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Present



1. Com. Abida Ali Aroni

Secretariat in Attendance

1.        Collins Mukewa                -        Programme Officer
2.        Susan Mutile                        -        Verbatim Recorder
3.        Sammy Kiteng’u                -        District Coordinator

Meeting started at  11.10 am with Com. Abida Ali in the chair.

Sammy  Kiteng’u:   Ningumukulya  muthengeangie   ovaa  nundu  twi  anini.    Ekai  twambie  kyathi  kitu  kya  umunthi  na

ningumukulya Reverend Solomon  Mbunzia atutongoesye na mboya.

Rev.  Solomon  Mbunzya:  Ekai  tuvoye.   Ngai  Asa  waitu  wa  ituni  ni  twooka  mbee  waku  tuikutungia  muvea.  Twikutungia

muvea nundu wa kwithiwa wi Ngai utwendete. Twikutungia muvea nundu wa kwithia ni wendaa maundu methiwe me maseo na

Ngai twitunga muvea nundu wa team ila yaendie round na yathi yosaninitye mawoni ma andu undu me kwenda Constitution yitu

yithiwe yilye. Ngai niwamatongoisye niwoonie ve kitumi  kya kwenda team isu yiiende round,  andu maku ni meewie mavinyiwe

na mataendee nesa. Na indi Ngai yila kwi thina niwonanasya vinya waku oundu woonanisya kwa ana  ma Misili yila mai wungu

wa Valao. Ngai nuniinie andu maku miao yila inaikwo itanaile na woona kana ni yaile ku-review-a ni  yaile kuandikwa ingi nesa.

  Ngai  ni  twatunga  muvea  nundu  wa  asu  manaendie  mosanitye  mawoni  ma  andu   na  indi  ni  tweyia  mbee  waku  saani  uu

kwoondu wa maundu ala tuuthi kunenen’ia yiulu wa uu Ngai ukethiwe vamwe na iitu na ukatutethye.   Ngai twina utanu nundu

wa wia ula unathukumiwe  na Ngai nitukwitikila kana nimathukumie wia museo.  Eka indi tukyambiisya wambiisye  vamwe  na

iitu na andu mainengane mawini withiwe vamwe namo. Na indi Ngai ukatutethye na twone ikitikilika  na yithiwe ya kutawala nthi

yaitu.  Mwiai mivango yonthe  yila itonya uka nundu wa  ala me ivilani  ni mewaa mateenda miao ya umavinyiia. Ngai nitwathi

ukananisya isyitwani na Yesu Klisto. Uu ni woni wa andu ni woni wa Kenyans na Ngai eke  uketikilike, eka  waambisye vamwe

naitu. Tondu wa ala meethiwa matukwatie kyathi matethye, na eka  maundu ala tuunenania twi  kwendani kwaku.  Na  no undu

wa isyitwa ya Yesu Klisto nitwavoya.  Amen.

Sammy Kiteng’u:  Asante sana Reverend. Tutaanza mkutano wetu kwa  kuwajulisha wale watu wametumwa na Commission

kutoka Nairobi na wale tuko hapa.  Na  nitaanza na mimi, mimi ndio muwakilishi wa Commission katika hii district  ama district

coordinator. Jina langu naitwa Sammy Kiteng’u  na tunafanya kazi tukishirikiana  na wale wenzenu wanaitwa 3Cs.  Na  ninaona

hapa  kwa  siku  ya  leo  tuko  na  mmoja  ambaye  ako  huko  nyuma  jina  lake  ni  Beatrice  Nzitu.  Nitachukua  nafasi  hii  tena

nimukaribishe  Commissioner  wetu  kwa  hii  siku  ya  leo  –  Abida  Ali  Aroni  naye  atujulishe  wale  ametoka  nao  Nairobi  halafu

tuanze mkutano wetu wa leo. Asante.

Com. Abida Ali:  Hamjambo?  Kama mlivyo elezewa naitwa Abida Ali Aroni Commissioner.  Ningependa kuwakaribisha kwa
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hiki  kikao  cha  leo  na  kuwajulisha  kwamba  nimefuatana  na  Programme  Officer  ambaye  ni  Collins  Mukewa  na  Verbatim

Recorder Susan Mutile. Asanteni.

Sammy Kiteng’u:  Nafikiri tunaweza kuendelea

Com. Abida Ali:  Katika programme yetu ya leo tunashungulika na  mambo yafuatayo. Nitawaeleza  kwa kifupi ni  kwa  nini

tumekuja kushirikiana na nyinyi kwa siku ya leo.  Halafu kwa vile nyote mnaelewa kisababu ambacho kilitufanya au malengo ya

kutuwezesha kufanya marekebisho ya Katiba sitazungumzia hayo maneno. Niwaeleza njia ambazo tulitumia kufikia  hadi katika

draft  Constitution  ambayo  mko  nayo.  Halafu  kwa  kifupi  sana  nitawapitisha  kwenye  hiyo  draft  Constitution  na  kujaribu

kuifananisha au kuitofautisha na Katiba ya wakati huu. Halafu mwisho kabisa nitawapa nafasi ya kuweza kuzungumza kuelezea

comments au  kuuliza maswali kulingana na hii draft  Constitution  ili  niweze  kufafanua  ikia  kuna  jambo  ambalo  halikueleweka

vizuri.  

Kisababu cha mkutano huu wa leo ni kuweza kuwaletea rasmi draft  Constitution ambayo mmepewa ikiwa amukuweza kupata

hapo mbeleni kupitia kwenye magazeti na pia kuwaeleza  kwamba hiyo ni  draft  ya  kwanza  kutoka  kwa  Tume  na  tunatarajia

mtaisoma  sana  na   kuangalia  kana  ina-reflect  ama  imeweza  kutoa  mambo  ambayo  mliweza  kutuelezea,  na  muone  kama

mngetaka mabadiliko yoyote ikiwa kuna karibu wiki tatu hivi  kabla  atujaenda  katika  kikao  cha  kitaifa,  ambapo  sasa  vikundi

tofauti au delegates ambao watakuwa ni zaidi ya mia sita watakao kuja katika hicho kikao cha kitaifa.  Wataweza kujadiliana na

kuzungumza zaidi kuhusu draft  Constitution  na hatimaye tuweze kupendekeza Katiba mpya  kupitia  kwa  Bunge.   Kwa  hivyo

ikiwa  kuna  mambo  ambayo  mngependa  kuyaona  yamebadilishwa  mtaweza  kuwatuma  wawakilishi  watatu  wa  district  yenu

ambao watakuja katika hicho kikao cha kitaifa.  Kwa kufikia wakati  huu tumepata majina ya wawakili hawa watatu na Bwana

coordinator  baadaye  ataweza  kuwaeleza  ni  akina  nani.  Mnaweza  pia  kutuma  mapendekezo  kupitia  kwa   Mjumbe  wenu

ambaye atakuwa mmoja wa delegates ambao watakaa  katika hicho kikao cha kitaifa. Lakini ikiwa  kuna jambo lolote ambalo

ungetaka kusema kwa siku ya leo unaweza lakini uzito mkubwa unatengemea  mtakavyo  watuma  delegates.  Kwa  sababu  sisi

tunaweza kuwa na ugumu  kwa wakati  huu kubadilisha hiyo draft   Constitution kwa sababu tumeisabaza  sehemu zote za nchi

yetu.  

Sasa baada ya kuwaeleza hivyo ningetaka kuwajulisha kwamba baada  ya  kuchukua maoni yenu na maoni ya Wakenya wote

kwa muda ambao ulikuwa ni kama miezo sita.  Tuliweza kupata  watu ambao walichambua maoni na  Tume  ikaweza  kuandika

report  ambayo  ilitusaidia  kuweza  kujua  mambo  ambayo  mlitueleze.   Ripoti  hizo  tulichapisha  na  kusabaza  kupitia  kwenye

magazeti na tulitoa tokeo  fupi kwa sababu kwa wakati  huu bado  tunazidi kuandika na  kusahihisha  tokeo  ambalo  litakuwa  na

ukurasa  zaidi  ya  elfu   moja  ambayo  itawaeleza   maneno  ambayo  tulipata  baada  ya  sisi  kuzuguka.  Na  pia   pengine  Bwana

coordinator  ataweza  kuwapatia   hiyo  ripoti  ambayo  ni  fupi   muendelee  kusoma  na  kulinganisha  na  hiyo  draft  Constitution.

Pengine ikiwa  ana nakala ataweza kuwapatia baada ya mkutano huu.  
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Sasa baada ya kuandika ripoti hiyo tulijadiliana na kuwaza  kuhusu mambo ambayo mlitueleza. Tukajadiliana sana na  hatimaye

tukaweza  kufikia   hiyo  draft  ambayo  mko  nayo  na  pia  baada  ya  kusoma  maoni  yenu  pia  tuliweza  kuangalia  mambo  tofauti

ambayo tuliweza kujadiliana na wataalamu tofauti kutoka Kenya na nchi za ng’ambo kwa sababu kuna mambo mengi ambayo

tulitaka kupata  mawazo zaidi  na tukataka kuzungumza na wataalamu ili watufafanulie zaidi.  Kwa hivyo hii  draft  bill ina  maoni

yenu  na  pia  ina  maoni  ambayo  tulipata  kutoka   kwa  wataalamu   katika  mambo  tofauti  tofauti.   Sasa  hii  draft  bill  kisheria

inatakiwa isabazwe kwa muda wa mwezi na mwezi utakamilika tarehe ishirini na nane wa mwezi huu wa kumi   na  tunatarajia

kwamba kuazia tarehe ishirini na nane ikiwa  mambo hayajabadilika tutaweza kuazisha kikao cha kitaifa ili tuweze kujadiliana na

tuone kama baada ya hicho kikao mambo yatakuwa vipi. 

Sasa tukiingilia hii Draft Constitution ambayo tumewapatia sijui ni watu wangapi wameweza kuisoma kabla ya siku ya leo ndio

tuone  tutakavyo  endelea  na  kazi.  Ni  watu  wangapi  wameiona   kupitia  kwa  magazeti  au  amesikia  kutoka  kwa  KBC

tukizungumzia  kuhusu  hiyo  Katiba?  Kuna  wale  wamesema  nina  hakika  kupitia  Nation,  Taifa,  Standard   na  the  People.  

Mmeona hii Katiba kabla ya leo? wangapi? Kwa hivyo karibu watu nusu ambao wako hapa.  Sasa  kwa wale wengine ambao

awajaona nafikirikia tutapitia kwa kifupi sana kila chapter  ya Katiba hii  au pendekezo  la Katiba ili niwaeleze kwa kifupi sana

ni watu ambao awajasoma pengine wataweza  kuwa pamoja na sisi tukijadiliana tukifikia mwisho wa programme.

Kwanza kabisa  tuna preamble ama utangulizi ambao tumeupendekeza.. Utangulizi ambao ukiangalia unazungumzia  tofauti zetu

za kikabila, za kimila, za  kidini na pia kuweka mkazo umoja wetu kama wananchi wa Kenya.  Na  pia imesisitiza umuhimu wa

familia katika ujenzi wa taifa na kutambua shughuli ambazo zinafanywa na Wakenya wote ikiwa ni akina mama au wazee.  Na

pia inatambua kwamba nchi yetu ni nchi huru ambayo ina demokrasia  na pia ina sheria  ambayo imetusimamia.  Inatambua pia

umuhimu wetu kama wananchi na haki ambazo tunazo katika utawala wa nchi na hatimaye ikatambua Mwenyezi Mungu. Sasa

hapo mtaangalia muone kama kuna mambo tuliwacha, tulipata utagulizi  na maoni tofauti lakini tulipokusanya tukaamua kwamba

utangulizi huo umeweza kubeba mambo yote, au mambo karibu yote ambayo tulipewa na watu ambao walitoa maoni yao. 

Tukitanzama chapter  ya kwanza ya Katiba,chapter  hiyo inaguzia umuhimu wa  wananchi  wa  Kenya  na  kuwapa  wananchi  wa

Kenya sehemu yao katika utawala wa nchi na kusema kwamba nguvu zetu kama wananchi wa  Kenya kwa serikali zinatakiwa

kutumika  kulingana  na  Katika  na  kwamba  nguvu  zetu  kama  wananchi  wa   Kenya  zimepewa  mikono  minne  ya  serikali.

Tumezungumzia ama kupendekeza kwamba nguvu zetu zimepewa Bunge, zimepewa serikali kuu, zimepewa Mahakama na  pia

kupewa vyombo ambavyo ni vya Kikatiba. 

Halafu tumetambua ukuu wa Katiba katika section two ama  kifungu  cha  pili  na  kueleza  jinsi  Katiba  hii  itaheshimika  na  watu

wote na kwamba ikiwa kuna sheria ama kitendo chochote ambacho ni kinyume cha Katiba hii jambo hilo  ama  kitendo  hicho

kitakuwa sio cha halali.  Pia tumependekeza jinsi ambavyo tutaweza kulinda na kuhakikisha kwamba Katiba hii ya   nchi  yetu

itafuatwa.   Na  katika  section  ya  tano  tunaeleza  kuhusu  sheria  tofauti  za  Kenya  na  tumesema  kwamba  sheria  kuu  ni  Katiba

halafu  itafuatiwa  na  sheria  zingine  zitazotungwa   na  Parliament  au  Bunge.  Na  baadaye  tutakuwa  na  sheria  ambayo  ni  ya
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kitamaduni  African  Customary  Law  na  kufuatiwa  na  sheria  ambazo  zinafuatwa  na  jamii  ya  kiislam  na  wahindu.  Baadaye

tumesema zitafuatiwa  rules ama utaratibu ambao saa  ingine kwa sababu umetumika kwa miaka mingi hatimaye huwa ni kama

sheria kwa Kiingereza common law. Na pia tukasema kwamba ni lazima tutafuata sheria ambazo zinatungwa na jumuhia ya nchi

za  Afrika  Mashariki  East  African  Community.   Tukasema  pia  ni  lazima  tufuate  sheria  ambazo   zimetungwa  na  mataifa  yote

international  law.   Na  tukapendekeza  kwamba  kufikia  miaka  miwili  baada  ya  Katiba  hii  kutungwa  ni  lazima  Bunge  lijaribu

kuhakikisha kwamba sheria hizi zote  zinaabatana na Katiba ya nchi yetu.  

Katika  chapter  ya  pili  tunazungumza  kuhusu  jamhuri  ya  Kenya  na  tukasema  kwamba  kuna  maadili  fulani  ambayo  ni  lazima

hazingatiwe katika jamhuri ya Kenya.  Kwa mfano tumesema ni lazima tuwe na utawala mzuri ni lazima tuwe na demokrasia  ya

vyama vingi  na  ni  lazima  tuhusishwe  kama  wananchi   katika  utawala  wa  nchi.  Tuwe  na  uwazi  katika  kuendesha  shughuli  za

umma. Tuliangalia mji ulio mkuu na tukaangalia lugha ambazo zinafaa kuwa ni lugha rasmi na lugha ya taifa.   Na  tukabadilisha

tukasema baada ya Katiba hii kuundwa lugha rasmi itakuwa ni Kiswahili na Kiingereza, sio Kiingereza peke  yake na kwamba

Kiswahili  kitambakia  kikiwa  ni  lugha  ya  taifa  na  serikali  itajaribu  kukuza  lugha  zote  za  jamii  ya  Kenya.  Kwamba  ingawa

Kiswahili ni lugha ya taifa lakini lugha zingine zitakuzwa ili zisije zikapotea.  Halafu tukaangalia dini na serikali na tukapendekeza

kwamba serikali ya Kenya isiwe ni serikali ambayo inafuta dini yoyote na tukaweka dini zote ziwe  ni  za  usawa.  Na  kwamba

ikiwa kuna shughuli za kitaifa dini zote zitahusishwa.

