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Present

1. Kavetsa Adagala                        -        Commissioner

Secretatia Staff in Attendance

1. Vincent Watako                        -        Assistant Programme Officer
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3. Agnes Ayuma                        -        District Coordinator

CCC’s Members
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3. Christorper Kwache                -        Member
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7. George Oredo                        -        Member
8. Cllr. Gilbert S. Opanga                -        Member
9. Rev. Bishop Byrum Makokha        -        ACK Maseno North
10. Hon. Sheldon Muchilwa                -        M.P. Emuhaya

The meeting started at 9.45 a.m.

Agnes  Ayuma:  Wale ambao  mme-register  ningependa  muje  karibu  wale  watakaokuja  baadaye  ndio  watakaa  nyuma  ndio

tuweze kuanza haraka haraka.  Florence, akina mama wachukue mstari wa mbele.
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Habari  zenu  yes,  (vernacular)  we  shall  start  off  immediately.   Kuna  mzee  anaweza  kutuombea.   Mzee

utatuombea?……(Inaudible)  

Agnes  Ayuma :    Thank you Mzee,nilisikia maombi yote Mzee  alituombea  ambayo  alisema  tutatengeneza  maneno  ambaye

itatusaidia badaye sivyo? Karibu bwana Commissioner.

 

Com.  Adagala:   ……………(Vernacular)  so  tuta-prevent  lakini  tutakata  kata  kwa  sababu  hii  mambo  inafaa  wale  watu

wanaamini  na  wana-interest,  kama  interest  ni  ndogo  ni  vigumu kuendelea  na  kuna  vitu  vingine  vinafaa  kuelezwa  kama  watu

wako wengi, sasa hiyo tuta-skip kwa sababu it doesn’t make sense to do it  just to a few people.

Mimi ni  Commissioner  Kavetsa  Adagala  na  alikuwa  huku  kwa  civic  education?   Nani  alikuwa  huku  for  hearings?   Which

Commissioner was there?  Asante, akina nani walikuwa hapa kutoa maoni? Pengine watu wa Emuhaya wanajua mengi, huyu ni

Vincent atajitambulisha.

Vincent Watakao:   … (Vernacular)  Jina langu ni Vincent Watako.

Com. Adagala:  Huyu mama.

Patricia Mwangi:  Habari zenu?  

Audience:  Mzuri.

Patricia Mwangi:  Mimi naitwa Patricia Mwangi.

Com. Adagala:   Okay,  haya mkiangalia kwa Katiba yenu hapo mwanzo, table of contents.    Okay,  hapo  table  of  contents,

tuangalie  katiba ina sura ishirini. Tuzungumze kwa lugha gani?  Kiswahili kwa sababu tukichukua tafsiri itakua shida.   Kuna mtu

ambaye haelewi Kiswahili?  Haya,  hapa kuna kiti kinaitwa preamble,  table of contents  don’t  go  ahead  hapo  tu  kwa  orodha.

Kuna preamble, hiyo inachukua maoni na maono na vile Wakenya wangependa Kenya isimame, nitaizungumzia hapo.   Haya ile

inafuata ni ukubwa au ukuu wa watu na Katiba, vitu viwili pekee viko na maana kwa Kenya.; wananchi na Katiba.  Hakuna kitu

kingine kikubwa kuliko hii, wananchi na Katiba.  

Halafu hiyo sura ya tatu inaeleza Jamhuri ya Kenya ni nini, iko wapi,  ina upana gani?  Hayo yote iko hapo na nani wako hapo

ndani na vitu kama hivyo. Capital: tutazungumzia hiyo.   Halafu sura hiyo ingine inafuata, hiyo ndio inazungumzia lengo na nia ya

Kenya.   Kwa  Katiba  ya  leo  hivi  vitu  vyote  havipo,  hii  sura  ya  tatu  yote  haiko  isipokuwa  inaanza  tu  Kenya  is  a  sovereign
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republic halafu hivi vitu vingine haviko.  Sasa hiyo ina nia na lengo. 

 Halafu uraia wa Kenya inafuata kukiwa na nchi lazima iwe na raia na raia wa Kenya ni nani, hasa Mkenya ni nani?  Halafu kuna

sehemu hapo ambayo kwa Kiswahili wanaita Ukatiba kwa tafsiri ile ya Kiswahili inaitwa Ukatiba na hiyo ni sawa hata kuliko hii

bill of rights, hiyo ukatiba kwa sababu hii inazungumzia vile wananchi wanaishi na Katiba,  nini mtu anapata  kwa Katiba na yeye

anapeana nini kwa Katiba.  Hapo ni sehemu ndefu lakini tutapitia.

Halafu kuna ile uwakilishi wa watu kwa sababu nguvu ni za watu, kuna uwakilishi wa watu kwa sura ya sita, uwakilishi wa watu,

nguvu ni ya wananchi halafu wanatoa kwa  wengine  kuwakilisha,  sio  wale  ambao  wanaakilisha  wana  nguvu  kuliko  wananchi,

pengine hata itafaa tubadilishe hii kitu Mweshimiwa iwe mtumishi kwa sababu uongozi utaenda kubadilika.  Hiyo sehemu yote ni

kuhusu mambo hayo.  

Halafu tunaingia kinaganaga kwa ile uwakilishi tatu wa serikali kuna mapacha matatu hapa.   Legislature, kuna Executive, kuna

Bunge, kuna Urais halafu kuna Mahakama, tatu.  Haya mapacha matatu inafaa ilingane.  Kwa Katiba ya sasa,  kuna Katiba ya

uhuru ile ya 1963 ile ilitupatia uhuru, sio hii uhuru ingine inatembea sasa  ni ile ya 1963.   Kwa hiyo ilikuwa imetengenezwa sawa

lakini waliweka bolts na spanner na wakafanya spanner job na panel beating halafu ikawa Rais alienda juu sana, sehemu ya Rais

na inafaa ziwe zilingane hapo.  Sasa hiyo tutazungumzia.  Executive, nimezungumzia hiyo.  Chapter  ingine ni ya Executive, ingine

ni ya Mahakama.

Okay,  kuna kitu kinaitwa devolution of powers  yaani kuzambaza nguvu.   Zilikuwa  zimewekwa  zote  pamoja.   Tutazungumzia

hiyo zaidi lakini sasa  inakaa izambazwe ili iwe kila mahali na isiwe mahali pamoja.  Kama Nairobi  inaguvu zote na pia hiyo kiti

cha Rais ina nguvu zote wakati huu, sasa inafaa izambazwe ili hiyo nguvu irudi kule ilikuwa.   From 1963  wananchi walikuwa na

nguvu lakini ilitolewa baadaye na amendments.

Halafu ardhi na mali inafuata, mnaiona?  Ardhi na mali inafuata na vile tutakaa,  vile tutajipanga kwa ardhi na mali.  Halafu kuna

mazingara na mali asili ya nchi na vile italindwa na vile watatumia na vile tutaitumia kustawi. 

 Halafu pesa ya uma, halafu utumishi wa uma pia iko hapo. Halafu ulinzi.  Chapter 14 ulinzi na vile Kenya itakaa kwa usalama.  

Halafu kuna njia ingine pia ya kukaa kikatiba na hiyo ni Tume, tumetunga Tume kumi na zimekaa hapo tutazizungumzia, halafu

kurekebisha Katiba na vile itatendeka.  19, ni kufafanua tu vile tunaweza kuangalia hiyo na kuona vile tutafafanua hii Katiba. 

Halafu sura ya ishirini inazungumzia vile tutavuka kutoka Katiba ya sasa kuenda kwa hii ikipitishwa, kuenda kwa mpya, ni kama

daraja vile itapita kutoka kwa moja kuenda kwa ingine na tutazungumzia hiyo.  Halafu kuna vitu vinaitwa schedules,  ni kueleza

kinaganaga  mambo  iko  hapa  na  tatamweleza  tukiendelea  tuone  vile  itakaa.   Haya  vile  tumeanza,  tumewacha  sehemu  fulani

ambayo nitaeleza baadaye watu wakiwa wengi, hiyo ya process,  otherwise tutaendelea tu na Katiba mpaka tutachukua break

halafu tutaeleza hiyo process na tuendelee pia na Katiba.  Kuna swali lolote au comment yoyote?  Tutaendelea hiyvo, tutakuwa
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tukisimama  simama  ili  mkiwa  na  comment  mlete  mbele  au  proposal,  hasa  ni  proposals  tunazungumzia.   Hizo  sura  ishirini

zimeelewaka?  Zimeeleweka?  Nataka  tuzielewe ili tuende moja moja na tujue tutakuwa tukipita hatua kwa hatua,  sio kuvuka

mbele au kurudi nyuma au kuendelea, au kufanya nini lakini moja kwa moja tutakuwa tukiendelea.  Okay,  any comment, where

is the District Coordinator,  Agness.   Where is the Chairman of the 3C’s?  Chair  ako  wapi?   Are  you  the  chair,  chairman  ni

nani?

Chairman, I am very disappointed that you are late and that the room was empty when we arrived.   There is no explanation for

it, the room was empty?

Kuna mtu ambaye anataka kusema lolote?  Haya tuendelee…..(Inaudible)

Oko Lukose:   Chairman  hatujuhi  kama  mpango  itakuwa  namna  gani  kwa  sababu  nilikuwa  huko  Church  of  God,  Kima  na

nikapeana memorandum huko ambayo  nilifanya  update  baadaye  na  baada  ya  draft  kutoka  nimefanya  some  comments,  kwa

hivyo sijui kama mpango ya hapa itakuwa vile tumeandika majina huko nje tukiingia, tutakuwa na nafasi ya kuzungumza juu ya

hii ama itakuwa tu hapa kwamba yule anayesimama amasema vile navyoona kwa sababu kuna comments nataka kutoa kutoka

mwanzo mpaka mwisho ya hiyo draft.

Com. Adagala:  Jina lako?

Patricia Mwangi:  Say your name?

Ako Lukose:  Jina langu ni Ako Lukose.

Com. Adagala:   Lukose asante wewe  umefanya  homework  yako  kwa  sababu  hizi  zilikuwa  kwa  magazeti,  bill  ilikuwa  kwa

magazeti na wale walinunua natarajia wamesoma, kama una-comments ni mzuri lakini hizi sio hearings, vile ilikuwa hearing.  Hii

ni kukagua na vile umekagua utakuwa  ukitoa  comments  zako  kwa  kila  sehemu  tunazungumzia,  okay?   Tutaenda  chapter  by

chapter na utatoa maoni.  Kila mtu atatoa maoni, mjisikie wazi, mjisikie kama mnaweza kuendelea na kuzungumza bado  kutoka

kwa majadiliano na hii ni kukagua sasa vile kama imekaa hivi au ni vizuri au la. Okay, imeeleweka Mr. Lukose?

Mr. Lukose:  Imeeleweka.

Com. Adagala:  Okay.  Comment ingine?  Tumeelewa vile tutaendelea, nikikosa kupata jibu nitawacha.

Oketch Elffas:  Kwa hivyo comment ambayo imefanywa, tusema chapter five.
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Com. Adagala:  Your name.

Oketch  Elfas:   Oketch  Elfas.   Tukifika  kwa  chapter  five  for  example,  yoyote  ambaye  atakuwa  na  comment  chapter  five

atasimama aseme?   Asante.

Com. Adagala:   Ndio tutafanya.  Okay,  tukifika  chapter  fulani  ukiwa  na  comment  utasema  lakini  msiruke  ruke  mbele  kwa

sababu hatuwezi kuendelea  vizuri  tukiwa  hivyo.   Macho  yangu  hayaoni  vizuri  sasa  huyu  kijana  atakuwa  ananisaidia,  yeye  ni

wakili  pia,  yeye  ni  Progoramme  Officer,  tutakuwa  tukifanya  presentation  together  lakini  vile  macho  yangu  hayaoni  sasa

mtanihurumia hapo au mnisamehe  lakini  tutaendelea,  yote  iko  hapa  lakini  kwa  kinaganaga  atakuwa  ananisaidia  kwa  kusoma

utaratibu.

Kuna  kitu  kinaitwa  preamble,  present  Kenyan  Constitution  doesn’t  have  a  preamble  basically  Mzungu  hakuona  maana  ya

kuweka preamble because preamble inaweka mambo ambayo watu wanafikiria.  Maono ya watu, lengo lao na mipango yao ya

kuishi  na  vile  tulipata  hii  Katiba  kutoka  kwa  mwingereza  hakuona  maana  ya  kuweka  hiyo  sasa  Katiba  ya  sasa  inaanza  tu,

Kenya is a sovereign republic lakini hapa Katiba ya mambolea ni ile ambayo ina preamble.  Tangu ile ilikuwa Katiba ya kwanza

kuandikwa in full ya United States walipokuwa wanapigana na Wingereza hiyo inaeleweka,  modern republic,  jamhuri za kisasa

zina preamble na hiyo preamble jamhuri inapata nguvu kutoka kwa watu.  Sasa vile tunaendelea pengine niwambie ile Katiba ya

1963,  Britain  walitengeneza  tu  modal  Constitution,  sasa  kama  Ghana  ilitaka  uhuru  wanatoa  hiyo  kwa  shelf  wanaweka  hiyo

mambo inalinganishwa na Ghana, Tanganyika inafika wakati pia wanatoa hiyo wanaweka.  Yao ilikuwa kupeana republic,  watu

wachukue nchi nzao,  sasa  hawakuwa na haja na kitu kingine chochote.   Sasa  ndani  ya  hii  republic  walitengeneza  ilikua  haina

watu ndani, ni kama haikuwa na watu ndani na hapa ndio unaona tumeanza, we the people  of Kenya.   Wengine tulifikiria iwe

we the people or we the peoples of Kenya tulikuwa na majibiano.  Sehemu ndogo hiyo ilikuwa wiki nyingi sana kutengeneza na

ndio muhimu kwa sababu Katiba yote iko kwa hii sehemu, kitabu changu ni ukurasa wa kwanza.   Katiba yote iko hapa ndani,

hii ingine sasa ni kufafanua na kuendelea.

Preamble ni kitu muhimu na  wengi  mlituambia  we  want  a  preamble  in  our  Constitution,  si  hivyo?   Ndio  mlisema  hiyvo  kwa

sababu  mlikuwa  mmepata  civic  education  mnajua,  mnaona  vile  inaendelea,  Katiba  zingine  sasa  mkasema  tunataka  tuwe  na

preamble.    So for the first time in Kenya we are constituting our nation with the people,  the people  are  constituting the nation.

Hapo mbeleni ndio uliona saa zingine vitu vinatendeka hata bila kuulinza wananchi kwa sababu wananchi hawako kwa Katiba,

lakini siku hizi lazima au kwa hii Katiba lazima wauliza wananchi na hata nchi imebadilika kidogo  kidogo  watu  pia  wameanza

kufikiria hivyo, lazima tuulizwe.  Lakini miaka hii yote walikuwa wanauliza kwa nini hatuulizwi?  Kwa nini watu wanaendelea tu

au viongozi wanaendelea tu bila kuuliza sisi.  Vitu vikubwa na vitu vidogo, kama hivyo vitu vikubwa vya IMF loans na vitu kama

hivo,  Minister  alikuwa  tu  anaenda  ana-sign  halafu  sisi  tunalipa  taxes,  kodi  ambayo  inaenda  kulipa  hiyo  deni  na  hatukuwa

tunaulizwa.  Sasa  hapo ndio inaanza, we the people  of Kenya,  sisi wananchi wa Kenya.   Hapo mwanzo inazungumzia kuhusu

vile  tuko  watu  tofauti  tofauti,  diversity  tofauti,  wanawake  kwa  wanaume,  vijana,  kabila  tofauti  tofauti,  walemavu,  watu  aina
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tofauti, yote hayo tofauti,  kabila kubwa,  kabila ndogo na zote zipo.  Hapo  ni  diversity,  hiyo  inasema…  tunakubali  tuko  watu

tofauti tofauti,  hiyo ni kitu muhimu sana,  si  tunasema  tutawacha  hii  lakini  hiyo  inasema  kila  mtu  awe  mtu  wa  aina  gani  akiwa

Mkenya yeye ako hapa, we recorgnize that.

Kitu kikubwa tuliambiwa na watu,  tusiende tukagawe Kenya,  tusiende tukaweke mambo ambayo itagawa Kenya.   Sasa  hapa

inasema sisi ni nchi moja ambayo haiwezi kutawanyika,  tutakaa nchi moja,  tutakaa hivyo bila kutawanyika.   Hapo tukaambiwa

na  watu,  walitaka  watu  walindwe  mtu  binafsi,  familia  na  pia  jamii  iwepo  ifadhiwe  kwa  Katiba.   Halafu  tukaambiwa  kuna

maneno Fulani ambayo ni muhimu sana, tuna hiyo uhuru, demokrasia,  sheria kutawala na pia hiyo ya human rights kama social

justice,  hiyo  ya  haki  ya  binadamu  na  pia  tuna  haki,  kuna  ile  haki  ya  utovu.  (vernacular).    Hiyo  ni  kama  mtu  hawezi

kukunyanganya, nikija nikitoa tovu yako utakufa kwa sababu ni kama mwili yote imejengwa na imewekwa hapo eeh,  hii  ndio

kifuniko.  Wazungu  wanaita  belly  burtons,  hiyo  ni  kama  the  burtons  that  tie  up  the  whole  body,  lakini  hiyo  ni  kitu  hatuwezi

kutolewa.   Kuna  haki  ya  kuunda  serikali  yetu  na  pia  sasa  tunatengeneza  na  kutekeleza  Katiba  hii  na  kujipeana  wenyewe,

tunajipa hii Katiba na pia tunapeana kwa vizazi vijavyo.  Hii ni yetu wenyewe, ni kama unazawadi unajiapea wewe mwenyewe

na pia inapea watoto  wako.   Kidogo ni urithi, tutawacha watoto  wetu watarithi na tuliambiwa na watu hakuna Mungu kwa hii

Katiba yetu ya sasa ndio tunayumba yumba, tunaenda huku, tunaenda kule hakuna msimamo na wakasema tuweke Mungu kwa

Katiba.   Wengine  kama  mimi  nilitaka  vile  tulikuwa  tunajadiliana,  nilitaka  ianza  na  hiyo;  Oh  God  of  all  creation  halafu

tutaenda….we the people of Kenya believing in the God of all creation halafu tuendelee, hiyo ya nyimbo ya taifa lakini mwingine

akasema tuweke hapa kati  kati  kama supremacy of God,  tutafanya revision hiyo tena mpaka tukaja hapa ndio tukafanya God

Bless  Kenya,  Mungu  ibariki  Kenya.   Kwa  ile  ya  Kiswahili  inasema  Mungu  ibariki  Kenya.   Katiba  ya  sasa  iko  hivyo  kwa

sababu tunajua Mungu mwenyewe mwishowe ndio yeye ana mwanzo na mwisho, yeye anaamua na  yeye  ndio  anatupea  hata

maisha  hii  tunayo,  hata  hii  nchi  tunayo  ndio  alitupea.   Kama  ya  South  Africa  inasema  “go  sisi  kele  South  Africa”  pia  wao

wanaweka hata ya Amerika iko na hiyo, God ndani ya Katiba yao.  Kuna swali lolote hapo kwa preamble,  jisikia, kuja,  nataka

tufanye hivi, ukitaka kuzungumza njoo tu usimame hapa, mara moja usingonjee.

Mr. Lukose: Mwenyekiti mimi nasema kuhusu preamble.

Com. Adagala:  Taja jina lako.

Mr. Lukose:   Jina langu ni Lukose,  iko kwa register pale.    Kuhusu  preamble  mimi nafikiri  ni  kitu  ya  maana  sana  kwa  kila

Katiba ama kitabu au kitu kingine sawa pretence kwa sababu preamble itaonyesha,  sisi ni nchi kutokana kwa sababu gani na

sisi  ni  wananchi  wa  Kenya  tuna  uhusiano  gani  kama  watu  mbali  mbali,  wa  kabila  hii,  kabila  ile.   Ni  kitu  gani  ambacho

kinatuweka  kuwa  pamoja  kama  watu  wa  nchi  moja.   Kwa  hivyo  preamble,  mimi  sidhani  kama  niko  na  mambo  mengi  ya

kusema nafikiri inafaa hii preamble kuwa kwa Katiba kwa sababu ndio itaonyesha ni mambo gani ambayo yanafuata katika hiyo

Katiba.

7



Com.  Adagala:   Asante  mzee,  vile  ningetaka  tuendelee  si  comments,  kila  kitatusaidia  sana  ni  kama  una  proposal.   Mzee

amefanya vizuri, kama unaunga mkono ni sawa lakini leta proposal,  leta pendekezo juu yake.   Kuna  vitu  vingi  sana  vinakuja,

very detailed so ni vizuri umesema hivyo lakini kama kuna mtu ambaye angependa jambo hapo liongezwe kwa preamble njoo

mbele na sitaki usimame kama mwingine, simama  mwanzo  ili  uje  mbele.    Kuna  mtu  mwingine  anataka  ku-comment  kuhusu

preamble, kuleta maoni mengine kwa preamble?  Kunayo?  Njoo mbele, nataka tupate utaratibu wa laini hapa.

Isaac Malanya:  Naomba …

Com. Adagala:  Ninataka utajie kuhusu mambo ya preamble pekee.

Isaac Malanya:  Hapana implementing the Constitution.

Com. Adagala:   No,  we are  talking about  the preamble.   Nimeeleza sitaka turukeruke,  hiyo  itakuwa  na  nafasi  yake,  keti  tu

utapata nafasi.  Kuna mtu mwingine?  You know hakuna mtu wa kukubembeleza mzee.  Habari yako mzee?

Rev. Enos Ochola:  Rev. Enos Ochola.  Mimi vile ninavyoona, natoa pendekezo kwamba vile maandishi ya preamble yalivyo

iwe  hivyo  hivyo  maana  kwa  miaka  thelathini  na  tisa  tumekuwa  katika  enzi  ambayo  wengi  sisi  hatukueleza  ni  kitu  gani

kinachotendeka.  Basi, vile ninavyoona wenzangu wakikubaliana na mimi tulitaka hilo neno, tulitaka preamble na imekuwepo na

vile ilivyo ni fupi na ni mzuri.  Asante.

Com. Adagala:   Haya maoni yako ni tofauti,  tofauti ukiwa na nafasi nisiangalie preamble ya Constitution of India ni fupi hata

kuliko yetu, ni kitu kama six short sentences na ina mambo yote hapo.  Ni kama nisema vile tuko na, watoto hawa ni watoto  wa

nani? Msiwafukuze ni watoto wa nani. Wa Wanyore, sawa, wakiweza kuketi na kukimya itakuwa vizuri…….(vernacular) lakini

itakuwa sasa wote watataka.  Haya, preamble ya India iko fupi hivyo, Kenya tumekaa vibaya sana kwa sababu hata hatukujua

Katiba yetu inasema nini, ni kama kusema wewe ni Mkristo na hujui jambo hata moja la Bibilia au Muislamu na Koran haujui.

Hii ni kitu cha kuamini, Katiba si makaratasi tu, vile iko tu sasa ni makaratasi.  

Haya tuendelee?  You are not going to stand one by one, tutatengeneza laini hapa,  hivyo ndio tutaendelea ndio iende haraka.   I

don’t want any after thought, sitaki after thought nataka watu wa-pay attention na waje mbele.

Reuben Anjeo:  Reuben Anjeo.

Com. Adagala:  Okay, proposal.

Reuben Anjeo:  Niko na-propose  kwamba already tuko na wimbo wa taifa.   Wimbo huu ndio unafundishwa watoto  kutoka
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wakika wadogo mpaka wamekuwa wakubwa ambao inafanya kwamba tunashikilia haya, tunayakumbuka kila siku.

Com. Adagala:  Pendekezo.

Reuben Anjeo:  Preamble,  sioni  kwa  nini  tungetengeneza  preamble  ingine  ikiwa  kwamba  tuko  na  huo  wimbo  ambao  bado

inatuunganisha sisi kama watu wa Kenya.   Sasa  tutakuwa tuko na wimbo kama preamble na  huu  tena  mambo  mengine  hayo

tofauti.

Com. Adagala:  Ulikuwa hapa wakati wa kutoa maoni?  You were here when hearings were going on and you said that?  

Reuben Anjeo:  I was not.

Com. Adagala:  Because we are not in after thought 

now.  

Reuben Anjeo:  I thought that were going back and correct what I said.

Com. Adagala:  What did you say then?

Reuben Anjeo:  I didn’t talk about preamble.

Com. Adagala:  It is okay.  Imeandikwa chini instead of… okay, tuendelee.  Tutaenda chapter  by chapter  usiende mbele kwa

sababu tuko watu wengi, this is mass education so if you go ahead it will be  very  difficult  na  nimesikitika  kwa  sababu  naona

wanaume wengi sana hapa….  (vernacular).  The District Coordinator should not have put it on a market day.  Agnes?

 And the Chairman you should not have put this day on a market day.  

Sura ya pili. 

Getrude Obulutsa (Chairman: …(Inaudible)

Com. Adagala:  Chairman control yourself.  Why did you put this on a market day?

Getrude Obulutsa: The date was given by the Commission and we could not change it.
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Com. Adagala:  Change it? You could have told them it is a market  day,  we could have easily done Vihiga and then the day

for Vihiga would have been this time.  Haya wanasema wanawake wako market.   Wanawake  ndio  wanaenda  market?   We

should say that they are the bread winners of Bunyore, okay, sasa bread winners watajuaje Katiba na wao ndio bread  winners?

  

Haya,  sura  ya  pili  unajua  tunamchukua  vile  nyinyi  wenyewe  mnajichukua,  sasa  kwa  vile  iko  hivi  itakuwa  low  intensive  vile

mtaichukua, vile nimeanza on a low note,  so ikienda hivyo itakuwa low note.   Haya  kuna  vitu  viwili  nimeeleza  ambavyo  vipo

muhimu;  Katiba na wananchi,  kuna vitu viwili muhimu, wananchi na Katiba.   Hakuna kitu kingine kikubwa  kuliko  hicho  kwa

Kenya.   Hakuna  mtu  mwingine  mkubwa  kuliko  wananchi,  hakuna  kitu  kingine  kikubwa  kuliko  Katiba.   Wananchi  wana

tengeneza Katiba waliunda Katiba na Katiba inalinda wananchi.   Nataka  muelewe hii sana kwa  sababu  imekuwa  kama  kuna

watu wengine ambao walikuwa above the Constitution, above the law.  Hakuna kitu kama hicho kwa  hii  Katiba  ni  wananchi

ndio  wananguvu  na  hivyo  ndio  inasema  hapa.   Nguvu  zote  za  Kenya  ni  za  wananchi  zile  ziko  kwa  Katiba  na  wananchi

wanatekeleza hizi nguvu kwa kupeana kwa wale ambao wanawakilisha na hiyo ni Bunge, Rais na Mahakama.   Mmeona tukiwa

na shida na mahakama kwa sababu wanafikiri wao wako above na hawako kwa sababu wanapata  nguvu kutoka  kwa  nyinyi

hata kwa Katiba iliandikwa vibaya au ilirekebishwa ikahariba nguvu zao zinatoka  kwa  nyinyi.   Sasa  wanasema  wananchi  wa

Kenya  wasizingumzie  sehemu  ya  mahakama.   Sasa  ni  kama  wamepiga  marufuku  watu  milioni  thelathini  kutozungumzia

mahakama.  Sasa  kidogo  ni  kama  Kenya  ni  jela  sasa,  mnajua  hiyvo?   Kwa  sababu  watu  wa  mahakama,  Majajis  wametoa

hukumu yao na wamesema msizungumzie, sasa  hiyo ni guard,  wameshona midomo, mnakubali?  Na  nguvu ni zenu.  Hii ni kitu

wao  watafaa  wajifunze  kabisa  nguvu  ni  za  wananchi.   Sasa  hiyo  maelezo  iko  hapo  kwa  hizo  paragraph  ni  ya  kueleza

kinaganaga.

Kenya sasa  tuseme tunaunda Kenya kwa sababu  haikuwa  imeundwa  kamili,  sasa  Kenya  mzingi  wake  ni  ukuu  wa  Katiba  si

ukuu wa kitu kingine au ukuu wa hii na ile na ile ya Mungu tumeshasema, God bless Kenya.   Sasa  sa zingine watu wanasema

lakini Mungu yuko, tume-recorgnize Mungu.  Mungu ibariki Kenya lakini vitu vyote viko chini ya Katiba hakuna mtu ako juu ya

Katiba, hakuna jambo ambalo liko juu ya Katiba, hakuna tendo ambalo litakuwa juu ya Katiba.   Mkisikia Military Government

mjue hiyo inakuwa sasa  wamevunja Katiba.   Kwanza Military Government ikifika kiti kimoja wanatupa kwa  moto  ni  Katiba,

Amin alipochukua Government kwa Obote,  kiti kimoja alikanyaga ni Katiba.   Katiba ikitoweka sasa  ni serikali ya  imla  au  ya

majeshi, mnaelewa?  Haya.

Constitution inashikanisha watu wote, nguvu zote, wakuu wote, inashikanisha pamoja.   Hiyo ya kuteleza Katiba haitakuwa kitu

cha kupinga, Katiba inatekeleza kwa njia fulani na iko hapa vile itatekelezwa na hakuna mtu atakuja  kusema hiyo haiwezekani.

Hiyo ndio ukuu wa Katiba.  

Kuna masheria zingine saa zingine sheria ya jamii fulani au mtu mwengine anaunda sheria kwa nyumba yake anasema sheria ya

nyumba hii ni fulani lakini ikigongana na Katiba basi  itatupiliwa mbali, Katiba ndio sheria kuu.  Itafafanuliwa na kutekelezwa na

kusimamia au kudhamaniwa utawala mzuri, wema, haki za binadamu na uongozo  wa  sheria  na  itatengenezwa  ili  isiwe  na  vitu
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fulani  ambavyo  litaifanya  kuwa  ngumu  kueleweka  kwa  wananchi.   Hii  Katiba  ingine  tunayo  ina  lugha  ngumu  sana  hata

mwishowe wakili wenyewe wakisoma wanaielewa halafu wanafika mahali fulani inakuwa shida hata Professor Ghai anasema….

Na pia kwa ile lugha  ya  zamani  na  ni  ngumu sana.   Lakini  hii  yenye  tumeandika  ile  mnaona  mkisoma,  mnaweza  kusoma,  si

hivyo?  Ukiwa hata mtu wa Standard  Eight unaweza kusoma na  dictionary  pengine  kidogo  hapa  na  pale  lakini  mtu  wa  High

School anaweza kusoma halafu tutatoa ya Kiswahili na tunafikiri itakuwa Kiswahili raisi na pia itakuwa raisi kusoma.  Nataka

watu waelewe, hakuna maana kuishi na sheria ambayo hauwezi hata kuelewa, si hivyo?  

Hiyo sasa watu wanafaa waone hii Katiba inaendeleza na watu wa mahakama.  Judges are the ones who should make sure that

this  Constitution  itakuwa  enforced  na  mahakama  wao  wamesema  wanapinga  Katiba  sasa  mnaona  vile  tuko?   Wamesema

tusiendelee na tunaendelea kwa sababu ni nonsense,  ni upuuzi vile wanasema.   Ile ya kuleta serikali ambayo si ya  Kikatiba  ni

haramu,  hatia  na  haikubaliwi,  na  serikali  ambayo  si  ya  Kikatiba  ni  imla  au  ya  Majeshi  au  ile  ya  kutokuwa  na  sheria.

Tukizungumzia kuhusu sheria ya Kenya kwa jumla, ya kwanza ni Katiba.   Sasa  hizo sheria za Bunge zinadhipitishwa na Bunge,

mswada inakuweko halafu inapitishwa inakuwa sheria hizo pia, mila ya Kiafrika na sheria za Kiafrika,  ya Kiislamu na ya Kiindi.

 Halafu  kuna  ingine  inaitwa  common  law  halafu  ile  ya  East  Africa  vile  mnajua  tuko  kwa  East  African  na  kuna  East  Africa

Parliament.  Nafikiri wengi mnajua Shama Lab ako huko na hiyo ya kimataifa ambayo imekubaliwa kimataifa, hiyo ya treaty na

vitu kama hivo na conventions.

Parliament itachukua miaka miwili kutengeneza na kulinganisha hii sheria yote ili iwe kitu kimoja isiwe na kugongana gongana na

hayo  mambo  yote  iko  kwa  kitu  tunaita  schedule  six.   Mkiangalia  nyuma  baadaye  sio  sasa,  ni  kitu  cha  kuketi  na  kusoma,

wameeleza  kinaganaga  kile  Parliament  itafanya,  kile  Bunge  itafanya  kwa  miaka  hayo  miwili.   Hii  Bunge  ijayo  kazi  yao

kuthibitisha  hii  Katiba,  kazi  yao  itakuwa  kutekeleza  sheria  na  kujadiliana  sheria  ambayo  na  vile  Katiba  itatekelezwa,  miaka

miwili, mnaelewa?  Watakuwa na miaka miwili, hiyo ni part of transition provision.  Two years  Parliament will discuss this.  Are

there any questions there?  Si questions, additional proposals au haieleweki?

Speaker:  Inaeleweka.

Com. Adagala:   Hatuko hapa kuelewa tu, tuko hapa kukagua na kuona kama kuna mashimo, kama kuna  kitu  kimewachwa

nje au kitu ambacho si kizuri, au kitu ambacho kinaweza kuwa kizuri zaidi au bora  zaidi.  Nataka  muwe alert,  kuna vitu hapa

ambavyo in this chapter which we have just done which you have to be very alert on.

Kuja mbele, panga laini hapa …

Jairus  Lusuli:   Jina  langu  ni  Jairus  Lusuli.   Ningependa  nipitie  kwamba  katika  wakati  Bunge  waliketi  wakapeana  mswada

kwamba Katiba itengenezwa upya,  ni sehemu gani ambayo Bunge ilipitisha au ikasema iwachwe, isiwe discussed ndio sababu
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Madam Commissioner amesema kwamba Mahakama au  Judges  hawataki  wananchi  wa-discuss  mambo  kuhusu  judiciary  na

wakati  Bunge ilipopitisha mswada kwamba Wakenya wapeana maoni halafu watengeneze Katiba mpya, kuna sehemu yoyote

ambayo haikutaka ijadiliwe hapa Kenya.

Com.  Adagala:   Vile  mzee  amesema  ni  vizuri  na  pia  nataka  kusema  kitu  cha  kushangaza  hapa  kwa  Katiba  wao  ndio

wamepewe ile ya kulinda Katiba.  Sijui Lumwai….(vernacular) mnajua hiyo hadithi.  …….(Vernacular)   anafaa alinde ni kama

vile wanasema kuweka fisi alinde kondoo au alinde kuku haiwezekani.   Wao ndio gatekeepers  na wao ndio wamepinga.  Kitu

kikubwa  ni  kitu  kinaitwa  self  interest  na  hii  society  tumekuwa  nayo  imekuwa  ya  self  interest  ya  watu  wakubwa  na  hiyo

ilionyesha wazi.

Rev.  Dennis  Ochola:   I  am  Reverend  Dennis  Ochola,  kikundi  cha  Forrum  for  Understanding.   Chapter  hii  inashuhudia

kwamba tulizungumza hatukuwa tu, tulizungumza tukajadiliana na kila kitu ambacho tuliweka ndani,  tuliona  inafaa  kwa  maana

yale ambao tunatengeneza wakati huu si yetu tu, ni ya vizazi ambavyo vinakuja.  Tukiharibu leo basi kesho ni lawama kwetu.

Com. Adagala:  Ngoja kidogo.  Nikiangalia hapa nyuma, una Constitution yako? 

Rev. Denis Ochola: Yako iko wapi? 

Com. Adagala: Ukiangalia hapo inasema the law of Kenya,  na kuuliza hii kwa sababu ya swala yako.   Inasema Constitution,

parliamentary laws,  African  Customary  Law,  Islamic  and  Hindu  law  na  hizo  zingine  kadhalika.   Kuna  kitu  ambacho  hakiko

hapo?

Rev. Dennis Ochola:  Hata zilikuwepo ndani kabla Wazungu hawaja….

Com. Adagala:  Okay, nakuuliza kwa sababu ya hii.  Kuna kitu ambacho hakiko hapa?

Rev.  Dennis  Ochola:   Hakuna  kitu  ambacho  hakiko  hapa  kwa  maana  sheria,  mtu  ndio  anageuka.   Mungu  ndiye  alipeana

sheria na …

Com. Adagala:  Anasema hapa hapa tu na kweli kuna Bibilia na ina sheria.  Iko hapa?  

Rev. Dennis Ochola:  Ipo.

Com. Adagala:  Okay sit down tutazungumza zaidi.  Usizungumza ukiketi, mzee keti hiyo jambo ambalo hata tutakucha….
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Rev. Dennis Ochola:  I am not following what you are saying.

Com. Adagala:  I am talking to you very clearly.  We have something called Christian law and then we have something called

living in time of praise halafu mnasema hiyo mambo ya law.  Unajua Wakristo wako na hii, the law of Moses and then there is a

time of praise, Christ coming.  Waislamu wameifadhi yao hapa, ya Wakristo iko wapi?

Rev. Dennis Ochola:  Ina watu wenyewe.

Com. Adagala:  Ina watu wenyewe.  This is the law of Kenya,  okay,  wacha huyu dot.com azungumze kidogo nione atasema

nini.

Joel Akaki:  My name is Joel Akaki, I am a teacher  by profession.   I  am looking at  section 5 (ii), it says the Parliament shall

within  two  years  make  some  amendments  on  the  Constitution  in  reference  to  those  laws  you  have  said  there.   So  I  am

wondering, will they be doing it with consultation of the people or they shall be doing it…

Com.  Adagala:   Mwenzangu  Mwalimu,  it  is  a  time  for  you  to  propose.   The  Constitution  gives  you  more  power  than

wondering.

Joel Akaki:  I am proposing that they should consult us before they can make any other changes or  enforce any other of these

laws here.

Com. Adagala:  How do you want us to conduct it?

Joel Akaki:  Through a forum or something of that kind.

Com. Adagala:   You only want to be  informed, remember these people  have your power,  you are  the  one  with  the  power.

You only want to be informed?  They are your servants.

Joel Akaki:  No.

Com. Adagala:  But perhaps that is what you want.

Joel Akaki:  They should ask us and we should give our views as far as the amendments they will be making.

Com. Adagala:  There is no making in the Constitution….
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Joel Akaki:  Okay let me use the common language.  They should consult us.

Com. Adagala:  You really have to say it….(Inaudible)

Joel Akaki:  Through the Commission.

Com. Adagala:  Umekuwa hapa kwa hearing?

Joel  Akaki:   Yes there is this Constitution Commission, they should organise so that we  can  have  such  a  forum  as  this  one

where we can be consulted on these amendments.

Com. Adagala:  You see  you are  saying less than you want.   You want to be  informed, then you want to be  consulted,  then

after you are consulted.

Joel Akaki:  …(Inaudible)

Com. Adagala:  It is not they, it is you.  I want you to speak,  this is part  of what you have to realize life has changed.   I  want

you to say, you were here for Civil Education how are the people consulted.

Joel Akaki:  Through discussion like this one.

Com. Adagala:  And then?

Joel Akaki:  May be their views are taken on board.

Com. Adagala:  And then.

Joel Akaki:  ….(Inaudible)

Com. Adagala:  No, they vote and how do they vote?

Joel Akaki:  Through a referendum.

Com. Adagala:  Through a referendum.  That is what I wanted you to say, now you are forcing me to do civic education again.
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  You have to say it yourself, propose.

Joel Akaki:   So  they should come to us and they should hear our views after that we should vote through a referendum like

this one.

Florence Asila:  Thank you.  My name is Florence Asila.  Section 5 talking of the laws of Kenya nilikuwa nataka hii iwekwe in

such  a  way  that  when  these  other  laws  are  in  conflict  with  the  Constitution,  the  Constitution  prevails,  isn’t  it?   Lakini  vile

imewekwa hapa nilikuwa naona they are all laws of Kenya and applicable and I was seeing a bit of confusion sometimes when

say, African Customary Law is strong and is at variance a bit or  I need reprive from being suppressed  with African Customary

Law can I get reprive in the Constitution.  Nataka iwekewe hivyo, sioni kama ilikuwa imetoka hivyo.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Kaiser  Amatalo:   I  am Kaiser  Amatalo.   I  wanted  to  say  that  for  example  we  have  said  the  laws  of  Kenya  comprise  the

Constitution and then may be you say acts of Parliament enacted under the Constitution.  Tukifika sehemu ya c na d,  tunasema

tu African Customary Law halafu tunasema Islamic and Hindu.

