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Present

Com. Bishop Njoroge

Com. Ibrahim Lethome

Secretatiat In Attendance:

Triza Apondi                  –         Programme Officer

James Macharia        –         Assistant Programme Officer

Lydiah Moraa          –         Verbatim Recorder

The meeting started at 9.55 a.m with Com. Bishop Njoroge being in chair.

Com. Bishop Njoroge:  ---------  ili tuwe katika hali moja.  Tunaye furaha kwa kuwa hapa kama Commissioners wa Tume ya

Kurekebisha Katiba,  kwa ajili ya kupokea  maoni yenu.  Huu ni wakati  muhimu katika nchi yetu na kabla  hatujaanza,  ningeita

mmoja wetu atuongoze kwa maoni.  Sijui kama kuna mtu aliye tayari ambaye angetuombea ili tuanze kikao hiki kwa maombi.

John Juma:  Tuamini na tuombe.  Mwenye anaomba ni John Juma.  

Mwenyezi Mungu Baba wa rehema, ni wakati  huu wa asubuhi tunakuja  mbele  yako  na  Baba  tunakushukuru  kwa  vile  wewe

uliteuwa  siku  ya  leo  tuwe  katika  hiki  kiwanja,  kujadiliana  mambo  ya  Katiba.   Na  Baba  ukawe  mwenye  kiti  mwema,

ukatuongoze na hata na wale wenye wako njiani wanakuja ili tuandamane pamoja.   Baba ukatuunganishe, yote yenye tunanena

hapa iwe ya kusaidia nchi yetu na yawe ya kujenga.   Hata  wale  wenye  watatuongoza  Baba  wewe  ukawe  Mwenyekiti  wao.
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Ukawafundishe, ukawe mshauri mwema kwao.  Baba tuanze nawe na tumalize nawe.   Na  ni katika jina la Yesu Kristo Bwana

wetu.  Amen.

Com. Bishop  Njoroge:   Nafikiri  sijui  kama  co-ordinator  bado  yuko  hapa,  lakini  mimi naitwa  Bishop  Bernard  Njoroge,  ni

Commissioner.  Na niko na mwenzangu ambaye pia ni Commissioner ambaye tutachukua maoni pamoja na yeye na nitampatia

dakika moja awasalimie.

Com. Lethome:  Mulembe bosi?

Response:  Mulembe.

Com. Lethome:  habari zenu?  Mimi naitwa Ibrahim Lethome.

Com. Bishop Njoroge:   Pia,  tuna  staff  ambao  tumekuja  na  wao,  tuna  Programme  Officer  na  ningetaka  ajulishe  staff  wake

kwetu ili tuwajue pia.  Karibu.

Triza  Apondi:   Hamjambo?   Mimi  kwa  majina  naitwa  Triza  Apondi,  mimi  ni  Programme  Officer  kutoka  CKRC  yaani

Constitutional of Kenya Review Commission, na mwenzangu ni James, atatusaidia kuandika maneno yale mnayozungumza yote.

  Na pia, tuko na Lydiah Moraa, ambaye anatusaidia kunasa maneno yale mtayozungumza.  Asanteni.

Com. Bishop Njoroge:  Pia kunaye Co-ordinator wa district hii, nitampatia nafasi atujulishe CCC na pia aseme machache.

Wabobwa Welinywa:  Mulembe bosi? Wakati  nilikuwa nikitembea kuwasalimia niligundua-- unajua Nzoia Sugar Co.  inaajiri

watu kutoka Kenya mzima.  So, for that reason,  we don’t have difficulties of Kibukusu language or  something like that.  Lakini

pia tutakuwa na watu ambao wako hapa karibu,  kwa sababu mashamba mengi makubwa kuwa nucleus, na upande huu watu

wengine walikuja Bungoma.  Kwa hivyo tutakuwa na watu kama wafanyi biashara wenye Bukembe na around here watakuja

huku.  Mimi ni mshirikishi wa  Constitution  Review  Commission  of  Kenya  hapa  Bungoma.   Kwanza,  nimefurahi  kuwa  nyinyi

wafanyikazi wa Nzoia na wakaazi wa hapa mumekuja asubuhi sana.  Nimeambiwa na mzee Buteiyo kwamba alikuwa hapa saa

moja na nusu.  

Tumeambiwa wakati tulikuwa na civic education Bwana Commissioner Chairman, kwamba, Kenyans also want management of

time to be  in the Constitution- because  one of the things people  have said  is  that,  we  have  developed  a  habit  where  we  say

unachelewa na unasema “I was keeping African time”.  There is no such a thing as  African time.  So it is a convenient way of

coming late, sometimes it is critical.  So, nimesema asante sana kwa nyinyi kufika na ninafikiri mkimaliza, wale ambao mnamaliza

najua mnaenda kazini.  Lakini wale ambao mnakutana na wenzenu, waambie Commissioner watakuwa hapa mpaka views zote
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ambazo ziko huku zichukuliwe.  Mimi ningependa kuwajulisha kwenu hawa wafuatao ambao wananisaidia.   Sijui  Wycliff  ako

wapi?  Wicliff Baraza Wasilwa, CCC member wa Sirisia.  Lakini yeye ananisaidia kwa ofisi yangu. Mzee Wakhili ako  wapi?

Yeye ndiye Committee member ambaye anasimamia upande huu.  Wakati Commission ilinipa CCC members kufanya nao kazi,

mimi nilikuja nikawaweka kwa locations.   Na  locations za huku nilimpa huyu mzee, watu wote ambao wamekuja hapa -  yeye

ndiye ameleta mabarua zao na ndiye amenisaidia kuhakikisha wanakuja.  Wapi Richard?  

Richard Wekesa:  I am here.

Wabobwa Walinywa:   Richard Wekesa  ni CCC member wa Kanduyi,  lakini yeye anasimamia town.   Amekuwa  akinisaidia

pia.  Kuna Kaitano Wekesa  Opilo ambaye ni translator  wa Kibukusu.   So,  kama kuna mzee anataka kuzungumza mambo ya

utamaduni  wa  Kibukusu  na  labda  hataki  kuzungumza  kwa  Kiingereza  kwa  sababu  hawezi  kueleza  vizuri,  mwaambie  aje

Kaitano  ako  hapa  anajua  Kibukusu  vizuri.   Yeye  anatoka  hapa  kando  ya  barabara  mahali  kunaitwa  khane  wama  waena

mwana  wase? -  sorry I am speaking Kibukusu now.  I will translate later.   He comes  from  Chekhulo.   Kuna  mtu  mwingine

kweli amebaki?  Kuna translator khane bakhulanga  bali  sina mai?   Christine Malobi asomianga  school,  Special  school for

the deaf Mumias.  Na  yeye amekuja hapa,  kama mna mtu yeyote ambaye ni deaf,  she will ensure that huyo mtu anelewa yale

mambo ambayo yanaendelea.  Kwa hivyo, mambo yako shwari.  Kwa hivyo nitarudisha kwa Bishop ili tuendelee.  Asante sana

Bishop.

Com. Bishop  Njoroge:   Kila  mtu  ambaye  atapeana  maoni  yake,  atakuja  na  kukaa  hapa  mbele.   Tutakupatia  dakika  tano

kama  una  memorandum-  hutasoma  kila  kitu  lakini  uta-highlight.  Kwa  sababu  baadaye,  tukirudi  Nairobi,  tutachukua  na

ku-analyse hiyo memorandum.  Tuna watu wengi zaidi ya thelathini, kazi yao ni  kungoja  hizo  memorandum  na  ku-analyze  na

kuziweka  katika  report.   Kwa  hivyo,  hatungependa  usome  kila  kitu  lakini  u-highlight  kile  kitu  cha  muhimu.   Ukija  hapa

ukimaliza, utaenda pale kwa Programme Officer na kujiandikisha, ukitoka hapa,  utaenda pale na kujiandikisha katika register.

Tutaanza na Gaitano Buteyo.  Gaitano Buteyo yuko?  Aje hapa mbele.

Gaitano Buteyo:  Mwenyekiti,  wanachama wa Committee na  wananchi  wenzangu  hamajambo?   Mimi  jina  langu  ni  Gaitano

Wafula Buteyo, nimekuja hapa kwa niaba ya Buteyo Meat  Park  na nitaeleza maoni yangu kwa Kiingereza. So,  the first thing I

want to say is that I am happy to have got this chance to be able to come before the Commission today, and I will be presenting

my memorandum in English.  I will present this memorandum with special  reference to Western Province or  Western region.  I

am going to confine my submission to page 21 of the guide.  Those who have it here you can page 21 says “environment and

natural resources”. I am going to deal specifically with the environment and natural resources.  I’m going to focus mainly on the

four pillars that sustain life and these are; our land, our forests, our water and our air.  Those are the four pillars that sustain uhai

of the Kenyans.  

Now, in this particular respect I want to start off by talking about  the forests.   First,  I  want to make this statement;  that it is an
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undisputed  fact  that  a  country  whose  forests  have  been  destroyed,  the  country’s  whose  water  bodies  and  air  have  been

polluted,  the  country  whose  land  is  eroded  due  to  destruction  of  vegetative  cover  cannot  provide  a  healthy  environment  to

sustain  life  of  its  people.   In  this  respect,  among  the  country’s  resources,  the  forests  are  one  of  the  most  important  natural

resources.   They act  as  important  water  catchments  protection.   Unfortunately,  the  Western  region  does  not  have  adequate

forest  cover.    As destruction of indigenous trees  in the Western region has affected the unique bio diversity within  the  region

that  is  causing  change  of  climate  and  hence  Agriculture  suffers,  and  is  surely  leading  to  desertification  if  it  is  not  controlled.

Therefore  I  would  recommend  that  the  Constitution  should  provide  for  serious  (inaudible)  protection  and  conservation  of

indigenous trees. Whether in private individually owned land or government forest.  That finishes my submission on pillar number

one- that is the forests.

Pillar number two, I am going to deal with our land.  The present land ownership policy allows individuals to own land from the

hilltops  down  into  the  middle  of  the  river.  The  individual  owner  cultivates  the  hilltops  and  the  riverbank  destroying  all  the

vegetation that protect the soil from erosion.  In this respect, I recommend:

a) That the  Constitution  should  unify  land  ownership  Legislation  to  avoid  contradiction  in  the  application  of  the  law  by

different government ministries.  

b) I recommend that the Constitution should provide for stringent land use control so that,  for purposes  of conservation all

hilltops and side areas susceptible to soil erosion,  be  confined for conservation as  only land use option.   In this regard,

at least  500  metres from the hilltop-all round the hill  and  50  metres  corridor  on  each  side  of  the  riverbank  be  made

mandatory forest and soil conservation areas to be planted indigenous tress.   Commissioners,  while we are  sitting here,

we are not far away from a hill just down here called Sangaru.  Now, during your stay around if you observed,  you will

have noticed that Sangaru hill is the typical example of the worst form of bio-diversity destruction and soil erosion which

requires urgently, such Constitutional measures to save the land.  You go out there to Sangaru and you can see.   In the

days when I was a boy, the whole hill was fully covered in forest.  Today it is only rocks standing out and I am sorry to

say that, one of these days those stones will begin rolling.  I don’t which direction they will go but you can imagine what

disaster that would be.  And today all the soil from the hill has been washed into Chwele river.   Where are  we going?

Unless we do something now to save the situation.  That is why I consider  that is important,  that the Consitution should

protect the hills as one of our resources.

On the water- that is pillar number three -  water  is an essential resource  for sustaining all forms of country’s life.  Be it human,

plant or  animals.  A country without  sufficient  good  quality  water  is  a  hardship  country.   The  Western  region  occupies  very

strategic position in the Lake Victoria water catchment zone as some of the important rivers drawing into the lake,  have sources

or flow through this region.  It is, therefore, important that all water  sources  in this region be fully protected  against any form of

pollution and misuse.  Therefore in this regard I recommend that the Constitution should provide for control of all forms of water

pollution through industrial or urban waste discharges into the rivers and other sources of water supply.  
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b)  That, mandatory rehabilitation of all existing water dams in the region.

c)  Acquisition of all wetlands, swamps or marshy lands for water conservation purposes.  E.g.  we look at  Sio River.  Sio

River  has  a  source  right  in  Bungoma  town  around  Kanduyi.   You  may  not  notice  it,  but  Sio  river  originates  from

Kanduyi in Bungoma town and you can see  it had beautiful swamp all through.  But today what is happening is that as

the town is growing, people are demanding land for building, therefore we are  draining all the swamps around the river.

 And this is not only to Sio river, but many other sources of water which are  not protected.   So,  I consider  that there is

definite need to control and protect.

d) Control of haphazard planting of eucalyptus trees  in water  catchment and marshy areas.   Currently,  after destroying all

the indigenous trees, we are now planting exotic trees; they maybe good for timber but they have also got their negative

impact on our land.  In that the eucalyptus trees take a lot of water.  And if we plant a lot of them in our swampy, in our

marshy areas, in our water sources, we are drying up our water sources and this in the long run, is a dangerous trend of

development.  

My final pillar is air.  I am saying that clean air is essential for healthy human, plant and animal life and therefore,  I recommend

that the Constitution should provide for stringent control  of all forms of air pollution especially  by  industrial  emissions  into  the

atmosphere.  This should also control smell and noise nuisance.  Then, I wish to make the following general recommendations:

a) That, the environmental protections to be included in the Constitution as  I have already outlined -  the one to five that I

have mentioned.

b) That  enforcement  of  laws  on  the  protection  of  environment  should  be  done  by  district  environment  development

committees, using the government arms of the Provincial administration and the courts where necessary.

c) Ownership of natural resources in each region should be by people of the region through their councils.   Well,  have you

will forgive me, but I am imagining that we are  already  in  a  regional  set  up  and  therefore,  people  within  their  region,

should be stakeholders and therefore should own the natural resources in those regions.

d) The role of local communities in the management and protection of the environment should compliment the efforts of the

District Development Committee.

e) That  all  natural  resources  including  land,  water,  forests,  air,  minerals  and  wildlife  should  be  protected  by  the

Constitution.

f) Responsibility for management and protection of natural resources should be vested in the regional government and the

stakeholders guided by the district environment development committees.

g) That  management  and  protection  of  natural  resources  should  be  by  the  regional  government  involving  the  local

communities.

h) That soil erosion control  measures must be  fully enforced.   Here,  I  believe  there  used  to  be  a  law  but  I  don’t  know

whether  that  law  is  still  there,  because  today,  there  is  so  much  soil  erosion  and  nobody  seems  to  be  seriously
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considering how to save our land.  

i) Sources  of all rivers,  springs and dams in the region must be  protected  by providing at  least  500m of  conserved  land

around each water source.  

j) All herbalists in the region must be  registered and licensed and on registration they must show proof prove  of  owning

and  having  established  herbal  medicinal  arboretum  on  their  own  land,  as  sources  of  their  medicinal  supply  to  avoid

encroaching of other peoples’ resources.  In this regard may be, I should explain a little.  That, was it is happening, now

that herbal medicine is becoming popular,  everybody wants to be  a herbal doctor  and  they  are  looking  for  herbs  for

treating the people  from everywhere.   They,  themselves,  don’t  have  resources.   They  have  not  planted  and  yet  they

want to be doctors, and a herbalist as a doctor has got to have his own source.   And, therefore unless they provide for

that, how are they going to serve the community in future treating them with the herbal medicine for which they have no

source?  So I believe that, to be able to help the situation to be able to encourage planting of indigenous trees  especially

herbal medicine, all the herbalist  must be  registered and licensed and that,  one  of  the  conditions  there  in  will  be,  that

whoever wants to be a herbalist must show that he has actually the material or the source for his medicine.

Finally but not least Mr. Chairman, at  this particular point in the life of Western region as  I have already mentioned elsewhere,

indigenous trees  have been destroyed and much as  we may  not  want  it,  but  it  is  important  that  we  shall  have  to  rebuild  this

destroyed shrines.  To be able  to  do  that,  we  want  to  encourage  everybody  particularly  as  we  have  no  proper  forest  in  the

region now. We would want to encourage individuals or  groups of people  who are  interested in promoting the development of

the indigenous forests.  We want to encourage them to do that and in order to do that, I am recommending that the Constitution

should in this particular respect should provide for special funds to promote individual or group efforts committed to establishing

indigenous trees, forests or arboretum.  Mr. Chairman, the time to save Kenya is now.  Tomorrow will be  too late.   Thank you

sir.  

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much.  I must admit that since we started  we haven’t heard such topic being covered

the way you have covered and we are  very greatful to you and I can  assure  that  what  you  have  said,  will  get  its  way  in  the

Consitution.  Thank you.

Gaitano Buteyo:  Thank you sir.

Com. Bishop Njoroge: Can you come and register.  Can we have Justo Wekulo?  Justo Wekulo?

Justo Wekulo:  Morning everybody?

Response:  Morning.
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Just  Wekulo:   My  names  are  Justo  Wekulo  Webele  born  in  Mwibale  village,  Mwikhubo  sub  location  Bungoma  District,

Western part of our country Kenya.   I wish to be brief as per the points here. My first emphasise is on the natural resources  as

someone has said but,  mine is a bit different.   Here,  many of us have  heard  of  people  having  or  owning  large  tracks  of  land

while others live as  squatters.   We have seen that todays governing class or  rules have no principles in terms of managing that

sector.  Therefore, it is my plea that those ones who have more that one thousand acres of land, should have it distributed so as

to settle the landless people.  We have seen that especially in our side here in Bungoma district,  the population is dense and up

there,  we have some owning acres  and acres  of land.   Therefore,  the  Constitution  should  take  note  on  that,  that  those  ones

staying as squatters’ life should also be settled.  

Com. Bishop Njoroge:  We have taken that point.  

Justo  Wekulo:   Then, the second point is on freedom of worship in our country  here.   Many  a  times  when  we  look  at  the

hierarchy of the church, the church leaders  play a central  role in organizing the citizens spiritually so that,  when it comes to the

life they take, these people should not be  in a mess all the time.  Therefore,  we seek  the Constitution that is good for them, to

define freedom of worship to get rid of the devil worship.  In that, you see, they are  preparing us not to fall into mistakes all the

times.  Churches are there to advise and guide the citizens.  So, the church has a role for the citizens to make them stay or  lead

that commendable life. 

Com. Bishop Njoroge:  Point taken.

Justo Wekulo:  Then, the next point is that Parliament should have powers  to reduce nepotism, tribalism and many other evil

things.  We realize that- I personally and other the youth, went paliamentarians to be very incentive persons, not one who has to

be corrupted before he can help a child or  anybody in any circumstance.   We feel that the issue of tribalism, corruption in the

country should be taken note and be eradicated fully to ensure peaceful and freedom in our country.   Now we see  that in our

current Constitution, then our teachers have failed to define the duties of the President.  The President  has got all the power.   It

is my plea that some of these powers  have to be  reduced in order  that we may have fair and free elections in our country his

duties have to defamed.  

Lastly, I wish to emphasize this; like down there on the floor of River Nzoia we have a place known as Mwikhupo  and there is

a waterfall of a height of 150m high and once it drops, there is a kind of smoke-  bluish indicating that such a place,  if organized

well can generate hydro-electric power.  The government has been planning to do rural electrification but, in such area it is good

for them to come and visit  that  place  to  see  whether  the  place  can  serve  the  citizens  and  thus,  giving  or  rather  creating  job

opportunities.  I say thank you.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much Justo for those views.  Could we have Caleb Kadoyo?  Caleb Kadoyo? 
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Alex Kadoyo:   Thank you Mr.  Chairman and Commission members.   As you know the time is short,  so I am going to read

very quickly as possible.  “To prorogue and dissolve Parliament---

Interjection.  Com. Bishop Njoroge:  Your name first?

Alex Adoyo:  My names are  Alex Adoyo Nyumba, Box 285 Bungoma.  To prologue and dissolve Parliament,  is the duty of

the Speaker.  The Speaker  must be  elected by MPs.   He is the one to control  the Parliament.   While Parliament is dissolved,

the Speaker becomes overall to control the country until election is done.  

Vice President:  it is the duty of MPs to appoint or elect the Vice President.  It is the duty of a President  to appoint  and dismiss

Ministers  and  Assistant  Ministers,  Permanent  Secretary,  DC,  DO  and  local  Chiefs,  company  Managing  Directors  and

Chairmen.  The appointment of the President: this process should be done by wananchi by secret ballot.  

Duty of the President:  the duty of the President  is to lead the celebration of national holidays and official duties only.  When I

come on development within the area,  it is the duty of the DO,  MP and local chiefs only.  After they have finished their duty,

they must inform the DC and PC and must be  checked by those official people.   On that project,  MP is the chairman to look

after that project within his area.  MPs are free to speak to wananchi and no action should be taken against them on the words

which they have spoken.   MPs are  free to hold any meeting within his or  her area.   He or  she must inform the local Chief for

security.  Anybody interfering with that meeting must be arrested.  

African alcohol should be put in the Chiefs Act.

Com. Lethome:  African what?

Alex Kadoyo:   Alcohol; chang’aa and busaa.   These people  when  they  are  arrested  by  the  Chiefs  or  Assitant  Chiefs,  they

must work under chiefs supervision building school, bridges or other projects.  Hapana mambo ya kufunga mtu kwa sababu ya

chang’aa.

Com. Lethome:  Must they be arrested or ----

Alex  Kadoyo:   They  should  be  arrested  by  their  Chief  or  Assitant  Chief  and  they  should  work  within  the  chief  camp  or

schools.  Wafanye kazi kwa mashule na chief’s camp kwa kufagia huko, wakate nyasi huko.

Com. Lethome:  Kwa hivyo unataka katika Katiba kunywa busaa na Changaa iwe ni hatia?
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Alex Kadoyo:  Ni hatia, lakini wafungwe kwa Chief camp huko.  Halafu wanarudi nyumbani. And this should not go for many

days.  There must be a limit of days; 30 days.  

Education:  as from standard one up to standard eight, the children or  the parent  must pay only 150/-  per  year.  As from form

one up to form four, school fees for borders should be 7,000 /- per year.  Day scholars must pay 5,000/-  per  year.   University

or degree graduates must be loaned free food pocket money- not less than 100/- per  month, and,  these students must be  given

jobs by the government.  The President should not be above the law.  Let the law be above the President.   And the presidency

must be rotational among the provinces, e.g, when Western province for example we take  Mudavadi to become our President,

next time we go to Rift Valley to elect.   The Rift Valley people  are  the people  to elect  the President.  Multiparty system should

be abolished in Kenya.

Com. Lethome:  (inaudible)

Alex Kadoyo:  Kwa sababu hawa ndio wanaleta clashes in the country.

Com. Lethome:  What clashes?

Alex Kadoyo:  Mambo ya kupigwa hivi --clashes sorry.  Retired President should not---

Interjection. Com. Lethome:  Sorry, are you suggesting that we should go back to single party?

Alex  Kadoyo:   Single  party  peke  yake.   Retiring  President  should  not  engage  in  any  politics  in  the  country  or  outside  the

country.  Any Kenyan citizens be allowed to contest  the post  of presidency whether he has enough education as  from KCPE,

aged 35 years  onwards.  MPs should  have  offices  within  their  constituencies  so  that  they  can  address  wananchi  properly  on

development and this they should work from 7.00 a.m to 5.00 p.m, except  during Parliament session.   These MPs should hold

office for two terms only.  Any Kenyan citizens whose father has held the post of Presidency should not engage in politics.   Any

crops  or  materials delivered by local farmers to the factory,  the payment should be within 30 days.   If the factory cannot pay

him within 30 days, then the factory should pay this amount with interest  not less than 20%.   Imports  such as  mtumbas should

be abolished so that where the factory which makes those materials can run and the people can get the jobs there.  

Prominent people  such  as  the  MPs  Company  Director,  Heads  of  parastatals  bodies,  Accountants  and  the  President  should

account for their wealth.  Import duty on goods and products which are locally available or  can be locally processed  should be

increased  such  that,  their  prices  are  higher  that  local  product  to  protect  our  local  industries.  Kenya  citizen  who  have  not

qualified for entering public universities can join private university or  can  be  allowed  to  join  low  grade  universities.  We  want
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universities to be graded according to superiority with public universities graded superior and the private ones less superior. Any

student going for pararell  programme can only be allowed in low grade university and their degree  certificate  should  bear  the

name “pararell student”.

Com. Bishop Njoroge:  Give the last point.

Alex Kadoyo:  The last point, is that all Ministers and Assistant Ministers, President, all forces within Kenya must tell Kenyans

how they get their riches  within  Kenya  and  they  should  explain  to  Kenyans,  they  are  the  people  who  spoil  the  economy  of

Kenya.  All prisoners serving a term of from two years, must be given leave of not less than one month.  This will enable them to

enjoy with his family and then he shall go back  to prison.   Tena,  mambo mtu anafungwa miaka  mitatu,  hajaona  mtoto,  mama

anataka  mapenzi  hata  Sarah  na  Abraham  walikuwa  wanafanya  mapenzi  na  yeye  ni  mtu  wa  Kenya.   Na  ukichunguza,

amefungwa  kwa  chang’aa  au  tuligombana  kidogo  na  ajaua  mtu.   Miaka  mitatu  hii  nimekaa  kwa  jela  hapo,  si  mama  pia

ananihitaji?

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much, thank you very much.  This is why the Review of the Constitution is important

to Kenyans because  we haven’t heard anywhere else somebody saying a prisoner must be  given leave which is very sensible.

Cyprian Walutila.

Cyprian  Walutila:   My  names  are  Cyprian  Walutila;  I  am  presenting  a  paper  to  the  Commission,  representing  Christian

Community Golden Time.  So, I am presenting quite a big crowd, and I would have loved if you could have allowed me to read

the draft but I can go into the main point if necessary.

Com. Bishop Njoroge: Because, eventually we will have to analyze that paper  as  I said before we started-  we have over 30

people in our Headquarters waiting for these memoranda to analyze them and put them where they belong.  So, you really don’t

have to go into details. 

Cyprian Walutila:   Thank you.  I  will  take  this  opportunity  to  highlight  main  points  in  this  paper.  The  members  have  gone

through the whole booklet and tried to come up with what they feel is the best  way for Kenyans through their eyes and I hope,

that the Commissioner will see that we have done our contribution.

The  first  point,  is  on  preamble:   we  feel  that  the  Kenyan  Constitution  needs  a  preamble  and  the  preamble  should  actually

highlight what is highlighted in our national anthem.  Our national anthem has a lot of points, which we need to put down and be

highlighted  properly  in  the  Constitution  so  that  we  protect  them  -the  Constitution  protects  those  highlights.  And  these  are;

Kenya should be a  county  of  peace,  unity  and  love.   Kenya  is  a  God-fearing  nation,  Kenya  to  be  a  country  of  liberty  and

freedom,  Kenya  should  be  self  sustained.  The  preamble  should  reflect  the  following  common  experiences  which  Kenyans
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should strife to eliminate and these are; illiteracy, poverty, disease, corruption, tribalism and nepotism, hunger and starvation. 

The Constitution  should  have  statements  capturing  the  national  philosophy  and  guiding  principles.   We  should  be  mindful  of

other Kenyans’  welfare,  Kenyans  should  be  self  sufficient  in  food  production,  Kenyans  should  be  a  God-fearing  nation,  be

efficient and effective in the use of resources to avoid wastage of resources.  The other highlight that I would like to point out is

that the Constitution should be Supreme.  There should be no law above the Constitution and the Constitution should belong to

the people  and that,  some parts  of the Constitution should be  beyond  the  amending  of  the  Parliament,  these  are;  Kenya  will

remain a multiparty state,  two five-year term Presidential  term shall not  be  changed.   The  Constitution  should  provide  for  an

independent Electoral Commission to conduct  the referendum and supervise free and fair elections  without  influence  from  the

government  in  power.   Those  fundamental  rights,  we  feel  should  not  be  changed  by  an  Act  of  Parliament  a  part  from  the

referendum of the whole electorate.  

Citizenship; the members felt that those people qualifying for automatic citizenship are: children whose both parents  are  Kenyan

citizens, a child whose father is a Kenyan citizen, spouses  of Kenyan citizens.  Where  a  Kenyan  man  marries  a  non-Kenyan

woman, the wife automatically becomes a citizen.  Where a Kenyan woman marries a non-Kenyan man, such a man shall not

gain  automatic  citizenship.  However,  citizenship  for  such  a  man  may  be  considered  after  the  background  and  character  is

determined to be  compatible to Kenyans and he should be living in Kenya.   So,  we are  not giving  citizenship  to  non-resident

Kenya foreigners.  So, a person to be a ----

The right to life, the right to own property and live anywhere in Kenya, the right to quality education,  the right to clean and safe

environment, the right to freedom of association,  the right to freedom of movement, the  right  privacy,  the  right  to  freedom  of

movement, the right to political awareness that is, when we talk of political awareness,  is not just belonging to a political party,

we are talking about- that I’m able to propagate  my political ideas without interference.   If I want to campaign for somebody,

or I want to talk about a topic I should not be  controlled that I need some license or  somebody to give me permission to give

me that opportunity.  I should be able to give awareness like in seminars and so on without any hindrance.  

The  right  for  quality  education,  the  right  to  justice-  that  is  in  court,  the  right  to  share  the  national  resources,  the  right  to

participate in formulation of public policies, the right to good governance by public authorities, the right to health care.   Also we

gave the citizens some duties,  that is obligation of the citizens.  The citizens have  obligations  to  do  certain  things.   These  are:

paying of taxes to the government- that should and obligation of the citizens. Anybody found trying to evade paying tax and that

should  be  actually  a  criminal  offense  and  should  be  dealt  within  the  criminal  court.   Loyalty  to  the  country,  protection  and

maintenance of clean of clean and safe environment. As the mzee who was here was talking, was touched that,  there should be

a law within the Constitution that each on of us has to protect  the environment in the best  way possible.   If you are  living in a

place, it is your duty to make sure that, that place is clean.  You should not expect  somebody else to come and clean it for you

after you have put dirt there.  
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Com. Bishop Njoroge:   You have already spent  8  minutes,  dakika  nane-  3  minutes  above,  I  will  give  you  two  minutes  to

finish.

Cyprian Walutila:   Okay,  on the political parties,  they should not be  funded by the State.   Every  party  should  look  for  it’s

financing on its own and be able to finance its projects  and  use  its  own  resources.   In  addition  to  that,  the  State  should  not

interfere  on  where  the  source  of  the  funds  come  from.  The  political  parties  should  be  able  to  source  for  their  fund  from

wherever they can get it.   On the political parties  also,  they should be de-linked  from  the  government  and  especially  political

functions should be completely non-interference free from the Civil servants or government functionaries.  

The Legislature; this is where I have major input that I need to--  just give me some one minute there,  I finish, it is that or  our

recommendation  is,  we  retain  our  Presidential  system.  The  appointment  of  Heads  of  ministries  should  not  be  from  MPs

because, we believe that if we want to separate powers, the Legislature, the Executive and the Judiciary, then it is unfair to have

a Minister who is both a Legislator and an Executive.  I  don’t see  how you can separate  those  powers.   This  is  holding  two

positions. One is the legislature, another one is the Executive.  So, us we believe that the heads of ministries should be complete

Civil  servants  who  are  appointed  and  interviewed  by  Public  Service  Commission  and  recruited.   After  the  President  has

appointed them, the Parliament will vet and will remain civil servants to head ministries.  The Legislature is just to make law and

to ensure that those are followed but not to have people attending both. The age limit for the President,  we have put it between

35 – 75 years, and that means, the President should not be elected who is above 70 years since he will go beyond 75 year limit.

  That one is because if we are taking judges of the wise people, and their retirement is 74, it means wisdom however good it is,

ends at some age.  So, we want the President to be in full capacity when he is a President.   Anybody beyond 75 will be  senile

and we believe, he will not lead this country properly.  

On the nominated MPs, we have said that there should be no nominated MPs.  We believe that the nominated MPs have been

used  badly  by  the  nominating  organ  and  if  we  have  any  people  with  disabilities  or  women  whom  we  want  to  have  greater

representation, they should elect their own people.   Nobody should nominate for them.  It  is their duty to elect  that group,  not

somebody else nominating for them and bringing somebody in who is not right or who is just a supporter. 

Com. Bishop Njoroge: ----------  (inaudible)

Cyprian Wamutila:   Okay thank you. No,  it  is  alright.   I  have  everything  written.   So  my final  point  will  be  just  on  Local

government where we have recommended or  our wish is that  the  Constitution  takes  care  of  the  Local  Authority  and  people

elect their chairmen and Mayors directly.   And powers  of the Provincial administration; the Provincial administration should be

removed  and  those  functions  should  be  done  by  the  Local  authorities;  that  is  the  local  Chairman  should  be  the  one  who  is

Executive in that place.  Not somebody being appointed from elsewhere, coming there and imposing himself on the people,  it is
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not right.  Thank you.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much for those views, I can assure you that we are  going to analyze that document.

Now can we have Kemoiti James?   Endelea.

Kemoiti James:  Mr. Commissioner, thank you very much for giving this opportunity to air my views.  My names are  Kemoiti

James; I’m just giving a verbal contribution.  My main point is that there should be equitable distribution of natural resources and

development.  Currently as  it stands,  there is a lot that tends to benefit only special  areas  in the country.  You find most of the

areas are so undeveloped while a lot of development is elsewhere,  and I feel that that is not correct  because  we all pay taxes

and we should receive equally what is due to us.   Because when you take  an example,  like if you went to Teso District now,

you will think it is not part of Kenya.  There are no roads, people are living in abject  poverty because  the cash crops  which are

grown  there,  their  prices  are  low,  payment  is  a  problem,  and  so  is  actually  a  big  problem.   So,  there  should  be  equitable

distribution of national resources to all areas.

Then, this issue of land Mr. Chairman, there is a lot concerning to land and in fact it is the lifeline of all the people of Kenya.  So,

my submission is that there should be equitable distribution of land.  Currently in Kenya,  there is enough land for every Kenyan

if the process  is well managed. Because,  it is actually shameful to see  somebody called a squatter  in  Kenya.   When  I  was  in

Uganda, I used to hear people called squatters and I was thinking that it was a tribe-  I didn’t know they were people  just like

any other people but actually it is shameful to have people “squatting” in their country and yet there is a lot of free land.  There

should be a ceiling of land ownership.  

Com. Bishop Njoroge:  How many acres?

Kemoiti James:  100 acres may be should be the maximum. If that is done, then everybody will be  entitled to at  least-  even if

it is half an acre so that he is settled there.  Then there should be a lot of improvement on marginalized tribes.  We have tribes in

Kenya which have been trodden on for years  and in fact,  when it goes to development,  you find they don’t receive much and

they have remained in  that  state  for  years.   Okay,  may  be  it  might  be  attributed  to  their  lifestyle,  but  all  the  same,  they  are

Kenyans they also deserve their rights.  Kenya as  a  country  has  had  its  image  totally  tainted  by  corruption.   Corruption  has

become a disease and it is all because  people  are  rushing in for quick riches.  The most affected area  is the Land department;

when you come to the Judiciary, it is even a problem to dispense justice.

Interjection.  Com. Bishop Njoroge:  James, you know Commissioners are  Kenyans and we know the problems.   And the

problems  will  never  get  their  way  into  the  Constitution.   What  will  get  into  the  Constitution  is  the  proposal  you  make  to

eradicate corruption.  So, you can save our time by telling us there is corruption, this is what we suggest the Constitution should

do.  That will help us even much more.   So  please don’t tell us about  problems because  we are  Kenyans,  we know them, we
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know they are there. Tell us the proposals actually what should be done.

Kemoiti James:  Thank you.  My next point is that there should be created a position of Prime Minister so that he can run the

government and this is the man to form the Cabinet and then run the affairs of government.   The Judiciary should be completely

separated from the Executive.  In case of a problem or incapacitation of the President, let the Speaker take  charge and then the

Presidential term should be a maximum of two terms.  Beyond that, he runs out of ideas.  There should be a culture in Kenya, of

one job, one man.  The moment one man holds too many positions, that is a pre-lude to corruption.  Passports should be issued

to Kenyans free just like ID cards.  We see no point why it becomes so difficult for a Kenya to get a passport.   Generally, Mr.

