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Commissioners Present

Domiziano Ratanya                -                Commissioner 
Abida Ali Aroni                 -                Commissioner                          



                
Absent with Apology

                Keriako Tobiko                -                Commissioner
        

Secretariat

Ismail Aden                         -                Programme Officer
Merry Mayabi                        -                Ass. Programme Officer
Susanne Mutile                -                Verbatim Recorder. 

The meeting started at 10.05 a.m. with Commissioner Ratanya in the chair.

Co-ordinator Caleb Amaswache:  Tukae chini tuanze mkutano.  Macommissioner na watu wa Malava, leo ni siku ya Malava

constituency hearings na wote mnakaribiswa.  Jina langu ni Caleb Amaswache co-ordinator wa Lugari na Malava constituencies

na kabla hatujaanza kusema maneno mengine mengi, tungeuliza Father atuombee kwanza.

Father Proto Musonyito:   Na tusimame kwa maombi.  Prayer:  Kwa jina la Baba  la  Mwana  na  Roho  Mtakatifu,  Munga

Baba Mwenyenzi tunakushukuru kwa siku ya leo,  tunakushukuru kwa sababu ya kila mmoja wetu wewe  ni  ………(?)  tangu

mwanzoni ulitupatia amri kumi za kulinda maisha yetu na hazo ndizo amri za kutuongoza sisi kama watu wako.   Tunakuomba

sisi kama watu wa Malava watu wa Kenya wakati ambapo tunatafakari mambo ya sheria ya kulinda sisi wewe mwenyewe kwa

akili yako na kwa wema wako utushushie Roho Mtakatifu  aweze  kutuongoza  kwa  yote  ambayo  tunaandaa  na  yote  ambayo

itasaidia sisi ambayo tuko hapa na wale ambao wanazaliwa na wale ambao watakuja siku za usoni ili sheria yetu iwe nzuri  na

itulinde  sisi  kama  watu  wako.   Tunaomba  hayo  kwa  njia  ya  Kristo  Bwana  wetu.  Kwa  jina  la  Baba  na  Mwana  na  Roho

Mtakatifu. Amina.

Co-ordinator  Caleb  Amaswache:   Kabla  sija-handover  programme  kwa  Macommissioner,   CC  Members  wenye  wako

hapo wasimame kidogo watu wawaone.  Huyo anaitwa Mr.  Rapando,  yeye ndiye Secretary  wa CC ya Malava.   Huyu ni Mr.

Chibeu, representative wa disabled kwa committee wa Malava na huyu anaitwa Mrs.  Sarah Mikolwe representative wa akina

mama  wa  committee  ya  Malava.   Wengine  watakuja,  na  sasa  nimejitoa  napeana  programme  kwa  Commissioners  ili  tuanze

hearings.  Asanteni.

Com.  Domiziano  Ratanya:   Hamjamboni  nyote  wananchi  wa  Malava.   Sasa  ni  wakati  mwingine  yangu  sasa  ni  wakati

mwingine tukianza sasa.  Tumemaliza wakati  mwingine Rift Valley na sasa  tumeingia Malava Constituency.  Sasa  hivi tunataka

kuanza kikao cha Tume ya Kurekebisha  Katiba  ya  Kenya.   Mimi  ningesema  kwamba  …………..(Inaudible)  ni  yetu,  kwa

sababu tumeandwa na sheria, sheria imetupa nguvu kuchukua maoni yenu na nyinyi mpeane maoni yenu.  Kwa hivyo msiogope

msiseme yeyote akifanya lolote ataenda kuchapwa ama bibi asiseme kwamba akitoa maoni yake atapigwa nyumbani na bwana,
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hawezi, kwa sababu sheria inatulinda.  Kama akina mama mnatoa maoni yenu mkiwa huru kabisa na turekebishe katiba yetu.

Nikaonana nao wazee wakatuambia  watapigwa na …………………..(?)  huko nyumbani kwa sababa  ya ……….(?)  unajua

boma  ya  …….(?)  na  serikali  lakini  huwezi  kokosa  kutoa  moani  yako  …………….(?)  hakuna  yeyote  atakuuliza  na  tuwe

tunajua kwamba yeyote…………..(?).

Kabla hatujaendelea,  ningetaka kuwajulisha wale  ambao  tunao  hapa  siku  ya  leo.   ……………..(?)  kupita  kwa  ndugu  yake

Simiyu  ………..(?)  lakini  sasa  ningetaka  kuwajulisha  wale  ambao  tumekuja  nao  kutoka  kwa  Commission.   Kwanza  tuna

Programm  Officer  wetu  Bwana  Ishmael  ambaye  anabeba  ofisi  yetu  kutoka  Nairobi  ni  Programm  Officer  …..(?)  na  yeye

anasaidiwa  na  officers  wengine  kutoka  headquarters.   Kuna  Mercy  Mayabi,  Assistant  Program  Officer  Mercy  amekwenda

wapi?   Suzanne  Mutile  ambaye  anahusika  na  recording  kwa  sababu  yale  ambayo  mtasema  yote  yatakuwa  recorded.

Tukiongeza tena kuna officers wetu ambao walitubeba, hawako hapa lakini wako nje ya officers wetu wawili na dereva wawili,

na Commissioners wawili.  Na commissioners ambao wako hapa upande wangu wa kulia, yaani hakuna mwingine wa kushoto

lakini  ambaye  ninaye  hapa  ni  Madam  Commissioner  Abida  Ali  ambaye  ni  mwenye  kiti  mdogo  wa  Commissioner  wetu  wa

Constitution of Kenya Review Commission.  

Commisioner  Abida:   Hamjambo?  Tunawakarabisha  sana  katika  hiki  kikao  na  nafikiri  mwenzangu  amesahau  kuwaambia

kwamba tunafaa tuwe Macommissioners watatu,  lakini  mwenzetu  ambaye  ni  Commissioner  Keriako  Tobiko  hayuko  ako  na

malaria kidogo na ameshindwa kujiunga nasi, pengine atajiunga nasi kesho. Karibuni. 

Com.          Ratanya:          Asante          sana  Commissioner,  ……………………………(inaudible)  Na  mimi  bado

sijajitambulisha, mimi naitwa Domiziano Ntochokera Ratanya ambaye ni Commissioner.  

Tukiendelea, tunawajulisha kwamba siku ya leo,  kwanza naona kama list6, unaandika jina. Kila mtu anajiandikisha  hapa  kwa

list na hii inamaanisha kwamba tutatumia list hii.  Kila mmoja amefika kutaendelea namna hiyo.  Lakina kama unasahau yeyote

ya kuvuka, hiyo labda ………………….(?) kwa mfano kama kutakuwa na wanafunzi kutoka shule na angetaka kurudi darasa

lake tutampatia nafasi, apeane maoni na arudi classroom.  Pengine mwalimu vile vile, kama ako karibu na anataka kutoa maoni

yake  aende.   Tena  kama  kuna  mama  ama  baba  mzee  sana,  na  tuone  kwamba  huyo  pengine  hawezi  kukaa  wakati  mrefu,

tutampatia nafasi atoe maoni yake na aende nyumbani kupumzika.  Vile vile kama kuna disabled, mtu ambaye hajiwezi, tunaona

kwamba amekaa hapo na angetakea kupeana maoni yake aende ama kama anataka kuketi  chini angoje  ni  sawa  sawa,  lakini

akiwa na haja ya kupeana maoni yake apumzike kwa sababu ni mtu asiyejiweza, tunaweza kuvuka hii list  na  kumuita  apeane

maoni yake.

Na tena tukiangalia tuone kama pengine akina mama, kwa sababu ni wachache wakati  huu, tunaweza pengine kuvuka kusikia

sauti ya akina mama na kurudi tena, lakini sana sana tutatumia list isipokuwa kuwe na sababu ya kutosha.   Na  kila mtu ambaye

amekuja hapa anajinadikisha huko nyuma ya ………..(?) 
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Kitu kingine nataka kuwafahamisha ni kuhusu lugha.  Lugha ambayo tutatumia mnajua ni mbili Kiingereza na Kiswahili inatumika

sana na kama …………………………….(?) kama huwezi Kiingereza au Kiswahili una uhuru wa kuendelea namna hiyo ama

…………………………..(?)  Lakini kama kuna sababu yeyote ya kutumia lugha ya  kienyeji,  hujui  lugha  ya  Kiingereza  ama

Kiswahili una huru ya kufanya hivyo, unaweza kuongea lugha yako,  sijui kama ni Kiluhya ama Kimalava.  Kwa hivyo lugha ya

kiluhya kama kunaye I am not …………….(?) kama unataka ama unafikira hiyo lugha ndio itapeana maoni yako yaingie katika

Katiba yetu ya Kenya una uhuru ya kufanya hivyo.  Co-ordinator atatutafutia mtu wa kutafsiri.  Tena kama kuna wale ambao ni

viziwi ambao hawasikii co-coordinator atafanya mpango kuwe na interpreter wa sign language.

Nyingine  wakati  unapeana  maoni,  kama  memorandum,  una  maandishi  refu  na  unataka  tu  kupeana  hayo  maandishi  halafu

ujiandikishe na kuenda bila kusema lolote unaruhusiwa kufanya hivyo.  Unapean hapa kwa register yetu kwa sababu  umepeana

memorandum   unaweza  kuenda,  lakini  unaruhusiwa  kutetea   hiyo  memorandum  yako  kama  una  memorandum  na  unataka

kuhighlight ama kusema mambo machache ya muhimu kwa hiyo memorandum, tutakupatia. Kama kawaida huwa ni dakika tatu

hivi kuhighlight kusema machache uongeze machache  yale unafikiria ni ya muhimu katika memorandum.  Lakini sio kuchukua

memorandum  namna  hii  na  unaanza  kusoma,  hii  nikama  ishirini  eh  na  memorandum  kwa  sababu  watu  wengi  wanangoja.

Ukifika jioni tutakuwa na watu karibu mia mbili kwa hivyo hakuna mtu atazungumza.  Sasa  ukiwa na memorandum chukua hizo

dakika unepewa kama tatu just to highlight.  Kama una point; ishirini pengine kuna tatu mbili imesemwa hapa,  mengine tutasoma

kwa sababu kuna experts huko ofisi yetu watasoma na waanalyze na tutasoma vizuri.

Kama  hauna  memorandum,  na  unataka  kupeana  oral  presentation,  utakuja  utaketi  hapo  na   utapewa  dakika  tano  na

utazungumza mambo yako yote kwa hizo dakika zako tano.   Kwa hivyo hapa tuheshimiane tu.  Usiwe ukakaa hapa  kusema

una contribution ya pili ya tatu halafu ukae usahau kuna wengine.  Nikikuamimbia  kwamba  wakati  wako  umikwisha  tuwe  na

heshima unipatie memorandum yako na umalize  ili tuweze kusikia kila mtu kufikia jioni.   Tena  kama  tungetaka  kuuliza  swali,

mimi  ama Commissioner mwenzangu anataka point of clarification, ama kufafanua jambo fulani, kwa hivyo hapo tutakuuliza na

utangoja tutakuuliza maswali.

Na ningetaka kuwajulisha kwamba tena,  hayo mambo yote yatakuwa recorded,  yatawekwa hapo na sauti yako itachukuliwa.

Utakuwa unaketi hapo,  unaongea kwa hicho kipaza sauti na ukianza utasema jina lako ili  jina  liingie  kwa  machine  ijulikane  ni

nani alizungumza, kwa sababu tuna-record.

Na ukimaliza mambo yako utaenda hapo kujiandikisha halafu unaenda.    Ama ukitaka kuketi  una huru wa kufanya hivyo.  Na

nikifikia  hapo  isipokuwa  kama  kuna  mengine  yatapatikana  baadaye  nitaweza  kuwakumbusha,  sina  mambo  mengine  na

ningetaka sasa tuanze mkutano wetu.  …………(?).

Com. Abida Ali-Aroni: I am sorry that we are not allowed according to our procedure  to have  any deliberation this morning.
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 If you have anything regarding the review process  may be you can go aside and talk to our programm officer; for  now  I  am

sorry to tell you that our procedures are strict.  We must start  with our program, we are  expecting many, many people  and we

may not be able to complete our program for today in time.

Speaker:     I am a civic education provider…  

Com. Abida Ali-Aroni: Yes, if you have any problem, tafadhali kwa hisani yako,  speak  to the man in charge of the program

please.

Speaker:  I don’t understand . 

Com. Abida Ali-Aroni: Tafadhali… 

Speaker:    …………………      (Inaudible)

(Murmuring and noise from the audience)

Com. Abida Ali-Aroni:  Our work today is very specific.

(Murmuring and noise from the audience)

Com.  Abida  Ali-Aroni:   We  have  very  strict  instructions,  tafadhali  kwa  sababu  hata  ukitoa  malalamiko  yako  we  cannot

address it at this point.  This is a meeting for a specific program.  If you have a problem please address  it to the man in charge

of the program he will see how best to address it.  Hizo shida zako sio shida za public, tafadhali.

Speaker:  ……………………………(inaudible)

Com Abida Ali-Aroni:  Yes,  but we cannot solve your problem now.  Please,  let us be  sensible and reasonable.   Go to our

Program officer, he will see how best to handle your problem, tafadhali, please.  (Murmuring and noise  from the  audience)

 Let us call Mr. Maikuba Shitanda.

Com Ratanya:  Hebu tunyamaze.  Unajua  wananchi  kama  tutaendelea  kupiga  makelele,  hayo  maneno  yaote  yataingia  kwa

machine,  in  record.   Kazi  yetu  ya  leo  ni  kuchukua  maoni  ya  wananchi,  that  is  our  mandate  today.   So  we  have  started.

Maikuba Shitanda ameitwa na amekuja.  Sema jina lako na uendelee.

5



Maikuba Shitanda:  My name is Maikuba Shitanda,  and  I  am  a  member  of  this  constituency.   Honorable  Commissioners,

members of the public, good morning to you.  First I will start by mentioning some points, which may touch on what people  are

complaining  about.   We  have  not  been  able  to  have  some  accessibility  to  literature  and  other  stationery  concerning  the

guidelines on the Constitutional Review.  Therefore, honorable Commissioners, our presentation may not be  very organized but

you will bear with us.  

First, the confusion arose because Malava constituency it happens that it transverses up to Lugari District and part  of it touches

Kakamega district.  So there was that confusion of coordination.  I  therefore propose  that there should be no constituency that

should transverse more than one district.  The constituency should sit wholly in one district.

I  also  propose  that  some  political  party  chairmen  should  not  have  exclusive  powers  to  control  ministers  during  their  official

duties.  Especially during this time of unitary government.   If it happens that the Chairman of the ruling party may interfere with

the smooth running of the government by allocating ministers some duties or summoning them here and there,  I propose  that the

party chairman should not be having the powers to control the ministers even if he is the chairman of the ruling party.  Because it

amounts to consistence to the existing Constitution.

I also propose  that the close family members of the outgoing president,  whether retiring by death or  any other way of  leaving

office, the close family members should not qualify to vie for presidency.  That is more specifically the wife, the brother,  the first

cousin, the uncles or aunts and the grand-children.  Until after the presidency has rotated  to other  three presidents  is when their

family members can qualify to vie.  

I also propose that the members of the public in that province in which the outgoing president  was should not qualify to present

a candidate  for presidency until after the presidency has also rotated  in other  provinces for three presidents.   This  is  to  avoid

some monopoly or something like a monarchy sort of rule.  

(Interjection) Com Ratanya:  Okay, umemaliza? 

Maikuba Shitanda:  No, I  have not finished.

(Interjection) Com Ratanya:  Okay you have a minute left.

Maikuba Shitanda:  Okay.   I am proposing that,  we should have in  Kenya  the  government  of  national  unity  instead  of  the

current unitary government.  This current system where the winner takes it all, it makes other people  to start  coveting leadership

through unfair means.  Therefore I propose that, all the parties concerned should be involved in the cabinet  by their strengths in

parliament, and the winning party should produce the president and the president should have the executive powers.
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The second winning party should give the prime minister, sorry not the prime minister, the second winning party should give the

Vice President.   And still the winning party should give the  Prime  Minister,  and  the  third  party  should  give  the  deputy  prime

minister.

The president  should not have powers  to appoint  ministers directly,  but should be given the names by  the  concerned  political

parties.

Com  Ratanya:   Maikuba,  wakati  wako  umekwisha,  tumpate  mtu  mwingine.   Enda  ujiandikishe,  Vitalis  Onanyo  uwanja  ni

wako.

Omole Vitalis  Onganyo:  Mwenye kiti wa leo pamoja na  mkutano,  mimi kwa  majina  ni  Omole  Vitalis  Ong’anyo,  ingawaje

pale iko Vitalis Onganyo na nimeongeza Omole.

Maoni yangu naanzia pahali ambao mtu akishazaliwa, anaanzia maisha kama hawezi ama anaweza na pia ndio mahali ambapo

atamalizia maisha.  Hiki kitu ni shamba.   Mara  kwa mara nchi yetu ya  Kenya,  naona  kesi  za  mashamba  zinafanywa  Nairobi,

unaishi hapa kwetu Kabras lakini kuna mtu anapambana na wewe kwenye lile shamba Nairobi ambayo tunasema kortini.

Hakimu hajui shamba lipo wapi, na kwa ajili mwenye pesa amekushtaki, kesi mnakwenda mnafanya Nairobi au Mombasa.   Na

shamba lile mnatwetania ni la Kabras hapa.  Wenye wamejua lile shamba ni wazee mahala pale ambapo ulizaliwa, wao hao ndio

wamejua mipaka ya lile shamba ilikuwa ikipitia wapi ambao labda wangehusika na kutoa hukumu  na  kusema,  ingefaa  mpaka

huu upite  hapa  na  shamba  hili  ni  la  mtu  fulani.   Maoni  yangu  ninapinga  kesi  za  mashamba  kufanywa  kortini,  zirudi  zifanywe

penye shamba lilipo.

Sehemu yangu ya pili, hapa Kenya karibu kuna wizara tofauti tofauti,  mtu akiajiriwa kufanya kazi kuna ile tunasema uhamisho.

Uhamisho hauna ubaya wowote, sababu ulikubali kufanya kazi ndani ya Kenya.   Lakini kuna wizara fulani ambapo huamishwa

haipo, halafu baadaye uharibifu inapatikana.   Tuna wale tunawaita watawala,  hasa naibu wa chifu na chifu, mbona hawa  watu

hawawezi kupata uhamisho?  Kwa sababu mnaishi naye,  kwanza unaweza kupata  yule anakupenda zaidi, hii itakuwa kimaisha

yako umefaulu zaidi kwa sababu unaishi na yeye mpaka atakapokufa.   Na  ukipata yule ambaye hakupendi,  una taabu mpaka

atakapokufa  ama  awache  kazi.   Kwa  hivyo  hawa  pia  ingefaa  wapate  uhamisho,  yaani  transfers,  aende  afanye  katika

sub-location  nyingine  na  mwingine  pia  aje  afanye  mahala  pake  ambako  alitoka.   Sio  kwamba  ni  lawama,  lakini  ingefaa

kubadilishana mawazo kwa jambo kama hilo.

Hapa kwetu Kabras, pia kuna wazee wetu ambayo ni sisi wenyewe tunawatawaza kutulinda, village elders.   Hawa pia,  ingefaa

wawe na muda, kama ni mimi ningesema uwe muda wa miaka mitatu, ikiisha tunachagua mwingine.  Sio atakayekuwepo mpaka

atapata makosa ndio awache, hapana.  Hiyo inafanya mtu afanye kazi yake kwa bidii, maana anaona ni yeye tu alioko hakuna
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mwingine atakayepitishwa tena.

Kwa hayo machache nasema asante.

Com. Ratanya:  Asante sana Vitalis, jiandikishe.  Tunataka kuwajulisha kama unapeana maoni yako usiendelee sana kutumia

dakika  yako  yote  kueleza  lakini  tungetaka  upendekeze,  …………(Inaudible)  your  recommendations,  au  kwa  vile  hakuna

kusaidia  kurekebisha  Katiba  yetu  kwa  sababu  itaanza  story  yote  na  dakika  yako  bado  inakwisha  katiba  yetu  hakuna

mapendekezo umefanya hakuna proposal,  hakuna kitu umefanya.   So  give  specific  recommendations,  toa  maoni  kabisa  ama

………….(?) Twende kwa namba, mwingine anaitwa Shivia Ndunde.

Mshevia Ndunde: Hamjambo watu wa serikali wote viongozi, hamjambo tena.   Mimi naitwa Mshevia Ndunde.   Neno langu

la kwanza ninaona sheria imewekwa mingi kwa sub-chifu.  Sub- chief nimeona wateuliwe na wananchi kwa sababu anakuambia

mimi ninatumikia sheria na nilipitia kwa mtihani fulani.  Sub-chief, na chief wateuliwe na wananchi.

Neno la pili,  sisi ni Wakristo na sidhani ile Bible tunaweka kortini tunabeba juu kama mamlaka hiyo sio haki kwa sisi wa hubiri.

  Bible itabakia kwa makanisa.

Asante, sitarudia maneno ya mashamba Vitalis amemaliza.  Asante sana.

Com. Ratanya:  Asante sana Ndunde njojea swali.   

Com Abida Ali-Aroni:  Ikiwa unapendekeza tusitumie Bibilia kama wakati  ambapo watu wanaapishwa kortini una pendekezo

na kitu kingine kinaweza kutumika ili kuhakikisha  kwamba watakaochukua na kutoa ushahidi kortini wataweza (inaudible).

Mshevia Ndunde: Sisi tuna mamlaka kwa Kiluhya, kuna wazee wale wa zamani kutoka huko nyuma, mzee anawekwa hapo

na walikuwa wakitumia njia  mbili, wanatumia  mitishamba  kama  mtu  anaua  mtu  kusudi  akishaua  yule  mtu  na  anaenda  huko

anakiri,  anapewa  dawa  fulani  anakunywa.   Huyo  anakatiwa  kiwango  hicho.   Lakini  Bible  sifikiri  kama  inaweza  maliza  hiyo

maneno.

Com. Ratanya:  Asante sana, kuna Christopher Sikwaka.

Christopher Sikwaka:  Asante, kwa jina ni Christopher Sikwaka vile mlivyosikia.  I am here representing the SDA church and

I have a document from this church.  Because it is written, I will go over the main points and I will hand over the memorandum.

The Bible consistently affirms the role of the government as  an instrument in the hand of God for the establishment of law and

8



order within the civil setting.  We therefore as the church feel obliged to give our views to this Commission.

1. The presidency, the SDA church feels that for one to contest for the presidency he or she must be a Kenyan citizen and

one who has stayed in the country for at least 10 years.  

2. He should be in the age bracket  of 30 and  65;  besides  he  should  have  attained  at  least  an  undergraduate  degree  of

education.

3. We are also for the idea that, for one to emerge as a winner in the presidential election, one must have obtained at  least

51% of all the votes cast besides raising 25% of the votes in at least 5 provinces.

4. Otherwise, there should be a run off election between the first and the second candidate  in the first election.  In the run

off election one should win with a simple majority vote.

5. We also agree that, the fact that the powers of the government should be decentralized;  the powers  of the president  as

it is now should be trimmed.  He should not be above the law.

6. The constitution document,  the language in which the constitution of  our  country  is  written  is  quite  abstract  and  a  far

much removed from the common Kenyan.   Based on this premise we feel the new one should be translated in various

language dialects in the country.  This will enable all Kenyans to understand the constitution.

7. Religious liberty, we also agree that everyone should have a right to profess  or  not to profess  a religion.  There should

be a freedom of worship to all Kenyans.  SDAs worship on Saturday and therefore, it should be a government workers

’ day off just like Sunday.

8. Land inheritance, the girl child is discriminated against in the land succession and  general  inheritance  of  property.  We

therefore feel that there should be a provision in the constitution where all siblings should have an equal right to parental

inheritance.  We also recommend that land succession from the dead owner, should be free with the help of a local chief

and a land tribunal.  Besides the land tribunal should also include women aged above 45.   We observe that there is un

equitable distribution of land in the country; some have large tracks of land up to 1000  acres  or  more,  when others  are

squatters having no land at all.  The constitution should only allow one to own land up to 1000 acres, if she or  he is able

to  develop  it  for  economic  growth  of  our  country.   Otherwise  the  un-used  land  should  be  repossessed  by  the
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government and be shared to those who don’t have land and can be able to develop it.

9. We also have something on social life; the HIV pandemic has really taken toll on many a Kenyan’s life.  Much need to

be done in order  to curb the spread  of this scourge.   We therefore recommend that HIV Aids  counseling  and  testing

should be made mandatory to all Kenyans.  Those tested  positive should be made public.    Besides life being precious

and that is commences at conception abortion should be outlawed.  Those found having done or in the process  of doing

it should be given life imprisonment.

10. Poverty eradication…

Interjection Com. Ratanya:  Your time is over.  We will read your memorandum.  Thank you very much.

Christopher Sikwaka:  Thank you, asante.  Thank you.

Com. Ratanya:  We have Henry Karamanja.  Henry Karamanja ni wakati wako.

Henry Karamoja:  I am Henry Karamoja and a retired education officer.

There’s a necessity of preamble being included into our new constitution, and among others  it should highlight exactly what our

constitution is like, having the opinion of all the Kenyans, distribution of power,  the government of the people  for the people  by

the people,  popularly  elected  leaders,  protect  the  human  rights  of  the  people  and  a  constitution  that  has  been  discussed  by

everybody just like we are doing now.

The name, we have the Republic of Kenya which does  not specify clearly whether Kenya  is  a  democratic  country.   It  is  my

suggestion that that name should be replaced by the Democratic  Republic  of  Kenya.   That  will  entail  exactly  Kenya  being  a

democratic country.  

The leadership of  Kenya  is  my  proposal  that  we  should  have  a  ceremonial  president  who  is  elected  by  the  people  and  we

should  have  a  head  of  government  that  is  a  prime  minister  whose  duties  should  be  specified  very  clearly  by  parliament.

Executive should not have massive power,  but the parliament should be given  powers  to  vet  almost  every  important  position

and offices, which are within the government that has been formed.

I don’t want to repeat  many others,  which have been said.   The  freedom  of  individuals  that  is  the  protection  of  fundamental
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rights in our constitution, it is my proposal that civic disobedience should be included.

Now where a person who is elected is not running the office properly and where the parliament is unable to function properly,

the civic the people, the common people should impeach the president from the office.

Free and compulsory education, clean water and many others.

Freedom  of  worshipping  God  and  this  God  should  be  specified  to  avoid  devil  worshiping.   And  the  God  that  should  be

worshiped freely must be the God of Abraham, Isaac and Jacob and I have to give reference in the bible which is 1st  Chronicle

29:8,  and the God that gave Moses  ten  commandments  so  on.   Mount  Sinai,  that  is  Exodus  20:  1-9  and  specifies  that  you

should have no any other God than that God, because there is freedom of worship and that why you find that even people  have

to worship devils and not the right God.  As a Christian it is important. 

 Citizenship, it is my proposal that we have two citizenship, that is the natural and the paper.   And probably if I have married a

noncitizen of Kenya, since she is my wife, automatically must become a citizen of Kenya and possibly the children have even if

we are in America or elsewhere they should automatically be Kenyans as the father is a Kenyan.

Trust land, it has been said we are  people  with chunks of land and others  in Kenya are  without land.  Actually my proposal  is

that those without land in Kenya and we have a big land in Kenya a person should not have less than 15 acres  and not more

than 50 acres.  But the land belonging to the government to develop and surplus be  given to every individual and not particular

tribes,  or  the  ruling  people  to  own  land  while  others  are  not  owning  land  in  Kenya  and  yet  we  are  all  citizens  of  Kenya.

Transition……..   

Interjection Com. Ratanya: Henry, I think your time is over.  Sema la mwisho.                                                                    

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                        

Henry Karamoja:  Thank you, but may I mention that the  Speaker  during  the  time  of  transition  should  be  in  charge  of  the

government and the transition period should not take more than 3 months before another president takes over.

Local authority, may I say form four should be the status of going to county council.   And graduates  should be level ground of

parliamentarians and  even  the  president  so  that  lack  of  understanding  of  many  businesses  in  parliament  and  county  councils

should not be there.  Thank you Sir since you have given me enough time.
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Com. Ratanya: Thank you Henry but there is a question for you.

