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Present.

           Com. Pastor Zablon Ayonga

           Com. Dr. Abdirizak Nunow

           Com. Mutakha Kangu- chair

     Secretariat Staff Attendance-:

                 Samuel Wanjohi       - Programme Officer
                 Hellen Namisi          - Asst. Programme Officer
                 Grace Gitu                - Verbatim Recorder
                 Charles Angedu Akisa  - Distirict Co-ordinator

Meeting started at 9:40 am with Com. Mutakha Kangu.

Charles Ekisa: Chairman of the Constitutional Committee Teso, support team, the leaders of 

Teso County Council, ladies and Gentlemen, good morning. We would like to begin our 

session with a word of prayer. Mr. Adungo if you could lead us.  

Mr. Adungo: (prayers)Let us bow down for prayers; in the name of the Father and the Son 

and the Holy Spirit Amen, Lord now we are here together for a very great purpose of this 

Nation. Lord, become our chairman and guide us, guide the Commissioners and guide the 

participants and the contributors so that whatever we are  going to present should be very good 

for this Nation. Lord unless you are there in front of us we cannot do anything good, Lord it is 

all for you today and you become our Chairman, I ask all this through Christ our Lord, Amen.  

Charles Ekisa: Asanti sana Bwana Adungo kwa majina mimi naitwa Charles Angedu the 



District Co-ordinator for the CKRC in Teso. Ningependa kuchukuwa nafasi hii kukaribisha 

Commissioners wetu katika Wilaya ya Teso wamekua nasi tangu jana na leo hii tuna bahati 

kuwa katika taarafa moja ya Wilaya ya Teso, inayoitwa Chakol Division. Mjisikie muko 

nyumbani kabisa na kazi ilio mbele yetu kila mmoja anaelewa ya kwamba serikali yetu tukufu 

iliamua ya kwamba Wanakenya washirikishwe katika jambo hili la kurekebisha Katiba hii yetu. 

Watu wa Chakol muko na nafasi nzuri leo hapa kutoa maoni yenu kuhusiyana na mambo haya. 

Na kwa ukweli ni siku ya kutowa maoni sio mambo mengine, kwa sababu tumekuwa elimu ya 

uraia kuhusiana na jambo hili na tumefanya katika kila location, katika taarafa hii na tuna amini 

ya kwamba nyinyi muko tayari kabisa kuwasilisha maoni yenu kwa Commission.

Vile mlikuwa mkiingia kuna form imekuwa kule nje ya registration, tafadhali uhakikishe 

kwamba jina lako limewakilishwa katika hiyo form. Hiyo form ndio itatumiwa kukuita wewe 

hapa uweze kupeana maoni yako. Na ningeomba watu wa Chakol, watu wa Amagoro jana 

walifanya vizuri sana kwa sababu walikuwa wakiongea mambo yao kinaganaga na ningependa 

nanyi pia mfuate huo mtindo. Commissioners wetu watatupatia utaratibu tutakao fuata katika 

kikao cha leo. Tukifirikira ya kwamba tuko na Mungu mbele yetu atatuongoza katika mambo 

hayo yote na ninawaombea kikao kizuri katika wilaya ya Teso. Tuko hapa na Chairman wa 

Constituency Constituional Committee, ningependa kumuona yeye aseme jambo moja ili 

akaribishe Chairman wa County Council pia kwa sababu tuko kwake, aweze kukaribisha 

wageni.  Karibu Chairman.

3C’sChairman Samson Olubayi: Commissioners wetu, Bwana DO wa  Chakol division,  

Co-ordinator, Chairman County Council, viongozi kwa jumla ambao tuko hapa pamoja kutoka 

tabaka mbali mbali pamoja na sisi kwa jumla. (Teso dialect).

Kwa hivyo nimekata tu short salamu ya kinyumbani, kw hivyo kutoka hapa Commissioners 

ninawashukuru kwa sababu jana tumekuwa katika Wilaya hii ya Teso kama ilivyo semwa na 

Co-ordinator wetu kule Malaba na leo tuko hapa na imekuwa shukurani zaidi kwa sababu 

mumetupa sisi nafasi ya kutoa sauti zetu kufuatana na hii kazi ya Constitution ambayo 

inaendelea, na mjisikie mko nyumbani na mwendelee kama mpango wetu ilivyo.

 

Ya pili, sisi kwetu wakaaji wa nyumbani hapa Teso district kama illivyo semwa na Co-

ordinator, kitu kilichoko, tuseme yote. Mtu asiwe na tashwishi kwa mfano: Bwana DO yuko 



hapa mnaweza kusema pengine tukizungumza mambo kuhusu serikali DO pengine anaweza 

kutuchukulia makosa. Si hivyo kwa sababu tunayo tarajia ni mpango ya kesho. Kwa hivyo mtu 

awe uhuru kuzungumza jinsi anavyotaka, hii Constitution ijayo iwe namna gani? Toa maoni 

yako kwa sababu ni nafasi yetu kutoa kama hayo.

Kwa hivyo kwa kumalizia, mimi sikujitaja.  Mimi ni Councillor Samson Olubayi ambaye ni 

mwenye kiti wa hapa na si Mwenyekiti wa Teso County Council Bwana Councillor Emodo 

awa salimie halafu tuone la kufanya.

Councillor Emodo Moses: Mwenyekiti wa kikao cha leo, Commisisoners, Bwana DO na Co-

ordinator na sisi ambao tumekuja kuwakilisha maneno yetu nasema hamujambo? Mimi ni 

kukaribisha wageni hawa wenye kuchukua maoni yetu na tuna bahati wamekuja leo hapa 

kuchukua maoni yetu. Tafadhali tusifiche chochote, tuende kama tumetosheka, yale unaona 

kama yanakusumbua sana, yale umesema ya Katiba ya zamani ambayo sasa ni mabaya, 

tengeneza leo wakati huu usije baadaye uende nje na useme ningesema namna hii, hapana. 

Hawa wamekuja kuchukua maoni yetu, maoni yetu ndio muhimu kwa hivyo nasema karibuni 

hata mimi nimekuja tutazungumza zaidi kutokana na  maneno ambayo nimeandika. Asante sana.      

Charles Engedu: Sasa ningepatia nafasi hii kwa District Officer wetu aweze kukaribisha 

Commissioners.   

District Officer: Thank you very much Dr. Engedu, I would like to take this opportunity to 

welcome our Commissioners from the Constitution Review ream to Chakol division. Just like I 

told you, this is the one of the divisions that make up Teso district, we have four Administrative 

divisions. So Chakol is the last one in the Southern part, we border Busia on this other end and 

we also border Uganda on this other side. I don’t want to take much of our time because we are 

going to dig in for the whole day, I would only like to say this is landmark occasion for our 

country, it is a very big occasion  and because we are trying to re-invent our country for future 

prosperity. The last time we had  the Constitution writing, nafikiri wale wamesoma historia 

wanajua, tulichagua watu wachache waende kuturepresent kuli Lancaster in England ndio 

walituchorea Constitution ambayo tuko nayo saa hii. But this one is our own, we are going to 

invent our future and it is a home grown Constitution that will take the interest and aspirations 

of all the stakeholders in this country; old men, women, youth, children and the disabled. 



I would like kila mtu afanye hili kile tunaita a free discourse, vile mliambiwa na Councillor 

Olubayi hakuna victimization. The other time nikiwapatia example, wakati watu wa Electoral 

Commission walikuja to get our opinion on boundaries, on the civic boundaries, we did not 

give them a hearing si ndivyo? Na walienda, tuliwafukuza. So these boundaries were drawn up 

in Nairobi and then they came and imposed them on us.  

So, let us make use of this opportunity, siku ya leo so that, zile opinions tutatoa leo hapa will be 

part and parcel of the new Constitution. So I would like to encourage you to be free, utumie ile 

lugha ambayo unafikiri unaweza kutoa matamshi yako hata kama ni kiteso I think we have 

interpreters here. Kama ni kiswahili utumie and if you are fluent in English language utumie. So 

with those few remarks I would just like to welcome the Commissioners to address the 

gathering. I think I will hand over to Pastor Ayonga who is also the leader of the delegation, 

may be people would like to know your names first.

Com. Pastor Ayonga: Hamjambo! Mimi ninaitwa Pastor Zablon Ayonga, ni mmoja wa 

Commissioners na ningelipenda kuwa-introduce Commissioners wenzangu ambao tuko pamoja 

nao. Katika mkono wangu wa kushoto huku mwisho ni Dr. Abdirizak Nunow ambaye siku ya 

leo atakuwa mwenyekiti….on, nimekosea kidogo atawasalimu atatoa salamu ambazo zime toka 

huko North Eastern na yeye amebeba salamu za kutoka mbali sana kuzileta mpaka hapa Teso. 

Wakati ukifika nitampa microphone awasalimie. Hapa kati kati yeye ni jiran tena ni M-western 

Province huyu ni Bwana John Mutakha Kangu ambaye ata kuja kuwa salimia sijue na lugha 

ngapi na salamu zake zimetoka hapa karibu lakini ni nyingi.

 Na pamoja nasi tuna officer watatu kutoka ofisini ambao wamekuja hapa kufanya kazi maalum. 

Maalum in a sense kwamba wata-keep records, watanasa maneno ambayo munayo sema na 

kwamba hakuna neno la mtu ambalo likakalo potea. Ili mjue jinsi ambavyo watakavyo 

wahudumia, kule kuna Bwana Wanjohi, simama na huyu kwa wale ambao wameleta 

memorundum zao hebu beba folder yako hicho ni kitu ameleta hapa hata limeandikwa jina lenu 

hapa . Hakuna neno lenu litakalo potea, maandishi yenu yote yataingizwa kule na pia anayo 

register. Unapotoa maandishi yako uta-register, utaweka sahihi kuhakikisha kwamba kila jambo 

limewekwa kule. Na hata wale mtakao zungumza, ambao hamna maandishi itakuwa lazima 

nawe ujiandikishe kule ujulikane kwamba ulitoa maoni wakati huo. Na ndipo kuna Dada 



wawili hapa, hawa wawili mmoja wapo anaandika ni Helen na mwingine ni Grace, yeye Grace 

anafanya kazi ya kushika maneno. Hakuna neno litakalo potea, hapo mnaweza kuona  pengine 

Dr.Nunow haandiki, Bwana Kangu haandiki na mimi pengine siandiki na unaweza kufikiri “ 

sasa mimi nililipa kuwa nikiongea, mbona sikuona kama wanaandika? Kumbe maneno yangu 

yalikuwa ya bure? Hakuna ya hiyo, mambo yote kule ndiko yanakwenda. Hebu inua hiyo 

mashini waone. Hiyo mashini iko hapo ni ndogo sana lakini ina maana kubwa sana, inashika 

kila kitu hata jinsi ninavyo sema sasa inanishika kule na sitaweza kuepukana kwamba si mimi 

nilisema hivyo nilipokua kule Alupe.

Kwa hivyo muwe na uhakika  kwamba mambo yenu yote yatashikwa. Kwa hivyo hawa watu 

wanamaana sana katika kikao hiki. Bila ya kupoteza wakati nataka sasa niwaulize 

Commissioners wawasalimie, na baada ya kuwa salimia, Commissioner Kangu tutamuuliza 

atuambie taratibu ili mjuwe ni mpangilio gani uliopo kwa kutoa maoni,utayatowaje na kama 

kuna dakika ambazo mtu anapewa, utazitumiaje. Na kama umeleta maoni hutaki kuongea juu 

yake utayafanya aje? Lakini kwanza tusikie salamu zile zimetoka North Eastern.

Com.Nunuow:    Asante sana com. Ayonga, wananchi wa Teso hasa wa Chakol division 

Asalaamu Aleykum! 

(Audience) Waaleykum salaam!

Com. Nunow:Yogaa! Asanteni sana. Tunafuraha sana kuwa nanyi, jana kule jijini Malaba 

tulipata maoni mengi sana na maandishi mengi na ninatumaini leo pia itakuwa hivyo hivyo. 

Kwa hivyo ukipata nafasi yako zungumza yote unayo moyoni na uzungumze ikiwa hauogopi 

mtu yeyote, aliyefaa kuogopwa ni Mungu. Na isitoshe, kwa sababu nchi yetu pengine tulizoea 

uangamizi kadha na kadha na bado watu wanajiona wako kwenye jijini. Lakini hayo mafikira 

mtoe kwa kichwa, tunaunda Kenya mpya na inatakikana kila mtu aweze kutoa maoni yake bila 

uoga na upendeleo. Kwa hiyo ninawakaribisha tena na ninge waomba mutoe maoni yenu jinsi 

mlivyo jitayarisha na utaratibi ambao mtaelezwa na Commissioner mwenzangu. Asanteni.  

Com: Kangu: Wananchi wa Amagoro Chakol, yoga! Yoga! Sawasawa sasa mimi ninaanza 

kuelewa ninajua hata majibu mnasema (noi noi) ama hiyo ni ya asubuhi mapema? Wakati 

wowote, sawasawa. Sasa mimi vile mumeelzwa naitwa Bwana Mutakha Kangu, natoka 

sehemu za Butere, kwa hivyo mimi ni mtu wa Western Province na leo sio siku yangu ya 



kwanza kuingia Amagoro. nimewahi kuwa upande huu kwa maneno ya civic education huko 

Malaba mara mbili. Tukawasiliana na wale walikuwa huko na leo tunatarajia muko tayari baada 

ya kujitayarisha kutoa maoni yenu vile mungependelea Katiba ya nchi yetu iwe. Na kama 

hatujanza vile mumeelezwa kkuna utaratibu tunafuata na huwa tunapendelea tuwaeleze  mapema 

ndio kila mtu ajuwe akianza asianze kuteleza na kuenda kando.

Jambo la kwanza kuhusu utaratibu ni kwamba, huu mradi ni mradi wa Wakenya wote. 

Tulisema baada ya kufurugana kwa mda mrefu kwamba tunataka Katiba yenye imetayarishwa 

na Wakenya wenyewe kupitia njia ya kutoa maoni na kwa hivyo siku ya leo ni siku ya watu wa 

Amagoro Constituency ikiwa Teso district kutoa maoni. Mko na siku tatu, jana tulikuwa 

Malaba na leo tuko hapa na Jumatatu tutakuwa Amukura. Isipokuwa jana Mheshimiwa 

mbunge wenu alitusihi akiomba tungekuwa na kikao kingine karibu na wenzenu wanaoelekea 

upande wa Mount Elgon tukasema ajaribu kuzungumza na Secretariat, kama atafaulu basi 

huenda tukawa na kikao kingine huko. 

Mkutano wa leo kwa watu wa Alupe, utaratibu wetu unasema mkutano unatakikana uanze saa 

mbili kamili na kuenda mpaka saa kumi na mbili so mtakuwa na muda wa kutosha isipokuwa 

naona imeshafika saa nne lakini tutajaribu tuendele. Na maoni tunachukuwa kutoka kwa watu 

wote, tunataka kujumisha kila mtu; wamama, wazee, vijana, wasichana, watoto, walemavu na 

watu aina yote.

 Tunataka kila mtu apate nafasi ya kujieleza vile angependa mambo yaendelee, na ikiwa ni 

mkutano wa Tume ya Kurekebisha Katiba, inafaa mjue mko uhuru. Mkimwona Bwana DO 

amekaa hapa msifikirie huu mkutano ni wa Bwana DO na kwa hivyo mwogope kusema yale 

mngependa kusema. Huu ni mkutano wa Tume ya kurekebisha Katiba na mkutano wetu 

tunasema kuna uhuru wa kila mtu kuzungumza yale yanayomsumbuwa rohoni. Tumesema iko 

shida yenye inahusu vile tutaendesha maneno ya nchi yetu ndio tukakubalilana kama Wakenya 

tutafute tujuwe makosa yako wapi na suluhisho litakuwa nini, ndio tukasema watu wapatiwe 

nafasi ya kuzungumza na ikiwa tumepeana hiyo nafasi na tena nawe uwe na uwoga ukose 

kutueleza wewe kuelewa kwako unaona shida iko wapi na suluhisho ni nini, hatutakuwa 

tunafanya yale kulisema tutafanya. Kwa hivyo msiogope Bwana DO na hata kama ma- Chiefs 

wako, wasiogope Bwana DO, yuko hapa hata naye ako na ruhusa ya kutupatia maoni yake, 



asifikirie pengine DC  atasikia namna gani   naye Chief asitulie DO atasikia namna gani, kila 

mtu akona na uhuru. 

Na sisi katika hii kazi tumekuwa tukishirikiana na watu wa serikali na wamejua, 

wametuhakikishia wametusaidia hawaja kuja ku-interfer na vile maneno yanaenda. So wewe 

zunngumza vile maneno yanaenda mara kwa mara. Nimeambia watu hata kama maoni yako ni 

kwamba kuna shida na Provincial Administration, elezea hiyo. Usifikirie sababu Bwana DO 

yuko hapa nikigusa hiyo nitakuwa na makosa, hakuna makosa eleza vile ungependa. Kwa 

hivyo kila mtu ajisikie uhuru, na ikiwa tunasema kila mtu ajisikie uhuru na tunataka maoni 

kutoka kwa kila mtu, pia nasi tumasema tunataka tolerance, watu waweze kuvumiliana. 

Ikiwa mtu anasimama anazungumza yale wewe hukubaliani nayo, hakuna haja uanze kupiga 

kelele ama uanze kusema hukubaliani na yeye. Tulia, nyamaza, wacha amalize yake na wewe 

ukipata nafasi yako utaweza kueleza vile hukubaliani na yule mwenye alikuwa anazumgumza 

kwa jambo,kwa fulani na wewe utuambie kuhusu hilo jambo maoni yako yangekuwa namna 

gani. Hivyo ndivyo tutaweza kuendelea bila shida mingi. 

Na sababu ninasema hivyo ni kwamba mumeelezwa tunaandika maneno mnasema na tena tuna 

nasa mambo hayo na mtambo wa kunasa sauti. Na hatutaki wakati mtu anazungmza mashini 

inanasa  kelele badala ya maneno anazungumza, so patia mtu nafasi ajieleze ndio wewe utapata 

nafasi yako ya kujieleza.

Na kuongezea hapo tunasema hata kama mtu amesema kile kimekufurahisha sana, ikiwa 

tunanaza kupiga makofi mara kwa mara tena hiyo ita-interfere na recording yenye tunafanya, 

ufurahi tu lakini nyamaza aendele ndio the recording process iendele sawa sawa. 

Na jambo lingine ni kwamba maoni tunachukuwa kwa namna tatu: namna ya kwanza ni 

kwamba kuna wale wako na maandishi wameandika mambo yao chini katika memorandum, 

written memorandum na hawana haja ya kuzungumzia hiyo memorandum ama kueleza hiyo 

memorandum mbele yetu wanataka kupeana tu. Hawo tunasema ikiwa unashuguli unataka 

kuenda mahali, hakuna haja ukae unangoja, unaweza toka pole pole uende pale utaandikisha 

memorandum yako hapo na utoke pole uende. Na ikiwa unataka kukaa kusikiza wengine tena 

unakaa na kusikiza wengine.

Namna ya pili ni kwamba kuna wale wana maandishi lakini pia wanataka kuzungumzia hayo 

maandishi, wanataka kuyaeleza, wanataka kufafanua mahali, Tutawapatia nafasi ya 



kuzungumza. Lakini tunasema sababu  maandishi huenda yakawa mrefu sana, hakuna haja 

uanze kusoma mambo yote mbele yetu, sababu ni kwamba tuatasoma hayo maandishi yako. 

Sasa tunataka ukikuja mbele kazi yako itakuwa kumulika yale mambo ya muhimu katika 

maandishi yako, highlight the most important points bila kutaka kusoma mambo yote. Na 

ukimaliza tena utapeana hiyo memorandum na utaandikisha jina pale na  uweke sahihi.

Namna ya tatu ni wale watu hawana maandishi lakini wako na mambo wanataka kuzungumza 

ki-mdomo, oral submissions. Hawo tutawapatia pia nafasi ya kuja mbele na kuzungumza na 

tunaandika na tena tunanasa  na hiyo mashini ya kunasa sauti na ukimaliza hata na wewe 

utatakikana uende uweke sahihi halafu ndio tujue ulipeana maoni yako. Kwa wale wana 

maandishi, na wanataka kuzungumzia maandishi mara mingi huwa tunasema tunawapatia mda 

wa dakika tano kwa kujaribu kumulika mambo ya muhimu kwa hayo maandishi.

Na kwa wale hawana maandishi tunawapatia mda wa dakika kumi sababu ikiwa kwamba hawa 

hawana kitu kingine watatuachia, ni yale wanazungumza na lazima tuweze kupata yote kutoka 

kwao. Lakini hata hivo tuna- discretion ya kuona kwa sababu kama saa hii naona watu 

hawajakuwa wengi, tunaweza kuongeza mda. Lakini watu wakianza kuwa wengi na masaa 

yanaanza kuyoyoma tunaweza aanza kupunguza huo mda.  

Pili, tunaweza angalia tuone hata kama uko na maandishi unaweza kueleza na wewe ndio 

opinion leader mambo yako yamebeba mengi, tunaweza kukupatia nafasi uzungumze mengi 

ndio tuweze kuelewa kwa sababu unazungumza yale ya watu wengine na wewe pamoja. So 

hiyo discretion iko, tutaitumia halafu tuone iko namna gani na tukitumia sitaki watu waanze 

kuwa na wasiwasi ni namna gani, ni kwa nini wanafanya hivi? Na ukimaliza kuzungumza sisi 

ma-Commissioners tunaweza kuwa na swali moja, mbili kuhusu yale umezungumza, pengine 

kujaribu kufafanua. Tutakuuliza na ukiwa na jibu utupatie na kama ni jambo hauja fikiria tena 

sio lazima kujibu, unaweza kutuambia sijawahi kufikiria hilo na pengine nitaenda kufikiria na 

nione namna gani. So hilo ni jambo lingine inatakikana mjue.

Now, lugha vile mumelezwa tulisema kwa vile huu ni mradi tunataka tuhusishe Wakenya 

waseme mambo yao, hatuwezi kusema tunawapatia nafasi halafu tena tunawanyanganya nafasi 

kwa kusema tumia lugha fulani kama ni lugha hawawezi kuelewa. Kwa hivyo hatusemi lazima 

utumie lugha fulani, uko uhuru wewe mwenyewe kuchagua ni lugha aina gani itakuwezesha 



kuzungumza mambo yako, kujieleza bila shida. Ikiwa ni Kingereza, ikiwa ni Kiswahili ikiwa ni 

Kiteso, wewe mwenyewe chagua ni lugha gani unataka kuzungumza na ikiwa ni lugha ambayo 

mtu atatafsiri tutapata watu wenye watatueleza ni nini mnasema. Kwa hivyo mjisikie uhuru na 

muweze kuzungumza mambo yenu.

Mkiingia kuna orodha pale mlangoni majina yanaingizwa pale kwa hivyo kuzungumza tutaenda 

kuita watu tukifuata huo utaratibu ndio tuweze kujua iko namna gani. Kuna kiwango tutafika 

tukianza kuruka kuita watu wengine tukiwapatia priority kama wazee ama walemavu ama 

watoto wa shule tunataka waende, msianze kuuliza kwa nini walisema watafuata ordha na sasa 

tena wanaruka watu wengine. Hiyo discretion tuko nayo na tutaweza kuitumia. Kwa hivyo 

nafikiria wale wote wako ndani wameandikisha majina pale so that tuweze kuendelea na 

mkutano. 

Na mwisho nataka nitambue kwamba Mayor wa Busia Municipality, Her Worship Lorna Lutta 

ameingia na ako na na sisi na tuna mkaribisha kwa kukuja kuandamana na sisi. Mimi nimesikia 

ni mtu wenu huku, so lazima mfurahi, si hiyo ni kweli? Asante. Basi salamia watu kidogo, 

Mayor.

Mayor. Lorna Lutta:  Commissioners, DO, Chairman wa County Council na wote wenye 

wamekuja kwa mkutano wa leo, Hamjambo! Mimi nitasema tu karibuni sana hapa kwetu Alupe 

na sisi wengine wetu vile tulikuwa na nyinyi kwa Municipal ya Busia, tuko Councillors wa nne 

tunatoka sehemu ya Amagoro district ambayo inaungana na Municipality. Kwa hivyo 

nawakaribisha sana na naomba ya kwamba bado asubuhi ni na pia kulikuwa na baridi mingi na 

tarajia watu watajaa hii hall na wawape nyinyi mawaidha yao kwa uhuru unaowezekana. Kwa 

hivyo tukianza tusikuwe na shaka ya kwamba watu ni wachache lakini tunawatarajia, wataingia 

pole pole. Asanteni.

Com: Kangu: Asante. Basi tutataka kuanza na tukiita jina lako utakuja hapa mbele na 

kuzungumza uanze na kutaja jina lako sababu tunataka hata jina lako linaswe kwa mtambo ndio 

baadaye tukianza kusikiza mambo tujue ni  fulani  alikuwa anazungumza na vile nimesema 

ukimaliza hapa unaenda pale kuweka sahihi kwa register. So tuanze na mtu anaitwa Wenseslaus 

Adungo.



Wenseslaus Adungo:  Mr. Chairman of this sitting, the Commissioners, my name is 

Wenseslaus Adungo I was one of the educationist. I have got a short written memorandum, 

which after reading I will just highlight, the points and then I will submit there.

Sir Chairman I would like to submit a few proposals about the President.

Kenya should have a President aged about 35 years; he should be partyless and should not 

have a Constituency to represent. The President should serve for 2 terms of 5 years each and 

retire on pension so that he doesn’t come back kung’ang’ania.

Some of the work of the President; he should be Head of State and not Government, He should 

appoint the Prime Minister and other Cabinet Ministers, who should all be ratified by 

Parliament. There should a Prime Minister who heads Government.

 Constitution supremacy: the Constitution should not be abused by people in power like 

assonance of decrees unless at the time of emergency. It should be above party politics.

Judiciary: the Judges should be independent and not interfered with by some people. The 

Government should give legal aid to all people especially those; who cannot pay, in all criminal 

cases.  That one I will clarify; You know in criminal cases some people cannot pay if they are 

taken to court so the Government should give Advocates/lawyers who do that, but those civil 

cases, they should be able to pay for themselves.

Defence and National Security: Our borders should be protected properly day and night.

 The officers including police should be paid well to avoid bribery so as to protect the country 

and the Wananchi properly.

Land inheritance:  It has been quite difficult to inherit land from the deceased parents. The case 

goes to court, a lot of expenses are incurred and some people cannot pay all these expenses and 

will not be able to get the land. This should be verified by the local elders and Chiefs to 

ascertain the land is his property.

Ethnic minorities:  There should be a clause in the Constitution which guarantees that the 

minority also get a share of the national cake especially when the time of sharing such like 



when it comes to voting. You know if it is put if dispute in votes, the minority may not get that 

one especially in job opportunities, national schools opportunities, representation in the 

Government and Parastatal bodies. That is all I would like to submit, thank you Sir.

Com: Kangu: Thank you Bwana Adungo. Tupate Moses Emodo.

 Moses Emodo: Mwenye kiti wa kikao cha leo, wana-Commissioners wote, Bwana DO na 

wananchi ambao wamekuja kuhudhuria, hata sijasahau Mayor ambaye amekuja na sema nataka 

nianze ili saa isinipite sana.

Mimi naitwa Moses Emodo. Kwanza Katiba yetu ya zamani ni mzuri sana kwani imetuongoza 

tangu uhuru. 

Utangulizi: Ni muhimu kuwa na utangulizi katika Katiba yetu, sisi raia ya Kenya tunataka 

serikali ambayo inaheshimiwa kumcha Mungu na kuleta mwelekeo mwema wa uongozi, 

kuelekeza raia kuwa watu wa kutegemea kazi.

Kupangia elimu ya msingi na ya juu bila ubaguzi na mali na kazi kwa wote.

Kulinda maisha ya raia wake.

Kuzingatia sheriya za umoja wa Mataifa za Africa mataifa, za nchi za ma- dollar.

Mwisho, nataka itambuliwe kwamba wenzetu walio pigania uhuru wetu wakumbukwe.

 

Executive powers: Kenya ni vizuri tuwe na serikali ya mseto ambayo Rais anagawanya 

mamlaka na Waziri mkuu. Na serikali hii iwe kama ifuatavyo:

• Waziri mkuu awe na kazi ya kuendesha serikali.

• Tuwe na Rais, Makamu wa Rais, tuwe na Waziri mkuu, tuwe na Disrict Commissioners, 

tuwe na Chiefs na Ass. Chiefs na nafasi ya “Likuru” village elder ibuniwe na awe 

akilipwa na serikali.

• Ofisi ya Provincial Commissioners isiwekwe na ofisi zozote chini yake, kazi yake 

inagongana na kazi ya DC. Nafasi ya DC pia isiweko, kazi hiyo inafanywa na machifu 

vizuri sana.

• Rais achaguliwe na watu, awe Mbunge wa pahali pake. Rais wa nchi awe na miaka 

arubaini au zaidi na awe ameo. Awe namasomo ya juu ya ziada. Tena ujuzu wa miaka 

tano kwa serikali na awe na utu, uzalendo. Rais aongoze kwa vipindi viwili viwili vya 



miaka tano tano. Rais agawanye mamlaka na Waziri mkuu.

• Local Government: Serikali ya wilaya, hii ni serikali muhimu ambayo ni ya msingi na ya 

mashinani. Serikali ya Wilaya ipewe uwezo kamili wa kuendesha mabaraza ya wilaya. 

Mabaraza ya miji zipewe uwezo wa kuajiri na kufuta wafanyi kazi wake. Mayor na 

mwenye kiti wa mabaraza wachaguliwe na wananchi wote. Vipindi vya miaka tano ndio 

inafaa kwa Mayor na mwenye kiti kwa kutumikia. Uchaguzi wa Mayor na wenye viti 

ambao nimetaja juu ugharamiwe na chama saa ya campaign ya kuchaguwa Mayor ama 

mwenye kiti.

• Wananchi wapewe ruhusa ya kufuta au kurudisha Diwani wao nyumbani akiwa na 

makosa.

• Mabaraza  yasiendele kuwa chini ya Wizara ya serikali za wilaya. 

• Diwani awe amesoma mpaka darasa la nane.

• Tume ichaguliwe kuangalia mshahara na marupurupu ya Madiwani na Wajumbe.

• Kuteuliwa kuweko lakini kwa vikundi maalum kama walemavu, vijana na wanawake.

• Uraia: Kuandikisha kupata kipande kurahisishwe. Mtoto anapozaliwa apate cheti cha 

kuzaliwa. Mtoto akitimiza miaka kumi na nane cheti hicho kitumiwe na wazazi wa mtoto 

huyo kupata kipande kuliko kwenda vetting kwenda kwa Chief,   hiyo inaharibu na 

inagharamu pesa mingi. Mtu yeyote ambaye alizaliwa Kenya kabla ya mwaka wa Elfu 

moja sitini na tatu awe raia kamili. Bibi ya mtu ambaye ni raia wa Kenya na ameolewa na 

mwanakenya aandikishwe na baada ya miaka kumi apate kipande na awe akipiga kura. 

Wanakenya wanatakiwa wawe na kipande na passports. Kupata passport pia kuwe rahisi, 

wakitumia cheti cha kuzaliwa mtu akitaka kusafiri nchi za ng’ambo.

• Polisi wa usalama: Vikosi vyote vya usalama yaani majeshi, AP, GSU, askari wa jela 

vinundwe kawa Katiba lakini kikosi cha polisi kigawane mamlaka na ma-Chiefs. Kikosi 

cha polisi kimechukuwa mamlaka mbaye sio yake, sheria isiruhusu polisi kufanya 

masako katika nyumba yako, anatoa uchafu wako wote nje halafu anakubandikia wewe 

kesi. Polisi wafanye kazi na ma-Chief kuleta uhusiano mwema kati ya polisi na raia. 

Polisi wa AP wasiruhusiwe kukamata watu kwa sababu hawajasomea sheria ya kushtaki 

na kukamata mtu.

• Political parties: Vyama vya siasa ni vya muhimu sana kwa kuunganisha raia, vyama zaidi 

visiandikishwe, viwe tatu peke. 

• Njia ipatikane kuongeza uwakilishi wa Wanawake katika Bunge na mabaraza. 



• Yeyote akishinda kupata uteuzi kwa chama kimoja aruhusiwe kuhama kwa chama 

kingine. Lakini mtu akihama akiingia cha kingine kwanza ajiuzulu na aende kupata idhini 

kwa wananchi.

• Viti vitengwe kwa walemavu, vijana na wanawake.