Commissioner, I think those are my views.  Thank you.

Com. Bishop Njoroge:   Thank you very much, when you register give us those notes.   We  will  like  to  take  everything  you

have.  You write your name and give it, we don’t want to leave it.   I  want to recognize the presence of the District Officer,  on

behalf of the District Commissioner, I will just give him one minute just to say “Jambo” and then we continue.  

D.O:   Thank  you  very  much  Mr.  Commissioner  Sir,  the  secretariat,  Wakenya  wenzangu  ambao  wamekuja  kutoa  maoni,

nafikiri yangu nikushukuru Commissioners na serikali yetu tukufu, kwa kutupatia sisi nafasi na wao kutimiza sheria ile imetungwa

ya Commission kufika mpaka hapa kwetu na nafikiri maoni yenu ni ya maana sana.  Kwa hivyo Bwana Commissioner,  I assure

you that we are with you for posterity. It is a very good exercise and we shall give you all the necessary support.  Thank you.

Com.  Bishop  Njoroge:   Thank  you  very  much  Bwana  DO,  we  had  already  had  a  lot  of  support  from  the  Provincial

Administration, from the DC here and we appreciate.  Can we have Samuel Mutula?  Samuel Mutura tafadhali karibu.

Samuel Mutula:   Asante sana Bw. Commissioner,  jina langu ni Samuel Mutula na ningetaka kutoa mapendekezo yafuatayo.

Jambo la kwanza, hii Katiba yetu imekuwa kwa muda mrefu vile haitakiwi kuwa.  Kwa sababu,  nikichukua mfano katika Biblia

kwa Daudi.  Daudi wakati alivalishwa nguo ya Saul aende akapigane, aliona ni vigumu, hakuweza kuenda.   Na  sisi tulipopatiwa

uhuru, tulivaa nguo ya wenyewe ambayo imetushibisha kutopigana na yale mambo yaliyokuwa mhimu; ya kwanza ni umaskini na

la pili kutojua kusoma na la tatu ni magonjwa.  Kwa hivyo, hatujaweza kufanikiwa kwa sababu tulivaa nguo isiyo yetu na sasa

tunashukuru  kwa  sababu  mumekuja  kwetu  ili  tuwambie  yale  ambayo  yanatufaa  na  yale  yanaweza  kutuwezesha  kuendelea

kupigana na mambo haya.  

Jambo la kwanza ningeongea ni kuhusu kanisa na serikali.  Kanisa na serikali zinatakiwa kuwa kitu kimoja.   Nikichukuwa kwa

mfano chief na pastor,  naona pastor  hukutana na watu wengi kila Jumapili kuliko Bw. Chief  anapoitana  katika  baraza.   Kwa

hivyo pastors  wanatakiwa kutengenezewa seminar na serikali ili  serikali  iwaambie  yale  yanayohitajika  ili  wakayaongee  katika

makanisa.  
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Jambo lingine ningetaka kuongea ni kuhusu research.   Serikali yetu  inatakiwa  kutilia  mkazo  sana  katika  kila  idara  ili  waweze

kuweka research kabisa.  Kama ni upande huu wa miwa, iweke research kabisa na tujue ni miwa gani tunahitajiwa kukuza na

jinsi gani inavyotakikana na katika sehemu zingine zozote.

Jambo lingine ni kuhusu self reliance au kujitegemea.  Watu wanatakiwa kujifunza kujigetemea kabisa  kuliko  nchi  yetu  kukaa

tukiomba omba kila siku, kila mara kwa sababu unasikia inasemekana ya kwamba unaobarikiwa ni mkono upeanao kuliko ule

ambao unapokea.  Kwa hivyo sisi tunatakiwa kupeana lakini si kupokea.  

Jambo lingine nataka kuona  ya  kwamba,  busaa  na  chang’aa  zinatakiwa  kupewa  na  ruhusa.   Kwa  sababu  hata  zikikatazwa,

bado watu wanaendelea kukunywa chang’aa na busaa.  Kwa hivyo wanatakiwa kupewa license ili wawe wakiuza kama pombe

zingine katika jamii.  Jambo lingine ni wale ambao hawajiwezi:- disabled.   Hawa nao,  wanatakiwa kupatitwa nafasi katika jamii

na kutambulika vilivyo.  Jambo  lingine  ni  kuhusu  maktaba  au  libraries.   Library  zinatakiwa  kuwa  katika  kila  sehemu  ili  watu

wanapomaliza  masomo  isiwe  inakomea  kwa  darasa  tu,  wawe  wakijiendelesha  katika  public  libraries.   Watu  wanasoma  na

kuzidi kukuwa na maarifa zaidi.  Jambo lingine ningetaka kusema ni about regional government.  Ninakubaliana tuwe na regional

government  ambazo  hazianguki  katika  mipaka  ya  kikabila  na  viongozi  katika  zile  regional  government,  wanatakikana

kuchaguliwa na watu.  

The Presidency;   the President  needs to be  an Executive President,  he should not a member of any party or  be  a Member of

Parliament.   He  should  be  allowed  to  appoint  Chief  Justice,  Auditor  General,  Chief  of  General  Staff  and  Chairman  and

members of Public Service Commission.  

The Executive:  the Executive will be  composed of the Prime Minister,  Minister,  Deputy Minister and Permanent Secretary  na

hawa wote wanaweza kupelekwa kortini.   Jambo  lingine  ni  kuhusu  the  Judiciary.   They  should  be  appointed  by  the  Judicial

Commission and approved by the Parliament.  Provincial administration; no need to have Chief, DO,  DC and PC because  this

would be taken care  of by the regional government.   Parastatal  bodies;  this  should  be  appointed  by  Minister  concerned  and

approved by Parliament.  

Electoral  system;  the  President  should  be  elected  by  the  people  so  also  should  the  Vice  President.   The  constituency;  the

constituency should be governed by the population and not by the geographical area.   Date of elections should be fixed within

the Constitution which may be altered by Parliament if need be.  Presidential votes; 50% to the President  and over,  and 10% in

every  region.  The  term  of  Parliament  should  be  4  years.   Term  of  service;  all  elected  people  should  have  4  years  contract

renewable once only.  Mambo ya kupiga kura kutumia ballot boxes;  there should be transparent  boxes.   Electronic voting; this

will give freedom to Members of Parliament to vote without fear of victimization.  The Bill of right; this should be honoured and

signed by the government of Kenya all and laws that  go  against  humans  right  be  deleted.   Land;  no  trust  land  in  Kenya  but

government land with a title deed.  That is all I have for this Commission.  
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Com. Lethome:  Thank you very much Mr. Samuel.  Can we have now Emojong Ebron?  Karibu.

Emojong Ebron:  Commissioners and wasikilizaji wenzangu, hamjambo?  

Com. Lethome:  Anza kwa majina.

Emojong Ebron:  Majina ni Jackson Emojong Ebron.  Mengine yangu yamesemwa na wenzangu lakini nitapita haraka haraka.

 Kitu cha kwanza,  kulingana  na  Katiba  ambayo  inaelekea  mwisho,  hiyo  Katiba  ilikuwa  ina-protect  samaki  wakubwa  katika

serikali  yetu  ya  Kenya.   Unakuta  mtu  mwingine  hana  mahali  pa  kuweka  kaburi  lake  wakati  anapokufa,  lakini  kuna  watu

wengine  unakuta  wako  na  hekari  elfu  miatano,  na  wewe  mahali  pa  kuweka  kaburi  peke  yake  huna.   Sasa  hapo  hapo

tunashindwa, sisi tuko wapi?

Com. Lethome:  Sasa ungependekeza nini?

Emojong  Ebron:   Sasa  ndio  mimi  ndio  nasema  hivi;  hilo  shamba  ambalo  samaki  kubwa  wamenyakuwa,  wanyanganywe,

wagawie wale ambao hawana mahali pa kulima.

Com. Lethome:  Na hawa samaki kubwa wataenda wapi wakinyanganywa?

Emojong Ebron:   Watabaki  na kama hekari  mia tano.   Lakini elfu mia tano hii yote,  hata wewe ukiangalia,  si  hiyo  ni  hasara

kubwa kwa wananchi wengine?  Ndio inafanya watu wengine wanaingia mitaani wanaanza kunyanganya wale ambao wako na

pesa.  

La pili, unakuta viongozi wa serikali,  pengine ni Minister katika  idara  fulani.   Unakuta  tena  ni  mwanachama  katika  parastatal

body fulani.  Ako na post tano na kuna watu ambao wameelimika na wanakaa nyumbani, hawana mahali pa kupata  shilingi tano

peke yake ya sabuni.  

Com. Lethome:  Sasa unapendekeza nini?

Emojong Ebron:  Tungependekeza hivi; hawa kama ni Minister mtu awe Minister.   Hizi idara zingine zote wa-resign,  wapatie

wananchi wengine nao wapate matunda ya uhuru.  Iwe one man, one job.

Com. Lethome:  And for women?
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Emojong Ebron:  One woman, one job also.   La tatu,  katika Kenya tuko na provinces nane.   Kwa hivyo kwa kila province

tunataka tutoe kiongozi.  Kwa mfano Central,  wakati  wao uliisha, Rift Valley, wakati  wao ndio huu unaelekea mwisho.  Kwa

hivyo, province  sita ambazo zimebaki, tunataka President atoke kwa hizo provinces.

Com. Lethome:  Sasa unapendekeza atoke Province gani mara hii?

Emojong Ebron:  Haijalishi hat akitoka Coast, Eastern, North Eastern, Western-   Nyanza,  bora  ipigwe kura.   Not  somebody

just picked from the bush ati “huyu, napendekeza huyu”.  We don’t want that system.  Hiyo inaleta mvuragano katika nchi na

itasababisha  vita.   Halafu,  number  four,  ni  kuhusiana  na  mambo  yetu  ya  kinyumbani.   We  have  really  lost  au  wadada  na

wamama wamekosa heshima katika nchi yetu.

Com. Lethome:  Yaani wanawake kwa jumla wamekosa heshima?

Emojong Ebron:  Wamekosa heshima.

Com. Lethome:  Unapendekeza nini?

Emojong Ebron:  Kwa sababu, unaweza kukuta mama mwenye ako na miaka zaidi ya arobaini na tano.  Anatembelea longi na

ako  na  watoto  wakubwa-  vijana-  mwingine  anatembea  na  kaptula  akienda  kwa  soko.   Imagine  mama  wa  over  45  years,

anatembea  na  watoto  wake  wasichana  na  vijana,  wanaenda  shopping  na  anavaa  kaptula  unadhani  anaenda  kucheza  mpira!

Hiyo ni heshima gani?

Com. Lethome:  Hebu pendekeza mzee?

Emojong Ebron:  Ndio mimi nasema hivi; tuwe- kwa mfano kama Wasomali na watu wa Mombasa.   Halafu tukivuka mpaka,

kama Waganda na wale wa West Africa.  Wavae nguo ile ambayo inafika mpaka chini.  

Com. Lethome: Hao ni wanawake?

Emojong Ebron:  Hao ni wanawake.

Com. Lethome:  Na wanaume?

Emojong Ebron: Halafu, unakuta mama akivaa hiyo nguo, wakati  ule anapoinama huko nyuma anabaki  uchi.  Sasa  akishikwa

na wanaume watasema ati yeye amefanyiwa raping?  Unakuta mwanamume ameshika huyu mama, anashtakiwa miaka kumi na
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nne.  Kwa hivyo lazima tuwe na heshima.  

Com. Lethome:  Na sasa wanaume nao mavazi yao?

Emojong Ebron:   Wanaume ikiwezekana- lakini sioni wanaume wakiwa na shida sana kwa upande huo.  Hata ikiwezekana,

wanaweza  introduce  system  pia  wavae  makanzu.   Lingine,  ni  kuhusu  mimea  ambayo  tunalima.   Unaweza  kuta  kwa  mfano

mwisho  wa  Kenya  kama  Western,  tunalima  tobacco.   Unakuta  wakulima  wanatayarisha  mashamba  kuanzia  November.

Kufikia May following year, hiyo mimea inakuwa tayari.   Badala ya hiyo mimea kutengenezewa hapo,  imaliziwe hapo,  unakuta

inapelekwa sehemu za Thika.  Sasa  wakulima wa area  hiyo wanaumia, halafu wenye kustarehe na hayo mali ni watu wengine.

Tunataka serikali, kama mimea inalimwa kwa hiyo area,  imaliziwe hapo.   Iwe finished product  katika hiyo area  to create  jobs

kwa hao wananchi wapate jasho lao.

Com. Lethome:  Factory yake iwe hapo hapo?

Emojong Ebron:  Iwe hapo hapo.  Lingine, kuna government officials ambao wanatajwa katika makosa fulani fulani.  Unakuta

hao bado wako kwa hicho kiti.   Hata mkilia, serikali haichukuwi jukumu lolote.   Kwa hivyo tunaomba hii Commission ipitishe

ya kwamba, any government official who has been mentioned either in corruption or  theft or  killing any innocent person should

be  sacked  immediately  and  prosecuted.   Kwa  hivyo,  hayo  ndio  yangu  ambayo  nimeweza  kutaja  kwa  hii  Commission.

Asanteni.

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana kwa maneno haya mazuri.  Erastus Katakha?  Erastus Katakha tafadhali?

Erastus Katakha:   Ningependa kutoa salamu zangu kwa Commissioner.   Mimi nina mambo machache kwa vile--  jina langu

ninaitwa  Erastus  Katakha,  mimi  ni  mzee  wa  kijiji  kutoka  Bugembe.   Ningependa  kutoa  hoja  zangu  fupi  kwa  vile  nyingi

zimeongewa  na  wenzangu.    Jambo  la  kwanza,  ningependa  kusihi  Katiba  ishughulike  na  mshahara  wa  wazee  ambao

wanasimamia vijiji kwa vile hao,  tangu enzi za wakoloni wamekuwa wakifanya  kazi  nyingi.   Sasa  ningependa  waorodheshwe

katika kupata mishahara ili nao waweze kujishindia katika hali zao za kila siku.  Jambo la pili, ningependa kutoa hoja hii kuwa,

wazee wa kijiji wawe wanaelimishwa kwa vile wengine hawafuati mambo sawa sawa,  kwa vile wanakosa namna ya mwelekeo

mpaka unaona wanaamua (inaudible).  Mambo ambayo yanaweza kuwafunga wao wenyewe.  Sasa wanatakikana waelimishwe

ili wafuate mambo kwa njia ifaayo.  

Jambo la tatu,  ningependa shule zile  za  msingi  na  za  secondary  ziziwe  karibu  na  masoko.   Kwa  vile,  katika  soko  zile,  kuna

mambo mengi yanayoendelea huko.   Kuna  vileo  huko,  na  kuna  mambo  mengi  ya  umalaya  na  hata  tabia  zingine  ambazo  sio

mzuri, zinaendelea kwenye soko.   Ikiwa shule yanaweza kuwa karibu na soko,  nafikiria  wanafunzi  wetu  wataweza  kupotoka

katika hali hiyo.  Sasa ninawasihi, mtusaidie shule zisiwe karibu na soko. Jambo lingine ni kuwa upande wa kuoana,  ningependa
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Katiba itusaidie iwe kwamba,  kabila moja lisioe msichana au mvulana kutoka kwa kabila lingine.  Mbukusu aoe  Mbukusu,  na

Mjaluo aoe  Mjaluo hili kwamba,  tuendeleze kitamaduni yetu.  Tunapoteza utamaduni wetu kwa sababu,  ikiwa wavulana kumi

Wajaluo  wataoa  -  wasichana  Wabukusu  kumi  wataolewa  kwa  Wajaluo,  mpaka  utaona  kama  kawaida,  mtu  mwenye

anazingatiwa  kwenye  boma  ni  mwanamume.   Sasa  atalazimisha  msichana  kufuata  mila  zao.   Sasa  ikiwa  wasichana  kumi

wataolewa kutoka kwa Wabukusu,  waende huko kwa wajaluo,  kutakuwa na upungufu  katika  mila  zetu.   Sasa  iwe  kwamba

msichana  Mbukusu  abaki  kwa  Wabukusu  na  Wajaluo  watafute  Wajaluo  wenzao  na  waweze  kuwaoa.   Singependa

kuwathreaten kwa  vile  vile  nilisema  mwanzoni  kuwa  wenzangu  wameongea  mambo  mengi,  nilitaka  kuongea  juu  ya  ardhi  na

maji, lakini kuna mwenzangu ashaongea, sasa sitawajosha na zangu.  Asante.

Com. Bishop Njoroge:   Unawezaje  kuweka  katika  Katiba  ya  kwamba-  kwa  sababu  kuna  uhuru  wa  kila  mmoja  kuoa  na

kuolewa; na hiyo ni haki ya kibinadamu.  Sasa,  tunawezaje kuweka katika Katiba kwamba kijana asimuoe Mjaluo ikiwa yeye

ni Mbukusu?  Huoni kwamba tutaingilia haki za mtu katika fundamental rights?

Erastus Katakha:  Ndio, umesema vizuri lakini kuna haki kwa mambo—

Com. Bishop Njoroge:  Na kama tukiweka kama sheria, si lazima sheria iwe na hukumu yake?  Sasa  mtu akimuoa mwingine

na ni sheria, si lazima atahukumiwa? 

Erastus Katakha:  Nakusihi mzee kuwa- unajua kuna uhuru kwa mambo fulani na kuna uhuru kwa mambo mengine ambayo

si ya kawaida.  Kwa sababu-  ndio kuna lazima kuwa mtu aoe  na aolewe lakini hiyo, tumesema kuna wasichana wengi ambao

wanaweza  kuolewa,  na  tena  kuna  vijana  wengi  ambao  wanaweza  kuoa.   Sasa  Wabukusu,  wako  wasichana  wa  kutosha

wanaume  wanaweza  kuoa.   Sijasema  kuwa  hiyo  ni  kama  kupuuza  haki  za  binadamu,  lazima  aoe  na  aoe  mtu  yule  ambaye

ametokana na mila zake.   Ili, hata kwa nyumba wasikorofishane,  mambo iende tu sawa sawa,  wazungumze lugha moja.   Hata

mume akiomba kitu, msichana aweze kumpa kwa wakati ufaao ili wasichelewe kuzaana.  

Com. Bishop Njoroge:  Haya asante, karibu ujiandikishe.  Tupate Daniel Sangura.

Henry Sangura:   Asante sana kwa hii nafasi ndogo.   Kwa  majina  naitwa  Henry  Sangura  na  ningependa  kuchangia  kidogo.

Jambo langu la kwanza ingawa limetajwa, ni kuhusu mashamba.  Shamba katika nchi yetu hii, wengi tumeanza kuwa na matatizo

na kupungukiwa na ardhi.   Na  ukienda kuangalia nchi yetu, kuna watu ambao wamebeba-  mtu mmoja amebeba hata zaidi ya

acre 3,000 keundelea na hiyo shamba, ukifuata sana, huyo mtu hakununua na cash money.

Com. Bishop Njoroge:  Kwa hivyo ungependa kitu gani kifanyike?

Henry Sangura:  Kitu ningependelea ili hata upungufu wa squatter wanaokosa shamba- hili shamba lipunguzwe kwa huyo mtu.
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  Mwanakenya asiwe na hekari  zaidi ya hamsini ili, hata hawa wengine ikiwa kuna uwezekano wa kuuza, hata hawa wainunue

kwa njia ya loan.  Kwa sababu,  kuna wale wamekaa kwa haya mashamba zaidi ya miaka thelathini wakiendelea  kulipa  loan.

Halafu, jambo la pili, ningeongea kuhusu wafanyikazi.  Wafanyikazi  hasa  wafanyikazi  wanaoajiriwa  kwa  viwanda,  ni  casuals.

Na  hawa  wafanyikazi,  ningependelea  kuwe  na  sheria  ya  kuweza  kulinda  hawa  watu  na  kuwatetea.   Wengi  wao  huwa

wanateseka na hawana njia ya kuweza kujitetea.  Yangu ni hayo asanteni.

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana Henry, jiandikishe.  Michael Ete Papa?

Michael Papa:  Chairman na Commissioners, distinguished guests, ladies and gentlemen.  My names are Michael Ete Papa, by

profession  I  am  a  para-legal.   I  want  to  start  by  contributing  to  the  Constitution  of  Kenya  Review  Commision  on  Political

parties. The number of political parties should not be limited since we are in a democratic country.

Sructure and system of government:   the  introduction  of  federal  system  of  government  or  devolution  would  not  create  tribal

animosity and ethnic cleansing but portray unity in diversity of our poople.   Executive:  the President  should serve only two five

years term in office.  There should be a constitutional right in lega aid in the judiciary.

Com. Bishop Njoroge:  Excuse me, can you hold your microphone like this and don’t shake your hands.  

Michael  Papa:   The  Local  government;  the  remuneration  of  councillors  should  be  determined  by  the  ministry  of  local

government.  The right of vulnerable groups:  as we see, the issue of people with disabilities that the Constitution should address

are: we should have a free legal representation.  Those denied bail must must be held in custodywith modified facilities and their

cases quickly be fought for.  Secondly, public and private sector should reserve 5% of jobs- casual,  emergency and contractual

to the disabled.  Thirdly, they shoud be excluded from paying tax on income from job.   Fourthly, import duty and value added

tax exemption on materials, articles and equipment including motorvehicles that are  modified or  designed for their use.   Fifthly,

there  should  be  equal  opportunities  for  the  disabled  in  education,  employment  and  participation  in  sports  vocal  and  culture

activities.  

Women interests should be guaranteed in the Consitution. Cultural practices  that deter  women from inheriting properties  from

their parents  should be abolished.   Secondly,  more women should be involved in conflict resolution.  Thirdly, there  should  be

gender equity. Fourthly, the Affiliation Act which stipulates that rearing of children even those born out of wedlock  should  be

the  task  of  both  parents,  should  be  revived.   Fifthly,  Affirmative  Action  should  be  revived  as  women  are  entitled  to  bigger

representation in decision making bodies.

Land and property  rights:  public  land  irregularly  acquired  should  be  repossessed.   Cultural  ethnic  and  regional  diversity  and

communal  rights:   the  Constitution  should  provide  for  protection  from  discriminatory  aspects  of  culture  such  as  female
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circumscision.  Environment and natural resources,  among environment protection issues to be  included in the Constitution are

compulsory  afforestation,  disciplinary  action  agains  endangering  the  environment  and  ban  the  use  of  pesticides  or  chemicals

harmful to human beings.  But also agricultural  practices  that promote soil erosion and burning of forests  and trees  should be

banned. 

Another point is on stree  children. Since they are  a marginalized group,  the Constitution guarantee their protection as  children

whose rights have been trampled upon.  They should be rehabilitated through the department of chidrens’ welfare.  But,  even as

this is done, the Attorney General should outlaw the sniffing of glue in a bid to cut down on its abuse among the street  children.

A welfare fund should be started to help this children.  

The Constitutional Commission offices and its position. I am going to talk abou the office of an Ombudsman.  The concept of an

ombudsman is convergent in nature  The original aim was that the office holder would have the task of investigating complaints

from citizens against the State of mal-administraton.  Mal-administration here covers  bias,  neglect,  inattention, delay in arbitrary

and so on.  Kenya should not have only one ombudsman but should have several of them.  There should be an ombudsman for

local government for legal services,  for prisons,  pensions,  etc.   An Ombudsman should be independent of the  organization  he

investigates.   Staff  of  an  Ombudsman;  an  Ombudsman  should  be  surppoting  staff  including  legal  advisors  and  investigating

officers.  There should be an Ombudsman Commission  whose  work  would  be  to  promote  standard  of  good  practice  in  the

public and private sector.  Examples of situations which can be investigated by the Ombudsman are:

• Where the wrong advise has been given.

• Where there has been failure to answer corresponding.

• Where there has been delay in passing on information, which will have adverse effect on a person and his property.

• Where the wrong amounts have been calculated in relation to the social benefit payments.

Com. Bishop Njoroge:  Are you about to finish?  I have already given you ten minutes.  Can you just give us the final point?

Michael Papa:  An individual addressing complaints to an ombundsman: an individual must address  him through his Member

of Parliament indicating difficulties experienced with the department  or  agency concerned.   The complaint must be  made within

the 12 months of the mal-administration.  Thank you very much.

Com.  Bishop  Njoroge:   Thank  you,  I  hope  (inaudible)  through  your  notes.   Thank  you  very  much.  Can  we  have  Patrick

Buliala?  Patrick Buliala?

Patrick Buliala:  Nawasalimia nyote, hamjambo?

Response:  Hatujambo.

22



Patrick Bulialia:  Mimi kwa majina ni Patrick Bulialia.  Nitaanza kwa maneno ya mashamba.  Kupata  title deed  imekuwa kazi

ngumu sana.  Ningeomba Commission hii iamue kuanzia kitu kama hekari tatu, hekari nne, kufika sita,  serikali itusaidie kupeana

title deed  bure.   Kitu cha pili ni mambo ya  usalama.   Ningeuliza  hawa  Commissioner  hivi  ukienda  kwa  polisi  kama  umepata

shida,  unaambiwa  utoe  pesa  ya  mafuta-  ya  transport.   Sasa  nimeshindwa  kujua  kama  ile  transport  yenye  ilikuweko  zamani

iliondolewa na serikali au bado inaendelea?  Mambo ya shule ---

Interjection. Com. Bishop Njoroge:  hatutaki unyamanze, tunataka uendelee.

Patrick  Bulialia:   Okay.   Mambo  ya  shule,  unaweza  kuenda  shule  na  uulize  headmaster,  “hapa  nitalipa  nini  na  nini?”

Anakuambia utalipa hii, na ulipe hii na itakuwa imeisha.  Na baadaye unaona mtoto anafukuzwa.  Ukienda huko wanakuambia,

“wewe yale maneno unasome kwa gazeti hiyo hatutaki ulete hapa”.   Na,  ningeomba shule zote ziwe na mfano mmoja.  Ikiwa

tutalipa  school  fees  tuambiewe  ukweli  na  ikiwa  school  fees  imeondolewa,  tuambiwe  ukweli.   Kitu  kingine,  ni  mambo  ya

kitambulisho.  Kitambulisho kabla upate,  utakuwa  umetumia  karibu  shilingi  elfu  tatu.   Hiyo  imeshinda  watoto  wetu  kujimudu

kushika hicho kitambulisho.  Mambo ya kazi ya casuals,  wakubwa wenye wanasimamia idara zote wanapendelea ukoo mahali

wanatoka.  Wewe ikiwa wa ukoo mwingine, mtoto wako hatapata kitu chochote hapo.   Kitu cha pili, ni mahospitali.   Hospitali

tunatangaziwa  na  serikali  ati  iko  dawa  ya  bure-  kila  kitu  iko  huku.   Wakati  unaingia  huko  na  mgonjwa,  unaulizwa  ya  pesa

kwanza.   Mgonjwa  huko  anazimika  zimika,  na  mwingine  amesimama  na  list  ya  kuenda  kununua  madawa.   Unaonyeshwa

chemist fulani, unajua ile?  Hiyo, tunataka hii Commission iangalie hayo maneno.  Maneno ya mashamba--

Com. Lethome:   ngoja,  unajua Comission haiangalii yale maneno ungesema, inaangalia yale unasema.  Ungetaka nini  -habari

ya mahospitali na madawa, unatakaje? 

Patrick Bulialia:  Mambo ya hospitali tunataka tuambiwe ukweli; kama ni malipo au ni bure.

Com. Lethome:  Wewe unataka nini?

Patrick Bulialia:  Mimi nataka niambiwe kama ni bure au tutalipa.

Com. Lethome:  Ukiambiwa ndio utaamua kusema?  Ungependekeza hivi, “nataka hospitali iwe ya bure au nitalipa?”

Patrick Balialia:  nakataka iwe bure kama zamani.  

Com. Bishop Njoroge:  Ya mwisho?
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Patrick  Balialia:   Ya  mwisho,  ni  mambo  ya  mazao  ya  wakulima.   Mazao  ya  wakulima,  mtu  amepata  taabu,  hata  nyoka

ameuma yeye huko amenunua madawa, lakini kulipwa inakuwa shida. 

Com. Lethome:  Unapendekeza nini mambo ya wakulima?

Patrick Balialia:  Napendekeza mkulima alipwe vile inatakikana. 

Com. Lethome:  Inatakikana aje? 

Patrick Balialia:  Inatakikana baada ya mazao yake kupelekwa mahali inatakikana, alipwe kwa muda wamesikizana.

Com. Lethome:  Akipeleka miwa kwa Nzoia factory, analipwa mara moja?

Patrick Balialia:  Ndio. 

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana, kuna neno lingine?

Patrick Balialia:  Nimemaliza.

Com. Bishop Njoroge:  Asante.  Councillor Lukas Sore? Coun. Lukas Sore?  Yuko? Oh nilifikiria ni mtu mrefu.

Counc. Lukas:  The Commissioner chairman, DO na wote ambao wamekuja hapa ili washirikishwe katika hii sherehe,  nasema

jambo?  Mr. Chairman, my names are  Mr.  Lukas Sore,  nikiwa Councillor wa Bukembe sehemu hii.  I  have four points to put

across.  Mr. Chairman, I wanted to say something about ownership of property in the society especially in this country of ours.

Mimi ningependekeza  hivi;  we  must  have-  in  this  Constitution-  tuweke  sheria  upande  wa  ownership  whereby  we  need  to

respect  the agreement of the seller and the buyer.   Whereby,  you  get  somebody  ameshauza  shamba  lakini  labda  yule  aliuzia

shamba alimuuzia kwa bei ya chini.  Akikuta mtu mwingine yule wa pesa  nyingi, na yeye anakuja ananua the same.  We need

watu wakibadilishana- tufuate hiyo. Kwa sababu,  if I am a seller and you are  buyer,  a title deed  comes number three.   Lakini

kuna pahali ingine mtu ameshanunua shamba pahali na mtu mwingine naye anaenda kununulia pahali ingine, court  inamptia title

deed, akija anakwaambia “wewe toka”.  Hiyo chairman tuangalie hapo.  

Ya pili, I  want to say something about  Judiciary.  In Kenya Judiciary must be  let independent,  whereby the  law  becomes  the

final in deciding so as penalty is imposed to law offenders or law breakers only.  I say this one because if I am an MP or  I am a

senior  man  somewhere,  mtoto  wangu  ameshakosa,  wakati  ule  anaenda  ku-face  the  law,  mimi  napiga  simu  huko  ninasema

hapana, huyo alikuwa wangu.  Wanasema “oh kama ni wa Sore wacha arudi nyumbani”.  That is very bad  Mr.  Chairman.  So,
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in this particular respect, I say that the Judiciary must be left independent to do its work. 

Number three, protection of farmers.  In this country of ours at  this particular moment, farming is the backbone  of this country.

There must be a law to be put to protect a farmer for better  yield production.   There must be  law and strict  penalties for those

who sell fake fertilizers, seeds  and pesticides Pesticides for storage.   By so doing, we shall end up by getting best  yields from

our farmers for a better and health nation.  

Ya mwisho, hii changa kubwa ambayo sisi tuko nayo wakati  huu ya ugonjwa wa HIV/ Aids-  Ukimwi, we must come up with

the solution and at  least,  through good  ways  to  protect  and  treat  people  who  are  suffering  from  Aids  because,  we  are  only

getting a lot of money being poured in for the same mission.  But it is not helping us at  all.  In fac,  it is  helping  to  expand  the

same disease and so in this way, I say that instead of this money coming here in this country and we distribute it to people  that

to seminars,  we should use the same money and buy medicine like the country  of  Zambia.   Zambia  has  now  imported  some

medicine to treat the people but here, we are using that moeny to go to seminars which is not okay.   Mr.  Chairman, those were

my four points to make before you.  Thank you very much.

Com.  Lethome:   As  a  leader  from  this  area  in  fact  we  would  you  to  clarify.   It  has  been  said  elsewhere  that  the  Bukusu

customs and traditional circumsicion is also helping in the spreading of Aids. I don’t know what comments you have as per that?

Counc. Lukas:  Okay, thank you very much Mr.  Chairman.  In fact you have just asked  me a question when we are  actually

doing the same thing.  With what we know, these days circumscisors- we have asked them as they use their knives, they do use

the spirit.  After circumscising, they use that spirit to clean and then use it to circumscise.   I  don’t think that with circumsicion,

we have got a lot of dangers to do with those knifes.

Com. Lethome:  So should the custom continue?

Counc. Lukas:  To me, I don’t see the big risk than meeting a man and a woman.

Com. Bishop Njoroge:  Now, can we have Mathew Wekesa.  Asante Councillor, kuja ujiandikishe.  Mathew Wekesa?

Mathew Wekesa:  Asante sana Mwenyekiti wa kikao hiki cha Constitution Review.  Langu ni pendekezo moja. Kwanza kwa

majina, ni Mathew Wekesa.   Pendekezo langu moja  ni  kuhusu  umilikaji  wa  mali  asili  ya  ardhi  ambalo  limezungumziwa  zaidi.

Mtu wa mwisho kuirithi ardhi awe ni mtu binafsi.  Isiwe eti ni familia au mtu fulani amesimamia watu wengine.  Tumekuwa  na

tatizo kama hilo likiwakumba watu wengi.  Mtu anauza shamba, anatoroka na mali yote anaenda kuishi mahali kwingine na watu

waliobaki nyuma, wanaishi kwa shida wakiteseka.   Jambo lingine, mtu yule yule ambaye ni mtu wa  mwisho  kuirithi  ardhi  mtu

binafsi, ndiye awe na uwezo wa kuuza au kumpa mtu mwingine kiasi cha ardhi anayoithi.  
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Jambo  lingine  kuhusu  tena  ardhi  tu,  mtu  awe  na  title  deed  ambacho  ni  kibali  cha  kumpa  yeye  uwezo  wa  kuirithi  hiyo  ardhi

ndiposa aitwe mumilikaji asili.  Jambo lingine, tumekuwa na watu ambao wanalalamika kuhusu serikali kunyakua mashamba ya

watu wengine huku ikidai kwamba inafanyia pale maendeleo- ndio maendeleo kumsaidia mwanadamu, lakini huyu, kulingana na

uwezo wa serikali hana la kusema.   Hapa,  ningependa  serikali  iwapo  inachukua  ardhi  ya  mtu  binafsi,  imulipe  marudufu  kwa

maana  maendeleo  yake  mahali  pale  yatakuwa  yamesimamishwa.   Apewe  mali  ya  kutosha  ili  kuenda  kujiendeleshea  mahali

anakoenda.  

Com. Bishop Njoroge:  Tumepata hiyo point, kwenda kwa nyingine?

Mathew Wekesa:  Jambo lingine, Mkenya kununua shamba na kuishi mahali popote nchini Kenya,  ana uhuru.  Mradi tu,  awe

hana hatia zinazomfuata nyuma yake kutoka mahali anapotoka.  Hapa, kuna watu ambao mtu anaweza kutoka Central  province

au Nyanza au mahali pengine, anakuja mahala kama hapa Bungoma, huko anakotoka watu wanamhofia yeye ni kama muuaji na

anakuja kujificha mahali kama hapa, sisi hatumjui.  Ananunua shamba kwa sababu anatumia pesa  zake huku akikaa kati  kati  ya

hawa watu, yeye ndiye tena anazalisha maovu yale ambayo ametoka nayo huko anayaleta mahala pengine.    

Com. Bishop Njoroge:  Jambo la mwisho?

Mathew Wekesa:   Jambo la mwisho, ni vile ambavyo wenzangu wamezungumzia kiwango cha  kurithi  ardhi  kama  Mkenya.

Kiwango cha juu zaidi na cha chini zaidi iwe hekari hamsini hadi hekari mia moja.  Tusiwe na mtu mmoja wa kumiliki maelfu ya

hekari ya mashamba hapa nchini ilihali watu wengi hata watu zaidi ya mia, wanamiminia katika hekari  moja na wote ni raia wa

Kenya.  Asanteni ni hayo tu.

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana Mathew.  Anestes Wafula?

