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Present

1. Com. Prof. I.A. Salim

Secretariat in Attendance

William Opili                 –  Assistant Programme Office
Gladys Osimbo        - Verbatim Recorder.

Others

Ahmed Mohamed        -District Coordinator - Mombasa
Sylvia Chidodo        -District Coordinator -  Mombasa

The Meeting started at 10.41 am with Com. Prof. I.A. Salim In chair.

Com. Prof.  Salim: Samahani, tumechelewa kuanza kikao chetu lakini  si  kwa  ajili  ya  kuwa  hatukuwa  tayari   lakini  kulikuwa

hakuna  stima  hapa   ikabidi   kupata  msaada  wa   majirani  kutupatia  na  kuweka  machine  zetu  ili  tuanze.   Lakini  nashukuru

kwamba sasa tumeshapata  kila kitu na  tayari kuanza.  Na ningependa mmoja wetu aje hapa mbele ili atuombee ama atupe dua

ili tuanze mkutano wetu.   Any volunteer?

Musa  Ali:  Yarabi  tujalie mkutano huu, mkutano mwema.  Tujalie mkutano huu Yarabi  utupe faidha  na  ulete  makusidio  iliyo

kusudiwa.   Yarabi  jalia  hii  tume  ifaulu,  na  Katiba  hii  ipite  na  iende  Mwenyezi  Mungu  ipe  nguvu  Yarabi  na  utupe  nguvu  sisi

wenye kuisemea na kuitetea.  Utupe nguvu kuitetea na mpaka ipite na  iweze kufaidi sisi wote.

Com. Prof. Salim:  Shukurani, asante, shukurani sana kwa dua zako Mungu inshala  atapata  dua zetu na ………(inudible) kila

jambo, mkutano wetu huu ufaulu na pia kazi yetu hii kubwa  ya  kurekebisha  Katiba   iweze  kumalizika  kwa  ukamilifu  kabisa
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kwa ajili ya masilahi ya wananchi wa nchi  hii.

Sasa  ningependa kuanza kwa kuwaambia sisi  ni  nani.   Sisi  ni  wanatume  wa  Commission  bila  shaka  hakuna  haja  ya  kueleza

mengi, mimi jina langu ni Ahmed Idha Salim, ni mwana tume na pia ni naibu wa mwenye kiti wa Tume ya kurekebisha Katiba.

Mkono wangu wa kushoto ni District Coordinator  Sylvia, bila shaka wengi wenu mwamjua, kwa  upande  wangu  wa  kushoto

ninaye District Coordinator  wa pili wa wilaya ya  Mombasa   Bwana  Ahmed  na  hapa  yuko   mwenzetu  aliyekuja  kwa  ajili  ya

kuandika kila neno  na kunasa, yeye anaitwa Gladys, na mwenzake pale anaandika report ya  mambo yanayosemwa ni William.

Ninapenda  kuwashukru   nyote  mliofika   hivi  leo  kwa  wingi  na  hiyo  ni  ishara  nzuri  kwamba  muna  shauku  kubwa  ya  kujua

yaliyomo  katika  hii  Katiba.   Kwa  ajili  wakati  ni  mfupi,  ningependa  kukatakata  hapa  na  pale  si  mambo  muhimu  sana  lakini

baadhi  ya   mambo  ya  kuwaeleza  jinsi  ambavyo  tumefikia   stage  hii  ya  kurekebisha  Katiba  na  kuweka  mswada   wake  na

kuandika report yetu. 

 Bila shaka mwajua kwamba kabla ya hapo  tulitembea  hapa  na  pale  nchi  nzima  kupokea  maoni  ya  wananchi  na  tukaandika

report  yetu juu ya kazi yetu hapa na pale,  na kila Constituency ambapo  tulikwenda,  tuliandika  report  yake   makususi.   Kwa

hivyo kuna report  maalumu ya tuliyoyasikia hapa katika Constituency ya Changamwe.  Na  kila Constituency ingine ina report

yake.  Kisha  tukaandika na report  ya nchi  nzima.   Sasa  report  tuliyonayo  hii  ni  report  ya  Changamwe  Constituency,  yeyote

ambaye angependa  kusoma  report  hii  ya  Changamwe,  anaweza  kufika  kwenya  kituo  chetu  kule  National  Library,  Said  Bin

Salim public Library  ambavyo inachulikana  kwa wengine hapo mjini Mombasa  kuisoma kwa makini.  Kuhakikisha kwamba

yote mlioyasema katika kutuoa maoni yamerekodiwa.    Kisha kuna kama nilivyo sema report  ya nchi  nzima  tumeshachapisha

report ndogo juu ya kazi yetu.  Wengine mtapata copies  wengine samahani copies  zinakuja, tumetumia copies  nyingi jana,  kwa

hivyo hatuna za kutosha kuwapa nyote lakini twaomba kwamba kabla ya wiki  kupita  copies  nyingine  zitapatikana  na  District

Coodinators watajaribu kugawanya copies hizo.  

Na  juu  ya  hii  report  tukaandika  na  mswada  or  draft  ya  Katiba  mpya  njinsi  ambavyo  sisi  tungependekeza  Katiba  hiyo  iwe,

nasema  ni  Mswada,  si  Katiba.   Haiwezi  hii  kuwa  Katiba  mpaka  mkutano  mkubwa  ufanywe,  National  Constitutional

Conference.   Mswada  huu  ujadiliwe  na  wajumbe  huko  ambayo  watakuwa  kiasi  cha  mia  sita  na  kitu,  mia  sita  na  hamsini,

watakaa pamoja kujadili Mswada wa Katiba hii mpya.  Hao watakuwa ni MPs wote,  ma-commissioners,  wanatume kama sisi,

lakini sisi hatuna vote ni kuhakikisha kwamba  mkutano utaendelea vizuri.  Kisha kutakuwa na wajumbe waakilishi watu kutoka

kila  wilaya,  Mombasa   ina  waakilishi  watatu,  na  hawa  washachaguliwa.   Na  mmoja  yuko  hapa,  Bi.  Amina  yuko  pale,

ungeinuka, Bi Amina huyu ndiye mwakilishi mmoja wenu wa Mombasa na yuko Bwana Faruk ambaye nafikiri hapa leo hayuko,

jana alikuweko kule Baluchi hall na watatu mwingine je sijui kama yuko?

Sylvia Chidodo:  Anakuja.

Com. Prof. Salim:  Anakuja  hivyo twasikia.   Kwa hivyo hawa watatu kazi yao ni muhimu sana.   Ni kwenda kule si kukaa tu
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kimya..  bali kusema  na  kunena,   na  kuhakikisha  kwamba  watu  wa  Mombasa,  yale  mambo   ambayo  yanayo  shughuli  sana

yamezungumzwa kule na kutoa  maoni yao.  Kwa hivyo hao wote watakaa pamoja mia sita na hamsini pamoja na waakilishi wa

kila wilaya, kutakuwa na waakishi wa kila dini katika nchi yetu ya Kenya.  Pia waakilishi wakina mama na kadhalika wa jakilishi

wa  walemavu,  na  wa  jamaa  mpaka  leo  wamewekwa  kando  marginalized,  kwa  hivyo  hao  pia  watahudhuria   nao  pia   na

watasema yao.  Na wote hao tumewataja haki zao, haki za akina mama, haki za walemavu hapa na kadhalika.   Kisha wakifika

kwenye Conference watasema tumetosheka hapa au tungependelea sisi walemavu tuongezwe jambo hili na lile.   Sawa?   Na

jamaa wote kisha  watajadili,  MPs  wako  hapo,  viongozi  wa  dini  watakuweko  hapo,  watazungumza,  watajadiliana  na  inshala

tusema  kwamba mwishowe wataafikiana pamoja au watapata consensu, wataafikiana,  watakubaliana kazi yao ya kuipitisha hii

kwa  mapadiliko machache sana.   Maana sisi kwa upande wetu tumepata fununu hapa na pale kwamba  mwananchi  wa  ada

amefurahia Mswada huu.  Lakini sisi si watu kamili, si malaika, we are  not angles,  ni binadamu kama nyinyi.  Tumejaribu kadri

tuwezavyo kaandika Katiba kufuatia maoni ya wananchi wala si moani yetu sisi wenyewe.  

Hapa  na   pale  tulifikiria  kubadilisha  ili  kwamba  iwe  ni  Katiba  ambayo  yaezekana  ku-implement,  kuifanya   kuwa  ni  kanuni.

Lakini nyinyi mwishowe mna haki kama leo kutoa maoni yenu  kwa hapo umesahau kitu fulani, pale  mngeongeza  jambo  hili,

hapa tumefurahia na kadhalika.    Hii ndio sababu ya sisi kuja.   Lengo letu ni kueneza Mswada wa Constitution na report  yetu

hii ndogo na kisha nyinyi muisome, mjadiliane nyinyi kwa wenyewe, mikahawani na kadhalika,  mzungumze na kisha mwaendee

hawa delegates wenu, waakilishi wenu, mseme nao kwamba jambo hili mngesema mkifika kule,  semeni hivi, tungependa jambo

hili  liwe  hivi  na  kadhalika.  So  the  whole  thing  to  remember  tukumbuke  kwamba  it  is  the  people  driven  Constitution.   Ni

Constitution ambayo imepelekwa na wananchi kwa kutoa maoni yao na Constitution ambayo wananchi kwa njia ya waakilishi

wao kama Bi. Amina pale na wenzake na MPs ambao ni waakilishi wa umaa  pia,  na  waakilishi  wa  wananchi  hao.   Tuombe

kwamba watafikiria wananchi na wataipitisha kufuatia  maoni ya wananchi.  

