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15TH OCTOBER, 2002

DISSEMINATION OF REPORT AND DRAFT BILL, MALAVA CONSTITUENCY HELD AT MATETE
SALVATION ARMY CHURCH ON 15.10.02.

Present

1. Com. Kavetsa Adagala

Secretariet in Attendance

1.  Vincent Watako        -        Asst. Programme Officer
2.  Patricia Mwangi        -        Verbatim Recorder

Amaswache         -        District Co-ordinator

Member of the 3C’s

1.  Mr. Makokha Wanjia         -        Chairman
2. Jotham Rapondo                -        Secretary
3. Mr. Jonstone Chibeu        -        member
4. Mrs. Esther Wehayai        -        “
5. Mrs. Sarah Mukolwe        -        “
6. Mr. Tindi Makanya        -        “
7. Mrs. Gladys Webuye        -        “
8. Mr. Joram Mukaisi        -        “
9. Cllr. Muchiti Tadayi        -        “
10. Cllr. Luka Nalyanya        -        “
11. Mr. Cephar Rumbosta        -        “

The meeting started at 10.45AM 

Prayers:  Hamjambo? Katika jina la Yesu Kristo, tuamini sote na tuombe.
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Baba  katika  jina  la  Yesu  Kristo  ni  asante  wakati  huu  siku  ya  leo  Baba,  siku  ile  ambayo  wewe  mwenyewe  ulichagua

ukatuandalia, sisi sote tukutane hapa kwa jinsi au kwa ajili ya kutengeneza mambo yanayo tuhusu kulingana na Kenya yetu.

Baba ni asante  kwa wale wote ambao wamefika,  ni  asante  kwa  wale  ambao  wako  bado  njiani,  ni  asante  kwa  wale  ambao

wangali nyumbani, na Baba hao wote ninawaweka mikononi mwako, upate kuwaongoza,  uwape fikira nzuri Baba wote wafike

hapa, na sisi sote tuambatane kwa kutengeneza au kwa kuungana kwa yale ambayo yanatakikana tufanye hapa.

Baba  wale  ambao  wamekalia  mkutano  huu  ninawaweka  mikononi  mwako.  Baba  uwajaalie  na  ongeo  lote  Baba,  lisiwe  lao

wenyewe bali litoke kwa roho wako mtakatifu.  Baba ni  asante  kwa  wale  ambao  hawajafika,  tunatarajia  watafika,  ni  asante

yote ambayo tunaenda kuongea,  Baba isiwe yetu, itoke kwa roho  wako  mtakatifu,  tumalize  salama  kwa  usalama  wako.   Ni

asante Baba, ni katika jina la Yesu Kristo naomba na kuamini.  AMEN.

Amaswache:   Wakaazi  wa  Malava  Constituency,  Commissioner,  Chairman  wa  Malava  CCC  Mr.  Makokha  Wanjia,

Honourable Werengai na wengine walio hapa hamjambo nyote?

Audience:  Hatujambo.

Amaswache:   Yangu hayatakuwa mengi bali machache.    Kitu  cha  kwanza  nitawajulisha  hapa  Commissioner  Kavetsa  naye

atawajulisha  wengine  ambao  wametoka  kwenye  Commission  na  kabla  hajafanya  hivyo,  nitawasimamisha  Malava  CCC

wasimame  kidogo  watu  wawaone  na  wawajue,  please.   Hao  wenye  watasimama,  wengine  bado  wako  kule  nje  ndio

wanachama  wa  Malava  CCC,  na  katikati  pale  ni  Chairman  Mr.  Makokha  Wanjia,  huyu  ni  mwanachama  Mrs.  Esther

Werengai, na yule ni katibu Mr. Rapando.  Nimeona mwingine ndiYo yule pale bado anakuja Mr. Johnson Chebeu  na wengine

watakuja mkutano ukiendelea, please sit.

Kwa ufupi, tulichagua center  ya Matete,  nilichagua mwenyewe kuwarudishia watu  wa  Matete  asante  kwamba  tulipokuwa  na

hearings, Matete recorded the highest number in Lugari District,  sasa  nikaona kwa Constituency ya Malava watu wamenipigia

simu wakifanya complaints,  mbona hatukupeleka  mkutano  Malava  kwa  center  huko,  nikawaambia  nitarudisha  mkutano  kwa

wale wenye walipeana maoni mengi, na Matete registered the highest, mji-congratulate wenyewe mjipigie makofi.  

Commissioner, sina mengi I will hand over the programme to you, thank you.

Com. Adagala:  Mrembe mwosi?

Audience:   mrembe

Com. Adagala:  Mrembe gandi?

Audience:    mrembe.
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Com. Adagala:  Kuyanzi  guduka  hano, tumefurahi sana kufika hapa  na  nimefurahi  hasa  kwa  sababu  tumefanya  na  District

Co-ordinator  kazi,  sikufika hapa wakati  ule, lakini yeye tunahusiana sana,  anapanga mipango na  hata  akifika  ofisi,  tuna  office

headquaters tunaonana, na ameniambia mambo yenu na pia nafikiri kwa Western Province,  Lugari District ndiyo ilikuwa na the

highest written memoranda.   Yaani mumesoma eh sivyo, Wa Kabras  wamesoma, isipokuwa Mheshimiwa Shitanda aliniambia

wanawake wa Kabras hawajasoma, hiyo ni kweli?

Audience:   ……….. wamesoma sana.

Com. Adagala:   Tulipambana naye,  akasema kamati ni ngumu kwa sababu wanawake wa Kabras  hawajasoma.   Haya  sasa

nitaona kama wako leo, na ni jukumu la wanawake ambao wako kwa kamati kuleta wanawake,  ku-mobilize wanawake.   Sasa

nimeona huyu Committee member ameingia peke  yake,  mwingine  alikuwa  hapa  peke  yake  na  kweli  ni  jambo  la  kushangaza

kwa sababu watu wa Malava hawazaliwi na wanawake, situweke kwa historia hiyo na kwa science,  hawazaliwi na wanawake.

 Kama hamzaliwi na wanawake, na mnazaliwa na wanawake na hawako hapa, inaonyesha mumewakalia sana.

Si ni moja,  hamzaliwi na wanawake au mumewakalia sana,  wako lakini mumewakalia sana.   Kila  mwanaume  ana  wanawake

wawili kwa maisha yake, mama yake na mke wake, halafu wasichane wake, binti wake wapo.   Hata hamtaki binti wenu wajue

mambo ya karne mpya.  Haya, nani alimualika nyinyi?  Hallo Chairman wa Committee, who invited people?  

Interjections:  

Com. Adagala:  Excuse me, ninazungumza na Chairman, sitaki vitu vya kuropoka ropoka hapa.

Chairman:   Alikuwa Co-ordinator ndiye aliandika notice kwa watu wote.

Com. Adagala:  Ya watu wote,

Chairman:  Ya watu wote.

Com. Adagala:  Sio mtu alialikwa?

Chairman:  Hapana.

Com. Adagala:  Mtu hakuandikiwa barua anaalikwa.  I am telling you, mnafanya makosa makubwa sana,  hata dhambi mbele

ya Mungu.  Kuna  Christian  Organization  in  Geneva  ya  dunia  nzima  na  inasema,  wanataka  iwekwe  kwa  orodha  ya  dhambi,

kudhulumu wanawake na kuwakalia,  iwe dhambi.  Kwa sababu yale mnafanya ni dhambi, I want to know where  the  women

are na vijana, vijana wako wapi?   Yaani wazee ndio wako Malava? I am serious.

Esther Werengai:  Asante sana  Ms.  Kavetsa  Commissioner,  mimi kama  mkaaji  wa  Matete,  …  Okay,  my name  is  Esther

Werengai, Committee member.  Mimi kama mkaaji wa Matete na kama ninajua watu wa Matete….., 
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Com. Adagala:  One of the reaons?

Esther  Werangai:   Sababu  moja  ambayo  wamama  hawahudhurii  mikutano,  wamama  kama  unasema  wanakaliwa.

Tumewaambia lakini wamama wenyewe wengi wao hawapendi kuenda kwa mikutano na wengine wanakaliwa na waume wao,

ma -bwana  zao.   No,  Rhoda  hiyo  ni  haki,  wamama  wengi  wao  hawapendi  kwenda  kwa  mikutano  wenyewe  na  wengine

wanakaliwa sana.  Those are two main important reasons.

Com.  Adagala:  Therefore  I  don’t  see  why  I  should  talk  to  you  about  the  Constitution  because  it  is  about  freedom  and

equality.  So I don’t see why I should talk to people ambao wako slave drivers, ambao wanakalia wengine, about  freedom and

equality.

Amaswache:   Hallo nisikizeni kidogo, Commissioner, kama Co-ordinator nataka nikuambie kitu kimoja.   Wamama wa kwetu

hapa wameanza kuingia pole pole,  give us one hour,  women will be  more than men here,  they are  going to come.   You know

they have got their home ……

Com.  Adagala:   Hii  kazi  tumechelewa,  sasa  mnasema  watu  watakuja,  sasa,  tutamaliza  saa  ngapi?   Hamna  sitima  hapa,

tutamaliza  saa  ngapi?    Haya  funuweni  hiyo  Constitution  yenu.   Please  open  to  the  table  of  contents,  I  don’t  want  to  hear

anything about people who are oppressed.  Hapo kwa Constitution yenu… No,  no,  have you given out?  So where are  they?

Mtapata copies za Katiba, wangapi wana copies za Katiba?   Ndiyo hiyo iko peke  yake,  hebu nione copies,  weka juu nione? 

Mzee wacha nikuambie pengine hiyo ndiyo Prof.  Ghai  amekutumia,  utamwamini  zaidi,  hiyo  ndiyo  iko,  hiyo  ndiyo  Prof.  Ghai

akonayo pia okay?

That is what there is,  what would you like?  Could you put,  weka hiyo juu nione, wangapi wanayo.   Watu  wangapi?   Is  this

thing working, tafadhali keti chini, keti chini mtapata.   Please sit,  Chairman I want to see  an active committee.   Patricia please,

ketini chini, madam come and distribute these things stop seating there, come and distribute.

Vincent, how many are in a bundle?  Okay you should double they are  a hundred not two,  is it one bundle?  Yeah,  you know

people will come afterwards,  you have to have some for  them.   Haya  chukuweni  Katiba  yenu,  tufunue  ukurasa  wa  kwanza,

okay,  kila mtu ana nakala?  Haya.   Hapa na mimi, mimi ni Commissioner  Kavetsa  Adagala,  kwetu  ni  Mudete,  yaani  Matete

kwetu  ni  Mudete  mlogori,  tuko  Commissioners  watatu.  Tafadhali  ambia  huyo  mtu…  Tuko  Commissioners  watatu  kwa

Commission Western, Nancy Baraza, Mutakha Kangu na mimi.  

Leo mimi nitakuwa hapa,  kesho Lumakanda  itakuwa  Mutakha  Kangu.   Nancy  Baraza  alikuwa  upande  ule  wa  Bungoma  na

kadhalika.  Tulikuwa na afisa mwingine Nyegenye,  alikuwa upande wa Busia na sisi tumefanya Vihiga district  tumemaliza, sasa

tumekuja Lugari na tutaendelea halafu tutakuwa Kakamega,  Lurambi na tutaenda.   Mutakha Kangu  sasa  ako  Shinyalu.   Kila
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mahali Kenya, kuna kikao kama hichi cha Tume ya Kurekebisha Katika,  kuzungumzia kuhusu mambo ya Katiba,  kukagua na

kuona  kama  kuna  mahali  pa  kurekebisha  zaidi.   Kweli  wale  wazee  na  hata  vijana  sasa  munaweza  kukubali,  Tume  nyingine

yeyote haijawahi kutoa ripoti yao sivyo?

Audience:  Ndiyo.

Com. Adagala:  Sheria yetu ya Bunge ilitengeneza ilisema, we shall read the report  and the draft  bill to the public.   Ndio hiyo,

nyinyi  mlipata  kwanza  kabla  mtu  yeyote  hajapata,  hata  Chairman  wa  Committee  yetu,  Hon.  Raila  na  kamati  yake  walipata

baadaye.   Haikuwa  iende  kwa  mtu,  halafu  ipitie  kwa  deski  ingine,  halafu  itawekwa  chini  ya  desk,  ilikuja  direct.   Wangapi

walinunua gazeti ya Constitution.  Sasa  kuna watu wamesoma mbeleni hapa,  mtatusaidia  sana  kwa  sababu  ni  kitu  kigumu,  si

kigumu kwa lugha lakini kwa fikira kwa sababu ni fikira ya nchi ya Kenya na pia ni fikira ya kitu ambacho tunaita kitu cha vizazi

na vizazi.  

Siku ya leo haitakuwa tena,  ndiyo mnaona nimekasirika, mpaka miaka hamsini au pengine mia moja.   Itakuwa na  vitu  vingine

pengine referendum na nini lakini kurekebisha Katiba nzima, haitakuweko tena,  kwa  muda  mrefu  sana.   Na  ninafikiri  hakuna

mtu ataishi kuwa a hundred and fifty hapa,  hata akiwa mtoto amezaliwa sasa,  pengine hataona siku kama hii.  Nataka  mjue ile

wanaita  historic  day,  ile  ambayo  haitakuwa  tena  au  ile  ambayo  watoto  watakumbushwa  na  pia  tutaikumbuka  kwa  kumbu

kumbu, tafadhali muelewe hivyo.

Sasa  tutakaa na tujue tuko kwa kitu serious,  kitu kamili, ndio mkinipa excuses ya juu juu  kuhusu  hii  na  ile,  hata  haina  maana

kwa sababu ni kitu ambacho hauwezi kusema okay,  next Sunday,  we shall be  here again, we cannot be.   With me is Vincent

hapa nataka aji-introduce, Programme Officer.

Vincent Watako:   Mrembe mwesi?

Audience:  Mrembe.

Vincent Watako:  Vananga Vincent Watako.

Com. Adagala:  Nyai Muhonga, na kuna hapa Patricia Mwangi.

Patricia Mwangi:  Habari zenu, mimi ninaitwa Patricia Mwangi, mirembe vosi?

Audience:  Mrembe.

Patricia Mwangi:  Mrembe gandi?
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Audience:  Mrembe.

Com. Adagala:  Yeye alikuwa anakuja hata zamani in the 60s  na rafiki yake hapa kwa Kevei hapa kwa Sabwa.   Sasa  huyu

ndiye  ako  in-charge  of  Verbatim  Recording.   Kila  kitu  tunasema  hapa,  anaandika  word  for  word,  okay.    Yeye  pia  ndiye

anasimamia idara hiyo, that department  in  our  Commission,  na  alikuwa  anafanya  kwa  Hansard  huko  Parliament.   Vincent  ni

muyai Muwanga, kwao ni  hapa  tu,  na  yeye  ni  wakili  chipukizi.   Tutaendelea,  kazi  iko  hapa  nyingi,  ndio  sasa  hata  ni  vibaya

tumeanza ikichelewa hivi na kuna vitu vingine nitaeleza tukifika kati, watu wakiweko wengi.

Nataka tuanze na contents, halafu it will be like a break, we shall talk about process okay.  Tukianza mapema ndio tunaanza na

hiyo lakini nataka tuingie kwa Katiba yenyewe, District Co-ordinator  ni sawa?  Okay,  hatutapoteza  kitu  lakini  kama….okay,

hiyo kwa table of contents,  hawa wakina mama kuna mtu yeyote hapa anajua Kiingereza au Kiswahili?  Chairman, you know

what we are  going to do,  if these people  are  seating here and they all don’t  know  what  they  are  doing,  wachanganyike  kwa

wengine ili wajue ile inafanywa.

Table of contents,  I  want  us  to  first  of  all  just  look  at  the  table  of  contents,  hapo  mwanzilisho,  kifunuzi.   Changanyika  kwa

wengine  kwa  sababu  hautajua  kile  kinaendelea.   Nakala  ya  Kiswahili  bado  hawajamaliza  translation,  okay?   Committee

members seat among these people, Werengai seat here, why do you keep  him separate,  not all of them.  They need to seat  to

be helped, na kama una mtoto nyumbani amesoma mama, utampelekea akusomee unasikia?

Audience:   Ndiyo.

Com. Adagala: Nitauliza, I will beg, I will plead with you to be quite because we are recording this.  Msizungumze vile kama ni

market,  okay,  ukiwa  na  kitu  tutakuwa  na  nafasi  tukimaliza  mahali  utakuja  usimame  hapa,  au  hapa  vile  inatakikana  na

utazungumza.  Tutakuwa tunatoa proposals,  pendekezo kwa sababu tunakagua sasa,  hii kazi  tunafanya  ni  ya  kukagua  kabisa

muangalie.   Wale wamesoma mbeleni watatusaidia pia na itakuwa kitu kizuri.  

Ningependa  sana  wanafunzi  wa  shule  wangekuwa  hapa  lakini  sijui  Chairman  amefanya  arrangements  gani,  ukiniambia

nimewaambia,  hiyo  haitoshi,  wako?   Watoto  wa  shule  wa  Form  four,  ningependa  wawe  hapa.  Chairman  your  work  is

mobilization, don’t answer a stupid question.  

Tunaanza na Preamble,  if you are  seating with these women you have to show them, huyu  pia  hajui  vile  anafanya,  please  get

some people to seat here so that they can show them.  Wewe nenda ukakae pale,  yes.    Ni muhimu sana mfanye bidii Katiba

iwe translated kwa ki-Kabras, mnaelewa.  Si muna bibilia ya Ki-Kabras?

Audience:  Hapana.
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Com. Adagala:   Eh imeenda  wapi?   Mtengeneze  yenu.   Haya,  kama  hamna  bibilia  ya  ki-Kabras  mtatengeneza  pamoja  na

Katiba na ni jukumu lenu, si jukumu la mtu mwingine.  Okay,  kuna Preamble.   Preamble ni utangulizi, just say on the first page

only, can you get someone between these two women, get this one to seat somewhere else so that they know. 

Utangulizi mlituambia lazima tuwe na utangulizi, mlisema hivyo?  Nasema hivi kwa sababu hakuna mtu anafaa kuwachwa nyuma,

hata mtoto wa miaka tano anafaa kujua,  mwishowe tutaweka Katiba kwa curriculum ndio kila mtu akae  kama anajua Katiba.

Only table of contents,  don’t  open  anywhere  else.    We  have  Preamble,  hiyo  ni  utangulizi  mlituambia  tuweke,  okay.   Hii  ni

kweli?

Audience:  Ndiyo.

Com.  Adagala:   Ninauliza  kwa  sababu  tumeambiwa  tumeenda  ng’ambo  tukatoa  Katiba  ya  ng’ambo.   Mlituambia  iwe  na

utangulizi?

Audience:  Ndiyo.

Com. Adagala:  Okay, tutazungumzia hiyo.  Hiyo sura ya kwanza hapo, table of contents, usifunue funue hapo tu, there are  20

Chapters,  sura ishirini na ninataka tupitie juu halafu tuingie ndani.  Hapo inasema ukuu wa watu na ukuu  wa  Katiba.   Duniani

hapa Kenya sasa, kuna vitu viwili tu ambavyo viko muhimu, wananchi na Katiba, mwisho wa mambo, okay.  

Kwa Katiba hii ambayo tumependekeza, ile inafuata ni Jamhuri, Jamhuri ya Kenya ni nini?  Iko wapi,  inakaa vipi, okay?  Haya

hii ingine inafuata ni nia ya Kenya, lengo la Kenya ya kitaifa ni nini?  Ni nini, tunakaa hapa kwa nini?  Hii moja nikiguzia kidogo,

ikiwa mtu amefanya maendeleo amejenga shule  au  amejenga  kitu,  alikuwa  mpaka  sasa  anafanya  kwa  moyo  wake  mzuri,  au

pengine mlimulazimisha au iwe pengine alitaka kura.   Lakini sasa  iko kwa  Katiba,  hiyo  ndio  hiyo  sura,  tutazungumzia.  Halafu

sana  tukishazungumzia  haya  mambo  yote,  itakuwa  Mkenya  ni  nani?   Mkenya  ni  mtu  gani?   Nani  anastahili  kuwa  raia  wa

Kenya? okay.

Inafuatiwa na Bill of rights, kwa Kiswahili, translation hii inaitwa ukatiba,  kuishi ki-Katiba  na hiyo mambo yote iko hapo.    Ya

elimu, ya afya, ya haki za binadamu, haki za kupiga kura, hizo haki zote ziko hapo na ni sura kubwa sana kwa Katiba.   Halafu

kuwakilisha kwa wananchi, iko hapo tutazungumzia.  Halafu sura ya saba,  ni Bunge, iko vipi na Bunge itakaa vipi na kuundwa

vipi na Bunge ya siku za usoni itakuwa vipi? Vile tumependekeza. 

Halafu Bunge tumesema hapo, halafu sura ya 8 ni Executive, Urais, mumesikia ikizungumziwa sana hiyo urais, urais sivyo?

Audience:  Yeah.
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Com. Adagala:   Halafu, Mahakama.   Hii ndio Chapter  walisema ni kama unachukua spounch kwa maji, halafu unafanya hivi

na sponge halafu inakunywa maji.  Walisema sponge hiyo, itolewe tusiizungumzie.  Hapa polisi wakitaka wanaweza kutushika

sote,  mnajua, kwa sababu mahakama imesema 30 million Kenyans should  not  talk  about  this  Chapter.   Tukifika  mtaniambia

kama tutazungumza au la.   Haya kwa sababu wamesema wamepiga marufuku Kenya yote,  ni kama Kenya nzima ni jela,  kwa

sababu tunazungumzia hii na wametushona midomo, wanasema tusiizungumzie.

Hiyo ya kumi ni muhimu sana, inaitwa devolution of power.   Kusambaza nguvu, devolution of powers,  to spread  the power  na

Act yetu ilisema, break the power, look at  devolution and see  where the power  can go and I will tell you why we will have to

spread the power when we get to it, because the power  has been put in one place so it needs be to spread  out.   Hiyo ilikuwa

Chapter ngumu sana kwa sisi na hiyo inayofuata ni ardhi na mali, sote si tunaishi kwa ardhi?

Audience:  Mmh.

Com. Adagala:  Plot, plot hapa.  Na wale ambao hawana, hawana makao siyo?

Audience:  Ndiyo

Com. Adagala:  Hiyo ndiyo inazungumzia hivo.  Halafu mazingara, hii mambo ya misitu ya Malava, si munayo?

Audidence:  Mmh.

Com.  Adagala:   Na  mazingara  ingine  iko  hapa.   Ile  inayofuata  ni  fedha  za  umma  na  vile  zinafaa  zikae.   Nafikiri  mnajua

zimeenda kombo kombo sana, utumishi kwa umma inafaa, hiyo pia imeenda kombo kombo sana ndio sababu pia tunarekebisha

Katiba.   Halafu ulinzi wa nchi, halafu kuna uongozi na ustahili, vile inavyofaa  kukaa.   Halafu  tumetengeneza  pia  Tume  zingine

ambazo zitasaidia kutekeleza  ukatibu  au  kuishi  ki-Katiba  ni  kitu  cha  maana  sana.   Sasa  hapa  hizo  zitatekelezwa,  na  walimu

wanafaa kuwa wengi hapa kwa sababu mmoja wapo tuliyotengeneza ni Salaries and Emoluments.  Hata ukisoma hizo haraka

haraka, utaziona hapo.

Ukirekebisha Katiba kwa kupitia kwa  Bunge  na  kwa  referendeum  na  kuna  sehemu  ambazo  hazitaguzwa  na  zingine  ambazo

zitabadilishwa.   Inayofuata  ni  kufafanua  Katiba  zaidi.   Halafu  kuna  kitu  muhimu  sana  ambacho  mnastahili  kujua  ili

tusimangemange  sana  kwa  mazungumzo  yetu,  kuna  kitu  inafaa  tujenge  daraja,  daraja  kati  ya  Katiba  iliyoko  sasa  na  ile

iliyopendekezwa ili tusitatize wananchi  sana  na  kutetemesha  nchi  yetu  sana  na  kutoweka  watu  kwa  hali  ya  wasiwasi  mwingi

sana.  Hizo zipo hapo na tutakuwa tukiizungumzia tukiendelea.

Moja  niwaambie  tu  ni  kama  ile  ya  Provincial  Administration,  we  didn’t  abolish  the  Provincial  Administration  because  the

Provincial Administration is not in the present Constitution.  You cannot abolish what there isn’t, you cannot abolish what doesn

’t exist.   So  what  we  said  is  there,  so  let  them  report  to  their  employer  and  huyo  employer  atafikiria  na  aone  vipi  watakua
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deployed  lakini  kweli  watu  wanatulaumu  hata  Chief  wa  kwetu,  mmetutoa,  hatujatoa  wala  kufuta  mtu  kazi,  wataenda  kwa

employer.  We had to be kind, we had to think, you cannot just throw people in a dust bin, that is why we have this transitional

thing, it has the Presidency, what  MPs will do, we will talk about it as we go on.

Nimepitia kwa hii ili tuende pamoja, mjue nini iko mbele yenu tunapozungumza, sitaki mkae hapa ignorant, hiyo siyo njia ya

ki-Katiba, hiyo ni njia ya kiimla, mtu anajua vitu na anakuficha, wewe unafuata tu bila kujua.  Sasa huo ndio mpango wa

Katiba.   

Katiba  hupangwa  hivi,  na  mlisikia  kama  kulikuwa  na  Draft  Constitution  na  watu  wengi  wa  Kenya  ni  werevu  sana,  wengi

waliandika Katiba zao full, kutoka Preamble mpaka mwisho and  we  have  dozens  and  dozens  of  them  in  our  documentation

center.   NGO’s waliandika, watu binafsi wakaandika,  wengine  waka-publish,  sasa  Katiba  ni  nyingi  na  mtu  yeyote  anaweza,

huyu kijana mkiketi naye,  mtasema hatutaki hii, keti,  tunataka  uandike  Katiba,  yeye  ni  wakili  ataandika.    Na  mimi ni  public

affairs, mkisema tu watu wa Kabras hatupendi tuanze mwanzo, tutaandika na iendelee, mnajua hivyo?

Audience:  Ndiyo

Com.  Adagala:   Na  tena  mjitayarishe  kwa  sababu  kuna  kitu  kinaitwa  District  Council  inakuja,  na  kwa  district  mnaweza

kuunda Katiba yenu.  Katiba ya District eh, mnaelewa?

Audience:  Ndiyo

Com.  Adagala:   Katiba  ya  District  ambayo  mtakaa  nayo  na  haitagongana  na  hii  lakini  kuna  vitu  kwa  District  ambavyo

mnaweza kupanga.   Kenya ijayo ni Kenya wazi, Kenya huru na ni Kenya ambayo ukiwa na  fikira  utasema  wala  hakuna  mtu

atakukataza isipokuwa usitusi mwingine, mnasikia, wala msidhulumu mwingine.  Basi tuendelee, kuna Preamble hapa.  

Preamble ni utangulizi, haiko ndani iko hapo kwenye hiyo page.   Hold your newspaper  mama  hivi,  kwa  sababu  utachoka  na

hata utaweza kukunja ili iwe quarter ili tuendelee vizuri okay.   Preamble ni utangulizi, tuliambiwa hakuna Preamble kwa Katiba

yetu, wengine wakaandika ni nini itakuwa kwenye Preamble.   Na  tulisoma na kusikiliza pia na tukasikiliza ingine ambayo watu

walisema, watu wanasema nini,  ni  nini  watu  wanalalamikia  kuhusu  mambo  ya  Kenya  na  tukasema  kuna  vitu  fulani  wananchi

wanataka.   Pengine tulikuwa tunasikia kwa vavola  vulogori  mmsedi   mnasema  hivyo  pia  huku.   Unasikia  tu  halafu  unajulia

kwa spelling, okay ndio hii.  Sasa tuna preamble,  kitu kikubwa Kenya ni kitu kinaitwa wananchi.   Sasa  inasema, the people  of

Kenya.  Sisi wananchi wa Kenya, Katiba yetu ya sasa haina hiyo, inaanza tu, Kenya is a sovereign Republic.  

Na  kweli  Mwingereza  hakuwa  na  haja  na  watu  wa  Kenya,  kwanza  alikuwa  amekasirika  tumekataa  utumwa,  tumepigania,

akasema aah wacha wanataka nchi basi, Kenya is a Republic haya endelea.  Hiyo Katiba ilikuwa ya kupea nguvu ya kujitawala

na pia,  Waingereza walikuwa na copy kama hii kwa shelve.  Ghana wakipata  independence,  wanatoa  wanasema  Ghana  is  a
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sovereign Republic,  halafu wanaweka hapo vitu vya Ghana kidogo kidogo,  juu juu.  Tanganyika pia  ilitaka  wakatoa,  Uganda

ilitaka wakatoa wakafanya Uganda to be a sovereign, ilikuwa kama model, walikuwa wanatoa wakiweka.   Basi ikafika Kenya,

wakafanya hivyo tena lakini sasa inaonekana wananchi wa Kenya hawakuwa na cha kusema.  Hatukuwa watu na hicho ni kitu

kibaya sana ndio unaona tunarekebisha Katiba,  nani anatengeneza Katiba,  Katiba ni  ya  watu.  Ukiwa  Mkristo  bibilia  ni  yako

sivyo?

Audience:   Ndiyo

Com. Adagala:  Na wewe ni wa bibilia na Mungu, hiyo ndio inakaa.   Hauwezi kusema wewe ni Mkristo kama haujui bibilia,

inawezekana?  Muislamu unaweza kuwa bila kujua Quran?  Hatulinganishi neno la Mungu na hii lakini hii ndio inatufanya tuwe

wa Kenya, unaweza kuwa Mkabras bila kujua mila ya wa Kabras?

Audience:   Hapana.

Com.  Adagala:  Si  mnaona  mnalalamika  watoto  wanazaliwa  Nairobi  wajukuu  hawajui,  mtafanya  bidii  muwafundishe,  kwa

sababu hawawezi kusema Kabras,  siyo damu pekee  pia ni lugha, mila na mila ni sheria na mila pia ni mtindo wa kufanya vitu,

tabia na hizo zote.  Sasa hapo ndio tunasema, we the people  of Kenya,  wengine tulitaka isemekane,  we the peoples  of Kenya

or we the people and the peoples of Kenya.

Sasa inasema tunajua na tunakubali tuko kabila nyingi, watu wa aina nyingi, tuko watu wazima, walemavu, watoto,  wakongwe,

walio soma na hawakusoma na dini tofauti tofauti,  diversity.   Na  hiyo  ndio  tulipokuwa  tunafanya  hearings  tulikuwa  tukitafuta

hiyo diversity.  Nafikiri kuna division ingine hapa juu, zaidi hapa ni wa Kabras  sivyo, lakini hapo juu nafikiri  kuna  wa  Bukusu

kidogo, Watachoni, na ?

Audience:   wa kabras (inaudible)

Com. Adagala:  Kule juu, upande ule.  Hao wana hiyo diversity, inaitwaje hiyo division?

Audience:  hayani

Com. Adagala: But it is there, so it is mchanganyiko, wao watu sasa wanaishi na diversity.  Kuna sehemu zingine kama hizi za

Kabras, sivyo.  Sasa mnaishi hivyo lakini kule wanaishi ile ya kabila, unajuwa kuna wanawake na wanaume, kuna nini, sasa hiyo

yote tuna accept, tumekubali.  Tuko hivyo na tunaishi hivyo, okay.

Interjection:Inaudible 
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Com. Adagala:  Haya hiyo ya pili inayofuata, mimi ni mgeni hapa ukitaka kunifundisha, sina shida.   Sasa  katika utangulizi wa

pili, kitu muhimu sana msikize, tunafikiria maslahi ya mtu binafsi, ya familia na ya jamii.  Hiyo iko hapo,  mlituambia familia ni kitu

muhimu sivyo?

Audience:   Yes.

Com. Adagala:   Iko  hapo,  okay.   Sasa  hapo  tunahifadhi  uhuru,  siku  hizi  kuna  uhuru  nyingi,  kuna  Uhuru  Park,  kuna  uhuru

ingine, lakini hii ni ya uhuru wa kibinadamu, demokrasia  ya ukweli na utawala wa  sheria,  just  that,  okay.   Hiyo  ndio  tunaona

inahifadhiwa kwa Katiba, endelea.

Kuna kitu kingine kinaitwa inalienable hiyo.  Inalienable, haiwezi kutolewa kwa wewe,  mtu akitoa kitovu chako,  utakufa.   Hiki

ni kitu cha kitovu ambacho mtu hawezi kukukataza, kuna haki hiyo ambayo haiwezi kutolewa ya kuunda serikali bora,  utawala

bora na pia tumeshiriki kwa kutengeneza Katiba, nyinyi ndio mlitengeneza Katiba.   Sisi tuliandika yale mlisema, muelewe hicho

kitu -all mobiles off please.

Mkiwa  hivyo  inakuwa  kitu,  msiseme  Commission  ndio  ilitengeneza  Katiba,  msingelituambia  hayo  mambo  ya  process,

hatungelikuwa na la kuandika.   Tulienda nyumbani na vitabu vyetu na kurudi headquarters  na vitabu vyetu na hakuna hata kitu

kimoja  tuliandika.  Kwanza  mimi  nilikuwa  kwenye  kamati  iliyoandika  Preamble.    Hii  Preamble  ilichukuwa  many  writings,

tunaandika tunafuta na kurudia,  kwa sababu inatoka kama shahiri, hiyo ndio inafaa  iwe  na  vitu  vyote  ndani  yake.   Katiba  hii

yote iko kwenye Preamble, hizo nambari na clauses.

Sasa  inasema, tunapitisha na kuchukua na kujipea wenyewe, ni kama zawadi,  tunajipa wenyewe hii Katiba  na  pia  kwa  vizazi

vijavyo.   Na  hapo  mwisho  inasema,  God  Bless  Kenya.   Watu  walituambia  hakuna  Mungu  kwa  Katiba  yetu  ndio  unaona

tunayumba yumba huku na  kule,  ndio  unaona  kuna  corruption  nyingi.  Hasa  wazee  walikuwa  wanasema,  weka  Mungu  hapo

hawakusema vipi.  Sasa tukafikiria, mimi nilitaka ianze hapo juu na wimbo wa taifa, Oo God of all creation,  believing or  trusting

in  God  of  all  creation,  halafu  tukazungumzia  mtu  mwingine  akaweka  hapo  katikati,  supremacy  of  God,  tukaandika  tena

tukasema basi, wacha tuweke hii, God Bless Kenya.  Tulifanya vibaya?

Audience:  Hapana.

Com. Adagala:   Tuko  kwa  nyumba  ya  Mungu  nafikiri  hata  yeye  amefurahi.   God  bless  Kenya.   Na  hiyo  iko  kwa  Katiba

nyingi, modern Katiba, ya kwanza ilikuwa modern Katiba ya kuandikwa ya America na hapo hapo wana Mungu okay.    One

nation under God,  sasa  hauwezi kuenda na kutawanyisha hiyo America sababu wameapa,  one  Nation,  indivisible  under  God

okay.  

Watu wa South Africa, wao wana yao pia wameweka inasema, Nkosii  sikelele  South  Africa,  okay,  si munajua hiyo nyimbo
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pia?

Audience:  Mmh.

Com. Adagala:  Nsisi sikelele Africa, hiyo wamesema Nkosisi  kaledi  South  Africa.  Hiyo ndio mlituambia mnataka Kenya

ikae hivi, iwe nchi moja,  watu  wote  wawe  na  usawa,  familia  iweko,  demokrasia,  hivyo  vitu  vyote  viko  hapo.   Sasa  sura  hii

nyingine itakuwa inafafanua mambo mengine okay.   Tutakuwa tukienda sura kwa sura kama kuna comment hapa,  njoo mbele

utoe hiyo comment lakini hasa tunataka pendekezo  kwa  sababu  tunakagua.  Kuna  mtu  ambaye  ana  jambo  la  kusema?   Kile

unafikiria, unaweza kufikiri si kitu lakini ndio kitu kinachoweza kufanya hii Katiba iwe nzuri sana, kile unachohisia kwenye moyo

wako,  ndio inawezekana.   Usikae bali una uhuru wa kuzungumza na  mbele  ya  Katiba  hakuna  uoga,  okay?   Usikae  na  uoga

ukijifikiria halafu nyumbani useme nilikuwa ninataka kusema, la, hiyo haipo okay.  Tuendelee, tuendelee?

Audience:   Ndiyo.

Com. Adagala:  Kuna mtu ambaye ana la kusema?  

Audience:  Tuendelee.

Com. Adagala:  Nasikia wakizungumza huko nyuma, njoo mbele useme.

Audience:   …….(inaudible)

Com. Adagala:  Okay, kweli mara nyingi kwa sehemu hii kwa sababu imekaa na vitu vingi ndani, saa  zingine watu hawana la

kusema zaidi halafu tutaendelea.  Sura ya kwanza, nimemuambia kuna kitu kinaitwa, wananchi wa Kenya na ni nani?

Audience:  Ni sisi.

Com. Adagala:  Nataka  mjue  hivyo.   Hakuna  mtu  mwingine,  hakuna  mtu  kutoka  nje  au  hakuna  mtu  aliye  juu  yenu.   Kuna

Katiba na kuna wananchi,  mtu yeyote ambaye ako  Kenya,  akitaka  kufanya  kitu,  anafaa  kuuliza  wananchi,  okay.   Sasa  hiyo

ndio ukuu wa Katiba na ukuu wa wananchi.

Nguvu zote,  ukuu wote ndani ya Kenya wa wananchi.   Hizi nguvu zitapeanwa kwa wakilishi wao kwa njia ya ki-democracia,

zitawakilishwa kwa njia ya demokrasia.  Hizo nguvu zote zimepeanwa kwa mikono mitatu ya serikali.   Bunge, si munapiga kura

ya Bunge?

Audience:  Mmh.

Com. Adagala:   Lakini wanaenda kule  halafu  wanakuwa  wakubwa  kuwaliko.   Muwaangalie  sana,  sasa  hawatakuwa  hivyo

tena,  hao ni watumishi wala sio wakubwa.   Bunge, Urais na Mahakama,  mapacha watatu ambao ni serikali,  okay.   Na  hapo

pengine ni pa kufafanua tu.   
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Ukuu wa Katiba,  watu wanatengeneza Katiba halafu Katiba ni kitu cha kukubaliana na ndipo  tunakubaliana  kuishi  hivi  halafu

hiyo  Katiba  inawalinda  na  wao  wanalinda  Katiba.   Mkipata  hii  Katiba,  msifikiri  mtu  mwingine  atailinda  bali  ni  nyinyi

mtakayoilinda, msifikirie mtu mwingine ikiharibika ila ni sisi wenyewe ndio tutailinda na kuirekebisha.

Sasa hii ni ukuu wa Katiba ambao umetoka kwa wananchai wala sio kwingine.  Kwa Katiba kuna utawala wa sheria,  Kenya

itatawaliwa na sheria, hiyo ni kusema hatutakuwa na imla, dictatorship.  Kitu cha kwanza Amin alifanya na Constitution ambayo

ilitengenezwa na Obote  ni kuteketeza kwa moto,  ndipo unaona imla inaingia.  Imla  sio  ya  kijeshi  peke  yake,  lazima  tutafuata

Katiba.

Watu wote wameshikwa na kuunganishwa kwa hii na ni lazima waifuate.  Kutekelezwa, hatutakuwa na watu wa kupinga pinga,

hiyo  njia  ya  kutekelezwa  itasimama  imara  daima.   Kukiwa  na  sheria  nyingine  yeyote,  ile  niliwaambia  ya  kwamba  mnaweza

kutengeneza Katiba yenu  ya  District  au  ya  wa  Kabras,  lakini  ikiwa  na  sheria  ndani  ya  sheria  ya  Kabras  au  ndani  ya  sheria

nyingine au sheria nyingine yeyote iliyoko, ikigongana na Katiba, hiyo sheria itawekwa kando.  Katiba ndio inasimamia.

Itatekelezwa ili iwe na utawala bora.   Haki za  binaadamu,  na  mambo  ya  maendeleo  ita-promote.   Kuna  vitu  vigumu vigumu

kama Katiba hii yetu ya sasa,  ukianza kusoma unaangalia  unasoma  sura  mbili  halafu  unaacha.   Na  mawakili  lazima  waisome

kwa darasa, lakini hata Prof. Ghai amesema hii Katiba haisomeki kwa sababu iko ngumu sana.  Na pia kwa kutekeleza, ina vitu

vigumu vigumu.  Lakini katika Katiba hii ambayo wananchi wanapendekeza tunasema isiwe na vitu vyenye vikwazo  ambavyo

vitafanya iwe ngumu kutekelezwa, iwe rahisi, accessible na direct.

Kazi ya kuhakikisha Katiba itasimama imara ni ya watu wa mahakama, wao ndio wanafaa wasimamie.  Sasa  unaona ile shida

tumeingia kwa sababu watu wa Mahakama hawataki Katiba iendelee na ni kitu  wananchi  wamesema  ilhali  judges  wanasema

hawataki iendelee, si mnaona hapo kuna shida?   Wao ndio wanafaa kuilinda na wanataka itupwe mbali.  Ni kama kuzaa mtoto

na kutupa kwa pipa, kitu kama hicho.

Ikiwa mtu atajaribu kutengeneza serikali ambayo sio ya ki-Katiba, haitakubaliwa.  Hatuwezi kufanya vitu ambavyo vitaharibu au

kupunguza  ukuu  wa  Katiba.   Kitu  kama  hicho  kimetupiliwa  mbali.   Huyu  kijana  ananisaidia  kwa  sababu  macho  yangu  ni

mabaya na yamepasuliwa lakini hayajapona,  so ananisaidia lakini tutaendelea tu hivyo.  Kuna sheria ya Kenya,  msikilize vizuri

sana na hapa ikipitishwa vile iko,  ndio itakaa na hauwezi kusema baadaye lakini hii  ndio  sheria  ya  Kenya  hapa.   Hiyo  sheria

inatengenezwa  na  Bunge,  mila  za  Kiafrika  na  sheria  za  asili  ya  kiafrika,  mila  ya  Waislamu,  wa  Hindu.   Kuna  ingine  inaitwa

common law, halafu hiyo ya East Africa, tuko kati ya East Africa si mnajua hivyo?

Audience:  Ndiyo

Com. Adagala:  Mnajua hata Hon. Shamalla wa Kenya yuko huko?  Halafu hiyo ya kimataifa ambayo imekuwa kama mila ya
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kitaifa  inayotoka  kwa  treaty  na  convention  na  vitu  kama  hivyo.   Pia  hiyo  lazima  tuiheshimu  kwa  sababu  tunaishi  kama  nchi

inaishi na taifa zingine, okay.

Hapo kuna miaka miwili ambayo Parliament itapewa, Bunge ambalo litakuweko uchaguzi ukifanywa, kuweka hizo zote pamoja

ili  zisigongane  wala  kutafautiana,  ili  ziwe-harmonized  okay.   Now,  kuna  schedule  mkiangalia  kwa  table  of  contents  after

transitional government,  kuna schedule.   Hiyo schedule  ndio  details  kulingana  na  vile  kila  section  itaendelea,  watu  watakuwa

wanauliza, kwa nini hii, kuna vitu vingi sana vitakuweko ambavyo  Bunge  ndio  itaweka  kwa  sheria.   Sasa  hiyo  yote  iko  kwa

schedule,  si kitu cha kuzungumzia au kuangalilia hapa,  sasa  usifunue huko,  ukienda  huko  itakuwa  ngumu.   Ni  kitu  cha  kuketi

mahali  na  kusoma  au  kusomewa  ya  sasa  ni  schedule  6.   Schedule  6  ndio  inafanya  kazi  ya  Parliament  vile  itafanya  na

kulinganisha hizo sheria zote, okay.