Wafula Wekesa:   Distinguished Commissioners,  my names are  Anastes Wafula Wekesa.   These  are  my suggestions  to  the

Constitutional Review.  That this Constitution is written by Kenyans and it can only be overhauled by the same people.   Let it

be a fundamental understanding that the time is money and has to be managed strictly by all and our motto I would add,  should

be peace, justice and unity.

Executive  that  is  the  presidency  should  be  university  graduate.   The  President  shall  work  within  the  law  established  and  in

breach of it,  be  impeached.   It  should not be  the President’s authority  to  create  districts  or  provinces.   If  there  is  need,  it  is

Parliament that should create them, making sure that there is funds to build the headquarters  and remunerate personnel thereof.

These districts shall be for better administration.  There shall be control to limit Presidential visit outside to be within the country’

s financial limitations.  Otherwise Ministers can represent the government if need be.  The size of the cabinet should be such that
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the country can afford to sustain financially because, every ministry has fisical tender  boards  down to the district.   A successful

candidate for the presidency need not to be an MP.  A public servant need not to be employed at the pleasure of the President.

  One need only to be  competent.   The  President  shall  have  the  Vice  President,  Ministers,  Assistant  Ministers  before  sitting

office.  It is needless for a successful candidate to acquire 25% of valid votes cast in five provinces a simple majority is enough.

 

Parliament:  a Parliamentary Service Commission shall decide on MPs salaries and other remunerations in line with the country’s

capability. Non-performing MPs and Councillors should be recalled by the electorate  if a majority of the voters  can make that

resolution. Because during their campaigns, they say their agenda and yet they cannot after winning they keep quite.  They cause

closure  of  business  in  House  and,  at  the  tax  payer’s  expense.   There  shall  be  checks  and  balances  for  their  performances.

Mayors  and  Chairmen  of  cities,   Municipalities  and  Councils  should  be  elected  by  the  public.   There  shall  be  a  House

committee  comprising  government  and  opposition  members  to  prepare  an  annual  budget.   The  size  of  Parliamentary  and

Council constituencies  awards shall be served  as by equal or near equal number of constitutents or  voters.   This will make the

work  of  representative  even  an  affordable.   Parliament  shall  have  a  committee  to  draf  an  annual  calendar  of  events  and  a

timetable.  The President should not have power to prorogue, close or call the House sessions.  

The  Judiciary:   to  be  sure  that  the  three  arms  or  government  are  independent,  the  Judiciary  Service  Commission  should

comprise  of  professionals.   For  example,  lawyers,  economists,  personnel  administrators  all  for  hiring  and  firing.   Proper

remuneration should insulate them from corruption.  There shall be court inspectors I have use that simple word,  there could be

a better word but let me use the word inspectors to assure the public that cases  don’t take  unnecessarily too long. Let there be

a Constitutional court  or  courts  to arbitrate  constitutional issues.   In final judicial matters,  law  and  Constitution,  let  there  be  a

supreme court to preside over.   Judicial promotion shall be  on meritorial performance irrespective of ethnic background.   The

President  shall not interfere with cases  or  inquiries going on in court.   There should be provision for an individual  or  group  of

individuals.  For  example,  aggrieved  farmers  on  matters  of  economic  mismanagement  by  the  government  or  a  parastatal

company of the agricultural produce like sugar and coffee to go to court  free of charge,  to seek  redress.   This will be  possible

as I have said, if it will be free of charge.

All  Kenyans  shall  be  equal  before  the  law  for  jurisdiction.   Economic  subotage  by  the   politically  well  placed  shall  not  be

allowed they shall equally face the law.  General: sodomy due to lack of spouse is inhuman.  So,  the prisons should be human

enough  to  sustain  one’s  dignity.   Overcrowding  to  cause  sure  deaths  must  be  avoided.   If  the  government  arrests  citizens

illegally, a case  of compensation should  be  instituted  free  of  charge  and  leaves  provided  for   that.   Police’s  shooting-to-kill,

violate  human right; As much as  possible,  let them  shoot  to  subdue  for  arrest  and  eventual  court  action.   There  shall  be  an

ombudsman office down to the district for the public to register their complaints and views for redress.

Commissions of inquiry: ----
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Com. Bishop Njoroge:  I am just giving you one minute. 

Wafula wekesa:  Thank you.  Foreign debts should be approved by Parliament and foreign loans shall be  equitably distributed

to improve the whole nation.  Not  at  all should they be seen  to  bribe  the  Executive.   Foreign  treaties  binds  the  country  well

adversely  or  dangerously.   So,  after  negotiations  by  our  government,  they  need  parliamentary  approval.   The  goodness  of

harambee  spirit  has  turned  to  be  corrupt.   Arrangements  must  be  put  in  place,  to  poroper  tax  collection  and  transparency

(inaudible)  One  of  our  MPs  reason  for  example  why  they  are  acting  for  an  enormous  package,  is  to  be  able  to  contribute

creditably at fundraising meetings.  I have said, let there be proper tax arrangement-let there be taxation---

Com. Bishop Njoroge: What you are saying here, you want harambee --- inaudible

Wafula Wekesa:  I want Proper taxing to be done instead of harambee.

Com. Bishop Njoroge: Can you give us your last point please.  We will read that memorandum.

Wafula Wekesa:   Let me read just two last point-  they are  many but let me say  these  two.   Freedom  of  worship  shall  not

allow devil worship and if somebody has died of Aids,  let it be  clearly said so that people  are  free to take  care  of themselves

wherever they meet individuals who have AIDS.  Bishop, thank you very much, I am a CCC member from this area. 

Com. Bishop Njoroge:  You have very important points,  I can assure you that we are  going to take  that thing and analyze it

and get what is there.  Can we have Bathlomew Wekesa na afuatwe na Sylvester Nakitari.

Bathlomew  Wekesa:   My  names  are  Bathlomew  Wekesa  and  I  am  here  to  talk  about  the  succession  mechanism  of  the

presidency which I want to talk in detail.   The Constitution must have a  proper  mode  of  succession  of  the  President’s  office

when she or he retires.  So  that it cannot be  open to abuse.   There should be a method of preventing the loopholes such that,

the President does not propose his or her successor immaturely.  I am saying, the Constitution must write down specific legality

to support that so that there is no loopholes.  

Judicial problems.  Suites filed in courts  must be  heard and a verdict  be  made as  soon as  possible.   We should not cases  that

take years  to come  to  the  verdict  especially  land  cases.   On  agriculture,  our  Councillor  has  been  saying  repeatedly  through

various forums concerning the price  of  fertilizer  and  seeds  especially  for  maize.   And,  I  am  also  backing  him by  saying  that

prices of fertilizers should be reduced and the price of the seeds  should be reduced to match the pockets  of the poor  farmers

there.  Also irrigation of land should be made as a national policy such that areas that are known to be fertile should be given or

should be accorded proper irrigation method- may be from rivers or any other thing.  We have cases  in America where there is
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no  rain  but  then  people  are  being  fed   because  of  using  irrigation.   So,  we  should  not  (inaudible)  on  irrigation  to  those

marginalized areas that have no rain.  We should also have irrigations done in areas  that are  really fertile especially in Western

province.  Thank you very much.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much, can we have Sylvester Nakitari?

Silverster  Nakitari:   My  names  are  Sylvester  Nakitari.   Thank  you  very  much  Commissioners.  I  am  going  to  talk  about

freedom  of  worship  here.   Freedom  of  worship  depends  on  where  you  are  going  to  worship;  we  should  not  abolish  some

people’s worshipping whereby some decide to worship in a negative way or perhaps worshipping in a tradition form.  Someone

worshipping traditionally should be allowed to do that because- some may even term that one as worshipping satan.  That might

not be  true.  They might be  worshiping because  they  way  of  going  to  God  can  be  in  any  way.   You  can  either  worship  him

through tradition or through modern ways of worshipping.

Secondly is eating food; you should not be running after someone when he is eating his food.   We may even have some people

who eat gckos.  You cannot go there and then you tell him “no you should not eat”.  That one should not---

Interjection.  Com. Lethome:  Why don’t you come straight to the point?

Sylvester Nakitari:  The point is that, whatever food someone eats he should be given freedom to eat it.

Com. Lethome:  It should be legal?

Sylvester Nakitari:  It should be legalized 

Com. Lethome:  No food should be illegal? 

Sylvester Nakitari:  Should not be illegal.

Com. Lethome:  How about drinks?

Silverster Nakitari:  Drinks -that is the other food I am saying. It should also be legalized.

Com. Lethome:  Even if the DO is here, you don’t have to beat around the bush.   Sema tunataka busaa ihalalishwe, chang’aa

ihalalishwe.  Don’t go about round ---
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Sylvester  Nakitari:   Busaa should be legalized. We don’t want the DO to be  sending  askaris  to  arrest  people.   Whereby,

even when they have arrested  them they don’t even take  them to court.   They have some kangaroo courts  either of the DO’s

office or at the police station.

Com. Lethome: Hiyo point itafika Nairobi.

Sylvester Nakitari:  Councillors should be well educated. 

Com. Lethome:  To what level?

Sylvester Nakitari:  Beginning from standard eight. Because, in standard eight we have some certain points which they should

score.   If someone  had  some  200  points  or  so,  he  should  given  a  chance  to  campaign  for  councillorship.   Even  those  with

degree can seek for councillorship.  Some years during President Kenyatta’s time, we used to have Councillors who were even

teachers. Those ones were running councils very well.  It is not like these days whereby we can pick someone who never went

to school and then he goes to be  the Chairman of the council or  the Mayor.   When he is told to read a speech that has been

prepare for him, he is not able to read even before the minister.

Com. Lethome:  Who should appoint Chairmen and Mayors of the council?

Sylvester Nakitari:  It should be ourselves.

Com. Lethome:  Direct from people?

Sylvester  Nakitari:   It  is  we  people  who  elect  them.   We  should  elect  them.   But  the  way  they  usually  elect,  is  using

corruption. Someone said we should continue with harambee but I feel it should be abolished.  This is because, the more money

people contribute, because if a person, say a rich trader comes to a school and contributes say even 20,000,  the person though

he had never gone to school will be  elected just because  he has contributed a lot of money.  And because  of  having  a  lot  of

money, again he will be given the chairmanship whereby this man has never even spoken before the crowd.   He may not even

read a speech written by his secretary.  Therefore, we should abolish the harambee, it is encouraging some poor people to enter

even into Councils or even becoming MPs.

Com. Lethome:  Point taken, something else?

Sylvester:  Now, education; we should abolish what we call 8-4-4. It is even subtracting- eight take way four, take away four,

it  remains  zero!   Therefore  we  should  replace  it  by  7-4-2-3,  and  introduce  school  fees  for  primary  level  and  secondary
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education while ‘A’ level or form five and six level as well as university, should be given free.  I feel that someone introduced the

8-4-4 system as a way of just getting degrees.

We keep saying that there is free education in primary school,  yet when you take  your child to school the Headmaster  will ask

you to pay for so many things you end up paying even up to 20,000  or  even  5,000.   It  could  be  better  if  we  had  a  definite

payment so that parents will know how much they are to pay.

Looking at the other one, if there is little time----

Interjection: Com. Lethome:  You have one more minute.

Sylvester Nakitari:  No, there is something I can also add;  a President  should have majority of seats  to be  voted for.   As a

chairman of a party the President will have problems going round campaigning for the MPs to get more seats.  A President  also,

should have no constituency.  When he is given a constituency, he has to concentrate in his constituency to build there.   you will

find that when the President has a constituency he will be building so many things there.  When you go ---

Interjection. Com. Lethome:  You have made your point.  President should not be an MP.

Sylvester Nakitari:  He should not be an MP, he should not be voted as an MP in his area.

Com. Lethome:  Point made, can you finalize.

Sylvester Nakitari:  We should also have some few parties.  We have so many—

Com. Lethome:  How many?  We have got 48, how many do you want?

Sylvester  Nakitari:   I  just want between 4 and 5 because  many parties  will bring tribalism  in  Kenya  whereby,  Kikuyu  and

Bukusu has his own  party.   Land  cases;  we  should  know  that  when  a  parent  like  myself-  I  have  children-  I  have  my land.

When I have passed  away,  the  government  should  ensure  that  at  least  the  land  is  shared  out  among  the  remaining  children.

Here, when we go to the land board to get our title deeds it is very difficult.  You are  not even able to get a title deed  for your

father’s land.  Therefore,  we should be allowed- the  government  should  be  coming  round  to  survey  land  after  four  years  or

something like so.   Therefore,  the person here who  should  have  to  go  round  campaigning  should  be  the  Vice  President  and

therefore,  the Vice President  should not be  sitting to get nominated.  The Vice President  should have to go around asking for

votes.  We should have about three or even four Vice President vying.  
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Com. Lethome:  Finally, finalize now.

Sylvester:   Finally as  we said we need some freedom here.  We need to abolish the administration who are  the DC,  PC  we

find that this administration has been used as a means by which the President  rules and yet the Cabinet  is there.   The Provincial

administration has been used to pass rules instead of Parliament doing that.

Interjection.  Com. Lethome:  Okay we abolish the Provincial administration. 

Com. Lethome:  We place them by elected members.

Com. Lethome:  Okay thank you.

Sylvester:  Thank you very much.

Com. Lethome:   If  this  is  a  lady,  then  can  she  come  here.   Concepta  Masika?   Is  that  a  lady?   Concepta?   Tumempatia

preference because she is the only lady here.  Najua wazee Wabukusu mnazuia akina mama wasije kuzungumza.  Kwa sababu

mumetetemesha hao sana.

Concepta  Masika:   My  names  are  Concepta  Masika.   First  and  foremost,  I  will  talk  about  the  role  and  powers  of  the

Judiciary.  The  Judiciary  department  should  be  responsible  for  the  general  administration  of  justice  and  interpretation  of  the

Constitution and other laws in the country.   Any judgment or  decision to be  taken at  any time in relation to legal matters,  must

have a law reference.  The political influence, those who have-  must not interfere judiciary department  as  they are  observed in

our daily operations.   Misuse of power  by the Judiciary department  for example,  such issues like a file missing in the court  of

law, should be penalized accordingly.  This will limit or  control  forces of corruption in law courts.   Public finance; public funds

for  national  projects  expenditure  be  approved  by  the  Parliament.   An  independent  audit  team  be  established  and  audit  the

above funds without any influence from any direction for example,  from the political side.   And disciplinary action to be  taken

against the same officers- not just terminating without paying him.

Something on natural resources:  it should be a responsibility of everybody to cater  for natural resources  for example land and

forests.  Land adjudication and registration for public or  individual land should be carefully done.   For  the effectiveness of the

above to occur, the so-called land control board should have, three or four members appointed.  Also,  a full land control  board

members need to assess and give consent of land approval.   District land registrars should strictly follow the right procedure  in

issuing land certificate.  This will avoid cases of issuing two land certificates for separately in one single plot.   The land registrar

who go astray leading to last bid their (inaudible) coin should receive heavy penalty for if left,  corruption will be  high.   Thank

you.
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Com. Lethome: Just one question on land; should girls inherit land from their parents whether married or not married?  

Concepta Masika:  Yes, they should.

Com. Lethome:  So they can inherit from both the husband and  from the parents.

Concepta Masika:  Yes.

Com. Lethome:  Asante mama.  Antony Mukanda?  Walter Okoth- utamfuata huyo.

Antony Mukanda:  Yes, thank you Commissioners to have given me this chance.   I  am Antony Mukanda,  I represent  some

organization in the community.  The President  should not have all powers  e.g  he should leave some powers  to the Parliament

for  example,  when  it  comes  to  the  nomination  of  Minister  and  Assistant  ministers.   Job  opportunities;  I  propose  that  Civil

servants  and  parastatal  employees  should  only  work  for  ten  years  and  quit  office  and  leave  office  for  school  leavers  and

graduate leavers.   The government should finance school leavers to start  small  businesses  regardless  to  political  affiliations  or

differences.  The government should only register two political parties  so as  to control  government resources  when it comes to

election.  Citizens of Kenya should be  allowed  to  use  government  resources  e.g  government  vehicles  whenever  need  arises.

For example, when you need a government vehicle to take  you to the market,  it should be ready.   The government should be

ready to give you the vehicle instead of denying you.  

Com. Lethome:  To take you to the market?

Antony Mukanda:  Yes.  Because it is a government resources.  That is all I have for now.  

Com. Bishop Njoroge:  Do you visit the market frequently?  

Antony Mukanda:  When I need to--- inaudible  

Walter Odhiambo:   Thank you bwana Commissioner and the audience.   Mine bwana Commissioner- my names are  Walter

Odhiambo Okoth.   There is this law called law of trespass.   This  law  has  given  the  police  a  lot  of  power  to  arrest  innocent

people and this law, I don’t think it is doing any better for the republic of Kenya.   So,  it should either be  strengthened or  some

parts be removed so that- for example I can be in my house and police may come and arrest me. If I had visitors they claim that

I was either taking chang’aa or something else.  So this law I think, should be revived.

33



Two, Bwana Commissioner---

Interjection.   Com.  Lethome:   Let  us  be  very  clear.   You  know  this  cassette  will  be  transcribed.   You  don’t  want  the

transcriber to have the problem on what you are trying to say?  Just be straight to the point.

Antony Mukanda:  What I want is, I want the police to be stopped from entering the peoples’ premises.  

Com. Lethome:  Suppose they want to arrest you, you are an offender, you are a criminal and they want you?

Walter Odhiambo:  Well,  they should come through my village elder and not a  policeman.   Two,  Bwana  Commissioners,  is

about the property ownership.  Here I mean, that we have children both girls and boys and if God takes me away, I would have

liked the law to be put in place that, my children should benefit from my property.  If a girl is married somewhere,  my property

should be shared all among these children.  Mr.  Commissioner  sir,  there  is  robbery  with  violence  which  is  now  common.   I

would like the law to be amended that anybody arrested  for robbing somebody,  the penalty should be death and nothing less

that death simply because, before he robs you, his aim is to kill you.  So I don’t see why his life should be despaired.  

The last point Mr. Commissioner, is about education. Here we have had a lot of problems. We take children to school and now

they are  becoming worse  to ourselves.   Let the law be put in place in a way that,  this people  or  anybody-  because  some are

bright children   with may be an ‘A’ score,  that from “A” to C+ they should at  least  be  absorbed  in a college and not be  left

roaming around in the streets.  That one will at least help us parents, at least we have done something as  opposed  to the current

position where people are dumped. The universities should also be told that they should not be changing every time students get

a lot of marks. They keep changing the cut-off points. Let them put a mark in the passmark position; if it is 58 for university, let

it  remain  58.   Not  every  now  and  again  they  go  down  and  they  come  up.   Thank  you  Mr.  Commissioner,  with  those  few

remarks I have given.  

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much Walter.  Can we have Haggai Liboi, na afuatwe na John Kamau Macharia.

Haggai Liboi:  Asante sana Commissioner pamoja na wenzangu wote tuliokuja hapa, ninawasalimia hamjamboni?  

Response:  hatujambo.

Haggai Liboi:  Mimi napendekeza hivi: oh jina langu naitwa Haggai Liboi Matala.   Mimi, napendekeza hivi; sisi kutoka tupate

uhuru,  tumekaa  vizuri.   Lakini  kuanzia  wakati  waliweka  sheria  ya  kuzuia  au  kusema  busaa  na  chang’aa  watu  wakipatikana

wakamatwe,  imefanya watu wanakaa wakiteseka teseka  kukimbia mbio  mbio.   Hiyo  sheria,  mimi napendekeza  itolewe,  raia

wakae salama kwa sababu police walipopata hiyo sheria iko,  kweli  ilikuwa  sawa  kabisa.   Lakini  sasa  ile  makosa  iko,  polisi
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wanakuja  wanafanya  msako,  wanashika  wanaenda.   Wengine  nao  tena  wanakuja  ati  wao  ni  police  wanakuja  wanafanya

msako, na kumbe ni wezi.  Sasa kwa hivyo, inashinda raia kutofautisha police kamili na police wale wa kuibia watu.   Hicho kitu

kitoke  halafu  tujue  kama  kuna  msako,  police  aje  kwa  subchief  wa  hiyo  area,  watembee  naye  kwa  sababu  yeye  watu

wanamjua.  Sasa  wakifanya msako itakuwa sawa,  hatuwezi kuwa na shida kwa watu  wake.   Hii  inafanya  wezi  wanasumbua

watu sana,  wakikosa kujua police ni nani na mwizi ni nani.  Kwa  hivyo  hicho  kitu  kinafanya  watu  kuhangaika  na  hiyo  sheria

itolewe. 

Ya  pili,  kuanzia  Sub-chief,  Chief,  Councillor,  Mbunge  hata  Rais,  tuwe  tukiwapigia  kura  kwa  sababu,  Sub-chief  huwa

wanatusumbua  wakisema  “hata  ukifanya  nini,  mimi  nitakutawala  tu  kwa  sababu  mimi  sijaguliwi  na  kura  yako.   Hata  chief

anasema  mimi nitakusumbua  tu,  na  wewe  huna  kitu  utanifanya  kwa  sababu  mimi  sipigiwi  kura”.   Kwa  hivyo  tunataka  sisi

tuwachague sisi wenyewe.

Com. Lethome:  Mzee wacha nikuulize swali moja, si Mbunge sasa hivi unamchagua?

Haggai Liboi:  Ndio

Com. Lethome:  Sasa hivi kuna kitu gani mnaweza kumfanyia kabla miaka tano haijaisha?

Haggai  Liboi:   Mimi nakuja upande huo.  Mbunge sub-chief,  chief, mimi napendekeza kuwa  tupewe nafasi kabla ya  miaka

miwili  na  nusu,  tupige  kura  ile  ya  maoni.   Ikiwa  ni  mtu  tunaweza  kuendelea  naye,  tuendelee  naye  kwa  maana  wengine

wanatufinya mpaka miaka mitano inaisha na tena yeye anaenda, ameshakula pesa,  na yeye bado  kutufanyia kazi ile tumemtuma

yeye.  Tunataka hapo katikati  tuwe na njia ya kupiga kura  ya maoni.  Tunaweza kumtoa kabla ya kutusumbua kwa wingi au

kutunyanyasa.  

Lingine, napendekeza juu ya mashamba; Kenya,  yule  mtu  anaweza  kuwa  na  shamba  kubwa  sana,  awe  na  hekari  kama  elfu

moja.  Na  huyo ni Rais au Minister.   Kwa zile zingine zinabakia- raia sisi wengine hatuna  shamba  hata  nusu  hekari-  tupatiwe

kuliko mtu mmoja kukaa nayo na halimi, hajui hiyo shamba inafika wapi na  raia  wanateseka.   Badala  ya  kulima  hilo  shamba

watoe mahindi isaidie watu wengine, inakaa bure.

Com. Bishop Njoroge:  Point ya mwisho?

Haggai Liboi:  Point ya mwisho, mimi napenda hivi; Rais asituchagulie kiongozi mwingine yule atakuja.  Sisi raia,  ndio tunataka

tuchague kiongozi.  Yeye aseme tu watu ni hawa, yeye atuachie, hapana yeye kutuchagulia.  

Com. Lethome:  Ujue kuna kuchagua na kuna kupendekeza.   Kwa mfano anasema mimi nampendekeza Haggai.   Hiyo kuna
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tofauti baina ya hiyo na kumchagua au unasemaje?

Haggai Liboi:  Ikiwa ni kupendekeza kwake, iko sawa tu.  

Com. Bishop Njoroge:  John Kamau Macharia?

John Kamau:   Kwa majina mimi naitwa John Kamau Macharia na mimi pendekezo langu ni kuhusu biashara.   Hapa,  naona

tunaumia  zaidi  kama  wafanyi  biashara  kwa  sababu  license  ambayo  tumewekewa  na  County  Council-  na  bahati  mbaya

Councillor  ametoroka  ndio  nilitaka  niongee  akiwa  karibu  ili  aende  na  hilo  pendekezo.   Tunaumia  kwa  njia  hii;  serikali

ilituondolea license ikawa kidogo kama shilling mia tatu, mia moja hivi.  Nafikiri wafanyi biashara wenzangu wanajua hivyo.  Na

County Council  inatu-charge  license  yao  shilling  elfu  tatu.   Kwa  hivyo  maduka  mingi,  mahoteli,  ma-butchery  hapa  Western,

nafikiri yamefungwa.  Inakaa kama nyumba za watu kulala kwa sababu,  ukifungua upatikane na hawa watu wa county council

wanatembea  na  polisi,  wanakuuliza  wapi  license  ya  county  council-  huna,  hapo  unashtakiwa  na  unapewa  bond.   Kwenda

kortini,  hakimu  naye  amepata  kukunyanyasa  kabisa.   Wewe  ni  kaidi,  unakataa  kulipa  county  council  bond  yao  na  sasa

unapigwa fine ya juu.  Kufika pale, unarudi nyumbani kuuza kuku wako, pengine na mbuzi ndio utolewe pale.  

Sasa,  nyumba  nyingi  saa  hii  hata  vile  muko  hapa  Commissioners,  ningeuliza  kama  mnamaliza  muende  kama  maji  ya  mto

(inaudible),  ukiteremka  hivyo  mpaka  Matisi  iko  stima.   Nyumba  zinaanguka,  hakuna  watu  wanafanya  biashara  kwa  sababu

ukifungua  na  huna  hiyo  pesa  elfu,  unashikwa.   Ndio  unaona  uchumi  wa  hapa  huwezi  kuendelea.   Hivyo  tunanyanyaswa  na

county council kwa sababu wanavuna mahali hawajapanda.   Hatupati  huduma yoyote,  hawaleti tractor  ya kurokota  takataka,

hakuna  mtu  wa  kufagia  na  wanatuwekea  kodi  ya  juu.   Mimi  ningeuliza,  wafanyi  biashara  wenzangu,  kama  inawezekana  na

county council inataka kutucharge license yao,  tunakaa nao pamoja,  tunajadiliana.  Kwa sababu hapa ni reserve na kule town

kama wewe Commissioner umetoka  Nairobi  utalala  pengine  Tourist,  utakula,  utakunywa,  utawacha  pesa  pale.   Lakini  hapa

huwezi lala.  Unaona unaweza lala wapi?  Labda Nzoia Guest.   Sasa,  hakuna mtu ambaye atatoka  reserve anakuja kwa hoteli

yangu  aseme  “mimi  nataka  kipande  ya  kuku  na  ugali”.   Hiyo  ni  gharama  maana  anatoka  nyumbani  lakini  wewe  itakulazimu

utakula.  Hata maji ndio maana unaona saa  hii umeweka hapa maji safi.   Huwezi kubali haya tunakunywa ya Nzoia River kwa

sababu  unaogopa  typhoid.   Si  ni  sawa?   Kwa  hivyo,  tungeomba  County  Council  kabla  ya  kutuamulia   license  ni  kiasi  gani

tutalipa, tuwe tumekubaliana na wao, tunakaa kama wafanyi biashara,  tuone area  tunaweza charge kitu gani ili kuokoa wafanyi

biashara.

Com. Bishop Njoroge:  Tumepata point hiyo, kwenda kwa nyingine.

John  Kamau:   Sasa  kwa  lingine,  kuna  shida  moja  mimi naona  ambayo  tunahangaika  na  imeongewa  sana,  kuhusu  pombe;

chang’aa na busaa.   Hii pombe ilikuwa tangu  zamani;   hata  babu  yangu  nilikuta  kama  anakunywa  na  haikuwa  inadhuru  mtu.

Kama  busaa  ni  mbaya,  wacha  tutoe  chang’aa  na  madawa  ya  kulevya  mengine-  hata  brewery  ifungwe  na  watu  waende
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nyumbani  kwa  sababu  hiyo  ni  kileo.   Hatuwezi  kuwa  na  ujanja  ati  pombe  fulani  ni  nzuri,  pombe  fulani  ni  mbaya.   Inapatia

police- hata assistant Chief ako hapa- askari wake sasa  wakienda msako,  si ndio yule. Kama wanaenda msako wakushike na

chang’aa,  uhakikishe  utakuwa  na  shilling  elfu  tatu  kusudi,  Bukusu  wanakataa  kwenda  kortini.   Afadhali  hata  akuachie  bibi

atororoke badala ya kwenda kortini.   Kwa hivyo, watu wa hapa wanaumia ya kutosha.   Police wamepata nafasi kwa sababu

ati hii pombe imekuwa si halali --kila jioni, kila asubuhi, unaona wawili wawili wamama wanahangaishwa.

Com. Bishop Njoroge:  Hiyo ungependekeza kwamba busaa ifanywe kuwa halali?

John Kamau: Iwe huru kama Uganda.  Hata chang’aa inapikwa kwa soko.

Com. Bishop Njoroge:  Haya, kwenda kwa nyingine.

John Kamau:  Sasa ya mwisho, tungependelea au ningependa katika wale wazee ambao wanawakilisha kule kijijini, Wakasa

pia wapewe elimu.  Kwa sababu, kuna wengine wanapewa hicho cheo lakini hawawezi kutekeleza.  Anatumia kwa kupendelea

na ule upendeleo wakati mwingine unaweza kufunga yeye kwa sababu anafanya uamuzi ule usio wa haki.   Kwa hivyo tuwe na

watu wa aina hiyo na kama uamuzi unaamuliwa, ningeomba  Assistant  Chief  awe  karibu  hapo  wakati  kesi  yeyote  inaamuliwa

kwa area  yake.   Isiamuliwe  na  mimi kama  Mukasa  ninakaa  kiti  na  niamue  kufinya  yule  ambaye  hana  nguvu.   Tena  ile  pesa

inadaiwa wakati  unafanyiwa kesi  yako,  mimi ningesema iondolowe  isikuweko.   Kwa  sababu  kama  wewe  utato  mia  mbili  na

mwingine atoe mia nne ndiye atakuwa mshindi kwa hayo maneno. Yangu ni hayo.

Com. Bishop Njoroge:   Thank  you  very  much  Bwana  Macharia.   Peter  Masinde  na  afuatwe  na  Procus  Muhande.   Peter

Masinde yuko?

Peter Masinde:  Ninawasalimu kwa jina la Yesu,  mimi ni mmoja wa wahubiri na nimekuja hapa siku ya leo.   Kwa majina ni

Rev. Peter  Masinde na natoka hapa Njoya,  Kanduyi area.   Ninawashauri  viongozi  wetu  au  watawala  wetu,  nikiwa  ndani  ya

viongozi wote wa makanisa,  wa dini tofauti tofauti.   Tunalaumiana sisi bure katika nchi yetu ya Kenya tukiwacha kumtegemea

Mungu. Hapa sisi sote tumekaa hivi naona hakuna asiye Mkristo.

Com. Lethome:  Mimi ni Muislamu.

Peter  Masinde:   Ndio,  wewe  ni  Muislamu,  wewe  ni  mtu  wa  Mungu,  wewe  ni  muamini  wa  Mungu.   Kwa  hivyo  ninaona

Mungu  ametupa  sisi  mawaidha  mazuri  sana  Ki  Koran  na  Biblia  na  tunaona  serikali  yetu  zaidi  ni  serikali  ambayo  inapokea

maombi sana kutoa kwa watu wa kanisa au watu wa dini.

Com. Bishop Njoroge:  Mzee, tunataka utuambie mapendekezo ni nini.  Usituambie yale maneno tunayoyajua.  
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Peter  Masinde:   Kitu cha kwanza,  au mashauri yangu au maoni yangu, nimeona katika nchi  yetu  hii  kuna  hongo  au  rushwa

imeendelea sana.   Hata mkisema nini ingali inaendelea zaidi.  Afadhali ikome na kupinga watu kwa haki yao-  wanapingwa tu-

mtu anapingwa kwa haki yake tu. Anaambiwa  “wewe  kwenda”,  ananyimwa  haki  yake.   Imalizwe  hiyo  kwa  sababu  haki  na

hukumu ziko na zitengenezwe vizuri kwa utaratibu.  Kitu kingine, serikali  yetu  au  viongozi  wa  utawala  kuchanganya  uongo  na

ukweli, ikome.  Kitu kingine ambacho ninaona kinakosekana zaidi, hata kwa kijana,  mtoto,  mzazi ni heshima.  Tunaona haiko.

Iimarishwe.  

Ninaona nchi yetu iko na makabila arobaini na mbili.  Na vile inaongozwa chini ya Katiba ya Kenya,  sioni ni shida gani inaweza

kutokea.   Ikiwa  kila  kabila  inaweza  kutoa  mtu  wao  kama  kiongozi  kuweza  kuwawakilisha  hata  kwa  Parliament.   Hata

wakichagua  Minister  au  nani,  lakini  huyo  mtu  anaenda  kuwakilisha  jamii  yao.   Anajua  mambo  yote  ya  nyumbani  bila  ya

kupeleka mtu mwingine angaike  huko.   Kitu  kingine,  tufautishe  vile  Mungu  aliweka  binadamu-  maumbilie.   Mwanamume  na

mwanamke  wakisimama  hapa  watolewe  nguo,  tofauti  iko.   Kwa  hivyo  kufuatana  na  maumbile  ya  Mungu,  Mungu  alitaka

wanaume wapende wanawake wao na wanawake watii waume wao.   Watoto  wote vijana waheshimu wazazi wao.   Na  hayo

mambo naona-  mambo hayo yanaanzia kwa makanisa,  mpaka yanaendelea lakini naona hayaimarishwi, bado  inatushinda  sisi.

Kwa  hivyo  tunafananisha  vitu  vya  mbinguni  na  vitu  vya  duniani.   Tutofautishe.   Vitu  vilivyo  kwa  mamlaka  ya  Mungu  ni  vya

mamla  ya  Mungu.   Lakini  vya  hapa  duniani,  ni  vya  dunia  hapa,  kwa  sababu  tunaona  wamelinganisha  mwanamke  na

mwanamume kuwa sawa na Mungu ametofautisha hata maumbile. 

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much. Njoo ujiandikishe hapa.  Wanaume ni tofauti na akina mama, lakini nafikiri kila

mmoja wao ana haki zake.   Tupate Cleophas Muhande.   Cleophas?  Ni  wewe?   Hapana.  Nimesema  Muhande.  Okay  kuja

wewe mzee,  sio wewe- huyu.  

Immanuel Khisa:  Mimi naitwa Immanuel Khisa.  Neno langu la kwanza nitaongea kwa upande wa walemavu; sisi walemavu

hapa Kenya tumesahauliwa sana kwa sababu unaweza enda kwa mkubwa kama kwa DC huko Bungoma, unaongea na yeye

anakwambia  ufanye  hivi  na  vile  na  siku  ya-  kama  leo  nimesikia  nyingine  unasikia  wametoa  shillingi  millioni  kumi  na  tisa.

Unaenda  huko  unakuta  jina  lako  liko  kwa  mlango  wa  DC  na  siku  ya  kupewa  vitu,  wanapewa  watu  watatu  na  wewe

wanakuambia hapana.   Ati wewe ngojea “tutaenda kuuliza mzee”.  Sasa  mimi nashindwa  kwamba  yaani  mzee  hakujua  watu

wengine wako na wewe ndiye uliandikisha jina lako.   Mimi  ni  mmoja  wao  si  ati  nasema  uongo.   Ndio  sababu  mimi nasema

serikali ya Kenya,  hata ingawa sisi hatujulikani lakini, mjaribu kutusaidia kwa maana wanatangaza ati wanasaidia walemavu na

siku ya kutusaidia hainokeni.  

Com. Bishop Njoroge:  move forward, tumepata hiyo.  

Immanuel Khisa:   Okay.  Nambari  mbili  ni  upande  wa  korti.  Unaweza  kuwa  na  kesi,  halafu  ukienda  kortini  wanakuambia
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urudi kesho.  Kesho hiyo ikifika, wanakuambia mpaka tarehe kumi na tisa mwezi ujao.   Uende mpaka umalize miaka miwili na

mpaka pesa inaisha na hawajui wewe unatoka wapi.  Hiyo mimi nasema ni afadhali serikali ya Kenya irekebishe hiyo sheria iwe

mzuri.

