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The meeting started at 9:30 am.

Com:  Mohamed  Swazuri:  Huyu  ni  Com:  Salome  Muigai  na  mimi naitwa  Mohamed  Swazuri,  jina  langu  pengine  ni  ngumu

kuitamuka. Kwa hivyo sheria ina kuruhusu kueleza.Haya wewe kwa jina unaitwa nani kwanza.

Charles  Akala:   Mimi  Charles  Akala  natoka  Shianda  location  Mavori  sub-  location.  Nina  maoni  yangu  mimi  mwenyewe

kibinafsi na unga mkono Katiba iongezewe muda zaidi kwa sababu zifuatazo: 

• Haturekebishi  ila  tunaunda:  Ukweli  ni  kwamba  Kenya  haikuwa  na  Katiba  sababu  ni.  Kama  Katiba  ingekuweko  ndio

ingetangulia na kila kiongozi halafu viongozi waifute. Viongozi wetu wanaongoza

Interjection: Com: Swazuri: Haraka pendekeza. Kile unataka uongezewe Katiba.

Charles Akala:  Ningependekeza ya kwamba Katiba iki kamilika kuundwa mahakama ya Katiba iwepo iweze kushughulikia

kikamilifu.

• Siasa: siasa na wanasiaya wetu hapa Kenya hii yetu ni mbaya sana, na tena haina imani hata kidogo na mwananchi, haijali

kabisa mwananchi. Badala yake nikushinda wakinufaisha wawo tu. Mimi ningependekeza mwanasiasa anapo uhamasisha

wananchi  pamoja  na  kuwaambia  hivi  na  vile,  ikiwa  ata  shindwa  au  ashindwe,  wananchi  wapewe  uwezo  wakumshtaki

mwanasiasa huyu, kama hata kamilisha aliokuwa akiwa ahidi.

• Muundo wa Serikali wa urais sio mbaya,  ni mzuri lakini izingatie tu Katiba kukamilifu, kidini, kimakini bila kuhepa  moja
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wapo  yalieko  kwa  Katiba.  Akisha  chaguliwa  ana  kuwa  na  mamlaka  zaidi  ya  chochote  kilicho  katika  Kenya.  Raisi

ambaye tunae ana fuata tu yaliyo yake kwa sababu zifuatazu. 

1) Madawa kwa sipitali za umma haziko.

2) Masomo kwa shule zetu ni mbaya sana,  kiwango cha kwamba mtu ambaye hana uwezo mtoto wake hawezi

kuenda shule.

3) Wabunge  wa  Kenya  kwa  sasa  hawana  muelekeo  kwa  sababu,  miswaada  wanayo  wasilisha  bungeni  sio

maoni ya wananchi, baali ni maoni yao ya kibinafsi. Mimi ningependekeza mbunge awe na ofisi sehumu yake

ya uwakilishi, ili imsaidiye kupokea maoni ya mwananchi.

4) Hao viongozi ndio wanatesa sana mwananchi anapo mwajiri pale  kwake.  Kumlipa  inakuwa  ni  shida  matusi

kwa  sana  anakkuambia  uende  mahali  popote.  Mimi  ningependeza  wali  wanao  ajiriwa  na  viongozi

watambuliwe  na  Serikali  ili  wapate  kulipwa  kama  wafanyi  kazi  wengine  na  hao  viongozi  walazimishwe

kuwaajiri wafanyi kazi, ili hao ndio wawe wa kwanza kupunguza idadi ya watafutaji  wa kazi,  pia misaada ya

sehemu zao iwe lazima ndipo wadai mishahara mizito.

5) Usalama wa taifa na ya wananchi unastahili kulindwa. Lakini kwa sasa  kuna wananchi  wengine  wameuthika

sana kutoka kwa baathi ya maofisa fulani wa  ulinzi. Badala ya kulinda ni kumaliza, mwananchi ambaye hana

silaha ame malizwa kabisa na ofisa wa Kenya.  Sasa  nina shangaa sana ofisa huyo akipatikana  na  hatia  awe

ana hamishwa kutoka kwenye hilo kambi kwa lingine.

Interjection: Com: Swazuri: Pendekeza hii tutabakii nayo.

Charles  Akolo:    Sawa  okey.  Niukweli  bila  kusema  uwongo  wananchi  wamemamalizwa  kabisa  kabisa.  Ajabu  ni  kwamba

hawo maofisa bado wako kwenye kambi. Mimi naona hivi ofisa ambaye anapatikana na hatia ya kua pia naye auwawe,  kumtoa

kazi hakusaidi chochote badala yake; yeye atajihusisha tu na uhuni sababu ana ujuzi wa kutumia bunduki na maarifa ya Serikali

hata kumfunga ni bure. Unapo mweka jela anapata  nafasi ya kujuana na wale wahuni sugu ambapo akitoka kule visa vinaanza

kuendelea.  

Ya mwisho,  mahakama  zetu  zina  kazi  kwa  mpango  yawo,  hivi  sasa  tunahitaji  kuwa  na  mahakama  ya  kiKatiba  ndio  iwe  na

iwezo wa kushughulikia uteuzi wa maofisa wa mahakama zote, ndogo na kubwa. Maofisa hao wawe na nidhamu na elimu mzuri

asiwe na tabia mbaya na awe na maadili mwema  kwa  mwananchi,  asiwe  wa  kupenda  kula  rushwa,  miaka  thelathini  na  tano

kuenda juu. Asante. 

Com: Swazuri: Sasa utatuachia hiyo. Wananchi habari za asubuhi kwanza tunataka mmoja atuombee.

Speaker:  Mwenyezi Mungu baba  tumeleta  shukurani  zetu  kwako  kwa  sababu  umekuwa  mchungaji  mwema,  ni  asante  kwa

siku ya leo ambaye tumekuwa tuombea kila wakati, na Bwana wetu tunajiona wazima na wachangamfu kwa sababu umekuwa

pamoja na sisi hata ni asante  kwa wageni wetu ambawo wametoka mbali kwa  shuguli  nyinyi  tunawakabili  kwa  mikono  yako

wanapoendelea na shughuli wakati  huu, baba  wetu pamoja na wawo na sisi utuongoze  kwa  amani  tuone  utukufu  wako  na  ni

3



kwa jina la Yesu Kristo nimeomba.  

Com: Swazuri: Karibuni kwa kikao chetu leo. We have to tape  them. Kwa hivyo nilikuwa na sema huu ni mkutano wa Tume

ya  Katiba,  kwa  hivyo  sheria  inatupatia  uhuru  wa  kuongea  kama  tunavyo  taka  na  tuzungumze  maneno  yale  tunafikiria

yataendeleza nchi yetu ya  Kenya  bila  ya uwoga, bila ya kutukanana. na bila ya kuuthi wengine.

Tukona ma-Commissioner wawili hapa Bi. Salome Muigai nafikiri ungewasalimia.

Com: Salome Muigai: Hamujambo wananchi.

Com: Swazuri: Na mimi naitwa Mohamed Swazuri  leo  ndio  nitakuwa  mwenyekiti  katika  kikao  hiki.  Tukona  Commissioner

mwingine Bw. Riunga Raiji lakini ameitwa Nairobi  kwa sababu leo kuna seminar ya Human Rights,  na  yeye  ni  mmoja  wawo

lazima ahutubie.

Tutakuwa na njia tatu za kutoa maoni:

1) Njia  ya  kwanza  ni  wale  ambao  wameandika  memorandum,  mswada  na  hawange  penda  kusoma  ama  kuzungumzia

wamaweza  wakatupatia  na  wakisha  tupatia  aitha  wanaweza  kukaa  kusikiza  wengine,  au  wanaweza  kuenda  kufanya

shughuli zao. Kama kuna mtu namna hiyo ambaye hataki kuzungumzia ile memorandum yake.  atakuja  hapa  kwa maofisa

wetu watakuja ku-register hiyo. Hiyo ni njia ya kwanza.

2) Njia ya pili, kuna wale ambao wameandika memorandum na wangependa kuisoma, kuipitia hatuta waruhusu kuisoma kila

neno  kwa  sababu  ya  time,  tunataka  kuwa  sikiliza  watu  walio  jiandikisha  kwa  hivyo  tutawapatia  dakika  tano.  Tunataka

watu watuambie mapendekezo au proposals au resolutions au recommendations;  hatuta waruhusu msome neno kwa neno

kwa sababu baada ya hapa tutazichukuwa ta tutaenda kuzisoma tena. Hapo tuelewane sana watu huwa hawatuelewi hapo.

Wale  ambao  wameandika  memorandum  na  wanataka  kuzisoma  tutawapatia  dakika  tano  watusomee  mapendekezo

recommendations  au  proposals,  kwa  sababu  baada  ya  hapa  tutaenda  tena  na  kila  memorandum  itapewa  kila

Commissioner asome  kutoka  mwanzo  mpaka  mwisho.  kwa  hivyo  haina  haja  uisome  yote  tupatie  mapendekezo  dakika

tano.

3) Halafu njia ya tatu niwale hawoana memorandum, wanakuja kuzungumza  kwa  mdomo  tu  hata  hawo  tutawapatia  dakika

tano watupatie mapendekezo yawo. Hayo ndio yatatusaidia katika kurekebisha au kuandika Katiba  yetu.

Halafu tena pia tutaendela kwa lugha yeyote unayotaka Kiswahili, Kingereza,  Kiluhya, Kijaluo lugha yoyote ambayo unafikiria

ukiongea tukuwa umeeleza vizuri na tukona na watu watatfsiri hapa. tutuenda kulingana na orotha tulionayo hapa, first come first

serve  wale  waliokuja  kwanza  tutawaita  waje  kwanza  na  ukija  hapa  itabidi  kwanza  useme  jina  lako,  maanake  tuna-  record

katika  hii  kanda  hapa,  naukimaliza  kutoa  maoni  yako  utaenda  hapo  juu  ukajiandishe  tena  hapo  juu  tukona  na   Programme

Officer wetu Bwana Watibini, tukona mwandishi wetu Bi. Gladys na upande ule tukona recorder  wetu Bi. Asha  Boru  hawoa

wote  nikuhakikisha  kwamba  kile   mnalilosema  lazima  linanaswa  kusitokee  wasi  wasi  wowote.  Na  kabla  ya  kuendelea

ningependa hapa tunakona co-ordinator wetu hapa Bi. Anne atujulishe wale wanakamati  wake wa Katiba katika Constituency
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hii ya Butere. Please use this.

Co-ordinator Anne: Thank you Commissioner wale ambao wote wamefika leo hamjambo! nitawajulisha kwa kamati ambaye

kiekuwa  imeshughulikia  maneno  ya  Katiba  Butere  Constitutency.  Tafadhhali  wanakamati  tutusimama.  Nitaomba  kuaanza  na

mwenye  ako  karibu  na  mimi   jina  na  kama  ukona  cheo  kwa  kamati  utasema  na  kupunga  mkono  kwa  Commissioner  ili

wakujuwe. Thank you.

 Richard Ongonde Okoth: Mgeni wetu wa heshima mimi ni mwana committee ya CCC ya Butere constituency nikiwakilisha

waliostaafu. 

Speaker:  Jina lako.

Mary Otari Wandati: Hamjambo wote acting chairlady wa CCC nawakilisha Marama central Maendeleo ya Wanawake.

Judys Hakasa: Commissioners wetu wa leo, na mabibi na mabwana hamjambo, kwa majina naitwa Judys Hakasa  na mimi ni

mmoja wao wa Constitutional Constitutency Committee mimi ni member tu.

 Ruth Otieno: Wageni wetu wa leo na wale wenzangu wote ambao mumefika  hamjambo! Jina langu ni Ruth Otieno mimi ndio

secretary wa CCC. 

Com: Swazuri: Haya tutaanza na mtu wa kwanza Harry Wamubei. No, no you have to come here please.

Harry Wambuei: Commissioners, officials of the Commission and my fellow citizens of Kenya.  My name is Harry Wamubei I

m a  retired  public  servant   having  retired  from  public  service  at  the  end  of  1998  holding  the  rank  of   Senior  District

Commissioner and my views are as follows:

• President:  I recommend that we have an Executive President  with powers  limited by Parliament.  The  president  should  be

made accountable for good  governance  and  management  of  the  economy,  and  the  buck  should  end  at  his  desk  and  he

should not give any excuses for the back  not ending  at  his  desk.   He  should  have  a  2  five-year  term,  and  he  should  be

responsible for poor governance and corruption.

• Our Parliament to have powers to impeach our President like the system we have in the US.   

• Ministers:  Ministers  should  be  vetted  by  either  Parliament  or  a  body  established  for  that  purpose  and  taking  into

consideration the level of education,  ability, training and experience.  And we should have  Ministers  who  are  clean  with  a

good record an they should be appointed on merit.  They should be forced to resign when they mess and when they resign

they should be investigated and punished according to our laws.

• Key positions in the public service: the holders should be vetted in the same way  I  have  recommended  that  Ministers  be
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vetted. They should be considered according to qualifications and experience.

• Stealing  and  looting  and  misappropriation  of  public  resources:  Countries  should  be  dismissed  investigated  their  bank

account frozen, property impounded, pending investigations. And after investigations they should be prosecuted  if there are

facts to that effect and they should be made to pay back whatever was looted.    

• Economic sabotage crimes: we have had problems people  importing sugar,  maize  people  importing  things  without  paying

taxes.  Importations  of  certain  commodities  the  evasion  of  tax.  We  also  have  a  big  problem  of  counter  feiting  and  the

perpetrators should have their imported property  confiscated by the government their account  frozen and prosecuted,  and

heavy fines imposed to curb the menace. We should  also at this juncture learn from what is happening in the US where we

have economic crimes like false accounting and auditing, and our Constitution should be able to cater for that for our future.

• Separations  of  powers:  there  should  be  separation  of  powers  between  the  Executive,  Legislature  and  the  Judiciary.

Parliamentary Committee should be given powers to prosecute those who have misappropriated public resources.

•  We should have provision for a coalition government.  The Electoral Commission should have powers  to prosecute  those

who perpetrate election violence and irregularities.

• Basic rights  of  citizens:  rights  of  citizens  to  be  adequately  catered  for  in  terms  of  disasters  like  floods,  land  slides,  road

accident, drought, lightening, bomb attack and so on.

• We should have free primary education also our country is sliding back to illiteracy.

• Party matters should never be mixed with State matters and the President should only concentrate on State matters when he

is  a Head of State.  

• Commissions of inquiry must have their documents released to the public.

• Citizenship: Kenyans should be allowed to have dual citizenship like it happens in other countries so that we have a Kenyan

citizen and American, Germany and so on.

• Illicitly brews: all our local brews have been made illicit and time has come when we  should  learn  from  our  neighbor  like

Uganda, carry out research see what we can legalize or commercialize and produce for our people. Thank you.

         

Com: Swazuri: Okay thank you very Sir. There is one ………(inaudible) and we are allowed to ask  for clarifications. We are

going to take away and we are going to read it.

Com: Salome: Thank you very much Mr. Chairman I have one question for you which you did not talk on but because  of your

background  and  information  we  have  got  from  other  people,  I  would  like  to  pick  your  brains  on  something.  Most  of  the

wananchi are saying that we should do away with Provincial Administration, that it has no time for now, in one sentence what is

your view on that?    

Harry Wambuei: I have said we should retain Provincial Administration and police and the force  the  way  they  are  because

they are very useful tools in assisting the government to implement its programs.
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Com: Salome: Thank you very much……..(inaudible)

 Com: Swazuri: Morris Omukala.

Morris  Omukala:  My names  are  Morris  Omukala,  Im  the  head  teacher  of  the  Bulanda  AC  primary  school  and  also  the

Chairman of the West Zone Heads Association. I have the following to present to the Commissioners.

• On Constitutional Supremacy: I’m saying that the Parliament should not amend any part  of the Constitution, this should be

brought  back  to  the  people  who  will  decide  on  that  part  which  they  want  to  amend,  it  should  not  be  solely  to  the

Parliamentarians.

• On citizenship: I m saying that the Constitution should not allow for dual  citizenship  because  culprits  would  be  difficult  to

apprehend, and also the loyalty will be divided. And Kenyans should carry ID for identification.

• On defense and National security: I m saying that the Executive should not have powers to declare war, Parliament should.

• Political  parties:  I  m saying  that  the  Constitution  should  regulate  the  management  and  conduct  of  political  parties.  And

Parliament should be used to form this, and the numbers of the political parties  should be limited to two (2)  and offcourse

be financed, if they are  limited to 2 they should  be  financed  by  the  government;  terms  and  conditions  to  finance  political

parties should be based  on  whether  the  party  is  serving  and  articulating  national  issues,  as  opposed  to  ethnicity  tribe  or

religion.

• Legislature:  Appointments  to  be  vetted  by  the  Parliament  should  be  Permanent  Secretary,  Ministerial  appointment,

Parastatal appointments and Provincial Administration.

• Age requirements for voting and contesting Parliamentary seats should be put in place.

• I’m strongly advocating that the people should have a right to recall the MP who is not functioning. If an MP is not living to

the expectations of the people, he should be recalled and within the law there should be a provision to recall MP. Or  even a

Councillor  who  is  not  performing  all  of  them  should  be  recalled.  And  I  m  saying  that  salaries  of  the  MP  should  be

determined by the public through referendums. And  how  should  be  done?  It  can  be  done  by  having  someone  collecting

signatures to declare a vote of no confidence in that particular MP.

• Structure  and  systems  of  Government:  If  a  government  cannot  create  jobs  the  economic  growth  is  below  5%  and  the

person at  the helm is seen to  be  promoting  a  tribal  agenda,  civic  groups  should  conduct  referendums  where  people  can

declare a vote of no confidence in that particular government.

• On the Executive: Qualifications for the President: the President should at  least  have a university education with a degree at

least in economics that should be mandatory.  A president  should  only  serve  for  2  terms  of  5  years  each.  Powers  of  the

President should be defined in the Constitution. The powers which should be taken away from the President  should be like

presiding over graduation ceremonies this wastes  a lot  of  time  waiting  for  the  President,  the  Vice-Chancellors  should  do

that.  Appointments  e.g.  Permanent  Secretaries  should  not  be  the  prerogative  of  the  President,  it  should  go  back  to  the

Parliament to be  vetted,  those people  should be vetted.  The Constitution should provide for  removal  of  the  President  for

misconduct while in office in other words he should be impeached.  

• Judiciary: the Constitution should ensure that all people have access to court; the government should also set  aside funds for
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that purpose.  There should be a consignal legal right to  legal  aid  especially  for  the  poor  who  cannot  raise  the  legal  fees.

Because of the time I will hurry.

• The teaching profession: the head teachers  feel that they should only be involved in administrative duties only, they  should

not go to class to teach, they should only be there to administer the affairs of the school;  because  there are  so many things

involved  in  which  a  head  teacher  is  supposed  to  do  like  inspection  and  so  on.  So  he  should  only  be  involved  in

administrative duties.

• On promotion: promotion should be automatic after 3 or 5 years, the promotion of teachers should be automatic.

• Lastly, office of Ombudsman: It should be created  and it should be given powers  so that when people  go there to present

their views, those views should reach the right place where they can be executed. Thank you very much.

Com: Salome:  Thank you very much Mr.  Chairman I have I few questions for.  One,  on  the  head  teachers  to  be  promoted

automatically, you already gave us the….

Interjection: Morris Omukala: No, that one is all the teachers.

Com: Salome: Agreed,

Morris Omukala: Yes.

Com: Salome: You have already told us what the President has to perform, if there is no creation of jobs,  if it is tribal we can

have a vote of no confidence.  So are  there parameters  of what should be achieved in a school for people  to be  promoted,  or

they are just promoted whether they are non-performers that is one of my questions. 

My second question you said there should be an age issue on people  who should be standing for Parliament,  you said age for

MP should be a consideration, no voting age. Could you please give us a concrete proposal on the age also.

Morris Omukala: The age…

Interjection:  Com: Salome: Voting Age, what ever you mentioned.

Com: Swazuri: ……(inaudible)

Morris Omukala: No I didn’t mention that Sir. Okay..

 Com: Swazuri: But if it is not there we will get in your memorandum.

Morris Omukala:  But I will respond to the issue of the automatic promotion,  there should be criteria to look at  whether they

are performing very well and then after 3 years then the promotion should be automatic. Yes.

Com: Swazuri: Petronila.

Petrolnila:  Mimi kwa jina naitwa Petronila Omwaka natoka Shianda sub location. Widows. 
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•  Kurithi : Pesa za marehemu zikusanywe zote kwa mwezi mmoja halafu mama apatiwe.

• Upande wa pesa za pension mama apate mpaka kifo chake. Akifa haraka wachukuwe mtoto mmoja aendelee kupata  pesa

hizo kuendeleza wenzake.

• Elimu : elimu iwe bure kwa watoto yatima nchini Kenya, watoto yatima wakimaliza elimu yao wapate kazi ya kujisaidia.

• Matibabu: hospitali ya Serikali ziwe bure nchini Kenya.

• Bungeni : Raisi na Wabunge wengine wachaguliwe baada  ya miaka tano,  hata wamama wajane wanatakikana  wagombee

viti hizo Bungeni.

•  Hata  ma-  diwani  wakimaliza  miaka  mitano  wachaguliwe  tena  na  wamama  wajane  wanatakikana  wagombee  viti  vya

u-diwani. Nominated Councillor wawe wamama wajane.  Tena Raisi achukuwe jukumu kwa wamama wajane na awapatie

kazi ambayo inaweza kuwasaidia kimaishani.

• Ufisadi : shamba la marehemu itengenezwe bure, mtu akipatikana na mali isiyo ya halali atiwe mbaroni. 

• Mkuu wa wilaya: Mkuu wa wilaya achaguliwe kwa miaka kumi, na baada ya miaka kumi wachague tena. Watoto yatima na

wamama wajane wagombee vit hivyo.

 Com: Swazuri: Asante sana mama nenda pale ujiandikishe. Henry Asira.

Henry Asira:  My name si Henry William Asira of box 90,  Butere.  I m a retired civil  servant  and  I  come  from  Mabore  sub

location. I have a few points which I would like to bring to your attention or  for consideration but because  of time I will speak

on a few and leave the rest for your perusal when you get back to your places.  

First I represent  family enrichment organization which is an NGO  that under took the civil education in Mabole sub  location.

We had a few problems for the public to understand what  our  role  was,  but  it  was  important  because  we  thought  we  were

doing a good job by ethylating the public understand the current Constitution before they think of review. The short  comings are

well presented in my paper and you will read later.

 On to structure and system of government: history depicted unitary system of government, I refer this to ethnic groups that ever

existed  before  and  they  had  a  form  of  government  within  themselves.  We  never  had  and  we  don’t  hear  of  Majimbo  or

regionalism but they had a unitary sort of government where they had only one ruler with elders to support and advice. 

My proposal is our current Parliamentary system falls short  of that kind of system, which was there before,  and we should go

back to unitary system.  We are in a unitary system I will say few things, which off course make our current unitary system fall

short of what it, should have achieved if it was carried on, as it was initially.

 

Interjection: Com: Swazuri: ……..(inaudible)

Henry Asira:  Yes,  the current Presidential  government almost achirved  the  same  saved  too  much  power  was  vested  in  the

institution of  Presidency.  The  institutional  Presidency  was  made  immune  of  legal  suits  while  in  power.  Checks  and  balances

installed are ineffective as long as the President has veto powers. The recommended unitary system of government would curve
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in authorities from Parliament before President makes final decisions.  The President  to seek  advice from representatives before

taking final decisions especially on National and International matters. 

The  position  of  the  Prime  Minister  is  recommended  from  the  winning  party  to  run  the  executive  arm  of  government  in

consultation with the President. To deal with the day to day matters and leave national and international issues to the President.

Provincial Administration should be trimmed down  most of the offices are a duplication.

On Executive: the qualifications for a Presidential  should be specified in the Constitution and should include among others,  age

not less than 50 years  between 50years  and above.  Good education   preferably a graduate of a recognized university.  Have

stable marriage and family. Financially stable.  Hold office for only 2 terms of 5 years.  Have no criminal record.  Not  declared

bankrupt at anytime in life. Must be  indigenous Kenyan; popular  in at  least  5 provinces capableof  polling 25% and above in 5

provinces of the votes cast. Have track record  of leadership in other  spheres,  be  of sound mind. I will spare  that and go local

government.

Local government: Was suppose to be administration of services for the people by the people,  the essence of local government

has got lost,  we no  longer  have  local  government  providing  services  for  which  they  were  made.  They  have  instead  become

puppets of political parties and even used for personal gains or by the.

Interjection:Com: Swazuri: Recommendations.

Henry  Asira:  Recommendations  Councillors  should  be  qualified  and  the  following  are  the  qualifications  required  for  a

Councillor.

• Must be of 40 years of age and above.

• Have high integrity.

• Have recorded track of leadership in other spheres.

• Have a stable family. Be a resident of the area and have property in that area.

• The ministry to determine  the  renumeration  of  the  Councillors.  The  election  ward  should  have  a  right  to  recall  a

Councillor who does not deliver the goods. 

• Nominated Councillors should be retained for special interests.

• Councillors should be detached from political parties.

• The Minister should have powers to dissolve any Council that have failed to deliver services.

Com: Swazuri: Thank you very much; I think we will take  the rest  of the matter from your memo. Thank very much register

there. Rose Masinde karibu mama dakika tano.
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Rose  Masinde:  Mimi jina langu  Rose Masinde kutoka Shianda sub location. Maoni yangu ni mimi nikona upande  ya  akina

mama wale wako na wazee. Wakina mama wa shianda sub location wameonelea hivi:

• Wanakenya  wachangiwe  asilimia  ishirini  kwa  uchumi  wote  Wakenya,  lakini  kupata  faida  ni  ndogo  kwa  hivyo

tumeona  wapewe  mikopo  kwa  Serikali  waanzishe  biashara  ndogo  ndogo  kwa  mwaka  moja,  halafu  walipe  pole

pole.

• Upande wakinamama, upande ya shamba: sisi kina mama wazee wa baba  ama wandugu wametusahau.  Tunataka

sheria ichukuliwe hivi: yule anagawiya kijana shamba hata pia kina mama ama wasichana vile vile hata maziishi iwe

pia hivyo hata watoto wake wote.

• Wakenya wote wawe na shamba yaani sisi mama hata tunatakiwa tuwe na mashamba zaidi ya 50 acres.  Wamama

wanaona  mtu  akiwa  na  50  acre  afathali  hiyo  shamba  iuziwe  Serikali  halafu  Serikali  nawe  wauzie  wale  hawoana

shamba na malipo yao iwe pole pole. Kwa vile ni wakenya wote nahawana makao na hawoo ndio wale wanakuwa

wezi kwa vile hawana mahali pa kulala na kujenga nyumba na ni Wakenya.

• Upande ya elimu : wakina mama wakona shida sana kwa upande ya watoto wazee hawana shida upande ya watoto

si wamama tu ndio tunaumia. Kuna yule mmoja tu ambaye anaweza kuhusika na mambo ya elimu ya watoto  kwa

nyumba.  Kwa  hivyo  tunaonelea  serikali  tafathali  itufanyie  masomo  kutoka  primary  mpaka  form  four  iwe  bure.

tunaonelea yaani hiyo bure si mambo ya malipo ya school fees  mambo ya vitabu imetusumbua sana.

• Wamama  vile  vile  tunataka  tupewe  uhuru  kwa  watoto  wetu,  kwa  maana  wale  matajiri  wakubwa  wa  magari

wanapatia  watoto  wetu  mimba  halafu  wanawatupa  hapo.  Tunaona  sisi  akina  mama  mtu  akipatia  msichana  yako

mimba achukuwe huyu mtoto ama alishe huyu mtoto mpaka afike wakati  ana weza kuenda kwa boma yake.  Kwa

maana tukisema huyu tajiri achukuwe msichana wako anaenda kumtesa ili amwache ndio arudi nyumbani.

Interjection:Com: Swazuri: Neno la mwisho mama.

Rose Masinde: Upande wa kinamama wanaona muwapatie uhuru wakuwe na mamlaka kwa nyumba kwa maana mama ndio

ana  beba  mimba  anasikia  uchungu  na  ikifika  wakati  wa  mali  mzee  ana  katalia  hiyo  mali  anaenda  kuleta  bibi  mwingine

anakuwacha bila mali na  mali  ni  ya  mtoto  wako.  Tunaonelea  kina  mama  tafadhali  tupewe  uhuru  saa  ya  mahari  ya  msichana

inatolewa pia sisi tukuwe hapo karibu na mali ikuwe ya mama kwa maana uzito ya mtoto ni mama.

Com: Swazuri: Haya asante sana mama nenda pale ujiandikisha. Karibu sana mama na ujinadikeshe jina lako hapa and we recognize

the presence of the Member of Parliament and please welcome we have just began,  when you are  ready tu give your views you tell

us. Are ready…….(inaudible) okay. Nasib George.

        Nasib George:  I’m a teacher, I teach here at Butere Girls school, I m also the Chairman of …… (inaudible) teachers self help group

and we have the following to say:
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On structure and system of government: we should have adopt a federal system of government as  it were when we got independence

in which  Executive  and  Legislative  authority  is  split  between  central  government  and  the  regions,  this  are  the  reasons  we  have.

Services    Will  be  moved  close  to  the  people  it  will  stimulate  the  developmental  competition  amongst  the  regions  of  the  regional

government and every region we want to be  seen to  be  ahead  of  infrastructure,  educational  institutions,  health  institutions,  financial

institutions  and  even  Non-governmental  organizations.  Most  of  the  revenue  collected  in  region  will  be  used  there,  this  means  that

people can see  a reflection of their work at  close range and decide even to work harder.  The President  of federal  …….(inaudible)

Reported together in competition though some regions confuse ………(inaudible)…..  (inaudible) yet there will be  at  the time sharing

they will take  lager quarter  than whoever got more.  It  can  attract  for  foreign  investment  at  very  region  will  come  up  with  ways  to

attract  foreign investors,  good security of the country can encourage good  investment.  We  also  cited  some  things  like  this  railway.

……(Inaudible) in Butere in 1931 and got to Kisumu in 19100  that is about  30 years  come to Butere but we were unable to take  it

to Bungoma about 72 years and this are things we could have done for our investment if we are  allowed to have regional government

plus other things.

