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2.  Halima Amran Adam        -        Verbatim Recorder

The meeting started at 9.40am with Commissioner Lethome in Chair.

Mr.  Olad:  Bismillahi  Rahmani  Rahim.  Kwanza  ningelipenda  kuomba  huyu  Sheikh  atuombee  ndiyo  tuanze  shughuli  yetu

rasmi, Sheikh karibu.

Sheikh:  Rabbana  atina  fi  dunya  hasanatan  wa  fil  akhira  hasanatan  wakina  adhaba  nar,  Rabbana  atina  fi  dunya

hasanatan  wa fil  akhirati  hasanata  wa  kina  adhaba  nar,  Rabana  atina  fi  dunya  hasanatan  wa  fil  akhirati  hasanata

wakina adhaba nar, wasala lahu aleihi wasalim. AMIN.

Mr. Olad:  Asante sana Sheikh kwa maombi yako.   Ningelipenda kwa niaba ya Constitution of Kenya Review Commission,

kwanza kuwajulisha wale wageni wametutembelea rasmi. Tena baadaye tutaanza kuwaeleza nyinyi orodha ya mipango yetu ya

leo  ndiyo  tuanze  kikao  chetu  kirasmi.   Kwanza  kabisa,  ningependa  kuwajulisha  tuko  na  Commissioner  Ibrahim  Lethome,

Sheikh Ibrahim Lethome ako karibu na mimi, amewahi kutembelea Elwak si mara yake ya kwanza, amewahi kutembelea akiwa

kazini na kuwapatia nyinyi civic education na leo tumepata fursa tena ya kutembelea sisi.  

Karibu na yeye tuko na programme officer anaitwa Hassan Sheikh pia kutoka Nairobi.   Huko nyuma kuna dada  yetu anaitwa

Halima Amran yeye pia ni programme officer wa Constitutional Review Commission ametoka headquarter huko Nairobi.   Mimi

ni Olad  Ibrahim  Farah  District  Co-ordinator  Mandera,  kwa  hayo  machache,  wan  itankubkaba  jisu  arda  jarole  nudufe
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warer  Elwak  nutani,  warikule  Nairobi  duftey  wan  isin  duftey  isile  taturtumjirata.  Sababtu  ni  dufani  guthoni  bara

armata  maoni  basatani  amatan  maoni  tan  lakorani  lag  bugi  thebsani.  Wan  kan  isanfansufedan  marka  isintujira

inshallahu taala nami nugara nkabnu dufele ka tugudha Commissioner Ibrahim Lethome  edan,  kaetanu  le programme

officer  jedani  commission  irathema  Nairobi  dufey  Hassan  Sheikh  edanini.    Namisan  itan  duf  kaule  maqan  Halima

Amran edani, isile ni programme officer.  Wakati  nudufe  marka  tu  programme  bilawana  dub wasan  bati  jiratani  isale

suala gafatani marka inshallahu garejusun uwole lakisa egi tugamartuti.  

Tungeliomba hawa vijana wakae huko mbele ili wakina mama wakikuja wapate  fursa ya kukaa huko  nyuma  tafadhalini,  wale

vijana  waje  mbele  tafadhalini.   Asanteni  sana  kwa  kuitikia  mwito  wetu.  Sasa  ningelipenda  tuanze  mpango  wetu  wa  leo  na

kwanza  kabisa  ningeliomba  Commissioner  Ibrahim  Lethome  atuanzie  na  mafunzo.  Baadaye  ndiyo  tutakuwa  na  maswali  na

mtajuwa  pia  na  mnaweza  kueleza  ama  mnaweza  kutoa  mapendekezo  yenu.  Kwa  hayo  machache  Commissioner  Ibrahim

Lethome karibu tafadhali sana.

Com. Lethome:  Bismillahi  Rahmani  Rahim.   Alhamdullilah,  asalatu  wasalamu  ala  sayidina  Mohammed  wa  ala  alihi

was’habihi ajmain ama baath.  Assalaam Aleikum War-Rahmatu-Llahi Wa Barakatu.

Audience:  Waaleikum Salaam War-Rahmatu-Llahi War-Barakatuh.

Com. Lethome:  Akkam?

Audience: Dansa.

Com. Lethome:  Basi hiyo ki Garre yangu imeishia hapo sasa.  Sasa tunamshukuru Mwenyezi Mungu (S.W.T.)  kwa kutupatia

hii fursa ya kukutana hapa leo. ninakumbuka tuliwahi kukutana pale chini ya miti tukasema lazima tushiriki katika mabadiliko ya

katiba, si ndiyo tulikubaliana hivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Halafu wakakuja watu wengine wale walikuja na helicopter mkatoa maoni yenu ama hamkutoa?

Audience:    Tulitoa.

Com. Lethome:  Sasa  hii safari ya leo nikuja kuangalia matunda au matokeo ya ile maoni yenu ambayo mlitoa.  Ile kazi yote

ambayo ilifanyika, hiyo maoni ambayo mlitoa imefikia  wapi,  matunda  yake  yamefikia  wapi  ndiyo  sababu  tumekuja  leo  hapa.

Na tumekuja hapa leo, kujadiliana na nyinyi. Kuwaambia kuwa yale maoni yote ambayo mlitoa tumekusanya pamoja na maoni

ya Wakenya wengine wote,  tumeweka pamoja kama mapendekezo ya sheria mpya ya Kenya na ndiyo hii ambayo tuko nayo

leo. Mmegawiwa, imeandikwa kwenye magazeti na pia tuko na report  yetu ambayo ndiyo hii.  Kwa hivi, hii vitabu viwili ndiyo

nimekuja kuwazungumzia na nyinyi kuwaambiwa ni nini iko ndani yake na kusikia maoni yenu kuhusu hiyo.
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Na kuanzia leo mpaka tarehe ishirini na nane tuko na nafasi ya kuongeza au kupunguza kwa sababu hayo ni mapendekezo, hii si

sheria hii si sheria ni mapendekezo.   Kuna tofauti baina ya sheria na mapendekezo.   Na  tutakuwa hapa mpaka saa  zile  nyinyi

mtachoka sio saa ile mimi nitachoka,  saa  ile nyinyi mtachoka.  Mna haki ya kuuliza maswali yeyote ambayo unataka kuhusiana

na hii report, tumekubaliana?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:   Kwa hivyo leo ni siku ya kujadiliana na majadiliano itaendelea mpaka tarehe ishirini na nane.  Labda Bunge

likivunjwa ndiyo pengine tunaweza kusimamisha, lakini Bunge lisipovunjwa mpaka tarehe ishirini na nane. Halafu, kuanzia tarehe

ishirini  na  nane  mwezi  huu  wa  kumi  mpaka  ishirini  na  nane  mwezi  wa  kumi  na  moja,  kutakuwa  na  mkutano  ile  ya  kitaifa.

Nafikiri hata nyinyi mumechaguwa watu wa kupeleka huko,  kuna watu  wataenda  kuwawakilisha  huko  hao  ndiyo  watapitisha

sheria mpya.

Sasa  hii  ambayo  iko  hapa,  ambayo  tumeita  the  peoples’  choice,  chaguo  la  watu  yaani  uamuzi  wa  watu  ni  reporti  yetu  ya

kuonyesha  kazi  ya  kuandika  katiba  mpya  tulifanya  namna  gani.   Kwanza  mnafahamu  vile  ninazungumza  ama  Kiswahili  ni

kigumu?

Audience:  Tunafahamu.

Com. Lethome:  Sana sana Alhamdullillah kwa hivyo tunaendelea vizuri.  Hii reporti  inaeleza ile taratibu tumefuata ili kuandika

sheria  mpya  kwa  sababu  wakati  tunaandika  hii  sheria  mpya  kuna  sheria  pia  tulikuwa  tunafuata  na  hiyo  sheria  ndiyo

imetulazimisha leo kuja hapa kuzungumza na nyinyi, kama sio sheria imetulazimisha unafikiri kuna  mtu  anataka  kuja  mahali  ya

vumbi kama hapa.  Tunakaa tu huko Nairobi  iko air-conditioner,  nyumba mzuri mzuri, barabara  ya  lami  lakini  sheria  imesema

lazima urudi kwa watu.  Wao ndiyo wenye sheria, si tuliwaambia nyinyi ndiyo mtatengeneza sheria ndiyo tumeambiwa rudi kwa

wenye sheria, hebu waulize kama wamefurahia hii sheria ama hawajafurahia hii sheria sawa hivyo?

Sasa kitu ya kwanza ambayo tumezingatia ama tumeangalia ni kuwa, tumeambiwa wanadamu au Wakenya,  watu wale wanaishi

katika  nchi  ya  Kenya  wao  ndiyo  muhimu kuliko  kingine  chochote.   Nataka  kuwauliza  swali,  tunaweza  kuwa  na  Elwak  bila

kuwa na binadamu ndani yake?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Na Kenya inaweza kuwa Kenya bila kuwa na binadamu ndani yake?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Haiwezi. Kwa hivyo kuna miti, kuna wanyama, kuna milima, kuna kila kitu ndani ya hii nchi lakini ile muhimu
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zaidi  ni  binadamu  wale  wanaishi  ndani  yake.   Kwa  sababu  hata  hao  wanyama  wanahudumia  binadamu,  hiyo  miti  ni  ya

kuhudumia binadamu, maji ni ya kuhudumia binadamu.  Kila kitu ni cha kuhudumia binadamu kwa hivyo tumeambiwa katika hii

sheria mpya binadamu ndiyo namba moja, haki ya binadamu ndiyo namba moja.  Kwa hivyo hiyo tumeangalia katika hii reporti

yetu tumesema katika kuandika hii katiba mpya tumeweka binadamu mbele kabla ya kitu ingine yeyote.

Ya  pili  tumepatia  fursa  Wakenya  kushiriki  katika  kutengeneza  hii  sheria.   Hiyo  nafasi  tulitoa  wakati  watu  walikuja  hapa

kuchukuwa maoni yenu.  Wakati tumepata uhuru kama Kenya kuna mtu alikuja kuwauliza nyinyi maswali mnataka kuhukumiwa

namna gani iko?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Hapa Elwak kuna wazungu walikuja wakauliza mnataka sheria namna gani?

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome: Hakuna.   Lakini sasa  tunasema hii sheria inataka  kusikia  watu  wenyewe  wanataka  namna  gani,  kwa  hivyo,

tumezingatia hiyo ndiyo sababu tumezunguka Kenya nzima kuchukuwa maoni ya watu.  Na wakatu tumeandika huu tumeangalia

maoni ya watu  na  hata  baadaye  mkiwa  na  nafasi  mtaangalia  reporti  yenu  ya  Mandera  Central  ile  maneno  yote  mlisema  iko

kwenye report hapa imeandikwa Mandera Central.   Na mtu anaweza kuangalia baadaye kulinganisha na yale maneno ambayo

tumeandika katika Katiba mpya, hiyo ni reporti yenu ya Mandera Central.

Kitu kingine ambacho tumejaribu kushirikisha ni kuwa,  kuhusisha kila mtu.  Nafikiri wakati  wa kutoa maoni iko mtu amezuiwa

kwa sababu yeye ni mzee sana, ameambiwa wewe ni mzee sana hautakiwi hapa iko mtu alifukuzwa?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Na kuna mtu aliambiwa kwa sababu wewe ni masikini usizungumze hapa ama wewe ni tajiri usizungumze?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Imekusanya watu wote nafikiri hata wale vilema, the  disabled.   Mzee  ulikubaliwa  kuzungumza?   Kuna  mtu

alikuambia wewe unatembea na miti toka nje?  Nafikiri hakuna.  Kila mtu alipewa nafasi na ndiyo sababu hata saa hizi hii reporti

yetu tumeandika,  tumeandika mpaka na ile lugha inaitwa Braille, mnajuwa Braille, Braille?  Walimu mnajuwa Braille, Braille ni

lugha ya wakina nani, nani wanatumia Braille?  

Audience:  Visiwi.

Com. Lethome:   Hapana Visiwi bwana,  vipofu.   Wale  vipofu  wale  ambao  hawaoni  ndiyo  wanatumia  Braille.   Tumeandika

sheria  mpya  mpaka  kwa  Braille,  kama  kuna  mtu  yeyote  anajuwa  kusoma  Braille  iko  hapa  kwenye  gari  iko.   Kwa  sababu

tumeambiwa  katika  hii  sheria  tukusanye  watu  wote  kila  Mkenya,  masikini,  tajiri,  kidogo,  kipofu,  asiyekuwa  kipofu,  kiwete,
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sheria hii ni yake.

Kitu  kingine  ambacho  tumeambiwa  tuangalie  ni  kuwa  lazima  tudumishe  umoja  wa  nchi,  sio  wakati  wa  kutengeneza  sheria

tukimaliza North Eastern iko peke yake, Central iko peke yake, Coast iko peke yake, lazima tuwe kitu kimoja kama nchi.  Sio

kama vile tukitoka huko wakati mwingine watu wanakuuliza habari  ya Kenya,  habari  ya down Kenya?  Ni kwa nini wanauliza

hiyo swali?  Kwa nini watu wanauliza habari ya Kenya?  Ni kwa sababu huna maendeleo hapa hakuna maendeleo ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Huko kuna barabara mzuri hapa hakuna barabara mzuri yaani tunaaishi ni kama nchi mbili tofauti.  Hata mimi

wakati  ninatoka huko nikija hapa,  ninasikia kama nimetoka Kenya nimekuja  mahali  ingine  na  ni  Kenya  tu,  lakini  tunaambiwa

baada  ya kutengeneza sheria mpya  tunatakiwa  sisi  sote  ni  kitu  kimoja,  tuko  katika  nchi  moja  kama  ni  development  iko  kila

mahali. Maendeleo iwe kila mahali, si watu wengine watoto  wanazaliwa mpaka anakufa hajaona lami  na  wengine  wanazaliwa

kwa lami, tunataka wote wawe sawa ndiyo sheria mpya ambayo tunajaribu kutengeneza sasa.

Halafu, wakati  wa kuandika mapendekezo ya katiba  hatukufikiria  habari  ya  ujuzi  wetu  kuwa  sisi  ni  wenye  ujuzi  sana  wacha

tukae chini tuandike kama tungeangalia ujuzi wetu kulikuwa na haja ya kuja hapa?

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome:  Unakaa huko wajuzi wako huko wanakaa kwenye room moja wanaandika, wiki moja wiki mbili wanaandika

lakini  tumeangalia  wakenya  wanataka  kitu  gani.   Ni  kitu  gani  kimewaumiza  miaka  thelathini  na  tisa  ama  hamjaumia  miaka

thelathini na tisa?

Audience:  Tumeumia sana.

Com. Lethome:  Mumeumia sana,  huyu Sheikh anasema ameumia sana  ni  kweli  watu  wameumia  sana.  Nimezunguka  mahali

pengi  North  Eastern  nimeona  watu  wameumia  kweli.  Kwa  hivyo,  tumezingatia  au  tumeangalia  vile  watu  wanataka,  watu

wanataka kitu gani ni kitu gani kinasumbua watu sana. Halafu pia, tumeangalia mambo ya usawa,  wakati  wa kuandika hii sheria

mpya tumeangalia mambo ya usawa,  kwa sababu hakuna Mkenya ambaye  ni  bora  kuliko  mwingine,  wakenya  wote  ni  sawa

ama sivyo?  Hakuna mtu unaambiwa huyu ni citizen namba one na huyu ni citizen namba two, hakuna mtu anabeba kitambulisho

moja na mwingine anabeba vitambulisho viwili, sasa wengine nyinyi mnabeba viwili screening card.   Kuna  Mkenya wa Central

Province anabeba screening card?

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome:  Sasa tumeangalia mambo ya usawa, usawa baina ya makabila yote ya Kenya,  usawa baina ya wanawake na

wanaume,  usawa  baina  ya  mtu  kiwete  na  ambaye  si  kiwete,  kila  mmoja  ako  na  haki  yake.   Tunaposema  usawa  hapa  ni

kumpatia kila mmoja haki yake kama ni  mwanamke  apatiwe  haki  yake,  mwanaume  haki  yake,  mzee  haki  yake,  kijana  haki
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yake,  kiwete haki yake,  kipofu haki yake,  bubu yule mnamuita bubu apatiwe  haki  yake,  kiziwi  yule  ambaye  hasikii  anapewa

haki yake.  Kila mmoja ako na haki mpaka mnyama ako na haki yake apatiwe haki yake.

Halafu pia haki ya binadamu.  Kuna kitu ambacho ni muhimu sana ambacho hakuna serikali imekupatia,  ni  Mwenyezi  Mungu

ndiyo amekupatia, hicho tunakiita haki ya binadamu” ama wewe ni binadamu kwa sababu serikali imekufanya wewe binadamu?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome: Hapana, serikali haijakufanya wewe ama mimi binadamu, Mwenyezi Mungu ndiyo amenifanya mimi binadamu

na wakati  amenifanya mimi binadamu, kuna haki amenipatia.   Mwalimu, mimi ninaona watoto  pia wabaki  hapa,  waria,  Sheikh

hebu ngoja bwana sasa  unavunja sheria ile tunafuata sisi, watoto  pia wanahaki,  mimi na  wewe  tuko  na  miaka  ngapi  tunabaki

hapa,  hii sheria ni yao bwana wacha wakae chini wasikize.  Watoto  wakae chini bora  wanyamaze tu tusivunje  sheria.  Saa  hii

tunazungumza habari ya usawa, wako na haki hii nchi yao tunawaachia sisi tunakwenda, tunawaachia.

Kwa hivyo tunazingatia ama tunaangalia sana haki ya binadamu, binadamu akuwe masikini au tajiri au mrefu au mfupi au mnene

au mwembamba ni binadamu ako na haki yake.  Hata wakati  umeshikwa na polisi umewekwa kwenye cell wewe ni binadamu

ama ni mnyama?

Audience:  Binadamu.

Com. Lethome:  Ni binadamu.  Haki yako hata wakati  uko jela tumeangalia, wakati  umeshikwa na polisi tumeangalia, wakati

umelala  wewe  ni  mgonjwa  hata  baada  ya  kufa,  maiti  ya  binadamu  iko  na  haki  yake  lazima  iangaliwe.   Kwa  hivyo,  katika

kupendekeza  sheria  mpya  tumeangalia  haki  ya  binadamu.   Kitu  kingine  ambao  tumeangalia  sana  na  mimi ninafikiri  watu  wa

North  Eastern  hii  inawahusu  sana,  mambo  ya  security  usalama.  Watu  wanazungumza  habari  ya  maendeleo,  maendeleo,

maendeleo  lakini  bila  usalama  unaweza  kuwa  na  maendeleo?  Hebu  nataka  kusikia  watu  wa  Elwak  mniambie  bila  usalama

kunaweza kuwa na maendeleo?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Bila usalama tunaweza kukaa hapa saa hizi kuzungumza?

Audience:  Hatuwezi.

Com. Lethome:  Hatuwezi, risasi ikianza kulia hapa  hakuna  mtu  atakaa  hapa.   Risasi  ikianza  kulia  hapa,  kuna  mtu  atafikiria

habari ya kujenga nyumba?  Hakuna ama kuleta stock ya duka yake?  Ama Sheikh kusomesha watoto  msikitini, haiwezi kwa

hivyo tumeangalia habari ya usalama ya wananchi tukasema usalama ni kitu muhimu sana na sheria mpya lazima ihakikishe kila
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mmoja ako na usalama ili kuweze kupatikana maendeleo.  Sio sehemu ingine watu wako na usalama, sehemu nyingine  hakuna

usalama inaitwa area  ya operations.  Sio sehemu nyingine watu wanauliwa  kila  siku  kama  wanyama  na  sehemu  nyingine  watu

wanalindwa.  Kwa hivyo, tumesema mambo ya usalama tumeangalia sana katika kuandika hii sheria mpya.

Kitu  kingine  ambacho  tumeangalia  katika  kutengeneza  hii  sheria  mpya,  kuna  kitu  ambao  Waraabu  na  ma  Sheikh  hapa

wataniambia kama ni sawa wanaita,  hibrun alal  waraqa  maana yake ni rangi, unaona kama hii karatasi  hivi,  karatasi  ilikuwa

nyeupe nimechukuwa rangi nimeandika juu yake,  iko na faida yeyote hiyo nimeandika hapa kama siwezi kutumia iko na  faida

yeyote?

Audience:  Haina faida.

Com. Lethome:  Haina faida yeyote, hata Qur’an, Qur’an si ni kitabu ya Mwenyezi Mungu? Kama hausomi umeweka tu kwa

nyumba yako iko na faida yeyote?

Audience:  Hakuna faida.

Com. Lethome:  Ndiyo tunasema pia hata sheria hata tukitengeneza mzuri kushinda yote duniani kama haitumiki iko na faida

yeyote?  Hakuna faida.  Kwa mfano, kama kuna sheria ambayo inaambia polisi tumikia wakenya namna hii halafu hatumii hiyo

sheria kuna faida ya hiyo sheria?

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome:  Na hata sasa ukiangalia watu Kenya wanaiba ama hawaibi?

Audience:  Wanaiba.

Com. Lethome:  Iko sheria ambayo inazuia kuiba ama hakuna?

Audience:  Iko.

Com. Lethome: Lakini kwa nini watu wanaiba?  Haifuatwi, haifuatwi ni kama vile binadamu Mwenyezi Mungu anasema hii ni

haramu na watu wanafanya hiyo haramu, hawafuatii kwa hivyo, ndiyo tumesema tunaweza kutengeneza sheria mzuri sana lakini

ile muhimu ni watu wafuate. Kama ni kiongozi tunasema wewe umepewa madaraka ya kutawala binadamu sio wanyama, fuata

sheria fulani wakati unatawala binadamu, lazima afuate.   Na  akikosa kufuata hata kama ni kiongozi achukuliwe hatua na ndiyo

maana utaona hapa katika hii sheria ambao tumetengeneza tumeangalia sana habari  ya kufuata sheria.   Siku hizi au chini ya ile
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sheria ambayo tuko nayo hivi sasa, nani analazimishwa kufuata sheria ni mkubwa ama ni mdogo?  

Audience:  Mdogo.

Com. Lethome:   Mdogo peke  yake,  masikini  pake  yake  ndiyo  anafuata  sheria.   Yule  mkubwa  ako  na  pesa  hata  akivunja

sheria  analipa  pesa  au  unakuta  mtu  chief  ama  DO  au  mtu  mwingine  mwenye  madaraka,  anakukosea  wewe,  anakudhulumu

ukimuuliza anakuambia enda mahali unataka, si ndiyo wanazungumza hivyo?

Audience:  Naam iko.

Com. Lethome:  Anasema mimi ninatumia kirauni fanya vile unataka, iko mahali unaweza kupeleka yeye?

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome:  Saa hizi polisi akikupiga kofi hapa woria utapeleka wapi yeye?

Audience:  Hakuna mahali.

Com.  Lethome:  Unapiga  mdomo  hapa  inakwisha,  kwa  sababu  sheria  iko  ya  kumzuia  asikupige  lakini  hafuati  hakuna  mtu

anafuata. Kuanzia yule wa chini mpaka wa juu hakuna yule anafuata na ndiyo tumesema na mtaona chini ya hii sheria tumesema

mpaka Raisi, mpaka President lazima afuate sheria.  Mwenyezi Mungu peke yake ndiyo yuko juu ya sheria, binadamu mwingine

yeyote awe ni waziri, awe ni MP,  awe ni Prime Minister,  awe ni Chief,  ni DO,  Police Officer.  Wote  wako chini  ya  sheria  na

lazima  wafuate  sheria  na  asipofuata  sheria  anachukuliwa  hatua.  Kwa  hivyo  katika  hii  sheria  mpya  mtaona,  tumesema  hata

akikataa  kabisa  analazimishwa,  polisi  ama  mtu  mwingine  akikudhulumu  haki  yako  unaweza  kumshtaki,  tumeweka  vikwazo

akivunja sheria.

Kitu kingine ambacho tumezingatia, ni kusema baada ya kusema kuwa lazima sheria ichungwe na kila mtu, tumesema wakenya

pia  lazima  wabadilishe  maoni  yao  au  msimamo  wao  kuhusu  sheria  hivi  leo  wakenya  wengi  wanasema,  ikiwa  yule  mkubwa

anaiba kwa nini na mimi mdogo nisiibe ama si ndiyo lugha ambao watu wanatumia?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Halafu mara nyingine kwa mfano mtu akichaguliwa waziri ama MP halafu mnaona anatembea na gari kidogo

tu, hajajenga nyumba kubwa,  watu  wanaanza  kusema  huyu  mjinga  huyu,  amewekwa  mahali  ya  kukula  na  hajakula,  si  ndiyo

tunazungumza hivyo, si ndiyo tunasema hivi?
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Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Yeah, leo hii wewe unaona huyu leo ni mwenye mwili  mdogo  hivi,  tukikuchagua  tunataka  uanze  kuwa  hog

weine  mara moja.  Ukikataa kuwa mnene tunasema angalia huyu  mjinga  tumepeleka  huko  kukula  hajakula,  tumepeleka  huko

aletee watu wao faida hajaletea watu wao faida, hiyo lazima tubadilishe sasa. Lazima hiyo ibadilike na hiyo haiwezi kubadilishwa

na  sheria  inabadilishwa  na  wakenya  wenyewe,  msimamo  na  maoni  na  fikira  ya  wakenya  wenyewe.  Vijana  tunaomba  nafasi

ipatiwe kina mama, kina mama huko nyuma wapewe nafasi ya kukaa tafadhali.

Mr. Olad:  Tafadhalini kuna nafasi ya kutosha hapa mbele, mugayaa besa nafasi arma jira beit mala gunta wari gura wari

beti  ma  gura  gaguta  akonchira  kadhigan,  nafasi  edan  chire  uwole  lakisa,  uu  gayama  ee  nafasi  chira.   Fulam

ayukatetan  nafasi  chiran  gasena  min  tafadhali  armatan  nafasi  chiran  nafasi  kaguta,  kaguta  fula  san  thura  kaguta

tafhadhali, so fula nafasi kagutanithi.  

Com. Lethome:   Olad tuendelee?  Haya tuendelee.  Kitu kingine ambacho tumeangalia  katika  hii  sheria,  ukiangalia  ile  sheria

ambayo  imetutawala  miaka  thelathini  na  tisa  ndiyo  hii  hapa,  constitution  ya  miaka  thelathini  na  tisa  ambayo  tumeachiwa  na

mzungu.  Ile lugha ambayo  imetumiwa  hapa  ndani  sio  lugha  ambayo  Mkenya  wa  kawaida  ama  raia  wa  kawaida  wanaweza

kufahamu, hata viongozi wengi hii lugha hawawezi kufahamu,  inabidi  mpaka  mtu  atafute  wakili  ndiyo  aende  kumfahamisha  ni

kitu gani ambayo iko ndani ya hii sheria.   Na  ndiyo sababu utakuta watu wengi hata  viongozi,  uliza  tu  ma-MP  wetu  wangapi

wamesoma hii sheria pengine hata nusu hawajafika wale wamesoma na  hata  wale  wamesoma  nusu  yao  hawafahamu  nini  iko

ndani yake.   Kwa sababu imeandikwa kwa lugha ngumu, lugha Kiingereza ndiyo ile ya kawaida tumesoma lakini  imeandikwa

kwa njia ambayo ni nguvu sana.

Sasa  hii sheria mpya utaona imeandikwa kwa lugha rahisi,  halafu pia hii utakuta mtu ambaye anajuwa Kiswahili hajui  Kizungu

hawezi kusoma  hii  sheria  na  haijafasiriwa  kwa  Kiswahili.  Kwa  hivyo,  tumesema  kuwa  hii  sheria  mpya  lazima  itafsiriwe  kwa

lugha ya Kiswahili.

Kuna watu ambao ni vipofu, hao ni wakenya ama si wakenya?  Wao  pia  tumesema  ifasiriwe  kwa  lugha  yao  Braille  na  wale

ambao  hawazungumzi,  wale  hawasikii  ifasiriwe  kwa  lugha  ya  sign  language.   Kuna  watu  ambao  tunawaaita  sign  language

interpreters  walimu  wanajuwa,  wale  ambao  wanaweza  kuwazungumzia  kwa  ishara  wakafahamu,  kwa  sababu  tunataka  kila

Mkenya  mdogo  na  mkubwa,  viongozi  na  yule  mwenye  kuongozwa,  wote  waweze  kufahamau.   Ndiyo  sababu  tumeweza

kupendekeza lugha rahisi itumiwe katika hii sheria.

Kwa hivyo, kwa ufupi ndiyo report hii ambayo tumeandika, imeeleza hayo mambo yote.   Sasa  tunaingia katika kuandika sheria

mpya, tuangalie ni kitu gani ambacho imewekwa katika sheria mpya ambacho pengine ilikuwa hakuna katika ile sheria ambayo

inatutawala sasa,  miaka thelathini na tisa au kiko hapa lakini kimetolewa katika sheria mpya au imeongezwa au imepunguzwa.
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Sasa tuangalie kwanza ukiangalia hii sheria ya zamani ama ya sasa,  pole si ya zamani kwa sababu bado  inatumika mpaka sasa

ndiyo tunatumia hii, ukiangalia mahali imeanza ile sura ya kwanza vile imeanza, imeanza tu kwa kusema, ‘Kenya is a sovereign

Republic’.   Hiyo  ndiyo  kitu  ya  kwanza,  na  mfano  wa  hiyo  ni  mfano  wa  mtu  amekuja  nyumbani  kwako  hajabisha  mlango

anaingia kwako hata hauJajitayarisha pengine anakuta  haujavaa  nguo  vizuri  anakuambia  lete  pesa,  utampatia  pesa  yako  hata

kama uko nayo utampatia?

Audience:  Hapana.

Com.  Lethome:   Utamwambia  fanya  adabu  kwanza.   Bisha  mlango  kwanza  nisalimie  ujue  hali  yangu,  kaa  chini  pengine

nikupatie chai uniambie wewe ni nani umetoka wapi, umetumwa na nani ama sivyo?

Audience:  Ndivyo.

Com. Lethome:  Halafu, ndiyo useme hapa tuingie habari  ya pesa  saa  hiyo. Hii Katiba imeingia  moja  kwa  moja,  Kenya  is  a

sovereign Republic.   Haijasema hii Kenya imetoka wapi,  inaenda wapi,  ndani yake kuna binadamu ama  hakuna  binadamu  au

binadamu ni muhimu ama sio muhimu na ndiyo tunasema sasa chini ya sheria mpya, tunataka kitu ambayo inaitwa kwa kizungu,

Preamble.  Kwa  Kiswahili  tunaita  utangulizi  ni  kama  introduction  unaweza  kuita  kwa  lugha  ya  Kiarabu  ‘Alfatiha’  lakini  sio

Alfatiha kama ile ya Qur’an, yaani yenye kufungua mlango ya kueleza hii sheria ni kitu gani yaani mizani gani imeweka hii sheria

na ni kitu gani ambayo inaangalia hii sheria.  Ndiyo sababu tumesema sheria zote za ulimwengu mzima sijui ni kwanini ya Kenya

tu peke yake ndiyo ilikuwa haina utangulizi, sheria ya ulimwengu mzima iko na utangulizi ndani yake kusema hawa watu wanaishi

katika hii nchi ni watu wa aina gani, na hawa watu wanaishi katika hii nchi ni kitu gani ambao ni muhimu kwao,  wametoka wapi

wanaelekea wapi, wanaamini Mungu ama hawaamini Mungu, hiyo yote inaandikwa.

Sasa  tuangalie  hiyo  Preamble  ambayo  imewekwa  katika  sheria  mpya  ambayo  ndiyo  philosophia  ya  nchi  inasema  kitu  gani.

Kwanza niwaulize swali moja, Kenya ni ya kabila moja peke yake?

Audience:  Hapana.

Com.  Lethome:   Tuko  na  kabila  karibu  ngapi?  Arobaini  na  zaidi  na  ukianza  kugawanya  kama  nyinyi  Garre  mkianza

kugawanya unakuta hata hiyo Garre imegawanyika.  Tuf Ali, tuf Adhola, Kuranyowa, Shan ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome: Watu ni tofauti tofauti ama sivyo?
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Audience:  Ni hivyo.

Com. Lethome:  Kuna Wakikuyu, Wamasaai, Waborana, kila kabila iko.  Wao ni wakenya ama sio wakenya?

Audience:  Ni wakenya.

Com. Lethome:  Na Wallahi na Mwenyezi Mungu ndiyo ameumba hivyo.  Mwenyezi Mungu mwenyewe ametaka hivyo kwa

hivyo, si makosa,  si makosa kusema mimi ni Kuranyoa,  Mwenyezi Mungu  ndiyo  ameumba  hiyo  kuranyoa  sio  mimi na  ndiyo

yeye ameniumba nikiwa kuranyoa.  Lazima itambuliwe na dini je, Kenya ni ya dini moja?

Audience:  Hapana.

Com.  Lethome:  Kuna  Waislamu,  kuna  wa  Kristo,  kuna  wa  Hindu,  kuna  wenye  kuabudu  masanamu,  kuna  wale  ambao

hawana dini kabisa, wote ni wakenya ama si wakenya?

Audience:  Ni wakenya.

Com. Lethome:  Haya mila, nyinyi wa Garre si mko na mila yenu?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Kwani kuna mila mzuri kuliko ingine?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:   Kila watu saa  hizi ukimuuliza Mgarre mila gani mzuri duniani?  Atakuambia mila ya Garre  ndiyo  mzuri  ama

sivyo?

Audience:  Ndio.

Com.  Lethome:  Ukienda  kwa  Mkikuyu  atakuambia  mila  yake  ndiyo  mzuri,  mimi  Masaai  nitakuambia  mila  ya  Masaai  ya

kurukaruka na kutembea nusu uchi ndiyo mzuri.  Kila mmoja anafurahia mila yake ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Na lazima kila mila itambuliwe na tunajuwa pia kama Waislamu mila yetu pia ni ya Kiislamu ama sivyo?
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Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Sasa hizi mila zote lazima zitambuliwe, kabila zote zitambuliwe katika Kenya.  Ndiyo tumesema tunatambuwa

kuwa sisi kabila zetu ni tofauti katika nchi ya Kenya, mila zetu ni tofauti, dini zetu ni tofauti lakini tunaishi katika nchi moja.  Hiyo

sasa  ikiwa  hapo  hakuna  mtu  anaweza  kudharau  kabila  ya  mwingine,  ah  huyu  Borana  mjinga,  huyu  Garre  mjinga,  watu  wa

msituni huko,  no.  Sheria imetambuwa iko kabila tofauti tofauti na dini tofauti tofauti.  Kwa  hivyo,  nisibaguliwe  kwa  sababu  ya

dini  yangu  au  mila  yangu  au  lugha  yangu.   Niko  Kenya  kwa  haki,  sio  kwa  sababu  nipewa  kibahati,  hapana  sio  bahati,  sio

bakshishi ati wewe uko Kenya ni haki.

Kitu kingine, ni kuwa lazima tutambue katika  hiyo  nchi  ya  Kenya  kuna  jamii  tofauti  tofauti,  community.  Kwa  mfano,  tuseme

community ya wagarre au ya wasomali,  halafu hiyo community ukiangalia ndani yake kuna family. Na  ukiangalia ndani ya hiyo

family kuna watu individual, kwa hivyo tunasema sheria lazima iangalie haki ya mtu halafu iangalie haki ya  family  ya  huyo  mtu

halafu iangalie haki ya community ya ule mtu mahali anapotoka.  

Kitu kingine pia ni kuangalia kuwa tunataka kuwekea nguvu sana mambo ya uhuru, isiwe kuna watu wengine ambao wanajisikia

wana uhuru zaidi kuliko watu wengine na pia kuwe  na  democracia.  Democracia  maana  yake  hapa,  haki  ya  kusema  unataka

kutawaliwa namna gani, haki ya kuchaguwa kiongozi unayemtaka.   Pia  kuwe  na  social  justice,  yaani  kuwe  na  uadilifu  katika

jamii, uadilifu wa aina gani, tunajuwa sisi wote katika jamii hatuko sawa, tuko sawa kweli?  Hata Mwenyezi Mungu ametuumba

hivyo, kuna warefu, kuna wafupi, kuna wanene, kuna wembamba,  kuna weusi,  kuna weupe,  Mwenyezi Mungu ndiyo ametaka

tuwe hivyo.

