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Secretariat Staff in Attendance

1. Eunice Gichangi                         –         Programme Officer
2. George Wachira                         –         Asst. Programme Officer
3. Josephine Ndun’gu                 –         Verbatim Recorder
4. Mercy Njoka                         –         District Co-ordinator

Meeting was called to order at 10:40 a.m.

Mercy  Njoka:  Tunataka  kuanza  mkutano  wa  siku  ya  leo.   Kwa  wale  ambao  hawanijui,  majina  yangu  ni  Mercy  Wanjiku

Njoka na ni mimi District Co-ordinator wa mambo haya ya marekebisho ya katiba.   Nitamuuliza Reverend Maringa atufungulie

kwa maombi ili tuweze kuendelea.
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Rev. Maringa:  Hebu tuweze kusimama tuombe. 

(Prayers)   Mungu  Baba  tunasema  ni  asante  asubuhi  ya  leo,  tarehe  kumi  na  saba  mwezi  huu  wa  kumi,  ya  kwamba

umetukutanisha  mahali  hapa  tena  ili  tuweze  kuangalia  mambo  yale  ambayo  tuliweza  kuzungumza  juu  ya  Katiba  wakati  huu

tunapofikiria juu ya marekebisho ya katiba.  

Baba  tunajipeana  kwako  asubuhi  hii  ya  kwamba  ukatawale  fikara  zetu  na  nia  zetu,  ili  ya  kwamba  tunapoongea,  tukaweze

kuongea mambo yaliyo sawa.  Tunajua kuna mambo mengi yanapinga, ya kwamba tusiweze kupata Katiba mpya, na tunaomba

ya kwamba vizuizi vyote ukaweze kutuondolea na ukatusaidia ya kwamba mambo yale tumeyaongea kama watu wanaojua taifa

lao na wanaopenda kuwa na taifa lililo na mwelekeo.  Ya kwamba Mungu wa Rehema, ukayafanye yote yaweze kuzuiwa nawe

na ukasaidia kwamba maoni ya watu wako yakaweze kutekelezwa na kufanyika kuwa Katiba la kuitawala taifa yetu.  

Tunaomba ya kwamba wakati huu tunapoongea tuongee tukiwa tumelindwa nawe.   Na  tunaomba baada  ya kwamba tutaweza

kufikia  wakati  tutakapopata  Katiba  hata  wakati  imetekelezwa  katika  parliament.   Tunaomba  ya  kwamba  hata  wakati  huu

parliament yetu isivunjwe kwa wakati huu kabla kufikia kikomo ya kwamba Katiba yetu imekuwa ni rahisi kutumiwa.

Tunaomba  ya  kwamba  utusaidia,  hata  tunapowasikiza  wakiongea  kule  parliament  ya  kwamba  itafikia  wakati  waseme  kweli

Katiba hii  ndiyo  ya  kutumiwa  hata  wakati  wa  uchaguzi.   Tunajipeana  kwako  siku  hii  ya  kwamba  tuongee  tukilindwa  nawe.

Maana tumeomba katika jina la Yesu Kristo, Mwokozi wetu, Amina.

Mercy  Njoka:  Asante  sana  Reverend  Maringa  kwa  kutuongoza  kwa  maombi.   Sasa  tunataka  kuanza  kupindi  chetu  cha

kwanza ambapo tutapata  wageni wetu wakituendeleza.   Kabla  ya  kuanza  nitawauliza  Committee  members  ambao  wamefika

ambao tumekuwa tukifanya nao kazi,  waweze kusimama mahali walipo ili  wageni  wetu  waweze  kuwaona  halafu  tutaendelea.

Asanteni sana, hao wengine wako pale nje.  

Nitawajulisha  wageni  wetu  wa  siku  ya  leo  ambao  watakuwa  wakitufunza,  wakituelimisha  mambo  ya  Katiba,  the  draft

Constitution ambazo wengi wenu mko nazo.  Tuko na verbatim recorder  anaitwa Josephine Ndun’gu, halafu tuko na Assistant

Programme Officer ambaye atatuongoza kwa kipindi cha kwanza, anaitwa George Wachira anaweza kuwasalimu.

George Wachira:  Muriega?

Response from the audience:  Turiega.

Mercy  Njoka:  Halafu  tuko  na  Madam  Eunice  Gichangi,  pia  yeye  ni  Programme  Officer  na  ni  yeye  atatuongoza  kwa  kile

kipindi kirefu ambapo atatufunza mambo ya ndani ambayo yako kwa hiyo draft Constitution.  
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Kwa hivyo ningewasihi wakati wote watasimama kutufunza, tuwe makini ili tuweze kuelewa na wakimalizia, mtakuwa na wakati

wa maswali, na maoni yenu.  Tunahakika mambo yote yataendelea vizuri.  Kwa hivyo wakati huu nitampatia George Wachira ili

aweze kutuongoza kwa kipindi cha kwanza.  George karibu.  Asante.

George  Wachira:  Habari  zenu  tena.   Kama  vile  mmeambiwa  mimi  ninaitwa  George  Wachira  na  tunasaidiana  na  Eunice

kuwaelimisha.  Yeye ndiye  atawaeleza  kila  kitu  kuhusu  ule  mswada  wa  Katiba  ambao  tumetengeneza  baada  ya  kuyasikiliza

maoni  yenu.   Yale  mawasilisho  mliotupatia  zile  siku  mbili  tulipokuwa  hapa,  tuliyasikiliza,  tukasikiza  vile  mlikuwa  mnataka,

tukazunguka kila pahali nchini mwetu.  

Hasa hapa tulikuja siku mbili, siku ya tarehe kumi na saba  na tarehe kumi na  nane  mwezi  wa  nne  mwaka  huu  tulikuwa  hapa

hapa kwa hii kanisa Kibirigwi PCEA church, na tena tukaenda Catholic church ya Kiburu.   Tuliyasikiliza maoni yenu.   Kama

tulivyowahaidi tutarudi tena na tumefanya hivyo leo.  

Tumerudi kuwaambia ni gani ama ni mambo gani ambayo tuliweka kwa ule mswada wa Katiba tuliyoandika.  Ni mambo gani

mlitupatia tukaweka katika huo mswada.  Ili kabla katiba mpya haijapendekezwa au kabla hiyo Katiba ifanywe, ni mambo gani

watu wa hapa Kibirigwi, watu wa hapa Ndia Constituency, mliyotuambia na tukaweka  kwa  huo  mswada.   Nitayasoma  kwa

kifupi, kwa muktasari tu ndio tujue kama vile tulisema ni mambo gani yaliwekwa na ni mamabo gani hayakuwekwa.

Yale hayakuweko na  vile  tuliyaweka,  Eunice  atawaambia  ni  vipi  tuliyaweka  na  tena  mtauliza  maswali.   Mtauliza  juu  ya  yale

mambo mmesikia tuliwaambia na pia aitha hamjatosheka ama aitha  hivyo  sivyo  mlikuwa  mnataka.   Na  halafu  yale  mngetaka

tuwaambie ni vipi tuliyaweka na tuliyaweka kwa njia gani, mtupatie.

Lengo letu hapa leo sio kuwaambia ni kwa sababu gani hasa tuliweka hayo mambo.  Tumekuja hapa leo kusikiliza maoni yenu

pia  kuhusu  huo  mswada.   Kuna  mambo  mengine  ambayo  tuliweka  katika  huo  mswada  ambayo  aitha  hayawaridhishi  na

mngetaka  pia  tuendelee  kuyaangalia  katika  huo  mswada.   Ndio  maana  mliambiwa  tarehe  ishirini  na  nane  kutakua  na

Constitutional  Conference  ambako  watu  wote  kutoka  Kenya  nzima,  wale  delegates  ambao  mliowachagua  kama  ni  Nyeri

District ama Kirinyaga District hapa, wale watu tuliochagua, wabunge wetu wakienda pale kwa National Conference ni mambo

gani  pia  sisi  tungetaka  waende  pale  wawaeleze  wale  watu  ambao  watakuwa  wakijadiliana  kutoka  hapa  Kibirigwi,  Ndia

Constituency ni mambo gani tena tungetaka yapelekwe.

Kwa hivyo tutachukua repoti tena, na ndio maana mimi niko hapa kuchukua repoti  yenu pamoja na Josephine pale tukisaidiana

pamoja na Eunice ili tuweze kujua ni mambo gani tena watu wa hapa mngetaka kujua.  

Kwa hivyo kama nilivyowaambia hizo siku mbili tulikuja hapa tukayasikiliza maoni yenu, tuliandika maoni ya watu sabini na tisa,
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wale waliotupatia maoni yao.   Watu waliofika walikuwa ni wengi  lakini  watu  sabini  na  tisa  pekee  ndio  tuliandika  maoni  yao.

Kuna wengine waliandika kivyao wakatuma Nairobi  lakini hizo siku  mbili  tulipokuwa  hapa  tuliweza  kuandika  maoni  ya  watu

sabini na tisa. 

Kuna wale ambao waliwasilisha maoni yao kwa njia ya kuongea na sisi tunayaandika.   Sauti  zao,  yaani  maoni  yao  yalinaswa

katika  hiki  kidude  cha  redio  na  pia  kuna  wale  wengine  ambao  walipeana  mawasilisho,  yaani  walipeana  maoni  yao  kama

yameandikwa vile nitafanya leo na tukayapeleka Nairobi  na yataangaliwa tena.   Kwa hivyo in terms of memoranda,  tulichukua

memoranda (57) hamsini na saba.  Wale waliongea walikuwa ishirini na mmoja.  Wanaume walikuwa sitini na tisa na wanawake

kumi walipeana maoni yao na mawasilisho.

Kama  wale  ambao  wanahizi  miswada  ya  Katiba  ambayo  imeandikwa  kwa  kijigazeti  kuna  mswada  tutawapatia  ambao

tumeandika kama hiki kitabu.   Hii ni report  yenyewe, bali sio draft  Constitution.  Draft iko  katika  hii  gazeti  lakini  tutawapatia

kijitabu ambacho kimeandikwa draft yenyewe ambayo ishatayarishwa na mtapewa baadaye.  Lakini kwa muda huu, mtachukua

hayo magazeti ambayo tumewapatia msome na muangalie kwa sasa.

Wale ambao walikuwa wakifuata kile kitabu chekundu, kile ambacho watu wa civic education waliwapatia ni utaratibu ambao

wangefuata  kuyajibu  maswali.   Katika  hiyo  draft  mtaona  vitu  kama  preamble,  supremacy  ya  Constitution  na  nitaufuata  huo

utaratibu kuwaeleza yale mambo ambayo nyinyi watu wa hapa Kibirigwi mlituambia, na ni mambo  gani  tena  tuliandika  katika

hiyo draft Constitution.

Mlikuwa mmetuuliza katika preamble,  that we should express  the sovereignty of all Kenyans.   Ile iwe Wakenya sisi wenyewe

katika draft Constitution iwe inasema kuwa sisi ndio watu wenye umuhimu zaidi, sisi ndio wenye nchi hii na hakuna mtu yeyote

anaweza kuja kutoka  nje  na  kusema  kuna  mtu  mkubwa  ama  kuna  mtu  ambaye  ana  uwezo  mkubwa  kutuliko  sisi  Wakenya

ambao tumeitengeneza hii Constitution.  Ndio maana tukasema hii Constitution, hii draft  Constitution, ni  yenu  nyinyi  wenyewe

ndio maana tuliwauliza maswali na ni nyinyi wenyewe ndio mmeandika hii Constitution, sisi ni ku-facilitate tu pekee yake.

Kwa hivyo, kwa preamble mliuliza the Constitution should recognize the sovereignty of all Kenyans.  Ndio nyinyi watu wa hapa

Kibirigwi mkatuuliza tuandike kwa ile draft  na tukaandika vivyo hivyo.  Mliuliza kuhusu katiba,  kama ile ambayo iliyoko sasa,

ilikuwa inabadilishwa tu na wabunge.   Nyinyi watu wa Kibirigwi mkatuuliza, hiyo Katiba mkishaiandika isiwe tu ni wabunge tu

wanaenda pale kwa bunge na wanaibadilisha vile wanavyotaka.  Wakitaka mambo fulani wanaibadilisha hao wenyewe.  

Mkatuuliza  kwa  hii  draft  mpya  hii  tuandike  kuwa  tutakuwa  tunarudi  kwenu  nyinyi,  tunawauliza  je  huu  mpangilio  fulani,

tuubadilishe au la?  Pia mliuliza in terms of English, that there should be a public referendum  to  change  the  Constitution  or  to

amend the Constitution.  Hiyo tumeweka katika hii Katiba mpya.  
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Tukasema kuna vipangilio fulani kama Bill of Rights, kuna vipangilio fulani kama devolution of powers.   Mmesikia sasa  Serikali

itakuwa yenu nyinyi katika wilaya.  Serikali itakuwa yenu nyinyi kama  watu  wa  kijiji,  watu  wa  Location  na  watu  wa  district.

That is what we are calling devolution of powers.  Kwa hivyo kama devolution of powers, kama Bill of Rights, nyinyi wenyewe,

hakuna mtu anaweza kuibadilisha hii Katiba  bila  yetu  sisi  kurudi  kwenu  nyinyi  na  kuwauliza  kama  mngetaka  hivyo  vipangilio

vibadilishwe.  The new  draft  of  the  Constitution  therefore  will  hold  a  public  referendum  ku-change  kama  hizo  mbili  ambazo

nimewaambia.  Kuna zingine Eunice atawaambia pia.

Mlikuwa mmeuliza kwa citizenship vile mtu anaweza kuwa Mkenya.   Kama inawezekana wale watu ambao wamezaliza  hapa

nchini  mwetu,  hao  ndio  watakuwa  Wanakenya.   Nyinyi  watu  wa  kibirigwi  mkatuuliza  na  tukaandika  vivyo  hivyo  kwa

Constitution.  Mkatuuliza pia kuna wale watu ambao ni wetu sisi,  aitha  wameenda  Ulaya  ama  wameolewa  Ulaya  ama  vijana

wetu ama wazee wetu ambao wameoa watu wa Ulaya na wako hapa Kenya yetu.  Na  wakioa,  hao  watu  wameoa  ama  hao

watu wameenda nje, tuwanyanganye kuwa Wakenya?  Mkatuuliza watu wa Kibirigwi hapa,  tuweke kwa Constitution kusema

hao watu pia wakuwe na citizenship ya kule wameenda kama ni America na kama umeoa msichana ambaye ni wa nchi nyingine

na amekuja hapa Kenya yetu akue pia na citizenship.

So  you  had  asked  that  the  new  Constitution  should  recognize  dual-citizenship.   Hiyo  haiko  katika  hii  Constitution  ambayo

tunatumia sasa.   Ilikuwa kama umeenda Ulaya, citizenship yako ya Kenya inaisha.  Kwa hivyo ukirudi Kenya  wewe  ni  kama

mtalii na pengine ulizaliwa hapa kwetu.  Kwa hivyo we recognize that there should be dual-citizenship kwa hii new Constitution.

 Watu wa Kibirigwi mlituuliza hivyo na tukaweka kwa hii Katiba mpya.

Mlituuliza na wale watu ambao hawana watoto,  wakanunua,  sisi husema hununua.  In good English tunasema  adoption.   You

adopt  children from outside the country.   Hao nao tukiwa-adopt  wakuje Kenya  na  mimi ni  Mkenya,  huyo  mtoto  ni  Mkenya

sasa?  Mkatuuliza nyinyi watu hapa tuweke kwa Constitution hii mpya ati hao watoto  tukiwachukua aitha mimi sina mtoto ama

ningependa mtoto mwingine kutoka ngambo na nimemleta sasa ni mtoto wangu, awe pia ni Mkenya.   Tukaweka hiyo pia ndani

ya hii draft Constitution.

Defence and National Security;  yale mambo  ya  jeshi  yetu,  mambo  ya  security  ya  watu  wa  nchi  yetu.   Mlikuwa  mmetuuliza,

unajua kitambo kabla ya hii draft Constitution, president mwenyewe ange-issue a decree of emergency.  Angeamuru aitha hapa

Kibirigwi ama hapa Ndia kuna state  of emergency, peke  yake akiwa pale Nairobi.   Sasa  kwa Constitution  mpya  mkatuuliza,

iweke  kipangilio  ama  kipengele  ambacho  kitasema  kama  president  ameona  kuna  emergency  pahali,  si  yeye  pekee  yake

anasema hivyo, anauliza parliament pia na Defence Council ama National Security Council ambayo tumeweka kwa hii kipangilio

mpya ya Constitution ya kusema lazima kwanza awaulize, apate  mawaidha pia kabla ya ku-issue state  of emergency.   Nyinyi

watu wa hapa mkatuuliza na tukaweka kwa hii draft Constitution.

Mlikuwa mmeuliza, polisi wako corrupt  sana;  Constitution mpya inaweza kufanya nini?  Corruption kwa hii  draft  Constitution

6



tumeweka mambo mengi.  Kuna Ethincs and Integrity Commission, kuna vile wale watu wanahonga, wanachukua hongo, ni vipi

Constitution mpya inaweza kuwaangalia?  Kama police force tukafanya police force iwe na recognition kwa Constitution mpya.

  Tukafanya police force iwe na independence sana,  sio ati rais mwenyewe ndiye husema na anam-appoint  Commissioner wa

polisi na kusema vile polisi watafanya.   Hiyo District Council mmeambiwa vile hizo government za wilaya, za raia kama vile za

district ziwe ndio zina employ polisi wao wa district na district yenyewe ndio inawaangalia.  Tena kuwe na a constitutional office

ya Commissioner of police.  Mkatuuliza nyinyi wenyewe tukaweka kwa huu mpangilio mpya wa Constitution.

Mkatuuliza kuwe na community policing nyinyi wenyewe na ndio tukaweka kwa huo mpangilio mpya.  Ati kutakuwa na District

Police Officers wale ambao ni sisi wenyewe tunajua wanawezaje  kujua  usalama  wa  wananchi  uko  vipi,  na  ndivyo  tukaweka

kwa hii Katiba mpya.

Political parties, vyama vya kisiasa,  mlikuwa mmetuuliza vyama vya kisiasa visikuwe tu vile wakati  wa campaign, election time

ndio  wanakuja  sasa  tupate  kuwajua.   Mlikuwa  mmeuliza  kuwe  na  formulation  ya  formation  management  na  conduct,  vile

zitakuwa zikiendeleza biashara zao.  Mkauliza tuweke hiyo kwa hii draft  ama katiba mpya.  Watu wa Kibirigwi mkatuuliza vile

na tukaweka kwa new draft.

Mlikuwa mmetuuliza pia, saa zingine kile kinafanya vyama vya kisiasa visikuwe na uwezo wa kuendeleza shughuli zao ni kuwa

hawana pesa.   Wana-depend kwa serikali,  au kwetu sisi  ambao  hatuna  pesa.   Sisi  pengine  kama  wakulima  hakuna  pesa  ya

kahawa, hakuna pesa za majani chai, ni vipi tena tutaweza kuzi-manage ama kuzipatia pesa.   Mkauliza nyinyi wenyewe Serikali

pia iwe inawapatia pesa, vile vyama vya kisiasa ambavyo vina maadili ambayo inatufaa.  Vile vyama vya kisiasa tena ambavyo

tunaona vinafanya kazi, viwe vinapewa pesa na serikali.  Mkatuuliza nyinyi wenyewe na tukaweka kwa hii draft Constitution.

Mlikuwa mmetuuliza tena kuhusu structure  na  systems  of  government.   Serikali  mpya  iwe  na  rais,  Prime  Minister  na  deputy

Prime Ministers, nyinyi wenyewe watu wa Kibirigwi mkatuuliza hapa.   Hiyo draft  ya Constitution mkiaangalia wale wanasoma

na wale wamesikia, hiyo pia tumeweka.

Mkatuuliza  tena,  Vice  President,  asiwe  tu  rais  anakaa  pale  Nairobi,  anamteua  yule  anayetaka  basi.   Aitha  kisiasa  ama  vile

anataka.  Sisi wenyewe wananchi tuwe kwamba sisi ndio tunamteua makamu wa rais.  Kwa hivyo president sasa katika hii draft

Constitution tumeulizwa nanyi wananchi tuweke iwe, wale ambao watakuwa vice president,  watakuwa ni running mate.   Kwa

hivyo hiyo ndiyo tuliweka kwa hii draft ya the new Constitution.

Mlikuwa  mmetuuliza  tena,  zile  branches  ama  arms  of  the  government;  kuna  Judiciary,  kuna  Legislature  na  kuna  Executive.

Zisiwe ni kama ni  moja  peke  yake,  bali  ziwe  ziko  independent,  kila  moja  iko  kivyake.   Independent  Judiciary,  independent

Legislature na independent Executive.  Mkatuuliza nyinyi wenyewe na tumeweka hivyo katika hii new Constitution.  Kwa hivyo

rais hatakuwa akikaa anawachagua judges,  au ana-appoint  ma-ministers vile anataka.   Sasa  kutakuwa  na  mpangilio  fulani  na
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tumeweka kwa hii draft Constitution.  Nyinyi wenyewe mkatuuliza na tukaweka.

Mlikuwa mmetuuliza tena elections za parliament na za president  zisikuwe siku moja bali ziwe  siku  different.   Kwa  hivyo  vile

tunachaguana urais, na ma MP, viwe sio siku moja na ndio tukaweka kwa hii new Constitution.  Wale watasoma tena mtaona

we have staggered elections.  

Mkatuuliza tena kwa bunge, the Legislature, kuwe na nyumba mbili za bunge.  Kuwe na upper  house na tena kuwe na  lower

house.   Upper  house  tumeiweka  pale  ndio  iwe  ikiangalia  hizi  serikali  za  wilaya  ambazo  tumeweka,  devolution  of  powers.

Hatuwezi kuwa na devolution of powers, ikiwa hizo serikali za wilaya hazina mtu wa kuziangalia.  Na  ndio sasa  tunasema hizo

serikali za wilaya zitakuwa zikiangaliwa na upper  house.   Tena  upper  house  itakuwa  inaangalia  vile  tunawachagua  wale  MPs

ambao wanaenda lower house.

Halafu tutakuwa na representatives wa  every  region,  kwa  sababu  Wakenya  wengi,  nyinyi  pia  mkatuuliza  kuwe  na  majimbo.

Tukaangalia tukajiuliza ni majimbo wananchi wanataka ama ni urais ama ni serikali wanataka wawe pia na nguvu ya kushauri na

kuangalia vile inafanya.  Ndio tukaona sasa afadhali tuwaletee serikali ya wilaya, District Councils, na ndio tumewaletea.  

Mkatuuliza tena kuhusu parliament,  wale watu ambao wanachaguliwa na rais,  ile siku anaamka anachagua,  sijui amaemchagua

nani hapa, sijui amamemchagua nani hapa kama MP ama kama minister ama kama head of the Civil Service au asimamie sijui

university gani.  Nyinyi wananchi mmetueleza hiyo hamtaki,  kwamba mnataka wale watu ambao  wanachaguliwa  wachaguliwe

kufuatia mpangilio fulani.  Aitha wamehitimu, wamefunzwa vizuri yaani they are ethically and morally right.  

Parliament pia, hiyo house ya bunge iwe inawaangalia na ichunguze kama hawa watu wamechaguliwa wanafaa kweli kuwa kwa

those appointments.  You had therefore asked that parliament should vet all public appointments na ndio tukafanya kwa hii new

Constitution.  

Watu wa hapa mkauliza that the Constitution should reserve a number of seats  for women, na mkauliza precisely a third.  Na

mkiangalia kwa hii draft  report  ambayo nitawarudishia msome, hivyo ndivyo tumefanya.   Na  Eunice  atawaelezea  zaidi  ni  vipi

tumeweka hiyo.

Mlikuwa mmeuliza kwamba nyinyi wenyewe mara nyingi huwachagua wabunge,  wanaenda pale bunge na wanalala,  hawafanyi

ile  kazi  ambayo  waliwaahidi  watafanya,  sijui  watatengeneza  mabarabara,  watajenga  mashule  na  kadhalika.   Mkauliza  nyinyi

wenyewe, wale wabunge tukishawaweka pale na halafu hawafanyi kazi vile tulivyo wauliza wafanya kwamba tuwe na nguvu ya

kuwaita, that is recalling of non performing MPs., nyini wenyewe ndio mlituuliza, na tumeweka katika hiyo draft Constitution.

Tena mkatuuliza ma-judges wakiwa appointed lazima kuwe na vetting process  ya  parliament  na  Judicial  Service  Commission
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ambayo iko na authority imewekwa na parliament, mkatuuliza tu nyinyi wenyewe na tukaiweka kwa hii Constitution.  

Mlikuwa mmeuliza pia, nyinyi watu wa Kibirigwi, kwamba ma-MPs wawe na at  least  Form IV education bali sio watu ambao

wamefika Class two au three ndio wanenda pale bunge kutuwakilisha.  Nyinyi watu wa Ndia mkasema hapana,  hiyo hatutaki.

Kuwa mnataka MPs wakuwe at least wamesoma mpaka Form IV na hiyo ndio tumeweka kwa hii draft Constitution.

Mliuliza tena kwa Executive, kuwe na a code  of conduct.   Wale watu ambao wanachaguliwa, kuna mpangilio fulani ama kuna

vile vitu ambavyo wanahitajika kuwa lazima wawe wamehitimu?  Sio  rais  corrupt,  sio  mtu  mwingine  sijui  alikuwa  wapi  na  ni

lazima awe kuwa amezaliwa Mkenya.   Sio wale wa adoption sasa,  sio wale watu  ambao  wali-acquire  citizenship  kupitia  njia

nyingine.   Wale  watu  ambao  walizaliwa  Kenya,  wanatabia  nzuri,  sisi  wenyewe  tumewajua,  hao  ndio  mlisema  wawe

waki-appointiwa president, na ndio tulifanya kwa hiyo draft Constitution.

Mliuliza pia, nguvu za rais zimekuwa nyingi sana.  Watu wa Kibirigwi hamkuwa na furaha na hiyo na mkasema hizo powers  za

president mngependa zipunguzwe kiasi na functions zake zile yeye hutekeleza,  ziwe kwa utaratibu wa hii Katiba mpya, na ndio

tumewaekea kwa hii new draft  ya Constitution.  Mlikuwa  mmeuliza  for  example  president  asiwe  chancellor  wa  university  ati

yeye ndiye anapatiana degrees.  Nyinyi watu wa Kibirigwi mliuliza vile na tukaiweka kwa hiyo draft Constitution.

Tena  mkauliza  tukishawaweka  wabunge  pale  halafu  pengine  rais  hafanyi  kazi  vile  sisi  tunaona  inafaa  wawe  na  powers  za

kumtoa,  that  is  impeachment  of  the  president,  kama  vile  America  wanawafanya  rais  wao.   Nyinyi  pia  watu  wa  Kibirigwi,

mlikuwa mnataka hiyo iendelezwe hapa Kenya.  The draft Constitution, hii Katiba mpya, ukiangalia vizuri tushaiweka ile. 

Mlikuwa mmeuliza kuwa rais awe na vipindi viwili vya miaka mitano tu, kwa hivyo a-serve  ten years  maximum.  Sio kwamba

a-serve ten years halafu anataka miaka mingine mitano.  Hiyo nyinyi wenyewe mkauliza na tukaiweka kwa draft Constitution.

Mlikuwa mmesema haya maneno ya ma-chiefs,  na provincial administration, sijui P.C.,  D.O.  nani, mlisema hamtaki.   Mlikuwa

mmesema hamtaki, mnataka District Council.  Hao tumewatoa wote tukawapatia  vile mlikuwa mnataka.   Kwa hivyo ma P.C.,

D.O. nani, hawako tena kwa hii new draft Constitution.  

Mlikuwa mmeuliza tena president  asichaguliwe kama  hana  degree  from  a  recognized  university,  sio  mtu  ambaye  hata  hatujui

amesoma wapi.   Hiyo pia tumeweka kwa hii draft  Constitution.  Tena mliuliza sisi wenyewe hawa District Council,  kama  hao

machief wametolewa nani tena watakuwa na  usukani  wa  kuendeleza  maneno  ya  vijiji,  maneno  ya  districts  na  divisions.   Sisi

wenyewe tukauliza, tuwe na power  ya ku-vote.   Wale watu tunawapigia kura ndio wanatusimamia.  Eunice hapa atawaelezea

vizuri vile tume-devolve power  kutoka kwa central  government,  tumewaletea nyinyi  wananchi.   Kwa  maana  mnataka  serikali

ambayo inawaangalia, serikali ambayo inawajua kabisa.  Eunice atawaambia vizuri about devolved government.

Mlikuwa mmeuliza tena that  the  new  Constitution  should  specify  the  number  of  ministries.   Tena  tumeweka  hii  na  tukasema
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nyinyi mkiwa mmepitisha kwamba tuwe na eighteen ministries.  Tukasikiliza maoni kutoka kwa wananchi wengine wote,  lakini

hao wengine wakawashinda kidogo wakasema hao walikuwa wanataka kumi na tano.   Kwa vile wengi waliwashinda tuliamua

sio eighteen bali ni fifteen.  So the new Constitution has stated there will only be fifteen ministries.  Eunice tena atawaelezea zaidi

mbona tulionelea hivyo  na  mbona  tuliweka  hivyo.   Lakini  pia  nyinyi  wenyewe  mlikuwa  mmetuuliza  tu-specify  the  number  of

ministries.

Mkatuuliza tena the Judiciary, wale majaji ambao tena  wanasema  hapana  hawaitaki  Constitution.   Wamekuwa  corrupt  sana,

wanafanya kazi ambayo sisi wananchi wa hapa Kibirigwi, wananchi wa Ndia na wananchi wa Kenya wote hawafurahii.  Tena

mkauliza si hao watu wakuwe independent sio lazima president  anawaambia hapana  kesi  hii  fulani  endeleza  hivi  vile  unataka,

kama  huyu  mtu  ana  pesa  hapana  ua  huyu.   Nyinyi  watu  wa  Kibirigwi  mkauliza  the  independence  of  the  Judiciary  na  hiyo

tukaweka pia.  

Mkauliza tena, hao majaji wakuu ambao wanakuwa appointed na Judicial Service Commission ambayo pia ni independent na

parliament pia ina powers juu yao.  Kwa hivyo wabunge wetu pia watakuwa na power ya kuangalia the Law Society of Kenya,

vile watu wamepatiwa the Judicial Service Commission wako vipi  na  wale  watu  wame-appoint.   Ndio  tukauliza  majaji  wote

kwanza waende, wa reapply afresh tuhakikishe they are ethically right, sio watu corrupt,  watu ambao wanataka na wanaonelea

wananchi  wako  vipi.   Kwa  vile  tunataka  wananchi  wawe  na  mwendeleo  mzuri,  justice  and  power  to  the  people,  nyinyi

wenyewe mkauliza na tukaweka kwa Constitution.

Tena mkauliza, kuhusu local government,  zile serikali za wilaya zilizokuwako.  Mayors,  na ma  chairman,  ma  Councillors  ndio

walikuwa tu wanakaa pale,  sijui wanachukua kitu kidogo,  nini na nini, wanamchagua mayor,  na chairman  wa  County  Council

hao wenyewe.  Nyinyi wenyewe watu wa Kibirigwi, watu wa ndia,  watu wa Kenya wote wakauliza, nyinyi mnataka muwe ni

nyinyi  wenyewe  ndio  mnawachagua  wale.   Hiyo  ndio  tukaweka  kwa  new  Constitution.   Kwa  vile  mliuliza,  Wakenya  wote

waliuliza na tukawawekea hivyo tena.

Pia  mliuliza  hao  tunaowachajua  wawe  na  nguvu  za  kuwaajiri  wale  ambao  wanafanya  kazi  pale.   Kitambo  ilikuwa  kwamba

serikali ya local government kutoka kwa ministry iliyoko Nairobi  huko,  hao  ndio  wanaowachagua  na  wanawaleta,  watu  hata

pengine hawajui kazi na  hatujui  wametoka  wapi.   Nyinyi  wenyewe  mkauliza,  hao  watu  tumewachagua  ndio  wanazijua  shida

zetu, wanajua vile tunataka kwa  hivyo  tunataka  hao  watu  tumechagua  ndio  watakuwa  waki-appoint  chief  officers  kwa  local

government.   Na  hizo  ndizo  mtaambiwa  hapo  na  Eunice  zimekuwa  devolved  government  na  ndio  district  councils  hiyo

mtaambiwa.  Local government, hiyo nimemaliza.

Twende  kwa  electoral  systems  na  process,  na  ndio  mkauliza  na  niliwaambia  kitambo.   Mliuliza  zile  kura  tunazompigia  rais,

tunawapigia wabunge zisikuwe siku moja.  Ndio at least tukishawachajua wabunge kwanza ama rais kwanza tujue ni vipi.  Hiyo

tena tumeiweka presidencies                     (inaudible).   MPs,  pia tumewawekea siku yao ndio maana kuna national council na
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the assembly, hiyo parliament, lower house na upper house.  Upper  house itakuwa na miaka minne na lower house itakuwa na

miaka mitano ili  hakuna  wakati  wowote  kutakuwa  na  vacuum,  ati  hakuna  ma  MP  wakati  fulani.   Hiyo  tuliweka  tena  vile  tu

mlivyotuuliza.

Tena  mkauliza  kuwe  na  watu  ambao  wanaweza  kujisimamia  wenyewe  yaani  hawako  kwa  party  fulani  kwa  vile  pengine

wanaona hao wenyewe kuna vyama ambazo hazitaki wakuwe wanachama wao na wangetaka kusimama huku kama mtu wetu

wa  huku  Kibirigwi  na  hauna  chama,  independent  candidate.   Watu  wa  hapa  Kibirigwi,  watu  wa  Kenya  wote  wakatuuliza

tuweke hiyo kwa Constitution.  Ati nikiwa peke yangu kulingana na vile imewekwa kwa Constitution ninaweza kusimama tu bila

chama na nichaguliwe kama mbunge.  Hiyo tena tuliweka kwa Constitution vile tu mlivyotuuliza.

Tena  mkatuuliza  tukisha  chaguana  pale  kwa  polling  station,  kule  sisi  huenda  tunapiga  kura,  mara  nyingi  tunaona  zile  kura

zinachukuliwa na zinaenda Kirinyaga au Kerugoya kuhesabiwa ili waamue mshindi.  Mlionelea pengine wakati  mwingine wakati

hizo  kura  zinasafirishwa  huenda  zinaibiwa,  zingine  hutupwa  na  zingine  haijulikani  hupelekwa  wapi.   Watu  wa  Kibirigwi

mkatuuliza na hiyo draft Constitution ambayo ni yetu, tunataka tukishaweka kura pale kwa polling station,  kama inapigiwa hapa

Kibirigwi kwa hii church, hizo kura zihesabiwe pale na tuambiwe ni nani ameshinda.  Hiyo tuliweka kwa hii draft Constitution.

Mkauliza  tena  na  hizi  masanduku  sisi  hatuwezi  kuona  ndani,  zingine  ni  black  na  zingine  ziko  na  rangi  aina  aina.   Mlisema

mnataka zile ziko clear kama glass ili muweze kuona na kuthibitisha kama kulikuwa na chochote ndani au la,  transparent  ballot

boxes.   Watu wa Kibirigwi mkatuuliza hivyo na tukaweka kwa draft  Constitution.  Kwa hivyo  in  the  coming  elections,  kama

tutafanya na hii draft Constitution, tukisha weka kura tutakuwa tunaweza kuona na kuthibitisha nini kiko ndani ya sanduku hizo.

 Sio kuambiwa hapo ndani hakuna kitu lakini tunaona ziko black.  Hiyo nyinyi mlituuliza na tukaweka.

Tena  mkatuuliza  date  ya  general  elections  iwe  specified  kwa  Constitution.   Na  sinimewaambia,  pia  hiyo  tumeiweka  kwa

Constitution.  Sio kwamba tunakaa siku moja na mtu tu anaamua elections ni kesho.  President sasa hana power  ya ku-dissolve

parliament  vile  anataka.   Akifikiria  kama  sasa,  kutumia  hii  Consitution  ya  sasa,  vile  tumeketi  hapa  saa  hii,  anaweza  kuenda

bunge  na  aseme  bunge  imevunjwa  na  tufanye  elections  na  hii  Constitution  nzee.   Lakini  kwa  hii  Constitution  mpya  hawezi

kufanya hivyo, hana hizo powers  tena.   Nyinyi  watu  wa  Kibirigwi,  pamoja  na  Wakenya  wote  mlituuliza  hivyo,  na  tukaweka

ndani yake.

Pia mkatuuliza, kuwe na code of conduct ya ku-check wale watu ambao wanafanya campaign, kwamba wasizue vita na ghasia,

hivi  vikundi  kama  Mungiki  na  zingine  kama  hizo.   Hivyo  vikundi  vikundi  vya  watu  ambazo  hujihusisha  na  wanacampaigners

ambao wana violence Constitution inaweza angalia aje?  Elections violence pia Constitution imeangalia.

Mkatuuliza kwa basic rights, zile rights zetu sisi kama wananchi.  Kuwa mngetaka elimu ya primary school.   Wananchi wa huku

Kibirigwi pamoja  na  Wakenya  wengi,  watoto  wao  wengi  hawasomi.   Sio  kwamba  hawataki  masomo  lakini  ni  kwa  sababu
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hawana  zile  pesa  na  tunalipa  tax,  kuna  pesa  nyingi  kwa  serikali  isipokuwa  wanatumia  pesa  vibaya.   Tunataka  serikali  na

mkauliza  serikali  kuwa  kwa  hii  Constitution  kuwe  na  basic  rights,  na  masomo  ya  primary  yawe  ni  ya  bure.   Jambo  hili

mkatuuliza na tukaweka.

Tena mkatuuliza kuwe na freedom of worship,  human rights for all Kenyans,  mkasema kuwe na basic health care,  mkatuuliza

kuwe na maneno ya basic food,  clothing, shelter,  manyumba na nini.  Watu  ambao  wanaousoma  mswada  huu  wa  Katiba  hii

mpya,  mkiangalia  vizuri,  hayo  yote,  basic  rights,  tume-expand  kuliko  ile  iliyokuwa  hapo,  iko  ndefu  sasa.   Mkiuliza  maswali

mkiangalia mtaona kuhusu basic rights, hii draft Constitution imewashughulikia wananchi kabisa.

Kuhusu  rights  za  vulnerable  groups,  wale  watu  ambao  hawajiwezi,  watu  ambao  hawaoni,  walemavu  ambao  wanatumia

wheel-chairs,  Constitution  imewaangalia  vipi?   Hii  draft  Constitution  ikaangalia  vizuri,  ikaangalia  premises,  kule  watu

wanatembea.   Wale watu ambao hawaoni hata kusoma kwao kuwezeleshwe, vile wataendelea  vizuri,  Constitution  imeangalia

hiyo.  Na  hata one example,  tulikuja hapa na wale watu ambao  hawaoni,  wasiseme  yale  mambo  ambayo  nimesema,  au  yale

mambo nimesoma hapo nyinyi mnaweza kuja muangalie kama vile nimesoma kuwa ni hakika ama kwamba  ninasoma  mambo

yangu.  Hawa watasoma wapi  na  hawaoni?   Niko  na  Braille  na  ndio  hii  hapa.   Wale  watu  ambao  hawaoni  watasoma  kwa

mkono, pia Constitution tumewaandikia,  iko hapa na tukaandika hayo maneno kuwa lazima Constitution i-recognize the rights

of  vulnerable  groups,  the  disabled,  wale  watu  wazee  ambao  wamezeeka  kabisa,  youth,  young  children  na  women  wote

wameshughulikiwa na Constitution.

Mkauliza tena kuhusu wale watu ambao wako jela, prisoners.  Mara nyingi sio kwamba wako pale kwa kupenda kwao.   Hiyo

Constitution ambayo tunataka ibadilishwe haikuwa inawaangalia.  Mkauliza nyinyi watu wa Kibirigwi, hao watu hata baada  ya

kuachiliwa siwatakuwa tu wako bado  ndani ya ile serikali ambayo sisi tulichajua na  hao  hawakuhusika.   Mliuliza  Constitution

iangalie rights zao na mkasema, the new Constitution iwapatie the right to vote, na ndivyo tumeandika kwa hii draft.   Rights zao

zingine nyingi tumeangalia kwa hivyo mkisoma mtaziona zote hapo.

Mambo ya mashamba, land na property yote, watu wa Kibirigwi mlikuwa na maneno mengi ya kusema.  Mkasema mashamba,

kila Mkenya kokote yuko, kama uko Kibirigwi, Nyeri au kokote kule, ukitaka kununua shamba Nakuru,  Molo au kwingineko,

uwe na right to access land anywhere in this country.  Hiyo tuliweka kwa Constitution vile mlituuliza.

Equitable distribution of land, pia hiyo mlituuliza.  Watu wengi sana pia walituuliza kuwe na land ceiling.  Hiyo hatukuweka lakini

ni mambo tunasikia sasa kwa vile kulikuwa na watu wachache ambao walikuwa waangalie ni vipi mambo hayo yataangaliwa, na

Eunice atawaeleza mengi juu ya hayo,  ni kwa nini hatukuweka  land  ceiling  na  vile  tunaweza  kuendelea  tena  kuchukua  maoni

tena.   Kwa vile sio ati  tumekuja  finally,  hii  tu  ni  draft  bali  sio  final  copy.   Land  ceiling  hatukuweka  lakini  Eunice  atawaeleza

kindani juu ya jambo hilo.
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Tena mkatuuliza, watu wote, hata wanawake wawe na right ya ku-inherit property.  Wawe wanagawiwa mashamba na mali pia

kwa sababu pia hao ni binadamu na wengine hawaolewi na wanamahitaji fulani.   Hii  Constitution  mpya,  wanawake  wa  hapa

Kibirigwi, hata wazee na kila mtu akauliza, kila mtu aangaliwe na hii draft Constitution na ndio tumefanya kwa hii draft.