On Legislation: Moral and ethical qualifications should be introduced through a Parliamentarian code of conduct  and for ethics so that

have morally upright MPs being elected to represent  us and make upright decisions for an upright  Nation.  We  should  be  given  the

right to recall an MP, because some MPs lose vision for the Constituency on the way and the  sooner  as  they are  recalled the better

before  they  do  more  harm  than  good.  The  procedure  should  be  the  Constituency  sends  a  delegation  to  the  nearest  Electoral

Commission where they fill a recall form and it should be prepared  by the Electoral Commission. The recall form is forwarded to the

Electoral Commission Chairman who become informs of this:

The Chairman directs that branch to conduct a search through opinion polls Constituency in that and this search can be done through

public hearing like this where there attendance to be taken and people sign that they want to recall their MP.

Once it is fully proved that most Constituets  would like to recall their  MP  then  the  Electoral  Commission  should  be  informed,  and

inform  the  MP  through  a  letter  copied  to  the  Attorney  General,  the  Parliamentary  Service  Commission  and  any  other  relevant

authority. This may call upon the Electoral Commission and Parliamentary Service Commission to create  ………(inaudible) for  this

followed Members of Parliament. Thank you.  

Com: Salome:  Thank you very much the Chairman for your contribution. ……(inaudible)  you’ve  said  that  Revenue   Commission

can  generate  ………..(inaudible)  both  of  you  …….in  the  religion.  What  happens  if  ………….(inaudible)  to

contribute…………..(inaudible)

Nasib  George:   This is what I believe like this time …….(inaudible) And they think that before you put that ……of your life  time

you must put it ……..(inaudible)  and this is how the guide is that if the…….(inaudible) will be  defeated then  there  should  be  more

challenge to bring up more ……than if it would just ……… so if this people are given a chance and now they know that they have no

one to rely to it is just themselves people  will work hard and I know Kenyans  will be  very hard working, people  will work harder
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and they will develop their own Constitutiency and if there will be any assistance ………..(inaudible).

Com: Swazuri: Thank you very much. Idris Bare.

Idris  Bare:  Thank  you  Commissioner  jina  langu  Idris  Bare  kutoka  ……  sub  location.  Nilikaa  natuka  zungumzia  na  wakaonelea

ndivo nikaja hapa watu wa Shianda sub-location.

Mashamba yarekebishwe na land board  na sio na wazee wa mitaa. Wazee wa  mitaa  na  makuru  wapatiwe  training  ya  kazi  yao  na

walipwe mshahara ita zuia ufisadi.

Tatu, mstarafu asirudishwe kazini tena au kuajiriwa kazi ya Serikali.

Nne, wanao …mbaka yaani raping wafungwe maisha.

Tano, the number of political parties to be limited to 2 only.

Sita, kuchaguliwa kwa Rais inafaa mtu awe na  umri wa miaka thelathini na saba kuendelea juu kwani hapo amekoma kinithamu.

Saba , Rais asiwe mbunge kwa eneo lake nafasi hiyo inafaa awachie mwingine.

Watoto wanao randa randa mtaani yani chokora wachuliwe hatua ya kinithamu, hawoo watolewe kabisa kwani wanatupa aibu kawa

nchi yetu.

Bunge, mbunge asiteue diwani au madiwani inafaa wachaguliwe na raia.

Kazi ya Chief isipewe wanawake.

Interjection: Speaker: Mwacheni ni maoni yake. Ni yake.

Idris  Bare:  Moja,  siku  za  mimba  au  akiwa  mjamzito  ana  haribu  saa  na  pesa  za  raia.  Kazi  za  usiku  yaani  emergency  hawezi

kuhudumia hata kidogo.

Com: Swazuri:  Asante sana mzee tutasoma zaidi mambo hayo. Mheshimiwa now you can present.

 

Hon.Amukowa Anangwe: Basi nikianza nitawashukuru Constitution Review Commission kwa kuja hapa Butere kuchukuwa maoni

ya watu wa Butere.  Mimi naitwa Hon. Amukowa Anangwe  MP  wa  Butere.  Jambo  ningependa  kusema  wakati  ambao  umefika  ni
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wakati ambao ulikuwa ukitarajiwa sana, na wananchi wa Kenya na wa Butere wako na hamu sana kuona ya kwamba Katiba mpya

inatengenezwa, na jambo ambalo ningewaomba Commissioners ya Katiba muharakishe hii kazi iishe, ndio wakati  wa uchaguzi tuwe

na Katiba mpya hiyo ni jambo la kwanza……(inaudible).

Mimi matatizo ambayo nayaona katiba Katiba ya sasa ni matatu tu.three issues:

• Issue ya kwanza,  there is need to  sort  out  the  contradictions  in  our  current  Constitution  that  embodies  that  raid  Parliamentary

system as well as Presidential  system of government.  I will explain. Parliamentary system is a fusion of Executive and Legislative

powers,  the Legislative assembly comprising elected Members who perform the Legislative function of the State.   There  is  also

the Executive branch with a formal Head of State who remains physically separate  from Parliament and in the case  of the Queen

of  England   and  Prime  Minister  who  is  the  Head  of   government  and  exercises  Executive   power  assisted  by  the  Cabinet.

However the Prime Minister and the Ministers sit as  Members of Parliament and a a double role in succession of the Executive

and the Legislative power.In other words they are in the Executive branch Prime Minister plus the Cabinet  Ministers but they are

also Members of Parliament.

•  The Prime Minister relys on continued support of the majority Members of Parliament and therefore also relies on the loyalty of

MPs or  one or  more parties  in order  to govern thus of necessity its also a party government that needs disciplined Members of

Parliament but in practice  it is internally a consennsual form of government based  on  reciprocity  and  mutual  accommodation  to

sustain the parties or coalitions of parties in power. That is the Parliamentary system.

•  On the other hand a Presidential system as in the American case  is characterized by a Chief Executive who is answerable to the

people but not the Legislature  and Minsters do not seat  speech in the Legislature do not sit in Parliament although key political

appointments by the President are vetted by the legislature.

• The President  is also  not   an  MP:  in  the  Kenyan  political  system  we  seem  to  have  borrowed  characteristics  of  the  American

system and also the characteristic  of the Parliamentary system as exemplified by the governmental system in England. These are

the examples where we seem to have borrowed from both sides.  

1) The President is the head of State as well as the head of government no more different from the American system and

their by renderimg it the most portent and dominant institution in the country.  That is the first characteristic  that shows

borrowing from both.

2) The President as the Head of State is directly answerable to the people, but as a Head of government he is also under

Parliament that is contradiction.

3) Resulting in dual accountability and potentially adversarial relationship between the President and Parliament.

 Interjection:  Com: Swazuri:  Mheshimiwa ……..(inaudible)  if you came to  the  proposal  on  that  what  do  we  do  to  remove  that

confusion?

Hon.Amukowa Anangwe: ………..(inaudible) that question about…

Com: Swazuri: Because the background we are going to read but our interest is maybe what do we do to ………(inaudible).

14



Hon.Amukowa Anangwe:  We have to choose either we go to the American system or  we go to the British system. The American

system we have simply saying we have a Chief a Head of State who is the Chief Executive and is directly elected by the people  and is

directly answerable to of the people.  Instead of having this dual accountability and characteristics.  The present  issue  is  the  one  that

have  been  talked  about,  the  devolution  of  powers  between  the  central  government  and  the  periphery  or  the  regional  government

whether we want to call them Majimbo or any other name. 

Much  has  been  said  to  disparage  Majimbo  or  Federal  system  but  many  of  this  comments  and  criticism  are  based  on  lack  of

understanding on what centralized government has entails.  My suggestion would  have  been  that  we  have  a  devolved  governmental

system where there is division responsibility between the central  government; and regional government and this should be entranched

in the Constitution. Unlike the current set up where we have a local government system but  it operates under the local government act

section 255 and the ministry of Local Government can do any thing. ………(inaudible) for local Authority.

We want Local Government or Regional government to have powers  and these powers  must be  entrenched in the Constitution. The

regional government should have Constitutional powers and functions over agriculture and livestock, education,  health, local authority,

transport and communication, regional roads, trade and industry, natural resources, culture and social services.

 Where the Federal or Central government should have a mandate over defence, internal security, foreign affairs and finance. It  should

also have supervisory and regulatory powers over the functions of regional government, in other  words  by supervisory and regulatory

powers  we  are  still  saying  yet  we  may  bestow  a  regional  government  some  responsibilities  over  health,  education.  The  central

government should be able to standardized set standards even in terms of curriculum in that particularly defense.

The  third  issue  that  I  will  wish  the  Constitutional  Review  also  to  address  seriously  is:  the  entrenchment  in  the  Constitution  on  the

formula  on  the  distribution  of  public  resources  and  opportunities  particularly  the  sharing  of  public  resources;between  the  central

government  and  the  decentralized  regional  government  units.  The  formula  must  be  under  pinned  by  equity  conservations  so  that

population sizes of the regions become the primary criteria in the use population sizes.  That is  for  instance  if  Western  province  has

13.1% of the population of Kenya should be entitled  to 13.1% of public resources and opportunities.

The Federal or Central government should not control or retain more than 30% of public resources.  The rest  of the resources  should

equitably go to the regional government but,  all  central  and  regional  governments  should  be  involved  in  tax  collections  for  onward

submission to the ministry of finance to be allocated through the National budget. In other words when we have a regional government

it should be able to collect the  taxes.  Central  government  should  also  be  able  to  collect  taxes  to  be  transmitted  to  the  ministry  of

finance so that allocated in today’s formula. The formula we have already said should be stated  clearly in this Constitutional Review

process. Mr. Chairman the reason as to why we are insisting on this kind of formula it would help us solve many of the problems we

have  in  respect  of  tribalism.  The  roots  cause  of  tribalism  is  not  about  physical  differences  or  in  district  differences  or  cultural

differences it is the perception of  one community or  several  communities thinking that they have been left out in the public resource

allocated and opportunities and on the other there is one that is sxeenfor several  that have been ……..(inaudible)  to have.  eaten was

to have allocated themselves then it is perceptions but when we entrench this formula within the Constitution then we don’t have the
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few to pursue to control the central government or  the government in power.  Not  withstanding who is in control  the Constitution has

already protected  your portion or  the share of your cake,  the government will want to expose you it may be  hostile  but  so  long  as

your cake is assured you don’t need to be beholden tothe powers  that be  to get what is right for you. So this are  the few comments

that I have,  I will not say what my Constituency have said but may I please  ……..(inaudible)Constitution  Review  Commission  that

you finalize this particular exercise with ……………….(inaudible) .Thank you very much.

Speaker:  Thank you very much ………(inaudible)

Com:  Salome:  Thank  you  Mr.  Chairman  thank  you  Hon.  Amukowa  Anangwe.  My  question  is  on  the  issue  of  population  as  a

criteria. ……………(inaudible) that have a background it will be  important that you give them more than lets say like a place which

has got 20,  if the20 students were 500 miles apart  there will be  also implications of the resources  on the geographical diversity.  So

since we have been in areas where you have to deal with in a allocaztion and in planning  both for population as  well as  geographical

diversity the terrain I would like to pick your brain on to how you think we could tamper.  And balance between those two  regions

and those 2 differencies so that those who have a terrain that is more hostile than the others  and therefore there is a population that is

less dense than the other can also be taken on board they are also Kenyan.

Hon.Amukowa Anangwe:  ……….(inaudible) What do you do in the areas  that are  not well endowed as opposed  to the that are

endowed let me begin by saying that development is about  people  to invest public resources  where there are  people  you don’t think

its just the process on landmarks to the extent that population in a country may be in one corner that is where we direct  our resources

but to the extent that some part are sparsely populated like North Eastern province. If you are about to talk about   population density

it may be more than 42 people per square kilometer but coming to Western people  is a 1000  people  per  square  kilometer,  rightfully

when  it  comes  to  sharing  a  larger  portion  should  go  to  Western,  North  Eastern  province  should  get  what  ……..(inaudible)  in

proportion  to  the  population  they  have.  I  know  that  some  people  have  agued  that  some  areas  may  not  be  endowed  in  terms  of

resources. My suggestion will be  this, if they have a formula and we agree on a formula we shall go to the same ……….(inaudible)

That is why today the taxes that are  collected go to the ministry of finance, we have a formula where  we  have  said  all  of  the  30%

should be controlled by the local governments. We have invaded keys formula on how we are going to allocate the 70% on the basis

of  population.  So  we  say  in  Western  province  are  31.1%  of  the  populations  give  to  its  slice  it  will  be  allocated  to  this  regional

government in proportions to the population it has. 

North  Eastern  province  depending  on  its  population  size  it  will  get  its  proportion  it  will  be  allocated.  Yet

the………………………………( inaudible)worked out in a very logical manner as a regional government.

Com: Swazuri: Thank you very much we would like to register your presence and deliver to your memo. Thank you very much for

speaking to a very short time others have always talked for 1 hour or so but we are happy that you have finished on time.

Hon.Amukowa Anangwe:  Thank you I wish also to say that I don’t considerthis to be a political platform. Thank you very much.
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Com: Swazuri:  Francis Ochenge.

Francis Ochenge: Francis Ochenge Shianda location. ……(inaudible)disable nimeonelea walemavu tumesahauliwa nyuma sana

kwa maeondeleo. Kwa hivyo kwanza tuwe tukilipa fees nusu kwa shule. Tukienda sokoni tukiuza vitu tusilipe fees ya sokoni. Donors

wakija kutoka ngambo wawe …….(inaudible) Ndio wapate kuend n’gambo…………………(inaudible)

Nataka mwakilishi wa walemavu kutoka Parliament wa head post  wa province,  district,  division, location na sub location, tujitambue

hatuko nyuma. 

Shule ikiwekwa kwa walemavu ina somewa na matajiri wale ambao wanajiweza,  hii shule ya starehe Nairobi  ilikuwa ya watoto  wa

masikini  sasa  ni  matajiri  ndio  wanasomesha  watoto  huko.  Kwa  hivyo  nataka  kama  tutasaidiwa  ikijenga  shule  ya  walemavu  iwe

inapelekwa wali  ambawo  hawoajiwezi.  ……………….(inaudible)watu  wamasikini  wale  waligawa  mahindi  walikuwa  matajiri  ndio

walimaliza mahindi wale waliambawo walikuwa kule hawoakupata mahindi, kwa hivyo Serikali ichunguze wasiachwe nyuma.

Tukitembea kwa motorcar  unaweza kuona  wewe  na  mtu  kipofu  anaingia  ……(inaudible)  na  akikaa  atajuwa  anakaa  upande  gani,

Serikali iwe inatupatia kitambulisho watu walemavu ili ukuenda kwa gari lolote usilipe pesa.

Com: Swazuri:  Thomas Makanga, atafatiwa na Olfred Akanda awe tayari.

Thomas Makanga:  Asante Ma-Commissioner wetu pamoja na wale wamekuja hapa,  majina ni Pastor  Thomas  Makanga  kutoka

Shianda location Magore sub laocation divison ya Butere, Maoni yangu kuhusu Katiba.

 Ningependelea uhuru wa kuabudu wa kanisa uchunguzwe, sababu ime changia kwa division na makanisa mengi ambayo hata haina

mweelekeo na haina  chanzo  chake.  Imechangia  hata  kulete  matumizi  mengine  ambao  imani  yao  in  tofauti  wanaabudu  hata  shetani

wanakataza hata wagonjwa  kuenda  hospitali  hiyo  inafanya  tuone  kwamba  lazima  uhuru  wa  kuabudu  uchunguzwe.  Serikali  isikilize

mashauri ya kanisa, mara kwa mara inatokea …… ama kubishana kati ya kanisa na Serikali kwa sababu Serikali hawo kais pengine

na kanisa ili kushauriana wakati wa maendeleo ya nchi.

Kanisa kushirishwa katika mpango  mkubwa  ama  mpango  maalum  ya  Serikali  kwa  sababu  kanisa  vile  mnafahamu  wasiojiweza  na

watu wachini sana kijijini ziko hata mahali sawa na Serikali.

Nne,  msaada  kutoka  kwa  donors  ama  nje:  Nimeomba  Serikali  iweke  uhuru   kwa  ajili  ya  makanisa  lakini  iwe  ikiangalia  wakati

………..(Inaudible)

Tano,  Serikali  iondoe  vikwaazo  kwa  vibali  ya  makanisa,  kama  wakati  wa  mkutano  mkubwa  ya  hathara,  matanga  na  hata

……….(inaudible) wakati  mwingine ………(inaudible) kwa ajili ya kupata  vibanda kwa polisi ama mahali popote  kwa ofisi yeyote

inakuwa ni shida sana.

Sita,  Serikali  za  wilaya,  wanapotenga  viwanja  ya  idara  mbali  mbali  wakumbuke  kutengea  makanisa  viwanja  kwa  sababu  kanisa
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linaichaingia katika maendeleo kwa kujenga shule na hata kazi zingine.

Saba,  wizara ya elimu ikipanga taratibu kwa kufunza wale wakitenga nafasi ya walimu wa dini ili kushauri  wanafunzi  waweze  kujua

imani wamesahauliwa mpaka sasa wanafunzi wanakosa imani an mwelekeo ya kanisa.

Nane wanasiasa,  wasiruhusiwe kutumia makanisa wakati  wa siasa kwa sababu hiyo inafanya washiriki wana  changanyikiwa  mpaka

wanasahau neno la kiroho na wanaingia katika siasa na wanapoteza njia ya Mungu. Mungu awabariki.

  

Com: Swazuri:  Asante, Alfred Okanda na atafatiwa na Wycliff Wameyo awe tayari.

Alfred Okanda: Ma-Commissioner wetu majina ni Alfred Okanda,  nikiwakilisha  wazee  ama  makuru  kutoka  Mabore  sublocation

Shianda location, points zangu ni sita na nitaenda mbio. 

Kwanza wazee wa Maboro sub location wali kaa wakaonelea kwamba wameomba Serikali iwaajiri kama watumishi wa umma, kwa

sababu wawo huwa wanafanya kazi kwa muda mrefu kama masaa ishirini na nne bila ya malipo yoyote kwa hivyo ningeomba Serikali

ingewezakuwa ajiri.

Ya pili, tungependa Serikali itupe vitambulisho kwa sababu kuna wakati  tunapowapata  wahalifu na tunampepleka katika polis station

tena tunajikuta sisi pia tumetupwa ndani kwa sababu polisi huwa hawatatumbui sisi ni nani.

La tatu, tungependa Serikali itupatie vifaa kwa sababu pia sisi hufanya kazi usiku wakati wa mvua na hata matope.

La nne, tungependa tusiingiliwe na machifu kwa sababu wanatuingilia wakati  hatuja maliza kazi yetu, kwa mfano  wewe  ndio  unafaa

kupeana ruhusa kama ngo’mbe kutoka katika village na utapata chifu amesha andika tayari barua ngo’mbe imetoka na yeye hajui hiyo

ngo’mbe ni ya halali ama hata ni ya uwizi.

Ya tano, tungependa Serikali itupatie matibabu kwa sababu wakati  tunapo fanya kazi kuna wakati  ambao tunakutana na majambazi

amabao wanaweza kutujeruhi na wakati huo hatuana pesa  ya kuingia katika hospitali,  tungependa Serikali itusaidie kwa matibabu ya

bure.

Ya sita na mwisho, tumeona wazee wa kijiji wachaguliwe na wazee wenyewe  wa  kijiji  tena  wawe  wazee  ambao  wamekomaa.  Ni

hayo tu asanteni.

Com: Salome: Asante nina swali moja peke yake nauliza kuwa wazee ni kina mama na baba  ama ni kina mama peke  yao ama kina

baba peke yao wazee ni nani?

Alfred Okanda: Wazee ni wazee wa kijiji ambao wanaweza kuwa wamama au awe wazee.
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Com: Swazuri:  Haya asante sana Wycliff Wameyo. Atafuatiwa na Wilson okanga awe tayari.

Wycliff  Wameyo:  Sasa  napea  shukukrani  kwa  Commissioners  kuja  hapa  Butere  ili  kusikiza  maoni  ya  raia.  Mimi  kwanza  maoni

yangu tatembelaea… kwa jina Wycliff Ojera Wameyo natoka sub location ya Magore, Shianda location, address yangu ni 82Butere.

Maoni  yangu  kwanza  nitapendelea  upande  wa  boda  boda  wale  wanao  safirisha  abiria  na  mizigo  kwa  njia  ya  baiskeli.  Katiba

haijatambua boda boda kama njia mmoja wapo ya kusafiri,  kwa hivyo ningependekeza pia hiyo iwe inajulishwa kawa Katiba.  Kwa

hivyo mipango yoyote wa ujenzi wa barabara ijengwe ikitenga sehemu za boda boda wanaweza kuegesha baiskeli na hali ya barabara

kuwa sehemu ina nafasi ya kutosha kwa kusafiri salama pamoja na magari. Kama kazi zingine za jua kali wao pia wawe na uwezo wa

kupata mikopo ama masilahi  maalum kama vile bima uhuru wa kusafirisha abiria au mizogo pahali popote salama. Hayo ina maanisha

pia hudhma ya seminar kuhusu usalama barabarani na kadhalika.

Tunaomba ulinzi pia kutokana na kukamata kimakosa kwa raia kutokana na makosa asiyo yaelewa vile amehusika. Yaani mara yingi

jambo linalotokea msako kunasa walio kuwa karibu napia makosa mengine hutokea mtu anaposimamishwa na  kuamriwa  amefanya

kosa  kama  vile  kuto  heshimu  bendera,  kupita  sehemu  isio  ruhusiwa  na  kadhalika,  tabia  kama  hiyo  naomba  mhusika  aelezwe  na

kuonywa badala ya ya kunaswa.

Kuhusu mashamba: Katiba naomba iwekwe Wakenya wawe na uhuru wa kumiliki ardhi mahali popote nchini lakini vipande vya ardhi

vikiongezwa pamoja zikusha fika ishirini ziwe mwisho wa ukubwa wa ardhi mtu kustahili kumuliki, zaidi ya hapo azuiwe na kusaidia

wasio na mashamba.

Wageni wanaotoka nchini zingine wasiruhusiwe kumiliki ardhi lakini waruhusiwe kukodi  kwa  matumizi  ya  muda  fulani  haifai  kupata

raia Wakenya akikosa shamba na hali asiye raia akimiliki ardhi.

Interjection: speaker: Dakika moja umebakia umalize.

Wycliff Wameyo: Utaratibu wa kura, napendekeza kura ya Wabunge na Udiwani ifanywe pamoja baada ya Wabunge kuchaguliwa,

ndipo wale Bunge wa kung’ang’ani kiti cha urais wajitokeze kutoka kwa wale waliochaguliwa. Ndipo kura ya urais ipewe muda wa

miezi mitatu tangu kutoka kwa kura ya ubunge, hiyo itarahisisha kuchaguwa waliopita kiti cha ubunnge na kupeana nafasi.  Campaign

ya bunge iwe tofauti na ya urais.

Kenya tuwe na utaratibibu wa kutoa au  kutoweza  rais  kwa  upende  kutokana  na  mikoa,  yaani  tuweke  msingi  kwamba  ikiwa  Rais

ametoka  mkoa  wa  Pwani  mara  ya  kwanza  halafu  amalize  miaka  mitano,  mkoa  utafuatia  mkoa  Mashariki,  Kaskazini,  Kati  na

kadhalika.

Kiongozi yeyote awe ameoa au kuolewa na awe angalou na mtoto,talaka ikitokea iwe kwa njia ambaye lazima kitendo hicho kidhuru

uongozi wake, nakila kiongozi au na mke au bwana mmoja.
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Interjection: speaker: Haya nafikiri utamaliza ya mwisho halafu …….(inaudible)

Wycliff  Wameyo:  Mwisho,  uchaguzi  wowote  kule  nchini  unapaswa  uwe  wa  siri  kuepuka  lawana  kutoka  kwa  mpinzani.  Katiba

isiruhusu kura ya mlolongo nchini.

Interjection: speaker: Haya Asante sana njo ujiandikishe Asante sana. Wilson Okanga, afuatiwe na Charles Okala awe tayari.

Wilson Okanga: Mimi ni Wilson Okanga Kivai kutoka …….(inaudible) division yangu inalinaga na umasikini.

Ya kwanza ndio hii, Katiba ijao isaidie watu waliofiwa mama na baba  au ni masikini asio jiweza Serikali isaidiye kusomesha watoto

wao.

Ya pili, unaweza kukopesha mtu shamba baadaye unakufa kabla ya malipo ya muda ukopeshaji  anakuja  kudanganya  amenunua  ile

shamba na kumbe sivyo, Katiba ijayo iangalie mwenende kama hiyo.

Watoto  waliofiwa  mayatima   ni  masikini,  masikina  wa  mwisho  kwa  hivyo  Serikali  iangaliye  hao  watoto  kwa  Katiba  ijao  wapate

elimu……….(inaudible)

Watu masikini kuchaguwa bunge kama watu wengine na kazi ikitokea hawapewi kwa maana ni wamasikini, kwa Katiba ijao isaidie

hawo masikini hata kazi ya kufagia ama hata yoyote ya kujenga msingi. Ni hayo tu.

Com: Swazuri:  Asante sana nenda pale uandike majina yako. Geoffrey Owotsi atafuatiwa na Jackson Mwikowe awe tayari.

Geoffrey  Owotsi:  My names are  Geoffrey Owosi  from Mabole sub location under the impeachment organization, Im  representing

the youth both boys and girls,. The first point is that. (Interjection inudible).

The employment being a major problem, the Mabole youth has ……(inaudible) in the Constitution Review body to review on the age

of retirement. We saw that once you retire at the age of 55 years. This is to give way for the youth to get chances of employment and

once you retire there should no contract idea in one’s mind.

Secondly, if the government is serious with its youth they should set up youth budget, this should be done in ministry of for instance the

ministry of sports  where boys and girls take  part  in  football,  choir,  netball  etc.  to  promote  their  talent  and  by  doing  this  it  can  be

absorb by the International bodies. This will start from divisional level and it will enable the idle youth to participate.

The third point is that,  also the idea  of  Mabole  sub  location  youth  is:  government  should  strictly  distribute  resources  by  doing  this

government should not heap so many industries in one province forgetting other parts  of the country,  as  if there are  no youth industry

should be equally distributed.
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Point four, youth also suggested that distribution of land from parents should be done as quickly as possible at  the of around 40 years

not to be delayed by their parents this will propose progress whereby youth still have more energy to perform their own made.

Last point is that, government should consider youth in the Parliament to represent their matters other than adding other constituencies

in the country.  Youth should be nominated while other  bodies  like total  disability. I think those are  the  points  of  the  youth  that  I  m

representing.

Com: Swazuri:  Thank you very much come and register there. Jackson Mwikolwe followed Judith Andika, please be ready Judith.

Jackson  Mwikolwe:  Asante  sana  majina  ni  Jackson  Mwikolwe  nikiwa  natoka  Mtonga  sub  location  na  ikiwa  ni  upande  wa

Maguru.Tume  ya  mageuzi  ya  Katiba  ya  Kenya  ni  vizuri  iendelea  na  asilimia  hamsini  na  tano  ukurasa  huo,  wananchi  wachunguze

kwanza viongozi wa electoral commission.Baba Mkenya na mama awe ni Mkenya. Awe mwanakenya ndio aweze kupewa uraia bila

swali.

 Raia awe na haki majukumu kimila yao.  Haki na majukumu ya raia itegemee urais wa Kenya,  Katiba yetu ina ruhusu uraisi pamoja

wakenya sisi tuwe na ID card, ndio jinsi iundwe na Katiba kuwe na utaratibu kulingana na koti  yawo.  Rais asiwe amri jeshi mkuu wa

majeshi silaha la! Haiwezekani.

Parliament: tukiwa na mzozo lazima wananchi wajulishwe huo ni uwezo wa wananchi. Bunge achaguliwe na wananchi

Je! vyombo vya usalama kama matawi kort vile nimeongea kwa GSU, police, askari je na kadhalika yaundwe na Katiba.

Na vyama vya kisiasa vitekeleze majukumu mengine licha ya kuanzisha wananchi ikiwa ndio yape.

Katiba isiruhusu Serikali ya mseto au isionele kufuata muda wa sasa  ambapo chama chenye nguvu kiunde Serikali ndio tuendelea na

mfumo wa vyama vingi bungeni na chama kimoja katika mamlaka ya nchi haiwezekani. Tusiwe na chamber moja bungeni.

Uwezo wa bunge  wakuondoa  mamlaka  ni  lazima  upitie  kwa  kurasa  badiliko.  Raisi  awe  an  iwezo  ya  kura  ya  turufu  kuzuia  sheria

iliopitishwa na bunge. Rais awe na uwezo wa kuvunja bunge na awe na utaratibu wa viote kuacha ndio uchaguzi wa bunge ufanywe

katika nyakati mbali mbali ili kila wakati kuwe na bunge wanao fanya kazi. Ndio kuwe na kipinndi maalumu cha raisi kuongoza vipindi

vya miaka kumi. Majukumu ya raisi yaelezwe kwenye Katiba ikiwa wananchi astakiwe.  Katiba iweke viwango vya uwezo ya  Raisi

ndio uwezo kama huu:

• Usafirishaji wa safari …..(inaudible)
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Interjection: speaker:  Ya mwisho.

Jackson Mwikolwe: La mwisho ikiwa Serikali inafahamu utaratibu ama utafahamu “Magurus”ikiwa unajua ama unaelewa ana fanya

kazi lazima Serikali Katiba hii iweke na ijuwe wanafanya kazi na malipo iwekwe na wawe an vitambulisho. Asante sana.

Com: Swazuri: Thank you very njoo  pale  ujiandikishe,  tunawaeleza  wale  ambao  wamekuja  kuchelewa  kwamba  ikiwa  kuna  mtu

akona  memorandum  na  hataki  kuizungumzia  tafadhali  na  ruhusiwa  kuileta  hapa  na  ajiandikishe,  ni  wale  ambao  wanaopenda

kuizungumzia peke yao ndio tutawapatia nafasi. I recognize the presence of the D.O. welcome please. Judith.

Judith Andika: Kwa majina ni Judith Ayuma Andika, nawakilisha Mabole sub location Shianda location, housewives.

