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Present:

Com. Pro. Ahmed Ida Salim – Chairing

Com. Phoebe Asiyo

Com. Kavesta Adagala

Secretariat:

Maimuna Mwindau      –             Programme Officer 

Caroline Kihara             –            Assistant Programme Officer 

Josephine Ndung’u        –           Verbatim Recorder 

Meeting started at 9.20 a.m. with a word of prayer. 

Speaker:  Good morning to you. Please for the people  who are  so much behind why don’t you come  closer  so  that  we  can

start off the meeting. Before we start off I’ll ask Reverend Muindi to pray for us. 

Reverend  Muindi:   Can  we  stand  up  and  pray?  Our  most  Eternal  Master  we  magnify  your  name  this  morning.  It  is  just

according to your will and your love that we are  gathering together.  Father  we pray that you continue to be  with us throughout

the day.  You bless the Commissioners even those who are  coming to give their memorandum. God you bless them  wherever

they are you touch them. We pray for our country, give it peace. In Jesus Name I pray. Amen.
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Response: Amen.

Speaker: Thank you very much Mr Muindi. I’ll take a moment to introduce my Constitutional Committee for Sabatia.  Starting

there just stand up please. We have Margrate Sabwa, she is the secretary Sabatia Constituency Commmittee. 

Interjection: inaudible

Speaker: It was not like yesterday

Chairman:  I guess the Commissioners, members of the public I have the pleasure to introduce my committee.  The committee

that  has  been  working  in  the  last  few  months  to  prepare  people  for  this  presentation.  On  my right  is  Margrate  Sabwa,  the

secretary. The next is the mayor Chancellor Kidhisia. Next is Mirembe Merceline, Mr Joseph Odoti.  The next and the last one

is  Mr  Jarmen  Adagalo.  And  myself  the  chairman  I’m Benard  Chahil.  Thank  you  very  much.  You  are  welcomed  to  this

constituency. Thank you.

Pro. Ahmed Ida Asiyo: How long is it? Not  very long. Is  this alright? Asante sana Bwana mwenyekiti ya kamiti inayohusuka

na kazi ya kurekebisha Katiba katika eneo hili  la  Sabatia.  Na  asante  kwa  kuwajulisha  wenzako.  Ya  kwanza  tumefurahisana

kufika hapa kwenye kikao hiki cha Constituency ya Sabatia Chavakali High School. Kuendelea na kazi yetu ya kusikiliza maoni

ya  wananchi  kuhusu  kurekebisha  Katiba  yetu.  Kabla  sijaendelea  ningependa  kuanza  kabisa  kuwajulisha  wenzangu  hapa

tuliyokuja  kutoka  kikao  chetu  huko  Nairobi.  Kwa  upande  wangu  wa  kulia  ninaye  mwenzangu  honourable  Pheobe  Asiyo.

Mheshimiwa ambbaye alikuwa na mashuhuru katika nchi yetu  na mashuhuru katika kazi zake nje ya Bunge vile vile. Na  sasa  ni

moja  wa  wanatume  au  Commissioners  wetu  wa  commission  yetu  ya  Kurekebisha  Katiba.   Upande  wangu  wa  kushoto  pia

ninaye Commissioner Kavesta Adagala ambaye wale ambao bila shaka unamjua ni wengi katika eneo hili na katika Western na

ppia  ni  mtu  ambayekwa  miaka  mingi  mpaka  hivi  leo  anasomesha  katika  Chuo  chetu  Kikuuu  cha  Nairobi.  Tumekuwa

tukisomesha pamoja kwa miaka mingi na nafikiri baada  ya kazi yetu hii ya Kurekebisha Katiba tutarudi kusomesha tena.  Kwa

maana basically sisi ni walimu. Hii kazi tumechukua kuhudumia nchi yetu katika eneo muhim,usana na nio heshima kwetu zote

kufanya  kazi  hii.  pia  tunao  ma  ofisas  wetu  kutoka  Nairobi  ambao  wana  kazi  kubwa  pia  ya  kutusaidia.  Ninaye  kwa  mfano

programme officer Maimuna Mwindau ambaye amesimama pale.  Pia  tunaye  Josephine  na  tunaye  Caroline.  Hawa  wana  kazi

kubwa sana kama muonavyo wakiingia tu wanaanza kurekebisha machine yetu ya kunasa sauti.  Hiii maana yake ni  kwamaba

kila  neno  ambalo  litasemwa  hivi  leo  litanaswa  kwenye  tape.  Kila  oni  ya  kila  mwananchi  itanaswa  na  machines  zetu.  Sisi

wenyewe  tutakuwa  tukiandika  maoni  hayo  katika  karatasi.  Caroline  pia  ako  na  kazi  hiyo  hiyo.  Na  kwa  hivyo  kati  ya  yale
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yatakayo aandikwa na yale yatakayonaswa  hakutakuwa  na  oni  lolote  moja  ambalo  litatuponyoka.  Tutarekod  kila  oni  la  kila

mwananchi  ambao  atatupa  hivi  leo.  Baadaye  maoni  hayo  tutachukua  Nairobi  na  kuanalyse  maoni  hayo  na  kisha  tutakuja

baadaye na kueneza maoni ya kila constituency. Kwa hivyo watu wa  Sabatia  wataona  maoni  yao  ambayo  tutazungusha  klila

pahali kuhakikisha kwamba sisi kweli tumechukua maoni hayo.

Kwa hivyo nimewaeleza jinsi ambayo tufanya kazi na kwa leo kila mmoja wenu ana njia mbili ya kutoa maoni yake.  Njia moja

ni kukuja hapa mbele na kutumia mdomo wake kutueleza  kikauli,  kimdomo,  kiulimi  maoni  yake.  Njia  ya  pili  ni  kutoa  maoni

yake kwenye karatasi, yaani memorandum. Yule ambaye atatoa  maoni yake kimdomo, kiulimi tutampa kati  ya dakika saba  na

dakika  kumi  tu  kutoa  maoni  yake.  Yule  ambaye  maoni  yake  yamekwisha  tayarisha  kabisa  kwenye  memorandum  tutampa

dakika tano hivi. Si kutusomea,  na sisitiza tena.  Si  kusoma  memorandam.  Maana  ikiwa  kila  mmmoja  atasoma  memorandum

yake itachukua muda. Jana tuliona memorandum ambao ni zaidi ya ukurasa ishirini. Kwa hivyo tunaona kwamba itakuwa taabu

sana kumsikiza kila mmoja. Atoe highlights. Tatizo lililoko na jinsi ya kuondoa tatizo hilo. Jambo liloko au swali lililoko ambayo

yeye angependa kuzungumzia na kisha jinsi ambalo jambo hilo inaweza kustawishwa. 

Kwa mfano mambo ya elimu. Mimi nittazungumzia elimu. Shida ya elimu hivi leo katika nchi yetu ya Kenya ni hivi  kwa  ufupi.

Kwa  hivyo  mimi  napendekeza  hivi.  Naendelea  na  ya  pili.  Upande  wa  matibabu  ningependa  hivi.  Upande  wa  jambo  hili

tungependa kufanya hivi. Bila ya maelezo marefu. Maelezo marefu yanachukua muda. Maelezo marefu hayana haja maana sote

ni  wa  Kenya.  Tunaishi  hapa  hapa.  Tunajua  yaliyomo  katika  mazingara  yetu.  Kwa  hivyo  tafadhalini  punguzeni  kabisa  au

jaribunmi  kuondoa  kabisa  maelezo  marefu.  Nendeni  moja  kwa  moja  kwenye  mapendekezo.  Kata  kwa  andiko  baadaye

tukisikiza na kuandika kwenye machine zetu  maoni  itakuwa  ni  rahisi  zaidi.  Kuna  jina  pale  juu  fulani  amesema  hivi  na  hivi  na

maoni yake ni haya.lakini ukielezza kwa urefu itakuwa mwenzetu kule anasikiza na hajafika kwenye pendekezo. So it takes a lot

of time to reach the recommendations.  Sawa.  Maoniyanaweza kutolewa kwa lugha yoyote.  Lugha ya  kimama,  Kiingereza  au

Kiswahili.  Kwa  hivyo  kila  mmoja  wenu  ana  uhuru  kuzungumza  kwa  ile  lugha  ambaye  yeye  anapendelea  kusema  maana

anaweza kuutueleza bora  katika  lugha  hiyo.  Sawa.  Na  mtu  akija  hapa  mbele  kwanza  ataanza  na  jina  lake.  Ili  sasa  tukianza

kunasa maoni yake tutujua ni fulani ndio anatoa maoni. 
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Tutaanza  kabisa  na  jina  mimi jina  langu  ni  fulani.  Natoka  hapa.  Maoni  yangu  ni  hivi.  Inavyofuata  na  kadhalika.  Na  mwisho

kabisa ni kusema kwamba tutapata  nafasi  kwa  wale  ambao  wana  uwezo  maalum.  Tutawapa  nafasi  si  mwanzo  kabisa  lakini

tukiona kwamba wao ambao wana uwezo maalumwengine wanaita walemavu. Ikiwa tutaona kwamba kukaa kwao kwa muda

mrefu ni taabu mtatusamehe tukiwapa hawa nafasi.  Au akina mama ambao  wanaotaka  kurudi  nyumbani  kupika  vyakujla  vya

watoto  na  kadhalika  hawa  pia  huenda  tukawasaidia  watoe  maoni  yao  waende  na  kazi  zingine  za  ma  kinyumbani.  Nafikiri

mtawafikia majiwa jambo hili. Basi hayo kwa ufupi ni maelzo yangu na sasa  moja kwa moja nitamwita mtu wa kwanza kabisa

aliyejiandikisha. Na jambo hili pia nataka kusema kwamba tujaribu kathri tuwezavyo kufuata orodha iliyoko katika registration

forms. First come first serve. Mtu akiwa na haja kubwa sana. Anakwenda kumwona daktari  ana hivi ndio atakuja  kutueleza na

sisi tuweze kumpa nafasi kutoa maoni yake ya kwanza. Kwa hivyo kwa jina la mwenyezi Mungu tuanze kutoa maoni na nimwite

Joram Endelia Obaga wa Kenya National Chamber of Commerce kutoa maoni yake. Bwana Obaga karibu. 

Joram Endelia Obaga:  Wale wote ambaye  wamakuja  kurekebisha  Katiba  yetu  ya  leo,  nawasalimu  kwa  jina  la  Mwenyezi

Mungu  hamjambo?  Asante  sana.  Mimi  kwa  majina  naiitwa  Joram  Endelia  Obaga.  Nikiwa  nakilisha  the  Kenya  National

Chamber of Commerce katika Sbatia. Mimi nitasema kwamba kwa niaba ya Chamber of Commerce Sabatia,  kuti cha kwanaz

nitaongea kuhusu mashamba. Mashamba tuko naye na taabu hapa.  Tunataka Katiba irekebishwe mtu asiwe na shamba kuzidi

kama  eka  mia  mbili,  mia  tatu  ama  elfu  moja.  Hapo  utaona  kuna  watu  wengi  wanapata  taabu  kwa  upande  wa  mashamba.

Wengine  hawana  mashamba.  Neno  lingine  ya  pili  tunaongea  kuhusu  biashara  yetu  hapa.  Tunatgaka  Katiba  irekebishe  kwa

sababu tuhnafanya biashara na watgu wasio wenyheji wa hapa tuseme wageni. Tungependa biashara yao wafanyie katika town

kama Nairobi,  Mombasa na Nakuru.  Na  pia  vile  vile  huko  wanaweza  kufanya  kama  wholesale  na  vitu  zingine.  Lakini  hapa

tgunaona ya kwamba biahsara yetu hapa watu wasio wageni wanapewa kama watu wasio wnanchi. Wanapewa kama retail na

retail  hii  inatakia  kama  wenyeji  wa  hapa  kwa  sababu  mtu  kama  mgeni  akipewa  kama  hii  biashara  ya  kufanya  retail  hii  na

anavunja  kama  wale  watu  ambao  wanafanya  biashara  ya  retail.  Nafikiri  mimi  sitaongea  mengi  kwa  sababu  nimeandiika

memorandam  na  mambo  yote  ambayo  iko  hapa  nafikiri  nitawakabidhi  halafu  nitakuja  kuangalia  ndani  yake.  Yangu  ni  hiyo,

asanteni. 

Prof. Ahmed: Asante sana Bwana Obaga umetuanzia vizuri kabisa.  Maoni ni wazi wazi point by point.  Na  memorandum yako

tutaisoma  tuwafikie  kwa  makini  kabisa.  Ningesema  pia  tutasikia  mwenzetu  moja  ofisa  wetu  akipiga  meza.  Akipiga  meza
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maanake umefika mwisho wa time yako.  Hiyo si kusimamiza maoni yako bali uwind up.  Maliza maliza. Sasa  namwita  Bwana

Lazarus  Asamba.  Bwana  Obaga  tafadhali  mwenzangu  Commissioner  Adagala  anataka  kukuliza  swali  la  kufafanua  kidogo,

kufahamwe zaidi. Karibu kukae.

Com. Adagala: Ni kwetu vigumu kuanza siku bila kusema mirembe. Mirembe bosi.

Response: Mirembe

Com.  Adagala:  Sasa  Joram  nimefurahi  isipokuwa  ningependa  utudondelee  topic  mbili  tatu  hivi  kwa  sababu  ya  umuhimu  ya

organisazition wako. Lakini kwanza umesema hapa mashamba ni shida.  Lakini hapa tumeketi hii ni town. Na  inaonekano bado

hatujabadilisha akili. Pengine tungekuwa nafasi ungetuambia vipi tujipange kitown. Sijui unaweza semaje kwa hiyo. 

Halafu umesema mashamba ni madogo sana. Na kila mtu anafaa awe na eka  mia mbili au mia tatgu au elfu moja.  Kwa Katiba

unasema kamila. Ni eka ngapi inafaa. Na usizungumzie Kenya nzima pekee yake pia uzungumzie hapa. Hapa kuna mtu am,baye

ana eka mia mbili? Zungumzia akenya na pia hapa.  Wewe ni mwakilishi wa Sabatia.  Utazungumzia pia ya Sabatia  sio uwache

Kenya. Nasema hivyo kwa wale wote wanakisha National Organisation. 

Halafu ya tatu tutaenda moja kwa moja lakini wacha nimalize. Haukutambua wao ni akina nani. Au walifika vipi. Pahali pengune

tujmeenda  watu  wanasema  kamili.  Wao  ni  akina  nani  wanafanya  ninio.  Sio  ati  kile  umesema  si  kizuri.  Lakini  pia  tunatafuta

proposals na information. Kile umesema locals wafanye reja  reja  hiyo ni sawa.  Lakini hawa wageni ni akina nani na wamefika

vipi.

Mr Joram: Asante nitakujibu swali hilo nzuri.

Com. Adagala: Ni maswali matatu. Ya kwanza hii ni town. Tuipange vipi? Kwa sababu nafikiria kama hapa ni mahali pa  kulima

na ni town. Ni kama Kawangware ilikuwa kwa town watu walikuwa wanalima lakini sasa  jni nyumba zimepangwa.  Watu  wa

town wajipange vipi kwq njia ya chamber or commerce? 

Mr Joram: Asante sana.  Watu wa hapa town nikisema kwa upande wa biahsara hiyo nina maanisha ya  kwamba  hapa  katika

Chavakali hasa  na  Mbale  utaona  wageni  hasa  kama  jamii  ya  Wahindi.  Hao  pengine  si  citizen  lakini  mtu  anakubaliwa  kuuza

retail.  Kama ingekuwa vizuri wangeuza wholesale na pia vile  vile  wafungue  factories.  Halafu  sisi  ambao  tunakaa  katika  town

hapa  wawe  wakiajiri  watu.  Kuliko  utakwenda  utapata  yeye  amepewa  biashara  na  amekatiwa  licence  ya  retail.  Badala  ya
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kufungua kitu kama wholesale.  Kwanza walikuwa na wholesale wakaacha hiyo nyuma yake wanaingiza tu maduka wanafanya

retail.  Na  hiyo mwananchi ya kawaida anaumia kwa  hizo  sana.  Kwa  sababu  vitu  ambavyo  vinatoka  factory  wenyewe  ndiyo

wanatengeneza wanazijua sana.  Sisi hatujui lakini ukienda huko kutafuta kama anauza  sukari  kilo  moja  ni  shilingi  thelathini  na

nane. Na wewe unataka uchukue sukari hiyo uende uuze kwa duka shilingi thelathini na nane.  Na  yeye amechukua kwa factory

straight anauza kwa bei ya chini. Sasa  utaona mtu anatoka anaenda kuuzia kwake na wewe unataka kuuza kitu kidogo  upate

ndani yake hiyo naona kama ni ngumu. 

Upande wa mashamba ningesema namna hiinikiwa namzungumzia mji hii hapa town namzungumzia Kenya  yote.  Kwa  sababu

utaenda huko kama Rift Valley utaona kama mtu ako na elfu tatu elfu nne. Na  wwengine ambao wako kandoi hawana shamba

hata eka  moja hata point pekee  yake.  Kwa hivyo ningependa  hapo  katiba  irekebishwe  kila  mtu  aruhusiwe  kuwa  na  shamba

kama kama mia moja eka pekee yake. Ikiwa unaweza kuwa na mambo ingine muhimu sana kama ya kufuga mifugo haingezidi

kama mia mbili au mia tatu. Kuliko mtu kuweka karibu elfu tatu elfu nne na hiyo shamba halimi inakaa tu. Na  watu ingine wale

ambaye iko shamba unapata wanapata taabu zaidi. 

Com. Adagala: Kwanza watu wa Chambers of Commerce hamna role kwa hawa wageni ambao unasema wamepewa licence.

What is the role of chambers of commerce in all this? Labda inaonekana kama hamuna role.  Ya pili nataka uzungumzie. Hii ni

town. Tupange vipi hii town. Na ni kweli huwezi kulima. Ni kama kitchen garden ya mboga. Tupange vipi hii town.

Mr Joram: hao wakubaliwe kufungua ma factories halafu wananchi ndio warudi wafanye kazi kama kufanya kazi.

Com. Adagala: Role ya Chambers of Commerce.

Mr Joram: Kwa kuusema kweli kwa upande yetu tunapata shida kwa hiyo. Shida tunapata ni njia wananchi wanaweza kupata

mkopo ya kufanyhia kazi.  Ukiangalia utaona ya kwamba kwa upande ya mkopo ya pesa  tungefaa serikali iweke manani kwa

upande wa Chamber of Commerce ya kila branch.  Wawe wakipewa pesa  yao kutoka juu inakuja mpaka kwa  benki  yao  ya

kuweza kufinance. Kwa sababu kwa upande wa pesa nafikiri ikko shida. 

Com. Adagala: No it is not alright. You know this is a town. And we keep thinking it is farmland. It  is not for farming. This is a

town. How should we organize this town for the next 50 years.  Kama  hujafikiria  ni  sawa  kwa  sababu  tutapata  nafasi  ingine.

Unaweza kuweka kwa memorandum ingine. Lakini hapa tunaketi   ni town. Isipokuwa locals wanafikiri hii ni mashamba. Watu
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wangetuongoza ni watu kama wewe wa chamber of commerce.  Tutoke kwa hii mambo ya eti unalima na mwishowe unavuna

magunia mawili na ungefanyia hiyho shamba kitu kingine. Asante.

Mr Joram: Unajua kwa kusema kweli mimi naweza ambia wewe watu ambao wanakaa hapa kwa town  tuseme  kama  Vihiga

Municipal Council. Unajua watu wengi hawajajua kama hii ni town. Lakini kwa vile umesema ni town. Yangu tu kwa Chamber

of Commerce ni kuwekea mkazo ya kwamba tunakubali wageni waingia lakini wasipewe licence ya kuuza vitu kama reja  reja.

Wapewe licence ya kuuza kama wholeale na kufungua factory. Kama hiyo ni sawa. 

Prof.  Ahamed:  Bwana  Obaga  nafikiria  Com.  Adagala  anakuuliza  role  ya  Chamber  katika  mabo  hayo  uliyoyafikiria.  Katika

matatizo  hayo  ni  ktu  gani?  Maana  tuseme  kwa  upande  wa  licence  Chamber  haina  uwezo  wa  kuisema  na  serikali  kwamba

wahikikishe kwamba licencing and retailing should only be given to Kenyans and not to people who are non Kenyans.

Secondly people who are already wholesalers themselves. That is where the role of Chambers I think that is what my colleague

was trying to impress upon you. Don’t you have a say in the giving out of  licences  to traders. The chamber of Commerce.  Don

’t you have any proposals or recommendations for the ministry concerned? But please when it comes to this issues we feel this

is what should happen. And have you tried that particular intervention? 

Mr Joram: Asante. Unajua wakati mtu anakua kufungua hapa biashara licence wakati  zinapeanwa na Municipal Council nafikiri

Municipal Council na Chamber of Commerce hawakai ili kujadili  kuona ni license gani mtu anastahili kupewa.  Hao wanapeana

licence bila kwanza kufikiria. 

Prof. Ahamed: Ndio ulijaribu kuwaeleza shida kama hizo amabzo unatueleza hivi leo.

Mr  Joram:  Unajua  hapo  kitambo  kati  ya  Chamber  of  Commerce  kulikuwa  na  shida  kidogo  hapo  nyuma  lakini  kwa  vile

Chamber of Commerce sasa imeingia imesimama sawasawa hilo neno huenda kuzungumza na hawa. 

Prof.  Ahamed:  Kabisa.  Asante  na  hiyo  memorandum  yako  ungepeleka  pia.  Haina  nyingine  lakini  mapendekezo  kama  hayo

kwenye ministry inayohusika. Ministry of Trade na copies  to  major  Municipal  Councils  na  County  Councils  which  comes  to

spread this idea of the locals getting more opportunities for the retail trade. Sawa.

Mr Joram: Sawa hiyo
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Prof. Ahamed: Tgukiendelea mbele basi namwita Bwana Lazarus Asamba. Pole tulikuita lakini karibu sasa ni wakati wako.

Lazarus Asamba: Asanate kwa kunikaribisha kwa kutoa maoni yangu. Jina langu ni Lazarus Asamba.  Mimi twakushatoa maoni

tofauti tofauti. Mengine kwa biashara kwa kuwa sisi tunahusika kwa biashara.  Mengine kwa vile tunakaa kirahia.  Na  mengine

imekuwa  yangu  mimi  binafsi.  Kwa  kuwa  mambo  mingitumetaja  kwa  ufupi  fupi  mani  kiandiwa  marefu  sijui  utabeba  hiyo

makaratasi  namna gani. Lakini kilichonipendekeza kutoa maoni ya kusema nimechukulia tu kusema vitu vitatu. Ulinzi, elimu na

maisha.  Basi  naanza  kwa  kupendekeza  mambo  ya  ulinzi.  Maoni  yangu  kwa  ulinzi  watu  wengi  wamekuwa  hawaelewi  nini.

Wanategemea tu ulinzi numerically polisi ------(inaudible). Hapana. Ulinzi lazzima iaanzie kwa masha ya yule mtu ako masikini.

Anaishi  vipi?  Hiyo  ndiyo  ulinzi.  Sasa  ulinzi  mimi napendekeza  lazima  Katiba  itambue  raia  yule  mdogo  sana  anaweza  kuishi

namana  gani  kwa  nchi  yake.  Maana  raia  akiwa  masikini  hata  ukimwonyesha  bunduki  hajali.  Atakuambia  nipige  sababu  ana

njaa. Kwa hivyo tutafute njia ya kufanya ulinzi. Mtu asifanye ualimu kwa ajili ya njaa. Basi maoni yangu mimi naona ulinzi ambao

tunaweza tegemea,  tunaweza punguza ulinzi ambao unapendekezwa kwa Katiba ya  kimbele.  Majeshi,  polisi,  GSU,  chifu.  Hii

yote mimi naona ni gharama. Ni aina bure tu. Tuwe na jeshi.  Tuwe na polisi.  Lakini hii idara ya magereza.  Igeuzwe kuwa shule

ya kufundisha walivutabia. Akimaliza kupewa funzo aajiriwe kazi au apewe loni ya kujiajiri yeye mwenyewe. 

Ikiwa  yeye  anarudia  ile  makosa  uliomfunga  mimi  naona  huyo  mtu  aondolewe  mbali.  Afungwe  maisha.  Maana  si  mtu  wa

kujitegemea. Lakini tuje kwa njia ya  maisha ya ulinzi huo huo. Mtu raia mdogo sana lazima apewe eka tano. Eka moja ikiwa ya

homestead na ingine ya mifugo na ingine ya nyasi ya kulisha hiyo mifugo na eka  ingine iwe ya  kujilisha  mwenyewe  apande  ile

chakula  inaweza  kuhifadhi.  Na  eka  ingine  iwe  ya  mazingara.  Kuni  na  miti  ya  kujenga  na  kadhalika.  Halafu  tena  huyo  mtu

afundishwe njia ya kuenda kujilisha yeye mwenyewe. Awache kutegemea watu  kuja  kumdungia  kuku  yake  sindano.  Hapana

ajifunze yeye mwenyewe apate kujua voile kutunza hiyo vitu yake. Hiyo itakuwa serikali inapeana ulinzi kwa raia wake. Na  hiyo

katiba itulinde hivyo. 

Tukiija  kwa  upande  ya  masomo,  masosmo  ndio  inanikerra  mimi  sana  sababu  hakuan  mtu  anajua  tumefanyiwa  gombo  na

Wazungu kutunyima akili ya kujitegemea. Tunafundisha maringo ya geologicaly. Kusema bila kutenda.  Sasa  mimi napendekeza

university ya sasa  iaanzie darasa  la tatu,  la nne, la tano na la sita.  Hiyo ndio iwe university. Yaani elimu ya university iwe  kwa
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sekondari na elimu ya sekondari iingie kwa primary na ya primary ifikie kwa darasa  la nne peke  yake.na tifungue elimu ya hali

ya  juu  ya  ugunduzi  ambayo  itachukua  miaka  minane  ambao  mtgu  kujifunza  ile  kazi  yeye  anaweza  fanya.  Kazi  hiyo  itakuwa

akimaliza ile proffesional school ya miaka nane apewe loan ya kufungua kiwanda ya kazi ile alisomea. Loni hiyyo iwe ya muda

mrefu kwa miaka ishirini. Asiumie kwa kulipa. Na hii ndio ------(inaudible) ya kupata  viwanda. Maana hii masomo hakuna mtu

anaweza kutengeneza kartasi au hii gharama ya kusomea. Tunasoma nini miaka ishirini na nane? Mpaka  mtu anazeeka.  Hawezi

hata kutengeneza kiberiti  ya kuwasha moto.  Hii si masomo. Hii ni utumwa wa kisiri ambao Wazungu waliutengenezea bila sisi

kujua. Na  hiyo nataka Katiba  ihimize  chama  kinachotawala  au  wale  wako  ushukani  walinde  rahia  wake  kwa  kuwasomesha

maarifa ya kujitegemea. Sio kama sasa. 

Naomba  Kitabu  ya  Mungu  isirushiwe  kuapishwa  Mahakamani.  Ukifanyia  mzaha  mtu  ako  na  maandiko  matakatifu.  Hook

unatoa  urongo,  huko  unatoa  rushwa.  Hii  Mungu  atatupiga  na  mikasa  bila  sis  kujua.  Hata  makanisa  wamejiunda  kuabudu

sanamu.  Hii  ni  mbaya  sana.  Na  waliyoharibu  Biblia  ni  wageni  waliokuja  kufundisha  Wafrika  kimakosa.  Waafrika  wanajua

Bibilia kimakosa  ambayo  mpaka  hivi  sasa  tukiabudu  Mungu  hii  Ukimwi  itakwenda.  Lakini  sababu  tunafanyia  Mungu  mzaha

Ukimwi  itatumaliza.  Watu  hawajui  Ukimwi  ni  adhabu.  Ni  kiboko  ya  Mungu.maana  tunafanyia  Kitabu  ya  Mungu  mizaa.

Imekuwa tamaa sana. Wakati ni chache sana. Mengi nitapatia kwa ile karatasi.

Prof. Ahamed: Asante lakini mzee nitakupa dakika moja tu ya kutupatia jambo la tatu. Liko jambo la tatu ya mwisho?

Mzee Asumba: Iko

Prof. Ahamed: Kwa dakika moja tu. Kwa ufupi kabisa.

Mzee Asumba: Nitajaribu. Jambo la tatu.

Prof. Ahamed: Ulisema ni amani, security na maisha.

Mzee Asumba: Sasa  maisha imekuwa hivi. Ukulima. Mtu anawezaje  kuendesha  maisha  nyumbani  yake  mtu  huyo  hana  akili?

Mtu  huyo  hana  shamba.  Kwa  kuwa  mashamba  ambayo  ilikuwa  inatumikiwa  na  wageni,  colonialists  iligawanywa  vibaya.

Inanyimwa watu fulani  na  inapewa  watgu  fulani.  Kwa  nini  hiyo  -------inauddible  in  Kenya?  Mpaka  unaona  mtu  mmoja  ana

maelfu  na  elfu  ya  shamba  na  mwingine  hana  nusu  ya  heka.  Sasa  huyu  mtu  wa  nusu  ya  heka  ataishi  namna  gani?  Si  hiyo

ndiyouhalimu inaongezeka.

Prof. Ahamed: Sasa mzee tupe pendekezo lako. Ungependa jambo gani lifanyike? 
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Mzee Asumba: Tunataka mtu Katiba  ajilinde kila mtu apewe apewe kwa udogosana hecta tano na apatiwe  loni  ya  kulipisha

hiyo. Hata ukimpa bila loni vile vile ni kumpa mabusi.

Prof. Ahamed: Asante sana. Mzee tumepata maoni yako lakini kuna swali mawili upate kutueleza tufahamu zaidi. Commissioner

Asiyo.

Com. Asiyo:  Asante sana.  Mzee  Lazaro  umependekeza  kwamab  ingefaa  kama  mkenya  yoyote  kwa  hawa  milioni  thelathini

wapate kama hecta tano ya kuwawezesha kuishi ili wasiwe na njaa na ili tumalize umasikini. Lakini hii inawezakuwa kwa sasa  tu

mzee Lazaro. Katiba hii itakaa na watu wa Kenya kwa miaka hamsini au nyingi zaidi ikitegemea hali ya katiba yenyewe kama

ina nguvu ya kutosha. Na itakuwa na nguvu kwa vile wewe na wengine mnatoa shauri yenu. Je  hii hekta tano itaweza kufikisha

familia hizi miaka hizo zote? Hakuna njia ingine unaweza kufikiria  ambayo  inaweza  saidia  zaidi  mambo  ya  ile  maisha  ulikuwa

unasema.  Ya  masiomo  ambayo  haitatulazimisha  kupeana  shamba  lakini  jambo  ambalo  itasaidia  wa  Kenya  kujisimamia

wenyewe kwa miji zao kwa hali ya afya, elimu na maisha vile umesema? 

Mzee Lazaro: Nijibu

Com. Asiyo: Ndiyo

Mzee Lazaro: Kwa  wakati  huu  ambao  sisi  hatuna  kidi  ndio  sababu  tutajisaidia  na  ukulima.  Sasa  tukifungua  hii  shule  ambao

nimependekeza ya miaka nane professional school ndio hawa watu watakuja kufungua viwanda ndio wengine tutapata  njia ya

kujitegemea maisha ya ki town ya kibiahsara na hatuwezi kuingia katiak abiahsara kama sisi hatuna elimu. Basa kwa wakati  huu

sii bado ni wajinga. Ujinga yetu tutagurikia mashamba. Wakati hii mashamba inakuja madogo wakati famili vile vile inaongezeka

na hawa watalamu nao wamefungua industries ya kuwalea  watu  kibiashara.  Vile  countries  zingine  zinaishi  kibiahsara  tu  lakini

wakati huu hatuwezi maana sisi ni wajinga.

Com. Asiyo: Asante. Sijui niseme vioi sasa kwa maana unatutusi sote. Wajinga na mbele ya tume. Sijui nisemeje.

Mzee Lazaro: Lakini si maatusi. Ni wazi sisi hatuna akili. Hakuna mkenya hawezi kutengeneza hii kalamu. Ni ujinga. Hakuna

mzee  Kenya-------inaudible.  Kama  yeye  anatengeneza  lakini  anatumia  ujuzi  ya  Wazungu.  Plastic  Mzungu  anamtengenezea.

Halafu pengine anatengeneza wino pekee  yake.  Hatutaki maarifa ya kununua chuma ya Wazungu wewe  unaenda  piga  na  asa

unatengeneza panga. Hapana. Kama huna ule chuma yako atapata wapi ya kutengenezea panga.

Com. Asiyo: Ok. Nafikiri unaweza kusema hiyo yote bila kusema sisi sote niwajinga.
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Mzee Lazaro: Si namna hiyo.

Com. Asiyo:  Nasema ni maoni mazuri sana tena very original. Tena very visionary.na  unaweza  kusema  bila  kusema  wote  ni

wajinga 

Mzee  Lasazo:  Asante.  Ukiwa  unawezaona  hiyo  hata  mimi nafikiri  tunaweza  kutafuta  lugha  ingine  badala  ya  ujinga.  Asante.

Swali ingine.

Prof. Ahamed: Asne sana mzee Lazarus Asamba.  Mzee Asamba ni mwenyekiti wa elders  council.  Barasa  la wazee.  Asante.

Tafadhali jiandikishe pale na utupe memorandum twende tusome kwa makini. Jana kule kwa Makunga Salvation Army Church

kwa bahati  mbaya hatukumaliza wote wananchi ambao walijiandikisha kwa ajili  ya  mvua  ilikuwa  mkubwa  sana.  Hutukuweza

kuwasikia na wao hawakuweza kusikia sisi. Kwa hivyo sijui kama katika wale ambao hawakupata  nafasi jana wako hivi leo?

Yuko waliofika kuule na ambao hawakupata nafasi ya kutoa maoni au bado kufika? Sawa tutaendelea mbele.

Com. Adagala: Chateva ni vandu  vatikae vali vi Chamaganga, vatujikhu hano? Kwali kuvavolele vathi  Vokoli nitali nivatuga

vanyala kwimanyia ma vamolome. Shijila imbula  ikuvi nyinji ne mwamanya mumbakha thi-hall vujila iceling.  Okay,  khu lihurila

limanya liva  vudinyu.  Khali hano  khutukana kukole bwangu imbula nikhuba kujie kukiri.

Prof. Ahamed: Basi tutaendelea na wale wamejiandikisha leo na nitamwita Reverend Simon Mauhindi.

Reverend Simon Muhindi: Na heshimu timu ya commissioners ambaye imekuja hapa.

Com. Adagala:  Ngoja  kidogo.  Mbele ya Tume unaruhusiwa kutumia ile  lugha  unajisikia.  Professor  Salim  anatumia  lugha  ya

Kiswahili lakini nyinyi kwa vile aliwaambia  kwa  Kiswahili  nafikiri  tunaenda  kwa  Kiswahiili.   Nitali  munyi  mtumikiri  amabaro,

vunyala luva oluswahili luva luzungu, luva lulogoli.  Luva lulogori Magret Nyasa  ala-traslator,  alachirung’anyia vunanga Salim na

Commissioner Asiyo vahuli makandi kuva kuli nakuve niku-typer,  kalavio ndio nango, lulogori no luzungu.  Nitari  mumanye  ni

kindu mu-katiba  ni kindu, ulomaloma nikindu ulimi ni kinde kinene. Kimbola ndi molome olugori tave nitari  kamanya kava niva

moloma  oluzungu, khu uvethanovola  olulogori  lutikila tae.  Lugori lutukila? Lutukila ee.   Kutakula amang’anaka ni keshizungu

na  kikiswahili  tae.   Niva  lulogori  lutukila,  nuvee  nulugori  olulahi,  omolome.   Numanyi  oluswahili  lwolo  lwomanya  omolamo
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vulahi omolome.  Ni luva lizungu omolome.  Nitali luva lulogori  twakola  translation. kulakola makukiring’anye  luve  muluzungu

no luswahili.  Muhulili, khuhulili, haya

Prof. Ahamed: Sawa Reverend. Karibu.        

Reverend Simon Muhindi: Jina langu ni Reverend Simon Muhindi. Naakilisha Kanisa letu ya PAG kutoa memorandum yetu.

Hapa  ningependa  kuzungumzia  maneno  ambaye  tumeyataja  katika  memorandam  hii.kufuatana  hali  jambo  la  kwanza

tuliyotazama katika Katiba iliyoko hivi sasa  haina ile preamble ambao  ----.  Ile  ilikuwa  ni  maongeo  ya  uingereza  .  kwa  hivyo

tungependa original preamble amabye inaweza kusema hivi: Ewe Mungu wetu tunayemwamini sisi wa Kenya twakubali  Amani,

Umoja na Mwito wa Harambee uwe kati yetu. Wananchi na wageni wetu tukaye pamoja katika uhuru na demokrasia  ya haki.

Heshima twaitoa kwa serikali yetu na kulinda raslimali yetu hadi vizazi vijavyo tukifurahia  Uchumi  wetu  na  kukitaa  ufisadi  wa

kila aina. Tusikae katika migawanyiko au utumwa na umasikini. Bali maazimio yetu ni kufanya kazi kwa bidii na upendo ya nchi

yetu ili tuwe na maendeleo na baraka  kati  yetu na  udungu  wa  kulinda  Katiba  ya  wa  Kenya.  Hiyo  preamble  tungependa  iwe

katika Katiba yetu. 

Hapa nitayazungumzia juu ya mambo ya Executive ya Kenya.  Executive ya Kenya tunayo  president  ambao  tungependa  ili  ya

kwamba kufuatana hali ya rais iwe ni ya kwama rais ya Kenya asihurusiwe kutoa mali yoyote na kuweka nje ya nchi hii. Maana

raisi akiweka mali yaake katika nchi ingine itakuwa ya kwamba yeye ni msaliti wa nchi hii. mali anayepata  yote ni mali amepata

kwa nchi hii. kwa hivyo inastahili rais aweke mali yake hapa maendeleo yake hapa.  Ikiwa iko nje ikidhalisha mali iletwe hapa.

Hiyo itakuwa ya kwamba ni kutengeneza uchumi ya nchi hii kuwa  sawa.  Tena  pia  atakuwa  akionyesha  wananchi  mfano,  ma

MP na tena pia wana biashara wakenya wote wata iga mfano huo na utakuta kwamba nchi hii ina mali ya kutosha bilahali  ya

umasikini. 

Halafu mambo mingine ningependa kuwaelezea ni juu ya protection juu ya  rais  ambao  ni  rais  wa  Kenya.  Inaonekana  Katiba

inweza kuwa ya kwamba haina uzito  sana.  Rais  wa  Kenya  inaonekana  matumizi  yake  vile  alivyo  kila  saa  ni  huenda  ikwa  ni

wasiwasi.  Mara  utakuta kwamba kila saa  atakuwa katika ile vazi la bullet proof.  Gari yake ni bullet proof.  Security  yake  kila
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saa  anazungushwa  anazingirwa.  Kwa  hivyo  inaonekana  ya  kwamba  vitru  hizo  inaonyesha  kuna  wasiwasi  fulani.  Kwa  hivyo

twaonelea  ya  kwamba  iende  ikawa  wa  Kenya  hawajakuwa  na  hali  ya  hshima  ya  kuheshimu  tawala.  Uende  ikawa  inaweza

kuwa na mambo ya kufikiria uhabifu fulani wowote. Kwa hivyo jawabu lajgu ikawa ya kwamba ni heri rais awekewe na kifungo

ambacho inaweza kuwa ya kumlinda rais kwa mtu  yeyote  awezaye  kufikiria  hata  kutoa  haiwake.  Ni  mtu  ambaye  anastahaili

kupatwa na kuadhibiwa vikali hatya kufikia kwa  kifo  tena  sio  na  wote  ambao  wanaweza  kuhusika  jambo  hilo.  Ili  rais  apate

kuwa na utulivu akijua ya kwamba Katiba yamtetea.

Hapa  kufuatana  hali  ya  mambo  ya  Bunge.  Naonelea  ya  kwamba  Wabunge  katika  nchi  ya  Kenya  wao  wanakuwa  kama

Watumwa ambao wanafanya tu kule Nairobi  lakini hawafikiri kazi ambazo wajibu wao katika Constituencies zao.  Kwa hivyo

pendekezo yetu ni ya kwamba katika constituency ya kila Mbunge lazima kuweko na ofisi ya serikali ambao Mbunge atafanya

ndani kazi pamoja na wafanyikazi wengine ambao wameajiri kutoka constituency. Na  yeye atazame ya kwamba kimiradi yote

inatekelezwa  viiivyo.  Maana  hawa  wanakaa  katika  Bungeni  wanagawa  pesa  za  kuenda  ministries  mbali  mbali.  Lakini  haki

katika constituency yake tunaona ya kwamba kazi hiyo inatekelezwa. Yule anakuja tu kama mgeni halafu anatoroka anaenda.

Kwa hivyo tungependa tuwe na ofisi ingeweza kuendeleza kazi hiyo. 

Prof.  Ahamed:  Reverend  unatoa  maelezo  mazuri  lakini  marefu.  Baadaye  tutasoma  kwa  makini  na  kwa  details.  Sasa  toa

pendekezo kwa mfano mambo ya Wbunge umesema kwamba wafungue maofisi kwenye constituencies. Sasa enda na points ya

pili na ya tatu na kadhalika. Maana ukisikia kengelesasa hivi nikikwambaia wakati imeisha. 

Reverend  Muindi:  Ok.  Thank  you.  Kufuatana  hali  ya  uchumi  ya  Kenya  naonelea  kwamba  uchumi  utaweza  kulindwa  na

utafutiwe njia kabisa  ikiwa uchumi imekuwa sawa  Katiba  hii  ipeane  nafasi  kwa  watu  ambao  wamepitia  miaka  kumi  na  nane

anapopokea kipande ama identitiy card yake yeye aanze kuupewa elfu tatu kwa kila mwezi ili atumie kwa matumizi yake kwa

sababu ni rahia ya Kenya.  Kama bado  hajapata  kazi.  Akipata kazi aajiriwe apewe mshahara lakini  serikali  iwe  atoe  elfu  tatu

kwa kila mwezi kwa huyu kwa sababu ni rahia wa Kenya. Awe ni mtu yeyote ambaye amepata kipande. 