Ningependa  hapa  kwa  sababu  sitaki  kuwa  one-way,  nataka  pia  nyinyi  mzungumze.   Kwa  mambo  hapa  kuna  pendekezo

ambayo  mnaona  tumewacha  nje.   Kabla  hatujasema  hivyo,  Katiba  inatoa  nia  na  lengo,  inatoa  principle.   Parliament  ndio

itafanya sheria yenyewe iko,  iwe kwa  Parliamentary  Act.   Kuna  watu  ambao  wangependa  kusema  kitu  hapa?   Njoo  mbele

mpange hapa laini na usingoje mwingine azungumze ndio unasimama, usimame sasa.

Cllr. Luka:  Yangu ambayo ninataka kusema hapa ni kwamba ni Constitution supreme,  lakini mtu akishapewa mamlaka, sasa

amekuwa kama Rais,  anachukuwa hiyo Constitution inakuwa  ni  yake  na  kwa  hiyo  Chapter  sijaona  mkizungumzia  mtu  kama

huyo anafanywa nini?

Com. Adagala:  Ako chini ya Katiba.   Mwingine?  Rais ako chini ya Katiba.   Njoo,  ukitaka  kuzungumza  njoo  mbele,  sioni

vizuri.  Okay Councillor,  wacha nifafanue hapa kidogo kwa sababu hiyo ni, it is okay you need to write.   Ukampa mfanyikazi

wako kazi, umuambie lima kutoka hapa mpaka pale, sasa yeye ako juu yako?

Audience:   Hapana

Com. Adagala:  Rais,  Councillor,  MP wako chini ya Katiba na chini ya wananchi.   Tumekuwa na Katiba ambayo ilikuwa ya

power.   Hii ni ya service,  okay?  Hii ni ya utumishi, tofauti kubwa sana muelewe  kwa  sababu  kuna  vitu  vinaingia  na  ni  vizuri

Councillor ameuliza hiyo.  Vitu vinaingia hapa kwa sababu hakuna mtu ako mkubwa kuliko mwingine Kenya na hakuna mtu ana

nguvu kuliko nguvu za wananchi  okay.   Councillor  tutazungumzia  hiyo  tukifika  kwa  hiyo  sehemu  ya  Urais  na  vitu  vingine  na

representation of the people, okay.  

Nguvu  zote  za  Kenya  zinatokana  na  wananchi,  hazitoki  mahali  kwingine.   Hizi  za  dunia  hii,  okay?   Mtu  mwingine  ana  cha

kusema?  Kuna wazee wa kanisa hapa, church leaders?  Look at the laws of Kenya, there where we have set  the Constitution,

Katiba.  Kijana soma pengine hawasikii.
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Vincent:  Katiba kifungu cha tano kuna sheria za Kenya, na sheria hizi zimeorodheshwa ya kwanza ni Katiba,  sheria za Bunge,

sheria za utamaduni za kiafrika,  sheria za Waislamu na wahindi,  sheria  common  law,  sheria  za  Africa  Mashariki  na  sheria  za

kimataifa.  Natumai mumesikia.

Com. Adagala:  Wazee wa kanisa mumesikia?  Mumekubali?  Njoo  mbele.   Mtu yeyote anayetaka kuzungumza apange hapa

laini.  Mama fuata.

Pastor Kisa:   Jina langu ni Christopher Kisa Pastor  wa friends Quaker.  (Inaudible).    Chini ya  sheria  nimeona  mumetambua

Islamic na Hindu

Com.  Adagala:  Kabla  haujaendelea,  sisi  Commission  hatukutambua  Islamic  na  Hindu.   Walijitambua  na  hata  kwa  Katiba

iliyoko sasa, walijitambua.  Yetu ni kuandika wala si kutambua, walijitambua, wakaandika, wakaleta.

Pator Kisa: Asante kwa kuniambia, nilifikiria labda nyinyi wa Commission ndio mliwatambua.  Ikiwa namna hiyo sisi wa Kristo

hatukujitambua?   Ingekuwa vizuri tungekuwa na sheria ya Ki- kristo.

Com. Adagala:  Unajua mzee, wewe ni mzee wa kanisa, uniambie ni nini itakuwa kwa hiyo sheria ya ki-kristo.  Usiketi.

Pastor  Kisa:  Kwa  maana  ninasema  sheria  ya  Ki-kristo,  kuna  sheria  ya  utamaduni  na  kwa  Ki-kristo  kuna  pahali  ambapo

tunasema hatuwezi kufanya hii, na utamaduni unasema tufanye hivi.  Ingekuwa vizuri ….

Com. Adagala:  Usizungumze mambo ya utamaduni, hiyo iko hapa, wewe sema ya Ki-kristo.

Pastor Kisa:  Okay, basi ikiwa namna hiyo, sina jambo hapo sana.

Com. Adagala:  Mzee mwingine wa kanisa?  Hata kuna mama hapa wa kanisa?

Audience:  Wako.

Com. Adagala:  Njoo, nataka viongozi.

Joshua S.M.:   Jina langu ni Joshua Solomon Mulati.   Kuna sehemu hii ambayo ya the laws  of  Kenya  ambapo  vile  tumeona

ama vile imeandikiwa ni kwamba sheria ya Kenya zinatokana na Constitution, Act of Parliament,  African and  customary  law,

Islamic na Hindu personal law.  Lakini hapa kuna wakenya wengi ambao …..

Com. Adagala:  Tafadhali zungumza ukamilishe jambo ………..

Joshua S.M.:  Asante, wa Kenya wengi haswa sana ni Wakristo  ambao niko na hakika ya kwamba kama tungekuwa na hizi

laws, lazima Wakristo pia wangekuwa wamechangia katika muundo wa sheria hizi.  For  example,  katika Wakristo,  kuna sheria

ambazo ikiwa Waislamu walitoa zao, wa Hindu nao wakatoa zao, sijui ni kwa nini zetu nazo hazikuingia katika Commission hii?

Com. Adagala:  Ninakuuliza kwa nini zenu hazikuingia?
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Joshua S.M.:  Basi inaonekana Commissioners,  niko na wasi wasi ya kwamba,  ikiwa wa Hindu na Waislamu waliingiza zao,

inaonekana labda mambo yanarudi kwetu kwa sababu kwa nini hatukupeleka maoni yetu kwenu.

Com. Adagala:  Ulikuwa hapa wakati  wa hearing?  Wazee gani walikuwa hapa wakati  wa hearing, mlikaa nyumbani?  If you

want to talk unapanga laini kama haupangi laini hautazungumza, hapa.  Mzee ukitaka kuzungumza panga laini, mimi nikikaa kwa

kanisa lenu ninafuata sheria zenu, kwa Tume yangu mtafuata sheria zangu.

Mameti Shaviya:  Jina langu ni Mameti Komo Shaviya.  Yangu ni kwamba kwa kweli sisi hatukuingiza ya Wakristo  na kwa

sababu hapa ingefaa tuchangie kidogo,  ingelikuwa vizuri tutaje Wakristo  pia kwa mfano  yaani  Wakristo  hata  Friends  church,

ukienda kwa mahakama, haulazimishwi kuapa kwa kubeba bibilia.  Ingelikuwa ni vizuri wataje  hapo yaani kwamba  Wakristo

pia sheria yao isikike ili mambo haya yasikataliwe wakitaka.

Com. Adagala:  Ninataka uniambie sheria ya Wakristo ni gani?

Mameti Shaviya:  Nimesema kwamba hapo ni kutoapa mahakamani.

Com. Adagala:  Okay, tutawacha hilo jambo kwa sababu wazee hawataki kufikiria, wakina mama wameketi kitako.

Edward Makokha:  Asante.  Mimi ninaitwa Edward Makokha.   Nataka  kutoa shukrani kwa  sababu  kwanza  sisi  jamhuri  ya

Kenya …

Com. Adagala:  Wa Kabras, kove ne sokoni hachova shimbii?  Ukitaka kuzungumza vile mnazungumza muende kwa soko,

mbele ya Tume mtanyamaza.  Mkizungumza hivyo, mambo ya huyu hayatasikika,  hayatanaswa kwa mtambo.  Tafadhali jikaze,

hapa tunafanya recording tafadhali, heshima.

Edward  Makokha:  Nafikiri  tutaenda.  Kwa  mkato.  Kwa  mfano  vile  tumeelezwa  Waislamu  wamewakilisha,  wa  Hindu

wamewakilisha, sisi kama Wakristo  najua tuko na tofauti tofauti.   Kuna wa Katoliki,  kuna wa Friends,  kuna wa Seventh Day

Adventist  na  kuna  wengine  pia  wanachipuka  chipuka.   Na  katika  sheria  za  kidini,  kuna  kama  sehemu  ya  ndoa,  marriage

ambayo  katika  hii  marriage  dini  imehakikisha  ya  kwamba,  watu  watatenganishwa  tu  baada  ya  kupata  mke  kama  amefanya

uzinifu,  lakini  kwa  jambo…  hata  kama  mwanaume,  akipatikana  na  uzinifu  kwa  upande  wowote  katika  sheria  ya  kanisa,

inasimamia ndoa.

Kwa hivyo ukija katika sheria kama hiyo unakuta hapo ndipo ki-kanisa ama kama wa Kristo wanakubali  kulingana na mujibu

wa  bibilia  ya  kwamba  pawe  na  utengano.   Ndipo  tena  kunakuja  sehemu  nyingine  ya  kwamba  sasa  mke  katika  sheria  ya

ki-kristo, ni kwamba mume ndio kichwa cha nyumba na kila siku watakaa hivyo na kwa hivyo kama kutengana pia kumetokea

 kwa sheria ya ki-kristo, ni kwamba hapa mke anarudi kwao na hakuna ugawanyaji wa mali.

Com. Adagala:  Na ni nani mkubwa wa mume?
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Edward Makokha:  Ni Mungu.  Tukisema Mungu ni Kristo.  Kwa hivyo sheria kama hiyo ya ndoa kwa sababu tunajua katika

Waislamu,  wanapotengana  kuna  kupeana  talaka  na  mtu  anakuwa  na  nafasi  ya  kuoleka  mahali  pengine.   Sasa  hiyo  ni  moja

wapo.

Com. Adagala:  Okay,  nilitaka  hivo  ili  mujue  wa  Kristo  wa  hapa  mfikirie.  Asante,  you  have  helped  me  a  lot.   Nataka  wa

Kristo wa hapa, njoo uandike jina lako au you have not exhausted, a different one? 

Edward Makokha:  Yeah,  jambo lingine ni kama tuko na wa Kristo ambao tumesema tumegawanyika, watoto  wanapoenda

shule kama Seventh Day Adventist,  ni wa Kristo lakini watoto  hao wanalazimishwa kuenda shuleni siku ya Jumamosi, je,  hao

nao wanapata haki katika hii Constitution namna gani?

Com. Adagala:   Watu wanaitwa Seventh Day Adventist  walijitetea nchi nzima, isipokuwa pengine North  Eastern,  walijitetea

Jumamosi, Sabath day na iko hapa.  Nchi nzima kila mahali tulienda mpaka mwisho tulijua watasema nini, walijitetea iko hapa.

Ile nilitaka kusema,  kuna  personal  law,  hiyo  ndio  ya  Waislamu  iko  hapa,  lakini  watu  wa  North  Eastern  na  watu  wa  Coast,

walisema  wao  wanataka  kuishi  na  Sheria  law,  hiyo  ya  Qur’an  yote,  ukiiba  unakatwa  mkono,  ukiiba  tena  unakatwa  ingine,

ukiiba tena unakatwa shingo.  Na  walisema  hivyo  wanaume  kwa  wanawake,  lakini  tuliwaambia  kwa  vile  hatuko  kwa  Saudi

Arabia au Libya, na sio Islamic Republic, hiyo personal law yao inafaa Muislamu kwa Muislamu.  Lakini wacha niwaambie, wa

Kristo tumekaa.  

Na wao wanatuambia lakini hii sheria yote imetengenezwa kwa sheria ya wa Kristo na sio hivyo, hii ni ya dunia.  Inaitwa secular

okay, lakini sheria ya wa Kristo haipo.  Kwa sababu wakubwa wa kanisa ndio wamelegea.  Mtu akija, kama mimi nikitembelea

halafu nitoe sadaka,  leo sadaka  ilikuwa juu sana huyu mama Commissioner alikuja, tumuambie awaambie wengine waje,  sasa

ninakuja na sadaka takatifu, tunakuja na marafiki wangu kumi, tunatoa,  weka ceiling hapa lakini hakuna mtu anauliza hizo pesa

zilitoka  wapi?   Pengine  mtu  ameuwa  mwingine,  ametoa  pesa,  yasa  kwerombera  muno  hamjui,  hamuulizi.   Pengine  mtu

amefanya ufisadi zinakuja zinaiingia.

Wa-kristo imekuwa kwenda kanisa na kwenda nyumbani halafu unaenda kwa usharati  halafu unaenda kwa uizi, unaenda kwa

udangayifu, hakuna mtu anafuata Mkristo  anamuambia  unaishi  vipi?   Hii  ya  Waislamu  unaishi  vipi,  hata  wa  Pastor  wenyewe

hafuati.  Hiyo ni moja, ya pili, kuna hiyo ya Musa 10, halafu ya Deutronomy na nini halafu Yesu akaja  halafu Paul akasema,  it is

a time of break.   Waislamu  wakiangalia  wakasema,  unajua  Issa  bin  Maryam,  ndio  wanaita  Yesu,  alimuambia  hakuna  sheria

tena, sasa nyinyi hamna sheria, sisi tunayo.  Lakini inafaa wa Kristo waangalie principles za kuishi na inafaa muangalie hapa vile

mtakaa  kama  wa  Kristo  kwa  sababu  itakuwa  na  sheria  na  mkikosa  kuwa  na  hiyo  ya  kuongoza  mambo,  what  can  guide

Christian  life  kama  haiko  hapa  imewachwa  nje?   Mfikirie  hata  hapa  wenyewe  mnaweza  kuandika  na  mpee  District

Co-ordinator, Chairman au wale watu ambao watamuwakilisha kwa National Constitutional Conference.   Na  mufanye haraka

kwa sababu bado  tunajadiliana lakini itakapopitishwa, hamwezi kuja nyuma  na  kusema,  lakini  itakuwaje  na  hivi  na  vile.   My
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advice, that it looks like something that should be in a Commission.

Wananchi walipeana kama kutupa tupa lakini haikuwa kitu na tunataka wa Kristo wenyewe watengeneze,  hii ndio our personal

law.   Waislamu  walitaka  hata  ya  biashara  yao  ifuatiwe  vile  wanaendesha  biashara  yao.   If  you  are  lent  money,  there  is  no

interest in their bank.  I am dwelling on these kwa sababu ninataka wa Kristo wafikirie okay, haya mzee endelea.  

Opanda Wamalika:  Asante kwa kunipatia nafasi  hii.   Mimi  ninaitwa  Opanda  Wamalika  na  ni  wa  Seventh  Day  Adventist.

Nina mambo mawili ambayo ……..

Com. Adagala: Mambo ya Seventh Day Adventist  ya Sabato  iko hapa,  imeshaingia.   Hiyo  ya  kudhulumiwa  katika  shule  au

kazini iko hapa  kwa  sababu  walichangia  pengi  sana.   Una  lengine  la  kuongeza  juu  ya  hiyo,  iwe  tofauti  kabisa.   Tutakosana

ikikosa kuwa tofauti.

Opanda  Wamalika:   Yangu  ni  tofauti  si  Sabato.   Jambo  la  kwanza  ni  kwamba,  tukiangalia  katika  hii  draft,  mwanzo

wanazungumzia juu ya sources  of law.   Yaani pendekezo langu ni kwamba mahali penye pameandikwa sources  of law, tuwe

pia  na  religion  ama  vitabu  ambavyo  vinaongoza  dini.   Kwa  sababu  tumepata  kama  kuna  customary  law,  Constitution,

Parliament na mambo kama hayo.  Sababu yenye inanifanya niseme hivyo ni kwamba,  ikiwa Mkristo ataweza kutofautiana na

mtu asiye Mkristo kwa mambo ya mila, halafu aje mbele ya koti, utaona ya kwamba katika Katiba wameandika customary law

na hawajaandika religious law, mkristo ataweza kuwa aggrieved, wataweza kukata kesi in favour ya mtu ambaye ….

Jambo la pili na la mwisho ni kwamba sisi wa Kristo tunaamini katika mafundisho ya bibilia na katika Constitution imezungumzia

juu ya usawa kati ya bibi na bwana. Ukiangalia katika bibilia, inazungumzia juu ya nafasi ya bibi katika ndoa na nafasi ya bwana

katika ndoa.  Sasa utapata ya kwamba, tunapofuata bibilia na tunapoangalia hii draft Katiba,  kuna hitilafu kwa hivyo ninaonelea

ya kwamba, turuhisiwe kufuata vile bibilia inavyozungumzia kuhusu nafasi ya bibi na bwana katika ndoa, Asante.

Com.  Adagala:  Lakini  huyo  bwana  awe  mkristo  ambaye  amesimamiwa  na  Kristo.   Munawacha  wanawake  wanaishi  na

mashetani kwa nyumba halafu munasema mwanaume ndio mkubwa.  Tena kwa bibilia, tumesomewa bibilia na watu wengi, sijui

kwa nini wanataka kutumia bibilia kudhulumu wanawake lakini dini ninakumbuka inasema, there is no Gentile, there is now Jew,

there is no woman, there is no man.  Mchukuwe  bibilia  yote,  mchukuwe  ile  sehemu  zina  ……..   Haya  nilitaka  kusema  hiyo

mchangamke  mjue  mkiketi  hapa  tunakagua  na  lazima  mkague.   Wazee  wa  sehemu  hii,  mketi  pamoja  even  this  Sunday,

whatever  it  is,  mzungumzie  muangalie  hiyo  section  ya  Chief  Kadhi,  Waislamu  wana  Chief  Kadhi  ambaye,  he  devices  over

Islamic affairs, personal law.  

Muangalie, mlinganishe muone vipi ingekuwa okay,  Okay?  Haya,  mmeona mambo ya kukagua,  nataka kujua kama we are  in

the spirit now.
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Audience:   Yeah.

Com. Adagala: Yeah, okay.  Kuna Jamhuri, sura ya pili ndiyo inazungumzia Jamhuri.  Jamhuri ya Kenya ni nini?  Kenya ni taifa

ambalo linajisimamia, liko  huru,  na  ambalo  halisimamiwi  na  mtu  mwingine  ambaye  taifa  lingine  liko  juu  yake.   Mnakumbuka

wakati wa ukoloni wazee na wakina mama wazee, tulikuwa tunasimamiwa na Muingereza na tukapigania vita na hata Katiba ya

sasa inasema, Kenya is a sovereign Republic.   Mnaona saa  zingine, Rais au Minister wa Foreign Affairs anagongana  na  watu

wa  nje,  Diplomats,  ni  kuhusu  hiyo.   Kwa  sababu  wanataka  wakikuletea  1  million  Dollars,   wanataka  sasa  pia  watawale,

mnasikia?  Na tunasema la,  hata tukiwa masikini, bado tuko, okay?

Msingi wa Jamhuri ni serikali bora, utawala nzuri.  Multi-party hiyo tulipigania vyama vingi vya siasa na demokrasia  siyo imla ya

hiyo vyama au kwa hivyo vyama, kila kitu wazi bila kuficha ficha chini ya …  na pia wajibu okay.   Kuna hiyo ya kutenganishwa

matawi matatu  ya serikali ya Bunge, ya Urais na ya Mahakama.   Hiyo ni separation of powers,  na  sio  huko  juu  peke  yake.

Inakuja  mpaka  chini  mpka  kwa  likuru.  Isiwe  likuru  au  Chief  ndiye  anatawala,  pia  ndiye  anachukua  kesi,  anahukuma  na

kutengeneza sheria.

Watu wasikia separation of powers  wanafikiria ni  huko  kwa  Bunge  na  wapi  lakini  iwe  hivyo  pia  hapa.   Iwe  tofauti,  haki  za

binaadamu na utawala wa sheria.  Yaani hatuwezi kufanya kitu kiholela holela kwa sababu tukifanya tu vile tunataka, ni kama hii

kelele tunafanya hapa,  haina msimamo. Lakini tukikaa na  tuna  sheria  ya  kupitisha  kwa  kila  kitu,  lazima  sheria  iweko  ili  watu

wasidhulumu wengine.

Kuna territory,  eneo la Kenya ni eneo la aina gani.  Watu ambao wanaishi kwa mipaka,  kama  wa  Turkana  walituambia  hata

haijulikani vizuri mipaka ya Kenya iko wapi.   Halafu wakasema sisi ni sengenge ya Kenya,  sisi ndio  tunalinda  mpaka  na  kwa

sababu  hao  ndio  seng’enge  ya  Kenya,  walitaka  wapatiwe  vitu  kulinda  mipaka.   Eneo  la  Kenya  linapitia  wapi?   Longitude,

latitude, geographers wako hapa.  Longitude, Latitude iko wapi?  Hapa Busia kuna mahali, visiwa ambavyo havijulikani ni vya

Kenya  au  ni  vya  Uganda.   Hata  Commissioners  wametoka  huko,  leo  asubuhi  walikuwa  wanatuambia,  wanasema  hiyo

irundishwe kwa sababu wakienda huko wanafukuzwa, na hawafukuzwi tu kufukuzwa.

Watu wa Uganda na wa Ethiopia tunaambiwa wanakuja na mshipi na AK 47,  wanatembea huku.  Sasa  Kenya Police Reserve

wana  five  bullets  na  ka-machine  ka  zamani.   Sasa  huyu  akizungumza,  Kenya  Police  Reserve  anajiweka  chini  kwa  sababu,

ukimzungumzia huyu atakumaliza na hiyo, wao sio wanavita lakini ni wa kulinda mipaka.   Watu wa Rarieda na watu wa Bondo

walisema  hata  wameuwawa  kwa  visiwa  hivyo,  wanapigwa  bunduki  kwa  sababu  wanaambiwa  mumekuja  Uganda.  Ndio

mambo ya hapo inafaa ishughulishwe hasa upande wa Victoria na pia mahali popote inafaa ijulikane.

Unajua zamani haingekuwa ukoloni or  hawangezidi sana,  Kilimanjaro ingelikuwa Kenya,  lakini mfalme  wa  Ujerumani  alikuwa

anafanya  harusi  na  mfalme  wa  Uingereza  wakazungumza  wakamwabia,  oh  I  will  give  you  a  present.   Sasa  wakachora
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wakachukua  zawadi.   Sasa  unaona  ilienda  kwa  sababu  mfalme  alisema  na  wakati  huo  kulikuwa  utawala  ya  wafalme  kwa

sababu tulikuwa kwa wakoloni.  Sasa tunafaa kujua mipaka yetu iko wapi because  hatuwezi kuitisha Kilimanjaro tena,  na I am

sure  hapa  Elgon  kuna  shida,  mpaka  unapitia  wapi.   Sasa  hiyo  yote  itakuweko  na  hiyo  description  ya  Kenya  ni  eneo  gani,

mipaka ya kimataifa iko wapi,  iko kwa  first  schedule.   Hapa  nyuma  ukitaka  kujua  zaidi,  sio  wakati  huu  kwa  sababu  ni  kitu

ambacho inafaa uketi uzungumze, kama mama una mtoto nyumbani ambaye amesoma na kufika  hata  standard  eight  anaweza

kukusomea hiyo na kukuonyesha kwa sababu wamezoea kuchora ramani ya Kenya.

Watu wa mpaka wana shida nyingi sana ambayo inafaa ijulikane Kenya iko wapi,  hiyo iko kwa first schedule.   Kwa ki-Katiba

ya  sasa,  hatuna  mahali  popote  inatuambia  mji  mkuu  uko  wapi.   Mkianza  tu  mseme  eh,  hata  hapa  Malava  inaweza  kuwa

headquarters  na mung’ang’anie, kwa Katiba ya sasa  inaweza kuwa shifted au useme Kakamega ndio,mji  mkuu  tung’ang’anie

na nini.  Kwa sababu haisemi na hakuna mtu atakupinga lakini kwa sasa tunasema the Capital  of Kenya shall be  Nairobi,  okay,

tunakubali?

Audience:  Yeah.

Com.  Adagala:  Okay,  unajua  watu  wamebadilisha,  Nigeria  wamebadilisha  walikuwa  Lagos  wakaenda  Abuja  ni  huko  juu,

Dar-es- Salaam wakabadilisha ikawa Dodoma lakini hakuwa na pesa  nyingi kama wa Nigeria,  wa Nigeria wamejenga Abuja,

nyumba zote ni mpya, nimefika huko.  Vitu vipya, kila kitu, barabara  wamepanga lakini wao wana pesa  ya petroli  na Dodoma

nafikiri  iko  still  half  half  lakini  walitaka  iwe  kati  ya  nchi.   Pengine  watu  wa  kule  juu  kama  wa  Turkana  na  Wasomali,

wanakuuliza,  “Habari  ya  Kenya?   Pengine  capital  ingekuwa  Isiolo  wangejisikia  hapo  ni  katikati.  Lakini  hapo  imejengwa,

tumesema hapa Capital itakuwa Nairobi. Lakini itakuwa hivi kwa hii Katiba,  tunaweza kuwa na idara ndani ya serikali ambayo

itakuwa na headquarters mahali kwingine, okay.  

Watu wa Coast wanasema tourism ministry kwa maoni yao iende Mombasa.  Masaai  pia wanasema hata sisi tuko humo humo

sasa pengine  idara  ingine  inaweza  kwenda  huko.   Na  watu  wa  Western  region,  hii  yote,  kutoka  Marakwet  mpaka  Nyanza

wamesema, sisi ndio wakulima, ministry ya Agriculture walipendekeza kutoka Provinces.   Ministry ya Agriculture kwa nini iko

Nairobi na juu yake, kwa ni nini imepelekwa Nairobi?  Kenya Sugar Authority, miwa hakuna Nairobi.    Yes,  there are  certain

injustices like those ones,  we want them corrected,  lakini ya hapa ni ya serikali ambayo inaweza kutambua departments  fulani

ziende na tunataka zitekelezwe hivyo ili Ministry of Agriculture ikija hapa Kakamega, tutakuwa na kazi sio?

Audience:  Ndiyo.

Com. Adagala: Hata ya kufagia.  Haya sasa vijana wetu hawatukuwa wanaenda Nairobi.  Barabara  hizi zote zinaenda Nairobi

si mnajua hivyo?

Audience:  Mmh.

Com. Adagala:  Wawe wanakaa hapa wanafanya kazi na kutunza jamii na wazee pia.   Na  sasa  pia South Africa wamefanya
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hivyo.  South Africa Bunge liko kwa town moja,  serikali iko Pretoria,  Executive na Mahakama iko kwa mji mwingine.  Watu

pia wanatembea, ukienda na pesa zinatawanyika, ubaya wa Kenya, 50% nusu ya mali ya Kenya iko wapi?

Audience:   Nairobi.

Com. Adagala:  Yeah,  yote.  Haukujua  mama,  iko  Nairobi.   Ndio  unaona  watoto  wanaenda,  vijana  wanavutwa  na  kuenda

huko.  Tunataka pia iwe hapa ili nchi iendelee, iwe inaitwa pia equitable development.  Lugha ya Kenya, mko hapo?

Audience:  Ndio

Com. Adagala:   Lugha ya Kenya itakuwa lugha mbili rasmi, Kiswahili na Kiingereza.  Kwa sasa  lugha  rasmi  ni  Kiingereza.  

Leo tunapendekeza iwe Kiswahili na Kiingereza na usiseme Kiingereza na Kiswahili, Katiba inasema Kiswahili na Kiingereza.

Kiswahili kwanza Kiingereza ….

Audience:  ………(inaudible)

Com. Adagala:   Yeah, kwa sababu tunajaribu kujitoa kwa hii mambo ya ukoloni ,  na watu wengine  wanasema  hakuna  nchi

inachukua lugha ya nchi nyingine inakuwa rasmi.  Pia hiyo tutaizungumzia juu yake, Kiswahili ni lugha ya taifa, mmeona?

Audience:  Yeah.

Com. Adagala:   Nguvu imewekwa upande ya lugha ya taifa na pia mkiwa na district  yenu, mnaweza kusema hii district  yetu

lugha yake itakuwa hivi kwa sababu mtakuwa na huru wa kusema hivo.  Kuna watu wengine kama wa Mt.  Elgon wana lugha

tatu, hiyo inaweza kuwa shida lakini hiyo sasa ni kama mchanganyiko pengine Kiswahili inatosha lakini hiyo ni pia kukuza lugha.

 Kama hapa tunasema oh watoto  hivi,  hapa  kila  mtu  sasa  atajua  Kiswahili,  hata  mama  mwingine  alisema  kwa  vile  lugha  iko

hivyo, sasa tufanye masomo ya wakina mama wajue Kiswahili zaidi okay.  

Watu wanasema oh people don’t like talking in Kiswahili because they are embarrassed, si attitude,  si embarrassment,  si kuona

ni Katiba, Katiba ikisema hii, miaka mitano itakuwa imebadilika kwa sababu itakuwa kama hawa wa Tanzania, ndugu waenda

wapi wewe,  we shall be  like Tanzania.  Na  magazeti  yatakuweko  ya  Kiswahili,  kwanza  Tanzania  nilikuweko  wana  magazeti

mengi, I don’t know if it is twenty or thirty in Kiswahili hapa tuna ngapi?

Audience:  Moja.

Com. Adagala:  Mmh, pengine watu wa Standard  wangefufua baraza na wengine waongeze okay.   Hapa pia  tumekuja  kwa

serikali na nini? 

Audience:   Kanisa.

Com. Adagala: Kuna kelele huko ya nini, kuna kelele nyuma ya nini?  We have only two hundred for every constituency, kama
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umekuja  umechelewa,  keti  mahali  mtu  akonayo  okay,  zingine  zitakuja  baadaye,  lakini  kuzungumza  inakusaidia.   Ukiwa

ulichelewa, basi  ilikuwa kama first come first served.  Hapo dini na  serikali  zinatenganishwa  hapa  na  hiyo  ni  kitu  simple  sana,

hatutakuwa na kitu ya dini ya serikali ambayo serikali inasema hii ndio dini ya serikali,  haitakuweko.   Na  dini zote utapata  ziko

sawa mbele ya serikali.  Haya kuna nchi zingine zimechukua dini na dini ni ya serikali,  hiyo  ni  Saudi  Arabia,  Iraq,  Iran  hizo  ni

Islamic Republics,  okay.   Kuna ingine ya Kikristo ambayo imechukua Ukristo,  hiyo ni Vatican.   Dini ya Vatican ni ya Roman

Catholic, not just catholic, Roman Catholic.  Na pia hiyo ni kusema Vatican is a state  na Pope  is a Head of State,  okay.   Hiyo

tumeelewa, mbele ya serikali kila dini ni sawa.

National symbols, ishara za kitaifa, tunatambuaje Kenya ni Kenya?  Tunaitambua kweli kwa ramani lakini tukiwa hapa hatuwezi

kubeba ramani kila mahali, sasa  inakuwa hiyo ya bendera  ya  Kenya.   Na  imekuwa  described  kabisa,  wameieleza  kwa  third

schedule,  hapo nyuma schedule ya tatu.   Wimbo wa taifa,  unajua ukisema tu, ee  Mungu nguvu yetu, inaeleweka hii ni Kenya,

hata iwe bila maneno ni piano pekee inapiga, wanajua hiyo ni Kenya.

Hiyo tunaita crown, sijui inaitwaje. Tutaona kwa tafsiri wataita aje au kuna mtu hapa anajua vile inaitwa?  Halafu mhuri wa hiyo

serikali inatumia, pia inatambua Kenya, tulikuwa na mzee hapa alisema Wa-Quaker  wanafanya hivi, ihifadhiwe kwa… umeiona

mzee?  Mzee M-Quaker?

Audience:   Ndiyo

Com.  Adagala:  Yeah,  oath  and  affirmation  okay.   Hiyo  ni  fourth  schedule,  tutaangalia  affirmation  inasema  nini  kwa  fourth

schedule na oath ile ya kuapa.  Lakini ninataka kusema, Commissioner Baraza na mimi ni wa Quaker,  tulipoenda kuapa kuwa

Commissioners, tulibeba tu mkono hivi na wakasema oh, hapa  hauwezi kuapa kwa bibilia na Waislamu waliapa kwa Qur’an na

sisi tukafanya hivi, kwa sababu yetu inatuambia tunafuata hiyo maneno ya Yesu inasema, msiape kwa Biblia halafu tunaendelea.

 Umefurahi mzee wa kikwetu?

Mzee:  Ndiyo.

Com. Adagala:  Wa kwetu wakifurahi inaonekana wazi.  National holidays, siku za kitaifa, moja ni tarehe mosi mwezi wa sita,

inaitwa  Madaraka  day,  ingine  ni  tarehe  kumi  na  mbili,  mwezi  wa  kumi  na  mbili  inaitwa  Jamhuri  day.   Tutakuwa  na  ile  siku

Katiba itatekelezwa, itaitwa Katiba day,  hatujui hiyo itakuwa lini okay?  Bado tuko kwa draft,  bado  tuko kwa mapendekezo,

okay.   Kwa hiyo sehemu, kuna mtu ana jambo lolote la kusema? Nataka  muwe chemchem, wa Kabras  mnajulikana.  Ukitaka

kuzungumza njoo mbele, usikae chini kwa sababu ukiketi chini hakuna mtu wa kuzungumza na tutaendelea.

Speaker:   Just a correction madam.

Com. Adagala:  Utakuja mbele na kufanya hiyo vitu, ukiketi huko itakuwa tutaendelea.   Ukitaka  kuzungumza  utakuja  mbele

upange laini.
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Maikuva  Shitanda:   Mimi  naitwa  Maikuva  Shitanda.   Madam  Commissioner,  maybe  before  tufike  kwa  National  days,

nilikuwa  na  comment  kwa  National  symbols  under  the  court  of  Arms.   Under  the  court  of  Arms  tulikuwa  tunapendekeza

kwamba tuwe na mabadiliko kidogo kwa sababu vyama vya kisiasa ambavyo vimesajiliwa hapa  Kenya,  vinatumia  zile  ishara

zinafwanana na za serikali.   Utapata  kama Ford  Kenya iko na simba na pia tuko  na  simba  katika  court  of  arms.  Kwa  hivyo

nilikuwa ninaonelea, vile vyama ambavyo vimesajiliwa  hivi  nyuma,  ikapata  kama  court  of  arms  zimeshaundwa,  ziwachilie  zile

ishara ambazo zinafanana na za kitaifa.

Com. Adagala:  Na zile zilisajiliwa mbeleni?

Maikuva Shitanda:  Hata zile ambazo zilisajiliwa mbeleni kama tuseme  KANU,  ukiona  ile  ishara  ya  KANU,  utapata  kuku

imeshika mshale, jogoo imeshika shoka.   Na  utapata  pia simba iko kwa ile ishara pia na hiyo simba inapatikana kwa court  of

arms ya serikali, ndio tunaonelea hata zile za mbeleni, wacha ile court  of arms ya kitaifa iwe kama Katiba and the coming ones

to be in consistence with them.

Com. Adagala:   …….(inaudible)

Maikuva Shitanda:    Ni lazima   vile vile, sisi huwa tuna-changanyikiwa kidogo,  hata  ile  bendera  ya  KANU  na  ya  kitaifa,

hatutafautishi kabisa.   Tungeonelea  kama  tungeweza  kutoa  maoni  ili  hizi  bendera  ziwe  na  tofauti  kubwa  ambazo  saa  zingine

vyama  vingine  vinajipendekeza  hata  kwa  rangi  karibu  na  ya  serikali,  na  hata  wa  mama  ambao  hawajasoma  sana  wanaona

KANU ni serikali ama chama cha Ford Kenya ni serikali, kwa hivyo iwe na …

Com. Adagala:  Poor mamas, angalia kwa third schedule, kijana, utaangalia kwa third schedule na utafanya submission okay.  

Jotham Raban:  Kwa majina ni Jotham Raban.  Mimi maoni yangu ni kuhusu the National holidays, mmeangalia Kenyatta day,

labda tena Katiba day na tukakuwa na Jamhuri day.  It is my proposal that we should have the heroes’ day, ambapo ….

Interjection:  (inaudible)

Jotham Raban:  The National days…

Interjections:

Com. Adagala:  Kuna mtu mmoja pekee anazungumza tafadhali wa Kabras.  Mtu mmoja pekee ndiye anazungumza.

Jotham Raban:  Yeah, Madaraka day, Jamhuri day and Katiba day.  

Com. Adagala:   …..(inaudible)    

Jotham Raban:  I  apologise,  it was my proposal  that the heroes’ day should also be included for the purpose  of recognizing

the heroes of this country in the various activities they did in coming up with a Constitution or  creating multi-party or  fighting for
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the freedom of this country.  So it is my proposal that the heroes’ day be included in the National holiday, thank you.

Com. Adagala:    ………..

Jotham Raban:  A day that shall be agreed by Kenyans.

Com. Adagala:  Already Kenyans (inaudible).20th 

Jotham Raban:  20th of October to replace Kenyatta day.

Com. Adagala:  You are a Kenyan.

Isaya:   Maoni  yangu  ni  juu  ya  currency  of  Kenya,  upande  wa  pesa.  Pesa  zimekuwa…  Pendekezo,  symbol  ya  pesa

tungeangalia kitu common katika nchi yetu .

Interjections:   (inaudible)

Isaya:  Tungeangali kitu ambacho ni common katika nchi ya Kenya,

Com. Adagala:  ……..(inaudible)

Isaya:  Na hiyo symbol ya Kenya, badala ya kuweka kila President ambaye anakuja anabadilisha… 

Com. Adagala:  Tunataka useme hiyo kitu ni nini ambayo iko common?  Ukiingilia ma- President ………

Isaya:   Okay kama Mt. Kenya, ingekuwa permanent symbol ya pesa.

Com. Adagala:  Hata ukiingilia President, ameingiliwa sana kwa hii Katiba.  Haya mwingine, I want someone to sit here and a

committee member, someone who is not busy to sit here.

Charles  Wachiko:  My names are  Charles Wachiko,  when I look at  the National holidays, my suggestion here is,  why have

you omitted this Christian holiday of 25th?

Com. Adagala:  What?

Charles Wachiko:  December.

Com. Adagala:  What would you like?

Charles Wachiko:  It would have been included in …

Com. Adagala:  Don’t ask a question have a  (inaudible).
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Charles  Wachiko:   Ningependa  nyinyi  mtuongezee  hiyo  tarehe  ishirini  na  tano  ya  December,  kwa  hizi  zingine  ambazo

mumeandika hapa chini.

Com. Adagala:  Tarehe ishirini na tano ya December.

Charles Wachiko:  I have seen it, Christmas

Com. Adagala:  Okay, hizo zote, New Year, ……… St. Peters, St. Patrick, St. what, St. Teresa and Christmas na Iddul Fitr,

hizo zote ni Public Holidays.  

John  Kariuki:  My  name  is  John  Kariuki,  I  want  to  talk  about  the  National  symbols,  the  court  of  arms  ama  kirauni  kwa

Kiswahili.  Ningelitaka zile kirauni zibadilishwe. Kwa upande wa nyuma kuna simba wawili  ambao  wanaonyesha  kwamba  hii

society ambayo tuko ndani ni ya man eating man society.  Kwa hivyo tungelitaka picha ya kuonyesha ya kwamba upande moja

kwa sehemu ya Kenya tuko na wa mama na upande mwingine tuko na wanaume na symbol ya picha fulani kama ya Kangaroo

imebeba mtoto na mama, inaonyesha kitu kama hicho.  Hizo simba mbili ziondolewe, halafu pale tena kuna jogoo na shoka, 

Com. Adagala:  Kijana, you are addressing the Commission ……….

John Kariuki:  Okay,  pole.   Halafu ile jogoo  ambayo  iko  nyuma  ya  kirauni,  tungelitaka  iondolewe  kwa  sababu  inaonyesha

uchokozi, halafu kuna shoka, shoka haina kazi yeyote kwa taifa letu ni ya kupasua taifa,  tungelitaka kitu ambacho kitaonyesha

kinaunganisha taifa ama ni cha national unity.

Com. Adagala:  Okay, unajua kwa pesa za nchi zingine, wanakuwa na President wengi kama America.  Kama kwa centi moja

they  have  picha  ya  President  fulani,  ndururu,  wanaita  dime  na  hiyo  si  dine  hiyo  ni  ‘dipo’,  wako  na  kichwa  cha  President

mwingine. Kwa ten cents, iko na kichwa cha mwingine, kwa quarter, pesa nane wana kichwa halafu wana dola moja ambayo ni

ya karatasi na hizo zingine ni za kichuma, wana kichwa cha President mwingine.  Halafu dola mbili, halafu ya tano, kumi, hamsini

na mia moja, tofauti tofauti, okay.  

Ishara  hiyo  inaweza  kuwa  tofauti  kwa  kila  pesa  hata  itasaidia  watu  wengine  kutafautisha.  Na  za  Holand  wameweka  maua,

kama ua fulani, indigenous wanaweka kwa sababu hata economy yao ni economy ya maua.  Maua inaleta pesa nyingi sana kwa

nchi yao, okay.  So mnafaa mfikirie, huyo kijana ameenda kabisa.  Mfikirie zaidi, najua mnataka kuingilia hawa President  wawili

wamekuweko lakini pia mfikirie tunatengeneza kitu ambacho kitadumu lakini  tumeandika  bila  (inaudible).Lakini  kwa  America

lazima  President  kutoka  tarehe  alifariki  imalize  miaka  hamsini  ndio  aweko.   Vile  wanapenda  Kennedy,   hayuko  mpaka

itakwisha miaka hamsini ndio atakuweko, sasa itakuwa arobaini.

Elphas Ngongo:  Asante sana Commissioner, tunaweza kukosea  kwa sababu wengine ni mara yetu ya kwanza.   Jina langu ni

Elphas Ngongo, Church leader, Salvation Arm Church.  Na  nilikuwa ninasema, Commissioner asante,  mara nyingine huenda ni
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mara ya kwanza  wengine  kuhudhuria  Commission  hii,  sasa  hata  tukikosea  kusimama  ama  kuchelewa  lazima  tuwe  interested

ndipo tusimame kusema lolote, ulinifukuza mara ya kwanza sasa usinifukuze tafadhali na neno langu ni kuhusu state  and religion

ya kwamba the state  shall treat  all religious equally.  Lakini hiyo ni nzuri, mimi ningelipendekeza tuwe na Ministry  for  Religion

affairs katika Republic ya Kenya ili dini zote, zitakuwa zikielekeza …. .

Ya  pili,  hatungelipendelea  tuwe  na  devil  worshippers  katika  taifa  letu,  kwa  maana  wa  Kristo  hatuamini  kumuabudu  shetani.

Hiyo ndio maneno yangu na nimependekeza hayo, asante sana kwa kunisikiliza.

Com.  Adagala: Asante  mzee  wa  Salvation  Army,  ngoja  kidogo.   Inaweza  kuwa  Ministry,  what  we  need  is  an  institution,

inaweza kuwa ministry, inaweza kuwa Commission.  Mnafaa mfikirie ni ipi bora, okay?  Also, when we were talking earlier on-

were you here? about religious issues, about Chief Kadhi.  You need to make… You know we need even to have courts  which

can  talk  about  Christian  people,  mnatupwa  huko  kwa  court  za  dunia.  I  have  been  told  be  in  the  world  but  not  of  it,  lakini

mumetupa watu kwa court ya dunia. Kuna vitu vingine vinafaa vishughulishwe. So you need to think about  these things, inaweza

kuwa ministry, Commission na pia court.  

