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Gesishom Majanja: As it is our normal practice we are all believers in the caring grace of our Lord so we want to start  with a

prayer and I ask any Muslim who is here can pray for us to start. Do we have any Muslim who can conduct a prayer? 

Rashid Maulidi:   Alhamdullillahi Rabil Alamin, Wasalatu wasalamu ala sayidina Muhammad  wa  ala  ali  washabihi,  ya  Rabbi
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tunamuomba   Mwenyezi  Mungu  atujalie  katika  mkutano  huu  uwe  mkutano  wa  amani.  Mwenyezi  Mungu  atujalie  kila

tunalolizungumza liwe lenye manufaa ya kwetu sisi. Mwenyezi Mungu tunamuomba atujalie katika Serikali yetu iwe Serikali ya

amani  na  viongozi  wetu  wawe  viongozi  wa  kutumikia  watu  kwa  haki  bila  kudhulumu  mmoja  wetu  yeyote  na  basi  na  kujua

ukabila  ama  kujua  huyu  ni  nani  huyu  ni  nani.  Kiongozi  yeyote  ambaye  tutamchagua  katika  Serikali  hii  yetu  ya  Kenya  awe

kiongozi mzuri na kiongozi mwenye kuogopa Mwenyezi Mungu na kiongozi mwenye kujua manufaa  ya  mwananchi.  Mwenye

kujua  haki  ya  nini,  kwa  nini  yeye  achaguliwe.  Aweze  kutumikia  wananchi  kwa  amani  na  tunaomba  haya  yote  kwa  ajili  ya

Mwenyezi Mungu, atujalie na awe ni mwenye kutubarikia.

Mr. Majanja: Thank you very much. Commissioner Kavetsa, I take  this opportunity to welcome you here.  You are  not new,

you have been here several  times and I am sure you are  familiar with this hall. You have been here several  times. So you  are

welcome and I consider  this to be  a very important meeting, the way I have been telling people  is that the Commissioners are

now coming back to deliver what you requested them to do and it is good that they come and listen. Before I hand over to you,

I would like to take  this opportunity to introduce a few people  here.  I don’t seem to see  any of my committee members here

yet.  But we have one of the people  who will be  going to the NCC,  Mr.  Charles Lwanga Luore.  This is Mr.  Charles Lwanga

Luore who is one of the three people  who were elected.  I asked  him to  come  so  that  he  can  start  getting  us  a  feel  of  what

people think and he can carry the message with him to the NCC.  Apparently,  most of my committee members from Lurambi

haven’t arrived.  We will let you know as they come in and at  this stage I would like to hand over the function to  you.  Thank

you.

Com.  Adagala:  Thank  you  very  much.  Milembe  mwesi,  vandu  va  Lurambi  hano?   .  Kwanza  wacha  nimjulishe  wale

wamekuja  na  mimi.  Mimi  ni  Commissioner  Kavetsa  Adagala.   Mimi  ni  mzaliwa  wa  hapa  Western  na  vile  civic  education

inakuwa Commissioners wanatumwa kwa Province yao. Sasa ndio tumekuja hearings haijakuwa tofauti, sote tulikuwa tunaenda

kwa Province moja, one by one. Lakini civic education tunaambiwa turudi kwa Provinces kule tumetoka ili tuweze kuwasiliana

vizuri na kuelewana vizuri na watu wako hapa.  Nafikiri  tutakaa  hivyo  na  tutamiza  hilo.  Huyu  ni  kijana  mzaliwa  wa  hapa  pia.

Wacha aji-introduce mwenyewe. 

Vincent Watako: Bushiele mwesi enangwa Vincent Watako

Com. Adagala:  Yeye  ni  wakili,  program  officer  kwa  Commission  na  pia  kwao  ni  hapa  Wanga  na  kuna  verbatim  recorder

ataji-introduce msikie sauti yake pia. 

Patricia Mwangi: Milembe bosi, Jina langu ni Patricia Mwangi.

Com. Adagala: Asante. Patricia Mwangi ndiye ako incharge of verbatim recording yaani kila neno tunasema anaandika word

for word.  Hata huko plenary anafanya huko,  tukiwa kwa Commission, mikutano yetu yote anafanya hivyo  na  watu  wake  pia
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wanaenda kila mahali Commissioners wanaenda ndio  wanaandika.  Ripoti  yenu  ya  hearings,  iko  hivyo.  Ilichukuliwa  word  for

word. Sasa tutazungumza hiyo baadaye. Lakini tuko hapa. Yeye ni mtu alikuwa anafanya Parliament. Sasa hii ni kama Hansard.

Hansard ya Parliament wale mnajua mambo ya Parliament.  Sijui tuanze vipi.  Kuna  sehemu  nyingine  Coordinator,  ningependa

kusema watu wengi wakiwa hapa.  Kwa sababu ni ya process.  Ningependa kungoja  tuanze  halafu  tutafika  mahali  na  kufanya

kitu kama break kutoka kwa Constitution, when there are many people so that they we can explain. Many of the questions are

on the process.  May I do it like that? Yes.  Thank you. Nafikiri mmepata  nakala  ya  Katiba.  Tumepata?  Okey.  Tungoje  hiyo

ikuje. Kama kijana bado anaenda, pengine ingefaa nieleze tuko hapa kukagua hii draft  bill ya Constitution. Tuko hapa kukagua

draft bill ili tujue:

1. Yale mambo mlisema. 

2. Mnakubaliana na draft  hii, hii ni Katiba pendekezo yote hapa.  Kwa sababu tulienda kila mahali Kenya na tukachukua

maoni halafu tukachanga pamoja na tukachukua ile ambayo ilikuwa inakuwa ya watu wengi au ile ilikuwa muhimu. 

3. Bado  draft  tunaizungumzia.  Hii  bado  ni  pendekezo,  bado  tunajadiliana.  Bado  tunakuja  mtushauri  vile  tunaweza

kuendelea  au  kitu  tunaweza  kurekebisha  zaidi.  Tuelewe  hapo.  Sasa  tuko  tuseme  Form  Two.  Form  One,  ilikuwa

hearing.  Sasa  tumeweka  pamoja,  tumepita,  tumeenda  Form  Two.  Ukizungumza  changa  kutoka  kwa  hii  na  kwenda

mbele. Nasema hivyo  kwa  sababu  watu  wengi  ambao  hawakuwa  kwa  hearings  wanataka  kulete  mambo  ile  ilikuwa

tumeshasikia. Au tuseme the situation as it exists now. We want to know the situation as  it will exist in the future. Kwa

sababu hii ni draft ya future. Tunataka tujue vile itakuwa in the future tukienda mbele.  Sasa  hiyo ndio imetuleta hapa na

tunataka vile tukiendelea tujue siku hii ni siku ya muhimu sana. Haitakuwako tena, miaka hamsini, miaka mia moja. 

Pengine yule mjukuu amezaliwa sasa ndiye pengine ataishi kuwa miaka mia moja aone hii mambo au miaka themanini na inafaa

tuichukue kama hiyo. Si siku nyepesi ni siku nzito ambayo inafaa tuichukue with all the seriousness that it deserves. Ukipata hiyo

draft, just hold it for a minute don’t open it yet. Kwa sababu inafanya kelele nyingi tutafanya pamoja.  Lakini ningependa tufanye

hivi, tuta-proceed Chapter by Chapter. That is our approach in this particular panel.  We will proceed  Chapter  by Chapter  and

as we finish a Chapter or two or three Chapters, we will ask if there are any contributions. If you have a proposal further to this,

ile ambayo iko zaidi ya hapa,  iko hapa halafu tutaandika hiyo. Tutaichukua tuandike.  Pia  tutakuwa  na  National  Constitutional

Conference ambapo tutakuwa bado  tunajadiliana. Huyu ndiye representative,  can take  your views, extra  ones  which  you  will

have  afterwards  when  you  have  read.  Okey?  District  Coordinator,  your  committee  is  not  here  but  am  wondering  if  they

mobilized any women and youths. Did they mobilize any women?  Unajua,  umbaya ni kitu kidogo tu. Hii hasa ni kitu kipya na

ikiwa  wanaume  pekee  ndio  watajua,  our  society  will  not  advance.  Ni  kama  kuishi  na  mtu  ambaye  si  Mkristu  na  wewe  ni

Mkristu. 

Unajua, unaamini au uko Muislamu, yeye hajui, haamini. Ni shida.  Hiyo ndiyo itakuwa hii shida kwa  sababu  utakuwa  umejua
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mambo na yeye hajui. Sijui tufanyeje? Kawaida mimi nimesema nimechoka na kuzungumza  na  wanaume  pekee.  Hata  nataka

kujiuzuru kutoka kwa Commission kwa sababu tukienda mahali, wanawake hawako na  hii  views  ziko  hapa,  only  17%  were

contributed  by  women.  Ukiuliza,  unaambiwa  wako  nyumbani  wanafanya  kazi.  Tunaambiwa  hawataki  kuja.  Tunaambiwa  all

kinds  of  things.  But  that  is  not  a  reason  why  we  should  accept  it.  When  the  committee  comes  please  let  us  know  if  they

mobilized everybody. This is town. There are  a lot of people  in this town. Okey? Kuna vitu vingine ambavyo nitaeleza tukiwa

wengi lakini wacha tuanze. Tukiwa na nakala hiyo, this exercise is going on all over the Country. I think this is the last day.  Sasa

tutarudi Nairobi na pia kujitayarisha kwa conference hiyo kongomanina itakuwa Bomas na pia tutaangalia yale mapya imetokea.

We write down what you say.  So you don’t need to worry.  We will write it,  we take  it.  So,  you don’t  need  to  worry  about

record. When you come forward, when we say, ‘if there are  any questions’, you just come forward na unapanga laini hapa na

itakuwa sawa. Okey? Tumeelewana? 

Page one, I want us to look at the table of contents  so that…..how many people  bought the paper  which had the supplement?

Wale walinunua. How many got it ahead of time? Got earlier? The same ones.  Si nilikuambia wale watu wanapata  hizo copies,

nakala ulikuwa nazo, hawafiki hapa kwa mkutano. Saa  zingine wanapeleka tu nyumbani na wanakaa.  Every constitutency has

two hundred copies but this one because it is a town, he had already distributed some of the others  to PC,  to the other people,

heads of departments. So, these are the extra ones we brought and I think we will have enough. Hapo, table of contents. 

We  have  preamble.  Mlituambia  utangulizi  uweko  na  tumeweka  utangulizi.  Constitution  ya  sasa  haina  utangulizi  hiyo

tumehakikisha  iko  sasa.  Hapo  ya  pili  ni  sovereignty  of  the  people  and  the  Constitution,  hii  ni  ukuu.  Yale  mambo  ambayo

inaeleza nguvu zinatoka wapi. Where does the power come from and what is the Constitution, how does  it relate to the people.

In this constitutional dispensation,  there  are  only  two  things  which  are  important,  the  people  and  the  Constitution.  Only  two

things  which  are  important.  Constitution  and  the  people.  Katiba  na  watu.  Watu  na  Katiba.  There  is  nothing  else  that  goes

beyond that. There is no one else above that. There is nothing else outside that. So, you must be very careful when we are going

through. You must make sure that the things you want to be  in Katiba are  there.  Then the second one is the Republic.  Jamhuri

ya Kenya ni nini, na iko wapi? Hiyo yote tutazungumza. 

Ya tatu ni National goals, hiyo ni nia na lengo la Kenya. Maadili ya Kenya iko hapo and we don’t have this in our Constitution.

If  someone  was  doing  anything,  it  was  probably  Government  policy  or  it  was  kupenda  kwake.  Kama  mtu  amemfanyia

development mahali ni kupenda kwake au anatafuta kura au pengine yeye anakupenda pengine. Ndiyo hiyo lakini there was no

msimamo. Haikuwa na msimamo kwa Katiba tutafanya hii na ile. 

Halafu hiyo ya nne ni Uraia,  Citizenship. Raia wa Kenya ni nani. Nani anastahili kuwa raia wa Kenya.  Tumesema Kenya iko,

tumesema watu,  tumesema nia lakini Mkenya ni nani. Hiyo iko hapo.  Iko kwa present  Constitution lakini hapa iko expanded.

Imepanuliwa zaidi. Halafu kuna hapa, kuna hiyo uraia na hii inafuata Chapter  Five ni Ukatiba.  Inaitwa kwa Kiswahili, Kiswahili

translation, Ukatiba, Bill of rights. Vile unaishi na Katiba. Katiba kwa maisha ya watu.  Vile watu inatekelezwa ili watu wajisikie
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Katiba ni yao. Unajua hii Katiba ingine haikuwa kwamaisha yetu. Ilipokuwa kwa maisha yetu ilikuwa negative. Kama sasa  watu

wengi tunachukua sheria ni kitu negative. Lakini inaweza kuwa positive ukiijua. Ujue its freedoms rights.  Ujue  responsibilities,

duties,  ili ujue haki zako na  jukumu  yako.  Kile  kinafaa  ufanye.  Halafu  tuna  hapo  Chapter  Six,  Representation  of  the  people

ambayo ni vile watu wanaakilishwa au vile watapeana nguvu. Nguvu zinatoka kwa wananchi,  the people,   then they give them

for representation. 

Those  people  you  give  to  represent  you,  it  doesnot  mean,  now  they  are  bigger  than  you.  Infact  here,  this  representation  is

different from what is  there  now  in  practice.  The  practice  now  is  power.  If  people  give  you  nguvu,  unachukua  power  hiyo.

Wewe unakuwa sasa  more powerful than them. Lakini sasa  hii ukichukua hilo jukumu ya kuwakilisha watu,  wewe  you  are  in

their  service.  I  know  we  have  said  this  a  lot  but  now  it  is  in  the  Constitution.  It  is  in  the  service  of  the  people.  Halafu

tutakiendelea  tutakuwa  na  hizo  Chapters  zinafuatana.  Tutazungumzia  Bunge  imebadilika,  pendekezo  ya  kubadilisha  aina  ya

Bunge. Kuna Executive, Urais. Hiyo pia imebadilika na kuna Chapter nine ambayo imeleta controversy nyingi na pengine inafaa

tushukuru  hawa   Judges  kwa  sababu  wametupatia  publicity  nyingi  sana.  Saa  zingine  unaweza  kutusi  mtu  na  kumbe

unamtangaza.  Unafikiri  unamtusi  lakini…….watu  wanasema,  ‘na  huyo  ni  nani?’  Kwa   nini  wanamtusi.  So,  hapa  hiyo  ndio

Judges tuzungumzie tukifika hapo,  mtaamua kama  mnataka  kuzungumzia  au  la.  Walitaka  to  espunch  Chapter  Nine.  Yaani  ni

kama sponge.  Unachukua unaweka kwa maji halafu ina disappear.  Maji  ina  disappear.  Hapa  ilikuwa  sasa  itolewe  kabisa  na

tusizungumzie.  Kwanza  kuna  order  mbele  ya  court  hiyo  izungumziwe,  Kenya  yote.  Sasa  ni  kama  watu  thelathini  milioni

wamepigwa marufuku. Na ni kama sasa kwa sababu Judges walisema ni kama Kenya ni jela.    Mjue hivyo. Watu hawa wana

nguvu. Wakisema hivyo wanasema kila mtu kama ako kwa jela. Sasa hiyo tutaamua. Chapter  ten,  muhimu sana devolution. Hii

ndio tuliambiwa nguvu ziteremke kwa wananchi.  Devolve, ije chini na tunazungumzia hiyo. Halafu  tunakuwa  na  ardhi  na  mali.

Watu wengi walisema mambo  mengi  sana  kuhusu  mali  na  ardhi  na  mashamba  na  demarcation  na  ownership  yote  iko  hapo.

Kuna hiyo sehemu sasa  ya kumi na mbili. Hiyo ni ya mazingara. Hapo tutazungumzia.  Halafu  kuna  hii  mbili  inafuatana,  public

finance na public service. 

Hizo zinafanana na hii ni kuhusu vitu vimetutatiza sana kwa maisha yetu. Hayo mambo watu  wanasema,  ‘Oh  njia  ya  Shinyalu

imepigwa rami na haiko kwa matope vile imekuwa.’ Sisemi walisema hivyo kwa hiyo lakini mfano tu na ikitokea inakuwa haiko.

Mtu alichukua pesa  akaweka  kwa  mfuko  kwa  afisa  mkuu  au  walichukua  hizo  pesa  ikapelekwa  mahali  kwingine.  Hiyo  yote

itakuwa hapo na aina ya public service tutakuwa nayo wameweka hapo. Halafu ulinzi wa nchi, tuko hapo vile itakuwa. Majeshi,

na hiyo yote na polisi. Halafu tukija karibu mwisho kuna leadership na integrity ni code  ya leadership.  Hiyo yote,  declaration of

wealth,  tulisema  watu  wawe  waaminifu  kwa  kazi  yao.  Hiyo  yote  ilisemekana  hapo.  Halafu  kutekeleza  zaidi  Katiba  au

constitutionalism, kuna Commissions ambazo ziko constitutional.  Hizi they are  entrenched in here so that they  will  be  there  to

help us learn constitutionalism all of us.

Halafu  amendment  to  the  Constitution,  unajua  hiyo  ndiyo  imekuwa  shida  ya  Katiba  hii  ingine  ya  sasa  iliyobadirishwa  mara

thelathini na nane, thelathini na tisa kwa miaka arobaini.  Kama moja kwa mwaka.  Ile ya America ambayo iko miaka mia mbili
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na hamsini ina fifteen amendments. So, we need to look at the type of Constitution we have,  that’s what we did and how it can

be amended. Hapo sasa ile inafuata ni interpretation ni kufafanua zaidi mambo ya Katiba.  Halafu mwisho, Chapter  twenty,  we

have  transitional  and  consequential  provisions.  Hiyo  ni  kitu  rahisi  sana  kwa  sababu  tunajua  tuko  kwa  transition  between

leadership and now also between Constitutions. 

So,  we need to have a bridge.  What will  the  bridge  be?  Hiyo  daraja  ya  kuvuka  kutoka  kwa  enzi  moja  kwenda  kwa  ingine

itakuwa nini na ukifanya kitu lazima kiwe na consequences. Hizo consequences lazima ziangaliwe ni nini itakuweko.  Halafu kuna

hapo kitu kinaitwa schedules,  hizo ni details,  tukipitia kwa Katiba tutamwambia ipi inahusika na sehemu gani. Gani ni  detailed

zaidi. Kama tukisema the national flag of Kenya basi tutakuwa na schedule ambayo ita-describe the national flag of Kenya kwa

sababu hiyo huwezi kuweka details ndani ya Katiba. Ndio nilitaka mjue we have twenty Chapters, sasa mtu akikuuliza utasema,

 ‘Oh its twenty Chapters.’ Sasa utaonekana mwerevu. Utaonekana, Oh, kweli anajua. Twenty Chapters.  Atakuuliza, ‘ Chapter

ten.’  Unasema,  devolution.  Au,  ‘devolution  iko  kwa  nini?’  Kwa  Chapter  ten  na  unaendelea.  Hapo  ndio  layout  ya  our

Constitution. Most Constitutions have that layout. 

Sasa  pia mkisikia mambo, ‘Oh  mtu  ameandika  Constitution  ingine.’  In  our  database  in  the  computers,  in  the  documentation

centre, there are  very many Constitutions which were written by Kenyans.  If you have just this red book,  if you have this red

book here,  you can write a  whole  Constitution.  Hata  ukijaribu  sasa,  unaweza  kufuata  hii  na  kusoma  hii.  Unaweza  kuandika

Constitution na pengine  inafaa  mjitayarishe.  Mlipata  kitabu  hiki?  You  see  we  keep  having  different  audiences.  Hii  ilipitishwa

hundreds and hundreds of copies in every place. So,  do you have this representative? Usiwaambie watasema usiwa-represent.

District Coordinator, we printed this but somehow we sent them out but it took us a long time to distribute them because I don’t

know where they were going but we were sending them out.  So,  they are  there.  You can ask this Coordinator.  Nasema hivyo

kwa sababu we have district  councils na huenda district  councils may want to own its own Constitution. Huenda ikawa.  Kwa

sababu you need to govern yourself in the district  because  power  has come down to you. So,  you need to  have  that  kind  of

document or know how a Constitution….the layout of a Constitution is. 

Only you can make a district Constitution just like an NGO, or a church as a Constitution. But it cannot go against what is here.

It cannot go against what is here. Okey? Mnaelewa. Kitu chochote, any law we shall see  if it goes against the Constitution that

law  does  not  apply.  Okey,  tukiendelea.  Is  there  any  response  there?  Okey.  That  is  just  how  the  thing  is,  so  when  we  go

forward you will know how far we have gone.  We have preamble,  mlituambia iwe na utangulizi. Lazima iwe na utangulizi kwa

sababu ile ya sasa haina utangulizi. 

Hii ya sasa,  Mkoloni hawakuwa na haja na watu wa Kenya.  Tulikuwa tumenyakua mali yake iliitwa Kenya na kama mnataka

ndio hiyo. Hakuwa na haja ya kusema watu wa Kenya wana fikira gani, nia gani, what kind of decision they had.  What kind of

ideals,  what kind of aspirations.  He did not have,  he didn’t care.  So,  akaweka  tu. Inaanza na  Kenya  is  a  sovereign  republic.

Watu  wangapi  wameona  Katiba  ya  sasa?  Hata  mjaenda  documentation  centre  kuiona?  Sasa  tutakuwa  na  shida  hapa  kwa
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sababu we shall be referring to two documents which you don’t know. Tutakuwaje? Tutaendelea tu. 

So,  preamble  is  there.  All  modern  Constitutions  have  preamble  and  it  is  usually  modern  constitutions  democratic.  It  is

democratic and they are democratics. They start with, ‘we the people.’ We the people  because  it is the people  who constitute.

Constitution is to constitute, to make. Ni kama unachukua maji na sufuria na unga na mwiko na kuni, hiyo yote halafu unaanza

kusonga. Lakini hii yetu kwa sababu watu hawakuijua, watu hawakuwemo, hakuna kitu, ilikuwa tu ramani ya Kenya.  Kenya is

a republic. Sasa ikikosa hiyo moto, kama unakosa moto, haiwezi kuwa Ugali. Ndio unaona hatuendelei vizuri sana na watu ndio

nguvu yenyewe ndio shield. That is the shield of the Constitution. It  states,  ‘we the people  of Kenya.’ Some of us wanted it to

be, ‘we the peoples of Kenya, and others wanted…..we worked very hard on that small section.  It  had many many drafts.  We

drafted it many times ndio  ikafika  hapo.  Hasa  preamble  inaonyesha  vision,  aspirations  ideals.  The  wishes  of  the  people,  the

desires of the people. 

Watu wengi waliandika, they had written memoranda, wakasema preamble inafaa iseme hii na hii na ile. So,  mwishowe tukafika

na hii mambo iko hapa mafupi sana lakini Constitution nzima iko hapo kwa hiyo section ya preamble.  Ya India is even shorter

than this. The sentences are  even shorter,  its half a page.  Its  very short.  So,  ukipata nafasi ukienda kwa documentation centre

pengine wanaweza kuwa na hiyo ili ujue.  Ya  America  iko  very  elaborate.  Lakini  sasa  watu  wanaweka  vile  wanataka  hivyo.

Haya ni mambo mlituambia. Ya kwanza ilikuwa tujue tuko nchi moja, tuko tofauti tofauti, lakini tuko nchi moja.  Ndio tukaweka

hapo, ‘we know, tunajua na tunakubali tuko watu tofauti tofauti, kabila tofauti tofauti. 

Dini tofauti tofauti, wanawake,  wanaume, watoto,  vijana, walemavu wale ambao wako kwa professions,  different professions,

we are  all in Kenya.  Hiyo diversity ndio inasema hivyo. Kwa mambo yetu  yote  hata  kwa  sheria  ilitengeneza  hii  Commission,

ilikuwa  tuangalie  diversity  na  tuliweka  wazi  watu  waseme  vile  wako  diverse.  Kama  hapa  Western  Province  tuko  na  some

diversity hiyo ya kabila, Wateso, Wasaboti, Waluhya na Waluhya pia wako diverse.  Nafikiri Wakalenjin wengine wako pande

wa Tiriki na inaendelea hivyo. Inakuwa tu hivyo. It  is to recognize.  Hatutabishana  wewe  si  Mkenya,  mimi ni  Mkenya,  wewe

kabila ndogo, mimi kabila kubwa, mimi nyumba kubwa, wewe nyumba ndogo. 

Hata hiyo ya rich and poor iko hapo.  We recognize,  we are  aware  of our diversity. Sasa  hiyo diversity tuna-recognize ili tuwe

pamoja.  Ili  tuseme  tunakubali,  sote  tuko  hapa,  tunakubali,  tunaishi  pamoja  tutaishi  pamoja.  Halafu  mkatuambia  kitu  muhimu

sana ni jamii. Mkatuambia kitu muhimu ni familia. Mkatuambia kitu wanafaa wawe na haki zao.  Kila mtu  binafsi  awe  na  haki

zake,  pia familia na jamii. Hiyo iko hapo tuangalie masilahi  ya  jamii.  Hiyo  iko  hapo  hata  mbeleni  tutaona  kwa  Chapter  Five,

masilahi imeangaliwa sana. 

Tunatambua  demokrasia  kama  haki.  Demokrasia,  kuna  hiyo  ya  haki  za  binadamu  na  haki  na  utawala  wa  sheria.  Hapo

tunatambua hiyo iko.  Halafu  kuna  hiyo  haki  ambayo  haiwezi  kutolewa  (inaudible)  ni  kitu  ambacho  ni  kama  kiko  kwa  damu
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yako.  Ni kama yatovu (kibaluhya).  Nafikiri wanasema hivyo. Hicho kitu ambacho kikitolewa au ukikosa  kuwa  nacho  huwezi

kuwa  binadamu.  Sasa  kuna  hiyo  haki  ya  kutengeneza  Serikali  yetu,  Serikali  bora,  utawala  bora  na  pia  tumeshiriki  kwa

kutengeneza hii Constitution. Tumeshiriki kwa process,  tumekuwako  tumetoa  maoni,  tumekuwa  kwa  civic  education  na  sasa

tukiwa hapa tunapitisha, tunachukua na tunajipea sisi wenyewe. Tunajipea sisi wenyewe  kama  zawadi  yetu  au  haki  yetu.  Sisi

wenyewe na vizazi vijavyo. Vizazi vijavyo. Katiba iko hivyo. Watu wanaitengeneza halafu inakuwa sasa  ni haki yao.  Ni kama

zawadi unajipea wewe mwenyewe. Sio wewe mwenyewe kama mtu mmoja lakini kama watu. 

Sisi wenyewe tunajipea hiyo na watoto  wetu vizazi na vizazi na mkatuambia tena tufanye kitu muhimu ya kuweka Mungu kwa

Katiba  na  ilikuwa  tofauti.  Watu  wengine  walisema  hii  Katiba  ya  sasa  haina  Mungu  ndani  ndio  unaona  inayumbayumba  nchi

inaenda huku inatatisika na iwe hapo ili tujue Mungu ndiye anatulinda na Mungu ndiye analinda Kenya.Sasa  tukaweka hapo,  ‘

God  bless  Kenya.’  Kwa  Kiswahili  tukaweka,  hiyo  nakala  bado  inatafsiriwa,  ‘Mungu  ibariki  Kenya.’  Ile  ya  South  Africa

inasema ‘Nkosi  sikeleli  South  Africa.’  Okey.  Mnajua  huo  wimbo  wa  ‘Nkosi  sikeleli.’  Wameweka  hapo.  Ya  U.S.A  pia  ina

hiyo. ‘One nation under God indivisible.’ Sasa hiyo ndio tumesema nchi yetu iko, its together. 

The diversity is there we recognize it we accept  it,  we are  together.  So,  that we shall not be  dividing. People  were very afraid

that if we do some things, the Country will divide but we said one Country and we recognize that we are one country.  Are there

any comments there? Mlituambia haya mambo? Au hizi ndio pendekezo zenu? Okey, kama iko sawa kwa sababu tumeambiwa

mahali kwingine  tumetoa  hii  kitu  ng’ambo,  sijui  ng’ambo  gani.  Hatukuwa  na  nafasi  ya  kuenda  ng’ambo.  Sasa  hiyo  ndio  iko

hivyo.  Sasa  tuendelee,  tutaenda  haraka  haraka  kidogo  kwa  sababu  hii  siku  haitatosha  tukienda  polepole  sana.  Kuna  hiyo

sovereignty of the people and sovereignty of the Constitution, hiyo ni kitu kimoja. Kitu kimoja ni sovereignty. Kwa Katiba kuna

sovereignty of the people,  sovereignity of the  Constitution  and  sovereignty  of  the  Republic  tutafika  kwa  hiyo.  Lakini  hapa  ni

watu. Nguvu zote Kenya zinatoka kwa wananchi wa Kenya.  Hazitoki mahali kwingine, hakuna mtu mwingine atatoka  kule na

atuletee hizo nguvu. 

Hakuna mtu mwingine atatuwala au aje  kututawala awe mkubwa kuliko Katiba yetu na  wananchi.  Nguvu  za  Kenya  zinatoka

kwa wananchi. Ukuu wa wananchi na ukuu wa Katiba ni kitu kimoja kiko hapa. Halafu hiyo nguvu na ukuu itatengenezwa kwa

kupitia  kwa  kuakilishwa  kwa  njia  ya  demokrasia  kwa  watu  ambao  watachaguliwa  kwa  sehemu  za  Serikali.  Hapo  inaeleza

itakuwa kwa matawi matatu ya  Serikali;  Bunge,  Urais  au  the  Executive  na  Mahakama  separately.  Kwa  sababu  sasa  haziko

separate,  zimepitiana too much. Haziko separate.  Hiyo ndio sababu tunarekebisha Katiba pia.  They have gone too much  into

each  other.  Here  it  is  spelt  out.  Huu  ukuu  hauwezi  kupewa  mtu  mwingine  au  kuwa  delegated  au  kusema  mtu  mwingine

atatekeleza isipokuwa kwa hiyo njia ya demokrasia. 

Sasa Kenya msingi wake ni huo ukuu wa Katiba na uongozi wa sheria au utawala wa sheria. Watu wote wamewekwa ndani ya

Katiba na pia wote wako ndani na wote wawe kitu kimoja ndani ya Katiba. Njia za kupitisha Katiba hazitapingwa. Tuna njia na

ziko hapo vile itafaa ipitishwe, hazitapingwa. Hiyo ni vitu kama amendments au njia zingine za referendum au hiyo process  yote
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haitapingwa. Sheria yeyote ambayo inagongana na Katiba haiwezi kuchukuliwa kama iko Kikatiba. 

Hakuna  kitu  chochote  ambacho  kinagongana  au  kiko  nje  ya  Katiba  ambacho  kitachukuliwa  kuwa  halali.  Itakuwa  ndiyo  ya

Serikali bora  na utawala bora,  haki za binadamu. Hapo kitu muhimu sana,  inasimamia au inakuza kuthamini maendeleo na pia

kwa kutekeleza hii itakuwa hatutaka vikwazo vikwazo vitu vingumu vingumu, vitu ambavyo  vitaweka  kama  road  blocks  kwa

kutekeleza  Katiba.  Hatutaki  iwe  kama  hii  ya  sasa,  hata  kuisoma  ni  ngumu.  Tumeitengeneza  ili  iwe  rahisi  na  pia  kutekeleza

kwenyewe kuwe direct  so that it is not difficult. No  technicalities in the way. Mahakama ndio wanafaa wasimamie  na  kulinda

Katiba na pia kuona hivi vitu vyote tumesema vinatekelezwa na munaona shida ni mahakama wamekataa.  Sasa  naona ni shida.

Hapo ndio shida hutokea. Wao ndio wanafaa walinde na wao ndio wanatupa nje.  Kama unapewa mtoto kulinda na unamtupa

nje. 

Haitakubaliwa na itakuwa haramu kutengeneza Serikali yeyote ambayo si  ya  Kikatiba.  The  laws  of  Kenya,  sheria  ya  Kenya

itakuwa na sehemu au sheria fulani ambayo iko pamoja.  Ya kwanza ni Katiba hii  ambayo  tunapendekeza.  Halafu  hiyo  sheria

imepitishwa na Bunge, mila na sheria za Kiafrika asili. Hiyo ya Kiislamu na ya Kihindu.  Kuna  common  law  ambayo  iko  kwa

tradition. We have East  African Community ambayo inaendelea ambayo mnajua iko  huko  na  mtu  kutoka  hapa  Shamala  ako

huko,  Honourable  Shamala  ako  huko  na  tunaishi  kwa  eneo  hilo.  Sasa  hii  tumekubaliana,  East  African  countries  to  work

together  so  our  laws  should  work  together.  There  is  a  Parliament  there,  we  should  work  together.  Halafu  kuna  ile  mila  na

treaties  na  conventions  za  kimataifa  ambazo  tumeweka  sahihi.  Hizo  pia  zitakubaliwa.  Kulete  hii  yote  pamoja,  Parliament

itakuwa na miaka miwili ya kuhakikisha hizi zote ziko harmonized. Zinaendelea pamoja,  zinaendelea sambamba,  zisiwe zile  za

kugonganisha. Sasa Parliament ijayo itakuwa na kazi nyingi sana. Sasa nataka muangalie hapo vizuri sana,  mhakikishe ile sheria

wewe unataka iweko au ile sehemu ya sheria ya maisha yako ambayo unaishi iko hapo. That’s over. 

Nataka  tuzungumzie  hiyo.  Ningependa  tuzungumzie  hii  kidogo  tujadiliane  nikitoa  maoni.  Angalieni  kabisa  hapa,  yale  mambo

tuliwaambia,  vile  mlituambia  na  tukaandika.  Muelewe  Commission  ni  Secretariat  yenu.  Hapa  constitutional  forum  kwa

Constituency  hiyo  ndio  important.  Nyinyi  ndio  mmetengeneza  Katiba  sisi  yetu  ilikuwa  kuandika  kama  karani.  Kama  clerk.

Mnajua at  present,  the Commission looks very big but you are  the ones who should decide.  What  you  say,  is  what  we  shall

look at, put together with other people and put it here. Kuna any comment there? Watu ambao walipata Katiba mapema wako

hapa,  wale ambao wako hapa hawakupata  mapema lakini wacha tuendelee tu.  We are  very intelligent people.  Isn’t it? Come

forward here.  Where are the Committee members?

Richard Andabwa: My comment here is that, if we go reading every letter of the Constitution and interpret  it in Kiswahili, by

the end of the day we shall not have finished. I read  this thing for a long time and tried  to  interpret.  So,  anyway  it  is  just  my

comment sorry. 

Com.  Adagala:  This  is  our  last  and  sixth  meeting  we  shall  finish.  Anybody  else?  You  know  we  have  to  make  sureMr.
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Andabwa.we could just as well sent it to you and then you read it like you were reading it. By the way. There is a way in which

we do. Some sections take longers, at the beginning it is slower and towards the end it is quicker. Even then, as you can see this

young man is helping me because  my eyes  are  not  good  and  this  evening  by  four,  I  want  to  be  in  Sabatia  so  that  they  can

operate on my eyes. So, we shall finish we shall go fast. It depends on how you will conduct yourselves. 

Seth  Sore:  Jina  ni  Seth  Sore.  Mimi  nilikuwa  na  bahati  kupata  ile  kitabu  ya  kwanza,  that  green  book.  The  green  book  ile

inasema, a Constitution is just a paper unless there is the will of the people. I feel kama mimi, pengine mtu akinikosea na awe na

nguvu na nini, if you want to misinterpret that book. He will look at that word halafu aseme hii ni karatasi tu, hii si kitu ya maana.

Ningependa ku-suggest neno kama hilo iwe detached from that book. Kwa sababu, I think it should be in the preamble.  Pahali

mmesema a Constitution is just a paper, siwezi kukumbuka the particular area. That is my feeling. 

Com.  Adagala:  Anything,  even  the  Bible  is  just  a  bunch  of  papers.  Even  if  you  read  it,  you  should  believe  in  it.  Then  it

becomes, that’s the will, the belief. But we shall put it down. I want to just say,  the way Parliament will function, is in Schedule

six. You will look at it later on. Vile Andabwa amesema ni vingumu kusoma hiyo yote. At the back here we have schedules as  I

have told you and that is schedule six. You can even write there so that you will know  it  is  in  schedule  six.  But  you  need  to

know the details of how Parliament will do that.  Tuendelee basi.  If you arenot  infront here,  I will not accept.  You will have to

come and panga a line. I will accept this once. Watu wote wanataka kuzungumza kujeni hapa so that its quick.  That’s how we

have done it everywhere else and it goes much quicker than hands everywhere. 

Simeon Nyakundi: Majina ni Simeon Nyakundi.  Mimi kwa Constitution ninasema watu tuishi sawasawa.  Tuwe watu tunaishi

maisha  sawa.  Lakini  mahali  ninaona,  sisi  watu  wa  Kenya,  sehemu  mbalimbali  tunaishi  kitofauti.  Watu  wa  Nairobi  wanaishi

maisha  yao,  unaona  huko  wanaenda  wanakunywa  busaa  free.  Wanawake  wanakunywa  busaa  free.  Wa  Mombasa

wanakunywa ile inaitwa Mnazi. Lakini kwa  sehemu  zingine  sisi  tunafanywa  kama  ni  wafungwa  tunakimbizwa  saa  yote.  Kwa

hivyo kwa Constitution mngesema tuishi kisawa. Kitu kingine kwa Constitution mmeona ni Upper House………(interjection)

Com. Adagala:  Lakini hiyo umesema na hiyo diversity. Hiyo diversity pia vile ungefanya ni proposal,  pendekezo.  I think it  is

that diversity. Please look at that again. It should be diversity and equality. That’s what we are  saying or  equal treatment.  It’s in

the Bill of rights. Okey. Tafadhali ukija mbele, come with the proposal. Okey? Tuendelee.