Halafu tena kufuatanana mambo ya dini.  Mambo  ya  dini  tunaona  hapa  nchini  Kenya  kufuatana  na  hali  ya  watu  wale  ambao

tunaye Khadhi.  Khadhi ni  muslamu  anafanya  kwa  ofisi  ya  serikali  katika  judiciary.  Anapofanya  kazi  hapo  Wakristo  hawana

wale  ambao  tgunaweza  kuita  Christian  arbitrators  ambao  tunependa  ya  kwamba  wapate  wanashugulikia  vile  vile  makhadhi
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wanavyofanya  ili  katika  registration  hata  wafanye  kazi  ndani  kwa  kuonyesha  ya  kwamba  waomit  wale  ambao  wanakuja  na

imani ingine ya kusajirisha vikundi vyao kama hao devil worshiper na watu wengine ambao ni cults wanaokuja.  Hawa  ambao

wamesomea theologia kutest  the doctrine.  Halafu nikimalizia kufuatana  na  mambo  hayo  ningependa  ili  ya  kwamba  kufuatana

vyama katika Kenya. Vyama katika Kenya viwekwe vitatu ama vinne ili tuweze kupata  kufanya kazi hapa nchini. Vyama zaidi

ya kumi ama hii vyama ambavyo inaweza kuwa zaidi ya arobaine mbili na makabila yako hapa arobaine na mbili na tuna vyama

karibu arobaine na sita ina  hasara  na  hii  ni  kuonyesha  kwamba  labda  hatujaelimika  katika  mambo  ya  kuendelea  katika  nchi

yetu.  Kwa  hivyo  nimeshukuru  katika  haya.  Labda  mengi  mtasikia  katika  memorandum  ambao  imeshaandikwa  hapa.  Thank

you. 

Prof. Ahamed: Thank you very much Reverend Muindi kuna swala kwa mwenzanngu hapa. Ungebakia hapa kidogo. 

Com.  Adagala:  Asante  sana  Reverend  kwa  maoni  yako.  Kitu  cha  kwanza  ningependa  kukuliza  kwa  sababu  wewe  ni

Reverend.  Wakristo  wanasema  au  kanisa  za  Wakristo  wanasema  Kenya  iko  80%  Christian.  Sivyo?  Waislamu  wanasema

Kenya iko 40% Muslims. Hiyoyote ni 120%. Unaona. Yaani ni zaizi ya Kenya. Lakini kitu kinacho ambacho ni kigumu sana na

umezungumzia kwa njia ingine.  Lakini  ufisadi.  Tutafanya  nini  ufisadi,  corruption.  Kwa  sababu  80%  ni  Christians  na  40  %  ni

Muslims. Wanapata pesa wanaleta fungu ya kumi kwa wewe. Iwe itakuwaje kwa sababu kuna shida kujbwa hapo? Hiyo ndiyo

ya kwanza.  Ya pili kuhusu kanisa.  Vile umelalamika kuhusu political parties  na umetoa maobi yako na tumeandika.  Pia watgu

wengine wanalalamika kuhusu makanisa.  Ni  mengi  sana.  Inacause  confusion.  Inaleta  mambo  ambayo  sio  ya  Bibilia.  Hasa  ni

upande wa bibilia Wakristo  wanalalamika. Vipi tutafanyaje makanisa.  Kwanza ni ufisadi  na  kanisa  na  vile  watu  wanasema  ni

80% Christian. Ufisadi inatokea wapi?

Reverend  Muindi:  Ok.  Asante sana dada  Kavesta  kwa hilo swali.  Kufuatana na ufisadi nchini  Kenya.  Ufisadi  zamani  watu

walipokuwa wakifanya kazi wakati wa ukoloni baada ya mtu kuleta chakula kwa meza mzungu alikuwa anasema hiyo ni asante.

Basi anaregesha anasema hiyo ni asante  ambayo anampa mtu. Lakini hii ilikuwa inafanywa asante baada  ya kuwa ya kwamba

amefanya  kazi.  Lakini  sasa  wa  Kenya  walipozidi  kuonelea  ya  kwamba  labda  upunguvu  umeshaingia  hakuna  mtu  ambaye

anaweza kusema asante kwa kazi amnbaye anaweza kuwa amefanya. Basi akasema ya kwamba kabla hajasema kitu chochote

nifanyhie asante. Ili unipe kitu ndiyo nifanye kazi hii sawasawa. Ni hii ilionekana ya kwamba mambo haya ilianzwa kujtoka kwa

wakubwa waliofundisha watgu ya kwamba tunagawana hiki na hao walipoona ya kwamba wanagawana hiyo ugonjwa ikaenea

katika  nchi  ya  Kenya.  Na  ugonjwa  huu  ikaenea  katika  nchi  ya  Kenya,  serikali  haikuwa  tayari  kudiscipline.  Ilinyamaza  na
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mambo hii ikaendelea.  Serikali ingechukua jukumu na kufanya  nidhamu  kwa  wale  ambao  ni  wadhifu.  Na  walipokuwa  kimya

maana wao waliohusika katika mambo hayo ufisadi umeenea. Katika makanisa hata imekuwa ni wale wale ambao wanahusika

katika  ufisadi.  Kwa  hivyo  ile  ajmbayo  naweza  kupendekeza  ni  hili.  Ningependa  Katiba  hii  ipate  kuwa  tayari  kuonyesha

kwamba nidhamu lazima iwekwe. Nidhamu iwekwe kali ambayho inaweza  kutoa  mambo  haya  ya  corruption  ndani  ya  watu.

Bila nidhamu ya kutosha watu wa Kenya wameharibika kwa  sababu  ni  kama  kasumba  ama  it  ius  a  kind  of  a  spirit  ambayo

inawasumbua. 

Imeaffect wale walio katiika serikali  na walioko ndani ya dini. Kwa hivyo tunaendelea kuangamia kwa sababu ya ufisadi. 

Jambo la pili ambalo umetaja kufuatana na mambo ya vyama. Makanisa hapo mwaka sabini na nane sheria ilipitishwa kwamba

hawatasajiri makanisa mengine amabo walikuwa wamefunga. Lakini kwa sababu ya hiyo corruption walibeba pesa  wanawapa.

Mara  makanisa  imefikia  kiwango  ambapo  kinaweza  kuendelea  lakini  wamepeana  kwa  watu.  Wamesegrisha  hata  vikundi

vingine  ambao  havina  mwelekeo.  Wamesegrisha  even  cults  ambazo  labda  zinaleta  confusion.  Lakini  ningependekeza  niseme

hivi, vyama vinapata pesa  kewa  serikali.  Vyama  vinatumiwa  na  watu  wa  serikali.  Vyama  vikiwekwa  hapa  vingi  vinastahili  ili

wapewe pesa na serikali. Hata makanisa yakiwa mengi serikali haiitii ndani pesa.  Lakini vyama vikiwa mingi vinaharibu uongozi

na vinaleta mambo yasiyokuapo.  Then we spend a lot of money katika hali ambaye ilioko. Wewe unapendekeza vyama view

vichache. 

Prof.  Ahamed:  Asante  sana  Reverend  kwa  maoni  yako  na  jawabu  lako  ya  maswala  yetu.  Twashukuru.  Tafadhali

utajiandikisha pale utuachie memorandum. Sasa namwita Mrs Milka Nyarimbo.

Milka Nyaligu: The commissioners and the rest of the guests hamjambo nyote.

Com. Adagala: Milka address yako ni kwa commissioner pekee. Hawa watu wengine nbi wahusika.

Milka: Ok. The commissioners my name is Mrs Nyaligu Milka. I’m presenting a memorandum to the commission on behalf of

Ambadina Self-Help Group.  First  these welfare states  free education.  Education is a basic requirement hence basic education

primary. 

Com. Adagala: Milka please give us the proposals. This is not a time for civic education and I don’t know how you would be

educating. Give us education free. Whatever yhou want. We know it is a basic right. The time for civic education has passed. 

16



Mrs Nyaligu:  So our group is suggesting that tghere should be free education and the government should be  able  to  put  up

schools,  build them,  equip  them  whether  they  are  local  or  central.  Because  youj  don’t  expect  poor  Kenyans  to  bring  these

schools and equip them.

Free health care: we are suggesting that there should be free health care  because  the parents  cost  sharing is a doujble taxation

and yet the taxes we pay to the government should be able to cater  for free health care.  There are  cases  of expectant  mothers

giving birth in un hygienic conditions in the present Kenya. The lack of money to go and get this facilities 

Prof. Ahamed: Mrs Nyaligu you are giving details. Once you have told us free medic care  I think the details we wil read them

in your memorandum. Go on to the next recommendation or proposal

Mrs. Nyaligu: Ok. The next proposal is street children. We would like the government to control the street  children who have

become serious risking to the public.

Prof. Ahamed: How do you think this should be done? 

Mrs Nyaligo:  they should be able to get them from town, rehabilitate them and move them to homes and  discourage  others

from the streets.

Com. Adagala: Milka does the government give birth? 

Milka: The government does not give birth. 

Com. Adagala: Who gives birth?

Milka: We give birth

Com. Adagala: Where are the people who give birth to these children?

Milka: That’s what we want the government to find out

Com. Adagala:  Where are the people? Kwa sababu kuna Katiba is about  the governed and the governors.  And every tgime

you push something to the government where are the wananchi? 

I’m sorry to cut you into your submission but you really put it very well. You said you want the government to control.  When

the government can control is to sterilize people. Yes. Sterilize people. Kwa hivyo wasizae.

Milka: No not that wasizae. 

Com.  Adagala:  No.  you  know  when  you  say  government  control.  That  is  how  we  say  government  control.  Sorry  Mr
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chairman.

Milka: Now we come to the economy. We know Kenya’s economy is in intensive care  unit.but the governmemnt has allowed

some grabbing of land. People  are  having so many acres  of  land.  The  forests  land  are  allocated  to  themselves.  While  this  is

supposed to be the government land. 

Prof. Ahamed: So what  do you propose? What should be done? 

Milka: The government should be able to control  the forests  and not allocate them to partoicular people  big portions of land

while the others are having nothing.

Prof. Ahamed: Next point

Milka: Agriculture. Kenya’s economy is basically agriculture. The biggest question here is how secure is the farmer.  Farmers

are producing enough but they go to rot because the govrnment is not taking care of them. We would like the government to put

a policy for farmers and food policy. As I said Kenyans are  having a lot of problems and at  the same  time  they  are  starving.

There must be a policy to ensure that there is at least food preserved for a year. 

Prof. Ahamed: Do you have a proposal how that can be done? 

Milka:  The poor  should have access  to this food free of charge.  For  example they have a Cereals  body justg next to us  but

there is no ffod there. People are suffering. 

Now we come to infrustructure. There should be a clear policy on  distribution  of  water,  roads  and  electricity  throughout  the

country. Vihiga District for example  is  densely  populated  and  quite  produjctive  agriculturally.  The  infrustructure  on  the  other

hand is very poor.  How then does  one expect  the right to resources  and hence  economically  empower  the  population?  Why

should some areas  in this country which have no economic potential  worth writing? An infrustructure  that  can  ewven  wrangle

that in developing countries. 

Prof. Ahamed: Milka you know you are reading that. Don’t you have points just to tell us without having to read and possing

questions. Give us some answers to some of the questions you raised.

Milka:  Ok.  I come to  election  laws.  A  time  table  should  always  be  made  to  show  when  parliamentary  and  civic  eloection
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should take place. One individual should not tell the country to hold them. 

Prof. Ahamed: We didn’t get the points on elections.

Milka:  What I’m saying is.  When I’m talking  about  individuals,  I’m saying  that  this  should  not  be  dictated  but  it  should  be

done. There should be a policy saying that civic election should take place during such a time.

Voters registration: This should be a continous process. Why not issue voters cards the same way ID cards  are?  Every election

here thousands are denied their rights to vote because they did not get registered. One will get the impression that it is intentional

rigging. 

Government structure: The Executive. It is increasingly acceptable in Kenya that few citizens have beenn able to rip off the fruits

of the fast oliberation because of the growing allieanation of the State from the society and tendance towards  the monopoly and

control of the policies affecting the people. 

Pro. Ahamed: Last point.

Milka: Provincial administration. This a colonial relief that should be abolished.  Ethical functions should be taken over by local

government  which  should  be  strengthened  but  made  directly  answerable  to  the  electorate.  Lacal  Government  should  be

independent  of  central  government  for  it  to  be  effective.  It  should  be  charged  with  not  only  administrative  duties  but

development issues as well. School, roads etc should be under its dockets. Central Government should not be  allowed to rob it

of its revenue as nit is the case today.

Parliament. the renumearation

Pro. Ahamed:  Sorry I think your time is up.  We can read the memorandum fully later  on  but  may  be  one  or  two  questions

from my colleagues. Commissioner Asiyo.

Com. Asiyo: Milka why do you demonise election dates while this country is one of the very few countries in this part of Africa

which has always had its elections after  every  five  years?  The  other  day  you  remember  the  British  Prime  Minister  gave  one

months notice to the British to go for elections. And that is perhaps  one of the most effective countries.  He did not wait for the

term to end. It was just convenient for him to do so and it was done.  And this country has always has its elections after every

five years on the dot in December. So what is it that you wannt us to recommend now. 
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Milka:  But you see  the other developed countries already have a policy. But here we  don’t  have  a  policy.  We  don’t  know

when the elections are going to take place.

Com. Asiyo: But elections take place after every five years.are now suggesting to us that we should fix the election date  in the

new constitution.

Milka:  Yes we should the period and people  be  notified in good  time.  So  like  now  we  don’t  know  when  the  elections  are

going to take place.

Com. Asiyo: Can you now give us the proposals.  Perhaps  the only reason why there is this doubt  ni kwamba kwa maana ya

kwanza katika nchi hii  tuko  na  mambo  ya  Katiba  inaendelea.  President  wa  zamani  atakoma  kuwa  president  na  pia  election

imekuja wakati ambao Katiba haijaweza kumaliza kazi yake kwa vile ilianzwa nine months late.  Hiyo ndiyo pengine ni sababu

kuna wasi wasi. Sio kusema kwamba ----------inaudible na uchaguzi kila miaka mitano.

Milka: They always say it is between such and such a date but we are not sure of the month. Like now we are  not sure of the

month. So it means the people affected are now preparing because they know th date and the ordinary man does  not know the

date. So we would like to be sure that such and such a time.

Com. Asiyo: So your recommendation is that the election day be fixed--------------(inaudible).

Milka:  Yes they should fix the date  let’s say after every five  years  but  they  say  the  month  so  that  evrbody  is  aware  in  that

particular monthwe are going to have elections.

Com. Asiyo: I would have wished and be very happy if you had talked to us about  the terms of those things like the President

and the Members of Parliament. Do you have any contribution to that effect. Like how many terms should the President have

Milka: Two term

Com. Asiyo: And Members of Parliament

Milka: About one term

Com. Asiyo: inaudible

Com. Adagala: Thank you for your contribution. But you would have said more if you didn’t read. As I told you it ios not civic

education.  You  would  have  given  all  your  proposals  if  you  didn’t  read.  Because  along  time  to  read.  Now  what  I  have  a

problem with is the concept  of your group and the attitude that you have in your presentation because-------you  should really

be presenting with a vision of friendship for Kenya or  for co existence.  The constitution is about  vision but when we hear you
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are discouraging people  saying  some  places  have  infrustructuere  even  where  it  shouldn’t  be.  You  have  all  kinds  of  negative

things which are really not reflective of the concept of your group. We are really looking for visionfor Kenya

Milka: But we 

Com. Adagala: Listen to me 

Milka: Ok.

Com. Adagala: Hii mambo ya hii government is here it will probably have two lines of the history of the government of Kenya

200 years  from now. We are  looking for a vision and yours should  be  a  vision  of  friendliness,  co-existance  of  how  different

people can live together. But I’m just a bit disappointedbut I think we need to use such a concept  of friendship to further things

rather than to cut up things.

Milka: But let me say something. You see we are all Kenyans. And we should have equal rights. What I’m trying to say here is

that why should some areas be more developed than others if I can say that in the laymans language?

Com. Adagala: You know all you need to say is there need to be equitable development. We are not going to take the road of

Kerio Valley because  you are  all fond of saying that and  lift  it  and  put  it  in  Nyando.  You  should  say  equitable  development

without discouraging anybody.  Mzee here before here was  also  discouraging.  Please  before  the  Commission  do  not  despise

anybody. Thank you very much. 

Milka: Ok.

Pro. Ahamed:  Thank you very much Mrs Milka Nyaligu for your views. I now call  Mayor  J.  Kibichia  to  give  us  his  views.

Karibu mayor.  

Mayor Joshua Kibichia: Commissioner jina langu ni Kibichia Joshua nikiwa councilor kutoka Modete  Dikura Kigama Ward

na tena mimi ndiyo Mayor wa Kakamega Municipal Council.  Now  kuna  ------inaudible  ambapo  imeandikwa  nitampa  nyinyi

baadaye.  Ningependa kuanza kitu kimoja kidogo namna hii. ----------(inaudible)  vitu vingi tuna shida.  Na  shida  hii  ni  kubwa

sana kwa sababu hatuna pesa  ku run local authorities.  Of late ndiyo tumeanza kupata  what we call lactive  local  authorities  to

ensure brand ambaye inatusaidia kidogo.  -----------inaudible  nilikuwa  na  shida  ya  namna  hii.  kwa  hivyo  nina  pendekezo  ya

kwamba  Local  Authorities  zipewe  uwezo  mkubwa  wa  kujitegemea  na  wapewe  funds  kama  ya  zamani.  Wakati  wa  ukoloni

walikuwa wanasaidia councilkupewa pesa ------------(inaudible).
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Now councils wana chief officers. These chief officers  ni wafanyi kazi wa  Public Service Commission. -------wanapanga  hiyo

mizigo council inalipa mshahara. Ningependekeza ya kwamba chief officers kama Town Clerk,  Treasure,  Engineer walipwe na

central government ambay einawaandika. Na tena ningependekeza ya kwamba allowances ya councilors ziwe unified kwa nchi

nzima na vile vile zilipwe na central government. 

Iko kazi ingine kama plot allocation. The DC na Local Authority may be the chairman of plot allocation. Lakini baada  ya hiyo

hizi  plot  allocations  zipelekwe  kwa  commissioners  of  land  ndiyo  atatoa  barua  ya  allotment  letters.  Tena  napendekeza  ya

kwamba  council  ipewe  uwezo  ili  wakipeana  plot  kwa  watu  vile  vile  allotment  letter  itoke  hapa  badala  ya  kutoka  kwa

commissioners of land na ichukue muda mrefu miaka mingine tano. Vile vile central government ikilipa councilors allowance zao

na chief officers itakuwa na pesa may be ya kulipa wale wafanyikazi wa council watabakia kidogo.

 Councils tunapewa projects na hizo projects  wanapewa kufanya unakuta during tender  ya project  hiyo inafanywa na Ministyr

of  Local  Government  baada  ya  kufanywa  na  respective  councils.  Sasa  tuingependa  councils  wapewe  uwezo  wa  kufanya

tendering wenyewe ndiyo wawe wana control hiyo kazi.  Vile vile council wamenyimwa nguvu ya kufanya kazi yao ili wakitaka

kitu  hata  ikiwa   kidogo  ni  namna  gani  kubadilisha  swali  hii  ingine  kwa  hii  mpaka  ruhusa  utoke  kwa  Parmanent  Secretary

Minister  for  Local  Government.  Hiyo  ningependekeza  ikataliwe  uwezo  ipewe  ile  council  yenyewe.  Kwa  sababu  hiyo  ni

kucheleweshwa sana mpaka wenyewe wakosane huko Nairobi  badala ya kufanyia pale pale kwa council yenyewe. Kweli kitu

ingine ndiyo inaweza amgusha ma council lakini Ministry inaweza kusaidia kwa kupata  NGOs wa kusaidia kupata  maendeleo

na Local Authorities.

 Nikitoka kwa hiyo ningependa kumpa hii commission mawadhao ingine kama tuna ma advocates. Wanachukua kesi ya mtu for

example  alikuwa  mtu  wa  accident  halafu  mambo  inaenda  kwa  high  court  na  yule  mtu  mwenye  gari  au  insurance  wa  kulipa

utakuta hizi pesa  zinachukuliwa na ma advocate  na wakati  anachukua mwenye kuumia hana kitu  anapata  upesi.  Na  ile  sheria

ilikuwako wakati mwingine ilikuwa inasema kama mtu amelipa kitu namna hiyo kotini advocates  wapeane kwa yule mwenyewe

kwa muda wa 24 hours na hii haifanyiki. Unakuta wanakula hizo pesa na yule masikini wa Mungu anaumia. Wakipelekwa kotini

kwa  kubana  hiyo  pesa  ya  rahia  wanapewa  kifungu  kidogo.  Ningependekeza  ya  kwamba  koti  akiona  mambo  ya  yule  mtu
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ameumia hajalipwa ile watu wachukuliwe hatua apelekwe kotini kama anafungwa wahakikishe ile  pesa  imerudi  kwa  yule  mtu

mwenyewe. Isiwe tu akishafungwa halafu inakwisha kama siku moja tulikuwa na kesi  mtu amechukua milioni sitini au  zaidi  na

akienda kotini wanapiga yeye fine ya 60,000 shillings and that was all. Kwa hivyo inatakiwa hizi pesa huyu mtu afanywe alipe.

Kitu ingine ningependa kusema ni ya kwanza. Katibna ichukue mambo ya wenyeji ya Kenyans wenyewe kama customary laws.

Ikubaliwe zile ziko mzuri iwekwe kwa hii Katiba watu wanaweza kutumia. Na  hizo ni kama vile mtu akijinyonga vile anazikwa

na ku clean watu hawa. Kwa hivyo hizo tabia zingine za kienyeji ikubaliwe na hiyo Katiba mpya. 

Juu ya irrigation, hii inasaidia nchi nyingi. Na hapa tuna maji ambayo inatoka Egypt,  Sudan and so on.  Why don’t we have this

irrigation done in Kenya kwa sababu area  ya Kenya ambaye inapanda chakula ni kidogo sana kuliko ile iko  idle.  Kwa  hivyo

kama irrigation iko area kama Moyale, Wajir. Iko fertile land lakini maji ndiyo hakuna.  So tukitumia irrigation itafanya tuwe na

kazi mzuri. 

Kitu ingine ningependa kuzungumzia ni mambo ya land. Na  land kwa  Kingereza  tunasema  isa  very  bad  issue  and  a  sensitive

issue. Kwa hivyo land ya Kenya inatakikana ichunguliwe vizuri ili case  za mashamba ifanywe na  watu  njia  kujliko  kupelekwa

High Court. na hapo hapo mambo ikija kwa succession tena inatakikana imaliziwe huku kuliko kutaka pesa  mingi kulipa kotini

na  inachukua  muda  mrefu  bila  kumaliza  maneno  ya  succession.  Kwa  hivyo  hii  ikiwa  decentralised  ili  ifanyie  hapa  karibu

itapunguza  gharama  ya  kuenda  Nairobi  na  vitu  vingine  namna  hiyo.  Ningependa  kuthibitisha  juu  ya  ile  Local  Authority

kumtegemea. Area kama hii kuna mambo mingi. Kina gold hapa,  kuna personel.  Kwa nini serikali kataza watu kuchimba gold

na hii ni mambo yaletea sisi faida mrefu. Kwa hivyo wakati wa saa nina karatasi nitawaachia ningependa kusimamia hapo. 

Pro.  Ahamed:  Asante  sana  Bwana  Mayor  heri  tafadhali  utangojea  kidogo.  Kuna  maswali  mawili  matatu.  Commissioner

Pheobe Asiyo. 

Com. Phoebe Asiyo: Bwana Mayor you have just told us of an experience where somebody stole 60 million shillings and was

only fined 60,000. you have gone ahead to recommend that there should be restitution that such peoples  who steal  this type of

money  should  be  made  to  pay  back.  But  I  did  not  hear  you  say  what  happens  after  they  pay  back.  Should  they  also  be

punished for these offences after restituion or should they be left free after they pay back whatever they might have taken.
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Mayor Kibichia:  Nasema hawa watu wawe punished na court  halafu  baadaye  koti  ipeane  order  ya  kusema  walipe  ile  mtu

pesa zake. Kuliko kuwacha yeye namna hiyo. Ni kama mwizi anaiba serikali halafu anaenda kufungiwa mwezi mbili tatu anarudi

kutumia hizo pesa. Huyu mtu afanywe alipe pesa zile.

Com.  Adagala:  Mayor  asante  sana  kwa  maoni  yako  hasa  kuhusu  Local  Authority.  One  of  our  mandates  is  to  lokk  into

evolution of power.  Yaani vile power  inaweza kuwa shared kuliko ilivyo  na umezungumzia hivyo. Lakini wewe  sasa  unataka

turudishe power kwa central government. Mandate inasemka tulete chini na wewe unataka irudi. Ya salaries na chief officers na

salaries  ya  councilors.  Unataka  ilipwe  na  central  government.  Kwa  nini?  Na  tumeambiwa  tulete  hiyo  yote  chini.  Sasa  vile

intokea ungetuambia ushuru inafaa igawanywe vipi kati  ya central  government na Local Government.  Kwa sababu ikigawa na

local government iwe na share kubwa itaajiri  hata  hao  chief  officers  na  iwe  in  control.  Italipa  councilors  vile  ina  uwezo  kwa

council yenyewe na iwe ina control. Sasa sijui itakuwaje kwa sababu vile umesema tumeyandika. Lakini sijui vile itaendelea.  Pia

hiyo  devolution  of  power  iko  kitu  kama  council  iwe  na  ngivu  vile  umesema.  Lakini  sioni  vile  umeipea  nguvu.  Yes  tenders

zitakuja projects zikuje na hiyo yote. Sasa hiyo yote ikija kwa nini pesa iwe kwa central government? 

Mayor Kibichia: Pesa  inaweza toka  kwa central  government kwa sababu most councils wako na  income  ndogo  sana.  Lakini

ikitoka kwa central government

Com. Adagala:  Ukisema wewe mwenyewe empower.  Niyo empower lazima iwe na maana  na  maana  yaka  ni  resources  na

taxation. Unajua hivyo. Hiyo empower tunakubali na wewe ndiyo umesema. Lakini unasema tuwe na power,  tender  na project

lakini hujazungumzia taxes. Hujazungumzia ushuru. Hiyo ndiyo muhimu central government itakata nini na local government ipate

nini.  Ushuhuru  kutoka  hapa  kuenda  Nairobi  ndiyo  wamrudishie  au  nyinyi  mtachukua  ushuru  halafu  muwape

---------------inaudible. Hiyo ndiyo upower. Tutakuwa na ushuru na awpe ile percentage yao.tuzungmzie hapo kidogo. 

Mayor Kibichia: Hapo nimesema kama ushuru inaweza kuja kangu si ile ya kutosha badala ya kuchukua hiyo

Com. Adagala: Ushuru inatoka local sources.  Grass  roots.  Serikali haina ushuru. Inatoka kwa local authorities.  Sasa  unataka

ushuru iende kwanza ndiyo irudi au unataka uwe na kisi chako na uwapee hiyo kitu chao? 

Mayor Kibichia:  Hapo Bwana Commissioner nasema hiyo ushuru kama inapatikana kwa hapa ya kutosha tutandika.  Lakini

kama hapa wakati huu tunategemea vitu kama local markets na hiyyo haitoshi. Kwa hivyo tuikipata kutoka juu tumsaidie. Kama

ushuru inatosha hapa ita run council.

Pro.  Ahamed:  Asante  sana  nafikiri  Commissionerametosheka.  Mimi  ningefuatia  kidogo  bwana  Mayor  swala  aliyokuliza
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Commissioner Adagala na kuguzia hapo pendekezo lako.  Nafikiri si pendekezo lakini ulisuggest kwamba allotment letters kwa

plots in this area  should come from the commissioners of lands.  Na  hii  pia  imeguzia  aliyosema  commission  Adagala  kwamba

baadala  ya  devolution  kwamba  mpewe  mamalaka  ningependa  mamlaka  iwachiwe  ministry.  Lakini  the  trend  now  is  the

opposite.  Kwa  hivyo  unaweza  kutueleza  kidogo  kwa  nini  unasema  kwamba  barua  za  allotment  zitoke  kwa  ministry  badala

iwekwe kutoka hapa hapa. 

Mayor  Kibichia:  Hiyo  ni  kusema  kwamba  at  times  inachukua  muda  mrefu.  Kwa  hivyo  kama  ingekuwa  hapa  karibu

ingechukua muda kidogo.

Com. Asiyo:   Kwa hivyho unasema ya kwamba -----inaudible  ya council commissioner of lend  asiwe  na  nguvu  ya  kupeana

plots. Iwe ni ya Local Authority. 

Mayor Kibichia: Nasema hivyo.

Pro. Ahamed: Kwa hivyho si kufahamu labda. Yaani allotment letters zitoke wapi? 

Mayor Kibichia: Hapa hapa

Pro. Ahamed: -----------inaudible commissioner of lands ----

Com. Adagala: Now unajua kuna kitu kinatokea kwa hiyo devolution. Hiyo ya kulete nguvu chini na ikifanyiwa hivo unakuwa

bna swali ya federalism. Watui kushiriki kwa mambo yao, watu kufaidika kwa vitu vyao na watu kuwa na mamlaka ya kusema

hiki kitaendelea hivi na vile. Kama hapo umesema kuna gold lakini UN ilifanya survey wakasema kuna gold hapa.  Na  Kenya

gorvenment ikasema it is not viable. Lakini kunaona watu wachimba. Hatga Kenya  government  inafanya  magendo  kidogo  na

hiyo gol. Sivyo? Sasa Local Authority inafaa ituambie kwa sababu hatna njia ingine lazima tufanye devolution kuleta nguvu chini.

Mngependa hiyo nguvu ifike kwa nini? Ifike kwa region au District kwa organization ikishuka.

Mayor Kibichia:  Ningependa hiyo iwe kwa watu wenyewe local Authorities  ile  concerned  na  District  isitoke  juu.  Wapewe

ruhusa kufanyh a hiyo kazi na barua yenyewe.

Com. Adagala: Sio ruhusa. Ni structure ya nchi. We are  talking about  the structure of the country.  This is devolution. Nafikiri

mfikirie hiyo kwa council yenu ili mijue kwa sababu local council wame jiorganeze. Will it be regional power  or  will it be  county

council power or how many structures shall we have.  Shall wee have the central  government,  the regional government and the

local authority or  shall we just have central  government and then local government.  How shall  it  be?  Hiyo  kitu  lazima  council
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yenu ifikirie kwa sababu inafaa iwe na structure.  Huwezi kumwaga  maji  inafaa  iende  kwa  kikombe  hiki  na  kwa  birika  ile  na

dnoo lile. Otherwise inamwagika tu. Itakuwaje? 

Mayor Kibichia: Iende kwa region. 

Pro. Ahamed:  Bwana Mayor asantesana kwa maoni yako.  Tafadhali utajiandikisha na utatupa  memorandum  yako  ulituahidi.

Asante. Sasa tunaona kwamba tuna vijana wengi sana wa shule ambao wamefika hapakuhudhuria kikao chetu tutawakaribisha

na  tutalaji  kwamba  wengine  kati  yenu  wawili,  watatu  wanne  hivi  watakuja  hapa  mbele  na  kutoa  maoni  yao.  Sijui  kama

mmejiandikisha. Yuko kati yenu mwenye alijiandikisha kujtoa maoni? Have you registered some of you tgo give views?  That’s

very good. You are most welcome. This is realy constitution for the young people.  Some of us are  getting old.  We will not be

around for very long. We would like to see that you have a say of the constitution that will govern your lives for the rest  of your

lives.  Karibuni.  Sasa  namwita  Bwana  Agrey  Omima.  Yuko?  Bwana  Omima  amejiandikisha  pia  yeye  ni  from  the  Provincial

Administration. That is a very refreshing initiative on his part. We look forward to hearing your views Bwana Omima. Karibu.

Agrey  Omima:  commissioners  kwa  jina  naitwa  Aggrey  Omima..  ningependa  kupeana  recommendations  ya  Chavakali

community ready and present. First reccomendation

Com. Asiyo: What is your role in Chavakali community?

Mr Omima: I’m a chief of Chavakali location.

Com. Adagala: Ok.

Mr Omima: Recommendation ya kwanza ni kuhusu ofisi ya rais. Nilisema ya kwamba the future President must be  a graduate.

Minimum age 40 years and maximum 65 years. Ya pili ilikuwa on land matters. Any individual Kenyan must own not more than

five hundred acres. On land matters our recommendation is that land cases  should not go to court.  Ziwe solved na tribunals at

sub-location, location and District level. 

On Provincial Administration ningependekeza ya kwamab village elders must be incoporated and be paid a monthly income.

On  Legislature  it  was  recommende  that  for  one  to  be  an  MP  he  must  attain  the  qualifications  of  form  four  and  above.  On

government it was recommended that we have a military type of government.
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Political parties. It was recommende that we have a maximum of four political parties in Kenya. That’s what I had.

Prof. Ahamed:  Thank you very much Chief Omima kwa hayo maoni yako.  Mliona jinsi ambavyo ametoa.  Ametoa  so  many

points  in  less  than  two  minutes  and  told  us  so  much  in  those  two  minutes.  And  that  is  the  model  we  would  like  each  and

everyone of you to please follow. Because we will move fast, understand and cover many points.  Chief asante sana labda kuna

swali moja utaulizwa. Com. Adagala.

Com. Adagala: Asante chief. Kweli umepresent kwa njia safi sana.  Hata uko na sauti nzuri kuliko yangu. Yangu imeharibika.

Chief councilors kuna umri. Umesema ya President na Wabunge.

Chief Omima: On local authorities hatukupeana lakini walipendekeza kwamba local authorities ibadilishwe iwe parastatal.

Com. Adagala: Eleza zaidi.

Chief  Omima:  Parastatal  in  the  sense  that  vile  parastatals  ni  mingi  hazina  mapato  ya  kutosha  kulipa  wafanyikazi  wao.

Walionelea ikiwa parastatal  wanaweza kujipanga vizuri na kupeana services kulingana na  faida  ambao  wanatoa  kwa  revenue

yao.

Com. Adagala: Yaani wajisimamie

Chief Omima: Ndio

Com. Adagala: Now kuna vitu hapa ile niliambia mayor sisi tunajukumu ile kazi yetu moja ni kupata  njia ya kuleta hiyo nguvu

chini. Ukisema unitary government ni kama it is outside our  mandate.  Sababu  yetu  ni  devolution.  Sijui  ni  kwa  nini  hujapeana

sababu ya unitary.

Chief Omima: Unitary sababu hawataki mambo ya Majimbo.

Com. Adagala: Majimbo ni nini.

Chief  Omima:  Majimbo  vile  wengine  walikuwa  wakizungumza  ni  kupendekeza  ya  kwamba  kila  sehemu  iwe  na  mwakilishi

ambaye atakuwa kiongozi wa hiyo area.  Na  unitary ni kama  serikali  ambayo  tukonayo.  Iendelee  vile  vile  kuwa  na  President

moja ambaye ako na powers. 

Com. Adagala: Sorry kidogo. Kwa sababu hatuifadhi muda wacha niulize.  Unajua yule President  tunaye ni kama ya kipekee

duniani  na  imechukua  nguvu  za  sehemu  zote  imaweka   uma.  Imechukua  nguvu  za  sehemu  zote  za  nchi  ikaweka  Nairobi.

Ikachukua nguvu za Parliament ikaweka kwa President.  Ikachukua nguvu za Bunge ikaweka kwa President.  Ikachukua  watu

wengine  wa  Parliament  ikaweka  kwa  Provincial  Administration.  Sasa  kitu  moja  tunafaa  turekebishe  ni  hiyo.  Hii  shereke  hii
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President  vile  iko  na  President  Moi  anajua.  Si  unaona  unasema  kutakuwa  na  mabadiliko  anajua.  Elivumbu  lievumba  lihi

nivakhutimula or no niliva  linyinyu, olwa litulao kutuka mathi kenaka  asundukhanyi.   Ikiwa vile ilivyo that nchi itakaa

vile ilivyo kwa sababu 50% ya resources ya utajiri ya Kenya iko Nairobi na itakaa hivyo na sisi tutakaa hivyo. Na  hata hii local

authority  nasema  iwe  kama  parastatal  itakuwa  tu  jina.  Jukumu  yetu  ni  devolution.  Kufungua  hizo  nguvu  ifike  chini  wananchi

washiriki na wafaidike.  Wananchi wawe na mamlaka kwa maisha yao.  Sasa  hiyo tutaweka hapa lakini ni kama point ambayo

haiendelei. Thank you.

Com  Ahamed:  Com.  Asiyo.  Bwana  Omima  asante  sana  kwa  maoni  yako.  Tafadhali  nafikiri  memorandum  yako  umetupa.

Utampa Agnes pale na kujiandikisha. Thank you very much. 

Com. Ahamed:  Sasa  tunaona  upande  wangu  wa  kushoto  ndugu  zetu  ambao  ni  special   ability.  Na  sijui  kama  wana  nia  ya

wamajiandikisha   kutoa  maoni  yao.  Can  we  hear  fom  one  of  them.  We  begin  with  the  lady.  Karibu  kwenye  kikao  na

-------(inaudible). Na tafadhali utaanza na jina lako kisha ujtupe maoni yako.

Diana  Kagea:  I’m Diana  Kagea  Ndega.  The  Constitution  of  Kenya  Review  Commission.  Memorandum  from  Sabatia

Constitutency Disabled Group. We the Sabatia Constituency People Special Abilities have observed that cases of our group ae

not well catered for. Therefore we have proposed as follows: 

Health: That we be given free medical care  or  that the disabled pay a half  of  what  other  people  pay.  That  we  have  different

reception for disabled at public hospitals where the same interpreters be availed. Wheel-chairs  be  checked free and affordable.

Government  should  employ  social  workers  to  advice  families  of  disabled  people  on  army  prevention  and  direct  item  to

rehabilitation centers. The disabled be trained on medical care.  All the medical staffs be  trained on how to handle the disabled

people. 

Education: free education for the disabled where possible disabled people  should be allowed to attend normal schools so that

they may interact  with the normal children. All the teachers  be  trined  on  handling  the  disabled  children.  Schools  for  disabled

should have teachers on handling the disabled or ordinary teachers. 

Making  facilities  for  the  disabled.  Make  facilities  affordable  for  the  disabled  eg  grall  papers,  hearing  aids,  white-cane,
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wheel-chairs etc.  drail and  sign  languages  be  entrailed  in  the  constitution  as  nationals  languages.  Kenya  examination  Council

should have a department for disabled that will set exams for the deaf and the blind. The council should also find exams for the

disabled differently from that of other  students without inciditions. Ministry of education  has  caught  a  system  for  enrolling  the

disabled qualified students in schools and colleges ie 35% of these chances be reserved for them. Free  vocational  training  be

provided for the disabled. A tax should be introduced to every worker in Kenya to creat a fund to support the disabled. 

Out of the Fund Information Centers  with  drain  documents  and  newsprint  and  also  self  interpretation  be  established  to  help

keep the disabled in touch with events happening globally. The national disabled funds be decetralised to district  level. Lessons

for other planners should be in grall and sign language. Finanacial allocation be given to every district per year. The disabled and

their parents  be  elected to sit on the Board ofd Funds Disabled.  A ministry for  the  disabled  be  established  under  the  ministy

special  department   education  for  disabled  government  should  set  aside  funds  during  the  national  budget  to  cater  for  the

disabled through the ministry for the disabled. 

Trade.  The disabled should be excempted fro taxation when they import goods.  They also be excempted  from  trade  licence,

interest fee loan be given to the disabled to assist them start their businesses. 

Physical  environment  constructs  engineerers  when  constructing   public  houses  and  bridges  should  have  disabled  in  mind  ie

specialized when constructing pedestrian roads zebra crossing should have a signal or  computerized voice to warn the blind on

moving or  nor.  To  sensitize  the  public  to  deal  with  the  disabled  special  -----inaudible   in  wheel-chairs.  When  designing  the

Kenyan currency they should design them in a way that the blind can easily diferetiate between them to minimize theft.

Courts.  Special  evedence concernuing the disabled should be considered eg  in  case  of  rape  case  or  thef,  texture,  voice  and

recognition and smell be accepted as evidence. Men who abuse sexually the female disabled people  be  severely and forced to

marry the disabled person in case  of  pregnancy.  Women  who  are  victimized  for  bearing  disabled  children  get  compensation

from the  men  and  responsible.  Anybody  who  hurts  a  disabled  person  be  prosecuted.  The  police  be  taught.  Trained  in  sign

languages in order  to be  able to communicate with the disabled and on general handling of people  with special  abilities eg if a

policeman wanted people to disperse the deaf and the dum may not be able to understand what to do if the policeman does  not
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use sign language. 

Administration and police should give non-discriminatory services to all.employment should not be  discriminated eg forces may

require  just  a  clerk  yet  they  will  advertise  for  a  tall  mascular  individual,  broad  chested  etc.  thus  discriminating  against  the

disabled.  Promotion opportunities for  disabled  be  the  same  as  those  ones  of  normal  people.  Retired  disabled  be  entitled  to

compulsory  pension  to  assist  them  after  retirement.  We  should  have  quarter  system  on  employment  opportunities  for  the

disabled.thank you. Ana additional point please.  The grabbing of  the  special  institutions.  Ningependa  kusema  kwamba  kama

mtu anataka  kunyakua  institution  amabyo  iko  special  lazima  apitishe  huko  mbele  kwa  sababbu  gani.  Hiyo  wanaencourage

uombaji.  Uchokora.  Kwa  hivyo  kama  mtu  anataka  kuchukua  land  ya  institution  hasa  hizi  special  ajue  hawa  hawajiweji

wataenda watafanya nini wataenda wapi. Thank you.

Com. Ahamed:  Thank you for those views  very  very  comprehensive,  original  and  important.  You  should  point  out  that  the

disabled  we  give  them  a  better  name  special  abled  groups  are  among  the  marginalized  groups.we  have  been  asked  to  gie

special attention in the new constitution. And your views will help us a great  deal  in formulating a section for the disabled in the

new constitution. Tunashukuru sana. Asante. Commissioners do you have any question to ask? Thank you very much. I believe

we have someone coming from these specialy abled groups wanting to give views. Several of them. We’ll take  them in between

others then. All right.i now call may be one more. Karibu. We are ready when you are. Please start with your name.

