
CONSTITUTION OF KENYA REVIEW COMMISSION
(CKRC)

Verbatim Report of

DISSEMINATION OF REPORT & DRAFT BILL, SABOT
CONSTITUENCY, KITALE TOWN – MUSEUM HALL

ON 

8TH OCTOBER 2002

DISSEMINATION OF REPORT AND DRAFT BILL
SABOT CONSTITUENCY – KITALE TOWN – MUSEUM HALL TUESDAY 8/10/2002

Present
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Meeting was called to order at 10.15 a.m. 

Emanuel Sabati: Karibuni, karibuni sana katika mkutano wetu wa kujadili draft  Constitution.  Lakini kama kawaida kabla ya

kwanza mkutano ningalipenda kumwita Bwana Gerald Njagi ambaye atatuongoza kwa maombi.

Bwana Gerald Njagi:    Tusimame tuombe.  Mungu muumbaji wa  wanadamu  wote,=  ni  shukrani  nyingi  tunakurudishia  kwa

sababu ya siku hii Bwana umepeana.  Tunakushukuru kwa mikutano yote tukijua tumekutana kwa mkutano  kama  huu  Bwana

tunakuuliza  mwanzo  mwema  na  mwisho  wake  Bwana  tunakushuru.   Asante  kwa  kuleta  Commissioner  wetu  na  Bwana

tunakuuliza hata wale watu wengine wako njiani wakija uwawezeshe basi tushirikiane pamoja ili tufikie kazi zile Bwana unataka

tufanye na Constitution Review ya kazi zetu za Constitution.  Mungu wetu tunakuhitaji katika mambo yote, kua Bwana kiongozi.

…………… (inaudible) Bwana tushauri ukiona ni  vyema  Bwana  utukemee  utukemee,  kwa  sababu  Bwana  wewe  ni  Mungu

mwema na unajua mahitaji  ya  kila  mmoja  wetu.   Nchi  yetu  ni  mikononi  mwako  na  tunajua  Bwana  utatubariki  na  kazi  yako

Bwana itaendelea bila kua na shida yoyote. Na yote tunaomba kwa jina lako aliye Bwana Mkombozi tunaomba.  Amen.

Emanuel Sasia:  Kwa hivyo ningependa kuchukua nafasi hii kuakaribisheni tena na kushukuru kwa kufika kwenu, najua wengi

bado  wako  njiani  wanakuja.   Lakini  kwa  sababu  mkutano  wetu  una  mambo  mengi  tungalipenda  kuanza  mapema  ili   watu

ambao watakua na maswali wapate  nafasi nzuri ya kuuliza  maswali.   Lakini  kwanza  kabisa  Commissioner  wetu  ningelipenda

wale wana kamati wakamati  mbali mbali za sehemu mbali mbali za wakilishi bungeni wasimame  pote  walipo  ili  wananchi  pia

wapate  nafasi ya kuwaona ili kukiwa na swali labda………  (inaudible)  wanaweza  kusaidia.   Kwa  hivyo  watu  wana  kamati

tafadhali wale ambao wako hapa ndani wasimame ili  kuonekana.  

Tukianzia upande wako wa kushoto kabisa Naomi ….. (inaudible ambaye ni         mwanakamati katika kikao cha Saboti  kisha

anafuatwa na Bi Mary Nyambane ambaye pia yuko katika kamati ya Saboti.   Kwa mkono  wangu wa kulia ni Bi Nancy Yale

ambaye pia yuko katika kikao cha kwanza.   Bwana Joseph Chebii  ni  mwakilishi  kutoka  katika  upande  wa  ……  (inaudible)

katika …….. (inaudible) wetu alikuwa akimwakilisha Bwana Muheshimiwa Nicholas Gor.   Kisha anafuatwa na Bwana Gerald

Njagi ambaye ni mwanakamati wa kwanza.  Bwana Chemalungu ni mwana kamati kutoka katika eneo la uwakilishi la Kwanza

anafuatwa na Bwana Peter Wagara ambaye pia ni wa kutoka upande wa Kwanza kisha ako hapa Cheptas  kutoka upande wa

Saboti  na mwisho kabisa kwa wale wako hapa Rai ni Bi Veronica Kibet  ambaye  anatoka  sehemu  ya  uwakilishi  ya  Siritanyi.

Mimi ni mshilikishi katika Wilaya naitwa Emanuel Sabati. Karibuni.
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Labda  kabla  tuendele  ningalipenda  Commissioner  kwanza  nikuombe  utufahamishe  kwa  wale  ulikuja  nao  na  pengine  uwape

nafasi ya kujitambulisha kwa wananchi ya Sabot karibu.

Com. Salome Muigai: Asante sana  Coordinator  na  ……  (inaudible)  wananchi  wa  Sabot  na  Kitale  kwa  jumla  kwa  kufika

hapa leo, siku ya leo.   Mimi jina langu naitwa Salome Wairimu Muigai kwetu ni Eldoret kwa hivyo siko mbali sana na nyumbani

najisikia  niko  nyumbani  nikiwa  hapa  Kitale  leo.   Tumeandamana  na  wafanya  kazi  watatu,  mmoja  ni  Bwana  Juma  na  ni

programme officer wetu,  pia tuna Bi Kanga Asenath ambaye atakuwa akifanya  recording  moja  kwa  moja  na  pia  tuna  driver

mwenye ametuleta  nafikiri bado  anashugulika na hali ya gari yuko nje anaitwa Kamau.   Oh Kamau yuko pale asante.   Hawa

ndiyo tumekuja nao kutoka Nairobi.  

Leo tutaendelea kujuana zaidi, tukiendelea tafadhali ukipata nafasi ya kuzungumza tueleze jina  lako  ili  tukujue.   Sijui  mnataka

tutumie lugha gani, nilikuwa nimefanya mipango yangu ya kuwasalimia, nilikua nimeanza na chamge tugul?

Audience:  Chamge tugul.

Salome Muigai:  Mlembe bosi?

Audience:  Mlembe bosi.

Salome Muigai:  Muriega?

Augience:  Turiega.

Salome Muigai:  Muria seyo?

Audience:  Turia seyo.

Salome Muigai:  Good.  Hamjambo mabibi na mabwana?

Audience:  Hatujambo.

Salome Muigai: Huu ni wakati  mzuri wa sisi kuasiliana, na kama nilikuwa nataka kuanza kusema  sana  ni  kua  sana  sana  sisi

kwenye tume letu tunatumia lugha ya Kiswahili and Kiingereza, na zaidi ya hayo tunakubalisha mtu azipoweza kuzitumia lugha

mbili kutumia  lugha  yenye  ataweza  kujielewa  nayo.   Lakini  hilo  zaidi  nitatumia  lugha  ya  Kingereza  zaidi  zaidi  kwani  mambo

yenye tunazungumzia leo ya Katiba ni mambo ya kitaalam  kabisa,  na  mambo  mengi  yalichapishwa  kwa  lugha  ya  Kiingereza.

Lakini sijui kama kuna mmoja wetu ambao, wengine hawafahamu lugha ya Kingereza hasa kabisa.  Kunaye? Kuna mtu ambaye

tukizungumza na Kiingereza atakua ameachwa nyuma, tafadhali inua mkono? Huyo mmoja nani mwingine, pia wewe kuna mtu
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mwingine?  Okay hiyo ni vizuri kuelewa ili nijue wakati wa kufafanunua mambo mengine kwa Kiswahili.  

Sasa  ningeanza kwa kurudi nyuma kidogo niwaeleze kuwa tume imekua  ikifanya  kazi  kutokea  June  mwaka  uliopita.  Kazi  ile

kubwa  ilikuwa  kuja  kusikiliza  maoni  yenu  na  pia  kunganisha  pamoja  yaani  to  collect  and  ………(inaudible)  your  views,  na

kuyaweka pamoja na kuandika report, na kuwatolea report ya mambo ambayo mulitweleza.  Tulifanya hivi na tumetowa report

hii,  sijui  kama  watu  wengi  waliiona  kwenye  nakala  ya  magazeti.   Mliiona  ripoti  fupi?   The  short  report?   Siyo  hii  yenyewe

nimewapatia leo, hii report ni fupi.  Kwa hivyo hii report  ndiyo imenieleza mambo gani mliotueleza.  Zaidi ya hiyo pia tumekuja

na report  nyingine leo yenyewe sijui Bwana Sasia tumekuja na report  ya kikao hiki cha  Sabot,  mambo  gani  tulielezwa  Sabot

yenyewe? Wakati huu tuna report hiyo ya kikao hiki.  Do we have the constituency report?

Kwenye hii file tuna ile mambo yote yenyewe mlietueleza kutokea kikao cha tume cha Sabot,  ndiyo mkitaka kuiona mnaweza

kuenda kwa afisi ya Bwana Sasia mtaisoma kutoka mwanzo mpaka mwisho.  Hii report  ya  hapa  Sabot  na  report  za  kutoka

vikao  vya  bunge  vingine  zaidi  ya  Sabot  kuna  vingine  ngapi?   Mbili  Kenya  nzima?   Au  tuna  vingine  ya  Kitale  sivyo?  Lakini

kwenye Kenya zima tuko nayo.   Ni ngapi?  Mia mbili na tisa sivyo.  Kwa hivyo kila tume tumekua na report  hii moja tuseme

kama sisi tunazo.  Tunazo mia mbili na kumi.  Kwa hivyo kila kikao ukienda Kisamwani utakuta file kama hii lakini si ya Sabot

ni ya wapi?  Ni ya Chelangani.  Ukienda wapi wengine kikao chenye kinaitwa……………. (inaudible)  …..?  Mimi ni mwalimu

huwezi kukaa hapa bila kufanya kazi ukiwa kwenye darasa  langu. Uwaalimu ni interaction kwa hivyo mkuwe tayari mtu asilale

nitawauliza maswali.

Basi kikao kingine hiki hapa Kwanza kwa hivyo ukienda Kwanza utapata file imeandikwa nini, report ya Kwanza Constituency.

  Basi mimi tumeangalia hizo reports zote tukapata kwa ufupi hizo reports zote ndiyo tukapata  chaguo wananchi tunaita Peoples

Choice ama Chapora Wananchi.  Kutokana na hizo support – by the way tunaziita chaguo kwa Kiingereza  na pia tunazo kwa

Kiswahili.  Mimi ninachagua langu kwa Kingereza Peoples Choice na pia na chagua kwa Kiswahili.  Hizi zilikua kwenye nakala

za gazeti karibu siku  mbili  tatu  zilizopita  tulitoa  wakati  kabla  hatujaenda  Mombasa.   Basi  kazi  yetu  baada  ya  kuandika  hiyo

report asubuhi ya leo ilikuwa kuchukua hiyo report  na kuiyangalia ile inaweza kutafsiriwa kutoka kwa report  hua sheria.   Basi

kwenyewe  tumechukua  tumejidiliana,  tulichangiliana  karibu  mwezi  mzima.   Sisi  watu  ishirini  na  tisa  ndiyo  tulifikiana  kile

tungetaka,  hili  ilichukua  karibu  mwezi  mzima.   Mwishoni  tulikubaliana  mambo  gani  wananchi  wanataka  kama  wanatuambia,

ndiyo tuelewane tukatoa the proposals  of the Draft  Bill.   Hii  Draft  Bill  yenyewe  sasa  tuko  nayo  kwa  nakala  ya  gazeti  ndiyo

makubaliano yetu.

Ningetaka kueleza jambo moja juu ya hii Draft Bill.  Tulipokua tukizungumzia hii draft  bill hakuna hata wakati  mmoja tuliokosa

kuelewana mpaka tukapiga kura.  Tulizungumza pamoja, tukaelewana mambo mengine kwa urahisi, mengine yatachukua muda,

na  yale  hatukuelewana  tulisema  twendeni  tule,  ama  twende  tulale  tutaongea  hayo  kesho  asubuhi.   Tunaenda  tuna  kula,

tukazungumza, tukalala, na nyakati nyingi pia tukaomba, tukiombea hii Katiba.   Mwishoni tuliweza kuelewana bila kupiga kura.

 Kwa hivyo kila mmoja wetu sisi wanatume tukiwa kule kila mmoja mwenyewe ambaye alikuwa Mombasa  ataweza  kusema,
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kuzungumza ukweli kuwa tulikubaliana na nyinyi kwa hii mswada wa Katiba hii mpya.

Sasa leo tuko hapa kufanya kitu gani?  Wacha nisemu kile kitu hatuko hapa kufanya.  Hatuko hapa kuelewa hii Katiba mpaka

tukiondoka hapa tukipatiwa mtihani kila mtu ataenda Alliance kwa hii Katiba.   Mtu  mwenyewe  atakwenda  Alliance  atatafuta

jambo lingine na siku nyingine.  Hii siku moja haitatosha.  Hatuko hapa kukubaliana ama kutokubaliana habari ya hii Katiba ama

huu mswada.   Leo tuko hapa kwa jambo moja,  tuko hapa kujaribu kuwa introduced kwa huu mswada.   This is  a  very  short

introduction of the Proposed Draft Bill.  Nitakua na wakati wa kujibu swali moja ama kumi ama ishirini.  Lakini hatutakubaliana

kuwa kitambo tutoke hapa hakuna mtu mwenye hatakua na swali, …………..  (inaudible) kwani habari  ya kutengeneza Katiba

sio  kikao  isio,  the  activity  is  a  process.  Ni  kama  safari,  ninaweza  kukaa  hapa  dakika  moja  ni  kafikilia  sasa  niko  Nairobi,

nikitaka  kwenda  naweza  kukaa  hapa  halafu  nitasema  nitafika  Nairobi?   La  nifaki  na  nitahatua  kwa  nini?  Kwa  hatua  sivyo.

Lazima nitoke hapa  nifike  Moi’s  Bridge  sivyo,  halafu  nifike  Matuda,  nifike  Eldoret,  halafu  mwishowe  nitasafiri  wakati  mrefu

nitafika Nakuru na hatimaye nitafika Nairobi.  Kwa hivyo hii ni safari ya Katiba yetu ni safari,  leo ni …. (inaudible) ya kwanza,

Waswahili,  Wachinese  wanasema  safari  ya  kilometer  elfu  moja  huanza  na  nini?   Huanza  na  hatua  moja.   Kwa  hivyo  leo

tunaweza  kuchukua  hatua  moja  tukiweza  tunaweza  kuchukua  kumi  tunaweza  kuchukua  hatua  hamsini  lakini  bado  ni  safari.

Tukisaelewa hiyo ndio tutaanza safari ya leo.

Jambo la pili, habari  ya kufanya  introduction  ama  kujwajulisha  kwa  Katiba  leo  ni  kazi  yangu  kama  mwanatume.   Lakini  pia

wewe una jukumu, wewe ulioelezwa  hata  Bibilia  Yesu  anatwambia  wewe  uliosikia  wewe  ufanye  nini?   Usisikie  tu  na  wewe

ushikilie tu mpaka kule unaenda mbinguni ukisha sikia habari njema ama ufanye nini?  Ufanye nini?

Audience:  Ueleze.

Com. Salome Muigai:   Uweleze wengine.  Kwa hivyo wewe ukiondoka hapa na  umesha  fanyiwa  hiyo  introduction  fupi  na

wewe  una  akili  yako  ama  nakala  yako  ya  Katiba  uende  ueleze  wengine.   Uende  na  wewe  uanzishe  debate  pahali  pengine.

Ukiwa wewe ni mtu mwenye uko afisini uende ukaanze debate  na mwenye uko naye afisi pamoja.   Ukiwa wewe jamii  pia  ni

wakati wa kuzungumzia habari ya Katiba kwenye nini? Kwenye jamii yako.  Ukiwa wewe una kikundi chako kina kutana mara

moja kwa mwezi, mara moja kwa wiki, mara kadhaa basi  kama ulikuwa  unakutakana  mwezi  ujao  tafadhali  iteni  kikundi  cha

mkutano  wa  hadhara  wa  kikundi  chako  ili  uzungumzie  nini?  Hii  Katiba  yetu.   Tukiizungumzie  hayo  tutakuwa  na  faida  mbili.

Moja tutaelewa Katiba yetu inasema nini, ya pili tutakubaliana kwa mambo  mengine  na  yenye  iko  kwa  hii  Katiba  yenye  kila

pahali  yenye  tunaenda  tuliambiwa  jambo  ni  hilo  hilo  kama  tulipokuja  Sabot  tukaambiwa  hayo,  tuliependa  Kacheliba

tukaambiwa  hayo,  tuliopoenda  Kisauni  tukambiwa  hayo  hayo.   Kwa  hivyo  tuna  mambo  mengi  kwa  hii  Katiba  yenyewe

Wakenya wote wanakubaliana.

Jambo kama hili sisi sote tunakubaliana sisi wote ni Wakenya.  Tunakubaliana sisi zote ni Wakenya?  
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Audience:  Ndiyo.

Com. Salome Muigai:  Haya sisi zote tunakubaliana tuna makabila tofauti?  

Audience:  Ndiyo.

Com. Salome Muigai:  Hiyo ni kweli?

Audience:  Ndiyo.

Com. Salome Muigai:  Sisi Zote tunakubaliana kuwa kuna watu wazee, kuna wakina mama na akina  baba?

Audience:  Ndiyo.

Com. Salome Muigai:  Tuko men and women?

Audience:  Ndiyo.

Com. Salome Muigai:  Tunakubaliana tuna watoto, tuna vijana, tuna watu wa kawaida, tuna walemavu kati yetu?

Audience:  Ndiyo.

Com. Salome Muigai:  So some of the things tuna consensus tunaka, tunataka nini? Kujadiliana.  Ni mambo ya ukweli mtupu

kwa hivyo hitaji nafasi ya kujadiliana zaidi.  Lakini kuna mambo mengine tunatofatiana.   Tuna tofauti ya maoni yangu na maoni

yako.   Lakini  tukisha  kubaliana  kuwa  sisi  zote  ni  Wakenya  na  tumezungumza  sivyo?  tutakosana  wewe  tujuavyo,  tutaenda

Uganda na mimi nitambaki kuwa Mkenya? Kuna mtu ataenda Tanzania? Kwa hivyo tukisa kubaliana sisi wote ni Wakenya,  ni

kama watoto wa baba mmoja, nimseme wa mama mmoja, nimseme wa baba  na pengine watoto  wa baba  hatukubaliani kabisa

na nyumba moja na nyingine si  ni  kweli?  Ni  kweli  ama  nyinyi  Wabukusu  na  Wakalenjin  hamna  shida  ya  mama  wa  kambo?

Mnavyo hizo shida? Lakini kuna wakati  mambo ikifikilia na hiyo jamaa ina shida yenye tusahau wale  ni  wa  Nafula,  na  wewe

mama yako anapendwa na wewe mama yako … tunakubaliana sisi sote zote ni watoto wa Mzee wafula. Ni kweli ama sisi zote

ni wa Mzee Kibor? Na kazi yetu sasa ni kujadiliana vile tumendesha za mambo yetu, ni kweli hiyo?

Basi sasa  wakati  huu ni kukubaliana sisi wote ni Wakenya na ni wakati  wa kuzungumzia Katiba yetu.  Tukisha kubaliana basi

hayo, with that brief introduction ningetaka mfungue kitabu yetu cha Katiba.  Kwanza niwaeleze kuwa hii ina sura kumi na nane

eighteen chapters.   Hilo ndiyo jambo la kwanza,  na kaba  hatujaanza campaign kwenye tulienda wakatwambia Katiba yetu ya
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wakati huu haina utangulizi.  Haiyelezi ni akina kama Wakenya,  kwa hivyo tungetaka Katiba ile tutatengeneza nyingine iwe  na

utangulizi utweleze sisi ni akina nani yaani Preamble.  Basi twasema hii Katiba ilianza na Preamble, na  zote tumekubaliana kuwa

: “Aware our ethnic, cultural and religious, we the people of Kenya sisi akina nani?  

Audience:  Sisi watu wa Kenya.

Com. Salome Muigai:  Aware of our ethnic, cultural and religious diversity and determined to live in peace  and unity as  one

indivisible sovereign nation.  Ati kuwa tumekubaliana kuwa ni wakabila tofauti, sisi tuna utamaduni tofauti, tuna dini tofauti  lakini

zaidi ya hizi tumekubaliana kukaa kwa amani, tumekubaliana kukaa kwa, unity ni nini?

Audience:  Umoja.

Com. Salome Muigai:   Umoja, tumekubalina kuwa kitu kimoja kisichoweza kugawanywa.  Tumekubaliana kuwa taifa moja

liloweza  kufanya  nini?  Kugawanywa.   Pia  tunasema:   We  are  committed  to  nurturing  and  protecting  the  wellbeing  of  the

individual, the family and the community within our nation.  Kuwa tumekubalina kufanya nini?  Kuifanya nini? Nurturing is to do

what? Kulea,  na kufanya nini tena?  Kuilinda na kufanya nini? Well being maslahi kila  siku  na  Inspector  anatueleza  habari  ya

maslahi.  Maslahi ya kila mmoja.  Iwe ni ya binafsi, iwe ni ya jamaa ama ya jamii kwenye hii taifa letu.  Tumekubaliana hayo?

Kuna mtu ana swali juu ya hiyo?  Nanaana maoni tofauti?  Kuna  mtu  ana  maoni  tofauti  juu  ya  hiyo?   Kuwa  hatutaki  kuelea,

hatuaki kuishi pamoja , hatutaki kuangalia maslahi ya kila mtu? Watu hawataki kuangalia masilahi ya jamii na jamaa pia tukiwa

taifa moja?  

Basi halafu we recognize the aspirations of our women and men for  a  government  based  on  the  essential  values  of  freedom,

democracy,  social justice and the rule of law.  Nani  anataka  kututafsiri  hiyo?   …..(laughter).    Kibet  inaendelea  kua  karibu,

karibu na Coast.  

Recognizing tukitambua aspirations, aspirations ni nini?  Matarajio ya akina nani?

Audience:  Ya wanawake na wanaume.

Com.  Salome  Muigai:   Ya  wanawake  na  wanaume.   Wakati  mwingine  tukisema  kama  tunafikilia  mama  ni  yule  mwenye

amezaa?  Ama ana mtoto, tufikirie pia tunasema wanawake na nani?  Na  wanaume.  For  a government based  on the essential

values. Kwa Serikali iliyo fanya nini?  Yenye msingi kuna wamama wanajua Kiswahili hapa kalikali sana.  Yenye msingi katika

nini?  Values kwanza, values ni nini? Ni dhamana zetu, watu wasio na dhamana hawajidhamini.  Si ni kweli.   If we don’t have

value then we value ourselves, tuna dhamana na tunajidhamini.  Na dhamana zetu ni vipi.  Ya kwanza uhuru, ya pili, demokrasia,

ya tatu, haki za jamii and rule of law utawala, wenye kisheria.
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Exercising our sovereign and inalienable right to determine the form of governance of our country and having fully participated in

the Constitution making process.    Exercising in kufanya nini?  Exercising our sovereign and inalienable right.  Kutengeneza haki

yetu ya kimsingi ya kufanya nini?  Determination to determine the form of governance ya uphold, Serikali yetu, ya nchi yetu, and

having fully participated in the Constitution making process.  Na baada ya kushiriki kwenye ufujaji wa Katiba yetu do a job and

enhance and give to ourselves any of our future generation in this Constitution.  Do a job tunapokea ama nini tena?  Tumekubali,

tumepewa, na give to ourselves na tunajifanya nini? Tunajipatia.  Nani anatupatia?   Sisi  wenyewe  tutajipatia  and  to  our  future

generation tutajipatia sisi na tutasikia kujihadhari  people.   Tunajipatia  nini?   Hii  Katiba,  na  tunasema  God  bless  Kenya.   Na

tunasema kufanya nini?   Abariki  Kenya.  Si  nyinyi  ni  jaribiu  nzuri  la  Kiswahili?   Hapa  kuna  waalimu?   Kuna  waalimu  hapa?

Mnaona darasa nzuri ya Kiswahili kuliko nini?  Hiyo nilikuwa nataka twende pamoja ndiyo wakati  tunawaeleza watu hii Katiba

ina msingi gani utaweza kueleza kuwa hii Katiba sisi wenyewe tunazifanya  nini?   Tunajifugia  na  tunajipikia.   Kwa  hivyo  hii  ni

Katiba ya nani, tukikubaliana ni Katiba ya nani?  Nani ataitetea?

Audience:  Sisi.

Com. Salome Muigai:  Nani atailinda?

Audience:  Sisi.

Com. Salome Muigai:  Ikihitaji kubadilishwa nani atabadilisha?

Audience:  Sisi.

Com. Salome Muigai:  Tuendelee, nimesema tuna sura kumi nane kwa hii Constitution ama kwa hii Katiba.  Hatutaenda moja

kwa moja lakini tutaeleza kuwa sura ya kwanza itaeleza kuwa sisi we are  sovereignity of the people   and the supremacy of the

Constitution.   Kuwa  sisi  ni  watu  wenye  kujifanya  nini?  kujitawala.   We  are  a  sovereign  people  kwa  hivyo  sisi  wenyewe

tunajitawala.  Na tumeekea nini muhimu?  Tumeekea umuhimu 

Audience:  Watu.

Com.  Salome  Muigai:   Tumeekea  umuhimu  watu.  Najua  wenyewe  wameweka  muhimu  kwa  nini?   Supremacy  of  the

Constitution.  Kwa hivyo tumewekea nini umuhimu?  

Audience:  Sisi wenyewe.

Com. Salome Muigai:  Sisi watu wenye kujitawala tumewekea nini umuhimu wetu?
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Audience:  Katiba.  

Com. Salome Muigai:  Katiba yetu.  Sasa hiyo ndiyo chapter ya kwanza.  Chapter ya kwanza inaeleza kinaganaga inafungulia

hayo mambo.  Inasema  sisi  ni  watu  wenye  kujitawala   na  wekea  umuhimu ile  mkubwa  kabisa  kwenye  Katiba,  inaeleza  vile

tutaweza ku-enforce hii Katiba, tutaweza kutekelezaji na kuhakikisha kuwa inaendelea vizuri pia inasema habari ya kulinda nini?

Katiba na pia itazungumzia habari ya sheria za watu za Uganda? Za Tanzania?  

Audience:  Za Kenya.

Com. Salome Muigai:  Za Kenya.  Sura ya pili inatueleza juu ya kuwa sisi nini?  The Republic.  Sisi nini?

Audience:  Jamhuri

Com. Salome Muigai:   Sisi ni  Jamhuri.   Kwa  hivyo  ya  kwanza  ni  ya  kutueleza  Declaration  of  the  Republic,  sisi  wenyewe

tunajitangazia  nini?   Jamhuri  yetu,  tunaeleza  mipaka  yetu,  hii  Jamhuri  ni  kutoka  wapi  mpaka  wapi?   Tunaelezea  nini  tena?

Capital mji  mkuu wetu uko wapi?  Tunaelezea pia lugha zetu.  Hiyo lugha ndiyo tutazungumzia kidogo.   Kuwa tumesema lugha

zetu kwetu ni lugha mbili.  Lugha rasmi itakuwa lugha ya Kingereza na lugha ya Kiswahili.  Lakini lugha yetu ya taifa ni nini?  Ni

lugha ya Kiswahili.  

Audience:  Lugha ya Kiswahili.

Com.  Salome  Muigai:  Pia  kitambo  tumesema  kuwa  tutaweza  kusaidia  lugha  zingine.   Sio  kusema  kuwa  tutazungumzia

Kiswahili ziacha lugha za mama na baba  na shangazi.  Kuna wakati  mwingine shangazi anakuja na lugha tofauti kuliko ile baba

na ya mama.  Na baba pia na mama wanakua na lugha ya tofauti kwani wakati tuna lugha pia ya kuzungumzia tunazingatia lugha

ya baba  na ya  mama  ya  shangazi  na  yote  mwingine  mwenye  iko  karibu  na  sisi  tutazingatia  hizo  lakini  lugha  zetu  za  kutumia

itakua lugha ngapi ni mbili na lugha ya taifa moja hizo mbili rasmi.

Tunasema  kuwa  tumezungumzia  kuwa  sisi  kama  taifa  habari  ya  dini.  Na  tumesema  je?   Tumesema  sisi  kama  taifa  ….

(inaudible)?  Lakini wana taifa wana dini tofauti.  Na hizo dini kila dini ya mtu itawekewa manani na itakuwa kwenye usawa na

dini ya mwenzake.  Tunaelewa hapo?  

Tumesema pia kuwa tuna mambo ya national symbols.  Symbols ni kitu gani?  Ni alama zetu za Kitaifa sivyo.  Tusema na alama

za kitaifa tutakuwa na gani?  Tutakuwa na bendera yetu na nini tena?  Tutakuwa na wimbo wa taifa.  Ziko hapo angalia kwenye

hii mwaalimu ndiyo akukubaliza kuangalia kitabu  wakati  unayosoma.   Wimbo  wa  taifa  na  bendera  yetu  itakuwa  ni  nini?   Ni

alama zetu za taifa letu.  Na ukiweza utaendelea kutizama part ingine.  Tafadhali tunapitia tu hatusomi neno kwa neno, tukifanya
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hivi itatuchukua miaka tatu tutatoka hapa na degree. Lakini leo tuna masaa hapa nataka kuwaelekeza vile nimesema.

Halafu  pia  tuna  national  oaths  and  affirmations.   Watu  wenye  tutakawapatia  wathifa  wa  kufikilia  jukumu  mbalimbali

tutawaapisha je?  Tumekubaliana hapa waapisha.  Kuna watu wengine wajaona hapa kwa kiapo,  kuna ajili wengine wetu kwa

ajili ya dini ama tofauti fulani hatuwapi. Lakini tunakubaliana so we have the oath and we have affirmations.  Tuna makubaliano

na tuna kiapo, tumeweka pia hiyo kwenye Katiba yetu.

Pia tumekubaliana kuwa tutakuwa na siku za taifa.   Na  kwenye hii Katiba tumekuwa na  siku  chache  sana.  Utaziangalia  hizo,

ukikubaliana nazo tutakubaliana, utatuambia zenye ungetaka tutoe ama ungetaka kuongeza.  Hiyo ilikuwa sura ya kwanza na ya

pili.  Sasa twende kwa sura ya tatu.

Sura  ya  tatu  inatuwezesha  juu  ya  pengine  na  tafuta  Kiswahili  kwenye,  usaidizi  wa  Kiswahili  kwenye  maandiko  mengine.

National goals, values and principles.  Nimepatiwa kijikaratasi chenye kuniambia kuwa hii ni kazi tu kuongoza tu shela na doda.

Pengine Kiswahili kinakuwa kizito kuliko Kingereza  sivyo.   Hiyo  maswali  ya  Kiswahili  hatusaidii  imekuwa  zito  sana.   Lakini

maana yake ni  mwelekeo wetu.  Sisi tunataka kuwelekea wapi kama taifa.   Tulikuwa tumezungumzia habari  za dhamana yetu,

si ni kweli the values.  Na sasa tutaongezea nini?  Lengo zetu – goals.  Goals ni lengo na principles nini?

Audience:  Msimamo.

Com. Salome Muigai :  Msimamo?  Okay.  Sasa tumeongezea kuwa tuna  malengo yetu, tuna maana yetu na tuna msimamo

wetu kama nini?  Kama taifa moja.   Pia  hiyo  mtatazama  na  mtaona  mambo  gani  tumekubaliana  kuwa  hayo  ndiyo  matakwa,

lengo letu.  Mkinipa dakika moja nitatafuta ………….. (inaudible).  Huyu ni mwalimu mwenye makaratasi mengi leo. 

Kwa haya  lengo yetu dhamana na msimamo …………… (inaudible) –  the  national  goals  that  is  principles  contained  in  this

chapter  applies to the executive,  to the Parliament the  Judiciary,  local  authorities,  and  all  other  supreme  organs  and  officials,

citizens and prime bodies whenever any of them: applies that is applicable Constitution or  any other law and if applies to make

and increment policy decisions.  Tunasema je?  Tunasema haya lengo letu lenye tutakubaliana hizi dhamana zetu, huo msimamo

wetu utahusiana nani?  Utahusiana kila mtu mwenye ako Kenya ama yeye ni President ama ni mbunge iwe ni mahakama, awe ni

wewe mwenyewe,ni …….. (inaudible) ama nini, ama iwe ni kikundi cha watu wenye wameungana pamoja.  Tunaelewa?

 Yaani  one  tukisha  kubaliana  hiyo  ndiyo  dhamana  zetu,  mwingine  hatakuja  kesho  atueleze,  lakini  najua  nini  ni  wa  dini  wa

Kikatoleki.   Ninasema  tunaelewa?   Mwingine  hatakuja  atuambie  mimi  utamuduni  wetu  wa  Kikuyu  unasema  wakina  mama

watakata masikio ya kondoo peke yake.  Kwa hivyo lazima tukataye na pia Katiba ifanye nini?  Imesema. Tukikubaliana kuwa

sisi  ndiyo  dhamana  zetu  tuzazifanyia  na  tutazirudia  kila  mara  wakati  sisi  wenyewe  tutaishi  kwenye  hili  taifa,  na  kuona  kama

umepotea  kidogo  mzee.   Na  staki  tutumie  wakati  wote  kwa  kutafuta  hizi  makaratasi,  nataka  tutumie  wakati  mwingi  kwa

kuzikiliza. Kwani karatasi tutaenda nayo nyumbani?
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Hiyo mwishoni tuna duties of a citizen.  Ukiwa wewe una uhuru, hakuna uhuru usio na nini?.  Every freedom has got a what?

Audience:  Limitation. 

Com.  Salome  Muigai:   Has  got  a  limitation  and  what  else?  A  responsibility  that  is  it.   Kuna  uhuru  wenye  huna  jukumu?

Ukiwa wewe ni …………. (inaudible) useme hapa ni kwangu ni lazima wezi wakipiga mlango ukuwe wa kwanza kufanya nini?

 Kwenda kwa mlango, huwezi kwenda chini ya kitanda.   Mwanzo wewe utakuwako hiyo ni uhuru ni lazima uwe  na  nini?  Na

jukumu.   Kwa  hivyo  sisi  Wanakenya  tumepatiwa  haki  zetu  na  tutaangalia  haki  zenye  tumetupatiwa  na  uhuru  mwenye

tumepatiwa. Kwa hivyo pia tutaangalia tuna jukumu zipi.  Hizi jukumu zinasema hivi: 

“Inorder to fulfil the national goals values and principles all citizens have the duty,  kila mwananchi ana jukumu la  kufanya  hivi.