On cultural,  ethnic and regional diversity, mkatuuliza  na  zile  mila  zetu  na  utamaduni  wetu  ambazo  sisi  tunaona  ni  ya  muhimu,

utaangaliwa vipi na hii Constitution?  Ile Constitution ambayo tunataka kubadilisha haikuangalia hayo maneno.  Kwa  hii  mpya

tuliangalia tukasema positive traditional values, Constitution ina respect  na inarecognize na nyinyi wenyewe ndio  mliotuuliza  na

tukaweka pale.

Management and use of natural resources  mkatuuliza kuwe na equitable distribution of natural resources.   Tumezoea vile wale

wamechaguliwa kuunda serikali zile pesa tunalipa tax, kama ni madini ambayo yamepatikana pahali fulani washachukua mapato

yanatokana  nayo,  wanaendeleza  sehemu  fulani.   Kwa  vile  aitha  walivote  serikali,  nyinyi  wale  ambao  hamkuvote  serikali

mabarabara zenu hazifanyi.  Hii katiba mpya inasema all Kenyans own those natural resources, ziwe Mombasa, Kisumu au hata

kama ni Lake Victoria au kama ni hii Lake Sagana ambayo inatoa electricity huko,  sio ati watu wa Kirinyaga pekee  yao ndio

wanafaidika.  Mkakuwa wazuri sana mkasema hata nyinyi watu wa Nairobi na sehemu zingine zote mpewe.  

Lakini  tena  mkauliza,  sisi  tena  kwa  vile  tuko  karibu  na  hivyo  vitu,  mbona  kwanza  ziende  Nairobi  au  Kisumu,  ili  hali  sisi

hazitunufaishi?   Constitution  mpya  inasema  local  communities,  wale  watu  ambao  wanaishi  karibu  na  hizo  natural  resources,

wawe  wa  kwanza  kupokea  manufaa  ya  hivyo  vitu  ndio  maana  kuna  district  councils  kuhakikisha  hivyo.   Sasa  kama  hiyo

electricity,  sisi  watu  wa  Kirinyaga  tunawapelekea  watu  wa  Nairobi,  hayo  maji  na  stima  inatoka  tu  hapa.   District  Council

tutaiendeleza vipi?  

Sio tax pekee yake kwa vile hatuna pesa nyingi.  Lazima iwe ina charge wale watu ambao wanapelekewa stima.  Districts kama

Nairobi,  na Muran’ga kwa vile hawana,  tunastahili kuwauzia ndio tuweze ku-maintain our District Councils,  kulipa  mishahara,

kuangalia mabarabara  yetu vizuri na kadhalika.   So  local communities watakuwa wakipata  manufaa ya  vile  vitu,  madini,  hayo

maji au nini zote ambazo ziko karibu na sisi kabla ziende pengine.  Kwa hii Constitution, nyinyi ndio mliuliza, watu wa Kibirigwi

na Wakenya wote na tumeweka kwa hii draft.

Tena mkauliza, watu huajiriwa kwa sababu wanajuana na rais au wanajuana na ministers?  Mkasema nyinyi wenyewe mnataka

watu waajiriwe vile wamehitimu.  Wakili aajiriwe kwa sababu amehitimu kama wakili, daktari  au mwalimu aangaliwe vizuri na

ihakikishwe amefuzu kwa kazi hiyo.  

Pia  mliuliza  waalimu  wafanywe  vipi?   Constitution  mpya  ikaangalia  Teachers  Service  Commission  ni  ya  serikali,  imekuwa  a

branch  of  the  government  na  serikali  ambayo  inatawala  wakati  fulani,  aitha  haipendelei  mpango  fulani.  Tukaangalia  hiyo  na

waalimu  wengi  nchini  kote.   Wa  Kibirigwi,  wa  Kisumu  wa  Nyeri,  kote  kote.   Walipendekeza  tupate  a  Teachers  Service
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Commission ambayo iko independent na tukawapatia  vivyo hivyo.  Kwa hii draft  Constitution tumeweka a contitutional office

ya Teachers Service Commission, ambayo itakuwa independent,  na itafanya kazi vile inafaa na waalimu wote watashugulikiwa

kimasomo,  kifedha  na  kadhalika.   Wanahitaji  Teachers  Service  Commission  ambayo  hakuna  mtu  anawaambia  hapana,

hamuongezwi mishahara.  Hiyo ndio iko independent,  na wale Commissioners ambao wamechaguliwa wako independent.   Na

tumefanya hivyo kwa hii Constitution mpya.

Mkauliza the appointment of cabinet  ministers iwe ni ya watu  ambao  wako  qualified,  wanahead  ministries  kwa  vile  wako  na

qualifications  fulani.   Hiyo  pia  tumeangalia.   Mkasema  wale  watu  ambao  wanachaguliwa,  kama  marais  ama  public  officers,

kabla wachukue mamlaka, wanahitaji waseme  wako  na  utajiri  wa  aina  gani.   Nyinyi  watu  wa  Kibirigwi  mkatuuliza  hivyo  na

tumefanya hivyo.

Kuhusu environmental na natural resources  mkatuambia kama misitu, Mount Kenya hii na misitu ile iko hapa hata  kama  kuna

Kibirigwi forest kwa mfano, zote ziangaliwe na Constitution na tumefanya hivyo.

Pia mkatuuliza kuhusu international relations,  yale mambo ambayo yanahusu nchi yetu lakini zimepelekwa huko nje in terms of

treaties,  conventions,  zile agreements ambazo zinafanywa nje  ya  nchi  yetu  na  ni  sisi  zinatuhusu.   Mkauliza  Constitution  mpya

iangalie vizuri na tukafanya vile vile.

Constitutional  commissions,  institutional  offices,  mlikuwa  mnauliza  office  inayoitwa  ombudsman.   Nyinyi  watu  wa  Kibirigwi

mlituuliza  na  tukaiweka.   Lakini  Ombudsman  sio  jina  la  Kiingereza,  na  sisi  tulitaka  nyinyi  wenyewe  kwa  vile  nyinyi  ndio

mliandika na mlituuliza ile Constitution tutaandika tuandike kwa lugha ambayo nyinyi pia mtafahamu na kuelewa vizuri, easy and

simple language.  Ni ombudsman lakini tukamwita people’s protector  na tukamweka pale kwa Constitution.  So  the people’s

protector is the format of an ombudsman na hiyo ndio iko kwa new Constitution.

Mkauliza tena kuwe na a permanent Constitutional  Commission.   Hii  Commission  ikiondoka,  ni  watu  wagani  wataangalia  hii

Constitution ambayo tumeishi miaka mingi itengenezwe?  Itaendelezwa vizuri and it will be  applied to the letter.   Constitution ya

watu watano,  hii sio kubwa kwa sababu  hii  itakuwa  ni  ya  just  to  ensure  that  Constitution  inafuatwa  inavyotakikana.   Eunice

atawaeleza  zaidi.   Kuna  Constitution  ya  watu  watano  ambayo  tumeweka,  ambayo  itaendeleza  huu  mswada  wa  Katiba  na

Katiba mpya ambayo tutaifanya iwe ni katiba mpya.

Tena mkatuuliza tuwe na supreme court.   Kenya tuko na district  courts,  kama zile  tunajua  hapa  Kerugoya  kuna  moja,  Nyeri

kuna pia High Court  halafu tunaenda Court  of Appeal  na zinaishia hapo.   Mkauliza wakati  mwingine nyinyi watu wa Kibirigwi

na Ndia na Kenya nzima wanapeleka kesi  zao,  zinafika pahali na hawaridhiki na uamuzi. Ni wapi tena wanaweza  kuwasilisha

malalamiko  yao?   Nyinyi  watu  wa  Kibirigwi  mkatuuliza  hamuwezi  kuweka  korti  ingine  ambayo  inanguvu?   Tukawaekea

Supreme Court.
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Mkauliza tena succession and transfer of power.  Ethics is justice and Speaker  wa national assembly ule wakati  wa transitition.

Sio ati rais ako hapa,  yeye  ndiye  amesimama  na  tena  anataka  kuchaguliwa  tena  na  bado  amekalia  kiti.   Kama  pengine  rais

ameenda na hakuna Vice President, nani tena atashikilia huu usukani?  Mkauliza Chief Justice na Speaker.   Lakini Kenya yote

hawakukubali Chief Justice, wakauliza Speaker  wa national assembly awe ndiye ameshikilia usukani.   Kwa hivyo hatukuweka

Chief  justice  vile  mliuliza  lakini  kwa  vile  mmeuliza  watu  wawili,  tuliamua  kumuwekea  mmoja  wa  wale  mlikuwa  mmeuliza.

Speaker of the national assembly now will be the head of government during the transition period.  

Nikimalizia,  mliuliza  haki  za  wanawake  nazo  ziko  vipi?   Wanawake  wa  hapa  Kibirigwi  wakauliza  they  are  very  much

discriminated against.  Ni vipi Constitution mpya inaweza kuwaangalia?  Tukaangalia vizuri tukasema all forms of gender abuse

are  discriminatory  practices  na  Constitution  mpya  imekataa  hizo.   Tukaweka  kwa  new  Constitution.   Wanawake  pia

tumewapatia  haki  ama  right  ya  ku-inherit  property  pia  hao  wanaweza  kugawiwa  mali.  Eunice  atawaelezea  vizuri  mambo  ya

women rights.

On legal systems mlikuwa mnauliza kesi ama courts,  or  the legal process  imekuwa very discriminatory.  Wale watu wanapesa,

wale  watu  wa  kijiji  ambao  hawajui  mambo  mengi,  those  who  are  ignorant  ambao  hawajasoma  kamwe,  wanadanganywa,

wanahadaiwa na wale wajuaji wa hapa.   Mnataka Constitution mpya iangalie iseme all Kenyans  irrespective  of  gender,  race,

and economic resources tukue equal.  Na Constitution iwe ikiwaangali nyote ni sawa.  Watu wa Kibirigwi mliuliza vile, watu wa

Ndia  wakauliza,  Kirinyaga  wakauliza,  Muranga  vile  vile,  Kisumu  na  hata  Mombasa,  kila  Mkenya  akauliza  vile  na  ndio

tukaweka kwa hii new Constitution.  

Kwa muktasari,  hayo ndiyo mambo mliyotuuliza na tukayaweka na yale mliyotuuliza na hatukuweka Eunice  atawaelezea  zaidi

kwa dakika chache tena.   Halafu yale mambo ambayo aitha nimesema ama wale ambao wamesoma kwa vile ni  lazima  kuwe

mtu amesoma na hawajaelewa na wangetaka tena yafafanuliwe zaidi, Eunice yuko hapa kwa hiyo.  Hii report  yenu iko  pages

one hundred and seventeen, mia moja kumi na saba.  Hii ndio report yenu.  

Hiyo report ya Kenya nzima nimewaambia iko eight hundred pages.  Constitution iko na reports  zenyewe, zingine za Kiswahili,

hivyo vitabu mkonavyo ni toleo fupi, kwa uchache au muktasari tu lakini repoti yenyewe iko page mia nane.  Na  mmeona nyinyi

wenyewe mlitoa page mia moja, kumi na saba na hii ndiyo repoti yenu.  District Co-ordinator  wa hapa,  Mrs Njoka  atawaeleza

vizuri vile mnaweza kuipata na kuna vitu vingine pia viko kwa ofisi yake ambavyo mnaweza kusoma.  Asanteni sana wananchi.

Clapping from the audience.

Mercy  Njoka:  Asante  sana  George  Wachira  kwa  hayo  maelezo  mazuri  na  nina  hakika  mmesikia…  ninafikiri  kuna  watu

ambao wamekuja kwangu ofisini na wameniambia kwa kweli niliona  maoni  yangu  kwa  draft  Constitution.   Vile  mmeelezewa
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maoni  mliyopeana,  haya  mambo  alikuwa  akiwaelezea  ni  yale  mambo  tuliyochukua  huku  wakati  tulikuwa  huku  na  mengine

ambayo tulikuwa tumechukua kule Kiburu Catholic Chruch.  

Kwa  hivyo,  hayo  mambo  mengine  yako  kwa  draft  na  mengine  pengine  hayakuwekwa  kwa  sababu  pengine  hakukuwa  na

support  ya  kutosha  kutoka  sehemu  zingine  za  Kenya.   Kwa  hivyo  wakati  huu  nitampatia  mwalimu  wetu,  Madam  Eunice

Gichangi, ili aweze kuendelea kwa hicho kipindi kingine.  Karibu Madam Gichangi.

Eunice Gichangi:  Habari yenu watu wa Ndia?

Response from the audience:  Mzuri.

Eunice Gichangi:  Ninafikiria mnanisikia hata wale mko nyuma, tuko pamoja.  Mnanisikia ama hamnisikii?  Mnaniskia,  ninaona

nyote mna-turn nyuma kwa hivyo mnanisikia.  Leo tumefurahi kuwa nanyi, asante  George Wachira.   Vile George ametueleza,

ametuonyesha ya kweli kwamba maoni ambayo mlitoa kama watu wa ndia yalikuwa ni maoni ambayo yalitumiwa kuiandika au

kuibuni ile draft  ambayo mmeshika.  Copy yangu ni tofauti kidogo  lakini  kila  mtu,  au  hata  kama  huna  utaketi  pahali  ambapo

kuna mtu ambaye yuko nayo.

Wengi  watawaambia  ya  kwamba  hiyo  tume  ya  Ghai,  hiyo  Ghai  Commission,  ati  hata  hayo  maoni  yenu  hawakuyachukua.

Walienda tu kule Mombasa vile  walisema,  wakalala,  wakaamka  na  wakakuja  na  document.   Lakini  vile  ambavyo  mmesikia

George  akisema,  si  ni  kweli  maoni  yenu  yalikuwa  ya  muhimu?   Eeh,  tena  file  iko  hapo  tutamwachia  District  Co-ordinator

mtapata kuisoma.  Tulichukua maoni yenu yote.   Wengine mlikuja hapa mkaongea,  mkasimama sijui ni upande ule, mkaongea,

tuka-record  kwa  machine  ambayo  Josphine  anashughulikia  na  ndiye  alikuwa  hapa  siku  hiyo,  aka-record.   Na  atawaambia

kwamba  alienda  akayaandika  tena  kwa  computer,  yakawekwa  ndani,  ndio  sasa  George  amekuja  na  hayo  maoni.   Na

tuliyasoma na tumeyafahamu sana.  Ukiniuliza nitakwambia hayo maoni hata kama nimefunga macho kwa sababu tumeyasoma

na tukajua kila constituency, kila area ya Kenya, Wanakenya walisema nini.

Kwa hivyo leo ni siku yenu kama Wakenya kusikiliza vile draft ya Constitution inasema ama vile inaprovide, ndio tunasema kwa

Kiingereza.  Ninaamini kila mtu amekaa pahali ambapo ataweza kuangalia hiyo draft ndio uamini mwenyewe.  Leo tumekuja na

drafts ambazo ziko kwa lugha ya Kiingereza, lakini tayari tumetafsiri na sasa ziko pia kwa lugha ya Kiswahili.  

Hatukuweza  kuja  nazo,  ziko  tayari  lakini  ziko  chache.   Zitakuwa  available  through  your  Co-ordinator  Mrs  Njoka  ambaye

anafanya kazi kubwa sana huku na ataweza kuwapatia hapo baadaye muweze kusoma.  No ona hau thutha  ri,  nitukageria

guthondeka  sumaries, ndio muweze, yule haelewi Kiingereza  au  Kiswahili,  tutajaribu  tukipata  muda  tupate  summary  za  hizo

lugha zingine ndio kila mtu aweze kuelewa.
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Kama mlivyosikia George ametueleza, pia tuko na Braille copy ya ndugu zetu na dada zetu ambao wanatumia copies  za Braille.

 Kwa hivyo mtanipatia muda mchache,  na nitawaelezea tu.   Vile nitafanya ni kusisitiza yale ambayo ni mapya katika hiyo draft

ama yale ambayo tumebadilisha kabisa.  Hapo baadaye muda utakuwa ni wenu, hii ni siku yenu kuuliza maswali ama kupeana

proposals.   Pahali ambapo patawaridhisha ama patawafurahisha,  mtatueleza.  Pahali ambapo  mnasikia  hapo  hapakuji  kabisa,

pia mtatueleza.  Kwa hivyo siku ni yenu, na muda ni wenu kusikiza.  Sitapoteza wakati,  kwa hivyo wale ambao tuko na draft

tutaenda pamoja.  Wale ambao hamna saa hizi, mtasikiza na mtapata kujua.  

Tukianza  kabisa,  kwanza  ningependa  kuanza  kwa  utangulizi  na  ninafikiria  iko  kurasa  ya  pili,  page  number  two.   Ukiangalia

Katiba ambayo tuko nayo sasa,  haina utangulizi.  Katiba  ambayo  tuko  nayo  sasa  unapoifungua  inaanza  tu  straight  kukueleza

mambo  yale  ambayo  tunataka  serikali  ifanye  ama  mambo  yale  ambayo  wewe  mwananchi  unatakiwa  ufanye.   Lakini  sasa

tumesema Katiba yetu na tumeona maoni yenu mlisema tuwe na  utangulizi  ama  preamble.   Na  tumesoma  pia  Katiba  za  nchi

zingine wamesema wanataka utangulizi.

Ukiangalia, tunaanza na huo utangulizi na ni utangulizi mfupi.  Ni kwa ufupi tu.   Tumesema ya kwamba,  tunaanza kwa kusema ‘

we the people  of Kenya…’.  Yaani sisi watu wa Kenya.   Tunaanza na kumtambua raia,  mwananchi wa Kenya.   Maoni yenu

nimesikia mlisema mnataka Mkenya,  raia atambulike  kikatiba.   Katiba  tuliyonayo  haimtambui  Mwanakenya,  haimtambui  raia

wa Kenya.

Sasa tunasema tunaanza kwa kusema, sisi watu wa Kenya kwa sababu sisi ndio tumeiunda hii Katiba,  ni Katiba yetu.  Halafu

tunaendelea,  laini ya kwanza tunasema, sisi Wanakenya tuko tofauti  sana.   Tuko  na  tofauti  za  kikabila,  mimi ninaweza  kuwa

nimetoka sehemu za Kikuyu, mwingine ni Mluhyia, mwingine ametoka Turkana,  hata dini zetu ni tofauti.   Wengine ni Catholics,

wengine  ni  PCEA,  wengine  Wahindi,  wengine  Waislamu  na  wengine  hata  hawaamini  Mungu.   Pia  mila  zetu  ni  tofauti  na

kadhalika.  Tuko tofauti kama Wakenya.

Lakini tunasema kikatiba,  sisi sote  ni Wakenya,  however  different.   Hata  tukiwa  na  tofauti  hizo,  sisi  sote  bado  ni  Wakenya.

Tena kwa huo utangulizi, tunamalizia kwa kumtambua Mungu.  Na tunasema Mungu aibariki Kenya, God bless Kenya.  Na huo

ndio utangulizi wako.   Ni utangulizi ambao sio mrefu, hakuna utangulizi ambao ni wa pagi kumi.  Kwa hivyo tulijaribu kuweka

mambo ambayo ni ya muhimu katika huo utangulizi.

Tukielekea kwa chapter  ya  kwanza,  ambayo  itapatikana  kwa  page  nne,  page  number  four.   Ninataka  twende  pamoja  ndio

muamini msiseme tulikuja tukaongea na hamkuyaona.  Ninataka tuamini tukiwa pamoja.   Ukurasa wa nne, chapter  ya kwanza,

chapter  1,  inaongea  juu  ya  ile  kwa  Kiingereza  tunasema  sovereignty,  na  tena  maoni  yenu  nimesikia  mmeongea  mambo  ya

sovereignty of the people.

Yaani kwa chapter ya kwanza, tunasema ya kwamba katika hii Katiba, tunatambua ya kwamba,  raia wa Kenya ndiye mwenye
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nguvu zote.   Raia wa Kenya.   Katiba tuliyonayo sasa  nimesema haimtambui raia wa Kenya kama yeye ndiye mwenye  nguvu.

Sasa tunasema raia wa Kenya ndiye mwenye nguvu zote.  Na hizo nguvu ni za kufanya nini?

Ana  nguvu  za  kuiunda  bunge.   Yaani  wewe  raia  wa  Kenya  ndio  utakuwa  na  nguvu  za  kuiunda  bunge,  kuvunja  bunge  na

kadhalika.   Pia,  Mwanakenya ndiye mwenye nguvu za kuiunda serikali.   Kwa mfano, kusema  ya  kwamba  kutakuwa  na  rais,

hakutakuwa na rais na kadhalika.   Ninaona wengine wanatoka,  copies  ambazo ziko ni chache usipopata  copy  yako  leo,  keti

karibu na mtu ako na copy na hapo baadaye mtapata copy.  Sidhani kuna copies za kutosha.

Hebu tuketi sasa  ili tuendelee.   Okay,  ninafikiria tuko pamoja sasa.   Wale wamepata  ni  vizuri  mmepata,  yule  hajapata  usijali.

Tulikuwa tumetengeneza draft nyingi sana lakini zote zimeisha.  Inaonekana Wanakenya siku hizi wamejua haki zao zaidi.  Kwa

sababu zilikuwa zimejaza board room yetu, zimeisha lakini bado  tunaendelea kutengeneza zingine.  Na  nimesema mtapata hata

ile iko kwa lugha ya Kiswahili.  Kama hujapata kwa wakati huu, tafadhali keti karibu na yule yuko nayo, atakusaidia.

Kwa hivyo tukiendelea, sasa tuko kwenye kurasa la nne.  Kurasa la nne nimesema tunaanza kwa kuongea juu ya sovereignty of

the people.  Yaani kusema ya kwamba raia wa Kenya ndiye mwenye nguvu zote.   Nguvu zote nchi, zimewekwa kwako wewe

raia  wa  Kenya.   Kwa  hivyo  hapo  tumebadilisha  ndio  isiwe  ya  kwamba  mtu  yeyote  anafikiria  nguvu  zote  ziko  kwa  sehemu

yoyote ya serikali kama bunge, majaji,  rais ama yeyote mwingine.   Nguvu  zote  ziko  ndani  yako,  wewe  kama  Mwanakenya.

Kwa hivyo tunaianza hii draft  kwa kumtambua Mwanakenya na nguvu ambazo uko nazo kama Mwanakenya.   Wewe  ni  mtu

muhimu sana ukiwa raia wa Kenya.

Tukiendelea Article ya pili, ama ibara ya pili, bado katika huo ukurasa, utaona namba zimeandikwa hapo kando.   Ukiangalia ya

pili ambapo tunasema supremacy of the Constitution.  Hii ni kusema ya kwamba,  hii Katiba,  hii draft  ikiwa Mungu ataijalia iwe

ndio sheria ya Kenya, hii draft ama hii Katiba ndio itakuwa na nguvu zote kuliko sheria zote nchini.  Tunajua ya kwamba kuna

sheria nyingi ambazo zinatumika  nchini.   Kuna  sheria  ambazo  zinaundwa  na  bunge,  kuna  sheria  zetu  za  kimila  na  kadhalika,

lakini tunasema ya kwamba Katiba ndio itakuwa na nguvu zaidi, nguvu zote nchini.  Na ukumbuke hiyo Katiba imeundwa na sisi

wananchi.  So hii sheria yetu ndiyo iko na nguvu zaidi nchini.

Tukiendelea, ninasema ninasisitiza tu yale ambayo ni ya muhimu.  Sasa tunaendela chapter ya pili, kurasa ni hiyo, hiyo tu ya nne.

 Tukiangalia  hiyo  ibara  ya  sita,  article  number  six,  tunaongea  juu  ya  Republic  of  Kenya.   Yaani  tunaanza  kwa  kujiuliza  na

tulijiuliza sisi wanatume, nchi yetu ya Kenya ndio gani?  Tukasema ya kwamba lazima tutambue ile ardhi ambayo tunaita Kenya

ndio tusiseme tu tuko na Katiba ya Wanakenya na hatujui Kenya ni ardhi gani.  Which mass of land constitutes Kenya.  

Ndio hapo tunaanza kwa kuitambua nchi ya Kenya.   Na  mkiangalia hapo baadaye,  mkienda na  hizo  draft  nyumbani,  mtaona

kwamba huko nyuma tuliuliza utaalamu kutoka kwa ofisi ambayo inahusiana na mambo ya kigeographia.   Wakatueleza Kenya

inaanza kwa upande gani, mpaka wetu  kule  juu  na  Somalia,  Ethiopia  umefika  wapi,  kule  kwingine  umefika  wapi.   Na  mara
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nyingi tunasikia watu wa Uganda wanasema ya kwamba Uganda umekuja ikafika wapi?  Hamjasikia hivyo?

Response from the audience:  (Inaudible)

Ati imefika mpaka Naivasha, uplands, wengine wanasema uplands.  Hivyo ndio tunasikia.  Sasa hata ukiiangalia Katiba yao hivi

sasa,  na  nishaisoma  mimi mwenyewe,  ukiangalia  Katiba  yao  ambayo  wameunda  hivi  majuzi,  ardhi  ambayo  wanayotambua

kuwa Uganda, imeingia kidogo ndani ya Kenya.   Haijafikia Naivasha lakini imepenya kidogo ndani ya Kenya.   Nasi  tukasema

tunataka tuijulishe dunia nzima ardhi ya Kenya ambayo tunaitambua kuwa Kenya.   Kwa hivyo tumeanza kwa  kuitambua  nchi

yetu ya Kenya.

Tena  katika  ibara  ya  saba,  article  7,  jambo  ambalo  tumefanya  hapo  ni  kutambua  mipaka  ambayo  iko  ndani  ya  nchi  yetu.

Ukiangalia  hivi  sasa,  wakati  mwingine  watu  huamka  na  tunatangaziwa  kuna  districts  zingine  mbili  zimeundwa  pahali  fulani,

mipaka  imebadilishwa,  constituency  tunasikia  ni  zingine.   Sasa  tunasema  ya  kwamba,  kama  Wakenya,  tunataka  tuzitambue

districts, provinces na constituencies ambazo zimetambulika kikatiba na kisheria hivi sasa.  

Kwa  hivyo  hapo  mbeleni,  ama  hapo  baadaye  mtaweza  kuona  ya  kwamba  katika  hiyo  draft  kwenye  kurasa  za  mwisho,

tumeweka orodha ya district  zote ambazo tumezitambua kuwa ni districts za Kenya ambazo ni sabini,  sitini na tisa na  Nairobi

ndio ya sabini.  Pia tumezitambua provinces zote ambazo ni nane na tukaziweka hapo.  Ndio mtu akipenda kubadilisha aongeze

district, province ama abadilishe mipaka, lazima arudi kwa katiba ambayo iliundwa na mwananchi kwa hivyo lazima arudi kwa

mwananchi.  Kwa hivyo tumezitambua hapo ndio tuzilinde kitaifa.

Tena katika ibara  ya  tisa,  article  9,  tumesema  ya  kwamba  lugha  ambazo  zitatumiaka  katika  nchi  yetu  ni  lugha  mbili.   Yaani

mambo yote ambayo ni official, mambo yote ambayo ni public yatatumia lugha hizo mbili.  Moja ni Kiingereza na lugha ile ingine

ni Kiswahili.  Na  sisi kama wanatume tumeanza huo  mtindo.   Documents  zetu  zote  kama  vile  Bwana  Wachira  aliwaonyesha

repoti  zetu,  zimechapishwa  kwa  lugha  ya  Kiingereza  na  Kiswahili.   Draft  ya  katiba,  nimesema  mko  na  ya  Kiingereza,  ya

Kiswahili iko njiani.  

Kwa hivyo mambo yote yatakayotengenezwa ambayo ni official, yawe kwa hizo lugha mbili  ndio  tuweze  kumaliza  ignorance,

yaani kutojua mambo.  Tulisema  wakati  wa  kupewa  Uhuru,  tunataka  kumaliza  ujinga  sindio  tulisema,  kutojua.   Hali  hiyo  ya

kuwa hujui mambo.  Na tukasema sasa Mwanakenya yeyote apate kujua mambo kupitia hizo lugha.

Tena tumesema ya kwamba  zile  lugha  zetu  za  kimama,  zile  lugha  kama  Kikuyu,  kijaluo,  Kisii  na  kadhalika,  serikali  itapewa

jukumu ya kutusaidia kuzikuza ili tusizisahau.  Ni  lugha  ambazo  ni  za  muhimu,  watoto  wetu,  wajuu  wetu  waweze  kuzielewa.

Kwa hivyo hapo tumeipatia serikali jukumu ya kutusaidia kuzikuza.
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Nikiangalia ibara ya kumi, article 10, hapo tunaongea mambo ya dini.  Tumesema ya kwamba hakuna dini ambayo itakuwa iko

juu ya ile nyingine.  Dini zote ambazo zimetambulika, na  dini  hutambulika  aje?   Dini  yoyote  ambayo  imepewa  registration  na

serikali, na ikatambulika kuwa ni dini, hizo dini zote zitakuwa na haki sawa.   Hakuna dini ambayo itakuwa na haki zaidi kuliko

ile ingine.  Na mkumbuke ni zile ambazo zimetambulika kikatiba, zimepewa registration.

Ibara ya kumi na tatu, article 13, tunaongea juu ya siku ambazo hivi sasa  tunaziita public holidays.  Ukiangalia katiba tulionayo,

haina orodha yoyote ya public holidays.  Kwa hivyo hivi sasa  tunaweza kubuni mpya, tukaziongeza na tumeona zikiongezeka.

Lakini  sasa  tunasema  kikatiba  tunataka  kuzitambua  siku  ambazo  tutaziita  national  holidays,  siku  zetu  sisi  Wakenya  ambazo

tunataka kukumbuka.  Zile ambazo sisi Wanatume tumezipendekeza na hapo baadaye mtaniambia ni gani mnataka ziongezwe,

zipunguzwe au hata zitupiliwe mbali, mtanipatia maoni yenu.

Ya kwanza ni ile ya 1st June, na hiyo ndio siku ile ambayo tulipata Madaraka.   Ya pili ni ile ya 12th  December,  na siku hii ndiyo

ile tulipewa Jamhuri, Jamhuri day.  Ya tatu ambayo ni mpya ambayo tunapendekeza tumepropose Katiba day,  hii itakua ni siku

ambayo hii draft  ya katiba itakuwa sheria yetu, katiba yetu.  Maana ya ku-propose  hivyo ni hii, ile  katiba  ambayo  tuko  nayo

sasa  tulipewa  mwaka  wa  1963,  kule  Lancaster.   Wazee  wetu  na  wale  ambao  ni  wazee  katikati  yetu  watatukumbusha,

waliwatuma  wazee  wenzao  kule  Lancaster.   Ilikuwa  ni  wakati  mgumu,  kulikuwa  ni  mambo  ya  haraka  ndio  tupewe  Uhuru.

Hatukupewa  nafasi  sisi  Wakenya  kujijulisha  ama  kupeana  maoni.   Tulipata  tu  kuna  document  ambayo  ni  katiba  na  ndio

imeendela kutuongaza mpaka hivi sasa.  

Sasa  tunasema hii Katiba tumeiunda  sisi  Wanakenya,  kwa  hivyo  tunataka  tuwe  tukikumbuka  vile  ambavyo  tuliiunda  na  ndio

maana tuka-propose tuwe na hiyo siku ya katiba Day.  Hapo baadaye mtanipatia maoni yenu.

Tukienda chapter ya nne, Ukurasa ni wa tano,  page 5,  hapo tuna mambo mengine ya muhimu, ibara ni ya kumi na sita,  article

16; Citizenship.  Yaani ni nani ambaye anaweza kuwa raia wa Kenya.   Na  hapo tumebadilisha kidogo.   Ya kwanza tukasema

ya kwamba unaweza kuwa raia wa  Kenya  kwa  sababu  umezaliwa  na  mzazi  ambaye  ni  raia  wa  Kenya.   Iwe  huyo  mzazi  ni

mama au baba yako, ikiwa mmoja wa wazazi hao ni Mwanakenya,  basi  wewe unahaki ya kuwa raia wa Kenya.   Kwa mfano

ikiwa mimi nitaolewa na mtu ambaye si raia wa Kenya,  mtoto wangu atakuwa na haki ya kuwa raia wa Kenya.   Ikiwa Bwana

Wachira ataoa mwanamke ambaye si raia wa Kenya, watoto wao watakuwa na haki ya kuwa raia wa Kenya.

Tena  kuna  jambo  lingine  ambalo  tumebadilisha.   Katiba  tuliyonayo  hivi  sasa,  mwanamume,  raia  wa  Kenya,  kama  Bwana

Wachira hivi, akisema amuoe ama akipenda kumwoa mwanamke  ambaye  sio  raia  wa  Kenya,  huyo  mwanamke  ana  haki  ya

kuwa raia wa Kenya.   Lakini mwanamke akiamua kuolewa na  mwanamume  ambaye  sio  raia  wa  Kenya,  huyo  mwanamume

hana haki ya kuwa raia wa Kenya.  Na nyinyi pamoja na watu wengine waliuliza ni kwa nini?
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Hapo tukabadilisha na tukasema ya kwamba yeyote ambaye anaoa ama kuolewa na raia wa Kenya, atakuwa na haki, huyu mtu

wa ng’ambo, atakuwa na haki ya kuwa raia wa Kenya.   (Clapping  from the  audience).   Lakini pia tukasema ya kwamba,

asante mama, pia tukasema ya kwamba huyo mtu ambaye anaoa ama kuolewa na raia wa Kenya atakaa  miaka mitatu kabla ya

kuwa na hiyo haki.   Yaani,  mimi nikiolewa na mwanamume ambaye sio raia wa Kenya au mwanamume akimwoa mwanamke

ambaye sio raia wa Kenya,  watakaa  katika ndoa miaka mitatu ndio tujue wako serious na sio mchezo.  Baada ya hiyo miaka

mitatu, basi atakuwa na haki ya kuwa raia wa Kenya.   Basi hiyo miaka mitatu tunawapatia ndio tuone kama kweli anatafuta tu

uraia wa hii nchi yetu nzuri ama ni kweli amempenda huyo ambaye amemuoa ama kuolewa naye.

Tukiendelea pia katika hiyo sehemu ya uraia tunaongea juu ya yale ambayo kwa  Kiingereza  tunaita  dual-citizenship.   George

alipitia hapo na akatoa mapendekezo yenu.  Hapo vile ambavyo tunasema ni hivi, raia Mwanakenya ana haki ya kuwa raia wa

nchi nyingine.  Hivi sasa vile sheria ilivyo, ikiwa wewe ni raia wa Kenya na uende ng’ambo na ubarikiwe kupata  uraia wa nchi

nyingine,  ule  uraia  wako  wa  Kenya  unaishia  papo  hapo.   Ukija  huku  unakuwa  kama  wewe  ni  mgeni,  tourist  kama  wale

wengine.  

Niko na cousin yangu, mtoto wa uncle yangu ambaye alienda kule America,  akapata  kazi nzuri na akapewa uraia.   Akija huku

kwa sababu sasa  uraia wake wa Kenya uliisha anakuja kama mgeni.  Siku zake zikimalizika akienda airport,  anaulizwa wewe

Wanjiru,  ulikuwa  unafanya  nini  huku,  wewe  sio  Mkenya,  wewe  ni  raia  wa  America.   Sasa  tunasema  ya  kwamba,  raia  wa

Kenya akibarikiwa na uraia wa nchi nyingine bado ataendelea kuwa raia wa Kenya.

Tukienda  kwa  chapter  ya  tatu,  inaongea  juu  ya  malengo  ambayo  serikali  yetu  tunaipatia,  ni  kurasa  ya  nne,  nimewarudisha

nyuma kidogo kwa national goals, kurasa ni ya nne, ibara ni ya kumi na nne, article 14.   Hapo tunasema ya kwamba kuna yale

malengo ambayo tunataka serikali yetu ifuate.  Kwa  mfano,  wengi  wenu  mlisema  na  tumesikia  leo  asubuhi,  mlisema  hamtaki

corruption, mmesema mnataka serikali ifanye hiki, na hiki na kile.  

Hivi sasa ukiangalia katiba yetu, huwa tunasema serikali inajuhudi ya kujenga mabarabara nchini kote,  mahospitali na kadhalika.

  Lakini katiba tuliyonayo hatujaipatia serikali malengo yoyote.  Sasa  tunasema kikatiba tumeweka katika ibara ya kumi na nne

malengo  ambayo  tunataka  serikali  iangalie.   Lakini  hapo  tukaongeza  tukasema  ya  kwamba  kila  mwaka  rais  wa  jamhuri  ya

Kenya atakuwa akisimama bungeni na anatoa repoti  ya kuonyesha kwa mfano kama ni mashule, yamejengwa mangapi.  Kwa

hivyo  kama  ni  mashule  ataasema  pengine  ni  kumi,  moja  iko  Garissa,  ingine  iko  Ndia,  ingine  iko  Wajir,  ingine  Nakuru  na

kadhalika.   Kwa hivyo kila mwaka tumempatia  rais  jukumu  ya  kuonyesha  bunge  na  taifa  lote  yale  ambayo  serikali  imeweza

kufanya.  Hilo ni jambo mpya ambalo haliko kwa katiba tuliyo nayo kwa sasa.

Ibara  ya  kumi  na  tano,  tena  inafanya  jambo  lingine  ambalo  ni  mpya  kabisa.   Hapo  tunakupatia  wewe  mwananchi  pia,  kwa

sababu hii katiba ni  yako,  sio  ya  serikali,  ni  yako  pia.   Tunasema  pia  wewe  unajukumu  fulani  kikatiba.   Ya  kwanza,  wewe

mwananchi umepatiwa jukumu ya kuijua hiyo katiba yako.  Na tumeanza kukujulisha hiyo katiba hata kwa wakati  huu ambapo
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bado  iko  in  the  draft  stages,  yaani  iko  katika  mswada.   Bado  haijakuwa  sheria  na  umeanza  kuijua.   Na  hata  ikiwa  sheria

umepatiwa jukumu ya kuijua na kuilinda kikatiba.

Jukumu  ingine  ambayo  umepewa  kikatiba  ni  ile  la  kupiga  kura.   Mara  nyingi  huwa  tunaenda  kupiga  kura  siku  ya  kura  na

unawasikia wengine wakisema mimi nilichoka, nilingoja na ilipofika saa  saba,  nilihisi njaa nikaenda kula.   Na  si  fulani  tu  ndiye

atachaguliwa, hivyo ndivyo sisi huwa tunasema.  Sasa tunasema tumekupatia jukumu, wewe Mwanakenya ya kupiga kura kwa

sababu bunge ni yako wewe Mwanakenya, na uchaguzi ni wako wewe Mwanakenya.

Tukiendelea kwa chapter  ya tano,  ambayo iko  kurasa  ya  sita,  page  6.   Chapter  ya  tano  tunaongea  juu  ya  haki  zako  wewe

kama Mwanakenya.  Wewe unahaki gani kama raia wa Kenya?  Ni mara nyingi sisi Wanakenya tunanyang’anywa haki zetu na

hatujui ya kwamba hiyo ni haki yako Kikatiba.  Sasa  tunataka tuzijue na tuzielewa ndio mtu akikupokonya,  unajua hiyo ni haki

yako.  Nitasisitiza zile ambazo ni za muhimu zaidi.

Ukiangalia ibara ya thelathini na mbili, article 32, hapo tunasema ya kwamba, kila raia wa Kenya ana haki ya kuwa hai.  Wewe

nami, sisi sote  tunahaki ya kuwa hai.  Hapo tumebadilisha tena jambo lingine.  Tukasema ya kwamba ile hukumu ya  kifo,  the

death penalty,  tumeiondoa na tukasema ya kwamba sasa  hakutakuwa  na  hukumu  ya  kifo.   Mtanipatia  maoni  yenu  baadaye.

Lakini hatusemi ya kwamba wale wamehukumiwa kifo, ati ya kwamba tunasema tumeiondoa hiyo hukumu ati  hii  Katiba  ikija

ndio  sheria  mtakutana  pale  sokoni.   Tunasema  ya  kwamba  tumeibadilisha  iwe  ni  jukumu  ya  kifungu  cha  maisha,  life

imprisonment.  Kwa hivyo ikiwa kuna mtu ambaye amehukumiwa kifo, hiyo hukumu haitatekelezwa, itabadilishwa iwe hukumu

ya maisha.

Tena hapo katika ibara ya thelathini na nne, tumeongea juu ya haki za Wakenya.   Yaani tukasema kila Mwanakenya ana haki

sawa na Mwanakenya mwenzake, iwe ni wa kabila fulani ama ingine wote wanahaki sawa.   Iwe mmoja ni wa dini fulani, ama

ingine  haki  zao  ni  sawa,  iwe  huyu  Mwanakenya  ni  mlemavu,  ana  haki  sawa  na  yule  mwingine.   Iwe  ni  kijana,  mwanamke,

mwanamume, haki ni sawa kwa Wakenya wote.