Oscar Sagala: Commissioners kwa majina ni Oscar Sagala kuutoka Solongo Sub-location West Maragoli. Kuongezea tu kwa

hayo maoni ambayo group ilitoa nitaenda kutoa yale ambayo imehusika na wote.  Jamii yote.  Ya kwanza ni kuhusu kubaguliwa.

Sisi kama walemavu jinsi mlivyosikia kwa hiyo memorandum yetu ni sehemu nyingi amabyo tumebaguliwa sana.  Mojawapo ni

katika kazi za ofisini, shuleni na hata sehemu za matibabu. Tunapokwenda kule hauchukuliwi kama mtu wa kawaida. Kwa hivyo

pendekezo langu ningeliomba popote  pale mlemavu wowote anapatikana ni lazima achukuliwe kama mtu wa  kawaida  na  ana

uwezo. Tukiangalia sehemu ya ofisi walemavu ni  watu  very  active.  Anapoingia  ofisi  hauwezipata  anatoa  koti  yake  anawacha

kwa kiti anaenda kwa starehe zake. Lakini anakuwa pale fulltime. Kwa hivyo tungelipenda kayika Katiba ijayo ofisi ama idara

tofauti tofauti ikaweze kuajiri walemavu. Ndiposa uchumi ikaenda kuendelea ukiwa mzuri. Jinsi mlivyosikia katika memorandum

yetu upande ya shule. tukisoma pamoja katika shule  hizo.  Hata  nikiguzia  upande  wa  women  wale  ambaoni  isabled.  Si  rahisi
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upate wameolewa lakini wakiwa pamoja shuleni ama katika  colleges  ama  sehemu  zingine  zote  utapata  wamezoeana  na  wale

walemavu na watazoeana nao. Hata utapata sasa wengi wanaolewa na pengine kuoa. 

Jambo langu la pili ilikuwa nimeongelea kuhusu saa. Ukiangalia sisi wafrika wengi hatuweki sa maanani. Tukisema tufike sehemu

saa mbili tunarudi kuongeza masaa mengine juu inakuja kuwa saa  nne. Kwa hivyo ningependekeza katika Katiba saa  ikaweze

kutiliwa manani kabisa. Na tukifuata saa yote ambaye tunayapanga itaweza kutimika vizuri.

Jambo langu la tati ni mavazi. Tukiangalia siku za sasa.mavazi hauwezi jua huyu ni mwanamume hauwezi jua huyu ni mwnamke.

Mavazi ya kiume yanavaliwa na watu wa kike. Unapata mavazi ya kike yanavaliwa na mwanaume. Kwa hivyo ningependekeza

ya  kwmba  ikiwezekana  kwa  Katiba  ijayo  mavazi  yanayostahili  mtu  yaweze  kuvaliwa  na  mtu  anayestahili.  Tukiangalia  kama

longi kwa mfano pengine kwa dfamilia kuna mama, baba,  msichana na mvulana. Mama anava longi, baba  anavaa longi, mtoto

wao mvulana anavaa longi na mtoto wao mvulana anavaa longi. Ukija kwa nyumba  ama  wakiwanje  wkielekea  shuguli  zao  si

rahisi  utofautishe  ni  nani  pengine  ni  kiongozi  wa  familia  ile.  Ama  ni  nani  mtu  wa  kiume.  Kwa  hivyo  tukaweze  kurekebisha

upande wa mavazi. 

Pro. Ahamed: sasa Bwana Sigala point lako la mwisho. Ukiwa una kumbuka hakuna haja ya kutusomea. Tuambie tu.

Bwana Sigala: Nadhani hiyo ya mavazi ndiyo ilikuwa yangu ya mwisho. Asante. 

Com. Ahamed: Asante sana kwa maoni yako. Ngojea kidogo mwenzangu hapa ako na swali ya kukuliza. Coam. Asiyo

Com. Asiyo: Asante Bwana Sigala. Umeongea juu ya nia ya watu juu ya walemavu kwamba hawaoni wale walemavu kama ni

watu. Lakini hujatueleza ungependa tuseme nini ili nia ya watu  ibadilike.  Pengine  ungesema  kuwe  na  elimu  kwa  shule  na  kila

pahali juu ya ulemavu ndiyo watu waanze kuelewa na waheshimu walemavu. Ungependekeza namna gani. umesema tu kwamba

watu waeshimu lakini pengine ungeueleza hizo mambo zingine zingeweza watu wa Kenya kuheshimu watu.

Bwana  Sagala:  Asante  sana  commissioner.  Jinsi  mlivyosikia.  Nilipotaja  kuhusu  kutangamana  na  nilitoa  mfano  ni  kusoma

pamoja.  Pengine  kipofu  au  kiziwi  anasoma  katika  shule  ya  kawaida  ile.  Unapata  wananfunzi  wale  wanaelewana.

Wanapendeleana kusoma. Wanakuwa pamoja. Halafu wanajua huyhu mlemavu ni mtu kama sisi. Sasa  tukianza katika sehemu

kama shule.

Com. Asiyo: -------na uhuru ya kibinadamu kwamba huwezi kuambia mtu nenda uchi au vaa longi au kunyasa au ufanye nini.
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Hiyo ni right yake.  Kufanya mwili yake vile anataka.  Zamani hata Wazungu kabla  hawajafika  mwafrika  alikuwa  hana  longgi,.

Mimi ni kwa Jaluo. Wajaluo walikuwa wanaenda uchi tu. Na kuona hiyo uchi ya watu hakukuwa na shida.  Kwa nini unawacha

mambo mihimu ya ulemavu  na  unatuambia  mambo  ya  mavazi  ambayo  pengine  hatuwezi  kuandika  hata  kwa  Katiba  ambayo

itakuwa nai makosa kwetu kuanza kuammbia watu muhubiri Mungu hivi. because people have the right na freedom of worship,

freedom of movement, freedom ya kila kitu hata ya mavazi. Na hayo hatuwezi kuingiana nazo. Pengine una jambo moja muhimu

sana kuhusu walemavu ambayo ungependekeza tuandike kwa Katiba mpya. Si mambo ndogo ndogo hizi za mavazi.

Bwana  Sagala:  Ndiyo  nilisema  mengi  tumeguzia  kwa  ile  memorandum  ya  group.  Ingine  tulisoma  jana  halafu  hayo  ndiyo

tumemalizia leo. Kwa hivyo mengi hayo mkiyasoma zaidi yanashikilia karibu sehemu zote ambayo tumehusika.

Com. Adagala: Umesema kuajiri walemavu au watu wa uwezo maalum waajiriwe kila mahali. Asimilia gani? what percentage.

Bwana Sagala: Kwa vile disabled si watu wengi sana. kwa hivyo ikiwa kwenye ofisi fulani 10% iwe ya disabled.

Com.  Adagala:  Ya  inafaa  mjue  Jkatiba  ni  kitu  cha  nguvu.  Mkisema  kila  mahali  10%  itakuwa  hiyo  hiyo.  Katiba  ikisema

itatendeka na la pili hii mambo ya dress code hii mambo ya mavazi, mama amesema ya kweli.  Pengine tuende traditional halafu

tujue tukiwa uchi huyu ni mume huyu ni mke, na huyu ni mtoto ambaye haja. Kwa sababu hizo nguo ni za Wazungu na Wazungu

wake na wanaunm wanavaa nguo sawa. 

Com. Ahamed: Huna haja ya kutu—amekueleza ma commissioners juu ya jambo hilo kwa hivyo mtafikiria. 

Bwana Sagala: Asante sana shukrani.

Com.  Ahamed:  Sasa  namwita  Pastor  Jackson  Kidusu.  Na  kabla  hujaanza  Pastor   ningesema  kwamba  tunaona  wananchi

wanakuja wanamiminika hapa. Kwa hivyo kwa upande wa wakatingependa kusema ya kwamba tukipiga kengele yetu pale ya

kienyeji tafadhali utamaliza maliza.

Jackson  Kudusu:  Asanten Commissioners na wageni wote ambao wameasili katika  jumba  hili  ili  kuweza  kutoa  maoni.  Jina

langu ni Pastor Jackson Kidusu. Nimekuja hapa kwa niaba ya Ikuu Neighbourhood Assembly. Kikundi changu kiliweza kuketi

na tukaona katika Katiba yetu ya zamani hatuna diambo. Kwa hivyo waliweza kufikiria na kuchagua maneno yafuatayo kuwa

preamble katika Katiba ambayo itaundua. Waliweza kuzungumzia na  kusema  preamble  iwe  ifuatavyo.  Sisi  kama  wnanchi  ya

Kenya  kwa  vile  tulipigania  uhuru  pamoja  tutaendelea  kuhifadhi  umoja  wetu  kuondoa  umasikini  na  ufisadi  kati  yetu  tutalinda

uhuru yetu na pia tutaendelea kulinda Katiba yetu tukizingatia historia yetu kama sisi wa Kenya. 
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Kuhusu ufissadi ambao  wamezungumzia  kwenye  preamble  walisema  ya  kwamba  tuwe  na  wizara  ya  ufisadi.  tuwe  na  wizara

maalum  ya  kupigana  na  ufisadi  isiwe  kitendo  tu  iwe  ni  ministry.  Pia  waliweza  kuonelea  tuwe  na  ministry  ya  justice.  Pia

wakaonelea tuwe na wizara ya scores.  Kuhusu mashamba waliweza kuona kilamwananchi wa Kenya kwa vile ni mzaliwa wa

nchi hii ni lazima awe na mahali pa  kuishi kama  shamba.  Kwa  hivyo  waliona  mwananchi  wa  Kenya  kwa  udogo  sana  tusiwe

tunabagua  wanandni  wanakaa  Nandi,  wa  Maragoli  wanakaa  Maragoli  bali  tuwe  na  uhuru  wa  kukaa  mahali  popote  na  kila

mwananchi awe na kiasi cha heka mbili ya shamba. 

Kuhusu  industrial  education  tukaona  ya  kwamba  elimu  ambaye  tunaelimishwa  sasa  haitusaidii  sana  maana  watoto  wetu

wakishasoma  wanaenda  tu  kutafuta  kazi  ya  ukarani  na  hali  kadhalika.  Kwa  hivyo  walisema  tuwe  na  industrial  education.

Kuhusu counls walionelea ya kwamba Mayors na Chairmen wa council wawe wakichaguliwa na wananchi.

Kuhusu  uridhi  kikundi  changu  kiliweza  kuzungumzia  na  kuona  ya  kwamba  ikiwa  wewe  ilichaguliwa  na  wananchi  wakati

unawacha  kazi  hiyo  ambayo  ulichaguliwa  na  wananchi  usiwe  usiwe  ukachagua  mridhi  wako.  Uwachie  watu  wenye

walikuchagua wachague mwingine. 

Kuhusu  utawala  kikundi  changu  kiliweza  kuona  ya  kwamba  chiefs  na  assistant  chiefs  wawe  wakichaguliwa  na  wananchi

wenyewe. Maana ni wafanyikazi ya wananchi. 

Kuhusu rasilimali tuliweza kuona ya kwamba rasilimali ya nchi  hii  iweze  kutawanywa  kokote  katika  jamhuri  ya  Kenya.  Kwa

mfano ministries. Wizara ya kilimo inawekwa Nairobi  na kilimo iko Western.  Kwa hivyo wazari ya kilimo wakati  tunapogawa

kilimo iqwekwe mahali ambapo kazi ile inafanyikla kwa wingi. Kuhusu barracks  waliweza kuonelea ya kwamba army barracks

ziweze kugawanywa kwa kila mkoa. Kila mkoa iwe na army barrack. Universities pia iweze kugawanywa kwa kila mkoa. 

Kanisa  waliweza  kuonelea  ya  kwamba  waislamu  wamepewa  mwakilishi  wao  kama  Khadhi.  Kwa  hivyo  Wakrosto  wao

waweze  kupewa  Christian  arbistrator  ili  waweze  kuzungumzia  mambo  ya  Wakristo  ili  case  ya  Wakristo  isiwe  inapelekwa

mahakamani. Nimezungumzia kuhusu uridhi maana walionelea ya kwamba  uridhi  ukiachiliwa  mtu,  mtu  anaweza  kusema  mimi

nikiondoka mtoto wangu aridhi kazi ambaye nilikuwa nikifanya. Kwa hivyo awachie wananchi wenyewe. Asante ni hayo tu.
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Com.  Asiyo:  Sasa  imeongea  juu  ya  kugawanya  kwa  ministries  kuenda  pale  zile  ambayo  mambo  hayo  yanatokea.  Kama

mambo ya uvuvi na ukulima iende kwa hizo mikoa. Itakuwa namna gani Pastor  juu ya collecticve responsibilities ya ministries.

Kama ministry moja iko hapa Kakamega ingine iko Kiambu ya kahawa ingine iko nchi ya Mombasa ya samaki. Itakuwa namna

gani  kuwa  na  collective  responsibility  na  kukaa  karibu  ili  serikali  iongee  na  kufanya  mambo  yao  pamoja.  Pengine  kitu

ungetuambia ni hii ni kwamab kungekuwa na devolution of power  ili kila mkoa iweze kupata  pesa  kutoka kwa serikali kuu ya

kuendesha  mambo  yao  wenyewe.  Kwa  maana  vile  unasema  is  not  practical.  Pengine  ni  kitu  kitakuwa  ngumu sana  kufanya

kama  unataka  ministries  ziletwe  huku  na  ministries  zingine  ziachwe  mahali  fulani.  Swali  langu  la  mwisho  ni  kwamab  unataka

Wakristo wawe na koti yao wenyewe. Na Wakristo ndiyo wengi katika nchi hii na pia hawana sheria kama ile ya kislamu. Yaa

W        akristo wako na ile sheria  yao  ya  ten  commandments.  Lakini  unataka  hii  koti  ya  Wakristo  iaangalie  mambo  ya  ten

commandment pekee yake? Ukawa unasema hivo mtu akiua Wakristo  watakuwa na koti  yao ya kumjaribu na mahali ya kuua

yeye kwa sababu mpaka sasa Kenya bado inaua watu wanaoua. Kama wale wauajiama wanaofanay robbery ya nguvu. Si hii ni

kazi ambayo ungeachia serikali ndiyo ifanye?

Pastor  Kidusu:  Mambo  ambayo  waliweza  kuzungumzia  wakaona  ya  kwamba  kesi  nyingi  zimjazana  Mahakamani  na  ma

jugdge  hawashugulikii.  Mambo  ambayo  ingeweza  kuzungumziwa  na  wakristo  kama  ni  Wakristo  izungumziwe  nyumbani  na

imalizike  imekaa  kotini.mpaka  hata  wengine  wamekwenda  kuchukua  ma  advocates  wanaharibu  pesa  bure.  Na  ni  mambo

ambayo ingezungumziwa na kumalizika.

Com. Asiyo:  -------------  ya cases  kukaa  kotini  miaka  mingi.  Ulilinganisha  sheria  ya  Kislamu  iwe  na  Wakristo  pia.  Ile  ten

commandment,  mambo  ya  kuchelewa  kesi  hukuleta  hata  kidogo.  Na  hiyo  ni  jambo  ambayo  ni  ya  maana  sana  lakini

hukulinganisha mahali pale ilipolinganisha uislamu na Ukristo.

Pastor  Kidusu:  Nafikiria  hayo  nilikuwa  nikiguzia  tu  lakini  mengi  kukamilisha  hiyo  sentence  nilikuwa  nimeandika  kwa

memorandum.

Com. Asiyo: You have not answered my first question. Uliongea juu ya waziri kuletwa huku

Pastor Kidusu:  Shida ambayo tunaoneklea ya kwamba  ikiwa  tutakuwa  na  sehemu  ambayo  kilimo  kiko  ofisi  au  ministry  ya

kilimo  iwe  hapo.  Kama  kuna  sehemu  zingine  ambazo  kilimo  kama  umesema  kilimo  cha  kahawa,  majani  chai  kuwe  tu  na

department hiyo upande ule. Halafu reports zote zinaletwe kwa mijnistry.

Com. Ahamed: Lakini tukifuatia desturi hiyo minisries nyingine zitafanyiwa vile ville sio. Sasa tuseme tourism itakwenda wapi? 
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Pastor Kidusu: Mombasa iko tayari

Com. Ahamed: Na health?

Pastor Kidusu: Ministry of health inaweza kuwa Nairobi lakini iwe na department ya health katika kila mkoa.

Com. Ahamed: Lakini hivyo iko kwa sasa  kuna provincial headquaters  ya health, kuna provincial headquaters  ya kila Wizara

kwa hivi sasa.

Pastor Kidusu: Shida ambaye ilitokezea ni kwamba wananchi wamakuwa wamesikia ripoti katika radio hasa upande wa leo

katika  Bunge.  Waziri  anapoulizwa  mambo  ya  miwa  kule  Mimias  anasema  nitaenda  huko  nichunguze  kwanza.  Na  kitabo

achunguzer kwanza atahepa hepa kuja Bunge. Na kama hiyo ministry ingekuwa Mumias angejua hiyo mambo.

Com. Adagala:  Mzee huyu anasema mambo ya maana kwa sababu kule South Afrika iko  hivo.  Ministries  zimetawanywa  ili

watu wakizunguka pesa inatembea isiwe mahali moja. Kitu kama health basi  inaweza kuwa Nairobi  lakini wanaweka Judiciary,

Mahakama kwa mji moja,  parliament kwa ingine. Sasa  ni wewe mwenyewe ungejua eample  ya  kutumia.  South  Afrika  au  ya

Germany.

Com.  Ahamed:  Asante  Pastor.  Tukiendelea  mbele  bwana  Manoah  Isolio.  Yuko?  Karibu.  Tafadhali  utazingatia  wakati.

Tunaona wananchi wanajiandikisha kwa wingi sana. kwa hivyo tungependa kila mtu ampe nafasi mwenzake.

Manoah  Isolio:  Waheshimiwa  Commissioners  jina  langu  ni  Pastor  Manoa  Isolio.   Nikiwa  vice  presiding  clerk  Chavakali

yearly meeting of Friends Quakers.  Kanisa letu  la  marafiki  limekaa  na  kuchunguza  katiba  ambao  imekuwa  ikitumika  na  yale

mabadiliko  ambayo  tungeliweza  kuwa  nayo.  Tumependekeza  points  ambazo  hata  wenzangu  washaguzia  na  sita  rudia  kwa

sababu itakuwa dublication. Nitaguzia tu zile labda hazijaguziwa. Sura na maopngozo ya serikali kanisa letu  imependekeza  ya

kwamab serikali iendelee kuwa na rais badala ya kuwa na rais pamoja na prime minister.

Wabunge. Wanatakikana wawe na ofisi na wafanye kazi fulltime kuwahudumia watu ambao waliwachagua kuenda kwa Bunge.

Com. Ahamed: Wawe na ma ofisi wapi?

Pastor isolio:  Wawew na maofisi kwa constituency zao ili wanacnhi waweze kuwafikia mara moja  na  kutatua  matatizo  yao.

Mishahara ya Wabunge iwe ikitayarishwa na Public Service Commission badala ya Bunge. 

Serikali ya mitaa. Madiwani ambao wanataka kuchaguliwa wawe na kiwango cha elimu ya kidato cha nne. Mayor achaguliwe
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moja kwa moja na wananchi na asiwe mwakilishi wa ward.wawe kwa ofisi miaka mitano. Wnaweza tena kuchaguliwa. 

Provincial Administration tunapendekeza ya kwamba ifike tu kwa District badala  ya province kwa sababu mambo mengi huwa

yanachelewa. Mawsilaha ya watoto.  Watoto  wa Kenya wapewe malezi mema. Elimu ya primary kwa watoto  wa  Kenya  iwe

bure.  Huduma ya matibabu pia iwe bure na wanao  nyanyasa watoto  wapate  kuadhibiwa kisheria.  Video  na  vipindi  vya  TV.

Serikali ipige marufuku films za kimapenzi na zile za kiatili  kuonyeshwa  katika  maduka  au  centers  na  hata  kwa  nyumba  kwa

sababu huonyesha watoto mabo yasiyofaa na watoto waanza kuharibika. 

Kuhusu mashamba kila mtu awe akimiliki shamba lake mwenyewe. Kuhusu uridhi wa mali. Uridhi wa malio igawiwe watoto  wa

mtu au mtu anaweza kugawa uridhi kwa watotb wake wote wakike na wakiume. Asanteni.

Com. Ahamed: Asante Pastor. Nafikiri kutakuwa na swala moja au mawili. Anyone who has a question.

Com. Adagala: Asante Pastor. Kanisa ya F        riends ni kanisa ambayo ina vision na ina muongozo fulani na tungependa sana

hii kanisa ifanye bidii itulete hiyo muongozo ndani ya Katiba.  Kanisa ya Friends ndiyo ilileta muongozop kwa United  Nations.

Imeleta mungozo  kwa  Diplomacy,  conflict  resolution.  Vitu  vingi  sana.  hiyo  vision  kanma  nilivyoambia  mwanamke  aliyekuwa

hapa  Milka  inafaa  msitenge  kile  mnafanya  na  Katiba.  Katiba  ni  maisha  na  maisha  ni  Katiba.  Ukiwa  na  ile  jambo  ambalo

inakuongoza ni mzuri kwa maisha yako unalete kwa Katiba ilui tuwe na muongozo mzuri. Pengine mnaweza kuketi  na kufikiria

ile mambo ya quakers.  Ile philosophy na kuona vipi itaingia kwa mambo ya Kenya.  Iko hapa lakini chache chache chache na

mbali mbali. Inaweza kusaidia sana. provincial Adminisrtation. PC na  DC halafu chini yake itakuwa nini? Ile ambaye haitakuwa

kwa provincial administration.

Pastor Isolio: Chini yake itakuwa na chiefs na assistant chief na wazee wa mtaa

Com. Adagala: Watachaguliwa vipi? 

Pastor Isolio: Watachaguliwa na Public Service Commission.

Com. Adagala:  Pia wakichaguliwa hivyo wananchi wanasema wawe wanapigwa transfer.  Vile iko sasa  wananchi  wanasema

ikikaa  hivyo  basi  awe  anenda  transfer.  Aende  Migori  kufanya  kazi  kidogo.  Aende  Kabras  miaka  tano.  Hivo.

Wanasemamwenyewe wachague au wachaguli8we na waende transfer.

Pastor Isolio:  Ma chief wanapochaguliwa na wananchi huwa kuna shida wakati  anapobakia  tu pale.  Awe effective au  asiwe
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effective atakaa hapo mpaka atakapo retire.

Com. Adagala:  Wqakichagua retirement ni yao  ya  wananchi.  Inaitwa  the  power  of  recall.  Wakichagua  wakipiga  kura  kwa

chief watamfuta kazi pia. Wananchi wenyewe. Unajua ni two different things. Sasa unafaa ufikirie hapo.

Com.  Asiyo:  Mzee  umeongea  juu  ya  wazee  wa  vijiji.  Tunajua  wanafanya  kazi  muhimu  sana.  ingesema  hawa  wapewe

allowance kidogo ama waachwe hivyo vile walivyo kwa sasa/ 

Pastor  Isolio:  Wazee  wa  vijiji  hasa  hapo  utawala  ndiyo  unazia.  Kwa  sababu  hawa  ndiyo  wanajua  shida  ya  kila  mtu  pale

anapoishi. Kwa hivyo wale wanatakikana wapewe allowance kidogo ili wajimudu kwa kazi hiyo.

Com. Ahamed: Pastor asante sana kwa maoni yako. tukiendelea mbele nafikiri Bwana Johyn Apollo umekuja kutusaidia.  Sio?

Uimejiandikisha ili kuendelea na kazi muhimu sana ambayo hivi leo Bwana John Apollo yeyer anatafsiri kwa ishara  kwa  wale

ambao hawajiwezi kwa upande wa kutoweza kusikia au  kuona.  Tutakushukuru  sana  kwa  kuzungmza.  Samahani.  Sijui  kama

kuna  mwenzetu  kati  ya  hawa.  Lakini  labda  tungewapa  nafasi  moja  wao.  Jitayarishe.  John  yuko  yeyote  watu  ambao

wanatusaidia  kutoa  maoni.  Leo  hawajaingia?  Walikuwako  jana?  Asante.  Lakini  wakifika  utatujulisha  tafadhali.  Sasa

tumewasikia  wenzetu  wasioweza  kuona  kutoa  maoni  yao  lakini  naona  kuna  majina  mawili.  Danson  Denda.  Umejiandikisha.

Unakuja kusikiza au una maoni ya kutoa?

Danson: Ndakuhandika.

Com. Ahamed: Kiaribu. Danson Denda is next.

Com.  Adagala:  Akiwa  akija  ningependa  kusema  kwa  kamati.  Wamefanya  bidii  sana  kwa  watu  wa  special  abilities  wale

ambao  wanakuja  kuzungumza.  Lakini  nikiangalia  hall  hii.  Sijui  wanawake  wako  wangapi?  Hebu  tuone  mikono.  Ya  kamati

mtatafuta wanawake waje kutoa maoni hapa pamoja na watoto wa shule. Mtafanya hiyo bidii badala ya kuketi hapa. ( Bandu vi

Chavakali vandu ki  vamwivula, mwikolele vindi vyosi?) Unajua Tutapiga hiyo report hebu sikilizeni. Tutapiga riport  kwa nini ya

Chavakali hii ni maoni ya wanaume. Katiba haifai hivyo. Inafaa muwe nusu wanawake na nusu  wananume.  Na  vile  mnafanya

mnawaachia wanawake kazi nyingi nyumbani halafu mnasema navene, vaja mwavateshitha?

Com. Ahamed: Tafadhalini tutulie tupate kusikiliza kupata maoni. Na tunasajili tunanasa maoni kwa hivyho hatutaki fujo nyuma

ya yule ambaye anatoa maoni yake amabaye sasa ni bwana 

Danson  Ndeda.  Rita  riange  ni  Danson  Deda  Aluruta,  na  mbetha  na  mang’ana   kavili  kindenya  kumolome.   Muloma  ndi,
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serikali nayanza akhonye raia  alala ninzi , polisi nivakenda murisafu, vavethanga na sub-chief a nor neliguru.

Translator:  Ovolange nithi nimbola. Basi tanga kandi vulahi, vakhulanga vwa?

Danson Ndeda: Danson Ndeta  Deda Aruta,

Translator: Danson Ndeta Aruta,

Danson Ndeta:  Ninyi mbole ndi,  Police nakenda murisafu, vatugana vave na subchief a nor likutu

Translator: When the police come to the villages I would request that they com,e with the chiefs not just on their own. 

Mr Ndenda: polisi shiamanyi vandu va sub-chief alinde tae. Vali na sub-chief, polisi  shianya kura makosu kovo tawe.

Translator: Because the police don’t know the villagres. When they come with the village elders then they know exactly whom

they are looking for and whom they are dealing with.

Mr Ndenda: khuli nzi mbele mbovu vanyala kunguva kunya makoso tawe nindi ndeng’ene

Interpreter: Since I’m blind they will just come and attack me and I don’t know.

Com. Asiyo: Tafadhali heshima kwa kila mtu

Mr. Ndenda: shichila vamanyi tae.

Interpreter: Because they don’t know I’m a blind man

Mr Ndenda:  ikazi ya sub-chief na chief polisi akola yahi.

Interpreter: The job for looking for people in the village is the work of the chief and the assistant chief not the police. 

Mr Ndenda:  A nor sub-chief nabehe  ni kazi, atumi rikutu alala na polisi mwenoyo.

Interpreter: If the assistant chief is usy he shoulssd send the village elders together with the police.

Mr Ndeda: Nikava mang’ana official  atume warrant.

Interpreter: If it is official they should send a warrant.

Mr Ndeda: Katushi yaho 

Interpreter: That’s all he has.

Com.  Ahamed:  Asante  sana  bwana  Danson  Denda.  Maoni  yako  ni  mnafupi  lakini  ni  muhimu  sana.  asante.  Sasa  namwita

Daudi Libese. Una maoni? Karibu.

Daudi Libese: Inzi Daudi Libese
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Interpreter: My name is Daudi Libese.

Mr Libese: maoni kange  kalolekha ndi, ama-subheadmen kakolanga ikazi ing’ingi mulusoma sasa.

Interpreter: I see that the village elders do a lot of work in the community.

Mr Libese:Kundakavoye nyenya Serikali ivaethange omushara.

 Interpreter: I request the government should pay them salaries.

Mr Libese:  Nigenako kenyene butsa

Interpreter: That’s all I have.

Com. Ahamed:  Asante sana bwana Daudi Libese.  Nafiikiri  oni  lako  ni  fupi  kabisa.  Sasa  kwa  wakati  kidogo  tumekuwa  na

wanafunzi hapa.  Wako walioajidnikisha kutoa maoni yao.  Na  kwa kuwa wana  masomo  kurudia.  Ningependa  kuwapa  nafasi

wawili kati ya hao waloijiandikisha kwanza kutoa maoni yao. Nafikiri ni sawa. Ingawa tutaruka ile list kidogo. Tungemwita moja

yao aliojiandikisha yuko? Any of the young students who have registered to give your views. Please start  with your names and

then give your views. 

Wilson Agata: My name is Wilson Agata,  Headboy Chavakali  High School.  We as the scolders  of issues concerning childen

call for the inclusion of -----inaudible  in our review constoitution tha t faces the foundamental values which will be  essential or

the protection of the children of Kenya.  This include --------------freedom.  Men and women have the right to lose their lives

and raise their children in dignity free from hunger and from the fear of violence, oppression  or uinjustice.

Equality.  Many  individual  or  community  must  be  denied  the  opportunity  to  benefit  from  development.  The  equal  right  and

opportunity of children womn and men must be  assured.  Wehave also respect  for  nature.  Shared  responsibility  for  managing

our economic and social resources and development as  well as  threat  to national peace  and security must be  shared among all

the Kenyan communities. 

Responsibilities  of  citizens.  We  rcognise  and  appreciate  the  foundamental  role  of  every  Kenyan  citizen  in  protecting  the

constitution, upholding the rule of law and preserving our national heritage upto postericy. Constitution principles.  Definition of a

child  clear  definition  of  childhood  would  create  clarity  in  the  acknowledgemet  and  enforcement  of  children’s  rights.  For  the
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purposes of legal interpretation and connected intent a child should be any person below the age of 18 years  and this definition

shall be considered to mean every boy or girl and children with disabilities. 

The reviewed constitution should provide for registration of birth as  a foundamental rights of evry child. Birth certificate should

be premafasi evident of citizenship.

Right to education. Every child should be entitled to free and compulsory basic education and affordable subsequent  education

both of which should be the  States  responsibility  to  guarantee.  Children  have  the  right  to  develop  normally  so  that  they  can

fuklly participate in the society in which they live in. education is the key to development which involves the mind the boy and

soul. Access to justice by children. They should be constitutionally recognized to pay the cost for children or  original jurisdiction

administered by officers trained on children issues. That’s all I have.

Com. Ahamed: Thank you very much Wilson for those views. Just wait there fore a question or two for you. 

Com Adagala:  Thank you very much for coming forward.  This constitution is for you as  the  chairman  said.  You  have  more

right to it. Because you will live longest in it than we will. Now you have given us universal principles.  We don’t know how they

apply to our situation. It will be good if you sat down and see how they apply.  I don’t know whether you are  from this area  or

not but at least where we are giving the views how do they apply? Where can they benefit? You know if you have a right to this

and that is it there? Is it not? What you have given us is something abstract. We want the Katiba to relate to life. Ok. Where did

you get those principals from? 

Wilson: I was just doing a research.

Com. Adagala: You were doing a research. Where from? I can’t hear you. You are not speaking in to the microphone.

Wilson: We were reading from the books.

Com. Adagala: Now look for the children’s Act 2001 and read it also and see  how what you saying is applicable to Kenyan

children.ok. the only way you will understand those issues and the only way they will affect you is if they are applicable.

Wilson: What you are saying I have included it in the menmorandum nut I was only reading the highlights.

Com. Adagala: Thank you very much. May God bless you.

Com. Ahamed: Thank you very much once again Wilson for your views. Is thee another student who registered? Any student?

40



You can come forward. Start with your names and tghen your views.

Samuel Ndembese: I’m Ndembese Samuel.

Com. Ahamed: Get the mic closer to your mouth but not too close.

Samuel Ndembese: I’m Ndembese Samuel from Chvakali High School.

Com. Ahamed: Did you register

Ndembese: We were told not to register. 

Com. Ahamed: Let me just have your name again. Samuel when you finish with us make sure you go just outside and register

your name. You are going down in tokenyas history today.

Ndembese: So my first view goes to the bursaries which are awarded to students who are  poor  but are  academically stable.  I

would like them to extende to students who are also poor academically and they are not able to persue education.  Because you

find  some  students  who  are  poor  in  academics  would  like  to  persue  education  but  they  are  not  able.  Students  should  be

sponsored by the government to cultivate their abilities like poetry, sports and drama and trips even outside the continent.  Apart

from one we usually have for music festivals and games tournament. 

About  liberation  movements,  I  would  like  the  women  heading  the  liberastion  movements  should  declare  their  marital  status

because most of them according to the views they give they make other women to conflict with their husbands yet most of them

are single. 

Privatization  of  public  cooporations  should  not  be  done  on  the  basis  of  eighth  condition  because  that  will  represents

neuconoialism which  qwe  are  trying  to  eradicate.  Th  government  should  only  privatize  or  sell  shares  of  public  cooporations

when it has decided. May be the parliament has voted for it. 

Then we also have the registration of political parties.  Theya re nearing a threat  whereby  we  may  have  two  hundred  political

parties in Kenya.

Com. Ahamed: Just a second. What is your proposal regarding political parties.

Ndembese: We should have a maximum of five political parties.
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Com. Ahamed: Thank you.

Ndembese:  Then parmanent allocation of land to the landles to avoid incidents like the Kibera  which  took  place  I  think  last

year.  Then we also have regulation of appointment and reshaffle of ministers on merits whereby  the  President  should  not  just

have all the powers to appoint the ministers but he should look at  their interlectual capabilities whereby if somebody is having a

degree in medicine he can be a health minister. We don’t want a situation where we have a reshuffle from education to health, to

industry to finance which means our ministers are not appointed on merits.

We  should  have  mayors  to  be  elected  bby  citizens  directly  and  not  by  councilors  so  that  they  can  play  the  role  of  citizens

adequately. Thank you. 

Com. Ahamed: Thank you very much Samuel. Can you just ait there may be for a question for you. Com. Asiyo.

Com. Asiyo: Samuel we appreciate the views or  perceptional  views towards  various sectors  of society like women, girls, old

men or old women should be positive.  Now you are  referring to some women who had liberation movement most of who are

single. Could you give us examples.

Ndembese: I don’t have names generally but from the research I have done most of them I cannot remember the names right

now. But in newspapers when you do research you find that they are single.

Com. Asiyo: Well I have not come across any woman heading liberation movement in this country in the  recent  past  and I do

not know whether their marital status should have anything to do with whatever work they do if it is in the liberation struggle or

whatever. Why are insisting that they should be discriminated against? These single women.

Ndembese: Because of the views they give.

Com. Asiyo: Give us example

Ndembese:  For  example men and women are  equal therefore a woman should not  play  arole  of  cooking  in  the  house.  The

man should also play. So if that one is not married then she is not genuine with the views. We would like the one who is married

who is practicing those particular views in her house.

Com. Asiyo: Let’s go back to your own home. I know you love your mum and your dad very much.. 

Ndembese: Yes

Com. Asiyo: Do you see any conflict in that home? 
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Ndembese: There is no conflict.

Com. Asiyo: So if there is no conflict in that home then that’s how most of the homes of this country are.  If there is no conflict

in your own home. I’m sure most people  here come from a  backgroung  such  as  yours.  I  think  you  need  to  do  a  little  more

reading and more researches as you have started doing so that you appreciate more the role of women in our society bt  we will

yes take your views and thank you very much.

Com. Adagala: Ok I just want to let you know that I’m single. Phoebe Asiyo is married and we have the same views. There is

something much more foundamental being looked for in society than what you ae potraying. Two you are  not yet married.  But

let me tell you a marriage breaks  from within and not from without. Nobody breaks  somebody elses marriage. It  breaks  from

within. 

Com. Ahamed: Thank you very much Samuel. Please remember to go outside there and register. Fine I now call Alex Kisivuli.

Alex.  Please  answer  when  you  hear  your  name  so  that  we  know  you  are  there  because  we  have  got  to  move  fast  now.

Ukipoteza matatu au  basi itaenda mbele kuchukua abiria wengine.

Alex  Kisivuli  Asawa:  Commissioners  na  wote  ambao  wamehudhuia  hiki  kikao  cha  Katiba.  Mimi  sina  mengi  ya  kusema

ijapokuwa  nitagusia.  Jina  langu  ni  Alex  Kisivuli  Asawa  kutoka  Sabatia  Constituency.  Mimi  sina  mengi  ya  kukugusia  sana

ijapokuwa nitataja machahce ambayonaona inanizunguka. Yale machache nitagusia ya kwanza ni kuhusu elimu. Elimu yetu vile

ilivyokuwa zamani.

Com.  Adagala:  Alex  tafadhali  just  give  pendekezo.  Look  at  all  these  people.  just  give  pendeezo  kwa  sababu  ndani  ya

pendekezo lako itakuwa hiyo maoni yote unayo .

Mr Alex:  Upande ya elimu tunataka free  education  kwa  watoto  wetu  na  pia  tunataka  warudishe  Kenya  School  Equipment

Scheme iwe ikisaidia wazazi kwa sababu kuna wazazi wengine ambao hawawezi kununua hata exercise book.  Halafu tunataka

kuanzia class one hadi class four tuwe na government exxammination ambayo itaselect watot wa kuingia darasa la tano.  Kutoka

hapo tuwe na class five up to eight tuwe na overnment exxamintion ya kuselect  watot  wa kuenda secondary school.  Tuwe na

form one to form four wafanye selection ya exxammination ya kuingia form five na form six. Haya nimefikia hapo.

Com. Ahamed: Asante sana Aalex. Umemaliza. Haya endelea.

Mr Alex: Upande wa health watu wanakufa sana kwa sababu ya cost sharing kwa hivyo tunataka free health treatment. Uande
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wa resources tunatak Kenyan resources iwe divided equally in the country.  Halafu tunataka community rules ziwe implemnted.

Kama zamani kwa community yetu mtu akiua mtu wa ukoo yao huyo mtu hatakikani kurudi kwa hiyo ukoo.  Msichana akifanya

mapenzi na mtu ya ukoo yao hakuwa anarudi kwa hiyo ukoo. Anaenda kabisa.

Com. Adagala: Na huyomt ambaye ni jamii yake

Alex: Wananedna naye. Ni hayo tu

Com. Ahamed: Asante sana Alex. Inaonyesha ya kwamba wewe ni Mwalimu. Unapenda sana mambo ya elimu na mambo ya

utamaduni ya kienyeji. Asante. U a memorandum hapo. You have a memorandum to give us? Is  that for us or  for yourself Ok

Agnes take care of it please.  Next  is P.  Jailu. Karibu.  Ni chairman wetu ambaye anahusika na Katiba.  Pia yeye ni mwananchi

kwa hivyo ana haki ya kutoa maoni yake. 

Com. Adagala: Tafadhali idadi ya wanawake iongezeke kwa hall committee.

B. Jailu: Mr chairman istinguished commissioners.

Com.  Ahamed:  Tafadhalini  Mr  Jailu  anatoa  maoni  lakini  tunasikia  sauti  nyingi  nyingine  na  hiyo  inatusawishi  kidogo  na  pia

inasawishi mitambo yetu.

Benard  Chailu:  My  name  is  Benard  Chailu  and  chairman  of  the  Sabatia  CCC  and  I  have  the  pleasure  to  present  a  joint

memorandum by members of that commeetee.

Com. Ahamed:  Bwana  Jailu  I  guess  you  will  give  us  the  highlights  and  then  we  will  read  the  memorandum.  We  are  really

worried about time.

Mr  Jailu:  I  know.  First  our  concern  is  about  this  very  importandt  issues  we  call  the  land  resource.  On  this  we  have  the

following recommendations to make.  The barring findings of the Njonjo Commmission  the  constituton  should  provide  for  the

following: we should impose an acre limt for the acrage of land to be owned by an individual in the following ways. 

a) In upper  or  higher potential  agricultural areas  the  medium  potetial  agricultural  areas  and  the  low  potential  agricultural

areas the upper limits should be different in thise parts of the country. 

b) Imposed a tax on land that remains un farmed for five consecutive years without valid reasons.

c) Make it obligatory for land holders to take soil conservation measures to preserve land fertitlities and proper  vegetation

cover.

d) Expand forest  land  acrage  fom  the  current  3%  to  20%  in  order  to  arrest  -----inaudible  and  general  environmenytal
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degregation and to provide habitat for the endangered Sauna nad Flora,  privide wood fuel for homes,  jobs  for citizens

and timber for the furniture industry. 

e) To a strong future communal strife over land rights the ownership of land in this country be vested in the State  with the

provision that the land so owned by the State  shall be  held on trust  by individuals by the  central  government  by  local

authjorities and by farming companies.

f) Provided adequate compensation is met for the development there on.  Government may compulsorily acquire land if it

is needed for beneficial project or for re-allocation to a private project which has social-economic benefit to the people.

 

g) That Kenyans have the right to live and own land and other propertiesany where within the republic of Kenya. 

The  next  is  our  views  on  the  management  of  human  and  other  natural  resources.  On  this  our  comittteee  have  the  following

reccommendatins. That in view of existing mul-practices in the development, employment, management of human resources

Com. Ahamed: Bwana Jailu we appreciate  the fact that you are  reading and that you will not get far given the time limits you

are getting.