Aquaint themselves with the provisions of the Constitution and to propagate  its ideals and objectives.   Afanye nini?  Ajijiulishe

yeye wenyewe matakwa ya juu ya Katiba na akisha jua  afanye  nini?   Aendeleze  na  apeleke  wengine.   Hilo  ni  jukum  katika

Constitution, Katiba mpya.  And uphold and defend the Constitution.  Afanye nini?  Yeye mwenyewe awekee  maanani  lakini

hiyo pia haitoshi lazima ufanye nini pia?  Lazima uilinde hii Katiba.  Exercise ya democratic rights by voting and being involved in

other forms of political participation.  Lazima afanye nini ukiwa wewe ni mwana Kenya? Uendeleze haki zako za kidemokasia

kwa kufanya nini?  Kwa kupiga kura.   Na  kujihuziza katika mambo  ya  nini?  Ya  siasa.   Napenda  neno  siasa  kwa  Kiswahili.

Ama pia kwa Kiswahili na kwa Kingereza, siasa ndiyo huleta sela.  Mnajua sera  ni nini?  Politics is what produces  policies and

twe all live under politics, don’t we?  Tuna policy ya juu nini kwa mfano.  Tuna policy ya masomo, tuna quality ya nini?  

Audience:  ya elimu.

Com. Salome Muigai:  Ya elimu. ya nini nyingine?

Audience:  Ya utawala.

Com. Salome Muigai:  Ya utawala. Na policy ya nini tena?

Audience: ……………… (inaudible)

Com. Salome Muigai:   Ya afya, ya chakula,  ya chochote kile  sharti  tuwe  na  policy  ya  kumpua.   Tuna  policy  ya  kumpua?

Lazima tuwe nayo.   Tuna policy ya mazingara, na mazingara ndiyo inatupa nini?  Ile oxygen yenyewe tunapumua sivyo?  Basi

tulipokuwa na policy nzuri ya mazingara siku moja tutakosa hewa yanyewe ya kumpumua.  Siku moja tutakosha maji?   Kwa

hivyo lazima tuwe na sera ya nini?  Ya mazingara ndiyo tupumue sivyo?  So we need kila mtu lazima ajifundishe na siasa ndiyo
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tuwe na sera nzuri.  Hiyo ndiyo ile Katiba ya leo inavyoeleza, na hiyo inasema kuwa engage in work including home making for

the support and welfare of the self and their families, for the common good and contribute to the national development.  

Wakati wa kusema kazi ni nyingi.  Kazi ni nini?

Audience:  Ni uhai.

Com. Salome Muigai:   Kazi ni uhai.  Kazi ni utu.  Ukiwa wewe ni mwanadamu na hufanyi kazi wewe sio mtu, sababu yale

mambo yote mengine tunafanya wanyama pia wanafanya.  Wanyama wanakula? Wanapumua? Wanapata  watoto?  Kwa hivyo

tofauti yetu na wanyama ni kuwa tunafanya nini?

Audience:  Tunafanya kazi.

Com.  Salome  Muigai:   Tunafanya  kazi.   Kazi  ni  utu.   Kwa  hivyo  hii  Katiba  ya  leo  inatueleza  ni  lazima  tufanye  kazi  kwa

maslahi ya nani?

Audience:  Yetu.

Com. Salome Muigai:   Yangu mimi mwenyewe mwanzo, ya familia yangu, na ya  jamaa  na  nini?  Na  taifa  nzima.   Na  hayo

matakwa mengine ya jukumu za wananchi wa Kenya unaweza kujisomea mwenyewe nyumbani.

Leo tuna uhuru wa afya ya kutosha.   Haza waalimu wenye wako nyumbani leo tunawapa homework na kila mtu.   Tafadhalai

tuendelee kuisoma hiyo tuone inatueleza nini.

Halafu tuendelea kwa chapter, sura ya nne.  Sura ya nne ni uwananchi, citizenship.  Inatueleza kwanza kwa kinaganaga general

principles, msimamo wetu kuhusu uwananchi yaani general principles concerning citizenship.  

Halafu  inatwambia  ile  tunaweza  kufanya,  limitations.   Kudumisha,  that’s  good,  mimi sijaona  watu  wenye  wanajua  Kiswahili

kama  wananchi.   Vile  tunaweza  kudumisha  uwananchi  wenye  tayari  tunayo.   Halafu  pia  tinatueleza  vile  tunaweza  kumpata

wananchi kama hatuko nayo tayari.   Inatueleza tuna wananchi wa  kuadilia  kufanya  nini?   Ya  kuzaliwa,  kuleta  wananchi  kwa

kufanya  nini.   Bado  we  niangalilie  moja  kwa  moja  tufuate  utaratibu  uliokuja  hapa.   Wananchi  kwa  kuzaliwa  ,  wapili  nini?

Kuandikisha, wa tatu,  kuna ufananichi wa kuolewa na kuoa.   Hiyo ilikuwa kikao.   Zamani hata kwa kanisa yenye  iko  wakati

huu mwamume akimuoa bibi asiye Mkenya anakwenda kumpa uwananchi.   Lakini  mama  mwanamke  akiolewa  na  mtu  asiye

Mkenya hana hati ya kumpa uwananchi.  Sasa hii Katiba mpya inasema kuwa:  “ukioa au uolewa na Mkenya una haki ya nini?

Ya  kuwa  ya  uwananchi.   Hiyo  ya  kuoa  na  kuolewa  haikuwa  shida  kubwa.   Shida  kubwa  ilikuwa  hii  mzee  alienda  kusoma
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ngambo, mchana ameolewa na mzungu,  amekaa  huko  miaka  ishirini,  mzee  mgonjwa  yuko  kitandani,  watoto  wote  wanakuja

kufanya  nini?   Kumuona.   Mama  anafika  Airport  na  watoto  wake  mpaka  mjukuu  mwenye  ameitwa  jina  ya  babu  kuwa  ni

Mbukusu na haiti jina la mwenye babu hajafariki siku hizi naona tunabadilisha, na wengine halafu mama anaambiwa wewe ingia

wewe ni nini? Ni mwananchi.  Lakini wale watoto wako sio nini?

Audience:  Wakenya.

Com. Salome Muigai:  Sio Wakenya.  Warudi kwao.  Wakiwa hawana visa wafanye nini? Warudi kwao.   Mzee bado  yuko

Kenyatta  National Hospital  kitu moja kimemweka asiingie kwenye amegonga kule mlangoni mbinguni ni kitu gani?   Ni  kuona

nini wajukuu.  Nao wajukuu wamekatazwa kufanya nini, kuingia.  Kwa hivyo tunasema kuwa mtoto wote aliyezaliwa na mzazi

mmoja  Mkenya  na  huyo  mtoto  ni  niece  hiyo  mtoto  ni  nani?   Ni  Mkenya.   Ikiwa  mzazi  mmoja  ni  Mkenya  huyo  mtoto  ni

Mkenya.  Hiyo ndio moja tulisikia tumeongeza.  Watu wengi sana watwambia kuwa pia wakitaka kuwa wananchi wa nchi zaidi

ya  moja  tukumbalishe  watu  wakuwe  wananchi  wa  nchi  mbili.   Watu  gani  walitwambia?   Tuliambiwa  na  jamii  ya  wabukusu

wenye kukaa karibu na Lwakhakha wanasema hawa ni Wa…………..  tafadhali tukubalieni tuwe upande huu ama upande ule

mwingine.

Pia tuliambiwa na jamii ya Kiteso.   Walituambia  sisi  tuko  upande  huu  na  upande  ule.   Tuliambiwa  pia  na  Wasamia  na  watu

wengine wenye wako Busia na upande huo.  Na  hivi sasa  tuliambiwa  pia  Mandera  na  wananchi  wa  Kisomali.   Wasema  sisi

hapa ni pahali pa ukavu kubwa,  wakati  tunakua hapa kuna kiangazi kubwa hapa Kenya sisi tunachukua gamia zetu twapeleka

wapi?  Somabra ndivyo tuseweze kusikia kukufa na mifugo yetu na mbuzi zetu.  Somalia kukiwa hakuna mvua tunavyochukuwa

tunapeleka  wapi?  Ethiopia.   Tafadhali  tukumbalisheni  sisi  tuwe  wananchi  wa  nchi  moja  ama  nyingine  kwa  wakati  mmoja.

Kwani ukweli wa mambo vile tunavyoishi ni kusema sisi tunaenda kule na kurundi huku na ni lazima tufanye nini tukiwa twaweza

kuendelesha  maisha  yetu  ya  maisha  ya  mifugo  yetu.  Kwa  hivyo  kwa  nini  Katiba  tumependekeza  kuwa  wananchi

wakumbalishwe kua na dual citizenship.

Halafu pia tuzungumzie pahali tutakaipoteza uwananchi wetu,  utafanya nini ndiyo  upoteza  kuwa  wananchi.   Na  pia  nimesema

kuwa watoto  akiachwa na baba  kabla hajaliwa na pengine baba  amekuwa amemuacha huyo mtoto kwa tume ya mama  huyo

mama na mtoto wakiwa America , huyo mtoto ni Mkenya?  Tumesema nini huyu mtoto tayari amezakuwa mtu na huyu mtu wa

watu,  tumezungumshia  pia  habari  ya  kuishi  kuwa  Wakenya  hatapewa  hatazanganywa  uwanchi  kwa  ajili  ya  kule  ana  kaa

tumezungumzia habari ya uwezo tuliyopatia bunge kuhusu wananchi waliyotangalia pale,  na pia tulizungumshia habari  citizenship

registration for tumeweka kikao pale cha kufikilia habari ya uwananchi wa Kenya.

Sasa  twende kwa chapter  ya sura ya tano.   Kwenye  haki  za  binadamu  the  Bill  of  Rights  kwanza  tumezungumshia  habari  za

fundamental rights and freedoms.   Haki za kimsingi tumesema kuwa haki za kimsingi humpatiwi na mtu.  Hupatiwi na Serikali,

hupatiwi  na  yeyote  ile.   Hii  hi  haki  unayozaliwa  nayo  kwa  kuwa  wewe  ni  nani?  Ni  mwanadamu,  end  of  story.   Nilikuwa
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sijapatiwa kitu chochote naweza kukupokonya?  Naweza kukupokonya kiasi nisikukupatia nikiwa mimi si mwizi?  Na  Katiba

sio hali ya uwizi.  Kwa hivyo tunasema si haki kwani hukupatiwa na yeyote huwezi kupokonywa na nani?  Na  yeyote.   Ni zako

na lazima ziheshimiwe.  

Tunasema kuwa pia nchi, State,  Serikali,  Serikali sio state,  state  ni nini.  Ni taifa.   Taifa lina jukumu kukuhakikishia haki zako.

Kwa  hivyo  utasoma  provisions  zenye  tumepeana  kwendeleza  hayo.   Tumesema  pia  kuwa  haki  zako  zina  kikomo.   Kuna

mwanatume mmoja mwezangu anaitwa Lethome alisomea hata uwakili Pakistan wakati alikuwa amesaandika Katiba yao.  Kwa

hivyo  watu  wa  Pakistan  walikuwa  wanasikia  wananguvu  sana  kwa  ajili  ya  Katiba  mpya.   Walikuwa  wakitembea  wakitupa

mikono yao.  One … two.   Halafu kumbe yeye alitupa yake kwa ajili ya utu wake ………..  (ainaudible)  na  mwingine.   Kwa

hivyo kitu cha kwanza cha kulekebisha kwenye Katiba yake ni kusema kuwa haki yako inakushia pahali yangu uaenda.   Kwa

hivyo haki kutupa mikono wako utakuishia pahali lako,  kwa langu nafanya nini? Kwa hivyo hakuna haki zenye hakina kikomo

na kusoma na kuonyeshe vile sheria zimepelekwa hapo utaonyeshwa haki zetu zina kikomo kipi?

Tumezungumzia kuwa kuna haki ya uhai, ya kulingana na hiyo tumeondolewa mbali adhabu ya kifo tumesema uhai upatiwangwe

na Mungu na ni Mungu tu mwenye anaweza nini? Kuondoa.

Tunasema kuna haki kuna usawa kwenye Katiba, uswa wa kila mtu kwenye Katiba.  usawa kila mtu.  Ukiwa wewe ni Mkenya

unasawa moja na Mkenya mwezako.  Tumesema pia una haki ya kutoka ku-discrimination, kubaguliwa.  Katiba haijakubalisha

ubaguliwe  au  ubaguliwe  kwa  kuwa  mweusi  kuliko  watu  wale  wengine  au  kwa  kuwa  mwekundu  kwa  kuwa  mlemavu,  kwa

kuwa mwanamke, kwa kuwa chochote kile na cha mambo vile Katiba haitakubaliza kubaguliwa juu ya yayo.

Tunasema kwenya Katiba hii mpya haki za wanawake na tumelezwa kwa kilefu kwenye  hiyo Katiba tumesema kuna haki  la

wazee wakongwe.  Hii Katiba ya leo imewapa wazee haki za namna mbali mbali.  

Pia kuna haki za watoto.  Jamii isiyochunga watoto wao haina nini?  Jamii isiyochunga watoto  yao haina nini?  Haina usoni.  Ni

kama  mkulima  mwenye  habari.   Unaweza  kuwa  mkulima  na  wakati  mvua  imenyesha  hupandi.  Na  kwa  hivyo  na  ukipanda

lazima  uangaliwe  hizo  mbegu,  lazima  tubadilize,  lazima  tufanye  nini  na  machine  hapa  ni  pahali  ya  wakulima.   Ukisa   panda

mahindi unayafanya nini?  Unapanda hizo ukifanya nini tena?  Unapalilia na kukula tu basi  mara  moja  hiyo.  Unaweka  mbolea

unafanya nini? 

Audience: Unaweka bolea.

Com. Salome Muigai:   Unaweka mbolea unafanya nini tena?  Unaweka dawa  na  mambo  mengi  kama  hayo.  Si  ni  ukweli?

Basi jamii hii ya Kenya imekubaliana kuchunga watoto wake.  
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Kuna haki cha ya kifamilia.  Majengo ya – hili jengo limejengwa kwa nini?  Tumetumiaa nini kujenga hii nyumba?  Tumetumia

mawe.  Kanisa limejengwa na nini?  Mawe ya kujenga taifa ni nini?

Audience:  Raia.

Com. Salome Muigai:  Na jengo moja na raia unajua hata ni nini? Hii jiwe ndani yake inatumika ina nini ni lazima iwekwe hiyo

ndilo liwe jiwe.  Likuwe block,  sivyo?  Na block ya kujenga taifa ni nini?  Tujaliwe.  Kwa hivyo sisi wenye Katiba tumeangalia

haki za familia yetu ama jamii.

Tumeangalia pia haki za watu wenye ulemavu.  Tumesema watu wenye ulemavu wana haki zao.   Ni  lazima  tukifanya  mjengo

wetu tukubali tukumbuke tuna watu kama hao na lazima tukiwa kwenye jamii na tuwe na  hao  watoto  wapewe  nafasi  yao  na

lazima shule zetu zikumbuke kuna watu kama hao na watoto  wetu ikiwezekana wale walio na ulemavu na wasio na walemavu

wasemekane ni watu wa shule pamoja.   Tunataka wafanye nini?  Wasome pamoja wajuane.   Watu kufanya nini?  Ni kujuana

na kujua na akafanya nini?  

Audience:  Aakudhamini.

Com. Salome Muigai:   Akudhamini.  Tuna haki – tumezungumzia habari  ya haki ya utu wa mtu.  Human  diginity.   Utu  huo

lazima upewe heshima na hizo heshima zake zimekuwa kwenye Katiba hii mpya.  

Tumefikiria habari ya uhuru  na nini? Security na usalama wa kila mtu kwenye hii Katiba.   tumefikilia kuwa lazima mtu kila mtu

alindwe  kutokana  na  utumwa,  kutokana  na  kufanya  kazi  bila  mshahara  na  kutokana  na  kufanya  kazi  kwa  nguvu.   We  are

protecting our citizenry from slavery servitude,  and  forced  labour.   Tunataka  kila  mtu  akuwe  na  privacy  akuwe  na  nini  kwa

Kiswahili? 

Audience:   …………….. (inaudible)

Com. Salome Muigai :  Ushindi, faraja, basi tunaelewana hivyo kuwa heshima yangu isingiliwe ovyo ovyo bila mimi kujua bila

watu kupata afya ya kufanya hivyo.  Kwa kuwa we want your privacy to be protected.

Tuna haki ya kuabudu na kuamini, na ya kueleza hiyo kwamini kwetu – freedom of religion, belief and opinion.  Tuna haki ya

kujieleza freedom of expression, participation au tuna haki ya kuandikisha hiyo opinion nini?  Maoni yangu, tuna haki ya kupata

habari – right to information, tuna haki ya kumpata habari  driving information, tuna haki za kupata  habari,  pia vile zinafanyika,

tuna haki ya kukutana pamoja, freedom of association,  tuna haki ya ku-attempt demonstration,  picketing, na petition, tuna haki
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kukutana na kuandamana mradi tu uwe?

Audience:  Amani.

Com. Salome Muigai:  Kwa amani.  Tuna haki za kisiasa, tuna uhuru wa kutembea kila pahali katika nchi na kufanya nini?

Audience:  kuishi pahali popote.

Com.  Salome  Muigai:   Na  kuishi  pahali  popote  pale,  kuna  haki  za  wakimbizi-  Refugees  and  asylum  seekers.   Yule  mtu

mwenye atakimbia akuje kwetu, tuna haki, ana haki zake.  

Tuna  uhuru  wa  kufanya  biashara,  wa  kupata  kazi,  na  wakufanya  nini,  freedom  of  trade,  wa  kupata  kazi,  na  kufanya  nini  –

Freedom of trade,  occupation  and  profession.   Uhuru  wa  biashara,   hiyo  sio  ukazi  occupation  ni  kama  kazi,  na  profession,

utala.  Kufanya kazi ya kitala.  

Tumezungumshia habari  za  uhuru  wa  kuwa  na  property,  na  kuwa  na  mali.   Uhuru  wa  labour  relationship,  ushilikiano  katika

kufanya kazi,  social security hiyo ni nini? Kila mtu hapa analipa social security fund.  Tunaita je  kwa  Kiswahili?   Ni  kuwa  na

pesa ile inaweza kukulinda wakati wa taabu. Sivyo?  

Na pia tuna haki ya afya,haki ya elimu, haki ya kuwa na nyumba, haki ya kuwa chakula, haki maji, na haki ya sanitation, haki ya

usafi, ubora pia. 

Tuna haki za mazingira, tuna haki ya lugha na utamaduni, kuna  haki  consumer  rights,  ya  ununuzi  sivyo.  Huwa  ni  mtu  na  haki

zako, tuna haki kupata fair administration, tuna haki ya kuwa na utawala bora, siyo kuwa kwa utawala, ni  kuwa utawala nini?

Audience:  bora.

Com. Salome Muigai:  Tuna haki not to obey unlawful instructions, hiyo ni haki ya nini?

Audience:  Ya kutotii sheria.

Com. Salome Muigai:  Ya kutoti sheria zizo za haki.  Mtu akwachia uuwe fulani, anajiimiza.  Hiyo ni sheria kweli umeambiwa

na mkubwa lakini sheria ya kweli ni ya haki?

Tuna haki kwesha kufanya kufikia kortoni.   Access  to court,  haki ya kufika kortini.   Just  one  thing  Sasia  yuko  hapa?   Sasia

wapi ni nini duty unapeleka kwa Braille.  Umeleta ? 
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Sasia:  Hapana.

Com. Salome Muigai:  …………. (inaudible) umesapata hizo habari  za Braille?  Lakini sio ile nasoma wakati  huu.  Ina haki

za walemavu, na haki zingine zote zinazo wahusu ulemavu.  Lakini hiyo pia ni mwanzo ya – that  is  the  first  step,  the  latter  hii

joblet ikiwa kwenye Braille, lakini kwa wakati huu tume aanza hiyo.  

Tuna haki wenye wamefanya nini.  Wameshikwa.  Ukiwa  wewe  umeshikwa  una  haki  zako,  tuna  haki  za  kufanyiwa  fair  trial.

Kua na nini?

Audience:  Haki ya kujitetea.

Com. Salome Muigai  : Fair  trial ni haki ya kufanya nini? Kuhukumiwa kwa haki.   Hata kabla ya kuhukumiwa tutafanya  nini

kwanza?  Una haki ya kuzikishwa, una haki ya kufanyiwa kesi iliyo nini?  Iliyo na haki. Sivyo.  Kuna haki ya mshikiwa mwenye

tayari  amesha wekwa kuzuizi.  Wakati wa what is  State of Emergency?  

Audience:  hali ya hatari.

Com. Salome Muigai:  Wakati wa hali ya hatari, pia tumewangalia.  Kutakuwa na uhusiano gani haki zako wakati  wa hatari?

Tunaangalia pia Rights to ask the Commission on Human Rights and Administrative Justice or court to uphold the Bill of Rights.

 Wakati  haki zangu zimetatizwa, tutaweka tume yenye inaweza kwenda kuyandia iangaliwe zote  haki  zangu.   There  will  be  a

Commission yenye itangalia hizo Commissions nyumaye.

Authority of the  court  to  uphold  and  enforce  the  Bill  of  Rights.   Haki  ya  court  kuangalia  nini?   Kuangalia  kuwa  haki  zangu

hazijatatishwa.   Interpretation  of  the  Bills  of  Rights  vile  itakavyoangaliwa.   Tukisema  haki  za  maana  gani?   Utafikiri,  hiyo

tumeendelea kila pahali lakini kwa yenye tumembakisha sasa kubaliana na mimi hatujaenda bila tujengewe.  Lakini hiyo ya haki

kwani kila pahali yenye tulienda kwa razima kuwe na shida na haki zao na haki zao na  vile  walifikilia  zimetwa  ndiyo  zimenda

kitengele kwa kitengele.  

Lakini  sasa  tukienda  kwa  chapter  six  sura  ya  sita,  representation  of  the  People,  uwakilishi  wa  watu,  tunasema  kuwa  kuna

general principles, kuna maoni ya nini?  

Audience:  Ya jumala,

Com. Salome Muigai:  Ya jumla asante, maoni ya jumla, kuna habari mpya hapa election ni nini?
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Audience:  Upigaji kura.

Com. Salome Muigai:  Upigaji kura, kuna haki, the right to vote, haki ya kufanya, haki ya nini?  Kupiga kura,  qualification for

registration nini hiyo?  Kuhitimu kujiandikisha, kutohitimu kujiandikisha,  ama  kuandikishwa,  voting.  Tumezungumzia  habari  ya

upigaji wa kura, na vile tutakavyofanya na unopposed candidates.

Ningetaka  kueleezea  vipengele  visili  sisi  hapo.   Kwanza  ni  ile  ya  Election.   Wakati  tulipokwenda  kusikiliza  wananchi  kuna

mambo  mawili  yenye  tuliambiwa,  pahali  yenye  watu  wengi  kama  tunayo  Transnzoia,  Central  Province,  penye  watu  wengi,

Western Province, tumeambiwa kuwa lazima kile kikao cha bunge kilinganizwe na watu wenye kukaa hapo.  

Population:   ni  lazima  kila  constituency  ilingane  na  population.   Tulipoenda  Mandera  na  Wajir  na  Kajiado  na  Transmara,

tuliambiwa  kuwa  kwetu  watu  wako  mbali  sana  moja  kwa  mwingine.   Kwa  hivyo  mkisema  watu  wa  kikao  cha  bunge

kilinganishwe na population,  mimi nitakaa miaka ishirini sijaona mbunge wangu.  Kutoka kuzaliwa nitamalize shule, atakwenda

kufanya kazi hajamuona mbunge.  Kwani wakati wengine inatubidi kwenda maili mia tano ndiyo tufikie pahali twenye tunaweza

kuona nyinyi.  Sio ni mtu ako na haki zake?  Zio yote ni kweli?  Sasa  wewe ungekuwa huko ungechukua  nini?   Ungechukua

wenye walikwambia uangalia population,  uangalia  wingi  wa  watu,  ama  ungechukua  hua  nafasi  za  kutembea  ni  mbali  na  hata

barabara hawana?  Ungechukuliwa gani maana yake?

Audience:  …………….. (inaudible)

Com. Salome Muigai:   Sisi wenye tume tulichukulia yote mawili, tukasema hawa wenye kutembea mbali mbali ni Wakenya,

hawa  wenye  wingi  ni  Wakenya.   Kwa  hivyo  tukafikilia  tunaweza  kuangalia  vile  watu  wanaweza  kusaidika,  na  ndiyo

tumebakisha kidogo hali ya upigaji wa kura.   Tumesema hivyo.  Kawaida hapa Kenya kupita kura mtu  mwenye  kupata  kura

nyingi ndiyo umepata  kujisifu.   Lakini  wakati  ujao  tutapiga  kura  mara  mbili.   Utapigia  mbunge  wako,  ndiyo  utapigia  chama.

Itakuwa fracas kwa mbunge.  Mzee leo wakati  huu tuko kwa programme ya kuskiza.   Tupata programme wakati  wa kueleza,

na tukapata kila wakati ya kuenda nyumbani kufanya homework na kuburudishia Bwana Sasia maoni yetu.  

Wakati huu mimi nataka tu kueleza ni watu waelewe tuko wapi,  kwani tunasema hivi?  Tunasema hivi kwa sababu ikiwa hapa

kwa mfano ama tutoke hapa hospitali tufanyie twende nyumbani kidogo.  Kama watu wa Eldoret  wakikubali wanapigia Bwana

Bibi Salome kura.  Watanipia kura na mimi niwe nasimama kwa chama kipi?  Katiba one.   Mimi niko kwa chama cha Katiba

one nanapigwa kura.  Watapiga kura ya Salome kwa jina na watapiga kura Katiba one.   Salome ikiwa ndiyo mwenye alipata

kura nyingi ataenda bunge.  Kuna watu wenye hawapendi  Salome,  lakini  wanapenda  Katiba  watu.   Kwa  hivyo  mtu  anweza

kukosa  kupigia  Salome  na  akipigia  Katiba.   Kwa  hivyo  tuta  hesabu  ,  Salome  akisha  enda  bunge  ama  akose  kuenda

tutachukuwa zile board za chama kimechukua.  Halafu tutalinganiza na kesi  itagawanywa.  Kwa hivyo ile chama kile kitakuwa
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na wapiga kura wengi zaidi ama kule ndiyo watakuwa nazo, zitagawanywa kwa vile tumekubaliana na wanapata vitu vingine vya

zianda.

What does that mean? Ina maana nini?   Kukiwa Eldoret kuna watu mia kitu waliyopigia Katiba one na pahali pengine na party

zingine zimepigiwa kura ishirini.  Ni kusema Katiba one itakuwa na viti vingapi?  

Ikiwa viti vya Katiba hii ingine ina kiti kimoja kwa ajili ina kura ishirini, Katiba one inakuwa na viti ngapi?  Itakuwa na viti kumi.

 Kwa sababu unachukua zawadi ni wengi.  Kwa hivyo haitakuwa kama mkiwa wengi sasa  ndiyo mnaweza  kutumia  viti  zaidi.

Mnanielewa?  Lakini  yule  mwenye  alikuwa  viti  zake  pale  mbali  basi  hatujamnyanganya  kile  kiti  chake.   Yule  mtu  wa  Wajir

wenye wakilishi kumi ama ni watu watano basi  shikiliano cha watu wangapi tano.   Faida gani itakayoletwa na hizi  viti.   Ikiwa

Katiba one walikuwa Salome aingie na sasa  amesha ingia  sasa  wana  viti  vingine  ngapi?   Tisa.   Kiingine  huko  kwenye  kama

hapa ni mchanganyiko wa makabila,  Salome ataingia na ni kabila moja,  na kumbe tunataka pia kufanya chama chetu kiwe  na

shule ya kitaifa.  Watasema Salome ameingia ni Kikiyu tumemalizana na hiyo kiti ya Wakikuyu lakini bado tuna viti vingine tisa.  

Vitatu tutafalia mmoja  Kalenjin kwani  tuko  na  vitatu  kuingine  tutapatia  Bukusu  ingine  tutapatia  Mkamba.   Ishitoshe  kueleza

kuwa  percentage  nchi  nzima  watataka  viti  vyao  lakini  wenye  wamechaguliwa  wote  ni  wanaume.   Ama  wote  ni  wanawake.

Kwa mfano bado saa hii tuna viti vingine tunapatia tunataka wakina nani.  Wanyonge kama watu wenye watapitiwa ni party ni

wanawake.   Pia huu ni wakati  wa kusema tumepata watu  wetu   lakini  kati  yetu  hatuna  wakili,  hatuna  mtu  mwenye  anaweza

kutusaidia kufanya post ya non-chief, yaani wanaweza pia kutumia hicho nafasi kuleta wataalam kwenye uongozi. Waweza pia

kufikilia hapa pahali zetu hii ni mbali lakini ni mkali kubwa hapa.  

Audience:  Catholic 

Com. Salome Muigai:  Kwa nini mnataka kusema tunapeleka catholic mmoja?  Tunataka tushikiliane na hiyo ni Mungu wenye

huru kwenye maendeleo.  Ama wataenda kusema tumeleta watu wengi hii programme inatuwezeza kuleta watu wengi  kwenye

uongozi.  Ama tunaweza kusema tuna wazee hapa wana akilizao mzee fulani mtu mwenye akili zake,  ni mtu mwenye hekima, ni

mtu mwenye anaweza kusaidia hiyo.  Laini habari ya campaign atafanya nini?  Hataweza.  Lakini wakti huu sasa tumepata nafasi

ya kumwafikisa nani yule mzee akaleta ile hekima zake kwenye utawala wa hii nchi. ………… (interjection)

Mzee I don’t want to take  questions right now.  Ukinilazimisha uandike nchini nikimaliza, mkija mara moja walk in, walk out,

Katiba tunasema ni safari nje, kama hujakuja.  Sio habari ya kuingia na kutoka.  It is a time to come later season together.   kwa

hivyo tafadhali mimi nitamalisha kueleezea na mara nyingi kufanya introduction ya hii Katiba mwenye ako na maswali ataniuliza

mwishowe.

Nilikuwa ninataka kueleza habari juu ya Election.  Zamani nilisema nina ……… (inaudible) viwili zenye nataka kueleza juu ya ile
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habari sura hii mjomba tuzikizane.  Hii ni safari ndefu tuko kwa sura ya tatu.  Na tulisema hii ni ya sura ya kumi nane kwa hivyo

tafadhali tuelewane.  Ninataka kueleza  kidogo  juu  ya  “unopposed  candidiates.   Kwa  katiba  yaliyoko  sasa   mtu  akiwa  hana

upingamizi, hana mtu mwenye anampinga, hapigiwi kura.   Tunaweza kusema yeye ameshafanya nini?  Amesha  faulu.   Wakati

ujao atafanyiwa kura.  Atakuwa yeye peke yake.  Kwa sababu gani?  Kwa sababu hizi mbili:

Watu wakishampigia kura pia watapitia chama. Okay.  Hiyo ni  nafasi ya kwanza.

Ya pili utaeleza kwa kinaga ukifika kwa wakati vyama ya siasa.  Lakini vyama vya siasa vitakatwa pesa kulingana na kura zake.

  Kwa hivyo mtafikia kupiga kura kwani ni mtu mzuri sana ndiyo mnataka peke  yake mumefanya nini? Munyima chama chake

pesa na kura zenye mkijesidia kwa pesa.   Kwa hivyo  hata  ikiwa  mtu  mmoja  ndiyo  amesimama  bado  mtapiga  nini?  Mtapiga

kura.  Hiyo ndiyo maneno mawi ndio nilikuwa kueleza kwenye hiyo.

The  Electoral  Commission:   Tumeeleza  kuwa  tutakuwa  na  tume  mpya  ya  Electoral  Commission,  tumekanisha  watu  wenye

walikuwako badaaye watu ishirini na tisa na watu wangapi?  Tumesikizisha ama nani?  Not  to make a deal  sio saidi ya ngapi,

sio chini ya nane na sio zaidi ya kumi.  Hiyo ni tofauti moja.

Tofauti ya pili ni vile wana katiwa uchaguzi unaweza kuyasoma hapo.   Lakini kitu moja nataka kusema huu ni kuwa tumesema

kuwa tukifanya ile uchaguzi wa kwanza tutakayofanya ni hii Katiba mpya, tutatumia tume ile itakuwa bado  iko kwa wakati  huo.

 Tunaelewana. Tukisema hizo cadets  itachukua hii Katiba mpya, uchaguzi wa kwanza kwenye hii Katiba mpya tutatumia tume

imechagua iko wakati  huo.  Baada ya kufanyiza hiyo uchaguzi huo, baada  ya kisa ile tutawaomba kujiuzuru ndiyo tulete ndiyo

tulete tume mpya. Kwa hivyo hatutaki kuenda taafu,  hataki kuenda pengo huwa Katiba mpya inataka tume fulani na hiyo tume

fulani haiko kwa hivyo hatuwezi kufanya uchaguzi mpaka tume ifanye nini?  Iwekwe.  Tumenyeta kuwako ndiyo yenye tutafanye

nalo uchaguzi wa kwanza wenye Katiba mpya halafu baadaye tutapata tume nyingine.  Hiyo ndiyo mambo mawili yenye nataka

kuelezea kwenya habari ya tume ya uchaguzi.

Mambo ya yaliyo kitengele ni Political parties.  Vyama ya siasa.  Mambo matatu tunataka kuelezea juu ya hiyo.  Kwanza ni kua

tume ya uchaguzi ndiyo yenye itakuwa ikiayajuliza vyama ya siasa kwa Katiba hii kwa mswanda huu wa Katiba.  

The Electoral Commission one of the functions ambaye ya kutekeleza uchaguzi itakuwa pia ikisajuliza vyama siasa. 

Vyama  vya  siasa  vimesema  kuwa  vitagewa  pesa  za  taifa.   Lakini  zitapata  pesa  kulingana  na  kura  zao.   Kwa  hivyo  chema

chenye hakikufikia kura na mtu yeyote nayo kutofia hakuna mtu mwenye atawapatia pesa.

Na jambo la pili litakuwa cheme kienye kuwaleta akina mama pia kitakuwa na nafasi ya kupatiwa pesa  ya nchi kidogo.  Kwani

kuwahusiza akina mama kwenye siasa itakuwa shida moja kubwa kwenye hii taifa.
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Mambo  ya  chama  vya  siasa  ni  mengi  yene  tumezungumshia  tumesema  lazima  ziwe  na  kali  kuwa  viama  vya  kitaifa  hatutaki

vyama vya kikabila na mambo mengi mengi tumekubaliana vile tutakavyo sajilishwa na pia vile zitaondolewa kwenye badilizo.