Simon Nyakundi: Katika national council, mnasema itaenda miaka minne. 

Com. Adagala: We will come to National Council. Tukienda hivi, itakuwa kisirani bila sababu.  Nataka  kuangalia hiyo sehemu

ya laws of Kenya. Kuna wakuu wa kanisa hapa? Officials of the church. Is  there even one? I said these are  the laws of Kenya

and you should make sure that every part  of your life which you live imezingatiwa na those laws  of  Kenya.  The  Constitution,

Parliamentary Act, African Customary Laws, Islamic and Hindu, common law, East African Law and international law. 
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Pastor Joseph Shamalla: I have a suggestion and I thought that….my name is Pastor  Joseph Shamalla from Friends Church.

It is a suggestion but I thought that it would come in Chapter  Five.  I am seeing that we have laws including the Muslim and the

Hindu laws. Knowing that this Country is made up of more than 80% Christians I would like to suggest that in the Constitution

we should put there the laws of Christians  governing  the  people  who  are  Christians  and  who  make  a  big  percentage  of  this

Country are  supposed to be  entrenched in the Constitution. Where we have even a council controlling all Christian issues and

regulating activities of the Christians and stating exactly how the Christians are  supposed to behave.  So,  am  suggesting  that  a

law 

included in the laws apart from the Hindu and the Muslim, we should have the Christian law stated down. 

Com. Adagala: What is the Christian law? You have to say because Christians say, ‘this is a time of grace there is no law. Isn’

t it? You know Christians need to resolve that thing. But as  it is now, Muslims are  in the present  Constitution. They are  now in

this proposed one. Na nikujitetea walijitetea and this governs their personal law. We shall see later on. So, Christians you know

these are the laws of the, everytime you have Christians wanasema tu juu juu. Wanasema tu. Halafu wengine wanasema but we

are  many  denominations  and  it  doesn’t  come  out.  I  don’t  know  why.  But  you  know  you  can’t  hold  someone  to  certain

principles or  certain behaviours and say,  ‘na Wakristu kila mara mambo yao  inaenda  korti  ya  Caesar.’  So,  you  are  content,

because this is what you are content. The Muslims are saying that is not our court,  we have our own court,  Kadhi’s court.  But

Christians are content to go to Caesar’s court. Even though you say, don’t take each other to court. 

Pastor Joseph Shamalla: That’s why I was suggesting that…I propose that to have our law. We come together as  Christians

and make up our Council and since we already have our law book.

Com.  Adagala:  We  have  three  Chapters  upto  the  Bill  of  rights  those  are  really  the  ones  which  are  the  essence  of  the

Constitution. After that ni kama vile the institutions that will, before you have the institutions, you have to have this. So,  it will be

very  hard  to  have  a  Council  or  a  Commision  or  court  of  Christians  before  you  have  been,  anyway  kama  kuna  kiongozi

mwingine anaweza kusaidia au Mkristu mwingine anaweza kusaidia. But that is definitely not there. 

Pastor Wellington Ekhuya: I am Pastor  Wellington Ekhuya from  Church  of  God.  From  the  observation  my colleague  has

made, we observed that under Chapter  Five,  Bill of Rights, Section 44,  where we have freedom of  worship.  I  am  just  going

ahead Madam you will excuse me. But many of us have observed that we ought to have  had a Commission for religion which

will  incorporate  any  divisions  that  are  coming  up  to  set  up  their  own  beliefs  and  their  own  ways  of  doing  things.  This

Commission will venture,  will be  able to actually vet which religion can be given  a  go  ahead  to  set  up.  That  exactly  will  also

control this mushrooming devil worshipping that some of us are  seeing and many of  these  religions  that  are  coming  up.  So,  I

think that is what I had to say. 
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Com.  Adagala:  Kabla  haujatekeleza  kwa  Commission,  wengine  walisema  Ministries.  We  are  not  refusing.  Before  you

implement  or  before  you  put  institutions  or  institutionalize,  you  have  to  have  it  here.  I  keep  telling  Christians  that  they  want

something  less  than  the  Muslims  have.  So,  if  that  is  how  you  want  it,  the  Muslims  are  in  the  laws  of  Kenya.  If  you  want

something less because they keep talking of a Ministry, a Commission, Court, Tribunal, so if you cannot get it to be  included in

the laws of Kenya and you would have to say what it is. Unajua Wakristu wanaishi tu,  anaenda kwa kanisa.  May be he should

live alittle bit like Muslims. Because for the Muslims, five days a day you have to be  aware  you are  a Muslim. May be if it was

like that  it  would  better.  Kama  mimi nikienda  kanisa  nitatoa  sadaka.  Halafu  watasema,  ‘wacha  huyu  Commissioner  tuweke

sadaka  takatifu alete rafiki zake.’ So then you do that,  you write a letter.  I  come with my ten friends and we give money and

you  accept.  Never  once  is  it  asked,  where  is  this  money  from.  Nobody  has  asked  that.  Pastor  do  you  ever  ask?  Pastor

Shamalla, do you ever ask? 

Pastor Joseph Shamalla:  We only get the money. 

Com. Adagala: Where did you get the money? It  could be mtu ameua vile mnajua Waluhya tunajua,  if you take  (Kibaluhya

dialect)  Huenda ikawa hivyo.  Huenda  ikawa  imeibiwa.  Huenda  ikawa  nzuri  bila  kosa  lolote.  Lakini  tunaishi  bila  kujua  kitu

kimetokea wapi. Tunaishi maisha ya hapa, tunaenda tunafanya, you know there is no,  we assume. Even we have assumed that

this Caesar’s court  deal  with that kind of thing. If a  Christian  has  broken  a  Christian  principle,  where  should  they  be  taken?

What should happen? Tunaacha tu. Au watu wanakushauri kwa kanisa.  But it needed to be  brought a little bit more.  So that if

you are  saying a Ministry there is a reason for the Ministry here.  Hizi ndizo principles.  Hii ingine ni kutekeleza hizo  principles.

So, we have written it down, may be when we come to it again we will talke more about  it.  Lakini Waislamu wako hapa kwa

sababu walijitetea na pia huyo the Sultan before he gave up the ten miles trip at the Coast,  he said,  ‘ you put in the Constitution

Islamic law to govern personal law.’ Ndiyo iko kwa Constitution ya sasa na imeendelea hapa hata imetekelezwa zaidi. Because

here they say Islamic law then later on under the Judiciary they say Kadhi’s court.  Do you see  that? Because it is coming from

this law going forward.  Tulikuwa na mtu alikuwa anataka kuzungumza.  Mtu  mwingine  tumalize.  Please  don’t  be  standing  up,

come forward. 

Wilfred Audo:  My name is Wilfred Audo from Lurambi. Hawa watu wa dini ya devil worship  wanakuja  under  which  right?

Hawa  devil  worship  nimeonelea  ya  kwamba  wangekuwa  na  sheria  for  them  not  to  be  doing  what  they  are  doing.  Another

proposal,  kwa  watu  wa  Muslim,  wana  mwakilishi  wao  katika  Bunge  na  protestants  wangekuwa  na  mwakilishi  wao  katika

Bunge. 

Com. Adagala: Mwakilishi wa Waislamu ni nani?

Wilfred  Audo:  Somebody  Sheikh.  Kuna  mwakilishi  Commissioner  katika  Bunge  na  protestants  wangekuwa  na  mwakilishi

wao. 
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Com. Adagala: Wakristu wanasema wako 80%,  Muslim wanasema wako 40%.  Yote ni 120%.  Unaona? Hata niliuliza hapo

hiyo swali.  Nikasema ufisadi unatokea wapi kama Christians are  80%.  You know, you need to….even if you are  asking  you

people are not getting the point. You must be first in the principle in order to act  for this. Hivi ni vitu vidogo vidogo. Basi itafika

kwa hivyo vitu vidogo vidogo na watasema, ‘kwa sheria ya Kenya, there is no such thing.’ 

So,  you  need  to  think  about  it,  let’s  leave  it  at  that  because  it  is  very  very  difficult.  We  asked.  You  know  Muslims  don’t

complain about devil worshippers. They don’t. It’s Christians who are complaining about devil worshippers. Mzee, nobody told

us  who  devil  worshippers  are.  No  one.  We  asked.  Wakasema  wale  wana-worship  in  the  night.  Tukasema,  sasa  wengine

Wakristu tunakesha. Sasa hiyo pia. Wakasema, ‘ Oh you know they meditate.’ Tukasema, ‘Quakers  meditate.’ Are they also

devil worshippers?  Nobody  has…you  are  saying  these  devil  worshippers.  Tell  me  who  are  the  devil  worshippers.  Because

there must be  someone in the society who can be  pinpointed.  Tukisema  Waislamu,  tunajua  ndio  hawa.  Tukasema  Wakristu,

tunajua ndio hawa. We have atheists who don’t believe in God. They don’t worship anything. Not even the devil. 

So,  tunajua  hao  pia  wako  hapo.  Hata  kwa  Commission  wako,  wale  ambao  they  don’t  worship  anybody.  Na  tuko  hapo

Waislamu,  Wakristu  na  wale  ambao,  but  devil  worshipper  is  beginning  to  be  like  an  imagination.  Because  the  way  we  are

putting it, sasa itakuwa dini yangu ndiyo yenyewe. Wewe ndio devil worshipper.  Itakuwa witch hunt. No  one has told us who

devil  worshipper  is.   Infact,  I  don’t  know  what  they  told  the  Commission  on  devil  worship.  I  don’t  know  what  you  said.

Because we don’t have that report. But I don’t know what the church said devil worshippers  are.  So we cannot put something

for a population that is not seen. Wewe ndio wa mwisho. 

Rashid Maulidi: My name is Rashid Maulidi from Nagakholo. Mimi ninataka kuzungumza upande wa …..

Com. Adagala: Nitakupa nguvu zaidi. 

Rashid Maulidi: Umenipa nguvu zaidi. 

Com. Adagala: I will give you time to give your proposal.

Rashid Maulidi: Kwa mfano kwa upande wa Waislamu, wanachinja…..

Com. Adagala: Give in your proposal. 

Rashid Maulidi: Sasa hapo nitashindwa kwa sababu. Wacha nifikirie. 
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Com. Adagala: I want this to end. Kama unataka kuzungumza wewe pia hata niliuliza ndugu yangu kama unataka kuzungumza

tungeleta microphone pale. But I asked him, do you want to speak  he didn’t say.  This mwisho. Anybody who wants to speak

will have to line up. We are not going to come up one by one. 

Linet Matuale:  Kwa majina ni Linet  Matuale,  mimi ni  Mkristu.  Pendekezo  langu  ni  kwamba  Wakristu  sisi  huwa  tunaamini

Yesu Kristu aliyekufa msalabani lakini watu wale tunasema devil worshipper  ni  wale  watu  ambao  hawaamini  Yesu  Kristu  ya

kwamba  alikufa  msalabani  na  hawaamini  Mungu  yule  ambaye  tunaomba.  Kwa  hivyo  hiyo  ndio  tulikuwa  tunataka  hao  watu

ambao wanaabudu vitu vingine sanamu, kuna watu wanaabudu ng’ombe. Kuna watu  wanaabudu  majiwe.  Kuna  watu  ambao

huenda kanisani,

Com. Adagala: Proposal yako ni nini?

Linet Matuale: Proposal yangu ni…..

Com. Adagala: Kwa sababu umeenda kuingilia dini zingine. Unatusi watu wengine.

Linet Matuale: Sasa pendekezo langu ni kwamba sisi kama Wakristu tulikuwa tunaomba maana Kenya ni nchi ya Ukristu. 

Com. Adagala: Nilikuambia ukienda kando na mazungumzo……..sema pendekezo lako.  Utangoja tu, endelea.

Dr. Watindi: I am not making a comment but I am making the provision of worship especially from the Christian point of view

is that we are trying to promote the spiritual nourishment and I want to repeat this phrase.  Religion is there basically to promote

spiritual nourishment. When we talk of devil worship, we are implying that this freedom of giving everybody the right to worship

his own God or  devil is not promoting the spirit of this Constitution. It  creates  more problems when people  are  not controlled

by any force other than the right to worship whatever they want. So, what we are trying to say Madam is that there should be a

Section in the Constitution somewhere. That as long as it is for the spiritual nourishment, fine. But if it is contrary to the spirit of

promoting good relationship, the spirit of nation, we should stop. 

Com. Adagala: Thank you Dr. Watindi. Dada kuna mtu anaketi karibu na wewe hapo ni Muislamu. The sister  who was here,

is she over there. Where are you? Linet. Uko wapi Linet? Hebu nione, simama nione. Kuna mtu ameketi karibu na wewe hapo,

yeye si Mkristu. Unajua ni kitu kingumu sana. Sasa yeye ni devil worshipper? Kenya sio Christian Country peke  yake.  So,  you

have to watch what you say. Let’s talk about this when we get to Bill of rights. Linet, think about it, I want us to declare  that we

are moving with the Constitution. Think about what you are going to say and put it ina context but you cannot begin with Kenya

is a Christian country. It doesn’t begin there. Ni ubaguzi. 
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The Republic here, Kenya ni nchi ambayo inajisimamia hakuna nchi ingine inasimamia Kenya,  iko huru na inajisimamia. Iko na

Serikali nzuri. Multi-party democracy imewekwa hapo sasa, imehifadhiwa haitakuwa tena one party.  Hiyo Serikali ya kushiriki,

hiyo ya uazi na wajibu. Hiyo ni mikono mitatu ya Serikali itakuwa tofauti,  haitaingiliana. Haki za  binadamu  and  hiyo  kutawala

kwa sheria.  Nataka  kusema hapa hii ni muhimu sana kwa sababu hii yote iko kwa Bill of rights. Iko kwa Bill of  rights  na  pia

kwa sehemu zingine zijazo. Hii yote iko kwa 1st  Schedule,  discription of what Kenya is,  the territory is in the 1st  schedule.  The

territory of Kenya it says the boundaries, the international boundaries. You find it is the 1st schedule there at  the back  and in the

present Constitution it doesn’t say where the capital of Kenya is. If you wanted now, you could assert before this Constitution is

adopted.  You could say that Kakamega is the capital  of Kenya and there will be  no one under the law who will dispute that.

So, it is kind of tradition but now it has been enshrined in the Constitution that Nairobi is a capital. 

Lakini tutakuwa na kitu, because it is part of devolution and this was part  of our mandate.  Departments of Government can be

put in various parts of the Country. For instance, the people at the Coast said they want tourism there And the Maasai  said,  we

also want  because  we are  the ones who are  really the symbol of Kenya.  Ukiona Maasai,  this is Kenya,  everywhere.  Kenya,

Maasai.  So,  they want that also to be  there and people  from this region said,  they want the Ministry of Agriculture  to  be  this

side kwa sababu hao ndio wakulima. It went on like that. 

Even  the  people  in  North  Eastern  they  said  they  wanted  the  Ministry  of  Livestock  to  be  that  side.  Even  departments  and

different parts where there are pastoralists. So, it is not necessary that all Government departments  will be  in Nairobi,  it is part

of  de-concentration,  De-concentrating  so  that  we  can  have  power  and  even  access  all  over  the  Country.  The  languages  of

Kenya,  lugha  za  Kenya  ni  mbili  Kiswahili  na  Kiingereza  na  usiseme  Kiingereza  na  Kiswahili.  Kiswahili  kwanza,  Kiingereza

second. Kwa Katiba hii ilikuwa Kiingereza. Kiswahili, Kingereza na juu yake Kiswahili ni lugha ya taifa na hizo lugha zetu zote

zimehifadhiwa. Lugha zote za Kenya zimehifadhiwa hapo.  Hiyo diversity pia imekuja. Si mliona kwa preamble? Imekuja hapa.

Cultural diversity is recognized and here it comes. 

Sign language iko kwa Act yetu.  Ingekuwa na mtu hapa lazima anahitaji district  coordinator  angeleta kwa sababu hiyo lazima

iweko na itakuwa kila mahali. Kwa sababu watu wanasumbuka sana na Braille ya wale watu hawaoni na hata sasa  tumekuja na

nakala ya Braille. We have twenty copies for now of the Chapters that concerns them lakini yote itakuwa kwa Braille baadaye.

Sasa hiyo ni ishara ya Kenya. Ukiona unajua hii ni Kenya, the national flag, the national anthem. Hiyo the court  of arms,  tunaita

kilauni lakini nafikiri iko tafsiri,  bado  wanatafsiri.  Sijui  imetafsiriwa  nini  na  hiyo  muhuli  wa  Serikali  pia  ni,  hiyo  yote  imekuwa

described in the third schedule.  So,  you look for it in the third  schedule,  when  you  are  reading  it  will  all  be  described  there.

Then, tuna ile tukiapa, kuna kiapo ya aina mbili hapa. 

Ile ya kuapa na Biblia au na Koran na ingine ile ya affirmation. Ya affirmation ni ile kama ya Quakers  wanaapa bila Biblia lakini

wanaapa wakiapa Mungu na wengine wako ambao hawaamini Mungu pia wao wanaapa bila hiyo. National holidays hapa ni 1st

June, Juni Mosi, Madaraka day. 12TH December, Jamhuri day na Katiba day ile siku Katiba itatekelezwa. Tumekuwa hapa na
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watu wa mpaka.  Territory of Kenya has been a major problem. Wacha niwaeleze. Watu wa Turkana wanasema,  sisi we  are

the barbed wire of Kenya. 

Wanasema  wao  ndio  wanalinda  mipaka  na  hata  haijulikani  inakwishia  wapi.  Sasa  imekuwa  described  watu  wa  L.  Victoria

wanasema  wana  shida,  wanaenda  kwa  islands  na  wanaambiwa  ni  Uganda.  Hata  wengine  wameuawa  huko  kwa  sababu

wameenda Uganda. So, those islands, watu wa Busia, watu wa Bondo, Rarieda hao wana shida sana. Kwa sababu inaonekana

haijulikani  na  Mfangano  huko  upande  wa  Lake.  Wana  shida  kwa  sababu  wakienda  wanaambiwa  wako  Uganda  na  inafaa

itambuliwe na iwe kamili. Any questions on the republic? That one is just dealing with the external boundaries,  the territory.  Just

external boundaries, internal boundaries is a different story. Tuendelee. 

Vincent Watako: Tutaendelea na sura ya tatu ambayo inaongea juu ya malengo na maadili ya kitaifa. 

Com. Adagala: If you have a question you come and stand here, if you don’t…..

Charles  Lwanga:  My  name  is  Charles  Lwanga.  I  thought  that  the  issue  of  national  holidays,  we  should  have  a  provision

whereby if a holiday falls in the middle of the week,  like we had 10th  on Thursday  then people  have to go and work again on

Friday. May be we should have a provision whereby the holidays are  moved to the end of the weekend or  at  the start  of the

weekend.  So that in between there people  can work continuously without having to break  to go for  holiday  and  come  back.

Thank you. 

Com. Adagala: I don’t think these ones can be moved but what you are  saying is what Parliament will do.  This is a principle.

Parliament will do that. These are  national days.  The question that’s usually asked  and I don’t know why it is not being asked

here kwa sababu inaonekana tumekaa,  the other holidays are  public holidays. Those ones may be they can be shifted. I don’t

know if you can shift December 25th, there are  some  things  which  cannot  be  shifted.  Like  these  ones,  you  cannot  shift  your

independence day.  You can shift; like in the U.S.A,  they can shift  the  birthdays.  Those  who  celebrate  their  birthdays  and  all

that. Those are public holidays but these are national days. It cannot be.  You want us to be  changing changing 12th. I  think it is

understood. The rest of that actually the details is Act of Parliament. They will discuss it. Tuendelee. You don’t have to stand.

Dr. Watindi: It is on this oaths. I don’t know whether Kenyans or the Commissioners ….what  is the importance of an oath? I

am asking this because we have seen people take oaths but after taking oaths, what they do,  there is no respect  for it.  So,  why

do we have an oath in our Constitution when it is not really adhered to. 

Secondly,  if  you  look  at  the  oath  in  the  schedule  as  we  shall  be  seeing  them.  They  swear  certain  things  like  preservations,

protections and so on. But actually they are not doing that. So, what is the legal provision of an oath in the Constitution. I don’t

know, I am asking this, I should be answering but I don’t know. I would like to be helped. 
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Com. Adagala:  You know Dr.  Watindi you were with us here.  You  are  taking  us  back  to  Form  One  and  we  are  in  Form

Two. It is not just you but we need to understand we have already collected views, we have collated them, we are  at  second

level. It is not just you. So,  we need to be  talking, if you see  there is a gap there is something missing propose  it.  If you ask a

question, it will not be  of the weight that it should be at  this stage.  You make a proposal.  At  this  time  you  make  a  proposal,

unatoa pendekezo ni nguvu zaidi. Hii yote sasa  ni mapendekezo,  hakuna  maswali.  What  you  are  saying  is  important  but  you

need  to  put  it  in  a  proposal  thing.  People  said  hii  mambo  ya  Biblia  na  Koran,  watu  wanabeba  tu  hata  ingekuwa  kibao.

Wanabeba  tu  halafu  wanaweka  jina.  Halafu  mtu  anatoa  uwongo  mfululizo  au  hawatekelezi  ile  wanaapa  watafanya.  Vile

unasema. What oath would you propose?  Don’t say what is the use of having it in the Constitution.  Although  you  said  about

religion, then you might as  well not have a Constitution. Say,  the Constitution is a reality. What would you  like  there  to  be  in

addition to the oath. What people said,  Kamba people  said,  Meru people  said,  Luhya people  said.  All tese  people  said.  They

said they wanted there to be the oath that binds and that is the traditional oath. Tell us how we can put it in the Constitution. The

task we are here for is a much bigger task than what we were here for before. If you feel that way, we want to know how it will

be in the Constitution and you know there are levels of Government also. There is the local level, there is the grassroot  level and

there is the mashinani and all these people have that diversity. So, tell us how you would want the oath to be that would bind. 

Dr. Watindi:  What I would prefer  that at  the end of the oath we should say,  ‘the breach of this oath is punishable under the

law.’ I would like that one to be added. 

Com. Adagala:  To break  a Section of the Constitution, wewe  wacha  mambo  ya  Parliamentary  Act,  to  break  a  part  of  the

Constitution  is  a  very  serious  offence.  If  you  do  something  unconstitutional,  in  the  Constitution  it  is  a  very  serious  offence.

Anyway wacha tuendelee, watu wengine wamechanga kwa hiyo pia.  The next part  it talks  about  the nation. The next part  we

have,

Vincent  Watako:  Sawa  tutaendelea  na  sura  ya  tatu  ambayo  inatoa  malengo  na  maadili  ambayo  Serikali  itapaswa  ifuate.

Maadili haya na malengo yatafuatwa na matawi tofauti ya Serikali ambayo ni matawi ya mahakama, matawi ya Bunge na Urais.

Malengo na maadili haya ni kama Umoja wa kitaifa, national unity. Pia tunatambua tofauti ya watu wa Kenya kitabaka,  kidini,

pia sela za demokrasia  zitafuatwa na Serikali.  Serikali pia itafuata ama jamhuri ya Kenya itafuata uazi na uajibu. Pia kutakuwa

na sheria ambazo  zitapigana  na  ufisadi.  Zero  tolerance  to  corruption.  Maswala  ya  mashirika  yasio  ya   Serikali  katika  kutoa

huduma kwa wananchi pia yatashughulikiwa katika Katiba hii. Ile  heshima  na  utu  wa  mwananchi  pia  umepewa  kipa  umbele.

Afisa za Serikali ziwe za uteuzi ama za kuchaguliwa. Asilimia thelathini itashirikiwa na wanawake. Bora pia wazazi watakuwa na

wajibu wa  kukuza  familia  zao  na  kuwa  na  wajibu.  Mahitaji  ya  kimsingi  kama  chakula,  makazi,  elimu,  usafi,  mazingara  bora

baadhi  ya  mengine  pia  yanatambuliwa  katika  Katiba  hii.  Katiba  hii  pia  itakuza  maendeleo  katika  kila  pembe  ya  jamhuri  ya

Kenya.  Uajibu  wa  Kenya  wa  kimataifa  pia  unatambuliwa  ili  kuweka  Kenya  katika  ramani  nzuri  hapa  duniani.  Sura  hii  pia

inampatia kila mwananchi wajibu. Kuna wajibu kama wa kuijua, kuisoma na kuielewa Katiba.  Uwajibu wa kuipigania  Katiba
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na kuilinda Katiba.  Uajibu wa kushiriki katika maswala ya demokrasia,  maswala kama ya  upigaji  kura,  kusimama  na  kupigia

kura. Pia kila Mwanakenya ako na wajibu wa kushiriki katika kuinua masilahi ya jamii. Masilahi ya kila mmoja wa jamaa zetu.

Pia kila  Mwanakenya  ako  na  wajibu  wa  kuinua  sela  za  demokrasia.  Kuikuza  familia.  Kuiangalia  mazingara  yetu  na  pia  kila

Mwanakenya atakuwa na wajibu wa kutoa habari  muhimu muhimu kwa idara zinazohusika na usalama. Kila Mwanakenya pia

ako na wajibu wa kupigana na ufisadi hatakuwa ufisadi na  kila  Mwanakenya  ako  na  wajibu  wa  kuinua  nchi  yetu  iwe  katika

sehemu nzuri katika ramani ya Afrika ama kidunia. Hayo ndio mapendekezo ambayo yako katika sura hii. 

Com. Adagala: There we have national goals and we also have the responsibilities. It  is important to realize the responsibilities

of citizenship are  here.  The rights are  in the Bill of rights because  the responsibilities are  very heavy. Hiyo  kama  ya  kupigania

ufisadi, huwezi kuona mtu anatoa rushwa au anapokea rushwa na useme, lakini hawa watu wanafanya nini. Una responsibility to

fight it. To report it or to oppose it there or to bring it up in the open na hii yote ingine kama hiyo responsibility ya kupiga kura,

una right na pia ni responsibility. 

Kama kuna mambo imetokea hapo, itakuwa vizuri tungesema. Lakini nataka kusema tu haya mambo ya mbele, national goals, it

is very important because  we didn’t have this and it is very difficult. There was no way  you  could  hold  anybody  to  anything.

Kwa sababu walikuwa wanasema,  it is directive of policy au mtu anasema tu au mtu  anafanya  tu.  Lakini  hapa  iko  sasa.  It  is

what we shall be going by. If there are any people who have proposals, please come forward. Jina?

Morris  Otunga:  Kwa jina naitwa Morris  Otunga.  I would like to make a  proposal,  I  think  it  is  Section  12  which  says  that

there should be a third of those representative positions to be  women. I would also like to propose  that at  least  ten percent  of

elected and appointed positions should be persons  with disabilities. Otherwise,  they may end up being forgotten.  On the other

areas I would like to propose  that patriotism, hard work,  enterprise,  innovation, those should be included in part  of the goals,

values and virtues. 

Com. Adagala: The first one, the proposal has been that the society has 15% people with disabilities. So,  the proposal  is 15%

. We have said a third because we have signed the affirmative action agreement with the international community UN.  There is

that one third with women. The one for disabilities doesn’t have but we shall put it there.  You want it to be  here  or  in  Bill  of

rights? 

Morris Otunga: In both. 

Com. Adagala: In both yes. Because it is the Bill of rights na itatekelezwa. Kwa sababu sasa  wakiajiri,  itakaguliwa. Are there

10% or 15% who are  people  with  disabilities?  Because  people  with  disabilities  also  want  to  be  employed,  they  want  to  be

trained, they want to be employed. So, there is no point to train them if you are not going to give them jobs.  Even their children

become dependent. 
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Carolyne Masiya: My name is Carolyne Masiya. I am proposing on casting of votes. I am visually impaired and in most cases

when we go to cast our votes, we are told not to go with the guide. My proposal  is we should be allowed to carry our guides

with us. So that it becomes a secret to us. 

Com. Adagala: Those are the details that Parliament will put but you have the right to vote.  Once they have indicated that you

have  the  right  to  vote,  then  the  way  of  doing  it  will  be  done  by  Electoral  Commission  or  Parliament.  Parliament  pass  then

Electoral Commission. 

Richard  Andabwa:  My  names  are  Richard  Andabwa.  The  issue  about  the  citizens  having  a  responsibility  of  weighing

themselves to the Constitution and I believe that requirement may be there. I believe it is better to have it also entrenched in our

system. For example in the education system, to ensure that Constitution is also being taught in our schools.  Otherwise,  we shall

not actually be acquainted to the Constitution. I have actually proposed therefore that we should have a machinery in place.  For

example, the education system should have it entrenched and constitutionalism in the schools system. 

Com.  Adagala:  What  you  need  to  do  actually  is  to  say  that,  in  here  there  should  be  a  principle  that  constitutionalism  or

constitutional education will be  there.  Then, in the Parliamentary Act,  Education Act,  it will be  put.  First  it has to be  here as  a

principle then it will be  put in  the  curriculum  even  women  said  they  want  to  be  taught  more.  Some  women  said  that.  In  the

former system…it will be in the Education Act but here it needs to be a principle. So,  we put there the principle the knowledge

of  it.  It  is  that  you  must  know  the  Constitution.  So,  that  principle  which  is  here  itatekelezwa  kwa  Act.  This  is  such  a

concentrated document that when you take  it now  it  is  like  quencher.  So  now  you  have  a  gallon  of  quencher  then  you  give

everybody a cup and then you dilute with water for everybody to take. Otherwise, by itself, it cannot be taken but it is here. 

Lucas Wambongo:  I  am Lucas Wambongo.  I am looking at  Chapter  three,  number eighteen and I want to propose  that the

President will be doing that good duty on Katiba day. 

Com. Adagala: That is now the Parliament to act but we are putting it down.  That is why we could say even that there should

be a day for civic education in the Constitution. Asante. Hiyo itakuwa Act of Parliament. 

Ndombi  Wamateche:  My  names  are  Ndombi  Wamateche.  I  have  got  proposals  on  eradication  of  corruption.  First  and

foremost what brings corruption is poverty. So I am for the opinion that the Government should eradicate poverty right from the

village level. The government must eradicate  poverty  right  from  village  level.  At  the  same  time,  our  economy  should  also  be

reformed, because  somebody goes into corruption when he is out  of  his  pockets.  So,  when  there  will  be  enough  money  for

people that nobody will rush for corruption. So, we want the Government to give us sizeable salaries or  fat salaries to working

fellows. Thank you very much. 
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Com.  Adagala:  On  salaries,  there  is  a  Commission  on  Salaries  and  emoluments.  Because  wananchi  walisema  wabunge

wanajiwekea mishahara minono minono in twenty minutes halafu waalimu wanahangaika.  They  were  really  complaining  about

waalimu. I want you to wait here Mzee because when you go there then you are  very concerned about  your name but here we

finish then you go. So it is very important to know, we will get to Salaries commission. Salaries commission will be  there na pia

we have promotion  of…..in the goals.  What you have talked about  is very good.  It  is principle. The principle should be here.

Then it can happen. Also poverty has been…..infact in several  of this, poverty has been talked about.  So,  I don’t know if you

wanted the word alleviation of poverty there, the phrase. You want it there. So,  we can see  whether it can be put there,  where

it will be put but those are principle. Because if they are not here, nobody will do them but there is a …………

Vincent Watako: Even matters of poverty can still be handled under the promotional basic needs. 

Com. Adagala: There is a certain language that is used in order for it to remain at that level of principle. It  will also come in the

Bill of rights. Pay very close attention when it comes to Bill of rights. 

Boniface Tsalambo: My name is Boniface Tsalambo. I hope you will allow me to make a proposal on Chapter  2.  I came in a

bit  late.  On  national  days,  I  would  like  you  to  add  heroes  day  as  a  national  day  (heroes  day).  So  that  we  can  do  that  in

commemoration of our national heroes. On Chapter 3, I would like to make a comment on….. (interjection)

Com. Adagala: It should be on what date?

Boniface  Tsalambo:  I  think it should be the same one may be the one you removed the Kenyatta  day.  The one  people  are

proposing. It should be heroes’ day not necessarily using the name of a person.  It  is not there and that is what we were saying

that we should have a heroes day, not using somebody’s name. 

Com. Adagala: Which date?

Boniface  Tsalambo: I will give you the date, I had not worked on it. The same Kenyatta day 20th of  October. 

Com. Adagala: Siwezi kwenda na kuweka tarehe, you have to say it.

Boniface Tsalambo: 20th October. Then Chapter  3,  I would like to make a comment on language especially number twelve.

You have said that there will be  1/3  of the members of all elective and appointive bodies  shall  be  women.  I  think  we  should

state at least, not one third. Should be at least. 
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Boniface  Muhaya:  My name is Boniface Muhaya and I am commenting on national goals,  values and principles.  That  is  on

number six. The republic shall take effective measures and remove all forms of corruption.  I think specifically in our Country,  I

am proposing an issue that now when we talk about  corruption,  I was thinking we make it a tougher penalty.  That is anybody

found in a corrupt Act must be seriously charged. That is my proposal. 

Com. Adagala: Now, that is parliamentary. Listen everybody. We are  happy that you are  giving these details because  we are

going to pass them on to parliamentarians in our databank. These are the details people wanted but the principle is here.  How it

will be in Parliament. Parliament will have two years.  Mlielewa hiyo? The next Parliament will have two years.  Infact theirs will

just be to look through this and make Act.  That is what they will do for two years.  Now hiyo itagongana na sehemu ya Bill of

rights where people said they don’t want the death penalty.  Did you give views? You are  opposed  to the Bill of rights? If you

are opposed to the Bill of rights then we should put this in the garbage. 

If you are opposed to the Bill of rights, tutupe hii. Now we have something called Form One and Form Two here.  Form One

tuliambiwa,  some  people  were  for  the  death  penalty.  Waislamu,  ndugu  yangu  waislamu  wanafanya  nini  ukiiba?  Wanakata

mkono. Ukiiba tena, wanakata ingine. Ukiiba mara tatu? Ya tatu? Unanyongwa. People in North Eastern told us that’s what we

want.  Wanawake,  wanaume said  that’s  what  we  want.  People  cannot  go  on  stealing.  So,  you  have  to  understand  we  have

already passed  the stage where you are  because  we had views. Then we looked at  the majority of the views and the middle.

That’s how you do in research.  Halafu unawacha extreme na hii extreme ingine. Some people  didn’t even  want  life  sentence,

they wanted people to just be talked to. So, we are now in Form Two. I understand you are doing on corruption but if you say

you are opposed to the death penalty then we are  back  in….we were here in July. We are  back  in July. There is no comment

now, there is a proposal which you have made. Now is a time for further proposals  but you have put,  we have written. That is

corruption should be punishable by death. Inagongana na Constitution lakini tumeweka. 

Wilfred Audo: Jina Wilfred Audo.  Nina pendekezo juu ya vitu viwili. Golden handshake  na  retrenchment.  Hivi  vitu  vimeleta

shida kwa mwananchi wa kawaida. Nikieleza ya kwamba tuwe na normal retirement. Badala ya hivi vyote vitu ambavyo vilileta

fujo kwa mwananchi.  Wizi  umeingia,  majambazi  wameingia  kwa  sababu  ya  golden  handshake  na  retrenchment.  Tuwe  tu  na

normal retirement. 

Ya  pili,  colleges:  Watoto  wanaacha  shule,  wanaenda  katika  ma  colleges,  wengine  wanaenda  Kabete  wanaenda  wapi  kwa

Agriculture kwa  veterinary.  Lakini  wakimaliza  hiyo  wanakuja  tu  wanakaa  huku  nyumbani.  Lazima  iwe  katika  Katiba,  mtoto

akimaliza tu shule au college apewe kazi. 

Com. Adagala: Kwanza Mzee simama hapa ili usikie. Hii kitu golden handshake ilikuwa administrative hata haikuzungumziwa

kwa  Bunge.  Hata  retrenchment,  hiyo  ndiyo  shida.  Ukitaka  unaweza  kupinga  hiyo  retrenchment.  Kwa  sababu  hata  haiko

parliamentary.  Pili,  kuna  social  security  iko  kwa  Bill  of  rights.  Hiyo  social  security  vile  utakuwa  na  pia  tuna  salaries  and
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emoluments hiyo pia itakuwa inaangalia vipi utapata mshahara na vitu kama hivo. Iko hapa.  Lakini hii umezungumzia ni mambo

ambayo sasa  itaenda kwa Parliament.  Msimamo wenyewe uko hapa.  Kutekelezwa ni Bunge. Itakuwa  kwa  Act  ili  ishike  mtu

asiachishwe  kazi  hivyo.  Umesema,  tutaandika.  Sijui   niwaambiaje  watu  wa  town.  Tumekuwa  huko  mashambani  na  watu

walielewa haraka sana, Katiba ni msimamo halafu kutekelezwa details ni Parliament lakini bado  tunaendelea hapo na tunaenda

utaratibu wa sura kwa sura. 

Francis  Machanja:  Kwa  majina  mimi  ni  Francis  Machanja.  Pendekezo  ni  juu  ya  mtu  akisha-retire  asipewe  tena  kuwa

Chairman. 

Com.  Adagala:  Wacha  nijibu  hiyo  kwanza.  That  is  Form  One.  We  are  in  Form  Two.  Muelewe  tuko  kwa  hatua  ya  pili.

Tumechukua maoni, watu wengi walisema hivyo. Sijui niseme vipi, how should I say this. Understand we are moving forward na

mkifanya hivi tutatoka hapa Lurambi Kakamega hapa town with very few proposals.  We want kunyorosha hii,  tunakagua  hii.

Hiyo views ingine hata hii ya retirement, nyingi imekuja, nishapewa. We want to move ahead.  Hata kwa hiyo kuna salaries and

emoluments hiyo ndiyo itakuwa inakagua vitu kama hivi. 