Point  ya  kwanza  nitaanza  na  wazee  kupiga  wamama:  ingekuwa  mzuri  mzee  yeyote  akipiga  mke  wake  ama  aki  mistreat  mama

apelekwe kwa ukoo, ikiwa ni ngumu wapelekwe kwa wazee wa mtaa,  ikizidi hapo aende kortini na akifika kortoni alipe wazazi wa

msichana, pia alipe wazee wa mitaa na malipo ya kina masichana ikuwe ngo’mbe mmoja na kwa wazee wa kijiji mbuzi mmoja.

Ya pili, 

Inerjection: Speaker: Tafadhali tunyamaze kidogo tumwachie mama azungumze, huko nyuma na sikia kuna wazee wana nugunika

huko.

Judith  Andika:  Upande  wa  divorce:  sisi  wamama  wa  nyumba  tumeonelea  hakuna  maana  ya  mzee  kumwacha  bibi  baada  ya

kumtumia kwa muda mrefu na amtupe hivo. Instead huyu mzee alazimishwe badala  ya ku-divorce huyu mama ampatie share yeyote

kwa urithi wao na akae huko na watoto wake, badala ya kumfukuza sababu hana mahali pa kuenda. 

Ya tatu, sisi wamama tumeonelea kabla  ama baada  ya kuolewa inafaa mzee alipe mahari kwa kina bibi,  kwa ajili wazee wamekua

na tabia ya kuoa bibi na baada ya mda kidogo anamwacha ama hata lipa chochote kwa wazazi wao.

Ya  nne,  tunakuja  ya  upande  wa  mama  akizaa  watoto  wasichana,  unakuta  mzee  amemu-ignore  anasema  huyu  mama  hanafaida

kwake.  Ninonelea  Serikali  ichukuwe  mzee  huyu  na  wakatanishe  na  mama  apewe  share  ili  huyu  mama  anaweza  kum-support  na

hawo wasiahana wake hapo.   Na  yeye akitaka kumwoa mwingine mwenye anafikiria ata  zaa wale watoto  anataka akae  kando pia

naye.

Ya tano, wazee husumbua wamama wengine sababu wasichana wamepata mimba nje ya ndoa,   ama mtoto aliyekuwa shule unakuta

anawafukuza pamoja na msichana wake ,sasa  sisi tumeonelea badala  ya mzee kufukuza mama, yule kijana ama mwanaume yoyote

mwenye amepea mtoto wa mwenyewe mimba apewe huyo mtoto hata kama ni mwiezi mitatu akuwe recognized kwa familia ya kina

kijana, ili sasa atunzwe kama mmoja wa hiyo jamii. 

Ya  mwisho,  sisi  wamama  wakati  tumechukuliwa  ama  tumeshikwa  na  kosa  kidogo  kidogo  tukipelekwa  cell,  polisi  wanatumia
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mamalaka hiyo kunyanyasa wamama wengine kimapenzi. Sasa  wamama huwa wanaogopa hatakataza huyu polisi; na hii ninaonelea

tukona wamama wenye wanafanya kwa body ya polisi; na inafaa polisi waweke mama moja asimamie upande ya wamama ndio ili

wamama wasinyanyaswe na kupata hii marathii hii ya ukimwi. Asante.  

Com: Swazuri: Njoo pale mama, asante sana mama. Zablon Indakwa.

Zablon Indakwa: My name is Zablon Indakwa,  and I m from central  Marama,  Mutoma sub location  I  work  with  poverty  Africa

Kenya, Im divisional facilitator for national civic education programme. I have about 4 issues to present and I will begin with the way

out to tame corruption. The growing image of Kenya as a Nation depicts a sharp contrast and expectations and realities especially to

see  its  servants  who  earn  peanuts  but  many  big  officers  millionaires  curtesy  of  their  positions.  Troubles  begin  in  1970s  when

Parliament passed a bill that allows civil servant.

Interjection:  Speaker:  Please  Zablon  don’t  read  word  to  word  I  have  said  that  give  us  proposals  say  there  is  corruption  we

propose this.

Zablon  Indakwa:  Okay  therefore,  for  better  management  of  public  resources  public  and  private  institutions  I  recommend  the

following to there form process:

1) Enhancement of code of ethics to all civil servant and yearly censor ship of their wealth acqusition.

2) Create tender boards that are explicitly independent with little authority interferance from senior civil servants e.g.,  the DCs chair

most of the licening boards  and subsequently end up awarding in themselves chunks  of  land  and  share  proceeds  from  tenders

allocated to their friends and relatives, such boards will also deal with loans and funds intended for common mwananchi.

3) All senior public and private institutions to pay wages totheir servants in relation to their personal  input to the gross income. Like

the President will be salariedas per his achievements towards the gross national product.

I also got some recommendations on  disadvantaged  status  of  women,  youth  and  disabled  persons.  I  recommend  affirmative

action on enhanced representations of women and other marginalized groups,  like  the  youth  and  disabled  in  local  authorities,

Parliament  and  other  decision-making  bodies  e.g.  Development  committees,  parastatal,  land  boards  and  other  related

institutions.

Promote  development  programmes  for  the  disabled  to  ensure  their  good  participation  in  development  and  promote  youth

development programmes that involves young people in decision-making and facilitate effective application of their energies. 

On land: there is complete disregard of indigenous knowledge and techniques that help  Kenyans  to  survive  hostile  conditions

such as drought and floods. Forests are used for political partronage leaving land exposed to riskof floods,  I therefore strongly

recommend heavy taxation to chunks of lands owned by rich people whom food production is not a priority.  Review land done

documentation such that one does not have extreme powers to use land as per how he desires because  this has subjected lands
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to uses that are  in opened conflict to ecological conditions draw a Land policy that will limit land fragmentation up to about  1

acre and check repeated exhaustive cultivation on those lands.

Then on persistent  dependency hand out culture and leadership that cannot deliver,  I recommend a jail term of ten years  plus

ten strokes of the cane and ten million shilling fine to those public and private leadership contenders  who perpetuate  the culture

of  hand  outs  and  dependency  to  simply  buy  their  way  through.  This  I  strongly  plead  Hon.  Commissioners  will  capture  the

element of resource misappropriation and misallocations instilling a sense of ownership and remove a don’t care attitude.         

Finally to the Members of Parliament: I will recommend that the electorate be guaranteed full mandate to hire and fire MPs who

are not accountable, this will include MPs who keep quite in Parliament for 5 years;  those who speak  their minds without prior

consultations  with  the  electorate  and  those  who  cross  to  other  political  parties  without  electorates  consent.  With  those  few

remarks thank you.

    Com: Swazuri: Thank you very much. Vincent Owino followed by Caroline Mukanda.             

Vincent Owino: Thank you very much Commissioners for coming to Butere.  My name is Vincent Frank Owino,  I come from

Mabole sub location Shianda location. I speak on behalf of retrenchment and retirement I am retired police officer from Mabole

location and we have a few points to say:

The law should be eracted  to allow those who retire ………(inaudible) with specialties to be  co-opted  to assist  in  advancing

their communities through the assistance of the local Chiefs to create financial generating projects within their areas.

Point two; the retirees should be assisted by the government to construct  or  form in each constituency..(Inaudible) where they

can consult one another and plan various projects within their communities.

The retirees should  be  assisted  and  given  respect  whenever  they  go  in  offices  or  to  attend.  ………(Inaudible)  functions.  In

order to stop losing qualified and experienced personnel from our countries to the foreigners.    

On the government:  the  government  should.  ……………(Inaudible)  should  stop  frustrating  them  by  under  paying  them  and

employing them on other managers who doesn’t know what they do. As a result of the above you have seen cases  where they

opted  to  go  on  retrenchment.  The  government  should  find  a  way  of  creating  employment  rather  than  mistreating  its  citizens

which have led to insecurity on our guns such as Nairobi where you find   ex- AP or District Officer they are using guns to shoot

people. I hope those are the points I had, thank you.                         

Com: Swazuri: Thank you very much. Caroline to be followed by Harrison Omusula be ready please Harrison.

Caroline Mukanda:   I’m Caroline Mukanda from Shianda sub location. Among the points that I  have  written  I  would  like  talk
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about only four.

First  the  Constitution:  I  would  like  to  request  that  the  Constitution  of  Kenya  that  will  be  formed  it  should  be  taught  in  primary

schools,  I said so because  almost all Kenyans do not know about  the Constitution and that is why  most  of  us  fall  in  mistakes  or

rather we find our selve in courts without knowing what we committed to be wrong or how to defend our selves we are not able.

Also I would like to talk about the department of defence: all officers being recruited in this department should have a technical skill,

which should be putt  in practice,  otherwise  sitting  in  the  barracks  and  waiting  for  war,  you  will  find  that  this  officers  apart  from

keeping bills somewhere else or may be if war arises in Kenya we will be. ……(Inaudible) that up to this time we will not really had

that and our officers are not anything to build the country.

On corruption,  I would say that road  blocks should be abolished,  because  you find that.  this is a corruption center  where  by  our

boys or  girls being there as  the  police  you  find  that,  that  vehicle  drugs  and  unwanted  items  just  pass  the  road  blocks  after  they

handle the police with some little money. So I don’t see the need of roadblocks being there if at all this cannot be avoided.

On schools: I want to say that the excises books maybe supplied in schools like earlier years that is on 1980s and so on. 

Also technical skills may be made compulsory, as we hope for Kenya being an industrial country in the near future, let the technical

institutes  whether  private  or  not  be  promoted  and  the  instructors  be  paid  a  good  salary.  I  said  so  because  we  find  that  the

instructors in the youth polytechnics are paid very low salaries which are not even referred to salaries but. ………(Inaudible).

Lastly, I would like to mention that the village elders  maybe employed by the government,  I fell that even the Ass.  Chiefs and the

Chiefs may be given some other work to, and you that the village elders  do most of the work.  Most  reports  in the DCs offices are

brought by the village elders,  so you find that the Chiefs and their Assistant work is only  to  assess  those  reports  but  really  don’t

know what happen in the villages. Thank you.

 Com:  Swazuri:  Thank  you  very  much  Caroline..(Inaudible)  register  there  please;  we  will  listen  to  Harrison  followed  by  Zack

Momanyi. Harrison.

Harrison Musula:   Kwa jina ni Harrison  Musula  natoka  Shrenda  sub  location.  Mimi  upande  wangu  nina  mapendekezo  kadha

amabayo ningetaka ingie katika muundo wa Katiba. 

Neno la kwanza,  upande wa urithi wa mali  sioni  kama  ni  vizuri  mtoto  msichana  kurithi  mali  kama  shamba,  kwa  maana  anaenda

kuoleka anakuta shamba ambayo anaweza kurithi, kwa  hivyo  shamba  linatakiwa  lirithiwe  na  watoto  wanaume  labda  kama  kuna

mali ingine ambaye baba anaweza kumsaidia tu, lakini sio huo wa shamba.

La  pili,  kuhusu  urithi  huo  wakati  mtu  anataka  kubadilisha  namba  ya  shamba  hapa  Kenya  imekua  ni  ngumu  sana.  Kwa  hivyo

ningetaka  ubadilishaji  wa  shamba  kama  baba  amekufa  isiwe  wa  kupelekwa  kortini  yaani  kumshtaki  babako  kortini.  Lakini
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inatakiwa ishughulikiwe na wazee wa kijiji na wazee wa jamii, pamoja na wizara ya land hawa ndio wanafaa washughulikie upande

wa urithi wa shamba.

La tatu, ningependa muundo wa Serikali ya Kenya vile ulivyo kuendelea yaani President awe mamlaka juu ya nchi na juu ya Serikali

yote. Lakini President asiwe juu ya sheria, na ikiwa amekosea ashtakiwe kama mtu yeyote au anaweza kufutwa kazi kama vile mtu

yeyote angefutwa kazi. 

Number 4, ningependelea ya kwamba, Katiba ijayo Raisi asiwe mkuu wa majeshi lakini wizara ya ulinzi iwekwe chini ya waziri ya

ulinzi. Maana kitu kikotekea kama vita vya wenyewe kwa wenyewe Raisi anaweza tumikia nafasi kukandamiza makabila mengine.

Ningependa sheria iwekwe ya kuzuua uvunjukaji wa ndoa, ndoa nyingi zimevunjika kwa maana mtu anaweza kuoa msichana anaishi

na yeye mwaka moja na kumfukuza anaoa  tena  mwingine  mwaka  moja  anamfukuza  na  hakuna  kitu  kinatendeka.  Halafu  watoto

ambao watu hao wanazaa wanakuwa chokora. Kwa hivyo ningeonelea kwamba kama mtu ameoa, sheria iweko lazima aripoti  kwa

ass. Chief ya kwamba ameoa kama wamewachana tena Ass.  Chief ajue au ndoa hii ipelekwe kortoni.  Bila kufukuza msichana hivi

hivi wasichana wengi wanazurura Nairobi wamejaa kule Nairobi kama kuku kwa ajili ya kufukuzwa ovyo ovyo.

Point ya sita, Rasilimali za nchi zigawiwe sasa mikoa yote kwa maana kuna mikoa mingine masikini sana, na kuna mingine ambayo

ni tajiri, hasa mikoa ile ambaye wanatoka watawala wa nchi, zina tajirika sana kwa maana watawala wanachukuwa mali yote ya

Kenya na kupeleka huko. Na mikoa mengine inabaki masikini. Kwa hivyo ningependelea mikoa yote igawiwe mali sawa, sawa na

ile ambaye ina mali mingi inaonekana ya kwamba maendeleo yasimamishwe huko mikoa ishirini….(inaudible)  

    

Interjection: Speaker: Point ya mwisho.

Harrison Musula:  Point ya mwisho. Ikiwa chama  cha  kisasa  chochote  ni  cha  kikabila  yaani  kina  kabila  moja  tu,  hicho  chama

kipigwe  marufuku,  kwa  maana  inachangia  ukabila  katika  Kenya.  Tunataka  chama  chochote  cha  kisiasa,  kiwe  kina  jumuisha

wananchi wote wa Kenya; lakini ikiwa ni kabila moja tu, hicho chama kipigwe marufuku. Asanteni.

Com: Salome: Nina swali moja kwako.  Umesema kuwa kusikubaliwe chama chenye kuhususisha  kabila moja,  umesema  kuwa

mikoa yote ipatiwe rasilimali kikamilifu ili kila mtu  afaidike kisawa. Ni ukweli?

Harrison Musula: Ndio.

Com:  Salome:  Halafu  ukasema  wasichana  wasipatiwe  shamba,  unaona  kwako  upinganizi  juu  ya  vile  unavyosema  pahali  moja

upande wa kulia na vile  unavyosema  kwa  mkono  wa  kushoto.  Na  sema  watu  wote  wafaidike  hapo,  halafu  unasema  wasichana

wasifaidike inawezaje kuwa? Unasema  makabila yote ifaidike halafu unasema wanawake wasifaidike, kwa hivyo wanawake sio wa

Kenya?
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Harrison Musula: Hapo kuna tofauti kidogo,  kwa maana wanawake hapa Kenya kama sio ngambo wanaoleka na mtu. Na  mtu

huyo ana shamba,  kwa hivyo ikiwa watagawia huko na tena  huku,  itaonekana  ya  kwamba  wana  mashamba  mara  mbili  na  hapo

watakuwa wameshinda watu wengine.

Interjection: Com: Salome:  Na hawo ni Wakenya? 

Harrison Musula:  Ndio ya Wakenya.

Com: Swazuri: Okay, hayo ni maoni yake. Tutamsikiliza mama hapa kidogo.

Edna Apili: Ya kwanza ……..(Inaudible) jina naitwa Edna Apili. Kitu ya kwanza Katiba ni muundo ya sheria ya Kenya.

Ya pili, kurekebisha Katiba ni kubadilisha muundo ya msingi wa Katiba ya sasa.

Haki na jukumu la kurekebisha Katiba nila watu wote katika jamii, wake kwa waume na vijana kwa wazee.  Tume ya kurekebisha

katika muungano baraza la Katiba uandikishaji katika Bunge wake.

Ya sita, mkutano wa mataifa wa Katiba inawajenga watu wake.

Ya sita, wakilishaji wa Bunge nikuwakilisha Wakenya wote.

Ya Saba, Bunge la kubadilisha Katiba uwe makutano wa kitaifa utakaofanywa kutoa maandishi, maamuzi na mapendekezo kuhusu

ripoti utachaguliwa waziri watatu ida ya mjini huu.

Ya tisa, wabunge wanapendekezwa kuwa pamoja kwa kanisani na lazima wa fuate sheria.  Wale wanataka kutendewa na wakijini

lazima walingane na sheria itakuwepo.

Ya kumi, washiriki watateuliwa kulinngana na sheria ya Katiba ya Kenya.

Kumi na moja, ninataka walemavu msaada ikitoka huko ng’ambo utaratibu vile itakuwepo.

Kumi na mbili, kwa ajili walemavu wametengwa kando,  hata kazi yeyote waweze kupatiwa.  Ningeonelea hata karani wangeweza

kupatia walemavu pengine waweze kufanya hata kupanguza wanaweza kufanya. Ni hayo tu Mungu awabariki.

Com: Swazuri: Haya asante sana nenda pale ujiandikishe.Issack Momanyi followed by John Makokha.

Issack Momanyi: My name is Issack  Momanyi rural ………..(Inaudible)  network.  The Commissioners and lady and gentlemen

the following ……… that I want maybe taken in a serious consideration.  I will not read all of them but I will read  on Legislature.

(Interjection inaudible).

The President should not be above law.

The Parliament should have limited powers e.g. they should not determine their salaries. MPs should not bea  full time occupation so
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that they can be able to visit their Constituencies.  They should  also  reduce  the  age  of  vieing  for  Presidency  to  25  years.  People

should have a right to recall their MPs.  There is no need for Nominated MPs.  We should have Parliament into 2 chambers that is

the upper one and the lower one. The Parliament should have the right to remove either the President or the victim through a vote of

no confidence.

Executive:  wisdom  is  enough  for  leadership  are  be  able  that  there  is  no  need  for  one  to  have  a  degree  for  him to  become  the

President.  The President  functions should be clearly  defined  e.g.  ensuring  the  development  of  the  Nation.  The  President  powers

should be reduced e.g. He should not be the one to appoint the Chairman of Electoral Commission. He should not be  the Chairman

of all universities. He should not be able to appoint the senior police and becoming in charge of Armed Forces.

Constitution should provide removal of the President incase of mis-conduct. The President should not be an MP; we should have an

MP representing that area.  President  should not be  the party nominee so that he can serve all Kenyans but not the interest  of  the

party. President on retirement should not be given a lot of money while other Kenyans are suffering.

Taxes: the government should sell the big vehicles that consume a lot of fuel and have simple vehicle for us to able to express for our

tournament.

At the age of 60 years  Kenyans have been getting taxes through out their lives and it now the time for them to have their pension

since they have been ………(inaudible) for the Nation and this moment they are not able to work.

Local  government:  Mayors  and  Council  Chairmen  should  be  elected  by  people.  Councils  should  be  independent.  Councillors

should at least be a form four. People should have right to recall their Councillor through barazas.  They should be paid at  least  half

of  the  MPs  salaries  because  they  are  people  who  are  the  grassroots  with  the  mwananchi  not  like  who  MP’s  stay  at  Nairobi.

Nomination should only at  be  done,  be  given to those who are  in the  race  and  perform  the  data.  Minister  for  Local  government

should not be in a position to dissolve the Council.

Electoral system and process:  We should have different election days for civic and Parliamentary and Presidential  seats.  Electoral

Commission should limit electoral  expenditure for the campaign, so that money factor  cannot determine the leader  but his policies.

Electoral Commission of Kenya should specify the electoral date.

The President  should never choose or  appoint  the Electoral Commission that one I  had said.  The President  should never fire  the

Ministers before the Parliament and should never have that power again to appoint  the Vice President,  but should be done through

Parliament.

Security and freedom: We shall find that may be we should have another body which can ……(inaudible) the police in that maybe

incase of any harassment by the police, you should not go and report to the police but to go to that body.  Ladies and gentlemen we

have more but I cannot read at this moment. Thank you very much.
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Com: Swazuri: Thank you very much we shall read it later. John Makokha atafuatiwa na Gerald Orembe awe tayari.

John Makokha:  Ningependa kuchukuwa nafasi hii kuwashukuru kuja hapa na jina langu ni John Makokha natoka Kibanda  sub

location nawakilsha ………..(inaudible).

Nitaongea tu kwa yale ambaye nitaweza kuyakumbuka lakini yote mtayasoma tu.

Tungependa tuwe na centers ya walemavu: Serikali  iwe ina conduct  centers  ama ku-consult  walemavu kila baada  ya dakika kumi,

ili makadirio ya pesa na kusoma walemavu pia watengewe pesa zao.

Ningependa pia kuongea kuhusu elimu: elimu ningependa kuomba tafadhali ikiwa inawezekana walemavu wapewe nafasi sawa ya

elimu,  na  vile  vile  Serikali  itenge  pesa  za  kujenga  na  kupanua  mashule  ambayo  ni  ya  walemavu,  katika  angalau  kila  mkoa  ama

wilaya. 

Juu ya mambo ya kusayati: ningependa kuwa omba ma-Commissioners ikiwezekana mupige marufuku mambo ya kuloni, kuloni pia

ni njia moja ya kuchangia walemavu ambawo itatupa sisi na kuongezea zaidi.

Mambo ya abortion: laws which should have abortion iwe restricted kabisa,  abortion isikubalike hapa,  sababu  munafahamu  watu

wakipamabana tumekuwa na wanawake wengine wetu ambao wame kufa na kutokana na mambo ya abortion.

Kuhusu mambo ya lugha iliotumika: tafadhali Katiba naiomba  iweke na kumulika.(end of the tape) lugha ikubaliwe na iwekwe.

Kuhusu uchaguzi na siasa: Naomba Katiba ikirekebisha Katiba iweke kifungo ambacho kitamwezesha mlemavu yeyote kuongozwa

na yule mtu anayempenda hadi katika chumba cha kupiga kura na akisha piga kura yake aongozwe tena au aje  kusiwe na kupanga

laini.

Kuhusu wasiona kama mimi: ikubaliwe angalau Serikali ianzishe mtindo  wa  ………(inaudible)  system  ambayo  itaniwezesha  mimi

kupiga kura yangu bila wasiwasi,  kwa sababu inaweza kuenda na mtu  na  yule  mtu  aibe  kura  yangu  pia,  kwa  sababu  nina  uteuzi

wangu na yeye anauteuzi wake. Kwa hivyo ningependekeza kwamba tafadhali Katiba tume iangalie jambo hilo.

Nikimaliza  tu  ningependa  kusema  hivi  tafadhali:   kwamba  nawashukuru  ma-Commissioners  wa  Katiba  kwa  kutambua  sisi  kwa

kuweka  Marehemu  Ombaka  kutuwakilisha  sisi  katika  tume  yenu.  Tumekuwa  sensitive  hata  kuliko…….(inaudible)yeyote  kwa

hivyo ningependa kuwaomba tafadhali kwamba sehemu hiyo naomba wale wote wametoa wito ya kuweka mlemavu ili akamilishe

hiyo kazi ya Daktari Ombaka. Asanteni.   
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Com: Swazuri:  Asante sana, Gerald Orembe.

Gerald Orembe: Habari zenu ndugu zangu na dada zangu. My names are  Gerald Orembe from Shinamwinuri youth group,  which

actually activities in Shinamwinuri sub location Mutoma sub location. There is a memorandum for this group and I will read  so there

are too many points but ………… Interjection  (inaudible).

There too many points that I would like to raise here that the group observed that they have been a very low level able of civilization

amongst African leaders  and by extension Kenyan leaders  in which  case  they  have  been  observed  serious  economic  conflicts  of

interest in national resources destribution as a result of  an Executive President being a party nominee. 

And  for  an  elceted  Members  of  Parliament,  we  suggest  that  Presidential  candidates  should  not  be  party  nominee,  or  elected

Members of Parliament.  This  will  ensure,  non-partisan  and  compromised  national  resource  management  Presidential  Candidates

should be vetted and cleared by the Electoral Commission. This will help also stop the common tendency of the President  raiding

national resources  into parties  that nominated them, or  into the Constituencies that elected them at  the expense of  political  parties

and other constituencies.

Another thing is about  land: Kenya being a capitalist  state  in which government  business  and  partnership  investment  has  done  so

poorly; and that sole ownership enterprises which are being properly managed and assisted in province and this evidence to the fact

that in a capitalist state profitable entrepreneur ship investment are..

Interjection: Speaker: Recommendation please…(inaudible).

Gerald Orembe: Okay, about land we are proposing that in order for Kenyans to be  able to capitalize their property  that is land,

there should be no limits to land subdivision. Thank you.

Com: Swazuri:  Johnson Were you have given your memo thank you. Washington Kulati.

Washington  Kulati:  Jina  langu  ni  Washington  Kulati  Oudo  Magore  sublocation.P.O  Box    82  Butere.  Comments  zangu

…………(Inaudible)  Kamati  kama  hii  iendele  ikifundusha  watu  kazi  yao  na  ikaguwe  kutoka  sub  location  kufukia  Kamati  kuu

Nairobi. Kwa transport chakula cha mchana ikae mara kwa mwezi kwa sababu watu ile Kamati ndogo tulio kuwa nazo katika sub

location ingefaa sana kufundisha watu, namna ya kujuwa haki zao ya Katiba na yote ya kupiga kura.

….(inaudible) wazee wa miaka hamsini na kuendelea wasimamiwe na Serikali na wapewe mshahara kila mwezi.

Watoto wasome bure kutoka nursery mpaka form four, na kutoka form four-kuendelea na kuwe na mgawo wa Serikali na wazazi

Serikali igharamie 30% na wazazi 15%. 

Fedha ya kusimamia mambo hii yote tatu itatoka kwa watoto  wenyewe Kenya,  kama mtu yeyote  akiandika  mfanyikazi  hata  siku
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moja  na  kuendelea  miaka  yote  akiwa  kwa  kazi  yake  alipe  5%  ya  kila  mia  naye  pia  tayari  alipe  kiasi  kama  hicho  na  kamati

ichaguliwe kutoka kwa wazee wa mitaa kufika kwa ofisi ya President iwe ikipokea na kulipa.

Tano, kiongozi achaguliwe na watu wa kwao kuanzia kijiji yao ndio awe Mbunge na kura iwe ya kufuata mgongo, na awe na umri

wa  miaka  arubaini  na  tano  kuendelea.  Ikiwa  Katiba  inatakiwa  kubadilishwa  Wabunge  warudi  kwao  kuwauliza  wapiga  kura

wakubali kwanza hiyo warudi Bunge na kubadilisha ni haki Commission kulinda Katiba na Katiba.

Sita, vyama vya siasa visipite vyama tatu na vifanye kazi pamoja kwa maendeleo ya nchi hii.

Mjumbe akiagiza watu wake kuwafanyia kitu au kitu  fulani  na  akose  kufanya  hivyo  tuwe  na  kura  ya  kutokuwa  na  imani  kwake

baada ya miaka mitatu. Ni hayo tu Mungu awabariki.

 Com: Swazuri:  Asante  sana  mzee  Washington  njoo  pale  uandike  majina  yako.  Tuko  na  wanafunzi  ambao  wanafanya  mtihani

lakini wako na break  kidogo lakini tutawapatia kiongozi wao aje  awasilishe maoni yao.  What is her name Mbone,  please  we  are

giving you preference so that you can go back for your exams.

Mbone. P. Gardener:  Im Mbone P. Gardener I m in form four Butere Girls High School.

1) Women should be allowed in the Army.

2) We want a girls school like Starehe Boys school to promote the boys from poor  families so we also  want  a  girls  school

which will promote girls from poor families. Again when we looked at  the children’s cabinet  its made of children from rich

families; and children from rich families do not know the problems that children encounter. We want children who are  from

poor families because they’ve encountered problems and they will know how to fight for children’s rights. So we think that

children from all backgrounds should be included the rich, middle and poor families.

3) Incase of rape cases men should be castrated because

Interjection: Speaker: Please lets have silence those are the views of girls let us respect them.

Mbone. P. Gardener:   As a girl if you are  raped  that memory may haunt you for the rest  of your life so the man should also be

punished.

• Identity cards should be provided for all school children even in primary school ID cards so that incase anything happens to a kid

he/she is able to be identified by the ..(Inaudible).

• Women police men are the ones who should be in charge of interrogating raped  girls because  if you go to a police station and a

male police man is interrogating you won’t be able to tell him what happened.

• The President should be below or within the law.

• Ladies should be allowed to inherit land.

• We want open boy and girl relationship in that if you have a boy friend he should just come and visit you at  your place,  so that if

anything happens your parents know who should be responsible.
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• Nominated MPs: six of them should be women and six of them should be men.

• High school students should be allowed to vote for whom they want to be  their President  because  we think we know the MPs

well and we can vote them.

• Parents and children should practice a free way of life, because in these generations there many things happening and there need

to be free discussion.

• Identity should be continuos for ladies even after marriage, we as  ladies we don’t want to use our husband’s name we want to

retain our name, because using your husbands name is like he possesses you.

• Dowry should be a gift not a trade. Because men assume that if they pay dowry they posses  a woman but then dowry should be

made a gift not a trade.

• Rehabilitation of prisoners should be done in a human manner because these prisoners are normally tortured very much.

• There should be no wife inheritance.

• Friends should support women as they move up the ladder.

• Women should be considered in decision-making.

• The number of the political parties should be reduced to reduce tribalism.

•  There should be a witness protection unit introduced, in that if there is witness to a certain crime, and he or  she has to come out

the witness protection unit can do it.

• MPs should not be deaf to be seen and heard but they should implement the wishes of their people. 

 Com: Swazuri:  Thank you very much for those views. Alice Angehele.

Alice Angehele: My names are Alice Angehele from Butere Persons Development Agency Together with Kenya Women Political

caucus and we are gender sensitive.

1) Under citizenship we discovered that anybody born by a Kenya man or  woman should be regarded as  an automatic citizen of

Kenya. 

2) Kenyan women and men should be able to confer citizenship to their foreign husbands and wives.

3) Any child born of one Kenyan citizen should be granted automatic citizenship regardless of parents gender.

4) Kenyans should have their identification cards, birth certificates and passports as evidence of citizenship.

Legislature: 

1) Being a Member of Parliament should be a full time job. Age requirement for MPs should be 35 to 70 years.  Age required for

President should be 40 to 70years.

2) Both English and Kiswahili should be tested. A Parliamentary candidate should be KCSE level and above. 

3) Moral and ethical qualifications for Parliamentary candidate should be done.