Hata katika mali nafasi ya riziki, watu wote nisawa kweli?  Haiwezekani kusema watu wote watakuwa sawa.  Kwa hivyo, kuna

watu wanajiweza na wale ambao hawajiwezi, social justice inasema, ‘yule ambaye hajiwezi lazima aangaliwe na serikali’, hiyo

ndiyo tunaaita social justice.  Sio kuwacha watu wengine mpaka anaenda mahali kwenye taka  taka  ambavyo  ile  ndege  iko  na

mdomo mrefu mnaitaje?

Audience:  Bamboo.

Com. Lethome:  Watu  wengine  wanaita  makosa  wanaita  Abdillahi,  haitwi  Abdillahi  inaitwa  Marabonstock.  Inakula  chakula

kwa taka taka, sio serikali inawachilia mpaka binadamu wengine wanaenda kushindana na ile Marabonstock  kukula taka  taka,

kuna  kitu  inaitwa  social  justice  na  ni  jukumu  ya  serikali  kuhakikisha  kila  mmoja  anapata  mahitaji  yake  ya  kimsingi  sio

anawachwa anakuwa kama mnyama. Ukienda Nairobi leo ndiyo utaona binadamu amebadilika amekuwa kama mnyama, kuna

watoto ambao wanaitwa street  children (chokoraa).   Chokoraa  siku hizi ili  apate  riziki  yake,  anakushikia  choo  ya  binadamu,

mumeshaona hivyo?  Anakushikia anakuambia toa pesa ama nikupake choo ya binadamu, ameshika na mkono hivi anakuambia

nipatie pesa  yaani amekuwa kama mnyama sasa  kwa sababu hakuna social justice.  Kwenye ma barabara  ya Nairobi  utakuta
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watu wanakaa wakiomba,  hakuna social justice,  kuna watu hivi saa  hizi tunazungumza kuna mtu anakufa kwa sababu ya  njaa

hakuna chakula, kuna mtu anakufa kwa sababu ya kiu hana maji, kuna mtu mwingine ambaye amekosa dawa na kwa vile hana

pesa ya kununua hiyo dawa anakufa kwa sababu ya malaria ama hakuna?

Audience:  Iko.

Com.  Lethome:   Ni  kwa  sababu  hakuna  social  justice.   Sheikh  maswali  baadaye  ngoja  kidogo  utauliza  maswali  mpaka

uchoke, swabir swabir.

Interjections:  (inaudible)

Com.  Lethome:  Fanya  subra  fanyeni  subra  mtapata.   Ngoja  kidogo  halafu  kuna  kitu  kingine,  katika  sheria  mpya  lazima

tutambue kuwa Kenya ni nchi ambayo inajitawala haijatawaliwa na nchi nyingine kwa hivyo, haipokei amri yeyote kutoka katika

nchi nyingine. Kwa hivyo tunasema  Kenya  ni  sovereign  yaani  ni  nchi  ambayo  inajitawala  ambayo  iko  na  uhuru  wake  na  pia

katika  kutengeneza  hii  Katiba,  wananchi  wote  wamejihusisha  katika  maswala  ya  kutengeneza  katiba,  kwa  hivyo  huu  ndiyo

utangulizi wetu.  

Halafu  mwisho  kabisa  tumeongeza  kitu  ambayo  katika  hii  sheria  ya  sasa  hakuna  nafikiri  mzungu  alipotengeneza  hii  sijui

alikumbuka kuna Mungu ama hakukumbuka kuko na Mungu na pengine ile matatizo yote tunapata ni kwa sababu tumemsahau

Mungu katika sheria  yetu  tunasema  hii  ndiyo  sheria  kubwa  ya  nchi  lakini  hakuna  mahali  Mungu  ametajwa  hata  mahali  moja

hakuna,  waria  hakuna  mahali  Mungu  ametajwa.   Kwa  hivyo  mwisho  kabisa  tumesema  ‘Mungu  Ibariki  Kenya’  yaani  dua

tumemaliza hapo  kwa  dua  ama  maombi,  ‘Mungu  Ibariki  Kenya’  kama  ingekuwa  kwa  Kiarabu  hapo  tungesema  ‘Allahuma

Barik Kenya’ ama sivyo? Yaani tumemaliza hapo kwa dua ‘Allahuma Barik Kenya’. Kwa sababu tunataka baraka  za Kenya

pengine ndiyo matatizo mengi tuko nayo kwa sababu tumesahau Mwenyezi Mungu. Sasa huo ndiyo utangulizi ambao tumeweka

katika hii sheria mpya sasa mzee pale sijui alikuwa na swali gani kabla sijaingia katika sura ya kwanza.

Audience:  Wengine wetu hawasikii Kiswahili.

Com. Lethome:  Sasa nitampatia Olad dakika mbili tu tafadhali khulafa yaani ile muktasari kabisa kabisa kwa sababu tuko na

mambo mengi hapa. Kuna sura ishirini hapa lazima tupitie.

Audience:  Bwana Commissioner, unajuwa watu wengi kama wanasikia..

Interjections: (inaudible)

Com. Lethome: Hii ni utangulizi hii peke yake ndiyo tunatafsiri hiyo ingine watu watazungumza huko nje wataelezana.
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Translator: Eh wan kubkavatani kara Commissioner wan isin yede sherci  thuri  tifi  shercikana  tafauti  sa sitime,  sherci

thuri  wasan  jedde  kara  afani  lughatini  isa lughathi  jivatu  yede  hata  naman  akfar  lakisi  namsharci  beka  maleh  nami

guthi ni Kenya faham neth, MP isin gathortale tokole  nifahamtet.   Maana lughat  isaa akan  chachava  ged,  rabta  male

sherci  injiru  wan  duga  chir  kain  lalitu  chira  yed,  maslahi  lava  nifi  maslahi  chufti  laley,  asanata  amantan  wan  dug

karlal  ed.   Ta  kwanza  wan  lal  edde  haq  kar  nami  chufti  kenya  ini  maoni  sabafate,  sherci  thuri  nam  takakakukorey

lafitari  kakorani,  engris  kakorani,  ka  amantana  dhath  weinigei.   Wananchi  ti  maoni  bafate  korajed,  kara  kas  tofauti

sun  chira  yed,  kalameso  lughathi  le  lughathi  fahamyed  hata  ka  afan  ka  wairagelen,  kailbalalen,  lughathi  akan  ni

korani fed.

Ka  ingrisa  raqisa,  swahililen  raqisa  nu  chufti  akfachutheth,  kan  divilal  nami  chufti  taktaka  ed.   Mathaxweini

ibkanikabtha  ed,  maoni  gutha  ebeth  gutha  inchirtu.   Nami  chufti  takataka  nami  sherci  gutha  inchirtu,  mamuli  sa  ye

tok uu chira jed, kan divi leh naf chufti maslahi isa lalu yed.  Wani ni laf amo isaga ag Nairobi  sun kesa  zaidi  akan  dib

kava  jed,  nami  bel  kava,  fayi  dabu  chira  akuru  wattu  chira  yed,  nam  dhanti  irakabu  chirtey.  Marka  sherci  amanta

sherci arega wan tochu chira hag namuchurta kutha isagan hata ka  miskina  leh,  kakarages,  kakaras  hathile  am kesaf

kenanif.  

Tan  divileh  misar  keraf  karafta  yaani  corruption  kanama  pesa  baftani  edan  amo  wasin  kabatin,  kan  chuftinley

rathubani yed ak  wan  fulejesanin.   Karanim yaani  nam Kenyan  chufti  bila  shilingi  nibas,  bila  mathebi  kabila  san min

kafath, waqavatanif sun chufti lakekeneth. Kan divileh wana dhubaten, shercigi amantan  erekan  wantochanede  sherci

thurikan wan bilausun ede, Kenyan lafu uhuru kabthu bilau yede.  Irai idhubaneth makan kiya iradhubaney,  kabilathey

irathubaney, aknu tokole irathubani, entsey ira thubaney yed amantan sherci areka wan kekeneey hag dakanki Kenyan

kavila dhub kabtu, dakanki tofauti,  ka  hintile  tofauti  katkikeneth.  Ka Rabbileh  njiru,  Rabbileh  kadadeth  kar  kasu  thu

akasi kabulofne, wanthuri sherci thuri kan ankabnu isi amantan ke kene akasi kabilauneth,  bilaugisile  preamble  edani,

yaani  bilaugi  akasi  midagsani  fed,  akwari  kenya  shercigi  kukeneeth  chira  akas  oja  Rabbi  yede  hakale  afan  Swahili

thubada, yolafa dhubi isa irathubath chira teneth. 

Com. Lethome:  Sasa nilikuwa ninajaribu saa hizi wakati  huyu alikuwa anazungumza ki-garre,  nilikuwa ninajaribu kulinganisha

taratibu  ile  ambayo  ilifuatwa  katika  hii  sheria  na  ile  ambayo  tumefuata  sasa.   Katika  hii  sheria  sura  ya  kwanza  wameweka

Republic of Kenya,  nchi ya Kenya,  ya pili wameweka the Executive yaani President  na viongozi wengine, ya tatu  wameweka

Parliament,  ya  nne  wameweka  mambo  ya  Kortini  halafu  ya  tano  wameweka  mambo  ya  citizenship  uraia,  halafu  mambo  ya

finance,  mambo  ya  ardhi  halafu  wamemalizia  hapo.  Yaani,  Mkenya  raia  hakuna  mahali  ametajwa,  hakuna  sura  ambayo

inazumgumzia  habari  ya  raia,  tena  ile  ambayo  kidogo  inazungumzia  habari  ya  haki  ya  raia  imewekwa  mwisho  kabisa  huko

nyuma kabisa.

Sasa  katika hii sheria kama tulivyosema, tumesema muhimu katika nchi kwanza ni raia.   Binadamu wanaoishi katika hiyo  nchi
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ndiyo muhimu, kwa sababu mnaweza kuwa na President bila ya kuwa na wananchi?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Mnaweza kuwa na MP bila ya kuwa na wananchi?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Kwanza wananchi ndiyo wamepeleka huko.  President amepelekwa na nani huko?

Audience:  Raia.

Com. Lethome:   Unaweza kuwa na polisi bila ya  wananchi?   Atakuwa  polisi  ya  kuchunga  kitu  gani  ngombe,  ama  ngamia?

Kwa  hivyo  binadamu  ndiyo  muhimu  kama  nilivyosema,  raia  ndiyo  muhimu  kwa  hivyo,  Chapter  ya  kwanza,  yaani  sura  ya

kwanza  hapa  tumeweka  kuhusu  umuhimu wa  raia.   Tumesema  muhimu  kabisa  katika  nchi  ni  raia  kwa  sababu,  zile  nguvu

ambazo zinatumiwa Parliament na waBunge, ambazo zinatumiwa na Cabinet au na President,  ambazo zinatumiwa na ma Jaji  ya

mahakama judicial imetoka kwa nani?

Audience:  Kwa raia.

Com. Lethome:  Kwa raia.   Na  bila raia huwezi kuwa na Rais,  huwezi kuwa na Minister,  huwezi  kuwa  na  MBunge,  huwezi

kuwa na administrator PC,  DC na wengine, huwezi kuwa hata na polisi,  huwezi kuwa na chief, huwezi  kuwa  pia  na  Jaji,  Jaji

atakaa  pale  ahukumu  watu  gani  kama  hakuna.  Kwa  hivyo,  hizo  nguvu  zote  tumerudisha  kwa  mwananchi  na  ndiyo  sababu

baadaye utaona tumesema mtu yeyote ambaye atapewa madaraka kama hayo atahudumia nani mwananchi. Ikiwa hatahudumia

mwananchi, wananchi wenyewe wana haki ya kumtoa na ndiyo katika hii sheria mpya hata MP ukishampeleka huko sasa  kwa

mfano, MP wako akikukosea ama akikataa kufanya kazi ya vizuri kuna kitu utamfanya?

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome:  Hakuna mahali pa  kumpeleka yeye baada  ya miaka tano kama sasa,  atakuja  na  anarudi  huko.  Lakini  hapo

katikati iko kitu unaweza kufanya?

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome:   Chini ya katiba mpya  tumesema  ikiwa  hafanyi  kazi,  unamuambia  rudi  hapa.   Kuna  utaratibu  ya  kurudisha
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mpaka  MP  hapa,  kuna  utaratibu  ya  kutoa  hata  Minister,  kuna  utaratibu  ya  kutoa  President,  kuna  utaratibu  ya  kutoa  Prime

Minister na deputies wake, tumefahamu hiyo?  Kwa sababu tunasema katika sura ya kwanza,  ‘All sovereign authority belongs

to the people of Kenya and maybe exercised only in accordance  with the constitution’. Mamalaka yote,  nguvu yote imetokana

na raia wa Kenya na yule mwenye kupewa hiyo madaraka afuate atumie  hiyo  madaraka  kulingana  na  sheria,  akivunja  sheria

anatolewa kwenye madaraka yake, hiyo mnasikiaje si ni nzuri hiyo?

Audience:  Sana.

Com. Lethome: Kwa hivyo baadaye mtaangalia mtaona kuwa tumeweka maneno mengi sana hapa ya kuonyesha umuhimu wa

raia.   Halafu pia tumesema sheria ndiyo kubwa kuliko mtu yeyote,  tunajuwa Allahu Akbar,  Mwenyezi Mungu  ndiyo  mkubwa

kuliko watu wote lakini mambo yetu ya kidunia hapa, sheria ambayo tumeiweka ya nchi ndiyo kubwa.  Kwa hivyo, hakuna mtu

ambaye utasema yule amevunja sheria ….. hapa tunasema kuwa Kenya itatawalia na sheria,  haitatawaliwa na cheo ati wewe ni

Minister au nani, tunaangalia sheria hatuangalii cheo yako.   Hatuangalii cheo chako tunaangalia sheria ni kitu gani na ndiyo kila

mmoja lazima afuate sheria, mkubwa au mdogo.

Katika hiki kitabu nitawatolea picha moja ambayo inaonyesha kuwa hata Rais yuko chini ya sheria,  where we have the cloud

and  the  President  walking  under  that  cloud.   Halafu  hii  sheria  ambayo  tunaitumia  Kenya  iko  na  asili  yake,  mafdhar  iko  na

mahali ambayo imetoka hii sheria ambao tunatumia katika nchi ya Kenya imetoka mahali gani au asili yake ni gani au tunaangalia

kitu gani.  

• Kitu ya kwanza tunasema sheria ile ambayo itatumiwa katika Kenya itatoka kwenye katiba, constitution.  

• Ya pili itatoka katika zile sheria ambazo zinatengenezwa na Bunge na hiyo Bunge  sisi  wenye  ndiyo  tunaweka  tutaona

baadaye vile tutaiweka.  

• Ya tatu mila za kiafrika lazima ziheshimiwa katika sheria hii mpya.

• Halafu sheria ya Kiislamu, kuhusiana na mambo ya Waislamu ambayo tunaita personal laws.  

• Sheria ya kihindi,

• Halafu kuna sheria zingine ambazo tumechukuwa kwa wazungu, zile ambazo zinaweza  kutumika  hapa  kwetu  pia  hizo

zinatumia  kama  sheria.   Na  hivi  sasa  tunajuwa  kuwa  tumejiunga  (umepata  hiyo?   There  is  a  cartoon  showing  the

President under the law anyway we will get it, tutaipata baadaye).  

• Kuna sheria za kizungu ambazo zinatumika hapa Kenya, 

• Kuna sheria za East Africa, hivi sasa tunajiunga na Kenya,  Uganda na Tanzania, kuna sheria ambazo zinaundwa katika

Bunge ya East Africa (eh, ameipata unaona hiyo cartoon hapo hivi, mmeona hiyo? Huyo mtu kidogo yuko hapo chini ni

President  na hiyo juu yake ni sheria yaani maana yake hakuna mtu kusema above the  law,  nobody  is  above  the  law,

everybody is below the law.  Kila mmoja apate sheria. Kwa hivyo kuna hivyo kuna hiyo sheria ya East Africa 

• Halafu kuna sheria za kimataifa international laws (end of Tape 1 side A) MPs pia sisi ndiyo tumewaweka kwa hivyo
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wanafaa wao kutuita sisi waheshimiwa ama sivyo?  Sisi ndiyo tunawapeleka hao huko sisi ndiyo waheshimiwa wao ni

watumishi wetu ama sivyo?

• Halafu, kuhusu mambo ya katiba, katiba iheshimiwe na kila mtu, sheria za Kenya zinatoka wapi.

Halafu, tunaingia katika sura ya pili, sura ya pili inazungumzia kuhusu sasa  hawa watu wanaishi mahali gani?  Ndiyo  tunasema

wanaishi mahali inaitwa Republic of Kenya,  Jamhuri ya Kenya na imeitwa jamhuri ili mtu yeyote asifikirie kuwa huu ni ufalme.

Unajuwa  kama  katika  nchi  nyingine  kama  kwa  mfano,  zile  tunaita  kingdom  kama  Saudia  yule  mfalme  akiondoka  nani

anachukuwa?

Audience:  Jamaa yake.

Com.  Lethome:  Mtoto  yake  ndiye  anachukuwa  ama  sivyo?   Ndiyo  unakuta  kwa  mfano  nchi  kama  Syria  Haji  Al  Azzad

ameondoka mtoto yake amechukuwa, Jordan mzee ameondoka amechukuwa mtoto yake,  Morocco  mzee ameondoka mtoto

amechukuwa, Kenya ni hivyo?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  This is a Republic it is not a monarch kwa hivyo, hapa imeitwa Republic of Kenya na ni nchi ambayo iko huru

inajitawala  yenyewe.  Kitu  kingine  ni  mipaka,  hii  sheria  haijazungumzia,  haijaeleza  mipaka  ya  Kenya  iko  mahali  gani  ndiyo

unakuta sehemu nyingine kunakuwa na dispute kwa sababu sheria haijaonyesha hiyo mipaka iko  wapi.  Na  pengine  tunaweza

kupata kiongozi ama waBunge ambao wanataka kubadilisha mipaka ya Kenya na  kwa  vile  haiko  kwenye  Katiba  itakuwa  ni

rahisi sana kubadilisha mipaka ya Kenya.   Kwa hivyo,  tumeweka  ukiangalia  sehemu  ya  nyuma  ya  hii  sheria  tumeweka  hapo

mipaka yote ya Kenya wale ambao wamefanya kazi ya survey wakiangalia huko nyuma wataona hata walimu watafahamu hiyo.

Kumewekwa decrees za kuonyesha mipaka ya Kenya iko mahali gani, mpaka mahali mipaka iko kwenye maji imeeleza mipaka

hiyo iko wapi,  kwa  hivyo  kama  mtu  ni  surveyor  anaweza  kuenda  hapo  kwenye  mpaka  akasoma  hii  akakuambia  mpaka  ya

Kenya iko hapa. Kwenye maji Lake Victoria akuambie mpaka ya Kenya iko hapa,  hapa ni Uganda,  hapa ni Tanzania, hapa ni

kenya, kwa hivyo imeeleza kuhusu mipaka yote ya Kenya.

Halafu imeeleza mji mkuu ni gani katika nchi ya Kenya,  kwa sasa  tunajuwa sisi wote ni Nairobi  lakini mtu mwingine  anaweza

kuja aseme hapana sio Nairobi ni Kisumu ndiyo mji mkubwa na you cannot challenge him. Huwezi kwenda kubishana na yeye

kwa sababu katika hii sheria hii ya mzungu haijawekwa capital  ni gani.  Sasa  ndiyo tumesema chini ya  hii  sheria  lazima  iseme

wazi wazi, mji mkuu wa Kenya ni gani, tukitaka kubadilisha sisi wenyewe tubadilishwe kwenye Katiba,  tuweke kama ni Elwak

inawezekana Inshallah baadaye, Elwak capital city why not inawezekana Inshallaha ama Mandera ama Warkathuth.

Lugha ambazo zinatumika Kenya imeeleza wazi wazi hapo lugha mbili, Kiswahili na Kiingereza. Moja itakuwa ndiyo lugha rasmi

ingine itakuwa ni lugha ya kitaifa na pia lazima kuwe na sign language lakini hii haina maana kuwa lugha zingine nazo zipuuzwe
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no.  imesemakana hapa serikali, nitasoma hiyo kwa Kizungu halafu tufasiri.  ‘The state  shall respect  and protect  the diversity of

language of the people of Kenya and shall promote the development and use of Kiswahili, indeginious languages, sign language

and Braille.  Serikali lazima ifanye bidii ili kuhifadhi na kuendeleza yaani kuipatia nguvu iweze kuendelea lugha zote za Kenya.

Kwa hivyo, kama ni ki-garre  kama  ni  vitabu  vya  ki-garre  viandikwe,  KBC  tunataka  tukifungulia  tunasikia  Garre  ndani  yake

inazungumza, kiborana, kisomali, lugha zingine zote pamoja na Kiswahili na Kiingereza.  

Siku hizi tunajuaje mtu huyu amesoma, unasema Mashaallah fulani amesoma akizungumza lugha gani?

Audience:  Kizungu.

Com. Lethome:  Sana akizungumza kizungu, mtu akizungumza kizungu mnasema huyu amesoma akizungumza lugha ingine ah

hata  siku  moja  nimekutana  na  Jaji  moja  ananiuliza  ni  kitu  gani  ambao  unaona  tuwafanyie  makadhi  wenu?   Nikasema  hawa

makadhi tunataka muwafanyie vile mnafanyia ma Jaji  wengine.  Akajibu kwa ujeuri akasema,  do you want me to be  treated  a

part with your illeterate kadhis? Unataka mimi nifanyiwe sawa na hawa makadhi wenu ma jahil?  Kadhi ni jahil?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome: Yule Sheikh pale anazungumza Kiarabu anatoa khutba amesoma fikhi amesoma uthulul fikhi, amesoma vitabu

vya hadith ni jahil?

Audience:  Hapana.

Com.  Lethome:  Kwa  sababu  tu  anazungumza  lugha  ya  Kiarabu  na  hazungumzi  Kizungu  wanamwita  jahil,  wao  ndiyo  jahil

kusema kweli ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Kwa hivyo tunasema kila lugha ipewe nafasi yake.  Leo hii Sheikh akitoka Saudi Arabia ako na decree  yake

moja au mbili ama tatu, akija hapa kwa sababu hajui Kizungu anaambiwa ni illeterate.  Tunataka lugha zote zipewe, ama si kuna

ma Sheikh wa kisomali ambao hawajui lugha nyingine ila kisomali peke yake?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Utamwita jahil yule? 

Audience:  Huwezi.
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Com. Lethome: Sio jahil, kwa hivyo, kila lugha ipewe umuhimu wake.   Kitu kingine hatutaki chini ya sheria mpya mtu yeyote

kusema kuwa Kenya ni nchi ya kikristo.  Ni kweli kuwa Kenya ni nchi ya kikristo?

Audience:   Hapana.

Com. Lethome:  Hakuna state  religion, hakuna dini ambayo inatambuliwa kuwa hii ndiyo dini ya nchi au nchi hii itahukumiwa

kulingana na sheria ya dini  fulani.  Kama  ingekuwa  hivyo  sisi  tungesema  tunataka  ihukumiwe  kwa  sheria  ya  Kiislamu  ama  ile

sehemu  ambao  ni  ya  Waislamu  ihukumiwe,  kwa  hivyo,  tumeseme  there  is  no  state  religion  in  Kenya.  Hakuna  dini  ya  state

ambayo inatambuliwa kuwa hii ndiyo dini rasmi, kwa hivyo, dini zote ni sawa,  the state  shall see  all religions equally, dini zote

Kenya itakuwa sawa.  Kama ni kwenye air-time kwenye TV ama kwa Radio ikiwa wa-Kristo  wanapewa siku mbili kwa wiki,

Waislamu wapewe siku mbili kwa wiki dini ingine yeyote ipewe siku mbili kwa wiki hakuna dini ambaye ni bora kuliko nyingine,

wote wapewe sawa.

Halafu, kuna zile alama za kitaifa kama vile  bendera,  wimbo  wa  taifa  na  vitu  vingine  na  mambo  mengine  ambayo  ni  muhimu

kama vile siku za kitaifa, hiyo ndiyo sura ya pili ambayo inazungumzia mambo kama hayo. Kisha tunaingia sura ya tatu,  sura ya

tatu inahimiza kuhusu mambo ambayo inatuongoza katika nchi.

• Kitu cha kwanza inayotuongoza katika nchi ni umoja,  lazima tufanye bidii kila mmoja afanye bidii tuwe na umoja,  nchi

nyingi zimeharibika kwa sababu ya kutokuwa na umoja.  

• Kitu cha pili, tutambue kuwa sisi ni tofauti tofauti tunasema  unity  in  diversity,  moja  lakini  tutambue  sisi  ni  tofauti  kwa

kabila, lugha, kwa dini.  

• Kisha  kitu  kingine  ambacho  itatuongoza  ni  democracia,  tusilazimishwe  kutawaliwa  na  serikali  ambayo  hatutaki  ama

kiongozi ambaye hatumtaki. Tutatawaliwa vile tunavyotaka.

• Kisha, kuna kitu ambacho hivi sasa  hakuna ukingalia hivi sasa  matatizo kubwa ambayo tuko  nayo  katika  nchi  yetu  ni

kitu  ambayo  inaitwa  ‘transparency  and  accountability’.   Transparency  ni  kufanya  kazi  mambo  wazi  wazi  kila  kitu

ijulikane ni kwa nini inafanyika hivi. Kwa mfano, tunaambiwa kuwa kumetokea matatizo fulani mahali fulani halafu Rais

amechaguwa Commission of enquiry, commission ya kuchunguza si inatokea mara nyingi sana?

Audience:  Ndio.  

Com. Lethome:  Wagalla watu wameuliwa, Markamali watu wameuliwa, Bula Karatasi  watu wameuliwa, Likoni, Molo,  kwa

hivyo kunawekwa commission of enquiry.  Mwisho wake what is the result?

Audience:  Hakuna kitu. 
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Com. Lethome:  Hakuna transparency haijulikani mwisho wake ni nini, kwa hivyo tumesema  moja  katika  zile  principles  ama

misingi ambayo itaongoza nchi kuwe na transparency na accountability.  Accountability kwa mfano, tunaambiwa kila mwezi wa

sita  ikifika  kuna  kitu  inaitwa  budget  inasomwa  ama  sivyo?  Unambiwa  Defence  wamepewa  kiasi  fulani,  health  kiasi  fulani,

education kiasi fulani, agriculture kiasi fulani. Wakati mwaka ingine ikifika tunajuwa hizo pesa vile zimetumiwa?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome: Ama kwa mfano, mnaambiwa development ya infrastructure mabarabara na vitu vingine Elwak budget yake ni

kitu fulani, tumetuma huko kiasi fulani. Vile hizo pesa zinatumia kuna mtu anajuwa?

Audience:  Hakuna.

Com.  Lethome:  Hakuna.  Hakuna  mtu  anayejuwa  kwa  sababu  hakuna  transparency,  kwa  hivyo  tunataka  pia  kuwe  na

transparency na wakati  hakuna transparency yaani wazi na accountability inakuwa watu wanaanza  kuwa  na  shaka.  Na  ndiyo

siku hizi ukiona tu mkubwa fulani kwa mfano, leo hii mkinichaguwa mimi niwe kiongozi hapa mkianza kuona ninatoa tumbo tu

kidogo ama ninatembea na gari mzuri, mtasema  nini?  Anakula  pesa  yetu  ama  sivyo?  Na  ni  haki  kusema  hivyo,  kwa  sababu

hivyo  kwa  sababu  ile  pesa  ya  serikali  amepewa  kutumia  hatujui  ametumia  namna  gani  kwa  hivyo  tunakuwa  na  wasi  wasi

binadamu, tunasema ile pesa yetu ndiyo anakula lakini angekuwa anakuja anasema,  nimepewa na serikali pesa  ya development

millioni tano na mpaka sasa nimetumia millioni mbili na nusu, bado millioni mbili na nusu ikifikia wakati,  mtakuwa na shaka kweli

na yeye?  Lazima kuwe na accountability kwa hivyo ndiyo tumesema kuwe na hiyo.  

Halafu, kitu ambacho kimeua  nchi  corruption,  ufisadi  mambo  ya  kitu  kidogo  na  kitu  kikubwa  ndiyo  imeuwa  nchi  corruption

mambo ya kukula ndiyo imeuwa nchi. Kwa hivyo, kila mmoja ajaribu hata leo niko hapa njiani nimeona na macho Lorry moja

imekuja pale na nimeona vile wamefanya, hata nimeambia Olad twende tukasumbue huyo jamaa akasema wacha tu wamezoea

ndiyo tabia yao kukula. Corruption na hiyo tunaona ni ile kidogo,  ile tunaona barabarani  hiyo ndiyo kidogo ile kubwa iko huko

haionekani kwa ofisi.

Kisha  mambo  ya  uadilifu  lazima  tuhakikishe  kuwa  kila  mmoja  anapata  uadilifu  na  siyo  ile  mahakama  ambayo  ndiyo  inatoa

uadilifu inafikiwa na kila mtu, leo hii ukiwa masikini unaweza kuenda kortini kweli?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Kwanza iko mbali, hiyo transport ni shida.  Kwanza hapa Elwak mnaenda wapi mkitaka kwenda kortini?

Audience:  Mandera.
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Com. Lethome:  Mandera, Mandera utaenda bure?

Audience:  Huwezi.

Com. Lethome:  Na pengine ukienda leo, kesi yako itaenda kusikizwa kesho imalizwe?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:   Pengine unaambiwa rudi siku ingine, rudi baada  ya mwezi mmoja.  Mara  nyingi hata  mtu  iko  na  kesi  yake

anasema sitaki wacha tu ipotee ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Imekuwa ngumu.  Unaweza kushtaki mtu tajiri kortini?

Audience:  Huwezi.

Com.  Lethome:   Imekuwa  mwenye  kupata  haki  ni  yule  mwenye  pesa,  wewe  kama  huna  pesa  hakuna  haki.   Kwa  hivyo,

tumesema hapa justice ipatikane kwa kila mtu na iwe karibu na kila mtu.  Tumesema pia mambo ya political party, utakuta mara

nyingine tunazungumzia habari  ya democracy,  democracy lakini ukichunguza political parties  ndani yake hakuna  democracy  ni

dictatorship ama sivyo?  Ndani ya hiyo party unakuta party inakaa miaka mbili tatu hawajafanya uchaguzi wa grassroots,  there

is no democracy ni dictatorship au mtu anasema mimi ninaondoka sasa  lakini nikishaondoka lazima fulani within a party,  ngoja

ngoja usiseme habari ya saa hii waria, mimi ninazungumza habari ya sheria, tusizungumze habari ya saa hii.

Kwa hivyo, tunasema kuwe  na  democracy  mpaka  ndani  ya  political  parties  na  ndiyo  hapa  tumewawekea  sheria  ya  political

parties,  wakikataa kufuata hiyo wanakuwa de-registered.   Kwa hivyo, hiyo uhuru ya kufanya vile wanataka ndani  ya  political

party ama political party inakuwa kama mali ya  mtu  mmoja  hiyo  imesemekana  hakuna  kitu  kama  hiyo  chini  ya  sheria  mpya.

Kwa  sababu  wananchi  wamelalamika  sana  mambo  ya  haki  za  binadamu  lazima  zihifadhiwe  kama  hiyo  watu  kuuliwa  vile

waliuliwa Wagalla, hiyo ni kinyume na haki ya binadamu au unakuta mtu amefungwa kwenye cell,  choo ni hapo kwenye corner

iko  ndoo  moja  hapo  hivi  hiyo  ni  ubinadamu  kweli?   Ama  binadamu  ile  mavasi  anavaa  akiwa  jela,  sio  ile  mavasi  ambao

binadamu anaweza kuvaa,  mahali anapolala.  Ukiwa ndani ya jela kwa mfano  kama  wewe  ni  Muislamu  ukishikwa  umewacha

dini yako nje ama unaingia nayo uko ndani?

Audience:   Hapana unaingia nayo.
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Com.  Lethome:   Haki  yako  ya  binadamu  inasema  upewe  haki  yako  kama  ni  kuswali  uswali  huko  ndani  upatiwe  maji  ya

kutawadha, kama kuna kazi ambayo ni najis kwako usilazimishwe kufanya kwa sababu itakuvunjia heshima yako ya dini. Kwa

hivyo, tuheshimu haki za kibinadamu. Wanawake wapewe haki zao,  viwete wapewe haki zao,  kuna watu tunaita marginalized

people  kama  nyinyi  hapa,  marginalized  huko  huko  mbali.   Utakuta  maendeleo  inaendelea  huko  tu,  kwa  mfano,  kama  sasa

tukisema  kama  sisi  kama  Commission  sasa  kuna  baadhi  ya  mambo  ambayo  tunatangaza  kwa  Radio,  kweli  yule  mtu  yuko

kwenye ile Bula huko anapata kusikia Radio?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome: Ama gazetti tunasema kwa mfano, tumetangaza kwa gazetti mtu wa Nairobi  anapata  saa  sita ya usiku ile kitu

tumetangaza kwenye gazetti amepata, hao wengine wote nchi mzima ikifikia saa sita siku ya pili yake wamepata, na jee  yule mtu

yuko Elwak ama Fino ama Arabia anapata?

Audience: Hapati.

Com.  Lethome:   Wako  marginalized  yaani  wamewekwa  kando.  Sehemu  zingine  hapa  jana  usiku  nimejaribu  Radio  yangu

kidogo kusikiza KBC,  nimeshindwa imekataa haiwezi kushika that is marginalization nikuwa yaani mumetengwa  hamjawekwa

kwenye  focus.   Kwa  hivyo,  tumesema  tuangalie  watu  ambao  ni  marganilized  communities,  kisha  mambo  ya  wanawake

kuwakilishwa kama ni katika Bunge kama ni katika Council na sehemu zingine na watoto,  pia watoto  wanakuwa marginalized

na ndiyo unaona kwenye mikutano yetu hatujazoea watoto unawaambia wee oroth toka nje, tunataka watoto pia wapatiwe haki

yao. Watoto ama hamtaki haki nyinyi pia?

Audience:  Tunataka.

Com. Lethome: Na nyinyi pia mupewe haki yenu, mambo ya equitable development.  Maendeleo isiwe inafanywa mahali moja

na mahali ingine inawachwa kwa  mfano,  North  Eastern  Province  yote  barabara  ya  lami  ni  kilometer  sita  peke  yake  Garissa

peke yake.  Six kilometers.  (End of tape  side B).  Mchanga unafika wewe hapa ametuonyesha mpaka hapa hivi, hapa kwenu

pia iko vumbi hata uwanja wa ndege yenu kwanza ni ya vumbi hata ndege ikianguka hapa inatoa vumbi kama gari ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com.  Lethome:   Tunataka  equitable  development,  sio  watu  wengine  wako  na  maji  wengine  hawana  maji,  wengine  wana

barabara wengine hawana barabara, wengine wana hospitali wengine hawana, equitable development maendeleo kila mahali.
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Halafu pia tuangalie  habari  ya  vizazi  vijavyo,  wale  ambao  wataishi  baada  yetu  kuondoka  isiwe  tu  unakula  na  kumaliza  wale

watakuja shauri yao. Ndiyo tunatakiwa tuhifadhi misitu, tuhifadhi mbunga za wanyama, tuhifadhi mbunga za wanyama, tuhifadhi

natural resources zetu kwa sababu ya vizazi vijavyo.  

Kisha lazima tujuwe kuwa sisi hatuishi peke  yetu katika ulimwengu tunaishi na nchi zingine, tuhifadhi uhusiano wetu pia na nchi

zingine  za  Afrika  na  nchi  zingine  za  ulimwengu  mzima.  Halafu  tujuwe  kuwa  kila  mwananchi  ako  na  wajibu.  Kwa  mfano,

tukisema tunataka Elwak iwe safi kabisa kwa hivyo, tutasema County Council ya Elwak taka taka msirushe pale, tafuteni mahali

mzuri ya kurusha taka  taka.   Lakini ikiwa sisi wananchi ukila ndizi unatupa taka  taka  huko,  karatasi  unatupa  huko  nje  Elwak

itakuwa safi?