Francis Machanja: Nitapendekeza juu ya shamba……(interjection)

Charles  Lwanga:  My name is Charles Lwanga. On Section 12,  this proposal  is very clear on  1/3  women  but  it  is  silent  on

whether men are  1/3  or  whatever.  So,  there should be an inclusion whether there are  one thirds,  two  thirds  or  whatever.  On

Section,  under the duties of citizens, Section B of number 15 says that people  must engage  in  work.  May  be  we  should  just

change the word engage to sound something like must. So that it can enable people  who have learned and are  not  utilized  to

utilize. Then the question of voting, I want to propose  that it becomes mandatory.  I don’t know what the implications are  but I

think it is important.  Because I have seen people  who seek away from voting  and  I  think  that  they  affect  the  results  by  their

inability to vote.

Com. Adagala:  This is a protest  vote but in Australia,  if you don’t vote you  are  arrested  taken  to  court,  taken  to  jail.  Sasa

inafaa  tufikie  hapa.  Nafikiri  akina  mama  we  are  safe  kwa  sababu  tunaenda  voting.  Wazee  ndio.  Vijana  hasa  wanaketi

wanaangalia ni kama cinema. But the other thing, if you say something and you are  doing  other  things  then  it  is  very  difficult.

Because then your question will not be settled in your mind. The other people  will hear you will not hear.  What was your other

point?

Charles Lwanga: Whether the issue of 1/3 should also apply to men.

Com. Adagala:  This is actually ……at least what will that achieve?
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Charles  Lwanga:  I  am  just  hearing  that  we  are  soon  going  to  have  reverse  discrimination.  If  you  have  been  discriminating

against women, certainly if we don’t say anything about men, may be over time we might also just discriminate. 

Com. Adagala:  Let me tell you an institution which has 52% women and 48% men. It  is called Kenyatta  University  and  the

men are  complaining there are  too many women and yet  that  is  the  proportion  in  the  society.  The  men  are  really  protesting.

Even they have written songs about  it and they  protest  too  many  women.  I  don’t  know  where  women  are  supposed  to  go.

Lakini affirmative action is for a time. All affirmative action,  even I was in the U.S.A and there was affirmative action.  After a

while it is not there. Ukitaka kwenda U.S.A.  it becomes harder  and harder.  Isn’t it? We were there with African Americans it

was affirmative action because of civil rights. After a while, walisema, ‘Okey we have now role models we have people  there,

we have something, so now you can continue.’

 Even these ones now have formed a brand middle class they can continue. They can also help the others.  So,  affirmative action

is always for a  time  and  Parliament  will  put  a  time  to  it.  It  will  say  for  the  next  so  many.  Even  Uganda  has.  Then  they  say

tutakagua after so many years.  If it has not worked then it’s added.  So,  the  thing  is;  Wanaume  if  you  let  go  quickly  of  your

prejudices,  hii kitu haitakuweko.  Even in elections you say that,  ‘Yah I can also vote for a woman to go.’ It  is really  attitude.

Ikitekelezwa  haraka  hii  kitu  kitasema  kimetekelezwa  kitoke.  But  it  is  because  a  man  will  not  vote  for  a  woman.  And  then

women will say,  ‘she is just a woman like myself.’ So,  that’s what happens.  So,  it is going to  correct  that  imbalance  also  for

people with disability. People  with disability I saw in Nyanza,  they had a meeting. Dr.  Watindi did you hear about  this?  They

said they are  going to stand for  elections.  Councillors  and  Members  of  Parliament  everywhere.  I  don’t  know  if  they  have  a

Presidential  candidate.  But  they  said  they  are  going  to  stand  everywhere.  So  it  is  that  one  which…..ni  kuinua  baadaye

inaendelea.  I have  heard  President  Moi  saying,  ‘ninajaribu  kuinua  wanawake  lakini  hawainuki.’  There  is  also  on  the  part  of

women. You know, in Lurambi if no woman stands, how are you going to vote for a woman. If they have to inuka in that way,

stand and be voted for at campaigns like others and then if they get 10%, itajazwa ili waonekane. Visibility. 

That visibility and then afterwards if they reach their goals, 40%. So, tunaweza kutekeleza haraka hii 1/3  itoke.  But you see  it is

the prejudices we have,  the culture we have that keeps  them from coming. I want this because  the men are  feelin, actually for

me am  not  for  one  third,  am  for  fifty  percent.  But,  we  had  arguments,  even  it  was  the  hottest  issue  then  I  said  alright.  Na

niliungwa mkono na mtu wa njurincheke na Muislamu  Sheikh.  You  think  of  those  people  that  were  saying,  it  should  be  fifty

percent. It was at one point. Not in these principles but at one point we discussed that in the Commission. It was a major major

issue  but  this  something  we  have  agreed  to  and  also  we  see  in  our  society  that  they  should.  But  once  inatekelezwa  hivyo

tunasema, ‘basi wamepata nguvu.’ Ni kama mtoto,  unamlea unamlea halafu….ametosha ameenda.  Even you are  happy  when

they go. Okey. Asante. 

Dr. Watindi: Thank you Commissioner Adagala. First, a comment for you to tell your Commissioners.  Your task was to hear

us and then in your own wisdom find out which presentation form or would form as an initial of the Constitution. That was your
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business. But we told you what we thought in our own cumbered way. So, I want that one to be well understood. Again, I must

apologize that I came late. So, I am not going back but the forty two tribes Commissioner Adagala is incomplete in the way you

have written here. We don’t want to entrench tribalism but we recognize that these tribes do exist.  So,  why don’t we then finya

kabisa kidogo. You should have said when we recognize, the forty two tribes is mentioned somewhere in the Constitution. Yes

it is. I have read it somewhere either at the beginning,

Com. Adagala: Diversity?

Dr. Watindi: Yes. Diversity. 

Com. Adagala: okey. One of the diversities is ethnic. The other one is culture. But the number is not mentioned because  these

forty two tribes someone decided and called the others, ‘other.’ People are saying, ‘we are not other.’ Marakot,  have you ever

heard of the Marakot? They are saying we are not other. The Almoro are saying we are  not other.  But that is an administrative

thing. We told them in the Constitution everybody’s diversity is recognized but I think you have a point further to that.  

Dr. Watindi: I want to defuse the forty two tribes whether they are mentioned or  not that we have agreed that these forty two

tribes will form a national community of Kenyans. I repeat, I want to see  that word appearing somewhere.  National community

of Kenyans.  The reason why I want it to be  like that is that the values stated  in Chapter  three,  Madam Commissioner,  values

are different from principles. Make it distinct. Don’t put them together in the way it they appears here change them. In this way,

values are the compass by which a nation navigates itself in this sea of uncertainty. They guide us as  the beacons.  Principles are

different. We can adjudicate a code of principles. We work according to principles.  We formulate policies from our principles.

So,  if you can make them, and Chapter  three is so important for our children, for the  teachers,  for  everybody.  What  are  the

values of Kenyans? You can see  they are  in  the  Constitution  but  what  are  they?  The  values  sometimes,  there  are  diversities

here.  But Madam values should have been declared in the preamble.  But principles and goals should fall under Chapter  three

because they are quite vast and valid. Yet, they form the compass by which we work. 

Now, coming to the principles,  Madam, they are  also scattered,  these principles are  not in one Chapter.  They are  all over the

place.  For  a teacher,  for our children, it is very difficult it  would  mean  they  will  be  looking  what  is  the  principle,  what  is  the

accepted principle here. No, I want the principles. Like the principle of peace, the principle of unity, the principle of integration.

These are things which our children must know and should be distinct. Goals also are  not very clear here and yet members had

mentioned them. One of the goals a very important one, that the Kenya Government whatever Government,  the most important

goal is; to lift our people  economically. So,  the question of poverty becomes a goal at  a national level. Corruption becomes a

goal that we must eradicate  so.  So these issues come out in a certain sequence in the Constitution  where  the  teachers  of  our

children can very easily find out and teach. So that they are indicated in their upbringing.
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Com. Adagala: What I would say,  we will take  note of that,  but I would say these first Chapters  upto the Bill of rights those

are the principles. From preamble to Bill of rights. After that we get into the nitty gritty of how will the people,  we have said it

will be  a multi-party democracy.  Then we come to the representation.  How will they be represented  from  then  on.  We  have

talked about  Bill of rights. One of them is the right to vote.  Then we go to Electoral Commission and  how  it  will  be.  So,  the

principles are actually Chapter One to Five. I think we are talking about the theory part, is Chapter One to Five.  Then after that

it starts saying itakuwa hivi na hivi na Parliament also will  tekeleza zaidi. These ones which the other people  have been saying

about retrenchment about what will come after. But still, I  think now that you have this, I  think it is very important to look at  it

the way you are saying and anybody else who can and really do a critic of it and give to your representative. 

The others will come or the District Coordinator for the national council.  Remember we are  still debating.  So,  it has to be  very

quickly because the national council the way they cut our time,  is on the 28th. It  will be  in November.  So,  this person must get

it. But it would really mean you would have to do the critic and bring it. And we appreciate  that.  Professor  Ghai, said we don’t

have. The monopoly of the wisdom.  We don’t and especially the speed at which we have worked it is very possible.  For  me I

agree with you. Although we are saying we recognize our diversity and all that,  there need to be  something about  indivisible or

united or national unity. There should be a word there that says that because  we are  this,  that.  Or  somewhere else like in the

national goals bringing people together. May be we are  assuming you know Kenyans we assume many things. We assume we

are Kenyans and then we go on and then we find out there is a problems.  Then we  start  dealing  with  it.  So,  thank  you  very

much for that but I would like you to critic and really go it through especially the first five Chapters. Wacha tuendelee.  

Kuna Chapter Four, tumezungumzia jamhuri, tumezungumzia watu, we the people of Kenya.  Tumezungumzia hilo lengo na hiyo

mambo  yote  daktari  amesema  hapa  pia.  Sasa  kitu  kinaitwa  uraia.  This  uraia,  this  citizenship.  Nani  anastahili  kuwa  raia  wa

Kenya? Na  hapo  tuna  definition.  Tulipovuka  kutoka  ukoloni,  it  was  said,  all  the  people  who  are  the  subjects  of  the  British

colony will now become citizens of Kenya.  So,  we need to also have that,  who is the citizen halafu tuendelee.  From now  on,

who qualifies to be citizen? Kwanza hata hivyo kama hatujaendelea. All citizens wana usawa mbele ya Katiba.  Wako na duties

sio  rights  pekee  or  freedom  pekee  lakini  duties  pia.  Unaajibika  ufanye  vitu  fulani  na  tumezisoma  hapo  kwa  Chapter  hiyo

imepita.  Halafu  una  haki  ya  Kenyan  passport.  Nani  amejaribu  kupata  passport  kwenda  mahali.  Ni  rahisi  sana,  sivyo?

Nakwambia kwa mimi iko rahisi kwa sababu wanafunzi wangu wako huko.  But that is favoritism. Because you look and say,

how shall I do this. This thing it takes forever. I need to travel, I need my passport renewed. Hiyo pia inakuwa shida hata kama

unayo. So, this thing is now a right. It is not a privilege. 

You know the way it is a privilege and even for women its worse  because  you have to get your husband’s permission to get it.

And even for a single woman with children it is worse  because  they have to get a male guardian or  foster  or  male  relative  to

sign. Kama mimi lazima nipate sasa my brother to sign ….you know it is an endless thing. So,  tuseme hiyo patriarchywanawake

hiyo imetolewa. Hiyo ya kufinya lazima upate.  They will just tell you. Especially if you put married,  you will have to look for a

husband to …..so  now it is a right. It  is a right that we have.  Botswana kila mtu  ana  passport,  they  travel  freely  that  kind  of
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thing. I think Kenya always thinks we are  the ones who are  ahead but Botswana is much ahead of us on this. And then all the

other  documents.  Hizo  stakabadhi  zingine  zozote  ziko  hapa,  ID  cards,  all  kinds  of  other  identities  you  have  a  right.  Sio

usumbuliwe, sio vikwazo viwekwe. Sasa hiyo ni right ya citizen. 

Sasa hiyo ya sasa wale watu wako citizens kama sisi au wale watu ambao ni raia wananchi,  kutoka kwa Katiba ile kufika kwa

hii itakapotekelezwa, wale wote walikuwa citizens will remain citizens. If we don’t say this, then it means we shall now apply all

of us na hiyo itakuwa mambo mengine. So, this is a transitional measure and I want you to get used to this transitional measures

because they are coming up in many things. Wale walikuwa citizens, tunavuka nao and then the registered ones also.  Sasa  after

that how will citizenship be? You will become by birth,  kuzaliwa. (Kibaluhya dialect)  Hiyo ni kuzaliwa na hiyo ya registration

pia. 

Naturalization ya application halafu unahojiwa au kitu kama hicho, Parliament will decide how that naturalization will be.  Then,

tukienda chini kidogo hiyo ya adopted  children. Wale kwa Kiswahili, I  don’t  know  they  say,  ‘wale  wamenunuliwa.’  Lakini  I

don’t know what it is in Kiswahili. Lakini ukichukua mtoto ambaye sio wewe umezaa, huyo pia atakuwa citizen. Sasa  if you get

a Rwandese child and you want to live with this child to be  your child, they will take  your citizen as  a Kenyan.  Kuna ile uraia

maradufu, hiyo mara pili. Hiyo imekubaliwa kwa sababu watu wa mipakani, Wandigo,  Waturkana,  Wasamia,  hawa  watu  wa

mipakani walilalamika sana.  Wakasema,  unaweza kuoa halafu mnakaa hata miaka thelathini, mnazaa  watoto  wa  Kenya  lakini

you know  there  is  no  citizenship.  Also,  at  the  upper  level  of  the  society,  hapo  ni  mashinani.  Hiyo  ya  Turkana,  Ndigo,  kwa

sababu Wandigo wako Tanzania wako Kenya.  Waturkana wako kule wako huku. Wasamia  wako  kule…..sivyo?  Wasamia.

Hata ndio unaona Awori ako huko Presidential candidate, Awori mwingine ako kule,  Presidential  candidates  brothers.  Wateso

wako  hapa  wachache,  kule  ni  about  three  million.  Msidharau  Wateso,  wako  kule  wengi  sana.  Hata  wakitaka  wanaweza

kusema basi twende. Tukikosa kukata hii ya daktari  amesema national unity, they can just say,  ‘Okey,  let’s go and we will be

with the other Teso’s Wamasaai. Hiyo mashinani na kule sehemu ya juu inakuwa many of our people  are  abroad,  the U.S.A.,

Germany, France but if they want to continue living there after a while, they want to be citizens. 

Then because Kenya says you cannot be a citizen of two countries, they have to give up that citizenship. So,  those are  also the

ones walichanga hiyo. Wakasema tafadhali tufanyieni dual citizenship. I have a sister who is in Zimbabwe. She is working there.

She got married there but after a while she wanted to become a citizen. When she became a citizen, after a while the Kenyan

embassy  told  her,  ‘you  have  to  give  up  Kenyan  citizenship  .’  Also,  the  Constitution  of  Zimbabwe  says  the  same.  This

Constitutions of the British Colonial are kind of the same. Na mtoto wake akachelewa kufanya application in time. So her child

is stateless. Her child was born in Kenya, she is living in Zimbabwe and she is stateless  now. So,  those are  the people  and also

the ones who are working and going to school and living abroad. Germany, if you become a citizen of Germany, you give up all

other citizenship na pia hiyo kuna provision hapa. So, dual citizenship is ready to cater for that kind of situation or if you want to

be  a  citizen  of  here  and  Libya.  You  know  if  Libya  has  that,  there  is  now  that  opening.  It  was  too  close  and  people  were

suffering and being left out. 
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Infact I hear this section which was on the internet.  In the U.S.A,  all that Kenyans have downloaded this and they are  reading

and saying, ‘yes we can still be citizens in Kenya and in the U.S.A.’ But there are  other  countries which have multi-citizenship,

zaidi ya mbili. Wana sababu zao, yetu ilikuwa tu watu wetu wana,  lakini muiangalie mukague inakaa vipi. What do we need to

put as  daktari  alisema tukaze.  We want to hear it.  It  is what we are  looking for.  Hiyo ya kukaza na ya kutengeneza iwe nzuri

zaidi. Siku ya leo ni ya hiyo. Ukiwa ulipata uraia kwa njia ya magendo au ya uwongo au ukiipata in the future, ikigunduliwa hiyo

citizenship inatoka. Nasikia siku hizi, citizenship is five million. Hii njia ya magendo. Wanaitafuta hapa,  pale lakini mwishowe ni

kama unapeana five million. So it is something high level magendo, isn’t it? Okey,  ikiwa mtoto atazaliwa babake  akifariki kama

hajazaliwa au hata mamake, inafanyika hivyo, huyo mtoto atachukua uraia akiwa Mkenya.  Atachukua  uraia  wa  Kenya.  Sasa

hapo  hatakuwa  na  kuulizwa.  Tena  kuna  ingine  itakuja  baadaye,  mtoto  akipatikana  Kenya  na  ako  miaka  minane  na  wazazi

hawajulikani na huenda kwa sababu kuna wakimbizi, sivyo? Huyo mtoto atachukuliwa kuwa raia wa Kenya na tunasema hivyo

kwa sababu hapa mbele inasema, shule lazima. So,  huyo mtoto,  anyone  who  looks  eight  years  old  should  be  in  school.  So,

huyo atachukuliwa kwa sababu ni mtoto,  hana hatia atakuwa citizen ili apate  elimu.  Watu  wa  residence,  ikiwa  unataka  kuwa

citizen wa Ujeremani lakini ulikuwa former, wale walikuwa former citizen. 

Wale walikuwa wanawake unajua wanawake hawakuwa saa  zingine wakichukua uraia.  Halafu mtoto wa mraia. Hiyo ni kama

unazaa mtoto na uko Ethiopia, huyo mtoto  wako  pia  ana  right  ya  kuwa  resident.  Hiyo  ni  ya  residence  ya  kuishi.  Sasa  wale

ambao wamepoteza citizenship na wako kwa nchi ambayo inaruhusu only one citizenship, they can be residents here.  So  that

there can be some compensation so that they don’t loose completely. But, kuna mzee mwingine alichanga akasema,  yeye alizaa

wasichana, wakaenda ng’ambo wakasoma wakaolewa in different countries. Sasa anasema ikiwa there will be no citizenship by

marriage. If a woman gets married then she can no longer be a citizen. 

Then he will no longer have a line in Kenya.  Kwa sababu hao watoto  watakuwa citizens wa kule na itakuwa hivyo. Sasa  hiyo

ndio ilikuwa inatokea hata kwa Wandigo na Waturkana. Huenda watoto  wako hata si wa Kenya.  That’s why it was done like

that. Parliament has one year to work out all this citizenship the details of it. Ni nini na nani na penalty, if you cheat. So,  all this is

there. I think there was someone who was saying that if there is corruption,  they should be punished. I am sure you are  happy

with  this.  Kwa  sababu  inasema  utapoteza  citizenship.  Now,  you  need  to  think  about  that  because  Kenya  is  an  attractive

Country. You also think about that and think also that our citizens are also outside what should happen to them.

Hiyo ingine ni kueleza zaidi. There is citizenship registration board.  Halmashauri ya kusajili raia itakuwako sasa  sote  tutakuwa

kwa hiyo orodha.  Ili tuwe na tujulikane. Any arguments there? Una uraia? Any discussion.  Come  forward  everybody.  Come

forward quickly so that we finish. Where are committee members?

Ojenge Okwe: My names are Ojenge Okwe. I have an issue on Article 21 which talks of three years  as  minimal for a person

to  be  registered.  I  think  three  years  is  too  minimal.  Further  to  that,  a  person  marrying  a  Kenya  may  marry  for  a  different
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intention. Therefore, I propose that further conditions should be put into place. For instance, getting the details and backgrounds

of such a person marrying a Kenya lest we accept somebody with different motives in the society. Thank you. 

Com. Adagala:  Propose the number of years.

Ojenge Okwe: Five years is okey. 

Com. Adagala: Ngoja kidogo. Unajua, I think we have taken our Country for granted.  If particularly they get married for the

purpose and then they go their different ways because  this person  wanted  to  become  a  citizen.  You  have  that  responsibility.

You want to sell Kenya. Is this person so smart that you are not smart enough to see that they are  cheating you. You see  this is

where the personal element comes in. Vikwazo vitakuwako, fines zitakuwako, punishment zitakuwako lakini you, yourself what

do you think. Are you genuinely marrying someone who wants to also marry you first? That kind of thing so you need to look at

that. You have also that responsibility, patriotism. But if you say three years is too little, we will write it there. Some people  have

said even ten. But marriages usually break at three years and seven years and ten years.  You know that.  Those are  the difficult

times. So, go and register there. Jisajilishe. But the conditions, that is Parliamentary Act. Umemaliza? Okey. 

Kwa majina naitwa Hamisi Muchela Wambalaka.  Ninapendekeza kuhusu raia wa Kenya.  Nikiwa mzazi nina watoto  wa  kike

ambao wameolewa na huko wameolewa, mabwana zao wanalazimisha kubadilisha majina na dini. Kisha jina zangu mimi kama

baba yao,  haziko  ndani  ya  kitambulisho  chao.  Mwisho,  mtoto  huyu  ikiwa  mimi nahofia  kama  mimi mzazi  wake  nikifa  kama

watoto wengine hao wangali wandogo hawamtambui, akija wakati fulani hao watoto watamkataa watamwambia, ‘wewe majina

yako ni tofauti na dini yako na baba yako.’ Pendekezo ni kwamba Serikali ichunguze hapo vilivyo kwa sababu hii watoto  wetu

watarudi kuhangaika baadaye. 

Com. Adagala: Tafadhali sema kile ambacho unataka.

Hamisi Wambalaka: Kile ambacho ninataka…..

Com. Adagala: Useme, nataka hii na hii. 

Hamisi  Wambalaka: Uraia yaani kitambulisho hicho. Pendekezo langu ni kwamba isiwe lazima jina la bwana kuwekwa kwa

kitambulisho cha mtoto wangu. Kwa sababu atakuja  kupoteza masilahi upande wangu wakati  atataka  uridhi  kwangu  mimi na

kama siko….(interjection)

Com. Adagala: Una pointi Mzee. Dini yako ni? Dini yako?
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Hamis Wambalaka: Dini yangu mimi Muislamu. 

Com. Adagala:  Waislamu hawafanyi. Mama kama unataka kuzungumza unakuja mapema. Wewe ndio utakuwa wa mwisho.

Ngonja  kidogo.  Zima  hiyo  microphone.  Mzee  sikiliza  halafu  ujisajilishe  pale.  Kwanza  msichana  wako  anakubali  jina  lake

libadilishe.  Ulimleaje?  Unajua  hiyo  kitu  wanawake  wanachukua  tayari.  Hakuna  mahali  imewekwa  kwa  Katiba  wabadirishe

majina yao.  Ni mtindo  wa  Kiingereza,  Kifaransa,  ki-what.  Hiyo  ndio  ilikuja.  Lakini  kwa  kimila  ya  Kiafrika,  wanaume  wana

majina  zao,  wanawake  na  majina  zao.  Nimesema  uwongo.  Lakini  wanawake  wamechukua  na  pia  sasa  imechukuliwa,  sijui

wanajisikiaje, wabadishe majina yao iwe ya wanaume. Sijui kwa nini? Lakini pia hiyo ni sijui Muislamu mwingine alikuwa hapa

pia. Hiyo sasa pengine ni…….unajua wanawake wenyewe wanajifunga kwa hilo jambo.

 Hakuna sheria inasema.  Hata  wanawake  wa  Norway,  they  were  ordered  back  to  their  maiden  name.  Kwa  sababu  unajua

huko wanafunga ndoa mara sita na majina na majina but courts  zikachoka zikasema kila mtu jina la kuzaliwa ili wakae.  Lakini

kile kinatendeka nafikiri kwa society yetu hasa mwanamke wa tabaka  ya chini anaoa mwanaume wa tabaka  ya juu. Hiyo ndio

ilianza hivyo. Mimi nakumbuka siku ile mama yangu alilazimishwa kutumia jina la baba,  1956.  Kwa shule tulikuwa tunaambiwa,

jina lako haliwezi kuandikwa isipokuwa uwe na jina la baba  hapo.  Lakini tulikuwa tu, unaitwa Kavetsa,  inakuwa Kavetsa  kwa

mila  zetu.  So,  African  traditions  na  pia  hiyo  ingine.  Pengine  hiyo  sasa  itakuja  kwa  Parliament.  Hiyo  sasa  ni  bolts  hiyo  ya

kuweka.  Lakini  ujue  wanawake  wenyewe  wanakubali  na  wenyewe  wanachagua.  Kuna  wanawake  wengi  sasa  siku  hizi

wamefunga ndoa na hawana jina ya wanaume. Kwa sababu wanachagua wanasema, no. 

Hamisi Wambalaka: Kwa sababu sasa ana-control na huyo bwanake asikuje nyumbani. 

Com. Adagala: Wanawake si watu ambao hawana nguvu. Wana nguvu lakini wanawacha nguvu zao zinaenda…..(interjection)

Hamisi Wambalaka: Na ndio hapo tunaomba mtusaidie. 

Com. Adagala: Sio Serikali, mtu mwenyewe anafaa awe na msimamo pia. Serikali pia. 

Hamisi Wambalaka: Wengi hawafahamu hiyo shida ya kesho. Mtoto atafukuzwa na bwana hata kama karibu amekuwa mzee

na akirudi nyumbani wenzake watamkataa na mimi nimeshagawa haki yake nimewapa wengine. 

Com. Adagala: Muislamu unafaa ugawe hata kwa huyo. Muislamu anagawa.  Nenda ujisajilishe. Sorry,  some of the things we

need to say are  those kind of things. Even the thing of name. People  need to think about  it.  Why are  we walking around with

European names? One thing I liked Mobutu for,  except  it was Imla. Alisema tu, kila mtu Zaire name. The way you are  called.

So,  kama mimi ningekuwa Kavetsa  na  ilikuwa  hivyo.  Mwenyewe  si  alikuwa  anaitwa  kuku  ya  nini.  Sijui.  Hiyo  ilikuwa  kama

kujisifu. Sasa hiyo inakuwa jina. Hata hawa waimbaji. Wana majina kama hayo. Sasa  unajua kuna vitu. There is decolonization
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also that should take place not just democratization. So if you put African customs muangalie pengine itakuwa kwa Parliament ili

iseme, ‘in our customs,  women have  their  names,  men  have  their  names  mkitaka.’  Mkiona  ni  sawa  kuitwa  John  na  Jane  na

Mary ni sawa. Lakini wao pia hawajiiti. Mimi niliambia watu,  siku nitakapopata  Mzungu anaitwa Kavetsa  nitachukua jina lake.

Kwa sababu hiyo lazima iwe reciprical culture. Endelea. 

Grace Makungu: Kwa majina naitwa Grace Makungu. Pendekezo langu limezungumziwa lakini nitaongezea kitu kidogo tu juu

ya majina hayo.  Naonelea kuna wasichana wetu ambao watu wa ng’ambo wanakuja hapa halafu wanakuwa attracted.  Halafu

wanaenda nao, wanafanya ndoa huko lakini baadaye wanaachiliwa. Napendekeza  ya kwamba kama ni wasichana namna hiyo

hana kazi yeyote ambayo anafanya kwa hivyo  Serikali  yetu  iwe  lenient.  Kama  anataka  kuja  nyumbani  arudishiwe  citizenship

yake. 

Unajua hii iko hapa, alikuwa former citizen, anaweza kuwa pia.  Lakini unajua kile kinatendeka,  watu wanapokea  pesa  kutoka

ng’ambo au mtoto ameniletea. Wanaenda kule hata si kufunga ndoa, wanawekwa kwa ukahaba mbaya sana na mnakubali hizo

pesa  zikitoka ng’ambo, sivyo? Hiyo kitu sio hata aende a nini….inafaa pia….unajua  citizens  have  a  right.  Infact  now  we  are

saying dual citizenship. Mtoto wa America akiwa kwa kijiji cha Shinokho, American government will come there,  the embassy

will come there to find out how is this person living. May be you can find a way of raising it.  You can find a way of raising it.

Citizens should be protected also abroad especially in Germany, there are women living there a life that you cannot believe and

they are Kenyans. Hata wanafungwa kwa nyumba halafu wanakuwa tu kifaa cha wanaume kupitia na ni mbaya sana.  Au hawa

watu wanaenda Saudi Arabia halafu wanakuwa kwa utumwa. You go for a job but you find that you are  a slave.  May be you

have something there but you need to say something more about it. 

Grace Makungu:  Vile nimezungumzia hawa wasichana ambao wanakuwa attracted  halafu  anapata  mtu  anaenda  huko.  Sijui

kama wakifika huko wana-register with our embassy.  Nafikiria our offices there should be,  wajaribu wajue hawa watu ambao

wanaenda huko wako kwa register yao and can they be protected au warudishwe nyumbani. 

Com.  Adagala:  Hao  watu  kabla  hawajaenda  ihakikishe.  Unajua  mtu  mwingine  alisema,  kama  kuna  dual  citizenship,  ndiyo

inasema inafaa ikazwe. Kama kuna dual  citizenship  upande  wa  mali,  huyo  mtu  ako  hapa  na  ana  mali  hapa  ataapa  hiyo  mali

itabaki hapo. You know that is one route. People will just make money here and then it goes to Canada. Tena asiweke mali ng’

ambo aweke hapa.  Walisema ndio tukaze ili siwe nini, ama hii ya Wahindi walisema, Asians.  They have.  So  mama  it  takes  a

little bit more thought. It needs kukaguliwa huko na kule anaenda so that people, our girls just go. Even young men, they just go

and then they reach there. Kama huyu alikuwa Msamburu,  uliona vile alihangaika, the warrior who married a Briton sasa  huyu

Briton is just in love, she doesn’t care and he goes there, then he is nothing. Thank you very much, citizenship. Some protection

for citizenship. Asante, tuendelee. 

Gesishom  Majanja:  Commissioner,  there  is  something  I  feel  strongly  and  I  would  like  to  recommend.  I  think  that  this
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Constitution should protect Kenyans and I propose that citizenship by registration be suspended for about ten to fifteen years  to

allow more Kenyans to  understand  what  it  means  by  allowing  more  people  into  our  Country.  Because  right  now  we  are  in

danger  of being swam. I think the Constitution should protect  Kenyans by suspending citizenship by registration by foreigners

for a number of years then we can re-open later. That’s my recommendation. 

Vincent Watako:  Kuna tofauti ya registration na naturalization.  Registration  ni  ya  spouses  ama  watu  ambao  wako  ndoa  na

mwanakenya. Naturalization ni ya mtu yeyote ambaye si Mkenya anaweza ku-apply. 

Gesishom  Majanja:  Hiyo  ndio  naongea.  Hiyo  ya  watu  ambao  si  Wakenya,  wasikubaliwe  to  become  Kenyans.  The

Constitution should put some years control because I think people are so wealthy out there. They have the means and whatever

we say, corruption is there,  they will still buy citizenship. So,  one way to stop that is simply to say no.  Then put like ten years

halafu we can renew it. 

Com. Adagala: Because actually it is true there is a lot of corruption in this so it can be a way of dealing with it is may be to

suspend.  But I don’t think with hold it as  Parliament  a Constitution.  Secondly we  have  another  neighbor  actually.  We  have

another neighbor, we have Kenya, Uganda, Tanzania, Ethiopia, Somali and people worry about the Somali border.  But there is

another neighbour called India.  A lot of Asian men go to India to get wives and they come.  You  need  to  look  at  that.  What

would  happen  because  I  think  Kenyans  we  don’t  quite  know.  Because  you  can  really  be  flooded  by  people  from  other

countries especially we have instability in other  countries around us.  So,  we need to think further about  this, how to tighten it,

how to make it better. 

Dr. Watindi: I am very happy that you have a very clear clause on this subject.  I  hope you will really represent,  not only the

Commission but us that this is an area  which is very delicate.  We are  a young nation, very attractive to the foreigners.  We are

being  swam  and  basically  with  due  respect  to  my people  we  are  still  very  ignorant  of  what  is  really  happening  in  our  own

Country. In terms of exploitation, the Asians has exploited us because we don’t know. The Europeans and others  because  they

are more intelligent, they are  more clever.  So,  we were captive but our people  are  now coming up and by the time we realize

the Country will be  gone.  The minerals, transferring money to other banks and we are  being  left  in  poverty,  place,  under  the

guise that we are citizens of the Republic of Kenya. Please can we tighten that place a bit harder so that it will be  difficult for the

foreigners to exploit us.  We are  too generous.  This particular aspect.   Is  very open.  And  I  agree  with  my friend,  my  brother

Majanja that an element of suspending some aspect  of this should be considered in the interest  of our future children. We are

too  liberal,  too  open  out  of  ignorance.  So,  I  support  that  we  should  suspend  this  particular  aspect  and  Parliament  should

consider this very very deeply.  Now,  we have heard that there was somebody who was in Germany, who was Stateless  and

they said he was a Kenyan, Kenya said he was not a Kenyan and international forced …

Com. Adagala: How did you reconcile that Daktari with foreign investments. 
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Dr. Watindi: Foreign investments is well covered in its own line. 

Com. Adagala: What about someone who says,  ‘I am bringing my money there,  I will abide by the rules which you have set

down but I really want to invest and stay and I have something I am bringing a stake  in the Country.  He brings the investment

and he also wants to be a citizen. 

Dr. Watindi: No, I think that’s a loophole. It is a loophole which should be sealed. If it is investment, let him invest and he will

take his profit as under the agreement but not through the guise that he is a citizen and he will enjoy certain privileges which you

and I.  To enjoy, no.

Com. Adagala:  If you don’t say it,  it is very difficult for  us  to  get  it  from  the  blue.  So,  some  people  have  said  their  wealth

should be here and people have said, but what you are saying that a foreigner investor can come and be a foreign investor and

take away. Isn’t it? Because they will take away profits. That’s what they do.  That’s also another way we are  being exploited.

But anyway let’s think more about it and write more about it so that your contributions will be  such that…..you know there is a

lot of arguments, we don’t just sit down and I agree. 

These are things which had a lot of arguments. But people are  saying dual citizenship, dual citizenship, we have put it there,  we

are saying,  there should be vikwazo. Isn’t it? There should be some masharti in the Constitution.  Now  we  go  to  the  Bill  of

rights. Kwa Kiswahili translation inaitwa Ukatiba na hii Ukatiba is the way in which the Constitution lives in our lives. Which is

constitutionalism. How you live with the Constitution. We have put some of it in national goals and that part  of responsibilities of

the  State  and  of  the  person.  Now  here  it’s  right.  Okey.  Freedoms  and  rights.  This  is  the  biggest  Section  I  think  of  our

Constitution na ina vitu vingi sana ndani lakini hapa ndio tutafanya hiyo kuona vipi wananchi walisema. These other things that

talk about welfare, education, health, security.  These are  the things which people  submitted on the most.  So,  it is there.  In our

present  Constitution, the Bill of rights is much smaller and its at  the back.  It  doesn’t have peoples  of disability in  it,  it  doesn’t

have the child in it. Infact children have complained and said that word the child is not in the present Constitution. 

So, this is part of the reason why we are reviewing this to the very expanded Bill of rights and infact there have been comments

on the Constitution in general about our Bill of rights. Because I think we are  now the latest  draft  Constitution in the world.  So,

we have looked at  others.  We have looked at  what wananchi told us and people  are  saying it is really one  of  the  best  in  the

world. That does not mean then we cannot inspect it and criticize it but we shall look at it.  I think it is just because it is the latest

because we looked at everywhere else. The Ugandan one,  the South African one,  American, many many Constitutions,  Indian

and here the Bill of rights could be a very important section and probably the last of those principle Chapters.  Then we will go

on ahead. I will ask you to present it Vincent. 
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Vincent Watako: Tutaendelea na sura ya tano ambayo inaongea juu ya Katiba. 

Com. Adagala:  You see  after this, we will take  a break.  Not  a break  to go but  so  that  we  can  talk  about  the  process,  the

things which are going on now around the Constitution, the time of elections, all that. Then, we will go on with the rest of it. 

Vincent Watako: Haki za binadamu. Katika mwanzo wa sehemu hii tunaambiwa ya kwamba hizi ni haki ambazo ni zetu sisi.

Hatujapewa na Serikali bali ni  haki  zetu  na  Serikali  inapewa  jukumu  la  kuzilinda  haki  hizi.  Matawi  yote  ya  Serikali  inapewa

jukumu ya kuhimiza na kulinda haki hizi. Pia haki hizi zinaweza keukwa tu kwa misingi ambayo iko ndani ya Katiba hii. Moja

kwa moja nitaenda kwa haki zenyewe. Katika kifungu cha thelathini la mbili, kuna haki ya uhai. Katiba kifungu hiki, hukumu ya

kifo  inaondelea.  Pia  tuna  haki  ya  usawa.  Kila  mwanadamu  ni  sawa  na  mtu  yeyote  yule.  Pia  tuna  haki  ya  kutobaguliwa.

Hatutabaguliwa  kwa  misingi  ya  jinsia.  Kwa  misingi  ya  jinsia,  colour  ama  rangi,  umri,  ulemavu,  dini,  maoni  yetu,  lugha  ama

kuzaliwa. Pia wanawake wanapewa haki fulani katika Katiba.  Watakuwa sawa na wanaume. Watakuwa na heshima sawa na

wanaume. Watapewa haki ya kumiliki mali na Serikali inapewa jukumu ya kulinda haki  hizi.  Wakongwe  pia  wamepewa  haki

fulani katika Katiba. Haki hii ni kama kuwa huru, kutobaguliwa na watakuwa na heshima ama utu. Pia sehemu hii inawatambua

watoto.  Watoto  wanapewa haki fulani na haki hizi ziko katika sehemu ama kifungu cha thelathini na saba.  Kwa ufupi  tu,  haki

hizi ni kama watakuwa na jina ama wana haki ya kutumia jina. Wako na haki ya kulindwa na wazazi. Haki ya masomo na yafaa

tuelewe kwamba masomo ya msingi yatakuwa na bure. Pia wako na haki ya kutobaguliwa. Hawatanyanyaswa katika kazi. 