Tukaangalia  pia  vyombo  vya  kitaifa  na  tukapendekeza  kwamba  tuwe  na  vyombo  kadhaa  kwa  mfano,  tukasema  kwamba

bendera ya Kenya ni chombo cha kitaifa, wimbo wa taifa ni chombo  cha kitaifa tukaangalia muhuri rasmi wa serikali tukasema

ni chombo cha taifa na tukachukua halama ambayo huwa inawekwa katika vifaa  vya  mali  ya  umma  ambayo  kwa  Kiingereza

tunaita Court  of Arms, tukasema pia hicho ni chombo ambacho ni cha kitaifa ama cha umma.  Na  tukapendekesa  oaths  ama

kihapa ambacho kitachukuliwa na watu  ambao  watakuwa   wanahudumia  au  kusimamia  kazi  muhimu za  serikali.   Halafu  pia

tukaangalia siku za kitaifa na tukapendekeza siku fulani tukasema kwamba tunapendekeza  kwamba   ziwekwe  katika  Katiba

zisije zikawa zinabadilishwa mara kwa mara.  Na tumependekeza  siku tatu peke yake. Tumependekeza tarehe moja mwezi wa

sita  kuwa   Madaraka  day,  tarehe  kumi   na  mbili  mwezi  wa  kumi  na  mbili  Jamhuri  day  na  tukasema  tuweke  tarehe  ingine

ambayo  itajulikana  kama  Katiba  day  siku  ambayo  tutaweza  kuwasilisha   na  kutambua  Katiba  mpya  ya  Kenya.  Hayo  ni

mapendekezo mtasoma na   kutuambia kama ni sawa ama mngetaka kuongeza  ama mupunguza.

Katika chapter ya tatu tunaangalia principles and  goals, au maadili ambayo tunathania ni muhimu katika utawala wa nchi yetu na

tumetambua   vitu  kadhaa.   Tumetambua  uhuru  wa  wananchi,  tumetambua  umoja  wa  taifa  letu,  tumependekeza  usalama  na

amani, tumependekeza demokrasia  na utawala uliyo bora.  Tumependekeza haki za kibinadamu, na usawa wa  watu  wote  bila

kuwabagua   kupitia  jinsia  au  maubile  yao  na  pia  bidii  inakayotusaidia  kuweza  kupata  mahitaji  ya  kimsingi  kwa  binadamu.

Tumependekeza  kushiriki na uwazi  katika shughuli ambazo ni za umma.  Tumependekeza uadilifu wa kibinafsi na wa kitaifa,

tumependekeza pia kufumilia na kuheshimu maoni ya watu tofauti.  Tumependekeza  pia  kuheshimu   mila  na  maadili  tofauti  ya

Wakenya,   kuleta utawala karibu na watu na utatuzi wa mabishano kwa njia  ya  amani  bila  kuzozana  au  kuwa  na  vita  na  pia
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umataifa na umoja wa Afrika. Hayo ni katika maadili ambayo tumependekeza na mtasoma zaidi ili kuelewa.  Katika section ya

kumi na tano tumeangalia kuhusu wananchi na tumeangalia majukumu ya wananchi.  Katika Katiba yetu ya wakati  huu tunaona

kwamba sisi kama wananchi hatujapewa jukumu lolote na mara kwa mara huwa tunapiga kelele tukisema serikali haijafanya hivi

na  hivi  lakini  atujiangalii  na  kuona  kama  sisi  tumefanya  mambo  yanayo  kustahili  kufanya  kama  wananchi  na  pengine  ni  kwa

sababu atujaelezwa.  

Sasa  kwa  wakati  huu  tumependekeza  mambo  kadhaa  ambayo  tunasema  ni  lazima  tuyatende  kama  wananchi  wa  Kenya.

Kwanza  kabisa  tumependekeza  kwamba  kila  Mkenya  aelewe  mambo  ambayo  yamependekezwa  katika  Katiba.

Tumependekeza pia kila mwananchi aweze kusimamia  na kutetea Katiba ya nchi yetu na  kwamba  kila  mwananchi  alazimike

kupiga kura na kuzihuisisha na siasa za nchi.  Na  hii tumependekeza kwa sababu mara kwa mara watu huwa hawataki kupiga

kura  wanajiandikisha  na   siku  ya  kura  awaendi  na  baadaye  tunalalamika  atumpendi  huyu  kiongozi,  atupendi  viongozi  lakini

hatutaki kijiuzisha  na kupiga kura na siasa za nchi.  

Pia tumependekeza kwamba kila Mkenya aweze kujibidiidha katika kazi yake  na  kuweza  kuwa  na  familia  na  kuangalia  hiyo

familia  kwa  sababu  chanzo  cha  taifa  kizuri  ni  familia  iliyo  bora.   Na  pia  tukapendekeza  kwamba  kila  mwananchi  aweze

kujielimisha awezavyo mara kwa mara ili tuweze kuwa na maendeleo ambayo ni bora. Na kwamba sisi sote  ni lazima tuchangie

maendeleo katika jamii zetu.  Na  pia tumependekeza ni lazima sisi sote  kama wananchi  tuweke  bidii  ili  tuwe  na  umoja  kama

taifa la Kenya na tuishi kwa njia ya amani.  Na  pia tumependekeza kwamba kila Mkenya ni lazima akuze demokrasia  ua tabia

za kidemokrasia na kuweza kuheshimu sheria za nchi. Tumependekeza kwamba ni jukumu la kila mwananchi kuchunga mali ya

umma bila kuiharibu. Kwa mfano liwe ni jukumu la kila mwananchi kuchunga mito, milima, buga, wanyama wa pori kwa sababu

hiyo ni mali ya nchi yetu. Na  kwamba sisi kama wananchi pia  tujihepushe na rushwa. Tunalalamika kwamba  wafanyikazi  wa

serikali wanachukua  hongo na rushwa lakini  tunasahau  kwamba  sisi  ndio  tunawapatia  hiyo  hongo  na  rushwa  sasa  tunasema

tuwajibike kana wananchi wa Kenya kutokujiuzisha na vitendo ambavyo havifai.  Pia tuweze kukuza sehemu ya Kenya katika

ulimwengu.  

Halafu  pia  tukatizama  ni  nani  ambaye  anaweza  kuwa  ni  mwananchi  wa  Kenya  na  tukapendekeza   kwamba  mwananchi  wa

Kenya awe ni mtu ambaye atakuwa amezaliwa Kenya kupitia mzazi mmoja ambaye ni Mkenya awe ni mzazi wa kike ama wa

kiume. Na pia watu ambao wataweza kujiandikisha kupitia sheria ambazo zitawekwa na Bunge. Jambo lingine ambalo pengine

mngependa kuangalia ni kwamba tumependekeza kwamba raia wa Kenya waweze kuwa na uraia wa nchi nyingine ikiwa mtu

angependa kufanya hivyo.

Katika ukurasa ufuatao ambao ni wa tano na ambao ni muhimu kwa maisha yetu  kama  wananchi  wa  Kenya  ni  inazungumzia

haki za kimsingi ama haki za kibinadamu. Ingawa Katiba ya wakati  huu  imetupatia  haki  za  kimsingi  wakati  ambapo  tulikuwa

tunachukua maoni tulielezewa kwamba haki hizo  hazikutosha na tukaelezewa kwamba inafaa tuzipanue  ziwe  nyingi  zaidi.  Na

kwa  wakati  huu  utaona  kwamba  chapter  hii  ni  ndefu  zaidi.  Kutoka  section  ya  ishirini  na  tisa  hadi  ya  sabini  na  tano
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tunazungumzia  kuhusu  haki  za  kimsingi.    Na  haki  hizi  zinaanza  kwa  kusema  kwamba  demokrasia  ndio  chanzo  cha  haki  za

kimsingi, haki za kijamii, haki za kitamaduni na haki za kiuchumi.   Na  sasa  tumepewa   haki  na  serikali  italazimika  kuchunga,

kuheshimu  na  kukuza  haki  ambazo  tumesema  ni  za  kimsingi.   Ingawa  sote  tumepewa  haki  hizi  lakini  hizi  haki  zinaweza

kunyimwa  wakati  ambapo  italazimika  ikiwa  mtu  ambaye  anajaribu  kutumia  hiyo  haki  atakuwa  anamdhuru  mwenzake  ama

kufanya kitendo ambacho pengine kitakuwa akifai.   Na  katika haki ambazo tumepewa ni haki ya maisha, right to  life  na  kwa

sababu  tumetoa  haki  ama  tumependekeza  haki  ya  kimaisha  tumependekeza  kwamba  death  penalty  ama  hukumu  ya  kifo

iondolewe.  Pia tumependekeza kwamba kuwe na usawa  mbele ya sheria usawa ambao  utatolewa  kwa  wananchi  wote  bila

kuwabagua na tumesema kwamba hizi haki za kimsingi sitolewe pia bila ubaguzi kwa kila Mkenya. 

Tumependekeza  kwamba  Mkenya  yeyote  asiwe  anabaguliwa  kupitia   kabila  lake,  umbo  lake  au  sehemu  yake  katika  jamii.

Asibaguliwe kwa sababu ya umri wake au kwa sababu ya dini au maubile au lugha au kwa sababu ni mlemavu.  Pia kukatolewa

haki  za  wanawake  kwa  sababu  katika  Katiba  tuliyo  nayo  sasa  aijatofautisha  haki.  Na  tulipokuwa  tunachukua  maoni  akina
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wanaume.  Pia tumependekeza kwamba akina mama wasibaguliwe wakati  wa  kurithi  mali   wawe  na  usawa  na  wanaume  na

waweze kupata mali na kumiliki mali bila ubaguzi  wowote.  Pia tukapendekeza kwamba kusiwe na sheria yeyote hata ikiwa ni

sheria ya kimila itakayotumika kunyanyaza na kubagua akina mama.  Na hii tukapendekeza kwamba serikali itambue sehemu ya

akina  mama  wakiwa  ni  wazazi  katika  jamii  na  kuweza  kuwapatia  vifaa  na  usaidizi  utakaoweza  akina  mama  kuendeleza

maendeleo yao katika jamii.  Na pia wapewe haki za elimu, haki za kushiriki katika ofisi tofauti za kiserikali. 

Na  pia  tumeangalia  haki  za  watu  ambao  ni  wazee  katika  jamii  na  tukaeleza  kwamba  watu  hawa  wapewe  nafasi  ya

kujishungulisha  na mambo ambayo ni ya kijamii, wapewe  nafasi ambayo wanaweza kujiendelesha mambo yao.  Wasitukanwe

na  kubaguliwa  na  wapewe  heshima  na  waweze  kuangaliwa  ipasavyo  na  jamii  zao  na  pale  jamii  haiwezi   serikali  iingie  na

kusaidia hawa watu ambao ni wazee.  

Halafu pia tukapendekeza haki ambazo tunasema ni haki za watoto.  Kwenye Katiba ya wakati huu haina haki za watu waze na

pia  haina  haki  ya  watoto.  Na  katika  pendekezo  letu  tumesema  kwamba  ni  lazima  tutambue  sehemu  muhimu  ambayo  ni  ya

watoto katika jamii yetu. Na tukapendekeza kwamba  ni jukumu la wazazi, jukumu la jamii kama vile wajomba na nadhalika  na

jamii  communities  ama  societies  kuwachunga,  kuwaelimisha  na  kulea  watoto  kwa  njia  ambayo  inafaa  na  kuwapa  mapenzi,

kuwapa heshima  na kuwapa furaha kwa njia ambayo wanakuzwa bila kuwasumbua na bila kuwanyima nafasi ya wao kuweza

kukua kwa njia iliyo bora.  Na kwamba watoto watakao zaliwa nje au ndani ya ndoa waweze wote kuangaliwa ni kama wako

sawa na wazazi wakiwa wameoana ama awajaoana waweze kuwachunga watoto  hawa kwa njia ambayo inafaa.  Na  kwamba

kila  mtoto  ni  lazima  apewe  jina  la  familia,  ni  lazima  awe  na  uraia,  ni  lazima  awe  na  haki  ya  kulelewa  na  wazazi  hata  ikiwa

wametengana ama  awajaoana.  Na  kila  mtoto  ni  lazima  apate  elimu  ya  kimsingi  ya  lazima  na  ya  bure.   Na  kwamba  watoto

wachungwe na tuone kwamba awatapewa kazi  ambazo azifai kupewa watoto, wasibaguliwe na pia wasipewe kazi ngumu ama
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viboko kama njia ya kuwaadhibu ama kwa kuwapatia nidhamu.   Na kwamba watoto wasiwe wanashikwa kupelekwa gerezani

ila ikiwa  hakuna  njia  yoyote  ya  kuweza  kumsaidia  huyo  mtoto.  Na  akishikwa  serikali  iweze  kutoa  utetezi  ama  kutoa  wakili

atakaye  simamia  huyu  mtoto  na  kumtetea.  Na  kwamba  watoto  ambao  hawajiwezo  kwa  mfano  watoto  ambao  ni  mayatima

wasio na wazazi, watoto ambao pengine ni walemavu, watoto ambao  awana makao mahalum waweze kuchungwa na jamii na

serikali. Na  kwamba kulingana na sheria mtoto tunapendekeza awe ni mtoto ambaye ana chini ya  miaka kumi na minane.  

Halafu pia tukaangalia familia kwa sababu  tunasema familia ndio msingi katika jamii tukasema kwacha tuangalie kisheria familia

ni ngani na   tukapendekeza  mtaweza  kusoma  na  kuelewa  hapo.  Na  pia  tukaangalia  watu  walemavu  ni  akina  nani  na  katika

kifungu thelathini na tisa tumewaelezea watu ambao ni walemavu na tukaweza kufafanua na  kuongozea  watu  ambao  kawaida

usemekana  ni  watu  walemavu.  Na  kwa  sababu  jambo  hili  lilizungumziwa  sana  kwa  kifupi  nitawaelezea  jinsi  Katiba  mpya

inawatambua watu ambao ni walemavu. Tumesema na kupendekeza  kwamba  kusiwe   na  ubaguzi  katika  haki  za  kimsingi  za

watu ambao ni walemavu. Tumeongezea kusema kwamba watu  ambao   ni   feru  feru  ama  ni  slow  katika   kufirkiria  na  watu

walio na firusi vya Ukimwi pia waangaliwe  ni kama watu  walemavu.  Na  tukapendekeza  kwamba  watu  ambao  ni  walemavu

wapewe  nafani ya kuweza kuoa na kuwa na familia  kama watu wa kawaida.   Na   kwamba wawe na haki ya kuwakilishwa

katika  viwango  vyote  vya  utawala,  na  kwamba  serikali  iweze  kutumia  lugha  ambayo  inaeleweka  kwa  watu  walemavu  kwa

mfano, lugha ya ishara na Braille. Na kwamba mahitaji ya watoto walemavu yaangaliwe.  Na kwamba serikali iwe na jukumu la

kuona kwamba majengo  na njia za kusafiri na mawasiliano zitaweza kuwafikia watu ambao ni walemavu. 

Pia  katika  hii  chapter  ya  haki  za  kimsingi  tumezungumzia  kuhuru  haki  ya  kisiasa  katika  Article  ya  hamsini.  Tumezungumzia

kuhusu  haki  za  wafanyikazi  katika  Article  ya  hamsini  na  tatu.  Tumezungumzia  elimu,  nyumba,  chakula,  maji  na  pia

tumezungumzia kuhusu haki za ununuzi na haki ya huduma ambapo utakuwa umetoa pesa zako na kutaka kuhudumiwa, haki ya

kuweza  kufikia mahakama kwa njia iliyo sawa na rahisi.   Na  pia haki ya kuweza kuende kortini ili kuhakikisha kwamba haki

zako za kibinadamu zimetolewa bila shida yoyote.

Katika   chapter  ya  sita   tumezungumzia  kuhusu  haki  za  kuwakilishwa  kupitia  katika  kura.  Na  hapa   tumependekeza  jinsi

ambavyo tutaweza kufanya shughuli zetu  za  uchaguzi   na  tukasema  kwamba  kupiga  kura  ni  haki  ya  kila  Mkenya  na  tuweze

kupiga kura ambazo  ni  za  siri,  kura  ambazo  ni  za  haki  na  za  halali,  kura  ambazo  zitaweza  kutoa,  kutekeleza  wanavyo  taka

wananchi. Na kwamba katika upigaji wa kura tutaweza kuwapa walemavu akina mama na jamii ambazo zimetegwa nafasi yao.

Na kwamba kura hizo zimeweza kusimamiwa  na Tume ambayo iko huru ambayo haiwezi kuingiliwa kisiasa na pande yoyote.