Audience:  Haiwezi.

Com. Lethome:  Kwa hivyo wajibu sio kwa serikali peke  yake,  wajibu kwa kila wananchi.   Tukisema corruption,  corruption

tunazungumzia habari ya viongozi peke yao ama na wananchi?  Wakati umesimamishwa na polisi halafu umetoa corruption watu

wangapi wamehusika hapo?  Na  kwanza sheria ya Kiislamu hapa ni mzuri inasema ‘Arashi  wal  murtashi  kilahumma finar’

wote  wawili,  mwenye  kutoa  na  mwenye  kuchukuwa  wote  wawili  wako  na  dhambi,  ‘Arashi  wal  murtashi.’  Yule  mwenye

kufanya na mwenye kufanyiwa.  Kwa hivyo, tunapozungumzia serikali iko na wajibu na wewe pia mwananchi uko na  wajibu,

hatutaki corruption wewe pia usitoe yako corruption sema kama unataka kuniandikia andika tutakwenda kortini hakuna shida

ama  sivyo?   Lakini  mambo  ya  kusema  sasa  mimi nipate  kitambulisho  chukuwa  kitu  kidogo  na  wewe  chief  usikatae  kutoa

kitambulisho mpaka upewe kitu kidogo, toa kitambulisho ili uweze kuondoa ufisadi.  Kwa hivyo, kila mmoja ako na wajibu.

Wajibu nyingine ni kuwa hii katiba sasa tunatengeneza mpya ni wajibu wa kila mwananchi kujuwa haki yake chini ya hii katiba.

Mara nyingi unajuwa kwa nini tunadhulumiwa?  Kwa mfano polisi anakuja,  saa  hizi polisi akikuja kwako Shiekh abishe mlango

mnaulizaje kwa kiborana waayo kwa Kisomali?

Audience:  Enu?

Com. Lethome:  Akikuambia police unafanya nini?

Audience:  Unafungua.

Com. Lethome: Haraka sana ama sivyo?

Audience:  Ndio.
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Com. Lethome:  Anakuambia mimi ninataka ku-search nyumba yako,  unafanya nini?  Unamuambia haya haraka haraka,  hata

mama  unamuambia  haya  kaa  huko  kando.   Hata  huwezi  kuuliza  yeye  do  you  have  a  search  warrant  unaweza  kuuliza  yeye

hivyo?

Audience:  Huwezi.

Com. Lethome:  Ama hata kama amevaa raia unamwaambia toa kitambulisho yako mimi ninataka kujuwa wewe ni polisi ama

si polisi,  unaweza kuuliza hivyo unaogopa kwa sababu hujui haki yako maskini ama sivyo?  Unatandikwa kofi na polisi halafu

unaenda tu ni polisi tu,  nani amempatia haki ya kukutandika ni kwa sababu maskini hujui  haki  yako,  ungekuwa  unajuwa  haki

yako usingelikubali dhulma  kama  hiyo.  Kwa  hivyo,  tunasema  mwananchi  afundishwe  ajuwe  haki  yake  ni  wajibu  kila  mmoja

afanye bidii ajuwe haki yake ndiyo tunaandika kwa lugha rahisi.  

Halafu kila mmoja aweze kulinda katiba si wale viongozi peke yao, ni haki ya kila mwananchi kuchaguwa kiongozi anayemtaka

na huwezi kuchaguwa bila kura ama sivyo?  Si kuna watu hapa saa hizi anataka kupiga kura lakini hawezi kupiga kura si kunao?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Kwa sababu hana kitambulisho hana voting card  na amekosa voting card  kwa sababu hana kitambulisho na

amekosa kitambulisho kwa sababu ameambiwa wewe ni woria hawezi kupata kitambulisho ama sivyo?  

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Kwa hivyo, utaona haki nyingi tumekosa kwa hivyo, watu wanachaguwa kiongozi wengine wanakosa nafasi

ya  kuchaguwa  kwa  sababu  hawakupewa  nafasi  ama  sivyo?   Kila  mmoja  apatiwe  nafasi  ya  kupiga  kura  ni  haki  yako,  kila

mmoja  afanye  bidii  na  aweze  kusaidiwa  na  serikali  kuweza  kufanya  kazi  ya  kujiendeleza.Mambo  ya  umoja,  mambo  ya

democracia, mambo ya family iweze kuheshimiwa na sheria.  

Hizo niyo sura tatu na sasa  tunaingia katika sehemu nyingine ambayo ni muhimu sana  kwenu  mambo  ya  uraia  ni  nani  ako  na

uraia, sasa ninatoa dakika kumi mimi nipumzike na nyinyi muulize maswali halafu tuendelee sawa? Olad ongoza hiyo mambo ya

maswali, sikiza kuhusu  hizo  chapter  tatu,  mambo  ya  umuhimu wa  raia  halafu  mambo  ya  Republic  na  mambo  ya  mwisho,  ni

muongozo katika halafu tuingie mambo ya citizenship.

Mr. Olad: Wan isani gaftan ama haga kalichi ni dhubata bullahi ira dhubatani, sheigi took irathubatani kar  uwezo  tan

wananchi  yedani,  uwezo  ta  dhoulatha  sinith,  kawananchi  ta  lamesoleni  laftein  yaani  kenya  huthuthisitifi,  lugathsifi

wan  irathubatan  kan  divi  sheigi  nusirati  dakan,  national  values  yedani  ee  sheigi  iratadakan  hagi  kena,  ana
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democracia,  sheigi  ach  tikabe  sila  irathdubatin.  Huquq  tenaf  hagu  nu  fahamu  uu  masulu  nuguba  taa.   Haki

namtuthuhu chira nam ori sidufey, haqi kena ana democracia sheikath kabey sira thubati, if haquqtenaf hag  nufahamu

ni masulu guba taha aki nam chituhu jira nam ori sidufey haqaq  kena  beith  sugafath  fedani  ene  tigafath,  minkiya  mar

arafeth,  warkathi  me,  mee  waraqthi  ta  polisa  wan  chuf  itigafadu  fedan.  Yoo  atin  nam  uniform  kava  agartey  ila  ofti

garamtey womin gafatu dhuvaa warkey kadistey kufey mamula fedan.  Marthu thuva arum bisanam marsuna itin edan

kabtu  edan  hagam  uraia  iran  dubatin  citizenship  edani  iran  dubatini  swali  kabtan  gethafada  agamrathubatan  kan

nami suali kaba chira?  

Com. Lethome:  Wacha tuendelee asante.  Sasa  tunaingia  katika  mambo  ya  uraia,  hii  ni  sehemu  ambayo  imesumbuwa  watu

wengi sana hata unakuta watu wengine mtu anazaliwa Elwak anakufia Elwak hawezi kusafiri kwa sababu ya kuogopa akisafiri

atasumbuliwa.   Leo  hii  ukienda  Eastleigh  Nairobi  ikifika  saa  kumi  na  mbili  utakuta  polisi  karibu  mia  moja  wote  wanaenda

kufanya patrol  Eastleigh, kwa nini? Wanaenda  kutafuta  watu  ambao  watashika  huko  ni  mahali  ya  kuvuna  ama  sivyo?   Kwa

sababu huko watu wengi hawana vitambulisho ama kama ako na kitambulisho hana screening card  ama hata kama ako na hizo

akitishwa kidogo anatoa pesa ama sivyo. Utakuta kuna raia ambao wana haki kuliko raia wengine ama sivyo?  Sasa  mambo ya

uraia ni muhimu sana hata leo mimi nikitembea na wewe Nairobi nani atasimamishwa na polisi mimi ama wewe kwa nini?

Audience:  Anakaa waria,

Com. Lethome:   Na  mimi sikai  waria  simple  ama  sivyo?   Nikienda  leo  tunaenda  ofisi  fulani  nataka  kitambulisho  na  wewe

unataka kitambulisho nani atapewa kwanza?  

Audience:  Wewe.

• Com. Lethome:   Basi, iko raia namba one,  citizen namba one na wewe  citizen  namba  two  ama  sivyo?   Sasa  ndiyo

umuhimu wa hii sehemu ni muhimu sana,  tunasema  kuwa  chini  ya  sheria  hii  mpya  wananchi  wote,  raia  wote  ni  sawa

halafu tunaambiwa kuwa kila raia ako na haki  ya  kupata  document  za  uraia  kama  yule  raia  mwingine.   Kwa  mfano,

every  Kenyan  is  equally  entitled  to  a  Kenyan  Passport  and  to  any  document  of  identification  issued  by  the  state  to

citizen.   Kila  Mkenya  au  wakenya  wote  wako  na  haki  sawa  katika  kupata  Passport  na  katika  kupata  kitu  yeyote

nyingine  ya  kujitambulisha  kama  Mkenya  ambayo  inatolewa  na  serikali,  maana  yake  hakuna  raia  tunataka  abebe

screening card na mwingine habebi screeing card.   Kama ni screening card  wabebe  watu wote,  kwani wasomali peke

yao ndiyo wako kwa mipaka ama kuna makabila  wengine?   Sisi  tuko  Tanzania  na  Kenya,  wajaluo  wako  Kenya  na

Uganda, wa  Luhya  wako  kwenye  border,  waborana  wako  kwenye  border  na  Ethiopia,  wasomali  wako  hapa,  tuna

watu wengine huko chini pia wa bajuni wako kwenye border  kwa nini wasomali peke  yao ndiyo wanabeba screening

card, hiyo si ni ubaguzi?  Ndiyo tumesema kudhulumu ndiyo hiyo ubagusi discrimination kwa hivyo tumesema wakenya

wote ni sawa, raia wote ni sawa.  Sasa unawezaje kuwa raia wa Kenya?  Kuna namna kadhaa za kuwa raia wa Kenya
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karibu mara nne.

• Ya  kwanza  kwa  kuzaliwa,  unakuwa  raia  wa  Kenya  kwa  kuzaliwa.  Mtu  yeyote  ambaye  amezaliwa  Kenya  ama

amezaliwa na Mkenya ni Mkenya ‘Inasema every person born after the coming into force of the constitution is a citizen

of Kenya if at the date  of the person birth either the mother or  the father of the person is a citizen of Kenya.   Pengine

mama ni Mkenya ukizaliwa na huyo mama wewe ni Mkenya hata kama baba  si Mkenya ama baba  ni Mkenya akizaa

mtoto huyo mtoto ni Mkenya hata kama mama si Mkenya,  hiyo  mumefahamu?   Kwa  sababu  wakati  mwingine  baba

anaweza kuowa bibi kutoka Somalia au Ethiopia au nchi nyingine ama Britain, mtoto asikose kupewa haki ya raia kwa

sababu mmoja ya wazazi ni mtu wa nje, wote ni wakenya.

• Halafu, kuna ile kupatiwa citizenship kwa sababu ya kuoa.  Ibrahim leo akivuka kwenye mpaka huko pale Bula Hawo

awoe msichana msomali arudi naye pale Mandera baada ya miaka mitatu huyo msichana ako na haki ya kuwa raia wa

Kenya.  Pia hivyo hivyo msichana ambaye yuko Mandera ama hapa Elwak avuke huko kwenye mpaka ama kijana wa

Somalia aje  hapa amuowe baada  ya miaka mitatu huyo kijana ako na haki ya uraia.   Mimi ninajuwa maswali ambayo

mtauliza hapa ni kuwa kuna wengine watafanya hivyo kwa sababu ya ukora ama kwa sababu ya nini, ni juu ya serikali

sasa kuchunguza huyu mtu amekuja,  amekuja kwa sababu gani?  Lakini mtu ako na haki kwa sababu ameoa mtu  wa

nje ama ameolewa na mtu wa nje ako na haki ya kuwa raia wa Kenya.

• Halafu kuna ile citizenship by naturalization.  Mtu  ambaye  ameishi  Kenya  kwa  muda  wa  zaidi  ya  miaka  saba,  miaka

saba na zaidi ameendelea tu kuishi hapa Kenya basi mtu kama huyo anaweza kuandika application apewe haki ya uraia

katika nchi ya Kenya. Kwa hivyo miaka saba na zaidi.

• Kisha  kuna  watoto  ambao  wanazaliwa  au  mtoto  pengine  chini  ya  miaka  nane  ambaye  amepatikana  katika  territory

katika mipaka ya Kenya na hajulikani wazazi wake,  hajulikani ametoka wapi,  basi  mtoto kama  yule  atapewa  haki  ya

kuwa raia wa Kenya, hiyo mumefahamu? Kwa mfano mtoto amepatikana tu anatanga tanga Elwak chini ya miaka nane

hajulikani  ametoka  wapi,  uchunguzi  imefanywa  hajulikani  kwa  sababu  ni  binadamu  anapewa  haki  ya  kuwa  raia

wakenya.

• Kuna kitu kingine tunaita dual citizenship, uraia mbili yaani kuwa raia wa Kenya na raia wa nchi nyingine. Sheria hii ya

sasa haikubali kwa mfano, leo ukienda Britain upewe Passport ya Britain lazima usahau Kenya kabisa labda kimagendo

tu ufiche moja lakini sheria imekukataza wewe kuwa raia wa nchi mbili.  Kuna nchi zingine zinakubali mtu kuwa raia wa

nchi mbili na hiyo iko na faida yake ikitumiwa vizuri, kwa hivyo, tumsema hapa kuanzia sasa  sheria hii mpya ikipitishwa

uko na haki ya kuwa na raia mbili, citizenship mbili. Unaweza kuwa citizen wa Somalia na wakenya,  Ethiopia  Kenya,

Tanzania Kenya,  Uganda Kenya,  Britain Kenya,  American Kenya,  uko na hiyo  haki  umefahamu  lakini  bora  tu  usiwe

kiongozi.  Tumeona mahala pengine imesema ikiwa wewe ni kiongozi hapana,  tunataka kiongozi ambaye ako na uraia

wa nchi moja peke yake kwa sababu kwa mfano mkichaguwa rais,  yeye ni raia wakenya na ni raia wa Uganda.   Sasa

atafuata sheria ya wapi?  Na anaweza kufanya mambo hapa mbaya halafu anakimbilia katika nchi yake,  kwa hivyo mtu

mwingine  wa  kawaida  uko  haki  ya  kuwa  na  uraia  mara  mbili.   Na  tumeambiwa  kuwa  hapa  serikali  ama  Bunge

itatengeneza  sheria  ya  kuangalia  mambo  ya  uraia,  itatumika  hiyo  haki  ya  uraia  ambayo  imetolewa  na  sheria  mpya

itatumiwa namna gani.
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Halafu, sasa tunaingia katika sehemu ambayo ni muhimu kuliko sehemu zote katika hii sheria kwa sababu,  bila ya hiyo sehemu

binadamu amekuwa si binadamu amekuwa ni kama  mnyama  na  hiyo  sehemu  tumeiweka  kwa  sababu  ndiyo  imevunjwa  sana

katika miaka hii thelathini na tisa, tunaita Bill of Rights, sehemu ya haki za binadamu.  Ndiyo imevunjwa sana kwa mfano, mzee

mwenye kufuga ngamia hapa anatembea usiku mzima ama mchana  mzima  ama  wiki  mzima  anatafuta  maji  ya  ngamia  na  haki

yake  ya  binadamu  inasema,  huyu  binadamu  lazima  atafutiwe  maji,  apewe  maji  na  serikali  amechaguwa  serikali  ameweka

serikali.   Serikali  inatakiwa  ihakikishe  kuwa  huyu  anapata  maji.  Njiani  tunapo  safiri  unakuta  mama  ako  na  jerican  na  mtoto

mdogo anasimamisha gari tunataka biyo, bisana,  pengine amekaa hapo mchana  mzima  bila  hiyo  bisana  au  unakuta  tumeenda

Takaba  tumeona  shimo  ya  maji  ni  moja  peke  yake.   Kuna  wakati  ulisikia  wale  wanyama  wanaitwa  dhanyer  mnaitaje  kwa

ki-garre?

Audience:  Jelte

Com. Lethome: Wamepigana na binadamu kwa sababu ya maji hebu fikiria wanyama na binadamu kwa sababu hao binadamu

wa  huko  wamenyimwa  haki  yao  ya  kupata  maji.   Unakuta  sehemu  nyingine  wamama  wakati  wakujifunguwa  anakufa  kwa

sababu hakuna hospitali karibu ya mama kuweza kuzalia pale hivi.  Mtu unakwenda hospitali hakuna dawa unakufa kwa sababu

ya kukosa dawa na serikali iko inatakiwa iangalie haki zako za kimsingi ya kupata matibabu. Hizo zote ndiyo tunataka tuangalie

hapa sasa, haki za kimsingi.

Lakini  pia  lazima  tujue  tunapozungumzia  habari  ya  haki,  haki  iko  na  mipaka  yake  hata  haki  ile  ambayo  Mwenyezi  Mungu

ametupatia  iko  na  kiwango  chake  kwa  mfano,  Mwenyezi  Mungu  ametuambia  ‘kullu  washrabu  mwisho  ametuambia  nini?  

Wala tusrifu mpaka yake, uko na haki ya kukula na kunywa lakini mpaka yake usifanye israf  ama sivyo?  Unapewa mambo

mengi sana ufanye lakini iko na mpaka yake kwa hivyo hata haki ambayo sheria inatoa hapa iko na mpaka yake.   Kuna mfano

ambao mimi ninatoa kila mahali nikienda  ninatoa,  India  walipopata  uhuru  kutoka  kwa  Mwingereza  1948  wengi  walipelekwa

kortini,  sababu  ya  nini,  wanagongana  barabarani.   Mtu  anatembea  anafanya  mkono  hivi  mpaka  anagonga  mwingine,

walipopelekwa kortini anasema, mimi nilikuwa ninatumia freedom yangu uhuru wangu, Jaji  anamuambia sikiza bwana,  ndio uko

na uhuru lakini uhuru yako ya kupeleka mkono hivi, ku-swing mkono inaishia mahali pua yangu iko.  

Kwa  hivyo,  usizungusha  mkono  mpaka  ugonge  pua  yangu  mumefahamu  hiyo?   Kwa  hivyo  kila  uhuru  iko  na  mipaka  yake.

Tumesema haki ya binadamu ni kuwa una haki ya kutembea vile unavyotaka lakini kuna haki ya kutembea ukaibe?

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome: Una haki ya kumiliki mali, rights to own property lakini uende ukaibe ndiyo uweze kumiliki property?

Audience:  Hapana.
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Com. Lethome: Kwa hivyo utakuta kila haki iko na mipaka yake kwa hivyo hizi haki ambazo nitasoma hivi sasa  zote mjuwe

kuwa ziko na mipaka yake ukivuka tu mipaka umevunja sheria na hata Mwenyezi Mungu pia ametuwekea hiyo mipaka.

Haki ya kwanza ni haki ya kuishi, kuna mtu ambaye amekupatia uhai? Ni serikali imekupatia uhai?  Uhai ni Mwenyezi Mungu

amekupatia, hiyo haki isiingiliwe na mtu mwingine, serikali isiingilie haijakupatia uhai, Mwenyezi Mungu ndiyo amekupatia uhai.

Kwa hivyo, kila binadamu ako na haki ya kuishi, haki ya usawa.   Kila  mmoja  ni  sawa  hakuna  mbora  kuliko  mwingine  isiwe

unaenda ofisini kwa sababu wewe ni mkubwa DO anasimama lakini wewe kama ni masikini  anakaa  chini  ama  anasikiza  yule

ambaye si kiwete, kiwete anaambiwa songa huko sina wakati  wakusikiza au mtu anaambiwa wewe ni mwanamke hauna haki.

Mwanamke ako na haki, mtoto ako na haki, mtu mzima ako na haki, mzee kama huyu yuko hapa ako na haki,  sio useme mzee

ondoka wewe hapo kando la, ako na haki yake.

Kisha kuna sehemu ambayo ni muhimu sana na imetuumiza sana,  hasa Waislamu na watu wa sehemu kama hii,  discrimination

mambo  ya  kubaguliwa.   Ni  hatia  ya  mtu  yeyote  hapa  kwa  sababu  ya  kabila  yake  au  kwa  sababu  ni  mwanamke  au  ni

mwanaume  au  kwa  sababu  ameolewa  ama  hajaolewa  ama  ameowa  ama  hajaowa  au  kwa  sababu  ya  sehemu  ile  ambayo

ametoka au kwa sababu ya rangi yake au kwa sababu ya umri yake au kwa sababu yeye ni kiwete au kwa sababu ya dini yake

au  kwa  sababu  ya  mila  yake  au  kwa  sababu  amezaliwa  mahali  fulani,  watu  wote  wako  sawa,  hiyo  ni  haki  ya  msingi  ya

binadamu.

Haki nyingine ya akina mama, tusemeni ukweli utakuta mila zetu za kiafrika zinaumiza kina mama ama sivyo kwa mfano, leo hii

ukiwa  na  watoto  wawili  mmoja  wa  kiume  na  mmoja  wa  kike  na  uko  na  uwezo  wa  kusomesha  mmoja  utasomesha  gani?

Semeni tu ukweli bwana?

Audience:  Mwanaume.

Com. Lethome:  Mwanaume kwanini usomeshe mwanaume?   Hiyo ni ubaguzi.

Audience:  Ataridhi

Com. Lethome: Ataridhi, ataridhi boma na ndiyo atasaidia, wangapi tunaona anakuja kupiga baba yake na mama yake watoto

wa kiume, unasomesha halafu anakuja anakushikia anakuambia toa pesa ama nikumalize ama hakuna?

Audience:  Iko.

Com.  Lethome:   Hakuna  mtu  anajuwa  ni  yupi  ambaye  bora  angalia  dini  ya  Kiislamu,  dini  ya  Kiislamu  inatufundisha  nini.
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Inasema upendelee upande moja?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:   Wote ni sawa na hata isitoshe ukizingatia mambo ya dini ya Kiislamu  hadithi  ya  Mtume  (S.A.W.)  inasema

“mtu  yeyote  ambaye  nitampatia”  watoto  wawili  wa  kike  ama  zaidi  awakalea  malezi  mazuri  mpaka  wakawa  watu  wazima

thawabu yake ni dini Sheikh? Al janna ama sivyo? Wanapewa pepo kwa sababu jahiliya ndiyo walikuwa wanafanya hivo katika

siku  za  jahiliyah  tunaambiwa  mtu  alikuwa  akiambiwa  bibi  yako  amezaa  mtoto  wa  kike  anafanya  nini?   ‘Waitha  bushira

ahathuhum bil untha mutwathan wahuwa kathim, yatawara minal khawin  min  thuu’thin  maabushira  bihi,  ayamtikuhu

ala mumin  au ya tikuhu  fi  turath.’  Jahiliyah  walikuwa  wanasema,  mmoja  akiambiwa  kwa  mfano,  Sheikh  anaambiwa  bibi

yako amezaa msichana basi uso yake inakuwa nyeusi kabisa balaa gani laana gani hii, dhambi gani hii Ya Rabbi nimefanya kitu

gani hii.  Anatembea mbele ya watu na aibu anainama akikutana na ma Sheik wengine anainama. Anafikiria nikae na huyu mtoto

na hii aibu yote au nichimbe shimo nimzike akiwa hai, si walikuwa anazika akiwa hai?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:   Uislamu umekataa  hiyo,  wamesema  wote  ni  sawa  na  sheria  imesema  hapa  wote  ni  sawa.  Kwa  hivyo,  hii

imezingatia sheria ya Kiislamu. Hapa tunaposema sawa, tunajuwa kwa mfano katika uridhi kuna haki ya mwanamke, kuna haki

ya mwanaume, kila mmoja apatiwe haki yake. Katika nyumba kuna haki ya bibi,  kuna haki ya bwana kila mmoja apatiwe haki

yake,  na sheria yetu  iko  wazi  kabisa  katika  maswala  kama  hii  lakini  kubaguwa  wanawake  kama  wengine  wanasema  lazima

kupiga mwanamke, iko wapi imeandikwa lazima kupiga?  

Tumeenda sehemu nyingi nimeenda mahali pnaitwa Merti, wa mama tukawaambia toeni maoni yenu wakasema kwanza,  fukuza

wanaume nje tutawaambia iko kitu hapa. Wallahi wote wametuambia habari ya kupiga tu sijui kama Wagarre wanapiga pia?

Audience: Iko.

Com. Lethome: Waria kwa nini unapiga kwa sababu anakosa? Akifanya makosa unapiga si ndiyo na wewe ukifanya makosa

nani anapiga wewe?

Audience:  Yeye hawezi.

Com. Lethome:  Hawezi kupiga wewe, kwa hivyo tunataka usawa pia.  Na mambo ya mali kudhulumu mwanamke mali sheria

ya Kiislamu inasema mwanamke anamiliki mali, mwanaume pia anamiliki ile haki yake apatiwe.  Unakuta wakati mwingine mzee

akifariki, anawacha watoto  wa kiume na wa kike mali inachukuliwa na nani?  Watoto  wa  kiume,  sheria  ya  Kiislamu  inasema
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hivyo?  Kila mmoja ako na haki yake, sheria hapa imesema kila mmoja apatiwe haki yake.

Wazee mara nyingi katika society, mzee amefikisha mwaka sitini, Sheikh uko na miaka ngapi sasa?

Audience:  Sitini na nne.

Com. Lethome:  Sitini na nne hiyo sheria ni kuhusu haki yenu, uko na haki wengine wanasema wewe mzee kaa  huko kando

hapa si mahali ya wazee, hakuna kitu kama hicho uko na haki pia, wewe ni Mkenya ama si Mkenya?  

Audience:  Binadamu ama si binadamu?

Com. Lethome:  Kwanza wewe ndiyo senior citizen, uko na haki kabisa  uheshimiwe.  Kwa hivyo, wazee wapatiwe haki zao,

watoto wapatiwe haki zao, watoto wako na haki sawa na watu wengine tuwaweze kuwalea malezi mazuri na sheria ya Kiislamu

pia imezungumzia kuhusu haki za mtoto.   Na  katika haki za mtoto ni elimu kwa sababu mtoto wako unaweza kumwachia mali

nyingi sana lakini bila elimu hiyo mali haiwezi kumfaa. Kitu kikubwa ambayo unaweza  kumuachia  mtoto  wako  ni  elimu  watu,

wengine watasema mimi ni masikini siwezi kumpeleka mtoto wangu skuli.  

Sheria  mpya  imesema  ni  haki  ya  kila  mtoto  kupata  elimu  ya  msingi  ya  bure,  free  and  compulsory  basic  education.  Sheria

imesema  ni  lazima  kwa  hivyo  ukikataa  kumpeleka  mtoto  sasa  Primary  hii  sheria  mpya  ikitoka  unaweza  kuenda  kufungwa

unaweza  kushtakiwa  kuwa  umemnyima  mtoto  haki  yake,  unamuharibia  maisha  yake  ya  baadaye.  Na  itakuwa  ni  bure  watu

wengi tumeenda sehemu nyingi wamelalamika wanasema elimu imekuwa ghali sana ama sivyo?

Audience:  Ndiyo.

Com. Lethome:   Unaambiwa ni bure lakini unaitishwa building fund, sijui tunataka kujenga hapa kitu gani?  Ya vitabu  si  kila

siku mnanunua vitabu vya skuli. Imekuwa kazi kubwa sana,  tumesema ni juu ya serikali kuhakikisha kila mtoto amepata  elimu

ya msingi na baada ya elimu ya msingi serikali ifanye iwe rahisi kila mmoja aweze kufikia elimu kama hiyo.  

Haki  nyingine  ya  mtoto  parental  care,  kuangalia  na  mzazi  sheria  ya  Kiislamu  kwanza  hapa  ni  safi  kabisa  kuhusu  wajibu  wa

kumlea mtoto.  Mtoto ni amana Mwenyezi Mungu amekupatia lazima umpatie malezi  mazuri,  kuna  watu  wengine  kwa  mfano,

msione kama ninaingilia watu wale wanakula miraa, mimi ninajuwa hukumu ya sheria ya Kiislamu  kuhusu  miraa  lakini  nasema

hivi kwa mfano, mtu ako na shilingi mia moja mtoto analilia kitabu ya  skuli  au  analilia  uniform,  utakuta  mtu  anaenda  kununua

miraa pale badala ya kuangalia yule mtoto.  Hapo kwanza wewe ni mzazi wa aina gani? ama unajidai tu wewe ni mzazi uko na

watoto  lakini  hauangalii,  sheria  imesema  ni  lazima  na  ni  haki  ya  yule  mtoto  umzaa  umemleta  hapa  ulimwenguni  lazima

umuangalie.   Na  ndiyo  sababu  unaona  watoto  wengi  sana  barabarani  wanatembea  na  hao  wakishakuwa  watu  wazima

wanakuwa wakora.  
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Kwa hivyo ni haki ya kila mtoto kuangaliwa na wazazi wake.  Na  haki ni nyingi sana ambazo tumeweka hapa kuhusu watoto.

Kwa mfano, watoto wengine ni watundu sana wanatambia mbaya akishikiwa kwa mfano amefanya makosa,  asiwekwe mahali

pamoja na watu wazima vile wanavyowekwa, watoto wana sehemu yao kando ya kuwekwa kama ni jela kuna jela yao special

mahali ambapo atakwenda kupata  mafunzo akiwekwa pamoja na watu wazima wanakwenda kumharibu huko.  Akitoka  huko

amekuwa ndiyo criminal mkubwa kabisa kwa sababu amewekwa na watu wazima.  Hiyo ni katika haki za watoto  na pia kuna

haki zingine kama vile za kupata chakula, haki za kukaa mahali pazuri na mambo ya afya.

Kuna watu wengine mtoto ni mgonjwa na hawezi kumuangalia ni haki ya mtoto na unaweza kushtakiwa.  Kuna  haki  za  family

lazima  zizingatiwe,  tunaingilia  sasa  watu  ambao  ni  vilema,  watu  ambao  sio  kwa  sababu  ya  mapenzi  yao,  kuna  mtu  ambaye

ametuma application?  Mwenyezi Mungu mimi ninataka nizaliwa bila macho iko?

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome:  Ama bila mguu mmoja?  Halafu tunasahau waswahili wanasema ‘ binadamu haishi kuumbwa maadamu yuko

hai’ yaani maumbile yako bado  Mwenyezi Mungu anakuumba tu kwa vile hujakufa bado  hujui  kesho  utapoteza  mkono,  ama

mguu au  macho.   Si  kuna  mtu  anazaliwa  na  mguu  mbili  halafu  anapoteza  moja?   Saa  hizi  unaweza  kutembea  na  gari  hapa

unakwenda Mandera, ukifika Mandera hauna mguu moja au hauna macho moja ama hakuna miguu yote kabisa.  

Kwa hivyo, tunapozungumzia juu ya watu wenye vilema tujuwe hata sisi tunaweza kuingia hapo mara moja.   Mnakumbuka yule

aliyekuwa Vice Chairman wetu katika Constitution alikuwa anaitwa Dr. Ombaka amefariki hivi sasa.  Amepata ugonjwa akawa

kipofu akiwa Bunge, akiwa MP mtu mzima, akawa kipofu, akawa sasa  ni mtu anatembea na miti na ni mtu amezaliwa amekaa

miaka yote amesoma na ako na macho. 

Kuna wengine unakuta anatembea na mguu moja na alikuwa na miguu miwili.  Kwa hivyo, lazima tuangalie sana watu ambao ni

vilema si kupenda kwao  halafu  tunasema,  ‘disability  is  not  inability’.   Haina  maana  kusema  kuwa  huyo  ambaye  ni  kiwete  si

binadamu ama hawezi kufanya vile ambavyo binadamu wengine wanafanya.  Wajir  tumekuta mmoja mwalimi anaitwa Gedow

kipofu  anasoma  hii  Katiba  kuliko  vile  mimi ninavyosoma  kwa  mkono  tu,  anasoma  na  mkono  hivi,  ni  mwalimu  anasomesha.

Kuna  mwingine  Garissa  tumesikia  ameopewa  sasa  scholarship  akasomee  Phd,  masomo  ile  ya  juu  kabisa  mahali  popote

ulimwenguni na ni kipofu.  Mimi sijaweza kufikia hiyo kiwango yeye amefikia.  

Kwa hivyo, lazima wapatiwe nafasi yao katika nchi na waheshimiwe, sio mambo ya kuficha kuna watu wengine mgeni akiingia

ndani  ya  nyumba  kama  kuna  mtoto  kiwete  ama  mtoto  pengine  kipofu  anafichwa  ama  sivyo?   Wageni  wasione  anakataa

kupelekwa skuli mnaona tu huyu kazi  yake  itakuwa  ni  kuomba  huko  barabarani,  tumeona  watu  wakubwa  ambao  ni  viwete.

Kwa  hivyo,  apatiwe  haki  yake  na  ile  mambo  ya  kuwaita  majina  ambayo  inawavunjia  heshima  yao  ni  makosa  ama  sehemu
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zingine watoto wanarushia mawe ni makosa, hao ni binadamu na wana haki zao wapewe haki zao.  Kwa hivyo, tunasema wako

na haki yao ya kibinadamu wapewe haki ya elimu. Kama ni mtoto kipofu apewe elimu hiyo ya Braille kama ni kiziwi mambo ya

sign language kama ni kiwete apelekwe skuli mahali ambapo anaweza kusomewa na apewe nafasi zingine.   Na  pia  wawe  na

waakilishi kama ni katika Bunge pia kuwe na sheria yao na watu wenye kuwawakilsiha.  

Heshima ya binadamu, kila binadamu apewe heshima yake kisha mambo ya security pia na  mambo  ya  utumwa  sijui  mnaitaje

nyinyi kwa ki-Garre kwa kisoma wanaita adhon?  Mnajuwa adhon?  Kwa ki-Garre mnaitaje?

Audience:  Tigse

Com. Lethome:  Tigse, hakuna tigse katika ulimwengu huu hata sheria ya Kiislamu imeondoa mambo ya tigse.  Kwa hivyo ni

makosa kumfanya mtu yeyote tigse na hakuna mambo ya kulazimisha mtu kufanya kazi kama Sheikh anataka dereva na mimi ni

dereva ya ile lorry yake,  anakuja tusikizane mshahara,  utaendesha hii lorry?  Ndio.   Mshahara ni pesa  ngapi?  Elfu nne, sitaki

iyoyo  nataka elfu tano,  anaweza  kunilazimisha  lazima  ufanye  hiyo  kazi?   Ni  kinyume  na  sheria  kulazimisha  mtu  kufanya  kazi

yoyote. Kwa hivyo kama uko na mfanyikazi nyumbani na wewe unamlazimisha ama unamchukulia kama tigse  ujuwe ni makosa

unavunja sheria tunataka watu wote wawe huru.

Mambo ya privacy kuhifadhi siri zako mwenyewe, kwa mfano, kuna sehemu zingine unatuma barua ukienda kuchukuwa Posta

unakuta imefunguliwa, ni makosa ama si makosa?  Ile barua ni siri baina yako na yule ambaye amekuandikia,  ama simu unapiga

simu kuna mtu mwingine anasikiliza  unaweza  kutaka  kwa  mfano  unazungumza  na  bibi  yako  mtu  mwingine  aje  asikize  hapo?

Ama unazungumza na mtoto wako mtu mwingine aje  asikize?  Hiyo ni haki yako kama binadamu ama uko uchi  kwenye  bafu

mtu akukute  ukiwa  uchi  utakubali?   Ama  mke  wako  yuko  ndani  ya  nyumba  hajavaa  nguo  vizuri  mtu  aje  ama  binti  yako

msichana wako hiyo ni haki yako ya privacy yako isiingiliwe.  Na ndiyo maana tunasema kuna adabu fulani hata katika kufanya

search, kwa mfano mnapita kwenye barrier mahali polisi mwanaume aanze ku-search bibi yako utasikiaje?  Utakubali? Wazee

wengine watatoa  kisu  waseme  afadhali  kufa  hapa?  ama  vipi  kwa  sababu  ameingilia  haki  yako  ya  siri  sasa.  Kama  ni  search

ifanywe kwa njia ya heshima bila kikuvunjia heshima yako ya privacy.