4) Then people should have powers to recall their MP by pertitioning through the Electoral Commission.

5) MP’s should act on the instructions from their constitutencies.

6) An MP who defects should lose his Parliamentary seat.
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On  Executive:  the  relationship  between  the  President  and  the  Parliament  should  be  courteous  with.  Then  we  need  a  Provincial

Administration; only that the structure should be improved and their role should be:

1) Maintain law and order.

2) Security.

3) In charge of development.

Interjection: speaker: You are trying to read very fast and we don’t that; we want you to give us the main highlights slowly. We

will read the details very fast on our own. We want to take the main points we will read details and every thing.

Alice  Angehele:  So  on  Executive:  we  said  that  a  village  elder  should  be  employed  by  the  government  and  should  be  put  on

payroll.

Then Administration should be elected directly by the people themselves.

Judiciary: there are three points:

1) Legal Aid should be provided as a right for persons unable to afford service of lawyers especially in serious cases.

2) Minimum qualifications for Judiciary officers should be a degree in law.

3) Khadhi’s court should have qualifications similar to other Magistrates

Lastly on land and property: the right to own and inherit land and other property by women should be in the Constitution. Then land

tenure  should  focus  on  gender  equality.  Then  lastly  a  spouses  ……….  (Inaudible)  approval  regarding  any  disposals  acquisition

mortgaging etc should be mandatory and included in the Constitution.

Com: Swazuri: Thank you very much. Harrison M. Were. Highlight please.

Harrison M.  Were:  Mr.  Chairman and the Commission members who have come to …..(Inaudible)  us my names are  Harrison

M.Were from Imanga sub location Marama location. ………..(inaudible)

On land: land in Kenya should  be  owned  by  individuals  so  that  it  can  help  them  us  to  have  prompt  development  of  agricultural

products.  The government should not use compulsory  measures  to  own  land  or  get  land  from  anywhere  but  to  discuss  with  the

owners so that they can make them to understand why they want that land for the government.

 If the state will have the powers to control land local authority then the public will guide, wananchi will bribe because  of saying the

government not doing anything for us.

The Constitution should allow the land that will…………. They are  trying  to  have  both  spouses  to  have  their  names  on  the  title

deeds; so that when one passes away we should not have problems of inheritance from time to time where we find people  running

up and down and we don’t have any ……… having  the  name  of  that  land  and  some  people  chasing  away  the  wife  that  he  left

behind that she was not properly married to that man when the husband passes away.

We should use this land that will be so that our children should have to get either loans to make development in our requirement for
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crop production.  The transfer of land should be simplified by the village elders  so that the land board  can  make  the  decision  and

give out the to when it has been approved by the village elders.  Because this people  when it comes to animal inheritance especially

women suffer because  they cannot express  themselves before the land board;  and they cannot express  themselves in court.  Since

Kenya  is  an  independnt  country  then  the  Constitution  should  be  made  reclaim  our  land  back  from  the  Mazrui  since  they  got  it

through colonosation. 

Kenyan fought for land when they we fighting for independence,  they should be allowed to own land anywhere in Kenya provided

they are Kenyan. Let us pray to our Almighty God to lead the Commission being guided and bring out their Constitution which will

make our ……………(inaudible) and live happy Kenya. Long live Kenya and long live the Commission. 

Com: Swazuri: Amin. Thank you very much Margaret Wesonga followed by Lina Ateo ………(inaudible) if she is ready.

Magaret Wesonga: I m Wesonnga Magaret from Bishop Women group, these are the group for district. ………(Inaudible).

On  citizenship:  people  who  can  trace  their  history  or  developing  in  Kenya  ethnic  groups  in  Kenya  will  be  termed  automatically

Kenyan citizens.

Political  parties:  we  want  only  two  political  parties,  so  as  to  encourage  good  performance  in  the  republic.  Many  parties  bring

confusion to Kenyans. Political parties should be funded from the consolidated fund then given a responsibility to perform.

Basic rights: women should have the rights in acquiring property  from their parents,  so that they have the freedom, if it is land they

can build a house at  their home; and then when they have a function they can bring it there especially  for  the  girls  who  never  get

married. If she doesn’t want the property she can give it to brothers.

We need free education and then a tax should be started to cater  for that.  Any job in Kenya priority number one,  is to be  given to

the Kenyans those who trace their originality in Kenya.

 I have two papers that is part of vision but on the civil servant part I will also read something. Salaries, benefits and terms of service

for all  civil  servants  should  be  harmonized  to  make  all  sectors  that  draw  from  the  consolidated  funds  enjoy  same  benefits.  It  is

currently  very  sad  that  civil  service  has  been  so  much  messed  up  with  such  that  subordinate  staff  in  the  same  government

organization like the Judiciary, intelligence they earn a higher salary than the senior officers elsewhere.  All public officers should be

therefore be made equal and no creation of other departments with special salaries.

Salary  allowances  should  have  different  grades,  and  should  be  minimized  if  we  all  stay  in  the  same  country  and  face  similar

conditions. 

We have a lot of security agencies in the country but doing specific assignments e.g.  GSU, AP and traffic police,  all these security

agency should work as one unit and enforce law and order in all areas e.g. an AP should be able to charge a traffic offender on the

spot. The rest of the proposals you will get from the papers. Thank you. 
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Com: Swazuri: Thank you  very  much  Eldina,  Eldina  ………(inaudible)  Eunice  Nyongesa  hayuko,  Doreen,  Judith  Pesa,  karibu

mama.

Judith Pesa:  Asante sana Commissioner wetu wa leo,  mimi kwa majina naitwa Rose Judith  Pesa  nitazungumzia  kwa  upande  ya

wajane natoka Magole sub location.

Wajane wengi sana wanakuwa na shida sana wakati  wanapoenda kudai  pesa  kwa  mahali  bwana  yake  alipokuwa  akifanya  kazi.

Kwa hivyo ningependekeza ya kwamba mjane akibaki awe akilipwa pesa  ya mumuwe baada  ya miezi michache, na asiende kudai

kama deni. 

Tena jamii ya marehemu pia ni shida kwetu,  ningependelea kwamba mjane anapobaki  nyuma yeye na watoto  wake wawe wardhi

wa mali ya  mume  wake.  Wajane  wengi  pia  wanashida  ya  kunyang’anywa  mali  na  shemeji  yao.  Wanashida  wakati  wanapotaka

kugawanya mali ya ukoo, tungependekeza ya kwamba kijana akishabaki nyuma, apewe mali sawa sawa na wale wenye wamefiwa

wasigawanywe.

Wajane wengi huwa wana  wachwa  kama  mabwana  zao  hawa  kuwahi  kufanya  kazi,  na  hao  wajane  wanashida  sana  kwa  hivyo

tumeonelea  kwamba  Katiba  inaporekebishwa  wajane  kama  hawa  ambaye  mabwana  zao  hawoa  kufanya  kazi  yeyote’  kuanzia

waoane hao watoto wao wawe wakifundishwa bure wakisaidiwa. Na misaada za hawa watoto ziwe zikipitia kwa maofisi ya DO na

DC, siyo kwa ma-councillor ma- chief hapana.  Na kama ni chakula wajane wawe wakiitwa wenyewe wachukue vyakula vyao.

Watoto  wa  wajane  na  yatima  pia  wanashida,  kwa  hivyo  tungeonelea  ya  kwamba  Serikali  yetu  inaporekebisha  Katiba  shule  za

watoto  wajane  ijengwe  mbali  na  za  watoto  ambao  wana  wazazi  wao,  maana  wakati  watoto  hao  wanapochanganywa,  pengine

mtoto  huyu  alienda  kwa  shule  kama  ni  mwerevu;  na  wakati  anapofukuzwa  hapa  na  pale  elimu  yake  inarudi  chini.  Kwa  hivyo

tumeonelea kwamba Serikali inaporekebisha Katiba shule za hawoa ziwe kuanzia wilaya ndogo mpaka kwa mkoa.

Wajane pia wanashida ya  kupata  msaada,  kwa  hivyo  tungeonelea  kwamba  Serikali  inaporekebisha  Katiba  tuwe  na  Ministry  ya

kusimamia vitu kama hizi kwa maana  siku  hizi  wajane  ni  wengi  sana  katika  nchi  yetu  ya  Kenya.  Na  hiyo  ministry  isimamiwe  na

wajane ama waliofiwa. Wajane pia  wana  matatizo  sana  wakati  wamefiwa  na  wapendwa  wao,  kwa  hivyo  tungeona  ya  kwamba

tunapo rekebisha Katiba iwekwe sheria kali ya kulinda sisi kwa maana huwa tunanyang’anywa mali nyingi sana.

Mara nyingi wajane wengi huwa wanashtakiwa baada  ya kufiwa na mabwana zao wanapelekwa kortini kwa  madeni  ya  kwamba

pengine labda bwana alikuwa amenunua shamba ama plot pahali Fulani; na aliona ya kwamba alimaliza hiyo deni.  Hatutaki kuona

anafungwa  ama  unakuta  wajane  kama  hao  wanapelekwa  kortini  kila  mara  hapa  na  pale  na  wanatumia  pesa  nyingi.  Kwa  hivyo

tumeona  ya  kwamba  Serikali  inapo  rekebisha  Katiba  yetu;  mjane  yeyote  asipelekwe  kortini  kwenda  kushtakiwa  kwa  mali  hile

bwanake alinunua kwa maana bwana yake alishakufa.

La mwisho, kuna wajane wengi kama ambao hata kama wana miaka ishirini kama siku hizi; ishirini na tano na wakisha fiwa namna
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hiyo; mashemeji zao wanaanza kuwasumbua na kunyang’anya wao mali ambaye  mabwana  zao  walifanyia  kazi,  na  waanza  kuwa

fukuza  na  kukula  hiyo  pesa.  Tunaonelea  kwamba  Serikali  inapo  rekebisha  Katiba,  mashemeji  kama  hao  wawe  wakifungwa  na

wakipewa adabu kubwa.     

Com:  Swazuri:  Asante  sana  mama  nenda  pale  ujiandikishe  na  uwakilishe  wenzako  vizuri.  Margaret  Odibo  hayuko,  Elizabeth

Anziya.

Elizabeth Anziya: Mimi naitwa Elizabeth Anziya nina wakilisha Maendeleo ya Wanawake katika wilaya ya Butere Mumias; mimi

mwenyewe ndio mwenyekiti. Nikina na point ishirini na tano lakini nitasoma chache kulingana na saa; 

Nita anza na utangulizi, preamble:  the women of Butere Mumias propose that the preamble of the new Constitution should address

the following issues.

Vision and values: gender equality partriotism and sense of national identity, equality of all citizens regardless  of the race  ethinicity,

gender, class, creed or political affiliation.

 Values; respect for the human rights and dignity,respect for the rule of law.

 Affirmative action. 

Participatory governance.

Number sita, political parties:  the women of Butere recommend that Kenyan shall be  a multi party state,  and the number of active

political parties should be limited not less than 2 and not more than 5. That every political party shall have a national out look allow

for 35% elective positions reserved for women. 

 Raise its own funds that a system be put in place to control and discourage defection by  elected MP’s.

Number  11,  local  government:  the  women  of  Butere  recommend  that  affirmative  action  shall  be  applied  to  allow  for  35%

representation by women in the Local Authority. That the Local Authority will be  independent of their Executive and answerable to

the electorate a grassroot let level.

The Chairperson of the County Council and the Mayor shall be  elected  by  the  people  to  hold  office  for  a  minimum period  of  5

years, renewable only once. The Chairpersons of County Councils and Mayors need not to be elected Councillors.

Gender  balance  in  the  Electoral  Commission  be  enforced  not  less  than  35  percent  women  representation.  That  electoral
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violence be outlawed.

Security for the election process shall be Constitutionally recognized and be made entirely accountable to the Electoral Commission.

Affirmative action for people with disability participating in elections, be  institutionalized. That it is population per  constitutiency that

shall determine the constituency boundaries.

Number 13, strategic objectives: that to increase and promote participation of men in reproductive health care………….(inaudible)

Natural ……..

Interjection: Speaker: Please keep the microphone near your mouth.

Elizabeth Anziya: National action plan on reproductive health and rights.

Strategic  action:  provide  reproductive  health  education  to  men,  initiate  reproductive  health  programmes  that  specifically  address

men and concern.  …….(Inaudible)  At adopts  for gender sensitive reproductive  health  programme  and  policies.  Certain  men  are

useful for improving post-natal care of women. Ensure that the medical sector promotes the involvement of men and all.

On issue of sexuality ………..(Inaudible) equitable gender and general responsibility.

Interjection: Speaker: I will give you one more minute……….(inaudible).

Elizabeth  Anziya:  No.15,  the  girl  child  and  education:  to  promote  girls  and  continue  in  participating  in  education  Develop

programmes to promote women literacy in terms of acquisition. To achieve food,  security and improve income through agricultural

production.

No 17,  the women of Butere district  recommend national employment: the proper  land owner system aand policies can be put  in

place to accommodate the needs and recommendation commitments and persons……..(inaudible)  .if it was right to left ownership

for both men and women…..of a family.

Poverty  and  Women;  women  are  affected  and  afflicted  with  poverty,  war  …………………………(inaudible).  The  women  of

Butere district  recommend the Constitution of  Kenya  should  make  adequate  provision  to  women.  Youth,  children,  persons  with

disabilities and persons of age with programmes and systems, which promote and sustainable poverty alleviation.

Interjection: Speaker: Last point please madam, last point. 

Elizabeth  Anziya:  The  women  of  Butere  Mumias  District  note  that,  women  rights  are  human  rights  and  this  rights  can  be

observed and protected through entrenchment in the Kenya Constitution. The women of Butere recommend that any abuse of
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the  rights  of  women  be  promptly  dealt  with  by  the  law.  That  any  form  of  violence  and  abuse  of  women  right  shall  be

documented as criminal ………………….(inaudible)  violence and defilement of  minors be……………(inaudible)  no.1 rape

of  rape of minor and ………

  Interjection: Speaker: Madam we are going to read that please.

Elizabeth Anziya: ……….(inaudible)

Interjection: Speaker: Please thank you very much. Richard Okoth.

Richard Okoth: Thank you Commissioner and all our countrymen that have come here today for the public hearing, my names

are Richard Ongode Okoth,  I come from Manyala location in  a  small  Sub  location  called..(Inaudible).  Here  I’  m concerned

with  only  1  point  or  issue,  which  concerns  the  retired  people.  Being  a  member  of  the  committee  I  also  was  asked  to  do

something about the retirees;  and I continue with the issues of retiree only 1 point from ………..  (inaudible)to 10 or  11 and I

stop. And it will only be less than 5 minutes. Thank you.

Retiree have putted forward their views as follows from Butere area:

1) The retirees as other payees: should be considered for medical allowances to help them survive a little longer.

2) Whenever there is a salary rise for the civil servants and teachers, pensioners should be considered as  for pension increase,

so as to march with others in the cost of living which confronts all people. 

3) Many retirees survive below the standards of living which shortens their lives. So  monthly pensions should be increased in

accordance with the cost of living affecting all people. 

4) Review of pensions for pensioners should be thought of at the intervals of  every 3 years.

5) Pension payment for pensioners should be done in time with other payees.

6)Retirees should be allowed to organize themselves in the form of societies which will help them create ways to get them pass  their

knowledge and skills ……..(Inaudible) to on coming employees.

7) The Constitution Review of Kenya should create  a plan up ways …………(inaudible)  they could help those  who  retire  from

Cabinet,  Parastatal  bodies,  other  public firms and those that are  retrenched so as  to  get  them  march  with  others  in  the  usual

difficult cost of  living affecting people.

8) The next of kins time for pension payment should be increased from 5 years to 10 years.

9) Retiring age should be moved from the 55 years to 60 years.

10) Retirees with knowledge and experience of the past  should be included among those  civil  education  providers,  so  as  to  help

getting in points that were good in the old Constitution and remove those that were not helping mwananchi or wananchi.

11) When the economy of the country  become  stable,  retrenchments  should  be  discouraged,  because  those  who  get  retrenched

merely increase the number of unemployed in the country. Thank you very much.

Com: Swazuri: Thank you very much mzee. Amos.
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Amos  S.  Wajikumo:  Dear  Commissioners  my  name  is  Amos  S.Wajukumo,  Im  the  KNUT  secretary  in  the  Mumias

particularly Western province. I have few points to observe in the Constitution.

Preamble:  it  is  important  that  our  Constitution  should  have  a  preamble.  Power  should  rest  in  the  hands  of  people  and  not

leaders, this has led to dictatorship and misuse and abuse of power.

Civil  disobedience  should  be  enshrined.  Citizens  should  be  allowed  to  express  their  discontent  by  demonstrations:  previous

experience  have  shown  that  leaders  be  pretend  to  be  liberal  at  the  start  of  their  leadership,  as  they  advance  they  become

corrupt and dictatorial so we need checks and balances.

The  Constitution  should  remain  supreme  and  at  no  time  should  the  Presidential  decrees   overpower  the  Constitution.  The

Constitution should be made acceptable to the citizens, so that it serves like a Bible.

Culture: gender equity to be  given prominence.  The protection of minorities should be given prominence so that some  citizens

are not treated as second hand citizens.

Freedom of speech and association should come out clear as proposed by IPPG.

 Apart  from  first  generation  rights  we  want  second  generation  rights  considered  e.g.  citizens  should  be  guaranteed  on

employment, ownership of land, business, free education, health and housing. We also need freedom from unfair trade.

Government structure: 

The  Executive  should  not  overpower  the  Legislature  and  judiciary  may  that  should  the  Legislature  and  Judiciary  receives

instructions from the Executive.

Appointment of judges should not be under Executive but Parliament.

Judiciary should be autonomous.

For  one to vie for Presidency,  he should steer  a clear of constituency seats,  this narrows him to  a  tribal  President.  Tenure  of

office preferably one term of  Presidency that is 5 years. 

I support the federal system for the sake of equitable distribution of resources and services being closer to the people. 

Day to day activities should be run  by  the  Prime  Minister:  we  want  a  Parliamentary  system  where  the  Prime  Minister  is  the

Head of Government and Head of State is ceremonial. This will cater for divergent ethnic technicalities eating this country.

Provincial Administration should be replaced by elected bodies. This will make them democratic and answerable to people  who

elected them.

The  President  should  be  elected  and  attain  25%  from  the  five  provinces  and  also  have  the  highest  number  of  votes.  The
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President should not be above the law, coalition government is better because it integrative and caters for divergent views.

The Vice President should be elected and not appointed to give him authority and not pose like a puppet of the President.

Powers of the Attorney General to be trimmed, he should not have powers to discontinue private prosecutions.

The number of Ministries should be pegged to avoid personal interests, which strain the economy.

Interjection: Speaker: One minute more please.  

Amos S. Waikoloa: Yes I m finalizing. We do not need Assistant Ministers.

The  electoral  Commission  should  not  be  appointed  by  the  President,  but  a  body  comprising  of  dignified  lawyers,

………(inaudible) and a board of people ………(inaudible) this will prevent rigging.

Nomination to Parliament should be through special  talent.  Stakeholders  terms and interest  groups.  Appointment  of  Ministers

should exploit their talent. And finally I want to appeal that once an agreement entered is between the government and any other

organization; like the teaching fraternity and is gazetted. It should be honored because it has been gazetted and accepted.

 We want teachers to be protected from undue harassment from the parents who at times come to schools when the are rowdy.

And finally Dear  Commissioners,  I want to appeal  to you, that if its possible you had better  complete this exercise before our

next election; so that we avoid the succession battle that is threatening this country.

Com: Swazuri: Thank you very. Hamza Wasumwa followed by Peter Abonyo awe tayari.

Hamza Wasumwa:  My names are  Hamza Wasumwa from Muslim Aid. Muslims community in Butere  have  a  feeling  that  in

the. Constitution Khadis court should be straight up to the level of court of appeal; and like the former Constitution whereby the

Khadis court was limited in overseeing marriage and succestion,  the new Constitution should cover  all areas  that deal  with the

new Constitution in the republic.  Why? Muslim community like any other citizen in Kenya need  justice  at  least  9  in  the  court

matter to pertain in the Constitution. 

Chief Khadi: should the new Constitution contribute chief Khadis powers  to talk for on behalf of Muslim community? Muslim

community in Butere have said no. The next Constitution should be limit the powers  of the chief Khadi to only interpreting law

who should take law on behalf of the  Muslim community . 

The new Constitution should create  an office of chief sheikh and chief, sheikh this is an office that will be  solely administrative

hence  working  in  collaboration  with  the  Provincial  Administration.  This  is  to  say  every  province;  district,  location  and  sub-

location should be represented by this office.

Interjection: Speaker:……………… (Inaudible)
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Hamza Wasumwa: SUPKEM and other Muslim bodies should be answerable to the office of Chief Sheikh.

Role of the office of Chief Sheikh:

• He should play Administrative role among Muslim community and between the same community and the government.

• Specific  objectives:  also  Chief  Sheikh  shall  be  in  a  position  to  …..(Inaudible)  Muslim  community  who  are  giving

……(inaudible) criminal courts in the new Constitution:  

1) Freedom of worship among Muslim ……(inaudible). In government prison.

2) Compulsory wearing of hijab among muslim students and pupils.

3) Recognition of Muslim. (Inaudible) card and registration of person center.

4) Towards the public..(Inaudible) should be observed here in ……….(inaudible).

5) The  government  be  deploy  at  least  one  Muslim  teacher  in  every  learning  center  to  teach  Islamic  religion  and  other

administrative mothers can arrive.

Appointment of Khadis office: Muslim community in Butere has another ………(inaudible) that Khadis should be appointed by

Muslim scholars. This organ will advantage to the public service Commission and other ………(inaudible) to Chief sheikh.

Appointments  of  Chief  Sheikhs:  Chief  Sheikhs  should  be  elected  by  Muslim  delegate  of  grassroots  using.  ……(Inaudible)

system. The winner to be strongly made by chief Khadi. The Khadis term should be 5 years interval.

Both offices of Khadi and Chief Sheikhs should be standardized  on  leaders  and  paid  by  Public  Service  Commission.  Thank

you.   

Interjection: Speaker: Peter Amongo followed by Anne Mwanza. Anne Mwanza to be ready.

Peter Amongo:  Majina yangu ni Peter Amongo kutoka Shianda location, maoni yangu ni kuhusu kanisa.

Serikali yetu intakikana ichunguze kanisa kuhusu mpangilio ya kanisa;  kwa sababu  makanisa  yametoka  mengi,  hata  makanisa

mengine yametoka ya devil worshippers  na  mengine.  Lazima  Serikali  iangalie  muundo  wa  kanisa  vile  kanisa  inaanza  Serikali

ichunguze inaanzia wapi na inamalizia wapi.

La pili, mikutano ya injili: kuna mikutano  ya  injili  ya  kufanyika  sokoni,  Serikali  isistowe  leseni  lakini  iangalie  hii  mikutano  vile

itafanyika.

Ya  tatu,  shamba  katika  kanisa  iwekwe  kwa  sababu  unawakuta  viongozi  wengine  wa  kisiasa  kama  MPs  na  Councillors

wanaenda kwa kanisa kufanyia mikutano kanisani. Hiyo iondolewe.

Ya nne, kanisa ikijengwa iwe inaanzisha shule, lakini saa ingine unakuta Serikali yetu ikiwa shule imeanza inafika darasa  la nane,

unakuta Serikali ina ambia kanisa iondoke.  Sasa  Serikali iangalie hapo ijenge mahali kanisa itawekwa,  au  inunue  kiwanja  cha

kanisa itawekwa.
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Ya tano,  kulikuwa na mradi wa maji shuleni, hata kwa kanisa ulikuwa unaitwa maji ya kisimbo haiko saa  hii, naomba Serikali

yetu iangalie hiyo jambo. Asanteni.

Com: Swazuri: Asante sana bwana Peter nenda pale, Anne Mwanza halafu Jared Nandwa awe tayari.

Anne Mwanza: Kwa majina naitwa vile  umesema  Anne  Mwanza,  na  nikona  yanayofuata.  Jambo  la  kwanza  mimi naonelea

kwamba,  sisi  kama  Wakenya  wanaojua  kule  tunaelekea,  lazima  Katiba  yetu  iwe  na  utangulizi,  maanake  preamble.  Na  hiyo

preamble  nina  wasihi  kwamba  tutakuwa  nayo;  ama  tutaipata  baada  ya  kukamilisha  marekebisho  yetu  ya  Katiba  ili  tupatie

maneno yanayo faa kuongeza hapo.

Jambo la pili, ninapendekeza kwamba Katiba yetu ya iwe inafanyiwa reviewing, ama ina rudiwa kila baada  ya miaka thelathini

labda jambo hili likifanyika litatu saidia kutatua shida kama hii tukonayo wakati  huu ya kufanya marekebisho ya Katiba haraka

haraka na labda hatutafanya vizuri. Kwa hivyo baada  ya Katiba hii kufanyiwa marekebisho kila baada  ya miaka thelathini kila

Mkenya aweze kupewa copy yake ya Katiba hiyo.

Jambo la tatu,  ningependa kuzungumzia upande wa succession: I just wish to say that it should be included in the Constitution

that Kenyans be given freedom of choice. As we all know Kenya is a democratic state. Mambo ya viongozi wetu wengine kuja

kusimama hadharani na kupendekeza wale wanaofaa na kutushurutisha wengine kwa sababu baadhi yao wako juu ya Katiba;

above the law should not be there. This is because  when somebody I pledge loyalty to,  and who has employed me who might

do what you want; say I have to go right and I go left I m in danger. Kwa hivyo wasi tulazimishe watu wache kuchagua viongozi

tunao wataka wakati unaofaa.

Jambo lingine la nne, ningependa kuzungumzia ni kitu ambacho kina itwa public trustee;  sijui kama hiki kitu kiko katika Katiba

yetu ya Kenya ama la. Na ikiwa hakiko ningependa kiwekwe, na ikiwa kitawekwa hayo yanayofatwa yaangaliwe. Njia yake ya

kufanya kazi ichunguzwe sana naiwekwe katika Katiba. Kwa sababu hiyo kiti kinachoitwa public trustee is no longer trustee;  in

fact  ni  kitu  cha  kutu  adhibu  sisi  ambayo  inafaa  kuwa  inatumikia  waache  kuharibu  wakati  mwingi  sana  kwa  kuingisha  vitu

ambavyo hata  haziko.  Kwa  mfano  wanapoingiza  kitu  kama  ID,  and  we  know  very  well  you  give  out  an  ID  to  get  a  death

certificate. So 5 years later somebody wants you to bring the ID of somebody who is deceased from where God knows.

Jambo lingine huwa wanataka pesa  nyingi sana,  this public trustee and the bank.  Public trustee itakukata pesa  Fulani, ukienda

kwa bank wanakata pesa Fulani; baadaye utakuja kupata  kwamba you only get a third of what you deserve or  even less.  Na

pesa hizi wakati  zinakaa kwa public trustee  wakikusumbua  hivi  muda  mrefu  sana,  naunakuja  kugundua  kuwa  hata  baada  ya

miaka kumi wanakwambia there is no interest earned. If this money has to stay with them for some time then it must earn some

interest.
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Jambo lingine ningependa kulizumgumzia ni upande wa mishahara: ningependa tuwe na kamati moja ya kuzungumzia mambo ya

mishara katika nchi yetu; ili tuweze kutatua matatizo ya hiyo ya kuonyesha wengine wako kwa maisha ya hali ya juu, na wengine

ni masikini hohe hahe. 

Jambo la sita,  women participation in the  government:  inaonekana  kwamba  sehemu  zetu  za  uwakilishi  bungeni  wakati  huu  ni

kubwa sana na hawa wabunge wetu wanapata  mishahara mikubwa  sana.  Mimi  napendekeza  kuwa,  kila  constituency  iwe  na

mabunge mwanamume na mwanamke. Na kwa hivyo hii itawawezesha hao wabunge kuwafikia kila mmoja wa mtu aliye katika

constituency yake.  Kwa sababu kuna watu wengine katika hizi constituency zetu wenye hawajawahi kuona mbunge wao hata

siku moja.

Jambo  la  mwisho  lile  ningependa  kuzungumzia,  tunapo  zungumzia  Wakenya  wote  waweze  kupata  equal  rights,  tuweze

kutoshana; najua wanawake na wanaume hatuwezi kutoshana,  kwa njia yoyote,  lakini tunaweza kuwa na uweza unao toshana

sehemu zinazofaa wakati wowote. Kwa hivyo mimi naonelea kwamba wanawake waweze kupewa mashamba na wanapopewa

mashamba, wawe na uhuru wa kuchaguwa mahali pa  kuishi. Na  hiyo ninafuatia pia tuwe na uhuru hata wa kuoa wanaume na

kukaa nao mahali penye tunataka. Asanteni.

Com: Swazuri: Tusikizaneni  tafadhalini Jared Nandwa. Tusikizaneni sijui mnaona raha kwamba wanaume watachukuliwa sijui

mna raha. Haya hayo ni maoni yako.

Speaker:  Chukuwa hiyo microphone.

Com: Swazuri:  Tafadhalini tunyamaze, ngoja mzee kidogo tunyamaze maanake tunanasa sauti zote  zinazotokea  hapa,  kama

kuna mjadala kuhusu kama wanaume wataenda kuisha kwa kina mama, au la; hiyo ni baadaye.  Lakini saa  hii ebu tusikilize hata

mimi ningependa kuonja hiyo. Tumsikilize mzee hapa anaposema tafadhalini. 

Jared Nadwa: …..(inaudible)

Speaker: Mzee tafadhali ongea karibu na microphone hapo tusikilize sauti yako vizuri. 

Jared Nadwa:  Neno langu la kwanza ninaonelea……….

Interjection: Speaker: Majina tafadhali.

Jared  Nadwa:  Majina  yangu  ni  Jared  Nandwa,  kutoka  Shrenda  sub  location  Shianda  location.  Neno  langu  la  kwanza

ninaonelea kwamba: mwizi akishikwa anapatikina na hatia aangojee kushinda au ashindwe. Asiende kuchukuwa bond.  Sababu
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kufanya  namna  hiyo  ndio  inafanya  wahalifu  kuongezeka.  Pia  neno  hilo  matajiri  katika  Kenya  wajaribu  Serikali  ya  Kenya

kumaliza,  tangu  tunyakulie  uhuru  waziri  akiiba  haja  fungwa  hata  safari  moja,  mbunge  akiiba  hajafungwa,  matajiri  wa  kubwa

wakiiba hawafungwi; na mimi nikienda nikate kama kitu kwa shamba ya ndugu yangu, nitapelekwa polisi naenda kotoni mwaka

moja hapo sisi watu wadogo wadogo tunasikia mbaya.