Watoto watakuwa na haki ya makazi na haki ya kiafya. Adhabu ya viboko haswa shuleni imeondolewa. Watoto  hawatasajiliwa

katika jeshi. Watoto hawatapelekwa korokoroni haswa pamoja na watu wazima na iwapo watashikwa na maofisa wa usalama,

watakuwa na haki ya kutetewa na mawakili. Familia pia imepewa haki na kila Mkenya ako na haki ya kubuni familia. Mkenya

ambaye  amefikisha  umri  wa  miaka  kumi  na  nane  ako  na  haki  hii  ya  kuanzisha  familia.  Bunge  limepewa  jukumu  la  kupitisha

sheria fulani fulani kuhusu maswala ya ndoa. Watu walemavu wamepewa haki. Watakuwa sawa na binadamu wale wote. 

Pia watakuwa na haki ya masomo. Katika vyombo  vya  mawasiliano  na  habari  vitatengenezwa  kwa  njia  ambayo  watu  hawa

wataweza kuvitumia na njia za mawasiliano kama Braille na sign language iko katika Katiba hii. Pia kila mwanadamu ama kila

Mkenya ako na haki ya utu ama human dignity. Kila mwananchi atapewa heshima. Kila Mwanakenya pia ako na haki ya ulinzi,

atapewa ulinzi na Serikali.  Kila Mwanakenya amepewa haki ya kutokuwa mtumwa na kazi ya lazima ama forced labour.  Kila

Mwanakenya pia ako na haki ya siri. Hivyo hatakaguliwa kimwili ama mali yake haitakaguliwa bila utaratibu uliowekwa katika

sheria. 

Kila Mwanakenya pia ako na haki ya kuwa na maoni. Kushiriki katika dini anapenda.  Pia haki ya kujieleza iko katika Katiba

katika sehemu ama kifungu cha arobaini na tano.  Haki hii inapewa haswa vyombo vya habari  hata wanasayansi,  kujieleza kwa

njia zozote bila kuingiliwa. Pia haki hii publication of opinion, kila Mwanakenya ako na haki ya kusambaza mawazo yake bila

kusumbuliwa na vyombo vya habari  ambavyo vinamilikiwa na  Serikali  vitakuwa  huru.  Kila  Mwanakenya  pia  ako  na  haki  ya
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kupata  habari,  access  to  information.  Haki  hii  amepewa  kila  Mwanakenya.  Lakini  pia  kuna  upungufu  wa  haki  hii  ambayo

tutaipata katika sehemu ya nyuma ama schedules. Kila Mwanakenya pia ako na haki ya kujiunga na vyama vyovyote vile. Viwe

vyama vya kisiasa ama vyama vya ufanyikazi ama vyama vyovyote vile. Wanakenya pia wamepewa haki ya kuandamana.  Haki

ya mgomo. Kila Mwanakenya pia ako na haki za kisiasa.  Haki hizi ni kama haki ya kupiga kura,  haki ya  kupigiwa  kura  ama

kusimama  katika  kura.  Kila  Mwanakenya  pia  ako  na  haki  ya  kutembea  katika  sehemu  yeyote  ile  ya  nchi.  Wakimbizi

wamepewa  haki  katika  Katiba  hii  na  Bunge  limepewa  muda  wa  mwaka  mmoja  kupitisha  masharti  ambayo  wakimbizi

watayatimiza katika kunufaika na haki hizi. 

Kila Mwanakenya pia ako na haki ya kufanya kazi ama kitaaluma atakuwa na haki ya kutekeleza taaluma yake ama ujuzi wake

bila kusumbuliwa. Kila Mwanakenya pia ako na haki ya kumiliki mali. Haki hii haswa ni kwa ile mali ambayo ilipatikana  kwa

njia  ya  halali.  Wafanyikazi  pia  wamepewa  haki  katika  kifungu  cha  hamsini  na  tano.  Haki  hizi  ni  kama  watapata  mshahara

unaostahili. Watakuwa na haki ya kufanya  mgomo,  watakuwa  na  haki  ya  kujiunga  na  vyama  vya  wafanyikazi.  Wastaafu  pia

wamepewa haki ama social security katika Katiba hii iko katika kifungu cha hamsini na sita.  Haki zingine ni kama haki ya afya,

haki  ya  elimu,  makao,  chakula,  maji,  usafi,  mazingira  baadhi  ya  zingine.  Lugha  za  kitamaduni  pia  zimetambuliwa,  zitakuzwa

katika Katiba.  Wanunuzi pia wamepewa haki katika Katiba.  Haki hizi ni kuwakinga Wanakenya dhidi ya bidhaa hafifu.   Kila

Mwanakenya pia ako na haki ya kunufaika na utawala bora, a fair administration. 

Kila Mwanakenya hatalazimika kukubali maagizo ambayo si ya halali. A right to obey unlawful instructions na kila Mwanakenya

atakuwa na haki ya kuwasilisha kesi yake mahakamani ama kujitetea mahakamani bila vikwazo. Watu ambao wako korokoroni

pia wako na haki fulani na watu ambao wako mahakamani pia wako na haki.  Wako na haki  ya  kunyamaza  kimya,  wako  na

haki ya kupata huduma za wakili wanaompenda. Wako na haki ya kupata  hukumu ya haki that is fair trial.  Watu ambao wako

korokoroni pia wako na haki fulani. Wako na haki kama ya kupata  elimu ama taaluma fulani ya kiafya. Baadhi ya haki zingine

ziko kama haki ya kuwasili,  zingine mtajisomea. Wakati  wa hali ya hatari,  ama state  of emergency, Wanakenya watakuwa na

haki fulani na Bunge limepewa uwezo wa kupitisha sheria ambazo zitatumika. 

Pia ili kupata manufaa zaidi kutokana na haki hizi, kumedumiwa Tume ya haki ama Commission of Human rights. Tume hii iko

na vitu vingi hapo ambavyo labda mtajisomea. Lakini kwa mukhtasari tu,  tume hii itakuwa na jukumu ya kuchunguza maswala

ya haki za kibanadamu na labda kupeleka  wahalifu  ama  malalamishi  katika  idara  zinazohusika.  Katika  ufafanuzi  wa  haki  hizi

ama  ufafanuzi  wa  Ukatiba,  mahakama  imepewa  uwezo  wa  kufafanua  Katiba  hizi.  Kwa  ufupi  tu,  hayo  ndiyo  mapendekezo

yaliyo katika sura hiyo. 

Com. Adagala:  Unajua tulitaka tuwe na muda zaidi na nyinyi but our time was cut.  We would like to discuss  things  really  in

depth lakini muda umefupisha sasa tuko tu na, hasa kama hiyo sehemu ili tuijue zaidi. But I think probably if it is clear,  it will be

good. Toa  pendekezo, kupeleka, hii mbele. Endelea. Jina?
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Pastor Joseph Shamalla:  Jina langu ni Pastor  Joseph  Shamalla.  Pendekezo  langu  ni  kwa  hicho  kifungu  cha  arobaine,  nne,

sehemu ya pili. Inasema kwamba, every person has a right either individually or  in community with others  in public or  in private

to manifest any religion or  belief through worship serve as  practice  of teaching. Pendekezo langu ni kwamba tungependa hapo

tuongeze  kitu  kwa  sababu  tukiachilia  vile  iko,  hiyo  ndio  italeta  shida  sana  especially  kwa  mambo  ya  kuabudu.  Ndiposa

tumeshazungumzia mambo ya kuabudu shetani na mambo kama hayo. Ningependa tuongeze jambo la  kusema  kwamba,  hiyo

inafanyika provided hai-affect maisha ya watu wengine ama zidi ya haki  za  watu  wengine  ambao  wako  karibu.  Kwa  sababu

tuki-allow tu, hiyo watu wanaanza ku-worship, watu wanajenga hata makanisa ndani, mahali ambapo watu wanaishi. Hiyo kitu

tukiiachilia hivyo, itakuwa inaleta kwa watu wengine ambao hata hawakuwa na matatizo. 

Com. Adagala:  Unajua daktari  alizungumza hapa na akazungumza mambo  ya  spiritual  nourishment,  fulfillment.  Unajua  hawa

watu wa devil worship wanakuwa spiritually nourished na fulfilled. You know, it is a very very difficult thing except  to say that

the right of faith, or the right of worship is the highest right among freedoms of expression and association.  Kwa sababu lazima

uamini. 

You keep  bringing up devil worship but I am telling you, unless you are  going to get that devil worship report  or  tell  us  what

devil  worship  is,  it  will  be  difficult.  Some  people  were  saying,  ‘worship  the  living  God.’  Halafu  Linet,  Linet  sijui  kama

amesimama tena.  Linet ako wapi? Linet hii ndio sehemu yako.  Akasema,  ‘some people  huabudu ng’ombe,’ it is their religion.

Ikiwa hata hapo tulikuwa nyuma, there shall be  no State  religion. Ikiwa kama Saudi Arabia wanasema Islamic Republic,  sivyo

Waislamu? Islamic! Kwa sababu wote wako Waislamlu  na  ukiwa  Christian  you  will  be  in  the  tiny  minority.  Kama  Wahindu

hapa. But you will live by their law. Because it is Islamic Republic, they declare it so but we are  not a Christian Republic.  There

is such a thing kama hiyo ya Vatican.  It  is a Roman Catholic State  na the Head of State  is the Pope.  Sasa  hapo  inaeleweka,

very small but inaeleweka hiyo ni Roman Catholic.  Ukiwa uko Protestant  you are  in the minority.  That  kind  of  thing.  So,  the

right to worship, you can put very little vikwazo on it. 

Watu  wanasema  tu  devil  worship  lakini  hamjatuambiwa  because  population  ya  Christians  is  known,  sehemu  ya  Uislamu  is

known, Hindus are  known. But this other  thing,  it  may  be  happening  and  it  is  Christians  who  complain  most.  So  it  must  be

happening among Christians. There will have to be  a way to deal  with it but so far we haven’t got to a point of doing that and

there are people who are not devil worshippers but don’t worship anything. Na si wachache. They just live, they know they are

biological beings, they came from monkeys and they came from cells and they will live and they will die.  Kama ng’ombe au mti

au mbwa and they are just biological beings. 

So, you see you really would have to say, kwa sababu wao pia wana haki ya kukaa hivyo. Ni jukumu lako Pastor  to convince

them and it happens you convince them. Those are  the ones you are  converting. Isn’t it? So,  they can believe in God.  So,  hilo

pia  ni  jukumu  lenu  sio  ya  State  peke  yake.  Ni  jukumu  lenu,  nyinyi  ndio  mnajua  devil  worshippers  wako  wapi.  You  try  to

convert  them. Even the State  can say it but if you are  doing nothing yourself,  you are  also leaving your Christian duty  behind.
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Because you are supposed to convert  and spread  the word.  So,  there are  those two sehemus, sehemu mbili, hiyo ya State  na

hiyo. Lakini ya State hatujaipata kwa sababu State, ukipa kitu kinaitwa State nguvu, itakagua hata wewe na itakufuata. 

That’s what I say witch hunt, they will be  following every religion. Wakifanya kosa  kidogo watasema hii haijatimiza mambo ya

Kikristo sasa hiyo ndio….inawekwa hivyo. Mnaona. Iko kitu kingumu sana hicho. So,  don’t say it is an easy thing. It  is not an

easy thing to put  limitations  on  religious  faith.  Hata  hii  ni  ya  speech  wanasema  you  can  talk  so  long  as  you  are  not  abusing

somebody else, so long as you are tolerant, so long as….like that. Hiyo hata its easier to do. But hii ya faith ni ngumu sana. I am

not defending devil worshippers but I am saying it will turn and we have heard watu wamesoma. …we have heard the Spanish

inquistion. Ilikuwa korti,  unapelekwa korti  unaambiwa wewe Shamalla umefanya hivi, umefanya hivi na wanakunyongea hapo.

Christians not anybody else,  they are  the ones who are  doing it.  So,  it  can  cut  devil  worshippers  but  it  also  comes,  it’s  two

edged.  It’s sensorship which is a very difficult thing to put here and to limit freedoms  in  that  way,  it  is  unconstitutional.  Kuna

misingi ya Constitution, freedom ya speech, freedom of movement, freedom of worship, you can’t quite cut them. So,  you need

to think much more and know that when it will start  kukagua devil worshippers,  wewe pia utakaguliwa, mjue hivyo. The State,

kama hapa inasema compulsory free primary education. Halafu inasema na hao watoto  hawatachapwa viboko.  Mnaona? Hiyo

ndio State sasa au Constitution. It  gives you, but it is give and take, it is not just give, give.  These rights are  not just give, give,

give. There is give and take.  Lakini tutaandika maoni yako.  Christians you are  dealing with something much more serious than

you think. 

Clement Were:  My names are  Clement Were.  Kuna proposal  moja tu,  kuhusu Section 70 ya rights of people  in custody to

vote.  Now,  that one is silent because  it is not talking of how they will know their candidates.  Here is  a  person  in  ustody,  the

candidates  are  outside  the  custody.  So,  how  will  the  prisoner  in  jail  know  their  candidates  because  the  candidates  are

campaigning outside prison and a prisoner is already in prison.  So,  what I am proposing is that if we allow a prisoner ot  vote

then we must also allow the candidates to campaign inside prisons. 

Lucas Wabongo:  Mimi ni Lucas Wabongo.  This Bill of rights na nimeona  kama  ni  mzuri  sana.  I  would  like  to  apologise  to

Madam Commissiioner that I would like to propose  something that which may  be  taken  with  a  mistake.  But  I  would  like  to

suggest like this, ‘the Bill of rights  Section  29,  could  have  been  30  and  30  to  be  29.  Then,  the  Commissioners  would  have

outlined fundamental rights alone and then fundamental freedoms alone.

Com. Adagala:  It  is true,  not you particularly because  you have seen it but actually for many of us who are  literate who  can

read this Chapter is actually too long. You know for reading it is too long. But may be that is one.  But the other one is that,  if

there are  fundamental rights and then fundamental freedoms that’s what you are  saying. Imeorodheshwa tu hivyo. It’s  a  good

suggestion. It’s handleable and knowable. Especially when it is going to be in the school system. 

Dondi Mateche: I  am once again on the stage.  My names are  Dondi Mateche.  When you look at  the Bill of rights, Chapter
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Five, women are covered, children are  covered.  But I don’t know what is happening with men. Because we have child abuse

and wives abuse.  But your wife can as  well beat  you momentarily. So I am of the opinion that  we  should  also  have  husband

abuse.  Because  women  are  covered,  children  are  covered.  But  there  is  nowhere  men  are  covered.  So,  I  am  for  the

opinion……(interjection)

Com. Adagala: Please give not an opinion, give a proposal. 

Dondi Mateche: It’s a proposal that men should also be covered. So that when your wife throws you down, you know where

you can take her to as far as legal system is concerned. 

Com.  Adagala:  I  don’t  take  it  as  a  right  matter  myself.  My  brother  was  killed  by  his  wife  and  such  that  it  became  like  a

different argument. Lakini if it is the other way round, they say the man is in the wrong. It is as if the man is the victim, somehow

again he is in the wrong. So I don’t take it that very lightly but for me women issues and children issues are  really a window of

making the society more humane. So, we should leave this other  nini alone and a lot of women are  actually victimized but they

keep quiet.  They are  embarrassed and people  will laugh at  you. They should admit.  If men admitted how they are  oppressed

more even  by  just  paying  brideprice,  that’s  an  oppression,  isn’t  it?  You  have  to  really  look  for  this  thing  but  since  you  are

looking and saying, ‘lakini akija nitamtawala.’ So you fumilia. So those kind of things need to be  done.  You are  proposing that

men should be covered. How does it read? Or it is the whole Section. 

Dondi Mateche: Because we have  wife abuse, children abuse but I have not seen where you have written…(interjection)

Com. Adagala: Can we say spouse abuse?

Dondi Mateche:  Yes.  Thank you very much. Number two,  I am going to talk  about  number  74.  The  authority  ofcourse  to

uphold and enforce the Bill of rights. I think here….(interjection)

Com. Adagala:  Please there is only one person speaking.  I know Luhyas like  to  discuss  and  discuss  everything.  But  give  a

chance.  Because  if  you  talk,  his  words  will  not  be  clear  and  Mrs.  Mwangi  will  have  a  very  difficult  time  transcribing.  Even

people listen to it fifty years from now, it will not be clear. We are not doing it to make you all like school children, we are  doing

it so that we can have clear transcription and recording.  

Dondi  Mateche:   Judges  and  advocates  are  causing  a  lot  of  miasmas  in  people.  They  are  causing  a  lot  of  psychological

miasmas to people.  Because when you are  in court,  an advocate  will use his professional language to silence you  or  to  derail

you. So, I am of the opinion that advocates  should use a simple and understable language. When they are  using English as  the

media of communication. At the same time…….(interjection)
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Com. Adagala: Now actually Kiswahili has an upper hand on English and you can actually insist that they speak in Kiswahili so

that you understand. 

Dondi Mateche:  But even the language should matter. 

Com. Adagala:  Well. Most  of us when it comes to Kiswahili we are  simple. It  is  only  hawa  watu  wa  Coast  na  watu  kama

Lumumba ndio wana hiyo lugha ngumu ngumu. 

Dondi Mateche:  At the same time, judges or magistrates should not be allowed to carry out cases involving land. 

Com. Adagala: That is already taken care  of,  watu walituambiwa the whole Country,  walisema land itoke mahakamani iende

village elders. 

Dondi Mateche: He has been to Bunyula and then he asks you, ‘Oh when you were paying this, where is the agreement form,

where is what’ and he has never been to Bunyula to see how the land was being sold. So, they should be snatched away those. 

Com. Adagala: It is already in the…….(interjection)

Dondi Mateche:  Yes, these fellows are really fumbling.

Com. Adagala: Excuse me, you are taking us to Form One. 

Dondi Mateche:  Pole sana. 

Com. Adagala: Just keep that under the land chapter. We will come to it under land. Thank you very much. Wape hawa. 

Morris Otunga: I am Otunga once more. First I would like to remind the Commission that……(interjection)

Com. Adagala: Tafadhali even if you are talking bhandu bhetu,  you have to talk as  if you are  in Kakamega market.  Tafadhali

heshima. For the person who is talking even if you whisper a little it will be okey. But mnazungumza kama mko barabarani. 

Morris Otunga: Article 39 about persons with disabilities, 2 (G) I would like to retaliate the figure, 15% and then on the same

level, I would also like to……
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Com. Adagala: Just quote. What does it say?

Morris Otunga: ‘Take part in decision making at all levels.’ Because later on when we come to bodies  like Parliament as  well

as the Commissions there are no figures inserted.  Then I would like to mention something about.  While we have Article 55 on

labour right, I would like us to have a separate article on the right of employment. Those to me are  not the same. Then when it

comes to freedom of worship, …..that everyone

Com. Adagala: No, you have to propose what you want to be written. 

Morris  Otunga:  That everyone in Kenya has a right to employment. Therefore,  it is the role of the Government in power  to

make sure that it runs the economy in a way that it generates implement at least for the majority of persons if not everybody. 

Now on the point on freedom of worship,  really I don’t have a conclusion but I am concerned because  as  we are  aware  and

particularly  here  in  Western  Province,  there  have  arisen  so  many  churches  and  other  faiths  that  unfortunately  are  derailing

people. Actually, people are trying to take advantage of other people’s ignorance and are actually instilling fear in people’s lives.

So,  I would propose  that the religious fraternity is given more time in order  to find ways of controlling. Because even  what  is

called devil worshipping is particularly in churches even though they sometimes do not want to accept.  The devil  worshippers

are the church leaders themselves. 

On health, I would rather  propose  that the word ‘free quality primary health care  be  inserted because  if we just say that there

should be healthcare we may end up with hospitals without medicines and the like. So,  free quality healthcare.  That  is  on  the

primary level. But at the specialized level, I would suggest that the State subsidizes, thank you. 

Com. Adagala: What is primary?

Morris Otunga: Primary should be free for all but at the specialized treatment level, I  suggest that the State  should be able to

subsidize. 

Com. Adagala: The education is okey if it is primary which is subsidized. 

Morris Otunga: Education should be free for all. 

Com. Adagala: Quality?

Morris Otunga: Quality education and when it comes with the children with disabilities, then infact, I  think my sister  will talk
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more on that. 

Carolyne  Musiya:  I  am  Carolyne  Musiya  once  more.  I  would  like  to  suggest  something  on  education.  The  Government,

especially they have talked about  integration education.  I  would  like  to  suggest  that  at  primary  level,  let  these  children  be  at

special schools,  especially the  blind  and  the  deaf.  What  the  Government  should  do  is  that  they  should  have  special  primary

schools at district level to make sure that all these children get free primary education. But at higher level, they can be integrated

because we are ending up having Braille that is not standard and cannot be read because of this integration programmes. 

Com. Adagala: My sister does that means that it will be boarding facilities kama hiyo ya Mumias. Because Primary if you put it

at district, then it has to be boarding. 

Carolyne Musiya: Of course it should be boarding of primary level. But at higher level it can be intergrated.

Com. Adagala: In other schools. 

Com. Adagala: Asante sana kwa hiyo kuchanga.  Thank you very much for all your maoni. Because they are  refining. That is

what we want to do, to refine the draft. Endelea. Jina?

Emuhaya  Boniface:  Kwa  majina  mimi ni  Muhaya  Boniface  na  ningependa  kuongea  kwa  Bill  of  rights  kwa  kipengele  cha

number  thirty  two.  Which  talks  about  right  of  life.  Jambo  la  kwanza,  it  is  stated  there  that  everybody  has  a  right  of  life  na

nakubaliana  na  hiyo.  Ya  pili  kwamba  death  penalty  iwe  abolished.  Hapo  nilikuwa  nasema  ya  kwamba,  tuongezee,  I  am

proposing part  2 (III)  that  kuna taabu kwamba mtu anaweza kuua mtu wa kwanza leo,  auwe mwingine kesho,  the  following

day.  Halafu  inakuwa  sasa  ni  hali  yake  ya  maisha.  Sio  kama  ni  hatia.  So,  if  somebody  does  a  mistake

recurrently…..(interjection)

Com. Adagala: where will he be killing these people?

Emuhaya Boniface: I have seen this Madam for one time. Recently, I saw in my village somebody murdered three years  ago.

He was jailed. 

Com. Adagala: He should have been put in for life. 

Emuhaya Boniface:  Manslaughter.  I am talking of  manslaughter.  Then,  after  sometime  again,  the  same  person  was  out  for

some time and he murdered another person again. His worker so such a person now actually that is his way of life. 
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Com. Adagala: Actually inasemekana ukiua mtu mmoja, sasa binadamu si kitu kwa wewe. 

Emuhaya Boniface:  That’s  it.  For  instance,  this man who has killed three times. He murdered his mother and then  recently

the worker. 

Com. Adagala: What does African culture in that area say about it?

Emuhaya Boniface: Such a person used to be murdered also. 

Com. Adagala: He used to be?

Emuhaya Boniface: Murdered.

Com. Adagala: Don’t hakikisha. Usiseme kitu hujui. Have the old men said that….(interjection)

Emuhaya Boniface: Olden days, what they used to say. 

Com. Adagala: Because we were told,  hasa Waluhya ndio walichanga hiyo kabisa.  Wakasema death sentences ni repugnant

we don’t do it  in  our  society  even  if  someone  kills,  anahamiswa.  The  problem  kama  huyo  alikuwa  Warutego  hapa  ambaye

alikata  kichwa  cha  mwanamke  wake,  akaketi  hapo  akakunywa  chai.  In  the  family  it  happened  somewhere  else  na

wakahamishwa na wakaja huku and the son or the grandson did it. 

Emuhaya Boniface: I believe they gave you information which mistaken a bit because  what I know, anybody mischievious in

the society anahamishwa. 

Com. Adagala: Kuhamishwa ni kupeleka jela sasa. 

Emuhaya Boniface:  But now akiua mtu mara ya kwanza alikuwa anahamishwa na akizoea,  they used to murder him on  the

spot at a crowd. 

Com. Adagala: So, they should not have, au hiyo ya Waislamu wanatupa mawe. Let me think this through. Even the Christians

said, it is not an eye for an eye. It is a very difficult thing because we were given these views. So, with the views we were given,

you cannot now, you can…..but tumechanga imekuwa death sentence is repugnant to the Christians,  to the culture all over we

were told. Except Waislamu ndio walisema, ‘kata mkono, kata ingine.’ 
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Emuhaya Boniface: But the question here……(interjection)

Com. Adagala: It is not a question now, you are  going to Form One and we are  in Form Two. We will put it down because

we are  saying these are  people  who are  not  pennantsthey  are  mad.  It  is  pathology.  These  are  people  who  are  psychotic  or

neurotic

Emuhaya Boniface: I have got another issue on Bill of rights about  women. That is 35 (3)  inheritance of property.  This one I

thought, this one we can actually have another kipengele talking about it, it should be dual.  That means actually it could be now

you have a wife, who will inherit from the father and also from you. So,  that is my proposal  about  women inheritance.  Thank

you. 

Com. Adagala:  You are  saying that they should  inherit  form  the  husband  and  what  you  bring,  what  happens  to  it.  But  you

know a lot of the times you were….this is really the disadvantage we had in these hearings. We were talking mainly to pleasant

so, you know they see that they come and the property  is there,  the one the husband inherited and they get on it.  But if it was

another level of society, they would say that a woman can have property.  So,  the inheritance makes it that also the ownership

should be the other way round. 

Even if you make marriages last a little longer. Your name is on mine and my name is on yours. Then you would say that you are

bound together na ingine pia ilikuwa hapa.  If you are  coming to changa,  hao watu wametosha.  Hauwezi  kuketi  na  kungonjea

ndio usimame baadaye. You are the ones who are bringing discussions rather  than proposals.  I will not accept.  People  have to

stand up from the beginning. All of you mmesimama nyumaye. We need to move. I would like there to be  participation but we

need to move quickly. Kulikuwa na kitu hasa Umaasaini, walisema na mahali kwingine, watoto pia wawe hapo. I see in a way if

you are  a polygamous marriage  which  is  an  unequal  practice,  may  be  you  need  to  say  this  property  for  this  wife  and  these

children. Even if it is monogamous, the children are  there so the practice  which is now at  the land board  that the children must

be asked.  The children waodhoreshwe hapo kwa title deed.  It  is a matter of making  a  new  document.  Okey?  So,  hiyo  joint

ownership by spouses. 

Johnstone  Shikuri:  Mimi kwa jina ni Johnstone Shikuri na natoa maoni kuhusu  korti.  Ningeonelea  ya  kwamba,  kama  watu

wameenda kortini,  mshtakiwa na  mshtaki,  mtu  awe  na  uhuru  wa  kuonelea  kama  yule  mwingine  atakuwa  na  advocate  kama

yeye hana. 

Com. Adagala: Free legal aid iko hapo under Bill of rights. Kama hauna Serikali inakupea. 

Johnstone Shikuri: Jambo la pili natoa maoni kwa upande wa chakula ya kwamba….
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Com. Adagala: Pendekezo

Johnstone  Shikuri: Pendekezo ya kwamba tunajua ya kwamba kazi  haziko  katika  Serikali  yetu.  Tungeonelea  ya  kwamba

watu  wale  ambao  hawana  kazi  waweze  kuandikiwa  mshahara  kidogo  kwa  sababu  ya  kutosheleza  mahitaji  ya  nyumbani.

Asante. 

Linet  Madwabe: Kwa majina ni Linet. 

Com.  Adagala:  Usikimbilie  jina.  Watu  wakienda  pale  sijui  unawapa  nini.  Hiyo  ilichangiwa  sana  na  tutarudisha  tuseme

imezungumziwa,  unemployment  welfare.  Unemployment,  kama  mtu  hako  employed  awe  na  kitu.  Iko  kwa  senior  citizen  but

ilichangiwa sana. Once again I want to say, there are so many things and that’s why we have come back to you so that you can

remind us of that. Lakini tukiangalia kwa database tutaona hiyo. Endelea. 

Linet  Madwabe: Kwa majina ni Linet. Upande wangu ni kuhusu masomo. Pendekezo;  kuna mahali ambapo wanafunzi huwa

wanateseka wakimaliza kidato cha nne. 

Com. Adagala: Tunataka upendekeze, mambo ya kazi tunaelewa kwa sababu sisi sote  ni Wakenya na tunajua hiyo yote.  Toa

pendekezo lako ili shida iondolewe. I am saying this because of shortage of time. 

Linet Madwabe:  Pendekezo langu ni kwamba wakati  watoto  wanamaliza mtihani  na  ipatikane  ya  kwamba  shule  ilikuwa  na

makosa ya kufanya hiyo mtihani ikuwe cancelled,  Serikali  ichunguze  hiyo  maneno,  shule  ishughulikie  kurudia  kwa  wanafunzi.

Shule ishughulikie wakati  watoto  wanarudia mtihani maana labda mzazi hakuwasiliana na waalimu wafanye hiyo na labda hana

pesa ya kulipia karo. 

Com. Adagala: Unataka nini. Pendekeza. 

Linet Madwabe: Pendekezo ni kwamba wakati inatakikana mtoto arudie mtihani, shule igharamie. 

Alfonce Musambai:  My names are  Alfonce Musambai.  We have the right of worship as  well as  health. So these two things

actually collide, where as  we have some denominations, however it is their belief that  when  they  pray,  some  of  them  pray  at

night and shout with very high voices actually interfering with those ones  sleeping.  Putting  in  mind  that,  when  you  are  asleep,

actually this really disturbs one’s health. Therefore, where these people are shouting so high are actually interfering with the ones

sleeping.  I  therefore feel that these people  actually should be restricted.  I propose  that all these people  who  are  shouting  for

their belief that they are praying, they should be instructed to be praying at a low sound. 
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Com. Adagala: katika constitution inasema nini?

Alfonce Musambai: But how do we feel when these people are actually interfering. 

Com. Adagala: It is not that I am disagreeing with you. You have to say it the way it can be here. What you want to say is that

the right of freedom of worship  should  not  interfere  with  other  people  au  the  right  of  speech  should  not  interfere  with  other

people. Tafadhali huyo ni nani? Please this old man …you cannot wait and wait.  We shall not have an end.  Huyu Mzee wa tai

nyekundu ndio wa mwisho. Please we will have discipline here. We will have discipline here. Hiyo ndiyo unataka kusema hivyo.

Okey. A religion should not interfere or if a right. Any right by the way. You are  not supposed to interfere with other peoples’

rights by the way. Okay.  You hear.  These rights are  not that you can do whatever you want.  You have to also respect  other

people’s rights like you are saying to sleep. Tuendelee. 

Amos Mulubi: My names are  Amos Mulubi. I would like to propose  something on Bill of rights and it will go may be in line

with Chapter Two on State and religion. 

Com. Adagala: I don’t want you to stay…I am giving you more power, propose. 

Amos Mulubi: The issue with….(interjection)

Com. Adagala: Don’t discuss it. I want you to propose. All your discussions will be proposing. 

Amos Mulubi:  I  am proposing on freedom of live and opinion that’s forty four.  May be after  the  sub-section  two,  it  should

have may be a breakdown on 2 (A) which reads  every person  has  a  right  either  individually  or  in  community  with  others  or

public, in private to manifest on religion or belief through worship observance, practice or teaching. I am proposing that it should

be read with another sub-paragraph that,  this should be in line with the provisions in Chapter  two of  this  Constitution.  Which

also I would propose that, it should read in Chapter Two, sub-section four.  Which I propose  that it should read that,  the State

shall control the emergence and spreading of religion. That’s my proposal. 

Com. Adagala:  You tell the State  to control  mtalia. Mtalia,  kwanza.  It’s like when people  said that  the  State  should  control

expression of opinion and this and this na Odinga na Kenyatta  ndio waliandika na Kenyatta  alikuwa ameshatoka detention.  He

knew what this meant. Do you know who the first person to go to detention was? Oginga Odinga.  Don’t just say…I want you

to think. Kama China, it says, you can only have one child and it sounds very nice because it’s a big population. 

But do you know what people do, they get pregnant, they go and find a scan and they find if it is a girl they abort.  Because they
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are only supposed to have one child. If it is a boy,  they give birth and then now because  the State  is controlling and now there

are so many men in China. The State  can be draconian.  It  can dictate.   Nahaitakuhurumia ati wewe ni mtu mzuri au Pastor  ni

mtu mzuri, itakagua.  Do not play around with the state.  We shall write it down but the State  can come mpaka unashangaa hii

nini.  Kwa  sababu  wewe  unafikiri  ita-control  yule  mwingine  na  ita-control  pia  wewe  na  ita-control  kile  utahubiri.  Don’t  play

around with the State. 

Amos Mulubi:  I  was saying that the groups that are  not existing now they may be allowed to exist  but  then  they  should  not

allow more. Because you see like ‘mungiki’ is now proving to be a religious group. Such things that’s what I am saying. 

Com.  Adagala:  And  what  makes  you  think  that  the  State  will  control  them.  Let  me  tell  you  if  any  of  them…..Waislamu

wanasema hii ni Isa bin maliam. Yesu, ni mtoto wa Mary si mtoto wa Mungu. Have I said wrongly. Isa  bin maliam. He is just a

prophet.  Why  are  you  making  him a  God.  I  am  telling  you,  it  is  not  like,  Linet  alisema  wengine  wanaabudu  ng’ombe.  You

know, we just see  the  ng’ombe  but  there  is  a  whole  religious  spiritual  system  behind  it.  Do  not  think,  hii  dawa  unapea  mtu

mwingine mwishowe utaioja ikiwa State. Let me tell you I am not defending but I am just letting you know this thing of saying,

the State, the State na nimempa hiyo ya nini. The State  will give you free compulsory education and then it tells you, ‘hutapiga

huyo mtoto.’ So you  don’t  get  everything,  it  gives  and  it  takes.  We  will  write  it  down  if  this  is  what  you  want  the  State  to

control. 

Joseph Kinuthia: Mimi ni Joseph Kinuthia, nilikuwa na jambo la kuchangia juu ya disabled mahali ambapo wameongea juu ya

disabled. Hapa pahali sijapaelewa ndipo sababu nimekuja kusema ya kwamba, tumeona ya kwamba watoto  wote wamepatiwa

wasome sawa. 

Com. Adagala:  Give your proposals.  Hata ile ambayo hujaelewa itaeleweka kwa hivyo it will give you a lot more  hardwork

than you wanted. 

John Kinuthia:  Pendekezo  langu  ni  kwamba  huyu  mlemavu  akisoma  mpaka  Standard  eight  ama  Standard  seven,  baadaye

ataendelea namna gani na yeye ni mlemavu. Pendekezo langu ni kwamba kungelikuwa na jambo ambalo lingeweza kuendeleza

huyu mlemavu kwendelea mbele kusoma kama jinsi vile  hao  watoto  wengine  wamepatiwa  right  ya  kusoma  mpaka  Standard

Seven. Hilo ndilo lango langu. Huyu mlemavu atabaki peke yake. 

Com. Adagala: Mlemavu na pia yatima na pia maskini. 

John Kinuthia: Yote. 

Com. Adagala: Okey. Hata wasichana watoto wa kike in primary. 
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John Kinuthia: Watoto wa kike ambao hawajiendeleshi. 

Com. Adagala:  Watu walichanga hapo walikuwa wanasema,  State  subsidy.  State  itakuwa  na  kitu.  Serikali  kusaidia  upande

mmoja na familia upande mmoja. 

John Kinuthia: Asante, ilikuwa hiyo tu. 

Fanolo Onyende:  Jina langu ni Fanolo Onyende.  Proposal  yangu ni kwa Bill of rights. Proposal  yangu nasema,  there  are  so

many tribes in Kenya. I propose that every tribe should have a President.

Com. Adagala:  Tafadhali, please silence. Nitachukua imla sasa  nimembembeleza kila mtu if  you  have  a  view  to  give,  wewe

njoo and give your view. 

Fanolo Onyende: This is a proposal which is very nice, it can curb everything. So the Commission should enable everybody to

have a right to propose their own President provided he has qualifications for……(interjection).

Com. Adagala: Can you talk to the Commission instead of being Councillor. Talk this side.  Ukizungumza kule ni siasa hapa ni

proposal. 

Fanolo Onyende: I propose the Commission to put into consideration that the issue should be taken to every tribe in Kenya.

Any tribe which is having a qualified candidate who can be a President, then it comes from that one by law. 

Com. Adagala:  Let me tell you, Bill of rights….I think you are  misunderstanding Bill of rights a little bit.  Please explain  what

Bill of rights is. 

Dr. Watindi: Bill of rights inaongea juu ya haki za Mkenya na swala ambalo linaongea about  qualifications of the President  iko

mbele labda unaweza toa maoni yako. Lakini hizi ni haki zetu ambazo tuko nazo. 

Fanolo  Onyende:  Na-propose  kwa  sababu  sikusema  itoke  kwa  tribe  fulani.  Nilisema  kuandikwe,  kama  iko  sheria

inatakikana, iandikiwe Commissioner ai-propose. Every kama ni law ichukuliwe kutoka kwa tribe. Sisemi……(interjection)

Com. Adagala:  Kwanza Kenya haina tribe.  Jaribu kutumia jina lingine. Unajua hili jambo la tribe,  there  is  a  lot  of  matusi  na

Wazungu walikuwa wanazungumzia. Kwa dictionary yao wanasema a band of savages led by a savage chief. Hili jambo tribe ni

matusi. I am not saying for you alone because other people are using it. Heri you say,  every group it is even better  or  even that
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one people have, lakini tribe ni kitu, kwa sababu also the British or  the English are  an ethnic group.  Lakini hiyo vitu vernacular

na tribe are very bad. 