• Tuwe na uwakilishi wa uwingi wa watu kuliko ukubwa wa sehemu. Kwa mfano; hapa 

Teso tuna idadi ya watu wengi sana lakini sisi tuna Mjumbe mmoja badala tuwe na 

Wajumbe wa tatu wa nne kwa sababu tuko wengi na ukifuata njia ya jiogafia ukubwa wa 

nchi, hatuwezi kuwakilishwa vizuri. Ndio nina decide hapo tuwe na uwingi wa watu, 

hapo tutapata watu wanao tuongoza vizuri. 

• Sehemu za wakilishi ziongezwe kutoka kwa idadi ya mia mbli na kumi hadi mia tatu.  

• Uchaguzi wa Rais na Wabunge na Madiwani ziwe siku tofauti,  kwa sababu katika nchi 

zingine uchaguzi wa Madiwani ndio unaanza kwanza ndio chama ambaye ina tawala au 

ambacho kinaenda kufaulu kinapata nguvu yake kwamba sisi namna gani? Tutafanya 

campaign namna gani? Kwa uchaguzi wa Madiwani chama kikishinda, chama hicho 

kitajua pia President wake atakuwa ameshinda.

• Kura zote zihesabiwe pale pale zinapigwa na ushindi utangazwe. Hii imetuletea hasira 

sana kwa sababu baada ya uchaguzi tunaenda kwa headquaters na tuna kaa karibu wiki 

moja kura zinaweza kuhesabiwa wiki moja, kabla hamja pata matokeo na halafu pengine 

kura zingine zinaletwa kwa ujanja, zingine zinatupwa kwa msitu, zingine zinapita kwa njia 

ingine. Kwa hivyo hiyo itamaliza rigging sana. Siku ya uchaguzi itambuliwe katika 

Katiba.

• Utamaduni na mila ya Wateso: Wateso wana utamaduni na mila nzuri sana, tumeishi nazo 

tangu zamani, zingine zimepuuzwa na serikali. Kumbuka asiyependa mila na utamaduni 

ya kabila yake ni mtumwa. Hatuwezi kuiga mila, tabia, chakula, vinywaji, pombe na nini 

bila sisi wenyewe kukubali. Katika mila zetu za ki-Africa hakuna sheria inafanywa bila 

kukula, kukunywa na kucheza. Wizara iangalie ubora wa chakula ikiwa ina wezekana. 

Mila zetu za utamaduni ambaye nataka zikaguliwe kabisa ni Ektaye( comminuty working 

together) Epunyas( funeral rites and burials) Akinumunun ( eating new food) 

Ayare( planting) Ekomrake( marriage and ceremony) Anakimakror( giving a new born 

child a name) Akisuku( celebrating the new birth). Mwisho Mwenyekiti uniruhusu sasa 

nisemo ya mwisho. 

• Ya mwisho ni forced harambees. Kwetu sisi, neno hili harambee ni neno nzuri sana lakini 



watu wamepuuza maana ya neno harambe, harambee imekuwa sasa ni ya nguvu. Tunajua 

machifuwameambiwa asisanye pesa lakini bado harambee inachukuliwa na kama DC na 

DO, wanakuja ku-force watu kutoa. Hata ma-Chief wenyewe they are being forced to pay 

for harambees which are not for them.

• Na kazi, kama ni kiwanda, kama ni factory, ziletwe katika district ili watu waandikwe  

kazi katika area yao na hii itapunguza ukosefu wa kazi. Na sema asante, ni hayo tu.

 

 Com: Ayonga: Bwana Emodo umesema juu ya freedom fighters, wakumbukwe. Unajua 

kukumbuka utakumbuka, hata sasa tunakumbuka kuna freedom fighters ama there were 

freedom fighters, lakini hiyo inasaidia nini? Tungelipenda utuambie unataka wakumbukwe 

namna gani? Kukumbukwa kwa vitendo ndio nafikiri pengine ulikuwa unafikiria?

 Mr. Emondo:  Kwa vitendo.

Com: Ayonga: Na vitendo kama vipi?

Mr. Emondo:  Vitendo kama watambuliwe, wasaidiwe kwa njia ngine kwa sababu 

walipigania uhuru, wengine hawana mashamba, wapewe mashamba, wengine wapewe pesa 

fulani za kujisaidia. Lakini katika maandishi haya ya Katiba, watambuliwe ili watoto wale 

watakuja, wajukuu wajue uhuru hatukupata bure, walipigania. 

Com: Ayonga: Asante.

Mr. Emondo:  Asante pia.

Com: Kangu: Asante basi Bwana Emodo. Tupate Donald A. Orkit.

Donald Orkit: Kwa majina ni Donald Orkit. Commissioners wetu, DO na wananchi wote wa 

Chakol division ambao leo wamekuja hapa kwa huu mpango wa utaratibu wetu wa 

Commission, yangu ambaye naenda kuwakilisha hapa ni juu ya muundo na utaratibu wa 

uchaguzi. Mfumo ambao unafaa ni ule wa kuchagua Rais kwanza na baadaye uchaguzi wa 

Bunge na baraza la serikali za wilaya, Councillors wafuate nyuma.

Pia kura ambazo zimepigwa katika kila kituo zihesabiwe hapo papo ili kuzuia kuiba kwa kura, 

rigging na kisha itangazwe hadharani. Tuendelee na mfumo kuwa mwenye kura mingi ndiye 

mshindi, utaratibu huo jinsi ambavyo ulivyokuwa kwa sababu haukuwa ukizuia wanawake 

kijiunga na siasa. Wale ambao walitaka wame wahi kufanya, kwa hivyo ni wazi kama 

wanataka, sio lazima kama hawako tayari. Kwa mfano Bi. Ogot na Julia Ojrambo wamewahi 



kuonyesha ari yao na wakachaguliwa na wananchi.

 Kulingana na asilimia za kura Rais lazima apate asilimia ishirini na tano kutoka kwa miko wa 

sita ya nchi. Hii itaonyesha amependwa na wengi kuliko hapo awali ambako miko wa tano tu 

ndizo zilizotambuliwa.

Com: Ayago: Endelea kijana.

Donald Orkit: Tusiendelee na mfumo wa maeneo ya jiografia ya wakilishi; hatutosheki na 

ugawaji huo kwa sababu wilaya zingine zinawakishi mmoja Bungeni ilihali zingine zina watu 

kumi kwa wilaya moja na hata idadi ya watu katika eneo zao ni haba tu.

Bwana Commissioners wetu, hayo ndio nilikuwa nayo. Asanteni.

Com: Kangu: Haya tupate Gilbert M. Maase.

Gilbert M. Maase: Good morning to you all! I appreciate your presence here the 

Commissioners. Mine I classified them as oral presentation, I am Gilbert Maase Nengo.

I will start on education. Since we all consider Agriculture as the backbone of our economy, I 

will sayit today that education is the backbone of the economy and on education review some of 

the things I will prefer to be implemented or to be reflected in our future law are as follows:

• I wish education in primary school to be free. When it comes to colleges and universities, 

they always charge non refundable fees which I consider should be reported in our law that, 

it is an illegal activity because we shall have the students from poor families being 

systematically eliminated from the education process.

• On the parallel degree issue: currently we have seen a situation whereby parallel degree 

programe is being offered to rich families or people who have other connections. I wish to 

have the parallel degree programe issue being accommodative of the poor students thus I 

refer to them being be offered some loans by the Government and that should be part of our 

law should see to it that the students from all walks of life have access to education. If that 

is not going to be the case, I recommend that it should be abolished.

• Provincial Administration: I wish to have the DO s and the Chiefs being given full 

responsibilities or major responsibilities, to be answerable to education status in of any 

given area. Because we have a very reluctant administaration on the part of education and 



there is no country that we are going to build if we relax on education. We should put it a 

priority, the Chiefs to be monitoring who are going to school, which kids are staying at 

home answers should be obtained from their parents and even the DO should be more 

concerned with education than any other activity in which we understand they are very 

much involved.

• Parliamentary issues: Members of Parliament being faced with a vote of no confidence 

including our Councillors if the voters or the electorate feel that we have picked somebody 

who is not the right man or woman he or she should be faced with the vote of no 

confidence and that should be after being forwarded to the Electoral Commission and 

should be implemented immediately.

• Another issue is on police arrest, we have heard in the past some cases where people are 

being arrested and there is no information being communicated to the families back home. 

These people are being held, nobody knows where they are. So we need our law in future 

to have the police being   responsible of the communication issue.

• We need to have as people of Kenya viewing Kenya, as their personal asset. By this I mean 

we need to have standard moral conducts on all the people. We should have a law that will 

make sure that we observe our moral standards and we respect Kenya and we have it at our 

individual level as our personal assets. 

• On the banks issue, I will prefer if the banks are not going to make huge profits at the 

expense of the citizens of this country because currently we have all the banks, according to 

their reports, doing a very lucrative business which in relation to the people of this country, 

it does not really reflect that the people of Kenya have economic resources that warrant such 

successful financial institution prosperity. So we need the borrowing rate to have a 

minimum range of 2 to a maximum range of 5%.

• The Ministers should be people who have excelled in professional and business fields. We 

need people like accountants, economist, lawyers, engineers are technicians to be given 

responsibilities to run the Government ministries and the Cabinet Ministers should not be 

Members of Parliament. The President should be a professional just like any other Minister 

who has excelled in politics, management, economics and accounting professions. He 

should not have absolute powers when appointing Commissions of inquiries. Any who 

vices for the presidential seats should have a minimum age of 30years.

• Local Administration: We should have a local administration that has clear cut focus on its 



activities, they should now venture into revenue or projects that can enable them to generate 

their own income instead of relying so much on the people or tax payers since we know 

that poverty line is around 56-56, these people are poor and we need the County Council, 

the local Government, the Town Councils and the Municipalities to think or to look for 

professionals who can find out the way forward in future.

Com: Kangu: Last point.

 Gilbert M. Maase: Thank you very much, that is all I had for now.

Com: Kangu: Thank you Mr. Maase. Can we have Edson Ng’ang’a?

Edson Nganga: Thank you very much. I am Edson Ng’ang’a I’m a teacher by profession and 

I’m representing Chakol high school community, teachers and students views. I will just give a 

summary of what I have all the items are on a diskette and I hope you will be able to look at it. 

But in summary, the community have a feeling that:

• The Government should provide free primary education up to standard 8.

• They feel the current system of education is too tasking and therefore the opinion is that we 

should revert to the old system of education where we have primary up to standard 7, then 

secondary education up to form six (6) before you proceed to university.

• The teachers have a feeling that 85% intake during form one selection should be abolished 

because it is a bit discriminative. All Kenyan students have a right to learn in any secondary 

school in any part of the country and not to be restricted to their districts.

• Parliament: we feel that any Government that is corrupt, the Members of Parliament should 

have the powers to impeach it out in case there is misuse of office. We also feel that 

Members of Parliament should not just be passing bills in Parliament before they consult 

the views of the Constituents they should come down to the grass root level before they 

pass any bill.

• On Tax: Kenyans are highly taxed and therefore we feel that the Government should come 

up with a mode of tax where we are only taxed once, just like our neighbors in Uganda. 

They use a system known as “Omusolo” I don’t know, it is poll tax, something like that. 

Whereby the Government should be able to asses, individuals, their wealth and taxed them 

accordingly not being taxed everywhere. In fact the VAT should be abolished.

• We also feel that the President should not have powers to appoint individuals to hold certain 



posts but their appointments should be approved by the Parliament or the MPs should vet 

their appointments. Not only the President, this includes Ministers, Judges and others. 

Also, any member or any person who has been appointed to a senior Government post or 

in a Government department he should declare his wealth before he goes into that office 

because it encourages corruption.

• Road blocks:  In this country there are so many, the Government should come up with a 

mode of trying to minimize these road blocks. They encourage corruption among the police 

force. 

• Lastly, this is a view from students that the issue of rape cases and sexual harassment are 

very high, those people who are found or who do them should be seriously dealt with.  

Com: Anyonga: What is the seriousness?

Edson Nganga: The law should come up very clearly and define the punishment.

Com: Anyonga: But you have to recommend the punishment.

Edson Nganga: I think they should be given life sentences because they spoil the lives of 

those students or those children. And lastly, MPs should not be allowed to decide on their 

salaries.  That there should be a Committee, which should harmonize the salaries of Kenyans. I 

think those are the few items, there are about 35 items in this diskette. Thank you very much.

Com: Nunow: Did you indicate on the diskette the programme that was used to type it?

Edson Nganga: Ms word.

Com: Nunow: Is it indicated?

Edson Nganga: No. 

Com: Nunow: Please write on it Ms word, it easier the work there as somebody straight goes 

to the programme straight away.



Com: Kangu:  Thank you. Can we have Sylvester Ongarapasa Ebu.

Sylvester Ongarapasa: Asante sana Commissioners, yangu mimi nimemaliza kuandika 

zingine lakini nataka kuongeza machache. Jina langu naitwa Slvester Ongarapasa Ebu.

Yale nataka kuongeza upande wa uchaguzi ya Kenya ili inaendelea saa hii endelea vizuri lakini 

nataka ibadilishwe Rais awe na siku yake, MP wachaguliwe siku yao. Councilor na siku yake 

peke yake na wengine pia. Sababu yake, kuna watu ambao wanajipanga kando ya President eti 

ni wazuri kumbe wao ni kukuja  kufuruga wananchi na ndio sababu nataka kila mtu achaguliwe 

siku yake peke yake.

 Halafu ingine, wafungwa pia ni wananchi wa Kenya, nataka pia wapige kura. Tena wagonjwa 

wale wako hospitali kuna wale wanaweza kutembea na wanaweza kufuhamu pia wapige kura. 

Sababu kura nyingi zina potea kwa sababu ya kunyima hawa kupiga kura.

Ya tatu kwa upande ya utamaduni wetu tumenyimwa. Naomba serikali ijayo ituwachie 

utamaduni wetu. Sababu yake sisi Wateso tuko na utamaduni wetu wazee Wateso zamani 

walikuwa wakikusanyika pamoja na watoto wakielezana ‘huyo ndio baba yako, huyo ndio 

fulani yako’. Sasa wakati huu wamekosa kukusanyika pamoja kwa sababu ya viongozi 

kukatasa sisi tukae pamoja wakipatikana wazee wakiishi pamoja kuongea maneno ya kimila 

yao, wanakamatwa na polisi. Na hiyo naomba serikali kidogo ibadilishe ituwachie utamaduni 

wetu. Nafikiri yangu ni hayo machache yanatosha.

Com: Kangu: Asante Bwana Ebu, tupate Pancras Otwani.

Pancrus Otwani: Thank you Chairman, my name is Pancrus Otwani and I was a member of 

Parliament in this area, an Assistant Minister and before that I was a headmaster in on of the 

biggest schools in the district and then I ended up being a Principal lecturer in teachers college. 

Well, having been in touch with people, my other  views have been expressed and I will not 

repeat them so I will just touch on few areas that I haven’t heard wananchi touch directly. 

I will start with the area of Commissions, institutions and offices. My view is that we should 

adequate Commissions institutions and offices for example, CKRC should stay to guide 



whenever amendments are necessary in future because it is inevitable, as we develop, there will 

be amendments of the Constitution. The Electoral Commission is there, we should have 

Employment and Ethical Commissions like the Teachers Service Commission that we have, the 

Public Service Commission and the Parliamentary Service Commission. We should also have 

the Local Government Service Commission.

Another necessary Commission, in my view, is the lands and boundaries Commission Kenya 

still has very many touchy issues concerning land and boundaries, so we need such a 

Commission. 

Another Commission, for the promotion and protection of the rights of cultural linguistic and 

religious communities. And the last one is Human Rights Commission. It is important that this 

Commissions are free and independent of Executive control and their decisions and 

recommendations should be fault prove and supreme. Some of them should have the function 

of setting up codes and regulations for the relevant professions that they serve. Now on that, I 

would like to suggest strongly that whenever a Commission releases a report, such a report 

should be implemented immediately because so far we have so many rotting in the archives and 

wananchi still want to hear what decisions came up on devil worshiping, the tribal  clashes the 

other day, people want to know what happened. The Koech educational report has not yet been 

released in full. So it is important that those reports are released immediately so that if there is 

some provision in future to ensure that then the Commissions will have meaning. 

• There is one office that I personally think Kenya should establish this time round that is the 

office of the Ombudsman; call it the public protector like the South Africans do. There Mr. 

Chairman you will agree with me that the abuse of office in the civil service, parastatals and 

others is obvious. So far we are dependent on the Parliamentary Public Account 

Commission to detect some of these issues and suggest necessary action. But they come to 

the Parliamentary Account Commission too late and I’m very hopeful the officers who are 

at fault, some of them maybe found dead already, others will manoeirve their ways. But we 

need corrections while they are in the office and not when the mistakes have been made and 

we cannot rectify them any more. 

• The tendency of civil servant actually becoming civil masters, that one also Kenyans have 

cried about it. So these days you will go into an office, what you will be asked is “ what can 

you do for me?” instead of, “what can I do for you?” So, in other words, the fellow wants 

to be served, he doesn’t want to serve. If we had a public protector, an Ombudsman, we 



would have control some of these things early enough. Well, we could also consider 

officers like Anti-corruption for illegal trade because our economic predicament now is due 

to economic sabotage. So if we had an office to monitor illegal trade, it will be good.

• Our cry on drugs; if we had an office of Anti-drug trafficking, it would help.

• I would like to express one view on traditional leadership and traditional houses. Well, 

around us and within Kenya itself we ethnic groups that have already have systems of 

traditional leadership and the old Constitution could not consider them for obivious reasons. 

But since they have stayed up to today, I think the new Constitution should recognize them. 

In Teso for instance, we have what we call Emolmore. Yesterday at Malaba, Chairman 

(Kenya chapter) was there, then we have the Meru’s Njuri Nchege, the Kikuyus still have 

their Mtongeria and there are many others and the Luo’s have Council of elders in their 

own system. So these institutions are there and I think this time round we better recognize 

them, because they sort out issues that are very touchy at the local level .So if the National 

and local Legislations can provide for them, it will be better than waiting until we have 

problems in future, we better accommodate them.

• Councils of elders who will be related to such houses will solve a lot of problems like 

village disputes land, marriages, Property ownership, those can be handled at the level very 

well so long as there is adequate legislation. It will also relieve congestion in the courts 

because many of these cases go to court where as they can be sorted out at the village level.

• I have one or two views on land and property rights: I wish to say that ancestral land 

should belong to the clan and not to the individuals. Public reserves belong to the state. 

Then there are certain public facilities and lands, which should belong to local authorities. 

So in that case therefore, clan elders should determine change of land ownership. This will 

control individuals who may want to sell lands under desperation; financial problems. It 

will also control individuals who may have a lot of money and they end up buying off land 

from individuals who are desperate.

• Then on successions at the moment we have this practice of accusing the grave inoder to 

succeed the land. And the whole thing of standing there and accusing your dead father or 

grandfather sounds very silly. The clan elders know who is the rightful successor, so there 

is no need to go to the high court to accuse the grave in such a matters. Therefore when we 

talk about land elders, DCs and Dos should be dispensed from land change, most of them 

are controlled by land grabbers from certain villages.



•  Public utilities land that the Government may not need any more and where we are sitting 

is a very good example. We have thousands of acres in Alupe here owned by KETRI, 

KARI, KEMRI and Lake basin. Of late I would like to say Mr. Chairman that some 

wananchi have been a bit concerned to hear that offices are trying to sell parts of that land. 

So, public land that is no longer used by the Government should be given to the locals 

themselves, the priority should be to the locals if it is necessary, to buy the land and it 

should not just dissolved by any DC or any DO or any officer in charge of whatever 

parastatal. 

• We also have in this Municipality of Busia another area called no mans land, security land 

at the border, People have settled there and the former owners have been removed. Those 

former owners should have been allowed to settle there and not outsiders. So, ancestral 

land, in my view, in Kenya, should be that land that people settled in ethnic groups settled 

in, when the colonial Government stopped immigration. In our case, we were stopped in 

movement in 1895, so wherever we settle then is Teso land and where we are is Teso land, 

we are not in Luhya land as some people are making us to believe.

• Finally on land, I would like say that title deeds, Mr. Chairman, the cost of title deeds has 

become forbidding. Many owners of land cannot have title deeds, cannot purchase them 

and therefore cannot use their title deeds for loans and other things, which other people do. 

So in my view the cost of title deeds should be reduced to the cost of other documents 

necessary and no more than that, because at the moment to get a title deed you need at least 

6,000 shillings. This area of ours and most people here have forgotten about taking there 

title deeds and that contribute to poverty in some places.

• On Ethnicity; I have a view that it with it is here with us, we did not make Luos , we didn’t 

make Luhyas we didn’t make Kikuyu, we found them we found ourselves Kenyans with 

all these tribes. So in my view it is God given and Constitution should provide for the 

existence of various tribes. And they are all distinct, we Teso are very distinct in Kenya. We 

are not Bantu, we are Nilo-herinites and we are very distinct, as other view providers have 

indicated in culture and so forth. So we simply to be guided to fit in a Kenyan community 

like others. But attempts have been made to kill ethnicity through manoevouers, coercion 

and propaganda we are seeing is not working. Because those who shout tribalism most are 

those who practice tribalism quietly and when others try to follow suit and they have no 

voice or they have no big people in the offices, they are told that is tribal. But they 



themselves are practicing quietly in their own way. So the best thing is to accommodate it. 

And we can accommodate it in terms of recognizing the cultural values of all the tribes. 

Take an example of Kenya rhythm that the Ministry of education has developed that is a 

beautiful contribution of all the tribes.

• Leadership: leadership should also be negotiated. Every community, when the Government 

is being formed like we are looking forward to, should know what is going to get in that 

Government, what role it is going to play in that Government in a negotiated manner. But if 

we go to those who have the money and those who have the power and authority, then of 

cause a point will reach when a certain community will be put a side because we can do 

without them. Then there are certain ethnic traits we know that in Kenya we have people  

with very good business and acumen, we have people who are very good entertainers, who 

are very good in languages, good in linguistic proficiency, some are very loyal and  very 

hard working like we Teso who have their own system of tilling their land even without 

money.

•  We know we have got what we call …(Teso dialect). So long as a an old man or woman 

can make a little brew and call the youth, they will till the land whether they have the money 

or not and produce food. When we used to do that, there was no hunger in Teso land, but 

since decrees came to abolish local brew many women are unable to till their land and you 

can bushes as you drive along. So we are saying that there are certain traits, including 

games and sports as we know them, which can be considered. So the Constitution should 

provide for the tapping of search rather than attempts to kill ethnicity.

• Then allow me to say something small on basic rights particularly those to do with 

education, health and food. In my view, the next Government that will be covered by this 

Constitution we are making should have an obligation and responsibility to provide 

adequate education, free at most levels particularly primary and university should provide 

health without question and should enable those who are hungry to feed. Because really, the 

Government is like a parent, like a father. So if you cannot educate your children, you can’t 

feed them, you can’t treat them when they are sick, you have no responsibility being a 

mother or a father. So the Government is our father and any Government worth its own salt 

should be able to educate, give free medical care and be able to feed those who cannot feed 

themselves. So, our next Constitution should be such that any Government that fails in 

these areas should be voted out without question or should resign.



Com: Kangu: Jaribu kumaliza.

Pancrus Otwani: The last one, a little one-language tests. Many presenters have said that 

education standards are enough, but I would like to note that there are certain MPs and 

Councillors who are illiterate or semi illiterate half illiterate because they cannot read documents 

necessary for Parliamentary proceedings, they cannot read documents necessary for Council 

discussions, maybe they reached class 8 or whatever level on because they have not been 

reading and writing. There should be a system of checking on whether they  are illiterate so that 

all together we don’t just say there should not be no language tests. You should check whether 

they have a lapse in literacy or not. And very finally Mr. Chairman,     I would like to say that;

• In terms of systems of Government, Central Government let it be there. But our next 

Constitution should provide for strong local Government. Strong district based 

Governments so that from the central Government we go directly to the people. The district 

focus was a very good idea but you will recall that it was abused in a way by people 

coming from far, from foreign districts are not bothering to know what the interests of 

wananchi in that district were and just misusing the money and killing projects. But if we 

have district-based Government, the money will come from the central Government to 

district level and people themselves control the money, give the power to the people at the 

local level. Even the idea of Provincial Government or regionalism is not necessary. If the 

people down here can be given the power then the cake will be spread very fairly. Thank 

you Mr. Chairman.  

Com: Kangu: Now Mheshimiwa, I have some questions for you, you have talked about land 

and boundaries Commission. I want you to elaborate on the issue of boundaries, the boundaries 

that that Commission will be dealing with. We have in our country disputes arising out of land 

boundaries between an individual and another individual, we have problems of internal 

administrative boundaries and then we have the problem of International boundaries just on the 

other side the Samias are crying about the neglect of the Government on the issue of 

International boundary or the lake Victoria. So the lands and boundaries Commission that you 

are talking about, which boundaries will it be dealing with? Will it encompass all these or just 

certain boundaries?

 And then two, you talked about Anti- corruption and illegal trade Commission. I also want you 



to emphasize on that because I agree with you that the biggest problem we have in our country 

is economic sabotage is total mismanagement of the economy. In fact I think total ignorance of 

what the role of the Government is in terms of the economy, business and so on. We have 

stripped our economy naked and we are being raped left and right by some stupid foreign 

policies about liberalization and so on. So can you tell us more about illegal trade and so on? 

Pancrus Otwani: Thank you Mr. Chairman you have assisted me by indicating the areas. 

On the International boundaries I will not venture to suggest much because there is very little an 

internal Kenyan Commission can do about International boundaries. But within Kenya itself, 

we have had districts, divisions, locations that have been hired out without considering the 

wishes of the people who are living in those areas. The tendency has been for certain leaders to 

decide who falls into which boundary for various reasons; political, social and so on. But if we 

had an independent body then they will hear the views of all people and I believe they will be 

able to suggest more accurately where the people should belong. I foresee that we are going to 

have more districts, obliviously we are going to continue having more Constituencies and the 

boundaries of those Constituencies are likely to be administrative boundaries. 

And they should have been determine earlier by a Commission that is independent and fair, 

then as you have indicated we have many problems on land boundaries, individual boundaries 

land, owned by individuals in the village. We have surveyors who are help of but if there was a 

way of putting these people together, uniformly throughout the country through such a 

Commission, so that incase people are not happy with these people, then the Commission will 

really assist. Then we would quarrel knowing that there will be a solution, somebody will guide 

us, most of those except International boundaries which we can do anything about. 

Then on Anti- corruption and illegal trade our people have been allowed to hold offices in the 

civil service, parastatal and others but they have also been allowed to do business, make as 

much money as possible besides their salaries. So there have been a tendency to use these 

offices not just to earn salary at the end of the month but to earn as much more as possible in 

other corrupt ways. In fact those old civil servants like us who are very sincere and honest were 

called fools because you are not corrupt enough to make use of your office, so Anti- corruption 

would help to control the activities of certain officers that misuse their offices. Because if the 

Constitution and the laws subsequent can control the activities of the people then the idea of 



declaring wealth will not be necessary because we shall then load at the all wealth will have 

been acquired correctly. 

Illegal trade: at the moment we have so many International foreigner moving along the border 

here and else-where, they are the ones involved in “magendo” and that kind of thing, and have 

taught our people. Some economist say that there is really no magendo, that it is un-licensed 

trade. Does people who came with that kind of belief and have trained our people and we will 

continue to train our people, so unless our laws control them the will continue to do so.

Com: Kangu:  Can we have Samson Olubai? Okey, fine, then Caroly Omuse.

Caroly Omuse: Asante sana Commissioners wetu, asante sana Co-ordinator wetu Bwana 

Angedu. Haya ni maoni yangu sababu mimi ni mlemavu, mimi nalia sana kwa Katiba mpya 

ambayo itakayo kuja ishughulikie pia walemavu kikamilifu kama watu wengine. Kwa sababu 

ulemavu huu sio kupenda kwetu, in hali Mungu alileta. Lakini nasema hivi: mimi mwenyewe 

nimeshughulika sana katika social services kutafuta usaidizi lakini mimi nimedanganywa, 

nimepatiwa ma-form kujaza mara kwa mara, sioni chochote amabacho serikali hii imetupatia. 

Sasa kama ni hivyo, kwa nini hizo mafomu zinaletwa za kutudanganya sisi? 

Mimi naomba Katiba mpya ambayo ina-kuja ipatie sisi walemavu Mbunge wetu ambaye 

anaweza kuwakilisha sisi na anaweza kuangalia sisi katika shida zetu. Yule mlemavu ambaye 

amekuwa Bunge anaweza kujua shida ya walemavu wengine ambayo wako nchini kuliko 

kusanya pamoja Wabunge wale wazuri wazuri ambao hawana haja ya kuangalia walemavu.

Ya pili, walemavu kama sisi tuletewe zawadi ili sisi pia tuweze kujitegemea. Kama ni pesa 

tunaweza kugawiwa sisi ili tufanye biashara. Kama mlemavu mmoja anaweza kupata hata elfu 

ishirini au elfu thalathini ili aweze kujitegemea. Sisi walemavu tuna watoto ambao 

tunawasomesha na hakuna namna yoyote tunaweza, watoto wanabaki nyumbani kwa sababu 

hatuna namna ya kupata pesa sisi.

Upande wa Defence katika Administration mimi maoni yangu nasema hivi; hata Ligurus wa 

area, pia serikali iwa-shughulikie wapate mshahara, kwa sababu wao ndio chanzo cha serikali 

kupata maelezo. Hao ndio wanaanza kazi ya serikali chini kwa chini ndipo kazi itaenda kwa  

Assistant Chief mpaka kwa Chief.



Pili, mimi naomba Assistant Chiefs na ma-Chiefs wafanyiwe uchaguzi hapa nyumbani jinsi vile 

wanafanywa watu wengine kama Councillor, Wabunge mpaka kwa President. Hawa pia 

wachaguliwe hapa nyumbani kwa mlolongo wa wananchi, Chiefs na sub-Chiefs na ma-DO 

wote wachaguliwe hapa na raia.

Ya nne kurithi ardhi ya baba:  Sisi hapa tumenyanyaswa sana katika upande wa kirithi ardhi ya 

baba kwa kupaswa kushtaki mzee, mzee yule ambaye amekupatia shamba kwa uzuri na 

amekufa. Lakini kuna namna ya kama unaenda kutafuta title deed, wana-kuambia kwenda 

kwanza kotini kisha baada ya kotini maneno yako itaenda kwa Attorney General ikiisha 

certificate italetwa. Na hiyo ni pesa mingi umetumia, karibu elfu kumi na hii ni shamba ya baba 

na baba hajaiba shamba na wewe  pia ni mtoto wake. Kwa nini wewe unamshtaki baba yako, 

amekosa nini? Hiyo maneno tunaomba Katiba mpya iondowe kando. Hii mambo survey, 

survors wanapata mshahara na hali ya akija kukupatia wewe title deed au ku-survey shamba, 

anataka  pesa mingi karibu elfu tano, elfu kumi na sisi hapa hakuna namna ya kupata hizo pesa. 

Shamba hii ya baba wewe unarithi, motor car unachukuwa, nyumba unachukuwa mali yote 

kwa boma unachukuwa, lakini shamba kwa nini washtaki? Hiyo yote ni mali ya mzee, lazima 

apeane bure.

Upande wa Administration: Mimi huyu nimeteseka sana katika hali ya serikali ya sasa, mimi 

nimekamatwa mara kwa mara kwa sababu nikikaa kwa nyumba kupumzika kutoka kwa 

shamba, nikikuja kivuli cha mti kupumzika naona polisi wanakuja, “mzee unafanya nini?” Na 

mimi ninapumzuka tu, hakuna maneno yoyote, sijafika station ya polisi kutukana polisi Eti, 

“twende.” Wanakuja kutafutia mimi makosa nyumbani, kunifunga pingu na kunipeleka kwa cell 

bure tu. Na pengine mimi nakunywa uji wangu ule mama ametengeneza na maarifa yake si ya 

mtu, hatujafanya makosa. Huu uji wa zamani wazee wanasema wakitoka kwa shamba 

wanakuja kupumzika nayo kidogo ili kuburudika vile wewe unaburudika kwa bar. Sasa mimi 

nanyanyaswa kule, natafutiwa makosa. Sasa mimi sijui kama serikali mpya inaweza kuondoa 

hiyo maneno ya kuja kurandaranda kwa maboma ya watu kutafutia watu makosa ya bure, hiyo 

isiweko. Mimi nalazimshwa bure kwenda kotini kujibu mashtaka na mimi nashindwa mashtaka 

gani. Mimi nitasema sasa makosa gani nimefanya? Mimi naomba serikali ijayo iondee hiyo 

kama itawezekana.