Kwa hivyo mimi lengo langu leo ni kupitia sura zile kubwa kubwa ambazo nafikiri tutaweza kuwaeleza kinaganaga kidogo, lakini

kwa ajili ya  dhiki ya wafuzi, sitaweza kusoma au  kupitia  mswada  mzima.    Na  tulichapisha  Mswada  huu  katika  Nation   na

Standard  na ninaona wajamaa wengine walifika hapa na  copies zao, nakala zao na kwa hivyo watafuatia mzungumzo yetu leo.

   Na  wale ambao wamesoma lakini hawakuleta,  twataraji  kwamba wanakumbuka yaliyomo na bia  watashiriki  katika  kuuliza

maswala na  kutoa maoni yao juu ya mswada huu.  

Jambo ambalo ningependa sana wakati  uwe mwingi zadi tuelezane  kwa urefu zaidi lakini kwa kuwa wakati  ni mfupi ni lazima

tumalize  kiasi  cha  saa  saba  hivi,  nitapitia  haraka  haraka.    Lakini  baadaye  wale  ambao  wamesoma  wataweza   kuinuka  na

kuuliza maswali  au kutoa maoni yao.  

Jambo la kwanza la kusema ni kwamba  hapa kuna sura ishirini, twenty chapters  ya huu mswada wa Katiba.  Wale walio nao

wataona kwamba kuna ishirini, si hiyo, hiyo ni report au tarifa lakini Mswada wenyewe ni chapters  ishirini.  Kwa hivyo nitapitia

zile chapters ambazo mimi ninafikiri kwamba mngekuwa na hamu zaidi kujua yalimo na zile zingine nitaacha maanake sina time
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ya kueleza kwa urefu.  Lakini wale ambao wana swala lolote ama wataka kuelezwa juu ya hizo chapters  zingine wana haki ya

kuuliza baadaye.  Tunaweza kuendelea hivyo? Mpango sawa sawa huo?  

Audience:  Ni sawa

Com.  Prof.  Salim.   Very  good,  sasa  bismilahi.   Chapter  ya  kwanza  Kabisa  tunazungumzia  Sovereignty  of  the  people  and

Supremacy of the Constitution. samahani, kwanza kabisa ni kitangulizi, Preamble,  tulipata habari  na mapendekezo mengi sana

juu  ya  Preamble.   Preamble  au  utangulizi  au  kitu  cha  kuanzia  kitu  ni  muhimu  sana  katika  kila  Constitution  kubwa  ambayo

inajulikana ya nchi ambayo inajulikana.  Constitution iliyoko hivi sasa haina Preamble.  Na lengo la Preamble ni kueleza,  ni watu

kujitolea  kulinda  ile  Constitution  na  kusema  kwamba  katika  ile  Constitution  wamefurahia  kwa  kuwa  Constitution  yafanya  

kadha na kadha na kadha.  Na kumuomba Mwenyezi Mungu aibariki nchi yao.  

Kwa hivyo tumeandika Preamble,na nitawasomea maanake ni fupi na kwa hivyo mpate kuikumbuka wale ambao wamesaau na

pia kusisitiza mambo mawili matatu katika hii Preamble.  

We the people of Kenya, aware of the ethnic, cultural and religious diversity and are  mined to leave in peace   and unity as  one

indivisible Sovereign Nation. 

Sisi watu wa Kenya, tukiwa watu tofauti wa utamaduni na dini lakini tunasisitiza kwamba tutabakia nchi moja katika umoja,  na

nchi ambayo ina Ufalme wake, Sovereignty, hiyo point ya kwanza.

Committed to natureling and protecting the well-being of the individual, the family, and the Community within our Nation.

Tumejilazimisha kwamba tutaipa chakula,  au  tutamupa  chakula  kila  mtu  na  pia  tutalinda  afya  nzuri  ya  kila  mtu  binafsi,  every

individual, kila jamii na pia community nzima katika nchi yetu.  Kwamba hawa wote watakuwa na haki zao zile za kuwabakisha

katika hali nzuri.

Recognizing the aspiration of our  women  and  men  for  a  Government  based  on  the  essential  values  of  freedom,  democracy,

social justice and the rule of law.  

Tunatambua yale matumaini ya kila mwanamke na kila mwanamme apate  Serikali ambayo  imewekewa, or  imewekwa juu ya

msingi wa  maadhili, values.  Maadili gani?  Maadili ya uhuru, demograzia,  uwadhilifu wa kijamii, social justice and the rule of

law, na kanuni ya sheria.  And tuendeshe maisha yetu kwa kanuni, si mtu kufanya atakavyo.  Hii  ni sehemu ya Preamble.  

Na mwisho, exercise na si mwisho, exercising our sovereign  and  indelible  rights  to  determine  the  form  of  governance  of  our
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country and having fully participated in the Constitution making process  to adopt  and in act  and  give  to  ourselves  and  to  our

future generations these Constitution.

God Bless Kenya.  

Yaani sisi tukitumia uwezo wetu,  na uwezo wetu wa Ufalme wetu,  sovereignty ni neno ambalo  ni  taabu  sana  kulitafusiri  kwa

Kiswahili,  Kiswahili  changu  ni  cha  kimatata  kidogo,  sovereignty  ina  ile  ziada  ya  kiarabu.   Ziada  ni  mtu  kujua  kuwa  mimi

najiendesha najihukumu mwenyewe na mtu asijiingilie uwezo wangu  wa kujiukumu mwenyewe. The excising of sovereignty and

indedible rights.  Na haki ambayo mtu yeyote hawezi kuchukua. Kufanya nini?  To determine the form of Governance.   Kukata

shauri ni aina gani ya Serikali sisi twaitaka.    Serikali  ya  nchi  yetu  na  kwa  kuwa  nameshiriki  katika  kuiandika  hii  Katiba,  sisi

tunaikubali  na  twajipa  nafsi  zetu  Katiba  hii  na  kisha  twawapa  vizazi  vijavyo  pia  Katiba  hii.   Na  twamaliza  kwa   God  bless

Kenya.  Mungu aibariki Kenya.    Hii ndio Preamble,  na ni muhimu sana maana inasema  kwa ufupi aina gani ya Serikali,  nani

ambaye ataendesha ile Serikali, nani atakayechagua ile Serikali na umuhimu wa watu  katika hiyo Serikali.  That is the Preamble

ambayo iko mbele katika Constitution.

Pia kuna chapter one ambayo ni Sovereignty of the people and the Supremacy of the Constitution.   Kwa ufupi, sovereignty of

the people nishawaeleza.  Yaani ni watu ambao ni sovereign, wanajitawala wenyewe, hakuna mtu mwingine anaowatawala,  na

hao ndio muhimu kabisa katika nchi, ni watu.   

Supremacy  of  the  Constitution  pia  Katiba  iwe  ndiyo  Supreme,  ndiyo  sheria  kubwa  Katika  nchi.   Si  mtu  ni  mkubwa  bali  ni

Constitution na kwamba kanuni zote za nchi lazima zitokane na  Katiba.   Na  hakuna  Kanuni  ambayo  ina  pingana  na  Katiba

ambayo itatambulikana.  Maana kanuni yoyote ambayo inapingana na Katiba huwa si kanuni ya halali.  Na  mtu akiwa anaona

kwamba amefanyiwa kanuni au amefanyiwa jambo na lawyer wake, au kwa kutumia lawyer wake akaambiwa wewe umefanya

jambo  hili  na  hili  hailingani  na  sheria,  inapingana  na  Constitution.   Anaweza  kudai  jambo  kama  hili  katika  mahakama.   Kila

jambo linalo fanywa na yeyote ambaye ana kazi ya kuendesha Serekali,  any Executive authority, any, lazima ifuate Katiba.   So

chapter one ni hiyo.  Sovereignty of the people and Supremacy of the Constitution. 

Chapter  two:  chapter  two  pia  ni  mUhimu  na  inaitwa  the  Republic,  jamuhuri.   Katika  Constitution  ya  sasa  kuna  line  moja

inasema Kenya will be a Republic, something to that  effect au siyo? Ni line moja tu.   Hapa katika Mswada huu wa Katiba hii

tunaeleza hasa Republic ni kitu gani, Jamuhuri ni kitu gani?  Jamuhuri ni nchi ambayo inaendeshwa kufuatia mabadhi,  siwewezi

kuziita  sheria  lakini  misingi  ya  kijamuhuri.   Na  misingi  ya  kijamuhuri  ni  ipi?   Misingi  ya   kijamuhuri  kuwe  na  utawala  mzuri

kufuatia  siasa  vya  vyama  vingi,  kuwe  na  utawala   ambao  unashirikisha  wananchi,  si  utawala  ambao  unaendeshwa  bila

kuwaambia wananchi je menakubali utawala huu ama amakubali,  utawala unao shirikisha wananchi.  Participatory governance.

Participatory, to participate is to take part in something, kushiriki katika jambo.  Kwa hivyo wananchi twasema lazima wananchi

katika Jamuhuri yetu washiriki katika utawala wao.   Wale wanao watawala kwa hakika wanawatawala kufuatia njia na msingi
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ambao wananchi wenyewe wamechagua watawaliwe.  Maana uwezo wangu wa kujitawala naweza kumpa  wewe  niendeshee

kazi hii, lakini wewe waendesha  kufuatia  mapendekezo  yangu  na  mapendeleo  yangu.     Pia  iwe  ni  transparent,  iwe  ni  wazi,

waweza  kuiona  na  ukiona  utajua   kwamba  ilikwenda  kombo,  siyo?  na  hapo  utamwambia  yule  aliyempa  hiyo  kazi  to  be

accountable.   Lazima akueleze kwa nini amefanya kazi yake hivyo au vile. Kwa hivyo tunasema accountability ni kitu  muhimu

sana, transparency ni kitu muhimu sana katika Serikali ya Jamuhuri hiyo.   Sawa?  Tukiendelea mbele,  hiyo ni chapter  two au

sura ya pili.  Pia tumesema kwamba official language ya Kenya.  Lugha rasimi za Kenya sitakuwa ni Ksiwahili na English na pia

lugha ya kitaifa itakuwa ni Kiswahili.  So Kiswahili ni official and national language.