Na tukaangalia haki ya kupiga kura tunaambiwa kila Mkenya ambaye ana zaidi ya umri wa kumi na nane ana haki  ya  kupiga

kura.  Tumependekeza ni kina nani  ambao  wataandikishwa,  kina  nani  ambao  watakosa  kuandikishwa  na  pia  tumependekeza

kwamba uandikishaji uwe ni jambo ambalo linaendelea kila wakati  bila kusumbiri wakati  wa kupiga kura.  Na  tumependekeza

katika Article ya thamanine na tatu kwamba kuwe na tume ya kusimamia kura  na tumependekeza kwamba ingawa wakati  huu

Tume hiyo ina watu ishirini na wawili  kwamba wapuguzwe  wawe  ni  watu  nane  wakizidi  sana  wawe  ni  watu  kumi.    Halafu

tumeopendekeza jinsi watakavyo chaguliwa hapo mtasoma. 
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Na  tumependekeza  kwamba  watakuwa  wanaandikisha  wapiga  kura  kila  wakati,  na  kwamba  wataangalia   boundaries  za

Constituencies,  wataweza  kusimamia  kura,  wataweza  kuhakisha  kwamba  hizo  kura  zitakuwa  ni  za  halali.  Watakuwa  ni

wasimamizi  wa  vyama  vya  kisiasa  na  pia  watakuwa  ni  wasimamizi  wa  pesa  zitazotolewa  na  serikali  kwa  vyama  vya  siasa.

Watakuwa pia wanasuluhisha mizozo iatakayo tokana kwenye upigaji wa kura na pia watasomesha watu elimu ya upigani wa

kura na kutueleza zaidi kuhusu msimamo wa demokrasia. Na kwamba watakuwa ni chombo huru wakati wa kufanya kazi zake.

  Mtasoma  kuona  jinsi  ambavyo  waandikisha  vyama  vya  kisiasa  na  vile  wataweza  kusimamia  hizo  pesa  zitakazo  tolewa  na

serikali lakini tumependekeza kwamba pesa  ambazo zitatolewa kwa vyama vya kisiasa visizidi point tatu ya asilimia ya budget

ya nchi yetu.  Na  kwamba asilimia hamsini zitangawiwa vyama ambavyo  vitapata   5%  ya  kura  zitazokuwa  zimepigwa  katika

nchi  yetu  na  hivyo  vyama  vimewakilishwa  Bungeni.   Lakini   asilimia  hamsini  itakayopewa  italingana  na  Wajumbe  ambao

watakuwa wamepelekwa Bungeni na chama chochote kile. 

Halafu chapter  ya saba  tumeangalia katika ukurasa au Article mia moja na moja kuhusu Bunge.  Na  tumependekeza  kwamba

Bunge ya nchi yetu kwa  wakati  ujao   iwe  kwa  mara  mbili  wakati  huu  tuna  Bunge  moja.  Tumependekeza  kwamba  tuwe  na

National Council ambayo kwa jina lingine  unaweza  kuita  Upper  House  ama  Senate  na  tuwe  na  National  Assembly  ambayo

itakuwa ni Lower House.  Na  tumependekeza kwamba  watu  watakao  chaguliwa  katika  Upper  House  ama  National  Council

watoke katika  wilaya tofauti. Na tumetambua wilaya  sabini  na tunapendekeza kwamba watu hawa wachaguliwe kutoka hizo

wilaya sabini ingawaje tumesema  itakuwa na Wabunge mia moja na kwamba wale thelathini wawe ni akina mama kwa sababu

kawaida akina mama awawezi  kubishana  ama  kung’ang’ania  viti  kama  wanavyo  ng’ang’ania  waunaume  na  tukasema  akina

mama hawa watoke  katika  province.   Kwa  sababu  tuna  province  saba  ukiondoa  Nairobi.  Na  tunapendekeza  kwamba  kila

province itoe akina mama wanne ambao watapigiwa kura na Nairobi  ipewe akina  mama  wawili.   Na  hawa  watapigiwa  kura

baada ya kujitokeza.  

Halafu pendekezo letu la Lower House au National Assembly ni kwamba kuwe na members ambao ni mia tatu.  Mia mbili na

kumi  watachaguliwe  kama  ilivyo  kawaida.   Waje  katika  Constituency  ishirini  na  kumi   na  wachaguliwe.   Tunapendekeza

kwamba wale waliobakia tisaini wachaguliwe kwa kupitia orodha itakayo tolewa na vyama. Na  tulipendekeza hivi kwa sababu

watu  wengi  walilalamika  kuhusu  Wabunge  ambao  wanateuliwa  na  wakasema  kwamba  Wabunge  hawa  ambao  wanateuliwa

kawaida huwa ni marafiki ama watu ambao wanachaguliwa na Rais kwa  kupitia  mambo  tafauti.  Na  tukapendekeza  kwamba

watu hawa wawe wanachaguliwa kupitia vyama vya kisiasa.   Na  tunapendekeza kwamba vyama vya kisiasa viangalie mambo

tofauti  kwa  mfano,  viangalie  watu  wa  jamii  ambazo  pengine  zimetegwa  magionalist,  waangalie  watu  ambao  ni  walemavu,

waangalie  vijana  na  waangalie  kwamba  watu  wote  nchini  wameweza  kufika  katika  Bunge.  Na  kila  chama  kitatakiwa  kitoe

orodha ya majina kulingana na watu ambao wangetaka first come in the list.  Kwamba ni nani katika hiyo list  wangependekeza

zaidi  aende  katika  Bunge  na  hiyo  orodha  yao  ikiwa  number  moja  ni  mama  wapili  awe  ni  mwanaume  mpaka  watapofikisha

number ambayo watakuwa wameelewa kwa sababu ilitalingana na  kura ambazo kila chama  kitakuwa kimepata Bungeni.  
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Halafu katika ukurasa huo ukurasa tumeweza kueleza kazi ambazo zitafanywa na Bunge na tumeweza kuongeza kazi ya Bunge.

Tumesema  kwamba    Bunge  itakuwa  inatengeza  sheria  tofauti  za  nchi  yetu  lakini  pia  tukasema  kwamba  Bunge  itakuwa  na

mambo  mengine  zaidi  ambayo  yatawezesha  kuendesha  mambo  ya  kiserikali  sawasawa.  Kwamba  Rais  na  Waziri  Mkuu

watapaswa  mara  kwa   mara  kuzungumza  na  Bunge  ili  wapewe  idhini  ya  kufanya  mambo  fulani.  Kwa  mfano  Rais  ni  lazima

ajadiliane  na  Buge  katika  kuteuwa  Waziri  Mkuu  naye  Waziri  Mkuu  ni  lazima   kuzungumza  na  Bunge  ili  kuweza  kuteuwa

Mawaziri  na  naibu  wa  Mawaziri.  Pia  Bunge  imeshurutihswa   kutengeneza  budget  na  kuhakisha  kwamba  budget  ya  nchi

inatumika kwa njia iliyo bora.  Na  kwamba Bunge litahusiswa kwa mfano wakati  ambapo Rais angetaka kuweka hali ya hatari

ama  kutambua  kwamba  nchi  yetu  itaingia  kwenye  vita  na  nchi  zingine.   Bunge  pia  itaweza  kupitisha  kutokuwa  na  imani  na

Prime Minister ama Waziri Mkuu inaweza pia kupendekeza kwa kuondolewa kwa Rasi kwa sababu amekosa kufanya mambo

ambayo anasitahili kufanya kama Rais. Pia Bunge litatakiwa kuwa na Tume tofauti zitakazo Bunge kufanya kazi zake.   Nafikiria

mtaendelea kusoma kwa sababu Bunge imepewa kazi nyingi zaidi na  kila mkisoma mtaweza kuelewa kazi ambazo zimepewa

Bunge kwa wakati huu. 

Halafu  tukaangalia   katika  chapter  itakayo  fuata  tunaangalia  Executive  ambayo  ni  serikali  kuu  na  tumependekeza  kwamba

katika Executive tuwe na Rais,  Waziri Mkuu na Baraza la Mawaziri.   Tumependekeza kwamba Rais achaguliwe na wananchi

na awe ni mtu ambaye atapata  kura  asilimia hamsini na moja ya kura zote zitazokuwa  zimepigwa.  Na  kwamba  Rais  wakati

atakuwa anagombea kiti  hicho  asimame  na  mtu  ambaye  huyu  Rais  akishinda  atakuwa  ndiye  Makamu  wa  Rais  na  mtu  huyu

atakaye simama na Rais asiwe ni mtu hovyo hovyo lakini mtu ambaye anaweza kujisimamia  kama Rais.  Atapita mitihani yote

ambaye tumeweka  ya Rais.  Na kwamba Rais aweni mtu ambaye amesoma na kupata  shahada ya degree.   Na  kwamba Rais

awe anafanya kazi kwa miaka mitano na anaweza kurudi kwa mara mbili peke yake na sio zaidi.  Na chini ya Rais kutakuwa na

Waziri  Mku  ambaye  atakuwa  amechaguliwa  na   Bunge  baada  ya  jina  lake  kupendekezwa  na  Rais.  Na  ikiwa  Rais

amependekeza  jina  la  Waziri  Mkuu  na  Bunge  likakataa   basi  ataweza  kupendekezwa  na  Mkuu  wa  upizani.  Na  ikiwa  mtu

ambaye  amependekezwa  na   mkuu  wa  upinzani  amekataliwa  na  Bunge  basi  Rais  ataweza  kutambua  jina  la  mtu  mwengine

yoyote ambaye ni Mbunge na kwamba pia Waziri Mkuu tumependekeza awe  kwanza kabisa  akitambuliwa  na   Rais  awe  ni

kiongozi wa chama ambacho  kina  viti  vingi  katika  Bunge.   Na  tumependekeza  kwamba  Mawaziri  wasizidi  kumi  na  tano  na

ikiwezekana  wachaguliwe nje ya Bunge na wawe na  manaibu pia wasio  pungua  kumi  na  watano.   Mtaweza  kuangalia  kazi

ambazo amepewa  Rais katika kifungu mia moja na hamsini na moja 151 imetueleza kazi ambazo Rais amepewa kufanya.  

Tumependekeza  kwamba  Rais  atafungua  na  kuhutubia   Parliament  au  Bunge  kila  wakati  ambapo  itakuwa  inaazishwa  na

kwamba atahudhuria Bunge rasmi mara moja kwa mwaka na pia anaweza akipenda  kuhidhuria  Bunge  mara  kwa  mara.   Na

kwamba  anaweza  kuvunja  Bunge  kupitia  kifungu  mia  moja  arobaini  na  mbili  ambacho  kinasema  kwamba  Bunge  linatafunja

kulingana na tarehe yake. Kwa hivyo Rais hatakuwa huru  tena kuvunja Bunge atakavyo.  Na  kwamba ataweza kuteuwa watu

fulani kwa mfano, atateuwa Waziri Mkuu lakini kama tulivyosema atateuwa baada  ya kuzungumza na kukumbaliana na Bunge.

Atateuwa  Naibu wawili wa Prime Minister kupitia njia hiyo hiyo. Ataweza pia kuwateuwa Mawaziri na manaibu wa Waziri pia
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kupitia Bunge kama tulivyoseme. Ataweza ku-appoint  Judicial officers kupitia sheria itakayokuwa imekwa ambayo ni kwamba

atapitia Judicial Service Commission.  Na kwamba kupitia idhini ya Baraza la Mawaziri ataweza kuteuwa  tusome kwa sauti na

kupitia idhini hiyo ya Baraza la Mawaziri ataweza kuidhiniswa miktaba  tofauti ya kitaifa. Na  pia kama nilivyo waambia kupitia

Baraza la Mawaziri kupitia Bunge na kupitia kikao maalum  cha utawala,   ataweza kutueleza wakati  ambapo tutakuwa  katika

hali ya vita ama ya hatari. Na pia  anaweza kufanya mambo yafuatayo sio lazima  kuwateuwa Ma-ambassadors,  kuwakaribisha

Ambassordor  wa  nchi  za  nje.  Akipenda  pia  anaweza  kuomba  korti  kuu  itakayoitwa  Supreme  Court  kumpatia  mawaidha

kuhusu mambo tofauti ya Kikatiba.   Anaweza kusamehe wahalifu na anaweza baada   ya kuzungumza na kujadiliana na Waziri

Mkuu kutoa heshima za kitaifa  kwa watu tofauti. Na anasulutishwa na Katiba kuweza kuidhinisha mambo yote ambayo Kenya

imekubaliana  na nchi zingine kuidhinishwa Kenya. 

Na  kulingana  na  shughuli  za  kibunge  anasemekana  kwamba  Rais  anaweza  kuazisha   mswada  wowote  kwa  Bunge  kupitia

Baraza la Mawaziri.  Na kwamba mswada wowote ukipitishwa na Bunge na kuletwa kwa Rais anaweza kuhihisha bila kusema

chochote,  anaweza  kukosa  kuisahisha   na  kuomba  korti  kuu   kumpatia  mawaidha  na  maoni  yake  ama  anaweza  kuirudisha

Bunge na kusema isahihiswe.

Sasa pengine tuangalie kazi za Waziri Mkuu ni zipi.  Ukiangalia ukurasa mia moja na sabini tunaambiwa kwamba Waziri Mkuu

ndiye atakuwa msimamizi wa  Baraza la Mawaziri  na  ndiye  atakayekuwa  chairman  wa  mikutano  hiyo.  Na  kwamba  yeye  na

Mawaziri  ndio  watakao  simamia   shughuli  za  kiserikali.  Na  kwamba  Waziri  Mkuu  ndiye  atakayeweza  kutengeza  budget  na

kusimamia na  kuhakikisha kwamba budget hiyo ama kisio la pesa za nchi zinatumika vilivyo. Ndiye ataazisha miswada ambayo

ni ya kiserikali katika korti na ndiye atasimamia na kuhakikisha kwamba maagizo yote yatafuatwa, ndiye atakuwa msimamizi wa

mashirika yote  ya  kiserikali  na  Ministry  zote.   Na  ndiye  atakuwa  msimamizi  wa  shughuli  zote  za  kiserikali   hila  zile  ambazo

zimepewa President. Sasa hizo ndizo shughuli za Prime Minister.  Mtasoma zaidi na kuzilinganisha na shughuli za Rais na kuona

kama ziko sawa sawa ama mna maoni tofauti.  

Katika chapter ya tisa tumefanya  mapendekezo kuhusu mahakama na uendeshaji  wa sheria katika nchi yetu. Tumependekeza

kwamba tuwe na korti  mpya ya juu zaidi ambayo itaitwa Supreme Court  ambayo itasimamiwa na  ma-judge  wapya  sio  wale

ambao wako kwa wakati  huu.  Tumependekeza kwamba baada  ya hiyo  Supreme  Court  tuwe  na  mahakama  ya   rufani  ama

Court  of  Appeal,  tukitoka  hapo  tuwe  na   mahakama  kuu  High  court  na  chini   tuwe  na  Magistrates  courts.  Kwa  hivyo

pendekezo ni kwamba juu ya korti ambazo  tuko nazo sasa tuwe na korti ya  juu zaidi.  