Com. Adagala:  You have to go through all these….and the second one you asked me Act of Parliament…

Kaiser  Amatalo:   Tumesema  vizuri  acts  of  Parliament  enacted  under  the  Constitution  lakini  tukisema  C  na  D  tunasema  tu

African  Customary  Law  halafu  tunasema  Islamic  and  Hindu  personal  law  but  there  is  this  argument,  labda  hizi  African

customary Law, Islamic and  Hindu  personal  law  zinajaribu  kufinya  Constitution,  tutazikubali?   Lazima  ziwe  zinakubaliana  na

Constitution.

Com.  Adagala:   Hapo  tumesema  ile  inagongana  na  Constitution,  Constitution  is  supreme  lakini  kuna  Waislamu,  Waislamu

walijitetea na  wako  kwa  Constitution  ya  sasa  na  walijitetea  wakasema,  they  have  personal  law  to  do  with  marriage,  death,

inheritance and succession na wakasema hiyo wanataka iwe hapa,  okay haya wacha tuendelee.   Tuendelee?  Mzee umeelewa

kile nilikuwa nakuambia?  Mzee wa Kanisa,  wazee wa Kanisa wako wangapi na akina mama? hebu nione mikono.  Haujisikii

vibaya Waislamu na Wahindu wako hapa lakini ….(Inaudible)  haya, wacha tuendelee.  

Haya, hapa tuko  na  sehemu  sura  ya  pili,  sikizeni  hapa  ndio  tunazungumzia  Jamhuri  ya  Kenya.   Kama  mnataka  kuzungumza

nyinyi watatu endeni hapo nje kidogo mkimaliza mtarudi.  Ukitaka kuzungumza utakuja hapa mbele lakini iwe-relevant.

Speaker: …(Inaudible)
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Com. Adagala:  Sijui kwa sababu nimetoka kwa sura moja naenda kwa ingine sasa  sijui unataka… Let me tell you Banyore

amkeni.  Tumeenda mahali kwengi watu wako sharp na kitu najua Wanyore ni sharp lakini hapa mnajifanya.  I am telling you, hii

mambo ni mambo  ambayo  itakutawala  mpaka  kitandani  mwako,  mpaka  kanisani,  mpaka  market  na  mmesema  akina  mama

wako market watajuaje?  Si mambo ya kucheka. Si mambo ya kucheza, si mambo ya kucheza.

Okuomi Francis:   My names are  Okuomi  Francis,  I  am  concerned  with  the  laws  of  Kenya  that  is  part  5,  that  section  (d)

where it talks of Islamic and Hindu personal law.  I propose that we should also include Christian personal law because it is also

a religion in Kenya, otherwise it is not complete.

Com. Adagala:  We ……(Inaudible)

Okuomi Francis:  We have got issues pertaining marriages in the Christian society so sometimes if it is not covered here it may

bring problems in future.

Com. Adagala:  Like what problems?

Okuomi Francis:   Where a man is supposed to keep  one wife but when we look at  other  religions  like  the  Islamic  Religion

they  have  allowance  for  more  women,  so  this  one  should  be  included  so  that  we  are  well  protected  or  women  are  well

protected for that matter.

Com. Adagala:  What denomination are you?

Okuomi Francis:  I am a Christian.  

Com. Adagala:  What denomination are you, you don’t even know what denomination is about?

Okuomi Francis:  Church of God.

Com. Adagala:   Ndio anauliza huyu mzee na umefanya mzaha hapa.   Wazee wa Kanisa this is just  a  member  speaking  and

saying something important and you are not picking it up theologically and it will never be  down unless you said in a manner in

which it fits  in  here.   Inaonekana  kama  you  don’t  mind,  I  think  that  is  why  when  you  take  money  to  a  Church  wanakubali

wanasema huyu ameleta sadaka  mzuri  wacha  tufanye  sadaka  takatifu,  alete  marafiki  zake  halafu  anaenda  analeta  rafiki  zake

anapeana pesa  hakuna mtu kanisani anauliza hizi pesa  zimetoka wapi.   Hata kama huyu mtu ameuwa mtu na  kutoa  hizo  pesa

hawajali.   Christian  principles  are  not  enshrined  here  because  Christians  themselves  don’t  leave  by  them.   Mtu  anakuja  tu

Kanisa Jumapili anaenda, Waislamu wanaishi na sheria yao hata walitaka sharia law, North Eastern na Coast  wanataka sharia
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law kama ile ya Khartum hawataki hii mambo ingine, they want to leave by their religion only.  Tulikuwa na very difficult time

during civic education because  they were  just  saying  but  we  have  a  Constitution  it  is  the  Quran,  lakini  lazima  tuishi  na  watu

wengine  tunawabembeleza  halafu  mwishowe  wanasema  yaa  lakini  sharia  law  iko.   Hata  wale  watu  wameenda  huko  juu

watakuwa na shida, si sharia law peke yake, Chief Kadhi yako hapa.  Haya, mzee si majadiliano.  Sura ya pili, Jamhuri.

You can’t be thinking now on your toes, it is something you should be living with.

Okuomi Francis:  …(Inaudible)

Com. Adagala:  That’s why it is not here.

Okuomi Francis:  ….(Inaudible).

Com. Adagala:  Mzee, Waislamu kuna totauti tofauti lakini wote wanaenda na law of the… that is why mnapuuza mambo ya

Kikristo ndio haiko hapa, hawa hawapuuzi mambo yao.  

Haya, the republic,  Jamhuri:  Kenya ni nchi ambayo inajisimamia hakuna mtu mwengina atakuja  kusimama juu ya Kenya  hiyo

ndio kuwa sovereign republic.  Mtu mwengine hawezi kutokea kule na aje kusimama ati yeye ndio mkuu wa Kenya, mtu wa nje

au nchi ingine ije kusimamia hiyo itakuwa sasa  ni vita kwa sababu Katiba itakuwa imevunjwa, sasa  hiyo ni vita.  Mnasikia kila

mara kuna ugomvi kati  ya Rais na Mabalozi,  inasema  Kenya  is  a  sovereign  republic.   Kwa  sababu  wengine  wanataka  waje

walete mambo ambayo itatawala Kenya kwa sababu wanatoa pesa  kidogo kidogo  hapa  na  pale,  wanataka  sasa  Kenya  iwe

kama chini ya nchi zao na ni struggle, si kusema tu hapa lazima sovereignity must be guarded.  There is a saying, najua Wanyore

wanapenda Proverbs, there is a saying, ‘the price of freedom is internal vigilance.’  Mmewahi kusikia hiyo wengine?  The price

of sovereignty  is  internal  vigilance,  kwa  sababu  kuna  highlands  hapa  Busia  na  Rarieda  na  Bondo  na  Wakenya  wanauwawa

hapo kwa sababu Uganda says these are their highlands, Kenyans go there and if they want to fish or even people live there and

they tell them, this is Uganda so all those things now will have to be cleared.

Kuna triangle ingine hapo juu Turkana pia kuna dispute fulani, all those things will have to be  settled,  okay.   Msingi yake ni vile

tumesema demokrasia,  utawala  bora  na  pia  Multi  Party,  hii  multi  party  tumepigania  muda  mrefu  hii  pia  itakuwepo,  iko  kwa

Constitution sasa, haiwezi kutolewa, haiwezi kuwa tena mtu anakuja anasema baadaya isipokuwa wananchi waulizwe, mnataka

turudi kwa one party rule, itakuwa referendum ndio ibadilishwe na iwezi tu watu wanakuwa mahali na  wanasema  iwe  one  au

Parliament peke yake, okay? 

Kuna nguvu za serikali zile ambao watu wamepeana kwa serikali na hizo zinafaa zikae kila moja itatengwa iwe ni nini.  Itakuwa

kati ya Bunge, Urais na pia Mahakama, zinafaa zikae, ni kama vidole hivi,  zinapata nguvu huko lakini hapa lazima zikae tofauti
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ndio zitaitwa Arms of Government.

Kuna haki za binadamu lazima ziheshimiwe kwa republic na pia sheria ndio itaongoza,  huwezi  kufanya  kitu  kiholela  holela  na

ikubaliwe, lazima sheria isimamie kila kitu.  Haya hapo ramani ya Kenya,  eneo ya Kenya ni nini?  Na  hiyo yote  iko  kwa  first

schedule  kueleza  kinaganaga  ya  kwanza  iko  huku  nyuma  kwa  Katiba  yenu  mtaangalia  baadaye,  inaeleza  Kenya  ni  latitude,

longitude, inapitia wapi, hapa bahari inasema, huko kwa ziwa Victoria inasema, hayo yote iko kwa first schedule.

Kwa Katiba ya sasa hakuna kitu kama capital ya Kenya, mnaweza kuketi  hapa sasa  nyinyi wenyewe mu-declare kama Katiba

ijabadilishwa musema Lwanda ndio capital  ya Kenya,  mtu yoyote anaweza kusema mnaona.  Hasa sasa  Wanyore wanaweza

kusema tu na hizo nguvu zoa za kawaida.  Wasema Lwanda ndiye yene.  Hakuna mtu atapinga, sasa inasemekana Nairobi  ndio

Capital ya Kenya.

Parliament, Bunge itazungumzia mambo ya Nairobi.  Hiyo Capital  tutazungumzia baadaye hapa mbeleni iko lakini pia kuna vitu

vingine vitabadilika.  Kitu kimoja wacha niwaambie sasa ndio mshike tukifika hapo mtaona.  Capital ya nchi si sasa kila idara na

kila  Wizara  iwe  uko  na  kila  ofisi  kuu  iwe  huko.   Huenda  Parliament  ikifanya  itengeneze  ati  tutakuwa  na  kikao  cha  Bunge

Nakuru au sasa  tutaenda Isiolo,  au sasa  tutaenda tukae Busia au  Kakamega  hasa  kwa  Provincial  Headquarters.   Haitakuwa

lazima Parliament iwe tu huko Nairobi  na pia kuna sehemu ingine inakuja ambayo itasema  idara  na  wizara  na  hizo  vitu  vyote

vinafaa vitawanyike kwa nchi ili isiwe tu mahali pamoja Nairobi, okay?  Hiyo ni part of devolution.

Lugha:  Official lugha ya Kenya sasa  ni Kiingereza sivyo?  National language ni Kiswahili lakini sasa  tumeweka lugha ya rasmi

ya Kenya itakuwa Kiswahili na Kiingereza.  Usisema Kiingereza na Kiswahili, zitakuwa in that order,  Kiswahili na Kiingereza.

Juu yake Kiswahili ni National language.  Maana ya hii itakuwa kila kitu ambacho kimeandikwa haswa lugha yoyote hata ile ya

hansard,  huyu mama anatoka kwa hiyo Hansard ya Parliament lazima itakuwa kwa lugha mbili.  Hapo kwa wakati  huu  kama

Nasir  Bin Taif akifanya submissions zake huko Parliament  kwa  Kiswahili  kizuri  sana  wanaenda  iko  kwa  tape  kwa  Kiswahili

lakini ikiandikwa kwa record  wana-translate.   Mnaelewa?   Mwisho  hata  Nasir  siku  hizi  hapeani  submissions  kwa  Kiswahili,

mnajua hivyo.  Watu wachache sana  kwa  Parliament  wanazungumza  kwa  Kiswahili,  mnajua  hivyo?   Wengi  wao  wameenda

kwa Kiingereza kwa sababu Kiswahili hasiko rasmi kwa Katiba ya sasa  lakini kwa hii hata sign kwa nyumba lazima siwe kwa

hizo lugha mbili na juu yake hii lugha ya national language ni Kiswahili.

Haya,  tunakuja  kwa  dini,  serikali  na  dini  zitakuwa  tofauti.   Nasema  hivyo  kwa  sababu  kuna  nchi  zingine  uko  kama  Saudi

Arabia, Vetican serikali na dini ni kitu kimoja na Iran.  Inaitwa Islamic Republic hata Libya na hiyo ndio dini na wote wako chini

ya  hiyo.   Sasa  hapa  hatutakuwa  na  hiyo  na  pia  hatutakuwa  na  dini  moja  ambayo  itakuwa  dini  ya  serikali,  State  Religion

hatutakuwa na hiyo.  Na serikali itaheshimu kila dini lakini haitachukua dini moja iseme hii ndio dini ya serikali.   Kama Vetican

huko ni Roman Catholic na mkuu wa hiyo State anaitwa nani?  Pope, hiyo ni head of State of the Vetican.
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Kuna ile ishara ya taifa na hiyo iko kwa kinaganaga kwa first schedule, mtaona description yenyewe.  Schedule ni kitu ambacho

kinalete description ya hii sheria iko hapa.   Kuna bendera  yetu  na  iko  hapo  kama  ishara,  ukienda  huko  United  National  iko

bendera mia moja na themanini na sita, ukiangalia tu unaona hii ni ya Tanzania, hii ni ya United States, hii ni ya Kenya,  ikisimama

inamaanisha Kenya na inafaa ijulikane ni nini ndio wamekeka kwa schedule hapo.

National Anthem; hiyo ni Wimbo wa Taifa na hiyo wanaita crown lakini tunaita crown kwa sababu it was from the crown,  from

the Queens or the Kings crown lakini kwa tafsiri ya kiswahili bado wanatafsiri hiyo nakala na kuna muhuri wa serikali.   Hiyo pia

itakuwa ishara ya Kenya.

Sorry,  nimechoka  kwa  sababu  jana  nilifanya  kazi  nyingi  sana.   Kiapo  iko  kwa  forth  schedule,  hiyo  itakuwa  hapo  imekuwa

described watu wengine kama wale quakers hawainui Bibilia kwa sababu kwa Bibilia inasema usiinue, swear  tu “jes to jes,  nay

to nay” hiyo inaitwa affirmation.  Tena tuna watu wengine ambao hawaamini Bibilia au Quran hao pia wanafanya affirmation.

National Holiday:  Sasa kuna national holidays na hiyo ni Madaraka  Day June 1 na Jamhuru Day, December 12 na siku ile ya

Katiba Day, siku ile ambayo Katiba itatekelezwa.  Hizo zitakuwa National Days.  Hiyo ndio republic sasa.  Kuna kitu ambacho

mtu angependa kuongeza au proposal au kiti kitatuletea mwangaza?

Kaizer Amatalo:   Naitwa  Kaizer  Matalo.   Nataka  kupendekeza  hivi  kuhusiana  na  State  na  Religion.   Tumesema  State  na

Religion vitakuwa tofauti lakini ni lazima State ichukue authority na iwe inafuatilia vile vitendo vya kila dini kwa sababu tukisema

tu State na Religion ziko tofauti watu wataanza kufanya maneno yao huko pasipo kujali ati State  inafanya nini.  So  State  should

come up with ways of monitoring the activities of this diverse religion that we shall have.

Com. Adagala:   Kama unamwambia mmbwa achunge nyama.  How would you  want  this  done  because  the  State  will  now

dictate what should be preached.  Come forward and you tell us how that affect freedom of expression and freedom of choice.

Kaizer Amatalo:   We are  aware  that there are  human rights and kuna dini fulani kama dini ambazo huja na  zinasema  ni  dini

halafu zinaanza kufanya vitendo kama tusema kutairi akina mama hivi na inasema ni dini.  Sasa ikiwa serikali itasema tu, kila dini

sasa ina uhuru wake vitu kama hivyo vitaweza kuharibu watu sana.  Sasa ni juu ya State  wenyewe kuhakikisha kwamba though

tumepatia kila dini uhuru wake lakini vitendo vyo kila dini lazima viwe isipite mipaka fulani kuumiza haki za wanadamu.

Com. Adagala:  Okay, kuna mtu mwingine.  Dot com wako werevu sana.   Kuna mtu mwingine alisema inafaa tuongeze hapo

na wewe umesema pia.  Dini isidhulumu mtu…tumeandika lakini hiyo nataka kukuambia kuna mtu mwingine kwa station ingine

alisema hivyo pia.  Dini isidhulumu mtu, yaani hizo human rights.

Fred Osome:  Jina langu ni Fred Osome.
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(Interjection)

Com. Adagala:   Nataka  ufikirie  pia  vipi  dini  inaweza  kukaa,  itakuja  baadaye  lakini  nataka  ufikirie  hasa  za  Kikristo.   How

should they…it is not really monitoring in a way but even if they have to be  monitored or  to be  supervised,  how should this be

done, what should be formed?  You always have to have, umesema kitu but how should it be  done?  I want you to think about

that.

Fred Osome:  Jina ni Fred  Osome.   Chapter  2,  Republic section ya territory,  section seven part  (ii).  The republic is divided

into districts and provinces set  out in the second schedule.   Hapa kuna swala nyeti,  swala la mipaka kwa sababu hapa nyuma

…

Com. Adagala:  Toa pendekezo.

Fred Osome:  Pendekeza langu ni kwamba hivi districts and provinces zenye zimekua set out in the second schedule zitupiliwe

mbali,  wananchi  waulizwe  kwanza  mipaka  ya  districts  na  provinces  zitakuwa  wapi  kabla  hazijawekwa  hapa.   Kwa  vile

inaonekana  kwamba  hii  Constitution  mpya  inataka  kupatia  districts  ambazo  zilikuwa  created  na  mtu  akitangatanga  tu  ovyo

ovyo…

Com. Adagala:  (Inaudible)

Fred Osome:  Inaonekana kwamba hii Katiba wants to give the force of law, section of the districts and provinces which were

created  by somebody for political gain.  So  I am proposing that all the districts  and  the  provinces  set  out  in  that  sections  be

repealed and  new  boundaries  created  so  that  we  don’t  have  problems  with  Trans  Nzoia  and  Western  Kenya  and  Maseno

where  by  sections  of  Maseno,  infact  somebody  formed  the  boundary  where  some  section  is  in  Vihiga  and  all  districts  and

provinces in this country.  It will not be proper to give a false law to this system if we are  creating these without consultation of

the Kenyan people.

Com. Adagala:   I  hope  you  know  it  includes  Vihiga  District.   We  can  say  also  even  the  first  42  were  not  by  consultation

sababu  mikono  ndio  alipiga  tu  ruller  but  kijana  unajua  mtu  akirudi  pale  hasikii  tena.   We  have  a  boundaries  Commission,

eleweni hatukutaka kutingiza kila kitu Kenya, tukianza hivyo mtakuwa kwa hii jambo nyumba ya mtu imekatwa hivi.  Kweli it is

a violation of human rights lakini kuna mambo mengine makubwa  ya  Constittuion  ndio  tulitaka  tuangalie  sasa.   Sasa  tulisema

tutahifadhi hizi boundaries including provincial ones and believe me North Eastern kwa sababu nilikuwa huko nikifanya hearings

and civic education wao watakuja na moto kwa sababu kuna provincial headquarters  yao na it is in  Coast  Province.   Wewe

wacha hii mambo, the Provincial Headquarters  for North Eastern is in Coast  Province mnaelewa?  Mipaka wamekata hivi na

hiyo is in Tana River.  So we have put a boundary Commission kwa sababu ni kitu kinafaa,  hatuwezi kumaliza hiyo wakati  huu
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kweli?  

Sasa  boundaries Commission itakalia hayo yote,  tutazungumza mambo ya Commissions mbele lakini umesema vizuri only  that

even  the  other  42  districts,  no  one  was  consulted  they  were  made  by  the  colonial  Government.   So  you  were  right,  that

submission you should keep it, the boundaries Commission will come, you should develop it,  you are  a young man.  Develop it

even look at  the map don’t just give  hii  peke  yake  kuna  zingine  huko  Hamisi,  Wakalenjin  pia  wanasikia  wawe  kule  au  nini.

Zingine Lugari imesongeshwea mara tatu au mara nne  hivi  ikuchukua  sehemu  ya  Western  inaenda  Rift  Valley.   Kuna  zingine

kama hiyo ya Garissa, so sit down and make a good submission about that and wait for the boundaries Commission, okay.

Speaker: Mimi nataka….

(Interjection)

Com. Adagala:  That is why we have come to you.  Professor  Ghai alisema the Commission does  not have all the wisdom, it

does not have a monopoly of the wisdom that is why we have come back  to you.  So  be very alert  and if I make a suggestion

to you like develop your argument young man, you do it because it should be something that will be  about  10 pages long if you

do it.   

Mr. Lukose:  Mwenyekiti kuhusu State and Religion nakubaliana kabisa na number 2. There shall be no…

(Interjection)

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Mr. Lukose:  Jina langu naitwa Lukose.

Com. Adagala:  Utasema jina kila mara.

Mr. Lukose:  Every time I come I must say that, okay.  

Com. Adagala:  So that this information does not get lost so that your grand children will not miss.

Mr. Lukose:   Hii ni kweli kabisa  kwamba kuwe na tofauti katika  serikali  ama  nchi  na  dini  lakini  kitu  nimetaka  Constitution

itasema  kitu  gani  kuhusu  kitu  kama  Kenya  Broadcasting  Corporation  inavyotumiwa  na  religion  sawa  sawa  ni  kitu  ambayo

ina-promote religion.  TV inatumika kutangaza mambo ya dani kuliko kutangaza mambo ya maendeleo na hii KBC ni mali ya

wananchi wa Kenya.
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Com. Adagala:  Okay KBC ni mali ya wananchi wa Kenya na pia ni Biashara.   Hawa watu wanaenda …(Vernacular).   Hiyo

KBC watu wanaenda hapo kama huyu Wairimu analipa lakini kuna sehemu fulani lazima wafanye mambo ya maendeleo.   Hata

hivyo kuna sehemu hapa ya information in the bill of rights.  A whole section on the press  and all that lakini it is an interesting

point put it down for mzee.  We take all your proposals, even if I comment on them we write it down.

Scholastica Naliaka:  Kwa majina naitwa Scholastica Naliaka Ndale.   Mimi ninaonelea pendekezo langu, chapter  number 3

inaonekana ya kwamba.

Com. Adagala:  We have not reached chapter three.

Fred Sirunya:  Mwanzo nitashukuru Tume kwa kazi  mzuri  ambayo  imefanya.   Jina  langu  ni  Muhango  Fred  Sirunya  natoka

hapa Lwanda.  Naona kwamba wingi wa mapendekezo ambayo hata mimi binafsi niliyaleta mbele yenu mmeyashugulukia kwa

hivyo  ninaposikia  kwamba  mtu  amesema  Bwana  Ghai  amekaa  pahali  fulani  akaandika  vitu  vyake  ninasema  kwamba  huo  ni

uwongo na ni uzuchi.

Sasa nataka kushugulikia sehemu ya dini na serikali.   Kuna sehemu naweza kusema kwamba kipande cha tatu,  the State  shall

treat  all  religions  equally.   I  think  this  is  vague,  nasema  hivi  kwa  sababu  pametokea  dini  zingine  ambazo  tunashindwa  kujua

kwamba malengo yake ni nini.  Kwa mfano tumesikia watu wakisema kwamba kuna dini zinazoabudu shetani,  kila mtu anajua

hivyo na dini kama hizo wanasema kwamba  wanakula viapo na hivyo viapo zinahusu damu ya binadamu.  Kwa hivyo sehemu

hii nataka Katiba iwe  na  lengo  kabisa  kueleza  ni  dini  za  namna  gani  kama  vile  mwenzangu  alipendekeza  hapo.   Kwa  hivyo

tusiwe na serikali inayokubalia  dini  zote  zinazokuja  bila  kuangalia  kwamba  dini  hizo  zinadhuru  namna  gani  wananchi  kifikira,

kimawazo na mambo mengine yote, kwa hivyo sehemu hiyo muishughulikie.  

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Fred Sirunya:  Nasema hivi, kwa mfano ikiwa dini hiyo ya kuabudu mashetani ikiwa ipo, ndio nakuja sehemu hiyo ya mawazo.

Com. Adagala:  Sema pendekezo lako.

Fred Sirunya:  Pendekezo langu ni hivi, dini za kuabudu mashetani na dini ambazo malengo yao hayako wazi zitupiliwe mbali

kwa sababu zinatuharibu sisi kimawazo na kwa sababu watoto wetu watahusishwa na sisi wenyewe tunaweza kuhusishwa kwa

njia moja au nyingine.  Kwa hivyo tusiwe na uhuru tu, uhuru wa jumla isiwepo.

Com. Adagala:   Unajua tuliuliza watu,  what is devil worship?   Hakuna  mtu  alituambia,  wakasema  they  worship  in  the  night

sasa tunasema nikienda kwa Kanisa nikeshe au hii matanga ya Waluhya hiyo ni nini?  Haya,  tukauliza wakasema  oh,  they  do
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meditation  sasa  ningesema  pia  quakers  do  meditation  then  are  they  also…nobody  told  us  what  devil  worship  is,  lakini  kile

umesema ni hiyo ya kudhulumu wananchi na ….

Fred Sirunya:  Kutumia damu ya wananchi.

Com. Adagala:  Hiyo ni kudhulumu mtu kwa sababu umeua mtu ili ukunywe hiyo lakini umesema kujenga kimawazo, sit down

and right that proposal of yours because it is very complex and I want you to compose it very nicely.  Okay.

Rose Nangira:  Kwa majina ni Rose Nyangira.   Mimi napendekeza upande wa lugha, lugha yetu tumepitisha kwa Katiba ya

kwamba  iwe  Kiswahili  kwa  maana  Kiswahili  ndio  lugha  ya  taifa  na  unaweza  kuta  ya  kwamba  watoto  wetu  humu  reserve

hawajuhi hiyo lugha, hiyo inatatiza watoto wetu wakienda kutafuta kazi wakitoka huku reserve hiyo inawasumbua.

Com. Adagala:   Mama  nimeambia  wazee  na  akina  mama  hawajuhi  Kiswahili,  watoto  wanafundishwa  Kiswahili  kwa  shule,

usiwalete  chini.   Hawa  watoto  Kiswahili  ni  subject  ya  mtihani  hakuna  mtoto  ambaye  anaenda  shule  ambaye  hafundishwi

Kiswahili.  Sasa endelea.

Rose  Nangira:   Sasa  nakuja upande wa akina mama.  Akina mama wengi hawajuhi Kiswahili ndio sababu wanaogopa hata

vile ulisema akina mama hawako hapa, wanaogopa hawajuhi Kiswahili.  Wanaona ya kwamba wakija hapa wataulizwa mambo

kwa Kiswahili na hawajuhi watajibu namna gani ndio sababu akina mama tunarudi nyuma, ni heri tufundishwe Kiswahili.

Com. Adagala:  Mama una watoto?

Rose Nangira:  Ndio.

Com. Adagala:  Wanasoma, darasa gani?

Rose Nangira:  Niko na mtoto ambaye ako katika darasa la nane na mwingine ako darasa la Form One.

Com. Adagala:  Wao wanasoma?

Rose Nangira:  Ndio.

Com. Adagala:  Na wakina mama?

Rose Nangira:  Akina mama wako wengine ambao hawajuhi kusoma.

23



Com.  Adagala:   Okay,  sasa  hiyo  inaenda  kwa  sheria  ya  Bunge.   Tuelewe  wananchi,  …..(Vernacular)  ni  msimamo.

Kinaganaga itaenda kama hii ya mama inasema inaenda kwa education act,  akina mama wafundishwe  na  iko  kwa  shule  sasa

huwezi  kusema  haipo  kwa  shule  kwa  sababu  iko  lakini  hiyo  umesema,  hiyo  inakuwa  kama,  lakini  tukileta  elimu  ya  watu

wakubwa mnakataa.   Hata akina baba wanaogopa.

Jairus Lusuli:  Jina langu ni Jairus Lusuli.  Republic of Kenya is founded on republican principles,  wacha niruki mahali fulani.

Kuna transparency and accountability watu wa Kenya, republic of Kenya kulingana na Katiba hii wawe accountable, serikali ya

Kenya iwe accountable kwa nani kwa sababu wakati huu kuna nchi hapa ulimwenguni ambazo zinataka Kenya iwe accountable

kwao.  Hiyo mambo imefanya hata Kenya is held at ransom hatuwezi kupata development kwa sababu mtu fulani anataka tuwe

accountable kwake, what is all that?

Com. Adagala:  Okay this accountability, we are talking within Kenya.  Accountable to the people  of Kenya,  hiyo ingine ndio

nilikuwa nasema unaona Rais wanagonganisha na balozi wanataka,  eh,  unajua bado  wanaile kasumba ya ukoloni,  bado  wana

hiyo  tamaa  ya  kutawala  nchi  zingine  lakini  hiyo  ni  vizuri  if  you  said  accountable.   Hata  mtu  mwingine  aliguzia  hiyo  lakini

umeisema, niliwambia Wanyore ni watu werevu sana.   Haya,  hiyo ni accountable to all not just accountable or  accountability,

isn’t it?  Accountability to the people of Kenya.

Jairus Lusuli:   Ya mwisho, national  days  tumechukua  1st  June  Madaraka  Day,  December  12  iwe  Jamhuru  and  the  day  of

enactment  of  the  Constitution.   Hiyo  nakubaliana  na  Commission  kwa  sababu  hatutaki  au  haitakuwa  vizuri  kila  President

anapotawala Kenya anaweka pale jina lake,  anawake pale siku alizaliwa, siku atakufa.   Hatutaki  hiyo  maneno,  tunataka  hiyo

mambo ya National interest ya party.

Com. Adagala:   Mzee hata siku atakufa?  Nakuuliza hata siku atakufa pia anaweka hapo?  Haya,  nataka watu waelewe pia

these are  the National Holidays,  do you want to add or  substruct  from these three?   Nieleze  kuna  zingine,  New  Years  Day,

Christmas,  hiyo  ya  Ramadhan  wakimaliza,  Labour  Day,  hizo  ni  Public  Holidays,  tofauti.   …(vernacular)  tofauti  iko  hapo  ili

msifikirie hata kama huyu mzee amesema kila nini iko hapo,  National Holidays ni hizo tatu.   Mngekuwa na ingine ya kuongeza

au kutoa mnauhuru tu, we are  discussing this is a draft  it  is  being  discussed  by  you  and  the  whole  world  is  watching  Kenya

because it is not done like this, we are doing it better than in other countries.

Francis Okuomi:  Jina ni Okuomi Francis nina maoni ya kwamba, I propose that that section of State  and Religion we should

add that the State or the Government shall supervise and limit the actitivities of the religion to ensure that they don’t conflict with

the personal and human rights of individuals because we have got some religions…

Com. Adagala:   Hiyo  ni  civic  education,  you  can  put  everything  you  are  saying  except  limits.   Kuna  mzee  mzuri  hapa  wa
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Kanisa?    Kijana,  there  is  something  called  freedom  of  expression,  the  highest  freedom  of  expression  is  spiritual,  mzee

umefurahi? Unaweza kufundisha huyu kijana, unasikia Professor ako hapa?    The highest is the freedom of spiritual faith, hiyo ni

yako na Mungu wako.  If you start limit, I am surprised at you people because some of you have said,  if you start  limit you are

bringing Government censorship and believe me hiyo government censorship mwishowe inakuwa imla pia itakuja waketi  hapa,

wanachunguza mzee anasema nini, unaona?  We can put everything if you will allow us,  limit  is  one  thing  even  if  that  one  on

human rights is in I thought you would also say the religion must ensure and affirm human rights, something like that.   I  thought

that is what it should be like because they should be able to further human rights.

Moses Akhabele:  Mimi ni Moses Akhabele.  Nitaongea kuhusu National Flag, nataka tuwe na tofauti ya National Flag na ile

ya KANU juu KANU imechukua hii bendera ndio wanatumia pia kama yao.

Com. Adagala:  …(Inaudible).

Mose Akhabele:  Rangi zile za….

Com. Adagala:   Ulikuwa kwa darasa  ukisoma ….(Inaudible).   You are  going to change the colours of the National Flag?  I

am asking you a question.

Moses Akhabele:  Green is for environment.

Com. Adagala:  I don’t want you to explain that, just say the colours of the National Flag.

Moses Akhabele:  Tuko na green, red, white and black.

Com. Adagala:   You are  making a proposal  on something you are  not sure of.   Zungumza na confidence please  this  is  your

time of giving your contribution and the most important thing is for you to no fear and have confidence,  describe  the  National

Flag.  No, don’t run away you have a proposal which is very good,  I want you to describe  the National Flag and describe  the

KANU Flag.

Moses Akhabele:  Green, white, red and black.

Com. Adagala:  And the KANU Flag?

Moses Akhabele:  KANU flag resembles it lakini wana-twist kidogo na wana add ingine.
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Com. Adagala:  You have tried but you need to know what you are  saying.  The KANU Flag or  the poing which you want,

you should research your contributions.   Wewe mwenyewe uko confused,  that is why  you  need  to  be  distinct.   The  KANU

Flag does not have white in it, Kenyan Flag is there on the Constitution, did you see  it?  You are  not seeing it because  you are

not looking at the piece of paper in you hands, okay describe it?

Moses Akhabele:  Green, red and black.

Com. Adagala:   Okay,  the KANU Flag does  not  have  white  in  it  but  your  point  is  that  it  should  not  be  such  that  there  is

confusion, isn’t it?

Medan Lidimuli:  Kwa majina mimi naitwa Medan Lidimuli.  Mimi sina mambo mengi, yangu ni kuongea juu ya…

Com. Adagala:  Hautaongea.

Medan Lidimuli:  Mapendekezo yangu ni kwamba hizi national holidays nimeona ile siku ya October ya mwakilishi wa taifa ni

muhimu sana.  Wewe mwenyewe hata unafahamu nani alikuwa mwakilishi wa taifa siku ile ya Kenyatta Day, October.

Com. Adagala:  Nani alianzisha taifa ya Kenya?

Medan Lidimuli:  Hapo mimi nasema hivi kwa kuongezea, mimi nilikua nafikiria hiyo siku ya October  20 ambapo mwanzilishi

wa taifa letu marehemu Jomo Kenyatta alipokamatwa isitupwe nje.

Com. Adagala:  To the best of my knowledge Kenyan people started Kenya, the Kenyan struggle.  Isiite Ngei Day au Bildad

Kaggia Day au Ochieng Oneko Day.

Medan Lidimuli:  Basi ni kwa sababu yeye ndiye alikuwa kiongozi ya hao wote.

Com. Adagala:  Sasa wewe unaturudisha kwa hiyo mambo ya ikirudi hapa ya kuchukua mtu unamfanya kuwa mkubwa kuliko

Kenya.  I want you to correct yourself, you have an idea only you are upside down.

Medan Lidimuli:  Basi  kwa  hivyo  pendekezo  langu  ilikuwa  hivyo  na  kama  nimetereza  mahali  mimi naomba  Commissioner

unisaidie.

Com.  Adagala:   Okay  watu  wengine  wanasema  inafaa  iwe  Freedom  Fighters  Day  wengine  wanasema  iwe  Heroes  Day.

Unajua hii mambo ya kufanya mtu mmoja anakua mkubwa kuliko Kenya  ndio  mbaya  na  hiyo  tunatoa,  Wakenya  walipigania
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uhuru.  Kila mahali tumeenda tumeambiwa freedom fighters, huyu alipigwa risasi kila mahali si Central Province peke  yake watu

wanafikiri ni Central Province peke yake.  Ijara walisema tulikuwa na nani Hassan, he was hanged on that tree  na akakaa  hapo

mpaka akaoza, we went him recorgnised.  Kila mahali tumeenda, mimi mwenyewe nilichukua submissions kutoka kwa Ochieng

’ Oneko,  akina Otiende hapa na wengine, hawa watu walikuwa viongozi lakini kile kinafaa ni credit  should go where credit  is

due.  Hiyo sasa inaweza kuwa kama Heroes Day halafu Wakenya wote walipigania.

Medan Lidimuli:  Hapo nashukuru umenifundisha ya  kutosha  kwa  hivyo  pendekezo  langu  niko  through  sasa,  uangalie  hiyo

iitwe Heroes Day.

Scholastica Naliaka:  Kwa jina naitwa Scholastica Naliaka Ndale.   Mimi pendekezo langu ningeonelea ya kwamba number

298, halafu sehemu ya tatu, ningependekeza ya kwamba vile ninaangalia kwa hii kitabu au gazetti inasema sheria ya Kenya iwe

hivyo hivyo.  Ninapoangalia hapa mimi mwenyewe sina elimu ya kutosha lakini unaangalia tu kwa umbali.

Com. Adagala:  Sura ya pili.

Scholastica Naliaka:  Sura ya pili hapo number tatu.

Com. Adagala:  Huna masomo mengi sana mama lakini nafikiri ungesoma na bado unaweza kusoma unajua hivyo?  

Scholastica Naliaka:  Ndio.

Com. Adagala:  Unaonekana kama unaweza kuwa wakili mzuri sana.  Haya lakini haijaeleweka, what is she talking about?   Is

it chapter three or chapter two?

Scholastica Naliaka:  Chapter two kutoka eight halafu….

Com. Adagala:  So you are saying the capital of Kenya.  Una lingine la kuongeza hapo?

Scholastica Naliaka:  Nina lingine la kuongeza.  Mimi naona nikipendelea sheria ya Kenya iwe tu ni moja hiyo hiyo.

Com. Adagala:  Capital.

Scholastica Naliaka:  Yes, capital.

Com. Adagala:  Haya asante.
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Kaiser  Amatalo:   Asante  kwa  majina  ni  Kaiser  Amatalo  nilikuwa  na  proposals  mbili.   Ya  kwanza  ilikuwa  kwa  national

holidays, though I am of the opinion that the October  20th  Day be retained but under a different name for the sake  of posterity

and then under territory.   Number 4,  that every citizen has the right and  duty  to  defend  the  republic  against  any  person  who

threatens the political independence, teritoria intergrity and constitutional order of the republic by constitutional means.  Now we

should be very clear how these citizens are going to defend the republic because you can defend in any way and in the course of

defence you break the law.

Com. Adagala:  Nafikiri soko iko Lwanda, Chairman soko iko Lwanda ukitaka kuenda huko na watu mnazungumza nao hapa

muende kwa soko hapa si soko.  Nasema hivyo kwa sababu kuna recording inaendelea hapa na mkizungumza ng’u ng’u ng’u,

mambo ya Lwanda itakuwa ng’u ng’u ng’u.  Mkitata hivyo mnauhuru wa kufanya hivyo lakini itafanya  kazi  yangu  iwe  ngumu

kwa sababu siwezi kusikia hiyu mtu vizuri na already our work is very very difficult.  Mtavumilia muwe  na  nidhamu  mtakuwa

hata na siku za kujadiliana lakini siku hii ni muhimu sana, lets respect this day.

Kaiser  Amatalo:   Kile nilikuwa nasema ni hiki.  That every citizen has the right and duty  to  constitutionally  defence  not  just

defending.  Thank you.

Com. Adagala:  Wewe pia ni Wakili but that is good, that is what we are looking for hiyo kinaganaga.  Yes,  it is true because

someone can be malicious na waseme we are defending the Constitution and they are creating loss of human life.  

Charles Etale:  Jina langu ni Charles Etale na yangu nnazungumza kuhusu function of the Central Bank.

Com. Adagala:  ….(Inaudible)

Charles Etale:  I should be excused.

Com. Adagala:  Why should you be excused?

Charles Etale:  Because they say I have gone very far.

Com. Adagala:  …(Inaudible).

Charles Etale:  On this function of the Central Bank.

Com. Adagala:   What chapter is that?
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Charles Etale:  252.

Com. Adagala:  What paragraph are you on?

Charles Etale:  Or paragraph 31.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Charles Etale:  Functions of the Central Bank.

Com. Adagala:   The meeting here was supposed to start  latest  at  9.00  am. Tulikuja hapa and this room was empty bila mtu

hata mmoja and this is the result we are  going chapter  by chapter  hakuna  mchezo  hapa  hata  wa  dakika  moja,  we  are  going

chapter  by chapter  line by line kwa sababu tunataka watu… wewe sasa  una-peruse vile unafanya ni kupitia pitia,  hakuna kitu

kama hicho.  Okay, you will reserve your question until we get to that chapter, which chapter is it?  We are on chapter two.

Ako Lukose:  Asante sana ni Ako Lukose tena.   Kuhusu mambo ya National Holidays,  nafikiri Mwenyekiti  ni kitu ya maana

kuwa na national days lakini inafaa sheria Katiba ifafanue national days and holidays ni  tofauti  gani  iliyomo,  kwa  sababu  gani

hapa naona iko national days tatu lakini nikifikiria naona iko holidays minge, New Year,  Christmass Day, Idi Fitri na Madaraka

Day, Moi Day, Kenyatta Day.  Nafikiri ingefaa Constitution ifafanue ni wakati gani ambao unafaa kuwa na holiday na pia kama

inawezekana vile jama mwingine amesema hapa siku ya Kenyatta Day au Moi Day kwa sheria ifutwe.

