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5TH MARCH  2002

TURKANA CENTRAL PUBLIC HEARINGS HELD AT LODWAR STADIUM ON 28TH JUNE, 2002.

Present

Com. Bishop K. Njoroge – Chairperson
Com. Dr. Githu Muigai
Com. Ibrahim Lethome 

Secretariat Staff in Attendance

George Nakholi – Programme Officer 
Wambua Kagamwa – Assistant Programme Officer 
Mary Babu – Verbatim Recorder 
Mr. Kaituko – District Coordinator

The meeting was called to order at 9.30 a.m with Com. Bishop Njoroge in chair. 

Com. Bishop Njoroge:  Ningewaomba tafadhali mketi chini tuweze kuanza kwa sababu tutakuwa na  watu  wengi  kwa  hivyo

tukianza mapema itaturuhusu kila mtu kuweza kusema, lakini tukichelewa sana bila shaka kuna wengine  hawatapata  nafasi  ya

kuzungumza. Kwa hivyo ningewaomba mketi chini ili tuweze kuanza na ningemuita chairman wa 3Cs  kwa sababu coordinator

ako hapa aje atukaribishe na Atujulishe kwa kamati yake halafu anipatie usukani. Tafadhali chairman. 

Rev.  Thomas:  Karibuni  katika  jina  la  Yesu.  Kwanza  ningependa  kusema  kwamba  Commissioners  mmekaribishwa  katika

Turkana  central  constituency  na  committee  hawako  wote  sasa  ni  mimi  tu  nikiwa  mwenyekiti  na  committee,  Peter  Lejore

ambaye anaandikisha huko. Coordinator anashughulikia shughuli na atakuwa hivi karibuni.  Kwa hivyo mjisikie nyumbani maana

nyinyi ni watu wa maana katika district hii maana mmekuja kusikiliza maoni ya wananchi. kwa hivyo tunaomba muwe na wakati

mzuri na hata mjisikie mmekubalika. Asanteni. Basi tunataka tuombe. 

(Prayers)   Mungu baba,  Mungu mwana na Roho Mtakatifu  tunakushukuru  kwa  sababu  ya  ulinzi  wako,  umewalinda  wageni

wetu tangu jana katika shughuli ya  kupokea  maoni  katika  district  hii,  tunaomba  bwana  kuwe  na  hekima  yako  atusaidie  hata

tunapotoa maoni iwe ya kusaidia generations inayokuja na zile zingine, Mungu tuweke  msingi  maana  nchi  hii  pasipo  mashauri

kutoka kwa watu wako, nchi itaanguka. Kwa hivyo tunaamini kupitia mashauri haya,  kupitia maoni haya nchi itaendelea kuinua

jina lako na pia watu wanaKenya wataifurahia nchi  uliyotupatia.  Asante  mungu  tunakualika  uwe  mwanzo  katika  maoni  haya.

Katika jina la yesu aliye Mwokozi wetu tunaomba, Amen. 
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Karibu.

Com. Bishop Njoroge:  Jina langu  mimi naitwa  Com.  Com.  Bishop  Njoroge  NjorogeBernard  Njoroge  na  ni  kamishina  wa

Constitutionreview na nina ndugu zangu wengine makamishina na nitawapatia nafasi ili wajijulishe kwenu. 

Com. Lethome: Mimi jina langu ni Ibrahim Lethome Asmani, hamjambo watu wa Turkana Central. 

Com. Githu: Mimi jina langu ni Githu Muigai, Hamjamboni. 

Com. Bishop Njoroge:  Tuna secretariat  staff,  kwa sababu wao ndio wako na kazi muhimu na  yale  yote  mnayozungumza  ni

wajibu wao kuweza kuyachukua na nitamuita programme officer ili Atujulishe kwa staff wake. 

Mr.  Nakholi:  Asante  sana  chairman  Com.  Com.  Bishop  Njoroge  Njorogena  Commissioners.  Kwa  majina  mimi  naitwa

George Nakholi, Programme Officer. Hapa ni Mary Babu ambaye ni Recorder na huyu anaitwa Wambua Kigamwa ambaye ni

assistant programme officer, asante sana. 

Com. Bishop Njoroge: Sasa mimi nataka kuwaeleza mwongozo wetu. Hiki kitakuwa ni kikao cha maana sana kwa sababu ni

kikao ambacho ninyi mtaelezea maoni yenu kulingana na maisha yenu vile mnataka  Katiba  iweze  kuwatawala.  Hakuna  nafasi

nyingine mtapata katika miaka mingi ya kuweza kueleza mambo yenu kama wananchi wa kenya,  kwa hivyo  tutumie  nafasi  hii

kwa kuyataja mambo yale ambayo ni muhimu ambayo itakuwa mambo muhimu kwa maisha yenu. 

Ningetaka pia kutangaza ya kwamba ikiwa wewe una memorandum, tutakupatia dakika tano ili uwezo  kusema  mambo  yako

yote, chukua summary. Ikiwa kama ni mambo shida ya elimu, tunajua kuna shida kwamba watoto  wengi hawaendi shule. Hiyo

shida kwa sababu sisi ni waKenya tunaijua. Kwa hivyo huna haja ya kutuambia hiyo shida lakini tuambie mapendekezo yako.

Kama ungetaka masomo ya bure. Hiyo itatusaidia zaidi katika kutengeneza Katiba. 

Wale ambao hawana memorandum, tutawasikiza wakisema kutoka kwa mawazo yao.  Katika hali ya memorandum ningetaka

kuwajulisha, tukitoka hapa tukienda Nairobi tuna watu zaidi ya ishirini kazi yao ni kuangalia hiyo memorandum na kuchukua vile

mmeandika na kuiweka mahali ambapo inahitajika kuwa. Kwa hivyo memorandum zile tutachukua hapa mjue kazi yake kubwa

itafanyiwa  wapi,  Nairobi.  Pia,  mnaona  kuna  kadude  hapa.  yale  mambo  yote  utakayoyasema,  itaenda  kwa  kadude  hako  na

ikifika  Nairobi  kuna  watu  experts  ambao  watachukua  haya  maneno  ya  kuyaandika  katika  karatasi  na  kuyaingiza  katika

computer ili watu ambao watakuja miaka thelathini na arubaini wapate  kujua ulisema nini, wanaweza kujua mtoto wako atoke

hapa aende Nairobi  aseme baba  yangu alizungumza katika Katiba ningetaka kujua alisema nini.  Utasema  tu  jina  lake  na  hiyo

itatolewa kwa sababu hii ni kitu ya historia. 
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Jambo la pili, maoni ni maoni yako, kwa hivyo mtu akitoa maoni yake na usikie hupendezwi na maoni hayo usijaribu kumpinga.