 Chapter  ya tatu or  sura ya tatu inazungumzia shabaha na maadili ya mabadhi.   National  goals,  values,  maadili,  maanake  mtu

anaendesha  maisha  yake  kufuatia  maadhili  fulani,  usitawi  fulani,  unaendesha  maisha  yake  kwa  usitawi  fulani,  hizo  ndizo

zinazoitwa values.  Kwa hivyo sisi tumesema katika mswada huu kwamba kuna values maalumu, au shabaha maalumu ambazo

lazima kufuatiwa  katika Katiba zitimizwe katika nchi yetu.  Hizo ni zipi?  Serikali itaendeshwa kwa njia iliyo wazi, wafanya kazi

wa  Serikali  wawe  accountable,  tuweeze  kufanyia  esabu  kama  mwenyezi  Mungu  alisema  atakufanyia  esabu  siku  ya  kiama,

ukiwa mslamu au ukiwa mkristo,  kwa  hivyo  hao  wakikosa  tuwambie  mumekosa  na  tuwashitaki  na  kuwaondoa  au   kuwatia

ndani.   They must be  accountable.   Na  Serikali ya Jamuhuri itaheshimu, italinda na  kusitawisha haki za kibinadamu na uhuru

wa kila ina ambao kila mmoja wetu amezaliwa nao.   Zote tuna uhuru wetu ambao tumezaliwa nao au nazo uhuru hizo. Serikali

itajilazimisha kuleta  uwadhilifu  wa  kijamii,  social  justice  an  kuipa  wananchi  wake  basic  needs,  haja  zao  za  kimsingi.    Hii  ni

katika lengo, or shabaha zetu, kwamba Serikali yetu ikiwa kwa muda wa mwaka mmoja mbili ama mia tatu,  lakini miaka mitatu

na kadhalika.   Itaanza mpango wa kuleta marekebisho na kuleta mabadiliko ili kwamba kila mwananchi atapata  haki  zake  za

kimsingi.   Tutataja baadaye haki  hizo za kimsingi.  

Pia lengo lingine ama value ingine au maadili mengine ni maendeleo na ustawi kwa kila sehemu ya nchi  bila ubaguzi na kutumia

mali ya uma kwa uzuri na uadilifu. Kumekuwa na malalamiko kwamba sehemu fulani ya nchi imeendelea mbele haraka,  sehemu

ingine  ya  nchi  iko  nyuma,  kwa  hivyo  sasa  tunasema  lengo  letu,  chini  ya  Katiba  hii,  ni  kuhakikisha   kwamba  mali  ya  umaa

itatumiwa kuleta maendeleo katika kila sehemu ya nchi yetu.   Na  itakuwa  ni  shabaha  ya  Serikali  kuanza  kuweka  misingi  ya

kuleta maendeleo katika zile sehemu ambazo hazikupata maendeleo. Basi hizo ndizo goals na maadili ambayo tumeandika hapa.

  Tuna maadili zaidi ya kumi na tano, kwa wale ambao wana copies  or  nakala ya msuada wa Katiba waweza kusoma wapata.

Mimi nina-highlight au ninapitia yale ambayo ni muhimu zaidi katika maadhili hiyo. 

Kisha tunaendelea mbele chapter four au sura ya nine inahusu citizenship, wananchi: tunasema kwamba kila mwananchi ni sawa

na  mwenzake.   Hakuna  mwanchi  mmoja  mbaye  ni  bora  kuliko  mwenzake,  au  mwananchi  mmoja  mbaye  yuko  nchini  ya

mwenzake. There is nothing like  second class citizen and first class citizens.  Wananchi wote ni sawa.   Akishajulikana  kuwa

huyu ni mwananchi basi yeye haki yake na mwananchi mwenzake mwingine ni sawa kabisa.   Na  hakuna tofauti kati  ya raia wa

kiume na wa kike.  Raia wa kiume na wa kike wote wana haki moja.   Na  kila raia ana haki ya kupata  passport  au ID karatasi

yote ya kirasimi akipeleka ombi lake.  Na hakuna ambaye ataambiwa wewe ni lazima uletee hili na lile na lile kabla ya kupewa
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passport yake.  Maadamu ni raia atapata passport yake kama raia mwenzake bila uubanguzi wowote. 

 Kisha tunataja jinsi mtu anaweza kuwa raia.  Raia ni yoyote ambaye atazaliwa ikiwa babake  au mamake ni Mkenya basi  huyu

pia  ni automatically raia.   Karibu Mweshimiwa. Na  mwaeliswa hapo  maelezo  mengine  juu  ya  aina  tofauti  ya  raia,  citizen  by

birth, registration na naturalization.  Nafikiri hizo sinajulikana.  

 Na  tukiendelea mbele,  tunazungumzia chapter  five, the bill of rights: Bill  of  rights,  kanuni  ya  haki.   Tumeambiwa  na  wenzetu

wale  watalamu  ambao  ni  watu  wa  kanuni  sisi  hapa  Kenya  katika  Msuada  huu,  tumeweka  idadi  kubwa  zaidi  ya  haki  ya

binadamu kuliko nchi yeyote  ingine.   The   number  of  rights  we  put  in  these  draft  Constitution,  kumpa   mwananchi  ni  nyingi

kuliko nchi nyingi  sana,  ikiwa  si  nchi  zote  ulimwenguni.   Hivyo  nikuakikisha  kwamba  kila  mwanchi  anapata   haki  hizo.   Na

tunasema kwamba Serikali itachugua hatua ya kuweka sheria ili kwamba kuwapatia wananchi haki za  kimsingi.   Hiyo  ni  haki

moja ambayo tumeweka hapa.    Basic needs, basic rights.  Ili kila mtu nafa………..atapata  mahitaji yake ya kimsingi ambayo

mtu hawezi  kuishi  bila  haki  hizo.   Haki  gani  hizo?   Chakula,  matibabu,  elimu  ya  msingi,  maji  masafi,  kujiepusha  na  aina  ya

madhara na ugonjwa, makao,  asije akalala  kwenye  barabara  kama  ambavyo  wengi  wanalala  kwenye  barabara  na  amani  ya

kibinafsi, security kwake na jamii yake.  Hizi zazingatiwa kuwa ni haki za kimsingi.  Kila mmoja wetu ana haja ya mambo kama

 haya,  wala la?  Kwa hivyo tunasema kuwa Serikali ianzishe na ikishawekwa au Katiba hii  ikisha…….katika  implementation,

haki kama hizi Serikali ianze kuzitimiza kwa wananchi.    Na hatukuweka kiwango cha mda.  Tunafahamu sana Serikali yetu  na

mali yetu  si mengi hivyo,  na  hayawezekani   kuwa   haki  zote  zitapatikana   na  kesho  au  kisho  kutwa  au  mwaka  ujao,  lakini

tunasema iaanzishwe ile process  ya kuwapa wananchi haki kama hizi.  Na  hakuna  time  limit,  baada  ya  miaka  mitano,  sita,au

saba.  Lakini tunaone kwamba kazi hii inafanyika.  

Na tumeandika hapa kwamba Rais wa jamuhuri yetu, atakuwa akitoa report  kila  mwaka  mara  moja.   Kuwaeleza  wananchi

njinsi maendeleo yanavyo fanyika katika eneo hili na maeneo mengine.    Ili tujue mambo gani yametimizwa ili wananchi wapate

haki kama hiyo.

Pia tumetaja hapa haki za wazee, katika kuzunguka  kupokea maoni ya wananchi tumeambiwa kwamba wazee wengi wanaishi

kwa taabu sana,  watoto  wao  wamewatupa  au wako mbali, kwa hivyo  tumesema kamba jambo lifanywe  ili  jamii,  sisi  wote

wadogo,  niseme mimi, mimi si mdogo,  sisi zote wale ambao ni wadogo  kati  yetu wawatizame wazee  kwa  uangalifu  zaidi  na

Serikali pia isaidie kuhakisha kwamba wanaishi kwa njia ambayo ni ya heshima, wasibadilike katika miaka yao ya mwisho.

Pia haki za watoto,  tumesisitiza  haki  za  watoto  ili  walelewa  vizuri  na  wazazi,  wavishwe  kwa  kutosha,  waelimishwe  kutosha,

kutolazimishwa  kufanya  kazi,  na  kulindwa  dhidi  ya  kila  aina  ya   madhara.   Kama  tujuavyo  kuna  jamii  nyingi  ambayo

uwalazimisha, si kuwalasimisha wanahita kuwapeleka watoto  kufanya kazi fulani baadala  ya kuwapekeka   sukuli wanawapeka

kufanya kazi  ili wapate mabado ya kutosha wapate chakula nyumbani.  Kwa hivyo tunasema kwamba hali kama hii ipatilishwe

na kuna njia nyingine kuhakikisha kwamba taabu zao,  taabu  ya  kila  jamii  itapunguzwa  ili  kwamba  mtoto  apate  na  yeye  haki
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zake  mwenyewe.  

Walemavu pia tumezungumzia katika bill of rights,  haki  zao,  pia  mweshowe  privacy,  mtu  binafsi  asiingiliwe  mpaka  nyumbani

kwake na mtu kuanza kusipekisheni,  kutafuta hili na lile bila ya  amri ya sawa.    Every  person  as  the  rights  to  privacy  which

includes the rights not to have their personal  homes searched,  their property  searched,  their possetions ceased.   Au bindi yake

anachukuliwa nyumbani aambiwe tumechukua, kila mtu ana privacy na mali yake pia iwe ina dhamaniwa..