Tena tukaendelea kwa kutambua sehemu fulani ama sehemu  mbali  mbali  ambazo  tumesema,  zinahitaji  usadizi  kidogo  ili  ziwe

sawa na Wakenya wale wengine.  Sehemu ya kwanza ambayo tumeitambua ni ile ya kina mama  katika  ibara  ya  thelathini  na

tano, na maoni yenu tuliyasikia hapo mbeleni kuhusu kina mama.  

Katika hiyo ibara tumesema ya kwamba  wanawake  watakuwa  na  haki  sawa  na  wanaume.   Kwa  hivyo  ikiwa  ni  mambo  ya

kurithi, mtoto wa kike, mtoto wa kiume mtoto wa kike ambaye hajaolewa, na mtoto wa kiume wote wanahaki sawa za kuridhi.

  Kwa hivyo usawa wa wanawake na usawa wa wanaume.

Tena tukaendelea hapo kuongea juu ya sehemu ingine ama kundi lingine ambalo tumesema lazima isaidiwe kikatiba ndio iweze

kupata haki sawa na wengine.  Hicho ni kile kikunde cha wale ambao ni wazee kati  yetu.  Kwa hivyo  tukasema  ya  kwamba

watu wazee watakuwa na haki za kushiriki katika mambo ya taifa letu.  Kama ni kijijini na mtu ni mzee na anataka kujishirikisha
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pengine kanisani, mambo ya kujenga mashule, mambo ya katiba na kadhalika, ana haki sawa na mwenzake.  

Lakini pia tukasema ya kwamba hiyo sehemu ya watu wazee,  ina haki ya kulindwa kwa  sababu  wanahitaji  kulindwa  pengine

zaidi kidogo kuliko wenzao.   Inahaki ya kulindwa na familia zao.   Kwa hivyo ikiwa umetoka kwa familia ambayo  iko  na  mtu

mzee, ukumbuke ya kwamba sasa kikatiba tunakupatia jukumu ya kuwalinda watu ambao ni wazee katika familia yako.   Iwe ni

mama, baba, nyanya na kadhalika.

Pia, tulisema serikali iko na jukumu ya kuwalinda watu ambao ni wazee.  Hapo pia tukasema kila mwaka, wawe wakituonyesha

vile ambavyo wameendelea kuona ya kwamba haki za watu ambao ni wazee katika taifa letu zinaendelea kulindwa.

Katika ibara ya thelathini na saba, article 37, ukurasa wa saba, tunaongea kuhusu haki za watoto.  Watoto wana haki gani?  Ya

kwanza tukasema ya kwamba watoto  wote wanahaki sawa.   Iwe huyo mtoto amezaliwa kwenye familia ambayo ana baba  tu

hana mama, ama amezaliwa kwenye familia ambayo ana mama tu, hana baba.   Au hata iwe ni mtoto ambaye hatuwajui wazazi

wake  ni  nani,  tulilmpata  njiani  akilia  na  tukamwokota.   Huyo  mtoto  na  watoto  wengine  wote  wana  haki  sawa.   Haki  moja

ambayo tumesema ni sawa na mtaipata kwa ibara ya hamsini na nane, ni ile haki ya elimu.  

Katika ibara ya hamsini na nane,  tumesema  ya  kwamba,  watoto  wanahaki  ya  kupewa  elimu  ya  bure  ya  primary.   Hivi  sasa

tunaambiwa elimu ya primary ni ya bure.  Huwa mnalipa?  Nyinyi ni wazazi.  Huwa mnalipa elimu ya primary?  Lakini ukiangalia

katiba, hakuna jukumu yoyote katika katiba tuliyonayo yakupeana hiyo elimu ya bure.   Ndiposa  tukasema ya kwamba,  katika

hii draft tume-propose kuwe na elimu ya lazima na ya bure.  

Ya bure kumaanisha  ya  kwamba  mtoto  wako  akifukuzwa,  ati  ametolewa  shuleni  kwa  sababu  hujalipa  deni  fulani,  hii  katiba

ikiwa ndio tutajaliwa iwe sheria,  hapo serikali itakuwa na la kujibu kwa sababu elimu ya primary ni ya bure.   Na  wewe mzazi

ukipatikana  ati  mtoto  wako  ako  shambani  kwa  sababu  ni  wakati  wa  kupanda,  umesema  leo  asiende  shuleni,  akusaidie

kupanda, hata wewe utakuwa na la kujibu.  Ni ya bure na ya lazima.  Hivyo ndivyo tume-propose.

Lakini elimu ya hapo baadaye, secondary, university, ma-college, tumesema ya kwamba kila mwaka serikali itakuwa na jukumu

ya kutuonyesha  imeendeleaje  kuhakikisha  ya  kwamba  mashule  yanaendelea  kujengwa  na  watoto  wanapata  nafasi  kwa  hiyo

elimu ya hapo baadaye.

Sehemu ingine ya mwananchi ambayo tumeitambua ni ile ya wananchi ambao wako na disability, persons  with  disability.   Na

hapo  tukasema  ya  kwamba  ikiwa  pengine  ni  mtu  haoni,  mtu  ambaye  anahitaji  kutembea  na  cane  ama  na  wheel-chair  na

kadhalilka, tunasema huyo mwananchi ako na haki sawa na wananchi wenzake.   Kusiwe na ubaguzi wowote hata kwa sector

hiyo.  Tena tukasema ya kwamba, na George alikuwa amegusia hapo, pahali popote pa public ambapo patajengwa, kwa mfano

iwe  ni  hoteli  na  ni  hoteli  ya  gorofa  tano,  lazima  watilie  maanani  ya  kwamba  kunauwezekano  kuje  mtu  ambaye

hatawezakuzipanda hizo gorofa.  Kwa hivyo kikatiba, tumewapatia jukumu wawe wakijenga wakijua huyo mtu atapitia wapi.

Ikiwa ni basi, na matatu ambazo tunatumia, hii katiba ikijaliwa iwe sheria,  nao wajue na wafahamu kuna uwezekano wa kuwa
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na  mtu  katika  hiyo  basi  ambaye  atahitaji  kukalia  wheel  chair,  kwa  hivyo  waache  nafasi  atakayoweza  kutumia.   Kwa  hivyo

tumesema kikatiba kuwa hao watu tumewa-recognize na tumesema ya kwamba walindwe na wawe na haki ambazo ni sawa na

wenzao.

Pia katika hiyo sehemu ya haki,  nimesema ninasisitiza zingine.  Tukiangalia kutoka ibara ya hamsini na  saba,  ukurasa  wa  tisa,

vile tumefanya hapo,  tumeleta haki zingine za Mwanakenya  ambazo  haziko  kwenye  katiba  ambayo  tuko  nayo  sasa.   A  new

generation of rights, mpya kabisa na tena ngumu kabisa.   Hapo  tumesema  ya  kwamba  kuna  haki  za  matibabu.   Serikali  kila

mwaka inatuonyesha ya kwamba inaendelea kuwapatia wananchi matibabu ambayo yanafaa kila mwaka.  

Pia  tumesema  ya  kwamba,  kukitokea  mambo  ya  emergency,  yaani  kwa  mfano  kuna  pahali  ambapo  ajali  imetokea  na  mtu

amekimbizwa kwenye hospitali fulani ambayo iko karibu,  mara  nyingi  tunasikia  kwamba  huyo  mtu  aliulizwa  na  pengine  yuko

katika hali mahututi anaulizwa alete deposit  ili  wapate  kumsaidia.   Sasa  tunasema  ya  kwamba  hakuna  mtu  ambaye  anaweza

kukatazwa hivyo huduma wa kwanza katika hospitali yoyote ambayo huyo mtu anahitaji kupelekwa.  

Kwa mambo ya chakula,  article 60 tukasema kila Mwanakenya anahaki ya kuwa hana njaa.   Hatusemi Wanakenya  wapewe

chakula aina fulani, ama aina ile nyingine, ama ile ya  hoteli  kubwa  ama  ile  ndogo.   Tunasema  hakuna  Mwanakenya  atakuwa

kwa hali ya kukumbwa na njaa.   Kila mwaka,  serikali katika bunge itakuwa ikituonyesha imeendeleaje,  kuhakikisha kuwa kila

Mwanakenya  ana  chakula  na  maji  ya  kutosha.   Kwa  hivyo  hizo  ni  haki  zako  wewe  kama  Mwanakenya.   Ni  nyingi  zaidi,

nimesema ninasisitiza tu chache,  zingine utapata  kuzisoma hapo baadaye,  na nitakusihi kama Mwanakenya uzielewe, na uzijue,

ndio tukijaliwa hii iwe sheria yetu uwe umwezijua na kuzifahamu, usipokonywe haki zako.

Nitaendelea sasa kwa sehemu nyingine, ambayo ni sehemu inayohusika na mambo ya uchaguzi.  Chapter 6, mambo ya uchaguzi

ambayo iko ukurasa…

(Interjection from the audience):  (Inaudible)

Eunice Gichangi:  Ni tofauti na yangu, usijali ninafahamu lakini niko na watu watanisaidia hapa.  Yangu ni ile aina ingine, sio ile

ya gazeti.  

Tukiangalia chapter 6, page 11, aha, kurasa ni ya kumi na moja, page number 11.  Hapo tunaongea juu ya the Electoral system

and  Process.   Hapa  ningependa  tuelewe  kwa  sababu  wengi  wamepewa  hadithi  nyingi  ambazo  sio  za  kweli.   Nikiendelea

kusoma gazeti hata leo ninaona ya  kwamba  kuna  wale  ambao  hawaelewi  vile  ambavyo  tuna-propose.   Kwa  hivyo  ninataka

muelewe, ndio msidanganywe na yeyote.

La kwanza tunasema hivi, ni juu ya vyama vya kisiasa, katika article 89.  usijali hata kama hutaiona sasa,  nita summarise kutoka

chapter ya sita,  ya saba  na ya nane.   Ya kwanza ni kuhusu vyama vya kisiasa.   Kuhusu vyama vya kisiasa tunasema hivi, kila

chama cha kisiasa kitakuwa kikiomba registration kutoka kwa Tume ya Election, Electoral Commission.  Hapo ndio watakuwa

wakipata registration.  
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Qualifications za chama chochote,  ili kiweze kupata  registration ni  kwamba,  lazima  kionyeshe  ya  kwamba  kiko  na  ile  tunaita

kwa Kiingereza national character.   Yaani kimeweza kuonyesha katika  manifesto  ya  kwamba  kitajaribu  kuwavutia  Wakenya

wote.   Tena,  tunasema  ya  kwamba  hicho  chama  lazima  kionyeshe  kwa  manifesto  ya  kwamba  kitajaribu  kuilinda  katiba  na

kuzilinda haki za Wanakenya.

Jambo  ambalo  ni  mpya  na  tumeliweka  katika  katiba  yetu  ni  lile  ambalo  mtalipata  katika  article  90,  ibara  ya  tisini.   Hapo

tumesema ya kwamba na hapo baadaye,  kila chama cha kisiasa kitahitajika kiweke  hesabu  sawasawa,  ili  kila  wakati  kiweze

kutuonyesha ya kwamba hizi ndizo pesa ambazo tulizipata, na hivi ndivyo ambavyo tulizitumia pesa  hizo ambazo tulizipata.  Hivi

sasa  tunajua  ya  kwamba  huwa  tunasikia  chama  fulani  kimepata  pesa,  kimefanya  mambo  fulani,  lakini  hatuelewi  hizo  pesa

zimetoka wapi na zimetumiwa kivipi.  Kwa hivyo tunasema ya kwamba hata hivyo, vyama vya kisiasa lazima viwe accountable

kwa mwananchi.  Tuwe tukiona vile ambavyo wanatumia pesa.

Pia tume-propose, na hayo nilisikia pia mliyapropose kama watu wa Ndia,  tumepropose ya kwamba,  kuwe na political parties

fund.  Yaani kila mwaka,  budget ikisomwa, kuwe na pesa  ambazo zimetengwa kutumiwa na vyama vya kisiasa,  na hizo  pesa

zitakuwa ni 0.3% ya national budget.   Zitengwe, ziwekwe kwenye account,  ziwe ni pesa  za  kutumiwa  na  vyama  vya  kisiasa.

Lakini chama chochote ambacho kitapenda kuwa qualified ama kupata  njia ya kutumia hizo pesa  zetu, kwa sababu ni zetu sisi

Wanakenya, lazima kionyeshe ya kwamba kimepata asilimia tano,  5% of the national votes ili kiweze kufungua njia ya kupata

sehemu ya hizo pesa.  Kwa hivyo tumesema kuwe na hiyo fund lakini chama kipate asilimia tano ya kura zote nchini.

Jambo  lingine  ambalo  ni  la  muhimu sasa  ni  kuhusu  jinsi  ya  uchanguzi,  ni  jinsi  gani  tume-propose  kuhusu  uchaguzi?   Hayo

mtapata kwenye chapter ya sita na ya saba, ni mengi lakini ninataka ni summarise ili tuweze kuelewa.  

Hivi sasa  vile ambavyo tunafanya uchaguzi, tukienda kupiga kura siku ya uchaguzi, watu ambao  wanataka  kuchaguliwa  kuwa

wabunge huwa wanatajitokeza sivyo?  Na  huwa tunafahamu fulani na fulani na fulani ndio wanapigania  hicho  kiti  cha  ubunge.

Hao  watu  wakijitokeza,  sisi  tunawapigia  kura,  tunampigia  yule  ambaye  tukimwangalia  huyo  mtu  awe  ni  mwanamume  au

mwanamke  tunaona  kuwa  yeye  ndiye  ametufurahisha  na  tunampigia  kura  huyo  mwananchi.   Hiyo  ndio  system  ambayo

tunaitumia na yule ambaye anapata kura nyingi zaidi ndio anateuliwa kuwa ndiye tumemchagua na ndiye mbunge wetu.

Nchi zingine huwa zinatumia system tofauti kabisa.  Ukiangalia nchi zingine, vile ambavyo zinafanya ni hivi.  Kabla  ya uchaguzi,

kila chama cha kisiasa kinatengeneza list ama orodha ya watu ambao wangependa wachaguliwe wawe wabunge kwa tikiti ya

hicho chama.  Kwa hivyo chama kama tumseme kwa mfano chama A, kitatengeneza orodha tuseme ya kwamba mkikichagua

chama  chetu,  wale  ambao  mtawachagua  wawe  wabunge  ni  number  one,  number  two,  number  three  mpaka  wa  mwisho.

Chama kile kingine B,  kinatengeneza  orodha,  kinaonyesha  wale  watu  ambao  watachaguliwa  kutoka  number  one  mpaka  wa

mwisho.  Chama kile kingine kinafanya vivyo hivyo.

Siku  ya  uchaguzi,  wananchi  wa  nchi  hizo  huwa  hawaendi  kumchagua  mtu  binafsi,  bali  wanaenda  kukichagua  chama.

Wanaangalia ile orodha ama ile list ambayo imewafurahisha kabisa,  wakiangalia wanaona ya  kwamba  kweli  nikikichagua  hiki
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chama na kipate kuwaingisha watu wengi zaidi kwenye bunge kiko na watu ambao wamenifurahisha.  Ikiwa pengine wewe ni

mtu uko na disability, unaangalia kile chama ambacho kimewakumbuka watu ambao wako na disability.  Ikiwa wewe ni kijana,

unaangalia  kile  chama  ambacho  kimekumbuka  watu  wa  aina  hiyo.   Kwa  hivyo  mtu  huenda  kupigia  kura  chama  ambacho

kimempendeza.

Tulisoma sana, tukaangalia hizo systems zote, tukafanya research hata tukawaita wataalamu kutoka nchi jirani na halafu tukaona

ya kwamba tungependa tuwe na system ambayo inatumia hiyo mitindo yote.  Kwa hivyo tumepropose tutakuwa tukiendelea na

uchaguzi hivi.  

Ya kwanza tumesema kuhusu bunge, tunataka kuwe na nyumba mbili za bunge vile mlikuwa mmelezwa mbeleni.   Wakati  wa

independence, tulikuwa na nyumba mbili, the lower and the upper house, kwa hivyo tutakuwa na nyumba mbili.  Ile nyumba ya

chini,  mapendekezo  yetu  ni  haya,  kwanza  Wakenya  wanataka  kuendelea  kuwachagua  wabunge,  yaani  yule  mtu  ambaye

wamemwangalia  wakaona  anafaa  kuwa  mwana  bunge  wa  constituency  yao.   Kwa  hivyo  tumesema  ya  kwamba  kila

constituency  itaendelea  kumchagua  mwanabunge.   Kwa  hivyo  tutakuwa  bado  na  wale  wanabunge  mia  mbili  na  kumi,  two

hundred and ten, kutoka kwa kila constituency.

Lakini tukaongeza viti vya hiyo nyumba ya chini, tukasema kutakua na viti mia tatu katika hiyo nyumba ya chini. Viti mia mbili na

kumi,  tayari  tumetenga  tumesema  vitatoka  kwa  kila  constituency.   Hivyo  viti  vinavyosalia,  viti  tisini,  tumesema  ya  kwamba

tutatumia ile system ya party list.  Kwa sababu gani?  Sababu ni kwamba tunataka vyama ambavyo vina national outlook.  Isiwe

kuna chama cha kisiasa ambacho kina wafuasi kutoka Ndia pekee, tunataka vyama vijulikane katika kila pembe ya nchi yetu.  

Kwa  hivyo  hivyo  viti  tisini,  those  ninety  seats,  tunasema  ya  kwamba  kila  chama  cha  kisiasa,  kabla  ya  uchaguzi,  kitahitajika

kutengeneza  orodha  ya  wale  ambao  tungependa  wachaguliwe  kuwa  wabunge  kupitia  kwa  chama  chao.   Halafu  wakifanya

campaign  pia,  wanatuonyesha  hiyo  orodha.   Tukifika  siku  ya  uchaguzi,  tutakuwa  tukipiga  kura  mara  mbili,  moja  unampigia

mbunge  wako  kupitia  kwa  constituency  yako  kama  kawaida.   Kura  ya  pili  unapigia  chama  ambacho  kimekufurahisha.

Ukiangalia hiyo orodha unaona ya kwamba kweli nikikichagua hicho  chama  kitanisaidia  sana  bungeni,  wako  na  watu  ambao

ninaona ni bora zaidi.  Baadaye kile chama ambacho kitaweza kupata  kura nyingi zaidi, kitaweza kupata  viti vingi zaidi kupitia

vile viti tisini.

Kwa hivyo  sasa  vyama  vyote  vitahitajika  vijulikane  katika  kila  pembe,  sasa  watakuwa  forced.   Hakutakuwa  na  chama  cha

Ndia  constituency  pekee  yao,  ama  Central,  ama  Eastern,  hapana.   Sasa  watakuwa  wakijaribu  kuwavutia  Wakenya  wote

kutoka kila sehemu.  Hiyo ndiyo bunge yako ya chini, the lower house ama the national assembly.

Tena katika ile orodha,  tumesema  kila  chama  kitakuwa  kikitengenenza  orodha.   Tume-propose  ya  kwamba,  jina  la  kwanza

katika ile orodha ikiwa litakuwa ni la mwanamume, la pili liwe ni la mwanamke, la tatu mwanamume, la nne la mwanamke na

kuendelea hivyo.   Hiyo  ni  kuhusu  bunge  ya  chini.   Ninataka  uielewe  kabisa.   Tumesema  viti  ni  mia  mbili  na  kumi  ambavyo

tumetoa katika kila constituency, na viti tisini ambavyo tumetoa  katika  ile  orodha  ambayo  imetoka  katika  kila  political  party.
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Hiyo ndiyo bunge yako ya chini.

Nimetaja jina kama nomination pahali?

Response from the audience:  Hapana.

Na  ninasikia  ya  kwamba  mnaambiwa  kuwa  hawa  watu  ni  wabaya.   Wameongeza  nominations  zikawa  tisini.   Ni  kweli?

Hapana, hakuna nominated seats.  Kwa hivyo tumesema vile viti ninety vinatoka kwenye orodha.

Sasa  tunaenda kwa nyumba ya pili.  Na  kama  George  alivyowaeleza,  hiyo  nyumba  ya  pili  ya  bunge  tumeiunda  kwa  sababu

wananchi walisema ya kwamba wanataka serikali iletwe karibu nao.   Na  nyinyi ninasikia mlisema hivyo pia,  ati  serikali  iletwe

karibu.   Ile  serikali  ya  Nairobi  iko  mbali,  hatuielewi  hebu  serikali  iletwe  karibu  na  sisi.   Na  baadaye  mtaenda  mtajisomea

chapter ya kumi, lakini hivi sasa nitaomba niwapatie summary ama muktasari wa vile ambavyo tume-propose.

Vile  ambavyo  tumepropose  ni  hivi.   Serikali  sasa  tumeileta  ndio  ianze  kutoka  kwa  village  na  village  tumesema  iwe  ndiyo

sub-location.  Kwa hivyo sasa tumependekeza ya kwamba, kila sub-location itakuwa na kabunge kake kadogo.  Chapter  10 is

on page 26, ukurasa wa ishirini na sita.    Kwa  hivyo vile tunasema ni hivi… kutoka ibara ya 213,  nitawapatia summary.  Vile

tumesema ni kwamba kila sub-location ambayo tumeita village, kijiji kwa sababu watu wa sub-location huwa wanajuana wote.

Kwa hivyo tumesema sub-location ndiyo kijiji chetu katika hii draft.

Kila sub-location itakuwa ikiwachagua watu wasiopungukia  sita  na  wasiozidi  kumi,  6  –  10  people  ambao  wanaketi  kwenye

Village Council.   Halafu  pia  kutakuwa  na  village  administration.   Hiyo  ndiyo  village  administration  na  Village  Council,  si  iko

karibu sasa?

Kutoka kwa village ama sub-location,  tumesema tutakuwa na Locational Council.   Tumetoka sub-location,  tumeenda location

na  location  tukasema  kuwe  na  Locational  Council.   Hiyo  Locational  Council,  wale  ambao  wataketi  katika  hiyo  Council  ya

location watakuwa wametolewa kutoka  kwa  kila  sub-location.   Kila  sub-location  itawateuwa  watu  wawili  ambao  wataenda

kuketi kwenye Locational Council, mmoja wa hao watu akiwa ni mwanamume na yule mwingine ni mwanamke.

Tena tukitoka hapo tunaenda kwa district.   District ndiyo itakuwa kiini cha serikali,  the focus of devolution katika Kiingereza.

Hapo tunasema ya kwamba, kila district  itawachagua watu wasiopungua ishirini na wasiozidi thelathini, 20  – 30 people  ambao

wataketi kwenye District Council na pia kutakuwa na district  administrator.   Kwa hivyo kiini cha serikali tumesema ni district,

lakini  pia  huko  chini  tumetambua  ya  kwamba  kutakuwa  na  Locational  Council,  locational  administrator,  Sub-location  ama

Village Council na village administration.  Tuko pamoja?

Lakini pia, kila district itakuwa ikiwachagua watu wawili kutoka kwa District Council ambao wataenda kwa Provincial Council,

mmoja mwanamume na yule mwingine mwanamke, na wataketi  kwenye Provincial Council.   Lakini pia ukumbuke ya kwamba

kiini cha serikali, kiini cha devolution katika Kiingereza ni ile district, district government.  Tukemuja mpaka kwa district.   Hapo
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tulijadiliana sana katika Tume, siku za mwisho tukiwa kule Mombasa kwa vile wengine walikuwa wanasema iwe province.  

Lakini tena tukaangalia, province mara nyingi huwa iko mbali sana na watu sindio.  Kama Moyale na Eastern Province wakija

kule Embu, ni mbali sana.   Ndio tukasema ya kwamba district  ndio itakuwa karibu lakini hata  tukitoka  kwa  district  tunaenda

chini kidogo mpaka kwa village.

Sasa  hapo ndio tunasema ya kwamba kutoka kwa hicho kiini cha serikali,  from that focus  of  devolution,  kila  district  itakuwa

ikifanya  uchaguzi  na  tulielezwa  na  George.   Kila  district  inafanya  uchaguzi,  inamchagua  mwanabunge  mmoja.   Kwa  hivyo

mtakuwa mkichagua mara nyingi na hamtachoka.   Mnamchagua  mwana  bunge  mmoja  ambaye  mtampeleke  straight  anaenda

kukaa katika ile nyumba ya bunge ya pili, the upper house, na tumepropose iitwe National Council.

Kwa  hivyo  katika  hiyo  National  Council,  kutakuwa  na  wanabunge  sabini  ambao  kila  mmoja  ametumwa  na  district  yake,

amechaguliwa  kutoka  kwa  district.   Lakini  viti  vya  National  Council  ni  mia  moja,  kwa  hivyo  sabini  tumepatia  kila  district

imchague mwana bunge mmoja, lakini tukasema hivyo viti thelathini vitengewe kina mama.  

Kila province itahitajika kuwachagua kina mama wanne waende kuketi  katika National Council.   Lakini wakichaguliwa wanne

kutoka kila province watazidi vile viti thelathini kwa hivyo  tukasema  Nairobi  itawateua  kina  mama  wawili  kwa  sababu  tayari

Nairobi imeshapata advantages zingine hapa na pale.  Kwa hivyo hiyo ndiyo nyumba yako ya pili ya bunge.  Mtapata  nafasi na

mtanieleza kama inawaridhisha au vipi hapo baadaye.  Kwa hivyo nyumba ya pili ndio hiyo tumesema iko na viti sabini,  kutoka

kwa kila district, mwanabunge mmoja na viti thelathini, kutoka kwa kila province wanawake wanne.

Jambo lingine muhimu ni hili, ni nani ambaye anaweza kuwa mwanabunge?  Na  hapo vile ambavyo tumependekeza ni hivi, mtu

ambaye atakuwa mwanabunge awe kwanza ni raia mzaliwa wa Kenya.   Niko kwenye article 108,  ibara ya mia moja na nane,

nimerudi tena nyuma, kurasa ni ya kumi na nne.  Tutaendelea kutoka hapo pamoja.  

Yule ambaye atateuliwa awe mwanabunge tumesema la kwanza awe raia mzaliwa wa Kenya,  kurasa la kumi na nne.  Pili, awe

ikiwa atakuwa mwanabunge wa ile nyumba ya chini, the National Assembly, lower house, basi  awe amefikisha miaka ishirini na

moja.  Ikiwa ni mwanabunge wa ile nyumba ya pili, National Council, awe amefikisha miaka thelathini na tano.   Hapo tuliona ni

vizuri tuongeze kidogo  miaka  juu  ya  experience.   Mambo  ya  masomo,  tukasema  kila  ambaye  atapenda  kuwa  mwanabunge

lazima awe amesoma, na tulikuwa tumeelezwa mbeleni, awe amehitimu O level education,  Form  IV  na  awe  na  shahada  ama

certificate ya kuonyesha kwamba alipata pass, alipita.  Kwa hivyo hapo tumeweka minimum ya O level education.

Lakini pia awe ni mtu ambaye anaelewa kabisa, anaweza kuongea, na hata kuandika kwa lugha ya Kiingereza na Kiswahili.  Ili

akienda bungeni na waseme wanatumia Kiingereza na akirudi mmulize maswali atakuwa mko pamoja na yeye,  alielewa.  Tena

tunasema lakini ikiwa ni mtu ambaye anatumia sign language, lugha ya ishara amabayo inatumiwa na ndugu zetu ambao ni bubu,

tunasema huyo pia atakuwa qualified na ikiwa ni Braille pia yuko qualified.

Tena  hapo  tuliongezea  katika  article  112,  na  tulielezwa  hapo  mbeleni  na  George,  ya  kwamba  ukipenda  ama  constituency
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ikimchagua  mwanabunge  na  wanataka  kumwondoa  kwa  sababu  pengine  wanaona  pengine  hafanyi  yale  ambayo  walimtaka

afanye, ya kuwa hatendi yale ambayo aliwaahidi, watakuwa na uwezo wa kumwondoa.   Ikiwa asilimia thelathini, 30% ya wale

ambao ni registered voters, wamejiandikisha kupiga kura watasign, wataweka kidole kwa karatasi ambayo tunaita petition.  

Hiyo petition itapelekwa mbele  kwa  Speaker,  awe  ni  wa  nyumba  ya  chini  ama  ile  ya  juu  kulingana  na  pahali  ambapo  huyo

mwanabunge anaketi.  Kufuatia hiyo petition, huyo Speaker  ataanzisha uchunguzi wa hadhara ule ambao tunaita public inquiry.

Na atatoa  repoti  ya kusema ya kwamba ni kweli  vile  hao  voters  walisema  au  sio  kweli.   Ikiwa  ni  kweli,  huyo  mwanabunge

hajatenda yale ambayo alitakiwa atende ataweza kuondolewa na mwingine achaguliwe, bado  na hao registered voters.   Tuko

pamoja?

Response from the audience:  Eeh.

Tukiendelea  sasa  kwa  sehemu  ya  serikali  ambayo  tumepropose,  chapter  8  ibara  mia  moja  na  hamsini,  ukurasa  wa  19.

Tukienda kwa serikali, muundo wa serikali ambao tunaopendekeza ni huu.  Ya kwanza tunasema katika ibara ya mia moja na

hamsini, article 150, ya kwamba kutakuwa na rais wa Kenya, hapo hatujabadilisha.  Huyo rais atakuwa ndiye the head of state,

mkuu wa nchi yetu, hatujabadilisha.   Pia  tukasema  ya  kwamba  yeye  atakuwa  amri  jeshi  mkuu,  Commander-In-Chief  of  the

defence force, hatujabadilisha.  Tena tukasema ya kwamba huyo rais tukimwangalia tunataka tuwe tukiona ya kwamba yeye ni

mtu ambaye anatuonyesha umoja wetu kama wananchi.  Tukimwangalia tunaona katiba yetu inaendelea kulindwa, umoja wetu,

national unity.

Kwa sababu hiyo, tumependekeza ya kwamba rais akichaguliwa kuwa ndio rais wetu,  hatakuwa mfuasi wa chama  chochote.

Jambo ambalo tunasema ni hili, mtu ambaye atapenda kuchaguliwa awe rais,  anaweza kuchaguliwa akipitia kwa njia ya chama.

 Kama  vile  ambavyo  tumeona  hivi  majuzi  vyama  vimeanza  kuwapendekeza  marais  wao.   Basi  tunasema  huyo  rais  anaweza

kupewa nomination ama kupendekezwa na chama chake.

Lakini pia tume-introduce jambo mpya.  Tumesema ya kwamba sio lazima yule ambaye angependa kuchaguliwa awe rais ama

hata  awe  mwanabunge,  awe  amefanya  hivyo  kupitia  chama  chochote.   Anaweza  kuwa  amejisimamia  pekee  yake,  yeye  sio

mfuasi wa chama chochote, yaani independent candidate.  Sio lazima mtu awe mfuasi wa chama eti ndio achaguliwe.  Anaweza

kuja awaambie mimi ninaitwa Eunice na ningependa niwe mbunge wenu na mimi sio mfuasi wa  chama  chochote  na  mnaweza

kumchagua.

Hapo pia tunasema rais anaweza kupendekezwa na chama chake ama ajipendekeze mwenyewe, awe independent candidate.

Lakini akichaguliwa, hatakuwa tena mfuasi wa chama chochote,  hatakuwa ofisa wa chama chochote,  atakuwa ni head of state

ambaye ni symbol of national unity.  Hatutakua tukikumbushwa ya kwamba yeye ni mfuasi wa  chama  chochote.   Kwa  hivyo

hiyo ni proposal moja ya urais.

Jambo lingine ambalo tumependekeza kaitka ibara ya mia moja hamsini na  sita,  156,  ni  nani  ambaye  anaweza  kuwa  rais  wa
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Kenya?  Ya kwanza ni kuwa lazima awe raia aliyezaliwa Kenya,  ama mnataka kuongozwa na raia wa nchi zingine?   La,  raia

mzaliwa  Kenya.   Ya  pili  tukasema  ya  kwamba  kuhusu  miaka  awe  amehitimu  zaidi  ya  miaka  thelathini  na  tano,  hapo  kuna

experience  kidogo,  lakini  pia  asiwe  amezidi  miaka  sabini.   Kwa  hivyo  siku  ya  nomination  akija  lazima  miaka  yake  iwe

haijapitisha sabini, iwe iko kati ya thelathini na tano, na sabini.

Hapo  pia  mmedanganywa  mkaambiwa  ya  kwamba  hao  wanatume  wamewakataza  watu  wengine  ambao  tayari  tunawajua

wanataka kuwania hicho kiti, na pengine wamehitimu na kupita hiyo miaka, ati tumewakataza.  Hayo sio mambo ya kweli.   Vile

ambavyo tumesema ni hivi, katika uchaguzi ambao utafanya baada ya ule wa 1997,  si uchaguzi wa mwisho ulikuwa 1997?   Na

hivi sasa hatujui uchaguzi ujao ni wa siku gani na hatujui kama utafanywa chini ya hii katiba ama ile nzee.

Lakini ikiwa huo  uchaguzi  utafanywa  chini  ya  hii  katiba  mpya  ambayo  tunapropose,  basi  tunasema  ya  kwamba,  mtu  yeyote

ambaye  anapigania  kiti  chochote  cha  kikatiba,  urais,  ubunge  na  kadhalika,  qualifications  zake  kwa  hiyo  mara  ya  kwanza

hatutaziangalia katika hii katiba mpya bali tutatumia ile katiba nzee.  Tuko pamoja?

Response from the audience:  Ndio.

Lakini uchaguzi ambao utakuwa wa pili na watatu na  kuendelea,  lazima  atajipanga,  aangalie  kila  kitu  ajue  niaje.   Kwa  hivyo

hapo msidanganywe.

Murmuring from the audience

Jambo lingine ni… inaonekana mmefurahishwa na jambo hilo?  Mlikuwa mmefungiwa, hamjafungiwa.

Clapping from the audience

Jambo lingine tunasema ya kwamba, katika hii Katiba yetu ambayo tunaipropose, yule ambaye atapenda kupigania kiti cha rais,

lazima awe amesoma mpaka akahitimu shahada ya degree.  Hatusemi ni degree ya area gani ama gani, lakini amesoma, amefika

university, amemaliza na akafuzu na degree.  Lakini tena hapo uchaguzi wa kwanza baada ya ule wa 1997 hatutakuangalia sana,

lakini wa pili na wa tatu na kuendelea mpaka sheria ibadilishwe, lazima mtu awe amesoma mpaka hiyo level.

Tena mambo mengine ambayo tumesema ni haya ya kamba yule ambaye atateuliwa, ama yule ambaye atapenda kuteuliwa awe

rais wa nchi ya Kenya,  lazima awe amemtambua makamu wake kutoka hapo awali.   Kwa Kiingereza tunasema running mate.

Yaani  ikiwa  mimi nitapenda  mnichague  niwe  rais  wa  jamhuri  yetu,  lazima  niseme  ya  kwamba  mkinichagua,  Bi  Mercy  ndiye

atakuwa naibu wangu.  Ili mkienda kunipigia kura, mtajua ya kwamba mtakuwa mmempigia Bi Mercy ambaye ni naibu wangu.

Halafu mimi nikiingia kazini sitakuwa na uwezo wa kumwondoa Bi Mercy kwa sababu alichaguliwa kwa uwezekano wenu.  (

Clapping from the audience).  Hiyo ndiyo inaitwa running mate kwa Kiingereza.

Kwa hivyo mkienda kuchaguana kutumia hii katiba mpya, lazima mtamwangalia sana yule ambaye anachaguliwa kuwa makamu.

  Na mnaangalia, mkichaguana mnawachagua kama team, yaani wakiwa wote wako pamoja.
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Pia jambo lingine na mlikuwa mmeelezewa na George hapo mbeleni, tunapendekeza ya kwamba siku ya uchaguzi wa rais iwe

imetambulika kikatiba.   Yaani tunasema ya kwamba  hii  katiba  ikija  iwe  ndio  katiba  yetu  mpya,  tunasema  ya  kwamba,  mika

mitano ikiisha tunajua ya kwamba huo ni  mwaka  wa  uchaguzi  wa  urais.   Sasa  hiyo  miaka  mitano  ikiisha,  tukifika  mwezi  wa

Agosti,  juma la pili la huo mwezi, Jumanne ikifika yaani Tuesday ya huo mwezi wa Agosti  basi  hiyo  siku  tutakuwa  tunajua  ni

siku ya uchaguzi.  Wewe unajua, mimi ninajua, rais anajua,  na kila mtu anajua.   Kwa hivyo tutakua tunajua kwamba hiyo siku

hatuendi kazini bali tunaenda kumchagua rais.  Na mkiangalia article 155, hivyo ndivyo tumeandika.

Tena  tukasema  ya  kwamba  yule  ambaye  atachaguliwa  awe  rais  lazima  apate  nusu  ya  kura  za  nchini  kote.   Pia  tukija  kwa

maprovinces apate asili mia ishirini ya kura za nusu za province ambazo tuko nazo.   Provinces tuko na nane,  kwa hivyo apate

kura asili mia ishirini kutoka kwa province nne ndio aweze kuchaguliwa awe rais.

Jambo lingine mlikuwa mmelezewa ya kwamba katika article 153, rais anaweza kuondolewa ikiwa ametenda jambo ambalo sio

la kikatiba ama sio la kisheria.  Ikionekana ya kwamba ametenda jambo kama hilo anaweza kuondolewa ikiwa asili mia sitini na

sita ya wanabunge watakubali hiyo motion.  Kwa hivyo ikiwa asili mia sitini na sita ya wabunge watatizama waone ya kwamba

rais ametenda jambo ambalo sio la kikatiba, sio la kisheria, basi wataweza kumwondoa.  

Lakini  pia  tunapendekeza  ya  kwamba  ikiwa  rais,  wanabunge  wataangalia  pia  waone  ya  kwamba  pengine  afya  yake

imezoroteka na akashindwa kuendelea na kazi,  katika article 162,  ikiwa nusu ya wanabunge watapendekeza ya kwamba  rais

aondolewe kwa sababu afya yake imedhoofika Basi hilo pendekezo lao watampatia hakimu mkuu, Chief justice,  naye ataunda

committee ya madaktari  ambao watakuwa watano,  wataiangalia afya ya rais,  waandike certificate ya kuonyesha vile ambavyo

wameona.  Ikiwa kweli afya ya rais haimruhusu aendelee na kazi basi ataondolewa.

Pia tukapendekeza ya kwamba, katika article 164, ikiwa rais ataondolewa ofisini kwa sababu za kikatiba na kisheria,  basi  yule

ambaye  atachukua  ofisi  ya  urais  ni  nani?   Makamu  wake.   Ndio  maana  nilisema  mkienda  kwa  uchaguzi  mmangalie  sana

makamu,  kwa  sababu  huenda  ikawa  yeye  ndiye  atakuwa  rais  wenu  ikiwa  rais  atashindwa  na  kazi  yake  kabla  muda  wake

haujaisha.  Huyo makamu akiuchukua urais ataendelea kwa muda ambao umesalia.  Kwa hivyo ikiwa rais aliondoka baada  ya

miaka miwili, hiyo miaka ingine mitatu tutaongozwa na makamu wake.

Ikiwa makamu kwa sababu yoyote atashindwa na hiyo kazi ya urais,  basi  ndio  George  alitueleza  Speaker  wa  nyumba  ile  ya

chini,  atashikilia  hiyo  ofisi  for  a  temporary  basis  ili  tuweze  kwenda  kwa  uchaguzi  tena.   Speaker  wa  nyumba  ya  chini

akishindwa, basi Speaker wa nyumba ya juu lakini kutoka hapo bahati yetu sio mbaya sana, tunakomea hapo.

Tukienda kwa jambo lingine ambalo tumelipendekeza ni lile la ofisi ya Prime Minister.   Tukasema ya kwamba tunapendekeza

tuwe na Waziri Mkuu, Prime Minister.  Na huyo Prime minister atakuwa akichaguliwa kutoka kwa chama ambacho kilipata viti

vingi zaidi katika bunge.  Kwa hivyo kutoka kwa kile chama ambacho kilipata viti vingi zaidi katika bunge, rais ndiye atakuwa

na uwezo wa kumteuwa yule mkubwa wa kile chama awe ndiye Prime Minister ama Waziri Mkuu.
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Waziri Mkuu akichaguliwa, naye anawateuwa  manaibu  wake  wawili,  deputy  Prime  Ministers  ambao  watafanya  kazi  pamoja

naye.  Pia huyo Prime Minister,  Waziri Mkuu, ndiye atakuwa na uwezo wa  kuwateuwa  mawaziri,  ministers  kumi  na  watano.

Na tuliambiwa ya kwamba wizara hazitazidi kumi na tano, a maximum of fifteen ministries na hazitakuwa mingi kuliko hizo.  

Tena mawaziri, sijui hivi sasa tuko na mawaziri wangapi lakini ninajua ni wengi sana,  sivyo.  Sasa  tunasema ya kwamba wizara

zitakuwa kumi na tano na mawaziri pia watakuwa kumi na  watano.   Yaani  wanaweza  kuwa  chini  ya  kumi  na  watano,  ikiwa

Prime Minister, Waziri Mkuu atapendelea aendelee na serikali ambayo iko na waziri watano,  sawa hatumkatazi.  Ikiwa anataka

kumi, sawa lakini hana uwezo wa kuzidi kumi na watano.