Zikifanya nini ndio ziondoa.  Zitangaliwa nani?  What permission is going to be there?  Kutakuwa party discipline?  Hiyo ni nini?

Audience:  Nidham,

Com.  Salome  Muigai:   Nidham  ya  vyama  vya  siasa.   Lazima  zenyewe  ziwe  kama  mtu  wa  demokrasia.   Kama  hakuna

demokrasia ndani zitaweza je kuwakisha Serikali yenye nini, yenye demokrasia kwa vile uwezo wake.  

Tikiangalia chapter  seven ana sura ya  saba  tunafanya  nini  pale.   Tunaakisha  bunge,  tunaisemea  kazi  ya  bunge  itakuwa  gani?

tunaipa bunge jukumu mpya na hilo ni la kukumbalia ama kukataa watu wenye wamesa chaguliwa kwa watu mbali mbali katika

nchi hii.  

Hii ni majina ile tulitoa kwa  wananchi  walituambia  lazima  bunge  ihushishwe  kwani  bunge  ndiye  inasimamia  watu.   Na  lazima

ihuzishwe kwenye kuajili watu katika wadhiba tofauti.   Pia tumesema ya  kuwa  ikawa  bunge  hata  budget  kwa  Katiba  iliyoko

sasa  inarundishwa  kwenye  budget.   Hataki  ihuhushizwe  tu  kukubalia  na  hiyo  budget.   Tunataka  ihuzishwe  kuitengeza  hiyo

budget.  Kwani bunge, mbunge wako ndiye mwenye sauti ya nani?  Sauti yangu.  Halafu tunatengeneza chini hapo composition

of Parliament and Constitution of members.   Kwamba  hapo  nina  maneno  mawili  matatu  ningependa  kuwalezea.   Kwanza  ni

kuwa tumeweka  bunge  yenye  vibadili,  yenye  vikao  viwili.   Kuna  kikao  cha  wabumbe  wenye  tumewachugua  yenye  itakuwa

ndiyo Parliament ama National Assembly na kuna National Council yenye itakuwa ya wakilishi mmoja kutoka kila wilaya katika

Kenya nzima.  

Zaidi  ya  hapo  watakuwa  wao  watafika  katibu  sabini  hivi  itakuwa  hivi  ya  wakilishi  wengine  thelathini  wa  kike.   Kwa  hivyo

tukipatiwa tukija Rift Valley, tukija Tranzoia, tume number moja tutarudi tena Rift Valley tuwaombe mtupe akina mama wanne.

 At least 4 x 8 watakuwa wangapi? Thelathini na wawili.  Nairobi nafikiri atakuwa mmoja kwa hivyo haitafika.  Tunahitaji kuwa

na kikao cha bunge chenye theluthi moja itakuwa akina mama.  Kw ahivyo hiyo tunaelewa.

Tulizungumshia habari  ya kuwa kuna viti za ziada kwenye uchaguzi.   Tulikubaliana  kuwa  wakati  chama  kimepata  kura  nyingi

kitapatiwa viti vingine vya zianda hivyo.  Hamtakubali?  Haya mtanizungumsha  na  mimi kwangu  ni  kuambia  yenye  kiko  hapa

kukubaliana na kutokubaliana ni date ya pili.  Najua tuelewe kile kiko hapa na kwa nini kimewekwa hapa halafu tunzungumshie

nyumbani tutaenda tutafika pahali njiani.  Kwa vile ile duty yenye tutapatiwa vyama vitakuwa  viti  tisaini  za  zianda.   Hicho  viti

msiake zitanenda kwa akina mama forty five.  Lakini hao wakina mama wakuwa wametoka kwa vyama.

Halafu mnakumbuka siku moja nikija hapa tukanyamaza mtueleze kile mnataka?  Tulinyamaza siku mbili hapa mkitueleza?  Na

mlisema mnaweza kuturundishia hiyo ………… (inaudible) halafu muende mseme twataka nani?  Okay.   We sat  here recently
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busy, you said things, we agree some did not agree did anybody take it we did not agree?  We listened.  

Now I am asking you to do the same.  You listen you take  notes,  what you agree with, you take  note what you disagree with

but you allow me to say a word a work be.  Did we agree on that?  

Audience:  Yes.

Com. Salome  Muigai:   Because  if  you  don’t  tutakuwa  bado  tuko  kwenye  hiyo  halafu  hatutaelewa  nyingine  na  kisa  kuwa

nime-sign that.  Wengine wataelewa wenye ujuzi wa Katiba, wengine hawatakuwa hawajaelewa kwa hivyo ningetaka kuwauliza

na kuwaomba mtu akuwe patient.   Katiba debating is a patient process.   …………..  (laughter).  Tumefika wapi?  Tumesema

45 nusu yake iende kwa akina mama.  Hii nusu nyingine utakuwa katikati  kuna walemavu, katika kutakuwa na wazee,  katika

kutakuwa na watalaam na watu wetu wengine wenye utaona kuwa tunahitaji wenye sejemu zetu za kufanyia decisions making

lakini hawako. Tutahitaji lakini hawafanyi nini?  Hawako.  

Ukiangalia pia the right party ilikubaliana haki tulikubaliana kuwa kila ……… (inaudible) ana haki wa kujulidishwa in decision

making.  Kwani mwenye hayuko ……….. (inaudible) je? Asiye kuwako na lake haliko. Kenya hajari  mwenye haliko Kenya.  

Ogiek wanamalisha miaka ngapi ndiyo waweze mjumbe kwenye bunge kwa kura?  Kwa hivyo tunasema tutii Katiba imsimamie

iliye party yake mbilo lenye litamwezesha watu wa Ogiek kuenda kuwaeleza wako kwa constituency gani? 

Audience:  Molo

Com. Salome Muigai:   Molo  kuenda  kubaliana  na  ile  chama  cha  huko  waseme  hiki  tuliwapa  kura  mia  nane.   Naitakuwa

wajibu kuwezesha kuwa na matatu kwa watu wenye kura nyingi kwa chama chenye kura nyingi ni  dhaifu,   kwa  hivyo  lazima

tukichagua tumpe ngapi?  Did see what we are saying.  Tunapatiana nafasi ya watu ku-negotiate.   Kama ni ndogo,  kama wewe

ni mingi, yoyote yule mrandi tuwe kutoka wapi.  Mkiwa wapi?

Audience:  Kenya

Com. Salome Muigai:  Kenya.  So that is the part I want to explain kwa nini habari ya composition ya bunge.  

Kitu kiingine kimoja na Wakenya walitwambia.  Kenya walitwambia ikiwa wapeleka mbunge bunge akienda huko  tutamuona

tena baada  ya miaka tano.  Hatutaki tena.   Tunataka  sisi  kuwa  na  simu  yenye  tunaweza  kumwambia  sisi  kulikupeleka  na  sisi

tunaweza nini
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Audience:  Kukuiita.

Com.  Salome  Muigai:   Kukuita.   Kwa  hivyo  ukisoma  hiyo  chapter  hata  hiyo  sura  utapata  mbinu  zenye  zimewekwa  na

kisheria za kuwesha kuturudisha naye, mbunge ama diwani wa watu.

Tungepeleka tatu kwenye hiyo sura tunaeleza habari  ya kuhitaji  more  officers  and  other  functionaries.   Speaker  wa  National

Assembly ameletwa pia habari  ya presiding their National Council na ni mwenya achagua mzungumzaji wa kikao hiki za taifa.

Tumezungumshia  kila  Speaker  na  deputy  wa  national  Assembly  na  tumezungumshia  kila  National  Assembly  yenyewe,

tumezungumshia karani wake, tumezungumshia ile pia wataendeleza mambo yao.  The business of the National Assembly.  Hiyo

mlitueleza mambo mengi vile mngetaka haki gani ama uwezo gani tungetaka kuwa na hawa na tumejaribu kuwafikia na kuwapa.

Tumezungumshia  pi  ajuu  ya  mishahara  ya  watu  wa  bunge  ama  ya  watu  wote.   Tumesema  kuwa  kutakuwa  na  tume  yenye

kuwangalia  mishahara  ya  kila  mtu  anayefanya  kazi  katika  uma.   Hata  awe  ni  mbunge,  hata  uwe  ni  President,  hata  yeye  ni

mwalimu,  awe  ni  daktari,  tumesema  basi  Wakenya  walitwambia  hawataki  kungine  kusikia  kamwe  kuwa  mtu  ameketi  chini

akafikilia  jambo  ndiyo  atachukuwa  mshahara  gani.   na  hawa  ndiyo,  ndiyo  mwisho.   Akisha  fikiria  ndiyo  na  kukumbali  basi

tumefikilia hali ya kuleta madaraka ya kuchagua mambo yao wenyewe. 

Tumekubaliana kua Rais bado atakua ndiyo wa mwisho kuweka sahihi kwenye Sheria ya Kenya.   Lakini  pia tumempa nafasi

ya vile atakavyofanya hivi.  Akiletewa hilo  swala mara ya kwanza amepatiwa muda fulani akiwa swali lazima ajiulize kwa muda

fulani, akiwa na tajilizi atauliza what is real code imweleze pia kwa muda fulani akiuliza kwa bunge itakaa muda fulani buda bado

zikifilia hizo  sheria ile iliye nataka itamrudishia na wakati huo Rais atakua jukumu yake kuwakilisha kukubaliana na hiyo Sheria.

 In other words tumeweka binu za mawasliano ya Constitution lakini mwishoye tumeweka mpaka kua hatutawasiliana kutokea

January mpaka lini mpaka December kwa jambo moja hivyo. Tutaweka kipimo kwa wakati tutaweza fanya hivyo.

Pia tumekubaliza Rais kwenda kwenye Supreme Court  na kuuliza washia akiwa na shida yoyote kuhusu Katiba.   Tumeweka

masiliano katika National Assembly na National Council tumesema kwa sababu fulani fulani National Assembly wenye ni watu

tumechagua kwa mambo fulani lazima wasiliane na National Council  ambapo  ni  baraza  la  taifa.   Tumekubalina  kikao  kimoja

kitakua  na  forum  eighteen.   Tumekubalina  kuwa  lugha  za  bunge  zitakua  tatu  mbeleni  zilikuwa  mbili.   Watawasiliana  kwa

Kingereza  kwa  Kiswahili  na  pia  isara.   Yaani  watu  wenye  hawasikii  na  hawazungumzi  lazima  wapatiwe  nafasi  yao  ya

kukubalika kua lugha yao pia inahuzishwa kwenye bunge letu.

Tumekabaliana  kwa  Standing  Orders  tumeziwekelea.   Tumekubaliana  vile  miswada  tofauti  ikatakapelekwa  kwenye  bunge.

Tumekubaliana vile wakati gani utapatiwa kila mswada na kwa muda gani na tumekubaliana kwa kuzikiza Parliament zitakuwa

zipi na zitakua na kazi zipi.
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Kitengenezo cha tano tumekubalian bunge itakaa kwa muda gani.  tumekubaliana ama tumewaziliza bunge  itaweza  kusimiswa

je.   Hiyo  watu  wengi  matakwa  yao  na  tumesema  radi  na  basi  tumeileta  tena  kwenu  muone  kama  vile  tumepedekeza

mnakubaliana nayo.  Na  tumeleta pia kuwa tunaweza kua na mswada ya kutokua na mswada ya kutokua na “no confidence”

inatwaje je?  Kutokua na nini?

Audience:  Imani.

Com. Salome  Muigai:  Na  imani  na  jambo  moja  ama  lingine  katika  bunge.   Na  za  ziada  pia  tumeleta  habari  ya  uhuru  wa

kujadiliana, tumeleta habari na kualinda wanabunge wakati  wanapozungumzia hali yetu na tumeleta habari  ya vile wananchi wa

kawaida  watahuzishwa  kwenye  mujadala  fulani  fulani  ya  bunge  kua  ziwe  tu  vile  nimesampatia  mbunge  wangu  kura  yangu

azisahau  kuwa  bado  nimeendelea  kufikilia  na  kunihuzisha  kwa  mambo  fulani  kabla  hajachukua  msamwati.   Aliye  tafadhali

wakati mwingi pia kutuuliza kuna maoni gani.  

Mwishoye pia tumewekelea madhabu pia Parliamental Service Commission lakini imekuwa na siku moja ama mawili tafadhali

ukisoma kwenye utaratibu wa hayo mambo utaona tumependekeza nini.

Halafu  tuna  mswada  wa  the  Executive  chapter  8.   Principles  and  chapter  of  National  Executive  tuna  the  Authority  of  the

Executive.  Haya ni mambo yenye imeleta kutoelewana watu wamesema, tumesema, tumemweka Rais asiye na mamlaka.  Rais

wetu bado ana mamlaka ya kuutunganiza zote tukawa taifa moja.  Rais wetu bado ndiyo custodian, custodian ni nani?

Audience:  …………… (inaudible).

Com. Salome Muigai:  Mudhamini na mlezi, na nini tena mlizi, mhifadhi hayo yote na mengine mengi ndiyo mwenye kuhifadhi

Katiba yetu na ndiyo mwenye kueleza wakati  wenye anafikilia kutuita ili tuilinde.  Vile ni nilivyosema ni kizungumzia habari  ya

bunge pia ndiyo mwishoye atakubaliza sheria sivyo.  Bado bado ndiye atakubaliza sheria. 

Raisi  yetu  ni  Amiri  Jeshi  Mkuu  wa  taifa  hili.   Rais  wetu  ndiyo  mwenye  kuhifadhathi  uhusiano  wetu  na  mataifa  ya  wapi?

………..  (inaudible)  ndiyo  mwenye  ataendelea  pia  kuwachagua  watu  mbalimbali.   Lilo  na  siasa  hapo  ni  kidogo  tu  kuwa

atawaziliana na watu tofauti kwa mambo fulani atawasiliana na bunge, kwa mambo mengine kama ya machache atawasliana na

tume ya kuandikiza wanasheria na watu wengine.  Lakini mwishoye jukumu  ya  uchaguzi  wa  watu  wenye  kuchukua  mamlaka

mbalimbali bado ni la Rais.  

Rais wetu atakua ni mtu mwenye atakuja kwenye uchaguzi akiwa na mwenzake rasmi na mwenzake atakua ndiyo Makamu wa

Rais.  Na huyo mwezake Makamu wa Rais wananchi walituambia wangependa kumchagua moja kwa moja, na atakua ni naibu,

msaidizi, muite lolote lile, lakini ni Makam wa Rais wa kweli.  

24



Tumeelezea  kazi  za  Bwana  Rais  wetu  ama  Bibi  Rais  yenye  atakua  akitekeleza  tumeelezea  uhusiano  kati  ya  Rais  na  bunge,

tumeelezea habari za nguvu za Rais ni zipi na tumewezeza kukazishwa vipi, tumeelezea habari  ya uchaguzi wa Rais,  tumeelezea

Rais atahitajika kua na qualification.  Qualification nini? Kuhitimu vipi  ndiyo  aweze  kuwa  Raisi.   Tumeelezea  maswala  ya  the

validity of Presidential Election, tutaiangalia je,  procedure  ya uchaguzi wa Rais na mambo mengi mengi.  Tumeendelea kusema

Rais atakua Rais kwa mihula miwili tu ya miaka tano kila mmoja.  Tumeeleza  Rais  asipokuwako  na  nani  atashikilia  mamlaka

yake na kukiwa na jambo lenye litafanya tuwe na Rais mwingine tutaendelea na hayo mambo kwa njia gani.  Kwanza tumesema

Rais akiwa hajiwezi kwa muda wakili wake ni Makamu wa Rais.   Wakiwa wote wawili hawako Speaker  wa bunge atashikilia

mamlaka ya Rais kabla hatujafanya uchaguzi.  Haya ndiyo yenye mafpya yenye  tumeongeza.   Tafadhali  some  ile  sura  ndicho

kipengele cha pili habari ya Executive kina mengi ya kuwasiliana.  

Tumesema kuwa Prime Minister atachaguliwa na bunge kutoka kwa  chama  kilicho  na  waakilishi  wengi  zaidi  kwenye  Bunge.

Yeye atachagua Cabinet.  Cabinet inaitwa nini?  

Audience:  Baraza la mawazili.

Com. Salome Muigai:  Baraza la mawaziri.   Pengine nikinywa maji kidogo nitakumbuka Kiswali lingine.   Atachagua baraza

la mawazili wakuhusiana na Bunge na pia  Rais  ndiye  atakayo  chagua  mwishoni  ni  Rais  atakua  na  mamlaka  ya  kusema  huyu

ndiye Waziri Mkuu.  

Tumeeleza pia juu ya kazi ya Waziri Mkuu, atakua na makamu wawili.  Tumeeleza kazi yao wawili, tumeelezea pia  baraza  la

mawiziri, pia tumesema kuwa baraza la mawazili Nitachaguliwa kutoka kwa wataalaam.  Hayo ni mambo yenye kila  Mkenya

zaidi  ya  Wakenya  90  percent   walitueleza  kuwa  wanataka  mtu  mwenye  kusimamia  elimu  akuwe  nini?   Akuwe  ni  msomi.

Wanataka mwenye atakayekuwa  akisimamia  afya  yetu  akuwe  daktari.   Wanataka  mtu  atakayesimamia  majeshi  yetu  awe  ni

askari.  Na mwenye atasimamia sheria yetu awe ni mwanasheria.   Hizi tuliambiwa kutoka kwa wananchi.  Swali moja na lenye

tumeuliszwa muda kwa muda ni kuwa kwa nini mumesema kwa nini mawaziri hawatoki kwenye Bunge?

Wananchi pia walitueleza mambo mawili. Wametuambia jambo moja mbunge wetu akiwa waziri hatuna mbunge tena.  Ni yenye

yuko  pahali fulani.  Nani ana dhaifu leo na kesho na kesho kutwa sisi wenyewe hatufanyi nini?  Hatumuoni, utaona mbunge siku

nne Rais atakuja kufanya nini?  Kututembelea.  Kwa hivyo wambunge tumewaachiza kazi ya kua wambunge na kuwa mawaziri.

  

Mbunge akiwa waziri, kukiwa kuna mbunge mwenye Prime Minister angetaka kutoa kwenye bunge ni lazima mbunge ajiuzulu.

Pia siku moja tuliambiwa na wananchi ni kuwa tunataka mtu mmoja akue na kazi ngapi?  
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Audience:  Kazi moja.

Com. Salome Muigai:  Akuwe na kazi moja.  Kwa hivyo ukiwa mbunge na ukuwe waziri una kazi ngapi?

Audience: Mbili.

Com. Salome Muigai:  Una kazi mbili na ukipika kumili moja inafanya nini?

Audience:  Huungua.

Com. Salome Muigai:  Moja huungua.  Kwa hivyo tunataka wakati Kenya mpya, pahali kila ya kuna mtu atakuwa na jukumu

moja, na tumuulize baada ya muda fulani umetufanyia nini kwa kazi moja tuliokupa?  Hii tumetoa kwa wananchi.  

Jambo lingine lenye tuliambiwa na wananchi ni kuwa wakati  wabunge wako Bunge na wanajuwa kua wanaweza kua mawaziri

mara nyingi wanaogopa kuzungumza kupinga mambo.  Kwani wanangoja kuchaguchaguliwa nini?  Mawaziri,  na ukipinga mara

nyingi nyingi hautapata nini?  

Audience:  Uwaziri.

Com. Salome Muigai:   Uwaziri.  Kwa hivyo tunataka kutenganidha uwaziri na ubunge.  Pia hiyo ni kutenganisha madaraka.

That is part  of demokrasia.   Demokrasia inasema mamlaka ya Serikali ni  lazima  yatengane  kwa  kiwango  kinacho  wezekana.

Kwa  hivyo  mtu  akiwa  ni  mbunge  asiwe  pia  ni  part  ya  executive  ya  Serikali.   Kwani  Serikali  ni  Rais  na  Prime  Minister  na

Cabinet.  Hicho kiwe kiwango kimoja.  

Kiwango kile  kingine  kiwe  ni  mbunge  mwenye  anatengeneza  sheria,  na  kile  kingine  kiwe  ni  mahakama  na  ma-judge.   Kwa

hivyo pia ukiweka hii kwa kujaribu kutenganisha mamlaka ya nini? 

Audience:  Serikali.

Com.  Salome  Muigai:   Tukielewa  tutajua  kama  ni  vizuri  ama  ni  vibaya.   Lakini  tusipoelewa  kwa  sababu  gani  tumekuja

itakuwa shida kufikiria hali gani ile tutaweza kufikiria.  

Tumefikiria pia habari ya Permanent Secretaries na kuwaweka kwenye Katiba kwa ajili walikuwa wanatakiwa wawe katibu wa

kufanya nini?  Kama ni Secretary ni katibu wa kufanya nini?  

Audience:  Kuhudumu.
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Com. Salome Muigai:  Kuhudumu  lakini siku hizi wanahudumu?  

Audience:  Hapana.

Com.  Salome  Muigai:   Tunataka  kuwafudisha  ndiyo  tunawawezesha  pia  kwenye  Katiba.   Pia  tumeleta  habari  ya  kiapo

chenye kitachukuliwa na wale watu wenye watapatiwa wadhifa tofauti.  

Chapter  Nine:  hii sijui nikizungumzia bado  niko huru lakini basi  nitazungumzia tu.   Hii  ni  Judiciary  and  Legal  System  –  yaani

mahakama  na  judge.   Tumeelekeza  nguvu,  tumezungumzia  juu  ya  nguvu  ya  mahakama.   Tumeweka  korti  tofauti  kwenye

mahakama.  We have introduced tumeleta korti mpya yenye Supreme Court inaitwa korti gani? Korti kuu?  Nafikiri ni kuu.

Supreme Court angalia kwenye mswada.  Supreme Court ndiyo yenye  itakuwa na jukumu na mbili.  Mmoja ni kuangalia habari

ya Katiba.  Ukiwa na swali lolote juu ya Katiba utaenda moja kwa moja kwa korti kuu.

Ya pili itakuwa ndiyo mwisho wa rufani, ukisha enda kwa korti  ya magistrate,  ukaenda kwa High Court,  ukaenda kwa Appeal

Court  mwishowe utafika wapi?  Supreme Court,   na hiyo itakua ndiyo korti  ya mwisho.  What is the …………. (inaudible)?

Mahakama ya juu kabisa.  Hiyo tulikuwa tumeshatatua sisi wenyewe sivyo.

Tumezungumzia hizi korti tofauti zitakua na majukumu gani?  Zitakuwa na kazi gani, moja kwa moja tumeangalia hizo korti  zote,

tumezungumzia  vile  judge  watakapokua  –  judge  anaitwa  nani?   Hakimu-  vile  hakimu  atakavyochaguliwa.   Tumezungumzia

habari ya kulinda kazi ya hakimu ili aweze kutekeleza jukumu lake.   Tumefikiria hakimu  wakifanya  nini  watatolewaje  kwenye

mamlaka hayo.  Tumeeleza korti  ya Kadhi,  tukaipa levels, viwapo mbalimbali za zamani ilikuwa moja peke  yake.   Kwa hivyo

wakati huu kuna viwango tofauti.  

Pia  tumeangalia  vile  Kadhi  atakapochaguliwa  tukasema  lazima  Waislamu  wahusishwe.   Na  kuwa  Kadhi  atakuwa  yeye  ni

mwenye  korti  peke  yake  hatakuwa  msimamizi  wa  dini.   Kazi  yake  itakuwa  uhakimu  hata  kwa  kuhitimu  kwake  tumesema

tumeandika kuwa ni lazima uwe amehitimu sheria na mambo ya Kiislaam.    

Swali lenye tumeulizwa kila mahali lilikuwa kwa nini tuna korti  ya  Waislaam hatuna Korti  na hatuna korti  ya Wakristo?  Hii ni

kuwa makubaliano ya zamani sana nafikiri sijui kama ni 1926  wakati  unajua Coastal  Strip kulikua maili kumi ilikuwa bado  ziko

kwenye mamlaka iko kwenye mamlaka ya Sultan.  Wasipokubaliana na Kenya kuwa itachukuliwa na kuwa  ni  ardhi  moja  ya

Kenya.  Jambo moja lenye pia lilikubaliwa ni kuwa  Waislaam  watakubalishwa  kwa  minajili  ya  sheria  ya  kibinafsi  kufuata  dini

yao.   Na  kina  mama  Waislaam  wanatuambia  kama  wakati  akina  mama  bado  wanapigani  urithi,  ilikuwa  Waisalam

wanakubalishwa  zamani  sana  kuwa  na  urithi  chini  ya  mamlaka  ya  Kislaam.   Pia  walitwaambia  kuwa  hii  habari  ni  kuwa  ya
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kwenda kusikiza watu tofauti Kenya imekuwa masomo ya kipekee sana kwenye sisi wenye tume.  Walitwambia kuwa ukitoa

kwa dini ya Kiislaam ukitoa mali ya kuoa, mali ya kuoa inaitwa je? 

Audience:  Dowry/mahari

Com. Salome Muigai:  Mahari unampatia bibi mwenyewe sio baba  yake wala sio ukoo.   Sisi akina mama tunafikiria pengine

huenda  tukaanza  kuwa  Waislaam  sisi  zote.  …  (laughter).   Kwa  hivyo  tumeengalia  mahakama  mbalimbali  pia  tumewekea

mamlaka zaidi Judicial Service Commission.  Tume ya kuajiri majaji ili iwe na  haki  kubwa  za  kusema  huyu  hawezi  kuamliwa

hakim kwani kuna kesi zenye bado  watu wamemshitaki kufanya hivi. Alipokuwa advocate wa Kitale alifanya hivi na vile na vile

kwa hivyo tutachunguza watu, kutakuwa na tume tofauti za kuchunguza hakimu kabla hajaletwa kuwa hakimu.

Tumesema kuwa mishahara ya hakimu itaangaliwa pamoja na mishahara ya wafanyikazi  wote wa uma, ili tuone kuwa hakuna

mtu mwenye kupata shilingi elfu mia moja kila mwezi na mwingine mwenye kupata shilingi elfu tano,  na wakienda kununua unga

wananunua kwenye duka moja.  

Halafu jambo lingine na lile tumefanya ni kuelekeza habari ya sheria,  ni kuwa tumetenganisha afisi ya Attorney General,  anaitwa

nani?

Audience: Mkuu wa Sheria.  

Com. Salome Muigai:  Mkuu wa Sheria, tunaambiwa tumuite mwanasheria mkuu kwani hakuna mwenye ni mkuu wa sheria.

Kusema Mkuu wa sheria, ni kusema ni kuu kuliko nini?

Audience: Sheria.

Com. Salome Muigai:   Sheria.   Lakini jambo moja lenye tumefanya ni kutenganisha hiyo afisi yake ikafanywa kuwa na afisi

mbili.  Moja anakuwa ni wakili wa serikali.  Ni advisor – legal advisor wa Serikali.   Mwingine ni mwenye kushitaki.   Tukasema

wakati mwingine hizi afisi mbili zina ………..

Audience:  Tetanisha.

Com. Salome Muigai:   Tetanisha.  Wakati  mwingine mtu anataka kuipeleka hiyo Serikali kortini.   Na  huyu  mwenye  lazima

akupatiye kipawa cha kustaki pia ndiye ..

Audience:  Mkuu wa Sheria.
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Com. Salome Muigai:   Kwa hivyo sasa  tumeifanya kuwa afisi mbili moja ni ya Attorney  General  na  huyo  ni  advisor  to  the

Government  -  Legal  Advisor  kwa  Serikali.   Na  hiyo  nyingine  ni  ya  public  –  the  Head  of  Public  Prosecution.  Huyo  ndiye

mwenye shitaka zote, na itakuwa afisi mbili tofauti.  

Pia tumeleta afisi mpya ya Public Defender.   Mimi nikishtakiwa, ama nikiwa nimetatizwa na hii Serikali,  nitasikizwa na Serikali

yangu, naenda kwa nani?  Tumeweka Public Defender yeye atasikia malalamiko yako, atawasiliana na wizara yenye kutatiza na

wasipokubaliana atakuwa na nafasi ya kuwasilisha kesi yako kortini.  (clapping)

Kipengele la tatu katika hiyo nafasi – hiyo nyingine endeni musome.  Tukubaliane this is just an introduction.  The third part  in

the Profession of Law.  Pia hii ni utalaam wa sheria tumewekea the  proposals  zenye  mutaangalia  muone  kama  mnakubaliana

nazo.  Chapter  ten: hapa  ndiyo  pahali  mkodo  wa  mambo  ulipo.   The  devolution  of  powers.   Watu  wengi  walitueleza  kuwa

Serikali ya Nairobi, iko mbali sana na sisi.  Hata kwenda kuifikia yenyewe wakati  mwingine tunauza shamba na ngombe ndiyo

upate nauli pa kwenda Nairobi na hata ukienda huko pahali ya kulala panakua shida,  chakula yakua shida.   Tungetaka Serikali

ilio karibu na sisi.  Na sasa tumeelezea kwa nini tunataka kuleta uongozi karibu na watu.  Tumekuwa na head of principles.   Na

tumesema  organizations,  tumeweka  organizations  za  hiyo  devolution  ni  zipi.  Tumeleta  principles/maoni  yetu  kwenye  hiyo

devolution  na  tumeleta  levels  tulisema  ni  viwango?   Viwango  tofauti  vya  Serikali.   Tumeleta  Serikali  katika  location.  Yaani

location itakuwa na Serikali yake.  Tutaendelea kuzunguza mmoja kwa vingine hii Serikali tungeta iundwe namna gani.

Tumesema pia tunataka mambo mengi sana ya utawala ije kwenye Wilaya. Mambo ya Transzoia yaje Kitale hapa.   Tuwe  na

Serikali hapa Kitale yenye kuangalia  habari  ya afya yetu, yenye kuangalia barabara  zetu, yenye kuangalia elimu yetu na yenye

kuangalia mambo yetu yenye nia pekee katika Kitale.  Kwa mfano mambo ya mahindi iko karibu sana na nyoyo watu wa Kitale

sivyo.  Isichanganywe na watu waweza kuzikishwa wenye wako na gari ama ichanganywe na watu wakati  wake wenye wako

na wanataka tupate kitu ndiyo na ichanganywe na mambo ya Kisumu wenye wako na mali.  Sisi wenyewe tupatiwe nafasi yetu

ya  kufikilia  mambo  yetu   Tumesema  pia  kwenye  ukoa  kutakuwa  na  Serikali  lakini  Serikali  dogo  katika  –  kazi  yake  ni

coordination.  Ni kuangalia habari ya Tranzoia na habari ya mila yetu tuko hapa ya Turkana, ya Marakwet, Keiyo, Uasin Gishu,

Nashu, yaani kazi yake ni kuangalia kuna jambo gani linafanyika hapa,  kiru gani watu wa Uasin Gishu na Tranzoia wangetaka

kuhusiana.   Basi  itakua  kazi  ya  Serikali  yenye  itakuwa  kwenye  mkoa  ya  kuhusiza  pahali  yenye  inatakiwa.   Bona  sio  hivyo

watale watu wa Tranzoia waendelee na mambo yao.  

Pia tutakuwa na Serikali ya National  ya  Taifa  nzima.   Hiyo  yenye  itaweza  kusema  kunayo  watu  wa  Tranzoia  wana  ugali  ya

kutosha  mali  nyingi  wanaweza  kaa  wakati  hakuna  sukuma  wiki.   Kwa  hivi  inatakiwa  watu  wa  Kisumu  tufanye  vipango  vile

watawaletea omena kidogo.   Kwa hivyo kutakua naye coordination hata national level.  Lakini mambo ya muhimu na mambo

ya kila siku kwa kila Wilaya itafanyika kwenye Wilaya.  Pesa  za lenye itatoka kwa Serikali ya taifa ikija kutoka  huko  itakuja

kwenye Wilaya.  So the gap of implementation of the policy will be  at  which level? At the District Level.   Hiyo pia itahitaji mtu
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asome kwa kinaganaga ndiyo aweze kuelewa itafanyika vipi.  Na pia kutakuwa na sheria yenye itatungwa kwenye hiyo Wilaya.

 Kwani  ukitaka  kutunga  sheria  za  mahindi  na  ni  za  muhimu  kwa  Tranzoia  zaidi  ya  Kajiado,  lazima  tuwakubalize  watu  wa

Tranzoia kutunga zenye zinahusiana na mambo yao.   So  there will be  different levels of regislation of laws.  Na  Provincial  pia

itakuwa kazi yao za hamonization na pia at  national level will do a national hamonization.  Hizi  vitengele  vinatakiwa  kusomwa

kwa  ustadi  kubwa  kabla  hatujakubaliana  na  ndiyo  tumewandikia  hii  report  ili  msome  na  muelewe  na  zungumshe  moja  kwa

mwingine  ndiyo  kabla  hatujafika  kwenye  kikao  cha  kitaifa  tuwe  sisi  wenyewe  tumekubaliana  mambo  ambao  tunaweza

kukubaliana kwa kikao hiki.

Sura  ya  kumi  na  moja  ni  sura  pia  yenye  utu  mkubwa  kwa  watu  wa  Kenya.   Land  and  Property.   Habari  ya  mashamba.

Tumekubaliana kuwa lazima tuwe na post moja ndiyo ya kuelezana habari ya mashamba katika hii nchi.  Na  moja tumekubalina

ni kuwa ni ya watu wa Kenya.   Ile yenye  hao watu wanaweza kupatia kikundi fulani kwa sababu fulani.  Lakini shamba ni ya

hasani  ni  ya  watu  wa  Kenya.   Tumekubaliana  kuwa  tutakua  na  classification,  tutakua  tofauti  ya  mashamba.   Kuna  yale

mashamba  itakuwa  ya  watu  binafsi,  kuna  ile  shamba  yaweza  kuwa  ya  jamii  family,  kuna  shamba  yenye  itakua  ya  jamaa,  a

community na tutarudisa nguvu kwenye jamii, jamaa.  We are going to give them, we giving the community back  the powers  to

be able to look after its lands.  So we have gone back  to the communal rights tunayo.  Haki ya jamaa ya kuangalia mashamba

yao.

Tumekubaliana  kuwa  Kenya  of  lands  inahitajika  kuangaliwa  kuwa  hakuna  mgeni  mwenye  atakubalishwa  kununua  shamba

katika freehold.  Mgeni yeyote asiye Mkenya ni lazima apatiwe shamba kwenye lease.  Tungetaka kusikia matakwa yenu juu ya

freehold itakuwa miaka mingapi.  Watu wengine wamesema miaka tisaini na tisa  ni nyingi sana.   Tuende kwa  miaka  hamsini.