Mr Jailu: I’ll escape some of it. The ole of parliament in policing and watching over the resources  of the country be expanded

so that there is greater control of the way resources  are  used.  In this country there be  ana establishment of the Ombudsman to

look intoi someof these public malfrucsses that may not be  handled through the normal law processes.  That the public Service

Commission  be  empowered  to  develop  and  enforce  social  code  of  ethics  among  which  should  be  a  recommendation  that

leaders and workers  in the Public Service declare  their wealth regularly possibly annually in order  for  the  law  enforcement  to

keep  track  of  their  growth  of  wealth.  That  this  country  should  have  a  preamble  to  its  constitution  and  the  preamble  should

include the following ideas. It should talk about  protecting the human rights and enlightening people  on the history on the histry

as a common experience.  There were also ways of cultural diversity, our  common  destiny  and  our  result  to  fight  the  evils  of

tribalism, corruption and  build  a  democratic  society.  Wet  therefore  that  the  preamble  should  hae  something  like  this,  having

experence and shared the indignitives of colonial subrogation and being desirous to read our land of desiesty,  ethnic  jingoism,

greed and corruption. And to build a just and peacefull prosperous society within our borders.  We the diverse peolle of Kenya

unite  in  this  purpose  do  establish  a  national  constituton  of  Kenya.  I’m sorry  I  have  to  end  there.  This  was  a  firy  detailed
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memandum and ihad to run over it without paying special attention to the details. 

Com. Ahamed: A special bonus to the chair of CCC we give you a couple of minutes but may be you can use them to touch

on many point as  possible.  But we are  sure we will be  reading the full memorandum later on kwa makini sana.  lakini we  give

you another two minutes. Highlight just the main points without  the  details.  You  have  only  covered  three  points  land,  natural

resources, code of ethics and the preamble. Give us two or three other different points. 

Mr Jailu: On the issue of the principles of State  policy we have the following ideas.  We believe that this country should be a

democratic society ruled by the people  themselves and  the  law  and  practice  should  be  the  rule  of  law.  That  the  citizens  are

equal  before  the  law  and  should  get  equal  treatment  before  the  law.  This  is  a  plural  society  founded  on  the  valyues  of

cooporation, modaration, tolaration and sharing of resources and that there should be just compensation of rights and privileges

of citizens. That

Com. Ahamed: You don’t have another different point. Principles of state policy.

Mr Jailu:  On Electoral process  we have this to say to establish a rhythm in the country’s political process  election  dates  for

civic,  parliamentary  and  presidential  offices  be  specified  in  the  constitution.  that  to  ensure  political  stability  and  sense  of

continuity for future civic, parliamentary and presidential election it should be held at different times. 

Com. Ahamed: Just one last one.

Mr Jailu: That the constitution provides for reservation of space office for specific interests groups which include professionals

and people with special ability.

Com. Ahamed:  Thank you very much. Samahani  tumekusukuma  mbeloe  sana  lakini  we  appreciate  your  contribution  to  the

views abnd you know what needs to be done. Now please hand in your formerly but may be a question or two.

Com. Adagala:  Thank you very much. Some very detailed ideas.  There are  many parts  in  Kenya  especially  the  ones  which

you are saying are open and without people living there. Those people are saying that God gave each people their own land and

they don’t want people encroaching their land and they want the Ktiba to say so that everybody belongs in their ancestral  land.

So I don’t know how it would be when you say that Kenyans can live anywhere and yet those places which do have land, the

people there say their land is not idle. They have a different lifestyle. That’s one.  Two  I  wonder  in  your  memorandum  if  you

have anything on devolution of power.

Mr Jailu: Yes we have quite a lot on devolution of power commissioners. We have suggested that local authorities play a very
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important role and therefore should be given more powers to manage their local resources and that these local authorities should

share the national tax revenue to the tune of 15% of the revenue being a give --- back to the local authorities. About 15% of the

national tax revenue. 

Com. Adagala: Inaudible

Mr Jailu: Yeah of the national revenue  in addition to their own revenue coleected in their areas.

Com. Asiyo: Inaudible

Mr Jailu: There will be richer local authorities which will therefore have greater revenue sources than the poorer ones

Com. Asiyo: Inaudible

Mr Jailu: We are talking about devolution in the sense that while local authorities manage their own local resources  in addition

to that they will enjoy 15% of the national revenue so that they can do their jobs.

Com. Ahamed: In other words they keep everything they collect locally? They keep a hundred percent? 

Mr Jailu: Yes.

Com. Ahamed: And still get this 15% from the government.

Mr Jailu: Exactly. 

Com. Adagala: Why should they getr anything from there if they are keeping everything? 

Mr Jailu: The reason is local authorities don’t have very strong revenue base and therefore they would be worse off than those

that have endored with greater resources locally. 

Com. Adagala: You have divided the country into high potential, middle potential and low potential. There are  people  who are

so called I don’t know which areas are low potential. But the ones who are usually stereotyped as  low potential  they are  saying

they have been deliberately under developed. And therefore if they are  the infrustructure. For  instance North Eastern has three

kilometers of tarmack on a road which is a thousand miles. There is nothing  else  which  has  ever  happened  in  North  Eastern

eccept  security.  They  are  saying  they  have  a  lot  of  resources  but  they  have  not  been  developed.  Therefore  they  cannot  be

classed as low potential.  They say they can be as  rich as  Botswana if there was development.  Because Botswana is the same

kind of . so it is very difficult to know which is high potential and which is low potential  because  those who have been favoured

with development with infrustructure are the ones who are developed. 

Mr Jailu:  I  believe that this term has been used for quite a long time in this country.  And we took it to  mean  the  areas  with

47



better rainfall and richer soils and so forth. But I do appreciate that with development other areas can also be agriculturally

Com. Adagala: Because those low potential  areas  are  saying without rainfall let’s have the waters  of the rivers and waters  of

the lake to irrigate our land and it will reproduce.  I think even commissioner Asiyo talked about  it.  We are  tying to change the

perception of Kenya and the card of classification which are very colonial by the way. Kericho is only rich because  Mzungu put

tea there. So we need to change around a little bit.

Mr Jailu: Thank you.

Com. Ahamed: Thank you very much bwana chairman kwa maoni yako. Jackson Emoja Asamba. Karibu.

Jackson  Emoja Asamba:  Haloow kwa commissioners wote kablz sijaendelea  ningeweza  kuwapa  pole  sana  kwa  kupoteza

mmoja wenu ambaye alikuwa ni the late Dr Oki Ooko Ombaka. 

Com. ahamed: Asante sana. tafadhali Bwana Aasamba taja jina lako kwenye mic for recording puposes.

Mr Asamba: Mimi naitwa Jackson Emoja Asamba natoka Nyadua. Ningelipendelea sana kuongea kuhusu elimu.

Com. Asiyo: Excuse me songesha microphone chini ili si pa pa pa pa. Juu kidogo.

Mr Asamba:  Elimu ya Kenya ningependelea angalau tuendelee na shule ya msingi yafanywa yakawa minane halafu sekondari

waende  form  four  wakimaliza  mtihani  waende  tena  wafanye  form  six  ndiyo  kutoka  hapo  mtu  aweze  kuenda  university.

University anaweza kuchukua miaka mitatu, minne na mitano.

Com. Ahamed: University miaka mingapi? 

Mr Asamba:  Wanaweza wakachukua ile degree ya kwanza miaka  mitatu  ama  kama  ni  engine  miaka  mine.  Dakatari  aende

miaka mitano.

Com. Ahamed: Haya endelea.

Mr Asamba: Tukiendelea kuna hii inaitwa child labour. Nadhani Katiba irekebishwe kuhusu wale watu ambao wanajiri watoto

ambao wako chini ya miaka kumi na nane waweze kuadhibiwa. Unakuta mtu anakuja huku risaf anakuchukulia mtoto wako au

mtoto wa dadako anamwonyesha ee ni wewe ni relative yake. Kwa hivyo anaweza enda naye Nairobi aanze kumfanyia kazi ya

umaid. Maid naye ni child labour kwa njia ingine ambayo haidhibitishwi huku. Ambapo pia mtoto ambaye hajafika miaka kumi

na  nane  asifanye  kazi  kabisa  na  yoyote  ambaye  ako  na  mtoto  wa  miaka  kumi  na  nane  ambaye  haendi  shule  pia  aweze

kuchukuliwa hatua.
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Com. Adagala: Punguza maelezo. Toa mapendekezo 

Mr Asamba: tunaonelea vijana wetu wanakaa idle. Kwa hivyo kungeliwekwa ile ministry of sports.  Halafu at  least  kila district

ijengewe stadium kusudi wale ambao wanaelewa michezo waweze kufanya. Na kwa kila District ama area  fulani iwekwe social

services halls. Kusudi wale ambao wana talent fulani wanaweza kuenda pale wakafanya. 

Halafu  unapata  tena  kule  kwa  natural  resources  ambazo  zinatakikana  zigawa  equally  kwa  kila  mkoa  iweze  kupata

kinachotakikana. Nadhani sina mengi ya kusema. Mengi yashasemwa ni hayo tu. 

Com. Ahamed: Asante sana bwana Jackson Asamba

Com. Adagala: Nafikiri hiyo mwishoninational resources not natural resources.

Mr  Asamba:  There’s  national  and  natural.  Tuseme  natural  resources.  Ukija  kwa  natural  resources  unkuta  kwamba  huku

western hapa Maragoli Forest tulikuwa na miti mingi sana. lakini kulikuja mtu mara moja tu hapa zikakatwa zote.  Na  zikaenda.

Aliyefaidika si yule  Maragoli  wa  hapa  aliyezipanda.  Aliyefaidika   ni  yule  aliyetoka  kule  kwao  akaja  hapa.  Akaturuta  malipo

akarudi nayo.

Com. Ahamed: Kama vile national parks pia wild life. Wenyeji wa   pale hawapati kufaidika pia? 

Com. Adagala:  You know he said natural resources  should be shared equally. They cannot be  shared equally. What can be

shared equally is national resources. Natural resources should be like what you are explaining fir the locals. And to be  protected

bvy the locas. You see that. and decision making by the locals so that natural. Si unalalamika mtu kutoka mbali alichukua 

Mr  Asamba:  Bi  Adagala  nitaongea  kidogo.  Unajua  kuna  ile  ambayo  inatuhusu  hapa  Maragolini  amabyo  intaka  tuiangalie

kwanza hapo Maragolini. Halafu kutoka juu pia serikali ikiwa Maragoli wanang’ang’ana sana kufanya hivi wa fanyeni ya ziada. 

Com.  Ahamed:  Kwa  hivyo  both  national  na  natural.  Asante  sana  Bwana  Asamba  kwa  maoni  yako.  Margret  Wambacho.

Margret uko? Karibu. It is nice to get views from a lady after a long line of men coming forward. So welcome.

Com. Adagala: Kamati mshugulike mlete hapa wanawake leo. 

Wambacho:  Margret  Good  afternoon.  My  names  are  Margrate  Wambacho  and  I;m  presenting  the  Socio-Development

Assistance in Sabatia  Division. They have these recommendations.  They  say  equality  to  all  citizens.  They  want  promotion  of

gende sensitivity and non-violence society. 
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Under  Executive  powers  they  say  everybody  has  a  right  to  enjoy  the  rights  in  Kenya  and  all  people  are  equal.  And  in  the

Executive they say they want devolution of power.

Com.Adagala: Excuse me. Are you one of them?

Margret: I’m one of them.

Com. Adagala: Then say we no they.

Margret: Ok. I’m very sorry. Thank you for that correction. We want a free and fair election.

Com. Ahamaed: Sorry Margrate. Devolution of power was not very clear. What exactly did you want to say?

Margrate:  Under devolution of power  you see  the three arms  are  just  together.  So  in  this  case  if  we  have  the  Executive  it

should deal with Executive matters. Legislature to deal with Legislature matters

Com. Ahamed: You mean separation of powers.

Margret:  Separation  of  powers.  And  when  they  have  separation  they  should  reach  up  to  the  grass  root  level.  We  need

continual civic education to make people have informed choices because many are illiterate and don’t have information. 

Under  citizenship  we  need  citizenship  for  a  child  born  of  any  Kenyan  parent  to  be  automatic.  We  also  wish  to  have  dual

citizenship due to a mixed marriage and Kenyan women to confer citizenship  to  foreign  husbands.  We  need  passports  to  be

issued as a right. 

Freedom and security.  We need freedom of movement where passport  is a right. We need the screening of refugees because

when they come in they bring an in flow of ammunition. So if we have refugees they should be concentrated in refuge camps.

Political parties. We need access to media to all parties and we need a democratic multi partism to be put in place especially in

the constitution. we need the funding of political parties to be from the national budget.

Judiciary: we need establishment of a Supreme court and a judge and this Supreme court  be  the highest court  on the land. We

need appointment of judges made by the parliament and it should be gender sensitive. Legal aid should be  a  right  to  persons

who aer  unable to afford services of a lawyer.  Khadhis court  be  able to handle both criminal and civil cases.  Under  electoral

system process party should save 35% women candidate. Reserve 35% seats in parliament fot women and vulnerable groups. 
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Voter education be continual exercise to eradicate illiteracy. Electoral police to prosecute election offenders.

Under cultural and economical rights we need dfair treatment to  all  citizens.  Anybody  infecting  someone  with  HIV  AIDS  be

construed to abuse to right to life. We want to be  able to own and use property.  We need the constitution to establish gender

commission  to  protect  roghts  of  vunerable  groups.  we  need  to  enact  laws  to  outlaw  FGM,  widow  inheritance  and  early

marriage. 

Then land and property, women should inherit land and other properties. We need a constitutional office called Ombudsman to

check abuse of power. Ombudsman be selected by parliament from quialified persons.

Children’s right. We need free and compulsory education for children and office of children of this much should be established. 

Lastly under governance we need 35% presentation in parliament and government sectors  for women and 35% for vulnerable

groups which include the disabled,  youths,  minorities and orphans.  We need to empower casser  to  investigate  and  prosecute

corruption cases in court.

Arttoney  General  to  actas  a  general  finanhcial  watchdog.  And  lastly  under  Legislature  affirmative  action  of  35%  wseats  be

reserved for women and MP be afull time job and any MP should have a minimum grade of B-  and above.  Lastly we should

have one man one job. Thank you

Com. Adagala: And the women

Margrate: That is for all. In summary I say one job for one person.

Com. Ahamed: One or two questions for you Margrate. Please hold on. 

Com. Adagala: you know Margrate thank you very much for your views and thank you for the way you have presented them.

I hope everbody else will do the same. 35% is not the figure for affirmative action.  It  is  1/3  which  is  33%.  Please  if  you  are

talking about affirmative action say 1/3 it is easier.. I  think I’m right Asiyo. 35% I don’t know what it will be.  You can ask for

50%. In fact you should ask for 50%.  It  is the government which is obligating to put 33%.  You can ask for 50% which is the

propotion for the society.isn’t it?

Margrate: Yes

Com. Adagala: Then these refugee camps are very controversial. The people in the North are saying nobody asked  us to pput
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refugee camps in Kakuma and Hadab.  I’ve been there to Kakuma and Hadab.  They don’t want them. They are  ruining  their

environment and they are saying since we have taken care  of these refugees let the other people  in Kenya take  care  of them if

the  government  wants  them.  So  there  is  more  to  refugee  camps  than  just  keeping  refugees  there.  Lastly.  I  think  we  have

corrected that, the 35%. You can ask for 50%. You are not the government.

Margrate: Thank you very much. We will.

Com. Ahamed: Thank you Margrate. Harrison Mudaki.  Yuko? Hayuko? Hopefully he will not turn up as  we are  leaving and

ask to be given a chance. Jane Ominde. Karibu.

Jane Ominde:  Tume ya marekebisho ya Katiba yetu ya Kenya kawa majina mimi ni Jane Ominde  nikiwakilishi  wa  biashara

Chavakali  Sabatia  division.  Sitaongea  kwa  urefu  sana  kwa  sababu  wenzangu  wameongea  mengi  kuhusu  haya.  Lakini  yale

machahce ambayo ningependekeza ni kwamba tungependa tukimchagua Mbunge wetu awe na ofisi hapa ili sisi kama wafanyi

biashara ikiwa na tatizo lolote tuweze kumfikia. Kama anaweza kuzitatua atusaidie. 

Na  pia  madiwani.  Kama  madiwani  wanaweza  kuwa  na  ofisi  karibu  kwa  sababu  tunapowachagua  wakti  mwingine

tunawachagua halafu wakishaingia ofisini wanatusahau sisi kama raia ambayo tuliwatuma kwa hiyo kazi.wakati  mwingine kama

sisi wafanyi biashara tumekuwa na tatizo sana kuhusu licence. Tumewekewa kiwango ya juu na tukitafuta diwani yetu ambaye

tulimchagua  atusaidie  hapatikani.  Tunapompata  anakuwa  kama  yeye  ndiyo  msaliti  wetu.  Kwa  hivyo  tungependa  kama

ingewezekana wawe na ofisi karibu ili  wakitusaidia  kama  ni  kuttetea  matatizo  ambazo  tukonazo.  Mengi  ambayo  tumeandika

kam,a wafanyi biashara tumekwisha kuandika sioni sababu ya kuyasoma.yako kwa memorandum yangu. Ni hayo tu.

Com. Adagala:  Jane ni vizuri  kuuongea  mambo  lakini  kuongea  mambo  hewani  ni  vigumu.  Heri  tuzungumze  yale  iko  on  the

groung. Mbunge wa sehemu hii alijenga ofisi Sabatia.  Watu wakatoka  wakawambia kwa nini unataka kuwa Sabatia.  Alijenga

yeye mwenyewe. Wakaibadilisha ikawa post  office. Kwa sababu walimwambia  ukitoa  ukipeleka  kule  uvami  vuratura  hango.

Watu wa kule.  Kweli au urongo? Alijenga. Hiyo post  office alijenga iwqe office. Halafu na sasa  ni ya  KANU  na  post  office.

Halafu akajenga ingine karibu na nyumbani yake na iko hapo.  Kile unafaa useme tunataka Wabunge wengine wawe na  office

kama Mbunge wetu. Unasikia.

Jane:  Kwa  upande  huo  kidogo  naguzia  wafanyi  biashara  kwa  sababu  wakati  mwingibne  tukitaka  tumpate  inapatikana
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kwambba hayuko. Inakuwa kwamba you must book. Sasa inakuwa vigumu kumfikia.

Com. Adagala: Ile ungeongeza kwa sababu office iko ungesema awe na office kwa kila location. Na  awe na siku ankuja kwa

location. Hata hiyo mapendekezo imekuweko. Ili awe karibu na nyinyi. Lakini office yoyote una book. 

Margate:  Tungependa mayor achaguliwe na wananchi  wenyewe  na  asichaguliwe  na  asichaguliwe  na  madiwani  kwa  sababu

anatuhudumia  sisi.  Tunataka  tumjue  na  wakati  wowote  tukiwa  na  matatizo   tumwona  na  yeye  kutatua  matatizo  yetu.

Nafikiri ni hayo tu asanteni.

Com. Ahamed: -----leo anakwenda mbio hapa na pale.  Sasa  anahamu ya kutoa maoni yake nafikiri. Au ungengojea kidogo?

Haya. Anaendelea kutusaidia.  Tutamshukuru  sana.  lakini  mwenzake  nafikiri  tayari  hazinwa  ready  to  give  his  views.  Hawa  ni

members ya committee yetu ya Katiba katika eneo hili. Kwa hivyo wao pia wako na maoni ya kutoa. Sikuwahamisisha wengine

kutoa maoni lakini wao pia watoe maoni yao.  Tuzingatie wakati.  Tukiwaita pia tunaona ya kwamba kuna pages and pages of

people. so please everyone to stick to the time ili kila mmoja aliyejiandikisha apate nafasi. 

Asingwa Makibasi: Sorry for taking a lot of your time. I’ll be brief. My names are Asingwa Makibasi Azinamu. My first point

is that we trust  CKRC to give Kenyans a good constiotution. Point  number  two,  qualities  of  a  good  constitution  or  the  new

constituton. It must have the following qualities.

One written in a large language.

Two it should reach a large diversity of Kenyans

Three it should be translated possibly in Kiswahili and other local languages

Four it should enjoy the supremacy and the respect of all.

Number  three  the  preamble.  I’ve  suggested  that  the  preamble  should  capture  the  philosophy  and  the  spirit  of  the  national

anthem. An additional point I’ll add  to the spirit and philosophy of national anthem would be it should empower the people  of

Kenya. I

Will not discuss the way I’ve written but it is as in  my submission.

Number four political parties. We should not limit the number of political parties  because  we sound to be  stiffening democracy.
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But we should regulate them through the following conditions: 

1. It should have a national executive outlook 

2. For a political party to attract funding from the excica it should have at least 10 members of the party in parliament.

I’ve also suggested on political parties  that we should have a special  registrar  of political parties  and delink it from the current

situationwhere we have the registrar of societies.parliament should be at  a full time occupation but we should bare  in mind that

these parliamentarians are electorate. So I’ve given them four days full time session  in parliament  that is from nine to five .  the

last day which is the fifth day they should attend to party matters or  ministerial duties.  Then weekends  I’ve suggested that they

should concentrate on the electorate. I’ve also said on nominated members that it is unfair for an elected member of parliament

to miss a ministerial duty or  a  ministerial  job  and  instead  the  job  be  given  to  a  nominated  member  of  parliament.  What  I’m

suggesting is that we should give priority to people who have battled in ministerial appointments and if you want to reserve some

sxeats then probably we will be  suggesting that we have another chamber of parliament where we have categories  or  we  can

cater for special interest. There would be a senate.  I’m not ---(inaudible)  that one but if that be  the case  then we shall go that

direction. 

On Provincial Administration I have suggested that they should be un elective.  This is  because  if  we  were  to  elect  them  they

would serve with impartiality and we will be gouping them together with politicians. 

On  corruption  the  discrete  has  suggested  that  the  vice  though  bad  as  it  is  is  caused  by  discrepancies  in  salary  scales.  For

example if a junior clerk in the minitry earns five thousand and probably the senior most personnel in the ministry earns  half  a

million. And it is this junior clerk who does  most of the donkeys work.  So it would mean that for this junior clerk to compare.

Then the junior clerk may be tempted to subsidise his or her income through an ------(inaudible)

Com. Adagala: Proposal please. 

Mr Makibasi: So the proposal be we try to minimize this salary discrepancies. Minimum amount to be  paid especially for civil

servants shoule be five thousand and maximum the chief executive in the particular office should be half a million.

Com. Adagala: 50 years from now it should be five thousand and half a million. What mechanism should we use to make sure

there is no that disparity? What we want isn a mechanism that will last and last.

Mr Makibasi:  Reviewed after every 10 years.  The penalty for victims who involve in corruption should be  to  surrender  the
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corrupted whatever it would be and then serve a jail sentence of minimum seven years to life sentence. The relationship between

an MP, the President and the Civic leaders to the electorate. I’m suggesting that they should co exist and work closely with the

electorate.  In this form they should organize brainstorming questions on issues,  record  the  issues  and  submit  it  to  the  elected

member. Whether it is the President or Civic leader or MP so that they act. They should act on the recommendations then offer

solutions. For  the president  I have suggested that he should conduct  these  brainstorming  sessions  evry  six  months  ot  twice  a

year at  the district  level. For  an MP every three months at  locational level and the civic leader  once a month at  the  locational

level still. Through this brainstorming sessions we should be able to dertermine the ability of our leaders  to artticuulate and solve

issues. Through this

Com. Ahamed: Bwana Makibasi you may have to wind up now. You have a memorandum right.

Mr Makibasi: Yes. through this then we may exercise the power of recall.

Com. Ahamed: Recalling MPs

Mr Makibasi: Recallint either an MP, President or Civic leader depending on the way I’ve outlined it.

Com. Adagala: How long should the President on the brainstorming? What is the period?

Mr Makibasi: Six months

Com. Adagala: Ok. Who should review it. It comes down to the same question I asked you. Who should review salaries after

every 10 years. The mechanism. Someone should. And you can’t say parliament you already see what did to their salaries. 

Mr Makibasi: Parliament should review the salry scale for the parliamentarians. 

Com. Ahamed:  Really parliamentarians cannot review their own salary scale.  That’s what they  have  done  now.  You  cannot

review your own salary unless it is your own company.

Mr Makibasi: I was going to read.

Mr Ahamed: Don’t read. Tell us.

Mr  Makibasi:  Even  though  of  let  parliamentarians  have  been  awarding  themselves  heavy  benefits  against  the  non-

performance.

Com. Ahamed: Tell us who should regulate the salaries for everyone. 

Mr  Makibasi:  Are  ferendum  after  every  ten  years.  Points  to  discuss  on  devolution  of  power  but  I  think  I’ll  avail  myself

to--------naudible.

55



Com. Ahamed: Thank you very much Bwana Azinam. I’m sorry we really have to press on time. We are  concerned that there

is such number of people  of registered who are  getting their views and the last thing we want is  to  go  away  before  everyone

registered had a chance.  The only way we can do it is to press  people  to  give  us  their  views  within  the  time  allocated.  Sasa

twamwita bwana Hesbon Munavu Kevogo.  Yuko.  Hesbon.  Hayuko? You are  the gentleman helping to register.  You want to

give your views. Karibu sana. but please you heared us talking about time limit. Give views within that time limit. Five minutes. 

Hesbon Munavu: My name is Hesbon Munavu from Sabatia. I just wanted to present my views. Nationally we have to share

our resources  equally both natural and artificial. Children department  should be cooperated  in  the  office  of  the  president  and

theafter be extended up to location. Maragoli culture should be incorporated in law. I think that;s all.

Com. Ahamed: Thank you very much Bwana Hesbon. You are very short and very much to the point and we appreciate  that.

I hope everyone else  follows  the  same  procedure  and  then  wwe  will  finish.  That  I  can  assure  you.  Next  Wycliff  Mudenyo.

Yuko? Hayuko? Amekwenda chakula sasa wengine wanakimbilia. George Madegwa Chavakali  Youth Group.  In fact Hesbon

comes from the same group I believe. George pia ameondoka? Ok. Councilor Washington Amendi. Karibu.

Com. Adagala: Ukiuliza---kiluhia dialect. Haitakuweko tena hii siku.

Councillor  Washington  Amendi:  My  names  are  councillor  Washington  Amendi  area  concillor.  Nafikiri  nitaongea  kidogo

ingawa mwenzangu kama mayor alikuwa ameongea na area chief. Nafikiri nitarudia kidogo tu kwa devolution of power  of local

authority.  Whereby  local  authority  tupewe  uwezo  zaidi  kwa  maana  mambo  madogo  madogo  we  have  to  consult  Nairobi.

Things like fire and hire. Those are very minor things we can do on our own. So tukipewa uwezo wecan do many things on our

own.

Com. Ahamed: Next point.

Councilor Amendi:  Next  point is powers  za president  ni nyingi sana.  ziwe trimmed. The other one is MPs and councilors to

serve just as president for at least ten years duration.

Com. Ahamed: When you say at least it means they can serve many more years.

Councillor Washington: No ten years.

Com. Ahamed: So at most
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Councillor Washington: At most ten years. So both President, MPs and councilors.

Com. Ahamed: If they are re elected. It is not a guarantee 

Councillor Washington: Sawasawa. The other issue is Busaa to be legalized if we are to get rid of chang’aa.

Com. Ahamed: It is either or. 

Councillor Washington: Yes.

Com. Ahamed: If you want to get this chang’aa bring in Busaa. But it sounds poetic to me. 

Com. Adagala: Where should it be served councillor?

Councillor Washington: In clubs.

Com. Adagala: Where? 

Councillor Washington: Licensed and in clubs? 

Councillor Washington: Exactly

Com. Adagala: Not in the village

Councillor Washington: I think for now that is all.

Com. Ahamed: Thank you very much councillor. 

Com. Adagala: You are not going to get away with it. We want more on local authority. We have hardly got anything on local

authority. People are aware that they live in county because it seems as if nobody knows anything about what a local authority is

including councilors.  Yesterday we had three pr  four councilors present.  Hakuna ktu walisema  local  authority.  Please  give  us

more talks on local authority.

Councillor Washington: What I’m trying to say is that once we have been given powers  to decide on our own is that we can

decide on which projects to take on. Say infructure such as  roads,  wealth and as  I said the issue of firing and hiring. The other

issue is---

Generally we have powers we can do many things on our own.

Com. Adagala: We need to know what are those are. You are saying to do our things. You have given us three.

Councillor Washington: Yes.

Com. Adagala: Is that all you want? You know nobody else is going to say it except you. You have not thought it out.  Let me

ask what are the natural resources of this area? do you want to be in charge of the natural resources?
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Councillor Washington: Yeah sure. 

Com. Adagala: What are your natural resources?

Councillor Washington: Like the Maragoli forest if we can maintain it. We have Tiriki forest. I think that is all.

Com. Adagala: We need for some consultation. We need to leave here with a list of natural resources.  There are  young boys

who are naked in rivers there. What are they doing? Drinking the water.

Councillor Washington: No they are bathing. 

Com. Adagala: They are bathing? Give us a list of the natural resources at the end of it all.

Com. Ahamed: Solomon Nyaligu

Solomon K. Nyaligu: Commissioners my names are Solomon K. Nyaligu. I have got two views to present to you and they are

as follows. Education and land. In this country we have squatters  living in different places and you find there are  some people

who have got land where as  the others  don’t have even half an acre.  So I propose  that those fellows who have some land to

give to those who don’t have.  Of course we know there are  some lands issued by boards  and some which were given by the

government. I’m appelaing to you that those who do not have land should have some two acres to cater for those who are living

in different places. That’s number one. Number two I would like the new constitution to go back  to the former education.  Free

education should be in this country from primary school to secondary level. After that we just have form five and form six back

to where  they  were  because  you  find  when  a  child  finish  secondary  schools  he  goes  to  universityu.  He  or  she  cannot  even

express themselves and it is due to lack of that. Thanks. 

Com. Ahamed: Have you finished Bwana Nyaligu?

Bwana Nyaligu: I have some more but 

Com. Ahamed: Please look at you are addressing us.

Bwana Nyaligu: I have some more but it looks as if the time is short-----inaudible. But if you want me to continue I’ll do.

Com.  Ahamed:  No  what  we  will  do  we  don’t  have  much  time  to  continue  but  we  have  a  lot  of  time  for  you  in  terms  of

receiving memorandum as long as you want them to be for us to read later on. 

Com. Adagala: All right. Let me ask you. Aye you a teacher? 

Bwana Nyaligu: No I’m not a teacher.

Com. Adagala: you are not a teacher
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Bwana Nyaligu: I’m with the civil servants.

Com. Adagala:  You know we keep  blaming the system of education  and  we  keep  romanticing  the  past.  What  we  need  to

think about is what is wrong. Is it 8 years and 4 years and 4 years or is there something foundamental in the system? It can’t just

be the years.  When you bring form five and six that’s okay.  But that’s beyond where we are  now. But for  me  actually  I  find

some very good qualities in the students who come to the university fom the 8-4-4  system. There are  some good qualities and

some weaknesses. There were some good qualities with the other one and some weaknesses.  So I think probably we have to

find  out  what  is  it  that  we  want  to  correct.  Probably  the  thing  that  miss  in  8-4-4  system  is  IT,  information  technology.

Computers from nursery to university. 

Com. Ahamed:  Thank you very much bwana Solomon Nyaligu. Domnick Mbaluka.  Domnic is not  here.  He  is  gone.  Evans

Njambi. Unataka kusema? Umekuja kuluiza tu. Ok. Elphas Lavuna. Unataka kuutoa maoni Elphas? Karibu. 

Elphas Lavuna:  Majina yangu  ni  Elphas  Lavuna  kutokaSonovo  sub-location.  Ninaye  maneno  mawili  amaye  nataka  niguzie

siku ya leo. Ya kwanza sisi kama wasiojiweza tuna pendekezo hivi

Com. Ahamed: Jaribu kuweka mic karibu na mdomo lakiini si karibu sana. karibu kidogo zaidi. Hiyo ni mbali sana.

Elphas Lavuna: Sisi wasiojiweza tumepata ujuzi ya kufanya kazi na tumepata ujuzi ule wa kufanya kazi ambayo hatuna njia ya

kuanzisha kazi ile ili tupate matumizi ya nyumbani. Kwa hivyo ningependa ikiwa Tume inaweza kusaidia tupateko kitu kama loan

ili tuendelee na kazi yetu itakuwa mzuri. 

Neno la pili ni hili, sisi wasiojiweza wakati  wa kura tunapiga kura kuchagua wakubwa wetu kama MP na madiwani. Sasa  sisi

wasiojiweza  tunasahaulika  sana.  hakuna  wakati  ambao  mheshimiwa  ------------(inaudible)  anasema  anataka  kuona

wasiojiweza.  Sijawai  kusikia  tangu  nizaliwe.  Kweli  naomba  Tume  ikiwezekana  hii  maneno  yetu  yafikiliwe  kwa  wale  ambao

nimeguzia. Kwa hayo machahce Mungu awasaidie. 

Com. Ahamed: Ngoja kidogo. 

Com. Adagala: Unajua tumepata kitu kizuri sana hapa Sabatia. Tumepata sio watu ambao hawajiwezi lakini watu ambao wana

uwezo maalum. Tumeshukuru Sabatia  kwa sababu ametuopa hii term Special  Ability. Wewe una  special  ability  ambazo  mimi

sina. Sis tunakuita disabled and disability. You are special skills. Unaweza kuchukua hiyo? Umepokea?

Elphas: Ndiyo
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Com. Adagala: Una uwezo maalum ambayo sisi hatuna. Ya pili ni pia ukisema unaenda kwa kura kuchagua wakubwa wetu,

hawa si watu  wakubwa.  Hawa  ni  servants  of  the  people.  wanafaa  wajue  wao  ni  servants  lakni  wamejiweka  wakubwa.  Pia

nataka  kukujulisha  tutakuwa  na  chapter  kamili  kwa  watu  wa  uwezo  maluum  kwa  Katiba.  Na  kwa  nchi  mko  10%  of  the

population. Sasa inafaa kila mahali waajiriwe au kila mahali 10% ok. 

Elphas: Sawa

Com. Ahamed: Asante sana kwa maoni yako Elphas Lavuna. Sasa namwita Joshua Chavasulitu karibu.

Joshua  Chavasulitu:  Commissioners  wa  Review  jina  langu  ni  Joshua  Chavasulitu.  Mimi  ni  mkaaji  wa  hapa  ---inaudible

sub-location.  Jambo  langu  la  kwanza  ni  hivi.  mimi  ni  mtu  asiyejiweza  na  nasema  maneno  haya.  Watu  wasiojiweza

wanadharauliwa  hii  Kenya  sana.  na  sisi  kabla  ifikiriwe  kupata  uhuru  tulishukuru  sana  tukiona  demokrasi.  Jambo  la  kwanza

ukiwa na ujuzi ambao unaweza kusaidia ujipatie maisha hauwezi kupatiowa mahali ya kufanyia. Na  hiyo inatokana kwa sababu

tumedharauliwa. Jambo la pili upande  wa  education.  Tuli----  Kenya  ikipata  uhuru  na  kusema  kwamba  watoto  qwa  primary

school  wasomeshwe.  Hilo  jambao  halifanyiki.  Inawekwa  kwa  njia  ya  indirect  way  bila  pesa.  Mtu  kama  mimi  au  mwingine

huwezi kusomesha yule mtoto.

Com. Ahamed: Joshua tafadhali sema tufanye nini. Katika eneo la elimu tufanye nini kuwasaidia.

Joshua: Tufanyiwe mabadilisho kidogo.

Com. Ahamed: Kama nini?

Joshua:  Kama  hivi.  ukuiwa  hapa  Maragoli  hakuna  mtoto  anaweza  kuenda  shule  hakuna  mtoto  anaweza  kuenda  shule  bila

pesa.

Com. Ahamed: Sasa tufanye nini? Hana pesa mtu tumsaidie vipi?

Joshua: Sharing cost ifikiriwe.

Com. Ahamed: Cost sharing.

Joshua: Ifikiriwe sana kwa maana watotyo wanafukuzwa sana.

Com. Ahamed: Endelea

Joshua: Jambo lingine ni hili. Upande wa administration 

Com. Ahamed: Administration gani?
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Joshua:  Kama chifu, sub-chifu wanaweka mtu ambaye hakai na wananchi karibu.  Akiaanza kazi  yake  hunyanyasa  wananchi

sana  kwa  sababu  hajakaa  nao  na  ajue  wananchi  wanaendelea  namna  gani.  napendekeza  namna  hivi.  mtu  akiwekwa  kama

sub-chief iwe -----apewena  wananchi kura ndiyo achukue hiyo kazi.  Namba ya pili hapo sub-chief wengi na machifu hawana

adabu. Muwe na transfer kama wafanyi kazi wa serikali wengine.

Com. Ahamed: Sawa endelea

Joshua:  Wale wajumbe. Ukitaka kuona mjumbe mtu kama mimi namna hii ni ngumu sana.  mimi sijawai  kufika  kwa  mjumbe

hata siku moja.  Jambo la kufanyanisifike kwake ni hivi. ukitaka  kumwona  mjumbe  mpaka  uwe  na  mtu  mwenye  mali.  Mtajiri

sana ndiyo akushike mikono akufikishe kwake.

Com. Ahamed: Unafikiri jambo hilo sasa tuondoe namna gani. 

Joshua:  Unafikiri  jambo  hilo  sasa  tuondoe  namna  gani?  mjumbe  ni  mtu  wa  kupigiwa  kura  na  wananchi.  Mpaka  aweke

wananchi wote kwa kitu moja.  Mtu  yeyote  akitaka  kumwona  amwone  sio  apite  kwa  mtu  fulani.  Hiyo  jambo  inashinda  hata

mimi kumwona na nina shida.

Jambo lingine upande wama hospitali tuna shida hata nikiwa na malaria zaidi kuenda mpaka niwe na pesa  labda nitafute private

doctor. 

Com: Adagala: Unapendekeza namna gani?

Joshua: Napendekeza mtu yeyote ahudumiwe 

Com. Ahamed: Ahudumiwe namna gani? 

Joshua: Akose kuulizwa miaka yako ni ngapi?

Speaker: Na hiyo miaka ndiyo mzuri nduyo wajue vile watakutibu

Joshua:  Pengine  ukisikia  hiyo  miaka,  ukisema  zaidi  ya  kiasi  utafukuzwa  uende  ukufe  juu  wewe  ni  mzee.  Hapo  tuna  shida

kidogo. Ukifika kule hospitali tena unaambiwa uende ununue dawa duka fulani.

Com. Ahamed: Ungependelea kitu gani ifanyiwe habari ya dawa?

Joshua: Wananchi tusaidiwe 

Com. Ahamed: Vipi? 

Joshua: Kwa ---------fulani upande wa hospitali
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Com Adagala: Mpewe dawa ya bure sio?

Joshua:  Ndiyo  naman  hiyo.  Mambo  ya  tatu  upande  wa  shamba.  Wananchi  wadogo  tuna  shida  sana  mtu  akitaka  kununua

shamba. Mtu tajiri ana nunua shamba hata mia tano au mia nne. Ananunua shamba kubwa na mwenye pesa  ndogo ukitaka hilo

shamba hutapatiwa.

Com. Ahamed: Sasa ungependekeza kitu gani?   

Joshua: Napendekeza hiyo mambo ibadilishwe.

Com. Ahamed: Vipi?

Joshua: Wananchi wanunue chake kidogo anaweza kununua. Nigelikuwa na mingi -------inaudible nimefikia hapo. 

Com. Adagala: Umemaliza lakini.

Joshua: Mimi sijamaliza.

Com. Adagala: Twaweza kukuongezea kidogo time lakini punguza maelezo na utoe mapendekezo.

Joshua:  Jambo lingine ni hili. Mtoto  anasoma anapita mtihani. Mtoto  wa mtu maskini kama mim I ama mwengine yule. Kuna

mabo usemwa kuna misaada fulani ama kuna usaidizi fulani kwa mtoto  aliyepitia  juu.  Hilo  jambo  watu  wadogo  hatuoni.  Mtu

anachukua mtu tajiri

Com. Ahamed: Unapendekeza naman gani?

Joshua:  Mapendekezo yangu ni kusema ibadilishwe awe mtu yeyote kusaidiwa ambaye  hana  uwezo.  Na  tena  mtoto  akifika

university ilikuawa shida sana kwa Kenya. Mtoto anansomeshwa university na mzazi hana pesa

Com. Ahamed: Ungependa kitu gani bwana Joshua?

Joshua: mapendekezo yangu ni kwamba ile loan tulikuwa tunapewa tupewe. Pendekezo langu ni naman hiyo.

Com. Ahamed: Asante sana. very good. Ngoja kidogo kuna swala kwa mwenzangu hapa.

Com. Adagala: Joshua 

Joshua: Sir

Com. Adagala: Kuna hii kitu nataka uelezwe. Kuna itilafu baina matajiri na masikini na wewe umeisema sana.  umeisema kwa

vitu fulani. Ungependa jamii kwa jumla, society kwa jumla ikae vipi ili hii shida itoke? Kwa jumla si kwa kitu kimoja ungependa

vipi kwa jumla.

Joshua:   Ningelipenda  jamii  isanywe  na  wawe  kittu  kimoja  cha  kufanya  sio  kubagua  mtu  fulani  huyu  ni  matajiri  na  huyu  ni
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masikini.  Tena  jambo  lingine  niliwai  kusahau  wakati  jambo  limetokea  kwa  mtaa  fulani,  ukiita  askari  huwezi  kuwaona  hata

sub-chief huwezi kumwona. Na  kitu kinakuja pombe askari  hata kumwambia kuna pombe fulani atawacha hiyo kazi akimbilie

pombe. Lakini ukimwqmbia nina shida fulani hawezi kuja. Hiyo mambo ibadilishwe.

Com. Ahamed: Unataka ibadilishwe nini? 

Joshua: Nataka ile shida yoyote mtu ako nayo asaidiwe sio pombe pekee yake ndiyo mtu anakimbilia. 

Com. Ahamed: Asante sana Joshua kwa maoni yako. nitakusukuru sana jiandikishe pale.  Is  there a place Margrate  for him to

sign. Please help him. sasa  tuna watoto  wetu  ambao  walemavu  wa  aina  nyingine  hawana  uwezo  wa  kusikia  na  kusema  ama

wana uwezo maalu. Inategemea jinsi ambavyo wataka kuwasifu. Kwa hivyo nigependa tusikize moja wao aje hapa mbele atupe

maoni yake. Bwana John utatusaidia kupata jina lake. Umejiandikisha ili tujue. Thank you.

Speaker: She has.

Com. Ahamed: Ok get her name for the record and then say it in the mic for her.

 

Pamela Shigoli:

Interpreter: Her name is Pamela

Com. Ahamed: Endelea

Interpreter: She has finished

Com. Ahamed: John did you help her to get her name registered? 

