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Present

                Com. Abida Ali Aroni
        
                Secretariate in Attendance
        
                1. Collins Mukewa                -        Programme Officer
                2.  Susan Mutile                -        Verbatim Recorder

3Cs Members

1. Rose  Mulu
2. Benard Maingi

The meeting started with  Com. Abida Ali in the chair.

Sammy Kiteng’u:  So, I want us to start of today’s meeting by a word of prayer from Reverend Mulatya.

Rev.  Mulatya: Okay na nitawasalimia kwanza.   Hamjambo?  Basi tuombe:  Baba tunakushukuru sana kwa  kuwa  wewe  ni

Mungu mwena. Tunakushuru kwa kuwa wewe ni Mungu  wa  mipango  na  wewe  ni  Mungu  wa  mapenzi  makuu.  Na  tunataka

kujipeana mikononi mwako, hasa wakati huu tunapoketi hapa na kutafakari mambo makubwa yanayo husu nchi yetu. Leo kuna

mazungumzo  kuhusu  Katiba  mpya  ambayo  ni  pendekezo  nzuri  la  kuongoza  watu  wako.   Hakuna  jamhuri  inayoishi  vizuri,

pasipokuwa na Katiba nzuri. Tunajua wewe ulipotaka kanisa lako lisisimame vizuri ulitengeneza ukaketi  chini ukaandika Biblia
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ambayo  kwa  kweli  ndio  Katiba  ya  wale  ambao  wanataka  kuja  kwako.  Na  tukitaka  kwenda  vizuri  na  muongozo  mzuri

tunasoma neno lako.

Ndiposa  leo  tunakusanyika  hapa  kwa  kikao  kingine,  maana  hiki  sio  kikao  cha  kwanza  tumekwisha  kaa  kikao  kingine.

Yatakayo  zungumzwa  leo,  viongozi  wote  watakao  zungumza  na  wenye  kuadhaa  shughuli  hii  na  mipango  yote  tunataka  uwe

pamoja nasi. Vile vile hatuwezi kusahau kumuombea kiongozi wa Commission hii, Professor Ghai ambaye anashika kazi ngumu

na ma-Commissioner ambao wahudumu na yeye.  Tunajua hii ni kazi ambao ikiisha itaongoza nchi hii  miaka  mingi  na  hata  sio

wakati mfupi. Labda itakwisha Yesu Kristo atakaporudi. Tunatake kuiweka katika misingi mizuri, misingi ya kufuatwa na yenye

maadili mema yanayofaa wananchi watukufu. Tuongoze katika sherehe  zote,  shughuli  zote,  tukimaliza  tutakushukuru.   Katika

jina la Yesu Kristo tunaomba na kuamini. Amen.

Sammy Kiteng’u:  Tukianza, I would like to introduce to you the people  who have made possible this day,  and they are  the

3Cs wa huku Makueni Constituency.  Tuko na Rose Mulu na Benard Maingi. As we continue may be towards  the end of the

meeting, I will tell you the representatives that were elected by the county council Councillors.  Now, without wasting more time

let me give the mike to the Commissioner to introduce the people that she has come with from the head office.  Thank you. 

Com. Abida Ali:  Hamjambo?

Audience:  Hatujambo.

Sammy Kiteng’u: Sorry I had forgotten, my name is Sammy Kiteng’u. I am the district  coordinator  CKRC Makueni district.

Thank you.

Com. Abida Ali:  Hamjambo?

Audience:  Hatujambo

Com. Abida Ali: Mimi naitwa Abida Ali Aroni naibu wa mwenyekiti wa Tume ya Marekebisho ya Katiba na leo nimeandama

na  Programme  Officer  Collins  Mukewa  na  Verbatim  Recorder  Susan  Mutile.  Tutaanza  nafikiri  shughuli  ya  leo  ingawa

tunasikitika sana kwamba watu wachache sana wamejitokeza.  Tulidhania kwamba hii sehemu yenu ya Makueni tungepata watu

wengi zaidi kwa sababu tuko karibu na town, lakini tunatumaini kwamba watazidi kufika. Na  wale mko hapa mtatusaidia kwa

kuweza kueneza mambo ambayo tutaweza kuyazungumzia kwa siku ya leo.  

Kwenya programme ya leo, nitawaeleza kwa kifupi ni kwa nini tumeandaa huu mkutano wa leo.  Nitawaeleza pia jinsi ambavyo

tuliweza kufanya kazi hadi tukafikia wakati huu wa kuweza kusabaza hii draft Constitution. Halafu, nitaweza kuwapeleka kupitia
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kwa hiyo draft Constitution kwa kifupi sana halafu nitawapa nafasi ya kuweza kujadiliana au kuuliza maswali ikiwa kuna vifungu

fulani ambavyo hamjavielewa.  

Madhumuni  ya  mkutano  huu  wa  leo,  ni  kutuwezesha  kuwaletea  rasmi  draft  Constitution   ambayo  mumeweza  kupewa  pale

mlangoni. Kwa sababu ningetaka sana muweze kusoma kuelewa na muweze kujadiliana ili muwatume wale wakilishi watatu wa

district  yenu  ambao  watakuja  katika  kikao  cha  kitaifa.  Muwatume,  muwaeleze   mambo  ambayo  mngetaka   kuona  katika

Katina mpya ikiwa mumefurahia hii draft  Constitution  mutaweza kuwatuma  hili waje na kujidhinisha  Katiba hii mpya.  Ikiwa

kuna mambo fulani ambayo mnadhania yanafaa kuongezwa ama kubadilishwa, mtaweza  kuwatuma ili  katika huo  mjadala wa

kikao  cha  kitaifa  mambo  hayo  ambayo  mtaona  ni  muhimu  yaweze  kuongezwa  ama  kubadilishwa  wakati  wa  kikao  hicho

ambacho ni kikao muhimu sana katika  vikao vyote vya marekebisho ya Katiba.  

Tulipokuwa hapa kuchukua  maoni  tuliwaeleza  kwamba  tungeweza  kurudi  na  report  za  Constituency  katika  province.  Lakini

tulipomaliza shughuli za kuchukua maoni Bunge ikabadilisha sheria na ikawa sana hatutapata nafasi ya kuja katika province na

kujadiana report  yenu, kwa sababu kama mnavyojua kuna watu wengi ambao wanahimiza kwamba Katiba mpya itoke haraka

iwezekanavyo.   Kwa hivyo pia ikapunguzwa muda wa kujadiliana na  kwa wakati huu tuna kama wiki mbili,  kujadiliana report

hii kwa sababu hicho kikao cha kitaifa  kinaweza kufanyika kuanzia tarehe ishirini na nane wa mwezi huu wa kumi.

Baada ya sisi kuchukua maoni yenu, na maoni ya Wakenya wote.  Wakati  ambapo tulizinguka katika Constituency zote za nchi

yetu. Tuliweza kuandika watu ambao walitusaida katika kuchambua maoni yenu, na sisi   tukaweza kusoma maoni hayo na pia

tukaweza  kuangalia  report  ambazo  tulipewa  na  wataalamu  kupitia  washa  ama  workshop  ambazo  tulifanya  pamoja  na

wataalamu tofauti wa hapa nchini na wengine ambao walitoka ng’ambo  ili  watusaidie  kuelewa  mambo  tofauti  tofauti  ambayo

mliyatajia. Baada ya kusoma ripoti hizo za wataalamu na kuangalia maoni yenu, tuliweza kuandika ripoti ambayo imesambazwa

pia  kupitia  katika  magazeti  na  nina  hakika  Bwana  coordinator  hana  zingine  ambazo  pengine  anaweza  kuwapatia.  Ambapo

tumefupisha  maoni  ya  wananchi  katika  ripoti  ingawa  tutatoa  pia  ripoti  ambayo  itakuwa  ni  ndefu  na  ina  mambo  mengi  zaidi.

Lakini  kwa  sababu  ya  wakati  tumefupisha  na  kutoa  ripoti  fupi  ambayo  ilituwezesha  na  sisi  kuweza  kuandika  hii  draft

Constitution,  kupitia  mambo  ambayo  mlitueleza.   Na  wakati  kabla  hatujaandika  hii  draft  Constitution,  kama  Tume  tuliweza

kujadiliana kwa muda wa wiki  mbili  na  hatimaye  tukakubaliana  kuwa  ni  hii  draft  Constitution.   Na  katika  kuandika  hii  draft

Constitution tulipitia njia tatu.

Kwanza,  katika  hizi  chapters  ama  vifungu  tofauti  tulijadiliana  na  kuona  kama  sote  tumekubaliana  kwa  kauli  moja,  na  ikiwa

tulikubaliana  kwa  kauli  moja  kukuwa  hakuna   shida.   Wakati  ambapo  tulikuwa  hatukubaliana  tuliweza  kutumia  consensus.

Consensus ni kusema kwamba tulijadiliana tukashauriana na  hatimaye  kukawa  hakuna  haja  ya  kupiga  kura  tukachukua  kauli

ambayo ilikuwa ni ya watu wengi. Kwa sababu pia katika sheria  ambayo inahusishwa kazi hii ikiwa Tume haikubaliani wote,

tunaweza kupiga kura.  Lakini kukawa hakuna haja ya kura,  tukatumia njia ya consensus kufikia mambo ambayo  yako  katika

draft Constitution. Na kwa wakati huu tukaileta ilivyo ili muweze kuisoma. Kuna wale wanaona kwamba  ni maneno mazuri na
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hayafai kubadilishwa, kuna wengine wanaona kwamba kuna sehenu kadhaa ambazo zinataka kubadilishwa. Kwa hivyo sasa  ni

jukumu lenu kusoma na kuhakikisha kwamba mambo yale ambayo yako hapo ni mambo ambayo yanafaa katika  utawala  wa

nchi yetu kwa siku za usoni.

Kufikia hapo,  nadhania sasa  ingekewa bora  tuangalie vifungu tofauti vya Katiba au proposal  hiyo yetu,  na  ikiwa  mna  mambo

ambayo hamjaelewa au kuna mambo mngetaka niwaeleze kwa kirefu tuweze kufanya hivyo. Tunatarajia pia kwamba mliweza

kusoma hapo mbeleni kwa sababu tulizitoa katika gaziti kama sasa nafikiri zaidi ya wiki mbili.  Na mambo ni hayo hayo ambayo

yalikuwa kwenye gazeti hayajabadilika. Na kwale ambao hawajasoma tungewaomba mzidi kusoma, na kujaribu kuwatuma hao

watu watatu ambao mmewachagua kutoka katika district.  Na  pia,  MP wa area  yenu atakuwa ni delegate ikiwa kuna maneno

ambayo mngetaka kumtuma, itakuwa pia ni sawa kumtuma katika National Conference.

Kwanza  kabisa,  katika  hii  draft  tuna  utangulizi  au  preamble  kama  mlivyo  tueleza,  na  pia  tukaelezwa  na  Wakenya  wengine

kwamba kuna umuhimu wa kuwa na utangulizi ambao unatutambua sisi  kama Wananchi wa Kenya.  Kutambua tofauti zetu za

kidini, za  kimila   na  pia  tutambue  amani  na  haki  ambayo  tungetaka  kuona  katika  nchi.  Pia,  mkatueleza  kwamba   mngetaka

tutambue  familia na jamii tofauti. Mkata  pia tutambue haki  na juhudi inayofanywa na akina mama na wanaume katika kukuza

demokrasia  na  shughuli  tofauti  na  sheria  katika  nchi  yetu.  Na  pia  mkata  tusisitize  kwamba  nchi  yetu  ni  nchi  ya  demokrasia

ambapo wananchi wa kawaida  wanapewa nafasi ya kujishughulisha na utawala.  Sasa  mtaangalia hiyo preamble ama utangulizi

muone kama tumeandika mlivyo taka ama mngetaka tubadilishe na kuongeza mambo fulani.

Katika chapter ya kwanza ya Katiba, tumeangalia umuhimu wa wananchi wa Kenya na tukapendekeza kwamba nguvu zote za

jamhuri ya Kenya zimetokana na wananchi na ni lazima katika utawala wananchi wawekwe mbele.  Na  pia tukasema kwamba,

nguvu hizi za wananchi zitapewa vyombo tofauti vya serikali. Vyombo hivyo kama mnavyo elewa  ni  Parliament.  Na  tukasema

kwamba  wanaokwenda  katika  Parliament,  tumewapatia  jukumu  la  kutuwakilisha  pale.  Tukasema  pia,  tumetoa  nguvu  zetu

zingine au uwezo wetu tukaupa serikali kuu na  kwamba watu ambao wamepewa jukumu la kuwa na kazi katika serikali kuu,

watakuwa  wanafanya  kazi  zao  kulingana  na  Katiba.  Tukasema  pia  tumetoa  nguvu  zetu  zingine  tukazipatia  mahakama  na

kwamba mahakama hayo yanafaa kuwa ni huru na litafanya juhudi zake zikiwa zinaweka matumaini yetu kama Wakenya mbele.