Hii pombe ya kitamaduni, ya zamani zakale zilizopita, karibu miaka elfu mbili na pombe zote 

zilianza hivyo na hii pombe ambayo wanasema ya bar hii, bia yote ni pombe pamoja na ile 

ambaye tunatengeneza nyumbani, ni pombe moja. Lakini kwa nini wanakubali ya bar na 

wanatukataza sisi yetu ya kitamaduni, ya nyumbani ?  Sasa inaonekana sisi wakenya hatujapata 

uhuru kamili sababu tunaingiza pombe ile ya kigeni kama bia tunawacha yetu ya utamaduni. Na 

sisi wale ambao tuko nyumbani hapa, walemavu kama mimi naweza kupata wapi shilingi 

hamsini au sitini kwenda kunywa bia kwa bar na mimi nanyimwa haki yangu? Naomba hiyo 

Katiba mpya Commissioner fikisha mlilio huo kwa Bunge ujadiliwe.

Nyingine, hali ya biashara kama wanawake kukoroga uji kando kando ya barabara, kupika 

maharagwe kujisaidia, hiyo pia wanakataza. Wanawake hapa wanafinywa kwa sababu eti 

inatakikana license na mama kama huyu atapata wapi pesa za kukata license na anajitafutia riziki 

yake?  Commissioner hayo ndio malilio yangu na maoni yangu. Asante sana.

Com: Kangu: Asante, Na tupate James Opama. 

James Opama: Commissioners, Mayor, DO and all who have come to present your views, I 

have few ideas that I would like to present.

Interjection: speaker: Your name first.

James Opama: Iam James Opama. First of all when it comes to the issue of people with 

disabilities; in the next Constitution we should have free education for people with disabilities 

so that they are educated freely both in primary and secondary school. Also, free training so 

that they are trained and if possible, depending on the nature of the training, they can be given 

facilities or if the Government can employ some of them so that they can be self-reliant.

We should have Parliamentary representatives for vulnerable groups. I know maybe for people 

with disabilities we have one MP but then if we could have several it would be better so that we 

have several representatives for vulnerable groups. 

Also certain MPs who are dormant should be removed by those people who took them there, 

so that at least we have MPs who are very active in our Parliament.

Also in my memorandum I talked about pensions being immediate, because after working and 

then you retire getting your pension is not very easy, you take time and therefore there should 

be immediate payment and also should be reviewed now and then depending on  the country’s 



economic performance.

Also, on Judicial Service Commission; TSC and PSC, all of these should be independent.

On dual citizenship:  Though it has problems, I don’t know, if it work well.

On impeachment, it should be carried out on a President who violates the Constitution and this 

means that no one should be above the law.

We should have independent candidates for Presidential, for civic and Parliamentary seats, all 

of these should be sponsored by the Government and this will be very important.

Lastly we should have the post of Prime Minister, this so be created to as to limit the powers of 

the President and for good leadership. Thank you.

Com: Kangu: Can we have Sylvia Emasa. 

Sylvia Emasa. Thank you Commissioners and all the Officers present in the room and all 

those who have come to present their views. My names are Sylvia Emasa, Iam a teacher and 

here I have a few things to put across to the Commission.

1) I am going to talk about the working class women, especially the middle class looking at 

my own position and positions of those who are like me, I see that women who are 

working in the community have a lot of responsibilities. For any home to look like a home, 

then the woman there must really take care of it, which means she has to use all ways of 

making that home look like the way it should be.

2) The working class women are also expected to make their families better than others and in 

addition, the community as a whole also expects that working class woman to make them 

better and look a little bit better than other people in that community. That means this 

woman should have something extra and usually when men marry, especially in this 

community of ours, you find the man saying I also want to marry a working class woman, 

because she will be able to take care of her own children and the house. They know they 

will have a lesser responsibility if they marry a working class woman. Therefore I would 

appeal to the next Government, the one we are now preparing, to give working class 

women a special allowance so that they can be able to take care of their family and 

community as a whole.

3) Looking at the positions of   women in the community; there this issue of land and property 



ownership. Usually it is a shame for our community here and other communities that land 

and other property belong to the man, but in my opinion I would like there be some kind of 

law which will state that property can be owned also by a woman. In that, in a home when a 

man gets out of it, then the woman will automatically be the owner of that property. And 

then in a home where there is no son, there should be a law and people will automatically 

know that if there are no boys or they are, if a father passes away then the daughters of that 

man should be able to take the land that has been left behind by their father. And in this 

case, if the father passes away and the mother is still alive but is lousy, then we can get one 

responsible person may be a leader in the community to take care this property until the 

children of the grow up so that they can then take care of their own property. Thank you 

that’s all I have.

Com: Ayonga: Mama Sylvia, I would like you to clarify. You said a working class woman be 

given a special allowance. Now this woman is working and I am sure she is paid at the end of 

the month. Why does she need this special allowance? Now, looking at it from that perspective, 

which is that whatever allowance you are thinking of is very special, why can’t a working class 

man be given also some allowance?  

Sylvia Emasa: I feel working class women should be given allowances, which men will not be 

getting because as I have said, they have greater responsibilities, they are the ones who make 

their houses look the way they are and also their family. So with this, I’m sure that they will be 

able to manage their families the community better.  

Com: Ayonga: What about the salary?

Silvia Emasa: The salary of course will also be useful but men also get responsibility for 

example you will find that in a house two people are working but the money that is used mostly 

in the house is that of the woman.

Com: Kangu: But the problem is that you were suggesting that men whose wives are working 

don’t want to use their money to run the affairs of the family. Why should we give the woman 

more money instead of demanding that these men use their money to keep their families? Why 

shouldn’t we make these men responsible by demanding that they use their money to keep their 

families instead of leaving the burden to women?



Sylvia Emasa: Men can be told to be responsible but following and looking at what really is 

happening, usually men know yes, it is their responsibility but they don’t do it up to date. But  

with the small allowance that the woman will be given to the woman she will make the 

community better.

Com: Ayonga: Don’t think you that if we give this woman some special allowance we are 

making this man become more irresponsible and even come to fight with this woman I want 

that money”? Don’t you that you think are creating problems to yourselves? Men are the heads 

of the homes and men ought to be responsible about their homes now if you take some 

responsibility and acquire even some special allowances, you are making these men 

irresponsible, can’t you look you for a way that of making them responsible rather than for you 

to get more man so that this money becomes more irresponsible? And now that the wazee’s are 

asking to get their pombe without any police harassment, don’t you think men are going to be 

more irresponsible? 

Ms Sylvia:….what may be has been within the earnings. For example here we are, as I have 

said I am a teacher myself. All teachers men or female have house allowance. But I feel if this 

house allowance would be given to women or a greater percentage be given to women and not 

men, then it would of more use than it is. Then if this allowance cannot be given, then the 

government could find a way of having loans given, whereby women are given first priority so 

as to help themselves.

Com Kangu: Thank you  you go and sign. I would like to say that one time Elijah Mwangale 

said, I have said you may not answer me but you have heard”. I hope the working men have 

heard. You were not required to answer but please go and act. Gabriel Emodo.

Gabriel Emondo: Asante sana Commissioners, na district organizers wetu yote, pamoja na 

wageni waliokuja hapa. Mimi kwa majina naitwa Gabriel Emodo. Sasa nilikuwa na machache 

tu nataka kuchangia kidogo,  sana ni kuhusu mahakama yetu ya Kenya. Kitu kimoja  nimeona  

kibaya katika mahakama yetu ya Kenya, utakuta kuna huyu jamaa anayeitwa advocate. Mimi 

ningependelea hivi, Ikiwa pengine nimezozana na tajiri naye akomboe advocate na mimi sijui 

sheria, mimi pia nikubaliwe nichukue advocate wa serikali aniakilishe. Kwa sababu siwezi 



kupingana na mtu ambaye amesomea sheria na mimi sijui sheria. Mara kwa mara nimeona 

wananchi wengi wakifungwa kwa sababu ya kukosa sheria. Unakuta advocate anapingana na 

yule mtu hajui sheria, kwa sababu huyu jamaa amekombolewa na tajiri na utakuta ya kwamba 

yule masikuni hawezi kujua ile sheria. Na utakuta yule masikuni anafungwa bure. Sasa 

ningependa kwa hii serikali mpya ambayo inakuja, iwe at least ikikubali masikuni pia akomboe 

advocate wa serikali kumwakilisha.

Pili, kuna  cases za mashamba. Ningependa judge ama hakimu pia awe akitoka kwa office kuja 

mahali imechochelewa. Sababu utakuta ya kwamba judge huwa anapelekewa tu makaratasi ati, 

oh iko namna hii, iko namna hii. Na yeye mwenyewe hata hakuji kutoka kwa office kuja 

kuangalia pale panazozaniwa panafanana aje. Ni vizuri mwenyewe pia awe hata wakati ana 

hukumu anaona mwenyewe na macho mahali watu wanazozania.

Tatu, kuna hiki kitu kinaitwa bursary funds. Bursary fund kwa mapendekezo yangu, mimi 

ningependekeza hivi, ningetaka hizi pesa za bursary fund ziikisha changwa zipeanwa direct kwa 

mtoto mwenye anahusika. Kwa sababu mara kwa mara nimeona hizi pesa zikichangwa ya 

bursary fund, utakuta kwamba mtoto wa Chief, wa Sub Chief wa DO ndio wanasomea hizo 

pesa. Na yule mtoto mwenye alikuwa anatakikana atumie hizo pesa hapati hata kidogo. Na 

ningependa kama hiyo pesa imepatikana hapo na hapo kwa ajili ya huyo mtoto mwenyewe  

anayehusika apelekwe shule.

Nne, kitu kimoja nimeona sana katika serikali hii, maofisa wetu wengi sana sana wanapuuza 

masaa yao ya kuripoti kwa office. Utajikuta ya kwamba pengine wewe una-appointment na 

Bwana DO ama Bwana Chief. Kwa sababu ile haieleweki, utakuta kwamba Bwana DO 

pengine ako tu kwa nyumba bila sababu yoyote. Utaweza kaa ukae mpaka tuchelewe kwenda 

mahali ulikuwa unatakikana. Na ningependa ikiwa Bwana DO hatakuwa kwa office, aseme au 

aambie secretary wake kwamba, “ mimi leo sitakuwa kwa office watu wakikuja waambie mimi 

sitakuwako”. Hiyo vizuri kuliko kukaisha  mtu, unakaa pale unangoja tu. Koti koti ndio unaona 

kwa kiti, Officer mwenyewe hayuko. Hiyo ni makosa Na ningependa serikali ambayo inakuja 

iangalie sana hayo maneno.

Pili, upande wa siasa. Upande wa uchaguzi wa Rais, mimi ningependa hivi, Rais awachie 



wananchi wenyewe wachague Rais wanazo penda. Sio Rais pengine kupendekeza mtu fulani, 

hapana. Kwa sababu Rais yule ako kwa office wakati ukiisha yeye aende tu awachie wananchi 

wenyewe kuchagua Rais wanayependa.

Sita, kuna hii maneno sana sana ya bribery katika  forces sana  sana polisi. Mimi 

ningependekeza hivi; Ikiwa imepatikana kwamba kweli mtu amepewa hongo na ni mfanyi- kazi 

wa serikali na anakula mshahara, afutwe kazi. Sababu hiyo ndio inafanya sasa mambo mengi 

hayaendi vizuri katika offices mingi kwa sababu ya hongo.

MPs na councilors. Mimi pia ningesema hivi, Councilors pia wapewe nafasi za ku-decide their 

salaries the way MPs do. Because utakuta ya kwamba wabunge wenyewe wanatengeneza 

mshahara wao. Kwa nini councilors pia hapana ruhusiwa watengeneze mshahara wao.  Sasa 

utakuta ya kwamba councilor ndio ako karibu sana na wananchi hapa nyumbani, lakini utakuta 

councilors wengine hata hawana mshahara. Na hata allowance peke yake ya kutembea hakuna. 

So ni maoni yangu ya kwamba, councilor pia kama ni kukaa upande wa office, apewe miaka 

kumi na awe pensionable, Pia apate pension kama wengine. Hata MPs iwe ni miaka  kumi. Na 

President, vile vile. Na wote wawe pensionable. Ikiwa President anapata pension, MP anapata 

pension, kwa nini councilor asipewe pension? Pia councilor anatakikana apewe pension.

Mengine mwenzangu wamemaliza hapa, sitaki kurudia. Hata mayor anatakikana achaguliwe na 

wananchi sababu mayor ni councilor. Ikiwa councilor anachaguliwa na wananchi, kwa nini  

mayor achaguliwe na baraza? Inatakikana mayor achaguliwe na wananchi. Upande wa 

magereza, sana sana watu wengi wanaumia katika serikali hii sana. Mimi nimeshuhudia, watu 

wengi wamekufa katika jela. Ningependa ikiwa ni makosa ndogo ndogo pengine mtu na bibi 

yake wanazozana na mtu anapelekwa kwa uongo kwa polisi, mtu anashikwa bure halafu 

unapelekwa tu kwa jela kwa sababu mtu hawezi kujitetea, makosa kama hayomtu afungwe 

nyumbani. Sababu akifungwa nyumbani ni juu ya  Assistant  Chief au Chief kumpa kazi hapo 

kwa kijiji kutengeneza vitu vingine.

Kuna mambo mengine kama ya bank. Bank zinatunyanyasa sana. Pengine umechukua loan ya  



shilingi elfu hamsini kwa bank. Month end wakati unaenda kulipa, unapata imefikia  kiwango 

hadi unashindwa. Mimi ninashindwa hii bank interest huwa-controlled na serikali ama 

najiongeza tu yenyewe  huko. Sababu inafikakiwango mtu anashindwa kulipa hiyo interest. 

Unakuta  pengine unachukua shilingi 50, 000, utajikuta unatakikana udaiwe shilingi elfu mia 

moja kwa muda mfupi tu.

Com Nunow: Tuambie ungependa nini?

Mr Emondo: Mimi ningependa serikali iwe ina-control interest yao. Sababu hiyo iko juu sana 

kwa mtu wa kawaida. Well, sina mengine isipokuwa nitachangia kwa mambo mengine nikipata 

nafasi. Ni hayo tu. Asante.

Com Kangu: Asante sana Bwana Emodo. Emodo amezungumza maneno. Na wakati nilikuwa 

ninakua, kulikuwa kitu huku Western Province kinaitwa ‘Nyawawa’. Kiko hata huku Teso.? 

Wananchi: Kiko huku.

Com Kangu: Watu wanaanza kupiga mayowe, na ilikuwa inasemekana ukinyamaza kwako, 

wale mashetani watakwama kwako. Na mimi nikikaa ninaangalia, ninaona watu wanapiga 

mayowe ‘Nyawawa’. Ikijaribu kuingia kwao watasema huku kwetu hatutaki. Lakini mimi 

naoana watu wa Western Province wamenyamaza, itakwama huku kwenu. Mmenielewa? Iko 

‘Nyawawa’ inaendelea. Mashetani wakipelekwa hapa, watu wanasema hatutaki. Wakipelekwa  

hapa watu wanasema hatutaki. Na ninyi mkinyamaza, watakwama kwenu. Msipoelewa mtoe 

nduru…. 

Wananchi: Tumeelewa.

Com Kangu: Watakwama. Ni kama wakati wanyama wanafukuza kuku, unatoka unapiga 

nduru?. Usipopiga duru Si utapata kuku wako amekulwa?. Haya, shauri yenu.   Inaitwa 

nyawawa, Mzee sijui mnaita na mna gani Kisii. Tupate Justine Emoit. Justine Emoit?

Justine Emoit: I am Justine Emoit. I have a few  proposals to make. On  orphans, I would like 



to request the Government to give support to the orphans, both financially and on the side of 

security so that they can also come up as the future leaders of this country

 On rape, we find that for people who rape our children, there  is no law that canmake them  

really feelthat they have done a mistake; they can be taken to the police and they come back. I 

feel that they should be given life imprisonment that they can learn from the ones who have 

been given the punishment. 

When it comes to the culture, our culture, especially when I look at inheritance, I would like to 

request that inheritance should be ruled out because when we look at the present world, we 

have a lot of people dying because of inheritance. If my husband died of AIDS, I will keep 

myself smart and beautiful and people will not look at that as AIDS. They will instead claim 

that my husband was killed may be because alipata kazi ama alikuwa na pesa. Instead, a law 

should be there to guide these people. I think we shall then be able to save many people. 

On women, being a woman I would request that, a rule should be made for women to be 

leaders from a Luguru, assistant Chief, Chief, councilor up to the Parliament. And the rule 

should be there to support that a percentage of women should be in those ruling positions that 

we see how we can improve our country. Because I know in every home where there is a hard 

working woman, you will find that the home is called a home. But when there is a man alone, 

there will even be no route to that home. 

When it comes to the property, I may have my husband with whom, started from zero. We get 

property, but then that property will always be put in my husbands name. I will suggest that the 

property should be written, in both names if my husband is called John and I am Justine. It 

should be called the property of John and Justine. If John gets a second wife he has also to get 

away to get the second wife her own property that incase of anything, I don’t have to get a 

problem inheriting  the property.

 And also when it comes to the title deeds, surely the women suffer. I will suggest that the 

Government looks into it that women don’t getting problems acquiring the property of their 

husbands.



The last one, I feel that the local administration should be given more powers. When  I look at 

the border here, if a person from Nairobi is told to come and look at what happens here, I don’t 

think that person will get enough information that will help that person to give these people 

good security. But if the local administration is given more powers, they will be able to give the 

Government the right information, and the security will be maintained. That  is all I had. Thank 

you.

Com Kangu:Tupate Wilfred Obakasi:

Wilfred Obakasi: Asante sana Ma-Commissioners kwa kuniruhusu kuwa na nafasi ya 

kihistoria katika maisha yangu. Mimi kwa majina naitwa Wilfred Obakasi Oyeke. Ingawa 

nimekuwa na point zangu nyingi, zote zimenyakuliwa lakini naziunga mikono.

Com Nunow: Lakini kama zimetajwa unaweza kupitia tu.

Mr Oyeke: Langu la kwanza, katika Kenya ambayo tutaishi na watoto wetu miaka ijayo, 

ningependa kabisa kuwe na matibabu ya bure. Bure kabisa kwani tumeshuhudia maisha ya 

watu wengi wakifa kwa sababu ya kukosa matibabu, kitu kidogo, lete shilingi tano, shilingi 

kumi, shilingi ngapi. Na hizo pesa huingia kwa mikono ya madaktari eti ni ya kugawana 

gharama. Kwa hivyo ningependekeza matibabu yawe ya bure kabisa.

Jambo la pili nitarudi kwa urais. Hiki kiti cha urais ningependa kizunguke katika kila mkoa. 

Ikiwa miaka tano iliopita ama kumi.inatakikana kamaRais alitoka mkoa wa Kati, inatakikana 

anayefuata atoke  mkoa wa Mashariki ama wa Magharibi

 

Nikirudi kwa hongo, ningependekeza kabisakuwa ikiwa wewe ni mfanyi kazi wa serikali na 

umepokea hongo na raia mwema ameona, raia angepewa uwezo kwa Katiba ambayo tunaunda 

sasa, raia apewe uwezo wa kushika huyu mtu na kumpeleka kwa polisi na kusema nimempata 

alichukua hongo na anafutwa kazi kabisa. Sio kuachia kila kitu polisi halafu ukifika huko 

unaulizwa, “ ilikuwa aje? Uliniona aje? Ilikuwa pesa ngapi?” Maswali kama hayo hayatakikani.

Turudi kwa mahakama. Mimi ningependekeza kabisa kuwa hawa watu wanaitwa ma-advocate, 



tupate ma-advocate wa serikali na walipwe na serikali. Sio advocate kufungua office yake na 

kuanza kupata wateja na anasema ya kwamba anatetea haki. Wengi wao hata huwa 

wanahongwa. Ikiwa mimi nimechukua advocate kwa shilingi elfu kumi, yule adui yangu 

atakuja tena alipe advocate huyo huyo shilingi elfu ishirini kwa hivyo utapata huyo advocate 

anahepa ukweli na anasema mambo ya uongo.

Turudi kwa mila na desturi zetu. Nitaanzia kwa mavasi. Mavasi kabisa yamepoteza utamaduni 

wa mwafrika. Sana sana wanawake, unapata mwanamke anavaa ile nguo ambayo haisitiri mwili 

wake, jambo ambalo linawacha wengi wakishangazwa. Kwa ajili huyu mama ni mama mzee, 

mama amenona kiasi na  anavaa ile nguo ambayo imemfinya, imembana. Unapata minisikurt, 

sijui wamekata shit inakuja mpaka juu hata kama ulikuwa na mama yako ama nani unapata aibu. 

Kwa hivyo ningependekeza katika Katiba yetu tuwe na nguo maalum kama Wakenya. Ikiwa  

wewe ni mama, Uvae vasi ambalo linakutambua wewe ni mama, na uwe unaheshimika. 

Tukichukua mfano wa majirani wetu hapa Uganda, kuna ile nguo inajulikana kama ‘gomes’. 

Hiyo nguo huwa inampatia mwanamke heshima. Hata wakati unapomuona unajua huyu ni mke 

wa mtu na ni mke wa heshima. Kwa hivyo ningependekeza katika Katiba yetu ya Kenya, tuwe 

na mavasi yanayodumisha heshima zetu kama waafrika.

Nikirudi  upande wa rasilimali chache, ningependekeza sisi kama wakenya ambao ukulima ni 

uti wa mgongo, serikali iwe inatutafutia soko ya bidhaa zetu ambazo tunalima. Hii ndio inaweza 

kuondoa umasikuni ambao tunasema ya kwamba tunataka kuuondoa. Kwa ajili sisi hapa 

Kenya, serikali haijali kabisa vitu ambavyo tunalima. Unapata kila kitu ambacho unalima wewe 

mwenyewe unajitafutia soko, dakika ya mwisho unakosa kabisa. Kwa hivyo ningependekeza 

katika Katiba, Serikali iwe ndio inagharimia vitu vyote vya ukulima. Isipofanya hivyo ilipie 

hasara ambayo mkulima atapata. 

Nikirudi kwa tabia zetu kama waafrika, ningependekeza kuwa wanaumme na wanawake wenye  

tabia ya kufanya mapenzi na wake au waume wa wenyewe, wafungwe jela miaka tano. Kwa 

ajili tumeshuhudia hii tabia ikiendelea kabisa katika jamii zetu. Unapata kabisa mwanamke ana 

bwana yake na amemchukua tena mume wa mwenyewe na wanaendelea na mapenzi tu. Labda 

yeye ni mtu mwenye mali, Labda ni mwenye madaraka, labda ni DO, DC na anatembea na mke 

wa mfanyi biashara fulani, na hiyo tabia inaendelea hivyo hivyo. Na mimi naona katika katiba 



yetu, hatushughulikii jambo hilo kabisa. Hii itazuia watu kucheza na wake au waume wa 

wenyewe, haswa matajiri. Na hii pia itapunguza uenezaji wa ukimwi na pia tumeshuhudia 

talaka nyingi ambazo ni divorce, zinaendelea kwa watu wengi kwa vile nikikupata wewe na 

changu, mimi ni kuachana na mke wangu. 

Nikiwa katika sehemu hiyo hiyo, kijana wa shule anayepatikana akifanya mapenzi na msichana 

wa shule afungwe jela miaka mitano. Vile vile kijana wa shule, kwani kuna tabia ya baadhi ya 

kina mama wanaojulikana kama sugar mummies na huwachukua vijana hao kama wapenzi 

wao, wao pia wapate kifungo kama hicho hicho. Nikiendelea katika sehemu hiyo hiyo, kuna 

hao wamama, ni ma-sugar mummies tu, unapata mama wa miaka 45, amemchukua kijana wa 

mtu wa miaka 22 hadi 30 kama mume wake. Jambo hili litiwe katika Katiba yetu, wamama 

kama hao pia walipishwe mahari kwa wazazi wa kijana huyo.

Na mahari hiyo isipungue dhamana ya shilingi elfu hamsini kwani wamama kama hao; 

ϖ Jambo la kwanza huenda huyu mama labda bwana yake alikufa kwa ugonjwa wa 

ukimwi. Tayari atakuwa amemumbukiza yule kijana. 

ϖ Pili atakuwa amempotezea  kijana huyo kizazi kwa vile mama wa miaka 45 huenda hata 

huyu kijana hatapata mtoto hata mmoja kwake. 

ϖ Tatu, anawapotezea hata wazazi  wake matumaini. Huenda wamemsomesha wakitarajia 

ya kwamba atakuwa kijana mzuri, atawalinda, atawazalia watoto.

ϖ Pia kijana kama huyo tena hataheshimika tena na vijana wenzake.

Pale pale nikakuwa na wazo tena, kuna haya majumba yanayojulikana kama Madaguro, 

Lodges. Wanaopatikana wakikodishia wasichana na vijana wa shule, vyumba vya kulala 

walipishwe faini isiyopungua elfu mia moja. Na pia hii ifanyike kwa mabibi wa wenyewe 

kwani katika vyumba hivyo ndiko kuna-tendeka vitendo vya usherati, mchana na usiku. Na hii 

hueneza ukimwi na usherati na wanawake wa watu.

Nikimalizia, kuna kiungo kinachojulikana ati land board. Mimi ningependekeza kiungo hicho 



kivunjiliwe mbali kabisa kwani kiungo hicho unapata kinapitisha mambo ya mashamba hata 

bila kujua kuna mzozo katika shamba hilo au la na baadaye hutokea tena mashtaka.

Jambo la mwanamke kurithi shamba la bwana yake, mimi kabisa nalipinga. Kwanza kabisa 

shamba kama ni la ukoo, mwanamke hana ruhusa ya kushughulikia jambo kama hilo. 

Tumeshuhudia visa vingi vyenye mwanamke akiwa na urithi wa shamba, hata baadaye analiuza 

na anaishia na watoto wake. Huenda watoto ni wadogo halafu baadaye wakisha kuwa 

wakubwa unapata mama kama huyo tena anafukuza wale watoto warudi kwao na hali alikuwa 

ameuza shamba lote. Kwa hivyo mimi nalipinga kabisa jambo hilo la kusema wanawake 

wakuwe warithi wa mashamba. Kama ni mali nyingine wanaweza kufanya hivyo, lakini kama 

ni shamba, mimi hilo nalipinga kabisa. Kwa siku ya leo yangu ni hayo tu.

Com Nunow: Bwana Wilfred umesema. Ningependa kukuuliza kuhusu mama mzee kumuoa 

kijana mdogo. Ulitaja vitu vingi kwamba vinasababisha na moja yapo ni kwamba huyu mama 

anaweza kuwa mume yake amekufa kwa ukimwi na kwa hiyo anaweza kumuua huyo mtoto pia 

ambaye anamuoa. Lakini ni sababu hiyo ndio unasema alipe mahari shilingi 50,000 kwa wazazi 

wa kijana. Je, hiyo inafaa kama kijana anaenda kufa kwa ajili ya ukimwi?. 

Ya pili, hujazungumzia kuhusu wanaumme wazee miaka sitini, sabini, themanini kumuoa mtoto 

msichana wa mwaka ishirini na chini. Je, nao watendewe namna gani?

Mr Oyeke: Nafikiri kwa jambo hilo, ijapokuwa nilisahau tu kulitaja lakini limekuwa katika 

wazo langu, wao pia wahukumiwe kifungo. Nafikiri kuna sehemu yenye  nilitaja miaka mitano 

kwa wale wanapatikana wakichezea tuseme kama wasichana wa shule. Hiyo ikuwe tu kwa 

wazee wale ambao pia wana tabia ya kuwaoa watoto wadogo. Nafikiri ingekuwa jambo la 

maana pia wapate kifungo kama hicho.

Kwa wale mama ambao nimesema ya kwamba ni wamama wazee hao na husababishia ukimwi 

kwa vijana kama hao. Jambo la kwanza hata ingawa kijana atakuwa ameambukizwa ukimwi, 

mimi kwa upande wangu ningeonelea pia kungekuwa kama kitulizo moyo kwa wazazi na ikiwe 

adabu kwa watu wengine kuwa kutenda hivyo sio vizuri. Kwa hivyo yule mzazi anajua mtoto 

wake anakufa, ni vizuri pia apate kiinua mgongo.



Com Kangu: Basi tupate Aserena Olubiya.

Aserena Olubiya:   ayalamikiti eong noi kanyun ekatiba kobu anyuni  sio de ne.

Translator: She is thank-ful for your coming. Even  since this Government came into power, 

nobody has ever come here.

Ms Aserena:  apelemu alomata itunga asoma mamu sio kianyuti itwan ni ebuni akiro siongo 

de ne.

Translator: Sometimes back they used to brew local beer, invite people to come and work for 

them. But today this brew has been stopped, therefore we have a lot of hunger.

Ms Aserena:  akiyalama angi ne polo adau eong amojongu ajasi ikiriangi idis kachakaki eong 

atabo anyarauni eong itwani abunore akorikini eong kona  kona awolioto akoru ngini kajeno 

kangunu mama bobo alomu etenge chut

Translator: She wants to have this Teso ceremony to be brought back.

Ms Aserena:   adaunosi idwe asokonye akidouni ikoku ne etia akou ne kebili imuchuchu 

abolemu elemionono emusirio asite amare akima amoti akipirite agumio akoto ipoo atapa ka 

ikanyimu.

Translator: She is appealing to the new Constitution to have something that can help all the 

elderly or the aged in the form of finances.

Ms Aserena:   aso abala eong ebe alakara eong chut kanyanu ekatiba chut nu enerango nu 

enerango mamu kipuak ibore ne polo chut awoli ibore ni anyiemi eong adau eong amojong 

natini serikali kingarakini siong.  

Translator: The husband was arrested during the first world war and her ngombe was also 

taken. Up to today she has not been refunded and the husband has also not come back.

Ms Aserena:   akamario okileniangi abita la gei chut la ka kwanza la alemunio shilling 

salasini agwela emong ketwana kemamumu nesi esirakali akinyama paka lolo mamu eong 

kadumuit ibore ipede.  So kenye egwaiti eong chut serikali koya akiro ngun chut.



Translator: She is appealing to you, that she has all the documents belonging to the lost 

husband and that she want, some help from you.

Ms Aserena: adaunosi idwe de peu mamu kekonyito ibore kapakec atwana okileni angi  itaitai 

ejasi  emamu ibore ni efila eong amana atwana okileni angi seki mamu eong kefilate amana 

enyuti moi iche agamuni ebe eh!  Kokolong mta ebe adukit ne konye eraitri namangi.

Translator: The husband died. The children have not got anything from the husband. The 

grandchildren have not got anything from the husband. She has no money to give to the 

children. She has no money to pay for the inheritance, please help her.

Ms Aserena:  alomut eong komoru kamaka ikilengi apegei edivision apegei atutubet aterait.  

So amonyiti eong noti kongarakisi eong kibore kokileni angi chut awoli ibore anyiemi eong 

sasa anyu eong adaun aso kona itunga akimanya apese idouni apese kakanya ka kanyi kape 

ikopaari apese mamu ijo kiyanyuni akiteng aso iyo totokeng kimanyite akituk atomon kare.

Translator: In the new Constitution, she is appealing that a law be put in place concerning 

something to be said about marriages. Today, a girl gets married and stays for over 10, 20 years 

without the parents being given anything. So she is appealing that immediately the girl marries, 

something should be given to the parents of the girl.

Ms Aserena:  aso kaneni ketwana okileni kon ideuni ijo ebalai lemamu kemanyit apese koyau 

edia.  Aso kemosa apesur akanyi ebe je koyau akiria keyauni iboro ngulu adauni emanyit 

mamu bobo.   

Translator: That those who marry from your family only contribute during the time of death. 

When somebody dies, that is the time the husband brings a blanket, food and other things. 

After that, the marriage is finished.

Ms Aserena:   nu etupuiti eong mamu kejasi  ejasi nu epiakit eong ne.

Translator:  She has also put her memorandum in written.

Ms Aserena:  aso konye eong amonyi chut abala eong  akoto bere eong akirari nuka ekiliokit 

kiton amana na abokinyilakina  eong ainakini mamu kabala kaya bere eong kipyaki nama ka 



serikali ngina kalosi konye eong abekununi.

Translator: Her main concern is about the shamba.

Ms Aserena:  eututiu kec ngun. 

Translator:  I think that is all.

Com Kangu: Asante mama. Basi tupate Stephen Egesa.