Kila mtu katika ujuzi wake katika kutojua kwake apewe ruhusa kufanya nini, kusema maneno yake.  kwa hivyo ningewaomba

mtu akisema na usikie hufurahi vile anasema,  usimkatishe. Wacha  aseme  yale  anasema,  hayo  ndio  maoni  yake.  Sawa  sawa?

Mkipiga  kelele  unajua  itafanyika  nini,  hiyo  kelele  itachukuliwa  na  kadude  haka  na  ikifunguliwa  Nairobi  itasikika  watu  wa

Turkana Central walikuwa na kelele tu kwa sababu sauti zenu zitaingia wapi? Zitaingia pale. 

Jambo  lingine,  katika  kutengeneza  Katiba,  nyinyi  ndio  mlisema  mnataka  Katiba  muitengeneze,  kwa  sababu  katika  sheria

ambayo inatutawala,  wewe mwenyewe uko chini ya sheria hiyo. Hakuna mtu atakufuata kwa yale ambayo uliyoyasema. Kwa

hivyo huna haja ya kuogopa  kusema  yale  unasikia  unataka  kusema.  Hakuna  mtu  anayeweza  kukufuata  kwa  sababu  ulisema

haya  au  yale.  Akifanya  hivyo,  atashikwa  na  sheria.  Kwa  hivyo  ukija  hapa  usiogope,  lakini  pia  tungetaka  tusitaje  watu  kwa

majina kwa njia ambayo haifai, si ni kweli? Kwa sababu tunatengeneza Katiba.  Sawa? Hata ikiwa una uchungu na mtu unajua

ukitaja jina la mtu kwani itaingia katika Katiba?  Hapana.  Hii Katiba ni mambo ya maisha ambayo ni yajayo.  Kwa  hivyo  uwe

huru  lakini  tujihadhari  na  kutaja  mambo  ambayo  itampatia  mtu  mwingine  kukosa  heshima.  Si  tumesikizana  sasa?   Okey,

nimesema  dakika  tano.  Hivi  sikusema  kwamba  siwezi  kukupatia  dakika  moja  au  mbili  juu,  ni  kusema  tu  ili  kila  mtu  wetu

azungumze. Tungetaka kila mtu apate kidogo kidogo kwa sababu siku sio kubwa. 

Ningetaka tuanze na Joseph Ewoi Elegai. Yuko wapi? Karibu hapa tafadhali.  Mnaweza kutumia lugha ambayo unaweza kama

hujui Kiswahili, unaweza kutumia Kiturkana au Kiingereza, ile lugha ambayo uko comfortable in. ukimaliza hapo utaenda pale

ujiandikishe katika register. Okey, asante. 

Mr. Ewoi: Wananchi wenzangu wa Turkana Central  na Turkana district,  ningependa kuwasalimu hamjambo. Yangu tu…kwa

majina yangu. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Mtu  ataje  jina  lake  na  ningewaomba  huna  haja  ya  kusalimia  watu  tunataka  tu  utupatie  maoni  ili

tusipoteze wakati tafadhali. 

Mr. Ewoi: Kwa majina naitwa Joseph Ewoi Eregai kama vile mmesikia. Maoni yangu nikianzia ni kwamba ningependa katika

nchi  yetu  tuwe  na  rais  asiye  na  mamlaka.  Rais  wa  heshima  na  akisaidiwa  na  makamu  wa  rais  na  waziri  mkuu  ambaye  ana

madaraka ya kuendesha maswala ya Serikali na nchi na mamlaka yote, ikiwa ni Jeshi pamoja na mambo mengine makubwa iwe

chini ya waziri mkuu. 

Cha pili, ni mambo ya usalama katika nchi yetu. Tumekuwa na shida katika nchi ya kenya.  Usalama ni mbaya.  Katika mipaka

ya nje na ndani, na watu ambao wanaumia zaidi ni raia.  Tuna majeshi ya aina mbali mbali hapa kenya.  Kuna majeshi ya armed

forces,  kuna  wale  wanaitwa  G.S.U,  na  administration  police.  Ningependa  kusema  ya  kwamba  Jeshi  litumike  kwa  ajili  ya
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kumaliza shida hii ya usalama kwa mipaka ya ndani na hata nje. Mambo ya AP na G.S.U,  ningependekeza kwa upande wangu

vikozi hivyo vifutiliwe mbali kwa maana ni kama … kwa maoni yangu sioni kwamba wanasaidia chochote.  Viunganishwe katika

kikosi cha polisi. 

Kuongezea hiyo, ningependa kusema kama mwananchi wa Kenya ama hapa Turkana.  Hapa Turkana kuna shida,  kuna ukame

na pia kuna sehemu ambazo ni nzuri kwa kilimo ikiwa itafanyiwa kazi ya irrigation na kuna kitu kinaitwa national irrigation board

hapa kenya. Ajabu ni kwamba haiko hapa Turkana. Ningependa ofisi ya hiyo kitu iwekwe hapa,  na katika mpango wa Serikali

ya  kifedha,  itengewe  pesa  kwa  ajili  ya  kusaidia  watu  wetu  ama  sehemu  yetu  ambayo  kuna  shida  ya…  inaweza  kufanyika

mambo ya kilimo ndio  tuweze  kumaliza  shida  ya  njaa.  Hapa  ndio  imekuwa  inamulikwa  mara  nyingi  kwa  sababu  ya  njaa  na

ukame watu wanakufa na mifugo. Kwa hivyo hiyo inaweza kutusaidia. 

Ya pili, ni mambo ya mipaka, katika sehemu yetu hapa Turkana,  tumesikia baadhi ya viongozi hasa makabila jirani wamekuwa

wakimezea mate sehemu sehemu ya district  yetu. Kuna  mwingine  anasema  ya  kwamba  (inaudible)  ndio  mwisho  wake,  watu

waondoke, sehemu za Kailo, sehemu za Lomelo, Silale, huko ni sehemu yake,  na hiyo inachochea mambo ya mapigano hii ya

kikabila.  Hiyo ningependa kusema ya kwamba hiyo ni mbaya.  Kama wananchi tungependa kukaa vizuri, mipaka  zilizowekwa

ziheshimiwe. Haifai mtu kuja ku-bulldoze wengine. Kutumia madaraka sijui ya nini kufanya makabila mengine kuwa kama duni

na kusababisha mifurugo ya hapa na pale. 