Halafu, tukawa na vyombo vingine ambavyo tunaita ni vyombo vya Kikatiba ambavyo tutavipatia uwezo na tunatarajia kwamba

vitafanya kazi  kulingana na  vile ambavyo vitapewa nguvu na Katiba ya nchi yetu.

Katika section ya pili ama Article au kifungu  cha  pili  tumetambua  umuhimu wa  Katiba  katika  nchi.   Halafu,  kifungu  cha  tatu

tumeeleza jinsi ambavyo tunaweza kuhakikisha kwamba mambo yetu ya  Kikatiba  yanatimizwa.  Na  tumesema  jambo  ambalo

halikuwa, tumependekeza jambo ambalo halikuwa katika Katiba iliyopita.  Na   tukasema  mtu  yoyote  anaweza  kupendekeza

kesi katika korti  wakati ambapo anaona kuna jambo ambalo ni la Kikatiba limekosewa.  Na kwamba korti  itaweza kutoa amri

inayofaa kuhakikisha kwamba Katiba yetu imewajibika. Na  katika Article ya nne, tumesema kwamba serikali  yoyote  itakayo

jaribu kufanya kazi kinyume cha sheria itakuwa haifanyi kazi ambayo inafaa na kazi ambayo ni ya halali.   
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Katika kifungu cha tano, tumeangalia sheria za Kenya na tukazifafanua kuliko vile zilivyokuwa katika Katiba  ya hapo mbeleni.

Tumependekeza kwamba sheria kuu ibaki ikiwa ni hii Katiba ya nchi yetu. Tukapendekeza kwamba ifuatiwe na sheria ambazo

zimetungwa na Parliament,  kwa sababu hii Katiba tumetunga sisi  kama  wananchi  lakini  sheria  zitakazo  tungwa   na  waakilishi

ziwe  chini  ya  Katiba.  Tumependekeza  kwamba  sheria  pia  za  kitamaduni  ziweze  kutumika  kama  sheria  za   Kenya.

Tumependekeza pia sheria ya jamii ya Kiislam na ya Kihindu.  Na  pia  tukapendekeza  kwamba  sheria  ambazo  hazijaandikwa

lakini  zimetumika  na  zikawa  ni  kama  desturi  ambazo  kwa  Kiingereza  zinaitwa  common  law,  pia  zitumike  wakati  ambapo

kutakuwa na haka yake. Tumependekeza kwamba sheria zitakazo tungwa na jumuhia ya Afrika ya mashariki pia zitumike. Na

pia sheria au utaratibu utakao wekwa na nchi zingine za ulimwengu ziwe zinatumika kama sheria ya nchi yetu.

Halafu katika chapter ya pili, tumeangalia kama jamhuri ya Kenya tutaishi na kufanya mambo kwa njia gani. Na  kwanza kabisa

tumetambua  mambo  ambayo  pengine  ni  muhimu  katika   jamhuri.  Na  tumesema  kwamba  jamhuri  yetu  ya  Kenya  iwe  ina

malengo ya kitawala ambayo tutakuwa na utawala bora  wa viama vingi. Utawala wa kidemokrasia  na utawala utakao husisha

wananchi  wa  kawaida.  Tumesema  tuwe  na  uwazi  na  uwajibikishaji   katika  utawala  huo.  Tuwe  tuna  vyombo  vya  kiserikali

ambavyo vina mipaka na ni huru. Tuwe ni jamhuri ambayo inazingatia  sheria,  inazingatia haki za kibinadamu na uhuru wa mtu

binafsi. Tukaangalia mipaka tofauti ya nchi yetu, katika schedule mkiangalia upande wa nyuma wa hiyo karatasi ambayo mnayo.

  Katika  schedule  ya  kwanza,  mtaona  tumeandika  mipaka  tofauti  yetu  ya  Kenya  na  majirani  kwa  mfano  Kenya-Uganda,

Kenya-Tanzania, Kenya-Ethiopia, Kenya-Sudan, Kenya-Somalia.Tumeandika kwa urefu baada  ya kuzungumza na wataalamu

wa mambo haya. Tumeangalia pia miji tofauti na tukapendekeza kwamba Nairobi ibakie ndio mji mkuu na kwamba Bunge itoe

sheria itakayo simamia mji mkuu.  Na  pia tukapendekeza kwamba,  mikataba ni misimamo tofauti ya kiserikali isabazwe katika

sehemu zingine za nchi ambazo tutakuwa na utawawa wa mashinani.

Tukatanzama pia na kupendekeza kwamba  tuwe  na  lugha  ambayo  ni  lugha  rasmi  na  tukapendekeza  kwamba  Kiingereza  na

Kiswahili ziwe ndizo lugha rasmi na kukiwa na mambo yote ambayo yamechapishwa kwa Kiingereza ni mpaka yaandikwe kwa

lugha rasmi ambayo ni lugha ya Kiswahili. Na pengine kufikia hapo ningeomba msamaha kwamba hii draft  Constitution ambayo

tumewaletea hiko katika lugha ya Kiingereza ingawa tungewaletea pia ya lugha ya Kiswahili lakini pengine baada ya siku chache

Bwana  coordinator  ataletewa  ambazo  zimeandikwa  kwa  lugha  ya  Kiswahili.  Tuliziwacha  zikichapishwa   na  kwa  sababu  ya

haraka ambayo tunayo kumaliza shughuli hii ikawa hatukuweza  kuzisubiri ili ziletwe kwa wakati huu. Lakini pengine kufikia wiki

ijayo atapata nakala ambazo zimeandikwa kwa Kiswahili. Na pia tukesema kwamba ingawa Kiswahili ni lugha rasmi pia iwe ni

lugha ya taifa.   Na tukapendekeza kwamba lugha zote za nchi ya Kenya, pamoja na lugha inayotumika kwa watu wasio jiweza

kwa mfano lugha ya ishara na pia Braille, ziweze kukuzwa kama vitu ambavyo ni muhimu.  

Tukazatama serikali na dini, na tukapendekeza kwamba kusiwe  na  dini  yoyote  ambayo  inasemekana  ndio  dini  rasmi  ya  nchi

yetu.  Kwamba  tuwe  na  tofauti  baina  ya  serikali  na  dini  na  kwamba  dini  zote   ambazo  tunaziabudu  katika  nchi  hii  ziwe

zinachukuliwa na kupewa uzito wa usawa. Tukatazama vyomba ambavyo tunatambua ni vyombo muhimu na vyombo ambavyo
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ni vya kitaifa. Tukapendekeza kwamba bendera  ya Kenya iwe ni chombo kimoja cha kitaifa na pia national anthem au wimbo

wa taifa. Tukapendekeza pia court of arms ama muhuri ambao unatumika katika chapa ambayo unaona katika vitu ambavyo ni

vya kiserikali.  Na  pia tukasema muhuri rasmi wa nchi yetu pia uwe  unatambulika  kama  chombo  cha  kitaifa.  Tukatambua  pia

katika kifungu cha tatu siku ambazo ni za kitaifa na tukatambua siku tatu peke  yake.  Na  tukapendekeza zile zingine ziondolewe

tubakie na tarehe moja mwezi wa sita Madaraka day, December tarehe kumi na mbili Jamhuri day na tumependekeza kwamba

tuwe na siku ambayo tutaidhinisha Katiba hii kwamba ifanywe ni siku ambayo ni  ya  kitaifa.  Kuna  wale  wanadhania  kwamba

hilo sio jambo nzuri na kuna siku zingine za kitaifa tumeziwacha sasa tungependa kufuata maoni yenu kuhusu jambo kama hilo.

Katika chapter ya tatu, tunaangalia National Goals and Values and Principles au maadili ambayo yatatuwezesha kuendesha nchi

yetu na maadili ambayo ni muhimu katika  kuendesha  shughuli  zetu  kama  Wakenya.   Na  mambo  ambayo  tumetambua  kama

maadili  ya nchi yetu ni  uhuru wa mwananchi, umoja wa taifa letu, usawa na udhamini wa jamii, demokrasia na utawala  mwema

na  utawala  wa  kisheria.   Tumependekeza  pia  haki  za  kibinadamu,  usawa  wa  watu  wote  bila  kuangalia  jinsia  yao.

Tumependekeza  bidii  ya  wananchi  hili  kufanikisha  mahitaji  ya  kimsingi.  Tumependekeza  pia  ushiriki  wa  watu  binafsi  katika

shughuli za umma.  Uhadhilifu wa kibinafsi na wa kitaifa. Pia tumependekeza uvumilifu na  kutoa  heshima  kwa  maoni  ya  watu

wengine. pia tumependekeza  mila na maadili tofauti ya jamii za Kenya. Tumependekeza pia kuleta utawala karibu na wananchi.

Utatuzi wa mabishano kwa njia ya amani na pia jinsi tutakavyo kuza taifa letu liwe ni miongoni mwa utaifa na umoja wa nchi za

Afrika.  Mengine  mtaweza  kusoma  nimewapatia  kwa  kifupi  sana.  Tumependekeza  pia  katika  sehemu  hiyo  jinsi  ambavyo

vyombo au shirika zizizo za kiserikali zitaweza kupatiwa nafasi katika utawala wa nchi. 

Katika  chapter  ya  nne,  tumeangalia  uraia  na  kwa  kifupi  sana  nitawaeleza  mapendekezo  ambayo  tumeyatoa  na  tumesema

kwamba kuna njia tofauti za mtu kupata uraia wa Kenya. Na tumependekeza kwamba iwe ni kwa kuzaliwa na kwa kujiandisha

na pia  kwa  kuidhinishwa  kuwa  mwananchi  wa  Kenya.  Tumependekeza  pia  umoja  na  usawa  wa  haki  zote  kwa  kila  mmoja

ambayo ni mwananchi wa Kenya.  Tumesema pia katika majukumu ya kiraia kuwe na usawa na pia katika kutoa vitambulisho

ama  passport  kuwa  na  usawa  kwa  wananchi  wa  Kenya  bila  kubagua  watu  kupitia  rangi  yao,  dini  au  kabila  lao.  Na  pia

tukependekeza kwamba,  mtoto yoyote chini ya miaka minane ambayo atakayepatikana katika nchi yetu na hawezi kujitambua

kupitia kwa wazazi aweze kupewa uraia wa Kenya.  Tumependekeza pia kwamba raia wa Kenya aweze kupata  uraia wa nchi

nyingini kwa kimombo dual citizenship. Na  pia tumependekeza kwamba kuwa kumewekwa boards  au watu watakao simamia

uwadhibishaji wa uraia kwa watu ambao watapendekeza  kutaka uraia wa Kenya.  

Na katika chapter ya tano ambayo ni muhimu zaidi tumeangalia haki za kimsingi au haki za kibinadamu.  Na  nitawapitisha kwa

haraka na nyinyi mtazidi kusoma na kuona kama kuna haki zozote ambazo zimebakia ama mmependezwa na mambo ambayo

tumeyaandika. Na katika sehemu hiyo kuanzia utaona ina vifungu vingi tumeanzia ishirini na tisa, hadi kifungu cha  sabini na tano.

  Na tukasema kwamba haki za kimsingi ni muhimu katika uendeshaji wa nchi ambayo inazingatia demokrasia.   Tukapendekeza

kwamba,  hizi  haki  zipewe  kila  Mkenya  bila  ubaguzi  wowote  na  tukapendekeza  kwamba  serikali  iwe  na  jukumu  la  kuweza

kutoa haki hizi. Na katika kigungu thelathini tumeeleza haki ambazo ni lazima zifuatwe na serikali.
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Na katika kifungu thelathini na moja tumesema kwamba, ingawa tuna hizi haki wakati wingine haki hizi zitaweza kupunguzwa hili

tusiweze kuingiliana na kuharibu haki za watu wengine.  na  ukiangalia  kifungu  cha  thelathini  na  mbili  tumesema  kwamba  kila

Mkenya hana haki ya maisha, right to life.  Na ikiwa kila mwananchi hana haki ya maisha tumependekeza basi   hukumu ya kifo

iondolewe.  Halafu tukaangalia usawa katika hizi haki na  tukasema  usawa  huu  uwezi  kuwa  kwa  kila  Mwanakenya  na  sheria

iweko  ili  kuweze  kusimamia  hizi  haki.  Tukapendekeza  kuwa  kuwe  na  haki  ya  kutobaguliwa  na  tukasema  hakuna  Mkenya

atakaye baguliwa  kwa sababu ya rangi, umbo lake au  msimamo  wake  katika  jamii,  kabila  lake,  umri  wake,  kwa  sababu  ni

mlemavu, kwa sababu ya lugha yake ama jinsi alivyo zaliwa. 