Stephen Egesa: Mwenye kiti wa Tume ya marekebisho ya Katiba, bwana DO na wenzake, 

Hamjambo? Kwa majina naitwa Stephen Egesa. Niko na mawili ya kuzungumzia juu ya vijana. 

Kwanza nitazungumzia vijana wengi sana ambao wamezaliwa hapa nchini na wamesoma katika 

shule za msingi na wameshindwa kusoma katika shule ya sekondari. Ningeomba serikali ya 

Katiba ambayo inaundwa sasa iwasaidie vijana kwa pesa kiasi fulani ili waweze kujiendeleza 

katika maisha yao ya baadaye. Na tena nazungumza nikisemamtoto anapozaliwa, kama angali 

mdogo awe na account yake. Na hizo pesa zikikuwa katika account yake, akiwa mkubwa 

ataweza kujiendeleza katika maisha yake bila wasi wasi wowote. 

Na pia ninasema hivi, uchaguzi fulani wa vijana kama vile administration police au Airforce. 

ukikuja, tunataka uchaguzi wa haki na ukweli. Kwa sababu ukienda katika uchaguzi, huko 

wanakwambia wanataka shilingi elfu thelathini na wewe umetoka katika jamaa masikuni, hauna 

hata hela ya kulipa huko. Sasa tungependa Katiba ambayo inaundwa ingekubalia kila kijana 

bora awe na documents za shule, aweze kuandikwa kazi bila kutoa hongo.

 Tukirudi katika uchaguzi wa urais, tungependa hivi, Rais anapostaafu astaafu lakini asiseme ati 

mimi nastaafu na ni na wachia huyu kiti. Tungependa sisi wenyewe tukae chini na tuseme na 

tuchague mtu ambaye tunapenda. Hatutaki kundanganywa ati tumewachia huyu kiti na mbeleni 

tunapata taabu.

 Zamani hapo vijana walikuwa na ushirikiano. Ushirikiano huo, unapata kijana pengine anataka 

kujenga nyumba na hana pesa. Anaita marafiki wake, wamsaidie kuboma hiyo nyumba, 

Wakimaliza kuboma hiyo nyumba, usiku wataenda nyumbani waoge na huyo kijana 

atawandalia chakula jioni. Na pia watakuwa na muziki wao wa kusikiliza polepole. Lakini siku 



hizi ukifanya hivyo, dakika moja mnajazwa ndani ya landrover, mnaletwa hapo mnapigwa ati 

mnafanya nini. Na hio ilikuwa njia moja ya kusaidia vijana katika maisha yao.

Com Nunow: Endelea.

Mr Egesa: Nikirudia tena upande wa Chief, tunaanzia kwa liguru, Chief na assistant Chief 

wake. Serikali ingetukubalia raia sisi wenyewe tuchague wale liguru, Chief na Assistant Chief 

wake, wale ambao tungependa kuwachagua. Lakini sio serikali yenyewe ndio inatuchagulia. 

Kwa sababu unapata mtu anapeleka huko pesa, sisi hatumpendi na anachaguliwa. Baadaye 

anarudi huku nyumbani kama hamsikilizani na yeye anakuja kuwanyanyasa huku nyumbani 

bila makosa yoyote, unapata anakupeleka ndani. Kila kitu kikitokea anataka kukupeleka ndani 

na siyo wewe ndio umetenda. Hiyo, Katiba ya sasa ingeangalia watu kama hao sisi wenyewe 

tuchague watu ambao tunapenda. Yangu ni hayo tu.

Com Kangu: Thank you. Sylvester Okiru?

Sylvester Okiru: Chairman, Commissioners, her lordship the mayor, DO, Chairman,  Malaba 

town council, chairman Teso County Council, kwa jina naitwa Silvester Okiru. Mimi sitaongea 

mengi mimi nitataja tu yale ambayo pengine hayajatajwa kwa siku ya leo. kwanza nikianza na 

defence and security. Recruitment. Ningependelea recruitments upande wa jeshi irudi pale 

ambao ilikuwa wakati His Execellency the President Moi alipochukua uchukani. Hii ilikuwa 

kwamba watu walikuwa wanachaguliwa kwa ethinic groups. For example kama ni Teso 

wanasema wanataka Teso kumi, wanakuja wanachukua Wateso kumi. Ikiwa hawawezi kupata 

that number ya Wateso kumi, wakichukua sita the short fall inapelekwa kwa recruitment ingine 

wakati itakuja. 

Pili, appointments of senior officers, rank ya Major General, to Chief of Staff iwe suggested na 

Defense Council, halafu approved by Parliament. Ya tatu ni upande wa pesa. Ningependelea 

kwamba picha ya President katika pesa. Iondolewe. Kwa sababu nimeona kwa uongozo wa 

Africa, President wa leo ikiwa picha yake imewekwa kwa pesa, akiondoka, mwingine akiingia, 

yeye pia anaondoa hiyo halafu anaweka yake. So kubadilisha mapicha kwa pesa mimi ninaona 

kama ni costly kwa nchi.



Upande wa mahospital vehicles and equipments, tumeonelea ya kwamba kila hospitali hata 

ukienda saa hizi utakuta kwamba magari yamejaa yale ambayo, yamekuwa kama yametupwa, 

hayawezi kutengenezeka hapa tena. For example kama hapa Alupe, kuna magari ambayo 

yaliharibika zamani, over ten years ago. Zimefanyiwa inspection, ili ziuzwe disposal 

instructions haijakuja au authority ya kuuza haijakuja. Wanarudi tena wanafanya inspection ya 

same vehicle na hakuna kitu ambacho kinatendeka. Na unakuta hospitali haina gari. Pia nauliza 

hayo magari yakiuzwa, mimi najua procedure au requirement ni kwamba, haya magari 

yakiuzwa, pesa zile ambazo zinapatikana zinarudi kwa Treasury. Lakini ningependelea kwamba 

hayo magari yakiuzwa hizo pesa zibaki kwa hospitali hiyo hiyo na iwekwa kwa votes ya hiyo 

magari, ya kurekebisha yale mengine.

Upande wa wagonjwa, kuna wananchi wengi ambao hawajiwezi kabisa kifedha ku-meet 

hospital expenses. Unakuta mtu ambaye ni masikuni kabisa anataka major operation lakini 

hawezi kujimudu, atabaki hapa aki-treat-iwa na madawa ya kienyeji mpaka anakufa. Kwa 

sababu anaona akienda hospitalini hawezi kabisa kutoa pesa zozote. So naonelea serikali kama  

inaweza ku-meet expenses au costs za operations hizo kwa wale watu masikuni

Kwa upande wa Judiciary, hasa inatokea sana  upande wa korti na insurance. For example 

kama mimi nimefanya accident na nimepelekwa kortini, nimesimamiwa na insurance yangu, 

case imefanywa kwa korti na yule ambaye ana-claim damages na insurance wanakubali 

kwamba Insurance imulipe huyo mtu. Kwa nini tena, Korti baadaye inarudi na auctioneers kuja 

kuchukua vitu vyako? Already walikuwa wamekubaliana na insurance kwamba insurance 

italipa. Kwa nini court haiwezi fuatilia au huyu jamaa afuatilie insurance?

Upande wa agriculture, zamani tulikuwa na mtu wa agriculture. Hata ukiwa wapi, utamjua 

kwamba huyu ni mtu wa agriculture kwa sababu alikuwa na uniform. Na alikuwa anatembea 

kwa kila mji. Na siku hizi hawa hakuna. Ningependelea mtu wa agriculture arudishwe na 

apewe pikipiki. 



Upande wa siasa, kweli hii nchi inataka mtu ambaye, amekomaa kwa kisiasa ili aweze 

kuendesha hii nchi. Kwa hivyo kiti cha President si kiti cha kuchezewa, ni kiti ambacho ni 

moto. Kwa sababu kitu kidogo kikiharibika, nchi yote imeharibika. Kwa hivyo tunataka mtu 

ambaye amekomaa kuwa kwa kiti cha President, kijana. Yangu ni hayo tu.

Com Kangu: Yule amekomaa ni mtu wa aina gani? 

Mr Kiiru: Ni yule ambaye amekaa kwa siasa kwa miaka mingi.

Com Kangu: Asante Mzee. Tupate Christopher Ataro.

Christopher Ataro:Asante mwenye kiti. Mimi sina mengi ya  kusema, mengi yamesemwa.

Com Kangu: Sema majina.

Mr Ataro: Christopher Ataro. Mimi ningeanza kusema kuhusu accidents. Accidents 

zinasababishwa na traffic police ambao hawaangalii magari. Kazi yao ni kuchukua kitu kidogo. 

So the main cause of accidents ni kitu kidogo. Katika katiba mpya, tungeonelea tutafute njia 

ingine ya kutoa maneno ya  traffic police kwa njia. Iwe tu from the parking, mahali gari 

inaondokea gari iwe parked. Kama ni ya kwenda Kakamega ni ya Kakamega. Kama ni ya 

kwenda Kisumu, ni Kisumu.

Ya pili ni kuhusu habari ya mashamba. Tuko na wale watu wanaokuja kununua mashamba 

kwetu na huyo mtu baada ya mwaka moja au mbili, anasema anataka uongozi kwa hiyo area. 

Anatakikana apewe zaidi ya miaka kumi au ishirini ajulikane ni mtu wa area ndio aweze kuuliza 

uongozi.

Ya tatu, Uchaguzi wa President. Vile  imesemwa hapa, President achaguliwe wa siku yake 

pekee, Councilors siku yao pekee, na wabunge siku tofauti. Ya nne, upande wa afya, sisi kwa 

ukweli hatuna hospitali ya serikali. Vile inatangazwa kila wakati kuna hospitali ya serikali, 

hatuna. Tuna hospitali ya kulipa. Ukienda hospitali unaambiwa leta shilingi kumi ya shindano, 

lete shilingi tano ya nini, hiyo yote ni kulipa.  That’s what we call purchasing. Hakuna kitu cha 



serikali ni cha bure hata hospitali. Sababu kama hospitali ya serikali itakuwa ni hospitali ya 

serikali, masikuni atapata msaada, afaidike hapo.

Nikiongeza habari ya kitamaduni, tunaimbiwa kila wakati tukubali utamaduni. Tuko na 

utamaduni ambao tunanyanyaswa hapa kila mara. Hii maneno ya kutengeneza pombe kidogo  

hii ya mrijo, ukipatikana, uko ndani hujui ulikuwa unafanyia kimila gani na hiyo ni kitamaduni 

unafanya. Ukipatikana ndani Adongosi, Busia, kutoka ni faini. Sasa hiyo ni kitamaduni gani 

wanatuimbia kila wakati? Hiyo si kitamaduni!

Tukirudi upande wa education, tungependelea wale watu wanaitwa AEOs, hasa ni education 

officers, wafuatilie masomo ya watoto wetu wa siku hizi. Tunapata waalimu wanafundisha kwa 

mashule, kwa ile inaitwa Government schools. Kuna watoto wao wanapelekwa kwa mashule 

zingine wanaziita academy schools. Tunasema  shule za Government primary schools 

zimezorota kabisa, hakuna masomo. Tunapata watoto wao wanasoma huko vizuri. Inatakikana 

walimu pia wachunguzwe, na tuwe na free education.

Com Nunow: Umemaliza?

Mr Ataro: Nimemaliza.

Com Kangu: Ronald Odhiambo? 

Ronald Odhiambo: Kwa majina naitwa Ronald Odhiambo. Pendekezo yangu, nafikiria mengi 

yamesemwa.  Nitapitia yale pengine ambayo hayajasemwa. Kwanza mimi ningependa kuongea 

upande wa Bunge. Ningependa kupendekeza ya kwamba Bunge, lafaa kufunguliwa kutoka 

Monday mpaka Friday, ili tuweze kujua yale yanaendelea bungeni. Kwa sababu hawa wabunge 

sasa ndio ambao tumewachagua kwenda bungeni. Na pia ningependa kupendekeza ya kwamba 

yale ambayo yanasemwa bungeni yawe yanatukunjia direct kutoka kwa bunge. sio kunaswa na 

kutukujia katika radio. Yatokee direct.

Pili, ningependa kuongea kuhusu elimu. Elimu katika nchi yetu ya Kenya, inakujia watoto 

wadogo peke yao kwa wakati huu. Ningependekeza ikuje kwa vijiji, pia tuwe na waalimu wale 



ambao wanaweza kufundisha wazee siku hizi. Kwa sababu wengine wao hawana elimu. Na pia 

ninasema hivo kwa sababu wakati huu tunasikia ya kwamba kumetokea kitu kinaitwa equality. 

Sasa equality utakuta kwamba wale ambao walipigania equality ni wale wamama ambao 

wamesoma sana. Na mama wetu wa vijiji hawana elimu hata kidogo, hawajui kitu kinaitwa 

equality ni nini.

Pia ningetaka kuongea kuhusu biashara. Upande wa biashara, pengine kama kijana ametoka 

shule anaanzisha biashara yake ya shilingi elfu tano. Lakini utakuta kwamba anaulizwa kutoa 

pesa ya license pengine ya shilingi elfu mbili na kitu na hii biashara yake ni ya pesa kidogo. So 

inatakikana biashara hii iwe ni ya bure  kwa hawa wafanya biashara wadogo wadogo. 

Pia ningependa kuongea kuhusu farming. Hapo  kitambo serikali ilikuwa inajenga dips na 

kupeana madawa bure. Lakini saa hizi imekuwa ni ghali. Serikali ambayo inakuja, 

ningependekeza iweze kujenga dips, kupeana madawa, ili ng’ombe warudi kama hapo awali.

Pia ningetaka kuongea kuhusu bursary. Bursary katika nchi yetu ya leo inatolewa na wananchi. 

Mimi ningependekeza bursary itolewe na serikali kwa sababu tukirudi katika vijiji vyetu utakuta 

kwamba katika kijiji pengine wazee karibu wote wametoa pesa hii ya bursary, lakini utakuta 

hakuna hata mtoto moja ataweza kufaulu kupata hii bursary. Pengine hakuna yeyote mwenye 

amepita kufaulu hii bursary. Na bursary yenyewe inasemekana ni yule mtoto mwenye amepita 

peke yake ndiye anapata  hii bursary. Sasa ingefaa serikali itoe hii bursary kama vile watoto wa 

university wanafanyiwa.

 Lingine ningependa kuongea kuhusu idara ya polisi. Mimi kwa pendekezo langu ningefikiria 

ni vizuri kama serikali ingeweza kubuni kikosi ambacho kinaweza kushtaki mtu akiwa 

ameshikwa kuliko polisi kushtaki mtu. Kwa sababu polisi anaweza kukushika, pengine hauna 

hatia kamili ama hujashikwa na chochote lakini utaona kesho mtu amepelekwa kortini 

ameshitakiwa kwa hiki na hiki na atapatiwa faini.

Pia ningependelea wananchi wawe wakichagua sub Chief wenyewe kuliko serikali kuchagua 

huyu mtu. Kwa sababu ni sisi wananchi ndio tunajua huyu mtu ni mzuri au ni mmbaya 

mwenye anaweza kutuwakilisha vizuri. Pia kwa upande wa title deeds, mimi ninapendekeza 



hizo title deeds ziwe zikipeanwa free. Ni hayo tu.

Com Kangu: Thank you andikisha huko. Emoto Ebuji.

Emoto Ebuji: Mimi ni Emoto Ebuji, hapo kale nilikuwa Mbunge wa area hii wakati ilikuwa 

bado  inajulikana kama Busia North. Kabla sijakuwa Mbunge nilikuwa nikifanya kazi katika 

serikali kama community development officer miaka kumi za kwanza za uhuru wetu. Bwana 

mwenyekiti, mimi nina maoni machache. First of all, I would like to talk about Government. In 

connection with Government, I am suggesting that we should have 2 spheres of Government.  

The central or national sphere of Government, which consists of Parliament and the President; 

and second sphere of Government which consist of local authorities.

With local authorities, I would like to suggest that we should have district councils and 

municipalities. These municipalities should be classified and the classification should be based 

on the revenue that certain municipalities are able to collect, the turn over. The area and state of 

development of these municipalities; I am suggesting here that town councils should also be 

called municipalities of a certain level. That is why I am just talking about 2 kinds of 

Governments only. 

The district councils and the municipalities. That municipality will cover town councils. On the 

establishment of municipalities, at present, the Local Authority Act says that municipalities, 

County Councils and town councils may not extend beyond the boundary of a province. I am 

suggesting that we should come down also and say the municipality should not extend beyond 

the boundary of a district. I am saying this one Mr chairman because we have a case in point. 

The municipality of Busia extends beyond Teso district boundary. And because of this fact, 

certain people have started thinking that because the municipality lies astride Busia and Teso 

district boundary, that this municipality should belong to Busia district. This is one of those 

things that have caused a lot of misunderstanding because some of the people our neighbours to 

the south, have been thinking that their district extends up to the bridge. By the way, the bridge 

you have crossed on the way from Malaba is the end of municipality on this side, and the 

municipality extension has an area of about 4km squared; 23 of them are in Teso. I would like 

that to be stopped. The municipality should not go beyond a district boundary. 



Having said that Mr chairman, I would like also to talk about the powers of the Electoral 

Commission. Yesterday while we were in Malaba, our MPs told you the kind of problems we 

have had with our boundaries. Some of these problems has been created by powers that have 

been given by Parliament to electoral Commission. I would like to suggest that the power to 

change the boundary, on the basis of ethinicity or whatever, should not be vested in the 

Boundary Review  Commission. And of course the  Electoral Commission has also used that 

one in the past. So to change a district boundary should be an act of Parliament as stated 

yesterday, they should be supported by at least 75% majority plus what we call referendum.

 I would like to talk about  the Bill of rights. Mr Chairman, I would like to suggest that our 

Constitution should have a section that details all the Bills of rights that our people are entitled 

to. The current Constitution merely gives a sketchy outline of what we can enjoy. But I would 

like a whole section talking of our rights, economic rights, social rights, political rights and all 

those things in details. And also, there should be a section indicating what rights are inalienable 

rights that cannot be taken away as a result of declaration of emergency for example. Because 

when we know that when a state of emergency is declared certain powers tend to take away the 

right of people without regard to anything. I would like some of these rights to be specified that 

human beings or citizens of this country cannot just loose under any situation. 

Rights like equality, rights like human dignity, rights to life. rights to security and so fourth, 

these should be specified so that nobody can just trample them under the foot because of the 

declaration of a state of emergency.

Mr Chairman, I would like to move to citizenship. While we were in Malaba yesterday, a 

number of things were discussed about citizenship. I would like to add here that there is an 

issue in the publication you gave us asikung about the children born of Kenyan women but 

with foreign fathers. Mr chairman, some peoplee may think that it is unfair for us, to say that 

we cannot accept a situation, where foreign men get children with our own Kenyan women and 

then we would like them to be made Kenyan citizens.

Our culture, infact the practice with most communities is that we are patrimonial, which means 



that children take the citizenship of the father. If we allow for the sake of what we call gender 

equality that our girls can also just bring children from Israel and from Libya and expect to get 

automatic citizenship, I think we shall be selling this country. So I am saying that we cannot 

allow that situation, it is only our men who marry from outside that can decide the Kenyan 

citizenship for their children.

 Mr chairman, there is also another kind of citizenship that was mentioned yesterday. 

Citizenship by registration. I am saying that apart from those people who became citizens 

during the eve of independence whom we named yesterday, Wazungu our people who were 

here before the mzungu came, there are also people who have become citizens, since then. Now  

if there are others who would like to become citizens I think we can welcome them if they are 

physically fit, if they are economically stable, if they are not criminals, if they possess special 

sikulls needed in the building of Kenya, and if they are prepared to renounce their own foreign 

citizenship.

Mr chairman I don’t support the state of dual citizenship. Mr chairman, dual citizenship is a 

condition where somebody would like to be an Israel and a Kenyan also. I suspect that kind of 

citizenship Mr chairman because I believe that people who seek that status for themselves are 

opportunists who want to enjoy the best of both worlds. Such people are unlikely to be patriotic 

when the situation calls for patriotism, somebody can fly away. When they decide and discover 

that there is a small problem in Kenya they can fly away, they cannot fight with us. So I would 

like to discourage that kind of citizenship. 

Now, how do we loose citizenship? I am saying that for people who are automatic citizens, that 

we have already stated, they cannot loose their citizenships under any circumstances because 

that is Gods given. But those who become citizens by registration may loose that citizenship by 

voluntary renounciation or in the case where fraud was used to obtain our Kenyan identity card 

and eventually, citizenship. I am saying this Mr chairman, because you have read in the 

newspapers of some people coming in the neighbouring country and disappearing midway 

between our airports We understand that some of these places have been busy ferrying in 

people who would like to become citizens. And then our own people go and ferry these people 

from wherever they have been droped in the middle of the ocean somewhere and give them our 



IDs. This is a very very wrong way of allowing people to  become citizens.

Mr chairman on the issue of preamble, we have all agreed, at least we have a proposal that we 

should have a preamble to our Constitution. But this preamble should highlight things like we 

fought for our independence to stop injustice, we wanted to be masters of our own destiny so 

that every one of us will enjoy fruits of this country. In that preamble, we should state that we 

honour all those people who shed their blood to enable us get this country where it is, to enable 

us to enjoy our independence. 

We are not honouring those people who are grabbers by implication. That’s why I say that we 

should state that so that any one who works hard looks forward to an honour from our people. 

Then we should also, in that preamble, state that we respect those who work hard, that we 

believe that this country belongs to all of us, despite our diversity.

And on the principle of directive state policy, Mr chairman, I would like the state to be guided, 

that there should be an endevour to uphold the supremacy of the Constitution and rule of law, 

that the Government will distribute national resources equitably that the Government is going to 

endevour to unite all our diverse people. I think those will be the principles guiding whatever 

Government that we look forward to forming.

Mr chairman on defense and national security, I would like to suggest that we should also have 

these bodies established in the Constitution and not an Act of Parliament. An Act of Parliament 

can be amended as you are all aware that currently, 30 MPs siting in Parliament constitute 

quorum.. And if that happens and 30 people decide to change, to fool around with the 

Constitution it is not right, I am suggesting that the defense forces should be established by 

law. and there should be guiding principles why we are establishing a defence force, not to 

come and terrorize our people but to defend our people so that all of us enjoy in this country.

Mr Chairman, I would like to say something about the power to declare war. In my views Mr 

Chairman, the President may declare war but Parliament must be informed of it as soon as 

possible there after. And the reason for declaring the war should be stated so that Parliament 

knows. For example the nature of the situation warranting reaction that the President has taken, 



the place where the defense forces are being employed, the number of  such people or 

personnel and duration the employment of the force is likely to take.because in most cases 

deployment   implies the use of money. The President should not just take it upon himself that 

he can send the displined forces anywhere because it has got financial implications which must 

be sanctioned by Parliament  if the decision is proper. I am also suggesting that a part from that 

power to declare, the ordinary people should be allowed to challenge some of these declarations 

through the court so that a competent court can decide whether the declaration was justified or 

not justified.

Mr chairman on emergency powers, I am saying that emergency powers may be invoked by the 

President when the country is threatened by generally insuration, disorder, natural disaater or 

other public emergency. Such an emergency is aimed at restoring peace and order. A 

declaration of emergency should be effective within a specified period only which should be 

determined by Parliament. You cannot continue holding or declaring or keeping this place 

under emergency indefinitely, there should be period that Parliament decides. 

 Mr chairman, yesterday when we were in Malaba we talked about political parties. I would like 

to suggest that we should limit the number to 3 and not more than that. Because right now we 

have got mushrooming political parties which are threatening to tear asunder our nation. Mr 

chairman finally, I would like to state that there are certain bodies or institutional offices that I 

think are necessary to support Constitutional democracy. One of them is the office of the public 

protector, ombudsman. 

Then there is the Commission for promotion and protection of rights of cultural and linguistics 

in communities; then the human rights Commission; Teachers Service Commission; 

Commission on gender equality, Controller and auditor general, Electoral Commission and so 

fourth. 

Now, on controller and auditor general, I would like to suggest that there should be a limited 

period, a tenure of 7 years. It is only fair that we should have such limit. We would not like to 

have somebody there. you know the controller and auditor general for a non limited period. 

And that should also be the case with even the public protector and also Executives of these 



institutional offices that I  have enumerated. 

And on  the appointments I would like to suggest that Parliament should have a say. They 

should not end up as the means of,  you know, thanking those people who have voted in the 

President or something as seems to be the case at the moment. Mr chairman, I think that is all I 

had to talk about this morning. Thank you very much.

Com Kangu: Thank you Muheshimiwa for the issues you have raised. You said that our 

society is patrimonial may be people need to know that in places like Malawi there are 

communities that are matrimonial.  And men there they don’t think about land. When you go 

there to talk about problems of land, they say that is a women’s problem because they don’t 

own land. So they don’t appear in those meetings. So, people may have to think about what 

Mheshimiwa has said. Do we want to turn our society upside down or what want issues do we 

want to think about?

Now I have some questions. One, on citizenship you say that registered citizens can loose their 

citizenship by renounciation. I am a little worried that this might be a way of allowing people to 

come in to rape our resources and after they have ferried everything out, they  pupport to 

renounce the citizenship. Do we allow such people to take away what they have drawn away 

from our resources when they renounce their citizen-ship? How do we protect our resources.?

Then two, you were there much earlier than us. The indepenent Constitution had district 

boundaries, entrenched in the Constitution. And these boundaries were removed by one of the 

many amendments that we have had to the Constitution. Would you like to venture into the 

political reasons behind the removal of these boundaries? 

Some people have told us that these boundaries together with the regional assemblies were 

removed from the Constitution for political reasons and there are those who have argued that 

under the independent Constitution, land was under the control of the regional assemblies. But 

because the independent Government wanted to access land in the Rift Valley, they had to 

remove it from the control of the regional assemblies and put it under the control of the central 

Government so that then those controlling the center can be able to ditch out land left, right and 



center.

Mr Amoto: Thank you Mr chairman. I think first with the citizenship, we do believe that when 

somebody applies or decides that Kenya is home permanently and applies to us, we have no 

idea what he has in mind, we believe that he/she is genuine. So if that is the case then for 

somebody who decides that Kenya is not a good country, I think he should be free to leave. 

That is why I put renouciation, not to protect those people who have been running away like 

Jalli Muhammed who run away with a lot of money from this country. He was an assistant 

Minister here. That is not the kind of thing I have in mind. I feel that a person has the choice to 

remain a Kenyan or to go away. We cannot hold onto him and say now that you have become a 

Kenyan, you must remain here.

Com Kangu: When they are leaving, we allow them to leave. But can we have some control 

on what they can leave with. Because that is related to the question of  patriotism that you are 

talking about. And I know as a fact that now elections are about to come, there are people in 

this country who are already taking their families to Cananda and wherever because they think 

there will be violence and those who cannot afford, some of them have formed associations. 

They normally go and hire a ship in Mombasa and put all their families there. to watch if the 

elections are peaceful they come back. If they are not peaceful they sail away. Do we allow this 

kind of nonsense?

Mr Amoto: No. That is why I said no to dual citizenship Most of these people have dual 

citizenship.  Yah, they come here, some of them are peddlers of noncotic drugs and what a have 

you. That is the kind of thing I am talking about.

 Mr chairman, coming to this issue of  district boundaries, fortunately I was not a participant 

when those amendments were carried out between 1963 and 1966, that is when most of these 

things were removed. You know, somebody wanted to become very powerful. But I would 

like to see these district boundaries entrenched in the Constitution. Thank you.

Com Kangu: Thank you very much Mheshimiwa. Can we have Patrick Barasa?



Patrick Barasa: Asante sana Bwana mwenyekiti, Commissioners present, Mayor, Chairman 

County Council Teso and all the dignitaries present. My names are Patrick Barasa, a retired 

educationist. I would like to say something about education policies like the most recent one 

which concerns discipline of students and pupils. It embarrases me when I hear an 

announcement over the radio where somebody gives directives concerning the banning of 

caning children, particulary in the presence of my own children. And  sometimes they make 

such announcements when you are on the table with the children and then the children celebrate 

about such a kind of announcement. To me  I think the main cause why the standards of 

education, particulaly academics are falling comes as a result of such kind of irresponsible 

announcements which are made publicly over the radio. Instead of giving such kind of 

information through a circular which is written and then passed through the relevant authorities. 

If it is a circular concerning canning, if it has been passed by Parliament, it should pass through 

the permanent secretary, then goes through the relevant officers and then it reaches the parents. 

But not given to politicians who tend to politicize and make such announcements in public 

forums. That is why some of our children today have taken that as a privilege  which can mess 

up with their own learning.

Therefore, I feel that the discipline of children should be reversed and then may be perhaps 

given to the headmaster or headteacher or a principal who will actually know how to go about 

such kind of a situation. Instead of being politicized and once it has been politicized then it 

defeats the purpose.

Two, qualification of the head of state, the President. I would suggest that the presidency is  

open for any Kenyan to qualify  whether she is a lady or a young man of about 35 years and 

above. And so long as she or he has basic education. That qualifies one to be a head of state. 

Then such a fellow qualifies and should be given time to go round the whole country 

expressing his own views; what he feels qualifies him to be the head of state. And let him visit 

all parts of the country and that one will give an opportunity even to these small tribes. 

We can get somebody from a small tribe like a Teso, so long us he has the qualifications, so 

long as he can satisfy Kenyans that he is capable of being a head of state. Why not give him the 



chance. Instead of saying as somebody mentioned here that we should rotate. When you the 

bring rotational way,  that one is going to promote tribalism. And when we talk of tribalism in 

this country, it is the politicians who have promoted tribalism. During my days when I was in 

school, infact tribalism never existed in this country. I schooled in a place where I was the only 

Teso and I was very happy, cheerful and I had my education very very comfortably. 

Even during our days when they were advertising these posts of education officers in 60’s 

early 70’s, it was open for any Kenyan who had relevant qualifications. It was advertised 

through the public media and so long as you had the qualifications,  you qualified. But so long 

as you state that somebody should come from Western, somebody should come from Nyanza, 

actually you are promoting tribalism. And once you bring tribalism, once I am given that 

position of head of state mine is to ensure that I make appointments purely on tribal basis where  

I am going to appoint my own people who are very close to me and eventually they mess up the 

country.

Therefore I srongly recommend that, any  Kenyan  who has minimum qualification of a 

university degree and is capable, proved by all Kenyans as he will go round expressing his 

principles that qualify him for that position. Then such a fellow qualifies. And that is the only 

way we can avoid tribalism on this country.

Let us look at the Public Service Commission. It should be as independent as possible. And if 

there are any vacant positions in the Public Service Commission, Let them be advertised 

through the public media. Let the people apply for them, let them go and compete through the 

Public service Commission interviews and let those who qualify get those positions. And I am 

sure that one I will do it. But so long as you politicize the Public Service  Commission, there is 

no way you are going to identify competent public servants.

 Now, look at the salaries of  the civil servants. The salary, I tell you that salary cannot actually 

meet the demands of such an officer. Say for exampla a DC or DO, if you are given a salary of 

Kshs 12,000 or Kshs 14,000 surely can that really serve you well? Can you be able to pay fees 

for your children given the school fees of secondary schools today? Let us look the salary of a 

police officer. When you are talking  of all the police officers being very corrupt a salary of 



5,000/=, 6,000/=. surely can you pay school fees secondary school they then resolve to bribery. 

So let the Public Service Commission be independent and let the Government give attractive 

salaries. And once they give attractive salaries, corruption will not exist it will be minimized.

Another area I would like to talk about is Parliament. For one to qualify to be an MP, these 

Should be given a minimum qualification of at least university education and above or form six,  

just like what is happening in Uganda today. Somebody mentioned something concerning an 

MP. You see when you are an MP, although you are a national figure,  there is a time when 

you are given an opportunity to go oversees and interact with international friends. Now, if 

your education is not all that relevant at  international level, surely how do you intereact? How 

do you attend these international conferences? Therefore, there should be a minimum 

qualification for one to qualify to be an MP.

For councilors, I think the same, I strongly recommend a minimum qualification of form four 

and above would be very very adequate. So that the councilor is able to analyse Government 

circulars that he gets from his ministry he will be able to interprate them and be able to explain 

to his people.

Sasa nikimaliza nitasema hivi, kama hizi Commissions, the Government has spent a lot of 

money on these Commissions which are appointed now and then but eventually they don’t 

work. There are quite a number, I am not going to name them. They appoint them just as 

somebody mentioned but they are not working. They are appointed, this will go round, spend a 

lot of money,  live  in very luxurious hotels but at the end of the day no results come out. Thank 

you very much for listening 

Com Kangu: So what is your recommendation about that?