John: No 

Com. Ahamed: How did she get her name registered? Who helped her?

John? She wrote it. She is a teacher. 

Com. Ahamed: All right.

Interpreter: She says her parents are poor so deaf school should be free.  That is one.  Books  and pens should be brought to

school. The government should help build schools for the deaf. She has finished.

Com. Ahamed:  Thank you very much please.  Tell her thank you very much. We appreciate  your  views  and  your  coming.  I

believe you were also with us yesterday at  Chamakanga and I’m sorry we did not  get  your  views.  But  we  are  happy  to  get

them today. 
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But before she goes Pamela. Can she tell us what sort  of fees are  being charged in schools.  but she is paying som,e fees.  Ok.

She does  not know. Thank you very much Pamela.  I now call Mrs Bukaya Bikira member of the committee.  Is  she ready  to

give her views? Madam have you seen her?

Madam: inaudible

Com. Ahamed:  She was there.  Ok  we go to the next person.  The next person is Atanas Luyainmduli. Bwana  Atenas,  sema

tena jina lako kwenye mic linaswe

Atenas Linyule Endule:        Jina langu ni Atenas Luyayi Endule, kutoka ………. Location.  Maneno yangu ya kusema,

mingi nishasemwa lakini nitasoma tu yale yako halafu sawasawa nilikuwa nafikiria na wengine wameshaguza kwake.  Naanza

kusema hayo.  

i)             Wazee wa Mitaa ni vizuri serikali iwafikirie kuwalipa mshahara.  

ii) Assistant Chiefs and Chiefs ni vizuri kupata transfer kutoka kwa location ama kwa sub location zile waiko, na

kuenda pahali pengine kufanya hapo kazi, na wengine tena wanafanya.  Kama sawa sawa pamoja kama hao

walimu wanapata transfer kutoka kwa shule nakwenda kwa shule ingine, kwa sababu wote ni watu wa serikali.

iii) Wazee wa Pension ni vizuri wakati serikali inaongeza watu wengine mshahara, na hao wazee wa Pension wale wali

retire zamani na hao kupata tena kuongezwa.

iv) Masomo ya primary na nursery ni vizuri kupata elimu ya bure kwa sababu nursery na primary hushinda hapo

watoto wengi ushindiwa hapo. 

v) Wanakenya pahali yeye iko anakaa na wengine kama ni rahia wa hapo, asifikirie yeye ni mgeni pahali hapa akiwa

ni Mnandi, Mluo, Mluhya, wakae pamoja siku hiyo, wakae kama wanajua tu waiko nyumbani kwao, kwa sababu

pahali yeye alipata shamba, yeye ameshakuwa kwa nyumbani kwake.

Yangu mambo ilikuwa mafupi nafika hapo.

Com. Prof Salim:        Asante Mzee Atanas Luyale. Kwa maoni yako umeyatoa wazi wazi point by point na ndivyo ambavyo
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tungependelea maoni yatolewe.  Twashukuru sana.  Tafadhali utajiandikisha pale atakuja mtu kukusaidia uandike jina lako.

Sasa nafikiri ni Miss Bukare Kibira hajafika, akifika tutajua.  Gladys Muyenze.  Gladys karibu.  Umekuja kusikiza.  Una

hakika, maanake umejiandikisha hapa kwa watakasema.  Unataka kusema, una la kusema.  

Mama Gladys:        Jana nilikuwa nafikiria …………  (inaudible) 

Com. Prof Salim: Huna la kuongeza, una hakika.  Tungependa kusikiza maoni ya idadi kubwa zaidi ya akina mama, ndiyo

twakuhimiza.  Takuhamasisha useme.  

Translator:  Nove niling’ana  liwenya ovole, kali undu navoye, ivi onyala kuvolaku.  Haya.

Com. Prof. Salim:        Ukiwa ni mama, ukiwa ni jirani, ukiwa ni mwananchi, ukiwa ni mfanyi biashara bila shaka una maoni

Fulani.  Haya karibu Gladys.

Gladys Muyenze:        Nina salimu hamjambo.  Jina yangu ni Glady Muyenze.  Mimi jambo yangu ni kuhusu akina mama

nyumbani.  Saa zingine tunaishi na mabwana zetu nyumbani huku, na mara nyingi hao wanapenda kuja ku kunywa pombe yao.

Wakirudi nyumbani wakuwa wakali sana.  Sasa tunashindwa labda ni vibaya wakati tuenda kuolewa kwao au ni namna gani.

Wanakuta tumetengeneza chakula saa zingine, tulikuwa na pesa kidogo, tumetengeza hiyo ugali na mboga inakuwa hati ni

lazima tungepika kama nyama na hakuwacha pesa za nyama.  Sasa saa zingine wamama wanapigwa na tunaona hakuna

sababu ya kupigwa.  Sasa tunashindwa na hawa watu wakilewa, na pesa nyingi amegaramia kwa ulevi yake uko.

Com. Prof Salim:        Gladys, ungependa jambo gani lifanywe kukomesha mambo kama hayo?

Mama Gladys:        Mimi naona Wakikuyu wanakunywa kidogo lakini waone hiyo nyama wana-demand wameileta.  

Tena tunakuwanga na watoto wengine, yaani mimi ni mfanyi kazi ya Municipal naona watoto wengine wanaranda randa kwa
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Chavakali market hii na naona shule imejengwa uko Wasundi ya Chokora.  Sasa nashindwa ni watoto gani wanaenda huko na

naona wengine wanaranda randa hapa Chavakali chokora.  Saa zingine wanatusi tu watu ovyo; sasa ninashindwa hii serikali, si

isaidie hawa watoto wanaranda randa hapa chokora, wanaanza kucheza mchezo ingine ya pesa sio mzuri.

Sasa hawa Chokora wana wazazi?

Mama Gladys:        Wengine siwezi jua wazazi wao, naona tu wanakaa pale.  Wakati nilianza pale kazi niliwakuta pale na

ninawaona tu bado wako pale.  Na kuna wamama wengine hawa wamerukwa kichwa.  Sasa 

Com. Prof Salim:        Mwenzangu ana swali kukuliza.  

Com. Asiyo:                Ngoja, usiwaite Chokora hata walisema, wasiitwe Chokora, wao ni binadamu.   Hawa watoto

walizaliwa, wewe ni mama, unajua walizaliwa.  Si hivyo?

Mama Gladys:        Eh najua walizaliwa.  

Com. Asiyo:                Walizaliwa na nani? 

Mama Gladys:        Na wamama.  

Com. Asiyo:                Umewahi kuwauliza?  

Mama Gladys:        Ukimuliza anasema mimi hata sikuona mama yangu, nilitupwa sijui mama alienda mahali pengine.  Tena

baba anafanya hivo tena.  Halafu nina wengine naona tu wako Chavakali hapa.  

Com. Asiyo:        Serikali imetutuma sisi Tume, eh, kwa wewe utuambiye serikali iwalinde vipi.  Hawa watoto nini itafanyika
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kwa maisha yao.  Umesema kuna mahali wamejenga, sasa zaidi ya hii imejengwa, nini ingine ifanyike.  Kwa vile unasema

serikali iwasaidie, serikali imetutuma kwa wewe utuambie wasaidiwe vipi.

Mama Gladys:        Mimi naona wanafanyia watu kibarua, yaani wanabebea watu mizigo ndiposa wanapata kitu kidogo.  Na

naona hiyo haitoshi maisha yao ndiyo maana nilisema serikali nayo ikiingilia inaweza saidia zaidi.  Lakini rahia wanawasaidia

kuwapa shilingi tano, mbili haiwezi tosha maisha yao. 

Com. Prof Salim:        Ungependa jambo gani lifanywe?

Mama Gladys:        Mimi naona hii shule imejengwa Wasundi hii, si wachukuliwe wapelekwe uko?  

Com. Prof Salim:        Shule gani?  

Mama Gladys:        Kuna shule ingine imejengwa hapa ….

Com. Prof Salim:        Maalum? Kwa hao.

Mama Gladys:        Kwa hao.

Com. Prof Salim:        Yaani shule kama hiyo injengwe.  Yaani tunataka kufikiria watoto kama hao si hapa tu lakini Kenya

nzima, kwa hivyo watoto kama hawa wafikiri wafanywe nini? 

Mama Gladys:        Wasomeshwe 

Com. Prof Salim:        Katika shule kama hiyo?
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Mama Gladys:        Kama hiyo shule ya Wasundi hiyo.

Com. Prof. Salim:        Okay, Gladys asante sana kwa maoni yako.  

Interjection:                Ulisema ya mwisho.  

Mama Gladys:        Yaani nilikuwa nasema kuna wamama wengine wamerukwa kichwa hivi na chini ni wakike, wamama

kama hao wanazaa.  Lakini wakiume sioni sana wanazaa.  Sasa wengine moja ya hao watoto wanaweza kuwa wa hao

wamama.  

Com. Prof Salim:        Asante Gladys.  Kwa kukuhimiza umetoa maoni.  Francis Ngaira.  Karibu.  

Francis Ngaira:        The chairman Commissioners, ladies and gentlemen, I am having some views here and they are very few in

fact and I want to embark on them.

The first one; the first one is this.  Land grabbing in Kenya appears to be so common, and I would suggest that the new

Constitution protects Kenyans from such an evil thing.  It is somehow disturbing for a father to give his son land which is later

grabbed by someone else.  So it would be better if the new Constitution can protect us from this evil. 

Com. Prof Salim:        Don’t repeat, you have repeated that same point twice.

Mr Ngaira:                The second is this, next one, retirement age; this should be something like 65 years, because a person

can work up to 75 years of age. 

Com. Prof Salim:        So you want retirement to 65 instead of 55.  Okay next.  

Mr Ngaira:                The other one is this, Kenya should fundamentally have a ceremonial type of President.  Kenya is
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evidently having so many problems because we are having a powerful president.  

Com. Prof Salim:        There is no need for explanation.  I think we got the point.  The details, if you are submitting your

memorandum, we will read them.  Next point.  

Mr Ngaira:                Once a minister of Finance has read the Budget there is needless for some increment on commodities.

Increments should become necessary during the next Budget but not in between.  That used to happen during colonial period;

we don’t see why it can not happen now.  

The other one is this, if a public official steals from public coffers, he must be forced to return the money.  

The other one is that jobless Kenyans must be assisted financially by the government.

And the last one, amendment to the Constitution should not be necessary.  That is all, my name is Francis Ngaira. 

Com. Prof Salim:        Thank you very much Bw. Francis, labda unge veri, sorry, the very last point you said amendment is

not necessary.  Don’t you think sometimes it may be necessary and in which case what should we do?  

Mr Ngaira:        Me I do not think they are necessary.  

Com. Prof Salim:        Well you have every to maintain your views, we won’t change the point.  Thank you very much.

Com. Asiyo:        Excuse me Ngaira.  Were the colonial days good, because you said commodities should be like in the

Colonial days.  Were they good, because some other people are also saying we should go back to education the way it was in

the colonial days, the old system.  Colonial days were good? 
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Mr Ngaira:        We have got some grounds where it used to be good, but in some others no.  

Com. Asiyo:        What did you say on employment and jobs.  

Mr Ngaira:        Employment right now,

 Com. Asiyo:        No just say what you said.  

Mr Ngaira:        Yes, 

Com. Asiyo:        Your proposal, what did you propose on jobs.

Mr Ngaira:        We should create more jobs for our children. 

Com. Asiyo:        It would be good if you sat down, and gave some ideas on how to create jobs, because that is a very

positive proposal.  

Mr Ngaira:        I can do it in, if we look at the colonial days like I said before, a person like a DO or Chief could employ

100 or so many people.  I do not think a Chief at the moment can employ even one person.  So we are wondering why.  So

Chiefs and those D.Os and others must be made to employ and that would reduce unemployment here.  

Com. Prof. Salim:        Thank you very much Mr Ngaira for your views.  I think Mrs Bakaye is back to give her views.  

Speaker:                I can give mine

Com. Prof. Salim:        You can give yours, 

Speaker:                Yea
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Com. Prof. Salim:        Alright you are welcome.

Margaret Sabwa:        My name is Margaret Sabwa, a member of the Sabatia CCC, secretary to the Sabatia 3Cs.  I have a

memo here prepared in line with the views I got from the women from the Churches, Women Groups and Maendeleo ya

Wanawake.  

Education of  the girl child or women; we recommend that free compulsory and quality education be provided to the girl child

up to secondary level.  

Continuation of former education programs be made available to mothers both at primary and secondary level.  

Adult women literacy be promoted to enable women to learn about their rights and about the government. 

Subsidized education be provided for poor bright girls.  

Research and document packs on the girls and women education continuously to learn where the shortfalls exists so that

improvement can be made.  

Violence against Women; any customary laws and practices affecting women which do not conform with human rights and

freedom should be outlawed; for example, wife inheritance, female genital mutilation.  

Any form of violence and/or abuse of women and children shall be documented as criminal like wife beating and child molesting.

Violence and defilement of minors shall be subject to capital punishment.  The following shall be documented as criminal

offences:

i) Rape of minors and the aged
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ii) Incest; even fathers should be prosecuted.

iii) Physical and mental assault 

iv) Sexual abuse of the civil or social child like the school teachers and step parents

v) That the state protect women, children and the aged during armed conflicts.  Like when children are used as child

soldiers during wars.  

Poverty and women; the Constitution of Kenya should make provision to cushion the women, children, and youth and the

aged and persons with special abilities.  This should be achieved through the government assisted agricultural programs and

economic systems which should improve food security and family incomes, thus higher nutritional levels for the promotion

of poverty alleviation. 

Tradition, cultures and practices; any negative and outdated aspects of the Kenyan culture or traditional practices should

be discouraged, like I said like FGM and widow inheritance.  

Fair child custody should be looked into.  

Forced marriages of minors; we recommend no tagging of women of equating women to bride price.  It should be applaud.

 

That there be equal ownership of land as well as moveable and immoveable property, regardless of gender.  

That the women status in society not be pegged on men, for example a woman cannot get a passport unless her husband

signs for it.  

The new Kenyan Constitution should be made available to all Kenyan citizen in simplified English, Swahili, vernacular

languages and brail.  We should also have a pocket constitution readily available to the citizen of this country.
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The electoral system and process; we recommend that the Electoral Commission’s office shall be delinked from the

Executive.  That electoral violence be outlawed.  The Electoral Commission will be responsible to ensure security during an

election process and any offenders should be prosecuted.  That the electoral commission will have a third of its

representatives being women.  The Electoral Commission will have powers to declare MPs’ seat vacant when a vote of no

confidence has been passed by the electorate.  

The Judiciary; that all citizen who cannot afford legal aid should be given free legal aid and especially children, women, the

aged and people with special abilities.  

That the Judiciary must be continually made independent of the Executive.  

That the appointment and tenure of offices of Attorney General, Chief Justice and all judges must be influenced or

compromised by the Executive.  

Citizenship; that automatic citizenship be granted to all children whose mothers or fathers are Kenyans.  

That citizenship be granted to Kenyan spouses both male and female on application after five years of marriage and spouse

is proven to be of good conduct.  

That Kenyans will be allowed to have dual citizenship.

The Kenyan citizens irrespective of age, shall be entitled to a passport  which should be issued without much red tape and

promptly on request 

• Political parties; that Kenya shall be a multi-party state but the parties must have a national outlook.  

• We should have a minimum of two and a maximum of five.  

The Legislature; to vie for the office of MP,  one must have a minimum of form 4 education and must have a first grade.

The post of a member of parliament should be a full time occupation, not a part time job.  Technical appearances in parliament

should be banned.  

Members of parliament must have offices in their constituencies to be available to the electorate.  Any member of parliament
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defecting to another party other than the one which sent him to parliament, should not be allowed to seek re-election during

that term.  There should be a code of conduct for MP which should be a …….. (inaudible) for voters.  

A member of parliament who fails his constituency, should be recalled by the electorate, a vote of no confidence passed, and

the Electoral Commission declares their seat vacant.  

The quorum for the house should be 50% of the sitting members. 

The rest is in the memorandum and you will read it.  

Com. Prof. Salim:        Thank you very much Margaret for those very comprehensive views and very very clear.  Sorry you

were beaten by the bell.  You could not finish but we are sure we will read your memorandum fully.  

Com. Prof. Salim:        Thank you very much Margaret.  

Ms Sambwa:        Welcome.

Com. Asiyo:        Everywhere we have gone, Turkana, Pokot, Msambweni, where, Maendeleo ya Wanawake has presented.

Are here?  Because you are saying you are presenting also on their behalf, but the Chair of Maendeleo has presented wherever

we have gone.  

Ms Sambwa:        I am not presenting on their behalf.  It is just views gotten from them at their meetings.  

Com. Asiyo:        Okay.  Well, as mobilization, are Maendeleo here? Because you are mobilizing.  Maendeleo needs to be

here.  That is what I was asking about mobilization, otherwise thank you for your views.

Com. Prof. Salim:Thank you once again Margaret.  Jamin Lamosi.  Jamin Lamosi, karibu.  Kwa ajili ya idadi kubwa inazidi

kuwa kubwa ya watu ambao wangependa kutoa maoni ningependekeza mimi kwamba kila mtu atakaye kuja hapa mbele atoe

mapendekezo tu bila maelezo, au itabidi kupunguza time kupanusi wa time.  Haya.  

Jamin Lumosi: Jina langu ni Jamin Lumosi, ni mzaliwa wa hapa sub location ya  Walutea  …
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Translator:        My name is Jamin Lamosi, born in Warudea sub location.  

Mr Lumosi:        Noma ndi, khuvehe no vudinyu  luvega lwetu lwe buloroli hino, avana  va kana nivatuli muthing’o thiavo,

huvatula muvasatsa, mavatha kumenya na  vana muthinzo thietu, khukkutwa avana venavo vanyala  kusoma ndi.

Translator: Khusomia avana mtula muthinyumba avana vavo.

Mr. Lumosi: Avakana vetu  vakhungangwa muthinyumba thiavo, vatsa kumenya hango  henyu tu, khu avana venavo vanyala

kusoma ndi?

Translator: Our daughters are thrown out of their marriages, they come back home with their children.  Our worry is, how do

these children go to school? 

Com. Adagala:  Wenya vasome ndi?

Mr Lumosi:  Ling’ana lianyenyangi  ku-katiba  ya munyi muthi mukukonye.

Com. Adagala: Kutuka ovole kuli wenya

Translator: How do you feel, you are the one who lives in the situation?

Mr Lamosi: Shichila ovuliti obwondio vutula khu vana venava vathsa nuthigari ma vaitha kumenya hango.

Com. Adagala:  Wenya ndi?

Mr. Lumosi: Nukhunga, nuvakhunga, hano vuve vulitu.

Com. Adagala:  Wenya ndi?

Mr. Lumosi:  Nzi nyenya mukhukhonya njira ya wenyanga vana venavo khuli vyala khuva.

Com. Adagala: Khumukonye ndi?

Mr. Lumosi;  Avakana venavo vanyala kuva ndi na vana vavo.

Translator: What do we do with our divorced daughters?  

Com. Adagala.  Lumosi, wenya ki? Ni kukuteva matevo nive okhue majibu

Translator:  Wenya serikali ikhonye ndi?

Mr. Lumosi:  Nzi thenyanga serikali  niva luveo niva iva yumithakhu khalunu ino, mukukonye shichila vana vabehe mumijithimu
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avanyiji sana.

ComAdagala:  Vola shiwenya okonyi.  Mjira ki, vakokonye mjira ki.

Interjection:        Margaret what is he saying 

Mr. Lumosi. Abana vakana vatula muthingo thiavo,

Itranslator:  Kwa khulila kenako.

Mr. Lumosi.  Nenyangi mukhukhonye khuli abana vyala  kuthia msukulu. Na vivuli vene vavele nivudinyu.

Com. Salim:  Magret what is  she saying.

Translator:        He says he wants you to help them to know how these children will go to school.  We are asking him what

kind of help do you want?  

Com. Prof Salim:Where is the father of the children.  What has he done to ask the father to care of them?

Translator  Avavusi va vanana vastha hai

Mr Lumosi: Vakhungawa, abakana venenavo avakhungwa vamenya muthingo.

Com. Adagala: Vandu  vevula bandu  venavo vasatha venevo vavehe hai?

Mr. Lumosi: Vavehe mubulogori muno.

Com. Adagala: Vamelandi kulinda vanavenavo, mima cho Murogari ni kindiki?

Mr Lamosi: Mima  juo murogali kwenyangi mukhonyekhu.

Com. Adagala:  Emima chuo Mulogori mundu musatha nivule mwana atukana akoleki

 Translator: In Maragoli custom what does a man do when he has a child? 

Mr. Lumosi;  Niva obere nuvulidu munyumba.

Translator:  Aaa vola vola wenya ndi, wenya vakokule ndi?

Mr. Lumosi;  Nyenyanga  Katiba ya mulomba, mtatue vuwezo mwenevyo, shichila khuve no vulitu mumukithsimu.

Translator;  Kutatoe khule ndi. Wenya vakhukonye vakhole ndi

Com. Prof Salim:        Tafadhalini tuwe watilivu kidogo tupate kusikiza hapa tu.  

Mr Lamosi:  (Inudible)

Interjection:        Bwana Lamosi, karibisha mic karibu na mdomo tafadhali.

Translator:        He says he wants to know the new constitution can help them so that these children get an education.  
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Mr Lamosi:        Sichila vundinyu vutsa, vevoli vene varula abana

Interjection:        Bwana Lamosi, 

Lamosi: Yes sir,

Com. Prof. Salim:        Wewe ungependekeza jambo gani Constitution iseme kuhusu watoto kama hao.

Mr Lamosi: Nzi nyenyangi niva muyalitsa, serikali  ngulie ivere muno, khali serikali yamanya abavana vanyingi vavere muno,

avakana vamenya muthingo thietu thino, avasatsa vavo vavakunga.

Translator:        The government knows there are a lot of divorced children who have gone back to their  Homes

Com. Prof. Salim:        Sasa unataka serikali ifanye nini?

Translator: Wenya vakhole ndi?

Mr Lamosi:        Olunyasi lwenelo luwenya mukhukhonye, nzi mbele nalwo tahe.  Nor abandu benevo, jamii vakhumenyi

ninavo vavele no vunyali tave.  Avakana vamenyi muno.

Com. Prof. Salim:        Thank you very much.  Any other thing Margaret he wants to say?  

Mr Lamosi:        Ling’ana lindi likhumalitha, inzi benausi nikuthira Kakamega, nameku numundu hunyala khundulitsa

Kakamenga ilia tave, na mbe nu mulimi  nusu heka, nakhulithi ndi, nizi kkutunga recovi lia Kakamega anor Emukumu.

Translator: Him self if I die in hospital like in Kakamega or Mukumu, I have no money, so is my family expected to sell my

land to raise money to come and collect my body from the mogue?

Com. Prof. Salim: Bwana Lamosi, una wasiwasi wa jambo hilo.  Ungefikiria utasaidiwa vipi, kwa upande wa hospitali.

Translator: Ovule kuli wenyanye Serikali  ikhole, mayavo vamanye  yaka  niko mang’ana kawenyanga.

Mr Lamosi: Nzi nyenya ndi,  niva muhethekhu ilaini ya vandu  vatetekele avakumenyi mukivala kinu.  Avatakha.  Muenze

kuliga’ana lienelo.  Mukukonye shichila…..

Translator: Kuli ndi?

Mr. Lumosi:  Muthi kuluvega lwa dakitari  thilia ndio,  likovi lienelo livule khuvakho tawe.

Translator: The government should look into the plight of the poor people so that if a poor person dies in hospital, the doctors
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can write off the bill and the body is taken home.  

Mr Lamosi:        Asante.

Interjection:        Bw. Lamosi

Translator:         Ndio wenyanji ovule.

Com. Salim:  Ebu Bwana ebu kidogo.

Translator:  Linda lindaka  hadi

Com. Prof. Salim: Margaret tell him he is looking at the very dark side of things about death that may be before death, comes

treatment and recovery.  He does not mind paying hospital bills to recover in hospital but to pay for the bills?  

Translator: Avola ivi ohenzanga mumang’ana kukhumaliza akalikutsa.  Lakini kuli nulwala nuthia musivitari, muhone, wenya

kave ndi?  Shichila kale ove mundu mutakha, khu nulwala mobole kkuva na mang’ondo kutunga, ohenze kukena kukiri

kuhenza kokumwisho?

Mr Lamosi: Nyenyachi nivea nindio, niva nyala khuva nishiri mulamu and dakiri, serikali kandi kuenzele  khu mang’ana

kenako.  Khuvandu vyakhuvehe vatetekhere. Vilia vili mtakitari  livole kuvaho tawe.

Translator: He says even in life if he goes to hospital and he does not die, he would like the government to look into that and

see if their bills can be written off.  

Com. Prof. Salim: In other words he wants free treatment?  

Translator: Khu kenyekhane serikali imutibange vuchira kutunga nor?

Mr Lamosi:  Nyenyaji Serikali okhukhonyange  avandu vathinga mtakitari vatunga vuonzwa.

Translator: Dakitari ole, wa serikali  nor wa private.

Mr. Lumosi:  Va serikali  nende va Private.  Vahenze va Private.

Translator:  Private ma kanyaliki ta. 

Translator: He says people should go to hospital and they do not pay for treatment but I am telling him it is not possible for

private practitioners to treat people for free.  

Com. Prof Salim:        But for government he is suggesting 

Translator:        That they be given free treatment.  
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Com. Prof Salim:        Thank you very much.  Joshua Buhira.  Uko?  Karibu.  Tafadhali utaanza na jina lako 

Joshua Buhira: Lira linage Joshua Buhira. Ndula Lunza

Translator:        My name is Joshua Buhira from Lunza

Joshua Buhira: Ndapakisha mshere hundi mulimi kwaenge, nithi Kitale,

Translator:        I rented out my land  and went to Kitale

Interjection:                Did he mention his name?

Ms. Margaret:        You did not get his name?

Com. Prof Salim:        I got it but did he say it in the mic?

Margaret:                Yea he did.  

Joshua Buhira: Yavukula omulimi kweneko yaha omusakulu wewe wathia kuta kurita lire na inzi hatamanya tawe nivere

Kitale.

Translator: He rented out his land to an old lady who now passed it over to her husband who has gone and acquired a title

deed on the land.  

Joshua Buhira: Ndatula Kitale nanza kumteva nenya tumikiri lishamba lia hili.

Translator:  Ma navula ndi?

 Joshua Buhira: Nabola ahi, lishamba inzi wakunya nivi.

Translator:        When he came back the old lady the old lady had possessed his land.  When he tried to ask to it she said she

bought it.  

Mr Buhira:        Ndamanya  nithakusa, kha kenena ndakakola ndi, ndamala nitete vakaksa hano, niteta khuvatende hano,

vatende vyamanya inzi  ndakhuha vutsa, kole notumikira mu na inzi ninzia Kitale.

Translator:        He says he only rented his land.  If he had sold it the neighbors would have known.
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Joshua Buhira: Mbeyo butsa

Trnslator:  Wathiakhu avundu tae.

Joshua Buhira:  Shindathiakhu abundu tae

Translator:  Shiwathia Kuvami tae?

Joshua Buhira:  Nithia kuvami vabolela ni kuthi, nakuthi nindolakhu mundu ta.

Translator: He has been to the administration and they keep telling him they will come but they do not come.  

Translator:  Khuwenyi ndi vakhole ndi avami avo.

Joshua Buhira: Bolangi serekali yangonye 

Translator:  Ikhukonye ndi 

Translator:        The Administration is not willing to help him with his case.  

Com. Prof Salim:        Does he have the original title deed, if it was his land, obviously he must have had a title deed.

Translator: Mulimi kwenuku wali wavukula  ititle iwe mwene, oveye nayo? 

Mr Buhira: aaa

Translator:  Ndavukula  vutswa thi number

Translator:        He had not gotten the official title deed for the land.

Com. Prof Salim:        Where did he get the number from?

Translator: Waturitha hai inumber?

Mr Buhira: Inumber?  Lwa land vavitanga

Translator:        When the lands people went round, he got the number from the lands department.

Com. Prof. Salim:        Anything else?        

Translator:                Kindi kindi  chosi?

Mr Buhira:                aaa

Translator:                Nothing else.
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Com. Prof. Salim:        Well we appreciate his views, we also appreciate the problem he is facing, sadly the Commissioners,

as it is now has no powers to help, but obviously this is a case where there will be need for intervention by some people to

look into the whole thing and see whether they can sort it out between him and the lady who has acquired it.  We appreciate

that that sort of thing does happen, in between the giving of the number and the acquisition of the actual title deed, unscrupulous

people intervened and rushed to get the title deed before somebody like Joshua here can get his own.  So we really feel very

sorry about that.  But hopefully, investigations into this new land rules, the Njonjo Commission will have given some attention to

matters like this and justice will prevail eventually.  We wish him the best of luck.  

Translator: Vavola vahulili mang’ana  koko  kovoli kosi na vayathi kumanya ndi  lwa vandu vakula thinumber, undu mundu

anyala khutsa kuvukula ititle  yoyo na ive mwene nuchiri kutsa kuvugura.  Bandu vaihikala vanaga Njonjo vamoloma khu mang’

ana kenaka, khu vabolanga ndi nanga muward balahenza  kuvalole  mang’ana  nikatula  fwana  wathaonyole mulimi kukwo.

Lakini ….kulola vandu.  Chief nasua ma ivi onzi wa DO. Othi kuvolera DO mang’na koko. Ololanga?  Odikhala ntha hango

tahe.   Haya . Asante.

Com. Prof. Salim:        Asante sana mzee, Mungu akusaidie.  Ajenge Luvai.  Hayuko.  Hanningtom Muthusi, karibu.

Hannington H Muthusi:  Commissioner na vandu vosi mulembe kumunyi.

Translator: Jina langu ni Hanningtom A.Mujusi

Mr MuJusi:        Lita linage ni Hannington Andahi Mujusi, inze ndulanga Chavakali Village, Walutea Sub-location.

Translator: He is from Chavakali village, Walitea sub-location 

Mr Muthusi:        Na Ndamoloma khu point nzivaka not thine

Translator:        I will discuss three or four points

Mr Muthusi:        Yo khutanga ndamoloma khumulema
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Translator:        In the first instance I will speak like somebody with special abilities.  

Mr Muthusi: Avalema khulondekhana Mkenya, mavehemu no vudinyo. No vudinyu bwavo ndevanga serikali niva

yakavukila, ilumbe tsisendi  kkuvalema vavehe avana.  

Translator:        People with special abilities in this country have a lot of problems.  I would like to request the Kenya

government to look into this and try and set some money aside for people with special abilities especially the young.  

Mr Muthusi:        Shikutanga khu vana vivulangwa valema  avanyingi shivathithanga muschool tave,  shichila ifisi.

Translator: Most children born with special abilities do not go to school, because there is no school fees for them to go to

school.  

Mr Muthusi:  Niva serikali inyala khu-alocate thisenti kuvo, khu luvega lwe school nende matibabu , bwakavere vulahi.

Translator: If the government can set aside some money for their schooling and their healthcare, they would be very grateful.

Mr Muthusi:         Ipoint ya khavili, ivehe, serikali  luyapointanga omundu osikirira valema, bwakavere vulahi  niva

yakhaa-point omulema.

Translator: It would be good if whenever the government chooses somebody to represent people with special abilities to

make sure that person too has special abilities.  

Mr Muthusi:        Kivune nimbola ndio shikira alamanya ovudinyu bwa  valema shichila omula isaa yosi  yakalwala, isaa yosi

yenyanga a lot of care.

Translator: I say so because somebody with special abilities will understand what problems the others go through because

they have a lot of health problems.  

Mr Muthusi: Khuluvega lwa kavili, ipoint ya kavili. Ndakhavohe khuluvega lwa economy.

Translator:  My second point is on the economy
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Mr Muthusi:         Economy yoneka kkulotekhana khu makosu ka serikali, na ndakatevi serikali  irekebishe ilombe

imishahara cha vahithiri valala  vavee khu super scale inzikhu hasi. 

Translator: The economy went back because of the mistakes of the government.  I would request the government to reduce

some of the salaries of the people who are in the super scale so their salaries come down.  

Mr Muthusi:        lilondaku, ndakhayathiri, niva khulondakhana nende disabilty yosi alala nende economy, serikali ilombe

ithira ndala ya khukonya abandava vosi  na vene valekonya.

Translator:        I would like the government to find a way of helping the people with special abilities.  If they help them, then

the people will be able to help themselves.  

Interjection:         Hapo ni ya mwisho nafikiri.   Asante mmemaliza?

Translator/Speaker:        Tumemaliza.

Com. Adagala: Waja ngoteve, 

Mr Muthusi:                Ndiyo

Com. Adagala: Kutevanga, ovolandi vichithi mishahara, takhuvole olavole vamete mishahara vandu vare ni mishahara midi?

Mr Muthusi: Omushahara kaluno, niva mundu mulala anyala khunyla ntielefu mia moja nor hamisini, nor undi avekhu ni kindu

cho kunyola tave, si eyeneyo shiakhuaffector mndu hundi muthuthu?  Khu nzi ndolanga nivikhithi, valakuletalamwo

employment. Ikazi ilanyoleka  yakhuandika hundi mundu ama mushahara kwene kulia hundi hundi akhonyere  baana nor vandu

vandi vamtekemeyanga.

Translator: I feel that if the super scale salaries were reduced, then the government would have some money to employ the

poor people and will create more employment.  

Com. Prof Salim:Asante sana Hannington Muthusi kwa maoni yako.  Shukran sana.  Phili Aluvisia, hayuko.  Absalom Omolo

Hayuko.  James Mbuhila.  Yuko.  Are you James Mbuhila, karibu.  
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James Mbuhila:  Khu rita  nangwa James Lumasi Mbuhila

Translator: My name is James Mbuhila

Mr Mbuhila:        Nithikae hano ndi, mimi ninaomba Tume ya Kenya kutha kuvandu kuli kunyi ndi.

Translator:        As I sit here I am asking the Commission to come here and help people like us.

Mr Mbuhila:        Inzi ndi, nivulwa mumulimi, dada kahe naye yevulwa mumulimi  kwenuiku.  Ma kunyi kutala kutwa kivune.

Nuteva mundu oevehe mumulimi avola yakula, numbule leta kindu kimanyia wakula, hana ta. 

Translator: My father was born on a piece of land.  I too was born on a piece of land.  Now I am landless.  When I ask the

person who is on that land, they say they bought it; I don’t know how.  

Mr Mbuhila:         Ndathi kuserikali  ikolekhu chavuli, kahli imbele ni nzikaratasi  thiandakendelekhu.

Translator: I have tried the administration to help me, they turn a deaf ear.  I even have all the papers that I have been going

round with 

Mr Mbuhila:         Khu kuli nzi ndi, nzi mzaliwa wo mulimi, umulimi kunyala kukutiswa ndi vujila nzi kumanya  anor vuji

avatende nor vamwao dada kumanya.

Translator: Land on which I was born, how does it get out of my hands without the neighbors or the relatives knowing?

Mr Mbuhila: Omundu wahiyamila………………

Translator:                ……….(Continued from side A) does not have anything to show that he owns the land, yet he is

enjoying the land and I live at the shopping center.  

Mr Mbuhila:  Khu nyala kumenya ndi mukivala muno ni family yangi nor avana vedu  vyanyala kumenya ndi ni  family ya yao,

nor dada hulia amenya ndi mkivala ni family? Dada na mama vamenya ndi  kivala?

Translator:  How do I live in this land with my family, my brothers and their families, my father and my mother under such
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situation?

Mr Mbuhila:         Khu nzi ombi Tume  ianze yakukonyakhu kumang’ana kene yako

Translator:        I am asking the Commission to try and help me on this issue.

Mr Mbuhila:         Ni yako kenyene.

Translator: That is all.

Com. Prof Salim: Asante sana Bwana Mbuhila kwa maoni yako.  

Translator: Tanga ulindi.

Com. Prof Salim: Tunafahamu shida yako

Translator: vahulira itaabu yoyo        

Com. Prof Salim: Ni kama shida ya mwenzako aliyetangulia

Translator: Nikuli  kwakhava wakhatulaoyu

Com. Prof Salim: Na sijui kama jambo hili zinazingatiwa tuseme na Wazee wa Kijiji, ambao wanajua ni nani alikuwa mwenye

ardhi hiyo

Translator: Shivanyi niva  avamakutu na vandu vosi vamanya ni vamene mulimu tahe,

Com. Prof Salim: Na wametoa ushaidi kwamba wewe na wazazi wako walikkuwako hapo.  

Translator:  Vakhukhonyakhu vuyahindi mukoti khuvola ndi  mulimi kulia ni kwa baba wowo, ama kutu?

Mr Muthusi: Vushaidi, ……..inudible
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Translator: Lakini vyama milimi ni kwenu?

Mr Muthusi:  Mulimi ni kwetu

Translator:  Vavolakhu ndio mkoti?

Mr Muthusi: eee inudible

Translator: Ahavami bavolakwo ndio mukoti

Mr. Muthusi:  Khali mwene wahiyama.

Translator:        They have gone to court and they have been their witnesses that the land is theirs.  The other man has no

papers to show that the land is his.

Com. Prof Salim:        They have gone to court with witnesses?

Translator: Yes

Com. Prof Salim: And what did the court decide?

Translator: Ikoti ivola ndi

Mr Muthusi: Ikoti yabolera ndi  thi kwenda msakhulu  kwirani kusherinye.

Translator:  Baba wowo

Mr. Muthusi: Maana shiyaliho tawe.

Translator:  Umwanzia Mukoti

Mr. Muthusi: Namahenzi kwenda musakhulu nimuleta, umusakhulu yatushe imbeli wa DO nende omundu mwene uvola

yakula mulimi yo.  Omusakhulu nambolela manyia ikindu kimanyia wakuna nive omulimi yahanakhu tae.

Translator:When he first went to court his father was not around.  The court asked him to bring his father.  He took his father

to the DO,s but the man who lives on the land has no evidence, could not produce evidence that the land is his.  

Translator: Ma  DO nakholandi
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Com. Prof Salim: So what sort of proof did the man who said he had bought it, what proof did he present that he had bought,

if, did he have a receipt?  And were did he buy it from, and all those details.  

Translator:  Mundu mwenoyo wabola wakula  mulimi  ule averekhu na mariciti nor kindu chosi kimanyia wakula  yakula

mulimi kwene kulia

Mr Muthusi:         Avekhu  nikmanyia ndi wakula tave.

Translator:        He does not have anything to show.  

Mr. Muthusi:  Kimanyanga ni thishilingi  tsavehe ni nanzo,  na kunyi ni matakha, khu kunyala kwekonya ndi?

Translator: Because he has money he pays his way out.

Com. Prof Salim:Hili ni jambo ambalo bila shaka lazima lifike kortini tena.  Sijui kama baba yake alipata pesa Fulani wakati

wowote kutoka kwa huyo mtu ambayo amesema kwamba amenunua, amenunua kwa nani?  

Translator:  Babayenu anyala kuva niyavukulakhu thisenti kumundu mwenoyo?

Mr Muthusi:        Baba yavolera mundu ulia ndi, yavolera DO ndi  omundu huyu ndavukula thisenti thali thakukutesa, kaze

kwahandikizwanagu na kukuteza ta, nor khali  kwahandikizanakhu  khukulana ta.   Mulimi ndao wenya khumukulanya nala

vatende  vange vaveo  nende vanan vange.  Makandi kuli inzi nasoma tawe, khundalinyala khukhukulista ndi mulimi kuchila

vandava kwikhalao. Omwamish avatende avamwao vange, khu nzi khali niva ndasoma tawe  ulola ndakhukola ndi sienyene.

Translator:        The father claims the only money he received from the other man, is money which was given for rental, not to

sell the land.

Com. Prof. Salim:        Anyway, kama tulimwambia yule mwenzake, kwa hakika hii Commission hatuna wakati wa kuzingatia

kila kesi, lakini bila shaka angetumia njia Fulani kuendesha malalamiko yake mpaka kortini, na Mungu amsaidie.

Translator:Avola nyasaye akhukonye  vahulili mang’ana koko  namalahandika vamanye ndi  ngane vandu vavelele ne thishida

kuli thienethi.  Lakini hivi chokola othithakiri  ibeli, othi mukoti. Case ithi mukoti.                

Translator:        He says I have no money.  

Com. Prof Salim:        Asante sana.  

Translator: olutelele DO
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 Com. Prof. Salim: Sasa tunamuita Dorca Ibadanga.  Yuko.  Dorca , hayuko?  Someone should be registering our friend here.

Margaret where is that registration ……. (inaudible).  Are you Dorca?  

Speaker:        No

Com. Prof Salim:        But I called Dorca 

Speaker: But I would wish to present because she is not around.

Com. Prof Salim:        How do you know you are the next one.  

Interjection:                Can you please have discipline.

Com. Prof Salim:        There is a queue and no jumping of queues.  Councilor Erastus Aradi, Councilor Aradi.   Hayuko?

Elias Onyango.  Yuko?  

Elias Onyango Isibe:        Commissioners, ladies and gentlemen, my names are Elias Onyango Isibe.  I come from Laduya

location, Sabatia Constituency.  I have the following to present:

i) The form of government the Kenyans would like to have; I said Kenya should remain a multi party democratic

state with unity of the government.  

ii) The three arms of the government, that is, The Executive, Parliamentary, Judiciary should be independent of each

other.  The three arms should have equal powers such that one is not stronger than the others, and their powers

should be clearly defined and limited in the Constitution.  

iii) Powers and Roles of the Executive; the people I interviewed have a strong feeling in Kenya we need, Head of

State, Head Government.  The head of government symbolizes the Sovereignty of the nation.  He should be above

party politics and should not belong to a political party.  
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iv) The focus of national unity; head of the government – he should be a politician whose party wins, he will be invited

by the Head of State to form the government.  

v) Qualities of Head of State; he must a Kenya citizen, he must have at least a university degree, he must be of sound

mind, he must be at least 40 years old and not more than 70 years old.  

vi) Qualities of Head of Government; He must be a Kenyan, he must hold a university degree, he must be at least 35

years of age and not more than 70 years of age.  

vii) The Executive; the people feel the new Constitution must provide for 

Interjection:        Hold on, hold on, hold on.   You are not speaking for the people.  You are speaking your views, unless you

have been elected to be President of Kenya then you can talk about the people of Kenya.  