Nafasi ipo lakini hamjajitahidi wa Kristo kulete hayo mambo kamili.  If you want a Ministry, how do you want it to be?  If you

want a registry of Christian churches, how do you want it to be  so that you don’t register in the … I am trying to tell Christian

leaders, you have a big responsibility which you need to take up and it needs to be taken up in very few days, otherwise mtakaa

hivyo.   Mnaweza  kupewa  Ministry  lakini  pengine  haitatosha  hiyo  kazi  yenu.  Mnasikia  we  have  many  institutions,  Wakristo

wanasema  they  are  80%,  wa  Muslim  ukiwauliza  wanasema  wako  40%,  sasa  Kenya  yote  iko  120%,  unasikia?   Mnafaa

mfikirie, tutaweka Ministry, lakini you need to think yourselves.

Mkristo akikosea Mkristo mwingine anampeleka wapi? Ilisemekana kwa bibilia usimpeleke kotini, anapelekwa wapi?  

Audience:   (inaudible)

Com. Adagala:  But you don’t say it just like that,  this is Katiba now, we need to  know  that  there  are  some  cases  that  are

decided outside the court.  Do you want it to be  outside? Waislamu wamesema yetu tunataka iwe kwa Katiba,  you want it to

be outside Katiba?  Fikirieni hiyo vitu, Ministry yes, it can be a Commission also, it can be court also and you can have them.  I

don’t know if you are seeing that chance.  It  can be there but you have to think, angalia hiyo ya nini pia,  it can even be… We

have an Electoral Commission which will be registering political because political parties said we don’t want to be  in that NGO

place.

We are political parties, we want to be somewhere and they said and we put them, okay Electoral Commission, hii Commission

itakuwa ina register.  Look at  the thing of the Electoral Commission, how it is proposed,  look at  the Chief Kadhi,  and look at

the court.
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Wa Kristo mna nafasi kubwa but you don’t exist because you have not said your it yourselves, okay.

Elphas  Ngongo:   Now  kuna  NCCK  na  viongozi  wetu  wanaotuwakilisha,  sasa  watu  hao  huwa  wanatusaidia  kwamba,

tuwarudie na tutawapataje kwa maana hatuwapati humu vijini na nyumbani?

Com. Adagala:  Hilo si swali la Commission, hiyo ni NGO,  I am telling you there can be a stronger institution established,  but

Christians will have to say them and I don’t know if  NCCK  is  there.   You  can  have  a  place  where  Christian  churches  are

registered  not  with  NGO’s  you  can  have  courts  for  Christian  cases,  not  hii  mahakama  ingine.   It  can  be  recognized  in  the

Constitution, this is the time to do it.  This is the time to do it, you will get together, you will do it.

Patisi  Koroti:  Thank you very much, kwa majina naitwa Patisi Koroti.   Nafikiri wazo langu ama shuku langu liko kwa neno

capital,  na kama  kwa  fikira  yangu  nafikiri  capital  pia  ni  city  na  wakati  wa  kusambaza  maendeleo,  nafikiri  hii  Katiba  inataka

kulenga maendeleo yaje kwa wananchi na mfano mmoja, mkipewa kitu kama city status,  maendeleo ya-harakakishwa.    Kwa

hivyo ningependekeza kwamba kila Provincial headquarters ziwe promoted to city status ili maendeleo yafikie wananchi,  ni hilo

tu.

Com. Adagala:  Sawa, pendekezo nzuri.

Japheth Kuronga:  My reactions is on territory part two …

Com. Adagala:  …..reactions, pendekeza.

Japheth Kuronga:  On the decision of the republic into district and provinces ….

Com. Adagala:    (inaudiable)

Japheth Kuronga:  Thank you I wanted to …

Com. Adagala:  The territory of Kenya has international boundaries okay? Including hiyo ya Indian ocean.  Hii ingine itakuja.  I

want a young committee member to come and sit here. 

Speaker(inaudible)

Com. Adagala:  Lakini he was standing, I want him to sit here.

Speaker:  Kuna mbao hapo.

Com. Adagala:  There no chairs, there was an extra chair.  Bring a chair.  Tunaendelea.

Japheth Kuronga:  Sawa tutaendelea na …
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Com. Adagala:  Kwa sura hii vile nimemwambia, mzee unazungumza sana sijui kwa nini, poa,  huyu mzee nataka ujiweke pole

pole.   Kuna watu ambao wamefanya vitu hata mtu ana ahidi, lakini hakutimiza sivyo?  Hiyo ndio mambo  ya  siasa,  lakini  hata

kwa  maisha  yetu,  hatuna  lengo  pia.   Tuliambiwa  lazima  tuwe  na  nia,  lengo  na  njia  tunaelekea  na  vitu  ambavyo  tunatarajia

vitatendeka kwa wakati  huu hakuna.   Sasa  hii ndio sura hapa,  na wale ambao wamewafanyia maendeleo,  muwashukuru  kwa

sababu ilikuwa kwa hiari lakini sasa haitakuwa hiari, bali itakuwa kitu ambacho kitafaa kutimizwa, report itolewe kila mwaka.

Vincent:  Sura hii ya tatu inaongea juu ya maadili ya kitaifa, maadili haya katika  sehemu  ya  kwanza  ya  kifungu  hichi,  maadili

haya yatafuatwa na viungo tofauti vya serikali. Ikiwa ni kiungo cha Bunge, Mahakama na Rais,  maadili haya ni kama umoja wa

kitaifa kwamba serikali ya Kenya itakuza umoja wa kitaifa.  Pia sisi wakenya tuko tofauti lakini tuko  kitu  kimoja,  hivyo  kuna

adili ya despite  the recognition of diversity, watu wa aina tofauti tofauti,  sisi tutaishi kama jamii moja.   Adili nyingine ni adili ya

demokrasia  kwamba  Jamhuri  ya  Kenya,  itakuza  demokrasia,  maswala  ya  kitaifa  yatakuwa  ya  wazi  na  transparency  na

accountability wazi.  Na kutakuwa na mfumo ambao utatupilia mbali hongo ama ufisadi.

Mahakama  zetu  zitakuwa  huru  na  vyama  vya  kisiasa  vitafanya  huduma  ama  juhudi  zao  bila  kuingiliwa  ama  kukorogwa  na

kuvurugwa  kwa  njia  tofauti  tofauti  na  serikali.   Maswala  ya  mashirika  yasiyo  ya  serikali  pia  yamepewa  kipao  mbele  hapa,

yatafanya  shughuli  zake  bila  kuvurugwa  kwa  njia  yoyote  na  serikali  ya  nchi.   Pia  heshima  kwa  haki  za  kibinadamu  ni  adili

ambalo limeangaliwa ama limesizitishwa katika Katiba hii.  

Pia  vikundi  ambavyo  vimebaguliwa,  marginalized  communities  na  wanawake  wamepewa  kipao  mbele  katika  mswada  huu

kwamba wata perticipate katika maswala ya economic au social bila kunyanyaswa.  Na  theluthi moja ya afisi za umma iwe ya

kuchaguliwa ama ya kuteuliwa itashikiliwa na wanawake.

Maswala ya watoto  pia yametambuliwa kwamba watoto  watakuzwa kwa njia bora  ama watalindwa kwa njia bora.   Haki  za

kimsingi na matarajio ya kimsingi kama vile chakula,  makazi,  elimu, maji  safi,  mazingara  na  ulinzi,  pia  zimepewe  kipao  mbele

katika mswada huu.  Pia jamhuri ya Kenya itahimiza maendeleo katika kila pembe ya Jamhuri hii, equitable development.   Na

Jamhuri ya Kenya itabidi iwe wanachama bora  zaidi wa bara  letu la Afrika, na mara moja kwa kila mwaka,  Rais atatoa  ripoti

kwa Bunge ikionyesha jinsi maadili haya yametimizwa.  

Kifungu cha kumi na  tano  katika  sehemu  hii,  kinaongea  juu  ya  majukumu  ya  wananchi  wa  Kenya,  sasa  kila  mwananchi  wa

Kenya ako na jukumu fulani.  Jukumu la kwanza ni la kujifundisha Katiba.  Kila mwana Kenya anahimizwa ajifunze Katiba, awe

tayari kulinda na kupigania Katiba hii, ashiriki kwa maswala ya demokrasia, awe ni mtu ambaye anasisitiza elimu.  

Maswala ya welfare community pia imeangaliwa na serikali itahimiza umoja wa kitaifa.  demokrasia  na sheria pia itatekelezwa

na serikali hii pia itahimiza ama itakuza maisha ya kifamilia.  Katiba hii pia inalinda mazingara yetu na kila mwananchi itampasa

ayalinde mazingara yake vyema.
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Kila mwananchi ako na wajibu wa kutoa habari,  ni muhimu kwa idara zinazohusika na usalama na kila mwananchi anahimizwa

asiwe mfisadi.  Kila mwananchi pia itampasa alinde mali ya umma na hivyo jukumu la mwisho itakuwa kwamba kila mwananchi

itampasa aweke nchi yetu  ya  Kenya  kwa  ramani  bora  katika  ulimwengu  nzima.   Kwa  ufupi  hayo  ndio  mapendekezo  yaliyo

katika sura hii ya tatu.

Com. Adagala:  Haya mumeyasikia, kuna kitu chochote hapo mgependa kusema?  Wacha tuendelee tukilinganisha na mahali

kwingine  mtaona  lakini  sasa  Kenya  ina  nia.   Wa  Tanzania  hata  sasa  wanasema  nchi  ambayo  ina  nia,  walikuwa  wanasema

Tanza-nia.  Kenya haikuwa na nia, sasa iko nayo na mumeona vile imetendeka.

Uraia,  mmeona uraia,  citizenship.  Raia wa Kenya ni mtu wa aina gani?  Unaweza kuwa kwa eneo  la  Kenya,  lakini  wewe  ni

Mkenya?  Sasa hapo ndio kitu muhimu.  Kwa kila raia wa Kenya atakuwa na haki sawa vile iko kwa Katiba.   Pia kuna wajibu

na vitu vya kutendwa ambavyo ni vya lazima, ambapo watazitimiza kwa usawa.

Kuna haki ya  Passport  na  stakabathi  zingine  za  kujitambua  kama  kitambulisho,  una  haki  ya  kupata  hiyo  bila  ya  kuhangaika

sana.   Sisi  ambao  tuko  hapa  na  ni  wanakenya,  uraia  wetu  umehifadhiwa  sasa  katika  hii  Katiba.   Tulipokuwa  kwa  ukoloni

tukipata  uhuru,  walisema  wale  ambao  walikuwa  British  subject  sasa  atakuwa  Kenyan  citizen.   Sasa  tunasema  wale  wako

Kenyan citizen sasa,  watakuwa pia na kuendelea isipokuwa hivyo, ingetubidi tufanye application sote,  ingekuwa msongamano

mwingi sana, isn’t it?  

Audience:  Yes.

Com.  Adagala:   Yeah  lazima  tuilete  hiyo  kwa  sababu  ni  Katiba  mpya,  tuilete  hiyo  iwe  hapa,  hiyo  ndiyo  bridge  tunafanya,

nguraro  mnaitaje bridge kwa kikabras.?

Audience:  Vularo.

Com. Adagala:  Vularo ivenivwo, so that you can walk from one Constitution to another.  Hiyo ndiyo hiyo bridge okay?  Na

wale ambao wamesajiliwa  kuwa Kenyan citizen, sasa sisi tuko.   Kutoka siku hii ambayo Katiba itatekelezwa hiyo Katiba day

kuendelea mbele itakuwaje?  Wale watazaliwa kwa eneo la Kenya watakuwa wa Kenya, ukizaa mtoto hapa na wewe ni 

M-Rwandeese  huyo mtoto ni Mkenya okay?  Hivo ndio iko kwa nchi  zengine  kama  US,  nikienda  huko,  nikikaa  huko  nizae

mtoto,  huyo mtoto  ni  American  citizen  na  si  mchezo.  Saa  zingine  unakuja  hapa  unasema  mtoto  alizaliwa  America  ako  hapa

anaishi  lini.   Wanakuja  mpaka  hapa  Kabras,  nafikiri  tulikuwa  hapa  na  Festo  Mlenge,  alikuwa  America  hata  nilimjua,  hawa

watoto wake ni Americans.

Interjection: (inaudible)
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Com. Adagala:   Haya  ikiwa  hivyo  wale  watazaliwa,  unajuwa  tulikuwa  Hamisi  ambayo  ina  watu  wa  kalenjin  na  hawakuwa

wanafanye hivi, sasa sijui nini, sitataja kabila yeyote kwa sababu mnashida zenu sitaki kuingia.  Mtoto  mzaliwa atakuwa Kenya,

yule atasajiliwa pia atakuwa Mkenya, yule ya kufanya application na kuhojiwa pia atakuwa Mkenya.

Hiyo inafuata ni maelezo tu, halafu tuende chini.  Kuna watoto  ambao wako adopted,  tafadhali kama una mambo enda sokoni

uzungumze huko,  tafadhali,  mnaharibu  tafadhali.   Na  ninauliza  halafu  nitachoka,  kazi  yetu  ni  ngumu sana  na  mkifanya  ngumu

zaidi, nina njia ninaweza kufupisha hii yote halafu mtakaa nje na hamtajua nimefupisha.  

The adopted children, watoto ambao mtu ana ..watu wengine wanasema kununua lakini jina nzuri ni nini kwa Kiswahili?  Wale

ambao hukuzaa lakini unakuwa mzazi.  Hao pia watakuwa na haki.  Dual citizenship, hiyo ya mara mbili, Lumumba anaita uraia

marudufu.   Hiyo  itakuweko,  unaweza  kuwa  raia  wa  nchi  hii,  na  uwe  raia  wa  America,  Russia,  lakini  Ujerumani  ni  ngumu

kidogo. Ukiwa raia wa Ujerumani wanakwambia utawacha hiyo nyingine.  Nchi yetu pia sasa  iko hivyo, kama dada  yangu ako

Zimbabwe, alipotaka kuwa Zimbabwen citizen kwa sababu anafanya kazi huko na aliolewa huko pia,  aliambiwa lazima uache

ya Kenya.  Halafu Kenya pia wakamwambia lazima uache ya Kenya kwa sababu Katiba zetu zinafanana hapa.  

Mtoto wake ambaye alichelewa kufanya application mwishowe alikuwa America alikaa bila mahali kwa sababu si wa Kenya,

Zimbwabwe wala America.  Sasa akafanya resident America lakini hawa wakenya walio ng’ambo waling’ang’ania sana hii dual

citizenship ili wasipoteze ile ya Kenya.  Nafikiri mnaelewa.  Pia mpakani kuna watu ambao wako na shida sana,  kama wa Digo

wa Tanzania na wa Kenya, wa Samia hapa wako…Sasa unajua ndugu wawili Awori na Awori wote ni Presidential candidate.

Hao pia wanashida,  wanasema unafunga ndoa halafu unakaa miaka thelathini, huyu mtu si Mkenya,  anazaa watoto  na  yeye  si

Mkenya,  watoto  ni wa Kenya,  sasa  watu wa mpakani kwa hii hali  ya  mashinani  wana  shida.   Pia  kuna  hiyo  hali  nyingine  ya

kimataifa ya kusoma na watu wafanyi biashara, wana shida.

Uraia wako unaweza kutupiliwa mbali ikiwa uliupata kwa njia ya corruption,  ya chini ya meza hiyo au ya  kufanya  hivi  na  hivi

halafu Godfather anakupatia halafu unapata.  Siku hizi ninaambiwa uraia wa Kenya ni shilingi million tano,  mtu akitaka kwa hiyo

njia.  Sasa kuonyesha uraia ni kitu muhimu, sasa muangalie hayo mambo yamesemekana hapo ili mchunguze kabisa.

Mzazi akifa kama mtoto hajazaliwa, mtoto huyo atachukuwa uraia wa hiyo… Ukitaka kuishi kuwa resident Kenya na hautaki

uraia  kama  hao  wakenya  wako  Germany,  kwa  sababu  hawawezi  kuwa  na  uraia  mara  mbili,  wanaweza  kuwa  wakaazi,  ni

resident. Hata saa zingine mnaona wanaandika kwa gazeti resident in America.  Wale walikuwa wamepoteza uraia wao kwa ile

Katiba ya zamani, sasa ukiwa Ujerumani, unaweza kuwa resident na kuna haki ambazo mtu anazo kwa hiyo hali ya resident.  

Mwanamke au mjane kwa sababu walikuwa wamekatazwa wanawake wasiwe na uraia wakiwa wanatoka kwa nchi nyingine,

sasa wao wanaweza kuwa resident wakitaka.  Mtoto wa raia huenda ikawa alizaliwa kwa nchi ingine, huyo pia anaweza kuwa.

36



 

Parliament itakuwa na mwaka mmoja kufanya haya mambo yote kuwa nyororo kwa sababu iko tofauti kwa Katiba ya sasa  na

hii mpya.  Paliament itaketi  na itatoa Act  au  sheria  ambayo  itasimia  uraia  yote.   Kuna  halmashauri  ya  kusajilisha  uraia,  watu

wote watakuwa wakisajilishwa kwa halmashauri ya kusajilisha uraia.

Response?  Kuna mambo ya kuongeza hapo, maoni, muwe chap chap ndio itokee.   Niliambiwa watu wa Matete  walikuwa na

maoni mengi sana, sijui wali-lala njaa.

Jonathan Masinde:  Mimi ninaitwa Johanthan Were Masinde.  Maoni yangu kwa mambo ya uraia yote yanahusu mtu ambaye

ana uraia mara mbili.  Hii mumesema kwa Katiba hapa ya kwamba inakubaliwa.

Com. Adagala:  Watu walituambia ….

Jonathan  Masinde:  Na  mimi maoni  yangu  ni  ya  kwamba  si  nzuri  kwa  sababu  Kenya  saa  hii  mali  yote  ambayo  inaweza

kuonekana iko kwa mikono ya Asians ambao ni raia wa Kenya.  Na hii ikiendelea, kukiwa na kitu kidogo kifanyike, hawa watu

wote  watahama  Kenya  na  watakuwa  wamehama  na  hiyo  mali.   Kitu  gani  mmefanya  ili  mtu  aliye  na  mali  ya  hapa  hawezi

kuondoka nayo kwa sababu ya uraia mara mbili?

Com. Adagala:  Unataka nini ifanyike?

Jonathan Mashinde:  Ninataka iwe ya kwamba uraia wa Kenya,  mtu anaapa kama anataka kuwa nayo mara mbili, ile  mali

ambayo anayo hapa hawezi kuhama nayo akienda kwa uraia ingine.

Com. Adagala:  Sasa hiyo, kuja huku mzee Werengai, ngoja kidogo.  Kuna vile nilisema Katiba inatoa nia halafu Bunge itatoa

sheria.  Hiyo tutapeana kwa Bunge tuseme inafaa aape mali itabaki hapa, okay?

Joyce Kamuli:  Kwa majina ninaitwa Joyce Kamuli nataka kuongea juu ya wamama na watoto na pia kwa citizenship.

Com. Adagala:  Pendekezo.

Joyce  Kamuli: Pendekezo  la  kwanza  ni  kwamba,  serikali  imekuwa  ikisema  wanapitisha  maneno  kuhusu  wa  mama  lakini

haijawahi kuweka jukumu la kusema wakati wanapitisha kitu inakuwa inafanyika hivyo.  Ndio unapata wamama tuna shida ..

Com. Adagala:  Pendekezo lako?

Joyce  Kamuli:  Pendekezo  langu  ni  kwamba  wa  mama  wakati  wamesema  tukuwe  na  haki  kama  ya  kupata  shamba,  iwe

imepitishwa na iwe ni kupata shamba.  Raia wa Kenya,  inatakikana kama umeandikishwa kama ni mtu wa Kenya,  uwe ni mtu

wa Kenya na wakati unahama unaenda nchi ingine, inatakikana tujue wakati unahama kama ulikuwa umejiandikisha Tanzania na
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Kenya, na wakati unahama ukija Kenya, utuambie ni nini ulipata Kenya na utawacha hiyo mali yote hapa.

Jambo la pili, tunataka wakati  mtu anaandikishwa kama  Mkenya  ilhali  siye,  atuambie  interest  yake  ya  kuwa  Mkenya  ni  nini.

Kwa ajili mwingine anakuja na kumbe anakuja na njia nyingine fulani, sasa  atuambie ni  kwa  nini  anataka  kuandikishwa  kuwa

mwanakenya.  Na kama atafika pahali tuone hana uraia wema, tuwe na haki ya kumpa nafasi ya kurudi kwao.

Com. Adagala:  Hiyo kuwa uraia pengine anaweza kusema na nia nzuri na hiyo ni uongo.  Sasa  hiyo ni njia ya  kujipatia  uria

kwa corruption. Uongo ni corruption.

Thomas Kasaya:  Majina ni Thomas Kasaya, na ningependa kusema hivi kuhusu uraia,  ningependekeza ya kuwa,  tungekuwa

na vipengele hasa kuhusu wale ambao wanakuwa na uraia mara mbili, wale ambao tunasema dual citizenship.  Kwa mfano tuko

na  ndugu  zetu  ambao  wanakaa  mpakani  karibu  na  Uganda,  umetoa  mfano  wa  Awori  na  ndugu  yake  Henry,  ndugu  yake

alikuwa  ana  contest  Urais  huko  na  ndugu  yake  alikuwa  anahitaji  ku-contest  Uraisi  upande  huu.   Na  hiyo  tukitoa  mfano

mwingine unaona wasomali wa Kenya na wasomali wa Somaliland.

Com. Adagala:  Una-takaje?

Thomas Kasaya:  Kile ningependekeza ni kuwa tuwepo na vipengele ambavyo vitazuia zile practices  au mtu ambaye ako na

uraia mara mbili, vitu ambavyo anaweza kujihusisha navyo na vitu ambavyo hawezi kujihusisha navyo.

Com. Adagala:  Usingoje,  utapanga laini kama wengine,  usingoje mtu atoke  halafu unatoka tafadhali.   Really, I am  trying  to

establish some order here na you don’t want to follow it, ukitaka kuzungumza utasimama mwanzo, uje.  

Interjection:  ….(inaudible)

Com. Adagala:  Wewe ni Councillor, you are a law maker.

Cllr. Nalyanya:  Sorry for the  inconvenience.   Mimi  ninge-suggest  kwa  hii  Constitution  kwanza  juu  ya  uraia.   Naitwa  Cllr.

Nalyanya.  Tusikubali ama Constitution yetu isikubali mtu awe na uraia mara  mbili,  kama  mtu  anataka  kuwa  raia  wa  Kenya,

awe ni raia wa Kenya lakini kuwa raia wa Kenya tena Uganda ama nchi nyingie, sio nzuri.

Com. Adagala: Tulikuwa na hilo pendekezo sio mara  ya  kwanza  tulikuwa  nalo  mwanzo.  Huyo  mama  ndio  mwisho  kwa  hii

laini,  sitaki  watu  kufanya  madharau  hapa.   Ni  madharau  kwa  mimi na  ni  madharau  kwa  hawa  wengine.   Tulikuwa  na  hilo

pendekezo Cllr.  Nafikiri unaweza kusikia na kutembea,  lakini vile tulifanya kazi kwa Commission kwa  mambo  yote,  tulikuwa

tunaangalia mambo yote halafu tunapanga, kuna hii ya upande ule zaidi, extreme right na extreme left.  
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Wengine walitaka multiple citizenship na kuna kitu kama hicho.  Unaweza kuwa na uraia wa nchi tatu au nne lakini vile tulikuwa

tunafanya tulikuwa tunachukua maoni halafu tunachukua ile ya katikati,  ile iko na watu wengi ambpo wamesema.  Watu wengi

walisema dual citizenship, sasa hiyo ndio tulichukua, wakati huu si wa kutoa,  tutaandika maoni tuseme bado  mtu huyu anasema

hivi,  lakini  sasa  tuko  Form  two,  siyo  Form  one,  Form  one  ni  vile  tulikuja  hapa  tukiwa  Commissioners  watatu  na  kuchukua

maoni.  Sasa tuangalie hii na kuendelea mbele, hii siyo ya kurudisha nyuma ni ya kuendelea mbele,  mumeelewa ya Form one na

Form two?

Audience:  Yeah.

Peter  Kabwegu:   Mimi ninaitwa Peter  Kabwegu na ningependa kupinga pendekezo ambalo linasema  mtu  akioa  mwanamke

kwa muda wa miaka tatu tu, anaweza kuandikishwa kama raia wa Kenya.  Hiyo nasema sio ukweli kabisa, afadhali mtu angeoa

kwa sababu kuna wanawake wengi ambao wako tayari ku…..

Com. Adagala:  ……nataka  uwe corrected,  hiyo ni kuoa mwanamke au mwanaume na sio  mwanaume  ndio  wa  nchi,  najua

mnaanza  halafu  mnaingilia  wanawake,  na  ikiwa  mwanamke  ana  nia  mbaya  kwa  nini  wewe  ni  mjinga  sana  unadanganywa?

Endelea………..

Peter Kabwegu:  Kuna wanaume hata wanawake ambao wako tayari kuchukua hongo ili wapatishe hao matajiri kupata  uraia,

sasa  mimi ninapendekeza  miaka  kumi  ambayo  hata  inakubaliwa  na  sheria  ya  sasa  iwe  ndio  mtu  anaweza  kukaa  na  bibi  au

bwana ndio aandikishwe kama raia wa Kenya.

Com. Adagala:  Tumesema hongo, ikipatikana ulifanya hongo, hiyo tumeshazungumzia hapo mbeleni utapoteza uraia.   Ya pili,

wewe unafaa uwe raia mwema na ukichukua hongo kwa kupata pesa ili mtu awe raia utakuwa na shida na pia ikiwa una-funga

ndoa na huyo mtu anaenda na hakuambii kabisa,  kile  anataka  ni  uraia.  Inafaa  uwe  raia  mwema  na  mwerevu,  usidanganyike.

Inafaa ulinde uraia wako na nchi yako, inaitwa uzalendo.

Grace Fedha:  Kwa majina naitwa Grace Fedha nami kuhusu uraia kama mtu ni raia wa Kenya,  ninapendekeza mali yake iwe

Bank, ili huyu mtu akienda mahali nje akuwe na uraia mbili,  ako  hapa  ako  kule  nje,  neno  likifanyika  hapa  mbaya,  mali  yake

yenye iko nje ndio anaenda kutumia na anawacha wa Kenya kwa taabu.  Kwa hivyo ninapendekeza akiwa raia wa Kenya,  mali

yake yote iwe hapa Kenya na wakati neno linatendeka, naye pia aende hasara vile wengine wanaenda hasara.

Com. Adagala:  Asante mama, sauti nzuri nyororo ya mama, nimefurahi.  Hiyo yenye mzee Werengai alitoa imeungwa mkono

lakini unajua pia kuna raia wengine hapa wazaliwa wa Kenya lakini mali yao iko nje.   Hiyo pia inafaa pengine ilikuwa na jambo

..  mimi siwezi kusema lakini ninamjulisha tu kwa information, lakini ikiwa kuna mtu  ana  kitu  cha  kusema  hapo,  pengine  mzee

Werengai ungeongezea
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Masinde:  Hiyo ninaongeza nikisema ya kwamba sio wale wageni tu ambao wanaomba,  kuna wengine ambao walizaliwa hapa

kama wenyeji kabisa na automatically ni watu wa Kenya.  Lakini kwa sababu ametengeneza hapa mali na ameipeleka nje,  mtu

kama huyo hata kwa Constitution yetu, ingekuwa wazi ya kwamba hafai kupewa uongozi wowote na ikiwezekana,  a-  declare

hiyo mali yake ili aweze kuchukua uongozi wowote kama mali imerudishwa hapa.

Com. Adagala:  Asante mzee Werengai,  juzi  kulikuwa  na  mtoto  wa  tajiri  wakasema  ameenda  kuuza  mali  ngambo,  sehemu

kidogo tu na ikawa 60 billion, haya tuendelee.    Haya mzee, hii sehemu sura ya 5 kwa Katiba ya sasa  tuko nyuma sana wale

mumeangalia, tuko nyuma huko mwishoni na inaonekana wale walitengeneza hawakujali sana maisha ya wananchi kwa sababu

kwa ile tafsiri ya Kiswahili, hii sura inaitwa  ukatiba.   Kuishi  ki-Katiba,  haki  na  wajibu  wa  ki-Katiba.   Najua  civic  education

mliambiwa, freedom and rights lakini pia kuna responsibility and duty,  hizi zinaitwa Bill of rights.   Ki-Katiba,  kuishi  ki-Katiba

lazima  ujisikie  kwa  maisha  yako,  Katiba  inatekeleza  au  wewe  unaitekeleza,  isiwe  sasa  serikali  tu  au  wakati  wa  kura  tu  au

political party tu.  Kwa maisha ya kila mwananchi, na wananchi millioni thelathini, nafikiri thelathini na moja sasa wanasema.

Lazima  ujisikie  na  lazima  ujue  vile  Katiba  inafundisha  na  vile  inafaa  wewe  ulinde  Katiba  by  performing  your  duty  and

responsibilities,  okay?  Sio upande tu unaitwa Bill of rights, yes,  lakini pia ina duties,  responsibilities and freedom there okay?

Haya kijana ataendelea.

Vincent:  Sawa tuko katika sura ya 5 ambayo inaongea juu ya Ukatiba ama haki za binaadamu.  Katika sehemu ya kwanza ya

sura hii, tunaambiwa kwamba hiki kifungu ama sura hii ndio nguzo ya demokrasia ambayo Jamhuri ya Kenya itafuata.  Na  yafaa

tuelewe  ya  kwamba  haki  zetu  za  kibinadamu  ni  za  mwananchi  hazitoki  kwa  serikali  ama  kwa  nchi  lakini  ni  za  mwananchi

mwenyewe. Na serikali imepewa jukumu la kuimarisha na kukuza haki hizi. Katika sehemu hii tutaona ya kwamba tumebuniwa

Tume ya haki za binaadamu na pia mahakama imepewa nguvu ya kufafanua Katiba hii  kwa  mujibu  wa  kupata  manufaa  zaidi

kuhusu haki za binaadamu.  

Yafaa pia tuelewe kwamba haki hizi zitapunguzwa tu kwa mujibu wa sheria hii, they are not a (inaudible) they can be limited by

the Constitution itself.  Sasa  tuangalie haki ambazo ziko katika sura hii.  Kwanza ni haki ya uhai, na katika haki hii hukumu ya

kifo inatupiliwa mbali, pia kuna haki ya usawa ama equality, persons, kila mwanadamu katika nchi ya Kenya ni sawa.   Pia kuna

haki ya kutobaguliwa kwa misingi mbali mbali, msingi wenye njia, msingi wa kifamilia, msingi wa tabaka,  rangi, umri, ulemavu,

dini, mawazo yetu, lugha ama kuzaliwa.  Hivyo hakuna mwana Kenya atakaye baguliwa kwa njia hiyo.  

Wanawake  pia  wamepewa  katika  sehemu  hii,  kifungu  hiki  kinasema  kwamba  wanawake  na  wanaume  ni  sawa,  na  kila

mwanamke atanufaika kwa haki sawa kama mwanadamu yeyote yule, mila na desturi  ambazo zinawabagua wanawake katika

jamii,  zinatupiliwa  mbali.   Wakongwe  katika  jamii  pia  wako  na  haki  fulani  fulani,  wako  na  haki  ya  kuwa  huru,  ya  kufanya

maswala yao bila kuingiliwa kwa upande wowote na pia watapewa heshima na maslahi yao yataangaliwa na jamii.  Watoto  pia

wamepewa haki katika Katiba hii na yafaa tuelewa kwamba,  tukisema watoto  ni watoto  ambao wamezaliwa katika ndoa ama
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nje ya ndoa.

Haki za watoto katika kifungu hiki, kifungu cha 37.  Haki hizi ni kama haki ya kupata uraia, haki ya malezi, haki ya kupata  elimu

na yafaa tuelewa kwamba elimu ya msingi itakuwa ya bure.  Pia watakuwa na haki ya kutobaguliwa, hawatalazimishwa kufanya

kazi, watapewa makao, chakula, afya na matakwa mengine ya kimsingi.  Kuchapwa kwa watoto  na viboko haswa shuleni pia

imetupiliwa mbali, watoto  hawatasajiliwa katika jeshi,  watoto  pia  hawatashikwa  na  kuwekwa  pamoja  na  wanadamu  wazima

katika korokoroni.  Na iwapo watashikwa watapewa mtetezi, watapewa wakili wa kuwatetea.

Yafaa tuelewe tukisema mtoto katika Katiba hii tunamaanisha mtu ambaye ako chini ya umri wa miaka kumi na nane,  samahani.

  Kwanza  katika  Katiba  ya  sasa  hakuna  ufafanuzi  wa  mtoto  ni  nani,  lakini  ufafanuzi  huo  uko  katika  sheria  ya  Bunge,  lakini

Katiba hii inafafanua mtoto ni nani.  Pia  familia  iko  na  haki  fulani,  kila  familia  itapewa  heshima  na  kila  mwanakenya  ambaye

amefikisha miaka kumi na nane na zaidi atakuwa na haki ya kuoa.

Kila  mwanakenya  atakuwa  na  haki  ya  kuanzisha  familia  na  Bunge  itapitisha  sheria  fulani,  fulani  kuhusu  maswala  ya  ndoa.

Walemavu pia wamepewa haki fulani katika Katiba,  haki hizi ni kama watakuwa sawa na binaadamu  yeyote  yule,  watapewa

elimu na katika vyombo vya usafiri hasa magari yatatengenezwa kwa njia ambayo itawezesha walemavu kuvitumia vyombo hivi

kwa njia iliyo sawa.

Utu wa kila  mwanakenya  utaheshimika,  ama  human  dignity.   Kila  mwanakenya  atakuwa  na  haki  ya  ulinzi,  pia  mwanakenya

amepewa haki ya kutokuwa mtumwa, na haki ya kutofanya kazi ya lazima.  

Katika  kifungu  cha  arobaini  na  tatu,  kinapeana  haki  ya  siri.   Haki  hii  inahusu  siri  ya  kimwili,  hakuna  mwanakenya  ambaye

atakaguliwa kwa siri ama kwa mali yake ila tu kwa mujibu wa sheria.   Pia kuna haki ya dini na haki ya kuwa na maoni fulani.

Kila mwanakenya atakuwa na haki ya kujiunga na dini atayependa na pia atakuwa na haki ya kuwa na maoni fulani.

Uhuru wa kujieleza pia unatambuliwa katika Katiba hii, uhuru huu uko katika kifungu cha arobaini na tano.  Vyombo vya habari

vimepewa  uhuru  wa  kufanya  mambo  yao  bila  ya  kusumbuliwa  ama  freedom  of  press,  haki  hii  ya  kujieleza  imepewa

wanasayansi ambao wanafanya utafiti, watakuwa na haki ya kutoa utafiti wao kwa umma bila kusumbuliwa.

Kila mwananchi pia atakuwa na haki ya kupata  habari  zozote zile, kifungu hiki kinampatia mwananchi  kupata  habari  hata  zile

ambazo hapo awali zilikuwa siri- the freedom to access information.  Mwanakenya pia amepewa haki ya kujumuika na vikundi

mbali  mbali,  freedom  of  association,  unaweza  kujiunga  na  vikundi  mbali  mbali.   Mwanakenya  pia  amepewa  haki  ya

kuandamana na haki ya kufanya migomo.

Kila mwanakenya pia amepewa haki ya kujiunga na chama chochote cha kisiasa bila kubuni chama cha kisiasa  mradi  tu  yale
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mapendekezo ambayo yapo katika sheria tofauti tofauti yawe yanafuatwa.  Kila mwanakenya pia amepewa haki ya kutembea

katika sehemu yeyote ile katika Jamhuri ya Kenya bila kusumbuliwa.

Wakimbizi pia wamepewa haki fulani katika Katiba hii na Bunge limepewa mwaka mmoja kupitisha sheria ambazo zitawatenga

wakimbizi.  Pia kila mwanakenya amepewa haki ya kutekeleza taaluma yake bila kusumbuliwa.  Kila mwanakenya pia ako na

uhuru wa kumiliki mali, mali hii mradi tu imepatwa kwa njia iliyo sawa, italindwa lakini wale ambao wamejipatia mali kwa njia ya

ufisadi watakaguliwa.

Kila mwanakenya pia amepewa haki ya  kujiunga  na  vyama  vya  wafanyikazi,  wanaweza  kubuni  vyama  vya  wafanyikazi  ama

kushiriki  katika  maswala  ya  vyama  vya  wafanyikazi.   Wastaafu  pia  wamepewa  haki  fulani,  social  security.   Katiba  hii  pia

imetambuwa haki ya afya,elimu, imesema kwamba elimu ya msingi itakuwa bure.  Makao sasa  pia ni haki ya kila mwanakenya.

  

Chakula,  maji, usafi, mazingara, lugha, tamaduni  ni  haki  ambazo  kila  mwanakenya  pia  amepewa.   Wanunuzi  pia  wamepewa

haki fulani fulani kulingana ama kutokana na bidhaa, kila mwanakenya sasa analindwa kutokana na bidhaa ambazo ni hafifu.

Kila  mwanakenya  pia  ako  na  haki  ya  kunufaika  na  utawala  bora,  fair  administration.   Mwanakenya  hatalazimika  kufuata

masharti ambayo sio ya halali, obeying unlawful instructions. Kila mwanakenya pia atakuwa na haki ya kuwasilisha malalamishi

yake mbele ya mahakama bila kusumbuliwa.

Watu ambao wako korokoroni, wako na haki fulani pia watakuwa na haki ya kukimya katika mahakama, watakuwa na haki ya

kuwasilishwa na wakili ambaye wanampenda na iwapo hawana uwezo wa kuajiri wakili, watapeana malalamishi yao kwa ofisi

fulani ambayo iko katika Katiba hii ambayo itawapea huduma za wakili.

Watoto  ambao  wako  korokoroni  na  wale  ambao  wako  Jela,  wako  na  haki  Fulani,  watapewa  mafunzo  fulani  wakiwa

korokoroni.  Utu wao pia utaangaliwa, human dignity.  Wakati  wa hali ya hatari ama wakati  wa emergency, kila mwanakenya

atakuwa na haki fulani na Bunge limepewa uwezo wa kupitisha sheria fulani ambazo zitawezesha mwanakenya kunufaika ama

kupata haki zao ama kulinda wanakenya dhidi ya matendo ambayo yanakiuka haki za kimsingi za Wakenya. 

Katika kutekeleza haki hizi, kumebuniwa katika sura hii Tume ya haki,  Tume hii pia itakuwa inachunguza maswala ya  haki  za

kibinaadamu, itakuwa pia inachunguza ukiukaji wa haki za kibinaadamu na itakuwa inatoa repoti  kwa Bunge.  Katika ufafanuzi

wa haki za kibinadamu, mahakama imepewa uwezo wa kufafanua mapendekezo kuhusu haki za binaadamu. Kwa ufupi tu hayo

ndiyo mapendekezo ambayo yako katika sura hii.

Com. Adagala:  Haya,  vitu vilizungumuziwa zaidi vilikuwa hii Bill of  Rights.   Wananchi  wa  kawaida  hasa  walikuwa  kwa  hii,
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kwa sababu maishani mwetu imekuwa shida,  tunaenda upande huu, unajigonga kwa ukuta upande huu, unajigonga kwa ukuta

upande  huu,  unaangamia  kwa  shimo  upande  ule  mwingine  unakanyaga  kwa  miiba.   Hiyo  ndiyo  sasa  tunatengeneza  hivi  iwe

smooth na usawa, nafikiri pengine sitaingilia sana nitaona vile mtazungumzia, kwa sababu kila jamii ina mambo yao.  Haya kujeni

mbele wale wanataka kuzungumza.

Esther  Welangai:  Asante  sana,  mimi ninaitwa  Esther  Werengai.   Mimi  ninaonelea  ya  kwamba,  for  the  parents  who  have

separated  and they both have children, the children must have a say in their mother’s affairs.  For  example a mother  has  been

away for many years and the children are in the home, they must decide if the mother is to come back in the home.  This is thing

is still... (inaudible).

Com. Adagala:  Listen mama, mama African customary law is part  of the … okay,  na hiyo sasa  si haki ya mama  ni  haki  ya

watoto. Watoto wana haki hiyo lakini aandika kijana.

Cllr. Nalinyanya:  Mimi nina mapendekezo mawili, moja ni kuhusu mtu unaweza kutafuta mali yako,  ukipata shida,  ukishapata

hiyo mali, wakora wanakuja wanakukata kata ili wachukue hiyo mali. Kwangu ninge-suggest kwamba,  mtu ambaye amemkata

kata mwingine kwa kumnyang’anya mali yake kwa nguvu, huyo angeliuawa.  Hiyo ingebaki hapo kusudi watu waogope.

Ya pili nikuhusu NSSF,  tuna wazee ambao  labda  hawakuajiriwa  kazi  na  wamekuwa  tu  wakulima  na  amefika  miaka  hamsini

tano  na  sasa  anaelekea  hawezi  kulima  tena  na  hana  malipo  mahali  popote.  Mtu  kama  huyo  akishafika  miaka  sitini,

ningependekeza kwamba, serikali ama hii Constitution iamuru serikali kulinda mtu kama huyu ili apate  chakula chake,  mtu hana

nguvu ya kulima.

Com. Adagala:  Vitu viwili na hiyvo viwili vinaambatana pia na African customary law.  Haya hapa kwa Katiba hiyo ya kwanza

kuuawa, watu wengi isipokuwa Waislamu wa North Eastern,  hiyo mambo ya kuua mtu hata kama mumefanya hatia si ya mila

yenu.  Ninawaambia vile walisema, walisema death sentence is repugnant, tukiweka kwa lugha ya lawyer,  wanasema si ya mila

yetu, hatutaki na watu walisema afungwe kifo lakini kwa  mila  yetu  tulikuwa  tunamfukuza  aende  mbali.   Sasa  vile  wamesema

kifo, Councillor njoo hapa umalize vitu vyako.  Kifo hakiko kwa mila yetu, sijui kwa nini, hata sikutarajia watasema hivyo, lakini

tulichukuwa hiyo mambo ya majority ikatoka hiyo death sentence ikawa repugnant, so it is difficult for now us to put it.

Nilifikiri wale wasomi walienda ng’ambo ndio watasema hilo jambo,  lakini ikatokea  wananchi  ndio  walisema  hiyo  haiko  kwa

mila yetu, na tulitoa maoni kwa nchi.  Sasa pia tulikuwa na hiyo maoni lakini tuseme ilikaa upande huu na ikawa kitu kama kile

cha wachache.  Sasa hiyo  ni ya kwanza swali la pili lilikuwa nini? 

Cllr. Nalinyanya: Ilikuwa kuhusu wazee.

Speaker:    (inaudible)
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Com. Adagala:  Hiyo iko hapa na ninataka kufafanua hapo vizuri kwa sababu pia  ni  mila  yetu  na  ni  kibinaadamu.   Inasema

family and state will take care of the elderly, ili tusiwe kama nchi zingine, wanajenga nyumba na wana-weka huko wazee,  sasa

hata watoto  wako wakizaliwa hawajui wana babu au guka.   Wanakaa huko peke  yao na huyo nyanya anakosa.  Na  pia state

ifanye hivyo, kitu kinaitwa state, ukiambia state take this elderly people, take care of them, they will say alright, they will build a

house for them and put them there and there will be nurses to take care of them. It is true,  mzee ambaye hakuwa na kazi,  hawa

wengine wana pension na wale waliajiriwa, lakini huyu mzee alipokuwa analima alikuwa analinda familia.  Sasa  hapa wamesema

familia na state watalinda, hakuna kitu cha kuelewa, hiyo ingine itakuwa ya Parliament the law.

Familia na state.  Wale ambao hawana nguvu za kulima au kufanya ile kazi walikuwa wakifanya na hawakuwa wameajiriwa pia

watalindwa, na watalindwa na state  na family.  Na  watu walituambia hivyo.  Kuna watu walisema tu vile unasema, kuna watu

ambao hawakuajiriwa na wote tunasema state and family vile watu walisema.