Neno la pili, sisi  kama  jamii  ya  luhya  haturuhusu  msichana  kirithi  shamba.  Vitu  vingine  anaweza,  lakini  shamba  haiwezekani,

sababu ukiishi na mtoto ya dada  yako  watoto  wako  watakua  wabaya  sababu  ya  watoto  ya  dada  yako  akilete  kisirani  kwa

hivyo haturuhusu hiyo maneno.

Neno la tatu,  sisi  jama  ya  Baluhya  tulikuwa  na  sherehe  kubwa  tulikuwa  tunatumia  pombe  ya  kienyeji;  na  hiyo  pombe  haina

madhara yoyote. Kwa hivyo naomba ikiwezekana, pombe ya Kiluyha vile inaenda na mirija iruhusiwe.

Neno la nne, 

Interjection: Speaker: Tupunguze kidogo tafadhalini, tunajua mna furahia lakini tuwache mzee aendele.

Jared Nadwa:  Neno la nne, wafanyi kazi wa Serikali wengine wanajingiza kwa siasa kwa hivyo naonelea sheria ipitishwe ya

kutoza mfanyi kazi wa Serikali akiwa anaendelea na siasa awekwe kando akuje kazi sababu  anasema  anafanya  kazi  ya  bure

naye sasa anawacha mshahara anaingilia siasa awache kazi ya mshahara aendelee na siasa.

Neno  langu  la  tano,  vyama  vya  siasa  linafaa  ikuwe  ya  vyama  tatu  peke  yake,  sababu  hata  ukienda  Uingereza  wana  vyama

vitatu, ukienda America wana vyama viwili, kwa hivyo vyama vingi haina maana.

Neno langu la kumalizia na ni la shida,  shamba kama baba  yangu amekufa  Serikali  inaweka  pesa  nyingi  sana;  kwa  hivyo  sisi

watu wengine hata hawawezi kupata  shilingi mia moja kwa mwezi. Kwa itakuwa shida watu kubadilisha mashamba yao.  Kwa

hivyo ninaomba Serikali iwe inapatia watu hiyo bure.  Asanteni.

Com: Swazuri:  Asante sana nenda pande huu mzee, mzee Jared  pande huu mzee. Kila mtu anaye zunngumza hapa tafadhali

lazima aende ajiandikishe wale ambao wamekuja wamechelewa tunawaeleza kwamba;  ikiwa mtu ana memorandum  na  hange

penda  kuizungumzia  tafadhali  aje  ajiandikishe  hapa  na  anaweza  kuenda  kwake,  au  kusikiliza  wengine.  Harrison  Omusula,

amepeana, Protus Mwanda pia amepeana, Joseph Shikwanyi.

Joseph Shikwanyi: My names are Joseph Shikwanyi…………..(inaudible) kutoka Bais.

1) There should be an introduction in our Constitution which should begin  ‘we Kenyans or  we the people  and we  Kenyans

made up of 42 tribes of African origin are peace makers and loving people.
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2)  The purpose  of this Constitution is to safeguard and protect  our human right in our country equally, whether President  or

who. 

3) In our Constitution we should have laws to guide our state government.

4)  The state government should always work under the guidelines of our Kenyan Constitution.

5) The Kenyan Constitution should be of the people.

6) Inorder to amend or change any law or part in our Constitution, people should be consulted before it takes place.

7) Inorder  to  change  or  amend  any  section  in  our  Constitution,  there  should  be  85%  of  the  votes  in  the  lower  and  upper

houses.

8) There should be some parts in our Constitution, which cannot be amended by the Parliament.

9) Those sections that cannot be  amended  by  the  Parliament  are  as  follows:   Land  tenure,  amendment  of  the  Constitution,

Judicial part or sections.

10) Citizens should be involved in the amendements of any section of the Constitution through referendums.

11) There should be a permanent. ……(inaudible) Commission to stand for our amendment views in Kenya.

12) The Kenyan citizen should be by birth and by origin.

13) Any person who would like  to  become  a  Kenyan   should  always  accept  to  follow  and  respect  the  Kenyan  culture  and

traditions.

14) There should be no adult registration of citizenship in Kenya.

15) Registration should be by: a) birth certificate.

,.                                     b) Education certificate

                                                    c) Immunization cards.

                                                      d) Kenyan identification card.

16) Any Kenyan citizen should be registered in the fathers name in accordance with the African culture.

17) A) If the father is a Kenyan the child shall automatically become a Kenyan citizen.      

18)    B) If the mother is a Kenyan the child shall not be entitled to Kenyan citizenship, and they must look for the father.

19) The Kenyan citizen should have a right to own land, citizenship, ID card  and the right to be  involved and participate in all

the decisions in Kenya.

20) The defencce and national security must be established by the Constitution.

21) There should be a special body on the defence and national security discpline in Kenya.

22) There should be a defence Minister in Kenya.

23) There should be a Commander in Chief of the Armed Forces in Kenya, but not the President.    

24) The Executive should have exclusive power to declare war depending on the circumstances or situation.

25) Parliament should have a role to declare war with the consultation of the Executive.

26) There should be a President as a ceremonial in Kenya.           
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Com: Swazuri:  Last point please, last point.

Joseph Shikwanyi: There should be a President as the ceremonial held only in Kenya.

27) Lastly, there should be Prime Minister in Kenya. The rest you shall get from my book. Thank you.

Com: Swazuri:  Thank you; there is a question please.

Com: Salome: Thank you, you have said that we have human rights should be part  of our preamble.  We have also been told

that human rights are womens right, then you have said that a man can give citizenship to his child but not the woman, so do we

have human rights here or we don’t?

Joseph Shikwanyi:  It’s so because the woman always has no permanent residence in her life and then if she is married.

Com: Swazuri: Okay, we have Aggrey Iganga hayuko, haya mama Aggrey no! wewe ni nani?

Speaker: ………..(Inaudible) 

Com: Swazuri: No this one Aggrey is under KANU,  Aggrey Inganga ameenda,  haya Gabriel Nyakanga is that the one? Are

you in the same organization? 

FR.Paul  Ndasiganwa:   In  our  Constitution  we  need  a  preamble  that  should  constitute  partriotism  and  should  be  of   the

concern  of  the  common  man.  Then  interpret  communication  after  ……………(inaudible)  of  the  changed  policies  or  state

policy. We …….

Interjection: Speaker:  Please can we have silence at the back please, Father is talking here please.

Fr.Paul  Ndasiganwa:  We  need  a  statement  in  our  Constitution  captured  in  the  national  philosophy  and  guiding  principles

without which you can be blinded by Constitution and be a country of  blind people without direction.

We  should  differentiate  between  state  policy  from  political  party  policies  or  principles.  ………..(Inaudible)  the  ruling  party

policies are the ones that govern the state, so we need state policies enacted by the Parliament.

In Kenya we have got more than 42 ethnic groups  and  each  ethnic  group  has  its  own  traditional  values  and  morals  that  are

innate for instance: here in Western Kenya there is  circumsicion of boys which is a heritage of most Luhya people  which should

be  protected  Constitutionally.  We  have  traditional  partriotic  songs  that  enhance  peoples  heritage  and  should  be  protected

Constitutionally. 
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Then there is mother tongue and vernucular, this languages should be enhanced by establishing bodies whereby studies could be

made about this vernacular languages to enhance patriotism. And this should be enforced in law.

Then  on  the  Constitutional  supremacy  the  procedure  for  amendment:  since  the  Constitution  is  people  driven  Constitution,

amendments should be done by the people themselves, through referendums.

On citizenship: Kenya is a patrilineal society, so any one who traces an origin from the patrineal lineage should automatically be

a Kenya citizen. And if by virtue of marriage one is to be a Kenyan citizen, a time should be given to check the intention of this

particular person becoming a Kenyan citizen.

On political parties:  in Kenya we may say we have very many mushrooming political parties,  a check should be put in balance

whereby we should  have limited number of political parties,  which are  not funded by the state,  so that we may check their up

coming.

Then  lastly  on  educational  sector:  there  is  a  problem  here  in  Kenya  especially  on  the  side  of  students.  Students  have  been

stressed by learning from Monday to Sundays.  Constitutionally students should be protected  so that the rest  days should be a

must for the students to check their mental abilities and leisure times. Thank you.

Com: Swazuri: Thank you very much brother can we have your memo……(inaudible) from there. 

Alice  Wamukoya: Jina langu Alice Wamukoya kutoka Imare,  lakini kazi nafanyia hapa na ninashona pia.  Ninasena hivi,  kila

mwaka mimi ninachukua form za kuenda Nairobi,  na hiyo maform na peleka huko Nairobi  wanasema wanasaidia watu  kama

sisi. Lakini miaka yote sija pata hiyo kitu. Na kwa redio na sikia wanasaida watu nasioni hiyo mahitaji, hata hiyo viatu nashona

inajua  mpya  lakini  material  yenyewe  hakuna  ya  kutumia,  kila  kitu  hakuna  kwa  kazi  hiyo.  Sasa  natumia  tu  kwa  repair  na

nimeshonea  huko  ………(inaudible)  sasa  sijui  nitafanya  namna  gani  ndio  ni  rekebishe  hiyo  mambo  kwa  maana  kila  siku

napelekanga na sipati.

 Com: Swazuri: Kuna association ya Disabled muko na branch hapa au Kakamega ya Western. Hakuna branch hapa?

Alice Wamukoya: Hakuna.

Com: Swazuri: Kuna mtu anajua kama kuna branch.

 Speaker: Yes it is there.

Com: Swazuri: It’s there,  the branch is there,  so kuna branch ya hiyo chama wale wanasaidia wale wasiojiweza,  na ninafikiri
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maombi kama hayo inapelekwa kwa chama kama hicho.

Alice Wamukoya: Kwa chama kama hicho.

Com: Swazuri:  Sisi tunaweza kusaidia tu kuandika  kwamba  haki  za  wale  wasiojiweza  lazima  zingaliliwe  kwa  katika  Katiba

lazima tuandike. Lakini kwa msaada immediate kama huo wako, chama ndiyo itasaidia.

Alice Wamukoya: Asante.

Com:  Swazuri:  Okay  Asante.  Can  you  help  going  to  the  ……(inaudible)  person  please  nenda  pale  mama.  Livingstone

Makuro, alikuwa amesha andika mama hajaandika haya. Emily Ongare amepeana, Peris Adhiambo.

Peris Adhiambo: My names are Peris Mildred Adhiambo, I m here to represent Butere Women Development Organisation,  it

is an NGO. Our NGO we have believed in social development from below, should start  at  the village level and the document

we have done at that level eventually collapses because we don’t have constant staff who encourages what has been started. So

we  are  trying  to  recommend  that  we  may  hire  the  staff  posted  to  village  level  where  people  are.  Those  who

will……..(inaudible) we have started.  We have different  project  which  are  supposed  to  reduce  poverty  our  major  aim  is  to

reduce poverty.

The  2nd  point  is  that,  in  a  developed  country  like  ours,  we  cannot  have  all  major  problems  like  equipment  like  crime  like

property and others  and we need to solve them because  they interfere with the development we have  in  mind.  And  we  have

also a group of workers  who have specialised for those problems.  This workers  are  called social workers,  this social worker

are in groups, social health workers one, group workers is another group, community development is another group,  and social

organization is another group.  These ones are  professionally trained people.  We cannot have  them  unless  we  train  them.  We

had a school of social workers  started  in 1962  October,  it was at  Kenya instutute of school of social workers  at  Machakos,

moved to K.I.A. lower Kabete, moved GTI Maseno; eventually I really don’t know where it went because  I was a trainer and

I had retired. Im recommending that school to come back, because we cannot solve those problems t…….(inaudible) who are

suppose to solve those problems.

The …….(inaudible)workers are professional officers, family, medical workers. And we don’t have them.

Interjection: Com: Swazuri: We’ve got that point any other point.

 Peris  Adhiambo:   Another  point  is  the  problem  that  is  not  making  prosper  and  we  want  it  is  changaa  and  busaa.  The

methods that have been used since I know them are  being used.  Fine,  Im prisonment and there is no change.  Im suggesting a

new way that this changaa and busaa science should come in, rectify is  wrong  with  them  build  a  factory  like  beer  that  came

……and it is now an organization for employment. Let us adjust  so that we don’t remain and those method of punishing them
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imprisoning them or fighting them will just disappear.

Com: Swazuri: Last point Mama your time is up.

Peris Adhiambo:  The last point is the school children standard 8 and form four they have a major problem of poverty in this

country, because they are too many the……(end of the tape) in primary school and learn in better school those who need to go

a head will get training and get  skills  for  for  self  employment  and  government  will  give  them  grants  or  loans  to  invest  in  self

employment projects  and let us kill that part  of poverty brought by those children they are  just too  many.  Take  research  and

count them you will be surprised and we are still adding them. 

Com: Swazuri: Thank you very much. Erick Odongo, enda pale mama Erick Odongo, Rhoda, Rhoda Tewa  amepeana.  Emily

Were, ni wewe karibu.

Emily  Were:  Kwa  majina  naitwa  Emily  Were  nawakilisha  kikundi  cha  wamama  kutoka  Emotoni  Sukuma  Women  Group;

ambapo  inatoka  katika  sub  location  ya  Shirambe  location  ya  Butere  township.  Wamama  kutoka  Sukuma  Women  Group

waliona  shida  wakati  wanapohitaji  msaada,  kwa  sababu  muda  ambao  wanapewa  kulipa  mkopa  wao  ni  kodigo.

Ningependekeza Serikali itupatie muda wakati  tunapo chukua mkopo angalau hata kama ni mwaka mmoja kama tushafaidika,

ndio tuwalipe mkopo huo, kuliko kwa kuanza kulipa mkopo baada ya mwezi mmoja.

Jambo la pili, tunaoana shida kwa hospitali za Serikali, kwa mfano: naweza kuwa mgonjwa na labda ukona shilingi mia mbili tu,

una  kwenda  hospitali  unaambiwa   ununue  form,  ulipe  reciti  ndio  uende  kuona  daktari.  Wakati  unapo  enda  kuona  daktari

anakuandikia  madawa,  unaamrishwa  kulipa  kwanza  kabla  ya  kuenda  kutibawa.  Wakati  unapofika  kwa  matibabu  unapata

unaambiwa  hii  dawa  daktari  amaeandika  hakuna  kwa  hiyo  hospitali.  Sasa  una  shindwa  utafanya  namna  gani,  na  hiyo  pesa

ulikuwa  nayo  ushalipa.  Kwa  hivyo  Serikali  ingetusaidia  hapo,  ikiwa  mgonjwa  ameandikiwa  dawa  ikuwe  jukumu  ya  hiyo

hospitali watafute hiyo dawa, hata kama ni kununua kwa chemist wenyewe wanunue wakuje wakutibu.

Jambo  lingine,  sisi  wamama  huwa  tunapata  shida  kwa  sababu  saa  zingine  unaweza  kukosa  vitu  vingine  kwa  nyumba  kama

sabuni, chumvi na labda una mboga kidogo.  Wakati  unapo enda sokoni kuuza hiyo mboga,  unapata  mtu  wa  County  Council

naye anakupea riciti, labda ya shilingi arubaini na mboga ukonayo ni shilingi hamsini tu.  Sasa  ningependekeza Serikali itusaidiye

sisi wamama, wale wana biashara ndogo, ndogo tusiwe tunalipa kodi  kubwa,  wawe wakilipisha wale wenye wakona magunia,

lakini sisi watu lipishe ndogo. 

Jambi lingine upande wa wamama wajane: tunapata kila mara wanasema kuna msaada ambaye inakuja kutoka ng’ambo  kwa

wamama  wajane;  lakini  hiyo  msaada  haionekani.  Ingekuwa  vizuri  kama  hiyo  msaada  kutoka  ng’ambo  majina  ya  wamama

wajane wote iandikwe na ipelekwe kwa mkuu wa wilaya ama mkuu wa tarafa.  Halafu mkuu wa tarafa huyo ajuwe kwa  area

yangu nikona  wamama  wajane  arubaini,  na  msaada  imekuja  magunia  mia  nne.  Kwa  hivyo  yeye  mwenyewe  ndio  atajua  vile

atagawa hao wamama. Kuliko kupata mama mmoja anapata goro goro moja  na wengine wanapata gunia moja.
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Jambo lingine,  tunasikia  kila  mara  shule  za  msingi  watoto  wanasoma  bure  walitangaza  hivo.  Sisi  wamama  tukafurahia  halafu

tukanunua uniform peke yake. Lakini hiyo haijaenda hivyo na tunapata watoto wanafukuzwa kila mara, pesa  ya mtihani pesa  ya

michezo hiyo tunaona shida.  Serikali ingegharamia tu watoto  wasome  bure  na  sisi  wazazi  tununue  uniform,  badala  ya  mtihani

Serikali yenyewe isimamie.

Jambo lingine, tunapata kuna ufisadi sana,  na hiyo ufisadi inaazia kwa ofisi za Serikali.  Kwanza inaanzia kwa  polisi  wenyewe.

Unaweza kuwa na  mfungwa  wako  kwa  polisi,  pengine  ako  kwa  cell  ukipeleka  soda  polisi  ana  kuambia  nipatie  soda  yangu

polisi na kama soda  kwanza ndio tumpatie mfungwa soda  yake.  Sasa  tunapendekeza Serikali iangali mahali  hapo  sana,  ikiwa

mtu wa Serikali mwenye ana tabia kama hiyo, afutwe kazi na hata afungwe. 

Wakati mwingine tunaona tena uchumi wa Kenya uko juu zaidi. Vitu zinaongezeka kila mara na mara,  unapata duka la mchele

inauza bei tofauti duka  la  viazi  bei  tofauti,  kama  ni  sukari.  Tungependelea  Serikali  iangalie  bei  ya  bidha  katika  maduka,  iwe

standard. 

Jambo lingine, kuna kazi inapatikana area  hii unapata kama mkuu wa ofisi ni Mkikuyu, unapata amelete Wakikuyu wanafanya

kazi kwa hiyo area lakini wenye mnaisha hapo hakuna kazi na mume soma.  Kwa hivyo tunapendekeza kazi ikipatikana wenye

wanaishi karibu wapate nafasi ya kwanza.

Ya mwisho, sisi kama wamama tunaona shida kwa sababu sisi ndio tunalinda maboma na tunalinda hata mabwana na mali zao

na hao mabwana hawo tuchukulii kuwa kitu hawa furahishi wazazi wetu. Kwa hivyo tunaona Serikali ichukue jukumu ya wazee

wale wenye hawajalipa mahari vizuri wachukuliwe hatua kali.

 Com: Swazuri: Wazee nafikiri mlisikia  vizuri.  Haya  kwa  hivyo  Emily  umezungumzia  hao  wenzako  wote,ndio.  Judith  Akasa

hayuko, we are calling Nelly Ayuma au umepeana? haya karibu.

Nelly Ayuma: Kwa majina ni Nelly Ayuma sub location Mabole location Shianda. 

Nazungumza  juu  ya  kikundi,  tumeanzisha  vikunda  na  iandikika  tunapata  certificate  na  sasa  tumeona  ya  kwamba  tuungane

pengine  halafu  tujisaidie.  Na  tumelima  shamba  tunapata  kitu  ya  kuuza.  Lakini  shida  ni  tukiingia  sokoni,  malipo  ya  sokoni

tunafanya sisi tunakufa moyo. Uki bebe kitu kidogo kwa paper bag, unalipa shilingi ishirini, uki bebe kwa gunia kidogo ya sukari

unalipa shillingi arubaini. Sasa na pengine hiyo gunia ulikua unauza shilingi arubaini sasa kulipa unamaliza yote.  Sasa  tunashindwa

hapo tunataka hiyo malipo ya sokoni irekebishwe kidogo. Kwa maana sisi hatuko pamoja na wengine, kuna wengine wana mali

nyingi sasa tunawekwa pamoja.

Sasa  wakina  mama  ndogo  ndogo  hivi,  unajua  hata  sisi  hatuja  soma,  hata  watoto  wetu  tumeshindwa  kuwa  somesha  sasa

tukipeleka hiyo kitu, ndio tunataka itusaidie kununulia mtoto hata kitabu. Sasa malipo ya sokoni irekebishwe.

50



Shida nyingine ni mabarabara  zetu ya Butere,  tunasikia Serikali inapesa ya kutengeneza barabara,  lakini  hapa  Butere  tangu  ni

zaliwe  sijaona  barabara  hata  moja  imeshatengenezwa.  Sasa  tukiwa  hapa  vitu  tunapeleka  mahali  inakuwa  shida,  kwa  hiyo

barabara. Tunashindwa tutafaidika namna gani.

Jambo lingine, sisi wamama tuna watoto wengine huko kazini na maneno ya labour……..(silence) yaani kama mtoto anakosana

na tajiri yake anataka usaidizi kwa labour;  akienda  huko  anapatiwa  barua  kupitia  mtajiri  sasa  mtajiri  huyo  naye  anachukuwa

polisi  na  shika  huyu  na  kumpeleka  ndani.  Unaweza  kuangalia  mtoto  na  asirudi.  Na  huyu  polisi  anapatiwa  pesa,  na  mtu  wa

labour akisha lete anangoja huyu na hawezi kumwona. Sasa hiyo kesi ina sumbukana namna hiyo, huyu mtu hawezi kupata  kitu

sababu ya huyu mtu wa labour.

   Com: Swazuri: Haya asante sana nenda pale uandike majina yako.  William Namzo,  Judith  amekuja,  Ngolo  Fred,  Stanley

Anatoni.

Stanley Anatchoyi: Kwa majina mimi ni Stanley Aswani Anatoni.  I would like to make my proposal  for the reccomendation

to the Constitution of Kenya Review Commission.

1) First, I will start with the currency: the Constitution should be able to describe  how our currency should look like, that is if

possible we have the potrait of our founding Father of the Nation; and the Court of Arms or both.

2)  The Constitution should bar  the police from harassing citizens for not possessing ID cards  because  they  usually  compare

the lack of ID card to be criminal.

3) On political parties: the Constitution should be able to increase some discpline in political parties.  

4) The issue of defection or  merger we do not want these things of merger people  should go back  to electorate  and face the

ballot.

5) Also the Constitution should be able to reduce the number of political parties, and if possible we should have a maximum of

3 parties.

6) The Constitution should also encourage the issue of an independent candidate,  so that when we have 3 political parties,  if

you are not satisfied then we shall have an independent candidate.

7) On Parliament: Parliament should be able to approve the appointment of all heads  of  public  offices  this  include:  Attorney

General, Chief Justice, the Head of civil of servants and the head of Parastatals. This will have to check where the President

appoint people who are incompetent.

8) On Provincial Administration.

Interjection: Speaker:  Wamama mwondoke pole pole tafadhalini.

Stanley  Anatoni:  On  Provincial  Administrations:   we  recommend  that  this  should  one  be  done  away  with,  and  instead
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replaced with powerful Local Government where the Mayor should be elected by the people. If possible we should have Chiefs

who should be retained but elected by the people.

On local government I have said the Mayor and Councillors should face the ballot. Mayors should have a period of 5 years  and

should only serve for 2 terms. This people to have at least form four certificate. We should have a special  provision dealing with

salaries and ranking of Councillors and Mayors.  I will  also  recommend  that  nomination  of  Councillors  should  be  done  away

with.

On elections: the President  should have 51% of the total  vote cast.  51  will serve as  a majority. We should have election date

enshrined  in  the  Constitution.   Members  of  Electoral  Commission  should  be  appointed  by  parties  on  equal  votes,  and  they

should serve a term of 5 years. They should be able to appoint a Chairman among themselves.

On education: we should have free and compulsory primary education for all.

On land: the Constitution should specify the amount of land somebody should own, lets  not  have  a  case  where  somebody  is

owning maybe 500 acres of land.

We should also have a commission that deals with salaries and allowances of MPs. We should scrap the death penalty.

Speaker should be incharge of the country during the election season from the time the Parliament is dissolved upto when new

President is being sworn in.

We should have date when a new President is to be sworn in.

MPs should serve a maximum of 3 terms.

Local  brew  that  is  “changaa”and  so  on  should  legalized  and  licensed.  This  will  improve  the  economy,  increase  tax  to  the

government, have checks and balances hence we shall have good brew.  Then the tax,  which has been found from that,  should

be able to provide free health care and if possible primary education.

I will also propose that the winning parties  should be able to nominate party MP’s and the winning number should be 8 based

on the provinces. And also rules of nomination should be able to be laid out.

 As well as the Constitution said that there is an age limit of the President it also has age limit of 75 years,  because  when it goes

beyond we might have a President who is senile.

The Constitution should also fix by the number of ministries, we should have ministries in the Constitution.
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Lastly, I would like to thank those people who vote for Wanjiku constitution because or what we call people  driven constitution

because it feels that have made me to speak.

Finally it is my wish that Commission should be able to speed  up this exercise  so  that  we  can  go  to  the  election  with  a  new

Constitution. Thank you.

Speaker:  How many Ministries do you suggest?

Stanley Anatoni: I will suggest 15 Ministries.

Speaker:  15 Ministries. Thank you very much. Dan Tongola.

Dan Tangolo: Majina yangu ni Dano  Tongolo. Upande wangu nitatoa maoni kutokana na Constitution.

Kuhusu President:  President  tunataka tuwe na rotational Presidency.  President  ikiwa alikuwa Mjaluo next time  President  awe

Mluhya, ikiwa family imeongoza tayari iwachie ile familia bado haijawahi ongoza.

Interjection: Speaker:  Hii President ni kwa mkoa ama kabila.

Dano Tongolo: Ni rotational kwa ki kabila?

Jambo lingine ni, powers  za President:  ikiwa Mbunge kama tunachagua kutoka Butere aende awakilishe wakazi wa Butere na

amesomea  medical,  apewe  Ministry  of  health  kuliko  Minister  of  Health  apewe  waziri  wa  kiwanda.  Hiyo  ni  kuimarisha  yule

President atakuwaweko experience ya kugawanya kazi itakuwa amekosea.

Local Administration: upande wa Butere jumla, maoni ya Local Administration nafikiri mmepata kwa uwingi na mimi na  onela

hivi:

Upande wa kuwa na Chief na Ass. Chief, hiyo mishahara ya council region hiyo sehemu iondelewe na hiyo pesa irudushwe kwa

hospitali.  Watu  wagonjwa  na  wana  AIDS  na  wagonjwa  kama  syphilis  hiyo  pesa  inatosha  kuwatibu  bure  na  hao  Chiefs

waondelewe. Unaweza kupata kwa ofisi ya DC unapata DO1,2,3 hiyo ina maanisha nini? Sio DO ni DO tu hiyo kazi ni useless.

Interjection: Speaker:  Tumsikize hayo ni maoni yake.

Dan Tangolo: Upande wa Bunge: Bunge yeyote atakaye patikana na hatia ya watu wakipiga wengine, ama Wabunge wenzake

aondolewe mara moja na ashtakiwe.

Mimi ninaonelea hivi, mimi ni Mkenya na nikitoka hapa ni ngie Uganda utapata  kuna waragi na hapa Kenya kwa nini hatuwezi

kuwa na Kenya “changaa”iwe.  ……(Inaudible)  kuliko kuchukuwa wananchi wa Kenya wale wamefungwa wengi kwa jela ni
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wale watu wa changaa na busaa kwa nini? hiyo inamaanisha nchi Kenya mwananchi haina uhuru.

Upande wa msaada: misaada ikiingia hapa Kenya itumiliwe kama ni misaada ya walemavu walemavu wapewe;  kuliko kuingiza

kitu  ingine  kati  kati.  Ikiwa  ni  wagonjwa  wanatakinana  wapewe  msaada  wajongwa  wapewe  hizo  pesa  kuliko  wengine

kuwasimamia. Kwa sababu mtu kipofu hawezi kusimamia ule mtu anaona, kwa sababu kipofu anasimamia kipofu mwenzake.

Mwisho mimi ninaonelea upande wa korti:  ninaonela  hao  Magistrate  akimaliza  course  aende  ndani  jela  kama  miezi  miwili  na

aone hiyo uchungu wengine wanapata wakiwa jela ……(inaudible) laughing.

Interjection: Speaker: Haya ni maoni yake tumsikize, mnyamaze tafadhali.

Dano Tongolo: Nina malizia hivi, upande wa hapa Kenya kusema ukweli wananchi wanaumia sana;  mashamba ya rudiwe kila

mwanakenya apate acre tano tano, inaweza kuwa kuwa mtu mmoja hapa ana acre ya 100 na 200? Uongozi ukiwa mahali hapo

ndio utapata  taramac roads  utapata  kondoo nyingi, barabara  inatengenezwa, mbuzi ina lala tu kwa barabara.  Kwa hivyo  hiyo

sisi  ina  maanisha  tukipata  uongozi  rotational  President  akitoka  kwa  kabila  aende  kwa  kabila  nyingine.  Tena  President  hule

atakuwa anamalizia asiwe anatembea  na  mtu  apewe  power  ya  kutembea  na  mtu  ya  kusema  akiwacha  kazi  atawachia  fulani

hapana. Asante sana.

Com: Swazuri: Asante nenda  pale  ujiandikishe  asante  sana  kwa  maoni  yako.  Catherine  Nandwa  ndio  wewe  mama?  Haya

Catherine.

Catherine  Nandwa:  Kwa  majina  ni  Catherine  Nandwa  kutoka  Shrenda  sub  location.  Sisi  watu  wache  tulianza  biashara

upande wa kina mama tuko na ulemavu wa kusomesha watoto wetu. Tunafanya biashara, tunasaidia na school fees kwa watoto

wetu; kwa hivyo tunaomba Serikali itusaidie tuepuke. Asante.

Com: Swazuri: Doreen Mwonda, Bensono Tongola, haya.

Bensono Tongola: Im Bensono Tongola from ………..(inudible).

1) First, we should have only 3 political parties, political parties should be financed from public funds.

2) We should have a Prime minister and President sharing powers.

3) We should have a federal system of government in which powers are shared between the central and regional government.

4) There should be one-man one job.
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5) MP’s should be full time job. An MP should have a university degree. 

6) Retiring age should be 55 years.