Com.  Adagala:   Mzee  asante.   Parliament  itafafanua  hiyo,  hapa  ni  principles.   Itafafanua  na  kuweka  kwa  utaratibu,  haya,

asante.  Unataka kabisa 20th of October itolewe.

Ako Lukose: Call it something else not Kenyatta Day.

Com. Adagala:  Okay.

Ako Lukose:   Mwenyekiti  mimi nilihusika kabisa katika hii siku ya October  20 kuifanya  kuwa  Kenyatta  Day  na  kwa  hivyo

mimi nafikiri kwa vile inaonyesha jina ya mtu fulani ni afadhali iwe Heroes Day badala ya jina ya Kenyatta.

Com. Adagala:   Haya tuendelee.   Wale wamekuja nyumba mlituchelewesha hata kuanza hatukuanza vile tunaanza kwa vituo

vingine kwa sababu tulikuwa na watu wachache sana hapa lakini kitu kimoja tuheshimu siku hii haitakuweko tena mpaka may

be  50  years  from  now  ya  kuangalia  Katiba  kurekebishwa  tena  even  100  years.   So  you  need  to  look  at  it  there  may  be
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referendums, there may be giving of views but this day like this will not be  there that is why I don’t know  why  the  people  of

Emuhaya took it to be just another day.  Mahali pengine tunaenda by saa  tatu au saa  mbili, between those hours people  fill the

place mpaka kwa madirisha lakini hapa sijui imekuwaje.  Haya tuendelee.

Chapter  three,  Etale uko kwa chapter  three?  Ako wapi?  Kwa Katiba ya sasa  hakuna kitu kama nia ya Kenya,  hakuna kitu

kama lengo, hakuna kitu kama hicho hata kidogo.  Vile ukiona mtu anajenga shule mmpongeze kwa sababu anafanya kwa hiari

yake, kwa kupenda kwake na pengine anapenda kufanyia binadamu vitu au anawapenda nyinyi watu wa pale au mtu akifanya

kiti kingine chochote hakiko kwa Katiba, hapa lengo na nia ya Kenya iko hapa, ya hii republic iko hapa.  Mnaelewa?  It  is now

in this proposal,  it will be  entrenched in the Constituion.  Itakuwa unconstitutional for someone not to do the things which  are

laid down here.  Nitampa huyu kija azungumzie hiyo lakini hiyo ndio lengo ikiwa kuna la kuongeza nitaongeza.

Vincent  Watako:   Sasa  tuko  katika  sura  ya  tatu  ambayo  inaongea  juu  ya  maadili  muhimu  ya  kitaifa.   Maadili  haya

yamependekezwa na yameorodheshwa katika sura hii na  maadili  haya  itabidi  yafuatwe  na  matawi  tatu  ya  serikali  ambayo  ni

Bunge, Urais na Mahakama.  Maadili haya ni kama umoja ya kitaifa, national unity pia Katiba inatambua kwamba sisi watu wa

Kenya tuko tofauti,  we are  diverse lakini Katiba  hii  inasisitiza  kwamba  sisi  watu  wa  Kenya  ingawaje  tuko  tofauti  kwa  haina

mbali mbali tutakuwa kitu kimoja.  Pia adili ya demokrasia imetambuliwa katika Katiba,  serikali lazima itakuwa ya demokrasia.

 Wazi na transparency na accountability pia ni moja ya maadili ambayo yametambuliwa.  

Ufisadi utatupiliwa mbali kutakuwa na mahakama ambazo ziko huru ama independent.   Viama vya kisiasa zitawachwa kufanya

miradi zao bila kupingwa ama bila kusumbuliwa na serikali.   Kutakuwa na  mashirika  ambayo  sio  ya  serikali  pia  yatawachwa

kufanya vitendo vyao ama miradi yao bila kusumbuliwa.

Haki za kibinadamu itabidi pia zifuatwe, mahakama imepewa juhudi za kutunza na kukuza maadili  muhimu.   Haki  za  kimsingi

kama nguo ama mavazi, chakula na shelter ama makaazi pia serikali itadumisha ama itaangalia kwamba haya mahitaji  muhimu

haya  yanapatikana  kwa  wananchi.   Maendeleo  ya  sehemu  tofauti  za  nchi  pia  itaangaliwa  na  jamhuri  ya  Kenya  itabidi  iwe

mwanachama  mzuri  wa  bara  la  Afrika  ama  mwanachama  bora.   The  republic  shall  promote  equitable  development  and

recognize the role of science and technology.

Com. Adagala:   Haya maadili, lengo na hayo yote imehifadhiwa kwa Katibi,  it is entrenched.   Katiba inasema ‘shall’ hiyo  ni

promise and it is  true  actually  the  Constitution  is  a  promise,  a  contract  and  a  promise.   It  shall  happen  so  it  is  not  whether

itaangaliwa  au  itawachiwe  au  mtu  anaweza  kuchagua  kutofanya  ni  imehifadhiwa,  it  is  entrenched  and  preserved  in  the

Constitution.  Si ati hajui lakini ni lugha nzito kuliko ya kawaida.

Vincent   watako:   Na  ili  kudumisha  maadili  haya  Rais  atatoa  repoti  kwa  Bunge  mara  moja  kwa  mwaka  kuonyesha  jinsi

maadili  haya  yanafuatwa.   Katika  sura  hii  pia  kuna  juhudi  ama  jukumu  za  kila  mwananchi.   Wananchi  wamepewa  jukumu
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ambazo zitabidi watekeleze.   Jukumu  la  kwanza  ni  kwamba  itabidi  kila  mwananchi  aielewe  Katiba,  kila  mwananchi  itambidi

kuilinda  Katiba,  kila  mwananchi  itabidi  a-participate  ama  ahusike  katika  upigaji  wa  kura  ama  promoting  democracy.   Kila

mwananchi itambidi awe mwenyekuajibika katika kuikuza familia na kila mwananchi pia itabidi a-promote  learning and learning

institution na masilahi ya kila moja wa jamii itabidi yatunzwe.

Mali  ya  uma  pia  kila  mwananchi  anawajibu  wa  kuitunza  mali  ya  uma,  kila  mwananchi  pia  ako  na  juhudi  ama  jukumu  la

kuyatunza mazingara yetu, kila mwananchi pia ako na juhudi ama jukumu la kuyatunza mazingara yetu.  Kila mwananchi lazima

aepuke na ufisadi na aone kwamba Kenya hii iko katika sehemu nzuri katika  anwani  ama  katika  ramani  za  kimataifa.   Hayo

ndio majukumu ya kila mwananchi ambayo yanathamatisha sura hii.

Com. Adagala:   Haya tuendelee na chapter  hiyo ingine, tutachukua hizi mbili pamoja  lakini  ukiwa  na  kitu  unataka  kuchanga

kwa hii tutaendelee.   Hii inafuata ni ile inaitwa uraia,  uraia.   Tumezungumzia jamhuri, tumezungumzia maadili na nia  ya  Kenya,

tumezungumzia hapo mbele hata watu na nini lakini watu ni jumla, Mkenya ni nani?  Raia wa Kenya ni nani na anakaa vipi ndio

tuko hapa na usawa mbele ya Katiba, tuko na usawa kila mtu Mkenya.   Uhuru wetu uko sawa na pia wajibu wetu na jukumu

zetu ziko sawa.   Kila Mkenya ana haki ya passport  na zakabadhi zingine ambazo ziko kama National ID na zingine ana haki.

Unajua siku hizi, kuna mtu amejaribu kupata  passport  hapa ya mtoto kuenda ng’ambo au nini?  Unasumbuka na  sasa  ni  haki

kwa sababu si kitu mtu anakupendelea au mtu anaficha halafu anasema file imepotea mtolee hongo ndio akupe au kwa sababu

anakujua ndio anafanya haraka, hii ni haki.  

Vile tuko tukianzisha kwa sababu tunatengeneza Kenya mpya mnakubali hiyo?  Tulipokuja hapo mlitaka hiyo ingine imeraruka

sana tutengeneze mpya na hiyo ndio sababu ya kurekebisha Katiba moja na hapa tukitengeneza na tuache  tu,  mwishowe  kila

mtu itambidi ku-apply kuwa citizen.  Sasa hapa tumehifadhi uraia wa kila Mkenya ambaye ni raia wa Kenya,  yule ambaye sasa

ni raia wa Kenya tunahifadhi hiyo au Katiba imehifadhi halafu wengine wako na registration na pia wataendelea kuwa citizens.

Vile mtu anakuwa raia ni hivyo,  kawaida  tunasema  tena  ….(Vernacular).   Hiyo  ya  kuzaliwa,  ukizaliwa  kwa  eneo  ya  Kenya

wewe ni Mkenya,  ukiwa Muhindi, ukiwa  Mzungu,  ukiwa  Mwafrika  mtoto  wa  Kiganda  akizaliwa  hapa  ni  Mkenya.   Nataka

muelewe hivyo kwa sababu huenda ukasema lakini wazaze wake si Wakenya, akizaliwa hapa, Amerika iko hivyo, ukizaa mtoto

ukiwa Amerika ni Mmerika mpaka awe miaka kumi na nane ndio anachagua lakini yetu inasema tu wale wanazaliwa.

Kuna pia hiyo ya kujiandikisha halafu hiyo ingine ya ku-appyly mtu ana-apply akiwa Frenchman anakuja hapa  anataka  kuishi

atafanya application inakaguliwa halafu anakuwa raia.  Watoto ambao wako adopted, mtu anaweza ku-adopt  mtoto Mtanzania

au  mnaelewa  akiwa  mtoto  ambaye  amezaliwa  Kenya  ni  Mkenya  sasa  adopted  children  ambao  hawakuzaliwa  Kenya  ndio

wanazungumziwa hapa.  Huenda ukawa mtoto Mjerumani na mtu anataka awe mtoto wake ataweza kupatiwa uraia.

Sasa  hiyo dual citizenship nilisikia Lumumba akizungumza, uraia marudufu.  Unajua Lumumba na Kiswahili chake hata  wakati

mwingine unahitaji kamusi ndio uelewe.  Uraia marudufu, mlisikia jana?  Wangapi walisikiza radio saa  tano na ingine ni ya saa
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tisa.  Sasa hiyo ya double citizenship, dual citizenship, dual ni double,  ya mara pili.  Iko na inaweza kupatiwa kwa wale ambao

wamepoteza raia yao.  (All mobile phones off au waende Lwanda market).  Wale ambao wamepoteza uraia,  unajua kuna watu

ambao wamepoteza uraia hata dada yangu amepoteza kwa sababu alienda Zimbabwe became a citizen there and then she was

told  both  by  the  Zimbabwe  Government  which  has  the  same  law  we  have  and  the  Kenyan  Government  she  must  give  up

Kenyan  citizenship,  mnaona  hiyo?   Kuna  nchi  zingine  ukichukua  halafu  unapoteza  sasa  hao  Wakenya  ambao  walipoteza

citizenship  sasa  wako-recorgnised  kama  raia,  under  the  old  Constitution  those  who  lost  their  citizenship:   Pale  unaweza

kupoteza uraia sasa  ni ikiwa ulipata hiyo uraia wako kwa njia ya uhalifu au ufisadi, mtu aliniambia juzi ukitaka  citizenship  siku

hizi  na  inapitia  kwa  njia  ya  godfather  hivo  ni  milioni  tano,  mnaelewa?   Kama  ulipata  itachunguzwa,  ufisadi  utapoteza  kama

ulipata hivyo au mtu alipata hivyo atapoteza.

Wazazi wakifariki kabla mtoto hajazaliwa huyu mtoto atachukua uraia wa mzazi wake.   Hiyo  ya  kukaa,  tuseme  watu  ambao

wanakuja wanataka tu kukaa Kenya iko …(Inaudible).   Wale ambao walikuwa raia wanaweza  kuchagua  kuwa  tu  wanakuja

wanaishi lakini wanaenda kwa nchi zao.   Kama ujerumani, ukiwa Mkenya,  Wakenya ambao wako kule ambao  wamechukua

uraia wa Germany lazima wawe na hiyo pekee.   Sasa  tunasema wale ambao wamepoteza ya Kenya kwa hiyo njia wanaweza

kuwa wakaazi wa Kenya na kuna haki za wale ambao watakaa  Kenya.   Wale ambao ni mke au mjane ambaye anatoka kwa

nchi  ya  ng’ambo,  mtoto  pia  hapo  na  Parliament  itafanya  hizo  sheria  itoke  kwa  kinaganaga.   Kutakuwa  na  almashauri  ya

kusajilisha raia.

Kwa hizo chapters mbili kujeni mbele mkina na vitu vya kuongeza kuhusu nia na lengo la Kenya, maadili ya Kenya na pia uraia.

 Fanya haraka mnasikia, ninaona hii might take use five hours.

Paulo Amutwoko:  Mimi naitwa Paulo ningependa kuchangia maneno ya hii passport.

Com. Adagala:  Kuja hapa mbele na kuchangia kama Mwanakenya.  Mnastahili mchangie with confidence bila uhoga.

Paul Amutwoko:  Napenda  kuchangia kuhusu  hii  mambo  ya  passport.   Ningependa  labda  mngeongeza  hapo  kama  age  ya

passport ni miaka ngapi kwa sababu tunajua ID ni age 18 lakini passport hatujaona hapo.  

Com. Adagala:  Hiyo sasa tutaandika hiyo maoni yako lakini hiyo sasa  ni Parliament.   Sasa  mkichagua Mbunge mchague yule

ataenda kutekeleza haya mambo mnasema.

Miller  Ingabo:  Jina langu ni  Miller  Ingambo  nachangia  kuhusu  chapter  3  under  dutites  of  a  citizen.   My  names  are  Miller

Ingabo.  I want to propose to add something on the overall duties of a citizen that the government in power  should not influence

or interfere with anyduty of a citizen.  For example if I may quote section 1 C, under duties of a citizen that a citizen should…
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Com. Adagala:  …(Inaudible)

Miller  Ingabo:  Lets  say  when  a  citizen  is  entitled  to  elect  or  rather  participating  in  a  political  election,  the  Government  in

power should not actually put conditions to influence the citizens to do something in favour of the Government in power,  that is

what I mean and many at times it has done this.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Miller  Ingabo:   Actually  it  is,  for  example  being  a  civil  servant  I  am  compelled  to  vote,  I  mean  the  government  in  power

compels me to vote for it in various circumstances this one has been seen many at times.

Com. Adagala:  They decide that by secrete ballot, you have your conscience and you but also we election coming up or  that

kind of thing but it is true may be it is the kind of …it cannot compell you but anyway we will put there,  I thought I needed to

know its interference to the citizen.  Wakili anasema, wewe eleza duty na rights.

Vincent Watako:   Sielewi pendekezo lako vizuri, sioni kwa nini serikali inaweza chukua jukumu lako  labda  serikali  inaweza

chukua haki yako lakini jukumu lako ambalo inapasa wewe mwenyewe ulitekeleze labda ueleze.

Com. Adagala:  Hiyo ni right to choose who to vote for,  you have a duty to vote and even you have a right to vote but they

can take  away your right to choose.   Duty  is  a  bit  difference  don’t  confuse,  we  have  freedom  and  responsibilities,  we  have

rights and duties ni kama inakaa hivyo but we will put it down and we will see  what we will make of it when in a discussion.  I

put it that example of a civil servant.

Ako  Lukose:   Jina  ni  Ako  Lukose.   National  goals,  values  and  principles  number  three  states  the  republic  is  based  on

principles  to  democracy  and  shall  promote  and  the  republic  shall  recorgnise  the  diversity  of  these  people  and  promote  the

culture  of  different  communities.   Madam,  Chairman,  I  think  there  are  certain  traditions  which  are  iminical  to  development.

Traditions such as nomadism don’t promote development and for reasons of the nation and is contradictory to Kenya being a

country in Africa and so on internationally.  Therefore,  the  Constitution  I  think  should  state  what  kind  of  tradition  should  be

done away with which are not condusive to development.  Another thing here, I don’t know whether women will think that I am

against them but I think that there is too much marginalization of women when everything talks about  putting something special

for  women.   Why  don’t  we  use  a  word  that  states  that  the  Government  will  ensure  that  facilities  are  availed  to  women  to

participate in politics to be elected and so on rather than having things reserved for women?

Com. Adagala:  What chapter are you on?
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Ako Lukose:  National goals, values and principles is chapter 3 (11 and 12) disabled and women.

Com. Adagala:  Mzee hiyo ya kwanza ilikuwa nini?  The first one was what, I just want to get it right and comment on it.   Just

say it by your mouth.

Ako Lukose:  I talked about traditions, there are nomadic traditions…

Com. Adagala:   Sasa  kile umefanya sijui nikuambie vipi kwa sababu nataka kuwa na heshima kwako lakini imetusi normads

na hiyo haikubaliwi mbele ya Tume.  I don’t know how nomadic life is not condusive to development,  where don’t you  want

them to come and settle in Bunyore?

Ako Lukose:  The Maasai move from one place to another to grace their animals and other traditional like that,  that is what I

am talking about.

Com. Adagala:  Where would you like them to settle in Bunyore?

Ako Lukose:  No.

Com. Adagala:  It is the pastoralism our lifestyle?

Ako Lukose:  They should be coordinated and made to be urbanized or things like that.

Com. Adagala:  And who will coordinate you and leave Banyore.  You are taking away their lifestyle and their right to have a

lifestyle, it is a valid lifestyle all over the world.

Ako Lukose:  If that lifestyle be iminical to their development should we just leave it like that?

Com. Adagala:  But how you be iminical to development?

Ako Lukose:  Because they are not cohesive, they don’t stay in one place to develop.

Com. Adagala:  So if people are not Banyore’s then they are not people? 

Okuomi Francis:  Jina ni Okuomi Francis, chapter three duties of a citizen part  (f) contribute to the welfare and advancement

of the  community  where  they  leave.   Now  I  propose  that  we  should  have  a  clause  there,  contribute  voluntarily,  that  clause
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should be added there and then chapter (iv).

Com. Adagala:  Why should it be added there?

Okuomi  Francis:   Because  sometimes  some  Government  officers  may  take  advance  of  forcing  people  to  participate  in

activities when sometimes they are not even helped so to control that it should be voluntarly.

Chapter (iv)….

Com. Adagala:  According to the ….(Inaudible)

Okuomi Francis:  I mean there could be some kind of harambee and then you find that you don’t have the money to pay but

you have an animal at home, so some Government officers may come and pick that animal to catter  for the harambee which is

not good.

Com. Adagala:  …(Inaudible).  There is something in the Bible which is called old wine and old tins, new wine, new wines tins.

  If you put new wine into old wine tins what happens to them, itapasuka.   I  want you to be  very clear on this, we are  trying to

make a new a  Kenya  because  you  said  the  way  it  is  now  we  really  don’t  fit  in  it.   You  gave  us  maoni,  we  have  put  them

together, we are coming to you, we are moving forward.  The people who want the old wine’s tin and the old tins will remain in

the 20th Century, and the 19th Century hii ingine ni ya 21st  Century.   Haya vile wewe umesema that the old Government will be

there and we will have this Constitution, unaelewa kijana naona unaangalia tu kwa hiyo mambo yako I am talking to you, you

are preparing for your next point and I am explaining something will you take  that newspaper  away from you.  I  want  you  to

listen, mimi ni Mwalimu.  There is old wine’s tin and new wine and the only place we are  doing new wine and old wine’s tins is

where we are bridging over to the new one and those are  called transitional.   Tusikilize are  there Councillors here,  Councillors,

MP’s, President and government officials who are there now muwaangalie kabisa they are endangered species,  hawataonekana

tena vile wako so don’t say some Government officer will come and take, it means that you are  taking the old Government and

putting it in here and we don’t have it here.  Okay, are you listening?  I don’t know if you are listening because you are  ….

Okuomi Francis:  I am listening.

Com. Adagala:  I am telling everybody, when you are thinking your proposals, it is new wine into new wine’s tin.  I  don’t want

to hear that some government officers can come and take  even now it is not like that.   IPPG took it away so you are  in 1997

yourself, with that recommendation, it is a recommendation which has already been taken care of by IPPG.   Okay lets,  use our

time usefully and move ahead,  nonetheless you have said you should have participated according to the ability and voluntarily,

put it there.  I want you in your mind to know that this is a new Kenya and a new Constitution.
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Okuomi Francis:   Another issue on chapter  4,  citizenship and marriage part  two.   Citizenship is not lost through marriage or

dissolution  of  marriage.   I  propose  that  we  should  remove  that  idea  and  say  that  once  the  marriage  is  dissolve  then  that

citizenship should also be lost because  someone may pretend to be  married to someone for the purposes  of getting citizenship

and thereafter do away with the partner.

Com. Adagala:  Is this partner a thinking person?  If someone does that to you it means you are stupid, if you are used,  isn’t it.

  Kama msichana Mtanzania anakuja anakubembeleza and you marry her and she is cheating you and you don’t see  it then you

are not a good citizen.  If a Rwandeese man comes and marries and is doing it so that he can be a citizen then I am not a good

citizen you have to protect otherwise it will be that you have agreed that she marries you 5 years or 10 years  and then you part.

 Do you feel it, you have a duty to be a good citizen, kijana unaweza kudanganywa kweli.

Jairus Lusuli:   Jina  langu  ni  Jairus  Lusuli.   Principles  and  values  chapter  3  (9),  the  republic  shall  promote  the  role  of  civil

society in governance and facilitate its role in ensuring accountabilities of government that is what they have said.   Now I would

like to observe here that before we came to give our proposals to this Constitutional Review Commission we had some people

going round in the country educating Kenyans,  some civic education being taugh to the  Kenyans.   How  is  it  enshrined  in  the

Constitution so that people in this country should be educated on how civil society can take part in the governance?

Com. Adagala:  You have just read the enshrinement for me.

Omufwoko Jackson:  I am Omufwoko Jackson and I am going to talk on chapter 3 number three which says that the republic

shall recorgnise the diversity of people and promote the cultures or different communities.  I  think you have to come out clearly

because there are some cultures in this country that I think we should not entertain them.  For example…

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Omufwoko Jackson:  No, what I am saying, a culture like may be female genital mutilation, that culture I think should not be

encouraged in this country thought even if the Government is going to recorgnise it, I think it should be addressed  propertly and

then we came to may be the circumcision, we have seen that the AIDS in this country  at  alarming rate  and may be it is through

this  cultures  we  may  be  in  a  position  to  transform  and  may  be  embrace  it.   So  these  cultures  I  think  we  should  put  some

restrictions for the betterment of the people of Kenya.

Com. Adagala:   I  don’t want you  to  think  of  restrict,  I  would  have  liked  you  as  a  young  man  dot  .com  to  say  we  should

qualify.  These restrictions you are  thinking about  are  constitutional,  the one someone say there limit something in religion, they

are  basic  things  which  the  Constitution  will  never  compromise  on,  one  is  freedom  of  expression,  right  to  culture  and  to  the
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expression  also,  freedom  of  movement.   Those  kinds  of  things  it  will  not  but  first  of  all  you  have  cited  the  female  genital

mutilation, what about  when the Luos talk of  the  male  genital  mutilation,  where  did  you  fall?   You  see  you  are  doing  a  bad

judgement that is what I am asking you; answer me.  Is male genital mutilation also a bad culture?

Jackson Omufwoko:  But you see for the betterment of this nation because  we are  loosing those people  so we have to make

them understand why that practice is ….(Inaudible).

Com. Adagala:  Male genital mutilation.

Jackson Omufwoko:  To me that one is not mutilation because even if we refer to the Bible.

Com. Adagala:   If you refer to the dictionary anything that  cuts  or  distorts  is  a  mutilation.   You  see  you  are  making  a  bad

judgment, that is one.  Two, what you are discussing will be difficult principle that will protect cultures.  What you needed to do

is say something about  those culture may be an adjective or  a  word  that  we  can  use  to  further  them  but  not  limit  or  restrict

because  that  is  unconstitutional.   People  can  decide  that  Luhya  culture  is  bad  what  will  you  do,  then  they  will  suppress  it

because it is a bad judgement.  I am not saying I support  female genital mutilation but I have just said like the normads he was

talking about.  You have to tell me what we need to do, read that section.

Jackson  Omufwoko:  The republic shall recorgnise the diversity of its people  and promote  the  cultures  of  each  community.

My proposal was that, I think these cultures before they are recorgnised as you have said it is a bad judgement we should find a

way of how we are going to recorgnise them fully.

Com. Adagala:  If you have a …that is only you who can face.

Gamaliel Ososi:  Kwa majina naitwa Gamaliel Ososi.

(Interjection)

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Gamaliel Ososi:  Mimi ningependa kuzungumzia chapter…

(Interjection)

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Gamaliel Ososi:  Gamaliel Rodwell Ososi, chapter 3 number 12.  One third of members of elective and appointive body shall
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be  women.   Ningependekeza  tusiwe  na  usaidizi  upande  wa  wanawake,  hii  ingetolewa  iwe  tu  mtu  kama  ana  uwezo  aweze

kuchaguliwa  ama  apewe  appointment  yoyote  badala  ya  kupatiana  special  consideration,  yaani  usaidizi  fulani  katika  Katiba

upande ya wanawake na sisi zote tuko na usawa.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Gamaliel Ososi:  According to my view is that may be you thought you are weaker sex.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Gamaliel Ososi:  No I am not saying Professor Ghai, I am saying the …

Com. Adagala:  The Commission is above the draft…(Inaudible)

Gamaliel Ososi:  That is what I am saying.

Com. Adagala: How did the Commission write the draft.

Gamaliel Ososi:  I have told you.

Com. Adagala:  How did the Commission arrive at the draft?

Gamaliel Ososi:  That is why I am saying may be they thought …

Com. Adagala:  Let me tell you about social reality, there is no weaker sex biologically or otherwise but social cultural reality is

the one that weakens women.  Tell me in which way women are weakened socially and culturally.

Gamaliel  Ososi:   Ndio,  nasema  hapa  Bunyore  hatuna  hiyo  sasa  tuwe  na  usawa  kwa  maana  nyinyi  mnatoa  special

consideration kwa nyinyi wenyewe, mnajipatia.

Com. Adagala:  Who will inherits land in Bunyore?

Gamaliel Ososi:  Kulingana na sisi hata wanawake wana-inherit land.

Com. Adagala:  In a family of sons and daughters who inherits land?
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Gamaliel Ososi:  At the moment both are equal.

Com. Adagala:   Where is a Mnyore Elder?  I want you to stand here.   You don’t  have  elders.   Maragoli  kuna  elders  hata

wameapishwa ni elders,  where is a Mnyore elder?  I want to get over this thing because  it is going to come very many times.

Your sister has how many acres in your home?

Gamaliel Ososi:  If she wants she can get an acre.

Com. Adagala:  I hope that is a right.

Gamaliel Ososi:  It is her right but she doesn’t demand for it.

Com. Adagala:  Did you demand?

Gamaliel Ososi:  Yes, we demand from our parents.

Com. Adagala:   You know …I want someone who is an elder,  is there an elder here male or  female who  can  tell  me  what

happens in Bunyore?  Haya hamtaki wanaume anasema Banyore wanakaa hivyo sijui ni vipi lakini wanakaa.

Fred  Muhango:   Jina  langu  ni  Fred  Muhango  Sirunya.   Nataka  kutoa  mchango  katika  chapter  4,  citizenship.   I  want  to

emphasize on this area,  najaribu kukosoa  sehemu ya kwanza hii numbari kumi na sita kipande cha tatu.   Equally  entitled  to  a

Kenyan passport and to any document of identification issued by the State  to citizens.  Kuna upungufu fulani hapa kwa sababu

hatuelezwi  njia  zitakazotumika  kwa  yule  ambaye  labda  atataka  kupata  passport  kwa  mfano.  Ninataka  kuzungumza  juu  ya

passport, 

Com. Adagala:   The Constitution is about  principles,  Parliament decide a way, the  sytem  and  vile  hii  itatekelezwa.   So  you

have to  be  alert  for  the  next,  this  one  has  one  year  in  Parliament.   Inafaa  ikae  chonjo  na  uchague  Mbunge  ambaye  atakua

interested in the Constitution, ambaye ataangalia hivi vitu.  You have asked a question, is that what you wanted to do?

Fred  Muhango:   Nilikuwa  nataka  kwamba  badala  kungojea  kwamba  Parliament  ita-decide  ningependa  kwamba

mapendekezo  yawekwe  hapa  kuonyesha  kwamba  kila  Mwanakenya  ako  huru  kupata  passport  bila  kutumia  vigezo  vingine

ambapo vitamfanya Mwanakenya anghalau kutoa kitu kidogo, jinsi ilivyo kwa sababu wakati huu mtu kupata passport si rahisi.

Com. Adagala:  New wine, new wine’s tin….(Inaudible).   Are you listening, you are  telling us that in this we are  entrenching
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corruption  so  that  there  will  be  corruption.   There  is  something  called  zero  tolerance  of  corruption  hata  hatujafika  hiyo.

Tulisema  nini  kuhusu  citizenship?   If  you  got  it  through  fraud,  fraud  is  corruption  you  will  loose  that  citizenship.   Kuna  kitu

kinakuja if you have been engaging in corrupt  practices  even of giving the Policemen here kitu kidogo you will be  in problems,

big problems because you will have to do things by the law.  Do you understand new wine’s tin, new wine?   I  want to know

because I have just said it and he has come with corruption.   Hiyo mlituambia the first time we came for hearing, don’t take  us

back lets move forward.

Jeremiah Ayieta: My name is Jeremiah Ayieta.  Chapter three section 12, I am sorry I am repeating.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Jeremiah  Ayieta:   Thank  you.   The  State  shall  implement  the  principle  that  one  third  of  members  all  the  elective  and

appointees shall be women.  Now, here if …

Com. Adagala:  It is not a discussion it is a proposal.

Jeremiah Ayieta:  It is a proposal yes.  

Com. Adagala:  Give a proposal.

Jeremiah  Ayieta:   I  am  proposing  because  we  have  got  freedom  of  electing  our  representative  and  I  don’t  see  how  the

Government will  get voters to elect somebody.  We just leave it free to elect qualified leaders who can represent us better.

Com. Adagala:   Okay,  I have seen that in places like Maasai,  Turkana or  other  places where women  don’t  have  education

they are  actually for this one third.  Lakini nimeona hizi sehemu za huku men who are  against women are  using it  to  do  away

with affirmative action.  You are saying that we are all equal so we should go equally, isn’t it?  You are using the impression you

have that we are  equall to do away with affirmative action,  in  other  words  you  are  actually  against  women  because  you  see

women  are  not  equal  to  men.   You  have  a  wife  my dear  brother,  she  moves  from  her  home  to  your  home,  isn’t  it?   That

patriforcal marriage if you want to know what it is.  Would you move from your place to her?

Jeremiah Ayieta:  If they allow me I can go there.

Com. Adagala:  Who can allow you?

Jeremiah Ayieta:  The culture.
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Com.  Adagala:   The  culture  is  the  one  we  are  talking  about,  it  doesn’t  allow  women  certain  things  that  is  why  there  is

affirmative action.   What we are  hoping and I know that this side women are  actually in many ways but there is a culture that

denies them somethings.  Did you wife pay bride price for you of groom price?  You did isn’t it?  Why did you?   You  were

buying her rights away from her she is not a human being by the way, she is a commodity.  The land your sister  inherited and

you inherited, that is a culture we are talking about and we are hoping people like you will see it so that it will go away then this

affirmative action will go away.  

In education let me say this, Western Kenya is really top hawabaguhi wasichana na wavulana, that is top okay,  but there was a

time when they were doing it, there was a generation mzee isn’t it?  Yes, but it has gone away so we want this now to go away,

we want women in leadership positions so that the children can see  it is okay then in another generation itakuwa sawa.   In this

room turn around my brother, who is sitting here?  Where are the women?   Where is your wife?  Where is mother?  Let me tell

you  who  is  going  to  have  a  difficult  time  at  home,  you,  because  your  wife  will  not  know  this  na  itakuwa  Kenya  mpya,

mtahangaika naye.  When you leave women out of development out of this participation the society leans like this, iko lame, it is

cripples.  So this is what we are trying to correct, is to uncripple it. 

I know one of the leading women in this place Ruth Habwa, there is nothing that could hold her back, isn’t it?  But she is one so

we want there to be  others  then  we  will  stop  affirmative  action  even  in  inheritance,  in  education  but  Western  Kenya  wacha

nikuambie, we have been to other places and what they say about girls you just sit and look hata msichana mwingine Msamburu

who was giving views halafu akasema,  hapa hawa wazazi wanatuuza tu na wanatusumbua na  manamba  pia  wanatuhangaisha,

you know and she was in tears.   They know what they do to the girls, by the time she is 12 years  old omeolewa hapa hatuna

forced marriage you see that?  So we are thinking about the whole of Kenya and it applies differently but what I would like you

to do, next time there is a woman standing please vote for her and you also so that we can be the same.  Will you do that?

Jeremiah Ayieta:  What I am disagreeing with is for us to vote for a woman if she is not meeting the qualities that we want.

Com. Adagala:   There  are  many  men  who  don’t  meet  the  qualities  of  anything  and  you  vote  for  them.   That  is  always  an

argument against affirmative action whether it is in the US or  Latin America or  here or  in the  UK,  is  that  the  women  will  not

measure up to.  It is not that affirmative action is actually the women, not all men stand for elections either isn’t it?  The women

who have stood and are able, capable but cannot move because  of the culture.   So  that we can break  it,  called a glass sealing

because women go and then they eat  something invisible then you see  men up there,  it is a sealing which is blank,  so you see

men up there and you wonder how they get there and they have the same qualifications you do have but they go up there.   So

that is just to break that glass sealing but this is not a time for civic education but next time if you see  a woman who is capable

like Dorah Hidi, mmpigie kura.
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Ako Lukose:  Chapter 4 section 16 C, concerning equally entitled to a Kenyan passport and to any document etc.   I  think the

Constitution should clearly abolish identification cards and have that one identification by passport.  Passport  should be the only

identification a Kenyan should get because it is so cumbersome getting an ID card and then again if you want to travel you have

to look for passport etc.

Com. Adagala:  Botswana has that kind of rule, Botswana people travel very freely, we have written your proposal  down but

we are dealing with a situation where it is so hard and it is not a right.  Ukisumbuliwa na passport  you cannot complain because

it is not a right but now it is a right so ukisumbuliwa what we wanted to do is make it a right.  Parliament will think of Urais vile

itakuwa.  I am very glad of the two men who have spoken here although it was a bit argumentative but I would like to say that

yes  what  we  want  is  equality  for  everyone.   So  you  are  actually  preserving  constitutional  value,  republican  value,

constitutionalism, it is called like that.  

What we need to do is break the gap between the practice and your idea, so I am very happy because  in the end actually I will

tell you I personally think affirmative action is the one that says 30%,  one  third  should  be  women  and  is  by  the  way  it  is  an

international agreement which Kenya has signed so it is a principle which they cannot really go around.   So what it is is that I

myself  think  that  when  women  are  told  one  third  halafu  it  makes  them  alittle  bit  passive  because  they  know  there  will  be

somebody there and the men also what they do they tell the women you have affirmative action,  you will be  chosen to go there

and then they react and put them in what they call in the ghetto.  They tell them you are not part of mainstream, you will get your

share elsewhere.  So it is avery difficult thing but I think that affirmative action is for a period of time.

In the report  we have discussed it and we said it is for a period of time just like for Africans, there was affirmative action  for

people to go to school because ilikua ya Wazungu, si hivyo?  Then they said lets train some African clerks and primary school

teachers  and preachers  so then it became alittle bit and then afterwards independence was affirmative action  for  all  Kenyans,

you have to understand that anybody who is disadvantaged historically, culturally needs affirmative action.   South African they

call it historically disadvantaged so the Africans  when  they  go  for  a  job  they  say  but  I  am  historically  disadvantaged  so  you

cannot apply those strict rules on me, it is in the Constitution but it will be for a time.  Affirmative action is not just for women, it

is even for minority like the Luhyas who leave on that side of the border,  is it this direction?  Those ones who  are  in  Kisumu

Rural, when it will come to this thing you have heard people saying MMP,  hii mambo ya 90 candidates  elected by parties.   Na

hawa Wanandi wa Tiriki I think Bunyore you don’t have any other.  Those minorities are the ones who will be  entitled to that,  it

is affirmative action.  

MMP is actually about affirmative action so those minorities kwanza Wanandi wa Hamisi walifurahi kwa sababu they never get

to be  and that is what the Maragolis and Banyores of Nyanza said.   Not  even an Assitant Chief since 1905,  they have  never

even had an Assistant Chief  but  now  that  MMP,  yes  the  majority  can  elect,  the  Luos  there  can  elect  their  MP  but  when  it

comes to MMP those minorities will be considered so that they also have someone representing them.  You see  places like Mt

42



Elgon where the Sabaots are 60%, Tessos are there and Bukusus are there.   These others  40% will have to be  considered,  so

you see it is not just women who are the minorities, anybody who is disadvantaged and believe me, if you can put up a case  of

yourself being disadvantaged and put in a group of people  who are  disadvantaged you will get affirmative action.   The people

with dissabilty they are disadvantaged, truly you can see they are disadvantaged, so they also get that affirmative action.  

Women are disadvantaged by culture, this way I know you (men) are  going very well and may be the sisters  have tried to ask

for land but may if they ask they would, for me I have my portion from my parents  I didn’t ask  for it,  it  was  just  divided  the

same time na pia kuna hiyo but may be that even land is not there to be shared, there may be shares in a company or  something

and things like that.  You must understand that this is for the whole of Kenya and the whole of Kenya is not like Vihiga District

as far as gender issues are concerned.  May be we may prove that yes we have heard in Bunyore,  we have had 4 Members of

Parliament since independence and one of them has been a woman, isn’t it?  So  we don’t need it but we have it isn’t it?  But

you will not be  forced to vote for anyone only if you have an open mind you look  at  the  leadership  qualities  male  or  female.

Men loose elections isn’t it, they don’t always get it they struggle but because  we say that women have a certain disadvantage

for a time it will be there but they have a right to even make it 50%.  The womens advantage is numbers but even they also have

a problem because they don’t vote for each other, isn’t that also what you say?  Haya,  tuendelee.   Are we understanding each

other?  I am sorry I took alittle bit longer on that but I hope you see the clarity of it.  There is affirmative action for disadvantage

throughout and dissabilty throughout.   In fact actually women are  disabled socially, they have dissabilty….(vernacular)  and  so

they need to be helped to stretch alittle bit,  I am not just saying that because I am a woman, for me I think we deserve 60% so

I am not a particular fun of affirmative action even if you are talking against it.

Citizenship  you  are  clear  with  it?   Kuna  mtu  hapa  alisema  huenda  mtu  akadanganya  mtu  mwengine.   You  must  love  your

country more than you love your lover believe me, Kenyans have not learnt this, young American come here all the time and we

are  saying  in  Kenya.   Why  don’t  Kenyans  love  their  country,  they  come  in  class,  they  sit  here  but  people  don’t  love  their

country,  why?   You  must  love  your  country,  hii  ni  kama  mama  yako.   Mama  unampenda  awe  mfupi,  awe  mrefu,  mama

unampenda.  What  you  would  say  after  that,  we  need  to  develop  a  sense  of  patriotism  so  that  msichana  Mrwandeze  akija

anatong’oka huko na kule unaona huyu pengine hayuko na nia ya kuoa mimi anataka kuoa Kenya, that is what it is is she wants

to be a Kenya and it is very easy.  You know women we are very persevering I don’t know if men can do it but a women can

persevere for 5 years and become a citizen.  Put up with all kinds of things to become a citizen but it is not just women it is also

men.  I hope you saw there that there is marriage, citizenship by marriage, it does not say, a woman – a man by marriage.  You

told us many things and the majority, understand that the Commission took the broad  majority, so even this thing of one third it

was everywhere so there is extreme on the right and the extreme on the left and we took mainly the middle. If there was item

with quality then we took that particular one may be now is the time when I can tell you that we can take  a bread  a little bit not

really a break what we should have told you in the beginning but there were only about  15 people  here mzee, isn’t that true? 