Mr Barasa: The Commissions, I feel there should be one Commission. Like one my friends 

Mr Ebu mentioned here,  there should be a national one; A Commission which is national, 

which handles particular issues. If it is an education issue, whatever issue. Therefore that one 

should be national, not appointing one or two people and thereafter no results. Thank  you. 



Com Kangu: Josphat Ekisa? Phobean Odelo? No that is an observer. Wakuha Mtoro? Mayor, 

you want to say something or she is gone out? Erneo Ongala? .

Erneo Ongala: Mimi maoni yangu ni juu ya kipande. Sababu kipande kinasumbua watu sana.

Com Kangu: Majina kwanza.

Mr Ongala: Jina langu ni Erneo Ongala. Kipande. Unajua  unaweza kuta kwamba  mtoto 

ameoa msichana kutoka Uganda kwa mfano,  amezaa watoto hapa na watoto vile vile 

wameaanza kusoma. Sasa kupata kipande, kile kabali anakatazwa ile ya vetting ati hapana hii 

sheria haikubali. Sasa hiyo mimi naona hiyo ibadilishwe, ikubali msichana huyo apate kipande 

hapa na watoto wake.

Ya pili ni juu ya pombe. Sijui pombe iko na sheria gani Sijui kama polisi hajajulishwa mambo 

ya sheria ya pombe sababu pombe ndio pombe ile. Hata mimi naweza kukataa, hata mimi 

sijaonja chang’aa kwa  maisha yangu, lakini iko pombe ya kienyeji. Lakini sasa wewe hata 

kama hutumii pombe, Polisi anakutana na wewe na anakuchukua kortini. Sasa serikali 

imechukua pombe kama ni ya kufunga watu au ni ya kupata mapato. Hiyo sheria itengenezwe.

Ya tatu, unajua sisi hapa kwa mfano hii district iko na reserve. Industries hizi mimi naona watu 

wa nje wangekuja au watu wa Kenya kukuja hapa kutengeneza. Wanaweka kama Nairobi, 

Kisumu, Eldoret na kwingine wapi lakini sasa hapa Teso district hapa, kwa nini hawajaweka 

industry ambayo inaweza saidia watoto hapa? Kwa sababu ukifika huko unakuta kama manager 

ni Mkikuyu au Mjaluo, watu wote hata mwenye kutengeneza chai hata kufagia choo itakuwa 

kabila moja hilo. Lakini hapa watoto wanakaa tu na inatakiwa serikali ifanye mpango 

kuchunguza. General manager achukue report kwa Parliament ya kusema  Staff yake iko na 

watu kabila  ngapi hapo. Achunguze hapa ni kabila gani,  huyu na huyu ndio iweze kumaliza 

hiyo ukabila vile vile. Sasa mimi maoni yangu ndio hiyo tu.

Com Kangu: Mayor, basi tukusikize wewe.



Lorna Selina Lutta: Ma-Commissioners wetu, kwa majina naitwa Lorna Selina Lutta. Tayari 

nilikuwa nimepeana maoni yangu lakini nimepatwa na mambo mawili ambayo nimetaka 

kuzungumzia. Na hayo mambo yanahusu vijana na nyingine inahusu security. Nikianza na 

security, wakati mtu anakuwa na cheo fulani kwa mfano kama sisi wenye tumeingia kwa siasa, 

watu kama ma-MPs utapata  ya kwamba serikali inawapatia body guards, wale watu wa kulida 

maisha yao. Lakini unapata watu wa chini kama councilors, Mayors and chairmen, hatuna 

security yoyote kwa maisha yetu. Na hiyo security ina-extend hata wakati wa campaign. 

Ukiangalia sana campaign tuko na violence mingi. Tungeomba katika Katiba hii tukuwe na jinsi 

ya kuwa na security wakati wa campaign.

Vijana, nitaomba kwa Katiba ya kwamba ikiwa amehitimu umri wa miaka thelathini, thelathini 

na tano, aruhusiwe kugombea kiti chochote. Kwa sababu hapo atakuwa amesoma amemaliza 

form four na ana akili ya kutosha kuhudumia mwananchi yoyote.

Tukija kwa councils zetu, tungeomba katika Katiba unapata wakati mwingine hata President 

anaweza kutoa amri ya kwamba hiyo baraza ya MPs  ivunjwe. Tungependa ya kwamba tukuwe 

na jinsi baraza linajimudu lenyewe na isikuwe dissolved at any orders from the President or the 

MP. I think that is all I had for the day.

Com Kangu: Tupate Wycliffe Omari. Erneo Barasa Omeli.

 Erneo Barasa Omeli: Mwenyekiti. Commissioners,DO wetu ambaye yuko hapa na 

waheshimiwa councilors na watumishi wa serikali ambao wako na wananchi wenzangu wote. 

Mimi kwa jina naitwa Erneo Barasa Omeli.  Mimi nina mapendekezo yangu ambayo 

ningepeana mbele yenu Commissioners kwa sababu ninyi ndio mnaandika yale ambayo 

tunatarajia yatulinde mwako ujao. Nitazungumzia juu ya ma-assistant Chief. Waliandikwa  na 

serikali ambayo iko saa hii na nafikiri hakuna kura, dakika hii, wako kwa kazi. Mimi 

napendekeza wapate transfer. Wao pia wapate transfer kama watumishi wa serikali wowote 

pamoja na ma-Chief. Nasema hivyo kwa sababu mimi sasa ni mtu mzima na nimeona jinsi 

wamekaa na wananchi tangu zamani. Ikiwa wanaonea mahali fulani, anawaonea mpaka siku ile 

yeye ata-retire na hapo watu wanaumia.



Ya pili, katika Kenya yetu, Ma-district zilibuniwa. Mimi ningependelea District ikibuniwa, 

mipaka ikiwekwa iwekwe na wazee na wananchi wote kama wamesikilizana. Isiwekwe mipaka 

na watu wachache, hiyo inaleta ugomvi katika Kenya nzima. Na nikizungumza kama district 

yetu ya Teso, sisi wakati tulipata uhuru mwaka sitini na tatu tulichorewa area yetu sawasawa. 

Na hiyo ndiyo nataka iendelee hivyo isiguzwe mpaka wetu kupatana na mambo ya 1963.

La tatu, mimi mwenyewe ni mzee na naenda kwa  office za serikali. Nataka serikali ijayo iweke 

saa za watumishi wa serikali kuingia kwa kazi na kutoka kwa kazi. Kwa sababu saa hii unapata 

mtumishi wa serikali anaenda kwa kazi saa nne, saa tano. Saa ingine wanawacha koti inalala 

hapo kwa kiti kesho ukija unafikiri mkubwa ako kwa kiti kumbe ni  koti tu. Na tena anaweza 

kuacha ofisi anaenda kununua vitu, wananchi wanataabika. Kwa hivyo serikali ijayo iweke 

masaa ya mtumishi wa serikali kufanya kazi.

La nne, mimi si mfanyi biashara mimi ni mkulima na nimesha chunguza. Kuna watu wanaoanza 

biashara ndogo ndogo na mimi naomba hivi, wale municipal Or ma-County Council au urban 

council wanapopitisha license, wachunguze kwanza mali ya mtu. Wasiweke tu flat rate, kama 

3,000/= na mtu ana mali ambayo haimwezeshi yeye kulipa elfu tatu tena aendelee. Hiyo 

ichunguzwe kwanza.

 La tano, naomba serikali yetu kwa Katiba mpya ambayo mnatengeneza hii, mambo ya rushwa 

iwekwe maanani katika kila wizara. Kwa sababu hiyo imeumiza wananchi sana. Usipokuwa na 

rushwa wewe si mtu. Na hiyo kuna watu wengine waliozaliwa kama mimi na hutaki kumpa 

mtu pesa akufanyie ngumu lakini tutafanya nini sasa? Kwa hivyo hiyo mambo ya rushwa 

iwekwe maanani na serikali ijayo iangalie hiyo  rushwa iishe namna gani katika wizara zote.

Com Kangu: Kwa maoni yako tutafanya namna gani?

Mr Barasa: Kwa maoni yangu wale watu ambao wanapatikana na rushwa au wakishikwa 

wafukuzwe kwa kazi kabisa. Wasiwe tena watumishi wa serikali.

Com Kangu: Na hii mali waliiba?



Mr Barasa: Warudishe. La saba, mimi nimeonelea nchi yetu ya Kenya hii ni ya kilimo. Na 

nimeona jinsi nilivyokuwa zamani, watumishi wa serikali wa agriculture walikuwa wengi sana 

na walikuwa wanasaidia watu. Nataka serikali ijayo iwaajiri watumishi wa agriculture wengi 

waendelee kusaidia wananchi kwa njia mbali mbali. Kwa sababu siku hizi kuna wafugaji wa 

ng’ombe, wengine wa kuku, wengine wa nguruwe, wengine wa kilimo wa mahidina kadhalika. 

Hawa waajiriwe kwa wingi wasaidie wananchi ndio nchi itaweza kusimama imara.

 Ya nane, mimi ninapendekeza serikali ijayo itoe elimu ya bure kwa watoto kuanzia darasa la 

kwanza mpaka darasa ya nane. Na tena isaidiekujenga shule Si kuachia wazazi kwa sababu 

wananchi wengine hawana hata pesa za kuweza kujenga shule.  

La tisa, Kwa maoni yangu  kwa Katiba ambayo mnatengeneza, naomba katika serikali ijayo 

kwamba  mtumishi wa serikali yeyote ambaye ameiba au amepora mali ya serikali  kwa njia 

fulani asiruhusiwe kurudi kuhudumia wananchi tena.

La mwisho, naomba serikali ijayo, kwa Katiba hii mtengeneze Parliament iwe na uwezo wa 

kuajiri watu na kusimamia ugawaji wa vitu katika nchi. Si President peke yake jinsi ilivyo sasa 

kuwa President ana mamlaka yote. Lakini kwa serikali ijayo isiwe namna hiyo. Ikifanywa 

hivyo, itakuwa imepoesha watu. Wengine wanaweza kupata industry sehemu fulani jinsi 

wengine wamezungumza. Lakini kwa mtu mmoja, hawezi. Hayo tu ndio yangu. Asanteni.

Com Kangu: Asante Mzee. Enda tu, hatuna maswali. Wycliff Omari?. Basi kama hayuko, 

Simon Opar Maina. 

Simon Opar Maina: Mr Chairman, because  I have come in late, I would only highlight on 

those issues that I feel may not have been mentioned. I am Opar Maina Simon, Teacher and 

deputy Headteacher at St Josephs Chakol Secondary School. One, I would like it entrenched in 

the Constitution that Parliament should not have power to alter the terms of service of the 

President. I would like a situation avoided where a head of state manipulates Parliamentarians 

to extend his term and make him a life President. Those are the things that make people 

organize coups because if you cannot remove somebody through the vote, then you use the 



gun.

Two, under the local authorities, I would like councilors, apart from having the minimum 

education of  O’ level, should also be a morally upright person recommended by a church 

council that he worships regularly. I don’t expect a leader to be one of these crooks who have 

been behaving  badly in the community and therefore become non performer It has been 

mentioned that the people should have the power to withdraw their representatives by 2/3 

majority if they feel that he is not performing.

On taxation, I want to emphasis that surely it is unfair for me to earn a salary of 6,000 

shillings.,I have paid Pay As You Earn, that is a tax. I go to a hardware I am charged 18% 

VAT. I go to a supermarket, on that very salary, I have not had any extra money, I am charged 

18% VAT. Go buy one tin of paint 18%VAT. Take my juakali  car, 18 %VAT. That is the 

salary I have not a business man. Surely, is this fair? It  is too much and therefore at the end of 

the day the Government takes most of that money back to itself. But after taking that money 

back, my conviction has been that if money is taken from the people and it serves the people 

then we have no quarrel. My experience has shown that the money collected through tax  has 

gone to enrich senior civil servants in this country. And the list of these senior servant is 

endless and you know that. But how do we get the right tax? Anybody who doesn’t pay tax as 

required Ssould actually be jailed for a period of not less than five years and pay the required 

tax. 

The tax so collected should actually go to the service of the people in terms of the provision of 

education facilities, provision of medicines in hospitals. But that will not also work if we have 

also have a drug store man who is a thief. I also know that in some Government hospitals we 

get drugs, fine. We blame the Government sometimes. But still these fellows in the stores steal 

these drugs. And so alaw should be there to control those who are in Government stores to 

account for the property they own. How can somebody of job group E be owning property 

worth millions? 

That is what we are asikung. You know their salary, you know the property they own, they are 

not doing any other business. It is a job group E civil servant. How has he become a 



millionaire? I am saying  that civil servants should account for the money they have every after 

3 years,  zimetoka wapi? We should be told. Because if it is our money the one we pay through 

sweat, we need that money given back to us so that our children can go to school, so that our 

old people who cannot afford can get the medicines. This money should not just be in the hands 

of a few people. 

So such fellows too, Civil servants who are corrupt should be sacked and all the property that 

they got in those crooked ways be sold and the money taken to Treasury for public service.

 The other sensitive issue in this country is wife and husband battery. I know men don’t their 

wife having been caned by their wives at night, but it happens. Because they will always say 

that I was staggering but it happens. But we are saying that the foundation of a nation lies in the 

family. So when you have your mother’s hand broken, her ribs broken, her teeth removed, 

some of us feel very very painful. So I am suggesting here, that a wife batterer and a husband 

batterer should have to be fined, should be jailed so that other men and women know that 

people are not there to be battered. Grown ups should discuss issues and sort them out and  not 

to be maimed. I know women who have servered their faces just  because they are women. I 

think it is unfair on our part because we should help them.

On MPs, let me mention one thing. There has been a tendancy in this country where an MP 

wakes up one morning and says, “Me and the people of my Constituency have decided” You 

have never seen the MP, you have never met to discuss and he says, “ I and the people”. I am 

saying that any motion which the MP has not consulted with us, on serious issue like the 

President now, and a man wakes one morning to say,  “I and the people of Amagoro have said 

that so and so is qualified”, we should be able to deny that. We should be consulted on the 

presidency, not to say”, I and the people”. He should say where we met and the minutes and 

our signature should be there that we actually met and decides that the man is the right man. Not 

to say, “I and the people… and our signatures are not there. Okay, we should make all 

decisions that affect us although the MP is our representative.

Pensioners; My dear Chairman, have served the Government, some of them with a lot of 

commitment. But you find a man who have served his country so well lacking the very basics 



he needs in life, I think it is unfair. A man who has served for thirty, thirty five years giving an 

honest service to the Government should be given a pension that he can comfortably live on as 

he waits to meet his creator. 

Another issue that disturbs us is accountability of the district development committees. Well, 

we are aware that the Government sends money to district treasuries For road maintance, health 

and other issues. But generally, as far as I know, we don’t exactly know how much money has 

been sent for roads in Teso district for example. I would like a situation where it is publicly 

made clear that there is money available for roads Kshs 62 million for roads in Teso, and the 

following roads will be gravelled or tarmacked. And  therefore at the end of that period and 

within this period, we should be able to ask the public works officer why the bridge has not  

been completed and yet the money was available. In other words, our public servants should be 

accountable to the people because the money is actually ours. We are the ones contributing that 

money in form of tax. So it should be a public affair, we should know how money is spent.

Even County Councils, how  much money has been collected from January in Andungasi.  

Market, what has it done? In most markets the only thing you will see is a toilet. Not all of us 

go to those toilets. And some of them have been hijacked by chokoras and we pay 10 bob to 

enter those toilets. So I am saying that even a Local Authority that receives Local Authority 

transfer funds. Should tell us how much money they have used and we should be done  

publicly. And there should be representatives of the community to see what actually that money 

has done.

I know some places where ten or fifteen plastic tins were bought and we know how cheap 

plastics are and we were told 3 million shillings was spent. Then you just shed tears knowing 

that it is your money. But because you are not in a position, you remain crying because there is 

nothing you can do. I am hoping that the new Constitution which is people driven will take care 

of such situations. 

Police arrest: I am proposing that every mwananchi has the right to be educated on his rights in 

relation to arrests. I hate a situation where I have no problem going  to the police station and 

somebody is holding my trousers up. If I am being arrested, it is the law which is arresting me. 



Let me walk to the police station with the dignity that I am innocent until proven guity. Why  

should I have to  be slapped and kicked and I have not declined arrest? Let me go there, the 

charges be readto me at the right time, let me get my representative to defend me. But a situation 

where you are kicked  and thrown around, your trouser being pushed up as if you have done 

something so serious is unfair, it is not dignified. So I expect that that should also be taken care 

of.

Property ownership in relation to families, I am appealing to you  Mr Chairman, it is common 

knowledge that many of our women are suffering in the hands of  in laws as soon as we die 

You work hard with your wife to make certain property and as soon as you die, everything is 

gone. That woman is harassed, they pick up everything and chase her away empty handed. And 

she is entitled to the property because I know no man succeeds properly without the support of 

that lady. 

So, I am expecting that in this new Constitution, that in- laws should keep away from the 

property made by husband and wife, because these two people did sweat for that property. 

Their children are there and they should own that property. And when I am dead I don’t expect 

people to hover around. My coats can be distributed fine, But let her pick the coats at her own 

will and , “say my brother in law have this”, But she should not be tossed around and caned to 

take away those things in the name of that time they say she is not. If you are now 

unfortunately married from another community they say that is …if you are (Teso) useless. 

That should not happen. 

I want to add that we have NGOs in this country, and a lot of money is coming from outside 

meant to develop communities. And when you hear the amount of money that is being spent, it 

is colossal. But what is the impact of this NGOs? Who is actually checking the impact of their 

activities? How much are the communities involved in the decision making of what they want 

to do? I am saying here that there should be a body  of competent people identified in the local 

communities,who have the right to know how much money the NGO is going to spend in the 

area, and how it should be spent. And so at the end of the day when we talk about of 40 million 

shillings having been spent in Chakol Division by a certain NGO we actually see that it has 

gone to alleviate the poverty that may be people are fighting 



I want to say  that when it comes to salaries of MPs it is unfortunate, that a small fellow is 

paying payee, VAT everywhere while an honorable MP, many of whom are already stinking 

rich can earn up to half a million shillings with a tax of 256/=.  Who  should pay more tax? Is it 

a teacher or an MP? I am just wondering. I am expecting a situation where the more you are 

making, the more tax you pay and not vice versa. Because actually if you have more, you have 

more responsibility to donate something to the welfare of the country in which you are in. As  a 

teacher, I suggest that more money be put in giving equipment to primary schools especially 

text books.

We cannot talk about proper literacy without books. And to expect a villager who has no means 

of getting some little money to buy text books is unrealistic if those of us who are on salary 

cannot afford those text books. So I think the Government has an obligation of providing basic 

facilities in primary and secondary so that when we have an educated community then all of us 

are informed our rights, and above all then we shall contribute very very positively in the 

welfare of our nation. Thank you Mr Chairman.

Com Kangu: Thank you mwalimu. Before you go, they say from ‘everybody according to his 

ability’ and ‘to everybody according to his needs. I think that is what you have said. I want you 

to do a little more thinking and possibly make a write up and send to us, particularly on this 

issue of resources; raising revenue and controlling the use of that revenue. You have talked 

about the need for Government to disclose how much revenue they have raised and how that 

revenue has been used. We want to have a little more thought on the proper mechanism because 

in my view that is one of the biggest problems we are facing in this country. We don’t have 

proper control of the powers of the Government to raise revenue. 

As we speak now, the Minister can sit in his office and decide on what source of taxes, 

Parliament is not involved in  what I call supplementary finance bills through which all source 

of things are done, Parliament is not involved. Even  when Parliament is involved. in the budget 

arrangements Also the MPs they cannot follow the very technical economic discussions, they 

have no facilities aboard and they are brought documents prepared by permanent secretaries and 

so on. How do we deal with this?.  



Then there is the question of borrowing from abroad. It is another way of raising revenue. 

Most of the taxes we are paying we are paying because at one point a lot of money was 

borrowed and it was not used for the purpose. How do we control some of these powers and 

so on.? It is something I am trying to think about very seriously and I would like people to 

come up with more ideas. Personally I am thinking about a fourtharm of the state called  

financial or the fiscal power of the state. How can it be removed from the other  arms and be 

delt with separately?

And then you have also talked about MPs consulting the people. We want a little more votes on 

the proper mechanism for consultation. Because if we are talking about representative 

governance, we must be able to control our representatives. What will be the best methods of 

consultation? Because your MP can come here and after he has talked to  a few of his peoples  

he goes and he say he has consulted  with his people. How do we ensure proper mechanisms 

for consultation?.

 And then of course the question of performance, index monitoring  mechanisms. What kind of 

mechanisms do we put in place to monitor performance of our leaders, performance of the 

Government, so that we don’t realize mistakes  when everything has already gone out of hand.

Mr Opar: Thank you Mr Chairman, I will be able to write that up and please I will avail that to 

you. Thank you.

Com Kangu: If you can do so as soon as possible so that in the next one week or so you send, 

we can be able to take that into account when we are doing our analysis. Samuel Mungai? He is  

not there. Dismus Barasa.?

Dismus Barasa: Mwenyekiti,Commissioners, na wale wote wamehudhuria  mkutano wa leo, 

hamjambo!. Mimi naitwa Dismas Ombarate Simba. Mwenyekiti wa juakali katika wilaya hii ya 

Teso. Ningetaka  niseme machache kuhusu. Poverty. Serikali huwa inaongea sana kuhusu jua 

kali na hii Commission nafikiri ingelichukulia maanani sana. Pengine iwe sheria ya kwamba  

wakati wowote ambao serikali inafanya mpango wa allocation of land for development jua kali 

ipate  priority ya kwamba iweze kupata mahali. Ili iwezeshe kujenga sheds mahali.haswa kwa 



market places. Kwa kusema hivyo ni kwa sababu sasa hivi naona watu wengi wetu wanarudi 

nyumbani hata na miaka thelathini. Na tukiangalia kama ardhi haiwezi tengwa mahali popote for  

jua kali developmen haitakuwa na maana. Kwa sababu naweza peana mfano kuna zile nyayo 

sheds. Zile siliweza kutengwa. Katika wilaya haikuweza kupata nafasi  kwa sababu haikuweko 

na mahali popote ile serikali imewahi kutenga pa jua kali.

Na pia ningeonelea iweze kuwa kama sheria pia hizi pesa zinatolewa kama msaada hasa 

unaweza sikia kwa radio ama magazeti wanajuakali wamepewa pesa fulani, hizo pesa ziwe 

zikitengwa kila district. Kwa sababu hakuna district wana- jua- kali hawakoili ziwezi kufaidi 

Wanajua- kali haswa. 

Na pia kuna hivi vikundi vya wakina mama ama youths,  Hivyoo vikundi huwa 

vimejiandikisha na zina certificate. Pia serikali, wakati wa kutengeneza budget iweze 

kuwapangia upande wa kifedha.  Fedha ziwe allocated kwa kila district ziweze  kusaidia kwa 

upande wa vikundi.

Watu wamesema upande wa kitamaduni, haswa utamaduniwya Wateso. Mimi  sijui pengine 

sheria iko tofauti ndio nataka nijue leo sababu mko hapa. Kenya nafikiri ina sheria moja tu. Na 

kama ni sheria moja, inaweza fuatwa. Nafikiri inaweza futwa kutokea hapa  mpaka hata 

Nairobi. Nashangaa hapa watu wengine wana sema hapa kitamaduni lakini walikuwa  

wanamaanisha hii busaa. Ukienda Nairobi utapata busaa inauzwa kwa bar na jukebox inaimba 

na shilingi ishirini unakunywa pombe na unatoka na unaenda kwako nyumbani. Na hapa 

bwana Commissioner, ukipatikana kwa busaa wewe jua ni shilingi 2,000 ama kufungwa. Mimi 

kitu ningeonelea kabisa upande ya vilabu, zamani kulikuwa na vilabu vya busaa na pia 

kulikuwa na saa. Hapo pia serikali inaweza kuweka ushuru kidogo kama license na hawa watu 

watakuwa na nafasi ya kuweza kumaliza kazi yao na kwenda huko kwa kilabu.

Upande wa land problems, nafikiria watu wengi wamegusia sana. Lakini ningejaribu kuweka  

tu maanani ya kwamba habari ya urithi wa shamba. Hiki ni kitu hasa elders, wale wazee wa 

nyumbani wanajua kuliko high court. Na sioni maana ya mtu masikuni kujaribu kutafuta title 

deed kwa shilingi elfu hamsini, elfu kumi. kwa sababu transport na kila kitu itazidi. Hiyo ni 

mambo ambayo yanaweza rudishwa tu ikae na viongozi wa nyumbani halafu wanaona ni baba 



wa huyo mzazi na ni marehemu, alikuwa na watoto kadhaa, wanaweza gawana na kupeleka tu 

kwa land office badala ya kwenda kushitaki kaburi.

Pengine, upande wa uchaguzi, Watu wengi wamesema lakini haswa sisi wenye kutembea kwa 

vikundi, watu wamesema sana na wametoa maoni mbalimbali ya kwamba hii nafasi ya kusema 

wadhifa fulani ati President ametangaza ati ni fulani, hiyo  ni mambo yanatakikana wachie 

wananchi. Wananchi wenyewe wametosha, kama mtu ametosha kupiga kura ametosha kuamua 

haki yake kwa kula yake. Kwa hivyo hii nafasi  ya uchaguzi iwe uhuru kwa wananchi 

wenyewe bila kupendekeza. Nafikiria hiyo italeta amani, watu watakuwa watulivu hata hakuna 

mtu atakuwa na wasi wasi mahali kwa sababu ni yeye mwenyewe atakuwa amechagua.

Na upande wa salaries, mishahara, Wabunge wanaweza kuamua tu wanataka mshahara pesa 

nusu milioni. Lakini mtu wa chini sana tusema kama councilor, Councilor anapata  chini ya elfu 

kumi. Hiyo ni pocket money ya mbunge pocket money ya siku moja. Mimi ningeonelea 

kwamba Local Authorities. ziweze kuangalia mshahara wa councilors uweze kutengenezwa na 

serikali Kuliko  hii mpangilio mimi naona kila council inategemea yale mapato yake. Nafikiri 

ingekuwa vizuri serikali ingeweza kupangia councilors mishahara. Pia wawe  kama watu wa 

kujiweza sababu ukitoka hapo uende ukutane na councilor, hata mfanyi biashara mdogo pia 

anamshinda.

Na mimi nitarudi pengine upande wa jela. Kuna mambo ya mtu kwenda cell kwa miaka tatu 

miaka mbili, na mtu ameua mtu. Tuseme for example mtu ameuawa, watu wanatoa ushahidi 

kortini na bado wanasema Attorney General sijui bado haleta ripoti na mtu anakaa miaka tatu, 

miaka wawili. Mimi nafikiria hiyo mjaribu kurekebisha. Pengine hii Katiba itoe amri ya 

kwamba mtu anaweza kaa korokoroni kama ameua kwa miezi mbili au moja kama kuliko mtu 

kukaa miaka tatu na pengine hata hana hatia. Hilo ndilo lingelikuwa jambo muhimu. Pengine 

kuwe na sheria ya kwamba mtu akizidi miezi tatu, nne, huyo mtu aachiliwe kwa sababu serikali 

imeshindwa kuangalia hayo mambo yake.

Na pia hii makosa ndogo ndogo, especially makosa kama kupigana, makosa ya ugomvi tu, mtu 

amegombana na wewe, pengine ametoa matusi na unapata huyo mtu anatakikana afungwe kwa 

jela. Hiyo ni makosa ingeweza mtu afungwe kwa Assistant Chief,  office ya Assistant Chief 



afanye kazi huko, ama kwa Chief ama kwa DO, hiyo ingefaa. Kuliko mtu kufungwa hata kama 

ni miaka miwili. Hiyo ni kazi inafanyiwa kwa office ya Assistant Chief na ni kama serikali. Na 

kuna kazi mingi inaweza fanywa pale pia.

Pengine nitaenda kwa administation sasa. Hii mambo nasikia watu wakilalamika ati hongo kwa 

polisi, hongo wapi? Hii yote ni shida ya mshahara sababu mtu akikula mshahara, kama polisi 

anakula mshahara elfu tano, elfu tatu na wanazidi kuandika Badala ya kuandika wengi. afadhali 

wawache kuandika  wengi, waongeze mshahara. Kuliko kila mwaka wanaongeza, wanaandika 

polisi Aps nini lakini mishahara yenyewe ni nduni. Halafu unasikia polisi ana-harass watu, ni 

kwa sababu ya mshahara. Mimi nafikiri serikali ingeangalia hapo badala ya kuajiri watu kwa 

wingi na hakuna mshahara. Badala yake, iongeze mshahara. Nafikiri naona mengi yalikuwa 

yametajwa na nashukuru.

Com Kangu: Sasa andikisha pale. Ronald Ekisa?. Hatukusikiza huyu?. Hatujasikiza wewe?.

Ronald Ekisa: Mr Chairman, of  the Constitution of Kenya Review Commission, I would 

want to greet you and congratulate for coming to hear the views. I am called Ronald Ekisa 

Oberenyi. A lot of views which I had prepared have already been mentioned but I will not get 

short of putting a little bit of some input. One, I would want to talk about street boys and street 

girls. I would prefer recommending that street boys and girls be rounded up and put into camps 

and be employed in the civil  service or trained. 

I further want to say that the more we leave street boys and girls, loitering they are going to 

pose a menace in this country. It have also come  to the notice of so many of us that a section of 

the population in Kenya have found being in the street the best solution to their lives notably 

every from a section of a tribe.

Number two on basic rights, legal security and protection of human life must be emphasized. I 

want to cite incidences where a lot of our society members have died quietly. Mr chairman,I 

don’t know if it is an offence mentioning some names as emphasis to my point. When I was 

young I heard of Hon. Achie Echakara. He was gunned down, up to now there is no 

compensation and the community hasnot been told what happened. Also, we had the killing of 



Titus Adungosi. One of our community members. Then repeatedly we have had the killing of 

oduyo Oprong. These were community leaders, whom to date the Government has not given us 

compensation. On the very point I wanted to say the future Constitution of Kenya should 

protect persons on their privacy  so that we don’t entertain the brutality say of security. I want 

to say the following; The security of this country is encouraged to kill or harass. I want to 

recommend a situation where if the security person kills, he is also  given a punishment, so that 

the rest of the members don’t repeat.

I would to mention something on marginalized groups or vulnerable groups. Teso as a 

community is aminority as well as a vulnerable group.  I would prefer that the Constitution of 

Kenya which you are drafting should provide priority to such cases in terms of education, 

health care and  employment opportunities in order for such a community to compete with the 

rest of our society members.  A lot of people have mentioned about corruption in this country. 

In one way or the other we have to blame the Government because we have hadcases where 

names are being mentioned but they go without punishment. I would prefer that if a member of 

Parliament or a Minister or a civil servant is found corrupt, he should be sacked, imprisoned, or 

punished heavily.

I would also like to mention about leadership. Leadership,  we have talked about democracy 

and representation. I would want that in the future Constitution, youth must be represented in 

the National Assembly. Also,  women must be represented in the National Assembly. Then the 

disabled should be represented in the National Assembly. That  is besides the ordinary  exercise 

that comes like the general elections. Like our community which is in Teso District, we suffer a 

lot because you will find a district being represented by one MP…… all the ability he has to 

satisfy its community members.

On administration I would want to suggest in future the Constitution that you are drafting 

should create the following posts 

ϖ A post of the Likuru 

ϖ A post of an Assistant Chief and the post of the Chief.

ϖ Then it is needless to have  the post of a district officer.



ϖ Then let us have the post of a District Commissioner.

ϖ It is not necessary to have the post of Provincial Commissioner.

This will ease proper communication between the community members and the central 

Government. To me, I don’t see the need of a Provincial Commissioner. If anything, If it 

happens to be with a bigger community and it happens for example in western Kenya, the 

minority community suffer quietly because it happens to be with a larger community. So the 

provincial Commissioner happens to be a barrierto the representation of views by the minority 

community.

Lastly, I would want to talk about tribes living oroccupying international borders. I would want 

to request this Commission to recommend that such a tribe be treated as nations because they 

are related culturally. Let there be freedom of association and movement. I want to cite an 

example of Iteso, the Maasai, the Somalis and whathave you . So that they are able to interact 

with  their brothers  and sisters who live in the next country. So on that note I also want to say 

let the Constitution of Kenya in the future give a minimum salary and maximum salary to all 

Kenyans so that we are able to dictate the future of all Kenyans. It is pointless to find a servant 

man earning 2 million shillings and there a lot of unemployment cases in this country. On that 

note,  I say thank you very much for listening to me.