Com. Abida Ali:   Mr. Karamoja  please tell us why you want to have a ceremonial President  elected  by  people.   Secondly,

you want freedom of worship in this country but the explanation for me, you want some freedom ………..(?)  for Kenyans you

have freedom to worship and then you are  trying to tell us whom they should worship.   So  this is not a Christian state,  it  is  a

seculor state  and things as  they are  today ………………………………(inaudible)  not all Kenyans are  Christians,  so  if  you

want Kenyans to have freedom to worship and then you define God to be God that Christians   to  define  God  to  be  are  we

really giving freedom of worship or are we defining God?

Henry Karamoja:  To begin with a ceremonial president  actually is that ,  since the Prime Minister has to be  there  he should

be the person  answerable  to  the  day  to  day  running  of  the  government  in  parliament.   Since  the  president  does  not  always

attend  the parliament, and that is why he should become or just be a ceremonial president.

With the freedom of worship, surely I am not talking about Christians, I am not talking about Jesus Christ, whereby we have the

Muslims with Mohammed and we have the Hindus with whatever, but we have one God.   All these people  come under a God

and this is the God that created everybody, he is the one who even created Jesus Christ, that as a Christian, I may mention.  But

worshipping one God of Abraham, it is even written in the Muslim Quran or  even the Hindu, so that  is  the  God  I  am  talking

about.   I  am not talking about  a devil god actually there’s nowhere a devil god is there to be  worshipped.   Mfano  wa  Africa

ilikuwa  inalenga  tena  kwa  huyu  Munga  Ngai  huyo  Mungu  hata  Kabras  walikuwa  wanaplant  miti  yao  mtoto

na……………(discontinued)

Com. Ratanya:   Thank you, mnajua hayo ni maoni yake.   Asante  sana,  kwa  sababu  hao  watu  wa  Mungiki  wamekuwa  na

maoni yao, watu wa Dini ya Msambwa na maoni yao.  Si ni maoni ya kila mtu?   Huntington Chweya.

Hannington  Chweya:  Commissioners  my  names  are  Hannington  Chweya  from  CPDA,  Christian  Partners  Development

Agency.  Working with the communities in Malava.

We  propose  certain  principles  to  be  included  in  the  new  constitution,  which  include  the  ultimate  power  should  lie  with  the

citizens, all citizens are equal before the law.  We would like a continuous civic education to all people  of Kenya.   We have a

principle in the constitution which says that respect for the rule of the law, and that a constitution that is understood by the local

population.

On the executive we propose that laws to be enacted which can impeach those in the executive arm of the government.

And  on  the  supremacy  of  the  constitution,  we  propose  that  a  retention  of  65%  of  votes  by  the  parliament,  except  for  the
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following  cases  which  a  referendum  should  be  conducted;  the  bill  of  rights,  presidential  term,  political  systems,  citizenship,

electing and removal of the president and submission of the governors.

On  citizenship,  we  propose  that  there  be  automatic  citizenship  for  a  child  born  of  any  Kenyan  parent.   We  propose  dual

citizenship because of intermarriages.  We propose  Kenyan women to confer citizenship with their foreign husbands.   We also

propose passports be issued to as a right.

On political parties, we propose that parties that garner less than 5 seats  in a general election cease  to be  recognized as  official

parties  in  the  next  general  election.   We  also  propose  that  parties  to  have  national  representation  and  that  is  to  spread  out

through out the country.   We also propose  that we have a maximum expenditure per  candidate  and  parties  during  campaign.

We also propose candidates to disclose their wealth publicly.  And the political parties to have equal access to the media.

On governance, we appeal for a system that will ensure women participation to the management of public affairs and process.

Moreso,  we feel for a system that will ensure participation of the vulnerable groups or  the people  we refer  to  as  people  with

special abilities.  We would also want a system that would empower KACA investigate and prosecute  all corruption cases  in

court.  And we propose the judiciary members to be responsible and accountable for their decisions.  We also propose  that the

auditor general remain act as the general financial watchdog.

On the legislature, we call for the affirmative  action  where  35%  of  the  parliamentary  seats  to  be  reserved  for  women  and  a

member of parliament to be a fulltime job,  and on the judiciary we propose  an establishment of a Supreme Court  with at  least

nine judges that sit together and shall be the highest court of the land.

We  propose  that  appointment  of  judges  be  subject  to  parliamentary  approval  where  gender  equity  would  be  taken  into

account.   We propose  legal aid to the persons  unable to afford prices of a lawyer,  particularly the  capital  offences  and  other

serious offences and also we propose criminal and civil cases to be dispensed with within 6 months from the time they are  taken

to court.

On the Elecral System, we propose  voter  registration be a continuous exercise and that we  have  an  Electral  Police  Force  to

prosecute election-related offences.

On social and cultural rights, we propose that, any person who infects HIV or Aids to another person be construed as  an abuse

to the right of life.  And that early and forced marriages should be construed  as  a  denial  to  right  of  education  or  freedom  of

choice.   Sexual  harassment  should  be  concluding  as  a  denial  to  the  right  of  employment  and  providing  for  one’s  livelihood.

Provisions to be made where a person, an interested party, can bring action on behalf of the vulnerable groups and enacting of

laws that  ………………(?) inheritance, and early marriages.
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Interjection Com. Ratanya:  The last one.

Huntington Chweya: The last one,  on land and property  rights,  a  spouse’s  approval   regarding  and  disposal  acquisition  of

property  should  be  mandatory  and  included  in  the  Constitution,  and  that  on  constitutional  office  to  have  an  office  of  the

Ombudsman who will check on abuse of power and corruption and other malpractices by the public and private officers.

The other details the Commissioners will read in our memo.

Com. Ratanya:  Thank you Mr. Hannington, hand in your memorandum and sign our register.  Francis Sayia.

Francis Sayia:   Commissioners,  I  am  Francis  Sayia,  a  teacher  by  profession  and  I  wish  to  say  something  on  defense  and

national security.  Of late there has been a wave of corruption that has saved the forces especially the recruitment exercise and

the traffic department,  the bribery  is  now  at  the  highest  rate.   It  is  my  opinion  that  efforts  in  curbing  corruption  is  priotized.

Departments like the anticorruption department of police, are corrupting themselves.  The government select  committees on anti

corruption are corrupt.  Corruption cannot wipe out itself, therefore,  I propose  private investigation be used in such matters to

avoid (Inaudible) influences of the people involved.

I want to talk something on political parties; political parties should be funded by public funds.  Now that was item four,  as  from

that item it’s important to note that sometimes a leader may come to power  without actually having deserved it.   This is against

the democratic  rules,  it’s therefore good  that  someone  without  leadership  qualities  should  not  come  to  power  because  he  is

richer than one who really deserves  to be  a leader.   I  therefore propose  that every party should be sponsored  by public fund,

be given proper public coverage and also the media as the ruling party.

Sponsorship, should also be on cost  sharing terms,  so that the public only chips in upto a given percentage of the total  cost  of

every given political party’s expenditure.   Commissioners allow me to talk something on legislature again that,  appointment  of

ministers should be vetted by parliament.   Also heads of various Commission and  public  departments.    This  will  ensure  that

people with qualifications and good track records are given opportunities to govern, hence eliminating mismanagement.

A leader should be exemplary to those being led,  as  time goes by people  change in character.   We need a learned leader;  we

don’t want a chancellor who is not a professor  to give  degrees  to  graduates  it  is  add.   We  want  people  of  good  character,

certificate  of  good  conduct  not  obtained  through  corruption,  so  that  there  is  order  in  parliament.   Imagine  our  Member  of

Parliaments fighting in the most highest house of the land, what does that really mean?  
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Commissioners  may  I  also  talk  ………(?)  now  I  am  being  brief  because  of  time.   President  should  not  be  above  the  law.

President should be removed for misconduct while on duty,  for example if there is proven case  of mismanagement by virtue of

his office, ……(inaudible) of public funds….

Interjection Com. Ratanya:  Francis just stop where you are.  Say the last one.

Francis Sayia:  You have given me the shortest time so far, compared to others.

Interjection Com. Ratanya:  We have already given you five and a half minutes, going to six minutes.

Francis Sayia:  So may I say lastly because I am a teacher  that every child should have a right to free education starting from

nursery up to standard eight.  And let also the constitution cover the street children because  they are  the ones causing problems

after having been dumped in the streets.  Thank you.

Com. Ratanya:  Thank you.  Can we have Lukuyu Namanda.  

Likuyu  Namanda:   My  name  is  Likuyu  Wechuli  Namanda,  I  repeat  may  name  is  Likuyu  Wechuli  Namanda,  Social

Development  Officer,  Kabras  division.   Kwa  niaba  ya  kikundi,  tunaonelea  hivi,  vikundi  vinahusiswa  vizuri  zaidi  kutoka  juu,

lakini  ikifika  kwa  provincial  administration  hawana  right  ya  kujiongoza  wenyewe.   Provincial  administration  that  is  powers

should be reduced towards the development groups that is women, youth and self-help groups.  

Second, services at the bank for the groups, our resources are spent or  are  deposited  at  the bank but then the rules are  just to

make people with the rich people and yet the groups are still very young and unable to serve themselves.   Kwa hiyo wanakosa

njia ya kujiwekea na wajimudu wenyewe.  

Third, illiteracy  in  Kenya  will  never  be  eradicated  unless  the  services  of  the  teachers  adult,  education  teachers  is  improved.

Having no other word to add on, I end.  Thanks.

Com. Ratanya:  Thank you Alfred Mulamba, are you alone.

Alfred Mulamba:  Majina yangu kamili ni Alfred Mulamba, nikiwa kama afisa wa maendeleo ya kijamii  katika  Kata.   Nina

jambo moja tu la kuwakilisha katika Tume hii ya marekebisho ya katiba.   Na  nitapenda  nifafanue  vyema  ili  lieleweke,  jambo

lenyewe ndilo hili; kwamba tuna vijana wetu ambao wanawacha shule katika darasa  la nane hata labda katika kidato cha nne.

Hao vijana wako jinsi mnavyoelewa hamna kazi, kwa hivyo wako tu.  Kwa hivyo pendekezo langu ni hivi, ingelikuwa vyema na

bora  serikali  kutenga  viwanja  na  hata  ikiwezekana  katika  ngazi  za  kata  ndogo.   Hivi  viwanja  ili  vitumiwe  na  hawa  vijana

15



kutambua vipawa vyao kimchezo, sababu unapata ya kwamba vijana wengi  wana  vipawa  vizuri  katika  michezo  mbali  mbali

mbali: mbio kandanda na kadhalika.  Kwa hivyo wanangoja mpaka nyakati za jioni ndio wanaenda katika viwanja vya shule na

hata hawapati nafasi bora ya kuvitumikia.  Kwa hivyo ikiwa jambo hilo 

litatimizwa nadhani tutakuwa na maendeleo mazuri katika jamii.  

Na kwa sababu sikujiandaa vizuri nawashukuru kwa kunipatia fursa hii ili kutoa pendekezo hilo.  Asanteni.

Com. Ratanya:  Asante Alfred nenda ujiandikishe. John Mulinge.

John Mulinge:  Mimi ni John Mulinge, nawakilisha kanisa la Church of the Holy Spirit na nina haya.

We are a church abiding to the laws of Kenya and led by the Holy Spirit  in all our daily lives.  As law-abiding Christians,  we

therefore recommend the following to the Constitution Review Commission of Kenya: -

1. Delink  religious  affairs  from  registrar  of  societies.   We  would  like  to  delink  judicial  affairs  from  the  office  of  the

president.  The two can create a ministry of justice and religious affairs.   This is aimed at  solving problems,  which arise

as quickly as possible.  Religious organizations can ……………(Inaudible).

2. To maintain free worship of the true God for every Kenyan who is a citizen.  The constitution should spell out  clearly

what is true worship and ban all activities aimed at  worshiping the devil.  We need peace  and prosperity;  it is only the

true God the Almighty who can grant peace and no other God.

3. In our court system, the law courts that, is the plaintiffs and are defendants solemnly swear  using the holy books,  that is

the Bible, the Quran e.t.c.  In many cases they end up saying lies.  The Holy books  are  therefore treated  as  a mockey.

Let the written constitution substitute them.   The swearer  should be made to understand that he or  she is swearing to

God by what is expressed in the constitution, that is man-made laws but not the Holy books.   The constitution can be

used for swearing if such is provided. 

4. Corruption is rampant in our Kenyan society, this was started off by the Ndegwa Commission of 1970,  it is the church’

s view:-

a) To reduce the Ndegwa Commission and revise it if possible by another Commission.  The Government has to

implement the new recommendations of the new commission.

b) To Constitutuinally create an independent authority responsible for corruption. This body should not be  allowed

to be manipulated by any other organ of the Government even, the President.

c) The civil servants to be  employed to  declare  their  wealth  as  part  of  the  economy,  crimes  bill  and  commit  to

public ethics cord.

5. The organization structure of the government to be  should include a prime minister as  distinct from the president.   The
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enormous powers of the president should be shared between the two.

6. Churches have been allocated dozens of land throughout the country for need to carry out their spiritual activities.  The

problem is that the Constitution should be clear.  It should allow allow………..(?).

Interjection Com. Ratanya:   Say the last one.

John:   It  is that after independence Africanization and  Kenyanization  were  the  policies  put  in  place  to  change  the  economic

dependence of Kenyans to foreigners.  Kenyans were to be  the main economic operators  of their own economy, but Kenyans

are hard workers and abiders. But now they are the Asians and other foreigners who are  running business and a Kenyan in his

own  country  has  become  a  puppet  and  stooge.   We  the  church  sympathize  with  poverty  and  we  would  like  the  present

constitution to take care of that.  And from time to time……..

Interjection Com. Ratanya:  Your time is over we will have the next person, you have run out of time.  Nyongesa Mause.

Nyongesa  Mause:   My names are  Nyongesa Mause and I am specifically going to talk about  the structures and systems of

government.  So  here I want to look at  how power  should be devolved  to  the  lower  levels.   As  for  now  Kenyans  have  the

power to vote out or vote in the President, but we cannot vote in or vote out the assistant chief or the chief.

So what we have as  our proposal  as  the youths is that we should do away  with  the  provincial  administration  completely  and

replace this with local councilors like the example of Uganda.  So we should start from the very lower levels of the village.  Here

we should have local council one who should be represented by a village elder in Kabras is called a Liguru.

So this one would be the local council one,  and will work under a council of elders  and both  these  should  be  elected  by  the

villagers and they must be  entitled to some salary.   Then from local council one we move to local council two,  so  this  will  be

headed by a council chair-person and this council chairperson will be elected directly by the members of his area or jurisdiction.

So this chairperson, will be working with local council members and the council members will also be elected.   This means the

people have the power to elect.  

From that we move to local council three, and local council three will be what might also be called a federal  system, so this one

will be  working.  But the local council 3 will be  under a chairperson,  that  is  a  local  council  three  chairperson,  and  he  or  she

would be working with local or council members and these must also be elected as well as the chairpersons.  So this means that

people will have the power to elect as from the lower level up to the federal system and up to the national level.
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Then from there, I will move now to what I call the some vulnerable groups, those are the aged.

Interjection Com. Ratanya:  Nyongesa, since you have a memorandum, which you will present to us, just try to summarize.

Nyongesa Mause:  Okey, so this vulnerable group of the aged and every Kenya is going to be  an aged whether you like it or

not.  So what we need Kenya, the constitution should have some policies for the aged person.   Which means if you acquire an

age of 50, you must be entitled to a salary to keep you going.

And lastly is about the local brews, that the brews that each ethnic group has been producing since time immemorial, let us have

them legalized and they will be  made under hygienic conditions.   Take the example of Uganda where they have  localized  and

legalized the  Waragi  and  we  have  never  haerd  of  people  dying  after  taking  Uganda  Waragi,  but  in  Kenya  people  die  daily

because of the brews being produced under unhygienic conditions.  Thank you very much.

Com. Ratanya:  Thank you very much; okay let us have Charles Baraza Chenyege.

Charles Baraza Chenyege:  Kwa jina ni Charles B. Chenenge,  kutoka South Kabras  Maira sub location Kakoyi  area.   Sir,

kabla sijazungumuza, nampongeza Rais Moi kwa uongozi wake wa uthabiti kwa makabila 42, Bantus Hermites and Nilotes.

Interjection Com. Ratanya: Okay sasa,  niliwaambia kwamba tulikuja hapa kuchukua maoni yenu, kwa hivyo haya ni maoni

ya Charles,  nyamaza wakati  utatoa maoni yako utatoa.   Okay hayo ni maoni yake kwa hivyo mkiendalea kuongea na mnajua

hiyo rekodi  inachukukua kila kitu na hapa Malava itasemekana tunapiga kelele tu kwa machine ikifunguliwa.  Kwa hivyo mpe

huyu Mzee aseme maoni yake. 

Charles  Baraza  Chenyege:   Neno  langu  la  kwanza,  katika  Kenya  upande  wa  mashamba,  mwaka  wa  1969  ndio  survey

iliingia katika Malava division, tulikuwa na wazee ambao walikuwa wazee wa kamati ya mipaka ya mashamba.  Na  ukiona sasa

mashamba yanasumbua watu katika Kabrasi,  mtu anaingia katika shamba la mwenzake,  na  sheria  ilisema,  mtu  akitaka  kuuza

shamba lake,  familia yake,  Maguru wote wajue anauza shamba kwa mtu.  Lakini Malava shamba inauzwa ovyo  ovyo.   Tena

mtu anaingia kwa shamba la mwenzake vile nina certificate kesi inaendelea mpaka kwa high court.  Yangu ni hayo.

Ya pili, barabara  yetu  ya  kutoka  Kaburengu  to  Kakamega  imebomoka  kabisa  na  tena  ni  barabara  ndogo,  kuna  mashini  ya

West Kenya Sugar Company,  matractor kama inabeba miwa na gari inakuja tuseme ni trailer kubwa na insababisha ajali,  watu

wanakufa kwa barabara yetu hii.

Ya tatu katika Waluhya, tulikuwa na pombe yetu ya zamani ya mrija.  Akina mama walikuwa wakilima, akina baba  wanafyeka.
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 Ikifika saa  za jioni saa  tisa wanaoga wanaenda mama akiwa amebeba  kiti  na  mrija  wanaenda  kunyua.   Na  siku  hizi  pombe

ambayo inakuja ni haramu ya chang’aa.   Maoni yangu inasema chang’aa hiyo ipigwe marufuku kabisa.   Hii  pombe  ya  wazee

walikuwa wakitengenezewa ukoo.   Na  pombe ya mrija kama mtu anagonjeka walikuwa wanatengeneza Waluhya miti inaitwa

omutoto,  miti na mawe wanaweka hapo.   Walikuwa wanatengeneza unaona mtu akiwa mgonjwa sana,  anaonekana  anakuwa

nafuu.

Sisi waluhya kama mtu analaza kata  yake,  huyu mtu alikuwa akienda  kutupa  mbali  kabisa  hakuka  na  wengine.   Na  siku  hizi

unaona watu wa makanisa mtu akifanya maneno mabaya wanasema kuja tuombe hiyo maneno ikwishe.  Sio hivyo, hiyo mila ni

mbaya sana inaharibu Kenya yetu.  Ukiwa mtu ameua mtu, sisi Waluhya kama ni ile tunaita man-slaughter,  alikuwa akitoa ng’

ombe apeane kwa familia ya mtu ambaye ameuwawa, lakini siku hizi wanawacha tu.

Com. Ratanya:   Sasa wakati wako umekwisha Charles, asante sana kwa maoni yako.  Sasa tunaita Laban Onono Ivamtali.

Laban Onongono Mtali : Neno la kwanza langu.  Jina ni Laban Onongono Mtali.  Upande  wangu, nitazungumuza upande wa

Katiba.  Tangu Kenya ipate uhuru  wa  Africa  walienda  wakavunja  katiba  ya  Waingereza  na  wakaweka  Katiba  ya  Waafrika.

Saa hii ndio bado  inaendelea.  

Nasikitika kusema ati Katiba ivunjwe kwa nini?  Ndio nasema tulipata uhuru Waafrika tulikuwa tukipigwa tunawekwa gerezani,

tunanyang’anywa mali kwa ajili ya court.  

Ya pili, naguzia upande wa mashamba uuziwa mbali.  Watu wenye wanauza mashamba mbali ndio makosa wenye wananunua,

haswa wanakutatiza sana.  Makesi iko kortini nyingi sana kwa ajili ya shamba.  Yangu ni machache hayo.

Com. Ratanya: Asante sana Bwana Laban, jiandikishe.  Tunaenda kwa Sarah Mukolwe.

Sarah Mukolwe: Honourable Commissioners, as a public, my name is Sarah Mukolwe and a member of this constituency.  

I will only talk about a few things and I will start off with the girl child.  Before a woman becomes a woman or  mother,  she is a

girl child.  And my views are  that,  the constitution should have in place  that  the  government  of  the  day  develop  programs  to

promote from what women literacy.

Ban promote research documentation, dissemination of information regarding issues of girls and women.

An  early  marriage  and  child  labour.   Also  ban  traditional  cultures  that  affect  women  those  that  are  bad  to  be  removed

completely.   And  the  bad  ones  are  these,  widow  inheritance,  early  child  marriages  and  any  other  form  of  bad  cultures  on
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women.  

The other thing is when we come to creation of employment.  Guaranteed full employment should be there for all.  And gender

balance should be observed.

Land and property rights:  I feel that equal rights to land and property  ownership should be for both female and male members

of a family.  Land fees to be  reviewed and be reduced so as  make it affordable for other  members of the public  who  cannot

afford the high rates of land fees.

Land certificates to bear names of both husbands and wife.  And I think I will end there because  I hope to get some other time

on the other side to talk about the constitution more.  Thank you.

Com.  Ratanya:   Thank  you  Sarah,  give  us  your  memorandum  and  then  you  sign  here.   Next  we  have  Enock  Bokocho,

utuambie jina lako kwanza.

Enock Mudonyi Okocho:  Mimi ni Enock Mudonyi Okocho.  Maoni yangu mimi nawakilisha kikundi na pia nawakilisha watu

maskini.

Jambo la kwanza mimi napendekeze kwamba rais mstaafu asikubaliwe kupigania kwenda katika bunge tena.

Bunge lisiwe na mamlaka ya kubadilisha katiba yoyote; likiwa na mamlaka tutakuwa kama tunafanya kazi bure.

Jambo  la  tatu,  katika  Kenya  elimu  cha  kiwango  ya  msingi  ni  ya  watu  maskini.   Mimi  napendekeza  kwamba  elimu  ya  bure

iendelee hata kidato cha nne, ndipo watu wote wapate uhuru wa kusoma.  Isipokuwa hivyo ni kama watu wengine kutengwa.

Jambo lingine matibabu yanafaa yawe ya bure katika nchi hii, kwa sababu watu wenye wanakufa sana ni maskini.

Serikali iwe na mpango wa chakula kwa watu wote,  kwa sababu watu wenye njaa ni watu maskini.  Mawakili lazima tuwe na

mawakili wa serikali ambao watu maskini wanaweza kuwakilishwa nao.

Na mimi napendekeza hata ikiwezekana tuwe na mahakama ya kitamaduni.  Pia napendekeza mahakama iwe ikiharakisha kesi

zao kwa sababu hapa mzee wa kijiji anafanya kesi  kwa siku moja na mahakama ya Kenya inafanya kesi  karibu  kwa  mwaka

mzima.

Napendekeza wafungwa wapatiwe uhuru wa kukutana na waume zao ama wanawake wao.   Kwa sababu kama sivyo ni kama
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hata mke amefungwa ama mume amefungwa ambaye hakuwa na hatia.

Jambo lingine, masomo katika Kenya, masomo ya shule ya msingi ndio bora.  Kwa hivyo mtu kuajiriwa lazima awe na masomo

ya msingi.  Kama sivyo ni sawa kutenga watu maskini kuajiriwa hata kuwakilishwa.  Mtu akianza masomo ambayo ni kibali cha

masomo ya msingi anafaa kufikiria kitu chochote,  kwa sababu watu wenye wamesoma kuendelea juu ni watajiri.   Sasa  lazima,

ikiwa elimu ya bure ya kiwango cha msingi lazima watu wa shule ya msingi wapewe nafasi kupigania kiti chochote katika nchi hii

kwa sababu wana uwezo wa kuongoza, lakini wanatengwa kwa sababu ya elimu.

Nikiendelea, tuwe na lazima ya Mkenya kupata elimu na pia tuwe na lazima ya Mkenya kuajiriwa.  Kwa sababu hii kitu itakuwa

hasara  ukilazimisha  watu  wapate  elimu  sana  na  huku  wanakosa  kuajiriwa  kazi,  na  mtu  atagharamia  pesa  mingi  hata  kuuza

shamba kuelimisha mtoto.

Jambo lingine tunataka tufanyiwe marekebisho ya uhuru wa kuabudu.   Uhuru wa kuabudu katika Kenya uko kweli  lakini  una

kasoro  fulani  ambayo  nataka  kuzungumzia.   Kasoro  yenyewe  ni  hivi,  kuna  madhehebu  mengi  katika  Kenya,  mtu  akikosa

makosa katika dhehebu hili anakimbilia dhehebu nyingine, kwa  hivyo  madhehebu  ambayo  tuko  naye  katika  Kenya  hayawezi

kurekebisha makosa.   Kwa hivyo lazima tuwe na Katiba ya kurekebisha uhuru wa kuabudu uwe na marekebisho.   Mtu akitika

dhehebu hili apate kibali, ikiwezekana hata kibali cha serikali.

Kuna mengine ambayo sitagusia nafikiri nifike hapo, asanteni kwa kunikubalia.

Com. Ratanya: Ngoja kuna swali Bwana Enock, kwanza hapo umesema kubadilisha Katiba tusiache kwa Parliament.    Sasa

unapendekeza nini kama hutaki wabunge wabadilishe?

Enock Mudonyi Okocho:  Mimi napendekeza hii Tume ya constitution watu wawili watatu wabaki  katika ofisi ili waangalie tu

maneno ya katiba, kama kuna marekebisho fulani irudi kwa hiyo ofisi nayo iulize wananchi tukubali.  Kwa sababu kama si hivyo

mtu anajitengenezea jambo la kupitisha katika bunge na anafanya inakuwa sheria.

 Com.  Ratanya:   Nakuuliza  katiba  ikitengenezwa  baadaye  miaka  ijayo,  pengine  ulikuwa  unasema  hutaki  bunge  ifanye

amendments.

Enock Mudonyi Okocho:  Hapana, nilikuwa nasema isibadilishe jambo ambalo imepitswa kama katiba.

Com. Ratanya:  Inaonekana kwamba ulisema yaende kwa wananchi.

Enock Mudonyi Okocho:  Eh.
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Com. Ratanya:  Asante sana.  Benjamin Imbogo.

Benjamin Imbogo:  Ladies and gentlemen, my name is Benjamin Imbogo.   I am representing Malava Matete  retired teachers

and other retired Officers.  We had formed a series of recommendations, unfortunately, some of the people have not arrived,  so

nitazungumzia yale ambayo iko tayari.

Electral system: we recommend, as  others  have done,  that the president  should be the head of state  and the prime minister be

the head of the government.  The president should be in charge of defence, internal security and international affairs.

Qualifications, as others have said, to be a President or a Member of Parliament to be a graduate and civic should be form four

at least 4th  division or D+.  

Now political parties, they should not be more than three, mtu akisema multi-party moja the way NAK is going on they should

actually consolidate and make one.   For  a party to be  registered and it  should  be  registered  by  the  Electral  Commission  not

Registrar Societies, it must have 5000 supporters from each district and 500 founder members from each district for it to qualify

for registration.

Now  the  Electral  Commission  to  be  appointed  by  the  Parliament,  and  for  a  constituency  to  qualify  or  to  demarcate  a

constituency, it must be  done in three stages: first the arid areas  should have a  population between 8,000  to 7,000  registered

voters.  Rural areas where the population is high, it should be about 25 and urban areas Nairobi, Mombassa about 45.

Electral system again, to give fair representation parliament we should have mixed member operational  system to apply.   I  am

not going to explain because of time.

Now coming to cultural and traditional customs.   

We  have  manslaughter  which  are  major,  we  have  ordinary  offences.    For  murder  it  should  be  left  solely  for  the  courts  to

decide.  Manslaughter should be decided by the elders who will have to form some kind of council to discuss and deliberate in

view to compensate whoever lost the relative.