We  were  very  disappointed  so  we  said  lets  start  may  be  this  important  things  we  can  say  latter,  so  can  we  put  away  our

Constitution for a minute?  I have said I will go over this very quickly because some of the things we have already said.  
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We are  here  to  disseminate  the  draft  bill,  understand  it  is  a  draft  bill.   Mlichanga,  mkaleta  maoni  na  sisi  tukaweka  pamoja,

tukaweka  kwa  computer,  tukasoma,  tukafunga  virago  tukaenda  Mombasa,  wengine  wakasema  tuko  holiday.   Mimi

sikukanyaga bahari, the ocean was about  like this junction and I never even once went there.   Tulifanya kazi usiku na mchana

hata watu wa Leisure Lodge walisema hawajawahi kuona workshop kama hiyo yetu, tulifanya usiku na mchana na wanaamuka

mapema,  ukikosa  kuamuka  unaenda  unapata  watu  wamejadiliana  sasa  hungeweza  kukosa.   Nafikiri  mliona  kwa  magazetti

Commissioners wanne hawaku-sign kwa sababu wao hawakuweko na hawakuwa kwa majadiliano, so even when they came

during the time for giving the report they didn’t sign.  Even if they were there on that day, I think they would have had problems

because they had not signed they had not done the work.  Sasa mimi kama nilikua baba yangu aliaga during the week when we

were preparing to go, Mzee Solomon Adagala sasa nilikuwa hapa for about 10 days halafu tukaenda.  I  had to catch up with a

lot of things hata hivyo nilikuwa nimepasuliwa jicho, so I had a lot of disabilities but I managed to overcome  and  got  into  the

spirit and there is also collective responsibility lakini hawa wengine walisusia na pia walisusia kwa sababu walikuwa wanafanya

kazi na politicians and Judges.  

We  took  and  oath,  it  is  a  very  serious  oath  mimi nili-affirm  kwa  sababu  mimi  ni  Quaker  nasema  I  affirm  to  do  my  work

independently  and  without  fear  or  favour  so  hii  mambo  ingine  walienda  nyuma  na  kufanya  hivi  ilikuwa  mbaya  sana.   Sijui

mwishowe  itatakeaje  lakini  ni  kama  we  have  so  much  we  have  suspended  that.   Hata  nasikia  kule  kwao  kwa  sababu  hii

dissemination, hii kuzungumza civic education ya  draft  Constituion,  kila  mtu  alirudi  kwao.   Sasa  kama  hukuweko  ama  kama

sikuweko halafu na nyinyi hapa nitawaambia nini?  Sitawaambia we arrived at  this, we also discussed that,  this is what we did,

you cannot moreover you didn’t sign so how can you disseminate something which you didn’t sign.  So  wanashida at  least  one

of  them  is  having  a  lot  of  problems  in  her  own  area  because  people  are  asking,  we  sent  you,  where  were  you?   Na  watu

wanaona tu-signature lakini nyuma yake is that they didn’t participate.  

Commission is the clause as  you can get to a coalition government,  this Commission we  have.   Every  opinion  is  there,  every

shade of background is there,  Waislamu, Wakristo  mpaka wakati  mwingine inalipuka.  Wasomi,  wale ambao wako kwa legal

practice,  wale  ambao  ni  priest  kama  kuna  Bishop  anavaa  hii,  sijui  kama  ni  moja  au  ni  tofauti  Bishop  Kariuki,  kuna  Pastor

Ayonga kuna Sheikh Lethome na vitu  viko  huko,  si  mchezo  hata  ile  mnasoma  kwa  magazetti  ni  juu  juu  tu  kuna  majadiliano

huko.   Halafu  Mombasa  in  the  Act  ile  Act  ya  Parliament  ambayo  iliunda  Tume,  it  says  we  shall  as  far  as  possible  make

decisions by consensus.  What do you call consensus in Kinyore?  

Speaker:  …(Inaudible)

Com. Adagala:   More than that.   Wamaragoli  wanasema  kuhuminya…(vernacular).   Inakuwa  ascent,  mna-accept  nyote,

mnaita  kito  ….(vernacular).  Kuhumia,  to  agree  is  another  thing…(vernacular)  is  to  agree  but  kuhumia  is  like…in  fact

tulikuwa  na  kitu  kimaja  tukapiga  kura,  watu  wakaenda  supper  wakasema  kwa  nini  hii  jambo  tulipiga  kura  lakini  nyingine
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hatupigi, kwa nini?  Even though that issue carried the day, we took a vote and the issue carried the day, I won’t tell you what it

is but it was on gender.

Haya, tukarudi watu wakasema no,  we can’t do this, how shall we justify that we didn’t  discuss  mpaka  tukasikizana,  hii  kitu

Waluhya wanasema sijui kama ni Waluhya wote lakini Maragoli wanasema ….(vernacular).   Is  democracy,  you should know

that there is democracy in our culture, you talk and you talk mpaka even the sunsets and even tomorrow morning you will start

again.   Therefore, democracy is a very slow process because…(vernacular) tena mkifanya hivyo huwezi kurudi nyuma, hivyo

ndio tulikuwa kwa Commission na sio wakati huo peke yake wakati hata tulikuwa na issues za Okoth Owiro na zingine, tulipiga

kura kwa hiyo kwa sababu ilikuwa na mgawanyiko kubwa sana lakini ya mambo hii ya Katiba,  as  far as  possible  consensus.

Pia Quakers  wako na kitu, hawako huku wengi sana lakini wana kitu kuhusu consensus na pia wao ndio walipeleka hiyo kitu

kwa UN and in diplomatic course, it is the Quakers who took it there that decisions should be by consensus,  it doesn’t always

ussualy happen there is voting and all that but the idea is there, it is one of the ways of agreeing.  

So  we  had  very  exciting  time  but  very  exhausting,  mwishowe  tulikuja  Nairobi  na  pia  tukaendelea  kwa  sababu  tulikuwa  na

mambo  muhimu hiyo  ya  transition  haikuwa  imemalizika,  what  will  happen  between  the  old  and  the  new?   Even  people  are

talking about  it if the PC,  DC,  DO what will happen,  haya  mambo  yote  tulikuwa  tunafanya  KENCOM  House  tunatoka  saa

sababu za usiku, I think kwa Kiluhya ni za (vernacular) na kwa Kizungu ni sasa asubuhi, saa tano,  saa  tisa,  saa  kumi na asubuhi

ukilala utaenda upate watu kwa discussion wanaendelea.   Sasa  unalala kidogo unaenda unarudi na hata tulikuwa tunatoka saa

tisa na Professor Ghai ako hapo kwa computer yake anafanya kazi, we leave him there and when we come in the morning he is

there.   So  it was really we worked overtime,  huyu  mama  ako  incharge  of  Verbatim  Department,  Patricia  Mwangi  hiyo  ndio

equivalent ya Hansard because we are a parliamentary commission.  Department yake ile mambo mlisema hapa verbatim, neno

kwa neno yeye ndio ako incharge ya hiyo na walifanya shift, hiyo haikuwa ati hatujamaliza kazi,  walifanya shift ya 24 hours ili

kumaliza wasichana wako hapa, wavulana na akina mama au experts wa hiyo, they are  listening and translating.  Kuna wengine

who are  listening  na  hata  kuna  msichana  mwingine  Atemo  kutoka  huku  pia  walikuwa  wana-check,  editing  pia  walikuwa  24

hours shift, huyu anaenda huyu anarudi.  You go home to sleep and come back, supper tulikuwa tunakula KENCOM, so it was

very difficult, very hard work even if we finished on time it is because  we worked three,  four or  ten times more that we should

have done.

Tumekuja  kuleta  haya  mambo  ili  tukague  tuone  ni  nini,  nyinyi  mumo  ndani  kuna  repoti  yenu  District  Coordinator  akirudi

tutapeana  repoti  kwa  Chairman  kama  ako  hapa.   Ukiona  anakuja  anachelewa  chelewa,  we  will  hand  it  over  to  you,  the

verbatim and you have the right to read it.  Committee do you have documentation centre at the constituency?  You just need a

place where people can come and see and if you look you will find maoni yako iko hapo yote,  huyu msichana department  yake

ndio ilikua inachukua hiyo.  We have a Data Analyst Department,  hao  wanasoma,  wanatoa  issues,  zile  za  Judiciary,  mnaona

hawa watu wanaitwa Judges, mlituambia nini kuhusu hao. Hapa wale walikuwepo?  It is 1800 pages of views hiyo ni 8 reams of

paper iko hivi kuhusu judiciary, yote ni negative halafu wanatuambia tumetoa maoni mahali pengine, ilitoka kwenu.  Hamkusema
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mambo  ya  mahakama,  hayo  yote  iko.   Kwanza  huyu  kijana  wa  Data  nilimuuliza  lakini  hii  judiciary  how  many  views  were

received, akaniambia 1800 pages imekaa hivi kubwa so we were not going outside to look for views, we didn’t have time to go

outside to look for views.  Patrick Lumumba anasema this is the only Commission which has never traveled out of Kenya,  hiyo

ya land imeenda Australia,  ya education ilienda kuangalia education wapi, hiyo ya 8-4-4, this is the only Commission which has

never left Kenya to go anywhere because  actually what we got from Kenya was so heavy haikuwa na haja ya kuenda mahali

pengine.  Nani anajua Kenya kuliko Wakenya?   Kenyans,  so  what  we  have  put  here  is  not  from  somewhere  else.    Kama

mnaona  it  is  from  somewhere  else,  look  at  your  verbatim  report  and  we  are  the  only  Commission  by  the  way  which  has

released its report  to the public not because  we wanted to although many of us  think  that  way  and  the  public  also  think  that

same.  In the Act Parliament ilisema,  you  shall  release  your  report  to  the  public,  tukaweka  kwa  magazetti,  tulifanya  vibaya?

Nafikiri ilifaa ipitie mahali pengine ifanywe hivi halafu iende under the table.

Na, pia bill yenyewe pia tulifanya tukaita press conference tukapeana ikawa released na kesho yake ikawa kwa magazetti,  wale

walinunua  walisoma,  si  hivyo?   We  have  been  practicing  constitutionalism  because  you  cannot  make  a  Constituion  and  be

unconstitutional.  You cannot make a Constitution and not know it  is  the  people  who  have  the  power  otherwise  you  will  be

hypocrites isn’t it,  we are  saying it is the power  who have the power  here and we have not listened to your views.  Watu wa

Parliament walifikiria sana, this time they really thought and they put it and it came from you and back  to you.  Siku tulitoa draft

bill  na  tulikua  tumechoka  tukaita  press  conference,  ulikua  hapo  wakati  huo?   Watu  wote  wa  Commission  wakaja  kwa

boardroom,  the  people  who  served  tea,  the  sweepers  everybody  akawa  hapo  na  sisi  sote  halafu  tukapeana  na  baadaye

tukaanza wimbo, tukaanzisha wimbo.  Hakuna Mungu kama wewe, mnajua hiyo wimbo?  Na  tukaimba zote ilikuwa sauti nzuri

sana na pia kwa report  tulisema your prayers  have been important kwa sababu tulikuwa tunafika mahali pengine hata hamtaki

kuketi pamoja, si kwa kugombana lakini kukosa njia ya kuendelea halafu inakuwa frustration hata ukienda nyumbani hulali hapo

unafikiria tutafanya nini.  Pastor Ayonga, Bishop Kariuki na Lethome wote walikuwa wanaomba ya Kiislamu, tunaomba halafu

njia  inapatikana  na  tunakaa  tunaendelea  mbele,  sasa  your  prayers  helped  us  a  lot  we  have  put  it  in  the  report.   Hata  Ghai

ambaye ako Ethist akakubali  na hata siku hiyo alikubali kweli tulisaidiwa na pia alilia machozi ya furaha, alilia kabisa.   Unajua

ako karibu kama Mzungu uso wake ikawa kama hiki karatasi,  akawa na furaha nyingi sana tukawa na  furaha  zote  kabisa  na

tulimaliza  tu  na  tukapanga  tuje  tumwonyeshe  ili  isikae  sana.   So  we  are  here  ili  mkague,  kwanza  tuhakikishe  haya  yalitoka

kwenu na tujue ni nyinyi mlitupa maoni halafu pia mujue humu ndani kuna njia fulani Constitution inaudwa, inatengenezwa kwa

njia fulani kama hiyo ya preamble, national goals.  Kuna chapters ambazo ziko kwa… lakini hii yetu kama kuna devolution kwa

sababu we were told look at devolution.  

Tumefanya  kazi  yetu  kupatana  na  sheria  si  kitu  kingine,  kupatana  na  sheria,  sasa  mtatusamehe  kama  tunakasirika  tunasema

kweli  tumefanya  njia  yenu  na  wengine  wanasema  tumetoa  vitu  ng’ambo  hao  ni  ya  uwongo.   Kama  hawa  watu  watu  wa

judiciary,  it  is  a  simple  thing,  ni  self  interest  wanataka  wasikaguliwe,  wanataka  tusiseme  jambo  lolote  kuhusu  hao,  hao  ni

Wanakenya,  si  ni  Wakenya?   So  what  is  the  problem?   Kama  hujafanya  kitu  kibaya  kwa  nini  hutaki  watu  waangalie

transparency,  sasa  hapo  iko  hivyo  na  tulisema  hata  ikiwa  jela  tutaenda,  tutaenda  tufanya  civic  education  ndani  ye  jela  basi.
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Gerezani unaweza kufanya civic education na  Ghai  akasema  wakinipeleka  Kamiti  Maximum  nitafurahi  kwa  sababu  nilizaliwa

Ruiru sasa nitakuwa karibu na nyumbani na hoteli ingine ikasema mkienda tutafanya outside cattering for you.  Sasa  tumekuwa

na support nyingi, sasa hiyo ribbon unavaa kama uhamini, unajua Katiba ni kitu cha kuamini.  Kama uhamini usivae hiyo ribbon

kwa sababu hiyo ni support for this Constitution.  

If you read this constituency report  upate  kuwa  hatukuweka  ile  mambo  ulisema  haiko  utatujulisha  au  unaweza  kusema  hapa

nilisema hii na hii zaidi tutaandika,  bado  tunajadiliana.  Hakuna Constitution imemalizwa na pia hakuna  Constitution  ilitoka  nje

kwa  sababu  hata  kwa  Library  yetu  Documentation  Centre  kuna  dozens  and  dozens  of  complete  Constitutions  kutoka  kwa

wananchi.  Wacha niwaambie watu wa Kenya are very intelligent, wengine waliandika complete Constitution na tena zingine are

published.   NGO’s  have  them,  even  there  is  one  which  is  called  we  the  people  of  Kenya  by  the  …(Inaudible)  isn’t  it?

Something  like  that  na  zingine  nyingi.   Sasa  kusema  oh  ingine  ilikuweko  yote  ilikuwa  documents  tulikuwa  nazo  halafu

wakachukua moja wakapeleka kwa magazetti na wakapelekea politicians, sasa hiyo haikuwa kwa sheria yetu ati mtu atachukua

na apelike,  it was collective responsibility.   Ndio tuko hapa tufanya hivyo  tukague  tuone,  tuendelee.   Kitu  kimoja,  we  don’t

have  the  power  to  say  people  are  concerned  with  elections  hata  kijana  mwengine  alikua  ameanza  hapa,  when  it  will  be

implemented, hiyo ndio nazungumzia sasa.   Process  yetu inasema after this we have had other stages,  isn’t it?  Tumekuwa  na

launching, the Commission being constituted, launching ya province tukaja district pia tukafanya civic education na pia kuchukua

maoni hapa kidogo kidogo kama pilot halafu tukaenda tukafanya civic education ya nchi nzima.  Mimi nilienda Ijara,  Garissa na

Wajir halafu tukarudi na hiyo maisha when I see people talking lightly about this I nearly die.  

Barabara ikanyesha ikawa mto and we were there in the night, you have just seen lions pass behind there, tsetseflies are  all over

the car  and we are  getting stuck halafu gari ikaenda  tu  kwa  shimo  ikafanya  “huu  huu”  kwa  bahati  tukaenda  on  solid  ground

lakini tulikua tunapitia sehemu wanaita wa-red,  tunapitia kule  ili  tupite  na  tufika  Ijara  halafu  anafanya  lai  lo  na  hii  gari  kubwa

ilikuwa  chini  ya  maji,  maji  ilikua  inafika  kwa  wheel  shealth,  si  maji,  maji  ya  hiyo  black  cotton  soil  and  tsetseflies  ziko  kwa

madirisha zikiuma na kuvuruta inatoka na nyama halafu tulifika Holugo.  Ilikuwa kijiji ingine baada  ya Holugo, watu wote katika

hiyo kijiji hata watoto wachanga waliamka saa  nne ya usiku kwa sababu gari haikuwa imepitia huko miezi miwili sasa  tulikuwa

kama demons in the night, tulikuwa na maghari matatu.   Hawa watu wametokea watu,  waliporudi  na  helicopter,  mlisikia  hiyo

siasa ya helicopter hiyo ndio ilitufanya tutumie kwa sababu mahali pengine ni kugumu sana na wakati huo ilikua imenyesha North

Eastern yote sasa waliporudi huko walirudi na helicopter, watu wengine wakasema we want to go by luxury.  Walipoenda hapo

Holugo waliwaambie eh! Mmekuja,  kwanza walikuwa na njaa,  mmetuletea chakula?  Halafu wakasema ghari ya  Commission

Adagala  ndio  ilikuwa  ya  mwisho  kutoka  hapa  mpaka  sasa  ghari  ingine  haijaingia.   Mimi  nilisema  kule  Wakenya  wanaishi

nitaenda, tumeishi maisha magumu halafu tukafanya civic education,  halafu  tukaja  tukachukua  hearings.   Tukaenda  ku  collect

and tuka-compile sasa  tukaandika,  pia hii iko kwa sheria yetu.  Submit a draft  bill lakini pia mzungumze na wananchi  kwanza

halafu  submit  that  draft  bill  to  Parliament  lakini  kabla  ya  kufanya  hiyo  the  next  state  from  here  is  National  Constitutional

Conference.   Mnajua  National  Constitutional  Conference?   Watu  mia  saba  watakuwa  Bomas  of  Kenya.    Hii  kamati  yenu

wanawaambia vitu kweli, kwa nini hamjuhi National Constitutional Conference?  (Murmers in the background).
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It will start on the 28th lets just go on, it is information.  28th of October we shall start  because  it says,  walifupisha muda wetu ya

kukaa na nyinyi, tungekaa hapa tuende mahali pengine kwa constituency hii hata  civic  education  walipunguza  kwa  sababu  ya

election because  it is not a constitutional crisis but it is a political and social crisis.   So  they  reduced  our  days  from  60  to  30

days,  even  hiyo  ya  National  Constitutional  Conference  imekatwa  so  we  shall  meet  at  Bomas  of  Kenya.   All  Members  of

Parliament,  representatives  of  political  parties,  representative  of  religious  groups,  representatives  of  NGO’s.   Commission

itakuwa huko kama secretariat sisi hatuna vote kwa hiyo, voting yetu tulifanya Mombasa tukitengeneza hii sasa  hapo tutakuwa

secretariat.  Civil society, NGO’s watakuwa huko, sasa tutajadiliana na tuendelee.  Hapa tunazungumza, bado  tunachanga ndio

tunachukua hizi tuone.  We don’t have a monopoly on the wisdon and on knowledge and on how the Constitution should be,  so

when you say the Commission should do this and this, we tell you that people should do this and this.  It is you, when you stand

here you have to say, okay so that is how we proceed and those are the stages,  when it will come from National Constitutional

Conference itaenda Bunge lakini hawa Wabunge tumekaza, we have tied them.  

Ukiona mtu wa Bunge anazungumzia kuhusu Katiba na haungi mkono ana nia ingine, they have interior motives, they have been

there, they are members of the 3C’s, they are  the ones who made the law, they are  the ones whom we report  to how we are

going on.  They are the ones who interviewed Commissioners, they are the ones who told us how to do what we are  doing, we

are following the law.  They will be at the National Constitutional Conference, they should be here, they should have been at  the

hearings in the constituency then it will go to Parliament.   It  is not to say that Parliament will be  a rubber  stamp but they have

been there at every stage of the way, so they are part of the process, they are Kenyans and part of the process.  When it will go

to Parliament it will be for them to look and make sure like you are doing that it is reading as it should that we have followed the

stages, that hii section na ile ingine haigongani sana.   Apart  from that when it is passed  they will have two years  to discuss and

make law.  So they cannot now start saying na kila mtu alikuwa huru they could come to the headquarters  or  they could come

at the venue of hearing.  Sasa hapo nimewaaleza hiyo ya judges na ya politicians, they really don’t have a reason to do this.

The present  Constitution, wacha nimalize all controversies  now.  The Present  Constitution  the  President  can  call  election  any

time, he could have called  it  3  years  ago,  it  is  his  right  in  the  present  Constitution  na  nafikiri  watu  wameelewa  hiyo  sasa,  si

hivyo?  In the present Constitution, the present law it is the President to do it and it is not President  Moi who made this so,  it is

Kenyatta who did this, people want to be  short  sighted.  Many of these amendments were done under Kenyattas  guidance na

Moi akaja akasema nitafuata nyayo.

Hatukuuliza hiyo nyayo ni nini lakini alijua na wakati wa 1963 and 64 when they were changing all we we wanted was uhuru, isn

’t it?  Tulitaka tu independence, we didn’t want anything else just independence.  Now we said we don’t people to just say new

Katiba,  we  want  them  to  know  what  it  is,  you  see  that?   So  we  don’t  have  control,  hatuna  control  vile  elections  itakuwa

whether it will be  in the new Constitution or  the old one because  the one that exists now gives the power  to the President.   I

hope you realize also our position,  people  ask  us  how  would  you  ensure?   We  have  no  way  of  ensuring  events,  Parliament
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ikichukua hii na ipitishe, adopt  it kama South Africa ilifanya interim.  Nakuambia  nimejifunza  mengi  hata  kama  mimi ni  mama

mzee nimejifunza mengi.  Kama South African ilifanya then it can be an interim document,  then we can do elections under this

but  it  means  postponing  the  National  Constitutional  Conference  and  discussing  it  next  year,  that  is  what  it  would  mean  but

otherwise we are under the present Constitution and things should be done according to that Constitution.  I  think they have the

budget which ends on the 30th  of October,  anytime from there if that is the Constitution we have that is how we  will  hold  the

elections.   It  means  everything  we  have  said  here  will  be  postponed  for  another  5  years  including  free  primary  education.

Wewe wacha mambo ya siasa, ile muhimu ni ya health na education na hiyo yote tulikuwa tumepropose hapa,  hiyo bill of rights,

polisi  wataendelea  vile  wanaendelea,  provincial  administration  itaendelea  vile  inaendelea  na  tuta-postponed  our  dreams  for

another 5 years till the year 2007, mnaelewa?  It  is a very big problem.  Watu wamesema wanataka,  the new Constitution but

you see it is very difficult because the old one is there, we don’t have a constitutional crisis, we have a political and social crisis,

I hope you understand that.

Then let me talk about something else which is controversial then I will go back.  There is the provincial administration, we have

been told we have done what?  You yourself told us what about provincial administration?

Speaker: Corrupt

Com. Adagala:   Which word did you use?  The word that was most used was corrupt.   Mtu alikuwa anasema tu provincial

administration corrupt halafu ataendelea na ingine kwa sababu walikuwa wameaangalia kutoka Liguru mpaka PC na walikuwa

wameona vile maisha yao,  kijana amesema hapa  mtu  asikulazimishe  au  nini,  hiyo  ni  provincial  administration.   We  could  not

abolish provincial administration, do you know the reason why?  It is not in the Constitution, we could not abolish it because it is

not in the Constitution, at independence it was not in the Constitution lakini Kenyatta government took it from colonial times and

brought it back.  They brought it into independence, this is now old wine into new wine’s tin, what happens then?  I don’t know

what happens then but old wine into new wine’s tin sijui inpasuka pia  au  inaharibika  na  unaona  imeharibika.   So  provicincial

administration we did not abolish,  there is no way we could deal  with it,  so  what we did,  we said lets create  a  system  as  the

people  told  us.   Provincial  administration  we  have  told  them,  it  is  avery  simple  thing.   Kuna  mzee  anazungumza  sana  huko

nyuma sijui  ni  nani.   Unafanya  kazi  yangu  inakuwa  ngumu hata  by  the  end  of  the  day  kichwa  kitakuwa  kinaniuma,  it  is  not

because I am a weaker sex.  Nani anazungumza huko nyuma, Chairman please?  Kama hasikii aje mbele, haya.

Provincial administration was not abolished, we told them to report back to their employer and their employer is?  Who is their

employer?  Public Service na kila mara hata Assistant Chief,  he applies,  they are  shortlisted,  interviewed and  then  appointed,

they have a very clear employer I don’t think there is anything wrong with someone telling me report  to your employer because

that is where you got the job.  Mlituambia Chiefs wawe appointed, if they are appointed they should be transfereable,  otherwise

they  should  be  elected,  isn’t  it?    Sasa  hawa  wako  appointed  instead  they  report  back  to  their  employer  and  they  will  be

deployed.   Details iko kwa schedule eights, don’t  read  it  now,  you  will  read  it  when  you  are  seating  down  so  that  you  can
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absorb  it  nicely.   Hiyo  ndio  controversy,  kuna  ingine?   We  have  just  said  report  back  to  your  employer  hawajafutwa  kazi

nilisikia watu wa kwetu wakisema hawa watu wametufuta kazi, we cannot fire you we didn’t hire you so we cannot.   Hiyo ndio

controversy nafiriki ni hizo tatu nyingine ni ya presidency we shall talk about  it when we get there hata nitaeleza.  Sababu moja

kubwa tulikuwa tuko objective,  one of the major reasons if not the basic reasons why we  were  reviewing  the  Constitution  ni

kwa sababu ya presidency.  

1963 tulipata independence tukawa na Governor, walimuita Governor nani?  Mac Donald alikuwa hapa,  mimi nakumbuka kwa

sababu that was my year in Form One I had just done KAPE and you had to write through  the Governor.   The Governor was

there,  the  Prime  Minister  was  there,  amendments  zikaanza.   Pia  hiyo  ndio  sababu  tunabadilisha  hii  kwa  sababu  hii  katiba

haikutengenezwa  hapa  ilitengenezwa  Lancaster.   Watu  waliokuwa  Lancaster  walikuwa  na  differences,  KANU  na  KADU.

KADU inasema isipokuwa Majimbo hatupati uhuru halafu wakazungumza wakasema mnajua kubali tu Majimbo, lets just agree

and then we will see what will happen, hiyo ni Kenyan philosophy.  So they wanted uhuru and they would not have got uhuru if

they didn’t agree because to do that the British would have been setting a state  for civil war so they agreed.   Tutaenda na hiyo

Majimbo kwa Katiba.   Walifika hapa  1964,  kitu  walibadilisha  cha  kwanza  ni  kitu  kinaitwa  the  law  of  amendments,  isn’t  it?

Hiyo ndio walifungua, Kenyatta ako hapo, spanner boy ni mtu aliitwa, Mboya na Njonjo wakafungua halafu wakabadilisha hiyo

so amendments became very easy.

In the end they did 39 amendments to the Constitution which are very many, the American one has about 15 in 250 years which

means  walifungua  halafu  ikaanza,  hiyo  sasa  panel  beating  hapa,  unatao  kingine  hapa,  petrol  tank  inakuwa  kama  hiyo  ya

Volkswagen na hii gari ni aina ingine.  The late  Ombaka,  the  First  Vice  Chairman  used  to  say  it  was  the  architecture  of  the

Constitution change, hii ndio pia mnaona hapa kuna architect,  tunajenga Constitution kwa njia fulani na hawa wali-change sasa

wakachukua, mlango ikawa huko juu, hii paa upande ule ikaja chini, dirisha ikafika hapa,  ukuta ikafika hapa na ingine iko kule

na jikoni ikawa kwa choo na living room imeenda nje.   Ni chaotic,  ile Constitution tunayo hata ni haibu kubwa hata ni defence

ninafanya ni haibu kubwa sana.   Na  hiyo  ya  presidency  walichukua  powers  of  the  Governor,  Powers  of  the  Prime  Minister

wakaseama sasa hiyo itakuwa president and that President didn’t need to go to elections to be  a President,  si tuliona haya yote

during  civic  education?   Yes,  they  didn’t  have  to  go  so  akapata  hizo  powers  wakaleta  hiyo  ya  provincial  administration

wakaweka bila kuuliza mtu, hata hawakuuliza Parliament na  hiyo  provincial  administration,  is  there  directly  for  the  President.

Nafikiri hata kila asubuhi hata Kenyatta  hata Moi walikuwa wanapiga eight phone calls to know what is happening around the

country.  Hiyo ilikuwa yao, it was an extension of the presidency.

Powers  za  Parliament  zikachukuliwa  hata  ku-decide  their  callender  ikachukuliwa,  ya  wananchi  wakafunga  hiyo  mambo  ya

Majimbo, hiyo ndio ilikua sehemu ya wananchi.  Those of you who were there you know councils used to work then and then

they just dried up, walifunga, wakachukua hizo zote Nairobi.  Ndio sasa mnaona hata all busses go where?  To Nairobi, isn’t it?

  Rose akitaka kazi Nairobi,  kila kitu Nairobi.   In  fact  that  is  centralized  government,  unitary  government  because  it  doesn’t

have anything which goes the other way there.  When we have decentralization ni kama Vihiga District sasa,  it is true you don’t
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have to go to Kakamega for all kinds of things, tunaenda tu hapa unashuka kwa district  headquarters  na unapata vitu but it is

bringing Government closer to the people.   Sasa  hiyo ni vizuri lakini hiyo Government ikiwa ya imla pia wanakuletea hiyo imla

karibu  na  wewe,  ikiwa  ya  uhuru  na  ukweli  hiyo  itakuja  lakini  huhusiki,  you  are  not  participating,  you  are  not  deciding  on

anything, si mnaona hivyo.  Kweli iko karibu lakini hata siku hizi Vihiga ukienda hapo you cannot recorgnize  anybody  who  is

from Vihiga, isn’t it?  Watu wengine wako hapa.   Hiyo ndio tofauti  kubwa  sana  decentralization  na  devolution.   Kuna  ingine

deconcentration,  kama hiyo quencher,  quencher iko concentrated unaweka a little halafu unaweka maji ndio unakunywa, hiyo

ndio Nairobi vitu vyote viko hapa na kwa Presidency kila kitu iko concentrated.

Wakati mwingine tukizungumza hivyo watu wanafikiri nini?  Tunachochea,  hatuchochei,  it is just the way it is,  even themselves

they say the presidency should be strong, whoever is talking about that.  Lakini ni kama kuzaa mtoto ambaye ana vichwa sita so

you have the Prime Minister, the Governors power, the Parliamentary power, you have the Provincial Administration, you have

taken away the regional government ni kama mtoto ambaye ana vichwa sita na hiyo ni monster.   Vile mimi nasema ni kama jitu,

guonanani si it is really a big problems.  Hiyo ndio sababu ingine tuna haja ya kurekebisha Katiba,  ingine ilikuwa tu hii Katiba

iko  kwa  lugha  ngumu na  pia  Kiingereza.   Tuko  na  pocket  Constitution  hapa  ambayo  imetafsiriwa  na  NGO  ya  akina  late

Ombaka,  imekuwa  kwa  miaka  sita  ya  Kiswahili  na  Kiingereza,  hii  ni  pocket  Constitution.   Hiyo  ndio  attempt  iliwekwa  tu

kujaribu mwananchi ajue,  kwa Kiingereza rahisi  na  kwa  Kiswahili  sasa  hiyo  naweka  pocket  au  kwa  kikapu  natembea  nayo

mwishowe  tutakuwa  na  hii  na  kule  South  Africa  wako  nayo  na  ukizungumza  na  mtoto  kama  hawa  wako  barabara,

ukimchokoza anafanya hivi anakutolea Constitution  anasema  mimi ni  mtoto  ambaye  sina  makao  unanidhulumu,  unanidhulumu

unanitushi, unaona hii.  It  is like wanajua,  wanajua nini iko  hapo  kuhusu  watoto  na  vile  watoto  wanafaa  walindwe,  hiyo  ndio

sababu  ingine.   Ingine,  watu  wangapi  hapa  wameona  Constitution  ya  sasa?   Always  it  is  two  or  three  kuiona  tu,  kuisoma

wangapi wameisoma?  Kuielewa, wangapi wameielewa?  Hata Professor Ghai anasema hiki kitu hakisomeki,  it is not readable.

 Kila cha Queens council huyu kijana pengine ndio anaelewa kwa sababu ni wakili lakini pia hatutaki hiyo, tumeandika hii kwa

lugha raisi, tafsiri ya Kiswahili niliona wanabishana hapo wataalamu wa Kiswahili, wengine wanasema ni ngumu sana na wengine

wanasema hii ndio inafaa lakini hii lugha hata tulikuwa na consultant ambaye ako Professor  of Plain Language akatusaidia hapa.

 So you can read it, it is not difficult, so hiyo ndio sababu ingine.

So hiyo ndio  sababu  ingine,  ingine  ni  hatukuhusika  ndio  sasa  tulitaka  muhusike  sio  sisi  Bunge  ilisema  muhusike,  civil  society

walingangania muhusike  Hiyo ndio background ya hayo na pengine kwa hiyo background ndio mnaweza kuuliza hiyo mambo

ya process.  Kijana alikua hapa alikuwa anauliza au tuseme pendekezo ya process, kama mna comments come forward,  I hope

there are  many people  on this one so we can finish it kabisa  kabisa.   Au nimeeleza mpaka mmeelewa tu?  Au  kamati  ilifanya

kazi mzuri sana mmejua.  Feel free to do this.

Speaker:  ….(Inaudible)

Com. Adagala:   Kile unasikia kwa moyo wako au kile kitu una-question kwa  kichwa  chako  hiyo  ndio  itarekebisha  Katiba.
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Kile kiko kwa maisha yako ambayo unafikiria ni kizuri sana  utachanga,  kile  kibaya  utasema  na  tuone  vile  pendekezo  itakua.

Hamngezungumza,  hatungekuwa  na  hii.   Kweli  wakili  wanaweza  kuketi  watano  hivi  na  kuchora  Katiba  si  vigumu  na

watabahatisha watu wangependa nini na waandike, hiyo ni kubahatisha hatutaki kubahatisha.

Jairus  Lusuli:   Jina  langu  ni  Jairus  Lusuli.   Madam  Commissioner  ametupa  habari  muhimu  kuhusu  process  ya  hii  Katiba,

wakati  huu  Madam  Commissioner  na  wenzetu  kuna  mjadala  mkali  huko  nje  ya  kwamba  watu  waende  uchaguzi  na  Katiba

mpya, hapa imetuonyesha kwamba mpaka ikae miaka mbili au zaidi ndio iwe effected.   Inaonekana wazi kwamba kwa sababu

Katiba ya sasa ndio inafanya kazi hata kama vyama vya upinzani wamekubali watafanya….

Kwa masilahi yao binafsi.  Nyinyi kama Commissioners, vile mnavyokaa mwananchi wa kawaida anaweza faidika vipi?

Com. Adagala:  Wananchi wa kawaida vile mnapokaa mtafanya nini?  Unajua,  I am your maid, I am working, mimi ni clerk.

Unajua Commision imepewa by newspapers  a very big big glamorous  name,  we  are  servants  and  we  didn’t  even  make  this

Constitution, we wrote it the way you wanted.  Sasa kwa hiyo swali wananchi wa kawaida nguvu ni zenu mtafanya nini?

Jairus Lusuli:   Kulingana na jibu hilo mimi ningependekeza kwamba ingekua vizuri,  tungekuwa  na  interim  vile  vile  ya  South

Africa na vile ulivyoeleza, watu watumie hiyo interim ndio watu waende kwa uchaguzi upesi uwezekanavyo katika Katiba mpya

kwa sababu tukikaa na Katiba ya sasa  ambayo inadhulumu mwananchi, ambayo ilifanya hata tutafute njia ya  kuandika  mpya,

taabu hiyo ya Wakenya haitakuwa imekwisha  hasa  kuwa  na  sababu  ya  kuketi  hapa,  ya  kuunda  Constitution  ambayo  itakaa

miaka zingine tano kabla haijakuwa implemented.  Mbona wananchi hawezi kukubali tuwe na interim ambayo tunaweza kufanya

  nayo uchaguzi kugeuza mambo hapa Kenya.  Asante.

Com. Adagala:  Wanasiaka wazi ukawauliza wanataka presidency ya sasa  kwa sababu ina nguvu, ile ingine itapunguzwa irudi

kwa Prime Minister kidogo, ingine irudi local authorities, ingine kwa mahakama, ingine irudi kwa Parliament.  Pendekezo lako ni

interim lakini mkiketi tu na kusema hapa haitasaidia,  tutaweka lakini even as  we are  writing Parliament could be dissolved,  so

you see we are in that situation.  Haya ukitaka kuzungumza panga laini usiketi chini, wale watapanga laini ndio watazungumza na

kupanga laini saa hii halafu nikaona ni watu sita.

Omufwoko Jackson:  I am Omufwoko Jackson Asanga.  Since this is the Constitution that the Kenyans want,  my proposal  is

this.  We know  very  well  that  the  outgoing  Government  is  against  this  Constitution  and  we  are  just  visitors  may  be  as  time

passes, the only thing that I am appealing to Kenyans to this, the only language that these people  understand,  we should go for

mass action.  With me I am just advocating for mass action so that we can adopt this Constitution.

Com. Adagala:   It  is true but it is difficult to see  how the Government is against because  there is a law, we have  followed  it

from  Parliament,  that  is  the  one  that  makes  the  law.   Tukawa  interviewed,  appointed  by  Parliament,  President  aka-sign
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Commission  ikiwekwa.   It  is  difficult,  mtu  anakuambia  lima  hapa….(vernacular)   halafu  anakuja  anasema  hala!   Kwa  nini

ulilima hapa, ni vigumu an amekuajiri.  Sisi tumefanya kazi yetu na yako ni….

Omufwoko Jackson:  Ndio sababu nasema tunaenda ku-force hawa watu ku-addopt  hii Constitution.  It  is just my appeal  to

Kenyans we should go for mass action.

Com. Adagala:  You know there is something small called time.

Omufwoko Jackson:  And the time is now.  (Laughter).

Com.  Adagala:   Okay,  ukitaka  kuzungumza  mambo  ya  process  sitaki  ije  tena.   I  don’t  want  someone  standing  up  ili

azungumze kuhusu process, tukimaliza hii we shall go inside the contents, process ni sasa.

Fred Sirunya:  Jina langu ni Fred Sirunya.  Pendekezo langu ni hivi, ni makosa to complain.  Let me speak in English.  It will be

unfair to complain against the politicians before we do our work in fact  my  appeal  to  the  Commission  is  this.   Complete  the

work in good time and then present  it to Parliament,  if they fail to implement it so that we go into the elections using this  new

Constitution that is when we shall blame them but if we do it sluggishly such that we are  overtaken by time, it will be  unfair to

blame them.

Com. Adagala:  Small problem is time we have to complete our process.   Now we have a very small problem, time.  There

are competing political interests,  after October  30 Bunge can be dissolved,  if Bunge  is  dissolved  Members  of  Parliament  are

one third of the National Constitutional Conference, there are 210 elected members.  The Conference consist of just under 700,

Councillors are there, they are also very many nearly one per district I think, those are 70 people you see  that.   So  the National

Constitutional Conference which starts  on the 28th  might not be  able  to  complete  its  work  because  Parliamentarians  must  be

there.  So you must think very hard, we are not coming to you just to say one or  two things, you must think very hard what the

alternatives are.  After the 30th of October, the President has said it, he has not hidden it amewaambia,  si hivyo?  Yes.   So  you

have to agree.

Fred Sirunya:  So I would rather say that we include a clause in this new Constitution which states that once the Constitution is

completed by the Commissioners it should be implemented immediately.

Com. Adagala:  You know if you say that, we have completed our work as this Commission what is remaining is the National

Constitutional Conference which is 30  days  and  we  can’t  put  in  this  because  it  will  not  function  until  it  has  been  passed  by

Parliament but there can be a proposal  on the process.   What is your amendment then, come and say your amendment to the

proposal, come back.
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John Amsama:  The Commissioner na wananchi wote ambao wako wako hapa…

Interjection

Com. Adagala:  Jina?

John Amsama:  Jina ni John Amsama Iriru.  Vile nimesoma hii Constitution lakini ile kitu ambayo imeni-irritate kidogo ni about

education.

Com. Adagala:  Do not go into the contents we are on process now. If you are  on education and now if you ask it is not part

of the process but on the process you can make your recommendation.

John  Amsama:   Anyway,  the  process  ikiwa  ni  hivyo  vile  imeandikwa  imenitosheleza  isipokuwa  ni  vitu  kidogo  kidogo  na

wakati itakuwa tayari hatujui ni lini lakini ndio hapo nilikua nataka niweke maneno ya education lakini sasa…

Com. Adagala:  No, it will come.

John Amsama:  Sitakuwa.