Ingine ni mambo ya utajiri wa taifa (national cake).  Kuna mambo ya kabila kubwa,  kabila ndogo,  hiyo hatutaki.  Kwa  sababu

sasa tunachangia uchumi wa nchi ugawaji wa mali uwe ni sawa.  Tuliona wakati  wa ile programme ya youth. Tulichangisha pesa

tukiwa nchi ya Kenya na kuna baadhi ya sehemu walikataa. Ajabu ni kwamba hizo pesa zilizogawanywa tuliambiwa ati ‘mlipata

kidogo kwa sababu nyinyi, population yenu ni kidogo na ukiona mahali pesa nyingi zilienda ni mahali watu hata walikataa.  Na  ni

mahali wanajiita makabila kubwa kubwa. 

Ingine ni kwamba mambo ya  provincial  administration  ama  tuseme  administration  kwa  jumla.  Hii  ningependa  hawa  watu  wa

kuchaguliwa. Kumekuwa na unyanyasaji mwingi kupitia hii mambo ya administration ya utawala, wa mikoa, wilaya. Hawa watu

wanatumiwa kabisa kufanya mambo mengi mabaya,  kunyanyasa watu na hii ni system ya ukoloni. Kwa hivyo  kwa  Kenya  ya

leo ama kwa Kenya inayokuja hatupandi hiyo system itumike. Kila kitu iwe ni kitu ya kuchaguliwa na wananchi. Asante. 

Kwa  upande  wa  chiefs,  hakika  tumeona  ma-chiefs  wengi  wameandikwa  siku  hizi  kuna  chiefs,  kuna  assistant  chiefs  na

utashangaa ya kwamba uhalifu imekuwa too much although hao watu wameandikwa kwa wingi na Serikali,  wanapata  mshahara

mzuri. ningependekeza kuwe na chiefs, tribal chiefs ambao watakuwa wanachaguliwa kwa katika kiwango cha tarafa ili uhalifu

itakapofanyika pahali fulani ichunguzwe hiyo kitu ilitokea wapi na hao wezi walielekea wapi,  kwa sababu hao ma-chief wengi,

huyu kama anafanya haki, mwingine anafanya uongo mahali fulani. Utakuta kuna mambo ya kuchanganyikiwa hapa na pale,  wizi

unaendelea, wengine wakiambiwa muache hii msaidie kumaliza hii wengine wanaendesha. 
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Nikimalizia  malizia,  kumekuwa  na  hii  shida  ya  wizi  wa  hapa  ndani,  mtu  anatoka  hapa  anaenda  anaiba  kitu  kule  kalafata  na

akiingia hapa anafichwa, ama hata wengine wanafanya mauaji.  Wizi wa nguvu. Mtu akipatikana ameua mtu kutumia silaha bila

sababu yoyote, ningependekeza sheria ya jicho kwa jicho mtu akiua mtu. Lazima hata yeye auawe.  Hiyo itamaliza hii shida ya

mtu…. Watu wamekuwa na mazoea. Anapelekwa kwa Serikali kwa police, anatoka anakuja kujigamba…

Com. Githu: My friend, now we have given you ten minutes can you give us your last point. 

Ewoi: Kwa kumalizia, local authorities ningependa kusema ya kwamba wapatiwe madaraka ya kufanya mpango wa maendeleo

katika district instead ya ofisi ya DC asante. 

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much. Sijui kama Commissioner kuna swali.  Utajiandikisha pale,  asante  kwa  maoni

hayo.  Can  we  have  William Elegai.  Wakati  ni  wako  bwana  William.  Afuatwe  na  Edward  Echukule  na  Rev.  Thomas  Ekai.

Karibu mzee.

William: ekiro kang ngesi lotokona ipupete esi ebeyo Eregae

Com. Githu: Ngoja kidogo mzee.

William: Mimi ni William Elegai ngakiro nakorinikinito anadakar kana ngesi

translator: Yale ambayo hajafurahi kwa maoni yake ni haya. 

William: tangu kianyuni eur

Translator: Tangu wapate uhuru

William: akwap na ngiturkana naka ikoni ibore niwakinitae kop

Translator: hapa Turkana ni kama imefinywa tangu awali.

William:  kotere  isomate  ngide  lu  esukul  maka  university  mpaka  ekwakayee  aniebongunete  mama  ekas  lo  aman  lu  ikoni  lo

akwap anache einakinio

Translator:  kwa maana watoto  wanasoma  kuanzia  primary,  secondary  school  wanafika  hata  university,  wanaenda  hata  ng’

ambo kupata degree lakini kurudi hapa Kenya hawapati kazi. 

William: nyo bo ikonere neni tarai bo sua ngitunga a kenya

Translator: kwa nini inafanyika hivyo na sisi tukiwa hapa ni wanaKenya kama wengine.

William: tarai bo nakolo kianyuni daang euer kapaei

Translator: na uhuru ilipatikana tukiwa pamoja. 

William: ngakiro nguna echamakina ubagusi  ngina tolemaraikutoka ana katiba anatokona kana

Translator: angependekeza ubaguzi kama huo kutupiliwa mbali ili kila mtu ahudumiwe kikamilifu. 
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William: ngakiro nguna eroko noi

Translator: hayo ni mabaya sana. 

William: kerubakisi ngakiro nguna emam katiba ngina esubakina ejok mpaka esubakini ngakiro nguna

Translator: hayo maneno yakiendelea kuwa hivyo Katiba haina maana, ni kama haijakamilika. 

William: nabo na ngarei

Translator: ya pili,

William: etee ayong kanege ngituurkana nirumunere polisi kisieki akinapa eroko neyena atamar esechit kori mam

Translator: Kwa upande wa usalama, polisi akikamata mtu anaanza kumuumiza kabla hata hajafika kotini ama wapi.  Anaanza

kumuumiza mapema kabla hajajulikana ako na makosa.  

William: echamitae tokona ngakiro niirumunere itwaan eirario lotal toyenae atamar isecheti kori emam nesechti

Translator:  inatakikana  mtu  akamatwe  apelekwe  mahali  pamoja  mpaka  kwa  police  station  kabla  ya  kuumizwa.  Aulizwe

apatikane kama ako guilty ama not guilty. 

William: ana asechitori  eyei akoti elosi ekesi lo akoti lo ifanyi itwaan itwan ngini topoyene emokoso keng

Translator: na kama ako na makosa iko na sheria iko mahakama ambayo inaweza kumfunga ya kwamba ako na kosa. 

William: eyei ekesi na koti

Translator: Polisi wanachukuliwa sheria mikononi mwake, hiyo ni makosa.

William: ngakiro nguna eroko tokenyieki nangolenyang ngakiro nguna lokojokon

Translator: Serikali iangalie haya maneno kwa ukamilifu. 

William: aria tokona ngakiro nakang narai tokona ngamaoni kang ngesi nguna

Translator: Hayo ndio maoni yake na wengi watasema yale ambayo hayajasemwa. 