7) Changaa, busaa should be allowed and up graded so that it can be exported.

8) We should have a coalition government.

Interjection: Speaker:  Try to have silence please.

Benson Tongola: We should have two(2) chambers of Parliament,one to consist of Bishops.

President qualifications should be: be an MP. President powers should be defined in the Constitution and it should be removed

from office for misconduct.

Mayors, Councillors should be elected by people. A Councillor should have a degree.

An MP or Councillor should be recalled.

 If an MP defects he/she should receive fresh mandate from the people.

We should retain the 25% representational in at least 5 provinces.

We should have compulsory and free primary education.

Every Kenyan should own land. The State should buy land from those who own big land and be given to those who have none.

An individual should not own more than 25 acres of land. Kenyans should own land anywhere. 

Public officers should declare their assets.

Every body should be a member of National Hospital  Insurane Fund  (NHIF)  by  donating  20  shillings  monthly  and  therefore

medical services should be free.

Chiefs and Assisant Chiefs should be elected by the people.

Village elders or Liguru should be paid by the government.
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We should have homes for the aged.

Rapists should be jailed for life because of AIDS infections. And that’s is the end. Thank you.

Com: Swazuri: Thank you very much, Mary Otembo.

Mary Otembo:  Kwa majina ni Mary Otembo nina wakilisha wamama kutoka Musoma sub location Marama location. Niko

na mapendekezo nyingi ya kuongea lakini nitaongea machache kulingana na:

Uraia: tunaona sisi wamama tunaona ya kwamba yule mwenye atakaye kuwa raia wa Kenya ni yule mwenye kuzaliwa Kenya.

Ili kuwa uraia lazima mtu ajiandikishe na aombe uraia wa  Kenya  katika  tume  la  uhamiaji.Apewe  kitambulisho  cha  Kenya  na

tena  apewe  ruhusu  ya  umulikaji  wa  udongo  na  vingine  vyo  katika  nchi  yake.  Mtoto  aliye  zaliwa  nje  ya  ndoa  aitwe  mwana

Kenya awe wa baba  au wa mama. Hapo nitaongea hivi kuna baba  ameoa mama wamekaa naye ikifika pengine wamekosana

kidogo, mama ataenda baba amesema sikutaki. Atakaa huko kama muda wa miaka miwili hivi, pengine akiwa amepata  mpenzi

wake mwingine na amepata  mtoto,  hapo baba  tena atasema mama nataka urudi nyumbani. Mama akirudi ako na mtoto baba

naye  mama  amemkuta  naye  amezaa  mtoto,  hapo  huyo  mtoto  baba  atataka  wewe  ulee  mtoto  wake  umlinde  kabisa  na

umsomeshe. Lakini huyu wako anona ya kwamba sio mtoto wake.  Kwa hivyo wamama huwa  tunakuwa  na  shida  na  watoto

kama  hao.  Kama  Katiba  inaweza  kutisaidia  na  watoto  kama  hao  ukija  na  mtoto  baba  amchukue  kama  wake  na  ikiwa  na

shamba ampatie.

Raia ana haki ya kutembea mahali popote  katika Kenya: tuwe na haki  ya  kuongea  bila  kupingwa  katika  nchi  yetu.  Tuwe  na

uhuru wa kuishi. Tuwe na vitambulisho za kitaifa kama ushahidi wa uraia  wetu.  Sasa  nchi  yetu  ya  Kenya  inatakiwa  ituruhusu

kuwa na uraia wa nchi.

Nitaongea upande wa muundo wa utaratibu wa uchaguzi: Wamama tunaona ya kwamba tuwe na mfumo wa siri katika uchaguzi

ujao. Tuendelee na mfumo kwamba “mwenye kura nyingi ndiye atakaye kuwa mshindi”. 

Tufuate utaratibu upangwe kuwa namna ambaye ina ruhusu kushiriki zaidi  kwa  wanawake  katika  Bunge  na  Serikali  za  mitaa

kwa njia ifuatayo:

• Mwanamke akiwa mwenye kiti makamu wake awe mwanamme.

• Tuwe  na  viti  vilivyo  tengwa  kwa  makundi  maalum  kama  kiti  cha  walemavu,  kiti  cha  wamama,  kiti  cha  youth  group,  na

vipofu.

•

Interjection: speaker: Dakika moja.

 

  Mary Otembo: Nitaongea juu ya haki ya makundi yanoweza kuthulumiwa: Katiba haija hakikisha kamilifu haki za wamama.
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Kwanza  tunataka  Katiba  yetu  itilie  maanani  kabisa  wamama  watengewe  viti  katika  bunge.  Wapewe  wakati  mwafaka  ya

kutowa pendekezo yao, wapewe mamlaka ya kurithi shamba na mali ya bwana zao. 

Na  maslahi  ya  walemavu  haijalindwa  kikamilifu  na  Katiba.  Sisi  wamama  tunaona  kwamba  walemavu  wapewe  mamlaka  ya

kuongea  na  kusema  shida  zao.  Watengewe  viti  zao  bungeni,  wapewe  uhuru  kwa  kazi,  nchi,  polisi,  usalama  wao  uwe  wa

kutosha na wapewe ruhusa ya kuunda vyama vya kuwapigania katika Bunge. 

Kwa kulinda haki za watoto kwanza wapewe masoma ya lazima matibabu, mashirika ya welfare ya kutetea haki za watoto,  na

Katiba ipinge child labour. Ni hayo tu.

Com: Swazuri: Asanta sana mama nenda pale ujiandikishe hapo. Eric Etemesi, haya Elizabeth Omanyo.

Elizabeth Omanya: Kwa majina naitwa Elizabeth Omanya kutoka Maendeleo ya Wanawake na natoa maoni kiv yangu.

Ya kwanza,  mtu aki ajiriwa kazi na Serikali halafu apewe cheo,  akikalia  hicho  cheo  hataki  mdogo  wake  ama  kumwonyesha

hiyo kazi kwa njia yoyote. Wakati yeye atatoka hiyo kazi kupatikana mdogo wake ama mwingine kufanya hiyo kazi vizuri ndio

unaona tena ana rudishwa kwa contract,  sasa  mtu mmoja anataka pesa  ya  Serikali  hata  kama  hamutaki.  Ukiwa  mdogo  kwa

ofisi yeyote lazima ujaribiwe uwachwe kwa ofisi, ujaribiwe kama unaweza hiyo kazi ukipata promotion.

Mtoto  msichana:  mtoto  msichana  akiwa  shuleni  akipata  mimba  yake  yameisha.  Lakini  kijana  anaendelea.  Wakati  nilikuwa

mdogo  nikisoma  nilikua  nikifikiria  kuna  shule  ilikuwa  inaitwa  Kerengeti  ambayo  mtoto  msichana  akipata  mimba  alikuwa

akitunzwa kule na masisters anaendelea kusoma, lakini ilikuwa ni  shule  ambaye  ilikuwa  ikipelekwa  watoto  ambao  wamepata

shida ya kupata  mimba. Napendekeza  kwamba Serikali itafute shule kama hiyo, mtoto msichana  akipata  mimba,  aende  akae

kule aendelea na masomo yake akizaa wazizi wowete wa kijana ama msichana wakubaliane ni nani atabaki  na mtoto msichana

aendelee na masomo.

Kuna hii mambo ya kuolewa: vijana siku hizi wanamchukuwa msichana leo kesho wanamtupa,  ningependa Serikali iwe na cheti

ambacho  kita  saidia  mtoto  msichana,  akiolewa  na  kuanza  kuishi  na  mume,  lazima  wawe  wamesign  hicho  cheti  kwamba

wameoana; na akimwacha atamtunza kwa maisha yake yote mahali huyu msichana atakuwa.

Kuna mambo mengine ambapo bwana na  bibi  wanakosana,  wameoana  wanakosana  bibi  anaenda  kuiishi  kivyake  na  bwana

anabaki anaoa bibi mwingine. Saa  wakati  huyu bwana anakufa huyu  mama  amekaa  kule  hata  karibu  ya  miaka  kumi  na  tano

lakini kwa sababu alikuwa amoelewa na ana watoto  hapo lazima anataka kurithi mali ya huyu bwana kwa sababu ana watoto.

Na hii mali ilipatikana na yule bibi mdogo alikuweko ndio alitafuta na huyo bwana,  lakini imekua ni lazima wagawane,  unataka

kugawia kwa kitu ambacho hauja fanyia kazi.  Sasa  ningesema kwamba bibi akiwachana na bwannake akikaa nje ya marriage

more than 6 years sasa  ajue yeye si bibi yake.
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Kuna  shida  hii  ya  watoto  kuzaliwa  nje  ya  ndoa:  watoto  wale  wamezaliwa  nje  ya  ndoa  sana  sana  ndio  unapata  wanakua

chokora. Kwa sababu yule mama ameolewa hapo hamtaki hata kidogo na hata huyu mtoto akiwa mwerevu shuleni, na watoto

wa yule mama ako sio werevu,  huyu mama atafanya means yote kuona huyu mtoto ametoka shule. Napendekeza  ya kwamba

bwana akizaa mtoto nje ya ndoa atunze huyo mtoto vile kama yule mtoto amezaliwa mtoto asome amalize kusoma ndio arudi

kwa boma.

Mwisho na sema juu ya kurithi shamba: tunaona ya kwamba mtu yule anatumia shamba ni mwanamke. Kwa muda mrefu muda

wa  mwanamke  wote  duniani  anatumia  shamba.  Lakini  wakati  wa  urithi  hana  ruhusa  ya  kurithi  shamba.  Ningependekeza  ya

kwamba,  shamba iwe ikirithiwa na kina mama. Mama ndio atajua kupeana shamba kwa mtoto,  baba  atataka  kupatia  watoto

hata wale ameletewa ambao sio wake. 

Com: Swazuri: Asante sana mama. Morris Omusumbi, atafuatiwa na James Othongo awe tayari James.

Morris  Omusumbi:  Asante  sana  ma-Commissioners  mimi ni  Morris  Omusumbi  na  sita  ongea  mengi  kwa  maana  wengine

tayari wameshaaongea nataka ku-save time.

Nitaanza na upande wa President:  inatakikana yule President  tutamchagua kutumia Katiba hii awe President  wa kuangalia kila

pahali hadi Kenya iwe kama kwa boma yake.  Ikiwa hivyo appointment yoyeto akitaka ku-  appoint  iwe imekua  approved  na

Parliament  kwa  maana  vile  history  imeonnyesha  unaona  kama  vile  ikiwa  mimi  ndio  President  Chairman  yote  ya  kutoka

Parastatal na ma- Ambassador wanaenda huko ng’ambo na watu wanatoka sehemu hii, sehemu hii, na hatutaki kitu kama hiyo.

Kitu cha pili, maendeleo: ningependelea Serikali iko mamlakani ichunguze maendeleo kama inatakinana mahali fulani, maendeleo

gani inatakinana  mahali fulani

Tuku……(inaudible)  tumepata  mambo  kiongozi  akiwa  mahali  fulani,  anatumia  wanatumia  step  …..(inaudible)  eti  ana  siasa

mbaya na sehemu yake haiwezi kufanyiwa maendeleo.  Tuseme kama huku msemaji mmoja alisema siwezi kumtaja,  yeye hajui

kazi  nini  lakini  ukiangalia  Kenya  si  masiki  ni  haiwezi  kuweka  dawa  ya  Butere  iko  tu  mambo  ya  kisiasa.  Basi  ikiwa  ni

kuteketeleza  mambo  ya  maendeleo  ni  kila  pahali  ikiwa  vile  mambo  ilivyo  saahi  wamekusha

…………………………(inaudible)  na  financial  year  hiyo  damu  iwekwe  na  ikiwa  factory  sehemu  zingine  factories  hiko  na

siwezi kusema kila mahali pastoral iwe kwa maana kila mahali kuna suitability wa mahali. 

Kwa  hiyvo  kitu  ya  nne,  tuseme  kama  hii  hydro  power  stations  iwe  ina  nangalia  rivers  kama  hapa  Westerm  tukona  roads

Kisumu mambo ianaendelea wao wanaweka hivyo. Sio kama ilikuwa 1981  stima ilipotea kwa ajili mvua ilikosa kunya sehemu

waliweka  hydropower  extensions  peke  yake,  ingi  kuwa  ingine  iwe  upande  huu  hatunge  kuwa  na  hiyo  shida.  Hata  sasa  vile

58



tunazungumza nilikua………(inaudible) kwa ajili ya hiyo na stima imekosekana si kwa makosa.

Nyingine upande wa Provincial Administration: hatuwezi kukata iende lakini pengine vile inafanyika, ikiwa vacancy tusema kama

hapa itangazwe wale wameshafanya  advertisement  kulingana  na  advertise  ina  takinana  DC  yule  anafanya  interview  kwa  hao

watu  ni  wale  huo  wananafasi  tatu  sasa  hao  watu  watatu  wapelekwe  kwa  hiyo  sehemu  inatakinana  hiyo  wananchi  wenyewe

kuwa..(inaudible) hqalafu wachukuwe mmoja ndio hapa tutapata ukweli. Siwezi kuongeza sana nikisema nitaongea mengine. 

Com:  Swazuri:  James  Othomo  ameenda,  Edna  Apei  amenda,  Joel  Osonga  ameshatoa  aejiandikisha  mara  mbili,  Chrispine

Kusinyo.

Chrispine Kusinyo: My name is Chrispine Kusinyo Im representing st. Agnes Parish

• Citizens should not be exploited by the police and taken to court and being forced to accept the offence they have not

committed.

• There should be free primary education to ensure that at least every citizen has knowledge and he is aware of his rights.

• There should be maximum individual land owning and not the rich to posses 1000 acres of land while the poor no less to

give. There should be reduced expenses of land transfer from one person to another, in this way those people who are

unable will get the opportunity to bare a land.

•  Government money for building the country should be divided equally in every section of the country. 

• Most of the educated citizens waste their knowledge because of lack of job opportunities; therefore there should be a

guarantee to all professions of getting employment after their studies.

• MPs should be full time occupation and no MP should be allowed to miss any Parliamentary sitting without a proper

reason, and at the same time no MP should just be in the Parliament to warm the seat but should also give his views.

• President should not be above the law but the law should work on every individual in Kenya on the same without

considering the status of Individual.

• MPs should have offices within their constituency to enable them meet their people and learn more about their problems.

• Once the President dissolves the Parliament he should also use his powers and go for the campaign just like any other

citizen somewhere in the country campaigning.

• The Attorney General should lead the country upto the time a new President is elected.

• 210 Members of Parliament elected are enough to plan for the country and thus there is no need of having Nominated MPs

because this gives the President a chance to pull his freinds in Parliament who may not be possesing the quality of

leadership.

• There should be a Prime Minister who can share the duties of leadership, with this the President will get enough time to visit

all parts of the country, and by this he will learn the problems of all citizens as the Prime Minister assists him Internationally.

• The idea of land being auctioned to pay  credit should not exist, because where do you expect the person to go after taking

all his land? Paying a richman somewhere with more than enough land.

59



• The police should take take immediate action on any reported crime and not to relax when getting information on robbery

cases and yet when they hear of there being a local brew such as changaa, they will rush to the scene pick the victim beat

him and demand for kitu kidogo or whatever they prefer.

• Women who are fond of getting married and after the dowry is paid she shifts to another place, and there she get married

after dowry she continues the same game, should be taken to court and pay the dowry to all men she had married to

towards what…..(inaudible). Thank you.

Com: Swazuri: Are there such woman really? Okay lets listen to Timwana Sandey kama hayuko, Welud Okwaru, Teresia

Wasua Teresa, Wilshan Nasare hayuko, oo please to be follwed by Salim Juma.

Wishan Nasare: Kwa majina mimi naitwa Wilshan Nasare Mahero, natoka sehemu ya Mutoma Marama central.

Nikiwakilisha vijana katika kanisa.

Hapa nchini Kenya kuna uhuru wa kuabudu katika makanisa pia kuna makanisa, mengi sana ambayo yameundwa na kujengwa

nchini lakini hayana msingi kabisa. Kuna chuki na ufisadi hii ina maanisha ya kwamba makanisa mengine hayana proper visions

ama headquaters ambayo yana ingia kwa sababu Kenya kuna uhuru wa kuabudu.

Interjection: Speaker: Sasa tufanye nini tuambie proposal tu urekebishe vipi?

Wishan Nasare: Nataka Katiba iwekwe ya kuangalia makanisa hasa yana ingia wapi na yana maendeleo gani.

Watu wakikosa maelewano katika kanisa fulani, mtu yuko uhuru kuanzisha kanisa lake la kifamilia ili ajinufaishe kwa kupata

pesa. Katiba yafaa iwekwe kupunguza makanisa ambayo hayana msingi kamili. Hapa kuna watu ambawo wanaabudu miungu

tumesikia visa vya feeding kunyonya watu damu, kukatwa sehemu fulani za mwili wa binadamu, kupotea kwa watoto wengi wa

shule, hata wakati wanapoenda makanisani. Katiba yafaa ichukulie maanani mambo kama hayo. Katiba iwekwe na

kuchunguza makanisa aina hiyo maana hiyo sio uhuru wa kuabudu……

Interjection: Speaker: Kidogo tu kwanza umesema kwamba Katiba ichunguze makanisa hayo.

Wishan Nasare:  Ndio.

Speaker: Halafu pili nimesikia ukisema watu waruhusiwe kuunda makanisa hata ya kifamilia?

 Wishan Nasare:  Hapana sija sema waruhusiwe, waruhusiwe kuwa na kanisa ambalo limeithinishwa na Serikali.

Speaker: Okay.

Wishan Nasare:  Mikutano ya injili iidhinishwe na Wabunge au Ma- councillors kwa maana wao ndio watu huleta maendeleo

60



katika makanisa. Maendeleo hayo hufanya makanisa mengi kuanzisha nursery school, kuanzisha shule za msingi au shule za

upili. Pia Katiba inatakina kuwekwa kuangalia kanisa fulani lina mwamini nani na watu hao huokolewa kwa jina la nani. Maana

kuna baathi ya watu wanaoabudu miungu wengine shetani, wengine wataabudu kuamini na kuabudu hata paka na mbwa. 

Ningependa kueleza pia point nyengine nimeandika kwa Kingereza kama mnaweza kunipa fursa na niweze kuendelea.  

Speaker: ……………(inaudible) dakika moja tu.

Wishan Nasare:  Asante. I am going to talk on cititzenship. Anybody born in Kenya after 1963 and whose parents are born

Kenyan citizen should automatically be a Kenyan citizen. A child born of one Kenyan parent regardless of gender should be

given equal status of a Kenyan citizen; until the child is 18 years old after which she /he will be required to choose his/her

citizenship. Spouses of Kenya citizens regardless of gender should be entitled to automatic citizenship. After 7 years of

marriage he/ she would have  been continually be a resident in Kenya for all this period of couse the spouse goes to abroad for

scholarship or work purposes he/ she will still be considered as being a resident in Kenya.

Speaker: Thank you very much ……..(Inaudible) Salim Juma.atafuatiwa na Ogoti Henry awetayari.

Salim Juma: Mimi ni Salim Juma Manya, Sheikh wa Butere. Kwanza nashukuru hii tume ya kurekebisha Katiba ya Kenya

kwa vile imekuja hapa Butere. Na sisi kama Wakenya wengine tutoe maoni yetu, na tunaona kwamba yale ambayo

tunayazungumza ijaribu kuwajumlisha wengine ili tutengeneze Katiba ambayo ita husu kila Mkenya kwa sababu ile tuliokuwa

nayo haiwezi kuita Katiba. Kwa sababu hatukuhusika wala hatuijui.

Kwanza ningeanza kuzungumzia na kiongozi wa kiislamu: sisi kama wakenya waislamu tumewekwa mbali kabisa hatuna

kiongozi yeyote ambaye anasimamia maslahi ya kiislamu hapa Kenya. Wakati mathehebu mengine wako na viongozi wa aina

hiyo. Kwa hivyo tunaomba ile Katiba ambayo inakuja itupe ruhusa ya kupata Sheikh  na mkuu  ambaye atashughulukia maslahi

ya Waislamu na Uislamu nchini Kenya. Ambaye ataitwa Sheikh na kwa kiarabu tunamwita Amir ni bila shaka hili jambo nila

muhimu sana kwa sababu hata hapo tuko hatuna kiongozi na hatuwezi kuwa Wakenya wamejiunga na Kiisalamu na tukose

kiongozi. Hapo ……(inaudible).

Jambo la pili, nazungumzia chama: tunaomba tupate chama cha Kiislamu, nikisema sipendekezi chama cha siasa bali

napendekeza chama cha Kiislamu kama vile katika ukristo kuna NCCK. Hiki chama kitashughulikia na kuweka kumbu kumbu

za Kiislamu na hazina kuu ya Waislamu ambaye tunaita kwa kiarabu Bey-tul- mali. Na chochote ambacho kitawekwa pale

kitakuwa kinashughulikiwa na watoto waliofiwa na wazazi wao mayatima, wajane , wasiojiweza, masikini, kusimamia

madarasa, malipo ya ustadhi na ma Imam.
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Jambo la tatu, Kadhi: hapa kwetu Kenya tunaelewa ya kwamba Khadi ndiye kiongozi wa Kiislamu lakini Kadhi ni lugha ya

Kiarabu ambayo watu hawaelewi. Kadhi sio kiongozi wa Waislamu bali Kadhi kwa Kiswahili ni hakimu. Na Htuwezi

kuchukuwa maswala yetu ya Kiislamu tumpe hakimu kortini iko mahala pake. Kwa hivyo ndio sababu tunahitaji Sheikh. Na

Kadhi ambaye tunahutaji tuwe naye tunaomba waislamu wote wakutane na halafu wachague Khadi ambaye atakuwa Kadhi

mkuu na wala kusiwe na kile kitu cha ukoo na ubwana kwa sababu Makadhi wote ambao tuko nao wanatoka Mombasa. Na

pia sisi ni Waislamu na tumesoma. Kwa hivyo Katiba ambayo tunataka, tunataka Katiba ambayo iko macho sio Katiba ni nusu.

Mavazi: watoto Wakiislamu mahala popote pale walipo hususan shuleni naomba Katiba iwa ruhusu kuvaa hijab na mavazi ya

Kiislamu lakustiri mwili yao. Na hili vazi tunaomba Katiba vazi lolote la thehebu kama vile tumeona Father amekua hapa na vazi

lake, mimi siwezi kulivaa nikienda kwenye dansi ama kwenye bar ama kwenye pombe. Na utakuta sisi Waiislamu watu

wanaiga na kununua hizi kofia za kiislamu na kuingia nazo kwenye mabar. Tunaomba sheria ambayo inakuja ichunguze jambo

kama hili, kila kitu kipewe haki yake.

Pombe:kusiwe na pombe halali wala pombe haramu, kama tunavyoelewe masetla wale jamaa walijua kwamba tukiwacha hii

pombe ya kienyeji hatutapata mtu wakufagia nyumba yetu na kuosha nguo zetu. Sasa wakawacha hii pombe ya bia na nini sijui

vile wanavyoziita ili ziwe ni za watu wakubwa na Wakenya ambao wamewaandika ule mshahara ambao wanaopewa hawawezi

wakanunua hiyo pombe. Sasa ikabaki ni hao wakubwa na hao wadogo wabakie kunywa pombe hii ya haramu. Sasa sisi

tunapedekeza ya kwamba kusiwe na pombe ya halali wala pombe haramu. Kwa sababu yote ni drug abuse na inapatikina

katika vitu ambazo vina sababisha majanga kupatikana katika nchi yetu, na vile vile sipendekezi kuwa na rest place.

 Speaker: Neno la mwisho dakika tano …………(inaudible)

Salim Juma: Hizo dakika moja nitajaribu kusoma moja mawili, matatu usharati…….

(inaudible) uhasharati kusiwe na vibali vya kuwaruhusu wanawake kuuza miili yao mjini ama kijijini. Hili  jambo lina sababisha

madhara na hususan wakati huu ambao kuna maradhi ambao haina mikomo. Kwa hivyo hatupendekezi Katiba  kuruhusu

mambo kama haya.

Raisi: mamlaka ya Raisi ipungizwe na hali kadhalika Raisi asiwe juu ya mamlaka ama sheria kwa sababu atakapo kosa hatuna

mahala pa kumweka; ndio kwa sababu mambo inaendelea kuharibika kwa ajili raisi yuko juu ya sheria.

Tuwe na waziri mkuu, na waziri mkuu achaguliwe na wabunge wakati wanapo kutana bungeni, na aunde Serikali ya mseto,

itakayokuwa na mawaziri kumi na nane; sio mawaziri thelathini kuvunja pesa za umma na huku masikini wana lala  njaa.

Mbunge anapo chaguliwa kwa kuwa sasa mishahara yao ni mingi sana pesa ziwe zikikatwa kule Bungeni halafu ziwe

zinawekwa mahala zijenge hospitali wakati wa miaka mitano kumalizika na hio hospitali pia iki imararisha room tatu za

wagonjwa kulala. Kwa sababu wamejiongezea pesa nyingi sana. Natunapendekeza Bunge linalo kuja baada ya Katiba
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kutengenezwa mishahara ya Wabunge ipunguzwe.  

Speaker: Haya asante sana kuna swala kidogo.

Com: Salome: Asante sana Mwenyekiti, asante sana Sheikh. Umesema wanawake wasikubalishwe kuuza miili yao, na wenye

kununua pia wakubalishwe ama hiyo biashara ipiinge wenye kuuza na kununua?

Salim Juma: Mwanamke kama ningekuwa na fursa ningeeleza sana lakini sana wanaanzia kuuza miili kwa mavazi. Na huyu

wakununua anaanza kuwa attracted wakati anapo ona vile amevaa, sasa hiyo inamfanya ana kwenda kununua. Lakini

anapoficha mwili wake na ajiheshimu, basi hakuta kuwa na wakununua na atakuwa anakuwa ni mke wa mtu na atakua

anajiheshimu.

Speaker: Asante sana Sheikh njoo ujiandikisha asante. Ogoti Henry hayuko, Jesse Iganga you ARE  Ogoto no Ogoti Henry

okay, Jesse Inganga, Eda Luta,Ernset Akwera atafuatiwa na Musila Amulundu.

Ernest Akwera: Kwa majina ni Enerst Akwera representing Butere Mumias cane cutters, Soweta cane cutters youth group.

Urithi na ukoganzaji wa uwezo: anaye kuwa na mamlaka ya nchi wakati wa uchaguzi wa Raisi ni mkuu wa sheria na mkuu wa

majeshi. Matokeo ya uchaguzi wa urais ya tangazwe kwa kupitia mikoa wa wilaya.

Haki za ki msingi: mimi kama mtu wa kibarua ikiwa kama mimi mkataji wa mwiwa.  Kitu cha kwanza na teseka nacho.

Ninatoka nyumbani kwangu saa kumi ya usiku,na nikitoka sa kumi kurudi ni saa mbili ya usiku, sijue Serikali ina maasa ya mtu

kufanya kazi, ama kampuni hii ina masaa yake binafsi? 

Kampuni hii hairuhusi mkatagi kununua sukari kwa staff price nasijui ni kitu gani kinafanya mtu wa kibarua asije akanunua

sukari kwa hii price na ni staff mmoja wao wa wafanya kazi. Mkataji lazima awe permanently employed.

Anaye kuwa Rais lazima awe Mkenya, awe na miaka arubaini mpaka hamsini na tano, awe na afya mzuri, awe na cheti cha

chuo kikuu, awe na barua ya schoool of law. Sio eti mtu anatoka kulinda ngombe awe Rais. Awe na bibi ambaye ana julikana

nchini kote, awe na watoto.

Health : kuna mdudu ambaye umetuingilia unaitwa ukimwi, madaktari waangalie vyema vizuri ikiwa kipimo chao kinaonesha

mtu ana ukimwi, apatiwe alama kwa uso. Mimi nikiwa na ukimvi nikipata msichana ambaye ana alama ni fanye naye mapenzi.

Sio tu mtu kwenda akiambukiza wengine ukimwi. 

Speaker: Tumsikize tafadhali, haya endelea.

Ernest Akwera: Raisi asiwe na mamlaka ya ku-appoint Attorney General, sababu aki kosa atashtakiwa na nani? Ni hayo tu.
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Speaker: Asante sana, nafikiri tukiweka hizo alama wengine hata hawatatembea, nimesema Musila Amulundu, Fredrick

Ochomo afuatiwe na Francis Okoma.

Fredrick Ochomo: My names are Fredrick Ochomo and I m glad to present the following to the Constitution Review

Commission. My main points are eduction and health.

1) Kenya is a very good country and  to have such a country it must have healthy people. I have realized that the death rate in

Kenya is every high. Very high because most people cannot afford treatment like fansida and so on; and therefore, the new

Constitution should allow free treatment in all government hospitals. This will reduce thwe death rate, which is affecting all

Kenyans.

2) The new Constitution should give assurance of employment to any successful student after job training. These will alleviate

high unemployment in the country.

3) The new Constitution should allow a good education system, which at present seeing current and future problems of pupils,

whereby textbooks are not changed from time to time. You will get to educate a child that ……….(inaudible) now,

tomorrow. The new Constitution should also assure free education in all primary school, not saying free education today

and DDCcomes and says no…………(inaudible). Affordable fees in secondary schools and training institutions. I m a

teacher and I feel that problem.

4) Equal distribution of scholarship: you get that because of poor division of duties to get like a Permanent Secretary comes

from one community, Minister, in that community and in such way equal disribution of scholarship most……(Inaudible).

Interjection: Speaker:  We are not getting what you are saying……….(inaudible).

Fredrick Ochomo: Thank you Sir. I said that there should be a free education in primary schoool, whereby that thing should

be free, we don’t want to say there is free education tomorrow the DEB says give this and that and that. This contradicts

Parliament and …….(inaudible). 

Equal distribution of scholarship:  I have said that there is no equal distribution of scholarship, many people are getting

scholarships while others are not getting.

Form six should be reintroduced, this will prepare mature entrants to university, also it will avoid bridge and bridging couses at

external universities. Because a form 4 leaver here goes to Uganda to join Makerere university, will be given a bridging couse

for one year and therefore form 6 should be reintroduced. 

Education system also should be premanent not changing time to time due to politic.