Pia tumependekeza jinsi ambavyo ma-judge wataweza kuteuliwa  katika  ukurasa  wa  mia  moja  tisini  na  nne  194  na  pia  195

tumezidi kueleza  ni akina nani wataweza kuteuliwa kuwa ni ma-judge na imeendelea hadi 202,  tumeeleza ni akina nani wengine

wataweza  kuwa wafanyikazi wa kortini.   Tumeeleza kwamba  Tume inayosimamia shughuli za mahakama iongezewe nguvu ili

kuweza  kulinda masilahi ya wananchi na kuweza kutunza na kuifadhi umuhimu wa hiki chombo cha serikali mambo hayo yako

katika  Article  204.   Na  tukasema  watu  watakao  kaa  pale  wasiwe  tu  ni  watu  wakuu  katika  serikali  na  ma-judge  ambao
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wakiambiwa  waangalia  ma-judge  wenzao  watakuwa  na  ugumu  fulani.  Na  tukasema  wananchi  wa  kawaida  pia  wahusiswe

katika Judicial Service Commission na tukawapatia  Judicial Service Commission kazi nyingi zaidi ili kuweza kuifadhi na kukuza

chombo  hicho  cha  utawala.    Na  tukasema  kwamba  ikiwa  judge  atatolewa  Judicial  Service  Commission  au  Tume  hiyo  ya

Mahakama  iweze  kupendekeza  kwa  Rais  kuwazisha  korti  maalumu  tribunal  itakayoweza  kufanya  upelelezi  na  kuona  kama

judge huyo ana makosa ili aweze kuondolewa.  Na  pia tukaeleza kwamba  vile ambavyo Judicial officers watakavyo staafu na

pia tumeeleza jinsi ambavyo mishahara yao itavyo lipwa na kwamba Tume itakayo undwa itakayo kuwa inaangalia mishahara ya

wafanyikazi wakuu wa serikali  pia izishughulishe na mishahara ya  ma-judge.  Na  pia katika utawala wa sheria tumependekeza

kwamba ofisi ya mkuu wa sheria ingawanishwe mara mbili. Kwa sababu tulipata  malalamishi  kwamba mkuu wa sheria ndiye

mkuu  wa  kupendekeza  mambo  ya  kisheria  kwa  serikali  na  pia   ndiye  mkuu  wa  mashtaka.  Sasa  pale  inakuwa  kazi   zake

zinagongana  na tukapendekeza kwamba mkuu wa sheria abaki  akiwa  ndiye  legal  adviser,  mkuu  wa  serikali  lakini  kuwe  na

afisa mwengine atakaye kuwa  ni mtetezi wa kesi  za serikali atakayeitwa  Director  of  Public   Prosecution.   Kwa  wakati  huu

kuna  Director  wa  Public  Prosecution   ambaye  ni  kama  number  tatu  kutoka  kwa  mkuu  wa  sheria  na  anafanya  kazi  kupitia

utaratibu unao wekwa na Mkuu wa sheria. Tumesema awe huru na awe na anajisimamia. 

Pia  tukapendekeza  kwamba  kuwe  na  mtu  atakayesimamia  ambaye  tutamwita  mtetezi  wa  haki  za  wananchi  ama  Public

Defender  ama  kwa  lugha  nyingine  Ombudsman  ambaye  ataweza  kusimama   na  kutetea  haki  za  wananchi.  Mtu  ambaye

wananchi  wanaweza  kuenda  kwake  bila  kuwa  na  wasi  wasi  kushtaì¥ÁM          � ð � ¿ � � M‘�bjbjâ=â=        � � " ´ �?W?

W Ù Œ � s ÿ ÿ � ÿ ÿ � ÿ ÿ � l � � � � � � � � � � � � � � � > � ¦ # ¦ # ¦ # 8 Þ # � ì ¥ Á M         � ð � ¿ � � M‘�bjbjâ=â=         � � " ´ �?W?

W Ù Œ � s ÿ ÿ � ÿ ÿ � ÿ ÿ � l � � � � � � � � � � � � � � � > � ¦ # ¦ # ¦ # 8 Þ # � k a Katiba.   Na  kwamba katika shughuli  zao  za   kikazi  ni  lazima  wawe

waaminifu  na waweze kuangalia masilahi ya wateja wao kwa njia inayostahili. Na kwamba wakili ni lazima akisimama mbele ya

korti  au mahakama ya aina yoyote kuweka haja ama masilahi  ya mteja wake mbele.  Na  pia ni kazi ya wakili  kusaidia   korti

zote kuweza kutoa hukumu iliyostahili.  Na kwamba  ataweza kutoa maandiko ua chochote kile kitaweza kusaidia  korti  mbali

na kutoa siri za mteja wake kwa korti.   Kwa  sababu  katika  kihapo  cha  mawakili  wanasema  kwamba   hawezi  kutoa  siri  ya

mteja wake wala hawawezi kulazimishwa.  Lakini sasa Katiba inasema ikiwa una jambo ambalo unalijua ama una kitu ambacho

kitasaidia mahakama na vitu hivyo haviwezi kumdhuru mteja wako ni lazima uvitoe ili mahakama iweze kutoa hukumu ambayo

itafaa. 

Tukiingilia chapter  ya kumi tunaangalia utawala na jinsi utawala huo unangawanyishwa.  Katika  mapendekezo  yetu  tumesema

kwamba kwa upande wa chini katika muundo wa serikali tungetaka kuwa na serikali itakayofika vijijini na kwamba hii serikali

itatimiza  malengo  yafuatayo.   Kwamba  serikali  itaweza  kuwapa  watu  utawala  ulio  bora  utawala  utakao  wahusisha  kama

wananchi wa   Kenya.   Kwamba  utawala  huu  utaweza  kuunganisha  jamii  tofauti  za  Kenya.  Utawala  huu  utaweza  kuhakisha

kwamba kuna demokrasia  na  uwazi katika kueneza huo utawala kwamba vyombo vyoe vya serikali vitakuwa   huru  kufanya

kazi  yake   na  kwamba  vyombo  hivyo  vya  serikali  vitaweza  kukuza  hali  ya  kijamii  na  kutuwezesha  kuwa  na  maendeleo  ya

kiuchumi. Kwamba pia katika utawala huo tuwaweza kungawa rasilmali na mali zingine za umma kwa njia ya usawa tukiweka

maanani kwamba kuna sehemu zingine za nchi yetu ambazo zinafaa kuangaliwa zaidi. Na  kwamba utawala utaweza kuwezesha
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utawala  kuwafikia wananchi mpaka katika mashinani. Na kwamba utawala utaweza kuwahudumia  wananchi kwa njia nzuri na

iliyofaa na kwa njia ambayo sio ya asara. Na kwamba utawala utaweza kukuza haki na matakwa  ya jamii zilizotegwa na watu

wasio jiweza.  

Na  katika  kuweza  kusabaza  utawala  hadi  mashinani  tumependekeza  utawala  kwa  njia  ufuatayo.  Kwanza  kabisa  tuwe  na

utawala katika vijiji na tunasema tuwe na village council.   Village Council hii itakuwa inatawala kupitia wazee wa vijiji au ikiwa

watu wa kijiji wanaona wale wazee hawafai wataweza  kupiga kura ili wawe na  watawala  wa  vijijini.  Na  watu  hao  watakao

tawala katika kijiji sasa  haitakuwa ni mtu mmoja kama chief tunapendekeza wawe  sita  ikizidi  wasifike  kumi  between  six  and

ten.  Na  kwamba watu hawa wenyewe watajiamlia jinsi wangetaka utawala  uwe  bila  kupewa  masharti  au  muongozo  kutoka

nje. Halafu kutoka katika vijiji tunapendekeza tuwe na serikali ya councils au  locational  government  au  locational  council   na

watakao  tawala  pale  watakuwa  ni  watu  kutoka  katika  vijiji  vya  location  hiyo.  Na  kila  kijiji  kitatoa  wawakilishi  wawili  na

tumependeza kwamba katika  hawa  wawakilishi  wawili  ni  lazima  mmoja  awe  ni  mama.  Lakini  vijiji   vikitaka  kutoa  wamama

wawili sheria  aijakataa. Lakini lazima mmoja awe ni mama  na kwamba serikali hii ya kata ndio itakuwa na  uwezo mkubwa wa

utawala ambao utatawala location hiyo na wataweza kuandika mtu atakaye kuwa ni administrator  ama  msimamizi wa shughuli

za council  hiyo.  

Halafu  tukitoka  katika  location  tumependekeza  utawala  uende  kwa  district  level  na   kuwe  na  District   Council  na  kwamba

watakao kuwa   katika  hiyo  District  Council  watachaguliwa.   Watakuwa  watu  baina  ya  ishirini  na  thelathini  kutengemea  kila

district watakavyoona ni sawa.   Na  watachaguliwa kupitia kura na wakaazi wa district  hiyo. Na  pia hawa wataweza kuwa na

adminstrator ambaye atachaguliwa pia na wananchi. 

Haya  tukutoka  katika  district  tunapendekeza  sasa  tuwe  na   Provincial  Council  ama  Provincial  Government  na  watu  ambao

watakuwa katika Provincial Government watakuwa wameteuliwa kutoka  katika  district.  Na  kila  district  katika  hiyu  province

itateuwa watu wawili mmoja ambaye ni lazima hawe ni mama.  Na  mkisoma katika schedule ambazo ziko kule nyuma sijui  ni

schedule ngapi, tumewaeleza kazi zitakazo fanywa na hizo  serikali za mashinani.  Nafikiri  schedule  seven,  tumeeleza  National

Government itafanya kazi ngani, District Government pia itafanya kazi ngani. Mkisoma mtaona kazi zote ambazo zitafanyika. Na

katika section ya mia mbili na ishirini tumetoa functions pia ambazo zitafanywa na Provincial Council  katika  usaidizi  wake  wa

shughuli za province hiyo. 

Chapter  kumi na moja tunazungumzia kuhusu mashamba  na mali land and property  rights ardhi na mali tofauti.   ----  na  watu

tofauti, watu binafsi, jamii au jumuia.  Na tumependekeza kwamba mtu asiye Mkenya asiwe na haki ya miliki ardhi hapa nchini.

 Pia tumependekeza kuteuliwe Tume itakayosimamia shughuli za ardhi ili Tume hiyo iweze kuchuga ardhi au mali ambayo ni ya

umma na kuhakisha kwamba ardhi hiyo inatumika kwa njia ambayo inafaa.  Pia tumefafanua zaidi maana ya ardhi ambayo ni ya

umma na  tumependekeza   kwamba  ardhi  ambaye  ni  ya  mtu  binafsi  mtu  huyu  aweze  kumiliki  ardhi  hiyo  bila  kuingiliwa   na

serikali,  na ikiwa serikali inalazimika kuchukua ardhi ya mtu iweze kumlipa kwa njia ambayo inastahili.  Na  kwamba  umilikaji
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wa ardhi  uweze kulindwa na sheria bila ubaguzi na Mkenya yoyote  bila ubaguzi wa iana yoyote aweze kumiliki ardhi  katika

sehemu yoyote ya nchi yetu.    Pia tumependekeza kwamba kupitia miaka miwili baada ya kutungwa kwa hii Katiba Bunge itoe

sheria ambayo itafanya mambo yafuatayo.  Sheria  ambayo  itaweza  kujumuisha  kanunu  ambazo  nimezungumzia   na  pia  sheria

itakayo weza kutatua mizozo ya ardhi kwa sababu tuna mizozo tofauti na sheria zilizoko kwa  wakati  huu  zimeshidwa  kutatua

mizozo hiyo.  Pia tumependekeza kuundwe mfumo wa haraka utakayo saidia ungawanyishiji wa ardhi uwe sio  wa  garama  ya

juu, uwe umerahisiswa upande wa bei na utaratibu ili mwananchi wa kawaida  asiwe na taabu wakati  wa ungawanyaji wa mali.

Pia kuwe na ungawanyaji wa ardhi kwa njia ya uhaki na kutatuliwe matatizo ya watu wasio na ardhi.    Na  pia  kuchuguza  na

kutatua madai ya kihistoria  hasa madai ambayo yamewekwa na wakaazi wa mkoa wa pwani. Wakaazi wa mkoa wa kasikazini

  mashariki na wakaazi wa bonde la ufa au Rift valley na sehemu zingine za Kenya ambapo watu wameteta sana kuhusu mambo

tofauti ya ardhi.

Na pia waangalie jinsi tutaweza kodi kwa ardhi  isiyotumika  na ile isiyo tumika kikamilifu.  Sasa  hayo ndiyo mambo ambayo

tumependekeza kuhusu ardhi. Pia tumependekeza  mambo tofauti katika chapter twelve kuhusu mazigara na mali ya asili na jinsi

serikali na mwananchi wa kawaida tunaweza kushirikiana na kuweza kuchuga vifaa hivyo.

Katika  chapter  ya  kumi  na  tatu  tumezungumzia  pesa  za  umma  na  kodi  ambazo  zinapatikana  na  tukaeleza  kwa  kirefu  jinsi

ambavyo Bunge litaweza kuzihuzisha   na kuchuga pesa hizi ambazo ni za umma  na kwamba matumizi yoyote ni lazima yawe ni

yale ambayo yalipitishwa kupitia Bunge. Pia Bunge lihusishwe wakati  ambapo serikali ingeteka kuchukua deni.  Tumeelezea pia

kazi na shughuli za Banki Kuu.  Na pia tukangawa ile ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa fedha za umma tukasema tuwe sasa  badala ya

  kuwa na Controller  and Auditor General tuwe na watu wawili tofauti.  Tuwe na Controller  of Budget  Msimamizi wa  bageti

ama makisio  ya  fedha za umma. Tukasema mtu huyu awe na kazi ya kuhakikisha kwamba  pesa  zitazo  pitishwa  ziwe  ni  zile

zilisoitishwa  na Bunge. Na Auditor General awe kazi yake ni kutizama hesabu na matumizi ya pesa na umma.  

Halafu katika chapter ya kumi na nne tumeangalia huduma za usalama.  Na  tukapendekeza kwamba  vyombo vya huduma vya

usalama  ni  lazima  vizingatiwe  katika  Katiba,  jambo  ambali  alikufanyika  katika  Katiba  ya  wakati  huu.  Na  huduma  hizo  za

usalama tumependekeza kwamba ni pamoja na polisi, polisi wa utawala,  jeshi la ulizi, jeshi  la wanamaji,  jeshi la wanahewa na

kikozi  cha upelelezi.   Tumesema vyombo hivi ni lazima vizingatiwe katika Katiba yetu.  

Na tukaangalia katia ukurasa  mia  mbili  hamsini  na  nane  utaratibu  na  malengo  ambayo  ni  lazima  yafuatiwe  na  vikozi  hivi  vya

huduma ambavyo ni vikozi vya kutulinda sisi kama wananchi.  Na tukasema  kwamba vikozi hivi havifai kufungamana na pande

zozote za kisiasa  ni lazima viwe na udhabiti kwa raia,  ni lazima pia kutoengemea siasa za upande  wowote.  Tumesema  pia  ni

lazima  waheshimu  kanunu  za  sheria,  waheshimu  demokrasia,  waheshimu  haki  za  kibinadamu,  wawe  na  uwazi  wa  uajibikaji

katika kazi yao.    Waongozwe na sheria katika kazi yao na wasitii  amri  yoyote   ambayo   sio  ya  kisheria  na  wawe  kazi  yao

muhimu ni kulinda uhuru na kusaidia wakati wa shida. Na ni lazima wawe ni watu ambao ni  wazalendo na watu wa nidhamu ya

juu  zaidi.  Na  tukapendekeza kwamba Mkuu  wa  Polisi,  Commissioner  of  Police  awe  ni  mtu  ambaye  ana  shahada  ya  chuo

kikuu  na asiweze kufanya kazi  zaidi ya miaka kumi na hii miaka kumi itanganyiswa mara mbili. Kwa hivyo anaweza kufanya
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kazi kwa miaka mitano ya kwanza na akakosa  kuteuliwa tena lakini ikilazimika awe ni mtu mzuri asifanye kazi zaidi  ya  miaka

kumi. 

Pia jambo lingine pengine ambalo lingelitaja ni kwamba  tumependekeza kubadilisha jina la gereza  badala  ya  kuwaita Kenya

Prisons  tunependekeza  waitwe  Kenya  Correctional  Service  na  tukasema  kwamba   ni  kwa  sababu  ya  jukumu  ambayo

tunawapatia.  Ukiangalia ukurasa  two  sixty  seven,  tumesema  kwamba   kazi  yao  kubwa  ni  kuwasaidi  wahalifu  kubadilika  na

kuwa ni watu wema na watu ambao wakirudi katika jamii wataweza kuwa na  manufaa. Kwa hivyo tukasema kwa sababu ni

watu  ambao  wanaenda  kubadilisha  mienendo  ya  watu  wahalifu  itakuwa  bora  tukitumia  neno  ambalo  ni  sawa  kuliko  kuiita

gereza kama tunavyo ita kwa Kiswahili. Na pia tukasema kwamba kazi zao na tukazitaja ukisoma utazidi kuona tunavyo sema. 

Na pia katika ukurasa wa kumi na tano  tumezungumzia  kuhusu  the   defence  forces  na   tukatoa  malengo  ya  kikosi  hicho  na

kusema  kwamba  pia  katika  kikosi  hicho  tutakuwa  na  kamati  itakayo  simamia  usalama.  Na  tukatoa  kazi  na  watu  watakao

husika katika kukosi hicho. 