Kisha haki ya dini, kila mtu  awe  na  haki  ya  kufauata  dini  yake  bila  kuingiliwa   au  bila  ya  kulazimishwa  kufuata  mila  ya  mtu

mwingine au dini nyingine.   Na  hii  ni  kulinda  kila  dini  na  tunasema  kwamba  kusiwe  na  ubaguzi  wowote  katika   dini  zozote.

Kusiwe na ubaguzi kati  ya  dini  tofauti.   Ingawa  tunasema  pia  haki  zote  hizi  pia  sina  mipaka.    Kwa  mfano  haki  ya  kusema

utakavyo na kutoa maoni yako,  ni sawa ni haki yako,  huna haja ya kuogopa  kutoa maoni  juu ya jambo lolote lakini usiseme

jambo ambalo litaleta chuki, litaanzisha watu kupigana, au watu hata kuuana.   Kwa hivyo una haja ya  kusema  jambo  ambalo

litaleta uvunjaji wa amani katika mahali popote,  katika hii hall hakuna aliye na haki kati  yetu kusema jambo ambalo litamhudhi

mwenzake hapa waanze kuteta, wapigane na Mungu asijalie mmoja wao akaumia au akafa.  Kwa hivyo haki huenda na wajibu.

  Rights with responsibilities.

Na tukiendelea mbele, haki ya wafanyi kazi pia,  tumetaja,  everyone has the right to fair labour practices.   Kila mfanyi kazi ana

haki apate mapato ya kutosha, mshahara wa kutosha , fair au mshaahara muhadhifu.  Pia hali yake ya kufanya kazi iwe ni nzuri.

 Asilazimishwe kufanya kazi katika mazingara mabaya na kadhalika.   Aweza  kushiriki  na  wenzake  wakafanya  union  yao  pia,

wana haki hiyo.  Kisha tajiri pia ana haki zake, sina haja ya kuyasoma maana hatuna wakati wa kutosha.

Health, upande  wa  matibabu,  every  person  has  the  right  to  health,  which  includes  the  right  to  health  care  services  including

reproductive health care  kwa wanawake na kadhalika.   Education  every  person  had  a  right  to  basic  education  including  pre

primary  and  secondary  education  an  kadhalika.   Lakini  ukiwa  una  nakala  kamili  ya  Mswada  huu  utaona  mwishowe  kule

tunasema  kwamba  mambo  fulani  hayawezi  kufanyika  leo  na  kesho  na  kwa  hivyo  tumetoa  muda.   Sasa  wengine  tunasema

mambo haya yatimizwe kwa muda wa miaka mitatu, mengine miaka mitano, mengine haina time limit, lakini lazima tuwe na lengo

na shabaha ya kuendelea mbele na kusitawisha nchi yetu na kusitawisha hali ya wananchi walioko katika nchi yetu.

Haki ya kuhukumiwa kwa njia ya uadhilifu pia iko,  mtu akishikwa asiwekwe remand kwa muda  mrefu sana,  mtu akipelekwa

kortini apewe ikiwezekana na ikiwa  hana  pesa  zake  mwenyewe  apewe  wakili  na  tunasema  kuwa  kuwe  na  public  defender.

Yule ambaye atamtetea mwanchi.  Tumeweka kazi kama hiyo ifanyike katika ile judiciary kutakuwa na sehemu fulani kwamba

mtu  ambaye hawezi kujitetea, hana pesa za kuweza  kupata  wakili, kutakuwa na public defender’s office kwa   office ya yule

mwenye  kutetea  wananchi,  amsaidie  kupata  kutetewa  na  kadhalika.    Na  hiyo  pia  ni  certification  ambayo  yapatikana

ulimwenguni, maanake saa  ingine  mtu  anashikwa  na  analazimishwa  kukubali  kuwa  amefanya  makosa.   Kwa  hivyo  kuna  njia

ambazo zimetumiwa ng’ambo kule ambavyo sasa tusifikirie kwamba mtu akishikwa ana haki ya kusema  mimi sitasema jambo.
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Siwezi kusema mimi ninakosa au sina makosa.  Nitangojea mpaka nipate waakili wa kunitetea.  The right to remain silent.  Haki

ya  kupakia  kimia  mpaka  mtu  atakapo  pata  msaada  wa  waakili  kumsemea,  kwa  maana  mtu  anasema  jambo  katika  hali  ya

kuogoba na kila kitu na kwa njia ambayo si ya haki analazimishwa kusema jambo ambalo litamtia katika  taabu.

Na sura ya Sita, nafikiri ni sura ambayo ninataka tuizungumzie kidogo.  Representation of the people.  Kumasilisha watu  katika

uchaguzi, na kuchagua  wajumbe  katika  Bunge  na  kadhalika.   Hapa  tumeaandika  mengi,  tumezungumzia  Electoral  system  na

process na tumesema kwamba elections zifanywe kwa njia iliyo wazi.  Kuwe na registration ya wananchi saa  zote na si katika

wakati maalum.

Pia  tumeanzisha  jambo  ama  tumependekeza  kwamba  mwananchi  aliyeko  ng’ambo  pia  apatiwe  nafasi  ya  kupiga  kura  yake,

jambo  ambalo  kwa  hivi  sasa  haliwezekani  au  hlifanyiki.   Na  pia  tumesema  kwamba  wanawake  wawe  katika  candidates

watakaosimama kwenye uchaguzi.  50% of the candidates  kwa kila party wawe ni akina mama, 50% wa candidates  wawe ni

proportional na representation.  Nitazungumza baadaye propotional representation  ni kitu gani.   Haki ya kupiga kura tumetaja

kwa  urefu,  qualifications  for  registration,  mtu  au  mwananchi  ambaye  amefikia  umri  wa  miaka  kumi  nane,  hivyo  ana  haki  ya

kusajiliwa kuwa ni mpigaji kura na kadhalika.  samahani ninaenda mbio ndio ninataka kujua  ni lipi  la kutaja  na lipi la kuachwa

kwa sasa.   

 Registration  of  polical  parties:   tumesema  kwamba  sasa  political  parties  au  vyama  vya  kisiasa  havitasajiliwa  na  registrar  of

societies, visajiliwe na Commission, Electoral Commission.  Tume ya uchaguzi, ndiyo ambayo ita-register  political parties  na pia

Tume ya uchaguzi itashughulikia pia kazi ya kutayarisha elections za office bearers katika kila chama cha kisiasa.   Watakuweko

pale  kuhakikisha  kwamba  uchaguzi  wa  office  bearers  katika  chama  chochote  cha  kisiasa  kimeendelea  vizuri  njisi  ambavyo

inatakikana.   Pia tumezungumzia wale ambao wana haki ya kupewa registration, politial parties  ambazo zina haki ya  kupewe

registration na wale ambao registration yao inafanyiwa cancellation  kwa sababu  fulani.   Kwa  mfano  tumesema  kwamba  kila

political party lazima iwe na National outlook.  Iwe ni siasa ambayo ni ya nchi nzima, si siasa ya kikabila au kufatia dini moja tu

au kufuatia kabila moja, race moja na kadhalika.  Iwe na na out look ya nchi nzima.  Na membership yake iwe ni National.

Na jambo lingine ni Legislature chapter seven sura ya saba, Bunge:  Tumesema kwamba kuwe na mabadiliko makumbwa kwa

upande wetu katika hali hii ya Bunge. Tumesema kwamba Bunge iwe na two  houses,  nyumba  mbili.   Upper  house  na  lower

house,  au National Assembly na national Councill.   Nyumba hizi mbili, upper  house na lower house or  National  Assembly  na

National Council pamoja zitaitwa Bunge.  Ni sehemu mbili Inayofanywa kitu kimoja.  Bunge ina houses mbili.  

National Assembly ni kama hii tuliyo nayo sasa.  Kutakuwa na elections za ada, kutakuwa  na two hundred and ten MPs kama

ilivyo hivi sasa,  kisha tutaongeza tisini wengine.  Hawa tisini  hawatachaguliwa  vile  tulivyo  mchagua  mweshimiwa   Ramadhani

Kajembe.  Bali watachaguliwa kufatia idadi ya votes au kura.   Kila party itapata kura fulani, ukijumlisha kura zote Za party hii

na ukijumlisha kura zote za  party ya pili, na ya tatu na nine, maana za hii ni multiparty democracy.   Viti  hivi tisini vitagawanywa

kati  ya  party  zote,  waongezwe  kuafatia  idadi  ya  kura  mlizopata  katika  national  elections.  Ikiwa  …….tano  juu  ya  elections
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ambayo  tumezoea,  tutajumlisha  votes  zote  za  KANU  kisha  tutasema  kufuatia  formula,  kutakuwa   na  formula  mahalumu  ya

ki-sign.  Kufuatia formula hiyo tuta-  calculate,  tutahesabu juu ya hizi votes tuseme ya KANU mia moja na kitu,  watapata  six,

ingine tuseme ishirine au thelathine au arobaini katika tisini   nyingine.  Party  ingine  tutaesabu,  hivi  ni  kuakikisha  kwamba  kuna

democrazia kubwa zaidi.  Maana huenda katika Constituency  fulani  tofauti  iliyoko   kati  ya  wakombeaji   wawili  wa  election,

tofauti ni kidogo, vote mbili au tatu.  Kwa hivyo ni haramu wale ambao walimpatia kura yule mwingine hawana mtu kuwa-fill au

kuwa-represent katika Parliament.  Na vote zao sitapotea zote zile.  Kwa hivyo zile sitaesabiwa katika vote za party yake yule

mtu,  ikiwa  ni  KANU  au  party  yeyote  ingine  na  kufuatia  ile  itadi  kubwa  katika  hizi  tisini  zilizowekwa  kando  watapewa  hizo

votes.  Ili kuwa kila party itapata.  Hiyo ni system inatumiwa katika nchi ingine kama Germany na sisi twafikiria ikitumiwa tupata

udemokrasia  zaidi.   Kwamba  vote  za  kila  party  hazitapotea,  atajipatia  mtu  viti  fulani  zaidi.   Hii  inaitwa  mixed  member

proportional  sytem.   MMPS.   Kwa  hivyo  National  Assembly  yetu  itakuwa  na  two  hundred  and  ten  plus  ninety  watakuwa

waote mia tatu, National Assembly, na kama tulivyosema kwamba akina mama lazima wafikiwe katika list ya kila party,  na kila

list katika maanake kutoa candidates  wake ,  ihakikishe kwamba ikiwa mtu wa  kwanza   number  one  ni  mwanamme,  number

two awe ni mwanamke, number three mwanamme , number four mwanamke na kadhalika.  Ili tuhakisheshe ya kwamba kati  ya

ile list ya pande wowote waweko wakina mama na waweze kuingia katika …….