4) The new Constitution should allow free medical treatment ………(inaudible) there is also this thing called NSSF and NHIF,

I don’t know how it works but I would like the Constitution to address it. Because it is holping senior people, or these senior

politicians and I would propose that NSSF should be handled as a co- operative society whereby contributors can get
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dividend and also loans. This will   help such people rather  than wait for such a people to die or retire.

Lastly, I will say: the Constitution of this country should allow Presidency to rotate. Last time it was in central if you go central

province like Kagumo there are so many things in Central Province and Nairobi. Come to Rift Valley talk to universities,

colleges, tarmack roads which vehicle are not there instead goats are lying on them. And in Butere here or else there is nothing

like such and if the President of this country can rotate, say today it goes to Western province we can have that influence in

Western province and it goes to Nyanza we shall have that influence and then it goes to Coast province, we shall have that

influence. And this could also help equal distribution of wealth development due to Presidential influence.

Speaker:  Thank you very much, just hold on Mwalimu just hold on there.

Com: Salome:  Thank you very much Mr. Ochomo, my question is we do need to rotate the Presidency or we need to put a

government that looks into all aspects of this country inspite of where the Presidents comes from. The reason I m saying is that

it is important to ………(inaudible) even if the Presidnt went for ten years and you multiply that by 42, some people will have

to wait for 420 years inorder to get the Presidency. Does the Constitution have to institutionalize that type, or do we need to

address the issue and say each part of this country has a right to development? 

Fredrick Ochomo: If I had powers I would allow this Constitution to be like that of America. But because I don’t have

powers to do so, and in Kenya it seems historically or tradition that since this one has been a President this one must come

from that particular person. And if the Parliament can say because this one has benefited so much this one should also benefit

so much like this person standing here and there, and this person should be each to be a leader or cohe…….(inaudible).

Com: Swazuri: Hayo ni maoni yako asante sana, nenda ujiandikishe hapa. Francis Okoma.

 

Francis Okoma: Kwa majina ni Francis Okoma, Butere. Ningependa kutoa maoni ifuatayo: 

Kwanza ningependa kuongea juu ya mkuu wa sheria: ningependekeza kwamba tungekuwa na sheria ambaye ingesema mkuu

wa sheria asichaguliwe na Raisi. Attorney General should not be appointment by the President, kwa nini? Tunajua kazi ya

Attorney General ni nyingi kulinda nchi yetu. Kazi ya Attorney General alikuwa amesha chaguliwa na raisi it is possible for

President pocketing him halafu mambo iharibike. Kwa hivyo ningependekeza, he should be appointed by the Law Society of

Kenya.

Upande wa President tena: President awachishwe kazi ikiwa kutakuwa na mambo yafuatayo:

Kwanza, ikiwa usalama wa nchi inaweza kuwa mbaya kama civil war. Ikiwa tunaweza kuwa na watu na tunaweza kuwa na

civil war halafu watu wakufe zaidi ya mia mmoja kwa place moja tena mwezi ujao wakufe zaidi ya mia moja; tena mwezi

ufuatao wakufe zaidi ya mia moja. Hapo ningependekeza kwamba Raisi anastahili ku-resign awache kazi kwa sababu atakuwa
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ameshindwa kulinda usalama wa wananchi.

Ningependekeza tena hivi, we should have prisons kwa district levels. Tuwe na magereza katika district levels. Hii ni kwa

sababu kuna wenzetu amabao wako kwa magereza shauri hizi magereza ni ndogo na wafungwa ni wengi. In fact tungekuwa na

magereza kwa district levels hatuta kuwa na shida watu wanakufa kila wakati.

Kenya should have only one opposition party.

Ya sita ni hii mambo ya case kwa kortini: ningependekeza case kwa kortini zifanywe kama muda mrefu ichukue miezi mitatu

sababu, hii zimekwa kama ndoano za wana sheria wetu the only Judges and Magistrate kkupata riziki yao hapo kwa  upande

wa hongo. Kwa hivyo napendekeza mtu zaidi ziwe miezi mitatu.

Upande wa pesa kwa wale matijiri wetu: kuna wale matajiri wetu ambao wako na uwezo wako na pesa nyingi,

ningependekeza ikiwa hizi pesa zingekuwa pesa nyingi sana ambazo ………(inaudible) mbele ya ziko mtu mkenya asiruhusiwe

kuweka kwa benki. Nafikiri tungekuwa na sheria na hiyo ingewafanya wa anze kutumia hizo pesa kwa mradi ingine ambazo

watu watanufaika nazo.

Ningemalizia hivi, wale dormant MPs: dormant MPs should be rejected, na watu waanze ku- resign. Ikiwa Mbunge ako kwa

Bunge na hafanyi kazi vizuri wale walimchagua wapeleke ujumbe kwa DC. Na if the population wanaweza kuwa more than

sixty or 55 and above then, DC na wale wengine wakubali na huyu mbunge a force wekuwacha kazi na ku- appoint mtu

mwingine. 

 Com: Swazuri: Asante sana kwa maoni yako nenda pale ujiandikishe. Margaret Otota.

Margaret Otota: Kwa majina ni Margaret Otota na simamia kikundi cha vijana ni 

wasiojiweza na vipovu na wasiojiweza kabisa. Hao ni watu wa zima na watoto kwa jumla, wanawake na wanaume. Hao ni

watu ambao wanajiweza kidogo na wasiojiweza kabisa. Nia yetu tume kuja pamoja kama kikundi kutafuta mahitaji ya wale

watu wasiojiweza. ….(inaudible) ili kupata hayo mahitaji.

Speaker: …..(inaudible) tuwafanyie nyinyi hao watu.

Magret Otota: Nani atapeana hayo mahitaji?

1) Serikali.

2) Serikali ya wilaya.

3) Mashirika ya isio ya Serikali.
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Shida inayotokea hapo: hatuna ofisi ambayo imehitimu illio tunukiwa na Serikali ya wilaya na mashirika yasio ya Serikali.

Wanaweza kutupatia mwongozo wa kutosha kwa mahitaji yetu kuwa na kwenenda.

Kwa kupewa mwongozo na kusaidiwa kupata mahitaji: wafanyi kazi wanao hudumia mambo yote yanayo husika na matibabu

ya hospitali ambao wamehitimu na kuandikwa na Serikali.na Serikali ya wilaya na mashirika yasio ya Serikali.

Katika kila hospitali: leo tunahitaji kuishi maisha ya kujitegemea, tunahitaji kuhitimu kulingana na hali yetu. Tunahitaji kupata ….

 Mtanisaidia kidogo kwa sababu macho ndio huwa inani sumbua.

Speaker: Sasa basi soma ile ambao unaweza na zingine tutaenda kusoma.

Margaret Otota: Wale wasiojiweza kabisa wanahitaji huduma za kuimarisha hali ya maisha yao na pia wanahitaji

wahudumiwe na maisha yao yote. Kwa ……(inaudible) ya maisha yao.

Tafadhali hata macho haioni.

Speaker: Haya Asante sana tutaenda tusome vizuri, mama nenda pale ujiandikishe. Gideon Mutuli.ni wewe haya karibu

dakika tatu tafadhali.

Gideon Mutuli: kutoka Marenyo location.  I present the issue of political on the following to the Constitution Review. I would

like to talk about ……(inaudible) that to many points that is political and on the economical …….(inaudible)

First, the post of Prime Minister and two deputies should be created with ceremonial President in the ofiice.

The Prime Minister should act as the Executive but his/ her powers should be checked so as to avoid dictatorial Parliament. In

connection to that Vice President post should be scrapped. The Prime Minister his/ her deputy must be elected directly by

wananchi.

For one to be declared as a Prime Minister he/ she must gain at least 50% of toatal votes cast, if the winner does not make the

requirement then there must be a run off between the first two candidates; the winner will be candidate with a majority votes.

On the side for elective post must declare their wealth inorder to curb massive corruption. All senior personalities appointed by

the Prime Minister must be voted by the Parliament, This includes Parastatals, Permanent secretaries Police Commissioner,

Attorney General and the Chief of General staff. Academic and professional qualifications must be considered so as  to avoid

situations whereby only politically correct individuals are given senior posts where they perform badly.

All those implicated in massive corruption must not be given amnesty and must not hold posts in both private and government
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sector. Those implicated in corruption must resign their posts immediately to pave way for investigation.

All the aspring Councillors must have a minimum education or academic qualifications of at least O’level. This will make them

more efficient in their running of their councils.

Mayors, County Council Chairmen and Municipal Chairmen should be elected directly by wananchi.

Members of of Parliament should be elected to Parliament for two limited terms of 5 years.

The Prime Minister should not be a Member of Parliament but must attend Parliament sessions once a week to answer

questions of national importance.

There should be a coalition government made up of most competitive broad political parties. 

On economic importance: I said that it should be a criminal offence for anyone to import goods that can be locally produced in

this country this includes sugar, tea, coffee and more. This will help to improve the collapse of our local factories it all reduces

the level of unemployment in our country. …… to the Commission.

 Speaker: Thank you very much can you register here, Eric Inzai, William Onyango akifuatiwa na Joseph M Wasumwa.

William Onyango: Mimi kwa majina naitwa William Onyango kutoka katika sub location ya Masaba. Lengo langu kuhusu

ubadilishaji ya Katiba ni kuhusu mambo ya: mtu anapo kufa hospitali iwe wapi iwe Nakuru popote pale heri Serikali isaidiane

na mwenye maiti ili wamsaidiye upande wa uchukuzi. Wamtumie gari yeye mwenyewe alipe mortuary kwa maana mtu ni mali

ya Serikali sasa anapokufa  wamwachie mtu binafsi.

Ingine ni, polisi ikimchukua maiti ya mtu kupeleka hospitali kufanya uchunguzi, tuseme mtu amekufa kwa njia ambayo sio halali;

heri tena wamrudishe kwa maana watu hatuko pamoja kwenye pale kumtoa maiti kwenye hospitali kumrudisha ni kazi ngumu.

La nne, kesi ya mashamba ifanywe na wazee wa kijiji hicho, kwa maana wazee ndio wanajua hilo shamba. La sivyo Serikali

itoe kundi ya kuweza kumsaidia yule mtu ambaye amelemewa kwa maana kesi inaweza kufanya na mtu tajiri na mtu asiye

jiweza na kesi inapoenda mbali mtu asiejiweza atafikaje kule?

Ya tatu, upande ya mahospitali nimeonelea hivi: matibabu Serikali waangalie na wakadiriye ushuru ambayo tunanunua nazo vitu

wakadirie wakati kodi yetu malipo ambaye tunaweza kulipa kwa hospitali wakati kwenye kodi ya bidha. Kwa maana sisi

waraia wengi wetu hatuna pesa kila wakati na unapoenda hospitali wakati hauna pesa utakuwa mgeni wa nani? Kwa hivyo vile

tunavyo ona sisi ni mali ya Serikali, Serikali ichukue jukumu hio ya sisi kupata matibabu ya bure na kama ni malipo, wakate

kwenye kodi za vitu kwa maana hatuwezi kukaa na pesa wakati yoyote mkononi. Asanteni. Yangu ni hayo tu.
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Speaker: Asante sana mzee wangu, nenda pale ukajiandikishe. Joseph Musumo haya. Nenda hapo mzee.

Joseph Wasumwa: Kwa majina Joseph Momanyi Wasumwa kutoka Muyundi sub location.Yangu ni mafupi nitasema mafupi

sana.

Kwa equal distribution of wealth in Kenya: wafanyi kazi wa Serikali civil servants. Katiba ijao sisi ruhusu mfanyi kazi yoyote

wa Serikali afungue biashara yake mwenyewe inayo fanana na hiyo ambayo anafanyia Serikali. Kwa mfano: 

Daktari akiwa na clinic yake anaishiwa na madawa kama ya malaria hawoezi kujizuia kuchukua dawa kutoka anapofanya kazi

au afikire biashara yake. Tena daktari akiwa katika kazi na simu inamwita ati mgonjwa katika clinic yake; ma mtu anakaribia

kufa atalazimishwa aweke makasi na nyele za kupasua akili akimbilie mgonjwa wake katika clinic yake.

Speaker: ……………….(inaudible)

Joseph Wasumwa: Na mfano wa pili: akiwa daktari yake na mumepoteza mswada fulani kama….(inaudible) hata ogopa

kuchukua hiyo ……(inaudible) anapofanya kazi lakini hapo maneno yanngu yote mtu mmoja kazi moja. Hapa kila director wa

kiti fulani na tena manager wa kampuni fulani hii ni kuzidisha ufisadi na kozorotesha  uchumi Kenya. Kwa sasa kuna watu wengi

wamesoma na wanapendelea kufanya hizo kazi.

La mwisho nataka niseme lingine ambalo hili naomba makamishana wakienda round hapa wasichukue wasichana waweza

kurithi shamba. Hiyo ni sentive issue kabisa kwa maana msichana akiwa hapa huwa anaenda kupata shamba kwake kule

ambako ameolewa. Asanteni.

Speaker: Asante sana mzee nenda pale ukajiandikishe. Kuna wanafunzi hapa wanao pia la kusema, ni wewe? From Mukolo

school haya wakilisha maoni yao.

Simon: ………..(inaudible) Simon from Mukolo secondary school  history department. And I would like to air my views

under the following headings:

1) Distribution of National wealth: the Parliament should ensure through there work that each and every district in Kenyan has

been given adequate finance to developby itself.

2) Security: inorder for good security of the State the government should give first priority to soldiers who are responsible.

This are good salaries this will tear off corruption among the department. The criminals who are caught have gone discipline

and ……………(inaudible) so that their riots should be plucked off.

3) Provincial Administration: Village headmen should also be among the list of civil servants who are paid salary. PC,DC and

DO should be elected.

4) Elections: those MPs who promise wananchi a lot of things of which they don’t do during campaign should be accounted

by the court of law if they don’t do it.
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5) Poverty eradication: every division should be given funds by the government inorder to assist those people who are poor.

The government should supply seeds to the farmers at a cheaper price and things such as sitting allowances should not be

there. For these persons who are given sitting allowances and as it can be used to help the poor.

6) Traditional practices: Female circumsicion should be abolished completely for it is miserable and can cause the life of these

ladies. Some practices that have been done in the past part should also be done away, like women inheritance.

7) Education: free education to all Kenyans.

8) Lastly, Parliament: MPs salaries should be reduced. The act of nominating MPs should be abolished since the voters have

made their one decicion regarding their behavour. 

9) Attorney General should be a Member of Parliament elected by people holding a position in government chief lawyer. Then

mamlaka ya Raisi the President should only be Head of State and government not of other institutiohns in Parliament and

Judiciary since he gives opinion he cant explain for them. Powers of the President to be reduced. Universities Chancellor

should be extended in the next Constitution.  that is what they have. 

Speaker: Which class are you in?

Simon: I’m in form four.

Speaker: Thank you very much, Stephen.come here please Stephen Jalenga, Simon Bnaji, Fridah C. and we called her name

sometimes back.

Frida C. Ombuko: I am Frida C. Ombuko, I m representing Butetero group and I come from Butere central. Haki ya

makundi yanayowezwa kudhulumiwa:

 Watoto chini ya 18 years of age:

1) Rapist: given death sentence if found guilty.

2) Circumsicion :  ……..(inaudible) circumsicion of girls and women should  cut off.

3) Early marriages: strictly or heavy punishment be given or imprisonment.

4) Away from parents: stop children under age to stay away from parents, that is in boarding schools, maids head boys that

should be stopped if possible.

5) Uongozi na matumizi ya mali asili: hapo awali tulikua na kitu ambacho kinaitwa East African Community( EAC) if it is

possible make the condition forced into consideration for it …….(inaujdible)and it is operational.

Speaker: …………(inaudible)

Frida C. Wambuko:…….(inaudible) thank you.  

Managers: managers have given jobs at random that is on friendship or on relationships if it is possible check on specific
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qualifications and experience.

Taxes: I m not going to talk much about taxes but, impose punishment or imprisonment on mismanagement of public money. If

money is collected let it be distributed equally to the whole country. the rest you will rea from the paper.

Minister for Finance: let his papers give him his job, let the rightful people of this qualification help in choosing in ideal man or

woman. This region should be announced before he starts the job there after 6 months they should be announced also. Let all

auditors from all the provinces check on his records as they wish. 

Exported money and riches: we have many people who have a lot of riches outside the country, they have money outside the

country, I would like the government to be very serious on that so that all these riches and money comes back to the country.

Money generating areas I know that one ………..(inaudible) and introducing a lot of  industries factories, banks, co-operative,

societies to create a lot of employment around the country.

Water : lake water  to be given free.

Education: let agriculture be taught in all primary schools upto university level for it is the backbone of the country as far as it

riches is concerned.

Last, Commissioners Chairman: the Commissioners Chairman is not a black African and if he has a citizenship he is not a black

African and so he/ she should be a black Kenyan who understands Kenyans very well; and can understand them in Kenyan

languages and speak them well. If it possible we should have and know the original of their cultures. Thank you.

Speaker: Thank you go and register there please. Samuel Sumba not there, Peter Lubanga be followed by Solomon Olutenyo.

Samuel Sumba: My names are Peter Sumba from Pokot. Ningependekeza: 

 There should be 8 political parties as per provinces where province iki rule tunajua vile ingeinda if it Western the next will be

Coast or so on. 

Justice, lawyers, Magistrates should be voted to reduce corruption.

One job one opportunity.

Government should be honest and fulfill the promises to normal wananchi, because last time walisema tumefanya education free

bu I m not seeing it.
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Shambas or wealth should be divided at the age of 20 years or after marriage. Succesation should be about 30 years or 70

years.

A fraction of parents salary or wages should be set apart for education or for use in the boma. You may find somebody having

big cheo in the government but he has no home. there should  na tetea haki za wanaume waendelea na kurithi na waendelea

kuwa wakubwa wa home. 

Com: Swazuri: Asante sana Solomon Olutenyo, Johnstone Epinge amepeana, Peter Shirongo.

Peter Shirongo: Kwa majina Peter Shirongo kutoka Bushenyi sub location. Mimi maoni yangu ningependelea kuweka mbele

ya tume ya Katiba. Kulikuwa na Katiba mwaka wa sitini na tatu ambaye ilitoka Lancaster House; na hiyo Katiba haikufanya

kazi.  Hii Katiba ambaye inaendelea ni Katiba ya mtu mmoja, kwa hivyo sisi Wakenya tunaonelea hii Katiba ya mtu moja

inatufinya. Na tungepedelea kulikuwa na wazee ambao walitoka Lancaster House wangalii wako taa. Hao wazee wangepewa

nafasi ya kurekebisha Katiba yetu ya Kenya, kwa sababu sisi wananchi hakuna vile tunaweza kutengeneza Katiba.

Com: Swazuri: Tunataka kumjulisha Bwana Peter Shirongo kwamba wale wazee wa Katiba ya mwaka sitini na mbili, sitini na

tatu tumekua nao kwa seminar zaidi ya tano, wakitusaidia: kwa hivyo sio kwamba tunawadharau lakini tumekua nao seminar

mara mbili Mombasa na tumekua nao seminar Nairobi mara mbili.  Na wako huko wakati wowote kuja kwenye tume na

kutupatia maoni yao ilitusaidiane nao. 

Tuko na Jane Omosula hayuko, Stanley Nikiko hayuko, Joris Asiko amepeana, Amukole Mboni hayuko, Habil Ogoma, Kasi

Maina, Bernard Makhokha jua kali group haya karibu mzee Makhoha. 

Bernard Makhokha:  Ninashukuru kwa nafasi hii na nina pendekezo ambaye nitapeana kwa Tume ya Katiba. Kaba

sijaendelea ninawashukuru kwa wote na zaidi ya nyote tuko hapa kwa sababu tuko uhuru isipokua jambo la kushangaaza

ninkitazama nyuma ninavyoona hatuja waheshimu watangulizi wetu ambawo wametufanya tuwe uhuru. Vile ninakumbuka kuna

mtu tunaita Dedan Kimathi ninapotazama picha yake hutokwa na machozi na ninaposoma gazeti ni kwamba familia ya huyu

shujaa ni fukara kama mimi. Basi kusudi ya wananchi wa Kenya kupugania uhuru yalikuwa mambo machache ninavyo

kumbuka maana uhuru imepatikana kama nikiwa mtu mzima.

Interjection: Speaker: Unataka tufanyaje………(inaudible) pendekeza.

Bernard Makhoha:  Mashujaa wa uhuru nimepeana DedanKimathi kama mfano, mashujaa wa uhuru wananchi wakenya

nasema tuwaheshimu. Kwa mfano: Dedan Kimathi alishikwa Kamiti na ningependekeza kama heshima ingepewa ni mifupa

kuchukuliwa na izikwe na jamaa zake na wengine pia. Makusudi ya uhuru ilikuwa tutoe mali yetu ambaye ni ardh ya Kenya
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kwa wakoloni. Mwishowe wananchi wa Kenya wagawane hii mali, yaani National cake, na hii ilikuwa mambo matatu

makubwa shamba ambaye ni udongo, afya na elimu. 

Kwa upande ya mashamba wananchi wa Kenya wengi hata hapa tulipo tuko reservuni  ndio, lakini tunamasikwa.

Ningependekeza kila mwananchi wa Kenya at least angalau apewe na Serikali ka shamba acre tano.

Upande wa afya: ninashangaa mahali cost sharing ilitoka, tulipata uhuru tukiwa watu millioni nane, tulikua tunapata afya bure, na

wakati huo siku ya retirement…

  Interjection: Speaker: We eleza tu katika health, afya unataka iwe namna gani?

Bernard Makhoha:  Hautatosheka bila mimi kukuelezea namna gani.

 Speaker:  Tunajua kule imetokea.

Bernard Makhoha:  Vile ilivyo tokea unajua?

Speaker:   Tunajua ndio maana Serikali ikasema nendeni mukasikilize maoni watu wanafanya nini kurekebisha Katiba.

Bernard Makhoha:  Basi mtasaidiana na mimi kwamba ukirudi kwa record saa hizi watu wanakufia nyumbani wengi kwa

sababu ya cost sharing.

Speaker:  Ndio sasa tufanye nini?

Bernard Makhoha:  Nikupe mfano ndio utatosheka: sababu sisi vile ninajua  kodi ya wananchi wa Kenya iko kwa purchases

na Kibaki ndio alileta hiyo kitu. Tunalipishwa kodi kupitia purchases, any purchase, you make ndio taxes. Hilo mambo ya

requirement kitu 55 years wazee  tulikuwa hatulipi kodi, leo hii tunaendela kulipa, wababa walikuwa hawalipishwi kodi leo hii

wananlipa, mtoto akiingia kwa tumbo ya mama ananaza kulipa hio kodi na familia ikienda hospitali tena cost sharing iko huko. 

Speaker:  Sasa tufanye nini mzee wangu? 

Bernard Makhoha:  Tukiwa 30 million people, hii kodi tunalipshwa through purchases inafaa nitume wananchi ambayo

hatuwezi kulipishwa tena services ya government.

Speaker:  Kwa hivyo nikama unasema health iwe bure.
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Bernard Makhoha:  Ni kama ninasema health iwe bure, kwa sababu mwananchi tayari analipia.

Speaker:  Tunajua tutayeuka namna gani.lakini wewe….

Bernard Makhoha:  Na nimeshaa waambia watu wakifaa millions ni za nini kwa sababu, wameshindwa kutowa pesa za

kununa blade na……(inaudible) nimehudhuria na macho yangu.

Speaker:   Haya endelea na Elimu na usema tufanye nini kwa nyingine?

Bernard Makhoha:  Kwa upande wa elimu: kulingana na cost sharing ile tumedanganywa elimu ni bure, tumeshuhudia

midomo ikipigwa elimu bure lakini vitendo vika fukuza watoto shuleni na kurudi nyumbani.

Speaker:   Kwa hivyo pendekezo.

Bernard Makhoha:  Pendekezo ni elimu hiyo inatajwa ni bure iwe bure.

Speaker:   Haya nyingine, ya mwisho.

Bernard Makhoha:  Ningine ni taxes ambaye nimesema kila mahali watu wa ushuru huku na kule, hiyo tumekubaliana.

 Halafu retiree’s: retiree’s wanapewa pesa zao za retire na watajua watazitumia namna gani. Ningependekeza Serikali

iwatayarishie na itoe hizo pesa kwa jumla kwa wakati moja. 

Kama inawezakana huku nyumbani kuna vyama kama vya co-operative na vingine vingeni wajiunge navyo kwa sababu

watapata mwelekeo mzuri.

Speaker:   Haya tuambie la mwisho mzee zingine tutasoma.

Bernard Makhokha: La mwisho ni mambo ya viama vya siasa na umasikini, ni mambo mawili hayo. Mimi ningependekeza

viama vya siasa viwe nane kila mkoa inasemekana ni ukabila lakini ni sawa. 

Na uongozi wa kile kiti kikuu kiwe rotational, sababu vita mingi vinatokana na kiti hiki na kama Katiba itasema ni rotational kila

kabila itafaa kujua wakati ule watapewa.

Halafu umasikini: 

Speaker:   Halafu ya mwisho tafadhali.
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Bernard Makhokha: Ndio hiyo. Umasikini tunalia sana upande wa njaa, kama ma- holidays mengi ambaye tunatumia wakati

wake mwingi bila kupenda.

Speaker:   Kwa hivyo tupunguze siku za holidays?

Bernard Makhoha: Kuna zingine ambazo si lazima.

Speaker:   Kama ipi?

Bernard Makhoha: Holiday kama ya January mimi ninaona kwangu haina maana.

Speaker:   Ni juu ya?

Bernard Makhoha: ……….(inaudible)

Speaker:  Nyingine.

Bernard Makhoha: Holiday nyingine ya tarehe ishirini na tano, mimi ni mhuburi upande mwingine kitabu cha Bibilia hamsini

na mbili, inatuambia ilikua mfalme akisherekea na mfalme mwenzake baada ya kumtoa gerezani. Kwa hivyo hii sheria haina

maana kwa nchi yetu.

Speaker:  Asante sana mzee umechukua zaidi ya dakika saba.

Bernard Makhokha: Na makanisa yako elfu mia tisa yapunguzwe yawe elfu sita.

Speaker:  Haya Asante sana, makanisa hapa Kenya?

Bernard Makhoha: Ndio yapunguzwe.

Speaker: Yako elfu mia tisa. 

Bernard Makhoha: Ndio, yako elfu mia tisa na ndio kumetokea hata makanisa ya kuabudu shetani na kufanya wizi huku.

Speaker: Kwa hivyo tulete yawe elfu sita.
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Bernard Makhoha: Elfu sita.

Speaker: Haya asante sana Mzee nenda pale uandikishe jina lako.

Bernard Makhoha: Lakini umeniharakisha.

Speaker: Nimekuongezea muda zaidi.

Bernard Makhoha: Nipe succession tu.

Speaker: Hapana mzee wangu tafadhali, tadadhali tuko na watu wengi tafadhali hiyo imetosha. Edna Nyetega, Charles Lutta,

Edwin Wabari naye awe tayari.

Charles Lutta: I’m Charles Lutta a Kenyan man aged 35 years old  Manda sublocation, Butere  Constituency. I wish to

make my submissions to the honorable Commission with a view of layinga concerte foundation for our beloved Kenya. I come

from Bimanda youth and I wish to propose the youth in this government.Be allocated a Ministry or national kitty that caters for

the wishes of the youth in Kenya. For instances weve got cases of employment where are made and youth is expected to be

mat be above 35 years, some of the youth have not had employment for quite along time and when the age comes to 35 years,

some of the youth are ruled out making them not very easy to get employment in this country.   

Interjection: Speaker: Your next point.

Charles Lutta: My next point is,dismissal from jobs whether parastatal, public sector at least there should be a contract

between the employer and employee, so that dismissals can only be done after a notice has been served to the employee.

Ownership of land and property I have got a feeling that at past the child does not choose parents but when a child is born

property and land should be allocated not by favour because birth is not by favour.

Our youth should not be used in political rivalry, say using youth to go against your political rivals especially as weve got

elecetions in Kenya.

In terms of employment: for one to get employment we should not have god fathers, because we all believe that weve got

AIDS and may be the god fathers have died very soon we should have god sons where youths can also use god sons instead

of god fathers.
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On AIDS and HIV: the government should order for drugs that fights AIDS and HIV so that our Kenyan population can get

drugs easily, rather than the poor dying of AIDS and maybe the rich is being able to push for some time.

On succession: the government should recognize the evidence who should succeed the property of the late and not using huge

sums of money for one to benefit after the father has died. Because I want to believe that the birth certificate and may be ID

card is not prove enough for one to have ownership from the father. (Interjection inaudible)

The government should introduce some other document that is able to prove, because.. ..(inaudible)

On land tenure: weve got examples of vast land in the North Eastern Province where big land lies fallow. I’ve got a feeling that

if anybody has got over 35 acres of land and maybe his got one son or two children,such land should be given to the

government so that investers can deposit money in this farm the farm will be paying the government and pay the owner of this

land, for income generation.

Lastly, children born out of wedlock: I ve got a feeling this should be considered in government property. So that the

government will be able to see about their school, employment and may be any ownership if there is need.

 To end, ladies and gentlemen I wish to thank the honorable Commissiom for coming to Butere to listen to our views and I

want to wish you all the best. Thank you Sir.

Com: Swazuri: Thank you very much, God bless you. Edwin Wamai he is not there, Enerst Okutoyi karibu.

Ernest Okutoyi: Majina yangu naitwa Ernest Okutayi natoka Renyuo location Butere division hapa nawakilisha kikundi cha

Muongeze youth group.

Kitu cha kwanza wamependekeza hivi: urithi ibaki tu kama zamani, wasichana wakioolewa warithi mali za bwana zao, lakini

wawe kama wameoleka kwa muda wa miaka kumi chini ya hapo haruhusiwi ama kama ameolowa amenda haruhusiwi kurithi

mali yeyote. Mali ya baba ibaki kwa vijana.

Pendekezo la pili, utawala:  “liguru”mzee wa mji achaguliwe na raia wenyewe na Serikali iangalie na imlipe kitu kidogo.

Naibu wa Chief, Ass. Chief: wamependekeza wote wachaguliwe na raia ni kama vile wanaambia Serikali wapate transfers

wawe wanatoka area moja na kwenda ingine kama wafanyi kazi wa Serikali. Hata Chief wafanyiwe hivyo vile manaibu wawo

wanafanyiwa.

Elimu: Wamependekeza hivi, shule zote za msingi wapatiwe masoma ya bure, sio bure kwa kusema lakini bure ya kutenda.