Com.  Adagala:   Utavumilia  kwa  sababu  vile  niko  hapa  huwezi  kukata  laini  unataka  kusema  jambo  fulani  tuna  utaratibu,

utakuwa hapa ukiwa na hiyo point.   You know this is only one day in 100  years  utaenda  wapi,  unaenda  kunyonyesha  mtoto

wapi?  

John Amsama:  …(Inaudible)

Com. Adagala:  Not  on education,  on process.   Let me explain I told you (hiyo soda  ikiwa na kelele utaitupa nje,  Chairman

you are  walking around and generating noise).   Wakili watano pengine hata tungeweka gender hapo wawili wawe wanawake

na  hiyo  wangeketi  na  kuandika  Constitution  in  a  month,  si  kitu  kigumu.   Lakini  tulitaka  wananchi  wahusike  ndio  imefanya

process  imekua  ndefu.   National  Constitution  Conference  ya  Cameroon  ilikuwa  na  250  people,  ya  Mozambique  350,  ya

Uganda 350 nafikiri na ya South Africa 400, yetu iko 700.  We want as  many people  to participate as  possible.   One woman,

isn’t it?  Mnajua ile election ilikuwa ya representatives,  ilikuwa, one woman, one person who can be a Councillor in the end it

ended being a Councillor and one person chosen freely from every district.   Three people  from every district.  Parliament in the

Act wanted people to participate so that it is people  driven, this is actually what it needs to be  people  driven, okay.   It  is law,

there have been many amendments mainly reducing time but not changing the steps,  so the one that is now in  jeopardy  is  the

National Constitutional Conference.
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Edward Ambwaya:  Asante.  Mimi naitwa Edward Ambwaya.  Hii Katiba ni yetu sisi wananchi na tungetaka Commission.

(Interjection)

Com. Adagala:  Nataka comments, unazubaa, natakaa watu wapange laini hapa.

Edward Ambwaya:  Nyinyi wa Commission mmefanya vizuri kuja Emuhaya kufanya kazi yetu hapa.  Tunataka mfanye kazi na

sisi wananchi ili hii Constitution yetu imalizike haraka.

(Interjection)

Com. Adagala:  Hiyo soda ikiwa na majadiliano itakwama hapo hapo.  I don’t want to go back with a tape  which has a lot of

manung’uniko inside it,  kama unazungumza, utapata  soda  lakini iwe bila mazungumzo na kuna mtu hapa ambaye anazungumza

sana.  I don’t want to take a dirty tape back to Nairobi, you want me to do that for Lwanda?  You can talk and I talk.

Edward Ambwaya:  Hii ni Constitution yetu sisi wananchi wa  Emuhaya  wa  Kenya  na  hii  ndio  sababu  tunahusika  sana  kwa

sababu tuna shida na taabu.   Kwa hivyo tukae hapa tukijua hii maneno tunaandika ni ya vizazi na vizazi vijazo.  Sisi si  waoga

Commissioner  tuko  nyuma  yenu,  tunashida  nyingi  hapa  Emuhaya  nyingi  sana,  tunaishi  katika  mipaka  ambapo  tunaumizwa

mpaka  wa  Maseno  wametuumiza  siku  nyingi  sana  na  Kiboswa.   Mali  yetu  inaenda  upande  ule  na  tunataka  hii  Constitution

itutetee leo na process yangu ni hivi.

 

Sisi tutatuma wajumbe kuenda Nairobi  kwa National Constitutional Conference,  tunataka  iendelee  vile  ilivyopangwa  iendelee

katika  Katiba,  hatutaogopa  chochote  kutoa  maoni  yetu  na  tunajua  wakubwa  wengine  wanataka  kutuvunja.   Ni  hayo  tu.

Asante.

Com. Adagala:  Commission haina shida.  Mnielewe, mnataka kuweka shida ….

Edward Ambwaya:  Wanasema Commission haina shida, tumewapa kazi ya kufanya.

Com. Adagala:  …(Inaudible) Si sisi tuko na shida, hiyo iko na ni hadi.

Edward Ambwaya: Shida ambayo tuko nayo ni sisi wananchi ni kunyanyaswa na tumekataa.

Michael Malema:  Yangu ni kuhusu vilema, viziwi na disabled…

Com. Adagala:  …(Inaudible)
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Michael Malema:  Na nikiwa nimeshaandika hapa nitapeana, will you accept it?

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Michael Malema:  Sasa nataka kuenda kula sana.  (Laughter)

Com. Adagala:  Ukiona njaa ni muhimu kuliko siku hii ya miaka mia moja utaenda.

Dorah  Ingolo:   Jina  langu  ni  Dorah  Osman  Ingolo.   Mimi  nataka  muzungumza  juu  ya  meeting  ya  National  Constitutional

Conference  ambayo  inatakikana  iwe  Nairobi  tarehe  ishirini  na  nane.   Uchaguzi  ambao  ulipatiwa  Councillors  kufanya  katika

district hii yetu, ningependa kusema ya kwamba haukufanywa vizuri, sababu yake ni kwamba Councillors wa County Council

ambao walipatiwa nafasi hiyo, wakati  walifanya uchaguzi wao kulingana na mimi niliona ya  kwamba  walikua  wanatumia  watu

ambao  walikua  wamewapatia  pesa.  Hii  nasema  kwa  sababu  wakati  tulifika  mahali  pa  election,  nilisikia  Councillors  wengine

wakisema watapatia  mtu ambaye amewapatia kitu na wakati  walifanya uchaguzi wao ikawa ni hivyo.  Kwa hivyo  ningependa

kusema  katika  siku  za  usoni  watu  wa  Kenya  wafanya  uchaguzi  kulingana  na  watu  ambao  wanaweza  kufanya  kazi  na  si

kupendelea mambo ya pesa.  Kitu cha pili, …

Com. Adagala:  New wine new bottle.   Muangalie vizuri hawa watu wanaitwa viongozi, ni mara ya mwisho mtaona kiongozi

kama  wale  wako,  sasa  wewe  unazungumzia  old  wine  and  old  bottle.   Kama  tulikua  na  kuongana  na  watu  walisema  hivyo,

mngesama wazi, nini ilikukataza kusema wazi?  

Ya pili, kama mna viongozi hawa walipeana pesa na mkaangalia hiyo ndio tunaita cancer, hiyo cancer, wanaitaje kwa Kiswahili,

saratani.   Imekula  Kenya  yote  na  kama  walifanya  hivyo  you  should  launch  a  complaint  lakini  hamjafanya  hivyo,  wananchi

hamjajua ni nyinyi, sasa unaambia nani?  

Dorah Ingolo:  I am saying this to ….(Inaudible)

Com. Adagala:  What is this thing, it is a Kenyan?  No,  you refused to take  your responsibility as  a citizen of Vihiga, the only

people you can tell is Vihiga people they are the ones with the power.  If you think the Commission is going to come and ….

Dorah Ingolo:   I commented because  they had just taken two people  from two constituencies,  that  is  Emuhaya  and  Vihiga,

Tirika is not represented,  I commented that time and I even talked about  the dishing of money which means people  will work

and others will reap from what others worked, so I commented on that date.
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Number two,  nilikua nataka ku-comment kwa maneno  wa  muda  wa  Constitution  na  Katiba  mpya  kutumika  katika  uchaguzi

ujao.  Mimi binafsi ningependa kusema ya kwamba…

(Interjection)

Com.  Adagala:   I  would  like  those  two  people  there,  Chairman,  I  would  like  this  man  and  that  man  to  please  finish  their

conversation outside kwa sababu hizo sauti nzito is ruining and they have talked throughout,  can you please ask  them to finish

their conversation outside then come in, these two people  here.   Macho yangu haioni vizuri sana lakini it is just like we  are  in

Lwanda Market.  Please tell them to finish their conversation outside and then come in.

Dorah Ingolo:  Nilikua nasema ya kwamba Wakenya walitaka Katiba mpya itumike katika uchaguzi ujao na kwa sababu ya

muda vile umetueleza Madam Commissioner inaonekana ya kwamba Bunge linaweza kuvunjwa wakati wowote lakini sisi kama

Wakenya ambao wanatoka Emuhaya tunapendekezo ya kwamba ni afadhali muda wa Bunge ungesongezwa ili tutumie Katiba

mpya ambayo haitakua na rigging vile Wakenya wanataka.

Com. Adagala:  Okay, hiyo ni proposal ya extension.  Watu wa soda  I don’t want to hear bottle  tops  because  ninaenda kwa

microphone.   Nilisema  hizo  vitu  vifunguliwe  nje  because  we  have  experience  a  lot  of  noise  with  bottle  tops.   Excuse  me

Madam?  Chairman tell that mama to go out with her sodas, afungule nje please.

Ako Lukose:   Jina  ni  Ako  Lukose  tena  na  Mwenyekiti  sijui  kama  nizungumze  chapter  5,  6  ama  nimalize  na  chapter  moja

kwanza.  

Com. Adagala:  Process ndio tunazungumzia wakati huu….(Inaudible)

Ako Lukose:   Okay,  hii mambo process  sijaona kama niko na jambo naweza kuongeza kwa yale ambayo  yamezungumzwa

kwa sababu kitu tungependa ni uchaguzi ufanywe katika Katiba mpya na ikiwa hivyo Bunge  iongezwe  siku  ama  Commission

ndio itaweza kumaliza Katiba upesi, whichever will be passed.

Com.  Adagala:   Mnajua,  wacha  kutuambia  siasa  ya  muda,  keti  mzee.   Mbeleni  tulikuwa  na  wanasiasa  walisema  muda

uongezwe wa Bunge halafu watu wakasema the President  wants to extend his time halafu wakapinga hasa opposition.   Halafu

sasa opposition wanasema Bunge iongezwe muda na President  anasema na wale wa upande wake wa siasa,  tulitaka iongezwe

mkasema  tunataka  President’s  time  be  extended.   Yeye  amesema  mnaenda  na  vile  mlisema.   Unajua  hakuna  kitu  kipya

nawaambia  hapa,  si  hivyo?   Iko  magazetini  kila  siku,  tumalize  process  kwa  sababu  sitaki  mtu  aje  tena  kuuliza  mambo  ya

process, ukiwa na jambo ya process kuja.

Tom Anjichi:  Kwa majina ni Anjichi Tom.  Nikichangia juu ya process tusema mmoja wetu amechangia juu ya muda, the time
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factor, ningependa kuhimiza tu tupewe reasonable space.  Mmoja alitaja vile criteria iliofuatwa kuchagua watu ambao wateenda

National Constitutional Conference, wengine hatukubaliana na hiyo procedure na vile vile katika magazeti mmesema, kwa wale

ambao walifanya application to join the conference, mlisema mtachapisha majina ya wale ambao wataenda.  It is taking too long

for them actually to be prepare and I wish to request we be clear on that.  Thank you.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Tom Anjichi:  It will be too late rather from this statement.  Asante.

Jeremiah Ayiecha:  Kwa majina ni Jeremiah Ayiecha.  Yangu naona Constitution ni yetu Wanakenya,  sisi ndio tumewaandika

mtufanyie kazi, pesa ilikua yetu ambayo mnatembea nayo round, mmemaliza kazi na mmeleta.  Imebadi pahali padodo  ambayo

siasa imeingia ndani.  Kile naona, Wanakenya wakatae kupiga kura ndio other solution itokee mzuri ambayo itatuwezesha kuwa

na hii Constitution mzuri ambayo tumeona ime-comfort Wanakenya wote na wemefurahia hii ifuatwe ndio tuende kupiga  kura

na  Constitution mpya si ile ya zamani.

Com.  Adagala:   Okay,  kitu  kidogo  tu.   Kama  gari  imeanza  kuenda  au  kama  imeanza  msweleko,  mnaitaje  kwa  Kinyore?

Kama imeanza kuenda chini ni ngumu sana kuisimamisha, ukingoja ifike wakati  wa kupiga kura,  they only say there was a low

turnout na itaendelea, so there is a time problem.  Tumeandika hapa.

John Gama:  Kwa jina ni John Gama.  Nina proposals mbili, kwa vile mmemaliza kazi yenu na sehemu inabaki ni ya Wabunge

na  Conference  na  vile  Parliament  inaweza  kuwa  dissolved  anytime,  ikiwa  Wabunge  wangeweza  kuelewana  for  the  sake  of

national  interest  wapitishe  kauli  kuwa  wa-extend  the  term  of  Parliament  so  that  the  Constitution  can  be  ready  for  the  next

Government.

Com. Adagala:  Ikisemekana hivyo halafu wanasema hawa Commissioners wanataka waendelee na mishahara yao na magari

yao.   Mimi  nina  kazi  yangu  University  of  Nairobi  inaningojea.   You  know  you  are  also  the  one  who  measures  the

….(Inaudible).

John Gama:  If the term cannot be extended then probably a way could be found where the next Parliament will be  allowed to

make some reasonable room for the Constitution to come in and not to wait for the 5 years as you had proposed if possible.

Com. Adagala:   Okay,  you know new wine but you want the old bottle  to take  the new wine and most  of  the  things  which

have to be changed here needs new leadership.  Unaona, but if we do it under the old leadership we shall get more or  less the

same leadership up there and one of the things that need to change is the presidency and nobody even among you is going to sit

there in the presidency and reduce his or her own powers.  Watasema ngoja 2007,  it is very difficult, I  want to tell you we are
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dealing with a very difficult situation.

John Gama:  Now that we are  going for election that is why  I  am  proposing  that  if  there  is  a  possibility  the  new  President

before we elect him or her should be aware that even if he or she is going to the office there is a duty of national interest at hand.

Com. Adagala:  …(Inaudible) anaitwa Chiluba, mnamjua?  Chiluba in Zambia campaigned on this main subject  that we shall

implement the new Constitution, wakafanya elections under the old Constittuion.  Chiluba was in the opposition then he got in

government, Professor  Ghai  alikuwa  consultant  akaenda,  wakaenza  kuzungumza,  oh,  yes  you  wrote  a  very  good  document

Professor, this and that.  I think you have seen him on TV a little bit the way he talks, oh, yes.  Professor  akasema,  you know it

needs to be implemented, oh yes, very good document let me just be appointed.  Akamwambia there is no way we are going to

implement this, we need elections under the old one, hii itakaa but if you say if there is an understanding then that is like IPPG,

minimum amendments.  An understanding that they will… it really means a lot,  it means this free education for children will not

be there, it means that two chambers of the House will not be there, it means a lot of things that will not be implemented.

(Interjection)

Speaker:  Just a minute, I want somebody by the name John who has not recorded in my book here.

Nicholas  Ndeta:   Kwa  jina  naitwa  Nicholas  Ezekia  Ndeta,  maoni  yangu  ni  haya.   Ningependelea  Katiba  itengenezwe  hii

Katiba yao, tufanye kura mwaka huu kama tunaendelea …

(Interjection)

Com. Adagala:  Unasema Katiba itengenezwe Katiba yao, kwa akina nani?

Nicholas Ndeta:  Sorry, Katiba ambayo sisi wenyewe tumetengeneza ipitishwe kamili kabla tufanye uchaguzi na tukienda kwa

uchaguzi by the end of this year tuwe na Katiba mpya.  Kwa sababu gani nasema hivyo?   Tukiongeza  muda  ndio  corruption

inazidi, tukiongeza muda  wale  ambao  wanapigania  kura  sehemu  mbali  mbali  ndio  hivyo  itaendelea  ndio  tunakua  na  matanga

mingi, famine mingi na vitu vingi.  Ningeonelea kwamba Katiba by the end of the year tuwe tuna…

(Interjection)

Com. Adagala:  You have said very well, you are saying your wish and your dreams but we are  telling you there is a problem,

time factor kwa sababu tutaendelea tu na hiyo lakini ….(Inaudible).  Pendekezo.

Joseph  Odero  Amuli:   Asante.   Kwa  majina  ni  Joseph  Odera  Amuli.   Tumeona  Katiba  ni  ile  ambayo  sisi  wenyewe

tumetengeneza na mmefanya vizuri kutuletea hapa, the draft.  Kwa hivyo, kulingana na vile mmesema time haituruhusu si wakati

wa kwanza hapa Kenya,  tumesikia na tumeona kwamba South Africa walikua na mambo kama haya  na  wakatumikia  interim
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Katiba yao.  Kwa hivyo mimi napendekeza hivi, tusingojee mpaka wakati  tutakapokamilisha,  tuwe na interim hii yetu tumeona

draft na hii ndio itatusaidia ili uchaguzi ujao ufanyike katika hii Katiba mpya.

Com. Adagala:  Kitu ningetaka mjue zaidi ni…don’t you have enough people in your committee who are active to write this, it

means your committee is not active.   Let someone else do that or  you do that someone else come here.   Where is the person

who was here?  

Nilitaka mjue wananchi,  it is not just the politicians game, it is also Kenyan society at  stake  ndio nimeleta jambo la  malipo  ya

shule ili mujue politicians are  just talking about  political posts  up there and that is what the newspapers  do  but  the  real  issues

about our  society,  those  are  the  ones  who  will  suffer.   Even  then  these  politicians  they  do  somethings  where  they  are  even

dividing seats, Prime Minister, this and that but that is in the new Constitution, it is not in the old.   Hata wale ambao wanataka

many powers for the President, they want also to be able to capture people by offering Prime Ministers post here,  Deputy there

and yet they don’t want to work on the problems here.

Morrison Lumakwe: Thank you Madam, I have heard what you have said.

Com. Adagala:  Jina lako.

Morrison Lumakwe:  Morrison Lumakwe.

Com. Adagala:  Zungumza na heshima kwa…(Inaudible) 

Morrison Lumakwe: (Laughter)  Naitwa Morrison Lumakwe.

Com. Adagala:  Umelewa?

Morrison Lumakwe:  Hapana sijalewa.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Morrison Lumakwe:  What I came here to say is that a person like myself I have two wives, If I want to divorce one and I

want that one to be recorded, I am coming back to …(Inaudible).

Com. Adagala:   Katiba ni kitu muhimu sana.   Tunazungumza process  wewe umeenda kwa mambo  hayako  hapa  ndani,  keti

hapa tutazungumza hayo yote yako hapa.   Tumemaliza process?   Haya,  mambo yako ni ya process?   Please  go  away  siwezi
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kupumua changaa inanifanya nataka kutapika.  Tafadhali…

(Interjection)

Speaker:  Watu wetu wa Emuhaya Constittuency haya ni maneno siku ya leo.

Com. Adagala:  …(Inaudible). Thank you very much.  If you don’t want to do what I am telling you to do,  you will not do it,

you have had a lot of time, you are a member of 3C’s what have you been doing all these years.   There is no warning you will

do juu ya pombe, hiyo ni kazi yenu. … (vernacular)

Haya tutaendelea.   Mkutano huu hauko sawa  na  nimesema  lakini  mmelalia  masikio,  kuna  vijana  wachache,  kuna  wanawake

wachache and it doesn’t bother  you, does  it?  It  doesn’t bother  you men?  So where are  the women, each one of you has at

least two women in your life, your mother and your wife, where are  they?   I  want someone responsible to tell me where they

are, like the Chairman, I want to know the mobilization that was done for youth and …(Inaudible).  How much mobilization did

you do?  Chairman.

Arthu Etale:  Asante.   Kwa ufupi watu walipaswa habari  kwamba mkutano itakua hapa leo na vile mnajua leo kawaida  yetu

hapa Lwanda inakua siku ya soko lakini akina mama wengi wemekuwa na shuguli nyingi na niko na akina mama wengine hapa

ambao pengine wameogopa kuzungumza.  Tafadhali akina mama ambao mko hapa mje mbele ili muonekane,  si ni kwamba ni

wanaume peke yake ambao wako hapa.  Wale ambao mmezungumza tumewaona lakini kitambo muda ilikua fupi watu walipata

habari kwa wingi lakini sijui  leo  imekuwa  namna  gani,  watu  wa  Lwanda  ni  watu  ambao  wanapenda  maendeleo  lakini  leo…

Tafadhali Madam Commissioner excuse them, we don’t know what has happened today.

Com. Adagala:  Chairman, hunielewi.  Mimi Commissioner siwezi ku-excuse in equality.  I cannot condone inequality and your

work was to mobilize, where are the women in the committee?  How many women did you mobilize?  I want the women on the

committee.  Vile mmekuja mmeketi hapa you should have come each with 50 women, how many did you come with and how

did you come with back there?

Getrude Obulutsa (Chairperson, 3 C’s):… (Inaudible)

Com. Adagala:  Kukaa kwa kamati sio…unajua hii kazi ya Commission watu wanafikiri ni glamourous, hii ni gazi ngumu sana.

Getrude Obulutsa (Chairperson, 3 C’s): Today is a market day in Lwanda.

Com. Adagala:  Why did you put Lwanda on Market Day?
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Getrude Obulutsa:  I did not know that the date would fall on a market day.

Com. Adagala:  …(Indaudible.  That is not my problem you are supposed to mobilize.  You know, sikizeni wanaume pengine

mnafikiri wanawake wote tuko hivi.   Personally  I  have  said  it  several  times,  I  want  to  resign  from  the  Commission  because

wanawake hawaonekani, kule tulikuwa na wanawake, Bondo, Rarieda, hapo ilikuwa fift fifty.  Mahali kwingine tunaenda kama

Kikuyuni wanakaa tu kama hawa wanaume, wanasema wako market, wanapanda na wanakaa tu hivi.  17% of the hearings that

was the only number of women who contributed hata sio one third.  I  am telling you mtawachwa nyuma, society yenu,  if  you

leave half the society out of anything mtabaki nyuma.  People  in Bondo and Rarieda will advance more than you because  they

make the effort, they were fifty fifty.  Unaona mwanamke, mwanamme, wanaume wawili, wanawake watatu hapo,  hivyo hivyo

wameketi wamechanganyana.  You are making a mistake for your society,  a big one.   You want to explain market  day,  that is

your problem.  (murmurs in the background)

Com. Adagala:  You mean to say the entire female population is in the market.

Audience:  No.

Com. Adagala:  Poor coordination.

George  Orende (CCC)  Please could you give me a hearing.  I  have to say something just  to  you  as  the  people  who  have

come, it is true as  the Commission says the number of women present  is actually not good but for us who are  in and the men

who are in, I know some of the people have come from far East of the Constituency madam and that is why probably reaching

this place is another problem that could not be  explained.  Otherwise,  I  am  begging  you  who  have  come,  wale  ambao  mko

peaneni maoni yenu vile mnaulizwa na Commissioner na tuwe watu wa kuonyesha kwamba tulikuwa tukifanya nini vile tulikuwa

tukifanya hapa.   Hawa watu Madam  walikua  wakifanya  hii  kazi,  it  is  only  today  that  you  excuse  us  may  be  because  of  the

journey from the other end.

Com. Adagala:   I  cannot excuse you, unaniweka kwa dhambi  zako  sitaki.   Haya  wacha  tupeane  hii.   District  Coordinator,

Chairman, stand here with your committee nimalize kazi yenu sitaki kuingia kwa vuongohivi, mimi nataka yangu iendelee.   Are

you a Committee member, please stand up.  I don’t want to ask people twice.  Where are  those women who were saying they

work very hard, come here?  Okay, stand here with your Chairman, Chairman come this side, who is the chairman? you are not

Chairman.   You  are  Chairman  and  you  came  with  10  people.   I  don’t  want  you  to  spoil  my  work,  mimi ni  Mkristo  sitaki

dhambi, sitaki hata kidogo.  Report  will say we come to an empty room, when we got here it was empty and that is what the

report will say.  

Okay,  this  is  your  Constituency  Report  watu  wa  Emuhaya,  hii  ndio  mlisema,  hii  ndio  mlichanga  ni  report  number  164.
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Chairman  you  are  not  even  standing  where  you  should  be.   Hapa  we  have  the  report  nitapeana  kwa  Chairman  na  District

Coordinator,  Emuhaya  Constituency,  Western  Province,  report  number  164.   Nitachukua  picha  kufanya  documentation

tupelekee  Ghai.   Piga  ingine,  simama  hivi,  okay  chukua,  haya.   Good  we  have  taken  that  one.   Hiyo  ndio  reporti  yenu  na

wataweka pale, mtu ambaye atataka kufanya photo copy atafanya.  Si mmefurahi…(Inaudible)

Watu wa Emuhaya mmewahi kuona report ingine ya Tume?  

Audience:  Hapana.

Com. Adagala:   Haya hiyo ndio yetu.  I  have finished that one and now I want to move very very first,  hiyo ndio tungeanzia

nayo.  Ningependa District Coordinator   to introduce representatives to the National Constitutiona Conference.   Coordinator,

Agnes

Agnes Ayuma:  Habari wananchi kutoka Emuhaya Constituency?  

Audience:  Mzuri.

Agnes  Ayuma:  Naona mko very dull, kwa nini?  Kuna National Constitutional Conference ambayo ninajua mmeambiwa, si

mnajua kuna National Constitutional Conference ambayo tunahitaji kupeleka delegates na kwa wale ambao wako very keen it

was advertised in the newspapers, in the radios, everywhere, so if you didn’t hear be very keen on reading the newspapers  and

listening to the radion.  It means you are a bit low keyed.  

Tulifanya uchaguzi na kabla ya uchaguzi tulikuwa na nominations, kulikuwa na nomination papers ambazo zilitoka Nairobi  zikaja

kwa  ofisi  na  zikawa  well  advertised,  watu  wakatoka  the  whole  district,  wakaja  kwa  ofisi  wakachukua  nomination  papers.

Walijaza  hizo  nomination  papers  and  wakazileta,  waka-submit  on  10th  and  11th  of  September  sasa  after  submission  tukawa

tume-nominate  around  17  people.   Tuliendelea,  tukaenda  uchaguzi  ambayo  ilikuwa  tarehe  kumi  na  saba  mwezi  wa  tisa.

Tulifanya  hiyo  uchaguzi  pale  Vihiga  County  Council.   Tuliweza  kuchagua  delegates  watatu,  kiti  cha  kwanza  kiliendea

mwanamke  ambaye  anaitwa  Bi  Rebeka  Ivelia  kutoka  Hamisi  Constituency  na  yeye  ndiye  atawakilisha  akina  mama  kutoka

Vihiga District,  kwa hivyo National Constitutional Conference.   Kiti cha pili kilichukuliwa na Councillor Calleb  Jumba,  Calleb

Jumba alipigana kweli kweli na Chairman wa County Council ambaye anaitwa Councillor Calleb Inganji kutoka Hamisi.  Jumba

kutoka Vihiga Constituency alichukua hiyo kiti cha civic leaders na kiti cha tatu kilichukuliwa na Bwana Edward Ohari.   Bwana

Edward Ohari  anatuka Emuhaya Constituency, South Bunyore,  wale wanamjua si ni South Bunyore?  Alipigania  na  wenzake

kutoka constiencies zingine na akaweza  kuchukua  hicho  kiti.   Sasa  kama  kuna  mtu  hapa  unasema  hukusikia  pole  sana  kwa

sababu ilikuwa well advertised na tulikuwa na wale watu,  Ohari  anatoka karibu kwa Wajaluo kule,  Ivelia anatoka mipaka wa

Rift Valley na Nyanza na Jumba anatoka hapa Hamisi.  Walisikia wote na wakaja Vihiga, walikuja wote na uchaguzi ukafanywa
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sasa ikiwa hukusikia pull up your socks on gathering information.

Kuna kitu kingine ambacho ningependa kuwaelezea.  Ninaona hapa sijaweza kuona Jumba, Ohare  wala Rebecca  ingawa kwa

mikutano zingine zote tumekuwa nao,  kwa mukutano wa mwisho nilikuwa  na  Ohare  na  alikuwa  mgonjwa,  alikua  ananiambia

ako na shida  ya  mguu.   Rebecca  sijamuona  na  Calleb  alikua  amepata  matanga  hapo  awali  ndugu  yake  alifariki.   Ninadhani

hajamaliza hiyo shuguli ya matanga na pengine Ohare hajisikii vizuri lakini sijapata any apology kutoka kwa Rebecca.   Kwa zile

maoni ambazo mnatoa mkienda nyumbani musome hii draft,  kuna pahali ambapo unge-propose  ku-make amendments wakati

ule  wanaenda  kwa  conference,  pengine  ungepende  ku-contribute  something  kuhusu  sehemu  fulani  ambayo  hujafurahia  ama

ambayo  ungependa  kuongezea  kitu.   Ukiweza  kuandika  hayo  maoni  yako  kwa  wale  ambao  wanajua  Mr.  Ohare  mmpatie

ataenda kuwaakilisha na ikiwa unaweza kuja kwa ofisi ya Constitutional Review pale Mbale  Municipal  Council,  unaweza  pia

kunipatia na tena ikiwa unaweza kukutana na moja wapo wa hawa.   Hebu  simameni  tena  muonekane  wasije  wakasema,  we

don’t know them.  Hawa ni wanakamati wa Emuhaya Constituency Constitutional Committee.  Huyu ni Bwana George Oriedo,

yeye anaakilisha vijana katika hii kamati, pale tuko na Mr. Arthur Etale, George ametoka Wehomo, Arthur anatoka, unatoka?

Arthur Etale: Central Bunyore.

Agnes  Ayuma: Central Bunyore.   Songeni karibu tafadhali.   Huyu ni  Bi.  Obulusa  Getrude,  yeye  anatoka  West  Bunyore  na

pale  tuko  na  Bwana  Christopher  Kwache  Amwayi.   Kwa  hii  Katiba  ilitakikana  walemavu  wazingatiwe  kabisa  na  yeye

anasimamia  hiyo  kiti  ya  walemavu,  anatoka  North  Bunyore.   Tuko  hapa  na  Area  Education  Officer  na  ninajua  leo  tuko  na

waalimu wengi sana, huyu ni Area Education Officer anaitwa Bi. Betina Okumbe,  anatoka South West  Bunyore.   Tuko na Mr.

Arthur Imbira, anatoka North East Bunyore na tuko na Bi. Dorah Ingolo Horrison,  yeye anawakilisha East  Bunyore.   Tulikuwa

na Rev. Birum Makhoha lakini shugulu zake ni mingi ni  vigumu sana  kumpata  kuja  kukaa  na  sisi  kama  leo,  huwa  tunampata

mara moja, moja tu na kule South tulikuwa na Bishop Oketch kwa hii kamati.   Tulianza na yeye na pia shuguli mingi mara ako

hapa Kenya, mara ako nje ya Kenya sasa tunapata ni vigumu kuwasiliana na yeye kila mara.

Tuko  na  kijana  ambaye  tumemchagua  awakilishe  ile  sehemu  ya  Bishop  Oketch  kwa  sababu  tulipata  hapo  kuna  vacuum,

anaitwa Fred Afuya, amekuwa hapa nje.  Kwa wale ambao mnamjua mnaweza kumpatia maoni yenu, halafu civic leader  tuko

na  Councillor  Speak  Opanga  na  speak  amekuwa  hapa,  ameenda  wapi?   Ako  nje.   Yeye  ndiye  anashikilia  pahali  pa  civic

leaders.   Sasa  hawa  ndio  wanakamati  wa  Emuhaya  Constituency  Constitutional  Committee  na  pia  Member  of

Parliament,Honourable Sheldon Muchilwa pia ni mwanakamati wetu.   Sasa  hata yeye atashugulika sana kule  kwa  conference

atakuweko, na sasa kama unaweza kuwa na maoni yako umpatie, he is a very open man he will come and represent you there.

Ningependa  huwahimiza  wananchi  wa  Emuhaya  Constituency  wakati  mwingine  vile  tunafanya  mambo  mnasikia  tuko  pahali,

tuko na Commissioners si hapa Emuhaya peke  yake ni most of  the  districts.   Unapata  mtu  amekaa  nje  pale,  tunaendelea  na

mambo ya Katiba na yeye amekaa nje.  Next time tukikuja, akiamua kuja ndani anasema I don’t know that is happening I was
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never told, that one is being irresponsible.   Lile Commissioner anawaambia hii Katiba,  tunaitengeneza Katiba yetu, it will serve

us,  it  is  for  our  own  good  and  it  is  not  just  for  today.   We  expect  to  make  it  well  so  that  we  can  use  it  for  the  next  few

generations,  isn’t it?  If you just go and sit back,  you keep  on saying I don’t know, I was never told,  I never heard,  that  is  a

very big problem on you.  So, please I am just encouraging you to be active na ningependa kurudisha shukrani kwa wengi hapa

ambao tumekuwa  nao  tangu  mwanzo  tukianza  civic  education,  we  have  always  been  with  them.   When  the  Commissioners

came to look for views they were there, there are a number of them here I can see them.  Thank you very much for representing

Emuhaya Constituency.  Asante.

Mimi ni Agnes Ayuma, mimi ndio Coordinator wa Vihiga District.

Com.  Adagala:   Okay,  asante  Agnes.   This  is  our  last  stop  in  Vihiga  District  halafu  tutaenda  district  ingine  but  I  am  a  bit

surprised kwa sababu nilifikiri watu wa Emuhaya watu wa wachangamfu, sasa  hapa tuko very low, sijui kwa nini, vile alisema.

It is a bit dull and this is something very exciting.  Tuendelee.

Chapter five, tutaenda haraka haraka kwa sababu vitu vingine tumegusia hapa na pale.   Bill of rights iko hapa,  iko kwa present

Constitution lakini iko karibu mwisho sasa  tukasema tutailete hapa.   Citizenship then  bill  of  rights,  iko  mbele  sasa  and  that  is

very  important.   Kwa  nakala  ya  Kiswahili  wameandika  ukatiba,  it  means  constitutionalism  or  republican  value  or  it  means

leaving by the Constitution.  This is how the  Constitution  will  be  in  our  lives  plus  the  Commission  which  will  be  there,  other

things are there also but they are all, zimefadhiwa hapa kwa bill of rights.  It  is a long chapter  and I want this young man to go

through it but only the principles,  tutakuwa na nafasi ya kuisomea zaidi but I want you to know that the details,  sikizeni.   The

Constitution talks about principles, goals, values, those are mainly what it talks about,  the details will be  worked out in Acts  of

Parliament.  Sasa hapa tutazungumzia tu principles na tuendelee.

Vincent Watako:  Tuko katika sura ya tano ambayo ni sura ya ukatiba ama haki za kibinadamu.  Katika mwanzo wa sura hii

tunaambiwa kwamba sura hii ndio guzo ya demokrasia  na serikali inapewa juhudi ya kupitisha sheria ambazo zitawezesha kila

mwananchi  kunufaika  na  mapendekezo  ambayo  yako  katika  sura  hii.   Inafaa  pia  mujue  kwamba  haki  ambazo  ziko  katika

sehemu hii zinaweza keukwa tu kwa mujubu wa sheria ambayo inaambatana na sura hii.  Nitaenda moja kwa moja kwa  haki

ambazo tumepewa na sura hii.  

Haki ya kwanza ni haki ya maisha, kila Mwanakenya anapewa haki ya kuishi.  Hukumu ya kifo inatupuliwa mbali na sura hii.

Haki  ya  pili  ni  usawa,  sura  hii  inasema  kwamba  kila  Mwanakenya  ni  sawa.   Sura  hii  pia  inampatia  Mkenya  haki  ya

kutobaguliwa kwa msingi ya jinsia, msingi ya rangi, umri, vile  lugha  na  kuzaliwa  baina  ya  mambo  mengineo.   Wanawake  pia

wanapewa haki katika sura hii, sura hii inasema kwamba wanawake watakuwa sawa na wanaume na mila ambazo zinawabagua

wanawake  zinatupiliwa  mbali.   Wakongwe  pia  wanapewa  haki  katika  sura  hii,  wanapewa  haki  ya  kuwa  huru,  ya  kufanya
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mambo ama kujinufaisha na mambo kama  ya  kazi,  ya  kuwa  na  utu  na  heshima,  pia  watakuwa  na  maisha  yalio  ya  kawaida.

Watoto pia wamekumbukwa katika sura hii na kila mtoto anapewa haki, kuna haki kadhaa ambazo watoto wamepewa chini ya

kifungu  hiki.   Inafaa  mkumbuke  kwamba  haki  hizi  zinapewa  kila  mtoto,  awe  mtoto  ambaye  alizaliwa  katika  ndoa  ama  awe

mtoto ambaye amezaliwa nje ya ndoa.

Kila mtoto atakuwa na haki ya kuwa na jina, haki ya kuwa Mkenya, atanufaika na ulinzi wa wazazi, atapewa elimu ya msingi ya

bure,  hatabaghuliwa, atapewa makaazi na chakula.   Hatachapwa viboko hasa katika vyuo  ama  shule,  hatasajiliwa  katika  vita

ama awe mwanajeshi.   Hatafungwa pamoja na watu wazima na iwapo atawekwa korokoroni  atastahili  apewe  wakili  ambaye

ataweza kumwakilisha.  Neno mtoto katika sehemu hii inamaanisha mtu ambaye ako chini ya umri wa miaka kumi na minane.  

Familia pia imepewa haki kwa umbele,  kila  mtu  atakua  na  haki  ya  kubuni  familia  yake  lakini  awe  ametimiza  umri  wa  miaka

kumu na minane.  

Bunge imepewa  haki  ya  kupitisha  sheria  ambazo  zitawezesha  ama  zitanufaisha  jamii  kwa  jumla  kunufaika  na  mapendekezo

ambayo yako katika sehemu hii.  

Watu  ambao  wako  na  utukufu  tofauti  hasa  walemavu  pia  wamepewa  kipawa  mbele,  watakuwa  na  haki  sawa  kama  kila

mwananchi, watakuwa na heshima, watakuwa na haki ya kuenda shuleni.  Vyombo vya usafiri lazima vitatambua upungufu wa

walemavu na watashiriki katika kutoa rai zoa katika maswala tofauti tofauti ya kitaifa.  

Kila  mwananchi  pia  amepewa  haki  ya  utu,  lazima  utu  ya  kila  mwanadamu  iheshimiwe.   Ulinzi  wa  kila  Mwanakenya  pia

umepewa kibao mbele Katiba hii kwamba kila mwananchi atastahili apewe ulinzi wa kutosha.   Utumwa au kazi ya  lazima  pia

imetupiliwa mbali na sehemu hii ya Katiba. 

 Kila Mkenya pia atakua na haki  ya  kuwa  siri,  hatanyanyaswa  na  makabuzi  katika  mwili  wake  ama  katika  mali  yake.   Kila

mwananchi pia amepewa haki ya kuwa na dini ambayo anapenda, pia anapewa haki ya kutoa rai yake ijulikane.  

Uhuru  wa  kujieleza  pia  umepewa  kibao  mbele  katika  Katiba  hii  na  kila  mwananchi  amepewa  haki  ya  kujieleza  bila

kunyanyaswa na upande wowote.   Yafaa pia muelewe kwamba kila mwananchi amepewa haki ya  kutoa  maoni  yake  kuhusu

mambo ya kitaifa na maswala ya kimataifa bila kunyanyaswa.  

Vyombo vya habari ambavyo ni vya serikali ama vya mali ya uma vitahitajika kuwa huru na havitakuwa na mapendeleo yoyote.

 Kila  mwananchi  pia  amepewa  uhuru  wa  kupata  habari  kutoka  kwa  serikali  hivyo  habari  ambazo  zilikuwa  za  siri  zitaweza

kujulikana na kila mwananchi.
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Mwananchi pia amepewa haki ya kujiunga na chama chochote kile, kiwe chama cha kisiasa ama vyama vyovyote vile mradi tu

vyama hivo viwe vimesajiliwa katika sheria ambazo  zinahusika.   Kila  mwananchi  pia  ako  na  uhuru  wa  kuandamana,  haki  hii

amepewa katika Katiba katika kifungu cha arubaine na tisa.   Kila mwananchi pia ako na uhuru kisiasa,  uhuru wa kujiunga  na

chama  chochote  cha  kisiasa,  uhuru  wa  kusimama  na  kupigiwa  kura  katika  kura  za  kitaifa  mradi  tu  yale  mapendekezo  na

masharti ambayo yako katika sheria zinazohusika yafuatwe.  Kila mwananchi ako na uhuru ama ako huru kuishi katika sehemu

yoyote ile ya jamhuri na hatanyanyaswa.

Wakimbizi pia wametambuliwa katika Katiba hii na Bunge limepewa uwezo wa kupitisha sheria baada ya mwaka moja ambazo

zitatoa masharti kwa wakimbizi.  Kila Mwanakenya pia amepewa haki ya kufanya kazi yake  kulingana  na  taaluma  yake  awe

mwanabiashara,  amepewa haki ile katika Katiba.   Mali ya kila mwananchi pia imelindwa katika kifungu hiki, mali ile  mradi  tu

iwe mali ambayo ilipatikana katika njia halali italindwa.  