Halafu katika chapter ya kumi na sita tumetoa leadership and intergrity iko katika section 276 na tumeeleza jinsi watu ambao ni

wakubwa na wanatusimamia ni  akina  nani  na  pia  majukumu   yao  ni  yapi,  na  wametajwa  hapa   wamesemekana  kwamba  ni

Rais,  Waziri  Mkuu,  Manaibu  wa  Waziri  Mkuu,  Mawaziri,  Manaibu  wao,  MPs,  watu  ambao  watakuwa  katika  utawala  wa

mashinani  na  watu  ambao  watakuwa  katika  maofisi  ya  Kikatiba  na  mtu  yoyote  ambaye  atakuwa  katika  ofisi  ya  umma.  Na

tumependekeza mambo kadhaa ambayo ni lazima  wayafanye.  Kwa  hivyo  mtaweza  kusoma   na  kujua  jinsi  tutahudumiwa  na

watu ambao watakuwa wanashikilia kazi za umma. 

Katika chapter  ya  kumi na sita tumeangalia vyombo ambavyo tunaviita ni vya Kikatiba.   Na  ukikubuka mwanzoni    mwa  hii

draft tulisema kwamba  vyombo vya Kikatiba  sasa  tunazipendekeza  ziwe  ni  mkono  wa  nne  wa  serikali.  Na  tumependekeza

Tume mbali mbali za huduma kwa mfano, Tume ya huduma ya umma, Tume ya huduma ya  mahakama,  Tume  ya  huduma  ya

Bunge, Tume ya vyombo vya Kikatiba na maofisa wake, Tume za Kikatiba na Tume zitakazo toa huduma za ofisini.  Baada ya

 kuangalia  hizo  Tume  mbali  mbali  za  huduma   tunapendekeza  Tume  ya  Haki  za  Kibinadamu  na  kazi  ambayo  itafanya.

Tunapendekeza kuwe na Tume ya maadili na uaminifu, Ethics and Integrity Commission itakayo hakikisha kwamba wafanyikazi

wa umma na  viongozi  mbali   mbali  wanazingatia  mambo  ambayo  tumeyaandika  pale.  Pia  tumependekeza  tuwe  na  Tume  ya

uchaguzi.  Tuwe  na   kamati   au  Tume  itakayo  mishahara  na  malipo  ya  watu  ambao  wanakazi  za  juu  za  serikali  kama  Rais,

Mawaziri,  Wabunge,  Ma-judge,  maofisa  wa  kijeshi   na  wanatume  wengine.  Tumesema  pia  kuwe  na  Tume  ya  hazina  na

upunguzaji na usabasaji  madaraka.   Tumependekeza tuwe na Tume ya Katiba.  Tuwe na,  kama nilivyosema, Mkuu wa sheria,

Mkurugezi  wa  mashtaka  na  kuwe  na  wakili  wa  umma  ua  Public  Defender.  Na  pia  tunasema  kwamba  watu  wafuatayo

watakuwa wanashikilia mamlaka ya Kikatiba kama vile Judge wakuu wa mahakama, mkuu wa sheria,  governor wa Banki kuu,

Auditor  General.  Tutakua   na  Tume  ya  ardhi.   Sasa  hizo  ndizo  Tume  ambazo  tunasema  ama  ni  vyombo  tunavyo  sema  ni

Kikatina. 
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Halafu tukaangalia chapter ya kumi na tisa tumeiita interpretation  tunaeleza jinsi ambavyo tumetumia maneno fulani.

Katika  chapter  ya  ishirini  tumeweka  transitional  provision  ama  mambo  ambayo  yatatuwezesha  kutoka  katika  Katiba  mzee

kuelekea Katiba mpya.  Halafu hatimaye tumewapa hizi orodha ya mambo tofauti first schedule tumewapa mipaka yetu na nchi

jirani. Schedule ya pili tumewapa orodha ya mikoa tofauti, district tofauti na kuwapa majina yake.  Schedule ya tatu tumeandika

vyomba  ambavyo  tumesahii  ni  vyombo  vya  kitaifa.   Schedule  ya  nne  tumewapa  vihapo  tofauti  vitavyo  chukuliwa  na  watu

watakao kuwa ni wakuu katika serikali. Halafu katika schedule ya sita tumetoa orodha ya vitu ambavyo vinafaa kutekelezwa na

Bunge baada ya kupitishwa  kwa Katiba hii  ili kuidhinisha kwamba sheria zote  na mambo yote yatakayo fanyika katika serikali

yameabatana na  Katiba mpya.  Kwa mfano ukiangalia utaona tumesema kwamba hii hali ya  kila  mwananchi  kupata  maneno

itatekelezwa kwa miezi tisa na kwamba kutokuingia kwa nchi yetu kwa watu wasio stahili kulingana na Katiba mpya jambo hili

litatekelezwa kwa muda wa mwaka mmoja, sheria zinazofaa zinafaa kuandikwa.  Ukiangalia kuhusu mashamba baada  ya miaka

miwili. Mambo ya akina mama yatekelezwe baada ya miaka mitatu.  Mambo ya  uraia  hatukutoa muda tumesema mambo hayo

  yanazidi kuendelea kila wakati kwa hivyo kutolewe sheria itakayo tekeleza mambo hayo.  

Halafu  katika  schedule  ya  saba  tunawapatia  muongozo  wa  utaratibu  wa   serikali  za  mashinani.   Schedule  ya  mwisho

tumewaeleza jinsi utawala utakavyo badilika kutoka Katiba ya zamani hadi Katiba mpya mtasoma na kuelewa zaidi.   Sasa  kwa

kifupi hiyo ndio Katiba ambayo tunaipendekeza. Sisemi nimewaleza kwa  kirefu lakini tulitaka tu  tuwapitishe ili, na nyinyi mzidi

kusoma kwa wiki ambazo zimesalia ili muone mambao ambayo mngetaka kuyapendekeza katika kikao cha kitaifa.

Na kufikia hapo nadhani kwa sababu kikao hiki  sio kikao cha Tume peke yake ni kikao cha Tume pamoja na nyinyi tutawapa

nafasi ya kusema ikiwa mna maneno mnataka kusema ama  kuuliza  swali  linalo  husika  na  hiyo  document  ili  niweze  kufafanua

ikiwa amukuelewa. Asanteni na tunawakaribisha kuzungumza tafadhali ukiwa una jambo utakuja hapa mbele na kuweza kutoa

jina lako na kuzungumza kwenye microphone ili tuweze  kunasa sauti yako. Asanteni.

Kuna maneno ama mmetosheka? Yes mzee kuja hapa mbele na ukimaliza utaenda pale Bwana Mukewa ameketi  uandike jina

lako.  

Joseph Kavinya:  Asante sana kwa jina ninaitwa Joseph Kavivya Ngunzi. Langu ni swali kuhusu upande wa kamati ya utawala

wa masilahi yaani kuhusu adminstration. Maana nimesikia itakuwa kuna kamati ya kuchaguliwa kuhusu administration na hatuja

jua itachukua muda ngani wa kuchagua.

Pili, ikiwa inachaguliwa kupitia kuenda na kufikia location itakuwa imeweza kupatiwa uwezo  wa kukaa na askari  kama  siku

hizi kwa Katiba hii ya zamani. Chief anakaa na askali wa kulinada raia ambao hawajiwezi wakifanyiwa vibaya na wahalifu. Sasa

hii itakuwa na  uwezo huo ama kitakuwa namna ngani?
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Ile ingine  ni kuhusu hawa wanaitwa watumishi kwa serikali kama vile unasema Army, Polisi na pia Askali Kanga  watakuwa ni

wakati  ngani watakao kaa  katika ofisini mwao kama vile siku  hizi  watumishi wanakaa kwa miaka hamsini na tano.  Yangu ni

hayo na yale mengine yangu na sikuona katika maandishi haya.  Ninaweza kuweka tena katika hii   Committee  ya  kutuakilisha

kwa kikao cha taifa – national  yangu ni hayo.

Paul Kyule Mutunga:  Kwa jina naitwa Paul Kyule Mutunga kutoka Iwani Location, Kaiti division, Makueni district.  Ile mimi

nataka kuzungumza  ni  upande  wa  wafanyi  kazi  wa  ma-chief  kwa  maana   nimesikia  tutakuwa  tukichagua   watu  huku  katika

village hili wawe wakisimamia katika kijiji. Na hapo katika location tutakuwa vile vile  tukichagua watu wawili mmoja wanaume

na mwengine mwanamke. Na hawa ndio watakuwa wakisimamia katika location. Na kama nikiona hapo utawala ni utawala na

hapo labda mimi ninafikiria patakuwa  mambo  fulani  kwa  maana  kama  mtu  akiwa  ni  mtawala  anapewa  uwezo  wa  kuongoza

akiwa chief au akiwa  sub-chief. Na hapo mimi ninaona  hiyo inaweza kuangaliwa sawa sawa kwa maana  kama akipewa huo

uwezo hule atachaguliwa hapa itakuwa vizuri lakini kama hakupewa uwezo itakuwa vigumu.  

Ile ingine mimi ninataka kuzungumzia ni ile tulisema upande wa kuchagua Rais.   Kama Rais tukimchague na labda hana uwezo

mwengine na uwezo mwengine ukipewa Waziri Mkuu, akipatiwa na uongozi mchache hiyo inaonyesha yeye hatakuwa na nguvu

za kutosha kuongoza Kenya.

Na  ile  ingine  mimi  nataka  kusema  ni  juu  ya  Ministers  wapatiwe  jukumu  kama  wanataka  kuchukua  ile  inaitwa  nominated

members Wakenya wakikutana mimi ninafikiri watachagua yule mtu ambaye anaweza kuongaza.   

Ile ingine ni ya wanawake kupewa uwezo kama mtu akiwa na  brothers  mali yake inaweza kungawanyiwa hao wanawake kwa

vile  mimi ninaona  hivyo  ni  vizuri  kwa  maana  mtoto,  mwanamke,  mwanaume   wote  wako  sawa   hata   hao  wanawake  ndio

wanasaidia  wazazi kuliko hao watoto wa kiuma. Asante sana mimi nitafika hapo.

Martin  Solo:   Asante.  Mimi naitwa Martin Solo Mathiva.  Jambo la kwanza ni kuhusu huu  utawala  wa  village  adminstation.

Vile nimeuona uenda ikawa ni Majimbo madogo  kulingana na  vile  nimeelewa   kwa   sababu  –  sijaona  serikali  ya  Majimbo

lakini kama village itakuwa ikiji-organise yenyewe na kufanya mambo yake yake bila kuingiliwa inaonekana ni kana sort  of mimi

ninaona Majimbo yameingia hio kidogo.

Kuna jambo lingine ambalo sikufuraia katika huo  utawala nalo  ni  hatujafafanuliwa   ni  muongozo   ngani  hao  watu  watakuwa

wakifuata wale watakao kuwa wakiongoza hiyo village.

Pili,  hizo  village  vile  za  sasa  azijangawanywa  vilivyo  nafikiria  kunaweza  kuwa  na  partition  ingine  mpya  ndio  ziwe  zinaweza

kubana na mahitaji ya kisasa. Kwa sababu zile zilikuwa zimengawanywa zamani azijafuatilia mambo yale muhimu yote ya familia
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hizo kwa sababu familia zimengawanywa mara mbili na mambo kama hayo.  Pia katika tuseme tulifikiria kila  Mkenya  ako  na

haki ya kufanya kazi ya aina yoyote ile. Na  hivyo sijaona Katiba  ikieleza  vizuri   ikiakikishia  kila  Mkenya  kwamba  kuna  kazi

ambayo  anastahili  kufanya  kwa  sababu  hule  ushuru  ambao  wale  wameajiriwa  na  serikali  ama  private  sector  unakatwa

innakatwa kwa kila mtu. Kwa hivyo kila mtu  ana haki ya kufanya kazi kiasi fulani. Hapo sijaona wakieleza vilivyo 

Upande mwengine ni tumesema tunastahili  kutunza  misitu  na  mali  ingine  asili  lakini  kuna  wanyama   ambao  wako  hata   huku

mwetu sasa.  Nafikiria  wanyama  wa  nunga  wanasitahili  kukaa  katiak  bunga  na  wanadamu  wakae  mahali  kwingine  ndio  hata

domestic tourism iwe inaweza kuendelea. Kwa hivyo mimi kwa maoni  yangu wale wanyama ambao wako katika hizi reserved

areas  za serikali ambazo sio bunga hawastahili kuwa huko kwa sababu wakiingia huko sasa wanaanza kututesa  na sisi ni kama

binadamu sasa anapoteza dhamana. Yeye mambo yake hayaangaliwi sana kuliko yale ya wanyama  hao.   Kwa hivyo wanyama

hao wanasitahili kuchukuliwa na kupelekwa mahali ambapo wanastahili ndio tuende kuwaona huko.   Nafikiria sina lingine lakini

likija nitawajulisha baadaye. Asante.

John K. Kiseve:  Kwa majina naitwa John K. Kiseve  na mimi ninatoka Kaiti  division, Kilala location.  Mambo yenye nataka

kusema ni  yale nimesikia hili jambo ya wanawake au wasichana hapo kuna jambo moja alikuingia vizuri pengine ni kwangu au

ni kwa wote.  Kwa sababu msichana anaweza kuolewe  na akiwa kwa bwana yake anarudia mali ya baba  yake.  Hiyo ingaliwe,

tusije tukaambiwa wanawake wapewe haki. Kwa sababu anaweza kuolewa na arudi achukue mali na arudi kwa bwana yake.

Anawawacha ndugu zake wakiwa hawana chochote  hiyo sio sawa sawa. 

Kuna kwa hii gazeti kuna kitu kimoja ambacho niliona pengine – sijue kimeondolewa ua kimebaki.   Mashujaa kama Kenyatta

day ikiondolewa hilo jina iwe hakuna Kenyatta  day iitwe jina lingine kama vile ninasikia magereza yanabadilisha jina tutakuwa

tumepota.  Kwa sababu  Kenyatta  day   ni  mahali  tukipotoka.  Ninataka  ibaki  Kenyatta  day   na  mashujaa  wake  kwa  sababu

Kenyatta hakuwa peke yake. Haya mengine yakipunguzwa hata hakuna neno. 

Kuna lingine linasema wananchi wasaidie serikali na sikusikia  kitu mnampa ule mwananchi wa kuwaida.  Hii Katiba iangaliwe,

yule mwananchi wa kawaida kabisa yule yuko chini kabisa ambaye afanyi kazi na anaambiwa asaidie serikali aangaliwe  pia na

yeye apate kitu. Asanteni sana. 

Gregory Mutuku:   Kwa majina naitwa Gregory Mutuku. Langu ni kuhusu Waziri Mkuu kwa vile tumeelezewa  kuhusu  Rais

ambaye ataweza kutawala kwa vipindi viwili vya miaka mitano  mitano  lakini kwa Waziri Mkuu hatujafafanuliwa kama atakaa

muda  ngani  katika  utawala   ama  kama  term  yake  ya   utawala  ni  limited.   Kwa  hivyo  mnaweza  kufafanua  hapo  kuelezea

Wakenya vile Waziri Mkuu ataweza kukaa kwa ofisini  kipindi cha miaka mingapi. Asante.

Joseph Muthembwa:  Asante sana Commissioner. Kwa jina naitwa Joseph  Muthembwa kutoka hapa Kaiti.  On the national

days  siku  za  kitaifa  nina  pendekeza  hii  sherehe  ya  Madaraka  day  na   Jamhuri  day  tuwe  tunazingatia  hasa  ku-highlight  na
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ku-capture  freedom fighters, heros  of  Kenya,  wale  mashujaa  ambao  walipabania  uhuru.  Na  ningependekeza  isiwe  Kenyatta

peke yake kwa sababu walikuwa wengi Commission itafute jina nzuri  kama heros day,  freedom fighters day,  jambo kama hilo

nafikiri  litatosha.   Kwa  maoni  yangu  Commission  sioni  justification  ya  kuwa  na  Katiba  day  sioni  justification  whosoever

because this Constitution is subject to amendment from time to time itakuwa inabadilishwa mara kwa mara na kwa hivyo kuwa

na  Katiba  day  sijui  ni  hile  day  ambayo  hii  new  itakua  inaugurated  ama  itakuwa  ni  siku  ngani   kwa  hivyo  I  don’t  see  the

justification perhaps the Commission needs to come with such justification.  