Number tatu, nitaongea kama Mzee John Macharia ya kwamba,  wamama wafanyibiashara- ninaona watu wa County Council

wanakuja leo wanaambia mama “mimi natoka Webuye”.   Anamptia pesa.   Kesho yake utaona mwingine amesimama hapa ati

“mimi natoka Bungoma”.  Sasa mimi ninaomba ya kwamba ikiwa inawezekenana mtengeneze sheria nzuri.  Mseme siku fulani,

tunakuja kuchukua pesa.  Mama huyo akitoa pesa, anajua tu mpaka tarehe fulani tena watakuja.  Sina maneno mengine, Mungu

awabariki.

Com. Lethome:  Ngoja mzee Khisa, kuna kitu kimoja nataka kukuuliza.  Kwa mfano, tunajua mambo ya Wakenya (inaudible)

Wabunge.  Si ndio?  Je, ungependa kuwe na wawaakilishi wa watu walemavu Bunge ambao wanatetea mambo yao au unaona

Mbunge wako anatosha tu kukutetea.  

Immanuel Khisa:  Tunataka tuwe na mtu wa kutetea walemavu.

Com. Lethome:  Na yeye awe ni mlemavu pia ama?

Immanuel Khisa:  Awe mlemavu ndio awatetee vizuri.

Com. Bishop Njoroge:  Hebu nikuulize, tunajua walemavu wana shida nyingi.  Habari  ya masomo ya watoto  wao,  ungelihitaji

yawe bure ili waweze kusoma pia?

Immanuel Khisa:  Ningependa serikali ya Kenya tena, isaidie watoto wa walemavu wasome bure.

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana.  Tupate Samson Adera.  Samson Adera?  

Antony Adera:  I want to honour the presence of all those who are  here more so in this important occasion,  I am having my

personal views which I would like to air out ---

Com. Lethome:  Your names?

Antony Adera:  I’m Antony Adera, I am having some views I would like to air,  more so for our representatives of the people

who are here to take high note of them.  I am having two or  three points here.   I  want to talk about  corruption and this one,  I

want you to take high note of it more so, when we are talking about it---
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Interjection. Com. Bishop Njoroge:  Let me tell you Adera.  Don’t tell us what you want as  to do because,  the reason why

we came, we value everything everybody says. We have no discrimination.  So please go to the points, don’t tell us what to do.

Antony Adera:   Thank you.  Why I am saying so is that this is our views and I believe you will  see  where  we  are  having  a

problem and exactly to see  what should be done.   I  am going to  talk  about  corruption;  this  is  what  my personal  views  is  all

about.   It  is a tendency under this particular aspect,  more so  to  the  parastatal  bodies.   When  someone  has  messed  with  the

government funds- this is my view- instead of transfering this particular person to a different sector,  let this person be taken in

and that money be recovered.  It will help instead of giving this particular person a transfer---

Interjection.  Com. Bishop Njoroge:  Do you see how I am putting my microphone? 

Antony Adera:  Sawa.  Instead of taking this particular person, giving him a transfer, aende pahali pengine, plus the money the

person has stolen. So my view on this particular ground let this particular person be caught and the money be recovered and not

to be transferred to a different sector.  

Second point is about taxes.  The Kenya government is taxing people including even the companies. This money is not properly

being used.  I  would like to put it like this; we are  having Kenyan citizens who are  staying under poverty,  I believe you know

very well that about 63% of Kenyans citizens are staying under poverty.  And we are having people also who are  educated and

they stay under that low capacity.  From the tax the government is getting, I would rather  say that can they formalize a way on

how this particular people who are not employed can get a fraction.  This one will help us to eradicate povery in Kenya.  

Another point which is going to be  my second last point,  is about  elections.   I  know it  is  a  matter  which  is  giving  us  a  lot  of

problems in Kenya  here.   According  to  my views,  we  need  ample  time  for  us  to  do  grassroot  elections.  As  it  is  now,  it  is

Parliament that is deciding things for us.   They are  there representing us but,  we should need ample time to prepare  ourselves

here so that, when election time comes,  we should be able to know the specific person to take  to Parliamet.  Because,  we are

always selling our policy to individuals and this is very common for mothers around.   They are  venturing into elections without

having the basic knowledge about  it.   Due to lack of ample time to have a fundamental knowledge pertaining to this particular

aspect, I may rather say ----

Interjection.  Com. Bishop Njoroge:  What you are suggesting is we should have voter education before elections?

Antony Adera:  That is exactly what I meant.  

Com. Bishop Njoroge:  Okay fine, we have taken it.  Do you have any other point?
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Antony Adera:  Yes.  My last point is about the Budget of Kenya which is done in Parliament.   I  would like to put it like this;

by the time the budget is being drawn, the specific class of people- they are always basing their point of argument on-  forgetting

the majority of Kenyan  citizens  which  I  have  already  said,  are  suffering  most.   I  would  like  to  put  it  clear  that,  during  such

occasions let us try to base our point of argument on people with no (inaudible) which dominated the most population in Kenya

here.  By so doing, we shall be  able to come out with a better  means on how we can eradicate  poverty because,  you can see

the system or the style of living in Kenya is very high forgetting the majority of the population of Kenya here.   By the time the

Budget  is  being  read  there,  there  is  a  very  big  percentage  which  is  being  left  out.   Therefore  we  should  be  much  more

considerate, let us try to take our time, collect the statistics,  and views, on common men before we come out with appropriate

resolution pertaining to that particular aspect.  I believe with these few remarks, let us be much more considerate  to see  that we

re having a better Kenya.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much.  You are suggesting that the Budget must take into account the level of poverty

in every province. Okay thank you.  Come and register yourself.

Antony Adera:  Thank you.

Com. Bishop Njoroge:  Lets have Charles Mwingi.  Charles Mwingi?  Jared Wanyonyi?  Afuatwe na Charles masika.

Jafred Wanyonyi:  Jina langu ni Jafred Wanyonyi na nina mapendekezo yafuatayo.  Kwanza kabisa, ningependa kupendekeza

ya kwamba baada ya kiongozi wa nchi kuteua Cabinet  yake,  ile Cabinet  ikaweze kuthibitishwa na Bunge yaani kila mmoja wa

Mawaziri au assistant minister, awe anapigigwa kura katika Bunge, na kama hataweza kupata idadi kubwa ya Wabunge ambao

wanamuunga mkono, yeye jina lake litaondolewa na kiongozi wa nchi ataweza tena kuchagua mtu mwingine.  

Pendekezo langu la pili ni kuhusu Bunge.  Napendekeza ya kwamba, kwa sababu tuko na shida ya fedha katika nchi yetu ikiwa

ni nchi maskini, sioni haja kabisa mtu yeyote aweze kupata  mshahara na yeye hafanyi chochote.   Kwa hivyo napendekeza  ya

kwamba Mbunge maalum asikuweko katika bunge letu kwa maana yeye hana sehemu yake ya uakilishi  kwa  hivyo  mshahara

wake  ni  kama  unaenda  bure.   Napendekeza  tena  ya  kwamba  kiongozi  wa  nchi  akaweze  kujiuzuru  miezi  mitatu  kabla  ya

uchaguzi ili asiwe  na  influence  yeyote  wakati  wa  uchaguzi  ili  tusiweze  kupata  mtu  ambaye  hakuwa  anahitajika.   Kwa  hivyo,

kiongozi  wa  nchi  aweze  kujiuzuru  na  Chief  Justice  au  Speaker  wa  National  Assembly  akaweze  kusimamia  nafasi  hiyo  hadi

uchaguzi utakapoweza kuwa umemalizika.  

Kwa sababu tumekuwa na shida ya chama kimoja,  tulioma matatizo ambayo yalikuweko na tena tunaona vyama vingi vinaleta

hali ya mugawanyiko kulingana na  makabila,  ukabila  na  mambo  kama  hayo.   Ninapendekeza  ya  kwamba,  tusiwe  na  chama

chochote  cha  kisiasa  katika  nchi  yetu  na  mtu  akaweze  kujitokeza  tu  kibinafsi,  asimame  halafu  ataweza  kupigiwa  kura  bila
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kutegemea chama chochote cha kisiasa.   Jambo lingine ningeweza kuguzia hasa ni  employement  ambayo  ni  shida  katika  nchi

yetu hii ya  Kenya.  Ninapendekeza  ya  kwamba,  wale  ambao  wanasimamia  parastatal  bodies  kama  Kenya  Breweries,  kama

Kenya  Pipeline,  hawa  watu  waitwe  kwa  interview  watoe  makaratasi  yao  ya  elimu  na  kadhalika.   Lakini  isiwe  mtindo  mtu

mmoja  kuweza  kumteua  mtu  fulani  na  anaenda  kusimamia  kazi  muhimu kama  hii.   Na  hali  kadhalika,  mtu  kama  Permanent

Secretary kwa sababu anasimamia wizara mzima, aende kwa interview ili akaweze kuthibitisha ya kwamba anaiweza hiyo kazi

ndipo  akaweza  kuchukuliwa.   Na  hali  kadhalika  PC,  DC  na  DOs  kama  vile  Assistant  Chiefs  na  chiefs  huwa  wanafanya

interview. 

Na ningependekeza tena ya kwamba wale ambao wanaenda for recruitment kama Kenya police,  kama Army, Administration

police na colleges zingine, majina yao yawe yanawekwa kwa noticeboard kwa kila division ili Wakenya waweze  kuelewa   ni

akina nani na nani walienda katika pahali fulani.  Hii itaweze kufanya watu wakaweze kutosheka ikiwa kuna kazi au hakuna kwa

sababu watu wengi wamekuwa wakilalamika ya kwamba  watu  wengine  wanapata  kazi  na  wengine  hawapati.   Majina  kama

hayo  kwa  divisional  headquarters  yataonyesha  jina  lake,  wilaya  anayotoka,  division  yake,  sublocation  na  kijiji  na  hiyo  kwa

hakika, itaweza kusaidia kama itawekwa kama sheria.  

Halafu kwa sababu ya shida ya kazi katika nchi hii yetu ya Kenya,  napendekeza  ya  kwamba  mtu  mmoja  awe  na  kazi  moja.

Tusiwe na mtu ameshikilia vyeo mbali mbali na huku kuna  wale  ambao  wanatoka  universities,  wanatoka  colleges  na  hawana

kazi yoyote. Na hali kadhalika wale ambao wanastaafu,  wasipewe kazi kwa maana wao waliweza nafasi wakafanya kazi zao,

wakastaafu  na  itakuwa  ni  vibaya  kwa  mfano  mtu  alikuwa  PS  amestaafu  sasa  sijui  yeye  ni  Chairman  wa  Kenya  Pipeline  na

kadhalika.   Mtu huyo aende nyumbani kabisa  kwa sababu alipewa nafasi yake.  Ningependekeza tena ya kwamba,  mishahara

ya wafanyi kazi wa sehemu mbali mbali, tuwe na permanent committee ambayo itakuwa inashughulikia mishahara kila sehemu

na kila pahali.   Hii itafanya kuwe na haja ya kuongeza mishahara bila mapendeleo yoyote,  hali  ambayo  ni  kinyume  kabisa  na

wakati  wa sasa  ambapo kila mtu  analia,  kila  kikundi  cha  watu  kinalia  “tuongozee”  na  migomo  pia  itapunguzwa  kwa  sababu

tutakuwa  tunategemea  committee  kama  hiyo  kutupatia  nyongesa  na  nyongesa,  ambayo  haina  upaguzi  wowote.   Kwa  hayo

ningesema mbarikiwe sana.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much Jafred,  those are  very interesting points.   Can we have charles Masika?  Can

we have Lukas Kiberenge?  Na atafuatwa na Evans Okumu.  Twaambie jina lako.

Lukas Kiberenge:  Ese seLucas Kiberenge.

Translator:  My names are Lukas Kiberenge. 

Lukas Kiberenge: Se ndaloma lubukusu.
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Translator:  I will speak in Kibukusu

Lukas Kiberenge: Ese, epoint yase ye ebweni, 

  

Traslator:  My first point 

Lukas Kiberenge: Ese nja khukhuirana khwa mundu ne kerire okundi,  

Translator:  I want to talk about murder.

Kiberenge: Mundu na kerire ukundi we kholo yewe omwene, ekholo, ekholo ne kholo, 

Translator:  If someone has killed his kin or his clansman,

Kiberenge: Lubukusu lukhale,

  

Translator: In Kibukusu 

Kiberenge: Barunganga chikhafu.

Translator: we used to pay cows.

Kiberenge: se barunganga chirubia ta.

Translator:  We never used to pay money.

Kiberenge:  Chikhafu chiene chino,barunganga kumi na mbili.

Translator: The cows were twelve in number.

Kiberenge:  Ese okhali we kholo ta.

Translator:  If he is not a clan man,

Kiberenge: Ne kerire okundi,
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Translator:  And he kills the other person who is not a clan man

Kiberenge: Ne kerire okundi, mulubukusu arunganga chikhafu yesi Lundi. 

Translator:  There was also payment in the form of cows

Kiberenge: Barunganga chikhafu.

Translator:  They used to pay cows.

Kiberenge: Chikhafu salasini na mbili.

Translator: They used to pay 32 cows.

Kiberenge: Chirupia se chabakho tawe.

Translator:  No money was involved.

Kiberenge: Nono lubukusu lwene olu, …

Interjection. Com. Bishop Njoroge: What does he suggest we put in the Constitution?

Translator:  Nono wenya orie? Wenya orie? 

Kiberenge: Nenya,  bandi  babakwisiakho  bali  barunga  kamapesa,  mala  mundu  sarunga  kamapesa  mundu  ne  kerire

okundi ta. 

Translator: There should be no payment in a form of money as compensation for murder.

Kiberenge: Lilondakho,  

Translator:  Another one,

Kiberenge: Ndikho nja khubandu ba baacha khukheba babana. 
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Translator:  I am going to talk about “Bakheba, namwe baacha khukheba?”

Kiberenge: Babandu ba besisiingiso. Bakhekesia babana kimima tawe.

 

Translator:  I am going to talk about circumsicion, and its culture.

Kiberenge: Sisiingisio siene sili sio Omukolongolo nisio. 

Translator: This is a kolongolo generation, or age set.

Kiberenge: Nono babukusu muulila

Translator:  You Bukusu who are hearing,

Kiberenge: Mlatimianga babana.

Translator:  You are confusing children.

Kiberenge: Bakorwa siingilo sina nisio khabeengila ta.

Translator:  The children don’t know which age set this is.

Kiberenge: Nono sikolongolo sikhe sino luno, sili namba mbili.

Translator:  This Kolongo that is on, is number two.

Kiberenge: Silanga Nabiswa.

Translator: It is called Kolongo Nabiswa.

Kiberenge: Simalilisi khakhalake ikhabe elfu mbili na kumi, ekhalange khaoya. 

Translator:  The last one would be 2010 and it will be called Khaoya.
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Kiberenge:  Nekhumanya khurio, khukhache khumukwamet.

Translator:  From there we shall go to age set called Kwamet.

Kiberenge: Nekhumala khurio khwicha khwola khu muchuma, na aba Lundi kwanja enyuma Lundi.

Translator:  When we go back to age set of “Muchuma” then we shall go back to square one.

Com. Bishop Njoroge:  What is he proposing?

Kiberenge:  Se nga nenya, niko nenya babukusu mulio, mwekesie babana, 

Translator:  He wants that the Bukusus who are here, to tell the children.

Kiberenge: Mukhatimia abana ta.

Translator:  Don’t confuse the children. 

Com. Bishop Njoroge:  Tell the Mzee, this function is for collecting views to make the Constitution. But what he is saying, he

can do it in a chief’s baraza so that he can tell the chief to tell the people.  But we want issues that will go into the Consitution.  

Translator:   Omutanyi,  si  lio,  niko  loma  kano,  okhache  olomile  wo  omukasa  namwe  sub-chief.  Lakini  niko  bano

benyile,  benyile  bali,  ewe  obole  kabali  likhuwa  liminanga,  sisiingilo;  kabali  babandu  khurusiakho  sisiingilo,  wenya

bakhole  bariena?  Kabali  likhuwa  likhuminanga,  namwe  Serikali  ikholanga  sindu  sikhumina,  wenya  bano  bakhole

bariena? bachenje chisheria chefwe, chisheria chiefwe chikhuyete chiriena? 

Kiberenge:  Abwene ao nenyile, … bapingile bali abana sebengila ta. Esheria  ya khuingila  ebeosa  mubasinde  bakhole.

Mbakho omwami orusiakho ta.

Translator:  I want circumsicion to be on and nobody should ever talk about ever talk about abolishing it.  

Kiberenge: Ye khabili,

Translator: The second one,
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Kiberenge: Efwe khuli nende chidistrict mu-Kenya.

Translator:  We have districts in Kenya.

Kiberenge: Mala se khulikho nende chisenda ta.

Translators:  We have district without centers.

Kiberenge: Nono ne musima, Serikali yefwe elikho namwe eicha, 

Translator: We want the government that will come,

Kiberenge:  Ekhuombakhile abundu, nio ereo e-district.

Translator: It should build district headquarters before it declares a district.  

Kiberenge: Kakase niko ako.

Translator:  That is all that I had.

Com.  Bishop  Njoroge:   Thank  you  very  much  mzee  for  those  views.   Can  we  have  Evans  Kakume.  Na  nyinyi  wazee

mumesikia vile ameongea juu ya kutahiriwa, msisahau.

Douglas Masinde:  My names are Douglas Masinde Mulongo representing Evans Okumu, Salia, Kenneth Odhiambo Opanyi,

Beneditct Opanda Makaka Okuku, Calistus Okumu Sanja of Nzoia industrial estate group.  

Com. Bishop Njoroge:  did you discuss in that group

Douglas Masinde:  Yes.

Com. Bishop Njoroge:  and they sent you to do it on their behalf

Douglas Masinde:  Yes.

Com. Bishop Njoroge:  Okay we want it in point form- don’t read the whole thing- we are still going to work on it.
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Douglas  Masinde:   I  will start  with the Constitutional Supremacy.   The Constitution  of  Kenya  has  been  amended  so  many

times in that it is difficult to state  without doubt  a  certain part  of the Constitution.  Most  of this amendments have  been  done

with the sole purpose of partisan or individual benefits.  This encourages corruption and causes human rights abuse.  Parliament’

s  powers  to  amend  the  Consitution  should  be  limited  to  some  parts  like  budgetary  allocation  which  atmost  times  are

circumstancial and during emergency cases.  This should be spelt  out vividly in the new  look  Consitution.   Major  parts  of  the

Consitution  like  life  of  Parliament;  Executive  and  Judicial  powers  should  be  referred  to  people  through  referendums  to

determine any amendments.  The referendum should be conducted by the Parliamentary House Committee created  for the sole

purpose of going to the people and see what they think and think about the anticipated changes.

Defense and national security; the disciplined forces, the military, the paramilitary and police should be establish by Constitution

to enhance their nueutrality by extending their service to all the people of Kenya with fairness. Presently, they tend to protect  the

President  and those who are  politically  correct-  that  is  all  Kanu  is  all  about.   Thus,  leaving  about  60%  of  Kenyan  who  are

pro-opposition---

Interjection.  Com. Bishop Njoroge:  Evans, can you listen to me?  Please we are all Kenyans. Please give us the proposals.

 No no.  Now I am the chairman of this session and you will have to do what I tell you.  Don’t tell us the wrong things.  Tell us

the proposals that can help us right that wrong.  Tunajua shida.  Utwambie shida ya corruption ili tuimalize, tutafanya hivi, shida

ya Kanu kuwa ndio tu inafanya mambo tungetaka tufanye hivi kwa Katiba.  Hiyo tu ndio itatusaidia.  

Douglas  Masinde:   Okay.   My proposal  about  that;  we need  an  Act  or  a  clear  part  of  the  Constitution  that  stipulates  the

formation of the military and paramilitary and the police forces with Commissioners or  Directors  vetted by Parliament and with

security of tenure to enable them serve without fear. 

Political  parties:   political  parties  should  play  other  roles  other  that  political  mobilization  such  as,  civic  education  and

enhancement of development projects.  Constitution should regulate the formation, management and conduct  of political parties

to avoid abuse of office and other functions the party does.   The number  of  political  parties  should  be  limited  to  form  major

parties  that  will  transcend  tribal  and  regional  affiliations.   Also,  political  parties  should  partly  be  financed  from  public  funds

because they belong to the public.  

Structure and system of government:  I  support  the hybrid system of government where Executive authority is shared between

the President and the Prime Minister.  The Legislature: several appointments should be vetted by Parliament.   This shall include

Chief Justice, Prime Minister, all Judges, all Ministers, Attorney General, Parastatal Heads, Central Bank Governor and Auditor

General.  Parliament should have powers to control its own procedures through standing orders.  
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The Executive:  Ministries should be run by technocrats but not necessarily by Members of Parliament.   However,  they shall be

subject  to  vetting  by  Parliament.   Only  the  Chief  Executive  and  his  Vice  shall  be  required  to  be  members  of  Parliament.

Parliament  shall  control  his  own  calendar  to  avoid  ambushing  the  electorate  during  election  time  thus  the  date  should  be

stipulated in the Constitution as to when elections shall be held.  

System of education:  the government has been very unfair to local peasants  concerning the 8-4-4  system  of  education.   The

people in the government have always placed very defective system yet they take  their sons and daughters abroad.   I  propose

the 7-4-3-2 sytem of education.  

Succession and transfer of power:  the incumbent should maintain the Executive  powers  during  Presidential  elections.  Election

should  be  declared  within  24  hours  of  elections  thus,  the  President  should  win  by  over  50%  of  the  peoples’  votes.   The

Speaker  should swear  in the in-coming President.   The Constitution should make provision for security and welfare of former

Presidents  but  this  should  only  happened  if  and  when  the  outgoing  President  admits  to  ills  and  wrongs  during  his  tenure.

Amnesty  shall  be  the  prerogarive  of  the  people  of  Kenya.   It  is  the  people  of  Kenya  who  should  be  asked  whether  to

prosecuted or forgive, this shall be achieved through a refundum.   Thank you. 

Com. Bishop Njoroge:   Thank you very much for those very  important  points,  we  appreciate.   Please  leave  the  document

with us. Now, can we have Bramuel Watiti?

Bramuel Watiti:  Mr chairman of this sitting Commission of Kenya Constitution review, I salute you and other who have come

to attend.   I  just want to – oh my names are  Bramuel Mandu Watiti from Bungoma district.   First  of  all,  I  would  like  to  talk

about legalizing of busaa and chang’aa.   This one is important because  the government will be  able  to  collet  taxes  in  form  of

license to the brewers.  In this way, it will eradicated at least poverty and idleness by mothers,  young men and young ladies.   It

will create employment. 

Secondly,  I would like to say that dowry should be abolished in the Bukusu  customary  law  because  during  those  days  there

used be big herds of cattle but now there isn’t.  Now, mandating a young man to pay a lot of cattle, it deprives him of money to

start business. So, it should be abolished because it also creates even hatred between the families.  Another thing I would like to

talk  about  is  the  Kenya  Revevue  Authority.   Instead  of  policemen  istalling  roadblocks  to  harass  passengers  who  are  either

businessmen  or  people  doing  their  own  important  jobs,  we  should,  instead,  put  Kenya  Revenue  Authority  personnel  at

roadblocks  to  check  goods  which  have  gone  through  the  right  procedure  by  paying  taxes  but  not  to  have  a  mult  pool  of

roadblocks manned by police who are corrupt individuals. 

Another thing, I would like the police’s duty should only be to maintain peace  and  not  to  be  at  roadblocks.  Another  thing,  I

want APs to be intergrated to be  only one thing with the police.   Not  to have APs,  Police,  GSU and etc  this will eliminate the
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number of  people  who  head  those  institutions.   Another  thing,  to  enable  the  Kenyan  people  to  stay  a  modern  life,  I  would

advocate  that  roads,  telephones,  to  be  in  every  constituency  and  every  village  so  that  communication  can  be  easy  and  this

should be decided at  the district  level not in the centralized  in  the  city.   Parastatal  chiefs  to  be  vetted  by  stakeholders  in  the

industry because, we don’t want parastatal heads to be imposed on certain institutions because some people are  imposed on us

are just corrupt  agents of the people  who have given them this powers.   The government should not  have  a  role  in  managing

factories or industries, they should only have shares, and also people who head those companies should not be  appointed,  they

should go through a vigorous interview.

Com. Bishop Njoroge:  Give us the last point.

Bramuel watiti:  The last point-  I am just about  to finish sir.   Water  to be  available to everybody so that irrigation and other

problems can be eradicated.   Education be made free.   Chiefs,  DCs,  DOs even PC’s be elected by the people.   Salaries for

askaris  be  increased  so  that  they  cannot  be  very  corrupt.   Also  electricity  be  made  available  so  that  we  can  have

industrialization.  We should have also few ministries, non working class to be  given assistance,  agricultural produce be paid to

the farmer without delay so that people can use their money.  Lastly, is that the government which is in power  should be based

on the Ten Commandments of God to rule the country and corrupt servants and parastatal heads and even the President  should

be made to pay for any ills that he has committed while in office.  I hope that all views which have been given by everybody will

be taken into consideration and be effected.  Thank you very much.

Com. Bishop Njoroge:   Thank you very  much.   You  have  given  us  very  important  views.   Can  we  have  Geoffrey  Were?

Charles Masika amezungumza?  Hayuko.  Martin Kwata, utamfuata.

Geofrey Were:  My names are Geofrey Njukhilile Were.  I come before you Mr. Commissioners sir, to air this proposals  that

Kenyans must be  ensured by KBC and other media of impartial and equal coverage regardless  of political parties  and so on.

Most  of  Kenyans  are  now  tuning  to  foreign  media  coverage  like  BBC  because,  they  are  peope  who  cannot  hide  reporting

events which have happened in current Kenyan society.

Two,  I  also  reject  the  concept  of  one  party  system  but  multiparty  is  welcome  but  with  at  least,  3  political  parties.   I  also

propose that all votes cast must be counted at the same polling station and then the results relayed to a central  place.   That is to

eradicate  (inaudible)  and  other  (inaudible)  on  way  during  transportation  of  ballot  boxes.   Corrupt  people;  those  who  have

embezzled public funds and so on, the law should take its course as stated and they must not be  allowed to contest  any elective

office in the land.  Ambassadors representing Kenya overseas should have the right to air their views on the political situation in

our country just like the ambassadors of other countries here in Kenya do.  We should not be suspicious about them.

Com. Bishop Njoroge:  You think that one can enter into the Constitution?
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Geofrey Watiti: Yeah because this is where---

Interjection.  Com. Bishop Njoroge:  What I am saying is what we are  writing is what has to go to the Consitution.  Now,

you are  saying foreigners must be  allowed to air their views.  That  is  a  statement  that  can  be  there,  but  we  cannot  write  for

foreigners their own Constitution?

Geofrey Watiti:  Not so, partly may I suggest---

Com. Bishop Njoroge:   Constitution is a very important document so don’t just-  because  people  have  been  talking;  please

give us views that we will put in.  Those are views, but let us be a little bit serious because this is a serious exercise.

Geofrey Watiti:  Also on sports, may I comment that coaches be hired from foreign countries to coach our players rather  than

depending  on  people  from  within.   Local  people  have  embezzled  sports  money  and  some  sportsmen  are  just  elected  to

represent  us  in  the  international  tournaments  because  of  may  be  bribes.  And  on  athletics,  there  is  no  need  of  hiring  foreign

coaches  since we are  capable  and our athletic-  men have made our  country  proud  by  winning  more  than  any  other  country.

Also in Western province, we should be given freedom or religion for instance dini ya Msambwa as a sect  be  recognized.   This

is so because  the person or  the sect  leader  Msambwa Wanameme Elijah has been forgotten.   During  public  ceremonies  they

must be rewarded in one way or  the other by may be being given an opportunity even to address  or  to remember their heroic

sensation during the time Elijah was alive.  We must also be proud of our black colour and our culture which culture also may in

one way be a tourist attraction that may earn us some foreign exchange.  

Another issue, is that the sitting President must be in office for two terms by the mandate of the Kenyan electorate  and that the

President  has not right to anoint or  even propose  a successor.   Instead,  the  issue  be  followed  as  in  the  party  Consitution  as

registered under the Act of registered parties.  Because Head of State  has all the state  machinery and he proposes  a candidate

that the wishes, he might be making people security to be in a more uncondusive environment.  Let him follow the regulations or

guidelines of the manifesto and the Constitution ruling the party itself.

Com. Bishop Njoroge:  Give us your last point.

Geofrey  Watiti:   Women  and  political  participation.   In  any  society  like  Kenya,  women  make  up  to  52%  and  they  are

decision-makings  organs  yet  they  are  not  recognized.   I  therefore  recommend  the  following  Affirmative  Action  steps  to  be

taken,  campaign  against  early  marriages  and  encourage  our  parents  to  invest  in  girl  education,  support  the  legislation  that

encourages equality to inheritance with exception on land among the Luhya community- that land cannot be  owned by a girl in

the society and that a woman must not be empowered in the house.  The man is the head of that home.
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Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much.  You are saying a girl should not be given inheritance?

Geofrey Watiti:  A girl must not inherit land but other items, she may be allowed.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much, come and register here. Martin Kwata?   Watiti how old are you?

Watiti:  I am 30 years old?

Com. Bishop Njoroge:  Are you married?

Watiti:  I am married with three kids

Laughter 

Martin Kwata:   Mr.  Chairman and other people,  I salute you. I will start  with my names;  My names are  Martin  Kwata.   I

have  few  points  to  make  before  you.   First  and  foremost,  is  that  judges  or  those  working  under  Judiciary,  always  go  on

retirement at about 85 years.  That tenure should be reduced to 55 to enable other people to come into office.  Most of us have

talked about  chiefs being elected to office.  I  am against that point because  if Chiefs or  Assistant Chiefs are  elected to  office,

they will be serving wananchi rather than serving the government. But if, on that point proper  vetting or-  somebody qualifying to

be a chief or  an assistant  chief must quality fully with a level of education.   Also,  these offices should be transferable.   People

should  be  transferable  so  that  if  somebody  messes  up  with  his  duties,  he  is  transferred  to  another  sub-location  or  location.

Concerning bicycle transportation:   Boda  boda  as  it  is  known  in  Western  Kenya  and  Nyanza,  is  not  gazetted  in  the  Kenya

gazette.  This should be gazetted and be made a business whereby roads should be build to allow them even operate in town.  

Concerning street  children; juvinile deliquent institutions ought to be  built in every district  so that,  they may be given education

by  government.   This  will  also  include  Aids  orphaned  children.   They  should  be  given  education  through  juvinile  deliquent

homes.  Proper  taxations should be made to enable education to be  free-   I mean direct  taxation concerning the  rich  and  the

employed in Kenya.   I  mean that the workers  should be taxed directly.  On illegal beer  or  illegal brew,  this is what I may say;

when we arrest, the arrest is “disorderliness” not the real beer.  Although it can be legalized, but when we legalize let say,  busaa

and chang’aa we arrest the disorderliness in people and not the real beer- I hope my point is taken and judment must be  taken

straight away in court. 

Com. Bishop Njoroge:  Are you saying that those who drink and are not disorderly should not be arrested?
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Martin Kwata:  Yes.  On that point judgement should be passed on whoever is disturbing other people  after taking beer.   He

should be taken direct to court and not through the police.  In the Chiefs Act Sec. 28 of the Kenya law, the Chief is allowed to

employ anybody to help him in his duties but the village elders  are  not paid.   I  may say that village elders  be  given salaries  to

reduce corruption at their level of working.  To reduce cases pending in courts, courts should be built to the divisional level and

not only to the district level so that,  there would more courts  in every district  for everyday judgement.   Lastly, on corruption,  I

may say, those working should be given enough salaries depending on the job groups.  That is all I had.

Com. Bishop Njoroge:  I am very happy with you presentation, thank you very much. Immanuel Khisa?  Sylvester Wamalwa?

  Atafuatwa na Jimmy Enamuli Ngoli.  Yuko wapi?  Jimmy yuko?  Utamfuata.

Sylvester Wamalwa:  The Commissioners in this function, I am Sylvester 

Wamalwa from Galolia.  I  have some proposals  concerning the ID  issue.   In  fact,  the  exercise  has  become  a  very  expenive

because those---

Interjection.  Com.  Bishop  Njoroge:   Can  you  just  come  straight  to  the  point.   If  you  want  ID  to  be  given  without  any

constraint --

Sylvester Wamalwa:  The ID should be given freely.  Changing of names to the ---

Interjection. Com. Bishop Njoroge:  There are people who would want to give their memorandums and they do not want to

speak or to address us.  They can come to the programme officer and give their memorandum.  Ikiwa kuna mtu ambaye hatoki

kuzungumza na ana memorandum, anaweza kuja hapa na kujiandikisha na kupeana hiyo memorandum.

Sylvester Wamalwa:  Therefore, the ID should be given freely. Also changing of names among the people,  you find it is very

expensive whereby, you need to pay a lot for the exercise – you have pay 300/-.

Com. Bishop Njoroge:  Don’t tell us what you do, tell us what you want us to put ---

Sylvester  Wamalwa:   I  propose  that  the  exercise  should  be  free  of  charge.   Secondly,  the  doctors  in  hospitals  should  be

disciplined.  You find that some of them neglect their work.   Where a patient needs to be  attended,  you find that they cannot

even take  care  of him.  Therefore,  I propose  that the doctors  in the hospitals should be disciplined  so  that  they  can  promote

efficiency.  Also the HIV; I propose that the government should, at  least,  find a way of defeating this dangerous disease-  there

should be a law on this so that people do not have to die daily of this disease.

Com. Bishop Njoroge:  I haven’t understood, can you read it again?
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Sylvester:   I  mean, the government should at  least  acquire a way of avoiding this  disease  so  that  people  may  acquire  some

knowledge on how to defeat or avoid the disease. 

Com. Bishop Njoroge:  Are you saying that the government must have a knowledge of HIV in order  to prevent it,  or  are  you

saying the governent must take steps to make sure that people do not live in a way, they will be infected?

Sylvester Wamalwa:  There you are.

Com. Bishop Njoroge:  Last point.  

Sylverster  Wamalwa:   As far as  the law courts  are  concerned,  the  delay  of  the  ruling  of  the  cases  in  courts,  you  find  that

judges are not disciplined in their ruling; they are not impartial.   Therefore,  I have proposed  that the judges shouldn’t be  partial

in their ruling because this participating promotes corruption.   Also at  the divisional  level criminal cases  whereby the Inspector

of police and the DO office- they don’t follow their ruling.  Therefore,  I feel that the DO and the wazees should have a change

in their ruling of cases especially land cases.  

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much.  Can we have Jimmy Ngoli.

Jimmy  Ngoli:   My  names  are  Jimmy Ele  Ngoli,  nyumbani  ni  mjini  Bokholi.   Ninafuraha  siku  ya  leo  kwa  sababu  Mungu

ameniwezesha nimekutana na wenzangu hapa, kuna chairman na wananchi wa kijiji---

Interjection. Com. Bishop Njoroge:  Sikia, sikia.  Sema maoni yako.

Jimmy Ngoni:  Maoni yangu siku ya leo ningalipenda kuongea freely, sitaongea kwa sababu nimeona magari au sitaongea kwa

sababu nataka kuongea au sitaongea kwa sababu tumesema---

Interjection.  Com. Bishop  Njoroge:  Excuse  me.   Listen.   Vile  tumekuja  hapa,  hakuna-  katika  sheria  ambayo  imetuweka

imesema; hakuna mtu atadhulimiwa kwa yale atakayoyasema hapa.   Hata kama DO yuko,  hata kama Chief yuko,  hata kama

Sub-chief yuko.  Kwa hivyo usiogope.  Kwenda kwa memorandum, tupatie maneno, kuna watu wengi wanataka kuzungumza.

Jimmy  Ngoni:   Moja  kwa  moja,  asante  sana  bwana  chairman  ningalipenda  kuzungumzia  maoni  yafuatayo.  Upande  wa

Provincial  administration,  Chief,  Sub-chief  au  DC  ati  achaguliwe  na  raia  isifanywe  hata  siku  moja.   Kwa  mfano  mtu  kama

sub-chief au chief, utasema “kumbe nilikupigia kura bure, kumbe ningalipigia mtu mwingine kura”.  
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Com. Bishop Njoroge:  Tumepata hiyo.