Tukaangalia haki za wanawake katika kifungu thelathini na tano,  tukasema kwamba wana haki ya kupewe usawa na wanaume

hasa  katika  shughuli  za  uchumi,  shughuli  za  kijamii  na  siasa.   Tukasema  kwamba  wanawake  pia  wapewe  heshima  kama

wanavyo  pewa  wanaume  na  wapewa  haki  sawa  katika  urishi  wa  mali  katika  umiliki  wa  mali  na  kuweza  kujishughulisha  na

shughuli ambazo ni za kiuchumi. Na  tukapendekeza kwamba kusiwe na sheira yoyote,  iwe ni ya  kitamaduni,  iwe  ni  ya  kimila

itakayo mbagua na kukosa kumpatia mwanamke usawa katika mambo yake.  Na  tukapendekeza kwamba ni jukumu la serikali

kuhakikisha  kwamba wanawake  wametambulika hasa katika  shughuli  zao  za  uzazi  na  wamepewa  nafasi  na  usaidizi  utakao

wawezesha kuendesha mambo yao.  Pia tumependekeza haki za watu wazima na tukapendekeza kwamba ni jukumu la familia

ya watu hawa wazee pamoja na serikali kuweza kuwawezesha kufanya mambo yao,  kuwapatia heshima, kuwapatia nafasi ya

kujiendesha na pia kuwapatia reasonable care and assistance au kuhakikisha kwamba wameangaliwa kwa njia inayostahili. 

Pia tukapendekeza haki ambazo tunasema ni haki za watoto.   Na  tumependekeza kwamba watoto  wote wanao zaliwa katika

ndoa ama nje ya ndoa waweze kupatiwa usawa wa sheria.  Na  kwamba  jambo  lolote  litakalo  fanyiwa  mtoto  lifanyiwe  mtoto

huyu ikiwa  tumeweka masilahi yake mbele. Pia tumependekeza kwamba wazazi wote wawili waweze kumuangalia  huyo mtoto

na wamepewa jukumu sawa kisheria.

Halafu tumependekeza sehemu ya familia katika nchi yetu, na tukasema kwamba mtu yoyote ambaye amefikisha umri wa miaka

kumi  na  nane  apatiwe  nafasi  ya  kuoa  ama  kuolewa  na  kuweza  kuunda  familia.  Na  kwamba  katika  ndoa  bibi  na  bwana

tumependekeza kwamba wawe na haki sawa na hata watakapo kuwa kumewachana wawe na haki sawa katika shughuli zao.

Na kwamba sheria itambue ndoa za kidini na ndoa ambazo zitakuwa zimefanywa kupitia taratibu za kimila. 

Tukaangalia  pia  haki  za  watu  walemavu  na  tukapendekeza  kwamba   serikali  itoe  utaratibu  atakao  tambua  haki  za  watu

walemavu.  Tukapendekeza  kwamba  wapewe  elimu  na  vifaa  vya  elimu  vya  kutosha.  Na  tukapendekeza  kwamba  serikali

ihakishe kwamba vyombo vya usalama na nyumba zote ambazo ni za kiserikali zitakuwa na vifaa zitakavyo wezesha watu hawa

  kuweza kutumia vifaa hivyo. Tukapendekeza kwamba serikali itambue na kukuza  lugha ya ishara pamoja na Braille ili  watu

wasio  jiweza  au   walemavu  waweze  pia  kuelewa  mambo  ambayo  yanafanyika.  Na  kwamba  watu  walemavu  waweze

kuhuzishwa  katika sehemu zote za utawala.  
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Pia katika hizi haki za kibinadamu tumezungumzia kuhusu haki  za  kisiasa,  haki  ya  kuweza  kutembea  na  kuishi  pahali  popote

katika nchi ya  Kenya.  Haki  ya  mtu  kuweza  kufanya  kazi  au  biashara  anayotaka.   Tumependekeza  pia  haki  za  wafanyikazi.

Tumependekeza kwamba serikali itoe huduma kwa watu ambao wasio jiweza kabisa.  Tumependekeza kwamba kila Mkenya

apate  nafasi  ya  kuweze  kuishi  katika  nyumba  inayofaa.  Tumependekeza  kwamba  kila  Mkenya  aweze  kupata  chakula  na

kutoweze kukaa njaa. Tumependekeza kwamba kila Mkenya aweze kuhudumiwa na kupewa maji masafi na maji yaliyotosha.

Tumependekeza  haki  za  wanunuzi  wa  huduma  na  vifaa.  Pia  tumependekeza  haki  ya  kila  Mkenya  kuweza  kufika  katika

mahakama na kuhudumiwa kwa njia iliyo bora na kwa haraka. Tumependekeza pia kwamba watu wanaoshikwa na kupelekwa

katika cell za polisi, wasiwekwe kupita masaa arubaini na nane. Haki ya elimu na tumependekeza kwamba serikali itoe elimu ya

kimsingi na ya lazima kwa watoto wote. 

Katika chapter ya sita, tumezungumzia haki ya uwakilishaji ambapo tumeangalia mambo yanayo husika na upigaji wa kura.  Na

tumeangalia hapo kuanzia kifungu sabini na sita.  Na  tumependekeza  kwamba  ni  haki  ya  kila  Mkenya  kusimama  kwa  kutaka

kura na kupiga kura.  Tumependekeza kwamba kura iwe ni ya siri na kwamba upigaji  kura  uwe  ni  wa  haki  na  wa  halali.  Na

kwamba tutakapokuwa tunapiga kura, tutahakikishiwa kwamba matokeo ya kura hizo zitakuwa ni matokeo ambayo ni ya haki.

 Na kwamba katika upigaji wa kura wanawake,  watu walemavu na jamii ambazo zimetengwa zitapewa nafasi.  Na  katika haki

ya kupiga kura tumependekeza kwamba iwe ni lazima kila Mkenya ambayo amefikisha umri wa miaka kumi na minane kupiga

kura.  Tumependekeza  ni  akina  nani  watakao  weza  kujiandikisha  na  ni  vipi  mtu  atakosa  kuandikishwa  kama  mpiga  kura.

Tumependekeza pia hili Tume la kupiga kura na tukapendekeza kwamba Tume hii ipuguzwe wanachama kutoka watu ishirini na

mbili wapuguzwe ni watu wasio pugua nane na wasio zidi watu kumi. 

Tukapendekeza  pia  shughuli  za  Tume  hii  na  tukaweza  kupanua  shughuli  zake.  Tumesema  kwamba,  Tume  hii  ama

tumependekeza kwamba Tume iwe inaandikisha wapiga kura kila wakati.  Tumependekeza kwamba Tume hii pia,  iwe na kazi

ya kusimamia shughuli za kupiga kura na kwamba pia katika kazi yake iwe ni kuhakikisha kura zilizo za haki na za  halali.  Pia

isimamie  vyama  vya  kisiasa,  isimamie  pesa  zitakazotolewa  na  serikali  kwa  vyama  vya  kisiasa  kwa  sababu  tumependekeza

kwamba  pesa  fulani  katika  budget  ya  nchi  zipewe  vyama  vya  kisiasa.   Tumependekeza  kwamba  zisimamie  mizozo  yoyote

itakayo kuwepo wakati wa kupiga kura na kwamba wasabaze elimu ya upigaji kura na demokrasia.  Na  pia watazame maneno

ambayo ni ya Constituencies na mipaka ya Constituency. Na watakapo zungumza na wananchi ili kuona jinsi watakavyo panua

ama kuangalia mipaka, watazame wananchi au population ya Constituency, waangalie jiografia ya Constituency, waangalia haja

za jamii inayoishi pale na waangalie census ama ripoti ambayo ilitolewa baada ya kufanyiwa hesabu. Na kazi hii wale wanafanya

baada ya miaka kumi. 

Pia tumeangalia na kupendekeza mambo mengi kuhusu vyama vya kisiasa na jinsi  shughuli  zao  zitakavyokuwa  zinaendeshwa.

Na  tukapendekeza  kwamba  kila  Mkenya  awe  na  haki  ya  kuunda  chama  cha  kisiasa  au  kujiunga  na  chama  cha  kisiasa.

Tumependekeza pia jinsi vyama vya kisiasa vitakuwa vinaendesha shughuli zake na tukasema kwamba bali  na  kujishughulisha

9



na upiga kura kwamba vyama vya kisiasa viweze kueneza mambo  tofauti  kama  vile  elimu  ya  demokrasia,  viweze  kusimamia

shughuli za serikali kuhakikisha kwamba kuna uwazi  na uwajibikishaji wa shughuli hizi za serikali.   Na  tukasema  kwamba  au

tukapendekeza kwamba 0.3% ya budget ya nchi  yetu  itengwe  ili  kuhudimia  vyama  vya  kisiasa.  Na  tukapendekeza  kwamba

asilimia  hamsini  ya  pesa  zitakazo  tengwa  zipewe  vyama  vyote  vitakavyoweza  kupata   asilima  tano  ya  kura  zitakazokuwa

zimepigwa  nchini.   Halafu  zile  zingine  zitabakia  zingawanyishiwe  vyama  vya  kisiasa  kulingana  na  viti  ambavyo  watakuwa

wamevipata.  Na tukapendekeza kuwe na nidhami katika hivi vyama vya kisiasa.  Na kwamba vikikosa kufuata utaratibu fulani,

vinaweza kutolewa na kufutiliwa mbali.  

Katika chapter ya saba  tunaangalia na kupendekeza Parliament ama Bunge na hii tumependekeza katika ukurasa mia moja na

moja, 101.   Tumependekeza kwamba tuwe na Bunge itakayo kuwa na sehemu mbili. Tumependekeza  National  Council  ama

Senate au Upper House na tukapendekeza National Assembly au Lower House.  Na  tukapendekeza kwamba njia ya uchaguzi

iwe ni tofauti  kwamba  watakao  enda  katika  hiyo  nyuma  ya  juu  Upper  House,  wawe  wamechaguliwa  kutoka  katika  district

tofauti. Na  watu ambao watakuwa katika (end of side A)--   vitengwe kwa akina mama na hawa wachaguliwe  kutoka  katika

kila province.  Na  kila  province  ichague  akina  mama  wanne  na  hio  sasa  kwa  vile  tumetambua  province  saba,  watakao  salia

watatoka katika mkoa wa Nairobi kwa sababu Nairobi ni mkoa na pia ni district.  Na  hawa watu watachaguliwa kupitia kupiga

kura.  

Katika hiki chumba cha pili ama National Assembly, tumependekeza kwamba tupige kura za Wabunge mia mbili na kumi kama

kawaida,  kupitia  kura  kama  tunavyofanya  kawaida.  Halafu  tumependekeza  kwamba,  kuwe  na  wanachama  mia  tatu.   Kwa

hivyo  tutakuwa  tumebakisha  viti  tisaini  na  tunapendekeza.   Kwamba,  viti  hivi  vipewe  watu  watakao  tolewa  katika  ordha

zitakazo tolewa na vyama party list. 

Kwamba vyama ambavyo vitakuwa vimewasilishwa Bungeni, vitatoa orodha  ya  majina  kulingana  na  watu  ambao  wangetaka

wateuliwe katika Bunge. Na tumependekeza kwamba hiyo orodha itoe majina ifuatayo. 

Ikiwa mtu wa kwanza ni mwanamke wa pili awe ni mwanaume na hivyo hivyo mpaka kufikia number itakayo tolewa na Tume

hii ya kupiga kura.  Kwa hivyo tunapendekeza kwamba tuwe na Parliament itakayokuwa na Wajumbe mia nne.

Halafu tunapendekeza kwamba Ministers na Deputy Minister  wawe  ni  kuma  na  watano  na  watoke  nje  ya  Bunge  wasiwe  ni

watu ambao tumewatuma kule Bungeni. Pia, tumependekeza kwamba kikao cha Bunge kitakuwa ni Nairobi na kwamba Bunge

litajiwekea  calender  yake  na  kwamba  Bunge  haliwezi  kufutwa  kabla  ya  kupitisha  muda  wake  wa  kazi.  Na  tumependekeza

kwamba, National Council ama Upper House iwe inafanya kazi yake kwa miaka minne na National Assembly iwe inafanya kazi

yake kwa muda wa miaka mitano. Na  kwamba Bunge litakuwa  na  uwezo  wa  kuweza  kupitisha  kura  ya  kutokuwa  na  imani

kwa Waziri Mkuu, kwa sababu tumependekeza kuwe na Waziri Mkuu. 
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Kisha  tukiangalia  serikali  kuu,  tulivyo  pendekeza  ni  kwamba  seriakali  kuu  iwe  kuna  Rais   atakayekuwa  amechaguliwa  na

wananchi  wote.  Huyu  Rais  awe  amesimama  pamoja  na  mtu  tutakaye  mchagua  kama  Makamu  wa  Rais.  Kwamba  kiti  cha

Makamu wa Rais akitapigiwa kura. Tukimchagua Rais, tutamchagua pamoja na mwenzake au running mate ambaye atakuwa ni

Makamu wa Rais na atatakiwa awe na qualification ambazo zitakuwa ni sawa na zile Rais kwa  sababu  kuna  wakati  ambapo

atasimama kama Rais wakati ambapo Rais atakuwa hayuko, atakuwa ni mgonjwa ama atakuwa amefariki. 