William: alimub nabo iche bore kidogo

Translator: Nikiongezea kitu kidogo,

William: aria sua ngikasukou a ekatukon

Translator: yeye ni mojawapo wa wazee wa chief. 

William: kotere bo nyo kifanyia sua ekas lokalaan kifanyakinitor nangolenyang ka ekatukon tarai bo mam iore kiaannyuni sua

Translator:  inaonekana ni kama tunawafanyia Serikali  kazi  nyingi  na  kupitia  kwa  chief  na  kule  Serikali  hatuaangalii  masilahi

yetu. 

William: kwani sua kikoni ai?

Translator: kwa nini sisi ni watu ghali, yaani tunafanya kazi ya maji. 

Com. Githu: Muulize anataka ama anapendekeza nini. 

William: kisaki sua nabo mini sua de ibore kigielunia esabuni

Translator: Anataka kitu angalao hata kitu cha kununua sabuni. 

William: kwa hivyo ejok noi
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Translator: kwa hivyo asante sana. 

Com. Bishop Njoroge: Asante mzee, tumepata hayo. Edward Echukule, tafadhali tuambie maoni na tutafurahia, karibu. 

Edward: ayong kaanyaritae Edward echukule

Translator: Mimi kwa jina ni Edward Echukule.

Edward: akiroit nabunitor nege ekidioko mama nakaalak

Translator: Yangu ni machache sana. 

Edward:itemokino ngide lu  erumonete esukul anyaut kesi ngichani noi

Translator: Wale watoto wa shule wamemaliza masomo yao wanapata shida sana. 

Edward: ekandarasi loebuni nege toliwor nabo ngitunga nabo luoifanyete ekas ifanyete

Translator: Hata contract ikiingia kidogo ya siku chache wale tunafanya kazi pia ndio wanapewa tena nafasi ya kwanza,  wale

ambao hawana kazi kama wanafunzi yaani school leavers hawapati. 

Edward: kotere ibore ni einakinit emokoranu nakkop na Kenya ngesi ngini

Translator: Hiyo ndio naongeza kama uhalifu yaani watu hawana kazi, na wamesahauliwa na wameingia katika hiyo ukora. 

Edward:  elipit  nangolenyang  atamar  kiwaki  akiroiti  ngina  nakatiba  nakon  kotere  tokona  Kenya  emam  ekas  eyei  echamaiti

contract  nakinai ngide  lu arumosi esukul kutooka standard four mpaka kilas  eight

Translator:  Anapendekeza  ya  kwamba  Serikali  iangalie  haya  maneno,  wakati  kazi  kidogo  ile  inaweza  kuwa  contract

ikipatikana, waangalie sana wale school leavers wa std. 8 na form four kwa sababu ni kazi ya muda. 

Edward: kainyo na ebunioo ekas ngolo nabo taanyut ngitunga lu angikasia nchamakina kotere einyanut itwan ngini ngichani noi

Translator:  kwa  maana  ikiingia  hivyo  naona  na  pahali  unafanya  kazi  kama  mimi namna  hii  kama  mimi  namna  hii  mwalimu

napewa tena hii kazi ya kufundisha  huyo  kijana  anabaki  hapo  sio  mzuri.  Ninapendekeza  hiyo  contract  ikiingia  inapewa  wale

hawana kazi. 

Edward: torumori akiroit ngina kanieni eyeani ngakiro a esibitar

Translator: Ya pili, ni juu ya hospitali. 

Edward: akwap na ngiturkan emam ngamanat eya

Translator: Hapa wilaya yetu Turkana hakuna mashamba. 

Edward: emam nai enyunetae ngaropiae

Translator: hakuna mahali wananchi wanapata pesa. 

Edward: na eloso nalupulupui a esibitar

Translator: ya kwenda kulipa madawa yale yanatoshwa hospitali. 

Edward: kainyo kilipiti serikale kiraki akwap na ngiturkana edawaw lo pas

Translator: Napendekeza Serikali iangalie Waturkana ikiwezekana wapatiwe dawa ya bure. 

Edward: kotere ikoni amamu daangu ngiturkana kotere emam ibore daang toree akolong nganei daang

Translator:  unaona  mahali  ya  ukavu  yaani  ukame  ni  huko  Turkana  kwa  wingi  sana  hata  mbuzi  tano  mtu  akipata  ukame
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unamaliza na ukipata pesa wapi ya kuenda kununua dawa. 

Edward: ani edakakini toobongu lo subitar tamarai yau ngaropiae

Translator:  Akigonjeka anaenda hospitali nyingine anaulizwa pesa nyingi. 

Edward: tongopo robo ni enyunia toree edeke ngolo

Translator:  Atapata wapi pesa na huo ugonjwa utachukua muda huo. 

Edward: esibiti ekidioko ngakiro nakang ikote neni

Translator: Maneno yake ni machache. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much. Asante sana mzee tumepokea maoni yako.  Rev. Thomas Ekai tafadhali.  Points

I know you can be able to. 

Rev. Ekai: I am Rev. Thomas Ekai district  overseer,  Full Gospel  Churches of Kenya,  Turkana District.  On behalf of the Full

Gospel Churches of Kenya Turkana District I  wish  to  submit  the  following  as  our  contribution  to  the  Constitution  of  Kenya

Review . The point here after do not follow any order of importance. One, …

Com. Bishop Njoroge: Okey, mnataka kusikiza vile anasema kwa hivyo mnataka itafsiriwe, haya mzee njoo hapa.  tutachukua

tu muda mrefu lakini sio neno. Najua mnataka kusikiza lakini you make it into a summary. 

Ekai:  the  three  arms  of  government  are  legislature,  executive  and  judiciary,  be  independent  in  running  their  own  affairs.

Additionally the heads of these arms of government be elected not appointed by the President  as it were. 

Com. Bishop Njoroge:  Wananchi, mimi ndio mwenyekiti.  Sawa sawa? Na katika Katiba  tuna  sheria  ambayo  inatusimamia.

Mkipiga kelele,  tutachelewa.  Si ni kweli? Mniachie niwe mwenyekiti niwaambie, ikiwa kuna shida chukua mkono juu na mimi

nitakupa  nafasi  utueleze  hiyo  shida.  Si  ni  kweli?  Kwa  sababu  mkipiga  kelele  itaingia  kwenye  kale  kadude  na  maoni  yenu

itakuwa imeharibika. Sawa sawa? Kwa hivyo tusipige kelele lakini mtu akiwa na shida achukue mkono juu. Sawa sawa? Okey.

 

Translator:  Pastor  hapo  anasema  hii  mikono  mitatu  ya  Serikali  yaani  ya  ubunge  ‘bala  pastor  eya  ngakan  ngauni  na  erikito

nangolenyang’

Enkai: Secondly,  those persons  who have committed some serious crimes not to  be  harmed  or  killed.  Instead  we  urge  that

these persons be given life imprisonment alongside harsh punishment. 