Two, do you want a rotational presidency? Kwa sababu unazungumza na hasira.  Hii  mambo  ya  kiti  ya  President  watu  wana

hasira sijui kwa nini. Pengine hata hapa hapa Kakamega.  Kwa nini mna hasira.  Sio wewe peke  yako.  Watu wanafika kwa hili

jambo halafu inakuwa lazima ni lazima. Unajua, do they have a right? 

Fanolo Onyende: Inaonekana watu wengine wanaona uchungu kwa maana kama Kenya iko na….mimi nasema kama tribes.

Sijui unaweza sema namna gani. 

Com. Adagala: Tribe ni jina mbaya. Tribe ni jina mbaya. 

Fanolo Onyende: Ama tuseme kama kikundi yaani kwa clarifications. Waluhya ni nani kwa clarification. 

Com.  Adagala:  It  is  an  ethnic  group.  Ukitumia  Kiingereza  tumia  jambo  ethnic  group,  ukitumia  Kiswahili  unaweza  kusema

Kabila. 

Fanolo Onyende:  Wacha  tuseme  kama  watu  wengine  wa  kabila  fulani   wanaona  uchungu  wao  wanatawala  sana.  Afadhali

Commission ichukue hiyo hatua kama kipindi. Ichukue kama…(interjection)

Com. Adagala: Pendekeza. 

Fanolo  Onyende:  Napendekeza  iingie  kwa  Parliament  halafu  Parliament  ipitishe  halafu  Commission  ifanye  kazi.  Ikuwe

rotation.

Com.  Adagala:  Rotation  haitafaulu.  Unajua  hii  ni  kusema  ni  lazima  kila  kabila  iwe  na  Presidential  candidate  hiyo  ni  tofauti

kuliko kusema rotational. Unataka ipi? 

Fanolo Onyende: Nasema kama iko kabila arobaini na mbili. Si ndiyo?

Com. Adagala: Ziko zaidi. 

Fanolo Onyende: Hata ikuwe zaidi lakini ikuwe pendekezo iandikwe kwa Katiba iendelee kutoka kwa hii, inaenda kwa hii. 

Com. Adagala: Rotational Presidency. Kaa hapa tukifika kwa hiyo utachanga sana.  Tunakuja kwa Urais.  Okey.  Where is the
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district coordinator?  Come abit.   Haya tumemaliza Bill of rights. But you know when people  have questions,  they  know  very

well they can ask for the microphone. 

Dr. Watindi: Madam Commissioner, wajua hii sehemu ambayo twazungumzia ni inayohusu kila Mwanakenya.  Haswa makosa

pengine  sijui.  Madam  hii  ni  makosa  yenu.  Hii  mambo  ya  Bill  of  rights  ni  zile  zimetolewa  kwa  U.N.  conventions,  I.L.O

mmezifanya kuwa your…you have domesticated this convention. 

Com.  Adagala:  No,  no  you  say  an  example  ya  ile  ambayo  tumechukua  kwa  hiyo.  Halafu  nitakwambia  vile  wananchi

walichanga. 

Dr. Watindi:  Najua hii yote si jambo geni. It  is direct.  That’s why  you  are  very  honest  with  us  to  say  ni  Kenya  peke  yake

which has a very comprehensive Bill of rights. Many other countries have a shorter version. They have a good reason and I am

saying this with my sincerity. That this is very dangerous.  Political rights yes.  When you come to economic rights it is not very

easy to implement and once you make it part of the Constitution, Kenyans are going to spend their whole lives in it.  Arguing my

right has been breached,  the Constitution says this, I  haven’t got this and we shall spend all our time arguing in  courts.  It  is  a

very dangerous thing. 

Com. Adagala: (inaudible).

Dr. Watindi: Well with due respect wananchi. No, 

Com. Adagala: You have to go back and say sorry. 

Dr. Watindi: Your business was to hear us and then chew it, then say this issue becomes a Constitutional issue.  That was your

business.  There is no argument about  it.  These people  can tell you everything under the sun. You can’t  write  the  Constitution

because we can’t implement it.  Like compulsory primary education is now a Constitutional right Madam and a child takes  the

parents to court. But the parents are poor. 

Com. Adagala: But it will be provided for free. It means that the parents  will not pay.  I don’t know if it will be  uniform which

will….but the actual malipo hapo kwa shule ya kusoma will be  free and it is not a difficult thing to implement. You see  this  is

part of that poverty alleviation. Where is the person who was talking about poverty alleviation. You know here we are  saying it

will be free. I don’t know how bila malipo kwa Kiswahili. 

May be what the parents can say is even uniform should be provided or  what or  even transport.  May be those kinds of things.

But let me tell you wananchi, here they said the children are not going to school because  of poverty.  So,  we said if it’s free will
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they take, they said yes.  Umasaaini walisema wazazi don’t know the meaning of education and the work of education and the

children also don’t know and that is okey for children because  they need to be  told.  So,  they said that there they wanted free

and compulsory. 

Here they said, you don’t even have to make it compulsory. Just provide us with the support from the State and the children will

go to school.  Because walikuwa wamesema, matajiri wamejitengea, our children don’t  go  to  school  even  if  they  pass.  What

Linet was talking about here and they have to go to school. They said our children go to hospital, you go with the child, you are

told go and look for two hundred shillings. Unaenda. 

These were things they were saying but cost-sharing.  Unaenda,  wanakwambia  nenda  utafute  two  hundred  shillings.  Unaenda

kwa kanisa, unaenda kwa women groups, ukirudi mtoto amefariki. They are saying the rich have made a life for themselves and

actually we saw it in the Constitution. They were not bothering. These bill of  rights  they  are  not  bothering.  Because  they  will

have an advocate. They will have several houses. They will take their children to any school they want and all that. So, what it is

we are trying to now bring that there will be  a minimum of education which will be  provided so that children don’t drop  out in

Standard four and Standard three. At least they can get to Standard eight. 

Dr. Watindi: I agree, infact what you are saying we are in total agreement. My concern and my worry is this; we have had this

issue  before  like  free  medical  services.  You  know  what  is  happening  there  is  no  free  medical  services.  We  had  even  free

primary education, there is no free primary education. Because the State turns round and said, ‘we don’t have the money.’

Com. Adagala:  They will not say it.  If it is in the Constitution. What was there  before  were  directives  campaign  manifestos.

Even  Kanu  told  us  and  it  is  Raila  and  Kajwang  who  came  to  present.  We  asked  them  in  your  manifesto,  the  only  role  of

mwananchi is to vote,  what about  Bill of rights, what about…..they said you know  those  things  are  Government  policy.  You

cannot force a Government to do that. But if it is in the Constitution, lazima itatimiza. Okey? We have five years,  we have ten,

this is a Constitution for a hundred  years,  two  hundred  years.  So,   now  the  focus  will  have  to  be,  not  how  to  build  private

schools and take the children. But it will be…and you know rich people  don’t pay taxes.  They will have to pay the taxes that

will help other children come up so that the society can inuka a little bit. 

There is something called old wine in old skins.  There  is  new  wine  in  old  skins  and  there  is  new  wine  in  new  skin.  Hiyo  ya

transitional, hiyo tumezungumzia ni new wine in old skin. Lakini ile tunataka eventually new  wine  in  new  skin.  Because  if  you

keep putting new wine in old skin it bursts,  isn’t it?  Old wine in old skin is where we keep  saying but the parent  is poor.  We

are saying there must be so that Parliament and the Government have to find ways. If a child is out of school,  there must be,  ---

another reason but not because the parent is poor. We want support for that poor parent. Okey? So, what I want us to do is to

move forward. There are other people who told us,  this is too romantic.  I think essentially that’s what it should be.  This is too

utopian. But let me tell you. If you don’t dream, if you don’t have a vision, they say you perish.  You have to have a vision. You
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may never achieve the full basic needs to be guaranteed by basic rights. Otherwise if we are  not going to deal  with basic needs

there will be strike in this Country over this Constitution. 

Dr. Watindi: Lastly Madam, the devil worship you have always avoided it but the people are concerned and you cannot…..

Com. Adagala: Take me to a devil worshipper. 

Dr. Watindi:  Yes,  it is true.  But  there  is  a  real  concern.  People  are  really  worried  about  this  devil  worship.  It  is  infact  the

opposite of the spiritual nourishment. 

Com. Adagala: We have written it down. 

Dr. Watindi: It nullifies that freedom of worship. Thank you very much. 

Com.  Adagala:  Okey.  All  I  am  saying  is  that,  actually  it  is  only  the  Christian  church  which  is  complaining  about  this  and

someone has said here it’s Pastors,  because  someone is---.   So  I am not avoiding it.  It  is very  difficult  and  nobody  has  ever

stood up and said,  ‘ I am a devil worshipper,  I want this and this and that.’ Of course they don’t. Even when we went to the

Theosophical society in Nairobi, it was in the newspapers.  Waliwaambia, this is the Bible and may be they just put it there for

that day.’ They say it was open.  This is the Bible we go by the Bible. It  is a very difficult thing and I know it is not just in this

Country.  Tulikuwa na hiyo ya Uganda,  people  killed villagers, in the U.S.A,  where,  but what we have done,  what  somebody

has  told  us  in  these  places  we  have  been.  Religion  should  not  be  injurious  to  people.  That  you  can  say  is  a  blanket  thing.

Isidhulumu binadamu na isikeuke human rights. Below there,  that’s a principle. So if you  are  now  killing  someone  and  taking

genital organs to go and worship and do what with, then it becomes a violation. 

But I wanted also to discuss it here a little bit to see also how difficult it is.  We are  proposing that….we got that proposal  from

two places and I can see because if there is a religion which harm, then it is bad.  But also it means Christianity has justified the

oppression of women and the repression of children. They will have to  think  about  it  because  they  keep  quoting.  They  have

quoted us the Bible all over the place, Genesis 3:16, what, what and then we tell them what about where it says,  ‘there shall not

be.’ ‘There is no Jew or Gentile woman or man .’ Then wanasema mwanamume ndio ako mwenye nyumba hiyo and then you

say, ‘yes this is a Christian man whose Head is Christ. They read only halfway. 

So you have to think about this oppression of women which you are  justifying and they quote you the Proverbs  but they don’t

quote you what Paul says about  children, ‘fathers do not anger your children.’ The others  says,  the rod even the proverbs  are

saying and in the new testament under grace what is there. It means our lives are going to be more refined but more difficult. So

you are not just pick and beat. So, you will have to agree, Christians particularly will have to agree to. They would have to think

about this corporal  punishment. Because you have to talk with that child. Don’t anger,  isn’t it? Or  do I read another Bible.  It
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says that. Okey. So, this religion you are saying is actually going to be  tougher.  Sijui kama kulikuwa na mtu alichanga hapa saa

hii, ameelewa? Mmeelewa? Tukiwa na kitu kinasema, ‘dini isidhulumu binadamu au watu wala haki zao.’ I don’t know if it will

be taken. You know when we get there we have lots of arguments. So, we can put like that as  a general principle and then we

see how it will be.  Here also,   I  really  wish  Christians  would  put  out,  but  they  needed  it  much  earlier.  You  needed  it  much

earlier. 

To  be  that  Christian  principles.  Inaweza  kusoma  tu  kama  hiyo  ya  mwisho  in  those  laws  of  Kenya  the  one  on  customary

international law. It can be even principles of….but you need to say it. Me I can say it because I will be told that I am giving my

views. You know Prof.  Ghai occasionally gives…then he says,  ‘ why are  you giving your views, people  are  supposed to give

you.’ Even when we were trying to do civic education,  you keep  out and there are  many things to be  understood here.  Okey,

tumemaliza hiyo. Huyo Mzee mwingine alikuwa amesimama ako wapi? Tumalize tu. Sitaki kudhulumu mtu. Ako wapi? There is

a young man, a tall man. 

Ojende Okwe: Thank you Madam Commissioner, I had a proposal  on Article 58 on education,  Part  II.  I  would rather  like it

to go like the Government shall institute a program to implement the right of every child to free and compulsory education upto

University. Then, now the source of funds for this education should be  addressed.  We  should  have  an  education  fund  which

should be tapped from those who are already learned and paying for the same. Thank you. My names are Ojende Okwe.  

Com. Adagala:Hiyo ilichangiwa, that’s why I am saying, you people  are  saying  primary.  Some  people  are  even  just  saying,

nursery should be free and they were saying; No,  hii ingine wazazi wanaweza.  But we know the poverty level in this Country.

The others  were  saying  a  subsidy  bursary  for  Secondary.  Others  were  saying  Secondary  should  also  be  free.  Others  were

saying scholarship or bursary for University. Others were saying it the way you are saying, all the way. Okey.  Now actually you

have a point let me tell you. If you are saying that the Presidential  candidate  should have a degree,  then you are  actually saying

that everybody is capable of becoming a Presidential  candidate.  So,  the education should go upto that.  We will take  that,  that

people are saying, or some people  are  saying that the primary is too low a point.  For  us,  this way by the way that is too low.

This region. This region hata Luo land and Central  Province.  But for North Eastern and Turkana it is a major thing. They used

to reach to Primary school. So, also we consider the balance like that. But anyway the major thing is that when they pass,  then

Secondary is difficult. Suppose they say may be what the people were proposing and saying that you will have saved in Primary

which you can pay the four years.  I don’t know. Because this is wananchi who were saying. I don’t know what you  think  of

that the rest  of you but it was a view which was there.  So,  let’s also see  how it went.  I was not there  when  the  Bill  of  rights

were being discussed because I was at that time burying my father. So, some of the argumentation that went into something like

that,  I  do  not know. I know that I myself would have preferred a much higher level in order  for  people  to  be  in  school.  For

instance, Bill of rights says that you have a right to get married and bring up a family from eighteen years old on. 

Anything  after  that  is  unconstitutional  whether  it  is  you  yourself  doing  it  or  your  parents.  Believe  me  the  submissions  from
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particularly the pastoralists areas were not a joke.  Girls were crying, ‘wanasema, hawa wazazi wanatuuza tu tukiwa wasichana

wandogo,’ and they were telling them directly, very angry. But I think if we are saying upto age eighteen you are  a child you are

dependent, upto age eighteen you cannot get married and raise a family. It means upto age eighteen you should be somewhere. 

That’s probably the way to approach it.  Because I know in the U.S.A  you  have  to  be  in  school  upto  age  sixteen.  A  parent

cannot keep you out, you cannot stay out. A child doesn’t go to school, a social worker goes and looks after them. That’s also

creation  of  jobs  by  the  way.  We  have  jobs  for  social  workers.  I  know  that  not  everything  is  satisfactory  but  remember  a

Constitution is a compromise. A Constitution is a compromise. 

Sometimes it is after national war of independence like ours  or  after  civil  strive.  But  ours,  we  have  had  oppression  and  civil

strive and a Constitution which people don’t know so if we are doing it peacefully, but actually fight over these things. They fight

over it.  So,  perhaps  you  could  make  a  proposal  because  if  you  are  eighteen  and  still  under  care,  perhaps,  that’s  what  you

should say  and when I am saying you should say, it doesn’t mean you sit there, it means that you state  because  I can’t say it.  I

want us to end this. You don’t put up your hand, you come and stand here. 

Wilfred  Nyaundo:  Nina  pendekezo  kwa  hili  jambo.  Jambo  lenyewe  ni  kuhusu  mavazi  ya  akina  mama.  Jina  ni  Wilfred

Nyaundo. 

Com. Adagala:  Unaturudisha Form One.  Sio kwa sababu  mimi na  mama  lakini  unaturudisha  Form  One.  Kwa  sababu  hiyo

ilichangiwa  hapa  sana.  So,  I  don’t  know,  you  want  us  to  go  back  to  June  and  May  and  March,  sijui.  Kwa  sababu  hii

imechangwa hapa, ile tunatekeleza ni hii ya kuzidisha. 

Wilfred Nyaundo: Since I don’t how….

Com. Adagala:  I don’t know. It  is very difficult because  people  are  now  going  to  basic  submissions  and  these  are  collated

submissions. Tafadhali wacha nikuambie tu kama hujaendelea hiyo ni freedom. There is that freedom. Hata wengine hawapendi

hii nimevaa. Ingefika  hapa,  ni  Waislamu.  Huwezi  ukasema  tuvae---,  hawa  Waislamu  kuona  hata  mikono  yangu  hapa  ni  kitu

kibaya.  You  know  Mzee  tuko  hapa,  ---.  Mkitaka  tuvae  kama  Waislamu  lakini  sasa  ile  mavazi  wewe  umevaa  si  nzuri  kwa

Mwafrika.  Unajua hivyo? Nguo ya Mwafrika,  niambie wewe ni mzee, nguo ya Mwafrika hasili traditional ni nini hapa,  wacha

Mwafrika,  Muluhya. Ukifanya hivyo ujue sote  tumekeuka njia zetu. Ukiendelea  ujue  ile  mtindo  iko  ni  ya  Kiingereza  okey  all

round. 

Wilfred Nyaundo: No. Lakini ungeacha niendelee kidogo. Kwa hivyo basi…..(interjection)

Com. Adagala: Nataka utoe pendekezo. 
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Wilfred  Nyaundo:  Pendekezo.  Mimi  kama  Mwanakenya  ningependekeza  ya  kwamba  hatutaki  mwanamke  Mkenya  awe

akitumia long trousers. I will tell you why.

Com. Adagala: Give me a reason why. Endelea. 

Wilfred Nyaundo: Kama Mwanakenya……

Com. Adagala: Sikizeni mzee hapa. 

Wilfred Nyaundo: Kama Mwanakenya. Sasa wameendelea kupasua hii nguo. Huku wamepasua, huku wamepasua. Sasa. 

Com. Adagala: Lakini mwanaume Mwafrika atavaa nini? Si umesema hasa Mwafrika. 

Wilfred Nyaundo: Avae tu nguo ya kawaida. 

Com. Adagala: Ya kawaida ni nini, ndio nilikuuliza mwanzo. 

Wilfred Nyaundo: Bila kupasua hapa. 

Com.  Adagala:  Hii ni  nguo  ya  Mzungu  unavaa.  You  know  we  have  those  arguments  wengine  wanasema  hivyo.  Wengine

wanasimama hii ni nguo ya Wazungu na wengine wanasema,  Waislamu ndio wako  kwa  nini  kamili.  Kwa  sababu  wanawake,

wasichana, wanavaa  nguo  fulani.  Watu  walitaka  msichana  avae  ile  nguo  ambayo  mama  ambaye  ako  mzazi  avae  pia  tofauti.

Wanaume wavae….you want us to have a uniform? Because we can have a uniform. So, everybody will wear  this and that and

this. Hiyo kitu ya regulation muelewe iko vingumu kwa sababu itakufikia wewe. 

Wilfred Nyaundo: Upande wa afya…..

Com. Adagala: Pendekezo. 

Wilfred  Nyaundo:  Pendekezo,  kuzuia  magonjwa  ambayo  imekuja  hii  mageni.  Ugonjwa  huu  mgeni  (AIDS).  Upande  wa

kwangu  au  kama  Mwafrika  kama  Mwanakenya,  mambo  ya  kutumia  condom,  iwe  katika  Katiba,  mtu  mwenyewe  ajilinde.

Badala  ya  kutumia  condom,  kuvaa  mpira.  Hii  imeeneza  umalaya  mwingi  sana.  Upande  wa  sisi  kama  mwanadamu,  mke  na

mume.  Tuwe  self-controlled.  Tena  upande  wa  watoto.  Ati  mtoto  hawezi  kupigwa  kiboko  kwa  shule,  hiyo  imefanya  watoto

wamekuwa  na  kichwa  bofu  hata  hawasomi.  Mimi  nilipitia  kwa  kiboko  ndio  sababu  nimevaa  hii  tai.  Kwa  hivyo  mambo  ya
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kiboko, ninapendekeza ya kwamba kiboko irudi katika shule. Mtoto achapwe kiboko ndio……(interjection).

Com. Adagala:  Hiyo ya condom, hiyo  ni  pengine  Parliament  itazungumzia.  Lakini  hii  ingine  umesema  ya  kiboko.  Wewe  na

mimi tulikula viboko.  Vilikuwa vya kikoloni mingi sana.  Dunia inaendelea na kuna njia nyingi za ku-correct  mtu na hata let me

tell you, watoto wanapigwa, kile wanaogopa tu ni kiboko.  If you watch the child who is beaten the most in schools,  he is just

afraid na mwishowe hasomi. ‘Nitapigwa, nitapigwa, nitasema nini, 2+2 is it five, is it three, is it twenty two. Anaogopa tu. 

Lakini kuna njia za kufundisha. Waalimu wako hapa? Kuna waalimu hapa.  Hebu nione kwa mikono. There are  many ways to

teach. Better ways than kiboko na hata hivyo, unajua ukimpa hata hao waalimu wamejifunga sana. Ukimpa mtu mwingine mtoto

wako kupiga, na pia ilisemekana kwa hii, mwishowe hata inatokea kupiga na kuua na imekuweko. Lakini ikiwekwa hapa sasa

corporal  punishment  iko,  watoto  wa  watu  wataumia  sana.  Watoto  wana  haki  zao  ni  binadamu,  mwili  wao  ni  kama  wako.

Nikitaka kukuchapa sasa  au  mnaona  vile  mnachapa  wanawake  hawasikii.  Mtoto  ana  shida,  anachapwa  shuleni,  anachapwa

nyumbani. Wacha hii mambo ya wanawake ikae. Mtoto ndio anachapwa kabisa. Haya tuendelee. 

Wilfred Nyaundo: Finally mambo ya advocates……(interjection) 

Com. Adagala: Utaketi chini. Kama ulitaka kuzungumza, kumekuwa na muda mrefu sana kwa Bill of rights.

Wilfred  Nyaundo:  Nilikuwa  najaribu  kutaja  jambo  kuhusu  an  advocate.  Advocate  anakaa  Mombasa  na  mimi  niko  hapa

…..(interjection)

Com. Adagala: Pendekezo. 

Wilfred Nyaundo: Mimi nakaa hapa……

Com. Adagala: Pendekeza tunajua. 

Wilfred Nyaundo: Hatutaki advocate aingilie jambo la mashamba. 

Com. Adagala:  Tumeshajibu mzee, keti  tu tafadhali tuendelee tumejibu hiyo na hiyo  ni  Standard  One.  Tafadhali  mzee  kama

unatoa  ile  kitu  itakupeleka  mbele,  tutakubali  lakini  kama  unaanza……hata  hao  watu  wanazungumza  na  nguvu  sana  ndio

hawakuchanga. Tuliita watu wachange watu wakaa nyumbani. Tumeita wakague, wengine wamekaa nyumbani halafu watasema

hii ilitokea wapi.  Najua hujasoma hiyo nini mzee….sikiliza. Hujasoma hiyo  Constitution  vizuri  lakini  umeruka  kwa  sehemu  ya

Chapter  what? Eleven. Umeenda  Chapter  eleven.  Tunataka  kuenda  mbele  lakini  sasa  tumalize  hizo  za  principles  na  right  na
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hiyo, ningependa nirudie vile tungeanza mngekuwa hapa nyote na tungeanza na introduction ya kile tunafanya. Hii itachukua tu

muda  mfupi  lakini  controversies  mingi  ambazo  ziko,  mabishano  mengi  iko  kwa  process.  Okey,  sio  hivyo?  Vile  tunaendelea

kama  kura,  kama  nini,  hiyo  kitu  kama  hicho.  So  we  are  here  vile  nimesema  kukagua  haya  mambo  na  kuchangia  zaidi.  Hii

Katiba tulitoa ripoti, tulianzia kwa Act yetu you will release to the public.  Tukasoma tukahakikisha,  ‘yes it says that,  tukaweka

kwa magazeti.  Mlipata ripoti sivyo? Tukamaliza Bill pia  tukaweka  kwa  magazeti.  Hiyo  ni  public  as  public  as  we  could  have

gone. 

Halafu tumemletea ingine hapa tukichapisha ingine zaidi itakuja pia. But that was the quickest way to release.  Okey.  So,  we are

here for this stage of the process which is coming back  to you. Our Act says that ,  kila kitu tunafanya tunafanya kwa sheria ile

ambayo Parliament ilitengeneza, Constitutionals review na ndani yake ikiwa Commission. Hatujageuka hiyo, sasa  mtu  akianza

hasa  Member  of  Parliament,  wao  ndio  walitengeneza  hiyo  sheria  na  walisikizana  wakatengeneza.  Sasa  hiyo  ni  yao.  Kuna

sababu tulifanya review na tunapitia tu juu juu lakini tulikuwa na civic education kuhusu hiyo hata launching. Lakini kurudia juu

juu Katiba yetu kwanza ni mbovu. Hata kwanza kuliko hiyo, Katiba yetu haikutengenezwa na wananchi na haikutengenezewa

hapa. Kwa sababu hiyo, wananchi hata hawaijui. 

How many people  have ever seen the old Constitution? How many have read  it  through?  How  many  found  it  easy  to  read?

Ungesema,  ‘we  find  it  easy  to  read.’  Kwa  sababu  Professor  Ghai  yeye  mwenyewe  pia  anasema,  ‘this  Constitution  is

unreadable.’  Because  of  the  language  that  was  used.  So,  even  if  you  have  it,  unasoma  sura  ya  kwanza,  ya  pili,  ya  tatu  au

unachagua ile unataka,  halafu, it is old legal  language.  Isn’t  it?  So,  hiyo  pia  ni  sababu  na  tumeweka  hii  kwa  lugha  rahisi.  Ya

Kiswahili pia itakuwa lugha rahisi.  Mkiwa hapa kwa district  mnaweza  kutambua,  kusema  mnaweza  kuiweka  hata  kwa  lugha

yenu. Ikiwa zile lugha hizo hapa kwa district mkitaka. Kama district mtakuwa na hiyo decision making na pia,  na tumeona watu

wamependa  sana.  Hata  watu  wameuliza  hata  district  coordinator  ameniambia  watu  wanakuja  huko  anasema,  ‘sasa  huyu

ataniuliza transport.’ Wanasema, unaonakala moja imebaki nichukue. Kimekuwa kitu kizuri kwa watu kuwa nayo. So,  it is not

hard if you are just in Standard eight or Form two you can read it may be with a dictionary here and there.  But you can read it.

Na pia hii Katiba yetu ya sasa, imefanywa jua-kali  job mbaya sana.  Imebomolewa, imefanyiwa nini, imepata madirisha hii yote

wameziba. Wameziba vile unajenga halafu baadaye  unaeka  matofali.  Hiyo  ni  kama  multiparty.  Yote  ikizikwa  itabaki  ndirisha

moja peke  yake au mlango moja.  Wameweka vile namwambia tu kama hii mlango wamefungua, iko  kule  juu.  Hii  sehemu  ya

paa, imekuja huku. Choo iko ndani ya jikoni. 

The sitting  room  imeenda  bedroom  na  bedroom  imeenda  nje.  Hiyo  kitu  iko  kama  hivyo  kwa  sababu  kuna  artichitecture  ya

Constitution  na  hii  ndio  nilikuwa  nawaambia  kuna  njia  ya  kutengeneza  outline  au  layout  ya  Katiba.  Hiyo  articheture  yetu

imeharibika sana na amendments.  We have thirty nine  amendments  over  the  last  forty  years  na  hiyo  ni  mbaya.  Kwa  sababu

zingine zimekaa na kufanya amendments kwa Katiba ni kitu kigumu sana.  Ndio ya kwanza wali-amend. Hawa watu walienda

U.K, walisikizana, tukitaka uhuru, wacha tukubali hii Constitution ya majimbo. Kwa sababu waliaambiwa mkikosa kusikizana,

hamtapata uhuru. Wakasema, ‘aah wacha tusikizane, we will see what will happen then.’ That’s a Kenyan attitude.  Tutaona vile
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na haiwezi kuwa hivyo lazima iwe msimamo. Sasa walipofanya hivyo, wakafika hapa 1964 ya kwanza walibomoa ni the way of

amending  the  Constitution.  Walikuwa  wameweka  65%  wakarudisha,  simple  majority.  Lakini  walirahisisha  na  kwa  sababu

walifanya hiyo kwa amendments, Zimbambwe walipopata uhuru waliambiwa kwa Constitution yao,  this Constitution will not be

amended for  ten  years.  Kwa  sababu  walisema  wao  watafanya  vile  Kenyans  did.  Sasa  tuko  mfano  mbaya  by  the  way  hiyo

Katiba yetu. 

So,  hiyo  ndio  ya  kwanza  walifungua,  ya  pili  wakaanza  wakachukua.  Sasa  ilikuwa  rahisi.  Very  easy  to  make  amendments.

Zingine  zilikuwa  tu  personal  amendments.  Paul  Ngei  ako  bankrupt  lakini  anataka  kusimama  na  kwa  vile  ni  rafiki  wa  Mzee

Kenyatta  anaenda  anamwambia  mzee  sasa  siwezi  kusimama  kwa  sababu  Katiba  inafanya  hivi.  Halafu  wanaweka  the  Ngei

amendment. So, Ngei is exempted halafu wengine wanakuwa pia exempted. Actually those are the kind of things that happened

that brought about  corruption.  So,  what happened is that zingine walifanya ni hiyo ya  President.  Hapo  lazima  turekebishe  the

amendments and we have a Chapter here,  amendments to the Constitution vile itatendeka.  We have another thing which is the

Presidency.  Presidency  by  1964  ilikuwa  imekuwa  changed,  powers  za  governor  zikaenda  kwa  Prime  Minister.  Zingine  za

Parliament kama hiyo ya dissolving Parliament ikaenda  hapo  kwa  ya  Prime  Minister.  Hapo  ikawekwa  pamoja.  Ya  majimbo

hiyo  ilikuwa  uwezo  wa  watu  kule,  ikafurutwa  ikaletwa  hapo  ingine.  Na  ya  Judiciary  imeenda  kufitilia  imeenda  hapo  kwa

presidency na hiyo presidency yote ilitengenezwa ili mwishowe hata President hakusimama for elections. We did not have actual

presidential elections till 1992. 

Yote ilikuwa tu unopposed,  unopposed,  that’s  a  very  long  time.  So,  the  very  first  President  never  stood  for  elections  lakini

imejengwa vile kwa ufupi kusema ni kama presidency  ina  vichwa  sita  hivi.  Ni  kama  mtoto  anazaliwa  na  vichwa  sita.  Tukaja

hapa mkasema limit, regulate hizo powers  za President.  Maneno ingine  ilikuwa  reduce….mlituambia  tuchonge  na  tukachonga

ndio  hiyo  naona  pendine  inaleta  tatizo  kwa  watu  wengi.  Kwa  sababu  the  people  told  us  limit  the  powers,  reduce  sasa

tukachonga ndio ikawa hivo na tukafanya pia ikawa kila tawi la Serikali hiko independent. Judiciary haitakuwa. 

Sasa  mko  kama  three  brothers  or  three  sisters  or  three  siblings.  Sasa  kwa  nini  mmoja  anachaguliwa  na  mwingine  anafunga

nyumba ya mwingine na kitu kama hicho. Sasa Presidency had gone too big and the others had shrunk. So, that’s what we have

done ili ziwe sawa.  The  Judiciary  will  be  independent,  there  will  be  a  Judiciary  Service  Commission.  There  will  be  ways  of

choosing Judges and so forth. Kwa sababu yao ilikuwa shida ni independence.  Halafu tumeipewa power  ya supreme court  juu

yake na Parliament imepewa kazi zile za kukagua top jobs.  Kukagua au kuchagua na pia hiyo  ya  kuwa  na  calendar  yake  na

kazi zingine za kufanya. Sasa presidency imekuja laini na hizo zingine na presidency ina mambo yake. 

Juu yake imekuwa na ofisi ilitolewa ilikuwa Prime Minister.  Hiyo watu wengi walichangia wakisema iwekwe na pia ni modern

system hiyo ya Prime Minister. Kwingine hakuna Prime Minister kama U.S.A.  Hii tuseme ni kama hiyo ya India au zaidi kama

ya  India,  kuna  Prime  Minster,  kuna  two  deputies,  kuna  President  na  Vice  President  na  wawe  running  mates.  Ukichukua

President wako,  muwe running mates ili msipoteleane.  Isiwe pendo la mtu. Vijana dot  com walisema the President  should not
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appoint  and  disappoint  the  Vice  President.  So,  werevu.  Tukasema  okey  hiyo  pia  itakuwa  hivyo  na  tukaona  pia  ile  sababu

tuli….hasa sababu ilikuwa hii process  iendelee,  wananchi hawajui Katiba.  Huwezi kusema mimi ni Mtsotso  na hujui mienendo

na mila ya watsotso.  Unaweza? Huwezi kusema, ‘ooh mimi sasa  ni kabrass,’ na hujui mila ya kabrass  ni nini na sheria  yao  ni

nini. Huwezi kusema mimi Mkristo na hujui Biblia. Sio hata kusoma, kujua.  Au Muislamu  na  hujui  Koran  na  ile  inahitaji  kwa

wewe. So, hii ndio inafaa watu wajue. Nasema hivyo kwa sababu hii Constitution ni kitu cha kuamini. You have to believe in it.

Ndio kitu kimoja….hii ribbon imepewanwa.

Ingine kuna sehemu fulani za society za umma za  Kenya  hawakutaka  wakaguliwe.  Mojawapo  ikiwa  mahakama.  Walipoona,

alah  hawa  watu  wametuweka  darubini  wanafanya  nini.  Wakasema,  ‘msitudhulumu  sisi  hatuko  kwa  hiyo.  Na  kitu  cha

kushangaza ni, mahakama ndio inafaaa ilinde Katiba.  Sasa  vile nilisema asubuhi. Excuse me, ukifungulia hiyo hapa,  hizo bottle

tops usifanye kelele. Otherwise, open them outside kwa sababu inafanya kelele na inaenda kwa recording.  Better  to even open

them outside ….hiyo ndio sitaki hiyo kelele. Kwa sababu inaenda kwa recording. 

Sasa  ni kama kupewa mtoto umlinde na wewe umtupe nje.  Hiyo ndio mahakama imefanya  na  kweli  wana  uwoga  fulani  kwa

sababu wamejiweka kama wao ndio juu ya hii yote na hasa ikiwa na godfathers na vitu kama hivo. Wameweka juu lakini kile

tunasema, kila mtu ako chini ya Katiba na nia yetu ilikuwa lazima tufanye na tukague vizuri ili watu wote wawe chini ya Katiba.

Sasa  hiyo  ndio  mambo  iko.  Ikifika  mambo  ya  presidency,  kweli  ilikuwa  kitu  kama  hii  presidency  ni  powerful.  Please  don’t

make noise with these bottles and those bottle tops. Fanyia kwa nini…yote inaingia. Please do it on the grass.  Hiyo ndio sitaki.

It is a very powerful presidency.  I don’t know if there is any other presidency except  probably kama ya Mugabe au  ya  nani.

Hata hiyo pengine, this one is very powerful.  It  is very powerful and it is distorted.  It  has  distorted  the  society.  So,  it  is  very

important to take it that what we have done is to bring it more under control and to be equal with others. You know the thing of

the  Constitution  ni  equality.  Hiyo  ndio  yenyewe  kabisa  ya  chini  nguzo  zenyewe  zinashika.  Au  foundation  yenyewe,  msingi

wenyewe ni equality. So,  when you see  us even talking about  equality and children have rights and women have rights, if they

are also human beings. It is all human rights. 

When we say human rights it takes all those things. So, that’s why we have had to change the Constitution, the last one being to

review the Constitution. The last one being that the  time  has  changed.  Most  people  who  got  this  Constitution  walirekebisha.

Independence came na wakarekibisha kwa sababu haikuwa Constituion ya kuishi nayo.  Wakajaribu kuweka hiyo, the people

ndani na hii vitu vingine lakini sisi tulikaa nayo tukarekebisha kipande kipande hapa na pale.  Mwishowe, it is like a house which

you keep. Some people add house. They keep extending or they keep cutting in. Mwishowe haiko proportional  sasa  hii ni hiyo

ya kuileta iwe proportional  and also up todate.  Siku tuli-release ripoti yetu, wale wana computers,  on the website  around  the

world in the nation site, one hundred thousand people downloaded it. Wale waliangalia tu na kusoma ilikuwa1.8 Million, ile first

day pekee. Hiyo hit, you know you just looking at that particular section. 1.8 Million. So, ni kitu ambacho kimetarajiwa sana na

watu all over the world. The eyes have been on us because Kenyans are changing a Constitution peacefully and they are  asking

the people and they are putting together this. Sometimes actually like in Zimbabwe they had a Constitutional review. 
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Wakachagua wakili mmoja, akaketi  hapo,  jina lake ni Moyo.  Moyo akaketi  hapo akaandika na watu waka-reject.  Walisema

hii kitu ni kitu cha mtu  mmoja  na  pengine  na  President  hatutaki,  so  imekwama.  Ya  Zimbambwe  ilikuwa,  msikize  mambo  ya

Zimbambwe. Mnajua Chiluba?  Alikuwa  opposition  na  akasema,   when  I  get,  his  campaign  issue  was  the  new  Constitution.

Akapigania, akapata. Watu wakasema, ‘huyu ndiyemwenyewe.’Akafika hapo akaketi  vizuri wakamwambia,  ‘na Constitution?’

Akasema,  ‘ooh  then  I  was  in  the  opposition,  now  I  am  in  the  government.’  Inafaa  tuelewe  sio  kitu  cha  kupigania  tu,  it  is

something to believe in. Ni kama unapigania Upastor,  Upastor,  halafu ukifika hapo,  unasema, ‘wacha hii mambo ya Biblia’ na

ulikuwa unachambua yule Pastor  mwingine.  Sasa  hiyo ndio sehemu tuko sasa.  If we go ahead with the elections with the old

Constitution, know that all these things we are talking about, it is not just the presidency and the MPs and Bunge. 