Jimmy Ngoni: Point nyingine ni vinywaji na vyakula; tuwe free upande wa vinywaji hasa,  vinywaji vile vinatatiza sana nasema

tusiruhusiwe.  Kama tukunywe chang’aa,  tukunywe busaa na tuvute bangi- sitaki kusema turuhusiwe.  Shida ni kwamba,  hata

serikali  ya  Kenyatta  ilikaa  chini  ikaona  hawa  watu  waruhusiwe  au  wasiruhusiwe.   Ikaona  kwamba  inatatiza  na  mimi  nataka

kusema kwamba, shida ni sisi raia wenyewe- turuhusiwe au tusiruhusiwe, shida ni sisi raia wenyewe.

Com. Bishop Njoroge:  Unazungumzia raia au ni maoni unatoa?

Jimmy Ngoni:  Ni maoni ninatoa.

Com. Bishop Njoroge:  Unataka iruhusiwe, iwe legalized au hutaki?

Jimmy  Ngoni:   Ninataka  busaa  iruhusiwe  au  isiruhusiwe.   Wacha  sasa  nifafanue.   Kuna  hawa  watu  wanaharibia  wale

wanakunywa busaa.  Kuna watu wale wanakunywa na wanaenda nyumbani, kunakuwa na amani---

Interjection.  Com. Bishop Njoroge:   Sikia; hii ni Katiba tunatengeneza.  Mambo ni mawili; either useme, “ningetaka busaa

iwe legalized au singependa iwe legalized”. Usituambie kuna wengine wanakunywa kidogo,  kuna wengine wanakunywa nyingi,

hilo sio pendekezao.  Unataka nini?

Jimmy Ngoni:   Kwa hivyo, busaa na chang’aa ziwe legalized. Bangi peke  yake ndio isiwe legalized.  Yule  ambaye  atavunja

sheria  ndiye  atapatwa  yeye  mwenyewe,  lakini  busaa  na  chang’aa   ziwe  legalized.   Holiday  coaching,  mambo  ya  holiday

coaching  isiweze  kukubaliwa  hata  siku  moja.   Mtoto  ataweza  kuenda  shuleni  a  whole  term  akae  vizuri,  asome  kwa  bidii,

ajiandae kwa mtihani afanye afaulu, ifike wakati wa kufunga muhula.  Mtoto  anapewa report,  ame-perform well na anaambiwa

you go home for holiday coaching fees, “hatutaki watoto mfunge, mnabaki hapa”.

Com. Bishop Njoroge:  Point nyingine?

Jimmy Ngoni:  Na hiyo inafanya---

Com. Bishop Njoroge:  Ban holiday coaching.

Jimmy  Ngoli:   Tungalipenda  serikali  yetu  ya  Kenya,  iweze  ku-provide  land  for  own  working  individuals  ili  waweze

kujiwezesha katika maisha yao.   Hiyo ni  njia  moja  ya  kupunguza  umaskini.   Freedom  of  worhip  iwe  legalized  isipokuwa  tu,

hawa watu wa devil worhip.  Devil worshippers ni mchezo.
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Com. Bishop Njoroge:  Tupatie point nyingine?

Jimmy  Ngoni:   Point  ya  mwisho  dowry  must  be  encouraged.  Mahari  iwepo  kwa  sababu  itajenga  uhusiano  mwema  kwa

sababu,  wanawake  watawaheshimu  waume  wao,  majirani  and  all  that.   Mwanamke  asipewe  shamba  kwao-  mara  nyingine

amepewa kwa mume  wake-  mwanamke  asipewe  kamwe.   Wataishi  maisha  ya  kuvuragana  hapa  na  pale.   Haya  ni  mambo

wenyewe  tunajiletea  mwishowe  yanatuvuruga,  yanatukoroga,  tunakusanyika  “oh  sasa  Katiba,  oh  tutafanya  nini”  Ilhali  sisi

wenyewe ndio tunaleta haya maneno. Kwa hivyo, ni hayo machache.

Com. Bishop Njoroge:  Haya kuja hapa ujiandikishe.  Wapi Bartholomew Wanyonyi?  Atafuatwa na---

Bartholomew wanyonyi: Okay, I don’t need that one I have a good voice.

Com. Bishop Njoroge:  No no, yo have to use because- I will tell you the reason.   If you don’t use it,  your voice will not go

there and your views will be lost.

Bartholomew Wanyonyi:  Thank you Mr. Chairman, these are  my suggestions.   My names are  Bartholomew Wanyonyi and

some people call me Omusambwa.  These are  my suggestions; about  government,  there should be what we call separation of

powers.  The Executive, Judiciary and the Legislature: that each should not interfere with the other.   For  example,  even senior

appointments like the Head of Civil service should be vetted by Parliament, not the President.   For  example government should

control the calendar of elections.  It  is the Parliament which should decide when general elections should be called and not the

President.   Also,  what I am saying is that powers  must be  vested in Parliament and not in the Presidency.   This will eradicate

corruption,  incompetence and sycophancy.   Also,  Ministers should not be  chosen from Parliament.   They can also be  chosen

from the private sector.  That one actually- because  there are  some efficient technocrats  who can’t go to Parliament but if you

choose them as Ministers,  they would perform better  than Members of Parliament- many of them whom are  very rich and go

there because of riches.  So we want what we call performance of technocrats- we want managers of the economy.

Transition of government: for example if the new government takes  over,  it should  be  presided  over  by  the  Speaker  and  the

Attorney General.   That would actually lessen chaos because  we are  a newly developing country.   We  don’t  want  a  vacuum

after  election.   So  somebody  must  be  there  to  organize  transfer  fo  government  from  the  outgoing  President  to  the  new

President.  It should be the Speaker and the Attorney General.

Bill or rights: I emphasize the child’s rights.  I  have found that the education we have is a richman’s education.   Actually many

children are  not learning because  education is very expensive,  not like  our  days.   I  am  even  feeling  that  during  colonial  days

education was cheaper than our independent days because  we learnt colonial times- from 1965-  that is when I was in school,
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up to 1968,  where bright children were never left out because  education was  cheap.  So  that  is  why  I  declare  that  food  and

education should be declare  human rights and not basic rights. So,  a child has a right to food,  has a right to education.  In this

way, we can eradicate poverty because the whole theme talks about education.  If we don’t educate  somebody-  in fact we are

living out scientists.   Today if a child is not educated,  we might leave a genious and just take  the children of rich people  to go

abroad and become drug peddlers or drug addicts-but a poor child will learn.

A President  should be impeached if he violates the Consitution.  Just  like American Consitution, nobody should be above the

law.  We should have something like Truth Commission like the South African one because  our government actually, has got in

many problems and crimes committed by government officials.  We didn’t see only this during government Nyayo era,  no,  even

during  Kenyatta’s government.  These crimes are  too many. If we go into them, we will not manage.  So,  let us have a Truth

Commission so that people can be asked repentance and they can be forgiven.  People  should volunteer that.   But people  who

do crime in the office they should be brought to court  and their property  should  be  taken  over.   They  should  pay  what  they

stole.  So, if you steal, you have to pay- not to be transferred to another place, no.  

Freedom of the press:   today,  the radio is the only media  of  the  common  man  in  Kenya.   Because  many  people  don’t  read

newspapers  because  they are  expensive but the radio  is  the  only  media  and  is  controlled  by  the  government  and  one  party.

That is why I suggest that the radio-  any individual, any society,  any organization, any religious body should be free to start  a

radio station all over the country.   Not  just around the big towns.  For  example,  Christians  should  be  heard  on  radio  all  over

Kenya but we find these stations only around Nairobi and Mombasa.  They shoud be all over Kenya.

Members  of  Parliament:   Most  of  them  never  visit  their  constituencies.  Therefore,  we  should  borrow  from  Uganda  where

electorates should be allowed to call a by-election before the end of Parliament so that the election can recall their MP and elect

new ones.  

Agriculture: agriculture has been neglected. We should follow Kenyatta’s system- actually I liked the system of loans to farmers.

  There were cheap loans like credit schemes there.  Kenya actually led in research institutions in the Whole of Africa.  But they

have collapsed because land has been grabbed like in the Kenya seed  KARI KEMRI-  they have bee  grabbed.   But these are

the research institutes, which can help us to produce because  agriculture is the basis  of our economy.  Now if we don’t  have

research  we  shall  hunger.   That  is  why  I  say  that  we  should  restore-  actually  as  the  Kenyatta  system  of  diversification  of

agriculture with research institutions and so on.  Because we don’t have oil or  gold,  we emphasize agriculture in nation planning

and in the budget.  

Medical  care:   scientific  research  shows  the  connection  between  this  disease  called  Aids  and  poverty.   But  now,  we  are

emphasizing only on Aids- everywhere we say Aids and so on.  No. if you don’t have medical care you are likely to suffer from

Aids.  There is a present  doctor  in South Africa who said that-  although they opposed  him, but researchers  have shown that.
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Because when you go to hospitals,  you  find  that  Aids  patients  are  put  together  with  TB  patients,  they  are  put  together  with

Measles patients.   Why  are  they  doing  that?   It  is  because  of  poverty.   So,  we  should  emphasize  more  on  agriculture-  we

emphasize it more than Aids than Aids will be the thing of the past.  So let us stress that one poverty, that one that poverty is the

one producing Aids.  These are the few poits that I had. 

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much Bartholomew Wanyonyi, those are good points and we please you will give us

your memorandum.  John Singelisi?  Sylverster you are  there?   utamfuata.   Benson  Nasongo?   Benson  Nasongo?   Utafuata

Sylvester.  Na Pius wekesa? Pius wekesa?

John Singelisi:  Thank you very much for the chance you have given me.  My names are  John Singelisi and I have got some

few points I wanted to air before you.  The first point is the protection of the interests of Kenyans from the foreign  investors.

Indians are  exploiting Kenyans by giving them low pay,  working on casual basis  instead of permanent job and by  harassment

abuse.   Secondly,  is  the  introduction  of  headquarters;  these  headquarters  some  are  irrelevant  according  to  me.   Some

(inaudible) so that the government has to spend Kenya’s revenue but that can be used on other things. The other point is that

the government should exploit the natural resources that it’s got and revive the industries to establize the economy of the country

and creat  employment.  The security of Kenya is not good,  (inaudible) wars.   The government should  (inaudible)  the  security

personnel by maintaining one Police boss then give them good salary and sophisticated weapons to this instability in the country.

  The President should not be above the law.  

In the side of education: the money that  is  being  set  aside  by  Parliament  for  education  should  reach  every  mwananchi,  even

those  in  the  local  areas  like  Nzoia  and  even  Lutungu.   The  government  should  offer  free  education  in  primary  and  the

government  should  do  cost  sharing  at  secondary  level  with  the  parents  so  that  education  can  be  affordable  to  the  parents.

Lastly, on the side of management, opposition parties  should be directily involved  in  the  government  Budget  and  they  should

monitor every movement or everything that the government does with the government revenue because  this is the money that is

used by the common mwananchi.  Thank you very much.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much John.  Can we have Sylvester? You are Sylivester?

Sylvester Onyaga:  Yes.

Com. Bishop Njoroge:  Can you go on?  Tell us your name?

Sylvester Onyaga:  My names are Sylvester Onyaga.   I  would like the new Consitutition to expressly state  that the citizen is

the true sourece of the power  and legitimacy of State.   With respect  to nominated MPs,  the new Constitution should  provide

the following;  Nominees to come from special interests group a person who has contested in general election and subsequently
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lost should not be  nominated, nominatated MPs shoul not be  nominated into the cabinet.   Wakenya  tuko  huru  lakini  hatutaki

Uhuru.  The current Constitution should be changed into a permanent multi-party Constitution with the following provision:

• Funding of political parties by the government.

• Barring elected leaders who defect in the middle of their term running for parliamentary or  civic seats  for the rest  of the

term. 

On the rights of persons:  the right of persons in lawful detention, prisons, remand or otherwise in State custody, may be lawfully

restricted  but  to  ensure  that  there  is  humane  and  dignified  treatment  of  prisoners.   The  new  Constitution  should  guarantee

citizens  the right to information by provision of freedom of information Act and removing restrictions on freedom of expression

and  independence  of  mass  media.   We  don’t  want  KBC  for  “Kanu  Broadcasting  Corporation”  but  Kenya  Broadcasting

Corporation. The new Constitution should make provision for enactment of legislation to protect  workers’ rights and to punish

economic  explointation  of  part-time  and  casual  workers.   The  new  Constitution  should  create  mechanism  to  ensure  that

leadership at all level is encoded in patriotism, meritocracy and moral uprightness.  People say we don’t want dictatorship.  

When it come to agriculture, the new Constitution should recognize the centrality and locality of agricultural sector  in Kenya’s

economy  and  make  provision  for  preferential  taxation,  inputs,  effective  marketing,  democratic  governance  and  income

guarantee in order to enhance sustainable economic grow.  The new Constitution should make provision for establishment of tax

and policy mechanism to accord  preferential  treatment to such area  of agricural centred economy  of  Western  province.   The

new Constitution should also make provision for enactment of public code  of conduct  to ensure that leaders  account  for  their

wealth.  Inculcate (inaudible) in public administration and penalize leaders found guilty of betraying public trust.  

To enhance the peoples’ rights to understant their rights and obligations under the Constitution and the corresponding duties of

state,  the Constitution be translated into local languages and  be  provided  free  of  charge  to  every  citizen.   And  again,  last  to

Prevent the dumping of Commission reports in the office of the President  like like that of Akwiumi report  on tribal clashes,  the

Troon report  on Robert  Ouko’s murder,   I  would like the  Constitution  to  create  another  court  that  can  order  the  release  of

these reports from the office of the President.

Com. Bishop Njoroge:   Before  you  (inaudible).   Let  me  explain  to  you  what  will  happen.   We  have  to  go  to  all  the  210

constituencies and now we are finishing our hearings in the whole country with the Western Province.   When we go back  next

week, we will prepare to go somewhere for a month to write the constituency report, the national report and to come out with a

draft Bill.  The report  will be  brought back  to you here to make sure that what we have written, is what you said.   Then after

that, we will be having what we call the National Constitution Conference,  made of 639  people.   Among them, 3 people  from

every  district,  220  members  of  Parliament,  139  members  from  Churches  and  civil  society,  40  from  every  political  party

registered by the year 2000.  They will come then and they will taken into a building, they will be  given the report  the draft  bill
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and it them who will come out with the Constitution.  Once they agree, the Attorney General will just be  given the document as

a formality to take it to Parliament-  no discussions, and now the new Constitution will be  in effect.   So,  you cannot send me to

tell  the  President  to  publicize  the  report  because,  the  Act  demands  that  you  people  will  be  able  to  make  this  Constitution.

Okay?

Sylvester Onyaga:  I would like the new Constitution to allow the creation -------(inaudible)

Com. Bishop Njoroge:   Okay,  thank you very much.  Nilitaka mjue  hivyo  msione  kama  ile  kazi  mnafanya  ni  kazi  ya  bure.

Sawa sawa?  Hii Constitution itakuja na ni nyinyi mnatengeneza ili baadaye, tukiwa na watawala ambao wangependa kuichezea,

mtakuwa na uchungu wa kuilinda.  Sawa sawa?  Sawa.  Haya tupate Benson Nasongo?  Afuatwe  na  Pius  Wekesa.  Wekesa

yuko wapi?  Pius hayuko?

Benson Nasongo:  Mimi nina yafuatayo ya kupendekeza.  Kwa majina ninaitwa Benson Nasongo.   Ministerial appointments;

mimi ningependekeza ya kwamba Mawaziri wasichaguliwa na Rais---

Com. Bishop Njoroge:  Wachaguliwe na nani?

Benson  Nasongo:   Kuwe na Commission kama Public Service Commission kwa sababu previously, tumekuwa na mtu kwa

mfano ana elimu ya kijeshi halafu anakuwa Minister wa education.   State function:  kazi ya Rais ihusike na nchi.  Tusiwe na Rais

ambaye akitembea kwa nchi akifungua vitu kama maonyesho ya ukulima, cattledips na vingine-  That is a waste  of public funds.

 Hiyo aachie watu kama Mawaziri na Assistant wake.   Title deeds:   in Kenya currently, the process  of acquiring a title deed  is

so tedious.  My recommendation is that something like a title deed should be given free of charge.  Those concerned (inaudible)

to particular persons who bought a piece of land.  Land ownership: mimi ninge-recommend mtu mwenye ana shamba zaidi, awe

na 500 acres.  Currently we have got so many landless Kenyans.  Ukienda mahali kama Kibera, Korogocho, there are so many

people who are landless and we have people owning thousands and thousands of acres in this coutry.

I  recommend  that  in  the  new  Constitution,  the  President  should  not  represent  a  Constituency.   Somebody  aspiring  to  be  a

President should just aspire to lead the country not be elected MP.  Harambee:  I recommend it to be  abolished,  initially it was

of good use but currently, I feel it is being misused.  There are people who have suggested in various Commissions’ sittings that

those aspiring for Presidency should be degree holders but,  I  feel,  he should be a clean person.   Leadership  is  not  a  level  of

education one has to take----

Interjection. Com. Bishop Njoroge:  So what do you propose?

Benson  Nasongo:   I  propose  that form four level of education should just be  enough because  leadership is an inborn  talent.
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Tribalism: a lot has been said about  discouraging tribalism and my suggestion is that in  the  new  Constitution-  I  feel  that  tribal

names, names that can identify you with a particular tribe should be banned.

Com. Bishop Njoroge:  Next point

Benson  Nasongo:  Dissemination of information: somebody has said previously that so  many  Kenyans  rely  on  radios  and  in

Kenya,  illiteracy  level  has  risen.   I  suggest  that  in  every  constituency  something  like  public  library  should  be  built  where,

government publications and even newspapers should be kept so that those people intending to get information should go freely

and read. That is all, thank you.

Com. Bishop Njoroge:   Thank  you  very  much  for  those  very  good  points.   Come  and  register.   Job  Khaemba?   Patrick

Tangali?  Nicholas Lukuntha?  Uko tayari?  Utamfuata.

Patrick Tangali:  Yes;  Bwana Chairman nimeshukuru kuchukua nafasi hii nina maneno machache kidogo.   Mimi  kwa  majina

naitwa Patrick Wakwabubi Tangali.  Mimi napendekeza namna hivi; kwa upande wa wafanyikazi, ningependa wafanyikazi wa

union, hao pia wawe wanapata pension kwa sababu mfanyikazi wa serikali akipewa kitu kidogo anamaliza within one week,  na

anabaki  maskini.   Afadhali  aendelee  kama  anakula  kitu  kidogo  kidogo  ili  asukumu  maisha  yake,  asonge  kidogo.   Pili,

wafanyikazi pia, watu wenye wamebarikiwa wamepata kazi, serikali ichunguze ione ya kwamba afadhali watengeneze mshahara

wa wafanyikazi.  To solve employment problems for employment kwa wale wachanga,  wapunguze miaka ya retire.   Badala ya

55 iwe 50 halafu wapewe mshahara mkubwa.  Akitoka huko atakuwa amepata  pesa  na hata akianza kazi ya biashara atapata

ako na nguvu.  

Halafu  tukienda  kwa  election,  nimeona  corruption  inaingia  sana  kwa  upande  wa  kubeba  beba  masanduku  kutoka  hapa  na

wanapeleka huko.  Hiyo kubeba beba  na kupeleka  huko  na  huko  ndio  wanaingisha  ndani  magendo.   Afadhali  kuwe  na  tight

security halafu wahesabu hapo hapo kama agents wanahakikisha wanaona ni ukweli.   Nafikiria hizo ndizo points nilikuwa nazo

lakini  kwa  mtu  mwenye  hafanyi  kazi  sisi  tuwe  kama  serikali  ya  South  Africa.   Wazee  wenye  wako  na  miaka  fulani  wawe

wanapata kitu kutoka kwa serikali kwa sababu umaskini ndio unaua watu zaidi.  Sasa  akipata  kitu  cha  kununua  chai  kidogo

kidogo, atasukuma maisha yake, asonge kidogo.

Com. Bishop Njoroge:  Sawa, sawa.  Hayo ni maoni mazuri.  Nicholas?  Njoo  hapa ujiandikishe. Nicholas Lukutha?  Evans

Karani yuko?  

Nicholas Lukutha:  Asante sana Mr. Chairman, mimi ningependekeza – jina langu ni Nicholas Lukutha.  Mimi nina mawili au

matatu.   Kitu  cha  kwanza  ningependekeza  upande  wa  kupata  title  deed.   Mtu  kama  ananunua  shamba  au  plot,  inaleta

corruption.  Wakati huu tungependekeza hiyo process ifanywe mapema, mtu akilipa pesa na process  iwe imeisha.  Wakati  huu,
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mtu kutoa hata file hapo alete hapa kwa meza, ni pesa.   Hiyo inaumiza raia zaidi. Mtu unampa pesa,  kesho yake anapenduka,

inaanza kuwa korti case. 

Kitu cha pili mimi napendekeza police hawajapata training ya kutosha.  Wawe trained miaka miwili au zaidi na hiyo training ime

(laughter)

Com. Bishop Njoroge:  Endelea.  Nyinyi mnacheka mtamfanya asahau yale atayasema.

Nicholas Lukutha:  Wacha niendelee.  Police hawafanyi kazi yao.  Sijui walienda ku-train vitu vingine, na hii imefanya nchi hii

imepoteza revenue.  

Com. Bishop Njoroge:  Kwa hivyo umesema police wawe waki-train miaka miwili na wale wako waende retraining- again?  

Nicholas  Lukutha:   Waende  Kabisa.   Point  nyingine  ni  upande  wa  elimu.  Tunaona  kama  nchi  yetu,  8-4-4  imetupoteza.

Unapata hata nchi jirani, mtoto amefika form four, kabla ya university anaenda form five and six.  Irudi kama zamani.

Com. Bishop Njoroge:  Njoo hapa.  Na hawa watu wanakupenda, wanacheka au wanakujua?  Kuja ujiandikishe.  Mnamjua

huyu?

Response: Ndio

Com. Bishop Njoroge:  ndio sababu

Evan Karani:  Nawashukuru kwa wakati huu kwa kikao cha leo, kimekuwa ni kwa wakati mzuri kwa watu ambao tuko hapa

lakini, sitakuwa na mapendekezo mengi sana kwa sababu --- oh poleni, majina yangu ni Evans Karani,  naishi hapa Nzoia,  mimi

ni mmoja wa professional wenye hawana kazi- ni Engineering.  Jambo ambalo nilikuwa ninaanzia- jambo ambalo nilikuwa nalo

la muhimu, mwenzangu ametoka tu ametajia kwa sababu tunaonelea kweli ya kwamba,  education system yenye walituletea ya

8-4-4  imeleta  taabu.   In  fact,  ndio  imeleta  umaskini  mwingi  katika  Kenya  yetu  hii  kwa  sababu,  unakuta  education  yenye

tulikuwa  nayo  mwanzoni,  tulikuwa  na  viwango  kadhaa.   Mtu  alikuwa  akitoka  kwa  Kenya  junior  anajua  mahali  anaenda

kujitafutia.  Hiyo ilikuwa kama sieve, wengine wanasonga mbele.   Wenye wanatoka form four wenye wamepata kama division

three, wanaenda for primary teachers training.  Wengine wanapata  nafasi wanaenda ‘A’ levels.  At ‘A’ levels utapata  wengine

wanaenda  kwa  diploma  na  wengine  wanaenda  University.   Sasa  utakuta  hizo  viwango  vyote  vilikuwa  vikisaidia  sana  kwa

sababu hao watu walikuwa na stages za kukatisha katisha.   Sasa  hii form four-kumwaga watu wote ati form four unashindwa

hawa  watu  wote  wataenda  wapi!   Tunaona  nchi  yetu  ikiendelea  kusema  kwamba  inaongeza  Universities.   Unaongeza

universities nyingi, unapeleka watu huko, akishatoka university hana kazi, mtu ana tarmac ten years.  
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Hata wakati huu tuko na mmoja hapa kwetu ambaye sasa  amefanikiwa kuchukuliwa kama management trainee after being out

for ten years. Hii education mpya ndio imelete hii taabu yote.   Hii ni kitu niliona nitasizitiza sana kwa wakati  huu, na ningeomba

hii Commission ichukue jukumu kubwa kwamba kwa kweli  education  system  ya  zamani  ilikuwa  ni  nzuri.   Angalia  vitu  kama

technical schools zenye tulikuwa nazo- mimi nilikuwa mmoja wao.  Nilisomea Kisumu Technical.  Hizo zilikuwa shule nzuri sana

kwa sababu ziliwezesha kila mtu na  kila  mtoto  wa  mtu  yeyote  angeweza  kuingia.   Wakati  huu  vile  waliweka  ati  polytechnic

kuwa training institutes, hizo zimebaki luxury institutions.  Unakuta kuwa  yule mwenye anaenda ku-manage huko ni mtoto wa

tajiri. 

 Mimi kwa kweli nilitoka katika familia ambayo haingejiweza lakini kwa  ajili  ilikuwa  shule,  Mungu  alifanya  nikaenda  huko  na

ninashakuru hata wakati  huu hata kama sina kazi.   Lakini kwa wakati  mwingine naweza kupata  kibarua kidogo kidogo.   Sasa

ningependekeza  pia  kwa  line  hiyo  ya  technical  education;  kama  wameonelea  wamebadilisha  viwango  kuwa  training  institute

ziwe hivyo, lakini wajaribu tena wa-introduce technical schools ambazo mtu akitoka standard eight, ataweza kuingi pia asome,

afanye mtihani wake wa form four apate  at  least  some  knowledge  in  technical  education  basically.   Ndio  akienda  interviews

kama hizi pia, naye anawezafanya na (inaudible) akiwa na background ya technical education. Itakuwa ni jambo la maana sana.

 

Jambo ambalo ningeweza kuongea kidogo-  kuna mwenzangu mmoja alikuja  akaongea  kuhusu  foreign  investors.   Kwa  kweli

unaweza  kukuta  wachache,  especially  Asian  community,  wanatu-frustrate  sana.   I  can  may  be  name  one  in  our  Western

province  here,  whereby  we  go  there  in  the  capacity  of  a  contractor,  so  you  find  that  you  are  supposed  to  may  be,  supply

manapower.  Na unakuta may be there are  skilled manpower.   They want to pay you per  the contract  which is applying- may

be 225 per 8 hours.  Lets say around 69 shillings per hour.  So you find that you are  now paying the person you have recruited

may be 30 shillings.  You are remaining with only 29 shilling as the contract per hour, out of which, may be the supervisor of the

section wants you to give him something small and may the boss of that section also wants you to give him something small, he is

insisting you use your own tool box!  Now, you have also hired a toolbox from outside if you don’t have one.   You are  paying

for the toolbox.  So you pay for the toolbox outside- now you have nothing left.  I think even in our present  Costitution- if I am

not very much wrong- I don’t think it is in order for one to use his own tools in such a situation.  

You are  doing for somebody a job and then he doesn’t pay an allowance for your job.   But you find that you are  now being

exploited,  you are  forced to bring a toolbox,  if you don’t have,  you lose that chance and you are  not  paid  even  a  shilling  for

your tools and you are  being underpaid for the services  you  are  rendering.   So,  I  wanted  at  least  ----(inaudible)  I  even  see

factory act- in every factory ------(inaudible).  Something should be done on that thing epecially on the side of tools.  If you use

your tools, they should at least  pay for it.  I think that is very important. Thank you very much.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you Mr. Karani for your recommendation on employment.  Moses Wanyonyi?  Lewis Alumasi
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yuko?  Yuko pale?  Alagalo Okinyi?  Utamfuata huyo.  David Balia, utamfuata huyo.  Jafrey Kalumasi?  Utamfuata yule.  Na

Councillor Mwala, na wewe utafuata.

Moses  Wanyonyi:  Mimi naitwa Bwana Moses  Wanyonyi  na  nina  haya  machache  nataka  kuongea.   La  kwanza,  nitaongea

about corruption.   Ninapendelea ya kwamba,  kwa corruption tuwe na mobile  magistrates.   Wawe  wakitembea  mahali  tendo

limefanyika kuliko ati mtu anaenda huko, inapaoteza muda tena hilo jambo halitoki vizuri.  

Halafu jambo lingine is about land.  There is a lot of corruption on land.  Ninapendekeza ya kwamba,  land ikiwa divided mostly

in urban areas, pastors wawe involved to avoid corruption.   On education,  tuna watoto  wale wako very bright na kupata  hizo

nafasi, hizo nafasi zinanyakuliwa na wale wakubwa.   Napendekeza  ya kwamba kuwe na test  ya kuchukua wale watoto  wako

very  bright  na  ianzie  kwa  sublocation  ili  wale  watoto  wawe  wakichukuliwa  to  expand  our  knowledge  and  to  expand  the

economy  of  our  country.   Halafu  tena  jambo  lingine  is  about  street  children.   Siku  hizi  unakuta  ya  kwamba  in  every  town

unapata watoto wanatembea tembea kwa streets.  Tuwe na ile commission ile ya kuchukua hawa watoto  na tuwe na camp ya

hao watoto.  Then, these children should be disciplined when they live there and this will reduce wale watu huwa wanachukua

watoto wanatupa kwa town au ita-reduce wale watoto wanatembea kwa town.  

Jambo lingine ni employment.  Tuwe na Act ambayo nimesema kama ya mobile magistrates wanakuwa- tuwe na Act ionyeshe

kuwa mkubwa asiandike mdogo tu barua ya kumfuta bila yeye mwenyewe kuwa huko kujitetea.   Anafuta mtu na yeye anakaa

tu kwa sababu anamfuta na anatuma tu mtu wa kuenda kumtetea na yeye mwenye anakosa  kufika huko ili huyo mtu akijitetea

hakuna yule anamtetea.  So that Act should be there.  nilikuwa tu na hayo.  

Com. Bishop Njoroge:   Thank you very much  Mr.  Wanyonyi,  we  appreciate  your  very  good  presentation.   Can  we  have

Lewis Alumasi. Lewis ni wewe? Karibu.  

Lewis Alumasi:  Thank you Mr. Chairman, first of all, my names are Lewis Alumasi and not forgetting one thing, I am saved,  I

am a Christian.  Point number one Mr.  Chairman, I am disturbed with this idea-  the characters  of our politicians in Parliament.

So,  I will ask  or  appeal  for the Constitution to allow the public views first,  before the Parliament passes  any Bill because,  we

have realized that the politicians are doing it in the interest of their own gain.  Secondly, I think we should also have a ministry of

Economic Engineering headed by non-politicians to allow for initiation of sources  of income.  Example; one company can give

back to another related firm in the same area  to avoid rapid rural urban migration.   Third,  is  in  agriculture.   The  Constitution

should implement a system where a farmer gains equally with the miller and not the miller overdoing the farmer who is the main

raw material supplier.

Lastly, as  a concerned Kenyan,  I support  majimbo system of government with all  political  parties  involved.   Thank  you  very

much. 
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Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much Lewis.  Tupate Angila Okinyi? Okidingi

Angila Okiding’:  Asante sana Bwana Chairman.  Jina langu ni Anjela Okiding’.  Kwanza naongea juu ya wabunge.  Wabunge

wanatakikana  wawekewe  sheria.  Wakati  wanachaguliwa  warudi  nyumbani  kila  mwezi  mahali  walichaguliwa  waje  wachukue

mashauri  kwa  raia  halafu  wapeleke  bunge  wazungumzie  huko.  Halafu,  elimu  ningeomba  warudishe  ule  utaratibu  ulikuwako

zamani.  Na  hicho kidato  cha  tano  na  sita  kirudishwe,  iwe  kwa  line.   Tena,  kama  President  amechaguliwa,  ningependekeza

maneno ya kubadilisha pesa tena ili waweke picha ya kichwa cha kiongozi mpya, hiyo inasababisha kurudisha uchumi chini kwa

sababu gharama inakuwa kubwa- kubadilisha pesa kwa wakati mfupi mfupi.

Com. Lethome:  Picha ya nani iwekwe kwa pesa?

Okiding’:  Inatakikana tuchangie wananchi wote, kitu kile kinatakikana kuwekwa.

Com. Lethome:  Wewe unapendekeza kitu gani iwekwe hapo?

Okiding’:  Tunaweza kuchagua kama Mt. Kenya.

Com. Lethome:  Mt. Kenya, ehe

Okiding’:  Au kitu kingine.

Com. Lethome:  Kama miwa hivi?

Okiding’:   Ndio  sababu  hiyo  mimi nasema  tuchangie.   Wananchi  wachangie  kile  kitu  kinatakikana  kuwekwa  hapo.  Kwa

upande  wa  kujilinda;  bado  kunatakikana  kuwekwe  sheria  zile  za  kushawishi  vile  vitu  vinakatazwa  kunyiwa  kama  pombe.

Wanakubali tena pombe ile ya kigeni na wanakataza ile ya kienyeji.  Sasa hiyo, wananchi hawasikii vizuri.

Com. Lethome:  Wewe unapendekeza nini kuhusu hizo pombe za kienyeji?

Okiding:   Pombe za  kienyezi  zingepatiwa  tu  namna  ya  kuzitumia;  kwa  masaa.   Halafu,  kwa  ofisi  ikatazwe.   Ukikuja  kama

umelewa,  hautafanya  kazi.   Ukirudia  mara  mbili,  basi  kazi  iishe.   Mtu  atapata  nafasi  ya  kujichunga  yeye  mwenyewe  kuliko

kushikwa na kupelekwa huko na hawa askari nao wanarudi kuweka ushuru wao.

Com. Lethome:  Hiyo tumepata.  Ingine?
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Okiding’:  Yangu ndio hiyo tu.

Com.  Lethome:   Asante.   Nyinyi  ndio  mume-interupt,  pengine  alikuwa  na  nyingine  mumefanya  amesahau.   David  Baile?

Karibu.  Na Jafred Malumasi yuko?  Utafuata huyu.

David Baile:  Kwa majina naitwa David Baile.  Mimi naona serikali yetu hii, inataka kujifanyia.  Ingekuwa vizuri sisi wenyewe

tuchague  yule  mtu  tunataka  si  ati  President  atuchagulie  mtu  wa  kupiga  kura.   La  pili,  ni  upande  wa  mashamba.   Serikali

imenyanyasa wenye wananunua mashamba- wanafanyia biashara.  Ukinunua kwa pesa, wakiona ingine ati ni nyingi anachukuwa

hizo anatupa wewe  nje.  Na serikali itaandikisha shamba yako hiyo.  Hiyo sheria kama hiyo hatutaki.  

Upande wa 8-4-4:  zamani tulikuwa na class eight na tulikuwa tunalipa fees. Leo wanapandisha pesa  hizi kwa sababu ya 8-4-4

 hiyo ilikuwa zamani lakini siku hizi, wamerudisha tu lakini ilikuweko kitambo.  Sasa  tunataka afadhali tuwe kama zamani; watu

walipe fees kama zamani kuliko kunyanyaswa.  Upande wa matibabu: wanaleta madawa kutoka  ng’ambo  ya  kutibu  hapa  na

wanaweka kwa office ya President.  President huyo ni daktari  au yeye ndio analinda nchi yetu?  Sasa  hatutaki-  madawa kama

inakuja  waweke  kwa  ministry  for  health  wapatiane  hayo  madawa  kwa  mahospitali.  Upande  wa  wafanyikazi:   kwa

mapendekezo yangu nataka yule mtu amefika miaka hamsini,  aachie  hapo  kuliko  kuenda  mpaka  hamsini  na  tano  na  akienda

nyumbani  atakuwa  amekwisha  nguvu  ya  kufanya  kazi  kwa  shamba.   Zamani  niliona  serikali  yetu  ilikuwa  na  kitu  kama  ya

increment.  Union inapigania wafanyikazi, inawapatia percentage fulani, halafu  baadaye  serikali  nayo  inawaongeza  percentage

fulani.  Wakati huu vile Nyayo aliingia hakufanya kitu chochote cha percentage kwa watu wa industries.

Com. Lethome:  Sasa unapendekeza nini? 