Sasa hiyo ni National Assembly.

National  Council  itakuwa  members  mia  moja,  hiyo  ni  nyumba  ya  pili  ya  Parliament.   Sasa  hao  mia  moja  sabini  watakuwa

wakichaguliwa at  the District level, kwa njia ya uchaguzi, si nomination.  Kila  district  itapeleka  mjumbe  moja  katika  National

Council, na tuna District sabini, so seventy District representatives in the National Council.  Kisha kutakuwa na viti thelathini vya

akina mama.  Viti thelathini hivi vya za akina mama vitapatikana kwa njia ya Provinces.  Provinces ni saba mbali na Nairobi.  So

four women per Province, four  times seven is twenty eight au siyo, Nairobi  pekee  yake kwa kuwa ni capital  itapata wajumbe

wawili, total ni thirty. Wote ni thelathini…………..

Tuliuliswa hapo jana tofauti iliyoko, tukasema kwamba kwa hakika tofauti ni  taabu kusema  ni kitu gani muhimu,  ni  kwamba

kati yao hawa watawapatia  wananchi more representation au siyo?  Wakuwa na more representatives katika Parliament.   Sasa

katika kazi zao kazi ya Parliament ni ile ambayo tunachua hivi leo. Parliament inakaa inarekebisha au inaweka msingi wa sheria ,

they form laws ……wanapitisha sheria iwe ni laws katika nchi yetu, bills before  Parliament  they  became  laws,  na  Parliament

inafikiria mambo ya matumizi ya pesa,  inachuunguza njinsi pesa  za  umaa  zinavyotumiwa  na  kadhalika.   Basi  it  looks  nyumba

zote mbili hizi zashugulikia jambo kama hili. Kutoka  nyumba moja kufuatia nyumba ya pili.  Pia  National  Council  na  National

Assembly, yoyote kadi yao  inaweza  kupeleka  bill.   Msuada  wa  kanuni,  kanuni  anaweza  kuwa  ni  msuada,  ni  draft  kabla  ya

kuwa kanuni, kaa  hi Katiba,  hivi sasa  si sheria,  ni draft,  ni msuada,  lakini ikishapitishwa katika stage zake zote  na  kupelekwa

mbele ya Bunge, Bunge ikipitisha, itakuwa ndio kanuni.  Sasa  National Council na National Assembly zote  mbili  sina  haki  ya

kupeleka  msuada  wa  kanuni.   Msuada  wa  kanuni  ukishabitishwa  katika  National  Council,  inapelekwa  National  Assembly

kupitishwa.  Ikishapitishwa National Assembly itakuwa ishapita na itapelekwa kwa Raisi atachugua,  akishakubali  ataiweka sign

itakuwa ni…..kwa hivyo nyumba zote mbili sina kazi moja ya kuweka sheria perfect.  
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Pia National council ina kazi au itapewa kazi ikibitishwa ,  itapewa kazi ya kuhahakiksha kwamba  wale waliochaguliwa katika

tume nyingi hapa,  kuna Tume  kumi na tatu,  lazima  National  council  ipitishwe  kwamba  wale  walio  chaguliwa  watawakubali.

Appointments in respect  of the following institutions shall be  referred to the national Council for approval  before  they  amend.

Kwa hivyo National Council inauwezo wa kutoa yule na kumbakisha yule.    

Commission zenyewe ni Judicial service commission, ile tume  ambayo  inachagua  majudge  na  Mahakimu,  Ethics  and  integrity

Commission,  hiyo  ni  commission  ambayo  sisi  tumependekeza  iwekwe,  kazi  yake  ni  muhimu  sana,  kazi  yake  ni  kuakikisha

kwamba wote wafanyi kazi wa Serikali,  wajumbe, Rais,  Prime Minister,  Minister na kila momja aliyechakuliwa na mwananchi

anafanya  kazi  yake  ili  ipasavyo  na  ikiwa  kuna  kosa  lolote  linafanywa  wanafanya  uchunguzi  kuhakikisha  kwamba  jambo

litafanywa kurekebisha mambo. Ethics and integrity Commission.   Ethics nafikiri  mnafahamu,  ethics  ni  mambo  yanayokaribia

sana mambo ya dini na mwendo mzuri na Kadhalika.  

National Land Commission, hiyo ni Commission au Tume ambayo tumesema kwamba matatizo yote  na mipango yote au sheria

zote zinazohusika na ardhi, land Commission ndiyo itakayo shughulikia.    Hakuna tena kazi ya Commissioner of Lands.  

National  Environmental  Management  Commission,  Commission  au  Tume  anayohusika  na  mazingira.   Teachers  Service

Commission,  salaries  and  remuneration  Commission,  Commission  au  Tume  ya  kuweka  mipaka  ya  mishahara.  Tangu  Rais

mpaka civil servant, Commission hii ndiyo itaajiri. Wabunge pia mishahara yao itarekebishwa na Commission hii ya salaries and

remuneration.  Constitution  Commission,  tumesema  kwamba  kubakie  hata  baada  ya  huu  mswada   kukabiliwa  kutakuwa  na

Commission ndogo itaendelea na Kazi yake.  Kati yetu sisi watabakia  watatu ama wane kufuatia mambo kuhakikisha kwamba

mambo  inahitajika  taasisi  zinazoitajika  ili  kwamba  Constitution  hii  mpya  ifanye  kazi  sawa-  sawa  wataendelea  kufuata,  yale

mambo ambayo lazima yafataliwe:  Commission hii itakuwa ikifuata na kuhakikisha  kwamba wanasema na idara  inayofaa au

tahasisi inayofa kwamba mambo inaendelea kama ambavyo hii Constitution inataka.

Commission  on  human  rights  and  administrative  justice,  National  council  lazima  ikubali  wale  ambao  watafanywa  wanatume

katika tume hii.  Commission on human rights  and administrative  justice,  hapa katika Commission hii atakuweko  yule  jamaa

ambaye  mmemtaja  sana  katika  kukusanya  maoni  yenu,  ombudsman,  mwakumbuka,?   Mlitaka  ombudsman,  mtu  ambaye

atashugulikia mambo kuhakisha kwamba mwananchi hadhulimuiki  kwa  njia  yeyote  na  ambaye  atamsaidia  mwananchi  kupata

haki zake au mashitaka yake yasikizwe na idara au tahasisi yeyote  ya Serikali.   Huyo itakuwa ni member wa Commission hii.

Director of Public prosecutions,   yule ambaye  ataongoza  mashitaka  katika  korti  kwa  upande  wa  Serikali,  huyo  appointment

yake lazima  ikubaliwe na National Council,  hiyo nyumba moja katika nyumba mbili ambazo tulimtaja.  Public defender,  huyu

ndiye  ambaye  atasaidia  katika  kumwezesha  mwanchi   kupata  msaada   wa  kisheria,  wakili  kumsaidia  kumtetea  katika

mahakama.  Police Commissioner, appointment yake lazima ikubaliwe na National Council na kadhalika.   
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Kwa hivyo uchaguzi wa kila officer mkubwa, lazima ukubaliwe na National Council au na National Assembly.  Kwa   mfano

National Assembly  lazima  ikubali  Prime  Minister,Rais  atamchagua  Prime  Minister,  lakini  lazima  National  Assembly  kama  hii

tuliyo  nayo  sasa  lazima  imkubali  pia.   Deputy  Prime  Minister  wawili,  Minister  or  ministers,  deputy  Ministers,  Permanent

Secretaries,  Ambassadors  and High Commissioners,  Electoral Commission Members,  Auditor General,  Controller  of Budget,

Director  of  Central  Bureau  of  Statistics  na  Governor  of  the  Central  Bank  of  Kenya.   Appointment  za  wote  hawa  lazima

ikubaliwe na National Assembly, kwa hivyo utaona kwamba nyumba hizi mbiili za Parliament zina kazi ambazo zinaambatana,

Kazi ya kuweka sheria,  mbili isiende kutoka hapa ikifuata  nyumba  moja  mpaka  nyumba  ya  pili  kabla  ya  kuwa  sheria  katika

Bunge.  Sina wakati mwingi zaidi kuwaeleza kwa urefu lakini  kwa ufupi hiyo ndiyo itakayo kuwa Parliament yetu mpya.

Representation of women nimesema kwamba  kuna  haja  kwamba  kila  party  ifikirie  representation  of  women,  nimeeleza  kwa

ufupi jambo kama hili.

Sasa  tunaendelea kutizama chapter….,  vile tumeiweka hapa muda  wa  ,  lakini  si  mhimu nafikiria  time   ninataka  tupate  maoni

yenu kwa hivyo sitaki kuendelea na maelezo juu ya jambo hili.