Now  chiefs,  traditionally  chiefs  have  been  the  custodians  of  customary  laws.   One  of  my  colleagues  said  they  should  be

transferable.  Chiefs should be appointed from the community because they know the matters pertaining to that community, they

know the traditions, the customs and so they should not be  transferred and they should be appointed by the popular  vote.   So

are the Magurus,  Bakasas,  village elders  who the Luhyas in our discussion feel this seriously that they should be appointed or
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they should be paid.

Now  marriages,  we  propose  that  dowry  should  be  imposed  among  the  luhya  community  because  it  is  away  of  stabilizing

marriages among the Luhyas’.  It has a sense of belonging and it creates direction.

The children who are born out of the marriage, the Luhyas’ children don’t belong to the parents  of the mother,  but they belong

to the clan and so the clan is responsible for modeling their behavior.   When a child makes a mistake it was the responsibility of

the clan members to at least give direction of discipline.

Inheritance, is divided into three areas,  mothers who have children have to inherit the property  or  become caretakers  with the

children.  Now we have unfortunately some others who don’t have children and they are probably married,  and they are  of age

in their marriage, these ones should be considered for inheritance.

Young  married  couples;  unfortunately  one  may  be  able  to  pass  away  especially  the  male  when  they  are  married.   We

recommend  that  they  don’t  actually  inherit  the  entire  property  of  the  late  husband  and  the  decision  should  be  made  by  the

consensus by the elders, and in this case…..

Interjection Com. Ratanya:  Pengine utuwachie memorandum yako tutaisoma, wakati umekwisha, soma la mwisho.

Benjamin Imbogo:   Yangu ya mwisho ni kusema siwezi kusahau mimi nimestaafu na pesa  ambayo  mnanipa  ni  kidogo,  can

you please write in bold letters we would like to get 300% of the increase of pensioners.  Thank you.

Com. Ratanya:  Kuna swali moja hapa Benjamin.  Umesema kwamba Mzee wa kijiji, Liguru, achaguliwe, lakini hukutuambia

achaguliwe na nani?  Na serikali ama na nani?

Benjamin Imbogo: There is a conflict but in this  case  the  Magurus  were  mainly  chosen  by  the  village  elders.   The  popular

person the one who is elected.

Com. Ratanya:  Thank you Mr. Benjamin, I think you have answered my question.  Can we have Nebueka Makokha Kabota

Makokha Nabwuera.

Makhoha Nabwera:  My names are Makokha Nabwera Abota  from Malava constituency, and I have the following remarks

to make.
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1. Preamble:  our Constitution starts with a statement that would entail three points:

a) It should declare itself the property of the people of Kenya.

b) It should have a national vision, which foresees a united democratic and welfare state in this country.

c) It should say the reason and purpose for its’ being drafted and that reason and purpose  is to protect  the people  of

Kenya.  Also including the state managed intolerance political intolerance and police harassment.

2.        Directive democratic  principles and values.         I  have come up with bad  governance and the worst  among the bad

governance points has         has always in corruption.   Corruption should be enshrined in the Kenya constitution. “Any

Kenyan or foreigner known to be corrupt or to be having tendencies of  corruption should not be allowed to hold office

in this country.

3.        Constitution supremacy, our constitution has been amended from time to time with only 

two thirds, 65%.  This is notorious, we should change from that and say the following: -  To amend any part  or  parts  of

the constitution of Kenya a minimum of  90%  votes  in  the  lower  house  and  another  80%  in  the  upper  house  will  be

necessary.

4. The structure and system of government, Kenya should adopt  as  my colleague has already said a hybrid or  mixed sort

of government system.  That is we have the presidential  system mixed up with what we call representative systems and

we have that hybride style.   Okay  as  my colleagues  have  already  told  you  we  should  have  a  president  and  a  prime

minister and they should share power, why?  Because countries where power  is shared worldwide have a tendency of

forming better accountability and transparency than others where power is concentrated in one hand.

5. The judiciary,  it  should  be  expanded  to  include  in  its  set-up  or  structure,  the  Constitutional  Court  and  the  Supreme

Court.  Meanwhile we do not have those ones.   The Judicial officers should be appointed by an independent Judiciary

Service Commission which should have been votted by parliament.   The tenure of these officers should be at  most 30

years.

6. Citizenship, in my opinion citizenship should be in 3 parts. You should be a citizen of Kenya by origin of your ancestors,

by naturalization and you could have a dual citizenship which should be limited and I will say how.  If your spouse if a

foreigner, she or he is free to acquire Kenyan dual citizenship, but as  long as  that foreigner is still married to a Kenyan.

The moment that where limitations come in the moment they divorce the foreigner loses the Kenyan citizenship.  I  am
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saying this because we want to avoid abuse.

7. Political parties, my friend has already said, they should be three and I say they should all be  financed by public funds.

And what should be their responsibility?  Apart from mobilizing the public,  they should also participate in what is called

participatory governance.  They should as well engage in the democratic  process.   Civic education,  particularly political

civic education of our citizens.  From what we have seen this morning ………….

Interjection:  Com. Ratanya:  Your time is over.

Makhoha Nabuera:  Sorry, I would have applied for seven minutes from the beginning but I forgot.  

Basic  rights  is  my  last  point,  these  should  be  expanded  to  include  meanwhile  we  have  civil  and  political,  they  should  be

expanded to include economic, social and cultural rights.  The state should ensure that Kenyans enjoy their rights and freedoms

that means the constitution should compel the state.  Provision should also be made in that Constitution for compulsary security,

health care and other basic rights of Kenyans by the state.  The state  should guarantee that,  if it did we would have no political

violence that we had during the classes.  Thank you very much dear Commissioners.

Com. Ratanya:   There is no question for you.  Thank you.  Laban Chenenje.

Laban Tenenje: Kwa jina naitwa Laban Chenenje na nitasungumuza kwa Kiluhya.

Com.  Ratanya:    Bwana  Co-ordinator  kuja  hapa  utambie  Kiluhya  kinasema  aje.  Tukitafsiri  tutatumia  muda  kwa  hivyo

nitakupa dakika chache.

Laban Tenenje:  Hata mimi sina mengi.

Com. Ratanya:   Okay, dakika tano tu.

Laban Tenenje: Maoni kanje, kabere mbu, 

Translator:  My views are,

Laban Tenenje:  Ee Serikali,

Translator: the government,

Laban Tenenje:   Khubere  nende  abana  mu  Kenya,  khubere  nende  abana  mu  Kenya,   basomere  zaidi.   Mera  kange
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nesie  Laban  Tenenje.   Khubere  nende  abana  mu Kenya,  basomere,  mana  babula  ikasi,  kho  sayanga  mbu  Katiba  ino,

nikhunyala khurekebisia, abandu bandi, balishe khurumishira omundu  usiemika,  hamsini  na tano,  karitaya  tawe,  kebe

mika arobanne na tano.

Translator:  My names are Laban Tenenje.  We have so many young people  in Kenya who are  learned but they do not have

jobs, so as you make this constitution you make sure that the retirement age is reduced from 55 to 45

Laban Teneje:  Omundu yesi mu Kenya, abe bali ukhaba ikasi, ye khumukonya.

Translator:  So that every Kenyan can at least do some work to help him.

Laban Tenenje: Number mbili, ndolanga mbu, etsiconstituency tsia mu Kenya sia babunge bo mu parliament  sianyala,

serikali yatasia tawe.

Translator:   Secondly,  I feel that the number of constituencies in Kenya are  enough.   Kenya  does  not  need  to  increase  the

number of constituencies.

                                                                                   

Laban  Tenenje:  Sikira  ni  mbola  endio,  khwakhaba  nende  bange  banji  koti  baliwo  bano,  balalitsanga  tsishillingi,

nomba mishahara kwe ekulu mu serikali khunyala obuchumi butakhayo.

Translator:  Why he is saying this is because when we have so many MPs like what we have now, they get so big salaries and

at the end of the day they deteriorate the economy of state.  

Laban Tenenje:  Khandi  sayanga  serikali  mbu,  ikhureshe  obwiyango  bwo  khwandika  ba  chief,  nende  assistant  chief,

efwe abane khgube tsikura khulira lia akhale 

Translator:  I am also asking the government that we the locals be  given a chance to elect  assistant  chiefs and chiefs as  it was

before.

Laban Tenenje:  Sichira mbwe abene ngulwa khwachakulanga, khwachakulanga  omwana  omulayi  ounyala  okhulinda

obandu.

Translator:  Why I am  saying  this  is  because  when  we  used  to  elect  these  people  ourselves,  we  used  to  elect  responsible

people who would take care of the people.

  

Laban  Tenenje:  Khandi  sayanga  ekitaba  yino  mbu,  serikali,  sub  location  tsiakhwali  natsio  tsiokhurunga,  nitso

tsiakhwa  registra   emukunda  kiefu,  ne  balera  sub  location  tsindi  tsimbia,  mana  khuyiyanga  ne  khutsia  mulandi,

okhukhaba emukunda.
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Translator:   And  I  am  also  requesting  this  constitution  commission  to  ask  the  government  to  look  at  the  issue  of  the

sub-locations which we used early on to register for land because  they have  created  new  sublocations  and  locations,  so  that

when we go to the Ministry of lands to go and look for solutions to problems of land, we have another problem.  

Laban Tenenje:  Khendola endi no bulahi,  e sub location  tsiono,  tsikalukhe  ewetsiali,  kho,  abasakhulu  balanyalwa  na

bashere nibatsia khukhaba mikunda kiabu, kilaba rahisi khunyola.

Translator:  So I am requesting we go back  to ………………..(?)  sub locations and locations so that the elders  can go and

solve a problem about land easily than the land commission.

Laban  Tenenje:  Khandi  sayanga  serikali,  Katiba  ifumwa,  khubere  nende  basakhulu,  nende  abashiere,  balali  nende

abana,  mana  balanyalirwanga  tawe.  Serikali  niyo  inyalakhubakhonyakho,  khuli  nende  shibala  shindi  shie  erwanyi,

shikhonya, abandu basakhuna mbona sikhwakhabere bulayi.

Translator:  I am also requesting that this Commission puts it to the Government that both  men and women in the village who

don’t have income be helped the way  other people are helped the helped in other countries.

Translator:  In Kabras here, we have got very few police stations, so I am requesting if the government can bring security near

to the people in places Ingabira and other places, it would be very good.

Laban Tenenje:   Khandi  mu Kabras  muno,  khube  nende  tsisehemu tsili  mbali  mbali  sana,  okhurula  khu  police  nende

administration police, nemwakhalirerekho estation ya bakhulingabira khulwelifume, biakhonya bananchi mukari muno

biakhabere bilayi.

Laban  Tenenje:    Okhumalira  shibera  bari,  ne  shichira  shina  mu  Kenya  abandu  bosi  basoma  ni  Kenya  ni  ikala,

nebalomba  Kenya  indala  bara  ekulu  express,  ne  buleka  Lundi  bara  asi  express,  kata  notsia  onyola  mundu  mulala

……shipande,  ne  mwana  ubere  muno  wanyola  ke,  lakin  shili  khukasi  tawe,  abundu  ene  aliyoa,  bakhoyere

bukhurekebisirieo. Asante, imekwisha.

Translator:   I  am  also  requesting  this  government  to  take  care  so  that  it  does  not  creat  this

…………………………………..(Inaudible).  Thank you.

Com. Ratanya:  Sasa tuna Musa Andati.

  Musa  Apula Andati:  Kwa jina ni Musa Apula Ndati.  Nawakilisha sub location ya Sambreri location South Kabras. 

Mambo yangu ninayouliza Katiba ibadilishwe ni  mambo  ya  mashamba.    Wakati  tulipata  uhuru  tulikuwa  watu  wachache,  na
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watu  wale  walikuwa  na  nguvu  wakajipatia  mashamba  yale  yalikuwa  ya  wazungu.   Na  wana  mashamba  makubwa  najua

walinunua.  Mtu ana shamba la heka elufu mbili, elufu tatu.   Analima heka 200,  na hizi heka zote zinaishi na wanyama na watu

wengine  wanataabika.  Nataka  Kenya  Katiba  ibadilishwe,  huyo  mtu  ana  shamba  kubwa  lipunguzwe  na  alipwe  ridhaa  vile

alinunua.   Maana  yake  inafika  kiwango  Kenya  inakuwa  na  njaa,  tunaenda  kunua  mahindi  Amerika,  nchi  zingine  hata  mbali.

Kenya inaenda hasara  kunua maindi kuletea watu wenye njaa,  na Kenya ina rotuba na  mashamba  mashamba  ya  kutosha,  na

kuna watu ambao wanaweza kulima hayo mashamba na Kenya iwe na chakula.  

Katika  Kenya  kuna  watu  wengine  wasiojiweza,  anaweza  kupata  ugonjwa  na  akienda  hospitali  anaambiwa  lete  pesa  na

mwenyewe hana pesa, watu wanakufa kiholela holela.

Kenya  kuna  watoto  wengi  wasiojiweza  kusoma,  na  tunatangaza  tunataka  ujinga  uishe  katika  Kenya.   Utaisha  aje  na  kuna

watoto yatima, kuna watoto hawana wazazi, pengine wengine baba zao wazazi wao hawajiwezi kuwasomesha.   Nataka  Kenya

mtoto asome kutoka class moja mpaka class four.

Mimi nimekufa na nimewacha watato  wangu, na wanaenda kunishtaki kwa pesa  mingi ili warudishiwe shamba.   Pengine hawa

watoto  hawawezi  kupata  pesa  ya  kushtaki,  na  jamii  na  mkasa  assistant  chief  wamejua  nilikufa,  hawawezi  kugawanya  hilo

shamba kwa watoto wangu au lipewe mjane?

Mambo ya makesi katika korti.  Mtu ameshtaki, anaweza kutembea karibu miaka tatu miaka nne kwa kesi  moja hiyo.  Ni nini

inafanya  kesi  zinasimama  kwa  miaka  mingi?   Hayo  ndio  maoni  yangu.   Kenya  ibadilishe  mambo  hayo  tusiwe  na  njaa,  nchi

ilimwe ile imekaa bure.   Ni hayo tu.

Com. Ratanya:  Okey asante, tunashukuru.  Tukiangalia kwa register yetu, kuna Fredriq  Omusa.   Sasa  ni Mercy Shimwenye

ni wakati wako.

Mary  Chimwenyi:   My  name  is  Mary  Chimwenyi  not  Mercy,  I  am  a  farmer  and  a  Catholic

………………………………..(Inaudible) Malava.

I will start by critiquing some of the key areas  in the old Constitution.  Land Control  Act  Cap  302 and Title Act Cap  282,  it

talks about land control boards and issuing of title deeds.  I propose that for any title deed to be issued to one as a lawful owner

of  land,  the  entire  family  that  is  husband,  wife,  children  and  a  extended  family  of  two  at  least  people  should  certify  the

registration of the said land.  This is because we have cases where people own title deeds  and they never bought the land, they

were never given as a gift, so we get surprised how they get this land.

Also in the old constitution chapter 1 section 1A, cleary says that Kenya is a multiparty country.   This means every party has a

right to have a share in resources and even in power.  I want to propose  that any leader,  be  it in opposition or  the ruling party,
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should participate in decision making at a level, that would include even sharing of resources  and power  for betterment  of our

beloved country.  And this is to bring peace, unity and to promote democracy.  

Also in the current constitution, opposition parties actually are not described their responsibility in  parliament clearly.  I  want to

propose that in Kenya since it’s lawful to have more than one party they should all have a say even in decision making.  

Constitution act chapter two, I propose that the creation and doing away of jobs and departments should not be  in the hands of

the president.  What I mean to say is that the president’s powers should be reduced and this should be left to the Public Service

Commission in consultation to the ministry or finance.  That is to update the commission on the financial status of the state.

I  also  talk  of  the  President  using   powers  to  grant  freedom  to  a  convicted  person.   This  has  contributed  to  President  to

President dictating cases and dictating the judiciary arm, hence they lack power to convict criminals.  This is one of the reasons

that has promoted criminal cases.

 And lastly ministry in this chapter,  ministers are  parliamentarians.   I  want to propose  that MPs should dictate  on  who  should

take which ministry.  If for example  I am an educationist and I am being given a ministry of health to head and yet I don’t know

even how many panadols can heal a person, and this is what brings development behind because we give people  powers  where

they are not able to exercise their responsibilities.

Also in Kenya the powers of the vice president are not clearly spelt  out.   I  would wish the commission actually to spell out the

powers  of the vice president  and the  powers  of  the  president  being  reduced  to  a  situation  where  a  president  cannot  dictate

people to an extent.  Where we are  now, the President  has got power  even to order  a man to submit his wife to another man

without question.

I want us Kenyans to observe this issue of delegations of loyalties.  Economically Kenya is so poor  and yet we carry luggage,

food, money whatever carrying going to plead our loyalty to the president.  I want the Commission to consider this issues that in

Kenya so long as  one has passed  as  a president,  he is respected  as  a leader  of the state.   But this issue of delegations should

stop.

Finally, I also want to contribute to the issue of the judiciary.  It  should be separated  from the president’s office; that is to say,

the judiciary should be an independent body where a president will not have a say.

Commissioners and fellow Kabras people, that is the little I have to contribute for today.  Thank you.

Com. Ratanya:  Thank you very much, sasa tunaenda kwa Daniel Museve.  Daniel Museve ni wakati wako.   
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Daniel Museve:  Commissioners,  I am Daniel Museve representing Shilubu quarterly meeting.  I  have a memorandum.  The

memorandum contains the following:-

Kenya being a political country, we therefore have many parties  politically, they should be given equal rights.  During elections,

the Government should hand over; the party that is now ruling should handover to the civil service so that the government goes

back to the party’s office.  So that this will give a right to all parties now to ask the wananchi how to be elected in the office.

We also feel that the workers  in Kenya its  high  time  they  were  given  adequate  salaries.   It  is  the  inadequate  salary  that  has

contributed to a lot of corruption.  You will find an officer in a very dignified office asking for kitu kidogo, somebody you cannot

imagine to ask  for such.  So  it’s my proposal  that salaries be  given up to say 60,000  minimum.  Where the money  will  come

from, we have the  sponsors  and  they  have  been  there  ever  since,  the  money  will  be  there,  it  is  just  a  matter  of  you  know,

manipulating with the way people run the government house.

The  Cabinet  Ministers  and  other  top  officials  in  the  government  should  resign  after  having  been  found  in  a  mess,  like  other

developed countries.  You will find a minister, may-be taking your wife by force, you have no say whatsoever.   He misuses the

government funds and yet tomorrow in a seminar like this, he is still a boss, he is still a minister.  He should resign to give respect

to that office.

Interjection Com. Ratanya:  Daniel since you have a memorandum, we will read it, so we would like to have it.   Just  say the

last point.

Daniel Museve:  Harambee spirit has been there since independence.   Of course the wananchi accepted  that,  but today if it

has  to  continue  it  must  be  wide  spread  to  all  areas,  not  particular  places.    We  have  areas  here  we  have  never  heard  of

Harambee being conducted by the head of state.  Thank you, those are the few that I have.

Com. Ratanya:  Thank you.  We have Nathan Anaswa.  Nathan Anaswa is it Anaswa or  Anascwa.   Anaswa so,  tell us your

name.

Nathan Anaswa:  Asante sana kunipatia nafasi hii, wageni mliokuja hapa nitoe jambo fupu kulingana na ujuzi wangu.  Mimi ni

aliyekuwa Mbunge wa Malava juzi mtondo,  na kutoka ujuzi wangu nimeona mambo mengi  ambayo  ningependa  machache  tu

tuyasahihishe.

Huyu kiongozi wa nchi, rais, amepewa uwezo mwingi sana usiokuwa na kifani, lazima tupunguze he should be not above the law

Waingereza  husema.    Ili  akifanya  makosa  basi,  apelekwe  katika  koti  akahukumiwe.   Na  vile  vile  tuko  na  maneno  kadha
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ambayo  wanaomsifu  rais,  Mheshimiwa  mtukufu  mtukufu,  mambo  ya  utukufu  yako  wapi?   Tungesema  tu  mheshimiwa  fulani

fulani  rais  wa  Kenya  au  rais  wa  Tanzania.   Ukisema  mtukufu  anafura  na  kwanza  yeye  huko  juu  ya  uwezo  wa  kushtakiwa

anaanza kuaribu mamlaka mambo ya utukufu tumekataa.   Mheshimiwa, mwalimu Julius Nyerere  rais wa Tanzania.  Neno hilo

walitoe linasumbua sana kama nina navyojua.

Na vile vile katika mwaka wa elfu moja mia tisa tisini na moja,  tulipitisha bungeni ya kwamba rais akienda zaidi aende tu mara

pili na liwekwe tu namna hivyo wasilitoe, aende mara mbili tu mambo yake yitakuwa yimekwisha.  Asirudie  rudie  kama  yeye

ndiye ako peke  yake katika Kenya nzima, watu  wamezaa  tutapata  watu  ambao  wanafanya  kazi  kama  yake.   Tuangalie  hao

watu wanaitwa wabunge,  mbunge vile  vile  aende  tu  mara  pili  sio  zaidi  ya  hapo.   Kama  rais  wa  nchi  mara  pili  akienda  zaidi

wengine watakuwa wakongwe hata hujui wanasema kitu gani, kwani wana pesa  wanaendelea kunyanyasa wananchi.   Na  yule

mbunge au mtu ambaye amesoma mpaka chuo kikuu awe na degree ili aelewe ni  kitu  gani  ambacho  wanasema  kulingana  na

uchumi wa nchi, mambo ya kiafya mambo mengine.

Na nimeona ya kwamba,  tuko na mambo  mabaya  ambayo  wabunge  wameanzaq  kufanya,  kwa  sababu  wako  na  uwezo  wa

tutengeneza  maneno  katika  bunge  kamati  yao  ile  kamati  ya  bunge  ile.   Wanasema  kesho  tutaongeza  mshahara  million  moja

wanakubaliana, wanapitisha wanapata  millioni moja,  na maskini fukara ambao wako nyumbani wanataabika.   Tuwe na kamati

kuu ya nchi hii.  Napendekeza  iwe ikichunguza mishahara ya kila wafanyikazi wowote hata kama ni wabungu, macouncillor au

wafanyikazi wa serikali.   Kamati spesheli  ya nchi ya Kenya iseme hapana hamuwezi kupata  milioni moja na mwalimu anapata

shilingi 2,000/= saa hii wabunge wanacheza tu na nafasi hiyo, hatutaki.

Tuangalie  watu  wanaitwa  councillors,  wakilishi  wa  sehemu  zao.   Tungependa  wawe  watu  wenye  wamesoma,  wamehitimu

masomo ya form four, kidato cha nne.  

Vile vile ningependa kupendekeza kwamba kiongozi wa council fulani achaguliwe na wananchi moja kwa moja,  iwe mayor au

kiongozi  wa  county  council  achaguliwe  na  wananchi  ili  mwananchi  aseme  ya  kwamba  huyo  ni  fulani  fulani  mimi  ndiye

nilimchagua.  Kwa maana hao macouncillor wakiwa  pamoja wakuchagua hoa mayor, mayor ambaye ako na uwezo wa kifedha

ananunua  kila  mtu  anapeleka  watu  hoteli  kubwa  wanalala  huko  wanapeana  pesa  nyingi.   Kuenda  kule  kesho  kuchaguliwa,

amechaguliwa amekuwa kiongozi.  Wananchi wachague wajue kwamba ndiye Mayor wao. 

Na neno lingine ambalo ningependa kuthibitisha hapa vile vile ni wananchi hao ambao wanaona watukufu wamekaa hapo, wengi

wao hawana uwezo wa kiuchumi na haswa mtu akifika miaka  ya  50  na  zaidi  wanakaa  vile  vile  tu  wanakuwa  tu  wanaparara

parara  tu wakitafuta pesa,  hakuna kitu.  Serikali ifanye mipango, serikali ya Kenya katiba katiba yetu ambayo tunaunda  sasa.

Mtu akifikisha ule umri, serikali inamtunza.  Kwa mifano nchi ya Uingereza ifanya hivyo na nchi zingine zinafanya hivyo.  Inafaa

iwe mpango wa kutunza hao maskini ambao ni wazee au vizee.
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Vile  vile  vijana  wa  siku  hizi,  vijana  wetu  ambao  hawana  kazi.   Wameshasoma  wako  na  degree,  wako  na  vyeti  kadhaa  wa

kadhaa lakini hawana kazi na  wale  ambao  hawajasoma  hawana  kazi.   Serikali  ipange  mipango  ili  hao  vile  vile  wapewe  kitu

kidogo kuendeleza maisha yao.   Ikiwa  Waingereza  wanafanya,   kwa  nini  Kenya  hatufanyi?   Sisi  tunatoa  ushuru,  hata  mtoto

akizaliwa mwaka mmoja  au  mbili  hivi  anatoa  ushuru.    Kununulia  mtoto  sabuni  si  anatoa  ushuru?   Hizo  pesa  zilindwe  vizuri

ufisadi usiweko ili watu wasaidiwe.  Utaona ya kwamba mtu anapata kidogo cha kumwendeleza kimaisha na mambo ya ukorofi

au mambo ya kupigana itaanza kuisha pole pole.   Tukiwa na mpango wa kusaidia watu wapate  pesa  fulani kila mwezi au kila

juma kama nchi zingine zinavyofanya na tutaendelea vizuri.

Nafikiri nitawachia pale kwa sababu watu ni wengi.  Nikisema ya kwamba rais mambo ya mtukufu  msahau,  mambo  mtukufu

imekwisha wanaharibu maneno mengi.  Na  yeye  achaguliwe  na  watu  kutoka  mikoa  mitano,  asilmia  30  sio  25.   Asante  kwa

kunisikiza.

Com. Ratanya:  Asante sana, kuja kwa register yetu na ujiandikishe.  Tuna Hezron Kibeo.

Hezron Chibeo:  Mr. Commissioner Sir, Madam Commissioner, and the wananchi that have come here today,  I would like to

say my names are  Hezron Chibeo representing the disabled  Malava  Matete  division.   And  before  I  give  my few  comments,

what I would request  the commissioners is that after 39 years  of independent,  we have  had  so  many  Commissions  that  have

been  formed  and  afterward  they  are  disbanded  without  giving  results.    In  any  case  I  would  request  that  because  the

government has wasted a lot of money on this Commission, I would like the government to  be  very  serious  that  because  we

have spent  a lot of money on this constitution making, let it be  a regarded as  the first and last that ………..(Inaudible)  in  our

future.  Now that I would not like to talk of other things, I will talk particularly on the disabled in this country of which I would

like to say:-

I will talk on the rights of the vulnerable groups; Historical, social-economic and socio- cultural evidence shows that women

and the disabled people, that is the lame, the blind, the deaf and dump have been marginalized in our society for a long time.

  The  reviewed  constitution  should  address  their  interests  such  as  the  basic  rights  that  is  health  care,  education,  shelter,

water, food, employment etc. and the constitution rights that is political, civil economic and socio-cultural rights. 

Also  the  constitution  should  make  compulsory  provision  for  affirmative  section  whereby  the  state  shall  be  compelled

educate  and  train  both  boys  and  girls  and  the  major  political  parties  shall  be  committed  to  the  reservation  of  specified

structures of civic and parliamentary seats for women and the disabled people respectively i.e. 30% for women and 5% for

the disabled.

The other thing I would love to add on before I finish, I would recommend  that  we  have  seen  previously  what  has  been

happening in the previous government.  I would recommend that if this constitution will go through at  least  they should give
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at least some women and disabled to  heard some of the parastatal bodies.   The reason being that,  we have had previously

this  able  men  and  women  who  have  been  heading  these  parastatals,  most  of  them  are  corrupt;  you  will  find  that  some

corporations that were there previously are now bankrupt such as Cereals Board, Kenya Creameries and other companies.

  In any case  I would request  this Commission that  in  future  at  least  the  new  constitution  that  would  be  made,  they  give

priority to the disabled and the women of   this  country  so  that  we  have  proper  representative  in  the  future.   Thank  you

Commissioners.

Com. Ratanya:  Okey, thank you very much Hezron you just sign our register.  Then the next one is Kwalanda Shem, Mr.

Kwalanda ni wakati wako.

Shem Wachia Kwalanda:  Your honour Commissioners, my name is Shem Wachia Kwalanda,  a retired teacher.   This is

an individual presentation.  I would like to propose the following from my written memorandum which I will hand over.  

First, I would like to suggest the name of our nation to be  called the Democratic Republic of Kenya.   The president  should

be a ceremonial president  and head of state  with no  executive  powers.   He  should  be  elected  by  the  national  assembly,

which has two chambers.