Davil Baile:  Hayo maneno ikose kuweko.

Com. Lethome:  Maneno gani ikose kuweko?

David Baile:  Yaani, kama kuna kupandisha percentages fulani, pia ipandishwe kwa watu wa industries kama watu wa Sugar

Industries.  Yangu ni machache na ni hayo tu.

Com.  Lethome:  Haya  asante  sana  “Omusakhulu”.   Jafrey  Malumasi,  atafuatwa  na  Councillor  Mwanja.   Councillor  yuko?

Councillor utafuata.

Jafrey Malumasi:  Asante sana.  Mimi naitwa jafrey Malumasi nafanya kazi hapa Nzoia kama Research Assistant.  

• Katika hali ya introduction ya hiyo Katiba yetu, should stress on patriotism, unity of nation by thought, tracing our roots

66



as a nation and taking our, port of togetherness in restoration of broken structures.  

• Education of our people  and the youth; we need to see  the importance of taking  new  pathways,  change  in  education

and  learning  school  syllabus  to  broaden  children’s  mind  in  issue  perception  and  by  giving  all-round  knowledge  by

involving spiritual, mental and cultural values.  Hiyo imekwisha.  

• Number four,  Constitution amendment: Parliamentary  increase  from  three  vote  to  three  quarter  vote.   Only  covering

political party operations as to numbers and mergers.  

• Citizenship:  foreign husband to a Kenyan woman or  a  foreign  wife  to  a  Kenyan  man,  becomes  a  citizen  if  marriage

procedures  say dowry paying or  customary  procedures  are  undertaken.   A  child  born  to  a  Kenyan  and  a  foreignor

should become a Kenyan citizen.  A citizen should have own entitlement and responsibilities as  his abilities uphold him.

A child born of one Kenyan parent should have through his own abilities, all entitlement and responsibilities.  

• Girls  can  inherit  mothers’  or  father’s  estate  and  subject  to  customary  laws.   A  child  citizenship  should  have  limited

entitlement under responsibities particularly in job applications decisions in public sector.   If his profession is fruitful, he

may  enter  into  private  practice.  Or  on  occasions,  be  employed  in  public  services  when-  through  his  extensive

experience in acquired profession, his will be required.  

• Dual citizenship be allowed. 

• Kenyans can have either national IDs or passports.

• Political  parties:   as  at  now,  there  should  not  be  a  fixed  number  of  parties  until  Kenyans  learn  and  mature  on  this

subject.   There should be no government funding of political parties  except  during general  elections  when  Presidential

campaign are government funded including provision of security.  

• Let us continue having a President, a system of electing a Prime Minister through Parliament by a majority party require

very high level of maturity and responsibility and suitable in countries with little peace.  We do not need this in Kenya.  

• Systems  of  government  and  national  unity;  Prime  Minister  can  be  provided  for  in  Constitution,  but  be  termed  as

optional.  Can be used by the Head of State to reconcile or harmonize the nation.

• Majimbo  system  is  necessary  for  equal  distribution  of  national  resources  and  protect  interests  of  marginalized

communities.  

• Parliament: Parliamentary Committes to check track records and characters  of personalities proposed  by the President

for top national posts.  Public service Commissioner and Judicical Service---

Interjection.  Com Lethome:  Mzee hebu ngoja kidogo.  Musakhulu, tulia utakuja kuzungumza.  You will come immediately
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to give your view.  Musakhulu utakuja baada ya huyu.  Unasikia?  Utakuja sasa hivi kwa hivyo get ready okay?

Jafrey Malumasi:  Public Service Commission and Judicial Service Commission to appoint  others.   These and such organs,

to serve mainly as advisory.  Voting should be done mainly on maturity basis.   So,  law age limit should remain as  it is.  Code  of

conduct and behaviour is necessary to MPs.  Voters should not be allowed to return an MP back home but only on the basis  of

defection.  To maintain party loyalty, a defecting MP  should  re-seek  mandate-  this  is  to  curtail  corruption.   MPs  are  elected

because of their capabilities as determined by voters.  They shoud make decisions through personal  judgement but accountable

to  voters.   Voters  can  also  judge  him on  that  accountability  basis.   Any  of  existing  bodies  in  any  form  in  consultation  with

electorate should determine MPs pay and emoluments.  Women should be elected out of their competence and capability not

because they are  women and chances should not be  created  just for women.  Nominated MPs serve certain interest  and  any

party interested in having women for special  interest  should use the nomination opportunity.   A  government  of  national  unity-

Prime Ministers Office should exist in the Constitution as an option.  Two thirds majority vote of no confidence in a government

is enough.

The President  should not necessarily be  an MP.  He should be free to choose experts  from outside Parliament as  Ministers to

help him run the government.  Fundamental rights; pandemics-   I  am  talking  about  things  like  AIDS  etc.   Constitution  should

provide for preparedness and for urgent action when they strike.  Negligence has contributed to wide -spread of HIV Aids.  As

at now, institutions or strict control measures is not possible.  At initial stages, control by even vetting travellers is possible.  

Com. Lethome:  Don’t read everything, just highlight.

Jafrey  Malumasi:   The  law  should  ensure  the  children  of  separated  or  divorced  parents  are  not  denied  their  fundamental

rights  like  education,  health  and  clothing.  Negligent  parents  should  be  punished  by  law  as  well  as  for  flauting  or  breaking

established  rule.   Every  community  should  take  care  of  their  less  fortunate  to  avoid  the  growth  of  numbers  of  chokoras  or

beggars.

Com. Lethome:  You have just two minutes to wind up.

Jafrey  Malumasi:   Okay,  let me leave others.   Let me talk about  culture.   The Constitution should uphold  African  decency

and dignity.  Cultural practices  should be upheld and promoted.   We are  talking about  a number of things- when I am talking

like  this,  I  am  talking  things  like  women  wearing  trousers.   African  women  must  stop  wearing  trousers  or  any  menswear

forthwith.  Parents should not buy menswear for their daughters.  

Com. Lethome:  Point taken, don’t repeat that one.  The last point?
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Jafrey  Malumasi:   The role of President  in implementation for culture; the Constitution  should  empower  ruling  President  to

uphold and promote good customs,  traditions and cultures maintaining  African  decency  and  dignity.   When  taking  corrective

actions, we shoud quickly invoke the constitution provision for example, “I am empowered by the Constitution or  I am allowed

by the Constitution to uphold our peoples cutoms, traditions that promotes African decency and dignity”.

Corruption:  let this be a Constitution matter for it is a serious issue.  Almost everybody is practicing this without the knowledge

of the President  yet the President  is being constantly blamed.  Serious punitive measures  be  put  in  place  to  hinder  those  that

through corrupt procedures, may cause collapsing of peoples  economy.  If one causes  poor  performance of a factory through

corruption, he should be punished.  In some far East countries, punishment include hanging or paying----

Interjection.  Com. Lethome:  What do you recommend?

Jafrey Malumasi:  Punishment.

Com. Lethome:  What punishiment?  Death?

Jafrey Malumasi: Not death, life sentence.

Com. Lethome:  Life sentence for corrupt officials.  Thank you, we will read  the document.   We musakhulu, Njoo  sasa  utoe

yako hapa hivi, ndio roho itulie kidogo.   Halafu Councillor utamfuata huyu.  Wacha atoe.   Ile  yote  ilikuwa  inakusumbua  kwa

roho,  toa  bila wasi wasi.   Keti  hapo.   Sema jina lako halafu uendelee.   Hold the mike for him because  there  is  a  loose  wire.

Ngoja wakushikie, unasikia vile unaambiwa? 

Stanely Natembea:  Babana babukusu, 

Translator: Bukusu children

Com. Lethome:  Jina lako kwanza?

Stanely Natembea:  Stanely.

Com. Lethome:  Stanely nani?

Stanely: Natembea.
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Com. Lethome: Stanely Natembea?  Haya tembea.

Stanley Natembea:  Sibala sino, 

Translator:  This country

Stanely Natembea: Kamakhuwa kaamila sa atiti.

Translatior:  Things are just starting from a small place.

Stanely Natembea: Khabeera bana bamalile sio. 

 

Traslator: They are killing people to the terminal end.

Stanely Natembea: Khubeela sa kamakhuwa ka cha’ngaa.

Translator:  Just because of chang’aa.

Stanely Natembea:  Maaskari wamekuwa hatari.  Let them be restrained or retrained.  

Com. Lethome:  Wewe nyamaza sasa.  Wewe endelea.

Stanely Natembea:  Wacha Wabukusu wawe huru, unajua mkiachilia chang’aa kwa nchi hii, watu wote watakuwa hai.

Com. Lethome:  Haya endelea.  Kwa hivyo unapendekeza nini kuhusu chang’aa?

Stanely Natembea: Napendenkeza mwaachilie hii kitu.  Unajua kitu kikuwa huru hakuna mtu atakunywa.

Com. Lethome:  Hiyo itawachiliwa sasa.  Endelea kitu kingine.

Stanely Natembea:  Kitu kingine, wacha tuseme hivi; Wabukusu ni watu wa kukaribisha watu, wamewaletea mambo na siasa

imeingia.  Mafupi yanasaidia.  Wacha iwe mwiso hivyo. Sasa andika. 

Com. Lethome:  Ukirudi pale sasa ukae kimya. Councillor sasa ingia. Njoo ujiandikishe. 
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Translator: Cho wandike eiyo wase.

Cllr.  Peter  Mwanja:  Nja  khuloma  sa  lubukusu  lulwene.  Basi  Asante  Bwana  Chairman  nende  bandu  bekhalile.  Kwa

maoni yangu nitatoa. Ne, nja khubola lulwefe sa lulwene. 

Translator:  I am going to speak in our own language.

Com. Lethome:  Your names?

Cllr. Peter Mwanja:  Councillor Peter Mwanja Mwibale. Bumicho bwe kamaindi.

Translator:  Maize seeds.

Cllr.  Peter  Mwanja:  Khuraka  kamaindi,  nga  boola  mukhwabalia,  koonekha,  kawangia,  kafwana  engubo  ewanga,

ngorwa mukunda kwase kwong’ene, namwe enywe mwesi. 

Translator:  Maize seeds  are  so defective that once we plant,  once the plants reach some level, to some level, the crop look

very deteroriating.

Cllr. Peter  Mwanja: Abandu  ba  Agriculture  ne  musima,  nende  alala  nende  Serikali,  mukhuwe  embegu  ino  khwama

khu  Serikali  ya  Agriculture,  muofisi  ya  Agriculture  eng’ene.  Ne  khukopia  kamaindi,  mala  efwe  efwe  khurake  nga

khwafunile kamaindi nio khubakobosilie embegu. 

Translator:   The agriculral office should check the maize seeds-  whether we have proper  maize seeds  and then the we have

cultivated and we have got the money, we can pay back

Cllr. Peter Mwanja: Busomi.  

Translator:  Education.

Cllr. Peter Mwanja: Lekha basoma sa, lekha khusomesie babana befwe sa free.

Translator:  Let education be free for all.

Cllr.  Peter  Mwanja:  Babaalimu,  buli  liwiki,  chisilingi  arobaini;  buli  liwiki  arobaini.  Chichichangae?Enywe  mwesi
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mukhachibonakho? 

 

Translator:  Teachers are ever asking for 40/- per week. Where does this money go?

Cllr. Peter Mwanja: Kamalwa.

Translator:  Beer.

Cllr. Peter Mwanja: Ebia bekhesie asi.

Translator:  The manufactured beer should be reduced in it’s price.

Cllr.  Peter  Mwanja:  Niyo  ekila  cha’nga,  bandu  ne  banywa  zaidi.  Sikila  ebia  baninia.  Nanu  unywa  eglasi  ndala

chisilingi mia moja, bali che bia? Nanu unywa?

Translator:  The manufactured beer is high in cost- it should be reduced so that people don’t go chang’aa

Cllr. Peter Mwanja: Ne echang’aa nayo  echupa  ndala,  chisilingi  hamsini,  nemunywa  bandu  munane.  Bandu sebawela

khuchang’aa? 

  

Translator:  A glass of beer, or bottle of chang’aa is only 50/- and we will drink very many of us.  We will drink so many.  So

we will go to that one.

Cllr. Peter Mwanja: Nono, Serikali niyo ilakilanga chang’a bandu ne banywa zaidi. Khubeela ebia yanina.

Translator:  Because of the hike of beer prices, that is why people are taking chang’aa

Com. Lethome:  So what is he recommending?

Cllr. Peter Mwanja: Bekhisie ebia.

Translator:  They shoud reduce the price of beer.

Cllr. Peter Mwanja: Nebekhisia ebia, ne chang’aa nono se ebao ta. 
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Translator:  Once beer is reduced, chang’aa will not be there.

Cllr. Peter Mwanja: Kamalwa.

Transalator: Beer

Cllr. Peter Mwanja: Bakhaana befwe, babachakamalia.

Translator:  Our girls that are married,

Cllr.  Peter  Mwanja:  Bachakamalia  babaacha  khubasecha.  Lundi  bakobole  efwe  khubae  kimikunda  kya  si?  Ne  elio

nalo …

Translator: Those girls who have got husbands, why should they return to our homes?  

Cllr. Peter Mwanja: Baakame sa ebwene eyio.

Translator: They shoud just remain there.

Cllr Peter Mwanja: Namusomia naye,

Tranlator:  I educated her

Cllr. Peter Mwanja: Chikhafu chyawa.

 

Translator: Cattle got finished.

Cllr. Peter Mwanja: Lundi bakobole babukule kumukunda?

Translator:  Then they come back again that they want land?

Com. Lethome:  Another point.

Cllr. Peter Mwanja: Sikhebo!
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Translator:  Circumcision.

Cllr. Peter Mwanja: Efwe efwe nga nekhukhebana, babandu befwe, be kimila yefwe kila ekholo, 

Translator:  Circumsion is our culture.

Cllr. Peter Mwanja: Kamalaki ke sikhebo, efwe khubichangamo babana befwe, nio …khoya omwana arie rarawe, arie

mawe, arie rarawe yo mundu yesi yesi, khubeela kamalako.  

Translator:  It is a special occasion, which involves a bit of beer-  we use that occasion to advise our children to respect  their

parents father and monther.

Cllr. Peter Mwanja: Bubwami bwefwe bwa Kenya.

Translator:  The Kenya leadership.

Cllr. Peter Mwanja: Bubwami bwefwe bwa Kenya, omundu wefwe wa kwanza khukhwamia, kaba Omukikuyu. 

Translator:  The ruler in our country was a Kikuyu President.

Cllr. Peter Mwanja: Owe khabili, mwamumanyile, Omunandi.

 

Transalor:  The second one is a Kalenjin.

Com. Lethome:  Sasa anapendekeza nini?

Cllr. Peter Mwanja: Nono, hata Omujaluo kaamiakho, kaba Vice President.

Translator:  Even a Luo was a Vice President.

Cllr. Peter Mwanja: Nono,

Translator: So,

Cllr. Peter Mwanja: Bubwami buno nono efwe khucha  khukhola ekindi.
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Translator:  This time, the ruling President should go to another tribe.  

Cllr. Peter Mwanja: Lundi bukobole ebukikuyu Lundi? 

Translator:  It should not go back to Kikuyu land.

Cllr. Peter Mwanja: Ebunge;

Translator:  Parliament;

Cllr. Peter Mwanja: Ebunge efungwe mara moja.bakhatasa kho ta.

Translator:  The Parliament shoud be prorogued immediately.

Cllr. Peter Mwanja: Kimiva

Translator:  Sugar cane

Cllr. Peter  Mwanja: Kimiva,  efwe  khwalimile  kimiva  kimiaka  kimikali,  babana  se basomanga  ta,  chingubo   se  khuli

nacho ta, 

Translator:  Here we have cultivated and planted sugar cane but children don’t go to school, they don’t get clothes---

Com. Lethome:  What does he recommend?

Cllr.  Peter  Mwanja:  Byakhulia  hakuna.  Nono  efwe  khwenya  khuli  nga  kimiva,  bakhuwechengekho,  -sikila  bona

khumalile kimiaka sita ne khukhaliakho kamapesa ta. Nono efwe khukane khulima kimiva, namwe khukhola khurie?  

Translator: I recommend that sugarcane be promptly paid.  Do we stop planting cane?

Com. Lethome: So farmers should be paid immediately, that is the recommendation. Thank you. …(Inaudible). 

Cllr. Peter Mwanja: Khurake busa?

Transaltor: Bali khakhurake busa. 
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Cllr.  Peter  Mwanja:  Efwe  bandu  ba  Western  nga,  hasa  Bungoma,  nai...  mpaka  khukhwama  Ndalu  mpaka  eneno,

sekhulikho nende eskuli embofu ya University. 

Translator:  We westerns from Bungoma, Kakamega- the whole of Western region, we have no university.

Com. Lethome: What does he recommend?

Cllr. Peter Mwanja:  Se mukhuwakho Serikali nio eana chi…

Translator: Why can’t you give us one? 

Cllr. Peter Mwanja: Se mukhuwakho fwesi hata ndala khwa…

Translator: Why not give us even one?  

Cllr. Peter Mwanja: Khwailakhomo babana? 

Translator: So that our children can go there.

Cllr. Peter Mwanja: Sendi ne kamakali tawe, lekha ndekhe mene ako.

Translator:  I don’t have much; let me end there.

Com. Lethome:  Patrick Masibo?  Masibo Patrick?

Patrick Masibo:   My names are  Patrick Masibo,  ni mkaaji wa hapa.   My first comment is  on  Presidential.   Since  we  have

eight provinces, I don’t know whether you are listening Commissioners?

Com. Lethome:  You are being recorded, don’t worry.

Patrick Masibo:  My name is Patrick Masibo and my first presentation is on the Presidential  seat   which should be revolving

within the the eight provinces in the country.  Since Rift Valley have had one, Central have had one, mine was just to say -- 

Com. Bishop Njoroge:  Point taken.
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Patrick Masibo:  Secondly, when it comes to election of the Vice President. The vice President should be voted by wananchi.

Thirdly, on the side of education, we should have a system whereby the government should take care  of the students joining the

university.  If they feel that within the country we don’t enough space, they should have room for students to be  given education

in abroad.   Fourthly, on the side of Judiciary, we should have mobile courts  which should visit the places of either criminal or

civil  cases-  where  they  arise.   On  the  side  of  Aids,  we  should  have  a  system  whereby  all  bars  within  the  nation  should  be

manned by men and not ladies so that, we can curtail our disaster i.e. Aids.  Since my fellow friends have views to say,  could I

register myself?  Thank you very much Mr. Commissioner.

Com.  Bishop  Njoroge:   Moses  Makasa?  Umezungumza?  Karibu.   Isaiah  Matindu  yuko  wapi?   utamfuata.   Na  Richard

Wanyonyi? Utamfuata huyo mwingine. 

Moses  Makhaso:   Asante.  Kwa  majina  mimi naitwa  Moses  Makhaso.  Mimi  sina  maneno  mengi  Bwana  chairman.   Mimi

nasema tu hivi; kwa upande wa masomo ya watoto  wetu,  yaani mtoto akishatoka form four,  aingie form five, akishaingia form

five,  aingie  form  six.   Halafu  baadaye,  ndio  aingie  university.   Hilo  ni  pendekezo  langu  la  kwanza.   Kwa  upande  wa

administration, mtu  kama  sub-chief,  hawa  watu  wapigiwe  kura.   Wananchi  wenyewe  wachague  lakini  wasiwe  appointed  ya

kwamba Assistant fulani amechaguliwa tu. Wananchi wawapigie kura.   Suggestion yangu ni hiyo.   Ya  mwisho,  ni  upande  wa

police.   Naungana  na  mwenzangu  mwenye  alisema  police  warudishwe  training,  wachukue  miaka  miwili  au  mitatu  hivi  ndio

tutakuwa na imani kwa police ambao wanatulinda sisi. Asante ni hayo tu.

Com. Bishop Njoroge:  Asante kwa hayo mapendekezo.  Isaiah Matindu?  Akifuatwa na Richard Wanyonyi.

Isaiah Matindu:  Asante sana mwenyekiti.  Mimi kwa majina ni Isaiah Matindu Maunya.  Vile ningependa kusema, kwanza ni

kuhusu Parliament.   Wabunge wanapokaa  katika Parliament kuanzia asubuhi hadi jioni,  tunaambiwa  baadaye  saa  tatu  au  saa

nne kwenye kipindi cha leo katika Bunge, kwamba imetafsiriwa na mtu fulani au fulani.  Kwa hivyo, pendekezo langu lingekuwa

kwamba  hawa  Wabunge  badala  wanaenda  huko  wanakaa  wanaongea,  na  hayo  mambo  yanatafsiriwa  na  mwingine,  yawe

yanarekodiwa.   Kwa  vile  huo  muda  wanafanya  uwe  unarekodiwa  halafu  katika  station  ya  KBC-  tuna  vipindi  fulani  nyingi

ambazo ninaona kama havina faida sana.   Hicho kipindi cha Bunge ambacho kimerekodiwa kiwekwe  pale  ili  tusikie  Mbunge

mwenyewe akiongea.   Kwa sababu wako wengi wanaenda kukaa huko tu, tunasikia  tu  Mbunge  mmoja  au  Wabunge  wawili

kila siku wanaongea lakini wengine hawasikiki na mtu amekaa miaka mitano na hajui anasema nini.  

Jambo la pili ni kuhusu masomo.  Masomo ya msingi, tafadhali yawe ya bure kwa sababu mtu kutoka darasa  la kwanza mpaka

university ni mzigo mkubwa kwa mzazi kwa dunia ya leo.   Afadhali mtu aanze kulipa masomo ya shule ya upili kuelekea  kule

juu.   Na  kwa  upande  wa  askari,  hata  kuna  tabia  nyingine  ambayo  ninaona  si  ya  kufuraisha.   Kwa  hivi  vizuishi  wanaweka

barabara sijui kucheck nini.  Ingelikuwa kama ni mahali kwa station fulani maaskari wanakaa pale,  wanaangalia gari kwa mfano
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kuna junction mahali wanaenda wanakaa pale.  Wanaangalia gari wanasema gari iko sawa kuliko utoke hapa 100m roadblock

ya  askari.   Ukisonga  mmoja  na  piki  piki  pale,  inafanya  mpaka  watu  wanakaa  kama  wananchi  ambao  hawajui.   Hiyo  ni

ku-encourage uhalifu.  Kwa hivyo vitu vya barabara watoe.  Ni hayo tu machache nilikuwa nayo.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much Isaiah.  Tupate Richard Wanyonyi?  Daniel Libuka yuko?

Richard Wanyonyi:  Kwa majina mimi naitwa Richard Wanyonyi na nataka kuongea kuhusu ununuaji wa mashamba. Utapata

mtu alinunua shamba mwaka wa sabini na wakati huu ni mwaka wa elfu mbili na mbili.  Kubadilisha jina ni shida,  ukienda kwa

office,  wenye  wanahusikana  wanataka  hongo  peke  yake.   Sasa  katika  Katiba  yetu  yenye  tunarekebisha,  inatakikana

watengeneze hayo maneno.  Mtu akinunu shamba wabadilishe jina hapo hapo.  

Point ya pili ni kuhusu cases.   Utapata  kesi  moja inamaliza miaka kumi kwa korti.   Sasa  hiyo  Katiba  ya  wakati  huu  wafanye

marekebisho.   Halafu  point  ya  mwisho,  utapata  hapa  kaidi  akifanya  makosa  hapa  Nandoria,  anakimbilia  Kitale  kwa  police

station ambapo ndugu yake anafanya huko kazi.   Sasa  anatafutwa hapa Nandoria  na amekaa kwa police station huko.   Sasa

serikali inatakikana ifanye uchunguzi hapo kwa kitu kama hicho.  Ni hayo tu kwa sasa.  

Com. Bishop Njoroge:  Asante.  Daniel Libuka?  Kuja jiandikishe tafadhali.  Makhokha yuko Christine?  Utamfuata tafadhali.

Daniel  Libuka:   Maoni  yangu  ni  kuhusu  hawa  wananchi  ambao  kazi  yao  ni  ya  kiwango  cha  chini.   Kuna  wakati  kwamba

tunaona hii taxation irudishwe chini.  Kwa sababu unaona mama anapanda mboga,  wakati  tunapeleka kuuza mboga ya shilling

ishirini, wanamtax shilling ishirini.  Atakuwa amepata faida au amepata  loss?  Sasa  naona hawa watu wa county council,  watoe

taxation kwa wamama wa soko  ndogo  ndogo.   Hii  kupunguza  umaskini-  kuna  watu  wamesoma  na  serikali  yenyewe  haitaki

kupunguza umaskini.  Inataka kama wewe uko juu uendelee kuwa juu.  Kwa mfano, wewe umesoma, lakini kibarua ikipatikana

kama  kuandikisha  kura,  returning  officer  utapata  inapewa  mwalimu,  inapewa  mtu  ametoka  kwa  ofisi  fulani,  tena  anaenda

kuandikisha  vitu  kama  hivyo.   Sasa  tunataka  wale  watu  hawafanyi  kazi  wapewe  kibarua  na  serikali.   Sio  tena  wachukue

mwalimu ati ndiye returning officer, kwa nini na sisi hatuna kazi?  Tuendelee kuwa namna hiyo?

Kitu  kingine  ni  kwamba  kazi  ya  serikali  ni  kama  viazi  vya  kila  mtu-  natural  resources.    Sasa  ikiwa  serikali  haitataka  watu

wa-retire  kwa  miaka  40  na  wengine  wanazaliwa,  wale  wataendelea  kuhudumu  na  hawa  nao?   Kwa  hivyo  serikali  ipunguze

miaka mpaka 45 ndio hawa wengine nao  wapate.   Kuna  watu  wanafanya  kazi  wawili-  kwa  nyumba  na  wengine  hawafanyi.

Kwa hivyo tunataka kama serikali inaandika mtu mmoja kwa shirika, mwingine afutwe. In fact,  tuwe na mtu  mmoja  anafanya

kazi na  mwingine  hafanyi.  Kama  ni  mwanamke  afanye,  mwanamume  asifanye.   Mwanamume  akifanya  mwanamke  asifanye.

Wacha nimalizie hapo.

Com. Bishop Njoroge:  Chispus Makhokha?
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Chrispus Makhokha:  Asante sana mwenyekiti na wananchi wote. Point yangu ya kwanza ni the issue of equal distriburion of

resource.  The government should be fair enough.  You find that other  districts are  highly developed unlike others  that are  still

behind.

Industries:  the  post  of  Chairmen  in  parastatals  should  not  be  there  because,  we  have  Directors  who  can  do  that  job  and

administration.  The ruling party should go as per manifestation.

Com. Lethome:  Only the ruling party or all parties?

Chrispus Makhokha:  All parties.  There should be atmost only 4 political parties  in the country.   For  one to be  an MP,  we

should consider the level of his education.  Not riches or family background.

Com. Lethome:  What level do you recommend?

Chrispus Makhokha: At least ‘O’ level and above.  We should not have road blocks on roads,  this is enhancing corruption.

Murder; for somebody who has been found guilty of killing, he should be hanged to balance the equation.   we have had people

who have done so and after a few days, they are set free and this is through bribery.

Com. Bishop Njoroge:  Point taken.

Chrispus Makhokha:  The government should control school fees in schools and not the Principals/Headmasters.  That is all I

have.

Com. Bishop Njoroge:   Thank you, thank you very much, can you come and  register  yourself.   Wilfred  Masika?   Stanely,

ukifanya hivyo tena,  nitaona umeondolea  hapa.   Unyamaze, upatie wengine heshima.  Sawa?  Is  that Masika?   Now  Joseph

Mtumwa, njoo karibu hapa tafadhali.   Patrick Wanyonyi?  Donald Wanyonyi?  Njoo  hapa.  Bildad Wanyonyi yuko wapi?  ni

wewe?  Na Joash Were?  Njoo hapa mbele tafadhali.  Haya tuanze na –

Wilfred Masika:   Thank you Mr.  Chairman,  I  will  start  with  the  education  system  in  the  country.   My  names  are  Wilfred

Masika.  I recommend the old system of education,  that is the 7-4-2-3  to be  revived in the country.   Two, I recommend that

Mayors and chairmen of our county councils should be elected by wananchi and not by Councillors in the council.   The other

point I recommend that the  Chief  and  Assistant  chief  should  also  have  a  rotation  or  rather  transfer----  to  the  parliament.   I

recommend they should have a degree level  of  education  while  the  Councillor  should  be  ‘O’  level  leaver.   Politically,  this  is

where we have a lot of problems.   I  recommend we have the majimbo system so that  each  region  should  be  able  to  finance
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itself instead of taking the  funds  to  the  central  government.   I  recommend  that  we  have  three  main  opposition  parties  in  the

country to allow more competition.  Lastly MPs who have been elected to Parliament and before the expiry of their five year

term,  I  fee  that  the  party  which  sponsored  him or  her  to  Parliament  is  not  efficient,  he  or  she  should  resign  and  seek  new

mandate instead of staying in Parliament while in another party.  Thank you very much.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much. Joseph K. Tumwa?

Joseph Tumwa:  My names are Joseph K. Tumwa and my views are  as  follows:  firstly, the current government has forgotten

marginalized groups and minority groups.   Whenever they budget they don’t include them.   My  first  point  is  that,  the  current

government  just  because  of  poor  governance,  has  forgotten  marginalized  groups  and  even  minority  group  and  forgotten

especially when they  budget  for  the  country,  they  are  never  included.   And  that  one  has  created  tension  especially  minority

among the groups like the people of Mt. Elgon---

Interjection. Com. Bishop Njoroge:  You are proposing equal distribution of resources.  

Joseph Tumwa:  Yes, that is it.

Joseph  Tumwa:   Second  point  is  about  land-  we  own  land,  we  have  been  given  land  by  our  ancestors  or  fathers.   For

example, I am a son of my father, my father has given me land and may be I want to use that land as  loan security,  it will force

me to get the land title deed and may be my father has died. You will find that it will take me a longer time to get the loan.  So,  I

would rather request the government or  the Constitution to provide that once somebody has got land and it is known that it is

his, please them base on that and give loans other than seeking for that title deed  and yet it takes  quite a long time. Three,  the

three arms of government- they are  not independent.   They are  always interfered with by one arm.  Therefore,  we feel,  these

three arms should be set independent especially Judiciary.  You will find that is being run non- technocrats  because,  the head of

the Judiciary is not a lawyer.  Therefore we should have a lawyer to be the head of the Judiciary.

Com. Bishop Njoroge: Who is that who is not a lawyer?

Joseph Tumwa: We are looking at the current President.  He chooses—

Com. Bishop Njoroge: You have made your point.  Can you go to the next point.

Joseph Tumwa:  I feel if we can have a Constitution that can create a commission to help in checks  and balances of whatever

is going on in every ministry.  That would give us transparency and accountability.   National resources  are  not shared equally-

and  that  one  I  will  not  enter  into  it  because  somebody  has  already  talked  about  it.   Now,  we  don’t  have  proportional
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leadership.   You will find an MP representing 160,  000  members  and  another  one  representing  five  thousand  only.   He  is  a

minister and somebody representing 160,000- mine, is to have equal representation.

Com. Bishop Njoroge:  You are saying equal representation.  Can you go to the last point.

Joseph  Tumwa:  My  last  point:  I  wish  the  current  Constitution  we  are  looking  creates  a  clause  by  which  any  member  of

Parliament- if he goes to Parliament,  he has to be  ready at  any time if he messes or  if he does  not represent  people  in  a  way

likely  to  bring  peace  or  is  unable,  is  to  be  called  back  so  that  we  send  somebody  else  or,  wananchi  tuwe  na  mandate  ya

kumrudisha nyumbani na tuchague mtu mwingine.

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana, njoo ujiandikishe.  Nani mwingine nilisema?  Patrick Wanyonyi.

Patrick  Wanyonyi:   Asanteni  sana.   Ningependa  kuongea  juu   ya  Presidential  powers.   kwa  majina  ni  Patrick  Wanjala

Wanyonyi.  I would like to talk about  Presidential  powers.   ningependa Rais asiwe na uwezo mwingi zaidi wa ku-nominate 12

MPs- hiyo itolewe. Halafu he creates so many ministries, anaanza kuchukua Ministers watano,  Ministers watatu.   There should

be not more that 20 ministries.  There shoud be a manageable number of ministries so that the economy of the coutry will  be

well balanced.  The MP who has been nominated, should not be  given a top seat.   Wale ambao walikuwa na wananchi wako

na hawapewi kile kiti kikubwa na wanachukua tu mtu kutoka huko kando wanamuweka.   Hiyo ni kama kuaibisha the elected

people as well as the voters who chose their representative.

President  asichague  watu  kama  Head  of  Parastatals,  Vice  Chancellor,  Company  Secretaries,  hiyo  ndio  inaleta  mambo  ya

ufisadi.

Com. Bishop Njoroge:  Ungetaka waandikwe na nani?

Patrick Wanyonyi:   Hawa watu inatakikana kama kwa kampuni kama hii- wanachukua tu mtu yule mwenye ako na  uchuzi.

Yule  mtu,  ambaye  amesomea  hiyo  kazi  na  wanam-promote.   Lakini  si  kuchukua  mtu  labda  alikuwa  mwana-  jeshi  na

wanampeleka awe Agriculture Minister mahali.

Com. Bishop Njoroge:  Next point.

Patrick  Wanyonyi:   Ndio  munaona  shida  inapatika  katika  nchi  yetu  hii  ya  Kenya.   Point  nyingine  ni  juu  ya  mashamba.

Unapata mashamba yako hapa ya serikali kama ADC. Badala  ya  kugawia  squatters  ambao  wako  hapo,  wanaenda  Central,

wanaleta watu hapa,  wanaenda Nyanza wanaleta  watu  hapa.   Na  kumbuka  ya  kwamba  sisi  watu  ambao  hatuna  mashamba

hapa, hakuna mahali watatupeleka huko Central, hawatupeleki. 

81



Com. Bishop Njoroge:  Pendekezo lako ni gani?  

Patrick Wanyonyi:  Pendekezo langu ni; ikiwa shamba liko mahali fulani wale watu wako hapo wapewe mashamba.

Com. Bishop Njoroge:  Sawa. Nenda kwa point nyingine.

Patrick  Wanyonyi:   Point  nyingine  ni  security.   It  should  be  highly  observed  by  the  government  kwa  vile  utapata  kama

Nairobi, vijana wa Mungiki wamevamia watu wana-claim ya kwamba wametumwa na Mungu waje watahirishe watoto wa kike

wote katika nchi yetu ya Kenya.  Badala ya askari  kwenda ku-control  hiyo ili hao watoto  wa kike wasitahirishe, utapata  hapo

wanapanda ma-helicopters, ndege ati wanaenda Eritrea for peace keeping.  What type of peace  keeping will you be observing

kama hapa kwenyewe nyumbani kwako, shida iko na unaacha shida nyumbani, unaenda Eritrea, unaenda Somalia, unaenda---

Com. Bishop Njoroge:  Kwa hivyo unasema, we outlaw all the groups that cause insecurity.

Patrick Wanyonyi:  Yes.

Com. Bishop Njoroge:  Okay fine.  Another point.

Patrick Wanyonyi:  Juu ya beer, waliongea na sitaki kurudia.  It should be at a reasonable price so that we deviate from illegal

brew.   Or  else,  hii  beer  ikiwa  juu,  tutafanya  aje  na  baada  ya  kazi-  na  vile  mnaelewa,  beer  brings  people  together.   Sasa

tutafanya aje?  Hata kama mungeturuhusu tunakunywa hata hiyo chang’aa, unaweka kwa kabati,  unafanya kazi yako,  baada  ya

kazi unarudi unakunywa kidogo, you relax. 

Com. Bishop Njoroge: Sawa. Tumeandika hiyo.  Ya mwisho?

Patrick Wanyonyi:   Juu ya umri wa  Rais:  hata  tukiona  as  per  biology,  mtu  akipitisha  over  55  years,  tunaona  senses  zake,

reasoning capacity inaanza ku-deteroriate lakini sisi President anafikisha century.  Hata anafika mahali hajui chenye anafanya.