Wafanyikazi pia wamepewa haki katika Katiba na haki hizo ni kama kujiunga na vyama vya wafanyikazi, kuandamana baadhi

ya haki zingine.  Watu ambao wamestaafu ama social security wamepewa haki pia katika Katiba hii, kila Mwanakenya atastahili

pia kupata  haki ya matibabu.  Elimu pia ni haki kwa kila Mwanakenya na imesema kwamba elimu ya msingi sasa  itakuwa  ya

bure.  Makaazi pia ni haki ya kila Mwanakenya, chakula, maji, usafi, mazingara safi.  Lugha na utamaduni pia umelindwa katika

Katiba hii.  Wanunuzi pia wamepewa haki  kutokana  na  bidaa  ya  bivu  haki  hii  iko  katika  kifungu  cha  sitini  na  nne.   Pia  kila

Mwanakenya atanufaika na uongozi ulio bora ama fair administration ni haki ambayo amepewa katika Katiba hii. 

 Kila  Mwanakenya  pia  hataitajika  kufuata  maagizo  ambayo  si  ya  halali,  maagizo  ambayo  yanakeuka  Katiba  hii,  pia  kila

Mwanakenya ako na haki ya kuasili mahakamani ama kuakilisha  malalamishi  yake  mahakamani.   Watu  ambao  wamewekwa

korokoroni  wako  na  haki  fulani,  haki  kama  ya  kupewa  fursa  na  kupewa  wakili.   Kila  Mwanakenya  pia  atapewa  hukumu

iliyohaki ama fair judgment.  

Haki za  watu  ambao  wako  jela  pia  zimepeanwa  katika  Katiba  hii,  haki  kama  ya  kuwa  na  utu,  watapewa  mafunzo  maalum

korokoroni ama jela.  

Ili  kuwanufaisha  Wakenya  na  haki  hizi  Mahakama  Kuu  ama  High  Court  imepewa  uwezo  wa  wa  kufafanua  mapendekezo

ambayo iko katika Katiba hii.  Pia kumebuniwa katika kifungu hiki Tume ya haki  za  kibinadamu,  watu  ambao  watajiunga  na

Tume hii wameorodheshwa hapo chini natumai mtapata saa na kupitia katika mapendekezo mengine. 

Maswala ya ufafanuzi ya kifungu hiki ama ya sehemu hii yamepewa Mahakama Kuu na ufafanuzi huu ni  lazima  uambatane  na

manufaa ya kila mwananchi for maximum enjoyment.   Kwa ufupi tu hayo ndio mapendekezo ambayo yako katika sehemu hii.

Maswali.

Com. Adagala:   Mapendekezo.   Hii  ndio  sehemu  ya  ukatiba  kulinda  wananchi,  hii  ndio  sehemu  mujue  itakuwa-postponed
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Katiba  ikikosa  kupitishwa,  tukifanya  uchaguzi  kwa  Katiba  ya  zamani.   Waalimu  wako  hapa  wangapi,  hebu  nione  waalimu?

AEO  kwanza  ako  wapi?   Waalimu,  I  am  very  happy  there  are  more  teachers  here  than  in  the  other  places  kwa  sababu

suhuluhiso zenu iko hapa mmeisikia, the right to strike.  Ni  kuandamana  lakini  ku-strike,  the  right  to  unionize  and  the  right  to

strike and then afterwords there is another one many teachers didn’t come to give views but wazazi walituambia hawa waalimu

wanashida sana, iko mbele tutafika kwa hiyo.

Hii ndio ukatiba,  sehemu hii ndio tena mambo yote.   Tunaweza hata kusema preamble na  bill  of  rights  in  a  way  they  are  the

most important,  isn’t  it?   Wacha  niwa-advice  kidogo,  msifuate  watu  wa  siasa  waki-concentrate  on  the  presidency,  you  will

never be President  yourself.   Wana-concentrate  on the presidency,  judiciary, pengine mtoto wake atakua Judge lakini hii ndio

muhimu, hii ndio itamfanya apate  elimu na matibabu na haki zake  ndio  akue  mpaka  afike  hapo.   Mlituambia  hiyo  mambo  ya

watajiri na watoto wao na shule na afya, tumeziweka hapa na haki ya elimu ya msingi ni ya bila malipo, health services iko hapo,

maji.  Watu wengine walituambia, this is very romantic, this is very utopias tukasema sehemu moja ya Katiba iko realistic ingine

iko  romantic  kwa  sababu  huoti  ndoto  utakuwa  nani,  kama  hauna  mahitaji  pengine  siku  ingine  nitakuwa  hivi  na  itakua  hivi,

ningetaka hichi hata hautatekeleza chochote, utazubaa tu, si hivyo?  You must have vision, you must have dreams.  

Kile nasema kama hii mambo ya maji kuna nchi zingine kama Switzeland, everybody has water, tukikosa kuweka hapa itakuwa

kama ile ya education for all by the year 2000,  water.  Health for all by the year 2000  na hiyo ilikuwa tu serikali inasema sasa

Katiba inasema na lazima itekelezwe.  A place like Los Angels, it is a city which is more than 20 miles, yaani kutoka Kisumu

mpaka Chavakali,  town moja and even more than that even to Kakamega and it was in a dessert,  they had no water  so they

diverted the river and it passed by that place which was small and then it grew.  It  is the political will but it is in the Constitution

now.  Hiyo yote iko na pengine tuendelee haraka haraka.

Nicaron Masili:  Kwa majina naitwa Nicaron Masili.  In this chapter  5,  I would like to add a proposal  on section 50,  33 (a)

on a registered voter that I am empowered as a registered voter to vote and give power to my MP to go and decide for me.  I

would like to add a clause there that to be a registered voter and vote by.

Com. Adagala:  Is that in writing.

Nicaron Masili:   No  it is not in  writing.   That  I  am  a  registered  voter  and  I  should  vote  by  secrete  ballot  in  any  elections

referred to me and close to. I would like to add something small that,  whereas I am empowered to vote in somebody I should

also be empowered to remove him from power because I am the one who gave him the power, when he messes up.

Com. Adagala:   That is all.  Okay,  umeenda mbele na maoni yako we will find that one under Legislature but here it is your

right  to  vote  halafu  inaendelea  mbele  but  you  are  on  the  right  truck  but  the  MP  doesn’t  go  to  decide  for  you  he  goes  to

represent you.  You are on the right truck.
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Fred Siminyo:  I am called Fred Siminyo.  I want to talk about privacy and property ownership.

(Interjection)

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Fred Siminyo:  Alright, although you had told me earlier that some of these things will be  passed  by Bunge itself but there are

certain things which if you leave in the hands of the Parliamentarians they will not act on them the way we want because they are

the culprits.  I am talking about the acqusition of land and ownership, you will find one individual….

(Interjection)

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Fred Siminyo:  Privacy and property owneship in general.  I just to want to talk generally.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Fred Siminyo:  I want to give my submissions.  

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Fred Siminyo: Okay, so I am proposing that it be  put in the Constitution directly how much land one must posses  in terms of

accrerage because you will find some owns thousand of acres of land when there is another Kenyan owning nothing.  So,  if we

leave for the parliamentarians to go and decide this and they are the culprits they will not make it.

Com. Adagala:  New wine old tin.  Kama parliamentarians are culprits let me tell you anybody who has ever received land or

owns lots of land, itakaguliwa how did you get to be the way you are  and someone else is without and even those without land

tutakaguliwa.   Tutaaangalia  land  baadaye  but  you  didn’t  talk  about  privacy.   You  see  voting  there  is  a  whole  chapter  on

election, land.  Hii iko kama preamble kidogo zinafanana mambo yako hapa ndio itakua kwa hizi chapters  zingine.  What did

you want to say about privacy?

Fred Siminyo: Okay,  i find these  two  sections  conflicting  because  on  privacy  you  are  saying  that  nobody  will  be  searched

especially when it comes to land nothing will be seized from him concerning land.

Com. Adagala:  …(Inaudible) As I told you national language, Kenya has two official languages…(Inaudible)
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Fred Siminyo:  Okay, number 42 (c) their possession seized, that means that it cannot be taken away from them.  That is what

I understand by this, your property…

Vincent Watako:   Mwanzo wa  maelezo  tumesema  kwamba  haki  hizi  zinaweza  keukwa  tu  kuligana  na  sheria  ambazo  ziko

katika Katiba hii sasa yafaa wakati  tunasoma kila kipengele lazima pia tukumbuke kwamba the rights are  not absolute and the

Constitution provides for the limitations.

Com. Adagala:   If you got your land fraudulently, we are  trying to protect  the small person here,  hiyo  mlisema  ya  Liguru,  si

hivyo?  Mmesema Liguru anakuja anachukua au mtu ana-force  hiyo hatutaki lakini itakuweko na  Commission  on  land  na  pia

itakagua hiyo, si Bunge.  Muelewe the power  is the peoples,  the bill of rights are  for  the  people  then  there  are  Commissions

which will also help the bill of rights and the people and there is Parliament which will represent people.  It is not going to be  the

same Parliament, believe me leadership will be  very very different.   Kama hii ya President,  MP au Councillor these are  power

position, nowadays they are power positions lakini kwa hii Constitution they are service to the people.  

There is a very different person who is going to stand for the post  of Member of Parliament because  hataenda huko na apate

extra land huko na apate nini ingine, apewe hii na apewe ile na pia anyakue hapa kidogo na pia awe Minister.  It is not even like

that.   Kama uko Member of Parliament you are a Member of Parliament, the very peoples  doll.   So  differents types of people

now, a different kind of person will stand for elections.  These ones who want power and money will not manage, they just won

’t manage.

Ako Lukose:   Jina ni Ako Lukose.    Mimi sinashuku na bill of rights as  it is except  that  as  the  Commissioner  has  explained

here before, when Parliament has to pass  certain acts  controlling this bill of rights then it will dilute the whole thing completely.

Right now there are two Acts, one Act they call Official Secrete Act and there is another Act they call Limination of Action Act.

  These  Acts  discriminate  against  ordinary  people  here  because  Official  Secrete  Act,  if  a  Chief  has  committed  any  crime  I

cannot sue him in court because another Assistant Chief will not come and reveal whatever wrong he did.  Limitation Act simply

says, anything that government or an official of the government has committed wrong all ways will be  made to make it to delay

and after 2 or 3 years you cannot sue these people for anything.

Com.  Adagala:   I  don’t  want  old  tin  and  wine,  I  want  to  move  forward.   Wazee  hukumbuka  na  usikie,  I  want  to  move

forward.   You are  quoting to me things which are,  I want things which will be.   Hata hiyo Secrete  Act  imezungumziwa  hapa,

hata hiyo yote ya usaidi iko hapa tafadhali.   You know there is going to be  a new Kenya and I want to move forward please

without heckling, you please.   I  don’t why and I have explained this, in other  places you explain it  very  quickly  and  it  moves

forward but we keep going back to old wine’s tin.  Now you want us actually to throw away this because  there is the Secrete

Act, you want us to throw away what we have brought mzee?  I am asking you Lukose,  you really must say where you stand,
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are you in the old or are you in the new?

Ako Lukose:  All I am saying Commission is that can the Constitution rule out these Acts,  Limitation Act and Official Secrete

Acts.

Com. Adagala:  Parliament will do it, you must make sure it is a new Parliament because  if it is this one they will dilute.  You

people don’t know what is at  stake  that is why you are  talking in a light way.  Hii ndio section itachunguzwa sana.   You must

make sure you have representatives even at  the National Constitutional Conference,  make sure you have representatives.  It  is

Parliament that will do it and we cannot now right an Act here,  it  is  not  the  jukumu  of  the  Constitution  to  write  an  Act,  you

know yourself there are  Acts  and they are  done the Parliament and this is what I keep  saying we are  here  on  principles  hata

Commissioners wengine  vile  wanakuja,  sisi  tunafanya  tofauti  lakini  vile  wanafanya  wanakuja  wanawasomea  principles  halafu

wanaenda, sisi tunajaribu ili muelewe sana.

Wycliffe Mbilu:  My name is Ndilu Wycliffe.  Thank you very much Commissioner for the document you have given us,  we

are very happy because we have looked at  it and when we looked at  it compared with the old one,  you have given us quite a

lot of information and I think this Constitution is going to reflect most of the things that were proposed.   I  want to comment on

chapter 5, we are saying women have the right to equal citizenship with men including the right to equal opportunities in political,

economic and social activities and then in two we are saying women are entitled to be accorded the same dignity of a person as

men which is very true.  I think we are  miles away particularly in Kenya when it comes to women, we are  proud that we have

our women in the same footing with men.  Some of us who have happened to have access to a lot of data  in the area  of what is

happening in this country like in the education area,  we  have  enough  women  in  this  country  to  man  quite  a  number  of  these

places.  Now…

(Interjection)

Speaker: ….(Inaudible)

Ndilu Wycliffe:  Thank you.  We want to man even more.   I  am not happy with  the  way  we  have  given  that  under  national

goals, values and principles.  I wanted to comment on that one but it happened that I was time barred  so I am not commenting

but I want harmonization to be  done so that we are  talking the same thing in the Constitution.   When  you  say  the  State  shall

implement  the  principle  that  one  third  of  the  members  of  elective  and  appointive  bodies  shall  be  women,  I  think  we  are

disciminating against women.  I would suggest here that we remove this word one third.  The State shall implement the principle,

so that we have equal chances when it come to elective posts  they just stand as  men stand but when it come to the appointive

are it should be half so that we have half male, half female.  But when it comes to elective it should be open because  if we don’t

do that we are already being segregative, we are not being fair to either side because you are telling women all the same you are

71



there.  Thank you.

Com. Adagala:  Wait.  I am glad you are 50% like me, me I believe in 50% na nitachukua, nitanyakua na nitapigania, I believe

in 50%.   Haya,  one  third,  you  have  to  understand  it  is  a  principle  of  equality,  there  is  an  impediment  in  the  way  and  that

pediment has to be overcome.  It is called the glass sealing, I think you were here when I was talking about  that,  so somewhere

we want to break  through that.   When you are  this way in Western  Kenya  really,  women  and  men  have  equal  opportunities

because parents  don’t discriminate but there are  other  places in Kenya where it is very difficult  and  other  places  where  even

women are not allowed to stand in public to talk hata hawa Waislamu, so how do you even get a seat.   We are  saying that we

have a problem culturally which needs some interim action,  affirmative action is never forever,  otherwise it turns around.   You

are more liberal I think in your mind than some of the other men because  some of the other men are  actually prejudice against

women and that is why they want the one third out but yours is different.

Two, you really must to come to terms, you are a parent like me.  You must come to terms with the fact that in homes children

should be treated equally not just education but also inheritance to stand for political office.  Apart from bribery which we don’t

condone you need to have a place, a standing to be.  So, this is what we are  saying that the bigger principle, if you want to say

the internal principle is equality but in the meantime there are some impediments.  That is all but personally I am for 50% not one

third.

Wycliffe  Mbilu:   To  finish  on  that  one  I  would  say  that  if  the  elective  posts  will  have  to  be  carried  forward  then  may  be

mechanism or a criteria should be given on how in the elective area that will be realized.

Michael Malema:  Mimi nitazungumza kuhusu chapter 5, (35).  Viziwi hawana nguvu kwa sababu…

Com. Adagala:  What is your name?

Michael Malema:  Michael Malema.  Viziwi na vilema ni kama disabled, hawana mkalamani kotini wakikosewa.

Com. Adagala:  Hiyo haitoshi?  Umesoma?

Michael Malema:  Nilisoma hapo awali….(Inaudible)

Com.  Adagala:   Okay,  ndio  tunasema  hapa  ingekua  na  mtu  mlemavu  ambaye  hazungumzi  na  hasikii  lazima  District

Coordinator angelete interpretor, iko kwa Act yetu, kwa sheria ya Commission sign language iko, Bunge iliweka.

Michael Malema: …(Inaudible)
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Com. Adagala:  Sasa mzee hii wazee hukumbuka ndio inakurudisha nyuma lakini kwanza hawataka kuitwa viziwi kwa sababu

kiziwi ni kitu kama kikombe, wanataka waitwe walemavu.

Michael Malema:  Na wao ndio walemavu ambao…(Inaudible)

Com. Adagala:   Yes na watu hawaoni pia ni walemavu, hawataki kuitwa ….(vernacular) ni kama vikombe, ni vitu,  kwa  ile

klass ya vitu.  

Michael Malema:  …(Inaudible)

Com. Adagala:  Mzee sikiliza kweli umezungumza kotini na kila mahali.  Haki kama watu wengine.

Miller Ingavo:  Thank you very much, my name is Miller Ingavo.  Under the right to live, 32 (ii), I  wish to propose  that death

penalty should actually exist in special  circumstances,  let say anybody who defiles a minor.  I  may give an example  like  those

who rape small children.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Miller  Ingavo:   Therefore,  I propose  that death penalty should be apply in some special  circumstance,  like  those  who  rape

minors like small girls and boys.  I look at it as a very barbaric act.

Com. Adagala:  Watu walituambua hasa Waluhya walisema death sentence is repugnant to them because  they don’t have it in

their  culture.   Mtu  anakua  exciled  au  mtu  anafukuzwa,  si  hivyo?   Hawajuhi  ataenda  kuishi  wapi  lakini  they  said  life

imprisonment.  Unajua,  we are  not dealing with basic  use  now,  wale  ambao  hamkuwa,  hamkutoa  maoni  yenu  mbeleni,  tuko

kwa level two, tuko form two sasa si form one.  Sasa usije na maoni ile ambayo ni ya form one.   You are  the AEO, are  you a

teacher?  We are at another level and that should have come at the level when we were doing hearing but teachers  didn’t come,

were you here?  

Miller Ingavo:  I was here.

Com. Adagala:  Fine, we will put down that some hinious crimes and may be a schedule needs to be put for the hinious crimes

because death penalty people refused except Wasomali walikuwa wanasema, akiiba kata mkono moja, akiiba tena kata ingine.

Miller  Ingavo:   Okay,  concerning  children  there  is  a  group  here  Madam  Commissioner,  I  am  not  actually  seeing  them
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accommodated these are  the present  street  children.  I  would propose  that the present  street  children in the new  Constitution

should give them a chance, let the State accommodate them in terms of what has been put down as the right of the children, lets

say, free education.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Miller Ingavo:  They have a right to get education?   And I am very sure the present State…

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Miller Ingavo:  And many others Madam.  I am very sure the present…

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Miller Ingavo:  If you get me right Madam there is a group outside and these are the street children.

Com. Adagala:   They have a right.  Hiyo ya serikali kutimiza sasa,  it comes in an act,  I  wish you would stand that these are

principle and once the principles are set for all children they will go to school.   Orphans,  we were told about  total  orphans and

all that, please don’t come with things which belong in an act, please talk about principles.

Miller Ingavo:  Under slavery and forced labour, I wish to contribute or to add upon the following clause that no person may

be required to perform forced labour unless punished by the court of law.

Com. Adagala:  There is nowhere where forced labour is justifiable.  We will come to it under corrective services.

Sadia Hoyd:  My names  are  Sadia  Hoyd.   In  the  bill  of  rights  there  is  something  that  I  feel  has  been  left  out.   This  is  the

producers  right, we have talked of consumer  right  but  producers  rights  have  not  been  dealt  with  and  I  feel  consumers  have

some  rights  and   these  rights  should  be  clearly  stipulated  in  this  chapter.   For  instance  the  right  of  the  producer  to  sell  his

products in time, such kinds of rights should be …

Com. Adagala:  Western Kenya is the one that should actually talk about that because they are the ones who suffer more.  

Dorah Ingolo:  My name is Dorah Ingolo.  On the rights of the elderly.

(Interjection)
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Speaker:  Your name please?

Dorah Ingolo:  On the rights of the elderly members of the society,  ningependa kuongeza ya kwamba watu ambao ni wazee

wengi wao huwa hawafanyi kazi na wao ambao hawafanyi kazi wamewachiwa familia yao na wengi wao ni maskini.  They are

not employed, may be they had not been employed during their youth so….

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Dorah Ingolo:  I am sorry, they are not employed.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Dorah Ingolo:  I know that but I am referring to those who had not been employed during their youth.  Hawajaandikwa kazi,

hawa  watu  ningependa  tuwe  na  provision  kwa  sababu  wanafamilia  zao  ambao  hawawezi  kuwaangalia  vizuri  kwa  hivyo

ningependa State ichukue jukumu ya kuona kwamba wazee wanalindwa na State,  wale ambao hawakuwa wameandikwa kazi

hapo awali.

Com. Adagala:  Kwa nini walindwe na State na pia jamii hata wale walikuwa wanaajiriwa.  I  want to know because  Maasai’s

told us msiliete hiyo hapa, we take care of our orphans and you cannot know who is an orphan and who isn’t, we take  care  of

our elderly.  So I want you people to tell me why you want the government to take  care  of your elderly, not that I am refusing

or not I want some justification.

Dorah Ingolo:  I am saying that because most of our old people are poor in this region and due to the poverty they face in life

the families they have are not in a position to look after them.  This makes most of them even die of poverty.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Dorah Ingolo:  The community I suppose is poor as by now especially in this district.

Com. Adagala:  You are not giving a good reason.

Jackson Shisia:  My name is Jackson Shisia, thank for this opportunity.  My interest is on section 44.   It  is talking of freedom

of religion, belief and opinion.  This section is not clear about religion, beliefs and opinions.  What I am talking about  is that we

have some bad….
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Com. Adagala:  …(Inaudible)

Jackson Shisia:  I am coming to that.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Jackson Shisia:  My proposal is, it should catter for these bad sects  we know of what happened in Uganda and even here in

Kenya we have bad religions, these sects.  Talk of devil worship and bad religions that will lead to loss of life.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Jackson Shisia:  No, we want to do away with them, we want to define something that will do away with them because  of the

religion we know.  Let me say bad  sects  like devil worshippers  and those we believe  that  may  lead  to  loss  of  life  should  be

done away with.  The perpetrators of these kind of sects should be brought to court and sentenced.

Com. Adagala:  No one has given us a defination of devil worship but the rest of what you have proposed  is okay.   This devil

worship can be witchhunting you know what witchhunting is?

Jackson Shisia:  I think that kind of person is the one who is practicing devil worship.

Com. Adagala:   You say it is that one,  you say this old man wears  a collar but your know really…  So  until  someone  really

gives us an idea on the defination and what they do that makes them devil worshippers,  it is okay but the rest  of harming other

human beings,  is that okay?

Jairus Lusuli:  My name is Jairus Lusuli.  Niko kwa publication of opinion, I don’t know what we should here but I feel when

one has an opinion to publish or to make known to the mass media, such a person is victimized and I don’t actually know who

should be in charge of this publication because in the papers  or  the mass media is not controlled by the State  as  such and then

the Constitution may ensure this but how should that be done?

Com. Adagala:   My brother  you don’t know the power  of a Constitution, you have no idea how powerful a Constitution is.

You  can  say  the  Constitution  may  state  it  but  how,  it  will  be  done,  the  things  which  are  here  will  be  done.   When  our

Constitution said we wanted uhuru we got it.  Abanyore have their own Constitution which makes someone a Munyore,  isn’t it?

  When they say it should be done does it not yet done?  Yes and if you don’t do it you are  not part  of that community or  you

get punished?  By the way publication is not mass media, what you have just done now with your mouth is publication because

it is public,  to the public.   So  publication is much more that the mass media and demostration can also be a publication.  You
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can stand like in Trafalgar where they stand there or those Preachers in Jevanjee Garden they are publishing.

Jeremiah Ayiecha:  My name is Jiramiah Ayiecha.  Madam sorry I am also repeating for…

(Interjection)

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Jeremiah Ayiecha:   Freedom of religion, belief and opinion, that is section two.   Everybody has a right  either  indivivuals  or

communities in public or  private to manifest any religion or  belief through worship or  other  practices.   Hapa najaribu kukosoa

hapo kidogo kwa sababu sisi tunaamini Mungu hata nimesoma hapa Ministers and others wanaongea wakihapa wakisema hebu

Mungu nisaidie.  Sasa tuseme nimekaa pahali na mtu akisoma hii section halafu aanze kujenga nyumba yake awe akiamuka saa

nane ya usiku na kuanza kupiga makelele ya sasa  na pengine anapiga makelele akisifu shetani na pengine ni jirani yangu.  Mimi

naona hii section inanizuia kabisa hata siwezi kulalamika na pengine inaweza kuvunja roho na kelele mingi.  Sasa  mtu atajenga

Kanisa yake karibu na wewe na anafanya kelele, anaku-disturn na kukuambia hii section inam-protect  na anaweza kuongea na

ku-manifest beliefs zake.   Afadhali tutenge pahali pamoja ya public ambapo Makanisa yote na vitu kama hivi vinajengwa pale

na sasa mtu akitaka kufanya mambo yake anaenda kule na kuwacha pahali watu wanakaa waishi vizuri.

Secondly,  nimeonelea kwamba muchukue watu ambao  ni  good  believers  ambao  wanaamini  Mungu  kweli.   Sect  ikitokea  na

wapewe mradi  ya  kuchunguza  kama  wanaabudu  Mungu  au  nani  kwa  sababu  haistahili  kuabudu  shetani,  tunastahili  kuabudu

Mungu.  Asante.

Com.  Adagala:   Ngoja  umalize  mambo  yako.   I  don’t  know  why  you  are  putting  things  in  a  tridial  way  ni  kama  hiyo  ya

kusengenyana kwa village.  These are principles I want you to give me the principle, if you say Churches will only be built in that

stage you are already taking away those peoples freedom of movement and there are  certain things we cannot do.   You know

very well if there is too much noise you go to the Police and if you want it invested it will be  done and it will be  a new Police,

don’t tell me hawafanyi, wale watafanya,  okay.   So  you have that and you have right to privacy but you have also democratic

principles, republican principles,  tolerance,  respect  for others.   These are  very very  serious  issues  you  cannot  just  do  as  you

want,  that  is  arnachy  which  is  what  you  are  describing  but  I  don’t  think  the  Churches  are  like  that.   You  want  it  to  be

investigated, waone ni nini, nani achunguzu?  Usiniambie the State or the government.  Unataka nani afanye uchunguzi?

Jeremiah Ayiecha:  Hapo nilisema iwe reserved kwa hawa waamini.

Com. Adagala:  Nani achunguze haya mambo?

Jeremiah Ayiecha:  Hii itolewe.
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Com. Adagala:  Mzee wa Kanisa unaona vile watu wako wanaongea, the shepherding …

Kaiser Amataro:  Jina langu ni Kaiser Amataro.  Nataka kusema kitu juu ya older member of the society.  Proposal that older

members of the society are entitled to reasonable care and assistance of family and State.   I  propose  that it be  reasonable  care

and assistance from the State and …

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Kaiser Amataro:  We don’t want to throw them away.

Com. Adagala:  Have old members of the society ever been thrown away?

Kaiser Amataro:  No.

Com. Adagala:  Why do you want to throw away the older members?

Kaiser Amataro:  We are not throwing them away.

Com. Adagala:  …(Inaudible)As old members ever been thrown away?

Kaiser Amataro:  There is a way of doing it.

Com. Adagala:  That is what I want you to say.

Kaiser Amataro:  For example right now the State is caring for us, has it taken us away from our homes?  It  has not and so I

believe…

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Kaiser Amataro:  It is not true.  So, I propose that  the State and family should care for the old but at  the same time we have

to be very specific when we talk of family because the family can be extended,  can be nuclear,  we have to state  which type of

family we want to care for the old.  If my father for example…

Com. Adagala:  …(Inaudible)
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Kaiser Amataro:  I am saying that the immediate family members should care  for their older  members of the society and the

State of course because these are their members and we pay taxes to the State so when we grow old they should not ignore us.

Com. Adagala:  They should not ignore you.  You started  off by taking the family away from this and I wanted to know why

the State  can do it? It  will build dormitories like in the Soviet  Union, they will build dormitories and they will take  your  father

away and the children will never know that you ever had a father and the children will also see  how you are  treating your father

and when it comes to your time, watakutupa huko.  The State can do it, it is not taxes or anything, the State  can do it all I  want

you to know, there is that line of human being which is family, which only other members can take  care  of,  emotionalize and all

that and if you do that itakuwa the brave

 new world and the State will take everyone away.

Kaiser Amataro:  The Constitution has provided for the freedom of movement and the State  will have to guard that,  it cannot

deny people their freedom of movement by confining them at a place.  Therefore, it is easy if the State  is going to allocate some

money for the old and be sending to their accounts.

Com. Adagala:  We don’t complicate it.  You cannot say the family it has also the responsibilities and the duties.

Ayuya:  I have a small issue to raise on family.

Speaker:  What is your name?

Ayuya:  I am just a bit worried about the way it is put here.  Well, it is like we are giving the Parliament authority even to enact

a law.  

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Ayuya:  I  am  talking  of  family  that  is  section  38.   It  is  like  we  are  giving  Parliament  authority  or  freedome  to  enact  a  law

whereby people of the same sex can marry.

Com. Adagala:  …(Inaudible).   If you want to put it down there,  it is true the prevalent marriage is nitrogenous so this other

one, I don’t think it will come through but we will put it down that it is not clear but it was answered like that.

Ayuya:  I just wanted to say only male and female can marry.
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Com. Adagala:  …(Inaudible)

Gilbert Omufwoko:  Jina langu ni Gilbert Ang’ondi Omufwoko.  I just have something small to comment about…

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Gilbert Omufwoko:  Okay.   Something about  privacy.  I  think probably  we  should  add  something  like,  if  you  are  a  public

figure you should accept  you have to loose some of your privacy because  we have mandated you with our life, say you are  a

Minister, President or PS.  Somebody can define privacy in his or  her own understanding.  We don’t want a situation where a

big man is confusing a young girl of 16 years and then you don’t comment on it because it is private life.

Vincent Watako:  I  have taken down your point but you must know that the right of privacy as  enshrined in this article is to

protect the common citizens against arbitrary service by Policemen and the likes.

Gilbert Omufwoko:  This situation of refugees, I think we should have a situation whereby a refugee is just a refugee,  it should

not matter whether he is heading a certain rebel  movement.  If he comes here for asylum he should just be  given same refugee

status as any other person and is suppose to be taken to a refugee camp like any other person,  not to be  given the privileges of

addressing press conferences here and there.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Gilbert Omufwoko:  No, I am just suggesting.

Com. Adagala:  Please lets move forward I don’t know why this thing is hard here, lets mover forward here.   Tell me how we

can make it better from this one because your proposals are going to be about  the past  and we are  moving into the future from

this.  Tunakagua hii and we move forward.  

Kuna njia ambazo wananchi ambao ndio wenye nguvu.  I want you to be  very proud of  that,  nyinyi  ndio  wenye  nguvu  lakini

nimeona akina mama wameenda,  you really oppress  your women here?  Akina mama wameenda kwa sababu mnasema wao

ndio wanafanya kazi, unataka kupikiwa ugali na mtu ambaye hana nafasi ya Katiba,  si hivyo?  You really oppress  them.  I am

impressed,  a representative is in the section of the people.  Nguvu  ni  zenu  sasa  kuna  njia  ambazo  tutatumia  ili  muwakilishwe,

lakini you don’t give up your power you only give someone to represent you so that you can go on with your other  life but it is

not  that  anaenda,  anachukua,  anajifanya  yeye  ndio  mkubwa  wako,  okay.   We  leave  that  alone,  it  is  not  there  anymore,  hii

mambo ya watu wakubwa na waheshimiwa na nyumba kubwa, hiyo kando, nyumba nene tuwache hiyo.
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Vincent Watako:   Tutapitia sura ya sita kwa ufupi ambayo inahusu uwakilishi wa watu.   Sura  hii  iko  na  maadali  ya  kijumla

kama uchaguzi utakuwa wa siri, uchaguzi utakuwa wa huru na haki,  uchaguzi pia utawezesha uwakilishi bora  wa wananchi  na

pia uwakilishi wa wanawake.  Sura hii inampatia kila mwananchi haki ya kupiga kura na kabla hiyo, kwanza usajili wa wapiga

kura utakuwa wa kuendelea au mfululizo, ama continous voter  registration.  Sehemu hii pia inampatia kila  mwananchi  haki  ya

kupiga kura na haki ya kupigiwa kura.  Ni lazima kila mwananchi ambaye anataka kusajiliwa kama mpiga kura atimize masharti

fulani.  Kwanza awe amefikisha umri wa miaka kumi  na  minane,  awe  mkaazi  wa  Kenya,  kuna  masharti  fulani  fulani  ambayo

yanahusu mkaazi, awe amekaa katika nchi kwa kipindi kisicho pungua mwaka na kuna masharti mengine pia.

Pia kuna masharti ambayo yatamwezesha mwananchi kupoteza haki  ya  kusajiliwa  kama  mpiga  kura  ikiwa  hana  haki  timamu

ama labda uraia wa kuwa wananchi wa Kenya kwa njia si ya halali.  Sura hii inabudi Tume ya Uchaguzi, Tume hii itasimamiwa

na mwenyekiti na wanachama wasiopungua wanane na wasiozidi kumi. Tume hii pia…

Com. Adagala:  Mmeelewa hapo?  Sasa tunao ishirini na mbili kwa Tume mnaelewa?  Sasa itakuwa eight to ten.

Vincent Watako:   Qualifications za watu hawa pia iko  hapo  na  Bunge  itahidhinisha  uteuzi  huu  ama  Parliament  ita-approve.

Kazi ya Tume hii pia imeorodheshwa katika kifungu cha themanini na nne ambayo itakua kama kustajili wa watu,  upangaji ama

kutengeneza mipaka ama maeneo ya.  Upigaji ukura,  kuona kwamba kura ni za haki na za huru. Itasajili  vyama vya kisiasa na

pia ita-supervise political parties.   Wafanyikazi wa Tume ya Uchaguzi pia Tume hii imepewa wajibu wa kuwaajiri  wafanyikazi

wengineo.  Vyama vya kisiasa vikisajiliwa na Tume hii na juhudi ama kazi za vyama vya  kisiasa  pia  zimeorodheshwa  pale  na

masharti  ambayo  vyama  hivyo  itabidi  vitimize  kabla  havijasajiliwa.   Lazima  vyama  hivi  viwe  vyama  vya  kitaifa  ambavyo  ni

vyama vinakuuza demokrasia na vyama ambavyo vinakuuza haki za kibinadamu.  Vyama vya kisiasa vitaendelea hata baada  ya

vifo ama kutoka ofisini kwa waanzilishi wa vyama hivi, they wil have a corporate  status na vyama hivi vitaweza kupoteza usajili

wake ikiwa itapuuza masharti ambayo yameorodheshwa katika kifungu  cha  tisaini  na  mbili  kama  vile  vyama  hivi  vitajihusisha

katika mambo ya violence ama registration yake was obtained by fraud.

Katika kifungu hiki ama sehemu hii kumebuniwa  fund  ama  vyama  vya  kisiasa  sasa  vitapewa  misaada  ama  vitapewa  pesa  za

matumizi  kutoka  kwa  pesa  za  uma.   Itafadhiliwa  na  uma  na  kuna  fund  ambayo  imebuniwa  katika  Constitution  hii  ambayo

itawezesha vyama vya kisiasa kupata  mikopo hivyo.  Vyama vya  kisiasa  havitapokea  fedha  zote  kutoka  nchi  za  mbali  labda

pesa  hizi  hapo  awali  zilitumiwa  kwa  fujo.   Suppervision  ya  vyama  vya  kisiasa  pia  itafanyika  na  Tume  kulingana  na  party

discipline ama masharti ambayo vyama vya  kisiasa  itabidi  vifuatwe  lakini  vitabu  vya  fedha  vya  vyama  hivi  vitakaguliwa  mara

kwa  mara  ili  kuona  kwamba  pesa  ambazo  zinapewa  kwa  vyama  hivi  vinatumiwa  katika  malengo  ambayo  ni  ya  sawa.   Pia

mkiniruhusu nitapita sehemu ya sura ya saba ambayo ni sura inayobuni Bunge.

Wajibu  wa  Bunge  umepewa  uko  katika  sehemu  hii  kwamba  Bunge  itakuwa  na  wajibu  wa  kupitisha  sheria  mbali  mbali,

kubadilisha sheria hizi na kuhidhinisha matumizi ya fedha ya serikali,  pia kukagua vitabu vya fedha za serikali.   Inafaa muelewe
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kwamba Bunge sasa  itakuwa na nyumba mbili ambayo ni National Council na National Assembly.  Uteuzi  wa  viongozi  mbali

mbali katika serikali lazima utaidhinishwa na Bunge, uteuzi huu ni kama watu ambao watashikilia wadhifa katika afisi za judicial

service ama afisi za Mahakama.  Kuna Tume mbali mbali ambazo zimebuniwa katika Katiba hii na pia uteuzi wa Waziri Mkuu,

Manaibu  wa  Waziri  Mkuu,  Mawaziri,  Mawaziri  Wasaidizi,  Mabalozi,  Wanachama  wa  Tume  ya  Uchaguzi,  Controller  of

Budget,  Director  wa  Bureau  of  Statistics  na  Governor  wa  Benki  Kuu.   Uteuzi  wa  watu  hawa  lazima  idhinishwe  na  Bunge.

Bunge pia itaidhinisha fedha za serikali ama fesha za matumizi ya serikali ama budget ya serikali.

Sasa  tuone ni akina nani ama the structure ya Bunge.  National Council ama Baraza la Kitaifa  litakuwa  na  wanachama  sabini

ambao watachaguliwa kutoka kwa maeneo ya Bunge na Wabunge wengine thelathini ambao watachaguliwa kutoka makundi ya

akina mama na makundi mengineo ama kutoka kwa vyama mbali mbali ama makundi kama vya minorities.  Kila mkoa utakuwa

na  wakilishi  wane  ambao  watakuwa  wanawake  katika  Bunge  hili,  wawili  watatoka  katika  mkoa  wa  Nairobi  ambao

watawakilisha wanawake katika Bunge hili.  Ni masharti yapi ambayo Wabunge  hawa  watatimizi  kabla  ya  kuchaguliwa?   Ni

lazima wawe raia wa Kenya katika Bunge la National Council, lazima wawe wamepita umri wa miaka thelathini na mitano ilhali

Wabunge wa National Assembly ama Bunge la sasa  ni lazima wawe watu ambao wamefikisha umri wa miaka ishirini na moja

na zaidi.  Lazima wawe watu ambao wameandikishwa kama wapiga kura na watu ambao hawana akili tamamu, watu  ambao

hawawezi kulipa madeni yao hawataweza kuchaguliwa katika nyumba hizi mbili za Bunge.  Upigaji kura katika National Council

utafanyika baada ya miaka minne ilhali katika National Assembly itakuwa baada ya miaka tano.  

Wananchi sasa  wako  na  uwezo  wa  kuwafuta  Wabunge  kazi  iwapo  hawatekelezi  wajibu  wao,  uwezo  huu  wamepata  katika

sehemu ama kifungu cha mia moja na kumi na mbili.  Sehemu hii pia inabuni afisi mbali mbali za Bunge, sehemu hii inabudi afisi

ya Speaker na naibu wa Speaker na pia afisi za karani na naibu wa karani wa nyumba hizi mbili.  Mishahara ya Wabunge sasa

itakadiriwa na Tume ya Mishahara ambayo imebuniwa katika Katiba hii, tutaiangalia baadaye.  Maswala yote ya kupitisha kwa

sheria itakuwa ni wajibu wa Bunge na pia uwezo huu pia utapewa serikali tofauti tofauti ambazo tutaangalia hapo baadaye.  

Utaratibu wa kupitisha sheria katika Bunge umeorodheshwa hapa na  hatima  mtapata  wasaa  wa  kupitia.   Lugha  rasmi  katika

Bunge itakuwa lugha ya Kiswahili na lugha ya Kiingereza na sign language pia itatumiwa katika Bunge.  Kamati mbali mbali za

Bunge  pia  zimebuniwa  hapa,  tutaziangalia  baadaye,  kamati  ni  kama  Kamati  ya  Maswala  ya  Katiba,  Kamati  nyingine  tofauti

mtaziangalia baadaye.   Kikao cha Bunge  kitakuwa  Nairobi  lakini  kikao  hiki  cha  Bunge  kinaweza  kubadilishwa  kwa  sehemu

yoyote  ile  iwapo  inahitajika.   Bunge  pia  litakuwa  na  uweza  wa  kupitisha  kura  kutokuwa  na  imana  na  kwa  Waziri  Mkuu.

Wabunge wamepewa immunity yanahusu mamba ambayo wanajadili ama wanayasema katika Bunge.  Uma utakua na haki ya

kusikiliza, watakuwa na haki ya kuingia Bunge bila kushurutishwa kusikiliza jinsi maswala ya Bunge yanaendezwa.   Kwa ufupi

tu haya ndio mapendekezo yalio katika mswada huu.