Mr Isibe:        I am talking of the people because I have been a Member of the Sabatia Constituency Committee, so I had an

area to cover.  

Com. And you are saying Kenya?

Mr Isibe:        So I was representing The Gaduyians.

Interjection:        (inaudible)

Mr Isibe:        No, but you are putting words onto me.  I want to say this, …… 

Interjection:        (inaudible)

Mr Isibe:        You have taken me off the rail.   The Executive should be removed from the office by parliament and not

Cabinet on the grounds of being incapacitated.  The Cabinet should be answerable to the parliament.  

viii)        Powers of the Parliament;   parliament must vet and approve Executive public appointments. Parliament must have

powers to support and sensor ministers and other public officers.  Parliament must have power to create and dissolve

ministries.  

Right, to wind up on Local Government, the Constitution must declare the Principle of Devolution of power.  The new
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Constitution must de link the local government from the Central Government.  The Councilors must be elected.  All the

Councilors must be elected.  The funds collected in Local Authority should be used within the Local Authority, prospective

Councilors should have a minimum qualification of “O” level certificate or C and above.  Mayors and Chairpersons of County

Councils should be elected directly by the people.  Thank you.  

Com. Prof. Salim:        Thank you very much for those views, tafadhali register yourself right there.  Elam Kigui, yuko.  Haya.

 

Ellam Kigui:        Asante sana, kwa jina ni Ellam Kigui.  Natoka …….. (inaudible) location, ……..(inaudible) sub-location.

Ningekuwa na mengi sana lakini nyingi wengine wameshaguzia.  Mimi ningesema kitu upande wa nurseries, and Headmen.

Mwalimu wa nursery tungependekeza, ujue nursery ndiyo msingi wa …………..  (inaudible) huyu mwalimu wa nursery

………. (inaudible) kusaidia hivi, hawa wanalipa serikali; kwa sababu kunapata shida hivi, kupata watoto wa nursery, school

fees imetokea hapo, tunasema kitu kama 1,000/- na kuna walemavu wengi sana hawapeleki watoto kwa nursery.  

Kitu kama Headman hii, yaani Iguru, serikali angependekeza hivi kukusaidia kukusaidia kuwapatia kitu kama mshahara hivi.

Kwa sababu nikiagizo kwa, kutoa maneno kwa ……. (inaudible) naenda juu.  Kuna kitu kama ilikuwa mwaka ingine 70s,

tukapata kitu kama Surveyors, na hawa Masurveyors wametusumbua sana.  Sisi kama watoto wa babu zetu ama baba, bado

tunatumia namba ya Babu yake.  Mimi sasa natumia namba ya Babu yangu, hata baba haana namba.  Sasa kwa siku hizi, mtu

ana-increase kidogo kidogo.  Mtu ana watoto karibu tano.  Tungependelea mtusaidie hivi, tuletewe ikiwa kama surveyors,

watugawie namba kidogo kidogo, mtu awe na namba yake kama title deed.  Kwa sababu serikali ametuletea ugumu, kumi na

tano elf ndiyo upate namba.  Na kutoa namba kwa mzee, mzee anasema shamba ni yangu; wewe nunua upate yako.  Na mzee

ame……………. (inaudible) na sina pesa ya kununua shamba.  Sasa mngetusaidia hivi tupate namba kidogo …………..

(inaudible).  Ni hayo tu.

Com. Prof Salim:        Asante sana Ellam kwa maoni yako.  Tafadhali jiandikishe pale, to register.  Evans Amwai.
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Bw. Evans Amwai:        Kwa jina ni Bw Evans Amwai.  Kile ambacho ningependekeza kwa Tume ni kwamba, kwa sababu

Kenya ni nchi ya democracia inawezekana kwamba rais awe mamlakani karibu miaka mitano ama kumi.  Kwa hivyo,

ningependekeza kwamba, picha ya Rais kwa pesa iondolee kwa sababu itakuwaje, baada miaka mitano ama kumi

tunabadilisha picha ya kila Rais.  Kwa hivyo pendekezo yangu ni kwamba, badala yake waweke kile kitu ambacho tunaita The

Court of Arms, i.e. hizo Simba mbili ama Crown.  

Pendekezo ya pili ni kwamba wakuwa mashrika Fulani kama vile Central Bank, KBC, Telecom, ama POSTA ama KPL&C

lazima wachaguliwe na Bunge, na before kuchaguliwa , ni lazima hiyo kazi itangazwe, baada ya kutangazwa, ionekane kwamba

kuna watu ambao wanafuzu, kwa hayo watoto ambao wanafuzu angalia watu karibu watano hivi ambao majina yao

yatawashilishwa  kwa Bunge ili kwamba kuwe na voting.  After voting, ndiyo tupatikane mtu ambaye atasimamia hiyo idara.

Kwa sababu tukiangalia siku hizi, wajua ukishateuliwa kwa kazi, ni lazima utii yule ambao amakuteuwa, kwa hivyo, 

Interjection:        Evans unatoa maelezo mengi, hutapatata time kumaliza.  Hayo ni details.

Jambo la tatu ni kwamba Tume ya Uchaguzi ipewe uwezo wa kutangaza siku ya kupiga kura, baada kushauriana na Rais.  

Pendekezo la nne ni kwamba nchi iwe na vyama vikizidi zaidi vyama vitano, si zaidi ya vyama vitano.  

Pendekezo la tano nikimalizia ni kwamba, Rais, umri isiozidi miaka 65, na ukipungua uwe miaka 30.  Ni hayo tu.  

Com. Prof. Salim:        Thank you very much Evans, any questions.  Moses Amugune, Sabatia Youth Group.  Vijana

wanasema.

Moses Amugune:        My name is Moses Amugune, I am the Co-ordinator of Sabatia Youth Groups.  I propose that our

Preamble should be as follows:  After languishing in abject poverty, nepotism, colonization, civil war and clashes and worst
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enemy, that was corruption for 30 years, we believe the new Constitution will guide us from all these evil deeds as a Patriotic

Kenyan, let us respect our skin colour and work as brothers and sisters.   

Kenya should be a sovereign state.  

Presidential powers; I propose that we have President, then Prime Minister, two deputy Prime Ministers, and President should

have a running mate.  Powers of the President should be limited.  

ii) Any president who is thrown into the library should not participate should not participate in one way or another into

the running of the government after retiring.   

iii) I propose that we have what is called Federal Government where devolution of powers should start from the not in

the grass root,  that one should be on the Local Government, or the Counties and we should have we call Upper

house and Lower house.  What has been deliberated in the lower house should be forwarded to the Central

Government.  

iv) I propose that Ministers should be reduced to 16, and serve only three terms; Councilors should be form four

level, 

v) Revenue collection on the ground should be 65% to remain on the local government and 35% to go to the Central

Government.

vi) Education; I propose that BOG and Parents Association should be given powers to employ and sack the teachers.

 

vii) With those few remarks I say that we should introduce in Kenya what we call Social Security Fund, whereby all

Kenyans who are jobless should be entitled to earn Kshs6,000/- and then if you want to bring the government

down you should have what we call Mass Action which should be intrenched into the Constitution so that we can

bring the government by simple majority.

viii) On succession I propose that land title deeds and whatever should be scrapped off.  We introduce Land

Commission Board.

ix) On identification I propose that we should have a simple thing like a passport.  Thank you very much.
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Com. Prof Salim:        Thank you very much Moses for your views.  Thank you.  No questions for you, ….. clear.  Nathaniel

Adenya.  Hayuko.  Agatha Wilson. Wilson Agatha.  Yea, this is the young man from the school, yes thank you.  Frank Isindu,

did he speak to us from the same school, did he?  I don’t think so.  Anyway, he is gone.  Rev. Henry Liyale. Karibu.  

Rev. Henry Liyale:        My name is Rev. Henry Liyale.  Sina mengi ya kusema.  Ninalo neno moja kubwa ambalo naweza

ku-present mbele ya hii Commission, kwamba tunaye kanisa na serikali.  Na hii vitu vyote vinaenda pamoja, lakini kwangu

na-present kanisa ipewe mamlaka zaidi kujiongoza yenyewe.  Ni hayo tu.

Com. Prof Salim: Reverend ni nani atakanipa kanisa mamlaka zaidi?  

Rev Liyale:        Katiba ambaye inatengenezwa sasa.  

Com. Prof Salim: Mamlaka kufanya nini hasa ambayo hivi sasa haifanyi?  

Rev Liyale:        Kwa wakati huu, pengine kanisa haina nguvu zaidi, lakini Katiba mpya, lazima iotelee kanisa uwezo wa

kuendelea.  

Com. Prof Salim: Ungefafanua kidogo hasa uwezo gani ungependa constitution iipe kanisa.

Rev Liyale:        Kwa kujisimamia katika mambo yake mwenyewe.

Com. Prof Salim:        Katika mambo ya?

Rev Liyale:                Kanisa.
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Com. Prof Salim:        Lakini kanisa si inaendeza mambo yake bila kuingiliwa sasa na serikali?

Rev Liyale:                Siku hizi kuna mchanganyiko maalum, kuna wengine, kwa mfano, mtu anaweza kuwa kama mtu Fulani

ama mtu wa namna gani, ama mtu wa serikali au pengine kama mtu mwingine kutoka kwa serikali na akija kanisani anataka

kuchukua mamlaka ili aonekane kwamba yeye ndiye amesimamia pale, yeye ndiye mkubwa.  Lakini katika njia hiyo, kanisa

ikipewa mamlaka, itasaidia kwa sababu wanaenda pamoja na serikali.  

Com. Prof Salim: Tupe mfano, Reverend, kwa jambo ambalo hivi sasa kanisa haiwezi kufanya na ambalo ungependa kanisa,

lipawe uwezo wa kufanya.   Mfano, 

Rev Liyale:        Kwa wakati huu, kuna makanisa mengine, wanaona kwamba yako yanafinywa na Katiba.

Com. Prof Salim:        Inafinywa na Katiba?

Rev Liyale: Eeh.

Com. Prof Salim:Katiba ya sasa?

Rev Liyale:        Eeh Katiba ya sasa.   Kwa hiyo haliwezi kuwa na uhuru zaidi 

Com. Prof Salim:Vinafinywa vipi?  Wanaambiwa ebu fanya nini?  Au inazuiwa kufanya nini?

Rev Liyale: Kwa mfano, siku hizi, kama ninavyo chunguza, naona ya kwamba kanisa na serikali kweli vinaenda pamoja, ni

kama ndugu na dada, lakini baadaye kanisa haliwezi kujiendesha bila kufuata sheria za serikali.  

Com. Prof Salim: Lakini hatijafahamu kwa hakika.  
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Translator:          Volela Mululogori kuhulili jovola

Com. Adagala:  Volela Mulogori khulili kovola. Please, kukuhulili chovola.

Rev Liyale:        Mimi nasema hivi,

Rev. Liyale:        nzi kuvolera amang’ana na  hive wenye hulile

Com. Adagala: Bulila tave kichira manyi shikavola ta.

        

Rev. Liyale:  Shivele kovula shiovele no bwiyangu khubukula Katiba hiyi vulunji ta.

Com. dagala:  Haya kaa chini.

Com. Prof. Salim:        Asante sana Reverend.

Rev Liyale:        Lakini inatakiwa kwa kweli,

Com. Prof Salim: Unajua Reverend tufanye hivi, umesema mambo ya undugu, kanisa na serikali nkama ndugu, mimi ndugu

yangu ikiwa ananifinya, siwezi kumwambia wewe unanifinya, ataniuliza nakufinya namna gani?  Sasa wewe tueleze, kanisa

linafinywa na serikali vipi?  Wanaambiwa kwa mfano, kitu gani wasifanye, au wanalazimishwa, kitu gani kufanywa?

Hatufahamu sisi; tunataka kufahamu; hatutaki kubishana, nataka kufahamu hasa kufinywa kwa kanisa inatokea vipi? 

Rev Liyale:        I am really specific, kwa sababu kanisa kuna wengine, hebu niseme hivi, kuna watu wengine ambao

wanaweza wakapendelea kukaa pamoja na watu wa serikali au na watu kwa njia yao halafu wanafanya kazi ya kazi ya kanisa

isiwe na uhuru wa kuendelea.  Kwa hiyo, njia kama ile, ndiyo mimi naliona afadhali, ikiwa kanisa lingepewa uhuru, bila

kuingiliwa zaidi, na mambo mengine. 

Com. Prof Salim:        Unajua kuna tofauti kati ya serikali na wanasiasa, 
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Ndiyo,

Com. Prof Salim:        Kwa hivyo unadai  kwamba kanisa inaingiliwa na wanasiasa Fulani, au unasema vipi?

Rev Liyale:        Hata wanasiasa, hata watu wengine wa serikali kidogo kidogo, jinsi wanavyo kubaliana na wengine halafu

kanisa linaona inakuwa shida kwa kanisa kuendesha mipango yake.  

Com. Prof Salim:        Sawa nafikiri tumefahamu; asante sana.  Jambo lingine, haraka.  Shukran Reverend, asante.  Bw.

Isaack Sambwa Chaya.  Isaack Sambwa Chaya, wa FFWO Chavakali, utatueleza.  

Isaack Sambwa Chaya:        Asante sana.  Mimi kwa majina ni Isaac Sambwa Chaya, yangu iko kwa upande ya kesi za

korti.  Sasa kwa upande ya kesi za korti, usalama wamepotea kabisa, vile sheria ilikuwa ya mwaka ya 63, haifanyi kazi sasa;

kwa sababu kwa mfano unaweza kuta mtu amepata ajali kama ya gari, accident na yeye anapeleka maneno yake kwa

Advocate amsaidie kesi hiyo, kupeleka kwa korti.  Na ile watu wa gari ile, nao wanachukua advocate wao.  Sasa hao wawili

unakuta wamefanya urafiki kutoka kwa hiyo kesi yako, pamoja hata na Judge wote watatu.  Sasa makesi inakaa hata ya miaka

tano bado iko kwa korti sasa hivi.  Hata ya miaka nne, bado iko mpaka hata yule mtu anakufa anawacha hiyo kesi.  

Com. Prof Salim:        Sasa Mzee Isaack, tupe pendekezo, vipi tutasuluisha jambo hilo?  

Mzee Isaack:                Tunataka hiyo, mtusaidie kupeleka maneno yetu mbele hii Jaji wanapoteza saa nyingi kwa Chamber

anaonana karibu hamsini lakini kwa korti, anakwenda ku….. (inaudible) na mtu mmoja.  Tunataka Majaji hawa wachunguzwe

na serikali, wawe wakimaliza kesi kwa muda ambayo inatakikana.  Watu wamepata shida wamekufa wamewacha kesi hizo,

bado ziko kwa korti.  Ukienda kuuliza unasema wanasema waliiba yule mtu pesa; na kumbe hawakuiba, pengine advocate na

Jaji, walidibana zile pesa.  Sasa shida iko hapo, tunataka kesi zisikae siku nyingi kwa korti miaka hiyo.  Kuna ujanja ingine ile

inafana hiyo, kesi hizo kukaa kwa siku nyingi namna hiyo. Advocate wanafanya urafiki na Jaji wakule hizo pesa za huyo mtu
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kutoka kwa insurance.  

Com. Prof Salim:        Mzee Isaack, una maoni juu ya muda ambayo kesi lazima imalizwe ndani ya muda huo, muda gani? 

Mzee Isaack:        Hata ikizidi iwe kwa moja ni afadhali, kuliko miaka sita.  

Com. Prof. Salim:Haya asante.  Jambo nyingine?  

Mzee Isaack:        Jambo lingine nadhani kwa upande yangu hapana iko mahali ingine tena.  Niko hapa kwa upande ya korti

tu.  ….. (inaudible) imepotea na watu ya serikali hawasaidii, hata ukienda kulia hata wapi, hakuna mtu nasaidia wewe.

Com. Prof. Salim:        Asante.  Tumefahamu sana.  Ni oni moja, lakini ni oni ambalo li wazi kabisa.  Sijui kama wenzangu na

mtoto wako anaswala yoyote?  Au labda, anakustahi hana swala.  Asante.  Mzee Isaack ni Mjombake mwenzetu, bila shaka

unamjua.  Asema Nyote pia ni Wajomba wake.  Na mimi ni ndugu yake.  David Ogoga.

David Ogoga:         Mimi naitwa David Ogoga, mimi ni mwalimu, ni Kiongozi wa Walimu, Chavakali.  Nina maoni yangu

kuhusu elimu ni ya kwamba: we must have free education in all primary schools.  

About education again, our feeling is that the old system of education should be revived, where children go to primary schools

for eight years, they go to secondary school for four years, we also revive two years for advanced and then four years

university.  This will enable our boys to go to university when they are mature enough.

Interjection:        Boys and girls

Mr Ogoga:        Boys and girls, yea.   

97



• Other issues related to teaching, teachers are lowly paid, and indeed that is an issue that the government should look

into.  When Commissions are made, their recommendation should go straightaway to parliament for further discussion,

not to an individual like a head of state and what have you.

Com. Asiyo:        On the teachers’ pay, government sent us for you to tell us.  

Yea.  I think we have Teachers’ Service Commission who when they meet with the Union, I think the recommendations must

be put into practice.  We would not like the government to intervene and keep doging the teachers to that effect.  

• As far as other issues are concerned, I want to believe that when it comes to Children’s Acts indeed, most of the Acts

must come back to the ground so that we find out what are the feelings of the local people.  When it comes to

discipline , we used to have Corporal punishment, it is now an Act, it has been abolished.  Why are we imitatating,

foreign governments when Africans can come up with their own policies.  

Interjection:                So mwalimu you want corporal punishment to return?

• Corporal punshment has been very useful to us; it should be returned.  May be other issues, I think I want to say, the

powers of the president should be cut down.

• Commissions like this one must be permanent.  

• Political parties must be sponsored by the government.

• We must reduce political parties so that they can come to three or four.

• Corruption, this is an issue.  To reduce corruption I have a feeling that people who need leadership must be progued,
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and if possible if found in corruption their properties should be faced and all their accounts ………….  (inaudible).

• When parliament is dissolved, I want to propose that we must have somebody to take over, like the Attorney General

to run all the activies of our government as we wait for, not the Speaker.   I will present these papers.

Com. Prof. Salim:        Mwalimu, one second please.

Com. Adagala:        Let me ask you.  You want children to receive corporal punishment, why.

Mr Ogoga:                I said when it comes to policies, let us consult the people as to what kind of punishments should be

given.

Com. Adagala:        Okay.  That is fine.  So not necessarily corporal.  So consult.  

Mr Ogoga:                Yes consult.  

Com. Adagala:        Now you are saying we should not imitate other countries?

Mr Ogoga:                Yea.  

Com. Adagala:        Where did your educational system come from?  

Mr Ogoga:                Well, I want to believe that we are growing as a nation.  As we are growing, we should not go very fast

to imitate where our education started from.  They have advanced, let them give us time.  

Com. Adagala:        So we should scrap this educational system and have an African; if valid, we can develop our own
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African one, 

Mr Ogoga:                Yea, …. Consultations I meant.   Because we also have our own experts as Africans.  

Com. Adagala:        No I’m talking about the …………… (iaudible)

Com. Prof Salim:        Asante mwalimu.  Aggrey Ashono.  Aggrey Ashono, hayuko.  Shadrack Shiluka.  

Shadrack Shiluka:        Kwa jina ni Shadrack Shiluka, natoka Liaduya location.  Jambo langu ni hili; nataka tusikizane na

Commissioner.  Hii habari ya Hospitali naweza kuwa na mgonjwa kama hawa mahospitali kubwa Mater Hospital, M P Shah,

wapi, na ukipeleka mtu wako uko na huyo mtu afariki, basi sasa ile walimtibia hapo, sasa wanaweza kukatalia ha hiyo maiti

huko mpaka ulipe garama zote ndiyo uchukuwe hiyo maiti yako.  

Com. Prof Salim:        Pendekezo lako ni lipi?  

Mzee Shadrack:        Pendekezo langu, nataka serikali, ile Tume ya leo ijulishe serikali ile itakuwako ili wafanye msaada

maana wewe umepoteza mtu yako, wasije kufanya garama nyingi hivi kwa hiyo mtu, ile bill waliweka huko kumlipisha hiyo mtu

hiyo bill yote na wampunguzie kidogo …..

Com. Prof Salim:        Shadrack, tafadhali weka microphone karibu na mdomo kidogo,

Mzee Shadrack:        Wampunguzie bill halafu wapate njia wanaweza kuchukulia maiti yake, aende akamzike.  Kuliko

kumkalisha huko na wewe bado unatafuta pesa.

Pendekezo langu tena kujulisha nyinyi, unaweza kuwa na dada yako ndani kwa mji, na aolewe mahali, na hapo sasa aishi huko,

na bwana yake amfukuze na akose mahali ya kukaa arudi nyumbani na wewe unashamba kidogo.  Ile shamba, itambidi mimi

nimjengee yule dada yangu nyumba kidogo hapa ya kuishi akingojelia hapo maisha yake.  Lakini sio yule ameolewa age kwa
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mji, atoke mahali ameolewa na bwana yake au bwana yake amekufa amemwachia watoto aje kwa mji tena nimjengee huko au

nimpe shamba.  Hiyo sasa itaonekana serilali ile itakuwako ikiwa itaacha hiyo maneno iendelee, wanawake wengi watakuwa

wakiwacha mabwana yao wakienda kwao kupewa shamba.  Watafanya ujaudi na kurudi nyumbani kujengewa 

Com. Prof Salim:        Sasa ungependa jambo gani lifanywe?  

Mzee Shadrack:        Ile jambo mimi nataka serikali mambo kama hii ikikuwako, tuchukuwe ile mama haana mahali popote

wa kuishi, huyo ndiyo tunaweza kupokea, kuliko ule amewacha bwana anakuja nimpe yeye shamba.  

Com. Prof Salim:        Sasa yule ameacha bwana au aliachishwa na bwana.  

Mzee Shadrack:        Aliachiswa na bwana.  Ule ndiyo tunaweza katia shamba kwa mji, maana sasa haana mahali ya kuenda.

 

Com. Prof Salim:        Na nani ambao hamwezi kumsaidia?

Mzee Shadrack:        Yule yuko na bwana hawezi kuacha bwana kwa yake kwa mji aje tena tumpe shamba kurudi.  

Com. Prof Salim:        Yaani akae na mmewe?

Mzee Shadrack:        Akae na mmewe na watoto huko.  

Com. Prof Salim:        Ikiwa ni dada yako, si uweze kumrudisha huko kwa mmewe?

Mzee Shadrack:        Naweza kumrudisha ikiwa maanake akifanya ujeuri huko hati nitakwenda nyumbani ndugu yangu anipe

shamba, mimi nitamrudisha huko, maanake ana bwana na watoto huko.  
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Com. Prof Salim:        Kwa hivyo hakuna tatizo hapo?

Mzee Shadrack:        Hapo hakuna tatizo ya kurudi kwetu.

Na jambo la pili, ni shamba.  Title deed, kwa hii serikali itakuweko Tume ambayo anaweza kutusaidia.  Title deeds

zinageushwa bila mpango.  Unaweza kuwa na shamba mnajoin na watu  wengine wawili, anaenda anauza hiyo shamba bila

kukujulisha; na ukienda huko kwa lands, wanapitisha hiyo mpango bila kukujulisha hiyo shamba inapotea, na ukienda huko

unakuta hiyo title deed yako iko huko, imewekwa question ndani yake kwamba hii shamba imeuziwa Fulani, huwezi kuichukua,

na shamba ninako, nina title deed zake, una copy zake.  

Com. Prof. Salim:        Una maoni yoyote juu ya jambo hilo?

Mzee Shadrack:        Ninao maoni.

Com. Prof Salim:        Maoni gani?

Mzee Shadrack:        Maoni yangu, kama officer hii yakipitisha hilo jambo, na ajulikane yeye ndiyo ametenda hiyo jambo,

yafaa afukuzwe kazini, 
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Tape 5

Shadrak Shiruka:  Officer yule akipitisha hilo jambo na ajulikane yeye ndie ametenda hiyo jambo,  yafaa afukuzwe kazini bila

malipo yoyote kwa hii serikali itakuwako,  maana sasa  watazidi kwendelea na maofu namna hiyo halafu ikose mpango yeyote.

Yangu ni hiyo tu.  

Com. Prof.  Ahamed Idha Salim:   Mzee,  mume akijua  kama  wewe  unajua,  huyu  bibi  yangu  anaweza  kurudi  kwako  kama

wewe.  Pengine utambebeleza kidogo.

Shadrack Shiruka:  Akitoka kwangu? 

Com. Prof. Ahamed Idha Salim:  Now, mkiishi naye.  Pengine utaona pengine nimpembeleze kidogo tuishi vizuri.  

Shadrack Shiruka:   Ndio,  akiwa yeye yuko nyumbani mimi naweza  bebeleza  yeye  tuishi  vizuri  lakini  ikiwa  atazidi  ujeuli  na

aende nyumbani au hati kwetu kuna nafasi ya shamba, hiyo ndio mimi nitakataa, hawezi kupata shamba huko. 

Com. Prof. Ahamed Idha Salim:  Aaenda akipela na line saba na Mathare na nchi.

Shadrack  shiruka:   Ndio  akienda  huko  sawasawa  maanake  watafanya  ujeuri  akidhania  atakuja  apate  shamba  nyumbani.

Halafu atazidi ujeuri.
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Com. Prof. Ahamed Idha Salim:  Asante sana Bwana Shadrack Shiruka kwa maoni yako.  Peter Isabwa, Peter Isabwa?

Peter Isabo:  Ni Asante.  Kwa majina naitwa Peter Isabwa na mimi ni naibu wa chief wa sehemu ya Ewojo sublocation katika

Chavakali location, Sabatia division.  Pendekezo zangu ni kama ifuatavyo:

Mimi kama naibu wa chief ningependekeza ya kwamba katika Katiba hii mpya ambayo inaendelea kuundwa, ningependekeza

ya kwamba sisi naibu wa chiefs, huwa tuna shida  sana  wakati  tunafanya  field  work  yetu  hasa  wakati  wa  usiku.   Kwa  hivyo

ningependekeza  ya  kwamba  tungekuwa  na  sheria  ambayo  ingetungwa  ya  kwamba,  unapoteuliwa  kuwa  naibu  wa  chief

ingekuwa vizuri kwanza kabisa mtu anapelekwa mafunzo na unafunzwa jinsi ya kuifadhi bunduki ndio tunakuwa na usalama kwa

upande wetu hapa wakati tunapohudumia watu wetu wakati  wa usiku. Inakuwa ni hatari sana kwetu kwa sababu huwa hatuna

siraha.    Na  ikiwezekana  kama  ni  vingumu  kabisa  serikali  ituruhusu  tupate  kibari  nje  ya  kubeba  ikiwezekana  mishale  ya

kutukinga wakati wa usiku kwa upande wa security.  

Pia ningependekeza ya kwamba ingekuwa vizuri katika orodha yetu ya malipo ama kwa upande wa mishahara, ningependekeza

ya kwamba ingekuwa vizuri serikali ituwekee kitu ambacho tunaita disturbance allowance ambayo itatusaidia kuhudumia watu

wetu  wakati  wanakuja  kwetu  kwa  sababu  wakati  wanapopata  shida  ya  mwanzo  kabisa  wanakimbilia  kwetu  na  hao

wanatuambia ya kwamba ni na shida hii, nataka  kwenda  hospitali,  nataka  kwenda  wapi,  nasina  transport,  sina  nini,  mahitaji.

Kwa hivyo ningependekeza ya kwamba serikali itufikirie tupate disturbance allowance.  

Kumaliza kabisa ningependekeza ya kwamba ingekuwa ni vizuri katika hii Katiba yetu mpya sheria itungwe ya kukabiliana na

wale watu ambao wana-commit adultery na wake wawenzao bila kibari kwa sababu watu kama hao tumekuwa tukikabiliana na

wao na wakati tunepeleka mbele tunaambiwa ya kwamba hakuna sheria ya kushitaki kama hawa.   Hasa wale wamama ambao

wanawachana  na  mabwana  zao,  mabwana  wanafanya  kazi  Nairobi  na  huwa  tuna  waharibu  wengine  ambao  wanaenda

wanawasubua haraka haraka na kuwadanganya halafu wanawaharibu na hata kwa wakati  huu ambao kuna ugojwa mbaya wa

ukimwi.  Kwa hivyo ningependekeza sheria itungwe ya kukabiliana na watu kama hawa.  

La mwisho kabisa ningependekeza ya kwamba tuwe na sheria ambayo pia itashughulikia jambo la wale watu ambao hawasikii
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hasa  kwa ile tunaita free education katika primary schools zetu.  Hapa kwa mfano sijui sisi tuliambiwa ya kwamba watoto  wa

shule za msingi wasome bila kulipishwa chochote.   Na  kuna baathi ya walimu  ambao  wanaenda  kinyume  ya  haya.   Baadaye

mtoto anaenda unaona anarudi badaye anafukuzwa ya kwamba mwalimu amemfukuza mpaka ndio asome.  Kwa hivyo naomba

serikali ya kwamba wakati inatunga ama inatoa order  kama hii, sheria itungwe mara moja ya kukabiliana na watu kama hawa.

Ikiwa mtu atafuja hiyo order anachukuliwa hatua moja kwa moja.  Nafikiri ni hayo tu.  Asanteni.  

Com. Prof. Ahamed Idha Salim:  Asante sana Bwana Isabo kwa maoni yako.  Aggrey Vinzu, Aggrey Vinzu.

Aggrey  Vinzu:   Kwa  majina  ni  Aggrey  Vinzu  Chaprimo  kutoka  Efojo  sublocation,  Chevakali  location,  Sabatia  division.

Yangu  ni  machache.   Ningependekeza  ya  kwamba  Rais  awe  na  mamlaka  madogo  sana  kwa  maana  yeye  anachaguliwa  na

wananchi.   Ningependekeza  bunge  inapochaguliwa,  watu  wakipigiwa  kura,  wabunge  wajichagulie,  mtu  akitaka  kuchaguliwa

waziri  achunguzwe  kuaanzia  university  alikuwa  akifanya  huko  namna  gani.  Ili  tuwe  na  viongozi  wazuri  kwa  maana  mtu  ni

corrupt, na kesho unasikia ametangazwa kuwa waziri.  Sasa ndio hili linafanya corruption inajaa hapa.  

Ningependekeza  tuwe  na  commissioner  wa  wafanya  kazi  na  iwe  independent.   Kama  mashirka  ya  serikali  kwa  wingi

yameanguka  kwa  maana  wale  walichaguliwa  wote  walimeza  pesa  wakamaliza.   Ningependekeza  commissioner  iwe  free

kuchagua wale watu wana record mzuri kusimamia mashirika ya serikali.  Hii itafanya uchumi wetu kwenda juu.  Tuwe na sheria

hapo. 

Upande wa corruption:  Ikiwa mtu amesimamia shirika la serikali na limeanguka, ningependekeza  huyo  mtu  achukuliwe  hatua

kali  kwa  maana  inapoanguka  saa  kidogo  tena  unasikia  amepewa  katika  sherika  lingine.   Tuwe  na  sheria,  ikiwa  amefanya

makosa,  apelekwe kortini,  ashtakiwe,  awekwe dani na hiyo pesa  zake,  benki yake  itafutwe  mpaka  huko  ng’ambo  hizo  pesa

___ katika wananch.  

Ya mwisho ningependekeza this commission iwe independent, electoral, yaani ya uchaguzi.  Wawe na mamlaka, ikiwa mjumbe

alichaguliwa, akipiga watu, akiumiza watu, wameingia bungeni, commissioner imchukulie hatua kali apoteze kiti chake.  
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Na  upande  wa  councillors,  ningelipendekeza  tukisema  councillors  waanzie  standard  8  ikiwa  anaweza  onge  Kingereza.   Na

akitaka awe chairman, au awe mayor, awe na degree.  Awe mfanyi biashara ili ajue vile anaweza endesha council,  kwa maana

wengine  wanachaguliwa  kwa  council  na  hata  hajui  kuongea  kingereza.   Wakimhoji  katika  Kenya  yote  hawezi  sema  jambo

lolote.  

Com. Prof. Ahamed Idha Salim:  Asante Bwana Vinzu.  Umesikia kengere kali sana imelia na hiyo ni alama kwamba wakati

umekwisha.   Samahani  tungekupa  wakati  mwingi  saa  hii  lakini  kuna  watu  wengi  waliombakia  na  tuna  hofu  tusipoharakisha

mambo hatutaweza kuwamaliza. Ya mwisho hiyo.

Aggrey Vinzu:  Mambo ya majudges:  Tuwe na commission ya kuchunguza majudges kwa maana tuna cases  mingi zinaenda

mahakamani,  inamaliza  hata  miezi  sita,  hata  miaka  sita.   Na  case  ambayo  ingefanywa  siku  moja  na  imalizike  na  huyo  mtu

afungwe au afunguliwe.  Asante. 

Com. Mrs. Phoebe Asiyo:  Nataka kukuuliza, ni lazima mayor aelewe kiingereza ndio awe mayor?

Aggrey  Vinzu:   Ndio.  Kwa  maana  kuna  wakati  wa  maswali,  mayor  akipatwa  akiulizwa  habari  ya  council  aanze  kutingiza

kichwa, inaonyesha mmechagua mayor ambaye hajui ni nini anafanya hapa.  

Com. Mrs. Phoebe Asiyo:  Na mayor wa Spain hazungumzi kingereza kwa nchi zingine. 

Aggrey Vinzu:  Pengine hatuwezi chukua mambo ya nchi zingine.  

Com. Mrs. Phoebe Asiyo:  Lakini hii ni lugha ya kicolony. 

Aggrey Vinzu:  (silent)

Com.  Prof.  Ahamed  Idha  Salim:    Asante  sana.   Erasto  Bota,  Erasto  Bota  yuko?  Erasto  hayuko.  Douglas  Chabanga,
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Douglas Chabanga hayuko?  John Agesa Councillor, Karibu.

Councillor John Agesa:   My names are  Councillor  John  Agesa  from  West  Maragoli,  ward  Hamyudi   Kigodi.   I  have  the

following to comment which I feel should go into the new constitution to help to strengthen our government.  

First, land:  Land division – sub-division of land is causing a problem therefore the subdivision should not go beyond one acre.

The land control board should go to local authorities.

Marriage:  We have so many types of marriages and I recommend that the marriage so called come we stay,  if  a  lady  and  a

man stay together for over 3 years, it should be regalised.  

Local authority:  Local authorities should be autonomous in the sense that they should run their own business without referring to

central government.  

Rape cases:  Rape cases are very common in Kenya and therefore we should be very serious with it.   If any one is found guilty

and the case  is approved beyond any reasonable  doubt  that  he  has  raped  a  minor  as  from  one  year  to  12  years  I  think  he

deserves capital sentence that is should be hanged.  

Political parties:   In the new constitution we should have maximum of 4 political parties  because  parties  are  made or  they  are

composed  following  the  tribes  and  therefore  they  create  tribalism.   Parties  also  should  delink  themselves  from  provincial

administration.  

The government:  I recommend that the present system of government should remain in place except  President’s powers  should

be trimmed off.  Ministries should not be heaped in the President’s office.   Also ministries should be as few as possible.   If they

are many, should be 13 or 12.  

Provincial Administration:  provincial administration especially the position of chiefs, the chief’s act  should be repealed in total.

Chief must be  treated  like other civil servants.   By that I mean chiefs must be  transferable from one location to another within
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the district.  

Also chiefs should be elected by people  directly so that they  serve  the  people.   Otherwise  they  should  not  be  appointed  by

DCs.  The title of a chief is very colonial and that it should be chief should come to locational officer,  assistant  chief, assistant

location officers.  Chiefs should be of form four level and should have at least mean grade C.  

Also to avoid land ragles in the area, chiefs and assistant chiefs should have no powers or control over land cases.  

Education being last, the system of education in Kenya should be overhaul.  The present  system was introduced without proper

planning and implementation and the end, it has a lot of mistakes.  Therefore I suggest or propose that into the new constitution,

the old system should be reintroduced that is 7 years  of primary education,  four years  of secondary education,  two  years  for

higher education, and 3 years of university education. 

Com. Prof. Ahamed Idha Salim:   Ya mwisho, Ya mwisho councillor. We are running against time. 

Councillor John Agesa:   Yes I’m just finishing, this is the last.   Changing education system from time to time becomes  very

expensive and it overburdens the parents by buying textbooks.  Therefore the syllabus should remain constant.  We should have

universal primary education that is to say free relevant and compulsory.  Thank you. 

Com. Prof. Ahamed Idha Salim:   One second councillor.  One question from each of my colleagues.

Com. Phebe Asiyo:  I just wanted to know councillor about these powers  of the President  which you said should be trimmed

but you didn’t tell us who should take over those powers.  Where do we take those powers?

Councillor John Agesa:  Most of these powers should go to parliament because  if you want to get division fellows to run for

example  parastatal  bodies,  these  and  also  ministers,  and  then  Vice  President,  this  should  go  to  the  parliament  so  that

parliamentarians would chose who is suitable for those posts.  

108



Com. Phoebe Asiyo:  And No.  2,  you suggested that the chiefs should be elected and also to be  transferable.  If the chief of

Chevakali location elected the chief, would the other people in a different area, in this district, be comfortable with the chief who

was not elected by them? 

Councillor John Agesa:  Because this will be a foreman dispatched to the common practice everywhere.  So, whoever will be

elected elsewhere will be as suitable as that one.  

Com. Phoebe Asiyo:   But sorry,  you know that _______(inaudible)  either you have them appointed and transferable or  we

vet them.  For example if you find   (inaudible) 

Councillor John Agesa:  Ofcourse yes, they should also be given a period to stay in the office so that they are transferable.  

Hon. Mrs. Phoebe Asiyo:   Mzee,  can we take  Musalia Mudavadi whom we have elected here and take  him to Lachuonyo

where Asiyo comes from?

Councillor John Egesa:  As ministers, they serve Kenya as a whole.

Interjection

Hon. Mrs. Phoebe Asiyo:  My friend, there are two different consents, either you elect or appoint.  You appoint  and transfer,

you elect and a bill of the power of recall of the chief, you cant have two.  Its one or the other.

Councillor John Agesa:  Of course she has said, if they are appointed they should be transferable. 

Hon. Mrs. Phoebe Asiyo:  Okay.   Now there is another thing.  You did not appreciate  the place and role of the chiefs, but

you  know  that  some  of  these  people  if  it  was  not  for  them,  some  residents  would  not  be  sleeping  at  night  because  of  the

disturbance by young people, drunkards and so on.
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Councillor  John  Agesa:   We  appreciate  but  we  don’t  want  them  to  be  parmanent  at  one  place  because  they  lose  the

meaning.  

Hon. Mrs. Phoebe Asiyo:  No, no, from your own.. can I just finish?  From your own statement,  you did not appreciate  the

role of the chiefs but I am saying that chiefs, _____  to p lay in our system.  You are  even asking that the chief’s authority act

should be done away with and you are not telling us who should  now take over those powers when they are  removed from the

chief.  Can you help us on that?

Councillor John Agesa:  Yes, here chiefs act even right now with IPPG, some of its sections were prepealed.  

Hon. Mrs. Phoebe Asiyo:  But if you have asked us, in North parts of Kenya to bring those … that’s the chiefs. 

Councillor John Agesa:  But for me I said, as they were repealed they should go for good. 

Com. Kavesta  Adagala:   Com.  Asiyo  has  asked  you  what  I  wanted  to  ask  you  but  mine  the  other  one  I  have  is  on  the

Presidency.   You  know  when  we  say  the  President’s  powers  should  be  trimmed,  it  really  means  there  will  be  never  again

another President like Kenyatta and Moi.  There will neve again be because all those powers will flow back to where they were

before.  They will flow back to local council, they will flow back to the people because the people’s powers are  taken away,  to

parliament, or  where they came from, like that.   So  we should understand when we are  saying that that there is going to be  a

fundamental change.  I’m not changing what you have said, I’m just saying people keep saying this then they say we want things

to be the same.  They will not be the same.  Thanks. 

Com. Prof. Ahamed Idha Salim:  Thank you very much, please register yourself.  Now, kwa kuwa watu wengi wamembakia

kutoa maoni, itabidi kupunguza wakati  wa kila mmoja kutoa maoni yake very very drastically.   Kwa  hivyo  nikisikia  kengere,

nitamsimamisha mtu, hiyo itakuwa ni point yake ya mwisho.  Kwa hivyo ningeomba kila mmoja wenu tafadhali awe tayari kutoa
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mapendekezo tu bila maelezo.  Ikiwa hatufanyi hivyo hatuwezi kumaliza.  Na  wengine watarudi manyumbani kwao bila  kutoa

maoni.  Nafikiri tumeafikiana?  Tumekumbaliana.  Asanteni.   Sasa  nimwite  Bwana  Aggrey  Muhazi,  yuko?   Aggrey  Muhazi?

Yuko?  Hayuko.   Boaz Okoto,  Boaz,  Hayuko.  Laban Anzeze, Laban Anzeze,  Ameodoka?  He  is  gone?   Sam  Oriyosi,  San

Oriyosi, hayuko, Stephen Kigadi,disabled?  Yuko?  Stephen.

Hatson Mayanga, Hatsan Mayanga?  Administrator, Hayuko, Margaret Akinyi,  Margaret?  Yuko.   Karibu Margaret,  mwenye

uwezo maalum. 

Margaret Akinyi:  Kwa jina Margaret Akinyi.  Naongea kuhusu upande wa walemavu kwa sababu hata mimi ni mlemavu na

collection wale wanajiita ambao hawajiwezi, sisi tunajiweza.  Wale hawajiwezi ni ambao wamelala kitandani ambao hawajiwezi,

lakini  sisi  tunajiweza,  ni  vile  wametuweka  kando,  tumekuwa  pending,  watu  hawaelewi  ya  kwamba  sisi  wasiojiweza  ni

wanadamu.  Hawajatupatia nafasi.  Kwa hivyo saa hizi naomba serikali ya Kenya ikapatia walemavu kazi kwa sababu akikosa

kupewa kazi,  hata mimi naweza kusema mimi niko operator  lakini operator  yangu hakuna kazi inafanya.  Kutoka  1994,  simu

ilisitopishwa kufanya nini?  Kufanya kazi.   Kwa hivyo nikawekwa pending, na hii kuwekwa pending wakanichukua yaani  sina

mwelekeo, sas nikawekwa tu, wakakaa, wakakaa, nami nikasema vile mmenipagua, nitakaa.  Nikakaa,  nikakaa,  kufika 2000  I

think  2000  or  1999  ndio  wananiuliza  ni  kazi  unawe?  Unaweza.   Nikawaambia,  mimi  naweza  hata  kuosha  office,  mkinipa

nitafanya nini? Nitaosha.   Kusema ukweli mimi huosha office, na  mtu  asieona  kama  mimi akija  kuwauliza  kazi  nisaidieni  hata

kazi ya umaid, utasema hiki kipofu kitanifanyia nini.  Kwa hivyo serikali itupe nini?  Nafasi. 