Com. Bishop Njoroge:  Kwa hivyo ungehitaji awe miaka ngapi ndio a-retire?

Patrick Wanyonyi:  Mimi kwa maoni yangu, ningependa Rais wa nchi aanzie 30 or 35 and not more than 55 years.   Si kuona

mtu wa 71 years ndio anataka Urais.

Interjection. Com. Bishop Njoroge:  Sasa wewe unatuambia hadithi.  Tunataka tu points.  Ya mwisho?
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Patrick Wanyonyi:  Juu ya tribes.   Hapa Kenya we are  42 tribes na kila tribe tungependa ichukue  wadhifa  wa  urais.   Si  eti

kabila moja tu ndilo linakalia makabila mengine.  Hapa nchini Kenya mnajua kabila ambayo tulianza nayo baada  ya kunyakua

uhuru.  Halafu baada ya huyo, kuna yule mwenye alichukua.  Na wakati huu, ningependa at least, zile mbili ambazo zimechukua,

sizirudi huko,  iende kwa kabila nyingine.   Kwa  sababu  kwa  kabila  zingine,  tuko  na  watu  ambao  wanaweza  kutuongoza-  au

kama hawako sisi we are ready.

Com. Bishop Njoroge:  Yeah I know like you you can lead.  Now can you come and register here.

Patrick  Wanyonyi:   I  have  some  views.   Equal  distribution  of  government  resources.   Tuangalie  Kenya  vile  iko,  tuko  na

provinces nane lakini ukiangalia hapa Western, how many universities do we have?  

Com. Lethome:  Unapendekeza nini?

Patrick Wanyonyi:  Ninapendekeza, tukiwa na 8 public universities in Kenya, Western iwe na moja, Central moja,  Rift Valley

moja, Coast moja, Eastern moja, North Eastern moja ---

Interjection. Com. Bishop Njoroge:  Hiyo imetosha.

Patrick wanyonyi:  Lakini si ku-accumulate mahali pamoja.

Com. Bishop Njoroge:  Haya kuja ujiandikishe sasa tafadhali. Kuna watu wengine ambao—

Patrick Wanyonyi:  Sasa ile yenye ninaenda kuongea hata hawa hawataongea,

Com.  Bishop  Njoroge:   Sikia,  you  are  becoming  disorderly.   You  understand?   This  is  a  very  serious  thing.   Ukiambiwa

umalize, you are not going to take 20 minutes talking, there are others who want to talk.  Can you give your last point?

Patrick Wanyonyi:   Kwa vile hii, hakuna mtu mwenye ameizungumza, hata vile nitaguzia utawauliza.  Pension to be  given to

old people.   Wale watu ambao hawajaandikwa  na  wameezeka,  at  least  wawe  wanapewa  a  small  fraction  kwa  sababu  hiyo

inafanya watu wanakatalia uongozini.  Akiingia hivi, hataki  kutoka.   Anafikiria  nikitoka  sasa  nitafanya  namna  gani,  how  am  I

going to survive at home?

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana.
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Com.  Lethome:   Sasa  unapendekeza  ile  retirement  package  ya  President-  President  awe  na  retirement  package  au  asiwe

nayo?

Patrick  Wanyonyi:   Asiwe  nayo.   Yeye  amepata,  amekula  sasa  aendelee  kupewa?   Hata  kama  Biblia  inasema  ati  yule

ambaye anaye umuongezee lakini, it will reach at a point whereby we should reverse.

Com. Lethome:  Wanyonyi orio.  

Com.  Bishop  Njoroge:   Bildad  Wanyonyi?  Bildad  Wanyonyi?   Can  you  come  here.   Joash  Were  Yuko?   Okay,  wewe

utafuata.

Bildad Wanyonyi:  Majina yangu ni Bildad Wanyonyi.  Point yangu ya kwanza ni juu ya Rais.   The President  should not hold

other posts other than being the President.  The President  should not be  the chairman of the Party yaani akiwa Rais,  awe Rais

wa watu na yule mwenye atakuwa Chairman wa ruling party awe mwingine.  Yeye ahusike tu na mambo ya wananchi ambao

anawaongoza, lakini asihusike na mambo ya chama kinacho tawala.  

The second one,  is the appointments and reappointments.   Utapata  mtu  alikuwa  appointed  akafanya  kazi,  baada  ya  kufanya

makosa, akachishwa akaenda nyumbani, halafu unapata amekuwa re-appointed.  Na  penye anaenda,  anaenda kufanya pia yale

yale makosa aliyofanya mahali alipokuwa pa kwanza.  

Kwa upande wa health, doctors  and nurses shouldn’t run  their  own  clinics  and  chemists  kwa  sababu  wakifanya  hivyo  huwa

wanaibia  serikali  madawa,  wanaweka  hapo  kuuzia  watu  na  wakitibu  watu  wengine.   Akiwa  daktari,  abaki  kuwa  daktari.

Maoni yangu ndio hayo tu.  Asante.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much Bildad, umesema mambo muhimu asante.  Joash Were, tafadhali: 

Joash Were:   Kwa majina naitwa Joash Were  Wafula.  Maoni yangu ni kwamba,  kwanza nitaanza  na  urithi  wa  mashamba.

Ningeonelea ya kwamba,  kitu kama land  title  deed  ikitolewa  na  land  board,  inatakikana  ihusishe  mama  pia  jina  lake  liwepo

ndani na kijana mmoja wa familia pamoja na mze- kuwe na majina matatu kwa land title deed.   Hiyo itawezesha kama mmoja

anakufa, wawili bado wataendelea kuwa na urithi wa hilo shamba sawa sawa.  Jambo la pili, tumekuwa na maradhi mengi sana

katika jamhuri yetu ya Kenya.  Na  haya maradhi  hasa  ni  Ukimwi.  Kuna  watu  wengine  wamejifanya  kuwa  wale  ndume  sana,

yaani  wale  wanapenda  wanawake.   Hata  wanafanya  raping.   Ile  hukumu  kwa  raping  ambayo  imetoa  ya  miaka  saba,  hiyo

haitoshi.  Ninataka, kwa maoni yangu, hawa watu wakipatikana au mtu akipatikana ame-rape  msichana mdogo au mama mzee

au mwanamke bila ihari yake,  huyo mtu awe castrated  kwa sababu,  pengine ako na maradhi  anaeneza  kutoka  hapa  na  pale.

Huyo mtu awe castrated kabisa ili asiende kwa mwanamke mwingine.
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Jambo lingine, sisi katika jamhuri yetu ya Kenya, hii inaitwa Rift Valley Province,  imeleta matatizo mengi sana katika jamhuri ya

Kenya.   Ninaonelea kama hii sheria itungwe vizuri au kama marekebisho ya sheria itafanywa wagawe hii Rift Valley  Province

iwe na Provices tatu au nne na hiyo itatoa ukabila, hiyo ndio mwanzo ya ukabila hapa Kenya.   Ninataka hiyo Province iwe split

into four provinces; kama North Rift, Central, Southern and Eastern Rift Valley.  Kuwe na PCs wane na hiyo itasaidia.  Bure tu,

hata kama hii Katiba itabadilishwa na tuwe vile tuko wakati huu, huu mkoa ndio unaleta ukabila katika Kenya.  

Jambo lingine wananchi hasa wakulima wameteseka sana na hii inatokana kwa sababu serikali inasema, tunarudisha  umasikini

chini. Lakini itarudishaje umaskini chini na haina mwelekeo wowote?  Tunataka serikali kama iko na pesa, itoe hizo pesa,  igawe

katika  cooperative  societies.   Na  hizo  cooperative  societies  ndizo  zitanunua  mazao  kwa  wakulima,  ziuzie  National  Cereal

Board.  Hiyo itasaidia mkulima wa kawaida.   Bure tu,  mtu ako na mahindi gunia tano,  anaambiwa apeleke kwa cereal  board.

Atapeleka namna gani?  

Jambo lingine, tumekuwa na vitu vingi ambavyo vinatoka nje, vinarundikwa hapa Kenya, hata hapa Nzoia leo sukari imejaa hata

hatuwezi  kuuza.   Sukari  iko  nyingi  na  ingine  inatoka  nje.   Badala  ya  kuangalia  waseme  ya  kwamba,  tunataka  hii  kiasi  ndio

inakuja, wanaleta nyingi na yenye tuko nayo inakosa soko.   Na  wanasema punguza, na gharama ya kutoa sukari  imekuwa juu

zaidi.  Hiyo haifai.  Tunataka sheria ambayo inalinda wananchi na viwanda vyetu ili watoto wetu wapate kazi.  

Jambo lingine ni kuhusu masomo.  Masomo yamekuwa bei ghali kwa wazazi na kwa kila mtu  katika  jamhuri  yetu  ya  Kenya.

Universities  zimekuwa  introduced  lakini  jambo  la  kushangaza,  tunatoa  university  graduate  lakini  they  are  not  getting

employment.  We are  not consuming them- there is no consumption on these graduates.   What are  we  going  to  do?   Jambo

nzuri tuwe na balanced education.   Tujue ya kwamba,  if we are  producing such number of graduates,  they will be  able to get

employment instead of producing so many graduates  and they are  not going to get employment.  Lastly, these universities  are

just put in one place; Rift Valley.  Sangale Institute,  our institute here,  iko na hekari  mia tisa.   It  is the best  place to be  given a

university  and  (inaudible).   Kwa  nini  wanarudisha  university  zote  Rift  Valley  as  if  other  Kenyans  are  not  able  to  qualify  for

university.

Com. Lethome: How many universities are in Rift Valley?

Joash Were:  They are now four.  I can name them: Moi, Egerton, an-Adventist University (Baraton University),

Com. Lethome:  Count public because we are talking of public universities.

 Joash  Were:   Right  now  they  are  three  because,  Moi  Kabarak  is  now  a  university.   Lastly,  nitarudi  nyumbani.  Wamama

wanateseka sana.  Wababa wanapiga wamama kama punda. Tunataka sheria ambayo inalinda wamama nyumbani.
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Com. Lethome: Mzee akipiga mama afanywe nini?

Joash Were:   Mzee akipiga mama afungwe zaidi ya miaka mitano kwa  sababu  wamama  ndio  wanalinda  boma;  wakati  huu

hata ukienda nyumbani wazee wengi wako sokoni.  Mama ndio anashughulika kupika, kulinda watoto, na kutuangalia.

Com. Bishop Njoroge:  Sawa, we have gotten the point.

Joash Were:  Asante

Com.  Bishop  Njoroge:   Thank  you  very  much.   We  appreciate  your  views.   Alfred?   Msifanye  kelele  tafadhalini.   Afred

Agesa?  Charles Juma yuko wapi? Charles Juma  yuko?   Njoo  hapa  mbele.   Na  Ismael  Magabo?  Na  Chris  Lukwetu  uko?

Okay.  

Alfred Agesa: Asante sana nimekuja hapa kwa hii Commission na napiga asante,  jina langu Alfred Agesa.   Nimekuja kwa hii

Commission  kutoa  maoni  yangu.   Maoni  yangu  ya  kwanza  kwa  hii  Commission,  nitaongea  hivi;  kuna  wale  watu  wanajiita

candidates katika nchi hii.  Ningependa hao candidates  wakati  ule wanakuja kwa wananchi,  wale ambao wanataka wawapige

kura kitu cha kwanza, tungetunga sheria voters  wenyewe wawe waki-interview hao watu kwa platform kabla ya kuchaguliwa.

Kwa sababu mtu anakuja tu na anaanza kuongea zake na sisi voters  hatuongei juu ya yeye na anaenda bila sisi kukagua yeye

kumjua  yeye  ni  mtu  aina  gani.   Lakini  kama  tungekuwa  tunaruhusiwa  sisi  voters  tuongee  juu  ya  mtu  kama  huyo,  nafikiria

members wangekuwa na lengo la kujua huyo mtu ni mzuri au mbaya.  Hilo ni la kwanza.  

La  pili  ni  kazi  ya  doctors  in  the  country.   Nafikiria  kwa  maoni  yangu,  government  inge-reverse  that  system-  all  doctors

wangekuwa  waki-sign  kwa  kufanya  kazi  badala  ya  kuandikwa  na  serikali  permanent  ndio  unaona  mambo  ya  corruption

inaendelea.   Lakini  kama  mtu  atakuwa  aki-sign  contract  kwa  muda  wa  miaka  fulani,  nafikiri  hapo  wangekuwa  very  careful.

Hawangekuwa wanaendelea na hayo maneno.  

Ya tatu,  ningependa sheria inaundwa katika nchi na hiyo sheria inakuwa ni ya watu.  Haiundwi kwa mtu ati huyu mtu ni Chief,

huyu mtu ni Minister, huyu ni nani.  Tunataka sheria ikiundwa, iundwe kwa kila mtu equally.  We are  all human beings and we

are all Kenyans.  Iwe equal kwa kila mtu.  Asante na sitaendelea sana.

Com. Bishop. Njoroge:  Charles Juma? 

Charles  Juma:   Well,  I  will  be  very  brief.  My  names  are  Charles  Juma.   On  the  issue  of  corruption,  this  issue  should  be

addressed to each and every mwananchi and particularly, any learned person should be taught on how to alleviate poverty-  not
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only the government individuals. Another issue is on ignorance and poverty: there  should  be  free  education  up  to  class  eight.

From form one up to the tertiary level, the parents  and the government should take  care  of  that  thereafter.   There  should  be

employment of qualified personnel to relevant science and social institutions, industries and whatever.   to  alleviate  Aids,  there

should be education on youth and others alike.  

Secondly,  on  Aids  eradication,  the  youth  should  be  taught  through  engagement  of  their  peers  in  sports  activities  not  only  in

football and athletics but it should enable them participate also in games like hockey, volleyball and even martial art

Lastly, this issue  of  Muslims  in  the  country;  I  feel  that  the  Chief  Kadhi  should  be  elected  by  the  Muslims  themselves  in  the

country.  He should not be elected by the government officials- instead,  by the Muslims countrywide.   Hand in hand with that,

the Chief Khadhi should be given other privileges a part from issues like marriage, divorce and inheritance.  Thank you.

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much. Ismael yuko wapi?  kuna watu wengine wangetaka kuzungumza na wako huko

juu.  Wale hawajazungumza na wanasikia wanataka kuzungumza?  Haya. Wacha nitangaze tena.  Kuna mtu ambaye angependa

kuzungumza na hajazungumza.  Ungependa?  Njoo hapa hapa mbele.  Kaa hapo.  Kwa hivyo Ismael yuko pale,  Chris Lusweti

ni nani?   Njoo  hapa  mbele.   Kwa  hivyo  tutaanza  na  Chris  na  kwenda  kwako,  na  kwako  na  kwako,  na  kwako.  Wewe

umezungumza. Okay tutafuatana hivyo.

Ismael Nangawa:  Asante sana Mwenyekiti, kwa majina ninaitwa Ismael Nangawa.   Nitaongea tu machache,  maneno mawili

matatu hivi.   Ya  kwanza  itakuwa  presidency.   Kwa  mapendekezo  yangu  mimi ninaonelea  kama  tungelikuwa  uhuru  zaidi,  hii

Presidency iwe spread all over eight provinces.  Kwa vile imekuwa Central, ndio hiyo imekuja Rift Valley, sasa  ingelikuwa bora

zaidi ije Western au iende Nyanza.  

La pili, tumeongea  sana  juu  ya  ugonjwa  hatari  wa  Ukimwi.   Mimi  ninaonelea  ingetenezwa  sheria  sisi  wote  wamama,  wazee

turudi ndani ya makanisa.  Kama wewe ni Muislamu urudi kwa sheria ya uislamu.  Nafikiria mambo ya Aids itakwisha.  Kama

wewe ni Mkristo urudi katika sheria ya Kikristo na mambo ya ukimwi yataisha.

Com. Bishop Njoroge:  Sawa hiyo tumepata.

Ismael Nagawa:  Kwa hivyo ni hayo tu machache nilikuwa nayo.

Com. Bishop Njoroge:  Chris?  Ismael njoo ujiandikishe.

Chris Lusweti:  Kwa majina mimi naitwa Chris Lusweti; kwanza, pendekezo langu ni kwamba,  some of the radio adverts  are

very discouraging in the sense that,  you find wanasema ati “Trust” kwa upande wa Aids wanasema tutumie “Trust” ilhali watu
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wakubwa,  wanaendelea  kutuelimisha  kwa  mikutano  wakisema  tujikinge  na  maradhi  kama  haya-  ilihali  hawa  wanasema  ati

“Trust”. I am of the opinion that, some of the Aids advert like this one, we should reject it.  

Another issue is that old schools established by Missionaries-  if it is a Salvation army school,  or  a Friends and such  like,  that

should be headed by somebody of that religion.  We know that we will alleviate Aids.   I  am saying this in the sense that,  kuna

watu wakubwa wakuu wa shule ambao ukiona wakuu wenye wa hizo shule labda sio wa ile dini sasa,---  

Com. Bishop Njoroge:  Tumepata hiyo.

Chris Lusweti:  In order to upgrade moral standards,  it will be  of no importance.  Another issue is that of rape.   Ningeonelea

ingekuwa vizuri kama wangechukua mtu mwenye ametenda kitendo kama hicho, kama wakipata  amefanya hiyo, wamchukulie

hatua—

Com. Bishop Njoroge:  Hatua gani?

Chris  Lusweti:  Wamuchukulie  hatua-  iwapo  mtu  mwenye  alifanyiwa  kitendo  kama  hicho,  kama  ni  mwanamke  akuwe  na

mavazi aliokuwa amevalia au, tuwe na witness wenye walikuwa karibu wakaona ati kweli alitenda kitendo kama hicho. La pili,

ningeonelea askari  wetu watulinde kidogo.   Babarabara  ndio tunaona kuna vizuishi vingi sana.  Ningepedelea   hivi  viondolewe

kwa sababu unapata kwamba usafiri unakuwa wa hali ya pole pole, mahali ulitaka kufika hufiki, unasimama sana barabarani. 

Com. Bishop Njoroge:  La mwisho?

Chris Lusweti:  Ni hayo tu.

Com.  Bishop  Njoroge:  Okay  asante.   Njoo  hapa.   Kuna  wengine  wamekuja  wanataka  kuzungumza?  Njooni  hapa  chini.

Nimeona wengine wamekuja hapa.  Mama unataka kuzungumza? Njoo hapa.

Mama:  Ehe---

Com. Bishop Njoroge:   Njoo,  ukiambiwa uje,  njoo.   Mama,  unajua  tunataka  uwe  karibu  tukuone  ili  tukiendelea  tuendelee

haraka.

Daniel  Woloto:   Asante.   Kwa majina naitwa Daniel  Woloto.   Mapendekezo  yangu  ni  kwamba,  Rais  –  ikiwa  ule  mswada

wenye uko Bungeni, akistaafu, hiyo pesa yake yenye ametafuta alipwe kidogo tu kulingana na vile amefanya kazi.   Lakini si kila

mwezi ati apewe pesa fulani na security nyingine.  Hiyo yake imeisha.  Kulingana na Rais kama anaenda mahali, labda anatoka
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Nairobi anaenda Teso, akitoka Nairobi kama amefika mpaka wa Nakuru na Nairobi, lazima ile security ya Nakuru imuchukulie

hapo,  imulete  kwa  mpaka  ya  Nakuru  nyingine  na  halafu  security  ifanyiwe  kwa  district.   Si  atoke  na  magari  nyingi  Nairobi

anaenda Teso, hiyo inatugharimu pesa nyingi sana.  Akienda mchango, ikiwa Minister amejisikia kuenda naye,  yeye mwenyewe

ajilipie pesa yake kwa mfuko, mafuta na kila kitu.  Kulingana na pesa ya Kenya, tunataka portrait moja.   Kama ni Kenyatta,  au

ni Bunge au ni Central bank-  hatutaki vichwa vingi kila wakati  kubadilishwa badilishwa.  Kulingana na advocates,  mtu ameuua

mtu kama ameona-  lakini mtu anaenda kushika advocates!   Unaenda kortini kubishana na mtu mwenye humjui.  Hiyo mambo

ya advocate kama mtu ameuua mtu, yeye mwenyewe aende kortini.  Hatutaki mtu ashike advocate anajua tu kubishana zaidi.

Com. Bishop Njoroge:  Sawa.  Haya kwenda kwa nyingine.

Daniel  Weloto:   Ikiwa mtu ameshikwa na kitu kama exhibit,  kitu  kama  bangi  labda  mtu  ajawai  ona  na  kweli  atashikwa  na

unaona askari anatembea na bangi, anakupeleka kortini anashtakiwa kweli amepatikana nayo na mwenye ajawahi ona.   Askari

akishika  mtu,  lazima  kuwe  na  mtu  mwingine  hapo  ili  awe  shaidi  ndio  apelekwe  kortini.  Mtu  akishtakiwa  kwa  haraka,  mara

unaenda  kortini  “advocate  ako  Nakuru”,  “advocate  ako  Kisumu”,  siku  zinahirishwa.   Tuwe  na  committee  ya  wazee  wale

ambao wanaweza kusaidia korti.  Asante sitaendelea na mengi kwa sababu nitapeana memorandum. 

Com. Bishop Njoroge:  Asante.  Umesema hutaki mtu akiuua mtu na unajua ameua hutaki advocate?

Daniel Weloto:  Advocate hapana.

Com. Bishop Njoroge:  Kuja kumtetea?

Daniel Weloto:  Hata na yeye awe killed.

Wakoli:  Lisina liase bananga bali Wakoli.

Translator:  My name is Wakoli

Wakoli: Nono ese ndoma ndi,

Translator:  What I want to say,

Wakoli: Onyala waba ne bakeni,

Translator: You can have visitors. 
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Wakoli: Wekhale mungo ne masalao. 

Translator:  You have sat in the home with your mother in law,

Wakoli: Ne basikari becha mungo.

Translator:  Then the police come to your home.

Wakoli: Ne babona mwekhale, si bareba sichilila ta.

Translator:  They just see you sitted but they don’t know what is going on,

Wakoli: Ne obona babukula omulosi okhusalila omukhasi!

Translator: You see them arresting your mother in law!

Wakoli: Ne bakhuboa kimikoye ne masalao.

Translator:  They arrest you alongside your mother in law

Wakoli: Se bariakho ta. 

Traslator:  They don’t fear.

Wakoli: Ne babukula masalao chana bamufwala kamalwa.

Translator:  They put beer on your mother in law

Wakoli: Wakhekana oli kamalwa se kabelekho ano tawe ibele echai,

 

Translator:  Even if you say there was no beer, they will say--

Wakoli: Ne bakhaya oli kamalwa.

Translator:  They will say it was beer.
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Wakoli: Ne barakho masalao oyo enjaka. 

Translator: They put bang on your mother in law.

Wakoli: Nono efwe sekhuli ne buuru ta.

Translator:  We have no freedom, 

Wakoli: Kenya selikho ne buuru ta.

Translator: Kenya has no freedom.

Wakoli: Basikari bali ne buuru.

Translator:  The police are the ones with freedom.  

Wakoli: President wefwe niye ali ne buuru.

Translator:  The President is the one with freedom.

Wakoli: Akhukhalakila busa ali siosi siosi kha mukhole. 

Translator:  He can decide for you what to do.  

Wakoli: Nono efwe, khukhola khurie?

Trnslator:  What do we do?

Wakoli: Khakhube busa khurio.

Translator:  Let us just be like that.

Wakoli: Nono ese kakase kawa.

Translator:  Mine is finished.
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Com. Lethome: Bado hujamaliza. Unataka nini kuhusu askari akienda kushika mtu, unataka ashike namna gani?

Translator: Wenya basikari bakhole barie?

Wakoli: Basikari ne becha, barebe bali ko, ali mungo muno mukhola si? 

Translator:  The police should come quietly and ask what is going on.

Wakoli: Namwe barebe bali omusasi we mungo muno ali wae? 

Translator:  or even ask the head for the family.

Wakoli: Mala ese nje mbole ndi mungo muno, kamakosa se kalikhomo ta.

Translator:  Then I explain if there is nothing wrong in the home.

Wakoli: Bukhupani bulimo? Ne ese mombolela ndi bukhupani bubeleo. 

Translator:  If there is any fighting, I will say that …

Wakoli: Ne bosi bamanye. Nembalangile, 

Translator: If I have called them

Wakoli: Nono senabalangile ta, becha si?

Translator:  Now that I have not called them, why should they come?

Com. Lethome:  Orio Musakhulu.

Wakoli: Kalaa musakhulu.

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana.  Karibu.
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Vitalis  Wamalwa:   Naitwa  Vitalis  Wamalwa.  Ningependa  kuongea  matatu  hivi.   Jambo  la  kwanza,  ni  wasted  knowledge.

Wasted knowledge,  pengine ningependa kuguzia ya kwamba kuna watu wengi wakubwa wamesoma  kabisa,  wako  skilled  in

various  fields,  lakini  kwa  sababu  ya  hii  mambo  ya  retirement,  wanaenda  retirement  na  sisi  tunaendelea  kusumbuka.   Tena,

kulingana na hayo maneno, unaona ni mtoto wa shangazi, au wa nyanya analetwa pale.   Ningependekeza kwamba,  hawa watu

wamesoma sana,  hata kama miaka  yao  imeisha  na  wame-retire  wameenda  nyumbani,  wangekuwa  kwa  advising  committees

wawe wakiwa consulted everytime, wakija kuona maneno yako namna gani.  Kwa mfano, sijui kama itawezekana-  lakini kama

mzee akienda nyumbani, ni vizuri aje ashauri watu---

Interjection.  Com. Bishop Njoroge: ----------(inaudible)

Vitalis Wamalwa:  Pointi nyingine ni kwa upande wa miwa.  Hasa sisi wakulima tungependa tujue utaratibu wa miwa.  Kwa

mfano, miwa inapokatwa kutoka shambani,  ikibebwa kilometer fulani unalipa kiasi fulani. Ikifika weigh bridge wakipima tones

fulani, hujui wanalipa pesa ngapi. Kutoka hapo inapoingia ndani, vitu vyote vinakatwa tujue kama ni stake  wamekuletea,  stake

moja  ya  kupanda  ina-cost  pesa  ngapi-  ili,  mkulima  awe  ukijua  umebeba  stake  ngapi  unajua  ulikatwa  pesa  kiasi  fulani  kwa

sababu hapa Nzoia,  miwa inaenda huko na  wanakuambia  walikupa  stake  tano  na  kumbe  walikupa  stake  moja  ya  kupanda.

Sasa  tunataka waki-supply hiyo seed,  we sign somewhere,  tujue tuli-receive hii, tukienda huko tunajitetea.   Kwa sababu hata

unaweza shikanisha wewe na jirani yako ako huko,  wanasema  “enda  uchukuwe  huko  mbegu”.  Wanamwaga  mara  tatu  watu

wanaenda usiku wanabeba lakini wanaku-charge.  Sasa hiyo tunaona ni hasara.  

Way of worship: mimi ningependa serikali pia kama wameruhusu kila mtu ashiriki kwa kanisa lake anapenda,  lakini pia Serikali

ingeteua  kamati  wafuate  njia  vile  watu  wanaomba.  Sisi  tunaona  wakubwa  wetu  haswa,  wamejenga  makanisa  especially  ile

inaitwa Free Masons, inaingiwa makubwa makubwa kama makubwa kama haya yamesimama hapa.   Tunasikia wanaenda kwa

mgongo- na hao ni wakubwa.  Sasa  tunashindwa watasema namna gani.  Wakati  ule unaenda kusema huko,  unawekwa ndani

ya gari kwa boot.  Utashtukia uko kwa nyumba yenye hakuna mlango.  Sasa  tunaomba serikali ichunguze vile watu wanaenda

kuomba, wafuate utaratibu.   Kwa mfano, tuseme mimi ni Mkatoliki,  waende waone hawa watu wanaeneza neno la Mungu au

wanaeneza maneno ya shetani.  

Com. Bishop Njoroge:  Tumepata hiyo.

Vitalis  Wamalwa:   La mwisho, ningependa kuona-  sijui serikali itatumia mbinu gani- mwenzagu ameguzia maneno ya askari.

Kwa sababu, mambo ya TKK wamesema yamekwisha lakini ukienda kama gari imejaa.   Tungependa utaratibu uwe kama wa

Uganda.  Kama Nissan tunajua inachukua watu kumi na wawili na inaenda,  tungependa ichukue watu exactly.  Sijui wata-effect

namna  gani  kwa  sababu  bado  haya  mambo  ya  kujaza  kwa  barabara  yako  na  accidents  bado  zinatokea  lakini  kwa  sababu

utakuwa na kijisanduku cha kiberiti  uweke kitu ndani utupe chini mzee achukue,  wewe utaenda lakini accident  itakuwa mbele.

Asante.
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Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much. 

Fred Nyongesa:  Kwa majina naitwa Fred  Nyongesa Torofu.  Yangu ningependekeza juu ya upande wa Kenya police-  mimi

nasikia kwa matangazo kila mara wanatangaza kuwa sisi tuko huru na police sasa ndiye mkubwa- hata mkubwa kwa President!

  Ukikutana na askari badala  ya kukuuliza unaenda wapi,  anakuharakisha,  kofi ndio hiyo, amekushika na kukuchukua,  mtafika

huko-  pengine  distance  kama  ile  choo  iko  huko,  ndio  ajue  wewe  haukuwa  na  makosa.   Kwa  hivyo,  mimi  nalia  askari

warekebishe kidogo.   Police walikuwa tu wa kulinda wakubwa sio kuharakisha wakubwa ingawaje,  mimi si mkubwa.  Lakini

hata  nilikuwa  na  mkubwa  akaharakishwa,  hata  tai  ikamnyonga  bila  yeye  makosa  kuwa  na  mokosa  yoyote.   Kwa  hivyo,

harassment ya police irekebishwe.

La  pili,  ningetaka  kuzungumzia  maneno  ya  baba  na  mama  nyumbani.   Bibi  na  bwana  nyumbani-  kuna  sheria  kutoka  tangu

zamani.  Kuna Mukasa, kuna Sub-chief mpaka kuna Chief.  Wakipigana kwa boma Chief na Mukasa ndio huwa wanamaliza.

Com.  Lethome:  Unajua  kuna  tofauti  baina  ya  kupigana  na  kupiga.   Nasikia  hawa  Wabukusu  wanaita  khusola.  Sasa  hiyo

khusola sio kupigana, ni vita.  Pande moja ndio inapiga ingine. Hiyo utasema ichukuliwe hatua gani?  Unajua kuna tofauti mimi

na wewe tukipigana na kuna tofauti wakati unapiga mtu ambaye hakupigi- anapiga tu mayowe.

Com. Bishop Njoroge:   Na  pia unaona siku hizi watu wanapiga hata wanaua.   Sio  kama  zamani  wazee  hata  kama  anapiga

anajua bado  ni  mke  wake.   Siku  hizi  sio  wazee  wa  zamani.   Wazee  wa  zamani  hawakuua  au  kuumiza.   Kwa  hivyo  lazima

tuweke sheria.

Fred Nyongesa: If you put that law, then the wife are going to beat them.

Com. Bishop Njoroge:   Sheria  ya  domestic  violence  ikiwekwa  ni  party  zote  mbili.  Bibi  hawezi  kupigwa  na  bwana  hawezi

kupigwa na labda,  itawasaidia kuzungumza kwa sababu,  hakuna  kitu  kizuri  kama  mazungumzo.   Hata  kukiwa  na  shida  gani,

inatengenezwa na nini?  Na mazungumzo.

Com. Lethome:  Lakini wewe toa maoni yako vile unataka.

Fred Nyongesa:  Maoni yangu, hiyo sheria itoe kwa sababu sisi wanaume ndio tunapigwa- hapa hapa tu.  Ukikosana na yeye,

anakimbia huko na police nao wakiona bibi,  hawawezi kuongea na wewe,  ni kupigwa tu.  Sasa  hiyo sheria itolewe ibaki kwa

sub-chief na Chief na Mukasa kama zamani.

Ya  tatu,  ninalilia   juu  ya  representative  kama  mimi mkulima  wa  Nzoia  sugar  company.   Mimi  ni  mkulima  niko  na  miwa  na
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Kanduyi hapa, MP yule ambaye tunachagua, huyu akija anasema “mimi ndiye nitaweza nikimbie hata office ya President  mpaka

waje  walipe  wakulima”.   Lakini  tukishapitisha  yeye,  anaenda  anakaa  Nairobi.   Hashughuliki  hata  ukihesabu  hapa  MPs  au

Minister, tangu tuchague  miaka  mitano  vile  imekwisha,  hakuna  minister  ameingia  hapo.   Kwa  hivyo  MPs,  wale  tunachagua-

wale representative wote wa kusaidia washughulike na maneno yetu hapa kwa vile sisi ndio tumewaandika.  Waje washughulike

na  sisi  hapa  kwa  shida  ile  tuko  nayo.  Sio  kusimama  kwa  miti  na  kusema  ati  kwa  President  hatuwezi  fika.   Wewe  ulisema

unafika, tena ni kitu gani kiimekuzuia wewe kufika kwa President?

Com. Bishop Njoroge:  Sawa. Point nyingine.

Fred Nyongesa:  Imekwisha.

Com. Bishop Njoroge:  Imekwisha?

Fred Nyongesa: Mh.

Com. Bishop Njoroge:  Kuja ujiandikishe hapa.

Patrick Kitui:   Kwa majina naitwa Patrick Kitui.  Ningependa kuongea juu ya recruitment of Police,  Army  na  Navy.   Tuna

watu wengi huwa wanaenda interview lakini wakati  unafika huko,  ukiangalia ukikagua vitu vyenye wako navyo,  unaona  wana

faili.  Halafu wakija unasikia wanasema wengine wamechukuliwa kitambo eti list imekuja na watu wako kwa kiwanja.  Kwa nini

wasichukue hao, na list hii ilitokea wapi?  Sasa, tunataka tuwe na fair system of recruitment.   Kwa mfano hivi sasa  ukiuliza mtu

kama anataka aende police,  atakwambia kuwa  kama  angekuwa  Eldoret  angeenda  haraka  lakini,  sehemu  kama  za  Bungoma

unajua unajua--  hatutaki hiyo.  Tunataka kama mzaliwa wa Bungoma kama unajisikia kwenda kwa wanajeshi,  unajisikia  huru

kwenda  huko.  Sio  eti  utaenda  namna  gani?   Kwa  mfano,  watu  wengi  wana-qualify  lakini,  kama  hawachukuliwi,  tunaona

majambazi.   Kwa  maoni  yangu  naona  hawa  watu  wenye  wanastahili  wafanye  hiyo  kazi  na  wakikataliwa,  hasa  hawakui  na

alternative kwa  maana  wanajiona  wako  vizuri,  sasa  wanaamua  wapambane  na  hao  watu  wamechukuliwa  na  serikali.   Ndio

munaona majambazi ndio hawa, wanavamia police kwa maana waliwakataa na wanataka wawaonyeshe kuwa pia nao wako na

ujuzi. 

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much.  Kuja ujiandikishe hapa.  

Ann Adhiambo:  Kwa majina naitwa Adhiambo, mimi ni mkaaji wa Nzoia na ningependa kuzungumzia juu ya elimu- bursary

funds.  Mimi kwa upande wangu ninaweza kusema hivi; education is a basic need for all Kenyans  irrespective  of  gender  and

ethinic ground.  Since the government’s duty is the need to  eradicate  poverty,  hunger  and  provide  education  among  Kenyan

society, I feel little has been done concerning the education sector.   Alliance boys high school and Starehe Boys Centres  were
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established for the less fortunate and bright children from poor  faminilies.  Now,  it happens to be  for the well to do families in

our  midst.   The  bursary  was  meant  for  students  from  poor  families  so  as  to  pursue  their  education  especially  in  secondary

schools. But right now, the bursary funds are for pupils from the politically connected families and no wonder  most of them are

pupils of men and women sitting in the Board of Governors.   My proposal  is that,  this bursary fund should be placed under an

independent department in the Ministry of education or Social services so as to cater for education of pupils  from poor  families

or those of HIV/Aids parents, so that they can get education as the others.