Com. Adagala:  Nataka m-comment on this one because the other three chapters come from this one.  Any additions?  Come

forward quickly.
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Nicaron Masili:  Thank you.  My names are Nicaron Masili.  I would like to ask a question or may be give a proposal.   Here

I have a right to vote by registering myself.  Now supposing two subsequent  elections are  done and I have note participated,  is

it fair?  I will answer myself.  I  am proposing that there should be at  least  some penalty after may be two subsequent  elections

having been done,  you being a registered vote  and  having  not  exercised  your  right  of  voting  which  means  you  are  a  useless

fellow.

Com. Adagala:  Kijana ngoja.  Mngoje musikie mambo yenu.  What you actually want is to be  like Australia where you have

to vote and if you don’t vote you are  taken to court  and put  in  jail.   Okay,  hapa  tumesema  West  people  are  aware  I  don’t

know how Australia got to that one but that is how it is there.

Secondly,  Parliament we have put the right to vote,  we have put  the  principles  here.   The  penalties  and  all  that  is  an  Act  of

Parliament so make sure you vote for someone who will make sure you will be there in Parliament.

Joel Akaki:  My name is Joel Akaki and I wanted to propose  something about  the two houses.  I think we should specify the

roles of the two houses in the Constitution.

Com. Adagala:   Okay,  hii ndio pia tulikiwa with a lot of discussions on,  thank you but you could also sit  down  and  actually

write,  I  know  you  can’t  do  it  here  but  write  it  and  give  it  to  the  District  Coordinator,  give  it  to  your  representative  in  the

National Constitutional Conference.

Ako Lukose:  My name is Ako Lukose.  On this chapter six part two, eectoral  Commission.  I  think Madam Commission the

manner in which this Electoral Commission is being established  does  not  make  it  an  independent  Commission  because  if  the

President has to appoint  Commissioners then there is that remote allegence to the President  as  the one who appoints  them.  I

know (b) says Parliament or the National Assembly will approve appointments, again we are creating two wrongs here because

(a),  the party that is in power  will want to see  that Commissioners of the  Electoral  Commission  are  supporters  of  that  party.

Two, it will be creating a possibility of corruption in that.

Com. Adagala:  Proposal.

Ako Lukose:  For this reason I propose  Madam Commissioner that Electoral Commission be elected directly by the people.

Coming to polical parties, I think party disciple, a clause should be clearly put in the Constitution concerning defections.   There

is something mentioned there concerning a Member of Parliament or  Council loosing a seat  but that does  not specify because

defections and resigning are two different things, there are  people  who defect  from one party to another without actually resign

therefore,  they  continue  to  serve.   I  think  the  provision  here  should  state  clearly,  defecting  from  one  party  to  another
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automatically forces somebody to leave the pitch.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Ako Lukose:  In chapter seven, the question of the children.

Com. Adagala:  You are saying they move from one party to the other or resigning from what?

Ako Lukose:  I mean, they defect but not actually resign.

Com. Adagala:  From what?

Ako Lukose:  From that party.

Com. Adagala:  You are talking about the last three years or so.

Ako Lukose:  Yes.

Com. Adagala:  Last three years or so is stale.

Ako Lukose:  To resign…

Com. Adagala:  …(Inaudible) You had to resign but the last 2 years is because they know very well that if you say, boo to this

one,  they can say boo at  you so nobody is saying anything about  anybody people  are  in three parties,  they are  in two parties

and they are going on being in Parliament, isn’t it?  So lets leave that alone.

Ako Lukose:   Okay,  while I am still on that disciple,  the question  of  political  violence.   I  think  the  Constitution  should  also

empower the Electoral Commission to disqualify any parliamentary candidate  or  even presidential  candidate  whose supporters

engage in violence, this will ensure fair and free election.  On the question on the structure of Parliament,  the draft  Constitution

does not mention anywhere the role of the National Council, I don’t see what the National Council will be  responsible for,  what

will it be doing and for this reason I personally propose that we have only one chamber that is the National Assembly and may

the  Constitution  Review  Commision  can  expand  the  composition  by  increasing  the  number  of  members  of  that  National

Assembly.

Com. Adagala:  So you want us to go back to Unitary Government because you are proposing something, you have to say…
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Ako Lukose:  I am not proposing unitary government.

Com. Adagala:  You see provincial administration doesn’t exist.

Ako Lukose:  Provincial administration is perfect and okay.

Com. Adagala:  Yes, now then you just have Members of Parliament and it is one line.

Ako Lukose:  My question is on the two chambers of Parliament.

Com. Adagala:  So if it is defined more would you then agree with it or you just want one chamber?

Ako Lukose:  One chamber.

Com. Adagala:  Haya, this is the last person.  …(Inaudible)

Gilbert Omufwoko: My name is Gilbert Omufwoko.  I just want to add something on the age of voting.  I  am of the decision

that it should be raised to 21 years  and then this presentation of bills, I  think we should work out a mechanism where by it is

only the MPs who are  supposed to present  bills in  Parliament.   So  we  should  work  out  a  mechanism  whereby  say,  I  as  an

individual…

Com. Adagala:  You want to discriminate against other youths.  You want the age be raised to 21?

Gilbert Omufwoko:  An 18 year old adult I tend to think still suffer from the teenage hangovers.  (Laughter)

Com. Adagala:   Actually they suffer from those hangovers till they are  30.   Okay,  we have three chapters  following, hiyo ya

Bunge ina mambo mengi ndani, hiyo ya Urais, ya Executive pia ina mambo mengi ndani na pia ya Judiciary lakini haya ni mambo

tunayajua tutapitia tu haraka.   Hii ya legislature vile mmeona, the proposal  is if you say Parliament unamaanisha nyumba mbili,

National Assembly na National Council.  So  lets see  if National Council can get clearer  or  not.   You know part  of the reason

why we have this is because you told us the Chief should be elected, it is not just the Chief and then you said take away the PC,

DO and the DC may be there.  You were giving us what in the end came to a structure and we didn’t start  with two houses,  I

want you to know mambo tumezungumzia hapo ilikuwa mabishano kabisa so we actually started with what do the people  want,

they want Village Elders,  what do they want?  They want elected Chief?  What  line  is  this?   They  don’t  want  the  PC,  what

happens here?  So we put actually more democracy, some people think it is more beurocracy, we have put more democracy in
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the system than there was.  But one of the things I wanted to talk about  before we go there,  Electoral Commission will have a

bridging time, they will be there to conduct the next election under this proposal, then they have 90 days to wind up this coming

election whenever it will be, whatever it will be and then we will get new people.   You have proposed  that people  should vote

directly and here there is also presidency as it should be but by that time they will have put in place,  these are  people  who are

self executing, wanajinyonga wenyewe.  They will have put in place National Assembly and National Council then they will wind

up  their  own  business  so  that  National  Council  and  National  Assembly  can  now  be  in  a  position  to  get  another  Electoral

Commission.

Hiyo ndio transitional provision in schedule eight, hiyo ya Electoral Commission.  We are  not leaving gaps and we want you to

help  us  with  creating  that  bridge  so  that  vitu  vitapitike  like  that  boundary  somebody  was  saying.   He  said  lets  not  shake

everything so much such that people will now concentrate on a boundary here when there is a bigger principle to be  dealt  with

because then everybody would have been under care.But if the boundaries Commision decides to do that,  at  least  we will have

done the major thing and then we can take  care  of the others.   So,  Electoral Commision will be  in office for 90 days to do an

election and to wind up their work.  

Sasa tumemaliza Bunge sasa tuko kwa Urais na nafikiri hapa principle kubwa nimeshazungumzia, our work was to devolve and

deconcentrate power, hiyo ya quencher unaweka maji kidogo ili isiwe nzito sana kwa sababu there is no other presidency in the

world like ours.  I hope you know that and it is not something to be proud of, it has too much powers  and it has taken on more

and more as time has gone on because  it is powerful.   So  that is what it says,  you know when you have power  you get more

power.  They say power corrupts and absolute power  corrupts  absolutely so you keep  getting more power  because  you have

power, okay.  So here the presidency is not our making in the Commission it is an objective reality.  Professor  Okoth Ogendo

wrote a book called the Making of the Imperial President,  yaani the King President  and it cannot be,  it took the power  of the

Head of State  who was the Governor,  it took  the  power  of  the  Prime  Minister,  from  Parliament,  from  the  people,  from  the

judiciary later on, all that.  So here we have a presidency which is proposed, kijana atapitia juu juu.

Vincent Watako:  Tuko katika sura ya nane ambayo inahusu Urais,  yafaa tuelewe kwamba Rais ama mtu ambaye atateuliwa

kama Rais atakuwa mtumishi wa watu wala si mtawala na atashikilia mamlaka yake kulingana na Katiba hii.  Mamlaka ya Rais

yameorodheshwa katika sura hii, mamlaka yako katika kifungu cha mia moja na hamsini.  Atakua Amri Jeshi Mkuu na Rais pia

atakua kielelezo cha umoja wa nchi ama asymbol of unity.   Kazi za Rais ziko katika kifungo cha mia moja na hamsini na moja,

kazi  hizi  ni  kama,  atapeana  hotuba  katika  ufunguzi  wa  Bunge  pia  atateuwa  watu  ambao  watashika  nyadhifa  hizi,  atachagua

Waziri Mkuu,  Manaibu  Waziri  Mkuu  wawili  na  Mawaziri  kumi  na  watano  na  Manaibu  wa  Mawaziri  kumi  na  watano.   Pia

atawateuwa Majaji, atawateuwa watu ambao watashikilia nyadhifa hizi katika Tume tofauti ambazo zimebuniwa katika Katiba

hii.   Pia  atawateuwa  Mabalozi  na  pia  ataona  kwamba  yale  maswala  ya  kimataifa  yanatekelezwa  na  serikali  ya  nchi.   Pia

atalitaka Bunge kwa wakati tofauti tofauti kupitisha sheria tofauti tofauti ambazo atahitaji.
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Uchaguzi wa Rais,  tarehe  na  wakati  umewekwa  katika  Katiba,  uchaguzi  utakuwa  siku  ya  juma  nne  mwezi  wa  Agosti  na  ni

baada  ya kipindi cha miaka mitano.  Ni masharti  yapi  ambayo  Rais  atatakikana  ayatimize  kabla  ya  kuchaguliwa?   Ni  lazima

atakuwa  mwananchi  wa  Kenya  kwa  kuzaliwa,  awe  ametimiza  miaka  thelathini  na  mitano,  awe  mtu  wa  heshima  ama  mtu

mstahiki, ashikilie shahada ya degree kutoka kwa chuo ambacho kinatambulikana.  Ni lazima pia awe amesajiliwa katika chama

cha  kisiasa  ama  awe  independent  candidate  lakini  mtu  ambaye  ako  chini  ya  kiapo  cha  kutumikia  nchi  ya  mbali  ama  ni  mtu

ambaye  anashikilia  wadhifa  mwingine  katika  utumishi  wa  uma  ama  katika  Tume  ambazo  zimebuniwa  katika  Katiba  hii  ama

Mbunge.  Watu hawa hawatachaguliwa kama Rais.  Ninachomaanisha ni kwamba Rais atahitajika kuwa Mbunge.

Maswala  kuhusu  uchaguzi  yatapelekwa  katika  mahakama  ya  Supreme  Court  ambayo  itakuwa  ndio  mahakama  ya  juu  zaidi

inchini.   Kwanza Rais atahitimu kwa kipindi kimoja cha miaka mitano na anaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kimoja kingine

cha miaka mitano lakini baada ya vipindi viwili mtu huyo hataweza tena kuchaguliwa kama Rais.  Rais hatapelekwa mahakamani

kwa maswala ya hatia ama maswala ya jinai, ama maswala ya civil lakini anaweza kutolewa kwa kushtakiwa katika Bunge ama

impeachment.  Bunge litakuwa na uweza na kufuata utaratibu ambao uko katika sehemu ya mia  moja  sitini  na  tatu.   Inaweza

kumtoa mtu huyu iwapo labda amefanya makosa ambayo yameorodheshwa pale.   Rais atasaidiwa na Makamu wake ambaye

atakua running mate wa President.  Kazi za Makamu wa Rais pia zimeorodheshwa katika sehemu ya mia moja sitini na sabata,

atakua msaidizi wa Rais na kazi zinginezo.

Mishahara ya Rais na Makamu wa Rais itakadiriwa na Tume ya Mishahara ambayo imebuniwa katika Katiba hii, pia kuna afisi

ya Waziri Mkuu ama Prime Minister.  Prime Minister atachaguliwa na Rais kutoka kwa chama chenye Wabunge zaidi Bungeni

na iwapo Waziri Mkuu ambaye amechaguliwa kutoka katika chama chenye Wabunge wengi zaidi akitolewa afisini kupitia kwa

resignation ama kupitia kwa vote of no confidence,    Rais ataweza kumteuwa mtu yoyote katika  chama  kisicho  na  Wabunge

wengi zaidi Bungeni.  Pia kuna baraza la  Mawaziri  kutakuwa  na  mawaziri  kumi  na  watano  peke  yao  ambao  watateuliwa  na

Raisi  halafu  wanahidhinishwa  na  Bunge.   Kazi  za  Mawaziri  zimeorodheshwa  katika  kifungu  hiki  na  ni  lazima  mjue  kwamba

Mawaziri hawatakuwa Wabunge,  watachaguliwa kutoka kwa watu wenye taaluma tofauti tofauti.   Mishahara ya Mawaziri pia

itakadiriwa  na  Tume  ya  Mishahara  ambayo  imebuniwa  katika  Katiba  hii,  pia  kutakuwa  na  Waziri  Wasaidizi  kumi  na  tano

ambao  pia  hawatahitajika  kuwa  Wabunge.   Pia  kutakuwa  na  Katiba  wa  Wizara  na  kutakuwa  na  Katibu  kumi  na  tano,

kutakuwa  na  Katibu  moja  katika  kila  wizara.   Sura  hii  inatamati  kwa  kutoa  maelezo  juu  ya  viapo  ambavyo  viko  katika

schedules.  Huo ndio mwisho wa sura hii.

Com.  Adagala:   Okay,  hapo  mmeona  hayo,  kama  mna-comments  njoo  mbeleni  haraka  na  vile  tuna  party  nyingine  mpya

nitazungumzia pia na party nyingine mpya inaitwa Liberal Party.

Josephat Okwako:  Asante sana.  Mimi kwa majina naitwa Josephat  Okwako.   Ningelipenda kuuliza labda swali moja hapa

na  pia  labda  ninaweza  kutoa  comment  yangu.   Tumeelewa  kwamba  Rais  ndiye  atakayechagua  Prime  Minister  ama

atamu-appoint.
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Com. Adagala:  …(Inaudible)

Josephat Okwako:  By that I mean the President, whoever it is, si huyu ndio naelewa lakini yule atakayekuwa.

Com. Adagala:  …(Inaudioble) (Laughter)

Josephat Okwako:  Then this President in this multy party era I am trying to look at it kwamba huenda ametoka katika chama

fulani tofauti na tumeambiwa kwamba atachagua Prime Minister kutoka  kwa  chama  ambacho  kina  wingi  wa  watu,  ambacho

kinaweza kuwa ni chama chengine.  I am seeing a state of confusion here kidogo sijui mtanisaidia, kwa mfano mimi ni President

wa chama changu…

(Interjection)

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Josephat  Okwako:  Yes.   Ningelipenda  kujua,  apart  from  that  huyu  President  pia  anachagua  other  Ministers  who  are  not

parliamentarians, cabinet appointed by the President.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Josephat Okwako:  I didn’t see that, it may be there and that is what I wanted to say.

Com. Adagala:  You are not confused, you are in a unitary system and a unitary system doesn’t have balance of power.   Don’

t go away,  you still have more to say.   What we need and what we were told is checks  and balances,  did  you  not  say  that?

Nataka mtu asiwe na nguvu ambayo there is nobody else checking it,  hiyo ni checks  and balances,  that is what we are  dealing

with now  but  in  a  unitary  system  mtu  anaendelea  tu  vile  yetu  ya  hapa  ambayo  haiko  pahali  pengine  duniani.   President  just

chooses, fires and hires, like you generation said you don’t want the President to appoint and dissapoint over the radio.

Josephat  Okwako:   Kama  ipo  labda  sijaisoma  ni  kwamba  napendekeza  tu  kwamba  the  Prime  Minister  au  the  President

wakati anapotaka kuchagua the Ministers…

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Josephat  Okwako:  Okay,  wakati  anapochagua the Ministers then  before  announcing  these  Ministers  the  names  should  be

submitted  to  the  Parliament  halafu  Parliament  to  vett  these  names  because  pengine  anaweza  chagua  a  friend  who  may  be
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corrupt.

Com. Adagala:  You are also very corrupt.  (Laughter)

Josephat Okwako: Ili ndio sasa baadaye wachaguliwe.

Com. Adagala:  Wapi highland.

Speaker:  Treasure higland.

Com. Adagala:  Treasure highland ndio kunapesa tena.

Elphas Okechi:  Mimi ni Elphas Okechi. 

Com. Adagala:  Endelea.

Elphas  Okechi:   Mimi  ni  Elphas  Okechi,  mwakilishi  wa  timu  yangu  ya  watu  sita  ambao  tunaita  forum  for  understanding.

Nina-proposal  moja  kulinganga  na  presidency  ingawa  nataka  watoto  lakini  naona  watoto  ni  watoto  tu.   Tumekubaliana  ya

kwamba…

(Interjection)

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Elphas  Okechi:   Ile  serikali  ambayo  imekwisha  in  brackets,  we  submit  our  qualification  for  election  of  a  President  under

section 156 (i) (b) should be 45 years of age without imposition of upper limit whatsoever, waendelee tu miaka yote.  Asante.

Com. Adagala:   That was proposed  but what we did,  we will put it down but what we did in the Commission, we took the

middle ground and most people were saying 35, this is what we did.  There were proposal like that others said he should be 50,

40, 45, he should go upto 80, he should not have upper limit but what we did is that we took the middle ground, hao walisema

35 kwa hearings.  

Speaker:  The lowest.

Com. Adagala:  Yes, now you have one proposal  which may be even qualitative but it will he hard to balance with it but we

will put it down may be other people also with come with proposals like that.
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Wycliffe Mbilu:  I  am Wycliffe Mbilu, I am back  again and this time I want to make a proposal  about  the candidate  for the

presidency who receive more that 50% of all the votes cast in the election, I don’t want to go beyond that but I think previously

we had the majority, if he had  the  simple  majority  he  qualifies.    50%  is  a  very  good  move,but  I  wonder  why  we  are  now

reducing  the  percentage  the  President  has  to  get  from  the  provinces  because  if  we  increase  the  catchment  we  should  also

increase the catchment areas well.  It should only be five to four, if anything it should be 20% cross  board  the whole country so

that provinces feel that they matter and you realize that our provinces are tribal, I have never seen the curmbasome but I will use

the word tribal and they were set that way by the colonialists.  So if we are moving in that direction it means we are  giving more

powers to tribes to perpatuate their majority.

Com. Adagala:  Haya asante.

Joel Akaki:  My name is Joel Akaki.  I am worried about the executive when the Parliament is dissolved,  I feel there will be  a

vacuum so I don’t know who will take that chance during the campaign period.

Com. Adagala:  Professor Okoth Ogendo calls it an interregnum, that vacuum and he says that it will not be there, the Speaker

would take  over but you know National Assembly will have 5 years,  National  Council  4  so  there  will  always  be  a  house  of

Parliament okay.  That is one but you are asking about the presidency, the Speaker.  Okay.

Bettina Okumbe:  Thank you.  I am Bettina Okumbe.

(Interjection)

Com. Adagala:   What you are  talking about  is when the President  has to go and stand which means the Vice President  also

goes because  they are  a ticket,  isn’t it?  Wao ni items so the Speaker  takes  over,  it is always like  that.   The  Speaker  would

stand in but the best part of the two houses is that there will not be a vacuum like we have now, we have actually nearly 90 days

when a President  can do and say anything because  he remains in power.   You see  how smart Kenyatta  was.   He  remains  in

power and hands over to whoever else, Kenyatta never handed over to anybody but like Mugabe that is how he made all these

laws on land, it was during that time of three months.  People  go out,  they campaign, busy doing this and busy giving directives

and even now a lot of the directives are during that period and it is a campaign kind of thing.  But now there will be a house.

Bettina Okumbe:  I am Bettina Okumbe.  I am still on this part  of qualifications for elections as  a President,  there is one part

which I feel still can be added in view of the children of this nation.  Their feeling was, when one is married,  a family person,  this

is not covered here and those children had that feeling.

Com. Adagala:  …(Inaudible)
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Bettina Okumbe:  But he is a family person.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Bettin Okumbe:  Yes it is a she.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Bettina Okumbe:  Yes.

Com. Adagala:  Who is a person without a family, what do they look like, what do they leave like because you have said it is a

family person, so who is a person without a family?

Bettina Okumbe:  Difficult.

Com. Adagala:  If you had a defination…

Bettina Okumbe:  Okay, the nation is helping me.  Now the part of the Vice Presidency as we are looking at…

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Bettina Okumbe:  You have explained to me.

Com. Adagala:  I want you to tell me.

Bettina Okumbe:  This is my defination Commissioner.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Bettina Okumbe:  No the moral uprightness is already reflected Madam in these points.

Com. Adagala:  …(Inaudible) (Laughter)

Bettina Okumbe:  Okay.
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Com. Adagala:   Sorry,  I want you to help me so that when I said this thing, nobody was telling us  then  they  say  it  must  be

monogamous and we said what about Muslims, if they will have 4 wives at  any one point and then all kinds of things.  If is like

the issue of devil worship, who is not a family person?

Bettina  Okumbe:   May  I  explain  in  my  own  way,  other  members  may  help  me  too.   I  would  take  a  family  person  as

somebody who has children, of course you may be divorced but you are  having children, you are  having dependants  and you

are responsible to those dependants.  That is the family kind of person I am talking about.

Com. Adagala:  Why is it an issue, I want to know it is the same one with the marriage.  Vumilia tu, you will earn a lot of status

where you are now, you can even stand for something after this.  Like in marriage, we write it and then they say,  say male and

female but you know we don’t have that problem here.   It  is like if we put here,  it is like it exists  and  now  a  person  will  say

marriage and then he says, family person.  We can put family person but I don’t know who is not a family person.   You cannot

put something that doesn’t have…okay, lets leave it like that.  Endelea.

Bettina Okumbe:  Now this imposition of the…

In this case I am wondering whether this explanation will remain and will be fitting so that there is no case where a President  will

not have a Vice President like now.

Com.  Adagala:   Wewe  ufanye  usimame  district  council.   Okay,  anything  else  on  presidency?   The  problem  is  that  the

presidency hivi vichwa vingine tumetoa,  imepungua ndio watu wanalalamika but we cannot go on with the  kind  of  presidency

we have, is monstrous and I can say this even if I am put inside jail I  would say it,  it is monstrous,  it doesn’t exist.   Even if we

have a unitary government but it is made even worse by the kind of presidency we have and it was not made by the incumbent,

it was made in the 60’s.

Meshack Amaya:  Asante sana.  Nimefurahi sana kusimama hapa kaka Mkenya kabisa.  I will speak  in English.  My name is

Meshack Amaya and I will comment on what we are trying to go through and my proposals  are  these.   In the new Constitution

I know we shall not make it even in 100 years, we want to make a strong Constitution.  I think we want to make a new country

with the new Constitution, we should have 8 States in this country and 8 States should be represented by one President.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Meshack  Amaya:  We  should  have  a  central  government,  we  want  a  strong  government  and  a  strong  State  like  Western

State, Nyanza State so that we are not dictated by the higher authorities.  We are tired of being eeh…
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Com. Adagala:  I don’t what you to put us in form one when we are in form two.  Please don’t laugh, no kuckling please, huyu

mzee ana point na lazima isikike.  I am asking you, ulikua hapa wakati tulikuwa tunatoa maoni?

Meshack Amaya:  Siku hiyo nilikua kazini, sikua hapa.

Com. Adagala:   Okay,  don’t take  us back  to form one let us deal  with this but even if you have a proposal  make it looking

forward so that you don’t start  mambo ya,  we don’t want to be  dictated to because  tumeitoa.  Zungumza mambo ya State  ile

unataka, sema vile unataka sasa.

Meshack  Amaya:  Kwa hizo eight States  mimi nataka mtu  wa  State  awe  na  authority  yake,  awe  na  sitting  yake,  chamber

yake ama Bunge lake ndogo ile maneno yanaweza kupitishwa na ikipitishwa ifanye kazi.   Tena awe anaweza kataa  maneno ya

mkubwa  yule  yuko  juu  kwa  sababu  tumeona  sehemu  zingine  zimewachwa,  sehemu  zingine  zinanyonywa.   Kama  magharibi

inanyonywa na Eastern ambayo haina kitu chochote, kwa hivyo tunataka kila wadhifa wajitegemee, wawe na authority kwa mali

yao, walinde mali yao.  Hiyo ndio maoni yangu.

Com. Adagala:  Sasa mnanyonywa vipi na Eastern.  Wakamba wanawanyonya.

Meshack Amaya:  Nasema tu kwamba…

Com. Adagala:  Usiseme mfano kama huo kwa sababu it is not realistic but Western can be taken advantage of and what can

take advantage of Western is Nairobi.   Nairobi  is taking advantage of everybody,  kila mtu ame-complain,  vitu vyote vinaenda

Nairobi.  Mzee, simama hapo kidogo.  We have Rift Valley, you are saying eight States, Rift Valley unataka ikae vipi?

Meshack Amaya:  Ikae vile iko.

Com. Adagala:  Okay, haya.  Unataka ikae hivyo.  Sasa  umemaliza lakini ungeketi chini na kusema mambo yako kabisa kwa

kuandika.

Meshack Amaya:  Nimesema.

Com. Adagala:  Ndio umesema.

Meshack Amaya:  Kwa sababu some provinces are being frustrated.
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Com. Adagala:  Okay, bye bye then.  Okay, mahakama tutapitia haraka,  tumewaambia shida ya mahakama.  Hii ndio mmoja

wa mapacha matatu ya serikali na kile kilikua kimefanyika kwa mahakama ilikuwa sasa  judges were being appointed  pengine

by favour,  let me put it that way.  Two, the qualifications like of a Chief Justice were not so clear.   Three,  even  the  Attorney

General tenure was brought back by IPPG, isn’t it?   So there was a lack of independence, judiciary haikua independent,  inafaa

iwe independent.

Vincent  Watako:   Tutaangalia  sura  ya  tisa  ambayo  inahusu  mahakama.   Yafaa  tuelewe  ya  kwamba  nguvu  ya  mahakama

imetokana kutoka kwa watu ama wananchi.  Mahakama itabidi ifuate taratibu fulani ama maadili fulani ambayo imeorodheshwa

katika kifungu hii.  Kwanza kesi hazitacheleweshwa, pia maswala ya ufafanuzi wa Katiba yatashugulikiwa na mahakama lakini ni

lazima yawe ya kunufahisha wananchi.  Maadili haya yako katika kifungu cha mia moja na themanini na nne.  Katiba hii imebuni

utaratibu mpya wa Mahakama, utaratibu huu kwanza utakuwa na mahakama ya Supreme Court ambayo ndio itakua mahakama

yenye  nguvu  zaidi.   Mahakama  haya  yatakuwa  chini  ya  Judge  Mkuu  na  Majaji  wengine  sita.   Mahakama  haya  yataangalia

maswala ya ufafanuzi wa Katiba na maswala ya impeachment of the President.   Pia  maswala  haya  ndio  yatakagua  shuguli  za

mahakama mengine ambayo yako chini yake.   Pia kuna Mahakama  ya  Rufani  ama  Court  of  Appeal  ambayo  itakua  chini  ya

Rais wa Mahakama wa Appeal  na  Majaji  wengine  wasiopungua  kumi.   Mahakama  hii  itasikiza  rufani  kutoka  mahakama  ya

High Court.

Pia  kuna  mahakama  ya  High  Court  ambayo  itakua  chini  ya  Principle  Judge  na  Majaji  wengine  wasiopungua  hamsini.

Mahakama yatabidi yawe huru yasiingiliwe na  matawi  mengine  ya  serikali.   Majaji  wa  mahakama  watateuliwa  na  Rais  na  ni

lazima watahidhinishwa na Bunge.  Kuna masharti fulani ambayo yatatakikana yatimizwe katika uteuzi wa Majaji  wa mahakama

haya.  Lazima wawe na ujuzi wa miaka kumi na tano na zaidi, ujuzi huu lazima uwe kama Judge wa Mahakama ya Rufani ama

awe wakili wa miaka zimetajwa, awe mwalimu wa sheria katika chuo kikuu na awe mtu mwenye heshima na  mtu  mstahiki,  a

person of moral integrity.  Pia Majaji  watahudumu kwa muda wa miaka sitini na tano lakini wale ambao wamefikisha umri wa

miaka  sitini  wanaweza  kustaafu  kwa  hiari  na  watalipwa  marupurupu  yao  na  iwapo  Majaji  ambao  wako  wakati  huu,  iwapo

hawatataka kustaafu maswada yao au mambo yao yataangaliwa na kuchunguzwa na iwapo watakuwa watu wamehusika kwa

ufisadi  watatolewa.   Watakaguliwa  na  Tume  ambayo  imebuniwa  katika  Katiba  hii.   Pia  tutakuwa  na  mahakama  mengine

ambayo sasa itakuwa chini ya mahakimu.  

Wandugu wetu Waislamu watakuwa na Mahakama ya Kadhi,  mahakama  hii  itakua  chini  ya  Chief  Kadhi  ama  Kadhi  Mkuu.

Mahakama ya Kadhi itasikiza maswala ambayo inahusu maswala ya Kiislamu inayohusu mambo ya familia, talaka,  mambo ya

urithi na mambo kuhusu work  na  maswala  mengine  baina  ya  Waislamu  yanayohusiana  na  maswala  ya  kibiashara.   Makadhi

watateuliwa  na  Judicial  Service  Commission.   Watu  hawa  ambao  watateuliwa  kama  Kadhi  lazima  watimize  masharti  haya,

wawe watu ambao wamesomea sheria ya kawaida,  wawe watu ambao wanaweza kuchaguliwa kama Magistrate ikiwa  kama

Kadhi na pia wawe na elimu ya Kiislamu.  
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Sura  hii  pia  ibuni  Judicial  Service  Commission  ama  Tume  ya  Mahakama  ambayo  itashikilia  ama  itachunguza  maswala  ya

Mahakama  na  pia  ni  Tume  hii  ambayo  itateuwa  mahakimu.   Tumesema  kwamba  Majaji  watateuliwa  na  Rais  na

watahidhinishwa  na  Bunge  lakini  Mahakimu  watateuliwa  na  Tume  hii.   Tume  hii  pia  ndio  itakaoteuwa  mafisa  wa  koti  kama

makarani,  wasajili  ama  registrars  mengineo.   Pia  sehemu  hii  inabuni  afisi  ya  Mkuu  wa  Sheria  lakini  inapunguza  mamlaka  ya

Mkuu wa sheria.   Mkuu wa Sheria  atakua  tu  principle  advisor  kwa  serikali,  mamlaka  mengine  ya  Mkuu  wa  Sheria  ya  sasa

yatashikiliwa na afisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka  ama  Director  of  Public  Prosecution  ambaye  ndio  atasimamia  maswala  ya

mashtaka  mahakamani.   Pia  kuna  afisi  ya  Public  Defender  ambayo  ndio  anasikiliza  malalamiko  ya  uma  haswa  watu  ambao

hawawezi  kujilipia  hudumu  za  makili.   Watu  hawa  wataweza  kufika  kwa  afisi  hii  kupeleka  malalamishi  yao  halafu  ikibidi

watapewa huduma ya mahakili.

Sura hii inampatia Rais mamlaka ya kumsamehe mtu yoyote ambaye amehukumiwa na mahakama ama prorogative of  mercy.

Pia idara ya sheria kwa jumla haswa mahakili wamepewa mwongozo  katika  sehemu  ya  mia  mbili  na  kumi  na  mbili.   Lazima

wawe watu ambao watailinda  Katiba,  watu  ambao  wataweza  kupigania  haki  za  binadamu  na  hawatakuwa  watu  wa  ufisadi.

Hayo yote yanapatikana katika kifungu cha mwisho ambacho nitataja.

Com. Adagala:   Okay,  hiyo  ndio  judiciary.   Tulisema  tutengeneze  soft  landing  for  Judges  not  because  walitupeleka  kortini

lakini the transitional provision.  Wale wako sasa  vile kijana amesema wakitaka kustaafu wale wako 55 years  and above ama

hao  wale  wako  70  years  wanaweza  kustaafu,  wakitaka  kuendelea  basi  kazi  yao  itakaguliwa,  mali  yao  itakaguliwa  ili

kuvasereze.  Ili tuone  wale  wanaweza  kuendelea  na  mambo  ya  Katiba  mpya.   Kuna  kitu  kama  ukikubali  unapata  benefits,

ukikaguliwa halafu ikipatikana uko sawa utaendelea na kazi, ukikaguliwa ukipatikana uko na hatia sasa  hiyo hatia itachunguzwa

ikiwa corruption na vitu kama hivyo.  Nimeambiwa anybody who has ever  touched  Pattni’s  case,  awe  Policeman,  Sweeper,

Lawyer,  awe nani, their lifestyle changes within one month.  Haya  maoni,  nafikiri  judiciary  iko  clear,  any  maoni  ya  kuongeza

hapo ama unakitu unahisia pia itasaidia.  If you bring a thought even if it is a half thought it will develop.

Joel  Akaki:   My name is Akaki Joel.   Ninaangalia haina ya koti  ambayo nafikiri ndio  ya  muhimu sana,  hii  koti  nataka  kuita

Family Court for matters to do with family.  

Com. Adagala:  Endelea.

Joel Akaki:  I  wanted to add there a court  known as Family Court  because  matters to do with family are  quite unique.  For

example, the Family Court is supposed to heal the relationship between the family members but not to penalize as  other  courts

do.

Com.  Adagala:   Watu  wamesema  the  aim  of  our  courts  should  be  like  the  aim  of  our  culture,  to  reconcile  watu,  si

kutawanyisha especially for family.  Huenda ikawa pia watu wengine may just be friends.  It is better  to have reconciliation, that
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should be the first aim of the court  and not a lawyer who is … Land cases  will be  dealt  with by Village Elders,  kuna  sehemu

hiyo kwa sababu watu waliuliza, mliuliza iwe under Village Elders.  Tumeitoa kwa Mahakama kwa sababu hiyo ndio corruption

number one.

 Elffas Oketch:  Mimi naona kwamba.

(Interjection)

Speaker:  …(Inaudible)

Elfas  Oketch:   Jina ni Elfas Oketch.   Kwa Judges,  Commission  iliona  wastaafu  kwa  miaka  wa  65,  forum  ya  understing  ya

group yangu ya wazee sita tulisikia kwamba kama mzee amesimama ambaye yuko na miaka 74 na yule  mwingine  mmoja  wa

forum ni 78,  wangali na nguvu.  Judges tungetumia maximum kabisa iwa miaka sabini ku-retire,  wazee ndio  wana-wisdom  ya

kutosha wakatu ule wa kufanya kazi.  Mimi niko 67 naona bado ni kijana hata naweza kuanza maisha ingine ya pili.

Com. Adagala:  Unaanza ingine ya pili kabisa.  That is a good proposal that has come up, it has been even said if a presidential

candidate has to be 70 the last time they are standing, if they are 71 they will not be  able to context.   We didn’t talk about  that

transitional mechanism.  Give me a chance, mzee keti vile umesema umri.

Upande wa Rais tulikua tumesahau kidogo hiyo transitional provision.  Any person who has had two terms or  more will not be

able to stand in a next election as per the existing Constitution, we are doing transition.  Sasa hiyo ni a little bit of this and a little

bit of that.

Wale ambao wako 70 and above but are  standing the presidency can stand kwa sababu tuliona tutatatiza watu wengi, nywele

nyeupe nyingi.  Halafu MP na Councillor, wale ambao ni MP and Councillor now wataweza kusimama even if they don’t meet

the  educational  and  age  which  is  set  here  in  the  Constitution.   Sasa  wao  they  have  experience  that  qualifies  them  to  stand.

Tuliona tusiweke nini…and this idea of MP who is 21 years  old and can go on till they are  70 years  old ni kwa sababu watu

wengine ni career  politicians, wanaweza kuendelea.   Tuliona  wanaweza  kuanza  wakiwa  vijana  chipukizi  na  waendelea  kama

akina Edward Kennedy halafu wanakuwa wazee wakongwe hapo,  wanafanya kwa one house,  Lower House,  wanaenda kwa

Upper House au wanaweza ku-vie presidency na kuendelea.

Ya National Council vile mliambiwa ni 35 years,  okay.   To be in the National Council you must be  35 old,  so we have made

that provision for the transition, hiyo ya miaka na MPs and Councillors who have been Councillors can still stand this election.

Edward Ambwaya:  Jina langu ni Edward Ambwaya.  Kiti ambacho kinaitwa judiciary kama Jaji  Mkuu, huyu mtu ni jambazi

sana.  (Murmur in the background).  Wacha niseme, wacha nimalize.
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Com. Adagala:  Utasema hiyo kwa baraza ya Chief, utasema hiyo mahali pengine lakini hapo toa tu pendekezo lako.

Fred Ambwaya:  Pendekezo langu  ni  hivi.   Huyu  jaji  akichaguliwa,  anachaguliwa  na  anakaa  pahali  pamoja  miaka  mingi  na

anaharibu hapo.   Katika Katiba mmesema akae  hapo  kwa  muda  wa  wakati  gani  ili  aende  transfer,  asikae  sana  na  kuharibu

wale ambao wanakaa nao hapo.

Com. Adagala:  Hapa tuna hiyo retirement age ya judges, hiyo ya 65.

Fred Ambwaya:  Ana-retire mimi nakubali halafu anaweza kuleta situation ya Rwanda hapa.

Com. Adagala:  Huyo si Jaji Mkuu sasa wewe unazungumza kuhusu judge.

Fred Ambwaya:  Anakaa hapa miaka mingi bila kuenda transfer.

Com. Adagala:  Sema proposal yako.

Fred Ambwaya:  Maoni yangu ni haya.  Judge akikakaa mahali kwa muda mrefu anaenda transfer na tena anarudi,  sasa  katika

Katiba mmesema nini hapo.

Com. Adagala:  Tunataka wewe usema vile unataka.

Fred Ambwaya:  Basi maoni yangu ni haya,  judge  asikae  hapa  katika  koti  ya  hapa  kama  nyumba  hii,  asikae  zaidi  ya  mika

mitano.

Com. Adagala:   Haya imeeleweka nilifikiri unasema Jaji  Mkuu, Jaji  Mkuu  ni  Chief  Justice.   Huyu  judge  wa  5  years  in  one

post.

Fred Ambwaya:  Tuwe na Ombudsman ambayo atanikikosewa niwe na mahali pa kuenda kufanya repoti.   Mtu mzee ambaye

anaweza kuhoji watu.

Com. Adagala:  Hiyo tulichugua kwa sababu watu walisema kimila tulikua na hiyo, mtu ambaye hatapendelea huku na kule na

kuna hiyo it is called Public Defender.  Watu wengi walikuwa wanasema Ombudsman, no in this Constitution it is called Public

Defender.  Unaona sasa unaenda unaripoti polisi kwa polisi, utaenda wapi?

Fred Ambwaya:  Nitaenda kwa polisi kwanza.
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Com. Adagala:  I know but nakuambia sasa  una mtu anaitwa Public Defender sijui watasemaje kwa Kiswahili.  Mtu ambaye

ata-defend the public, hatapendelea huku wala kule.

Fred Ambwaya:  Ata-defend mimi katika koti ama katika maakbari?

Com. Adagala:   Kutakuwa na legal aid,  utasimamiwa  pia  kwa  koti  na  State  italipa,  hiyo  pia  iko  hapa.   Yeye  pia  anaweza

kuchukua kesi  yako,  kuna mtu ambaye unaweza kuenda naye.   Si  uliuliza  hiyo  na  nikakuambia  the  Public  Defender  ukienda

Kotini utapewa wakili kama huyu wa ku-defend wewe.

Fred Ambwaya:  Na huyu sitamlipa.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Fred Ambwaya:  Kwa sababu wakati mwingine anaambiwa wewe bwana uko na mastaka hapo kwenda utafute advocate  na

sina pesa.