Translator:  ngitunga lu ifanyete emokoso lo apolon nechamiti eyanio echamakina enio ngikaru lu kaalak

Enkai:  The  federal  system  of  government  that  is  majimboism  be  introduced.  In  this  case,  the  current  provinces  be  given

autonomy and this will lead to bringing services closer to the people.
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Com. Bishop Njoroge: Are you really understanding what he is saying? Can you get someone else to interpret because we are

wasting a lot of time? 

Enkai: Or let me just finish. 

Com. Bishop Njoroge: Okey, come. Unataka nini?

From the crowd: Maoni yangu ni kwamba, tuwe tunatafsiri … 

Com. Bishop Njoroge: Okey, ni sawa tuendelee. 

Enkai:  Number  four,  with  regard  to  the  helpless,  handicapped  and  generally  those  that  are  physically  challenged,  we

recommend that they be represented in the district  level, provincial and even in the August House that is Parliament,  whereby

Member of Parliament is nominated for that course. 

Number five, the President  of Kenya shall not be a Member of Parliament nor representing any constituency. The President  be

elected by the wananchi after the right qualifications have been stipulated and that should come after the Parliament elections are

over. 

Number  six,  with  regard  to  the  call  of  our  founding  father  of  the  nation,  that  we  fight   disease,  poverty  and  illiteracy,  we

recommend that one person be entitled to only one job so that we curb the issue of unemployment in our society. 

Number seven; people  anticipating to be  leaders  should declare  their  wealth.  Leaders  with  first  records  of  corruption  should

never be elected or appointed or transferred to any public office. 

Number eight, the welfare of the pastoral  community be given attention  the  government.  We  recommend  a  ministrial  boss  to

take care of the development of arid and semi arid and semi arid land. This ministry shall be the voice of pastoralists. 

Number nine, the sharing of the national cake.  To follow the principle of equity, that the provinces be allocated  their  portions

and this shall follow the line up to the district level without any bias whatsoever. 

Number ten, the government to protect the lives of any citizen at any one time let there be  no way the Kenya army can use the

lethal weapons against the citizens. This should be the case for the inter-state enemity. 

Number eleven, the unlawful use of gun by citizens be cruelly treated by the state  that whoever shall be  found possessing a gun

illegally be administered with corporal punishment and the gun taken away. 
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Number twelve, the Mayor and the county council  chairman  be  elected  by  the  wananchi  not  the  councillors  as  it  were.  The

qualification of the council chairman and the Mayor to be at least form four and above. 

Number thirteen, we wish to  recommend  that  the  offices  of  the  chief  and  the  assistant  chiefs  be  elected  by  the  wananchi  in

mlolongo line as  it were before independence.  The current system of interviewing the candidate  is not efficient and it brings  in

incompetent persons. 

Prisoners serving short sentence should be given work to perform like cleaning cities, preparing roads, planting trees  or  carrying

our irrigation activities. God Bless You. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Tupate  Alice  Ewesiti.  Alice  tafadhali  kuja  useme  jina  lako  na  utupatie  points  na  yule  mwingine

anayefuata ni James Korodi ana afuatiwe na Phillip Sinyoni. 

Alice:  My names  are  Alice  Ewesiti  Eros.  I  am  working  with  a  local  NGO  called  Nawesoro  Turkana  Women  Conference

Centre and these are our views. 

The  first  one  is  affirmative  action.  It  says  that  a  third  of  members  of  Parliament  should  be  women  elected  by  the  people

themselves. Those seats should be set aside for the women. 

The second one says that the marginalized groups should be included in Parliament just to say that members of the Parliament

should be one of them should be representing the disabled, the youth and the women. 

The third one,  in each pastoralist’s community there must be  a  minister  representing  them  or  anybody  representing  them  that

themselves elect them. 

Number four, the Constitution must spell out that both men and women, that is the father and the mother should be responsible

for the child that they have produced not saying that the woman only will be responsible. 

Number five, the Constitution should give women freedom of movement with children to abroad  without consulting a husband

or the father of the child. 

Com. Bishop Njoroge:  Tafadhalini, sheria itawapata kwa sababu sasa  mnaonekana  hamsikizi  vile  mnatakiwa.  Hiki  ni  kikao

rasmi cha kupokea maoni na kila mtu ana haki tumheshimu maoni yake. Tafadhali don’t shout to anybody,  okey? Please let me

not repeat because we want to go quickly. We have so many people. 
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Alice:  Number six, to provide free primary education to all nomadic pastoralists communities. 

Number seven,  there is a word called Ekichuli in Turkana,  we said that Ekichuli is compensation and it should continue in the

Constitution of Kenya because it is a compensation for the damage of a woman, it is a punishment for a man or  a boy who has

impregnated that woman and then Ekichuli should be directed to the woman and the child. 

The  Constitution  has  to  spell  out  that  any  man  impregnating  a  schoolgirls  should  be  punished  or  jailed.  There  should  be  an

official like a ombudsman. This court should fight for the rights of the poor,  the weak and the marginalized because  maybe this

poor will have a case with a rich man and this court will be caring for the poor and the weak. 

Number ten,  the Constitution must spell out both girls stroke  boys should have a right to  inherit  property  equally.  Not  saying

that a boy should inherit. A girl also should inherit after any parent’s death. 

The children’s court  should be brought here in Lodwar because  the children are  suffering. There are  those children who  have

been thrown out by the fathers who have impregnated their mothers and they have been left without care. 

The election of the three candidates should be separated and that is the election of the councillors and the MP and the President

  because when they mix them we cannot know who is the President   that the people  are  electing with the MP and maybe the

MP himself can be seen by the people and the councilor is not there and we don’t know who is the president.  Those elections

should be separated and those are my views. 

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much.  Alice,  register  your  name  over  there.  Now,  can  we  have  James  Korodi  na

atafuatwa na Phillip Esinyoni. Karibu james utupatie maoni yako. 

James:  Sisi  watu  wa.  …nilikuwa  nachunga  mbuzi.  Jina  langu  ni  James  Korodi  Ekuleu.  Maoni  yangu  ndiyo  haya,  nataka

kuzungumza  Kiturkana  ili  Waturkana  wangu  ambao  hawajasoma  Kiswahili  na  Kizungu.  Nataka  kuzungumza  Kiturkana,

mwenye  Kiswahili  aje  kutafsiri  ili  iko  kitu  kinachosumbua  sisi  kama  ni…  tangu  sisi  tulipata  uhuru  hata  mimi nilikuwa  kijana.