Executive: kama ujuavyo Serikali ina three organs au sio? Legislature,  Executive,  and  Judiciary,  sio?   Mahakama,  Bunge,  na

Utekelezaji  ni  executive,  kwa  hivyo  sehemu  hii  ya  Executive  chapter  eight  anazungumzia  jambo  kama  hili.   Na  tunasema

kwamba  wote  hawa  the  National  Executive……of  Kenya,  comprises  the  President,  the  Vice  President  and  the   Cabinet

appointed under  article 1(51).   Hiyo ni wing moja ya Serikali.  Tunazungumzia authority  ya  President,  tunasema  President  na

uwezo wake tunaeleza hapa,  President  is the symbol of the unity   of  the  people,  yeye  ndiye  ishara  ya  umoja  kwa  wananchi:

President  atakuwa  ni  head  of  state,  atakuwa  Commander  in  Chief  of  defence  forces,  atakuwa  chairperson  of  the  National

Security Council au baraza ya amani ya nchi  na pia Chairman of the Defence Council.   Baraza ya ulinzi wa nchi.  Baraza hizo

zote mbili Rais ndiye atakayekuwa ni Chairman, atakuwa ni head of state, symbol of unity, ana responsibility ya ku-enhance the

unity of the Nation,  kufanya kila awezalo kusitawisha umoja wa nchi na kadhalika.   Pia  the  powers  of  the  President  shall  be

exercised in accordance with the Constitution and the laws.  The President  shall not hold not any other public office, including

any elections or  pointed office within a political party.    Rais asiwe ni mwana chama wa chama kinacho endesha kazi yoyote,

asiwe na connection na party  yoyote,  ili  kwamba  atakuwa  baadaye  neutral.   Hana  learning  hana  mapendeleo  juu  ya  party  ,

atakuwa ni national symbol.  national figure.   

Kisha tunasema President ata-address Parliament kila ikifunguliwa, ata-  address  any special  seating of Parliament,  ata-address

Parliament siku yoyote ambayo anataka,  ataita Parliament,  ata-dissolve Parliament only the circumstances conflicted in the act

142.   Rais maanake hawezi kuivunja Parliament ila ikiwa katika hali ya kuunda Serikali.   Kama tulivyosema kwamba  Serikali

itakuwa  na  Prime  Minister,  two  deputy  Prime  Ministers  na  Minister.   Prime  Minister  and  the  two  deputy  Prime  Ministers

watakuwa wabunge.  Lakini ministers watachaguliwa kutoka inje ya bunge.   Sawa?  Sasa  Rais ndiye atakaye mchagua Prime

Minister na Prime Minister atakuwa ni yule ambaye ni leader wa majority party .  Majority party leader ataambiwa na Rais unda
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Serikali,  na  yule  atajaribu   kupata   kuunda  Serikali.   Lakini  Parliament  ina  haki  au  National  Assembly  itakuwa  na  haki  ya

kuikubali ile Serikali.  Isipoikubali yule Prime Minister hataweza kuwa na Serikali.  Kwa hivyo President itabidi amchague Prime

Minister wa pili, na yule Prime Minister pia atajaribu kuunda Serikali,  akifaulu, ataendelea,  asipofaulu mara ya pili, itabidi sasa

Parliament  to dissolve na new elections are held.  So katika hali hiyo tu pekee yake Rais anauwezo wa ku-dissolve Parliament,

ikiwa Parliament haikukubali Serikali aliyoiunda Prime Minister.  Haikutoa  vote  of  confidence  katika  Serikali  aliyounda  Prime

Minister.  Ikiwa Jambo hili litatokea mara mbili basi  President  ata-dissolve Parliament,  new elections,  na atajaribu tena kuunda

Serikali mpya na ndivyo itakavyo endelea kutoka hapo.  

Kisha tunazungumzia ni nani ambaye anaweza kuwa Rais, awe ni citizen of Kenya by birth,  amefika umri wa miaka thelathini na

tano,  lakini  asizidi  miaka  sabini.   It  is  thirty  five  to  seventy,  ana-qualify  kuwa  Rais  na  hapa  pia  tunasema  pendekezo  hili

halitahusu elections zijazo. Kwa  hivyo those who are  over seventy na wanataka kusimama katika  kugombania  kiti cha Rais

wanaweza kusimama.  Elections zijazo are  excused from these particular proposals.   Lakini  the  following  elections  itafuatwa.

Kwa hivyo tunazile transitional measures tumechukua au mapendekezo ya kupita kutoka hali moja kuingia hali ya pili, na katika

zile  transitional  measures  ambazo  ziko  hapa  tumesema  kwamba  sheria  hii   ambayo  tumependekeza  haitahusika  na  elections

zijazo.

Pia  takayekubaliwa  mtu  kuwa  mgombea  cheo  ama  kiti  cha  Urais  ikiwa  mtu  huyu  ameapa  kiapo  kufuatia  dola  nyingine.

Amepata cheo fulani akaapa kufuata Rais wa dola nyingine. Is under an oath or  under allegiance to a foreign state,  huyo is out,

au law …..ina any office  in the public service  including the office o judge,  Magistrate or  other  Judiciary  office, or  is acting in

any  office  in the public service including the office of Judge,  Magistrate,  or  other  Judicial Office, or   in an office to which Act

108 applies in the defence forces of the republic or  in the local government authority.  Yeyote kati  ya hawa hawezi kugombea

kiti cha Rais or cheo cha Rais.  Na pia Rais awe na degree kutoka kwa university and he is nominated by a registered political

party.  Lakini baada ya kuwa nominated by that party, baada ya hapo asishikilie cheo chochote katika party ile …… na awe na

high moral integrity and impeccable character.  Ana tabia ambayo haina madoa,  haina doa  au aibu yeyote na kadhalika.     Na

kisha tunaeleza kwa urefu na sina haja ya kuwaeleza kwa urefu sasa yaliyomo. 

Kisha tunazungumzia Vice President,  qualifications  zake  ni  kama  zile  zile  za  Rais,  Prime  Minister   kama  vile  nilivyo  waeleza

atakuwa ni leader of the women party or majority party na  yeye ndiye ambaye ataunda Serikali  na Serikali yake lazima ifikiwe

 through  National  Assembly  na  ipate  kuwa  ni   Serikali  ya  kutambuliwa  na  kadhalika.   Rais  aweza  kuondolewa  akiwa

atadhibitika  kwamba ana ugonjwa mbaya kama ni wakimwili  au  wa akili.   Lakini hiyo lazima idhibitishwe na Committee ya

madaktari wa tano.   Committee ipitishwe kwamba huyo Rais ni mgonjwa kiakili au kwa njia ambayo hataweza kuendesha kazi

yake.   Basi National Assembly  itapitisha Kura  ya two thirds  kumuondoa Rais huyu.    National  Assembly,  pia  Rais  aweza

kuhukumiwa  na  kuondolewa  kama  Rais  ikiwa  amefanya  kitu  kimoja,  amevunja  Katiba.  Amefanya  jambo  ambalo  limevunja

Katiba  ambayo  ni  sheria  kubwa  nchini  au  amefanya  jambo  mbaya  sana.   Gross  misconduct.   Mwajua  kwamba  Clinton

alifanyiwa gross misconduct na Lewinsky, si jambo ambalo Rais yataka afanye.  Hiyo ni kama Gross misconduct,  basi  hapo pia
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lakini mara hii  kazi hii itafanywa na not National Assembly but the National Council, hii itakuwa ni National Council pia kufanya

uchunguzi katika jambo hili likidhibitika. The details people  kwa hakika sina time kusoma zile steps  ambazo zitafuatwa mpaka

Rais ikiwa umedhibitika ataondolewa.  Rais atakuwa na haki ya kukuja mbele ya mahakama lakini na kujitetea au mbele ya ile

special committee itakayohusika.    If two thirds of the members vote to have cause  to  the  impeachment  basi  Rais  atatolewa,

anatashika mahali pake Vice President mpaka Rais mpya atakapojachaguliwa.

Judicial  and  legal  system,  hapa  pia  kumeundwa  Supreme  Court,  kabla  ya  pendekezo  hili   hatuna  Supreme  Court,  court  of

appeal  ndiyo  ya  mwisho  kabisa  siyo?  Sasa  nimesema  ya  kwamba  kuweko  na  Supreme  Court  ambayo  kichwa  chake  au

mkubwa wake atakuwa ni CJ or Chief Justice na ambapo mambo mengi yatafanyika.  Sina haja pia kuzungumza mengi juu ya

hilo.  Hili ni maAdiliko moja na adiliko la pili ni kwamba  katika  hali  ya  subordinate  courts  tumependekeza  kwamba  idadi  ya

Kadhis’ courts iidhinishwe.  Hatuna Kadhis courts za kutosha na kwa hivyo tumesema kwamba at  least  thirteen Kadhi’s courts

should  be  established.   At  least  lakini  zaweza  zikakuwa  zaidi  ya  hizo.   Pia  tumeeleza  njinsi  ambavyo  makadhi  watakuwa,

qualifications zao ni zipi ?  Chief Kadhi lazima awe ni Muslim of not less than thirty five years  of age,  ni  advocate  of  the  high

court,  ni wakili, na pia experience ya miaka kumi katika kazi hiyo ya uwakili wa high court.   Kadhi na senor  Kadhi  au  pia  ni

wakili na experience ya miaka mitano itatosha mtu kufanywa kadhi au baadaye apate cheo cha senior Kadhi nakadhalika.  