All these things  we  are  talking  about  the  Bill  of  rights  and  all  those  citizenship  things  and  all  that.  Itakaa  and  you  know  the

Parliament  will  make  stay.  Itakaa  mpaka  upto  the  year  2007.  Mtoto  alikuwa  ako  Standard  one,  atakuwa  hata  hajafika

Standard eight kwa sababu hakufika. Kwa sababu of poverty like daktari  said.  Mwingine atakuwa ameshapita hata  hiyo  free

compulsory education, sasa itakuwa kwa rika ingine. Kile kizazi kingine cha nyuma. So,  we have very serious issues here.  We

have a  problem  because  it  was  delayed  because  of  disagreements  here  and  there.  You  know,  politicians  you  cannot  know

where they are  manipulating you into. They can be manipulating you into a corner  but meanwhile you are  looking at  the door.

When you get there you are in the corner. 

So,  we  are  in  a  bit  of  corner  because  all  of  us,  not  just  the  Commission,  all  of  us.  Because  those  of  us  who  want  the

Constitution to be adopted and enacted are finding that there is no time. Hata tumekata tumekata. We have cut one month from

these consultations with you. We have cut another month from National Constitutional Conference na haingii.. Okey,  tunauliza

extension. We have given upto the 3rd of January na sio extension ya sisi. Actually it is for all people. Then they said they will see

after that but others are saying, you can’t extend because it means extending the term of the President.  Vitu kama hivyo. Halafu

President anasema, ‘I told you to extend, but you thought I was saying to extend my term.’ Now you are  stuck because  I can

call elections any time now. 

It is true, all you have to do is to wait wakati budget imemalizika na hiyo ni 30th October na avunje Bunge na hii process itakuwa

na  shida.  Kwa  sababu  national  constitutional  conference,   is  in  November.  It  starts  on  October  28th.  It  is  in  November  na

wabunge wakikosa kuweko, haitaendelea because wako 1/3 of the members. Because that is six nunder people.  More  than six

hunder people, nearly 700 and they are 1/3 and they are in the Act that they should be there. So, hiyo itakwama pengine. Lakini

sisi  tunajitahidi  tunaendelea  mbele  kawaida.  Kama  vile  Judges  walisema  tutaenda  jela.  Tukasema,  basi  tutaenda  lakini

tutaendelea na kazi.  Professor  Ghai akasema,  ‘Oh  if  I  am  taken  to  Kamiti  maximum,  it  will  be  very  nice,  because  it  is  near

home.’  He  was  born  in  Ruiru.  He  says,  ‘it  will  be  near  home,  so  nitaenda  tu.’  Wengine  tukasema  tutaenda.  Hotel  ingine

ikasema, ‘ Ah mkienda, tutamletea outside catering.’ Mwingine akasema,  ‘tukienda tutafanya civic education huko.  ‘ Wakenya

wako huko. 
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So,  we are  going with that kind of courage because  we took oath.  Without fear or  favour.  So,  hatuwezi  kuwa  na  upendeleo

wala uwoga. Tunaendelea tu na kazi yetu. So,  those are  some of the things which have come up,  which are  controversial.  The

other one, is the Provincial administration. Ukichukua soda chukua polepole. Kwa sababu unasema, ‘utapata Fanta.’ Provincial

adiministration has said that we have abolished it. Or people have said we have abolished provincial administration. Let me say

it here because this is headquarters for Western. 

We have not abolished Provincial administration. Because we could not abolish provincial administration because  it is not in the

Constitution. Provincial administration is one of the reasons why we are  reviewing  the  Constitution  because  it  is  an  institution

which  came  from  the  colonial  time  and  was  brought  by  Kenyatta  to  serve  him.  Because  he  wanted  to  serve  the  President.

Because it is an institution which serves the President. Nimeambiwa, every morning there are  eight calls which are  made to find

out what is happening in every province.  So,  it helps.  It  is not elected and it is kind of like the civil service.  But it is not.  But it

has taken kind of the powers of the elected officials. Because people  told us,  ‘why is the chief and the councillor there.’ Either

one is doing the work of the other one or the other one should not be there. That’s how it manifests itself in people’s lives. That

the chiefs and the councillor are kind of…and that’s the elected line and the provincial line. Sasa  tumesema tu, waende wafanye

nini? They report to their employer. Which is? Public service. Wata-report kwa public service and they will be deployed. That’s

all  we  said  so  that  they  can  know  that  we  are  not  firing  them.  Hasa  chiefs  are  thinking  that  they  are  being  fired.  We  are

not….that’s a transitional mechanism, between the old Constitution and the new Constitution, we are  building a bridge.  So,  that

the whole society doesn’t…watu wasizame kwa maji. 

So, we have said let them report.  Because they are  appointed and you also told us,  ‘if the chief is appointed,’ and you know

when you say chief you are really talking about the whole system. If the chief is appointed, let that chief be  transferable but he is

elected and we are the ones who have elected then the chief can be there. Okey? So, this is what you told us. When you told us

those things and the one which was saying, scrap  provincial administration. Hata mngejua ya mahakam zaidi  mngesema, scrap

the Judiciary tuende African courts  na vitu kama hivo.  Kwa  sababu  ni  kitu  cha  ukoloni  sana  hiyo  ya  Judiciary.  So,  it  mainly

comes down to that we said,  okey even if we are  doing, let’s do soft  landing for everyone so that it is not so harsh.  We have

other transitional measures and we will talk about them. One of them is about the presidency. 

Ingine ni ya presidency.  Let me talk about  transitional things here,  so tutafupisha. The President  we have said like the  present

Constitution says,  ‘anybody who has had two terms or  more cannot stand for presidency.’ To build the bridge we have said,

MPs and Councillors who have been Councillors for this coming elections,  if it is under  the  new  Constitution  they  can  stand.

Kwa sababu wana ujuzi. Wao wana ujuzi. They can stand but in the year 2007, the age and the educational level will apply. We

have said that….so those who are seventy two or don’t have  a degree.  Like in the Presidential  situation and MP situation can

stand. May be we shall talk about them as we go on.  There are  transitional measures we have put so that we can….tunaweza

kuvuka,  “ovhoralu”.  Nafikiri  tunaiita  “Ovoralu”  pia.  Kwa  Kimaragoli  tunasema  “Ovoralu”,  ili  tuvuke  tusizame.  Au  mtu
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ataenda kwa maji halafu ateleze kwa jiwe na anguke huko na haitakuwa vizuri. Hivyo ndio nataka kusema. What is remaining?

Tulikuja civic education, tulikuja provincial launch, tukaja ingine tena ya hapa district. Halafu tukaja civic education na pia tukaja

kitu cha kuchukua views. Tukaja tukachukua maoni yenu. Tukaenda.  Hiyo inasema collect  and  collate.  Sasa  tumeichukua  na

kuchanganya yote ya nchi nzima. Halafu tumeandika report na proposed Bill kwa sababu hiyo ni kazi yetu. Walituambia mlime.

Sisi  ni  wafanyikazi,  wametuambia,  ‘lima  kutoka  hapa  mpaka  pale.’  Halafu  ukimaliza,  wirarire  mfuse.  Hiyo  ndio  ilikuwa.

Tukalima halafu tukarudia. Sasa yule mtu ambaye anasema tumezidi iko kwa Act,  inafaa tutoke na Bill. Collate and present  to

the public the report  and draft  a Bill and present  to national constitutional conference and also to  the  public.  Ndio  tuko  hapa

sasa. Hii ni Bill. 

Halafu tutaenda national constitutional conference. Hapo ndio nimesema watu karibu mia saba. Sisi tutakuwa secretariat. All our

arguments we have done already.  Okey,  we argued.  When we were in Mombasa,  tulichukua all the views na tukaenda huko.

Tukakagua and we have a database. Those of you who have a computers, all these views are in the computer and the database

with a matrix. Hiyo ni lugha ya statistics.  Kama hawa watu wa mahakama, Judges as  they are  saying. They are  saying that we

should not talk about them. But wananchi gave us,  1,800  pages of views. Mnajua hiyo ni kitu ya computer.  It  is a small place.

Hiyo iko 1,800 pages, four rims of views. 

Sasa  kama hawaamini, pengine tutawapelekea hizo views. Nimechoka kidogo kwa sababu hii ndio mwisho. Hizo ndio views.

Mkitaka kuona,  mtapata muangalie. Zile views zilitoka  hapa  Lurambi  tunazo  kwa  ripoti,  a  constituency  report.  We  have  the

Constituency report, we have the short version of the report which we put in the newspapers  and also you can get from district

coordinator.  We have the big report  which is four volumes na pia kuna hii Draft Bill. Sasa  hizi  documents  ziko  na  hiyo  ripoti

bado inachapishwa kwa sababu ni kubwa na Draft Bill iko kwa Kiswahili na Kiingereza. Kiswahili bado inatafsiriwa na pia hiyo

itawekwa. Tutaenda national constitutional conference, your representative is here. 

You need to know your three representatives from the district,  a woman, a Councillor and another person you choose freely.

So you need to know that. Hapo pia tutakuwa tunaendelea na majadiliano na haitakuwa vile ilikuwa kwa Commission. Nafikiri

pia nje itakuwa hata zaidi. Kwa sababu you need to have people  there who will argue your case.  Pengine watu wa Kakamega

hawana haja sana na zile districts mpya lakini we had to struggle very hard some of us because  other people  were saying forty

two districts hizo ndizo ziko. Wakasema hizi zingine zilibuniwa na mtu. Sasa  tukasema na hizi forty two zikibuniwa na mkoloni.

Hiyo ni nini sasa, so they wanted us to go in the old Kakamega and that will be the district of devolution. When we were talking

about devolution. When we were talking about bringing powers down. So, there are things like that. These women issues,  these

children’s issues.  There are  Commissioners who  think  children  should  be  thrashed  properly.  So  don’t  think  we  are  just  one

mind. There was a lot of argument, a lot of discussion, looking at  other  Constitutions.  Even preamble ilituchukua muda,  many

many drafts ndio tukafika hapo. 
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Hata kama tumewacha kitu moja au mbili nje, there were so many drafts we kept looking at.  If you look at  the Indian one,  it is

even shorter  than this one.  It  is just half a page sentence,  it just goes,  very very short.  Very short,  lakini yetu hivi  ndio  tulifika

mwishowe.  In  the  Act  it  says  as  far  as  possible  we  shall  make  decisions  by  concensus.  Okay.  Huku  kwetu  tunasema,  “

uhuninya”,  nyinyi  mnasema  je  huku?  To  agree  by  consensus  sio  “kuhudizana”  hiyo  ni  tofauti.  Ile  watu  wote  mwishowe

wanasema na ina-bind.  Mwingine hawezi kusema, mnazungumza, mnazungumza mpaka watu wote wanakubaliana,  okey  tuko

hapa. (kibaluhya dialect) iko hivo kama  hiyo. Sasa  tukafika kwa hiyo hata siku moja tukapiga kura kwa jambo fulani halafu

watu wakasema tulipoenda kwa kura hii ni kitu gani. Kwa nini tumepiga kura kwa hii, kwa nini hatukujadiliana zaidi. Tuliporudi,

tulisema,  we  have  to  open  up  this  issue  again.  Na  ilikuwa  kama  tumesikizana  concensus  hamrudii.  Lakini  hiyo  haikuwa

concensus,  tukasema itakuwa record  mbaya sana.  Lazima tuzungumze tusikilizane. Ndio tukasikilizana na tukaendelea na  kazi

yetu imekuwa kazi ngumu sana. Kazi ngumu sana. Huyu mama ako incharge ya hiyo verbatim hiyo ya Hansard,  anaandika hapa

kwa hii ya tape, wanaenda wanafanya transcription. Idara yake ilikuwa inafanya twenty four hours, eight hours shift. 

Pengine tungeambia watu wapitie hapo Kencom, taa zinawaka mpaka che. Ingine ilikuwa hiyo ya data analyst hiyo ya vijana wa

computer,  ilikuwa twenty four hours.  Na  sisi  wenyewe  tulikuwa,  hizi  siku  za  mwisho  mwisho,  hata  hizo  za  kuchukua  views,

tulikuwa tumechoka sawasawa.  Kwa sababu unapeana  views  halafu  una-rush  kwa  next  thing.  Even  now  even  when  we  are

doing this, really we are  rushing  much  more.  So,  in  the  end  we  have  worked  overtime.  Hata  nafikiri  kuna  watu  wamelipwa

overtime among staff. Commissioners ni hivo tu. Ukiwa kwa kikao,  ni kikao moja.  Lakini kumekuwa watu wa overtime. Watu

wakaajiriwe  wengi  ili  tufanye  kazi  tumalize  ile  muda  tulisema.  Kwa  ile  tarehe  tulisema  kwa  ile  tarehe  tulisema.  Tulipokuwa

Mombasa,  watu wa leisure lodge walisema, hatujawahi kuona waasha kama hii. Mnafanya usiku na mchana na mnalala kama

saa zimepita, mnaamka asubuhi. Ukilala sana, unapata wengine wako kwa mkutano wanaendelea na wakipitisha, utaambiwa, ‘

ulikuwa wapi? Lazima uwe hapa.’ Sasa  ilikuwa kung’ang’ania wacha  niende.  Unalala  kidogo  halafu  unaenda.  Lakini  mwisho

mwisho kabisa tuliporudi Kencom, ilikuwa kama eleven O’clock  ndio mnaenda nyumbani ya usiku. Saa saba  ya usiku, saa  tisa

ya  usiku,  saa  kumi  na  lazima  uamke  urudi  hapo.  Ukienda  nyumbani  hauna  uzingizi,  unajilazimisha  halafu  unalala  kidogo

unaamka.  Professor  Ghai  tulikuwa  tunamwacha  hapo  ako  kwa  computer  sasa,  vile  vitu  anajaribu  kuweka  kuona

kama……hakuwa anafanya typing ya Constitution lakini yeye lazima akague na  ukija  asubuhi,  unampata  ameenda  nyumbani,

amelala masaa mawili matatu, amerudi ako hapo. 

So, he was really working very very hard ndio tukafika kwa hiyo deadline nafikiri it was two days off. Vile mmesikia kulikuwa

na  Commissioners  wengine  ambao  hawakuweko,  wao  waliungana  na  Judges  kujaribu  ku-scattle  hii  Constitution.  Lakini  sisi

tukasema, hapo mbeleni kweli,  kama mtu kama mimi sikuwa nasikizana na Ghai kwa sababu alikuwa anatuzuia  kufanya  kazi.

Tungonjee hii, tungojee ile. Nikamwambia mimi, vile I was brought up,  I was brought up to work.  Nafikiri kila Mluhya analea

mtoto wake hivyo. My mother told me that I cannot just sit.  I  have to work.  Alipokubali kazi,  hata saa  tisa haikuwa kitu kwa

sababu hiyo tunazoea. Tunafanya mpaka usiku, hata waalimu unajua unakaa mpaka saa  kumi hivo ndio unamaliza marking. So,

tunazoea hiyo. 
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Lakini ilikuwa kweli kazi ngumu. Ilikuwa kazi ngumu siwezi kusema ilikuwa kazi rahisi.  Lakini  wote  tuko  hapo  na  kila  mtu  ni

mtaalamu wa kitu fulani na tukifanya kazi. Hata huyu Late Ombaka alikuwa anafanya kazi katika hali ya juu. Mpaka  mwishowe

tukasema hata hii wanasema,  ‘inability is not disability.’ Hii ni super  ability na hata kusema ya kweli,  Ombaka was better  than

the whole Commission put together. Kazi yake ilikuwa safi sana.  Kuna watu kama Professor  Ogendo.  Professor  Ogendo they

produce  documents  and  you  wonder  when  did  they  work.  Ako  hapo,  wanafanya  hii,  wanafanya  ile,  document  inakuja.

Tunasema  eeh  kweli,  halafu  tunakagua.  Kulikuwa  na  kitu  eti  Constitution  ilikuwa  imeshaandikwa.  Hapo  we  have  dozens  of

Constitutions which were  submitted  by  wananchi.  Dozens,  several  dozens  na  ukiwa  tu  na  kitabu  hiki,  unaweza  kutengeneza

Constitution. Hata nikimpa huyu. Daktari ulipata hii wakati  ule. You can write a whole Constitution on this, kwa sababu this is

the structure of it, the questions which go under there and people have submitted. 

Nafikiri hata there is another one which is red. The NGO’s who have submitted. So all the drafts  which were there,  those were

proposals.  Tukasema,  hizi  zote  ni  documents  tutatumia.  There  are  some  things  which  we  have  got  from  NGO  because  it

phrased it so nicely. There are  others  which we have got.  Others  from views of wananchi and others  from international things.

We cannot say we live in a vacuum. Others just by even looking at  what Uganda is structured like, or  what S.  Africa did.  That

kind of thing. So, that’s how we came to all this. 

We had many many seminars, infact I am supposes to be at one tomorrow. We had many seminars on devolution, on even the

financing of federalism, we had on environment, we had on Judiciary. Judiciary wakakataa kuja hivyo. So,  it is something which

we have worked at and let me tell you, I have appreciated having one job to do. Halafu hapo University kwa sababu mishahara

iko kombo, kombo, unaenda unafundisha U.S.I.U, unaenda Catholic University, unaenda una-give a lecture to some American

students who are  coming by.  Unaenda unafanya research.  Halafu  mwishowe  unachoka  lakini  mwishowe  hujisikii  kama….but

the involvement of just concentrating on one job. Just one job and let me tell you not worrying about milk in the house.  Because

most of us are at that stage. 

That’s why teachers are complaining. Because you are going to teach and your child doesn’t have school fees. Me,  I have been

in class and my child is at home. Hasa hii Secondary school. You know you don’t have the salary to go and pay.  Teachers  are

not wrong at this. They are right. Even that’s why parents have agreed. So, we are at that stage where probably we should say,

one job, one person with good salary. So that tupoe kidogo ili nisichukue kazi ingekuwa ya mwanafunzi wangu kwenda kufanya

kazi ingine ndogo ndogo huko au ile inaweza kumfanya akue,  aendelee.  It  has been very good to just concentrate  on one job.

So  that’s  how  we  have  gone  so  hivo  ndio  tumeendelea  na  ningependa  tukunywe  soda  tukifikira  process.  You  have  many

questions people ask us, ‘will the elections be held under the new Constitution?’ We say it is beyond us.  Lakini it is not beyond

Parliament. It is beyond the Constitution. It is not beyond wananchi,  it is not beyond wananchi.  Lakini there is a small problem

which is a problem we had from the beginning. If we had started  this Constitutional  Review  in  1998,  there  would  have  been

time. Hata haingeingiana  na  hii  electioneering.  Kwa  sababu  naona  watu  wanang’ang’ania  hii  wanasema,  ‘lakini  hivi  vitu  viko

hapa,  where are  they…’ We should have just stayed 1998,1999,2000.  May be 2001  mwisho. Halafu  elections  zingekuja  na
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may be it would have been opted. But now we have a problem of time na watu wanasema, ‘wacha nichangie vile what we have

got.’ People said, ‘but we should do this, we should do….’ Lakini time is ticking away,  30th  October,  the budget gets finished

and so elections can be declared under the old Constitution. 

We don’t have a Constitutional crisis, we have a social crisis.  People  want this Bill of rights to go on.  Don’t’ just pay attention

to what politicians are  saying alone.  You should see  also that you have a stake  in the  new Constitution and  especially  Bill  of

rights.Wengine hata hiyo citizenship na wengine hata nini. Lakini hata hiyo ya type of Parliament,  you have a stake  in this. Hata

devolution, so don’t just…wale watu wanang’ang’ania because they are piganiaring that, lakini it is very important to know that,

these things ambazo tumesema hazitatekelezwa. The new Parliament will  get  in  and  it  will  do  a  Chiluba.  You  know  the  new

President will get in under the old Constitution and they will say, ‘but you know this is a good document.’ It’s a good document

that’s what Chiluba said, hata aliambia Ghai. Ghai alikuwa consultant. ‘It is a good document, a very nice document,’ Professor

anamwambia. Na  Chiluba akamwambia,  ‘Professor,  I was in the opposition and now I am in the government,  I want this  old

Constitution.’ Na hakuna mtu utampigia kura halafu he will give up halfway because of the Constitution. 

Lazima awe  mtu mzuri sana ndio atasema, ‘Okey, I have been in three years or two years,  we have discussed this Constitution

because  next  Parliament  lazima  wazungumzie  hii  na  kunyorosha  to  see  which  law.  Lazima  wazungumzie  lakini  kutekeleza

hawatakubali watoke Parliament ili tupige kura ili hii itekelezwe. So that it can be adopted  or  adopted  and enacted.  It  can even

be adopted and then it will sit there until the term is finished. So, you must know there is a problem of time. Okey? May be we

can have a few comments on this so that we can move forward. The rest of this is not very difficult but I just wanted to say that

when  the  most  people  are  here.  Kama  una  kitu  cha  kusema  njoo  mbele  haraka  haraka.  It  can  be  comments  but  really

proposals. Wananchi wanapendekeza. 

Luvayo Francis: My name is Luvayo Francis. I would like to thank the Commission through you. Actually what you have told

us shows that you have done a very good work. My suggestion is on distribution. I will have to appreciate  the fact that,  having

this document is the pride of a citizens. We have learnt that you are distributing it through newspapers to the public. 

Com. Adagala: To the public. In the same way we distribute to the public very quickly and also to……that  has already come.

So tumechapisha hii two hundred copies to go to the district coordinators and some other copies  which we have given away.  It

doesn’t mean that the need has been fulfilled but hiyo ilikuwa kuanzisha. Okey? 

Luvayo  Francis:  So,  we  are  suggesting  in  future,  if  in  case  it  is  going  to  be  released  again  through  newspapers,  let  them

announce over the radio so that even people in the interior would have an access  of coming that newspaper  that day.  Because

some of us just realized it is selling in the market.  No,  but you see  it is only those people  who are  in town or  in places where

there are newspapers. Suppose if they announce over the radio, then people  will have an opportunity of going to buy it.  That’s

my suggestion. 
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Com. Adagala: Then you can tell me, it is the middle class which bought.  That’s what you can tell me because  those are  the

people who buy newspapers. Ya Kiswahili inakuja, I don’t know since I have been away, I don’t know……(interjection).

Luvayo Francis: Infact I have one, I have a copy of that one. The Kiswahili report you have. The Bill you don’t have.

I have the draft. The draft is there in Kiswahili, I have a copy. 

Com. Adagala: When did it come out? 

Luvayo Francis: On Sunday. 

Com. Adagala: On Sunday, yes. On Sunday I was working, I didn’t even…..was it there? You saw it? Whatever it was.  Next

time we announce. 

Luvayo Francis: Yes, over the radio. Thank you. 

Com. Adagala: May be it could be published.kama hii --- The only thing ndio itachapishwa baadaye.  The only problem is that

the people who bought it are not usually the people who come to hearings. So, I don’t know. 

Simeon Nyakundi: My name is Simeon Nyakundi. I propose that the Constitution should come to power  before the elections

and  the  councillors  must  be  affected  to  have  the  education  qualifications  mentioned.  Experienced  is  not  mentioned  here.  I

propose again that the national council and the national assembly should have the same term of life. Five years. 

Com. Adagala: Propose. 

Simeon Nyakundi: I have proposed. 

Com. Adagala: The first one you had proposed (inaudible). What did you say for the first one?

Simeon Nyakundi: The education qualifications for councillors should be there.  

Com. Adagala: You were proposing that elections should be done under the new Constitution. The Commission has no power

over that. Parliament has and the people too. Okey. We are servants. You cannot say your maid should do what I don’t know

in your house. We are servants. Okey? So it is upto you if you sit, if you wait and you think that the Commission is going to do
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it, it will not work. Uliona Professor Ghai is even attempting to push it by being in a demonstration. Lakini wengine mmeketi and

time is ticking away and it is only you and Parliament. Only the people and Parliament who have that power. It is your proposal,

you should try to implement it. Endelea. 

Morris Otunga: I am Otunga once more, I would like to find out what preparations are  there to make sure that persons  with

disabilities also attend the national constitutional conference.  Because alongside also what a colleague  has  said  earlier,  we  do

not get information in time. It  is accepted  that the print media is one of the best  forms of disseminating information. But for us

and especially those with visual disability are  not well placed to benefit from that.  So  again if such information was put on  the

electronic  media,  many  more  would  be  accessed.  Electronic  media  particularly  the  radio.  But  the  other  interest  was,  what

arrangements are there to make sure that persons with disabilities……(interjection)

There was a list published was it yesterday or today. Both yesterday and today in the Nation and the Standard.  It  takes  care  of

people with disabilities. You are in NGO’s isn’t it? Are you not in NGO?

Morris Otunga: We are not aware. 

Com. Adagala: If you are not aware of NGO’s I mean if you are not in…..(interjection)

Morris Otunga: I mean the groups you divided us into, we are not aware of where we fall. 

Com. Adagala: What did we divide you into?

Morris Otunga: I mean, you said that from each district there are three representatives. 

Com. Adagala: Yes this is up to the people  in the districts to choose but also NGO’s have representation and the physically

disabled of Kenya. People with disabilitiesin Kenya and such like. Are you part of those organizations?

Morris Otunga: Yes. 

Com. Adagala: You fall under civil society so you have an additional category and ….are you aware you are in an organization

like that? 

Morris Otunga: Yes I am. 

Com. Adagala: Those are the ones who should communicate to you also.  But I have heard what you have said.  It  is not only
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for you. Most people listen to the radio, newspaper is another story. 

Morris Otunga: Then the last bit, I wanted to find out whether in this sitting, are you taking any written proposals?

Com. Adagala:  Yes,  please bring. We have a file sitting  here,  the  program  officer  Vincent  is  ready  to  accept  them.  Okey?

Pass  the microphone on and bring.  I  can sympathize a lot with people  with visual disability because  I  have  cataracts  in  both

eyes and it is really an amazing thing, to be without sight. It is an amazing thing. Nimeanguka, mwishowe I was just going home

to work and back. Even shopping I couldnot do. So, nimepasuliwa hili jicho so it is seeing a little bit,  you people.  But I cannot

see who is that but atleast I can see. Lakini hii ingine ni kama yellow. Yellow tu. Viumbe vya yellow. Hii inaenda jioni ipasuliwe

hapo Sabakia. Ukitaka kuja tuende pamoja kama una cataracts kama mimi. 

Kwanza nasema pole sana kwa magonjwa yako na nasema tulianza kwa furaha, sasa inaonekana tutamalizia kwa huzuni. Hawa

…(interjection)

Com. Adagala: Sema jina lako kwa sababu ya recording. 

Ndombi Mateche: Jina langu ni Ndombi Mateche.

Com. Adagala: Endelea. 

Ndombi  Mateche:  Sasa  ningependelea  wewe  urudishe  shukrani  kwa  Ghai  na  timu  yake  umwambie  watu  wa  Kakamega

wanataka  elections  iwe  carried  kwa  the  new  Constitution.  Kwa  sababu  hawa  watu  wa  provincial  administration  ndio  huwa

wanatuletea  taabu  mara  kwa  mara.  Provincial  administration.  They  sometimes  tend  to  forget  themselves.  They  are  just

employees just like other fellows but when it comes to elections, they play the first role.  We are  all employed,  we are  just paid

by the State.  They think that they are  paid by the ruling party.  This is very wrong. So,  I am  of  the  opinion  that  we  carry  out

these elections under the new Constitution whereby these fellows will not be  allowed to participate.  Please let us do away with

them. 

Applause from the audience. 

Com.  Adagala:  I  don’t  want  to…you  know  the  way  you  are  talking  all  of  you,  you  are  talking  so  that  it  is  now  the

responsibility of the Commission. It is not the responsibility of the Commission. It is your responsibility and your representatives.

Hata when Judges were taking us to court.  Mwishowe  tuliketi  hapa  tukazungumza  na  Kalonzo  ako  kwa  hiyo  kamati  ya  nini

akasema,  ‘why  are  they  suing  the  Commission?’  The  Commission  is  a  child  of  Parliament.  The  Judiciary,  Parliament  and

Executive wanatoshana ni kama you are suing a child of your brother over land. You know. You  will have to sue your brother
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ndio mnatoshana.  Sasa  sema, let them sue  Parliament.  Wapelekee  clerk  instead  of  harassing  Ghai.  You  know  we  were  just

being harassed and there was nothing we could do. 

This is a very good document and if you like it,  you will have to act  on what you have proposed.  It  will look like I am inciting

you let me say,  but since I am used to that environment of incitement in  the  University.  But  now  I  cannot  act  like  that.  Even

when the students are there doing things, I cannot be  seen to be  inciting them because  those are  their issues.  I am just there as

servant. They are the owners of the University. So, you are  the owner of this because  you gave views and you know how you

suffer.  You  must  find  a  way  of  making  sure  that  this  Constitution  is  there.  (vandu  vaki,  vandu  vaki)  endelea.  Please  do

quickly, I want to move. 

Lucas Wambongo: I am Lucas Wambongo. I want to propose  that we do elections with the new Constitution and if it is not

possible, I want to say an alternative of using the old Constitution for elections and propose  that whatever government that may

have been formed, may take one year to change……(interjection)

Com. Adagala: Please propose.

Lucas Wambongo: To change into the new Constitution. My other issue is…..(interjection)

Com. Adagala: But you have to propose something that will make it possible for that to happen. 

Lucas Wambongo: What I was trying to say is that, if the new Government will be elected using the old Constitution, they can

sit down and work even if it means…..(interjection)

Com. Adagala: I know but you have to suggest what will happen. 

Lucas Wambongo: The Parliament will discuss the new Constitution….(interjection)

Com. Adagala: And then get out of Parliament and come to campaign. 

Lucas  Wambongo:  I  am  proposing  that  they  can  just  change  into  a  new  Constitution.  I  would  like  to  ask  Madam

Commissioner, I don’t know if it is because I am not able. But I have not seen trade unions catered for in this document. 

Com. Adagala:  We are  getting that.  I  know you have just got it today,  we will get it.  It  is a Bill of right.  Infact,  listen  Bill  of

rights, all these rights are there. Infact Mr. Atwori I want to sit with him and then he tells me where it isn’t. Because as  I said,  I

didn’t read because  of my eyes.  I didn’t read it,  I  had  a  lot  of  work.  Teachers,  waalimu  wenzangu,  your  problem  has  been
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solved and you are out there and you are not coming. Infact you should be all of you here.  Making sure that hii itatekelezwa. It

is not teachers  who gave us views, it is parents  about  teachers.  Because teachers  pia,  they  didn’t  come  to  give  views.  Then,

they were in the classrooms. But now, they are not in the classrooms and they are not here. 

The right to strike,  the right to unionize and then in addition  to  other  rights  which  have  been  put  there  is  the  Commission  on

salary  and  emolument.  Which  will  decide  everybody’s  salary  and  make  sure.  Those  are  now  Constitutional  Commissions.

Okey? And all these other kama Serikali inakulipia mtoto wako,  Primary, kama mfanyikazi that load has been taken from you.

Kama health, primary health that load has been taken from you. But unions are there, the right to unionize, a right to strike.  You

know now there is no right and actually some other people get kicked out of unions. Even when you are  in union, there is a lot

of problems. Tripartite it  agreement. Hiyo yote…union is not connected with Government anymore. 

Lucas Wambongo: Lastly, I would like to hand in my small document. 

Com. Adagala: If you have any documents bring them. 

Dr. Watindi: Madam Commissioner I just have something and I propose that all Kenyans we need to go to the new elections

under the new Constitution. I am also proposing that we have read the Constitution draft.  It  is well written. We don’t want to

hear as parliamentarians said,  they want to go for elections with minimum Constitution review document.  We want them to go

with a full document as written by the Commissioners. Because we as the taxpayers we gave those duties and you have done it

to the best of our knowledge, so we want that Constitution just to go on. But the minimum requirements we don’t want that. 

Com. Adagala: Let me put it this way, you may want to have meat or  let me say this, chicken,  you may want to eat  chicken.

Okey. Nataka kukula kuku. Why we come to you is so that you can help us in thinking. You can help us and now you are  just

telling us,  ‘hii kuku iko tukule.’ We  want  you  to  help  us  think  through  how  this  can  be.  Obviously  me  I  like  this  document.

Otherwise I wouldn’t be  sitting here.  But you also like it.  Sisi tumeona tumetengeneza. We have come to you so that you can

help us to find out how it can be.  Okey? But it is okey,  I am sure people  will think about  it and they will come up with many

things. We will see from all over the Country. Mtaketi chini nyote vile nimesema…..ulitaka kuzungumza zamani?Ulikuwa na kitu

cha kusema au imetokezea tu saa hii. You stand up and stand here in line. Take the microphone. 

Pius Mwanje: Madam Chairman, the way I see it is this; We should not make the Draft Constitution as a debating subject. We

don’t want to be involved in controversies of politicians. If we do that one, we shall be  killing a job which has been done under

very difficult circumstances.  Madam my proposal  is simple. We continue  with  the  work  you  are  doing  because  we  have  not

reach to the end yet. We still have, two or three handles infront of us.  Complete your work within the time that you have.  You

have done a commendable job. Kenyans are with you. They want to know more about this Constitution. Let us understand that

this Constitution is not a Commission. It is the people’s Constitution and I would urge my fellow Kenyans especially Abaluhya
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vandu, read the Constitution. Don’t rush in this question. 

Eventually, Kenya will be….if they understand correctly,  they will appreciate  this Constitution and then later it will be  an issue

that this is the Constitution that should be implemented. Whether it is a new Government or not. But if we make it now before it

becomes  law,  we  are  going  to  kill  it  and  avoid  that.  It  is  an  advice  I  am  rendering  it  free  to  you  Luhyas  and  my  fellow

Commission. If you force it down the people  they  are  going  to  get  a  resistance  and  it  will  not  work.  It  will  be  a  pity,  if  the

document well done went down the drain.  Madam you have done a commendable job.  Tell your Commissioners we are  with

you but don’t make it with an issue where it will be either for or against. And then it gets lost.  No, thank you. 

Com. Adagala:   Our work will actually go on because  we have an extension till 3rd  January and the reason for 3rd  January is

because the President was sworn in on 4th  of January 1997.  So,  they said,  let’s give you an extension upto then. But after 30th

October  and the  national  constitutional  conference  will  have  started  on  the  28th  October.  If  Bunge  is  dissolved,  the  national

constitutional conference  comes  to  a  standstill.  Because  MPs  and  Councillors….I  just  said  1/3  but  actually  I  think  they  are

about half of the people who will be there. Because there will be Councillors, there will be MPs, they will be  back.  They cannot

go on because they are no longer. Isn’t it? Is there a councillor here? They will no longer be MPs or councillors. 

Even then anybody who is in politics will be  out campaigning by  then.  So,  this  is  the  problem.  It  is  actually  whether  national

constitutional conference will go on and we don’t even mind having to work double time and finish. But it is whether the national

constitutional conference will go on without those people.  So,  now it will  be  NGO’s.  Even  political  parties  will  no  longer  be

interested because members of political parties will also be there representatives. Those are the ones I didn’t mention. They will

now be interested in the political scene. It is very unfortunate that we did not start  when we should have and then we will have

ended like the year 2001.

Then even if it was enacted or  not,  we would not have mixed it with politics.  Thank you very much for your advisal.  It  is true

and that is how we have worked. Inspite of all these things we have just kept on going ahead. Fupisha. 

Clement Were: Mine is simple Madam Commissioner. My names are Clement Were. We realize the efforts you have done. 

Com. Adagala:  Move the mic. down. 

Clement Were: We realize the efforts you have done as a Commission in this exercise and we appreciate this. The hassles you

have  got  up  and  down  between  us,  the  Judiciary  and  the  others.  My  proposal  is  simple  that  you  proceed  and  take  our

recommendation  serious  on  record.  One  of  which  is  that  the  Commission  has  spend  a  lot  of  money  in  this  exercise.  If  an

individual Kenyan tampers with the present  Constitution  and  he  dissolves  Parliament  before  the  exercise  is  finished,  then  my

proposal  is that,  that particular individual pays back  to the taxpayer the amount  of  money,  that  the  exercise  has  taken  in  this
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Commission. It goes as a proposal from me and from Kakamega.  That he pays full money on the day he dissolves Parliament.

Thank you Madam. 

Com. Adagala:   My brother,  there are  people  in this Country who can buy Kenya leave alone pay  the  money.  People  who

have  hundreds  of  billions  of  shillings.  So,  1.2  Million  which  we  have  not  even  been  able  to  finish.  Ni  kama  unamwambia

ninunulie ndizi. It is not that easy, it is true we will put it down. There should be some kind of penalty.  But he will not have done

wrong because  he is right under the present  Constitution. Okey? Let’s move ahead.  Hiyo amendments which  are  being  done

which created the present Constitution, were done by Parliament. So,  all those other Parliaments.  The first one and the second

and the third. So,  it’s really something which is not illegal. It’s just not keeping with the time and the spirit but it’s legal .  Where

are we my brother? 

Representation of the people.  The ways in which you can give the power  which is yours  to  people  to  represent  you.  A  very

important  principle  here,  actually  representatives  has  been  seen  as  lords.  Hata  hiyo  term  Mheshimiwa  na  nani  mwingine

haheshimiki.  Si  kila  mwananchi  anaheshimika,  au  anataka  aheshimiwe.  So,  may  be  we  are  going  to….hiyo  ilikuwa  zamani

Mtukufu, Mheshimiwa kitu kama hicho. Lakini sasa itakuwa Mtumishi. 

It will be a service kind of representation.  People  to serve.  Even the kind of institutions now are  serviced.  You give service to

the people. So, may be the types of Presidents or MPs or Councillors we have change because  you don’t go there so that you

can enrich yourself or  so that you can have powers.  Or  so that you can be above the law. But you are  there so that you  can

serve the people. Okey? I know we say this all the time but it is truly so. When  we come like to the police force. It  is no longer

police force, it is police service. Because hii police force wamechukua hata na ku-force and the kind of leadership we have had

actually is that which is a power  based.  Now it will be  people  based.  Okey? We will finish but my approach  is  participation.