Com Kangu: Now can we have Christopher Ekapolong.

Christopher Ekapolong: Thank you very much the Honorable Chairman and the entire 

audience of this particular having. First of all, I would suggest that the President of the country. 

should be an economics  graduate because it is a very sensitive post. 

Secondly, Judiciary and Executive should be independent bodies from the office of the 

President to avoid a lot of irregularities during campaigns and others. On the other hand 

because somebody had said about women being given allowances, we better have feminilism  

taking all as people equal: men and  women as  the same. Because if women demand that 

amount even the men will also demand because we also face the same problem financially.

On Cash crop the Government should be held  fully responsible of getting, developing cash 



crops for the people. Because here currently, we don’t have any proper cash crop in Teso. Last 

time we planted cotton and people were told that Cotton  earn them a lot of money,  more than 

100/= per kilo. But after harvesting, people were told that they will look for the market 

themselves free marketing. Where do you expect an old man to go and look for  a market? May 

be in America or any other part of the world. It is difficult, extremely difficult.

Cost sharing. Cost sharing has become a big problem. It is stated that it is part of exploiting a 

common man. It started that cost sharing you pay a little but currently it is full payment. Even if 

you went to the hospital today you would see the same thing. You pay everything and you 

almost have to pay even the doctor. We are suffering on that issue.

Bridge and road constructions: Currently, they say there is no money. And we here when you 

walk around you don’t see a good road, a tarmacked road. In some countries you get people 

like armed forces, because they are employed, they are surveyors, bridge builders. But here  

they are seated idle in the barracks. They should do part of that work instead of waiting until we 

get money. Where do we get money from?

According to the law of Kenya, a mad man is not allowed to vote. A mad man, how do you 

recognize a mad man from a normal man during voting time? Yes it is that way in the current 

laws  So my proposal is that, they should remove that then a mad man can also vote so long as 

he is capable of coming with his vote to cast. 

On advise to the succession of the President, advice us but not decide for us. Nobody should 

be decided for. We are not cattle to be kicked and put in the night boma by force. No. Political 

science should be taught in secondary schools especially from form four, form five and form 

six so  that no wrong politicians comes to fool a voter. Because they will know what they will 

be talking about.

Social revenue. People should have at least something to help themselves when there is money 

in order to avoid being paupers. There are so many paupers You will soon see Kenyans 

running naked along the road pretending to be mad due to poverty, and yet he is a normal 

person. Poverty is extremely alarming in Kenya and especially in Teso. And it is something that 



it is creating robbery.

Non compassionate leaders should be avoided. During elections, nominations and polling days, 

candidate should be accorded security whether he is from opposition or  the ruling party, they 

should all be accorded security.

Counting of votes should be counted at the polling station there and move ahead with all these 

figures up to the last station to  avoid irregularity of putting unnecessary boxes. Because we 

have seen people carrying seals, false seals in the court  during elections. They seals a box that 

they have put the votes of their choice. That it is what it is.

Administration payment: Administration is something terrible. We have gone to the office, 

when you go to the office, even if you are bleeding  profusely, you have been beaten by 

somebody, you go to Chief or assistant. Chief, they apply what we call inundation. They 

inundate  whatever you want to do. Say, Oh,  what is this?, questioning you a lot in order to 

make you panic and run away without money. They need money in the offices. Without money, 

no Chief listens to you, no likuru listens to you. And then likuru should be given salary so that 

we avoid what we have currently.

Procastination  among the administration is common, it is common. Whenever you say 

something, they tell you to wait, they shall do this. They waste much time.  And then what we 

call (inaudible) you are (inaudible) instead of  you doing the correct thing  you are told, “ No 

what do you want?” I say …  I being a politician and I say being a politician you have no what 

you call inundation is a bad. We eat in order to live. But we don’t live to eat. If someone says, 

“This is money eat”. You are here to eat in this world. We are not here to eat.

Freedom of speech. In Kenya we don’t have no freedom of speech. Whenever you speak 

something you are interrogated, you are picked and yet you said the truth, in other countries, 

you get public hand  speakers placed for people to air their views so that the Government 

rectifies whatever wrongs may have been  noticed. So in that category, we say during 

nomination or interview, not only (inaudible) career they said one must be form four in order to 

be Parliamentarian, should also touch political science, economics, social philosophy and logics 



as well. Okay, that is the much I can tell you so I thank you very much, I congratulate you for 

your coordination.

Com Kangu: Fred Ogolla. 

Fred Ogolla. My names are Fred Ogoila, I work for KEMRI and a few of the contributions I 

am going to read are from my colleagues and friends who are with me at this center in Alupe. 

Much of them have been said, so I will just be brief, highlight them very first. On the 

Executive, we have a suggestion that the appointments to the professional  positions within the 

Government such as directors of medical services, education and  permanent secretary among 

others should not be handled by the Executive. This should be done by the Public Service 

Commission through the normal procedures as in recruiting other civil servants.

On electoral system, we are saying that the voting system be changed in order to allow those 

who are not within the registered voting areas to vote for their preferred candidates in the same 

place without having to travel to their registered voting areas as is the case now. We have a 

feeling that some people are discouraged to go and vote in their respective constituencies. 

We are also suggesting that  when people are arrested, say there are in remand or they have 

already been imprisoned, the access of communication by inmates to relatives and friends be 

proved. It has been a bit difficult for them to communicate with their colleague outside.

Then we have a suggestion on basic education. They are saying that basic education should be 

made free. And especially recognizing the fact that now we have so many AIDS orphans at 

least we need to make basic education free so that they could benefit from this also. We are 

saying basic education in public schools should be free, completely free and even social activity 

equipment should be provided  to these schools so that the parents don’t pay anything or 

relatives.

Lastly, on Legislature and local Government, we are saying that those who are vying for the 

post of presidency at least should have a degree and if possible a degree from social sciences or 

a degree from other fields. Then at least he should have showed some political experience 



before then. We are also suggesting that the post of presidency be on the basis of per province. 

The Vice President should be a running mate of  the President and the post of Vice 

Presidentshould also be on a rotational basis per province. And even the post of Prime Minister 

should be created and also be made rotational on the province basis.

Then we are also saying that those who are vying for Parliamentary and civic seats, for 

Parliamentary, there are also suggesting that at least should have degree or an equivalent. Then 

those who are vying for civic seats, we are saying at least a diploma and above. Then   they 

should also be able to declare their total wealth, both within the country and abroad, and should 

be done say in a period of 3 years. We are also saying that this person should be morally 

upright, and should have a recommendation from their local church or mosque  leaders.

Then, lastly, we are saying the heads of civic authorities should be elected directl. as opposed to 

the current system where the councilors elect their civic heads. Thank you so much and that is 

all from me and my colleagues. Nice time.

Com Kangu: Colonel Omusa?. Moses Adungosi Etyang? Na Reverend Olulu? Yuko, 

jitayarishe baadaye.

Moses Adungosi Etyang: Basi mwenyekiti wa mkutano huu wa siku ya leo, mimi kwa majina 

naitwa Moses Adungosi Etyang. Na maoni yangu ni kama yafuatavyo. Kwanza kabisa, Kwa 

sababu ya usalama uliodhoofika umedosia katika nchi hii, ningependelea ya kwamba ikiwa 

vijana katika kila kijiji. Wanaweza kuwa trained namna ya kulinda kijiji. Sababu ni kwamba 

wezi wakiingia katika kijiji, ukikimbia kupiga ripoti katika polisi, polisi wanasema wanabeba 

bunduki ya aina gani na inalia namna gani. Sasa tunashindwa kujua ya kwamba ni wao 

walikuwa trained ama ni raia. Ndio nimesema ya kwamba vijana wawe trained ili waweze kujua 

ya kwamba walikuwa wamebeba bunduki ya aina gani na inalia namna gani.

Pili katika uchaguzi, yaani general elections, ningetaka kusema ya kwamba, ifanyike moja kwa 

moja, sio kurundika Councilors, wabunge na Rais-Uchaguzi siku moja. Hapo ndipo mchezo 

unapofanyika ya kwamba hata kama mbunge ni mbaya na councilor ni mzuri na Rais ni mzuri, 

Wanaambia mama mzee ya kwamba wewe kwenda mark tu alama fulani peke yake mara tatu 



halafu uondoke. Sasa ningependa kusema ya kwamba igawanywe. Kama ni councilor, 

watangulie kwanza wafanye, huo mwezi ukiisha, tuje kwa mbunge ndio tuchague halafu 

mwisho kabisa tuchague sasa Rais. Na hapo hapo kwa sababu watu wengi wamezaliwa nao 

wanataka uongozi, ningependekeza kusema ya kwamba Councillor aongoze katika kipindi cha 

miaka kumi Mbunge miaka kumi, Na Rais miaka kumi. Sioni haja ya kusema ya kwamba ati 

Rais peke yake aongoze kwa miaka kumi na wao pia wengine councilor, mbunge, pia wao ni 

viongozi.

Tatu, ningependa kupendekeza ya kwamba serikali iseme ukweli. Kama elimu ni ya bure, iseme 

ni ya bure. Kama ni ya kulipa, heri wananchi wa Kenya walipe kushinda kusema ya kwamba 

elimu ni ya bure, hali huku wazazi wananyanyaswa wakiambiwa ya kwamba mjenge mashule, 

mnunue madawati na mnunue vitabu.

Nne, ningependa kupendekeza ya kwamba hili swala la kufunga ndoa, serikali inapasa 

kujiondoa kabisa. Nikisema serikal, namaanisha DC. DC hana uwezo kamili ya kufunganisha 

ndoa. Hiyo kazi awachie wachungaji wa makanisa.

 Halafu jambo lingine,  ningependekeza  ya kwamba hili swala la kuuza maji ya umma, Serikari 

tafadhali isifanye hivyo. Kwa  sababu ikifanya  hivyo serikali yoyote itakayokaa mamlakani 

naye mwingine ataangalia ya kwamba mimi niuze hospitali, niuze bahari nayo. Sasa  gharama 

ya kupata hizo huduma kwa mwananchi itakuwa ghali sana. Hapo, the common man atazidi 

kuumia. Nafikiri kwa leo ni hayo tu, asante.

Com Kangu: Asante sana Bwana Adongosi kwa maoni yako. Na sasa nitamuita Rev. Vincent 

Olulu.

Vincent Olulu:  Chairman sir, my name is Vincent Olulu. I am a preacher with the Voice of 

God Ministry. My first problem is about denominations. When Kenyan Government has a 

problem with denominations, it considers only the Catholics, Anglicans or the Muslims. But 

there are so many also denominations in Kenya whose views have been over looked. 

Speaker: (inaudible)



Rev Olulu: Yes. The Government should seek the views of other denominations before 

answering. Instead of saying the Catholics, or the Anglicans or the Muslims, only three, but 

there are also others whose views are very important. In that respect therefore, I suggest that in 

the next Constitution let the Parliament have a preacher. One, a Christian; Two, a Muslim. 

These must be elected nationally because in Parliament there are also problems. There are 

people there who should be saved. And that preacher he is an MP but it is a preacher 

representing the Christians. And there should be one also representing the Muslims and they 

should be elected nationally. Those preachers should be able to collect information from the 

churches all over the country before answering questions on Christians.

 There are other issues my friends have said here. For example I would suggest that the likuru 

or the village elder be given salary just as the Assistant Chief and Chie, that was also in my 

view. And the Chief and the assistant Chief should be transferable. I also wanted to say 

something about land ownership after the father is dead. The son should assume the land 

without taking the dead to court. That was the next thing.

The other one is on the President. I want to quote the President of this country when he came to 

Busia. By that time it was Teso/Busia. It was Busia district. He told the Teso community,

“ Kaeni hivyo hivyo”. I am quoting what he said. That means he wanted the Teso community to 

stay peacefully expecting something from him. But then, there are some areas that have not 

realized his promise. We have not felt. For example the money for the the money for the heart, 

even the money for the AIDS victims  I suggest that his office should be transparent to give the 

figure of the districts, how much each district has got including the Teso district because we 

have never realized this money where has it gone to?. No lame person has ever been clearly 

pronounced that he has been helped in Teso district. So there should be data brought to district 

so that we know even Teso have got  how much money for theAIDS fund,. How much for the 

heart fund, how much from the handicapped, that kind of thing. May be it will convince  the 

Teso because he made a promise. We have also stayed like that. 

Along with that, I suggest that the President should not choose for us the next President. Let all 

those who are vying for that seat come out. Let men and women come out so that the wananchi 



will choose a leader out of those very many. Let him not choose for us.

I want to tell the Minister of education that on  canning he didn’t takea feasibility study.  target. 

He  should have gone to the teachers to find the problems of indispline in schools. But instead 

he just took the thing to Parliament and banned caning. Let him also appoint Commissioners to 

come to primary and secondary schools, find the effects. Bad and good effects of caning before 

passing it in  Parliament. Whom should he consult? The stake holders, the workers, and the 

teachers. Not Members of Parliament. Some of them have not gone to school and they are in 

Parliament. Definitely they can say my child should not be caned and it is passed, so the 

Minister should know that.

And finally, in this respect I am accusing the department of information, Broadcasting 

information in Teso district. It only reports bad things about Teso community but on 

development, I have not heard anything. I have travelled in Kenya, other places they talk of 

good things being done. But in Teso district that department is quoting only bad things. Let that 

department be rectified. If the officer in charge is not fit for the job, let him or her be 

transferred. Let us also realize the  good things happening in Teso not only bad things.

Com Nunow: Balanced reporting.

Rev Vincent: Yah, balanced reporting, not only bad reporting. Good and bad, balanced. Good. 

Finally, I want to thank your Commission because I attended one of the electoral Commission 

hearings, the final one in Busia about the boundaries and it worked well and things have 

become okay. I am hoping that even your Commission here, what we are talking here should 

not be left out  Because I know in Kenya there are some districts like Teso who propose things 

but they never go back to be implemented, only bad ones are implemented. I am hoping that 

your Commission will implement all that they have said here.And move as  that point that  the 

preacher must go to Parliament. There is evil in Parliament. Thank you very much.

Com Nunow: I thank you very much Reverend for your observations. Benson Kaunya? The 

DEO Owaya? Okay. Gietano Odima? Uko wapi? Okay. unamfuata.



Benson Kaunya: I would like to take this chance to honour the high table. I am called Kaunya 

Benson. And I am a job seeker. Here with me I have got some observations which I am going 

to read to you. First on the side of employment. I would like to suggest that job opportunities 

for the youths should be increased by reducing the age of retirement to 50 years. May be to 

elaborate a bit, here I need to say that even if somebody is employed at the age of forty or forty 

five, it is you to go and struggle and work very hard and achieve all that you may be lacking. If 

you go there and start joking, it is up to you. So long as your age reaches 50, yours is to walk 

away.

Another issue, once one has retired, there should be  no more employment in any Government 

office or organization for him or her. Once you are retired, you have to give room for the 

unemployed also so that we all enjoy the fruits of our region equally. Another issue is that  if 

any job vacancy have been advertised it should only be for those ones who are not employed in 

any office. 

Here Mr chairman, I don’t know how it is in your areas. In our area here, you find that there 

are those what we call short term jobs. For example, polling clerks, or registrar of voters. 

Surprisingly,  you find that if such a thing is brought, whoever brought  it, may be he was 

merciful to those who are not employed so that they can also gain something from that. But 

surprisingly enough you find that even somebody who is working somewhere, he earns 

monthly, you find such a seller also struggling for that. Now you wonder, where should the 

unemployed go?.

Another issue is on defense and security. I suggest that there should be no arresting of anybody 

by the police without the sub Chief or areas likuru’s consultation or knowledge. I  think it is 

this likuruor sub Chief, who has been staying with this man, he knows how he behaves. Now 

you find that if the policeman comes to arrest this person, whether he has done a mistake or not, 

he is really mishandled. I was also suggesting that all the Government training units  should 

gurantee employment for their trainees just after the training for this will help create 

employment vacancies for the youths. I think Mr Chairman without wasting time, that’s what I 

had for today. Thank you



Com Nunow: Thank you so much. Let us have your memorandum. Please go  and register. 

Gita Odima?  Naye  ajitayarishe. Tuko na councilor. Do you want to presents? Okay, you are  

after him.

Mr Odima Ongema: Asante sana Bwana Chairman, Bwana DC, kwa sababu ya kutuachilia 

katika maoni ambayo mumelete ya Katiba mpya. Mimi ni Mr Odima Ongema. Kutoka 

sublocation ya Achik. Maoni yangu ya kwanza ni kwa upande wa matibabu. Kwanza matibabu 

ya siku zile vile tulipata uhuru ilikuwa mzuri sana. Maana ilikuwa watu wanatibiwa kwa pesa 

kidogo lakini watu wanapona. Saa hii matibabu yetu tangu tupate uhuru, si matibabu mazuri. 

Unaweza leta mtu amegua sana, Wanapima, wanaitisha pesa mingi. Hata daktari anaweza jua 

mtu huyo atakufa, hawezi kuambia wewe, na bado anataka pesa. Kwa hivyo matibabu irudi 

kama zamani kwa maana ikiwa miili yetu itakuwa biashara ya madaktari, mtu anakufa, wewe 

unachukua pesa. Halafu huyu mtu tena baada amekufa amechukuliwa mortuary, bado 

unatakiwa ulipe  pesa. Kwa hivyo sisi uhuru wetu umekuwa mmbaya. Unakumbuka uhuru ya 

wazungu? Ilikuwa mzuri kuliko yetu na tuliwachiwa uhuru tupate uhuru, kama ya wazungu na 

sisi wenyewe tuongozane vizuri.

Com Nunow: Mzee Odima, tupatie pendekezo lako. Ukisema afya irudi kama zamani, hiyo si 

pendekezo. Kwa hivyo tuambie ungependa iwe namna hii, namna hii. Kisha uendelee hivyo.

Mr Odima: Asante sana. Na-penda iwe tutibiwe vizuri, tukatiwe kuchukua pesa mingi katika 

hospitali maana-ake tunalipa  pesa mingi na mtu anaugua na anakufa.

Com Nunow: Unataka pesa kidogo ichukuliwe?

Mr Odima: Nataka warudishe ikuwe pesa kidogo kwa matibabu. Ya pili, upande wa polisi. 

Zamani polisi walikuwa ni watu wale wamekoma siku hizi polisi wanaandikwa watoto wadogo 

ambao wanatusumbua zaidi. Mtu anarokotwa tu, kwa sababu anatoka  kwa milango kubwa, 

mwingine ni wa milango ya wizi. Sasa saa hii, tunasumbuliwa. Hawawezi kutuamini. Utaona 

polisi anakusumbua anataka pesa. Tunataka polisi wawe watu ambao wamekomaa wale 

wanajua shida ya mwananchi. Si mtoto anakuja kukusumbua kukoroga kukoroga, na kukula 



pesa.

Com Nunow: Awe na miaka ngapi?

Mr Odima: Nataka awe na miaka 35 na awe ameenda training. Ndio hiyo Bwana mkubwa, 

hakuna maneno mengine mengi. Asante sana.

Com Nunow: Asante Mzee kwa maoni yako. Councilor, tafadhali. Francis Ongamo? Uko 

wapi? unaweza karibia? Kuja  mbele. Na utafuatwa na Isaac Oting. Isaac yuko? Isaac Oting 

hayuko.

Emmanuel Emode:Bwana chairman, mimi pendekezo langu la kwanza kwa Commission 

yako ni kama ifuatavyo; Kwa majina naitwa Councillor Emmanuel Emode. Kwanza 

ningependekeza ya kwamba kwa upande wa pensions, mtu yeyote ambaye amehitimu miaka 60 

awe akipewa pension kama hata hajafanya kazi ama alifanya kazi, awe akipata pension, akiwa 

mama ama baba. Pendekezo lingine, mimi ningependekeza ya kwamba mtoto anapozaliwa 

serikali imfungulie account. Hii ndio njia moja ya kuwezesha kupambana na umasikuni.

 La tatu,  uchaguzi wa chairman ungebaki vile ulikuwa, Chairman wa County Council ama 

mayor achaguliwe na madiwani. La nne, ningezungumza upande wa mangereza, ya kwamba 

marazi ambazo ziko katika magereza zibadilishwe ili wafungwa wakae ama walale kama wako 

nyumbani, sawa kama akikuwa nyumbani. 

Pendekezo langu la tano, nataka nizungumze juu ya petty cases, petty crimes, Cases ndogo 

ndogo hizi. Mtu yeyote ambaye ni wa family apewe board nyumbani, especially wamama. 

Wangepewa board ya kwenda kotini badala ya kwenda rumande. Kwenda  kwa mama rumande 

ama cell, hii inaleta ukimwi.

La sita, fine kortini ingekuwa limited kwa kiwango fulani, sababu hii ni njia moja ya kufanya 

watu kuwa masikuni. Faini ya shilingi elfu kumi,elfu mia moja, hii ni unyanyasaji mmoja wa 

wananchi. Upande wa madiwani, ningependekeza ya kwamba madiwani, allowances zao zitoke 

katika central Government. 



La nane, ningependekeza ya kwamba yoyote ambaye ananua au mununuzi wa shamba katika 

Teso, akitaka kiti chochote hapa Teso, lazima awe amehitimu miaka hamsini ndipo asimame 

ama apply kwa any post.

Ya mwisho ningeongea juu ya loans. Banks iwache kuuza mashamba ya watu kwa sababu ya 

interests. Na pia interest isije ikaenda beyond ile figure ambayo ilikuwa valued. Bwana 

Chairman, nilikuwa tu na hayo ya kuongea mbele ya Commission yako siku ya leo. Asante.

Com Nunow: Asante sana Bwana diwani. Ningependa unifafanulie kile umesema kuhusu 

watoto au mtoto mzaliwa kufunguliwa account na serikali. Na serikali ikifungulia mtoto 

account,  nani atakuwa anaweka pesa kwa hiyo account, ni mzazi au serikali?

Mr Omode: Serikali.

Com Nunow: Na sasa wajibu wa mzazi ambaye amezaa hawa watoto itakuwa ni nini kama 

mtoto wa masikuni na watajiri wote ni serikali inawawekea account pesa?.

Mr Omonde: Mimi nimependekeza hivyo kwa sababu kuna  familia zingine ambazo mtoto 

anazaliwa na hana msingi wowote. Kwa hivyo hiyo familia hawawezi kusomesha mtoto au 

mtoto hawezi kuwa na foundation yoyote. 

Com Nunow: Kwa hivyo unasema mtoto ambaye amezaliwa kwa wale jamii ambao hawana 

mali?

Mr Omonde: Ndiyo sir.

Com Nunow: Okay, asante. Francis Ongamo?. Twambie zile point ambazo hazikutajwa. 

Kama zile zimetajwa, usikawie nazo sana, taja na upite.

Francis Ongamo: Mimi….

Com Nunow: Eh, chukua microphone kwanza. Tueleze majina yako kisha utueleze yale 



umekuja nayo.

Mr Ongamo: Mimi ni Francis Ongamo.

Com Nunow: Endelea.

 Mr Ongamo: Sasa mimi niko na shida namna hii; sisi hatuna  maendeleo nyumbani. Assistant 

Chief, tulipeleka  Nachukua ripoti kwa office yake, yeye hakubali maneno, anatufukuza sisi. 

Sasa sisi tutapeleka ripoti upande gani? Najua assistant Chief hana maendeleo ya nyumbani na 

anagombana na watu. Sasa sisi tutafanya namna gani? 

Com Nunow: Unataka tufanye nini?

Mr Ongamo: Sasa wewe unajua maneno vile yatafanywa. Mimi sijui  hapana mimi.

Com Nunow: Mzee, sijakuja kujibu maswali. Tulikuja kukuuliza nini ungependa ingie katika  

Katiba mpya?

Mr Ongamo: Sasa sisi tunataka maneno mpya na yaanze sasa.

Com Nunow: Tueleze hiyo maneno.

Mr Ongamo: Sasa, waria  sisi tunataka maendeleo, mimi nataka namna hiyo. Mimi napenda 

maendeleomengi . Sasa watu wanatuharibu sisi, sasa sisi tutafanya namna gani?. Sisi tunaomba 

usaidie sisi  kwa maana tumeachiliwa kwa maendeleo. Hakuna  maneno mengine.

Com Nunow: Asante sana, umesikika. Kwa hivyo unaweza kujiandikisha pale kama huna 

point ingine. Hiyo  umesema na tumesikia.

Mr Ongamo: Sasa sisi tunasema namna hii, sasa sisi  campaign inayokuja, sisi tunataka 

tufanye namna gani? Sisi tusikizana. Sisi tunataka namna hiyo. Ndio watu watakaa salama.



Com Nunow: Point ingine. 

Mr Ongama: Point ingine, nasema. Sasa watu walikaa salama, sisi tutapata maendeleo inaenda 

mbele. Sasa hii maneno ya watu kuingilia watu usiku, wote wakikamatwa ni watu wa 

administration wanafanya hiyo maneno. Siku ile watu walipiga Adongosi kwa maneno hii sasa 

imepita miaka miwili.

Com Nunow: Okay, asante sana Mzee Ongama. Tafadhali uende pale ujiandikishe, asante. 

Ochekendi Titus? Ajitayarishe Destrial Okuu. Ako Destril? Karibia hapa tafadhali.

Mucheketi Titus: Thank you very much Chairman of todays occasion. I am Mucheketi Titus. 

I am a teacher by profession. The following are my proposals to the Commission of 

Constitution Review. One, I would like the Government organs to be decentralized for the sake 

of equal development in the country. For example we have all the ministry offices in Nairobi. 

But you find that other areas have become very difficult to reach and people normally suffer 

whenever they need assistence in various ministries.

Next proposal is on professional sikulls. All department should be independent from political 

exercises. For example, medicalsector  should be led by a professional for example the Minister 

and/or permanent secretary should be a doctor not any politician who has been elected from the 

grass root to go and head a department he knows nothing about in  connection to that,  you find 

for example now you have a problem of UKIMWI you will find that to do that, to sensitise the 

people, you will find that politicians are being in involved and they  may not know exactly what 

should be done at particular levels.

Thirdly, involvement of common citizens in economic development. You will find for example 

farmers growing sugarcane in western province. Affairs concerning sugar cane are being 

conducted in Nairobi but the people who are directly concerned with the development or 

growing of sugarcane are in western. So I propose that all those offices concerning with 

particular development of farming should be carried out in that particular area, where that crop 

is being grown. And people of that particular area should  be involved directly.



Employment: I propose that the Constitution should give allowance of recruits from various 

areas different qualifications. You will find that in different areas, for example in Turkana or 

Masai land, you find that conditions of learning are quite difficult. You find some people just 

get very low grades particularly in form four. And if the grades of going to school is 

generalised  you will find that some people are bound to suffer.  

I propose people are treated according to their environmental conditions so that where people 

are really performing poorly,  they should not be left behind. Everybody should be involved 

and taken to training.  I am saying this because of late you will find that in education for 

example, the college intakes  have reached minimum grade D+ to C. So that one has really 

made people suffer. So you will find that in the next Government or in the Constitution, I feel 

that one should be catered for so that everybody in all parts of the country should be considered

The fifth point is on education to all people. The present Government actually has announced 

that everybody must be educated. But the Government as far as I am concerned is only able to 

cater for the teachers but the schools are not developed. It is my proposal that the Government 

should give certain amount of money to schools. That should be yearly, so that schools should 

admit all children in primary and that education to all may be realized in the given time. And 

also people are suffering because the system of education, I am seeing as if it is ruining in a 

way. I remember in the old system, when a child develops from primary to secondary school, 

after four years in secondary school, others come out and  they take up some certificate courses  

but there are those that will go to A level. That is a way of retaining a certain percentage of 

human resource in the system. So, the few chances that can be found at that particular level can 

be taken by those who have come out. Also, when A level results  come out,  others will go to 

university. It  is easier for the Government to control the human resources. So I propose that in 

the Constitution we should have a system of education which allows the economy to grow so 

that we don’t have human resource being wasted out. It should be controlled.  May be what I 

can also suggest…

Com Nunow: Lastly mwalimu. Thank you.

Mr Titus: What I can suggest how to get these funds to fund primary schools for example, 



employees can be charged one percent. And when that money is collected in the treasury, it is  

distributed to schools. I know it can work. 

Another point,  we are suffering because our infrastructure is really poor. If you go across the 

country, roads are very poor but we have man power, our security forces. You know we are in 

a blessed country, I think God has heard our prayers, we are not involved in war. So the army 

men, instead of staying in the camps they should be involved in performing some of the 

activities like construction of roads bridges and so on or building the Government institutions.

Political parties should be two. Because people are wasting a lot of time in forming political 

parties instead of developing the nation. If there are two, people can be told to choose to be in 

one. Freedom of worship. This  one, in my  personal view, I am seeing it has brought a lot of 

problems. In the Constitution I propose that we should identify those seets  or denominations 

that have already developed and others should be cut down  because freedom of worship has 

brought a lot of devil worshiping you will find a group of  things can also come and say they 

are a Christian group and  they keep on molesting people.

Com Nunow: Thank you very much Mwalimu.

Mr Titus: Okay, just on Harambee policy only.

Com Nunow: Thank you mwalimu. Thank you.

Mr Titus: Just on  Harambee policy only. Thank you.

Com Nunow: No,  I think we have got to respect each other. I had stopped you earlier when 

your time was up then I left you make several other points. But most of these points have been 

made. And please ningependa kuwaomba ukija hapa, utueleze zile points hazikutajwa. Ukiwa 

unarudia zile points tutakuzuia usiendelee zaidi. Kama unaona point haikutajwa, Mzee kuja, 

hizo points ndio uzitaje, ili report ya Constituency iwe compelete. Hii report yote itakuwa 

Constituency. Na hiyo point haitasemwa imetajwa na watu tisini ama watu kumi, ni point katika 

report ya Constituency. Na ukiangalia point yako, baadaye  ukiangalia report utajua kama 



imetajwa ama haikutajwa. Kwa hivyo tunge-save time uki-adress state those points ambazo 

hazikutajwa. Na  tunataka kuhakikisha watu wote wamezungumza. Na ukija pia uchukue muda 

wako, usizidi ukijua wengine wanakungoja. Asanteni.

Desterio Okoo: Asante sana Bwana Chairmen na Tume yote pamoja. Nashukuru kwa kuja 

kujua shida zetu na yale ambayo yanatuuma. Kwa majina naitwa Desteris Okoth, Retired 

officer wa agriculture. Kitu ya kwanza ambao nitazungumza. Nitazungumza kuhusu upande wa 

administration. Nguvu za polisi zipunguzwe kwa raia kwa sababu zifuatazo. Polisi anaweza 

kukushika kwa ulevi halafu akubandikie chochote kile. Kwa mfano kukuwekea msokoto wa 

bangi ama kwa stesheni kukuwekea litre za changa’a ili ufungwe ama utozwe faini.

Lingine, mwito twaomba serikali yetu iweke sheria ambayo italinda raia wake kwa polisi wa 

hofu. Pili, utamaduni wetu ingawa umesemwa, lakini nitachangia tu kidogo kidogo. Pombe ya 

kienyeji irudishwe kwa sababu zifuatazo. Wazee wa reserve wengi hawana mapato ya 

kugharamia beer. Pombe kama vile busaa ya wimbi ni kinywaji cha mababu zetu walipokuwa 

wanakutana kuzungumzia mambo yanayohusu vijiji vyao, na  mambo mingi ya kimila. Pia 

wazee walikuwa wakikutana wakitumia pombe, kuita watu kuwasaidia kazi kama vile kulima 

ama kupalilia vitu shambani mwao. Tena hata kuoa pia walikuwa wakikaribisha wakwe na 

pombe za kienyeji hizo tu.

Mwisho, likuru walipwe angalau kitu kidogo sababu ndio macho ya serikali huko nyuma Kitu 

kidogo kitawapa motisha ya kufanya kazi kwa bidii na kupunguza ufisadi pia. Ni hayo tu.

Com Kangu: Asante Mzee basi peana hii kule. Patrick Emojong. 

Patrick Emojong: Asante sana Commissioner Teso siku ya leo. Mimi kwa majina naitwa 

Patrick Emojong. Langu ambalo ningependa sheria ambayo ingekuwa sasa mpya, ningependa 

serikali isaidie watu vitambulisho bure pamoja na passport. Wananchi wa Kenya hawaendi 

mbali kufanya biashara zao kwa sababu hawana passports. Passports hupewa watu ambao 

wana pesa. Mambo ya pesa kwa passport ingeondolewa.