Kama zamani shule wanafunzi walikuwa wakipata vitabu, kalamu na hata vitu zingine kama madawati. Lakini walikuwa

wanalipa karo tu sasa kama wamesema masoma itakuwa ya bure, mzazi agharhamia mavazi ya shule peke yake. Kila shule
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Serikali iwaajiri walimu kulingana na madarasa ya shule na walimu wote wawe wakifundisha. Na headmaster na deputy wawe

kando kama sa hii tuna standard one mpaka darasa la nane tuwe na walimu nane kulingana na hizo darasa na sasa kwa jumla

wata kuwa kumi, chini ya hapo wanafunzi wanasumbuka na na masoma. 

Serikali: President achaguliwe na raia na asiwe Mbunge. Umri, President anatakina awe kati ya miaka arubaini na tano hadi

sitini, chini ya hapo ama zaidi ya hapo sio mzuri.

Interjection: Speaker: Ya mwisho

Ernest Ntoi: Awe na Makamu wa Rais wawili na Prime Minister mmoja.

 Ya mwisho, hospitali tupate matibabu ya bure kutoka kwa Government na maiti tupelekwe kwa hospitali post mortem ifanywe

bure.

 Na a mwisho kabisa government igawanye katika nchi yetu yote sawa bila kuchagua hapa na pale.

Com: Swazuri: Asante sana Ernest, Mika Nabo, Beatrice Namunga karibu mama.

Beatrice Namunga: Majina yangu Beatrice Namunga kutoka Manda central …….

(Inaudible) sub location Butere. Maoni yangu ni: 

Ikiwa mtu anaweza ku-rape mtoto wake, ni lzima afungwe maisha, ama anyongwe hiyo ni kitendo mbaya sana katika Kenya.

Mtoto ambaye amemwua mwenzake na mchana anaonekana ni mtu fulani ameua, huyu mtu anatakika apelekwe ndani maisha;

kwa ajili hiyo ni kitendo mbaya mbele ya Mungu. Kila wakati mtu akiua mwenzake anapelekwa kortini anafungwa kidogo

anarudushwa nyumbani hiyo ni makosa sana mbele ya Serikali. 

Ya pili, mfanyikazi: tumeanza kuona watu wanafanya kazi ngumu sana sana na wanalipwa malipo ya chini sana, for example

watchman, watchman ni mtu wakuuza maisha yake na tunapata anafanyia shilingi mia saba peke kwa mwezi.  Hapo nimbaya

sana na haikuwa makosa yake yeye kutosoma; kwa hivyo alipwe haki zake kwa njia ya ukamilifu. Na hawo watu wenye

wanajenga mjengo walipwe haki yao kwa pesa ya juu sana kwa ajili hiyo ni kazi ngumu sana.

Ya tatu, mashamba yasiuzwe katika Kenya mzima, hiyo ipigwe marufuku sana kwa ajili wazee wengi wananyeta sana katika

boma na wakigombana kidogo na watoto yao hapo inaonekena wanaanza kuweka shamba yao kwa market, iwe sasa akifariki

hao watoto waanze kuteseka sana. Kwa hivyo sisi hatuna shamba katika Kenya na ningeuliza Serikali ipige marufuku badala ya

kuuza shamba kwayajili wazee wanatesa watoto.

Jambo langu lingine ni, polisi ukienda kuwaita wakuje washike pombe wanakiimbia sana, na ukiita polisi wakuje abebe yule

mtu amepata road accident, hawashuguliki watachukua mda mrefu mpaka mtu akae njia ni na hata anza kufa na hata hao polisi
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hawajaingia. Lakini wakati wa pombe wanakimbika sana sana kuja kushika mwenya ametengeneza pombe na hiyo ni mbaya

sana na Katiba ipitishe.

Nyingine ni: mimi niko kwa hospitali na tayari nimekufa itabidi watu wangu wapeane bill ya juu sana kama ni elfu thelathini

lazima ilipwe ndio nienda kuzikwa. Lakini mwenye ametoka hospitalini na angalau hai pia ni elfu thelathini, kwa nini? Mimi

mwenye kufa tayari watu wangu wa jamii wamepata hasara tena madawa ya hospitali imepatwa na hasara. Kwa nini wasiweke

bill chini, Mimi mwenye kufa ni lipe hata elfu saba, na mwenye ametoka hai kwa hospitali alipe pesa kwa ajili yeye anatembea.

Tafadhalini hiyo ipungzwe.

Ya mwisho, polisi wamenipeleka kule hospitali kwa chumba cha maiti na mimi nimefariki.  Kwa nini hawawezi kunisaidia

mpaka dakika ya mwisho, kunipeleka watanipeleka huko na wataniwacha hivyo, na mimi ni masikini sana ama jamii zangu ni

masikini. Kwa nini wanipeleke tena wanirudishe? Hapo watatusaidia sana kwa hivyo wanipeleke pia wanirudishe. Ni hayo tu

Asante.   

Com: Swazuri: Asante sana mama, mwenyine ni Okoth Wycliff, Wycliff.

Wycliff Okoth: Constitution Review Chairman na Members nawasalimia, na jina langu ni Wycliff Okoth nikiwa Secretary

Unoin of Kenya Civil Servants Butere Mumias. I have a few recommendations to put across following this Review and I will

start with: 

1) Kenya Legislature: the Parliament should vet the appointment of Attorney General, Chairman Electoral Commission,

Permanent Secretaries and all Ambassadors.

2) There should be no Nomination of MPs, it is not a necessity since wananchi have already elected people who should

represent their interests in the House.

3) We should continue with multi-partism or multi- party system of government but after the election we should form a

coalition government, since all MPs in the House represent our interests respective of their party diversty.

4) The President should dissolve the Parliament: it shouldn’t be the duty of the Parliament. The Constitution should set the

procedure the Parliament will follow to dissolve itself and that period should be specified and if possible the date. The

powers of the President should be limited and he should not be above the law. There should be a post of Prime Minister

who should appoint Ministers and Assistants.

5) On citizenship: when foreign women get married to Kenyans they should automatically become citizens, subject to

recognition of the contact of marriage.

6) On Constitutional Commissions and Corruption Commission, should have the powers to probe inquiry, investigate, accuse

the culprit and retrieve back the assets so involved in the corruption charges. 

7)  On human rights: the Commission should have powers to supervise and ensure all Kenyans access themselves to their

rights. They should as well provide lawyers for Kenyans who need legal services and cannot afford.
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8) On Local Authority: Mayors and Councillors and Council Chairmen should be elected directly by wananchi for a term of 5

years.

9) Basic rights:  a) there should be no death penalty in Kenya since it denies Kenyans their right to life, but otherwise other

penalties should be put in place to check these areas.  

10)  Income less Kenyans should receive free medical services and those employed should be covered under NHIF scheme,

which should cater for 100% of medical bills for such employees. Right now the scheme is only catering for a very minor

percentage, but we want civil servants and other employees in private sector to be covered by NHIF 100%. But the

non-employed Kenyans should receive free medical services.

11) The Constitution should reflect provision for free primary education all over Kenya. 

12)  The Constitution should guarantee all workers the right to trade unions representation.

13) The power to dissolve a trade union should be vested with the Parliament especially when it becomes clear that some trade

union is acting contrary to the Constitution of Kenya. An example, the union of civil servants was banned some years back

in Kenya this has led civil servants to suffers so we encourage that next time the new Constitution should provide for such

dissolutions through money and after discussion.

14)  Other basic rights: the government should not interfere with wananchi during their day to day social interaction i.e.

traditional ceremonies and Africans should be allowed to brew and consume local brews, that have been tested and

approved by the Kenya Bureau of Standards (KBS).

15)  Wananchi should be accessed to free and clean water because water is a natural gift of God. Otherwise a very minimal fee

of 20% can be charged for maintainance and costs.

16)  No Kenyan should be landless, all Kenyans must posses land. Those who possessing over 50 acres should donate at least

10 acres to fellow landless Kenyans. The land should belong to the community.

 Com: Swazuri: Last point we will read the memorandum.

Wycliff Okoth: Okay. Then finally, haki za wanaume pia tunaomba sana Katiba ijayo ijaribu kuangalia na kuhakikisha ya

kwamba wamama hawoatunyanyasi. Kwa sababu wamama watunyanyasa kwa njia nyingi unapata mumea na pigwa ovyo

anaumizwa akilalamika hakuna mtu anataka kusikia, halafu baadaye unasikia ni haki za wamama kwa hivyo wazee pia Katiba

inangalie haki zao. Asante.

 Com: Swazuri: Asante sana natumaini ni wachache wakina baba wa Mumias. James Ouna ni wewe? Haya karibu haraka

haraka pamoja na mwengine atakuja ni Francis Shiraku, ako karibu, Francis yuko haya uwe karibu hapa.

James Ouna: Jina langu ni James Ouna hapa ndio kwangu.

Com: Swazuri: Hapa kwa hall. (Laughing)
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James Ouna: Hapa Butere na mimi nina machache tu. Neno langu la kwanza hapa kama wengine wamezungumza nilikuwa

nimesha  andika zama ni neno kama la kupaka au kunajisi .Ningechukua mtu huyu akishikwa afungwe maisha kwa maana

mmoja wa wauaji.

Neno la pili, wazee wasibaguliwe pia nao wanaweza kuendeleza hata kama wanaweza kuendeleza pamoja na vijana, kwa

maana kusipo kuwa na mzee kijana atakua dictator. 

Maneno kama hii ya ufisadi inafaa huyo mtu anyang’anywe hiyo mali na afungwe tena.

Upande wa education: inafaa form 5/6 irudishwe. Ni hayo tu.

Com: Swazuri: Asante sana, karibu Francis.

Francis Shiraku: Mimi jina naitwa Francis Shiraku kutoka Marenyo location. Katiba iko kutoa kawaida ya Katiba

viletunafinywa na Serikali ya ……..(inaudible). Katiba ya siku hizi sio Katiba sasa nataka Serikali ijao, hatuka mtu akipitishwa

Urais sababu makosa itapatikana kama ya siku hizi.

Ya pili,

Com: Swazuri: Kwanza maliza hiyo.

 Francis Shiraku: Hatutaki kusukumwa na Rais tunataka mtu fulani hiyo hatutaki.

Halafu tunataka Katiba ijayo, tunataka turuhusiwe busaa sababu hatuna busaa na hiyo ndio kimila ya watu wa Magharibi.

Jigine, polisi akitoka hapa kwa station akuwe na warrant ya kushika mtu, awe na warrant ya kupelekea yule anatakikana kwa

ukora hiyo. Ni hayo tu.

Com: Swazuri: Asante sana nenda pale ujiandikishe, asante sana mzee kwa maoni yako. Benson Mandula hayuko, Suleiman

Oluteya.

Suleiman Oluteyo: Kwa majina naitwa Suleiman Oluteyo mimi ni Chairman wa …….(inaudible) katika divison.

Nitazungumzia kwa upande wa uwongozi katika Kenya mimi na zungumza: Rais awe anachaguliwa kutoka kwa mkoa hadi

mkoa mwingine na akichaguliwa kutoka kwa mkoa hadi mkoa mwingine kwanza achaguliwe na raia wa mkoa huo ndio a

present kwa mkoa zingine atafute kura kule. Raisi achukue vipindi viwili.
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Na kwa nyingine nitazungumzia kwa point ya rasilimali yetu ya Kenya: rasilimali yetu katika Kenya nasema namna hii tuko na

na Ministers ambao wanasimamia ministries katika Kenya, mali yote ambaye itakuja igawanywe iende katika province sawa

sawa na igawanywe vizuri katika district, katika division hadi location na sub location ikiwa ilipelekwa kwa reserve Western

province. Na wasimamizi watakuwa watasimamia namna hii: 

Wanakamati watengenezwa kutoka kwa sub location, location, district, division upto province level wawe wanasimamia hii

mali kuwa angalia imetengenezwa sawa sawa ikiwa barabara ikiwa shule, ikiwa pesa sisi tunaweza kutengeneza mali ama

……(inaudible) yaani kila jambo ambaye aitakuwa na wakifika kwa mkoa huo isamiwe na hiyo community wenyewe ndio

wakuwe wenye ku- monitor na kufanya evaluation na kufanya kesi kuangali hiyo malia imelipwa sawa sawa imetengenezwa

sawa sawa itakuwa inaangaliwa na community wenyewe na…

Com: Swazuri: Tumelewa sema point nyingine.

Suleiman Oluteyo: Ni hii tu mbili.

Com: Swazuri: Haya asante sana bwana Suleiman. Joseph Ndukwe, Joseph.

Joseph Ndukwe: My name is Joseph Ndukwe from Mareno location in Butere division, I present my venue.

…………(Inaudible) and also I present Shikunga water project. My points to present before you are as follows.

1) The benefits of the retired people should be reviewed when or after serving and when other officers who finished the

services salaries are being considered. This will ……(inaudible) the life of this people and leave as other people in other

countries properly.

2) MPs are to be promoted to Cabinet Ministers in accordance to their performance in their constituencies such as developing

the areas they come from in their constituency, building some hospitals, building schools through the way of harambee like

wise to Councillors.

3)  The deaf people should be given some priorities where ever they go to government officers seeking for some assistance,

so this people are unable to assist themselves. And as such they should be given some assistance and serve diligently to

places where they came from.

4) The period of succession of deceased land should be reduced to three months for the longer period it takes. Creates

confusions for other people of the next of kin may again die and as such the follow up of the matter maybe complicated.

5) Inorder to reduce the killer disease HIV Ukimvi, before any man or any women get together or seeks for marriage they

should report before the medical officer for examination and after such a examination it will satisfy whether positive or not

positive then from that end they should be given a certificate simultaneously when it is allowed this people they are free

from HIV or one of them is not free. Thank you very much I wish the Commission to present the point’s diligently.
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    Com: Swazuri:  Thank you very much. Paskalia.

Paskalia Makocho:  First of all I want to thank the Commissioners for coming to listen our views. My names are Paskalia

Makocho. I will start like this:

1) Women should be given first priority in inheritance e.g. land and some other properties at their parent’s home. 

2) The government should consider all orphan girls give them free education.

3) Wife inheritance must stop and the wife should be left to remarry a man she loves after her husband dies.

4) All school leavers should be given a percentage of a salary for at least 1 year to enable them go on to avoid idleness.

5) Women should be considered in the government decision-making.

6) All retirees should be given equal percentage of their previous salary e.g. If a teacher gets 50% of his salary a President

should also be given 50% not more.

7) A half of the heads of the department should be women.

8) Any government senior personnel should be procedural that according to his/ her merit and not by being appointed by the

President. Like the Commissioner of police, Ambassadors etc.

9) Any National leader should be through election not appointment.

10) The government should monitor its properties like the ministry of health, example. You go to the hospital and there is no

medicine but a doctor describes where you are going to buy the medicine from his own clinic, which is wrong.

11) A woman should always be allowed to inherit her husband’s properties incase of death and not in-laws. 

12) Then if a man goes on marrying a second wife embarrassing the woman he has, then a woman should go and marry a

second husband.

13)  A President being a head of State should not campaign for any other politician or leader but serve all Kenyans in unity.

Thank you.

Com: Swazuri:  Thank you very much have your name recorded there. Now we want to listen to Stanley Sakwa, Rashid Kei

not there, Yotiba, she handed in her name then we want to listen to Kevin Orutoyo, Josphat hayuko, Councillor Wanjiriton

Councillor yuko wapi ameenda, Enerst Oraile, Charles Wandati.

Charles Wandati: My names are Charles Wandati I’m here to present the views of Patini teachers of Bokolo primary school

in Butere division. There ……….(inaudible) and single fathers ……..(Inaudible).

1) Constitutional supremacy: major amendments in the Constitution should only be done by Kenyans through a free

referendum. Sick MPs are sometimes to vote.

2) Political parties: that Kenya shall be a one party State and only afew political parties of national outlook should be

registered and the government should sponsor their operations.
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Interjection: Speaker: Are saying that we are going to have one party or many parties they cannot be both.

Charles Wandati: A few.

Speaker: No, no few is more than one, so it cannot be a one party state with a few political parties. So do you want a state

with one party or a state with many parties like 2,3,4, 5.

Charles Wandati: Many.

Speaker: Many okay, multi- party.

Charles Wandati: Next point is: secret ballot system should be maintained.

MPs and Councillors: if they are winners of simple majority cards.

Nomination of MPs or Councillors being dealt on professional contribution from individuals and distributed among the winning

party considering the degree of success in the vote.

Presidential elections: in order to avoid a sketch of a few big tribes to dominate the political field or law, the Presidential winner

should achieve 25 % votes in 5 provinces and a  random selections being undertaken incase a candidate with 25% in 5

provinces and not less than simple majority compared with?yet have less than 5 provinces. And in this station situation incase

arises the winning candidate can be determined by simple majority vote of 51%.

Local Authority should be strengthened in management and by nation donation from central government. That mature and

educated Councillors be elected. 

Proper development plan and budget to improve the local areas be encouraged. 

Distribution and increase of constituencies and wards should strictly be on the population ratio.

Speaker: Last point.

Charles Wandati: ……..(Inaudible) Education: universal free education should be stated out very clearly. The states to

allocate funds that can meet school budgets.

Existing schools be developed and discourage many mushrooming schools. Compulsory enrolment of pupils in nursery and
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standard one is encourage be compulsory.

A ban on cost sharing policy as it contradicts and makes  free universal education be just security.

Speaker: Last point please.

Charles Wandati: Every child should learn up to class 8.

Speaker: We are going to read the rest, thank you very much. AA Wanda hayuko, Harrison Angucha, Francis Mukoko

welcome bwana Francis to sikize maoni yako.

Francis Mukoko: I’m here to represent Toma Parish youth group and I m Francis Mpaka Mukoko.

1) Liguru, sub Chief and Chief should be elected by people and liguru should be paid by the government.

2) Any Kenyan citizen aged from 18 either male or female should be given chances to be chosen as a leaders e.g. MPs,

President, Councillor and so on.

3) The President is not supposed to be an MP. He is only to be a leader of state. President is not supposed to be Chancellor

of all universities in Kenya, that is every university should have its own Chancellor. Thank you.

Speaker: Songa Alph hayuko, Joel Eshiko hayuko, Aggrey Masikili, Martin Akwenda, Julius Obongo.

Julius Obongo: Asante sana Ma-commissioner, mimi kwa majina naitwa Julius Obongo Okiro, mimi natoka Shrenda sub

location Butere township location, mfanyi biashara. Mimi nitaongea mawili ama matatu.

Ya kwanza, naona ya kwamba  education kwa watoto wetu iwe ya bure, Serikali isaidie kwa njia yoyete kuonekana kuwa

watoto wetu wamelimishwa.

Ya pili, upande wa kazi, naonelea kwamba kazi iwe ikipatikana kwa watoto baada ya kuelimishwa sababu ndio chanzo, ndio

sababu tunaelimisha watoto. Nikirudi hapa naona ya kwamba wale wamefanya kazi kwa masector tofauti ama kwa Serikali

kwa muda mrefu wakiwa wamesha retire wangali wanarudi na kuendelea na kazi. Na wale watoto wamesoma wamemaliza

shule wamekua wamekosa kazi, hiyo haistahili. Unakuta retiree bado anarudi ndio Chairman mahali fulani, ndio nini na nini hiyo

haistahili.

Nikiwacha hapo narudi kwa upande wa politics kidogo: mimi kwa maoni yangu binafsi naona ya kwamba tuwe uhuru natuwe

free na tukose kukuwa na ukabila ambaye inasumbua Kenya kwa wakati huu, tupeane nafasi kwa hi makabila ambaye

tukonayo Kenya na mnajua ya kwamba hayo makabila wanatoka kwa provinces ambaye tuko na na province nane. Hii ma-

province kila province iko na kabila fulani ambaye inawakilisha hiyo province kwa mfano: Western tunajua Baluhya ndio

majority ndio wenye hii province, tukienda Nyanza the same hata Central. Kwa maoni yangu nilikuwa naona ya kwamba kama
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Commission wange onelea kwamba hii mamlaka ya utawala ambaye sasa imepamba moto saa hii ya succession ya President,

wangepeana nafasi hii. Kila province wapewe  nafasi…(end of tape). Yao inakamilika wakati huu mbona wasipewe hiyo nafasi

kwa province hiyo ingine ambaye itakua wana province Presidentcial candidate. Hatuka kuwa na mavurugano na ya kwamba

tukifanya hivyo hata hii ukabila itaisha, sababu ninajua ya kwamba kama leo ni yangu nitafanya vizuri nikijua kesho itakua ya

mwingine sita dhulumu watu wengine na nitafanya vizuri ndio ikifika ya watu fulani nifanyiwa vizuri.

 Tukumaliza hayo turudi hata hivyo kwa vye vingine kama Cabinet Ministers, DO mpaka DC, PC natugawe sawa sawa

tukifika tuone ya kwamba Central province watu wana Ministers ngapi kama Kenya as a whole tuna Minister kama thelatini

ama ishirini tugawe kwa hizi provinces nane tujue kila province ita-producce Cabinet Ministers ngapi. Nafikiri tukigawa hivi

sawa sawa hatutakuwa na mvurugano, ukabila, kung’angania uongozi ama succession ya President ingine inaendelea kwa

wakati huu.

Interjection: Speaker: Haya asante sana umemaliza. 

Julius Obongo: Nimemaliza.

Interjection: Speaker: Ngoja kuna swali.

Com: Salome: Asante sana kwa maoni yako Bwana Obongo na nina maswali mawili. La kwanza, ni kuwa……(inaudible)

mkoa umetaja mikoa tunayajua makabila wanaishi uko nje tukienda Eastern tutapatia nani kama ni ukabila tunafuata? hiyo ni

swali la kwanza. Swali la pili, tumezumgumzia kutoka asubuhi kuwa tukipata mipango yetu tupate kwa uwinngi wa watu, mikoa

yetu haina watu waliotoshana kwa hivyo tukiendelea na mambo kama hayo kwa Katiba tutafanya nini juu ya watu wako wengi

kwa mkoa moja kuliko watu wa mkoa mwingine? Hiyo imekuwa maoni leo tumepatiwa kwa hii hall.

Julius Obongo: Mimi nilikua naona ya kwamba, tuenda kwa mkoa mmoja ambaye ina kabila tofauti, tukishatupa mpira kwa

hiyo mkoa, hao wengine wata-reorganise na wachaguane na waone proposal yao ni nani wamepitisha huko, na ndio wataleta

hao Presidential kwa country mzima.

Ya pili, tukiwa tunagawa tusiangalie wale matajiri ndio wanastahili kuongoza Kenya, ama wale watu wengi ama wadogo ndio

wataonngoza. Tupeane tu according to provinces na tugawe equally bila kujali hao ni wengi ama hao ni kidogo, hawo ni namna

gani. Hiyo ndio maoni yangu.

Com: Swazuri:  Asante sana kwa maoni yako njoo upande huu. Rosia Shiteti yuko huyu, John Maupache hawako, Daniel

Okoko, Simon Anguba. Kuna mtu ambaye hajaandikishwa na angependa kutoa maoni yake? Au aliandikishwa na hakusikia

Jina Lake. Mzee ulizungumza na unataka kuzungumza? Sawa karibu, kila mwananchi tumpatie nafasi.
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Apollo Anyangu: Kwa majina naitwa Apollo Anyangu, ninakaa Kubana sub location Shianda location na mimi ni mzaliwa.

Interjection: Speaker:  Jina lako.

Apollo Anyangu: Apollo Anyango. Na mimi maoni yangu ni hii: 

Upande wa Chief na ma- sub Chief:  hao nataka wapigiwe kura, basi tuwekwe kule nje mwingine anaweza tuma application

yake naye ………(inaudible) achukue kile kinamchukulia huko atakuja kutawala. Na watu watakuja kutawala hao na yeye

…..(naudible) ni ya huku. Sasa akija huku anaanza kukoroga watu, ndio tunataka yeye asimame pale pale na mwingine

tumpigie kura. Kama si sawa kama akitaka kurudi kwa kazi yake arudi. Hiyo ndio ina kuwa.(interjection inaudible).

Ya pili, sisi hatuwezi kuwaambia mrudishie wanawake mashamba, hiyo wata fukuza wazee kama mimi hawezi kukaa na wewe.

Sisi kama nishakufa mimi achukue shamba, na mimi kama ni kijana bado asichukue shamba tukae nayo. Lakini akiruhusiwa

aende akuwe msichana wangu apate shamba, yeye atanifukuza pengine anachukua bwana yake huko amlete hapa na wewe

kama mzazi unakaa chini ya msichana yako hiyo ngumu.

Speaker: Haya nyingine.

Apollo Anyangu: Sisi hapa Waluhya tulikuwa na mtawala wetu wa zamani alikua anaitwa Mumia. Na huyu ndio alikuwa

natawala sisi sasa alipokufa hata Mulama amekufa na utawala huu leo sisi tunaka Waluhya leo tupatiwe kama wazee mkitupatia

sisi tutawacha Majimbo, maana ukikula chakula ni hii mambo ya siasa tena ikule. Wewe peke yako ndio unakula na mimi njaa

inaniuma, wewe unakula na njaa inaniuma. Shujaa wetu mimi naanguka chini, inafaa wewe ukule na uniwachie kidogo na mimi

vile vile nikule. Adabu hiyo ndio umoja wa nchi, na wewe moja unarudia, moja unarudia na mimi nakuangalia hiyo tunaona

hataki. Zamani mtu walikuwa wanapigiwa kura wanaona mtu yule anapeana kitu ndio alikuwa anachaguliwa na yule mchoyo

hapana chaguliwa. Yule najuana ……………. Anaenda kunyima watu kitu ama kuwa na busara. Basi

Speaker: Haya tumelewa nyingine.

Apollo Anyangu: Ndio hiyo tunaona watu wa Butere na Mumias tulikuwa na Nabongo Mumia……….(inaudible) tupate.

Speaker: Haya sawa nyingine.

Apollo Anyangu: Imekwisha, tupate sasa utawala kama hapana pata sisi leo Majimbo.

Speaker: Haya hebu kaa mzee kidogo kuna swali, kaa.

87



Com: Salome: Asante sana mzee kwa maoni yako, umesema ya kuwa watu wale wamepata utawala miaka mingi,  wasipate

tena mtu mwingine apate ndio vile ulivyokuwa unasema? Mzee wangu unanisikiza?

Apollo Anyangu: Ndio.

Com: Salome: Umesema kuwa watu wale wamepata utawala wasipate tena watu wengine wapatiwe? Ndio vile umesema?

Apollo Anyangu: ……….(inaudible)

Com: Salome: Sasa naye akina mama wanasema kina baba wamekua na ardhi kwa wakati mwingi sasa ni wakati wao, sasa

hiyo umeelewa. Kama vile Waluhya wanataka utawala, nao kina mama wanataka kuwa na ardhi.hiyo unaelewa?

Apollo Anyangu: Hiyo ardhi uikiwa hakuna watu wakimchukua hapana mbaya, lakini sisi tumeona kwa maoni yetu kama

mwanamke akirudishiwa shamba na wewe ni mzima ana kufukuza ndani ya shamba.

Com: Salome: Lakini wewe unaona ni vizuri Waluhya wakubalishwe kukosa utawala wakati wowote.

Apollo Anyangu: Tunataka Waluhya, maana kutoka zamani Waluhya hawajatawala hata kidogo.

Com: Salome: But sasa watawale.

Apollo Anyangu: ……….(inaudible)

Com: Salome: Na hawo kina wamama wanataka ardh wapewe kwa sababu wanaume wamekua nayo miaka hiyo yote.

Apollo Anyangu: …………..(Inaudible)

Com: Swazuri: Asante mumekubaliana na mama. Hayo maoni yako hatuta yabadilisha kwa hivyo nenda pale uandike majina

yako. Madam sorry.

Mary Otari Wandati: I’m Mary Otari Wandati. Many issues have been said and therefore I will just have I few issues here

and there:

1) Preamble: the issue of gender equality of all citizens regardless of race, ethinicity ways……(Inaudible) gender, class or

political aspiration should be put into consideration.

2) Principal of State policy: I feel that equal distribution of power to enable active participation, management and control of
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resources by the citizens.

3)  I also feel that 50% of women representation in Parliament and all leadership and policy representation.

4) Citizenship: all Kenyans men or women must have an automatic citizenship.

5) Political parties: I feel that, political parties in Kenya to be two: the ruling party and the opposing party. Every party should

allow 50% women representation

6) Structure and system of governance: I feel the current system of government has failed to pass the questions and economic

requirement of most Kenyans in particular women. I therefore recommend that, there should be devolution of power to

bring power back to the people.

7) Electoral system and process: I recommend that gender balance in the Electoral Commission be imposed to no less than

than 35 % representation.

8) Rights, child rights: I recommend that all children shall have a free and compulsory primary education just as others said. 

9) Girl child and education: I recommend that mothers should consider a girl child rights just like a boy child by developing

progress to promote women literacy.

10) Employment: there should be free compulsory and quality education for all the citizens of the country up to and of primary

education. There should be guarantee of full employment for all citizens depending on their education level.

11) Poverty and women: the women are affected with poverty more than severely than men in the same community since they

are found in homes regularly. Therefore the Constitution of Kenya should make adequate provision to crucial women,

youth, child, persons with disabilities, and persons of age with systems, which promote sustainable poverty reduction.

12) Violence against women: I recommend that any abuse of rights of women be promptly dealt with by the law. 

13) Violence and defilement of a minor shall be subject to ca….(inaudible) e.g. castration. Others you will read in my

memorandum. Thank you.

 

Com: Swazuri: We have come to the end………(inaudible) thank you very much wale wamekuja kusikiza ingawaje wote

wameondoka, Asante sana mama na nina shukuru sana kwa kuwa na si. Madam …….(inaudible) we really appreciate your

mobilization. ……. (Inaudible) in mobilization  and they had a very nice discussion today and we thank you for that.

Speaker: ………..(Inaudible)

Com: Swazuri: Tunataka mmoja wenu atuombee. Councillor.

Councillor: Haya asante……………(inaudible) thank you Father …………..(Inaudible) ma- Commissioners ambaye

wamechukua maoni yetu kuhusu Katiba yetu mpya. Baba ……………….(inaudible) tena ni asante kwa wale

ambawo…………………….(inaudible).

Meeting ended at 5.30 p.m.
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