Freedom of Reglion:,  mambo ya dini, uhuru wa dini, uhuru wa dini  kila  mmoja  apatiwe  haki  kwa  mfano,  mfanyikazi  imefika

time ya swala, asilazimishwe kufanya kazi na ni wakati wa kuswali apewe ruhusa aende akaswali.  Ijumaa imefika kila Muislamu

kama  leo  Inshallah  ikifika  time  museme  hiyo  ni  freedom  of  religion  tuende  tukaabudu  time  yetu  ikifika,  kama  ni  mwezi  wa

Ramadhani mtu anataka kufunga azilazimishwe.  Nimeandikwa kazi ya polisi,  ina maana kuwa mimi sio Muislamu tena? Kama

ninataka  kulea  ndevu  yangu  sunna  nilazimishwe  ninyoe?   Siku  hizi  wanasema  ni  chafu  hiyo  ni  chafu  hiyo,  ndevu  ni  chafu?

Nipatiwe haki ya kufanya dini yangu inavyotaka, haki ya ibada.  Nikitaka kuvaa kanzu naenda kazini nisiambiwe nisivae kanzu.

 Mwanamke Muislamu aandikwe kazi hata ya polisi akubaliwe kuvaa hijab yake mpaka huko, hiyo ni dini. Kwa hivyo, tunataka

uhuru wa dini kila mmoja apewe haki ya kuabudu.
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Haki ya kujieleza sio kusema hapana iska amus usiseme mnasemaje kwa ki-Garee amus?

Audience:  Chalis.

Com. Lethome:   Chalis,  nyamaza msizungumze hiyo inavunja haki yako ya expression ati  mkubwa  yuko  hapo  usiseme  kitu

hapana. Sema vile unavyotaka hiyo ni haki yako ya binadamu kwa sababu binadamu hatuwezi kujuwa ile kitu unataka mpaka

useme, hata mtoto mdogo wakati  anataka maziwa anafanya nini?  Hiyo ni freedom  of  expression  ana  express  kusema  mama

ninataka chakula sasa ama sivyo?  Nipatie ano sasa nimesikia njaa.  Freedom of expression ni Mungu ametupatia lakini usitumie

kueneza propaganda au kulete fitina itakuwa umevuka nini?   Mpaka  kwa  mfano,  nije  hapa  niseme  mnajuwa  Garre  watu  wa

Murulle ni wabaya sana na watu wa Murulle wamesema ngombe yenu kesho wanakuja kuchukuwa yote,  hiyo si ni fitina.  Hiyo

ni  freedom  of  expression  lakini  imevuka  mipaka,  isivuke  mipaka  iwe  katika  mipaka  kila  mmoja  awe  na  haki  ya  kusema

anavyotaka kwa maandishi, kwa kuzungumza, hakuna mtu anaweza kutuzuia kufanya hivyo.

Access  to  information,  pia  kupata  mambo  ambayo  iko  mikononi  mwa  serikali  au  kwa  watu  wengine  tujulishwe  mambo

isiwekwe siri watu wajulishwe hiyo ni haki ya kibinadamu.  

Freedom of association, haki ya kujiunga na kundi lolote ambalo ninataka. Kwa mfano, hapa Kenya si tuko na vyama vingi vya

kisiasa si ndiyo?  

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Sheikh wewe unafuata chama gani?  Chama yako ni gani ya kisiasa?

Sheikh:  KANU.  

Com. Lethome:  KANU, kuna mtu amekulazimisha kuingia KANU?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:   Mimi ninataka  kukulazimisha  sasa  hivi  utoke,  mimi sitaki  ukae  kando  nataka  ukae  nyingine,  niko  na  hiyo

haki?  Hakuna mtu ana haki hiyo ya kukuzuia kujiunga na kundi lolote ambalo unataka ama kwa mfano, watu wamekaa mahali

fulani baraza mimi ninaenda kukaa hapo kuna mtu ana haki ya kunizuia labda kama ni kikao yao ya siri kama si hivyo nina haki

ya  kujiunga  na  kundi  yeyote  ile  ambayo  mimi ninataka  kwa  hivyo  utaona  kuwa  kila  mmoja  amepewa  haki.  Tunajuwa  kwa

mfano, sasa walimu wamegoma ama sivyo?
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Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Wanafanya maandamano ni haki yao kufanya maandamano ama si haki?

Audience:  Ni haki yao. 

Com. Lethome:  Chini ya sheria mpya sijui chini ya sheria hii lakini chini ya sheria mpya tunasema kila mmoja ako na haki ya

kufanya maandamano ya kukusanyana ikiwa hawatumii silaha wala wasifanye madhara yeyote tunasema ‘every person has the

right  physibly  and  un-armed  without  the  requirement  of  prior  permission,  bila  kuomba  ruhusa  ati  nataka  barua  ili  nifanye

maandamano,  to  assemble  ya  kujikusanya  pamoja,  to  demonstrate  kufanya  maandamano,  to  pike  kufanya  makelele  and  to

prevent or petition to public or authority, na mnapeleka malalamishi yenu kama ni kwa serikali kama ni kwa mahali pengine mko

na haki kama hiyo.  Hiyo ni haki ya kibinadamu ya msingi.

Political rights,  uko na haki ya kuunda chama chako cha kisiasa vile unavyotaka,  hiyo haki umepewa bora  tu usivuke mipaka.

Haki nyingine ambao ni muhimu sana kwa binadamu, Sheikh nikuambie leo hakuna ruhusa wewe kutoka Elwak mwaka moja

utasikiaje? Nimesuzuia haki yako, ni haki ya binadamu kutembea.  Freedom of movement, kuenda mahali popote  ambapo mtu

anataka bora tu usivunje sheria.

Haki nyingine jamani kuna plots hapa mimi ninataka plot hapa Elwak ninaweza kupata Sheikh?

Audience:  Mpaka upitie County Council.

Com. Lethome:  Mpaka nipitie County Council lakini ninaweza kupata  ninaweza kujenga hapa.   Kuna mtu anaweza kunizuia

asema Masaai hawezi kujenga hapa Elwak?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Kwa hivyo tunasema haki ya kuishi mahali popote  mtu anataka kuishi katika nchi hii, enda Turkana ukitaka

bora  ufuate sheria ya huko usi-grab land ya watu upate kwa njia ya sheria una haki ya kuishi mahali popote  sio mtu aniambie

wewe waria huwezi kuishi hapa,  hapa ni mahali ya Kikuyu ama woria hapa  ni  mahali  ya  jaluo,  niko  na  haki  ya  kuishi  mahali

popote katika nchi ya Kenya.

Refugees and Assylum,  tunajuwa kuwa wakati mwingine kunatokea matatizo na ile matatizo sio wananchi wenyewe wanataka

inabidi watoroke  hata hapa Kenya Alhamdullilah mpaka sasa  hatuna matatizo ambayo imetufanya tutoroke.   Tunajuwa  ndugu

zetu wasomali,  Ethopia,  Uganda,  Sudan kumetokea matatizo wamekimbia, ni kupenda  kwao  kukimbia?   Nauliza  ni  kupenda
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kwao kukimbia?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Hakuna mtu anataka kuwa refugee na ni binadamu ama si binadamu, mtu akiwa refugee ni binadamu ama ni

mnyama?

Audience:  Ni binadamu.

Com. Lethome:   Apewe haki zake za kibinadamu yule refugee,  tuangalie haki ya wale local na haki ya yule refugee  ambaye

amekuja katika ile nchi kwa hivyo, tunasema kuwe na  sheria  ambayo  itaangalia  haki  ya  kila  mtu  kama  huyo  refugee.   Mzee

unafanya biashara, unafanya biashara wewe?  Sheikh unafanya biashara wewe, unafanya biashara gani?

Sheikh:  Ya duka.

 

Com.  Lethome:   Duka,  basi  sasa  mimi  ninataka  kuanzia  leo  hakuna  ruhusa  wewe  kuuza  livestock  ama  duka  utasikiaje

nikikumbia hivyo?

Audience:  Vibaya.

Com.  Lethome:   Basi,  uko  na  haki  ya  kufanya  biashara  ile  unataka  ama  hakuna,  kuna  mtu  alikulazimisha  ufanye  duka  na

livestock?  Si wewe mwenyewe umeamua?

Audience:  Ni kweli.

Com.  Lethome:   Kwa  hivyo  tunasema  ni  haki  ya  binadamu  kuamua  ile  biashara  ambayo  unataka  kufanya  bora  tu  isiwe

biashara ya haramu.  Kwa mfano mimi niseme mimi ninataka biashara ya kuuza bangi, sasa nikubaliwe pia hiyo?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Hapana, biashara ambayo ni halali niko na haki,  hiyo ni haki yangu kama binadamau na siwezi kulazimishwa

nifanye biashara ambayo sitaki,  ni haki yangu kuamua.  Haki pia ya kazi kwa mfano, kuna mtu hapa mwalimu, kuna mwalimu

hapa?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome: Haya mwalimu umelazimishwa na mtu kuwa mwalimu ama umetaka wewe mwenyewe?
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Teacher:  Nimetaka

Com. Lethome: Kuna mtu anaweza kukutoa huko asema hakuna ruhusa kuwa mwalimu tena?  

Audience: Hakuna.

Com. Lethome:   Haki yako ya kibinadamu, uko na haki ya kuamua unataka kufanya kazi gani.   Mimi  ni  wakili  hakuna  mtu

amenilazimisha ni mimi mwenyewe nimeamua, hiyo ni right yangu ya profession yangu.  Mwingine profession yake ni mambo ya

livestock anachunga mifugo hiyo ni kazi yake aheshimiwe katika kazi yake,  kila mmoja na kazi yake kuna dereva,  kuna polisi,

kuna nani kila mmoja ako na haki yake, mtu akikuzuia ama akikuingilia una haki ya kwenda kumshtaki.

Property,   mambo  ya  kumiliki  mali  ni  haki  ya  binadamu,  kila  binadamu  kumiliki  property  na  hakuna  mtu  anaweza  kuja

kukunyanganya property yako bila ya kuwa na haki,  hata serikali kwa mfano, nimejenga nyumba yangu hapa ni ploti yangu hii

na serikali inataka kuja kujenga skuli hapa, sheria inasema lazima serikali inilipe kikamilivu ili iweze kuchukuwa hiyo ardhi yangu,

tunaita hiyo compulsory acquisation na lazima nilipwe compensation.  Property  yangu niko na lorry,  serikali inataka kuchukuwa

lorry yangu kuenda kufanya kazi ya relief wana haki kuchukuwa kwa nguvu?

Audience:  Hapana.

Com.  Lethome:  That  is  my  property,  ni  yangu  serikali  waje  wa  negotiate  na  mimi tusikizane  au  tukose  kusikizana,  ni  haki

yangu ya mali yangu isiingiliwe na mtu mwingine.  na ni juu ya serikali kuhakikisha mali yangu imelindwa,  kuna  usalama.  Kwa

hivyo,  mali  yangu  ikipotea  serikali  inatakiwa  inilipe  mali  yangu,  au  inionyeshe  kwa  nini  imepotea,  kwa  sababu  ni  jukumu  la

serikali kulinda mali yangu.

Labour relations, mambo ya wafanyikazi, sehemu nyingi utakuta wafanyikazi wanadhulumiwa sana ama sivyo?  Kuna mfanyikazi

ameandikwa na muhindi mshahara ni kidogo,  anatukanwa,  anapigwa, na hana mahali anaweza kuenda kulalamika  au  wengine

mtu anaumia kazini unakuta amekatika mkono kazini ama hamjaona watu namna hiyo?

Audience:  Tumeona.

Com. Lethome:  Hakuna mwenye kumlipa hakuna  mwenye  kumshughulikia  shauri  yako,  umetoka  nyumbani  uko  na  mikono

mbili unarudi na mkono moja na bila chochote.  Kwa hivyo, ukuwe na sheria ambayo itahifadhi mfanyikazi aweze kuhifadhiwa,

kama  sheria  imesema  ile  kazi  unafanya  you  get  accommodation,  lazima  upewe  accommodation  ambayo  binadamu  anaweza

kuishi ndani, transport ambayo ni ya kibinadamu.
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Social security ambayo nimezungumiza pale mwanzo, wakati  mwingine sehemu kama hii kunakuwa na ukame hakuna chakula,

mifugo imekufa ni jukumu ya nani kuangalia watu wakati kama huu?

Audience:  Serikali.

Com. Lethome:  Ni jukumu ya serikali, hiyo ndiyo tunaita social security.  Kuna watu wengine pengine amezeeka sana hawezi

kufanya kazi,  hana watoto  pengine watoto  wake wamekufa ama  hawako  karibu,  anakufa  na  njaa  hakuna  mtu  anamuangalia,

social security inasema ni lazima serikali imuangalie, ikiwa anahudumia serikali lazima aangaliwe ndiyo tunaita social security.

Mambo ya health, kila mmoja apate matibabu ya kutosha na iangaliwe afya yake.  Education kama tulivyosema kila mmoja ana

haki ya kupata elimu tumezungumzia habari ya primary education ambayo ni compulsory.  

Mambo  ya  makaazi,  housing.  Ni  jukumu  ya  serikali  kuhakikisha  kila  binadamu  hakuna  binadamu  anaishi  kwenye  miti  ama

kwenye shimo kama mnyama, kila binadamu apate  mahali pa  kuishi.  Kwa hivyo, kuwe na sheria  ya  kuhakikisha  kila  mmoja

ako na mahali ya kuishi, Nairobi  ukienda usiku ukitembea nje ya maduka,  unakuta binadamu wamelala uko  nje  ni  jukumu  ya

nani kuhakikisha watu wamelala katika nyumba?

Audience:  Serikali.

Com. Lethome:  Serikali. Chakula haki ya kila binadamu ya kula chakula hakuna binadamu anaishi bila kula na ni jukumu ya

serikali kuhakikisha kila mmoja anapata  chakula ya kutosha na chakula ya kukubalika,  chakula ambayo inakubalika kulingana

na mila ya hiyo mtu na kulingana na dini yake.   Kwa mfano, uko na njaa  halafu  mtu  akuletee  nyama  ya  nguruwe  amekuletea

chakula?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:   Wewe ni Muislamu ile si chakula kwako ni najis kwako ama sivyo?  Ama nchi zingine wanakula nyama ya

chura mtu akuletee nyama ya chura wewe ni chakula hiyo kwako?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:   Si chakula.   Kwa  mfano,  Masaai  asili  yake  hakuli  samaki  akiletewa  samaki  anaita  singir,  esingir  ni  nyoka

anasema hii ni nyoka siwezi kukula. Nafikiri hata wazee wakisomali hawakuli hiyo, wa ki-Garre, mnakula hiyo?
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Audience:  Hatuli.

Com. Lethome:  Kuna watu upande ya Ijara hapa hapa North Eastern Ijara,  ngamia kwao hawakuli kabisa,  si chakula kwao

ngamia Ijara.  Wanakula tu ngombe na mbuzi kwa hivyo, chakula ambayo inakubalika.

Maji ni haki ya msingi, kuna binadamu anaweza kuishi bila maji?   Hata  kwenye  Qur’an  Mwenyezi  Mungu  anasema  amejalia

katika maji kila kitu imekuwa hai ama sivyo?  Hata binadamu, mnyama, mimea yote inahitaji maji na maji isiwe ni maji tu,  maji

ambayo inakubalika kwa sababu hata Indian Ocean yote ni maji, unaweza kunywa maji ya Indian Ocean?

Audience:  Huwezi.

Com.  Lethome:  Huwezi  kunywa,  inasikitisha  kuna  wakati  tumetoka  upande  ya  Moyale  tunakuja  upande  ya  Bute  halafu

upande  wa  Buna  tunaelekea  mpaka  Elda,  Wallahi  unakuta  mahali  njiani  mvua  imenyesha  ile  maji  inasimama  simama  njiani,

nguruwe inaoga ndani,  si  kuna  hii  nguruwe  ya  msituni  na  binadamu  wanafukuza  nguruwe  anachota  ile  anakunywa,  ni  wajibu

wanani kuhakikisha huyu binadamu ako na maji?

Audience:  Serikali.

Com. Lethome:   Serikali.   Ni haki ya binadamu kupata  maji kwa hivyo, tunasema chini ya sheria mpya serikali na  tunaamini

serikali iko na uwezo. Kwa sababu serikali ni mimi na  wewe  ndiyo  tutaiweka  ile  serikali  na  wakishindwa  kufanya  hiyo  k  azi

tunawatoa chini ya sheria mpya.  

Sanitation ni mambo ya usafi mambo ya kuhifadhi afya yako. Lazima kama hii taka  taka  sasa  mahali iko pale hivi ile si inadhuru

afya  ya  watu  ile  mahali  iko  pale  hivi.   Ni  jukumu  ya  serikali  kuhakikisha  binadamu  hawapatwi  na  madhara  kwa  sababu  ya

uchafu kama ule, kuwe na mahali ya sewage  mahali  ya  kutupa  taka  taka,  mahali  ya  maji  chafu  yote  inaenda  hiyo  ni  haki  ya

binadamu. 

Haki ya mazingira:  kwa mfano, leo nikija hapa nijenge factory ya simiti inatoa ile vumbi ya simiti baada  ya mwezi mmoja kila

mmoja hapa anakohoa ameshikwa na asthma, ni haki ya binadamu awe katika mazingara ambayo haiharibu afya yake.   Kuna

sehemu  fulani  sijui  ni  Habaswein  ama  wapi,  kumemwagwa  chemicals  fulani  imeuwa  watu,  sijui  kama  mlisikia  hiyo  maneno,

mnakumbua hiyo?

Audience:  Iko.

Com. Lethome:  Ni wapi, ni mahali gani?
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Audience: Wardhei.

Com. Lethome:  Wamemwaga hiyo kitu, yaani mazingira imeharibika mpaka mnyama akikunwya hiyo maji anakufa.   Ni haki

yako ya kibinadamu mazingara yako isiwe ni yenye kukudhuru, your environment has to be condusive.

Consumer rights:  mshaona pakiti  ya sigara wale wanavuta sigara kama unavuta sportsman juu yake iko nini  hapa?   Picha  ya

farasi si ndiyo?  halafu imeandikwa hapo sportsman kwa maneno kubwa kubwa sana,  pakiti  maridadi kabisa  halafu huko chini

kidogo imeandikwa nini?  

Audience:  It is harmful to your health.

Com. Lethome:  It is harmful to your health, yaani wewe kwanza ile ya kukuambia kuja ni kubwa sana ile ya kukuambia enda

ni kidogo, watu wengi hata hawajaona hiyo.  Mimi ninajuwa kuna wengi wanavuta sigara hawajaona hiyo au kwa mfano, vijana

wakati  wanaangalia  TV  advertisement  ya  sigara  ama  ya  pombe,  ukivuta  sigara  utakuwa  na  nguvu  sana  ya  kukimbia  kweli

mvutaji sigara anaweza kukimbia?

Audience:  Hawezi.

Com. Lethome:  Ama ukikunywa pombe utakuwa na nguvu sana utakuwa na sura nzuri, wasichana wote watakufuata ni kweli

hiyo?

Audience:  Si kweli.

Com. Lethome:  Angalia wenye kunywa pombe vile sura yao imeharibika,  hiyo  yote  ni  kudanganya  consumers.  Kwa  hivyo,

tunasema consumers wale wenye kutumia bidhaa,  waambiwe kama ni mzuri ni mzuri (end of tape  2 sida A) kama mwanaume

lazima  consumer  rights  waambiwe  ni  mbaya  ni  mbaya  ni  mzuri  ni  mzuri.  Advertisement  ingine  inavunja  hata  adabu  huwezi

kuangalia wewe na watoto wako, wewe na watoto wako hamuwezi kukaa chini kuangalia advertisement ya vitu vingine.  Kwa

hivyo, tunasema wale wenye kutumia bidhaa wahifadhiwe, bidhaa pia isiwe yenye kudhuru watu iwe ni yenye kuwafaa.

Fair administration, utawala ambayo haidhulumu watu kuanzia yule kiongozi wa juu mpaka yule wa chini  lazima  atawale  watu

kwa  njia  iliyo  sawa.   Leo  hii  tumezunguka  Kenya  mzima  karibu  kila  sehemu  ambayo  tumeenda  watu  wanalalamika,  chief

ametudhulumu,  polisi  ametudhulumu,  DO  ametudhulumu,  yaani  utawala  imetudhulumu  hata  kuna  watu  wengine  wametuona

tunakuja na gari ya GK wakasema, hatutaki nyinyi mtusikilize, hatutaki maneno yenu nyinyi mumetudhulumu miaka thelathini na

tisa.  Kuna  mahali  tumeenda,  sehemu  nyingi  ukienda  hata  kuna  sehemu  ingine  tukienda  na  hii  gari  ya  green  GK  watoto
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wanatoroka,  kwa nini wanatoroka?   Wamedhulumiwa, hiyo gari wana-associate  na dhulma, polisi imeandikwa kirauni yake,  ‘

Utumishi kwa wote’ lakini kwa nini leo usiku  afadhali  kukutana  na  mwizi  kuliko  kukutana  na  polisi,  kwa  sababu  ya  dhulma.

Imeandikwa utumishi kwa wote, njiani hata huwezi kuomba lift, unaweza kuomba lift gari ya polisi?

Audience:  Huwezi.

Com.  Lethome:  Unaogopa,  na  anatakiwa  yeye  akusaidie  kwa  hivyo  tunataka  fair  administration.  Watu  wapende  ile

administration yao na hawawezi kupenda kama  haiwatumikii  vizuri,  ndiyo  tunapendekeza  katika  sheria  mpya.  Kisha  kuna  ile

amri nyingine, kuna mtu ameshawahi kuwa polisi siku moja hapa?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Yule mkubwa wako ulikuwa ukimuita nani?  Inspector ama nani?

Ex-Police:  Ninamuita afande.

Com. Lethome:  Afande akikuambia shoot that person, sheria inasema nini?

Ex-Police:   You have to.

Com. Lethome:  You have to, halafu unauliza baadaye si ndiyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Hata kama ni makosa ama si makosa, uli shoot wangapi?

Ex- Police:  Wengi bora tu ametoa amri.

Com. Lethome: Bora ametoa amri una shoot kwa hivyo uli-shoot wengi sana.

Ex-Police:  Wengi sana.

Com. Lethome:  Saa zingine kimakosa hata pengine mtu hajafanya makosa una-shoot

Ex-Police:  Huwezi ku-shoot bila makosa lakini inatokea mahali kama riot ambayo huwa askari  pengine hata yeye mwenyewe

yuko kwa shida. So by coincidence una-shoot lakini mtu ambaye anaua lazima iwe ni makosa tu imetoka ya binadamu.
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Com.  Lethome:   Okay,  sasa  tumeambiwa  kwanza  chini  ya  sheria  mpya,  ‘hakuna  kutii  amri  ambayo  si  sawa,  ambayo  ni

kinyume  na  sheria’.   Every  person  has  a  right  not  to  obey  un-lawful  instruction,  ikiwa  mtu  anakupatia  amri  ya  kufanya  kitu

ambao ni kinyume na sheria, una haki ya kusema la, siwezi kufanya hivyo.  Mkubwa wako kazini anakuambia fanya kitu fulani

na wewe kwa akili yako unaona kuwa  ni  kinyume  na  sheria,  una  haki  ya  kusema  sitaki  kufanya  hivyo  na  sheria  itakuhifadhi

wewe,  the law will protect  you.  Na  hiyo inalingana karibu na sheria ya Mwenyezi Mungu, ‘La twaha a’ta li makhlukin fi ma’

asiyatin khaliq’ ama sivyo Sheikh?

Audience:  Naam.

Com. Lethome:   Inasema hivyo.  Huwezi kutii binadamu hata kama ni mama yako  ni  baba  yako  katika  kumuasi  Mwenyezi

Mungu,  yaani  akuambie  fanya  kinyume  ya  sheria,  huwezi.    Hapa  sijui  kama  walichukuwa  kidogo  ya  Kiislamu.   Halafu

tunaambiwa, ‘no person is liable  to  punishment  under  any  law  for  disobeying  un-lawful  instruction,  ukikataa  amri  kama  hiyo

huwezi kuadhibiwa.

Access  to  courts:   kila  mmoja  aweze  kufikia  mahakama.   Mara  nyingi  hata  jana  nilikuwa  naambia  watu  wa  Wajir  sijui  ni

kwanini, unaona Sheikh kama huyu saa  hizi ukimwambia simama hapa azungumze atazungumza vizuri, lakini mpeleke tu kortini

aweke kwenye ile sanduku wanaanzia nini, kutetemeka kwa nini?

Audience:  Wanaogopa.

Com. Lethome:  Wanaogopa, yaani mahakama imekuwa ama vipi Sheikh si ndiyo?

Audience:  Macho mengi.

Com.  Lethome:  Macho  mengi  na  kwani  hapa  hakuna  macho  mingi?   Lakini  kortini  imekuwa  hivyo  ndani  ya  nyoyo  za

binadamu mahali inaogopewa hapa nitafungwa, hapa nitahukumiwa ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Ati?

Audience:  Imekuwa mahali ya kuangamiza watu.

Com. Lethome:  Mahali ya kuangamiza watu,  watu wanaogopa.  Mara  nyingi hata mtu akidhulumiwa umuambie nenda kortini
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anasema ah, hapana wacha tu ipotee, imekuwa kortini si mahali pazuri pa kwenda ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Halafu iko mbali, ni gharama kubwa na nini sasa ndiyo tunasema hiyo yote lazima ibadilike. Every person has

the right to have any dispute that can be resolved by the application of law decided in a fair public hearing, before a court  or

where appropriate  another  independent  and  impertial  tribunal  or  forum.   Ni  haki  yako  ya  binadamu  kupeleka  mambo  yako

kortini ya kisheria ikaamuliwe. Kwa hivyo, tunataka korti ziwe accessible zinafikiwa na watu.

Rights of arrested  person: ukishashikwa na polisi kwa mfano, polisi amekuja hapa akakushika ina maana kuwa sasa  wewe  ni

mnyama sio binadamu? Wewe umekuwa mnyama sasa?

Audience:  La.

Com. Lethome:   Wewe  ni  binadamu,  kwa  hivyo,  sheria  imesema  hapa  lazima  upatiwe  haki  zako  za  kibinadamu.  Ukiamua

hutaki kuzungumza una haki ya kunyamaza,  unaweza  kumuambia  polisi  sisemi  kitu  nitasemea  kortini,  saa  hizi  ukiambia  polisi

hivyo utafanyaje?  Utapigwa utavunjwa vunjwa ama sivyo?  Una haki ya kunyamaza hivyo.

Kwa  mfano,  polisi  kama  amekushtaki  na  kitu  fulani  na  wanataka  evidence  fulani  wanataka  uzungumze  utoe  ushahidi  fulani,

ukiwa kwenye cell wanakufanya nini ndiyo uzungumze?

Audience:  Wanakufinya m..

Com. Lethome:  Usiseme kwa nguvu wakina mama watasikia,  unaumizwa  ama  sivyo?   Unaumizwa  ili  tunaita  torture  ili  utoe

information. Kuna watu wengi Wallahi hawajafanya makosa anasema nimeiba ama nimevuta  bangi  ni  kweli  nilikuwa  na  bangi

kilo moja kwa sababu ya kuumizwa, hiyo yote ni kinyume na sheria na tunasema hakuna mtu atalazimishwa  kukubali  makosa

ambayo  hajafanya  kwa  njia  yeyote.  Na  hakuna  mtu  atateswa  ili  aweze  kutoa  information.  Na  kama  unataka  kuzungumza

upelekwe kortini ukaseme mbele ya Jaji ama magistrate ndiyo sheria mpya inasema hivyo.

Kisha,  ufungiwe  kando  wakati  mtu  umeshikwa  suspect  tunasema,  kila  mtu  ni  innocent  until  proved  guilty,  yaani  mtu

anaposhikwa hana hatia mpaka korti ndiyo itaamua kama una hatia ama huna hatia. Lakini siku hizi wakati umeshikwa tu, wewe

ni mwizi  ama  sivyo?   Korti  ndiyo  itaamua  kama  wewe  si  mwizi.  Kwa  hivyo,  umepigwa  na  pengine  unaenda  huko  hakuna

ushahidi unaambiwa nenda wewe hakuna makosa yeyote, na umeshapigwa imeshaumizwa na sheria inasema wewe umeshikwa

ni suspect tu, korti ndiyo itasikiliza ushahidi halafu itaamua kama kuna makosa ama hakuna makosa.
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Kisha tunasema mtu mara nyingine utakuta nimeenda Mandera  kuna mtu ameniambia kuna kijana amekaa rumande miaka sita,

anangoja tu hukumu hajahukumiwa si iko watu wanakaa hivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Unawekwa pale kwenye cell mwezi, mwezi mbili mwezi tatu,  bado  unapelekwa kortini inatajwa tu fulani bin

fulani umefanya makosa fulani?  Ndio ama hapana,  ukisema hapana rudi rumande mpaka  tarehe  fulani  si  iko  watu  kama  hao

ama unashikwa hupelekwi kortini,  chini ya hii sheria ya zamani ulikuwa unawekwa sana,  sasa  tumesema  48  hours  lazima  mtu

apelekwe kortini.  Na kama kwa mfano ni weekened kama leo Friday hivi ikifika tu jumatatu lazima huyo mtu apelekwe kortini.

Mambo ya mahakama pia lugha itumiwe kortini ambayo utafahamu na kama hufahamu kutafutwe mtu ambaye anaweza kufasiri,

ni haki yako kupata  wakili kama huna pesa  serikali ikulipie wakili, itoe wakili. Kwa hivyo, ni haki  yako  ya  kibidamu  kupewa

mtu wa kukuwakilisha katika sheria kwa sababu leo ukiingia kortini na mimi, mimi ni wakili na wewe si wakili utaona,  nitatumia

maneno hivi utabaki hapo mimi nitatoka ama sivyo?  Na wewe huna pesa ya kuchukuwa wakili.

Watu  wale  ambao  ni  wafungwa  tumesema  wapewe  haki  zote  kama  ni  mavazi  wapewe  mavazi  ya  heshima  wafungwa  hapa

prison ya hapa Elwak kuna Prison?

Audience:  Hakuna.

Com.  Lethome:   Hakuna,  lakini  nenda  sehemu  nyingine  angalia  mavazi  ile  anavaa  prison  hata  kama  ni  Muislamu  anaweza

kuswali naye?

Audience:  Hawezi.

Com. Lethome: Hawezi kuswali naye. Baridi ikiwako ako katika hali mbaya anaumia, imekuwa ni mahali pa  mateso na ndiyo

hapa mbele utaona Prison tumebadilisha jina yake,  tumeziita Correctional  Services,  mahali ya kubadilisha tabia.   Kwa sababu,

jela asili yake sio mahali ya kuadhibu ni mahali ya kuenda kubadilisha mtu tabia yake,  akitoka awe ni raia mwema mtu ambaye

anaweza kujifaidi na kufaidi watu wengine lakini leo hii mtu akitoka jela anarudi amekuwa hard core  kabisa si ndiyo? Kwanza

amepigwa huko ameteswa,  ameenda kufundishwa mambo mengine ya wizi ambayo  alikuwa  hajui.  Ndiyo  unasikia  kuna  watu

wanaitwa jailbirds,  mnajuwa maana ya jailbird?  Saa  zote anarudi jela.   Halafu  pia  unakuwa  stigmatized,  yule  ni  ex-prisoner,

yule ametoka jela kuna mtu atataka  ku-deal  na wewe ex-prisoner  yule.  Lakini ikiwa tunasema ametoka kwenye Correctional

Centre maana yake ametoka kubadilishwa, hii ina maana kuwa Prison Services wale askari  wapatiwe mafunzo, sijui sasa  kama

mafunzo  yao  ni  ya  kupiga  tu  ama  ya  kutesa,  wapatiwe  mafunzo  ya  kufundisha  watu.   Mtu  akienda  jela  anafundishwa

anarekebishwa tabia, zile sababu zilikuwa zinamfanya aende akafanye uhalifu zimeondolewa zote.
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Health care:   mahabusu wangapi wanakufa,  wale watu wamefungwa jela kwa sababu ya kukosa  dawa,  matibabu  au  wengine

hata  wanauliwa  na  askari  wenyewe.   Mnakumbuka  kesi  ya  King’ong’o  wale  sita  wa  Kingongo?   Na  wamepigwa  mpaka

wakauliwa  huko  huko  ndani.   Thika  wale  wamefungwa  kwenye  cell  ndogo  mpaka  wamekufa  na  wao  ni  binadamu  au  si

binadamu?

Maswali ya  dini:   kama  ni  mwanamke  wa  Kiislamu  amefungiwa  apewe  mavazi  ambayo  inalingana  na  heshima  yake  ya  dini.

Anataka mambo ya kuswali apewe nafasi yake,  kwa  hivyo,  kila  mmoja  dini  yake  iheshimiwe  hata  akiwa  jela.   Tunaambiwa

mpaka  ana  haki  ya  kukutana  mpaka  na  Sheikh  wake  au  kiongozi  wa  dini  yake.  Kwa  mfano,  aseme  mimi  ninataka  kusikia

mawaidha ya dini ana haki ya kuletewa mtu wa kuja kumpa mawaidha.

Nina  haki  ya  kuja  kutembelewa  na  famili  yangu,  serikali  iweke  sheria  kuanzia  wakati  fulani  mpaka  wakati  fulani  anaweza

kutembelewa na family yake na marafiki mpaka mume ana haki ya kutembelewa na bibi na bibi ana haki  ya  kutembelewa  na

bwana yake  katika  jela,  inafanyika  katika  nchi  nyingi  na  Kenya  uchafu  mwingi  inatokea  jela  kwa  sababu  hakuna  hiyo  haki.

Kama ni miaka tisa ni miaka tisa na mtu ni binadamu, kwa hivyo, imewekwa hiyo nafasi lakini isitumiwe vibaya.

Bunge itengeneze sheira ya kupanga kwa sababu itakuwa sasa  watu ni holiday huko jela.  Itakuwa wife anakuja huko,  watoto

wanakuja hakuna shida ama sivyo?  Sasa lazima kuna mipaka hiyo.

Interjection:  (in whispers)

Com. Lethome:  Ninaambiwa bwana Jumaa karibu tutakuwa tumemaliza hii chapter.   Pale mwanzo niliwaambia kuwa sheria

kama hizi zote zimewekwa si mnasikia ni nzuri sana ama si nzuri?

Audience:  Ni nzuri sana.

Com. Lethome:  Ni mzuri sana lakini sasa  kuna  kitu  kimoja  kinaitwa  enforcement,  kulazimisha  hiyo  sheria  ifanye  kazi.  Kwa

mfano,  nimekutana  na  kiongozi  ama  polisi  amenivunjia  haki  yangu  ya  kibinadamu  kwa  kunipiga,  ninaweza  kuenda  wapi

kulalamika?  Kwa  sasa  hakuna  mahali  unakwenda,  unaenda  tu  polisi  na  mimi nimesema  mara  nyingi  kama  kuna  polisi  hapa

atanisamehe, ukidhulumiwa na polisi mdogo ukamshtaki kwa polisi mkubwa ni kama fisi kidogo amekula mbuzi yako unaenda

kushtaki kwa fisi kubwa, utapata msaada wowote? 

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Hakuna, ndiyo maana tunasema sasa  lazima kuwe na chombo  fulani  ambacho  unaweza  kuenda  kulalamikia

ndiyo tumeweka hapo ofisi inaitwa Public Protector,  nchi zingine wanaitwa Ombudsman, ya kuhifadhi haki  za  raia  ili  viongozi
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wajuwe akimkosea raia,  raia  kuna  mahali  ataenda  mahali  independent  atakwenda  kushtaki  ndiyo  tumesema  hapa  tumeweka

enforcement mechanism, namna ya kuweza kulazimisha hizo haki  zifuatwe.  Ukinikosea  nitakwenda  hapo,  kwa  mfano  serikali

imekosa kuletea watu wa Elwak maji mna haki ya kuenda kortini,  mna haki ya kuenda kwa Public Protector  kushtaki idara ile

inahusika kwa sababu ya kukosa na wataita pale na wakipatikana na hatia watachukuliwa hatua ya kisheria.   Sasa,  kwa mfano,

nani anajukumu ya kuleta maji Elwak?

Audience:  Serikali.