Secondly  is  about  traditional  liquor:  kama  kuna  maswali  mtaniuliza  baadaye.   As  well  as  we  can  appreciate  the  banning  of

traditional liquor by the government,  I do feel that the banning was orchestrated  by  the  colonial  governors  who  felt  that  their

security would be at risk if the black Kenyans were left free to brew their beer.  This law is not African- oriented and I can say

by example; our neighbouring country like Uganda and Tanzania, they have practiced it and it has proved more successful.  I  do

feel that, the government should uplift that law so as the menace of police officers who are  empowered to arrest  and prosecute

those found in the offence should stop that corruption of soliciting money from the culprit.  That will also help the government to

fight this cause of corruption.  My proposal is that, the government should legalize traditional liquor this being busaa,  mnazi and

chang’aa so as to easy congestion in our prison.  I say and I mean, this should not be legalized freely but there must be  a law to

govern  this  business  and  set  the  time  limit  for  those  who  want  to  consume,  it  may  be  from  2.00  pm  to  midnight  so  that

employees cannot be affected.  

Sasa, wazee mtusaidie tafadhali kwa sababu, kuna wazazi wetu ambao wamefiwa na baba zetu- yaani wajane.   Hawana namna

yeyote na kama hawezi kuuza hii chang’aa especially wakati huu kuna ugonjwa wa ukimwi, hakuna haja mama mzee wa miaka

arobaini au hamsini, apewe shilingi hamsini kwa ajili ya ugonjwa wa ukimwi   ati  anaenda  kujisaidia.   Kama  hii  pombe  kweli,

mtuwachie  na  muunde  mtusaidie.  Hatuchagui  watu  kwenda  kukaa  huku  juu  kufunga  tai  lakini  tunawachagua  watusaidie.  Hii

pombe iwekwe, vile vile Uganda na Tanzania. Kwa kusema ukweli, hata Uganda huwezi kupata  mlevi- mtu mwenye ameenda

Uganda na Tanzania, kweli kuna mlevi unaweza kutana naye njiani?  Kwa vile hatuna freedom ya kutosha, mtu ananunua chang’

aa ishirini “anapiga touch” ili police asimpate na police  akimpata,  anataka  pesa  kutoka  kwake  na  tena  anamwaachilia.   Sasa

kama police kama anaweza kupata pesa kutoka kwa yule mtu, mpeane percentage fulani na pombe iwepo. 

Kitu cha pili, kuna hivi vitu vya  freedom from hunger walk.  Hata subchief yuko hapa,  tunapewa forms za kujisaidia wale watu

hawajiwezi upande wa chakula na unapata, hata huyo Mukasa ndiye anapata mahindi mingi kuliko yule mtu mwenye alitakikana

apate hayo mahindi.  Sasa hapo pia mtusaidie.  Na  mimi vile ninaongea hivi; hata mimi ninaye mtoto na nilipata nje ya ndoa na

ninataka nijisaidie na ninataka niepuke na maneno ya ukimwi haya-  ambapo sina kazi lakini nimesoma.   Kwa  hivyo  ninaweza

sema niuze chang’aa ili nipate mapato yangu na mtoto wangu pia,  lakini Police wamekuwa wagumu.  Nikishikwa  wanachukua

pesa kwangu.  Sasa kuchukua pesa na kupeana percentage fulani, nilipe gani mzuri?  Tunataka mtusaidie, kama pombe iwepo,

iwepo na kama haiwezi kuwepo na hata police asipate hongo kutoka kwangu.  Ni hayo tu.
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Com. Lethome:   Hebu ngoja kidogo.   Unajua mwaka uliopita sijui  kama  ulisoma  kwenye  vyombo  vya  habari.   Kuna  watu

walikufa, wengine wakapoteza  macho mpaka leo hii ni vipofu na watu  wengi  wamepoteza  maisha  kwa  sababu  ya  hii  pombe

haramu.  Hata busaa imeumiza watu wengine- lakini una uhuru wa kutoa maoni yako.  Sasa how do you take care of that now?

Ann Adhiambo:   Mimi najua vizuri sana.   Hata wakati  huu, Nzoia kuna pombe inaitwa miti ni dawa na  ninajua  hiyo  pombe,

hakuna tofauti ya miti ni dawa na busaa.  Kwa sababu hii pombe inatengenezwa na mwanadamu vile hata busaa inatengenezwa

na mwanadamu.  Sasa kama kutakuwa na vitu kama hivyo na pombe iweko,  bora  isiwe kumi kumi ya kuumiza watu.   Unajua

kuna watu wanatafuta pesa na kuna watu wanataka pesa, kuna haki yao.  Sasa hao wenye wali-introduce mambo ya kumi kumi

ya kuua watu-  na hata sijawahi sikia hata mmoja alishikwa hata kama siko karibu na Nairobi,  lakini siwezi  kujua  kama  hawa

watu walichukuliwa hatua.   Sasa  kama kutakuwa na vitu kama hivyo- pombe hiyo imekuwa tangu kitambo lakini sasa  pombe

hata kupimwa, tunaweza kubali ipimwe bora iwe pombe nzuri na iwe na permit, watu wakunywe na wawe salama.  Kuliko mtu

apige chang’aa ya ishirini na aende afe.  Mwenye amemuuzia anashtakiwa, na yeye amepoteza maisha yake.

Kitu cha tatu ni kwamba, kama mtu amuuawa mahali fulani, tafadhali police itusaidie kuchukulia hawa watu hatua.   Hakuna haja

mtu ameuawa, familia yake inasikia uchungu na police wanakula hongo  ya  shilling  elfu  tano  na  mtu  amepoteza  maisha  yake.

Tusaidiane. Serikali ilikuja kulinda usalama wa watu wa Kenya na itusaidie.  Mambo ya hongo tuache.   Hata  barabarani  ajali

nyingi  zinatokana  kwa  mambo  ya  hongo.  Mtu  anapewa  shilling  ishirini  na  watu  wanapoteza  maisha  ya  watu  ishirini.   Hiyo

tafadhali pia mtusaidie.  Lakini upande ya pombe nitarudia; kama hiyo pombe mtatuachilia huru na ipimwe pia wajue kama  ni

pombe nzuri watu wanaweza kunywa au ni pombe inawezadhuru watu.

Com. Bishop Njoroge:  Hebu mama nikuulize swali?  

Ann Adhiambo:  Niulize baba niko hapa kujibu maswali.

Com. Bishop Njoroge: Hawa watu wanakunywa chang’aa ya ishirini na wanakufa, wanauwawa na nini?

Ann Adhiambo:  Anakunywa pombe akiwa na njaa-  hajakula,  lakini anaona afadhali akunywe chang’aa na hii chang’aa hana

freedom.  Anakunywa haraka haraka ili police wasimpate.  Na  katika ile hali, anakunywa chang’aa,  “anapiga touch” na anajua

police anakuja---

Intejection: Com. Lethome:  Tumia language ambayo tunaweza kukuelewa.

Ann Adhiambo:  Language gani unataka nitumie?

Com. Lethome: Unamaanisha nini ukisema “anapiga touch?”
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Ann Adhiambo:  Yaani, anakunywa haraka- katika ile harakati asikutwe na mtu.  Unajua mwizi akikuibia kitu chako, si anakua

na wasiwasi. Mara anakimbia nini.  Sasa ndio hiyo ninasema “touch.”

Com. Bishop Njoroge:  Chang’aa haitaji mtu ---

Ann Adhiambo:  Chang’aa haitaji mtu apige touch.  Kama watu wengi ni walevi sana wanaamkia pombe na unajua hawali kitu.

  Ni chang’aa tu.   Sasa  hii chang’aa akiipata anajua “mimi nikikutwa na askari,  nitatoa elfu moja”.  Sasa  kitu kilichoko, nipige

touch na niende.

Com. Bishop Njoroge:  Akinywa pole pole hatashikwa?

Ann Adhiambo:  Akinywa pole pole watamshika apelekwe police.

Com. Bishop Njoroge: Lakini kama akinywa pole pole atakufa?

Ann Adhiambo:   Hawezi kufa.   Wewe uko na freedom, wewe unaenda hoteli umenunua chakula chako,  unakula haraka  aje

kama mwizi?  Si unakula pole pole  Sasa  hiyo, ndiyo tunataka yaani akunywe pole pole na ajue tu kuwa hivi vitu vimewekwa

uhuru, tunalipa percentage fulani.  Iwe consumer, iwe na nani bora tu iwe na percentage fulani.  Lakini hii ya touch, anakufa kwa

sababu amepiga touch na matumbo yake iko bure,  hakuna kitu amekula na inamuua. Mwenye ameuza anapelekwa ndani.  Na

hata hivyo akipelekwa ndani, hakuna hatua anachukuliwa.

Com. Lethome:  Unasema nini kuhusu vita vya nyumbani, mama kupigwa na baba kama discipline, unasemaje?

Ann Adhiambo:  Mama kupigwa na baba, hata hivi vitu vilikuwako kitambo na siku hizi vimeisha ambapo siku hizi kukutana na

mama anapigana na baba- mtu kama mimi mamangu hawezi pigana na baba kwa sababu mimi ni mkubwa.  Kama kuna ugomvi

wa  nyumba,  baba  na  mama  watakaa  chini  na  waongee.   Na  ikiwa  kutakwa  na  kitu  kama  hicho-  najua  kuna  watu  bado

wanafanya  hivyo  vitu-  ni  Chief,  Sub-chief  na  Mukasa.  Hawa  wanafaa  waongee  hayo  maneno,  ikiwazidi  ndiposa  wapeleke

mbele  lakini  si  ati  mtu  amepigana  na  bibi  yake  na  police  wanaenda  kumchukua,  Police  wako  hapo  kuchunga  usalama  si

kuchunga  vile  watu  wamegombana.   Kuna  watu  wanaweza  kuwa  wana-renew  mapenzi  na  police  wanaingilia  namna  gani.

Lazima kwa nyumba wapigane lakini si police waingilie.  Ndio maana kuna Chief na Subchief na Mukasa.

Com. Bishop Njoroge:  Unakaa hapa, unafanya kazi gani?

Ann Adhiambo:   Mimi, vile unanion hivi, mimi ni casual wa Nzoia  sugar  company  katika  department  ya  agriculture  na  mimi
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kazi yangu yenye ninafanya, mimi napanda miti.  Nafanya  afforestation  na  kibarua  yangu  inakuwa  for  three  months  and  after

three  months,  wana-renew.   Hata  kweli,  mzee  umeongea  vizuri.   Mimi  nimekaa  hapa,  nilikuja  1998  as  a  volley  baller.

Nimefanya hii kazi,  nacheza mpira,  nafanya  kibarua.   Hata  confirmation  peke  yake  sijawai  pewa.  Pia  hiyo  mtusaidie.  Kama

mimi hivi sasa ni mtu mkubwa, nimefanya vibarua vya miezi tatu na nimeshindwa.  Hata saa hii imefika mpaka lazima utoe hongo

ndio  hicho  kibarua  yenye  unatakikana  upate.   Sasa  nitafanyaje  kama  mimi  single  mother  nitafanyaje?   Ukimwi  ndio  hiyo

imejileta, iko mlango.  

Kitambo, unajua mzee, Ukimwi ilikuwa inaua mtu na watu walikuwa hawajagundua.   Ukimwi  ilikuwa  kwamba,  mtu  anakupa

50,000  na  anakuambia-  after  amekupa  ukimiwi  anakuwambia  10,000  itakuwa  ya  sanduku.  Wakati  huu,  Ukimwi  unapewa

bure, na tusaidiane.  Ukimwi wakati  huu Uganda hakuna.   Kama kweli mnaweza kujua tu dawa zinawezapatikana za kusaidia

watu, kuna watu wengine hawajiwezi lakini wana huo ugonjwa.  Sasa tafadhali mtusaidie. Wazazi wetu kama hao au hata mimi,

mnisaidie nisiwe na mawazo nyingi ili ukimwi  naye  isinipeleke  haraka.   Mnaweza  kunisaidia  na  mawaidha  fulani  kwa  sababu

watu wengi wenye wanapata ukimwi ni wale hawajiwezi.  

Mambo ya squatters:  mnasema kuna watu squatters  na kuna watu wenye mashamba hekari  thelathini, arobaini na hawayalimi.

Kwa  nini  kweli  hatuwezi  toa  hii  jina  squatter  na  tugawie  hao  watu  wengine  hata  walime  pia.   Mashamba  yanakaa  bure  na

wanasema hili ni shamba la mtu fulani na  hilo  shamba  ni  mfano  kwake,  na  wengine  wanaitwa  squatter,  squatter  inakuja  aje?

Mtu kama ana shamba kama hekari  10 au 20 na hana uwezo wa kulima na wenye wanakaa squatter  wanakaa squatter  wana

nguvu walime hayo mashamba.  Halafu yeye,  aende aongee na serikali.   Kwa sababu shamba haiwezi kukaa bila  kulimwa  na

kuna wenye wanaitwa squatter, hayo maneno pia hatutaki.  Tunazungumzia kwa hayo mtusaidie.  

Com. Lethome:  Haya asante Ann, tumeshukuru sana.

Ann Adhiambo:  Asante.

Com. Lethome:  Nafikiri huyu ndiye alikuwa mtu wa mwisho.  Njoo ujiandikishe Ann.  Ala mbona tumekaa tumemaliza watu.

 Ann ndiye alikuwa mtu wa mwisho?  Nani  mwingine  anataka  kuzungumza?   Basi  dakika  moja  moja.   Tulikuwa  tumemaliza

bwana.  Haya endelea. Sema majina.

Hezbon Nitia:  Kwa majina naitwa Hezbon Nitia na ningependa kupendekeza yafuatayo:  jambo la kwanza ni recruitment  ya

forces.  It  should be done at  the divisional level and not district  kwa sababu,  unaweza kupata  district  iko na vijana  karibu  elfu

hamsini wanataka kuchukua vijana kumi peke yao.  Hapo kuna corruption kwa sababu mwenye anajiweza ndio ataenda.   Sasa

kama impelekwa division itakuwa rahisi kwa sababu watu watakuwa wachache sana.  

Jambo la pili, most industries zinatakikana ziwe privatized kwa sababu, if an expatriate  can come from outside na anakuja hapa
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Kenya,  yeye hajui Mkikuyu, hajui Mluhya, hajui Mjaluo anajua a qualified person.   Kama wewe umequalify utaandikwa kazi.

Lakini kampuni zikiwa kwa sisi wenyewe, watu wengi hawatapata  kazi kwa  sababu  mtu  fulani  hajiwezi  hata  kama  ni  expert.

For  example,  kama  Kicomi  huko  Kisumu  ilianguka  kwa  sababu  watu  wa  hapo  wenyewe  walitaka  kujiandika  wenyewe  na

hawangeweza ku-produce according to their labour.  

Jambo lingine ni mambo ya MPs au mambo ya Parliament.   Either a President  or  an MP before are  declared to be  fit to stand

somewhere, he has to declare his wealth. Inatakikana asimame mahali na wengine ambao wote wanataka kuwa MPs,  they also

have declare  their  wealth.  Baada  ya  hiyo,  government  should  not  sponsor  any  person  who  is  doing  campaign.   Mtu  atumie

wealth yake mwenyewe kutafuta hicho kiti na ajue anaenda kusaidia watu.  Na  mambo ya hongo kwa kupata  kura isikuweko.

Kuwe na watu kutoka nje wa kusimamia kura- wasiwe watu hapa wenyewe kwa sababu wa hapa wenyewe huwa wanaharibu

kura.   For  example,  like a Kikuyu will be  in Bungoma, kura ya Councillor inaharibika, kura ya President  kumbe anapigia mtu

wa kwao. 

Jambo lingine ni kuhusu pesa.   Pesa  ya Kenya isiwe na sura ya mtu yeyote.   Iwe na court  of arms badala  ya kuweka sura ya

mtu kwa vile tunaona after five years, President anatoka, hatutaweka kila miaka tano kichwa cha President mwingine kwa pesa.

  Pesa iwe na court of arms badala ya kuwa na sura ya mtu.  Ni hayo tu.

Com. Lethome:  Asante.

Joram Wanjala:   Kwa jina langu  naitwa  Joram  Wanjala  na  ningependa  kusema  kuwawa  serikali  inalia  ya  kwamba  uchumi

umezoroteka- na kuna sehemu ambayo ningeweza kuzungumzia ya kwamba, hasa wenye tunaishi kwa bara  bara  hii, unaona ya

kwamba  serikali  inapoteza  a  lot  of  tax  kwa  sababu  ya  mambo  ya  corruption.   Unaona  kama,  labda  vitu  vinatoka  Uganda

vinakuja  Kenya.   Wakati  mwingine  unaona  gari  moja  ikienda  weigh  bridge,  mdosi  ako  mbele  na  amebeba  vitu  ambavyo  si

halali,  analakiwa  mbele  anapewa  pesa  na  hao  wanakuja  wanapita  tu.   Akifika  kama  labda  Webuye  hapa,  anarusha  kitu

anawaambia “ndio hao wanakuja nyuma”, wanapita tu.   Kwa hivyo pesa  nyingi tunapoteza  ambayo  ingekuwa  kama  tax  kwa

sababu pesa ambayo ingekuja kwa serikali inarudi kwa police.  

Mimi naona, wa-increase pesa ya askari ndio wafanye kazi nzuri kuliko sasa wenyewe kuharibu uchumi wa nchi yetu ya Kenya.

  Vitu vinatoka nga’mbo ambavyo vinahitaji tutoe pesa  lakini kwa sababu askari  wanataka wakulie humo, wanaachilia vinapita

na  serikali  inapoteza  pesa  na  tunajua  uchumi  umezoroteka.   Point  ya  pili  ni  kwamba,  suspect  asiteswe.   Anateswa  mpaka

anakufia kwa jela na yeye hana makosa.  Mwishowe, wanathibitisha ya kwamba huyu mtu hana makosa, na amepigwa anaenda

kukufia  nyumbani.   Sasa  mtu  yeyote  unless  witness  akuweko,  asipelekwe  speed  kiwango  ya  kuumizwa  kabla  hajaweza

kuthibitisha kwamba ana makoa.   Sasa  hilo jambo,  ninaona kwamba  watu  wengi  wanaumia  sana,  na  hali  hiyo  inafanya  watu

wanapoteza masha yao.  Ni hayo tu, asante sana.
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Com. Lethome:  Dakika mbili umalize, tutamaliza na huyo mzee ambaye alikuwa amejiandikisha, akaenda kazini kidogo.  

Johnstone Wabwire:  Khu masina bananga bali Johnstone Wabwire.

Translator: I am called Johnstone Wabwire.

Johnstone Wabwire: Ndakachulakho khu lubeka lwa balanganga bali dictatorship khu biongozi.

Translator:  I am talking about dictatorship in our leadership.

Johnstone Wabwire: mbara ra nandi mungo khubechanga nende oimelela singa papa.

Translator:  In the home we have a father,

Johnstone Wabwire: Ne mala ne khufananisha khurio nende sibala, aba ali President.

Translator:  when we give that analogy he is like the President.

Johnstone Wabwire:  Papa mungo ali olindile email ye banyelele.

Translator:  The father looks after the welfare of those he is in charge of.

Johnstone Wabwire: Nga President na lindile email ye wananchi. 

  

Translator:  Just like the President looks after the welfare of the country  

Johnstone Wabwire: Nono omundu nomuele, nomuwelesia enafasi ye khukhulindila email yowo,

Translator:  If you have entrusted someone to look after your wealth,

Johnstone Wabwire: Sanyala kacha mumusilu katibia chikhafu, mala oendelee khuba ne naye ta. 

Translator:  He cannot go with the cattle and loose them in the forest and then you continue keeping him.

Com. Lethome:  Come to the point.
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Johnstone Wabwire: Epoint yange niyo ino,

Translator:  This is my point, 

Johnstone Wabwire: Omwami nga omwimilesi we sibala President,

 

Translator:  like now the President, 

Johnstone Wabwire: Sali ao khubukula kamatoka, Lundi apange kumusiru uri khukhwama ao khucha khuola aao.

Translator:  He should not have a fleet of vehicles,

Johnstone Wabwire: Khusuta basikari,

Translator: To carry Police, Ministers,

Johnstone Wabwire: Ba delegates, kho bacha khukhola e-conference mala eli sisindu sili binafsi tawe. 

Translator:  To do a conference which is an individual’s … 

Johnstone Wabwire:  Bibiene ebyo bibindu bilala bilareranga enjala musibala, mala birera corruption.

Translator:  That is what is bringing down the country, bringing hunger and corruption. 

Johnstone Wabwire: Alubeka wa corruption,

Translator:  About corruption,

Johnstone Wabwire: Khuli nende barumikhi banyelele balanga bali basikari;

Translator: We have people or our servants called police;

Johnstone Wabwire: Khu ministry ya defense,
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Translator:  In the ministry of defense,

Johnstone Wabwire: Babandu bano babawelesia chisilingi chingali sana.

Translator:  They have been given a lot of money.

Johnstone Wabwire: Kenya babapungusie,mala bekolasiekho khulondekhana nende sibala nge ne si, babandu nga bali

musibala siosi.

Translator: They should reduce their salary to match with the other civil servants.

Johnstone Wabwire: Mala busikini se bulabakho ta.

Translator:  Then there will be no poverty.

Johnstone Wabwire: Ndikhi nja busa kwa ufupi, sikila mulomile basi chisaa chinditi nicho.

Translator: I am rushing because I am told that there is no time.

Johnstone Wabwire: Bursary fund:

Tanslator:  Bursary fund:

Wabwire: Chisilingi nichyo batenganga khuyeta bandu bali banyala be…bakesi, mala khukhwama mu-family chikhanyala ta,

Tanslator:  Bursary is meant for the bright and poor children.

Com. Lethome:  Can he recommend?

Johnstone Wabwire: Lakini nono abundu anao abechanga oli chisilingi chirura khu-Serikali, chiicha khuolela abandu bano, 

Translator:  But when it come to giving out the bursary,

Johnstone Wabwire: Se chola chya yeta abandu ba bakesi mu-family chioli poor tawe. 
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Translator:  It is hardly directed to the poor.

Com. Lethome:  What do you want yourself?

Johnstone Wabwire: Nono ese ndolelele khusaye mbu khubira khumukanda kwa Constitution Review Commission,

Translator: I am recommending to the Constitution Review Commission that,

Wabwire:  Babukule  bandu  khukhwama  muchi-areas  bamanyile  bandu  masikini  bano,  mala  banya  basuna  bachia  ebweni

bayeta chi-family chyabwe.

Translator:  Let there be a committee from the locals who know those children so that they can recommend their rights.

Johnstone Wabwire: Baane chisilingi to the right people.   

Translator:  So that it is given to the right people.

Johnstone Wabwire: Khu county council, 

Translator:  About county council,

Johnstone Wabwire: Babusia chisilingi khukhwama khu raia. 

Translator:  They collect money from citizens,

Johnstone Wabwire: lakini se balikho ne buyeti bwosi bwosi khubafanyi biashara tawe.

Translator:  They don’t offer any services.

Johnstone Wabwire: Nono kenyakha bawekesie bafanyi biashara bano chisilingi nga chi-loan,

Translator:  They should give the business people loans,

Johnstone Wabwire: bapanue bibiashara biabwe,
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Translator:  To expand their business.

Johnstone Wabwire: mala babukulekho profit ne baila nga khurunga chi-license. 

Translator:  So that they can take a bit of profit to pay for the licenses. 

Johnstone Wabwire: Eshida ye chikasi mu Kenya selabakho tawe. 

Translator:  There will be no problem of employment in Kenya. 

Johnstone Wabwire: Khulapungusia bujambazi musibala.

Translator:  We shall reduce thuggery in Kenya.

Johnstone Wabwire: … besie khubasikari.

Translator:  About defense on police,

Johnstone Wabwire: Basikari, musibala syefwe sino, babawesia bunyali bwakhila.

Translator: Our police are given too much power.

Johnstone Wabwire: Onyola omukhasi akhalomana ne papa mungo,

Translator:  Even when a wife is quarreling with the husband.

Johnstone Wabwire: Omusikari anyala kawesia mama enafasi khukona ewewe.

Translator:  The mother will be given an opportunity to go and share a place with the policeman.

Johnstone Wabwire: Mala ne bamayo, solalomalomakho liosi liosi tawe.

Translator:  Then a man will have nothing to say. 

Johnstone Wabwire: Nekhali,  obirirra busa musikhupo … khwicha khukhuboa direct.
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Translator: Then you will just go for imprisonment.

Johnstone Wabwire: Nono abwene aobele  ndasabanga Serikali mbo, 

Translator:  I am requesting the government

Johnstone Wabwire: Batase muda ya khutreina basikari ne bali mukambi.

Translator:  Policemen should be retrained for a longer time.

Johnstone Wabwire: Ne mu-area mwosi khubechenge nende youth khubirira khu basasi,

Translator:  So that, in an area we should have youth through parents.

Johnstone  Wabwire:  Khuchagua  bandu  banyala  batatua  chishida  chye  muching  ,  khubeela  khuli  nende  chikholo

tofauti tofauti. 

Translator:  So that, we can now form our local committee plus clansmen to kind of solve domestic problems.

Johnstone Wabwire: Banyala bakhuyeta khumala eshida khulondekhana nende sikhale.

Translator:  to resolve those domestic problems traditionally,

 

Johnstone Wabwire: Khulondekhana nende e-community mu-area muno. 

Translator: according to the community in that area.

Johnstone Wabwire: Shairng of powers.

Translator:  Sharing of powers.

Johnstone Wabwire: Ese ndolesia nandi sibala sia Kenya,

Translator: I say that Kenya, 
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Johnstone Wabwire: Sili sibala silimo chi-district zaidi ya  hamsini.

Translator: has more than 50 districts.

Johnstone Wabwire: Lakini onyola mbo buongosi bwalola lubeka lulala luong’ene.

Translator:  it seems it is partial administration.

Johnstone Wabwire: Haya, khuli ne chi Province munane.

Translator:  We have eight provinces.

Johnstone  Wabwire:  Mundu  anyala  kama  ariena  mu-Province  ndala,  aruka  kumwaka  kuno,  Lundi  kukwicha  luno

aruka, kukwicha luno aruka? 

Translator:  So how can they dominantly have one person from each province---

Com. Lethome:  What do you recommend?

Johnstone  Wabwire:  Sio  ndikomenda  mbo,  kenyebwa  babukule  bubwami  bakaba  buli  chi-district,  chi-Provinces,

Khukhwama khu Province mpaka khu District.  

Translator:  there should be distribution of leadership in provinces.

Johnstone Wabwire: Ndikho ngachula khu njala, 

Translator:  I am talking about hunger

Johnstone Wabwire: Sibala siefwe sia Kenya silikho ne njala tawe. 

Translator:  We should not have hunger in Kenya

Johnstone Wabwire: Sibala siefwe sili ise bulimi.
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Translator:  this is an agricultural country.

Johnstone Wabwire: mala ne sikhaya nono Serikali khubela mbo seli nende chi-powers chingali khuyeta balimi ta,

Translator: Because the government does not support the farmers,

Johnstone Wabwire: khunyola mbo mavuno kaba matiti, kaba asi,

Translator:  We see the harvest is less.  

Johnstone Wabwire: Nono khwenya bapungusie egarama ye bulimi,

Translator:  They should reduce expenses in farming,

Johnstone Wabwire: mala omulimi na nyolile mavuno kewe

Translator:  so that the when the farmer gets his harvest,

Johnstone Wabwire: kalayeta khurusia enjala musibala.  

Translator:  it will reduce hunger.

Johnstone Wabwire: kali kario.

Com. Lethome:  Thank you. Haya mtu wa mwisho kabisa. 

Charles  Masika  Musungu: Naitwa Charles Masika Musungu, na hapa Nzoia niko kikazi,  na nyumbani ni Mihanga,  mahali

panaitwa Matiku, Busia District. Nina mambo matatu. Mimi mwenyewe sijaelimika, lakini nitaongea mambo matatu. 

Kitu cha  kwanza,  mwenzangu  ameguzia  na  ilikuwa  ndani  ya  roho  yangu.  Kwa  sababu  nilikuwa   hapa,  nikawa  namba  thirty

three.  Sisi wengine kama wazazi, hatujiwwezi.  Lakini  unakuta  ile  bursary  inakuja,  itaenda  kwa  Assistant  chief,  tajiri  mwenye

yuko  na  wengine,  na  wengine-  walimu-  zinaenda  huko.  Lakini  utakuta  shuleni  masikini  kweli  wa  mwisho  watoto  wako

nyumbani. 

Com. Lethome: Unapendekeza nini? 

108



Charles: Napendekeza  hapo nikisema, Serikali ikitoa sheria ifuatilie sheria,  Kwa sababu Serikali inasema lakini haifuati. Hiyo

ndio shida inayoumiza maskini. Kitu cha pili, utawala. Maskini asiposoma, atatawaliwa miaka yote; kama vile wanihubiria katika

Bibilia,  Waisraeli  wakati  walikuwa  katika  Misri,  na  Yosufu  vile  alikufa,  wakaanza  kusema  ya  kwamba,  Waisraeli,  wakiwa

wanataka  kuzaa,  watoe  watu  wa  kuenda  kuwazalisha,  na  waue  watoto  wanaume  ili  “wasije  tena  wakatutawala”.  Hiyo

inamaanisha ya kwamba, uchumi usipofikia maskini, inaoneka maskini natawaliwa na ana watoto, na ataishi na ujinga milele. 

Com. Lethome: Sasa unataka tufanyeje ndio maskini waache kutawaliwa? 

Charles:  Nataka,  Serikali  ikitoa  bursary,  au  ikitoa  maendeleo  fulani,  iangalie  masikini  naye  abarikiwe.  Ya  tatu,  namalizia-

nimekuwa kwa radio mara kwa mara, maoni ya usiku, maoni… lakini wakati  watu wanatoa ma-point  za manufaa, unakuta mtu

mwenye anaandika haandiki hizo point.  Anaziwacha. Hiyo ndio shida inayoendelea katika Kenya.  Kwa sababu,  mtu unaweza

kuongea point, na kweli hiyo point ukiangalia ni point, unakuta mtu kwa radio anasema hapana hiyo imekwisha, time imekwisha,

wacha tu hivyo---

Com. Lethome: Sasa unapendekeza nini? 

Charles: Naona hapo,  sasa  inaonekana kwamba Serikali kutuletea kutaka maoni, inaonekana kwamba wenyewe wameamua

kitambo, na yale wanataka kwa raia, haina maana- wanataka kuwapumbaza. 

Com. Lethome:  Hebu wacha nikuambie kitu kimoja.  Hapa uko uhuru  kusema  kile  unachotaka.  Don’t  beat  about  the  bush.

Come straight to the point. Unataka kusema nini? Usiogope chochote. Elewa sheria imesema, mwananchi wa Kenya ana uhuru

kusema kile anachotaka.  Ukitaka kuchambua Rais,  chambua. Ukitaka kuchambua  Commission,  chambua,  Kwa  hivyo,  don’t

beat about the bush. Come straight to the point. 

Charles:  Vile nazungumza, unashika vizuri.  Nimesema  ya  kwamba  nimekuwa  katika  radio,  maoni  ikiendelea,  mtu  aki-shoot

point  unakuta  mtu  mwenye  anammoja  anasema  kwamba  “saa  imekwisha,  saa  imekwisha”  haandiki  hiyo.  Sasa  hiyo

napendekeza ya kwamba, inaonekana ya kwamba, muna sheria yenu, lakini kutafuta kwa raia,  hamuna haja kuandika ma-point

hizo. 

Com. Lethome: unajua hujapendekeza sasa. Unataka nini?  Wenya shi? 

Charles: Nataka Serikali iweke mkazo. Mtu akitoa neno, lifuatiliwe na lichunguzwe. Ni hayo tu.

Com.  Lethome:  Sasa  ndio  imeingia  kabisa.  Orio  musakhulu.  Nafikiri  sasa  kwa  hayo  maoni  moto  moto  kabisa,  tumefikia

mwisho wa kikao chetu kwa siku  ya  leo  na  watu  wa  Nzoia  tunawashukuru  sana.  Tumepata  maoni  ambayo  tangu  tuje  hapa
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Bungoma hatujasikia tena.  Haya  maoni  ya  leo  ni  ya  hali  ya  juu  sana.  Tunawashukuru,  na  tungependa  kuwahakikishia  kuwa,

ikiwa kweli munahaja ya kuona Katiba mpya, baada ya muda, tukimaliza Western Province, tunarudi Nairobi- hii ndio province

ya  mwisho  sisi  kutembelea,  ripoti  ya  kila  Constitutency  itaandikwa  na  itarudi  kwenu  muchunguze,  kama  yale  mulisema

yameandikwa ama yamepuuzwa. 

Mara hii sheria imesema kwamba  lazima  kila  maoni  ambayo  yamezungumzwa  yafike.  Na  ndio  unaona  tuko  na  recording  na

watu wa kuandika. Kwa hivyo maoni yenu yote yatachukuliwa. Tunawashukuru wale wote ambao wamesubiri kuanzia asubuhi,

mumewacha kazi zenu ni kwa sababu ya umuhimu wa mambo ya Katiba.  Na  wale ambao wamesaidiana na sisi,  members  of

the Committees, Administration, kama vile D.O alikuwa hapa,  ma-Chief wale wamekuwa hapa,  Councillors wamekuwa hapa,

wameshirikiana na sisi tunawashukuru sana. Na tunawashukuru wenzetu ambao wamekuja na sisi kwa kusubiri. 

Kama vile tulivyoanza kwa maombi tutamaliza kwa maombi. Na tungependa tu kuwajulisha kuwa,  ikiwa pengine utalala ufikirie

jambo  muhimu,  bado  tuko  Western  Province.  Unaweza  kutufikishia  maoni  yako  kwa  maandishi.  Kama  vile  huyu  bwana,

alikuwa na maneno alikuwa anaona itapotea,  ameandika amepeana hapa,  tutapokea maoni yako.  Kwa  hivyo,  tunawashukuru

sana,  Mungu  awabariki,  tupate  mtu  mmoja  atufungie  kwa  maombi.  Ikiwezekana  kama  kuna  maombi  yale  ya  traditional-  ya

Kibukusu,  tutashukuru  pia.  Kuna  mzee  ambaye  anaweza  kutuongoza  kwa  maombi  ya  Kibukusu  traditional  prayers?  Haya

msakhulu. 

Mzee: Kha khwinyokhe. Na tuinamishe vichwa vyetu chini, na tuangalie muumba wetu. Wele  we  sisa,  ewe  niwe  omubuindi,

wabuumba  omundu  wamuraa  khusibala  khuno.  Ne  walonga  biosi,  wamala,  omundu  kaba  omundu  we  khumalilikha.

Lola  bisee  bino,  balebe  befwe  bakhekhala  ne  nafwe,  bakhakachula  ne  nafwe,  batimila  khubindu  bialongwa,  nende

mwanadamu,  ne  bukesi  bwo  omundu,  lakini  bisee  bino,  khubaraa  mumakhono  koo,  mumafuki  koo  ka  kachichukha

khumusalabga,  omwami,  obalinde  obaongose,  basunguke  musibala  siefwe  siosi  babukule  maini,  ili  kamakhuwa  kene

akako  bang’one  si8bala  siefwe.  Wele  we  sisa,  ewe  niwe  Wele  we  ngabo.  Ne  bacha  Lundi  ne  khukalukha,

khwalomaloma  ne  nabo,  Omwami  khulakhupila  orio  eli  ngali.  No  Omwami  khufunga  omusiku  mumayanu  onyala

kecha  musibala  siefwe  mala  koonaka  karera  liye,  karea  biitina,  karera  bikwaso,  kamakhuwa  eyi  neneyi,  kichini  chini

ye sibala  ya shetani,  omundu  wa lamwa khwama  khale,  shetani  niye  khumukemea  mwisina  lia   Yesu,  abe  nakhilwa.

Omwami, khwasalile makekhe, khweikina muiwe matiti muisina lia Yesu, Amen.  

Com. Lethome: Orio Musakhulu.  

&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&.
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