Na  pia  tumependekeza  kwamba  kuwe  na  Waziri  Mkuu  na  huyu  Waziri  Mkuu  tumependekeza  kwamba,  achaguliwa

apendekezwe  kwa  National  Assembly  au  Lower  House  na  Rais  na  kwamba  ni  lazima  aidhinishwe  na  Bunge.  Ikiwa  Bunge

limemkataa basi hawezi kuwa Waziri Mkuu ni lazima akubalike na Bunge na Rais atakapo  mchagua huyu mtu kwamba kabisa

tumependekeza  kwamba  awe  ni  kiongozi  wa  chama  kitakacho  kuwa  na  wakilishi  wengi  katika  Bunge.  Na  ikiwa  mtu  huyu

ambaye amependekezwa na Rais amekataliwa na akakosa  kuidhiniswa  na  Bunge,  basi  mtu  atakayekuwa  anasimamia  vyama

vya upizani atapewa nafasi ya kupeana jina na ikiwa jina ambalo amepeana limekataliwa na Bunge basi  Rais ataulzwa kuchagua

Mbunge yoyote kuwa ndiye Waziri Mkuu.  

Waziri Mkuu atafanya kazi yake mpaka wakati  atakapo  fariki au wakati  atakapofutwa kazi  na  Bunge  kwa  kupitisha  kura  ya

kutokuwa na imani  na  yeye  ama  atajiuzulu.  Na  ikiwa  hayo  mambo  hayajafanyika  basi  atafanya  kazi  mpaka  wakati  ambapo

tutaenda kwa kura.

Katika serikali kuu,  pia  tumependekeza  kwamba  tuwe  na  Mawaziri  kumi  na  watano  na  manaibu  Deputy  Mininters  kumi  na

watano,  watakao  wasaidia  hao  Ma-ministers.  Tumependekeza  tabia  ambayo  itakayofuatwa  na  Baraza  la  Mawaziri.

Tumependekeza kwamba pia kuwe na Tume itakayo angalia mishahara ya Rais,  Makamu wa Rais,  Mkuu wa Mawaziri na pia

Mawaziri na Makamu wao.  Na pengine pia tungependa kuangalia shughuli ambazo kwa kifupi zitakuwa zinafanywa na Rais na

zile ambazo zitakuwa zinafanywa na Waziri Mkuu. 

Kwanza,  Rais anatakiwa kufanya mambo yafuatayo ambayo ni mambo ya kisiasa.  Ni  lazima alinde  uhuru  wa  taifa,  ni  lazima

aheshimu wingi wa kitaifa na ulinzi wa haki za kibinadamu na ni lazima alinde Katiba na atetee  kanuni za sheria.   Na  pia katika

sheria,  jambo  muhimu  ni  kwamba  ni  lazima  sahihi  ama  idhini  ya  Rais  iwe  katika  miswada  yote  au  sheria  au  bill  zozote

zitakazopitishwa  na  Bunge.  Naye  Rais  amepewa  haki  ya  kuweza  kupitisha  ama  kuidhinisha  hizo  sheria  kwa  mara  moja,

anaweza  kukataa  na  kuridisha  hiyo  sheria  kwa  Bunge  au  anaweza  kuomba  korti  kuu  Supreme  Court  kuweza  kumpatia

mawaidha kuhusu pendekeza ambalo limepitishwa na Bunge kama mswada au bill ama sheria mpya.

Rais  pia  amepewa  majukumu  mengine,  kwa  mfano  kama  nilivyo  waambia  kutafuta  ushauri  wa  korti  kubwa.   Pia  amepewa

jukumu la kuhutubia Bunge rasmi mara moja kwa mwaka ingawa anaweza kuhutubia Bunge kwa mara zingine akiona haja ya

kufanya hivyo. Atahakikisha kwamba tumekuza demokrasia  katika nchi yetu na tumefadhili na kutumia fedha za nchi kwa njia

iliyo bora. Na pia anaweza kupendekeza hatua za kisheria kupitia kwa baraza la Mawaziri na sio direct. Na pia ni lazima Waziri
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Mkuu, kila wakati kumueleza na kumfahamisha Rais shughuli za kitawala za nchi yetu.  Rais pia amepewa uwezo ufuatao:-

 Amepewa  uwezo  wa  kuwa  ndiye  mkuu  wa  majeshi  na  anasimamia  baraza  la  usalama  wa  kitaifa,  National  Securtiy

Council.

 Aneweza  kutangaza  hali  ya  hatari  baada  ya  kushauriana  na  Waziri  Mkuu  na  Baraza  na  pia  baada  ya  jambo  hili

kuidhinishwa na Bunge.

 Anaweze pia kuteuwa Makakimu kulingana na pendekeza atakalo pata kutoka kwa Tume ya huduma za mahakama

 Na pia anauwezo wa kuanzisha utaratibu wa kuwaondoa Mahakimu na Ma-judge.

 Anaweza pia kuidhinisha makataba ambayo tumeweza kuingia na nchi za kingeni.

 Anaweza kuwateuwa mabalozi na kupokea mabalozi watakaokuwa wametumwa na nchi zao.  Na  pia kuongoza wakati

ambapo Bunge linapofungwa. 

Naye Waziri Mkuu atakuwa ndiye msimamizi wa shughuli za kiserikali kwa sababu ndiye atakaye simamia Baraza la Mawaziri.

Anatakuwa anapendekeza   na  kusimamia   makadirio  ya  kifedha  budget.   Atawakagua  na  kuwapendekeza  Mawaziri  na  pia

Manaibu wa Mawaziri na yeye ndiye atapendekeza  maswala  ya  kiserikali  yote.  Na  pia  kupendekeza  miswaada  ya  kiserikali

yote na ni lazima ahudhurie Bunge. Kwa vile tumeona sio lazima kwa Rais kuhudhuria Bunge.  

Tumeangalia  pia  mahakama  katika  chapter  ya  tisa  na  tumependekeza  kwamba  tuongezewe  tuongozewe  korti  nyingine

itakayoitwa  supreme  court.   Na  itakayo  simamiwa   na  ma-judge  wapya,  ambao  hawafanyi  kazi   kwa  wakati  huu.

Tumependekeza   pia  kuwe  na  hiyo  Tume  itakayo  simamia  huduma   za  mahakama   za  mahakama  na  tukaipatia  kazi  zaidi

itakavyo  weze  kuchunga  na  kuhakikisha  kwamba  mahakama  zinahudumia  wananchi  vilivyo.  Tumependekeza  watu  watakao

weza kuandikwa kama ma-judge na tumependekeza watafanya kazi yao hadi miaka migapi, tumependekeza kupuguza kutoka

miaka sabini na miwili hadi miaka sitini na nne.   Tumependekeza jinsi ambavyo Rais anaweza kuanzisha utaratibu wa kuondoa

judge katika kazi yake kwa sababu hatungependa wafutwe kazi hivi hivi, kwa sababu itakuwa hawawezi kufanya kazi yao kwa

njia ya uhuru na njia inayostahili.

Pia tumeangalia ofisi ya Mkuu wa Sheria,  na tukapendekeza kwamba  ofisi  hiyo  igawanyishwe  mara  mbili.  Kwamba  tuwe  na

atakayekuwa  ni  msimamizi  wa  shughuli  za  kiserikali,  Legal  Adviser  ambaye  tumependekeza  ambaki  na   jina   la  Mkuu  wa

Sheria.  Halafu tumesema kuwe na Director  of Public Prosection mtu atakaye  kuwa  anasimamia  na  kutetea  kesi  za  kiserikali,

ambaye kwa wakati huu ako chini ya Mkuu wa sheria lakini tumesema tugawanyishe na awe kazi yake ndio ya kuenda kortini.
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Halafu kuna mtetezi wa haki za wananchi ambaye ni Public Defender ama kwa lugha nyingine ni Ombudsman, tumesema ofisi

hiyo pia iwekwe ili wananchi wa kawaida wawe na pahali pa kuenda na kulalamika wakati ambapo wanadhulumiwa.

Pia tukaangalia shughuli za mawakili kwa  sababu  tumeonelea  kwamba  mawakili  huwa  kazi  yao  ni  kulinda  sheria  na   ingefaa

mambo yao yawekwe katika Katiba. Na  tumependekeza  mwanzo kabisa kwamba shughuli zao ni kulinda na kutetea  Katiba

ya nchi yetu. Na pia shughuli yao ni kuweza kufanya kazi yao kwa njia iliyo bora  na njia ya uhaminifu, wakiwa wameweka haki

na  haja  za  wateja  wao.  Na  pia  shughuli  nyingine  ni  kwamba,  mbali  na  kuweza  kuharibu  shughuli  na  haki  za  wateja  wao

wataweza kushughulika pamoja na mahakama kuhakikisha kwamba hukumu inayo tolewa ni hukumu ya haki. 

Katika chapter ya kumi tumeangalia utawala na jinsi ambavyo utawala huo utaweza kufika hadi mashinani kama mlivyo tuagiza.

Ukurasa  mia  mbili  na  kumi  na  tatu  tumezungumzia  mambo  hayo.  Tumependekeza  kwamba  utawala  ugawanyishwe  hadi

mashinani ili kuhakikisha kwamba huko karibu na wananchi na kwamba wananchi wanajihuzisha pia tuweze kuwa na utaratibu

wa kuhakikisha kwamba kuna checks and balances. Na kwamba rasilmali za nchi zinaweza kugawanyishwa  kwa usawa na pia

tutaweza kupata huduma inayofaa kama wananchi na tukapendekeza  kwamba utawala huu ugawanyishwe mara nne.

Kwamba utawala uanzie katika vijiji, ufike katika locationa ama kasa na ufike katika district hatimaye ufike katika province.  Na

tukaeleza  jinsi  ambavyo  utawala  huu  utagawanyishwa  na  jinsi  ambavyo  watu  watatawala  kwa  mfano,  katika  vijiji

tumependekeza kwamba  wazee  wa  vijiji  wapewe  nafasi  ya  kuwa  ndio  watawala  au  ikiwa  haiwezekani  kijiji  kitakachokuwa

hakina  wazee  wa  kufanya  kazi  hiyo  wachague  viongozi  wasiodizi  kumi  na  wasio  pugua  sita.  Katika  kata  ama  location,

tumependekeza  kwamba  representatives  wawili  watoke  katika  kila  kijiji,  katika  location  hiyo  ili  waweze  kuunda  location

councils  na katika hao viongozi wawili  mmoja awe ni mama. Na kwamba watachagua  ni nani atakayekuwa ni msimamizi ama

adminstrator. 

Tukitoka hapo tunaingia katika districts  ama wilaya  na tumependekeza kwamba,  wilaya  ndio  iwe  na  nguvu  zaidi  katika  hizi

serikali za mashinani na kwamba watakao chaguliwa wawe ni watu ishirini na wasididi thelathini na  wachaguliwe kupitia kura na

pia msimamizi wao haweze kuchaguliwa na  wananchi.  

Halafu kutoka hapo tunaenda katika mikoa, na watu watakao kuja katika mikoa  ni  watakao  toka  katika  wilaya  watu  wawili

katika kila wilaya katika mkoa huo mmoja awe ni mama. Na  tukasema kazi kubwa ya wilaya au serikali ya wilaya itakuwa, ni

kukuza utawala katika district  councils na kuwasaidia kuweza kupanga mipango yao ya utawala.  Na  tutatoa kwa kirefu sheria

itakayo tumika katika utawala huo wa mashinani mtaweza kusoma. 

Katika chapter  ya kumi na moja tumezungumza kuhusu mashamba na mali.   Tumependekeza  kwamba  serikali  izidi  kuangalia

mipango na utaratibu wa mashamba. Tumependekeza kwamba serikali ijaribu kugawanya kwa usawa na kuwapatia watu nafasi

ya usawa kufikia mashamba.  Na  kwamba watu ambao wana mashamba, mashamba  yao  na  mali  yao  ilindwe  na  tuweze  pia

13



kutumia shamba hizi na mali hii kwa njia ambayo inafaa. Tuweze pia kuifadhi udongo kwa njia inayofaa. Tukasema kwamba kila

Mkenya aweze kumiliki ardhi sehemu yoyote ya nchi yetu, na kwamba mgeni asipewe nafasi ya kumiliki ardhi. Wawe wanakodi

ardhi kwa miaka isiyopugua tisaini na tisa,  sio kuwa ni wenye ardhi lakini wawe  wanakodi.  Na  kwamba  kuwe  na  umiliki  wa

ardhi  wa  aina  tatu,  wa  binafsi  wa  jamii  na  wa  jumhia,  private,  community  na  public  land.  Na  tukapendekeza  kwamba,

mashamba yote ambayo sasa yanasemekana kwamba ni trust land yaweze kuandikwa majina na vikundi au jamii.   