Kaa  tu, I know you are  very  interested.  But  you  will  see  how  clever  Kenyans  are,  isn’t  it?  When  they  are  talking  including

yourself. 

Vincent  Watako:  Nitapitia  kwa  mukhtasari  kuhusu…..siri  na  uchaguzi  utakuwa  wa  huru  na  wa  haki  ambao  utawezesha

uwakilishi wa Wakenya wote. Kupiga kura kutakuwa siri. Uchaguzi huo, kila Mkenya katika sura hii amepewa haki ya kupiga

kura na haki ya kusajiliwa kama mpiga kura.  Kuna  masharti  fulani  ambayo  Mkenya  huyu  yampasa  ayatimize.  Masharti  haya

yako katika kifungu cha sabini na tisa. Masharti ni kama haya; awe mtu ambaye amefikisha umri wa miaka kumi na nane.  Awe

mkaazi  wa  Kenya  kwa  kipindi  cha  mwaka  mmoja  na  masharti  mengine  ambayo  yanafuata  hapo  chini.  Lakini  Wakenya

wanaweza poteza haki hii iwapo hawatakuwa na akili timamu ama watapatikana na hatia ya kura.  Sura hii pia inabunu tume ya

uchaguzi.  Tume  ya  uchaguzi  itakuwa  na  Commissioners  kati  ya  wanane  na  kumi.  Kutakuwa  na  mwenyekiti  na  makamu  wa

mwenyekiti ambaye atachaguliwa na watu. Watu hawa lazima watimize masharti fulani. Masharti  hayo yuako hapo chini katika

kifungu cha themanini na tatu.  Kazi ya tume ya uchaguzi pia iko hapo;  kama kusajili wapiga kura.  Kutenga maeneo ya upigaji

kura.  Kusitawisha uchaguzi wa huru na haki.  Kukagua harakati  za vyama vya kisiasa na pia kukagua  maswala  ya  vyama  vya
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kisiasa haswa maswala ya kifedha. Tume hiyo pia itakuwa na uwezo wa kuajili watu ambao watawezesha  tume  hiyo  kufanya

kazi. Usajili wa vyama sasa  utafanywa na tume hii na kazi ama jukumu la vyama vya kisiasa pia imebuniwa katika  Katiba  hii.

Jukumu hizi ziko katika kifungu cha themanini na nane. 

Vyama hivi lazima vitekeleze ama vitimize masharti fulani, kama vile. Ni lazima viwe vyama vya kitaifa ambavyo vinaeneza sela

ya demokrasia  na pia vinaeneza uheshimu wa haki za kibinadamu. Vyama hivi  havitakuwa  vya  misingi  ya  kikabila,  misingi  ya

kidini  ama  misingi  hiyo  yote  ambayo  iko  katika  sehemu  ya   kifungu  cha  tisini.  Iwapo  vyama  hivi  vitakeuka  masharti  fulani

ambayo yako katika sura hii, vitapoteza usajili wake haswa vikishiriki kwa maswala ya fujo ama vipatikane vinafanya  mambo

ambayo yanakeuka haki ya kibinadamu, vitapoteza usajili wake. 

Kumebuniwa  katika  sura  hii,  kitu  kama  fedha  za  umma  ambazo  zitatengewa  vyama  vya  kisiasa.  Sasa  vyama  vya  kisiasa

vitapewa misaada ama vitatengewa fedha fulani kutoka kwa fund ambayo imebuniwa katika sehemu hii. Katika kutumia fedha

hizi, Tume ya uchaguzi imepewa uwezo wa kukagua matumizi haswa vitabu vya fedha na ikiwa vyama  hivi  vitakiuka  masharti

ambayo yamewekwa katika sehemu hii. Basi vitapoteza haki ya kupata fedha za umma.  Kwa ufupi tu, hayo ndio mapendekezo

ambayo yako katika sura hiyo ya sita. 

Pia nitapitia kwa ufupi tu sura ya saba  ambayo inaongea juu ya Bunge. Sasa  sote  tuwe katika sura ya saba  ambayo inaongea

juu ya Bunge. Bunge sasa  itakuwa na  milango  miwili  ama  nyumba  mbili.  Nyumba  ya  kwanza  itakuwa  ya  national  council  na

nyumba ingine ya national assembly. National council  labda  nitaiita  baraza  la  kitaifa.  Jukumu  la  Bunge  pia  limebuniwa  katika

sehemu  ya  mia  moja  na  mbili.  Majukumu  haya  haswa  ni  kupitisha  sheria,  kupindua  sheria,  kukagua  maswala  ya  fedha  za

Serikali  na  pia  kuidhinisha  uteuzi  wa  Rais.  Haswa  wa  watu  ambao  watashika  hatamu  za  uongozi  katika  afisi  mbalimbali  za

jamhuri.  Haswa  uteuzi  wa  Ma-Judge,  uteuzi  wa  watu  ambao  watashikilia  nyadhifa  katika  tume  ambazo  zimebuniwa  katika

Katiba hii. Uteuzi wa Waziri Mkuu, Mabalozi,  manaibu wa waziri na mawaziri, uteuzi wa governor wa bank kuu  la  taifa  ama

Central  Bank.  Lazima  utaidhinishwa  na  Bunge.  Bunge  la  national  council  ama  baraza  litakuwa  na  wanachama  sabini  ambao

watateuliwa kutoka kwa maeneo ya Bunge. Watateuliwa kutoka kwa maeneo ya wilaya. Pia yatakuwa na wanachama thelathini

ambao watateuliwa kutoka kwa vikundi vya  wanawake  na  katika  Bunge  hili  la  national  council,  kila  mkoa  utawakilishwa  na

wanawake  wawili.  Mkoa  wa  Nairobi  nao  utawakilishwa  na…..kila  mkoa  utawakilishwa  na  wanawake  wanne,  samahani.

Halafu Mkoa wa Nairobi utawakilishwa na wanawake wawili. 

Nalo Bunge la national assembly ama  Bunge  la  kawaida,  litakuwa  na  wanachama   mia  mbili  na  kumi  ambao  watachaguliwa

kutoka kwa maeneo ya Bunge ama constituencies. Pia yatakuwa na wanachama tisaini ambao watateuliwa kutoka kwa vyama

vya kisiasa.  Ni masharti  yapi  ambao  watu  hawa  ama  wabunge  watahitaji  kuyatimiza?  Lazima  wawe  raia  wa  Kenya.  Katika

wabunge  ambao  watajiunga  na  national  council,  lazima  watimize  umri  wa  miaka  thelathini  na  mitano.  Ilhali  wale  wa  national

assembly lazima watimize miaka ishirini na moja.  Lazima wawe wamesajiliwa kama wapiga kura.  Wawe watu wenye ustahiki,

watu wanaoheshimika, moral integrity. Iwapo watu hawa hawana akili ama hawawezi kulipa madeni yao,  watapoteza hiyo haki
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ya kuwa mbunge .

Bunge  la  national  council  litakuwa  na  kipindi  cha  miaka  nne.  Nalo  Bunge  la  national  assembly  litakuwa  na  miaka  mitano.

Uchaguzi huu utafanyika kwa kipindi cha siku arobaini na tano kabla ya mwisho wa kipindi cha Bunge. Kila Bunge.  Kama  ni

Bunge la national assembly lazima uchaguzi ufanyike siku arobaini na tano kabla ya mwisho wa kipindi chake.  Hivyo Bunge la

national  assembly.  Wananchi  wamepewa  haki  ya  kuwafuta  kazi  wabunge  ama  wajumbe,  ile  inaitwa  power  of  recall.  Pia

mishahara ya wabunge itakadiliwa na tume ya mishahara ambayo ilibuniwa katika Katiba.  Sehemu hii  pia  inabuni  ofisi  tofauti.

Afisi  za  maofisa  wa  Bunge.  Kuna  ofisi  ya  Speaker  wa  Bunge  ya  national  assembly.  Speaker  wa  Bunge  la  national  council,

manaibu wa Speaker na pia karani wa Bunge. 

Utaratibu wa Bunge pia umepewa sehemu katika sura hii na natumai  mtapata  fursa  ya  kupitia  fulusa  hii.  Pia  hali  ya  kupitisha

sheria katika Bunge na utaratibu fulani fulani pia umeandikwa na natumai nitapitia. 

Yafaa tuelewe ya kwamba lugha ya Bunge sasa itakuwa lugha ya Kiswahili na Kiingereza. Pia lugha ya ishara ama sign language

itatumika. Kamati tofauti za Bunge zinazoshikiria maswala tofauti ya Bunge pia zimebuniwa katika Katiba.  Natumai pia mtapitia

katika  kamati  hizo.  Ziko  katika  kifungu  cha  mia  moja  na  arobaini.  Kikao  cha  Bunge  kitakuwa  Nairobi  lakini  kikao  hiki

kinaweza  songeshwa  kwa  sehemu  yoyote  ile  ya  nchi  iwapo  panahitajika.  Wabunge  wanapewa  immunity  ama  hawawezi

kushitakiwa kwa mambo wanayosema wakiwa Bunge. Raia wa kawaida wamepewa uwezo wa kuhudhuria vikao  vya  Bunge

bila kutatizwa. Lakini panapohitajika siri, raia wataulizwa wasonge ama waondoke  nje.  Kwa  ufupi  hayo  ndiyo  mapendekezo

yaliyo katika sehemu ya wabunge. 

Com. Adagala:   Tukisema wabunge kwa pendekezo hii ni nyumba mbili. Mnaelewa? Ni nyumba mbili. Or  we just  continue.

One, I have to go kwa sababu daktari ananingojea ili kupasuliwa. Tulisikizana niende leo. Lakini district coordinator na program

officer wanaweza kumaliza. Hiyo ingine zaidi ni maelezo. Ile pengine ngumu ngumu. Mtapeana tu proposal.  Please stick to that,

that you just give proposal and it will be written. You know the reason why I did it like this is because other places I have done,

they just talk mfululizo halafu wanasema you bring your proposal.  But I wanted it to be  participatory.   So  it falls more in terms

of time. But mtanisamehe niende kupasuliwa macho. 

Audience: Yes. 

Com. Adagala:   Na  kesho nitakuwa ninaona. Ni kama miujiza. Ni kama…..really now I know what Jesus  was  doing  in  the

mud with his saliva. He was making lens na hiyo ingine ya kuona.  Mtanisamehe nampenda sana,  lakini wacha niende kufanywa

hivi.  Otherwise  I  will  end  up  without  vision.  Okey?  Mungu  amubariki.   Please  give  good  proposals.  There  are  very  good

proposals coming form here msisahau. Endelea. 
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Pastor Joseph Shamalla: Proposal yangu ni kuhusu hiyo power ya ku-recall. Nafikiria kwamba ni vingumu sana kulingana na

vile wanakenya wako.  Just bringing our people,  kama Lurambi. Kama humpendi afanye kazi na tuseme kwamba  we  want  to

recall him. Na  propose  kwamba,  there should be a committee that is working for the Member of  Parliament  representing  the

people. It is through this committee that, that member can be recalled. 

Pastor Joseph Shamalla: Two, my proposal is…..

Com. Adagala:  And they are working for the Member of Parliament. 

Pastor Joseph Shamalla: It’s like apart from the Member of Parliament who is representing the people, he has a committee. 

Com. Adagala:  Hiyo ni mambo ya……hiyo vitu vya kutekeleza hivyo ni ya Parliament. Hii ingine, the principle is here,  power

of recall, rights of recall. Then inakuwa, the Speaker and E.C.K will work it out and then Parliament will work it out. 

Pastor Joseph Shamalla: I have another proposal on the same on the Member of Parliament. I wanted us to have a proposal

that, we say that a Member of Parliament should have an office in his Constituency.

Com. Adagala:  Hiyo iko. 

Morris Otunga: My name is Otunga. 

Com. Adagala:  Your proposal. 

Morris Otunga:  One,  the electoral  commission should have at  least  one disabled person.  Two, the political party created  or

formed at any time should make sure that they are  actually different from the already existing ones to avoid duplication. Three,

on the  level  of  constituencies,  I  propose  that  the  number  be  reduced  because  now  we  have  proposal  representation.  If  the

number will be reduced by about a quarter so that we don’t have so many representatives in the same area.  Also,  we have the

principle of equal representation and yet some are very small and others are very large in population. 

Com. Adagala:  Those are the things, all those things you have said including disability are the ones we made sure that they are

covered. Some areas are small, others are big. So we will take that into consideration.  I don’t know what this means,  it can be

geography ,  it can be population taken into consideration.  But because  we are  talking  about  democracy,  the  main  proponent

should be population here. Then, on the Provincial……(interjection)

Com.  Adagala:   Not  necessarily  so  because  democracy  people  are  impended  by…  North  Eastern  you  go  for  a  hundred
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kilometers before…..they are  impended in their democracy because  of that.  Don’t   think  because  you  are  heavily  populated

therefore you only think of….. 

Morris Otunga: I am not saying that this is the only reason but of the main one, because here we are talking about people.  

Com.  Adagala:   Yes,  we  are  talking  about  people.  We  are  talking  about  people  and  access.  Please  don’t  be  prejudiced

against other people who have difficulty also. 

Morris Otunga: Something else that I expected would have been here was a boundaries commission. 

Com. Adagala:  Boundaries commission is there, we will talk about it. 

Morris Otunga: Where?

Com. Adagala:  Under Commissions. Constitutional commissions. Internal boundaries. 

Morris  Otunga:  Then, in the parliamentary representation,  there is no particular mention about  disabilities also as  regards  to

number. Because again here we wanted a 15% in each of the houses to be persons with disabilities. 

Com. Adagala:  You see also parties will be obligated to do affirmative action. They are covered under affirmative action and I

know that you want it highlighted by that 15% but they really have to.  They are  bound.  Okey.  Say quickly the time has really

gone. 

Morris Otunga: The bit on women representation there is no mention of women with disability. 

Com. Adagala:  The women have to take that board. If they bring women who are not…..infact this kind of thing is for women

with disability, minority women, that kind of thing. If they didn’t bring themselves it will be disqualified. 

Morris Otunga: Can we also talk of constituencies for persons with disabilities. Two in each Province. 

Com. Adagala:  Right what is I about? Who is saying I?  Hujawahi kuwa disabled pengine. 

Morris Otunga: Because if we had two in each province then we would make sure that one is from female and one from male.

 

75



Com. Adagala:   Yes we have put.  Also,  the districts  you  know  infact  with  the  second  House,  the  point  is  the  district.  The

district is the one that goes to….and that actually is one, one. We wanted two, two. One male, one female. Some of us say that

there are too many females, a hundred and forty.  You have to think all the way from down.  Don’t just think about  top things.

You have to think of the grassroot. 

Morris Otunga: I also mentioned the district level because again even there……

Com. Adagala:  And in the village?

Morris Otunga: All of them. Infact I have written down. 

Com. Adagala:  So you should say, they should be that throughout. Msaidie muonyeshe pahali ataketi. 

Richard Andabwa: I think one of the proposals was going back to a one House parliamentary system because in the beginning

we  had  two  Houses  and  it  appeared  not  to  work  well.  So,  I  don’t  know  whether  this  time  would  be  experimenting  again.

Because reading through the Constitution, I thought there is also a bit of duplication. 

Com. Adagala:  How did it not work well?

Richard Andabwa: Why do we go back to one?

Com. Adagala:  They killed it. They killed the Senate.  Any mzee hapa? It  was murdered.  Mzee ilikuwa aje?  But it was killed

for the sake of making a unitary concentration of power. 

Richard Andabwa: The next one is the issue of nominations of MPs. 

Com. Adagala:  There are no nominated MPs. 

Richard Andabwa: But you have provision for ninety. 

Com. Adagala:  They are elected by parties. 

Richard Andabwa: But you see the resources that Kenya has, I think …….(interjection)
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Com. Adagala:   Kenya is a rich Country.  The mbeca is in people’s pockets  who never pay taxes.  Please let’s  not  have  the

issue of money. Because you bring it up, then it comes down to also the thing of having a dispensary near people and they say it

is  too  expensive.  What  is  more  expensive  a  dispensary  or  a  dead  child.  Please  sometimes  is  just  a  way  of  getting  around

democratization and devolution. Richard we have I am sorry if I have handled you roughly but if we had more time we would

discuss. 

Lucas Wambongo:  I  am Lucas Wambongo.  I am sorry Madam Commissioner I have  got  some  proposals  here  which  may

make me look like a dictator. One, ….

Com. Adagala:You have your right. 

Lucas Wambongo: I want to propose that any Kenyan at eighteen years of age and is registered for a national ID,  should also

register as  a voter.  Two, during general elections,  all people  aged eighteen years  should vote.  Three,  I would like  to  propose

that the number of political parties in our Country be reduced i.e to number three. 

Com. Adagala: We cannot reduce parties. We cannot reduce churches and at the same time say freedom of association.  You

told us and we said this will be self regulated and there is a time by which they have to register with E.C.K.  There is a time by

which  they  have  to  register  with  electoral  commission  with  the  manifesto  that  is  distinct.  I  am  sorry  my brother  went  away

before  we  talked  about  this.  If  you  limit  that,  you  will  find  yourself  in  court.  It  will  be  a  contradiction  in  the  freedom  of

association,  freedom of expression,  freedom to choose and those are  the foundations.  It’s like building a house then  one  wall

doesn’t have a foundation. One of the political parties or one of the religious churches.  Because the churches they say they are

too many. The Muslim people did not complain it is the churches. Okey? 

Hudson Ludeki:  I  am Hudson Ludeki  Mbaliti.  First  and  foremost  I  would  like  to  thank  the  Madam  Commissioner  for  the

starling job that you have come out with. My proposal  is that voting should be made  compulsory  as  one  of  the  duties  of  the

Kenyan citizens. 

Com. Adagala:That’s a right. 

Hudson Ludeki: It should not be  just a right. It  should be a duty.  A duty that a citizen of Kenya should be able to render  to

this country. Then…..(interjection)

Com. Adagala:I think in Constitution, you should say, every Kenyan citizen who is over eighteen and above shall vote. 

Hudson Ludeki: Yes Madam. 
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Com. Adagala: Hiyo ‘shall’ ndio lugha ya Katiba. 

Hudson Ludeki: Then, on the side of nominated MPs, that is the ninety. I think

Com. Adagala: Read the Constitution. A politician gets hold of something. Even he can get hold of your mother and lead her in

another direction. You know in voting. Instead of voting here she will go and vote somewhere else.  Please now that politicians

have their own motives for saying these things. Those are  not nominated MPs,  particularly those parties  which are  strong,  have

nothing to complain about.  All it needs for instance like in Hamisi, there is a minority community there or  like in Kisumu rural.

So,  those people  I understand that they have  never  been  represented.  So  it  will  be  considered  what  do  we  do  here.  These

people need representation. This Mt. Elgon thing.  Minority. Okey. Then women. If there are a lot of people  there,  then people

with disabilities, then….those kinds of people who need affirmative action. You know, they will have to be  considered.  So that

for instance, here in Malaba we have Matete. What can happen is that because  they feel…..someone will say,  Okey the MP is

from here. That same party, let us see if we can….and it is just ninety people  and it is to cover  all the people.  There are  some

people who have never had an MP, not even a Councillor in this Country.  This is minority or  even the people  with disability. I

think those are the main categories and sometimes pastoralists people. Okey?

Hudson Ludeki: Otherwise, as I think of other things may be I will make the proposals.  I think the trade  unions are  also part

of the minorities. 

Com. Adagala: yes, wewe sema hivyo.

Hudson Ludeki: So there should be something. I mean there should be a clause put in the Constitution which should also be

able to cater for the trade  unions in the Country.  Because as  you can see,  most of them are  almost dying of.  It  was infact our

Excellency the President who moved a motion in 1957  to Parliament for the creation of KNUT but you can see  he is now the

one who is killing KNUT. Thank you. 

Ndombi Mateche: My names are Ndombi Mateche. I have got proposals on elections. In some developed countries,  one has

got to appear on the screen and convince the wananchi that he is fit. So,  I am also proposing that in future we should also be

putting  presidential  aspirants  on  the  screen  to  see  how  knowledgeable  they  are.  How  eloquent  they  are  and  how  they  can

convince people. So whoever outnumbers the other is picked upon. 

Number two,  I am also proposing that any President  should  not  solicit  votes  for  any  aspiring  candidate  of  his  party.  People

should be just left alone to struggle for themselves. 
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Number  three,  the  electoral  areas  should  be  cut  to  size.  There  is  no  need  of  having  numerous  electoral  areas  just  because

somebody somewhere wants to fulfill his desires. So, the electoral areas should be cut to sizes. 

Com. Adagala: Infact there is a Bill before Parliament that will be  placed in Parliament and our last meeting with P.S.C.  there

was a fight if you read about it between Sunkuli and Ruto on one hand and Raila on the other. Raila said, we are  already putting

this  in  process.  The  press  can  stay  and  they  stayed  throughout.  So  we  made  a  fact  that  Parliament  Select  Committee  was

actually under the view of the cameras. 

Secondly,  hii  ingine  umesema  ya  mwisho.  We  didn’t  want  to  touch  constituencies.  We  said  let  these  all  boundaries  things,

E.C.K will deal with it. Because E.C.K needs to go around electoral commission and if we had said,  ‘let’s change.’ That’s one

thing that would have even delayed the Constitution even more and I think that some politicians were hoping we say that  and

then you say, ‘well you have to make…..  Let’s not touch any boundary,  district,  province,  Constituency, we leave it.  Because

also now we concentrate on that and forget the essential things of the Constitution.

 So, this one, E.C.K will have to go around, it will be the new E.C.K. Did you talk about  transitional provision of E.C.K?  That

one….the present electoral commission will be …..if we adopt this Constitution, we will be  in place to conduct  elections.  Then

ninety days to wind up their business,  then a new electoral  commission will be  formed. In other words  they will be  in place to

put there the national council and the national assembly which will now get a new electoral commission in place.  In other  words,

they  will  be  cutting  their  necks.  So,  that’s  what  will  happen.  We  didn’t  want  to  touch  boundaries.  They  will  be  done  but

nikukagua. Lazima ikaguliwe kabisa so that  it  can  be  like  that.  Tutaonana,  you  can  give  your  proposals  to  these  two  young

people. Wacha niende kuona daktari. Wages this one is how they will be put in place. Thank you. 

Majanja:  Thank you very much. On behalf of all the people  who attended may I thank you very much and I believe we  will

wish you quick recovery and that you will be with us next time. Thank you very much. 

Com. Adagala:  We had planned to do it last night. Because they do it,  you sleep,  they  take  off  the  nini…and  then  you  can

function. So I had planned to be here the whole day but the doctor was busy yesterday so then it is today.  Otherwise I will not

be able to go to the national constitutional conference. So I will miss out on many things. God bless you all. 

Vincent Watako: Tutaendelea na sura ya nane ambayo inaongea juu ya Executive ama Urais. Sura hii katika mwanzo inasema

kwamba  nguvu  ya  mamlaka  ni  watu.  Mswada  wa  Katiba  hii  umebuni  sela  mpya  ya  Serikali  ama  sela  mpya  ya  tawi  hili  la

Serikali.  Nitapitia  tu  kwa  mukhtasari.  Kwanza  kutakuwa  na  ofisi  ya  Rais.  Rais  atachaguliwa  na  watu  na  ni  lazima  atimize

masharti fulani. Masharti  hayo yako katika sehemu ya mia moja na hamsini  na  sita.  Atakuwa  raia  wa  Kenya,  awe  ametimiza

miaka thelathini na mitano. Awe mtu msitahiki, awe amesajiliwa kama mpiga kura na pia independent candidates  watakubaliwa

lakini lazima apitishwe ama aidhinishwe na wapiga kura wanaopita elfu moja. 
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Kuna masharti fulani pia ambayo nitapitia ambayo inapeana maelezo zaidi ambayo yako katika kifungu hicho. Kazi ya Rias ama

wajibu wa Rais pia umefafanuliwa  katika  Katiba  na  wajibu  huu  ni  kama  kutoa  hotuba  kwa  Bunge  mara  moja  kwa  mwaka.

Hasa  katika  kikao  cha  kwanza.  Atawateua  Waziri  Mkuu  na  manaibu  wa  Waziri  Mkuu  wawili.  Atateua  pia  Ma-Judge.

Atawateua watu ambao watashika nyadhifa katika tume ambazo zimebuniwa chini ya Katiba hii. Pia atawateua mawaziri lakini

lazima hawa watu wataidhinishwa na Bunge. 

Calendar ya uchaguzi wa Rais sasa iko chini ya Katiba. Mtapata katika kifungu cha mia moja na hamsini na tano.  Kwa ufupi tu,

uchaguzi wa Rais utafanyika siku ya jumanne, agosti kabla ya mwisho wa kipindi cha Rais. Rais mteuliwa atahudumu katika afisi

kwa kipindi kimoja cha miaka mitano na anaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine  cha  miaka  mitano.  Baada  ya  vipindi

hivo viwili hawezi tena kusimama kama mgombeaji wa Urais. Rais anaweza kushitakiwa kwa Bunge ama impeachment. Haya ni

mapendekezo ambayo yako katika kifungu cha mia moja na sitini na tatu.  Pia katika tawi hili la Serikali kuna ofisi ya makamu

wa Rais ambaye atakuwa running mate wa Rais.  Jukumu la makamu Rais  pia  limefafanuliwa  katika  kifungu  cha  mia  moja  na

sitini na saba. 

Mishahara ya Rais na makamwa wa Rais itabuniwa ama itakaguliwa na Tume ya mishahara ambayo imebuniwa katika Katiba

hii. Bali na Rais na makamu wa Rais kutakuwa pia na ofisi ya Waziri Mkuu kama nilivyosema. Waziri Mkuu atachaguliwa  na

Rais kutoka kwa chama chenye wabunge wengi bungeni. Lakini uteuzi huu utaidhinishwa na Bunge. Pia kutakuwa na manaibu

wawili wa Waziri Mkuu ambao watachaguliwa na Rais na kuidhinishwa na Bunge. Kutakuwa na baraza la mawaziri. Baraza la

mawaziri litakuwa na mawaziri kumi na tano. Pia kutakuwa na manaibu wa Waziri ama deputy ministers ambao watakuwa kumi

na tano. Watu hao wote watateuliwa na Rais na wataidhinishwa na Bunge. Mishahara ya Waziri Mkuu na manaibu wa Waziri

Mkuu na Mawaziri ia itakadiliwa na tume hii ya mishahara ambayo iko katika Katiba hii. Pia kutakuwa na makatibu wa wizara

na  kila  wizara  itakuwa  na  Katibu  mmoja.  Hivyo  tutakuwa  na  makatibu  kumi  na  tano.  Viapo  vya  watu  hawa,  watu  ambao

nimetaja ama watu ambao watashikilia  nyadhifa  tumetaja  viko  katika  sehemu  ya  mwisho  ya  mswada  huu.  Labda  mtaangalia

baadaye. Kwa ufupi tu, haya ndio mapendekezo ambayo yako katika sura ya nane inayoongea juu ya Executive.

Pia  mtaniruhusu  nipitie  sura  ya  tisa  ambayo  inaongea  juu  ya  mahakama.  Sura  hii  imebuni  utaratibu  mpya  wa  mahakama  na

imebuni mahakama ya juu zaidi ambayo itaitwa supreme court ambayo itakuwa chini ya Judge Mkuu na ma Judge wengine sita.

Jukumu la korti  hili liko katika kifungu  cha  mia  moja  na  themanini  na  nane.  Baadhi  ya  jukumu  zake  itakuwa  kusikiliza  rufani

kutoka kwa korti  za chini haswa court  of appeal  ama korti  ya rufani. Itasikiza maswala yanayohusu uchaguzi wa Rais na ndio

itakuwa korti  kuu zaidi. Pia kutakuwa na court  of appeal  ambayo itakuwa chini ya  Rais  wa  korti  na  Ma-Judge  wasiopungua

kumi. Korti hii itasikia rufani kutoka kwa the high court  na mamlaka ya korti  hii pia yako katika sehemu ya mia moja na tisaini

na  moja.  Kutakuwa  pia  na  high  court  ambayo  iko  sasa  ambayo  itakuwa  chini  ya  principle  Judge  na  Ma-Judge  wengine

wasiopungua hamsinie. Ma-         Judge ambao watashikilia nyadhifa katika korti  hizi watateuliwa na Rais na kuidhinishwa  na

Bunge lazima watimize masharti kama haya yanayofuata. Masharti haya yako katika sehemu ya mia moja tisaini na tano.  Lazima
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wawe na ujuzi wa miaka kumi na tano kama Judge  ama  kama  afisa  wa  mahakama.  Au  kama  wakili  au  Mwalimu  wa  sheria

katika chuo kikuu. 

Ma-Judge watashikilia nyadhifa zao watakapofikisha miaka sitini na tano. Lakini wale ambao wako sasa  wanaweza staafu kwa

hiali.  Wale  ambao  wamefikisha  miaka  sitini.  Kunayo  mapendekezo  ya  transitional  ambayo  yanasema  kwamba  Ma-Judge

ambao wako sasa wanaweza kustaafu kwa hiali. Iwapo hawataki kustaafu kwa hiali, wale ambao hawastaafu watachunguzwa

hasa maswala ya ufisadi na wanaweza ondolewa ikiwa watapatikana na hatia za ufisadi  baina ya zingine. Kwa wandugu wetu

Waislamu  pia  kumebuniwa  mahakama  ya  Kadhi  ambayo  itakuwa  chini  ya  Chief  Kadhi.  Mamlaka  ya  korti  hizi  za  Kadhi  ni

kusikiliza maswala ya Waislamu haswa maswala ya ndoa,  maswala ya uridhi. Maswala yanayohusu biashara baina ya maswala

mengine. 

Makadhi watateuliwa na tume ya mahakama, Judicial Service Commission  na  masharti  ambayo  watu  hao  watayatimiza  yako

katika kifungu cha mia moja na mbili. Lazima wawe na elimu ya sheria.  Elimu ya sheria ya kawaida na pia wawe na  elimu  ya

sheria ya kiislamu. Afisi ya Attorney General ama Mkuu wa Sheria iko katika kifungu cha mia mbili na nane lakini mamlaka ya

mkuu wa sheria imepunguza kidogo.  Atakuwa tu mshauri wa  Serikali.  Mamlaka  ya  kuwa  mkuu  wa  mashtaka  imepunguzwa.

Kumebuniwa afisi ya mkurugenzi wa mashtaka ambayo iko katika sehemu ya mia mbili na tisa.  Afisi  hii  ndio  itashughulika  na

maswala ya mashtaka. 

Pia kumebuniwa afisi ya public defender ambayo iko katika kifungu  cha mia mbili na kumi. Afisi hii ndio itakuwa na wajibu wa

kusikiliza malalamiko ya wananchi ambao hawawezi kujimudu, kulipia huduma za kisheria ama huduma za mawakili. Mamlaka

ya Rais ni ya kusamehe waliopatikana na hatia na mahakama ama prerogative of mercy pia yako katika Katiba.  Yako katika

sehemu  ya  mia  mbili  na  kumi  na  moja.  Taaluma  ya  sheria  ama  legal  profession  pia  imetambaliwa  katika  Katiba.  Wako  na

wajibu  wa  kupigania  na  kulinda  Katiba.  Kukuza  haki  za  binadamu  ama  kuangalia  kwamba  haki  za  kibinadamu  zinatimizwa

baina ya wajibu nyingine. Labda nitawapatia fursa ya kutoa mapendekezo yenu. 

Pastor Joseph Shamalla:  Naitwa  Pastor  Joseph  Shamalla.  Mapendekezo  yangu  ni  kuhusu  hayo  mambo  ya  appointments.

Tumeona hapo awali appointments zikiwa kulingana na vile mtu. When somebody appoints somebody anakuwa kama anakuwa

servant yake.  Sisi tunataka tuwe na servants wa  watu.  Kwa   hivyo  napendekeza  ya  kwamba,  the  President  will  appoint  the

fifteen ministers. Mapendekezo yangu ni kwamba watu ambao wanataka kuwa Ministers, watoe majina yao kama applications.

Then those applications can be vetted by Parliament. Then it can be taken to the President.

Vincent Watako:  Nilisahau kuwaambia  kwamba  Mawaziri  hawatahitajika  kuwa  wabunge.  Mawaziri  na  manaibu  wa  waziri

hawatakuwa wabunge.  Bali watakuwa watu wenye taaluma na ujuzi fulani katika wizara wanaoteuliwa. Kama labda ni wizara

ya afya atakuwa daktari na vitu kama hivo.
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Pastor Joseph Shamalla:  Ndio  na-propose  waadimishe  the  application.  Then  the  application  is  taken  to  Parliament.  Then

Parliament can select  from those  few  and  have  a  list,  shortlist.  Then  the  President  can  speak  from  what  has  come  from  the

Parliament. Not the President appointing. That’s my proposal. 

Andabwa Richard: My name is Andabwa Richard again. I also have a proposal  infact on the same. My proposal  is,  because

Parliament  has  a  supervisory  role  over  this  appointment,  I  believe  in  my  view  that  Ministers  should  still  be  Members  of

Parliament. Because this is one of those major motivation for one to be  an MP.  Then, since the Parliament also will continue to

vet  the  P.S.C.  and  so  on.  Then  the  main  expertees  should  be  left  with  the  P.S.s.  Infact  in  my view  Ministers  and  assistant

ministers will still be vetted among the MPs and they will be seen to have the right qualification. I think that one will still keep  our

pockets as a country better. 

Stephen Lipeyah: My names are Stephen Lipeyah. I would like to propose on this 156,  this is under Article 1 clause B. That

is on the age of the President. It is fine with the thirty five years but when it comes to below the age of seventy,  I think that one

is locking out some of the best  Presidents  that we would have in Kenya.  That can offer the services of President.  So,  I would

say the upper limit should be removed and it remains thirty five years. So that the other eventualities could be taken care  of  by

the impeachment and all the checks  and balance that have been introduced in our Constitution.  There  is  also  the  issue  of  the

degree holder.  When it comes to categorizing this particular position as  a preserve for the degree  holders,  then  it  means  also

that we are  going to lock out some of the best  resources  in the Presidency.  We should just leave it so that it remains that this

person should be someone of sound mind and somebody knowledgeable.  It  is taken of  by  sound  mind  and  knowledgeable.

Because  of  course  you  don’t  have  an  illiterate  who  is  knowledgeable.  I  am  trying  to  say  that  actually  we  should  not

have……(interjection)

Vincent Watako: How do you determine the knowledge? Somebody is knowledgeable. 

Stephen Lipeyah: At least should be form four leaver and above. So that it is not going to be a professional kind of thing. Just

a preserve of the degree holders. We have so many other people who have notgone to that level but they can serve the nation.

Thank you very much. 

Charles Lwanga: My name is Charles Lwanga. I am looking on Section 171,  appointment of Prime Minister,  clause 6,  which

says that within thirty days if the President  is unable to have proposed  somebody acceptable  to  the  national  assembly  should

dissolve Parliament. I think instead of dissolving Parliament that should be treated  as   a vote of no confidence to that President

and  he  should  be  the  person  to  go  for  elections.  Not  the  whole  national  assembly.  Then  when  you  send  away  the  national

assembly, then  you  are  also  sending  away  the  national  council  which  has  no  business  in  appointing,  in  confirming  the  Prime

Minister or something like that. So, the national council should have no reason to go home. 
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Then   another  one  is  that  in  the  whole  of  this  you  have  stated  the  qualifications  of  all  other  people,  except  there  are  no

qualifications for ministers and deputy ministers. So I don’t know how it should be done.  Then when we come to the Judicial

system, in section 188, I mean in the independence of the Judiciary, Section 186 in which we have clause six. It says the salaries

and remuneration commission shall ensure that the emoluments of these people  are  encouraged  and  integrity  and  whatever,  I

think that clause should be removed because  everybody in this country deserves  a  good  salary  for  the  integritry  to  serve  the

nation. So, when you express by put it that way; it will encourage the Judges to be corrupt.  They are  said to be  corrupt.  I think

they should do their work because of love of vocation and not for love of money. 

Ajange Okwe: Thank you. I have an issue on Article 125  (3)  where it says;  ‘if the supreme supervisory opinion commission.’

It is their opinion that the Bill is constitutional in all respects,  the President  shall assent”.  My fear is; what if this President  does

not assent. So  that provision should be extended to say,  in case  the President  does  not assent,  then the relevant committee of

the Parliament and that supervisory committee and whatever is concerned with, this Constitution should give the Speaker  of the

national assembly a go ahead to sign to the same. Thank you. 

The second one is on this  judicial  issue.  I  have  read  it  from  Article          184  through  to  207  and  even  beyond  that.  Mr.

Commissioner I need some guidelines. What exactly was the contention issue of these judges who went  to  the  court.  I  really

don’t get apart  from the age of sixty-five which is reducing from seventy four.  I really don’t get the issue meriting.   Judges  of

high court to be challenging this Commission. Thank you. 

Majanja: Perhaps I can help to answer that. If you have to look at the transitional and the consequential  consequences.  That is

what led to the Judges to go to  courts.  One,  I  think  the  position  where  we  are  saying  that  they  have  to  go  again  through  a

process.  Those who want to stay have to go through a process  of re-examination. To put it generally like the lawyers,  that  is

what they don’t want.  It  is like saying they are  not qualified or  whatever.  That’s what they are  disagreeing  with.  So  really  up

here you will not see the transition and the consequences. That’s where it is and that is what they don’t want.  They would want

to be assumed to be competent and just to be allowed to proceed to continue upto the supreme court and to continue with their

work. I think that’s what the problem is. 