On assumption of office he automatically ceases practically all circumstantial inclination of party interests.   To win he should

have 2/3 of the majority votes cast in the national assembly.

We should have at least three political registered parties only.

The president  should be subject  to impeachment by the national assembly in the event misdemeanour or  misconduct.   He

should have a running mate who is also to be elected by the national assembly.

We should have a Prime Minister and his running mate.  The prime minister should be elected by the universal suffrage.  He

should  be  the  head  of  government  and  commander  in  chief  of  the  armed  forces.   He  should  also  be  the  subject  of

impeachment by the national assembly after investigations by setout tribunals in the laws of Kenya.

The  prime  minister  should  nominate  names  of  persons  he  dreams  to  be  ministers.  He  represents  the  list  to  the  national

assembly for vetting.  After being vetted, he presents the same list to the president for formal appointments.

Also ministers are subject to impeachment, and should not be protected by the prime minister or the president.  

The national assembly or  parliament,  we should have two  chambers  of  the  national  assembly.   The  Upper  House  or  the
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House  of  Representatives  and  the  Lower  House  or  the  Sanate.   We  should  continue  having  or  retaining  the  same

constitution we have now.

The senators to be elected from each region and should be at least 5 of every region and they should be elected by regional

universal suffrage to the senate.   We should have a Government of national unity based  on as  system of regionalism.  The

two winning parties should form that national government of unity.  The two winning parties, the first and the running up.

Regional Governments: we should have regional governments and these should be elected by……

Interjection Com. Ratanya:  We shall read your memorandum, so try finishing.

Shem Wachia Kwalanda:  Give me one minute.

Com. Ratanya:  Yes yes.

Shem Wachia Kwalanda:  Thank you.  All public appointments especially to chief offices should be vetted by the national

assembly.   Qualifications  for  elections  to  public  offices  especially  parliamentary  and  civic  elections,  for  councillors,  the

lowest should have at least division three or C- minus.  For MPs the lowest should have division two or C+ and above.  

Land  tenure:  the  largest  land  owned  by  an  individual  should  have  only  500  acres,  the  rest  should  ba  nationalized  or

regionalized or given to landless people in our country.  Thank you very much.

Com. Ratanya:   There is a question Bwana Shem.  I think there is just one   question  for  clarifications  the  first  one  you

have  not  clarified  how  many  or  how  the  ministers  should  be  chosen.   Then  there  is  the  other  one,  you  have  said  the

president  should  be  appointed  by  as  well  as  the  Prime  Minister.    Now  what  about  appointment  of  Ministers  and  also

elections of the Upper House because you only gave us the senate, may be it is in your memorandum, because  I am asking

what you have given us here.

Shem Wachia Kwalanda:  The prime minister will pick names from the elected members of the house of  representatives

and the names he picks will not be automatically ministers but will have to be vetted by the national assembly.  And then that

same list will be given to the president just for formal announcement of confirmation that they be in the office.

Now  the  election  to  national  assemblies  they  will  come  from  all  the  constituencies  in  the  country.   From  the  three

recommended parties.
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Co. Ratanya:  Thank you very much.  Philip Mulanda.   Again I am asking if you have a memorandum, you only have to

highlight  the  most  important  points  and  this  is  why  we  give  you  few  minutes  to  highlight  because  we  shall  read  the

memorandum, it will be read, analyzed and we have experts to do that.   But if you are presenting orally you will have more

time because you have nothing to present,  so you can do that so that you save time.  We have so many people  waiting to

present.  Okey endelea Philip Mulanda.

Philip Muranda:   My names are Philip Muranda, I wish to present to you points for today’s agenda.

Office of the president, for one to be elected as a president,  I propose  that one must have top education,  at  least  a degree

and above.

He must be a mature person aged between 40 to 50 years old.  He must be a married person and also a Kenyan citizen.

The President should not have power  to dissolve the parliament.    Parliament must be  independent on its own, so that we

must have a separate body to be in charge of the parliament, so that the president may not dissolve the present government.

On MPs as my fellow colleagues have said, for one to qualify as an MP we must have someone with a degree education, so

that to plan for his people, economy and all the surrounding things.  We don’t want MPs who have lower education.

Finally, on land issue we should have the old system of the old wazees to run land affairs.  And on education I propose  that

the  government  should  fund  school  with  money  from  central  government  so  that  schools  should  run  properly.   Because

these days parents are the ones who are in charge of running schools from their pockets.  Thank you.

Com. Ratanya:  Okey thank you very much Bwana Philip.  We should have Absalom Shikanga.

Absalom Shikanga:  Thank you Commissioners.  My name is Absalom Shikanga.  I  have got eleven points to pass  over,

of which some of them have been said by the previous speakers but I will just read.

Point number one is the size of the cabinet: the government should have a fixed number of ministers instead of being created

and disbanded to please a few individuals.  Any changes in this number should be vetted and approved by the Parliament,

as need rises.

The number of ministers in the ministry: each ministry should have only one minister and one assistant  minister.  Too many

ministers in a ministry are both expensive and ineffective since more is apparently irresponsible.
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Government appointments: there should be a special  commission to vet appointments to various  posts  in  the  Government

e.g.  secretary to the cabinet,  chief justice,  chairmen of various set-up  such  as  the  Electral  Commission,  parastatal  bodies

e.t.c. ambassadors and higher commissioners.

The cabinet appointments: the cabinet appointments should be vetted to their posts  by Members of the Parliament.   These

people should be national figures and disrepute their allocation countrywide.

Election losers: election losers can be nominated to parliament but should not be  appointed to the cabinet  because  they will

not have respect to the people who voted them out and hence may not be there.

General elections vote counting: vote counting should be done at the polling stations but not at  aselected places such as  the

divisional headquarters to minimize cheating.

Summons: the current system of summoning the defendant is too slow causing the defendant to be  charged.  The  assistant

chiefs and chiefs should be given the task of taking summons to the people.

Provincial administration: the appointment of chiefs and assistants  chiefs should be by election by the area  people  and  not

hand picking to give the people the right, responsible and qualified leaders.

Small courts for minor civil and traffic offenses.  The government should introduce 24-hour courts  in strategic police station.

 to minor civil and traffic offenses to reduce  delays and crowding at the courts and the cells.   Also it will reduce the cost  of

running the cells.

Application of Kenyan laws: no Kenyan is more Kenyan than the others,  therefore no one should be above the law.  The

law should be applied equally to all Kenyan citizens just as  the church laws apply to  all  its  followers  including  the  church

leaders before court.

The last one, permanent secretaries: the post of Permanent Secretary should be renamed,   “Government Secretaries,”  since

nobody is permanent in this office as it sounds.  That is the much I have.

Com. Ratanya:  Thank you so much Absalom.  The next one is Joseph Indimuli.  Joseph ni wakati wako.

Joseph  Musanga:   Commissioners  present  today,  my  names  are  Joseph  Musanga.   I  think  I  have  already  given  my

memorandum elsewhere but today I will just give a short  highlight on a few things I have  been  meeting  in  my day  to  day

experience.
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The provincial administration, according to me  I  feel  it  should  be  a  abolished  or  if  it  cannot  be  abolished  the  chiefs  and

assistant chief be  elected by a popular  vote.   The  police  should  be  retrenched  to  suit  with  the  New  Constitution  so  that

when they deal  with the common wananchi they should be polite.   They should not be  above the people,  when  they  deal

with the public, they should be more of public relation officers than the way they behave today.

On land inheritance, I think land problems should be brought back  to the elders  who know the  people,  the  families,  how

they stay and how they should inherit the land.  Because the problem of going to the board,  land board  or  tribunal until they

reach the stage of getting a land title deed, it is so strenuous and expensive, and most of the people have not managed to get

title deeds.  Most of us are staying as squatters because we are unable to process  land.  Therefore I propose  that,  the land

problem be sent back to the people themselves to sort out, and the stage that will remain is maybe that one of the land title

deed which should not have any more strings

On  nomination  of  MPs  and  councillors,  I  propose  that  the  nomination  be  based  or  be  focused  mainly  on  minority  or

disadvantaged groups e.g.  the disabled,  women and the youth and also small ethnic communities.  Because in  the  present

nomination system, we find that there is a small community that cannot manage to get a popular  vote from a  certain  area,

and you find that one is elected in one area and a nominated candidate is coming from the same area, and the disadvantaged

groups are missing that opportunity.  So I propose that this should be taken into account.

I propose also that in the abolishing of the provincial administration, the village elders  who are  elected by the people  should

be paid salary commensurate to the duties they are carrying out.  Because even on the land matters,  I think they understand

more the problems of the people than the assistant and the chief. 

On the local brews, I propose  that the constitution should allow local brews because  there is a gap between the poor  and

the well to do.  And that class,  the poor,  also would like to enjoy the same way wealthy people  enjoy when they take  the

licensed brews.  I think on that point, I cannot go further than that.

Com.  Ratanya:   Thank  you  Bwana  Joseph  sign  our  register.   Let’s  have  Esther  Wanokanyi.   Okey  lets  us  Rogers

Lugongo Musinde.

Rogers  Lugongo  Musinde:   Thank  you  very  much  Commissioners.   My  names  are  Rogers  Lugongo  Musinde,  I  am

representing Chuke sub-location and they have the following views to suggest to the constitutional review.

The head of state should be a popularly elected president who is the chairman of political party.   Also suggested,  under the

president, we should have the prime minister who should be elected by the parliament, who then appoint the cabinet from all
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parties and can also appoint public civil series.

Next suggestion, University institutions be head by highly educated professional Chancellors and not the president.   Certain

institutions are under the ministry of education headed by the minister for education who appoints the Chancellors.

The minister of a ministry be head of all maters in this ministry.

There must be  freedom of movement, settlement and association for all qualified citizens of the country,  without restriction

or discrimination on tribal basis.

Our  courts  of  law  should  handle  cases  fast  enough  and  people  under  custody  must  appear  in  court  within  the  legalized

period of time without undue delays in  police cells.  Therefore the Attorney General chamber be picked in hastening cases

upto the provincial level.  

All denominations must be  registered and as  much as  freedom of worship must be  upheld,  that freedom  must  respect  the

control of the government and must not be anti-development.

Political parties should be reduced to only two and if more than that they should three parties for the proper unity and peace

of the country.  Many parties have tended to divide some people.  

Next suggestion is on loans; before government or any body gives out loan it must physically value the security of the loanee

e.g land……………

Interjection Com. Ratanya:   Roggers, we shall read that memorandum yah.

Rogers  Lugongo Musinde:   Yes please,  I am just coming to the last one.   So  I will just finish up with that,  in  case  the

loanee is giving land as  a security then the land should not all  be  sold.   It  can be leased to recover  the money, which has

been loaned instead of being sold.

Lastly, when we have disasters  that are  termed as national calamities e.g Aids,  the government should bring  in  drugs  at  a

much cheaper price affordable by a common man.  For in any case, they should give free treatment for that disease.   Thank

you very much.

Com. Ratanya: Thank you very much Rogers.  Let’s have Easter Walengai, has she come?
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Easter Walengai:  My names are Esther Walengai, I have a memorandum but I have picked a few points to stress.   One

is on land.  Part  of land the women, I am a leader  in one of the divisions in  this  constituency  so  the  women  thought  they

want the government to create occational land boards where women should be 50% to deal with land cases.

Reduce costs of land title deeds and adjust processes, otherwise it takes too long.

Title deeds to bear the names of both husband, wife and any of their two children.

Both boys and girls to get a share of their family land and property.  Instead of the government, the women thought it would

be better if  the post of presidency is to rotate into ethnic groups and provinces.   The latter should not repeat  before others

have had their chances or  terms.   The president  and MPs to have only two terms in parliament.   The president  should not

choose the person to succeed him after retirement, but leave it for the people.

Chiefs and assistant chiefs to be chosen by the people.  

Corruption  in  government  offices  to  be  dealt  with  seriously  without  bias.   To  have  women  elders  to  deal  with  women

problems  at  location  levels.   Local  government,  mayors  and  chairpersons  to  be  chosen  by  the  people.   Councillors’

allowances  to  be  determined  by  the  Public  Service  Commission.   Women  representatives  in  councils  to  be  35%  and

nominated chances all to be spared for women.

The side of education they said they want the government to give free education from standard one to form four.

Legislature: the parliament to consist 35% women.  All nominated chances to reserved for women only.

Election losers not to be dominated because they are rejected by people and people know them.  

The MPs’ allowances to be determined by the Public Service Commission.  On the side of health, women thought it would

be  better  for  the  government  to  establish  some  fund  in  hospitals  and  all  facilities  to  cater  for  poor  patients  especially

expectant mother.  

On the side of employment, they want all trained and qualified Kenyans from different colleges to be  employed without bias

considering the gender issue.  Equal opportunists on job promotion where gender issue should be observed very much.

On the side of judiciary they have observed that they want us to have elders to deal with petty cases  on locational and even

divisional level.  And the court fees is very high and should be reduced for some people to afford.

39



On the side of retirement they want the terms of retired people  to be  adjusted and retired people  to get  increment  every

year of their pension. 

Lastly on the side of power eradication, they want the government to increase and enforce poverty eradication programmes

to women groups.  Thank you very much.

Com. Ratanya:  Thank you very much Esther, we have Elizabeth Kasaya.

Elizabeth  Kasaya:   Commissioners,  kwa  majina  ni  Elizabeth  Kasaya  nawakilisha  kikundi  cha  Samasi  Women  Group.

Mimi  ningependa  serikali  tukufu  iwe  na  katiba  ya  kulinda  akina  mama.    Hasa  sana  sisi  akina  mama  wenye  tunakaa

mashambani kweli tumeunda vikundi lakini usaidizi wetu nao ni mchache.   Unakuta kuna misaada  ambayo  inatolewa  kwa

hivi  vikundi  lakini  kuna  akina  mama  ambao  wanapata  hiyo  misaada  na  sisi  wa  mashambani  tumebaki  tu  hivyo  hivyo  na

umaskini wetu hata hatuendelei.   Na  ningependa tuunde Katiba serikali iunde Katiba ya kulinda akina mama popote  wale

wa mjini na wale wa mashambani sote tuwe sawa ili maisha yetu ipate kuinuliwa.

Jambo la pili sisi akina mama kwa kweli tunanyanyaswa sana kwa upande mwingine na hatuna ulinzi wa kutosha,  sababu ni

kwamba  sisi  akina  mama  kwa  mfano  mimi  ni  Elizabeth  nimeoleka  mahali,  bwanangu  ametoa  mahari.   Huu  Bwana

ananifukuza  pengine  kwa  sababu  inayojulikana  ama  sababu  ambayo  haijajulikana  nitarudi  kwetu  huku  amenifukuza  na

amelipa mahari kwetu, sasa hapo nitakuwa tu kama chombo ambacho hakina mahali pa kukaa kwa sababu sasa  wakati  ule

nikioleka unakuta ya kwamba bwana yangu ananifuata tena kusema  ya  kwamba  huyu  ni  bibi  yangu  kwa  maana  nimelipa

mahari.   Sasa ningependa katiba iweko ya kulinda akina mama kutokana na wazee wetu ili wajue ya kwamba wakituoa  na

kututupa iwe ni  kama  amevunja  sheria  ashtakiwe  kwa  sababu  mimi nikioleka  na  huku  bwana  yangu  ananirudia  kushtaki

mwenye  amenioa  unakuta  ya  kwamba  mimi  ndiyo  mwenye  makosa,  na  mimi  sina  makosa  kwa  sababu  bwanangu

amenifukuza kwangu sasa nifanya nini na kwetu siwezi kuishi?

Jambo la tatu ni hii mambo ya urithi, urithi sisi baba  na mama wakizaa watoto  anazaa vijana, anazaa watoto  wasichana na

wote ni wa baba na mama, na unakuta wakati wa urithi ni vijana tu, watoto wa kiume, ndiye wana haki ya kurithi mashamba

ama mali ya wazazi lakini sisi watoto  wa kike hatuna haki ya kurithi.  Hapo  tena  ningependa  katiba  itutetee  sisi  pia  tuwe

watoto wa baba na mama na tuwe na haki ya kurithi mali ya wazazi wetu.

Jambo la nne, hapa katika nchi yetu kwa kweli kuna watato  ambao wanaachiliwa wakiwa wangali wadogo,  hata tukisema

ya  kwamba  hawa  watoto  wote  wapewe  elimu,  sio  wote  watafaidika  kwa  hiyo  elimu.   Tutakuwa  na  wachache  ambao

watabatia  na  hao  watoto  hutoka  kwa  ajili  ya  kujitafutia  jinsi  wavyoweza  kuishi.   Wanaandikwa  na  matajiri  fulani  lakini

tutakuta  kwamba  watoto  hawana  sheria  ya  kuwalinda,  watoto  wananyanyaswa  kwa  vile  hawakuwa  na  uwezo  wa

40



kuendelea na masomo sasa wanajitafuatia riziki yao lakini unakuta hao watoto  wanasumbuliwa sana.   Hawa watoto  wawe

na sheria.   Kwa vile hao watoto  wangali wachanga,  watoto  wadogo,  hawajui mahali pa  kwenda,  sasa  wananyanyaswa tu

na wanakaa tu bure,  juu hawajui njia  yenye  wanaweza  pitia  ili  malalamiko  yao  yafikie  mahali,  lakini  tukiwa  na  katiba  ya

kuwalinda nafikiria hao watoto watasikia vizuri maishani mwao.

Nikimalizia tu,  kuna wasemi wenzangu hapo wamesema  ati  pombe  pengine  wengine  ni  wa  maisha  ya  juu  wengine  ni  wa

chini ni hii pombe ya kienyeji iwe ikitengenezwa.   Kwa kweli sio vibaya lakini hiyo pombe ikitengenezwa iwe tena,  pengine

ni sheria  fulani  ya  kulinda  hiyo  pombe  ili  wanaotumia  hiyo  pombe  wasije  wakaichukulia  kama  ni  mzaha  tu,  ni  raha  ya

kunywa pombe kwa sababu kwa wa saa  hizi sisi kama akina mama wengi tunaumia sana manyumbani mwetu kwa ajili ya

hiyo pombe yenye wazee wanahimiza iwekwe.   Kwa  hivyo  serikali  yetu  itulinde  sisi  wamama  kwa  maana  sisi  ni  viumbe

vidhaifu na saa zingine hatujui njia ya kuendea na hatujui mahali pa kwenda kupeleka malalamishi yetu.  Asante.

Com.Ratanya:  Asante sana Elizabeth kwa hayo maoni yako.

Com. Abida Ali:  Anayefuata ni Lazarus Mukangai.

Lazarus Mukangai:  Thank you Commissioner Sir.   My names are  Lazarus Mukangai,  I am here to present  my opinion

and views to the Constitution Reviews Commission.  

First,  I  would propose  that  president  powers  should  be  reduced  maximumly  each  and  on  appointing  different  people  to

different posts.  I propose that a committee to be formed comprising Members of Parliament for appointing such officials to

head different departments e.g. police,  army which means that he should not be  commander in chief of the armed force of

the country, he should not remain the chairman of all public Universities.

Second,  if  the  president  retires  he  or  she  should  go  home  peacefully  without  having  affairs  with  politics  or  interrupting,  the

President’s fully should never remain the chairman of any party.

If the President retires, he should be charged if he has been involved in any kind of corruption in the government e.g. misusing of

money and other offences against him.

I propose that the next president should form coalition government comprising of all MPs from two parties  which have majority

of  Members  of  Parliament  which  means  that  the  first  and  second  parties  in  each  general  election  should  form  this  kind  of

government.  This will ensure that we have equal distribution of public services to all parts in the country. 

Parliament  debate  should  be  broadcast  live  through  radio  as  being  done  in  Tanzania,  so  that  we  can  be  sure  of  those  that
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contribute in parliament, problems afflicting Kenyan citizens.  

This constitution should be written in  Kiswahili  and  English.   I  propose  that  we  should  have  development  equally.   This  will

ensure that every part of the country is evenly developed. e.g construction of hydroelectric power stations, roads e.t.c.

I propose that the next president should be an elected MP as the constitution says.   This will ensure that we get a fit person in

politics and who has experience enough.

Those who have attained the age of retiring and are  not  employed  should  be  given  money;  this  will  be  one  way  of  reducing

poverty in the country.   Those that are  single born and orphans should be given money so that their living standards  can be at

least improved and especially those living in broad areas which is so worse.

Women should not be  allowed to equalize with men, this will be  against biblical teaching  that  a  woman  should  be  ruled  by  a

man.  I do not know why our leaders fear to tell these women that they are  not fit and they are  not supposed to be  demanding

equality with men and which is …………….(?) because in the beginning they are the ones who misled the man in the Garden of

Eden.  So a woman should just remain watchful to men and deliver their duties.

Issuing of ID cards,  should just be  done within two weeks  just to reduce long awaiting of the ID cards.   I  propose  that those

having ID cards should be allowed to vote in the coming general election at the end of this year.

The last point, I propose that land rates should be reviewed to ensure that we have equality in land because  we have those who

have huge acres of land and we have even those without a point of land.  Thank you.

Com. Abida Ali:  Thank you, next we shall have Iboko Saisa.

Iboko Soita:  My name is Iboko Soita.  My first view is about recruitment of jobs.  I  suggest that recruitment of job should be

done at the divisional level and bribery should face stern punishment.

Second view is about the millers; each miller should have its own zone and should be able to elect a representative to the Kenya

Sugar Board.

Local brew: people, Kenyan government should have a timetable or should stipulate the time of arresting people  who are  found

when taking local brew.  Incase, on the point that if this is observed it will reduce the deaths  which occur  because  of taking the

local brews.  That’s all I have.
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Com. Abida Ali:  Please register.  Solomon Muriedhi.

Solomon Muriedhi:  My name is Solomon Muriedhi.  I have some views, which I want to say about  the Constitution.  First  of

all is the mode of government, I suggest that the constitution should cater for a coalition government.

Secondly,  the constitution should also provide for security of  tenure  for  people  like  Attorney  General,  judges  of  high  courts,

Solicitor General and other important posts.

The constitution should provide that natural resources  are  owned  by people,  the citizens and not the government.   Forest  and

public land should be protected by the constitution from the people who are there to grab.

The constitution should provide that other broadcast stations other than KBC should be allowed to broadcast nationwide, those

stations which are able to broadcast nationwide should be given licenses and KBC should also be independent from one-party

to bias.  We should ensure that by putting up independent commissions, for communication comprising of journalists,  lawyers,

and NGO representatives.

The  constitution  should  provide  for  referendum  on  important  national  matters  and  constitutional  matters.   Like  addition  of

constituencies, change of education system should be through referenda.

Taxes  for  individual  workers  should  be  reduced.   The  Kenyan  workers  are  taxed  so  much.  And  minimum  taxable  income

should be 20,000/= per annum.

All workers should be allowed to form trade unions.  There should be no bias and no fear from the government of some sectors

of the workers.

And  lastly,  the  constitutional  document,  the  constitution  itself  after  production  should  be  made  accessible  to  the  common

mwananchi by giving copies to schools, colleges, other learning institutions, chief centres, assistant chief offices, so that it can be

read by common wananchi.  Thank you.

Com. Abida Ali:  Thank you register.  Vitalis Mbasu.

Vitalis  Mbasu:   Commissioners  pamoja  na  wananchi  wa  Kabras  nafikiria  natoa  maoni  yangu  ya  kibinafsi  kuhusu  katiba.

Nitaanza hivi, for the smooth running of our country,  the central  government has three arms that is the judiciary, executive and

parliament.   But  in  our  daily  experiences,  the  executive  seems  to  enjoy  the  supremacy  of  overlooking  the  parliament  and

judiciary.  Now, because of that, it has brought a lot of confusion in our country whereby we don’t know if we are being run but
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parties,  constitution  or  the  constitution  of  our  land.   Now  if  we  want  at  least  to  separate  the  court  of  arms  to  work

independently and efficiently do their work section 14 which makes the sitting president  to be  above the law should be looked

into.  So that his powers to be reduced the he will not have time to interfere with the Judiciary and Parliament.  For  example,  if

the Judiciary has to work independently, the Executive should be done a way with and give opportunity to the Judicial Service

Commission to effectively do its work.  For example kama tuko na appointment ya chief justice ama high court judges,  it should

be done by the Judiciary Service Commission but not by the president because the president because the president  assumes the

responsibilities and at  times it brings problem, for example when there was  the  appointment  of  the  present  chief  justice  there

was a lot of foul cry.  But it the Judiciary Service Commission could have been given the opportunity to do that work,  at  least

there could be no outcry.

When it comes to ministerial posts in parliament,  I propose  that ministers should be chosen by MPs and then they forward the

names to Parliamentary Service Commission for scrutiny then eventually they forward it to the president  for announcing so that

at least these can work effectively and it would be the Parliamentary Service Commission which will set  conditions for people

wanting to be employed in various ministries.  And at least this will make ministers to be serious with their work but not as  what

is happening.  A minister is supposed to be in the house answering questions but because  he went there for money, he is not in

the office.  But if the Parliamentary Service Commission can be given time to elect  these ministers, at  least  wanaweza kufanya

kazi vizuri.

Then mwisho kwa upande wa utawala,  our chiefs and sub-chiefs wanafanya kazi nzuri, but in most cases  wakifanya interview

wanafanyia kwa DC, then at the end of it in some places we end up getting very wrong results.   Kwa hivyo mimi napropose  if

we want to have good chiefs and sub-chiefs they should be directly elected by wananchi so that they can serve wananchi but

this idea doing it in the DC’s office it involves a lot of corruption and ends up missing the whole system.

Then finally when it comes to family life at  least  I would like in the next constitution that act  of legalization of marriage, formal

legalization of marriage should be done with.  Because many people are just staying as  friends, when a problem arises we have

many cases, I am so and so’s wife, I am so and so’s wife.  Okay, for us to avoid that at  least  there should ba a law that would

say when this is being done, it has to be registered officially with the registrar  of persons  so that the government can know that

this is so and so’s wife then incase of  anything, incase of any forgery or  what that record  can  help  and  we  will  find  that  our

families are being stable.

Many I had have been said, may I say thank you.

Com. Abida Ali:  Thank you.  Florence Gimoi.

Florence Gimoi:  Madam commissioner my names are  Florence Gimoi and I am representing the Malava Yearly Meeting of
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Friends.   These are  the  views  that  we  have  about  the  local  government  on  the  choice  of  the  mayor  and  the  chairmen;  they

should be elected because they are representing many people and the minimum qualification for these mayors and the chairmen

should be a diploma in relevant areas.   They should continue to operate  under the central  government so that the  government

can subsidize the poor  council.   Councillors should have a form  four  certificate  of  education  so  that  they  can  understand  the

trends and the challenges facing education fields because sometimes they have a problem they don’t address  the education field

properly. 

The councillor should serve a minimum of two terms and if they feel like going back  they should go back  to  the  electorate  to

seek for fresh mandate.  

The other views of electoral system and process, we must retain the simple majority rule of winning election of a president  plus

25% votes in five provinces for presidential  candidates.   We should have more women in parliament and local council.   They

should also be encouraged to vie for this position as  the defectans should seek  mandate from the electorate  because  they have

chosen then.  If an area MP feels like he wants to defect he should go back  to his people  and tell them whether they can allow

him to do so then he can go ahead.  The election date should specified in the constitution to avoid one party using it as  a secret

weapon so that all parties know when the elections should be there and then they can prepare themselves.   The chairman of the

Electral Commission should be given more power  to include prosecution of election offences and declaring back  vacant seats

like county councils and parliament.  Electral  boundaries should tally with administrative boundaries to avoid confusion. 

 I also have views on basic rights: death penalty should be abolished and be replaced with life imprisonment.   On security the

convict should not be tortured while in police custody.  On health care the government should provide free medical services.   It

should subsidize for adults and should provide clean residence for both rural and urban centres.  

And  finally,  the  constitution  should  protect  children  against  child  labour,  defilement,  torture  and  forced  marriages  and  also

female circumcision.  There are quite a lot of views that I have but because  most of them have been said by my colleagues,   I

feel I will stop there.  Thank you.

Com. Abida Ali:  Thank you Florence.  Bernard Mdogo.

Bernard Mdogo:  Okey I am Bernard Mdogo and I am going to read my memorandum and I am going to summarize it.