On the national symbols wananchi tuko kifungu cha kumi na moja national symbols of the republic of Kenya  shall consist  of the

national flag, the national anthem  and the court of arms. Ningependekeza the court of arm iwe the only picture on our currency,

pesa  yetu  ambayo  tunatumia.  Badala  ya  kuwa  na  huyu  Rais  picture  yake  akitoka  tunakuwa  na  mwingine  na  yeye  anaingiza

picture yake hapo, mwingine akiingia ama Prime Minister akiingia anaweka picture yake hapo.   I  want to propose  tuwe na just

the court of arms kama our national symbols reflected on our currency. 

Kuna sehemu ingine ambayo ningependekeza I was much interested  as  we were going through  the Constitution the draft.   Ni

masilahi ya wazee, rights of wazee akina mama wale wazee, akina mama ambao hawana mapato yote.  Ni kweli katika hii draft

inasema wawe wanaangaliwa lakini wakati tulikuwa hapa tulipendekeza kuwe na specific allowance Commission itoe pesa  kiasi

fulani  cha  wazee  akina  mama  na  akina  baba  ambao  hawana  mapato  na  iwe  specific   kwa  Katiba.  Wawe  wanajiangalia  na

wawe wanaweza kula  vizuri na kuenda hospitali vizuri na kadhalika.

Pia tulipendekeza wawe wanafunzi ambao wanamaliza shule ambao hawana kazi  probably  from  the  Ministry  of  Culture  and

Social Services wawe na allowances.  School leavers wawe na  allowances  kutoka  kwa  serikali  kuwajali  masilahi  yao  mpaka

wanapopata  kazi and that is computerized.  So that kijana akimaliza  shule  na  kumaliza  shule  ni  kuenda  mpaka   training  lakini

hana kazi. Apatiwe kitu kidogo cha kumkalisha, akipata kazi kinaondolewa kinaanza kusaidia wengine.   

We also raised the issue of  pensions na hiyo sikuiona wakati  tulipokuwa tunazingatia Katiba.  Pension iwe specific unajua hao

wazee ambao tumezungumzia sasa  hivi most of them are  pensioner na wengine yao  ni   static  kabisa  pengine  ni  mia  tatu  kwa

mwezi hicho ni kitu kidogo sana. I want to propose to the Commission wapendekeze hiyo katika Katiba pension za wazee ziwe

ninaabatana na garama za maisha. Should be adjusted from time to time according to their qualifications  like an increament like

those  in  the  civil  service  wale  ambao  wanafanya  kazi  si  wanaongezwa  mishahara  kila  mwaka  nao  pensioners  wawe

wanaongezwa pension mara kwa mara ndipo  iwe commensurate to the  cost of living. Nafikiri nitakoma hapo, asanteni.

Bonface   Kitheka: Asante  sana  Commissioner.  Kwa  jina  naitwa  Bonface  Kitheka  kutoka  Kaiti,  Ukia  location.   Kile  kitu

nilikuwa  nataka  kuzungumza  ni  hii  mambo  ya  kuhusu  usimamizi  wa  village,  location,  district  na  province.   Hasa  sana  katika

village  ilisemekana  kuwe  na  wasimamizi  wawili  mmoja  awe  mwanaume  na  mmoja  awe  mwanamke.   Huu  usimamizi  wa

mwanamke  unatatizika   sielewi  ni  mwanamke  ambaye  ameolewa   ama   ni  mwanamke  ambaye   ajaolewa  hiyo  iangaliwe
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isemekane vizuri. Kwa sababu mwanamke anaweza  akachaguliwa akasimamia village fulani na ikawa ile tabia ama  desturi  ya

pale haiabatani na  mahali pake  atakapo  enda tena.  Kwa hivyo hiyo ningetaka iangaliwe sana ionekane itakuwa namna  ngani.

Halafu tukitoka hapa location  inafanya kazi pamoja  na village  lakini kutoka district  kuenda province  mimi nilikuwa naonelea

haya mambo ya province yaangaliwe sana kwa sababu sielewi hasa ni kazi ngani  ile itakuwa ikifanya ambayo haitashia katika

district.  Kwa hivyo yangu ni hayo, asante.

Joseph Kavivya: Nasema ni sorry  kwa sababu nimesahau mengine na ninawaomba pole.   Mimi  pia ni mmoja  wa  mmoja

wa Kanu  na kiongozi wa vijana  nikisaidiana na upande wa serikali ya chini.  Kwa sasa  upande huu nasaidiana na chief nikiwa

hapo kama wa chama kinacho tawala.  Sasa  nimesikia uwezo wa  vyama  na  viko katika Katiba.  Kile chama kitakacho faulu

kuwa na wajumbe wengi na kuwa na  President  kitakuwa na  uwezo kama huu wa chama cha KANU kuwa kina ushukani na

serikali kikiwa na ma-youths ama ni haje? 

Com.Abida Ali:  Nadhani tumemaliza maswali na ingefaa tuyajibu sasa.

 Joseph Muthembwa: One more point na ninaomba radhi kwa  kuwarudisha  nyuma.   Hizi  village  governments  na  locational

governments na  district  governments  I think the Commission should,  curb  napendekeza  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba   iwe

very specific kuhusu kiwango cha elimu cha hawa ambao watakuwa wanachaguliwa huko  na umri. Kuna mtu ambaye ametaja

umri lakini ni akina nani wasiwe ni watoto, wasiwe ni wazee wakongwe.   And then it says a particularly on village governments

inasemekana watu waketi ni akina nani iwe  specific ni hasa  hasa ni akina nani ambao watakuwa  wakutane waamue ikiwa  ni

wazee ama itakuwa kwa kupigia kura. Is it registered voters or just adults, or is it just the residents adults in that particular area.

  Thank you.

Com. Abida Ali:  Asante, yes

Stanley Kilau:  My names are Stanley Kilau from Kaiti.  I am on village government tumeona representation ya governance  ni

women and others who are not specified.   Kwa opinion yangu nimeona disabled wangekuwa included in that governance role

ndio wawe wanajisema mambo yao na kuongea mambo ya wale wengine.  

Ile ingine nimeonelea ni  kungekuwa inclusion of youths in the governance and that member has attained  the age that qualifies

him not  be called a  youth  at least kuwa member of the governance council from the village to the province  and national.

Ile ingine ni on citizenship, tumeonelea ya kwamba watu wanakuja kama refugees and when they are  in the country in one way

or  another  their  parents  might   die  and  they  remain  ambiguous  in  the  country.  ---  I  found  that  there  are  Commissions  like

Teachers Service Commission, Public Service Commission which deals only on public servants. But the Constitution is silent on

bargaining power  of the servant.   Suppose  one time the government might be  in the upper  hand of  frustrating  the  rights  of  an
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employee and there is no voice to determine which is which  who is wrong or  right. So   in the  a  bargaining  power  of  public

servant to me I find the Constitutiion is silent.  Thank Commissioner and the public.

Rev.  Solomon Mbusya:   My names are  Reverend Solomon Mbunze and  what  I  would  like  to  address,  there  is  one  point

where  it  says  the  mother  and  the  father  are  entitled  to  support  the  child  whether  they  are  together  or  separated.   So  my

quesition here as per the old Constitution it has been appearing that when   these people  separate  is the man who suffers he is

entitled to provide something may be to the lady and also to the childred until they attain the age of  eighteen. My question  is

what of the woman if she is working and may be she is the one who is  in peoblems  and has   left the man and she is not ready

to provide for the childred. And I think although we are trying to promote the gender to the women you are  not also looking on

 the men where they suffer.  That is my first question.

Secondly is on the issue of protection of the environment and natural resources. Yes we live here in rural area  we have separate

places where animals are  kept  but here we have  snakes  and  others  which  damage  our  shambas  and  we  would  like  to  have

these animals living the snakes, the monkeys and whatever. I don’t know whether you have addressed  that issue if they destroy

our shambas or we even receive cases of people having snake bite and their children and they pass  away,  because  the issue of

compasation from the wild life is not all that easy. 

Thirdly,  I  would  also  like  to  mention  on  the  issue,  it  might  not  be  well  addressed  I  this  Constitution  but   I   read  a  paper

sometimes back of a man who went and reported to the police of women having raped him and instead of the police acting they

beat the man and he was chased away.  That was something I read in the papers  so we normally talk of women beign raped  I

don’t know what will happen if women rape  men. That is another question  that  I  would  like  it   to  be  addressed   because  it

appears as if  men are always the bad people.  

There is another issue of customary when we talk of the customary law and we talk of the Constitution we should also check on

issues. Because if we are  addressing  issues,  I  don’t  know  if  I  am  a  father  and  I  would  like  may  be  my land   to  be  shared

whether  I  should  write  a  will   and  say   this  land  should  be  divided  according   to  the  customary  law  or  according  to  the

Constitution. Because there people  are  mixing some what to go to the court  so that they say  let  it  be  done  according  to  the

customary. Others want it to be done according to the Kenyan Constitution. We should specify once just as  you have said that

the customary laws which are pressing on women should be abolished.  I think there we should also try to strike a balance and

as I finish I would say that we should do the elections using this new Constitution.  Thank you.

Com. Abida Ali:  Thank you, I think we can now answer the questions.  

Benard  Kavita:   Thank  you  very  much.   I  am  Benard  Kavita  from  Kaiti  Constituency.    I  want  to  say  something  on  the

appointees the people who wil come from every district, or province or  location.    I  would like the Commission to include the
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youths let  us have somebody representing the youths from those thirty people  let us have somebody who is a youth.  Because

for example the youth are  facing a lot of problems and sometimes we know how we can handle these problems but we  have

been neglected by our eleder people therefore we want to  be included in decision making.  

I want to say something about  university degrees  or  university education for instance when  a  person  get  a  C+   and   another

person get a  B  both  of  them  have  minmum university  entrace  but  the  one  with  C+  is  left  out  and  the  government  does  not

guarantee  that person education in the middle level colleges. Therefore I would like  to propose  that the government looks into

that matter.  The person who gets the minimum entry marks to enter  into a university be  also  considered.   Let  not  the  people

who get Bs and above be guranteed let the person who gets a C+ and above also be guaranteed to go on with his education.

Another thing is the police.   The Kenyan police are  taking bribes openly when you are  traveling in a vehicles they stop  it  and

they demand for money when we are  watching. We see  them being given money. We want something to be  done about  this. 

And before I finish  I would  like the coming general elections to be held under the new Constitution. Thank you. 

Gabriel K. Manyala:  Mimi naitwa Gabriel K. Manyala kutoka hapa Kaiti division.  Maneno ambayo nitasema ni mawili ama

maswali. La kwanza nimeona hii Tume imefanya kazi nyingi na nzuri na ambayo hii kazi kama ninavyosoma katika magazeti hiyo

kazi imechukua pesa  nyingi ambazo zimefanya kazi nzuri. Na  nikisoma katika magazeti hata katika radio hii kuna  groups  ama

vikundi  vya  wakubwa  fulani  pengine  wanajipendekeza  kwa  Rais  ili  hii  kazi  ambayo  inafanywa  na  hii  Tume  isimamishwe  uli

uchaguzi ufanyike kwa kutumia njia ya zamani ambayo hatuipendi.  Je hawa watu ambao wanajipendekeza pengine kwa Rais ili

kazi  nzuri  iliyofanywa  na  hii  Tume  na  ambayo  imegarimu  pesa  nyingi  namna  hii?   Hao  watu  wasahau  hizo  ndoto  zao  za

kusimamisha hiyo  nzuri mlifanya.  Watasimamisha  kwa njia ngani?   Kwa maoni yangu mwananchi wote wa  Kenya  ambaye

hana mambo mengine mabaya  ambaye  ana  mafikira  mazuri  atafute  njia  y  kusimamisha  awa  watu,  ambao  wanataka  hii  kazi

isimamishwe  ndio  tungojee   wakati  mwingine,  hati  hii  kazi  yote  iliyofanywa  kwa  muda  huo  mrefu,  hati  iwe  inangojea  miaka

mingine.   Kwa  hivyo  ninauliza  Tume  na  watu  wa  Kenya  wote  muangalie  hawa  watu  wasiharibu  hii  kazi  ambao  mmefanya.

Nafika hapo, asante.

Benjamin  Kyalo:   Kwa  majina  naitwa  Benjamin  Kyalo.  Kwanza  ni  pogezi  wa  wale  wote  ambao  walitengeneza  hii  draft

Constitution.   Kitu cha kwanza ambacho ningetaka kujua ni  kwa mfano,  kuna  pahali  ambapo  tunaambiwa  mtu  ana  haki  ya

kukataa  katika rights, una haki ya kukataa instructions which are not lawful, unlawful instructions.  Sasa  ningependa kujua watu

wataelezwa vipi ili waweze kujua mtu akiwapatia instructions fulani wafuate,  watu watajitetea vipi ili wapate  kujua ya kwamba

these are  unlawful instructions?   Kwa  sababu  tumeona  mara  nyingi  wanatumia  mamlaka  yao  ili  kupata  mambo  fulani  na  vile

wanawaeleza  unapata  anasema  hivyo  kwa  sababu  ana  mamlaka  fulani.  Tusemi  mimi nimutumie  tuseme  ndugu  yangu  mdogo

kwa vile mimi ni mkubwa wake, watu wataweza kujitetea vipi especially in organisations?

Pili, ili tuangalie mambo ya elimu vijana waweze kusoma vizuri, sijui kama katika hii draft  ama the main Constitution kutakuwa
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na kipengele ambacho kitaonyesha vile kutakuwa na Commission fulani. Kwa sababu tukiangalia vijana wakienda kwa elimu ya

juu  university  utapata  kuna   joint  admission  board  ili  kuwachukua  wale  ambao  wana  the  minimum  qualification  to  join  the

university.  Sasa  kuna  wale  wengine  ambao  wanawachwa  wengi  sana  sasa  sijui  katika  hii  Constitution   mpya  kutakuwa  na

provision tuchukue kwa mfano wale ambao awajafikia kuenda university tuseme  from B-  to C+ je kutakuwa na Commission

pia  ambayo  itaangalia  maswala  ya  hao  vijana  ili  waweze  kupata  means  ya  kuingia  tuseme  polytechinic  ama  other   tertiary

institutions ili waache kupigania hizi nafasi ambazo zimewachwa chache.  That kutoka kwa C+ na C wote ili waweze kuwa na

special Commission just like the university admission board  ili tuweze kupunguza huu msogamano. 

Sasa la mwisho kuna rights to association. Sijui kama Katiba mpya itaweza kuleta  provision ya hii association imefika kiwango

ngani kwa sababu tunaweza kuanza mkutano hapa katika Katiba ambayo mnayo tunayo  tunafukuzwa.   Nataka  kujua   kama

hiyo  right  to  associatio  itaonyesha  vitu  kama  demostration  ama  kitu  kama  mass  action.   What  do  we  exactly  mean  by  this

assiociation. Asante. 

Com. Abida Ali:  Okay asanteni au kuna mtu mwingine nadhania tumemaliza sasa.  Kulikuwa na maswali mengi kuhusu village

council, district,  location na provincial.  Kile ningependa kusema ni kwamba tumeeleza katika chapter  ya  kumi   jinsi  ambavyo

tumependekeza kuwe na utawala wa mashinani na katika pia schedule ya saba  tukawaeleza jinsi ambavyo tumependekeza kazi

hizo zifanywe.  Lakini pengine kama nilivyo sema mwanzoni  kuna mambo mengi ambayo sio kamilifu, mngeweza kufikiria zaidi

kwa  sababu  nyinyi  ndio  mko  mashinani  na  mnaelewa  zaidi  vile  mambo   yalivyo  na  mkapendekezo  mabadiliko  mkipitia

wawakilishi  hawa watatu ambao mtapewa majina yao  pamoja na MP wa area  hii kuzidi kufafanua zaidi mnavyo ona itakuwa

ni vizuri  kuhudumiwa.   Kulikuwa  na  swali   kama  hawa  village  elders  watapewa  security  nafikiria  hiyo  ni  wazi  kwa  sababu

hawawezi kuwa wanatawala kama awajapewa vifaa vya utawala na huduma za aina hiyo ya utawala kama huduma ya usalama.

 

Pia kukawa na swali kuhusu kama watawala hawa wa mashinani kweli watakuwa na authority kama ile ambayo anaye Chief.