Cllr.  Nalinyanya:   Tukisema  hivyo  tuna  baadhi  ya  waze  hata  wameelemisha  watoto  wao,  wamepata  kazi  lakini  hawataki

kuwalinda.  Suggestion  yangu  ni  kwamba,  mzee  kama  huyo  afunguliwe  account  pesa  zikitoka  huko  yeye  mwenyewe  awe

anaenda kuchukua na kujisaidia nazo badala ya kumjengea nyumba awe …

Com. Adagala:  Hakuna mtoto atakataa kulinda mzazi.

Interjections:  (inaudible)

Com. Adagala:  Watu wa Matete wacha niwaambie, mnasikia, tulipata hiyo hasa upande wa Ujaluo.  Iko kwa Katiba itakuwa

kwa sheria,  kama iko kwa Katiba-huyo mzee anazungumza na sauti nzito nzito- kama iko kwa Katiba itatekelezwa.  Akikosa

anavunja  Katiba,  atapelekwa  korokoroni,  very  simple  matter.   Ana  sehemu  yake  hata  hiyo  pesa  inatoka  kwa  state  haiwezi

kuwa ile ya kudhaminia maisha yote,  hata ikitoka pesa  ya state,  hiyo pesa  haitampenda  mzee,  haitamtoa  hapa  na  kumpeleka

pale. Baba yangu alikuwa mzee mkongwe na alifariki juzi, vile niliona hiyo siwezi kusema ni shida.  Kwa sababu sote  tulipenda

kumlinda lakini inatokea wengine wana… lakini ni kazi ngumu, lakini familia lazima ilinde. Huenda pesa  itawekwa kwa account,

mzee hata hawezi  kwenda kuchukua, itakuaje?  Hana nguvu ya kuenda, huenda pesa ikaletwa halafu watoto  waseme ana pesa

zake, na wamuache kando, itakuaje?

Familia na  state  watachunga  wakongwe  na  hata  ilikuwa  na  umri  na  Parliament  wataweka  hiyo,  ukifika  umri  fulani  utalindwa

sehemu hii na state na sehemu hii na familia.  Na  wale ambao wanakataa  itakuwa koti,  kwa sababu koti  ndiyo inalinda Katiba,

endelea.

Opanda Wamalika:  Mimi nina mapendekezo mawili. Jina ni Opanda  Wamalika.   Pendekezo la kwanza linahusu  section  35

ambayo inasema ya kwamba,  wanawake watapewa usawa katika mambo  yote  na  wanaume.   Ninaona  ya  kwamba  it  is  not
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exhaustive na ningependa Constitution iseme ya kwamba,  that the equality between men and women is based  on the fact  that

both belong to the human race,  however because  of women;s special  marital role and also because  we regard them  as  weak

sex, to that extent they are  not equal and therefore they should be accorded  special  treatment  for  example,  being  given  30%

representation in Parliament. Otherwise if we can give them 30% representation in Parliament then we are implying that they are

not equal.  So if they are equal, why can’t they be left to fight for their own?  That is the first, nimesema pendekezo langu.  

Two, na huko mbele katika hii Bill of Rights inasema ya kwamba,  serikali ina jukumu to  divulge  information  to  the  public  for

public  scrutiny.   Ninaona  ya  kwamba,  this  should  be  limited  for  the  crucial  reason  kwa  sababu  ikiwa  serikali  inatoa  every

information regarding the running of the government,  you never know somebody can take  advantage and use it for clandestine

activities. Kwa hivyo lazima tuwe na siri ambayo inaweza kupelekwa kwa umma na siri ambayo inaweza kukaa  kwa  serikali,

asante.

Com. Adagala:  Hiyo ya kwanza, kuna kasumba fulani kuhusu wanawake uko nayo.   Hiki kifungo kinakuwa hivyo, wanaume

ambao wana kasumba wanasumbua wanawake,  wanafanya hivi wanafanyi hivi, ili hiyo one third itolewe.   Itakuweko,  ni  kitu

tume find kimaitaifa, it is part  of the law of Kenya kwa sababu we find it in affirmative action.   Affirmative action  inakuweko,

hiyo theluthi moja, one-third inakuweko for a time because  the culture weakens women. Women are  not weak by nature,  they

are very strong, if they are not strong, you wouldn’t give/leave them all the work that they do.

You wouldn’t leave them  all  the  hard  child  bearing  that  they  do,  they  are  very  strong  but  it  is  (inaudible)  marital  status,  the

culture makes it like that.  So what is needed here,  ni kuinua ili basi  huo usawa utatoka.   Na  affirmative action ni kwa muda tu

halafu inatolewa.

Ya pili, hiyo ilikuwa ya information, hiyo ni ya Parliament na Parliament watachagua ile itakuwa state  secrets  of secrets  defence

are not to be divulged.for instance, okay?  Sasa Parliament watatengeneza hiyo Act,  lakini nimekutana na wanaume wengi sana

kama wewe, unaonekana kama unaunga wanawake mkono lakini unatoa ile inawasaidia, chunga.  Think of your daughter, don’t

think of your wife because I know ni musigo, a wife is numusigo, a wife is numusigo isn’t?

Audience:  Yeah

Com. Adagala:  Think of your daughter.

Wakith Muchenye:  Kwa majina ni Wakith Muchenye na niko na mapendekezo matatu  tu.   Pendekezo  langu,  wameongea

zaidi na mimi ninaongea kulingana na walemavu, wametudharau sana,  katika Parliament hatuko,  katika ma diwani hatuko.   Na

sisi walemavu tunapiga mpira kabisa,  tunapitisha wabunge wazima miguu, lakini sisi tukiitisha, wanasema hatutaki kusaidia mtu

mwingine juu.  
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Com. Adagala:  Haya pendekezo?

Wakith Muchenye:  Pendekezo langu ninasema kwamba, inatakikana mwaka huu, kura hii vile Katiba hii itaendelea tunataka

viwete pia tukanyange Parliament.

Com.  Adagala:  Kwanza  association  of  disabled  people  ni  ile  people  with  disability  wametuambia,  tusiite  watu  kiwete  na

walemavu kwa sababu hiyo sasa ni kama kikombe na vikombe, sasa wewe mwenyewe utajirekebisha ili usitumie vipofu, vi-nini.

  Ni walemavu ambao wana ulemavu wa shida nyingi, okay?  Utajirekebisha kwa lugha.

Ya pili, nimeona Nyanza ilikuwa kwa Television huko Nyanza Province,  walemavu walikuwa  na  mkutano  wao  na  wao  wote

walikuwa hapo kwenye siasa na wakajitokeza watagombania  Bunge,  udiwani  lakini  walemavu,  wote  tuliwaita  walemavu  pia,

kama tulifanya na the late  Ombaka  Ombaka  was  better  than  the  whole  Commission  put  together  mtu  ambaye  hana  macho,

infact alikuwa na super ability, alikuwa na nguvu sana.  Sisemi hakuna shida, kulikuwa na shida mingi, kweli hata yeye kutembea

hatua mbili tatu lakini ya hapa na ability alikuwa na nyingi sana.

Ya tatu, nataka hapa iwe, ulisema siasa, kuna Josephine Sinyo ako kwa Bunge, nataka mkisema, mseme mambo ya kweli na ya

haki, Okay?  Josehpne Sinyo haoni hata tulikuwa na DC ambaye hatembei, na ulemavu pia ni kitu ambacho kina degree.

Audience:  Hata Wamea alikuwa huko.

Com. Adagala:  Wamea alikuwa huko, unaona, tafadhali mjifungulie milango, hata Mungu anasema ukibisha, itafunguka.  So  ni

mzuri unabisha lakini urekebisha lugha na facts of life.  Pia unaweza kusimama lakini hata hivyo… Excuse me watoto wa Matete

mna kelele,  mna  kelele  kupindukia,  I  have  not  heard  this  problem  in  other  venues.  Kama  mnaona  mnajua  zaidi,  bila  nyinyi,

nitapata sitting allowance yangu na nitaenda,  nimeshaketi.   Tafadhali,  you will make my job difficult for me and I will make the

submissions kuwa fupi.  Sasa sitaruhusu watu, laini.

The other thing I was going to say is that walemavu, ile ungetuambia ni walemavu wako 15% ya nchi, unajua hiyo?

Wakith Muchenye:  Ninajua.

Com. Adagala:  15% wapate  nafasi ya 15%,  hiyo ndiyo ungesema  okay?   Lakini  ubaya  upande  wa  culture…  Usilete  soda

tafadhali.  Nani,  mfungulie soda  zote nje kwa sababu zinafanya  kelele  sana,  muache  huko  hiyvo  vipekee  vipekee.   Ile  nataka

kukuambaia iko hapa,  15%.   Hata Anjere Chairman wa (inaudible) amesema hiyo iko hapa,  ubaya ni utamaduni.   Nani  hana

jamii hata mmoja mlemavu hapa, weka mkono juu?  Mumewaacha wapi? Nyumba, sivyo mwenzangu?

Wakith Mukenye:  Ndiyo.
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Com. Adagala:  Culture ndio inafunga watu, okay? Ni vibaya.

Wakith  Mukenya:  Sasa  nilisema  point  yangu,  ilikuwa  mapendekezo  matatu.  Halafu  kuongezea  wamama  ndio  wanatuzaa,

muhula  huu,  pia  vile  nilisema  lazima  mama  pia  nao  wakanyage  Parliament  na  nominated  Councillors.   Halafu  nyingine,

mashamba kama baba amekufa, koti irekebishe mambo ya kustaki kaburi inatusumbua sisi wengine ambao hawana pesa.

Com. Adagala:  Kwa  vile  watu  hawataki  kukaa  kimya,  mtaketi  chini  na  nitaendelea.   Watu  wa  kubali  kukimya,  soda  hiyo

isilete kelele, mama stop.  Kama hiyo soda italete kelele na kama watu hawatakaa kimya sita-ruhusu distraction,  nita-present  tu

mfululizo, tufunge virago tuende.  Kama mnataka mshiriki mtu mmoja peke ndio anazungumza.  Mumekubali?

Audience:  Ndiyo.

Com. Adagala:  Haya wewe na jirani yako mjichunge.  

Jackson  Nalika:   Kwa  majina  najulikana  kama  Jackson  Nalika,  nilikuwa  na  mapendekezo  mawili  lakini  moja  nasikia

umegusia.  Pendekezo  langu  ni  kusema  ya  kwamba  nilisikia  kijana  akisoma  habari  ya  watoto  na  wazee.   Watoto  walipewa

muda wa miaka kumi na nane,  akifika miaka kumi na nane  ametoka  kwa  utoto,  na  wazee  ningependekeza  ya  kwamba,  nao

wakifika miaka fulani iwe ameingia kwa uzuri. Iwe ameingia uzuri na hiyo ni kuwa umefikisha (inaudible).

Com. Adagala:   (inaudible) sema mwaka ngapi.

Jackson Nalika:  Mimi ninaonelea mzee akifika miaka sitini, 

Interjections.

Com. Adagala:  Nataka kumaliza hii kitu niende kwa sababu hawa watu hawataki kuheshimu mtu akizungumza, utapata  nafasi

yako.

Jackson Nalika:  Mimi ninaona miaka hamsini na tano ni ile nimepewa na serikali awe retired na akiwa retired aje  nyumbani,

atajisaidia kwa miaka mitano, akifika miaka sitini, ihisabiwe ya kwamba sasa huyo amekuwa mkongwe alindwe na state.   Neno

la pili…

Com. Adagala:  Na watoto je?

Jackson Nalika:  Si huwa tuna watoto, si mzee amelinda watoto, wewe sasa mama hivi, ..

Com. Adagala:  Mzee kwa nini alindwe na state, na family imeenda wapi?
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Jackson Nalika:  Mimi ninasema wewe kama (inaudible)  hata wewe vile ume …

Com. Adagala:  Nataka kujua familia imeendwa wapi?

Jackson Nalika:  Familia iko chini yake.

Com. Adagala:  Sasa mzee ..

Jackson Nalika:  Familia yake iko inashirikiana ndio lakini state naye iweze …

Com. Adagala:  Kuwaangalia.

Jackson  Nalika:  Eh,  hapo  ninasema  hivyo.   Halafu  neno  la  pili  ni  neno  la  korokoroni.  Ninapendekeza  ya  kwamba,  watu

wengi sana hata mkikosana na askari mambo mengine,..

Com. Adagala:  Hatujafika kwa hiyo.

Jackson Nalika:  Ulikuwa umeongea korokoroni hapa, 

Com. Adagala:  Hatujafika kwa hiyo ninakuambia ya kweli 

Jackson Nalika:  Okay, sawa.

Christopher Musamali:  Mimi kwa majina ni Christopher Musamali, neno ambalo limekuwa… ..

Com. Adagala:  Tunataka tu pendekezo lako.

Christopher Musamali:  Pendekezo langu ni kwamba,  mtoto akizaliwa hapa na baba  wa  ki  luhya  mama  wa  kikuyu,  mtoto

atakuwa wa hapa.  Ni hiyo tu.

Com. Adagala:  Mila za mama, Mkikuyu anasema mtoto ni wake, ukifunga ndoa mtafikiria.

David  Vududi:   Kwa  jina  ni  David  Vududi,  pendekezo  langu  kwa  vile  nimesikia  kuhusu  mtoto  mwanafunzi,  hiyo  kitu

haingekuwa namna hiyo. Ninaonelea mtoto yeyote,  hata mimi nilipigwa kiboko kwa shule ndio  nikawa  mwanafunzi  shule.  Na

sasa mkisema ipitishwe mtoto asifunzwe kwa shule namna hiyo, mtakuwa mumepeleka mtoto kufundishwa ama namna gani?

Com. Adagala:  Wakina nani wanasema? Wananchi walisema.

David Vududi:  Nimesikia, wananchi ndio walisema, huyo mwananchi alikosea kidogo.

Com. Adagala:  Walikuwa wengi na hata hivyo sheria hiyo iko kwa Childrens’ Act  2001.   Kuna  njia  nyingi  za  kurekebisha

mtoto na sio kiboko na walimu wanajua na hata wazazi wanajua na inafaa tupelekane kama watu ambao wako kwa jamii bora.
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 Tunapiga  watoto,  mwishowe  wakiwa  violent  kwako  kwa  election,  tunasema  hao  watu  wako  violent  na  ulikuwa  unampiga.

Mtoto ukimpiga, atapiga mtu mwingine.

Maikuva Shitanda:  Kwa majina Maikuva Shitanda, naongea juu ya Bill of Rights.

Com. Adagala:  Pendekezo lako?

Maikuva Shitanda:  Pendekezo langu kwanza kuhusu chakula.

Com. Adagala:  Pendekezo?

Maikuva Shitanda:  Pendekezo langu ni kwamba tuweke sheria ambayo italinda wananchi  wa  Kenya  kutokana  na  vyakula

ambavyo  vinakuwa  imported  na  wafanyi  biashara  ambavyo  vina  haribu  agriculture  hapa  Kenya.   Hasa  sheria  kuhusu

liberalization of trade na hii maneno ya COMESA policy lazima irekebishwe ili wananchi wa Kenya waweze kuwa na chakula

cha kutosha.

Com. Adagala:  (inaudible)

Maikuva  Shitanda:  Pendekezo  la  pili  ni  kuhusu  freedom  of  trade,  na  hii  nitagusia  kidogo  mahali  Mheshimiwa  Werengai

alisema, yule mwananchi ambaye ako na dual citizenship ama ana biashara nje ya Kenya.

Com. Adagala:  Pendekezo lako?

Maikuva Shitanda:  Pendekezo langu ni kwamba, mwananchi wa Kenya ambaye anataka kuwa na biashara nje,  serikali yetu

kupitia kwa sisi, tuwe na Tume ambayo itakuwa ina-lent  wale  watu  wanataka  kufanya  biashara  nje,  tujue  biashara  gani  hiyo

anataka kufanya nje ya Kenya ambayo hawezi kufanya hapa vile nchi zingine mtu akitaka kuja hapa Kenya anakuja mpaka kwa

investment promotion center to access or know whether this man is a serious business man.

Samuel Sifuna:  Majina ni Samuel Sifuna, nina mapendekezo mawili.  Moja  inahusu watoto  ambao wanazaliwa nje ya ndoa,

kuna wengine mama yao aliolewa, akazaa watoto  na  akawaacha  ama  wakafukuzwa.    Ningependekeza  ya  kwamba  watoto

kama hao wawe wanahudumiwa na yule mzazi ambaye ako ama mama wa kambo. Sasa  kwa hizo dhuluma ningependekeza ya

kwamba, angeshtakiwa kulingana na sheria ya watoto ili kama ni kufidia, hao watoto wafidiwe.  

Halafu  upande  wa  wamama,  kuna  sheria  ambayo  ni  ya  kwamba,  mimi na  mke  wangu  tukiachana  ni  lazima  tugawane  mali.

Ningependekeza ya kwamba kama ni kugawana mali, tugawane ikiwa mimi nimemfukuza, lakini ikiwa amejifukuza mwenyewe,

tusigawane na yeye mali.  Ni hayo tu mawili asante.

Com. Adagala:  Ngoja huku una kazi, ngoja huku kwanza.  Unajua huyu mama kwa Katiba hii, atarithi mali yake kutoka kwa

wazazi,  sasa  haitakuwa  na  hiyo  kasumba  ya  wanaume,  nyinyi  ndio  mna  mali,  huenda  akawa  na  mali  nyingi  kuliko  wewe.
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Tumeandika lakini huenda akawa na mali nyingi kuliko wewe, sasa wewe ndio utahitaji akugawie kidogo.

Shako Mark Ochira:   Kwa majina naitwa Shako Mark  Ochira  na  pendekezo  langu  ni  juu  ya  watoto.   Ninapendekeza  ya

kwamba,  ingekuwa  ni  vizuri  serikali  iweze  kuchukua  jukumu  la  kuelemisha  watoto,  kuanzia  nursery,  primary,  secondary  na

university.   Kwa  sababu  nimeona  ya  kwamba  sio  watu  wote  ambao  ni  sawa,  wengine  ni  matajiri  wengine  ni  masikini.   Na

tunaona ya kwamba, watoto wa masikini hawaendelei kwa sababu hawana pesa za kutosha.

Com. Adagala:  Pendekeza?

Shako  Mark  Ochira:   Ninapendekeza  ya  kwamba  serikali  iweze  kuchukua  jukumu  lote  la  kufundisha  watoto  kuanzia

pre-primary mpaka university na wafanyikazi ..

Com. Adagala:  Wewe uko Form one, sisi tuko form two.

Shako  Mark  Ochira:  Na  wafanyikazi  kutoka  kiwango  fulani  wakatwe  pesa  kwa  mishahara  yao  ya  kusaidia  hao  watoto

ambao hawawezi kuendelea mpaka university.

Com. Adagala:  Mambo  ya  primary  imeshawekwa,  primary  education  iko  hapa  kwa  Bill.   Hiyo  unatoa  sasa,  mzee  sikiliza

nilimwambia tulikuwa na maoni, were you here when hearings were going on?  You are in Form one,  we are  in Form two now,

okay?  Zungumza mambo ya hapa, tuende mbele.

Samuel Misiko:  Majina yangu ni Samuel Misiko, pendekezo ni kwamba,  on the rights of property..kuna wale watoto  ambao

ni wa  kiume  na  wa  kike,  kuna  wale  wa  kike  ambao  pengine  hawawezi  kuolewa  kwa  sababu  Fulani.  Ninapendekeza  ya

kwamba yule ambaye anaweza kuolewa, asipate mali ya baba yake kama shamba.  

Com. Adagala:  You are in Form one bado.

Samuel  Misiko:   Okay,  kama  ni  Form  one,  pengine  nitarudia  hilo  somo  lakini  sasa  limeisha.  Pendekezo  langu  la  pili  ni

kwamba, tuwe na rights of an individual, the state  has to cater  for the rights of an individual especially when we have meetings

that have been called by the state, whereby those rights have to include even health and food.  Kwa maana siku hizi utakuta ya

kwamba,  mkutano umeitwa na watu  wamekuja  saa  mbili,  na  unatoka  hapo  saa  kumi  na  mbili  na  hakuna  muelekeo  wowote

kulinda maslahi yao.  Kwa hivyo pendekezo langu ni kwamba,  tuwe na  proposal  kwamba  serikali  ikiita  mkutano  hasa  kabisa

hata kama huu, ijali maslahi ya wale ambao wamekuja kuhudhuria huo mkutano sio tu wakati  ambapo tuna siasa,  tunakuja kwa

siasa na watu ndio sasa wanajali maslahi ya watu. Nikimalizia ..

Com. Adagala:  Pendekezo peke yake, bila maelezo.

Samuel Misiko:  Pendekezo bila maelezo ni kwamba wakati tumesema ya kwamba wanaume… 
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Com. Adagala:  I want a proposal from you, hakuna mtu unaelemisha hapa.

Samuel Misiko:   Proposal  on marriage, the Constitution has to specify who is marrying who because,  when it comes to  the

Kenyan society ….

Com. Adagala:  There many people  who want to speak  na mnaenda kwa maelezo mengi na hii ni dunia yetu tunaijua, okay?

Na hilo swali la pili lilikuaje?  Just tell me?  What was it is about?

Samuel Misiko:  Well, it is about marriage.

Com. Adagala:  Okay, that is the last one.

Samuel Misiko:  And I think we are going to…

Com. Adagala:  Tell me the one before that? 

Samuel Misiko:  Ninapendekeza ya kwamba ..

Com. Adagala:  Nataka uniambie tu ilikuwa kuhusu nini?  Haya basi, ukikaa hivyo shauri yako.   Marriage is understood in our

society between men and women and hata Prof.  Ghai alijibu hiyo kwa Radio on Sunday,  watu wangapi wanasikiza Radio  on

Sunday  11?   Na  afternoon  2  –  3,  Sunday  KBC.   Mtabaki  nyuma,  asubuhi  kwa  Kiswahili  lakini  nyinyi  wengi  ni  wa  Kristo

msikilize in the afternoon okay?  Next, pendekeza?

Elphas Ngongo:  Jina langu ni Elphas Ngongo, Salvation Army Church leader.  Napendekeza kwa ajili ya ….

Com. Adagala:  Kama mumemaliza kuzungumza tunaweza kuendelea, nitasikiliza mkimaliza.

Elphas Ngongo:  Niliambiwa ningoje kelele iishe na nilikuwa nimesema …

Com. Adagala:  Ngoja, hawajamaliza kuongea. Endeleeni tu,wewe na rafiki yako endeleeni kuzungumza ………

Elphas  Ngongo:  Nilikuwa  nimesema  jina  langu  ni  Elphas  Ngongo,  Salvation  Army  Church  leader,  ninapendekeza  kuhusu

rights za mwananchi wa Kenya,  hatungelikuwa na ma-squatter  na  hali  wanakenya  wengine  wana  mashamba  makubwa,  hayo

mashamba ambayo mtu ana zaidi ya elfu, itolewe kisha ma-squatter wapewe mashamba.

Com. Adagala:  Uko Form one.  Wacha nikueleze mzee, we have, mzee niambie hadithi ya new wine na old wine, there is old

wine and old wine skin, hiyo ni Katiba ya sasa.   We have new wine in old wine skin, inafanya nini ikiwa hivyo?  Inafanya aje

kwa bibilia?  Inapasuka.   New wine in new wine skin is this, nataka mzungumzie new wine in new wine skin, kama haukuweko

wakati  wa hearing, tafadhali ujue tuko kwa hatua ya pili.  Tuko new wine in new wine skin,  okay?   Tuelewane,  nafikiri  hapa

watu ni Wakristo wengi sana,mnaelewa?
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Audience:  Ndiyo.

Com. Adagala:  Tuendelee.

Thomas Kasaya:  Jina ni Thomas Kasaya, natoa pendekezo kwa kifungo cha 59 kuhusu nyumba.  Ningependekeza ya kuwa

mahali mtu hajaweza kuwa na nyumba nzuri vile Katiba inavyopendekeza,  iwekwe kifungu ambacho kitafanya  serikali  iwe  na

huo wajibu kutekeleza ikiwa huyo mtu hajafikiriwa.

Pendekezo lingine ni kifungo cha sitini kuhusu chakula. Kwa vile Katiba inasema ya kuwa inatakikana kila mtu awe na chakula

asikumbwe na njaa,  ningependekeza ya kuwa kwa vile serikali  wakati  mwingine  ina-dharau  sisi,  huyo  raia  apewe  uwezo  wa

kisheria for a legal reference mahali serikali inaweza kuwa compelled impe chakula.  

Kifungo  kingine  ni  kile  cha  65  kuhusu  utawala  wa  haki,  Katiba  inapendekeza  kila  raia  kuwa  na  utawala  wa  haki  na

ningependekeza  ya  kuwa  tuongeze  kipengele  kwa  kile  cha  kwanza  ili  mahali  haupokei  utawala  usio  wa  bora,  uende  kotini

kutafuta kuondoa ule utawala usio bora, asante.

Com. Adagala:  Njoo huku, simama hapa kwanza.  I have just said new wine in new skin, new wine in new bottle.  Kuna shida

zilizungumziwa  wakati  wa  hearings,  tukaenda  tukakusanya  zote,  tukaweka  hapa,  tukatengeneza  proposal  ya  kuenda  mbele.

Kwa nini mnataka kurudi nyuma, kwa nini mnataka kurudi Misri.   Kwa nini mnataka  kurudi  kwa  utumwa,  hivi  vitu  unasema,

tuko kwa hii tuende mbele,  mengi umesema ni hiyo ya kurudi nyuma, lakini kile ninataka kukuambia,  nyumba serikali inaweza

kukujengea  hata  chakula  inaweza  kukupa.  Serikali  tumesema  itasomesha  watoto,  mjue  state  ni  kitu  gani,  state  si  kitu  cha

mchezo.  State  imesema  hapa,  wananchi  walisema  tunataka  free  education,  na  wakasema  okay  free  primary  education,  iko

hapa, mumekubali nayo?

Audience:  Yeah.

Com. Adagala:  Mmeipenda?  

Audience:  Sana.

Com.  Adagala:   Halafu  inasema  watoto  wasipigwe  viboko.   Serikali  ikikupa  kitu  pia  inafuata,  watu  wengine  walikuwa

wanasema, sheria itoe ushuru kwa kanisa, sawa lazima watakuambia utahubiri nini.  Uelewe,  serikali ikitoa nyumba, itakuwa na

masharti, hapo muielewe. Serikali ikitunza wazee vikongwe itakuwa na masharti hapo ndio mnaona mnachukua tu rights, hakuna

mtu amesema responsibilities.  Responsibilities ya wananchi ni nini, iko rights na responsibilities, freedom okay? Nataka  tusonge

mbele sitaki kurudi nyuma.

Alphayo Musungu: Kwa majina naitwa Alphayo Musungu.  Pendekezo langu liko kwa pensioners.   Ikiwa watu wa  pension

ambao wali-retire zamani kama sisi, kama ni grade 1 ama P1 na anapata  nini ya chini sasa,  kwa sababu alikuwa mbali wakati
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wengine wame-retire kama sasa na wako grade one, ni heri pension yako iongezwe ikuwe pamoja na wale kwa sababu wako

kwa grade moja.

Neno la pili,  employment.  Watoto  wengi  wamesoma  na  hawana  kazi,  tunapendekeza  ya  kwamba  wale  watoto  wamemaliza

shule ni heri wawe registered kwa chief na  halafu  wa  forward  yale  majina  katika  district.  Employment  ikifika,  waje  wapewe

pahali chief wao yuko na wawe selected hapo.  Kwa sababu mara nyinyi wakienda kama Kakamega,  wengi hawapati,  unaona

tu family moja ndio inaandikwa na ingine hapana.  Neno la mwisho, wakulima wakishalima chakula ..

Com. Adagala:  Pendekezo.

Alphayo Mzungu:  Pendekezo, tunataka waelimike na serikali ipange bei mapema ili wakilima wajue cost  ni nini kwa sababu

mara nyingi wakulima hupata hasara.  Yangu ni hayo tu.

Gladys Sirisia:  Yangu ni maoni kuhusu afya. Mimi ni Gladys Sirisia.  Mimi ningeonelea hivi, wamesema ya kwamba tuwe na

cost sharing katika hospitali lakini tunaona ya kwamba tukienda hospitali ..

Com. Adagala:  Tunataka pendekezo mama?

Gladys Sirisia:  Tunataka ya kwamba serikali ..

Com. Adagala:  Wewe na mimi tunaenda hospitali, tunajua nini inatendeka huko, wewe pendekeza, utupe nuru zaidi.

Gladys Sirisia:  Pendekezo tunataka serikali itusaidie hii cost sharing na madawa ipatikane hospitali.

Com. Adagala:   (inaudible)…..tulisema nini kuhusu Afya, nataka ukija uketi hapa,  uzungumze mambo ambayo tumezungumzia

Werengai tulisema nini kuhusu afya?

Werengai:   (inaudible)

Com. Adagala:  Tunasema kwa Kiswahili kwa sababu watu wote wasikie okay endeleeni.

Joseph  Wabosya:   Kwa  majina  ninaitwa  Joseph  Wabosya,  pendekezo  langu  ni  haki  na  huru.   Unapokosewa  ukienda

usaidiwe kama hauna chochote unadhulumiwa halafu mwenye amekukosea anazidi kukosa.

Com. Adagala:  Ulisikia huyu kijana alieleza nini? You are  not listening, kwa nini hamtaki kusikia? Kwa sababu unazungumza

na jirani yako.  Huyu kijana amesema hayo. Na mambo ya kudhulimiwa yako hapa, mambo ya kutokuwa na uwezo yako hapa,

lakini hamsikii.

Interjections:  People want them to be repeated.

Com. Adagala:  Hiyo ni Form one,  are  people  really interested? No,  hiyo ni kubaguliwa, that is what they  do  and  then  they

(inaudible).  Tunataka  kuwe  na  nia  ya  kuketi  hapa  kama  ulikuja  hapa  kuzungumza  na  jirani  ambaye  umeketi  naye,  utuambie

53



tujue.  Tunaeleza mambo, mambo muhimu, mambo ambayo yatatengeneza Kenya iwe Kenya mpya na kama hauyajui, utakuwa

na shida nyingi sana, na wale ambao hawajakuja watakuwa na shida nyingi sana.   Mchukue nafasi hii iwe special  day ambayo

haitatendeka tena kwa miaka mia moja, nina-muahidi hiyo.

Kurekebisha Katika haitafanyika kila every other day na this is not Chief’s Baraza.  I want to let you know that hiki  ni  Kikao

cha Tume ya Kurekebisha Katiba,  tuko na very serious work,  kama hauko serious kindly step outside.  Na  sijakuwa na shida

hii,  tumekuwa  huko  Vihiga  nini,  hatujakuwa  na  shida  hivi.   Unaambia  watu  mara  mbili  mara  tatu  wanaheshimu  lakini  nyinyi

mnataka  kuzungumza  hamjui,  ninaweza  kukatiza  hii  mambo  na  mtakuwa  mumepungukiwa  na  hamta  ….  Haya,  nataka

tuchukuwe break, mumekunywa soda?

Audience:  eeh.

Com. Adagala:  Nataka  tuchukuwe  break  tuzungumzie  mambo  yale  tungezungumzia  mwanzo  lakini  watu  hawakuwa  wengi,

tukaona tukizungumza itakuwa inaenda kwa benches.  Haya,  si  kuna  nia  ya  kuwa  hapa.  This  day,  siku  hii  haitakuweko  tena,

tutakuwa na  ingine  pengine  ya  referendum,  ingine  ya  kurekebisha  kitu  kidogo  na  hii  siku  haitakuweko  tena,  okay?   Nataka

muelewe  hivyo,  ndio  iko  muhimu sana.  Tulichukuwa  maoni  yenu  tukaweka  pamoja,  tukachanganyisha  na  ya  wengine  ndio

tumekuja na maoni haya,  na haikuwa kazi rahisi,  huyu  mama  Mwangi,  yeye  ndio  mkubwa  wa  idara  ya  Verbatim,  neno  kwa

neno anaandika.  

Watu wake wote wako  kila  mahali  walikuwa  wanachukuwa  neno  kwa  neno,  hapa  anaandika  kila  kitu  tunasema  hapa,  hata

nikisema, ‘please keep quiet,’ okay?  Yeye hiyo ni ujuzi alitoa kwa Parliament,  idara yake ilikuwa ikifanya kazi 24 hours a day

shift.   Walikuwa  wanatoa  maoni  yenu  kwa  tape  wanaandika  kwa  computer,  wengine  wanakagua  iko  sawa  au  la?   Halafu

tukatengeneza ripoti ya hapa, na tutampea hiyo repoti ili mjue mkague muanglie kama mambo mlisema yako hapo au la, okay?  

Tumekuwa na hatua fulani, tumekuwa na Act iliandikwa na Parliament kwa sababu watu wengi walitaka hii Katiba ibadilishwe

kwa  sababu  haikujulikana  pengine  iliundwa  kwa  Kiingereza  kigumu,  ndio  Public  Law  Institute  ikajaribu  ikaweka  pocket

Constitution kwa Kiingereza na Kiswahili kidogo,  ile wangeweza  na  watu  hawakuijua.   Tulikuwa  tunaishi  kama  watu  ambao

hawakai kwa ki-Katiba, hata ninyi hapa ndio mumeona ndio imeandikwa mambo ya uKatiba. Bill of rights, Constitutionalism, hii

ndio Bill of Rights hapa kuliko ingine.

Tulitaka  wananchi  wenyewe  wajue  Katiba  yao  na  waitengeneze  wenyewe  kwa  sababu  hii  ingine  ilitengenezwa  Uingereza.

Watu  walienda  wachache  na  hata  inasemekana  inaonekana  wengine  walizungumza  na  wengine  hawakuzungumza  sana,

inaonekana  kwa  Hansard.  Na  mtu  mwingine  alituambia  hivyo  lakini  walituwakilisha  na  wakataka  uhuru  hata  walikuwa

wanaambiwa mambo yoyote wanasema tu alright, alright lakini tunataka uhuru, tukapata  uhuru.  Na  walipokuwa wamekosana

mambo ya majimbo, wakaambiwa mkienda kubishana namna hii hamtapata uhuru lazima msikilizane, wakasema all right nafikiri

majimbo.  
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Wakafika  hapa  1964,  wakafungua  hiyo  Katiba  amendment  ikianza  mwaka  wa  1969  kwa  miaka  arobaini.  Na  ya  America

imekaa 250 years na wana amendments kumi na tano. Lakini kwa vile ilikuwa inafunguliwa na pia vile ilikuweko bila vitu kama

Preamble, Bill of Rights imewekwa huko nyuma kabisa.  Hiyo pia ndio sababu ya kurekebisha.   Katiba ya independence ile ya

mwaka wa uhuru wa 1963  iko tofauti na ile iko sasa  kwa sababu ilifunguliwa sana na Ooko  Ombaka alikuwa  anasema,  hiyo

Architecture  yake  iliharibika  sana,  mlango  wamechukua  wameweka  huku  nje,  hapo  wameziba  hakuna  madirisha,  hiyo  ndio

kutoa uhuru hiyo.  Wanaziba,  hakuna  madirisha  kama  hiyo  unaweza  kusema  multy  party,  hauna  madirisha  mengi,  ilikuwa  tu

dirisha moja basi hiyo ingine yote imezibwa.

Jikoni imewekwa kwa choo,  hiyo nyumba ya kulala iko nje,  paa  ingine imewekwa  huko,  iko  chini,  hiyo  ndio  Katiba  yetu  ya

sasa, iko mbaya sana.  Hata mkasikia watu waki-ripoti ni mbaya sana.

Kitu kingine kiko kibovu sana kwa Katiba ni hicho kiti au Ofisi ya President.   President  alichukuwa  na  huyu  alikuwa  End  of

tape, word lost.  There was no need to stand for election.  Sasa hiyo ndiyo ilianza hii mambo na Kenyatta  hakuwa na siku moja

alisimama kwa kura, mnajua hivyo?

Audience:  Yeah.

Com. Adagala:  Yeah, sasa sio sisi tu, unaweza kuwa umependwa sana, basi inakuwa tu waendelee lakini hiyo ilitoweka halafu

akachukua nguvu za Parliament akaweka  kwa President,  hizo  za  kuvunja  Bunge  na  za  kuchagua  watu,  akachukua  akaweka

hapo, huyo ni Kenyatta.  Moi aliposema ninafuata nyayo, watu hawakuuliza walisema tu, eh ndio tunafuata nyayo, hawakuuliza

ni nini. Sasa hatukutaka pia mseme tu Katiba Katiba, hawa vijana wakili wangeandika ten of them.  Wangeandika Katiba kwa

miezi miwili, iko tayari hata miwili ni nyingi sana,  so it is like that.   Pia hii ya Presidency ilichukuwa nguvu ya wananchi,  ilipotoa

hizo,  Councillor  anajua  vizuri,  Councillor  anachaguliwa  lakini  hana  kile  cha  kutengeneza,  Councillor  kweli  au  la?   Local

Authority, ndiyo mnasema lakini huyu Councillor tukimpigia, na ona hii barabara.  Hana la kufanya hizo nguvu zilichukuliwa.

Audience:  ………

Com. Adagala:   Haya kuna ingine ya mahakama, mahakama  pia  (inaudible)  Ukitaka  kuwa  judge  lazima  nijipendekeze  kwa

mtu fulani ambaye ana god-father fulani na yeye ananitetea Haya ukienda njia hiyo ukihukumu, utahukumu vizuri kweli?

Audience:  Hapana

Com. Adagala:  Utafikiria yule anasema nini.  Sasa mahakama haina hiyo uhuru.  Bunge pia vitu vingi vilitolewa kwa Bunge, na

nyinyi mkatuambia hiki na hiki kirudi kwa Bunge.  Appointment to top jobs,  Bunge halafu Rais anakagua,  anaangalia,  anaweka

sign, kitu kama hicho eh?  Sasa  hii ofisi ya Rais in ofisi ambayo mtu amepatiwa,  ni vichwa sita.  Ukizaa  mtoto  na  vichwa  sita,

hata ngombe saa  zingine wanazaa vichwa viwili au unasema  eh,  lakini  hii  sasa  ni  sita.   Sasa  tulisema  chonga  kidogo,  chonga

huku,  chonga  huku  ndio  tulifanya,  tulifanya  hiyo  surgery,  na  tulifanya  vile  mlisema  na  ilikuwa  reduce  Presidential  powers,
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Presidential powers trim, Presidential powers limit, mlituambia, iko kwa submission zenu, okay?

Kitu kingine ni Provincial Administration.  Provincial Administration ilivuka kutoka  colonial  days  ikaja  kwa  uhuru.   Provincial

Administration in kitu cha ukoloni, mkatuambia Provincial Administration pia iko huko.   Halafu ikawa hivyo na tukasema well,

haiko kwa Katiba ya sasa  kwa sababu ilivuka tu ikaja na ikatengenezwa na Provincial Administration kuna sehemu inachukua

nafasi ya watu ambao wamechaguliwa.  Inatekeleza kazi fulani na hiyo ni appointment.

Tukasema  Chief  akiwa  appointed  awe  transferable  lakini  kama  ako  elected  awe  hapo  hapo  kwa  sababu  tume-mu-elect.

Mkatuambia hiyo na ukisema hiyo kuhusu Chief, unajua sasa  unasema hiyo familia yake yote ya Assistant chief na likuru, hiyo

yote ni familia  yake.   Sasa  hiyo  ndio  tuliangalia  tukasema  kweli  haiko  kwa  nini,  lakini  hiyo  pia  ni  kichwa  kinaongezwa  kwa

nguvu za President.  

Provincial Administration ina report kwa President, OP. Ukiangalia ofisi ya Chief imeandikwa Office of the President,  sasa  hiyo

yote  ndio  ikafanya  tukarekebisha  haya  mambo,  tukawa  na  mengine  madogo  madogo  lakini  muhimu.  Walemavu  wakasema

hatuko,  tukasema okay,  mtindo wa sasa  lazima tufikirie walemavu wawe hapo.   Wakina mama wakasema ubaguzi uko hapo,

wakarekebisha kidogo kwa IPPG?? lakini tukasema wacha tukague tena vile watu wangependa.  

Tukaangalia  watoto  wanasema,  hata  jina  mtoto  haliko  kwa  Katiba,  isipokuwa  wanazungumzia  mambo  ya  divorce  na  nini.

Lakini sisi watu kama watu wengine hapo pia.   Sasa  hiyo ndio tumefika kwa hii na vitu vingi vilitufanya tukarekebisha.   Kabla,

wananchi  hawakujua  na  hata  hiyo  kurekebisha  ilikuwa  inafanyiwa  Parliament  na  hamukuwa  munajua  kuna  amendments  au

wametoa hiki wameweka hii. Nafikiri ile tulijua pekee ni ya multi party na ipi?

Hiyo ndio mliona vile imebadilisha  Kenya.  Believe  me,  niamini  kitu  kinaitwa  Katiba  kina  nguvu,  ikisema  tutakuwa  na  chama

kimoja, mtu mwingine akijaribu kuunda nyingine anaenda detention au korokoroni.  Ikisema ni multi-party ukijaribu kuipunguza,

kutakuwa na shida nyingi sana kwa sababu wamesema lazima iwe moja.   Ndio tumeweka hapa kwa Katiba,  Kenya shall be  a

multi-party state,  imehifadhiwa  hapa,  haiwezi  kubadilishwa  isipokuwa  wananchi  wauulize  tena  vile  tunamuuliza  sasa  na  mlete

hapa okay?

Hivyo ndio tumekuwa na tulikuja Kakamega tuka-launch process. Kwanza Commission ilitengenezwa, tuli-apply.  Hii yetu ni ya

Parliamentary,  tulifanya  application,  haikuwa  oh  mtu  anapenda  mtu  fulani,  ilikuwa  application  tukaenda  interview,  tukakuwa

short  listed,  tena  interview,  tukapata  kazi.   Na  hiyo  kazi  tuliambiwa  tufanye  bila  uoga  au  mapendeleo,  tuliapa  ndio  mnaona

tunaendelea hata mambo mengine ambayo haisemekani, tunasema, iwe ya mila, siasa au ya nini.  Hakuna uoga,  pia wewe ukija

mbele ya Tume, haifai uwe na uoga, okay?

Sasa  kitu  ambacho  kiko,  Constitution  ni  kama  tulikuwa  constituted.  Kwanza  tulikuwa  constituted  kama  colonial  state,  sasa
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wakoloni, si wazungu ndio walikuwa na mambo yote?

Audience:  Mmh.

Com. Adagala:   Na sisi tulikuwa subjects,  tulikuwa watu wa kufanya kazi na kutumwa huku na kule na kutoka kwa sehemu

hii, wa Maasai ndio wanaijua yote.  Wanasukumwa tu wanapelekwa kule, wazungu wanachukua mashamba. Haya hiyo ilikuwa

colonial days,  halafu tukatengeneza Republic lakini vile nimemwambia hiyo Jamhuri ilikuwa kama haiko na  watu  ndani,  okay?

Ndio tunatengeneza na kuunda sasa,  na kama Katiba yetu kwa  sababu  watu  walikuwa  hawaijui  ni  kama  unaweza  kuchukua

maji, uchukuwe kuni, sufuria uweke uji uwe na mbango, mnaitaje hiyo?

Audience:  mugoo

Com. Adagala:  Halafu unaanza kusonga mugoo, itaaiva kweli? Itaiva?

Audience:  Hapana

Com. Adagala:  Kwa sababu hakuna moto ndani na moto nguvu ni mwananchi.  Mkijua ndio mnaweza kuendelea ndio tuko

hapa na tunawaambia haya mambo yote ili isiwe tena mtu anasema sijui Katiba, okay?  Ikiwa umemuacha mtu nyumbani, uende

umueleze  maisha  inayokuja  ni  tofauti,  ikifika  wakati  wa  kura  na  umeacha  mama  na  watoto  nyumbani  au  mke  au  mume

nyumbani, halafu anasema, “Ah situtapiga tu mlolongo, huku upande huu tumezoea mlolongo. Haitakuwa mlolongo kwa sababu

hapa inasema secret ballot.  Kura ya siri.