Lakini nitangaalia na unafikilia gani yenye itakuwa muhimu na mtatueleza.

Tumefifia tungetaka watu kurudishiwa mamlaka ya kulinda mashamba yao na kulinda ardhi yao.  Yangu ni kuwa tunasema hii ni

ardhi yetu ni ardhi zitu sisi kama wananchi tumekaa hapa tuwe na haki ya kulinda hiyo vitu yetu.  Na  kila mtu anaweza kuenda

kortini  wakati  huu  kusema  mimi  nimekuja  kwa  ajiri  matumishi  baya  ya  ardhi  ya  pahali  ninakaa.   Mbeleni  tukienda  kortini

unaambiwa huna locus standi sijui wana sheria waita nini.  Kila mtu sasa ana haki ya kuenda kwenye korti na kusema hii ardhi ni

yetu inatumika vibaya hata mimi ninavyotumiwa hatutaweza kuipatia vizazi vijao.  Kila mtu sasa ana hiyo haki.

Na hiyo inafuatana sasa  ni sura inafuatia ya mazingara.  Kuwa lazima mazingara yetu ilindwe kwa  vizazi  vilivyo  sasa  na  vizazi

vijao tumeweka tume ya kulinda mazingara yenye yatawazilishwa kila pahali na pia tumejipatia nguvu na haki za kutekeleza kazi

yake na tumefikiria kuwa kutoka hiyo Serikali ya kijiji mpaka  Serikali  ya  taifa  ni  lazima  uwe  na  sheria  za  kulinda  mazingara.

Kutakuwa na sheria zenye zitahitajika kwenye masinani, kutakuwa na sheria zenye zitahitajika kwenye mkowa na pia kutakuwa

zenye zitahitajika katika taifa zima.

Sura ya kumi na tatu ni juu ya Public Finance and Revenue Management.   Yaani habari  ya pesa  za umma na nyinyi tena.   Sasa

hamnisadii kwa Kiswahili mumeniachia.  Mumechoka?
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Audience:  Hapana.

Com. Salome Muigai:   Sasa  tulianza na nyinyi, mimi ikaanza,  mumechoka mbele yangu na nyinyi ni  wengi?   Public  Finance

and Revenue Management ni nini?

Audience:  Pesa ya umma

Com. Salome Muigai:  Pesa ya umma na nini?

Audience:  Uzimamizi wa usuru.

Com. Salome Muigai:   Usimamizi wa ushuru.  Good.  Sasa  hapo pia tumeeleza lengo zetu  pia  vile  tunataka  hii  pesa  tunaka

zimamiwe.   Habari  ya  ushuru,  tumesema  jambo  la  kwanza  kuwa  hakuna  mtu  yeyote  atayesimamiwa  asilipe  ushuru.   Na

akikubalishwa asilipe, baada ya miezi tatu lazima msimamizi wa ushuru ambeye aliempa hizo ki-power  za kukosa  kulipa, aende

kwenye  bunge  aeleze  sababu  gani  zilifanya  huyo  mtu  aziitishwe  ushuru.   Whether  he  is  an  income  tax,  kama  ni  position,

chochote kile kila mtu ni lazima alipe akisimamishwa asilipe lazima bunge lielezwe ni sababu gani.

Hiyo  ni  jambo  kubwa  lenye  tume-introduce.   Jambo  lile  lingine  la  muhimu  lenye  tume-introduce  ni  kuwa  tungetaka  kuona

uhusiano kati ya ushuru na sub-provision.  Tukilipa ushuru tutapata nini kutoka kwa huu ushuru.  Akautambilizi, tunalipizwa kila

mtu na sasa anasikia kuwa tunalipa kwa kila litre kwa kila litre ya mafuta sijui tunalipa ushuru wa pesa  ngapi.  Tunataka kujua

zinafanya nini.  That is another function.  

Pia tumesema kuwa wakati Auditor General anaposimami hesabu ni kama kufunga boma kama ngombe tayari amesafanya nini?

  Amesha toka.  Sasa tunataka hizo viti ziwe viti mbili.  Moja  ni ni mtu akisimamia ngombe izitoke sana kwana.   Hata ukisema

hii itoke dakika mbili iende ikamuliwe, hii ni ya kulima …. tunataka kuwe mtu hapo mwenye kuchunga.  Halafu pia tuta-afford

Auditor General wa kusema hata badala ya kuchunga hivi matumizi yalikuwa hivi.  So there being ………… (inaudible) we are

trying to monitor and then ……… (inaudible).   Hiyo kiti zimeondolewa moja  kwa  nyingine  vikawa  afisi  mbili.   Tumewapatia

hawa watu wawili hudumu wakati wao, protection Kenya ndiyo pia waweze kufanya kazi yao.

  Pia tumeweka tume ya Economic and Social  Council.   Hii ndiyo tume yenye itangalia.  Tunawezaje kwa muda fulani watoto

tisa nne kwa mia walikuwa wanaenda shule na wakati huu watoto sabini kwa mia ndiyo wanafanya nini?  Wanaenda shule.  Na

wakati  huu  wakati  wa  waalimu  hawajalipwa  watoto  wangapi  wanaenda  shule?   Acha  wao  hawaendi  hao  sabini.   So  this

Economic tume ya uchumi na social nini nini.  Jamii la uchumi ndiye lenye itakuwa ikipiga dharubini mambo isifike mpaka hapo

ikaharibika vipi, vipi ilivyo kabla hatujafanya jambo juu yake. Itakuwa na jukumu ya kuyangalia kuona hazifiki hapa tena.  
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Sasa ndiyo tumemalizana na shura ya kumi na tatu.  Tuko kwa shura ya kumi na nne.  Public Service.   Tumeelezana kuwa tuna

haja  ya  kuwa  na  public  service  iliyo  na  nguvu  zaidi.   Tumeeleza  wanatume  wa  Public  Service  watachaguliwa  na  nani  na

watachaguliwa kifipi.  Na  watakuwa mswada gani na watasimamiwa vipi ili weweze kufanya kazi yao vilivyo.  Tumekubaliana

kuwa watarudishiwa kazi yao ya uwajirizi.  Kuwa hakuna organ nyingine ya Serikali yenye itakuwa na jukumu ya kuajiri.  Kama

tunataka  Permanent  Secretary  tutoa  majina  kwa  Public  Service  Commission,  watutueleza  kwa  sababu  gani  fulani  ndio  mtu

anaweza kufanya hii kazi itakubaliwa hata kwenye bunge na imekuwa mwisho  kama  ni  Rais  ili  tuwapate.   Kwa  hivyo  Public

Service Commission.

Tumeleta pia tume ingine ya Kenya Police Service.   Kila pahali yenye tuliambiwa kila mtu alilamika kuwa Police  wakija  hapa

kutafuta wafanyi kazi watoto wetu wanakimbia wama hema wanafanya nini na hatuoni wakiajilia.  Kwa hivyo hii Public Service

Commission  and  the  Public  Service  tutawauliza  kuwa  kwenye  population  tuna  wabukusu.   Kwa  nini  hakuna  moja  kwenye

polisi.  Munawatoa wapi?  Kwenye  population  tuna  Ogiek  watano,  hatuna  moja  kwa  polisi,  hatuna  moja  kwa  pahali  fulani,

hawa watu wengine mnawatoa wapi?  There would be somebody accountable na watapeana habari  zao zenye  zitawazilishwa

kwenye bunge ndiyo wengine tusikie kuwa watu wa Kenya wanazuru kifiki kwa ujenzi wa taifa lao.  

Tumefifia pia habari  ya magereza yetu.  Tulipata mambo mengi kuhusu haki za kibinadamu kwenye zinawezaje kuangaliwa  na

kuwangaliwa kwa dhati tulizungumsha na wakuu wa mangereza na pia tulizungumza na wafungwa.  Na part ya tatu kwenye hiyo

sura ya – kitengenezo za tatu katika shule ya kumi na nne kimeongelea habari ya mambo ya urekebizaji  wa tabia.   Collection of

Services.

Sura  ya  kumi  na  tano  imeangalia  habari  ya  Defence  and  National  Security.   Kuna  mambo  mengi  sasa  yenye  tuliambiwa  na

wananchi kuhusu usalama wa nchi na wakakubaliana kuna mambo nyingi yenye tulikuwa tunataka  tuangalia.   Kwa  hii  Katiba

mpya tumetoa mswada wa kuazinza  tume  ya  usalama  wa  nchi  ama  kikao  na  usalama  wa  nchi.   Tukitaka  ofichwa  National

Security Council.  Watu watakuwa wanaingia.  Kwa hivyo bado Rais ana mamlaka ya kuangalia watu wake.

Nitangalia habari ya Defence Forces na itangalia kina nani wanafanywa kuwa Commanding Officers.  Itakubaliana na hii council

hao wenye kuchaguliwa kuwa commanding ndiyo wenye wanatakiwa kukuwa kwenye hizo vyoo.

Kwenye sura ya kumi na tisa tuna Leadership and Integrity.  Tutakuwa na kamati ya kuangalia watu wenye kutaka kusimama

kwenye viti vya leadership.   Vya uongozi.  Watakuwa wakiwakiliza mitihani yao wenyewe.  So that it is not enough that I am

graduate and I want to be  President.   They to check on my conduct,  who I am I,  what is my discipline, nilipokuwa kijana wa

university nilifanya nini?  Nilikunywa bhangi.  In other  words  accountability kwa Wakenya ndiyo wakati  wenye mtu anasimama

kuwa anataka kuwa kiongozi ajuwe kuwa maisha yake ya kibinafsi ametupatia sisi.  Kwa nini amekuwa kiongozi wetu?

Chapter  seventeen  –  Constitutional  Commissions.   Kumekuwa  na  tume  zenye  zinaingilishwa  Kikatiba,  tumezungumzia  kwa
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jumla maoni yetu juu ya kuwazishwa kwa hizi tume, tumezungumshia lengo ya hizi tume na uhuru wake wa kufanyia kazi yake

zitawekwa  pamoja  vipi.   Wanatume  wenye  watachaguliwa  wanachaguliwa  kifipi.   Wataondolewa  vipi,  kunapo  mlango  wa

kuingia lazima kuwe na wa nini?

Audience:  Wa kutoka.

Com. Salome Muigai:  Wa kutoka.  Na ndiyo na nini?  Wananchi wanataka kuweza kujua kwa hivyo kila mwaka na zingine

zaidi  mara  mbili  kwa  mwaka  au  mara  tatu  kulingana  tume  wenyewe  itawazilisha  report  yake  kwenye  bunge  kuwaeleza  vipi

wanafanya kazi yao.

Tutakuwa  na  tume  ya  Katiba.   Hii  tume  itakiwa  na  kikao  kimoja  tu  cha  miaka  tano.   Kazi  ni  kuhakisha  kuwa  hii  Katiba

inatekeleshwa.  Bunge imetunga sheria zinazokubaliana  na hii Katiba na pia imerundia zile sheria  zenye  haziambatani  na  nini?

Na Katiba.   Kwa hivyo hiyo itakuwa kikao kimoja tu cha miaka tano baada  ya miaka tano,  miaka  miwili  tutaiuliza  umefanya

kazi  gani,  tukisikia  bado  inafanya  kazi  nzuri  tutaiambia  iendelee,  tukisikia  haijafanya  chochote  bado  ya  mwaka  tutaambiwa

jamani kwa herini ya kufanya nini?

Audience: Ya kuonana.

Com.  Salome  Muigai:   Kwa  herini  ya  kuonana.   Tuchaguwe  watu  wengine,  lakini  zaidi  tungetaka  mwanzoni,  mwanzoni

kuchagua watu wenye watafikilia  na  wataweka  kwa  dhamana  hii  kazi  kubwa,  jukumu  kubwa  na  waweze  kuiyeleza.   Lakini

hatutaki kuimba muhula mwingine baada ya miaka tano.  Hatutaki iwe kazi ya kila siku.  Kuna pia tume ya haki za binadamu na

Administration of Justice kuwadimisha uhaki na hiyo itakuwa ikiangalia haki zako na vile zinaendelea na pahali gani inakiukwa.

Moja wa hao watu wenye watakuwa pia ana jukumu ya kuwangalia haki za watot,  moja atakuwa na  jukumu  ya  kuwangakia

haki za walemavu na huyo atakuwa pia mulemavu.  Watu wanasema mtu mwenye kuvaa viatu ndiye anajua nini?

Audience:  Kinauma pahali gani.

Com. Salome Muigai:  Kinauma pahali gani.  Ukijaribu kumweleza mtu mwingine akwambia a ningali kwenye kwenye buba

na  pale  kwenye  kidole  kime………..  ama  ni  pande  gani.   Lakini  mwenye  kuumwa  angeweza  kukuza  hata  kama  kuna  giza

ataguza wapi?  

Audience:  Pahali penyewe.

Com. Salome Muigai:  Kwa hivyo tunataka watu wenye wataweza kuelewa shida za watu walio na ulemavu.

Tutakuwa pia na Ethics  and  Integrity  Commission.   Hiyo  ndio  yenye  itachunguza  mienedo  na  tabia  ya  viongozi  watu  wenye
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kutaka uongozi na usoni.  

Tutakuwa pia na hiyo tume nilizungumshia kifupi mbeleni yenye itakuwa ni Salary and Remuneration, mishahara na malipo yenye

saa jaribu sana kufanya kuwa kila Mkenya anapata  mshahara mwenye unawezesha kuishi maisha yenye nini?  Yenye  diginity.

Yenye nini?

Audience:  yenye ustaraaf, yenye heshima, ya kusahihi.

Com. Salome Muigai:  Yenye heshima ya kusahihi, good.   Pia Teachers Service Commission wametuomba mara nyingi sana

tuweke tume yao kwenya Katiba kwani wamekuwa na shida zenye kila mtu anaelewa.   Hizo ndiyo tume, lakini pia takuwa na

Constitutional Offices kama zile tulivyosema afisi ya mwana sheria mkuu, ofisi ya Auditor General,  hiyo ni  afisi  zenye  itakuwa

imesimamiwa kwenye Katiba.  

Katika  sura  kumi  nane  tuna  Amendment  of  the  Constitution.   Inaeleza  njia  gani  zenye  hii  Katiba  mpya  inaweza  kugeuzwa.

Kuna  nafasi  ya  wananchi  kuhusishwa  kwenye  mambo  fulani  fulani.   Kuna  pahali  tumesema  hii  haiwezi  kubadilishwa  kabla

wananchi hawajaombwa kusema wangetaka  lipi.   Mtasoma  mtaona  sheria  zipi  zimebadishwa  mpaka  tuzungumzie  moja  kwa

mwingine.

Halafu  chapter  nineteen  ni  interpretation.   Inaleta  kuwa  inaleta  distination.   Tukisema  wananchi  wa  Kenya  tuna  mara  gani?

tukisema hiki tuna maana ili tuweze kuelewana pamoja.

Chapter twenty ina mji mkubwa. Inaleta traditional elements.  Kuna siku zingine imekuwa tuko na Katiba yenye bado tuko nayo

na ina mambo mengi yenye imetufanyia.  Imetuleta miaka arubaini karibu na sio kitu ya kubadilizwa.  Kwa hivyo chapter  twenty

,  sura  ya  ishirini  inaleta  utaratibu  wa  madiliko.   Yaani  kama  hatujaleta  hivi  kitu  gani  itanyika.   Kitu  gani  kwa  muda  fulani

itafanyika ili tuweze kubadiliza Katiba yetu.

Nyingine ni zenye tunaita Amnesty kuna map, kuna code  of regulations, kuna mambo mengine yenye kufuatana na  hili  Katiba

mpya.  Na kwa hayo maneno mengi sana mabibi na mabwana hiyo ndiyo Katiba mpya.  Asante.

Sasa  ningependa kuomba wenye maswali   na  ningetaka  sijui  kumuomba  Bwana  Satia  angekuja  hapa  akanisikia  ushukani  ya

akaanza kuwa chair na mimi nizikiliza maswali.  Ni shida kuwa chair ndiyo nasikiliza maswali.  Bwana Satia.

Bwana  Satia:  Samahani  kwanza  sasa  tutoe  maelezo  sisi  ambayo  tungesema  kazi  ya  …….  (inaudible)  kubadiliza  Katiba.

Tutafanya hii, tutachukua  maswali  karibu  kumi  hivi  kwanza.   Commissioner  atayadika  chini  ndipo  baadaye  ataanza  kuyajibu

moja baada ya ingine.  Halafu akishamaliza hivyo tutachukuwa tena maswali mengine na wengine, na wengine.  Hivi tunaposikia

mwisho kila mtu awe amefika kwamba yale maswali yake yametauhivyo. 
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Ya pili tungalipenda kwamba labda unapotoka kutoa kama ni hoja au unataka kuliza swali, tafadhali kwa sababu ya kuweko na

watu wengi tungalipenda sana ikiwa utaelezea  kwa  ufupi  zaidi.   Ukiwa  na  maelezo  mengi  kabla  ya  kuuliza  swali  labda  watu

wengine wanakasiriza kama imekuwa mbeleni na tungalipenda kila mtu afurahiye shughuli yetu.  Kwa hivyo hebu  Commissioner

atueleze kidogo halafu mwanze kupata nafasi ya kutoa hoja.

Com. Salome Muigai:   Pengine tukianza kwa nafasi ya maswali ningetaka kujibu  mengine  haijaulishwa  ndiyo  tukitoka  hapa

tunaenda wapi?  Sasa  kwa ile sheria  yenyewe  imetutunga  sisi  kama  wanatume  inasema  nyinyi  mulikuwa  na  siku  thelathini  za

kujadiliana juu ya hii Katiba.  Lakini hiyo siku thelathini kutoka siku ile tulipoitoa ilikuwa tarehe ngapi?  Ishirini na saba?   Ishirini

na nane?  Basi wakati  huo sasa  kufikia leo muna siku ngapi bado?   Tumetumia ngapi?  Sisi niliwambia sisi ni waalimu?  Mimi

nafanya  kazi  ninapata  mshahara  ningechukua  nikifikilia  wakati  tulikuwa  ni  akina  waalimu  na  wafanyi  kazi  ndiyo  tunafanya

homework.  Twelve days kwa hivyo tumetumia twelve days. Zimembaki ngapi?  

Audience:  Sixteen

Com. Salome Muigai:   Zinakuwa tatu.   Sixteen kuongeza twelve.  Kwa hivyo bado  tuna siku kumi na  nane.   Kulingana  na

sheria ilioko baada  ya siku hizo  kumi  nane  nimeambiwa  tuanze  kikao  cha  Kitaifa  chenye  mtakuja  na  kuzungumzia  juu  ya  hii

Katiba.   hicho kikao cha Taifa kitakuwa na wambunge wote na mia mbili kumi na wawili.  Pia kutakuwa na wajumbe watatu

kutoka  kwa  kila  Wilaya.   Kwa  hivyo  tayari  pengine  nafikili  mnajuwa  wajumbe  wenu.   Kwani  kulifanyika  mkutano  na

wakachaguliwa.  Ni jukumu yangu kumjua mjumbe wako ni nani?

Haya  pia  kwa  wao  tutaleta  20%  ya  watu  kutoka  kwa  civil  society.   Kwa  hivyo  watu  wa  dini,  akina  mama,  walemavu,

watalaam, professional pia wakileta watu wengine kikundi chenyengine cha watu.   Kwa hivyo kwani wewe ndiyo utakosa kuja

hapa kila mmoja wetu hakikisha umejuwa kwako hapa twajua kunatoka akina nani.  Na uhakikishe kuwa kati ya sasa na tarehe

kumi na nane nyinyi mumeungana kama kikundi ama mtu binafsi  na  mumewakilisha  wajumbe  wetu  kitu  gani  mnataka  kutoka

hapa?  Ili wasije kuzungumzia mambo yao wenyewe.  Walete sauti za watu kutoka hapa.  

Kwenye hiyo kikao tungetaka kufikilia kuwa watu wakuwa Najero  Consistance.   Vile niliwalifu kwenye tume, tulikatalia mbali

sababu ya kupiga kura,  tukasema hatutaki kupiga  kura.   Tunataka  kuzungumza  na  tuzungumshe  tena  lakini  kati  tunzungumze

tena tena tutafanya nini?  Tutazungumza mpaka wakati  tutakubaliana.   Tutapata  concensus.   Concensus  sio  kusema  kila  mtu

jambo lake limekuja vile lilivyo, ni kusema kama tulisema kama  tungetaka  kuvaa  nguo  ndefu,  mwingine  amevaa  na  mwingine

alitaka tufaaye suruari ya kinyaza.  Pengine tukikubaliana tutavaa nguo  za  katikati.  Pengine  hatutapata  hizo  nguo  za  kinyatha,

hatutapa  urefu  wa  nguo  yangu  ile  nimevaa  leo  lakini  huenda  tutakubaliana  pahali  katikati.   Kwa  hivyo  hiyo  ni  wakati  wa

kuzungumza ukiwa uko tayari kuwazikisha wazako na uko tayari kubadili nia.

Kukiwa  kuna  msimamo  mwenye  huwezi  fayanya  katakata  hata  usijaribu.   Wakati  wa  Katiba  sio  wakati  wa  msimamo  usio
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badilika.  Wakati  wa Katiba ni kufikilia mimi pia nilikuwa zijafikilia namna hiyo.  Kumbe  ikija  hiyo  inawezeka..  inawezekana.

Kwa hivyo nyote ikiwa itaendelea vile sisi tunaupangiliwa tutakuwa na mkutano huu pengine kutokea ishirini na nane.

Jambo lingine lenya ningetaka kujibu ni kuwa sasa hatuna mamlaka yeyote ya kumweleza Rais ya nchi hii anaweza kuvuja bunge

siku gani. Kwa hivyo isiinue mkono ukangoja dakika ishirini na tano mkono wako upate nafasi halafu uniulize,  je  Raisi  nyinyi

mtafanya  nini?   Sisi  ni  wanatume  mkitupatia  kikomo  fulani  na  ndiyo  tunafanya  nini,  tunaedeleza  sisi  naye  wena  Kenya

tumpempatia jukumu fulani naye anafanya naye anaendeleza lake.

Kitu moja ningetaka kusema ni kwamba sisi kama watume kazi inaisha January 3.   Kwa hivyo chochote tukachofanyika kabla

ya hayo ikiwa bunge  itafikilia  lingine,  sisi  kufikilia  tarehe  tatu  January  kama  tume  tumefujika.   Kwa  hivyo  maswali  ningetaka

kujibu moja kwa moja ndiyo msiniulize.  Asante.  Sasa munaweza kuniuliza yale mengine.

Bwana Satia: Asante  Commissioner,  maelezo  mengine  tunapata  haza  tumaliza  na  maelezo.   Ningelitaka  kwamba  unatuuliza

swali ukimaliza kuliza swali.  ……… (inaudible) wameketi pale katika ile meza iko hapo mbele ningalipenda habari  kuhusu jina

lako,  anwani  yajo  na  kama  unavyo  wakilisha  mwenyewe  au  unawakiliza  kikundi  ili  tuwe  na  record  ya  kuonyesha  kwamba

tlikuwa pale ni kwa sababu majina.  Watu wangapi walichukulia vitabu baada  ya hapo wangapi wameuliza maswali ile tuwe na

kuhakisha kwamba mambo haya yameulishwa na Wakenya.   Isemwe baadaye kwamba haya ni  mambo  ambaye  ilifikiliwa  na

mtu fulani fulani.  

Na pia unapochukuwa nafasi ya kuliza swali uwaze kwa kujielezea wewe ni nani.  Utaje  jina lako.   Micro-phone iko pale kwa

hivyo labada unakuwanga nyumbani una mswada mbali ya kuuliza swali.  Lakini wacha tuanze na utaratibu wa ndio utatuzaidia

na bona umefifia kwa Ben amekuwa  akibeba  mkono  tangu  katikati  ya  ……..  (inaudible).   Wacha  tumpe  nafasi  ya  kwanza.

Wacha  kwanza  nichukue  wale  watu  watakao  ………….  Baada  ya  Mhesimiwa  Mzee,  Bwana  Kisia  atakuwa  mbili  haya.

Tutachukua mawali matano wewe kwanza,  wewe wa tatu,  tena utakuwa wa nne, mzee mwenye tai pale wa tano.   Haya tuko

tano kisha tuliize watu wa hapa assistant sasa tunaye.  Wacha watu wako karibu na micro-phone ili muulize maswali yenu kwa

urahisi.  Asante. 

Mhesimiwa Samuel  Kisoro:  Asante Commissioners,  Githu au Muigai, Muigai sorry asante sana na  wananchi  watukufu  wa

Tom  Mboya,  mimi  nashukuru  sana,  kwanza  nashukuru  sana  kwanza  nashukuru  Mungu  wakati  mlianza  hii  kazi  ya

Commissioners wengi wetu tuliomba Mungu sana kusema labda hii Commission inatufikia njiani lakini mapenzi ya Mungu karibu

mkamilize.  Kweli mkasane na hii Katiba mtumalizie.  Tumengoja sana kwa hamu na tunasema kwamba ikiwa Mungu anafikia

na ikiwa katikati  kwanza mimi hapa ni na kura.  Siyo?  Waamua kupiga kura  popote.   ………  (inaudible)  kwa  sababu  watu

wanaharibu  Katiba.   Sisi  tunataka  Katiba  imalizike  kisha  isaidie  kila  mtu  mlemavu,  kiwete,  kisiwi,  mzee  kama  mimi  au

mwanamke.  

36



Sasa swali langu ni moja.   Katiba ingine nzuri………….. (inaudible) nzuri kabisa  kwa sababu kuna watu wa salvation itaenda

kumaliza mambo mengi.  Mimi kufikia afisi hii ya Katiba sijapata sehemu ambayo hiyo Katiba inatendea mtu mnyonge.  Zijapata

kweli.   Sababu  mimi  ni  Bwana  watoto  wa  kubwa  na  wadogo.   Saa  hii  nitaenda  kuangalia  kama  wana  imani  ndani  yao.

Nanunua sweets naweka kwa sahahni.  Na  wambia hawa watoto  mtumie nguvu kila mtu apate  hiyo sweet.   Na  wanapotokea

nguvu  Commissioner  niko  na  wadogo  wawili  msichana  na  kijana  wanakuja  hapa  …….  (inaudible)  sababu  wale  wadogo

wanagania wamemaliza.  

Uzito weka Katina hii ilinde kabila ndogo na kabila kubwa.  Kabila ndogo inateketea nguvu yake,  itapewa kura yote inachukua

vitu vyote vyeupe,  inachukua councilors yote,  inachukuwa Commissioners wote,  tena  kama  tulivyofanyiwa  sasa,  kabila  ndigo

watafutwa pole pole.  

Commissioners Muigai ogopa Mungu, fanya haki kwa wana-Kenya hatutaki maneno  ya  Katiba  yetu  sasa  bado  miaka  miwili

tena  tunaanza  kusema  tunataka  ku-change  Katiba.   Tunataka  Katiba  ya  kusaidia  mimi mwisho  na  watu  wengine  kwanza  ili

kwamba kila mtu afurahiye hii ya Katiba.   Hatutaki Katiba ya kupendelea upande moja,  upande  wa  ardhi,  upande  wa  vyeo,

upande  wa  nini  tunakataka  tafadhali  vile  kujenga  tu.   na  mimi  naomba  Commissioner  Yash  Pal  Ghai  kwanza  wale

Commissioners, wale walikataa ku-sign hiyo Katiba hata wako na taabu sana.   Commissioners hawa wapya pengine ulitumiwa

na  haki  Kiano  wanakwambia  ……………  (inaudible)  sana.   Hata  wao  mlikuwa  kufutwa  kwa  kazi,   kwa  hivyo  sababu

hawaelewi raia ya watu.   We are  supportful those who have spoken yet …………… (inaudible) yet na vile Yash Pal Ghai si

mtu wa Kenya hapana sio mhindi amefanya kazi nzuri.  Pia tuendelee namna hivyo Madam na tufanye kazi kwa wageni.  Kwa

hiyo  machache  mawali  yangu  imemalizika   ………  (inaudible)   maswali  tutumie  tu  kidogo.  Asante.   Majina  yangu  naitwa

Samuel Kisoro Moibet na mzee moja hapa Kitale. Asante.

Bwana Satia:  Asante sana.   Mtu wa pili tafadhali aanza kutaja majina yako.  Halafu tundelewe.

Eliud  Kisia:   Vizuri.   Commission  ambaye  ametumwa  Kitale  na  wale  wote  ambao  wamefika  hapa  kutoa  maoni  jina  langu

naitwa  Eliud  Kisia,  mimi ni  Chairman  wa  KUPET  Tranzoia.   Nasikitika  nakuja  baada  ya  mwana  siasa  kuweza  nikawa  na

challenge kubwa.  Nataka niseme hivi kwamba maoni ambao tumepata katika hii draft ni maoni amabo inatoa mwelekeyo lakini

sisi  ambao  tulikata  pengine  ningezitishwa   kwa  sababu  kuna  watu  ambao  huenda  waisome  Katiba  ambao  tumepewa  na

watailewa barabara.  

Tutanataka sisi kama walimu na watumishi wa Serikali  kwa  ujumla  itajwe  kinaga  maana  wajibu  kwamba  sisi  ni  ni  baadhi  ya

wananchi  wa  nchi  hii.   Tulipata  una  citizenship  halafu  tuko  na  Rais  ya  kumpata  Defensive  College  kwa  sababu  kila  mahali

tumeambiwa waalimu na wafanyi kazi wa Serikali wasikilishi  katika  siasa  na  mnajua  consequence  ni  siasa,  kuzaliwa  ni  siasa,

kutenda kazi ni siasa, na popote tuko ni kuwajiri ya kisiasa.   Kwa hivyo tupewe nafasi ya kushiriki katika siasa.   Ndiyo maana

tunaona  mambo  yote  inatupuliwa  hapa  na  pigwa  kama  mpira  hatuna  msimamo,  hatusikizi  tunapigwa  kama  mpira,  hatuna
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msimamo, hatuzikizi hata wale walituma pale katika bunge bahati yao wamesahau kwamba walienda kama waalimu.

Wamewacha waalimu wamahangaika hupo, tunakimbishwa hapo, tunatupwa hapa na pale kwa sababu ya kutetea maslahi yetu.

  Na hatutei kwamba tunataka tupate misahara, mbali tunatetea kwa kila ambacho tulihaidiwa.

Wale  Commissioner  ambao  wako  hapa  wakitaka  nyumbani  wasipoenda  na  mahindi,  kupelekea  jamii  yao  hata  wa  kutoka

jangani ulienda lini Kitale.  Tumekula mchele tumechoka.  Kwa hivyo tunaomba hivi kwamba tume ionyeshemambo wazi ni kitu

gani  wanalenga  na  iyeleweke  vizuri  kwa  sababu  tunataka  tukapoingia  katika  uchaguzi  tusaidia  kama  raia  ya  nchi  watusaidie

kama waalimu, watusaidia wafanyi kazi wa Serikali.  Na  hii mambo yetu ambao inaendelea kwa sasa  inaguza kila mtu, inaguza

kila  mzazi  au  kila  aliyepiga  kura  kwa  sababu  wote  wana  kura  na  wameumia  tayari.  Wazazi  hawapendi  kukaa  na  watoto

nyumbani, embu niulize hawa wako hapa.  Mumefaa watoto ugali kwani?

Audience:  Hapana.

Eliud Kisia:  Hawajafulani.  Watoto ni kati ya waalimu, waalimu wakae na watoto  na tunaweza kukaa na hao watoto  mwaka

mzima iwapo watapata ujira mwema.  Ujira wa end month.

Tuwache  ile  pengine  nimeseme  hivi  kwamba  katika  sehemu  ile  ya  Parliament.   Tumeambiwa  kwamba  Parliament  itakuwa

Nairobi.  Lakini tume haijatuambia kama hii Parliament itakuwa life covering kwa radio na kwa TV.  Kwa sababu baadhi yetu

unaokuta  ambao  hatujawai  kwasikia,  na  baada  ya  kuchaguliwa  tuwaone  vile  kisemwa  na  kiongozi  wetu  ya  kwamba

tumechaguwa  na  wanaenda  watoto  wamezaliwa  unafika  miaka  kumi  na  nane  hawawezi  kutambua  mjumbe  wao.   Tunataka

tuone wajumbe wetu kwa TV madam.

Mwisho  nikimaliza  nataka  nisema  hivi  kwamba  pia  Commission  ifikilie  sijui  kama  itakuja  namna  gani  kwa  sababu  mambo

ambao  yanaadikwa  kwa  hii  Katiba  mambo  ambao  itakubaliana  agreement  ambao  imeingia  mtu  mmoja  asiye  na  uwezo  wa

kuweza kutupilia mbali peke  yake.   Nasema hivyo kwa sababu unaenda  kufungua  mahakamani  kwa  sijui  siku  nane  mfululizo

tukingoja  uamuzi  wa  ile  mambo  Waziri  Henry  Kosgei  aliofanya  kufutilia  mbali  lile  jambo  au  agreement  ambao  tuliingia  na

Serikali.   Kwa hivyo tunaka tume ionyeze wazi kwamba agreement ambao itakuwa imeigaziwa mtu  mmoja  hawezi  akaitupilia

mbali.  Kwa hayo na mengi ambao wengine watasema ni asante.

Bwana Sasia: Tafadhali  labda mgeni wa pili, tafadhali,  kabla yule wa tatu.   Tafadhali tukubaliane.  Tunataka tumpatie dakika

moja tu kuuliza swali halafu tuendelewe. Na pili usitaje majina ya watu kwa sababu katika tume hatujadili watu.   Tunajadili firm

Constitution, tafadhali.

Com. Salome Muigai:   Tumekubalina kuwa kila mtu ana haki ya kuzungumza lakini pia nimekubaliana  hakuna  kazi  isiyo  na

wajibu.   Sasa  leo  tumepata  haki  zetu  za  kuelezea  habari  ya  Katiba  yetu  na  pia  tumechukua  jukumu  letu  la  kuelezea  na
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kuzungumzia hiyo mambo tukiwa na wajibu.  Na  wajibu  wetu  ni  kulinda  kila  Mkenya  mwingine  ukitaka  kuzungumzia  juu  ya

Amin naweza.  Lakini ikiwa ni Mkenya mwenzako lazima ufanye nini?  Umlinde ukizungumza wewe mwenyewe.  Ningata kuwa

kuzikiza vile Bwana Chairman amesema kuwa ukitapa nafasi  una  dakika  moja,  60  seconds  kuzungumzia  ile  mambo  unataka

ndiyo kila mtu apate  nafasi.   Tafadhali ukizidisha hiyo ni ile haki  tumekupa  lakini  tumesema  kila  haki  ina  limitation  ya  basi  ya

limitation ya chorus ni ya yako,  ni ya kuu, kuwa wewe mwenyewe unajili nafasi hiyo.  If it takes  more than one minute we are

going to stop it.  Thank you very much.