Tukapendekeza pia kuundwe Tume itakayo simamia  shughuli  za  mashamba,  Tume  ambayo  itahakikisha  kwamba  sheria  zote

ambazo  zinasimamia  mashamba  zimeweza  kutengezwa  kwa  sababu  kwa  wakati  hazilingani  na  hazifanani.  Na  pia  Tume  hii

itaweza kuwa ndio msimamizi wa mali au shamba la umma. Na  pia Tume hii itaweza kuangalia jinsi ambavyo ubadilishanaji wa

umilikiwa  wa  ardhi  utarahisiswa  kwa  sababu  kwa  wakati  huu  kazi  hii  ni  ngumu.  Pia  wataweza  kutafuta  suluhisho  katika

maadhibio ambayo ni ya kihistoria kwa jamii fulani fulani kuhusu umiliki wa ardhi.  Kwa mfano, jamii ya watu wanaoishi mkoa

wa  Pwani  wamelalamika  wakisema  wao  ni  ma-squatters  katika  mashamba  ambayo  ni  ya  mababu  yao.  Pia  watu  wa  North

Eastern  malalamishi  na  pia  watu  wa  Rift  Valley  na  sehemu  zingine  pia  sehemu  za  Eastern  province  mmelalamika  sasa

tumependekeza kwamba wasuluhishe mambo kama hayo. 

Pia  tumeagalia  mazingara  na  jinsi  ya  kuweza  kulinda  mali  asili  matasoma  na  kuangalia  tulivyo  pendekeza.  Tumetoa  pia

mapendekezo kuhusu fedha za umma na jinsi ambavyo fedha hizi zitaweza kulindwa. Tumependekeza kwamba Bunge iwe ndio

msimamizi wa fedha hizi na kwamba fedha ambazo hazijaidhiniswa na  Bunge  zisitumike  na  pia  jinsi  ambavyo  serikali  itaweza

kuomba mkopo, either ni hapa nchini ama ni nchi za kigeni. 

Tumependekeza  pia  shughuli  za  Banki  Kuu  ya  Kenya,  pia  tumegawanisha  ofisi  ya  msimamizi  wa  fedha  za  umma.

Tumependekeza tuwe na Controller of budget  au  atakaye simamia makisio ya fedha za umma na kuhakikisha kwamba fedha

zinazotengwa  zimetumiwa  kwa  njia  iliyoidhinishwa  na  Bunge.  Halafu  tukapendekeza  tuwe  na  Auditor  General  ambayo  ni

mkaguzi mkuu wa fedha za umma atakaye simamia na kuhakikisha kwamba hizo fedha zilitumika kwa njia iliyo ya haki. 

Halafu  tumetazama  katika  chapter  ya  kumi  na  nne,  huduma  za  umma  public  service  na  tukapendekeza  msimamo  unaofaa

kuchukuliwa na wafanyikazi wa umma, Article 258.   Na  tukapendekeza kwamba wafanyikazi wote wa umma ni lazima wawe

wanafanya  kazi  yao  kwa  hali  ya  juu.  Ni  lazima  pia  wafanye  kazi  yao  ambayo  ni  ya  usawa  katika  uchumi  wetu.  Ni  lazima

wafanye kazo yao kwa njia ya haki.  Ni lazima pia wajishughulishe na misimamo ya kitaifa na ya kisekali.  Wawe  wanatumikia

wanannchi kwa hali ya haraka. Wawe na uwazi katika shughuli zao.  Wawe na uwajibikishaji katika kazi zao.  Waandikwe kwa

sababu wamestahili kuandikwa, na sio kwa mapendeleo na wawe wanapewa training mara kwa mara na pia katika uandikishaji

wa watu katika sector hii ya umma, kuangaliwe kwamba kuna usawa wa wake na waume na watyu wasibaguliwe kupitia kabila

zao.  Na tukaweka Tume ya huduma ya umma na tukaipatia kazi ambayo watafanya.  Mtasoma na kuelewa kazi ambayo Tume

hii itakayokuwa inafanya.  
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Kisha  tukaangalia  sector  ambayo  ni  ya  huduma  ya  usalama.  Na  katika  sector  hii  tumesema  na  kupendekeza  kwamba

zitambuliwe katika Katiba kwa sababu katika Katiba ya wakati  huu, huduma za usalama ingawa  ni  muhimu hazikutabulikana.

Na  tukapendekeza  sector  zifuatazo  polisi,  wa  utawala,  jeshi  la  ulinzi,  jeshi  la  wanamaji,  jesho  la  wanahewa  na  kikosi  cha

upelelezi. Na pia sisi tukaziwekea na kupendekeza kanuni watazo fuata.  Kwa mfano, tumependekeza kwamba wasifungamane

na  pande  zozote  za  kisiasa,  wawe  na  udhibiti  kwa  raia,  waheshimu  kanuni  za  sheria,  demokrasiaa  na  haki  za  kibinadamu.

Wawe na uwazi na iwajibikaji katika kazi yao.  Waongozwe na sheria,  wasitii amri isiyo ya kisheria na wasijiuzishe na vitendo

visivyoleta manuufaa ya kiuchumi. Walinde uhuru wa wananchi na kusaidia wakati wa shida na wawe na nidhamu ya hali ya juu

na uzalendo kwa nchi yetu.  

Jambo lingine pengine mngepanda kujua ni kwamba katika huduma ya  magereza,  tumependekeza  kubadilisha  jina  la  huduma

hiyo  na  kuiita  Kanya  Correctional  Services.  Kwa  sababu  huduma  ambayo  inafaa  kutolewa  na  magereza  ni  kujaribu

kuwabadilisha  wahalifu  ili  wakifika  katika  jamii  baada  ya  vifungo  vyao  wawe  ni  watu  ambao  wanaweza  kuwa  na  manufaa

katika jamii. Na tukaona pengine jina likibadalishwa litaweza kuwa na manufaa katika huduma  hiyo.  

Katika chapter  ya kumi na tano,  tumependekeza kuwa na National Security Council  itakayo  simamia  huduma  ya  usalama  na

tukatoa  shughuli  zake  na  watakao  kaa  pale.  Na  pia  tukaomba  kuwe  na  huduma  ya  utawala  na  tukapendekeza  kazi

watakayofanya na watakao kaa pale.  

Katika chapter  ya kumi na sita,  kuna Leadership and Integrity, yaani ni  mambo  gani  watakayo  zingatia  viongozi.   Majukumu

yao pia tumeyaweka hapo mtaweza kusoma. 

Chapter  ya kumi na saba,  tumeangalia chombo tunachosema kiwe ni chombo cha nne katika serikali na hizi  tunaziita  vyombo

vya Kikatiba. Na tumependekeza tuwe na vyombo kadhaa. Tumesema tuwe na Tume mbali mbali zitazosimamia huduma kama

vile  huduma  ya  umma,  huduma  ya  mahakama,  huduma  ya  Bunge.   Halafu  pia  tumependekeza  tuwe  na  Tume  ya  Haki  za

Kibinadamu na  haki  za  kitawala.    The  Commission  on  Human  Rights  and  Administrative  Justice.  Tumependekeza  tuwe  na

Tume  ya  maadili  ya  uhaminifu,  Ethics  and  Integrity  Commission.  Tumependekeza  tuwe  na  Tume  ya  uchaguzi,  Electoral

Commission,  tumependekeza  tuwe  na  kamati  au  Tume  ya  mishahara  na  malipo,  Salaries  and  Renumeration  Commission.

Tumependekeza  tuwe  na  Tume  ya  Katiba,  Constitutional  Commission,  tumependekeza  pia  tuwe  na  Judicial  Service

Commission.  Tumependekeza  pia  tuwe  na  Public  Service  Commission.   Tumependekeza  pia  tuwe  na  Public  Service

Commission,  tumependekeza  pia  kama  chombo  cha  Kikatiba  ofisi  ya  Mkuu  wa  Sheria.   Mkurugezi  wa  mashtaka,  Deputy

Public Prosecutor, Public Defender ambaye ni wakili wa umma.  Na  kama nilivyosema Govenor wa Banki Kuu na msimamizi

wa makadilio ya mapato na matumizi wa fedha.  Mhasibu Mkuu wa ofisi ya kitaifa ya uhasibu Auditor General na pia Tume ya

ardhi.  Mkisoma mtaona kwamba hizi Tume tumezipatia kazi zitazokuwa zinafanya ili kuhakisha kwamba tuna utawala ulio bora.

Katika chapter  ya kumi na tisa,  tumeangalia jinsi  tutaweza  kubadilisha  Katiba.  Na  tumependekeza  kwamba  kwa  wakati  huu
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Katiba ibadilishwe kwa njia ifuatayo.  Kwamba kukiwa na miswada ya kubadilisha Katiba katika kutengeza sheria Bunge huwa

na readings ama msomo mara tatu.  Kwamba,  katika second and third reading ni lazima kupitishwe by  two-thirds  majority  ya

wanachama wote wa  Bunge.  Lakini  pia  tumependekeza  kwamba,  sio  Katiba  mzima  iwe  inapitishwa  na  two-thirds  majority.

Kwamba  mambo  yafuatayo  yapitishwe  na  kuletwa  kwa  kura  ya  maoni  ipingwe  na  wananchi,  na  jukumu  ambalo  limepewa

wananchi wa kawaida katika Katiba.

Pili, maadili ambayo tumeyaweka katika chapter  six tunasema pia  haki za kimsingi chapter  kumi isibadilishwe na  Bunge.  Pia,

mapendekezo kuhusu uraia na pia hii chapter  ya kumi na nane isiweze kubadilishwa na Bunge mpaka wanaanchi watakapotoa

kura ya maoni.  

Chapter  ya kumi na tisa  tumeeleza  maneno  tofauti  ambayo  yametumika.  Chapter  ya  ishirini,  tumeangalia  jinsi  tutakavyoweza

kutoka kwa Katiba mzee hadi Katiba mpya tunaziita transitional and consequencial  provisions.  Kwa sababu kuna mambo yale

hayawezi  kubadilika  kwa  siku  moja.   Na  hapo  tutakuwa  tumefikia  mwisho  wa  chapter  za  Katiba  hii  lakini  mkiangalia  tuna

schedules.   Schedule  ya  kwanza,  inayozungumza  kuhusu  mipaka  tofauti  ya  nchi  ya  Kenya  na  majirani.   Schedule  ya  pili,

tumeweza  kuandika  majina  ya  mikoa  na  wilaya  tulizo  nazo  sasa  tungependa  ziwekwe  kwenye  Katiba  ili  zisipuguzwe  wala

kuongezwa ovyo ovyo.

Halafu  schedule  ya  nne,  tumeweka  vihapo  tofauti  vitakavyo  tumiwa  na  watu   watakao  shika  kazi   za  umma.  Halafu  katika

schedule ya tano, tumeandika ile leadership and intergrity code, masharti yatakayo fuatwa na watu watakao kuwa ni viongozi na

wameshikilia kazi za umma.  

Katika schedule ya sita,  tumeandika shughuli  ambazo  zinafaa  kutekelezwa  ili  kuhakikisha  kwamba  hii  Katiba  mpya  imeweza

kutekelezwa  kikamilifu  na  juhudi  hizi  zimepatiwa  Bunge  na  tumependekeza  ni  miezi  mingapi  au  miaka  mingapi  shughuli  hizi

zifanywe.   Kwa  mfano  katika  hii  right  of  access  to  information,  haki  ya  mwananchi  kupata  maneno  ya  kimuhimu  Bunge

imeambiwa itekeleze jambo hilo kufikia miezi sita baada ya hii Katiba kuidhinishwa.  

Tukiangalia  mambo  ya  mashamba  Bunge  imeambiwa  baada  ya  miaka  miwili  tuwe  tumekamilisha  mapendekezo  yote  ya

mashamba. Mtasoma na kuzidi kuelewa. (end of tape 1)… msome taratibu ingawa kuna wiki karibu mbili na nusu sasa  muone

kama kuna mabadiliko ama hii Katiba ni sawa.  Kama kuna mtu yoyote ambayo ana neno la  kusema,  au  swali  tungemuomba

asema ama aulize. Lakini maswali hayo tafadhali yawe ni maswali yanayo husika na draft   Constitution kwa sababu hiyo ndiyo

kazi ambayo tumekuja kuifanya kwa siku  ya leo.  Yes,  tafadhali njoo ukae pale tumekuwekea kiti na microphone kwa sababu

tunataka sauti yako tuichukue kwenye tape  na utueleze jina  lako  tafadhali  na  hatimaye  uta-sign  register  hiko  hapa  na  Bwana

Mukewa.

Benard Maingi:  Asante sana.  Jana langu naitwa Banard Maingi, na  niko  na  maswali  na  mapendekezo.  La  kwanza  ni  swali
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kuhusu watoto wale waliozaliwa out of wedlock. Kama vile ulivyo tueleza, wazazi wawili walee hao watoto. Unaweza kutueleza

zaidi kwa sababu uenda ukawa huyu mtoto nilizaa na mama na sio bibi yangu tulizaa tukiwa tunafanyakazi Mombasa na  mimi

nikaja huku kwetu, na nikamwancha huko. Huyo mtoto nitamlea namna gani?  

Pili, ni zile councils ulituambia, ile ya  village,  locations,  ya  districts  na  province.  Ya  kwanza,  nauliza  kama  kuna  standards  of

education of these people, kama ni wazee wa kijiji. (inaudible) Sasa  ikiwa hawasoma  waingie huko.   Hapo tena nauliza mode

of electing the twenty to thirty district officials or council members.  