Pia tumesema kwamba Waislamu mambo yao ya kibinafsi yanayo huusu binafsi, arusi,…talaka na uridhi ishugulikiwa na kadhis

courts  peeke  yake.   Na  mtu asipotosheka na kadhi anaweza kwenda katika Senior Kadhis Office, Kadhis appeal  courts,  pia

atakuwa entirely Islamic, Chief Kadhi atakuwa ni chairman wa appeal court,  atakuwa na wenzake wawili wengine na watakata

shauri.    Na kukiwa kuna haja ya kuendesha mbele zaidi, mpaka supreme courts,  Supreme Court  haiwezi kutumia sheria isiyo

ya Kiislamu kutizama jambo hilo.  Lazima iwe imepelekwa Supreme Courts  juu ya maswala ya Kiislamu.  Huenda mtu katika

appeal  court  hakutosheka na kuona kwamba ile appeal  court  hakutosheka nakuona kwamba ile appeal  court,  chief Kadhi  na

wenzake wale wawili  hawakuhukumu kwa njia ya kisheria,  kwa hivyo inaweza kupigania lakini ile Supreme court   lazima iwe

itafuata au itafanywa uchunguzi katika  sheria  ya  kiislam  na  kukata  shauri  yake  kufuatia  sheria  ya  Kiislamu.   Na  ile  Supreme

Court  chief  kadhi  ni  member,  ukitazama  hapo  mtaona  kwamba  members  wa  supreme  court  watakuwa  ni  wangapi.

………(inaudible) mabadiliko muhimu hapo ni kwamba mwiislam pia ikiwa ana dispute na mwenzake mwiislam juu ya  mambo

tuseme ya biashara  na kadhalika,  akitaka dispute hiyo ifanywe kisheria,  pia anaweza kujipeleka mbele ya kadhi na jambo hili

linaukumiwa kwa njia ya Kiislamu, hiyo pia innovation ni madiliko.  Lakini ni lazima  wote  wawili  wakubali  kufuata   sheria  ya

Kiislamu  na  hukumu  ya  Kiislamu  katika  jambo  kama  hilo.   Lakini  ikiwa  moja  wao  hakukubali  basi  itabidi  jambo  hilo  au

kutofahamiana  hao  Waislamu  jambo  hili  lipelekwe  katika  court  ya  ada.  Basi  hiyo  ni  sura  ya  judiciary  zaidi  ya  hapo  nafikiri

nitawaja baadaye kukiwa kuna swala tutawajibu.

Chapter ten pia ni muhimu, devolution of powers, mgawanyo wa mamlaka.  Katika kuzunguka  na kupata  maoni ya wananchi,

tumeelezwa mengi na wananchi hapa na pale kwamba wangependa Serikali iwe karibu na wao zaidi.  Serikali  iko  mbali  huko

Nairobi, ukitaka jambo lifanyike lazima ufunge safari mpaka Nairobi na kadhalika.   Pia wengine wameshitaki  kwamba Serikali

ya Nairobi haifikiri maeneo fulani kama vile nilivyozungumza hapo awali maeneo mengine yamesahauliwa hayazingatiwi hayapati
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usitawi wa  kutosha,  maendeleo  ya  kutosha  na  kadhalika.  Kwa  hivyo  ni  muhimu kwamba  mamlaka  or  powers  zigawanywe,

sienezwe kufikia kila wilaya.  Kwa hivyo tumekawanya mamlaka kwa malengo haya.  Lengo moja ni kuleta Serikali  na kila aina

ya  utumishi   na  tahasisi  zake  na  idara  zake  karibu  zaidi.   Pili  lengo  la  kugawanya  mamlaka  was  devolution  of  power  ni

kusitawisha zaidi maendeleo ya kijamii na kiuchumi kupitia kila sehemu ya nchi.  Lengo la tatu ni kuhakikisha kwamba mali za

asili  inakawanyika kwa uwadhifu zaidi.  Kuna mashitaka kwamba pesa  kutoka National funds, wengine watwambia National

Fund iko hapa, mabado yote yanakwenda serikalini kule na hatupati  chochote.  Na  wanyama wako hapa waliyoko hapa porini

ni mhimu kuliko sisi wananchi wale ambao tuko.  Kwa hivyo tunataka sehemu fulani ya  mabado  ya  eneo  letu   itumiwe  hapa

hapa na tufaidike sisi.  

Lengo la nine ni kugawanya mamlaka ya Serikali kutoka  Serikali ya kati  kufika  mashinani, hili ni ombi ambalo pia tumepata.

Kwa hivyo tumependekeza kwamba kuwe na Serikali ya kijiji au baraza la kijiji, tangu chini kule,  village council.  Juu ya hapo

kutakuwa na location council, wanachama wa location council watakuwa ni wawili kutoka kila village katika location itapeleka

wajumbe wawili katika location council.   Na  hapo watazungumza juu ya mambo yao,  matakwa yao na kupeleka maombi yao

juu zaidi katika District ili wapatiwe manufaa katika maeneo yao.  Kisha juu ya hapo kutakuwa na Serikali ya wilaya, or  District

Government, na hapa kutakuwa na uwezo mkubwa zaidi, District government ndiyo yenye madaraka makubwa zaidi baadaya

Central Government,  not provincial Government,  District Government,  ingawa  kutakuwa  pia  na  Provincial  Government  lakini

kazi  ya  provincial  government  ni  kuhakikisha  kwamba  District  tofauti  katika  ile  province  wanashirikiana  katika  mambo  ya

maendeleo. Lakini mamlaka yatakuwa kwenye Districts.

 Na  kabla ya kuwapa nafsi ya kuuliza maswali, ninatakaonge juu ya mashamba.  Hili  ni  swala  ambalo  watu  wengi  wameuliza

wakati tulipokuwa tukichagua maoni.  Jambo hili liko kwenye Commission ya Njonjo ambayo inachunguza jambo hili na tume

ambayo  imechaguliwa  na  Rais  kufanya  kazi  hiyo:  kwa  hivyo  sisi  kama  tume  ya  kurekebisha  Katiba,  hatukuliangilalia  sana,

tunaongojea mpaka watoe report  yao ambapo ujunguzi utafanywa ni vipi watu walipata mashamba,  na  yale  yote  yaliyopatwa

kwa njia isiyo ya halali yatachuguliwa na Serikali kisha yagawanywe kwa wale ambao hawana.  Na baada ya miaka miwili wale

wote ambao ni ma-squatter Serikali nitajaribu iwezavyo  kuwapa makao.  Na pia hili jambo linahitaji muda.

Na sasa  nitakoma hapo ili niwape wananchi nafasi hii ili yule anaswali au maswali  aweza  kuuliza.   Na  kama  unaswali  utainua

mkono wako ili upate numberi.

Ahamed Mohamed: Kama una swali lolote,  raise up your hand so that you can be given number.  Wa kwanza ni Mr.  Arani

Mokoya.

Arani Mokaya:  Kwa majina ni Arani Mokaya kutoka Uzalendo youth group.   Nina maswali au mapendekezo ya kutoa.   La

kwanza ni hili, in Kenya there is no economical balance of which has not been mentioned.

La pili, The Ghai Commission did not address most of the economic matters, na mahitaji na ya mwananchi wa kawaida mahitaji
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yake hayajawakilishwa vyema kwenye mswada huu wa Katiba.

La tatu ni mambo ya wafanyikazi, the workers union which we had mentioned during our last hearings still has not been looked

into well.  Also the issue of foreigners who have undermined the Kenyans,  kama wahindi ambao wana ma-company za kuajiri

watu ambapo hawajali masilahi ya wafanyi kazi wao.

The last one is the youth issue, we youth also need to be  represented in the Parliament,  we need somebody who can take  our

issues to the Parliament to be discussed.  Thus in the draft the issue has not been well looked into. 

Ahamed Mohamed:  Wa pili

Stephen Mranga:  Swali langu la kwanza ni hili, kwenye mswada huu, tumeona ya kwamba wale wote ambao ni wananchi wa

Kenya watapata vitambulisho na passport, hii passport itakuwa ni ya bure ama malipo yatatakikana?

 Pia  mambo  ya  elimu  yamesemwa  ni  ya  bure,  kwa  hivyo  elimu  itakuwa  ya  bure   kutoka  Primary  school  hadi   Secondary

School?  Ama tutaitishwa tena malipo kama ya security na kadhalika? Tafadhali tufafanuliwe hapo vyema.

Na la mwisho ni kwamba ni kwamba Tume ya kurekebisha Katiba, the time allocated to today’s seating is too short.

Ahamed Mohamed: Number three

Maurice  Amakoya:   Kwa  majina  ni  Maurice  Amakoya    My question  is  on  chapter  5,  Bills  of  Rights  mostly  freedom  of

worship is not well defined, tukiongea mambo ya  freedom of worship does it mean that even devil worship is allowed?

Ahamed Mohamed: Number four.

Samuel  W.  Wamaitha:   My name  is  Samuel  W.  Wamaitha,  my  question  is  on  electoral  Commission,  mostly  the  election

timetable,  the  date  of  election  has  to  be  defined.   Inatakiwa  tarehe  za  ku-vote  zijulikane  kwa  wananchi  wote  kwa  sababu

wakati huu na ule uliopita imekuwa tu ni siri ya Rais pekee yake.

Another question is that wale ambao wamenyakua mali ama mashamba ya wengine watafanyiwa nini and even those who are

corrupt,  what we will be  done to  them  when  the  new  Constitution  is  passed?   Jambo  lingine  ni  kuhusu  vingozi  corrupt  wao

hutenda mambo mabaya nao watafanyiwa nini?

Then the other issue is on Human rights, mostly land issues, sisi watu wa Coast wengi wetu  tunaoishi kama ma-squatter,  jambo

 hili katika huu mswada wa Constitution  halijafafanuliwa  vyema, tutafanya nini?