Pia  huyo  Waziri  mkuu  atawateua  manaibu  wa  waziri,  deputy  ministers.   Na  pia  hao  tumesema  watakuwa  kumi  na  watano.

Hawatazidi kumi na tano, hiyo ndio maximum ya waziri manaibu.

Tukiondoka hapo tunaenda mambo ya Judiciary,  chapter  ya  tisa.   Tukiangalia  mambo  ya  Judiciary,  yale  amabayo  ni  mapya

hapo, na ndio maana mmevaa hizo baji za yellow, ni mambo kadhaa.   La kwanza tunasema ya kwamba,  tumeunda korti  mpya

ambayo hatukuwa nayo hapo mbeleni, na hiyo ni korti ya Supreme Court  ambayo itakuwa ndio korti  kubwa zaidi nchi.  Lakini

pia  tukasema  ya  kwamba,  kukija  mambo  ya  wale  ambao  watateuliwa  wawe  majaji,  tumesema  ya  kwamba  yule  ambaye

atateuliwa, lazima  awe  amesomea  sheria.   Akasoma  na  akafuzu  na  degree  ya  kisheria.   Hivi  sasa,  katika  katiba  tuliyonayo,

unaweza kuteuliwa uwe jaji hata ingawa wewe hujasomea sheria.

Kuhusu miaka ya kustaafu ya majaji,  katiba iliyoko sasa  inasema wanastaafu wakiwa na  miaka  sabini  na  nne.   Tukasema  ya

kwamba ipunguzwe ije mpaka sitini na tano. Kwa hivyo watakuwa wakipewa retire wakifikisha miaka sitini na tano.  

Tukija kwa makorti ya Kiislamu, Kadhis court, yale mapya ambayo yako hapo ni kwamba tumeongeza korti  za Kiislamu.  Hivi

sasa tuna korti kumi na mbili za Kiisalamu na tumesema ziongezwe ziwe sitini na sita,  (66)  kwa sababu ilionekana kunahitajika

hizo korti kwa sehemu mbali mbali nchini.

Jambo lingine ambalo ni jipya hapo, mkiangalia article 208, ibara ya mia mbili na nane, 

Ukurasa ni ishirini na tano,  page 25.   Tunasema ya kwamba kuna ile ofisi ya Mkuu wa Sheria,  Attorney  General.   Mkuu  wa

Sheria hivi sasa  nchini kwetu ana kazi nyingi sana.   Yeye  huketi  kwenye  bunge  akiwa  kama  ex-officio  member,  hiyo  ni  kazi

moja.  Kazi nyingine ni kwamba yeye ndiye hupa serikali mawaidha ya kisheria, legal advisor to the cabinet.   Kazi ya tatu,  yeye

ndiye  mwenye  uwezo  wa  kuanzisha,  kuendeleza  na  kumaliza  kesi  zote  za  criminal.   Hata  ikiwa  mara  nyingine  anawatumia

ma-agents hapa na pale, yeye ndiye mwenye uwezo huo wote.

Hizo ni kazi nyingi sana katika ofisi moja.   Sisi tumependekeza  ya  kwamba  tugawe  hizo  kazi.   Ndipo  tukasema  ya  kwamba

tuwe  na  ofisi  ya  Director  of  Public  Prosecution.   Hiyo  ofisi  na  ofisi  zote  ambazo  tutazitaja  za  kikatiba,  tumependekeza  ya

kwamba itakuwa ni ofisi ambayo ni huru.  Huru kwa njia gani?  Huru kumaanisha ya kwamba haitakuwa na uhusiano wowote

na serikali, na wabunge, na majaji na kadhalika.  Ofisi ambayo ni huru.  Wale ambao watateuliwa kuketi  kwenye hiyo ofisi, jina
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linaproposiwa na  rais,  lakini  hilo  jina  lazima  lipitishwe  kwenye  bunge,  ndio  bunge  isema  kama  ingependelea  huyo  mtu  kweli

aendelee kushikilia hicho kitu ama haijapendekeza.  

Kwa  hivyo  ofisi  ya  kwanza  ni  hiyo  ya  Director  of  Public  Prosecution.   Na  kazi  yake  itakuwa  ni  kuanzisha,  kuendeleza  na

kumalizia kesi za criminal.  Lakini tukasema ni ofisi huru na haina uhusiano wowote na serikali, imejisimamia yenyewe.  

Ofisi  ingine  ambayo  ni  mpya  katika  hiyo  section  ya  legal  system  ni  ile  ofisi  ya  Public  Defender.   Public  Defender  ni  nani?

Wanakenya wengi walisema ya kwamba gharama ya kupeleka kesi  kortini eti ni kubwa sana.   George,  walisema hivyo, katika

maoni yao, sivyo?  Eti hiyo gharama ni kubwa, sinikubwa?  Ukienda kule kortini, filing fees, kumlipa wakili na kadhalika.

Sasa tunasema ya kwamba kuna wale Wakenya ambao wanashida tofauti za kisheria,  lakini hawana uwezo wa kifedha, yaani

pesa  za kuanzisha kesi  zao.   Hiyo ofisi ya Public Defender tumeiunda ikiwa  ni  ofisi  ambayo  imejisimamia  yenyewe.   Kazi  ya

hiyo ofisi ni hii, ikiwa Mwanakenya yeyote hana hiyo nguvu ya kuanzisha kesi  yake,  basi  hiyo  ofisi  tumeipa  uwezo  wa  kuajiri

hata mawakili, na itaanzisha na hata kumaliza makesi na kadhalika, kwa niaba ya Mkenya ambaye hana uwezo.

Clapping from the audience

Lakini, sio Wakenya wote bali ni yule ambaye imeonekana na imedhibitishwa kisheria ya kwamba anahitaji usaidizi.  Na  katika

national budget itakuwa ikitenga pesa ambazo zinapewa Public Defender za kuanzisha na kuendeleza kesi kama hizo.

Kutoka hapo nitaenda kwa chapter ya kumi na moja, nimesema ninasisitiza yale ambayo ni ya muhimu.  Chapter  ya 11,  kurasa

ni la ishirini na nane, page 28,  inaongea juu ya ardhi.   Jambo la kwanza ambalo tumesema juu ya ardhi ni kuhusu mmiliki halali

wa ardhi fulani.  Hivi sasa  sisi huketi tunasema ya kwamba mimi nina ardhi yangu  pahali  na  niko  na  title  deed  yangu.   Lakini

kusema kweli, hivi sasa kulingana na katiba tuliyonayo sasa, ardhi yote ni mali ya nani?  Ya serikali.

Sasa katika katiba, tumesema ardhi iwe ni mali ya Mwanakenya.  Tunajua ya kwamba kuna Tume ambayo inaangalia sheria za

ardhi sivyo?  Tume ya Njonjo.   Hiyo ni sentensi ambayo ni ya muhimu sana kwa sababu inasema sasa  ardhi  itakuwa  mali  ya

Wanakenya.   Kupitia hapo pia tukasema ya kwamba  kuna  wale  ambao  sio  Wanakenya,  na  huwa  wana  ardhi  nchini  kwetu.

Wengine tunasikia kwa mfano kule Coast  Province,  na hata huku  Central  na  kwingineko,  ya  kwamba  kuna  watu  ambao  sio

Wanakenya  na  wamepewa  leasehold  ya  miaka  mia  nane,  tisini  na  tisa,  yaani  miaka  elfu  moja  kwa  kifupi.   Washikilie  na

waendelee kuitumia ardhi yetu.  

Hapo tukasema ya kwamba, mtu ambaye sio raia wa Kenya, ndio, anahaki ya kuwa na ardhi,  lakini hiyo haki yake itakuwa ya

miaka tisini na tisa tu na haitazidi hapo.  Ndio yale mambo ya mika mia tisa,  tisini na tisa tumalize iwe mwisho ni miaka tisini na

tisa.   Kwa  sababu  tena  tunaona  ya  kwamba  kuna  uwezekano  huyo  mtu  ambaye  sio  raia  wa  Kenya  aje  atusaidie,  ajenge

kiwanda, atupatie kazi za kufanya na kadhalika.  Lakini miaka yake tisini na tisa ikiisha, lease hold yake inaisha, na ardhi inarudi

kwa Mwanakenya, raia wa Kenya ambaye ndiye mwenye ardhi.
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Tena tukasema ya kwamba,  tume-propose  kubuniwe tume ambayo tumeiita National Land Commission.  Kwa  kweli  tulisikia

mambo mengi  kuhusu  ardhi  na  mmesomewa  yale  ambayo  mlisema  kama  watu  wa  Ndia  kuhusu  ardhi.   Mambo  ya  ardhi  ni

mengi kutoka kila area  ya Kenya na tukaona njia ya kuwasaidia Wanakenya ni kuunda tume ambayo inaitwa National  Lands

Commission.  Tume hii itakuwa ikiangalia shida za ardhi.  Ikiwa mtu alipokonywa ardhi yake miaka mitano iliyopita, miaka kumi

au  arobaini  iliyopita,  basi  atakuwa  na  haki  ya  kujipeleka  kwenye  National  Lands  Commission  na  hilo  jambo  liangaliwe  na

litatuliwe.  Kwa hivyo hiyo ni Tume ambayo tena imejisimamia yenyewe, yaani haina uhusiano na serikali.

Wanatume wa hiyo Commission,  Lands  Commission,  watakuwa  wakichaguliwa  na  rais,  lakini  majina  yao  yanapitishwa  kwa

bunge, ndio bunge ikiangalia hiyo orodha inasema huyu hatumtaki, huyu tunamtaka na kadhalika.  Ili hiyo Tume iwe iko huru na

haina interference kutoka kwa sehemu yoyote ya serikali.

Jambo lingine ambalo ningependa kusisitiza, nimesema tunaendelea tu kusisitiza ya kuhimu, chapter  ya kumi na tatu ambayo iko

kwa kurasa la ishirini na tisa, inaongea juu ya public finance, yaani pesa zetu ambazo tuko nazo,  na tulipata maoni mengi kuhusu

pesa.   Kuhusu  pesa  tunapendekeza  hivi:  ya  kwanza  tunapendekeza  ya  kwamba  pesa  zote  zitakuwa  zikigawanywa  katika

sehemu zote nchini.  Tumesema hapo mbeleni, serikali ije karibu na mwananchi ili tuwe na serikali mpaka kwa district.

Kwa hivyo pesa  zikigawanywa, ziwe zinagawanywa sawa,  kutoka kwa district  moja hadi nyingine.  Ili isiwe  kwamba,  district

moja inaendelea tu na maendeleo na ile nyingine inabaki nyuma, ndio kila sehemu ya nchi iweze kuwa pamoja.  

Tena katika article 249, tunaongea juu ya madeni yetu, yaani pesa  ambazo tunaomba kutoka kwa nchi zingine au kutoka kwa

organizations za kidunia.  Hivi sasa tunajua ya kwamba tunaambiwa deni yetu ni kubwa sana, sivyo?  Ninasikia ya kwamba kila

Mkenya anadaiwa twenty thousand.   Eti ile deni tuko nayo,  kila Mkenya akiweza kutoa shilingi elfu ishirini, sisi sote  tutaweza

kuilipa na tutaisahau.  

Sasa  tumesemaje kuhusu kuombwa kwa pesa.   Eti  serikali  ikipenda  kuomba  pesa  kutoka  nchi  fulani  au  kutoka  organization

yoyote, serikali lazima kwanza ilete hilo pendekezo kwenye bunge.  Ili bunge iangalie hilo pendekezo na iweze kuamua tupewe

hizo pesa  au la hizo  pesa  hazitatusaidia  tusipewe.   Tuko  pamoja?   Kwa  hivyo  tunasema  pendekezo  la  kuomba  pesa  lazima

lipitishwe bungeni ili wabunge wawe tayari wameangalia hizo pesa na wamesema aitha tupewe ama tusipewe.

Jambo lingine ni hili, tumependekeza ya kwamba kuundwe ofisi ingine ambayo tunaita ya Controller  of the Budget.   Hivi  sasa

tunaofisi ambayo tunajua inaitwa Auditor and Controller General, sivyo.  Na kila wakati  ukifika, huyo Auditor wa serikali huwa

anatoa hesabu ya kuonyesha vile pesa zetu zilitumiwa.  Hapa anatuambia tuliibiwa sana, pesa zilipotea na hapa hata ndio pabaya

sana.  Lakini hakuna ambalo tunaweza kufanya, tunasikitika tu kama Wakenya.

Sasa  tunasema ya  kwamba  kuwe  pia  na  ofisi  ya  Controller  of  Budget.   Controller  of  Budget,  kazi  yake  itakuwa  ni  hii,  kila

mwaka  serikali  ikiendelea  kutumia  pesa,  Controller  of  Budget  anaangalia  vile  ambavyo  pesa  inatumiwa.   Ukumbuke,  huyo

Controller of Budget, kama ofisi zile zote ambazo tunapendekeza,  ni ofisi ambayo ni huru kabisa.   Hana uhusianao na serikali.
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Kwa  hivyo  pesa  zikitumika,  anaangalia  vile  ambavyo  zinatumiaka  na  anapendekeza  hapa  pengine  mmetumia  sana,  hapa

hamjagawa vizuri, na kadhalika.  

Tena tunasema mwisho wa mwaka ukifika, naye Auditor General anazichukua zile hesabu,  anaziangalia, na anatengeneza repoti

yake.   Tena huyo Auditor General tumeibuni ofisi yake upya iwe imejisimamia yenyewe, hana uhusiano na serikali.   Anakuwa

appointed  na  rais  lakini,  jina  lazima  liwe  limepitishwa  kwa  bunge  ili  bunge  iidhinishe  hiyo  appointment.   Kwa  hivyo  Auditor

General mwisho wa mwaka anatengeneza repoti, anaipeleka kwa bunge.  

Bunge tumeipatia miezi mitatu ijadili hiyo repoti.   Ikijadili,  inatengeneza mapendekezo kuhusu hiyo repoti.   Kwa  mfano  ikiona

afisa  fulani  alizitumia  pesa  vibaya  au  hata  pengine  aliziiba  pesa  za  Wakenya,  inakuwa  pendekezo  kwa  Director  of  Public

Prosecution,  na  kumbuka  ni  ofisi  ambayo  imejisimamia  yenyewe,  huyo  Director  anaandika  kesi  ya  criminal  na  huyo  mtu

anastakiwa kortini.  Kwa hivyo, hivyo ndivyo tumejaribu kuzilinda kikatiba pesa ama fedha za Wakenya.

Sasa  ninataka  tuendelee  kwa  chapter  ya  14,  ambayo  inahusu  public  service.   Kurasa  ni  ya  thelathini  na  mbili,  page  32.

Ukiangalia kwa sehemu hiyo, vile ambavyo tunasema ni hivi.  Wanakenya walitoa malalamishi mengi, eti mimi nilienda kutafuata

ID, eti mimi nilenda kutafuta passport,  mwingine akasema ooh,  nilienda kwa ofisi kutafuta title deed,  nikaambiwa njoo kesho,

nikaambiwa leta kitu kikubwa na kadhalika.

Sasa  tunasema ya kwamba,  maafisa wetu wa public,  tunataka wawe na malengo  ambayo  watayafuata,  na  hayo  tumeyaweka

kwenye  katiba.   Professional  ethics.   Watu  ambao  hawana  corruption,  watu  ambao  wamefuzu  kuifanya  hiyo  kazi  ambao

wamepewa elimu ambayo inafaa kufanya ile kazi ambayo wanaifanya na kadhalika.

Lakini pia ile commission ambayo inajihusisha na kuwaajiri  maafisa  wa  public,  kuwatoa  kazini  wakishindwa  na  kazi,  kuwatia

discipline ikiwa wamekosea,  hiyo tume ambayo  inaitwa  Public  Service  Commission,  tumeibuni  upya  kikatiba.   Tukasema  ya

kwamba iwe imejisimamia yenyewe.  Hivi sasa iko na uhusiano sana na serikali.  Sasa  tumesema iwe independent,  huru kabisa.

  Ili ikifikia mambo ya kuwaajiri Wanakenya, inaangalia nchini kote,  na inawatafuta wale ambao kweli wamepata qualifications.

Ikifika wakati wa kuwaondoa kazini, wakishindwa na kazi wanaondolewa haraka sana.   Ikiwa ni discipline cases  zinaangaliwa.

 Kwa hivyo independent Public Service Commission.

Area ingine ambayo kulingana na vile nilisikia asubuhi iliwatatiza watu  wa  Ndia  sana  ni  ile  ya  Polisi.   Mkiangalia  article  264,

tumesema  kwanza  tunataka  kubadilisha  kwa  Kiingereza,  kubadilisha  jina  ambalo  tunatumia  kutambua  police  yetu.   Kwa

Kiingerza huwa tunasema ‘The Kenya Police Force’ yaani ni kusema watumie nguvu zote ambazo wako nazo.  Sasa  tunasema

tunataka tuiite ‘The Kenya Police Service’, yaani kutoa huduma, utumishi kwa wote.   Na  pia tukawawekea malengo ambayo

watakuwa wakiyafuata na tukasema ya kwamba baada ya hii katiba kuwa ndio katiba yetu mpya, sheria zote ambazo zinahusu

polisi, lazima zitabadilishwa kulingana na mapendekezo yetu na malengo ambayo tumeyaweka hapo yakiwa ni malengo ya area

ya police service.
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Pia mkuu wa Kenya Police Service,  tumesema  ya  kwamba  tunataka  huyo  mkubwa,  the  Commissioner  of  the  Kenya  Police

Service awe na qualifications zifuatazo.  

Ya kwanza, awe ni mtu ambaye amefanya kazi katika police service kwa miaka isiyopungua kumi ili awe anaelewa hiyo police

service inafanya kazi kivipi.  Ya  pili,  awe  ni  mtu  ambaye  amechaguliwa  na  rais  lakini  jina  likapitishwa  kwa  bunge,  na  bunge

ndiyo iko na idhini na mwisho, the final approval inatolewa na bunge.  Ya tatu awe amesoma mpaka akafika level ya university

na akafuzu na degree, hatutaji ni gani lakini awe amesoma na akafuzu na degree.

La nne, awe ni mtu ambaye ataifanya hiyo kazi kwa miaka kumi tu.  Yaani kwa Kiingereza tunasema his tenure will only be for

ten years.  Miaka kumi ikiisha, tutasema asante ameifanya kazi vizuri, na tutamteua mwingine awe Commissioner of the Police

Service.

Jambo lingine ambalo tumependekeza ni kuhusu sehemu ya magereza.  La kwanza tukasema tubadilishe jina ya sehemu hiyo ya

magereza.  Hivi sasa  tunasema prisons,  yaani magereza,  tunawatupa watu huko,  tunawasahau,  wanafungiwa,  wengine  vifungu

vya  maisha  na  wengine  kwa  muda.   Sasa  tunataka  tuiite,  sio  prisons,  yaani  kuwafungia  tu,  ni  kujaribu  kuwarekebisha,  ndio

warudi tena waendelee na kazi ya kujenga taifa.   Kwa hivyo tunasema tuwe tukiita the Kenya Correctional  Services.   Yaani,

kazi yetu kama Kenya Correctional Services itakuwa kurekebisha tabia za wale ambao wamepelekwa kwenye area hiyo.  Tena

tukasema yule director of Correctional Services, pia jina lake linateuliwa na rais na pia linapelekwa kwenye bunge, ndio bunge

inatoa idhini ya mwisho.

Chapter ya 15, kurasa ni la thelathini na tatu,  page 33 inaongea juu ya the Defence Forces,  yaani ile ambayo sasa  tunaitambua

kuwa Armed  Forces.   Hapo  hatubadilishi  jina,  bado  wataendelea  kuitwa  Defence  Force  kwa  sababu  hawa  ndio  wanajeshi

ambao  wanalinda  nchi  yetu  ikiwa  tunasumbuliwa  na  yeyote.   Awe  ni  Al  Qaeda  au  ni  mtu  gani  yeyote  yule,  tunasema

tunawatuma huko waende na nguvu zote, ndio wawalinde Wanakenya.  

Lakini kama vile tulivyoelezwa na George,  tumebuni council ambayo tunaita National Security Counci ambayo itakuwa  ikiketi

na rais kujadiliana mambo ambayo ni ya muhimu kuhusu wanajeshi wetu.   Kwa mfano, itawatuma wananchi waende nchi jirani

wakasaidie pahali ambapo kuna  matatizo  ama  kwa  wakati  huu  tunataka  waende  pengine  kule  North  Eastern  tunasikia  kuna

mambo fulani, fulani yanahitajika na kadhalika.  Kwa hivyo tunasema mambo ya kijeshi tutakuwa na National Security Council

ambayo itakuwa ikiangalia maswala ya kijeshi pamoja na rais wa nchi yetu.

Nikiendelea  kwa  chapter  ya  kumi  na  saba,  inahusu  tume  ambazo  tumependekeza  ziundwe  kikatiba,  Constitutional

Commissions.   Vile  ambavyo  nilitaja  hapo  mbeleni,  hizi  ni  tume  ambazo  ni  huru,  hazina  uhusianao  na  serikali,  na  bunge,  na

majaji,  ziko huru na watu ambao wataketi  kwenye hizo Tume  wanachaguliwa  na  rais  lakini  majina  lazima  yapitishwe  bungeni

ndio kutolewe idhini kama ndio wataendelea kuwa wanatume.  Kwa hivyo ni tume ambazo ni huru.

Hizi Tume, sababu ya kuziunda ni kwa sababu ya malalamishi mengi ambayo tulisikia kutoka kwa wananchi.   Ya kwanza na ile
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ambayo tunaita kwa Kiingereza, the Commission on Human Rights and Administrative Justice.  Yaani Tume ya kuziangalia haki

zako kama Mwanakenya.  Hiyo Tume ni ya muhimu sana, huwa ninasema hata ukizisahau Tume zile zingine, usiisahau hiyo kwa

sababu hiyo tumeiunda ikiwa yako wewe Mwanakenya kabisa.  

Ikiwa haki yako itapokonywa na mtu yeyote,  utakuwa na haki ya kukimbia kwenye Commission  of  Human  Rights,  Tume  ya

Haki Zako, na utoe malalamishi, yaangaliwe na kurekebishwe mahali ambapo mambo yalikuwa yameenda vibaya.  Ndio maana

tunasema hiyo ni Tume yako.  Hiyo Tume tumependekeza ya kwamba,  itakuwa na branches mpaka kwa district  level.  Sio ati

utakuwa  ukikimbia  kwa  provincial  headquarter  ama  kule  Nairobi  kuwasilisha  malalamishi  ati  umepokonywa  haki,  la.

Tumesema kila district itakuwa na ofisi ya Commission of human Rights ndio haki yako ikipokonywa na mtu yeyote unakimbia

huko.

Haki ni kama gani?  Kwa mfano, ikiwa wewe unadisability, umepokonywa haki yako,  kimbia huko.   Ikiwa wewe ni mtoto na

haki yako ya kikatiba imepokonya, unakimbia huko.  Ikiwa umeenda kuajiriwa na ukaambiwa hutapewa hiyo kazi kwa sababu

wewe pengine ni mweupe au mweusi, au ni wa dini fulani au kuwa wewe ni  kabila  fulani  ama  ingine,  kimbia  huko,  hiyo  ndio

Tume ya kuangalia haki zako.

Tume ingine ambayo tume-propose, ni ile ambayo ni ya Ethics and Integrity.  Wanakenya wengi walisema na tumeambiwa hata

nyinyi watu wa Ndia,  wanataka viongozi ambao wanatabia hii, ambao wanafanya kazi  hivi,  na  kadhalika.   Sasa  kulingana  na

hayo maoni, tukasema kuwe na Ethics and Integrity Commission.  Kazi ya hiyo Tume ni gani?

Ya  kwanza,  ikiwa  wewe  ni  raia  wa  Kenya  na  umemwona  kiongozi  ambaye  ametenda  jambo  ambalo  sio  la  kisheria  au  la

kikatiba,  kwa  mfano  ameitisha  hongo  na  kadhalika,  utakuwa  na  uwezo  wa  kukimbia  kwenye  Ethics  and  Integrity

Commission,unatoa  malalamishi,  investigations  inaanza.   Ikipatikana  kwamba  ni  kweli  huyo  kiongozi  aitha  hafanyi  kazi  yake

yeye huketi tu kwa ofisi, ama anaacha tu koti kwa ofisi anaenda zake, basi ataweza kuondolewa kwa hiyo ofisi.

Jambo la pili ambalo ni la muhimu na tulielezwa na George asubuhi, yeyote ambaye atachaguliwa awe kiongozi, iwe ni rais,  iwe

ni Prime Minister,  iwe ni waziri, naibu wa waziri, Permanent secretary,  deputy secretary,  au kama ni  mwanabunge,  basi  huyo

atakuwa akienda kabla hajakuala kiapo anaenda anatoa orodha ya mali yake.  Yaani kusema mimi nimechaguliwa niwe rais wa

Kenya,  kabla sijakua kiapo,  ninaenda kwa Ethics and Integrity Commission, ninasema ya kwamba  mimi nina  nyumba  nne  na

nilizipata kwa njia fulani.  Pia niko na magari mawili na niliyapata kwa njia fulani, ili tuweze kujua viongozi wetu wametoa mali

yao wapi.

Na ikiwa huyo kiongozi ataanguka huo mtihani, basi hatakula kiapo, tuatamtafuta mwingine.  Kila baada ya miaka mine na huyo

kiongozi bado ako ofisini, miaka mine ikiisha, kama ni rais anaenda anasema basi  miaka minne imeisha, bado  niko ofisini kama

rais,  hiyo  miaka  minne  iliyopita  pia  nimenunua  ka-plot  kengine  na  niliinunua  kwa  njia  hii.   Tena  nikanunua  nyumba  mbili

nikanunua kwa njia hii, orodha ya mali.  Lakini sio mali yake tu, anatoa orodha ya mali yake, orodha ya mali ya bibi ama bwana

yake na pia orodha ya mali ya watoto wake ambao hawajaoa.
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Maana ni kwa sababu,  wengine watakwambia hawana mali lakini ukiangalia vizuri yote ameiweka kwa bibi ama bwana yake.

Kwa hivyo lazima yote ya kiongozi, ya bibi au bwana yake na watoto ambao hawajaolewa, orodha lazima ipelekwe kwa Ethics

and Integrity Commission.  Sio rahisi kuwa kiongozi sasa, eh, ni ngumu. 

Tume nyingine ambayo tunaipendekeza ni ile ya Salaries na Remuneration.  Yaani Tume ambayo itaangalia mishahara.  Hivi sasa

tunajua tuna crisis ambayo inahusu mishahara ya waalimu.  Na tunapendekeza ya kwamba, na tulifanya research,  tukaangalia na

tukafanya  research  ya  migomo  ambayo  tumekuwa  nayo,  ya  madaktari,  waalimu  wa  university,  waalimu,  civil  aviation  na

kadhalika.   Tumependekeza ya kwamba,  na pia  tukaambiwa  na  Wanakenya  wengine,  kwamba  kuna  watu  ambao  huketi  na

wanajiongezea mishahara, hivyo ndivyo Wanakenya walisema sio mimi.

Kufikia  hapo  tukasema  ya  kwamba,  sisi  tumependekeza  kuwe  na  Salaries  na  Remuneration  Commission,  Tume  ambayo

itakuwa  ikiangalia  mishahara  ya  public  servants  wote.   Yaani  kuanzia  president,  Prime  Minister  wanabunge,  wale  ambao

wanafanya kazi katika wizara, wale ambao wanafanya kazi ya public, hata karani ambaye anafanya kazi katika wizara fulani na

kadhalika,  mishahara benefits na pia pension zitakuwa zikiangaliwa na kuwekwa na hiyo Tume ya kuangalia mishahara.  Kwa

hivyo  uwezo  wa  kijiongezea  mshahara  utakuwa  umetolewa.   Hiyo  Commission  amabayo  ni  huru  ndio  itakuwa  ikiangalia

mishahara ya watu wote.

Tena tukasema ya kwamba Teachers  Service Commission ambayo hivi sasa  iko katika Act ambayo inaitwa Teachers  Service

Commission Act,  sasa  tumesema ipewe status ya kuwa ni Tume ya katiba.   Ili  pia  iweze  kuwa  ni  huru  na  haina  uhusiano  na

serikali, na bunge au chochote kile.  Kwa hivyo hiyo ni Teachers Service Commission.

Tume ya mwisho ambayo ni ya muhimu zaidi, ni ile ambayo tunaita Constitutional Commission.  Hiyo Tume uwezo wake ni huu.

  Katika hii draft  kuna mapendekezo mengi sana,  mengine nimeyataja leo na mengine hatuwezi kuyataja kwa sababu ya muda

ambao tuko nao.   Lakini hayo mapendekezo yote,  hatutaki eti  hii  katiba  ikiwa  ndio  sheria  yalale  tu.   Ati  tuwe  tukisikia  kwa

katiba tunasema tuna Commission on Human rights lakini ukienda kwa district huioni kwa sababu haijawahi kubuniwa.  

Tunasema ya kwamba Constitution Commission, tume-i-propose ndio itaangalia na ihakikishe ya kwamba miaka tatu baada  ya

hii katiba  kuwa  sheria,  kila  jambo  ambalo  limeahidiwa  raia  wa  Kenya,  litakuwa  limetendwa.   Ili  hii  katiba  isiwe  kwamba

tumefanya kazi halafu iende ikalale tu kwa ma-shelves.  Ionekane ya kwamba kila kitu kimetendwa baada ya miaka mitatu.

Jambo  lingine  la  muhimu ambalo  pia  liliguziwa  hapo  mbeleni  ni  lile  la  kuibadilisha  katiba.   Ukiiona  katiba  ambayo  tulipewa

wakati  wa  independence,  wakati  wa  Uhuru,  ukiiangalia  hiyo  katiba  halafu  ulinganishe  na  katiba  ambayo  tuko  nayo  sasa,

ambayo ni hiyo hiyo tu lakini imeendelea kufanyiwa mabadiliko, huwezi kusema zimetoka pahali pamoja.   Hii ni kwa sababu ile

katiba  yetu  ya  Uhuru,  the  independence  Constitution,  kama  umeisoma  utaona  imebadilishwa.   Karibu  kila  sehemu

imebadilishwa.  

Sasa Wanakenya wengi waliuliza baada ya kuiunda hii katiba tumetumia pesa,  wakati,  na nguvu itaenda kule ibadilishwe halafu
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tena  iwe  sio  kazi  ya  mwananchi.   Ndio  maana  tukasema  tuilinde  katiba  yetu  kikatiba  ili  njia  ya  kuibadilisha  iwe  ni  ngumu.

Kwanza tumesema kuna sehemu ambazo ni muhimu kabisa,  na ukiangalia article 294,  kurasa bado  ni 36,  mtaona ya kwamba

kuna sehemu ambazo tumesema ni za muhimu sana na hizo sehemu kama zitabadilishwa, lazima hilo swala lirudishiwe wananchi,

waelezwe, na wapate kujua ya kwamba hii ni sehemu inahitajika kubadilishwa.  Tena wapewe muda wa kupiga kura waamue

kama wanataka ibadilishwe au isibadilishwe.  Hiyo ni ile tunaita kwa Kiingereza national referendum.

Kwa hivyo tumesema sehemu kama zile ambazo zinatambua nchi  yetu,  the  territory  of  Kenya,  sehemu  ambazo  zinamtambua

Mwanakenya kuwa ndiye mwenye nguvu  zaidi,  sehemu  kama  zile  zinazotambua  haki  zetu,  sehemu  ambazo  zinasema  ni  nani

anaweza kuwa raia wa Kenya, na zinginezo.  Hizo sehemu tunasema ni muhimu sana kwa Mwanakenya na ikiwa zitabadilishwa,

basi lazima hilo swala lirudishiwe Mwanakenya.  Yaani lazima tutarudi hapa tuje tuelezwe katika Ndia Constituency, wanataka

kubadilisha nini, kwa nini halafu tuulizwe na tupige kura.  Tuko pamoja?  Hizo ni zile sehemu za muhimu.

Kuna sehemu zingine ambazo tumepatia bunge uwezo wa kubadilisha, na njia  ya  kubadilisha  ni  hii.   Hiyo  motion  ikianzishwa

kwenye bunge, itapitia kwanza kwenye ile bunge ya chini, itasomwa  mara  ya  kwanza,  ikisomwa  mara  ya  pili  watapiga  kura.

Ikiwa asili mia sitini na sita wa hiyo nyumba ya chini watapendekeza kubadilishwe basi,  hiyo motion itaendelea.   Isomwe mara

ya tatu, baada ya hiyo tena wapige kura na ikiwa asili mia sitini na sita watakubali, iendelee.  Kisha itaelekea kwa ile nyumba ya

pili, ifuate hiyo process tena, isomwe mara ya kwanza, ya pili, ya tatu, wapige kura na kadhalika.   Hiyo kweli ni njia rahisi?  Ni

njia ambayo ni ngumu kidogo kuliko ile ambayo tulikuwa nayo.

Hivi sasa,  ikisomwa tu kwa bunge na asili mia sitini na sita wakubali,  katiba imebadilika na ni kwa sababu  hiyo  tumekuwa  na

mabadiliko mengi sana.  Kwa hivyo tumejaribu kuilinda katiba ndio isiwe inabadilishwa ovyo ovyo ili iwe ni katiba yako wewe

mwananchi.  

Kwa hivyo ninafikiria nitakomea hapo.   Nilisema ni siku yenu sio siku  yetu,  mpate  nafasi  pengine  ya  kutoa  comments.   Hizo

comments ambazo mtatoa ni kuhusu draft, yaani ikiwa kuna sehemu ambayo pengine unaona ni bora  unaweza kusema na ikiwa

kunasehemu ambayo unaona haiukufurahishi, tafadhali utueleze.  Ikiwa unaona kuna sehemu ambayo tulisahau kabisa,  tueleze.

Tutaandika tukisaidiana pamoja na George na Josephine yuko hapa anarecodi.  Sauti yako itakuwa hapa ndani na tutaenda hata

kukusikilia tukiwa kule Nairobi ndio tuweze kuyasikiliza maoni yenu kuhusu hiyo draft.  Kwa hivyo tunasema asante,  mmekuwa

watulivu mmesikiliza na mmeona kwa kweli mmeielewa katiba yenu.  Asanteni.

Clapping from the audience

Mercy  Njoka:   Asanteni  sana  kwa  yale  mmetueleza.   Kwanza  ningependa  kumshukuru  Madam  Gichanji  kwa  sababu

ametuelimisha sawa sawa,  sindio?  Sasa  ninauhakika ya kwamba kila mmoja wenu akiulizwa nini kiko kwa  draft  Constitution

anaweza  kuelezea  vizuri.   Hapo  mbeleni  mtu  angekuwa  amevaa  hii  yellow  ribbon  tumevaa  na  akiulizwa  anaivaa  kwa  nini,

wengine hawangejua ni  kwa  nini  tunaivaa.   Baada  ya  leo  ninatumahi  tukitoka  hapa  tutaenda  tukihubiri  mambo  yote  ambayo

tumefunzwa na tutaenda kuwaeleza wale ambao tumewaacha nyumbani kuwa kwa kweli hii Constitution ni yetu, ni sisi tulipeana
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maoni na kwa hivyo ni lazima tuilinda.

Kwa wakati huu sitaki kuchukua muda mrefu, nitawapatia nafasii hii ili muweze kuuliza maswali na pia mtoe maoni yenu.  Kabla

ya hiyo nitampatia Bwana George fursa hii ili aweze kusema maneno machache halafu tutaweza kuendelea na maswali.  George.

George Wachira:  Asante sana kwa kunipatia tena muda huu kuongea na nyinyi na ninatumaini ya kuwa mtakuwa mmenielewa

katiba  hii  vizuri.   Hapa  nimeona  kuna  watu  wengi  sana,  in  fact  kote  tumeenda  over  the  past  two  weeks  hatujaona  watu

wamefika wengi vile mko hapa.  Kwa hivyo asanteni sana kwa kufika.  

Pia ninajua kuna wengi sana hawajafika leo kwa maana hiyo ningetaka kusema mmefundishwa  vizuri,  na  yule  amewafundisha

vizuri  ni  wakili  na  tena  ni  mwalimu  wa  sheria.   Mimi  pia  nimefunzwa  sheria  na  yeye  alikuwa  mmoja  wa  wale  waalimu

walionifunza sheria.   (Clapping  from the  audience)  Na  alinuliza leo,  kwa vile  alinifunza  nije  hapa  leo  nimsaidie  kuwafunza

watu  sheria,  kwa  hivyo  vile  amewafunza,  mmekuwa  kama  wanasheria  pia.   Kwa  hivyo  mnaweza  kuwafunza  wale  ambao

hawajafika  leo  ili  wajue  hii  Constitution  yetu  vile  imesema.   Kwa  vile  watu  wengi  wamedanganywa,  wengi  hawajaambiwa

ukweli.  Nyinyi mmeambiwa ukweli na kile hamjajua mtauliza maswali.  Kama nimewaambia yeye ni mwalimu wa sheria hivyo

basi anajua kujibu maswali vizuri.  Asante sana.

Clapping from the audience

Mercy Njoka:  Asanteni sana.   Sasa  tutaendelea na watu wote ambao wako na maswali.  Tutakuwa tunachukua maswali na

maoni yenu kama matano hivi, halafu tutampatia mwalimu wetu nafasi ya kujibu halafu tutaendelea hivyo.  Ninawahakikishia ya

kwamba kila mtu ambaye ako na swali,  tutampatia nafasi ya kuuliza na tutaendelea hivyo.  Kwa hivyo tutachukua maswali ya

kwanza matano.  One, two, three, four na upande huu five.

Okay,  as  you do that,  lazima utambie jina lako kwa sababu tuna-record.   Tutaanzia hapa kwa number one.   You can  ask  as

many questions as you want.

Joseph Kimiti:  Thank you very much.  Jina langu ni Joseph Kimiti.  Swali langu ni kuhusu historia ya nchi hii.  Katika preamble

ya  hii  draft  Constitution  sikuona  chochote  kinagusia  kupigania  Uhuru,  ati  kulikuwa  na  Mau  mau  na  hawa  watu  wangestahili

kuandikwa kwa hii draft.

Swali  langu  la  pili  ni  kuhusu  uraia  wa  Kenya.   Huu  uraia  wa  kuoa,  ninaona  ni  rahisi  sana.   Mtu  anaweza  kutoka  ng’ambo

anakuja anamwoa mwanamke wa Kenya, anakaa naye miaka tatu na anakuwa raia wa Kenya.  Na  hii draft  haijatueleza ni nani

anaoa.  Unajua kuna watu wengi hata huko America,  kuna homosexuals!  Hao wakitoka huko waowane hapa wanaume kwa

wanaume, hiyo tunaikubali hapa kweli?

Ya tatu, ni uraia wa naturalization nimeona hapa imeandikwa miaka saba.  Mtu anajiandikisha na baada ya miaka saba anakuwa

raia wa Kenya.   Hata hiyo tena ni rahisi sana.   Anatakiwa akae  hapa kama miaka kumi na tano  au  ishirini.   Sio  mtu  anakuja

40



hapa anakaa hivi na hivi na anakuwa raia.  Kwa hivyo hiyo draft mkiangalia, mkienda kwa Conference, angaliene hayo mambo.

Hayo mambo ya Bill of Rights kwa children, nimeona hapo corporal punishement not for children.  Sasa hii corporal  punishment

hata kwangu nyumbani nikichukua kiboko ni vibaya?  Tuambie kwa hii draft Constituion habari ya hiyo corporal punishment.

Kuna haya mambo ya food, kila mtu ako na haki ya chakula,  hata yule anakaa nyumbani analala tu?  Draft haijatuambia kama

hata  yule  ambaye  hafanyi  kazi  atapatiwa  chakula,  imeandikwa  tu  hunger.   Sasa  hiyo  pia  iangaliwe  pia  kwa  sababu  hatutaki

kuwa na watu ambao hawafanyi kazi.

Kuhusu devolution of power, tumeona iko na Village Council, Locational Council na District Council.   Hii ni nzuri sana.   Lakini

draft itupatie guidelines, who qualifies to be  elected to the Village Council.   Tuwe na guideline  kidogo  kwa  sababu  tukiiweka

namna hiyo tu, iandikwe hivyo kutakuwa na shida baadaye.  Nitakomea hapo, nitarudi nikiona kitu kingine.  Asante sana.

Clapping from the audience

Mercy  Njoka:  Asante  sana.   Muwe  mnayasikiliza  hayo  maswali  vizuri  ili  mtu  akija  kuuliza,  usirudie  ile  ambayo  imeulizwa

tayari.