Nitaongea  tena  kuhusu  rehabilitations.  Rehabilitations  tuna  shida,  unaona  walemavu  wanapelekwa  kwa  marehabilitations  au

wanapelekwa kwa maindustry school training, after kutoka  kwa  training  unakaa  tu  nyumbani,  unaboesha  hata  mzazi,  anaona

ulienda  kupoteza  wakati  wake  bure,  amekupatia  pesa  zake  bure,  na  wewe  hakuna  faida  umempatia.   Kwa  nini?  Yule

anajiweza, anaweza kwenda kutafuta kitu na amletee na wewe unakaa mlangoni.  Because for example hata  ushone  sweater,

utauzia nani?  Ukishona  mat,  utauzia  nani?   Na  watu  wanapagua,  wanataka  yule  ambaye  anaona.   Kwa  hivyo  serikali  mimi

pendekezo yangu ile ambayo nataka serikali ikafungue industries kwa walemavu ambao wakijenga mahali fulani walemavu wote

ambao  wako  na  experiences,  wakijengewa  watafanya  kazi,  na  watu  watakuja  kujua  maana  ya  disability  ni  nini.   Unaweza

kuona hapa maragoli unatembea umeshikwa, anasema Yarwara.   Na  uko  mgojwa  wapi?   Wee  ni  mzima  lakini  kwa  sababu
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labda vile anaona umeshikwa, anaona wewe ni mtu bure.   Kwa hivyo pendekezo yangu ni kusema kwamba,  serikali ituchukue

kama watu,  hasa twende tukapewa allowances wale wanafanya kazi.   Mtu kama mimi nikija hapa nakuja na  mtu  na  wengine

wetu wangekuja lakini vile lazima wawe wawili lazima apate mtu wa kumsukuma.  Kwa hivyo pendekezo yangu ni government

itupe allowance disabled wote.  Mubarikiwe.  

Com.  Prof.  Ahamed  Idha  Salim:   Asante  sana  Margaret  kwa  maoni  yako.   Tumeandika  nakunasa.   Eunice  mwenzako,

Eunice yuko?  Eunic, anataka kusema au aliyosema Margaret inatosha.  

Com. Phoebe Asiyo:   Margaret,  unajua Katiba ikisema kwa sababu  watu  ambao  wa…  kama  wewe  wako  10%  kwa  nchi

nzima.  Serikali ikisema, kila mahali lazima kuwe na watu 10% . Ikiwa na watu kumi, mmoja ni mlemavu.  Walemavu watapata

kazi  Na Katiba ikisema hivyo itakuwa hivyo.  

Margaret:   Nimekumbali.  Nimependekeza  ya  kwamba  leaders  wote  wawe  wakipelekwa  seminar  kuhusu  walemavu.

Unaweza  kwenda  hospitali,  karani  anakujibu  kwa  njia  mbaya  ya  madhalau,  ukinda  officini  wanakupagua  kwa  sababu  yaani

akikuona sura, anaona hiki kitaniambia nini.  Kwa hivyo lazima leaders  wote,  hadi wa makanisani,  wasitufudishe kiroho,  lakini

wasichabuichabui maana ya ulemavu.  Wakafundishwe.  

Com.  Prof.  Ahamed  Idha  Salim:   Asante  mara  mbili  Margaret.   John  Lamwenya,  John  Lamwenya?  Hayuko?   Zackaria

Kanyanga.  Zacharia?  Hayuko.  Japheth Chotero, Japheth Chotero, hayuko, Seth Nayori,  hayuko. Abraham Lilazia,  Anza na

jina, sijui kama jina nimelisitaji sawa sawa.  

Abraham Mwerazia:  Kwa majina naitwa Abraham Mwerazia.  Nina haya yenye mimi ningependa kuyasema.  

Provincial Administration iondolewe.  Councillor akuwe na minimum education of form four 3rd division and above and akuwe in

between age of 60 and 30 years. 

Chief Justice to be appointed through the parliament not the president. 

Courts to work 24 hours.  Constitutional courts ziwe available. 
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Local beer to be legalized.  

Primary education to be free and compulsory.  

Police force to be police service to serve wananchi not a police force to be aforced wananchi.  

Unlawful arrest of a person, a person who has been arrested unlawfully should be compensated by the government.  

Political parties to be three in number. 

Thank you. 

Com. Prof. Ahamed Idha Salim: Thank you very much Abraham.  Umekuja,  umejitayarisha kabisa.   He kwew exactly what

he wanted to say.  Amekuja amesema amemaliza in just one minute.  That’s very well done.  Hebu gojea Abraham.

Com. Phoebe Asiyo:  Abraham, tukiondoa provincial administration, nani atafanya ile kazi wanafanya kwa wakati huu?  

Abraham Mwerazia:  Police. 

Com. Phoebe Asiyo:  Police watakuwa wakisikiliza hata mama akiwa na shida na bwana nyumbani anakimbia kwa chief, au

assistant chief, ataenda kwa police?  Pengine huyo police hajui mambo ya kabila hiyo, hata lugha, itakuwa namna gani?

Abraham Mwerazia:  Tutakuwa na council of elders at local level.

Com. Phoebe Asiyo:  Ndio watafanya kazi ya chief, na DO, na DC, na PC?

Abraham Mwerazia:  Ndio.

Com. Phoebe Asiyo:  Council of elders?

Abraham Mwerazia:  Coucil of elders.  Kwa maana wananchi watakuwa na their own councillor at that area.  
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Com. Phoebe Asiyo:  So you actually want the local authorities to take over from the provincial administration.  

Abraham Mwerazia:  Yes.  That’s devoluotion of powers.  

Com. Phoebe Asiyo:  So its not the police but the council, the elected people. 

Abraham Mwerazia:   Yes. 

Com. Prof. Ahamed Idha Salim:     Thank you  Abraham, Derick Obwaya, Drick Mbwaya.  

Derick  Mbwaya:   Commissioners  and  all  those  who  have  attended  today’s  function,  my  name  is  Derick  Mbwaya  from

Chevakali village and I have my views here.

First  of  all  is  about  creation  of  new  cabinet  posts  for  example  Prime  Minister.   In  my view,  this  post,  I’m not  in  favour  of

creation of such posts because some people are just out to create them because they want to solve their problems,  for example

power sharing and they will end up forgetting problems facing the common mwananchi.  

About political parties, I will suggest that immediately after elections, those political parties that are not represented in parliament

should cease to exist because this will assist in tabing the problem of tribal parties.  

Also in sports, I would suggest that the government should actively involve itself in sports  because  through sports  we shall cub

the problem of unemployment since the government doesn’t know that the problem of an  employment  can  be  cubed  through

sports.   So  in  all  sporting  activities  for  example  football,  volleyball,  handball,  and  other  forms  of  sports.   It  should  be

responsibility  of  the  government  to  finance  or  to  look  for  outsiders  (people  from  abroad)  to  come  and  invest  in  sports  for

example the government can attract people from out to come and own clubs in Kenya for example foodball  clubs.  If clubs are

owned by people from out there would be good management hence the youth will be  attracted  in playing.  Because you know

poor  paying clubs for example the way are  now having clubs in Kenya,  most of them are  poorly  paying,  they  will  not  attract
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players.   I think that’s enough. 

Com. Prof. Ahamed Idha Salim:     Thank you Derick

Com. Kavesto Adagala: Question inaudible:

Derick Mbwaya:  They can share but my problem is may be that is their only interest,  to share powers  and forget about  our

problems. 

Com. Kavesto Adagala:  You know Derick we are making a constitution for 50,  a hundred years,  two hundred years,  forget

about these people who are playing around, what is your long term view of Kenya?  (2)  The Presidency we have will never be

the same again because it took the power of the Prime Minister, we said it before,  parliament,  local people,  local authority.  So

it’s a distortion.  Where will that power go?

Derick Mbwaya: They will share through the President.  The President can have his ministers and the cabinet.  They can share

through the cabinet but creation of many 

Interjection

Com. Kavesto Adagala:  Okay what would you like?  Would you like a Presidency like the American one?  

Derick Mbwaya:  Yes, the American constitution. 

Com. Kavesto  Adagala:   Okay,  then  you  say  that,  don’t  go  into  these  little  little  things,  petty  things  which  are  happening.

Because you need a … what we are looking for is a vision.

Interjection 

Com. Prof. Ahamed Idha Salim:  In other words he should not personalize matters.   If you have certain people  in mind may

be you say well, this person or  that  person.   You  are  saying  this  only  because  you  want  to  share  power  and  therefore  you

become prejudiced and subjective. You know as commissioner Adagala tells you, we would like commission that will stay long
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may be after your own grand children are dead.  Hopefully you will have children and grand children but we would like them all

to get the constitution that they will be very happy with.  So can you regionalize them?  In so many years  time, agreeing with the

sort of constituion we are recommending, you think they will be happy with it?

Derick Mbwaya:  They will be happy with it because you know too many top positions in a country can cause confusion.

Com. Prof.  Ahamed Idha Salim: Very good.   Thank you very much.  We respect  your views.  Asante.   Abraham  Eboso,

Abraham Eboso, Abraham Eboso yuko?  Abraham Karibu. Karibu mzee. 

Abraham Eboso: Nzi nangagwa Abraham Eboso.

Translator:  My name Abraham Eboso

Abraham Eboso:  Na hamenyi ni hachavakali hono.

Translator:  I live here at Chevakali.  

Abraham Eboso:   Imang’ana kambekhu na kavandu vali vovulwani okhutula mwika kumi na ine kutukha kumi na nane.

Translator:  I want to speak about the war veterans from 1914 to 1918

Abraham Eboso:  Lia kavili okhutula khumwika salasini tisa okhutukha ku arobaini na tano

Translator:  Secondly from 1939 to 1945

Abraham  Eboso:  Sandithi  lwa  mwithi  hano  okhuhandika  amang’ana  ko  mundu  na  muthikwivala  kuli  kuvenya.   Ka  kange

kabeeniko kanyenya bole.

Translator:  I’m glad that you have come to record whatever everybody has to say.  Now I will tell you what I want to say.  

Abraham Eboso:  Abandu vitu  vo mwika kumi naine kutukha kumi na nane, vatungwa tahe.

Translator:  Our people from 1914 to 1918 were not paid. 
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Abraham Eboso:  Abandu vokhutula omwika  wa salasini na tisa khutukha  gwa robaini na tano vatungwa tae.

Translator:  Sales from 1939 to 1945 were not paid. 

Abraham Eboso:  Inzi nindi omulala khuvandu avalwana  ovulwane bwa kavili

Translator:  I happen to be one of the people who fought the two wars. 

Abraham Eboso:  Khwanyola amang’ana  mbulishi ndi, iserikali  ye bulaya, yalete nzishilingi thimunyole, na serikali yamkenya

yavola avandavo vakhutsa.

Translator:   We got speculation information that the British Government spent  money but the Kenyan government told  them

these people are all dead.  

Abraham Eboso:   Khu  cha  kuvekhu   kwenyanga  munyi  avanene  vamuthi  kuandika  mang;ana  ka,  muthi  kuhenza  avandavo

vabula kutugwa shichilaki.

Translator:  What we wanted to do is you go and find out for us why weren’t those people paid. 

Abraham Eboso:  Na shiachila nivavehe kwakutsa nikuveo mavavukula thishingi thietu vatumikila, valakhutunga?

Translator:  Why did the government tell a lie that we are dead when we are alive?  They took our money, will they pay us?  

Abraham Eboso:  Akange nagenaka nyenya serikali imanye  kane valala wasalila nor wahithira vandu vandi amapesa nivavika

muya  na kunyi kwakuba kivi sigwanyola tae.

Translator:  We want the government to know that we are heard that we worked and some other people took the money.  

Abraham Eboso: Liokhumalitsa,

Translator:  Lastly 
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Abraham  Eboso:  gwenya  serikali  ahane  thishilingi  thiokutula   ku  kumi  naine  khu  kuminane.   Khutula  kusalasini  na  tisa.,

Wenyanga ndi vahane miandu chetu.

Translator:  We want our duesto be paid.  

Com. Prof. Ahamed Idha Salim:    Asante sana Bwan Eboso kwa maoni yako

Translator:  Asante sana khu maoni koko

Com. Prof. Ahamed Idha Salim:    Tutachungulia jambo kama hilo.

Translator: Valehenza mumang’ana kenako.

Com.  Prof.  Ahamed  Idha  Salim:      Banard  Lugavali,  Banard  Lugavali,  hayuko?Benard  hayuko?   Lugavali?  Councillor

Keneth  Kibiso,  Councillor  Kibiso?  Ameodoka.   Alice  Ajehere.  Alice  Ajehere,  Alice  hayuko.   Millicent  Ochango,  Millicent

Ongango, Millicent Ochago, Yuko?  Hayuko.  Serah Dimbo, Serah Dimbo, Maendeleo ya Wanawake,  hayuko.  Jacob  Sidani

Mlavi, Jacob  Sidani Mlavi.  Jacob  Sidani?   Hayuko?  Hadson  Logongo,  Hadson  Logongo,  hayuko.   Petro  Mahagiru,  Petro

Mahagiru, hayuko.  Hudson  Ngovoga,  Hudson  Ngovoga.  Robert  Aradi,  Robert  Aradi,  Dickson  Kiduso,   Dickson  Kiduso,

Katibu Dickson. 

Dickson Kidusu:  Okay my name is Dickson Kidusu, I come from Solongo sublocation and I have got the following views to

present.  As regards the President, he must be above 35 years.

He must not be immoral, corrupt or povers, he must serve a maximum of two terms of five years each.  If it does  not deliver,  or

provide  a  good  work,  a  vote  of  no  confidence  must  be  passed  against  him.   He  should  not  be  above  the  law  and  the

constitution can provide for a case  whereby we can have a president  who is not affiliated to any party who is an independent

candidate but who is a citizen of Kenya and who has done a good work that Kenyans can see.   He  must  be  competent  and

credible and the thing of enuinity against the president  should be scrapped  off because  if  he  has  been  a  good  president,  why

does he trike for enuinity? 
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On political parties I propose that we have a maximum of three political parties  which will be  funded by the government.   They

should not be bared from contesting in an election and they should not be only opposition parties  but parties  that will cooperate

to bring good changes in Kenya.  For ministers, a minister must be qualified in the field of operation that he workes.  

For nominated MPs the parliament should have a right to pass a vote of no confidence in a nominated MP who contravenes the

laws of Kenya or who does not do the work it had a portforlio who does not provide good reaults.  

Ministries:  They should be broken into smaller, some should be broken into smaller units for effectiveness e.g we should have a

ministry of defence, ministry of sports, ministry of children affairs, ministry justice. We do not need to have two ministers holding

one office like today we have two ministers of energy all in one office.  The chief  justice  aned  the  Attorney  General  must  be

appointed by the president in consultation with the parliament.  The President along should not appoint the chief justice.  

When  we  come  to  the  chancellor  of  public  universities,  I  propose  that  the  President  should  no  tbe  the  chancellor  but  a

chancellor can be appointed by the parliament after it has been seen that he is fit to be the chancellor.   The president  should not

precide over petty things as, or small things like Agricultural of shows, but the ma end of site A Tape 5

On work,  retirees,  I’m finishing, retirees must not be  given or  appointed to  another  work  again  and  no  one  should  hold  two

offices at the same time.  

Mayors must be  elected by the people  and serve for two terms of 4 years  each.   Qualifications of  councillors  and  mayors  at

least  a  degree  from  a  recognized  university  and  in  finishing,  the  constitution  must  clearly  declare  that  citizens  of  Kenya  are

sovereign  and  that  everything  must  be  done  in  counsulting  the  citizens  themselves  and  a  fixed  date  should  be  set  in  the

constitution on which Kneya should hold  elections.   Not  the  one  that  we  have  been  holding  elections  on,  29th  of  December

because it have made the December festivities not to be  cerebrated  in a good manner and that date  can only be changed if  a

president resigns or a vote of no confidence has been passed against him or if he dies.  Thank y ou. 

Com. Prof. Ahamed Idha Salim:     Thank you very much for your views Bwand Dickson Kidusu.   Simon Adagala,  Simon

Adagala.
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Simon Adagala:  Majina yangu ni simon Mwendwa Adagala.   Niko hapa kusema maneno, kupropose  kutoma mapendekeao

kadhaa.   Kwanza  mimi ni  retired  civil  servant,  nataka  nitoe  mapendekezo  kuhusu  pensioners.   Ningependekeza  kwamba,

wakati  wowote mishahara ya wafanyi kazi inaongezwa,  pensioners  pia  wafikikiwe  na  waongezewe.   Ningependekeza  pia  ile

NSSF,  National  Social  Security  Fund  badala  ya  tu  kuwapa  wazee  pesa  kidogo  wanapostafu  imbadirishwe  iwe  na  pension

scheme, ili hata wale walifanya kwa mafactory wakistafu wapewe pension mpaka wakufe.  

Ningependekeza  pia  freedom  of  worship  katika  Katiba  ambayo  tutakuwa  nayo.   Najua  ya  kwamba  tumekuwa  na  Katiba

ambao ilikuwa  inaruhusu  watu  kuambudu  bila  shida  lakini  pia  Katiba  hiyo  ionyeshwe  wazi  wazi  kwamba  hatutaruhusu  watu

waambudu shetani kwa sababu tumekuwa na malalamiko katika mashule kwamba kwa  sababu  ya  kuambudu  kwa  uhuru  wa

kuwambudu, watu wengi wamechukua hiyo Katiba na wakaleta  kuambudu shetani na si vizuri.  Wakati  huu  Katiba  iwe  wazi

wazi kwamba ijapokuwa tutakuwa na uhuru wa kuambudu lakini hatutakumbali watu kuambudu mashetani.  Pia katika hali hiyo

ningependekeza kuwa  tumekuwa na shida,  mimi pia nafanya kazi ya uhubiri.  Katiba hiyo tumekuwa na uhuru wa  kuambudu

lakini kuregister ministry tusema kama mimi nikaamini kwamba niregiste ministry in my own name, imekuwa shida hapa Kenya

katika Katiba yetu mtu kuregista ministry na imeleta shida sana.   Ni lazima ufanye mambo mengi, uapply several  times and you

may not even be given that chance.  

Pendekezo  lingine  pia  ni  kwa  elimu,  elimu  yetu  hapa  Kenya  imekuwa  ile  tunasema  examination  oriented.  Yaani  Mkenya

kukwambia  kwamba  amesoma  ni  lazima  akuonyeshe  certificate  na  ningependekeza  kwamba  tutest  watoto  wetu  on  that

continuous  assessment.   It  is  unfair  mtoto  asomo  class  one  up  to  standrd  8  halafu  anajaribiwa  siku  tatu.   Akianguka  hiyo

imeishia  hapo.   Ningependekeza  kwamba  tuwe  na  ile  continuous  assessment  ili  tunaconsider  alipita  namna  gani  darasa  la

kwanza, la pili, la tatu, hiyo inakuwa the total sum ya mitihani yake na anapewa break.  Itasaidia.  

Mwisho uridhi nataka kusema kwamba, uridhi Katiba ni lazima iwe wazi.  Uridhi watoto  wote ni watoto,  msichana mvulana ni

mtoto.   The issue ya kusema aliolewa ama hajaolewa that is not the issue,  the issue is watotot  wetu  ni  watoto  sawa  na  mzee

akiwa na kitu wote wafaidike.  Asanteni. 
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Com.  Prof.  Ahamed  Idha  Salim:      Asante  Bwana  Adagala  kwa  maoni  yako.   Keneth  Isolio,  Keneth  hayuko.  Aggrey

Mugei, Aggrey  Mugei,  Hayuko.   Aenea  Hodari,  Aenea  Hodari  hayuko.   Rebecca  Itheriia,  Rebecca  Itheria,  hayuko.   Saidi

Onzere, Saidi Onzere, jua kali, Said hayuko.  Wecklace Ida, Wecklace  Ida,  hayuko, Reuben Kioko,  Reuben Kioko.   Reuben

is here? Is  he? No.  Somebody else walking out,  Peter  Kidiga,  Peter  Kidiga,  Karibu  Peter  Kidiga.   Beatrice  Muhojo  yuko?

Beatrice  Muhojo  yuko?   Beatrice  Muhoja,  yuko,  nilikuwa  nataka  kumwambia  ajitayarishe,  she  is  next.   So  Peter  Kidiga,

karibu, 

Peter Kidiga:  Lita linage ni Peter Kidiga

Translator:    My name is Peter Kidiga. 

Peter Kidiga:  kutula Wadio Sub-location

Translator:    I’m from Wadio sublocation

Peter Kidiga:  Ndalomaloma khu Serikali

Translator:    I’m speaking on the government.  

Peter Kidiga:  ma enomenome amang’ana ka President

Translator:    First I want to speak on the President. 

Peter Kidiga:  President  kanyeka aruke vandu  khu miaka jitano

Translator:    The President should hold the office for only 5 years.

Peter Kidiga:   Ni nachagulwa kandi, akavilitha miaka kumi tae

Translator:    If he adds it should be a maximum of 10. 
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Peter Kidiga:  President akhava na thingulu thinyishi ta

Translator:    The President should not host too many powers. 

Peter Kidiga:  Ave ne thingulu thinyishi sana

Translator:    He has too many powers. 

Peter Kidiga:  Kwenya thingulu thilia  thipunguzwe

Translator:    The powers should be reduced. 

Peter Kidiga:  Lia kavili

Translator:    Secondly

Peter Kidiga:  kuthi raia

Translator:    We citizens have freedom, 

Peter Kidiga:  kuve no vuhuru vwa kulomaloma

Translator:    We should be free to speak whatever we want. 

Peter Kidiga:  Polisi yevamanyi ikazi yavo tae

Translator:    The police don’t know their job, they harassing mwananchi.

Peter Kidiga:  Na thingulu tiavo zipunguzwe

Translator:    The police powers should be reduced. 

Peter Kidiga:  Vanyola iriport kuchila mang’ana fulani, shivathithanga wa subchief tae, vathia kujimira mtu bila kumanya akholi

that crime
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Translator:    They get imposed and without looking for the assistant chiefs, they go right to the people and arrest them without

knowing whether they have committed a crime or not. 

Peter Kidiga:  polisi kenyekha vakhulindi

Translator:    The police is there to protect us

Peter Kidiga:  na shivakulindanga kunyi raia ta

Translator:    but they do not work with the citizen.  

Peter Kidiga:  Vakulithanga chang’aa vakulithiranga vandu vandi vahira kukulitha avundu hundi

Translator:    There is chang’aa dealers and they take the chang’aa and they inturn go to sell it elsewhere. 

interjection

Com. Ahamed Adha Salim:   Sorry Bwana Kidiga kwa kuinterrupt lakini hayo ni maelezo kwa  hakika,  tufanye  jambo  gani,

pendekezo lako ni nini?

Peter Kidiga: thingufu thia polisi ntinyikha thikavilwi assistant chief

Translator:    The powers of the police should be transferred to the assistant chief.  

Com. Ahamed Adha Salim:  Police wafanye nini?  

Peter Kidiga:  vapolisi vanyola iriport ya makoso fulani, vanyika vathi trough chief.

Translator:   When the police get a report they should go through the assistant chief.  I’m telling him he has already said that. 

Peter Kidiga:  shindi na manji tae

Translator:    That’s all I have.
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Com. Ahamed Adha Salim:   Thank you very much  Bwana  Peter  Kidiga  kwa  maoni  yako.    Tafadhali  utajiandikisha  pale.

Wilson Indagiza, Wilson Idagiza, Banard Buseja, Banard Buseja, Hilda Zibuni, Hilda Zibuni,  Hilda is here?  Okay karibu Hilda

Zibuni. 

Hilda Vimbuni:  My names are Hilda Vimbuni.  I have the following to propose.  

The provincial administration should be scrapped  and ministers should be heads of provinces or  example Minister of Western

province.  This will have the effect of reducing government expenditure 

Interjection

Com. Ahamed Adha Salim:  What should replace the provincial administration?

Hilda Vimbuni:  The  Ministers.   The  centralized  government  operation  from  Nairobi  let  us  have  ministries  in  provinces  for

example,  Ministry  of  Tourism  should  be  based  in  Mombasa.   Women  should  be  given  6  months  maternity  leave,  this  will

improve the health of children at  thi early stage.   These people  are  sent of parliamentary seats  should be set  aside for women

hence improve the participation of women in decision making.  

The Kenyan currency should bear no President’s head but the head of the lion or any other feature.  

Disabled people should be put on some monthly allowance to enable them attain the minimum living standards.

Nominated MPs posts should be set aside for the disabled people.  The President should not be above the law.  

Impeachment of the President should be introduced to tame immoral and corrupt leaders.  

The President should have a wife.  That woman can be seen in public with the President side by side.  

Com. Phoebe Asiyo:  Who should have a wife?

Hilda Vimbuni:  I meant a president who is aman to have a woman.
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Com. Phoebe Asiyo:  President woman?

Hilda Vimbuni:  She should also have a husband.    This will also help to cub immorality.  For  a minister to be  appointed in a

certain ministry, he or she should at least have a minimum of a diploma.  

A government of national unity should  be  introduced.  Bothe  opposition  MPs  and  the  ruling  party  MPs  should  be  appointed

ministrial posts.   This will enhance unity and reduce tribalism which brings corruption.   Defection should be legalized defecting

MPs or councillors should not be allowed to contest the same seats once elections are called again.  

We should only have three political parties  in the country.  We should borrow a  leave  from  the  American  democracy  for  too

many parties promote tribalism.  Thank you.  

Com. Ahamed Adha Salim:  Just wait.

Com. Kavetsa Adagala:  You know, America doesn’t have three parties.   It  has many parties  but there two major ones.   If

you want to quarrel  from the democracy,  they have many parties.   A coalition government only,  if  someone  gets  53%  of  the

votes,  it would be very difficult to  convince  them  otherwise  to  now  look  for  someone  else.  Coalition  governments  are  there

where there is not a clear majority;  so I think we probably should think about  that because  when saying nice things they sound

nice but think about it some more.  

Com. Ahamed Adha Salim:  Thank you very much Hilda.  Javan Magy, Javan, yuko?  Hayuko.  Baranaba Mudogo,  hayuko,

Nicksom  Amendi,  hayuko,  Manaseh  Mujiwa,  Manaseh,  karibu,  two  minutes.   You  may  go  down  to  one  minute  so  wale

wengine waliombakia tafadhalini mjitayarishe kwa points peke yake.  Uende tukampa kila mtu dakika moja tu maanake wakati

umezidi kuendelea mbele sana.  

Manaseh Mujilwa: Amita kange  Manase Mujilwa

Translator:  My name is Manaseh Mujilwa

Manaseh Mujilwa.  Mbe tha na mang’na kavili
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Translator:  I have two things to say

Manaseh Mjuilwa: Okuvika imbeli we Commission  yetu, Ilikhutanga,  kovehe nende sheria ivola ndi, niva omundu alahinzila

ikazi, vamaha vamuha ibarua ivola ndi, nutuka litiku fulani, olathia  retire.

Translator:  First of all we have a law which says, when you get to a certain age you will be given a retirement letter.  

Manaseh Mujilwa:  Na inzi mwene havundu handahinzilanga ikazi, ndahinzila mihika zaidi ya kumu na nane,

Translator:  I worked for 18 years and my type of work,

Manaseh Mujilwa: Na ndali ndanyola ibarua mu personell ivola olajhathi retire  mwihika ndi .

Translator:  and I had a letter from the personnel department which gave me my retirement date. 

Manaseh Mujilwa:Ku litiku lienelo liali litiki kutukha ndeta mang’ana  ka  imbeli we Commission, litiku lieneli liali likiri kutuka

ma nendekhizwa ikazi.

Translator:  I was terminated before the end of my contract.

Manaseh  Mujilwa:   Kichila nuleshi ikazi vakhuhandikila ibarua ooh,  kwali  kwakovelela  wethi  litiku  fulani  lachini  kukuhenza

ibarua ivola kalunu olathia.

Translator:  When you get early retirement they shoud say we had said you would retire on this date  but now we are  saying

you go earlier.  

Manaseh Mujilwa:  Na ndamala nindula tha kukazi haraka ma litunga liavatunga  siliali lilahi tae

Translator:  I left work hurriedly and they didn’t pay me my dues well.  

Manaseh Mujilwa:  Lienelo lifwehe ndio.

Translator:  That’s finished. 

Manaseh Mujilwa: lia kavili

Translator:  Secondly,

Manaseh Mujilwa:  Avevoli

Translator:  Parents
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Manaseh Mujilwa:  Vavere novudinyu sana.

Translator:  they have a lot of problems.

Manaseh Mujilwa:  Ndakayanzi kuteva icommission yaveo kalunu,

Translator:  I would like to ask the present Commission 

Manaseh  Mujilwa:  Vakuvikhire isheria ivola ndi khutunge ovushuru  khuli  kwatunga  na  vana  vanyole  vitabu   khuli   vanyola

khale.

Translator:  I would like them to make a law so that we pay taxes like we used to pay in the past  and the children gets free

books. 

Manaseh Mujilwa:  Shichila kaluno no msigo munene sana.

Translator:  Buying books is a big burden. 

Manaseh Mujilwa:  Na nicho mang’ana kandakuyanza mbikiku imbeli wa Commission yetu.

Translator:  That’s what I wanted to bring forward to the commission.  

Manaseh Mujilwa:  Thank you sir.

Translator:  Thank you.  

Com. Kavetsa Adagala: Omalilithe mang’ana koko wenya karetire kave ndi nangwa?  Omalilithi ta.

Manaseh  Mujilwa:  Mangana kange olwa ndatula ku kazi,  vamba  kindu  kikuthuthu  na  ndali   mdu…………interjection.  By

Com. Adagala

Com. Kavetsa Adagala: Khandi khumanyi okhubore khuhuhuli, wenya ndi?

Manaseh Mujilwa:  Nyenyanga  matiku kali nikakiri imbeli kala, vandungi.

Translator:  I want to be paid for the days that were left before retirement.  

Com. Ahamed  Adha  Salim:   Asante  Mzee  Manaseh.   Thank  you  sir.   Mark  Donald  Karika,  hayuko?   Prispinos  Edeke,

Prispinos Edeke, hayuko, Edwin Lanogwa, Edwin?  Hayuko?  Stevans Lukalo,  Stevans Lukalo,  Ameenda?  Samuel Debere,
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Samuel Debere  hayuko?   We  alredy  had  him.   Amaganga  Markson,  Markson  Amaganga,  hayuko?  Ephraim  Ritu,  Ephraim

Ritu.  We had him? Yes we did. Alenga Ogango,  Alenga Ogango,  hayuko, Bibiana Adabwa,  Bibiana Adabwa,  yuko?  Wewe

ni nani?  Yana Adabwa? Alright?

Nani? 

Alenga Ugangu: Alenga Ugangu.

Com. Ahamed Adha Salim:  Oh yes. 

Alenga Ugangu:   I  would first of all like to request  the commission to give the people  of Kenya the draft  of  the  constitution

before it is actually released to the public in use because  raising view and having them put in place are  two different things but

still two faces of the same coin. I also want the youths to be  fully involved because  this constitution is going to be  used by the

youth a great deal.  

I  also  want  to  say  that  the  police  force  should  not  be  used  by  the  people  of  Kenya  as  the  last  resort  of  failures  such  that

anybody wanting to join the police force should have passed his examinations i.e. he should have a grade of C plain and above

so that we have competent and efficient police officers.  Then I would want to comment, or  just insist that the government puts

in place institutions for the disabled so that we also have them included in our economy raising.  

Then I would want to talk on patriotism.  I just want to say that the power  of a nominating a presidential  candidate  should be

stationed to the delegates conference and not the outgoing presidents.  Thank you.  

Com. Ahamed Adha Salim:   Thank you very much Alenga Ugangu for your views, he is a student  in  this  school  and  those

were very clear views he has given and very … one after the other without any hestation.   He knew exactly what he wanted to

say.  Hopefully the rest will do the same because we have no time, its going to rain and once it rains heavily we will not be  able

to  hear  the  views.   So  tafadhalini  kwa  haraka  tujue  ni  nani  yuko  hapa,  Arnest  Were  yuko?   Arnest  Were  hayuko.   Itikia

tafadhali, usipoitikia tutaendelea mbele.  Esther Kateje, Come in.  Esther karibu.  Are you Esther?  Esther is the student behind?

  We called the names many times.  Okay Bibiana? Siyo?  Two minutes maximum.  If he can finish in one minute we will be very
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grateful.  Get it closer because you have ..

Mrs. Bibiana Adabwa:  My names are Mrs. Adabwa from Kakamega.

Com. Ahamed Adha Salim:  Endelea, time is passing by.  

Mrs. Bibiana Adabwa:  Mine is about pension scheme for the 

Com. Ahamed Adha Salim:  Please get the mic closer because we have a problem with your voice, the closer the better. 

Mrs.  Bibian Adabwa:  Mine is about  pension schemes for the elderly.  I  would like the government to set  aside  the  scheme

where the elderly can be supported because they hardly get any support even from the immediate familyhood. 

Interjection

Com. Ahamed Adha Salim:  We got that point.

Mrs. Bibian Adabwa: Thank you.  Next, the parties should release their manfesto to the people  so that we can make out the

difference.  What kind of party we can vote for.  Thank you so much.  

Com. Ahamed Adha Salim:   That’s all?  Thank you very much again, very clear,  very focused on two issues.   Nest  Arnest

Were hayuko, Esther Kateje, Esther, a student. Karibu Esther. 

Esther Khateje:  My names are  Esther Khateje.   My main point is that anybody should retire after 50 years  because  if they

retire any late, the young generation will miss chances for jobs.

Secondly, anybody who is found guilty on child abuse should be sentenced for at least 5 years.  Thank you.  

Com. Kavetsa Adagala:  Esther, what about if we can create more jobs?  Because it is possible. The jobs are  not many, they
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can be created.  

Esther Khateje:  That’s good but in the present Kenya we are finding

Interjection

Com. Kavetsa Adagala:  We are talking about the future Kenya.

Esther Khateje:  The future?

Com. Kavetsa adagala:  50 years a hundred years, five years. 

Esther Khateje:  It will be fine.  

Com.  Ahamed  Adha  Salim:    We  give  you  our  best  wishes.   Makan  C.S.  Mwalimu,  Makhan,  Mwalimu  Makani  yuko?

Hayuko.   Gemine  Muhado,  yuko?   Hayuko.  Evans  Lisuli,  mkulima,  hayuko.   William  Mutange,  Karibu  Bwana  William

Mutange.  

William Mutange:   Jina yangu ni William Mutange mimi ni Maragoli,  mwenyekiti  wa  Maragoli  East  Africa  na  nitazungumza

maneno kufuatana na mageuzo ya Katiba,  utagurizi page 3 halafu tutaenda kwa page 20 na  21.  Utagulizi  kwa  maoni  nasema

nikiwa kiongozi huko malagoli ni hii: Tunaipa mageuzi ya Katiba mamlaka kwa  njia  hii:   Misaada  hii  yote  ambayo  iko  katika

Kenya sehemu ya Maragoli hakuna hata mmoja. 

Interjection

Com. Ahamed Adha Salim:  Pendekezo lako?

William Mutange:  Pendekezo langu ni hii:  Watu wanatoka Marogoli wanaenda hata city, kilometer elfu moja. 
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Com. Ahamed Adha Salim:  Sasa wataka wafanye nini?

William Mutange:   Wagawanye  industry,  na  watu  expert  wa  kuelewa  kufanya  kazi  katika  province.   Kupuguza  umasikini

ulioko hapa, kwa hivyo umasikini uko mwingi.  Watu wako karibu million mbili, (maragoli sasa) 

Com. Kavetsa Adagala:  Endelea na pendekezo lingine. 

William Mutange:  Pendekezo lingine ni hiyo.  Hiyo tu.  No. 21 mali ya ___

Mali ya siri, mimi nikiwa mfanyi kazi wa Jo scientists katika African region, nitasema hivi, kitiba ichukue nafasi kila points iwe

ikitrain Jo scientist, kama Maragoli hapa kuna natural resources  na natural resources  hakina mtu yeyote anafanya.  Pendekezo

ni kusema, kwa natural resources tumesema experts, Katiba hii ikumbaliane na maoni hii mimi naweza kufanya kwa ijadara.  

Interjection

Com. Ahamed Adha Salim:  Hii si mjadara ni kusikiza maoni.  Hakuna majadiliano. Oni lako ni nini juu ya mambo hayo?

William Mutange:  Mambo hayo kutoka 65% iwe ikigawanywa katika province. 

Com. Ahamed Adha Salim:  65% ya nini?

William Mutange:  65% ya industries. 

Com. Ahamed Adha Salim:  In provinces?

William Mutange:  In provinces.  

Com. Ahamed Adha Salim:  Away from where?
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William Mutange:  Itolewe kutoka central government na 35 % imbakie kwa city kama Nairobi.  

Com. Ahamed Adha Salim:  Mbele zaidi, anything else?

William Mutange:  Yes. Tuna shida kama vile watu wamezungumza mengi, shida ya Maragoli ni health, watu wanakufa, 

Interjection 

Com. Ahamed Adha Salim:  Pendekezo yako, juu ya mambo ya health?

William Mutange:  Waweke madaktari kila location.  Wahusize location council ambayo ilikuwako zamani ya kusaidia watu.  

Com. Ahamed Adha Salim:  Very good. 

Milliam Mutange:  Watoto wa miaka miwili mpaka miaka gapi wanakufa, na hakuna health yeyote hata moja.

Com.  Ahamed  Adha  Salim:   Sawa,  endelea  mbele.   Kuna  jambo  lolote  mbele  maana  time  yako  imekwisha  kwa  hikika.

Tunakupa nafasi kwa pendekezo moja la mwisho. 

William Mutange:   Pendekezo la mwisho, tunauliza government ilete watu wa daktari  wa kufanya  survey  kujua  ni  kitu  gani

kinaua watu kila wakati. 

Com. Ahamed Adha Salim:   Very good.   Thank you very much.     Next  tunamuita  Bwana  Joash  Amedi.   Karibu  Bwana

Amedi.

Joash Amedi:  Wanajeshi jina langu ni Joash Amedi natoka area  hii.  Maneno yangu ni mafupi tu  Mengi yamesemwa juu ya

mashamba na juu ya uridhi ya wanawake.   Uridhi ya wanawake naomba commissioner hii,  inaposhikilia  kuamua  sheria  yake,

izingatie  Bible  vizuri  kabisa,  Wakorintho  7:4,  nikisema  hivo,  hapa  kwetu  katika  Maragoli  kuna  democrasy  kubwa  sana  ya

wanawake na wazee wa hapa walikuwa wanawalinda vizuri na mira zetu ni sawa.   Kwa hivyo napendekeza Katiba hii iwekwe
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mira za kila watu zikubaliwe kusikizwa.  Neno la pili ni kusema tu katika Katiba yetu ya Kenya,  inafaa iwekwe corruption na

kupeana ruhusa nyingi ikiingia dani ya nchi ni lazima  parliament  ivujwe  mara  moja  ili  uchaguzi  ufanywe  na  marekebisho  hayo

yaodolewe.   Nafikiri kusema mingi si sawa, wamesema saa zimekwisha.  Asante.  

Com. Ahamed Adha Salim:  Asante sana Bwana Joash Amendi kwa maoni yako hayo.  Jathan Kaiya, Jathan Kaiya,  hayuko,

Charles  Cheuga,  Charles  Cheuga,  hayuko,  Boaz  Linalogwa,  Boaz,  hayuko.  Michael  Labukusi,  Michael  Labukusi,  okay,

Michael Labukusi hayuko?  Zarah Mohamed,  Zarah Mohamed,  hayuko,  Mariam Masudu,  hayuko, Tom Sadagi,  hayuko, na

mwanafuzi Maxwell Amaganga.  Alright Maxwell come forward.   Be as clear and concise and first like your colleague earlier.

Amaganga Maxwell:  My names are Amaganga Maxwell.  With mine, my views is about  the appointment of the chairman of

the electoral commission of Kenya. I think there is need for us to have a different body to choose the chairman for ECK.   This

for now I know we have been having the president as the one incharge to appointing and you see now elections were rigged, its

being carried on the president  is on one side and   also  we  have  the  opposition  side.   So  I  think  there  is  need  for  a  neutral

person to be chosen so that he can be the chairman of this Electoral Commission of Kenya.

Another one from what I’ve been viewing, I think the brew which is being made by local people, I think they should be legalized

because many Kenyans especially those whose income is law, are  user  friendly  to  that  one  because  you  will  realize  that  this

expensive liquor is being used by those who have great  income hence its like you are  discriminating  the  common  mwananchi.

So my wish on the other side whereby we know of the kumikumi which is a  dangerous  brew  but  its  just  because  of  its  high

concentration  which  is  caused  by  it  being  illegal.   It  is  illegal  and  health  people  have  to  make  it  concentrated  so  that  the

consumption 

Interjection: 

Com. Ahamed Adha Salim:  You don’t need to explain.  Any thing else?

Omanga Maxwell:  And then the last point is about the life in which the president  should be in powers.   I  think we should have

the president being in parliament or being the head for two terms only and not for unknown period of time.  
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Com. Ahamed Adha Salim:  Very good.  Is that it?

Omanga Maxwell:  That’s all. 

Com. Ahamed Adha Salim:  One minute.

Com. Phoebe Asiyo:  You say busaa is user friendly.  Tell me, what age does it start becoming user friendly? 

Omanga Maxwell: Above 25 years.   Those who can at least have small income. Not for young.  

Com. Phoebe Asiyo: Thank you. 