Mathews Shitiji: Majina ni Mathews Shitiji. Mimi napendekeza ya kwamba hapa mahali pa  Rais kuchagua ministers. Kazi ya

Waziri Mkuu itakuwa nini? Afadhali waachie Waziri Mkuu hiyo kazi.  Halafu hapa mahali pa  Judges,  ningependekeza wa retire

tu kama watu wengine. Wasipewe miaka kwenda zaidi mbele. Kwa sababu Kenya hii kuna watu wanasoma zaidi na wanahitaji

hiyo kazi ili nao wafanye. Asante. 

Francis Ambani:  I  am Francis Ambani Nyatambale by names and may be before I come to the issue we are  just discussing

right now about the Presidency,  Prime Minister and the Parliament.  May be I would like to make a proposal  about  the whole

issue of constitutional review just slightly before I embark on the presidency issue.  I am of the view that the distribution of this
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draft and even the final document that is the Kenya Constitution, the new one be given supreme importance. 

By this I propose  that;  let  it  be  the  duty  of  the  Government  or  may  be  the  Constitutional  of  Kenya  Review  Commission  to

distribute it free of charge to every concievable citizen of Kenya.  Anybody that qualifies that to be  a citizen of Kenya,  may be

who is able to read and write.  It  should become the duty of the Government or  may  be  the  Constitutional  of  Kenya  Review

Commission to ensure that such a person gets accessible to the new Constitution of Kenya. The copy should be given to each.  I

think most of us are in darkness. I have been in darkness all along and even today as  we attend to this particular forum, we are

not having easy time even contributing here logically. Because some of us are having…..have seen this paper  for the first time in

our lives may be.  I do appreciate  that it was published or  distributed through the nation  on  2nd  October  but  how  many  of  us

were able to read it. So that’s my proposal. 

Coming to the present issue we are just discussing in the draft right now, about the Presidency. I wish to disagree very seriously

with the idea of somebody holding a degree to become the President  of Kenya or  may be to contest.  Practically speaking  or

may be based on experience, leadership is a God given thing or a God given talent. You do not need to go to any University to

become a leader  or  a quality leader.  Experience has shown us worldwide that infact the most productive  leaders  name  them,

may be I will talk of Wilson Churchill of Britain, John F.  Kennedy of the U.S.A.  The list is endless.  Most  of you know them.

They were the best leaders of the world and they never saw the inside of a University lecture hall. That’s why I emphasize here

that the issue of the degree should be done away with. 

One should be knowledgeable with integrity and so on.  May be if we must go for academic qualifications, then let it be  stated

that he should have at least attained a pass at form four level. The pass could be D+ in the 8-4-4  classification or  Division III  in

the previous system or  any other.   As per  for the age of the President,  I do  agree  with  the  proposal  that  there  should  be  an

upper limit of seventy and even the lower limit of thirty five I do agree with. My names are Francis Ambani. Thank you.  

Vincent Watako: Majanja if you might allow me to comment on that, I think the Commission is trying to determine identifiable

criteria and that’s part  of the transparency I think. I think if it is putting down these  marks  like  the  University  degree,  it  is  an

identifiable quantum. I kind of sympathize with them because  when we talk about  knowledgeable,  one foot rule is to see  how

much  somebody  has  been  exposed  to  knowledge.  So,  I  think  that’s  where  the  issue  comes  from.  If  we  just  leave  it

knowledgeable and of integrity, as you all realize it is very fluid. 

It is very difficult to do.  Somebody could easily say,  how did you know that I am not knowledgeable? How did you know?  

That’s my reaction to that.  I  happened to have some experience in what we call right jobs  specifications  and  so  on.  Perhaps

could we say something like a University degree or equivalent qualification. That would then allow somebody who is not with a

degree, we could use other measures to show that he has attained the same level of analytical understanding and appreciation of

the national issues may be. That’s the equivalent qualification. So that the honours then will go on to the candidate  to prove that,

yes I do not have a degree but I have this equal understanding, appreciation,  breadth and depth of understanding of the issues.

84



That is what I wanted to say. 

Majanja:  I  think we are  all getting tired.  Let’s speed  up.  Quickly go through it.  Make  a  note  and  then  we  can  conclude  by

remarks and comments and so on. However hard we work the day is against us. 

Vincent Watako: Tutaendelea na sura ya kumi ambayo inaongea juu ya devolution of powers  ama kuleta mamlaka mashinani.

Kuna  maadili  muhimu ambayo  yako  katika  sehemu  hii.  Kwanza  sura  hii  inaleta  wajibu.  Sura  hii  iko  kwa  sababu  ya  kutaka

kuleta  self  governance,  kuleta  umoja  wa  kitaifa  na  kuimarisha  demokrasia  baina  ya  maadili  mengine.  Equitable  sharing  ama

kugawanya mali ya nchi kwa usawa baadhi ya maadili mengine. Lakini muhimu katika sura hii, yafaa tuelewe kwamba tutakuwa

na Serikali tofauti. Tutakuwa na sela ya Serikali za vijiji ama village governments ambayo itakuwa na waakilishi wasiopita sita.

Watu  hawa  ndio  watakaa  katika  vijiji  kuangalia  maswala  ya  kijiji.  Kutakuwa  pia  na  Serikali  ya  kata  ambayo  itakuwa  na

waakilishi  wawili  kutoka  kwa  kila  kijiji  na  pia  kutakuwa  na  locational  administrator.  Labda  mtu  ambaye  atashikilia  wadhifa

unaoshikiliwa na Chifu sasa. Ambaye atachaguliwa na wananchi waliojisajili katika eneo hilo. 

Kutakuwa  pia  na  Serikali  ya  wilaya  ama  district  government  ambayo  itakuwa  na  wanachama  wasiozidi  thelathini  na

wasiopungua ishirini. Kutakuwa  na  district  adminstrator  ambaye  atachaguliwa  na  wananchi.  Kutakuwa  pia  na  provision  ama

Serikali ya mkoa ambayo itakuwa na waakilishi wawili kutoka kwa kila wilaya. Waakilishi hawa mmoja atakuwa mwanamke.

Waakilishi hawa watachagua provincial administrator ama atakayekuwa tawala wa mkoa. Mamlaka ya Serikali hizi yako katika

schedules ama schedules seven.  Kifungu hiki kimegawanya mamlaka kati  ya Serikali kuu na Serikali za mashinani. Lakini kwa

mukhtasari tu, Serikali hizi zitakuwa na uwezo wa kutoza ushuru. 

Pia watakuwa na mamlaka ya kupitisha sheria fulani fulani kuhusu maswala yanayowakabidhi watu hao wanaishi katika maeneo

hayo. Serikali hizi pia zitakuwa na uwezo wa kuwaajili watu ama kuajili maafisa watakao hudumu katika Serikali hizi.  Serikali

kuu  ama  Central  Government  pia  imehimizwa  iwasaidie  Serikali  hizi  za  mashinani  kwa  kuwaajili  watu  ambao  watahudumu

katika Serikali hizi.  Kijiji  kimefanuliwa  katika  sehemu  ya  mwisho  ya  sura  hii  kumaanisha  sublocation.  Tukisema  village  hapa

katika mswada huu, unamaanisha sub-location. 

Pia kwa haraka tutaenda kwa sura ya kumi na moja ambayo inaongea juu ya mali na shamba. Maneno ya ardhi na mali. Sura hii

imegawanya  umiliki  wa  ardhi  kwa  vikundi  vinne.  Kwanza  ardhi  ya  Kenya  itakuwa  ya  watu  wote  wa  Kenya  na  ardhi  hii

itamilikiwa na mtu binafsi, itakuwa ardhi ya familia, ardhi ya jamaa na ardhi ya umma. Katika sura hii watu ambao si Wakenya

ama  wageni  wananyang’anywa  haki  ya  kumiliki  shamba.  Lakini  wanaweza  kukodisha  shamba.  Shamba  ya  umma  sasa

itashikiliwa na tume ambayo imebuniwa katika sehemu ya mia mbili na thelathini na saba. 

Pia tutaenda kwa sura ya kumi na mbili ambayo inaongea juu ya mazingira. Kila Mkenya…nimesema ya kwamba ni wajibu wa
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kila  Mkenya  kuyalinda  mazingira  yake.  Sehemu  hii  inampatia  Mkenya  haki  ya  kulinda  mazingira  na  hata  haki  ya  kupeleka

Serikali mahakamani iwapo utaratibu ama maswala  ya mazingira yanapogeukwa.  Haswa maswala kama ya misitu, mali ya asili

na maswala mengine yanayohusiana. Kumebuniwa tume ambayo itaangalia maswala ya mazingira ama National Environmental

Commission. Iko katika sehemu ya mia mbili na arobaini. 

Katika sura ya kumi na tatu ni sura ya public finance na public management. Ama maswala ya fedha za umma. Sura hii iko na

masharti  fulani.  Bunge  imepewa  uwezo  wa  kukagua  na  kupitisha  maswala  yanayohusiana  na  matumizi  ya  pesa  za  Serikali.

Serikali pia imepewa uwezo wa kuomba mikopo nje ya Kenya na ndani ya Kenya.  Benki  kuu  ya  taifa  pia  imebuniwa  katika

kifungu  hiki,  kifungu  cha  mia  mbili  na  hamsini  na  moja.  Maafisa  kama  governor  wa  Central  Bank,  maafisa  wengine  kama

Attorney General, Controller of budget. Afisi hizi pia zimebuniwa katika sura hii. Cha muhimu katika sura hii ni kwamba fedha

za umma itapaswa vitumiwe katika miradi iliyonuiwa. 

Kwa mukhtasari pia nitapitia sura ya kumi na nne ambayo inaongea juu ya utumishi wa umma. Kumebuniwa tume ya utumishi

wa umma ambayo itaangalia maswala ya wafanyi kazi wa umma. Uteuzi wa wafanyi kazi wa umma utatekelezwa na  tume  hii.

Katika sehemu hii, sehemu ya pili ya  sura  hii,  kumebuniwa  huduma  ya  polisi.  Sasa  hakutakuwa  na  police  force  bali  itakuwa

police service. Hao watu watatoa huduma kwa wananchi lakini sio kutumia nguvu. 

Huduma hii itaongozwa na Commissioner ambaye pia atahitajika  awe  anashikilia  shahada  ya  degree.  Pia  kumebuniwa  kikosi

cha correctional services ambacho kwa sasa ni huduma ama  idara ya jela prisons. Sasa haitakuwa inaitwa idara ya prisons ama

prisons  department,  bali  itakuwa  correctional  services.  Idara  hii  itakuwa  na  jukumu  la  kugeuza  mienendo  ama  kurekebisha

mienendo ya wahalifu. Pia nitapitia  tu  kwa  mukhtasari  sura  ya  kumi  na  tano  ambayo  inaongea  juu  ya  National  Defence  and

National  Security.  Sura  hii  inaongea  juu  ya  maswala  ya  ulinzi.  Ulinzi  wa  kitaifa.  Kumebuniwa  national  security  council  ama

baraza  la  ulinzi  ambalo  ndilo  litashughulikia  maswala  ya  ulinzi.  Watu  ambao  wanashikilia  nyadhifa  mbalimbali  katika  Serikali

kama Rais, Makamu, Wakuu wa vikosi mbali mbali vya jeshi watakuwa wanachama wa tume hii. 

Ofisi mbalimbali za idara ya ulinzi pia zimebuniwa na kuna masharti fulani fulani watu hawa itabidi watimize kabla ya kuchukua

nyadhifa katika ofisi zile. Kuhusu mambo ya ufisadi na maswala yanayohusiana, kuna sura ya kumi na sita ambayo inaongea juu

ya national leadership and integrity. Sura hii inaongea juu ya maswala ya uhakiki. Katika sura hii inahimiza ama inalazimisha watu

ambao wanashikilia nyadhifa kubwa katika Serikali sasa itabidi kabla ya kuchukua uongozi, itabidi wa-declare  their wealth.  Pia

kuna code ama utaratibu fulani ambao wataufuata. Maswala ya ufisadi pia yatashughulikiwa na tume ambayo imebuniwa katika

Katiba hii. 

Katika sura ya kumi na saba, kuna tume mbalimbali ambazo zimebuniwa katika Katiba hii. Masharti  ya watu ambao watakuwa

commissioners  katika  tume  hizi  na  watu  ambao  watashikilia  nyadhifa  mbalimbali  pia  yamebuniwa.  Baadhi  tu  ya  tume  hizi  ni

kama tume ya haki za kibinadamu. Tume ya integrity ama tume itakayoshughulikia maswala ya ufisadi na maswala ya ufanyikazi
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wa umma. Kutakuwa na tume ya mishahara, tume ya Katiba,  tume ya waalimu na pia kutakuwa na afisi fulani. Afisi ya public

protector  ambayo kwa lugha  ingine  watu  wataiita  ombudsman,  iko  katika  sehemu  hii.  Lakini  sasa  afisi  hii  iko  na  jina  tofauti

katika sura hii. 

Katika  sura  ya  kumi  na  nane,  inashughulikia  maswala  ya  ugeuzi  wa  Katiba  ama  amendment  of  the  Constitution.  Kabla  ya

Katiba kugeuzwa itabidi mswada upitishwe katika nyumba mbili za Bunge. National council na national assembly. Lakini kuna

sehemu fulani za Katiba ambazo hazitapitishwa na Bunge bila ya wananchi wenyewe kupitia national referendum. Sehemu hizi ni

kama sehemu zinazotoa mipaka ya Kenya.  Sehemu  ya  haki  za  binadamu,  sehemu  za  uraia,  sehemu  za  Serikali  za  mashinani

baadhi ya sehemu zingine. 

Sehemu ya kumi na tisa inaongea juu ya interpretation ama ufafanuzi wa Katiba.  Katiba hii itafafanuliwa na mahakama ambazo

zimebuniwa  katika  Katiba  hii.  Mahakama  zenyewe,  maswala  ya  Katiba  yataanzia  katika  mahakama  ya  high  court.  Labda

yapitishwe kwa court  of appeal  na yafike kwa supreme court.  Lakini  pia  hizi  korti  zingine  za  chini,  haya  mahakama  ambayo

inashikiliwa na mahakimu, pia yatapewa uwezo na sheria ya Bunge itakayopitishwa na Bunge chini ya sura hii. 

Mwisho  kuna  sura  ya  ishirini  ambayo  inaongea  juu  ya  transitional  and  consequential  provisions.  Maswala  ya  daraja.

Commissioner ameongea juu ya daraja.  Maswala ambayo yanahusika na kuingia kwa Katiba mpya na kutoka kwa Katiba ya

yule mzee. Labda maswala  ya  provincial  adminstration,  maswala  ya  Judges  na  maswala  mengine  yako  katika  transitional  na

consequentioal provisions. Labda nitawapatia furusa. Hatukuwa na wakati  wa kupitia kwa sehemu hizi kwa kindani lakini hata

hivyo tutawapatia furusa ya kuuliza maswali. 

Richard Andabwa: I am Richard Andabwa again. What I wanted to find out.  Like now you have baptized certain institutions

new names and we actually have the old staff still sitting there. For example, the police service,  correction service that kind of a

thing. Will there be a means enforced to kind of change attitude and approaches to how they will actually operate under the new

baptismal names? Ofcourse even this same Constitution has the prison service which has also been changed.  So probably you

may need to amend that one too. Thank you. Section 270 refers to prison service so you need to amend that one. 

Majanja: If you look there is this constitutional commissions and the powers of the constitutional commission is really to ensure

this  transition  through  ensuring  appropriate  legislation  and  oral  training.  I  think  that  is  taken  care  of  in  the  constitutional

commission which must oversee this transition. 

Michael  Odido:  My  name  is  Michael  Odido.  My  observation  in  this  one  is  that,  when  we  say  administration  has  been

transferred or the name has changed or those people are  going back  to the Public Service Commission. You have not said the

administrative police officers where are they going. You have not mentioned anything like that it is just blank.  Another one,  we

have said about village, locational, district and provincial. Also this place here we gave got Parliament,  we have got Councillors
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here.  You have not also said where the Councillors are  going. Because there is nothing mentioned anywhere but they are  just

saying that they are  going to form legislations. Laws are  going to be  generated from down at  the locational village. But  where

are  the  Councillors?  Where  are  they?  How  are  they  going  to  be  elected?  What  are  the  qualifications?  There  is  nowhere

mentioned. Another one these police officers,  my suggestion is that,  if APs have to go back,  they should go to police service.

So  that  they  can  be  retrained  to  come  back  as  police  officers.  Councillors  they  have  to  have  education.  Actually  minimum

should be Form four because laws if they are going to be made or starts from down, we must have people  who are  qualified to

sanction that. Thank you.

Vincent Watako: Mzee umetoa maoni ambayo tumeandika chini lakini nataka tu kukufahamisha ya kwamba katika utaratibu

wa Serikali ya sasa  ama katika utaratibu ambao uko katika mswada huu, hakutakuwa na  Councillors.  Tumechukua  mamlaka

ambayo ilikuwa inashikiliwa na Councillors na mamlaka ambayo ilikuwa imeshikiliwa na  Chief  tukaweka  pamoja.  Sasa  labda

wataitwa  majina  mengine.  Watakuwa  kama  wanachama  wa  labda  kijiji  ama  wanachama  wa  kata,  wanachama  wa  wilaya

serikali ya wilaya hivo. 

Dunston Mtumbi:  I  am Dunston Mtumbi. I wanted to propose  on paragraph 293,  the various constitutional offices.  I would

propose that minimum qualifications for these offices be  specifically mentioned in this Constitution. Some are  mentioned, some

are not.  If you look at  these offices,  they are  very important offices whose occupants  we are  not going to remove  at  will.  So

they should have minimum qualifications for all of them. Thank you. 

Edwin  Awino:  My  names  are  Edwin  Awino.  Let  me  take  this  opportunity  to  congratulate  the  Commission  for  doing  a

commendable job. The Constitution is out in good time so that we can debate  about  it.  We will talk about  clause 266,  talking

about Kenya police service. I can see here that a police commissioner is supposed to have a degree.  Some others….so what I

am proposing is that; can this term be reduced to five years. For a police commissioner to serve atleast  five years.  This term of

ten years  is just but abuse of power.  The second  item  goes  to  268  where  there  is  the  director  of  correctional  services.  The

director of correctional services, they have not indicated how many years  this man will serve in that office. So I am requesting

that, that term should be indicated here so that we can know how many years he will serve.  Same goes to 275  Chief of general

staff. It has not been indicated how many terms they will serve for five years or ten years or life time. Thank you. 

Charles  Lwanga:  My  names  are  Charles  Lwanga.  Chapter  ten,  devolution  of  powers,  Section  216  clause  one,  the  village

decides whether the village council is constituted by village elders  or  through elections.  That’s an ambiguity we must just have

one  and  I  think  it  should  be  constituted  through  elections.  On  Chapter  eleven,  when  I  read  through  this  I  found  something

interesting about  land. I propose  that the Government should set  aside specific land for production of food.  Let us  say  it  sets

aside  about  one  thousand  acres.  The  reason  why  I  came  to  that  was  because  we  are  sub-dividing  our  land  because  of

inheritance  and  it  is  becoming  very  small.  That  land  can  only  be  leased  to  persons  who  can  produce  food  and  sell  to  the

community. It  should not be  subject  to  inheritance  when  those  people  die.  If  they  have  put  any  properties  there,  then  those

88



properties should be valued and that money can now be distributed to the persons who could have inherited it.

The last one I have is that in Chapter fourteen which is section 258, clause H which says ‘people will be appointed on merit and

promotion to be  on merit.  Then J says this should reflect ethnic composition of  the  population.  It  is  not  possible  to  reconcile

those two. Because if you appoint people on merit, you might get only from a certain section of the community. If you begin to

want to reflect ethnic composition you can’t do it. So, you either choose merit or  you choose to reflect this in composition.  But

you cannot have the two sections. So you choose which one to delete. Thank you. 

Ajange Okwe: I am Ajange Okwe once again. I am on Article 266 (2). This term of Commisisoner of police.  Surely ten years

is on the higher side. My proposal is that a police officer be given half a term of seven years. My reason is to give that transition

between the previous government and the next. So he will have two years  in to the next Government and then leaves.  The last

thing  is  on  these  schedules,  I  don’t  know  if  I  have  gone  so  tired  and  hungry  but  I  feel  schedule  number  6  is  missing  Mr.

Commissioner. So, I don’t know whether that is how it is arranged. But I am seeing one,  two,  three,  four,  five, seven and eight

and six is missing. Thank you. 

Mathews  Shitiji:  Jina  ni  Mathews  Shitiji.  Mimi  nazungumzia  maneno  ya  shamba.  Maneno  ya  shamba  imekuwa  kikwazo

kikubwa sana Kenya hii kufuatana na maneno ya land grabbing. Hii Commission inafanya nini kuhusu hili jambo? Watu kugrab

shamba  la  serikali  hata  kuna  watu  wananyang’anya  watu  mashamba.  Kwa  hivyo  ningependekeza,  ikiwezekana  uchunguzi

ufanywe na mtu yeyote akipatikana mwenye amenyakua shamba,  au  ameuzia  watu  watatu  hapo  mbele.  Hao  watu  wanyang’

anywe hilo shamba na ikiwezekana warudishiwe pesa zao.

Julius Makatiani: Thank you. I am Julius Makatiani. My first question,  not question but actually to find out if this Constitution is

passed  and  acted  on.  Are  we  going  to  have  a  President  elected  this  time  on  the  new  Constitution?  Because  there  is  some

conflict here where I see  the President  should be elected in August and continue for five  years.  So,  I  am  unable  to  reconcile

those two points. 

Number two,  is the village or  the  proposed  devolution  of  powers.  I  can  see  quite  a  lot  of  resistance  and  serious  handicaps

within the villages where the situation has changed so much. The populars depend a lot on the headman, the assistant  chief, you

know getting their problems solved. I don’t see that. I would like to see a proper streamlining of these powers so that the action

on cases of law enforcement and so on is passed, together with the village elders is properly streamlined. I would propose  that.

I  can  see  also  a  problem  where  you  will  need  a  lot  of  goodwill  to  have  this  sort  of  thing.  It  is  a  very  good  and  very  well

suggested idea.  Infact  if  wananchi  understood  it,  this  is  the  best  way  to  devolve  power.  But  what  I  fear  is  the  long  time  of

inability, understanding what we can do particularly in the villages. Those are  the two issues that need to be  streamlined. Thank

you. 
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Vincent  Watako:  Some  of  these  provisions  most  of  them  we  have  taken  care  of.  We  have  taken  care  of  transitional

provisions. Kama hapa tunasema kwamba mtu ambaye atagombea Urais lazima uwe na ….subsequent  elections.  That is under

the transitional provisions in schedule eight. 

Hudson Ludeki: I am Hudson Mbaliti Ludeki. I am at Article number 12, 249 that is power of Government to borrow.  I want

to propose that the Government may borrow from any source other than the domestic source. Thank you. 

Vincent Watako: May I ask you a question.  Why any source apart  from domestic.You know like borrowing sometimes you

are restricted especially when the donors close the doors. Where will the Government have recourse to?

Hudson Ludeki:  The Government doesnot  have  to  borrow  from  the  domestic  source.  Because  once  it  does  that  the  rates

skyrocket. So an individual person like myself and you cannot borrow. 

Amwai Muchela: My name is Amwai Muchela.  I would like to propose  something to do with the inheritance of  land. There

are cases  where you find somebody dies before disposing the land to the next person.  It  involves a lot  of  dedication  in  court

where you find the  person  who  is  trying  to  inherit  the  land  goes  to  court,  he  has  got  to  pay  a  lot  of  money  in  court,  go  to

advocate  and  so  on.  I  would  like  therefore  to  propose  that  incase  of  a  person  dying  before  disposing  the  land  to  the  next

person. If it is a man who dies, the burial  permit and death certificate if any, and  a letter from the chief and marriage certificate

if it is a lady, should be enough document for this person to go to land registry for the name to be changed from the deceased  to

the person taking over the estate. Instead of going to court to file a case. 

Julius Makatiani: I am Julius Makatiani again. There is this issue of anticorruption where we are  told we as  individuals should

also assist, but quite often we find ourselves in a very weak position. Where you have nowhere to report or you are reporting to

a system which is like that. We need to have a mechanism where the anticorruption or  the Commission has also representatives

close to the people. Thank you. 

Francis Ambani:  I  am Francis Ambani once more.  I am on land this time. I would wish to propose  that land being the most

basic of all factors  of production be distributed that is  in  terms  of  inheritance,  both  to  the  sons  and  daughters.  I  propose  so

because mostly in Kenya,  most communities land has only been inherited by  the  sons  leaving  the  daughters  without  the  most

basic factors of production. This infact has widened the gender disparity or rather the gender issue.  Making it most complicated

for ladies or  for the women in Kenya to compete  favourably with men in almost all aspects  of life. Therefore,  my  proposal  is

that,  land be mandatorily be  distributed to both the sons and the daughters.  That is in terms of inheritance and not only to the

sons. 

Majanja: Ambani I think this issue is mentioned in the Act.  I think that’s taken care  of.  Now inheritance will not be  based  on
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just boys only. I think it is taken care  of.  My name is Gesishom Majanja,  may I also now make my suggestions also and I am

very concerned mainly about the devolution of power. More specifically about the provincial and districts.  Reading the Bill, first

it is very vague. I propose that the Commission looks at it more seriously because it is something that is going to be new. It  must

be defined very distintily very clearly what it is. May I also propose that the powers be vested in the province,  not in the district

as this is the case. The role of the province should be specified to be  legislative and executive.  More  specifically, the provinces

should  be given the power of what I call resource aggregation. In other words, raising the taxes and revenue.  All of it,  not part

not local.  Let the province raise the revenue for example,  if  there  is  any  customs  duty,  accruing  in  the  province,  income  tax,

exercise wherever. Then let the province be the one on an agreed formula remit a portion to the Central  government.  Then the

rest be used in the management of the affairs of that province. 

Not the other way round where the Central Government collects all the taxes,  particularly the juicy ones and then the province

has to go on its bended knees to beg. Rather let a province collect all taxes and remit a portion to the Central  Government.  In

order to do this, I propose  that there be  a Kenya Revenue Commission which is an independent body which will have branch

offices in the provinces.  Because of a special  skill required and efficience and independence,  it can then be the  one  collecting

that tax.  But in the provinces it reports  to the legislative body of the province.  That is it declares  how much tax it is collecting

and it is that body which authorizes that portion that must go to the Central  Government.  I think that way we shall have really

devolved power. But as long as we have to depend on somebody in Nairobi to give us money, power is still in Nairobi. 

On  the  issues  of  the  districts,  locations  and  villages,  in  my  scheme  of  things,  they  should  just  be  treated  as  implementing

agencies, coordinating at  that level. But all the powers  be  vested in the province.  There should be no legislative powers  at  the

district. But there could be some legislative power at the village on very local matters which relate to customs and small quarells

and so on and so on. That’s my proposition. Thank you. 

Vincent Watako: Asante sana Bwana Majanja. Labda kama hakuna mtu na mapendekezo ama maswali, tutafunga kikao hiki

na, 

Francis Ambani: Just a point I think I shouldn’t go home with. Ambani Francis. I came in abit late and you had talked about  it

and I didn’t want to drag you behind over this. It’s about  the ninety. We are  used to calling them nominated members but we

have been told they are elected. However, I did feel they are  nominated because  surely, this is a Constitution we wanted to be

wananchi based. Rather the Constitution of the people of Kenya. However when we elect  our people  and somebody else or  a

group or  a few groups of other  people,  we shall call them the parties  in this case,  sit down to nominate  on  their  own.  Ninety

more to add to ours and given that percentage, the percentage it forms of the total, it tends to remove mamlaka, rather  authority

from the same wananchi.  Therefore my proposal  here is that  we  reduce  that  number  of  the  nominated  ninety  members,  to  a

fraction that doesn’t become that big. To about  thirty. I would propose  that we have thirty nominated representatives and not

ninety. Ninety is too big. 
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Majanja:  With  due  regards  Ambani,  you  are  making  a  very  valid  point.  But  the  way  things  are  coming  if  you  follow  the

arguments all along. In this Country, in the last two elections the group which took over Government, had less than forty percent

of the votes. The system as is now, the winner takes  all leads to a situation where you are  governed by a minority vote.  If you

look at  the data,  1992  and 1997.  This idea of ninety, we are  trying to elect  people  so that they represent  proportionately  the

number of votes cast. 

The way it is done it will not be  like they will be  nominated.  Before  we  go  into  the  elections  in  addition  to  the  Constituency

candidates,  the party  will  have  already  declared  who  are  other  people,  in  a  sequence  from  preference  from  number  one  to

ninety if you like. And of course they will alternate. If the first one is a woman, the second one will be  a man. How that will be

allocated will be on the percentage basis of the votes cast.  For  example,  if we have cast  a thousand votes and your party let’s

call it Ambani national party has about twenty percent of the votes cast.  Then in addition to getting those candidates  who were

elected on Constituency basis,  we want to compensate  you for that 20% by bringing in another group so that we compensate

you proportionally. So, it is a complex thing but it is intended to solve a certain problem which we have now. But nevertheless I

believe the Commission has taken it. But if you look at it a little more you can see  that they are  nominated. But thank you very

much for that. 

Ojenge Okwe: Thank you  Commissioner.  May be my last thing is….my name is Ojenge Okwe once again. When we were

here last time in July, my organization which actually deals with corruption is totally anti-corruption called eradication of all forms

of corruption in Kenya.  We closed by requesting Kenyans to this time round  write  the  Constitution  with  their  hearts  and  not

hands.  I tend to believe on behalf of that organization and several  people  who  have  read  this  draft  that  this  Constitution  was

surely written from the hearts of the people. 

Therefore, I would proceed to say that what has been written from the hearts of the people of Kenya should not be  taken away

or shall not.  I  am learning to be  a good learned brother.  Shall not be  taken away by  the  hands  of  anybody.  Be  they  Judges,

Advocates or whatever, I would urge fellow Kenyans that we would rather do without these Judges or  advocates  but have our

Constitution. Thank you for the good work this Commission has done.  I want it to go in  record  that  we  are  going  to  forgive

those noctural visitors at Statehouse in the name of Commissioners of this Commission. We shall forgive but not forget.  Thank

you

Edwin Owino:  My names are  Edwin Owino.  I was supposed to refer about  Ministers.  Commissioners I have  suggested  that

we appoint fifteen ministers and one deputy minister for each ministry. My proposal  is this; if the ministries are  amalgamated or

merged there is a lot of work to be done. So I was proposing that if we can be allowed to have two assistant ministers, to assist

the minister in ministerial duties. That’s all. Thank you. 
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Majanja: My colleagues I did follow what Mr.  Ojenge said.  May I also express  that I felt uncomfortable when it looked like

the Commission and the Judges may be looking for a chance to meet and negotiate. I think I would like it to go on record  that I

as one of the Kenyan citizens who contributed who made a proposal,  made a suggestion in the open and the Commission has

carried out its mandate of bringing it together. The Commission should not enter into private negotiations with one group seeking

to enhance its position within the Constitution.  I  think  that  will  be  immoral.  I  think  that  will  be  immoral  and  the  Commission

should stay clear of that. Thank you. Not knowing what the officers here want to say,  personally as  the district  coordinator,  my

colleagues from Nairobi, I am really moved by this group. 

I am moved by them because  one of my jobs  here is struggling to get people  involved and  I  always  wait  in  the  office  to  see

somebody coming and ask and participate and take it along and do something about it. So, to see  people  coming here and stay

the whole day and follow the events and make the comments you have made.  I really want to thank you more sincerely and I

feel…you know I can’t even express  my feelings. Because this is something that I have looked for,  for the whole  year  to  get

people involved and I am so happy that I can see  people  who are  really serious.  You have stayed,  you have asked  questions,

you have made contributions. I just want to ask you to urge all Kenyans to be the way you are.  We are  where we are  because

we didn’t do what you are  doing right now. May be we were not  given  an  opportunity  but  I  was  reading  another  book,  ‘A

good society by a number of….and I remember they gave me one definition. That democracy means paying  attention.  If  you

are not paying attention,  you are  not worth democracy and it  doesn’t  mean  anything  to  you.  In  my local  language  as  I  went

round, teaching people about civic education, I liken the democracy to chicks that have been hatched that are walking outside in

the field. You know what can happen. The hawks or the kites can easily come and pick it up and go away with it.  So  most of

the time when the chicks are out there, they always tell children to be there also. So that if they see  something, they make some

noise. Right. They make some noise and chase that animal away. 

That’s what we have to be  doing. Democracy has to be  guarded.  We have to behave like taking care  of those chicks so that

they are not…vile vifaranga ili visichukuliwe na mwewe. We have to do it everyday. Democracy is the thing on the battlefield. I

am very very grateful to those of you who stayed.  I spent  a lot of time, I had a vehicle going round.  I sent letters even to  the

administration, the Chiefs,  the D.Os,  the D.C.  Infact I gave them priority.  To the women  groups,  I  have  dispatched  all  those

papers  to them. I felt a bit disappointed that they were not here.  Including  my committee  members  who  knew  that  we  were

having this meeting. So, I am very grateful to you all and I thank you very much. I want you to go home and tell others  to do the

same. Thank you very much. 

Before we close of course we have a very important  person  here.  This  is  Mr.  Charles  Lwanga  Lwore  who  was  specifically

elected by Councillors to represent  us.  We were  to  elect  three  people  from  Kakamega.  But  Kakamega  is  reduced  to  three

constituencies  and  when  we  sat  here  the  Councillors  themselves  said  now,  since  we  need  three  people,  let’s  go  by

constituencies. So Charles Lwore was actually one of them. In spite of the publicity and the whatever.  We sent out information.

I gave forms to even women, youths and so on.  He was the only one who returned them for nomination and he was  elected.
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The delegate who is virtually, may I say we know who is about from Lurambi in addition to your MP.  So let me give him just a

few minutes to say a word. Perhaps  to get to know him better  and he can tell you where he can be found and where you can

get him and so on. Charles.

Charles Lwanga: Thank you Mr. Majanja, thank you the group from Nairobi  and thanks to all of you for coming here today.

The Councillors are not here but I thank them I had an opportunity to be elected to go and present your views. 

Time again we have had consultations with Mr. Majanja and we resolved that for us to go to Nairobi  and fairly represent  your

views, we must be  here and listen to what you say,  take  every recommendations papers  and so on.  So,  I would simply say if

within today which is Wednesday and next week because we should leave next week, you have anything that you have not said

here, you can put it down on paper  and bring it to the office of Mr.  Majanja.  I am certainly sure you know where it is unless

you don’t know. Then, I will be checking there until Monday and I will pick all those and represent you fairly. 

You can be sure that I have  heard  other  stories  of  people  being  bought.  Not  me,  I  am  the  wrong  character.  So,  if  there  is

anything of buying anybody I will be the last one and I will be an exception. So you can be certain that if you want,  like Majanja

said, you want your powers to go to the provinces. That’s exactly what I am going to say. Many of the things you said here are

the ones that I am going articulate. So that your views are reflected there, not mine or his. Thanks a lot. 

Vincent  Watako:  Kwa  niaba  ya  Commissioner  na  kwa  niaba  ya  mwenzangu  Patricia  tunawashukuru  kwa  your  patience.

Tumekuwa hapa tangu asubuhi na tunaona wengine wenu wamekuwa tangu asubuhi. Tunawashukuru sana.  Sisi kwetu ilikuwa

wajibu na tunatumai tumetimiza. Labda tutampatia district coordinator afunge kikao hiki na labda tutafunga na maombi. 

Majanja:  I  have  said  all  I  needed  to  say.  A  Muslim  helped  us  to  open,  can  we  have  a  Christian  pray  for  us  to  close  the

meeting? Any volunteer Christian? 

Linet Matuale: Let’s pray. 

Our Heavenly Father we thank you this evening for this far that you have brought us.  We want to give you all the glory, all the

honour because  we have seen your Hand.  We have seen you Lord,  you  have  helped  us.  Since  we  started  this  meeting,  you

have  been  with  us  upto  this  end,  father  we  say  thank  you.  I  just  want  to  commit  every  person  that  has  participated  in  this

meeting into thy able Hands.  Ya kwamba Bwana unaendelea hata kuinua wale ambao  wataendelea  Mungu  wetu  kuwakilisha

maoni yetu mbele ya watu wako,  Mungu  wangu  ukazichukua  pamoja  na  hao.  Ninawakabidhi  hata  Commissioners  mikononi

mwako nikiwaombea  Mungu  wangu  ukaendelee  kuwapa  nguvu  na  kuwapa  hata  neema  ya  kuendelea  Mungu  wetu  kusikiza

maoni yetu. Ninakabidhi kila mmoja ambaye amekuja mahali hapa ili akapate  kutoa yale Bwana anayeona inaweza kumsaidia

na  kusaidia  nchi  yetu.  Ni  katika  jina  la  Yesu  Kristu  tunasema  ni  asante,  ni  kikabidhi  kila  mmoja  mikononi  mwako.
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Tunapoondoka  uwe  pamoja  nasi.  Ukatutakaze  ukatubariki  na  ukatufunike  na  damu  yako  takatifu.  Mahali  kila  mmoja

anapoenda tunaomba ya kwamba kibali chako kiwe pamoja nasi. Ni katika jina la Yesu Kristu nimeomba nikiamini. 

Majanja:  Thank you and may God bless you all. Those of you who don’t know my office,  there  is  a  Kenol  service  station.

There is a tall building where they sell a lot of cement.  They call mitra on the same building upstairs on second  floor,  but  you

have to go through the back  side of the building to get there.  I have sent for more information from Nairobi.  These drafts  are

additional materials, reports and so on. So if you come in next week you can get  more material.  It  is free,  we don’t sell it.  Just

come in and make your comments. 

The meeting ended at 5.30 P.M
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