Gregory Kipkemoi:  Thank you very much Commissioners,  me I will speak  in English.  I  just say ………… My names are

Gregory Kipkemoi Keiyo.  I can say in support of light skin in this particular Constitution vetting and we should all of us forfeit

Coast Province ………….. (inaudible) a few hopeful Kenyans because  I don’t fear against land tribal clashes as  addressed  in

the  constitituon.  My ……………. (inaudible) there is the question of land let the Constitution or  value the land we are  paying

for public community at the private, the former white settlers  should be clearly defended whose land to take,  or  we should say

in the Constitution properly who said they took woodland ………….. Inaudible.  I have said because kwa madam it is pathetic

for the purpose we should know whose land is it and I think the other thing is to face it we don’t know what investigation again.

 The  government  know  we  have  been  asking  Njonjo  Commission,  we  have  Akiwumi  Commission,  we  want  to  resolve  to

investigate at what …….. just the form of a second fake for those ones which were deserted.  Thank you.

Bwana Sasia: Thank you asante sana, it is…………….. (inaudible) and clear.

Godfrey Nyangori:  Kwa majina naitwa Godfrey Nyangori na mimi ni viongozi wa taifa wa kanisa katoleki.   Na  nina maswali

machache.  Swali la kwanza ni hapa kuhusu vijana.  Na  kuhusu vijana ningependa katika Katiba ………………..  (inaudible)

kile  ambo  kimekuwa  katika  very  appraise  lakini  kuna  issues  zina  jaribu  kueleza  haiko  best  placed  in  the  Constitution.   Na

inapatikana kwamba pia sisi kama vijana tuko na our host  security problem ambapo hazijakuwa  elewa  kitambo  sababu  wale

ambao wana  picha  zetu  hawajui  shida  zetu  na  habari  kama  employment,  mambo  inahusu  jamii  kama  immoralities  and  other

issues.  

Pili,  swali  langu  linakwenda  kwa  sababu  ya  Executive.   Kuna  swala  liliongelewa  kuhusu  Cabinet  Ministers  na  because

tumepewa pendekesho kwa sababu support  ile tumefurahi but again …………..  (inaudible)  ningependa  kutoka  maoni  yangu

kwamba the issue of Deputies  Ministers because they are actually just ceremonial na already kuna Permanent Secretaries  pale

chini na kuna Under Secretaries.  Kwa hivyo they should heed the call by refusing some of these ceremonial positions.  

Swali lingine ni kuhusu shamba, hasa kama mkaazi wa hapa Kangoya kuna mashamba ambao ndiyo tunasema kwamba kila mtu

apatiwe shamba.  Lakini hasa kama hatukawa I think it is a very essential place whereby around 7% of squatters  reside such as

the country club.  Tumepewa medhali fulani kwa wale watu ambao wana mashamba na hawasili kikamilifu.  Kwa sababu hilo ni

swala ambao zinafanya production sijui inarudi  chini.   Mtu  ana  shamba  twenty  five  acres  and  above  na  is  not  utilizing  them.
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May be haya ndiyo maswali yangu matatu .  Asante.

Kennedy  Guya:   Kwa  majina  naitwa  Kennedy  Muya  mimi nafanya  biashara  hapa  town.   Na  nina  maswali  machache  ya

kuuliza.  Nikaona kwamba katika Katiba hii ambayo inaindikwa pia kuna devolution government.   Na  ukizali kidogo unaleta ni

kama sasa  hata kama haijakuwako ime-make Local Municipal Councils an Town Councils kuwa expert  but ukiona ………..

(inaudible) sasa sijui kama tuta prevail Municipal Councils to handle Town Council that is my first question.

Basic Education:   Kuhusu  Education  wamesema  kwamba  kutakuwa  basic  education.   hapa  Basic  Education  katika  watu  ni

Primary  peke  yake  ama  ni  Secondary  Education.   Na  kama  nitamaniza  Primary  peke  yake  Katiba  imekuwa  worthy  leo

tutafanya kutengeneza Primary Education na Secondary Education kwa heavily Kenyan citizen.

My third  question  goes  to  the  labour.   Nataka  kuzungumzia  juu  mishahara  na  deni.   Kama  unajuwa  kwamba  watu  wengi

wanategemea kazi.   Na  the guest of  honour  wanaweza  kumalisha   …………  (inaudible)  wanasoma  lakini  hawa  ku-product

kwa hii kazi.   Katiba itafanya ………… (inaudible) hata kama umendelea Bible you pass  uwe nafasi number one utafanya  je

kazi katika hizi uweze kuwa productive katika kazi.

My last question itaenda kwa President.  tumezungumzia kwamba President akuwe between 35 and 70.   Suppose  sisi tulikuwa

……… (inaudible) candidate  towards  69 years,  my first child atafikiza seven,  do I have to fight between there ama ile itafika

wapi?

My last question iko kwa MP.  Tumesema kwamba tuna right ya kuita MP wetu nyumbani.  …………. (inaudible) wambunge

hawapatikani kwa urahisi.  Je kama tunamwita kwa gazeti wananchi watafanya nini?  

Bwana Satia: Asante sana.

Tom Were:  Hii Commissioner na wote tumefika asante.  Majina naitwa Tom Were na nilikuwa ni mfanyi kazi lakini nitaomba

niongee kwa kizungu.

One thing that I am really having a problem is about  land and especially what you call Public Lands.   What I have had is this,

there is this public lands that we have at  ADC  farm,  KARI  farm  that  have  already  changed  hands  that  four/five  times.   The

original people who grab the land are not in the books, but what is the Constitution is going to do about  it.   How are  we going

to address the issue who bought innocent;y for grabbers and the Constitution say that they are  going to possess  Private Lands.

Somebody bought land from somebody who grabbed it and it is five half down the road and we want to address  that issue per

further because like in Kitale, Kitale basically is an agriculture area.  We cannot operate without ………..  (inaudible).  Anybody

anywhere you go round you find others  in grabb.  So the first thing we have is very clear in the Constitution.  We are  going to

protect  private lands that have already been acquired locally.  We are  not going to protect  lands that tranverse  fraudently  so.

That is my first question.
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My second question go to if anybody going through the Constitution they got what we call what other  the Bill of the Rights na

the …………..  (inaudible) mean that if you are  going to an election it is going to be  one month old.   But looking at  what  the

provincial had Draft Constitution  there is a section of the number where they are  putting some bills for special  interests.   Now

how are  we going to address  the issue ardth,  I am finding people  are  wrestling  in  my area   and  then  I  look  for……………

somebody else comes in ………………. (inaudible) taking part they have a special  difficult put for them.  So are  we going to

put the details that we need to be addressed.

My third issue in law there is only customary law when you look at  chapter  for  the  Draft  Constitution  the  law  that  applies  in

Kenya Constitution enacted law and then Customarily Laws.  There is no many people ………………… (inaudible) who want

to know Customarily Law basically is personally law and when we come to personal law how is the Constitution to protect  our

rights it is due with inheritance, marriages, and everything but in the first part  the Bill of Rights you can address  issues of about

crimitation of jobs  personal  law.  So those are  my questions but what ……………… (inaudible) the  support  the  land  issues

because  unless  we  address  this  problem,  down  the  road  we  have  to  send  the  same  same  problem  is  it  a  first  class  and

somebody be happy to have no land.  It has to come back to the public, belong to the public.  Thank you.

Bwana Satia:  Anza kwa jina lako halafu mawali.

Patrick Birech:  Kwa majina naitwa Patrick Birech mkaaji  wa  Tranzoia.   Nina  maswali  matatu.   Ufisadi:   Swali  la  kwanza

napenda kuuliza kuhusu mawaziri na wabunge hawa.   Umezungumzia kuhusu waziri, kile ambavyo wanakudhuru kwamba siku

ya leo ni vizuri nipati na nikauliza swali.   Je  kwangu ameteliwa mbunge tuliochagua atuwakilishe achaguliwe kuwa waziri halafu

baadaye hatimaye afutwe kazi, ama na akiziuzulu hapa tumejuwa ya kwamba tutachagua mbunge mwingine wa kutwajiliza tena.

 Je  yule  akifutwa  kazi  ataenda  wapi?   Swali  limeweleka?   Akifutwa  kazi  ya  uwaziri  ataenda  wapi?   Na  si  tulichagua  hawa

waizaidizi.

Bwana  Satia:  Tafadhali  tunajua  unanichagua  lakini  haya  maswali  yanaulizwa  Commissioners  tafadhali.   Kwa  hivyo  mpeni

Commissioner nafasi azikize ili aweze pia kuyajibu.

Patrick Birech:   Swali la pili ndugu yangu kuhusu mkilima, hapa Tranzoia sisi ni wakulima wa mahindi na vilivyo twa twatoa

maziwa  kwa  wingi.   Watu  kama  tume  toa  mazao  yetu  kama  hizi,  tunaweza  kupendekeza  bei  tunaotaka  ama  mtu  mwingine

ataingilia card?   Kwa mfano naweza kusema …………..  (inaudible)  mwaka  huu  tunauza  mahindi  kwa  shilingi  elfu  moja  mia

nne.  Kuna mwingine atapinga?  Halafu vile vya maziwa tutaenda kutoka maziwa halafu tunaweza kuona kuwa maziwa ambao

tunatoa kwingi ama tunasema ya kwamba maziwa yetu tunauza wapi na  bei  tunauza  namna  gani.   Vile  wakulima  wengine  na

wafanyi biashara kati kuingilia.  Hizo tunaweza kuweka bei yetu sisi wenyewe ndiyo ni swali la pili.
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Swali la tatu ambayo  ni  ya  muhimu inahusu  ……………  (inaudible)  uhuru  wa  kuabudu  ile  nataka  nijue  leo  ni  kweli.   Mimi

mwenye nilikuwa mshiriki wa Seventh Day Adventist Church. Tunamnavyojua kuwa sisi wenyeji tuna uhuru wa kuabudu kuwa

siku yenyewe ambayo inahusu tuseme consult na watu wengine  ambao  wangetakikana  waende  kazinisani  lakini  wazee  wengi

wasiejaa hata wa Yesu siku hiyo kuenda kanisani,  hawaendi,  akiwachwa ni lazima ufanye kazi siku hiyo yenyewe.  Je,  hatuna

sisi wote tulio jumapili na  Mislaam yule ambaye tena ………..  (inaudible) siku ya  Sabato  je  una  uhuru  wapi  wa  kuwabudu.

Asante sana tafadhali sijui itakuwaje tuseme mambo yetu yalingana na ………………..(inaudible).

Bwana Satia:  Asante sana.

Ismail  Masika  Masinde:  Kwa  majina  ni  Ismael  Masika  Masinde.   Swali  la  kwanza  ningependa  kuuliza  Commissioner

kwamba katika redeem of Jeshi ya Housing, nyumba na chakula.   Naelea  kwamba  watu  wa  Kenya  kukuwa  na  tabasamu  ni

lazima uwe na mahali pa  kulijenga.  Wale chakula sasa  vizuri unde milima na watu wengi wa Kenya ama wa chache  hawaishi

katika  mashamba  yao.   Wanaishi  mahali  ya  kukodeza  wananchi  lingine  labda  kwa  mabavu  je  mimi  naongea  sijakuwa  na

nyumba safi na tangu nikuje hiyo kwa hiyo nyumba ama ………..  (inaudible) lakini hamjaongea vile ambao hawana mashamba

wataishi mahali gani.  Watapa wapi mashamba?

Pili, watawesaje kula vizuri ili watu wao wenyewe hawana pahali pa kulima?  

Tume  bado  haijazungumzia  vile  watu  ambao  walitolewa  katikamashamba  yao  katika  clashes  ya  1992  na  1997  kama

watarudishiwa mashamba kama yatafanywa hivyo sababu haitakujia hiyo?  

Kama mwalimu ningependa kuuliza hivi.  Pia bursary sheria  inasema kwamba mzazi amechukuwa mtoto ampeleke secondary

school alipe term ya kwanza, ndiyo principla wa shule angalia kama hiyo mtoto atafaa kupewa bursary.

Ikiwa wewe ni mzazi hana budi ya kulipa mhula wa kwanza, term ya kwanza, atawezeza je shule Head Master  anagaliye ajuwe

kwamba ni maskini ampatiye mzee bursary.

Mimi kama mwalimu nigependa ni kijiunge na siasa lakini sheria iansema kuwa sio uwajiri ndiyo watu kupiga siasa nauliza hiyo

….   Nauliza hivi kwanai mwezi mzima uziwe tu mwezi mmoja nitapiga siasa na ningeshidwa darazani?  

Nne,  kuna  vijana  wengi  ambao  labda  ikiwa  wafika  university  hawajaajiliwa  kazi.   Ukienda  nchi  nyingi  watu  kama  hao

wameajiliwa  na  Serikali,  wanakula  mshahara  kidogo,  kwani  ni  mshahara  ambao  unatuma  je  shule,  huko  nyumbani  wameo,

hawaajiriwa, hawana mashamba Serikali ama tume kupendekeza ni jambo gani la kusaidia hawa vijana.  Wataishi ………….

(inaudible)  wananchi  ndiyo  wana  vyao,  wataishi  juu  ya  wazazi  yao,  wataishi  juu  ya  viunda,  wanaishi  mahali  gani?  je

tumeshafikilie hao?  Asante sana.
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Bwana  Satia:  Asante  sana.naona  kwamba  amesema  kweli  zaidi.   Labda  sasa  tumpatie  Commissioners  nafasi  ajibu  haya

maswali kwa sababu ya katikati halafu tutafuata pale.  Kwa hivyo Commissioner karibu.

Com. Salome  Muigai:   Asante  sana  Bwana  mwenyekiti  na  asante  wenye  kuuliza  mawali  haya  ni  maswali  mazuri,  pengine

unamzikiza  mtu  nafikilia  hili  awali  niliasikia  Mombasa  ya  kuweko  kwa  hayo  maneno  exact  words  sisi  wenyewe  tulikuwa

tunatatishwa  na  hayo  mambo  mengi  yenye  mumeleta  leo.   Lakini  sasa  namuona  haya  Bwana  Moi  Ben  amenda  kabla  ya

kujibiwa  swali  fulani  kwa  hivyo  pengine  tutaliacha,  tuwaze  na  Bwana  Kisia,  andikiza  njia  ya  kuwasaidia  watu  wanyonge  na

tukasema ndiyo kwa ajili tunaleta Serikali karibu na watu ili tukifikilia watu gani wetu tunafikilia unyonge na nguvu za watu wetu.

 Kukiwa mtu mwenye anafikilia hiyo habari ukiwa Nairobi kuna watu wengi wenye hutakumbuka.  Lakini ukiwa unafikilia watu

kuwa  Kitale  utakumbuka  watu  wako.   Tumesema  watu  kama  walemavu  lazima  wahuzizwe  kwenye  decision  making

mechanism,  lazima  kuwe  watu  wenye  kushikilia  haja  za  watoto,  lazima  kuwe  minority  katika  uhuzizaji  wa  the  Local

Government, the guards at  the locational level lazima ihushishwe kila  mtu  mwenye  uko  hapo  ili  matakwa  ya  kila  mtu  yakwe.

That is very clear in the Constitution.  

Lakini pia zakubali kuwa hii Constitution husomi mara ya kwanza na kufuata kila jambo.   Wakati  mwingine ukitoa mara ya pili

na  ya  tatu  ndiyo  unasema  oh  kumbe  ndiyo  this  part  ina  je-suit  my  idle  shoes.   Kwa  hivyo  ndiyo  tunasema  pia  kama

tukiwezeshwa  kuwa  na  election  tofauti  kama  hizi  zenye  tuko  nayo  sasa  zimekujwa  mix  proportional  representative  hiyo  pia

litawazeza maginals strike watu wenye numbari kidogo sama huweza pia kuhuzishwa kwenye ubunge.  Meshimiwa akuwa hapo

wakati nilizungumzia juu hayo kwa hivyo wengine wale tulikuwa nafikiri tulikuwa tumesema.

Bwana Kisia na habari ya waalimu na wafanyi kazi wa umma na siasa pia iwe imerudiwa na mzungumzaji wa mwisho.  Katiba

ya wakati  huu imewakubaliza Waalimu na wafanyi kazi wa Serikali kuchukuwa leave kuwezeza kutuhutiza na habari  ya  siasa.

Lakini pia ni haki yenye pia ina wajibu wake na juku yake.   Je  mimi nikiwa ni mwaalimu, ni headmaster  wa shule fulani, shule

gani iliyo karibu hapa?  Kitale Academy ni shule ya kibinafsi au ya Serikali?

Audience:  Ya Serikali.

Com. Salome Muigai:  Ya Serikali.  Kitale Academy?  Na mimi ndiyo Headmaster,  mimi nimeenda nimefanya nimepiga siasa

mtu mtaa ende apige siasa nimekosa kupita rafiki yangu hapa amepita,  watoto  wake watatu wako shuleni mwangu.  Na  husiza

sisi watoto  hao kwenye shule mimi ni na baba  yake ama mimi na mama yake tumelikuwa  tunangania  kiti  kimoja.   Kwa  hii  ni

wakati wa Wakenya sio kukiuza Katiba yetu peke yake lakini kujigeuza nia sisi kwenyewe.   Kujua kuwa nikipatiwa uhuru una

jukumu.

fulani
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Parliament – Life covering:  Pia Parliament itakuwa ikinukuliwa moja kwa moja na vyombo vya habari  kutujuliza sisi.  Iko kwa

Katiba.

Pia a recent swali juu ya mamlaka nyingi kuwa kwa mtu mmoja hiyo pia tukizungumzia ulisikia vile lazima mtu mwenye kutumiza

mamlaka  fulani  azungumzie  na  awasiliane  na  watu  wengine.   There  is  a  lot  of  negotiations  and  a  lot  of  consultations  before

anyone person can make the final decisions.  So it is not the time when you are  making a decision in a insolation, is a time of a

lot of dialogue and a lot of listening to people who will have to make the decisions.

Gregory alauliza kuwa tusiwache watu wawili hapa watatu wahalimbu hii Katiba hii ni kati  ya wananchi zina la kujibu la zianda

lakini nataka pia tuweleze kuwa white highlands ilikuwa zalani.  Mimi sitaki kusema, Katiba haijasema white highlands zilikuwa

… lakini  pia  ningetaka  kuwambia  vile  nilivyosikia  nilipokua  nikichua  maoni  ya  watu.   Nilipoenda  Marakwet,  Wamarakwet

waliniambia  wana  jukumu  kubwa  sana,  wana   kazi  kubwa  sana  ya  kuzaana  ili  watu  wachukue  mashamba  yao.   Na  haya

mashamba iko katika Marakwet, iko Uasin Gishu, iko na Tranzoia.  Nilipoenda Elgon, Wasabaot  waliniambia wako very busy

wakifanya nini? Wakizaa ili watu wasichukue land yao yenye Elgon na Tranzoia na wapi? Na Bungoma.

Audience:  Bungoma.

Com. Salome Muigai: Na Bungoma.  Nilipoenda Kajiado niliambiwa Wamaasai wako na kazi kubwa ya kufanya nini?

Audience:  Ya kuzaana.

Com. Salome Muigai: Ya kuzaana ili watu wasichukue mashamba yao.  Na  mashamba yao ilitoka Uasin Gishu, Nakuru,  part

of Tranzoia.   Sasa  hiyo inajieleza kuwa Wana-Kenya inawezekana turudi tufikilie  land  ilikuwa  ya  nani.   Moja  wa  watu  tume

Tobiko aliniambia unaona KICC iko hiyo ilikuwa machacha ya babu yangu.  Unasikia?  Naye mama yangu ananiambia unaona

pahali panaitwa nini?  Pahali St.  Mary’s mtoto wangu anasoma St.  Mary’s.   hiyo ilukuwa shamba ya babu  yangu.   Sasa  sijui

kama mnataka tuanze hapa twende mbele ama tutachukuwa nafanyi ya kurudia chakalme vipi zenye ziliicha, sisi wenye Kenya

itatubidi kufanya very very hard decisions ya kufikilia tuko wapi wakati  huu hiyo ndiyo yenye tumeangalia. Sivyo?  Pahali gani

tuko.   Tunaweza kufikilia sasa  vile tuko hapa pengine tumefika Nakuru,  tutarudi Tranzoia ama tutaenda tena  twende  Nairobi.

Na hiyo ni decisions siyo ya Tume ya Katiba,  hiyo ni decision ya  nani?   Ya  wana  Kenya.   Kwa  hivyo  mkija  sisi  wakati  wa

National Constituency mutwambia turudi nyuma, tutarudi.   Mkitwambia twende mbele,  tutafanya nini?  Tutaenda  mbele.   Sisi

tunatumikia wananchi wa Kenya.

Kuna swali lingine lenya liulishwa juu ya Basic Education.   Basic  Education  ni  kutoka  Pri-Primary  mpaka  Secondary  school.

Kwa hivyo hiyo itandikwa hata ile maswali ya shida ya bursary ndiyo yenye tungetaka kama ingewezekana iwe ya bure.
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Pia ningetaka kusema ukiwa ukipatiwa haki,  sio kusema lazima kesho Serikali  ifanyishwe  hizo  haki  zote.   Haki  za  watu  ama

Katiba ya watu pia ni mwelekeyo wao.   Kuna mambo ingine tunaweza kufanya leo,  kuna mambo mengine  tunaweza  kufanya

baada  ya miezi tano ama sita,  kuna mambo mengine yenye tulikua miaka tano  kutimiza,  kuna  mambo  mengine  yenye  tutakua

bado tunajaribu hata wakati  Yesu ataporundi.   Si ndiyo?  Kwa hivyo lazima tuelewe kuwa Katiba ni mwelekeyo  ya,  is  road

mark, ni kama kusema ina road mark ya kutoka hapa mpaka Nairobi.  Ama tuna road mark ya kutoka hapa mpaka Kampala.

Hiyo siyo kusema lazima  baada  ya  dakika  tano  tufike,  inawezekana?   Basi  tuchukue  nafsi  yetu  lakini  tutakua  tukipita  pahali

tunaweka nini?  Tick.  Tukikaa muda mrefu pahali moja tunaweza Nairobi  bado  tuko Masinga bado  ya saa  moja,  sisi tutaanza

kupiga kelele?  Tuseme, tuseme tunaenda Nairobi, tulikuja tukafika Masinga, tulikaa hapo Masinga sana.   Lazima tufikilie kuna

shida tatu usiku.  Kwa hivyo Katiba yetu mambo mengi ilioko inaweza kutimizwa lakini mambo mengine yenye ina road mark

na ina wakati wake wakufanyika, na ingine intachukua muda mrefu kuliko mwingine.

Ninaulizwa swali juu ya employment, kuwa kama Katiba  inasema  nini  juu  ya  employment,  kwanza  tumesema  kila  mtu  apate

kazi ngapi?  Moja.  Hiyo infungua nafasi kwa watu wengine kupata  nini? Kupata  kazi.   Lakini pia tumesema watu wa Tranzoia

wakikutana wafikilie kitu chao kikubwa ni fahari yenye wanapata factory zenye zitatumia, kufanya mahindi kuwa chakula,  kuwa

cereal, kuwa unga ya mahindi, kuwa chakula cha kipi tutafanya mgogoro kuwa fertilizer, hizo factories ikianzishwa hapa kwani

itakuwa priority zenu.  Itapeana nini?  

Audience:  Kazi.

Com. Salome Muigai: Itapeana nafasi ya kazi?  Kwa hivyo hii habari  ya kugeuza Serikali inje karibu na  watu  pia  hiyo  kwa

upande  mwingine  ni  mbinu  za  kuanzisha  kazi  pahali  tofauti.   Watu  wa  Kisumu  wakifikilia  wanataka  fulani  wa  kutengeneza

samaki kule basi itakua pia nini? Ni nafasi ya kuleta kazi.

Na pia kwenye hii Katiba kuna mambo mengi yenye imeguziwa, imefukuza, kwa hivyo ni nafasi ya kila mtu kuisoma yenyewe

every article and relating some article to others to be able to understand which issues are  being taken on board  and then if you

find that there is one or critical issues that have not been taken on board, please make proposals.  

Again  si  kutuliza  mawali  tuelezeni  kama  tungefanya  hivi  pengine  tungezaidika  hivi.  Ukitupa  hizo  proposals  tutazirudisha

tutaziangalia tena na tuta zenye zinawezekana tunapeleka kwenye Katiba.   Kwa hivyo tafadhali usikue mtu wa kusema unaona

vile mtu kama amesimama kado  ya football unaona vile amefanya hiyo mpira.  Eleza kama huyu mpira alivyoufanyia hivi tunge

shinda.  Basi zote tuko kwenye hii barabara.

Presidential  age  –  tumesema  kuwa  itakuwa  miaka  sabini.   Mtu  wa  miaka  69  hajafikiza  miaka  sabini.   Kwa  hivyo  ataingia.

Mwisho wa kumaliza itakuwa miaka sabini na nne it is okay ya – tumesema tu asiwe zaidi ya miaka sabini wakati  wa kufanya
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wa kuingia .  Akiwa ana miaka sitini na tisa na miezi kumi na moja na siku tano wakati  wa election, amekubalisha.   That is the

law.  Hajafikiza miaka sabini.

Lakini pia niliweleza kuwa kuna trantional mechanisms.  Kuna mipatilio yenye tumeleta ili tuweze kutoka kwa mambo ya kale

tukienda  kwa  nini  kwa  yenye  tunaenda  mapya.   Kwa  hivyo  ule  uchaguzi  wenye  utafanywa  wa  kwanza  wa  Katiba  mpya,

unawezekana ukiwa afanyiwe akiwa na miaka sabini.

Kwa mengine watu tayari walikuwa kwenye hiyo process.   Hutaki kufungia yule mmoja mpaka ukaonekana  kumbe  imefanya

nini? Imenunuliwa na fulani ndiyo inaweka hiki kiwango ndiyo kufungia inje.  Kwa hivyo in transitional period tunaipa nafasi ya

kutoka kwa one place to go to the other place without too many casualties.  Kwa hivyo wakati Wakisii ni wa kutoka wapi?  Ni

Wakenya wana haki zao, wamelindwa pia.  Hiyo habari yakuwa tunaweza kumwita tumwambie MP atoke  bunge akataye,  hiyo

habari tumesema kuwa tunataka we want to become a country that will be  lead by rule of law.  Ikiwa sheria zasema  hivi  too

bad.  That is the law.  Hiyo ndiyo sheria ondoka.  Hatutaki habari  ya sheria ina apply differently.  Tukisema tunai-quote before

the law we mean ile sheria itaniangalia ndiyo vile itakufanya nini? Itakuwangalia.  

ADC AND KARI LAND

I would like you to make proposals.  Tumesema kuwa mleage lands italindwa lakini pia tumesema from no  as  it was acquired

legally.  Kwa hivyo una nafasi ya kurudia hayo mambo yenye  imefanyika  mbeleni.   Lakini  pia  tungetaka  proposals  kama  ina

proposals yenye zinaweza kusaidia.  To be alert  protecting lands that was illegally acquired.   Tumesikia kuwa such lands have

been grabbed.  Give us proposals how to deal with that.  

Umezungumzia  habari  ya  equality  versus  affirmative  action.   Kwa  nini  tunasema  mtu  mmoja  aende  atokwe  na  jasho  kabisa

akipagania kiti na mwingine apewe tu.  We are  accepting injustice of the past.   Tukisema kuwa kwa mwaka ambapo  imepita

mtu mwingine alipaguliwa.  Lakini tukisema kutoka leo hapaguliwi lakini aanze tu pahali alipo. Akaanza mwenye alikuwa mbele

for example kama mimi nimekuwa nifanyiwa – tunazungumshia habari  ya mtu.  Mimi  nina  ulemavu  ya  kutembea,  sasa  twajua

wewe tumetoka hapa tumetendea masaa ishirini.  Mimi niko sijui wapi nimefika hapa kwa Akanyeni,  wewe umefikia wapi after

20 hours.  Si utakuwa umefika Eldoret.  Sasa kutoka leo mtembee kila mtu anaweza kutembea kwa the same pace.

Kuna wakati  mtamsikia.   Si lazima  mtu  mmoja  aseme  lakini  yule  apewe  tu  tafuteni  for  supporter.   Ni  mkimbizi  afikie  nani?

Ingawa  afikie  yule  ndiyo  waweza  kutembea  pamoja.   Kwa  hivyo  tunasema  pahali  penye  pamekuwa  ubaguzi  lazima  tufanye

jambo fulani ili tuwezeshe kuwa na tukiwacha za kuchezea zenye nini?  Chenye usawa.   We have to do some affirmative action

so that the reason why we said such people should be given a chance to catch up a little bit with the others.

Pia habari also equality.  Tukikubaliana kuna equality pengine inatubidisha kusema equality is not sameness.  Kusema tuna hako

sawa siyo kusema tunatosana ama tuko sawa.  Kwa haya zaidi have been Kiswahili.  Equality does not mean same for example

46



tukisema mtu mwenye ulemavu is equal to the one without ulemavu tumesema umefanana.  

Audience:  La.

Com. Salome Muigai:  La, tukisema Mbukusu na Mkikuyu ni equal tunasema wamefanana?

Audience:  La.

Com.  Salome  Muigai: Mmoja  kuona  kama  anasema  hakuna  chakula,  mwingine  akipata  hakuna  githeri  ansema  hakulicha.

Tukisema they are equal in kusema huyo wa footman tupatie optsman akuwe amekula chakula.   Yule wa team tumpatie ……..

(inaudible) Mwenye anataka githeri, tumpatie githeri.  That is equality.  They need to be treated  equally not necessary the same.

 Tumelewana hiyo?  Tukisema watu wote ni equal basi watupatie githeri wote it won’t work.  

Equality  pia  ni  kusema  mtoto  ulemavu  na  mwenye  hana  ulemavu  they  are  equal.   Sasa  ndiyo  tutafikilia  huyo  mwenye  hana

ulemavu,hata kimbia aende shule yenye iko karibu.  Ndiyo wakati huyo itafikilia pengine we need more – what are  they called?

 More places where the disabled children stay.  Hapo kwa shule, tunasema watoto wengine waende nyumbani wale watakimbia

wafike  shule  kesho  lakini  tutengeneze  pahali  fulani  yenye  mtoto  mlemavu  anaweza  kulala  karibu  ndiyo  aweze  kufanya  nini.

Kusoma.   Ni  kwa  vile  tunasema  they  are  equal.   Lakini  hao  kutekeleza  hiyo  equality  ni  lazima  to  order  another  third  point

equity.  If chooses  a way of showing equality.  Tunelewana?  Ndiyo tutapewa mtoto mlemavu anahitaji  either  apate  bus  ama

apate  boda  boda  he  has  to  be  helped  ndiyo  aweze  kufanya  ile  kitu  mtoto  yule  mwingine  mwenye  hana  ulemavu  anaweza

kufanya. 

So lets understand the principles of equality does not mean them.  When we say them as women are  equal we don’t mean they

are the same.  Kila mtu anajukumu, ana kazi yake.  Lakini tuwekee manani hizo kazi zote. That is all we are saying.

Then we have talked about Customarily law versus  the Constitution.  Constitution imekataza kubaguliwa.  Nobody should be

disciminated against either on graze, religion, ……… (inaudible) disability ama chochote kile.  So  tunakubali Customarily Law

so  long  is  it  does  not  discriminate.   Discrimination  is  a  negative  principle,  tumeikataa  kwa  hivyo  every  law  customary  law

utamaduni  wetu  utakubalika  kwenye  Katiba  ikiwa  ulevi  vitu  vienye  tumezafanya  nini?   Tumezakataa.   Tumelewa  hiyo.

Therefore every customarily law that discriminate it is cut.   And let me give you an example.   Zamani  ilikuwa  ikiwa  Mkikuyu

lazima uende uimbe ulete ngombe za Wamasaai  ndiyo ukileta kushindi ya kiasi baba  yako atakuongeza kiasi fulani ufanye nini?

Uoewe.  Sasa bado utakasoma ni hiyo uvivu.  Sasa tukiweka leo kwani utamaduni wetu ni mzuri, tutakuwa na amani wakati  wa

Wamaasai na Wakikuyu.  Na  tunataka kukaa na amani.  Tunataka kukaa na amani.  Kitu kikubwa kukaa na amani na kabila

zingine ama utamaduni wetu exactly live will make choices siku kwa siku.
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Maisha ni habari ya kufanya nini?  Ya kuchagua.  Kitu kikubwa kuliko chengine.  Wakati  mzazi anafikilia kulipa 40,000/=  kwa

university mtoto aende university, ni kwani hiyo pesa haikupata kazi ingine ya kufanya?  Ni kwani kulikuwa hakuna kazi ingine.

La hata saa  ingine amefikilia tuweke mabati kwa nyumba yenye bado  ina nyasi.  Ndiyo huyo mtoto afanye nini asome.   Kwa

hivyo maisha ni uchaguzi.  Making of choices, so even in our Katiba we have to keep on making tracing.

Patrick ameuliza habari ya MP mwenye amechaguliwa kua waziri kwa hivyo itambindi kufanya nini? Kuacha kazi ya kuwa MP

mbunge aende akafanye uwaziri, je akikutwa kwa huo uwaziri bado  ni nini?  Na  tulisema nini mwishoye, tunasema life is about

choices na ni haki ya kusema mimi sitaki kuwa waziri nitaweka kiti changu cha mbunge after all I have for five years.   Lakini pia

Katiba hiyo yenyewe imesema hata hii tukisikia kiti ya mbunge, tukufanya  ukaguzi  wa  kuona  kile  anafanya  nini?  Anafinganya

anapoifanya kiti cha kufanya nini?  

Ameuliza kama wakaji wa Tranzoia wanaweza kufikilia bei yao.  Dunia ni soko Bwana Patrick. Kuna mzaji na kuna nini?

Audience:  Mununuzi.  

Com. Salome Muigai:  Kuna mununuzi. Ukikata bei yako useme ile gunia ni shilingi elfu mbili na kupatikane mununuzi  fanya

nini?  Uza.  Lakini ukiita hiyo na watu wakataye kinunua wanafanya nini?  Basi vile tungetaka kufanya ni kufanya mipango yenye

itafanya  soko  huru  la  kuuzia  watu  vitu  vyao.   Lakini  kuziwe  kuwa  mkulima  harundishiwi  faida  yeyote.   Kwani  hakuna  nchi

ikifanya  kazi  pia  faida  haiwezi  kuweka  raslimani  sivyo?   You  cannot  if  until  you  make  a  profit  you  cannot  invest,  and  as  a

country we need to invest and investers alikuwa ni nini?  