Com. Lethome:  Kama sasa  wameleta maji nafikiri ni private boreholes  mko nazo, what can you do?   Mnaweza kumpeleka

wapi?

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome:  Ministry of Water ama Minister of Water mnampeleka wapi?

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome: Hakuna mahali mnampeleka, water officer hapa kwanza kuko na water officer hapa?

Audience:  Hakuna yuko Mandera.

Com.  Lethome:  Mandera,  hata  akikosa  kulete  maji  utamfanya  nini,  ndiyo  tunasema  chini  ya  sheria  mpya  una  haki  ya

kumpeleka  kortini  na  una  haki  ya  kumpeleka  kwa  Public  Protector  Ombudsman  kwenda  kumshtaki  achukuliwe  hatua.

Wamekataa kuchuwa ile taka taka mimi kwanza ile taka taka sijui tutamshtaki nani, nani anahusika na ile taka taka pale?

Audience:  Local Government.

Com. Lethome:  Local Government utampeleka wapi?

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome: Hakuna, utapita tu pale wale mandege wanakula,  mbuzi wanakula,  chokora  wanakula inaumiza. uchafu kama

ule pale hakuna mahali unaweza kuenda kulalamika, barabara imekaa kutengenezwa kuna mahali unaweza kuenda kulalamika?

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome:  Kwanza utaambiwa hakuna pesa  that is the end,  unanyamaza tu ndiyo tunasema haki  ya  kibinadamu  lazima
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ihifadhiwe na isipohifadhiwa, kuwe na mahali unaweza kuenda kushtaki na sio ukienda uambiwe wewe ni nani? Sema mimi ni

mwanadamu Mkenya,  simple sio lazima uwe ni nani, wewe ni binadamu Mkenya  una  haki  ya  kwenda  kulalamikia  kitu  kama

hicho.  

Hizo ndizo haki za binadamu ziko hapo nasikia wakati  wa  swala  umefika  tutaendelea  na  hizo  chapter  zingine  baadaye  kama

kuna swali moja ama mawili tutasikiza ifike saa sita kamili twende tukaswali hiyo ni haki yetu ya dini pia sitaki sheria iingilie haki

yetu ya dini halafu inshallah saa nane na nusu kamili tuendelee ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Si ni muhimu kusikia haya mambo yote?

Audience:  Kabisa.

Mr. Olad:  Akka  Commissioner  nutimee  yedde  etta  yoo Rabbi  yedde  salatti  jimaa  dhiyara,  marka  saathi  sithetha  iyo

nusaa  yegathachan  yoo  Rabbi  yede  kathithi  nyada  lam  toko  kabogoda  saa  sitheth  iyo  nus  mpaka  saa  kudan  togo

wanichira marka yoo nami sucal gava inchirath,  sababto  sucal  gadevath  gandeta,  wakina  mamale  si  uwole  jarolle  uu

degaftu me  uwole  tokolen?   Mee dan jethi  ji  thubri  beta  kwa  sababu  wantikuni  sherci,  sherci  ta  dira  chalaniti,  sherci

nami chufti agini nam feda akk ijole digo degafu chirti, uwolee le kotta yed sucal kake gadefath.

Ali Hillow Abdi:  Mimi jina langu ninaitwa Ali Hillow Abdi nina swali moja.  Hiyo swali sisi wasomali tulikuwa na ubaguzi moja

mbeleni  ambayo  tuliwekwa  na  serikali  yetu.  Huo  ubaguzi  ulikuwa  ubaguzi  wa  screening  card  na  tumesikia  hiyo  sasa

imeondolewa na tuko na ingine ambayo imeongezeka, hiyo ni katika kuanzia miaka elfu mbili tukienda mahali pa, birth certificate

wale  officers  wa  huko  waliandika  juu  yake  hiyo  birth  certificate  haiwezi  kuonyesha  kama  wewe  ni  mwanakenya  asili.   Na

mbeleni  haikuweko  lakini  kuanzia  miaka  elfu  mbili,  hayo  maandishi  yameongezwa,  mimi baba  yangi  ni  mwanakenya  asili  na

mama yangu kadhalika lakini, mtoto ambaye nimemzaa alipewa hiyo barua ambayo haionyeshi kama ni mwanakenya asili.

Mr. Olad:  Wan sucali  ini  gafate  wan  yedde  thuri  wanti  diva  ka  warkenya  tani  ka  amale  Somali  tani  screening  card

yedde  card  thima  kan,  amantana  wansikatharaney  egu  sule  nam  labasani  sunlafudani  birth  certificate  waniti  ijole

skula  yoo  tharatin  thiko  kan  kadalashi  kani  wan  yara  kora  yedde  ken  kuki  lamasibilavatey  wan  yeddani  iyoo

warakathintu nisina namgegathar nam kenya  itikor  kabthey  yoo akasi  salabusi  kenya  wanakekasitey  kan  ilman kena,

suthumachiti irabena.

Com. Lethome:   Sasa  kwanza hiyo, kama ni watu wasomali  peke  yao  wako  na  certificate  kama  hiyo  ambayo  imeandikwa

hivyo, kama si wakenya wote wanaandikiwa hivyo ni makosa hiyo ni discrimination. Na  kama vile nilivyosoma hapa nilisema, ‘
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the state shall not un-fairly discriminate directly or indirectly against anyone on one or  more grounds including race,  sex,  marital

status,  ethnic  or  social  origin.  Hakuna  mtu  ambaye  atabaguliwa  kwa  sababu  ya  dini  yake,  rangi  yake,  kabila  yake  kama  ni

masikini ama ni tajiri, mwanamke ama mwanaume.

Sasa  ikiwa hiyo imeandikwa  kwenye  certificate  za  wasomali  peke  yake  it  is  illegal.  Kwa  sababu  that  is  discrimination  lakini

kama imeandikiwa  wakenya  wote,  basi  haitakuwa  ni  discrimination  lakini  pia  kuna  kitu  kingine  kwa  mfano,  tuko  na  watoto

Kenya ambao si wakenya wamezaliwa Kenya?  Kwa sababu birth certificate ni ushahidi ya kuonyesha mahali mtu  amezaliwa

ama sivyo?  Inaonyesha mahali mtu amezaliwa  kwa  mfano,  leo  hii  ukisafiri  na  mke  wako  mumekwenda  Britain  halafu  mtoto

wako azaliwe ana haki ya kupewa birth certificate huko ama hana haki?

Audience:  Ana haki.

Com. Lethome:  Amekuwa yeye ni citizen wa Britain?

Audience:  Ndio.

Com.  Lethome:  Hapana,  lakini  certificate  itaonyesha  amezaliwa  Britain  kwa  hivyo,  certificate  inatumiwa  kama  kitu  ya

kuonyesha mahali mtu  amezaliwa.   Kwa  hivyo,  nidyo  ninakuambia  hapa  kuna  mambo  mbili  kama  ni  ya  wasomali  peke  yao

imeandikwa hivyo, that is discrimination it is illegal lakini kama ni yote imeandikwa hivyo kwa hivyo ni watu wote kwa sababu

certificate sio ushahidi wa kuonyesha wewe ni citizen, ni ushahidi wa kuonyeshwa mahali umezaliwa. Kwa mfano, hapa Kenya

tuko na foreign mission Ambassadors, tuko na Ambassadors wa Saudi Arabia hapa, Britain, America na nani wote wako hapa

Kenya,  wako na  family  zao  hapa  na  wake  zao,  wengine  wanazaliwa  watoto  wao  hapa  anakwenda  Nairobi  hospital  anazaa

mtoto pale, ina maana kuwa birth certificate atapewa kuonyesha alizaliwa Nairobi hospital sasa  ule mtoto wa Jonny Carson wa

America amekuwa Mkenya kwa ile certificate?  Kwa hivyo lazima tufahamu kazi ya birth certificate ni nini lakini ninarudia tena,

ikiwa ya watu wengine imeandikwa na watu wengine haijaandikwa, that is discrimination sawa bwana?

Mr.  Olad:   Commissioner  ni  wan  isani  yedde  sucali  isin  gavatey  majibu  gababtu  irabase  ta  kara  wan  kara  birth

certificate wanti koralki yoo isin birth certificate tara chala kora kabatey shaqi kesan chirtey edd,  discrimination  yaani

dakanki  gothobti  kalaftena  isi  dabe  so  mokoso  yed,  yo  amo  kenya  mzima  si  kora  kavatey  iyo  suni  birth  certificate

agmnu  fahamu  yed.   Warkathi  sun  karu  ujin  si  yedde  nam  irafantey  sunn  saeda  tit  maley  sherci  ilafkuvantaninith

sherci  Kenya  timith  yaani  id cardi  niti.  Marka  dhuba  gari  famayed  nami  yameri  inkenanifed  sale  fulani  kenya  nami

kenya  lafti  dalatani  kenani  fed,  marka  suneli  akas  si  kenya  kenya  tahu  dandey  fula  chuf  kara  garsisis.   Yoo  amu

koralki  nam  koralki  nam  kora  usun  nam  itti  Kenya  tan  chufti  korakabneti  lafti  sesa  korakabatey,  sherci  laharan

tochey, am dhu wan akasi chiratu. Iko mwingine ako na swali?  Hayo maandishi ni ya Kenya nzima.
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Abdi  Aziz:   Yangu  tuseme  si  swali,  mimi  ninaitwa  Abdi  Aziz  kuambatana  na  maelezo  yako,  hii  niliona  nilikuwa  na  swali  la

kuuliza juu ya dual citizenship.  Ulisema mtu anaweza kuwa na citizenship ya nchi mbili na vile unavyojuwa sasa sisi wakati  fulani

katika Kenya ama nchi yote kuna census,  sasa  hii census lazima iwe iko na  maana  fulani  ndiyo  serikali  inafanya.  Okay,  mimi

nikiwa sasa  nitakuwa na citizen  ya  Kenya  na  citizen  ya  Uganda,  wakati  ambao  nitakuwa  ninasanya  hii  programme  kama  ya

census nitahisabu family yangu hapa Kenya at  the same time pengine niwe nitaenda ku-participate  huko Uganda,  so haitakuwa

na effect katika hiyo programme ya census kwa Uganda na ya Kenya katika hiyo nchi mbili mtu  ataweza  kuji-represent  kwa

vile hesabu ya watu fulani hiyo ambayo imepatikana pengine ina manufaa fulani so hiyo  ndiyo  pengine  ilikuwa  inanionyesha  ni

kama maoni. 

Mr. Olad:  Abdi  Aziz  wan  kafatey  amantan  sherci  naharaika  korujira  kun  sherci  kunbeth  mpaka  amanta  lasirtatey,

irathothu chira thubatu chira, shercin  kun  duva  wan  jedde  wan  hogo  citizen  laf  lama sherci  kardi  sikavatu  denti  nam

Somali leh tate nam kenya tatu dhenti, nam kenya lafatey lam Uganda  amo Tanzania  daho  deti,  yoo  akasi  oja  hesabti

dufey  tirikoba  edan  hesabti  duftey  kenya  sile  lahisaba  yed,  Uganda  leh  nahisaba  yed  hatatuti  hesabti  nam  binadinti

hesaban  hoja  laftuna  hisabatunini  sababtu  hisabani  tijerre,  sababtu  hisabani  bi  jirre,  sabani  bi  jirrey  sababtu  sun  ka

dholwatha nama tush tub sunni kesi seyatba hoja nam kenya le tahe nam Uganda ni tahe.

Com.  Lethome:   Katiba  huwa  inatoa  ruhusa  tu,  muongozo  imetoa  ruhusa  general  principles,  kwa  hivyo  tunasema  katiba

imeruhusu lakini vile itakavyotumika sasa  ni juu ya Bunge kuweza kuweka sheria ambayo itasimamia mambo hayo. Bila shaka

mambo ya census yako na umuhimu sana katika nchi kwa sababu unaambiwa serikali lazima ijuwe idadi ya watu wake ili iweze

kupanga mipango yake kulingana na idadi ya watu wake.   Sasa  ikiwa  kwa  mfano,  watu  wako  pande  ile  na  wako  pande  hii

itatatiza hiyo shughuli, sasa ndiyo ninasema hivi ni kweli ukiwa na hiyo dual citizenship uko na haki ya kuhesabiwa huko na huku

lakini ili serikali isitatizike ndiyo tunasema ruhusa imetolewa na katiba lakini serikali ipitishe sheria ya kusimamia hiyo mambo ya

dual citizenship, the detail will be in an Act of Parliament.  Vile itakavyofanyika Bunge ndiyo itapitisha sheria ya kusimamia hiyo

mambo. Kwa sababu itatatiza hata hii mambo ya movement na mambo ya kila kitu yote itasimamiwa na sheria fulani

Mr. Olad:  Wan kuvukavatani  yedde  Commissionerni  wan  sucali  ithi  kathebi  jawabti  akan  yedde.   Kar  uji  katiba  uji

sherci  fuliyedde  wan  kudhi  irathubatu,  wan  kesa  eranthubatu  hoja  wankan  korani  kesa  ban  ama  maana  sherci  wan

irasti  kubali  egartani  nam laf  lama citizen  intao  dheth  isi  kubalan.   Ama  wan  kana  nami  sidakatu  jira  si  dakanki  su

wanti  koru  jira  ata  bar  lama yedde,  sherci  kabaji  kora  kesabani  Kenya  warti  kubaltey,  barlamani  dakanki  fira  koru

jirath.  Namichi ka Kenya lee id kav ka Uganda le kabu  akan  ta,  akan  ta,  akan  ta,  wanti  kesa  basu  chiratu  barlaman

yedd thub  warisi  barlaman  itankoru  jirra  kubkaba  yedde  wojisidhub  itidaka  sidandani  akasi  sivo  assallama  aleikum

jazakallahul kheir, sallam aleiku warahmatullahi wabarakuh..

Com. Lethome:   Okay,  bill of rights tumemaliza.  Sasa  tunazungumzia habari  ya  electoral  system,  mambo  ya  uchaguzi,  kwa

sababu tunaambiwa katika kila democracia lazima kuwe na system ya uchaguzi ambayo itampaa nafasi kila mwananchi kuweza

49



kuchaguwa kiongozi anayemtaka.  Ukiweka karibu sana, nafikiri unaipata hivi Halima?

Halima Amran:  Naam.

Com. Lethome:  If I put it very near haiwezi kusikika na ninafikiri kila mmoja anasikia sasa  ndiyo ninaweka namna hii.  Sasa

lazima kuwe na system ambayo itamsaidia, itampa nafasi kila mtu kwa sababu ukirudi kwenye fundamental rights, zile haki  za

msingi tumesema ni haki ya kila Mkenya  kuamua  kiongozi  anayemtaka.  Hiyo  ndiyo  democracia,  na  hiyo  democracy  haiwezi

kufanya kazi mpaka uchaguzi iwe na sheria yake ambayo inamfanya kila mmoja  aweze  kupiga  kura.  Ndiyo  tukaweka  katika

hiyo Chapter six, kuwe na Electoral system na process  ambayo itasaidia kila mtu kupiga kura kwa sababu ni haki ya kimsingi

kupiga kura. Sasa watu wengine watasema siwezi kupiga kura kwa sababu sina kitambulisho na bila kitambulisho sipati kazi ya

kura, sasa tunasema ni juu ya serikali kuhakikisha kila mtu ako na kitambulisho vile amefikisha miaka na card  ya kupiga kura na

tumesema  kuwa  ile  mambo  ya  registration  unajuwa  kuna  ile  registration  ya  kupiga  kura,  sasa  unaweza  kufanya  registration

ukitaka?

Audience:  Huwezi.

Com. Lethome:  Huweze imefungwa mpaka wakati  imefunguliwa ndiyo unaweza kujiandikisha, ikifungwa basi.   Sasa  chini ya

sheria mpya tunasema kuwe na continuous voter registration. Inaendelea kuanzia mwaka ya kwanza ya uchaguzi mpaka mwaka

wa tano inaendelea kila mara kwa sababu kila siku kuna watu wamefikisha miaka kumi na nane,  leo iko mtu amefikisha miaka

kumi na nane kwa hivyo, ana haki ya  kitambulisho  na  ana  haki  ya  kupiga  kura.  Kwa  hivyo,  tunasema  voter  registration  iwe

yenye kuendelea.

Na  tumesema  ile  kupiga  kura  iwe  by  secret  ballot  kwa  siri,  unajuwa  kuna  aina  nyingi  ya  kupiga  kura  lakini  sasa  tumesema

kulingana na katiba ya Kenya uchaguzi iwe kwa siri, secret ballot.  Hii ina umuhimu wake kwa mfano, kuna ile ingine ya kusema

mlolongo, mlolongo wakati mwingine unaogopa fulani asinione nimepigia mtu fulani, unakwenda kupiga kura sio kwa sababu ya

mapenzi yako,  kwa  sababu  ya  kuogopa  mtu  ama  kuinua  mkono,  unaanza  kuangalia  yule  ameinua  ama  hajainua  ama  sivyo?

Lakini secret ballot ni wewe na nafsi yako hata baba yako unaweza kukataa kumpigia kura,  secret  ballot.   Hapa ninasikia kuna

wengine wanaambiwa mama, ‘wewe  mama  kura  tunapigia  mtu  fulani,  ukikataa  kumpigia  utaona’,  lakini  wakati  akienda  pale

kwa ile sanduku yuko peke yake hujui anapigia nani.  Hivyo ndiyo inatakiwa iwe secret  ballot iwe uchaguzi ya uhuru na ukweli

bila kudanganyana.

Halafu pia lazima kuwe na watu wale wenye kupiga kura wanawake wapatiwe kura,  watu ambao ni vilema, viwete wapatiwe

kura na minority, watu wale ambao ni wachache katika kila sehemu wapewe nafasi ya kupiga kura.

Na pale mwisho kabisa tutaangalia tutaona kutakuwa na uchaguzi aina ngapi, sasa tuko na uchaguzi mara tatu.
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• Presidential:  ile ya kuchagua Rais,

• Parliamentary:  ya kuchagua mjumbe,

• Civic:  ya kuchagua Councillor.

Sasa itabadilika kwa sabbu chini ya sheria mpya, itabadilika hiyo mzee itakuwa mambo mpya sasa.   Mambo mpya kunakuwa

uchaguzi ya President  na ya  Vice  President,  sasa  Vice  President  anachaguliwa  na  Rais  mwenyewe  si  ndiyo?  Lakini  chini  ya

sheria mpya atachaguliwa kama running mate,  wananchi ndiyo wanaamua nani  atakuwa  Vice  President.  Sababu  yake  ni  nini,

akichaguliwa na Rais pia anatolea na Rais lakini akichaguliwa na wananchi hawezi kutolewa na Rais, anakaa pale bila wasi wasi

bila  uhoga.   Kama  sasa  hatuna  Vice  President  na  huwezi  kulaumu  Rais  kwa  sababu  yeye  ndiye  alichaguwa  na  yeye  ndiye

anayetoa. Kwa hivyo, kutakuwa na uchaguzi hiyo.

 Halafu kutakuwa na uchaguzi ya Provincial Councils,  hiyo baadaye mtajuwa ni kitu gani hiyo ni mpya.  Katika kila  Province,

sasa Province haitasimamiwa na PC itasimamiwa na mtu  tunaita  Provincial  Administrator,  atachaguliwa  sasa  PC  hachaguliwi,

PC  anatoka  Office  of  the  President.   Kutakuwa  na  uchaguzi  wa  mtu  anayesimamia  ile  ofisi  ya  PC  sasa,  ataitwa  Provincial

Administrator tutaona atachaguliwa vipi.

Kwa hivyo, katiba hii ikipita hii iko sasa  hakuna PC kutakuwa na mtu amechaguliwa na wananchi wenyewe kusimamia mkoa.

Kisha  kutakuwa  na  District  Council,  District  Council  ndiyo  itasimamia  District  kama  Mandera  hivi  badala  ya  kuwa  na  DC

kutakuwa na District Administrator na Council yake ya kusimamia itaitwa District Council, itakuwa inafanyiwa election.

Katika Location mahali inasimamiwa na Chief, haitakuwa inasimamiwa na  Chief  itasimamiwa  na  Locational  Council.  Na  yule

kiongozi ataitwa Locational Administrator hakuna Chief, baada ya hapa hakuna Chief tena ikipita hii, isipopita mambo mengine

lakini ikipita hii hakuna Chief tena kutakuwa na kiongozi ambaye amechaguliwa na wananchi wenyewe  na  wanaweza  kumtoa

wakitaka.  Sasa huwezi kumtoa kwa sababu hata Assistant Chief ukienda kwa ofisi yake,  imeandikwa Office of the President

Assistant Chief Elwak ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com.  Lethome:  Sasa  wananchi  ndio  wanapewa  mamlaka  zaidi.  Kisha  kuna  Village  Council,  mahali  ambao  sasa  ni  ya

Sub-Chief itaitwa Village Council, kuna kiongozi ataitwa Village Administrator,  kiongozi wa Sub-Location.   Yule atachaguliwa

na wananchi pia, kwa hivyo, sasa hakutakuwa na Chief, DO, DC au PC,  hakuna yote hakuna.  Ikipita hii wanaondoka na hapa

nyuma imeandikwa, siku ile katiba mpya itapita,  siku hiyo hiyo Provincial Administration inakuwa abolished.  Haya ni maoni ya

wananchi wa Kenya wametaka hivyo kwa sababu wananchi wengi wametaka,  viongozi ambao wamemchagua wao wenyewe

akishindwa na kazi wenyewe wanamuondoa.  Leo hii mimi nikiwa DO ama DC, nitakuambia fanya vile unataka, utanifanya nini?

  Hamjanichagua,  wananchi  Kenya  mzima  haya  ni  maoni  ya  wananchi,  ukitaka  kuangalia  katika  reporti  yenu  ya  Mandera
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Central  wamesema  hivyo.  Kwa  hivyo,  hiyo  ndio  maoni  mpya  ya  wananchi,  kwa  hivyo  kutakuwa  na  hiyo  uchaguzi  chini  ya

katiba mpya. Kutakuwa na viongozi ambao ni nominated tutaangalia baada yake.

Kisha tumesema haki ya kupiga kura kila mwananchi ambaye amefikisha miaka kumi na nane na zaidi ako  na  haki  ya  kupiga

kura. Kwa hivyo, ni juu ya serikali kuhakikisha kila mtu amepewa nafasi ya kupiga kura. Tunaambiwa kuwa,  kupiga kura kama

tulivyosema,  ifanywe  rahisi  kila  mtu  aweze  kupiga  kura   bila  kuenda  kuuliza  maswali  mengi  kwa  sababu  hivi  sasa  imekuwa

ngumu sana kuna watu wengine mpaka aelezwe, wengine hata anapiga  makosa  kwa  sababu  hajui  anapiga  namna  gani.  Kwa

hivyo, tumesema  ni  juu  ya  serikali  ama  ile  Electoral  Commission  kuhakikisha  kuwa  namna  ya  kupiga  kura  ni  rahisi  kila  mtu

anafahamu, iwe simple.

Halafu pia lile sanduku la kupiga kura kwa sasa rangi yake ni gani?

Audience:  Black.

Com. Lethome:  Kawaida huwa inashikwa inainamishwa hivi ndani yake, mnaona iko kitu hapa lakini ndani huko unajuwa iko

na kitu gani?

Audience:  Hapana.

Com.  Lethome:  Hujui,  nchi  zingine  unakuta  ni  kama  hivi  unaona  kila  kitu  ambayo  iko  ndani  transparent,  wananchi  wengi

wamesema ballot box ziwe transparent.  Halafu mwaka tisaini na saba mmepigia kura mahali gani?

Audience:  Hapa.

Com.Lethome:  Imehesabiwa wapi?

Audience:  Rhamu.

Com. Lethome:  Rhamu, kilometer ngapi kutoka hapa mpaka Rhamu?

Audience:  Sabini.

Com. Lethome:  Seventy kilometers barabara ya mchanga kuna msituni kati kati si ndiyo?  hapa kati kati ile kitu imetokea kwa

hiyo kura nani anajuwa, iko mtu anajuwa?
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Audience:  Hakuna.

Com.  Lethome:  Tumepata  malalamishi  kutokwa  kwa  wananchi  wengi  Kenya  wanasema  hivi  wakati  kura  iko  barabarani

kutoka kwa polling station mpaka counting station, zingine zinazaa zingine zinakufa, malalamishi ya wananchi.

Audience:  Kweli.

Com. Lethome:  Kwa hivyo, chini ya katiba mpya tumependekeza  inahesabiwa  kwenye  polling  station,  kura  inapigiwa  hapa

Japan  hall,  inahesabiwa  hapa  inajulikana  Japan  hall  imetoka  kura  kadhaa.   Hiyo  mambo  ya  kura  kuzidi  ama  kupunguwa

iondolewe kabisa, hiyo ndiyo sheria mpya sasa.

Mambo ya Electoral Commission, tumeambiwa kutakuwa na Electoral Commission kama sasa iko Electoral Commission. Kwa

ile ya sasa  iko na watu imesema wawe sio chini ya nne na sio zaidi ya ishirini na moja  kulingana  na  ile  katiba  ya  sasa.   Sasa

tumetengeneza  ama  mapendekezo  ya  wananchi  ni  kuwa,  wasiwe  chini  ya  nane  na  wasiwe  zaidi  ya  kumi.  Kwa  sasa  wote

wanachaguliwa na President,  members of the Electoral Commission mpaka Chairman anachaguliwa ofcourse  anapendekezwa

siku hizi wanapendekezwa na kila chama ya kisiasa lakini uchaguzi ya mwisho ni President.

Sasa  tunaingia  katika  Parliamentary  system,  powers  ziko  kwa  Parliament  sio  kwa  President.   Kwa  hivyo,  sasa  under  the

Parliamentary system, Parliament ndiyo ina-approve uchaguzi President  hachagui peke  yake.  Kwa hivyo, watakuwa approved

by Parliament,  watachaguliwa na Parliament,   ‘appointed  by  the  President  with  the  approval  of  the  National  Assembly.   Na

Chairman  wao  pia  atakuwa  amechaguliwa  na  President  lakini  lazima  awe  approve  by  the  National  Assembly,  bunge  lazima

ipitishe hiyo, lakini lazima:- 

• Awe kwanza yeye ni Mkenya, hatuwezi kutaka mtu wa nje awe katika Electoral Commission.

•  Na mtu yeyote ambaye yuko katika Electoral Commission awe ni mtu ambaye amefaulu kuwa Jaji  wa High Court  ya

Kenya, mtu ambaye anajuwa sheria ya nchi, sio mtu yeyote kwa sasa utakuta watu wengine sio wanasheria lakini wako

katika Electoral Commission.

• Na  mtu  hawezi  kuchaguliwa  kama  member  wa  Electoral  Commission  kama  yeye  ni  MP,  kama  ni  Mbunge  hawezi

kuchaguliwa kuwa member wa Electoral Commission au kama ako katika kazi yeyote ya public,  kazi  yeyote  ya  uma

civil service ama nini hakubaliwi kuwa katika Electoral Commission.

• Na mtu akishachaguliwa member wa Electoral Commission anakaa huko miaka mitano na anaweza kuongezewa muda

mara moja peke yake ifike kumi, kwa hivyo miaka tano na unaweza kuchaguliwa tena ufikishe miaka kumi. Basi isiwe

mtu mmoja anakaa huko miaka ishirini ama mwingine ana celebrate silver jubilee huko, miaka ishirini na tano.

Interjections:  (inaudible)
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Com. Lethome:   Haya tunaendelea.   Kazi  ya  Electoral  Commission.  Kwa  sasa  ukiangalia  utaona  ile  Electoral  Commission

ambayo niko nayo kazi yake ni kidogo sana kwa mfano, Electoral Commission haiwezi kuamua tarehe ya uchaguzi.  Kama kwa

mfano sasa, uchaguzi tutafanya siku gani, tarehe ngapi?

Audience:  December.

Com. Lethome:  Which date?  Nani amesema ngoja ngoja mzee ako na maneno hapa mzee?

Mzee:  Kura iliyokwisha mwaka tisaini na tisa.

Com. Lethome:  Tarehe ngapi?  Haya mwaka hii tutapiga tarehe ngapi?

Audience:   Haijulikani.

Com. Lethome:  Haijulikani, haijulikani nchi zingine unakuta Parliament iko na calender yake.  Mnajuwa tarehe fulani mnapiga

general election, tarehe fulani bunge mpya iko ndiyo tumependekeza hapa kuwe na calender ya kuonyesha general election  ni

tarehe fulani, ikimalizika miaka tano,  miaka hiyo  mpya  Parliament  mpya  itaanza  tarehe  fulani  isiwe  ni  siri  ya  mtu  mmoja,  iwe

watu wote wanajuwa calender.  Kwa hivyo, Electoral Commission kazi yake ni kama ifuatayo:-

1. Kufanya registration ya watu kwa kuendelea continuous,

2. Kuweka mipaka ya constituency, sehemu ya kupigia kura, 

3. Na pia kusimamia mambo yauchaguzi kuhakikisha kuwa uchaguzi yote ni ya uhuru na ya haki,

4. Halafu kusimamia vyama vya kisiasa.

Hivi sasa nani anasimamia political parties vyama vya kisiasa?  Hakuna yaani to supervise wanafanya kazi vipi hakuna na ndiyo

sababu unakuta zingine zimekuwa ni briefcase political parties.  Hakuna imesajiliwa peke yake hakuna anangoja kama kuna mtu

atakuja kuinunua ile party.  Kwa mfano, sisi kama Commission juzi tumeandika  barua  kwa  Registrar  of  Society  tunamuambia

atupatie  list  ya  registered  political  parties,  ametuletea  list  ya  vyama  arobaini  na  mbili  registered,  sasa  tumetuma  barua  kwa

Secretary  General  wa  kila  chama,  nusu  yake  barua  zimerudi  hakuna  ofisi,  hakuna  box  number,  hakuna  telephone  hajulikani

mahali iko hakuna, nusu yake lakini ziko registered.

Sasa kukiwa na supervision ina maana kuwa, chama kila mwaka kinafanya return,  kila mwaka ukiisha kinafanya return mwaka

hii hiyo  chama  fulani  imefanya  activities  ngapi  na  funding  yake  imekuwa  ngapi.  Kwa  sababu  hapa  tumesema  mbele  mtaona

kutakuwa na kitu inaitwa, political parties  fund.  Pesa  ya kusimamia vyama vya kisiasa yote,  kwa sababu kwa sasa  ukiangalia

kuna chama ina nguvu kwa pesa kuna ingine haina, kwa hivyo, unakuta hapa democracy haiendelee vizuri.  Hata sasa  campaign
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ikianza leo kuna wengine itabidi aombe gari ya kutembea kufanya campaign ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Na kuna wengine ako na msafara ya magari.

Audience:  Wengine wako na helicopter.

Com. Lethome:   Helicopter haya.   Kwa  hivyo  kutakuwa  na  fund,  kwa  hivyo  tunasema  hapa  management  ya  hiyo  fund  ya

political parties  itasimamiwa na Electoral Commission ndiyo  watasimamia  pesa  ya  political  parties.  Na  pesa  hii  mtu  anaweza

kuuliza itatoka wapi?  Kwenye budget ya serikali. Budget ya kila mwaka itakuwa 0.3%, itakuwa ni budget inaingia kwa political

parties fund, sasa hapa mtu anaweza kusema, mimi sasa  na bibi yangu na watoto  tunatengeneza chama chetu si iko pesa  lakini

kuna  mambo  ya  masharti  lazima  utimize.   Political  party  yako  lazima  ionyeshe  national  character,  it  must  have  a  national

character, tusemeni ukweli saa hii ukianza kutaja vyama vyote vya Kenya kila kimoja utasema kabila yake hebu tuanze, DP?

Audience:  Kikuyu, Central Province.

Com. Lethome:  NDP.

Audience:  Wajaluo.

Com. Lethome:  Ford Kenya.

Audience:  Waluhya.

Com. Lethome:  Ford people?

Audience:  Waluhya.

Com. Lethome:  Saba saba asili?

Audience:  Matiba wa Kikuyu.

Com. Lethome:  KANU?
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Audience:  Iko na mchanganyiko.

Com. Lethome:  Afadhali iko na mchanganyiko, sasa  ndio tumesema hakuna  chama  ambacho  kitakuwa  registered  kikiwa  ni

cha kikabila,  every party lazima ionyeshe national character  ndiyo ipate ile pesa  ya kulipiwa.  Hakuna chama  ya  kabila  moja,

itakuwa registered saa hiyo unaona, kwa hivyo, ikianza hii sheria mpya nyingi zitaanguka many of them zitaanguka. Kukiwa na

matatizo yeyote ya election, Electoral Commission ndiyo itasimamia.

Halafu  kuna  kitu  inaitwa  voter  education,  Electoral  Commission  wasimamie  voter  education,  kufundisha  watu  haki  zao  za

kupiga kura watu wengi hawajui na ndiyo sababu watu wanadanganywa. Jamaa mnamchaguwa anakaa huko Bunge miaka tano

anapata  mshahara kubwa ana-time tu, anajuwa ikifika siku ya kura,  nikinunulia wamama wote hapa sukari  kilo moja  moja  na

shuka moja na wazee kikoi hii sarun moja moja, anapata kura ama hapati kura?

Audience:  Anapata.

Com. Lethome:   Ama anaingia  kwa  clan,  anasema  jamani  sikizeni  si  sisi  sote  ni  kuranyowa,  kura  yote  Bwana  ni  hapa  eh.

Wazee wanakaa kura yote ni hapa eh, na hakuna kitu amewafanyia.  Sasa Electoral Commission lazima ifundishe watu haki yao

ya kura, kura ni haki yako usiuze kilo moja ya sukari bwana.  Unajuwa wakati  unampatia mtu hiyo kura yako moja,  umempatia

uwezo ya kukutawala miaka tano kwa hivyo, lazima ufundishwe haki yako hiyo ya kura na kina mama nao unasikia anaambiwa

na mzee, ukikataa kupigia mtu fulani utaona nitapiga wewe ama sivyo unaenda nyumbani kwenu, wangapi hufanya hivyo?

Audience:  Sisi.

Com. Lethome:  Astaqafirullah, hiyo ni makosa bwana.   Kisha mambo ya ku-observe  monitoring na evaluation ya elections

yaani  kusimamia  uchaguzi  kwa  jumla,  hiyo  ni  kazi  yao.   Tumezungumza  habari  ya  kuweka  mipaka,  wacha  tuingie  kwenye

political parties sasa.

Kulingana na sheria ambayo tulipitia hapa  Article  50  imesema  ni  haki  ya  kila  kujiunga  na  chama  cha  kisiasa  anayotaka  ama

kuunda chama kisiasa ambacho unachokitaka. Halafu tumeambiwa kuwa a political party is entitled to financial support from the

state on the basis  prescribed in  an  Act  of  Parliament,  bunge  itapitisha  sheria  ya  kuonyesha  ni  chama  gani  ambayo  inastahiki

kupatiwa funding, pesa  na serikali.    Halafu shida nyingine ambayo tuko nayo hapa ni hii sasa,  vile ilivyo hivi sasa  mimi simtaji

mtu ninazungumza habari ya ukweli vile ilivyo, facts on the ground.  Kwa mfano, unakuta mtu ni Chairman wa party halafu ako

na cheo kingine katika nchi, wakati anapokwenda nje kuzungumza na watu haujui kama anazungumza kama Chairman wa party

ama kama kiongozi wa nchi.

Kwa mfano, tuchukuwe mtu kama Raila Odinga yeye ni Minister wa Energy, yeye ni  Secretary  General  wa  KANU.  Wakati

anapokuja kuzungumza ama anapozunguka kufanya campaign ya Rainbow, anafanya hivyo akiwa Secretary  General au akiwa
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Minister of Energy na bendera anatembea nayo.  You cannot separate, huwezi kutafautisha kwa hivyo ndiyo tunasema sasa, ‘no

person  may  use  state  resources  to  support  any  political  party.’  Weka  kando  mali  ya  nchi  kwanza,  tumia  mali  ya  chama,

usichanganye mali ya chama na mali ya nchi na mali ya uma.  Na ndiyo sababu tumesema hapa nyuma tukifika kwa President,  ‘

the President of the country will not be an official of any political party.’ Ukishachaguliwa tu wewe ni President  wa nchi, forget

about party issue kabisa, national issues no party issues na ndiyo utaona tuna shida kubwa sana ukichunguza utaona tuna taabu

nyingi sana kwa sababu tumechanganya baina ya party na mambo ya nchi.