Sasa  unaona  huyu  mtu  sasa  mtabishana  all  morning  kwa  sababu  anasema,  lakini  mlolongo  tutapiga,  hiyo  inafaa  mjue,  au

mnasema Councillor na chief amekuwa hii na chief, itabidi mueleze, msikie hii mambo na ndio tunasema hii mambo mnaturudisha

kwa Form one inafaa tuendelee mbele mshike ili ndio mtakuwa mnazungumzia.

Tulichukua maoni  yenu  na  tulifurahi  sana  watu  wengi  walichangia  na  watu  wakaja  wakawa  na  maoni  mazuri,  kazi  yetu  ndio

ilikuweko,  msingelitupa  maoni,  tusingeliandika  na  vile  mnaona  kuna  shida  fulani  fulani  kwa  maoni  fulani.   Hii  ya  mahakama

wanasema  wanataka  sisi  tuende  jela  kwa  sababu  tumezungumzia  mambo  yao,  tumesema  sawa  Prof.  Ghai  amesema  hiyo  ni

sawa,  wanipeleke  Kamiti  Maximum  kwa  sababu  nilizaliwa  Ruiru,  itakuwa  karibu  na  nyumbani.  Wengine  tunasema  sawa

tutaenda korokoroni  na tutafanya civic education huko kwa sababu wakenya wako huko pia na hatuko na uoga  kwa  sababu

tuliapa hatutakuwa na uoga.  

Sasa hiyo ya judges, ya mahakama hata hapa mlitoa maoni na mtaona kwa kitabu chenu cha hapa, na maoni hayo yalisema hivi,

kuna shida nyingi na mahakama, kuna shida nyingi na judges,  hata huyu alikuwa ameanza pia kutoa hiyo ya mahakama, wawili

watatu, lakini tumeshapitia hapo. Tumechanga na maoni ya mahakama yaliyotolewa na wananchi pekee  ni kurasa elfu moja mia

nane, 1,800 pages, four reams of paper  na yote ni negative. Hata kulikuwa na wengine walipendelea Provincial Administration

wakasema lakini hiyo ni positive huyu ndio mwenyewe lakini hawa nao, ilikuwa hivyo kwa Provincial Administration. Lakini kile
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kilitoka kwa mahakama, kila mkenya aliyezungumza alisema vitu vibaya, vingine vichafu sana kwa mahakama.  

Niliwaambia  kwa  mkutano  mwingine,  ingekuwa  wanajua  mambo  ya  Judiciary,  mahakama,  vile  wanajua  Provincial

Administration, wangesema transfer, wacha turudi kwa sheria ya kiafrika.  Kwa sababu hii ingine imeleta shida sana,  corruption,

watu  wanakuwa  promoted  wakiwa  na  god  father,  kwanza  magistrates  wako  huko  wanasema  tu,  “Eh,  wacha  hawa  watu

waende tupate kazi. Tumeketi kwa sababu hauna god father, hata ukifanya nini, hata iwe vizuri, hauwezi kuenda juu.”  

Sasa  hiyo  ni  moja,  ingine  ni  hii  mambo  ya  ufisadi,  rushwa.  Mtu  mwingine  aliniambia  hakuna  mtu  mmoja  awe  sweeper  awe

policeman, awe judge mkuu, awe judge gani, ambaye ame deal  na case  ya Pattni ambaye maisha yake imebaki hivyo.  Mwezi

moja tu na unaona amebadilika, nguo tofauti, mtoto aende shule ingine, gari inaingia, anabadilisha makao kwa sababu ya nini?

Audience:  Corruption.

Com. Adagala:   Kuna-kuwa na matajiri wengine wanaenda kwa judges,  judge anaandika submission,  anaandika  vile  lawyer

anafaa  amuambie  halafu  tajiri  anachukua  anampelekea  lawyer  anamwambia,  ukisoma  hii,  nitakupa  pesa  fulani.   Halafu

anapelekea lawyer, lawyer akiwa mtu mfisadi anachukua anapata pesa pia yeye maisha yake inaendelea, pia huyo judge atapata

lakini wengine wanakataa.  Sasa judge akuandikie vile unafaa useme ili atoe  judgment, hiyo ni kama kutoa mtihani kwa watoto

wengine na wengine hautoi, eh?  Haya hiyo ikawa hivyo.

Halafu tukazungumzia miaka yao,  tukasema tufupishe judges wawe wana serve miaka 65 na kwa sasa  tutazungumzia, na wale

wako  wakitaka  kuendelea,  akiwa  miaka  hamsini  na  tano  kuendelea  mbele,  anaweza  kustaafu  na  inakwishia  hapo.   Lakini

akitaka kuendelea, basi  kazi yake na maisha yake itakaguliwa, okay?  Hiyo ni old bottles,  old wine, ukitaka kuenda,  unaenda

halafu yako inakwishia hapo, lakini ukitaka kuendelea na service inaisha, ndio old bottle old wine.  

Ukitaka kuendelea kwa hii new bottle, new wine, tutasema basi  tutakukagua tuone kama unastahili, ninakwambia hata hizi kazi

zingine za public service na  hizi  zote  zitakuwa  hivyo,  zitakaguliwa,  mali  yako  ulipata  wapi,  kazi  yako  ulikuwa  unafanya  vipi?

Hiyo yote  ulikuwa  unachukuwa  wananchi  vipi?   Ulikuwa  na  heshima  kwao  au  la.  Hiyo  yote  itakaguliwa  halafu  akiwa  mzuri

ataendelea lakini akiwa atapewa benefits akitaka kustaafu,  wa kwanza huyo atapata  benefits,  lakini huyu  sasa  akikaguliwa  na

akipatwa na hatia, ataenda mahakamani na hivyo ndiyo tunataka iwe kwa sababu tunataka judges first,  wale wanaheshima kwa

wananchi,  wale  ambao  wanatekeleza  kazi  yao  bila  rushwa,  wale  ambao  wanafanya  justice  mzuri  na  wale  ambao  hawana

upendeleo.  Hiyo ndio public service itakuwa hivyo, haitakuwa hii kitu oh, huyo ni dada yangu na mtoto wa cousin wa my sister,

na nini, my sister’s husband, hiyo yote ni kupendelea, hiyo yote haiko.  Mtu mwingine anaenda oh file imepotea,  file imepotelea

wapi?

Halafu  unafikiria  unasema  kesi  yangu,  halafu  unatoa,  hiyo  judges  hawakutaka,  hawakutaka  tukague  kazi  na  maisha  yao,

tutazungumzia zaidi.  Tulichukua  maoni  yenu  yote  na  tukaenda,  hawa  wakatoa  hiyo  report,  kuna  data  mambo  ya  computer,
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vijana  wako  huko,  wakaweka  kwa  computer,  ndio  ninaambiwa  hizo  kurasa  zilikuwa  1,800  kwa  sababu  yote  ilikuwa,  ile

kuandika  kidogo  kwa  computer  ikatoka  hiyo  yote.   Na  pia  tukachukua  maoni  yote,  tukaenda  Mombasa,  mlisikia  tuko

Mombasa, wengine wakasema oh, wako huko wanaogelea. 

Bahari ilikuwa kama hiyo gate na mimi sikukanyaga hata siku moja hapo,  na sio mimi peke  yangu.  Siku  moja  tuliambia  Prof.

Ghai umechoka sana, wewe nenda utembee kwa bahari, na hakuwa amefika huko hata siku moja,  akaenda akatembea kidogo,

wacha hawa vijana wafanye hii kazi. Sasa akasema nitafanya nini, tukamwambia, nenda utembee kwa sababu hakuwa amefika

huko.  Tukaenda Mombasa  na  Mombasa  tulifanya  kazi,  hata  Vincent  alikuweko,  tulifanya  kazi  kamili  na  tulikuwa  tunafanya

usiku na mchana, hata watu wa Leisure Lodge walisema hatujawahi kuona watu wakifanya warsha kama hii.

Na hiyo haikuwa kazi nyingi, ilikuwa kujadiliana kwingi halafu tukawa na kitu, kwa sheria yetu inasema mjaribu sana kufika kila

jambo lolote mjadiliane mpaka msikizane.  Kwetu tunaita consensus, mnaita nini huku Werengai?

Werengai:  (inaudible)

Com.  Adagala:  Hiyo  Mluhya  anafanya  halafu  anasema  mmh zote?   Khuyamana,  uhulizana  is  another  thing,  khuyamana

means, yes hii ndio tunakubali.

Audience:  Uhumia.

Com. Adagala:  Uhumia eh, hiyo pia iko kwa kikwetu, hiyo ndio tulikuwa nayo mwishowe. Ukiniambia mambo ya Katiba hii,

hii tulizikizana tukapita hiyo consensus na tukaendelea, ilikuwa majadiliano. Sehemu zingine ilikuwa ngumu sana kwanza pengine

ile ilikuwa rahisi ilikuwa bill of rights kwa hii Katiba, pahali pengine ilikuwa nyingi lakini tulisema wananchi walisema hiki na kile,

na kuendelea.

Lakini hii nyingine ya serikali,  na ya devolution ya  kuleta  nguvu  chini,  ya  kufunbua  hilo  fumbo  la  urais  na  kuleta,  tulikuwa  na

majadiliano  sana  mpaka  usiku,  asubuhi  ukilala  zaidi  unapata  wengine  wanaendelea,  sasa  hakuna  mtu  alikuwa  ana-miss.

Isipokuwa wale wanne hawakuweka sign, kuna wengine hawakuweka sign kwa sababu hawakuweko na hawakufanya kazi.  

Walikuwa wanafuata mambo ya mahakama, nimwambie wazi, walikuwa wameenda nyuma na kuzungumza na hao judges,  wao

ndio walikuwa wanapea information, ati tufanye hivi tufanye hivi, na hiyo .

Audience:  Wasaliti hao.

Com.  Adagala:   Hiyo  ndio  mara  ya  kwanza  kusikia  wakiitwa  wasaliti.   Na  hatukufurahia  kwa  sababu  tulijua  wenzetu

wanafanya, hatukuwapa hiyo na haikuwa vizuri, sasa tulifanya na tukaleta hiyo ndio draft iko hapa, na pia hii ni draft.  Tulitoa pia

report,  report  ilikuwa,  Co-ordinator  ako  wapi?   Lazima  iko  kwa  documentation  center,  sura  yake  ni  hii,  okay?   Report

yenyewe tuliona wananchi hii ni ngumu sana, report yenyewe iko four volumes, mara nne.  Hiyo ndio full report, hii ni mdondolo
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, lakini ni kamili vile iko.

Na pia tukamaliza report halafu tukaanza hii, tukaanza ku-draft  Bill kwa sababu walituambia mu-draft  Bill ambayo itarudi kwa

wananchi hapa ndio inaitwa Constituency Constitutional  Forum.   Wale  wananchi  wa  constituency  wote,  ndio  muhimu,  wako

kwa hiyo forum, okay?  Itatoka  hapa itaenda kwa National Constitutional Conference ambayo itaanza tarehe ishirini na  nane,

walikata siku zetu, tulitaka tukae na nyinyi muda mrefu lakini walikata wakisema hii mambo ya kura,  oh tufanye hii, Parliament

ikitoka itakuwaje, hiyo yote.

Na ikawa tulitaka tukae na nyinyi tukitembea miezi mwili lakini wakasema ni 60 days, wakasema mwezi mmoja.  Hata National

Constitutional  Conference  ambayo  itakuwa  Bomas  of  Kenya  mwezi  November,  pia  siku  zikakatwa,  zikawa  mwezi  mmoja

badala ya miezi miwili, tulitaka wananchi wazungumzie sana, hata Bunge ikitaka lakini mwishowe sasa wanababaika kura.

Tukitoka  hapa  tutaenda  kule,  nikukagua  hii,  mko  na  representative  wenu,  Esther  Werangai  wako?   Wale  wataenda  kwa

National Constitutional Conference, Chairman wako?  

Chairman:   (inaudible)

Com. Adagala:   Okay,  kweli Councillor is in a better  position.  Haya  wako,  wao  ndio  mtahakikisha  watazungumzia  mambo

yenu.  Mkikaa hivi hivi, mtapata imepotea,  kama tulikuwa na watu hata walienda mahakamani, wakasema original 42 districts

ndio ziko kwa Constitution tusiongeze zingine, sasa mkiendelea sana hizi zingine, Vihiga, Butere, Mumias, Lugari, na tukapigania

wengine tunatoka kwa hizo district, tukapigania tukasema la, kwa nini tupunguze watu? Walikuwa na sababu, ilikuwa na sababu

siku hizi ukiangalia Kakamega vile ilikuwako, ilikuwa kubwa sana, hata unashangaa, sasa hiyo pia iko.

Vitu  viko  vya  kupambana,  ukichagua  watu,  peleka  watu  wa  kupambana  ni  kujadiliana  lakini  ni  vita.   Katiba  ikitengenezwa

mahali  kwingine  pengine  hata  nchi  yetu  ya  Kenya,  it  is  after  vita  vya  wenyewe  kwa  wenyewe,  civil  war  au  ile  na  National

liberation, kama ile yetu ya Mau Mau lakini sasa  sisi tunafanya kwa amani.  Na  tunafanya kwa amani na inafaa tujue tunafanya

kwa amani, huenda ikawa vita, vile ninaona watu wanafanya vitu dunia  hii  huenda  ikaanzisha  na  sasa  itakuwa  ni  damu  tu  ina

-mwagika na tungefanya kwa amani.

Mpeleke  watu  wenu,  ikitoka  hapo  ikiwa  tumesikizana,  itakuwa  tu  majadiliano  kama  hii  na  itaendelea  mpaka  kwa  Bunge.

Ikifika kwa Bunge, Bunge wataangalia huku na kule, waone kama inakaa vizuri, yao si kubadilisha bali ni kukagua waone kama

imekaa  vizuri  na  kusema.  Wao  ni  law  makers,  wanatengeneza  sheria  sasa  wanajua,  wanasema  oh,  hiyo  inafaa,  hii  inaweza

kutengenezwa na Bunge au hii imebaki au tumewacha kitu kingine muhimu hapo,  na watu wako huko.  Kwanza nafikiri half of

Parliament  ni  wakili,  wakili  na  socialogists  na  watu  ambao  wamesoma.  Hiyo  ndio  itakuwako,  watu  mia  saba  kwa  hiyo

kongamano, hiyo conference. Wabunge wote watakuweko, Commission itakuweko, tutakuwa tunafanya ile kazi yetu ya clerical

ya  kawaida.  Unajua  watu  wanafikiri  Commission,  sisi  ni  watu  wakuandika  tu,  tutakuwa  secretariat,  watu  wa  kanisa
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watakuweko,  watu  wa  NGOs  watakuweko,  political  parties  zitakuweko,  hata  share  ya  walemavu  iko,  wote  watakuweko

okay?  Sasa  itakuwa kuzungumza, mtu anauliza au watu wanauliza lakini ikifika Bunge  na  wa  Bunge  wakatae,  tunasema  yule

Mbunge ambaye anasema sasa  hapendi hii, yeye hausiki na wananchi na tena haendi Bunge, kwa sababu  yeye  anasema  sasa

hapendi hii, yeye hausiki na wananchi na tena haendi Bunge, kwa sababu Bunge ndilo lilibuni sheria, Act ya Commission.  

Tumekuwa nao kwa launching, tunakutana na kamati kila mara kwa mara ya  Bunge,  na  mwenyekiti  ni  Raila.   Tumekuwa  na

district na hata tumekuja district, tumekuja civic education,  tumechukua pia maoni na wako hapo kwa kamati ya Constitutional

committee, mbunge ako hapo. Kwa National Conference, wabunge watakuwa huko, sasa  utafika Bunge ndio utakataa  au sasa

ndio utakataa?   Kwa sababu  wamejua  kila  hatua  na  tumewapa  hii  report  hata  hii  pia  tumewapa  na  hawawezi  kufika  mahali

waanze kusema hatukujua, ndio ilipangwa hivyo ili isifike Bunge halafu Bunge litupe mbali okay.

Na mbunge wa hapa tumeshirikiana naye nafikiri huyu wa Malava,  Shitanda,  tumezungumza  na  Shitanda  kabisa,  sasa  akifika

huko anasema na hii si kitu tupa nje,  ninamwambia imekuaje hata kamati tuliunda pamoja,  hata hii  tulitengeneza  pamoja,  sasa

imekuwaje?  Eh,  sasa  tunaweza  kukagua  hiyo  tuseme  pengine  wanakataa  kwa  sababu  ingine,  lakini  hawakuhusika  na

hawakusikia maoni yenu, waliisikia, okay.  Hiyo ndio tutafanya, tutaendelea hivyo.

Nimesema  tu  juu  juu  lakini  hivyo  ndivyo  tumefika  kwa  wakati  huu,  tumeleta  hii  mkague  vile  tunakagua  na  tafadhali  nataka

tuende mbele, heshimu. Wale walikuweko wakati wa Form one,  wale walikuweko wakati  tulichukua maoni kama haukuweko,

jua hata sasa  kuna watu wachache sana wanaweza  kutoa  maoni  ambayo  hayakuweko  wakati  huo  au  maoni  machache  sana

hayakuwa wakati huo.  Tutengeneze hii tukiendelea mbele, tukifanya iwe nzuri, okay.  Asante.

Tuzungumzie  process,  hiyo  ndio  inaitwa  process,  hiyo  ndio  inaitwa  njia  ya  kutengeneza  Katiba,  vile  tulichukua,  kama  kuna

comment au maoni hapa tunaweza  ku…ni  maoni  pia  ni  vile  mna…  Hapa  sana  inaweza  kuwa  na  pendekezo  vile  ungependa

iendelee kutoka sasa mpaka.   Watu wanatuuliza, je  tutakuwa na nini kwa Katiba mpya au kutakuwa na elections kwa Katiba

mpya  au  inawezekana.  Kwa  sababu  tuko  na  Katiba  iko  sasa,  kwa  sasa  kwanza  sisi  hatuna  uwezo,  sisi  ni  wazaliwa  wa

Parliament, hatuna uwezo tunafanya tu kazi kama mfanyikazi ameandikwa kazi.  Unafanya unafika pale,  anasema sasa  ng’ombe

peleka pale,  unapeleka.  Maji leta,  unaleta hiyo.   Ni  jukumu  la  wananchi  wakisema  vile  wanataka,  hiyo  inakuwa  pendekezo,

tunapeleka mbele lakini sisi hatuwezi kujibu elections itakuwa kwa wakati  huu, kwa sababu wakati  huu, Rais ndio ana  uwezo

wa kuvunja Bunge na kuendelea mbele.   Na ninafikiri itakuwa tu mwisho wa October  wakimaliza budget,  kutoka hapo mpaka

December anaweza kuvunja wakati  wowote.  Ikiwa tutakuwa extended,  hiyo ni mambo ya  Bunge,    until  January  3rd,  hiyo  ni

mambo ya Bunge.  

Ikifika January 3rd, kwa Katiba hii, Presidential term itakuwa imeisha kwa Katiba ya sasa  na pia tutakuwa na mambo mengine.

Sasa inafaa nyinyi wenyewe mzungumze na tuta-report lakini pia ni majadiliano yenu.
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Cllr. Nalyanya:  Kwa niaba ya watu wa Matete hawa, hii ni maoni yangu. Kwanza ninarudisha shukrani kubwa …

Com. Adagala:  Hauwezi kuzungumza kwa niaba ya watu…..

Cllr. Nalyanya:  Unajua tumezoea kusema kwa niaba ya hawa watu, sorry.

Com. Adagala:  Sitaki madharau, watu wa Matete sote tuko darasani.  Asante councillor kwa kusema sorry kwa sababu sote

tuko darasani na hiyo kitu ya ‘nka’ ni madharau, na sitaki kuisikia mbele ya Katiba, hakuna mtu hata utadharau.   Pili, ni mazoea

Councillor anaye lakini hapa kwa Katiba kila mtu anajiwakilisha okay,  tuelewe tu hapo.   Mumemchagua kweli lakini hiyo ndio

iko na kila mtu ajue hiyo. Hata mtu wa kanisa akizungumza, sikilizeni. Tulikuwa na Pastor  Kakamega akaniambia,  “niliakilisha

kanisa langu kwa kutoa maoni.” Nikamwambia, walikuja wenyewe. Akasema la Mimi ndio nikamwambia ni vizuri ulikuja lakini

ungekuja nao ishirini.  Wao pia wawe wawepo.  Sasa  tuelewane tu mbele ya Tume, hakuna mtu anasimama kati  ya Katiba na

mwananchi hata mmoja, hiyo ndio Ukatiba.

Cllr. Nalyanya:  Asante kuturekebisha,ni  vizuri tumezoea, sorry, mimi ..

Com. Adagala:  Ikiwa mtu anataka kuzungumza asimame, huyu mzee ndio wa mwisho kama watu hawaulizi.

Cllr. Nalyanya:  Mimi ninasema kwamba shukrani kwa Commission ambayo ilifanya hii kazi  kwa  vile  mumefanya  fairly.  Na

wale Commissioners wenzenu ambao ni  wasaliti,  sisi  ama  mimi,  singependa  kuhusiana  nao  hata  kidogo.   Kusudi  yale  maoni

mumeandika yote hata mengi vile mumeona kwa draft,  ni yale tumepeana.  Kwa hivyo hiyo inaonyesha kwamba,  yale nilipeana

na yale wengine walipeana, mlikuwa mnaisikiza individually. 

Ya mwisho ni kwamba, muendelee vile mumepanga.  Hii Katiba ni nzuri ila marekebisho kidogo kidogo ambayo sasa  tunafanya

vile tulivyo hapa, tu-include kitu kidogo ama kutoa lakini Katiba iko nzuri.  Mimi nimefurahi kama mtu, na majina yangu ni Luka

Nalyanya.

Opanda Wamalika:  Jina langu ni Opanda  Wamalika.   Pendekezo langu kuhusu President  ni kwamba tusikubali kuenda kwa

election kama hatuko na Katiba mpya.  Ni afadhali hata maisha ya Bunge yasongezwe mbele kidogo, Katiba mpya itengenezwe

ndipo tuende kwa kura.  Nina- suggest ya kwamba, tuwe na kitu ambacho kinaitwa civil disobedience.  Ikiwa watasema lazima

tuende kwa kura na old Constitution na hapo ninauliza viongozi wetu,  wanasiasa,  watu-  mobilize tususuie hata uchaguzi ambao

unakuja ili tuende kwa uchaguzi kama tuko na Katiba mpya.  Kwa vile hatujui serikali ambayo inakuja,  inaweza kuja na kutupa

hii Katiba yenye imetengenezwa kwa trash basket.  

Com. Adagala:  Okay,  maoni  yako  yamechukuliwa.  Kuna  mtu  anaitwa  Chiluba,  ni  Rais  wa  wapi?  Zambia.   Alikuwa  kwa

opposition wakati wa Kaunda na akasema yeye anapigania Katiba, atatekeleza Katiba akiwa President, watu wakampigia kura

kwa sababu ya hiyo. Alipofika kule,  aliweka kwa stand hata Prof.  Ghai alipitia huko,  alikuwa consultant akamuuliza Rais hiyo

Katiba, akasema oh it was a very good document, ni kitu kizuri sana, akamwambia,  wakazungumza tena akasema lakini unajua
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inafaa iwe inatekelezwa, oh yes it is very good yeah. Wakaendelea halafu Chiluba akamwambia unajua Prof.  wakati  huo, I was

in the opposition now I am President,  alifika hapo,  alikiuka hiyo na akakaa  na ile ya zamani na ikaendelea.  Nafikiri hiyo bado

iko kwa shelves kwa sababu hakuna mtu ata  ..  sasa  huyu  kijana  vile  anasema,  ninataka  tu  kumuambia  kuna  historia  ya  hiyo

mahali kwingine.

Joseph Wambusya:  Kwa majina naitwa Joseph Wambusya, ninapendekeza ya kwamba, hii siku ya uchaguzi ingekuwa kama

national holiday ya Kenya kwa sababu hiyo siku ni muhimu.

Com. Adagala:   Hiyo ni new submission, kuna public holiday kijana ngoja una  kazi  nyingi  bado.  Kuna  public  holiday,  kuna

national holiday. Ulikuwa wakati nilieleza, nilieleza Jamhuri day, ulikuwa hapa, ulikuwa haujakuja?

Joseph Wambusya:  Ndiyo.

Com. Adagala:  Kuna national day na kuna public holiday, okay.  Na pia watu wameseme kuna siku fulani, no unasema heroes

’  day  au  ya  uchaguzi?   Huyu  anazungumza  siku  ya  uchaguzi  anataka  iwe  national  day,  inaweza  kuwa  public  holiday  okay.

Presidential election okay,  itakuwa public,  vile umesema ni sawa  ili  watu  wote  waende  na  watu  wa  Seventh  day  wamesema

isiwe Jumamosi na Waislamu wamesema isiwe. Ijumaa, wa Kristo hawajasema.

Joseph Mabutsi:  Kwa majina ninaitwa Joseph Mabutsi, pendekezo langu ni kuhusu mabusi.

Com. Adagala:  Haya tutafika hapo, sasa tuko kwa njia ya kuchukua mapendezo.

Baraza Luvembe:  Majina ni Baraza Luvembe, pendekezo langu ni kuhusu uchaguzi wa Rais,  ningependekeza kwamba Rais

akuwe na running mate wake …..

Com. Adagala:  Hiyo tutafika, tuko kwa processof collecting views. Chairman eleza hiyo.

James  Mawanja:  Kwa majina mimi ni James Mawanja.   What  the  Commissioner  wants  now  ni  process  yenye  wamefuata

kupata maoni kutoka kwa wananchi, mnakubaliana nayo au la?  Hiyo, comment on that one, njia yenye wametumikia.

Interjections:  

James Mawanja:  (in Luhya dialect)  (Tape four)

Elphas  Ngongo:  Jina  langu  ni  Elphas  Ngongo  Salvation  Army  church  leader  na  mimi ninapendekeza  ya  kwamba  zile  njia

ambazo zimefuatwa na Commission kwa ajili ya uchaguzi ujao ni sawa na ikamilishe tupige kura chini ya Katiba mpya, isiwe ya

zaman kwa maana ya zamani tutaendelea kunyanyaswa.

Com. Adagala:  Okay, pendekezo hilo mumeisikia?
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Audience:  ndiyo.

Alphayo Nyakomi:  Majina yangu ni  Alphayo  Nyakomi.   Mimi  nimeunga  yale  ambayo  mume-propose,  hiyo  ni  vizuri  lakini

sijasikia upande wa business?

Com. Adagala:  Hatujafika hapo 

Alphayo Nyakomi:  Yale ambayo mumefanya mimi niko satisfied, hakuna neno lolote.

Joyce  Kanuli:   Mimi kwa majina  ni  Joyce  Kanuli  nitasema  ya  kwamba  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba,  ninaona  imeendelea

vizuri sana kwa ajili mwanzo imetufunza kupitia kwa radio,  imetufunza kwa magazeti,  imetufunza kupitia kwa makanisa,  na pia

kwa  mabaraza,  na  ninasema  yule  mtu  mwenye  bado  hajakuja,  sijui  kama  atapewa  muda  lakini  hapo  baadaye  yeye  ndiye

atakuja  kujilaumu  bure.  Kwa  ajili  yale  yamebaki  tunasema  ni  asante  kwa  ajili  tumefikia  kilele  chake  na  hiki  kilele  tunataka

wakati  watapiga kura,  wapige kura kwa Katiba mpya ndio President  mwenye atakuja,  isiwe kwanza anaanza  kusema  wacha

kwanza nikalie hii Katiba ya zamani kwa ajili nilikuja, tunataka ikuwe ni mpya na kila kitu kiwe ni kipya ndio hata sisi raia tukae

tukijua kazi yetu iliendelea vizuri.

Com. Adagala:   Wale wameachwa nje,  nimesema muda wetu ulipunguzwa. Unajua,  ingekuwa   tuwe  hapa  Matete,  Malava,

tungekaa  hapa  hata  kuchukuwa  maoni  ingechukua  muda.   Lakini  tumefanya  kazi  ambayo  hata  kwenda  around  the  country,

muda ulifupishwa, sasa ungependa wale waliachwa nje ikuaje?

Joyce  Kamuli:   Asante  tena  kwa  mara  ingine,  unajua  kwa  vile  hawa  wenye  waliachwa  nje  kwangu  mimi  nitasema  that  is

negligence,  kukosa  kuelewa  kwa  nini  yeye  ni  Mkenya.  Wakati  wanasema  wanataka  kubadilisha  Katiba,  yeye  anataka

ibadilishwe lakini yeye hataki kukuja kusema ni nini anataka kibadilishwe.  Sasa hiyo vile mwenyewe alijitakia, basi  atafuata vile

tutakuwa tunaamua.

Com. Adagala:  Bado yeye ni Mkenya,  nini itatendeka kwa yeye?  Huyu ni Mkenya,  okay,  wewe mwenyewe ndio umesema

ni Mkenya, ana responsibility ana hilo jukumu lakini pia ana rights.

Joyce  Kamuli:   Basi  achukulie  kwa  hii  muda  chache  yenye  imebaki  apate  nafasi  ya  kutoa  maoni  yake  na  iwe  kama

yatasikilizwa.

Com. Adagala:  Unajua mara nyingi wale ambao wanabaki  nje ni wale ambao hawajiwezi, kama watoto,  walemavu,  wakina

mama, baba  na  mama  wakongwe.  Na  tulitaka  tufikie  wao  wote,  hata  wengine  tulikuwa  tunasema,  mass  education,  door  to

door, kitu kama hicho lakini muda ukawa mfupi, asante Joyce.

Major  Engwe:   Asante.  Kwa  majina  ninaitwa  Major  Engwe,  mimi  ninashukuru  kazi  ambayo  imefanywa  na  Constitution

Review Commission,  na  hasa  tuko  na  haja  ya  election,  kazi  ambayo  imefanywa  kwa  Constitution  Review  imeridhisha  sana,
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tumepata mafunzo mengi kwa hivyo ninasema kama ikiwezekana kumaliza mara moja, election ifanyiwe kwa Constitution mpya,

ndio labda ufisadi unaweza kukomeshwa.

Edward  Makokha:   Mimi  ninaitwa  Edward  Makokha  ningeweza  kusema  hivi,  ni  shukran  kubwa  katika  kazi  ambayo

inaendelea  lakini  pendekezo  langu  ninaona  itakuwa  ni  hatia  kubwa  sana  tuweze  kufanya  uchaguzi  kama  hatutatumia  hii

Constitution. Kwa sababu kwa hakika zamani hatukuwa watu,  lakini sasa  kupitia kwa hii Constitution  ni  kwamba  sasa  sisi  ni

watu.  Kwa hivyo ikiwa sisi ni watu,  ninapendekeza ya kwamba kusiwe na kuharakishwa ili tukaweze kuingia kwa serikali ile

inayokuja kwa Constitution ya zamani. yale ninayo pendekeza ni kwamba watoto  wamepata haki zao,  kila jamii imepata  haki

yake, kwa hivyo wakapewe nafasi ili kila mtu, kila mkenya, kila citizen akajue ya kwamba sasa  yeye ni mtu, aishi ki-Katiba  na

alinde Katiba, asante.

Jotham  Laban:  Kwa  majina  ni  Jotham  Laban  nina  maoni  kuhusu  the  process.   Commissioner  maoni  yangu  ni  kwamba

mlifanya mipangilio nzuri hadi mkafika mahali mumefika despite  other  hitches,  but I suggest this, because  Kenya Constitutional

Review Commission was formed as a result of an Act of Parliament,  it was not formed along the road,  it was not formed in a

public rally, I want  it  to  be  permanent  so  that  Kenyans  should  continue  learning  the  Constitution  a  day  after  another.   So  I

propose that the Kenya Constitutional Review Commission becomes a permanent Commission in this Country, thank you.

Irene Juma: (Shairi)  Kwa majina naitwa Irene Juma nina shairi,  karibu.   Jukwani ni mtoto wa darasa  la sita kutoka shule ya

msingi ya Cheptai  katika tarafa ya  Matete  wilaya  ya  Lugari,  mkoa  wa  Magharibi  nchini  Kenya.   Nataka  kuwaimbia  shairi  ‘

elemisha msichana, ulimwengu utaelemika’. Burudikeni.

Jukwani na baba yangu malalamishi nitoe.

 Nisomeshe baba mimi ujinga uniondoke,

 misita kubeba …..baba, 

elemisha msichana ulimwengu utaelemika.  

Mama ni wakati gani nioshe viombo nimechoka, 

ndugu wangu nipe sahani nilee mtoto … ..

(inaudible)  

elemisha msichana ulimwengu utaelemika.

Baba, mama hapa duniani msichana ng’ombe, 

wacha mahari pani mkate dakika kupata, ….

(inaudible)  

elemisha msichana ulimengu utaelemika.
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Na mkoa huu wasichana elimu bora tupate, 

endesha ndege juu walimu nasi tupate …..

(inaudible) 

elemisha msichana ulimwengu utaelemika.

Asanteni kamati hii kwa kuzingatia wasia wetu, 

wacha sasa tutasoma vitabu vya ….

.elemisha msichana ulimwengu utaelemika.

Beti tano natamatisha zingatia wasia wangu, 

asanteni walimu pia tutawa… (inaudible)  

elemisha msichana ulimwengu utaelemika.

Asanteni. 

Com. Adagala:  Asante sana msichana, asante. Tunajua wazee wana madharau wanazungumza tukiimba lakini usisurutishwe na

hayo yote, unasikia?  Usiogope.   Ya pili, ninataka kumjulisha kuna Children Act 2001,  hiyo mwambie mwalimu wenu atafute,

aipate kwa District Co-ordinator halafu amusoe ile sehemu ambazo zinahusu watoto kwa Katiba, unasikia?  Okay, akiwasomea

hiyo  ninataka  kumjulisha,  serikali,  kusema  state,  serikali  itadhaminia  masomo  ya  watoto  kwa  Katiba  mpya   kutoka  nursery

mpaka Standard  eight full, bila malipo lakini, mnasikia?  Mnaelewa?  Sasa  hakuna  kusema  sitaki  kuenda  na  hakuna  ya  mzazi

kusema  mtoto  hataenda,  hakuna  kitu  cha  kutoa  mtoto  kwa  shule,  aende  kwa  ndoa.  Mpaka  awe  miaka  kumi  na  nane,

mnaelewa?  Muwaambie watoto wengine hiyo.

Mtasomeshwa na serikali mpaka standard eight  kwa  Katiba  mpya.  Ndio  inafaa  wazazi  hawa  ndio  wanazungumza  zungumza

pengine wao si wazazi, inafaa msimaie hii Katiba kwa sababu ikikosa kutengeneza, sikiza, watu wote wanasikiliza?

Audience:  Ndiyo.

Com.  Adagala:   Ikikosa  kutekelezwa,  vasakulu  vammoloma  shirangani.   No,  sio  heshima,  kutosikia  mambo.  Ujue,  hii

Katiba ikikosa kutekelezwa, kama haitapitishwa, ile Bunge itakuja itaweka kando na watasema mpaka mwaka wa 2007,  ndio

itatekelezwa.   Sasa  kweli  inaweza  kuwa  watu  wa  siasa  wanasema  oh,  tunataka  Bunge  hivi,  tunataka  rais  hivi,  lakini  nyinyi

watoto  mjue  mtakuwa  bado  na  ile  shida  mnayo  sasa,  ya  kuenda  shule.  Yule  msichana  ameimba,  sio  msichana  peke  yake

asome, pia mvulana lakini wazazi wanabagua.  Tunataka wasichana na wavulana wasome pamoja mpaka Standard  eight, wewe

una miaka mingapi?
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Speaker:  (Inaudible)

Com. Adagala:  Kumi na mbili kwa class gani?

Speaker:  (inaudible)

Com. Adagala:  Six, inamaanisha seven and eight ungesoma bure, lakini wakikaa sana na hii, utakuwa na miaka kumi na saba

ambayo utakuwa bado class six?  Utakuwa bado uko?

Speaker:  … (Inaudible)

Com. Adagala:  Utakuwa pengine umekosa school fees, pengine umekosa hiki na kile.  Sasa  ndio nyinyi watoto  inafaa mfanye

bidii mzungumze, museme hii Katiba itekelezwe.  Hiyo Bill of Rights, huo ukatiba wote utasimama, wananchi nataka msikie sio

mambo ya siasa peke yake. Hiyo yote yatasimama mpaka mwaka wa 2007 ndio yatakuweko.  Haya,  asante,  Mungu awabariki

watoto. Tumefurahi, kama una maoni mengine, unaweza kutoa kama watu wengine, mnapanga laini tu na mnatoa.  Asante.

Student:   Karibu,  mbele yenu ni watoto  wa shule ya msingi wa Cheptai,  kata  ya Chebaywa,  kanda ya  Chebaywa,  tarafa  ya

Matete, wilaya ya Lugari, mkoa wa Magharibi nchini Kenya.  Tayari kuwakariria shairi kwa mada, natumai mutamakinika.

Tunayo mengi ya kusema, tegeni masikio musikie tunalotaka kungamua ….

hongera  kamati  ya Katiba,  ………. Katiba  yenye  ……. …………..  imezidi  kutunyanyasa  asanteni  kwa  kuzingatia  iliyo

njema.  Hakika sisi …..

Wasichana:  Sisi  wanawake  tumechoka  kubaguliwa,  katika  elimu,  afya  na uchumi.   Nafasi  tupate  …….  Hakika  kitu

njema ni gani?  

Wavulana:  Hamjui kazi ya wanaume, wanawake kazi yao,  kuzaa, wanaume ku……. Kiboko, ee siku njema ni gani?

Wasichana:   Wanaume  sikizeni  tunataka  tuwe  sawa,  kusema  kweli  tumechoka  kuomba  sana,  kama  tungekuwa

chombo hamungetupenda, hakika siku njema ni gani?

 Wavulana:   Mmh,  bure,  munajipa  moyo,  wanaume  tutashinda,  mpende  msipende,  tutawaachia  maviketi,  kuni  na

maboma.  Ee, siku njema ni gani?

Wasichana:  Tumecho kubaguliwa, twendeni twendeni bunge, kila siku kujaza mikopo, hakika siku njema ni gani?  

All:  Watoto tutasomesha sasa, mavasi tutanunuliwa sasa, chakula na matibabu tutapata, hakika siku njema ni Katiba

mpya.
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Aah, maoni, Bunge la wanawake, 

Bunge la wanaume, 

Bunge la wanaume,

Bunge la wanawake,

Bunge la wanaume,

hongera  kwenu,  hongera  Kenya,  asante  kwa  mapendekezo  hayo,  Mungu  awalinde  nyote.   Hakika  siku  njema

mumeandika Katiba ya umoja wa kitaifa, asante.

Com. Adagala:  Ngojeni watoto,  ngojeni, hii Katiba ni Katiba yenu hasa.   Ni  nyinyi  ndio  mtaishi  nayo  for  a  long  long  time.

When you are fifty five years old like me, you will be telling people, I was there, isn’t?

Students:   Yes.

Com. Adagala:  Yes, it will be history, this is a historical day.  Maybe there will be  some other time for your children or  grand

children to do this, but this is very important that you have come here and tumefurahi sana.   Sasa  mtafundishwa ile na mwalimu

wenu kuhusu yale yajayo, ile siku njema iko hapa kwa Katiba,  hiyo kurudi tena kwa kubishana wanaume na wanawake okay?

Na  vile  nimemuambia  watoto  wote  watasoma  na  hakuna  mtoto  atasema  mimi sitaki  kusoma,  kwa  sababu  serikali  inasema,

nimekulipia, utaenda okay?   Na mtie bidii, mtie nguvu na ongojea yule atakuja kuchukua nafasi yangu university of Nairobi  kule

ninafundisha awe Professor,  okay?  Na  ngojea tu kutoka  hapa.   Salamieni  wazazi  pia  muambie  wazazi,  mnajua  watoto  ndio

wanafundisha wazazi?  Muwafundishe muwaambie siku njema ni, Katiba mpya Asante.

Grace:   Mimi  kwa  majina  ninaitwa  Grace  Fedha  na  ni  asante  wanaoingia  stage  ni  Kaburengo  umoja  women  group,

wangependa kuwatumbuiza kwa dakika mbili, wataimba dakika mbili msiende mbali. Wanaimba wimbo wa  Katiba,  uzuri  wa

Katiba, wanawake sasa ni watu mbele ya watu.  Walikuwa wanasema watu na wanawake, sasa sisi ni watu.  Karibu.  

(song)

Com. Adagala:  Okay,  akina mama asante ngojeni kidogo.   Wakina mama mumesema vizuri tumeenda kwa siku ya kusonga

mbele na kushirikishwa lakini nataka wakina mama wajue ni jukumu lenu kutekeleza Katiba,  wasichana  lazima  wasikie  wako

kwa Katiba, okay?  Kitu kimoja wakina mama wanashiriki na wanarudisha wasichana nyuma, ni hiyo ya kutowapeleka shule.

Sasa  shule itakuwa bila malipo, watoto  wote waenda.   Usibakishe  mtoto  msichana  nyumbani,  oh,  niko  mgonjwa,  ukibakisha

msichana, mvulana abaki siku nyingine.  Hiyo ndio kutekeleza?
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Wa mama:   (inaudible)

Com.  Adagala:   Yeah,  wote  washiriki.   Mnatenga  kazi  za  watoto  wasichana  na  wanaume,  nyinyi  wakina  mama  ndio

mnatengeneza vibaya, muache hivyo.  Mtoto akizaliwa ana haki zake kama mwingine, ugawe shamba na mali kwa watoto  wote

sawa, na hapo mjue iko kwa Katiba.  

Binti  lazima  waridhi  kama  wale  wengine,  okay?   Hakuna  kitu  cha  msichana,  nyinyi  wakina  mama  ndio  mnarudisha  mambo

nyuma kawaida  kwa  watoto  wasichana,  na  ukiwa  na  daughter  in  law,  unamfanya  mtumwa  sivyo?   Mnamfanya  mtumwa?

Mnapenda hivyo?

Wamama:  Hapana.

Com. Adagala:  Muache hiyo kasumba ya kulalia mtoto wa mtu mwingine kwa sababu amekuja kwako, na ikiwa hivyo wacha

nikuambie atarudi kwao kwa sababu atakuwa na makao kwao, mnasikia?

Wamama:  Ndiyo.

Com.  Adagala:  Na  Katiba  itamsimamia,  asanteni  mama,  mfanye  bidii,  muunge  mkono  kwa  sababu  mkikosa  nyinyi  ndio

mtapoza zaidi kwa sababu yenu mengi yaiko kwa Katiba.   Yakikosa kuchukuliwa sasa,  uchaguzi ufanywe kwa hii Katiba,  vitu

hivi vyote tumefurahia 

vitalala kama shamba ambalo halijalimwa.  Mpaka mwaka wa elfu mbili na saba ndio itaanzishwa, okay?  

Wamama:  Haya.

Com. Adagala:  Wao watu wa utamaduni tunafurahia lakini tu ..

Geoffrey Makina (Band) song:  Hii ni Chapwelale band, tutawatumbuiza kidogo. Jina ninaitwa Geoffrey Makina.

Com. Adagala:  Na hii group yako?

Geoffrey Makina:  Group yangu inaitwa people (inaudible). band.  Tuko na vituko kidogo.

Com. Adagala:  Mna dakika mbili.