Dr Marion Mutugi:  Nindamugeithia  muriega,  nii  nguria  na Gikuyu.  Njitagwo  Dr.  Marion Mutugi  na nii  ndiretia  giti

kia Bunge kia  Ndia.  Ndirenda  kwamba  gucokeria  Commission  ngaatho  niundu  nitumuiguite  muno  na mwari  haha  na

tukimuira  Maundu  maria  tuendire  na nimo mwikirite  ho.  Niwega  niundu  wa  guthikiriria.  Ndirenda  kuuga  atiriri,  ati

turenda  guthii  ithurano  na  Constitution  iria  njeru  niundu  wa  riri,  korwo  ni  Constitution  iria  njeru  twinayori,

tutingiikarite  na ihoru  riria  twina  rio.  Niundu  ona umuthi,  tuetereire  no tuigue  ati  Parliament  ni  ya  dissolvwo  tuitike

githurano. Korwo niyo twinayo riu ri, hatingiri kiuria kiu ati ni ri,  githurano  nitungiramenya.  Hau hangi,  mawatho  ma

President  uguo  Constitution  iyo njeru  yugite  no  matinatinio.  Matinatinio  atiriri,  ta  riu  tutiri  na  President,  President

angiona  uria  angiona  tondu  ni  mwanadamu  ta  nii  kana  ta  we,  tungiikara  ta  ciana  itari  na  mwana.  Ikorwo  ni

Constitution  iria njeru  twinayori,  nitungiramenya  mundu  uria  wiha.  Kiu  kingi,  hena  undu  mwatugwetera  haha  wina

bata  muno,  uroiga  ati,  Constitution  iyo  njeru  iroiga  mundu  wa  Kenya  wothe  na  ngwiciria  nihagwetirwo  ni  mundu

nohatinakindirwo,  ati  Mukenya  wothe  ena  rutha  to  disobey,  unlawful  instructions.  Ati  ungiheo,  wirwo  wike  undu,

urona undu ucio nduagiriire no ureka. Ukorwo ni watho ucio twinaguo riu, ri borithi iria  irahura  andu  guku  ri  noihure

andu? Noirege ciuge, that is unlawful instruction. Hau hangi ni undu ucio wa gutuika President  akirugama  ekurugama

na running mate, tumenye  ati  ni  team turathura  ti  mundu,  nigetha  tukamenya  nitugitirwo.  Angiehera  ri,  uyu  nieguthii

na  mbere  na  athii  na  mbere  kinya  miaka  iria  itano  ithire.  Kwoguo  tuguikara  twina  confidence,  tuguikara  twina

stability. Tutiguikara na wasiwasi.  Riu ndirenda  kuria  atiriri,  niundu  ithui  tungienda  tuitike  githurano  na Constitution

njeru na Commission muthii mwire Prof. Ghai ati niatukenetie. Niatukenetie. 

Clapping from the audience. 
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Dr Marion Mutugi:  Niundu  arutite  wira  mwega  ona  inyui  nimurutite  wira  mwega  na  nikio  tuikirite  tunyamu  tutu.

Tukoiga  atiriri,  mundu  aheo  wira,  niarekererio  arute,  niatige  ku-interfere  nake.  Riu  turenda  kuuga  atiriri,  turikanire

haha,  tigucira  turacira.  Turikanire  haha.  Umuthi  uyu  tungirwo  tuitike  githurano  Constitution  njeru  itari  iroima  ri,

tuguika atia? Nituaiguanira uguo?

Audience: Ii

Dr Marion Mutugi:  Twarie giki kimwe ati nituarega  niundu  Constitution  iria njeru  ni  iyo igutugitira  ona tugithurana

noyo  igutugitira.  Kwoguo  twerwo  tuthii  githurano  ini  iyo  njeru  itoimite  turege.  Kiuria  ni  atiriri,  tukurega  atia,

atungatiri,  mundu  wothe  ndirona  wina  collar,  wina  collar  tuiguanire.  Atungatiri  tuiguanire  ati  twerwo  tuitike

githurano na Constitution iria nguru ona inyui nimukurega. Ona inyui nimuikirite  kanyamu  gaka  ka  yellow na okorwo

ni warega, ukarute tumenye niwarega. 

Clapping from the audience.

Dr  Marion  Mutugi:   Turoiga  atiriri  ati  we  na  nii  twerwo  wiharirie  na  tuona  uguo  ni  guthii  kurathii,  tukurehe

maratathi  guku  tuikire  signature  na  tukungania  signature  one  million,  millioni  imwe.  Ati  gwatuika  ati  ni  tukuirwo

tuthii githuranoini  na Constitution  iria nguru,  tuikire  kirore  ati  nituarega.  Na iria nguru,  nituarega.  Tuiguanire  uguo.

Nituaiguana?

Audience: Ii. 

Dr Marion Mutugi:  Marega ri, tugucoka twike atia, nonginya twarie giki? Niguo?  Constitution  iyo twerwo  ni  chaguo

la  mwanachi,  mwananchi  nuu?  Tuiguanire.  Ati  gwatuika  ati  tuguthii  githurano  na  Constitution  iria  nguru,  twaritie

uguo  twarie,  aya  marutite  wira  uyu  muritu  wa  thithino  merwo  wira  ucio  ni  wa  tuhu,  tuiguanire  uria  tugwika.

Tu-demonstrate turege. 

Hau  hangi,  kaundu  kanjiguithia  uru  nita  muthuri  uyu  uria  agweta,  ati  national  holidays  nicianyihanyihio.  Niwega

Jamhuri  day  na Madaraka  day  na hau nindirona  uria  mararega  niundu  wa  Kenyatta  day,  Moi  day  uria  uguka  nake

yake.  Turigitindaga  tuhurukite,  wira  tutikarute.  No  riu  turoiga  atiriri,  niundu  Kenyatta  ni  karia  gaitu.  Niguo?

Kenyatta day icoke. 

Clapping from the audience. 

Dr  Marion  Mutugi:   Niundu  Kenyatta  day  yaga  gucoka  ri,  tukuriganirwo  ati  nituaruire  wiyathi  na  munyite

tuariganirwo  ati  nituaruire  uhuru,  mumenye  Gikuyu  ni  ithui  turahurwo  niundu  ni  ithui  tuaruiire  ki?  Kenyatta  day,

icoke. Andika hau. Icio ingi nicikare. 

Undu ucio ungi ni the right to own land.  Uhoro  ucio  wa gutuika  ati  Mwanakenya  o wothe  no uthii  kuria  wathii  ugure

42



ki? Mugunda. Niguo? Ucio ni undu mwega no turenda kumuria atiriri, aria mari na migunda Molo magitunywo  ri,  hau

muroiga atia? Niundu muoiga kuuma  umuthi  no ngure  mugunda  haria  ngugura  ri,  aria  magurite  magitunywori,  naho

hau muroiga atia? Nikumoria turamoria niundu tutinaigua. 

Ha muico ni hau mwaageta ati nihekugia na Kadhi’s court. Rekei ndimutaririe  Kadhi’s Court  ni  kuuga  atia.  Ati  kwina

igoti  riria  tuthiaga  Barichu.  Niguo?  Mundu  arikia  agatuarwo  Barichu.  Haha  Constitution  na  mututaririe,  murenda

gutuira  atiriri,  kwina  igoti  ringi  mwa-recognize  ria  ithiramu  na  ni  wega  ni  Wanakenya.  Turenda  mutuire  atiriri,

aithiramu mena  percentage  igana atia  nigetha  mumathondekere  igoti  riao ria mwanya  na tucoke  turihage  na  mbeca

ciitu.  Tukariha  acio  maramacirithia  na  mbeca  ciitu.  Kai  mena  percentage  igana  atia.  Njoke  njurie  atiriri,  nikuria

turoria,  niguo?  Githi  mutiatuira  turie  ciuria.  Mabururi  maria  manathondeka  Kadhi’s  court.  Kadhi’s  court  ikagia  na

hinya, macokaga magakinyukia  ikinya  ringi  makoiga  ni  Sheria  law ta  Nigeria.  Makoiga  ni  Sheria  law.  Turenda  kuria

atiriri, tuekira hinya ithiramu, magie  na magoti  mao  ri,  moke  haha  Kibirigwi  moige  haha  ni  andu  aingi  mekire  sheria

ri,  na  ithi  tutigutinio  moko.  Okorwo  ni  muguthondeka  igoti  ria  ithiramu,  mucoke  mucarie  ringi  tuthondeke  ria

Akristiano niundu twina mathani ikumi tucirage namo. 

Clapping from the audience. 

Dr Marion Mutugi:  Mwena uyu ungi,  tikuaria  turaria,  kwaria  tikwendana?  Mwena uyu ungi  tucoke  tuthondeke  igoti

ria Hindu niundu onao mena mawatho mao. Mwena uyu ungi tucoke tuthondeke igoti ria  aria  metagwo  animists,  andu

aria mahoyaga miti na mahiga. Nao mathondekerwo riao, no igoti rituike ni  riri,  rimwe.  Gutigatuike  kuri  andu  maheo

igoti riao. 

Clapping from the audience

Mercy Njoka:  Thank you very much, :  Thank you very much.  Niwega nitondu wa Maundu macio mothe woiga. (Murmuring

from  the  audience)  Ke  tukorwo  twi  bamwe.  Tuwe  pamoja  ili  tuweze  kuelewana.   Ebu  tuwe  pamoja  tafadahali  ili  tuweze

kuelewana.

Wajohi Kavuitu:  Thank you very much aria mokite niundu wa uhoro wa Katiba na njuge  ati;  ndaigua  aria  megutuaragiria

haha mena githweri kiria gitagwo Githweri sanifu. Nii ndi mwarimu no Githweri kiu menakio  ndingihota  kunyitana  na

kio. No ninguaria na Gikuyu. Njarie na Gikuyu tondu hihi Githweri ti kiega muno. Githungu nonjarie wega makiria  no

nguaria  na Gikuyu.  Ritwa riakwa  ni  Wanjohi  wa Kavuitu  na ngoragwo  ngirutira  wira  kuria  K.T.I  ndi  registrar.  Hau

hangi  ningwenda  kuheana  maoni  makwa  uria  ndaigua  uhoro  wa  Katiba.  Maundu  mamwe  ni  Mario,  maria  mangi

ninguthiite  through  document  iria  iraririo.  Uhoro  wa  mbere  ni  ucio  wa  Chapter  two,  nindaigua  mwaria  uria  uma

mbere yakwa  agweta  uhoro  wa Kenyatta  day  no ninguendaga  tunyitanire  hanini  muno  tondu  tuarehe  ritwa  Kenyatta

day, riahota kurehe Maundu mangi  na nitui  wega  to  Kenyatta  wiki  waruire  wiyathi,  ni  andu  aingi  maruire  wiyathi  na

monete  uhoro  ucio  unyitanirwo  witwo  ta  Freedom  Heroes  day  nigetha  tuma-recognize.  Icio  ingi  national  days
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ninguonaga  niciagiriire  o  uguo  ciigitwo  no  ningunyitanira  na  Katiba  day,  Katiba  day  tumenye  ni  muthenya  umwe

tuagirirwo ni kuririkanaga tondu ino ni tayo tungiuga second liberation, kunyita wiyathi ungi wa keri. 

Hau  hangi  nigukugwetetwo  uhoro  wa  citizenship  na  ninyonire  kana  uria  Katiba  iroiga  ati  mundu  no  atuike  citizen

arikia  kuhikania  na anina  miaka  ta  itatu,  ngona  miaka  iyo ni  minini  muno  na nigetha  atuike  citizen  tuhote  kumuona

makiria.  Hau hangi  ni  uhoro  ukonie  presentation  of  people.  Ni  kaundu  karia  kagwetetwo  ka  uhoro  wa  kiwango  gia

gatatu kia atumia maheagwo maoni. Hau ninguona  he na hinya  maheagwo,  iti  iria  ciaguthurwo.  Ninguona  hari  hinya

hanini  tondu  nonginya  atumia  onao  merute  monekane  nimarenda  iti  icio,  riria  merutite  hihi  kaundu  kau

nokanyitanirwo  no  matakirutite  ri,  ndiui  uria  hau  harithiaga.   Eruta  ta  uyu  wi  haha  na  nimwaria  mwega  ucio  riu

niundu ungi.  Hau hangi  ndaigua  he hega  uhoro  wa political  parties  kuheagwo  tubeca  nigetha  ikahota  kwirugamirira

uhoro  wigie  ithurano.  Niundu  ithui  nituim  kuuma  kahinda  kanene  ati  hihi  kiama  kiria  gikoretwo  gigiathana,  rimwe

nikihuthagira  indo  cia  thirikari,  ringi  gwiteithia  riria  ciama  iria  ingi,  igukorwo  ikihuthira  mbia  ciao.  Na  hau

hagagikorwo  na hinya  makiria.  Hau nindona  he hega  muno.  Riu haria  hangi  ndi  mwarimu,  nondimucokerie  ngaatho

niundu  wa  Teachers  Service  Commission.  Nimui  Teachers  Service  Commission  ni  ikoragwo  ikinyita  uhoro  ukonie

arutani.  Kwoguo  igiitwo  iri  kando  ga thirikari  handu  ha  ikorwo  I  hana  uria  ihana  igakoragwo  iri  under  Ministry  of

Education.  Niirihotaga  gukorwo  ina  hinya  nigetha  hihi  Minister  ta  uria  ugaga  uguo  gutiguikika,  agakoragwo

akimenya ati, hau ndangiingirira tondu Teachers Service Commission niyugite hau ni hega muno. 

Clapping from the audience. 

Hari hangi hatanengenia muno Constitution ni uhoro wa gukorwo na Bunge ta  igiri,  hena  national  council  na national

assembly.  Hari  nii  mwene  nindirona,  tungigia  Bunge  igiri,  twahota  ku-politicize  bururi  muno.  Tondu  ni  siasa  na

tuahota gukorwo na siasa nyingi muno no nguna iri national assembly o imwe iria tugukorwo  na MP aitu  magathiiaga

mari hamwe, corner imwe iyo ta ingiiganira. 

Ningi haria hangi haragueta uhoro wa ninety people marathurwo kiundu gitari  straightforward.  Nii  ninguonaga  tondu

President arerwo ndari na powers. No kuringana na uria turarora Constitution ino, President ena powers nyingi muno.

Ena  powers  njega  no  ninguona  no  aheo  powers  kidogo  handu  ha  acio  ninety  tuma-reduce  tuoige  ota  nominated

members  aria  mari  ho.  No  tuongerere  kuuma  twelve  tumekire  thirty  nigetha  haria  nguguetaga  uhoro  wa  atumia

materutite  guthurwo,  tuhe  one  third  ya  acio  thirty  nominated  MPs.  One  third  iyo  ikorwo  iri  atumia  nayo  one  third

megukorwo  mari  ikumi  atumia.  Nayo  iria  ingi  one  third  ikumi,  makorwo  mari  people  representing  special  interests.

Makorwo  nao  mari  ikumi  nao  aya  angi  megukorwo  mari  ikumi,  riu  nake  President.  He  handu  nguandikite  reke

ndiharore.  Nao  aya  angi  ikumi  makorwo  me  andu  aria  meku-represent  people  with  disability.  Andu  with  disability.

Kwoguo  turoiga  ikumi  atumia,  ikumi  with  disability  na ikumi  ma-represent  special  groups  including  the  marginalized

lots. Nitui  kuri  andu  makoragwo  na kuria  Turkana  tuiguaga  ni  kunyiha  maranyiha  handu maingihe,  riu  nomaingirire
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handu  ta  hau.   Na  aya maka-nominatagwo  ni  President.  No  nake  President  no  nginya  a-make  sure  nima-approve  ni

Parliament guthuraga andu ake aria ekwenda. 

Haria  hangi  hatanangenia  ndi  murutani  nii  ni  uhoro  wa  kuigua  ati,  tukagwetataga  ati  mundu  uria  uguthii  Bunge

agathuragwo  na  certificate  ya  form  four  ina  pass.  Constitution  ndiroiga  pass  ni  ki,  nitui  hari  mundu  urendaga

kurmama  Bunge  Mombasa.  Na  niarathiire   na  areka  xkigernaio  n  ena  certificate  riu  turoia  uguo  no  certificate  iyo

tutiui kana ni pass kana ni fail. Nokuringana na uria njui uhoro wa kigeranio, nonginya tuge ta K.C.S.E mean  grade  D

+ no ti less than D +.  Tondu  D+ mundu  ta  ucio  niekuhota  kwiyaririria  na Githungu  na ahote  kwaria  Githweri  kiega.

Ona  Sanifu  ta  kia  mundu  witu  ugwitwo  Wachira.  Nindakenio  ni  uhoro  wa  Constitution  ya  kugaga  ati;  no  kinya

tukamenyaga  riria  ithurano  irathuranwo  niundu  wa  kindu  gitagwo  secret  weapon.  Ta  America  nitui  kuuma  1789,

ithurano  ituraga  ciikagwo  twentieth  November  after  every  four  years.  Na  riu Kenya  tungimenya  uguo  niturikoragwo

twina mubango mwega na tukeharagiriria muturiireini witu tukimenyaga ithurano igathuranwo hindi  ina.  Hau ni  hega

muno. 

Haria  hangi  ni  uhoro  wa  by-election.  Ndiroiga  ikagwo  by  elections,  itigekagwo  three  months  of  holding  a  general

election.  Ngwiciria  riu haha  mararoraga  niundu  wa  defections.  No  case  hihi  mundu  akuite  within  three  months  ona

okorwo  ni  rio  elections  irekwo.  Niagiriirwo  agathurwo.  Reke  ndigire  hau  no  itarikiriirie  biu  reke  ngwete  uhoro  wa

appointment  of  Judges.  Ino  ni  issue  itureheire  thina  bururi.  Judge  nimui,  ona  elder  Gikuyu,  endaga  mundu  Mukuru

Mukuru,  na  riu  haha  ha  sixty  five  kuringana  na  nii  woni  wakwa,  ingienda  onayo  yume  haria  seventy  four,  ikinye

seventy five, maximum years. Tondu nitukwenda  mundu  wise.  Na  aria  muthomangite  nimoi  kuri  andu  metagwo  nobel

peace  prize  winners  na nobel  winners  a  economics,  physics,  aingi  ni  tuthuri  twa  seventy  five,  eighties,  tukuru  twina

wisdom tugi muno. Na riu Judges hihi kiria ingienda ni miaka inyihio, kuuma gutuika Judge yongererwo kuuma na hau

thi, mundu agatuikaga Judge kuuma fifty years nondakahitukie seventy five years. Thank you very much. 

Clapping from the audience

Mercy Njoka: Thank you very much niaheana mawoni make. Wa kana oima? Oima mutumia uyu and then  wa gatano

. 

Grace Wanyeki:  Nii hakwa ndiuma na Maundu maingi nogucokeria ngucokagiria Ma Commissioners  ngaatho  niundu

wa Maundu maria marutite. Njitagwo Grace Wanyeki. Na njuge ati andu  aria  maroiga  ati;  Constitution  ithondeketwo

ni Ma Commissioners mari aiki, mamenye yumite from grassroot. Andu nio methondekeire tondu Maundu maria mothe

merwo hau ni maria twaiguire maheanwo views haha. Kwoguo gutiri undu wao methondekeire, ni Maundu  maria  ithui

wananchi  tuoigire  guku.  Na  kwoguo  ri  makiuga  ati;  ni  Ma-Commissioners  methondekeire  Mombasa,  nikuhitia
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marahitia, na acio maroiga uguo, ni aria maikaraga  o Nairobi.  Matimenyaga  uria  gukoragwo  guku  village  ini  tiga  no

gutuira meretuira ati, Commissioners nio methondekeire na Maundu moimire oro guku. Uguo noguo nyuma naguo. 

Mercy  Njoka:  Thank  you  very  much.  Ningwenda  kumuria  oringi  please,  wona  ndagutikiria  warie,  ukoya  mathaa

manini muno. Ndagika nini muno, nigetha please tuhote kugia na aria aingi o uria kwahoteka. Please. 

Henry  Kinyua  Njoroge:  Ngwambiriria  na  gucokia  ngaatho  ni  wira  uria  urarutwo  ni  Comission  na  magithii  kuria

meguthii  mamenye  ati,  aturi  a  Kenya  kana  citizens  a  Kenya  me  thutha  wa  Commission  ino  na  nitumietereire  na

nituetereire Katiba njeru. 

Ngwamba gukana uria guatuika ati Judges  maikare  miaka  makiria  ya seventy  five.  Nimui  thiku  ici,  andu  nimarakura

na ihenya niundu wa mirimu na Maundu mangi,  uguo  sixty  five  ni  enough.  Na ningi  andu  nimaragithoma  muno,  uguo

sixty  five  years  niiganire  na aria  megukorwo  makiritie  sixty  five,  nimehere,  meherere  angi  aria  mena  githomo.  Undu

uria  ungi  ni  district  elective  councils  ici  cia  kuuma  Bunge  ino  njeru.  Hari  mundu  ukugite  elective  district  councils

ithurwo ni President. Nii ingiuga turege uguo tondu angikorwo ndirathurwo njuke nguathe ri,  githi  tikaba  ugithura  we

ndirathii guatha nigetha ngoragwo ndi accountable hari we. 

Undu  uria  ungi  wangenia  thiini  wa  Katiba  ino  ithondeketwo  kahinda  ini  gaka,  ni  uhoro  wa  ku-impeach  MP  aitu.

Aremwo  ni  kuruta  wira,  tugoka  tugaikara  thi,  thirty  percent  tukamueheria  tondu  andu  aingi  nimaremetwo  ni

guturutira  wira  ta  Ndia  tuturite  na  thina.  Na  thina  riu  angikorwo  niturimeheragia  maremwo  ni  kuruta  wira,  kiu  ni

kiama hari andu a Ndia na ngwiciria hau notunyitanire ithuothe na kunyita uguo. 

Clapping from the audience.

Undu uria ungi wigie land matters, land matters itinariririo uhoro wa ku-repossess. Tondu kuri migunda  ingi-grabitwo.

Rekei  twambe  tutige  kuri  grabbers  aria  mara-grab  plot.  Tuthii  kuri  grabbers  aria  mara-grab  mundu.  Ta  riu  nii

nga-grab  my  sister  mugunda.  Ngamuima  right  ya  ku-inherit.  Kana  my  brother  aka-grab  mugunda  witu  agathii

agatuika niwe uraugaya. Niwe wina  kihoto  kinene  munono  gia  kunyita  mugunda  kana  igai  riitu.  Ona ringi  ni  illegally

kuuma kuri watho kana uhoro wa inheritory kana will iria muthee ringi  angikorwo  nigukua  akuire.  Tuge  migunda  iria

yoyetwo  na njira  itagiriire  kuuma  ku-grab  migunda  ithiini  wa family,  icokerio  ene  na kuringana  na  Katiba  ino  njeru

kuandikwo  uguo  ati,  migunda  kugie  na  kihoto  gia  gucirira  iria  I-grabitwo  kuuma  family  igicoka  guthii  kuria  kungi,

plots na kuria kungi. 

Undu wa muico  naguo  ni  uhoro  wa national  council  ino ya Parliament  ino irerwo ni  iguthondekwo,  bururi  uyu  twina

anake na airitu mari below forty  five  years  ona  reke  tuge  thirty  five  years.  Na  nio  aingi.  Angikorwo  rights  cia  atumia
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niiraruirwo ri na magatuika ni marginalized  na mwanake  na airitu  aria  anini.  Gwatuika  ati  miaka  ino thirty  five  niyo

turithuraga andu nao mathii Bunge ino ingi  nini,  na  nindirami-support  ino irerwo ikorwo  iri  Lower  House.  Gugatuika

Upper House. Gugatuika andu acio marithuragwo  na thirty  five  years  na aria  angi  a national  assembly  ni  twenty  one

years. Turituraga o Bunge iria ungithii umuthi aria matari mathii Bunge. Ni  athuri  akuru  muno  ona amwe  ni  matirima

maretha, angi marehagwo kinya hakuhi na wheelchair nigukuira. Uguo tukuenda anake  a twenty  one  years,  I unifywo

na ino ingi ya national assembly yuke twenty one years.  Nigetha  bururi  wathwo  ni  andu  mena  hakiri,  andu  athomu  na

andu mena hinya wa kuwatha. Maritwa makwa ni Henry Kinyua Njoroge. 

Mercy Njoka:  Thank you very much.  Nigetha  mwarimu  agie  na ihinda riega,  ekwamba  gucokia  ciuria  icio.  Nokorwo

kiria urenda kuria niegucokaniria agicokia ici ingi no nitukugia na ihinda ringi wona arikia gucokia icio. 

Eunice  Gichangi:  Mimi  nitaongea  kwa  lugha  ya  Kiswahili  na  ninatumai  tutaendelea  kuelewa.   Lakini  ukija  hapa  na  ikiwa

utapendelea  kuongea  kwa  Kikuyu  au  pengine  wewe  Kiingereza  ndio  lugha  ambayo  utaweza  kutumia  ni  sawa.   Lugha  ile

ambayo unaona utaweza kujieleza vizuri, hakuna shida, uendelee na hiyo lugha.  Tuko Kenya mpya, Kenya huru.

Nitaanza kujibu maswali ya Mzee  Joseph.   Kwanza  aliuliza  juu  ya  freedom  fighters,  akauliza  mbona  hatuwatambui  kikatiba.

Bwana Joseph pamoja na watu wengine hata Dr Mutugi na wengine wameongea kuwa siku itengwe kuhusu freedom fighters.

Nimeenda constituencies nyingi, nilianza safari kule Nyandarua,                        (inaudible),  Engineer, Ol-kalaos.   Tulikuwa na

Bwana Njeru kule Muranga, tena tukaenda Kerugoya na sasa tuko hapa.  Watu wengi, kutoka sehemu hizo zote wanasema ya

kwamba tusiisahau siku ya 20th October,  jina ndio wanasema libadilishwe.  Wengine wamependekeza Nationalist  Day, Hero’s

Day, wengine Freedom Fighters Day lakini I think I have got the message kuwa hiyo siku isisahaulike, na huo ujumbe utaenda.

Clapping from the audience

Tena, Bwana joseph akauliza mambo ya ndoa.  Tunasema ya kwamba yeyote ambaye ataoa  ama kuolewa na mtu ambaye sio

raia wa Kenya tunasema tunampatia nafasi au  haki  awe  raia  wa  Kenya.   Sasa  akaniuliza  kuna  wale  ambao  kwa  Kiingereza

tunawaita  homosexuals,  kama  inawezekana  mwanamume  amuoa  mwanamume  mwenzake,  mwanamke  amuoe  mwanamke

mwenzake.

Ukiangalia  Katiba  za  nchi  nyingi  na  tumezisoma  na  tukaangalia,  na  kuna  Katiba  za  kule  Europe  na  kadhalika  ambazo

zimekubaliana ndoa kama hizo na zimetambua ndoa kama hizo.  Hilo jambo tulilijadili kwa sababu hakuna jambo hatukuweza

kulifikiria.  Hata hilo tulijadili na tukasema ya kwamba maoni ya Wakenya inaonyesha hawataki.   Kwa hivyo hapo hatujaweka.
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Ni  kwa  sababu  hauoni  haki  kama  hiyo  kwa  hivyo  hakuna  haki  kama  hiyo.   Hatukubali  ndoa  baina  ya  mwanamume  na

mwanamume  ama  mwanamke  na  mwanamke.   Kwa  hivyo  tikitaja  ndoa,  tunasema  ni  mwanamume  ameoa  mwanamke  au

mwanamke ameolewa na mwanamume.  Hapa hatuhitaji kuandika,  tukiandika sasa  tunaleta makosa kidogo.   Kwa hivyo ikiwa

ni hivyo unajua hatutambui.  Kama tungetambua, ungeona haki nyingine hapo imeandikwa hivyo lakini hakuna.   Tulilijadili  hilo

jambo sana.

Jambo lingine amesema, ile sheria ya naturalization, yaani mtu ambaye sio raia wa Kenya, amekuja huku Kenya na ameishi huku

pengine anafanya business, na amekaa miaka saba,  tunasema ana haki sasa  ya kuwa Mwanakenya.   Yeye anasema mtu kama

huyo miaka saba haitoshi, ya kuwa tuongeze iwe kumi na tano ama hata ishirini.  Hayo ni maoni yako na tumeyachukua.

Kuhusu  haki  za  watoto,  kuna  sehemu  nilisema  ambayo  inasema  kila  mtoto  anahaki  ya…katika  Kiingereza  kama  ningesoma

inasema every child has a right to be free of corporal punishment or all other forms of violent or cruel and inhumane treatment in

schools and other institutions responsible for the care of children.

Yaani tunasema mtoto akiwa shuleni ama pahali popote  ambapo watoto  huwa wanawekwa,  pengine kama Sunday School au

pahali  kama  hapo  ambapo  kuna  watoto  kadhaa.   Tunasema  mtoto  akiwa  huko  anahaki  asichapwe  ama  asipewe  treatment

ambayo haifai.  Kwa hivyo huyo mtoto akiwa pahali kama hapo alindwe vilivyo.

Hatujasema mtoto wako nyumbani eti akikosea, ninaona mzee anafanya, (gestures)  hatujasema hivyo.  Lakini tumesema akiwa

shuleni ama institution  yoyote  anahaki  ya  kutochapwa.   Maana  ya  kufanya  hivyo,  hata  children’s  law  vile  ilivyo  sasa  ndivyo

inasema.   Tumekuwa  na  visa  ambavyo  ni  vya  huzuni  ambapo  mtoto  anapitia  akiwa  shuleni  na  kadhalika  na  ndio  maana

tumeweka sheria kama hiyo kikatiba.  Lakini already hiyo sheria is in force, ikiwa katika children’s part.

Tena  akauliza  haya  mambo  ya  devolution.   Hii  serikali  ambayo  tumesema  inakuja  mpaka  kijijini,  village,  location  district  na

kadhalika.  Ni kweli Bwana Joseph hatujapeana specific rules kama kwa mfano ni nani atachaguliwa, atakuwa amesoma kama

kiwango gani ama akiqualify uchaguzi utafanywaje, pesa zikija zitatumikaje?  

Hivi sasa ambapo tuko hapa, kuna committee ya Tume ambayo imeketi Nairobi na leo kama sio hiyo Tume tungekuwa pamoja

na  Commissioner  mmoja  ambaye  anaitwa  Professor  Kabira.   Lakini  wameketi  sasa  na  hayo  ndio  mambo  wanaendelea

kuangalia.  Hatukuwa na muda wa kutosha kumalizia hayo mambo yote.  

Mlitupatia muda mfupi, tukamaliza mambo mengine na sasa hivi tunaendelea na hizo rules.   By the time tutaenda kwa delegates

conference,  hizo  rules  za  devolution,  yaani  serikali  ya  kuja  mpaka  kwa  mwananchi  itakuwa  tayari,  mtaweza  kuziona,  na

kuzisoma  na  nitawapatia  District  Co-ordinators  ambao  watawaletea  na  mtazifahamu.   Kwa  hivyo  hiyo  ni  kazi  ambayo

inaendelea.  
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Lakini hiyo sheria ambayo tunaendelea kutengeneza haitakuwa part  ya Katiba,  itakuwa Act,  ama sheria ya bunge.  Tunasaidia

bunge kuitengenezea rules kadha na tumependekeza kutakuwa na Devolution Act.   Na  tumesema hatutaacha  bunge  iwe  ndio

itaedelea  na  hiyo  sheria  kwa  sababu  ndiyo  ya  muhimu.   Sisi  tunataka  tuimalize,  tuwaachie  draft  ambayo  wataisoma  na

wakiikubali ndio itakuwa Act ya bunge.  Kwa hivyo hayo yanaangaliwa.

Dr. Mutugi, asante kwa comments zako.   Pia ameongea juu ya national holidays na hapo nimesema pendekezo hili nimelipata.

Tena akaongea jambo lingine muhimu.  Akasema ndio kikatiba tunasema juu ya haki za ardhi kuwa kila Mkenya anaweza kuwa

na ardhi ama kununua shamba popote  upendapo.   Kuwa ukienda kule Coast  na ununue shamba lako  sawa,  ukienda  Nyanza

ukinunua ni sawa.  Lakini akauliza je wale ambao walipokonywa ardhi yao?  Na  tunajua ni wengi, tushasikia hadithi za clashes

ama hata wengine wetu tumekuwa affected kule Rift Valley, kule Coast Province na hata hapa ninasikia hata hapa, ni kwingi.

Vile ambavyo tulifanya, tumesikia malalamishi ni mengi, hata kule North Eastern kuna mambo ya  ajabu  yametendwa  huko  na

walitupatia maoni yao.  Kwingine kunaendelea hata tukiwa hapa, ukienda sehemu zingine za Rift Valley, bado kuna hizo shida.  

Vile tumesema ni hivi, kama shamba lako limechukuliwa na mwingine, awe ni nani ama hata kama mali yako yameharibiwa na

mwingine,  nyumba  ikachomwa  na  kadhalika,  ama  hata  mtu  ambaye  ni  wa  familia  yako  akauwawa  ama  wewe  mwenyewe

ukaumizwa.  Njia ni mbili: kama ni shamba lako ulipokonywa, tumesema kuna ile  Tume  tumeiita  National  Land  Commission.

Hiyo  Commission  ni  yako  wewe  Mwanakenya,  ni  Commission  huru  na  tumeipatia  uwezo  wa  kusikiza  mambo  yote  ya

kupokonywa kwa ardhi.  

Pia kuna ile nilisema Commission on Human Rights and Administrative Justice.   Hiyo Commission mkiangalie kwenye sehemu,

hapo baadaye mtasoma sehemu za mwisho za hiyo katiba,  transitional.   Tumesema ya kwamba hiyo Tume ikibuniwa tu, miezi

tisa ya kwanza ambayo hiyo Tume itafanya kazi,  itakuwa ikiangalia ile tunaita past  Human Rights abuses.   Yaani  wale  ambao

haki zao za aina yoyote zimepokonywa hapo mbeleni.

Kwa  mfano  ikiwa  wewe  shamba  lako  limechukuliwa  na  mtu  mwingine,  iwe  ni  huku  au  ni  Burnt  Forest  au  ni  Likoni,  hapo

utakuwa na opportunity ya kukimbia kwenye Commission on Human  Rights  and  Administrative  Justice  na  tumesema  inakuja

mpka  kwa  district  level.   Hilo  jambo  litafanyiwa  investigation  na  baada  ya  hiyo  wale  ambao  watapatikana  watakuwa

wamekosea  watafanyiwa  prosecution.   Tumesema  tumeunda  board  mpya  ya  prosecution,  Director  of  Public  Prosecution

ambayo  ni  office  ambayo  ni  huru,  haina  uhusianao  na  serikali,  bunge,  au  na  majaji.   Ni  ofisi  ambayo  ni  huru,  na  watafanya

prosecution.

Ikiwa ni mali ya mtu imechukuliwa, atarudishiwa kikatiba na kisheria.  Kwa hivyo ikiwa kuna mtu amepokonya ardhi ama mali,

hapo  ndio  utapeleka  problem  yako.   Miezi  sita  ya  kwanza  ya  Commission  on  Human  Rights,  hiyo  nido  kazi  kikatiba
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tumewapatia.   Miezi hiyo tisa itakuwa ni kusikiliza haki za Wakenya ambazo zilipokonywa hapo mbeleni.  Tuko pamoja eeh?

Hiyo ni muhimu.

Kutoka hapo, mambo ya Kadhis Court, vile ambavyo tumefanya ni kweli kuwa idadi imeongezwa, sasa  zimekuwa sitini na sita.

 Lakini kazi ambayo korti za Kiisalamu zitakuwa zikifanya haijabadilika.   Ile kazi ambayo korti  za Kiislamu hufanya hivi sasa  ni

kazi ya kutatua kesi ambazo ni za kijamii.  Kwa mfano mwanamke Muislamu akiolewa na mwanamume Muislamu na waamue

kuachana,  huko  ndiko  wanaweza  kupeleka  mambo  yoyote  ambaye  yatazuka  kama  yule  ambayo  atachukua  watoto  na

zinginezo.  Lakini mambo yale mengine yote, bado yataendelea kupelekwa kwenye korti za kawaida.  

Dr. Mario nimechukua pendekezo lako ya kwamba hayo makorti unaonelea ni mengi sana na yanalipwa.  Na  kuwa percentage

ya watu ambao ni Waislamu, hayo ni mambo ambayo nimeyachukua kama homework.  Hata mimi ninabeba kazi na kwa hivyo

hiyo nimebeba.

Bwana Wanjohi,  pia yeye alipendekeza hizo days,  ndio  nimechukua.   Nimesema  imeongezeka  na  maoni  ya  Wakenya  wengi

zaidi kote ambako nimeenda.  Pia akasema wale ambao wanaoa ama kuolewa na raia Wakenya,  tumesema wakae miaka tatu

katika  ndoa,  iwe  ni  the  time  to  test  the  seriousness.   Yeye  anaona  hiyo  miaka  ni  michache,  tuongeze  iwe  tano.   Hilo  ni

pendekezo lake.   Tulijadiliana hata hilo jambo,  wengine wakasema miaka tano,  wengine wakasema  hata  mika  kumi,  wengine

wakasema  miaka  tatu,  wakasema  kwa  nini  tumpokonye  haki  na  pengine  amempenda  msichana  wetu  au  amependwa  na

mwanamume  wa  huku  kwetu.   Finally  consensus  ikasema  ni  miaka  tatu.   Lakini  pendekezo  lako  pia  sitalitupa  mbali,  pia

nimeliandika.

Kuhusu  viti  vya  kina  mama,  Bwana  Wanjohi  anauliza  mbona  sisi  sote  tusipiganie  viti  kisawa?   Vile  tulifanya  kama  Tume,

tulifanya vile nchi nyingi hufanya.  Kile ambacho tumefanya, kwa Kiingereza tunasema ni Affirmative Action.  Yaani unaangalia

sehemu mbali mbali ambazo pengine hao watu haki zao pengine kwa sababu za kihistoria,  kimila au hata za kidini, hiyo sehemu

ya watu hawajaweza kuwa na haki sawa na wenzao.   Kwa hivyo vile ambavyo katiba inajaribu kufanya, ni kujaribu kuwavuta

wale ili wawafikie wenzao.

Wakiwafikia  wenzao  hawaendelei  kupewa  hizo  benefits,  zinaondolewa.   Kwa  hivyo  Affirmative  Action  ni  kitu  ambacho

kinatumiwa kwa  muda  tu,  ili  pahali  ambapo  sasa  tutaona  ya  kwamba  sasa  kina  mama  pahali  wamefika,  wao  pia  wapiganie

kama wenzao, wana nguvu ya kutosha na hakuna sababu ya kuwasaidia tena.   Basi hayo mambo yataondolewa.   Kwa hivyo,

hiyo ni temporarysituation, sio situation ya milele.  Lakini nimeandika pendekezo lako.

Pia akaongea kuhusu nyumba mbili za bunge, akauliza mbona tuwe na mbili?  Sababu ya kuwa na ile ya pili ni kwa sababu ya

hii serikali ambayo tunasema ije mpaka kwa mwananchi.  Tuliona ya kwamba itakuwa ni muhimu kuwe na checks  and balances

kwa sababu hiyo system ya serikali ni kubwa, kutoka village, sub-location, district  na hata province.   Sasa  wakiwapeleka watu
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bungeni, hao ndio watakuwa wakiangalia kweli kabisa hiyo system ndio mambo yaendelee vizuri.  Hiyo tu ndio sababu yetu ya

kuongeza nyumba ya pili, hatuna sababu nyingine.

Tena  akaongea  juu  ya  mambo  ya  elimu.   (End  of  tape)   Tunasema  awe  at  least  amepita,  hajaanguka  mtihani.   Yeye

anapendekeza tuendelee mbali na hapo na hiyo nimechukua.  Hiyo part amesema kama mwalimu, anataka tuseme kingine hapo,

tuongeze tuseme pass ya aina hii sio pass tu ya kawaida.  Hilo pendekezo lako tumelichukua.  Lakini hata hapo tulifikiria.  Mara

ya kwanza tilikuwa tumesema tu awe na O level, halafu tukasema anaweza kuwa ako na O level lakini huyo mbunge hakupita.

Tukasema awe amepita mtihani lakini yeye anapendekeza tuongeze pia hapo.  Asante tumichukua.

Age ya majaji akasema wale wazee na ni kweli,  watu wakiwa ni wazee huwa wako na wisdom.  Yaani huwa wamejua mengi,

wameona mengi na huwa wako wiser kuliko wale ambao hawajahitimu miaka yao,  ndio.   Lakini, na point moja imetoka hapo,

vile ambavyo ningesema, tulifikiria sana mambo ya majaji na ikiwa mtu ameenda kortini,  ukiwa ukienda kortini mtu huona haya

mambo.  Ya kwamba, ikiwa huyu mtu ameteuliwa awe jaji, pengine aliteuliwa akiwa na miaka thelathini na tano.   Ni kusema ya

kwamba tumempatia, hivi sasa kikatiba, tumesema ataifanya hiyo kazi mpaka afikishe miaka sabini na nne, kulingana na katiba

ya sasa.  Na tumemlinda kikatiba, hataondolewa mpaka afikishe miaka sabini na nne.

Hao  majaji  wakianza  kukosea,  sisi  kikatiba  sasa  hatuna  la  kufanya,  tunawaangalia  tu  mpaka  siku  ile  miaka  sabini  itafika  au

Mungu akimchukua kabla ya hiyo.  Kwa hivyo ndio tulisema, kwa sababu ni kazi ya kikatiba.   Mtu akifanya kazi mpaka miaka

sitini na tano, akiwa ni jaji atakuwa amefanya kazi yake kwa hiyo mika, sasa  tumpishe mwingine tuone kisheria ataendelea aje.

Kwa hivyo ni kusema ya kwamba tuwape muda wengine.  Wewe pengine ulianza ukiwa na miaka thelathini na tano,  umeifanya

kazi hiyo ambayo ni muhimu sana, majaji ni watu muhimu sana kisheria,  ukihitimu miaka sitini na tano basi  unaachia hapo.   Hilo

ndilo lilikuwa pendekezo letu.  Lakini tumelisikia pendekezo lenu la seventy-five na tumechukua.