Swali lingine ni kuhusu death sentence, kama vile mlisema death sentence iwe scrapped.   Ninaonelea kama mtu wangu aliuliwa

na mtu fulani na akaenda akafungwa miaka tano/sita na aje  huku, si hata sisi tutamuua? Villagers ama watu wa  nyumba  yetu?

Ninaonelea ndio hii taabu isingie tutumie zile zinaitwa Kamba African Traditional Customs.  Kama vile Wakamba hapo zamami

walikuwa  wanaua  wengine  na  wazee  wanaketi  chini  uikiwa  ni  mwanaumme  wanajua  ni  ng’ombe  kumi  na  mbili,  ikiwa  ni

mwanamke wanajua ng’ombe kumi na mbili, ikiwa ni mwanamke wanajua ni ng’ombe sita.  Na  wakilipwa hawa ng’ombe hata

huyu mtu akiwa anaonekana watakuwa na matata.   Kwa hivyo napendekeza hizi African  culture  ziwe  zikitumiwa  kwa  jambo

kama hilo. Ninaunga mkono scrapping ya death sentence lakini malipo yafanywe.

Nne, ni these national holidays. Taabu yangu ni kuondolewa kwa Kenyatta day sio hati nasema kuwe Kenyatta  day,  ninaonelea

kwa sababu tulikuwa na viongozi wengi ama nationalities wengi  waliokuwa wanapigania uhuru wetu na hao  watu  walifungwa

tarehe  ishirini  mwezi  wa  kumi.  Tupindue  hili  jina  la  hii  holiday  iwe  kama  Kenya  Nationalities  holiday  ama  jina  ligine  tuwe

tukiwakumbuka mashujaa wetu kwa kupigania uhuru.  Hii Katiba holiday ninaonela  haifai,  kwa  sababu  hii  Katiba  imefanywa

mwaka huu  na kama vile ulitueleza ikaaendelea na kufanywa na kufanywa tena. Kwa hivyo mimi ninaonelea ziwe tatu,  lakini hii

Katiba day isiwe kwa sababu Katiba inaendelea na  kuundwa.  Hayo ndiyo maoni yangu, wamalizie wengine.

Com. Abida Ali:  Asante jiandikishe pale. Kuna mtu mwengine ana maneno au maoni.  Is your hand up?  The lady behind. 

Rhoda Ndumi: Thank  you.  Majina  yangu  ni  Rodha  Ndumi  Maende  from  Mavindini.   Na  langu  lilikuwa  swali  juu  ya  pesa.

Nilikuwa  ninaonelea   kama  ingewezekana  pesa   ya  Kenya  ikae  na  picha  kabisa  isiwe  inapidiliwa  ovyo  ovyo.  Kwa  sababu

sikuionelea vile ilikuwa imewekwa.  Kwa sababu sasa  kama kila President  akija  atakuwa  anabadilisha  pesa  pengine  inaweza

kuwa pesa ambayo haina maana na hata watoto wale tunazaa wawe hawajui pesa  yetu ni ngani. Na  hile ingine nilikuwa nataka

kuongezea  ni juu ya elections.   Pale kwa elections sikuelewa vizuri lakini maoni yangu naolea kama ingewezekana tungekuwa

tunafanya elections za Members of Parliament civic wakati wake na President wakati wake.  Asante.

Mutuku Muthiani:  Madam Commissioner jina langu ni Mutuku Muthiani. I  am representing a local civil education provider,

kule Law Society.  Nina maswali ya kuuliza  kuhusu Katiba yetu. Moja,  nilipokuwa ninaitazama niliona kwamba ni kama Tume

ingawa ilifanya kazi nzuri, kuna  mambo  fulani  fulani  ambayo  yaliwachwa  nje.  Kitu  cha  kwanza  ni  the  Kenya  Police  Service.

17



Draft inasema, kutakuwa na Kenya Police Service lakini haituambii ni  nani  atakuwa  ikisimamia  hii  isipokuwa  mmesema  kuna

Commissioner  wa  Police.  Ninauliza  haingewezekana  kuwe  na  Kenya  Police  Service  Commission  hama  kitu  kama  hicho

ambapo tungekuwa na police Commissioner kama Executive Officer wa hiyo Commission.

Pili, mahitaji ya  Police  Commissioner  ni  sawa  lakini  mimi nashidwa  imekuwa  haje  Police  Commissioner  apewe  miaka  kumi.

Appointment fot ten years is a bit too long. Ingewezekana huo muda upunguzwe kidogo.

Tatu,  National  Security  Inteligent  Service.  Isipokuwa  tu  pale  mahali  mmesema  watakuwa  wanachama  wa  National  Security

Council  hakuna  mahali  pengine  ambapo  tunaambiwa  this  is  a  Constitutional  establishment  pengine  sijaelewa  sana  lakini

nimeisoma  na  nimeona  imetokea  pale.  Sijui  inatokea  pale  na  sijui  inatokea  wapi  pengine  iwe  imewachwa  kwenye  yale

makaratasi ambayo tunasoma.

Nne,  ni appointments.  Sijui kwa nini  Commission  haikuangalia   ione  kama  mtu  amekuwa  kama  Chief  Justice  ama  amekuwa

Commissioner  of  Police,  ama  amekuwa  cheo  kingine  kama  hicho.  Atumike  kwa  muda  fulani  na  hakimaliza,  arudi  chini  na

aendelee kufanyie wananchi kazi.  Nasema hivyo kwa sababu tumeona katika majeshi yetu.  The  former  Army  Commander  is

now heading a college somewhere in the military circles na huko tu. Mahali pengine kuna vyeo vingine ambavyo mtu anakuwa

Vice Chancellor akimaliza anaingina pale  anaendelea  kufunza,  lakini  ni  kama  hapo  ukiwa  Chief  Justice  ama  President  of  the

Court of  Appeal utakaa tu, sijaona unatakiwa uondoke wakati gani.

Lile  lingine  ni  nominations  ya  Assemblies.  Mmesema  kutakuwa  na  wateuliwa  tisaini,  pengine  Madam  Commissioner

ungetuambia sijui ni nini mliangalia kwa sababu nafikiria watu tisaini wajumbe tisaini nafikiri ni wengi sana kwa nchi ya Kenya.

Ingewezekana haje wapunguzwe kwa sababu  nafikiria hao ni wengi sana?

La mwisho, ni hivi vyumba viwili the National Council and National Assembly na ni wazo nzuri.  Kile kinacho nishinda ni kwa

nini  moja  iwe  na  miaka  mitano  na  ile  nyingine  iwe  na  miaka  minne?  Tunapiga  kura  namna  gani?  Asanteni  sana,  kazi  yenu

isipokuwa hayo maneno, kidogo tuangaziwe.

Rose Mulu: Asante. Majina yangu ni Rose Mulu. Madam Commissioner langu kwanza ni pendekezo ni kusema ya kwamba hii

holiday imewekwa ya Katiba naona haifai. Kwa sababu Katiba itaendelea kubadilishwa na ikibadilishwa  kama  imebadilishwa

mwaka  huu  ibadilishwe  mwaka  mwingine  haitasomwa  wakati  mmoja  hama  haitapewa  wananchi  wakati  mmoja  na  itakuwa

ngumu.  

Kile  kingine  ni  Members  of  Parliament.  Wakati  tulikuwa  tukipeana  maoni  tulikuwa  tumesema  Mbunge  yule  tutamchagua  na

hakose kufanya kazi yake vizuri turuhusiwe tumtoe, tuchague mwingine na niliposoma sikuona mawazo hayo kama yamewekwa

ndani.
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Mwisho, ni pahali  uliongea.  Sikushika  vizuri,  lakini  uluiongea  juu  ya  miaka  nikaona  umesema  miaka  sitini  na  nne  na  nikaona

pengine  imeandikwa  sitini   na  tatu,  tano.  Sasa  ningependekeza   sijui  na  judge  ama  ni  wapi  nilikuwa  niko  na  kazi  nyingine.

Ningependekeza hiyo miaka yote iwe sawa sitini na tano. Asante.

Raphael  Ndavi  Kiiti:  I  am Raphael Ndavi Kiiti from  Mavindini.  First  of  all,  I  want  to  talk  about  citizenship.  When  I  went

through the Draft Constitution, I was somehow marvelled by some kind of  restriction I don’t know, whether the Commissioner

have considered that.  It is good for them to state that for a Kenya President lets say or Prime Minister or  other  people  in those

big posts.  Actually I think we can still press and say that for somebody to stand for election as a President of this country he or

she should be a citizen by birth.  Because,  you can see  that people  can acqure  citizenship in let say in form of marriages and if

they come and they are eligible to be elected as President, he will be a nomad there. I would like to suggest that  we put that as

a condition for Presidents to be citizens by birth.   

When I was going through it I have noticed that there are some provisions which are inadequate, especially in  health I think that

is the Bill of Rights. I would like to say that in most case and for most citizens they cannot afford health and education including

social security.  I would like  to  suggest  that  in  the  Constitution  it  be  said  that  it  is  the  duty  of  the  government  to  ensure  that

everybody has got rights and access to good health and social security including education.  

On the other part  of  Members  of  Parliament,  I  don’t  see  whether  I  have  got  any  problem  with  that  because  in  most  cases

people  where  complaining  that  the  expenses  will  be  high,  but  I  tend  to  believe  that  if  we  have  to  accommondate  all  what

Kenyans want and especially Affirmative action.  I don’t think we have got any other good way  of  achieving  that  goal  except

having to increase the number of Parlimentarians.  

In the Devolution of powers there is also another problem. I don’t know whether this upper  house will have a special  category

of Members  or  it  will  just  be  for  everyone.   I  don’t  know  the  specific  criteria  which  will  be  used  in  selecting  those  people

because there must be a distingisition between the two houses and if the upper house has to serve a purpose.  I  think we should

have  some  interest  which  should  be  represented  and  well  articulated  in  the  new  Constitution.  I  don’t  know  whether  the

Commission can be able to come up with those criterias of trying to have the functions of the two Parliaments,  they have been

given their criteria.  I think I will end there.

Daniel  Ngii:  Asante  sana  Commissioner.  Majina  yangu  ni  Daniel  Ngii.  Ningesema  kwa  ufupi  mimi  nimeona  Katiba   na

nikakumbaliana  nayo  kabisa.  Lakini  kuna  mambo  mawili,  matatu  ambayo  nataka  kuyasema.  Kwanza  sijaelewa  vizuri  lakini

nimeona mahali panasemekana  kwamba  Waziri  atachaguliwa  nje  ya  Bunge  na  nimeona  ni  vizuri  wale  wako  ndani  ya  Bunge

wachaguliwe Mawaziri.  Hayo ndio maoni yangu ya kwanza.
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Pili,  ni  kuhusu  kuoa.  Nimeona  mahali  pameandikwa  eighteen  years  miaka  ya  watu  wote,  lakini  huyo  awe  mwanaume  lakini

mwanamke  apewe  sixteen  kwa  sababu   wanawake  wanakua  haraka.   Kwa  hivyo  mwanamke  akifika  sixteen  years  awe

anaweza kuolewa. Lakini mwanaume iwe eighteen hiyo ingetofautishwa kwa sababu imesemekana eighteen years.  

Tatu,  ni  kwamba  national  days.  Nimeona  days  ya  kwanza  ni  1st  June  Madaraka  day.  Kabla  ya  kupata  madaraka   kama

Kenyatta  angefugwa  hatungepata  madaraka.  Kwa  hivyo  yangu  ni  kwamba  ni  lazima  -  na  ni  mimi nimesema  hivyo  ni  lazima

Kenyatta day iwe inakumbukwa sana. Na nafikiri maoni yangu yalikuwa ni hayo. Asante sana.

David Kirimi: Kwa majina ni David Kirimi. Ningetaka kuchangia ama kutoa maoni kulingana na vile, nimeangalia Katiba vile

iko. Mahali ambapo ningetaka kutilia nguvu ni pale ambapo tunaona hizi siku ambazo ni za kitaifa ambazo tunasherehekea kama

vile Jamhuri day, Kenyatta day na hizo zinginezo. Maoni yangu ningetaka kutilia nguvu  nisema ya kwamba siku ambazo ninaona

at least  tuwe tunasherekea ni kama Jamhuri day.   Kwa sababu  unaona  hizi  siku  zingine  tumezisherekea  serikali  yetu  inatumia

pesa  nyingi sana ambazo hizo pesa  ama  hizo  fedha  zingetumika  kwa  njia  ingine  kama  kusaidia  wale  ambao  hawajiwezi  ama

kusaidia hata vikundi vingi hapa nchini. Huwa tunatumia pesa  nyingi  sana  ambazo  hazipaswi  kutumiwa  kwa   njia  ovyo  ovyo.

Asante.

Com. Abida Ali:  Kuna mtu mwingine?