Geoffrey Makina:  Sawa 

(SONG)

Com. Adagala:  Asante sana, asante sana kwa utamaduni wenu.  Na inaoneka wa Luhya tuna kitu ambacho kinafaa tusambaze

nchi  nzima  na  dunia  nzima,  hii  shiriri  inafaa  ijulikane  kwa  sababu  inazungumza  vizuri  sana.   Asante,  utamaduni  wetu
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umehifadhiwa kwa Katiba, okay?  

Tamaduni  zetu,  lugha  zetu,  mila  zetu  ziko  kwa  Katiba.   Sasa  muendelee  na  mjue  ikiwa  hivyo,  hata  unaweza  kuenda  kwa

mbunge na umuambie hii nini yetu inafaa iendelee, Councillor hii nini yetu inafaa iendelee,  hii band yetu tunataka tupate njia, sio

saa zote pesa, njia saa zingine inapanua sana.  Na nimefurahi ninashukuru kamati na District Co-ordinator  kwa sababu mpango

ni mzuri, imesema mengi asanteni.  Mzee asante, Mungu akubariki na vijana wako.

Mlisikia vile nilisema, don’t just get lost in political debate about President, this or that one you can do but know that your bill of

rights which you have just talked about  will not come to fruition if the  Constitution  is  delayed  until  the  year  2007,  know  that

okay?  Hii mambo ya watoto  kulipiwa school fees,  haitakuweko na watoto  wengine wengi sana  hata  walikuwa  wamekwama

kwa sababu shule ni ghali na ikiwa na hiyo Katiba ya sasa, uchumi utaendelea kuwa mbaya. 

Sasa hiyo inafaa tujue, tuendelee lakini tutapitia kwa njia ya haraka kwa sababu sasa  tumezoeana okay?  Wacha tupitie unajua

wakina mama wengine wamechoka na kuketi  kwa sababu kazi yao sio ya kuketi,  yangu ni ya kuketi  na kufundisha  sasa  hiyo

…..

Kamati iko wapi,  committee  Chairman,  muite  Chairman,  simameni  nyote  na  District  Co-ordinator.  No,  no,  watu  wa  kamati

peke  yao.   Sorry,  Kiswahili changu ni kibaya,  nataka kumkabithi na kulete report  ya Malava Constituency, yenyewe  ambayo

imechapishwa  na  imekuwa  bound  iko  njiani  inakuja  lakini  hii  ndio  inasema  Malava  Constituency,  Chairman  ako  wapi?

Chairman, chair run run, kimbia nione kama uko bado. Ndiyo, mimi nilikuwa champion wa 100 yard,  sasa  ukiniangalia, simama

hapa.

Hii ni report  ya Malava Constituency, tumemletea na sisi watu wa Tume tumefurahi  kila  mara  tumekuwa  tukipeana  report  na

vitu mlizungumza viko hapa ndani yake na ninamletea ili mkague, Chairman una mahali? Hapo kwa DO mna ofisi hapo?  Haya

utakuweko,  mkitaka ile ingine itakuwa rahisi kama kufanya photocopy,  sasa  ukitaka utatoa (inaudible)  still keep  this one and

you will have the one which is spiral bound na mtatumia hiyo, ndio itakuwa yenu kuangalia na muiweke vizuri.  Do a photocopy

of the one which is something smaller, that is the one which you should be giving people  to photocopy,  okay?  Or  you  make

photocopies  and you know how much it cost,  don’t go into an expensive undertaking and wachakue.  Wataona majina, kama

ulitoa maoni Malava, jina lako litakuwa hapo na maoni yako yatakuwa hapo, okay? Mnashukuru?  

Chairman:   Kwa  niaba  ya  watu  wa  Malava  Constituency,  ningependa  kurudishia  shukrani  kwa  Commission  yote  ya

Constitution Review na hasa sana Commissioner Adagala na team yake wenye wamekuja ku-launch hii report  hapa  leo.   Na

kitu chenye kimetustajabisha ni ya  kwamba  walitengeneza  hii  report  haraka  sana  hata  mimi sikutarajia  itakuwa  tayari  wakati

huu. Sasa ni pongezi kwa niaba ya watu wa Malava ya kwamba mumefanya kazi nzuri, upeleke hiyo report.  
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Tena kazi yenu imeonekana,  iko very thorough, mtu mwenye anataka ku-complain,  mko  tayari  kumuonyesha,  ilikuwa  hivi  na

kutoka wapi na kila kitu.  Sasa ni shukrani kubwa kwa kuja kwenu, hata pia Commissioner watu wa Malava wamefurahi sana

vile tulienda uko, tulianza kama tuko wachache, sasa ninaona kama hall yote imejaa.  Asante sana.

Com. Adagala:  Pia watu wa mahakamani wakitaka maoni ile mlitoa, mnaweza kuwapelekea hiyo nakala iko hivi eh.   Hakuna

kile hakiko  humo  ndani,  mtu  wa  education  akitaka,  anaweza  kuuliza  watu  walisema  nini  kuhusu  education  na  itakuwa  hapo

okay.   Mtu wa nini,  chief  akitaka  kujua  walisema  nini  kuhusu  chief,  iko  hapo  okay.   Haya  kila  mtu,  na  ninataka  kumjulisha

tukifanya kazi, mimi nimeajiriwa karibu miaka thelathini sasa na wakati nilifanya kazi nguvu hivi ni wakati  nilikuwa kwa masomo

ya  Masters  ng’ambo.  Una-  lala  masaa  mawili  unaamka  unaenda  darasani,  unasoma,  unaandika  karatasi,  hivyo  ndivyo

tumefanya.  

Na hata tulikuwa tunaenda kulala saa tano za usiku, saa sababa za usiku, saa tisa, saa kumi.  Na  lazima uamke mapema uende,

na tukitoka hapo  hata  tukienda  kulala  hauna  usingizi,  unajilamisha  tu  kwa  sababu  mawazo  bado  yako  halafu  unaamka  tena.

Hapo pia tulikuwa tunafanya hasa mwisho mwisho, hiyo mambo  ya  kutengeneza  daraja,  hiyo  daraja  niliwaambia  kufika  kwa

Katiba,  ilikuwa ngumu sana.   Na  tuliandika,  hata  hiyo  Preamble  nimewaambia  ilichukuwa  maandishi  mengi  sana  ndio  ikafika

hapo.  Si kitu tuliketi tu na ku-copy mahali na tunaendelea, na tulikuwa tunaenda kulala, na Prof.  Ghai ako hapo kwa computer

yake, anasema tu good night na anaendelea na kuandika.

Halafu  ukienda  nyumbani  ukirudi  unapata  ameshaenda  nyumbani  amelala  masaa  mawili  amerudi,  wewe  umelala  tatu,

amekushinda amerudi.   Na  hiyo ndio ilikuwa kazi yetu na tunatarajia siku moja itakuweko watu wa Kenya watafanya kazi  na

bidii hivyo. Kwa sababu kuna bidii ingine hatujashika sana lakini ninapenda kusema wa Luhya wanayo.   Kile kinawashinda ni

biashara lakini bidii wanazo, kufanya kazi, wanayo.  

Na hiyo ninataka kusema, tunashukuru kwa sababu tulijua hata watu wakitaka kusaliti,  tunajua wananchi wako na sisi.  Tuko

hivi tumesimama imara, na hivyo ndio Katiba inafaa ilindwe. Mtu mwingine alisema hapa inafaa tuwe na Tume ya Constitution

iko,  iko  kwa  Tume  kumi  ambazo  zimetengenezwa  na  ninataka  kuwaambia  hii  mambo  tumezungumzia  ya  Katiba,  the  Bill  of

Rights, hiyo ni nzito kama ile ya Preamble.  Hiyo ni mambo mazito sana, hii ingine tunasema inatokea tu hapo, si ngumu.

Kijana ataendelea,  kuhusu  process  tumemaliza?   Process  tumemaliza,  kuna  mambo  mengine  magumu  magumu  kwa  process

lakini tutaendelea.

Vincent:  Sasa tutapitia sura ya sita kwa muktasari tu.

Com. Adagala:  Tunaendelea lakini kwa vile mumezoea, tutafanya … okay?

Vincent:   Sura  hii  inaongea  juu  ya  uwakilishaji,  representation.   Sura  hii  iko  na  maadili  ya  ki-  jumla  ambayo  yako  katika
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sehemu ya kwanza ya sura hii kwamba uchaguzi utakuwa wa uhuru na haki na kila Mkenya anapewa haki ya kupiga kura  na

kusajiliwa kama mpiga kura.

Kila Mwanakenya ambaye amefikisha umri wa miaka kumi na minane ako na haki ya kusajiliwa kama Mwanakenya.   Lazima

atimize masharti Fulani, awe mkaazi wa Kenya  kwa  kipindi  cha  miaka  Fulani.  Kuna  maelezo  kadhaa  ambayo  yako  chini  ya

kifungu  hicho.   Na  Mkenya  atapoteza  haki  ile  iwapo  hatakuwa  na  akili  timamu  ama  labda  alipata  uraia  wake  kwa  njia  ya

udanganyivu.  Pia Tume ya kura imebuniwa katika sehemu hiyo, Tume hiyo itakuwa na mwenyekiti na wanachama wasio  zidi

kumi  na  wasio  pungua  nane.   Pia  watu  hawa  itabidi  watimize  masharti  fulani  ambayo  yameorodheshwa  katika  kifungu  cha

themanini na tatu.

Kazi  ya  Tume  hii  pia  imeorodheshwa  katika  kifungu  cha  themanini  na  nne,  natumai  mtapata  wakati  wa  kusoma.   Kazi  ya

kutenga maeneo ya upigaji kura yamepewa Tume hii. Pia Tume hii ndio inasajili vyama vya kisiasa na kila Mkenya ako na haki

ya kubuni chama cha kisiasa iwapo tu itatimiza masharti Fulani; iwe ni chama ambacho kina malengo ya kitaifa na sio malengo

ya kidini na malengo yale duni.

Katiba hii pia inapatia Tume hiyo uwezo wa kufuta usajili wa chama fulani ambacho kimekiuka masharti ambayo  yako  katika

sehemu hiyo.  Vyama vya kisiasa sasa vitapewa msaada ama fedha ama pesa za umma, vyama vya kisiasa vitapata marupurupu

kutoka kwa fedha za umma.

Lazima  kitimize  masharti  fulani  ndivyo  kiweze  kupewa  senti  hizi.   Na  vitabu  vya  vyama  vya  kisiasa  vitakaguliwa  na  iwapo

itapatikana kwamba fedha zile zinatumiwa kwa njia isiyo-faa, vyama hivi vitapoteza hati hiyo.

Hayo yote mtayasoma katika sehemu ya tisaini na nane.   Vyama vya kisiasa pia,  shughuli zake,  the role,  imetaratibiwa  katika

Katiba,  itaongoza wananchi katika shughuli za demokrasia  na utunzi wa sheria.    Kwa muktasari  tu,  hayo  ndio  mapendekezo

ambayo yako katika sura ya sita. Tutaendelea hivo hivo sura ya saba, ambayo inaongea juu ya Bunge, sasa yafaa mjue kwamba

Bunge litakuwa na nyumba mbili, ama milango miwili.

Kutakuwa na Bunge la National Council ama baraza la kitaifa na Bunge la National Assembly ambalo ni Bunge la sasa.   Bunge

ndilo  litakuwa  na  uwezo  wa  kupitisha  sheria  fulani  fulani  lakini  uwezo  huu  pia  utapewa  serikali  za  mashinani,  tutaona  hapo

mbeleni.  Bunge pia limepewa uwezo wa kuidhinisha uteuzi wa Rais,  wa watu ambao watashikilia nyadhifa tofauti tofauti  kwa

serikali, watu hao ni afisi ambazo zimebuniwa katika Katiba hii na uwezo huu uko katika kifungu cha mia moja na tatu.

Nimewaambia kwamba kutakuwa na nyumba mbili za Bunge. Nyumba ya kwanza,  National Council itakuwa na wabunge 70

ambao watachaguliwa kutoka kwa kila wilaya ama wilaya ya Bunge na wengine 30 ambao watachaguliwa kutoka kwa vyama

vya wanawake, vyama  vya wasiojiweza na vyama vingine vya kabila ndogo ndogo ama marginalized communities na pia katika
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kila mkoa kutakuwa na at least wanawake wanne.  

Mkoa wa Nairobi nao utawasilishwa na wanawake wawili nayo National Assembly itakuwa na wanachama ama Wabunge mia

mbili na kumi ambao  wameteuliwa  kutoka  kwa  maeneo  ya  Bunge.  Wengine  90  ambao  wameteuliwa  na  vyama  vya  kisiasa.

Watu  hawa  lazima  watimize  masharti  fulani.  Kama  ni  mbunge  ambaye  atakuwa  mbunge  wa  National  Council,  lazima  awe

amefikisha  umri  wa  miaka  thelathini  na  mitano  na  zaidi  na  mbunge  wa  National  Assembly  ama  Bunge  la  sasa  lazima  awe

ametimiza miaka ishirini na moja.   

Hayo ndio masharti muhimu, atapoteza haki hii ikiwa labda hawezi kulipa madeni yake ama hana akili timamu.

Com.  Adagala:   Kuna  maoni  hapo  kuhusu  hizo  mbili,  wakilishi  wa  wananchi  na  pia  Bunge.   Kuna  mambo,  hiyo  lazima

Council… Councillor uko hapa?

Councillor:  Niko.

Com. Adagala:  Okay, unajua Council ilikuwa inafika kwa County Council, Town Council halafu kule juu, nyadhifa za juu kule,

hawakuwa na kitu, sivyo Councillor?

Councillor:  Ndivyo.

Com. Adagala:  Sasa tumeweka National Council, hiyo ni Upper House, na hiyo Upper House inaanzia kwa village, defination

ya  village  ni  Sub-location,  inaenda  kwa  location,  inaenda  kwa  district,  inaenda  kwa  Province,  na  njia  ingine…  Tungekuwa

tunachora, na njia ingine inaenda kwa National Council, Upper House.

Lower  House  ni  Wabunge  wale  wako  sasa,  wa  kutoka  kwa  Constituency,  wanaenda  wakina  Shitanda  hawa,  wanaenda

National Assembly, unaona?  Okay,  hiyo ndio  iko.   Tumebuni  nyumba  mbili  kwa  sababu  watu  waliuliza  vitu  fulani,  waliuliza

village elders  wawe recognized,  tume-waweka kwa Katiba.   It  is a Constitutional  office  now,  village  elders,  vile  walikuweko

walikuwa tu wanafanya, Chief ndio alikuwa kwa Constitution hata Assistant Chief vile tu Chief ako ndio alikuwako.

Village elders ambao watu wote nchi nzima waliwapenda,  watu walipenda watu sampuli mbili, village elders  na nursery school

teachers.  Hao ndio watu walipendwa na nchi yote, tukawaweka hapa.  Sasa mjue hiyo serikali ya nyumba ya pili au mlango wa

pili wa Bunge, tunaenda huko na inaitwa Parliament yote, lakini National Assembly na National Council, haya maoni?

Kitu kinaitwa watu walisema, wabunge wengine wanachukua kura wanaenda Nairobi  anakaa,  miaka tano wanarudi.  Sijui kwa

nini mnawapigia kura tena. Kama Orengo,  Orengo hata akikosa kwenda nyumbani atapata  kura,  hata akiwa kwa chama gani,

atapata kura. Ni kama Shikuku alikuwa.  Alikuwa anapata, anaenda na mahali pengine tulikuwa tunawaambia,  salamia mbunge

wenu hatujamuona, Commissioners mumusalimie hakuja hata leo kwa siku ya maoni lakini msalimie.  
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Wengine wakatuambia, tulienda na ndege huku kwa wa Borana, huko Moyale, na tukaambiwa, mumefanya vizuri mumekuja na

mbunge  wetu,  tumempigia  kura  miaka  kumi  na  tano,  hata  hatujui  tunapigia  nani  lakini  mumefanya  vizuri  kumleta.   Na  kweli

kwenyewe ni kugumu sana hata hiyo constituency ni ngumu sana,  sasa  wanasema mumefanya vizuri, sasa  tunamuona tunamjua.

Na yeye ni Minister of Foreign Affairs, okay?  Sasa  hiyo ndio tunasema mbunge akikosa kutekeleza wajibu wake,  na mbunge

nilimuambia, muangalie hawa wabunge mara ya mwisho, haitakuwako tena na wabunge wa aina hii, wala Councillors wa  aina

hii, wala President wa aina hii kwa sababu haitakuwa na mambo ya power na pesa na itakuwa ni, mtu mtumishi.

Pengine hata tutabadilisha hii term itoke,  ‘mheshimiwa’, iwe mtumishi, ili wajue.   Sasa  mtu  akitaka  kuwa  ataenda  na  kutumia

wananchi, akikosa kuna ile kitu kinaitwa, right of recall, haki ya kumrudisha nyumbani arekebishe au atoke.

Na nyinyi  mlisema  wenyewe,  wananchi  walisema  hivyo,  sikizeni,  akiwa  Rais,  sikilizeni  muende  kuambia  watu  wa  nyumbani.

Akiwa Rais itakuwa vote of no confidence, ikiwa Prime Minister itakuwa vote of no confidence,  ikiwa mbunge itakuwa power

of recall,mnamuita, mnamuita mnachukua majina halafu mnasema 30% ya watu kwa constituency kuanzisha hiyo process  lakini

inapelekwa kwa Speaker, Speaker anamwambia kwako wanakuita,  tutakagua tuone wanakuitia nini. Lakini hiyo ni ya …watu

wengine wanasema inafaa iwe 50% of the voters, nusu ya wale walipiga kura ndio arudishwe.

Hiyo  ndio  kitu  muhimu ndio  tumeweka  hapo  na  walisema  wabunge  wawe  na  ofisi  kwa  constituency,  wengine  kama  kwetu

Sabatia already there is an office, wakasema hiyo iko lakini tunataka kwa location, okay.    Sasa  hii kazi ya ubunge haitakuwa

rahisi, Councillor pia anafaa atekeleze na  watakuwa  na  pesa  ya  kutekeleza  ya  kufanya  mambo  na  akikosa  kufanya  hiyo  pia

mnapitisha. Anakuja, inapelekwa barua kwa district, anapitishwa pengine alichukua, ni vigumu Councillor kukimbia kwa sababu

anakaa hapa. Lakini wabunge wanaenda, wananunua nyumba huko, hiyo ndio kitu inafaa mjue, the power  is the people’s,  they

only give it to their representative kuwaakilisha, na wakikosa kuwakilisha, wanarudishwa na kuulizwa maswali halafu Speaker

ataangalia, pengine tutakuwa na wengine watasema jinsi itaendelea zaidi na akipatikana bila makosa itakuwa tofauti.  Lakini ina

makosa, itakuwa hiyo ya kutohudumia watu.

Hiyo  kitu  ya  mishahara,  watu  walisema  hao  wabunge,  wanajiwekea  mishahara  mikubwa,  kwa  siku  ishirini  wamepata  nusu

milioni.  Watu walikasirika na walimu ambao wanafanya kazi nyingi wanalinda watoto, wanaelemisha taifa nzima, hata hawapati.

Hiyo kitu irekebishwe, walituambia hivyo, tukasema basi, wametuambia hivyo na tutafanya kazi.   Wakisema hivyo tunajadiliana

inaweza kuwaje, tutakuja na Commission of Salary and Emolument.

Mishahara  ya  watu  wote  wa  umma  itakuwa  kwa  hiyo  Commission,  watajadiliana  hawa  watu  wanafanya  kazi  inafika  wapi,

mshahara  yao  itafika  wapi,  na  ikitoa  order,  kwa  sababu  ni  Constitutional  office,  ni  Tume  ambayo  iko  kwa  Katiba,  lazima

itekelezwe okay?  Sasa walimu wangekuwa hapa, walimu wenzangu wako wapi hapa?
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Audience:  (inaudible)

Com. Adagala:  Nimefurahi, hiyo mambo ya strike tusilipize, strike is legal, ukitaka kuandamana,  ukitaka ku-strike uta strike.

Sasa  walimu  wote  wangekuwa  hapa  kwa  sababu  tumeshajulisha  mambo  yenu.   New  bottles,  new  wine,  mnaelewa?  New

Constitution new rights.

Vincent:  Sasa tuko sura ya nane ambayo inaongea juu ya Urais. Kwa muktasari tu..

Com. Adagala:  Si kupita, si pendekezo.

Cllr. Nalyanya:  Hakuna saa lakini ulipokuwa nje walisoma habari ya Electoral commission na hiyo ndio shida ya watu hapa.  

Com. Adagala:  Pendekezo?

Cllr. Nalyanya:  Pendekezo ni kwamba, kama sisi sasa watu wa Matete hatujui na hatuelewi tuko wapi,  hata watu wanajaribu

kuamua kwanza,  huenda wakarudisha kura kusudi tumefinywa, sisi tuko wilaya ya  Lugari,  kama  wilaya  yetu  lakini  kura  tuko

Malava mahali ambapo hatupendi na tulikatwa tu kwa nguvu kusudi ya Constitution ambayo ilikuweko. Sasa sisi tufanye nini?

Com.  Adagala:  Kuna  kitu  Councillor  kinakuja  na  si  nyinyi  peke  yenu,  ita  Councillor,  simama  huku  Councillor,  kuna  kitu

kinakuja watu wa Malava msikie, you have … mna shida ya constituency?

Audience:  Yeah.

Com. Adagala:  Mna shida ya district?

Audience:  Yes.

Com.  Adagala:   Kuna  Tume  itakuja,  na  unajua  tulikuwa  na  shida  hapa  na  Prof.  Ogendo,  na  Prof.  Ogendo,  hakuna  lile

linamshinda,  lakini  tulishindwa  na  mambo  ya  hapa.   Lakini  kwao  pia  wako  na  hiyo,  huko  Nyando,  wana  sehemu  moja  PC

Raburu alisema, siwezi kuenda kwa hiyo district  mimi, akabaki  Kisumu lakini mnajua hiyo ndio kitu tunakataa,  hiyo kasumba,

akasema constituency itakuja yes, itapitia huko lakini, mimi nitabaki Kisumu. Lakini anasema mimi, ni wapi sehemu yake?  Sasa

hii mipaka yote kuna boundary Commission, okay, itasuluhisha hiyo.  Kwa sababu hatuwezi kusema yote hapa…

Cllr. Nalyanya:  Kabla ya kura?

Com. Adagala:   No,  constituency tunajua tulitaka daraja  tena,  daraja  ya kuvuka,  tulisema  tusitatize  na  kuzungusha  zungusha

wananchi.  Hata hao Provincial Administration, hawakufutwa kazi,  waliambiwa tu, report  to your employer,  okay? Let me talk

about it, hii ya hapa, the 210 constituencies will remain for this lakini baadaye kitu kitakuwa na kazi nyingi ni hii Tume, itakuwa

na kazi nyingi sana, na hapa ndio mahali pamoja, kwingine ni Sotik na ingine ya mikoa. 

Kama watu watu wa Garissa  wanasema,  Garissa  iko  Coast  Province,  okay?  Haya  ninataka  kumjulisha  hiyo  itasuhuliswa  na
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itasuhuliswa, sio kwa wakati huu wa many transition, many difficult things. Tume itakaa, okay? I am happy even if it is raining na

hatutaendelea sana, nimefurahi nimeleta hiyo kwa watu wa Malava, itasuhulishwa, sio wakati  huu. Hakuna constituency change,

hata huko Gachoka wanataka, hata wapi, lakini hiyo itafanyiwa by 2007 itakuwa yote sawa okay.

Najua mumevunjika moyo lakini hiyo nilisema itakaa, okay?  Let me tell you, vitu vya constituency si vitu vya haraka.  Kuna kitu

kingine kina-semekana,  oo  munyore  avekuno  mba,  Munyore  ako  wapi?   Munyore  wako  hapa  watoe  hii  mvua,  kuna  kitu

kinaita MMG  na  watu  wakasema  ni  nominated  Members  of  Parliament.  Sio  hivyo,  sehemu  zile  ambazo  haziwakilishwi  hata

Councillor alikuwa amesema Tachoni ni wengi ni sawa, lakini sehemu kama hizi zitaangaliwa si msonge mbele?  No,  it is okay,

sit, wacha wale waje, haya keti. Mnanisikia?

Audience:  Yeah.

Com. Adagala:   Sehemu kama hizi  kura  itapigwa  na  tutakuwa  na  90  elective  seats  by  political  parties,  ndio  tunazungumzia

watu wa kabila ndogo, wanawake, walemavu hata watu wa kabila ndogo wamekuwa walemavu, sivyo?

Audience:  Ndiyo.

Com. Adagala:  Hata nimefurahi ni mimi nimekuja hapa kwa sababu ninajua shida  zenu,  tulikuwa  hapa  na  tukapitia  wengine

wakawa Lugari huko kwa constituency hiyo na huku, hivyo viti wale ambao wanajisikia hawawakilishwi, hizo 90 seats  ni zao,

za wanawake ziko huko ndani, za walemavu ziko humo, za kabila ndogo ziko humo.

Kama huko Maseno kuna sehemu ambayo wa Luhya wanaishi, Kisumu Rural, na wamesema since 1905  they have never even

had, hawajakuwa na Assistant Chief,  hawajakuwa na waakilishi  kwa  sababu  hiyo  inachukuliwa  na  majority,  MP  anachukua,

MP anachagua Chief na Assistant Chief, si mnajua hivyo wanafanya?

Audience:  Mmh.

Com.  Adagala:  Wakasema  kwa  wakati  huu,  wale  ambao  watakuwa  kama  wadogo  kwa  hiyo  sehemu  watawakilishwa  na

huyo mbunge ambaye atachaguliwa  na  chama.   Sasa  kama  hapa  Malava  ikiwa  ni  Ford  Kenya  itachukuwa  kama  vile,  sitaki

kubadilisha kwa sababu tutafika kwa mambo mengine, watu wa Matete tunajua mliuliza mnataka constituency yenu.

Audience:   Eeh.

Com. Adagala:  Na  wa Luhya wamezaa ni wengi, hiyo tunakubali.   Tunasema watu  wa  Matete  watasema  sisi  hatuakilishwi,

wengine wale ni Kabras,  na hapa ni mchanganyiko.  Sasa  mtasema sisi hapa ni mchanganyiko tunataka  hicho  kiti  kimoja  cha

watu  tisaini,   mtu  ende  atuwakilishe  Bunge,  okay.   Na  party  ambayo  itakuwa  imechukua  kiti  hapa,  itamsikiliza  na  nyinyi

mtasema nani au mtachagua watu wawili au watatu kwa sababu ni election halafu party ita elect na aende kumuwakilisha hapa.

Kwa wakati huu hatukutaka kwenda kwa mambo ya mipaka ya ..hata hatungemaliza, lakini bado  mnaweza kufanya pendekezo
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na mseme hata hivyo, tungependa kuwa na constituency yetu.  Kugawa ma -constituency si kitu kidogo,  lazima hiyo Tume ya

Electoral pia itembee ifike sivyo?  Tukisema tu haitatosha,  hilo ni jukumu lao  kutembea  na  hii  Tume  iko,  kazi  yao  hapa  is  to

conduct  the  next  election  na  ku-wind  up  business  in  90  days.   Miezi  mitatu  wawe  wamemaliza  kazi  yao,  Tume  mpya

itachaguliwa ambayo haina vitu vyao … itachaguliwa na Bunge okay?

Wao  watafanya  Bunge  lizaliwe  na  Bunge  ikizaliwa,  Bunge  litabuni  Electoral  Commission  mpya,  hiyo  ndio  sasa  itakagua.

Tafadhali Councillor wewe ndio unafaa uelewe hii ueleze …

Councillor:   (inaudible)

Com. Adagala:  Naona mzee  ako  hapa  angekuwa  namba  one  kwa  darasa  kwa  sababu  amekaa  vizuri,  very  active.   Msife

moyo kila kitu hakiwezi kutendeka kwa siku moja.

Interjection:

Com. Adagala:  Sasa muelewe kuna mtu akisema, unajua wasichana wanachanganya mambo wanasema,  90 nominated MPs

ni  elected  na  kuna  wale  ambao  wana  …  Sasa  mkitaka  kuchanganya  mwanamke  na  pia  mtu  wa  Matete,  hiyo  mtakuwa

mumejiweka mbele sana.  Kwa sababu itakuwa oh ni mwanamke. Hata mlemavu alikuwa hapa na mimi nimeketi na walemavu,

hata Prof.  Ogendo ana jicho kama hili langu moja na mguu umempa shida,  ni kama mlemavu, okay?  Hii yamwada  na hii ina

operation,  na  hata  Ombaka.  Kuna  watu  ambao  wako  capable,  msichukue…  Mlemavu  bado  ako  hapa?   Alienda,  anaona

mvua.  Angepelekwa nyumbani hata, lakini inafaa mfikirie na muone mtawakilishwa Bungeni na hivyo viti. Sasa ikiwa safina ndio

ita … hapa, itawalazimisha kwa sababu kuna division nyingi by the way.

Watu wa Gachoka walisema huo Nyagah wametutawala huko wametusahau, sasa  chini  ametusahau,  tunataka  Mbunge  wetu.

Sasa  huyo  atakuwa  huyo  wa  elected,  inaitwa  MMG.  Mimi  sikuweko  wakati  huo,  bado  nilikuwa  ninazika  baba  yangu  kwa

sababu alifariki wakati huo, sasa nina elewa hivyo.  Lakini Prof. Ghai angeeleza kwa nini, hiyo sio nominated itakuwa elected by

party.   Siku ya kupiga kura utakuwa una piga  kura  na  pia,  mnapigia  party.  Sasa  parties  zitakuwa  na  …  na  imewekwa  kwa

sababu ya watu kama nyinyi au parties, watu wamesema President is a President with minority votes. It  is not true,  kwa sababu

ya sasa sio ukweli kwa sababu hiyo opposition ingekuwa party moja, wangepata nyingi.  

Lakini hauwezi kuchukua mtoto ambaye amekuwa namba one with ten marks na wa pili alikuwa na nane,  na watatu alikuwa na

tatu, halafu tena useme sasa  hawa wote,  wana  nyingi  kuliko  namba  one,  sasa  huyu  hastahili  kuwa  namba  one.   Hiyo  tunaita

simple majority, okay?  Sasa  hiyo si kweli lakini tumefikiria  watu  wa  kabila  ndogo  wawe  na  wakilishi  kwa  wakati,  yule  ako

elected by party.  

Electoral Commission ambayo inasimamia uchaguzi ndio  inabadilisha  mipaka  na  inaongeza  constituency  na  hiyo  itabuniwa  na

kukagua na kutembea Kenya nzima na kusema, kama Nairobi  Westlands ni kubwa kuliko Vihiga district  na ina wapigaji kura
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mia moja elfu na zaidi, Nairobi inafaa ikaguliwe itakaa vipi lakini kwa wakati huu itapita kwa hiyo njia ya MMG okay.

Cllr. Nalyanya:  Ile ambayo nilikuwa nayo ni kwamba ni kuelewa vizuri watu wa Matete hawa shida ya constituency…

Com. Adagala:   khali uvoli mmu lluhya.

Cllr. Nalyanya:  (in Luhya dialect)  Tape 4 Side B towards the end.

Interjection:   (inaudible)

Com. Adagala:   Ministry, yes,  yeye ndiye anaelewa hiyo na wengine hata tulikuwa hapa,  mlitutaka  ………..(luhya dialect)

okay,  na  hiyo  pia  itakuwa  hiyo  boundary  Commission,  na  hiyo  itabuniwa.  Si  nilianza  na  hiyo,  boundary  ya  districts  na

provincies, okay?  Kuna watu ambao wana shida kuliko nyinyi.  Watu wa North Eastern,  Kenyatta  alifanya mpaka mipaka….

ikapitia kwa sababu alitaka kuenda Somalia, akawaambia nenda lakini mto utabaki akafanya three miles strip,  hawa watu hata

saa zingine ukisikia unaweza[avazisa kumukera avaleta three miles okay? Ili wasiwe na access kwa maji na hawa ni wafugaji.

Sasa wa Pokomo, si mnasikia watu wanauwana huko?

Audience:  Eeh.

Com. Adagala:  Wa Pokomo wanaishi kwa mto huu na hawa hawawezi kufika na ng’ombe na ngamia kwa mto, ni  kitu  cha

kushangaza. Isitoshe,  Garissa town ambayo ni headquarters  ya  North  Eastern  iko  kwa  hiyo  Tana  River  na  imewekwa  Tana

River  ambayo  iko  part  of  Coast  Province.   Unaona  hiyo  si  kitu  cha  kusuluhisha  very  quickly  na  district  zingine  ndio

nimewaambia ya Kisumu na Nyando iko huku na huko.    Lakini yenu specifically, you want to be  in Lugari constituency, also

district, let’s talk of district and constituency kwa sababu wakikagua hata hizi districts ambazo ziko, constituency itagawanywa,

ziko na division already okay.

Tuvumulie  tuangalie  yale  mambo  makubwa  na  tujue  maoni  yenu  yamewekwa  kwa  boundary  Commission,  na  hakuna  watu

kukaa, watakuwa wanafanya kazi mumeelewa?  

Audience:  Ndiyo

Com. Adagala:   Hatukubadilisha  constituency  wala  district  yeyote.   Hata  tulihifadhi,  tuliwaambia  walitaka  wengine  ziwe  42

mkasema no, wacha ziwe 70 kwa sababu Suba waliuliza district  wakiwa na sababu,  Teso waliuliza wakiwa na sababu,  Lugari

waliuliza wakiwa na sababu, hata Vihiga, Kakamega hata yenyewe ilikuwa kubwa sana, okay?  

Sasa hiyo ndio tukasema district tutafanya ziwe 70, constituency na hizo zingine, sasa yenu itakuwa kati ya hiyo mbili.

Mr.  Werengai:   Mimi  Commissioner  nikiona  kwa  Constitution  hapa,  inaonyesha  very  clearly,  hii  ikiwa  implemented,

Constitution hii ikianza kufanya kazi mambo ya Matete  pia yatakuwa yamesikilizwa. Kwa sababu ukisoma hapa,  I  can’t  read
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properly, even my eyes can’t read now.

Sisi tunasema hivi, hatutaki constituency mpya kwa sasa  kwa sababu tunajua mambo  ya  constituency  haiwezekani  kwa  sasa,

itakuwa baada ya uchaguzi labda.  Lakini tunachotaka,  ni ku-reverse  kwa ile constituency ambaye tulikuwa ndani kwa sababu

sisi ndio tulitaka Lugari district  na tuka create  Lugari  district  ikiwa  na  one  constituency,  kama  Mt.  Elgon,  kama  Teso,  kama

Kuria. So haya makosa ambayo yalishafanyika, sisi tumeandika katika constituency, hii ikiwa a sub district na Lugari as  a whole

iwe transferred wafikie huko kwetu, simple like that.  Asante tena Commission vile mlitengeneza hii.

Com. Adagala:  Mr. Werengai, I want you to sit down na uandike hiyo, itakuwa hapa lakini unajua itakuwa muda.  Na you are

a representative to National Constitutional Conference ni nani?  Chairman, Councillor ni nani?

Councillor:   (inaudible)  Jane Kauka, hayuko hapa? Halafu na Okia, wako, hao tutawaambia.

Com. Adagala:  Mnajua hiyo mambo ni ya kupigania, mnajua?

Audience:  Yeah.

Com. Adagala: Yeah, sasa  muwe mumepeleka watu ambao watapigania.   Wengine watakuwa wanapigania district  42,  yaani

Kakamega  tutarudi,  Kakamega,  Lugari,  Butere-  Mumias,  Vihiga,  itarudi  pamoja,  42.   Na  wanasema  wacha  niwaachie  siri,

wanasema  hizi  district  zilibuniwa  na  mtu  binafsi,  lakini  wananchi,  nani  alibuni  hizo  42?   Mkoloni,  muwe  na  hiyo  argument

Werengai, mkoloni.

Alphayo Musungu:  Kwa Majina naitwa Alphayo Musungu, mambo yangu ni haya, katika area hii ya Matete,  some providers

na clerk huandikwa kutoka tu pahali  pamoja  Malava,  hapa  Matete  division,  watoto  wetu  hawaandikwi,  tungelipenda  wakati

tutaanza kupiga kura ama kwa sasa watoto wetu waandikwe.

Com. Adagala:  Hiyo  ni  Electoral  Commission,  andika  barua  kwa  Electoral  Commission  uwaambie  hiyo.   Haya  tuendelee,

nataka msikie vile Werengai alisema, ikiwa ni, sijui mnanichinjia kondoo au nini, nani anazungumza hapo?

Ikiwa districts 70 zile zilitengenezwa zitakuweko, mtarudi Lugari, sasa suluhisho lote liko hapo sivyo?

Audience:  Yeah.

Com. Adagala:  Basi.

Vincent:  Tutaendelea na sura ya nane, kimya tafadhali.

Com. Adagala:  (inaudible)
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Vincent:  Tutaendelea na sura ya nane ambayo inaongea juu ya urais. Tutakuwa na utaratibu mpya wa urais ama katika tawi la

urais. Kwanza tutakuwa na Rais ambaye atachaguliwa na watu pia akisaidiwa na Vice President ambaye atakuwa running mate.

Mamlaka ya Rais pia yako katika sehemu hii.  Running mate ama Makamu wa Rais atakuwa cheo moja na Rais, 

Com.  Adagala:  Okay,  Vice  President  atajulikana  mbeleni  kama  sasa  jana,  Uhuru  akisimama  inafaa  jana  angetuambia  my

running mate  is  so  and  so  kama  vile  NARC  imefanya,  wamesema  Vice  President  atakuwa  Wamalwa,  vile  wamepanga,  sio

ukubali nao lakini mpango.  Wakiwa party ambayo itashinda, Charity Ngilu atakuwa.   Lakini sio chaguo lao,  hilo ni chaguo la

Rais, ndiye anasema wewe kwa hii party utabuni … okay.  Yeye ndiye atachagua.

Vincent:  Pia tutakuwa na Prime Minister ama Waziri Mkuu ambaye atachaguliwa na Rais kutoka kwa chama chenye wabunge

wengi bungeni, mumesikia?

Audience:  Mmh.

Vincent:   Pia  kutakuwa  na  wasaidizi  wawili  wa  Waziri  Mkuu  ambao  pia  watachaguliwa  na  Rais  lakini  wataidhinishwa  na

Bunge.  Tutakuwa na baraza la mawaziri ambalo litakuwa na watu kumi na tano, watu hawa watachaguliwa, yeah Ministers ama

mawaziri,  watachaguliwa  kutoka  kwa  watu  wenye  taaluma  tofauti  tofauti,  ama  ujuzi  tofauti  tofauti.  Watu  hawa  hawatakuwa

Wabunge.

Com. Adagala:  Mlituambia hamtaki Minister of Health kuwa a retired general, Minister wa Health awe daktari eh?

Audience:  Yeah.

Com. Adagala:  Yeah, hiyo ndio tunasema, na hawatakua Wabunge, mtu ambaye anang’ang’ania niende Parliament nitafanywa

mbunge nikule pesa niwe powerful. Ukienda Bunge, wewe ni mbunge.

Vincent:  Tutakuwa  pia  na  Waziri  wasaidizi  kumi  na  tano  ambao  pia  hawatakuwa   Wabunge.   Tutakuwa  na  makatibu  wa

wizara ambao watakuwa kumi na tano,  mmoja katika kila wizara.   Waziri Mkuu anaweza kuondolewa na Bunge kupitia kura

ya kutokua na imani naye, vote of no confidence, mumeambiwa hiyo, si ndiyo?

Audience:  ndiyo.

Vincent:  Pia Rais ataondolewa na Bunge ama anaweza kushtakiwa na Bunge, kitu ambacho knaitwa impeachment.  Anaweza

pia  kutolewa  kwa  kura  ya  kutokuwa  na  maoni.   Mamlaka  ya  watu  hawa  yote  yako  katika  sehemu  hii,  mishahara  yao

itakadiriwa na Tume ya mishahara ambayo iko ndani ya Katiba.  Kwa hivyo hawatakuwa na uwezo wa kujipatia mshahara yao,

iwapo hakutakuwa na Rais ama labda Rais a-resign ama wakati  wa kura,  Speaker  wa Bunge ndio atakayeshikilia wadhifa wa

Rais kwa muda wa miezi mitatu. 
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Kwa ufupi tu, hayo tu ndio maelezo ya urais.  Mtu ambaye atachaguliwa kama Rais lazima 

 awe chini ya umri wa miaka thelathini na mitano na umri wake usizidi miaka sabini, 

 awe mtu mwenye amesoma hadi chuo kikuu, 

 awe na shahada ya decree kutoka kwa chuo kikuu ambacho kinatambulikana, pia ni lazima a -declare mali, 

 awe mzaliwa wa Kenya na iwapo itapatikana kwamba alipata uraia wa Kenya kwa njia ya udanganyifu, basi  atapoteza

urais.

Com.  Adagala:   Daraja,  njoo  tu  mbele  upange  laini  hapa.   Ukitaka  kuzungumza  njoo  mbele,  wengine  ambao  wanataka

kuzungumzia  hilo  jambo,  kujeni  nikiwa  ninaeleza.   Daraja  ya  kuvuka  hiyo,  tumesema  transitional  provision,  mtu  ambaye

amekuwa Rais term mbili au zaidi vile iko kwa Katiba ya sasa, hata-ruhusiwa kusimama.  

Mtu ambaye ako na miaka sabini,  tumesema ukisimama Rais,  term  yako  ya  mwisho,  muhula  wa  mwisho  wakati  unasimama,

uwe na miaka sabini, ukimaliza umefika 75,  okay? Mumeelewa?  Hapo ni kusema hivi, wale kwa wakati  huu wamefika miaka

70 na walitaka kusimama, watasimama kwa wakati huu.

Ikifika mwaka wa elfu mbili na saba, itakuwa lazima uwe sabini mwisho.  Mtu wa miaka themanini hatakuweko na themanini na

tano, na sabini na tano anasimama, la.   Kwa sababu tuliona pia hii itakuwa kutatanisha watu sana au kulete uadui mwingi sana

na hatukutaka uadui ujengwe ama tuambiwe mlibuni  hii  kwa  sababu  ya  mtu  fulani.  Sasa  tunasema  wao  ambao  wanataka  na

wako na miaka sabini na mbili, nafikiri watu kama Kibaki na Nyachae pengine wamefikia hapo, watasimama wakati huu.

Wakati  ujao  70,  sio  kusema  Rais  atatoka  kwa  Urais  akiwa  na  miaka  sabini,  atatoka  akiwa  na  miaka  sabini  na  tano,  lakini

akisimama muhula wa mwisho awe na miaka sabini na pia wabunge  wa  sasa  wanaweza  kusimama  wale  walikuwa  wabunge.

Wale wanaujuzi, nafikiri hata Nassir sasa aweza kusimama tena.

Wanaweza kusimama, sio watachaguliwa, watasimama, kuchaguliwa ni mambo mengine.  Sasa wanaweza kujitokeza kwa kura

na kusimama lakini 2007 lazima wawe mwisho miaka sabini ndio asimame.  

Ikiwa sabini na tatu,  hautasimama.  Utakuwa umemaliza na kustaafu.   Wale ambao wako Councillors,  kuna kitu cha elimu  na

umri, wale wabunge ambao hawana elimu ambayo inahitajika lakini wana ujuzi wakati  huu wanaweza kusimama na hiyo miaka.

 Na  Councillors  pia  kwa  sababu  tumeweka  elimu  ya  Councillors,  wale  walikuwa  Councillors  sasa,  Village  Council  na

Locational council, civic council, kwa hivyo ukiwa na umri umepita miaka sabini, bado unaweza kusimama na ni sawa, okay?