Interjection:  (inaudible)

Com. Lethome:  Speaker?

Audience: Hatusikii vizuri.

Com. Lethome:   Lakini watu wanasikia Halima una-recordi  vizuri wewe,  unajuwa muhimu ni  Halima  huko  na  nyinyi  msikie.

Halafu tunaambiwa hebu tuangalie kazi ya political party, ngoja hapa tufanye mtihani sasa  hivi uone,  Sheikh political party yako

ni gani?

Audience:  Nani?

Com. Lethome:  Wewe.

Audience: KANU.

Com. Lethome:  What is the function of your party, kazi yake katika nchi ni nini?

Sheikh:  Inafanya chochote.

Com. Lethome:  Chochote kama nini?

Audience:  Education.

Com. Lethome:  Education ingine? .

Audience: Health.
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Com. Lethome:  Health.

Audience:  Every department.

Com. Lethome:  Every department haya, kuna mtu wa chama kingine tunauliza tu tunataka haya Sheikh?

Sheikh:  NARC.

Com. Lethome:  NARC, what is the function of NARC in this country?

Sheikh:  Controls the area.

Com.Lethome:  Forget about area, your party inafanya nini?  What are its functions?

Sheikh: Unajuwa bado haijakaa sana hapa.

Com. Lethome:  Mimi chama yangu tuseme sitaki kutaja inaitwa X, mimi ninafikiria kama Mkenya kazi yake ni ku-oppose  na

inataraji siku moja itakuwa ruling party halafu iongoze.  Watu wengi wanaona party kazi yake ni hiyo, to fight to be  either the

ruling  or  the  opposing  party,  there  are  no  guidelines.  Watu  wengi  ukiwauliza  kazi  ya  political  party  ni  nini?   Atakuambia  ni

kupiga kelele na kutukana ile party nyingine ama sivyo?

Audience:  Yeah.

Com. Lethome:  Sasa tunasema, political parties  must have roles.   Lazima wawe na kazi inajulikana sio siku zote ni kelele tu

kutukanana na kutaka  kuwa  ruling  party  ama  opposing  party,  nchi  haiwezi  kuendelea  hivyo  bwana.   Kwa  hivyo,  tumesema

hivi:-

1. To mobilize public opinion  on  matters  of  national  interest  and  foster  national  values  and  outlook.   Kazi  moja  ya

vyama vya kisiasa ni kutafuta rai ya watu, maoni ya watu kuhusu jambo lolote la kitaifa, kwa mfano, kama mambo

ya AIDS katika nchi, that is a national issue.   Ni kazi ya political parties  kujaribu  ku-mobilize  watu  juu  ya  jambo

kama hilo, in this part of the country tulikuwa na problem ya infrastructure, hakuna ma barabara hakuna maji, ni kazi

ya political parties ku-mobilize maoni ya watu kuhusu jambo kama hilo. Hivi sasa tunazungumzia habari ya katiba,  ni

juu ya political parties  sio mambo ya kutukanana saa  zote kujulisha watu kuhusu  mambo  ya  kitaifa  kama  hiyo  na

kuelewza watu tumetoka wapi na tunaelekea wapi.

2. Bring  together  opinions  and  resources  of  people  with  similar  views,  interest  or  persuasion  so  as  to  generate
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development of the  Republic,  maendeleo  katika  nchi.   Hebu  niambie  for  sure  mwaka  hii  peke  yake,  tell  me  the

devlopment project of KANU in this area?

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome:  NARC.

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome:   Infact  ukihesabu  zote  mambo  ya  development  hakuna,  kelele  tu  na  kutukanana,  tunawaambia  bwana  we

want to see development from political parties, hiyo si ni nzuri bwana?  Itakuwa parties tu na hakuna maendeleo yeyote bwana.

 

3. Provide the means through which the people participate in political and constitutional process and exercise their civil

and political rights. Kuwafanya watu waweze kujishughulisha na mambo ya haki zao za kisiasa na mambo ya katiba.

4. Use its facilities to mediate between civil society and  institutions  of  the  state.   Kuna  hii  tunaita  civil  society  kama

NGOs na vyama vingine ambavyo  sio  vya  serikali  zinasaidia  wananchi,  wakati  mwingine  kunatokea  dispute  ama

kugongana baina ya idara za serikali na hizo civil society.  Ni juu ya political parties  ijaribu kuwaleta karibu,  angalia

tu tunawapatia kazi.

5. Use its facilities to secure representation of the people  in  state  institutions  and  offer  them  economic,  political  and

social choices  through  the  electoral  process  and  bring  public  opinion  to  bear  on  the  policies  of  the  government.

Kuwaleta watu pamoja na ili watu hao waweze kuwakilishwa  katika  idara  za  serikali  kama  vile  bunge  kama  vile

kwenye Local Authorities na sehemu zingine  na  pia  zipatie  watu  choices.  Kwa  mfano,  pale  mwanzo  tulikuwa  na

chama kimoja peke yake upende usipende uko huko ama sivyo?  

Audience: Ndio.

Com. Lethome:  Sasa si uko na uhuru?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Kama  umechoka  na  chama  fulani  unakwenda  katika  chama  kingine,  ukiona  pengine  siasa  ya  chama  fulani

haikupendezi you have a choice.  Kwa hivyo, political parties zinatupatia pia choices, angalia kitu kingine hapa;

6. Ensure that cohesion and discipline in the conduct of government is maintained. Kuhakikisha kuwa kuna usawa ama
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umoja bila ya kuwa na utetanishi na pia kuwe na discipline, nidhamu katika serikali. Kwa hivyo, ni haki ya vyama au

ni juu ya vyama kuhakikisha kuwa kuna nidhamu katika serikali.

7. Ya mwisho, hold the government accountable to Parliament and the people. Kuhakikisha kuwa serikali imewajibika

kwa Bunge na kwa watu, kwa sababu tulisema authority yote inatoka kwa watu,  mamlaka yote inatoka kwa watu.

Kwa hivyo, ni vyama vya kisiasa ambavyo vitahakikisha kuwa serikali imewajibika kwa Bunge na wananchi.  

8. Registration of political parties, sasa nani anafanya registration?

Audience:  Registrar of Society.

Com. Lethome: Registrar of Society,  inatolewa huko sasa.  Registration ya vyama itafanywa na Electoral Commission.  Hebu

tuangalie ni chama gani ambayo itasajiliwa, which parties will be registered?  Ikitimiza sharti ya kwanza;

• Iwe na national character: sio chama ya kijaluo, ya kisomali, ya kikalenjin, Ibrahim ngojeni.  

• Halafu  kila  chama  lazima  ki-promote  and  uphold  national  unity.  Lazima  kihubiri  umoja,  kisihuburi  watu  kutengana,

ukichunguza political parties nyingi ambazo ziko hivi sasa hazihubiri watu waiungane, inahubiri watu watengane na ndiyo

sababu unasikia chama fulani ilikuwa na rally mahali fulani, kulifanyika fujo watu walirusha mawe kwa nini?

Audience:  Incitement.

Com. Lethome:  Incitement na nini. Kwa hivyo, party yeyote ambayo itafanya hiyo ya kuleta wananchi wagawane haitakuwa

registered.

• Abide by democratic principles of governance and to promote and practice democracy within the party through regular,

fair and free election within the party.   Kuna chama ambayo inakaa miaka mbili tatu hawajafanya uchaguzi ndani yake,

that is not democracy hiyo ni dictatorship.  Isiwe party yako haina democracy ndani halafu unasimama  unaambia  watu

democracy, democracy start at home, aanza kwenye party yako.  Isiwe party ni kama milki yako unaibeba vile unataka

no.

• To promote and respect human rights and gender equality and equal equity. Haya kuangalia haki za kibinadamu na pia

usawa baina ya wanawake na wanaume.

• Halafu  pia  kudumisha  katiba,  kufuata  katiba,  usivunje  katiba.  Kwa  mfano,  katiba  inazungumzia  habari  ya  umoja  ya

wakenya,  wewe  unakuja  katika  political  party  yako  unazungumzia  habari  ya  watu  kutengana,  mkicheza  na  sisi,  sisi

tutajitenga.  Mtajitenga muende wapi,  tunataka Kenya iwe nchi moja.  Ukicheza tutavuruga hii nchi, are  you promoting

unity of this country ukisema nitavuruga? Ukicheza vijana wangu  watatupa  mawe,  you  are  not  promoting  unity  in  the

country. Kwa hivyo, tunataka chama ziwe na discipline na Electoral  Commission  ndiyo  itasimamia  na  wakivunja  hiyo

wanakuwa de-registered.

• Electoral Commission shall not register a political party if that party,  sikizeni hapa vizuri, is founded purely on religious,
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linguistic,  racial,  ethnic,  sex,  corporalist  or  regional  basis  or  speak  to  engage  in  propaganda  based  on  any  of  those

matters.   Hakuna  chama  ya  dini  moja,  kabila  moja,  au  watu  wa  sehemu  moja  au  ya  wanawake  peke  yao  au  ya

wanaume peke yao.

• Kisha kutakuwa na kitu kinaitwa code of conduct. Kila chama ya kisiasa lazima ifuate sheria ambazozitawekwa kwenye

hiyo  code  of  conduct  ya  political  parties,  kwa  hivyo,  kuna  nidhamu  fulani  sheria  fulani  ambayo  itakuwa  inahukumu

chama cha kisiasa.

• A political  party  shall  not  engage  in  or  encourage  violence,  wanasiasa  wangapi  siku  hizi  wanaambia  watu  mtaona

tutawaonyesha si ndiyo wanaambiana hivyo?  Mambo ya kutishana tishana saa zote.  

• Incite  eh,  kuna  mtu  alisema  hapa  jeshi  la  mzee  sio  mimi  nimesema,  violence  or  intimidation  of  members.  Ama

unaambiwa  ukicheza  tutakutoa,  wewe  si  ndiyo  Secretary  General  wetu  tutakutoa  kwenye  hiyo  chama  ama  wewe

ukisema kitu fulani utatoka kwenye chama.  Hiyo mamabo ya intimidation haitakubaliwa tena.

• Halafu tunaambiwa pia,  those political parties  shall  establish  or  maintain  a  para-military  militia  of  similar  organization.

Unajuwa kuna chama ambayo iko na vijana wake wa kurusha mawe tu, wengine wa kufanya fujo tu hakuna kitu kama

hiyo inakubaliwa.  Hata ndiyo unasikia wengine wanasema wako na jeshi la mzee, ukienda Embakasi unakuta Mbunge

wa huko ako na jeshi yake, Westlands inasemekana Ngumo ako na jeshi lake, sehemu nyingine mtu ako na group yake

unasikia inaitwa Taliban, mwingine ana yake inaitwa Mungiki, Bagdad all those things, hakuna kitu kama hiyo.

• Watakuwa na mambo ya accounts na kutakuwa na returns kila mwaka ya kuonyesha wamefanya nini mwaka mzima na

pesa wametumia vipi mwaka mzima.

• Cancellation of registration:  akivunja any of these, Electoral Commission iko na haki ya kuondoa, ku-cancel registration

yake.   Ukipata nafasi soma hiyo vizuri kabisa. 

•  Mambo ya political parties’ fund kama nilivyowaambia kutakuwa na fund na hizi fund zitatoka Parliament katika budget

na itakuwa 0.3% ya budget yote.  Kwa hivyo, budget yote ya Kenya ikifanywa itakuwa 0.3% ni budget ya vyama vya

kisiasa.

• Pesa hizo zitatumiwa namna gani, tunasema money allocated to a registered political party from the fund shall be  used

only, sio ya kutajirisha watu wengine no;

i. To cover  the election expenses of the political party and the broadcasting of the policies of the political party.

Ya kusimamia mambo ya uchaguzi ya hiyo chama na mambo ya broadcasting,  leo hii kuna chama ukiwaambia

enda ukatangaze tu advertisement  kuna  mkutano  mahali  fulani  three  hundred  thousand  kwa  KBC  wanaweza

kutoa?  Hawana kitu, they can’t afford to do that, kwa hivyo, tunataka vyama vyote viwe na uwezo wa kufanya

kitu kama hiyo.

ii. For the organization by the political party of civic education in democracy and the electoral process. Kufundisha

watu haki zao za raia,  watu wengi Kenya wanadhulumiwa kwa sababu hawajui haki zao za raia.   Kwa hivyo,

watumie hizo pesa kuwafundisha watu haki yao.

iii. Not  more that 10% for the administrative expenses of the party.   Unajuwa  party  zingine  sasa  wakisikia  kuna
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pesa kwenye ofisi kidogo unakuta ameandika watu mia moja ndani yake ama sivyo,  si  iko  pesa  kujeni  nyinyi

nyote mtapata kazi hapa.  Tunasema not more than 10% inatumiwa kwenye administration ya hiyo  party,  kwa

hivyo  nyingi  inatakiwa  itumie  kusaidia  ile  party  katika  civic  education  na  katika  mambo  ya  election  na

broadcasting.

iv. Wanaweza pia kupata pesa kutoka kwa donations au subscriptions ya wale members inakubaliwa hivyo.

v. Kusimamia vyama vya kisiasa kama vile tulivyosema Electoral Commission ndiyo itasimamia vyama vyote vya

kisiasa na kila mwaka, hii ni muhimu sana, the annual report of a political party maybe inspected,ngoja kwanza,

a political party shall within seven months after the end of its financial year submit to the electoral  commission an

annual report  of  its  activities  including  the  auditors  report  on  its  account.  Tunataka  mambo  ya  transparency,

kwa hivyo, kila mwaka ikiisha ile financial year wanapeleka kwa Electoral Commission returns,  inaonyesha huu

mwaka wote tumefanya Elwak mkutano moja,  mahali pengine mkutano  mwingine.  Kuna  vyama  vingine  tangu

waliposajiliwa  mpaka  leo  hakuna  kitu  wamefanya  ama  sivyo?   Iko  na  certificate  tu  wamewekwa  kwenye

briefcase anaongojea mtu fulani tajiri akuje anunue hiyo chama, for sale hiyo hatutaki sio business.   Kwa hivyo,

wafanye annual report.

vi.  Halafu leo hii kwa mfano, wewe unaweza kuenda kuangalia report  ya chama chako kuangalia wamefanya nini

kila mwaka, iko mahali unaweza kwenda kuangalia?

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome: Hakuna, sasa tumesema hivi, Electoral Commission itakuwa inaweka file kwenye ofisi yake.  Any Kenyan can

go and inspect that file kuangalia hii chama kuanzia mwaka  hii  mpaka  mwaka  mwaka  huu  wamefanya  kitu  gani?   Because  I

have that right as  a Kenyan,  mimi nina haki  ndiyo  nichaguwe  ninataka  kujiunga  na  chama  gani,  sitaki  kujiunga  na  chama  iko

kwenye briefcase,  I want an active party,  party ambayo inafanya kazi.   Ndiyo tumesema hapa ni haki,  the  annual  report  of  a

political party maybe inspect during normal office hours by any person, mtu yeyote.  Unatoka hapa Elwak unakwenda kwa ofisi

ya  Electoral  Commission  ninataka  kuona  NARC  imefanya  nini?   Na  huyu  Sheikh  anasema  ninataka  kuona  Kenya  African

National Union imefanya kitu gani?  Maybe he wants to join, you never know.

vii. Party discipline tumesema kutakuwa na code of conduct lazima wote wafuate hiyo code of conduct.

viii. Restriction  to  use  of  public  resources,  hii  nitarudia  tena  imerudiwa  mara  kadha.  Sikizeni  hapa,  except  as

provided  for  in  this  chapter  apart  from  whether  or  not  a  member  of  a  political  party  shall  not  use  public

resources to promote the interest of a political party.  Kwa mfano, Sheikh unafanya kazi gani siku hizi?

Sheikh:  Ya garage. 

Com. Lethome:   Sasa  hiyo si public ni private lakini  ulikuwa  polisi  wewe  zamani?   Wakati  ulikuwa  polisi  ni  makosa  wewe
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kutumia  hiyo  gari  ya  GK  kwenda  kufanya  campaign  ya  party  yako.   (End  of  tape  3  side  A).   Wale  watakuweko  yaani,

hawawezi kutumia ofisi yao au madaraka yao kueneza siasa ya party kuanzia sasa  ama hii sheria mpya ikipita, itakuwa hakuna

kitu kama hiyo.

x. Halafu unaambiwa hapa,  the President  and public official of and above the rank of Deputy Secretary  shall

not  hold  office  in  a  political  party.   Rais  wa  nchi  au  mtu  yeyote  ambaye  anashikilia  madaraka  kuanzia

Deputy Secretary maana yake hapo Deputy Secretary, Permanent Secretary, Ministers,  Assistant Ministers

mpaka  huko  juu  Prime  Minister  na  wengine  hakuna  ruhusa  kuwa  na  cheo  katika  chama.   Kwa  hivyo,

ukichaguliwa kwa mfano kama mimi nikichaguliwa saa  hizi  na  mimi ndiyo  Secretary  General  wa  KANU,

nikichaguliwa tu kuwa Minister hiyo unawachia mtu mwingine, nikichaguliwa kuwa President unawachia mtu

mwingine, ndiyo uangalie nchi usiangalie chama.   Ndiyo sasa  hata sisi wakati  mwingine unaendesha gari ya

GK badala  ya watu kuangalia ni Government of Kenya wanaona KANU in some places watu wanafikiria

hivyo hata wengine wanasema,  hii Commission ni ya KANU kwa sababu wanaendesha gari ya GK,  kuna

tofauti baina ya GK na KANU bwana,  these are  two different things lakini watu hawatofautisha,  tunataka

kutofautisha.

Bunge, tunaingia sasa katika Bunge.  Tumesema sasa tumetoka katika ile system ya Presidential ambapo mamlaka yote iko kwa

Rais, mamlaka imerudi kwa Bunge parliamentary sasa.   Ndiyo  utaona  kuwa  chini  ya  Bunge  hii  ambayo  tuko  hivi  nayo  sasa,

utakuta Rais kwa mfano ndiyo anachaguwa Ministers, anachaguwa Assistant Ministers, anachaguwa Governor of Central Bank,

anachaguwa Commissioner of Police,  Ambassadors  kama alivyosema,  High  Commissioners,  Permanent  Secretary  na  sasa  ili

uchaguliwe, you have to be good to the President let’s face it, you have to please him to be able get office.

Hata chini ya hii katiba ya sasa  kuna Article hapa lazima niwasomee, Article 25 inasema, ‘save in so  far  as  maybe  otherwise

provided by this constitution or  by any other law, every person who holds office in the service of the Republic of Kenya shall

hold that office during the pleasure of the President’.  Kwa hivyo, ukichaguliwa Commissioner wa Polisi,  Governor wa Central

Bank, Head of Parastatal, PS, Minister, Vice President name it, Vice Chancellor wa university yote,  you hold that office during

the pleasure of the President.   Kwa hivyo, lazima saa  zote umridhishe the moment you don’t please him ako  na  haki  chini  ya

katiba kukuambia na ndiyo ina maana kuwa news ya saa saba lazima usikize vizuri.

Audience:  Sisi tuko msikitini saa saba.

Com. Lethome:  Utajulishwa  ukitoka  msikitini  ikiwa  umefutwa  kazi  mzee.   Sasa  katika  parliamentary  system  hiyo  mamlaka

yote imewekwa kwa Bunge, appointment zote lazima zipitie kwa Bunge, yaani imetoa mamlaka kwa mtu mmoja kwa  sababu

mamlaka ikiwekwa kwa mtu mmoja and when I am talking about mtu mmoja, I am not talking about an individual. Kwa sababu

President Moi yuko leo tomorrow he will not be there somebody else will be there, tunazungumzia habari ya hiyo ofisi.  Itakuwa

kila mtu anajaribu kum-please yeey, hufanyi kazi kuridhisha wananchi, unajaribu kum-please yeye so that you remain there as  a

63



Minister, hata akifanya makosa unapiga makofi ndiyo nini aone fulani amepiga makofi, so that you can remain there.

Sasa  imetoka  hapo  inakuwa  chini  ya  Parliament,  kwa  hivyo,  chini  ya  Katiba  mpya  Parliament  ndiyo  imepewa  nguvu  ya

appointment hiyo yote.  So all those appointments kama ya Judicial Service commission na hizi Commission zote mpaka Police

Commissioner, Judges, Chief Kadhi yote inapitia Bunge.  Prime Minister, Deputy Prime Minister, Deputy Ministers, hatutakuwa

na Assistant Ministers tutakuwa na Deputy Ministers.   Kuna tofauti baina ya assistant  na deputy,  ukiwa  Deputy  you  deputize

lakini ukiwa assistant wewe unasaidia tu ni msaidizi.  Hakutakuwa na Assisant Minister, kutakuwa na deputy peke yake.

Electoral Commission, Auditor General,  Controller  of  Budget,  Director  of  Central  Bureau  of  Statistics,  Governor  of  Central

Bank, wote hawa kuchaguliwa kwao itakuwa inapitia Bunge.  Na  kufuta kwao  pia  inapitia  Bunge,  kwa  sababu  Bunge  ndiyo

inawakilisha wananchi wote kwa sababu sehemu nyingine tunasema pia, wabunge nao pia wamelazimishwa wawe waki-consult

wale waliwapigia kura.  Kwanza walipopandisha mshahara yao walikuja kuwauliza? 

Audience:  Bado.

Com. Lethome:  They did not consult you, walichukuwa tu.

Audience:  Hapo ndiyo tuko na maneno kwanza.

Com. Lethome: Hiyo tumeangalia hiyo maneno ya usijali, hiyo ya Sheikh tumeangalia.  Kwa hivyo, Parliament ndiyo itakuwa

inasimamia  mambo  kama  hayo.   Halafu  tumeambiwa  Parliament  sasa  itakuwa  mara  mbili,  by  Cameron,  Parliament  itakuwa

mara mbili.  Ile Parliament ambayo tunajuwa kwa kawaida ambayo  tunaita  National  Assembly  nayo  hii  itakuwa  na  wabunge

wale tunawachagua kutoka kwenye constituency kama sasa.  Halafu tutakuwa na wengine tisaini, kwa hivyo, tutakuwa na 210

plus 90 haya ni mapendekezo tu, sehemu nyingi tumesikia watu wanalalamika kwa nini tuwe na nominated  90,  haya  ni  maoni

pengine inaweza kupunguwa ama kuzidi, hiyo ni bunge ya kwanza.

Bunge ya pili ambayo tutaita National Council, sikizeni vizuri kwa sababu hii ni mpya, hii itakuwa na wajumbe mia moja,  sabini

kati  yao  wamechaguliwa  kutoka  kila  district,  kwa  hivyo  kila  district  itachaguwa  mtu  mmoja,  yeye  ni  mwakilishi  wa  district

atakwenda kwenye National Council.   Kwa hivyo tuna district  sabini Kenya,  halafu kina mama kwa sababu wanabaki  nyuma

sana wamepewa viti thelathini, hivi viti thelathini lazima zitawanywe Kenya mzima kwa hivyo tumesema kila Province  inapewa

viti vinne, isipokuwa Nairobi  peke  yake,  4 x 7 = 28,  zimebaki ngapi kwa thelathini  hizo  mbili  zinapewa  Nairobi  kwa  sababu

Nairobi is a small place na it is represented elsewhere.  Kwa hivyo, National Council itakuwa na watu mia moja wanawakilisha

district.

Sababu ya kuwa na two houses ni gani? Watu wengine wanasema gharama ni kubwa,  tatizo ambayo tuko nayo ya bunge moja
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ni kuwa nobody checkes Parliament. Hakuna mtu ambaye anaangalia Parliament inafanya nini, ikipitisha kitu imepitisha, hii ni ya

checks and balances kuwe na checks  and balances.   Kitu kikitoka Bunge ya chini yaani National Assembly, lazima kipitishwe

kwa  National  Council,  kwa  sababu  hawa  wametoka  kwenye  grassroot  kule  district,  wanaweza  kuangalia  maslahi  ya  watu.

Kitu  kikitoka  kwa  National  Council  kinapitia  kwa  Parliament,  National  Assembly  ambao  ni  wawakilishi  wa  watu  kutoka

kwenye constituency. Kwa hivyo, kuko na checks  and balances na nchi  nyingi  ziko  hivyo,  Upper  House  and  Lower  House.

Nchi zingine unasikia wako Senate na National Assembly na hata sisi ukiangalia ile katiba tulipewa 1963 ilikuwa na two houses,

ilikuwa  na  National  Assembly  na  Senate,  mzee  anajuwa  alikuwako  si  ndiyo  mzee?  Lakini  iliondolewa  kufikia  1964  ilikuwa

imepigwa marufuko ilikuwa hakuna kwa hivyo, tutakuwa na sehemu mbili ya Bunge.

Audience:   Itakuwa kwa njia ya nomination?

Com. Lethome:   Aaha, kutakuwa na nomination katika National Assembly, hawa ni  watu  wa  districts  kwa  sababu  chini  ya

katiba mpya district ndiyo itakuwa na uwezo sana.

Audience:  Watachaguliwa namna gani?

Com. Lethome:   Anachaguliwa kutoka kwa district  unapiga kura  ya  district  unaona  utapiga  kura  ya  district  mzima.   Halafu

wacha nitoke kwenye  wabunge  wacha  niingie  kwenye  ile  mambo  ya  District  Council,  Village  Council  na  Provincial  Counci,

itachaguliwa  namna  gani,  hiyo  ndiyo  tunaita  devolution  of  power.  Unajuwa  watu  wengi  walikuwa  wanasema  majimbo

itagawanya Kenya sasa  tume-strike balance,  tumejaribu ku-strike balance kwa  sababu,  mnajuwa  ni  kwa  nini  watu  wanataka

majimbo?

Audience:  Ndio.

Com. Ethome:  Kwa sababu wanataka serikali iwe karibu na wao,  governance to be  brought closer  to the people.   Hivi sasa

governance iko mbali sana na watu, iko mbali sana iko huko Nairobi kila kitu yote iko Nairobi.  Decisions are  being made very

far  away  from  the  people  ndiyo  tukasema  chini  ya  devolution  ambayo  haitagawanya  kenya  kwa  sababu  wengine  walikuwa

wanasema tukiwa na jimbo kama ni jimbo yote ya North Eastern mtu mwingine asikanyage hapa,  italete ukabila na kugawanya

nchi.  Lakini sasa  chini  ya  devolution  ambayo  tumependekeza  haitalete  watu  kugawanyika  hivyo  na  italeta  governance  yaani

utawala utakuwa karibu na watu kwa sababu tatizo kubwa ambalo tuko nalo hivi sasa,  utawala uko mbali sana na watu.   Kwa

mfano, nani anasimamia maendeleo hapa Elwak sasa?

Audience:  District Officer.

Com. Lethome:  Does he make the decisions here ama he receives instructions from above?
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Audience:  (inaudible)

Com. Lethome:  No. lakini instructions yake inatoka juu, sasa ndiyo tunataka badala ya hiyo instruction kutoka juu, itoke hapa

hapa. Unajuwa kawaida instructions inatoka kwa yule amekuajiri kazi.

Audience:  At the Provincial level.

Com. Lethome:  Sasa na Provincial naye anachukuwa wapi?

Audience:  Kwa Office of the President.

Com. Lethome:   Kwa  hivyo  yote  inatoka  huko  hata  kwa  Assistant  Chief  inatoka  huko  juu,  sasa  ndiyo  tunasema  kwa  vile

tumesema watu waajiriwe  na  wananchi  wenyewe,  so  decisions  should  come  very  close  from  the  people  wale  ambao  wako

hapo  chini.   Kwa  hivyo  ya  kwanza  kutakuwa  na  kitu  inaitwa  Village  government,  serikali  ya  kijiji,  ile  ambayo  tunaita  sasa

Sub-Location  ile  ya  Assistant  Chief,  itaitwa  village  sasa.  Halafu  tunaambiwa  wao  ndiyo  wataamua  wananchi  wale  wanaishi

kwenye Sub-Location ambao  sasa  tunawaita  Village,  wao  ndiyo  wataamua  wanataka  kutawaliwa  vipi.   Kwa  mfano,  katika

Sub-Location, hii Sub-Location inaitwaje?

Audience:  Elwak.

Com.  Lethome:  Elwak  Sub-Location,  kuko  na  wazee  wa  kijiji  ama  hakuna  kuna  elders?   Iko  elders  nafikiri  kuna  wazee

ambao wanasimamia, wanasaidiana na Assistant Chief sasa tunaambiwa chini ya hii katiba mpya wananchi wenyewe wa Elwak

Village hii ambayo tunaita Elwak wataamua wanataka ile Village Council yaani serikali  yao  ya  Village  iwe  ni  hawa  wazee  au

wanataka kupiga kura, wataamua wenyewe kama watapiga kura kuchaguwa.

Halafu  tunaambiwa  katika  kila  Village  kutakuwa  na  hiyo  Village  Council  ambayo  ni  Village  Government,  itakuwa  na  watu

ambao si chini ya sita na sio zaidi ya kumi, kwa hivyo, Elwak itakuwa na watu tuseme kumi hao ndiyo watakuwa  wana-form

government ya Elwak Village.  Na hawa watu nyinyi wenyewe ndiyo mtaamua mnataka wachaguliwe ama wale wazee wa kijiji

ndiyo watakuwa kwenye hii Council, wenyewe ndiyo wataamua.

Halafu  tunaambiwa  the  Village  decides  on  the  system  of  Village  government  including  the  role  of  the  Village  Council.  Kwa

hivyo, watu wa kijiji wenyewe ndiyo wataamua hii Village Council itafanya kazi gani, Village government itafanya kazi gani.

Tukitoka  kwenye  Village  sasa,  tunaingia  kwenye  Location  ile  ambayo  sasa  inasimamiwa  na  Chief.   The  Location  Council

consists  of  two  representatives  one  of  whom  shall  be  a  woman  elected  by  Village  Council  from  among  each  member.
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Tumesema hapa Village kama vile Elwak na hii nyingine iko karibu inaitwaje, Sub-location hii ingine?

Audience:  Elkala.

Com. Lethome:  Tuseme kuna Elwak, Elkala na gani ingine?

Audience:  Elgolicha.

Com.  Lethome:  Elgolicha  tusema  hizo  tatu,  sasa  hizi  tatu  ndiyo  zitatengeneza  Location  moja  na  hiyo  Location  itakuwa  na

serikali yake inaitwa Locational Council ya hiyo Location yote.   Sasa  tunaambiwa Elwak Sub-Location,  Elkana Sub-Location

na Elgolicha kila moja itatoa watu wawili wawili, mmoja mwanamke na mmoja mwanaume, hao ndiyo watatengeneza serikali ya

Location sasa.  Tuangalie ni nani atasimamia kama ni Chief ama ni nani, sio Chief kuna mtu anaita Location Administrator is the

Executive  authority  of  the  Location.   Mtu  wa  kuchaguliwa  pia  sio  mtu  wa  kuwekwa,  yeye  ndiye  atasimamia  shughuli  ya

Location. The Location Administrator shall be elected by the registered voters of the Location, apigiwe kura achaguliwe.  

Audience:  Ni Councillors?

Com.  Lethome:  Huyu si  Councillor,  kwanza  Councillors  tukimaliza  hii  kazi  hakuna  Councillor  tena.   Tutoke  sasa  kwenye

Location tuingie kwenye District Mandera District.

Audience:  Na Division?

Com.  Lethome:  Hakuna  Division,  tuko  na  Village  ambayo  ni  Sub-Location  sasa  halafu  Location,  halafu  tunaingia  kwenye

District sasa. Ngojeni sikizeni sasa  hapa ndiyo kuna powers  yote,  government kubwa katika kila sehemu itakuwa hapa katika

District sasa, tunaambiwa the Legislative Authority of the District is vetted in the District Counci.  Yaani ile haki ya ubunge kama

vile Bunge iko na powers za Legislation ya kutengeneza sheria, itakuwa katika District,  kwa hivyo, katika District kutakuwa na

kama Bunge sasa ya kila District.

The  District  Council  consists  of  members  directly  elected  by  the  registered  voters  of  the  District,  watu  wote  wa  Mandera

watapiga  kura  kuchaguwa  ni  nani  atawawakilisha  katika  District.  Ni  kama  vile  sasa  wanapiga  kura  kuchaguwa  watu  gani

watakaa katika Mandera County Council ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com.  Lethome:  Sasa  itakuwa  hakuna  mambo  ya  County  Council,  ni  katika  ile  District  Council  ambayo  ndiyo  District

67



government badala ya kuwa na government mbili ya Provincial Administration na hii nyingine ya Local Authority, sasa  ni moja

peke yake,  District County Council.Utaangalia ile kazi watafanya utaona hizo kazi badala  ya kugawanywa  ifanywe  na  system

moja na mtu mmoja.

The District Council shall  consist  of  not  less  than  twenty  or  more  than  thirty  members.   Kwa  hivyo,  itakuwa  baina  ya  watu

ishirini na watu thelathini, hao ndiyo  wataendesha  serikali  ya  Mandera  District,  wao  ndiyo  watakuwa  na  Bunge  ya  Mandera

District.   Hebu tuangalie ile kazi ambayo wanafanya kazi,  hebu tuangalie ni nani  atasimamia  hiyo  District  kama  ni  DC  ama  ni

nani?  Sikizeni tuangalie hapa kama DC anabaki ama anaenda.

The District Administrator is the Executive authority of the District.  Kwa hivyo, hakuna DC,  ni District Administrator,  na yeye

anachaguliwa  pia.  The  District  Administrator  is  elected  directly  by  the  registered  voters  of  the  District,  apigiwe  kura  pia.

Sababu ya yeye kupigiwa kura hapa ni kuwa watu wanaweza kumtoa ama wakitaka abaki ana baki pale ndani, it has to be  the

peoples  choice,  sehemu  nyingi  tumekwenda  watu  wanalalamika  wanasema  tunaletewa  kiongozi  ambaye  hana  maslaha  yetu

katika  moyo  wake.  Kwa  sababu,  kwanza  hajachaguliwa  na  watu  and  sometimes  unasikia  anakuambia,  bwana  hukuniweka

hapa wewe,  wewe ndiye uliniweka hapa? Nimewekwa hapa na  ofisi  ya  Rais  bwana,  mimi ninajuwa  ile  kazi  ninafanya,  lakini

akichaguliwa na wananchi wenyewe he will be answerable to the people unaona.

Halafu tunaambiwa, the District Administrator with the approval  of the District Council appoints  Chief Officers,  atawachaguwa

wale ambao wanafanya kazi naye katika District Council yake.   The District Administrator can be dismissed, sikizeni hapa,  the

District Administrator can be dismissed by the votes of an absolute majority of members of the District Council that supported

in a referendum by a majority  of  those  voting  in  a  referendum.   Kwa  mfano,  watu  wa  Mandera  mmenichaguwa  mimi ndiyo

Administrator wa Mandera District, halafu mmeona sipeleki mambo vile inatakiwa ninaenda kombo kombo kama vile kawaida

yetu mkituchaguwa tunaenda  kombo  kombo,  mna  haki  ya  kunitoa  kwa  njia  gani?  Wale  ambao  wako  kwenye  hiyo  Council

tumesema ni baina ya ishirini na thelathini wanapiga kura of no confidence ya kunitoa lakini ili kuzuia mambo ya witch-hunting,

unajuwa  mambo  ya  witch-hunting  mambo  ya  kuchokorana  kawaida  kwa  mfano,  tukishindana  kura  mimi  na  wewe  halafu

ukinishinda si nitaanza kukuchimba naanza kuleta fitina, ili kuondoa hivyo, lazima kuwe na referendum kura ya maoni. 

Kwanza wale Councillors lazima wapate  maoni ya watu wote ambao tunasema hapa the majority  ya  wale  watu  wote  ambao

wanaishi katika Mandera District wapiga kura wote.   Kwa mfano, mnataka kunitoa nyinyi kama Councillors muende mkapate

maoni ya District yote wale wamepiga kura wote,  wapige kura ya maoni referendum, kusema hatutaki Ibrahim atoke,  mkipata

hiyo mnakuja mnapitisha a vote of no confidence mnamchaguwa mtu mnayetaka. Sababu ya kuweka hii ni nini, kuwapatia watu

authority na yule kiongozi anajuwa amewekwa pale kwa kura ya watu, lazima awafanyie kazi, asipofanya kazi get out.