Ayoing itwaan ni emam   ekais arai asorokit lo eyoki ngibaren ka pakang(Kalenjin)

Translator: Wakati tulipata uhuru yeye alikuwa kijana alikuwa akichunga mbuzi za baba yake. 

James: arai ayong kolong ekijanat lokolong eyoki ngibaren

Translator: Nilikuwa kijana wakati tulipata uhuru. 

James: kianyu sua mp lu arai ablasi ekimoyon kidiama toliwor esi dang ngitunga a kanu

Translator: Tulipata wabunge wawili wanasema kidole kimoja wakati tulipata uhuru. 

James: tangu ngikaru ngulu

Translator: Tulipata wabunge watatu. 
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James: na ngirwa lukyu alalaketa ngiturkana

Translator: Wakati huo Waturkana walikuwa wachache. 

James: na ngirwa luk elalak ngiturkana 

Translator: Wakati huu Waturkana wamekuwa wengi 

James: nyo emama kari ngiturkana lo arai eminiter it

Translator: Kwa nini sisi Waturkana hatuna minister ambaye anatuongoza. 

James: kingisit ngitunga lu a kanu lukolong ayauntete ehuru neke ekas lo

Translator:  Tunawauliza Waturkana na wabunge  wa  sasa  that  tuongezwe  kati  ya  mmoja  ya  wale  watakaochaguliwa  wawe

minister. 

James: kisaki nabo ngakiro ngache atamar kisaki kanu kitangaki sua akimiet na ile

Translator: tunataka Serikali ya KANU itufungulie mafuta. Kuna mafuta mahali inaitwa Ele na Lopero. 

James: nyo nabo anikeanyuni togolooi tarai angokipi ngide ekas lo ifanyete

Translator: Kwa nini tangu igunduliwe iko pale kwa nini inafungwa. Kwa nini hapana funguliwa. 

James:sasa ngide daang lu ifanyete esukul primary tani secondary tongokipi ekas

Translator: Ili maendeleo ipatikane Turkana. 

James: mam ngide lukosi daang lu ifanyete ekas daang kotere mam maendeleo

Translator: Hayo mafuta yakifunguliwa maendeleo yatapatikana. 

James: kisaki nangolenyang kingolik ngakiro nu

Translator: Tunataka Serikali ifanye hivyo.

James: ngide daang lu ifanyete ekasi daang tani lu eponito alokital

Translator: Kwa ajili ile kazi iko hapa ile kidogo ile ya kufagia hata nini sioni Waturkana wakifanya. Inafanywa na mtu kutoka

nje. 

James: engolikinit kane aloturkan eya ngikanisai lu kalaak noi

Translator:  Na ameona hapa Turkana kuna makanisa mengi lakini kuna sehemu moja ambayo inafanya  vizuri  sana  kushinda

ingine na hiyo ni dhehebu ya Catholic na Napendekeza Serikali sana wafanye hima wasaidiane na hilo kanisa lifanye maendeleo.

 

James: asaki nabo eruor nabo ngakiro a esibitar itawaaan na ekonyia ingok ani elosi losibitar tamarai kape tyau ngaropiae

Translator: Angependa Serikali iangalie hospitali ilipe madawa ya kila aina hata dawa ya mbwa hakuna hapa.  mtu akiumwa na

mbwa unaambiwa hakuna.  Unaambiwa nenda ununue dawa kwa chemist.  Huko chemist hakuna dawa na ningependa chemist

iangalie mambo ya hospitali. 

James: ejok noi

Translator: Asante sana. 

Com. Bishop Njoroge: Tupatie proposals. Halafu afuatiwe na Lochori Locheria Lomolukari. 
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Phillip:  Kwa majina mimi ni Phillip Esonyoni Erit. Ningependa kutoa maoni yangu kama yafuatayo. 

Ya kwanza, ningependa kutoa maoni kuhusu mambo ya kilimo. Kuna wakulima ambao ni wajeuri na kuna wakulima ambao ni

wachanga.  Ningependa  katika  constituency  mpya,  waangaliwe  pia  upande  wa  ardhi.  Kwa  sababu  kama  sehemu  yetu  ya

Turkana, hata sisi tumeanza kilimo na tungependa Serikali wale ambayo ni irrigation yote ambayo iko Turkana apewe mbegu ya

bure na pia na wataalamu ya kufanya hao wapate  chakula cha kutosha.  Hayo  ni  maoni  yangu  ya  kwanza  kuhusu  mambo  ya

kilimo. 

Jambo  la  pili,  kuna  shida  ambayo  tunaona  hapa.  kuna  watu  wetu  ambao  wanafanya  kazi  lakini  wanakufa  wakiwa  kazini.

Wengine wanakufa kwa magonjwa. Wengine wanakufa kwa ajili ya ajali. Lakini kupata  mapato yao wazazi wao,  hata wengine

wako fifty years  hawajapata  mapato ya watu wao.  Ningependa huduma kama hiyo iletwe na Serikali karibu  na  Ulaya  ili  yule

ambaye amepata bahati  mbaya.  Ni kama kufanya watu kuendelea kulia kwa sababu hii ni vitu vyote vya huyo mfanye kazi ya

wazazi wao hawapati.  Sasa  wengine kama  mtu  hapa  Turkana  inapopata  ajali  ya  kufariki.  Lakini  unashtukia  ni  mpaka  uende

Nairobi na huko ni gharama. Hata nyinyi  mnajua.  Hata  watumishi  wa  Serikali  wanajua  lakini  ningependa  huduma  kama  hiyo

iletwe karibu na wilaya. 

Halafu jambo la mwisho, ningependa itolewe kizuizi na Serikali kwa sababu kuna misaada ambayo inatoka katika nchi ya kigeni

ambayo inataka kuingia katika nchini ama kusaidia watu fulani lakini utakuta tena Serikali inajaribu kuzuia. Mimi  naona  maoni

yangu, sisi kama tunataka watu wetu kusaidia,  si vizuri tena sisi wenyewe ndio tunakinga msaada huo ili apate  kurudi.  Asante

hayo ndio maoni yangu. 

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana bwana Phillip. Asante kwa maoni  hayo.  Locheria  yuko  wapi.  Anafuatwa  na  councillor

Nataani. 

Locheria:  Mimi naitwa  Locheria  Lomorokai.  Mwanzo  kabisa  kabla  sijaanza,  I  think  I  should  say  this  from  the  onset.  The

Constitution  making  process  in  Turkana  has  been  very  difficult   because  even  the  3Cs  that  were  elected,  because  of  the

vastness  of  this  district  it  was  not  even  possible  for  these  people  to  go  round  talking  to  people;  That  includes  the  civic

educators.  I am told that even the funding was not proper.  So,  this means not all Turkanas know this. I  am talking of a place

like that so which means that because we want to produce a people’s Constitution it is not going to be  a people’s Constitution

because not everybody knows about it. 