So this Katiba should look for ways and I would like Patrick suggestions and proposals  on how we make the mkulima make a

profit ya at the Market place and  ensure that he has some electrol vat to be able to invest.  

Pia ni hii habari ya kuabudu na dhiki ya Sabato.  Huyu mjadara uliendelea muda mrefu sana lakini tukaona kuwa vile tumesema

Kenya sio nchi yenye chini ya Taifa.  Kuna dini nyingi na kila dini itapewa mamlaka sawa na ile nyingine.  Tungetaka kutoweka

siku fulani kwa dini fulani pahali fulani.  Hata kwenye Katiba hatujasema siku ya jumapili ni  siku  ya  kwabudu  kwa  Wakristo.

Hatujasema kuwa Ijumaa ni siku ya kwabudu kwa dugu zetu Waislaam.  Hatujasema siku ya Jumamosi ni siku ya Sabato  for

dugu zetu Seventh Day Adventist.  Vile tumefanya ni kutoa utaratibu wa jumla kuwa kila mtu ana haki ya kuabudu.  Mara  nyingi

sisi  wenyewe  tulipokuwa  Mombasa  tulijikuta  tukifanya  kazi  Jumamosi,  tulijikuta  tukifanya  kazi  Jumapili,  tulijikuta  tukifanya

Ijumaa saa nane ama saa saba wakati wa maombi.  Kwa hivyo tukamuona hatuwezi kuidhinia ili iwe iko kwa Katiba lakini kwa

ajili ya uhuru huo wa kuabudu kila mtu anaweza kuliza siku yake ya kuabudu.  

Bwana Masika Masinde ameuliza juu ya chakula na  nyumba  ya  kuishi  bila  kua  na  shamba.   Tafadhali  ningetaka  msome  vile

tumesema habari  ya mashamba.  Na  ukiona kuna jambo lenye bado  haijakuwa  covered  properly,  tupe  pendekezo.   Give  us
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proposals.  Caustic proposals where we think we can be able to deal with the ……… 

So  the  land  clashes  na  mashamba  ya  watu  hao  tumeweka  human  rights,  tume  ya  human  rights  itangalia  mambo  itafanyika

kutokea  leo  lakini  pia  itangalia  mambo  yenye  imefanyika  hapo  zamani.   Unajua  Katiba  ni  kama  Ten  Commandments.   Ni

mwelekeyo  tu.   Haiwezi  kuchikilia  kila  jambo  lakini  pia  tumehitaji  bunge  kutunga  sheria  zenye  zitaweza  kutekeleza  huo

mwongozo wa Katiba.  Kwa hivyo wakati bunge itakuwa ikifikilia, ikitunga sheria ya kuangalia huu mwongozo wa tume haki za

kumlizada tutaingalia pia vile tutahuzisha ile watu wenye wamekuwa na land clashes.  

Nafikiri nimzungumzia mambo yote isipokua ujana – the youth and their problems.   Tulizungumzia kisasa habari  ya vijana sana

sana tukasema hii inatakiwa kuwa kwa Katiba kama vile wanawake na watoto  na  walemavu.   Watu  wengi  walionelea  kuwa

ingawa ni kweli kabisa  kuwa ujana una shida zake za kipekee,  hasa ni mpitio tu.   Wakati  wa ujana ni wakati  mfupi kuliko wa

utoto.  Mtu u mtoto miaka kumi na nane, miaka ishirini na tisa kama bado uko university.   Lakini wakati  wa kuwa kijana kama

huu wakati  wenyewe  mnatafutia  kazi,  tunakutafutia  kuwa  represented  ni  kwa  wakati  mfupi.   Tumesema  kuwa  mtu  anaweza

kuwa kwenda pale akiwa na twenty one years. Tulifupisha kwa ajili ya vijana.  How is the habit done on that.   Kwa hii mambo

ya the night shift it meets proposational representation.   Tumeweka kua watu wenye kuingia kwa mfumo huyo wawe pia wana

……….

Kwa meeting representation 50% ya wale watu wenyewe wataingia hao wawe ni few.  Watu wanauliza watapata  ni youth na

wengine ni akina mama.  You can be a woman and a youth.  You can be disabled and a youth.  You can be a professional and

be a youth.  So we are looking on a way for the youth to be for. Now I am going to take another ten questions.  

Bwana Satia:  …………. (inaudible) tumemalizia hapa na kusikia kule.  Mzee wa kwanza hapa hivi ……..  kisa mwenye shirt

ya  kudumba  denua,  mzee  wenye  kofia  pale  katikati.,  mwenye  that  deal.   Mswada  wa  kuwa  ngapi  halafu….  Akina  mama

siwaoni kama wako huku. Labda kuna mambo yote kuwa mbaya mngeuliza swali, tukumpatie nafasi ya Makamu wa Raisi kwa

sababu hawajauliza swali lolote.  Bwana Lukwaro yuko hapa.  

Lukwaro David: Lukwaro David from Kenya Union of the Blind.  My comments are in reference to chapter five.  

Legislature:   Hasa  kwa  National  Council  na  National  Assembly.   Kwa  National  Council  mumesema  seventy  to  represent  a

district and tatu to represent the ……… (inaudible).

We need a Provinsion which will bind , which will compel and guarantee that the women with disability will be elected also.   

We cannot have four women representing Rift Valley and four also women representing  Western Province and Nyanza which

are smaller provinces.   Either there is a ………..  (inaudible)  women  to  make  seats  for  Rift  Valley  because  they  will  sign  or

alternatively Rift Valley to be split into Southern and Northern so that four on South and four on the North and that will be much
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more representative.

And  Ardh  akso  na  special  ako  na  special  interests,  special  groups  represented  in  National  Councils  kama  wa  university

wataalam  na  watu  kama  hawa  labda  Kenya  kukitokea  oil  or  Kenya  Publication  all  districts  ought  to  be  represented  at  the

National Council.  Na in the National Assembly kwa hii 90 people  ambao watakuwa elected,  and on the top of five are  to be

women.  Lakini unajua sasa  we need a provincial that will bide the party to elect  people  who represent  special  gropups.    A

provincial which will categorically compare this subjects  we elect  these people  like the disabled.   Wakishindwa  in  the  normal

voting,  tumese  wakishindwa  wata-ignore  this  other  recommendation  of  guidelines  na  watachagua  wenyewe.   Wo  we  want

abiding provisions that will concur up to elect people who will represent special groups.

Chapter two haya mambo ya National Languages English and Kiswahili lakini Kswahili kielezeshwe labada kipanuliwe na rasma

kuwe na kamati ya baraza kwenda riziki Kiswahili.  Kwa hivyo nataka kupendekeza baraza la kiswahili ianzishwe na katika hali

hiyo  katika  Constitution  kuwe  na  provincial  ya  kwamba  Parliament  can  be  legislated.   Other  section  which  will  promote

development of Kiswahili.

Lastly Public Holidays tuone kwamba Kenyatta day hakuna, Moi day hakuna.   Zilikuona naona kwamba let us not look at  the

past,  malice  by  whom  these  days  have  been  choosen.   Let  us  look  at  the  important  days  in  these  days  that  will  represent.

Kenyatta  day  is  the  day  we  remember  our  veterans,  those  people  who  liberated  our  country.   If  you  want  we  can  call  it

Liberation day or something like that. But let us not look at the Kenyatta the person.  Tuwendelee kuwa na hizo siku.

Hata ile ya Moi day let us not look as Moi as a person.  Let us look at the object and the idea it has.  Tunaweza kuhakikisha na

tukaiweka August na tukasema itwe Welfare day badala ya kuiodoa Katiba.  Thank you.

Chekman  Sioi:   Commissioner  mimi  naitwa  Chekman  Sioi  mkaaji  wa  Sabaot  Constituency.  Nimefurahia  kazi  ambao

Commission  imefanya  ingawa  imepata  tatizo  mingi  na  ingali  ina  matizo  lakini  tunamuombea  na  chairman  kwanza  mtafuaulu.

Msikomboe.  

Yangu ile ningependa kueleza kidogo ni mambo ya kila tu kwa ufupi.  Kwanza ni President  Election.  Election of the President.

Mumependekeza ya kwamba President awe akichaguliwa Jummanne yamki zi ya mwezi wa nane.  Sasa hiyo inaonekana bunge

yani  national  assembly  itachaguliwa  miezi  minne  ama  mitano  baadaye.   Ningependekeza  ya  kwamba  President  achaguliwe

pamoja na National Assembly.  Kwa sababu hawa watu wana kipimo moja ya miaka mitano.

Sababu  la  pili  President  akiwa  effective  in  the  office,  he  carries  a  lot  of  weight  and  in  plot  to  youth  public  zote  for  quality

protests.
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The National Councils after four years term kwa sababu we cannot find a President to that.  

Jambo lingine ambalo nimeonelea kusoma kidogo ni mambo ya kulinganiza Municipality, City na District.  Hapo nimeelewa sana

kama  tunachagua  Village  Council  District,  Location  na  Provincial  unasema  ya  kwamba  Municipality  naye  itachagua

representative ambao wata qualify kuweza katika Province according to that higher, kwa sababu ikiwa  na  namna  hiyo  Kitale

Municipality itakuwa kama District.   It will have District set up.  County Council will have district set up.  So we are having two

district forum in one district.  I am not very sure whether that is correct but be clarified.  

Secondly,  you have devolved powers  from the Central  Government to the District,  that although I  have  not  lead  the  financial

reprication.  Have you also made sure that the District collect their own finance, their own revenue, control their own revenue or

the revenue which is centralized at the Central  Government in which case  they go begging, they all will be  required these much

money, this require much money or is like that.  

Mambo  ya  mashamba  hii  mambo  imetatiza  sana  Bwana  Commissioner.   Commission  imetengeneza  mpaka  sasa  wananchi

hawana hekima ya Selikali,  kwa sababu hizo Commission hajitatimiza yale kazi ambaye ilipewa.  Hakuna mtu  ana  confidence

katika  Commission  yeyote  ambao  itatengenezwa  na  Parliament.   Tuko  na  confidence  katika  Commission  za  kutengeneza

Katiba. na mimi naona hii Katiba ikimaliza hii maneno ya mashamba, sijui kama mtamaliza likini mutengeneze kidogo.  

Kwa hivyo jambo lingine – umetuletea few idea ya kuchagua wajumbe  wana  vilete.   Sisi  tulikuwa  tumeambiwa  hiyo  agenda.

This is the duty and we may not understand but there is an orphanage.   National Assembly naye ni  Kenya  we  are  born  very

bright.  I know that very many small minorities communities will not be  represented.   Citizen akiwa ni honourabe,  mwenye will

strike good to you.  I suggest that this man is to be discreet as follows:-

42 tribes that we have in the referendum each to be given one representative on the nomination.  

Then we have indigenous communities.  These indigenous communities should be given something like I have not been very sure

how many indigenious communities we have but I know I belong to indigenous community.  

There 33 katika expectant groups.  There are women 16, disabled 2, professional 2.  I have just signed the help the youth, they

should be called citizen very concensus, it is a …………………. (inaudible) hear to us.  It can work in a commoditious society

but not in duplicity through this side.

National Assembly hundred National Party. The death I propose that it should be split or  divided among different tribes.   Forty

two of the seventh forty two tribes it will take  one each and then the indigenious ten and other different groups we have other

communities like the Asians, like the Europeans, because we are trying to deal with the essential, why don’t we know include all
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of them professional,  the politicians  and  others.   Why  don’t  we  include  them?   please  convey  our  controversy  views  to  the

Commissioners.

You can please in whatever ways but the tribes we quoted two tribes each to be represented in the National Council.

Kadhi women.   The  representation  of   women   in  the  two  houses.   My  view  is  civic  society  of  a  certain  be  given  to  eight

women, one for historic and probably for whatever.   Minority tribes to be  given fifteen, two from each province.  Disabled be

given 3 and professional, expert or whatever be given 3.   thank you very much.

Bwana  Satia:  Thank  you  mabibi  na  mabwana  tafadhali  maswali  fupisha  marefu  kwa  sababu  watu  ni  wengi  wanao  safiri.

Nawapatia sasa dakika moja kwa visitor.

Isaiah Kartoro: Mimi kwa majina naitwa Isaiah  Kartoro.   Kwanza  kabisa  ningependa  kusema  pole  sana  kwa  Commission

kwa  mambo  hao  mazungumo  ambao  tumepata  kutoka  kwa  pale  division.   Nasema  pole  sana  lakini  Mungu  atawasaidia

mtamaliza vizuri.  Commissioner mimi nina mambo machache nafikiri kuna kukubaliana kwamba vile wa Swahili walisema asiye

kuweko na lake haliko.  Hiyo ni kweli kabisa.  Sababu ya kusema hivyo ni nitawahikikishieni.  

Kwanza kabisa tutaanza na Preamble.  Commissioner Preamble yetu ilikuwa na …..  (inaudible)  inaanza kwa kusema “We the

people of Kenya”  nafikiri iko pahali kama we the people of Kenya ni akina nani, nafikiri ingekuwa vizuri zaidi kama tumesema

we the people  of Kenya,  the Kikuyu, Luos,  Kamba,  namna hii yote mpaka zisikize other  areas,  further  divisions  and  morals.

Halafu hiyo maneno ingine yendele “Ethnic , cultural, under the Religion …………. (inaudible) under the determination who live

in this unity and what is it for formalization nafikiri kama ingeanza hivyo mimi nafikiri ingekuwa mzuri zaidi.

Kusudi ya kusema hivyo Commissioner tumewahi kuona mambo mengi katika nchi yetu.  Ilikuwa katika Monday mtu mmoja,

mwanchi wa eighty eight ambaye mpaka sasa  certificate  na  alinunuliwa  akasema  kijana  yeye  bado  mwananchi  anaitwa  huko

German  kwa  muda  mrefu  sana.   Kwa  hivyo  sio  si  mzuri  babaye  tukapata  tena  kuingine  ambaye  bibi  alikuwa  ni  waziri  na

mwingine akasemekana huyu ndugu yake zi mwananchi na huyo mwingine ndiyo mwananchi. Hiyo nafikiri hujaandika makabila

zetu zote ingie kwa ……………(inaudible) yetu itatusaidia sana.

Tena  ndugu  Commissioner  uzuri  kuwa  na  mabila  hii  yote  nafikiri  ni  jambo  la  kuzitiza  wazungu  wakati  walitawala  nchi  yetu,

walitawala kwa more than ………… (inaudible) halafu baada ya kutawaliwa miaka sabini ndiyo wakati tulipata uhuru sasa  tuna

miaka  arubaini.   Makabila  mengine  hawajapata  uakilishi  forty  years  na  makabila  hawa  ni  kama  vile  …………..  (inaudible)

hapa, watu kama ……………(inaudible hawajapata mtu ya kuchaguliwa katika bunge for the last forty years.  

Kwa  hivyo  muhesimiwa  hata  leo  hii,  tuko  tukwenda  kuwakilishwa  katika  National  Council,  sasa  makabila  makubwa

wamechukua hizo …………. (inaudible) na pili hakuna uwakilishi.  Hawa watu  hawana  uakilizz  sijui  ni  club  ya  kiinformation
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kitakuwa  kiwakilisha,  ama  ni  …..hatujui.     Sababu  wale  watu  walienda  kuwatukilisha  ni  watu  hawatupendi.   Na  huwezi

kuwakilishwa  na  mtu  ambaye  hakupendi,  aeleshwe  maslahi  yangu  vile  ungetaka  mwenyewe  kueleza.   So  Mhesimiwa

Commission tunawaomba iangaliwe maumbile. 

Tukifika  katika  Council  ya  Local  Councillors  iko  sita  na  wale  wengine  ni  twenty  seven.   Sasa  ile  ingefanywa  election

hatungeweza kufanya, tulikuwa tumeshindwa kua hakuna namna ingine.  So  Commission ifikilie hiyo sana namna tunaweza – I

think …….. (inaudible) ili hapa tukisema vile tuwe tumefikika hata sisi tumesema namna hii.

Bwana Satia: Asante kwa sababu ya muda.

Isaiah Karitoro:  Kwa sababu ya muda nitakataka.  Ningependeza kwamba Nation.   Ningependelea hivi hapa kama tuwe na

wakilishi 42 tribes yale makabila iliyojulikana na wale watafika kidogo viwe kitu kama 28 halafu women they still, disabled 5,

professional  100.   Ili  kila  Kabila  ikiwa  inawakilishwa.   Hata  kama  Kabila  ikiwa  na  shuguli  mingi  kukuwe  na  mtu  mmoja  ili

wakati tunapiga kura kila Kabila iko na kura kuja.

Nafikiri Ukambani itakuwa imepiga nchi yetu.  Katika lower south kazi ya ile ministries 210 hiyo ni kitu hakuna tunaweza namna

hiyo tenayo tujapendekeza pia makabila ndogo ndogo waweze kuwakilisa kwa vile Wahindi, hasa kama  Wakisii,  watu  kama

Turkana na swali mimi nauliza wale watu wapate uwakilishi.

Com. Salome Mungai: Tafadhali ungetaka kueleza jambo moja kuwa hii ni nafasi yetu ya  kazi  ya  kurudi  kwenu.   Tulikuwa

tukafanya Civic Education tukakuja tukazikisha maoni  hapa ikakagulika.  We cannot go on deciding what is right and what is

not  right  here.   all  we  can  do  ni  kuuliza  point  of  clarifications  ili  kila  mtu  akitoka  hapa  awe  amelewa  yenye   inawezekana

kuelewa kwenye kitu gani tumeandika gani tumeandika hapa.   Ukiwa na maoni ya kutwambia pale ungetaka  tulekebishe  ama

tubadilishe tafadhari tuwandikie.  Tuna siku moja kwenye kikao hiki, tuna siku moja katika kikao kingine, na hatuwezi kila mtu

kutoa maoni yake.  Sisi we are just one time when we just ask point of clarification.

If you have different reserve that is helping and you would like that, but please write to us what you are  different researches  and

make a proposal what you would like to do.  But please do try to do it for what is you want to hear .   It  can’t be  done.   Hii ni

safari.  Tulikubaliana hiyo mwanzoni siku.  Tafadhali mzee Oyoo usingilie ukataka kutokea matunda, haiwezekani.   Ingilia pale

yetu  ikae  hapa  tuelezane  pahali  pa  kuelewana  halafu  ya  ………………..(inaudible)  hiyo  to  me-change.  Asante.   Najua

mumechukua  tu  I  am  taking  it  back  to  the  chair.  Na  ukubali  ukiendelea  zaidi  nitafupisha.   Sasa  wewe  una  second  30

ungechukua chini ya hiyo urefu ya hiyo nywele.  Ingekuwa ni kijana mwezako .. sasa second 30 umalizie.  Asante.

Isaiah Karitoro:  Asante sana.   mwisho kabisa  ni  mambo  ya  lands  tafadhali  tumefanya  Commission  nyingi  ni  sijui  kama  ile
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Commission ingine isemekana itakuja pengine documents  tutasema.,  au  tutapeana  zote  na  tunaomba  Commission  hii  iangalie

maneno ya lands.  Asante.

Com. Salome Muigai:  Mtu wa pili ana dakika moja.   

George Njerewo:  Asante Commission …..

Com. Salome Muigai:  Peana jina yako uliza maswali yako.

George Njerewo:  George Njerewo.  

Com. Salome Muigai:  Okay Asante.

George Njerewo:  Asante kwa siku hii ya leo kwa mafundizo ambay hatungejaliwa.  Na  leo tumefurhia kwa sababu tumekuja

…………… (inaudible).  Mimi nina swali na kabla ya swali ningeta kusema moja mbili….

Com. Salome Muigai: Una moja mbili, sema moja.

George Njerewo:  Wakati  nilipokuwa (inaudible) pa  maelezo, nilipata jambo fulani ambao haikuweko pia mabayo ni zuri, ya

dibaji.   Mambo ya boundaries,  wakati  ulipokuwa ukieleza ulisema Wabukusu walisema (inaudible),  Wateso  Wakasema,  hata

Wajaluo  wakasema.   Na  wakati  ambao  yenye  ya  Province  kuna  makabila  zengine  watu  katika  Province  zengine  lakini  ni

wachache na vitua vyao hawa ni vichache.  Na  kule hawana sauti.   Na  kule wanakataliwa.   Katika hiyo Constituency  ambao

unapendekeza, ni kwamba hao watu hawatasikika katika ile Province.  Na waziri ni sio uhuru kwa sababu umesema freedom of

press  na  sio  uhuru  hawa  watu  wakitaka  kuenda  katika  province  zingine  wao  ………..  (inaudible)  katika  Katiba  wambie

Province zingine za viti vyao  ikiwa  ni  Kisumu,  ikiwa  ni  Coast,  ikiwa  North-Eastern,  wengine  wakitawala  pale  inakamilishwa

katika province hii wahamiye province hii bila kufanyiwa Commission.  

Com. Salome Muigai:  Asante.

George  Njerewo:  Wala nina nyingine ningependeza  ya  kwamba  hii  Commission  kwa  maana  sasa  inaenda  kuwekwa  kuwa

sheria,  ningependekeza ya kwamba watu  ambao  wana  history  katika  Province  kwa  uhuru,  wahamie  katika  Province  ambao

wanataka wenyewe.
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Com. Salome Muigai: Asante.  Mwingine.

Moses Onyango:  Asante sana.  Kwa jina mimi naitwa Moses Onyango Omondi.  Na maswali matatu. 

 

Ya kwanza ni kuhusu Hai ulali, tumesema ya kwamba tutengeneze sura ya saba- Death penalty has been abolished.   Kufuatana

na  hiyo  kitengele  mimi nina  wasisi  kwamba  death  penalty  abolished,  what  are  the  rights  to  the  aggrieved  party.   Yule  mtu

amewawa aende na bado amekuja akauwawa aede zamani akakuja akamua maina hiyo inanipa wasisi.   Ningependekeza death

penalty isiondolewe iko kwa robbery with violence na society Katiba itabaki.

Ya pili, ningependa kuuliza kwamba nimekupa kila kitu pengele zimesahau na vifaa yetu ama  kazi  nyingi  pale.   Lkini  sijawahi

pahali katika the rights of squarters wale wamekaa kwa mashamba ya watu hapa wanahainga kwa sababu ni watu wengi sana.

ningepedekeza ya kwamba ingalia mambo yao na tuwapatie haki yao.

Pia  wale  tunawaita  chokora,  hatujui  watafalizwa  vipi,  hawa  ni  watu  wamekuwa  na  nafasi  kwamba  wangewakosea  pia

ningependa  Commission  ichukue  nafasi  ya  kuwasaidia  bila.   Mwisho  ningependa  kuuliza  Commission  itueleze  ………….

(inaudible) sasa  Commission imeeleza, imetuonyeza kwa imefanya kazi yake vizuri lakini the issue of the Public lands  was  not

discovered.   Kwa  ajili  hii  Commission  zetu  kwa  amani  na  imani  kwa  dini  iweke  Commission  zogo  ya  kuangalia  kwamba

allocation of Public lands mashamba kama yetu ili wale watu walipewa mashamba acre  mia sita,  mia saba,  wangaliwe kwamba

walipata hiyo shamba kwa njia iliyofaa.  Ukimuona pande zetu ulisema ikiwa ni zake just to consider that, wapendako ni chau. 

Com. Salome Muigai: Asante sasa tumenaza kuwa point by point which is good asante kwa mfano wako mwema.  Endelea

vile.

Wafula Nabukad:  Asante sana Commissioner, nafikiri mambo…..

Com. Salome Muigai: Jina lako?

Wafula Nabukad:  Jina langu  ni Wafula Nabukad.  

Com. Salome Muigai:  Endelea Mzee.

Wafula Nabukad:  Jambo ambalo ninaona Constitution ilikuwa hapa safari ya mbele.   Mambo  ya  mashamba  tuliongea,  kila

kitu tuliongea, mambo ya  ma  makabila,  tuliongea,  ingekuwa  Serikali  yetu  ingine  kama  mtu  ako  ndani  ………….  (inaudible)

akupatie mwandike.  Kwa ile  maneno  ambao  tuliongea  ingefika  imefika,  kama  haijafika  hicho  itakuwa  makosa  yenu.   Swali

langu la kwanza ni taongea kwa upande ya weze ……… (inaudible) upande wa Kenya iko zaidi inataka ………… (inaudible)

mtu akiimba ngombe ya mtu mwenyewe akipata  akiuwa wewe anaenda ngombe, akipatwa na  Serikali  apate  kufanyika  sawa
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sawa imani.  

Com. Salome  Muigai:  Tunataka  maswali  juu  ya  mswada  pahali  penye  hujaelewa,  pahali  gani  yenye  inataka  kuchaguliwa,

ukiwa na mapendekezo ya zianda tafadhali utwandikie. Dakika moja mzee.

Wafula  Nabukad:  Mtu  vile  akipatikana  na  Serikali  arundishwe  hapo  wakimbemba  kwa  kortini  tafadhali  mwambie  swali

arundishwe hapo alipato hapo ngombe, ama wakipata  walifunja nyumba hiyo.  Auwawe hasa hakumaliza wimbi piga.  Asante

sana.

  Com. Salome Muigai:  Una swali lingine?

Wafula Nabukad:  Kuna watu fulani wanafanya …

Com Salome Muigai:  I would like to request that we have one meeting.  Hebu mzee nipe nafasi tafadhali.   We have agreed

that we are  going to  be  a  community  that  going  to  reflect  the  rule  of  law.   And  we  have  agreed  we  are  going  to  have  one

beginning  ama  tukubaliane  tuna  multi-party  ya  mikutano  hapa.   Tuna  mutli-party  ya  mikutano  tunataka  maswali  moja  ya

mkutano mmoja, si tukabaliane hayo.   Basi  ikiwa  hayo  tume  mzee  nafasi  mkipiga  kelele  ndiyo  inachukua  muda,  kelele  yenu

inachukua  muda,  mimi  kuwambia  mnyamaze  nachukua  muda  mwingine  mzee  angekuwa  amemaliza.   Twendelee.

Tunakubaliana?  Mzee sasa una sentence nyingine moja umalize tafadhali. 

Wafula Nabukad:  Halafu ya pili una hapo mbeleni sasa tayari tuma twandike mpango watu walikuwapo, Serikali ndiyo kuwa

ilinunua mahindi, na siku hizi unakuta mtu tu ana tokea  huku akisema sisi ni Sabaot  nanua mahindi.  Hivyo na jua sikiza.  Sasa

hiyo  mwandike  mahindi  inunuliwe  na  Serikali  zaidi  na  iwepe  kwa  njia  mzuri.   Iko  mtu  alinunua  mahindi  ya  board,  siku  hizi

anaona kwa mali yake atapeleka mahali ingine hapa kuna shida.

Com. Salome Muigai:  Asante Mzee. mtu wa pili.  Hiyo swali lingine mzee utandikie utuletee. Asante.

Ismael  Shigona:  Hamjambo.  Kwa majina Ismael Shigona na wakilisha mimi mwenyewe nasimamia  wa  dini  ya  Kislaam  na

Maria.  Maana neno Kislaam na Maria is the revival of Islaam.

Sasa Assistant Kadhi kuna mahali kidogo ambapo nilitaka maendeleze mazuri kwa sababu sisi katika Kenya kuna….

Com. Salome Muigai:  Sasa wewe Islaamia wewe ni mwalimu ,uliza swali.
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Ismael  Shigona: Swali tunapitiza  jambo  lakini  ikifika  katika  kutendeka  madeni  inakua  tofauti.   Kwa  mfano  upande  wa  vile

walivopanda wanyonge, utakuta mtu mtatulia kwa …………. (inaudible) kwa sababu kwa mfano if you can book  the  author

before the wagen walikuja kufagia kikundi cha bori  bori.  Na  katika ardhi hiyo unakuta kwamba kule kuchangia, yule kiongozi

anasimamia ambao anasimamia hawa watu wa …………. (inaudible) utalaam ambaye  anasimama  anaendeza  baiskeli  mpaka

jumapili. Na anasimami watu ambao wanahitaji kazi.

Com. Salome Muigai: Ismaalia  inatuhusu  yoyote  kuhusu  hii  Katiba?   Huu  mswada  wa  Katiba?   Swali  lako  ni  kuhusu  hii?

nakuliza swali hiyo ni ya kuhusu hii Katiba.  Huu mswada wa katiba.  Swali lako ni kuhusu hii Katiba ama sio la hii Katiba uko

off.  

Ismael Shigona:  Wacha nirundishwe nafikiri basi ya mwisho.  

Com. Salome Muigai:  Haya.

Ismael  Shigona:   Na  uliza  hivi  sasa  kama  upande  wa  kiroho  nyinyi  kama  viongzi  vile  tumetembea  kwa  sababu  ni  mambo

ilitengeneze  na  sasa  tunataka  itufurahishe.   Mumetembea  kati  mtu  ambao  upate  uzazi  bila  bora  anaweza  kujibu  mawali  ya

ambao yanaweza kushikiliano kwenye visa?

Com. Salome Muigai:  Asante hiyo nitajibu.  ……….. ni hii kipaaza sauti.

Martin Kabonje:  Kwa majina naitwa Martin Kabonje .

Com. Salome Muigai:  Endelea Martin.

Martin Kabonje:  Bwana Commissioner

Com. Salome Muigai:  Na mimi ni Bibi Commissioner tafadhali.

Martin Kabonje:  Ulikuwa unataka maoni kutoka kwa sisi.  

Com. Salome Muigai:  Sio leo siku hiyo tulikuja na tulipata.  Sasa uliza swali.  Sema sauti zaidi.
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Martin Kabonje:    Kuhusu mambo ya mshamba ambayo itaiza juzi, sisi hatukuandika hiyo shanda tutaizi sisi wananchi.   Sisi

tulisema hiyo party yao ya kuliza swali …

Com. Salome Muigai:  Basi niulize swali.

Martin Kabonje:  Basi niulize swali.  Nafasi nauliza swali hivi nani aliyenda akaandika hiyo mambo tofauti na wananchi? 

Com. Salome Muigai:  Asante sana.  Mtu wa pili.

Elijah Mururu:  Mimi ni Elijah Mururu.  

Com. Salome Muigai:  Endelea Elijah.

Elijah Mururu: I represent organization unemployed ………………

Com. Salome Muigai:  Just keep quiet until they are ready for you.  Are you ready for him.

Audience:  Yes.

Com. Salome Muigai:   Then you can continue.

Elijah Mururu:  Irepresent an organization representing unemployed university graduates.  Now I want to enquire or  I want to

ensure you make some collection on Public Service.   Wakati  unapata  watu  unatoka  nao  nyumbani  wengine  hawafanyi  vizuri

kwa shule katika university lakini siko agent wanafuata …………. (inaudible) na wakati  mwingine alikuja upande kwa sababu

ya  mshahara.  Sasa unashindwa kama mnajuana.  

Subsequently why don’t make chancellors public services iwe na provincial that have made baadala ya ile watu wataka kulipwa

vizuri.   Poverty  reservation  that  all  wanafunzi  wote  popote  wanafanya  hizo  ………..  (inaudible)  wakati  majina  yanatoka

yanatoka sale.

Com. Salome Muigai:   Asante una swali lingine.
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Elijah Mururu:  Ya. also I have ……………………………. (inaudible) Constituency  the people working in Private Sector,

I have not read that book.   Watu wengine wanajua kwa washindi wengine wanjua kwa ijili na ukikosana na yeye kidogo kwa

kumuliza safety right, you toka  uende nyumbani.  Subsequently why don’t you allow to a  letter  of  Commission  ambaye  yuko

approachable  sending highly complains somewhere you have one-third and employment ikikuja hiyo kiti inakuwa ni reglect or

rather some security have iwe inakuwa swali for the present worthiness ………….. (inaudible).

Com. Salome Muigai:  Thank you.  Una lingine.  

Elijah Mururu:  :  Nilikuwa nayo.

Com. Salome Muigai:  Lakini maliza dakika mbili two sentences.

Elijah Mururu:  Nataka kusema hivi me I am …………. (inaudible) involved in the extension I have among prominent section

na kwa hivyo mambo nauliza juu excellent sowers and practice actually I have some part of this like this.  Na  sisi twanauliza vipi

kwa nini tusikumbali ministers wapi representative of the people,  as  the people  are  expecting ………..  (inaudible) government

department and ministries.  Halafu na election members hold these because kama tunachagua President  from the lower practice

of this, elected members must head and at the same time ……. 

Com. Salome Muigai:  Thank you next.

Paul Maiyoo: My names are Paul Maiyoo.

Com. Salome Muigai:  Okay go on.

Paul Maiyoo:   Nitagushia mahali hasa kwa wale ambao wana deformities.   Ndiyo walimu na wale ambao trained  university.

Ningependa  kuonya walimu ……..  (inaudible) katika Katiba hii yetu ukimaliza uwajiliwe usingojee waalimu wakongwe ndiyo

ufanye kazi.

Jambo lingine ni pengo kwa walemavu.  Kuna mitego ya ogopa, kuna mitego aina mbalmbali ambao walemavu waitwa waengo

wanatumia.  Pia nataka Katiba hii wafikiliwe katika watu wanapotenga waende constituencies ambao wanweza uzuri maoni pia.

Com.  Salome  Muigai:  Paul  sasa  unatupa  maoni  baadala  ya  kuuliza  point  of  clarification.   Wewe  ni  mtu  mwenye  umenda

college you know the difference.
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Paul Maiyoo:  Halafu unaenda kwa qualification ni kwamba zote tulifikia ni mara pamoja,  walimu number moja na wanataka

kutoa maoni anasema Katiba hii haifai Wakenya kwa vile tunaona inafaa.  Je pale namna gani?

Com. Salome Muigai:  Asante Bwana Francis.  

Morris Mohindi:  Kwa mjina ni Morris Mohindi.  Ningependa kuuliza maswali Madam.  Swali la kwanza ni kuhusu shule na

wanasia.  Tunapata ya kwamba kuna wanafunzi chini ya mika kumi saba  na wanasiasa wakifikia kule,  kupigia mijada yao kule.

Unachangaa  hawa  ndiyo  wataowapa  kura  ama  sio  wavao.   Kwa  hivyo  ningeuliza  Commissioners  ziangalia  kwamba  hawa

wanasiasa wakienda kwa wale watoto  ambao ya miaka kuni na saba  kupiga siasa kali,  jambo tunaelewa kwamba wanapewa

pesa na harambee.   Tutaute njia  ingine  ya  kutoa  pesa  za  harambee  katika  shule  zingine  ili  wasije  wakafaidike  wale  wadogo

katika siasa.