Joseph David Maundu:  Thank you. My names are  Joseph David Maundu, I work with Kenya National Library Services.  I

want to  give  a  recommendation  to  the  good  work  the  Commissioners  have  done  in  coming  up  with  this  Draft  Constitution.

There is a lot we need to go through it and also understand but I want to say one thing on the access  to information.  On that

bit, the recommendation was the government has to publish  any  information  they  may  have  for  the  wananchi  to  know,  but  I

want  to  add  something  there.  Such   documents  should  also  be  deposited  in  our  national  library  for  reference  and  also  for

posterity for people to know what was there  even others as they go on making other references.  Thank you.

Albanus  Maingi:  My  names  are  Albanus  Maingi.  I  am  representing  civil  organization  MAPACA,  Makueni  Paralegal

Coordinating Agencies and on my behalf I have three issues to raise to the Commission:-

1. About  the  appointment  of  the  Police  Commissioner.  That  is  the  Police  Commissioner  has  been  given  a  term  of  ten

years.  We  see  as  Kenyans  that  this  is  a  very  long  time  and  should  be  revised  or  addressed  severely  by  the

Commissioner. For  example,  we may have the term reduced to two years  term of  three  and  after  the  three  terms  he

should  not be appointed again.

2. Nomination of members who are  not elected in the National Assembly. We have found that the Commission is talking

about ninety members being appointed in the National Council with two 210 elected members. We feel this is a very big
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number and we feel and we need the Kenyans,  to  feel  that  what  is  coming  from  the  Parliament  is  whom  they   have

elected  to the Parliament. Not people who are coming there individually or with personal interests.  So,  this number can

influence very much what is coming out of the Parliament.

3.  The customary law on inheritance concerning women. On my behalf,  I  think the  customary  law  should  be  respected

which does not violet the Constitution. But I insist that the customary part  on inheritance on each tribe or  ethnic group

should be respected. Thank you.

Com. Abida Ali:  Is there any other person we are through with questions?  Yes please.

Richard Naibei:  Asante Commissioner.  Mimi ni Richard Naibei  na kuna jambo moja ambalo limesahuliwa ingawaje  haki  ya

mtoto imesemwa kwa upande moja. Lakini kuna wale watoto ambao wanapatwa na wasichana wetu,  wakiwa shule ama kabla

hajaolewa. Na Katiba inasema  ya  kwamba, haki ya mtoto lazima baba na mama  wahusike kwa malezi yake. Sasa huyu mtoto

ambaye  ni  wa  msichana,  ni  nani  huyu  mtoto  atakuwa  anamtengemea  nani  akiitaji  jambo  lolote?   Maana  mara  nyingi

tumezunguka  sehemu  mbali  mbali  tunaona  ya  kwamba  wakati  watoto  wanataka  kupata  vipande  mara  nyingi  anarudishwa

kanisani, anaandikwa haki ya kuzaliwa na pale inaandikwa jina la baba yako, jina la mama. Lakini inakuwa ni shida saa  zingine,

unakuta  kama  sehemu  hii  ya  ukambani  kuna  watoto  wengi  wanandika  tu  jina  la  mama,  baba  hayuko  sijui  hawa  watoto

wanapata  haje  vipange  ukifika  umri  wa  kupata  vipande.  Na  sehemu  zingine  unakuwa  wanaandika  tu  hata  kama  walipata

nyumbani wata-identify wa mtu fulani na wanaandika jina la huyo mzazi anaye husika.  Kwa hivyo ningependa nijue hapo.  Sasa

sijui hii Katiba itawasaidia hawa watoto kwa njia ngani ambao ni msichana tu aliyebeba ndiye atazaa na  amlee peke yake. 

Com. Abida Ali: Asante, jiandikishe.

Praxedes Nzisa Wambua: Asante sana. Kwa majina Praxedes  Nzisa Wambua.  Ninauliza upande wa,  hii Local Government.

Sijaelewa kabisa kama hii ndio  inamaanisha  tukichaguana  kwa  village,  hiyo  ndio  inawakilisha  Assistant  Chiefs  ama  Assistant

Chiefs watakuwepo?  Ama hii ndio tutakuwa tunaita local authorities kama Councillors.  Hiyo ndio ninataka nielezwe.  Asante.

George Ndambuki:  Thank you Madam Commissioner.   My names are  George Ndambuki Kombulo,  I am a teacher.  Now,

mine is on cabinet  because  you have hindered  the  cabinet  members  or  lets  say  those  ministers  they  are  not  members  of  the

Assembly.  So,  I  think  in  this  one  though  they  will  be  appointed  by  the  Prime  Minister  I  think  it  would  be  better  if  the

Constitution may give  guidelines  especially,  as  per  the  academic  qualification.  Because  without  this  we  may  have  a  situation

where by somebody who is a militant given a ministry like finance or lets say medicine. So I think though I may not have gotten

it well, according to me I feel that I would be better  if the Ministers they may be in the line in which they are  speciliased in so

that we can have lets say cabinet which is well organized in their areas. 
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The other thing I feel I should talk about is on marriage. Because in the past  we  have had lets say the mothers being given the

maternity leave, I also think the men should be given the same to attend their wifes. Because you can’t be  in the office and the

same time you are attending a wife a who is in the hospital.  So I think we can also have that being looked into. Thank you.

Com. Abida Ali:  Nafikiri tumemaliza maswali ama yako mengine?  I don’t think so. Yes.

Benard Maingi:  My names are Benard Maingi.  

Com. Abida Ali:  Do not repeat what others have said.

Benard Maingi:  You want me to repeat it.  I  said that in your draft  you have written that a child should be taken care  of by

both parents and my problem is a child who is born out of wedlock. How would the father care for that child if he is not married

to the mother?  

Okay,  now my easy question is on National Council representatives that is what you said the senate.  You  said  that  there  are

seventy seats from the seventy districts and thirty seats preserved for women.  The seventy seats, specially meant for men or  for

men and women, and if for both and it happened that of the seventy seats women occupied majority of them should be the thirty

be preserved for men?

Com. Abida Ali:  Asante kwa maswali yako.  Bwana Maingi amauliza kuhusu  hawa  watoto  ambao  wamezaliwa  nje  ya  ndoa

nadhania Bwana Maingi  what  we  are  trying  to  do  for  the  moments  is  to  make  sure  that  citizens  take  resposibilility  for  their

actions.  So, if you father a child knowing very well that you have legal wife, it then becomes your responsibility to take  care  of

that child.  So we are just trying to make sure that as citizens we take charge of our actions because  that child is innocent.  So if

you father a child in Mombasa so long as the state can prove and these days we have technology to prove, then you will have to

take care of that child.  And that is why we are saying whether a child is born within or outside wedlock both the parents  should

take charge and responsibility and care equally depending on their financial status to take  care  of that child. I think that is not a

difficult thing to do, we are just trying to be responsible.  

Halafu, ukauliza swali kuhusu National Council and the seventy seats. Now, the seventy seats are open for anyone to contest  so

long as  you meet all the requirements.  And we propose  that we should preserve thirty seats  for women  as  a  way  of  creating

affirmative  action.  And  my answer  for  you  is  this  in  the  last  fourty  years  of  indipendence,  we  have  had  only  seven  elected

women. It will take us a long time to have seventy electected women in the National Council.  That is the histotical reality of our

country and the whole world. So we wanted to be realistic and we also wanted to take  into recognistion the cry of women that

this country cannot be  built if they are  left behind. And for us having considered all the views, having considered the traditions

worldwide we thought there  was  a  need  to  have  affirmative  action  but  I  can  see  you  have  too  ladies  representatives  to  the
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National Council if this is not acceptable  around this areas  you can always send them.  I am sure if they will healthly represent

your view to reduce the number of women.

Kisha, ukazungumza kuhusu village councils and the other councils.  We did not set  educational standards  for utawala wa huko

chini. Because we have done that for the MPs and we have done that for the National Assembly and the National Council.  And

while  we  were  collecting  views,  there  are  people  who  told  us  and  I  think  rightly  so,  that  education  is  not  everthing  in  the

governance of this country.   So  what we said,  if we want to recognize like you told us the village elders  then  it would not be

right for us to put a age limit. I mean educational limits. So we did not do that but again if you think we need to do that you can

always recommend and I am sure this is something that I have heard in the other three Constituencies that I visited. I am sure

my colleagues are probably hearing the same thing and it is something that can be reconsidered at the National Conference.  

Na  ukauliza  the  twenty  to  thirty  ambayo  wako  katika  locations,  how  are  they  going  to  be  elected?  They  will  be  voted  in,

watasimama kura kwa njia ya kawaida. We also propose that we should be use African Traditional Systems to sort out issue of

murder that is also something that can be taken up. We have recognized  the African Traditional customs as  one of the laws of

Kenya,  so  that  is  something  that  can  be  enhanced  we  see  whether  in  such  situations  we  can  also  reconsider  the  place  of

customary law.  That is something that can be done. 

I will also say that we shall also reconsider  the Katiba holiday, a lot  of  people  also  think  it  is  not  useful  and  that  is  why  this

document  is  out  here  for  you  to  give  us  your  views.  That  is  something  that  can  be  reconsidered   and  removed  from  the

Constitution.

The next person was Rodha Maingi, she talked about  the Kenyan currency. This is something that can be taken up by may be

policy on Legislation. Hatukutaka kuiweka kwa Katiba but it is something that is there in our report.  We were told by a lot of

people  and  I  am  sure  it  can  be  taken  up.  Na  ukauliza  kuhusu  election  of  MPs  and  civic  leaders.  Katika  hii  Katiba

tumependekeza  kwamba   tusiwe  na  civic  seats.  Kwa  hivyo  tutakuwa  na  election  ya  MPs,  election  ya  President  na  zile  za

leaders wa village na wa district. Kwa hivyo kama hivyo unataka sifanywe tofauti when you come to the National Conference,

you can tell us but we are  proposing  to  do  away  with   the  county  council,  the  municiple  councils  and  the  like  and  the  local

councils.  

And then Mr. Mutuku akasema kwamba hatukuzungumuzia kuhusu ni nani atakayekuwa incharge of the Kenya Police.  I think

the National government is normally incharge  of  the  police,  so  we  may  not  have  said  it  in  the  Constitution,  but  it  is  there  in

Legislation. But if you feel that we need to specify, that is something that we can do to make sure that everyone knows who is

incharge of the police service. 

Na pia ukasema and somebody else asked the same question why are  we giving the Commissioner of Police ten years,  isn’t it
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too long? We have actually given the Police Commissioner five years  like we have done with other Constitutional offices other

than the ones that enjoy security of tenure.   And we have said if this Police Commissioner has done a good job he should be

given another five years  to continue. And the biggest question that we put in our  heads  was  this,  supposing  there  is  a  very  a

good police who is promoted to be a Police Commissioner at the age of fourty. Now, are we going to expect  this man to retire

at the prime age  of  fourty  five  years.  Because  you  cannot  in  reality  be  a  Police  Commissioner  and  then  after  five  years  we

expect  you  to  serve  in  a  junior  position.  I  think  in  reality  certain  things  don’t  happen  and  we  said,  let  us  then  give  him  an

opportunity to serve another five years if he is a good person so that if he is retirering at least he is retiring at the age of fifty. So,

those are the consideration that we had but again of course we are open to wider proposals that will be acceptable.  

And then you talked about the Natinal Inteligence Service.  Yes we have not specified although we have said the peson heading

should seat in the National Security Council because it  is an arm of the police as  it is now.  The National Security Service,  so

we didn’t not talk about Kenya Police, we didn’t talk about the reservice, we didn’t talk about the APs those are things that are

just reviewed by ordinary Legislations. So again we did not specify and if  you  think  it  is  important  it  can  be  taken  up  at  the

National forum. 

You are also, not happy with the nominated ninety MPs,  they are  too many that could be so.  But again we considered that,  at

the moment we have a lot of people in Kenya who are marginalized and cannot be able to compete in the normal elections.  For

instance,  we  took  into  account  the  youths,  we  took  into  account  people  with  disability,  we  took  into  account  people  from

marginalised groups and we took into account  women. Because as  much as  we  preserved  seats,  in  the  National  Council  we

believe that they should also be represented in the National Assembly. And we thought that ninety is a reasonable  figure but of

course it is subject to revision at the National Conference so you could probably propose  a figure that you think is reasonable.

And for the parties  we have recommendated that they  should  look  at  diversity  in  appointing  these  people  who  will  form  the

figure ninety.  That they should not look at their friends, their brothers and sisters and so on and so forth.

Then, you wanted to know  why  the  National  Council  serves  for  four  years  as  the  National  Assembly  serves  for  five  years.

What we thought is that we cannot have then dissolved at  the same time, then we will have a vacuum that at  least  we  should

have a difference of one year for continuity.  That is the way we looked at it.  