So on children’s right, we have seen that children should have the right of education,  life, health facilities, freedom of thoughts,

freedom  of  expression,  freedom  of  association,  freedom  from  labour  and  freedom  from  abuse.  Those  above  mentioned

freedoms and rights can be enforced through the following measures: -
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• The constitution should pass a law that will make it mandatory that all children of school going age should be at school.

• Parents and guardians whose children do not attend school should be made to face stern measures.

• Incase of tough economical consideration,  on the part  of the guardians and parents  the constitution should  make  laws

which allow free education to all Kenyans at all levels.  This means that the laws of education should force the budget to

give the education sector the highest consideration to reduce school dropouts on account of lack of education.

• The government should  also  employ  more  special  teachers  to  deal  with  special  children  because  those  children  also

have the right for education.

• Abortion should also be illegalized so that anybody carrying or  engaging in any sort  of child abortion should face stern

measures.

• Then, the parliament should have a child representative to represent the views of the children.

• Child  labour  should  be  banned,  but  because  some  children  engage  in  child  labour  because  of  lack  of  money,  the

constitution  should  allow  small  legal  income  generating  activities  for  children  in  order  to  reduce  the  temptation  of

engaging in child labour.

• On leadership moral and ethical qualifications are necessary for one to be declared to be a leader, but citizenship should

also be ensured so all politicians should be true patriots  and should not engage in  business  activities  because  that  will

encourage corruption.

• Members of parliament should be full time occupants  of the  house,  and  should  not  work  on  part  time  basis,  so  they

should be forced to attend all parliamentary sessions so that they  should  be  in  tune  with  what  is  going  on  on  current

affairs.

• On provincial administration, I propose that the provincial administration should be phased out because of duplication of

duties; instead a council of elders should be elected by the people to deal with local disputes.

• On  the  legislature  the  constitution  should  create  Parliamentary  Service  Commission  which  should  be  in  charge  of

recommending the remuneration of parliamentarians in line with other civil service.

• Then the salaries of other civil servants should be considered along-side those of MPs.

• Then lastly on amnesty is the work of politicians not the law, so people who have robbed our country millions of money

should be prosecuted to face the law so that, that should enforce equity and the rule of the law.

• Then promotion and appointments should be based  on ability and not gender,  because  equality comes from ability not

sex.

• Then  on  culture,  African  culture  should  be  given  a  prerequisite  in  the  constitution  and  foreign  culture  should  be

discouraged.  Thank you.

Com. Abida Ali: Please register.   Burudi Mukangai.

Burudi Mukangai:  Okey, I am Burudi Mukangai presenting my views.  First of all I would like to present the views about  the

constitution. So the constitution being an essential and integral element in any organization, more so a county like Kenya,  should
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be supreme to anything else,  that is we should not have cases  where they say somebody is above the law, that one should be

out.  

And then on education, policies and recommendations on education matters should be left to professionals let it not be the work

of politicians.   They should give the key stake  holders in the education sector  to make any necessary changes after collacting

and colleting the views from the teachers, parents, pupils and people who are very close to the education sector.

Then also on education, the way Kenyan education system is examination based, then let us have merit working its way for any

promotion for any further education, it should be strictly on merits and not on any other thing. 

And then on security,  we have the  Kenya  police  more  so  who  are  the  people  to  keep  law  and  order,  but  instead  we  have

observed then causing disorder and unlawness because of corruption, bribery and negligence of duty.   And also when choosing

these police officers, let us not look at the height or the strength of someone, let us look at the ability, the academic qualifications

of the police officers because we were not training them to fight but if they are of high intelligence they will be  able to work very

very well.

Then  on  Affirmative  Action,  as  much  as  we  are  saying  that  there  should  be  equality  but  I  propose  that  most  appointments

should be based on ability and not on gender and there should not be any advocacy.

Then political parties  should be minimal and I propose  that we should only have two political parties  in Kenya having  at  least

40% support from all the Kenyans and therefore the political parties should be funded by the government.

Lastly, on local government I propose  that councilors should have a minimum of form four qualifications.  The  health  services

should be free for all Kenyans.  That is what I had to say.

Com. Abida Ali:  Thank you, please register.  Thomas Wanami.  

Thomas  Wanami:   Jina  langu  ni  Thomas  Wanami.   Mimi  maoni  yangu  inaonekana  serikali  imetupa  raia  mdogo  zaidi  na

inaonekana raia mdogo anataka awe akilindwa.   Mambo  yote  tumepitisha  hii  mambo  hata  tukipitisha  sisi  hatutaendelea  kwa

maana hatujui Kenya inaenda namna gani.  Nataka sheria ipitishwe na isaidie raia,  lakini tutapitisha hii maali itaenda ikwame na

hatutaendelea kama tunataka.  Maoni yangu naona sheria kama tumepitisha iletwe mpaka kwa  chief na iletwe kwa mtu mdogo

awe akijua sheria ya Kenya ndio hii.

Cha pili, president  anafaa akae  miaka kumi mwisho, sitaki aendelee miaka ishirini.  Kitu kingine raia wote wa  Kenya  alindwe

popote anapokaa kwa ajili miaka iliyopita mambo yalitokea kwa maskuota waliokuwa na matatizo zaidi.  Maoni yangu natakia
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raia wa Kenya wote walindwe na wawe na uhuru wa kutosha.

Cha tatu, elimu ya primary iwe bure kwa ajili wazee wamelipa mpaka sasa wamechoka, ninaomba serikali itusaidie.

Mkulima  awe  na  nguvu.   Mtu  anatembea  na  maziwa  kutoka  Rift  Valley  mpaka  Kakamega  na  hii  inaonyesha  wakulima

wameanguka, tunataka kampuni ya society waone vile tunaweza kuuza maziwa kwa makampuni zao.  Mahindi pia tunafaa tuuze

kwa society, mambo ya mkorokoro imetumaliza kabisa.  Yangu imekwisha.

Com. Abida Ali:  Asante ujiandikishe.  John Mukongoi.

John Mukongoya:   Asanteni  sana,  mimi naitwa  John  Mukongoya  na  nitaanza  na  namba  one.   Mtu  akifika  miaka  hamsini,

haswa sana hao watu ambao hawafanyi kazi awe na haki ya kupata   kitu  kidogo  cha  kustaafu,  kama  wale  wengine  wafanya

kazi.  Kwa sababu hata mtu akiwa mkulima ni mfanyakazi wa Kenya.

Ya pili, mtu yule ambaye anaishi Kenya na hana kazi, kila mwisho wa mwezi inatakikana apate  kwa kila mwezi angalau shillingi

elfu mbili kuendelea mbale ya kumsaidia ili tupungeze uiizi.

Ya tatu,  mtu mmoja anaweza kuiba kuku,  na anafungwa jela miaka saba  na  kiboko,  na  yule  mtu  ambaye  anaiba  160  milioni

hafungwi na harudishi hizo pesa na anawacha watu wengine wasiojiweza wanahangaika. 

Mwalimu wa nursery anafanya kazi nyingi sana na halipwi pesa  nyingi.  Mzee wa mtaa anafanya  kazi  nyingi  sana  na  hapatiwi

pesa, ningependa serikali iwalipe watu hoa ingalau hata shililingi alfu sita kwa mwezi, kwa sababu wana kibarua kigumu.

Kuhusu mashamba, mwanamume na mwanamke  wake  wapatiwe  land  title  deed  jointly  yaani  pamoja.   Mmoja  akiaga  dunia

asihangaishwe na kufanya kushtaki kaburi.

Mtu yeyote akipeleka kitu kuuza sokoni kama hao watu wa municipal council wasikate watu kodi.   Mama anaweza kupeleka

mboga ya shililingi ishirini kwa soko na anakatwa kodi shilingi ishirini, sasa ataweza aje kusomesha mtoto.

Kenya hii, wale ambao wameendelea kwa settlement scheme, mtu mmoja ana shamba hekari  elfu sita heka na mwingine hana

shamba hata moja,  serekali  inafikiria watu watakula  namna  gani  na  hawana  mashamba,  sio  mpaka  atafute  majangili  waingilie

hawa matajiri.  Naomba matajiri wa Kenya wasaidie maskini wa Kenya ndio waishi maisha mazuri.

Kuhusu  loan,  loan  imekuwa  uchumi  wa  serikali.   Mtu  amekula  loan  kwa  mfano  shilingi  100,000/=.    Loan  imepanda  kwa

mwaka mmoja kufikia elfu mia tano shamba lake linauzwa, huyu mtu atakaa namna gani?  Ndio sababu ya kupata chokora.
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Kuhusu ma-president  wa  Africa  wamefanya  kupiga  kura,  watu  wakipiga  kura  president  aanguke,  president  anaenda  msituni

tena na silaha na hawezi kubali mwingine aendelee. Wazungu wametupitia nini………..

Interjection Abida Ali:  …………………………………………………………………(?) Next is Zablon Burudi.

John Mukongoya:   Asante.

Zablon Burudi:  Ninasema Tume ya leo hamjambo?  Mimi kwa majina ni Zablon Burudi.  Ingawa sijui kama nyinyi ndio wenye

katiba au ni uongo kwa sababu hakuna kitu kinaonyesha ndio nyinyi, haisuru nitasema.

Interjection Abida Ali:  Bwana Burudi ……………………………………………………….(?)

Zablon Burudi:  Wacha nisome kwa sababu nimekaa sana.  Kitu cha kwanza nasema ni kuhusu masomo.  Masomo imekuwa

tatizo sana kwa wazazi.   Ninaomba hoa maofficers wa elimu wasiwe watu ambao walikuwa waalimu kwanza,  wawe tu watu

ambao  wamehajiriwa  wameenda  training  kama  ma-officers  wa  elimu.   Kwa  sababu  ufisadi  ambao  waalimu  wako  nao  hata

ukienda kwa ma officers wanaona tu kama ni kitu ambacho wamezoea.

Nikikuja kwa upande wa medical,  tunaomba medical iwe kitu cha bure,  ama wawe wanasaidia wagonjwa kwa sababu kama

hauna pesa kupata matibabu inakuwa shida sana.  

Kitu ambacho watu wameguzia sana ni hii mambo ya kuhusu title deeds.   Hii kitu ninafikiri imekuwa kama ni businesss na tuko

na watu ambao wamefiwa kurithi mashamba ya wazazi wao imekuwa ni shida sana, kwa hivyo ninaomba ikiwezekana katika hii

katiba, watembee upya kwa mashamba ya watu na watoe manamba kwa upya.

Nikija upande wa mayatima, wanastahili kwa upande wa bursary kama zinatolewa, waangalie kitu cha kwanza mayatima wale

ambao wanaweza kusiadiwa na watoto wao wapate ulimu.

Upande wa law courts,  Law courts  za sheria zinakaa kwa muda mrefu sana,  na kesi  za watu ambapo  sio  mzuri  warekebishe

hapo.  Accidents kama magari zimegongana kwa barabara inaonekana polisi na daktari wanatumiwa ni kama biashara.    Wawe

na njia ya kusaidia watu ambao wamepata accidents.   Daktari  afanye  hiyo  kazi  kama  ni  kazi  yake  na  polisi  vile  vile  na  tena

inastahili sherikali inaweza kurudisha huo mwili baada ya uchaguzi, isiwe gharama kwa watu wa huyo mtu.  

Nikimalizia, vitambulisho itolewe kwa njia iliyo nzuri na wale akina mama ambao wanatoroka mabwana iwe ni sheria ambapo

ukienda kama unapata mali yako umeibiwa na bibi,  inaonekana bibi amechukua mali yake hakuna sheria ya kushtaki huyo mtu
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na kadhalika.  Asante.   

Com. Abida Ali:   Asante, ujiandikishe.  Oscar Nabweni.

Oscar Nabwani:  Wageni wetu wa leo mimi naitwa Oscar Nabwani.  Yangu ni kwamba serikali igharamie watoto  vitabau vya

kusoma na vile vile vitabu ya kuandikia.

Halafu matibabu yatolewe bure maanake maskini wanaumia sana, kama hawawana pesa hawawezi kutibiwa.

Serikali isiingilie mila na desturi za makabila mbalimbali.  

Hii pombe inayoitwa busaa, nadhani ya kwamba serikali ihalalishe maanake watu maskini wanatumia kupata  pesa  ili waelimishe

watoto wao.

Kitu  kingine  tena  kama  mtu  ameshikwa  akipelekwa  kortini  hawa  wadogo  wadogo  kupata  bond  inakuwa  shida  sana,  kwa

sababu ya land title deed  wengi hawana.    Kwa hivyo ningependekeza ya kwamba wawe wakitumia Identity Card  badala  ya

land title deed.

Jambo  lingine  tena,  polisi  wakishika  mtu  wasimdhulumu;  badala  yake  wamshike  vyema  wampeleke  katika  kituo  cha  polisi

badala ya kufanya police torture.

Kitu kingine tena kwa upande wa rights,  ningependekeza  ya  kwamba  the  winner  president  should  get  50%  of  the  total  cast

votes.  Rais ahudumu kwa miaka kumi.

La mwisho kubuniwe cheo cha Prime Minister.

Com. Abida Ali:   Asante sana ujiandikishe.  Next is Margaret Kiongo, hayuko?  Moses Chisindili Indale.

Moses  Chisindili:   Jina  langu  ni  Moses  Chisindili  Indale.   Point  number  one  ambayo  ninayo  ni  kuhusu  Presidents  ambao

watakuwa wakistaafu.   Mimi napendekeza kwamba after two terms of office, kama president  yule amefanya vizuri katika hali

ya  economy  apewe  token.   Lakini  tusije  tukakimbilia  mswada  ambao  pengine  tunataka  kupeleka  kwa  bunge,  tuseme  mtu

akistaafu apewe magari mawili, apate milioni mia moja ishirini na nne na vitu kadhalika kwa maana tutakuwa sasa  tunaingilia hali

yetu ya uchumi na vile tunajua uchumi wetu uko chini.

Cha  pili  ni  kuhusu  misitu,  nafikiri  Commission  hii  tuangalie  vile  mnaweza  kurekebisha  hali  ya  misitu  iwe  kama  zamani.   Stiff
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penalty  iweko  watu  waheshimu  misitu.   Tulikuwa  na  misitu  yetu  na  hio  misitu  imeisha  na  wakati  mwingine  miaka  thelathini

iliyopita,  tulikuwa  na  sehemu  fulani  ilikuwa  inatengwa  ukitoka  kwa  misitu  ukija  kwa  mashamba  yetu  na  watu  walikuwa

wanaheshimu.  Siku hizi kila mtu anaingia kwa misitu, kwa hivyo naomba stiff penalty iwekwe kwa upande wa misitu.

Point number tatu nimekuja kwa kesi zetu ndogo ndogo ambazo zikienda kortini zinachukua muda mrefu, hii ina-allow assistant

chiefs, chiefs hata polisi kuweka kangaroo courts ambazo wale ambao hawajui katiba badala  ya kwenda pengine hapa tuko na

butali umepatikana na changaa emelewa, ungekatwe shilingi mia tano na wewe unabeba shilingi elfu mbili unaletea polisi hapa.

Kwa hivyo korti zetu ziharakishe kesi zingine ili watu wetu waende kortini wakijua wataenda na wamalize hizo kesi  ili tusiallow

watu wengine kuwa na makangaroo courts vichakani.

Civic education iwe kitu ambacho inaendelea,  isiwe process  ambayo inafika  mahali  inasimama,  hata  mamangu  hajui  katiba  ni

nini?  Saa  zingine hata tukitoka nyumbani ananiuliza mnaenda kufanya nini?  Watu wengine wanaambia hata wale akina mama

watu wanataka kutoa fulani kwa utawala.    Kwa hivyo mkiandika katiba mjaribu kuandika kwa  lugha  ambayo  itaeleweka  na

kila mtu.  Tusitumie maneno mazito ili tuhangaike nayo tukitafuta watu wa kutafsiri.

Na nikimalizia kabisa  ningeliomba tena  commission  hii  ambayo  tuna  hakika  maoni  yetu  yanapitia  kwenyu  na  mtafikisha  haya

maoni mahali mnajua  ili  tusiwe  tunapoteza  nafasi  hapa  na  pengine  mumeset  constitution  ambayo  sisi  pengine  tutakuja  shtuka

pengine mnasema eti wananchi walikuwa wanasema hivi.  Tuna uakika mambo ambayo tunasema yanaenda kwa mikono mizuri

na yatafika mahali ambapo tutapata majibu mazuri.

Com. Abida Ali:  Asante sana jiandikishe.  Sikolia Benedict.

Sikolia  Benedict:   Honorable Commissioners na wananchi wa Kenya,  kwa majina naitwa Sikolia Kizito  Benedict  and  I  am

presenting my individual views.  First of all  I will talk about the youths.  In the present  society most of the young people  do not

have a place especially when it comes to issues  that  concerns  the  high  offices.   So  in  this  constitution  there  should  be  some

clauses that will allow the youth to play some major roles especially regarding the issues that are  affecting the youth.  And then

as many people have talked about the land policies, there is a very big need for the land policies in Kenya to be  reviewed.   We

have people  who are  owning so much land  and  yet  others  do  not  have  any.   So  the  government  should  implement  assisting

whereby they will have a specific number of acres  that one should have,  and then in case  one  possesses  more  than  that  then

they should set some taxes that will go to the extra pieces of land so that the poor people will also have land.

Most of the poor people can not afford the higher institutions such as  Universities because  of the money that is there.    So  we

should try to find a way of helping these poor people and due to this, we are lacking jobs and yet we have so many people  who

are having more than five jobs  like the lecturers who are  lecturing in different Universities and yet there are  other  people  who

can do it.
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And then as  a colleague of mine mentioned earlier on,  we do not have clear policies  that  govern  the  appointment  of  the  vice

president and even some  other  employees  like,  the  senior  government  employees.   There  is  a  situation  whereby  people  are

appointed on the road when the president  is going for his function.  At  least  we  should  have  some  regulations  governing  this

issue of appointing people, and the president should not have these powers of appointing any person he feels like.  There should

be a service commission that will appoint these people and incase we have these positions they should be advertised for people

to  apply  for  them  and  the  commission  to  interview  the  people  and  give  the  jobs  to  those  people  who  qualify  not  giving  to

anybody because of the political status or because of the tribe.

And then there is also a very big problem with the judiciary system, at least the judiciary system should try to establish a system

where we shall have a jury to listen to crucial cases  such as  murder and give a verdict  following the example of the American

Judiciary System.  This system will also help us.

And then when it comes to currency, the present currency, there is the head of the president.  Now I would suggest that instead

of having the head of the president  we should try to look for any other important or  greater  land-mark in the country to be  on

the coins rather than having the president.  With those few remarks thank you very much.

Com. Abida Ali:  Thank you please register.  Isaack Amutanyi.

Isaack Amutanyi:  My names are Isaac Amutanyi.  I  have a memorandum here,  I would highlights some parts.   The process

of changing the constitution should always be through referendum but not the parliament.   A Kenyan system should remain as

per the old constitution where the spouses of Kenyan citizena regardless of gender are entitled to automatic citizenship.  Kenyan

citizens should carry either of the ID, birth certificate, passport as evidence of citizenship.

Defense: the military, paramilitary police,  prison officers should all be  harmonized and be called the armed forces,  because  the

prison warders  and the paramilitary and police also do handle the ammunition.  The Parliament should have power  to declare

war but no the president. The commission should not permit use of extra-ordinary powers  in emergency situations such as  war,

national disasters and breakdown of public order  but the parliament should do that.   The parliament should also have a role in

effecting  emergency  powers.   The  defence  council  should  be  formed  and  consist  of  men  and  women  of  integrity  and  be

appointed so that it will be in charge of appointing the senior officers in the armed forces,  but not the President  to be  given that

power.

Political  parties:  all  political  parties  should  be  registered  before  elections  and  should  not  be  funded  because  Kenyans  have

already been taxed heavily, so I don’t see where the money for funding the political parties will come from.
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We should remain with the presidential  system of government,  that is the  unitary  system  of  government  in  which  all  affairs  of

state are controlled by the central government through different ministry departments, and be stipulated by parliament.

The  district  should  remain  as  the  basis  for  development.   The  cabinet  should  be  vetted  by  Parliament.   There  should  be  a

commission to deal  with salaries of Members of  Parliament  and  other  civil  servants,  so  that  their  terms  of  service  should  be

harminized. Like in the case  of medical allowances,  you find that some people  are  given a lot of medical allowance more than

others while the price of  panadol for example is the same…

Interjection Com. Abida Ali:  Summarize, once you have summarized give us your last sentence.

Isaac  Amutanyi:   Maybe  lastly,  that  is  succession  and  transfer  of  power.   During  elections  the  Speaker  of  the  national

assembly should lead the country until the new President take oath.

Com. Abida Ali:  Please register.  John Wandunga.

John  Wandunga:   Asante  Commission.   Jina  langu  ni  John  Lumbasi  Wandunga  kutoka  Kimanget  East  Kabras  location.

Yangu ni kusema ya kwamba, tangu tuwe katika ukoloni na hata tupate uhuru serikali za mitaa zilikuwa zimenunua ploti na watu

wanajenga manyumba ya biashara na ikawa kila mwaka huyu  mtu  analipa  rent  kwa  ploti  hiyo.   Na  hata  wakati  huu  wangali

wanalipa hata ikiwa umejenga gorofa hauna uhuru kwa hiyo ploti.  Kwa hivyo ningependa katiba ya sasa  ifikirie hapo ikiwa mtu

alijenga nyumba kwa ploti ya county council na  amelipa  miaka  na  miaka,  atakuwa  squatter  miaka  mingapi?   Katiba  ya  sasa

napendekeza ya kwamba huyo mtu apewe title deed, awe akimiliki hiyo ploti ambayo alipewa na county council.

Ya  pili,  katika  Kenya  tumekuwa  na  watu  wengi  ambao  hawajiwezi  na  upande  wa  elimu  tunataka  watoto  wapate  elimu.  

Ningependelea kwamba katiba ya sasa ikiwezekana watoto wapate masomo ya bure kutoka darasa  la kwanza hadi kidato cha

nne.  Kwa sababu kuna watu  wengi  ambao  hawajiwezi,  kuna  watu  wengi  ambao  wamekufa  na  wamewachwa  mayatima  au

mayatima  wamewachwa  kama  wako  wadogo  hawawezi  kujiweza,  kwa  hivyo  elimu  ikiwa  ya  bure  hawa  watoto  watapata

masomo na watapata akili ambayo wanaweza kuishi maisha yao katika nchi hii.

Na  nikimalizia,  upande  wa  utawala  ningependa  chief  na  assistant  chief  wawe  wakichaguliwa  moja  kwa  moja  na  wananchi

ambao wamejua fulani anaweza kutusaidia kwa njia hizi, kwa sababu hao ndio msingi wa maendeloe katika nchi yetu ya Kenya.

Na vile tunachaguliwa kutoka Nairobi  tunaletewa mtu ambaye hata hajapeleka mtoto kwa nursary amekuwa mtawala.    Kwa

hivyo katiba ikipenda hao watawala wachaguliwe moja kwa moja kutoka kwa wananchi.  Asanteni kunisikiliza.

Com. Abida Ali:  Kuja ujiandikishe Yohana Mukhanya.
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Yohana Mukhanya:    Ni asante sana Commissioners,  mimi ni Yohana Mukhanya nawakilisha Kanisa la Marafiki.   Kwanza

ningependa  kwamba  mamlaka  ya  rais  yapinguzwe  na  wabuni  cheo  cha  waziri  mkuu.   Mahakama  iwe  huru,  isiingiliwe  na

mkubwa yeyote, sheria ikishapitshwa imepitishwa na mtu ahukumiwe kisheria.  

Makanisa yawe huru kuikosoa serikali ikiwa kuna lazima, maana huwa tunawekewa vizuizi kwamba makanisa yasiingilie siasa

na sisi sote ni wananchi.

Vyema vimekuwa vingi vya kisiasa, afadhali viwe vitatu au vinne maana umekuwa tu ni uwanja wa fujo hatuelewi tunafanya nini.

 Nafikiri mambo yangu yamefikia hapo, asanteni.

Com. Abida Ali:  Asante, jiandikishe.  Jafred Mutoso, Eliud Muyeko.

Eliud  Muyekha:    Thank  you  Commissioners,  I  am  known  as  David  Muyekha  a  voter  in  Malava.   I  have  the  following

contributions to make.  I first want to begin by saying that of late there is Aids which is threatening people’s lives.  So  I suggest

that a compulsory Aids test  for  all  Kenyans  should  carried  out  so  that  those  who  test  HIV  positive  are  stamped  at  a  place

where at least somebody who develops this ……………………………….(?) in another can see  to curb the increase of such

infection.  

In addition to that I also want make the following contribution, that police brutality should be stopped.   In Kenya we have a lot

of police brutality, police harrasment is very common they shoot  very innocent people  just on mere suspicion.  We know that

life is precious; it cannot be bought using any given amount of money, talk of even trillions.

In addition to that,  I  want to stress  that policemen are  not given adequate  training.  Policemen perform a very  important  role,

you know they are the people who keep and maintain law, and so they should be well versed, well furnished with the law of the

land.  So I suggest that they should be given a two-year training course.

In addition, I also want to talk about the institution of the president.   I  am doing that because  this is a very sensitive areas.   Of

late people are engaged in a lot of argument about who should take  over the presidency of this country.   So  I want to say that

the president  of  Kenya  should  a  Christian  who  is  God  fearing  and  a  sober-minded  person  who  doesn’t  strictly  drink.   We

should not allow desperate alcoholic psychophants to head us.

The President should be a person who has never committed any offence and should produce a certificate of good conduct.   He

should not necessarily have served as  an MP,  even a person who is outside the parliament should be given the opportunity to

vie for that post.  Also he should declare his wealth and in any case should be immensely wealthy to avoid corruption.  The post
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of the president should not be confined to specific communities.  We know that in Kenya we have forty two communities so all

these 42 communities should be represented equally, which is a problem that most countries have faced.   To say just but a few

examples, we have our neighbors Rwanda here and Burundi, so we need equal representation.   So  in that case  I want to say

that the country should be divided into parts so that each part is given the opportunity to produce a president.

Interjection Com. Abida Ali:  Please summarize now.

Eliud Muyekha:  Okey, I also want to say that I had quite a lot but because of time I shall beg for some little time to finish up..

Interjection  Com.  Abida  Ali:   We  shall  read  your  document,  so  highlight  what  you  think  is  important  and  hand  in  your

document.

Eliud Muyekha:  Okey so let me wind up.   The president  should be restricted to one post  only.  The president’s and MPs’

salary should be taxed.   Gender equality should be exercised so that female are  given a chance to rule.  The President’s tribe

should not hold key positions in the Government to avoid tribal …………………(?).

Com. Abida Ali:   Thank you very much, we will read  your document you  shouldn’t  worry.   Thank  you.   Mageso  Mathias,

David Yavusumba.

David Yavusumba:  Honorable Commissioners.   I  am David  Yavusumba  from  Kabras   sub  location.   I  have  a  number  of

things to put across.  I want to say that the brewing of chang’aa should be legalized as long as the brewers obtain a trade license

from the authority.  This is because  chang’aa has been known to fetch massive wealth  to  the  brewers,  and  to  the  fact  that  it

creates employment opportunities.

I  want  also  to  say  that  military  education  should  be  compulsory  for  all  able-bodied  in  Kenya  to  enable  them  contain  and

withstand difficult situations especially during times of wars.  

Also  I  wish  today  that  there  should  be  a  special  commission  to  regulate  salaries  of  members  of  parliament  to  prevent

unscrupulous Members of Parliament from increasing their salaries and as a result improverishing taxpayers.  

Also I want to talk about the land tenure system that the individual owner operator  should be abolished and be replaced by the

state-owned land tunure system to enable landless people  to carry out farming activities.  This will enables us avoid a situation

where one person is owning 200 acres of land and another person is owning zero, and that person does not use the land.

Finally, I would wish to suggest that in future, Kenyans should be adequately prepared  when such an exercise takes  place.   In
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the  first  place  I  don’t  know  what  the  constitution  contains.   I  would  wish  to  suggest  that,  the  word  constitution  should  be

introduced as a subject  in secondary school so that by the end of the four year course a student having gone through the four

year course is able to know what the Constitution is so that if told to change can change the Constitution.  I  think this time we

are not ripe enough to change the constitution because we don’t know what it is, or else the government should print pamphlets

and booklets  and distribute to all Kenyans so that we are  able  to  obtain  information  conserning  the  Constitution.   Otherwise

thank you very much for paying me all these.