I want to say something about  the security.  It  is known that it is the  duty  of  the  government  to  protect  these  people  and  the

property but as  turkanas  we  are  being  attacked,  you  know  we  border  Ethiopia,  Sudan,  Uganda  and  our  Pokot  neighbours

here. These guys are  attacking us at  will. Many a times protection is not there.  Therefore,  we demand compensation from the

government for people who have lost their property and lives. 

18



The Kenya government should compensate  for the internal invention since many are  times known and when the  property  and

nothing is ever done about it. cattle rustling should be treated as a capital offence in this Constitution and those who do it should

be dealt with the full force of the law. People should demand for taking for the government since the security seems to be  doing

very little. Infact many are times there is an invasion in this district, it takes almost three days for even arms of the government to

come to the rescue of this. Many a times and the invaders will have disappeared. 

The security apparatus should be reviewed since our borders are porous we know like we know like the army, it is centered in

towns like Nairobi,  Nakuru and Eldoret  and yet,  we have a place like Lokichogio places that have even been  formed  by  the

government. We have a time when Lokichogio was bombed.  If these places were reviewed such that the security arms of the

government are there and ready to act accordingly. 

We also know that we have army and NYS. When we are not at war, these guys should provide a national service. I am talking

in terms of provision of building roads and things like this. When we contract  various unscrupulous contractors  who don’t even

deliver services and yet we have an army that can build our roads,  we have a national youth service.  When we are  not at  war,

when the army is not fighting, they should provide national service to the people of this country. 

I  want  to  say  something  about  education.  During  the  colonial  era,  Turkana  was  a  closed  district  such  that  it  was  not  even

possible for Turkana kids to go to school.  The Kenyatta  government did not open avenues despite  having ignorance as  one of

the enemies to be fought even after independence. 

Turkana lies on a livestock economy and (inaudible) useful marketing lacking. Therefore, free education up to secondary school

should be considered with bursaries that have no political attachments. Many are times bursaries are given to well to do people.

During disasters such as drought,  rain payment of school fees should be waired.  I am talking about  turkanas in Turkana.  How

do you expect a parent who is being fed on relief maize to pay school fees? So, during drought school fees should be left. 

Natural resources – we have the presence of land and large masses of unexploited gypsum, gold,  diamond and gemstones.  We

want the government to support the exploration of these very vast resources for the benefits of the people. 

Also, mining should be done aside with proper  processing at  side and when this is not possible if these  resources  have  to  be

imported then people of that area should be compensated. I want to say that about land. What I want to say is that do we need

Prof.  Wangari  Maathai  to  remind  us  that  how  stagnant  and  beneficial  our  forests  are?  We  are  destroying  our  forests  with

impurity  not  caring  about  prosperity.  So,  land  tenure  and  ownership  should  come  out  clearly  should  come  out  clearly  for

example as  in Turkana the  77,000  sq.km  of  land,  does  it  belong  to  the  Turkana  people  or  the  government.  This  should  be

registered and one title deed should be issued to the Turkana so that they can manage it communally. 
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Title deeds should also be issued to arid areas markets, plots and schools because as at now we you have a plot here you cant

get a title deed and as such even having it for securing loans are lacking. So desperate as we are, we continue being desperate. 

We also want to review this idea of the county council of Turkana owning land in trust for us. This will be difficult because  many

are times owning does not even benefit the Turkana people.  The issue of people  being given title deeds  in Nairobi  should stop

and those that have already been issued should be cancelled. 

National  heritage  –  the  government  should  support  people’s  traditions  and  cultures  such  that  only  those  are  that  are

retrogressive  and  pick  the  laws  of  the  land  to  be  outlawed.  The  people’s  culture  should  be  supported  and  preserved  for

posterity and for tourist attraction just like they are marketing the Maasai and yet we have a very vibrant culture and it looks like

if it is exploited, could attract large sums of tourism. 

Harambee spirit – this is a re-awakening  call  by  the  founding  fathers  of  our  nation  during  independence  to  gather  people  to

come together to build our economy. Since then, this effort has equally contributed and supplemented government to (inaudible)

to serve the people of Turkana. Unfortunately, this spirit has been abused but nevertheless,  all people  should support  this since

we started  this  initiative,  some  parts  of  our  country  like  Turkana  could  not  be  where  it  is  now.  A  law  therefore,  should  be

enacted to protect this vital institution.  

Representation – registration of voters  should be a continuous process  as  a  person  attains  the  age  of  18.  It  should  be  made

mandatory and free because you don’t have to pay to be  a Kenyan.  The other thing is a candidate  who emerges top with less

than  half  of  the  registered  voters  should  not  be  declared  a  winner.  A  re-run  should  be  declared  because  many  a  times  for

example,  like  during  the  last  elections  in  Turkana  central,  the  winning  candidates-we  had  registered  voters  with  more  than

35,000. The winning candidate  got 15,000  and the loser had 600.  What I want to say is,  the difference of those who did not

vote  due  to  some  reasons  best  known  to  them  were  17,000  who  is  supposed  to  represent  those  one?  So  a  candidate  so

elected and you get a winner (inaudible) should have a  vote  of  no  confidence  passed  on  him or  her  and  where  possible  the

runner up who must have scored at least half of the user voters takes over. This saves the riggers of by-elections. 

Candidates of parliamentary elections should at least be observed by educational background and at  least  of a diploma holder.

This puts value on education instead of those (inaudible).

 

An MP should serve a minimum of at  least  two terms  because  too  long  becomes  boring.  The  elected  leaders  should  not  be

allowed to engage in government contract  and end up and any other public entering the supply system. This usually ends up in

the monopolization and forcing this through. 
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Local authorities – this is the most confused sector  in the government set  up.  Laws that they pass  directly or  be  locked out of

office, they come to court. In 1992, if Ford Kenya was to win it is supposed to replace the provincial administration with local

authorities.  If this could  have  happened  this  was  going  to  be  a  sad  day  for  Turkana  because  by  then  counting  a  number  of

councils had no capacity for leadership. 

The other thing is, despite collecting large amounts for revenue,  there is nothing to show. Despite the fact this was only for the

funds  they  collect.  The  government  has  and  employed  large  sums  of  money  in  terms  of  where  they  call  the  local  authority

transfer funds. Despite lots of sums of money being given there is nothing to show. So, what we are  saying is,  the public service

Commission must hire clerks who are the chief executive officers of local authorities,  equally. What we mean is that if the town

clerk in Nairobi is a lawyer so likewise the town clerk in lodwar should be the same. 