Swala la pili ni kuhusu biashara ndogo ndogo na  vile ya kwanza nilikuwa ni maoni – nilikuwa natoa swali halafu napendekeza

kwa haraka. 

Com. Salome Muigai: Endelea.

Morris Mohindi: Swala la pili ni kuhusu wana biashara ndogo ndogo.   Lakini tunamaliza shule, tukatafuta pesa  ndogo ndogo

pale,  tukanzia  kuuza  …………..  (inaudible)  pale  na  kitu  kidogo  kidogo,  tunajenga  mjengo  pale  tunataka  tukapitia  kwa

Municipal Council ama City Council ama Town Council wakadhibiliza tutajenga.  Badaaye mwingine akikuja napasua lile jengo

na kulitupilia mbali.   Ningeuliza je Commission ambao zinaangalia mwada hii tafadhali pendekezo kwa harasha ningependekeza

tunajuwa kwamba tunamjua tu.  tungefangilia mahali fulani tuweze watu ambao hawana kazi nao wapate mahali fulani ya kufagia

pale.

Swali la tatu ama kuhusu Parliament and wealth.   Tunapata ya kwanza tukiwa na mwenda pale anaenda  kukimbia  mali  yake.

Anapoenda ku-get  kufutilia mali yake.  Asitolewa kama waziri unapata mali yale ambao yaliyopatwa inachukuliwa tena.   Sasa

this is what jana katika bunge itanenda kutetea watu yetu ama niaje sisi Commission ziangalia mambo ya watu wa Parliament.

Naa  sasa  question kuhusu university men na MP na President.   nasema ya kwamba  kuna  President  ambao  wamefikia  kwetu

wanachukua mali ya Ngaii na wanaweka nchi  ya  nje.    ………………………………………..  (inaudible)  iko  nini  ondolea

kwa wakti kama hii na pendekezo langu kwa haraka ni kwamba the President  afanye yote anafanya na ikiwa anataka kuteuwa

sisi  within the Municipal Council.  Asante.

Rev.  Dr.  Barnas  Kamau  :  Kwa majina naitwa Rev. Barnabas Kamau Waweru Kwa nidham I am directing this one to the
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Commissioner.  When you were appointed to do this work of the Constitution we look upon you to do a very good and I am

happy  you  have  finished  today.   But  since  you  have  given  us  the  last  quantity  and  we  have  looked  at  it  I  believe  the  clear

reference sawa,  and what we shall do is that the Director of Kamotho deserve under the New Constitution because  of offices.

 Now I comment, you comment, because you have done it the way now brought men we have accepted  you forward soon it is

for people indicating that you have completed it so that we can do election with the New Constitution  because  them somebody

is need meant to be founded it in a position to make decision,  besides  the men we blame to blame to a few.  Because the next

have now been found we need it even to concern.  Thank you.  

Edward  Wekesa:  Kwa  majina  Edward  Wekesa,  nasimamia  kikundi  cha  wanafunzi  wa  traffic.    Jambo  liloweza  kwanza

kuwasukuru kwa kazi nzuri ambao tulifanya wa Commissioners  na  ningependa  talk  about  weka  kiti  isisikuwa  na  mtu  mmoja

kwa  sababu ndiyo maoni yetu na maoni ya Wakenya.  

La pili ningependa kutoa maoni kuhusu hilo  jambo  ambalo  watu  wameongea  mali  ya  Serikali  ambaye  inanyakuliwa.   Si  mali

tumejua imenyakuliwa na Wakenya na yule mtu ambaye angekuuzia hizi mali yuko bado  Kenya.   kwa  hivyo  tunataka  hii  mali

isifutiliwe na irundi.

Transport  ikuwe nafasi ya utafti wa magonjwa ya binadam kwa nyama na mimea.  Sisi  tumekosa  kufanya  utafiti  kwa  sababu

hatuna mahali tunaweza fanyiwa tashishi kutafute votes  ma  ufanye  sasa  ni  magonjwa  ya  binadam  bei  aje,  lakini  wanyama  na

mimea hakuna mahali tunafanyiwa  ……………(inaudible) 

Viongozi ni pesa mtusaidie ili tuweze kupata nafasi na kutumikia kwa …………. (inaudible).

Com. Salome Muigai:  Kwani kuna hiyo na nini inakuwa, huwa ustani ulikuwa.  Kulikuwa kulichaguliwa na na alikuwa hayo

wamechaguliwa.   Na  yule  anaerufuka  .   Huo  mzazi  huna  uhai  kwanza  mwenyewe.   Kwa  hivyo  wacha  kukuwa,  hatulizi  ,

hatupatiii dawa.  It  should not grow.  Can you please just to ……………. who is the last one. the one who is in the mark is the

last one.  We need  to recreate to a people that believe in the segregation that we keep  for ourselves.   As alo when struggle to

work for me.  so this time is not working for you, there is that speaker one in this …. Thank you.  I  am a biologist and I believe

in things growing on when they have nixing their own.   Huo mlolongo hauna uhai jamami.  That is our last speaker  on that issue.

  Asante.

James Maina: Kwa majina ni James Maina na pia kulishwa na kufika.  Kuwa unajiri kunapatikana na ukrasa ka kisasa juu ya

uhuru wa kuabdu . Nikiangalia hata kulikuwa na mambo mengi yaliyokuwa waliokuwa katika Magazeti  juu ya shule ile inaitwa

Kapsabet na wanafunzi waliokuwa wakiwa ………………. (inaudible) sijui katika swala hili katika ukurasa huko sasa  ninaona

ya  kwamba  na  ningependa  kuuliza  pengine  inaleta  kurudiwa  tena  kwa  sababu  public  schools  ina  wagonjwa,  public  schools
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zingine zimepewa makanisa kama ma-padri.  Inaweza kurudiwa kupatikana na katika hatia hii ya kwamba hili kama ndugu wa

Kapsabet na wanafunzi wa ……………… (inaudible) kuwa katika magazeti.

Com. Salome Muigai: Embu tweleze unazungumzia jambo gani kuhusu Kapsabet.

James Maina: Kulikukuwa na wanafunzi ambao walikataa kufanya mtihani siku ya saba. ……..

Com. Salome Muigai: Endelea.

James  Maina: Ningetaka  kuuliza  katika  Katiba  hii  itasaidia  je  watu  wajenzi  hiyo.   Kwa  sababu  public  zingine  zinapewa

makanisa.   

Swali la pili:  Ulizungumzia juu ya wale watakaoteuliwa.  Nikaona ya kwamba utazungumzia hapa juu ya Salome kama mbunge

na wengine tisa.   Sikuelewa hawa  tisa  uliwataja  juu  yao  watakwenda  upande  gani.   Watakuwa  pia  katika  ile  kundi  ambaye

Salome atakuwa sio ameingia ama watakuwa upande gani?

Swali la tatu:  Ninaona kuwalikia sasa.  ninapatika mahali hapa kwa sababu wanawake wanaonekana hawapatikani kwa bunge

kwa wingi.  Na  ikiwa mtangojea na wakati  ambapo wanawake  watakuwa  wengi  kuliko  wanaume,  hawa  wanawake  tusaidie

ambao  mulisema  ………….  (inaudible)  wanawake  itafanywa  je.   Itakuwa  bado  ya  wanaume  au  upande  wa  wanawake?

Asante.

Com. Salome Muigai:  Swala la mwisho tafadhali Maina.

Swali la nne:  Kuna code ya silaha ambaye viongozi ni Kanu.  Unaona uamuzi wao wakati  ……..  (inaudible) wanataka vikomo

kupigwa  kwa  mawe  mpaka  wakafa  sijui  mtatatua  je  hili  jambo  ambao  watakuwa  wakichagua  kuwa  mtu  na  Serikali  ndiyo

itakubaliana na uamuzi huo?

Com. Salome Muigai:  Asante sana hilo ndilo la mwisho.

James Maina:  ………….. (inaudible)

Com. Salome Muigai:  Ikiwezekana.  Tukikubaliana  kuwa maisha ni kuchagua  kwanza  uliwanza  na  maswali  yako  yasio  ya

msingi, wakali huyo mwingine aanza na la kumi.  Asante sana. Sasa ningetaka kuwanza kuangalia maswali vizuri.

Jambo la kwanza kwa jumla ningetaka kusema kuwa watu wengi  hawajasoma hii draft  bado.   Kwa hivyo maswali yenu ndiye

yenye nimeuliza tayari yamesa jibiwa kwenye hii jalada na itaendelea kuisoma kifupi kwa kifupi kwanza hatuna wakati  wa fursa
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kufanya hivyo.

Swali  la  Lukwaro  aliuniuliza  na  ameenda.   Habari  ya  –  inambiwa  kuna  walemavu  wezangu  wengine  kwa  hivyo  pia  hao

wanahitaji kuwa kushughulize uchaguzi wa watu wenye ulemavu tumehakikisha kwa haki za binadamu kwa sura ya tano kuwa

watu wenye ulemavu wana haki ya kuwakilishwa katika vitengenezo vyote vya kukata  kauli yaani people  with disability have a

right under their part to be involved in all decisions making.  Kwa hivyo hiyo itasomwa pamoja na wale wenye kuchaguana hizi

Katiba hawezi kuenda bila kusema watu wa ulemavu wamechaguliwa weweze kwa county council,  uende tena kwa hali fulani.

Wakati  tumenda hapo lazima mwenye ku-interprete  hiyo Katiba hai interprete kwa kijumla.  So  that  is  already  being  catered

for.

Kuendeleza Kiswahili tumesema kuwa bunge itatunga sheria vile vitaweza kueleza kuonyesana vile tutakavyoweza kuendeleza

lugha zetu za kitamaduni na pia lugha ya Kiswahili.  Kwa hivyo hiyo tayari imezachukuliwa.

Chekman anataka kujua election of the President  iwakilizwe pamoja  na  ile  ya  bunge  watoe  mkutano  wa  ………  (inaudible)

basi  tu-separate  the  Presidency  election  na  ile  ya  wana-bunge.   Kwa  hivyo  watu  wengi  hawaelewi  wakati  mwingi  anataka

President  moja na tuwe dakika moja kumptaka mbunge kwenye hilo chama.  Kwa hivyo Wakenya wengi wametuambia hiyo

imewaletea matatizo mengi sana hata hawajasoma na wanaenda  kuomba  usaidizi   kwa  wale  walio  hapo  katibu.   Kwa  hivyo

wangetaka siku ya kuchaguwa President iwe ni siku hiyo peke yake na siku ya kuchagua bunge iwe ni siku tofauti.

Tumeulizwa habari  ya National Days – siku ya Kenyatta  na siku ya Moi hatungezitoa kwa ajili za Kenyatta  na kwa ajili  ni  ya

Moi. Tulisema pia Kenya ina siku nyingi sana ya Taifa.  Kwa hivyo tuchague sisi Wakenya zipi tunazitaka na tujadiliane.  Ukiwa

unasikia ni lazima hizo zikae tafadhali mtafute nani mtachagua kwenye kikao cha kitaifa kutoka hapa na umweleze lazima aulize

siku ya Moi ama siku ya Kenyatta.  

Seas  za  Village  Councils  mngependa  sana  tafadhali  mtu  asome  habari  ya  village  council  na  Municipal  Councils  kwani  kuna

utaratibu wake, ni tofauti na unaoelezewa kwa kinagaga kwenye draft hio.  Tafadhali isome tena ukiwa una swali.  

Tumeambiwa kuwa watu hawana amani juu ya tume tofauti tofauti hata ile iliyoko ya kuangalia mambo ya ardhi na afadhali sisi

kama wanatume tungemaliza maneno hiyo habari  ya ardhi nataka kueleza kuwa sisi wenyewe tumebuni tayari tume ya ardhi –

Land Commission that is going a product  of the Constitution.  We are  going to look at  the land clashes which land have been

taken by who, when, were they correctly acquired,  they are  going to look at  land, this is not something  hii  siyo  jambo  lenye

watu wangefanya kwa mwezi mmoja ama miezi miwili kwa hivyo tumetoa one of the Constitutional committee commission will

be looking at lands – it will be a land commission.

Tumeambiwa  habari  ya  the  96.   ingekuwa  kwa  trines  na  wanawake  wanaoenakana  kama  ni  wengi  sana.   tuna  wanawake
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wangapi kwenye hii taifa?  Wangapi?

Audience:  50%

Com. Salome Muigai:  50%, 52% na tunaambiwa kuwa the 42 tribes wapatiwe viti ishirini na nane na akina mama wapatiwe

viti kumi na tano.  What are we talking about – but tuko kwa demkrasia.   Sasa  sio dialogue, sasa  hii ni monologue.  Basi tuko

kwenye demokrasia  yenye tunasema 50% wapatiwe viti 15  lakini ile minority mwenye pengine ni 2% wapatiwe  viti  ishirini  na

nane.  Is that democracy?

Audience:  No.

Com.  Salome  Muigai:  We  got  to  agree  on  principes.   Na  tukikubaliana  habari  ya  principles,  siku  moja  ikifika  kwako

itakusaidia,  siku ingine ikifika kwako itafanya nini?  Itanisaidia.   Na  siku ile inakusaidia pengine na mimi nisadike.   Na  siku  ya

kunisaidia na  we  pengine  hutafanya  nini?  Utasaidikia.   Tumekubaliana  kuwa  tunataka  taifa  lenye  mbinu  za  demokrasia.   Na

tumekubaliana kuwa wanawake katika hii nchi ni wangapi?  Kama ni nusu wanatakiwa hata  kwa  mbunge  wakuwe  wangapi?

Nusu.  Lakini wanawake wanakubalia kuwa hii ni safari tuwaziwe na theluthi moja tutajenga kwa muda.  Sasa  kama hii theluthi

moja yenye tunataka kuwapatia munatuambia tuwatolee tupatie minority wenye less than 10% viti 28  tupatiye akina mama 15.

Listen to yourselves Kenyans.   Tujisikilize sisi watu wa Kenya.   When we come up with values yeah they’re got to be  upheld

from one point to the other.   We can’t decide it is a principle iki-apply hapa ikitupendeza iwekwe, ikendelea pale ikipendelea

mtu mwingine ifanye nini? Itolewe.   It  is not a principle any more.   Therefore tukisema watu kila mtu ana haki ya kuandikizwa

tunasema wanaume wana haki ya kuwakilishwa na wanawake wana nini?

Audience:  Wana haki ya kuwakilishwa.

Salome Muigai: Wana haki ya kuwakilishwa.  End of story.  Gari ikijaa ifanye nini?

Audience:  Iodoke.

Salome Muigai:  Iodoke.  Kwa nini tunaweza kurudisa kwenye stace na imeshajaa?  National Council ina watu mia moja,  pia

hapo  tunaambiwa  tukate  wanawake  pengine  principles  ikiweleweka  tutaweza  kuelewa  sababu  gani  tunasema  wanawake

wakue. 

Preamble  –  Isaiah  angetaka  kuona  Preamble  ikiandikisha  majina  yetu  mmoja  kwa  mwingine.   Ubaya  wa  kuandikisa  watu

majina ni kusikose mmoja.  Kwa ajili ukiandikisha watu kwa Katiba  ya ……… (inaudible) asiye kwa Katiba na lake nini?
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Augience:  Haliko

Salome Muigai: Haliko.  Kwa hivyo ndiyo unaona Katiba ni general principles that include all of us.   Kwa hivyo ukisema leo

tuandike the 42 tribes tukisema tumeandika wabukusu watachini wako hapo.  Is that another tribe?  Should it be  one of the 42.

  should it be  included.  So  when we open that you will never stop.   Tutaendelea  kusema  tumeandika  Wakikuyu,  je  mtu  wa

kutoka Kirinyaga na Wakikuyu wenyewe wanamuita Mundia.  Mundia ni Mkukuyu? Tutamuweka? Tutamuacha? Pia  we  are

going to set to open a pandora’s box on a Constitution.  

Constitution kazi yake ni ya  kuturudisha  pamoja  sio  ya  kumuwacha  mtu  mwingine  nini?   Nje.  So  when  we  say  that  we  are

aware that we are multi-ethnic  tunasema yeyote aliye huko despite the ethnic tribe they come from, but ni nini? ni Mkenya.  

So please understand the principles that we are trying to establish in a Constitution. That a Constitution is not an implementation

tool it is a road map.  It gives the general principles, it gives the principles that would include everybody without running the risk

of excluding anybody.  

What do you do with the njemp?  If you writing the 42 tribes?  Include them, so they are no longer 42 ………. (inaudible).  Let

us  include  that  there  are  many  tribes  in  Kenya  and  let  it  be  now,  jukumu  ya  ni  mtu  mwingine  kuniambia  kwa  ajili  wewe  ni

Mkikuyu wewe ……… (inaudible) Mkenya.  Let the responsibility not be  on me that I am a Kenyan.   Let it be  on somebody

else to prove am not a Kenyan.  So the Constitution gives you the right to say I am Kenyan its not me to prove otherwise.

We debated  a lot about  the 42 tribes that the 42 tribes are  not comprehensive,  they are  not all inclusive, they  are  not  ……..

(inaudible) and we would never try to risk the race of living anybody out.  

The Boundaries:  Boundaries Gideon, tulisema ya kuwa Wakenya anaweza kukaa pahali popote.  Kwa hivyo sikia uko Nakuru

lakini district ya Nakuru, lakini matakwa yako ama maslahi yako yaichukuliwi ilivyo ukiwa Nakuru.   Na  usikie pengine ukienda

Bungoma ndiyo pale unaweza kufaulu zaidi, una uhuru mradi  tu  uwe  uko  Kenya.   Ukisikia  mjini  Bungoma  haikufai  ungetaka

kwenda Muranga.  Tafadhali funga virago uende Muranga.  Katiba inasema una uhuru wa kukaa pahali popote katika Kenya.

Moses anashinda na kuwa tumesema mtu ana haki ya uhai halafu tukasema tunaondoa adhabu ya kifo. anauliza naona mwingine

mwenye ameuwa mtu naye yake ni nini? Nasi  tunasema uhai sio haki inapatiwa na taifa ili linaweza kukuondolea.   Uhai ni haki

yenye inapatiwa Mungu.  Na mtu akimuua mtu mmoja ukimuua hila mtu mwingine basi  tutawafuanza harudi.   Hata tukiambiwa

na kuenda Kikuyuni na sijui pahali pengine, sijui kulikua na mtu lakini ni fungu ya Kikuyu kwanza ilizungumshwa na Kikikuyu na

nanielewa  Kikuyu.   Arikuwa  anatwambia.   Zamani  mtu  akiuwa  mwingine,  unajua  Wakikiyu  walikuwa  hawaziki  watu.   Siku

watu  wanastuka  ati  Wakikuyu  wanafanya  matanga  kwa  siku  tatu.   Tumekuja  along  way  kufanya  matanga  kwa  siku  tatu.

Zamani tulikuwa tunatupa kabla hakufa.   Anaweza kuliwa huko na fisi.  Kwa  hivyo  hata  kuzika  wakatu  huu  they  have  come
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along away.  Wamedhani kutoka kwa Wakenya wengine.  

Lakini huyo Mzee alituambia kuwa mtu kabla hajakufa alikuwa akitupwa akakuliwe na fisi walikuwa hawaziki.  Kwa hivyo mtu

mmoja akiua mwingine walikuwa wanasema hatutakaki kutupia fisi mara mbili.  Tutafute vile mtu huyo mwenye ameua yeye na

family yake wanaweza ku-compensate  mwenye kufanya nini?  Mwenye ameuwawa ili watu wafaidike lakini kuuwa hakusadii.

Sijui Wanandi wazazi walitweleza ilikuwa story ndefu tulipatiwa na Mzee wa Kinandi na mkalimani alikuwa Ben.  Lakini kuna

tribe nyingi wenye walikuwa mtu akiua hauwawi.  Wabukusu walikuwa wakiua mtu akisha mwingine.  

Audience:  Anahamkishwa.

Com. Salome Muigai:  Anahamkishwa  kuenda  pahali  pengine  lakini  hakuuwawa.   Na  Sabaot  mtu  aliuwawa  akiwa  ameua

mwingine?

Speaker:  Inategemea

Com. Salome Muigai:   Auwawe.  Kwa  hivyo  jambo  la  kwanza  kwa  Kiafrica  haikuwa  uwa  ilikuwa  kulipa  bidhaa,  ilikuwa

compensation yeah?… so we are saying a time habari ya kuwa mtu kwanza ameua sio utamaduni wetu.   Na  haija maliza waka

hijack watishe watu wengine kuua.   Kwa hivyo tunasema mtu mwenye ameua aende afungwe maisha na akubaliwe kufanyiwa

what do we call it?  Apatiwe nafasi ya kutolewa kama hajamaliza  asipatiwe fallaw likini wacha akae  afaidiye Serikali,  wacha

akae afanyie nchi kazi badaala  ya kumuua wacha nchi ifandike kwa wakati  wake.   Lakini nimekusia  wewe  mwenye  kusema

ulitaka mtu auwawe kama amesa uwa.  Kama basi  unafikilia hiyo ndiyo  ile  unafikilia  tafadhali  tuandikie  utume  mjumbe  wako

ailete kwa kikao cha taifa.  

Tumezungumzia sasa  kwa habati  ya haki za watu,  haki  za  squatters,  tumesema  ruhusa  itolewe  pahali  wasichomewe  nyumba.

Asitolewe kabla hajapatiwa nafasi nyingine pahali ya kukaa.  Tafadhali soma hilo na provisions zile zimeletwa ukiona zinapungua

tuma mapendekezo mengine.  Nimesema tumesa anziza Land Commission yenye itangalia habari  ya mashamba.  Hilo swali pia

Onyango aliuliza.

Wafula anauliza kuwa ile mambo yote walitwambia kama tuliandika sasa  ni wewe ulitwambia Wafula kama ukisoma hilo  ama

ukitwambia  mtu  akusomee  uoni  kama  tuliandika  yote  yenye  ulitwambia.   Kuna  jambo  lingine  tuliacha  basi  utukumbushe.  

Asikuwe  pia  anataka  wengi  wauwawe  na  tumekubaliana  sisi  tutakuwa  taifa  lenye  litakuwa  na  rule  of  law.   What  is  rule?

Tukiongoshwa na sheria.  Kwa hivyo mkitaka sheria zetu ziwe zile za msituni ……… (inaudible),  lakini hizi zenye mulitwambia

na tumezinadika kwenye Katiba.  

Ismael  alikuwa  anataka  kujua  kama  tulikuwa  ……………binafsi.   Tumesema  kuwa  leashold  za  watu  za  mashamba  ya
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Wakenya indigenious Kenyans iangaliwe na Land Commission na tuone kama tunaweza kuitafsiri ikawa freehold.  

Elijah  na  working  ……..  (inaudible)   sijapata  nafasi  ya  employment  na  public  Service  Commission  kuwajiri  watu  wenye

hawafanya vizuri shule na kusema kuwa tungekuwa mitihani ya  kuangalia  kuwa  ni  watu  waliofaulu  ndiyo  wapata  kazi.   Hasa

tukiweka sheria zipi kwenye utaratibu lazima tuwe na watu wazuri wenye watatekeleza hizo  sheria.   Na  hiyo  ndiyo  tunasema

Wakenya wengine tunakiwa kwanza kujitengeneza kwa watu wenye wataka kufuata sheria.  Tukikuwa na tume nzuri ya kwajiri

watu, itangalia watu gani wenye wanataka, wanahitaji kupatiwa kazi na Serikali ndiyo inakuweka mitihani mingine.  Lakini tuna

abrupt Public Service Commission hata tukiweka mitihani ngapi bado tutapata watu wanastahili.  Kwa hivyo tunataka kujianziza

kama Wakenya kufuata sheria zenye tumeweka kuwa na watu wenye  kustahili  kuja-explore  kwenye  hizi  tume  na  mwishowe

tutakuwa na tume yenye kufuata yalivyo mazuri.  

Sifikiri kama Elijah alikuwa kwa wakati tulizungumzia kwa ajili tulisema ministers wastolewe kwenye bunge.  Elijah bado  uko?.

Ulikuwako tulipoeleza kwa nini tulisema ………… (inaudible) ulikuwako likini hujatosheka.  Twandikie.

Paul – Employment absorption after college.  Na  President  kukaa – Okay Employment nimezungumza habari  yake vile Katiba

ingetaka  kuona  usalisaji  wa  nafasi  za  kazi.   Kuwa  President  hangetupa  na  maoni  yake  na  amesema  hiyo  Katiba  sio  nzuri.

President pia ana haki zake na zote zimelindwa na Katiba.  Moja ni ya kuweza kuwapa maoni yake akitaka na for that pia yeye

amelindwa kufanya nini? Kutopeana na pia ametoa maoni yake na ana haki hizo zote kuwa President  hamkatazi kuwa na haki

zake za kibinadamu.

Morris – Kulinda shule ili wanasiasa wasiende kufanya siasa huko,  hiyo ni  kazi  ya  Headmaster  kulinda  watoto  wako  kutoka

kwa  mwanasiasa,  kutoka  kwa  baba  mwenye  ataka  kuja  kuchapa  mtoto  mwenye  alichapa  mtoto  wake.   Mwaalimu  tukisa

kubalia kazi ya kulinda watoto, hata sisi wazizi tukitaka kuingia wakati wenye usiofaa,  linda watoto kutokana na sisi.  

Ianaonekana kuwa ana tashiwishi kua wambunge wakitoka Bunge mali yako inaaza kufuatwa. Hii Katiba ndiyo ina haki ya mtu

kuweza kuwa na mali yake na kulindwa na sheiria.  Awe ni mbunge ama sio mradi tu iwe ikipatikana kwa njia za haki.

Reverend Kamau asante kwa maoni yako.  Tuko sisi tumezafanya kazi yetu tumezapatia hii Katiba kwa kikao cha Bunge Select

Committee na warundishe kwa Bunge, tumeshafanya kazi yetu hiyo ingine sasa ni ya wananchi. 

Kisa  habari  ya  kuangalia  mashamba  ya  KARI  na  mashamba  ya  utafti  wa  wanyama  na  mimea.  Nimesema  kazi  yote  ya

mashamba na  ardhi  yamepeanwa  kwa  tume  la  mashamba,  inachunguza  hayo,  ukiwa  una  maoni  yako  wakati  tume  imendwa

tafadhali peleka maoni kwa hilo tume.

James Maina – habari  ya SDA nilizungumzia kuwa tulizungumzia siku za Sabato  kwa urefu na ukiangalia kwa hii Katiba haina
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Sabato yoyote hata haina Jumapili, siku ya Sabato.  Tumepeana uhuru wa kuabudu , siku hizo zingine hiyo itatolewa kwa sheria

ya kibunge.  

Tumeulizwa kuwa hii nafasi tumewekea akina mama kama siku ile watakuwa ndiyo wengi bungeni itatolewa ndiyo.  Affirmative

Action ni mbinu ya muda sio mbinu ya miaka yote,  miaka nenda,  miaka rundi.  Ni ya kusawazisha,  kwa hivyo usawa ukifikiwa

ina haki ya kutolewa.   Hata  wakati  wenye  watu  wenye  ulemavu  wataweza  kuenda  kwa  Bunge  kwa  nini  yao  yenyewe,  basi

tutaweza kuwawekea Affirmative Action.  

Kosi ya kazi kuna Maina alikuwa kujua tafadhali elewa kuwa mahakama ya kazi ina wajibu wa kutengeneza sheria ya kibinafsi

peke yake.  Kwa hivyo ni sheria ya kuoa,  sheria ya kurithi, yaani sheria wanaita personal  law peke  yake.   Ukiimba hatakupita

kukata  mkono  kwa  hivyo  sio  personal  law  tena,  that  is  criminal  law.   Kwa  hivyo  ukiwa  Muislaam,  ukiwa  SDA,  ukiwa

Mkatoleki, ukiwa dini ya mukusambwa, ukiuwa, ukiiba, sasa unaangaliwa na Sheria ya Kenya sio ya dini fulani ama fulani. 

Hayo ndiyo maswali nilikuwa nimeweka nchini.  Sasa  tutaita  watu  wengine  upande  huu  watu  kumi  na  hiyo  itakuwa  mwisho.

Kwani mnataka kunipoteze sauti.  Huenda mwenye anapata nafasi akuliza swali lenye alikuwa nalo, pia ukapata jibu, kwa hivyo

usiende tu kufikiri kuwa hujapata nafasi ya kuuliza swali lako.   Tunataka watu kumi peke  yake kwenye maswali na tungekuwa

tumeanza sasa.   Tafadhali mambo ni mawili mwenye moja uliza tu moja.   Sasa  wewe Mzee unataka nikuzikishe na nikusikize.

Nimsikize Mzee.  Endelea.

Patrick Baraza:  Kwa majina naitwa Patrick Baraza.

Com. Salome Muigai:  Tafadhali mjue tuna, excuse me,  please also understand that we are  recording this seating so  if  you

make a lot of noise there we won’t get a clear recording.   Could call the names then Madam.  Just  call the names mtu akiwa

present,  usiposikia  jina  lako  uondoke.   Ukiita  hiyo  majina….  Can  you  please  seat  down.   Ketini  chini  akiita  jina  ukuje.

Tafadhali kaeni chini akiita jina urudi.  Please sit down until you hear your name. Sasa hata hamtasikia hata majina.  Stop it , don

’t call names until you sit down.  

Bwana Satia, can everybody sit down.   Tukubaliana sasa  nitaita mwenye kufuata sheria.   Are we surprised that we are  where

we are  ,  we don’t bother  who is at  home we have forgotten.   Tunasema tuketi na hakuna mtu anataka  mwenye  kuketi  ataka

mwingine aketi lakini sio yeye.  

Kaeni hapo niletewe majina.  Embu nipe hiyo majina mimi.  No  bring them  to  me.   James  Maina  Kamau,  unachukua  majina

kuzungumza.  Wafula Sukula, Moses Moses,  Wafula alizungumza?  Okay.  Moses Masese. Patrick Baraza, Beatrice Mulikwa,

Rebecca,  Mama  huyo  mwingine  ajue  lakini  hapo  tumekuwa  hatujasikia  akina  mama  wengi,  akina  mama  wote  waliojilete

1,2,3,4,5, watu wangapi wanataka kuzungumza, 6,7,8,9,10.  Hawa walikuwa tayari  wako kwenye mstari.   Nitamchakua hata
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mzee  wa  mwisho  kabisa  kama  anataka  kuzungumza.   Huyo  mzee  mwenye  nywele  nyeupe.   Are  you  the  old  man,  no,  not

transferable  ukiwa  unataka  kuzungumza  patie  ukiwa  mstari  kijana  mwezangu  wa  ford  ana  siku  nyingine  .   Endelea  mtu  wa

kwanza.  I have got ten people and I am going to different ten people.

Wakati nilikuwa mwalimu nilikwa nikifundisha Kabete Approved School.  …….. (inaudible) and I can laugh and I can sit.   But

when you want firmness I also have it.  Can you start please.

Moses Masese :  First of all nilikuwa nauliza…………

Com. Salome Muigai:  Tuambie jina.

Moses Masese :  Jina lako ni Moses Masese.

Com. Salome Muigai:  Swali lako la kwanza Masese.

Moses  Masese:   Swali  langu  la  kwanza  ni  juu  ya  kila  mahali  niliona  watu  ambao  initially  niliona  wakisoma,  pension  yao

ikazungumziwa, civil servants na teachers sikuona mahali pension yao ilizungumzwa na iko watu ambao hivi majuzi walifanyiwa

retrenchment a new vocabulary kwa sababu hawa watu wali-sign contract  ya twenty five years  lakini wakawachishwa kazi  na

section yao ………………..

Com. Salome Muigai: Okay.  The issue of pension tumesikia.  Una swali lingine?

Moses Masese:  Na ya pili nauliza hii draft iko ingine hapa iko detailed na iko ingine hapa ambayo si detailed.   Tunaweza je

kupata hiyo nyingine hiyo ….

Com. Salome Muigai: Hiyo inaweza kuanza moja kwa moja.  Hiyo draft yenye mko nayo ya Constitution it is word for word

like the one I have.  Hata pages ukiangalia page 2 ya draft  yako utaona page yenyewe ninayo hapa page 2.   ukiangalia page 3

yako utaona Seat  and Current  of Parliament.  Ni moja kwa moja ni sawa na hiyo.  The one  I  have  is  the  report.   This  is  the

report  from which we got the  Constitution  so  that  we  are  not  giving  today  it  was  in  the  newspaper  three  weeks  ago  mama

endelea.

Asante sana Commissioner kwa sababu vile tufuata shule tulikuwa tukisia tu Constitution is set of note which says of some of us

should be covered.  Sijapata nafasi hapa leo. …

Com. Salome Muigai:  Tupe jina lako mama.
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Beatrice Arikwa:  Beatrice Arikwa. 

Com. Salome Muigai:  Okay Beatrice endelea.

Beatrice Arikwa: Sasa nafurahi sana kupata hii nafasi leo kuongea juu ya Katiba yetu.  Ningependa ninaomba Commissioner

wetu wakati wa uchaguzi kwa sababu tuko na watoto kila mahali wajilize imani.  

All Bills:  Bill la kwanza kama sisi wanastahili kuwa na direction tunajuwa tunaelekea wapi wakati wa kura nafikili itajisaidia kwa

watoto wetu popore walipo.  

La pili hii Commission naomba tukiwa na discipline bill la pili discipline ya kutosa tuwasiliza habari katika nchi yetu kote.  

Na tatu bill la tatu bill tukiwa katika detemrination juu ya watu ya kuchagua viongozi wetu ni nani.  Tutakuwa watu wa muhimu

katika  nchi  yetu  ya  Kenya  tuhuzishwe  tu  tuseme  chagua  mtu  fulani  ako  ndani  ya  kabila  yetu.   Tusimame  imara  tukiwa  na

determination tusichokuwa kuwa kuuza ambacho tunaongoza kutoka kwa wajukuu wetu kutoka mji huu wa raia pesa yetu.

Com. Salome Muigai:  Asante sana mama.

Beatrice Arikwa: Bill la mwisho ni sentence…………..

Com. Salome Muigai:  Ya mwisho ni swali, hujaniuliza swali kufikia hapo.  Tunataka maoni.

Beatrice Arikwa:  Nimalize bill na kwisha fika.  Tukiwa ………… (inaudible) tukitegemea Mungu anatuchagulia mtu ambao

tutakiwa naitwa watu wote.  