Com. Abida Ali:  Please register.  Samuel Musosi,  Johnson Wamache, Tunde Izakiah, Sakwa Wambulwa.

Sakwa Wambulwa:  Tume ya marekebisho,  wananchi wa Malava kwa  majina  mimi naitwa  Sakwa  Mbulua  Mkaswa  Mkai.

Kwa upande wangu nataka kuchangia marekebisho ya katiba kwa upande,  ukija kwa upande wa inquiry Commission.   Kwa

upande wa inquiry commission mimi naonelea kwamba iwapo mustel fulani umetokea kwa nchi pengine tunataka kuchunguza ni

president mwenye amekosa makosa,  inatakikana  Parliament  committee  iwe  ndio  inadhinisha  inqury  commission  sio  rais  kwa

sababu  ikifikia  mahali  fulani  inaonekana  inaenda  upande  mwingine,  hiyo  commission  inazimia  bila  kujua  yale  malengo  yenye

ilikuwa inatakikana yafikiwe kabla haijafikiwa.

Kwa upande wa elimu, mimi naona education system inatakikana iendelee na Review kwa sababu ikifanyiwa review kila wakati

it will  be coping up with the standard of the times.

Kwa  upande  wa   madaktari,  mimi  naona  ya  kwamba  daktari  wakati  anapoendelea  na  masomo  yake,  nafikiria  ya  kwamba

anapitia  wakati  mwingi  kuangalia  jinsi  inavyotakikana  aangalie  maisha  ya  binadamu,  kwa  hivyo  mimi  naona  ya  kwamba

madaktari inatakikana wawe na committee yao ya kuangalia jinsi mishahara yao inatakikana ipangwe.

Nikikuja kwa aid programmes yaani yale mambo yenye inatoka ng’ambo kwa donors.  Inatakikana kamati iundwe ya kuangalia

jinsi huo msaada ulivyokuja uende mpaka mahali ulitakikana  ili ihakikishe kwamba ule msaada umefanya kazi yenye ilipangiwa

ifanye.  Yaani tuwe na monitoring na evaluation committee ya kuangalia jinsi hiyo misaada imefanya kazi.  

Kwa  upande  wa  land  adjudication:  kwa  upande  wa  land  tunaonelea  kwamba  tangu  uhuru  mababa  zetu  ama  mababu  zetu

wengine walifanikiwa kupata land title deeds lakini wengine hawakufanikiwa.   Kwa hivyo tunaona ya kwamba serikali iangalie

ni muda gani haya mashamba yaligawiwa watu,  iwapo watu  hao  hawajiwezi  basi  serikali  itusaidie  kupata  title  deed  bure  bila

kulipa  chochote.   Serikali  iangalie  iwapo  mtu  ni  maskini  na  tangu  apewe  hilo  shamba  na  land  title  deed  ingali  kwa  board,

wahakikishe kwamba hilo shamba angalau mwenyewe amepata land title deed ili kama ni wakati wa kupata  kitu kama loan iwe

security ya kwenda kwa co-operative ndio apewe mkopo afanyie kazi.

Kwa upande wa local industry, naona ya kwamba to protect  the local industry tunaona  ya  kwamba  bidhaa  zenye  zinaundwa
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hapa nchini kwa mfano sukari,  hatuna haja  ya kuingiza sukari  hapa kwa maana tuna bidhaa kama hizo.   Kwa  sababu  kuleta

bidhaa  kama  hizo  hapa  inaleta  matatizo  kwa  wakulima  kwa  mfano  hapa  Malava  mambo  hayo  yanafanya  miwa  yao

inapunguzwa hadi kiwango cha chini sana kulipiwa.

Com. Abida Ali:  Tutasoma mengine.  Moses Kono.

Moses  Kono:   Mimi naitwa Moses  Kono kutoka Makunga sub location Kabras,  nina maoni machache ya  kupeana  wakati

wa leo.  Kwanza naongea kuhusu president, president asiwe mtu ambaye ako kwa chama fulani.  Achaguliwe bila kupitia kwa

chama ili ahudumie vyama vingine vyote, asibague chama akiwa president.

Kuhusu retirement, mtu akiretire huwa anaenda nyumbani na sioni kwa sababu ya kupea president  nyumba na ofisi.  Asiwe na

ofisi, yeye labda apewe tu marupurupu kidogo na aende nyumbani kwake apumzike.  Kwa sababu tukiwa  na  kita  mtu  apate

ofisi apate manyumba tutakuwa na president kumi kuna manyumba kumi na ofisi kumi haina maana.

Kuhusu  watoto,  napendekeza  ya  kwamba  kila  mtoto  azaliwaye  ajulikane  mzazi  wake  ili  watoto  wa  kurandaranda  mtaani

wasipatikane.  Mtoto  akizaliwa lazima watu wa hospitali waulize mama ama msichana baba  ya mtoto huyo ili ajulikane kabisa

apatiwe mzazi wake.

Mambo huhusu mashamba, shamba liwe na mtu mmoja ambaye ni mzee, akigawanya hilo shamba  kwa  watoto  wake  asimpe

cheti cha kurithi ili mambo ya uuzaji na ununuzi wa mashamba ipungue.  Kwa sababu ukimpa mtoto shamba akitaka kuuza huna

ruhusa tena.  Kuhusu anaponunua shamba ni lazima wazee wa mtaa ama wazee wa jamii wajue ni kwa nini mtu anauza shamba

na anauza kwa nani.

Mambo  kuhusu  kifo,  katika  mila  zetu  ni  wavulana  ambao  wanapewa  shamba  na  msichana  huwa  ameolewa  hawezi  kutoka

kwake  tena  arudi  nyumbani  apewe  shamba  lingine.   Ni  watoto  wavulana  watapewa  shamba.   Na  msichana  kama  anarudi

nyumba atakaa na wazazi wake bila kupewa shamba, kwa sababu akipewa shamba ataliuza tupate mtu mwingine kwa boma.

Nahimiza kwamba mila ya kila watu iheshimiwe.   Mtu asiamke tu asubuhi na kusema ya kwamba neno fulani litolewe.  Kama ni

mila ya Waluhyia wakisema wavulana watahiriwe, watahiriwe, ni mila yao.  Ikiwa wamesema wasichana watahiriwe iende hivyo

hivyo  vile  wenyewe  walichagua.   Kwa  sababu  nikisema  ya  kwamba  mtu  atasema  tu  kesho  mila  fulani  itolewe  basi  itakuwa

mwingine akiwa mtawala atatulazimisha mila yake ambayo si yetu.  So mila ya kila watu iheshimiwe.

MP na councilors waende safari mbili peke yake.  Na MP ama Councillor ambaye hawahudumii watu wake arudi nyumbani.

Interjection Com. Abida Ali:   La mwisho.
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Moses  Kono:   Ya mwisho, hiyo ndio ilikuwa ya mwisho, wajumbe hao na macouncillor wakifanya makosa  arudi  nyumbani

kwa watu wake tena achuguliwe upya.

Com. Abida Ali:   Asante, jiandikishe tafadhali.  Isiah Chekuani, Henry Ndombi.

Hennry  Ndombi:   Commissioners  kwa  majina  ni  Henry  Ndombi  natoka  Maira  sub  location  Kabras.   Yangu  la  kwanza

ningependekeza ya kuwa president wetu asiwe mtu wa kuchagua permanent secretaries, parastatal heads na ambassadors,  hiyo

ipitiswe na bunge.

Watu  kama  PCs,  DCs  na  Deputy  Secretaries  wawe  watu  wa  kuchaguliwa  na  Public  Service  Commission.   Chiefs  to  be

regarded  as  traditional  leaders,  hao  watu  washugulike  sana  na  mambo  ya  utamaduni  wa  kunyumbani  na  wao  wachaguliwe

baada ya miaka mitano na wananchi.

Jambo  la  nne  ni  ya  kwamba  ………………….(?)  serikali  yetu  iweke  muda  kwa  korti,  mtu  akishtakiwa  ajue  ya  kwamba

atakuwa ndani  au  hayo  makosa  yake   yatashughulikiwa  kwa  muda  fulani  kwa  sababu  tukiwa  na  cases  kama  za  mashamba

huchukua hata miaka minne au miaka mitano.

Jambo la pili, rectruitment: hii idara ya polisi,  health, ualimu na army, tuko na corruption nyingi sana.  Ningependekeza ya kuwa

wasiwe wakiangalia mambo ya ukabila.   Mtu achaguliwe kulingana na maumbile yake na elimu yake wasiangalie kwa mambo

ya ukabila.  Ni hayo tu ninayo.  Mungu awabariki.

Com. Abida Ali:  Jiandikishe tafadhali.  Memeti Momasi.

Wellington  Memet:   Macommissioners,  kwa  majina  ni  Wellington  Memet  Mumasi.   Na  ningependa  kufanya  tu  summary

maanake mengi yamesemwa.  Kwanza napendekeza kwa Constitution Review ya kwamba katiba ibadiliswe ili wanafunzi wote

kutoka  kiwango  cha  elimu  ya  msingi  mpaka  University  wakati  wa  kufanya  budget,  budget  iwe  ikifanywa  ili  wanafunzi  wote

wapate haki, pesa ziwe.    There should be a vote for that allocated to cater for that.

Pili, courts zetu ziwe na prosecutors wawe wale watu wenye wamefanya legal law, wale wanasimamia mambo ya prosecution,

maanake watu wengi kama case ikienda huko wale ma- prosecutor ambao tuko nao wananchi hunyanyaswa zaidi.

Kuna watu wengi wanaumia kulingana na kutopata matibabu.   Kila mwananchi tena vote iweko akienda kwa matibabu serikali

iwe  inaweka  vote  ya  pesa  ya  kugharamia  matibabu  kwa  wananchi  mpaka  wakati  huu  wote  wanalipa  taxation.   Kwa  hayo

machache maanake ningekuwa na mengi lakini yote yamesemwa na sitaki kurudia tena.   Kwa hayo machache Commissioners

58



asante kwa kunisikiza.

Com.Abida Ali:  Asante Mzee.  Sophia Mercy, Mashati Mukavana, David Ochanu.

David Ochanu:  The Commissioners,  my fellow Kenyans my names are  David Ochanu.   One,  it has been said severally that

ignorance of the law has got no defense.   I  tend to propose  that it should  have  defense  because  most  of  these  laws  that  are

governing us have not gotten access  to the citizens.  One buys  a  stolen  item  for  example  and  then  goes  to  sell  it  at  a  public

market, somebody comes and buys it honestly out of his own sweat halafu anashikwa na hiyo kuku.  Yeye inaonekana kwamba

kifungo chake ama punishment yake ni kubwa sana hata kuliko yule ambaye  aliiba  na  yeye  alinunua  kuku  huyo  kwa  kutojua

kwamba  ni  ya  wizi.   Because  of  that,  I  wish  to  propose  that  the  government  should  look  at  that  and  see  how  much  civic

education about this constitution that we are talking about can reach the citizens.  Because even right now I am not in a position

to have evaluated the old constitution to know the areas that are supposed to be amended or not.

The police professional ethics is appalling, I am suggesting that the training to be  looked  into  very  much.   The  current  one  is

harassment oriented.   Unakosana na mtu kwa mpaka kule  nyumbani  na  kwa  sababu  huyo  mtu  ana  pesa,  anaenda  ananunua

police  wanakuja  kushika  wewe.   The  same  person  takes  an  advocate  and  files  a  case  very  far  away  from  your  area  of

residence.  I want to propose  that cases  to be  filed in the nearest  courts  available so that we should not punish unfairly.  Also

under the same police professional ethics, we have had very unfair arrests beside on individual differences.   You reach the cells

umewekewa bangi, unawekewa chang’aa ambayo hata haukuwa nayo.  Thank you very much, there is a last one.

The government poverty eradication programme has been a  failure  and  because  of  that  the  gap  between  the  richest  and  the

poorest  has continued to widen and this has  created  a  loophole  whereby  those  seeking  elective  posts  are  using  handouts  to

bribe these poor  Kenyans so that they get the votes and this has made us  realize  poor  representation  in  parliament  and  civic

bodies.  Over the same I want also to propose in order to safeguard our economy that is ailing, the government should look into

the issue of buying vehicles that are  easy to maintain for government civil servants and so on.   Because we have realized very

expensive cars being bought and I think this is uneconomical to this country.  Thank you.

Com. Abida Ali:  Thank you please register.  Wechuli Francis.

Francis Wechili:   Wageni wetu the Commissioners,  majina ni Wechulo Francis.   Langu la kwanza nitaangalia katika  kazi  ya

leo ama shughuli ya leo tukijaribu kusahihisha makosa mahali fulani ama kuunda kitu fulani ili kisaidie wananchi wa Kenya.

Na kitu cha kwanza huwezi kuwa  mwananchi  wa  Kenya  kama  uko  landless,  sielewi  katiba  itasaidia  nani  ambaye  hana  haki

nchini Kenya.   Natarajia  kila mwananhi wa Kenya awe na a piece of plot at  least  na  iwe  automatic  kwa  serikali  kuhakikisha

huyo mtu amepewa kibali cha kupossess that land.  
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On  that  note  nimeona  serikali  iko  na  so  much  idle  resource  forest  reserves  ile  kitu  inasema  eti  it  is  an  income  generating

whatever na mwanachi naye hana chochote.  Instead the lions, the baboons are interfering with these na mwanachi hana a piece

of plot.   The Government should help these people  either in the reserves  na serikali ikitaka kufanya project  irehabilitate these

animals in the arid areas using the resources  of the donor  funds, ndipo mwananchi alime shamba kama hii forest  apate  chakula

kitu cha kwanza.

Kitu kingine land  ownership.   Tunaelewa  kila  mtu,  hapa  tukiwa  hivi,  out  of  the  a  hundred,  sixty  people  hawajapata  haki  za

kumiliki mashamba, because  hiyo ministry ina ugumu sana.   Tumejaribu.    Unapata  an  indigenous  Kenyan  tayari  ako  na  title

deed lakini mtu ambaye alizaliwa hapa Kenya, ni kizazi cha zamani hana title deed because they way to reach that thing is really

complicated.  I want to say that there is too much corruption in the land settlement.

Kitu kingine sisi ni wazazi na hatuwezi kusema sisi ndio tunazungumza,  mtoto naye nani anazungumza juu yake?  Nitaongea juu

ya basic needs za watoto kama education.   Tunaona ya kwamba mtu yeyote ambaye anajali maslahi ya watoto  lazima awe na

uwezo wa kuhakikisha every bit of requirement should be easily provided.  Tunataka serikali ifikirie jinsi kila mtoto anavyoweza

basic education apate.  Na ikiwezekana huyo mtoto aelezwe faida za kupata elimu.  Zamani tulikuwa tunafikiria unapata elimu ili

upate kazi,  na sasa  kwa vile kazi imekuwa ngumu vile vile tunataka serikali itafute uwezo wa kuhakikisha  huyu  mtoto  atapata

elimu na vile vile awajibike kwa sababu amepata elimu.

Kuna vitu vingine kama policies katika education,  unasema  ya  kwamba  mtoto  asichapwe.   Kusema  ukweli  that  is  interfering

with how somebody brings up a child.  Tunaelewa ya kwamba the canning of a child is not killing, unlike I leave my son or  my

daughter na mwishowe  aende awe a victim of these drugs labda ndio hao wanachoma wengine wakiwa shuleni, I  don’t think

that will be  proper.   Mtoto  aadhibiwe kulingana na nafasi yenye anaenda,  because  there  are  so  many  things  we  should  learn

from that before you reach the Government.    Kwa hivyo the amount of  punishment  in  the  school  should  be  spelt  out  if  not,

canning to continue.

Political rights, sioni kwa nini civil servants wanakatazwa na wakati unataka kura nitakupigia.  How do I elect  a president  and I

am denied that should not practice that?  So we want all persons of Kenya to practice politics but to some limits.

Nimeona excessive powers  and harassment has been talked about.    For  sure I don’t  see  how  I  am  a  Kenyan  and  a  fellow

Kenyan is harassing me starting from the provincial  administration,  the  chiefs  and  assistant  chiefs,  those  people  have  powers

beyond their knowledge.   A junior assistant  chief is able to harass  a retired  police  officer,  that  one  I  don’t  think  we  shall  be

preserving culture and respect at all at all.  I  don’t see  why an assistant  chief instead of dealing with petty crime, and domestic

issues he can as well advise your woman to go and report you in the law courts, he is promoting what we want to say,  a kind of

dismantling, he is not actually bringing hao watu together and that is because  they are  not experienced they are  still young.  We
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want  that  post  to  be  taken  by  an  elderly  person,  even  if  a  headmaster  has  retired  he  can  assume  that  post  because  he  is

experienced, he is elderly, he knows the ethics.  Huyo mtoto mchanga atabebeshaje mila ya watu?

Un employment one man one job;  sincerely let us have it that way one man, one job.    Kuna watu wako na excessive things.

Mtu ako mara hapa, sijui anafanya nini, huko sisi tumekaa tu.  Unapata sisi wengine we don’t have any job, one man one job.

Interjection Com. Abida Ali:  Summarize, malizia.

Francis Wechili:  Haya nikimalizia.  And we want in job employment tunataka kila community in Kenya ipate nafasi.  We have

got some jobs huwezi pata makabila fulani, why?  The government should look into that.  Halafu………..

Interjection Com. Abida Ali:  Thank you very much, tutasoma hiyo karatasi.

Francis Wechili:  Sitaiwacha kwa sababu it is sketchy.

Interjection Com. Abida Ali:  It’s okay, we will read it the way it is, don’t worry.  Thank you.  Musavini Gilvert.

Musazivini  Gilbert:   I am Musazivini Gilbert.   The  first  one  is  that  our  constitution  must  have  a  kind  of  unity.   I  therefore

propose that a constitution should be imposed for over ten years for any alteration to reflect takes place.

Capital punishment which is death penalty, to me it should be removed as  a form of punishment since it achieves nothing to the

affected instead I propose life imprisonment.

The Member of Parliament performance and responsibility can be increased if a mechanism or  a control  mechanism is found.  I

propose  that  since  they  owe  their  allegiance  to  the  constituents  a  constituency  committee  be  formed  to  analyze  their

performance which aims at dismissing or advising the affected; we shall also be able to reduce some of the technical appearance

in parliament because we are  told that an MP has only to be  absent  for over or  around 8 times.  That is so much, at  least  the

constituents should also have a say.

Law is very important, it affects everybody.  Therefore for Parliament to transact   any business in this country,  it needs only 30

members.  To me those are very few compared to the number we have of two hundred and twenty two.   I therefore propose

that a half of members should be able to transact  house business.

Nominated MPs to me are now irrelevant because initially they intended to cater for the marginalized, the disadvantaged group.

 A House of 22 we are able to get the disadvantaged what the initial intention was.   So  nomination of MPs to me can be done
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away with because those who are nominated serve the interests of the nominees.

The role of the Attorney General has to be  reduced to enhance efficiency and performance.   The AG to me is an MP,  he is a

minister, and a judge and therefore those offices can be distributed to other people to enhance efficiency and performance.

Finally on ………………….(?)  that is economic enhancement of  each  Kenyan is required.   Presently  we  have  got  people

who  use  money  at  least  to  entice  others,  say  Member  of  Parliament  or  any  other.   This  is  a  nutshell  promotes  corruption

because he needs money to give in fund raisings and all these.    And therefore I propose  that other  means should be looked at

enabling the local mwananchi to be able to meet his basic requirements.  We shall discourage this idea of begging.

Com. Abida Aroni: Thank you, thank you very much.  John Olusese, Bi. Kwayero Sasabi.

 Kwayero Sasabi:    My name is Goyet.  Why do we have a President  who has lived in this country ………………(?)  who

will speak  something today,  tomorrow is changed,  that is law.  He must be  a person who has strength to speak  something  to

people, that things he would do.   One day I hear discrimination in this country,  that discrimination was said I am going to deal

with people  from ……….(Inaudible)  to Mombasa,  but the people  from ……..(inaudible)  to border  of Tanzania to  Uganda  I

will be able to work with them and yet we have brought it to him.  Western Nyanza’s we have have vote for our leader,  why

discrimination come? 

Second word he himself promised teachers I will do this, therefore after that he has denied saying I will not do.   That is not the

way  to  lead.   We  want  a  person  who  has  taken  the  chance  of  leadership;  he  must  be  of  reality  from  diplomatic  to  upper

standards or a graduation who can read everything to know thoroughly without translation.

Interjection Com. Abida Ali:  Umemaliza?

Kwayero Sasabi:  Not.

Laughter from the audience

Kwayero Sasabi:  According to the education opinion we are very very backward.  I have reason why, in Europe some years

eighteen something Europe was continuously education their people thirty years  for science only.  Here,  we have attempted for

this arts and so no job because we have taught one subject and we are unable to promote our children to get employment.  

Now  we  want  as  Kenyans  …………………………(?)  we  try  to  solve  …………………..(?)  to  bring  industrial  here

everywhere near the villages which can help our children to get employment.  

62



Third, I am going to finish with ladies.   You ladies of Kenya you are  ashaming  us  very  much.   Ladies  when  you  have  better

education you forget your husband and say I am the one I can do whatever I want.  How? God wants permanently two people

to live together.  Am I wrong?  No.   When you have education you are  high you sit there and if your husband is going wrong,

be patient and you look after your children.  

So, from now otherwise I am going to talk about churches.  We have churches who speak very nicely but they don’t know how

to take  care  of their  people,  verbally  they  never  but  when  you  go  behind  these  pastors  you  get  children  are  there  and  they

cannot have education because there is no payment.  This Commission please you will sit and  try to help these churches which

are very lame to pay their pastors  to save children in nursery school please.  Thank you.

Com. Abida Ali:  Thank you very much ujiandikishe pale Mzee, thank you.  Moses Mulunda.

Moses Mulunda:  Honorable Commissioners, mimi kwa majina ni Moses L. Mulunda.  Jambo la kwanza ambalo ningependa

kupendekeza ni kuhusu hizi sheria ambazo zinaonekana zimetupwa wakati  wa ukoloni.  Ni sheria hii ya kuhusu mwizi na rape.

Utakuta  kwamba  yule  ambaye  ameiba  kuku  atafungwa  miaka  mingi  sana  kuliko  yule  ambaye  amefanya  raping.   Sasa

ningependelea iwe vice versa  yule amefanya raping ambaye amefanya matendo mabaya afungwe miaka mingi na viboko vingi

na ule mwingine afungwe miaka kidogo.

Jambo lingine ni kuhusu utamaduni wetu.   Utakuta nchi kama Uganda ambapo kulikuwa na wafalme, sasa  viongozi  waliokuja

baadaye wakavuruga na walipouharibu ufalme nchi ikaanza kuendelea vibaya.  Hapa pia nchini Kenya tuko  na  yale  makabila

yaliyokuwa na ufalme. Ningependekeza kwamba huo ufalme uwe revived. 

Jambo  lingine  ningependa  kupendekeza  ni  kuhusu  Kenya  Sugar  Board.  Utakuta  tumeambiwa  factories  kama  mbili  tatu

zimeunganiswa pamoja na utatokea wakati  ambapo prices zitakuwa tofauti,  ningependekeza kwamba ikiwa kuna factories zile

ziliunganishwa pamoja mbili tatu hivi prices ziwe ni zile zile.

Jambo lingine ningependa ni kuhusu civic education.   Mtaona ya kwamba kiongozi wa  nchi  anasema  fulani  ndiye  atanirithi  na

watu wanalalamika sana na hii inatokea kwa upande wa ukosefu wa civic education,  kwa  sababu  wananchi  wanakosa  kujua

proposing, electing na nominating.

Jambo lingine ni kuhusu hawa wajumbe wa nominated MPs.   Wale nominated MPs watoke kwa zile minority tribes kama vile

Ogiek, walemavu, wanawake na vijana.  Ni hayo tu nilikuwa noyo.

Com. Abida Ali:  Thank you, ujiandikishe.  Sophia Macy, Jona Liwa.
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Jona Liwa:  Your honor Commissioners, I am Jona Maliwa from Chiruku location.  I would like to say the following:-

Farmers: I would like to appeal to the government at the side of farming it is the most generating project in the country while the

input is too high.  The price of goods is too low, one remember this year the price of maize is too low, most of the farmers were

unable to sell the maize.  There-  by I propose,  the Commissioners at  your honor,  the price of maize to  be  increased  not  less

than 1500/=.  Most of the majority in Kenya import.

Secondly,  employment:  mzazi  amesomesha  mtoto  akapita  mtihani,  ameenda  kwa  College  tena  kazi  wanasema  interview.

Interview  ya  nini  na  mtoto  amepita  mtihani?    Mambo  ya  interview  watu  wanakaa  kama  mumekaa  ndio  where  tuko  na

corruption,  kama mtoto amepata  training, amepita apate  kazi immediately.  Kutoka  mwaka  1998  karibu  zaidi  ya  miaka  tano

watoto hawajaandikwa.   Tafadhali serikali iandike watoto.

Discipline: kila mtu amesoma iko hapa,  bila discipline kwa shule watoto  hawawezi fanya vizuri. Ukienda Starehe discipline iko

high  zaidi  na  shule  zingine.   Mambo  ya  discipline  vile  amesema  mtu  alikiwa  anachapwa  zaidi.   Bila  discipline  kwa  shule,

inategemea na discipline yenyewe unapatia mtoto,  bila discipline watoto  ndio  wanachoma  shule  na  kadhalika.   Lazima  mtoto

apate discipline kulingana na makosa yake, kuliko kuchoma shule aende afungwe, nani anapata hasara?   Ni mzazi.

Health, kama hospitali imekuwa kama hali yetu hii Malava district  hospital,  tafadhali serikali ilete daktari  kwa  district  hospital,

ndio daktari mtu akiita daktari anajua mambo yote ugonjwa jinsi anaweza kusaidia wagonjwa.   Kwa hayo, finally, asante  sana

Commissioners.

Com. Abida Ali:  Asante jiandikishe tafadhali, jiandikishe pale tafadhali Mzee, asante.  Tom Wangusi, Zakayo Indakala.         

                                

 

 Zakayo Indakala:    Asante sana Commissioners.   Mimi naitwa  Zakayo  Indakala  Wemayasi  kutoka  Kakunga  sub  location

East Kabras.  Asanteni sana niko na maneno kidogo ya kuchangisha kwa sababu mengi yamesemwa.  Ya kwamba serikali hii

ilipokuwepo zamani tulikuwa na price control na watu walikuwa wanaendelea vizuri kuliko sasa  kwa sababu mtu anauza kama

anavyotaka alafu kuuza kwao kunaleta taabu kwa watu wengine kama akina mama ambao hawana pesa.

Lingine la kwamba mzazi alipata shamba bure kwa mzazi wake,  naye ana watoto  wake amezaa vijana  na  amegawanya  lakini

hajawapa namba, baadaye baba  anakufa.   Land wanalazimisha yaani sheria inalizimisha ya kwamba wewe ushtaki baba  yako

ambaye  amekufa  ndipo  ugawie  watoto  wako  shamba  au  ndipo  upate   shamba  hilo.   Watu  wanapata  hasara  ya  kuuza

mashamba yao ili apate lile shamba pia kwa sababu bei ambayo ya kupata shamba lako ni ghali sana.

Polisi: polisi wa zamani walikuwa na discipline kubwa sana, nzuri sana kwa sababu walikuwa  under commissioner pekee  yake,
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lakini kwa sasa discipline yao iko chini kwa sababu wanasiasa wameingilia hawa askari.   Ukitaka kumwambia askari  amefanya

makosa eti mtoto wa fulani ni mkubwa Wanaharass wananchi na hauwezi kusema kwa sababu ni mtoto wa mkubwa.

Utamaduni wa wazee wa zamani: kulikuwa na wazee zamani wanakaa kwa  nyumba  fulani  wanazungumza  wakiongea  mila  za

zamani na wanaburudika na busaa kidogo na mrija, si changaa,  hiyo walitoa halafu  wamefanya  serikali  inaharass  wazee,  hata

wakipata  kama  umekaa  tu  kwa  nyumba  yako  unazungumza  na  mwenzako  unashikwa  eti  wamefanya  makosa  unakunywa

pombe ilhali unazungunza na mwenzako kwa  nyumba.   Ningependekeza  ya  kwamba  hao  wazee  wangepewa  uhuru  wao  wa

zamani.  Lakini si chang’aa busaa ndio kama zamani kwa sababu kila kabila ilikuwa na mambo ya mila ya watu na iwachiliwe

watu wenyewe isiingiliwe.  