Bi  Grace  Wanyeki,  alisema  ya  kwamba  yeye  amefurahia  kuwa  maoni  ya  Wakenya  yametiliwa  maanani.   Ni  kweli  mimi

nilihusika  katika  hiyo  process  na  ningesema  nimesoma  maoni  mengi  hata  nikawaambia  nikifunga  macho  ninayaona  tu.

Tuliyasoma, ilitubidi tuyajue,  tuyafahamu na tuyaelewe.  Kwa hivyo ninaweza kusema bila kumwogopa yeyote ya kwamba  hii

Katiba ni Katiba yenu.  Ni maoni yenu ambayo yameunda hii katiba.   Mikiangalia  repoti  mtaona  sub  section  ya  maoni  yenu,

kwa hivyo ni maoni ya Wakenya.

Bwana Kinywa ameongea juu ya retirement,  akasema yeye  anaunga  mkono  sixty-five  years  na  mengine  yalikuwa  proposals.

Kuhusu mambo ya land grabbing, yaani kule kuchukua ardhi ambayo si yako na kuifanya iwe yako kwa nguvu, Bwana Kinyua

tumesema ya kwamba wewe mwananchi tumekuwekea njia nyingi sana za kukusaidia.   Ardhi yako ikichukuliwa na mwingine,

kimbia  kwa  Land  Commission.   Kama  sio  Land  Commission,  haki  yako  imepokonywa  nenda  kwa  Commission  of  Human

Rights.  Kama ni zile za zamani, tumesema miezi sita ya kwanza peleka malalamishi huko kwa Commission on Human Rights na

itaangalia hayo mambo yako.  Kwa hivyo njia ni nyingi, ni wewe utachagua ile utafurahia.
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National Councils,  Bwana Kinyua anauliza on behalf of us the youth, mbona tukapendekeza hiyo miaka ikawa ni thelathini  na

tano kwa wabunge ambao  wataketi  kwa  National  Council.   Mbona  wasiwe  wabunge  ambao  ni  wa  miaka  ishirini  na  moja?

Tulipoketi  kujadili,  tuliona  kuwe  na  difference  ya  expereience  ndio  huyo  mwanabunge  wa  National  Council,  kwa  sababu

anateuliwa mmoja kwa district  nzima awe amepata  ka-exprience kidogo.   Tulikuwa tunaona ya  kwamba  by  the  time  afikishe

miaka thelathini na tano atakuwa na experience.  Mimi ni youth kama wewe na pengine ningesema pia ianzie 21 years.   Hiyo ni

proposal na tumeichukua, hatujaifungia nje, kwa hivyo asante.  Lakini tuliyajadili hayo yote na tukaja na hiyo age limit.  Nafikiria

maswali yalikuwa yamefikia hapo, tunaweza kuendelea.

Mercy Njoka:  Asante, tunaendelea vizuri.  Kabla tuchukue mengine, Bwana Wachira ako na jambo angependa kuongezea.

George Wachira:  Ningetaka tu kuongea kidogo tu.  Mmeelezwa vizuri, lakini pengine ningegusia kidogo tu mambo ya Kadhi

kuongezea yale mwalimu wangu  amesema.   Mambo  ya  Kadhi,  sio  ati  hatungependa  kuuliza  sisi  pia  kama  Wakristo  tupewe

korti  zetu.  Waislamu wako na korti  zao na Wakristo  pia wangependa korti  pia.   Lakini  ikawaje  Waislamu  wamepewa  korti

zao?  

Hiyo hasa ni kihistoria kwa maana kabla tupate Uhuru nchi hii na tuwe nchi moja,  independent Kenya,  Kenyatta  na Sultan wa

Zanzibar 1963, walikaa chini na watu wa Coast Province ambao wakati ule walikuwa chini ya Sultan wa Zanzibar.   Ikawa hao

wameuliza  wajitenge  waingie  Zanzibar,  hawataki  kuingia  Kenya  kwa  maana  hao  ni  Waislamu  na  zile  sheria  ambazo

zinawatawala ni zile za Kenya na Kenya sio nchi ya Waislamu.  Ikawa Kenyatta na serikali yake wakaketi  chini na wakaonelea

ni  vizuri  pengine  hao  watu  wasijitenge  na  sisi.   Tuwaunganishe  katika  hii  nchi  yetu  na  wakubali  kuwa  Wanakenya  pia.

Akawaambia basi, nimekubali.

Lakini bado walikataa wakasema kabla waingie Kenya,  lazima ukubali masharti fulani.  Wakamwambia lazima tuwe tuna korti

zetu kwa maana kulingana na dini yetu, mambo kama uridhi, personal  laws, sheria za familia, vile  Waislamu  huoa,  ni  different

kidogo na vile sisi huendeleza maisha yetu.  Wanawake Waislamu na wanaume Waislamu huridhi tofauti kabisa  na  vile  sheria

zetu za Kenya huwa.  

Basi Kenyatta  alikaa chini akawauliza what are  we losing?  Ni nini tunapoteza?  Hawa watu wajitenge waende  Zanzibar,  iwe

the leadership inatoka Zanzibar, ama sisi Wakenya tuwe tuko pamoja?  Ndio Kadhi courts  zimekuja kihistoria.   Na  kama vile

sisi tumejua pia, unajua kama serikali vile waalimu walifanya mkataba fulani, that is a contract with the teachers.  

Si  vizuri  pia  sisi  tu  kama  wanasheria  wa  kurekebisha  sheria,  contract  ambayo  ilifanya  hapo  mbeleni  mapema,  miaka  mingi

iliyopita                      (inaudible).   Kwa maana hizo sheria zinawahusu hao Waislamu.  Zile sheria hufuatwa kwa Kadhi court

vile mwalimu wangu hapa amewaambia sio zile sheria ati wewe na Muislamu mkikosana hapa barabarani iwe ati huyu Muislamu
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na wewe sio Muislamu mtapelekwa kwa Kadhi court.  Mtapelekwa korti ati kwa sababu wewe sio Muislamu utapelekwa korti

ya  kila  mtu.   Ikawa  basi  kama  nyinyi  wawili  ni  Waislamu  na  jambo  ambalo  linawahusu  ni  la  Waislamu,  kama  succession,

mambo ya uridhi na nini kuna haja gani tena kuwaleta Waislamu na mambo yao ni tofauti,  kuwaleta kwa  korti  zingine.   Ndio

ikawa sio ati tungependelea tu kuwatenga Waislamu, si ni ndugu zetu pia?  Ikawa wamepewa Kadhi courts.  

Lakini  vile  tumeambiwa  hii  draft  Constitution  hasa  ni  kama  uti  wa  mpangilio,  si…  it  cannot  accommodate  zile  views  zote

ambazo mlitupatia.  Yale mawasilisho na yale maoni yenu yote mlileta, kama hizi 121  pagaes  zilitoka hapa kwenu.  Hayo yote

sio ati yako kwa hii draft.   Kuna  hii  report  ambayo  tumewaambia,  toleo  fupi  pia  na  hiyo  report  kubwa  ya  800  pages,  hiyo

tumeyaweka maoni yote.  Ya mashamba, ya mashule na pia hayo mambo ya representation, one-third representation of women

na pia mpangilio wa vile hizo  District  Councils  zitaendeleza  shuguli  zao.   Ikiwa  hizo  zote  tutaziweka  kwa  Constitutition,  basi

tutakuwa na Constitution ya aina hii (gestures).  Na Constitution ni mpangilio tu wa kutuwezesha tujue sheria zitakuwaje.  

Hayo  mambo  mengine  mmeambiwa  Acts  of  parliament,  ile  mijadala  fulani  ambayo  huenda  kwa  parliament,  kama  hiyo

amewaambia,  Devolved  Powers  Act,  kama  hiyo  iko  kwa  finance  bill  pale,  ikenda  itakuwa  financer.   Hizo  zote  haziwezi

kuwekwa kwa Constitution kwa maana Constitution ni mpangilio tu wa kutuwezesha tujue ni nini kinaendelea.  

Nikigusia tu hiyo one-third representation ya wanawake.  Ni vizuri sana mmetoa maoni yenu na hiyo pia tutaweka.  Hayo maoni

mmetupatia tumeandika hapa, nimeweka hapa lakini ningependa kuwaeleza kidogo ni kwa nini tulisema one-third representation

ya  wanawake.   Hii  Kenya  yetu,  in  Africa  alone,  Kenya  tuko  wa  pili  kutoka  mwisho  kuhusisha  wanawake  kwa  serikali  na

kutuwezesha kuendelesha shughuli za serikali  pia.   We  are  second  to  Egypt,  which  is  the  last.   Kwa  maana  hiyo  ni  nchi  ya

Waislamu  na  Waislamu  hufinya  ama  huwaonea  wasichana  ama  wanawake  ili  wasiendelee.   Sasa  Kenya,  mbona  hatutaki

kuendelea?

Kwa maana wanawake,  kama hapa sioni wanawake wengi.  Lakini sio vile hawangependa kuja hapa.   Ni wanawake  ambao

huenda kuteka maji, tena hao ndio huenda kulima shambani si mvua inanyesha saa  hii, hao ndio pia wanapalilia mahindi na pia

kuwaangalia  watoto.   Sasa  wazee  mbona  hatuwataki  wanawake  wetu  pia  waendeleshe  nchi  yetu?   Kwa  maana  vile

mmemwona hapa,  Dr Marion,  vile ameongea  hapa,  wanawake  wengine  pia  wanaweza  kuongea  na  wanaweza  kupendekeza

mambo.  Kama Delegate  Conference  hii  ambayo  itahudhuriwa  tarehe  28th,  ina  laws  tulipitisha  mswada  tukasema  lazima  iwe

kwa  kila  watu  watatu  ambao  wana-represent  district,  kuwa  na  mwanamke.   Haingekuwa  hivyo,  kungekuwa  na  wanaume

watatu kama hatungeweka hiyo iwe kama sheria.

Pia  hatusemi  ni  lazima  mumchague  mwanamke,  lakini  tumeenda  kwa  hii  draft  Constitution  tukasema  kama  chama

kinamsimamisha mwanamke ambaye anaweza watu wampigie kura.  Kwa maana hiyo ikasemekana msimamishe tu wanawake.

 Lakini pia tulijua wanaweza kumsimamisha mwanamke ambaye wanajua  atashindwa  tu,  na  hiyo  tulijua  inawezekana.   Hivyo

basi  tuliwaambia,  yule  mwanamke  ambaye  mmesimamisha,  mkiwa  na  wanawake  wengi  ambao  wako  kwa  parliament,
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mmechaguliwa na wananchi kwa sababu mliweka wale wanawake ambao wananguvu, wanajulikana na wanapendwa na watu,

you get more funding, mnapata fedha nyingi kuliko zile chama ambazo hazina mpangilio wa kuwahusisha wanawake kwa chama

ama mpangilio wa serikali.

Sisi  wazee  hasa  tunajua  kitu  kimoja  tu,  kabla  kuoa  ni  nani  humposa  mwingine?   Ni  nani  huuliza?   Kwa  maana  wanawake

wameishi, they have been socialised kujua hao hawafai kuongea, hawafai kusema nia yao.  Ikawa duniani kote, globally kila mtu

anajua  tunaenda  mbele  na  wanawake  pia  wanampangilio  fulani.   Kuna  mambo  ambayo  wanaweza  kuendelesha.   Tanzania

ilipitisha huo mswada wakati wa Nyerere.   Wakati  huu kama the Executive, minister Tanzania, wengi at  least  a third walikuwa

wanawake.   Sasa  hao  wameongeza,  wamesema  20%,  sisi  tunasema  one-third  na  hao  wameongeza,  na  Uganda  vile  vile,

Namibia pia.   Uganda in fact Vice President  wamesema kwa sheria zao,  lazima awe ni mwanamke.  Si  ni  mwanamke  huko?

Na maisha yana endelea vizuri.  Sisi tuko na democrasia zaidi ya Uganda?  Iko?  Na ndio ikawa basi  lazima tuwe na mpangilio,

sio ati tuna-support wanawake tu lakini tunajua mpangilio ama kuendelea mbele, lazima pia tuwahusishe wanawake.  

Lakini sisisemi hiyo ni sheria, hayo ni mawazo yangu na ndio maana wale walijadiliana walionelea hivyo.  Lakini pengine ikawa

nyinyi hamuonelei hivyo, pia tutayapeleka hayo maoni yenu.  Na  kama si sawa,  tutaendelea tukibaki nyuma.  Si ni sawa hivyo?

Asante sana.

Mercy  Njoka:  Asante sana,  sasa  tutaendelea.   Tutachukua  maswali  mengine.   Wa  kwanza,  wa  pili,  wa  tatu,  wa  nne,  kule

nyuma?  There is one who is blind, huyo ni wa tano, wa sita na wa saba na wa nane.  Haya basi tuanze na wa kwanza.

Benjamin  Ikahu:   Kwanza  ningependa  kusema  asante  sana  kwa  Commission.   Wameyachukua  maoni  yetu.   Tulikuwa

tumejitetea sana wale ambao wamestaafu.  Na sasa inaonekana kwamba walichukua kila kitu.  Wamesema katika draft  yao ati

wazee  watalindwa  hapa  Kenya.   Sasa  jambo  ni  hili,  uzee  tutakuwa  tukiusikia  tukiwa…   Jina  langu  ni  Benjamin  Ikahu  (in

vernacular)

Swali ni moja tu, tutaufikia huu uzee tukiwa na miaka mingapi?  Hilo tu ndilo swali.   Na  tutakuwa tukilindwa vizuri?  Mnajua ni

sisi wazee tulipigania Uhuru?  Si ni sawa.  Na sasa katiba hii mpya.  Uzee ni kutoka miaka ngapi?  Hilo tu ndilo swali langu.

Julius Kiongo:  Asante sana, jina langu ni Julius Kiongo kutoka Mukore.   Kwanza ningependa kuishukuru hii Tume ya katiba

kwa vile mmetupatia draft nzuri sana sana ambayo inahusisha maoni yetu.  Vile ningeomba ni kwamba, katiba hii ipitishwe kabla

ya uchaguzi ujao.  Tukiingia uchaguzini, tuwe na katiba mpya.

Mbali na hayo, ningeongea kidogo kuhusu mambo ya national currency, pesa za taifa.  Vile mambo yalivyo sasa,  rais akiteuliwa

anakuja anabadilisha pesa  anaweka picha yake.   Mwingine akija atabadilisha aweke yake.   Na  hicho kitu kulingana na maoni

yangu ni very expensive.  Afadhali tuwe na national currency, tuseme pengine picha ya rais wa kwanza ndio itatumika, hiyo ikae
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kabisa.  Bora wale watu watakuja wafuate hiyo. 

Clapping from the audience  

Kama vile America wanafanya wanatumia dollar, hata mtu akichaguliwa kesho atafuata hiyo dollar ili wareduce expenses.

Mambo ya elimu, kulingana na hii draft,  mambo ya  elimu  haijaongewa  sana.   Na  hata  kama  kutakuwa  na  Act  of  parliament

kuhusu elimi, mimi ninaona ni afadhali waweke kitu mahali ya kusema ni  elimu  ya  aina  gani  ambayo  tungependa  hapa  Kenya

tuwe  nayo,  the  system  of  education.   Kwa  sababu,  kama  nilivyosema  hapo,  watu  wengine  wakichaguliwa  wanaenda  huko,

wanaenda kubadilisha to suit themselves and particularly their political gains.   Kwa  hivyo,  ni  afadhali  kama  ni  7-4-2-3  ile  ya

zamani ama 8-4-4 ama ile ambayo tutakubaliana iwe kwa Katiba na iwe inakaa vivyo hivyo.  Kwa hivyo wale ambao watakuja

ni kufuata tu,  hakuna kubadilisha badilisha hapa na pale ili iwasuit hao wenyewe.   Tuwe  na  system  of  education  ambayo  iko

entrenched katika Constitution.

Nikiwa  bado  hapo  tu  kwa  elimu  nitasema  ya  kwamba,  kuna  maoni  ambayo  tulipeana  kuhusu  vile  tungependa  elimu  iwe

managed katika shule zetu.  Wakati  huu sasa,  kuna Board of Governors,  kuna PTAs ambazo zina-run education.   Ni afadhali

kuwe na a very clear policy kwa  sababu  hizi  ni  public  institutions,  it  is  better  for  them  to  be  run  by  the  parents  themselves.

Watu  ambao  wamechaguliwa  wenyewe,  wazazi  waje  wanachagua  watu  wao,  wanasukuma  kipindi  chao  na  kikisha,

wanaondoka na kuja kuleta kingine.  Kwa sababu kama tutakubali Waziri fulani awe anachagua Board of Governors,  hatuwezi

kujua kama atateuwa watu wake na vile vile hawa sio owners wa hizo shule ama institutions, owners ni wazazi.  Kwa hivyo ni

afadhali kuwe na clause katika Katiba ambayo itasema kulingana na maoni yangu, public educational institutions to  be  run  by

elected managers.

Baada  ya  hapo  ningesema  ya  kwamba,  katika  section  140,  page  18  ambayo  inasema  mambo  ya  standing  committees  of

parliament.  Kuna moja ambayo haiko hapo.  Hakuna standing committee on education na health.  Kwa hivyo ningependekeza

hiyo iwe hapo.   Otherwise elimu ni ya muhimu sana  na  kama  hatuna  kitu  kama  standing  committee  of  education,  kukiwa  na

crises,  itakuwa ni vigumu kujua ni watu gani ambao wataaddress  hicho kitu.  Kwa  hivyo  ninge-recommend  tuwe  na  standing

committees and have those ones on education and health.

Nikimalizia  nisema  katika  yale  mambo  ya  qualifations  of  the  presidency,  ni  vizuri  vile  mmependekeza.   Tulipendekeza  na

mkaandika,  miaka thirty-five hiyo ni sawa sawa na hiyo ingine ya seventy ambayo ni baada  ya huo uchaguzi mwingine hiyo  ni

sawa sawa.  Kwa sababu tunaweza tukawa tuko na mtu wa integrity, mtu ambaye tunaona anaweza kutusaidia,  na miaka yake

imefika hapo.  Kwa hivyo ni afadhali wakati huu tuwe namna hiyo na next time we can follow the Constitution.

Katika mambo ya Village Council.   Village  Council  imesemekana  ni  sub-location.   Kulingana  na  maoni  yangu,  sub-locations
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zetu ni kubwa sana na kama tutakuwa na watu baina ya sita na kumi, ninaona kama hao ni wachache.   Ningependekeza  hao

waongezwe, angalao wafike kama kumi na wawili hivi badala ya vile walivyo, they be doubled.  

Otherwise, mambo ya judges, retirement of judges, hivyo mmependekeza miaka sitini na tano mimi ninaona inafaa kabisa.  Kwa

sababu hata hao civil servants wengine wana-retire at fifty-five.  Kwa hivyo judges kama wameongezwa miaka mitano ninaona

hiyo inawafaa hao.  Halafu mtu akifika hapo, then we can go back and discuss.  Otherwise asante sana kwa maoni hayo.

Mercy Njoka:  Huyo mwingine.

Nancy Kariuki:  Niwega  muno.  Nii  njitagwo  Nancy  Wa  Kariuki  na  kiuria  kiria  ngwendaga  nikiorio  nogitinarikio  ni

uria ukuritie kia mbere. Ni uhoro wa andu aya akuru.  Ninjiguire  niwega  muno  uguo  meritwo  nimarirogwo.  No ni  hari

handu  ingienda  hongererwo  ati  okorwo  ni  mundu  u-retire  ite,  aheagwo  mbeca  ciake  cia  retirement  kinya  o  riria

agakua. No nake mundu uyu ungi uturite arutaga wira mugunda ini, athondeka kahua, kahua  kau  nigatinagio  igoti  na

ni arihaga  Maundu  ma thirikari  onake.  No  hingo  iria  akura  muno,  hau  hahitukio  onake  aheagwo  kindu  ni  thirikari

niundu igoti  nirirutwo  ona ciana ciake  iria athomithirie,  niiraruta  igoti  riu.  Na  riu nihathiaga  ha  gukura  muno  kinya

agathinika muno. Kwoguo hau naho hongererwo. 

Clapping from the audience

Michael  Muriuki:  Habari  zenu,  jina  langu ni  Michael  Muriuki  Ngando,  area  Councillor.  Ngwaria  Gikuyu.  Undu  wa

mbere,  nii  ngucokia  ngaatho  niundu  wa  Commissioners  kana  Constitution  ino  gukorwo  yandikitwo.  Tondu  riu  ithui

andu  a  Kenya  nikuuma  turoima  ukomboini.  Ona  ciana  cia  Israel  ikirutwo  Misiri,  kuri  o  andu  mamahenagia  na

makamera ni maheni murerwo. Ona riu nokio muraigua amwe a aria maturaga maturiaga, maroiga ndeto icio ti  njega

nigetha  tuture  ukomboini.  Niguo?  Kwoguo  ithui  itua  riitu  no riria  tuoiga  ati  githurano  githuranwo  na  watho  mweru.

Uria  ungi  ingienda  kuuga  haha  ni  ati;  ni  hario.  Bururi  witu  niuthukite  muno  tondu  mundu  uria  witagwo  mkulima

atuikire ngari.  Arima,  haki  yake  ikaga  kumukinyira.  Ngwendaga  kuuga  okorwo  ni  majani  mundu  arima kana  kahua,

kana  kiria  kingi  giothe,  ciarikia  kwendio  haria,  ciarutwo  mahuthiro,  mbeca  ciake  igatuarwo  direct  kuri  we.  Iteguthii

kwamba kuigwo handu hangi. 

Uria  ungi,  mawoni  makwa,  haha  President,  ndakiri  oho  tukiandika  Katiba  iyo  mbere.  Agituika  mawatho  nindaigua

nomathiite makinyihagio. No uhoro wa kuirwo ati; ni meciria makwa ati; we arikia guthurwo,  aka-appoint  akoiga  uyu

niwe ngwenda,  nigetha  acoke  atuarwo  Bunge.  Nii  maoni  makwa  ni  maonxi.  Vice  President  niathurwo  ota  aria  angi.

Tondu ucio ukuigwo hau, oiga niwe, atuarwo Bungeini ahitukio, arikoragwo nowe urimwiraga uria ekwenda. 

We ungithura  mundu  akorwo  niwe  ugite  athii  handu  hana  ri  niarigucokagiria,  kwoguo  ni  meciria  makwa.  Ministers
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nao matige guthuragwo ni Bunge, ni mathuragwo ni muingi mundu agathii anyorokete tondu niwe haki ya mundu ucio.

Uria  ungi  ungenetie  na  hau  ni  kunyita  mbaru,  ni  hau  na  ndi  umwe  wagwetete  uhoro  ucio.  Mawatho  maya  tondu

mundu athurwo miaka itano ta riu ndi Councillor, hatiri undu ungi  ndathii  kuaririo  ni  mundu  ngamuira,  huu  si  wakati

wa siasa.  Kwoguo  uhoro  wa  kwirwo,  mundu  ahitia  acokio  kuri  muingi,  arugamio  niugutuma  andu  onao  matie  aria

mamathuraga.  Tondu  andu  aria  angi  marikio  guthurwo  atuo  mubunge  kana  Councillor  kana  uria  ungi.  We  riu

kumuariria ni thina mutheri. Ndikiri Councillor riu and am the Vice  Chairman  of  the  County  Council.  Na  muhoe  Ngai

tugie na muthamaki wa guthamaka na uthingu na tugie anene agwika atia, agwathana na kihoto. 

Ngirikiriria  uhoro  wa  atumia,  nangwaria  uguo  ari  uguo.  Tiga  niundu  kiundu  giokire  andu  makagia  na  undu  muna,

atumia ona nio marutaga wira munene muno micii. Tikwaria ndiraria uru. Niundu  mathii  macimba  na muthuri,  mathii

hwaini  nyumba,  muthuri  agathii  agaikara  methaini,  mutumia  agathii  riko.  Agakiruga  agacoka  akamuria,  turio

nituhiire. Agacoka agekira  tumai,  ndukihe  njike  atia?  Ndithambe.  Uria  urakua  wira  munene  ni  ucio.  Rekei  onao  ri  ni

maheo  mweke  makoragwo  onao  magika  atia,  tondu  ona  mucii  mutumia  niwe  ukoragwo  ari  kuu  muno.  Tutuike

ithuothe nituragayana wira na mucii niugutuika mwega muno. 

Arume, atumia, kuringana na uria tuaigua haha. Gitio kiria giothe mekuheo, heshima iria yothe yagiriire ciana ona cio

itonyio  ho.  Na  ngienda  kuuga  atiriri,  thirikari  iria  tukugia  nayo,  tuikire  watho  na  wandikwo.  Tutikae  gukona  uguo

tuonete.  Ati  mbeca  irahuthirwo  millions  and  millions  na  arutani  mari  micii.  Ciana  ciitu  igathinika.  Thirikari  iyo  yoe

wira  wothe  ati  gutiri  hindi  tukaigua  kwi  mugomo  thiini  wa  Kenya  niundu  mbeca  iria  turakiruta  ri,  ithiaga  ku?

Preamble  ya atumia  na ciana na kiria  kingi  iyo ikirwo  hau.  Uguo  riu nii  ngurikiriria  na kuuga  atiriri,  we  muthurani,

uthiaga  guthurana,  ugithii  guikia  muti,  urore.  Umenye  urathii  guthura  mundu  niundu  ki.  Tondu  njugire  ngari  yenja

marima nikoma ku. Njege yukaga hau,  na ngari  angicoka  guka  ringi  athii  gutonya  hau,  amundagwo  na mutu?  Niguo

tuhanite ithui. Kwoguo ingienda thirikari iitu ituike njega na mbeca  nguga  mukono  ucio,  niitige  kuandikagwo  Muriuki

wa Ngandu tondu niatuika President. Nikio murona economy itu ithukite niundu macio ti maratathi maragithondekwo.

Irathii  igathondekwo  mbeca  ikaingiha.  Mundu agakorwo  na billions  na ungimuria  kuria  arutire  ri.  Kwoguo  niicaririo

ritwa  riega  akorwo  ni  Kenya  rithondekwo  rituike  ni  zetu  zote  iteguikirwo  mundu  ng’ania  na  undu  ucio  niugutuika

wagututeithia. Mungu awabariki. 

Clapping from the audience

John Wanjau wa Kangara:  Nindamugeithia inyuothe, muriega? Ningwamba gucokeria ngatho Commission niundu wa

uria irutite  wira  mwega.  Ritwa riakwa  ni  John  Wanjau  wa Kang’ara.  Undu  wa mbere  ngwenda  kuaria  haha  ukonie,

office  of  the  Ombudsman  na  niyo  iretwo  ni  Katiba,  peoples  protector.  Ngwiciria  iyo  ni  nyamu  ya  bata  muno  tondu

andu aingi  muno  makiria  nimarathinika  bururi  ini  niundu  wa kuaga  mbeca  cia  mawakiri.  Niguo?  Makaga  mbeca  cia

mawakiri, kwoguo macira makamagia muno  makiria  gugatuikaga  ati  mundu  ni  kihoto  giake  ararekia  tondu  ndari  na
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mbeca cia gutuara ki? Cira na mbere. 

Tondu  wathii  igotini,  uretio  mbeca  nyingi  nigetha  u-file  case  yake.  Wacoka  werwo  ati  nonginya  ukorwo  na  wakiri,

nake  aretia  mbeca  nyingi.  Uguo  ndirenda  kugweta  atiriri,  office  of  the  ombudsman,  kana  people’s  protector.  Kana

mlindaji ama walindaji wa watu, kiama kiu kana ngurubu iyo iheo hinya muingi  uu ati  niirihotaga  gutua  kinya  macira

na hau niheguthii thiini wa cira ukonie migunda. Migunda ina thina  muno  thiini  wa bururi  witu  wa Kenya  na ni  uhoro

wa  ma.  Kwina  migunda  imwe  ina  macira  maninite  kinya  miaka  mirongo  itatu.  Makanina  miaka  mirongo  itatu  na

makiria.  Niundu  ki?  Itonga  ri  nicio  uracira  nacio.  Itonga  ri,  wariha  wakiri  mbeca,  ikamuhaka  na mbeca  nyinga  ingi.

Judge ri, nake akarumirirwo akaheo mbeca. We muthini niuriona kihoto. Umeangamia. Cira  waku  ugutura  kuu,  utura

kuu, ugakua utaari wona kihoto giaku. Niguo? Noguo ni uru muno. 

Ningucoka njarie uhoro wa kindu gitagwo consolidated funds. Consolidated funds nikuga mbeca  cia  thirikari.Thirikari

niikoragwo  na mbeca  nyingi  muno  nikuo  ihuthagirwo  na njira  njuru.  Mutiui  ugu?  Nimui.  Ciahuthirwo  na  njira  njuru,

igagituika  atiriri,  imwe  niciakumbuka  na  ndege,  iria  ingi  ni  cia  ki.  Ukonaga  bururi  urakurio  na  kindi  gitagwo  harambee.

Harambee  ndiambiriirio  ituikeuguo.  Harambee  yambiriirwo  niundu  wa  kaundu  kangi.  No  tiyakage  macukuru,

igathomithia ciana, igeka atia. Kwina consolidated funds  iria yagiriirwo ni  kuruta  mawira  macio  mothe.  Nimui  uguo?

Niguo kuri. Iyo consolidated  funds  niyo  yagiriirwo ni  kubangirwo  wega  wega  thiini  wa Bunge nigetha  igakuria  bururi

ari yo. 

Nigetha  gutuike  atiriri,  mutiritunyagwo  mbeca  cia  ni  atongoria.  Mugatunywo  mbeca  cia  majani  ni  atongoria.

Mugatunywa cia iria  ni  atongoria,  nigetha  magathiururukaga  bururi  wothe  makiugaga  ng’ania ararutire  ciringi  ngiri

igana  rimwe.  Ng’ania  araruta  ciringi  ngiri  mirongo  itano.  Na  ni  irio  utunyitwo  we  mwene.  Dnindirenda  kugweta

kaundu  ka  muico  gakonainie  na  President’s  pension.  Andu  aingi  nimathomaga  ngatheti  haha.  Nimuronire  uria

kurandikitwo  uhoro  wa  President’s  pension  ona  allowances.  Na  nimuronire  ati,  araheo  mitokaa  igana.  Ya  andu

arandikirwo  aigana?  Mundu  utarathomire  ni  athie  acarie  ngaatheti  iyo  athome.  Na  ukuona  ati,  ukurigwo  atiriri,

miaka itandatu iria ithiaga ku. Niaheirwo mutokaa wake, aheo ndereba. Niaheirwo mitokaa itandatu.  Ki  na ki.  Mbeca

iria araheori,  ni  nyingi  muno.  Na  undu  ucio  ugacoka  ugacokia  thiini  wa  Bunge.  Ukahanyukio  kuhanyukio.  Nigetha

uhituke ati akaheo mbeca icio. Maundu ta macio kweli ni mukwenda?

Audience: Aca. 

Atiriri, mwathii guthurana, thurai andu matari ayendi. Murathwo ni andu eendi muno. Mugathwo ni andu  aendi  biu  uu

ati ona muatura na mucibiri,  matiri  na tha  na inyui.  Niwega  muno.  Kaundu  ka  muico,  gakonie  macira.  Macira  maria

me  thiini  wa  magoti  na  macira  macio  mamwe  maturite  kuo.  Ngukienda  kugweta  atiriri  andu  a  Katiba,  gutikage
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gugatuika  ati  gwi  cira  Mukuru  muuno,  nduagiriire  guiciria  uhoro  waguo.  Macira  maria  maturaga  igotiniri  na  kihoto

kiamo  gitiri  kironeka,  no  nginya  kioneke  ona  kana  cira  ucio  uninite  miaka  mirongo  itano.  Nindaigania.  Thank  you

very much. 

Clapping from the audience

Mercy Njoka: Wee uma namba cigana?

Samuel  Mwangi  Wamae:   Githweri  nonjarie  na  Gikuyu  nonjarie.  No  tondu  sometimes  yaani  tukuga  tukorwo  na

majority,  nguhuthira  Gikuyu.  Nii  ha  ritwa  njitagwo  Samuel  Mwangi  Wamae  kuuma  Mukangu  Mukuru  na  kuria

gwitagwo Kairini. Undu uria ngwenda kuuga mbere, ni ngatho  ni  kuheo  uhotani  munene  ta  Mkenya  kwaria  uhoro  wa

Kenya iri iitu tondu Katiba ni  kirikaniro  gia  Kenya.  Na twina  kirikaniro  kia  Ngai.  Nikio  kirikaniro.  Na aithiramu nao

mena Koran. Riu kwoguo hari mwena wa Katiba,  ningukenio  ni  uhoro  ucio  na nii  ndiri  ta  Mkenya  ninguunyita  mbaru

na nguuga ni kaba gukua gukira gutura na thina uria uturaga kuu. 

Kwoguo  turi  ta  Akenya  tukuenda  tuirutire.  Maundu  maria  ndarora  Katiba  ini  kandikitwo.  Undu  wa  mbere  ndorire

kuona  na  ndaigua  wathomwo  na  nii  utanangenia.  Ona  gutuika  Mukuru  muno  nondaigua  haha  hari  athuri.  Niundu

witagwo  lease  of  lands.  Uhoro  ucio  wa  lease  of  lands,  ni  umwe  waruirirwo  ni  athuri  aria  maruiriire  na  ni  uturite

urehete  thina  bururi  ini  uyu.  No  makiria  tungithii  kuria  tuahuranagira  Rift  Valley,  kihumo  gia  utonga  na  migunda

minoru, niundu wa lease iyo niyo  yahuranagirwo  tondu  ni  uru  muno  mundu  ekirirwo  miaka  mirongo  kenda  na kenda,

oyete mugunda muingi ature naguo na kungi ni ngiria igambaga kiriri. 

Kwoguo  handu  hau  nii  ndi  ta  mundu  wa  Kenya  na  uturaga  uroraga  history  of  my  own  country,  uria  ndimienda

niukwenda  ucokerwo  ringi,  lease  iyo  itige  kuheo  tondu  ni  mucolony  wekirire.  Na  iru  ningi  nindona  ningi  niitonyete

Katiba ini gaitu. Igathi na mbere  na kuhee  mucolony  uria  wikuo  wa tene  na uria  woyire  wiyathi  agesukumanithia  ho.

Agatura  na  migunda  minene  athiururukaga  na  ndege.  Kwoguo  handu  hau  niharutwo.  Aheo  miaka  ona  okorwo  ni

ikumi  kana  kibau  okorwo  ni  miingi.  Nigetha  okorwo  ndegukuria  wega,  arutwo.  Aria  mena  uhotiri,  maheo.  Tondu

Kenya  turi  andu  aingi  matari  na  migunda  na  uhoro  wa  guturio  icagi  iria  cia  mu-colony.  Kinya  kanju  yukage  kuhe

mundu ringi ten by ten  ati  ni  nyumba.  Uguo  ni  kieha  kinene  ndi  mundu  ta  wakenya.  Njagiriirwo  ni  gukorwo  in a free

country and to own my own property. Kwoguo handu hau nguga mwandiki andike wega  hathii  hathondekwo.  Lease  of

land no lease of ninety years. Twenty years, if it is more it is enough.

 Handu haria  hangi  ni  uhoro  wa freedom of  media.  Thiini  wa  Draft  Constitution  iyo,  ndinona  handu  hau.  Na  handu

hau ni  handu  very  important.  Umerurukia  wa  ndeto.  Ungirora  wega  Kenya  ino  tutiri  na  wiyathi  wa  kuaria.  Andiki

journalists  maturaga  mahatagiriirwo.  Ona ageria  kuuga.  Agathii  agatunyirwo  mundu  wake  magateanio  nakuo  tondu

hatiri right. Kwoguo handu hau niharorwo na hathii handikwo. Gutuika mundu as a journalist,  if you are  recommended.  You
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must be given your right to exercise all your powers everywhere in any corner of this country. 

Kwoguo  handu  hau  nihandikwo  wega  tondu  hau  ndinona  hari.  Tondu  ona  nginya  riu  ta  lecturer  ta  uria,  ndagithii

kuruta  lecture  njega  handu  atahetwo  marua  kuuma  ringi  information,  ki  na  ki.  Uguo  handu  hau  nihathii  harorwo.

Haria hangi  nimuena  inii  wa  ciana.  Thirikari  niithii  ihatiririo  irwo  ni  must  mwana  andikirwo  githomo  aheo.  Muciari

aga kumutwara, niaheo punishment. Na ningi ona thirikari noikinyiririo na aheo right nigetha aciari mamenye bata wa

mwana niki. Ona noigerie kugucagucia yuge atiriri,  mwana  wa mbere  thiini  wa Samuel  Mwangi  Wamae  ri  na wa keri

ni twamu-sponsor.  Wa tatu  na wa kana  ri,  angituteithia  twi  thirikari  niwega.  Tutuike  ta  Chairman.  Nigetha  mwana

amenye  kweli,  am capable  in this  world.  Tondu  Germany  uria  thomete  mawatho  mao,  mwana  wa mbere  na  wa  keri,

uciio ni wira wa thirikari kinya gukua gwake. Wa gatatu  na wa kana  na wa gatano,  nituagugirira.  Niwega  Gikuyu  na

Mumbi, tutindike bururi wega. 

Clapping from the audience

Mercy Njoka: Uyu okite reke  ambe orie kiuria giake.  Halafu nitukugia na ucio ungi wa muico nigetha twambe tucokerio icio

turitie. 

Joseph  Murage:  Kwa  jina  ninaitwa  Joseph  Murage,  na  mimi ni  mtu  asiyeona.   Kwanza  ningependa  kuishukuru  sana  hii

Commission ya Ghai.  Wakati  ule walikuja kuchukua maoni  yetu,  nilikuwa  mmoja  wetu  nikiwakilisha  kikundi  cha  walemavu.

Nikisema walemavu sio wale wasioona tu, bali ni wale wote walio na ulemavu wa aina moja au nyingine.   That  is  the  people

with disabilities of all kinds.

Maoni yangu nilipoyatoa, ninashukuru Commission hii sana kwa kazi muhimu ambayo  wamefanya  na  ni  kazi  ambayo  nilisikia

vibaya sana kuwa inawekewa vizingiti na vizuizi vya kila aina.  Ni mambo mabaya sana kwa kazi iliyofanywa kazi nzuri kama hii

ambayo imetumia mamilioni ya pesa za wananchi na halafu ikifika mahali iwe imeondolewa na kutupiliwa mbali.  Si vizuri.

Sisi walemavu tunaunga mkono  na  kwa  moyo  mmoja,  na  kwa  dhati  kabisa,  kazi  hii  iliyofanywa  na  hawa.   Pia  ninashukuru,

sikuweza  kusoma  vizuri  sana  lakini  nilitaka  kuwasikiliza  waalimu  waliokuwa  wakitufundisha,  na  singeweza  kusoma  huku

nikisikiliza.  Kwa hivyo nitasoma baadaye.   Pale ambapo nimefika ama pale nimesoma nimeona yale maoni ambayo tulitoa sisi

walemavu ni kama ni yote ambayo yamewekwa katika hii Katiba iliyopendekezwa.  Na  ambayo tunaunga mkono,  ambayo ni

Katiba ya wananchi wenyewe.

Sisi,  mimi  kama  mwakilishi  wa  walemavu,  ninaunga  mkono  kwa  dhati  na  maoni  ya  hawa  wote  ambao  nimekutana  nao,

walemavu wanasema wanaunga mkono kazi hii kwa dhati.   Kwa hivyo maoni yetu,  hata  yale  ambayo  hayapo  ama  sijayaona

pengine yamo ndani.  

60



Mambo mawili tu nitataja ni uwakilishi, umeelezwa  pale  lakini  haujafafanuliwa.   Ningependa  ufafanuzi  zaidi  wa  uwakilishi  wa

walemavu.  Imeelezwa wawakilishwe kutoka ngazi za chini kabisa  mpaka za juu kama tulivyoeleza lakini ufafanuzi pengine uko

ndani lakini sijauona.  Lakini kama haupo, tafadhali ifafanuliwe.

Imesemwa  na  ninataka  kuunga  mkono  mwananchi  mwenzangu  aliyesema  kuhusu  walemavu,  people  with  disabilities  na

representation.   Ambapo alisema kati  ya wale thelathini, theluthi moja,  one-third iwe ya wanawake na theluthi nyingine iwe ya

wale  wengine  ambao  wana  interests  mbali  mbali  na  hao  wengine  walemavu.   Ninaunga  mkono  sana  kwa  maana  pengine

hatujatengewa  viti  kama  wanawake  na  tulikuwa  tumeeleza  hata  katika  memorandum  yetu  kuwa  tutengewe  viti  nasi  pia.

Tukisimama na hawa wenzetu, hatuna pesa,  hatuna  chochote.   Hata  wale  tumeandikwa  kama  mimi,  tunakodi  nyingi  ambazo

zinakatwa na mshahara ambao unabaki baada  ya kutunza watoto  unakuwa umekwisha kabisa na matatizo yangu.  Walemavu

wanamatatizo  mengi  kuliko  wale  ambao  hawana  ulemavu,  tuko  na  matatizo  zaidi.   Kwa  hivyo,  mshahara  tunaoupata,  kiasi

kinachobaki baada ya kodi nyingi, zingine tusizoelewa, kwa kweli tunaumia na tuko katika hali mbaya kuliko wale ambao wako

katika hali mbaya ya umaskini.  Sisi tuko zaidi.