Audience:  Wale watu thelathini ndiyo wanazunguka?
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Com. Lethome:   Kuchukuwa maoni ya watu  kupiga  kura  ya  watu.   Kwa  hivyo,  hakuna  mtu  kusema  wewe  ni  nani,  wewe

ndiyo uliniweka hapa? Unamuambia ndio, mimi ndiyo nimekuweka na ukicheza nitakutoa kwa hivyo fanya kazi vizuri, anafanya

kazi vizuri. Haya, tuingie Garissa Province sasa, Garissa ndiyo Provincial Headquarters?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome: Tuangalie nani atakaa huko sasa. The Legislative authority of the Province is vested in the Provincial Council,

kutakuwa na Council nyingine huko inaitwa Provincial Council, itakuwa na kina nani? Itakuwa na, the Provincial Council consist

of  two  representatives  one  of  whom  shall  be  a  woman  chosen  by  each  District  Council  from  among  its  members.   North

Eastern  tuko  na  District  ngapi  nne.   Mandera,  Wajir,  Garissa  na  Ijara,  kila  moja  itatuma  watu  wawili  wawili  watakuwa

wamechaguliwa  huko  wametumwa  kwenda  kuwakilisha  katika  Province,  hiyo  ndiyo  itakuwa  Provincial  Administration  sasa

ambayo inasimamia hapa.

Halafu itasimamiwa na mtu ambaye tunamuita Provincial Administrator  sio  PC  ambaye  amechaguliwa.  Atachaguliwa  vipi,  the

Provincial Administrator is appointed by the Provincial Council on the nomination of the Provincial Executive Committee from

among its members.  Kwa hivyo, kutakuwa na Provincial Executive Committee ambayo itasimamia kwa mfano, North Eastern

wao  ndiyo  watachaguwa  ni  nani  atakuwa  Provincial  Administrator.  Na  hiyo  Provincial  Executive  Committee  ni  nani?  Wale

District Administrators, si tumesema kila District kuna kiongozi, kila mmoja ambaye anawakilisha District yake wao watakuwa

ni Executive Committee ya Province.  Wao ndiyo wataamua ni nani atakuwa Provincial Administrator, sababu ya kufanya hivyo

ni nini?  Wakati  wa  kuchaguwa  Provincial  Administrator  kuko  na  mtu  anaangalia  maslaha  ya  Mandera,  mwingine  anaangalia

maslaha ya Wajir,  mwingine Ijara  na mwingine anaangalia ya Garissa,  ndiyo kuwe na balance kila sehemu  iwe  imewakilishwa

katika kuchaguwa yule Provincial Adminsitrator kwa sababu, hata na yeye ikiwa hafanyi kazi vizuri ataondolewa.    Kwa hivyo,

(end of Tape 3 side B).  

List ya kuonyesha kazi zile ambazo Provincial government itakuwa inafanya, Distrtict government itakuwa inafanya. Kwa ufupi

tu,  mtajisomea  baadaye  kazi  kama  vile  infrastructure  ikiwa  Mandera  District  yenyewe  watakaa  wanaamua  ni  barabara  gani

tunataka  kutengeneza,  ni  sehemu  gani  tunataka  kuchimba  boreholes,  mambo  ya  developments  yote  katika  district  hakuna

kuenda  huko  juu,  hakuna  hata  kuenda  Garissa  hapa  hapa.   Kwa  sababu  hata  resources  kwa  mfano,  leo  hii  kuna  zile  pesa

ambazo revenue ambayo inakusanywa kutoka kwa Mandera County Council, hizo pesa zinaenda wapi?

Audience: Councillors tu ndiyo wanakula.

Com.  Lethome:  Naam,  Councillors  tu  ndiyo  wanakula,  sasa  unaambiwa  kuwa  pesa  zile  ambazo  zinapatikana  katika  kila

District,  ile serikali ya juu National government itakuwa inachukuwa share fulani ingine yote  inabaki  huko  kuleta  development

katika hiyo sehemu.  Kwa sababu pia, kuna kitu ambacho tunaita National Resources,  kuna vitu ambavyo ni ya taifa mzima na
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kuna  vitu  ambavyo  ni  ya  sehemu  moja  peke  yake,  lazima  kuwe  na  balance.   Kwa  mfano,  Kilindini  harbour  ni  ya  watu  wa

Mombasa peke yao?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Na Lake Victoria?

Audience:  Sio yao pekee.

Com.  Lethome:   Sio  yao  peke  yao  hata  Mt.  Kenya  sio  ya  wakikuyu  peke  yao,  ni  yetu  sisi  wote.  Masaai  Mara  sio  ya

wamasaai peke  yao kwa hivyo, wamasaai wafaidike nayo na watu wengine wafaidike nayo.   Kwa mfano, North  Eastern  saa

hizi watu wote wanaogopa kuishi hapa hebu niambie petroli ikipatikana North Eastern saa hizi itakuwaje?

Audience:  Itajaa, watu wote watakuja.

Com. Lethome:  Ama tuseme hiyo ni ya Wasomali peke yao?

Audience:  Hapana.

Com.Lethome: Kwa hivyo, tunasema  kuna  vitu  ambavyo  tunaita  National  Resources,  rasilmali  za  kitaifa.   Hizo  rasilmali  za

kitaifa lazima  zigawanywe,  mahali  ambapo  inatoka  ile  community  iko  pale  lazima  ifaide  naye  na  serikali  ile  ya  kitaifa  itapata

share fulani, sasa ni juu ya Bunge kutengeneza sheria ya kuhakikisha kuwa kumetokea balance baina ya watu ambao ni local na

ile District Council na pia sehemu  zingine  za  nchi.   Kwa  hivyo,  kutakuwa  na  mambo  ya  sharing  of  National  Resources  hiyo

mtasoma wakati mwingine.

Halafu pia lazima kuwe na inter-governmental relations kwa sababu tunasema, ndiyo maana hatujatumia neno majimbo  katika

haya mapendekezo, kwa sababu baada ya kukusanya maoni sehemu nyingi zaa Kenya tumeona italete ukabila.  Halafu utakuta

development ambayo imefanya miaka thelathini na tisa iko sawa nchi mzima?

Audience:  Hapana.

Com.Lethome: Kuna watu wengine wamejazana na ma factory ama sivyo?  Wako na university, wako na vitu vingi, what do

the people of North Eastern have mko na nini?

Audience:  Hakuna.
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Com. Lethome:  Factory ngapi mko nayo?

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome:  Hakuna hata moja, university ni ngapi?

Audience:  Hatuna.

Com. Lethome:  Barabara ya lami ni ngapi?

Audience:  Hatuna.

Com. Lethome:  Sasa ndiyo tumesema hii italeta nchi kugawanyika.  Tulipokwenda Coast  Province,  karibu kila mtu amesema

majimbo. Tukawauliza mnafahamu nini na majimbo?  Wakasema,  tukipitisha katiba mpya ya majimbo, mtu  yeyote  ambaye  ni

wa kutoka up-country wanaita bara,  watu  wa  bara  wote  warudi  kwao.  Wafanyikazi  wa  hoteli  zote  zile  ziko  kwenye  beach

wawe ni wadigo,  mijikenda, ndiyo walisema hivyo. Wamesema pia kwenye  bandari  Kenya  Ports  Authoroty  asiandikwe  kazi

mtu mwingine, aandikwe mtu wa pale tu pake  yake.   Wakasema pia,  zile refineries iko huko ya petroli  ni yao peke  yao hiyo?

Lakini wao understanding yao ni kuwa,  everything kila kitu ambayo iko kwenye region yao ni yao,  wengine wasipate,  ingelete

ukabila ama haingelete?

Audience:  Ingelete.

Com.  Lethome:   Naam,  hata  nchi  kugawanya,  inchi  kugawanyika  kabisa.   Ndiyo  utaona  katika  mapendekezo  hapa

tumezungumzia  habari  ya  governance  iletwe  karibu  na  watu  kwa  sababu,  tatizo  kubwa  ambayo  tuko  nayo  Kenya  ni  kuwa

wananchi hawajahusika katika governance ama  decision  making.  Kwa  hivyo,  powers  zimekuwa  devolved  kuanzia  Province,

District,  Location mpaka Village  ili  wananchi  washiriki  katika  kujiamulia  mambo  yao.   Kwa  hivyo,  hiyo  ndiyo  serikali  mpya

ambayo itakuwa hivi sasa  na watu wengine wanaweza kusema haya ni maoni yetu kama Tume  ya  Marekebisho  ya  Katiba,  I

challenge  you,  ikiwa  unaona  kuwa  ni  maoni  yetu,  pitia  kwenye  report  kama  hii  utakuta  kila  mahali  tulipokwenda  watu

wamechoka na Provincial Administration.  Kila mahali, kwa sababu they have no say in that system of government,  kwa hivyo,

sisi tumezungumza sauti ya wananchi na ndiyo hata sababu reporti tumeita, ‘the Peoples Choice’.

Com.  Lethome:   ‘Chaguo  la  wananchi  sio  sisi  watu  ishirini  na  tisa  no,  mpaka  imefikia  watu  wengine  wanasema,  this  is  a

colonial legacy, hii kitu tumeachiwa  na  mkoloni  ni  utawala  wa  kikoloni  ambayo  ilikuwa  ina-protect  ile  Governor  wa  kizungu

ambaye yuko kule juu.  Sasa wacha tuingie katika mambo ya kortini ambayo pia ni muhimu sana,  judiciary sasa,  mzee anauliza

si watatufunga sasa hivi, tuko na kesi kortini sisi bwana.
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Tulipoanza  kuzungumza  Chapter  one  tulisema,  ile  mamlaka  ambayo  inatumiwa  na  Bunge,  ambayo  inatumiwa  na  Executive,

ambayo inatumiwa na Judiciary, yote inatoka kwa nani?

Audience:  Wananchi.

Com.  Lethome:   Kwa  wananchi.   Kwa  hivyo,  tunasema  hata  hii  judiciary,  the  power  of  the  judiciary  is  derived  from  the

people and shall be exercised by the courts  in the name of the people.   Kwa hivyo, hata korti  Jaji  ajuwe ile mamlaka ambaye

anatumia pale imetoka kwa watu wenyewe na kwa vile imetoka kwa watu lazima aitumie kwa jina la hawa watu kwa maslaha

yao na kulingana na Katiba, nobody is above the law. Kwa hivyo, hata Jaji asiwe yuko juu ya sheria awe chini ya sheria afuate

Katiba.

Na pia iwe imelingana na matakwa ya watu,  vile watu wa Kenya wanavyotaka.   Mara  nyingi mtu anaweza kuuliza  atatumiaje

kwa jina la watu?  Amewekwaje na watu pale?  Ni kwa sababu sasa tumeondoa kuteuliwa kw ama Jaji  kutoka kwa ofisi moja

tumeirudisha Bunge.  Kwa hivyo Jaji akichaguliwa, kama anachaguliwa na President lazima kuwe na consultation na Parliament,

ndiyo ina-approve inapitisha nani anakuwa hapo, kama ni Chief Justice lazima ipitie kwa Bunge.  Na Bunge imewekwa na nani?

  Na wananchi, iko na wawakilishi wa watu, na ndiyo tunasema kwa hivyo, hata huyu judicial officer amewekwa na watu hapo.

Korti  zitakuwa namna gani?  Zitakuwa hivi, kwa sasa  vile zilivyo juu kabisa  tuko  na  Court  of  Appeal  chini  yake  High  Court

halafu tuna Surbordinate  Courts  zile  za  Magistrates,  akina  Kadhi  ziko  huko  chini  halafu  tuko  na  tribunals.  Sasa  tunaambiwa

baada ya hii sheria mpya kupita, zitabadilisha na tutakuwa na korti zifuatavyo:-

• Juu kabisa tutakuwa na Supreme Court  ambayo ni korti  kubwa kabisa.   Mambo  ya  constitutional,  mambo  kama  zile

disputes za elections zitakuwa zinasikizwa na korti kama hiyo.

• Chini yake kutakuwa na Court of Appeal,

• Chini yake kutakuwa na High Court,

• Halafu chini ya High Court kutakuwa na Magistrates’ courts pamoja na Kadhis court.

Kuna kitu muhimu sana watu wanazungumzia siku zote kuhusu independence of the judiciary.  Kuwa ma Jaji  na watu wengine

wote wanaofanya kazi katika idara ya mahakama lazima wawe independent.  Umuhimu wake ni kuwa hawa watu  wamepewa

mamlaka  ya  kuamua  pengine  kukutengenezea  maisha  yako  ama  kuharibu  kwa  mfano,  mtu  anakaa  pale  anapitisha  kalamu,

Muhammad umefungwa miaka ishirini, maisha yako imebadilika ama haijabadilika?

Audience:  Imebadilika.
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Com. Lethome:  Na jee, kama akifanya hivyo kimakosa si amekudhulumu sana?  

Audience:  Zaidi.

Com. Lethome:  Amekudhulumu wewe amedhulumu watoto wako,  kwa hivyo, tumempatia mamlaka kubwa sana ya kuamua

maisha ya watu.  Ataamua maisha ya  watu  vile  itakavyokuwa  kwa  hivyo,  lazima  awe  independent  sio  wakati  amekaa  kortini

mara  anapigiwa  simu,  ile  kesi  fulani  lazima  ufanye  hivi  na  hivi  ama  anaogopa  anaweza  kufutwa  kazi  wakati  wowote,  ndiyo

unaona hatuna independent judiciary.  Watu wanalalamika wengi wanasema hatuna independent judiciary kwa hivyo, tunataka

kuhakikisha chini ya katiba mpya kuko na independence.

So, in the exercise of judicial power, the judiciary is subject only to the constitution and is not subject  to the control  or  direction

of any other person or  authority.  Wakati  mtu anafanya kazi kama Jaji  ama Magistrate ama  Kadhi,  kile  kitu  kinamhukumu  ni

katiba peke yake. Hakuna authority nyingine yeyote, akishachaguliwa na Bunge amefanyiwa vetting ya kutosha, anawekwa pale

afuate katiba peke yake asifuate amri ya mtu mwingine yeyote.  

The administrative expenses of the judiciary including the salaries, allowances, gratuities and pension payable to or  in respect  of

persons serving the judiciary shall be a charge on the consolidated fund. Kutakuwa na mshahara yao na marupu rupu yao yote

watakuwa wanalipwa kutoka kwa hazina ya kitaifa ambayo tunaita consolidated fund.

Halafu pia, wanahifadhiwa kutokana na mambo ya kushtakiwa ama nini ili akae pale bila ya kuwa na wasi wasi,  ndiyo tunasema

no  judicial  officer  shall  be  liable  in  an  action  or  suit  in  respect  of  anything  done  in  the  performance  of  a  judicial  function.

Atahifadhiwa  asiweze  kushtakiwa  kwa  sababu  ya  kitu  ambayo  amefanya  katika  kufanya  kazi  yake,  lakini  tumesema  kuwa

avunje  katiba?   Lazima  afuate  katiba  vile  ilivyo,  kwa  hivyo,  hii  sio  licence  amepewa  ya  kuvunja  katiba.   Saa  hizi  nimetaja

mambo ya mshahara, nimekumbuka kitu ingine mshahara ya wabunge mlikuwa mnauliza si ndiyo?

Audience:  Ndiyo.

Com. Lethome: Watu wengi walikuwa wanalalamika kuhusu mishahara ya wabunge, kuanzia sasa ikipita katiba mpya kuko na

Commission ambay inaitwa, Salaries and Remuneration Commission.  Commission au Tume ya mishahara na malipo mengine,

kuanzia  sasa  President,  Members  of  Parliament,  Prime  Minister,  Ministers,  mshahara  yao  itawekwa  na  hiyo  Commission

hakuna  mtu  atajipitishia  mshahara  yake.  Sheikh  saa  hizi  nikikuambia  ujiwekee  mshahara  yako  utaweka  ngapi?  Wewe  ni

Councillor Sheikh?  Kuna Councillor hapa?

Audience:  Iko.
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Com. Lethome: Councillor, mimi ninajuwa mshahara yenu ni mbaya sana si ndiyo?  Hebu niambie, nikiwaambia wewe jiamulie

mshahara ya Councillor ni ngapi unataka ikuwe ngapi?

Audience:  Elfu mia tano.

Com. Lethome:   Elfu mia tano,  kila mtu ana tamaa ama sivyo?  Kila binadamu ana tamaa kwa hivyo ni  makosa  kumwachia

mtu yeyote kujiamulia mshahara yake hakuna  hata  mtoto  mdogo  ukimuachia  chakula  pale  nenda  ukajiwekee  ataweka  nyingi

sana, kila mmoja ako na hiyo tamaa.  Kwa hivyo, kuanzia sasa mishahara yote itakuwa inatoka huko.

Tuangalie Supreme Court ile korti tumesema ni ya juu zaidi itakuwa inasemiwa na nani?  Chief Justice,  ambaye atakuwa pia ni

kiongozi  wa  judiciary.   Halafu  kutakuwa  na  ma  Jaji  sita  ambao  hawazidi  sita,  hao  ndiyo  watakuwa  wanasimamia  Supreme

Court.  Kazi ya Supreme Court, tunaambiwa itakuwa :-

1. Ni ku-advice the President  kwa sababu President  kuna wakati  kabla hajapitisha  sheria  katika  Bunge,  anaweza  kuwa

anatatizika  katika  maswala  Fulani.  Basi  anaambiwa  aende  kwa  Supreme  Court,  itampa  ushauri  kwa  sababu  the

President is not a legal expert.

2. Ikiwa kuko na petition yeyote ya uchaguzi wa Rais,  petition hiyo kwa mfano, kuna mtu anasema  huyu  hakuchaguliwa

vizuri, inapelekwa Supreme Court.

3. Na mambo ya impeachment ya President kwa mfano, tumeamua huyu Rais tumemchaguwa hafai hivi sasa  kwa sababu

ya nini, tunaona pengine akili yake si  timamu  au  afya  yake  haimruhusu  kufanya  hiyo  kazi  au  sababu  nyingine  yeyote.

Tunawseza  kufanya  kitu  inaitwa  impeachment  yaani  kumuondoa  Rais,  lakini  kabla  ya  kumuondoa  lazima  ipitie  kwa

Supreme Court.  Speaker atapeleka haya mambo kwa Supreme Court,  kutatafutwa watu waendewakachunguze kama

ni kweli,  kama  ni  mambo  ya  maradhi  mnasema  na  maradhi  ya  akili  ama  ana  maradhi  ya  mwili,  itabidi  kuchaguliwe

tribunal ya watu ambao ni wataalamu wa matibabu, watoe certificate halafu ikirudishwa Bunge ndiyo mnaweza  kutoa.

Kwa hivyo, kazi ya Supreme Court itakuwa ni hiyo. 

4. In respect to any challenge to the constitutionality of any Act of Parliament, ikiwa unataka kupinga jambo lolote ambalo

limefanywa na Bunge, unasema Bunge imekwenda kinyume na sheria, utapitia Supreme Court.  

5. Na  pia  itakuwa  ikiwa  kumetokea  disputes  kati  kati  ya  Districts  kwa  mfano,  District  ya  Mandera  imegombana  na

District ya Wajir, hiyo kesi itapelekwa kwa Supreme Court kwa sababu ndiyo korti kubwa.

6. Halafu pia, itakuwa ni Court of Appeal ya kesi zingine zote ambazo zinatoka katika zile korti zingine za chini.

Court  of Appeal  kutakuwa na Jaji  mkuu ambaye ataitwa President  of the Court  of Appeal.   Kule juu tuna Chief Justice hapa

tuko na President  of the Court  of Appeal  na ma Jaji  ambao hawajapitisha kumi. Halafu chini  yake  kazi  yake  ni  nini,  kusikiza

Appeal kutoka kwa High Court na pia itakuwa na kazi ingine yeyote ambayo itapewa na sheria ya Bunge. 
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Halafu tutarudi chini sasa twende kwenye High Court  kutakuwa na mtu ambaye tunamuita Principle Judge of the Court.   Hiyo

ndiyo  atakuwa  anasimamia  High  Court,  kwa  hivyo,  Supreme  Court  inasimamiwa  na  Chief  Justice,  Court  of  Appeal

inasimamiwa  na  President  of  the  Court  halafu  High  Court  inasimamiwa  na  Principle  Judge  of  the  Court  na  ma  Jaji  wengine

ambao  hawatakuwa  wamefikisha  hamsini,  not  being  less  than  fifty  ambao  hawatakuwa  chini  ya  hamsini  au  wale  ambao

watakuwa wanasemekana kulingana na sheria ya Bunge.  

Appointment of Judges:  hii ndiyo muhimu sana,  wanachaguliwa na nani ma Jaji?  When there is a vacancy in the office of the

Chief Justice, kwanza Chesoni alipokufa, Bernard Chunga alichaguliwa na nani?

Audience:  Moi.

Com. Lethome:  From where alikuwa wapi kabla ya hapo?

Audience:  Prosecutor.

Com.  Lethome:  Naam,  alikuwa  Director  of  Public  Prosecution.  Sasa  hebu  angalia  tumeondolewa  kwenye  hiyo  sheria

tunapendekeza sheria mpya.  When there is a vacancy in the office of the Chief Justice,  the most senior Judge of the Supreme

Court  by reference to the date  of appointment shall be  appointed as  the Chief Justice.  Tunaangalia yule mtu ambaye ni senior

kabisa  katika  hiyo  korti,  anachaguliwa  yeye  ndiye  anakuwa  Chief  Justice.   Kwa  mfano,  skuli,  primary  school  tuko  na

headmaster, deputy headmaster, kuna walimu ambao ni senior na wengine ni junior. Headmaster  amendoka,  hebu niambie akili

yako inakubali kweli uchukuwe the most junior teacher umweke ndiyo headmaster?  Itawezekana hivyo?

Audience:  Haiwezekani.

Com. Lethome:  Ukiwa na authority you can do that, lakini haikubaliki.  Na yule mtu hata atakuwa na inferiority complex ama

sivyo?  Atakuwa anajihisi tu,  hawezi hata kuongoza wale wengine, ndiyo sababu tunasema,  it  must  be  the  senior  most  Judge

ndiyo  wanakuja  ku-replace  yule  ambaye  ameondoka.   Kama  ni  High  Court  pia,  ameondoka  yule  President  of  the  Court,

tunaangalia hapo hapo Court  of Appeal,  who is the most senior Judge anachaguliwa yeye kusimamia hiyo korti.   Hivyo  hivyo

pia  katika  High  Court  Principle  Judge  akiondoka  anachaguliwa  na  nani?   Tunasema  appointed  by  the  President  with  the

approval  of  Parliament,  uchaguzi  hii  yote  lazima  iwe  kupitia  kwa  Bunge  kama  tulivyosema.  Kuna  maswali  mengine  ambayo

ndiyo imetuletea kazi sana tunataka 

Audience:  Wanatakiwa ku-retire katika umri gani?

Com. Lethome:  Kwa chini ya sheria ya sasa, Jaji ana-retire akiwa na miaka mingapi?
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Audience: Sabini.

Com. Lethome:  Na nne, seventy four. Civil servants wa kawaida ana-retire akiwa na miaka mingapi?

Audience:  Hamsini na tano.

Com. Lethome:   Tukasema hiyo tofauti ni kubwa sana.   Ikiwa huyu civil servant ana-retire  kwa sababu amekuwa mzee fifty

five amepatie wengine nafasi, tumesema na Jaji pia kulingana na maoni ya watu atoke akiwa na miaka sitini na tano.

Audience:  Ndiyo kawaida.

Com. Lethome:  Lakini ile imelete taabu,  tumepelekwa kortini kwa sababu ya hiyo.  Kwa hivyo, chini ya katiba mpya ikipita

Jaji atakuwa anatoka akiwa na miaka sitini na tano na kuna wakati ambayo inafika anaweza kutolewa.  Kwa sasa  mimi ni wakili

bwana,  nishakwenda kortini unakuta Jaji  amezeeka pale hata  unazungumza  anasinzia  badala  ya  kuandika  anasinzia,  iko  kuna

mmoja hivi sasa  amefariki hayuko, alikuwa ni mzee mpaka hawezi kazi na  hawezi  kuondolewa  pale  mpaka  miaka  yake  iishe

lakini tumeambiwa anaweza kuondolewa.  

A Judge of the Superior Court of Record may be removed from office with accordance with this Article and on the grounds of:-

1. Inability to perform the functions of the office, ikiwa hawezi kufanya kazi ya ile ofisi anaweza kuondolewa.

2. Ikiwa amevunja sheria ile ambayo imewekwa anaweza kuondolea.

3. Ikiwa mwendendo wake haulingani na ile kazi ya Jaji anaweza pia kuondolewa.

Hebu tuingie korti ambayo mimi ninajuwa watu wengi wanataka kusikiza, kadhis court au sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Kusikiza hiyo mambo ya kadhis court. Tunaambiwa sasa chini ya hii sheria mpya kutakuwa na korti  ya kadhi

na hizo korti  ya kadhi itagawanywa mara tatu,  ya  juu  kabisa  ni  Chief  Kadhi,  ya  pili  yake  ni  Senior  Kadhi  halafu  ya  mwisho

kabisa ni Kadhi.  Unajuwa sasa vile iko wote ni Kadhi halafu Chief Kadhi,  sasa  tumesema Chief Kadhi,  Senior Kadhi,  Kadhi,

halafu hivi sasa  ma Kadhi Kenya mzima ni kumi na saba  peke  yao.   Chini  ya  sheria  mpya  tumesema  lazima  wasiwe  chini  ya

thelathini  kwa  sababu  Waislamu  ni  wengi  na  wako  sehemu  nyingi  ya  Kenya.  Kwa  hivyo,  wawe  thelathini  na  zaidi.   Kadhi

itakuwa  kazi  yake  ni  katika  District,  kwa  hivyo,  kila  District  itakuwa  na  Kadhi,  kila  Province  itakuwa  na  Senior  Kadhi  na

katika..  
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Mambo yeyote ambayo inahusu mambo ya Waislamu, Muslim personal matters, mambo ya nikah, mambo ya talaka na mambo

ya uridhi, hiyo yote itakuwa ni chini ya Kadhi.   Ameongezewa pia kazi nyingine, ikiwa kuna Waislamu wawili ambao wako na

commercial  disputes  kwa  mfano,  unanidai  pesa  ama  ninakudai  pesa  na  sote  wawili  ni  Waislamu  tunaweza  pia  kuenda  kwa

Kadhi tuhukumiwe kulingana na sheria ya Kiislamu.   Kwa hivyo, the determination of civil and commercial disputes  between

parties who are Muslims in a manner of a small claim could as  by law establishes.  Kwa hivyo, tuna haki ya kuenda kwa Kadhi

ama kuenda korti nyingine yeyote.

Appeal,  hivi  sasa  ukienda  kwa  Kadhi  halafu  pengine,  Kadhi  ni  binadamu  pia  ama  sivyo?   Na  wakati  mwingine  anafanya

makosa,  akifanya  makosa  ama  pengine  hukuridhika  na  uamuzi  wake  sasa  appeal  unapeleka  High  Court  na  ukipeleka  High

Court  kwa sasa,  unaambiwa Islamic law is irrelevant,  haifanyi kazi huko.   Na  hiyo ni kama kukenjeli ama kudharau  sheria  ya

Kiislamu,  yaani  kuenda  korti  ya  Kadhi,  umeambiwa  ‘Qalla  Llahu  wa  qala  Rasul’  hakukuridhika  nao  unapeleka  kwengine

unaambiwa that is irrelevant now.  Ilikuwa ni dharau kubwa kwa Waislamu, ndiyo sasa  tumependekeza baada  ya  kuwasikiza

Waislamu, appeal ikitoka kwa Kadhi yule wa chini wa District inapelekwa Senior Kadhi.  Kama haukuridhika na Senior Kadhi

unapeleka  kwa  Chief  Kadhi,  sasa  kwa  sababu  Chief  Kadhi  atakuwa  katika  level  sawa  na  High  Court  Judge,  ikiwa

haukuridhika na uamuzi wake,  unaambiwa sasa  ndiyo unaweza kuenda Court  of Appeal.   Na  ukienda huko Court  of  Appeal

kutakuwa na ma Kadhi wa Kiislamu wamekaa huko pamoja na Chief Kadhi.

Kwa hivyo, appeal  ya Kiislamu yote itakuwa inapitia kwa ma Jaji  wa Kiislamu wote,  ma Kadhi wa Kiislamu. Hiyo ndiyo kitu

moja sasa  tuone ma Kadhi watachaguliwa  na  nani?   Kwa  sasa  tunajuwa  wanachaguliwa  na  Judicial  Service  Commission  na

katika hiyo Judicial Service Commission hakuna Waislamu ambao wameshauriwa.  Na  ndiyo sababu unakuta mara nyingi wale

wamechaguliwa,  they  are  incompetent,  hawatimizi  kazi  inavyotakikana  na  kwanza  inashikitisha  sana  vile  wanavyochaguliwa,

unakuta watu wanachaguliwa katika madrassa ya Kiislamu. Alhamdullilah tunaheshimu elimu ya dini, anachukuliwa  anawekwa

kortini,  hafundishwi  sheria  ile  ya  nchi,  Civil  Procedure  na  anatakiwa  atumie  Civil  Procedure,  hafundishwi  ile  evidence  law

mambo  ya  ushahidi  na  anatakiwa  atumie  hiyo  ya  kizungu  na  katika  madrassa  na  katika  elimu  ya  sheria  ya  Kiislamu,

hajafundishwa hiyo yote, amefundishwa ile ya Kiislamu.

Anachaguliwa anawekwa hapa anaambiwa haya,  nikama mtu umefungwa mawi na  mikono  halafu  unaambiwa  ogelea  kwenye

bahari, utaweza kuogelea?

Audience:  Huwezi.

Com. Lethome:  Utazama huko chini, utakufia huko ndiyo sababu masikini ukienda kwa korti  ya makadhi wengine sio  wote,

wakili  anakuja  na  vitabu  vya  sheria  namna  hii  anaingia  huko,  anaanza  kusema  according  to  section  this  and  that  of  the  civil

procedure, hii kesi iko hivi na hivi, kadhi anajuwa hiyo section iko mahali gani?  Hajui.   Na  ndiyo tumesema sasa,  qualification
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ya ule Kadhi lazima iangaliwe, pamoja na kuwa na ile sheria ya Kiislamu, lazima pia afundishwe mambo ya procedure.

Halafu pia, tumesema haya mambo ya Kadhi anambiwa ahukumu kulingana na sheria ya Kiislamu, lakini zile tunaita kwa sheria

ya Kiislamu Al-ijraat, procedures anafuata za kizungu, hapo kuna conflict.   Kwa hivyo, imesemekana, the Chief Kadhi shall in

consultation with the Chief Justice and the Law Society of Kenya,  make rules  of  court  for  the  practice  and  procedure  to  be

followed by the Kadhis Courts.  Lazima Chief Justice na Chief Kadhi na wakishauriana na Law Society of Kenya,  watengeneze

sheria  wale  ambao  wamesoma  Fikhi  ya  Kiislamu  inaitwa  Al-murafaat,  Sheikh  kuna  hiyo  kitu  inaitwa  Al-murafaat?   Kezi

katika sheria ya Kiislamu inaweza kuletwa namna gani, ushahidi unatolewa namna gani kwa sababu,  sheria za kizungu na sheria

za Kiislamu ni tofauti katika kutoa ushahidi katika korti kwa hivyo, lazima zitengenezwe hivyo.

Tunaambiwa Kadhi atachaguliwa na Judicial Service Commission na katika kuchaguwa ma Kadhi, Judicial Service Commission

itaangalia Kadhi ambaye ni Muislamu, lazima awe ni Muislamu na anajuwa sheria ya Kiislamu na madhehebu zote za Kiislamu.

Kwa sababu,  katika sheria ya Kiislamu tuna, Hanafi,  Hambal,  tuna Malik,  tuna  Shafiq,  awe  mtu  yeyote  ambaye  amesoma

Fikhi ya Kiislamu anajuwa hizo zote na anajuwa tofauti zile ambazo ziko chini ya kila hiyo madh-hab awe anajuwa.

The  Chief  Kadhi  shall  have,  sikizeni  hii  ni  muhimu  sana,  unajuwa  siku  moja  nimeenda  kuuliza  kwa  nini  ma  Kadhi  wetu

hawaangaliwi  kama  ma  Jaji,  nikaambiwa  hawa  ni  illeterate  kwa  hivyo  hawana  haki,  ndiyo  sehemu  zingine  unakwenda

inasikitisha sana unakuta Kadhi  amepewa  room  moja,  karani  yake  yuko  hapo  na  typewriter  ya  zamani  ile  ya  kupiga  kelele,

amepewa hapo,  na yeye amekaa hapo kwenye kiti kama ana bahati  ako  na  simu  moja  ya  zamani  ya  kuzungusha  hivi,  halafu

wale wako na kesi zao hapa na wale wanaongojea kesi yao wako hapo nje kwenye form ama sivyo?

Audience:  Kweli.

Com. Lethome:   Magistrate anafanyiwa hivyo?  Magistrate ako na chambers halafu ako na korti  na  viti  vyake  vizuri  na  kila

kitu.  Tunataka apatiwe priviledges sawa na hawa  wengine,  kwa  hivyo,  tumesema  hivi,  the  Chief  Kadhi  shall  have  the  same

status,  priviledges  and  immunities  as  a  High  Court  Judge.  Vile  High  Court  Judge  anaangaliwa  na  serikali,  Chief  Kadhi  pia

aangaliwe hivyo hivyo.  Judge akipita hapa saa  hizi utajuwa ni Judge,  Mercedes  220 SE na imeandikwa hapo na iko na polisi

ndani  bodyguard,  Chief  Kadhi  wetu  anatembea  namna  gani?   Wallahi  utakutana  naye  kule  Kirinyaga  Road,  River  Road,

unakutana naye na miguu na vumbi anaenda Bunge iko karibu kufunguliwa anaenda huko na paper bag yake, Chief Kadhi huyo.

  Kwa hivyo, tumesema awe sawa na Judge.

Senior Kadhi yule wa Province awe sawa na Chief Magistrate, District Kadhi awe sawa na District Magistrate,  hakuna mtu wa

mgongo na mtu wa tumbo, yote ni sawa.   The Chief  Kadhi,  haya  tumefikia  karibu  Asr  tunataka  kwenda  haraka  haraka,  the

Chief  Kadhi  and  the  other  Kadhis  shall  be  full  time  Judicial  officers,  sasa  kuna  matatizo  ingine  ambayo  tunaipata  hivi  sasa,

Ramadhani ikianza utasikia saa yote jina ya Chief Kadhi imetajwa kwa nini? 
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Audience:  Mambo ya mwezi.

Com.  Lethome:   Mambo  ya  mwezi,  idd  itaanza  siku  gani,  tunataka  kuanzia  sasa  Waislamu  wachaguwe  mufti  wao  kando.

Kadhi  na  ma  Chief  Kadhi  wawachiwe  kazi  ya  kortini  peke  yake,  hii  kazi  ingine  ya  kuzungumza  kwa  niaba  ya  Waislamu,

iwachiwe Waislamu wachague ni nani atazungumza kwa niaba yao,  kwa hivyo, Kadhi will be  a Judicial officer,  afanye kazi ya

kortini  ya  kuamua  kesi  za  watu.   Kwa  hivyo,  asiingie  kwenye  controversy  ya  mambo  ya  mwezi,  sijui  idd  ni  siku  gani,  hiyo

tuachie mufti ndiyo atakuwa akitangaza hiyo. 

Ni nani anaweza kuwa Chief Kadhi:-

• Awe ni Muislamu ambaye amefikisha umri wa miaka thelathini na tano, 

• Awe anaweza kuwa pengine ni Advocate wa High Court ambaye amefanya kazi kwa muda wa miaka kumi na pia ana

qualification ya sheria ya Kiislamu ama amepata degree kutoka katika sheria ya Kiislamu,

• Au amekuwa Kadhi kwa muda wa miaka kumi kama wale ma Kadhi ambao tuko nao  sasa  wamefanya  miaka  kumi,

atakuwa amepata experience ya kutosha.