President awe akifanya kazi kwa miaka kumi kama inayosemekana na watu wengine au na sheria.   Asipite miaka ishirini kama

iko sasa na awe mtu wa degree.

Chairman  wa  county  council  au  chairman  yeyote  ambaye  amechaguliwa  achaguliwe  na  wananchi  kutoka  nyumbani,

asichaguliwe na council.  Mbunge awe mtu wa degree na councillor awe mtu wa form four.   Ni hayo ningependa kuchangisha

kwa sababu mengi yamesemwa.

Com. Abida Ali:  Thank you.  We have Masisai Lotumia, Amos Shamala, Makano Wanami.

Makano Wanami:    Commissioners,  residents  of  Malava,  I  am  Makano  Wanami.   I  personally  feel  the  next  Government

should be a coalition government hence the powers of the president should be reduced hence a President to be non-partisan.

Ten  chances  should  be  preserved  in  Parliament,  five  for  ladies  five  for  youths.   Councillors  should  be  of  at  least  O  level

education and above for proper  ………..(Inaudible).   Elected leaders  who do not perform their duties as  per  the  aspirations

and wishes of the electorate they should be eliminated before their term is in office expires..

Education  to  be  free  for  all  Kenyans  and  medical   services  also  be  free.   Land  title  deeds  should  free  for  all  Kenyans.

Provincial administration should be abolished and instead elected leaders should take over their duties.  Thank you very much.

Com. Abida Ali:   One question,  you have said that MPs who do not perform should be eliminated.  We should kill them  or

you mean remove them?

Makano Wanami:   I said MPs or elected leaders  that is MPs or  councilors or  President  who do not perform their duties as

per electrorate’s aspirations and wishes should be eliminated not to kill.
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Com. Abida Ali:  What do you mean by elimination?

Makano  Wanami:    The  Electorate  should  be  given  an  opportunity  to  remove  them  from  their  offices  before  their  terms

elapse.

                               

Com. Abida Ali:  Okey, thank you, thank you, thank you.  Rober Webuye.

Robert Webuye:  My name is Robert Webuye.  I have a few remarks to make, I mean proposals.  Parliament should approve

a constitution if well-drafted to accommodate the rights of the public,  protect  them, the public to exhaust them with justice and

the state constitution to remain a block against trespass into justice.

Parliament, when approving this Constitution, to consider land ownership, farming,that is small scale farmer,  market  for farmers,

good administration for good security against rural theft …………………(Inaudible)  Now again briefly land  ownership,  land

title  deed  or  certificate  identity  are  acquired  through  long  processes  and  expensive.   It  should  be  short,  simple,  clear,  less

taxation and closer to the public.

Farming:  small-scale  farmers  should  be  uplifted  by  either  through  simple  loans  or  the  government  allocate  these  farmers  a

fraction of any foreign aid.  In particular it is for early preparation of land, seeds  and fertilizers.  This is an alternative to reduce

poverty and hunger.  Market for dairy and crop products should be stabilized to improve the welfare of the farmer.

Administration: the administration is what we need in the rural life, but it is an organ existing in the  wrong  government  since  it

considers chiefs as KANU prefects.  They can even lose their employment in failure to comply with the needs of the party.  

Family disputes, land disputes and any disorder with residents in the rural have never been settled with justice.   My suggestions

are as follows: -

• Reduce the created  administration boundaries to avoid idling and incompetence among the chiefs since they  are  more

that their duties and are earning wrong salaries.

• Overhaul the administration if it has to exist, as a cleane organ.

• Clip their powers for concentration of their duties by providing freedom for the public to forward their negligence at  the

DOs offices.

• However, we should not elect the administration, they are not politicians and they should not behave like politicians.

• Dominant clans will win such elections and will marginalized minority clans.

• They are meant to serve the public without favour.

• At  one  point  there  is  need  to  replace  the  administration  by  another  organized  organ  but  funds  to  retire  all  the
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administration is a heavy part into the government considering our bad economy.

• Judiciary  is  very  untrustworthy  with  what  we  have  experienced  at  the  Kakamega  law  courts,  court  clerks  and

magistrates have collaborated in taxing the disputing parties  heavily before any verdicts,  and the innocent complainants

and plaintiffs have been victimized.  Provide powers to watch this. 

• Political representation: a responsible rural councillor foresight should be above illiterate and this can be reached through

strict and right interviews at  the nomination of the candidates,  or  hand written English or  hand-written Kiswahili, some

bit of Maths, they are enough to clear a candidate and not necessarily a form four but can speak.

Interjection Com. Abida Ali:  Malizia sasa, give us your last sentence.

Robert Webuye:  The last is Moi day was imposed to Kenyans by the parliament under one party system.  Remove this from

the constitution as  a public holiday  since  it  was  not  by  the  demand  of  the  public  and  it’s  unnecessary  after  the  Moi  regime.

Thank you.

Com. Abida Ali:  Thank you.  Juma Mumasi.

Juma Mumasi: Mimi jina langu naitwa Juma Mumasi, upande wa Kabras P. O. Box 82 Malava.  Kusikitika yangu upande wa

polisi, unaweza kuwa unatembea na mvua ikupate njiani uingie kwa nyumba ya mtu kujikinga mvua.  Hujui kama kuna chang’aa

ndani, au ni nini iko ndani.  Na  polisi wakija wakupate  hapo na hata hunywi pombe na  hata  hujui  kama  pombe  iko  ndani  ya

nyumba.   Na  polisi  atakuja  akuweke  kwa  kamba  uende  polisi  na  uende  kortini,  na  hukukula  pombe  na  hata  tangu  uzaliwe

hujawahi onja pombe  na  hata  wewe  ni  Mkristo.   Ukifika  kortini  unaambiwa  kortini  ya  kwamba  unashtakiwa  kupatikana  na

pombe.  Ukikataa unaambiwa utakwenda rumande na hiyo sio sheria nzuri.  Kwa sababu rumande ni kutisha mtu aitike makosa

yale ambayo sio yake.   Hiyo sheria itolewe korti  kulazimisha mtu kukubali makosa kuharibu sifa yake na yeye sio mkulaji wa

pombe.

Ni  afadhali  korti  itake  mtawala  wake  kama  sub-chief  akuje  atoe  ushahidi  kujua  kama  huyo  mtu  anakula  pombe,  ndio  mtu

ashtakiwe pale.   Hilo neno naona sheria hiyo korti  hata  ya  hatari  inalazimisha  watu  tu  ukionyesha  mahali  kuna  makosa  polisi

hawataki kusikia wanakimbia mahali kuna pombe, gari lao linaenda mahali iko pombe kwa sababu wanajua hiyo sheria ni rahisi

utakwenda kubali kortini, sijui kama wanapata madaraka kwa hiyo sheria siwezi kujua.  Hiyo sheria ni mbaya,  kulazimisha watu

kukubali makosa yale ambayo hawayajui.  Yeye ni Mkirsto anaaminiwa na Ukristo lakini akirudi nyumbani watasema oh naona

hao Wakristo wengine ………….

Interjection Com. AbidaAli:  Haya uko na jambo lingine Mzee?

Juma Mumasi: Jambo lingine iko.
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Interjection Com. AbidaAli:  Haya sema.

  

Juma  Mumasi:   Jambo  la  pili,  tena  bado  kortini.   Nikishtaki  mtu  kwa  koti  na  akubali  makosa,  ngo’mbe  yangu  alikula  na

anataka kulipa,  korti  inakuambia  enda  urudi  tarehe  fulani  na  huyo  mtu  amekubali.   Si   kufanya  attachment,  anarudi  ya  nini?

Kurudi unasikia ati una mshahidi.  Hiyo mambo ni mbaya kwa wananchi.

Ya tatu, ng’ombe barabara: unaweza kuwa na ng’ombe unapeleka soko na unaona gari linapelekwa na mtu mwenya macho na

ng’ombe inaweza shinda kila mtu hata akuwe minister au rais.  Mtu wa gari atagonga ngombe ni lazima ataambiwa ya kwamba

ukigonga ng’ombe, gari likigonga ng’ombe uende utengeneze hilo gari kwa sababu ng’ombe imegonga gari na ngombe huwezi

kushika.  Kwa hivyo hiyo sheria ya barabara na ng’ombe itolewe.  Gari lione kama ni ngo’mbe lipunguze mafuta liende kujua ni

ngo’mbe kwa sababu ng’ombe inaweza kushinda kila mtu.  Mtu hawezi kushinda ng’ombe, ng’ombe ni mnyama.  Hiyo sheria

itolewe,  ng’ombe  ichungwe  na  dereva  wa  gari  kuliko  mtu  atengeneze  gari.   Hiyo  gari  inatengenezwa  sasa  imeharibika  na

unamtengenezea ati taa imepasuka itakuwa wewe ukitengeneza.

Com. Abida Ali:  Asante.  Isaac Malumasi.

 Isaac  Malumasi:   Kwa majina naitwa Isaac  Malumasi Box 28 Malava.   Ajenda yangu ya kwanza ni hivi, mimi ni  jirani  wa

forest na wakati mipaka ilipita ya forest mwaka wa thelathini na tano wabeberu walikuwa wakija na askari  na wanaambia baba

zetu ati sasa  inatakiwa muondoke kwa haya mashamba yako karibu  na  forest,  serikali  inapitisha  mipaka  kwa  forest.   Halafu

wakafukuza baba zetu na wakapitisha tu mipaka kwa forest ikachukua mashamba yoa ikarudisha kwa forest.   Sasa  hii mambo

ndio sisi tunataka ya kwamba mkienda Nairobi  muambie  Parliament  itengeneze  tume  ya  kuja  kuchunguza  misitu,  ije  a  round

kwa  misitu  na  sisi  pia  jirani  wa  misitu  tuwe  na  committee  yetu  tuwaonyeshe  forest  yenyewe  ilikuwa  ikipita  hapa  hivi  na  hii

mashamba mengine haya walipofukuza baba zetu ndio wakachukua haya mashamba wakarudisha kwa forest.   Hili ndilo jambo

langu ambalo ninalo.

Jambo lingine la kufuata hilo, tunataka tena watoto  wetu kutoka kwa nursery mpaka University wasome bure,  na  malipo  yao

sisi wenyewe tutakubali ya  kuwa  tuna  mashamba,  kila  mtu  aliye  na  heka  mia  moja  awe  akitoa  kodi  kwa  kila  hekari  shilingi

ishirini ishirini mpaka hiyo kodi yote iende kwa serikali kusomesha watoto  wetu.   Hata watu wenye forest  tena  nao  watailipia

forest hiyo kodi.  Hata wale wanyama wa porini watalipiwa kodi kwa zile hekari zao wanazotumia.

Interjection Com. Abida Ali: Asante Mzee, jiandikishe pale.

Isaac Malumasi:  Niende pale?
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Com. Abida Ali:  Ujiandikishe wakati wako umeisha sasa.

 

Isaac Malumasi:  Nina lingine nilikuwa bado sijamaliza.

Com. Abida Ali:  Haya la mwisho.

Isaac Malumasi:  Ningali nayo mawili.  Moja ni kuwa sisi tuna factory yetu hapa ya Western Kenya nayo inatulipisha kwa tani

moja ya miwa shilingi 1000/=  na factory zote  zilizo  katika  Kenya  hulipisha  watu,  hununa  muwa  kwa  shilingi  2500/=.    Kwa

hivyo inafaa mpeleke hiyo report Nairobi hawa wajamaa waje watutetee, maana factory hii kwa nini inatuua zaidi namna hivi na

sisi ni wananchi wa Kenya?

La mwisho barabara  hii  ni  nyembamba  zaidi.   Na  kutoka  hii  barabara  huende  mpaka  Kitale  na  upande  huu  huenda  mpaka

Kisumu mpaka Kisii.  Na  ukitoka Webuye unakwenda Kitale ni class B barabara  na  ukitoka  Kakamega  unakwenda  mpaka

Kisii ni class B na hapa kwetu Malava ndio walifanya tu class C ikawa nyembamba zaidi.  Kwa nini walitudharau namna hivyo?

 Mpeleke tena kwa parliament watuongezee hii barabara yetu iwe class B ndio sasa iwe pamoja na zingine ndio twende vizuri.

Com. Abida Ali:  Asante, sasa jiandikishe pale, asante sana.  Okey Mukangai Stephen, Chitiari Godwin.

Chitiavi Godwin:   Okey thank you, my names are Chitiavi Godwin, I am from around.  I would wish to highlight the following

:-

That our constitution should have a preamble, one that will be  designed,  describe  and define the Kenyan people  and as  people

with an objective and those objectives can only be achieved if we have a certain culture which we are going to be proud of.

I  would  wish  to  state  that  in  the  previous  constitution  we  have  heard  some  people  being  above  the  law,  I  would  wish  that

whoever, so long as somebody is a Kenyan whichever status he holds in this community should be under the law.

We need a government of national unity.  We need also a government with a prime minister and we need a government  with a

president who is partyless. 

We need also to respect  the issue of checks  and balances when we reflect at  the three arms of the Government.    Sometime

you find that a law has been passed  but the executive intentionally fails to implement the law.  So it is important that we  have

and maintain that particular clause.

On  tradition  I  would  wish  to  say  that  there  should  be  a  body  of  traditions,  which  should  be  formed  of  retired  judges,
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reperesentatives of civil society and maybe the Speaker of the current parliament.

In the office of the Attorney General, I would wish to have two divisions; the prosecuting division and the legal government act

………..(?) so they should be those two divisions.

Constitutional reforms: in addition to the 2/3  in parliament we need a referendum, the same area  of parliament,  some laws are

passed by the Parliament but I don’t like fraction  of the majority.  I wish that we have 2/3 of the Members of Parliament.

I would also wish to highlight on the issue of the powers  of the president.   The president  is so much empowered to a level that

sometimes it is normal that a human being can not contain all those powers.  

On citizenship I would wish to say that passports should replace the IDs.  

Girl child I would to wish to highlight the issue that the unwritten law favours male characters  in Kenya;  I would wish that the

written Constitution should put into consideration that for a long time men or other males in our society have had a privilege over

female characters.

Taxation in Kenya is too high, I would wish to highlight in that issue.

I would also wish to highlight the issue of human rights, the so-called Bill of  rights in America.   We understand the basic human

rights and it is not good to see some people  going hungry while others  are……………………….(?)  I would not be  happy to

see so many people having a lot while others have none.

Parliamentarians must only be in Parliament for 8 years that is four for every period  instead of 

5.  The president should also be in Parliament not for at most 10 years but 8 years. 

Interjection Com. Abida Ali:  Please make that your last point.

Chitiavi Godwin:   I would also wish that the constitution will protect  both the natural and the human resources.   Thank you

very much.

Com. Abida Ali:  Thank you very much, register.  Next we Elly Mulusi.

Ben Mulupi Lichungu:  Mini majina yangu ni Ben Mulupi Lichungu kutoka Shibanga location Malava constituency.  Nitasema

maneno yangu kwa ufupi   end of tape 4 side A.
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Mkenya yeyote asiwe president  kama umri wake umezidi miaka sabini.   Na  kwa  yeyote  kuchaguliwa  kuwa  president  lazima

awe juu ya miaka 35.  Presidential elections isichanganywe na parliamentary na civic elections,  hii itawezesha sisi kufikiria vizuri

tunapochagua president.

Parliament: ukiangalia constituencies zetu Kenya, utapata kwamba constituency zingine ni kama sub-location na zingine ni kama

districts.   Mimi napendekeza  ya  kwamba,  mipaka  ya  constituencies  lazima  ziangaliwe  vizuri  sana,  waangalie  population  kwa

sababu utapata constituency moja iko na watu zaidi ya mia moja elfu, unapata constituency ingine iko na watu saba.   Sasa  hao

wabunge wawili wanapata mshahara mmoja.  Hiyo ni unfair.

Kwa  upande  wa  umri  wa  parliamentarians  mimi  napendekeza  ya  kwamba  mtu  ambaye  atachaguliwa  kuwa  Member  of

Parliament lazima awe zaidi ya miaka 35.

Local authorities: ukiangalia hii Kenya yetu mipaka pia  ya  local  authorities  ni  ya  kushangaza  sana.   Utapata  district  moja  ina

local authorities nyingi, district  ingine ina local authorities chache,  hawaangalii mambo ya population na nini.  Napendekeza  ya

kwamba mipaka ya local authorities pia iangaliwe kulingana na population.

Interjection Com. Abida Ali:   Mwisho.

Ben Mulupi Lichungu:  Mwisho.  La mwisho ni kwamba upande wa land.  Siwezi kutoka hapa kabla sijasema kuhusu sheria

zetu za mashamba.  Mashamba hapa kwetu tuna shida,  unaweza kupewa shamba na mzee  lakini  kupata  title  deed  ni  ngumu.

Ziko  pesa  zingine  wanalipa  kuanzia  kwa  assistant  chief  mpaka  kwa  chief,  mpaka  kwa  Land  Control  Board  hakuna  receipt

yoyote inapeanwa.  Ningependekeza ya kwamba hizo pesa  ambazo zinalipwa za kupata  title deeds  ziondolewe.  Na  Mkenya

pekee yake tu ndiye anafa apewe shamba.

Mwisho  education  policy  yetu  ni  mbaya,  inatakikana  pre-primary  na  primary  education  iwe  financed  na  serikali.

Wasitudanganye kwamba primary education ni free na tunalipa pesa.   Na  napendekeza kwamba system yetu ya education iwe

8-4-2-3.  Kwa hayo machache ninasema asanteni.

Com. Abida Ali:   Asante jiandikishe tafadhali.  Lumati William.

Lumati  William:   Honorable  Commissioners  I  am  Lumati  William.   I  have  the  following  to  present.   First  the  government

should have a duty to educate its citizens on the Constitution.

The Constitution should only be changed or reformed or reviewed by a national referendum.  We should not entrust  parliament
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to do that, and such changes should come after at least five years.

System  of  government:  while  I  want  to  support  our  current  system  of  government  but  I  want  to  propose  the  separation  of

powers should be enforced.

Another one is on local government; I want to propose  that our local authorities be  given enough powers  to execute all duties

that are  presently done by the provincial administration.  That the provincial administration has outlived  its  usefulness  because

they are just duplicating services offered by other departments of the government.

Chairmen and mayors should be elected and should serve a full term of five years.

On employment: I want to say that we should have one man one job.   Cases  where we have one person being a chairman, an

executive chairman of this parastatal body, a chairman of a commercial bank and so on should be abolished.

Interjection Com. Abida Ali:  Last point.

Lumati  William:   Last  point  is  on  freedom  of  worship,  this  one  should  be  enshrined  in  our  constitution  and  should  be

respected especially to our students where we had cases  where a student is forced to do certain things on his day or  worship.

And then if there is a national activity requiring the participation  of  everybody  it  should  not  be  done  on  any  day  of  worship.

Thank you.

Com. Abida Ali:  Thank you, please register.  Next is Davy Ambani.

Davy Ambani:  Thank you Mheshimiwa Commissioner,  kwa majina ni Davy Ambani Kuria kutoka Samisi sub-location.   La

kwanza ningependa kutoa risala zangu za rambirambi kwa ndugu yetu Bwana Commissioner Dr. Oki Ooko Ombaka.  

Maoni yangu ya katiba ni haya; ya kwanza ningependa katiba yetu iwe supreme na pia iwe iseme ya   kwamba ni ya wananchi

wa  Kenya.   Pia  katiba  yetu  iseme  ya  kwamba  serikali  yetu  iwe  ya  kidemokrasia.   Ningependa  pia  katiba  yetu  iseme  ya

kwamba kila mtu awe president, awe nani awe chini ya sheria.  Ningependa pia katiba yetu serikali ya provincial administration

iondolewe iwekwe serikali ya local authority.

Ningependa pia president  wetu achaguliwe akiwa na miaka 33 hadi  65  na  iwe  serikali  ya  mseto  na  isiwe  na  vyama  zaidi  ya

vitano.  Ningependa pia serikali yetu ya Kenya iwe na prime minister.  Ningependa pia kuona ya kwamba President  akihudumu

miaka mingi, basi iwe miaka kumi.

72



Tena ningependa hawa watu wachaguliwe  na  parliament  na  sio  President;  huyu  ni  Chief  Justice,  Attorney  General,  Electoral

Commissioner,  Controller  General,  Auditor  General,  Speaker  National  Assembly,  Police  Commissioner  na  Prison

Commissioner.  Ningependa pia katiba yetu iseme serekali  yetu ni ya vyama vingi, na vyama hivi ningependa kuona pia katiba

ikiwatendea sawa, they should be treated equally constitutionally.

Ningependa  pia  kuona  katiba  yetu  the  three  organs,  The  Executive,  Judiciary  and  Legislature  mamlaka  yao  iwe  separated

completely.  Pia ningependa kuona parliament ikiwa imepewa uwezo zaidi wa kukagua the two organs.

Interjection Com. Abida Ali:  La mwisho.

Davy Ambani:  Ningependa pia kuon Wabunge pamoja na viongozi wa makanisa wakiteuliwa kutoka district  level tunone ya

kwamba na ndugu zetu …………..(?)  watatu  …..(?)  katika  ……………………(?)  kuhakikishia  kwamba  magistrates  wale

tuko nao wanafanya kazi wala hawakai tu.

Interjection Com. Abida Ali:  Asante hiyo nyingine tutasoma kwenye memorandum.  Thank you.

Davy Ambani:  Asante sana.

Com. Abida Ali:  Asante. Musa Victor.

Musa Victor:  Honorable Commissioners, I am Musa Victor from Malava.  I wish to highlight on the following:-

The President powers – I would like the present President, the …………………..(?) president  power  to be  reduced.   I  mean

he should only be confined to his post being a president and not everything.

Secondly,  there should be standadization of  worker  salaries.   I  mean  I  don’t  see  any  reason  why  some  people  should  earn

heavily while others who are also qualified earn lowly.  

The new president should be elected by Kenyans and not to be nominated by President.  This is a risky offer and might force a

leader to people whom they don’t recognize.

Then fourthly, if a person dies,  his body is rushed to the mortuary and then left there.   So  in future I believe  that  it  should  be

taken back and this will reduce some cost to family members.

Then  lastly,  the  Government  should  also  recognize  the  effort  of  youth  in  our  society  as  defined  the
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…………………………………….(?)  I  mean  the  youths  are  ready  to  work  but  the  problem  is  they  are  not  motivated

through incentives little money.  Thank you.

Com. Abida Ali:  Thank you very much.  Ben Mulupi, Fredriq Imbusi.

Fredrick Imbusi:   Kwa majina naitwa Fredrick Imbusi kutoka  Musingu  sub  location  East  Kabras.   Nashangaa  vile  serikali

yetu haingalii watu maskini kama malipo ya hospitali.   Malipo  ya  hosiptali  hawa  ndio  wanachangia  tena  ugonjwa  kuwa  mingi

kwa sababu tuna  watu  wengi  ambayo  hawajiwezi  lakini  tunalazimisha  twende  hospitali  tulipe.   Hiyo  sheria  kama  iko  malipo

serikali waangalie iwe tofauti, iwe free.

Jambo lingine tuna mambo mengine yanasemwa pesa  za harambee ama za ujenzi zimeondolewa, lakini huwa tunaendelea kwa

sababu  wanatoa  lakini  hawaweki  pesa  za  kuongoza  shule.   Hiyo  maneno  waangalie.   Wakitoa  hii  na  serikali  ichukue  hayo

maneno yenye ilikuwa ya wazazi waendelee kuendesha shule, itakuwa vizuri.

Na jambo lingine la tatu, mwanamke na mume, hii maneno ya mwanamke mume ati tuwe sawa kwangu naona si vizuri.  Lazima

mwanamume awe juu kwa sababu tunaweza kwenda kinyume cha Mungu.  Mungu alikuwa na sababu ya kuumba mwanamume

kwanza ndiyo aumbe mwanamuke wa pili.  Kwa hivyo mamlaka yasiwe sawa.  Hayo ndio nilikuwa nayo.  Asante.

Com. Abida Ali:  Nataka kukuuliza swali Mzee kuhusu hilo neno umesema la mwisho.  Sasa  kwa mfano mimi na mwenzangu

hapa,  tumeandikwa tunafanya kazi sawa,  tumekaa hapa mbele yenu.   Je,  tukiwa  na  uwezo  sawa  kuna  makosa?   Ungekuwa

umekasirika ukiona mimi ndiye nina- kuita jina na mwenzangu hakuiti vile tumekaa hapa?  Tuelewane kwa sababa sikuelewi.

Fredrick Imbusi:  Hee.

Com. Abida Ali:  Hee, hapa vile tumekaa wawili na kufanya hii kazi ya kurekebisha katiba.  Iko shida?

Fredriq Imbusi:  Hakuna shida.

Com. Abida Ali:  Asante, hiyo ndio tunasema equality of opportunity sio nyumbani mama awe bwana.  Sawa?

Fredrick Imbusi:  Haya.

Com. Abida Ali:  Asante.  Jiandikishe hapa Mzee tafadhali.  Mulenje Jomo.
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Mulenje Jomo:   Kwa majina naitwa Mulenje Jomo nimetoka shule ya Nguvuni.  Sisi tulipewa guidance na maswali ya kujibu

kwa hivyo nita pitia pitia.

Interjcetion Com. Abida Ali:  I will give you three minutes, so just summarize.

Mulenje  Jomo:  Okay,  jambo la kwanza tungependelea kwamba mayors na chairmen wa county council na city council  na

municipality wawe elected na wananchi na sio macouncillors.  

Na kiwango cha elimu wawe na elimu ya Form IV, yule ambaye anaweza kuongea Kiswahili na Kiingereza.

Jambo la tatu councils ziendelee kuoperate under the central government kwa sababu wakiwachwa independent zitaanguka.

Councillor akishindwa kufanya kazi vizuri, ni lazima wale ambao walimchagua wamrudishe nyumbani wachague mwingine.

Tambo la tatu,  yule ambaye atatangazwa mshindi katika uchaguzi wowote lazima apate  50% of the registered votes.   Tuseme

kwa mfano ikiwa nambari moja ana kura elfu ishirini namba tatu namba nne wana kura elfu sabini,  lazima wa kwanza na wa pili

warudie ili tupate mshindi.

Wale ambao wata-defect, defectors, kutoka kwa chama kingine waende kingine should not be  allowed to contest  for the seat

again immediately after defection.  Mtu akitoka Ford-Kenya anaenda KANU asikubaliwe kusimama kwa miaka mitano.

Na hiyo mambo ya president  kupata  kura 25% in five provinces iondolewe, president  apate  50% of the registered voters  in a

country.  Tarehe ya uchaguzi itangazwe na iandikwe katika katiba ya Kenya.

Mwenyekiti wa commission tunapendekeza apewe mamlaka mengine zaidi kushinda yale ambayo  anayo,  kwa  mfano  awe  na

uwezo wa kudissolve the Parliament and fix election date.  

Ministers and assistant ministers should surrender public vehicles and public property immediately Parliament is dissolved.

Mambo ya mtu kuhumiwa kifo iondolewe na awe na life imprisonment .

Mambo ya shamba tulipendekeza ya kwamba, shamba liwe kwa mume lakini mwanamke awe na uwezo.  Jambo lingine kuhusu

walemavu tulisema ya kwamba the government should protect the disabled iwapatie pesa, mavazi na chakula free.  

There should also be free education from pre-primary up to secondary level.
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And   on  customary  laws  and  traditions  should  be  protected  and  respected,  kwa  mfano  mambo  ya  circumcision  should  be

respected  as  per  the community.   It  should  also  be  classified  clearly  between  traditional  liquor  and  illicit  brew  because  tuna

traditional beer ile ya wazee wetu wa zamani na tuna ile ambayo inaitwa illicit, kwa hivyo lazima tupate tuone ni gani.

Jambo lingine wale ambao wanavyo the haves and the have-nots  should not be  treated  equally.  Tuna  shule  ambazo  zilikuwa

zimetengwa kwa watu hawana kwa mfano Starehe Boys for the poor  lakini  wale  ambao  wanaingia  huko  ni  wale  watoto  wa

ministers na watoto wa watu wakubwa wakubwa.  Kwa hivyo tungependa turekebishe iwe shule ya wale ambao hawajiwezi.