Rose  Muli  is  not  happy  with  Katiba  day  nafikiri  hiyo  tumeambiwa  and  we  will  reconsider  that  I  am  sure.  Halafu  ukasema

kwamba mlituambia turudishe MPs na hatujaandika na ukiangalia section 112 it  is  there.  Infact,  it  is  there  na  tumesema  kwa

kirefu ni vipi mnaweza kuridisha MP.  Section 112 sub-section 2  anaweza  kuitwa  akiwa  ni  mgonjwa,  anaweza  kuitwa  akiwa

hana  tabia  nzuri  na  anaweza  kuitwa  ikiwa  hajatumikia  na  amekimbia  kutoka  kwa  Constiuency.  Na  kwamba  mtapendekeza

kupitia kwa Speaker ambapo mtafanya petition ya 30% of the registered voters. Iko hapo.

Halafu ukapendekeza kwamba judges wote wa-retire at sixtry five, imeona ukisoma kwamba haikulingana. Vile tumependekeza
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ni kwamba, judge akifika miaka sitini awe na uwezo wa ku-retire  bila kulazimishwa. You can opt  to retire at  age sixty but you

must retire at age sixty five.  Ndio maana iko na tofauti and I think that is normal even in the civil service at  fifty you can opt  to

retire, sixty five mandatory.  

Na pengine watu wengi wanauliza kwa nini judge wanapewa muda mrefu wa kustaafu.  The  reasoning  that  we  had  is  that,  to

attain the quality of a judge it takes many years, infact you cannot be a judge unless you are thirty five and above.  Wherelse you

can become a civil servant as you qualify even at age eighteen. Na kwa sababu experience is important in the kind of work the

judges do, that if we limit it to age to fifty and fifty five tutakuwa tumepoteza youth na wisdom ambayo hawa watu wamepata

kufikia umri huyo. Lakini kwa sababu pia tunaelewa kwamba kila ukizeeka  nayo akili inaenda ikipungua kwamba age seventy

two ambayo wako nayo kwa sasa kuna wale wanakuwa sinale kitambao hawajafikia hapo. Ndio tukasema iwe reduced to age

sxty five.

Halafu, Raphael ukasema  President  to  be  a  citizen  of  Kenya.  If  you  read  section  156  subsection  1A  the  qualifications  of  a

President is that you must be a Kenyan by birth. I think we just need more time to study the document.

Na ukasema pia kuhusu health if you look at section 57 tumesema  kwamba it is right of every Kenyan.  Sio lazima tuseme haki

hospitali unajua huu ni muongozo the Constitution is really the guide, there are  many things  that  will  be  there  katika  policy  za

serikali na katika normal Legislation.  But we have said  it ir right  for every Kenyan to enjoy good health.  

Na pia ukazungumza kuhusu education iko hapo katika section 58 where we have said that the state  should provide free and

compulsory basic education and that the state will ensure we have the necessary institution for  post secondary education.  

Halafu ukasema social security it is there in section 56 where we are saying kwamba the state will provide (end of side A)…yes

because now we have given you an opportunity to take  the state  to court.   In the current Constitution the provisions are  there

but there is nothing we can do.   They are  there in paper  but you cannot take  the government to court.  If you look at  chapter

one- I don’t blame you, but take time to read the whatever. If you look at  Article 3 of chapter  one it gives a citizen the right to

go to court to enforce the Constitution. So we  giving our people to go and say look,  the state  has the following obligations but

it  has  failed  to  do  that.   And  you  don’t  even  have  to  go  as  a  person  you  can  go  as  a  group  of  people,  you  can  go  as  a

community, umeelewa?  To make sure that the provisions  of  this  Constitution  are  exposed  something  that  is  not  there  in  the

current Constitution.  

Kisha ukauliza what is the difference of qualification in studying for elections in the Upper  House.  The difference is that in  the

Upper  House you have to be  thirty five years  and  above  in  the  Lower  House  you  can  stand  at  age  twenty  one.   So  that  is

mainly the difference otherwise the other qualifications are more or less the same.  
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Now, the other difference is also that there are hundred in the Upper House and in the Lower House we are going to have three

hundred MPs.  

Then, Mr.  Daniel Ngii is proposing that MPs should come from Parliament.  I think a lot of people   have  said  that  and  it  is  a

issue that can be taken up at the National Conference.

You have a problem  with women and men marrying at  the same age.  Mr.  Ngii you can’t have your cake  and eat  it,  you have

told us we should not have discrimination. Now, if we say that men are to marry at eighteen and women are to marry at  sixteen,

men are going are going to tell us we are  discriminating against them.  So,  the Constitution if you look at  section thirty four has

stated that there should be freedom from discrimination. So, you can’t give with one hand and take with the other hand. 

If we must have harmony, then we  should  have  equality  and  also  we  took  into  recognisition  the  fact  that  gilrs  are  forced  to

marry at age sixteen when they are still in school.  So if we had given that free hand then parents  would have no reason to take

their children beyond age eighteen in school. And we know that in our current educational system, people are in school until age

eighteen. So we thought that we have to give  equal  treatment  to  boys  and  girls  and  I  think  that  is  also  a  universal  provision

worldwide that children infact the Constitution now says a child is everybody under the age of eighteen.  So, how can a child be

married at age sixteen. That is something that … but you still have room to pursued the six hundred and twenty nine delegates at

the National Conference that girls are marriable at age sixteen.

Then, of course you had your recommendations on Kenyatta day you would like to see  it remain. I think that is something that

we take up.

David aliongea pia kuhusu National days and the expense.  He proposes  that we should only have one National day.   I  don’t

know whether other Kenyans can accept, but we will take forward your information.

And then you also talked access to information. We will see  whether that can be improved as  we have written it so that it can

take on board what you are talking about.  

Albanus Maingi, aliuliza kuhusu Police Commissioner, I think I have answered that. He also had a problem with ninety members

nominated  I  think  I  have  answered  that  as  well.   May  be  the  only  comment  that  I  wanted  to  make  is  that  our  vision  in

recommending the ninety people was that  due to the new Constitution and the guidelines that  have been given to the political

parties  that  they  will  not  appoint  people  who  will  propagate  personal  interests.   That  these  are  people  who  will  come  to

represent the interest of the maginalised members of our community. But that is the way we looked at  it and hope the national

political parties will be able to follow the Constitution.

26



Then there was the problem of inheritance of women and that customary law must be respected.  What we have said in section

thirty five, is that no  law should be used to discriminate women.  Because what we had from women is that customary law has

been used to discriminate them. So, if there any customary law of inheritance that does  not discriminate women it can be used.

But for as  long as   it is discriminatory and it does  not allow women to inherit  then the women can go to court  to enforce the

provisions of the  Constitution.  But,  if that is not acceptable  again  it is something  that  can  be  brought  up  at  the  level  of  the

National Conference  to be debated. There will be several women tusikie vile watasema.

Rights of children.  Richard Maingi uliuliza ni vipi hawa watoto  ambao wamezaliwa nje ya ndoa watalindwa ikiwa wamezaliwa

na watoto wa shule. Article 37 (1 and 5)  is very clear.  Imesema hivi kwamba watoto  ni lazima wachungwe na wazazi wa hizo

families and society and the state.  Kwa hivyo  msichana  wako  akizaa,  inakuwa  ni  jukumu  lako  kuchunga  huyo  mjukuu  ikiwa

haziwezi.

And then section five ukauliza kuhusu jina kwa sababu  pia watu wanasema  mtoto umuelavyo ndivyo akuavyo sasa pia it has to

be your responsibility to make sure kwamba mjukuu wako amelelewa kwa njia nzuri, umemsomesha na umempatia mapenzi na

mahitaji  yote.  Ikiwa  wewe  uwezi  unaenda  kwa  jamaa  wako  kwa  sababu  it  becomes  a  responsibility  of  the  community,  the

society and the state.  Ukishindwa kabisa serikali itaingilia, ndio tumependekeza hivyo.

Halafu kuhusu jina tumesema kila mtoto ni lazima apewe jina. Na  ukisoma hii section ambayo inasema  “ a child whether born

within or outside wedlock are equal before the law and have equal right under the Constitution.” Unawesa kusoma inamaanisha

kwamba,  kila mtoto apewe jina lake kulingana na mila. Kama mila inasema ni baba  ikiwa alimuoa mama yake hajamuoa  basi

amupatie jina. But you can interprete it, depending on your traditions. 

Kisha,  kukawa  na  swali  kuwa   hawa  Chiefs  na  Assistant  Chief  watakuweko  na  watakuwa  na  nguvu.  Tumependekeza

kuondolowe kwa Provincial Administration kwa hivyo hakutakuwa na Chief na Assistant Chief, DO, DC na PC na ndio maana

kuna village councils, districts, watu wale watakuwa huko ndio watakuwa wanatawala.

Na  Bwana  George  Ndambuki  akasema  afadhali  cabinet  iwe  na  MPs  na  akasema  tupewe  guidelines.  Nafikiri  ukisoma

tumesema kwamba the Ministers and Assistant Ministers should have relevant education to their  Ministries so we have taken

care of that. 

Na pia ukazungumza kuhusu martenity unfoutunately, I don’t think we had a lot of views like that one.  May be your views have

come a little late but I can tell in reality it may not get a  lot of support. I think the economy need a lot of us working so that we

can develop it na ukiuliza wamama pengine watakuambia wacha mzee akae  nyumbani  siwezani  na  mtoto  na  mzee  nyumbani.

So, I think you are  ipinion has come in a little late and we didn’t get a lot of views like that.  Pengine siku zingine tukibadilisha
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Katiba au tuma hawa wakilishi wamama kama watakubali  watuambie hivyo kwa National Conference.  But it doesn’t work in

reality  I  can  assure  you  that.   Uliza  wamama  utasikia  watakuambia  wacha  nichunge  mtoto  mmoja.  Asanteni  kwa  hayo

nitawarudisha kwa Bwana coordinator. 

Sammy Kiteng’u:  Asante sana Commissioner Abida Ali Aroni for that nice presentation, and I would like us to appreciate the

presentation by a clap.  Just once, one, two, three.

Audience:  Clappings

Sammy Kiteng’u:  Thank you so much. To continue, I would like to thank you all of you having had this time to come and sit

here with us and listen to this draft Constitution. I would also like to tell you that, you will be ambassadors to those that have not

come here.  You go tell them the same thing, you tell them also to be  keen and read the Constitution, as  it is  on  that  piece  of

paper you have and understand exactly what is in it.  

Secondly, I would like to introduce to you the three representatives that were elected on 17th September 2002.  That is the time

we had the elections and the electors were your county council Councilors. So,  I will start  with Rodha Ndumi Maende,  so that

is one of your district representatives to the National Constitutional Conference. The next one is Praxides Nzisa Wambua, thank

you. And one who is not here because he comes from Kilome Consituency is William Matheka Nduse.   So,  what I would urge

you to do, if you have more views concerning this Constitution and you did not get a chance of presenting it here,  you can write

it down and give it to them. When they go to the National Constitutional Conference they will present  those views. Again a part

from these three your area MP can also be used for the same purpose. 

I would also like to take  this opportunity to ask  them to familiarize themselves with the draft  Constitution, please read  it  from

cover to cover. Also come for the short report, I will also give it to you, please make sure you read it through because  you will

be representing the whole of Makueni district. And we believe that you are able to do that responsibility we have given we have

given you as the people  of Makueni  district.   Unless there is anybody with something else,  I want to close the meeting with a

word of prayer from a volunteer. Thank you, utatuambia majina yako halafu uanze.

Daniel Ngii:  Thank you very much. Majina yangu naitwa Daniel Ngii. Tutaomba. Baba twakushukuru kwa sababu  ya uwepo

wako tulikuuliza wakati  tulipoingia kwa nyumba kwamba uwe  pamoja nasi na utuongoze.  Na  umeongoza  Commissioner   na

wale wengine  walikuwa naye na watu waliokuwa hapa ukatuwezesha tukamaliza kikao hiki tukiwa pamoja nawe.  Tunashukuru

kwa sababu wewe ni Mungu na tunakuuliza hii Katiba iende through  mpaka  National  Conference  ili  tuweze  kushinda.   Kwa

sababu ni kazi tulianza na tukafanya  kwa  nguvu  sana,  tukitakia  Kenya   yetu  mema  na  nafikiri  katika  Katiba  hii,  Kenya  yetu

itakuwa Kenya nzuri.   Na tutafurahia kuishi katika nchi hii na Mungu tutaendelea na kukusifu na kukuinua kwa sababu wewe ni

mwema. Wakati  huu tunataka  kwenda  manyumbani  na  kuenda  mahali  popote  tunataka  kuenda  huwa  pamoja  nasi.  Na  yote
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tunauliza kwa wale wanaenda mbali, hata  Commissioner  umubariki  na  wale  wataenda  naye  kwa  safari  yote  mpaka  Nairobi.

Mungu tubariki na uwe pamoja mpaka mwisho wa mwaka huu.  Tutakapoona  mwanzo wa mwaka huo mwingine  tukiwa  na

Katiba mpya na serikali nzuri,  Mungu  tutakusifu  sana  kwa  sababu  wewe  ni  Mungu.  Naomba  hayo  yote  katika  jina  la  Yesu

Kristo. Amen.

Meeting  ended at 2.00 p.m. 

&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&
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