Nimesoma mahali ambapo panasema katika  Katiba  iliyopendekezwa  tusaidiwe  na  usaidizi  wa  pesa  na  mahali  pengine  kama

pale.  Ni shukrani na ninashukuru kwa kila kitu.  Lakini mapendekezo sijui kama yamo, tulisema tupendelewe kwa kuondolewa

kodi vingine ambazo hazina maana hata kidogo kwa wale ambao wameandikwa.  Kuna wengine ambao hawajaandikwa lakini

ninatetea wale ambao wameandikwa kwa sababu kwa kweli kodi zingine hatuzielewi.

Kwa hivyo ni mapendekezo hayo tu.  Langu lilikuwa tu kuishukuru kazi hii na kuwaambia hao macommissioner wakirudi kule,

waseme walemavu tuko pamoja nao na tunaiunga mkono Katiba iliyopendekezwa ya mwananchi, asanteni.

Clapping from the audience

Mercy Njoka:  Asante sana, sasa tutamsikiliza huyu mama ambaye atakuwa wa mwisho amalize hicho kipindi halafu tuchukue

hicho kingine.

Speaker:  Ngwaria  na  Gikuyu.  Ndirenda  kwaria  uhoro  wa  ID  cards  na  certificates  iria  tuheagwo  mahinda  maria  andu  me

cukuru.  Mahinda  maria  atumia.  Ndiraria  nugamite  mwena  wa  atumia,  ta  mutumia.  Ni  tondu  ndiracuthiriria  ngona  atumia  nio

mahinyiriirwo muno ni uhoro  ucio.  Mahinda  maria  mundu  e  cukuru,  niaheagwo  certificates  thutha  wa  gwika  igeranio  ngurani

ngurani. Na  thutha wa kuhika nigukoragwo na marriage certificate.  Marriage certificate itikoragwo yandikitwo  undu  umwe  na

ID card  iria woire mahinda maria warikirie guthoma. Kana nigetha uthii ukorie wira.  Kwoguo mahinda  maingi  na  maingi,  riria

divorce yoka kana thina woka gatagatiini  ka  nyumba  nikugiaga  na  thina.  Ni  tondu  muthuri  ucio  no  ahote  kugia  na  ihinda  ria

gutaruranga certificates ciaku iria utangihota  kuona  handu  hangi.  Kwoguo  ngiaria  nonjuge  ID  cards  na  certificates,  ciakorwo

ciandikitwo uguo, kugie na document ingi gatagati,  ya kurugamirira marriage. Nigetha ucio  wina  certificates  ciake  na  ID  card

yake ikorwo igitika undu umwe nginya mahinda maria agakua. That one, nikuhe kinya aciari a muiritu gitio kiao  mahinda maria
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mathomethirie mwana wao na agakorwo etikitie uguo kinya riria agakua. 

Kaundu  kau  kangi  ndirenda  kwaria  uhoro  wa  national  disasters.  Mahinda  maria  kwagia  mitino  minene  thiini  wa  bururi.

Nikugiaga  na  andu  aingi  matuikaga  akurirwo  kana  families.  Nonyende  thiini  wa  Katiba  kuandikwo  undu  written  na  undu

uririkanakagwo ati, hindi iria kwagia na national disaster, thirikari ikarugamagirira andu acio makorwo ni thina ucio. Nyuma ona

Maundu macio meri. 

Clapping from the audience

Mercy Njoka:  Thank you very much. Nindirona kwina andu aingi muno na tutikuhota kwaria ithuothe na kuri ona andu angi

ndirona makiandika tu-note  magatunengereria maoni mao. Kwoguo notu-encourage uhoro ucio although nitukugeria kuona ati

andu aingi ota uria kwahoteka nimaria muthenya wa umuthi. No reke twambe tucokeriio ciuria icio tuoria halafu tuthii na mbere,

Mwalimu. 

Eunice Gichangi:  Nitaeleza tu kwa haraka kwa sababu nilesema muda ni wenu sio wangu na ni kufafanua tu pahali pengine

nilikuwa nimesahau.

Mzee Benjamin ameuliza tunasema kuna wale ambao watasaidiwa ikiwa ni wazee kati  yetu?  Ni kweli katika katiba tumesema

tu  wale  ambao  ni  wazee,  kwa  Kiingereza  tunasema  the  older  persons.   Hatujaweka  definition  na  hilo  ni  jambo  la  muhimu.

Ninakumbuka wakati  tulikuwa tukijadili kwa mara moja at  one time tuliongea juu ya definition ambayo  imepeanwa  na  United

Nations ambayo ni miaka sitini na tano.   I  think after kuimention sijui ni kwa nini tulisahau kujadiliana zaidi.  Kwa hivyo asante

sana mzee Benjamin, hapo tutafikiria.

Bwana Julius Kiongo aliongea juu ya  pesa  akauliza  je  mbona  pesa  zetu  ziwe  na  picha  ya  mtu  tofauti  kila  baada  ya  kufanya

uchaguzi au kila baada ya kupata rais mpya.  Ukiisoma report yetu, tumesema mengi kwa vile tulipata maoni mengi kama hayo.

 Vile tumefanya kama hayo, maswali kama hayo huwa yanaangaliwa na Benki Kuu ya Kenya, Central Bank.  

Hiyo Benki tumeiunda upya.   Katika Katiba yetu tunataka hiyo benki iwe ni benki ambayo haina uhusiano wowote na serikali

ama organ yoyote ya bunge ama mahakimu na kadhalika.   Kwa hivyo kukija na maswali, na kuna mwingine alitaja kama swali

la pesa, kuongezwa kwa pesa  ama kutengenezwa kwa pesa  mpya ama ku-reduce  pesa  ambazo ziko in circulation, watakuwa

wakijadili jambo hilo bila kufikiria ama kuogopa serikali ama bunge ama majaji.   Watakuwa watu ambao wameketi  katika hiyo

Benki Kuu, Central Bank wakiwa huru kabisa.

Kwa hivyo kukija pia maswala kama ya portraits ama picha ambazo zitawekwa kwenye pesa,  watakuwa wakijadili jambo hilo

wakiwa  huru.   Proposal  ambalo  tumewapatia  kwenye  draft  yetu,  kulingana  na  maoni  yote  ambayo  yalikuwa  nchini  kote,  ni
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kuwa watumie kile tunaita national features.   Kwa mfano waweke hapo picha ya Mlima  Kenya  ama  waweke  picha  ya  Lake

Turkana, jambo kama hilo.  Hapo ndio tuliona a compromise situation yaani maafikiano na ambayo wanaweza kuifuata.  

Kwa  hivyo  hilo  sio  jambo  ambalo  tungeliweka  kwa  katiba.   Tungekuwa  nchi  ya  kwanza  kuliweka  lakini  ni  jambo  ambalo

hatukulisahau  tulilijadili  na  liko  kwenye  repoti  na  tume-make  proposals.   Na  hata  hiyo  repoti  mambo  amabayo  utayasoma

kwenye repoti na hayako kwenye Katiba, hizo ni sheria kama George alivyosema ambazo zitaendelea kuundwa hapo baadaye

na lazima zitafuata mapendekezo ambayo yako kwenye repoti.

Pia Bwana Julius aliongea mambo ya elimu akasema mbona tusiseme mtindo  wa  elimu  katika  Katiba  ni  7-2-3  ama  ni  8-4-4

ama mtindo wowote.  Pia hapo hatuwezi kuweka kwenye Katiba, lakini ukiangalia repoti  yetu tumeguzia mambo ya elimu.  Pia

tunajua kuna Tume ilikuwa imeangalia na ikatoa mapendekezo mengi kuhusu elimu, the Koech Commission.  Repoti  yao bado

haijatolewa,  lakini  nimeangalia  hiyo  repoti  na  kwa  kweli  imeonga  juu  ya  maneno  kama  hayo.   Kwa  hivyo  hayo  sio  mambo

ambayo yamesahaulika, ni vile hayawezi kuwa kwenye Katiba, lakini kwa repoti tumeyajadili.  

Pia akaongea jambo muhimu ambalo kweli nilinote.  Article 140, hatujataja standing committees mbili ambazo ni za muhimu, ya

health na education, asante sana Bwana Julius.  Mengine yalikuwa ni proposals, hayo sitayataja tena kuhusu Village Councils na

kadhalika.

Bi Nancy  aliongea  juu  ya  wale  ambao  hawastaafu  kutoka  kazi  ya  kuajiriwa,  lakini  pengine  ni  mkulima.   Akauliza  mbona

hatuwatambui tukasema pia wawe wakisaidiwa.  Ndio maana tulisema kwamba tunataka  tuwe  na  rights  of  the  older  person,

yaani  mtu  ambaye  ni  mzee.   Haijalishi  kama  huyo  mtu  alikuwa  ameajiriwa  kazi  au  hakuwa  ameajiriwa.   Kama  alikuwa

ameajiriwa yuko na ile pension ambayo pengine itamwezesha kujisaidia at least kidogo.  

Lakini kama hakuwa ameajiriwa na sasa pengine hawezi kuendelea na kazi ile alikuwa anafanya, sasa  ndio tunasema serikali na

familia pia, lakini serikali pia tumeipatia jukumu la kuendelea kumwangalia huyo mtu ambaye ni mzee katika society yetu.  Ndio

ione  kama  yuko  na  pension  yake,  pahali  ambapo  hiyo  pension  imefika,  imeweza  kumpatia  matibabu  ambayo  yanatosha,

nyumba ambayo inafaa, chakula ambacho kinafaa.   Kama hakuwa na pension,  pengine yeye ni mkulima basi  serikali imsaidie,

ndio awe  katika  hali  ambayo  kikatiba  inakubalika.   Ndio  maana  tuliweka  hiyo  sehemu,  tulijadiliana  pamoja  na  watu  ambao

wanaitwa Help Age Kenya ambao wanaangalia mambo ambayo ni ya watu wazee na hizo ndizo proposals ambazo tulizichukua.

Bwana Michael Muriuki, the area  Councillor ameongea juu ya wakulima.   Vile  ambavyo  tumefanya,  hutapata  section  yoyote

katika Katiba ambayo inaongea kuhusu sehemu mbali mbali ama sector  mbali  mbali  za  uchumi  wetu.   Kwa  hivyo,  hautapata

pahali ambapo pengine panasema wakulima, ama wavuvi, ama herdsmen ama normadic herdsman.  Hatujataja sector yoyote.

Lakini vile tumefanya katika article 14,  tumeipatia  serikali  jukumu  ya  kukuza  kila  sector  ya  uchumi  wetu,  agriculture,  fishing,
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herding, industries, kila kitu.  Tulisema kila mwaka serikali iwe inatoa repoti  kuonyesha vile imeendeleza uchumi katika sehemu

mbali mbali.  Pia tukasema ya kwamba hiyo serikali tumesema inakuja mpaka kwa mwananchi.  Sababu ni hii, ikiwa ni District

Council na District Administration, hao ndio wanaelewa mahitaji ya district fulani.  Ikiwa ni Sub-location Council,  wanawaelewa

watu wa area  hiyo na mahitaji yao.   Hii ndiyo sababu Wanakenya walisema serikali ya Nairobi  haiwezi kuelewa yale ambayo

tunayahitaji hapa tukiwa district yetu.  Huo ndio umuhimu wa kuwa na hiyo serikali ambayo inakuja karibu na wananchi.

Kuhusu  mambo  ya  elections,  Bwana  Muriuki  anapendekeza  ya  kwamba  hata  mawaziri  tuwe  tukiwachagua.   Vile  ambavyo

nimeona nchi zingine, mawaziri huwa appointed aitha by Waziri Mkuu ama rais.   Sababu ya kufanya hivyo ni kwamba  hao  ni

watu ambao wanafanya kazi na yeye kwa karibu sana,  kwa hivyo lazima awe anauwezo wa kuwachagua wale ambao anajua

ataweza kufanya kazi nao.  

Hatutaki  tuwachague,  waende  waketi  kwenye  Cabinet,  Baraza  la  Mawaziri,  tusikie  kila  siku  huko  ni  vita,  vita  vita,  kazi

haiendelei.  Ndio maana hapo tunasema sisi wanachi tunamruhusu achague watu.   Lakini kikatiba tumesema, mkiangalia repoti,

anawachagua  wale  ambao  wamehitimu  katika  area  fulani.   Hatukuyaandika  kwa  Katiba  lakini  anaangalia  kama  ni  afya…

anaangalia  mtu  ambaye  ameisomea  hiyo  area  na  anaelewa  hayo  mambo.   Ndio  pia  tukasema  awachague  kutoka  nje,  wale

ambao ni wataalamu wa area fulani.

Pia Bwana John Wanjau,  mengine ni proposals  lakini hapo aliongea juu ya kesi  ambazo bado  ziko kortini,  zingine zilianzishwa

zamani, bado  zinaendelea na hatujui zitaisha lini.  Ni kweli mimi nishafika huko,  kuna kesi  zilianza hata  60s  bado  zinaendelea,

70s na bado zinaendelea.  

Vile  ningesema  Bwana  Wanjau,  tumejaribu  sana  kuona  ya  kwamba  Judiciary  ambayo  tutakuwa  nayo  ni  Judiciary  ambayo

itafanya  kazi  na  itafanya  kazi  vilivyo.   Namna  ya  kwanza,  Tume  ambayo  huchagua  majudges,  inaitwa  Judicial  Service

Commission, tumesema ya kwamba sasa itakuwa Tume huru.  Ukiangalia vile hiyo Tume iko sasa,  wale ambao ni members wa

Judicial  Service  Commission,  wote  ni  watu  ambao  wameteuliwa  na  serikali  kupitia  ofisi  ya  rais,  Attorney  General,  Public

Service Commission na kadhalika.  Lakini sasa tumesema iwe tume ambayo ni huru kabisa, haina uhusiano na sehemu yoyote.

Kwa hivyo, tumeiongezea members.  Wengine tukasema ni kama ni watu watatu ambao ni raia wa Kenya,  hawajasomea sheria

wataketi  kwenye  hiyo  Tume.   Wengine  ni  kama  waalimu  wa  university,  wataongezwa  pia  waketi  kwenye  hiyo  Tume  na

kadhalika,  ndio  tujaribu  kuona  ya  kwamba  hiyo  ni  Tume  ambayo  ni  representative.   Majaji  wakiteuliwa,  jina  linaproposiwa

linapewa  rais,  linapewa  bunge  ndio  huyu  anakuwa  ni  jaji.   Tena  mambo  ya  kumwondoa  judge,  tumeweka  njia  ambayo

itaonyesha ya kwamba judge yeyote akishindwa na kazi, kuna njia ya kumwondoa.  

Tumekuwekea  pia  wewe  mwananchi,  Commission  on  Human  Rights.   Unaenda  huko  kila  siku,  kesi  yako  inaahairishwa.

Hakuna siku ambayo itaendelea, hasikizwi.  Basi kimbia kwa Commission ya Human Rights.  Nenda ukaseme nimepokonywa
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haki  yangu  ya  kesi  yangu  kusikizwa.   Halafu  hapo  panafanywa  investigation,  na  ikipatika  ni  kweli,  jaji  fulani  amekosea

anaondolewa.  Kwa hivyo hapo tumekuandalia wewe mwananchi na tukakuwekea namna mbali mbali za kukusaidia.

Mambo za pension,  ameongea juu ya  pension.   Tumeona  Bill  kuhusu  benefits  na  pensions  za  rais.   Vile  ambavyo  sisi  kama

Tume tumependekeza ni kwamba pension, mshahara na kadhalika, zote zitaangaliwa na Tume ile ya kuangalia mishahara.  

Tulipokuwa tukifanya research, tuliangalia nchi mbali mbali kama Nigeria, Papua New Guinea na kadhalika,  ambazo zina Tume

za  kuangalia  mishahara  na  wengi  huangalia  tu  mishahara.   Lakini  kulingana  na  matatizo  ya  Wakenya  na  maoni  tuliyopewa,

tulisema hii Tume yetu tunaitaka pia iangalie mambo ya pension.   Kwa hivyo pension ya mtu yeyote ambaye anafanya kazi ya

public, pia hizo tumesema zote zinaangaliwa na Tume ya Mishahara.

Bwana Samuel Mwangi ameongea juu ya lease,  na yeye akasema  vile  anaona  angependelea  hii  lease  hold  ambayo  tunapatia

watu  ambao  sio  raia  wa  Kenya  kuwa  na  ardhi  nchini  kwetu,  tunasema  tunawapatia  miaka  tisini  na  tisa,  yeye  anasema

angependelea aitha wasipewe hata,  ninafikiria ndio  alisema  ama  wakipewa  iwe  ni  muda  mfupi  sana.   Vile  ningesema  Bwana

Mwangi, tulijadiliana pia na tunajua huzuni wa Wakenya.  

Lakini tukisema kwamba tumejifungia sasa Kenya, hakuna mtu, investors, hakuna mtu ambaye pengine yuko na kampuni na sio

raia wa Kenya anaweza kuja huku aianzishe.  Tunajua makampuni mengi yametusaidia,  tumeukuza uchumi wetu,  tumepata kazi

kupitia hizo njia.  Kwa hivyo tukasema tutafute njia ya katikati.  Zile leasehold za miaka mingi karibu elfu moja, hizo tumalize.  

Lakini  pia  tukisema  ya  kwamba  sasa  tumewapatia  miaka  mitano,  hakuna  tajiri  yeyote  pengine  wa  America  ama  kwingine

ambaye atakubali  kuja kujenga kiwanda ambacho anajua miaka mitano ikiisha  atakiwacha.   Kwa  hivyo  hapo  katikati  tuliona

miaka tisini na tisa, ni pahali palipo sawa lakini pia tumeyaandika maoni yako.

Bwana Mwangi aliongea juu ya media,  yaani juu ya Uhuru wa magazeti,  Uhuru  wa  maredio  na  matelevisheni  kueneza  habari

ambazo  wangependa  kueneza.   Akiangalia  article  45  (1),  hapo  tumesema  kwamba  kila  mtu  ana  uhuru  wa  kujisema  yeye

mwenyewe, freedom of expression.  Kama vile mmekuwa mkija hapa na mtu anasema lile ambalo angependa kusema.  

Hapo  tumesema  pia,  the  press  and  the  media,  wachapishaji  wa  magazeti,  maredio,  televisheni  na  kadhalika,  wanahaki  ya

kujieleza wapendavyo,  ama kueleza yale ambayo wangependa kueleza.   Kwa hivyo hiyo haki Bwana Mwangi iko hapo.   Pia

ukiangalia article 47, kuna haki yako kama Mkenya kupata habari zote.  Kwa hivyo hakuna habari ambazo unaweza kufichwa.

Pia tukiendelea hapo amesema juu ya watoto,  angependa tuige mtindo wa Ujerumani, watoto  wa kwanza wawe ni watoto  wa

serikali.  Waangaliwe kwa kila njia na serikali.   Bwana Mwangi, tulipoitengeneza hii draft  yetu, lazima tungeketi tujiulize jambo

linaitewa cost analysis.  Yaani yale ambayo tumeyaweka hapa, tunajidanyganya ama yanawezekana kulingana na fedha ambazo
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tunajua tuko nazo?  Tuliwahusisha wataalamu, tumefikiria na yale yako hapa tumethibitisha ya kwamba yanawezekana.  

Kwa hivyo kwa section ya elimu, ndio maana tukaona ya kwamba kama nchi ya Kenya,  tukija kwa Primary education,  serikali

yetu  inaweza.   Na  tukasema  basi  tumesema  ni  elimu  ya  lazima  na  ya  bure.   Lakini  secondary  na  tertiary  education  ndio

tukasema hatutawalazimisha lakini jambo ambalo watafanya kila mwaka wanatuonyesha juhudi ambazo wamezifanya kuona ya

kwamba wanaendelesha elimu ya secondary.  

Kwa  mfano  wamejenga  shule  ngapi,  watoto  wangapi  wameweza  kuenda  kwa  hizo  shule?   Zile  karo  za  hizo  mashule

zimewekwa kwa kiwango gani na kadhalika.   Lakini  hivi  sasa,  kile  ambacho  tunaweza  kuwaambia  tumepropose  ni  free  and

compulsory primary education.   Kwa hivyo Bwana Mwangi,  pengine  muda  sio  muda,  Mungu  atatujalia  na  tutafika  pahali  pa

Ujerumani.

Bwana Joseph Murage ameongea juu ya representation, ya the disabled.  Bwana Murage vile ningependa kusema tumesema ya

kwamba  katika  kila  Tume  amabayo  itaundwa,  ndio  tunasema  kutoka  grassroots,  lazima  kutakuwa  na  mwakilishi  wa  the

disabled, watu ambao ni walemavu, na huyo mtu lazima awe ni disabled na pia anaelewa haki za watu ambao ni disabled.

Tena tukasema katika Commission ya Human Rights, Tume ya Haki, kuna sehemu moja ambayo tumeitenga, one division ikiwa

ni ile ya disability.  Kwa hivyo, watu ambao wako na disability watakuwa na haki ya kupeleka malalamishi kwenye Commission

on Human Rights, the section on disability, division ya disability.

Mambo  kuhusu  shida  ambazo  watu  ambao  wako  na  disability,  kweli  Bwana  Murage  ametuambia  wanashida  mbali  mbali

ambazo  ni  unique.   Jambo  la  kwanza  ambalo  tumesema  kikatiba  katika  article  39,  tumesema  ya  kwamba  ikija  mambo  ya

kununua vifaa vya kuwasaidia watu ambao wako na disability, kwa mfano kama uko na kabiashara kako  na unahitaji kununua

vifaa ama hata unataka kununua vifaa vya kukusaidia wewe mwenyewe kwa mfano wheel chair,  tumesema ya kwamba serikali

lazima iwasaidie hao watu kuvipata hivyo vitu.  Kwa mfano ikiwa ni kodi,  tume-propose  katika repoti,  kodi  zitolewe.  Ikiwa ni

kuwasaidia ifanye kila kitu kuwasaidia kuvipata.

Bwana Murage pia amezungumza juu ya viti vya bunge na akauliza kama kuna vile vimetengwa na anasema yeye pia anamuunga

mkono mzee yule mwingine ambaye alipropose kuwe na viti vya watu ambao wako na disability.  Hilo ni jambo ambalo hii draft

haijafanya na ni jambo la muhimu ambalo tunaenda nalo.  Hapo  tena,  mmetupatia  homework  ambayo  ni  ya  muhimu sana  na

tutaenda  kuifikiria.   Sio  hapa  tu  ambapo  nimeambiwa  hayo  mambo,  kila  constituency  watu  wameongea  juu  ya  viti  vya  the

disabled.

Halafu kuna dada yangu pale ambaye ameongea juu ya ID cards, akasema kina mama katika ndoa wakibadilisha majina siku ya

kuondoka sijui alisema inakuwa ngumu kubadilisha tena?  Inakuwa ngumu kubadilisha tena?   Pengine  umepata  jina  la  bwana
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yako na sasa unataka kuibadilisha tena liwe jina la baba yako?

(Interjection) Speaker from the audience:  Ninasema iwe inakaa na jina la babako kwa sababu                                            

     (inaudible).

Eunice Gichangi:  Tuko pamoja, thank you.  Anasema ya kwamba mtu akiolewa awe na haki ya kuendelea kutumia, kama ni

mimi niendelee kutumia jina la baba yangu badala ya kubadilisha kwa lile la bwana yangu.  

Hiyo  ni  haki  yako  hata  sasa,  hakuna  mtu  ambaye  anakulazimisha  kubadilisha  jina  lako.   Ukipenda  kutumia  la  babako,  la

bwanako,  ama ukipenda kutumia lako moja tu,  ni sawa.   Hakuna mtu anakulazimisha kulibadilisha.  Lakini ukibadilisha  halafu

tena katika ndoa muachane, sasa  unahaki ya kwenda kubadilisha documents zako ikiwa kikatiba,  kisheria mmeachana.  Sasa

utakuwa na haki ya kulibadilisha jina lako lakini itakubalishwa kulibadilisha jina ikiwa kikatiba na kisheria mmeachana.  Sio ule

ati pengine nimehama nikaenda kuishi kwingine, ni ile tumeachana kisheria.

Pia akauliza juu ya national disasters.   Angependelea tuweke jukumu la serikali kusaidia watu ambao wako na disasters,  kwa

mfano kukiwa na flooding, ama kukiwa na ukame, serikali ipewe hilo jukumu.  Hatujaiweka directly lakini jukumu za  serikali,

article 14, inaweza kuingilia hapo.  Lakini hatujataja jina disaster na tutaangalia hapo.

Nafikiria nitakomea hapo na tuendelee na maswali.  Nitawaomba mkija kutoa swali liwe fupi kwa sababu ninaona tuko wengi ili

kila mmoja wetu ambaye angependa kuongea apate nafasi.  Ikiwa unaona pengine hautapata nafasi ya kuongea ama ungependa

kuandika proposal  yako,  tuko na file hapa,  unaweza kuomba kijikaratasi  uandike proposal.   Tutaisoma  kabisa  na  tutaielewa.

Kwa hivyo njia ni hizo mbili, thank you.

Mercy  Njoka:  Asante sana.   Wale wameongea tafadhali mtaturuhusu tupate wale ambao hawajaongea.   Tutaanza  na  huyu,

wa pili, wa tatu, nne, tano, sita na saba.  Wengine mtaongea hiyo round nyingine.

Noise from the audience

Speaker:  Sasa katika hayo makelele watu watasikia swali langu kweli?  

Mercy Njoka:  Wale ambao wanatoka, tafadhali mtoke ama mnyamaze.

John Wahome:  Nii hakwa  ha ritwa  ni  John  Wahome na kiuria  giakwa  no kinini  ni  tondu  hari  mundu  athire  kugweta

haha no ndinaigua  agweta  uria,  uria  kiuria  kiu  uria  ndoritie  hindi  ya kuandiithia  maoni  macio.  Uhoro  wa  andu  aria

mena  migunda  minene  irario  ni  hiti.  Nao  andu  aria  angi  guku  matura  o icagi.  Matura  o  thina  ini  kuria,  angi  maithe
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mao matiri  na migunda  minene  nayo  migunda  kuria  irario  no hiti.  Handu hau nii  nindoritie  kiuria  kiu  haha  hindi  ya

kwandikithia  kiria  na  ndinaigua  handu  hau  hagwetwo  kana  hafafanuo  uria  hagiriire.  Haria  hangi,  uhoro  ucio  wa

mbeca,  akorwo  ni  mbeca  niitige  kwirwo  kiria…  niciirwo  uhoro  akorwo  ni  kirima  ta  Mt.  Kenya.  Ota  uria  naguo

muthenya ucio wa wiyathi ukire uhoro wa kiria…tondu nitukwendaga utuike wa Mau Mau. Na Kenyatta ucio nowe mu

Mau  Mau.  Uguo  haha  ri,  ungituika  uhoro  wa  public  day.  Nohatigatuike  ati  nihekwirwo  ati  ni  ha  mundu.  Aca.  No

nihetwo okorwo ni kirima okorwo ni mbeca ciitwo kirima. Mbica ya kirima,  kana  akorwo  ni  uhoro  wa muthenya  ucio.

Witwo  o uguo  witirwo  wa public  day.  Nii  ndiri  na Maundu  maingi  no macio.  Ningi  ha uhoro  wa ngari  guku,  gukinya

andu na Maundu macio, macira macio magacoka kuragira oro uguo.  Okorwo  ni  ng’ombe  yoka  yahurwo,  ng’ombe  iyo

mundu  ucio  niwe  ugucoka  kuriha  na ng’ombe  ndiri  na  hakiri  na  we  uratuara  ngari  niwe  wina  hakiri.  Na  undu  ucio

wothe noguo nondandikithirie haha na ndinawuigua ho. Uguo Maundu  macio  nonyende  makorwo  makirumirirwo  uria

kuagiriire na niwega. 

Mercy Noka:  Thank you very much.  Wa pili.

Joseph Mwaniki wa Muchiri: Ritwa riakwa  njitagwo  Joseph  Mwaniki  wa Muchiri  kuuma  Sagana.  Wa mbere,   I  want

to congratulate the Tume for the good job they have done.  Mambiriirie  guku  kuri  ithui  na macoka  moka  kuri  ithui  for  the

second time.  He mutongoria wa bururi uroigire atiriri ona atathomete Katiba iyo, ati  Katiba  iyo ndingiruta  wira  thiini

wa  Kenya,  no  arutire  kundu  gwitagwo  atia?  Europe.  Nimuathomire  uguo?  Riu  ithui  twi  haha  ri,  nitwetikira  ati

niikuruta wira Kenya?  Mmekubali hiyo?  Haya it goes down in history.

Secondly,  hindi  iria  tukuaragiriria  Parliament  ini,  he  a  very  important  position  which  has  been  omitted.   Ndinaigua

kuagwetwo anything to do wi the  opposition.  The leader  of government business has not been mentioned thiini  wa Katiba

ino njeru.  Tondu  twina  ciama nyingi  next  year,   with  the  new  Constitution,  no  onginya  opposition  ikorwo  na  position

thiini wa Constitution. Hau nihega?

Haya wa keri, with the new President na runner up wake. He handu hatigwo hari pending na tihega tondu guatuika  my

running mate, if it is Mercy, the District Co-ordinator who is my running mate as President, ingikua, she comes in here,  even if

I die the first year,  oke  aikarire  giti  kiu  nowe  ndegukorwo  na muteithia. Ingikua  mwaka  wa mbere  ri,  ekuruta  wira  ari

wiki miaka ina. That position has not been addressed by the Constitution.  You only said that the Vice President to take over

no nake angikua, either the Speaker of the National Assembly a take over kana wa  National Council,  sindio?  No uhoro  wa

Vice-Presidency, watigwo uri pending.

Pointi  iyo  ingi,  nituaririe  uhoro  wa  ceiling.  Miaka  ya  President,  tuaigua  ikorwo  iri  kuma  thirty  five  upto  seventy.

Limitation that is.   Cealing ya miaka  ya Mpri,  ndinaheanwo. Mundu ari na miaka ninety ri,  no  athii  Parliament.  So  that  is  a

position  which  has  been  left  unattended.   Kwoguo  ri  ona  MP   they  should  be  given  a  sealing  of  years.   Point  iyo  ingi,   all
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Constitutional office holders,  mabataire kuheo only two terms.  Before the appointment position,  maka-appointwo  first  term,

angikorwo  ni  approve  good  second  term.   We  have  got  an  Auditor  General  today  in  Kenya  who  has  worked  for  over

seventeen years  and that is a Constitutuional office, and I  believe  it  is  very  unfair.   That  should  therefore  be  addressed.   All

appointments should be limited to a maximum of two terms of five years each, a maximum of ten years.

Lastly, I want to cater  for the disabled,  the marginalized groups.   Andu aya turutaga  igoti.  Ithui  turi  andu  agima  na  igoti

turutaga  kamilifu  kuringana  na sheria  na kuringana  na katiba.  No  andu aya disabled,  they should pay 50%  of  taxation

compared to the andu aya agima. Nimuetikania no uguo? Githi uguo ti wega?  Fifty  percent.  Muicoini  ningucokia  ngatho,  I

want to thank the Commissioners because, nda sub-mitire twelve pages in writing to Patrick which was in print and 50% of it

nindaciona  I  thiini  wa  Constitution.   Thank  you  very  much  and  God  bless  you  and  continue  strong,  we  are  behind  you.

Asanteni sana.

Mercy Njoka:  Thank you very much.  The third speaker.

Kibuga:  Kwa majina ninaitwa Kibuga na ninashukuru sana kwa kupewa nafasi hii ya kusema jambo moja ama mbili.   Swali

langu la kwanza ni kwamba,  tuna watu katika serikali na ni wakubwa na kusema kweli mwananchi wa kawaida ndiye analipa

kodi ile kubwa sana.  

Mimi wenyewe ninakaa Mombasa na huona vile watu wakubwa  katika  serikali  wakitaka  ku-import  things  kama  magari  hivi,

wako na marafiki katika tuseme navy, na wale watu wakileta magari hawalipi kodi.   That is what I think is called import duty.

Mtu kama president ninafikiri akifanya mambo yake ama akileta vitu vyake kutoka ng’ambo pia yeye mwenyewe sidhani kama

analipa kodi kama watu wengine.  Swali langu ni moja,  ni kwa nini hao watu hawalipi kodi  kama sisi?  Hilo ndio swali langu la

kwanza.

Swali la pili, tuliambiwa ya kwamba hii Constitutional Review, imeonelea kwamba tuwe na nyumba mbili.  Moja  ikiwa na watu

mia tatu na nyingine ikiwa na watu mia moja.   Sasa  tukiangalia uchumi  wa  nchi,  ile  kodi  ambayo  hutozwa  kulingana  na  watu

wale ambao wako na upper hand, wanasema tunaokota about Ksh 230 billion.  Na nikiangalia hizi nyumba mbili, mkiangalia ile

mishahara wale MPs wanapewe, ninaona itachukua a very big percentage of the Kenyan budget.

Kwa hivyo proposal yangu ama suggestion yangu ilikuwa kwamba, wale ma-MPs ama wale leaders  ambao tutachagua wasiwe

wengi  sana  kiasi  ya  kwamba  watachukua  budget  kubwa.   Wawe  kama  tuseme  zile  constituencies  ambazo  tuko  nazo,  210.

Kwa nini tusiseme tuwe na MPs,  wale wale,  210?   Wale 90 ili wafike three hundred,  sioni kama kuna haja ya kuwa na watu

wengi kama hao.

Tatu, when we come to the National Council, ambayo inasemekana iko na watu mia moja na ambao kila district itakuwa na mtu
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mmoja,  ninaona  hapo  nina  swali.    Hiyo  ni  kwa  sababu,  hapa  tuna  kina  mama  na  kusema  kweli  tuna  kina  mama  ambao

wamesoma sana siku hizi na ni wazuri.  Tukiangalia tukiona, tukiangalia sana tunaona ya kwamba wale kina mama ambao wako

katika uongozi katika nchi yetu ni watu ambao wame-excel sana.  Kwa hivyo kuna uwezekano kuwa kati  ya hao watu seventy,

kuwe na kina mama ambao ni wengi zaidi?

Swali langu ni kwamba,  supposing out of the seventy members in the National Council tuwe na kina mama zaidi ya fifty, sasa

hao wengine thirty, na inasemakana the rest  thirty hao ndio watakuwa kina mama.  Is  that fair surely?  Is  that  fair?   I  am  not

agains kina mama, I love them.  I have a wife, I have a mother and I know how caring they are.   But sincerely speaking  it  is

possible that we are  going to have more  than  half  of  the  seventy  being  mamas,  sasa  hao  wengine  thirty  kwa  nini  tuwe  nao?

Kwa nini wasiwe half kina mama na half wazee?  Asanteni.

Mercy Njoka:  Huyo mwingine.

Charles Wachira:  Asante sana.   Jina langu ni Charles Wachira na mimi ni mmoja wa wale walileta maoni yao kwa niaba ya

Wacatholic wa eneo hii ya Baricho Parish.

Kitu cha kwanza ningetaka kusema…

(Interjection) Mercy Njoka:  Paza sauti.

Charles  Wachira:  Nipaze  sauti?   Ninasema  hivi,  mimi ningetaka  kwanza  kusema  juu  ya  hawa  ma-commissioners  ambao

wamekuwa wakifanya kazi hii.  Nitarudisha shukrani sana kwa hawa Commissioners kwa sababu ya ile short  version ambayo

walitoa  kwanza  katika  Sunday  Nation,  walitupatia  picha  za  hao  macommissioner  wote.   Halafu  wakatuandikia  wale  ambao

waliweka sahihi hii Katiba wakati ilitoka.  Na  kati  ya wale ishirini na tisa,  macommissioner wanne waliandikwa absent  na kuna

wengine walikuwa na apologies, kama Attorney General.  

Haja yangu sio wale walikuwa na apology kwa sababu hao  tunajua  ukiwa  na  apology,  unakubaliana.   Kuna  watu  wanne  na

tunajua  majina  zao  na  hata  pahali  wanatoka  na  hata  picha  zao,  nyuso  zao  tunazijua.   Lakini  kitu  kinastajabisha  ni  kwamba

mmoja wa wale waliandikwa absent ni mmoja wa wale tulipatia maoni yetu kule Kiburu.  Hivi ni kusema yeye hakuweka sign.

Tangu hao watu waandikwe kuwa walikuwa absent, hatujasikia hao watu wakieleza ni kwa nini walikuwa absent.  Na hao watu

wameletwa ama waliwekwa kwa hiyo Commission na watu ama kikundi cha watu ama parliament.  So they owe us an apology.

Mimi nilikuwa ninasema hivi, hawa Commissioner wanne, majina tunayajua, wanawake wawili na wanaume wawili.  Wakati  huu

tumevaa utepe wa manjano kwa sababu ya mawakili, ma-advocates wawili na majaji wawili na tunayajua majina yao.  Sasa hao
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watu wane, pengine zile shida tunazo wakati huu, kwa sababu hata hawajaeleza ni kwa nini hawakusign hii document, pengine ni

wale tulikuwa tunasikia ati hao ndio wanachukua simu kila mara,  kila  mara  wanatoka,  kila  mara  kuna  watu  wanawa-control.

Hatujui na hatutaki kuwalaumu kwa sababu ya hiyo.

Kuna kitu ningetaka kuwauliza nyinyi ma commissioner, wale ambao wanafanya kazi hii nzuri.  Kama tunaweza kuvaa utepe wa

manjano kwa sababu ya watu wanne ambao percentage ile wana-represent  ya Judiciary ni kidogo sana.   Ukilinganisha  na  ile

percentage hawa Commissioners wanne wanachukua kwa ile Commission yote, kwa nini tusivae utepe mweusi kwa sababu ya

wale ambao wanaturudisha nyuma?  Ningetaka Commission pia ifikirie haraka sana vile tunaweza kuvaa utepe mweusi, black

ribbon, kabla ama wakati ile National Conference itakuwa inaendelea.  Na hivyo itaonyesha ya kuwa, majority of us are  against

the four kwa sababu hawajatuambia ni kwa nini  hawajasign  document,  why  they  were  absent  and  theyare  using  our  money.

Thank you so much.

Mercy Njoka:  Asante sana.

Geoffrey  Gichangi:  Asante sana.   Kwa majina ni Geoffrey Gichangi.  Langu  la  kwanza  ni  kurudisha  shukrani  kwa  sababu

nilikuwa  hapa  na  nikatoa  maelezo  yangu  na  nimeyaona  kwa  hiyo  draft.   Kile  mimi  ninataka  kuongezea,  ni  kusema  hii

Constitution ikiwezekana  ikitoka,  iwe  ikifundishwa  kutoka  Standard  one  up  to  university  level.   Hiyo  ni  kwa  sababu  ile  old

Constitution, watu wengi hawaijui na hawajawahi kuiona.  Ili tuwe conversant  na hii Constitution, iwe inafunzwa from  primary

level ili mtu akifanya chochote awe anajua ni nini anafanya.

Cha pili, kile mimi ninataka kusema ni mambo ya presidential  qualifications.  Mimi kwangu ninaonelea, umri wa president  uwe

kutoka  miaka  ishirini  na  moja  mpaka  miaka  kama  seventy  five.   Kwa  sababu  tunaona  kama  hapa  huyu  kijana  wa  Kabila,

tunaona anaongoza vizuri na ni kijana mdogo, na kuna wengine ambao wako na miaka kama seventy na tunaona uongozi wao ni

mzuri.  Kwa hivyo tusiangalie umri, tuangalie akili ile iko na mtu.

Ya tatu ni kuhusu nomination of district  representatives,  ama hii nimesikia inaitwa upper  house,  ama sivyo?  Mimi maoni yangu

ni kuwa  kuna  districts  zile  zilitengenezwa  za  political,  na  ikiwa  tutatumia  number  kulingana  na  district,  kuna  watu  wengine

watakuwa na  mileage  kuliko  wale  wengine  kwa  sababu  ya  zile  districts.   Mimi  maoni  yangu  nilikuwa  ninaonelea,  badala  ya

district,  tuwe  tukiangalia  na  constituency  na  population  ile  iko  kwa  constituency  ili  tuwe  na  usawa.   Hiyo  ni  kwa  sababu

ukiangalia  kuna  constituency  iko  na  watu  kama  elfu  nne  na  kuna  nyingine  iko  na  watu  kama  mia  moja  na  kitu.   Sasa  hizi

tukizilinganisha, ile iko mia moja na kitu, iwe huyo representative awe anawekwa hapo.

Ya nne ni kuhusu ministers.  Kulingana na  hii  Katiba,  mimi ninaonelea  badala  ya  ministers,  nilikuwa  nikisoma  ile  ya  mwanzo

nikaona  ati  watachaguliwa  wale  wako  nominated  in  the  upper  house.   Kwa  maoni  yangu,  mimi  ninaonelea  ministers  wawe

wakichaguliwa kutoka na constituencies,  wale wamekuwa wamechaguliwa…(incomplete) hivyo viti viwe vikiwa advertised,  ili
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tuwe tunapata wale watu wakiingia hapo iwe ni mtu ame-qualify na sio kuteuliwa.  Ni hayo tu.  Asante.

Mercy Njoka:  Asante sana.  Sasa nitawapatia wawili, huyu na yule halafu tutamalizia hapo.