Sasa tunapendekeza kwamba tutoe Provincial Adminstration na nguvu zote zipewe watawala wa mashinani.  Kwa hivyo watu

wale sita hadi kumi watakao chaguliwa katiak village watakuwa na uwezo pengine uwezo  mkubwa  zaidi  kuliko  hata  hule  wa

Chief kwa sababu chief alikuwa uwezo wake unatokana na DO na DC na sisi tumesema huo uwezo uletwe karibu na wananchi,

kwa hivyo watakuwa na authority.

Na kuwa swali lingine ambalo liliuliza kwa nini kutakuwa na watu wawili.  Sio watu wawili katika village au kijiji tumependekeza

kuwe  na watu sita na wakizidi kumi na wasipugue sita.   Na  hapo unaweza kusoma chapter  kumi kutoka section 213  mpaka

219nna schedule seven itakueleza ni watu wangapi na watachaguliwa vipi.  

Mzee yule  alizungumza  kwanza  pia  alisema  kwamba  hivi  vikosi  vya  huduma  vya  usalama  atukusema  watafanya  kazi  mpaka

kiwango ngani. Kile ningetaka kukuelezea mzee  ni kwamba hii sheria kuu utoa tu miongozo na tuna sheria na  kanuni za kazi
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ambazo ziko kwa wakati  huu na tumesema ikiwa hazikuabatana na  Katiba  zibadilishwe  ili  ziabatane  na  Katiba.   Kwa  hivyo

kuna kanuni za kazi za watu wahuduma hivi  vikozi  vya  huduma  vya  usalama  na   lazima  kuna  utaratibu   wa  vile  wastaafu  na

atukutaka kuingilia  mambo hayo,  kwa sababu wananchi walipo pendekeza awakuzungumza mambo hayo na  sisi   atukutaka

kujihuzisha nayo hasa katika Katiba.   

Lakini ikiwa  utaratibu wao hauabatani na Katiba itabidi Bunge ibadilishe mambo hayo.  

Na pia ukaongea na kusema  kwamba Rais  ni lazima awe na nguvu ya kutosha  ili aweze kutawala.  Sasa  ikiwa kama unaona

nguvu za  Rais  zimepuguzwa  sana  ningekuomba  ufikirie  pamoja  na  wenzako  na  kuweza  kutuma  Wajumbe  ili  waje   kule  na

kung’ang’ana   kuweza  kumuongezea   Rais  nguvu.   Kwa  sababu  kwa  wakati  huu   nguvu  za   kubadilisha  hii  drafi  ziko  kwa

wananchi sio kwetu kwa sababu sisi tumefanya kazi kulingana na vile mlituambia.  Mlituambia punguza nguvu za  Rais   pengine

tumepuguza  sana.  Sasa  mtatuma  watu  kule  baada  ya  kujadiliana  na  mtueleze  mngetaka  tuongeze  zile  nguvu  za  Rais  kwa

kiwango ngani na tupunguze zile za Waziri Mkuu kwa kiwango  ngani  kwa  sababu  hata  sasa   ukunieleza  umeniambia  tu  Rais

anafaa  kuwa  na   nguvu.  Inafaa  ufikirie  sana  na  kutumana  kule  ili  tuone  tutaongeza  nguvu  kiasi  ngani  ikiwa  wale  delegate

watakubali neno hilo. 

Na pia kuna mzee ambaye amesema amefurahia sana pendekezo kwamba wasichana na akina mama waweze kurithi mali  na

kukaja mzee mwengine nafikiri watu wawili wakakasirika sana na hayo mambo. Kuna mzee Dominic hakufuraia hiyo na kuna

mtu mwengine sasa watu wengi walitueleza kwamba wanawake na wasichana wapewe nafasi ya kurithi. Ikatubidi tufuate maoni

ya  watu  wengi  ingawaje  kuna  wale  walifikiria  kama  nyinyi  lakini  kama  nilivyosema  bado  kuna   room  ikiwa  mtaweza

ku-convience delegates kupitia kwa delegate wenu kwamba tubadilishe hiyo sheria tutaweza kubadilisha.  

Na kuna Bwana Martini sikupata jina lake lingine akisema kwamba hii village adminstration simekaa sasa  kama  Jimbo  ndogo

ndogo. Hayo pengine ndiyo maoni  ambayo unayo ikiwa hivyo ndio watu wengine wanafikiria  tena mnaweza kutuma wajumbe

wenu  kuja na kupendekeza pengine njia nyingine ambayo  mngetaka  utawala  uwafikie  watu  ikiwa  upande  wa  village  unaona

tutakuwa na Majimbo ambayo ayawapendezi. Lakini ningekueleza kwamba ukiangalia chapter ten section 214 utaona kwamba

tumewaeleza  ama  tumependekeza  kwamba  utawala  wa  mashinani  ni  lazima  uzingatie  mambo  fulani.  Ukiangalia  214  (1a)

tumesema kwamba ni lazima utawala wa mashinani uzingatie haki za kidemokrasia na  pia  separation  of  powers   na  ni  lazima

watu hawa waajibike kwa watu ambao  wamewatala  na watachaguliwa na  watu ambao wamejiandikisha kupiga kura.   Kwa

hivyo atujawapa  freedom ambayo itawawezesha pengine kuwa dictators  tumesema ni lazima  wafuate masharti ambayo yako

hapa katika Constitution, upande wa utawala.    Na  pia ningependa kukueleza kwamba ukiangalia section 220 inatueleza wazi

kwamba  district  council  ndiyo  inatakuwa   the  principle  level  of  governance.  Kwamba  hawa  wote  watakuwa  wanapewa

muongozo  kupitia  kwa  district.  Kwa  hivyo  village  councils  hawatakuwa  wanafanya  kazi  bila  supervision.  Na  pia  provincial

administration  itakuwa  mara  kwa  mara  inawasaidia  ukiangalia  section  221  tumeeleza  vile  watakuwa  wanapata  usaidizi  kwa

upande wa utawala na upande wa kuweza kushirikiana na kuweza kufanya kazi zao kwa hali ya juu.  Provincial Administration

hiyo ndio itakuwa kazi yao kubwa.
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Na pia Martin akasema kwamba wafanyikazi awajapewe haki ya kutosha.  Ningependa uangalie section  53  ambayo  inawapa

wafanyi kazi haki ambayo hawana katika Katiba ya wakati  huu wala sheria za  nchi hii. Tumesema kwamba kila Mkenya ana

haki  ya  kuchagua  kazi  apendayo  na   kwamba   kutatolewa   sheria  zitakazo  weza  kutoa  misimamo  tofauti  ya  kikazi.  Pia

ukiangalia katiak bill of rights under labour relations  utakuta   pia  kwamba  wafanyikazi  wamepewa  haki  ya  hali  ya  juu  zaidi.

Section 55  tumependekeza  kwamba  kila  mtu  ana  haki  ya  kupewa  kazi  inayo  stahili  na  aweze  kufanya  kazi  pahali  ambapo

panasitahili. Na wafanyikazi wote wanafaa kupewa pesa  ambazo zinastahili kazi wanayo fanya na waweze kufanya kazi pahali

pazuri  na  pia  wafanyikazi  tumesema  wana  haki  ya  kujiunga  na  chama  chochote  cha  wafanyikazi.   Wafanyikazi  pia

tumependekeza waweze kuwa  na  haki  ya  mgono.  Kwa  hivyo  mapendekezo  hayako  katika  sheria  yoyote  ya  nchi  yetu  kwa

wakati huu na ndio mapendekezo ambayo tumetoa kuweza kuwasaidia ama kutusaidia sisi kama wafanyikazi.  Kwa hivyo ikiwa

kuna mambo zaidi ungependa utaweza kupendekeza kupitia kwa delegates wa  upande  huu  ama  ukiona  pengine  wafanyakazi

wamepewa haki nyingi ukamuelezea akazipunguze.

Halafu umezungumzia  kuhusu wild life na jinsi watakavyo  weza kuwekwa kado  na binadamu nadhania  ingawa sisi  binadamu

tumekosa nafasi ya kutosha ya  kuishi, ukiangalia mazigara sidhani tunaweza kuwafungia na  kuwaweka kado  hawa wanyama

kama hivyo inavyosema kwa sababu ni lazima tuangalie kwamba rasilmali   ingine  ya  nchi   ambayo  tungetaka   itusaidie  katila

maendeleo  inatokana  na  wanyama  hawa  lakini  tutapeleak  hilo  pendekezo  lako  mbele  tuone  kana  kuna  chochote  ambacho

kitafanyika.  Nafikiri Bwana Dominic nimekujibu kuhusu  urithi wa akina mama na vile  unaofia kwamba wangechukua uridhi na

kuwacha  ndugu zao hawana chochote lakini mzee mwenzako alitueleza kwamba yeye maoni  yake na  fikira zake ni kwamba

hawa wanawake ndio watu ambao wanachunga wanzao zaidi.  Tulipata maoni kama hayo sana na ikatubidi kulingana na maoni

tuliyopata na haki za kibinadamu na haki ambazo zimetiliwa mkataba  nanchi yetu pamoja na nchi zingine za ulimwengu itatubidi

 tuwape akina mama haki zao,   kwa sababu  uwezi  kusema Katiba aibagui  mtu halafu upendekeza upande  mwingine  akina

mama wanyanganywe haki zao.  

Na ukapendekeza pia kuhusu Kenyatta  day na umesema uoni kwa nini iondolewe,  tutapendekeza  hivyo  na  tafadhali  mueleze

muwakilishi wako ikiwa hayuko hapa aweze kusema jambo hilo wakati tutakuwa katika National Conference. 

Haya tukaelezwa pia kwamba hatukueleza ni muda ngani  Prime  Minister  atafanya  kazi  nafikiri  mwenye  kusema  hivi  akisoma

kifungu mia moja na sabini na mbili atapata  Jawabu Lake pale.   Section 172 imesema zaidi kuhusu wakati  wa kazi  wa  Prime

Minister na tumeeleswa kwamba Prime Minister atafanya kazi mpaka wakati  atakapo  fakiri au akijizulu au akitolewa kwa kazi

kupitia  Parliament  na  mambo  hayo  matatu  yasipofanyika  basi  ataendelea  na  kazi  yake  mpaka  tutakapokuwa   na  uchaguzi

mwingine  ambapo Prime Minister mwengine atakapo chaguliwa.  

Halafu kulikuwa na Bwana Joseph ambaye ameongea pia kuhusu National days  na akasema kwamba  haoni kwa nini tuna hiyo

siku ya Katiba tutachukua hilo pendekezo lako na tafadhali mtume pia mwakilishi wako kusisitiza  kuhusu  Madaraka,  Jamhuri
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day na kuondolowe kwa Katiba day. Nafikiri hilo ni wanzo ambalo ni la muhimu.

Na pia ukatueleza kuhusu court  of arms watu wengi walizungumza kuhusu currency ya Kenya na tulijadiliana kama wanatume

tukaona pengine hilo jambo ambalo lingechukuliwa na sio Katiba lakini  sehemu  nyingine  inayo  hudumia  masilahi  ya  wananchi

lakini tutazidi kupendekeza mambo uliyosema.

Pia ukapendekeza kwamba wazee ni lazima wapewe allowances na watu ambao hawana  mapato.  Ukisoma kifungu thelathini

na sita section 36 (2)  inasema older members of society are  entitled to reasonable  care  and assitance of family and the state.  

Kama nilivyosema Katina inatoa mwongozo kwanye Katiba atuwezi kuandika details otherwise it is going to be  very bulky na

tutachukua pahali pa   top government policy na sheria zingine. Nafikiria tukisema reasonable  care  and  assistance  inamaanisha

kwamba ni lazima waangaliwe kwa njia ya hali ya juu na kama ni marupu rupu ambayo unasema you can read in between the

lines sio lazima tuseme wapewe shilingi elfu kumi we do not know the budget of the government for now. Hiyo ilikuwa sio kazi

yetu kwa hivyo nadhania tulitia maanani mambo haya na tukayazingatia.

Na kuhusu watu ambao awajiweza na hawana kazi ukiangalia section 57, 59, 60 and 61 nadhania tumeweza kuzingatia masilahi

yao.   Section  57  tumesema  kuhusu  health,  59  tumezungumzia  masilahi  ya  nyumba,  60  tukasema  habari  ya  chakula,  61

tukaongea habari  ya maji. Tunaseka serikali ihudumie wananchi wasio jiweza ukiangalia section  56  these  is  social  security  na

tumependekeza kwamba mtu yoyote ambaye ajiwezi kabisa  ni lazima masilahi yake na matakwa yake yatimizwe na serikali.  I

do not think we could have said more than that.  Ukisoma tunasema every person has the right to social security including if they

are  unable  to  support  themselves  and  their  dependants  appropriate  social  security  assitance  by  the  state.  Hatuwezi  kusema

serikali itoe chakula, blanket sasa hiyo itakuwa tumeingilia mambo mengi. Kwa hivyo I think we have covered that.

Na pia ukazungumza kuhusu pensioners I think they are  also covered under those sections na   ukazunguza kuhusu mishahara

ya Ministers  kwamba  walipwe  according   to  their  qualifications  na  sisi  tumependekeza  tuwe  na  Salaries  and  Renumeration

Commission ambayo itazigatia mambo kama hayo ambayo atukuweza kuyaandika kwa urefu katika Katiba.  

Bwana Boniface Kitheka alizungumza kuhusu utawala wa mashinani  na  akawa  na  wasiwasi  sana  kwamba  tutakuwa  na  watu

wawili kutoka kwenye village mmoja mama mmoja mwanaume na akuwa na wasi wasi na mwanaume lakini ana  wasiwasi  na

mama.  Kwanza  kabisa  tumesema  tuwe  na  watu  baina  ya  sita  na  kumi  na  matarajio  ni  kwamba  tutakuwa  na  wanawake  na

wanaume  pale  ndani.  Na  pia  uonga  wako  kwamba  kwa  nini  akina  mama  watawekwa  pale  na  kwamba  anaweza  kuwa  ni

msichana  ama  ameolewa  ukisoma  hii  draft  tumesema  kuanzia  section  ya  kwanza  especially  section  29  ambazo  zina  haki  za

kimsingi na ningependa tuangalie ndio watu ambao wanazidi kubagua akina mama waone kwamba mambo hayo yamekuwa ni

magumu kidogo.   Ukiangalia section 29 (1) tumeongea kuhusu demokrasia ukiangalia section 3 tumesema kwamba hizi haki za

kimsingi ni haki ambazo ni lazima zipewe  kila mtu, they  belong  to  each  individual  and  must  guaranteed.  Na  kuna  hii  section

nimeipoteza ambayo imesema kwamba hatuwezi kubagua haki ya mtu kulingana na jinsia yake,  pia kulingana na status au kwa
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Kiswahili sijui tutasema hali yake ya kimaisha awe ameolewe,  ajaolewa  ni  mja  mzito   au  wala  sio  mja  mzito.  Kwa  hivyo  hili

jambo lako limekataliwa na wananchi wa Kenya. Kwa hivyo ikiwa mama amechaguliwa kuwa katika village council sio kisheria

kama  ameolewa   ajaolewa  awezi  kukataa  kuchaguliwa  hapo  hatufai  kumbagua   kwa  sababu  ya  hali  yake  ya  kimaisha.  Na

ukiangalia pia section 35 utaona kwamba sheria  imekataa na inasema kwamba serikali itawapa akima mama nafasi katika gazi

zote za utawala.  Kwa hivyo samahani lakini jaribu bahati yako katika National Conference. 