Na jambo la mwisho tulipendekeza ya kwamba mtu akimaliza masomo lazima apate  kazi  kwa  sababu  amejifunza  na  amepita

mtihani na lazima apewe kazi.  Asanteni.

Com. Abida Ali: Jiandikishe tafadhali.  Valliey Mwenesi.

Valliey  Mwenesi:   Honorable  Commissioners,  I  am  Mwenesi  Valliey.   I  have  a  few  points  to  make.   First  point  is  to

safeguard girl-child, there should be equal share in inheritance thus even land should be allocated to daughters.

My second point, for any rectruitment even if one has some disability in structure but normal and legible enough should qualify

even to be a president.

My third point, there should be no hanging act or kinyonge in Kenya, instead replace by life sentence.

My fourth point,  we only have two ICU care in Kenya which is in Eldoret  and Nairobi.   I  would urge the government to bring

near the people at least one ICU in each province.  That is enough  for now, thank you.

Com. Abida Ali:  Thank you Mwenesi.  Laban Wasoro, Keah Juma.

Keah Juma: Hamjambo Wakenya wenzangu.  Mimi naitwa Keah Juma.  Ningependekeza ya kwamba serikali iwe ikidhamini

tuseme katika kila wilaya ama province kujenga polytechnic centres,  colleges na ziwe free kwa sababuz itasaidi private sectors

kujiendeleza.

Pia ningependekeza sheria iweko kwamba mtu akifa kwa mfano uwe umepeleka kesi  kortini na uwe umekaa kwa shamba hilo

kwa zaidi ya miaka 12, ikiwa mmoja kati ya hao watu wawili atakufa kwa sababu kwa mfano umenunua hilo shamba,  huyo mtu

akifa na amekaa kwa hilo shamba zaidi ya miaka kumi na mbili, hilo shamba sheria iwe kwamba yule ambaye amekufa watoto

wake wasinyanyaswe na wapewe hilo shamba.   Kwa sababu kuna wakati  fulani  mashamba  yamekuwa  yakileta  shida  wakati
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mwenye shamba amenunua na halafu akafa.  

Ningependekeza ya kwamba wanaume na wanawake wawe wakipewa nafasi  kwa  mfano  uongozi.    Kila  mtu  awe  akijaribu

kwa uwezo wake kwa kupiga kura, ikiwa ataanguka iwe tu hivyo lakini apewe nafasi ili ajaribu.

Tena ningependekeza ya kwamba tuwe na free waves, nikisema free waves inamaanisha ya kwamba kila chama ambacho kiko

katika siasa ya Kenya ipewe nafasi ya kutoa maoni yake kwa njia ya radio ama njia yoyote ile.  Ni hayo tu asante.

Com. Abida Ali:   Asante jiandikishe.  Indeje Edwin.

Indeje Edwin:  I  am Indeje  Edwin from Malava Boys’ High School.   First  I am going to talk about  the freedom of worship.

The freedom of  worship  in  Kenya  should  be  looked  upon,  this  is  to  say  that  there  are  some  churches  which  have  come  in

Kenya we call it devil worshippers.  These churches are for the benefit of devil worshiping not for the true worship of God.

President powers: President powers should be continue as we discontinue with this year, we have no changes for saying that the

President powers should be less or more.

Cultures of Kenyans’, we will say the cultures of Kenya are  different in communities.  They are  there but we are  going to talk

not to say that culture of Kenya should be of a  measure.   This  is  to  say  some  communities  are  there  whereby  they  practice

circumcition and other communities they don’t practice circumcition.  So there will be no restrictions of the cultures of Kenya to

be looked upon.

Taxation: taxation we feel that in Kenya it is  very  high  and  we  wonder  we  students  when  we  grow  up  how  will  it  be,  since

taxation is so much every year as it continue running.

Gender equity: I think gender equity should be there for men and women for equal rights of the Kenyans.  This is to say that if a

person has to acquire land, he should acquire land in a legal manner and should have that land through good procedure.   I  say

also  that  gender  equality  should  be  there  to  promote  competition  between  men  and  women.   When  we  say  that  men  and

women, men only have some things to do but it  will come a time that there will be …………(?) in Kenya since the women will

have less powers.

Natural resources: natural in Kenya is that they’re so much, they are  being diminished, that is to say in Kenya as  a country has

to look into that.   Even the forests  in Kenya are  being wasted,  that is to say that is being used for people  who are  wealthy to

buy lands in Kenya in forested lands.
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Education policy: education policy is quite good so long as the people concerned put more efforts in whatever they are doing.  

Com. Abida Ali:  You are through, thank you. Raphael Mukonyi

Raphael  Mukonyi:   Hamjambo wageni wetu wa katiba.   Jina  langu  naitwa  Bw.  Watahi  Mokonyi  kutoka  Kabras  division,

South Kabras Marikha sub-location, Kakamega district, Western province in Kenya, Nairobi headquarter.

Maoni yangu kwa katiba inasema namna hii; sisi tunataka  mtu  kama  amekuwa  mtawala,  awe  mtawala  kutoka  kwa  chief,  au

kwa  sub  chief  kwa  Likuru  apigiwe  kura  kwa  mlolongo,  kwa  sababu  mtu  akichaguliwa  kama  ati  anapitia  kwa  interview

wanachagua mtu hata ametoka kwa jikoni ya mamake na  ujue  mamlaka  ya  sheria  hata  hajui  maneno  ya  kimila,  kama  mtoto

mwingine anafanya mapenzi na mwenzake.  Na yeye hajui kama wanaweza kuzungumza mbele ya watu,  na wanaweka tu kwa

sub chief.  Kwa hivyo mtu anafaa apigiwe kura.

Kwa  nini  Kenya  mzima,  ukienda  huko  Nairobi  watu  wanakunywa  busaa  wanaweka  kwa  mtungi  na  wanaweka  mrija

wanakunywa tu hadharani.   Na  hapa kwetu kwa nini tunazuiliwa?  Hiyo mkirudi  Nairobi  mwambie  Mzee  President  watu  wa

Western province wanapata shida sana kulingana na hiyo pombe kienyeji.  Hatutaki mambo ya changaa, mambo ya busaa ni ile

watu wanafanyia  ki sheria yao ya kimila ya Kiafrika.  Hiyo ni pombe yetu ya kiafrika ndio hata ukioa msichana wazee wanakaa

kwa mrija wanazungumza maneno yao, kusema huyu msichana ni wa nani, anaenda kukaa na nani.   Hapa hao watu ni wazuri.

Kwa hivyo mkirudi Nairobi muwaambie busaa iwe kitu cha kunywa hadharani bila kuzuiliwa….

Interjection Com. Abida Ali:  Iko mambo mengine.

Raphael  Mukonyi:   Tena  nyingine  mambo  ya  …………………..(?)  hao  watu  wanaweza  kutengeneza  hata  chief,  DO,

wanakaa mahali fulani wanafanyia hapo sheria watu wanakuja wanasanyia hapo wanapiga hivyo vitu………………….(?)  kwa

nini sisi tunazuiliwa hiyo maneno?   Ukienda hata pale mtaani huko Nairobi unapata Wakikuyu wanasanyika wanapiga hivyo vitu

vyao wanafurahi na hapa hatujaruhusiwa kufanya hivyo.  Kwa nini?  Shida yangu ilikuwa namna hiyo.

Com. Abida Ali:   Njoo ujiandikishe tafadhali.   Mukoyo Peter  a student.   Say your name, the name of your school and class

please.

Soita  Wanakacha:   I salute you all; I  am  Soita  Wanakacha  from  Malava  Boys  representing  the  teachers,  students  and  the

nonteaching staff.  I am in form IV.

 

Under cultural,  ethnic and regional diversity we accept  that it should be maintained since it foster  unity among Kenyans hence

peace will prevail in the country.  This includes, circumcision of boys and cultural dances in schools and even in the villages.
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Under management and use of natural resources, a national body should monitor distribution of resources.  A national body

should be created monitor distribution of natural resources and also public officers should declare their wealth since some of

them got these wealth through illegal means.

Under  environment  and  natural  resources,  factories  and  national  resources  should  be  evenly  distributed  all  over  the  country

without favourism and discrimination.

Succession and transfer of power,  Attorney General should be in charge of the executive powers  during presidential  elections.

Therefore  a  president  should  be  a  local  man  campaigning  to  go  back  to  the  State  House  or  if  his  two  terms  have  ended

therefore he should just campaign for his own person.

The president should get 50% of the total vote cast but not 25% from five provinces as it has been said earlier own.

An independent body should be  set  to  appoint  Electral  Commissioners  but  not  the  president  to  prevent  rigging  of  elections,

since  these  people  they  rig  elections  because  the  president  has  appoint  them  and  there  is  no  way  they  can  turn  against  the

president.  They should ………………………………………………..(?)

The office of the vice presidents; a committee should be set among the cabinet ministers to appoint the vice president but not the

president himself.

Then this Vice President should not be dismissed by the president at will.  If he has done any mistake then this committee should

come and intervene in this case,  and if he  is  found  guilty  then  they  should  declare  vote  of  no  confidence  in  him and  appoint

another  Vice President.

Education: canning should be re-introduced in school because since the time it was abolished in school we have had many cases

of unrest, strikes and now students are ruling the schools that it has become very difficult to manage them.

The  government  should  strictly  implement  its  policies,  for  instance  recently  the  president  said  that  there  is  free  education  in

primary schools but right now the parents are still paying school fees in primary schools.    Therefore they should say what they

know and follow it up.

Powers  of the president:  the powers  of the president  should be reduced.   He should not be  above the law, then he is  serving

many  posts  thus  he  is  creating  unemployment  in  the  country.   Some  of  the  posts  that  he  is  holding,  for  instance  he  is  the

chancellor of the Public Universities in the country, he should leave to other  Kenyans so that he will be  creating employment to
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the Kenyans.  And also he should not appoint judges because these judges they favour the government because there is no way

they can refuse to support the president of the government since the president will dismiss them.

Employment: there should be an official age for retirement, 50 years of age, to create employment for the youths.

Then management of schools: the Government should support all schools be availing teaching and learning materials for instance

text books, computers and others. Otherwise thank you, may God bless you.

Com. Abida Ali:  Thank you, do we have any other student who would wish to talk,  because  it looks like not all of you want

to talk.  Do we have more?  Is that all?  Okey thank you very much.  Ernest Matete.

Ernest  Matete:   Nafikiri jina langu Ernest  Matekwa Mbio kutoka  Kakamega,  sub  location  Bukhungu.   Maoni  yangu  moja

nafikiri kulingana na sheria ya serikali vile watu wanaishi.  Nataka kujua serikali inakuajiri kama wewe ni mfanyakazi wa serikali

na unaweza kutumikia serikali kwa miaka 20 au 30.   Wakati  ambapo unawacha kazi unapata ridhaa,  na saa  zingine unapewa

pension.  Hiyo pension yako ambayo unalipwa, pengine unapewa pension ya pesa  kidogo sana.   Karibu  miaka  tano  unapata

hizo pesa, iwe mia tano ni hiyo tu, hakuna kuongeza kitu hata kidogo.

Ya pili,  naendelea  kuona  sheria  ya  serikali  kitu  kama  magari  ya  serikali.   Nyingi  sana  zimetapakaa  katika  madistrict,  katika

hospitali  unaweza  pata  hayo  magari  yakiguzwa  tu  kidogo  yanaonekana  yameharibika   na  gari  halijaharibikia  kitu  kikubwa.

Pengine  ni  kitu  kidogo  tu  ambacho  kinaweza  kurekebishwa  na  serikali  lirudi  kwa  barabara  na  utapata  wakisema  gari

limeharibika.   Kwa  hayo  nimeonelea  si  nzuri  sana  na  huku  wananchi  wananyanyaswa,  walimu  hawawezi  kupewa  pesa

wanasema pesa hakuna, huko kwa hospitali wauguzi wakitaka mshahara wanasema mshahara hakuna.   Hawa watu hawalipwi

na  pesa  inatumika  kwa  kununua  magari  na  ukienda   station  utapata  magari  yamelala  tu  pale,  na  wanaenda  kununua  magari

mengine mapya.   Ni vizuri serikali iangalie badala  ya kununua magari mapya watengeneze hayo mengine wauze ndio ionekane

magari yote mbovu yametolewa huko.

Mishahara katika Kenya  watu  ambao  wanafanya  kazi  ya  mashamba,  kazi  ya  cooks,  kazi  ya  house  boy,  kazi  ya  waiters  na

nyingine  ile  hawana  mishahara  ambayo  inaweza  kurithi  hata  watoto  wao  vile  wanaweza  kusoma  shule,  ni  ngumu.   Na  hayo

maneno tumeangalia serikali irekebishe mishara  ya  wafanyikazi  wa  nyumba   hata  ikiwa  mtu  anafanya  kwa  shamba  gani  awe

akijua kwa mwezi mishahara ni pesa inaweza kurithi watoto wangu wakati ninapoondoka nikienda penye Mungu anatuita.

Maneno ya mume na  bwana,  mimi naendelea  kusema  mke  ni  kielezo   cha  nyumba.   Nyumba  ikikaa  bila  mke  nyumba  hiyo

haiitwi nyumba  ya  mwanamume.   Kukagua  mwanamume,  kukagua  mwanamke,  mwanamke  na  bwana  ni  sawa  kwa  sababu

huyo ni makamu wa rais,  bibi akiwa ndani ya nyumba unajua nimewacha kiboko changu tu kwa sababau yeye ndiye anajenga

kwa kutengeneza nyumba mgeni akiingia anamwambia karibu, wapi bwana,  bwana ametoka kidogo kaa.   Bwana akitoka kule
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huwa na furaha kwa sababu amemwacha bibi kwa nyumba.  Kwa hivyo mwanamke apige kura yake maoni ya wananchi ndio

itachagua kuliko kuchagua mwanamume ati mwanamke hajui, hawezi kufanya  kazi.   Vile  mko  hapo  namna  hili  wananchi  vile

nimeona mama ako pamoja hapa wewe ukienda nje na huyo anakamata usukani,  ni sawa.   Kwa sababu tunasema hata ndege

hupaa wawili.  Mtu akiishi pekee yake kwa nyumba hana raha.

Ya tatu hawa madereva wa serikali wanaofanya kazi na idara ya serikali inatakiwa serikali iwape kitu ya kuwa,  mshahara mzuri,

………(Inaudible) mzuri na house allowance mzuri ili akiendesha wakubwa anajua yuko mikononi mwa serikali.  Asifanye uovu

kwa sababu yule mkubwa anayebeba ni sauti ya wananchi. 

Com. Abida Ali:  Umemaliza wewe?

Ernest Matete:    Eh nimemaliza.

Com.  Abida  Ali:   Asante  sana.   Kuna  mtu  yeyote  ambaye  angependa  kuzungumza?   Mbona  haukujiandikisha?   We  are

through with the list, you know we have been here since morning mtu kuja hapa saa  kumi na mbili ni vibaya.  Sasa  nitawapatia

one minute each, I will start with the lady, although wewe umekuwa hapa masaa mingi.  Wapi jina lako, what is your name? 

Speaker:  ……………………… (inaudible)

Com. Abida Ali:  Who?  

Speaker:  …………………………………(Inaudible)

Com. Abida Ali:   Umeandika kama  observer  hukusema  unataka  kuongea  nitakupatia  dakika  mbili  lakini  wale  wengine  one

minute only.

Rose  Nasimiyu:   Asante  sana  kwa  majina  ni  Rose  Nasimiyu  Kibarech  kutoka  Malava  Kabras.  Yangu  nilikuwa  nataka

kuongea  upande  wa  discipline,  upande  wa  serikali  yetu  hapa.   Ningependa  katiba  yetu  iwe  na  high  discipline  upande  wa

serikali, kwa ajili upande wa polisi hata upande wa hospitali hata pia kwa shule.  Kwa mfano akina mama wengi wanakufa kwa

ajili ya kupanda, bila kutetewa.  Ningependa sisi akina mama tuhurumiwe ama tuwe kama wanaume pia, wake wanaweza kuwa

wamekosewa na mumuwe nyumbani ama amepigwa zaidi na anaenda kwa upande wa serikali kulilia serikali ama utawala,  lakini

lazima atasema leta pesa,  ama ukienda kwa polisi anasema  leta  pesa  na  hauna  pesa  yoyote.   Hapo  tunaumia  sana,  ama  saa

zingine  mzee  anakufinya  na  mambo  ya  nyumbani  anaenda  kunywa  kutoka  ni  asubuhi  kurudi  ni  usiku  wa  manane  na  matusi.

Sasa hapo anakuletea hypertension.  Na ukienda kuelezea watu wa nje ama utawala hawawezi kuchukua jukumu kumuuliza.
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Interjection Com. Abida Ali:  Unataka unataka afanyiwe nini sasa?

Rose Nasimiyu:  Sasa hapo tunataka tutetewe kwa mfano akina mama wawe na uhuru yaani wawe free,  wawe kiongozi hata

nyumbani kwa maana kila mara hao ndio wanakaa na watoto kila mara.   Hata mama ndiye analima kwa shamba na hiyo miwa

hata  akilima  pengine  inauzwa  hata  hawezi  kupata  hela  na  hata  mtoto  hawezi  kusomeshwa  anaenda  tu  popote.   Sasa  hapo

naomba serikali yetu itusaidie sana.  

Interjection Com. Abida Ali:  Tufanye nini sasa hapo?

Rosina  Simiyu:  Hapo nilikuwa  nataka  akina  baba  wale  kama  wanapiga  wake  wao,  ama  wale  akina  baba  hawafanyi  kazi

nyumbani  wanaenda  tu  kwa  pombe  lazima  serikali  iangalie  sawa  sawa  wajue  ya  kwamba  kwa  nini  anataabisha  ama

ananyanyasa bibi yake.  Hapo iwe na sheria fulani kwa maana wanawachia akina mama watoto,  hawajui vile watoto  wanakula,

hajui vile wanasoma hata hawajui vile wanavaa.   Tena  hata  wasichana  wanapatia  watoto  wasichana  mimba  nyumbani.   Sasa

mama watoto wanangojea mtoto wa mtoto wako na ungojee wako na hawawezi kuchukua jukumu kwa yule kijana anampea,

mtoto akikua anapelekwa tu kwa a friend.

Kwa upande wa health.  Unaweza kuwa na mtoto anagonjeka sana na kama hujajulika kwa hiyo hospitali hata mtoto anaweza

kufia tu hapo bila kutibiwa.  Na  ukiwa umejulikana ama kama una pesa  unatibiwa kwa haraka  sana.   Sasa  hapo  inatakikana

tuwe na mtu wa kuangalia upande wa hosptali sana.

Upande  wa  polisi,  anashika  mtu  kama  mwizi,  akifika  hapo  anamwachilia  kwa  ajili  amepewa  pesa.   Mwenye  kumshika

anaambiwa  yeye  ndiye  alikuwa  anamngojea  kumshika  kama  gaidi.   Sasa  hapo  tena  upande  wa  polisi  tunaona  ni  mbaya  na

upande wa serikali.

Tena kwa upande wa viongozi wa mtaa.  Viongozi wa mtaa inatakikana apate mshahara kwa ajili yeye hufanya kazi nyingi sana

kushinda hao assistant chiefs.

Upande wa civic education ama Electral Commission  inatakikana kama unataka kuchua MP sio lazima ulazimiswe kupigia kura

mtu fulani ama mzee anakulazimisha bure bila your authority.  Hapo tena upande wa MPs ama councillors kwa mfano tunaweza

kuwa na mtoto hajiwezi kwenda shule lakini anaenda na mtoto ana akili ya kutosha lakini upande wa burseary ikitoka hao ndio

wa kwanza kupeleka watoto wao kupewa bursary, hao councillors ama chiefs.  Lakini maskini hawawezi kujuliswa.  

Upande wa watoto, lazima tena waangaliwe vizuri wajue hii bursary inaenda kwa mtoto wa mtu aina gani.  Mtu wa councillor,

mtu  asiyeweza  ama  ni  mtu  aina  gani.   Akina  mama  wahurumiwe  wawe  tu  mfano  mmoja  na  akina  baba,  kwa  mfano  baba

anaweza kufa awache boma bure na labda hajakuonyesha namba ya shamba lenu, na hiyo namba iwaweza kwenda hata kwa
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mandugu zake na wanaweza kukunyanyasa sana.  

Com. Abida Ali:  Thank you, ujiandikishe pale.  One minute and I will be very strict. 

Wafula Laban:  My names are Wafula Laban.  I propose as follows that the constitution should contain a preamble stating our

aspiration but it should not highlight-failed philosophies like Nyayo.

Two, the President’s power  should be trimmed.  A president  should not be  an MP and should be a  man  who  should  not  be

tainted or a woman who should not be tainted; who is morally upright.

The cabinet  should be selected from without parliament not from within.  The parliament should be autonomous and powerful

organ  and  the  quorum  of  the  parliament  should  be  ¾  not  30  MPs  as  it  is.   Their  salaries  should  be  checked  by  another

independent body.  There should be an office of Ombudsman.  The Judiciary should be independent and powerful.   The ECK

should be empowered to set  morals of aspirants  and those implicated in any scandal  should  not  be  allowed  to  stand  for  any

public office.

Mayors should be elected by the public.  The Attorney General should be appointed by parliament.  

Land title deed  should have two names, the names of the husband and the wife and incase of  death,  the  first  child  should  be

enjoined on the land title deed.  MPs should be recalled incase of poor performance and the work of an MP should be full time.

  They should have an office in parliament and at the constituency level.

No nomination because that rule has been misused.  Representation to be pegged on population not geographical area.  

Citizenship should be dual in Kenya.   I  propose  that the PC and the DO,  the PC the DO and the chiefs  should  be  scrapped

only to leave the DC’s office. 

A tax for education and medical covers  should be established and medical and education to  be  free.   Any  law  or  act  that  is

assented by President and it happens that it is part faulty, the Attorney General should be taken to court, because  he is the chief

adviser of the government.

Com. Abida Ali:  Thank you, please register there and leave that paper with us.

Kibet Erick:  I am Kibet Erick.  Thank you the Constitution Kenya Review Commission.  I would like to present  the following

issues and these are:-   Members of Parliament should have powers  of the PCs  and  DCs.   What  I  mean  is  that  Members  of
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Parliament have been looked down up by the administrators.

Equal distribution of the national wealth, we can see that some other areas are  receiving those wealth that are  possessed  by the

Government rather than other sides.

In Kenya we need a prime minister, only that prime minister would be dealing with a lot of matters while the president  should be

ceremonial.  

And then one-person one job.  Thank you very much.

Com. Abida Ali: Thank you.  Next.

Philip Baraza:  Commissioners, I am Mr.  Philip Baraza and I have the following opinions on the constitution.  The traditional

technology  to  be  reviewed  as  most  of  our  young  generation  have  gone  astray.   They  have  left  all  their  social  and  cultural

traditions; they are not conducted in our present  societies as  it is used to be  long ago.   Roles and responsibilities have eroded.

Diseases and early deaths, is on the magic, why?  No guidelines to our youths therefore reforms should include traditional and

technology.

Legalize traditional brew, busaa, and license the brewer, hygiene be the principle before licensing them.  This will reduce deaths

brewed chang’aa which is drunk hurriedly in fear of the police on the patrol.

Chief and his assistant chief be elected through queuing or  show by hands.   By doing so only those with quality leadership will

be elected in the location and sub locations.  

Executive the parliament and the judiciary  to  remain  independent  organs.   Kenya  to  remain  as  a  united  state  headed  by  the

president who should be a national figure.  Introduction of the post  of prime minister to help the government of the day.   The

government to control farm input ensuring there is enough food in the country.

Introduce salary to a person who has attained 50 years and above.  That is all.

Com. Abida Ali:  Thank you very much.

Jomo Lumbasi:   Asante  kwa  kunipa  nafasi  hii,  kwa  majina  ni  Jomo  Lumbasi.   Kwangu  mimi ningependa  kuongea  kuhusu

kimila.  Serikali isijaribu kuingilia mambo ya kimila kwa sababu kama sisi walie tunatahirisha wanaume sio wanawake na serikali

ikisema ya kwamba sisi wanaume tusitahirishwe itakuwa ni vibaya.  Na  wenye wanatahirisha wasichana serikali isiingilie lazima
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kama ni kimila yao  kutahirisha  wasichana  waendelee  hivyo,  ila  tu  serikali  ichunguze  vyombo  vyenye  wanatumia  kutengeneza

hiyo kazi viwe safi.

Pili, mambo kuhusu wageni wenye wanakuja hapa Kenya,  wamepewa uhuru zaidi hata kuliko sisi Wakenya wenyewe, haswa

sana kama Wahindi hao Asians wako na uhuru  zaidi  kuliko  sisi.   Tukiangalia  pesa  kama  zenye  Pattni  alipotea  nazo,  ni  pesa

nyingi  sana,  anatoleswa  inje  hali  sisi  Wakenya  tunazidi  kuumia,  barabara  zetu  ni  mbaya,  hospitali  watoto  wanaendelea  kufa

wanakosa  madawa.   Na  serikali  inadanganya  kwamba  inaendelea  kuchunguza.   Hata  wakishika  huyo  mtu  akienda  ndani

keshoye ameshika bond,  kesho yake mtu ametoroka ameenda nje.   Inakuwa ni mchezo wa siku nyingi sana.   Punde si punde

unakuta hiyo maneno  imetupiliwa  tu  mbali  namna  hivyo,  kwa  hivyo  uwezo  kwa  mtu  mwenye  anatoka  nje  kuja  hapa  Kenya

lazima aheshimu sisi ajue kwamba sisi ni Wakenya na nchi yetu lazima iheshimiwe.  Wasipewe uhuru kubwa namna ile.  Asante.

Com. Abida Ali:  Kuja ujiandikishe hapa.

Com.Ratanya:  Sasa tumefika mwisho wa mkutano wetu.  Okey sasa  kwa kumaliza mkutano wetu …………..(?)  tulipoanza

asubuhi  tumekuwa  hapa  tumesikia  watu  wengi  na  nawahakikishia  kwamba  Tume  itachukua  maoni  yenu  kwa  njia  nzuri

tutayapeleka  huho  headquarter  yetu  na  yataangaliwa  ili  yasaidie  kurekebisha  katiba  yetu.   Na  ningetaka  kuwashukuru  wale

wametupatia kikao hiki kama wenye shule hii ya St. Teresa’s kama wako hapa tungetaka kuwashukuru sana,  tumesema asante

sana kwa kutupatia nafasi hii  kwa  niaba  ya  commission  na  wale  wengine  wote  wametusaidia,  na  hata  wale  wote  wamekuja

kepeana maoni yao na nyinyi ambao mmengoja mpaka sasa tusikiliza.

Kwa hivyo kwa niaba ya commission yote pamoja na Commissioner  mwenzangu  Abida  Ali  na  kwa  mimi mwenyewe  binafsi

ningetaka kuwatangazia kwamba tumefunga mkutano  wa  leo,  kikao  cha  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba  ya  Kenya.   Asanteni

sana.  

Na mwisho kabisa tutaomba.  Nani atatusaidia kwa maombi?  

Mama Mary:  Kabla hatujaomba nataka kwa niaba ya community ya hapa kuwashukuru kwa kupata  nafasi kutuletea kikao

hiki hapa.   Pia ningependa kuwahakikishia kwamba mwanzo mwanzo kulikuwa na mtu ambaye tumejaribu kuchunguza si mtu

wa hapa hatumjui alitaka kudisrupt kikao chetu ningependa kuomba msamaha msiende na impression alikuwa mtu wa Malava

hatujamtambua ni nani mpaka sasa.  Ikiwa ataonekana Shamoni pia msimruhusu kuingia kwa hicho kikao.   Naomba tusimame

kwa maombi.

Prayers:    Mungu  Baba  Mwenyezi  ni  wakati  mwingine  tunakurudishai  shukrani  tukijinyenyekeza  Baba  tukiomba  kazi  hii

ambayo  tunayofanya  ni  kazi  ambayo  italinda  maisha  yetu  ya  kesho.   Baba  Tume  inapoendelea  kuzunguka  mkoa  huu  wa

Magharibi upate kuwapa wananchi wa mkoa huu hekima ili wapate  kutoa mchango wao na busara.   Pia  naombea  safari  yao
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mahali  popote  wanapoenda  upate  kuwaongoza.   Na  asante  Bwana  jina  lako  liinuliwe,  kwa  jina  la  Yesu  Kristo  mwanao

Mkombozi.  Amen.

The meeting closed at  4.30 p.m.
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