Na swali langu la pili, tunaongea  juu ya hayo mastaka ya KARI ADC firm.  Tusahau mambo ya mashamba saa  hii tukitegemea

masomo wewe unacheka kwa roho na uko na watoto  wako kwa sababu Serikali Commissioner imetupatia mahitaji  kwa  kila

wakati.   Kila district  tuseme mimi natoka Uganda huko tulipewa mashamba na tukaona vizuri acquired  and through  Tranzoia

wana Tanzania wanafuata wanauza je wanataka Serikali iwafanyie nini?

Com. Salome Muigai:  Asante sana Mama Beatrice.

Beatrice Arikwa: Kesho wanauza mpaka inambaki darkness.

Com. Salome Muigai:  Tafadhali sasa mpe mwingine kipasa sauti asante sana.  Mama una nafasi ya kuuliza maswali mawili.
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Rebecca Kariuki: Ninaitwa Rebecca Kariuki.  Swali langu la kwanza umeongea kuhusu nomination ya kwamba mnapeana 96

of  nomination  na  vile  mumetoka  kusoma  ningalia  ya  kwamba  hizo  nomination  kuna  professional  provision  so  ningeomba

Constitution iangalia provision of professionals wawe pia na certain kwao kwa mfano ninge taja  kama waalimu wanahitaji kuwa

na executive huko ama madaktari  hivyo  enda  professional  ili  muongea  juu  security.   Ningelipenda  kwamba  wakati  mutatupa

security tuhakikishwe na Constitution hii ya kwamba security  iko  kwa  mwananchi  wa  Kenya  mahali  popote  hasa  wakati  wa

campaign.  Maana tumefikilia, tumesoma magazeti  hata  watu  wanakubwa  na  hii  Commission  wametuambia  ya  kwamba  uhai

unapotolewa haurudi kwa hivyo mimi ni niko kwa concern na security hiyo.  Kila mgombeaji kiti kiwe cha  Rais,  cha  mbunge

apatiwe security na nyinyi je. 

Pia tumeongea kuhusu ya kwamba mume-appoint Commission of Land,  ningeliomba hii Commission likuwe kama Commission

zile zingine. Kenya tumekuwa na Commission  nyingi  na  hakuna  outcome  tumesasikia.   Sijui  ni  solution  kuwa  zinaenda  wapi.

Katika Constitution yetu tuko na provision ya …………… (inaudible)  mimi ningelipenda Constitution ituhakikizie ya kwamba

kuna sheria, hatungelipenda kuona nchi yetu haina Vice-President  kwa sababu mumetufanyia juzi as  roles of Vice-President  in

case of hakuna President,  ni Vice-president  anatakikana a set  in sasa  kama kwa mfano  ukaita  ………..(inaudible)  tunangalia

tufuate sheria. 

Com.  Salome  Muigai:    Asante  sana  sasa  neno  lako  la  mwisho.   Kwani  waalimu  wamekuwa  wachache  sana  ninafanya

Affirmative Action na rigging yote nimeweka pamoja.  

Rebecca Kariuki: Ninataka kuongea kuhusu employment.  Wakati  tunajua kwamba saa  kuna shortage of employment in the

country.   Kwa  hivyo  ningeliomba  hivi  kuwe  na  Provision  fulani  ambapo  watu  wanapochukuliwa  kwa  mfano  tuseme  kama

teachers colleges kuna waalimu hawa wote wamefaulu so wakati  walikuja kuji-recruit  wangalie miaka, the way they came out

of colleges wa  employ  hawa  wakati  mwingi  tumeona  ya  kwamba  mtu  alikuwa  ni  finance  year  ndiye  mwenye  amechukuliwa

ndiyo anapelekwa kufanya kazi.  Hivyo tufikilie mambo ya kila mtu mtu.

Na  mwisho  kabisa  mnajua  ya  kwamba  wizi  ni  mbaya  Kenya.   Wakati  mwingine  munapotembelea  pengine  mahali  pengine

mjuwe ya kwamba  sio  kila  mtu  alinunua  toleo  la  gazeti  la  tarehe  mbili  October.   Kwa  hivyo  mkuje  na  ile  gazeti  ili  kila  mtu

ajisomee.  Asante sana.

Com. Salome Muigai:  Asante sana tunajua hivyo ndiyo nimeleta magazeti mengi kwenu.  That one we appreciate.  Endelea.

Patrick Baraza:  Kwa majina mimi naitwa Patrick Baraza.

Com. Salome Muigai:   Sasa  unajiuliza maswali mama na ukaenda,  majibio nitampa nani.   Rebecca  ukirundi  uende  nitampa

71



nani majibu yako. Au unaenda kuketi. Okay.  Ninaona watu wakiniuliza maswali wakisa makiza wanaondoka.

Patrick Baraza:  Kwa majina mimi naitwa Patrick Baraza na nimesoma vile Constitution yetu ili… I don’t know whether I am

wrong  but  you  say  kile  kitu  ambacho  ama  nitaelewa  ni  hizi  25  days  ambayo  supposed  appointed  na  jinsi  anaweza  tolewa.

Halafu  nikakuja  nikaangalia  vile  President  anaweza  kuleta  majisifu  and  how  the  President  can  be  impeached.   Sasa  ile  kitu

ambao nimeona na nitaleta tashishi hapa ni ya kwamba Bwana …………………….gazzeti  yawe tayali there the appointment

of  President  Moi  and  then  when  we  got  independent  Mzee  Kenyatta  was  acting  for  building   Serikali  tu  sasa  ningependa

kupendekeza ya kwamba vikombe mumetupa tafadhali au wanaweza  kutolewa  katika  bunge  ama  President  anaweza  kumpa

kazi  waende  hawa  and  permanent  poclaim  tuseme  kama  to  afford  the  power  of  the  nation  ama  in  viongozi  Kenya  iwe

permanent it can be changed.  ………………… (inaudible) and I think that is what I have for you.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Mr. Baraza kwa kuwa very very forcust and to the appoint.

Wafula Sukura:  Mimi ni Wafula Sukura katika nakala hii ya Katiba iliye pitia na naonekana kwamba  maslahi  ya  wanafunzi

kama tulivyo manage mpaka vyuo vikuu na viti vingine hakusugulikiwa hata kidogo.   Nasema haki sio kidogo kwa sababu hiyo

ni  tume  ambao  tayari  imechaguliwa  ili  itazame  vizozo  ambavyo  inatoka  hapa  na  pale  katika  vyuo  vikuu  na  vingine.

Ningpendekeza kwamba tuwe provision kwanzia zile za msingi, secondary na vyuo vikuu.  Hali kadhalika tuwe na vijana ambao

watakuwa wakichaguliwa kutoka Wilayani ili wawe wakikosana na kupendeza shida ambapo zilitokea katika shule mbalimbali

tuliokabidhi  vijana  hao  na  rubani  wao  ili  matitzo  hayo  iweze  kutatuliwa  maana  shida  za  prefect  tunakuta  wanagombana  na

wanafunzi wengine na mambo yao imekuwa maovu sana.

Com. Salome Muigai:  That point is made.  Thank you.

Salim  Muhando:  Kwa  majina  naitwa  Salim  Muhando  mkaaji  wa  Kitale,  mzaliwa  Kitale.   Nafikiri  jambo  la  kwanza  nata

kuongelea  kuhusu  uongozi.   Wide  cases  of……  unajiweka  zimekuwa  messed  on  education.   The  education  imekuwa  too

expensive majority of Kenyans are poor  they cannot afford further education.   Then from the budget,  uongozi uangalie hekima

ya mtu kama vile nilikuwa katika fidia kubwa  walikuwa  wanagalia  hekima  ya  mtu  yanakuwa  kwa  uongozi.   Au  Bwana  tajiri

anangalie hapo anaangalia mtu akuwe na masters   zingine, sasa  umekuwa masters  ………………………. (inaudible) ama ile

umelelewa kwa ile envrronment ya elimu na wale wanaongoza watu ………………………………………….. (inaudible)

Jambo  la  pili  nafikili  Serikali  yetu  si  Serikali  ya  kuhemishimiwa,  kwa  sababu  wakoloni  walingia  hapa  Africa  walikuja

wakanyanganya babu zetu mashamba halafu wakati wa wakati wa kuondoka wakaachia Serikali yetu hiyo mashamba wagawe

wale wananchi.   Na  hapo ni kumba  watu  wengi  sana  walipata  appointment  tunataka  sana  Serikali  irundishiwe  hii  mashamba

kumpata ile appointment hiyo. 
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Com. Salome Muigai:  Unapendekeza jambo lini.

Salim Muhando: Napendekeza  kuwa walichukua nafasi hii private nature wali hesabu traditional  lands  kila  mtu  hapa  Kenya

akue na public lands liwe ………….. (inaudible) kwa hawa watu ili chokora  waende constituency kwa hilo shamba ile ambao

Serikali iliwajengea ili ndio kuguza hata chokora.    Nafikiri hili ndio maoni yangu.

Com. Salome Muigai:  Asante sana.

Henry Shikuku:  Asanteni kwa kikako hiki na sukuru sana  kwa  kupata  nafasi  hii.   Kwa  majina  ni  Henry  Shikuku,  raia  wa

kawaida au mimi ni wa Kithiliko wananchi.  Wapi au pendekezo nini?  The Police Department.  Mwanzo wa Police Department

katika  Kenya  Kenya  na  katika  Katiba  ni  law  enforcers.   Tume  ……………..  (inaudible)  in  the  society  na  kwa  ufupi  kwa

Kiswahili ni watumishi wowote.  Lakini katika kuchagua police wanaenda kuchote lini.  Sioni ikiwa jambo hili linatengeneza vile

na police department kwa wingi na wengi watakubaliana na mimi ya kwamba police ni tizo kwa raia kuliko wawe wana usalama

kwa  raia.   Innocent  wananchi  wengi  wametatizwa  na  masikali.   Wengi  wamekuwa  hapa  na  sheria  inasema  ya  kwamba  “a

person  must  be  proved  innocent  until  proved  guilty”   lakini  wengi  tunapokutana  masikali  unachukuliwa  mara  moja  kwamba

ukiwa ………………. (inaudible) na tunasema tumekwa mistreated until later on be improved that we are  innocent.  It  is  the

death opposite, please tunaomba ya  kwaomba lijadiliwe na iwe kati  yetu na ivyo Constitution job.    Tafadhali Police Officers

jambo  hilo  lichungushwe  wananchi  ni  kweli  huduma  kwa  wote  na  iwe  ni  utumishi  kwa  wote.   Isionekane  kwamba  ni  kwa

upande fulani tupende sana kuendekeza na kwa walio bure kupitiwa jambo la kulebwa. Please my Constitution ni hiyo asante.

Com. Salome Muigai:  Asante.  

Peter  Kariuki:  Kwa  majina  naitwa  Peter  Kariuki  na  niko  na  maswali  matatu  nataka  niulize.   Ya  kwanza  ya  retirement.

According to the Constitution of Kenya every person who is working is about to retire at the age of 65.  But you see  others  are

now  complaining  they  are  supposed  to  retire  after  94  years.   The  basis  that  is  we  applying  law  individually  while  we  are

supposed to apply collectively. 

Com. Salome Muigai:  Thank you.  I want to get that history briefly.  

Peter Kariuki:  Unaweza substantiate according to the laws of Kenya retirement is suppose  to retire at  the age of 55 na kuna

wengine according to that Constitution  they  are  supposed  to  retire  at  the  age  of  65.   Does  that  mean  that  we  applying  law

collectively or we are applying it individually?

The other point I want to ask  on behalf of these two bodies  the National Social  Security Fund  and NHIF.   I would propose

that because that money is supposed to assist an indivudal we change the name from  National to Personal  because  that money
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is supposed to assist a certain individual but not a national issue.  Thank you very muchy.

Patrick Omondi: My names are  Patrick Omondi and I have three questions to ask.   First  is  the  issue  regarding  Equality.   I

would like to categorically comment that judicial kind of tragic from good health on that section of that chapter  of rights so for

instance  if  I  have  a  right  to  walk  and  I  have  a  right  to  express  myself  I  therefore  another  person  they  say  that  the  right  of

properties and so forth and be …………. (inaudible) sometimes that people will go ahead under pass and they go and demand

what they don’t have they great  eligible to the people  of a habitants is mentioned against as  they didn’t have those rights now

that they have those rights they have right therefore to have that and something has to be  done on that section because  we may

have to fully that they take advantage.

Now on Customary Laws it is my views that if Customary Laws refer to Justice and Morality then it can be allowed depending

on certain vital values to cone Kenyans straight for instance right now it is as  if circumcision among women have been termed

wrong and termed to FGM, to create the feature that it is more evil or  primitive and supposing the person who is thought as  a

victim okayed and said these mine, these are my people and they are  doing these and I don’t see  how, and can’t it be  allowed

to undergo this circumcision if it doesn’t have and it has the right to do that.  And I think that they are  denied their rights also to

undergo the tradition.

And then point number two commence lastly I am afraid this a point has been mentioned before but mine having to insist Death

Penalty even God has got – we have Reverend here and I am surely heaven for those who do good and hell for those do evil.

Then if this person then the person to death imprisonment what would he be given rights to speak  on.   I  think I also deserve to

have  the  same  adequately  because  they  deny  the  one  right  should  not  be  allowed  three  actually  people  will  get  scared  by

mention of hell and that is why some people  say  if  it  were  not  that  very  many  people  would  be  poor  and  if  this  sentence  is

omitted, surely this may some ……….. (inaudible) thank you.

Joshua Kori:  Thank you Commissioner first thing is to ………… (inaudible) I would like to comments that …….

Com. Salome Muigai: Give us your names please sir.

Joshua Kori:  My names are Joshua Kori.   I  would like to say that prisoners should not be  not one individual but state  own.

On the court this is the center left party.

That communal court should be dismantled and its place taken by any specification which is not corrupt  and by the current one

country wide.  

Anyone who impregnates a woman should pay for this and then the maternity leave and the fee ……….. (inaudible).
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Because thi will enable to be ……………………..

Com. Salome Muigai:  Individually it was used to do or you are asking me a question so that I may……

Joshua Kori: I will ask you the question because this was……………

Com. Salome Muigai:   But you are  telling anybody being pregnated a women should pay exactly the fee.  What  question  is

that?

Joshua Kori:  Because this was forgotten to be included.  

Com. Salome Muigai:  It was excluded in the draft.  Have you read the whole document?

Joshua Kori:  …………………. (inaudible)

Com. Salome Muigai:  Please read the verse I will give the document when you will see  and find that there is anything that is

been left out please let us now. It is very hard for you now to comment on it when you have not read.   For  example just to give

you an example.   In the right of the child it said that each born in our outside wedlock has a right to  be  provided  for  and  be

protected by the both the father and the mother.  Is that what you have said.  Not only a maternity fee that one has got a right to

be protected and be provided for by both the father and the mother.  That is will include even health state.   Please look at  the

document and then feel the gap and then come back with it or write to us when you have looked at  it.   Otherwise now you are

giving me your views, some of your views have been taken are  already taken care  of and we don’t know which one have not

until you have read the document.  You are not even when you taking people through the document.

While I thank you for the things you have told us but if the one after looking the document. Thank you very much.  

I would like to very very briefly talk through the few questions again a lot of them we are still repeating ourselves.

I start with the first one – who was the first one Masese?  Masese wanted to know about  pension.   Is  that you.  What did you

want to know about pension.  I have only one word pension.  

Masese:   ……………….  (inaudible).
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Com. Salome Muigai:  Know I get you, now I know why you ask pension because  you are  not asking me anything on that

draft.  

Masese :  It is covering the same of the President and the Judges…….

Com. Salome Muigai:   No it is covering also the pension of the workers. 

And Beatrice you are talking about disciple, determination, defendant on court there is nothing to.. I can only agree with her.  

Rebecca  – About the night shift there should be professionals,  they  are  professionals  proposed  among  the  nineteen  I  read  it

again:  Security, talking about violence and ………… (inaudible) we have very few various limitations on ………..  (inaudible)

we are saying that if somebody is arrested  under causing violence during elections they are  to be  stopped  from either standing

for elections for five years  for what is called period.   So  we are  ensuring that the candidates  also takes  support  themselves to

keep this during the campaigns.  

Commission of Lands – the question was till one people  want to know  whether  there  is  anything  they  going  to  do.  This  is  a

Commission created  under the Constitution   and  we  have  duties  of  what  should  be  done  and  I  said  it  in  the  morning  every

Kenyans can go to court to say this Commission is not doing what we established it to do.  So we all can monitor their activities

of the Commission that we create.  That is a privilege of power that we did not have before.  

Employment – promotion on seniority that is something we dealt  especially under the Judges we are  saying that seniorist  judge

becomes the President  of the Supreme Court  on the heart  of Court  of Appeal.   I  didn’t  have  something  happens  to  him,  the

next senior go through so that three-quarters  of the judges are  not physically fit to be  President  of the Court  instead  of  doing

their work.  That releases people to do their work.  If you are young you know If I want to be President  may be I should try to

be the President of the 

Country rather than ………… (inaudible) you can be able to see your place and be able to act accordingly.  

Baraza- about the currency – was there anything about  the currency?  Okay we have read in the Constitution that the Central

Bank will issue notes but the particular about how those notes should look is not a Constitutional issue.    It  has to brought by a

Provisional an Act of Parliament.  So when we are  discussing that keep  your ears  open then your MP what it is that he would

like to see.

Wafula said that the students are not catered for.  There a whole chapter  on the right of children which more less takes  care  of

the children from standard one to form four.   The student body may that is something that needs to be  taken care  of.   please

give us a focus and even proposals on how you think you should go with this one.
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Muhando on qualification on education yet there are people – kuna watu wenye hawana masomo ya juu lakini wana hekima zao

za uongozi hiyo ni  kweli  kabisa  tumesema  hata  wakati  wa  Biblia  walikuwa  wakitilia  manani  hekima  za  mtu  binafsi.   Hiyo  ni

kweli.  Lakini hii habari ya kuwa na masomo fulani imetokezea kwa wananchi wenyewe.  Tumesema huu ni wakati  wa kila kitu

ni cha masomo.  Ukipatiwa mswada wa kuchangia kwenye bunge utakuwa umeandikwa kama hata huelewi kuisoma yenyewe

utatusaidia je.  Ama pengine hata ukiwa wananchi walituambia hata madiwani wengi akiwa hawezi kusoma minutes za pengine

mkutano  mwenye  alikuwa  hayuko,  itakuwa  shida  sana  yeye  kunijurisha  yaliyozungumzwa  na  hata  hakuweza  kuchangia  na

kuwakiliza watu wake vilivyo.  Kwa hivyo ndiyo unaona tunasema President  awe na masomo ya university and vice-president

na pengine prime minister.  Hawa wengine wote tumesema masomo ya form four,  na tumesema masomo itakuwa ya lazima na

ya bure.  Kwa hivyo kila mtu wakati kidogo ujao atapata nafasi ya kuiyasoma hiyo masomo ya msingi.

Hii habari  ya traditional land sijui kama itawezekana kusema ati hawa watu walikuwa hapa ilikuwa transitional land.  nilipeana

mfano mmoja wa  Transzoia.   Transzoia  na  wamasaai  imeazishwa  wanakuja  Transzaoia  kuchukua  ilikua  ardhi  yao,  watu  wa

Sabaot  wanatuambia  wanakuja  kuchua  hii  ilikuwa  ardhi  yao,  Wabukusu  wanafikilia  hiyo  pia  ilikuwa  ardhi  yao.   Marakwet

wanafikilia ilikuwa ardhi yao na Masaai inafikilia huko pande ya nchini karibu na Uasin Gishu hiyo ni yao.  Sasa  ukianza kufikilia

hii ardhi ilikuwa ya nani mwazoni hatujui tuanze mwanzo wake.  

Speaker:  …………………….. (inaudible.)

Com.  Salome  Muigai:   Nafikili  ni  wakati  wa  wenye  Wakenya  wanafikiria  kama  vile  yule  mama  kwanza  kama  tutafikilia

tutapatia kila mtu nafasi ya wewe kuzalisha mali mpaka sasa  akipewa  shamba  kama  hii  anajenga  nyumba  ngorofa  ama  bado

tutaendelea kupigania ardhi.  Kwani kuna wakati yenye zazika imefika wakati  huo kwenye Kisii, kwa Wakikuyu, kwa Waluiya

wengine kuwa shamba ya jamii wacha ya  jamaa,  wacha  ya  community,  sasa  jamii  imekatwakatwa  kwanza  haiwezi  kukatika

tena.   Na  hawa hiyo  shamba  ni  lao  na  wana  haki  na  wajua.    Kwa  hivyo  kunafikia  wakati  hata  Wakenya  wote  hii  shamba

itakuwa ni ndogo sana haiwezi.  Kwa hivyo ile kitu yenye itakuwa kufikilia kwa hii katiba mpya ni kuwa na vision, mwelekeyo

mwenye atatusaidia kutokosa kutegemea shamba peke yake lakini kuwezeza kuzaliza mali kwa ukulima na mambo mengi mengi

ili tuweze kutumia hii ardhi vile vili vyo.  Vile tunaitumia wakati huu pia inatuekea vitakwa vya environment.  Sivyo tunataka nini

tulime.   Tunataka  kukata  miti  tulime,  tukikata  hiyo  miti  na  tunalima  halafu  mvua  inakosa  kuja,  kile  kilimo  kinatusaidia  nini?

Mnaona?   Kwa hivyo Constitution wakati  wetu kama Wakenya kufikilia binu za leo lakini sana sana  binu  zenye  zitatupeleka

siku za ushoni na tufikilie vile tutakvyoweza kusaidika na kusaidiana.

Jambo moja ningezungumzia jamii zenye za kuka abarabarani kama watu wenye tumaita majina mabaya kama chokora na street

children.  Siku  akina  mama  wenye  kuweza  kuenda  Pre-Natal  Clinic  siku  moja  mnakutana  na  barabara?   Huko  kwa  clinic?

Wakati tukienda  kupimwa tukitaka kupimwa watoto.  Siku moja tumekutana kwa barabara  huko ukienda clinic?  Nao  watoto

wenye tunawaita wa street, ni wa street kweli?  Ni wengi hakuna street haina watoto.  Hawaendi kwenye maternity,  haijui clinic
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iko wapi?  Ina  kaa  tu  hapo  hapo  watu  …………..  (inaudible)  kwa  hivyo  hamna  watoto  wa  street  hapa  na  hakuna  watoto

wanaoitwa chokora ni sisi Wakenya tuanzie kufikilia watoto wetu tutafanya nini nao.  

Mambo yenye tumeweka ni kwa siku za usoni ni kusema kila mtoto ana haki ya kusomeshwa.  Na masomo ikiwa  ya bure na ni

ya lazima basi nasema kila mtu aende shule awe ana pesa au hana aende shule akasome.  

Jambo lingine lenye pia tumefanya la kumaliza watu wa street  ni ile ya kusema baba  na  mama  ukimleta  mtoto  mnawajibu  wa

kumwangalia huyo mtoto.   Au nyinyi wakitaka kukaa pamoja wawe jamii hiyo ni uhuru wao.   Ndiyo  wakitaka  kukaa  wakue

pamoja hilo ni uhuru wao.   Lakini ule Mkenya wenye wameleta kwenye hii dunia  ni  lazima  wamlee  .   Pengine  mtu  akiwa  na

mapendekezo yenye ataweza kumsaidia anaweza kutupatia.  

Ni jambo lingine ni communicate haya na pia tunasema kuwa Serikali ina jukum ya kuwapatia watoto  wenye hawana  makao.

The state  has the obligation to take  steps  to  implement  in  law  and  administration  the  provision  of  the  Constitution  under  the

international implements and standard of the right of the child so that it how, who are  children who are  homeless have a right to

claim home from the state.  Okay.  Kwa hivyo tumejumuisha Serikali kutafutia watoto makao ili watoke mitaani.

Nimeulizwa habari  ya polisi kuwa polisi badaala  ya kuwa wakuwa protector,  wamekuwa ndiyo wenye  kutunyanyaza  na  kwa

ajili ya hii tumeweka section 3, moja ni public protector.   Kazi moja ya huyo public protector  ni kusikia malamiko yako juu ya

polisi ya mfanyi kazi yoyote yule mwigine wa Serikali.

Halafu kwenye ile rosta  ya tume,  ile tume ya haki za kila vijana pia itazikiliza malamiko  yako  vile  ujatumikiwa  haba  mwenye

kuwa akutumikie amekufanya madhala.

Na pia kuna sasa Kenya Police Service.  Hao pia watasikia malamiko.  Na vile mwalimu akukosea ukienda kwa TSC ni lazima

TSC ikizikishe hata ina person ya kuangalia na kuchunguza malamizi juu ya waalimu.  Basi Police Service itakuwa na idara ya

kuzikisha malamiko ya wananchi.  

Na pia tumesema kila mtu ana haki sawa mbele ya sheria,  equal equality before the law.  Hamna sheria ingine ya mtu mwenye

hana pesa, sheria ingine ya baba akienda sasa amengongwa na mtu mwingine hapo njiani huyo mtu anaenda anashikwa .   halafu

yeye akikugonga mara afikilie hatashikwa.  Ni quality before the law inasema kila mtu amelindwa na sheria.

Peter  Kariuki  retirement  age  ya  55  na  64  hiyo  nimei-note  nitaangalia  vile  naweza  kutekelezwa.   Lakini  wenye  tunasema

wa-retire at 64 mbeleni walikuwa waki-retire at 74.

The National Social  Security Fund inaitwa tu National kwa ajili inafanyika kote  nchini.  Sio ya kusema kwani ni National basi
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haimsadii mtu binafsi.  Hata tukiita personal ama tuite national ni kusema inafanyika kwa taifa lote nzima.

Omondi  ametuambia  wana  haki  ya  chakula  na  property  wataenda  kuchukuwa  kwa  mtu  mwingine.   Rights  zote  za  watu

zinatekelezwa  na  Serikali  la  Taifa  sio  njirani  yako.   Kwa  hivyo  ukisema  kila  mtu  ana  haki  ya  kuolewa  na  kuoa  si  uende

kuchukua msichana wa jirani yako at unamuoa kwani Katiba una haki ya kuoa na kuolewa.   Tunasema kuwa haki zote lazima

zitelekeshwe kwa rule of law.  Haki zote zinatekeleshwa chini ya sheria ya nchi.

Customarly law ikiwa sio deferment ni justice and morality. Basi habari  ya kutahirisha wasichana amefikilia hiyo ni customarily

law yenye ni nzuri lakini wenye kutetea wanasema kuwa imejulikana sasa akina mama wenye wameshatahiriwa wana shida sana

wakati  wa uzazi na hii ni maoni ya … is technical ni maoni ya kiafya sio ya  ukisema  ka  hii  ni  nzuri.   Wakati  huu  karibu  sasa

tuafikilia habari ya maisha wa fulani huwa wakti wa aids kuna maoni mapya yatatakiwa kufikilia.  Kama hii wakati  wa aids mtu

mmoja naweza kufikilia kisu kimoja akawatahiriza vijana wa boma nzima, na mmoja tu ana aids kwa hao vijana.  Tumewafanya

nini watu wengine.  Kwa hivyo hata Katiba na utamaduni unaendelea ukibadilika ili kuweza kutmikia watu wenyewe.  Si ndiyo.

Hukubali nguo zenye tumevaa leo ni utamaduni wetu.  Tulivaa hizi nguo kutoka jali na tunangalia sasa  tunazungumzia utamaduni

tukizavaa  nguo  zenye  zio  zetu  kwa  ajili  huwo  utamaduni  umebandilika  na  umeshika  hatua  kwa  hatua.   Kwa  hivyo  hata  hii

utamaduni  wetu  zenye  tunaona  hazituzaidii  tena  tunakiwa  pia  kuikubaliza  ingine  ikufe,  ama  ingine  tubaidilize  ili  iziweshe

kututumikia sisi sio  wenye  kutumikia  utamaduni,  utamaduni  unatutumikia  sisi.   Utamaduni  wenye  utatuulia  watoto  tunatakiwa

kuendelea nayo kwani utamaduni? La kwa hivyo tufikilie wakati  tutafikilia utamaduni kuwa utamaduni ni wakutumikia sisi wala

sio sisi kutumikia utamaduni.

That part imepatwa na shida na kuondoa adabu ya kifo tafadhali angalia mjumbe wako kwenye kikao cha taifa atatuletee maoni

ya mtu andikie.  

Joshua Kori alikuwa na mambo mengi ya kusema sana ya kusema hasa alianza kwa kusema wafungwa wasifanyie mtu binafsi

kazi hiyo ni sheria iko tayari wakati huu kuwa mkubwa akienda kufanya kazi kwa mtu binafsi kwa hivyo hiyo ufujaji wa sheria

yeynye  tumefunja  na  tumeweka  haki  nyingi  sana  kwa  wafungwa  na  kusema  ukikuwa  mfungwa  ukoze  ukuwa  mwadamu

hujapoteza wanadamu wako, hujapoteza wana-Kenya wako.   Kwa hivyo kuna ile haki zenye lazima zitekelezwe hata wakiwa

wamefungwa.

Na  kwa  hayo  mengi  sana  ningetaka  kuwashukuru  nyinyi  ni  wanafunzi  wazuri  sana  kama  wanafunzi  wamebadilika  wakawa

wazuri ndiye mimi nikarundi kuwa mwaalimu kwa muda mrefu na mumekuwa mukiwasiliana na mimi na tumejadiliana tafadhali

chukua hayo maoni yaliyo umejifundisha leo ama yale umeelewa, ama  yenye  hujaelewa,  mjadiliane  huko  na  uhakikishe  kuwa

maoni yako imefikishwa kwenye kikao ya taifa. Asante sana wakaaji wa Sabaot.

Speaker:  …………………………………..(inaudible)

79



Com.  Salome  Muigai:   Hiyo  ndiyo  jambo  lenye  la  kwanza  lenye  linifanya  kukibali  kuwa  watu  wanaweza  kuwa  hiyo

citizenship.  Pengine ulikuwa hapa, uko hapa wakati tulizungumshia.  Kwa hivyo naweza kuwa Mkenya na uwe citizen nyingine

moja.  Asantre.

Speaker:  …………………….. (inaudible)

Com. Salome Muigai:  Basi usipoteze ile ya Ki-America na lazima Mzee usome hii Katiba ndiyo ulewe.  Siwezi kueleza kila

moja.  Lakini akipoteza ile ya Ki-America anaweza tena kurudia ya Kenya.   Haipotezi forever kuwajili ya kuchukua nyingine.

Tafadhali angalia uisome, ungalie kama kuna pengo zenye hatuja… na nimekubalisha Mzee kwani anonekana ni Mzee wa rika

ya  baba  yangu.  Ukiwa  wewe  ni  kijana  kama  mimi  ama  kijana  kuniliko  tafadhali  usijaribu  hasa.   Asanteni  sana  na  mtu

awambariki.

Bwana Satia:  Kwa kuongezea ili jambo akisema Mzee kama una maoni zaidi afisi yetu iko katika County Council afisi number

35.   Kwanzia wiki ijayo Jumatatu unaweza kuleta pendekezo zako zingine na mambo mengine.  Tuna ripoti kuhusiana na  kila

eneo  za  wakilishi  bungeni  watu  wa  Sabaot  wamesema  nini,  maoni  yao  yote  yako  kwa  hiki  kitabu.   Watu  wa  Cherengani

walisema nini na watu wa Kwanza wamesema nini.

Lakini pia kabla tumalize kabisa mimi ningependa kuchukua nafasi hii kwanza kuwashukuru nyote kwa kufika hapa na kujmuika

nasi.  Tunashukuru zaidi sana kwa sababu tupipokua tukichukua maoni Commissioners alikuwa akiniambia kwamba tungefuja

record.   Hapa vile tuliandikisha watu zaidi ya mia nane ambao walijitokeza ili kuja  kutoa  maoni.   Na  nashukuru  kwa  sababu

hata leo nilipotazama yale karatasi ya kujiadikisha tulikuwa tumefika zaidi ya mia tatu na ishirini na tisa.   Na  kama ni mara moja

hiyo …. (inaudible).  Kwa hivyo ningependa kuchukua nafasi hii kuwashukuru sana.  

Baadhi yenu kuna watu ambao  wameketi  hapa  tangu  tulipoanza  mkutano  na  nawashukuru  zaidi  pia.   Lakini  juu  zaidi  jambo

ambalo ningetaka fanya ningependa kushukuru Commissioner wakipekee sana kwa sababu tulianza mkutano wetu saa  nne na

sasa ni saa kumi.  Masaa imepita akizungumza, alikua akizingumza peke  yake.   Kama hangeukata mkutano nilikuwa nimeamua

kwamba nitamwambia yeye tafadhali unahitaji kupumzika.  

Kwa hivyo napenda kurundisha shukurani za  kipekee  sana.   Na  pia  pengine  sisi  watu  wa  Tranzoia  tuna  bahati  kwa  sababu

Commissioner peke  yake ni mwaalimu.  Kwa hivyo kazi yake imeenda kwa uzuri sana.   Hebu fikiria kama ni mtu kama mimi

ambaye ni ukinikiskia  unasikia kulala ungekuwa mumelala uzingizi wa aina gani.  

Kwa  hivyo  tukamilishe  kwa  maombi  na  nitamuuliza  kasisi  wetu  wa  leo  Bi  Mary  Nyambane  ambaye  ameketi  hapa  yeye  ni
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mwana kamati ana kikao cha kundi za watu wa Sabaot atufungie kwa maombi.  Tafadhali rundi nyumbani.

Bi  Mary  Nyambane:   Tuamini  na  tuombe.   Baba  katika  jina  la  Mwanao  Yesu  Kristo  tunakushukuru  kwa  ajili  wakati

tulipoanza huu mkutano tulikwalika ukae pamoja nasi.  Tunakushukuru kwa uongozi ambao umetupatia katika majadiliano yetu.

 Bwana tumefikia kikomo cha huu mkutano tunakuomba  ya  kwamba  utuweza  pia  kuwezeze  kuenda  kuwajuliza  wale  ambao

hawakweza kufika yale ambayo tumejadiliana.  Pia tunakuomba safari njema popote pale ambapo tunaelekea.  

Bwana pia tunaomba kwa ajili ya  safari njema popote pale ambapo tunaelekea.  Bwana pia tunaomba kwa ajili ya Katiba yetu

mpya  pia  iwe  zawadi  ya  Wakenya  kutoka  kwako.  Twaomba  hayo  Machache  katika  jina  safi  la  Yesu  Kristo  Bwana  na

Mwokosi wetu.  Amen.  Asante Yeu.

Meeting ended at 4.00 p.m.
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