Point ingine, ingawa watu wamesema, ni  mambo kulingana na mashamba. Mashamba kwa 



hakika kama ni ya mtu binafsi, kwa nini percentage inakuwa mingi sana kwa upande wa 

license. Upande huo ningeomba serikali ijayo kwa hii marekebisho ya Katiba, mtu angepewa 

license pengine kulingana na pesa,  kulingana na shamba ambayo ako nayo. Pengine kama 

ingekuwa juu sana, kama shilingi mia tano kulingana na kazi ya office. 

Lingine ni kuhusu mashirika ambayo yanakuwa mahali. Kwa mfano hapa Alupe, tuna hospitali 

karibu nne na mambo ya Agriculture. Unakuta hayo mashirika, hakuna kitu wamesaidia wana 

kijiji ama wana-area hii. Hata kutengeneza barabara hawawezi. Hata kujenga shule hata moja ya 

nursery hawawezi. Kwa hivyo ningeomba serikali ijayo, kwamba mashirika kama hayo yawe 

pia yanachangia kusaidia serikali kwa mambo kama kujenga shule ili waweze kusaidia 

kuandika watu kazi.

Lingine, tunasema kulingana na sisi ambao tuko upande wa mpakani, sasa hasa kama sisi 

Wateso tuko mpakani wa Uganda na Kenya. Tunaweza kuwa watu wa Uganda wametangulia 

kuvuna na watu wa Kenya wangali wajavuna. Sasa wakati unaweza kwenda kununua chakula 

kule Uganda Unakuta tayari kule kwa mpaka kuna askari anachukua pesa kwa hiyo gunia 

umenunua. Ukisonga unakuta iko watu wa municipal ama County Council, hawa pia 

wanachukua collection yao. Sasa tunashindwa serikali inaweza saidia kwa njia namna gani. 

Kwa hivyo lazima tusaidiwe hata kama ni kuondoa hizo taxes kila mahali.

Lingine ni kuhusu biashara. Labda umeuza ng’ombe wako unataka kufanya biashara kidogo 

kama ya duka ama ya butchery. Lakini  unakuta taxes za butchery unakuta ni kama elfu saba, na 

pengine capital yako haitoshi elfu saba. Umenunua ng’ombe shilingi elfu tatu. Sasa unakuta  

license iko juu kuliko biashara ambayo uko nayo. Kwa hivyo tungeliomba biashara kama ya 

kinyumbani hasa biashara kama hiyo ya butchery, ya duka, license yake serikali ingeanglia iwe 

kidogo sana ili kila mwananchi hata wa chini aweze kufanya biashara apate usaidizi. 

Ingine nimambo ya waalimu. Tungezungumzia mwalimu kama hasa mwalimu wa nursery. 

Mara nyingi tunaona ya kwamba waalimu wa nursery serikali haiwachukulii maanani 

kuwasaidia. Pengine umepeleka mtoto wako kwa nursery course, amemaliza, kurudi hapa 

hakuna mahali ataenda. Sasa ataanza kuandikwa na wazazi ili wazazi waweze kumlipa. Kwa 

hivyo katika serikali ijayo tungeomba waalimu kuanzia kwa waalimu wa nursery walipwe sawa 



na waalimu wa primary.

Ya mwisho tungesema ya kwamba kulingana na elimu ya siasa, mimi ningependelea serikali 

ijayo mtu ambaye anataka siasa kama ya councilor waanze kutoka kwa elimu ya mwisho, 

Primary, hadi mahali ambapo amejitoshelesha kwa masomo yake. Sababu hawa watu wote 

wamejaribu kusoma lakini pengine njia ya kuendelesha masomo yake ndio yakabaki  nyuma 

lakini yeye anaweza kuwa leader mzuri. Juu ya hayo yote, mengi yamezungumzwa kuhusu 

mambo ya koti. Ya mwisho kabisa ndio hiyo. Tungependelea ya kwamba watu wa ma kosa 

madogo madogo katika Serikali ijayo badala ya kupeleka mtu kwa jela kama  pengine mtu 

ameiba mayai kwa ajili ya kukosa chumvi akaiba ya jirani yake, mtu kama huyo apewe kifungo 

cha nyumbani ili asaidie kufweka barabara kwa ajili  ya survey kwa kijiji. Ni  hayo tu, asanteni 

sana.

Com Kangu: Asante. Bwana Linus Opulong? Kama hayuko tupate Omari Hatip. Sedolina 

Okwarazi? Julius Ndunga?

Julius Ndunga: Asante sana Bwana Mwenyekiti.

Com Kangu: Tumia Mic.

Mr Ndunga: Jina langu ni Julius Ndunga na hapa niko na maoni machache ningependa 

yakuwe incorporated katika Constitution. La kwanza ni kuhusu insecurity. Tunaongea juu ya 

insecurity. Tunaona hata MPs ama Ministers wanataka wapewe bunduki ama kitu kama hicho. 

Lakini mimi ningependekeza ya kwamba kwa wananchi kungekuwa na identified pengine 

vigilante groups za youth ambao tunajua wana tabia ambazo ziko straight. Wawe na mahali 

ambapo wanachaguliwa, waangaliwe tabia zao vile zilivyo halafu watasaidia katika kuangalia 

hali ya security kwenye vijiji. Because you are realizing the polisi actually whom we are 

depending or relying for  security are the ones ambao wanatufanyia sabotage. We have had 

several incidents of such cases.

 Halafu la pili,  naenda kwa regulation ya Parliamentary sessions and attendance. Ninaona ya 

kwamba kwa mara nyingi tumepata kwamba huwa hakuna quorum ambayo inatoshea labda 



kuzungumzia juu ya jambo fulani ambalo lingekuwa katika Parliament. Sijui hawa wanahitajika 

kuwa kwenye Parliament tu-discuss the important issues kule ambako huwa wanaenda. Such 

behaviour should be regulated, should be looked at, should be put in check to ensure that these 

MPs should always be in Parliament when they are supposed to be. Sio wanakuwa involved 

kwa  affairs zao sana kama biashara na vitu vingine na kuwacha kwenda katika Parliamentary 

sessions.

Halafu katika maendeleo ya vijiji, we would like to have rural electification programmes. Kwa 

sababu tunaona kwamba umeme ni kitu ambacho ni muhimu sana kwa maisha ya binadamu 

kwa wakati wa sasa. Because technologically, saa hizi kila kitu kinatumia stima ama umeme. 

Halafu pia nikikuja kwa constituencies, unaona   kwamba the MPs, the moment they are elected 

they always disappear. You would also want to put them in check by having periods of giving 

them Votes of no confidence. If they are inempt they are not satisfying the depo.

Another point that has been talked about is custom recognition. Watu wameteta sana kuhusu 

pombe. Mbali na yale wanasema, ningependekeza ya kwamba, pombe ikiwa itakubalika, itafikia 

kiasi kwamba hii pombe should only be allowed in occasions which should be licensed. And if 

anybody is to found drunk, amekunywa  pombe ya kienyeji kuanzia wakati wa asubuhi mpaka 

saa nane basi itakuwa  ni hatia. Because people have gotten atendency of getting drunk in the 

morning for 24 hours. So in that case that is when we can arrive at the point of protecting our 

cultural diversity. 

And also, the Government should look into issues like having micro credit schemes to help 

small business men ambao wanakuja katika biashara. Na pia kuwasaidia wanafunzi ambao 

hawajiwezi katika jamii. Na kwa hayo machache ningependa kuwashukuru sana.

Com Kangu: Na tupate Stephen Orisa.

Stephen Orisa: Asante Bwana mwenyekiti mimi naitwa Stephen Orisa. Mimi nina 

mapendekezo juu ya cases katika korti. Pendekezo langu ni ya kwamba sheria zetu 

hazijazingatiwa na wale wanao husika na cases kule kortini. Utaweza kupata mtu amefanya 

kosa, badala ya kuangalia sheria, watu wanaangalia pesa. Na uamuzi  unaamuliwa kwamba yule 



aliye na pesa ameshinda case. Na huyu ambaye yeye ndiye ameumizwa au amepigwa 

haangaliwi kisheria. Kwa hivyo ningeomba kwamba katika Katiba mpya hayo mambo 

yazingatiwe sana. Sheria hiyo ichunguzwe na iangalie wale wanaohusika katika uamuzi wa 

makesi wafanye vizuri kwa ajili watu wengi wanaoumizwa ni raia wale wa chini. 

Pia ningependekeza ya kwamba askari wetu wasiruhusiwe kuchukua pesa kama mtu amehusika 

na case yoyote katika mastasheni ya polisi kwa maana wakati mwingine mtu anaweza kuwa 

anapiga mwingine anamuumiza. Lakini kwa kuwa mmoja wao ana pesa, anaenda mahali kule 

analipa pesa, halafu yule aliyeumizwa anabaki katika hali ile, pengine hata sasa hawezi kufanya 

kazi yake. Kwa hivyo ningeomba kwamba katika Katiba mpya inayoandikwa, hayo mambo 

yaangaliwe sana. Pia ningependekeza kwamba serikali ingesaidia hata mtu wa chini kuweza 

kujimudu kwa hali ya maisha. Kwa maana kama raia wale wanaotegemea kilimo hawana njia 

yoyote ya kujisaidia hata kuweza kulima mashamba yao. Lakini serikali kama ingeweza kutuma 

ma-tractor katika division halafu malipo yake ikuwe chini, ingesaidia raia huyu halafu uchumi 

wetu ungefaidika na ingekuwa mzuri. Kwa kuwa uchumi wetu uko katika mikono ya matajiri 

na uko pia in the hands of the foreigners wale wanao fanya biashara na wenye  makampuni. 

Hiyo imechangia uchumi wetu kuharibika halafu tumebaki kulia ya kwamba uchumi ni mbaya, 

pesa hakuna. Lakini serikali ikichukulia maanani na kuangalia kwamba ni kitu gani kinaweza 

kuchangia ndio uchumi huu uendelee vizuri, nchi yetu ni nchi ya kilimo. Sana sana hata 

ukiangalia sehemu hizi utapata mashamba yamelala tu. Sio ya kwamba ni wazembe, watu 

wanaweza kufanya kazi lakini wanahitaji pia waungwe mkono na serikali kwa njia ingine.

Pia ningesema jambo kuhusu kuomba kwa kuwa sheria inasema ya kwamba tuna uhuru wa 

kuabudu. Ningesema jambo kwamba bila maombi katika nchi, nchi haiwezi kuendelea na hata 

serikali kufanikiwa katika mipango zake. Kwa hivyo ningeomba kwamba ikiwa watu 

wamejiunga na kuabudu Mungu, wanaweza kusajiliwa na serikali na wakajulikana ya kwamba 

hawa watu wanaenda sawa na neno la Mungu. Hakuna haja tena ya kuenda kwa Chief na ma-

sub Chief ili watu hawa wapewe nafasi ya kuomba. Hapo katika Katiba mpya, Serikali 

aangalie.

Jambo la mwisho ni kwamba, kila jambo litakalopitishwa na Bunge lingetangazwa na raia pia 

wajue. Hata kama ni sheria mpya imetekelezwa, lazima ijulishwe raia wafahamu nini 



kinaendelea. Kwa maana tumeongozwa katika giza, hatujui yale yametekelezwa kule. Lakini 

sasa tunashtukiwa tunashikwa tunapelekwa kortini kwamba sisi tumefanya kosa, na hatukujua 

kwamba hiyo tumevunja sheria. Kwa hivyo ningependekeza kwamba katika Katiba mpya kila 

kitu kitakachopitishwa na Bunge. kitangazwe na watu wajulishwe na pia jinsi askari atasaidia 

raia, Serikali itangaze.

 Hata kulingana na mafunzo yao,serikali inatakikana kutujulisha kwamba ninyi raia,  hawa watu 

tunatuma, kuangalia nyinyi na kuangalia mali yenu. Sio kukuja kuibia sisi na kutupiga. Hapo 

katika Katiba mpya ningeomba kwamba hayo mambo yangaliwe na pia yatekelezwe ili tuweze 

kuwa katika usalama. Ikiwa serikali inalipa hawa watu na hakuna faida yoyote kwa raia, 

inamaanisha kwamba hakuna haja hata kukuwa na wao. Kwa hayo machache, nasema asanteni. 

Com Kangu: Asante Bwana Orisa. Tupate Alex Okware.

Alex Okware: Asante sana Bwana Mwenyekiti. Maoni yangu ni kuhusu mashule. Mimi 

nafikiri kwa Katiba yenye tunatarajia kupata mpya…….

Com Kangu: Umesema majina yako?. Tumia mic.

Mr Okware: Kwa majina naitwa Alex Okware. Strike zimekuwa shuleni sana. kwa mashule 

nyingi tumekuwa na shida ya strike. Ndiposa maoni yangu nasema sheria itungwe yenye 

itakuwa inaangalia shule itakuwa mzuri kwa sababu watoto watakuwa na mahali pa kupeleka 

shida zao kuliko kufanya madhara kwa shule. Kwa sababu ukinagalia kwa mfano shule kama 

university ya Maseno, watoto wanatoka shuleni wanakuja njiani, wanangoja magari, kupiga na 

kuchoma gari. Na wewe hii gari yako umepata kwa njia ya kutafuta kwa nguvu zako. Lakini 

sasa umehusishwa kwamba ninyi ndio mnaharibu uchumi wa Kenya. Nafikiri sheria 

ingetungwa ya kuweza kuangalia strike shuleni.

Maoni yangu ingine  ni juu ya Kenya Bureua of Standards. Utakuta soda kama hii iko na 

uchafu na tuna watu wa kuangalia vitu kama hizo. Sheria itungwe ya kuweza kufuata hata 

hawa. Upande wa auditors, utakuta mahali kumeharibika kabisa lakini wametoka na jambo 

kwamba pale hakuna shida. Pia nilikuwa nafikiria sheria ingetungwa pia ya kuweza kuangalia 



sehemu hiyo.

Ninarudi upande wa councilors pamoja na MPs. Mimi nafikiri sheria ingetungwa ya kupatia 

raia mamlaka, kama wanaona Councillor ama MP hapeleki wao vizuri, wanaweza kumkataa 

katikati wamfute kazi. Kwa sababu nakumbuka wakati MP ama Councillor anapokuja kwa raia, 

anakuja akinyenyekea. Lakini akisha pita tu, mnaanza kumuita yeye mheshimiwa. Sasa hata 

mimi nikiwa na maoni yangu siwezi fika kwake. Wanataka mtu wa kuenda kuongea na yeye na 

mimi ndio nilimchagua. zaidi ya hayo, nasema ni asante.

Com Kangu: Haya tupate Julius Otakwenyi.

Julius Otakwenyi: Chairman wa hii Tume ya urekebishaji wa katiba, mimi kwa majina naitwa 

Julius Otakwenyi. Kwanza kabisa mimi nitaenda kuongea kuhusu usafiri. Usafiri katika Kenya  

umekuwa shida kubwa kwa upande wa manamba. Wewe unaweza kuamuka ati unaenda safari, 

unavaa vizuri. Lakini ukikaribia tu pale hawa vijana waone dalili kwamba wewe unasafiri, 

mizigo yako itaenda gari ingine, mtoto kama mama amebeba anaenda gari ingine na wewe 

mwenyewe utabaki katikati utashindwa unaingia gari gani. Kwa hivyo mimi naomba katika 

sheria ambayo inawekwa, kuwe na mpango maalumu wa watu kuweza kusafiri katika Kenya ili 

watu waweze kupata raha kwa kusafiri bila kupata shida.

Mimi nilikuwa nina jambo kwamba kama gari ni ya kuelekea Kisumu, ikuwe na mpango kama 

hawa watu wa baraza ya wilaya wanaweza kupanga gari. Waweze kujenga vibanda pale na mtu 

anaenda ananunua receipt yake na anaonyeshwa gari, anaingia gari. Na hizo gari ziwe 

zikipangana. Sio gari tano inapanga kwa saa moja, wanang’ang’a nia, huyu anataka watu, huyu 

anataka watu, huyu anataka watu, halafu inakuwa ngumu mtu kuweza kusafiri kwa njia mzuri. 

Jambo langu la pili, mimi nitaingia kwa upande ya urithi. Mtoto wangu, kama mimi nataka 

achukue mali yangu, mimi ninaomba serikali isiwe ikimdai chochote. Sababu saa ingine huyu 

mtoto amekosa pesa na huyu mtoto atakaa na hii mali mpaka akose kutumia hiyo mali kwa njia 

ambayo mimi mwenyewe labda nilikuwa napenda. Na huyu mtoto awe mtoto wa kiume ndio 

aweze kurithi mali yangu hata kama ni mali ndogo au chochote ambacho mimi niko nacho. Ile 

urithi ambao mimi naweza kupeana mtoto msichana iwe ni elimu. Sababu yake kama ardhi, 



nikisema ya kwamba nitapea hata msichana, huyu ataonekana kama ni bibi ambaye yuko sasa 

na boma mbili. Hata atasumbua Bwana yake kwa sababu yeye anajua kwao yeye ako na 

shamba yake, anaweza kwenda na akakaa. Na tayari yeye amezaazaa watoto katika ile boma na 

hiyo italeta utengamano mwingi katika maboma ya watu.

Nitaingia upande wa wanawake kurithi mali. Kweli bibi ni bibi yangu, na ikiwa kama yeye 

amezaazaa na mimi  watoto,  lazima yeye atahusika kwa mali yangu sio ndugu yangu kuhusika 

kwa mali yangu. Sababu wakati mimi nilikuwa natafuta ile mali nilitafuta na bibi yangu 

sikutafuta na ndugu yangu.

Elimu Kabisa watoto wetu wa primary school waweze kupata elimu ya bure ndio tuweze 

kuwezesha kila mtoto kufika darasa la nane au chini. Sababu kuna wale wazee kabisa hawawezi 

kugharimia hata primary school na mimi naona kama mipango inaweza fanywa na serikali 

ikuwe ni NGO fulani iweze kusimamia elimu ya watoto.

Mimi naenda kwa upande wa retrenchment. Mimi ninapinga hiyo kitu kabisa kwa sababu hicho 

kitu kimesababisha vijana ambao sasa wanafika  umri wakuweza kujenga boma kupoteza kazi. 

Na hali huyo mtoto amesoma na ameshugulika labda kufanya course ya hiyo kazi na kufika 

huko baada ya miaka mbili ati aende nyumbani. Tena asiruhusiwe kuandikwa kazi popote. 

Tukiendelea na hiyo kitu, mimi nafikiri watu wengi wataumia. Serikali kama inaona kwamba 

kuna nafasi  mahali fulani  ya kuandika, ihakikishe kwamba huyo mtu atawekwa hapo. Asiwe 

retrenched kama miaka zake za kustaafu bado kufika. Sababu mtu anaenda kutafuta kazi akitaka 

kujenga boma yake.

Naenda upande wa kutahiri. Mimi napinga zile kabila ambazo zinatahiri wasichana. Hiyo ni 

kuharibu. Mimi nilikuwa naonelea watoe hiyo sheria  kabisa na iwekwe kwamba kama kuna 

kabila ambalo linaweza kutahiri wasichana, wachukuliwe hatua. Ninaenda upande wa kupiga 

transfer waalimu wakuu katika sekondari schools. Hawa headmasters ndio chanzo cha watoto 

kufanya strike. Sababu wakati mtu analetewa barua ati sasa wewe tunataka uondoke katika hii 

shule uende shule ingine, anaanza sasa, “Mnajua nyinyi mnaenda kuletewa tu kamwalimu 

kutoka tu hapa. Sijui nini na nini mnajua sasa standard ya shule vile nilikuwa nataka kuweka 

inaenda kuharibika”. Sasa watoto kuona namna hiyo, na mtoto ni mtu ambaye ni rahisi sana  



ku-convince wanastrike  Mimi nilikuwa naonelea kama kunafika wakati wa kupiga tranfer 

mwalimu kama huyo, isiwe ati wanam-serve na barua sijui amalize sijui siku ngapi au nini. Ni 

education officer peke yake ndio anajulishwa na  huyu mtu anakuja leo anaambiwa twende. 

Utakuja kufanya handing over kesho au kesho kutwa ili watoto wasipate njia ingine ya 

mkuweza kufanya strike katika mashule. Na tukiwacha hivyo, lazima hawa watoto wataendelea 

kufanya strike mara kwa mara na wanatuletea sisi wazazi hasara kubwa.

Mimi naenda Bwana Commissioner kwa upande wa ukimwi. Ukimwi iwe subject ya 

kufundisha watoto kuanzia kwa darasa la kwanza. Sababu ni janga ambalo linaenda kuumiza 

sisi kwa muda mrefu. Mtu anashtukia tu ati ako na ukimwi na ni kitu ambacho hakionekani. 

Lazima watoto wetu waelezwe huu ugonjwa kwa darasa la kwanza mpaka umri wake 

unapofika, ajue ubaya wa hicho kitu na namna  hicho kitu kinaweza kumuangamiza yeye. Mimi 

nafikiri kwa siku ya leo bwana Commissioner ni hayo tu. Na mimi ninashukuru ninyi kwa kuja 

hapa.

Com Nunow: Ah, Bwana Otakwenyi, ningependa unifafanulie kidogo kuhusu kutahiri 

wasichana. Tulisikia mambo mengi sana wakati huu wa kuchukua maoni ya wananchi, na hasa 

kile tulisikia kikija zaidi ni kukinga mila,. mila ya watu kuchungwa na kuheshimiwa. Na je 

kama kutahili wanawake ama wasichana iko katika mila ya community fulani na wao 

umewaomba wasiingilie mila yako, waiheshimu, zi pia wao wataitisha mheshimu mila yao? 

Kweli?

Mr Otakwenyi: Lakini sasa…

Com Nunow: Aa, ngoja nimalize. Kwa hivyo tukiwa tunajua kutahiri wanawake ina shida 

zake na inaletea mtu taabu, mila ni kitu moja ngumu sana kuiua hivyo na kuificha na ni mila za 

watu. Kama mila ya hii pombe ama shuguli fulani ambazo Wateso wangependa ziheshimiwa na 

waachiwe. Na wao pia wale ambao wanatahiri wanawake walituambia wangependa kuona mila 

zao ziheshimiwe, walipatikana na wao, nani wao na wao ndio wanapenda, hawataki 

walazimishwe kufuata mila za wengine. Kwani watakuwa watumwa? Je, utasema je?

Mr Otakwenya: Mimi naona hawa watu wanatakikana waelimishwe kwamba hiyo ndio njia 



moja ya kueneza ukimwi kabisa. Hata kama ni mila yao lakini wanatumia kienyeji na 

haitakomesha ukimwi.

Com Nunow: Kwa hivyo tuseme si kutahiri wanawake vile lakini ni ile nadhamu ama taratibu 

unaofutwa. Kama wangefanya hivyo kwa hospitali ama mahali kuna hygiene, afya na ambapo 

pamekingwa vizuri ungekubali?.

Mr Otakwenya: Lakini mimi kwa upande wangu, mwanamke siwezi kubali.

Com Kangu: Asante basi ndugu. Tupate Immaculate Obari 

Immaculate Obari: The Commissioners that are here today, we thank you for coming to listen 

to our views. I am Immaculate Obari Ojamong. And here I represent Center for the 

Advancement of Women and children, at the same time the local CBO Chakol Division Joint  

Women Group which was a civic education provider in this division.

First, I must say that we need a Preamble in our Constitution. And the preamble should actually 

address issues, for example, that the Constitution of Kenya should designed  to serve the 

interest of all people of Kenya irrespective of age, race, size. Then I have something on the 

principles, that our leaders in Kenya should abide by the Constitution of the land. And they 

should actually give leadership dependent on the Constitution. That any leader that leads 

contrary to the Constitution should be given a vote of no confidence and be led out of the 

office. That the rule by manipulation should be condemned; that which does not follow the 

Constitution of the land. And the principles here should include the principle of nationalism 

national integrety and socialism should also be there.

I have something on the Constitutional supremacy. Here we are saying that the Constitution 

should be supreme and that anybody who discharges his duties contrary to the Constitution 

should be removed. I think I have said that one.

We are also saying that a unitary system of Government which derives strength from the local 

Government be put in place but the local Government should actually be given preferance. 

Defense and national security. We are suggesting that defense systems should be developed  



right from village levels so that we don’t have system which is almost absent in the village.

On political parties, we suggest that political parties should source their own funds because if 

they are funded by the Government, this could lead to manipulation and it could become very 

expensive to the tax payer. And funding parties would lead to numerous parties emerging.

On the structures of Government systems, we are suggesting that the Presidential system 

should continue. But we should note that the wishes of the people should prevail and not 

individual interest. We are also suggesting that the of presidency should rotate amongst the 

provinces.

Something on the basic rights, we are saying that women with children or expectant mothers 

should not be jailed even if you are found guilty until the child is strong enough to be left alone. 

Or alternative discipline measures be given to the offenders unless if it is on account of murder 

or violent robbery. On basic rights we are also suggesting that police officers be given decent 

places to stay.

 We are also suggesting that human resource development be given priority in Kenya. Because 

we have now a situation where material development is given an upper hand. That is why in 

schools, projects, we talk in terms of buying a bus, constructing a storey building and I don’t 

know what,when actually the moral standards and discipline is declining and that happens 

every where. Even when we talk about HIV/AIDS, you are going to see posh vehicles and 

what not and yet people are dying. So we are saying that human resource development be taken 

very seriously in Kenya.

Then we are also saying that women should be given four months maternity leave with pay 

because that is the basis or the strength of the society. That women and children should be 

given priority in all aspect of national development. And women and children should be given 

free education and medical care.

Actually we are saying here that Kenya first of all should also consider itself as a vulnerable 

country because we are exposed to a lot of dumping materials, the media and all that. So, Kenya 



as a nation should seek to protect itself from harmful practices. For example everybody now is 

talking about immorality, everybody is talking about the influence of the media. If for example 

we had a system of getting views from our different ethnic groups so that  if these people say it 

is generally bad in the country, the nation should be able to discard that kind of practice. If it is 

watching bad videos and all that, it should not be something to be left to stay in place.

On the management of national resources, we are saying that the income raised by the 

Government should be given to all parts of the country. But priority should be given to the 

marginalized and disadvantaged people.

We are also suggesting here that national resources should not be used by leaders to evoke or 

garner power. It should be used to serve the citizens and be channeled in proper ways and not 

through individuals. We are suggesting an independent watchful body be put in place to check 

the performance of the Legislature,Judiciary,Executive and local Government that is the 

ombudsman.

 We have something on renumeration, that is salaries of the people. We have noted that the 

present salaries, I think were derived from the colonial masters. Those salaries from the 

colonialists were not sufficient because the colonialists wanted Africans to be dependent on 

them. And since we inherited them, we are still chaining our people. Therefore, we should have 

a salary system which should enable somebody to lead a good life and one should be able to 

save something. So that after working for about ten to fifteen years, you can opt to move out 

because you have already saved something. So we are suggesting that the salary should be 

reviewed, should be comfortable enough to allow somebody to save as well as lead a decent life 

and not what is happening now.

Com Kangu: Jaribu kumaliza.

Ms Immaculate: We are suggesting that in governance that a responsible Government should 

be able to work cohesively with the NGOs. Because what we are seeing is that the NGOs are 

deplicating duties of performances in the country. So they should work closely and infact they 

should come through the Government.



We are suggesting that on international relations, that border zones or districts like Teso be 

viewed as areas which determine international interests. Therefore, border districts be given 

priority in matters of protection and development. That is why we request that even the schools 

at the border should be built and given priority and even the medical centers and infrastracture.

 We suggested here that proper means for sourcing for funds should be sought. And we are 

suggesting that harambees should be used to facilitate community development and not 

ascompaign platforms to popularize may be corrupts leaders who hand in huge sums of money. 

On worship, we suggested that break away churches should not be allowed because we have 

the capacity to control these items. Because breakaway churches encourage exploitation of 

citizens since so many churches and mosques are being created all the time. And that it has led 

to God being worshipped in very poor facilities which has made God to be annoyed with us.  

So we are suggesting here that the original churches be maintained. But if they are any changes 

to be done, they should be done internally to accommodate new developments.

We are finally saying that our Constitution should endevour to educate and remind Kenyans 

that they are the Government and the Constitution should deliberate  to build individual 

confidence and not disperately dependent on hand outs from leaders. I think that is all we have 

for today.

Com Kangu: Silvester Barasa?

Silvester Barasa: Thank you very much Chairman of this Commission. My names are 

Silvester Barasa. I have a few remarks to make here. 

ϖ Number one; we should like a Government led by the Prime Minister but the President 

should remain head of state and this one we also want limits. Presidential powers and 

his interference with the Judiciary should not be allowed at all. 

ϖ Number two; the retired Government servants  should be paid their dues within 3 

months and should also retain medical benefits and their pensions should also be 



reviewed after every 5 years. And also they should be an annual increament as per 

pensioners income.

ϖ Number three; Presidential decrees. Some Presidential decrees are unnecessary and 

encourage in corruption. For example, if the President decreases that pombe haramu 

decree, this one, this decree has made policemen forget their duties and they go to the 

villages and solicit bribes. That is  making the already poor people poorer. That is now 

corruption. The decree there doesn’t help Kenyan citizens at all. We are not  an Islamic 

state. The innocent Kenyans suffer because people’s thinking habits are bad. So this 

type of decrees should not be allowed.

ϖ Number four, we want a Government that respects all the fourty two tribes. They 

should be treated equally regardless of their sizes. Because some people think that when 

they become heads of states or Prime Ministers, they will have to deal  with the small 

ones who don’t have voices.

ϖ Number five, I feel that marriage certificates be issued at the Chiefs level. The Chief 

should have power to issue marriage certificates assisted by village elders, instead of  

churches  and DCs alone. In conclusion, Kenya today is a country where few people 

are  very rich and others are very poor. The Government we are exepecting should try 

to bridge the gap between the poor and the rich. Because at the moment the gap is 

widening everyday and that way we shall end up only having rich people educating 

their children and the poor will remain an educated. So with those few remarks, I thank  

you very much. 

Com Kangu:  Thank you. Blasio Ondia

Blasio Odia:  eyalama noi loke kicholongo.

Translator: Asante sana mwenyekiti.

Mr Blasio:  ichani lu ajasi kango kesi lu

Translator: yale ninayo

Mr Blasio:  dimarai aji akiroto ape naka ariebi eong kotau atwana papangi kenyiekina eong 



amana kanukinyo alosioeong akisitaka papakang kotini.

Translator: Jambo moja ni kwamba babu yangu alifariki ameniwachia shamba.

 Mr Blasio:  kanukinyo asiongo akisitaka papakang kotini. 

Translator: Mbona niende kushtaki babu yangu kortini.

Mr Blasio:  alemuni bobode eong apesai

Translator: kutoa pesa.

 Mr Blasio:  kanukinyo?

Translator: Kwa nini?

Mr Blasio:  kere kopokona apugani nebuti na iboro ngulu mamu eong kakote.

Translator: Kwa hii serikali inakuja na Katiba hayo mambo yote yaondolewe mbali.

Mr Blasio:  akotongo iboro ngulu komamu ketakanete kokingarene.  Akirori angi Blasio Odia.

Translator: Jina Langu ni Blasio Odia.

Mr Blasio:  amonyitong’o noi kopwap kane kakiroto kanukichani kani?

Translator: Nalia sana hapa kijijini kwa ajili ya hayo mambo.

Mr Blasio:  alemari bobo mama eong kakote chut akiroto ngin.

Translator: Kuanzia leo kuendelea mbele hayo yote tufutilie mbali.

Mr Blasio:  bobode ajasi eong kakiroto kana kana abala ebe, ebe apese ebe ebuni nesi de 

kotiakakine alupu.

Translator: Jambo lingine ni kwamba msichana kudai agawiwe shamba, hiyo haiwezekani.

 Mr Blasio:  achamuti eong apese ne epokin etwani konye emamu nes kejasi kere emamu ikoku 

konye atwana okileni keng ainakini eong eshamba.

Translator:  Nitakubali msichana wangu kama aoleka wa bwana yake amefariki na hana mtu 

mwingine wa kumlinda, naweza kumpea shamba.



Mr Blasio:  lakini na ejasi kidwekene ka okileni kene ebe agwaputu eshamba loka papaangi 

mamongo.

Translator: Kama mwenyewe ako na Bwana yake na watoto, siwezi kumpea shamba

Mr Blasio:  bobode akimado kotoma osibitali aroniari.

Translator: Matibabu katika mahospitali yamekuwa mabaya sana.

Mr Blasio:  itwanikini ijo itwani okeki kesibitali 

Translator: Mgonjwa aweza kufia kwa mlango wa hospitali kwa sababu hana pesa za kulipa.

Mr Blasio:   bobode itwani koni ketwana imonyit ijo itwani kon ekote ijo kolemu apesai nu 

elemara ijo nesi komochari.