Na pia ukataka kujua kuhusu sijui kama ni wewe ama mwenzako kuhusu Provincial Council watafanya kazi ngani section 219

pamoja na schedule itakupatia kazi itakayofanywa na Provincial Council.   Na  mzee huyu alirudi mara ya pili kuuliza  je  chama

kitakacho chukua usukani kutawala kitakuwa na nguvu kama chama cha KANU.   Mzee sasa  hapo sijui nitakujibu vioi nafikiri

hayo ni mambo ya kisiasa pengine wewe ni hodari zaidi yangu kwa sababu kazi yangu siyo siasa.  Lakini ninafikiria kulingana na

hii Katiba vyama vya kisiasa vyote vimepewa kazi ya kufanya kwa hivyo vitafaa vifanye kazi kulingana na Katiba.  Kwa hivyo

tutarajie kwamba chama kitakacho kuwa kinatawa kitazingatia amri ya katiba katika kazi zake.   Na  pia tukaambiwa kwamba

tungetoa  qualificaition  ya  elimu  na  qualificaition  ya  miaka.    Kama  nilivyosema  hatukutaka  kuingilia  sana  mambo  ya  utawala

katika mashinani, tumetoa umri wa MP,  tumetoa umri wa Rais,  na tukatoa kiwango cha elimu lakini  tukasema  katika  utawala

wa mashinani  wananchi  wenyewe  wachague  viongozi  wao  kulingana  ni  vile  wanaona  wanafaa  kutawaliwa.  Kwa  sababu  pia

tulielezwa  na  watu  wengi  kwamba  elimu  ya  darasani  sio  elimu  peke  yake.  Kwa  hivyo  katika  mashinani  mnaweza  kuwa  na

wazee walio  na  busara  na  ekima  mkaona  pengine  watawale  katika  viwango  hivyo.  Na  Provincial  Adminstration  katika  kazi

yake inafaa mara kwa mara kuwasaidia na kuwaelimisha na kuwawezesha na kuwapa uwezo.

Bwana Stanley akasema kwamba  akasema kwamba Katiba katika utawala wa mashinani imesema kwamba ni wazee na akina

mama  Katiba ijasema wazee na akina mama hebu tuangalie.  Section  14  nafikiria  section  ya  kumi  na  nne  imetoa  muongozo

ambao utafuatwa na  vyombo vyote vya utawana na ikasema kwamba ni lazima wananchi wote wahusiswe kwa hivyo Katiba

inatarajia kwamba watu wote walemavu, vijana ambao watasitahili pamoja na akima mama  na  wazee  wataweza  kuchaguliwa

katika  village  council,  location   council,  district  council  pamoja  na   Provincial   Council  na  ndio  maana  hatukutoa  elimu

hatukusema elimu na hatukusema miaka ili tuwape watu wote nafasi.  Tungesema thirty five vijana pengine wangekuja waseme

thirty five ni wazee. Sasa hatukuweka tunasema watu wanao stahili kuchaguliwa wapewe hiyo nafasi.Na pia tukasema,   Bunge

itatoa sheria zaidi ya kuweza kusaidi katika utawala na uchaguzi wa mashinani. 

Na pia kukawa na swali kuhusu Commission na kuuliza kama TSC na Public  Service  Commission  itaweza  kweli  kuwasaidia

wafanyikazi, nafikiri section 55 inawapa wafanyikazi wote Kenya bila kuwabagua kama ni waalimu ama ni civil servant powers

ya kuweza ku-bargain na kufuata hali nzuri na pesa za kutosha za kufanyia kazi.

Reverend ingawa unasoma Standard  swali lako mother and father kwamba wazee wameteseka sana katika ku-support.  Mimi

ninastaajabu pengine ni hapa ukambani lakini nimestaajabu Reverend kutoka kwangu  kwa  sababu  wamama  lazima  wanakuja

kanisani kulia kila siku kusema kwamba wazee ndio  wanapata  shida.  Nadhani  kwa  kusema  ukweli  mama  ndio  uwachwa  na
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mtoto  wazazi  wakitengana.  But  those  are  your  views  and  we  will  take  them  na  sheria  kama  tulivyo  isema  sasa  haijabagua

imesema  wazazi  wote  wawili  ni  lazima  watimize  jukumu.  Ikiwa  mama  anajiweza  na  baba  anajiweza  wote  wawili  waungane

katika kuangalia masilahi ya watoto. Na  sheria ilivyo hata wakati  huu ni kwamba ikiwa mama inajiweza na baba  hakiwezi basi

jukumu linaenda kwa mzazi anayejiweza.  Sasa  sheria imetoka wapi kusema ikiwa mama unajiweza usikae tu  usema  mzee  lea

mtoto  sasa  sheria  hii  imewaweka  wazazi  wote  kwa  usawa,  kwamba  wote  wanajukumu  na  akina  mama  ambao  ukimbia

wakasema  wewe  ndiwe  ulizaa  chunga  huyo  mtoto  anaambiwa  sasa  hauwezi  kukimbia  ni  lazima  uchunge  mtoto  ambaye

umemzaa iwe ni ndani ya ndoa ama nje ya ndoa.  Nadhani sheria hii imejaribu kutatua mambo kama hayo ambayo umeyasema.

Na ukauliza  kuhusu  environment  na  wanyama  wa  msituni  nadhania  jambo  hili  ikiwa  pengine  atukulinguzia  kiwazi,  pengine  ni

jambalo  linaweza  kupitiwa  tena  na  tafadhali  utume  delegate  wako  ili  aweze  kuzungumza    kwa  sababu  ni  jambo  ambaoli

limerudiwa  rudiwa  na  inaonekana  ni  jambo  ambalo  nila  muhimu.   Na   ukazungumza  kuhusu  wanaume  ambao  wananajisiwa

nafikiria katika haki  za  kibinadamu katika Katiba hii tumetoa haki ambazo ni haki ambazo zitawahusu wanawake na wanaume.

Na ikiwa kuna mwanaume ambaye amekosewa na  asikali polisi alipoenda kulalamika nadhania walikuwa wamekosea na sheria

aijabagua.

Na pia ukazungumza kuhusu customary law na Constitution katika uridhi wa mali. Kwa wakati  huu Katiba imesema  kwamba

sheria  yoyote  ikiwa  imebagua  mtu  yoyote  kinyume  cha  Katiba  sheria  hiyo  haitatukima  kwa  hivyo  sheria  ambayo  ni  kuu  ni

Katiba na imeondoa  ubaguzi  wa aina yoyote kwa mtu yoyote.

Benard  kuna kijana ambaye amekuwa na wasiwasi kwamba watu wana-qualify kuenda university hawapati  nafasi ya kusoma

katika shule zingine nafikiria mwenzake pia Benjamin amerudia  swali hilo.  Ningewaomba muangalie section 58 sub-section 3

ambayo imesema ama tumependekeza kwamba serikali ni  lazima  ifanye  juhudi  ili  kuwezesha  taasisi  zingine  za  elimu   ili  watu

wapate  elimu ambayo itafaa.   The state   through reasonable  measure shall make progressively  available and accessible   post

secondary education. Inalazimu serikali sasa  kuwapatia vijana nafasi ya kuendesha elimu yao zaidi ya shule ya upili ikiwa ni ya

university, polytechnic ama  elimu ya aina ingine.  

Akawa  pia  na  swali  kuhusu  polisi  na  anasema  kwamba   Katiba  haikuzingatia  corruption  kwa  upande  wa  polisi.  Katiba

imetueleza  kwamba  ni  jukumu   la  serikali,  jukumu  la  jamhuri  ya  Kenya  kuondoa  corruption  na  pia  imesema   ni  jukumu  la

mwananchi kuondoa corruption.  Kwa hivyo Katiba imetupatia sisi kama wananchi jukumu la kuondoa rushwa na imepatia pia

serikali jukumu la kuondoa rushwa kwenye polisi  na katika  sector  zote  za  serikali  au  sehemu  ambazo  kuna  wafanyikazi  wa

umma.  

Mzee Gabriel akauliza tutafanya nini na watu ambao wanazungumza na  Rais na kutaka Katiba itakayo tumika iwe ni Katiba ya

zamani. Mzee Gabriel ningetaka kukuhakikishia  kwamba katika kazi yetu  ya Tume hatukupewa kazi ya kujihuzisha  na mambo

ya upigaji  kura,  kazi yetu ilikuwa ni kutengeneza Katiba na tumeweza kuwapatia first draft  hayo mengine ni siasa  kwa hivyo
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nitawaachia wanasiasa. ‘

Bwana  Benjamin  Kyalo  akauliza  kuhusu  hii  section  ambayo  imesema  kwamba  tusifuate  maagizo  yasiyo  ya  halali.  Ukisoma

section ya kumi na tano utaona  tumeambiwa  kwamba ni jukumu  letu kama wananchi ya Kenya kuweza kusoma  Katiba  na

sheria tuelewe,  kwa hivyo ukiweza kuelewa sheria yako utaweza kuelewa wakati  ambapo  unapewa  maangano  ambayo   sio

sawa na unasitahili kukataa ikiwa umeambiwa ufanye jambo ambalo halifai.

Na ukauliza pia swali  what is the limitation of  the right of association? Ukiangalia section  48 and 49 itakupatia jawabu ya swali

lako  kikamilifu-  section  48  na  49  imezungumza  kuhusu  right  of  association.   Imekupatia  kiwango  ambacho  kinawezekana

section 49 imeenda na kuzungumza about assembly and demonstration na kukueleza ni  demostration ngani  ambayo ni peaceful

na  ambayo  itakumbaliwa  kulingana  na  sheria.   Nadhania  kufikia  hapo  nimejibu  maswali  yenu  kwa  uwezo  ambao  ninao  na

ninawaomba  mzidi  kusoma  mtaelewa  zaidi  ya  vile  ambavyo  tutaweza  kuzungumza  kwa  siku  ya  leo  na  kwa  kufikia  hapa

ningependa kuwashukuru nyote ambao mliwacha shughuli zenu na kufika hapa leo katika mkutano huu ambao ni muhimu katika

historia na nchi yetu.  Nimewashukuru sana  na nawaomba mzidi  kuzungumza na wenzenu vijiji kwenye  kata  na  kwenye   hii

district yenu ili muweze kutuma watu watakao kuja na maagizo yatakayo tusaidia tuwe na sheria ya kufaa kwa siku zijazo hapa

nchini. Asanteni.

Joseph Muthembwa:  Thank you very  much Commissioner kwa kunipatia nafasi ya kuuliza  ni Katina nzuri kwa jumla lakini

unaweza  kutufafanulia   ni  wapi  ambapo  Commission  imehakikisha  kwamba   haitavunjwa  it  shall  not  be  violated  and  what

measures shall be taken  if the Constitution is violated.   I am asking utufafanulie tukienda kusoma vile Commission imehakikisha

ya kwamba Katiba haitafunjwa na ikivunjwa na viongozi ni hatua ngani ambayo itachukuliwa kuhakikisha Katiba hii nzuri namna

hii haifunjwi hovyo hovyo.

Com. Abida Ali:  Unajua mzee watu usema Wakenya ni wafifu wa kusoma mimi sitaki kuwasomea nataka tu muende musome

 it is  all there.  We have made provisions to ensure that you can take  the steps  or  anybody to court  when the person of the is

said   in  violation  of  this  Constitution.   And  we  have  said   that  it  is  the  duty  of   every  Kenyan  to  uphold  and   defend  the

Constitution.  So you can go to court to defend this Constitution but there are provision if you take time to read the Constitution

that will tell you what you can do either alone or  with a  group of people  to ensure that this Constitution is adhered to it is all

there.   I  am  trying  to  get  the  sections  for  you  but  the  sections  are  there  if  you  look  at  chapter  one  section  three  and  four

enforcement of the Constitution, defense of the Constitution. So all you need is to take  time to read the Draft Constitution and

you will know what to do to be able to defend the document.

Benard Kavita:  (inaudible)

Com. Abida Ali:  You know what we have said and I have repeated here is that the Constitution cannot be  so specific and we
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have said from the preamble that this Constitution will respect  our tradition, our diversity and our customs.  I am yet know of a

Kenyan tribe that says people  of the same gender should marry.  Is  it there? It  is not there although your  point  is  right  if  one

decided  to do that then you can take  them to court  and say that they are  violating this section of the  Constitution or  they are

violating our --- because there are a lot of freedoms in this Constitution and rights and if you want  to create  mischieve you can

marry another man and then go to court and said I married Kilonzo  and it will be  up to the court  to interprete the spirit of the

Constitution. And that is really not the spirit of this  Constitution.  I think if you read it you will be able to gather that but it is not

to say that one cannot decide to be mischievous.  And like wazungu wanasema the law is an act you can interprete it sometimes

to suit cetain circumstances. But that  really is not the spirit of the Kenyan people it is not the spirit of the Constitution. 

Nicholas Musau:  (Inaudible)

Com. Abida Ali: I think the coordinator will tell you the elections were done a few weeks  ago.    He should be able to tell but

without giving you details the people who are going to be  in the Conference are  Members of Parliament.  We are  also going to

have the Commissioners who will attend and have no say or  vote  we shall just be  there to defend this document when people

question. Then we are going to have three delegates from every district one  of whom has to be a woman. Then we are  going to

have  the  religious  community  bringing  a  number  of  delegates.  I  don’t  remember  the  number  off  head  of  the  religious

organizations,  I  don’t  know  whether  they  are  thirty  five.  Thirty  five  religious  leaders  or  people  appointed  by  religious

organizations will attend.    Then we are  going to  have  twenty  four  representatives  of  the  women  organizations.  They  we  are

going to have people from professional organization fifteen and there is also civil society sixteen from the trade  unions and other

interest groups.   The  Commission  then  will  have  to  look  at  people  who  have  been  marginalized  and  there  are  thirteen  slots

which to the best of my knowledge have already been filled. So we are  going to have six hundred and twenty nine delegates at

the National Conference.

Charles Mulei:  (Inaudible) 

Com. Abida Ali:  Yes there is a provision where the state  will provide legal representation in case  the sentence is going to be

advanced to the accused person.   So it is not every small offense  but it has to be  a serious offense and the state  is required to

provide in such circumstances legal representation.  And where a child is taken before a court  of law the state  has an obligation

to provide a child  with a legal represetative.  (Interjection iaudible) why don’t you read you now you want me to read for you

and I have said Kenyans have a culture of being lazy. Please read that document and  all those things are  there.  You read you

will find everything there.  Although I don’t blane they have come in today but they are  all there.   Is  there  another  clarification

may other than a question.  Yes at the end.

Gregory Mutuku:   I  am glad that you have clarified for me about  the Prime Minister though I give as  a proposal  for you to

forward to the Commission that the period for the Prime  Minster  you  have  clarified  that  it  is  may  be   death  of  after  general
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election. But in a situation where for example a Prime Minister is appointed by a President  from a particular party and then that

particular party wins elections may be in three or  so consecutive terms may be that party may decide to still be  appointing that

Prime  Minister  for  that  post  –  particular  individual.  Then  I  think  it  would  be  better  if  a  specified  period  is  proposed  in  the

Constitution that, that Prime Minster will hold that office. 

Com. Abida Ali: Thank you. We will take that but please sent your representative also to give that because  for now all we are

saying is that Parliament approves the appointment of a Prime Minister.  Asanteni. 

Sammy Kiteng’u:  Thank you so much Commissioner.  I would like to take this opportunity to close this meeting with this one

suggestion that even though I am going to give you the names of the Makueni district  representatives.  You might find that they

are too far for you please if you have any suggestion that you want them to go with you can write them and bring them to my

office at  Wote.   And this district  elected three representatives  from  the  county  council  councilors  on  the  17th  September  this

year. And the representatives where Rodah Ndumi Maende from Makueni Constituency, William Matheka Nduse from Kilome

Constituency and Praxides Nzisa Wambua from Makueni Constituency. So those are  your three district  representatives.  And if

you find that you cannot make it to the office at  Wote  then your area  Member of Parliament will be  a delegate in the National

Constitutional Conference, you can still write your proposal and give it to him for him to present it.  I think with that I would ask

Reverend again to pray for us to close the meeting.

Rev.  Solomon Mbunzya:  Lets pray.   Our dear  heavenly Father  we  are  grateful  unto  thee  because  you  have  been  with  us

thoughout as we have been going through the Constitution. And Lord we pray that even as we have  the national delegates Lord

Father that our views are going to the presented.  And Lord the Constitution will come out clearly without any interference and

Lord we have found it good and worthy being used in our country. Lord we pray that the views from the delegates will be  Lord

respected and they will not be interfered with. We pray for those entire Lord who will be there to answer the questions that you

are going to give wisdom. Lord thank you because  of being with us,  because  of being with the  participants,  because  of  been

here infront of us to lead us especially Lord our Madam who has really done a lot she has tought a lot.   We are  pray that you

are going to give her enough strength, you are going to give her Lord enough energy Lord as  she goes round and gets peoples

views that you are  going to be  with her and you are  going to strengthn her  and  even  provide  journey  mercies  throughout  the

places that she is going to travel in. Lord us and be with us as we continue in Jesus name we pray. Amen.

Meeting closed at  2.30 p.m.
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