Elimu tunayo na ni ile ya kuenda National Council lakini watu walikuwa na mapendekezo,  ilikuwa tofauti tofauti.   Unajua watu

wa Western Province tumesoma, isipokuwa tuna shida siku hizi ya kusoma, lakini watu wa North Eastern walisema, mkiweka
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mambo ya Form four sisi hata wengine hatutakuwa na Councillors.  Tukaenda Laikipia, huko pokot,  tukaambiwa unajua hapa,

in our division  we  have  six  people  who  are  graduates  with  degrees.   Nikasema  ala,  hawa  ni  wale  wako  kwa  familia  yangu

pekee, wakasema eh,  ufikirie, you in your family you have six people  with degrees  na familia nyingi za Western ziko na watu,

watatu, wawili, mmoja lakini huko, division nzima, watu sita. 

Wakasema mkiweka hii vitu basi  mnasema  hawa  watu  sita  ndio  watagombea,  sasa  hiyo  ni  kwa  sababu  sehemu  ziko  tofauti

tofauti. Na huko Coast,  wale wa Tana River wanakuwa wa mwisho kwa Standard  eight na nini, sasa  wao walisema standard

eight, wa huku wakasema Form four, imewachwa wazi kidogo kwa wakati huu, okay? 

 Pengine itatokea baadaye lakini lazima tuwe na hiyo elimu kama hiyo ya Primary school halafu tunasema, tulisema Primary na

wao  waling’ang’ania  wakafika  Form  four  basi.  Lakini  nchi  nzima  hatuwezi  kulinganisha,  okay?   Hiyo  ndio  provision  za

Presidency ya Parliament na National Council, Parliament yote,  Assembly na National Council.   Mkizungumza Parliament kwa

Katiba  hii  ni  milango  miwili,  imekuwa  polygamous  kidogo  okay.    Sasa  mnachukua  hiyo  mlango  wa  Assembly,  hawa  ni

wabunge wale wako na hiyo ni Lower House, Upper House ni National Council.

Tumeambiwa, Werengai na wengine  pengine  ambao  wanajua  mambo  haya  hapa  na  Councillors  mungeangalia  hayo  mambo,

hata mbunge wenu anafaa kuangalia hayo mambo ya National, lakini hapa hii laini ya National Council,  muangalie muone kama

ina  kazi  ya  kutosha.   Kwanza  itakuwa  balance  of  power  na  checks  and  balances,  hii  itakuwa  inaangalia  hawa  Wabunge

wasijiwekee mishahara kauli moja,  hawa watu wanafanya nini na hawa pia wanaangalia.  Unaona? Ili isiwe watu wanafanya tu

fwaa wanaenda.

Kama vile President  alikuwa ilikuwa kama sasa,  si amechagua mawaziri lakini kwa Bunge lijalo, Prime  Minister  atachagua  na

majina yataenda kwa Bunge na wajadili, ikiwa mtu ana kasoro fulani atawekwa kando, watatafuta mwingine.  Itachukuwa muda

na hawa wengine, President akichagua inaenda Bunge, ili iwe checks and balances. Hiyo ndio tunataka ili imla itoke.   Tunaweza

kuwa na imla, dictatorship of Parliament,  imla ya Bunge, inaweza kuweko na sasa  hii itakuwa inaangalia huko na hii inaangalia

huko.  Na Auditor General anaangalia pia na wananchi wanaangalia hii, ya power of recall.  

Wanamulika torch kwa Member of Paraliment au kwa Councillor,  okay?  Sasa  hao wote watakuwa Members of Parliament.

National  Council,  National  Assembly.   Na  watu  wanatuambia  ni  gharama  kubwa,  na  tumetoa…  Kwanza,  Provincial

Administration haitakuweko,  sasa  hiyo gharama yote imetolewa.  Na  hii ya kuchagua,  tumekuwa na hiyo ya Councillors lakini

tuliambiwa mtu akitaka kutuwakilisha, achaguliwe. Na watu walikuwa wanasema Councillor na Chief tofauti ya kazi yao ni nini?

 

Na kwa nini Chief anafanya kazi ya Councillor na kwa nini Councillor hana kitu cha kufanya?  Tukasema basi,  wacha tuweke

hiyo  iwe  elective  na  tutakuwa  na  ma-executive  officers  kama  huyo  Town  Clerk  hapo,  okay?   Huyu  mzee  wangu  bado
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anaendelea kuwa namba one kwa hii darasa, sivyo mzee?

Major Engwe:  Ndiyo, asante sana.  Majina Major Engwe, pendekezo langu ni kwa kazi ya waziri.  Ningesema… 

Com. Adagala:  Iwe ya Form two, isiwe ya Form one, fikiria ukifika hapa iwe ya Form two.

Major Engwe:  Major  Engwe, pendekezo,  Waziri apewe mamlaka ya  kutosha  ili  kwa  ofisi  yake  tukiangalia  tuone  anafanya

kazi ama iko pingamizi kutoka kwa upande mwingine vile tuko wakati huu.

Com. Adagala:  Hatutaki mambo ya Form one.

Major Engwe:  Ubaya hatujui hiyo tofauti.

Com. Adagala:  Wewe  umesema  unatoa  maoni  ya  form  two  Form  three  itakuwa  kwa  National  Constitutional  Conference,

Form four itakuwa Bunge.  Umekuwa hapa sivyo. Nimesema watu walikuwa wameshatoa maoni na sitaki kusikia kama vile iko

wakati huu. Sikilizeni kwa sababu wakati huu na tena nimepeana mfano wa new wine in new bottle, ile tunayo ambayo iko,  new

wine in old bottle ni hiyo ya kuvuka kwa daraja  pekee.   Usinirudishe Egypt,  unaturudisha Egypt kwa utumwa, hapa minyororo

imefunguliwa  tafadhali  eleweni.  Sasa  tunataka  kusema,  tukiwa  na  minyororo  tumeikata  sisi  wenyewe,  sasa  tutafanya  nini  na

mikono yetu tukienda mbele.

Usituambie tulikuwa tunafungwa minyororo, rudisha hiyo minyororo, unataka urudishe minyororo?

Major Engwe:  Hapana.

Com. Adagala:  Yeah,  sasa  sema  jambo  lako  kwa  kuendelea  mbele.  Useme  jambo  lipya.   Sema  jambo  lako  kwa  Katiba

mpya, Kenya mpya. Simama hapa, mambo ya zamani tuliiweka …

Major Engwe:  Kwa Katiba mpya, tunataka kila mtu akipewa kazi awe na uwezo wa kudumu.

Com.  Adagala:  Very  good.   Hasa  waziri,  sitaki  mambo  ya  Form  one,  mnaturudisha  nyuma  kwa  minyororo,  nataka  yale

mambo ya mbele, hiyo ndio point.

Opanda Wamalika:  Jina langu ni Opanda Wamalika.  Rais ambaye anachaguliwa isiwe lazima awe na degree lakini anaweza

kuwa  na  an  equivalent  kwa  mfano  awe  a  finalist  katika  professional  examination  kama  CPA,  ABII  na  other  professional

examinations.

Com.  Adagala:   (inaudible)   tulichukua  maoni  hayo  na  tukaweka  maoni  yetu  pamoja.  Sijui  kwa  nini  mumekuwa  kichwa

ngumu.  Tuliweka pamoja yale yalikuwa ya watu wengi na watu wengi walisema degree,  wamechoka na mambo ya kutoelewa

na pia dunia imekuwa tendewani, globalization, vitu vingi vinatendeka.  Wanataka mtu ambaye anaelewa.
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Rais atakosaje kuwa na degree na MP ana degree?  Asante sana kwa maoni yako kwa sababu ume…..

Opanda Wamalika:   Okay asante.

Cllr. Nalyanya: Mimi nina maoni mawili. Ya kwanza, Rais hafai kuwa mjumbe ambaye anawakilisha constituency.

Com. Adagala:  Uko kwa Form one, tuendelee …

Cllor.  Nalyanya:  Hiyo  mumemaliza.  Ya  pili,  haya  maneno  ambayo  mumesema  mawaziri  wasiwe  wajumbe,  mimi  ninaona

kwamba ni heri mawaziri wawe wajumbe ndio wafanye kazi yao kwa wananchi vizuri.

Com.  Adagala:  Na  wale  ambao  hawana,  eh  Councillor,  simama  hapo  useme  vile  unataka.  Na  unaruka  ruka  na  wewe  ni

Councillor.  Na  wale wabunge wao si waziri, watu walituambia- Councillor soma hii report-  watu walisema, mtu akiwa waziri

anapeleka vitu vyote kwao,  au  akiwa  waziri  anasahau  kwao  anafanyia  tu  taifa,  wakasema,  unajua  Sabatia  wanasema  hivyo.

Wanataka  mbunge  pekee,  hawataki  mambo  ya  (inaudible)  wanataka  tu  mjumbe,  wamechoka  na  hayo  mambo  mengine.

Unajua unachoka nayo mwishowe?

Audience:  eh.

Com.  Adagala:  Si  mimi ninasema,  enda  Sabatia.  Wanasema  wacha  awe  tu  mbunge,  asiwe  na  loyalty  kwa  mtu  mwingine,

wamechoka na hiyo na inachokesha.   Ikiwa hata mnapata nini, mwishowe mnachoka kwa sababu mnataka tu mjumbe  kuketi

naye, mzungumze naye,  aende kusema watu wangu wamesema, na hakuna mjumbe atapeleka  jambo  bungeni  bila  kuuliza  the

people  of  power,  mjue  hivyo?   Unajua  watu  wanaenda  kule  tu  wanaropoka  mtu  vile  anataka  tu,  anaenda  kule,  wengine

wanasema, beat  a woman to show a  lot  of  love,  let’s  beat  the  men  also  so  we  can  show  them  the  love  we  have  for  them.

Wanaropoka tu kule, hawajauliza wakina mama waliwapigia kura na wakina mama ndio wanapiga kura,  halafu wanaenda kule

wanasema wacha wapigwe, ndio upendo..  

Cllr. Nalyanya:  Labda kuna criteria ambayo inatumika kuchagua mawaziri, hiyo hamujatuambia.

Com. Adagala:   …. na pia itatengenezwa na Bunge, okay?  Commission haiambii mtu jambo, we are clerks, I wish you would

know. Yetu ni kuandika, we are a secretariat in the end, we are not even like the Commissions which we have put here,  which

are really strong.  We are  just clerks,  fanya hii  tunafanya,  fanya  ile,  sheria  ndio  hii  fanya,  okay?   Ninyi  ndio  mtatuambia  hata

mnaweza kuketi na watu wengine wa siasa na museme atachaguliwa vipi.

Lakini ya kwanza itakuwa  by  profession,  land  economist,  economist  awe  finance,  sio  watu  wanaenda  kule  halafu  wanaanza

kujifunza kazi.  Unaweza kuwa hata na roho nzuri, lakini pia health awe Doctor  au  mtu  ako  kwa  medical  administration.   Na

wata-apply halafu  majina  yatakaguliwa  kwa  Bunge,  Bunge  ndio  litafanya  hiyo  interview.   Judges  pia,  itakuwa  application  to
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Judiciary Service Commission, okay?

Vincent:  Sawa tutaangalia sura ya tisa ambayo inaongea juu ya mahakama.

Interjections:

Com. Adagala:  Mnakubali?

Audidence:  Tumekubali.

Com.  Adagala:  Inafaa  mkubali  kuzungumzia  mahakama  hapa  sura  ya  tisa,  unajua  sasa  tuko  gizani  sasa  mtasikiliza  tu  eh,

mnakubali?

Audience:  Yeah.

Com.  Adagala:  Kama  haukubali,  kwanza  utoe  hiyo  ribbon  yellow  kwa  sababu  hauungi  mkono  okay?   Mlikuwa  na  Chief

Justice huko sasa mtatusaidia hapa.  Sisi hatujawahi kupata Chief Justice hata Judge.

Vincent:  Sehemu hii inaanza na maadili  muhimu kuhusu  uhuru  wa  mahakama.  Mahakama  pia  imepewa  jukumu  la  kupitisha

ama ya kufafanua maswala ya Katiba.   Utaratibu wa mahakama  mpya  sasa  umebuniwa,  utakuwa  na  mahakama  ya  juu  zaidi

ambayo itaitwa 

Supreme Court, hiyo sasa ndio itakuwa mahakama ya juu zaidi.  Mahakama hii itasikia kesi za rufani kutoka kwa mahakama za

chini, mahakama hii itakuwa chini ya Jaji Mkuu na Majaji wengine sita.

Pia  tutakuwa  na  mahakama  ya  Court  of  Appeal,  mahakama  ya  rufani,  mahakama  hii  itasikiza  kesi  za  rufani  kutoka  kwa

mahakama za chini yaani High Court.  Mahakama itakuwa chini ya Rais wa Mahakama na Majaji  wengine kumi.  Pia tutakuwa

na mahakama ya High Court ambayo itakuwa chini ya Principle Judge na Majaji wengine hamsini.

Pia sura hii inabuni Tume ya  mahakama  ambayo  itachagua  mahakimu.   Ma-jaji  wa  mahakama  ya  Supreme  Court,  Court  of

Appeal  na  High  Court  watachaguliwa  na  Rais  lakini  wataidhinishwa  na  Bunge.   Na  mahakimu  watachaguliwa  na  hii  Tume

ambayo ni Tume ya mahakama.

Pia kutakuwa na office/ofisi ya Mkuu wa Sheria lakini mamlaka ya Mkuu wa Sheria sasa  yamepunguzwa.  Kutakuwa na ofisi

ya Mkurugenzi wa Mashtaka ambaye atasimamia mashtaka yote ya serikali ama mashtaka ya hatia za aina mbali mbali.

Com. Adagala:  Kwa ufupi ni kusema hiyo ofisi ya Amos Wako-pengine wakina mama hawaelewi na wazee wanaelewa kwa

sababu wanakaa kwa siasa- hiyo ofisi imegawanywa mara mbili. Kwa sababu kuna kazi na sasa  Attorney General,  advisor to

the  government,  yule  ambaye  anashauri  serikali  atakuwa  tofauti  na  yule  ambaye  anafanya  hii  kazi  ya  ku-prosecute  mtu
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akifungwa. Ni kazi ndogo na inafaa ifanywe na mtu mwingine, okay?

Vincent:  Na  kwa  ndugu  wetu  Waislamu,  kutakuwa  na  mahakama  za  Kadhi  tofauti.   Mahakama  ya  juu  zaidi  itakuwa

mahakama  ya  rufani  ya  Kadhi  ambaye  itakuwa  chini  ya  Kadhi,  na  Kadhi  wengine  ambao  watateuliwa  na  hii  Tume  ya

Mahakama.  Pia mawakili wametambuliwa katika Katiba, wako na jukumu la kuilinda Katiba na pia kulinda haki za binaadamu.

 

Vitendo vya  ufisadi  vya  mawakili  vimetupiliwa  mbali  katika  Katiba  hii.  Kwa  muktasari  tu,  haya  ndio  maeleze  ambayo  yako

katika sura hii.

Com.  Adagala:   Kitu  kimoja,  wacha  niseme  kuhusu  hii  seat  ilikuwa  ya  Chesoni.  Sasa  alipoaga,  ilikuwa  kama  tuseme

Headmaster  wa  Secondary  school  anaaga,   halafu  wanachukua  yule  ambaye  amesomea  kuwa  wa  primary  school

wanamwambia  basi  wewe  utakuwa  Headmaster  wa  secondary.   Kimasomo  haiambatani  halafu  wale  walimu  wa  secondary

watakuwa  na  masomo  zaidi  kuliko  Headmaster.   Hiyo  ndio  iko  sasa,  hii  mambo  ya  Chunga  na  Chesoni,  kwanza  Chesoni

alienda kwa Electoral Commission na Chunga akachukuwa hiyo, sasa hiyo si sawa okay?  

Na hawa watu wote wako chini ya Attorney General, sasa wanataka hiyo ofisi iwe tofauti, hiyo ya Kidula,  ya kina Chunga, iwe

tofauti.

Vincent:  Mwisho kabisa kuna kitu nimesahau.  Wananchi ambao hawawezi kulipia huduma za mawakili, kutakuwa na afisi ya

Public defender ambaye inasikia malalamishi yao.

John Kariuki:  Okay,  jina  langu  ni  John  Kariuki  ningelitaka  pia  Katiba  hii  na  mahakama  ya  Ki-Katiba  yaani  Constitutional

Court  to handle human rights cases  halafu pia tungetaka Katiba hii iwashughulikie wale  ambao  walifungwa  na  kupata  skills  ili

waweze kujisaidia kuendeleza mafunzo waliyopata katika jela. Serikali iwape kitu kidogo ili waendelee na wasirudi kuibia watu.

Pia tungelitaka serikali pia iwape conjugal rights, yaani waweze kukutana na spouses  wao,  hiyo iandikwe na ijitokeze kabisa ili

tuweze ku-control ukimwi.

Com. Adagala:  Ukimwi unakuwa controlled na …Wengine wanasema tusiwe na urithi wa wanawake kwa sababu hiyo ndio

inaeneza.  Pengine ni njia ingine lakini ni rights, wanasayansi wapate matibabu au wafanye nini, hiyo ni conjugal rights na iko kwa

Katiba.  Ile  ulisema  ya  Constitutional  Court,  Supreme  Court  iko  na  Constitutional  matters  ndani  na  iko  na  Constitutional

Commission, okay?  Kuna hiyo mbili, jambo lako la kwanza?

John Kariuki:  Ilikuwa Constitutional Court.
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Com. Adagala:  Na ya pili?

John Kariuki:  Ya pili imekuwa conjugal rights.

Com. Adagala:  Ya tatu?

John Kariuki:  Ya tatu imekuwa soft grants kwa wale wafungwa ambao wametoka jela.

Com. Adagala:  Okay, watu wengine walituambia hawa watu wafungwa kwa nini mnawapa skills, hata juzi walisema tu, hawa

watu wamefanya hatia, kwa nini munasema wasome.  Wana haki ya kupata skills hapa,  okay?  Na  hiyo sasa  ni haki,  kwa sasa

ni kama lazima na kama purnishment lakini mambo ya nini, hata walisema wale wanapata  masomo, kuna economic and Social

Council ita-handle hiyo, okay?  Haya, iko hapa.  

Ninajua mko na jela hapa ndio mnasema hiyo mambo.

Opanda Wamalika:  Mimi ni Opanda  Wamalika.   Ninapendekeza katika Katiba  tuwe  na  koti  za  ki-kristo.   Christian  court

ambazo zitakuwa zikisuluhisha mizozo ya Kikristo ikitumia bibilia na Katiba za makanisa ya ki-kristo ambazo ziko Kenya.

Com. Adagala:  Unajua wakristo wanakitu kinawatatiza,  unasema court  na bibilia imesema msiende kotini,  unajua wamesema

hivyo?  Msipelekane  kotini,  inafaa  muite  kitu  kingine,  wenyewe  mtafikiria.  Na  ya  pili  mna  hiyo  kitu  kinaitwa  a  peace  gift,  a

period of praise after Christ  died okay.   Sasa  mfikirie hapo,  pengine sio sheria kabisa,  kuna principles,  do unto others  as  you

like them to do unto you, love your neighbors as  you love yourself,  hizo principles,  hizo zote ziko.  Hata vile inafaa tu-change

hicho kifungo cha kumi, hiyo yote.  Ninajua  wengine  wameenda,  Pastors  wameenda,  wa  kuu  wa  kanisa  wameenda,  mtu  wa

Salvation Army bado ako hapa?

Audience:  Alienda.

Com.  Adagala:   Okay  watu  wengi  wanasema,  I  don’t  have  enough  money  for  tithing,  inafaa  wafundishwe  uki-tithe  ndio

unapata.  Hii vitu ni vya Mungu, halafu tu, ninatoa tu sadaka, lakini tithe lazima utoe ndio hiyo sadaka  iongezwe.  Hawajui na ni

kwa sababu kwa kanisa hawafundishi vizuri kuna hizo vitu, ni principles. Kwa sababu it is said,  you are  in a time of break,  it is

very difficult to say these other things. Wa-mama naona wameenda, wamefunga maleso wanaenda. 

Joseph  Mabutsi:   Tukirudi  kwa  mahakama  ya  mabusi,  hata  ikiwa  umepigana,  unaenda  kufungwa  pamoja  na  muuaji  ama

mwenye amebomoa,  sasa  ukitoka  pale,  pia  wewe  utakuwa  umejifunza  kuua.   Ningependa  ikiwa  umeiba  ufungwe  kando  na

muuaji na mwenye kupigana, hapo itakuwa vizuri.

Com.  Adagala:   Na  tena  tumesema  jela  lazima  iwe  na  makao  mazuri,  wamesema  asubuhi  leo  tulikuwa  na  mtoto  huko

Machakos sijui Kitui, ambaye aliua mtu wa miaka kumi na tatu na mahakama ilishtuka, huyo mtoto alifungwa na watu wazima

na mahakama ilikuwa imesema asifungwe na watu wazima.  Lakini unajua polisi hata  hawajui  mambo  ya  mahakama,  pengine
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hawa wazazi wakija kumhonga ndio huyo atawekwa kando.  Lakini ile umesema… ameenda wapi huyo mtu?  Yes,  hard core

criminals wanafaa wawekwe tofauti, sasa hiyo ni kitu kizuri lakini Parliament ndio itafanya hiyo na tutaweka hapa kwa sababu ni

maoni.  Haya hiyo ndio mwisho huyo mtu amesimama.

Cllr. Nalyanya:  Councillor Nalyanya tena.  Mimi ninaonelea Katiba yetu mpya iwe na Subordinate court kwa kuwa sasa  tuko

na Village, Locational na District Councils,  hizi courts  zije kwa location kusudi,  ni expensive sana kwa wananchi kutoka kama

hapa mpaka Eldoret, sasa ndio mahakama yenye iko karibu kabisa.  Kwa hivyo walete karibu na wananchi.

Ya pili, tuwe na Customary law court,  kusudi tuko na mambo fulani ambayo ni purely custom na inaenda kotini,  unakuta watu

wanatukanana huko, kwa hivyo tuwe na hiyo koti.

Com. Adagala:  Wewe ni rafiki yangu kabisa, nilipigania hili jambo na kuna nchi zingine kama Tamil tigers,  walisema kwa TV,

we have made our district courts and they are according to our traditional indigenous law.  Unajua hii mahakama tunaendesha ni

kitu cha ukoloni, na ilifaa itoke lakini vile tulikuwa hapo pengine tukipigania hivi inaweza kuvunwa na wewe uandike.  Where is

this person? Kwa nini mnatoa maoni halafu mnakimbia.

Cllr. Nalyanya:  Niko hapa.

Com. Adagala:  Njoo  hapa,  wewe ni mtu ambaye anajua kuandika vizuri eh Councillor,  you draw the chart  and you put  the

reason, what each level of the court  will be  doing.  Unajua watu hawajui,  kuna watu wamefanya submission, memorandum na

map ya Kenya  ndani  yake,  vile  inafaa  Kenya  igawiwe  na  vitu  ndani.  Wanaweka  chart,  so  don’t  just  say,  you  are  a  literate

person,  write it down,  it shall be  there and it is easier  than waiting for  her  to  transcribe  halafu  tutaona.   Fanya  hapa,  tuweke

hapa.  Traditional matters should be,  but this I think would be up to the  district  because  most  districts  zinafikaa  hapo,  district

ingine ina mila ingine okay?  Isipokuwa Jaluoland na huku Luhya land, lakini unajua saa  zingine kama za wa Teso ni wao ndani,

sasa inafaa ifike kwa district level.

You should do like that. Even Kikuyus I think they are slightly different, hawa wa Kiambu na wale wa Nyeri na Nyandarua.

Esther Werengai:  Jina langu ni Esther Werengai.   Mimi ni Chair niko kwa laini ya koti  ya wa-  mama, ningependa wa-mama

wawe na koti yao kwa location ya kumaliza hii maneno madogo madogo ya wa-mama kurudi chini kwa sub-location.   Halafu

tena kwa divisions, tuwe na wa-mama ambao wanaweza kusuluhisha shida za wa-mama pekee yake.

Com. Adagala:  Okay,  mama kuna division, simama hapo tu kidogo.  Kuna division na mahali kwingi division ni constituency,

sasa hiyo ni laini ya National Assembly lakini kama hapa mna divisions mbili. Kuna zingine pia ni divisions mbili lakini hii ni laini

ya hao Wabunge wa National Assembly.  Kuna laini ingine  na  umezungumzia  mara  mbili  bila  …  Vitu  vipya  na  Kenya  mpya

okay?  
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Kuna village, sub location, hiyo ndio village yenyewe halafu kuna location. Mama haujasoma leo,  we have two Houses;  House

moja  inatoka  kwa  constituency  inaenda  National  Assembly,  hiyo  ndio  pia  ina  division  okay?  Kuna  nyumba  ingine  inaanza

village, hiyo  ndio  sub-location,  location,  district,  National  Council,   Baraza  la  taifa.  Sasa  hauwezi  kuvuka,  sema  laini  ile  vile

unataka ikae, umesema village ni vitu vidogo vidogo, sawa halafu mpaka location, halafu iende mpaka wapi?

Esther Werengai:  Division.

Cllr. Nalyanya:  You are mixing.

Esther Werengai:  Nimesema tu Location na division.

Com. Adagala:  Madam, toka  kwa civic ya zamani, hii ni civic ya sasa  na utasimama hapo mpaka utaelewa.   Inyumba  nene

vagiranga National  Council,  inyumba  nge  vagiranga  National Assembly, division iko upande wa nyumba  nge. Ukiwa na

wa-mama wawili kwa boma, hauwezi kuchanganyisha.  Nyumba nene inaanza na village inaenda sub-location, location, district,

National Council.  Nyumba nge ni hiyo ya constituency, National Assembly.

Kama huyu mama wa National Assembly ako na watoto,  kwanza tuko na Province for  co-ordination,  sasa  huyu  ana  watoto

wanne, na huyu ana mmoja. Unaona, anaenda tu kutoka kwa… Haujaelewa? Ndio hauwezi kukuwa na koti ambayo iko village

na sub location na location halafu division, infact division iko upande huu.

Tumeunda nyumba mbili ya Bunge, na kutoka-chini nilisema sio huko juu peke  yake-  kutoka chini inaenda mpaka juu, niambie

vizuri kinaganaga, ulitaka koti?

Esther Werengai:  Koti ya wa mama.

Com. Adagala:  Sio family court?

Masinde:  Mambo ya division ndio hajaelewa, division inapatikana wapi?

Com.  Adagala:   Wacha  nikuambie,  division,  this  will  probably  work  in  your  favour,  division  is  part  of  Provincial

Administration.  Unajua hivyo, umeelewa ndani kwa ndani?

Esther Werengai:  Mmh.

Com. Adagala:  Pengine itamsaidia hapa ili isiwe hii kitu cha kugawa, mtasema tuko constituency hii, inafaa iwe kule kitu kama

hicho au district inapita okay?  Mama umeelewa kuna nyumba mbili?  Mama mkubwa na mama mdogo,  hauwezi kuchukua vitu

vya mama mdogo na uweke kwa nyumba ya mama mkubwa.

Esther Werengai:  Sijaelewa sana.
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Com. Adagala:  Umekataa.

Esther Werengai:  Kwa sababu mimi …

Com. Adagala:  Umekataa, civic …

Esther Werengai:  I am confused.

Com. Adagala:  You want to be confused, civic mpya, new skin new wine, 

Cllr. Nalyanya:  I think the problem you have is in court see is dealing with judiciary and she wants a public court. 

Com.  Adagala:  Yes,  but  she  is  saying  where  it  should  be  and  now  she  is  saying,  location  and  division,  no  inafaa  uende

sub-location, location, district.

Esther Werengai:  That is the thing.

Com. Adagala:  But how far do you want it to go?

Esther Werengai:  From location .

Com. Adagala:  Location down?

Esther Werengai:  Location down is where we have a lot of problem.

Com. Adagala:  I am asking you is that what you want?

Esther Werengai:  Yes please.

Com.  Adagala:   Thank  you  very  much  ,  lakini  hiyo  civic  ujifunze,  mzee  atakufundisha  akuambie.   Okay  nafikiri  nyote

mumeelewa, sio mama peke ….

Cllr. Nalyanya:  Lakini mimi Madam mambo ya division imekujia upande wa constitutency.

Com. Adagala:  Division ni provincial administration.  Division, Councillor,  ni administrative unit, ni Provincial Administration,

she is mentioning it, and I am telling her it is fair but actually she has made me realize that we should say that is part  of Provincial

Adminsitration. So eventually, division will probably go, I am saying probably, it will go, it is a part  of Provincial Administration.

Hamuelewi hatuta-kuwa na DO, DC, na PC, haitakuweko, so division wakili ameniambia …

Vincent:  Labda mtaelewa zaidi baada ya kupitia mapendekezo ambayo yako katika sura ya kumi (2).   Mapendekezo juu ya

serikali za mashinani.

Com. Adagala:  Okay,  endelea kijana.  Hii ndio ilikuwa mfupa mgumu sana,  hiyo  ya  Bill  of  Rights  niliwaambia  ilikuwa  rahisi

lakini hata hiyo ya Presidency ilikuwa, hiki kitu kiliundwa vibaya, lakini kile kitu kilikuwa kimechukuliwa na tumeirudisha ni hiyo

devolution.  Waliita majimbo, watu  wakasema  hatutaki  majimbo  haifanyi  kazi  na  haikufanya  kazi  kwa  sababu  mtu  alichukua
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nguvu yake, valifogoi sana ikavunjika miguu, mikono.

Tape ends, words lost……otiende, federalism ilienda wapi? Akasema, it was murdered, iliuawa.  Sasa kuna kitu wacha niseme

wale  wataelewa  wataeleza  wengine.   Kuna  kitu  kinaitwa  capitalism.  Capitalism  ndio  watu  wanasema  hapa  kwa  sababu  sisi

hatujakuwa  ujamaa,  hiyo  mambo  kama  ya  Tanzania  au  ya  China.   Na  sasa  imekuwa  ukiwa  na  capitalism  kile  inafanya  ni

kutengeneza federalism, hapo mzee Werengai na wazee wengine wako hapa, hapo ndio Mboya alikosana na wa America.  

Ukiwa na capitalism, iwe na federalism kwa sababu ndio human say  of  capitalism.   Vitu  vinaletwa  chini  ili  wakina  mama  pia

wafanye biashara,  vijana wafanye biashara wapate  kazi,  wazee  wawe  na  hilo  jukumu  pia  la  kufanya  na  wawe  na  jukumu  la

kuamua, ni devolution hiyo.

Ile ilifanyika Lugari na Vihiga ilikuwa decentralization, na wanasema bringing  services  closer  to  the  people  lakini  vile  mnaona

hata hapa hamkua na jukumu la kuamua, hata sasa  mkitaka Malava forest  mfanye nini, hamuwezi,ikiwa hata shule, hamuwezi.

Kwa sababu  hamna  nguvu,  nguvu  zenu  zilitolewa  lakini  wakamletea  hope  ya  district,  bringing  services  closer  to  the  people.

Hiyo ni decentralization, ikiwa serikali ya imla pia inakuja karibu,  ikiwa ile nzuri kidogo kidogo,  pia inakuja karibu lakini nyinyi

wenyewe hamna njia ya kuamua.

Deconcentration ni kama hiyo ya President, too much power  concentrated,  sasa  tunaifungua.  Na  ikifungulika pia inaingiana na

devolution  kwa  sababu  lazima  iende  mahali,  ni  groupu  siongo  no  ovemu  na  sienyu,  vachinya  yaha  vachinya  wamanya

lichuna lichura mmgunia, liremwa?  

Audience:  eh.

Com. Adagala:   ni iyo, wanaweka wanaweka sasa ukitoa hiyo, hii maji itateremka mpaka itafika pahali pa  mwisho, hiyo ndio

tumeachia President,  tukamuambia hiyo ndio power  yako.   Hii ingine itarudi kwa wananchi,  ingine iende  kwa  Prime  Minister,

ingine iende kwa Parliament, ingine iende kwa mahakama independent, okay?

Shida ya mahakama hawa,  hawataki kuwa independent,  sijui wao  ni  wakina  nani,  wanataka  wawe  dependent  kwa  yule  mtu

aliwapa kazi.  Sasa tukifika hapa, hiyo ni deconcentration au ni kama ukiwa na quencher, hauwezi kuweka tu kwa mdomo, hata

haitakuwa tamu, itakuwa kali,  jaribu quencher ukinywa kama iko hivyo  hata  …  lakini  unaweka  kiasi  kidogo  halafu  unaweka

maji. Hiyo ndio tumefanya ili watu wote wapate na sio mtu mmoja anakunywa quencher ya chupa peke yake.

Sasa devolution inamletea deconcentrated power chini lakini sio inaingia ndani yetu, inalete tu chini.  Hata tulikuwa na arguments

na Councillors wengine kwa sababu walikwua wanasema, they should be given power  over land.  Tukawauliza, tukawauliza na

tukimpa hiyo power,  wananchi watafaidika vipi? Wakasema  no,  no,  just  give  us  the  land.  We  told  them  yeah,  but  what  we

know, we will give you the land and then you keep it to yourself na haitaenda kwa wananchi. 
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Sasa  tunataka  ifike  kwa  wananchi,  hiyo  ndio  devolution.   Power  inakuja,  nguvu  inafika  kwa  wale  wenye  nguvu,  si  tulisema

mumetengeneza Katiba, nguvu ni yenu?  Sasa  hii pia nguvu inarudishwa kwa devolution, sasa  mtakuwa na uwezo wa kuamua,

kushiriki,  infact  this  kind  of  devolution,  this  kind  of  federalism  ni  shirikisho,  participation.  Lazima  mu-participate  kwa  hiyo

serikali ya  kuchagua  hiyo.  Unajua  sasa,  they  bring  allocation  to  you,  then  they  appoint  the  chief,  you  see  that.   Lakini  sasa

mnasema tunataka tu-elect hiyo ndio power, wananchi wanajua wenyewe hatukutoa hii mambo pahali pengine, walituambia we

want to elect.  To do that,  we have to put a structure that brings power  there,  the elections,  chief akifurafura  akifanya  au  yule

mtu ambaye amechaguliwa, power  of recall,  mnamwita mnamuambia, “wewe, unafanya hivi, umepotelea  kwa  wasichana.  Iko

wengine wanafanya hivyo hata wanakuwa kwa magazeti,  kitu kama hicho, inakua service,  sio  power.  Hizo  positions  ambazo

ziko sasa ni za power, nataka service, mtu ambaye ako chini ya wananchi sio juu ya wananchi,  sasa  hiyo ndio devolution.  You

participate,  make decisions,  have management like over hii miwa, mnasema sasa  tunapanda miwa na  ndizi,  mta-decide  halafu

mna-benefit kama hiyo miwa pia ikiwa na bei, itatoka ile ita-benefit hao, hata mahindi ndio inakuwa huku. 

Sasa mnasema factory ya mahindi, kunayo Western moja?

Audience:  Hakuna

Com. Adagala:  Iko North Rift? Iko Nyanza?

Audience:  Hakuna.

Com. Adagala:  Hakuna,  factory iwe hapa,  hiyo ndio value added.   Mna-produce  halafu mnasaga, halafu mnapeleka na kazi

iko hapo, ni factory. Sio hii zingine zenye zimejazana, ni factory. Kuna factory ambaye inatengeneza jogoo, mtu anajua kule iko?

Audience:  hapana.

Com.  Adagala:  Some  kwa  packet  ya  jogoo  utaona  iko  wapi,  ya  jimbi  iko  wapi,  hiyo  ni  kazi  nyingi  sana  na  iko  mahali

kwingine, iko Nairobi.   Hiyo sasa  deconcentrated,  mahindi inatoka huku, watu  wanakuja  wanachukua  na  ma-lorry,  watu  wa

nje, mnapata malipo ambayo hata hayafiki kwa ile ya fertilizer, inaenda Nairobi,  inasagwa, inarudi.  Bei imekuwa kongo, hata

wewe  mwenyewe  hauwezi  ku-afford  na  wewe  ndio  ulilima  hiyo,  na  mtoto  wako  hajapata  kazi  hapo.  Unaona,  hiyo  ndio

deconcentration siku hizi.  Ni structure ya devolution, ni district,  wengine tulitaka province lakini ikaja district  halafu  tukasema

basi, kama ni district, 70 districts, tukakwama hapo.  

Na  kwa  sababu  walitaka  district  halafu  iwe  constituency,  hawa  watu  hawakutaka  province,  tukasema  ikiwa  district  peleka,

haya.  Zungukana hapo  tukasema  70,  hiyo  sasa  ni  benefits,  itakuwa  factory  hapa,  wakina  mama  watapata  kazi  ya  kufanya,

vijana, wazee watapata,  hawatakuwa wanazunguka  na  hii  magari  unaona  inaenda  Nairobi.   Watakuwa  wanapata  kazi  hapa,

factory ya miwa iko hapa lakini headquarters iko wapi?

Audience:  Nairobi.
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Com.  Adagala:   Yeah,  tunataka  headquarters  hapa  na  pale  hata  wakiguza  ile,  hapa  na  Kisumu  ijengwe,  okay?   Hiyo

ninamwambia,  sisemi  lazima,  nyinyi  wenyewe  mtasema.  Na  bei  ya  sukari,  kwa  nini  iwe  bei  moja  na  Nairobi  na  sukari

inatengenezwa  hapa?  Makaratasi  haya,  miti  inatoka  Lugari  inaenda  Webuye,  Bungoma  district,  makaratasi  yanatengenezwa

yanaenda  Nairobi  ndio  inakatwa  halafu  ndio  wanakuja  kukuuzia.  Ile  bei  ya  kitabu  cha  mtoto  ni  ile  ile  Nairobi,  kwa  nini  na

factory iko hapa?  Tuseme hiyo factory iko hapo,  lakini tunafaidika kazi peke  hata sio,  na watu wa Lugari wamelalamika  miti

inakatwa, Councillors walisema hata walifanya maandamo, sivyo?

Audience:  yeah.

Com. Adagala:  Yeah, you are cutting our trees, why are you …lakini wakasema lakini si yenu.  We want them?  Wakasema

hamtapata, wakasema kwa nini?  This is private, hawa watu walipewa hii eneo, acre mbili, tano,  kumi, wapi? Kule  Land office

Nairobi  na  hawajulikani  kwa  watu  wa  Lugari,  okay?   Sasa  hiyo  itakuwa  kama  miti  iko  hapa,  tu-  benefit.  Hata  vitu  vingine

angalau hiyo imetokea in a factory,  kuna madini hapa chini, gold.   Wengine wakasema paraffin, nyinyi ndio mlituambia?  Hiyo

yote pia lazima mu-benefit, mu-exploit, mfanye decision, mu-benefit.  

Hapa kuna kitu kinaitwa viazi tamu, nikhulanga mabuoni ka valogori, mulanga kindu ki

Audience:  (Inaudible)

Com. Adagala:  Mnaita nini?

Audience:  ka vanyala

Com. Adagala:  ka vanya.. okay, haya hiyo iko hapa lakini bei yake watu wanakuja na lorry wanapeleka na hatuna hata ushuru

juu yake ambayo itabakia hapa. Tafadhali msikie devolution, mjue ni ya ku-benefit, okay.  Wacha kijana apitie tu technically juu

juu na tuendelee.

Vincent:  Kutakuwa na serikali ya kijiji, serikali hii itakuwa na wanachama kati  ya wanachama sita na kumi, wasiopungua sita

na wasiozidi kumi.  Na  pia kutakuwa na serikali ya kata  ambayo itakuwa na wakilishi wawili kutoka kwa kila kijiji na mmoja

wao atakuwa ni mwanamke.  Pia kutachaguliwa administrator wa kata  ama administrator wa location ambaye atachaguliwa na

wananchi directly,  pia kutakuwa na serikali ya wilaya  ambayo  itakuwa  na  wakilishi  kati  ya  ishirini  na  thelathini,  kutakuwa  na

district administrator ama mkuu wa wilaya ambaye atachaguliwa na wananchi.

Pia kutakuwa na serikali ya mkoa ambayo itakuwa na wakilishi kutoka kwa kila wilaya na wakilishi hawa ndio watakaochagua

mkuu  wa  mkoa  ama  Provincial  Administrator.   Yafaa  tuelewe  ya  kwamba  serikali  hii  itakuwa  na  uwezo  Fulani;  uwezo  wa

kupitisha sheria na uwezo wa kuchukuwa kodi kutoka  kwa  wakaazi  wa  sehemu  hizo.  Pia  serikali  hii  itasimamia  mali  ya  asili

ambayo inapatikana katika sehemu hiyo.   Serikali  hii  pia  itakuwa  na  mamlaka  ya  kuajiri  maafisa  ambao  watahudumu  katika

serikali  hizi  lakini  pia  serikali  kuu  itapewa,  imehimizwa  isaidie  serikali  hizi  katika  kuajiri  maafisa  ambao  wanahudumu  katika
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serikali hizi.

Kijiji ni nini katika sura hii?  Kijiji itakuwa ni eneo ambalo saa hizi linaitwa sub-location, kwa ufupi tu hayo ndio maelezo.

Com. Adagala:   Kwa ile approach I had taken,  let me tell  you  marehemu  mzee  Solomon  Adagala  aliniambia,  alipokuwa  at

indepedence, Kakamega County Council, hii yote ya Lugari, hii ndio ilikuwa the richest in the country,

Audience:  North Nyanza.

Com. Adagala:  North Nyanza,  okay akaniambia hiyo ndio ilikuwa the richest.   Nikamuuliza, mlipata wapi  pesa?   Akasema

kwa mahindi, kwa vitu, na wakati  huo miwa ilikuwa haijakuja.  Panpaper  ilikuwa  hajafika,  akasema  hata  walijenga  Bukhungu

stadium,  nafikiri  ndio  ilikuwa  ya  kwanza,  kwa  sababu  wazungu  hawakuwa  na  haja  na  stadium,  walikuwa  wa-chache  okay.

Wakajenga hiyo na wakataka pia kununua mali ng’ambo, fikirieni.

Audience:    We were buying shares.

Com.  Adagala:  Yes,  I  want  someone  to  describe  that  day,  kwa  sababu  mzee  alisema  anataka  pendekezo  lake  alikuwa

mgonjwa  wakati  huo,  alisema  anataka  hii  sehemu  yetu  yote  irudi  kwa  hiyo  hali  ya  utajiri  na  mzee  Odieda  akaniambia,  huu

umaskini tunao ni kitu wanaita planned poverty, imekuwa planned tuwe maskini.  Ni mpango, sasa  minyororo hiyo tuvunje na si

ngumu.  Watu wanasema ati poverty elleviation na hawajafanya kitu, poverty allievation itatokea wapi? Okay.  Sasa  hiyo ni kitu

muhimu, muhimu sana,  muelewe tutakuwa na serikali kwa district.  Mama Esther,  inafaa uelewe  hii  ufundishe  wanawake,  new

civic, okay? Itakuwa hivyo.

Devolution ni kitu muhimu kwa sababu sio serikali kuwa karibu  pekee,  huku  Vihiga  tuna  district  na  watu  wengi  wako  hapo,

wacha nimuambie. Mbeleni tulipokuwa division  ya  Vihiga,  ulikuwa  unaenda  hapo  headquarters,(inaudible)  sasa  ukienda  hata

haujui hawa watu wako hapo kwa district.  Na  wengi ni watu wa Nyanza ambao  wanataka  wawe  karibu  nyumbani  lakini  sio

mbali sana, sio mbali sana sio karibu sana na ni watu karibu kustaafu.  Na kile nimeambiwa na officers hapo wenyeji wanasema,

they frustrate the projects okay? Wale watakuwa kwa district watakuwa kwanza kutoka kwa hiyo district, okay?

Kama  watu  hawajasoma  sana  ndio  mtu  atatoka  kwingine  lakini  hii  mambo  kama  hii  nilisikia  ati  watu  walihojiwa  mambo  ya

Army au ya police inside State House, na sio Bukhungu stadium, watu kutoka mbali, hiyo haitakuwa tena.