Translator:  Mtu wako amefariki,  ako morturary unadaiwa pesa ndio utoe maiti upeleke 

nyumbani kuzika.

Mr Blasio:  apugani kingaraki eong akirot ngin kochaka

Translator:  Serikali iweke kwa Katiba isaidie hayo kufutilia mbali

Mr Blasio:  mamongo ache nu ipu alemari ngupengunu bon kangetaki eong osi.

Translator: Ni hayo tu, asanteni.

Com Kangu: Tupate Augustine Wangila.

Augustine Wangila: Mwenye kiti, kwa majina naitwa Augustine Wangila. Na nitakuwa na 

maoni kama yafuatavyo.

ϖ La kwanza ni hii ya Bunge. Ningependekeza wabunge wahudhurie bunge kuanzia 

Jumatatu hadi Ijumaa.Rais pia anatakikana ahudhurie Bunge angalau mara tatu kwa wiki 

ndiposa atasikia maoni ya wabunge na atajua shida za wananchi ni gani. Kuliko 

kungonjea tu kwenda kufungua Bunge na kupotea. 

ϖ Jambo la pili ni kuhusu provincial administration. Ningependekeza ya kwamba 

provincial administration iondolewe. Na badala yake tuwe na elective council. Kwa 

mfano katika tarafa tutakuwa na councilors ambao watakuwa wamechaguliwa wakae 



watengeneze council. Ikienda kwa wilaya, wawe hivyo. Na kiongozi wa wilaya badala 

ya kuwa mkuu wa wilaya ningependekeza awe mayor au awe mwenye kiti wa town 

council ili kazi ambayo atakuwa akifanya, anaifanya na anajua ana saidia watu wake. 

Kama shida itatokea tutajua ni kijana wa fulani, mtoto wa fulani, ndio amekula pesa 

ambayo ingejenga barabara, ni mtoto wa fulani ambaye alikula pesa ingejenga hospitali 

na kadhalika. 

ϖ Jambo la tatu ni kuhusu political zoning. Tumeona  hivi karibuni tunasikia wilaya fulani 

ni zone ya jama fulani na hiyo inaharibu nationalism. Tungefanya hayo maneno ya 

zoning yaondolewe na kila mwananchi ambaye anataka kutembea tuseme

ϖ ana-campaign for urais, atembee mahali popote. Awe wa upinzani au awe wa chama 

ambacho wanasema ni cha sehemu hiyo.

ϖ Nikiendelea, naona hali ya wale ambao watakuwa wanagombea viti, akiwa councilor, 

mbunge, au Rais, atangaze mali yake hadharani na atangaze vile aliipata ili tusi chague 

watu ambao wataenda kunyakua mashamba yetu, kunyakua plot ambayo tungejenga 

hospitali ili wawe matajiri. Lazima atangaze mali yake na aliipata namna gani.

ϖ Jambo la tano ni kuhusu taxation, ushuru. Tunaona hapa Kenya taxation ni hali ya juu 

sana. Kwa mfano,  tunasema tunataka kuondoa umasikuni. Unapata mama amepanda 

kunde yake tu kwa garden yake anapeleka, sokoni. Hiyo mboga ni ya shilingi kumi. 

Baada ya kuuza wanamsimamia wanataka shilingi tano. Je, umasikuni tutauondoa 

namna gani? Ningependekeza ya kwamba watu ambao wangelipa ushuru wawe watu  

ambao wameajiriwa. Serikali ichukue taxation kwa watu ambao wamejiriwa ili wapate 

pesa ya kuendelea kuliko kunyanyasa mama au mzee ambaye hajiwezi, anaenda kuuza 

mtama wake wa shilingi ishirini, wanataka shilingi kumi. Umasikuni tutamaliza namna 

gani?

ϖ Jambo lingine la kumalizia ni kuhusu nominated MPs. Hawa wabunge ambao 

wanateuliwa tu bila kuchaguliwa. Ningependekeza wasiwe wanateuliwa tu, ili watoke 

kwa special groups. Kwa mfano tutenge Wabunge,  kwa mfano kama ni kumi na mbili 



kama saa hii. Tuweke namba fulani itakuwa ya vijana, namba fulani itakuwa- disabled 

watu ambao wamelemaa, namba fulani iwe ya wamama, na namba fulani iwe ni ya 

unionists watu ambao wanatetea watu kazini na kadhalika. Ni hayo tu. Asanteni.

Com Kangu: Eliud Orutu.

Eliud Orutu: First of all I thank the Commissioners that  have taken  time to come and listen to 

our views today I am Eliud Haggaiouto . First of all Mr chairman Sir, my Constitution review 

suggestions concern leadership. Under this, we have 42 tribes in Kenya. Since we are in the 

multi party era allowing us to participate democratically, if one tribe was once in power, there 

should be an allowance of another different tribe to vie for presidency and Constitutionally, if 

this can be passed by Parliament and made a law, it would enable any other communities that 

have never been in power to enjoy and participate freely. As citizens of the Kenyan society as 

far as the building of the nation is concerned. So this must be rotational in all tribes or 42 tribes 

whether big or small.

Number two, any leader as head of state, after his retirements, he is like any other civilian. So 

the idea of some few individuals or Parliamentarians to propose that he should be granted with 

security, good housing and large tracks of shamba must be abolished. In this conclusion, this is 

one way of raising our economy because for ten years now, our country has been performing 

very poorly. Others were mentioned by some other people.

Yesterday I had over the radio that Rift Valley province was leading in the registration of voters 

followed by Western then Nyanza with a very low number of registration. Since there was 

vetting that took place 2 to 3 times, registration of voters of at least one month should take 

place. There are some adults who have not received registration cards as your Constitutional 

review exercise goes on. So let the registration of voters continue for a short time.

Another point is this, there was been starvation in Kenya in 1980, 1981, 1985, and 1997 in 

Western Kenya.  L.Victoria. as an example of a permanent water fall must be utilized to irrigate 

all drought areas for the purpose of getting enough food through the donors and this can only 

be emphasized by Parliament.



I have got another point Mr Chairman sir. Any civic leader must be basically educated, at least  

standard seven and above, not just an illiterate. In this situation, I elaborate by saying most of 

the civic leaders are fond of grabbing municipal plots and eventually become rich, yet their 

salary is very low.

Another point is this, on the security, the communities to be provided with police reserves. For 

example recently here in Teso District, especially here in Chakol Division, there was an incident 

of some thieves coming all over killing the innocent people and snatching the commodities and 

indeed there was insecurity.

Lastly about the local leaders, Ligurus, sometimes this leadership is neglected country wide. I 

would like the Commissioners to present that issue so that Parliament will discuss on how to 

pay their salaries. I say this because they are the first eyes of the Government  and in most 

cases they also ask for bribes. And sometimes she or he has no money. Thank you very much 

for listening.

Com Kangu: Thank you. George Obong.

 George Obong: Thank you chairman. My names are George Obong. I just have a view 

suggestions. If the new Government will  take up this I think it will be helping a lot. On the 

issue of minding other people’s welfare, so many people have talked about education and so 

many people have talked about health. I would suggest that instead of having problems of child 

mortality, we have should be provided with ambulances or may be helicopters incases of  

exams, we find that  there is a problem of transport and communication and in the cases of 

emergencies like may be we have a lady who has to deliver and there is no transport for this 

lady, let it be provided freely. In times of election, we have had situations where we hear the 

Commissioners or may be the people overseeing the elections are stuck somewhere in the mud, 

let them be provided with the helicopters to salvage them in such cases. Because for example if 

that man went claiming for an allowance of overstaying in that place, it will be very difficult to 

pay.

Another issue is the idea of corporal punishment in schools.  I think it should be introduced to 



cub school unrest. I have gone through the same problem. But we should introduce a situation 

where a kid is not being beaten, because of a problem somebody goes scot free and then he 

tends to behave like he cannot be punished for a problem he has done in school.

I would also suggest on the side of law courts, let the magistrates or judges be able to write 

their findings in kiswahili because this one is a national language. Let them write their findings 

in kiswahili and let them meet there punishment through writing in kiswahili.

 On strikes, people have talked about them. But I would suggest that if the Constitution can take 

up the issue of trying to make the administration be strict. Let them follow their oaths when 

they were taking these courses so that they should not have a generation gap between the 

students and the administation. That will curb the problem of strikes. And I would also suggest 

that  these strikes all over about civil servants not having been paid, may be teachers or 

something of the kind, let us try to remind them of the oath they took when they were taking up 

these jobs. Somebody takes an oath like may be the nurses, they nightangle oath then 

somebody somewhere decides to torture a patient because he was not paid nicely. And on the 

Government part, let them look into on a humanitarian ground.

I would also suggest that before a Bill is passed, let them play or toy with it in Parliament and 

then they present it to the cabinet and then from the cabinet let us introduce a Senate which can 

scrutinize this Bill before it is passed so that the President can only come to endorse when need 

be not passing decrees that bring about problems in the country.

I would also suggest that we reduce overspending by the Presidential motorcades. Let him be 

given a helicopter and may be two helicopters for the security  reasons so that he runs around 

the country the way he wishes. Not running around with so many vehicles. That will be reduce 

that budget. I think that is all because the others I have written here, most people have talked 

about them. Thank you.

Com Kangu: Can we have Africanus Ojune?

Africanus Ojune: Thank you Commissioners. for coming to listen to our views today. My 



names are Ojuna Africanus and I have got a few proposals to put across. First is on land 

ownership. I would suggest that land should be owned by an individual but not a clan because 

we have heard cases whereby certain individuals have been deprived their rights to own land. 

Secondly, Citizenship: A child born of a Kenyan mother when abroad should get automatic 

citizenship compared to a child born of a Kenyan man when abroad. On education, we know 

that it is a basic need as well as health and medical care. I propose that it should be the 

Government’s responsibility to provide education for all especially in primary schools. On civic 

elections, I suggest that the minimum qualification of any aspiring councilor to vie for the civic 

seat should be at least a primary certificate and must have attained an A or B+ in English 

languages. Lastly, I also suggest that we should have an independent Judiciary. Thank you for 

listening.

Com Kangu: Finally, Michael Papai Osigwaro.

Michael Papai Osigwaro: Nashukuru mwenyekiti wa Tume ya marekebisho ya Katiba. 

Nashukuru kwa nyinyi kufika mahali hapaIii muweze kusikia maoni yetu. Mimi mwenyewe 

kivyangu ningependa kuwaomba ninyi katika Tume hii mjaribu mtusaidie haswa kwa upande 

wa DDC system.

Com Kangu: Michael, twambie majina yako kwa microphone.

Mr Papai: Michael Papai Osigwaro. Kuna hii ambayo inaitwa DDC system ambayo serikali 

ilibuni hapo nyuma. Hiyo system naona kama inaangamiza nchi hii. Mimi ningeomba hiyo 

system  ipate kuondolewa kwa sababu ni njia moja ambayo wale viongozi ambao wanasimamia 

idara fulani za serikali wanapata njia za kufuja hizo pesa. Kwa vile unaweza kuta hizo pesa 

zinapitia kwa mikono ya mkuu wa wilaya, yeye atachukua kiwango fulani. Kutoka hapo itapitia 

kwa departmental heads wao nao watachukua kiwango fulani. Ndiposa hizo pesa haziwezi 

kufikia wananchi. Na ndio inasababisha hata nchi yetu inazidi kuwa masikuni kabisa. Badala ya 

sisi kuendelea tunazidi kurudi nyuma.

departmental heads. Kuna section heads, pia wao wanachukua kiwango fulani. Sasa zile pesa 



ambazo zinakuja kufanya ile kazi ambayo zinapangiwa, hizo pesa zinakuwa za kazi duni 

ambayo haiwezi kutufaidi. Ambapo utakuta siku moja, mbili hiyo kazi imefanyika, mwaka wa 

kwanza kama ni barabara imebomoka, pot holes all over.

 Ningeomba serikali irudishe ile system ya zamani ambayo inaitwa central stores. Kama ni 

madawa iwe yanachukuliwa kutoka central stores. Kama ni once a month or once in 3 months, 

hiyo itakuwa ikisaidia sana. Kwa sababu hizo pesa zikiwekwa ati ndio wanunue madawa, mtu 

ananunua kiwango chochote cha dawa. Kama ni mhindi ndio anapewa tender, wana-sign 

chochote kile anasema, dawa zimekuwa supplied mahali pale ama ni spare part za gari 

zimekuwa supplied kwa Alupe hospital lakini hakuna kitu kama hicho kimefanyika. Sasa 

ningeomba hiyo serikali iweze kufuatilia sana.

Nyingine ningependa kupendekeza ni kuhusu cost sharing kwa mahospitali. Cost sharing hii 

imefanya watu  wengi sana wamepoteza maisha. Haswa  hata juzi kumetokea na outbreak ya  

malaria pale Rift Valley na watu wengi wamekufa. Kwa vile hata mimi nikiwa sina pesa na 

niko mgonjwa, nitakaa tu nyumbani sitaweza kwenda hospitali. Kwa sababu pale nitaitishwa 

kwanza pale ninapoingia kwa daktari, examination fee inatakikana. Kutoka hapo uende 

uandikiwe dawa. Ukisha andikiwa dawa tena injection room kuna madawa umelipa pesa. Tena 

yule nurse ambaye ataku-inject anaitisha kiwango fulani cha pesa. Hiyo naomba sana serikali 

iweze kuchunguza. Hapo tutakuwa tumesaidia wananchi pia waweze kuenjoy matunda ya 

uhuru wetu.

Com Kangu: Kuchunguza tu au una pendekeza?.

Mr Papai: Ni pendekezo serikali iweze kuchukua hatua.

Com Nunow: Kama nini. Unapenda ifanywe nini.

Mr Papai: Ya kuondoa cost sharing kwa mahospitali.

Com Nunow: Sema hivyo, go to the point. Endelea.



Mr Papai: Mimi ninapendekeza serikali iweze ku-create, wananchi waweze kupewa kiwango 

fulani cha kuwawezesha nao waweze kujimudu kimaisha. Kwa sababu kuna mtu mwingine 

ambaye anaweza kuishi kuanzia mwaka hadi mwaka kama hajalima ili  apate yale mapato yake 

ya shamba auze. Hakuna  vile anaweza kusurvive. Sasa mimi napendekeza serikali iweze 

kuangalia na kubuni kiwango fulani ambacho wananchi watakuwa wanapewa kila mwezi. 

Kama ni shilingi mia nane kwa mwezi, iwe ni mia nane. Kama ni mia sita, nao waweze ku-

enjoy matunda ya nchi.

Nikipendekeza upande wa security, security-wise, mimi ningependekeza serikali iweze 

kuchukua sehemu za border areas iwe treated as operation areas. Kwa sababu hao askari 

wanakuwa na kazi nyingi ambazo zinawafanya saa zingine wanakuwa tempted. Wawe 

wanalipwa kiwango cha juu kuliko sehemu zingine. Wasipofanyiwa hivyo, wanakuwa tempted 

hata silaha zinaweza pita katika mikono yao. Mtu anakuja na kiwango fulani cha pesa, anasema 

mimi nina vitu vyangu hapa ninataka nipite. Sasa yeye atapita tu, hatakaa kwa vile yeye 

analipwa kiwango cha chini cha pesa atakubali. Sasa askari wengi wanaanza kufuata mahali pa 

pombe kwa sababu pale watapata kitu.na hata kama kuna shida imetokea mahali pengine mimi 

nimevamiwa na wezi, kwa sababu wale askari wanajua hawatapata chochote kwangu, nikienda 

kuwasilisha ripoti yangu pale wananiambia toa kwanza pesa ya mafuta ya gari ilhali kuna 

kiwango kinapangiwa kila idara ya serikali katika budget. Ukifika  pale unaambiwa leta pesa ya 

mafuta. Sasa mimi ndio niko na shida tena mimi nitoe pesa ya mafuta, nitakuwa napata faida 

gani katika serikali yangu? Na pale serikali inasema kuna security ya kutosha.

Com Kangu: Umemaliza?

Mr Papai: Kwa upande wa wabunge, Serikali ingebuni offices katika cionstituencies za 

wabunge ili wananchi waweze kuwasilisha shida zao kwa wabunge katika maofisi zao. 

Unakuta kuna wabunge wengine vile anavyochaguliwa tu hapa, siku za campaign tena ndio 

zitamrudisha katika Constituency. Na akiwa pale anasema ya kwamba watu wa Amagoro 

wamesema hivi. Na yeye hajakutana na mtu yeyote ambaye yeye anasema wamesema hivi. Sasa 

mimi hilo nipendekezo langu serikali inafaa ichukulie hatua hayo tu.

Com Kangu: Bwana Papai, unasema border areas ziwe operation areas. Sijui kama unaelewa 



maana ya operation area. Sababu nasema hivyo ni kwamba, juzi tulikuwa huko Pokot. Na 

Wapokot wanalia hiyo kitu inaitwa operation imetumiwa kuwasumbua. Unajua operation area 

ni kama (inaudible) you are  under a state of emergency. It is a kind of curfew and there will be 

police roaming around here and given their nature, What we were told in Pokot, they are raping 

girls and women allver. They are stealing people’s things and so on. Is that the kind of situation 

you want?

Mr Papai: Chenye mimi nilikuwa na maanisha ni kwamba., Serikali iweze kuweka security ya 

kutosha katika area za border. Kwa sababu unaweza kuta police station iko mahali hapa na 

unakuta duka liko mahali pale kama office ya DO, unakuta duka limefunjwa na askari wako 

hapa na hakuna hatua wamechukua. Sasa inatakikana askari wawe active most of times. 

Nadhani ni hayo.

Com Kangu: Basi asante, andikisha pale. Sasa tumemaliza orodha ya majina ambayo tulikuwa 

nayo. Sijui kama kuna yeyote hapa jina lake halijaitwa na alikuwa anataka kuzungumza. Kuja 

hapa basi. Kunaye mwingine? Basi kama hakuna. Kuna mwingine hapo Nyuma? A question? 

Na wewe ndugu? Na jina lako halijaitwa? Basi songa hapa. Yule wa swali utakuwa mwisho.

John Emodo Mwenye kiti wa Katiba, mimi majina yangu ni JohnEmodo . Mwenyekiti wa 

Katiba tunashukuru sana kwa vile umekuja hapa leo ili muweze kusikiliza maoni ya sisi 

wananchi wa chini. Mimi pendekezo langu la kwanza ni hili, Katiba ambayo inakuja baada ya 

hii ile serikali, kitu cha kwanza ibadilishe ile  system ya provincial administration. Assistant 

Chief, likuru, na Chief na DO wasichaguliwe na maofisa wa serikali kama DC. No. Hawa watu 

wakuje wafanye campaign kwa wananchi, wananchi wa-check kama hawa watu ni wazuri. 

Wafanyiwe mlolongo, wachaguliwe direct kutoka kwa wananchi wenyewe na wadumu kwa 

kipindi cha miaka tano. Baada ya miaka tano, warudi tena campaign. Kama walifanya vizuri 

warudi. Lakini sio vile system iko sasa ya mtu  tu kuletwa tu na anakuja ku-molest sisi kwa 

sababu anajua sisi hatukuwachagua.

Ya pili ni kuhusu polisi force. Tungependekeza Katiba ambayo inakuja ibadilishwe na mna hii, 

tutafute another independent force ambayo wananchi wanaweza kuripoti wale maofisa 

wanasumbua hawa. ili nao polisi officers waweze kuchukuliwa hatua. Kwa sababu saa hii 



polisi tu wanakunyanyasa, hakuna mahali unaweza kushtaki. Wakienda polisi, ni polisi tu wale 

wale tu. Badala yake tena unawekwa ndani. Tuwe na independent force ambapo officer yeyote 

atasumbua wewe bila makosa, ripoti huko na yeye pia ashikwe ashtakiwe.

Halafu kuhusu matibabu, hii mambo ya cost sharing iondolewe. Cost sharing imeleta vifo vingi 

sana. Kwa sababu watu wengi ni masikuni hawawezi kulipa zile pesa. Kwa hivyo tunaomba 

serikali ya kwamba irudishe tu ile hali ya zamani matibabu iwe ya bure. Mtu akigonjeka saa 

yoyote,madawa ziko hospitali. Watu waweze kutibiwa ili ipunguze vifo hivi.

Halafu ingine ni kuhusu ushuru. Ushuru katika Kenya uko cha juu sana. Hii maneno ya 18 % 

VAT, tunaomba ile serikali inakuja hii mambo ya 18 % VAT iondolewe kwa sababu kuna 

wafanyi kazi wengi ambao wanalipa ushuru,. hiyo kitu itoke kwa wananchi wa kawaida.

Halafu ingine ni hii kuburudika kwa wazee mitaani. Wazee wanasumbuliwa sana. Ingawaje 

mimi siunzi mkono pombe, lakini hiyo kitu imeleta corruption. Kila mtu aruhusiwe kuendesha 

maisha yake, yeye mwenyewe atajua mwisho na Mungu wake. Kama anaamua ulevi aamue, 

lakini si kwamba kuna mtu yeyote anakuja kusumbua hawa,“Oh, mzee unakunywa nini?”. Tena 

huyu mtu anakuja kusumbua hawa wazee, atakula hongo. Anakuja tena kunyanyasa watu, 

anatishatisha, wanaotoa pesa. Kwa hivyo yangu ni hayo tu.

Com Kangu: Kuja Mbele.

Ebisansio Emulala: Asante mwenyekiti wa marekebisho ya Tume ya Katiba.

Com Kangu: Jina?

Mr Emulala: Kwa majina ni Abisansia Emulala. Mengi yameshasemwa tayari na nitarudi na 

kupitia pengine machache ambayo yamesalia. Kwanza ningependa kuzungumzia juu ya kilimo. 

Tumeangalia kwamba katika nchi yetu ya Kenya wakulima wameumia zaidi. Na katika serikali 

ambayo inakuja, katika Katiba hiyo tunataka kwamba serikali iweze ku-supply farm imputs and 

equipments to the farmers. Kwa sababu kilimo ndio inapatikana kwamba ndio nguzo ya maisha 

ya kila mtu. Kwa sababu naona kwamba idadi kubwa ya wananchi wa Kenya wanategemea 



mambo ya kilimo. The Government should be able to supply farm inputs and equipment to the 

farmers.

La pili ni uchaguzi wa Local Authority and administration yaani utawala. Tuanaona ya kwamba 

serikali ingekuwa inafaaya kwamba katika Katiba ijayo iweke the minimum academic standard 

ya mtu kuchaguliwa kuwa diwani au administrator. Na nilazima awe kama amehitimu kiwango 

cha elimu cha kidato cha nne, ambaye pia ako trained katika profession fulani. Na ambaye pia 

anatakikana afikie kiwango cha diploma level, sio chini ya hapo. Kwa maana viongozi wengi 

ambao wanachuguliwa pengine kutoka form four hana qualification, hajui ataanzia uongozi 

upande gani.

Halafu  pia ya tatu, kuhusu tax in the market, tunaona kwamba ingekuwa vizuri kwa Katiba 

ijayo kwamba only the permanent business men or ladies should pay tax to the council. Na sio 

kwamba yule ambaye anavuna katika shambani alipe ushuru. Ingekuwa kwamba  wale 

permanent business ladies and men should pay tax. Na kama ni farmers they should only pay 

tax for cargo or commodities which may value at least a minimum of 3, 000 shillings na sio 

chini ya hapo.

Ingine ni kuhusu pombe. Tumeongea mambo ya pombe za kienyeji, lakini mimi kwa upande 

wangu ningependa  kuunga mkono na kusema kwamba pombe ingeruhusiwa lakini sheria 

ingewekewa kwa matumizi ya pombe. Kwa sababu tunaweza kuongea kusema kwamba pombe 

ipigwe marufuku.na serikali hapana, Kwa sababu tukiongea hivi na serikali inaruhusu watu 

wanaenda kukunyua kwa bar wanacheza huko, na nyumbani naambiwa ya kwamba ati pombe 

hatutaki. Hiyo itakuwa ya kwamba tunapatia ruhusa kwa polisi au askari kuenda kushika 

wnanchi huku na akishikwa huko anasema lipa pesa. Na hizi pesa they don’t go to any 

collection office. It is not part of the tax.  Sasa tunaona kwamba wananchi watakuwa 

wakinyanyaswa kwa upande mwingine. Kwa hivyo pombe irusiwe lakini sheria iwekewe kwa 

kila mtumishi wa pombe.

Na wengi wamesema kwamba kuna mambo katika jamii zetu kuhusu watu wahalifu especially 

the thiefs and wachawi. Hawa  watu kwa mara nyingi wamehangaisha maisha  ya watu katika 

vijijini lakini ningependa kuomba kwamba  serikali au  Katiba  ijayo ingekuwa inapea mamlaka 



kwa wananchi kujua kwamba waweze kutambua hawa watu wahalifu vizuri. Kwa sababu 

unakuta kwamba, mtu amesemekana ni mwizi na bidhaa za mtu zimeibiwa lakini hakuna namna 

utaenda kuongea huko, ati mvulana alikuwa ni mwizi. Lakini mtu ameibiwa kuku, ng’ombe na 

huna mamlaka ya kusema kwamba wewe fulani bwana wewe ni mwizi. Na hata ukipeleka mtu 

kotini utaulizwa kwamba, “Can you give the evidence? Hata mchawi atakuwa ameua watu 10 

na zaidi but you will be told, “Can you give the evidence”. Na watu wamekufa, wamezikwa. 

Let  the Constitution give power to the citizens at least to say something or should have an 

order to discipline these people in the community. Nafikiri mengi yamesemwa nashukuru 

mwenye kiti wa Katiba, asanteni.

Com Kangu: Asante basi. Yule alikuwa na swali uliza swali.

Eliud Arutu: Thank you very much Commissioners for having  actually come together and 

listened to us. I know that time has been very brief and very short. But if we had any kind of 

uwezo….

Com Nunow: Please go to the question directly.

Eliud Arutu: My question, one, is this, as time has been very brief and most of the people 

have been having some ideas and they will go back with their ideas, if for instance one has got 

another very important idea how will it reach you as the Commissioners?

Com Nunow: Yes. Another one?

Mr Arutu: How long will the exercise continue?

Com Nunow: The final question?

Mr Arutu:: In Teso district here, have you completed or you will come  again  visit so as to 

receive the ideas from wananchi? That is the last question I have.

Com Kangu: We will combine your last and first question. We will be sitting in Amukura on 



Monday. If you have ideas that you haven’t given here you can come and give them in 

Amukura. Or you can write them up and give them to the district coordinator before Monday 

so that when he comes to Amukura, he will give us.

Question number two. When will we finish? We don’t know. We have also just read in the 

papers today that Parliament was discussing our extension of time. We don’t know how much 

time they are giving us. The  papers seem tobe saying up to January so we don’t know when 

will finish.

Com Nunow: We are saying we don’t know when we will finish because  the entire process 

doesn’t depend on the Commission alone. There is a certain part, after you have collected views 

we will compile the report, bring the reports for you  to read it and see whether your views are 

there; Constituency reports-Amagoro Constituency reports. You look at it plus the national 

report combined, all of them. Then we will come to the provincial headquaters. And if the 

Constituents feel that something is missing, through the Constituency committees you will be 

able to submit the additional information for submission to the Commission when we come to 

Kakamega.

After you will have read the report for 60 days, there- after we will rewrite  that report and take 

it to the national conference. The national conference will be dominated by politicians. All the 

members of Parliament will be there,  there will be 3 people from each district. 125 members 

from the NGO world in the country, and the community based organizations and religious 

organizations. That is 650 people who will decide how long they will take. They  have to debate 

line by line and agree. If they agree on everything, it comes back to us. We will only be 

observers in that meeting.   So that may take as long as those people are unable to agree. But we 

have planned one month for it. Uganda planned 3 months for it but took sixteen months to 

agree on the documents. 

So Commissioners will only be observers, sitting and watching and taking down notes. The 

debate will be outside our domain, we will not be able to control it. So that’s why we cannot  

give you the exact time if they don’t agree  they will go to a referendum which is like another 

general election. where the entire country will be voting for issues. So it is difficult to tell at this 



stage when it will be over because of the complexity involved and the different players that will 

come into being.

Com Kangu: And you need to know that if we finished our reports say at the end of 

September, and we are ready to call a national Constitutional conference but  it happens that at 

that time we have no Parliament,. may  be the  President has dissolved Parliament  and called 

for elections, we cannot proceed to the national Constitutional conference until we have a 

Parliament. So we will be forced to wait until the elections are over, if that were to happen, until 

new MPs are sworn in. So there are a lot of uncertainity along the way. But I always say there 

is no harm in expressing this fears and so on. But the position is that if you are expressing the 

fears, it is okay but  don’t give up.

I always give a story of farmers who are in a house and someone came and told them that we 

have been out there, it is just about to rain, you go and prepare your farms and plant. And they 

started quarreling. One group said, “Why should we bother? We have been there, it won’t rain. 

We know and so why do we waste our time?” So they didn’t plant. 

Another group said that, “Yes, we know it will rain but we are aware that even if we planted, 

there are birds out there which can eat our crops, our seeds even before they germinate. So why 

do we waste time?” They  didn’t bother. 

Another group said, “yes the seeds may germinate, but we know that there are monkeys and 

baboons  which normally eat our maize when it starts getting ready when it is green. So  why 

do we bother?” They didn’t bother. 

But another group said, “We are not sure it will rain, but lets try. We are aware that there are 

birds that eat our seeds. This time around we must sit around with stones to chase them away 

and ensure our seeds germinate. And they said we know that the baboons will want to eat our 

green maize, and this time we shall stand around with our dogs to chase the baboons to make 

sure we harvest. They  harvested.

The burden the Kenyans have now is to go out there and chase the birds and the baboons if 



they want to harvest. And in the process of chasing the baboons, they must be  careful. They 

might end up chasing the dogs thinking they are baboons. Because in the Kenyan situation now 

it is very difficult to know who is speaking on the side of the people. So when you go out there 

and you are waiting for the baboons to chase them, be careful not to chase the dogs that are 

supposed to assist you in chasing the baboons. Thank you.

Samson Olubayi: Commissioners wetu pamoja na sisi kwa jumla, nafikiria huu sasa 

umekuwa kama ukingo. Tuko ukingoni mwa kiwango kwasiku ya leo. Kwa hivyo kwa upande 

wetu wa committee yetu ya district wa kazi hii, kwa niaba yao mimi nawashukuru zaidi wakaaji 

wa tarafa hii la Chakol kwa sababu wengi wao wamekuja na wamepeana maoni maalumu, 

mazuri zaidi ambayo tumeshaambiwa yote  yatapelekwa na baada ya kupelekwa hawa wataenda 

through everything. Baada ya kupitia kwa kila kitu ambacho kitakuwa huko tutarudishiwa. 

Tutakaporudishiwa tutaletewa hapa tusome tuone yale maoni ambayo tulisema yapo au hayapo. 

Tuna uhuru huo wote. Kwa hivyo tunashukuru nyinyi zaidi kwa sababu mmetoa maoni mengi 

mazuri kabisa. Kwa hayo nawatumainia safari njema. Na  kabla ya hapo nafikiria tulianza kwa 

Mungu, kwa maombi kwa sababu tulijipa mbele ya Mungu kwa maombi. Nafikiria 

tungelifunga pia kwa maombi, kwa upande huo itakuwa vyema. Kwa hivyo ndugu karibu hapa.

Sivester Oduori: Tuamini na tuombe’. Ee Baba Mwenyezi, twakushukuru kwa  siku ya leo 

kwa vile umetupa uhai na kutuwesheza kukaa hapa tangu asubuhi hadi saa hii. Tulianza na 

wewe na saa hii twapenda kukushukuru na kusema ya kwamba ni asante kwa yale yote 

tumefanya. Na yale yote umewezesha wageni wetu ma-Commissioners kusanya kutoka kwetu 

watu wa tarafa ya Chakol yatakuwa ya manufaa kwa sisi na hata kwa wanakenya wote. Na saa 

hii tunakuomba baraka zako. Utuzushie Baraka zako kila mmoja wetu na hasa wale Ma-

Commissioners wetu ambao wanaenda safari ya mbali, mkono wako upate kuwaguza na 

watembee salama hadi kule Kisumu mahali wanapoenda kupumuzikia. Na hasa ambao 

tunaobaki, naomba baraka zako pia zibaki nasi. Hata katika familia zetu baraka zako sipate 

kufika. Naomba hayo machache tukiamini katika jina la mwanao Yesu Kristo aliye Bwana na 

mkombozi wetu .

Amen !



The meeting ended at 5.15 p.m.
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