Com.  Ahamed  Adha  Salim:   Thank  you.   Asante  sana  for  your  views.  Please  register  there.   You  have  contributed  to  a

Katiba that will help.  For it shall guide your life for quite a while.  

Simon Monoko,  Pamela Sidori,  Solomon Ingosi,  na Maxmilliam Kandege.   Hawa ni  dugu  zetu  ambao  wana  tabu  ya  kusikia

lakini John nafikiri wamesha enda?  Wameshaenda kwa hivyo twawashukuru kwa vile ambavyo wamefika, tumepata maoni yao

kwa jumla, kwa hivyo ni ishara nzuri kwamba wamekuja hapa kwa tabu lakini wameonyesah jinsi ambavyo wanafikiria Katiba

ni muhimu.  Tukiendelea mbele namuita Bilali Salim Mudetsi.  Karibu Bwana Bilali.

Bilali  Salim Mudetsi:   Asalam aleikum wabalakatu.   Mimi maoni yangu ni juu ya makazi.   Tuna makazi katika  Kenya,  yale

madogo na yana mahakama.  Mimi maoni yangu ningependelea vile inakuwa makazi hayo yanatoleka katika doa  na talaka iwe

isitoshe peke yake.  Waongezee mamlaka kupatana na Koran, waongezee mamlaka kufuatana na Koran.   Ikiwa mtu amekosa,

aadhibiwe  kufuatana  na  sheria  ya  Koran.   Ndio  mapendekezo  yangu  ambayo  nilikuwa  nikitaka  nje  hapa  mambo  yangu  hii

ipelekwe  mbele,  makazi  wongezewe  katika  mahakama  yao  cheo  cha  kutosha.   Wanaweza  kuhukumu  mtu  yeyote  mwenye

makosa kufuatana na sheria ya Kiislam.  
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Neno la pili, tuna mashamba, hayo  mashamba, kuna mtu anaweza kumiliki acre  elfu mbili elfu tatu na kuna watu katika nchi hii

wanaangaika.   Unaweza  kukuta  mtu  anazaa  watoto  amejenga  pahali  pamoja  hata  pahali  ya  kupitia  ya  kutengeneza  choo

hakuna.  

Interjection

Com. Ahamed Adha Salim:  Pendekezo lako Mzee Bilali, pendekezo lako juu ya mambo ya ardhi ni nini?

Bilali  Salim Mudetsi:   Pendekezo langu ni hii, kama wanaweza kugawa,  serikali inaweza kugawia wale ambao wana shida.

Ikiwa  si  hivyo,  serikali  iweke  vyake  kodi,  ile  kodi  iingie  katika  education,  isaidie  wale  watoto  ambao  wazazi  wao  hawana

mapato. 

Nafikiri  sitakwenda  sana  na  iko  neno  moja  ambayo  nitakuishia  tena.   Tuna  watu  madaktari  katika  mahospitali,  wanaletewa

madawa kutibu nayo wananchi lakini madawa yale yakija kama leo,  ukienda  kesho  unaambiwa  hakuna  dawa  kwenda  nunua

katika clinic.  

Com. Ahamed Adha Salim:  Pendekezo lako juu ya jambo hilo?

Bilali  Salim  Mudetsi:   Pendekezo  langu  ni  zile  dawa  zikija  kuwe  na  uchunguzi  kabisa  mtu  asije  ni  mgojwa,  anaambiwa

kwenda nunua katika clinic, na hadi dawa ziko.  Ndio pendekezo langu serikali iangalie mambo haya isuruhishe maanake ndio

_______ inakuja vingi kwa sababu mtu hana pesa ya kwenda kununua katika clinic ndio anazidi kuumia mpaka mwisho ni kifo.

 Nafikiri sina zaidi ya hapo.   Pendekezo yangu ni hiyo, ikiwa mnaweza kuweka katika marekebisho ya  Katiba,  muingize  dani

yake, nitafurahi.  Mungu amsaidie.  

Com. Kavetsa Adagala: Mzee, wewe ni mkaaji  wa wapi?  

Bilali Salim:  Mimi? Mimi nakaa katika yadui ya sub-location, Sabatia division.  

135



Com. Kavetsa Adagala:  Liaduya? Yaduya iko town.  

Bilali Salim: Eee Liatuya ivere mtown.

Com.  Kavetsa  Adagala:  Katukana  vandu  vamanye  kumenyi  mtowm.   Milimi  chivakavulanyiaji  ni  mtowm,  thi  plot   nzio

mtown.  Tupatilike hap tunaishi towm.

Bilali Salim: Imanyi ndi naangwa.

Com. Kavetsa Adagala:  Ne milimi chakulima  kutese mumagunia  hamsini ta, Kuvehe mtowm.

Bilali Salim; Kuvehe mtowm…

Com. Kavetsa:  Yes

Bilali Salim: Na kane kuvere mtown lakini vaveo vandi vatavehe Motown tave.  Nivo vatendehera.

Com. Ahamed Adha Salim:   Mzee Bilali?  Sijui kama wajua hawa akina mama ambao walijiandikisha wakaondoka?  Zarah

Muhamed na Mariam Masuti.  

Bilali Salim:  Nawajua, Zarah Muhamed namfahamu.

Com. Ahamed Adha Salim:   Na  sijui kwa nini walikuja kisha wakaondoka.   Mara  tungependa kusikiza maoni yao,  wakiwa

akina mama wa kiislam.  

Bilali Salim:  Wote wawili nawajua.  Wako katika Muskiti wa Makongeni. 

Com. Ahamed Adha Salim:  Kwa nini hao waliondoka bila kutoa maoni?

Bilali Salim:  Hata sijui, niliona wakiondoka, hata mimi nilikuwa pale nikaona wanaondoka. 

Com. Ahamed Adha Salim:  Sijui kama inawezekana kuwajulisha waje kesho juu kuna kikao kule Bokoli.  
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Bilali  Salim:   Oo,  halafu  kuna  mwingine  ambae  ameondoka  nilisikia  ukimtaja  anaitwa  Zaidi  Onzere,   Huyo  ndio  naweza

kumuona mara moja lakini wale wako hatua kidogo na mimi. 

Com. Ahamed Adha Salim:   Asante sana Mzee Bilali.  Salaam aleikum.   End of tape 5

Bilali Salim:  Aleikum Salaam

Com. Kavetsa Adagala:  Wajulishe wakina mama ______ (inaudible)  wengine.

Bilali  Salim:   Wengine,  hata  huyo  Zarah  ameniuliza  hapa,  kuna  mmoja,  yaani  leader  wao,  alikuwa  na  karatasi  ambayo

walitengeneza mambo yao.   Wameniuliza kama yuko wapi,  nikawaambia kweli nilimuona lakini yuko nyumbani. Wakaniambia

kwa nini yeye hakuja na yeye ndio na mamlaka yetu ambayo tulitengeneza.  Kwa hivyo huyo nitamjulisha aje Bokoli.    

Com. Ahamed Adha Salim:  Shukulani, asante.  Major M. A. Kidusu, Major Kidusu, karibu.  

Major  Shem  Kidusu:   Mimi  ni  Major  Shem  Kidusu  from  Salvation  Army  Church.   Napendekeza  machief  wawe

wakichaguliwa na wananchi kupunguza ufisadi na ninapendekeza mambo ya pombe hapa Kenya,  ikiwa pombe inataka nchi ya

Kenya iiondoe, lazima sheria iseme pombe yote Kenya imeondolewa maana 

Interjection

Com. Kavetsa Adagala:  Hallo, (microphone testing)  Okay endelea.  

Major  Shem  Kidusu:   Nilikuwa  nasema  pombe  ikiwa  hapa  Kenya  inataka  kuondolewa  iondolewe  pombe  yote  kwa  mtu

yeyote.  Maana waliondoa zile za kienyeji na wakawacha zile za beer.  Sasa zinaconfuse, ikiwa nikuondoa ziondolewe zote. 

Pendekezo lingine ni ya kwamba ni vizuri wale viongozi wa makanisa wakumbaliwe kuingia katika siasa kwa sababu wakiingia
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katika  siasa,  wanaweza  kuongoza  nchi  vizuri  kwa  sababu  Kenya  80%  ni  Wakristo  na  unaona  ya  kwamba  wale  viongozi

tunaweza kupewa ni wale ambao si Wakiristo. Kwa hivyo tumenyimwa hiyo haki kwa sababu tunaambiwa tukae mahanisani.  

Ninamaliza kwa kusema ya kwamba ni vizuri tuwe na ile utawala kama ule wa King David ambao tunasoma katika Agano  la

kale maana ufalme wa King Divid ukiangalia ulikuwa na maminister kumi na mbili lakini utaona ya kwamba katika nchi ya Israeli

walikuwa watano. Na makabila mengine wakawa maminister saba.  

Com. Ahamed Adha Salim:  Hapa ungependelea wagapi ministers?

Major Shem Kidusu:  Mimi ningependelea wawe hata kumi na mbili kwa sababu ufalme wa King David ndio ulikuwa ufalme

mzuri.  

Com. Ahamed Adha Salim:  Endelea.  Nafikiri wakati umekwisha.  Una la mwisho?  

Major Shem Kidusu:  La mwisho naomba mambo yafikiriwe.  

Com. Ahamed Adha Salim:   Bila shaka, twakuhaidi kwamba yatafikiriwa Asante

Com. Kavetsa Adagala:  Ngoja, nilitaka kumuuliza Muisilam pia ____ 

Com. Ahamed Adha Salim:  Ashaondoka. 

Com. Kavetsa Adagala:  ---------(inaudible)  ni Wakristo, na Waislam wanasema 40% ni Wakristo, Yote they are 120%  

Speaker:  ________(Inaudible)
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Com. Kavetsa  Adagala:   Ufisadi unatokea wapi?  Hawa watu wote ni wa kanisa 80%.   Nyinyi hamna mamlaka ya Kiroho

kuhusu hawa watu wa ufisadi.  Labda 80% wangekuwa Wakristo, sio ufisadi, Kenya ingekua nzuri, tungembaki na 20%.  ‘

Major Shem Kidusu:  Hapa mimi nimesema vizuri ya kwamba sisi watu wa makanisa tumezuuliwa kuingia katika siasa.

Com.  Ahamed  Adha  Salim:   Asante  sana  major,  asante  Bwana  Bilali,  twakushukuru  na  wewe  nafikiri  waweza  kwenda.

Mvua yaja.  Hatutaki kukubakisha nyuma.  Endelea ulikuwa unatoka.  Sio?  Tushamaliza.   Enos Rubia Enos yuko?  Hayuko.

Geoffrey Otieno, hayuko, Omar Mugalitsi, karibu Omar Mugalitsi. 

Omar Mugalitsi: As you have said my names, Omar Mugalitsi, I come from Bukorunya sublocation,  Isala location, I have the

following recommendations or views to make to this commission which I believe is unique in the history of this country.   Unique

in the sense that I’m hoping that it will not be like the others that we have seen in the past. 

1. I  recommend  that  on  representation  that  we  have  provision  or  a  constitution  that  allows  for  impeachment  of

non-performing and unavailable Mmbers of Parliament.  That is the electorate  should be given the go-ahead to say no,

even before the term ends or otherwise we have a provision for the position of deputy MP.

2. On political parties, I propose that the number of political parties in this country be regulated to avoid mass confusion.

Interjection

Com. Ahamed Adha Salim:  How many do you want?  

Omar Mugalitsi:  I want a maximum of 5 political parties which are  very serious and these political parties  should be funded by

the tax payers.  

3. Education:  I propose that there is no need of having a president  or  politicians being the Chancellors or  the Chancellor

of public universities.  Instead we should have Techno Crest. Not politicians. Still on that one I propose  that Boards  of

governors be scrapped from the school managements because they are irrelevant.  Irrelevant in a sense that they spend

money which they have not helped in raising.  Instead let us legalise PTAs and be given a free hand in running matters

pertaining school managements.  

4. Infrastracture:  In this country I propose  that every location in this country be directly allocated funds to make  _____
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(inaudible)

5. President:   The person,  that man or  woman who has to lead this country should garner over 50% of the votes cast  in

order to ensure that whoever is doing that because he has been elected popularly not a repeat  of what we had in 1992,

1997, 

Interjection

Com. Ahamed Adha Salim:  No need for details, just give proposals or views.  The bell will ring any second now.  

Omar Mugalitsi: No. 6, I’m moving very fast 

6. We would  like  to  have  a  position  in  our  constitution  for  locational,  divisional,  district  and  national  referedums  to  be

solving or retreating to issues on matters that crop up in this particular country.  Referendum. 

7. We want a clear provision or  constitution for freedom fighters.  They need to be  recognized in our constitution for the

role  they  played.   Their  families  should  not  be  left  to  laguish  in  poverty.   I  have  in  mind  people  like  Kagia,  Kubai,

Onyanko, Kimathi and others.  

8. Abolish the positions or posts of assistant ministers. Instead let us have Deputy Ministers.  

9. I propose that we have Vice President being elected to avoid sincovancy.

10. We need a  constitution  that  will  provide  for  the  finding  of  the  various  public  enquiries,  inquests  or  commissions,  for

example, the Ouko Commission, Devil Worship Commission, Tribal Clashes, Akiwumi, and possibly others.  

Com. Ahamed Adha Salim:  Thank you very much.  You were giving us that memorandum?

Omar Mugalitsi:  Yes .

Com. Ahamed Adha Salim:  Thank you very much. 

Omar Mugalitsi:  The last one Mr.  Chairman, I would expect  us to have a constitution that will get lid off bad  governance and

the  type  of  direction  we   have  had  for  many  years  in  this  country.   Cornmanship,  dictatorship,  pretence,  and  cult  worship.

Thank you very much.  

Com. Ahamed Adha Salim:  Thank you  very much. 

Com. Kavetsa Adagala: Kijana?  There are also freedom fighters from Western Kenya and from Maragoli, It will be  good to
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do some history. 

Omar Mugalitsi:  I was giving examples. Everytime I was giving those minor examples.  We have J.D. Otieno from Olang’

Com. Ahamed Adha Salim:   Thank you very much.  Aggrey Bano,  Aggrey Bano hayuko.   Christopher  Nyathera,  hayuko.

Benadict Kiwanuka, Benadict Kiwanuka.  Chritopher is here?  Are you Chritopher Nyabera?   Karibu.  Dakika mbili please.   I

hope you are ready with your proposals.  

Christopher Nyabera:   Mimi naitwa Christopher Nyabera.   Ningependelea  kusema  hivi  kwa  serikali.   Police  hapa  Kenya,

ama Kenya mzima tu yote kwa jumla, wanapata tu mtu wanamshika, hawa wamekosa

Interjection

Com. Ahamed Adha Salim:  Ungetaka tufanye nini?  Tumesikia hayo. 

Christopher Nyabera:  Nataka kosa hilo mtu akishitakiwa, asikae katika remand, na kama amekosa wamalize hayo maneno

yake kwa njia ya haraka.  

Com. Ahamed Adha Salim:  Ya pili

Christopher  Nyabera:   Jambo  ingine,  tuna  watu  ambao  wanakunywa  pombe.  Na  wewe  ukikunywa  pombe  wanakataza.

Wanakataza chang’aa na busaa,

Com. Ahamed Adha Salim:  Wewe ungependelea nini?

Christpher Nyabera:  Ningependelea kitu kama busaa au chang’aa ziwe tu public kwa sababu beer pia wanatumia.

  

Com. Ahamed Adha Salim:  Mbele.
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Christopher Nyabera:  Na upande wa wanawake,  unaweza pata  mwanamke mwenda wazimu ama kichwa yake imepungua

kichwani lakini anatembea tembea barabarani, halafru utasikia mwanamke ana mimba.  Unashidwa hiyo mimba amepata  wapi,

na ukifuata zaidi unapata ni watu wale 

Com. Ahamed Adha Salim:  Sasa ungetaka pendekezo gani?

Christopher  Nyabera:   Sasa  ningependekeza  hao  watu  wanafanya  hayo  inatakikana  wachukuliwe  hatua  kali  sababu

mwanamke mwenda wazimu ana mimba ya mtu mkubwa, sasa huyu mkubwa nataka achukuliwe hatua na asiruke.  

Com. Ahamed Adha Salim:  Sawa, Yule ambaye amefanya jambo hilo?

Christopher Nyabera:  Yee, ni hayo tu sababu muda ni kidogo.  

Com. Ahamed Adha Salim:  Asante sana Bwana Nyabera.  Tafadhali ujiandikishe pale kuwa umetoa maoni yako.   Benadict

Kiwanuka, yuko Benadict, Church leader hayuko?  Stella Wagasa,  Stela Wagasa hayuko, Hasan Kibyavai,  hayuko?  Edward

Chamwanda  Edward  Chamwanda,  hayuko,  Simon  Muhado,  Simon  Muhado  Karibu.   Simon  Imbui  yuko?   Okay  utafuata.

Endelea.  Please bwana Simon weka hiyo mic karibu na mdomo tafadhali.  Usiondoe mbali, haina hatari hiyo.  

Simon Muhado:  The powers of the president iwe minimized.   Or whoever is the leader should not be above the law.  

Land problems:  Those people who own land more than 5000 acres  or  so should be asked  by the government to surrender  or

to lease a fraction of that land to the landless.  At least a fraction 

interjection

Com. Ahamed Adha Salim:  What do you do with what you get back from them?  What do you do with the land?
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Simon Muhado:  The land should be given to the landless. 

Com. Ahamed Adha Salim:  Endelea.

Simon Muhado:  Unemployment:  The government should revive all those industries that have stoped  e.g Kikomi and others.

In this country, you will find so many people without holding jobs and these big people holding more than one or three jobs. 

Interjection

Com. Ahamed Adha Salim:  Pendekezo lako? 

Simon Muhado:  What I want the government to do, one person one job. 

Com. Ahamed Adha Salim:  Very good.  No. 4. 

Simon Muhado:   Education:  Primary education should be free for all.   If  it  is  means  its  meaning.   Bursaries  for  secondary

education should be for all without any buyers.  8-4-4 education should be scrapped. 

Interjection

Com. Ahamed Adha Salim:  What should we have in its place?

Simon Muhado:  It should be returned as it used to be.  

Health:  Free treatment for all Kenyans in all clinics and government hospitals.  Cost sharing should be scrapped.  

The law: It  should be for everybody regardless  of who is who.  In this country,  we  have  seen  senior  people  being  protected

from serious crimes. 

Interjection

Com. Ahamed Adha Salim:   I  think we got  the  point.   All  should  be  equal  under  the  law.   Next  point  do  you  have  any?

Although I thin the bell has gone?  Last point?
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Simon Muhado: Security:  People in this country are not very free guns are everywhere.

Interjection

Com. Ahamed Adha Salim:  Just what is your proposal?

Simon  Muhado:   My proposal,  the  government  should  look  into  it  that  Kenyans  are  protected.   Corruption:   Corruption

should be dealt with severely, people who are holding money abroad, this money should be brought back. 

Com. Ahamed Adha Salim:  Thank you very much Bwana Simon Muhado for your views.  

Simon Muhado:  I still have more here.

Com. Ahamed Adha Salim:  One?   Or the last one? Haya, hiyo moja. 

Simon Muhado:  The tradition comes in.  I think the government should legalise these local brews because 

Interjection

Com. Ahamed Adha Salim: I think this came up, we have got the point.  Thank you very much.  

Simon Muhado:  But what I have here is still some more.  Could I bring it and then it should be …?

Com. Ahamed Adha Salim:  We will read it in details if you give it to us.  

Simon Muhado:  Okay thank you.

Com. Ahamed Adha Salim:  I’m sorry we are rushing because we have a lot of other people who want to give views and the

rains are coming they will interrupt our hearing. We said Simon Imbui yuko?  Karibu mzee.  
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Simon  Imbui:    Mimi  mwenyewe  naitwa  Simon  Imbui,  niko  location  hii  na  mimi  nakaa  Mutheche.   Kwa  hivyo  kitu  mimi

nasema  kanuni,  sisi  tuko  na  watu,  ugojwa  unaonea  sisi,  na  mtu  anakufa  na  bibi  yake  na  sisi  sawasawa  wazee  namna  hii.

Wanaachia sisi watoto,  sasa  mimi namna  hii,  nitaweza  mtoto?   Mimi  niko  na  miaka  themanine  na  sita,  nilizaliwa  mwaka  wa

1914. 

Com. Ahamed Adha Salim:  Bwana Mzee Simon?  Unazungumzia habari ya watoto wa watoto wako? 

Simon  Imbui:   Watoto  ya  watoto  wangu.  Na  hao  wanakufa  na  wanawacha  watoto  wanarudi  kwangu.   Anakufa  na

mwanamke mwenyewe, mimi nabaki na watoto.   Nitafanya nini?  Serikali itusaidie kwa maneno kama hii, ikiweza kuwagojea

sisi tuwe na imani tunaweza furahi.  

Com. Ahamed Adha Salim:  Na ungependa wajukuu wako wafanyiwe nini mzee?

Simon Imbui:  Wajukuu wetu, sasa ndio wanarudi kwa mguu ya yule baba yao, 

Interjection

Com. Ahamed Adha Salim:  Serikali ifanye kitu gani kukusaidia?

Simon Imbui:  Itusomeshee.

Com. Ahamed Adha Salim:  Haya, endelea.  

Simon  Imbui:   Kwa  njia  ingine,  kwa  nje  hii,  watoto  wamekwisha  kuwa  wakora,  anaenda  anachukua  shamba,  wewe

umenunua, Yeye anaenda anachukua, nini nyuma yake anaweka kwa yako.   Sasa  nasema, kama mimi nakufa,  yeye atachukua

shamba hii ya wajukuu wangu. Na hiyo tunataka serikali, shamba yetu irudi kwa wazee, title deed itoke kwa wazee kwa maana

wanaenda chini ufisadi, wanaenda kwa ufisadi, na wewe ukikufa shamba inaenda.   Hakuna kitu ya kusema.  Serikali itusaidie.

Mimi nasema hivyo, mimi niko namna hiyo.  Nakuta  kwa yangu iko title deed.  Kwa hivyo tunapenda Mungu na serikali ni kitu

moja.   Tunataka  tusaidie  wazee  sasa  sisi  namna  hii  tunaisha.   Hamna  pahali  ya  kupeleka  chakula.   Mke  akufe,  niwachiwe

watoto, tufanye nini?  Ni hiyo maneno mimi nalia ni hiyo mtusaidie, serikali itusaidie kwa njia kama hiyo.  Nikiwa mdogo mimi
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nilikuwa kwa army, miaka tisa na kubeba kitu.  Nitaomba nani?  Saidia hapo tunadanganywa na ufisadi.  Hati pesa  ndio hiyo,

hamna.  Tunataka serikali itusaidie kwa hiyo maneno. Hamna maneno mingi Mungu ambarikie.  

Com. Ahamed Adha Salim:  Asante Mzee Simon, Mungu nawe akumbariki na wewe pia na aondoshe tabu zako. 

Simon Imbui:  Amen. 

Com. Ahamed Adha Salim:  Francis Kidaha yuko?  Karibu Francis.  Samuel Mwanzi yuko?  Samuel Mwanzi?  Okay.

Francis Kidaha:  My names are Francis Kidaha.  I would like to propose the following to the commissioners. 

We should have a constitution courts and a supreme court.  

On  the  side  of  security  especially  the  local  one,  the  police  should  be  controlled  by  the  local  elders  but  be  paid  by  the

government.  

On  the  side  of  political  parties,  we  should  have  a  limited  number  of  4  political  parties  and  they  should  be  paid  by  the

government and the party that qualifys to be paid the government, they should have a minimum 8 members in parliament and 20

councillors.  

On the side of the legislature, we should provide in the constitution whereby that an MP who is not performing his duties well,

he should be recalled back.   That  is  through  a  sign  of  a  hundred  people  to  write  to  the  Speaker.   The  same  applies  to  the

councillors.  If a councillor is not performing his work properly, he should be recalled and this should be done through the local

government minister.  

On the electoral commission, the President should be above 35 years and not more than 80 years. 

On the executive, we should have a provision in the constitution whereby the president  can be impeached and should also not

vet off the powers of the parliament.  

On the basic rights of the people,  I propose  that on the judiciary, every  person  who  is  very  poor  and  cannot  afort  to  hire  a
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lawyer, the constitution should provide whereby any person or any Kenyan is entitled to a constitution lawyer.  

On the side of the tradition, I ague  the  commissioners  to  have  a  constitution  whereby  people  should  request  the  tradition  of

other people.  That’s all I had.  Thank you.  

Com. Ahamed Adha Salim:  Thank you very much Francis Kidaha for those very clear views giving very quickly and within

time.  We now call Phillip Kidako.  Philip Kidako yuko?  Hayuko.  Richard Ambwere? Hayuko, Zadrak Odiara yuko?  Zadiak

Odiara?  Karibu. 

Zadok  Odiara:   Kwa  majina  ni  Zodak  Odiara,  mkaaji  wa  hapa  Chevakali.    Mapendekezo  yangu  iko  hivi.   Ya  kwanza

majibo; hii federal government is undesirable to Kenya shauli ya ukabila.  

Ya pili ni employment:  Yangu ni one man one job. 

Political parties:   I’m recommending two strong political parties  and then a third one which can  say  not  strong  but  which  can

chip in just to balance them.

 

Com. Ahamed Adha Salim:  So three polical parties?

Zadok Odiara:   Three political  parties  yes.   Third  one,  free  medical  treatment  inour  government  hospitals  and  cost  sharing

should be scrapped off.  

We should have specific laws on corruption, nepotism, godfathers and what have you. 

Free  primary  education  and  it  should  also  be  compulsory  and  then  we  should  also  have  free  university  education  in  public

universities.  

Succession  processes,  ziko  mingi  sana,  tungependa  zipunguzwe  ili  mtu  akitoka  kortini  ni  kwenda  kupata  title  deed  straight

away. Thank you. 

Com. Ahamed Adha Salim:   Thank you very much Bwana Zadok Odiara,  hayo pia ni maoni  ambao  ametoa  haraka,  alijua
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atakasema  nini,  akasema  wazi  wazi.  Sasa  twamwita  Andrew  Musagala,  Yuko  Musagala  Andrew?   Tom  Mikara,  hayuko.

Rogers Nyambari, hayuko.  Ather Kihundu?  Hayuko. Japheth Muhadia, karibu Japheth. 

Japheth Muhadia:  asante, kwa majina ni Japheth Muhadia nikiwa sublocation Ithiero, location Chevakali,  division ni Sabatia,

  district Vihiga.  Mimi ningependelea hivi kwa upande wa korti.  Maoni yangu kwa upande wa korti, mimi naona ukiwa na case

kwa upande wa korti,  unaweza  kuchukua  muda  murefu  ukiendelea  ikiwa  kama  una,  ukienda  unaambia  rudi  nyumbani,  case

imehalishwa.  Pendekezo langu ningesema hivi case  ikiwa kwa korti,  afadhali serikali yetu iangalie itusaidie case  iendelee mara

moja mambo imalizike mbila kusumbuliwa kwenda na kuja, mpaka karibu miaka sita. 

Interjection

Com. Ahamed Adha Salim:  Bwana Muhadia, una muda ambao unasema lazima imalizike kwa muda huu?  

Japheth Muhadia: Ningependa case iwe kama wiki moja ama wiki mbili case imekwisha.  

Com. Ahamed Adha Salim:   Lakini unajua  case  nyingine  za  mauaji  na  kadhalika,  huwezi  kumaliza  katika  wiki  moja  week

mbili.

Japheth Muhadia:  Kama mimi namna hii

Interjection

Com. Ahamed Adha Salim:  Kuna uchunguzi tu katika case kama hii huwezi kuchukua week kadhaa. 

Japheth Muhadia:  Ndio. 

Com. Ahamed Adha Salim:  Lakini kwa ufupi nafikiri, ungependa case iharakishwe kadhili iwezavyo?

Japheth Muhadia:  Ya.  Maanake mtu anaweza kwenda, kama mimi namna hii niko na case upande wa vihiga, imekaa karibu

miaka sita 
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Com. Ahamed Adha Salim:  Kama bado inaendelea?

Japheth  Muhadia:   Na  kwa  file  moja,  inaamliwa  kama  unafuata  kama  yule  mtu  akulipe  garama.   Sasa  uchukuwe  court

brokers, wachukue mali yake, na hiyo mali sasa ikae kwa korti week moja, wanarudishia yule mtu bila kukujurisha. 

Com. Ahamed Adha Salim:  Nafikiri ile shida tunaifahamu. Hiyo ni detail. 

Japheth Muhadia:  Tena hapo, ile file moje,  ile tu,  tena wanageuza,  zile garama wanarudi wanaweka kwa yule mudai.  Kwa

hivyo, mimi napenda serikali ichunguze mambo kama hayo maanake inaonekana yule ana pesa  na yule ambao unafuata,  wewe

huna pesa.   

Tena ningerudi upande mwingine kwa upande wa manyumba kwa upande wa town kama Nairobi.   Mtu akikaa kwa nyumba

kama miaka kama arubaine, ama therathini, kama nyumba ya city council,  serikali iangalie yule mtu amelipa pesa  zaidi kushida

hata zile zilijenga ile nyumba, kwa hivyo nyumba inaweza kurudi kwa yule mpangaji.   Iwe yake.   Ni hayo tu, ningeendelea sana

lakini saa imeisha lakini niko na mengi, ningeendelea sana. 

Lakini  tena  upande  wa  chiefs  ama  sub  chiefs,  tafadhali  kwa  serikali  yetu,  maanake  chief  akichaguliwa,  ama  assistant  chief

akichaguliwa, wananchi hawajui amechaguliwa wapi. 

Interjection

Com. Ahamed Adha Salim:  Wapendekeza nini wewe? 

Japheth Muhadia:  Napendekeza  hivi, mtu kama chief ama assistant  chief awe akichaguliwa na wananchi maanake wanajua

tabia yake.  Asante sana. 

Com. Ahamed Adha Salim:   Asante sana Bwana Japheth Muhadia.   Ikiwa una maoni zaidi  ya  hivi  kama  nilisemavyo,  tuko

tayari  kupokea,  utakuwa  unaandika  hivi  leo,  kesho  tuko  Bokoli,  tutapokea  maoni  yako.   Kwa  urefu  upendavyo.    Wyclif

Onyino, Wyclif Onyino, hayuko,  Elisha Ongere, Elisha Ongere.
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Elisha Ongere:   I’m Elisha Ongere of … I propose  this:  Presidential  posts  should be ceremonial as  its  done  in  India.   We

should have the post of Prime Minister which are electoral and then also the Predential post should be for a maximum two years

only.  

The police system:

Interjection

Com. Ahamed Adha Salim:  The Presidential post?

Com. Kavetsa Adagala:  Two years or two terms?

Elisha Ongere:  Two terms only, sorry if I said two years.  Two terms only. 

On police system we should adopt the Tanzanian and the Ugandan style. 

Inaudible interjections

Elisha Ongere:  What happens is that the public don’t relament about  the police,  they find a lot of respect  between them and

the  police.   About  appointments  to  national  posts,  this  one  should  be  done  on  technoclatic  levels.  Someone  who  is  highly

qualified would want to be incharge of a national body.  

Freedom  should  be  recognized  before  they  all  die;  so  that  they  can  be  rewarded  however  little  and  even  their  families  be

recognized.  

Lastly this country doesn’t what we call Art and Culture Museum. There should be a body that should be set  to establish and

put first what is called Art and Culture museum.  What we normaly have as national museums are  just for conservation of births

and kind of other things.  They don’t reflect the national art and culture.  So those are my views.  

Com. Ahamed Adha Salim:   Thank you very much Bwana Elisha Ongere for those views.  Na  Bwana Elisha Ongere ni wa

mwisho kabisa.  Tuna furaha kusema kwamba wote ambao wamejuandikisha, tumeyasikia na tukapata maoni yao na iliombakia

sasa ni kuwashukuru sana wote waliofika hapa tangu asubuhi mpaka hivi sasa  kutoa maoni yao.   Na  jambo ambalo ni muhimu

kwao  kufahamu  na  kujua  pia  ni  haki  yao,  kwamba  maoni  hayo  tutayazingatia  kimakini  na  twahakikisha  kwamba  kila  mtu
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ambaye amejiandikisha we are at Bokoli tomorrow so you can come and give your views there.  

I’m sorry when you register to give your views, you are expected to stay on and just as you see here the last thing we want is to

have to deal with people at the last minute as we are widing up.   Its  not fair to us also.   So  if you could come kindly to Bokoli

tomorrow we will be very happy to receive your views.  

As I was saying, maoni hayo ambayo tumepokea hapa  kama  maoni  ambao  tumepokea  kwingine,  tutayazingitia,  tumeyanasa,

tutaya-analyse na Katiba itaandikwa kufuatwo  na  maoni  ya  wananchi.  This  is  the  people  driven  constitution.   Maoni  ya  kila

constituency  yataonekana  katika  constituency  report  ambazo  tutatayarisha.   Na  constituency  reports  yatasababishwa  ili

kwamba muone na muhakikishe kwamba maoni yenu yamezingatiwa. 

Pia kutakuwa na conference kubwa National Conference ambapo Buswaga,  or  a draft  constitution itawajadiliwa na watu kiasi

cha mia saba.   Watu hao wakiwa ni wabunge wote,  wakiwa  ni  wakirishi  wa  tatu  kwenye  kutoka  kila  district,  waakirishi  wa

akina mama,  waakirishi wa kidini, waakirishi wa vile vikudi abavyo vinaitwa marginalized wamewekwa kado  na kusahauliwa.

Hii ni constitution kwamba majadiriano ambayo itatokea juu ya mswaga wa draft  constitution  yanajadiliwa  na  kila  sehemu  ya

wananchi wa Kenya.  Na  kufuatia matokea ya conference hiyo tutajua la kufanya baadaye.   Ikiwa  conference  itakumbali  huo

mswanda,  or  draft  constitution  yetu,  na  ile  national  report  ambayo  itakuwa  ni  report  juu  ya  preview  process  yote,  ikiwa

wamefikiana  juu  ya  jambo  hilo  basi  hiyo,  huyo  mswaga  wa  constitution  or  Katiba  itapelekwa  mbele  ya  bunge  na  bunge

itajadiliana yake na twaomba kwamba majadiliano yatakuwa mafupi maana kutakuwa wemo katika national conference.   Siyo?

 Kwa hivyo hatutaraji  kwamba bunge baada  ya kupitisha  mswaga  wa  draft  constitution  watakuwa  wanapinga  huko  kwenye

bunge.  Kwa hivyo ikipelekwa kule tutaraji itapitishwa na itakuwa ndio Katiba yetu mpya.  Na ikiwa kutatokea kutosikizana juu

ya mambo fulani katika hiyo draft constitution, watu wamejadiriana lakini mwishowe mambo fulani hawakukumbaliana juu yake

na  hiyo  conference  haiwezi  kwendelea  milele  na  milele,  kuna  time  limit,  basi  mambo  hayo  tuombe  kuwa  ni  machache

yatapelekwa mbele ya wananchi wote, kuulizwa je, nyinyi mwaona je?  Hapa katika conference watu hawakukubaliana,  nyinyi

maoni yetu juu ya jambo hili tuseme elimu, iwe ni ya bure au iwe cost sharing?  Nyinyi mwaona iwe bure, au cost sharing?  Kwa

hivyo maoni ya wananchi, ile majority ndio ambayo itaingizwa kwenye constitution na final draft  itapelekwa mbele ya parliament

or bunge mara mbili na kupitishwa na kuwa ni constitution yetu mpya.  Basi mtaona kwamba tuko na kazi kubwa mbele yetu
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ambayo imembakia. Hiyo conference, na ikihitajika, iwe referendum.  Lakini sisi kwenye tume la Katiba tutashughulikia mambo

hayo haraka iwezekanavyo ili kwamba mambo iendelee na tumalize kazi yetu kwa usalama na kwa ukamilivu kwa njia ambayo

wananchi  wenyewe  watakumbali.    Hayo  ndio  maelezo  yaliobakia.   Maana  mumetoa  maoni  hapa,  hamjui  mambo  gani

yatafanyika baada ya maoni yenu kutolewa.  Kwa hivyo kwa maneno hayo tunamaliza kikao chetu cha leo,  kesho tuko Bokoli

kwa wale ambao hawajatoa maoni yao, waelezwe habari wafike kwa wingi tupate maoni yao.  Swala hapo?

Francis Kidaha:  Mimi nasema naitwa Francis Kidaha, ningependa tu kuuliza commission, Katiba itaisha lini?  Next  year ama

this year?

Com.  Ahamed  Adha  Salim:   Katiba,  sisi  tumepeleka  mpango  wetu  au  timetable  ya  kumaliza  kazi  yetu  hii  na  kufuatia

mapendekezo yetu tuliopeleka kwenye re-select  committee ya parliament,  kazi yetu hii  itahitajia  wakati  mrefu  ambao  utaingia

katika mwaka mpya ujao. 

Ndio sasa parliament itazingatia ombi letu hili na watakata shauli juu yake.  

Francis Kidaha:  Tunaweza songeza Katiba mpaka mwaka ujao? 

Com.  Ahamed  Adha  Salim:   Nitamaliza  kusema,  tulivyopanga  kazi  zilizobakia  itachukua  muda  fulani  na  muda  huo

tulivyopanga sisi kufuatia uchunguzi wetu katika kazi zilizobakia, utaingia katika mwaka mpya ujao.  Sasa itabidi sasa  parliament

ifikirie ichungue maombi yetu.  Wakikumbali maombi yetu bila shaka kazi yetu itaendelea katika mwaka mpya.  Sawa?

Speaker:  Ningependa kuuliza ya kwamba, ni utaratibu upi utatumiwa kuchagua wale waakirishi watatu kutoka kila district?

Com. Ahamed Adha Salim:  Na hivi tukisema kuna regulations zimepangwa.  Na regulations hizo zinahusika na mabo hayo ya

kuchagua hao watatu zitachapishwa hivi karibuni katika official gazetti,  na mtawaona wenyewe.  Kwa hakika ni marefu hatuna

wakati kuwaeleza lakini bila shaka wakati ule ambapo zitachapishwa zitaelezwa kila pahali.  Na nyinyi kwa kuwa ni wanachama

wa kamati inahusika na Katiba,  mtapata na colour zenu na  mtafanya  kazi  hiyo  ambayo  tumewapa  ya  kueneza  mambo  kama
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hayo na maelezo kama hayo.

Kwa hakika hapa tumekuja kusikiza maombi lakini tutakubali swala moja ya mwisho.  

Raymond Amoga:  Asante Bwana commissioner, mimi naitwa Mr. Raymond Amoga.  Mnaweza kufanya nini ili tuhakikishe ya

kwamba hii mambo ya Katiba hailingalishwi na mambo kama ya siasa?   Iwe tofauti na siasa iwe  tofauti.   Kwa  sababu  kuna

mfurugano sana. Asante. 

Com. Ahamed Adha Salim:  Hilo ni swali muhimu lakini KBC station sauti  husemavyo, kama tume ya kulekembisha Katiba

kuna sheria ambayo imewekwa, ile act,  sisi tunafuata ile. Ikiwa na wanasiasa wana mipango yao mengine, mipango  ya  hii,  ya

election na kadhalika, wao hatuwezi kuwazuia, hatuwezi kuingilia mambo yao.  Sisi tunafuata ile kanuni ilioko.  Ikiwa wanasiasa

kwenye bunge wana maoni fulani, ikija ile programme yetu ya kutaka time tumalize kazi yetu mbele yao,  wao watakata  shauli.

Si kazi yetu sisi. Sisi tunafuata ile sheria ilioandikwa ambayo imesema kwamba baada  ya draft  constitution kutayarishwa, baada

ya ile report, national report kutayarishwa mambo hayo yapelekwe yajadiriwe kwa muda fulani.  Tunafuata hiyo.  Ikiwa kesho

watu watasema, au bunge itasema, punguzeni hili, hatuna haja na referendum, au badili ya kubishana katika national conference

kwa muda fulani punguzeni kwa muda fulani, tutafuata, ikiwa watabadirisha ile act waliotupa ambayo tunaifuata.  

Kwa  hivi  sisi  hatuhusiani  na  mambo  ya  election  hivi  sasa  ingawa  mambo  ya  election  yako  katika  Katiba,  sisi  tunatayarisha

recommendations za wananchi na kuandika recommendations hizo na proposals katika Katiba mpya.  Kwa hivyo hatuhusiki na

mambo hayo mengine.   

Kwa  hayo  maelezo  mafupi  nafikiri  hatuwezi  kwendelea  mbele,  ila  kama  ni  kusema  kuwashukuru  mara  ya  pili,  twashukuru

members wa committee ambayo imeshughulika sana katika kutayarisha vikao vyetu hapa na pale,  waendelee  na  kazi  hiyo  na

wahakikishe  kama  alivyoeleza  Commissioner  Adagala  kwamba  katika  kikao  chetu  cha  kesho  kutakuwa  na  wanawake  wa

kutosha, walemavu wakutosha, na sehemu yote ya Wakenya wanaface kama wale pia, tupate ili kwamba kila eneo kila sehemu

ya wananchi wa Kenya,  watawakirishwa katika kila kikao chetu.  Kwa hayo, tunawashukuru sana kwa uvumilivu wenu. Na  ni

huyu my---  Maimuna is not here to laugh at  me and to thank you very much and we finish as  we  started.   With  prayers  and
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blessings of God that we may succeed in our mission on mandate.  Can we get someone to please pray for us?

 

Speaker:  Heavenly Father, we thank you so much Lord, we thank you for your goodness  and we thank you all that you give

us.  Lord we have gathered here,  we are  your children, I’m thankful for every thought that was conceived in which  each  one

and which has been put on the table, so that we can know how we can be and how we can relate each other.   Dear  Lord,  I’m

praying for everyone who has shown interest  to come here  to  give  his  views.  As  we  continue  Lord,  we  are  asking  for  your

wisdom.  Lord we know that wisdom comes from you and we will pass it to each one of us.  We should use it Lord so that we

can know how we can live and how we can please each other.   Lord I thank you, Lord I’m thanking you for the sessions that

are remaining, we pray that you will give us good health and you give us time Lord to attend it and give our further views.  Dear

Lord we thank you and we pray that Jesus you will help each one of us.  In Jesus name I pray.  Amen.

Com. Ahamed Idha Salim: Thank you very much.  Good night everyone.  Mfike nyumbani salama.  

The meeting ended at 5.40 P.M.
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