Com.  Adagala:   Hiyo  mambo  yanaturudisha  nyuma  tafadhali  tuende  mbele,  hata  ni  bora  nini  iko  mbele  kwa  sababu  hii

hujasoma na ni sawa.  Lakini utapata wakili ambaye hutalipa.

Fred Ambwaya:  Hiyo ndio nilikua nataka.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

David Onyino:  Naitwa David Onyino, nataka kuongea kuhusu prorogative of mercy.  Mtukufu Rais anapewa hiyo uwezo na

anakua na watu wengine sita wa kuwasiliana nao.

Com. Adagala:  Proposal yako.

David Onyino:  Proposal  yangu ni kwamba hawa watu sita watoke katika mikao tofauti na ile Attorney General ametoka na

ile Rais ametoka.  Asante.

Com. Adagala:  Different opinion, okay tuendelee basi.   Mambo ya mahakama ni hivyo, hii ndio ile walisema iwe espunched

kama mlisoma kwa gazetti.   Ku-espunch ni kama kuchukua ile sponge na kuwe hapo inakunywa maji.  Walitaka  tufanye  hivi

isiwe hapa, Wakenya wasizungumzie, kama sasa wakitaka wanaweza kuja kutufunga.  Haya next. 
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Devolution of powers  is very important,  hii tuliambiwa look into ways in which power  can be devolved.   Sasa  hatukuambiwa

tuache vitu vikae vilivyo, mtu akikuambia fyeka tu hapa na  hiyo  inatosha  utafanya  hivyo  lakini  akikuambia  fyeka  halafu  ulime

halafu uvusi, si utafanya?  Hiyo ndio ilikuwa kazi yetu na tukafanya hivyo.

Devolution  of  powers  ni  hiyo  nilisema  deconcentration  na  pia  devolution.   …(vernacular)  ya  Boys  Scout  ile.   Sasa…(

vernacular) na hiyo ndio hiyo devolution of power,  sasa  wacha kijana apitie juu juu lakini ni kulete power  karibu na watu,  si

services peke  yake ni services,  power,  decision making  and  benefits,  hiyo  ndio  devolution.   Sasa  hapa  tusema  tulizungumzia

sana, hii chapter pengine ndio ilikua ngumu kuliko zingine, hii ya Presidency ilikua raisi kwa sababu tuliundwa njia fulani lakini hii

ndio  tulizungumzia,  iwe  province  devolution  unit,  iwe  province  kama  mzee  amezungumzia  hapa  au  iwe  district  au  division.

Tukazunguzia sana halafu mwishowe vile iliendelea tukasikizana ni district lakini ilikua majadiliano magumu sana hata sasa  inafaa

tumalize tuende kwa mikutano ingine kuhusu hii devolution huko Nairobi na mtu ambaye anatoka Canada kwa sababu wako na

federalism Canada.   Federalism ndio modern system, tukikosa kuwa na federalism sasa  watu hawatahusika kwa serikali,  hiyo

ilikua yetu ya juu ya unitary, ilikua mbali sana.   What it is like one of the things probably the American disagreed with Mboya

on, he wanted capitalism without federalism na hiyo inafanya capitalism without a human being.  Inafaa iwe na humanity, watu

waone oh, yes kuna capitalism kwa sababu capitalism is very harsh lakini kama niko hapo na biashara yangu and I benefit kwa

maadini yetu kama gold au mawe and we benefiting, si ya kunyanyaswa, watu wanachukua tu, ndio hiyo.  Si mnaona tunapanda

miwa, where is the headquarters for sugar?

Speaker:  Nairobi.

Com. Adagala:  Why isn’t it in Kakamega or Kisumu.

Speaker:  Is what we are wondering.

Com.  Adagala:   Haya,  we  plant  maize.   Is  there  factory  in  the  Western  region  from  Nyanza  there  to  Marakwet  and

everywhere?  Ya  pili,  there  is  a  lake  here,  where  is  the  omena  factory?   In  Thika.   The  passion  fruit  comes  from  Western

ambapo kuna mvua nyingi ndio inaweza kuleta hiyo fruit.  Where is the headquarters? 

Speaker:  Thika.

Com. Adagala:  I am very happy you know these things.

Vincent Watako:  Sasa tutaangalia sura ya kumi ambayo inahusika na maswala ya kuleta nguvu mashinani ama devolution of

powers.   Sura hii iko kwa sababu kadhaa ambazo zimeorodheshwa katika kifungu cha  mia  mbili  na  kumi  na  tatu.   Maswala

99



muhimu ni kwamba kutimiza self governance,  kuleta umoja wa kitaifa, kuleta demokrasia  karibu na wananchi na pia kuleta ule

ukaguzi.  Bila kupoteza wakati nitaangalia aina ya serikali tofauti ambayo imebuniwa katika sura hii.  

Kwanza kutakuwa na serikali ya mtaa ama village Government ambayo itakua  na  wanachama  wasiopungua  sita  na  wasiozidi

kumi.   Watu  hawa  ndio  watakuwa  na  uwezo  wa  kuangalia  maswala  katika  Kijiji,  pia  kutakuwa  na  serikali  ya  kata  ama

Locational Government ambayo itakuwa na wakilishi wawili kutoka katika kila Kijiji, mmoja wa watu hawa atakua mwanamke.

  Kata  itakua  chini  ya  Locational  Administrator  ambaye  sasa  ndiye  atashikilia  wadhifa  unaoshikiliwa  na  chifu  hivi  sasa.

Locational Administrator atachaguliwa na wananchi.  

Pia tutakuwa na serikali ya wilaya, serikali ya wilaya itakua na District Administrator ambaye ndiye atakua mkuu.  Administrator

atachaguliwa na wananchi na kila wilaya itakua na wakilishi wasiozidi ishirini lakini wasiopungua thelathini, lazima wawe kati  ya

ishirini na thelathini.  

Pia kutakua na serikali ya mkoa,  serikali ya mkoa itakua na wakilishi wawili kutoka kila wilaya.   Wakilishi  hawa  watachagua

Provincial Administrator ama Mkuu ya Wilaya hiyo.

Hizi serikali za mashinani zitakuwa na mamlaka tofauti tofauti,  mamlaka haya tutayapata katika schedule seven lakini mamlaka

haya pia kwa  ufupi  tu  yanapatikana  ama  yametokana  na  kifungu  cha  mia  mbili  na  ishirini.   Serikali  hizi  za  wilaya  zitakua  na

mamlaka ama nguvu za kupitisha sheria fulani fulani, pia zitakua na uwezo wa kuchukua ushuru kutoka kwa wananchi.   Serikali

hizi pia zitasimamia rasilimali fulani fulani ambazo zinapatikana katika sehemu fulani fulani.  Serikali hizi pia zitagawana mamlaka

na  serikali  kuu,  mamlaka  ya  serikali  kuu  na  mamlaka  ya  serikali  za  mashinani  yako  katika  schedule  seven  nilivyowaambia.

Serikali za mashinani zitakua na uwezo wa kuajiri maafisa wake na pia watapata  usaidizi kutoka kwa serikali kuu hasa kuhusu

uwaajiri wa maafisa watakaodumu katika serikali hizi.  

Rasilimali  tofauti  zinazopatikana  katika  sehemu  hizi  zitatumiwa  kwa  manufaa  ya  watu  ambao  wanaishi  katika  sehemu  hizi.

Katika tamati ya sura hii kuna ufafanuzi, neno village ama Kijiji itakua Sub Location sasa.  Huo ndio mwisho wa sura hiyo.

Com. Adagala:   Okay,  devolution ndio mambo yote,  50% of  the  resources  in  Kenya  are  in  Nairobi,  the  closer  you  are  to

Nairobi the better  off you are.   Sisi tuko mipakani ndio  mnaona  tunaishi  hivi.   Tena  mzee  Otiende  aliniambia,  our  poverty  is

planned, the poverty we have is planned ndio mtu alisema family  ikiwa  poor  ,  we  are  not  planning  poverty,  we  are  planning

wealth, we are planning abundance, si hivyo mzee wa Kanisa?  So that you can live more abundantly,  isn’t it?  So  you have to

believe and also believe in God for this to happen.  Haya comments on devolution.  Tuendelee,  ukifanya polepole mvua inakuja

na mnaona hamja ceiling up, hamna light.

Japheth Amunga:  My names are Japheth Amunga.  I would like to talk about the village government.
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Com. Adagala:  Not talking about the village government, what are you proposing?

Japheth Amunga:  What I am proposing is that the administratiors, that is the members of the Council,  we need to have some

qualification because I am afraid we are going to have a system where …

(Interjection)

Com. Adagala:  Propose what you want.

Japheth Amunga:  May be it is upon you to set  out the qualifications so that they look like those of the MPs,  they might be

long and exhaustive.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Japheth Amunga:  Yes.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Japheth Amunga:  Okay, may be gender issue is what I am considering here because if we look at  the locational level we are

told the council should consist of at least 2 representatives.  That is, two representatives from each village one of whom shall be

a woman.  What if there is now woman elected at the village level because it doesn’t talk about  the gender issue when it comes

to the village council.

Com. Adagala:  Give us the qualifications first of all.

Japheth Amunga:  One of the qualifications should be the gender.

Com. Adagala:  …(Inaudible) shall is a promise, a contract.  One shall be a woman, one shall be  a man there is nothing that a

woman will not be elected but the other one is that we want you to give us some qualifications even age or education.

Japheth Amunga:  Okay, for age each of the members should be at  least  21 years  of age and then in the Village Council,  at

least half of the members shall be women.

Com. Adagala:  …(Inaudible) Okay give us the qualifications.
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Japheth Amunga:  May be the education level should be “O” level, I think.

Com. Adagala:  Tulikuwa tunasema hivyo na watu wa North Eastern they said,  we have been denied education so when we

reach we do a compromise,  do you understand what we do?   We  balance  and  so  we  may  say  “O”  level  here  and  lets  say

standard eight or seven then we will say probably at  least.   That is what happens,  I am not saying that is what will happen but

that is how we arrive at that middle ground.  A Constitution is a compromise,  usually it comes after civil war or  war of national

independence that is how it is.   We are  very lucky we are  doing this during a peaceful time which if we play around with  will

actually be bloody time.  I want you to know this, if we play around with this period italeta hiyo mambo ya Kakamega.

Onyango Osaso:   I  am Onyango Osaso.   I  want to  make  the  following  proposals  for  the  Village  Council.   We  are  talking

about the numbers between six and ten or something like that.  I will propose that the young be given a slot within that promised

number of ten so that we have may be about  2 or  3 young people  of ages of around 18.   So  that we can  over  time  develop

these young people to become probably the leaders of the council over time.  Secondly, I am also proposing that…

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Onyango Osaso:  Of course yes.  Secondly, I am proposing that the distribution of the members of the council be  evenly put

within the restricted village boundary.  So we are talking about 5 kilimetre square, that should be split against the vacancies that

are there.

Com. Adagala:  It is called geographical spread.

Onyango Osaso:  Sure.  Geographical spread, thank you.  So  that at  any one meeting of the council there are  views from all

over the village.  Thank you.

Com. Adagala:  Thank you very much kijana.

Wycliffe Mbilu:  I am Mbilu Wycliffe.  I wanted to comment on the area  of the village and the locational council because  the

people  who  have  been  there,  these  are  the  Assistant  Chiefs  and  the  Chiefs  and  these  are  the  people  who  are  going  to  be

deployed elsewhere as it is indicated here.  We are human beings and this is our Constitution, we have been able to look at  the

Councillors and the Members of Parliament.   Councilors  we  are  saying,  okay  you  are  70  but  this  time  round  we  allow  you

because we have caught you off guard.  The old wazees who are 70 …

(Interjection)

Com. Adagala:  …(Inaudible)
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Wycliffe  Mbilu:  Okay,  those who want to stand for presidency we are  telling  them  this  time  round  you  can  contest.   I  am

suggesting here that at  the village and locational level we deploy the Assistant Chief and Chief as  ex officials because  life must

continue.  It  might be  a  continuation  of  the  exercise  going  on  when  one  is  taking  over,  they  may  need  an  ex-officio  without

voting.

Com. Adagala:  You are taking them to their employer and there is a schedule there would you look at  the schedule and see

what it says?  Will you do that mzee?  You will look at schedule eight.

Obadia Nyangoro:  My names are Obadiah Nyangoro.  I wanted to talk about devolution of powers.

Com. Adagala:  Make a proposal.

Obadia  Nyangoro:   I  am  proposing  that  the  Administrators,  when  you  say  these  people  should  all  be  elected  from  the

communities.

Com. Adagala: We don’t say.

Obadia Nyangoro:  What the Constitution says.

Com. Adagala:  The people said.

Obadia Nyangoro:  Yes what the people said that these people should be elected people, I have a feeling that we should have

one person who is an executive administrator who will provide checks and balances that we have talked of in the beginning.  If

that one is put in, it will balance everything.

Com. Adagala:  When you read quietly you will find out that it is there now we are moving fast.

Obadia Nyangoro:  Elected.

Com. Adagala:  Not elected, executive.

Benson  Lihayo:  My names are  Benson Lihayo.  I  want to contribute  on  locational  government.   A  location  has  many  sub

locations  and  those  sub  locations  have  got  many  villages  and  when  we  talk  of  two  representatives  one  whom  should  be  a

woman, I would suggest that we should have more representatives because we have got many villages and if each village should
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have two people….

(Interjection)

Com. Adagala:  Each sub location.

Benson Lihayo:  Oh, each sub location.

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Benson Lihayo:  Thank you.

Com. Adagala:  We wanted to retain that particular flavour but the sub location is the defination here.

Benson Lihayo:  If that is the case,  in my location we have got 5 sub-locations,  so if we say one women representative and

one man representative and we have 5 sub-locations some of us will not be  represented because  some locations are  more than

others.  Some are six sub location, like in South Bunyore where I come from we have 5 sub locations.

Com. Adagala:  Asante tumeelewa.  Haya tuendelee, next chapter.  That chapter 10 devolution you need to look at  it because

this is where the power  is coming down to people  so that they can go up again with their representation.   The next one  is  on

land, I think and now we have not light.  Don’t worry  when  we  went  to  Gachoka  they  also  didn’t  have  electrity  and  all  the

electricity for Nairobi  and other places come from Kiambere.   So  they  said  we  don’t  have  electrity,  inapitia  juu  na  inaenda.

Those people must benefit first from electrity.  Turkwell dam they also said, inapita inaenda.  They must benefit first before other

people get it, here we have electricity but we don’t make any electricity but we have it.   

Vincent Watako:  Sura ya kumi na moja inaongea juu ya ardhi na mali.  Vitu muhimi katika sura hii ni kwamba sura hii inalinda

umilikaji wa ardhi.   Umilikaji wa ardhi utakuwa  katika  daraja  tofauti,  daraja  la  kwanza  ni  umilikaji  wa  kibinafsi  ama  private,

utakuwa pia na umilikaji wa familia, umilikaji wa jamii na umilikaji wa uma.  Sura hii inalinda umilikaji wa ardhi iliyopatwa kwa

njia ya halali, hivyo ardhi ambayo ilipatikana kwa njia isiyo ya halali hailindwi.  Maswala ya ufisadi yatachunguzwa.

Ardhi yote ya serikali itashikiliwa  na  Tume  ambayo  imebuniwa  katika  kifungu  cha  mia  mbili  na  thelathini  na  saba.   Tume  hii

ambayo itamiliki ndio itakuwa na uwezo wa kugawa na pia kutambua eneo ama acrerage, the limitation of land.  

Com. Adagala:  …(Vernacular)  Now we shall not be  able to function because  we know once it starts  raining and because

we have no ceiling tunaendelea.  Which is the other chapter?  Environment ni kulinda mali ya asili na mazingira.  Hiyo ni kulinga,

to develop, to benefit.  Kama hii Maragoli forest ilikatwa hakuna mtu hapa alisema lakini from now on you must say.   Hii mawe
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yenu ni mali Mungu amewachimbia na ameweka juu.  Mfanye kile mnaweza kufanya nayo na hii inaitwa granite and we could all

be living in mable houses better than Itally but we are not doing anything about  it because  nobody cares.   Sasa  it is up to us to

care.   Nini ingine?  Hiyo maneno ya land tulikua nayo wamesema joint ownership in the  family,  we  talked  about  that  before.

We shall have individual land, private land and community land hiyo mambo ingine ya crowni imetolewa hakuna kitu kama hiyo

tena ya State land.

Kuna  public  finance,  mnajua  public  finance  imechezewa  sana,  sasa  hiyo  public  finance  itakaguliwa  kikisemekana  barabara

itawekwa lami itawekwa,  si kusema itawekwa lami halafu mtu anaweka pesa  kwa mifuko anaenda kufanyia campaign.  What

else is there?  Parliament will approve all budgetary allocations and projects.   Parliament is the one that will borrow it  will  no

longer  be  the  Minister  just  signing  away.   Office  of  the  Auditor  and  Controller  will  be  there  na  itakuwa  inakaguliwa  na

Parliament na Parliament  inakaguliwa  na  watu,  okay.   Auditor  atakagua  serikali  na  Parliament  ikague  Auditor  na  Parliament

ikaguliwe na wananchi.

Utumishi wa uma, it will be  without corruption we have a leadership code  there,  leadership  and  intergrity  is  a  chapter  that  is

coming.  Hao watu wote lazima wawe watu safi wameoshwa na omo with  powerform  na  jik  ndani  yake,  hakuna  mambo  ya

kusema tena akiwa hivi atakuwa hivi, hapana.  New wine in new bottle.  Wacha tumalize ndio …

Police service itakuwa na tena watu ambao  watakuwa  watu  safi  si  vile  iko  na  watu  wanataka  Polisi  itoke  kwao,  wanasema

tunataka polisi wajue hawa ni watu gani.  Sasa  district  itakuwa na hiyo jukumu, tutakuwa na national lakini wa  hapa  kukagua

itakuwa kwa district.  

Correctional  services yaani prisons pia ziko na zitalindwa  na  zitafanyiwa  bora.   Mtu  mwingine  alisema  tumeifanya  bora  watu

watataka kuenda gerezani, sasa hiyo vizuri.  

Ulinzi wa taifa, wa Turkana walituambia we are the berbed wire of Kenya because  the Army doesn’t take  care  of the borders.

Wanaenda na Uganda,  Ethiopia au Sudanese amevaa mishipi  hivi  na  mishipi  ingine  ya  risasi  na  ana  hiyo  AK  47,  anatembea

amekua mnono na Kenya Police Reserve wana risasi tano pekee  na pengine amebaki na tatu.   Sasa  huyu akizungumza Kenya

Police Reserve anaangalia tu na hapo tutakuwa na Defence Council.   Vile tumesema Rais atakua ndio Amri Jeshi na Defence

Council  itakuwa  na  watu  ndani  yake,  Mkuu  wa  Army,  Mkuu  wa  Navy,  Mkuu  wa  Airforce,  President,  Vice  President  na

Director of Security and Intelligence.

Speaker: …(Inaudible)

Com. Adagala:  Ngoja nimalize kwa sababu itanyesha halafu hatutasikia hiyo ingine, kutakuwa na nafasi lakini …(vernacular

).
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Leadership and intergrity, there will be  a code,  what will be  required of leaders  because  we  don’t  have  that  and  that  is  why

leaders are just anything so there also there will be  declaration of wealth,  una mali, ulipata wapi.   Hiyo ndio shida yetu kubwa

sana watu wameenda huko kutajirika sasa ninataka kujua mishahara yako ni hii, hii mali uko nayo imefika hapo,  ulipata wapi hii

ya  katikati.   Declaration  na  kukaguliwa  pia  na  ukipatikana  na  hatia  kama  ile  pia  ya  land,  ikiwa  kuna  shamba  ambayo

imechukuliwa kwa ufisadi itarudishwa kwa uma na wananchi walisema wawe prosecuted, watakuwa prosecuted.  Sasa  mnaona

pengine umaskini utakuwa  bora  sasa  kuliko  utajiri  kwa  sababu  watakaguliwa  and  things  which  belong  to  the  society  should

return back.

Kuna hiyo kumalizwa kwa ukatiba, kuna Commissions moja yao itakuwa Constitutional Commission haitakuwa hii, hii itamaliza

kazi yake halafu watu watano hivi watachaguliwa kuendelea na hiyo  kazi  ya  kukagua  mambo  ya  Constitution.   Tutakuwa  na

human  rights,  tutakuwa  na  Salaries  Commisison  hiyo  ya  Waalimu  na  Wabunge  mlisema  kwa  nini  Wabunge  wanapata  na

Waalimu hawapata,  hiyo sasa  itakuwa kazi ya Salaries Commission kukagua hiyo.   We  have  Teachers  Service  Commission.

Salaries ya watu wote si waalimu peke  yao,  watu  wote  wa  uma  mishahara  yao  itakuwa  inazungumzwa  na  kutengenezwa  na

Commission.  There is Judicial Service Commission ndio itasimamia mahakama.  

Kuna sehemu ambayo  inazungumzia  amendments,  kurekebisha  Katiba  by  amendments,  hiyo  iko  na  vile  itaendelea.   65%  in

both National Assembly and National Council ndio itabadilisha  sehemu  ya  Katiba  na  pia  tutakuwa  na  referendum,  wananchi

kuulizwa maoni yao.  

Interpretations ya hii Katiba ni kitu mtasoma tu na kuelewa,  hii ni ufafanuzi zaidi halafu ya mwisho ni hiyo daraja  tulizungumzia,

daraja ya kuvuka kutoka kwa ile ya zamani kuenda kwa hii mpya.  Kutoka kwa Kenya mzee kuenda kwa Kenya mpya.  Hizo

ndizo  chapters  ambazo  ziko  halafu  hizo  zingine  ni  schedules.   Tuling’ang’ania  sana  districts,  mtu  alisema  hapa  provinces  na

districts zitolewe.  Tuling’ang’ania sana kwa sababu sasa  ingekuwa tungerudi kwa old district  kwa hiyo  devolution,  sasa  kwa

devolution ni 70 districts si 42.  Sasa  tungerudi Kakamega,  Butere Mumias irudi Kakamega,  Lugari irudi Kakamega na Vihiga

pia irudi Kakamega because  they were saying the old districts,  unajua ni siasa hapo Tume kuna siasa nyingi lakini tunaendelea

tu.  Haya mzee ulikuwa na kitu, I know we have gone very fast but even the light is going away hata kijana atakuwa na shida

kusoma.  Mzee njoo useme jambo lako.

Edward Ambwaya:  Ile nilikuwa nayo.

(Interjection)

Patricia Mwangi:  Jina.

Edward  Ambwaya:   Jina  langu  ni  Edward  Ambwaya.   Majeshi  ambao  tunao  katika  Kenya  ni  mengi  na  hii  Katiba
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imewapunguza, kaka GSU na Katiba imesema nini?

Com.  Adagala:   Ingekuwa  umesoma  ndio  ungezidisha.   Administration  Police  iko  part  of  the  Police  Force  na  wamesema

Police  Force  wawe  trained  mika  tatu  na  wapate  psychology  na  history,  watu  walisema  hivyo  lakini  hiyo  itaingia  kwa

parliamentary act na pia GSU is part of the police.  AP and GSU are part of the police.  Umesikia mzee?  Umesikia GSU, AP,

CID iko sasa kwa police service not police force lugha ni tofauti.  It is not Police Force  it si police services.   Sasa  hiyo force ni

kama ni nguvu ndio unaona Katiba inajenga kila kitu kwa sababu mlisema force wananguvu.  Sasa  ni service lazima wa-serve

wewe, isipokuwa wanasema hivyo kwa act yao lakini hawatimizi.

Elffas Oketch:  I am Elffas Oketch.  I have a small proposal on chapter 14 which deals with the public service.   We members

of a small group called Forrum for Understang we commented this on the public service.   It  is our strong recommendation that

the  Constitution  should  establish  a  commendable,  a  contented  civil  service,  free  from  corruption,  good  work,  good  pay  to

eliminate  the  danger  created  by  the  Ndegwa  Commision  in  the  public  service  and  which  paved  way  to  private  business

enterprises  by  civil  servants.   This  interferes  with  their  duties  in  the  government  offices  along  with  this,  discipline  should  be

included in the police service to eliminate and avoid corruption.   We recommend the Constitution Review Commision headed

by Ghai for the work they have done and recommend that the election be conducted with the new Ghai Constitution.

Com. Adagala:   Asante sana mzee tutaongeza hiyo kwa memorandum zetu, tumepata kadhaa maandishi tutaongeza.   Mzee,

there  is  something  called,  one  person  one  job  lakini  hiyo  itatokea  kwa  act  watu  wengi  walisema  one  person  one  job  lakini

inasemekana if you are a civil servant sasa huwezi kuwa na shamba Kitale.

Speaker:  Huwezi kuwa na duka.

Com. Adagala:   Huwezi kuwa na duka ni biashara.   You concentrate  on your work and let me tell  you  without  bragging  or

revealing.  I  have come to appreciate  the value of one job.   Nilikuwa naenda USIU,  naenda  wapi,  unafanya  ingine  hapa  and

even it is not enough income but if it is adequate income as you say and one job watu hawatarukaruka.  Walisema hivyo kuhepa

kulipa civil servants because they saw that the salary was becoming low wakasema nendeni mfanye business na ikaharibu nchi.

Nicaroni Masili:  Jina langu ni Nicaronni Masili.  Chapter 17 which talks about the functions of the TSC,  291 part  C says the

TSC  shall  promote  teachers  but  it  does  not  spell  out  on  what  basis.   It  is  on  identical  grounds  or  academical  grounds  or

whatever grounds.  Part (e) it shall do anything which incidental, what is this that is anything.  

Com. Adagala:  Parliament, okay.  Act of Parliament it shall do anything which is incidental to what?  The details will be  in an

act of Parliament and that is how it is.  We have said we shall promote so if you have something to add you can add, that is why

this  session  is  a  waste  of  time  if  it  is  questions.   If  you  have  proposals  you  give  them,  then  hiyo  itakaguliwa  na  tupelekee
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Parliament and say this is what people said in addition to the principles.

Nicaroni Masili:  May be promotion I would have proposed that this be done on:-

One, may be after a certain duration of time say after 3 years automatically you are promoted and secondly based  on academic

qualifications because in the past we have had a very big mess.

Com.  Adagala:   You  would  have  said  academic  advancements  because  everybody  comes  in  at  the  same  level,  what

qualifications will you consider but still it is like in my case of University publication or you get your masters.  You are  advancing

yourself, so people can advance.

Tom Anjichi:  I am Tom Anjichi.  I have some comments on public service.  We have very few…

(Interjection)

Com. Adagala:  Make your proposal.

Tom Anjichi:  Okay.  I will propose about medical services.  We have very few hospitals which…

Com. Adagala:  …(Inaudible)

Tom Anjichi:   Okay,  I  think  there  is  need  for  the  Constitution  to  include  a  provision  for  standards  to  be  met  before  an

establishment is registered as those practicing for health in an hospital.

Com. Adagala:  For health.

Tom Anjichi:  Yes for health.

Com. Adagala:   You put it down and pass  it on to them. There are  many things but mtasoma.  If you wanted to  speak  you

should have stood up with the others, if you want to speak you stand up with the others, tumemaliza?

Speaker:  Bado mimi nataka kuuliza swali.

Com. Adagala:  No but you have to stand up and say standing mzee because sitaona ni nani.  Okay,  we have 5 more minutes

for 5 more people.

Edward Ambwaya:  Thank you very much.  I am Edward Ambwaya. Justine Alon Samba, Jackson Otenyo.   The Constitution
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Review Commission of Kenya have drafted the Constitution.  The people of Emuhaya Constituecy 14th October 2002, we have

adopted the Constitution draft as it is but we make proposals to this right.  Maseno to be given Local Authority under Emuhaya

Constituency district council.  Our land has been taken by mechanisms and given to the Luo people.

Com. Adagala:  Write.

Edward Ambwaya:  I have written and I will give this …(Inaudible)

Com. Adagala:  What are you proposing?

Edward Ambwaya:  The government must but be  under the Bunyore people.   Our children should be joining Maseno School

from form one to form four because this school is in our land.  Thank you.

Com. Adagala:  Boundaries Commission will deal with internal boundaries.

Rev. Enos Ochola:  My name is Reverend Enos Ochola.  I strongly believe that no section of people  in the republic of Kenya

or any individual may assume to have an overriding opinion on the demerits and the merits of the validity of the Constitution of

the republic, I believe we have taken a true step in this new wine in the new guard.

Com. Adagala:  New wine, new wine’s tin.  I think that is how it is,  I  have been saying bottles  and others.   Haya tumemaliza,

tumeenda  haraka  mwishowe  lakini  mtasoma,  if  you  have  any  comments  give  to  your  representatives  to  the  National

Constitutional Conference, give it it you committee chairman who will pass  it on to your District Coordinator  who comes from

this division.

Thank you very much.  The most important thing is spread the word don’t keep it to yourself.  Unajua,  if we do elections under

this  new  Constitution  some  people  would  be  expecting  mlolongo  and  there  will  be  no  mlolongo.   Sasa  umewacha  mama

nyumbani na yeye anajitayarisha anajua  mlolongo  halafu  akisikia  secrete  ballot  atasema,  eh  hiyo  ni  nini  na  ni  Katiba.   Don’t

leave the women out of this, please pass a word on to them so that they know because if they know they will tell the children by

the fire place, they will tell other women and so forth.  

Nataka kuwashukuru sana, ningependa kusema juzi tulikuwa na matanga hapa na nilisumbuka kwa sababu cousin yangu aliaga,

nilisikia  tu  kwa  radio  afisi  hatukuweza  kuja  hata  District  Coordinator  alitaka  aje  lakini  hakuja  na  mimi  pia  ningependa

kuwashukuru  kwa  sababu  you  have  done  a  lot  for  people  who  didn’t  get  the  Constitution  before.   So,  it  is  very  good,

muendelee hivyo, nataka kamati iwe na nguvu, I will meet with them and they may be calling you for other  meetings it depends

on  how  Lumumba  plans  is  and  how  we  can  facilitate  that.   Nimemaliza  Vihiga  District  tutaelekewa  hizo  districts  zingine
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zimebaki, Kakamega na Lugari na tumaliza halafu turudi na tujitayarishe kwa National Constitution Conference ambayo itakuwa

Bomas of Kenya to be attended by 600 people.  All the Members of Parliament, member or religios faiths, political parties,  civil

society, hayo yote yatakuwa ndani, about 700 people, tutakaa hapo mwezi moja if the Parliament is not dissolved.    We have a

lot  of  work  hata  wale  watu  ambao  wamebaki  Nairobi  wanajitayarisha  kuhusu  National  Constitutional  Conference,  they  are

saying there is so much to prepare but we are together I think we are all Kenyans we look forward to a new Constitution and a

new Kenya and I would like to say God bless you all, God bless Kenya,  Mungu  ibariki  Kenya.   Haya  District  Coordinator,

maombi au unataka kusema kitu kingine.  I want to meet with the committee, we need to meet with the committee just now, so

don’t go away come here when you finish.  Maoni yenu ni muhimu tumefurahi.

Agnes  Ayuma:  Mimi ningependa kuwarudishia shukrani kwa kufika na  kuvumilia  kutoka  wakati  ule  mliingia  mpaka  wakati

huu  kusikika  mafundisho  ambayo  tumekuwa  nayo  tukielezewa  na  Commissioner  wetu.   Sasa  ningependa  kuwaelezea  ya

kwamba  huu  si  mkutano  wetu  wa  mwisho  tumepanga  kuanzia  21st  tutakuwa  pahali  panaitwa  Mwituha,  hata  tusipopata

Commissioner kuwa nasi lakini sisi kama wanakamati tutakuwa Mwituha then 23rd tutakuwa ….

(Interjection)

Speaker:  …(Inaudible)

Agnes Ayuma:  Kuja basi.   Sasa  tutaendelea na mikutano yetu na mmekaribishwa.  Vile nilisema kuna watu ambao ni wengi

lakini tumekuwa na hao tangu tuanze civic education mpaka wakati huu tunaendelea kuwa na hao.   Mmoja ni kama huyu Mzee

Enos, tumekuwa na yeye tangu mwanzo hata vile tulikuwa na Commissioner Nancy Baraza he was very active na alifurahisha

huyo Commissioner sana na nimeona tena leo  amekaa  na  hajatoka  na  yeye  pia  ni  muhubiri.   Kabla  nimpatia  hii  microphone

atuombee wacha nipatie Chairperson amalize na hiyo announcement nilikuwa nataka kuwapatia.  Asanteni.

Bettina  Obulutsa:   Nawashukuru  wote  kwa  kufika  hapa  kwa  mikutano  wetu  na  ningewaalika  tena  kwa  zile  mikutano

tumepanga  tarehe  ishirini  na  moja  tutakuwa  Mwituha,  tarehe  ishirini  na  tatu  tutakuwa  Mumbisa,  upande  wa  Kima.   Tarehe

ishirini  na  tano  tutakuwa  hapa  Mumboha  Anglican  Church,  kwa  hivyo  mnaalikwa  wote  wale  waliofika  leo  kama  mnaweza

tafadhali  mje  kwa  hizi  mikutano  mutoe  maoni  yenu  tuandike  yote  pamoja  halafu  tupatie  Coordinator  apatie  wale  wataenda

Nairobi kwa National Constitutional Conference kupeleka proposals zetu.  

Asante sana Commissioner na timu yako, tumefurahia, nawashukuru na mkiwa na nafasi mrudi tena kutuelimisha.  Asanteni.

Com. Adagala:   Kweli tunajisikia kama hatujafanya civic education ya Constitution at  all, tukiwa na extention nafikiri  part  of

that time will be used for more.  We wanted to do it village by village, Lumumba anasema pesa  bado  iko kwa sababu tulitumia

kwa njia ya kujinyima lakini kile kiko ni muda, niliwaambia time is a very big problem and power.   Nataka  kusema  pia  huyu

mama  Rose  ambaye  aliaga  hapa  ni  dada  wa  Julia  Ojiambo  tulikuwa  tunafanya  na  yeye  Commission,  pole  kwa  hiyo  lakini
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imefanyika, nataka kushukuru wale walinihurumia wakati Mzee Solomon Adagala aliaga na watu wengine walija kutoka upande

huu na kulikuwa na watu wengi zaidi.  Asante kwa hiyo.

Nataka tu kusema kitu kimoja nilisahau, kuna kitu kinaitwa Nile Waters Agreement, Nile Waters Treaty ya 1928  na hiyo treaty

inasema hakuna mtu ataguza mali ya Nile waters bila Egypt kujia, Misiri.  Sasa  kufupisha stori  ndifu Sondu Miriu hawangeweza

kujenga mpaka Misiri ijue hiyo maji, technology walikuwa wanatumia itakuwa inarudi kwa mto wa Sondo  Miriu  ikienda  kwa

Lake.  Lakini hiyo ilikuwa 1928, mnajua haya maji yote yanatokana na mvua na inanyesha wapi?  Pengine watu wengi wanafaa

waandike  memorandum  waseme  watasimamiza  kama  hawa  watu  hawatatusaidia,  kwetu  uso  imekauka,  ….(vernacular)

immenda na Wakikuyu na huku.  Kuna ingine imekauka?  Na  kwa sababu watu ni wengi sasa  Egypt inafaa itusaidie kuhifadhi

mazingara yetu na njia moja ni kutupea hiyo kutoka kwa Parliament yao kutengeneza hii au tena juu yake hata watutafutie vitu

vijana wanaweza kufanya ili wasilime na kuwa na hiyo pressure.   Au even to help us with  industrialization  so  that  people  can

leave farming and look for jobs ili tuwe na catchment areas.

Hiyo  ni  sasa  tunasema  hata  watu  wa  Marakwet  walisema  rain  is  a  natural  resource  na  inatuliwa  inakuwa  mito  na  watu  wa

Rarieda na Bondo walitaka law of the Lake,  kuna law of  the  fish,  wanataka  law  of  the  lake.   Msi  sahau  hizi  nyinyi,  hata  hii

mawe iko hapa it is wealth and pia economize in place of gold mine.  We need to look at  ourselves there is nobody else,  we

need to what we can do with our environment and our resources.  Hiyo ni kitu muhimu sana.  Wazee kama hamjalala ile usingizi

wa milele mje muwaambie vijana maneno wasinde tu kwa mito wanatafuta gold na wakati mwingine wanafukuzwa huko,  hiyo ni

delicate,  we need to consider.   Hata United Nations ikifanya  survey  hapa  itasema  ile  ni  gold  in  Western  Kenya  hata  mpaka

Ndhiwa lakini serikali ikiwa hiyo sehemu ya Western iko karibu na Nairobi wakasema it is not viable.  Lets do it ourselves,  that

is what devolution is about. 

Sasa  nataka muwe mnasikia kuna mito mikubwa kama hizo  na  tule  tudogo  tudogo  nasema  hii  iende  kwa  record.   Watu  wa

siasa are concerned about political powers, you should be concerned about bill of rights, devolution, environment, isn’t it?  That

is what you should be concerned with, ask them.  If they say oh,  it is too late they should discuss it,  when it will free education

started  now  we  ….(Inaudible).   When  are  the  bill  of  rights  passed,  ask  them  that  kwa  sababu  wao  hawana  haja  na  hii,

wametajirika.  Haya tutaonana, nasikia wameunda party mpya inaitwa Liberal Party huko Uhuru Park na hiyo pia ni maendeleo.

 (Laughter)

Agnes Ayuma:  Okay, asante Commissioner.   Watu wa Emuhaya tangu tuanze hii shuguli ya kurekebisha Katiba hamjakuwa

na  Commissioner  Adagala,  mmekuwa  na  yeye  kweli?   Hakufika  huku,  sasa  mngempigia  makofi  kidogo  mu-appreciate  na

mmewambie arudi.  Haya sasa tupige makofi.  (Applause from the audience)

Com. Adagala:  Lakini iwe makofi ya service si ya power.  (Laughter)
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Agnes Ayuma:  Commissioner umekaribishwa, watu huwa wanasema …(vernacular) you just come and teach them.   Mzee

Enos utufungie na maombi.

Rev.  Enos  Ochola:   Asante  Commissioner  Kavetsa  Adagala  nataka  kukupigia  pole  kwa  maana  Mzee  Solomon  Adagala

alikuwa mwalimu wangu na yale ambayo ninayafanya pia zingine zilitoka kwake kwa maana alikuwa  Mwalimu  wa  historia  na

alinifunza mambo mengi, mambo ya kuweza … Kwa hivyo ninavyokusikia natoa shukrani.  Asante.  Basi tuombe.

Prayer:

Mungu Baba uishie milele katika jina  la  Yesu  tunatoa  shukrani  kwako  kwa  maana  sisi  tulikuwa  watu  ambao  tumekaa  gizani

tangu uhuru, mika thelathini  na  kenda  tusipojua  vile  tunavyotawaliwa  na  mwangu  umekuja.   Uliwakisha  mwangu  huu  kutoka

kwa watu wako, Mungu huleta amani ulete upendo na upendo ufanywe katika vitendo.  Asante kwa Ma-Commissioner ambao

wametenda haya yote na tumeona wameturudishia mambo yale ambayo zamani yalikua za babu zetu.  Mungu sisi  tunapotoka

hapa tuende tukawafundishe wengine tujue kwamba Kenya ni nchi yetu na sisi ndio tutaweza kuifanya iwe nchi ya amani, nchi

ya  utajiri.   Utajiri  uko  hapa  lakini  sisi  wengine  hatuelewi.   Asante  kwa  mwanga  huu.   Naombea  Professor  Pal  Ghai  aweze

kusimama  imara  na  Ma-Commissioner  wengine,  tunajua  sisi  sote  ambao  tuko  hapa  tunaimani  na  yale  ambao  yametendeka.

Tunashukuru  kwamba  yale  ambao  yametendeka  yametoka  kwako.   Tukitoka  hapa  baraka  zako  ziende  nasi  pamoja  na

wanapoondoka wakienda gari ambalo wanasafiria baraka zako wewe Mungu uwe kiongozi, Kristo mwanga wako wa uongoze

mpaka tena tujue Kenya hii imegeuka imekuwa Kenya mpya.  Lolote  tunalolitenda  tutenda  kama  tunatenda  kwako.   Asante

sana  Mungu,  tuishi  tunavyotunaishi  nawe  tunapofanya  yawe  mapenzi  yako.   Tunaomba  Roho  wako  Mtakatifu  atuombee  na

kutuongoza, ni katika jina safi ya Yesu Kristo Bwana na Mkombozi wetu.  Amina.

Com. Adagala:  Tuna sema…(Vernacular).

The meeting ended at 6.00 p.m.
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