Watu watakuwa wanaajiriwa pale,  hata watu wamesema police must come from the area  so that you know them. Na  wapate

recommendations kutoka kwa locaton, na pia kutoka kwa church, wajuliane ni wakina nani.

John Kariuki:  Jina langu ni John Kariuki, ningelipenda kusema kwamba Western Province ndio ina mito mingi sana ambayo ni

source ya Lake Victoria.  Lakini unapata kwamba kitu kama stima hasa Western ni chache sana kulinganisha na area  ambazo
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hazitoi maji ya kutengeneza sitima.  

Halafu unaona pia kwamba River Nzoia ni main source lakini watu ambao wako katika Western region hawakubaliwi kutumia

ile river Nzoia kwa irrigation purpose ilhali kule Eqypt wanatumia yale maji na wanatengeneza stima.  Ukiangalia Uganda …

Com. Adagala:  Pendekezo?

John Kariuki:  Okay napendekeza kwamba,  tuwe na uhuru wa kutumia rasilmali ambazo tuko nazo hapa,  halafu pia tuwe na

vitu kama vituo vya watalii ambavyo ni  mali  katika  Western  region  kwa  sababu  tuna  hizi  sites  hapa.   Halafu  tunalima  miwa,

Sugar  board  iwe  Western  Province,  halafu  Western  watu  wamesoma,  Ministry  of  Education  iwekwe  hapa,  area  nyingine

ambaye  ina  vitu  ambavyo  ni  tofauti  tofauti,  hizi  ministries  zitofautishwe  kabisa  halafu  hawa  watu  waweze  kutembea  Kenya

nzima, pesa ambazo wanalipwa ziweze kupatikana kwa hawa wa-mama ambao wanauza mboga.

Com. Adagala:  Eh mama mboga, hata mimi ni mama mboga, nikikosa kazi ninafanya ya mama mboga.   Sasa  hiyo mambo ya

maji,  hii  mvua  mnaona  inateremka  hata  saa  zingine  tunasema  iviki,  lakini  mkienda  North  Eastern  mtawahurumia.  Councillor

mwingine  aliniambia,  mama  kwenu  kuna  maji  machafu,  kama  iko  hapa  eh  niambie.  Kwa  sababu  alifikiri  kwetu  ni  Nairobi,

nikamuambia kwetu ni Kakamega, kule mvua inanyesha usiku na mchana, na hiyo ni kanuni ya Mungu, siwezi kusema kwa nini.

 Mungu aliweka mvua Western na hivyo sasa  itakuwa nikijifanya mimi ni mkubwa wa Mungu najua vile alifanya. Lakini nyinyi

mnamchanga hapa, mueke vulahi vulahi mwaka ni vulavu……………  tukasema hii ni rasilmali kwetu hakuna kwa sababu ni

udongo wa kulima pekee, ikiwezekana muwe munalete na sisi tunampa sukari, kwanza huko sukari ni shilingi mia moja.

Na pia wanaweka nyingi kwa chai kwa sababu ya joto.  Eh nikasema hawa watu wanafaa tuwapelekee sukari  bakshishi.   Hii

mvua  ni  natural  resource,  Kariuki  thank  you  very  much.  Hii  ni  natural  resource  tena  mna  msitiu  hapa,  nafikiri  watu  wa

Kakamega walisema Kakamega forest  is a rain forest,  so  is  Malava  forest  na  hii  ndio  inasafisha  hewa  ya  Kenya,  inasafisha,

usiku inatoa, si mnajua hiyo biology?

Audience:  Ndiyo.

Com. Adagala:  eh, inasafisha na inafaa tuwe na kitu .. hii mambo ingine ya mto, 60% of the waters  of Lake Victoria are  from

Kenya, ingine ni Kagera, Ruanda, nafikiri moja iko Tanzania.  Hiyo ina sheria ya 1928,  hatutaguza mali ya Nile waters,  hiyo ni

Nile waters  treaty,  nafikiri unaijua?  1928,  wakoloni walitengeneza na Egypt,  haitaguzwa kwa sababu Egypt waliona,  eh  sasa

watu wameanza kustawi watatuharibia maji yetu, na wao wamekuwa nayo, inatoka hapa mpaka inaenda  wanafanya irrigation

Egypt.

Sondu Mirie ndio hydro-electric dam pekee iko upande huu, kwa nini isiwe kwa Nzoia,  na wameweka huko? Serikali ya Misri

ilikubali ndio wakaweka, hiyo ni ukoloni.  Hii maji yetu ambayo hatutumii ni ukoloni unafanya hivyo. Watu wa Rarieda,  maji iko

hapo  lakini  hawawezi  kuweka  mfereji  wakilete  kwa  nyumba  au…  Ukiangalia  hakuna  mwisho  na  maji  iko  hapa,  hauwezi
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kuweka mfereji kwa sababu  ya  treaty,  wakasema  wanataka  Law  of  the  Lake.  Pengine  nyinyi  mnafaa  kwa  sababu  wao  pia

wanapokea maji yetu sivyo?  Inafaa na huko Rarieda ni dry, sasa huko hakuna mvua, hapa ndio mvua.  

Inafaa region hii itengeneze na mnaweza kuandika iweko na munaweza kusema tu hivyo, mueke vipengele tatu, nne ile amesema

na wengine wamesema, Law of the river,  ili hiyo treaty,  na mseme hiyo treaty itolewe, usiseme tu vile unasema  Kariuki,  ufike

hapa, unasema kuna treaty na hiyo treaty inafaa ikaguliwe.

Hatuwezi  kupiga  maji  marufuku  lakini  watuletee  tuhifadhi  hii  yetu,  mazingara  yetu,  garabodi  imeenda,  kwetu  kwa  Kikuyu

imeenda. Sijui kama mito imepunguka huku au nini, lakini kwetu hii mito midogo midogo, imekauka.  Pengine watu wetu vijana

wetu wapate kazi Egypt, wafanyi kitu, lakini hatuwezi kukaa tu kama vile tulikuwa 1928.   Tuko watu thelathini million na wengi

wako sehemu hii ya Lake basin.

Opanda  Wamalika:  Mimi  ni  Opanda  Wamalika,  nataka  kuchangia  mapendekezo  kuhusu  devolution  of  power.   Saa  hizi

tunapata ya kwamba, ijapokuwa ilikuwako hapo awali hii majimbo, lakini central  government zenye zimekuwa zimeharibu, sasa

tuko na imbalanced development.

Com. Adagala:  I want you to recall, new Kenya new Katiba …

Opanda Wamalika:  Kwa hivyo nina-propose ya kwamba devolution of power  ichukuwe muda kidogo ili central  government

iweze  kujenga  economic  institutions  kama  University.  Kwa  sababu  utapata  district  moja  itakuwa  na  university  nne,  tano  na

ingine haina na tumekuwa tukitoa ushuru ambao unaenda kujenga hiyo university. Kwa hivyo central government should provide

key academic institutions in different districts,  ndipo sasa  tunapojitegemea,  tuna National  school,  tuna  university  na  vitu  kama

hivyo asante.

Com. Adagala:  Usisahau bado Province iko, usisahau province kama co-ordination, where did they put university? Lakini pia

tutaweza kujijengea tukisema tu Panpaper  na Mumias, Nzoia,  we want a university, we tell them you are  building a university,

hii pesa  yote wanapata  na wahindi na wazungu ndio wanapata  mshahara ya juu. Unasikia,  don’t forget a province  also,  bado

iko, haiko na nguvu kama district lakini ina-co-ordinate okay?

And we put province there because of natural resources so that you can have a wide range of resources. So that if it is Rarieda,

you  don’t  have  just  this  beach,  na  Bondo  ina  hii  na  Egypt  na  Busia  ina  hii,  lakini  kama  huko  Nyanza  watakuwa  na  beach

kubwa, watengeneze.  Watu wa Nyanza,  wacha nimgundulie, tumetembelea nchi, hawana hata cooling store,  refrigeration kwa

beach, hawana.  Na factory ya omena iko Thika, factory ya Passion fruit ambayo nyingi inatoka Kisii na huku, iko Thika, okay?

  Vitu viwe pahali viko, they get value added there. If it is canning of Passion fruit, there,  halafu inapelekwa na kazi inapatikana

hapo.  Watu wanalima, wanatengeneza, kazi inapatikana hapo.
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Ikiwa hiyo pineapple iko Thika, factory ya pineapple iwe Thika okay.  Endelea,  sasa  imebaki lakini mkumbuke devolution ndio

exercise na wakina mama mkumbuke tunaleta devolution mashinani na msikalie masikio haya.   Hizo boundaries tulisema kuna

Commission yake.

Vincent:  Sawa, tuangalie sura ya kumi na moja ambayo inaongea juu ya ardhi na mali.  Kwa ufupi tu sura hii inasema kwamba

ardhi ya Kenya ni ya watu wa Kenya na ardhi hii itamilikiwa katika daraja  tofuati.   Daraja  ya kwanza itakuwa ni ardhi ya mtu

binafsi, ardhi ya familia, ardhi ya jamaa au jamii na ardhi ya umma.

Ardhi  ya  umma  itashikiliwa  na  Tume  ambayo  imebuniwa  katika  kifungu  hiki  ama  sura  hii.   Ni  Tume  hii  ambayo  itashikilia

maswala ya ardhi ya umma haswa maswala ya maeneo ya ardhi ya umma na pia hiyo itakayo kadiri  kipimo cha ardhi ya umma.

 Kifungu hiki pia kinawalinda watu ambao wamemiliki ardhi lakini watu ambao kwa njia ya haki ndio wanalindwa.

Watu ambao wamepata ardhi yao kwa njia ya ufisadi watakaguliwa.

Com.  Adagala:   ….  Inaitwa  challenging  the  first  registration,  kama  umeguza  ardhi  ya  umma,  ujue  ujitayarishe,  pengine

hautapata heart  attack,  ujue itakaguliwa, ulipata wapi shamba hii, ulipata  wapi  hii.   Na  ninasikia  watu  wengine  wanasema  oh

mimi nilipewa 100 au mimi nilipewa plot,  hiyo allocation, ikiwa ulinunua sawa,  ikiwa ulipewa kwa sababu una god father,  uko

taabani, ikiwa ulinyakuwa kwa mtu mwingine na nguvu, ile kiimla, kuna watoto wengine hata wamechukuliwa shamba lao.  Hata

huyu Commissioner Kangu vile mnamuona hivi, mama yake na baba yake, walifariki na nyumba kubwa ikachukua shamba yote.

Sasa alikuwa yatima hivyo, akasomea kwa dada  yake,  sasa  unaweza kufikiria mtu mkubwa kama huyu hawezi kuwa na shida

kama hiyo, lakini hamjui alitoka wapi.  

Na huko kweli  hata  wamezika  mama  yake  mkubwa  jana,  na  nikamuuliza,  lakini  na  shamba  yenu  iko  wapi  na  ndugu  wako,

akasema,  wanalima, na wazee waliangalia ikichukuliwa.  Wazee wanafaa,  wazee wa kijiji ndio mambo  ya  land  yote  iko  chini

yao, na mlituambia hivyo, mambo ya Nairobi ni mbali okay.   Ninasema wazee ndio wanajua,  lakini wazee wakae wasidhulumu

ma yatima na wajane, hao ndio wanaumia sana.  Kutoka Busia mpaka Mandera,  wanaumia kutoka Mombasa mpaka Turkana

wanaumia sana, muangalie hiyo, watu wawe na haki zao, waendelee kwa usalama.

Family  land  itakuwa  kwa  joint  ownership  kwa  sababu  wa  mama  walisema  baba  anauza,  kwanza  wa  Masaai,  usipige  pige

mkono kabla sijamaliza.  Wanawake wa Maasai  wanasema mzee anakuja amekununulia rinda mbili, leso tano,  halafu unasema

lakini hakuuza ng’ombe, alipata wapi hii? Halafu baadaye ndio unagundua, oh ni ardhi aliuza kwa sababu hao hawaangalii ardhi

sana.  Lakini  Mkikuyu  amechoma  hapo,  Mjaluo  amechoma  hapo,  Mluhya  amechoma  hapo,  hawa  ndio  wananunua  huko,

anachukua kwa bei rahisi.  Wanasema wengine wanauzia tu kwa bar,  wakasema yao wanataka iwe communal land, title deed

communal.
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Halafu ndio itoke, ndio tunasema individual land, private land na communal title.  Haiko hiyo ya crown tena, kwa sababu hiyo ni

ya ukoloni imetolewa.  Isa imwamasanga kulamala.  Hii ndio hukumu ya mwisho, huko Laikipia, kuna wazungu ishirini na nne

na wana lease ya 99 years, kutoka 1904 okay,  sasa  hiyo lease si …. Haikuwa ya kununua, sasa  hawa wazungu ishirini na nne

wana acre… Nimwambie au nisimwambie?

Audience:  Sema.

Com. Adagala:  Wana  acre  800,000.  Mmoja  amejenga  shule  ya  homeless  children  kutoka  Westminster,  hata  ilikuwa  kwa

gazeti lakini unajua watu wa magazeti wanasema kitu wawache wewe mwenyewe ujigundulie, kulikuwa na hiyo.  Westminster,

watoto, street children wanatoka huko wanakuja shule na wale wa Laikipia wako kwa street.

Alphayo Musungu:  Britian, wanakuja kusoma hapa?

Com. Adagala:  Westminster Britain.  Kwa sababu huyo mtu alichoka na hii shamba akasema ah,  Westminster where I come

from you  can  build  a  school  there,  they  will  be  going  there.   Ukitaka  unaweza  kwenda  iko  hapo,  800,000  acres  Masaai

akisema  sina  shamba  mnamuambia  oh,  (inaudible)You  know  ranch,  inakuwa  kama  wa  Masaai  6000  wako  na  8000  acres,

moja na nusu kwa kila mtu lakini kwa ranch.

Sasa  Mmasaai  hauwezi  ku-complain  uko  landless,  uki-complain  wanakuambia  join  the  ranch,  sasa  yao  ranch  wamekuwa

wengi, wamezidi na vitu kama hivyo.  Sasa  shida yao ilikuwa kama kubabaika,  hii lease inakwisha 2004  na itakuwa reviewed,

itakuwa vipi? Hata hii ilikuwa shamba la baba  yangu lakini ndugu zangu waliwenda na babu yangu, mbuzi zilipoenda hapo kula

during drought polisi wakaja wakanishika na kunipeleka kotini, wakaniambia tress-pass. 

Nilihurumia  hao  watu,  hao  wazungu  wameweka  electrical  fence  kupitia  kwa  barabara.  Saa  zingine  ndovu  wanakuja  na

wanavunja hiyo kwa miguu na wanapitia, sasa unaenda na gari na mnakutana na ndovu, vile utafanya pengine ni ku-reverse,  na

unajua hauwezi kuenda reverse sana, sababu ukienda huku, electrical,  ukienda huku electrical fence,  ukienda kule ndovu, watu

wa  mkogodo  walisema  hawaamini  okay  hiyo  ni  pengine  ninawaambia  tu.   Lakini  joint  ownership  itakuwepo,  communal

ownership itakuweko,  na kitu kingine wakina  mama,  nilimuambia  nyinyi  saa  zingine  ndio  mnarudisha  mambo  nyuma,  ukitoka

kwenu, ukifunga ndoa, uwe una shamba  kutoka kwa wazazi wako.

Wasichana watarithi,  sasa  hiyo inabadilisha sana,  mtu  alisema  hapa  mapema  nikasema,  eh,  wasichana  wataridhi,  atakuwa  na

shamba dada yako lakini mke wako pia atakuwa na shamba.  Na tunasema shamba, shamba kwa sababu watu wengi waliotoa

maoni walikuwa peasants.  Hao wasomi walisusia, walisema, hata teachers  hawakuja,  hii mambo tumeweka hapa wazazi ndio

wametuambia kuhusu teachers, walikaa tu mbali, na mambo yao yamesha suluhishwa hapa.

Kama mahakama, judges walikataa na wananchi wakatuambia mambo ya mahakama, wanasema iko hivi iko hivi,  wangekuja

wangesema  lakini  waliogopa  kwa  sababu  ya  ufisadi.   Walijua  mbele  ya  Tume  tutawauliza  je,  na  ufisadi,  je  kwa  sababu
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wananchi wanalalamika, okay?  Wacha tumalize, nafikiri hiyo ni mambo ya land and property,  sio iwe shamba pekee.  Inaweza

kuwa duka,  inaweza kuwa shares  na mtu tajiri duniani, Bill Gates,  for him he owns a piece of the sky,  he makes money from

computers and a piece of the sky, unajua hiyo ya E-mail, hiyo yote iko huko juu. 

Lakini  ile  ingine,  anaishi  kwa  nyumba  na  pengine  mtu  atahitaji  tu  nyumba.  Watu  wa  Lugari  hapa  wacha  nimalizie  na  hiyo,

walitoka Maragoli na Bunyore hasa, Lugari, na walisema tumetoka huko watu wako wengi, tukaja Lugari nikauza shamba acre

mbili,  nikaja  Lugari  nikanunua  acre  kumi,  sasa  nimegawanyia  watoto  wangu  imebaki  acre  mbili  mbili.  Sasa  tuko  kwa  hiyo

tulianza nayo, sasa hiyo ingine itakuwaje na wakasema heri hata tungebaki huko, heri tungekuwa huko Vihiga na tungefanya iwe

town na tungeishi tukipata kazi na nini. Kwa sababu hapa tumegawanya gawanya hata mwishowe mali ambayo ilikuwa inatoka

kwa mashamba makubwa haiko.

That large scale farming is not there, okay?

Alphayo Musungu:  Kwa jina naitwa Alphayo Musungu, upande ya land mimi nina deal nayo huko Lugari.

Com. Adagala:  Juu ya?

Alphayo Musungu:  Member wa land control board..

Com. Adagala:  (inaudible)

Alphayo Musungu:  Mimi ni member wa land control board na ni mzee kutoka Matete division, tunaona upande wa land kuna

makosa upande wa survey.  Fees ya survey iko juu sana na wananchi wengi wameshindwa ku-process  mashamba, ingelikuwa

iwe limit.

Com. Adagala:  Umeturudisha Form one,  kuna Commission on land, hiyo itashughulikia hiyo where were you when we were

giving maoni?

Alphayo Musungu:   Nilikuwako tu.

Com. Adagala:  Na ulitoa hiyo maoni?

Alphayo Musungu:  Nilitoa.

Com. Adagala:  Yes, now you should be asking, where is it here,  so we go to Form two,  I will tell you the land Commission

will deal  with that na wananchi wengi walilalamika.  Cost  of title deed  na most of it,  walisema three thousand shillings  au  nini,

hiyo ndani yake ina ufisadi.  Na  hiyo imekubaliwa kwa sababu wanakupa hata na risiti yenyewe, hiyo survey na  title  deed  na

demarcation, itakuwa Land Commission na tutapeleka (inaudible) na hiyo si ugumu, unafanya tu computer na inatoa mambo ya

Land vuchu vuchu, inatoa. Haya, tuendelee.  Tutamaliza in 15 minutes.
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Vincent:  Sawa tutaguzia tu mambo muhimu muhimu, tuko na sura ya 12 ambayo inaongea juu ya mazingara, sura hii inatunza

mazingara yetu na mwanakenya ama kila mwananchi anapewa haki ya kulinda mazingira yake na pia ako na haki ya kuipeleka

serikali mahakamani iwapo kuna uharibifu wa mazingara.

Kunabuniwa Tume katika sehemu hii, Tume ambayo itaangalia ama itakagua maswala ya mazingara na malalamishi yote kuhusu

mazingara yatapelekwa mbele ya Tume hii.  Sura ya 13 inaongea juu ya fedha za serikali, public finance.

Com. Adagala:  Mazingara  ni  kulinda,  kutengeneza,  kufanya  izae  zaidi  lakini  bila  kuharibu  hewa  na  ardhi  kama  hii  fertilizer

tunaweka inaharibu lakini tumeiunga kwa hiyo mwishowe hata udongo si kitu, halafu pia lazima ufaidike, watu wale wako pale

wafaidike.  Mambo ya electricity,  watu wa Turkwel walituambia hii stima hata jina yenyewe ni ya kiturkana lakini hapa hatuna

stima, heri nyinyi mnayo huko kwenu.  Watu wa Gachoka kule Jeremiah  Nyagah  anatoka,  Kiambere  ina  hydro-electric  dam

tatu, wakasema hii vitu inapita juu ya nyumba inaenda Nairobi,  Uganda,  North Eastern,  wanafikiri hata yetu  inaenda  Uganda,

hawajui sisi ndio tunapata. Na kweli ukiona watu wa Gachoka, walisema heri tungekuwa tu hata ile ya kutengeneza madirisha, it

is a very depressed place, hakuna chochote kinaendelea Gachoka.

Na wacha niwaambie kwa sababu ni ya kweli,  Mzee Nyagah alinunua shamba na aka-divide kwa watoto  wake,  akawajengea

kila mtu nyumba na maji kila nyumba, na  stima  halafu  hiyo  ndio  sehemu  inayo  stima  peke  yake.   Alikuwa  Minister  Nyagah,

Minister mwingine ametoka hapo, MP pia ametoka hapo wa opposition, na Minister alikuja huyu kijana, akaja akatoa maoni na

hakusema chochote kuhusu stima, lakini watu wake kila walikuwa wanazungumza ni stima, endelea.

Jonathan Werengai Masinde:  Nafikiri… Jina ni Jonathan Werengai Masinde,  hii mambo ya mazingara ni kitu muhimu zaidi

hasa ninaona kama serikali inasema lakini haiwekei mkazo kabisa.

Com. Adagala:   Njoo  simama tu utakuwa na nafasi yako,  serikali  inasema  na  kusema  tu,  sasa  iko  kwa  Katiba,  ikiwa  kwa

Katiba,  serikali ipende isipende- mtu Nassir  amesema- serikali  inasema  kwa  kura,  hata  wewe  mwenyewe  unaweza  kusema,

wanakuwa wazuri na nini, lakini sasa  ni Katiba.   Sasa  tuzungumze vile  Katiba  inasema  na  vile  unataka  iendeleze,  tusirudi  old

skin and old wine eh?

Jonathan  Werengai  Masinde:  Ninapendekeza  hivi  kwa  saa  hii,  tukihesabu  ile  mito  ambayo  tukonayo  kwa  kila  district,

ihesabiwe na ijulikane, hiyo mito yote lazima ihifadhiwe ili si mtu mmoja kwa sababu shamba yake ati imefika karibu na mto na

aingilie mto. Hii itatusaidia nchi yetu kuhifadhi mazingira yetu kwa vizazi vijavyo.  Tusipofanya vile na saa  hii karibu mito ingine

inaanza kukatika.

Com. Adagala:  Kwa sababu ya upungufu wa catchment areas, mto kabisa imekauka huku, iko hivyo, ledikaho ndyo?

Audience:  eh.
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Alphayo  Musungu:   Mimi  ninazungumza  kwa  ajili  ya  pollution,  tungelipenda  sheria…  Kwa  jina  Alphayo  Musungu.

Ninazungumzia juu ya mazingira, hii factory ya Webuye imeharibu mazingira yetu. Tulikuwa  tunapanda  machungwa  na  lemon,

ndimu, sasa  hakuna imekwisha kwa ajili yote ilikauka. Kwa hivyo tunapendekeza tuwe  na  sheria  ya  kuzuia  pollution  ambayo

inatoka Webuye.

Com. Adagala:  Na kumbuka vizuri tukiwa watoto tulikuwa tunapiga mpira malimau, ndio wanaita hivyo?

Audience:  eh.

Com. Adagala:   Na  huko ng’ambo hiyo limau ina bei,  hata Nairobi  ina bei,  hata wewe hauwezi kuinunua.  Lakini  ilikuwa  tu

mpira halafu unataka kukula chungwa unachukuwa, ilikuwa kidogo kama paradise,  unataka ndimu kwa uji unafanya tu hivi, ni

citrus fruit zote.

Cllr. Nalyanya:  Ni Cllr. Nalyanya, mimi pendekezo langu ni kwamba vile mzee Werengai amesema kuzuia mazingira isiharibe

kutoka kwa mto, iwe metres saba  ndio mtu alime abakishe.  Otherwise unakuta mtu anatoa udongo kwa maji halafu anapanda

hapo halafu mito inakauka.

Com. Adagala:  Au tuhifadhi sehemu fulani hata inaweza kuwa zaidi ya hiyo au iwe kama kwetu sasa,  wanapanda majani na

majani  ni  kama  mti,  okay?  Lakini  hiyo  pia  udongo  wetu  unaenda  Egypt  na  wao  wanafurahia.  Tukiwa  na  erosion  huku,

wanafurahia huko kwao. Haya, malizeni.

Samuel  Sifuna:  Kwa  majina  ni  Samuel  Sifuna.  Kulingana  na  mazingira,  pendekezo  langu  lingelikuwa  hivi,  kuna  watu  au

wanakenya wale ambao walipewa makao katika sehemu za milima za chemichemi, ningependekeza waondolewe ili  wapatiwe

mahali pengine.

Com. Adagala:  Kama wapi?

Samuel Sifuna:  Kama hii scheme mpya, watu wamepewa kwa milima, na huyu DC mpya wa Lugari, wamepewa kwa milima,

kwachemi chemi.

Com. Adagala:  Ndio mambo mengine tumemuambia ni ya Parliament lakini hapa ikisema mazingara au mazingira ihifadhiwe,

basi hizo laws pengine zinatoka kwa Parliament.   Lakini watu walipewa ardhi hasa wale walikatiwa msitu, mchunge.  Pengine

wewe pia ulikuwa na hatia lakini kukata  msitu na ninakumbuka sasa  iko 2%,  sehemu mbili kwa mia moja,  ikiwa  uko  na  acre

mia moja Kenya, sehemu mbili ndio msitu pekee.  Lakini mlinde hii ya Malava, mnailinda?

Audience:  Imeisha, ni kwa barabara tu…
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Com. Adagala:  Iko tu barabara?

Audience:  Eh.

Com. Adagala:   mimi ninapitia tu barabara,  you should demand it goes back  to where it was like 19  something,  vile  ilikuwa

full.

Vincent:   Sura ya kumi na tatu inaongea juu  ya  mali  ya  umma  ama  fedha  za  umma.  Kwa  muktasari  tu,  sehemu  hii  inasema

kwamba, fedha za umma zitalindwa na kuna afisi ya Auditor General na Controller  General ambazo zimewekwa katika Katiba

hii na Bunge limepewa uwezo wa kupitisha fedha za umma ama kuidhinisha matumizi ya fedha za umma.  Serikali pia imepewa

uwezo hapa wa kupata mikopo kutoka nchi za nje. Tena sehemu hii imebuni banki kuu na Governor wa banki kuu na afisi fulani

fulani.

Ukaguzi wa fedha za umma umepewa kipao mbele katika sehemu hii, pia nitaongea juu utumishi wa umma.  Utumishi wa umma

uko katika sura ya kumi na nne na yafaa tuelewa kwamba utumishi wa umma sasa  utakuwa watu ambao watashikilia nyadhifa

mbali  mbali  katika  umma  watakuwa  ni  watu  ambao  wamehitimu  au  ni  watu  wako  na  ujuzi  katika  nyanja  tofauti  tofauti.  Na

katika sehemu hii, imebuniwa huduma ya polisi,  sasa  sio kikosi cha polisi ama police force,  lakini ni huduma ya polisi ambayo

itakuwa  chini  ya  Commissioner  ambaye  atakuwa  amehitimu  kutoka  chuo  kikuu,  na  polisi  ama  ma-afisa  wa  polisi  watatoa

huduma kwa watu.

Sasa  ni  wanaotoa  huduma,  ni  police  service  sio  police  force,  hawatakuwa  watu  wa  nguvu.   Pia  kuna  correctional  services

ambayo ilikuwa idara ya magereza, sasa itaitwa correctional  services.   Idara  hii itakuwa na wajibu wa kubadilisha watu wenye

vitendo vibaya vibaya katika jamii na watu hawa pia wataweza kupewa ujuzi.  Watakuwa pia chini ya Commissioner ambaye

atakuwa amehitimu kutoka kwa Chuo kikuu.  

Sura ya kumi na tano inaongea juu ya ulinzi. Sura hii imebuni baraza  la  ulinzi,  Rais  bado  atakuwa  ni  Amiri  Jeshi  Mkuu  lakini

atasaidiwa na baraza ambalo litakuwa na wanachama kama Makamau wa Rais,  waziri ambaye anahusika na maneno ya ulinzi,

na makamanda tofauti tofauti ambao ndio wataufikia uamuzi wa kutangaza hali ya hatari ama kutangaza vita.

Kuna National Security Council ambayo iko katika sehemu ya 272,  Bunge  pia  litawakilishwa  ama  Bunge  litahusishwa  katika

maswala ya security, haswa katika maswala ya kutangazwa kwa hali ya hatari.  Pia kuna sura ya kumi na sita ambayo inaongea

juu ya leadership and integrity, uongozi na hali ya kuhakiki au hali ya  ufisadi.   Kumebuniwa  Tume  katika  sehemu  hii  ambayo

itaangalia  mambo  ya  ufisadi  na  watu  ambao  watashikilia  nyadhifa  kuu  katika  serikali,  hasa  Rais,  Waziri  Mkuu,  mawaziri

wasaidizi,  na  watu  ambao  wanashikilia  nyadhifa  ambazo  ziko  katika  Katiba  hii,  itabidi  wa-declare  ama  watambue  mali  yao

kabla ya kuchukua nyadhifa mbali mbali katika serikali.
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Mambo  ya  ufisadi  pia  yameshugulikiwa  katika  sehemu  hii.  Ufisadi  sasa  umeondolewa  na  nimesema  ni  haramu  na  kwamba

kutakuwa na Tume ambayo itachunguza maswala ya ufidsadi.  Katika sura ya kumi na saba.

Com. Adagala:  Nafikiri this morning on the news items there was something on integrity. Kitu kimebuniwa kwa radio,  pengine

tutasikiliza kwa radio.   Kumekuwa na kitu kimebuniwa, something something integrity,  nafikiri  watu  wamejua  nchi  inabadilika

sasa  wanajaribu  kuweka  anti-corruption,  anti-this.   Lakini  corruption  itakuwa  zero  tolerant,  hii  vitu  mumekuwa  munasikia

barabara  fulani,  oo  imepakwa  lami  lakini  bado  ni  ya  udongo  kwa  sababu  katibu  alichukua  pesa  akaweka  kwa  mfuko  au

akapeleka kwao.  Hiyo yote yatakaguliwa, where is this, where is that,  who was there na pia kutoka sasa  Parliament  itakuwa

ikiangalia hiyo ili vitu vitekelezwe, where the budge has been put, it must sent for that purpose, not tricking people  around again,

okay?

Vincent:   Sura ya kumi na saba  inaongea juu ya Tume tofauti tofauti  ambazo  zimebuniwa  katika  mswada  huu.   Kuna  Tume

kumi na Tume hizi tumezitaja hapo awali, lakini kupitia tu, baadhi yao ni kama Tume ya haki za binaadamu, Tume ya leadership

and integrity, Tume ya mishahara, Tume ya walimu, Tume ya Katiba, baina ya Tume zingine.

Maswala ya mishahara yote ya watumishi ya umma sasa  inakadiriwa na Tume na hizi Tume zingine  pia  zina  kazi  zao  ambazo

ziko katika mswada huu.  Sura ya kumi na nane inaongea juu ya amendment  ama  kubadilisha  Katiba.    Katiba  itabadilishwa

kupitia kwa Bunge, idadi ya kura asili mia sitini na tano katika nyumba zote mbili lakini kuna maswala tofauti,  maswala kama ya

haki za binaadamu, maswala ya mipaka ya Kenya na maswala ya uraia,  haitaweza kubadilishwa bila tu kwa kuuliza wananchi

kupitia referendum.

Ufafanuzi  wa  Katiba  uko  katika  sura  ya  kumi  na  tisa  na  mahakama  imepewe  uwezo  wa  kufafanua  Katiba.  Tunaambiwa

kwamba Katiba sasa itafafanuliwa na mahakama tofauti.   Mahakama ya Supreme Court  ndio itakuwa mahakama ya juu zaidi.

Halafu mwisho tuko na sura ya ishirini ambayo inaongea juu ya transitional and consequential provision, ama maswala ya daraja.

Hayo yako katika nyongeza tofauti, schedule nazo ziko hapa.  Na Commissioner wetu ameongea juu ya transition provision vile

tulikuwa tukiendelea.

Com. Adagala:  Twenty Chapters, okay mnaona vile hiyo ya mwisho imeenda haraka kwa sababu tulikuwa tumefafanua sana

huko mbele hata wale wameenda wamepata hii.  Sasa  hii ingine inabaki ni state  law, hiyo ni diesel.   Mtaichukua na mtaisoma,

changu  kitabu  kiko  tofauti  kwa  sababu  ya  macho  yangu,  wali-print  yangu  kwa  bold  kwa  sababu  hiyo  vitu  vidogo  vidogo

zafwana mavas gajendanga.

Roundup, five minutes ten people,  nusu  minute  kama  kuna  na  watu  wanataka  kusema.   Kama  mumechoka  pia  mumechoka

lakini naona wazee walienda, walitaka kusikia hiyo mambo ya boundary lakini ni sawa kwa sababu inawaumiza sana.   Simama
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hapa watu ten, half a minute.

Cllr. Nalyanya:  Mimi ni Councillor Nalyanya,  ningependekeza kwamba ,  mambo ya Katiba kugeuza ama kuwa amendment

isiwe tu simply 65% ya Parliamentarians lakini wananchi wahusishwe kwa referendum.

Com.  Adagala:  …..  zamani  walikuwa  wanasema  kuna  wenye  nchi  na  wananchi,  tuko  tu  na  wananchi.   Yule  anaona  ako

mkubwa sana kuliko wa Kenya wengine, aende mahali kwingine, tuko wote sawa mbele ya Katiba.   Mwingine  huko  nyuma,

nafasi ya five minutes tufunge, public service, public finance, defence, ulinzi yote hiyo.

Jotham Mwambia: Mimi kwa majina ni Jotham Mwambia na ningependa kusema  ile  wasiwasi  ninayo,  ningependa  kuwasihi

ninyi ma Commissioners, mtoe pendekezo ili kwamba iwapo huyu rais ambaye tuko naye anaweza kuvunja Bunge ili …

Com.  Adagala: Unaniona  hivi,  niko  blank  hapa,  wewe  ndio  utatoa  pendekezo  hilo  na  sisi  tutaandika.   Tafadhali  muelewe

Commission haibuni kitu chochote, inaandika, inaorodhesha, inapanga lakini wewe ndio utatoa hilo pendekezo.

Jotham Mwambia:  Ninapendekeza kwamba hata ikiwa yeyote yule ambaye ana mamlaka wakati  huu, atatumia nafasi  yake

kupuuza kwa kukuja Bunge, ile Bunge ambaye itakuweko,  ningependa itilie  maaanani  haya  mapendekezo  ya  Commission  na

yapate kutimizwa wakati wa kipindi tunacho elekea asante.

Com. Adagala:  Niseme ni kama zero sum game, unajua zero sum game, hatujaendelea kwa sababu umempa nafasi.   Umempa

nafasi aendelee sasa hii vitu vyote mpaka mwaka wa 2007.  Hatujui kama Yesu atakuwa amekuja mwaka ujao au ile ingine au

2007,  sasa  wanasema ni seven years  from millennium, sasa  hiyo hatutahitaji,  tutakuwa  Mbinguni.    The  kingdom  of  God  will

have come.

Jotham Mwambia:  Nilikuwa na wasiwasi.

Com. Adagala:  Wasiwasi wako umeupa msingi sana kwa sababu umesema iendele mpaka 2007 na hiyo tutakaa tu.

Jotham Mwambia:  Hapana.

Com. Adagala: Tutakataa, tutakuwa kwa hii ya… Wananchi watakuwa wamebadilika na watakuwa wanaishi kwa Katiba ya

zamani. Tena wananchi ndio watakuwa new wine, na itakuwa inaishi na  old  bottle,  itapasuka  tutakuwa  na  unrest.  Haya,  mtu

mwingine?

Cllr.  Nalyanya:  Mimi  Councillor  Nalyanya  ninapendekeza  kwamba  Katiba  hii  itumike  kabla  ya  uchaguzi  yaani  uchaguzi

ufanywe chini ya Katiba hii na wasipofanya hivyo, twende hata kwa civil disobedience.
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Com. Adagala:  Councillor, hiyo unajua sasa  hiyo itakuwa kwa maandishi, tuliuliza watu wa magazeti waje,  lakini unajua hata

kama tunasema ufisadi uko mahali kwingine, kwa magazetii iko.  Councillor?

Cllr. Nalyanya:  Madam.

Com. Adagala:  Councillor unajua, there are  so many things, mliona hata Ghai alikuwa kwa demonstration? Councillor,  don’t

wait for it not to be  used,  there is a problem of time, the  clock  is  ticking,  October  30th  budget  is  finished,  na  hiyo  ndio  haja

serikali inayo pekee,  hii vitu vingine hawana haja.   The  clock  is  ticking,  mimi msichana  M-Quaker  sisemi  ili  iwe  na  violence.

Ninaelewa civil disobedience. Lakini, vijana wa Kakamega wamefanya history na nyinyi Councillors munaketi.   You will not do

it then, you can’t wait for Bunge to be  adjourned or  dissolved or  whatever then  you  do  it,  you  have  to  do  it  within  the  time

before they do it.

Interjection:  (inaudible)

Com. Adagala:   (inaudible)  ……… hatakuwa na quorum hata moja na anasema ni jukumu langu, atasema na itakuwa kwa

sheria sasa unataka uongoje avunje ndio uanze kuandamana.  Time, time, Councillor small problems of time, it is ticking away.

Unajua  wananchi  wanataka,  wanapenda,  lakini  hata  Western  Province  mumenyamaza  tu  hakuna  habari  imetokea  Western

Province.

Interjection:  We say, but they don’t write.

Com. Adagala:  Go and look at  the press  there with  all  your  Councillors  those  who  really  think  have  not  appeared  in  the.,

wewe uko mwerevu umekuja hapa,  wengine hawaja kuja,  chukua  hata  wakina  mama  waende  hapo,  kuandamana  ni  haramu

lakini mtakuwa mumefika hapo na mseme kwa press,  museme tunataka,  (inaudible).  Lakini Western Province,  mumenyamaza,

kwa sababu (inaudible) for candidate, hiyo ya candidate(inaudible).  Tulipofanya Kakamega,  sisemi muende kufanya hivo, even

writing and facing  to all the newspapers,  Councillor so and so,  so  wamesema  hivi,  na  m-fight,  maisha  yenu  itakaa  kwa  …..

hapana, Mrs. Werengai being a delegate ……….

Mrs. Werengai:  Wengine tunaandika lakini hawa…

Interjections:    (inaudible)

Com.  Adagala:  Muende  mufanye  fax,  mnunue  fax  nzuri  ,  hiyo  ungenunua  sweater  au  kitambaa,  weka  kwa  fax  iende  kwa

magazeti, one of the newspapers.  ‘Not al etter’ a press release from the constituency, okay?

Interjections:  (inaudible)
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Com.  Adagala:   Asante,  I  am  glad  I  came  back  to  Matete,  kwa  sababu  pengine  angekuwa  Commissioner  mwingine

hangeelewa hizi nini zenu, na ilinichukua a couple of one or  two hours to get back  the awareness  I had Councillor,  I  am glad I

got it kwa sababu tu  nilichukua  tu  tena  oh,  niko  Malava  hii  sehemu  ya  Kabras  na  ile  ya  Lugari  ni.   Sasa  ningeenda  Lugari,

Lumakanda lakini inafaa niende kwa hospitali hiyo ya Kaimosi wapasue hili jicho lingine ili nione vizuri. Sasa  nikaona nikienda

kule na kurudi huku itakuwa muda.  Sasa Commissioner Kangu atakuwa Lugari na mimi nitaenda County Hall Kakamega.

Na unajua, take  advantage of your misfortune, come to Kakamega,  it is a misfortune you  have.   You  must  always  make  the

most of adversity, ukiwa na shida fulani, itumie ili ufaidike. Si mko huku na kule,  kujeni pia Kakamega wale ambao munaweza.

Najua two days is… lakini kesho, wale ambao mkitaka zaidi itakuwa kama revision kwenu. Asante sana,  nataka kuona kamati

tukutane nao kidogo, wameenda wengi, wameenda?

Kamati:  Tuko.

Com.  Adagala:   Kamati  tutakuwa  na  nyinyi  five  minutes  at  the  most  kwa  sababu  inafaa  mpange  kitu  fulani  na  District

Co-ordinator  na your representatives for the National Constitutional Conference who are  not here.   They should be at  Lugari

tomorrow, okay? So that they can know the things you are saying, okay? Hiyo ndio hiyo tu.

Mtu aniambie Burudi Nabwera ako wapi. 

Audience:  He is in Lugari.

Com. Adagala:  Will he be in Lugari?  Okay, mkiweko muambie tu tuliweka Kitabu cha kumbukumbu cha mzee na picha yake

na mzee Solomon Adagala iko hapo ya New York.   Asanteni  Mungu  amubariki,  pendekezo  zenu  zote  zitimizwe,  God  bless

Kenya.

Amaswachi Temba:  Sina mengi ya kusema, when you started this session I never introduced myself.  I  am the Co-ordinator.

My name is Amaswache Temba,  I was with my Assistant John Kariuki.   I  am happy we have done our best,  Matete  was the

best, it recorded the best in Lugari district and we started on a high note and finished with a high note.

Let  me  thank  the  few  who  have  taken  trouble  to  stay  upto  now,  it  needs  dedication  because  this  Constitution  that  we  are

working for, needs our dedication and hard work and commitment and the way the Councillor said it,  even if it means watering

our blood, we shall do it because we have committed the cause of serving this country through this Constitution.  Before I finish,

I will give the Chairman of Malava 3C’s Mr. Wanjala a minute to say a word and then Ms. Mukolwe to pray for us.

Chairman:   Asante sana Bwana Co-ordinator,  langu  ni  kurudisha  shukrani  kubwa  kwa  wale  wote  ambao  walikuja,  ingawa

wengi  wameenda  lakini  ninawashukuru  ninyi  ambao  mlibaki.   Ninapenda  kumshukuru  Commissioner  Kavetsa  na  team  yake

sana kwa mambo yote,  kwa kutusomea Katiba yote chapter  ishirini na tena walifanya kazi nzuri sana.   Ningependa mumpigie

clap, moja …………Asante.
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Ms. Mukolwe:  Asante tuamini na tuombe.  Asante Baba Mungu kwa wakati  huu, tunakushukuru kwamba siku nzima kabla

hatujapanga leo,  wewe mwenyewe uliweza kutupatia,  tazama Mungu  baba  tumekaa  hapa  pamoja  na  Commissioner  wetu  na

wananchi wote, tukiizungumzia nchi tunavyotaka iendelee.  

Na tazama Mungu Baba haya yasiwe matakwa yetu pekee yetu bali, yadhinishwe na wewe.   Angalia tunafika ukingoni na watu

tunataka  kutawanyika  kila  mtu  aende  kwake  nyumbani.   Tunakuomba  kwamba  katika  safari  hiyo,  tunaomba  Ma-

Commissioner wetu ambao watatumia gari, Mungu Baba uwe Mlinzi, Dereve na Macho katika ile gari.   Na  kuna wengine kati

yetu ambao  pia  watatumia  magari  na  bicycle  na  miguu,  Mungu  baba  uwe  kiongozi  wao.   Na  utujalie  tena  wakati  mwingine

ambao tutaweza kutana, tugawanyike mwilini bali roho zetu na nia zetu ziwe pamoja.

Tunaomba tukiamini na ni katika pendo la Bwana wetu, aliye Bwana na mkombozi wetu – AMEN.

Meeting ended at 6.40pm.
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