• Na tunaambiwa pia anapochaguliwa Chief Kadhi,  lazima pia kuhusishwe Waislamu waulizwe  maoni  yao  kuhusu  huyu

mtu, tunamchaguwa Chief Kadhi maoni yenu ni nini kuhusu huyo mtu.

Halafu tuko na Judicial Service Commission itakuwa na watu gani:-

• Mmoja atakaye kuwa huko ni Chief Kadhi, hii ni ile Commission ya kuchaguwa ma Jaji, Chief Kadhi atakuwa huko,

• Kutakuwa na mwanamke  wa  Kiislamu  ambaye  atawakilisha  wanawake  wa  Kiislamu  na  atachaguliwa  na  vyama  vya

Kiislamu,

• Kutakuwa na Attorney General,

• Kutakuwa na Jaji wa kutoka Supreme Court,

• High Court,

• Magistrate wawili,

• Ma Advocates wawili,

• Walimu wa sheria,

• Na mtu mwingine ambaye atachaguliwa na baraza la elimu ya sheria

• Chairman wa Public Service Commission pia atakuwa huko,

• Na watu ambao hawajasomea sheria watakuwa pia katika hiyo Judicial Service Commission.  

Hii ndiyo Commission ambayo itakuwa inashughulika na mambo ya kuchaguwa ma Jaji  na ma Kadhi na watu wengine ambao
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watafanya  kazi  katika  mahakama.  Kuna  swali  ambalo  tunaulizwa  sehemu  nyingi  tukienda  wanasema,  wameona  pendekezo

kuwa  katika  Kadhi’s  Court  kutakuwa  na  mwanamke  Muislamu  ambaye  atasaidiana  na  Kadhi.  Wengine  walikuwa

wameifahamu vibaya wamesema huyu ni Assistant Kadhi no,  tunajuwa chini ya sheria ya Kiislamu mwanamke anaweza kuwa

Kadhi?

Audience:  La.

Com. Lethome:   Hawezi, kwa hivyo, hatumwiti Assistant Kadhi tunamuita  Assistant  to  the  Kadhi.   Na  yeye  si  Kadhi,  kazi

yake  ni  kusaidia  Kadhi  kuwasikiza  wanawake  wa  Kiislamu  kwa  sababu  kuna  baadhi  ya  mambo  saa  hizi  mwanamke  wa

Kiislamu  ukimuambia  sema,  ako  na  mambo  yake  matatizo,  amuambie  mwanaume  hawezi  mpaka  iwe  kuna  mwanamke

mwenzake  ndiye  ataweza  kumuambia.  Na  mimi  ninaambia  watu  sehemu  nyingi  unapokwenda  kortini  ni  kama  hospitali,

usipomuambia daktari ukweli ya ugonjwa yako atakutibu?

Audience:  Hawezi.

Com. Lethome: Uende huko umuambie daktari unajuwa mimi ninaumwa na ile pahali ingine, atajuwa ni mahali gani?

Audience:  Hataweza.

Com. Lethome: Lazima useme ni mahali gani na pengine umuonyeshe ama sivyo?  Umuonyeshe ni hapa ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:   Na kortini pia ni hivyo hivyo, huwezi kuenda useme, mama kwa mfano  anaenda  kwa  Kadhi  asema  Kadhi

unajuwa  mimi  niko  na  matatizo  na  mume  wangu  kwa  sababu  ya  ile  mambo  si  unajuwa  ile,  unajuwa  ile  ni  nini?   Ndiyo

ikasemekana kuwekwe mwanamke wa Kiislamu anaweza kusikiza wamama wa Kiislamu ili kuwakilisha malalamishi yao  kwa

Kadhi.  Kwa hivyo msifikirie kuwa tunasema kuwe na Kadhi mwanamke ama Assistant Kadhi mwanamke, ni kwa sababu  ya

kusikiza wanawake wa Kiislamu ama kina mama mnasemaje hiyo?  Si afadhali kuwe na mama utazungmza  naye  pale  kortini.

Unaona hata sasa wanaona haya kusema na mimi.

Audience:   Hawawezi.

Com.  Lethome:   Kama  nilivyowaambia  kutakuwa  na  ofisi  ambayo  itaitwa  Public  Defender  ambapo  unaweza  kuenda

kulalamika ikiwa kuna mtu yeyote katika serikali ambaye amekuvunjia haki yako,  unaweza kuenda kulalamika kwa mtu kama

huyo.
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Kuna maswala ya land, mambo ya ardhi ni muhimu sana pia.Tunaambiwa land being Kenya’s primary resource,  and the basis

of  livelihood  for  the  people  shall  be  held  used  and  managed  in  a  manner,  which  is  equitable,  efficient,  productive  and

sustainable.   Ardhi  ndiyo  kitu  muhimu,  hata  ukichunguza  sababu  ya  kupigania  uhuru  Kenya  ni  nini?  Ardhi  ama  sivyo?  Kwa

mfano, sasa mnafuga mifugo, mifugo inategemea kitu gani?  Ardhi, kila kitu ambacho unafanya kinategemea ardhi na unaambiwa

Kenya tatizo letu kubwa sio kukosa rasilmali yaani resources, resources iko.  

Tatizo ambalo tuko nalo ni un-equitable distribution of the resources, mali iko lakini imegawiwa watu wengine na watu wengine

wamekosa.   Ni  kama  vile  utajiri  Kenya  huwezi  kusema  ni  nchi  masikini  kwa  sababu  utakuta  kuna  watu  ambao  ni

multi-billionaire na mwingine poor hana chochote, kwa hivyo, tatizo letu kubwa katika nchi ya Kenya ikifika mambo ya ardhi ni

mambo ya un-equitable distribution of the resource.   Unaambiwa Nairobi  peke  yake the majority of the people  95% ya watu

wanashirikiana katika sehemu kidogo sana ya ardhi, ile kubwa inamilikiwa na 5% only of the people of Nairobi na ndiyo sababu

ukienda mahali kama Mathare hakuna hata nafasi ya gari ya kuzima moto kuja kuzima moto ama sivyo ama nenda Korokocho

hakuna nafasi hata ya kuchimba choo.

Nenda Muthaiga na Karen, mtu amejenga nyumba kwenye acre mzima ama sivyo?  Ama acre mbili nyumba moja,  un-equitable

distribution. Ardhi utakuta kuna mtu amemiliki 100 kilometres squire na kuna mwingine hata mahali ya kuchimba kaburi  hakuna.

Kwa  hivyo  ndiyo  tunasema  hapa  lazima  kuwe  na  sheria  ambayo  itahakikisha  kila  mmoja  anapata  ardhi  ya  kumtosha  na

isipoangaliwa hii mambo tunaweza kuwa kama Zimbabwe, mnasikia Zimbabwe vile imekuwa sasa imekuwa mambo mabaya.

Tulipokwenda  Timau  kuchukuwa  maoni  yao  karibu  na  Meru,  ukitoka  Meru  unaenda  mbele  kabla  ya  Nanyuki  kuna  mahali

inaitwa Timau. Kila mtu aliyesimama kuzungumza, anazungumza na uchungu, sababu yake ni nini, anasema hii ardhi ambayo iko

hapa  inakaliwa  na  wazungu,  tukiingia  ndani  tunaambiwa  ni  kanyaga  trespass,  tunataka  hiyo  ardhi  na  serikali  isipotupatia

tutachukuwa sisi wenyewe. Unaona it is potentially explosive inaweza kuleta matatizo, kwa hivyo land ni kitu ambayo ni muhimu

sana.

Wamasaai wanalalamika kwa sababu wamasaai na wasomali utasikia watu wanasema hii ni idle land, kweli ardhi ya wasomali ni

idle?  Kuna ardhi ya wasomali ambayo ni idle ninataka kujuwa North Eastern?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Si ni ardhi ya mifugo, hiyo ni ardhi ya mifugo, so there is no idle land lazima iwe  recognized.  Kila  watu  vile

wanatumia ardhi yao lazima itambuliwe kama ni pastaralist  kama nyinyi, ijulakane ardhi yenu mnahitaji kubwa kwa  sababu  ya

malisho ya wanyama na ardhi vile iko hapa saa hizi ukipatiwa acre kumi na uko na ngombe tano, inatosha hiyo?
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Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Kwa sababu ardhi yenyewe kwanza ni dhaifu unahitaji sehemu kubwa.  Kwa hivyo matumizi ya ardhi Central

Province ni tofauti na matumizi ya ardhi North Eastern Province ama kwa Masaai  ndiyo wanasema kuwe kuna kitu kama vile

community land kama vile wasomali wanataka community land ownership lazima itambuliwe,  watu  wengine  vile  wanavyotaka

iweze kutabmuliwa hivyo.  

Ownership  of  Land:  ni  nani  anamiliki  ardhi  Kenya,  hii  ndiyo  itakuwa  kitu  ya  mwisho  kuzungumza  halafu  tunapatia  maswali

kidogo kabla hatujaondoka.  All land in Kenya belongs to the people  of Kenya collectively as  communities and as  individuals.

Ardhi ya Kenya ni milki ya wananchi wote wa Kenya,  wanaweza  kumiliki  kama  mtu  binafsi  au  kama  community  kama  kwa

mfano, hii ardhi yote sasa,  unajuwa mara ya kwanza mimi kuja hapa  North  Eastern  nilikuwa  kwenye  ndege,  unaangalia  chini

unaona hii ardhi yote imekaa bure, ninasema wale watu wana-grab huko Nairobi  si wakuje hapa wa grab acre  elfu kumu lakini

wapi ukija hapa ndiyo utajuwa ardhi iko na wenyewe, si iko na wenyewe?  

Audience:  Eh.

Com. Lethome:  Na mimi ninajuwa watu wengi wanajua mipaka yao, wanajuwa kuanzia hapa mpaka hapa ni ya nani, kuanzia

hapa mpaka hapa ni ya hawa. Kwa hivyo, hii mambo ya land ownership lazima imetambuliwe na sheria.

Non-citizens of Kenya may hold or  use land on the basis  of leasehold tenure only and such leases  however  granted  shall  not

exceed 99 years. Sheria iliyoko hivi sasa, mtu anaweza kutoka huko nje na anunue ardhi ile kubwa vile anavyotaka kulingana na

pesa zake ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Lakini tunasema chini ya sheria mpya, ili matajiri  kutoka  nje  wasije  kunyanyasa  wananchi,  basi  anaweza  tu

kuja kufanya lease na hiyo lease isipitishe miaka tisaini na tisa.  Baada ya hapo ardhi inarudi kwa wenyewe, kwa hivyo hii ndiyo

baadhi  ya  mambo  ambayo  tumependekeza  kuhusu  mambo  ya  land  na  wale  ambao  watapata  nafasi  mko  na  hii  makaratasi

someni kuhusu mambo ya land, ni muhimu sana na sasa  kutakuwa na Commission ambayo itaitwa National Land Commission

badala ya kuwa mambo yote iko katika chini ya Commissioner of Land, kutakuwa na National Land Commission.  

Na vile tulisema Provincial Council, District Council na Locational Council,  itahusika pia na mambo ya land katika kila District

na katika kila Province.   Sasa  tumezungumza sana wakati  umekwisha hayo mengine yaliyo baki ni mambo ya kawaida  katika

sheria,  mnaweza kuyaangalia, mko na baina ya sasa  na mwisho wa mwezi tarehe ishirini na  nane  Bunge  isipovunjwa  ambapo

tutakuwa na mkutano mkubwa wa katiba,  mnaweza kuangalia haya yote ambayo yamebakia hapa na ukiwa na maoni  yeyote
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unaweza kutoa.

Kitu  cha  mwisho  although  watu  wengine  hawajauliza,  wanatuambia  kuna  dhulma  nyingi  ambayo  imetokea  hapo  nyuma  ama

sivyo?  Watu wa Wajir wanalia wanasema kulikuwa na kitu inaitwa Wagalla massacre,  watu wa Likoni wanalalamika kulikuwa

na  clashes  kwao,  watu  wa  Molo  wanalalamika  kulikuwa  na  clashes  kwao,  watu  walipoteza  maisha  na  mali.   Sasa  hiyo

tutasahau tu hivyo  tuendelee  mbele  ama  vipi  kwa  sababu  tunataka  kuanza  Chapter  mpya,  tundelee  mbele  kwa  umoja  lakini

unajuwa kuna ile uchungu bado watu wako nayo.  Kila mara watu wakipita pale Wagalla wanasema watu wetu waliuliwa hapa

na hakuna kitu imefanyika, Markamalli,  Bula Karatasi  sijui na sehemu gani zingine.  Kwa hivyo tumesema, kutakuwa na Tume

ambayo  itaundwa  inaitwa,  the  Commission  on  Human  Rights  and  Administrative  Justice.   Kutakuwa  na  Tume  kama  hiyo

ambayo itachunguza hayo mambo yote na kuangalia hiyo dhulma inaweza kuondolewa namna gani?  Uangalie hiyo iko chini ya

Article 288, kutakuwa na hiyo Commission na moja katika kazi yake ni:-

1. To  take  steps  to  secure  appropriate  redress  where  human  rights  has  been  violated.   Kuangalia  namna  ya  kuondoa

dhulma au kulipa mahali ambapo haki za binadamu zilithulumiwa, kwa hivyo, kutakuwa na kitu kama hicho.

Nafikiri nitakomea hapo sasa tumezungumza sana kama kuna maswali yeyote, itaulizwa na kama hakuna mtaendelea kusoma na

muendelee kujadiliana, muwe na debate wakati mnakaa huko kwenye vikao vyenu, zungumzeni haya mambo ni muhimu kwetu,

tumengojea miaka thelathini na tisa na hatujui tutapata  wakati  gani mwingine ya kuweza kushiri katika mambo ya sheria  kama

haya, shukran Wa-assallam aleikum.

Mr.  Olad:  Asante  sana  Commissioner  Ibrahim  Lethome,  sasa  tungelipenda  wananchi  waulize  maswali,  nami  sucali  kabta

intefachu  nthethani,  bugi  isaagarta  kana  dhubachi  suna  daha  ari.   Nu  mwenyewe  kosi  fudedi  so  wanti  wan  rakisamiti,

sasa tunashukuru sana Commissioner amefupisha kila kitu na ninafikiri wengi mlianza kufahamu mengi kuhusu mambo ya katiba

mpya.  Kwa hivyo, tafadhali muulize maswali nami sucali kabta gadefatha duf kafada inshallah.  Yes Councillor?

Mohammed Nurow Somow:  Jina langu ni Mohammed Nurow  Somow.   Swali  langu  la  moja,  mbili  ama  tatu  hivi.  Hii  free

movement  ya  wananchi  yaani  mtu  anaweza  kukaa  popote  katika  Kenya,  tukiangalia  vyema  kweli  wananchi  wa  Kenya

wanaweza  kuenda  ku-settle  kila  mahali  ndani  ya  Kenya  na  hapo  hapo  iko  shida  ingine  imetokea  na  ilikuwa  kwenye

mapendekezo yetu ya Mandera  Central  ya hapo  mbeleni,  wale  wanahama  hama,  wakihama  ndani  ya  nchi  mara  nyingi  shida

hutokea ya stock-theft.  Watu kuuwana  kama  Samburu  na  area  ya  Isiolo  na  hata  area  yetu  hapa  na  mpaka  Moyale.   Shida

nyingi zinatokea na tunaona watu wakae kwa mipaka especially wale wanahama hama, wale wa miji wakikaa kwa miji ni sawa,

ilikuwa katika mapendekezo tuliyoyaandika mbeleni, hapo sijui kama iliwekwa ama iliondolewa hiyo ni moja.

Ya pili, hii citizenship ya nchi mbili vile ilisemwa mtu anaweza kuwa raia ya Kenya  na  at  the  same  time  raia  ya  Ethiopia  ama
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Somalia nchi mbili, dual ni mbili Ethiopia ama Kenya tumsema, sasa  kama ni kiongozi kama ni Rais hawezikani.  Na  kama mtu

already ame-apply citizen ya nchi mbili na baadaye anataka kuwa Rais itakuwa namna gani ya nchi moja kati  ya ile mbili, hiyo

itakuwa namna gani?

Na hapa mahali pengine hii hali ya ma Jaji ambao wakati Chief Justice anaondoka halafu yule amekaa sana,  Jaji  anaweza kukaa

hapo miaka kumi lakini kazi yake si nzuri sana saa zingine. Maybe he is a corrupt Judge na he is not clean na yeye kwa upande

wa senior, yeye ni senior, sasa Jaji kama huyo inaangaliwa namna gani?  Ni hayo tu.

Com. Lethome:  Kwanza mambo ya freedom of movement, hii kama tulivyosema asubuhi, Katiba inatoa ruhusa halafu ni juu

ya Bunge kutengeneza sheria ya kuangalia hiyo haki,  tumesema asubuhi kuwa kila haki iko na mipaka yake si tulisema hivyo?

Hakuna haki ambayo haina mipaka, ikiwa haki yako ukitumia italeta matatizo katika nchi, basi  hiyo haki haiwezi kutumiwa kwa

sababu itakuwa imevuka mipaka yake,  hatuwezi kusema watu watumie haki na inaleta vita katika  nchi.  Kwa  hivyo,  ni  juu  ya

serikali sasa kuhakikisha kuwa ile haki ikitumiwa haileti matatizo, kwa mfano, kama ni area hii vita inatokea kwa sababu tuseme

Degodia  wameingia  katika  ardhi  ya  Ajuran  ama  wameingia  katika  ardhi  ya  Garre  na  wale  Garre  hawataki  waingie  kwao

wanataka wakae kwenye mipaka yao,  sasa  ni juu ya serikali kupitisha sheria kusema kuwa hii haki haitatumiwa sehemu fulani

ikiwa italete matatizo.  

Kwa sababu, kusema kweli saa zile Garre anakuja anaingia katika ardhi ya Ajuran na ikiwa Ajuran hakuridhika naye,  itatokea

matatizo  na  haiwezekani  serikali  kuwacha  haki  itumiwe  ikiwa  italeta  matatizo  ndani  yake.  Wenyewe  wakiridhika  au

wakiridhiana itakuwa katiba imetoa  ruhusa  lakini  kama  ni  kiongozi  kama  Rais  ama  Prime  Minister  hakubaliwi  kuwa  na  dual

citizenship.  Kwa sababu unapokuwa wewe ni kiongozi kama vile Rais,  you must have allegience only to one government ama

one country. Wewe iwe uko chini ya amri ya nchi moja,  huwezi kuwa chini ya amri mbili, ndiyo ikawa kuna exception.  Ndiyo

unaambiwa sasa  ukianza kupigania kiti cha urais kwa mfano, na uko na dual citizenship lazima uamue sasa,  lazima  u-loose  ya

upande moja na pia hapa kuna Article ambayo inasema, yule mtu anakuwa Rais ni mtu yule ambaye ni Mkenya by birth kwa

kuzaliwa, sio mtu wa registration  au  mtu  wa  naturalization  yule  amekaa  miaka  saba  ama  zaidi  au  sio  mtu  ambaye  amekuwa

mwananchi kwa sababu ya kuoa, ni mtu ambaye ni Mkenya kwa kuzaliwa.

Halafu, imesemekana pia Presidential  candidate  must not have at  all allegience to any country.  Asiwe ni mtu ambaye  anafuata

nchi nyingine yeyote, si hiyo imetoa mtu ambaye ako na dual citizenship, ikiwa uko naye unataka kupigania kiti cha Rais lazima

utupe moja ufuate ile ya mahali ulipozaliwa by birth.

Mambo ya ku-promote  senior Judge vile tulisema hapa baada  ya kwa mfano, Chief Justice  akifariki  ama  akiondoka  na  yeye

ndiyo alikuwa anasimamia Supreme Court tunachagulia yule senior most Judge pale, Councillor anauliza anasema kuna wengine

ambao ni corrupt.  Tumesema  hapa  kuna  kitu  tunaita  code  of  conduct  ya  viongozi  wote,  kuna  sheria  ambayo  viongozi  wote

wanafuata, sasa  hapo atakosa  hiyo haki anaweza kuwa ni senior most lakini ikiangaliwa kwenye code  of conduct,  hafai kuwa
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promoted mtu kama yule hawezi kuwa promoted.  Kwa hivyo, tunasema senior most ni yule ambaye ametimiza masharti yote,

masharti  ya  sheria,  hatuwezi  kusema  senior  most  yule  ambaye  ni  most  corrupt  no,  kwanza  huyo  anafaa  kuwa  ashatolewa

kitambu kulingana na sheria ambayo tumeweka. Swali lingine?

Mr.  Olad:   Kuna  mwingine  ako  na  swali  tafadhali  nami  divi  sucal  kava  chira  divin  Abdi  Rahman  ti  chira  okay  sawa

mwisho.

Abdi Aziz Adam: Assallam aleikum?  Mimi ninaitwa Abdi Aziz Adam, swali ningependa kuuliza kuna mahali ulitueleza habari

ya Public Protector,  hii Public Protector  at  Locational level  ama  District  level  system  vile  itakuwa  siku  sikia  ukipitia.   Halafu

uki-abolish Provincial Administration, hii  mambo  ya  sasa  Local  Administrator  ikianza  nafikiri  sijasikia  maneno  Askari  ya  AP

atakuwa namna gani? Maanake hawa wanakuwa directly involved with, ikiwa hii itapita kwa sheria ambayo inakuja otherwise,

kwa ukweli we are happy with the system, ile sheria ya mbele ilikuweko ilikuwa sisi hatukujuwa na hii ni sheria mpya ambayo

tunataka kupata na tujuwe itasaidia watoto wetu, so tunataka kujuwa exactly everything how it will go thank you.

Com. Lethome: Kwanza kabisa baada  ya hii sheria mpya kupita infact kuna section ambayo inasema, siku ile ambayo sheria

hii mpya  itapitishwa,  siku  hiyo  hiyo  Provincial  Administration  will  be  abolished  sasa  AP  atabaki  ana  hang  hivyo  ama  sivyo?

Kwa hivyo, tunasema AP atakuwa chini ya Kenya Police Service, kwa hivyo, kutakuwa hakuna mambo ya AP,  Regular Police

na GSU, Police itakuwa ni service moja peke yake.

Halafu, kuna hii ofisi ya Public Protector, Public defender yule atakuwa kazi yake ni kuangalia, ngoja tuangalie iko wapi.   Ngoja

tuangalie Kenya Police Service ndiyo tujuwe AP atakwenda wapi kabla hatujaangalia hii  nyingine  ya  Public  Protector.   Tuna

kitu itakuwa inaitwa Kenya Police Service, ambayo itakusanya all these other police units itakuwa kazi yake:-

• To ensure a peaceful and safe environment, kuhakikisha kuwa kuna usalama,

• Kuhakikisha kuwa haki za kibinadamu na uhuru wao umehifadhiwa,

• Usalama wa kila mtu na

• Kuzuia uhalifu,

• Kusaidia wale ambao wameingiliwa na wahalifu,

• Na kusiwe na fujo,

• Na kuhifadhi mali ya watu,

• Na pia lazima wawe professionals, hivi sasa our police force is not professional lazima wawe ni professionals,

• Work to eliminate and  avoid  corruption  of  all  sorts,  wao  ndiyo  wanatakiwa  wapigane  na  corruption,  sio  wao  ndiyo

wanachukuwa kitu kidogo,

• Halafu mambo ya kuonea watu wengine na kudhulumu watu wengine,

• Na pia wa-observe human rights standards, waangalie haki za kibinadamu.
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There is established a service to be known as the Kenya Police Service,  subject  to this constitution, the police service shall be

organized and administered in such a manner and shall have such functions as  Parliament may prescribe.  Kwa hivyo Parliament

ndiyo itaweka sheria ambayo itasimamia Police Service.

The Police Service shall be professional and disciplined, watakuwa ni watu ambao ni professionals na wako na discipline. The

Police Service shall work closely with the communities to ensure security and safety for all citizens through community policing,

watakuwa  wanashirikiana  pia  na  wananchi.  Halafu  pia  hapa  imeeleza  vile  Commissioner  wa  Police  atachaguliwa  ambaye

atachaguliwa  na  Bunge  na  akichaguliwa  atakaa  pale  kwa  muda  wa  miaka  kumi  na  mtu  ambaye  atachaguliwa  kuwa

Commissioner of Police anatakiwa  awe  ni  university  graduate  mtu  ambaye  amemaliza  university,  amefanya  kazi  katika  polisi

kwa  muda  ya  miaka  kumi  na  kutakuwa  na  mtu  mmoja  tu  ambaye  atakuwa  na  command  Police  ambaye  ataitwa  ni

Commissioner na atakuwa na ma deputy wawili.

Ukiangalia mbele unaweza kuona kuwa AP katika transitional mechanisms baada  ya hii katiba mpya ya kufanya kazi ni kuwa,

AP watajiunga na regular police kwa sababu hapa tumeambiwa kuwa,  on the coming into force of this constitution, the system

of administration comprising Sub-Chief,  Chief,  DOs,  DCs,  PCs  commonly known as the Provincial Administration shall stand

dissolved.  Sheria hii mpya ikipita hawa wote kazi zao zitaisha.  All public officers serving under the Provincial Administration

shall  report  to  the  Public  Service  Commission  for  re-deployment,  wale  watu  ambao  wanafanya  kazi  na  Provincial

Administraiton  kama  ma  DO  na  wengine  watakwenda  kwa  Public  Service  Commission  waende  wakapewe  kazi  mahali

pengine.

Jana  tulipokuwa  tukizungumza  kuna  jamaa  mmoja  alikuwa  amekaa  huko  hata  hapa  najuwa  yuko  pengine  hawa  watu  wa

National  Intelligent  Service,  akaulizwa  na  sisi  je  tutaenda  wapi?   Nafikiri  hiyo  ni  swali  nzuri  sana  kwa  sababu  wanasema

hawajatajwa katika hii, nafikiri ni muhimu pia waweze kuwakilisha maoni yao kama kuna mmoja hapa wa National Intelligence

Service wao pia ni wakenya na lazima katiba iwaangalie.  Kunae hapa?  Lazima wakuweko najuwa.

Kwa  hivyo,  hizo  ofisi  zote  ambazo  ziko  chini  ya  Provincial  Administration  zitaondolewa  zikajiunge  na  sehemu  nyingine.  AP

watakuwa ni polisi wa kawaida hata GSU wote watakuwa chini ya polisi force moja.  Swali lingine likuwa ni gani la pili?

Abdi Aziz Adam:  Ya Public Protector katika all levels?

Com. Lethome:  Yeah, hiyo ofisi itakuwa at  all levels kwa sababu sasa  the idea is to bring services closer  to the people  kwa

hivyo, hiyo itakuwa katika levels zote.  Kuna kitu kimoja nimesahau kutaja na mumesahau kuniuliza, namna ya kumuita mbunge

ikiwa yule mbunge 

Audience:  Anaitwa mheshimiwa.
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Com. Lethome:  Hapana kumrudisha, sasa si nyinyi mumesahau kuniuliza mimi mwenye ndiyo nimekumbuka. Tumesema kuwa

chini  ya  sheria  hii  ikiwa  mbunge  hakufanya  kazi  vizuri  anaseza  kuwa  recalled,  anaweza  kuitwa  kurudishwa.  Sasa  utaratibu

ambayo iko ni gani? Kuna mtu ambaye amesoma hiyo? Umeona vile iko kwa sababu ukinishinda leo katika kura uingie Bunge

na mimi ninajuwa kuna hiyo sehemu katika sheria, nitafanya bidii mpaka nikutoe ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Sasa ili kuondoa ile kitu inaitwa witch-hunting lazima kuwekwe utaratibu ya ku-recall  yule mbunge, a seating

MP ataitwa namna gani.  Sasa utaratibu ambayo iko ni utaratibu ambayo inahakikisha mtu hataitumia hiyo nafasi vibaya. Ngoja

tuangalie nafasi yenyewe unaweza kuitumia vipi ili kumuita, it is Article 112 recall of MP?  Wale wako na makaratasi  ukiangalia

Article  112  utaona  vile  ambavyo  mbunge  anavyoweza  kutolewa  kama  mumechoka  naye  hafanyi  kazi  vizuri,  vile  mnaweza

kumtoa. Tunasema sababu ya kwanza ya kumtoa ni sababu gani:

1) Physical or mental incapacity.  Umeona huyu mtu afya yake ya kimwili au ya kiakili hairuhusu afanye ile kazi.

2) Misconduct. Anatambia mbaya ambayo imevunja heshima ya ile ofisi, mnamuita mheshimiwa yeye anajiita mheshimiwa

lakini amefanya mambo ambayo ni kinyume na hiyo ofisi ya mheshimiwa.

3) Au persistent dissertion of the electorate without reasonable cause. Tangu mlipomchaguwa hamjamuona hata siku moja

hapa ama mnamuona mara moja kwa mwaka ama akija hapa ni technical appearance, kuja pale anasalimia watu wawili

amekwenda.  Sasa hizo ndiyo sababu ambazo unaweza kutumia kusema, waria rudi hapa tafuta kura tena.

Unaambiwa ukitaka kufanya hivyo, kuwe na petition in writing, kuwe na maandishi kuwa mbunge wetu fulani bin fulani tunataka

arudishwe  hapa  na  unaeleza  sababu  zako  halafu  sasa  kazi  kubwa,  sikiza  sasa  kuna  kazi  Councillor  hapa.   Lazima  upate

signature ya watu 30% katika ile constituency registered voters kwa mfano, kama ni Mandera Central unataka kumtoa mbunge,

lazima upate signature ya watu 30%.  Kama kwa mfano watu wote ambao wako hapa hivi ni elfu tisa tuseme, 30% ni wangapi,

thuluthi yake.  Ama tusema kama ni elfu moja unagawanya 30% yake wanaweka signature hapo,  wakishaweka hiyo signature

hapo ndiyo unapeleka sasa kwa Speaker.

Ikishapelekwa  kwa  Speaker  katika  siku  saba  kabla  haijapita  siku  saba  anapeleka  kwa  (ECK)  Electoral  Commission,

wanakwenda kufanya public enquiry, ni kweli ama si kweli. Huyu mheshimiwa naenda kwa watu wake ama haendi,  ni mgonjwa

akili ama si mgonjwa, afya yake inakubali afanye  kazi,  amevunja  heshima  ya  ile  ofisi  ama  hajavunja  halafu  wanarudisha  kwa

Speaker  tena.   Sasa  wakisharudisha  kwa  Speaker  ndiyo  wataangalia  ile  uchunguzi  imefanywa,  akiona  kweli  ile  maneno

mnasema ni kweli, he will declare the seat vacant, sasa itakuwa watu wa Mandera  Central  fanyeni uchaguzi tena.   Au akiona si

sawa itakuwa anaendelea na kazi yake na itakuwa umepoteza hiyo nafasi. 
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Hii  nafasi  imetolewa  lakini  imewekwa  checks  and  balances  kwa  sababu  ikiwa  ni  open  ticket,  itakuwa  saa  zote  tuko  na

by-election.  Mtu akishindwa tu anakuambia utaniona nitakutoa ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Unaanza fujo ya kumtoa, kwa hivyo kumewekwa hiyo lazima utafute kura ama signature za watu wote ndiyo

uweze  kumtoa.  Nafikiri  tutakomea  hapo  tuna  safari  ndefu  ya  kuenda  Mandera  lakini  tunawashukuru  sana,  tangu  tuanze

hatujaona  kikao  ambao  watu  wamekaa  mpaka  saa  hizi  bila  kuondoka,  hii  ndiyo  kikao  kubwa.  Nafikiri  msiruke  tu  ngojeni

namuachia microphone District Co-ordinator.

Mr.  Olad:  Bwana  Commissioner,  programme  officer  na  madam  Halima.   Committee  ya  Central  tunaona  Mohamed  Jeri

alikuwa hapa amendoka saa  karibu,  kuna mzee Haji Dhahir, kuna pia mzee  Hussein  Ibrahim  wako  huko  nyuma.  Hawa  ndio

walifanya hii mipango yote na walitusaidia katika kutayarisha mkutano huu na ningelipenda kutoa shukrani yao kwa committee

kwa sababu si mara yetu ya kwanza, nafikiri mara tatu Commissioner alikuja hapa na kila wakati  tuliweza kufaulu kwa sababu

ya vile wanashirikiana na sisi.

Na vile vile ningelipenda kutoa shukrani kwa wazee wa mji wa Elwak kwa sababu kama hamngeitikia kwa ile mwito tulitoa, leo

hii mpango  yetu  haingefaulu  vile  mzee  Commissioner  alisema.   Kwa  hayo  machache  ee  wan  isan  kubkabachi  tub  arsarti

midasi kana, wari Sheikhe, Hussein, Haji Dhahiri  fi,  Macal  Ahmed  ka  antana  ka  thari,  wantu  kal  kaliye,  fadigela  sani

committee  tesani,  warigarin  le  war  Rhamu  achi  jira  mpaka  yoo  san  isdau  ujitan  kakavatini,  furusi  dio  duftey  dheri

islantu nu khalkahlinit taf sana siyo shukrani  gutho  dhevisna,  kan  divileh  isani  warer  yak  waroleh  la uworel  nugabasi

kwa  sababu  huji  tuni  ni  wafetan  wan  ufafiya,  wantukar  sherci  miti,  hii  inaitwa  draft,  stage  kara  itidib,  stage  lama

statehi.  Stagi  toko  waxa  waye  National  Constitutional  Conference  yeddani,  fadi  gudo  Nairobi  midasani  irathubatan,

stage  kan  isinle  barlaman  jedani.   Hoja  barlamani  gesani  kesavahani  hoja  sherci  tati,  so wani  tan  sherci  minti,  hoja

kamadaftey  jeddina  arsherci  nuwagani  kejiuji  yaani msiende  mkaseme  tumeelezwa  leo  sheria  kwa  hivyo  Chief  ameenda,

Councillr ameenda bado, hii ni stage moja tu.  hii ni stage ya public debate, yaani wananchi tiradhubatin am, daktani ma ma chief

irabaratu kaetani,  maoni kesa  amanta tana iir egatan,  fahamtani, yoo isan councilor mar amar threatening maoni kesa  mantana

egatan.

Marka kasi sababti ira tuhubatin, sababtu wan  kesa  eganifi  isairaithubatini  ijole  teas  macaliminti  kabthani,  wan  kara

dhubatani isan koralki midasantan,  koralki  midasanti  koralchu  hidentan.   District  kena  toq,  Councillor  Isaack  Derow

alichaguliwa  pia  na  tuko  na  kijana  mwingine  anaitwa  Salah  Maalim  Alio,  hawa  wanaitwa  District  Representive.

Warisan wakilishi  Nairobi  wan  amale  gabthani  nafasi  ya MPs,  MPs wote  watatu  watakuwa  Nairobi  katika  mkutano,

kutakuwa  na tena  nafasi  ingine  ya watu  wa  NGOs  na  civil  society  na  religious  organization.   Kwa  hivyo  fadigi  sun

kara  wan  dugu  irathubatin,  isan  amo  wananchi  amatana  bilawatey  wankara  thubatani  maonikesa  koru  thebicha
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thethani,  akantisi  maslahi  kenu  uji  dhethani,  kanuf  dhubi  inshallahu  taala  tunashukuru  sana  sasa  ningeomba  mzee

Haji Dhahir atufungie na maombi.

Haji Dhahir:   Bismillahi  Rahmani  Rahim.  Rabbana  takabal  mina  inaka  anta  samiul  alim,  watub  aleina  ya  maulana

inaka  anta  tawabul  rahim.   Rabana  khufirlana  dhunubana  wa  israfana  fi  amrina,  Allahuma  wahid  kalimatana,

Allahuma  wahid  sufufana,  Allahumajaalna  minal  maqbulin  wala  tajaalna  minal  mazthuthin,  Allahuma  ma  amina  fi

atwanini, Allahuma amina fi atwani, Allahuma ahlana, wa auladana,  wabanatina  min  kuli  suhi,  Allahuma ma ahfadh’

hum min kuli suhi, wa sallallahu wasalam ala nabiyina Muhammadin wa ala alihi was’abihi wasalaim – AMIN.

The Meeting ended at 4:35PM.
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