17



Ahamed Mohamed:  wa tano?

Jack Ogwiri: Kwa majina ni Jack  Ogwiri,  KANU  Secretary  also  the  chairman  for  the  disabled.  I  have  a  few  questions  or

recommendations I would like to make.

The  first  one  is  the  problem  of  land  and  squatters  at  the  coast  province,  which  has  not  been  well  addressed  in  the  draft

Constitution.  Watu wengi hapa pwani ni ma-squatter na jambo hili wengi waliongea siku ya kuchukua maoni. These issues have

to be looked into mnapoenda kwa the National conference ili tupate  ukweli  kwamba  wale  ambao  hawana  makao  shida  yao

itatatuliwa vipi.

I would also like to know what are the functions of the Prime Minister ?  And also the disabled  need tyo be represented in the

Parliament and the council.

 Na pia 10% of vacancies in all jobs, opportunities need to be set  aside for the disblaed people,  kwa maana kuna wale ambao

wamesoma  na  kuhitimu  kama  watu  wengine  na  kwa  maana  they  are  disabled  wanakosa  kuajiriwa  kazi.   Hayo  mambo

yaangaliwe vyema.

Com.  Prof  Salimu:   Nitawajibu  hawa  kwanza  kisha  tuendelee  na  wengine.   Kila  mtu  ana   haki  ya  kutoa  maoni  au

mapendekezo yake na tena inatakina tuchunguze tabia na mienendo yetu vyema.

I would like to answer your question, the first presenter said this is a political Constitution and that is not true.   Hii Katiba ni ya

wananchi, peoples’ driven Constitution and not for politicians.  

Kwenya huu mswada tumesema wafanyikazi wapate mishahara mizuri, itakayowawezesha kutosheleza mahitaji yao.

 Na mambo ya exploitation of workers by the employers, hiyo iko under the rights of employers and employees and COTU will

contribute a lot during  the National conference.

 Uliongea tena about  freedom  of  worship,  every  person  has  the  right  to  freedom  of  conscience,  religion,  thought,  belief  and

opinion, thus to worship the right God and not devils.   Kila mtu ana haki ya kuabudu na  kuomba  Mungu  wa  ukweli  na  ila  si

mashetani.

 You  also  talked  about  the  date  of  election,  which  is  not  described,  we  have  said  the  date  of  election  will  be  the  second

Tuesday of August.
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Na pia mambo ya land, those who have grabbed other peoples  land or  property  can only be taken  to  court  if  proved  guilty.

Wale ambao wamenyakua mashamba ama mali ya wengine waweza kufikishwa mahakamani baada  ya uchunguzi kufanywa, na

ikipatikana walipata hayo mashamba au mali kwa njia isiyo ya kweli, watashitakiwa na  ile mali ama mashamba yachukuliwe na

 kurudishiwa wenyewe.  Na hii mambo ya land nilisema hapo mwanzo kuna Tume inayofanya hiyo kazi na watatoa  report  yao

kamili wakimaliza kazi yao.

Hassan Fake:  The land issues are under the Njonjo Land Commission.

Com. Prof. Salim:  Land rights, we have said all the squatters will be  taken care  of by the Government.   The land laws are  to

be reviewed and these can take two years or  more and the rest  is under the land Commission which will give a report  on land

issues.    Mambo ya mashamba na ma-squater  hapa pwani sitasema mengi kwa sababu yako kwenye ile Tume ya Njonjo vile

nilivyowaeleza ambao watatao report kwa Rais kuhusu haya mambo ya mashamba.

Hon. Ramadhani Kajembe:  Hata kwenye Bunge walisema kila mtua atapewa ekari mbili

 Ahamed Mohamed: Wa sita

Zadock Mbeya: Kwa majina ni Zadock Mbeya.  Kwanza nitatoa maoni kuhusu kikao hiki cha leo ambacho ninaona hakukua

na matayarisdho kamili kwa sababu hatukupata the necessary materials on time to read in order  to prepare  the questions which

we were to raise.  Hivi vijitabu na copies za mswada tungepata mapema ili tujitayarishe vya kutosha.

 We need also to know the division  of  powers  between  the  Prime  Minister  and  the  President  na  pia  qualification  za  council

members ni gani?

Ahamed Mohamed:  Wa saba.

Dzingo Shigulu:  Kwa majina ni Dzingo Shigulu. Ningependelea mambo ya retrenchment,  miaka iwe inaangaliwa kwa maana

kuna  watu wengine ambao wanakuwa retrenched  wakiwa na umri mdogo na wazee wanabakia.    Tena mambo  ya  kufutwa

kazi bila notice na waajiri wao yaangaliwe sana.

Ni hayo tu.

Ahamed Mohamed:  Number eight.
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Chengo Mumba:   Kwa  majina  ni  Chengo  Mumba.   Ningependa  kujua  ni  hatua  gani  ambazo  zimewekwa  kwa   hii  hali  ya

kufungwa  kwa  Bunge   kabla  ya  muda  wake  kwisha  na  tena  mambo   ya  laws  of  arrest,  askari  wetu   wa  hapa  Kenya,

inatakikana wafundishwe mambo ya laws of arrest kama wale ndugu zetu wa Tanzania.

Ahamed Mohamed: Wa tisa.

Mohamed Faki:  My names are  Mohamed Faki.  I would like to know what is the ..………(Inaudible)  for us  to follow and

use what is in the Constitution?

        

Also what were  the  citizens’  powers   towards   the  election  of  their  delegates  who  will  represent  them   during  the  National

Conference?  Thank you.

Pili Tatu: Kwa jina ni mama Pili Tatu a KANU women’s leader. Sisi wanawake  tumenyanyaswa sana, kwa hivyo mambo yetu

yaangaliwe sana.  

        

Tena  ile  Constitution  ya  zamani  ilikuwa  nzuri  sana,  kwa  hivyo  ni  vyema  kama  tungebakia  na  hiyo  hiyo  na  hata  mimi

ninge-campaign kuwa councillor.  Asanteni.

Com. Prof. Salim: Tena wacha niyajibu hayo maswali. The draft  Constitution Mswada  ulichapishwa kwa magazeti na  kisha

copies   ziko  kwa  wingi  na  zimetumwa  kwa  hivyo  zile  tulizokuwa  nazo  zilikuwa  chache  sana  na  waliofika  wa  kwanza

washapewa.

Kwa hivyo tumependekeza kwamba kuwe na Serikali ya kijiji au Baraza ya kijiji, tangu chini kule,  village council.  Juu ya hapo

kutakuwa na location council,  wanachama wa location  council  watakuwa  ni  wawili  kutoka  kila  village  kila  location  itapeleka

wajumbe wawili katika location council.   Na  hapo watazungumza juu ya mambo yao,  matakwa yao na kupeleka maombi yao

juu zaidi katika District ili wapatiwe manufaa katika maeneo yao.  Kisha juu ya hapo kutakuwa na Serikali ya wilaya, or  District

Government.

Naye Mr.  Shigulu aliongea mambo ya  retrenchment  issues,  haya  mambo  ni  kweli  yanahitaji  kufikiriwa  sana.   Na  mambo  ya

watu wenye biashara ndogo ndogo yote hayo yako under District  governance.

 Naye Bwana Odero,  if the draft  will not be  passed,  what will we do,  I am not sure what to say,  lakini  but  lets  hope  for  the

best, kwa sababu kila mwanachi  yuangojea sana  mambo ya hii Katiba  mpya.

 And when is the Parliament being dissolved? Kwa kusema ukweli hayo hatujui and if it  is  going  to  be  dissolved  the  national
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Conference then will have to be  dissolved because  the all members of Parliament have to participate,  kwa hivyo tunawahitaji.

And on the issue of ill treatment of suspects, there will be a need for a fair trial of suspects.

Mr.  Faki’s question of people  powers,  the powers  of the people  can only be represented to the national Conference  through

their delegates who they elected, tulisema  kutakuwa na delegates kutoka kila wilaya kuwakilisha.

Naye Mwana Tatu would like the old Constitution hayo ni maoni yake. Nafasi hii sasa tutampa Hon. Kajembe

Hon.  Ramadhani  Kajembe:  Kwa  majina  ni  Ramadhani  Kajembe,  MP  wa  hapa.  I  will  talk  about  the  two  houses  of  the

Parliament, Lower house and Upper house, the cost of running the two house will be too expensive.

You also mentioned freedom of movement also should be looked into because this will allow so many foreigners in the country,

so I think this should be limited. The issue of Presidential powers has also to be looked into.

Com. Prof.  Salim:  Na  sasa  tutampa nafasi hii Bi Amina Rajabu ambaye ni  delegate wenu na ndiye ataenda  kwa  National

conference  itakayofanywa kule Nairobi.. 

Bi.  Amina Rajab: Kwa majina mimi ni Amina  Rajab,  ukitazama  kwenye  huu  mkutano  wa  leo  unapata  kwamba  wanawake

hawako ni kwa nini?  Swali langu ni kwamaba ………(inaudible) and what about if the President does not sign the bill?

Com. Prof.  Salim:  Thank  you  for  the  question,  we  thought  of  the  two  chamber  houses  and  found  out  that  it  allows  more

spaces  for democrasy.  It  is expensive but will  have  checks  and  balances.   As  pertaining  dissolving  the  Parliament,  it  can  be

dissolved by the President any time.

The meaning of the yellow ribbon is the mark of solidarity.  Na  hapo ndipo tumefika mwisho wa kikao chetu cha leo.   Kama

una  pendekezo  lolote  unaweza  kufika  kwenye  afisi  zetu  kwa  maelezo  zaidi.  Na  district  coordinators  wetu  wako  pale

kuwatumikia.

Asanteni sana.

The meeting closed at 2.30 PM.
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