Joseph Thuita:  Asante sana.  Kwa majina ni Joseph Thuita kutoka huko Mukore.   Kwanza ni kurudisha asante kwa maafisa

wa  Tume  hii  kwa  kutuletea  hii  draft.   Nilikuwa  nime-record  mambo  matatu  huko  Kiburu,  lakini  sikuyaona  kwa  hii  draft  na

ninataka kurudia tena vile nilikuwa nimesema.  I am a retired officer.

Kwanza ningetaka kusema kuhusu wale watu ambao wanakatwa ile pesa  ya National Hospital  Insurance Fund.   Mtu akizeeka

anakuwa na taabu nyingi, kama mimi.  Anakuwa hana nguvu kwa mwili na magonjwa mengi, taabu za namna hiyo.  Kwa hivyo,

nilikuwa nimeomba ikiwezekana katika Katiba hii, iwekwe zile pesa ambazo mtu anakatwa na serikali ama parastatal yoyote ile,

aki-retire ziwe zinaendelea kumsaidia wakati wa uzeeni.  Vile nilikuwa nime-rocodi pale Kiboro na sikuiona kwa draft hii.

Ya pili ni kuhusu lile jumba linaitwa National Social  Security Fund complex kule Nairobi.   Hapa  ninazungumza  kwa  niaba  ya

wale watu non pensionable,  kuna watu wanaitwa temporary  non  pensionable  people.   Hilo  jumba  ni  sisi  tulilijenga,  watu  wa

category hiyo na wakati mtu ana-retire hilo jumba tuliliacha papo hapo.  Ijapokuwa nililipwa marupurupu yangu hivi na hivi, kwa

nini  hili  jumba  wale  non  penshionable,  hawawezi  kupewa  certificate  yake  na  wawe  wanalipwa  dividend?   Hiyo  nilikuwa

nimerecord Kiboro na sikuiona.

Ya tatu,  ni kuhusu wastaafu wote.   Kuna nchi zingine wastaafu wanapewa special  priviledges, wakati  wa  kusafiri,  hii  pesa  ya

nyumba, house allowance wanaendelea nayo hata wakiwa nyumbani.  Kwa nini hapa hatuwezi kuendelea hivyo?  Asante.

Mercy Njoka:  Huyo mwingine.

Mbuchi:   Ningependa  kushukuru  Tume  ya  Ghai  kwa  kazi  nzuri  ambayo  mmefanya.   Jina  langu  ni  Mbuchi.   Ninayo

mapendekezo machache ambayo ningeweza kufanya  kuhusiana  na  hii  Katiba.   Kwanza,  ninashukuru  kwa  sababu  vile  Tume

imependekeza kuhusu elimu.  Kwa sababu mimi ninafikiria kwamba hakuna raslimali kubwa kwa taifa kama elimu ya  watoto,

lakini kuna machache ambayo kwangu mimi ninaona yanahatarisha na pengine kudidimiza elimu nchini.

Ukiangalia sana, sana katika maeneo yetu, hasa eneo ya mlima Kenya, ama Mkoa wa Kati,  sijui sana kuhusu maeneo mengine.

 Kuna wazazi wengi ambao wamekosa kutekeleza wajibu wao katika elimu, kuwaelimisha watoto  wao kwa sababu moja ama

nyingine.  Kuna wengine ni kwa sababu ya umaskini na kuna wengine ni kwa sababu ya kukataa tu.  Baadhi ya watu wametoka

hapa na kutoa mapendekezo yao.

Kwangu mimi ningeonelea  ya  kwamba,  iwapo  mzazi  anao  uwezo  wa  kumelimisha  mtoto  wake  na  labda  amekataa,  ni  vizuri
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kama serikali ingeweza kuchukua hatua.   Yule mzazi labda achukuliwe hatua.   Ndio  tumeona  katika  Katiba  iliyopendekezwa

kwamba  ni  lazima  mtoto  apate  elimu,  lakini  ni  vipi  ambavyo  tutahakikisha  ya  kwamba  kila  mtoto  amepata.   Sheria  ni  kitu

kimoja, na kutekelezwa kwa ile Katiba ni kitu kingine.

Ikiwa serikali inaweza kama tuseme mzee ana shamba,  ile shamba inaweza kuchukuliwa na taifa.   Iwe ni mali ya taifa ambayo

itatumiwa labda kuwaelimisha wale watoto.  

Kitu kingine ambacho ninaona kimedidimiza elimu katika mkoa wetu na sehemu nyingi za Jamhuri ni ulevi.  Hapa labda wazee

mtaniwia  radhi  kwamba  watoto  siku  hizi,  jukumu  la  malezi  tumeliweka  katika  mabega  ya  akina  mama.   Kwa  mfano  mimi

ninasema kama mwalimu, ukiangalia katika shule nyingi ama unapoambia mtoto akamlete mzazi kwa sababu moja ama nyingine,

ni nadra sana kuwaona wazee wakifika mashuleni.  

Wengine wameingia katika uuzaji  wa  pombe  na  labda  ningependekeza  ya  kwamba  swala  la  pombe  lichukuliwe  kwa  undani

zaidi.   Kunazo  pombe  za  aina  nyingi,  sitaki  kusema  kwamba  pombe  ni  mbaya.   Lakini  kuna  hizi  pombe  ambazo  siku  hizi

zimeingia katika Jamhuri yetu na maeneo yetu.  Kuna lile shirika la kukadiria ubora wa bidhaa, je linafanya kazi yake?  Na kama

linafanya  kazi  yake,  kwa  nini  tukapata  vinywaji  vingine  ambavyo  labda  mkinywa  ama  wazee  wakinywa,  vijana  wakinywa,

hawawezi kufanya lolote lile ambalo litasaidia uchumi wetu na hata familia zao?  Kwa hivyo, ni vizuri jambo hili lichukuliwe ama

litiliwe maanani.  Ikiwa shirika lile litawekwa kwenye Katiba na lipewe nguvu zaidi.

Kitu kingine ni kuhusu haki za mtoto.  Tumesema ya kwamba mtoto ndiye atakayejenga nchi kesho na tusipozingatia sana sana

masilahi ya watoto, elimu, afya yao na mengine kama hayo hatutakuwa tukifanya chochote kile.  Kwangu mimi ninaona ni vizuri

tumependekeza mtoto awe na haki zile.  Lakini, lazima sheria ambazo labda zitaundwa baadaye zihakikishe kwamba zile sheria

zinafuatwa na mtu akikosa yale, labda kutakuwa na adhabu fulani.

Upande wa elimu, tumesema kwamba elimu ni ya lazima.  Je katiba hii imehakikisha kuwa elimu ile itakuwa ya lazima ama tu ni

mapendekezo tutaweka kwenye karatasi, kisha tuweke kwenye masanduku ama tuweke kule kwenye rafu katika maofisi ili hali

tunaona kwamba watoto wako nyumbani.

Jambo lingine ambalo ninafikiria ni nzuri.  Ikiwa  tutahakikisha  ya  kwamba  elimu  ni  ya  bure  labda  kwa  shule  za  msingi  na  za

sekondari, ikiwa mzazi hawezi na pengine mtoto labda amepita kuendelea katika chuo, je serikali ina nafasi gani katika sehemu

ile?  Kwa hivyo ni lazima serikali ichukue lile jukumu.  Ikiwa mtoto amepita, tuseme tu masomo ni ya bure katika shule za msingi

tu lakini hata wale ambao wamepita katika vyuo vikuu.

Kitu kingine ambacho ningetaka tuangalie ni kushirikishwa kwa watoto  katika kazi.   Ndio jambo lile liko katika Katiba,  lakini

hata leo hii  tunaona  watoto  wakifanya  kazi.   Ukienda  katika  mashamba  makubwa,  makubwa  ya  kahawa,  ya  pareto  utaona
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watoto wameajiriwa.  Wengine wameajiriwa katika manyumba kama walezi wa watoto.   Ni vizuri tujue,  ni mtoto wa kiwango

gani, mika mingapi ambaye ataruhusiwa kuandikwa, kwa mfano kama mtumishi wa nyumbani.

Hiyo ni kwa sababu mimi sioni ni vipi utamwajiri ama nitamwajiri mtoto  wa  miaka  kumi  na  below.   Kulingana  na  hii  Katiba,

mtoto ni yule ambaye hajahitimu miaka kumi na minane, hivyo basi anastahili kuwa shuleni.  Kwa sasa  hivi watoto  ambao wako

katika kidato cha nne, wako chini ya miaka kumi na minane.  Hiyo ni kumaanisha yeyote yule ambaye ameajiriwa,  haki  yake

imevunjwa.

Kitu kingine ambacho ningetaka labda tufikirie ama Katiba ifikirie ni  kuhusu  mfumu wa  elimu.   Mimi  kama  mwalimu  ninaona

kwamba  elimu  imebadilika  sana  siku  hizi  kuliko  wakati  ule  nilikuwa  shuleni.   Leo  hii  unakuta  mambo  mengi  yanayotendeka

katika mashule ni kutokana na ule msongamano wa masomo na kule  kutokuweko  kwa  wakati  wa  ziada  kwa  watoto.   Kwa

hivyo, elimu lazima iwe inashikilia na labda elimu inatizama masilahi ya mtoto nje ya darasa.  

Kwa hivyo kama ni mashule, yawe ni ya kibinafsi ama yawe ni ya umma, kuwekwe muda maalum.  Unakuta wengine wanaenda

hata Jumapili, Jumamosi na ni mtoto wa darasa la kwanza.  Kwa hivyo jambo hilo lifikiriwe.

Jambo lingine ni kuhusu ndoa.  Kuna mmoja ambaye alisema kuhusu ndoa.  Leo hii wale ambao wanafunga ndoa katika kanisa

ndio  tu  wanaopata  vyeti  na  labda  wale  ambao  wanafuata  ama  wanafunga  ndoa  katika  afisi  za  D.C.   Je  kuna  uwezekano

kwamba hata wale wamefanya harusi za kienyeji wapate vyeti kuonyesha kwamba hata hao wameolewa?  Kwa maaana jambo

lile labda baraza la wazee linaweza kuketi  na wadhibitishe kwamba hawa  wameoana  kirasmi  na  wapate  vyeti.   Kwa  sababu

hiyo mzee hawezi akaenda kuoa bibi mwingine ama labda akaenda kule nje kwa sababu bibi anacho cheti.

La mwisho kwa sababu sitaki kuchukua muda sana,  jambo  la  mwisho  ni  kuhusu  mazingira.   Tume  imezungumzia  kwa  kirefu

kuhusu mazingira.  Kwangu mimi ningefikira kwamba, tungepiga hatua zaidi kuhusu sana sana na maji na mito, na mmomnyoko

wa udongo.  Je ikiwa tunazo sehemu ambazo zimetengwa kwa mfano kwa ujenzi wa barabara  na katika barabara  labda kuna

futi kama hamsini hivi ambayo ni sehemu ya umma  mito  mikubwa  mikubwa,  kwa  nini  tusizitenge  tuseme  ya  kwamba  hakuna

shamba la mtu yeyote yule ambalo litaguza mito mikubwa.  Hiyo ni kwa sababu utakuta wengine wanalima mpaka karibu sana

na mto na wakati labda kuna mvua kubwa, udongo wote unabebwa.

Kwa hivyo labda tungesema mito mikubwa kama vile Tana,  sehemu fulani kutoka ng’ambo hii  na  ng’ambo  ile  nyingine  labda

kuwena futi kama mia moja, shamba ambalo ni mali ya umma?  Kwa njia ile, tutaweza kuhifadhi mazingira.  Asante.

Mercy Njoka:  Asante sana.  Tunataka kumalizia hapo kwa sababu lazima tuende kwa sababu kesho tutakuwa Gichugu na ni

lazima mipango ifanywe kabla… Ninaona kuna watu wawili ambao wananisihi kuwa waulize maswali.  Nitawapatia  nafasi lakini

tafadhali muulize kwa njia ya kifupi sana.
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Joseph  Kiriti:  Swali  langu  ni  kuhusu  separation  of  powers.   Mwalimu  alituambia  iko  hiyo  separation  of  powers.   Lakini

niliporudi hapa ndani niliona iko pahali president  anaenda tena kwa supreme court  ati kwa sababu Act sijui imefanya nini huko

parliament anaenda ku seek advice.  Sasa hiyo separation iko kweli na iko independence hapo?  Hakuna.

Hii ingine ni mambo ya pesa,  pesa  ya serikali.   Hii borrowing hii hatuwezi  ku-limit,  we  give  a  limit  and  we  say  it  is  a  certain

percentage as you said 0.3% in something.  We limit the government to an extent of how much they can borrow.

The other one is,  huyu mtu anaitwa Auditor  General.   If  it  is  a  Constitutional  office,  can’t  we  give  him prosecuting  powers?

Akihesabu hayo mambo yote,  akiona Kinyeki ameiba,  tomorrow Kinyeki  anaenda  kortini  badala  ya  kuenda  huko  kumtafuta

prosecutor na inakaa miaka mitano, au hata kumi.

The other one ni haya mambo ya shamba.   Hawa watu wako na nine hundred and ninety nine years  lease  na  mtu  ako  ulaya.

We should reposess this land.  Hao wengine wa ninety nine years  na mtu halimi, they should pay a tax.   Mtu anaacha shamba

hivi, anaenda America, miaka ninety-nine, alipe kodi for not developing the land.  Au inyakuliwe, you repossess it.

Ma commissioner, haya maneno ya wazee ku-retire into poverty na pension iko.  Why don’t we say we give them their pension

within the first three months after retirement?  Thank you very much.

Mercy Njoka:  Thank you.  The last speaker.

Rev Maringa:  I am Maringa, Reverend Maringa and I don’t want to speak much because much has been said.  On the Bill of

Rights, there is the section for the freedom of religion of  Kenyans,  that  section.   Presently  our  land  has  funny  things  that  are

happening including secret movements and there is a talk all over about devil worshiping and all that.

I feel for sure it is good that as we have the freedom of religion and opinion, it is good that we also have limits on what can be

allowed on our land and especially where issues can be  released  and  people  be  taken  over  where  they  will  be  having  other

powers other than the right powers to rule on us.  I don’t have much, thank you.

Augusto  Mwangi:  Ni  ngatho  ngucokeria  Commissioner  na  inyui  ndimugeithie.  Muriega.  Nituaririe  uhoro  uyu  wa

miunda  muno  na  notugukiaria  tondu  niguo  ututuragia.  Nii  ngwariria  aikari  a  icagi,  maikarite  miaka  makiria  ya

mirongo iri na gutiri mundu uri werwo, we ni waheo title. Riu ona angi maroiga  tuku-developwo  na ni  Mkenya.  Na tiri

uyu uratuika  ni  witu  na mundu  nonginya  a own mugunda  Kenya  niguo.  Riu hau  ri  nihekwenda  harorwo.  Kai  mundu

agiire  guikara  handua  tege  na  hatuike  hake  na  ni  wa  Kenya.  Hau  hangi  nguaria  uhoro  wa  Commissioner  uria  wa

borithi.  Niahetwo  miaka  mingi  muno  miaka  ikumi  na nimui  mathina  maria  makoretwo  kuo  na Ma Commissioner  ma
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borithi  na  waganu  uria  ukoretwo  bururiini.  Kwoguo  ndagiriirwo  ni  gukiririo  miaka  itano.  Tondu  riu  nigukionania

President  arithuragwo  niundu  athii  term  igiri  magatuarana  nake  kinya  akarikia.  Kwoguo  gutiri  undu  matangika

bururiini. Thank you. Augustus Mwangi. 

Clapping from the audience

Mercy  Njoka:  Ameniruhusu nichukue maoni ya hawa  wawili  halafu  tumalize  kabisa.   Nimekumbushwa  kama  unajambo  na

unaonelea  ni  jambo  la  muhimu  sana,  tafadhali  andika  kwa  kikaratasi,  ukienda  kwa  wale  wanaandika  pale  nje  wanaweza

kukupatia karatasi uandike na hilo jambo litaenda kusomwa na itakuwa tu sawa na kama vile ungekuwa umeongea, asanteni.

James:  Asante  sana.  Niwega  ningucokeria  Commission  ino ngatho.  Ritwa  riakwa  ni  James.  Maundu  maria  ingiaria

mamwe  ni  mahutie  no  nii  nguarie  undu  uria  nyonire  hau.  Athuri  marorwo.  Angikorwo  Bunge  niiciragirira  ikaheo

pension  yathii  retire  ri,  athuri  aria  maheirwo  retire,  matiri  mongererwo,  moyaga  two  percent  ri.  Commission  ino

ndingiandika handu yuge andu acio mongererwo kamucara  ta  uria  yongagirirwo  me wiraini.  Kana  ni  ta  marua  maria

maheagwo andu a thirikari ati,  ‘your serive is no longer required. Riu hau nomuturirie hau. Kiu ni  kia  mbere.  Gia  keri

ni  house  allowance  iria  tuaheagwo.  Na  riu  ndikiri  ndagikua  na  nduraga  ndiri  o  wiraini  tondu  noheagwo  mucara.

House  allowance  icio,  ndegaga  kurihwo  niki,  na  njikaraga  nyumba  na  ni  yakwa.  Gatatu,  hospital  insurance,

nindatinagio mbeca ciakwa na ndari member. Na riu riria ndabutirwo  kuria  ri,  hospital  insurance  niyathirire.  Hospital

insurance ino githi tiyo yagiriire ni guteithia ciana ciakwa hindi ino. Kana ni migunda iria ihenagio andu Nairobi. Gura

mugunda haha, gura migunda haha. Kai  migunda  iyo iri  yau  tondu  thirikari  iri  okuo  na tutiri  twaigua  manyitite  andu

acio.  Macokaga  kuuga  andu  nimaraiywo  mbeca.  Kana  ni  uhoro  wa  cooperative.  Cooperative  niikuhota  kwira  andu

marute mbeca magure nyumba  ta  ino.  Yarikia  gukinya  hana,  makoiga  ongererai  share  na moigite  ati  itikwendio  ringi

share.  Yarikia  kugura  share  ikera  mundu  andike  tumarua  nigetha  oige  acokerio  mbeca  ciake.  Nigetha  andu  acio

mekuu,  makue  nyumba  icio.  No  njurie  Commission  yandike  hau  yuge  andu  acio  manyakuite  nyumba  icio  cia

cooperative  mathitangwo  ni  thirikari  maturihe.  Uhoro  wa migunda  iyo notukuhutahutia  kidogo  tondu  migunda  guku

Kirinyaga ni itureheire thina. Kuri migunda ina title inya na no mugunda  umwe.  Ithatu.  Riu hau mwarie,  mutuandikire

hau mutuire uria tuguika ni undu wa andu acio. Asante sana. 

Mercy Njoka:  Okay, thank you.

Munene Gakuiya: Nindamucokeria ngatho Commissioner niundu wa wira  uria  muraruta  wira  wina  hinya  na wira  wa

guthiururuka Kenya yothe. Nindacokeria Commissioner ngatho niundu  wa wira  uria  mararuta  wina  hinya  wa matuku

maingi.  Niundu  wa  guthiururuka  Kenya  yothe.  Kwoguo  handu  haha  hena  uru  muingi  muno  niundu  wa  ciana  citu

guthira  ni  murimu  uria  uretwo  ukimwi  na  ndawa  ina  thirikari.  Na  thirikari  ndingihota  kuruta  mbeca  cia  ndawa  na

mbeca  cia  harambee  nimarona.  Cia  kuruta  harambee  nimarona,  magathii  magetharia  na  ciana  ciitu  igathira
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makionaga. Uguo murore muno Commissioner tondu wira ucio ti mwega. Riu nigucokia bururi na thutha. Tondu  ciana

iria nyinyi  ciakirikia  guthira  ri,  bururi  uguthii  ku  na  ma.  Nonginya  Commissioner  mugerie  na  hinya  muno,  thirikari

irute  mbeca  iria  marahuthira  nyingi,  nyingi,  ciana  icio  itige  kuruara  ringi  kana  gukua.  Na  thibitari  ciothe  igairwo

ndawa  nyingi  tondu  ndawa  irikuo  ni  mbeca  ciayumbiirwo  ni  andu  aya.  Uguo  ndawa  niimenyerere  ciana  cia  Kenya

tondu  Kenya  hingo  iria  twathiite  kurua,  korwo  tuaiganaga  uguo  nitungiaruire  muno  nitungiahotanire  na  muthungu

muno kumunyamaria  muno.  Kwoguo  Kenya  ni  ndongu  no ithinitio  ni  andu  amwe  niundu wa kwiyenda  muno.  Niundu

wa kwiyenda  muno,  maheagwo  mbeca  nyingi  gukira  aria  angi  nao  aria  angi  mature  mahinyiriirio.  Ta  arui  a  mbara

gutiri  kindu  ona kimwe  monire,  matigirwo  uguo,  no  thina  mariire  wa  kuethera  Kenya  wiyathi  uyu  na  mbeca  nyingi

nyingi na gutiri undu ona umwe mateithirio nicio. Nimuetikania na uguo? 

Audience: Ii. 

Gutiri kindu mateithirio nikio no kurua maruire. Twetirwo imaramari.  Uguo  Commissioner  wikire  undu  ucio  thiini  wa

watho tondu ithui gutiri undu tuonire na andu riu marathii o mundu na nituaheirwo  wiyathi.  Mundu akorwo  ni  mugeni

wake nake, agoka akorio umurehete niki na ni Mukenya. Kai twaheirwo wiyathi  uriku?  Tukorwo  ithui  gutiri  undu  ona

umwe tungiyonera na ni ithui tuethire wiyathi uyu. Ngukinyia hau. 

Mercy  Njoka:  Thank you very much.   Riu  nituguita  mwarimu  na  nigetha  aturikiririe,  akorwo  wina  undu  uroiga,  angikorwo

wina  undu  waku  na  niurenda  kuandika,  please  andika  na  undu  ucio  niuguthii  guthomwo  na  nitukurikaniria  hamwe  wega.

Kwoguo Madam Gichangi welcome.

Eunice  Gichangi:   Asante  sana,  tumeendelea  kurudia  maswali  na  kupeana  maoni  ambayo  ni  ya  muhimu  sana  na  vile

nilivyosema maoni yenu ni ya muhimu, tumeyachukua, tumeyaandika, na tunaendelea kuyaweka kwenye case pia.

Nitaanza na mzee John Wahome, aliuliza juu ya wale ambao wako na shamba kubwa na akasema pengine hata hiyo shamba sio

yao waliiuchukua kutoka kwa wengine.  Bwana Wahome vile tumefanya, tumesema kwamba tumeunda Tume mbili, mmoja ni

ya Lands Commission.  Ukiwa pengine unatashwishi, kuwa shamba yako pengine imechukuliwa, unahaki ya kwenda kwa hiyo

Tume  na  kupeleka  shida  ambayo  umeipata.   Pia  kuna  ile  Tume  ya  haki  yako,  ya  Human  Rights,  ambayo  unaweza  pia

kuipelekea shida yako.  Kwa hivyo hivyo ndivyo tumeona.

Kuhusu mambo ya pengine wale ambao wako na shamba kubwa au shamba ndogo,  hatujaweka sealing ama maximum ya land

ownership.   Vile tumesema  ni  kwamba  serikali  lazima  iendelee  na  hapa  ndio  tunasema  kila  mwaka  wanatoa  repoti.   Katika

sehemu ya ardhi tumesema wanaendelea kuonyesha  kile  tunasema  kwa  Kiingereza  equitable  distribution  of  land.   Yaani  kila

Mkenya ana haki ya kupata ardhi kama yule mwingine na serikali tumeipatia jukumu kwa sababu mambo ya ardhi ni magumu.

Tunajua pia Tume ya Njonjo inaendelea na kazi lakini hatujaona yale mapendekezo kwa sababu hawajamaliza.  
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Lakini, tumesema serikali iendelee kuonyesha ya kwamba kila Mkenya amepata njia ama namna ya kupata  ardhi.   Hiyo kupata

ardhi waendelee kuisawazisha, ndio iwe ni equitable.   Mimi nisiwe  na  acre  elfu  tano  na  wewe  huna.   Kwa  hivyo,  tumeipatia

serikali  hiyo  juhudi  na  hilo  jukumu  la  kuonyesha  ya  kwamba  kila  mwaka  wanaendelea  kubuni  sheria  ambazo  zinatusaidia

kuonyesha kila Mwanakenya amepata namna ya kupata ardhi, equitable distribution of land.

Mambo ya national days, hapo tulikuwa tumesema na mzee anaunga mkono.   Pia akaunga mkono sehemu ya pesa  kuwa isiwe

na picha ya mtu yeyote.   Mambo ya wanyama  akasema  kama  ni  mnyama  ambaye  amekufa,  huyo  mnyama  huwa  tunaulizwa

tulipe  pesa  nyingi,  kama  ni  binadamu  pesa  zile  analipwa  ni  kidogo.   Mzee  vile  tumefanya  tumepeana  mapendekezo.   Kuna

sheria ambayo kwa sasa  ndio inasimamia  mambo  ya  compensation.   Ikiwa  mtu,  binadamu  ameuwawa  na  mnyama  pesa  zile

ambazo  familia  yake  ama  jamii  yake  italipwa.   Tumependekeza  kwenye  repoti  na  hizo  ndizo  sheria  ambazo  tunasema

zitaendelea kubadilishwa na bunge na wataendelea kubadilisha kupitia mapendekezo yetu.

Bwana Joseph Mwaniki amesema kuwa hatujatambua vyama vya opposition,  vyama ambavyo havitashinda viti  vingi  bungeni.

Kwa kweli pengine nilisahau, vile ambavyo tumefanya ni kwamba tumesema Prime Minister atatoka  kwa chama kile kimepata

viti vingi zaidi bungeni.  Hicho chama tumekiita the majority party, kitatambulika kama majority party bungeni.  

Kile chama ambacho ni namba ya pili, ambacho tunakiita the main opposition party bungeni, tumekipatia jina the minority party.

 Hicho ndicho chama ambacho kimepata viti vingi lakini hakijashinda kile cha majority,  the  second  in  place.   Kwa  hivyo  hilo

ndilo jina ambalo tumelitambua.

Mambo  ya  running  mate,  Bwana  Mwaniki  alisema  ya  kwamba  sasa  tukisema  ya  kwamba  rais  akiondoka  mamlakani  kwa

sababu fulani, za kikatiba ama kisheria,  tumesema makamu wake ndiye anachukua kiti hicho.  Lakini tukisema hivyo, je hicho

kiti cha  makamu  kitajazwa  na  nani?   Katika  article  156,  tumesema  ya  kwamba  makamu  akichukua  kiti  cha  urais  ama  kwa

sababu yoyote kiti cha makamu kiwe kiko vacant, basi rais ni lazima atateuwa yule ambaye atachukua hicho kiti.  

Akimteua,  and  that  is  mandatory,  hilo  jina  analipikisha  kwa  bunge.   Kwa  sababu  tumesema  ya  kwamba  tukimchagua  rais

tunajua  tumemchagua  pia  makamu.   Sasa  tumefika  wakati  ambapo  kiti  cha  makamu  kimekuwa  vacant,  kiti  cha  urais

tumeshakijaza.   Tumesema  yule  ameketi  katika  hicho  kiti  cha  rais  iwe  ni  yule  rais  ambaye  tulikuwa  tumemteuwa  ama  yule

makamu ambaye amechukua hicho kiti,  lazima ateuwe mtu mwingine ambaye atakuwa makamu  na  hilo  jina  alifikishe  kwenye

bunge ili bunge litoe idhini.

Mambo ya age ya MPs, anasema angependa kuwe na maximum age ambayo mtu anaweza kuwa mwanabunge.  Proposal  yake

ni gani, sijui?  Miaka mingapi, sabini? Seventy-five?  Sawa hiyo ni proposal yake na tumeichukua ni ya muhimu.
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Tena kuna mambo ya Constitutional offices,  tume ambazo tumezibuni kikatiba ama afisi ambazo ni za  kikatiba.   Mtu  ambaye

atakuwa akifanya  kazi  katika  hizo  afisi  amesema  ya  kwamba  angependa  huyo  mtu  ashikilie  hiyo  ofisi  kwa  miaka  mitano  na

pengine  akiongezea  iwe  ni  mingine  mitano.   Ukiangalia  article  281,  sikuwa  nimetaja,  lakini  hivyo  ndivyo  tumesema.   Mtu

ambaye ni Constitutional office holder, ofisi ya kikatiba ako kwenye hiyo ofisi kwa miaka mitano mara ya kwanza.  

Hiyo  miaka  mitano  ikiisha,  ikionekana  kwamba  amefanya  kazi  vizuri  inaweza  kuongezwa  tena  aendelee  kwa  miaka  mitano.

Ikiisha wakati  wake umeisha, na tunampatia mtu mwingine. Kwa hivyo there is a renewable tenure of five years.   Hiyo  ingine

ilikuwa ni proposal kuhusu disability.

Bwana Kibuga aliongea juu ya kodi  akauliza mbona watu kama rais hawalipi  kodi  kisheria?   Kikatiba  wanalipa  kwa  sababu

wameajiriwa kama watu wengine mbunge wako analipa kodi,  kila mtu analipa kodi  kwa hivyo hata hao wanalipa kodi.   Hivyo

ndivyo sheria inasema.

Tena akauliza nyumba hivi za bunge kuwa  zitakuwa  zinatumia  pesa  nyingi,  mbona  tusikate  hivyo  viti  viwe  ni  vichache?   Vile

ningesema ni hivi, kwamba sababu ya kuongeza hivyo viti ilikuwa ni sababu kubwa.  Sio tu kuongeza viti, la.  Ilikuwa kama ni ile

nyumba ya pili nilisema ni kuangalia ile serikali ambayo imeanza kutoka kwa villages.  Vile  viti  tisini  tulisema  ni  vya  kuangalia

maneno ya vyama vya kisiasa viendelee kuwa vya kitaifa.

Lakini tukasema  kuwa  mishahara  ya  wabunge  inaangaliwa  na  tume  ambayo  ni  tofauti  na  hiyo  tume  inauwezo  wa  kuongeza,

kupunguza  na  kadhalika.   Kwa  hivyo  hiyo  tume  ndio  tumeipatia  uwezo  ili  iangalie  kweli  Wakenya  wako  na  pesa  ngapi  za

kuwalipa wanabunge.  Na sasa tunawabunge kiasi fulani, sasa tugawane hiyo pesa  ili kila mwanabunge awe akilipwa pesa  kiasi

fulani.  Kwa hivyo hatuoni kwamba ama hatutaki eti Mwanakenya awe ati atalipa kodi  zaidi, la!  Tunataka tuongeze hivyo viti

na mshahara wao uangaliwe na tume ambayo ni independent.  Lakini proposal nimeichukua, ya Bwana Kibuga.

Tena  akauliza  mbona  tutenge  viti  hivi  vya  kina  mama?   Nilikuwa  nimeelezea  hapo  mbeleni  kuwa  ni  mambo  ya  Affirmative

Action, ni mambo ya kujaribu kurekebisha hizo sababu ambazo zimewafanya pengine kima mama wasiwe na haki sawa.   Pia

nimesema  ni  kwa  muda  mdogo,  ni  kwa  wakati  mdogo.   Tukifika  pahali  tuone  kwamba  sasa  haki  zao  ni  sawa,  basi  hiyo

inaondolewa.  It is a temporary action, inaitwa Affirmative Action.

Bwana Charles Wachira aliongea mambo ya black ribbon hajauliza swali.   Na  hiyo  tumeichukua,  ni  proposal  yake  amesema

tubadilishe rangi tuvae ribbons ambazo ni nyeusi na sababu zake akazipeana, asante.

Bwana Dominic amefurahi kuwa mapendekezo yake yako kwenye Katiba, lakini akauliza mambo ya katiba yafundishwe kutko

Darasa  la  kwanza  hadi  University.   Bwana  Dominic  ukiiangalia  repoti  yetu  tumesema  kila  Mwanakenya  ana  haki  ya  kuijua

katiba kwa sababu tumempatia jukumu ailinde katiba.  
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Kwa  hivyo  tumependekeza  katika  repoti,  ingawa  hayawezi  kuja  kwa  katiba  ya  kwamba  ifundishwe  kutoka  primary  mpaka

mwisho, mambo ya katiba.   Hata  huyo  mtoto  wa  Standard  One  awe  akijua  katiba,  na  awe  anajua  mambo  ya  taifa  lake  na

katiba yake.   Pia  sisi  wanatume  ndio  tumetoa  example,  mtindo  kwa  kusema  ya  kwamba  tunataka  tuwafunze  Wanakenya  ili

wajue haki zao na waendelee kuzijua haki zao.

Note:  Last tape missing.  All work from this point is lifted from the Programme Officer’s notes

Pia anapendekeza kuwa umri wa mtu anayegombea kiti cha urais ipunguzwe kutoka ile miaka tumependekeza ya thelathini na

mitano,  iwe  ishirini  na  moja  na  isizidi  umri  wa  miaka  sabini  na  mitano.   Ningependa  kusema  hivi,  kutoka  kila  constituency

tumepata mapendekezo mengi, hata wengine  walipendekeza  kuwa  umri  uzidi  sabini,  wengine  wakasema  rais  atawale  mpaka

wakati  atakufa,  yaani tusiwe na limit yoyote kwa miaka.  Hayo yote ni maoni yenu na tumeyachukua chini.  Tena  ningependa

kuwakumbusha ya kwamba hii ni draft tu, huenda baada  ya National Conference umri ukabalika.   Nimechukua maoni hayo na

tutayaangalia.

Kuhusu nyumba mbili za bunge, unapendekeza kwamba representatives wasichaguliwe kutoka kwa districts kwa maana kuna

districts ambazo zimekuwa created for political reasons.   Kulingana na maoni yako unaona kwamba uchaguzi ukifanywa hivyo

wengine watakuwa na mileage kuzidi wenzao.   Unapendekeza kwamba district  representatives  ambao  wataenda  kwa  Upper

House  wasichaaguliwe  kulingana  na  districts  bali  iwe  based  on  population.   Hayo  ni  maoni  yako,  tumeyachukua  na

tutayaangalia.  

Pia unapendekeza kwamba senior Public servants wawe selected  kupitia  advertised  positions  badala  ya  vile  inafanyika  sasa.

Kuhusu jambo hilo tumependekeza katika hii draft section 183 kuwa Tume ya Huduma kwa Umma ndio itakuwa inashughulikia

mambo hayo.  Section 183 (1)  inasema  kwamba  Tume  hiyo  ndio  itashughulikia  kuundwa  au  kuvunjilia  mbali  afisi  yoyote  ya

umma.   Section  183  (2)  inaendelea  kusema  kuwa  uwezo  wa  kuwateua  watu  wanaoshikilia  na  kuhudumu  katika  ofisi

zilizoundwa  kwa  Jamhuri  ya  Kenya,  kuidhinisha  uteuzi  na  kutekeleza  uwezo  wa  kuadhibu  watu  wanaoshikilia  ofisi  hizo,

unawekwa  katika  Tume  ya  Huduma  kwa  Umma.   Hayo  ndiyo  mapendekezo  yaliyowekwa  katika  huu  mswada.   Lakini

nimesikia  maoni  yako  na  pia  hilo  tutawasilisha  illi  lipate  kujadiliwa  katika  National  Coference  kwa  vile  sio  wewe  tu  uko  na

maoni kama hayo.

Joseph Thuita, asante  sana kwa  kupongeza  Tume  kwa  kazi  nzuri  tumefanya  na  tunafurahia  kwamba  mmefurahishwa  na  kazi

hiyo.   Maoni  yako  ni  kwamba  malipo  ya  uzeeni  yalipwe  mara  moja  mtu  anapostaafu  badala  ya  vile  inafanywa  sasa.

Tumeyasikia maoni yako na tutayaangalia.

Kuhusu masomo, Bwana Mbuchi anapendekeza kuwa Katiba iwashtaki wazazi wale ambao hawapeleki watoto  wao  shuleni.
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Pia Katiba itaje mfumo  wa  elimu  ambao  tutafuata  nchini  mwetu  yaani  kama  ni  8-4-4  au  ule  mfumo  wa  zamani.   Ukiangalia

section 58 katika  huu  mswada,  inazungumzia  mambo  ya  elimu  inasema  kwamba  kila  mtu  ana  haki  ya  kupata  elimu  hasa  ya

kimsingi na ya upili.  Hiyo tayari inaonyesha kuwa wazazi wote bila shaka wanajukumu la kuwapatia watoto  wao elimu.  Bila

shaka  nimesikia  maoni  yako  na  hayo  pia  tutayawasilisha  katika  Tume  ili  tuweze  kujadili  zaidi  na  tuone  hatia  gani  ambayo

inatakikana kuchukuliwa kwa wazazi wasiowapeleka watoto  wao shuleni na pia kama elimu itafanywa iwe ya bure na  mfumo

wa elimu tutakao tumia nchini.

Pia unapendekeza kwamba ungependa kuona serikali ikifutilia mbali pombe hizi za haramu.  Kwa kweli mswada huu haujasema

chochote  kuhusu  pombe  za  haramu.   Lakini  ukiangalia  katika  main  report,  tumeweka  kwa  Consumer  rights  kuwa  mnunuzi

ambaye ni wewe na mimi tuko na haki ya kusema kile tunataka tuuziwe na kudai haki zetu.  Jambo  hilo  ninakuahidi  kwamba

tutalijadili na tuone vile tutafanya, lakini maoni yako nimeyachukua na tutayaangalia.

Bwana  Kanyeki  ameuliza  kuhusu  Auditor  General,  kwa  nini  asipewe  prosecuting  powers.   Jambo  hilo  tumelisikia  kutoka

constituency zote ambazo tumetembelea na ninakuahidi ya kwamba ukisoma katika huu mswada utaona kuwa Auditor General

amekuwa provided for functions ambazo atatekeleza.  Lakini nimesikia swali lako na we shall give it further research to include

your suggestion.

Mambo  ya  land,  ningependa  kusema  kwamba  it  is  a  very  sensitive  issue.   Tumesikia  malalamiko  ya  aina  hiyo  kutoka  kila

sehemu pia.   Ningependa kusema hivi, jambo  hilo  limeshughulikiwa  vizuri  sana  katika  huu  mswada  na  pia  vile  nilisema  hapo

awali, Tume ya Njonjo bado  haijawasilisha mapendekezo yao kwetu hivyo basi  sitaweza kukupatia jibu kamili.   Nimechukua

hiyo observation na tutazidi kuiangalia pia.

Freedom of worship,  mswada huu umeshughulikia jambo hilo kwa undani.  Lakini  ningependa  kusema  hivi,  kila  mmoja  wetu

ako na huru wa kuabudu chochote au yeyote apendaye.  Mswada huu au sheria zetu haziwezi kulazimisha yeyote kuwa anafaa

kuabudu kwa njia hii au ile ingine.  Pia tunafaa tufahamu kuwa,  na nilisema hivyo hapo mbeleni kuwa Kenya is a secular State,

hatuna dini ya serikali hivyo kila mmoja ana uhuru wa kuabudu vile anapenda mradi tu asiingilie au kukatiza haki za  wenzake.

Reverend Maringa nimesikia concern yako na ninadhani umeridhika na hilo jibu, na pia asante for the observation.

Bwana Augusto anapendekeza Katiba ihakikishe kuwa kila mtu anahakikishiwa  kupata  kipande  cha  ardhi.   Kwa  jambo  hilo

ningependa  kusema  tutangojea  maoni  ya  Tume  ya  Njonjo  ili  tuone  mapendekezo  yao  ni  vipi.   Nimechukua  hilo  jambo  na

tutalifanyia further research, asante.

Kuhusu Commissioner of police, mswada huu unasema kuwa tutakuwa na Commissioner wa police na kuwa atateuliwa na rais

kwa idhini ya bunge kwa kipindi cha muda wa miaka kumi.  Tumeweka mapendekezo yetu kuhusu ofisi hiyo, lakini tutachukua

hilo pendekezo lako na tuliwasilishe kwa Tume yetu na kwa National Conference for further debate.
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Muda umekwisha na sasa  ningependa  kusema  asante  sana,  kwa  maswali  yenu,  hii  ni  ishara  nzuri  kuonyesha  kuwa  watu  wa

Ndia wako na hamu ya kuona tukipata Katiba mpya.  Pia ningependa kusema kuwa tumeendelea kurudia maswali na kupeana

maoni ambayo ni ya muhimu sana na vile nilivyosema maoni yenu ni ya muhimu, tumeyachukua, tumeyaandika,  na tunaendelea

kuyaweka kwenye case pia.

Kwa sasa  ningependa kusema asante sana kwa maoni yenu yote.   Kwa wale  ambao  wako  na  maswali  zaidi  na  maoni  zaidi,

tafadhali myaandike kisha muwakilishe kwa District Coordinator,  Mercy Njoka  au kwa wale delegates ambao watakuja kwa

National Conference ili tuzidi kuyajadili na kufanya marekebisho zaidi tupate Katiba nzuri.  Asante sana kwa kuja hapa na kwa

maoni yenu yote, nitapatia fursa hii kwa District Co-ordinator afunge mkutano.

Mercy Njoka:  Asante sana mwalimu wetu Eunice Gichangi pamoja na Bwana Wachira.  Tumeshukuru kwa siku ya leo na vile

Eunice amesema mnaweza kuniona na maoni yenu.  Kwa hivyo ninavyokusikia natoa shukrani.  Asante.  Basi tuombe.

Closing Prayers:  By Joseph.  Meeting ended at 4.30 p.m.
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