The councillors should have some education and academic standards since illiteracy has left manipulation. Election of council of

Mayors and chairmen needs scrutiny because  the people  should direct  it.  Take for  example  a  /  in  Turkana,  a  person  who  is

electing a chairman from /. So, it takes a lot of scrutiny to decide upon in terms of educational background. 

Com. Lethome: What is the educational level that you are proposing for councillors?

Locheria: Form four. The other thing is that members of Parliament must be told to stop interfering with the day to day running

of the councils including the running of staff. Many are times councils are being run by members of Parliament and this has led to

confusion because a decision can never be made without them. So some law must come our regarding this. 

We need to have a preamble in our Constitutionthat recognizes the rights of the Kenyan people to share their own destiny. 

Bill or  rights – the current Constitutionguarantees basic  rights  but  are  not  voluntary  enjoyed  by  the  Kenyans.  They  therefore

need an article in the Constitutionprovision of fundamental rights, which should be protected.  It  should therefore come out very

clearly who should have the powers and responsibility of making sure that all these Kenyans enjoy these basic rights. 

Freedom of the press  – the Constitution should recognize the press  as  a  pillar  and  the  guardian  of  fundamental  freedom  and

rights of Kenyan. There is also need of the airwaves and guarantee the access  to information; for 36 years  down the road,  we

are not able to watch television in Turkana. Reasons, I don’t know. 

There is the need to set up an office of the ombudsman so as  those who are  not fully satisfied with action against them can go

for redress as a last resort. Presently, the Attorney General and an appointee of the President  partial in dealing with some of the

issues affecting this nation. What we are saying is that there should be a ministry of justice to handle issues of law enforcement

and the Attorney General acts for prosecutions. Thank you. 
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Com.  Bishop  Njoroge:  Thank  you  very  much.  You  register  yourself.  Can  we  have  councillor  Nathan.  Ujaribu  kusema

point-by-point na tutafurahia. 

Cllr. Nathan: Kwa jina naitwa Cllr. Nathan Lomorokai na mimi nataka kuchangia machache tu.

Kwa upande wa local authority ningependa chairmen na Mayors  wawe elected na wananchi ili ipate kuzuia ile rankles ambazo

ziko katika councils na ile imekuwa public nuisance and public outcry.  Hiyo ndio kusudi  nina…  na  term  yao  ningependekeza

iwe  miaka  mitano.  Na  kazi  yao  pia  lazima  wawe  in-charge  of  district  A.I.E  kwa  sababu  most  of  the  A.I.E  in  the  district

inasimamiwa na appointee from the office of the President   ambaye ni DC na appointee ambaye ametoka katika office of  the

President  doesn’t feel the problems ambaye ni ya wananchi.  So I feel mtu ambaye angechaguliwa na wananchi ndiye ana-feel

has the heart of delivering services as a matter of reciprocation to the electorate. 

Councils should operate  autonomously and not  answerable  to  the  central  government.  Chairmen  and  first  vice  chairmen  and

finance chairmen must be incorporated in running of the council account instead of the keep officers only. 

Education background of MPs  councillors – the first Turkana kuenda university ilikuwa 1979 and they were only two.  So,  kile

kitu Naonelea ni hivi, in the long run, we might end up coming with an idea ambayo haingewasaidia watu wa Turkana because  I

feel wisdom supercedes educations unless the leader has the two. 

Com. Bishop Njoroge: So what is your recommendation? 

Cllr. Nathan: My recommendation is to say that for a councillor must have a CPE or  a KCPE certificate and  a  Member  of

Parliament should be KCSE and a diploma and above. 

Recalling  of  MPs  and  councillors  –  ningependa  kama  wananchi  ambao  walichagua  Mbungeama  Diwani,  if  wananchi,  the

electorate feel the MP or a councillor doesn’t deliver to the expectation, wapewe jukumu ili, they can appeal their signatures, ID

card numbers and voters’ card numbers mpaka kiwango, kwa Mbunge, kiwango elfu tano, na kwa Diwani elfu mbili mia tano. 

By telling nominated MPs and councillors. There should be no need of maintaining nominated MPs because  that is misuse there

should be no need of maintaining nominated MPs and councillors because,  that is misuse of public fund because  they play  no

role and they represent no one.  This chapter  should be closed,  for this was used to create  job opportunities to the relatives of

those in power. 

Dissolving of local authority by the president. Hii ilikuwa what I feel as  my contribution, this thing should cease  henceforth.  For
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the local authority is led by a person who has been mandated and empowered by the electorate  like the President   himself. So,

we should respect everybody’s office and tuachie let us leave this to the people. 

Formation of SenateHouse of Representatives – what I feel, the Parliament only doesn’t deliver. This is the high time we should

have visions as  Kenyans,  to  put  things  in  place.  We  have  witnessed  MPs  being  elected  and  disappear  completely  and  only

re-appear when the elections are nearing. 

For the sake of people’s representation at the grassroot level, I  would wish three representatives from each district;  councillors

must vet county by voting for the matter of representation and being articulated to represent  us in the senate.  Kwa hivyo I want

the formation of the senate. That’s my role contribution. 

Like the salary tribunal, I feel there must be a salary tribunal instead of the Parliament just going and inflate their salaries there.  I

feel there should be a tribunal that should be formed to look into the salaries of the MPs, Councillors, Judges, teachers and Civil

Servants.

Okey, kwa hivyo ungeniwachia tu ninyoroshe. Each and every local authority, this is job opportunity. I feel each and every local

authority, should be vetted with powers  of employing at  every district  of jurisdiction. This will stop malpractices of importation

of jobseekers by appointees posted to the district and will create job opportunities to the residents of each district  by balancing

job distribution. 

NGOs – what I feel all the NGOs that are in this country must be answerable to the district in which they are going to operate. 

Com. Bishop Njoroge: I have given you one more minute. 

Cllr.  Nathan:  Pole  kidogo  tu  unajua  hata  yote  imeniachia  kwa  sababu  …  so  NGOs.  Because  there  are  so  many  NGOs

ambazo  ziko  hapa  zina-operate  katika  wilaya  hii,  and  you  find  that  most  of  them  just  work  under  an  umbrella  of  an  NGO

kumbe they are being owned by an individual and they solicit funds on behalf of Turkanas.  So,  what I would urge is that there

should be a law that will look into such NGOs and make sure that if it seems to be bogus sheria kamili wanyoroshwe kabisa. 

Free  education –  what  I  would  feel  is  because  since  we  attained  independence,  Turkana  district  was  inhabited  by  personal

communities were disadvantaged kwa upande wa elimu. Na  tulikuwa siku hiyo inaitwa northern volunteer district.  So  we were

brought for free education and other Kenyans were enjoying free education. What I feel as at now, this pastoral  communities of

the Turkana people being part and parcel of them should be given free education or the law should be looked into whereby we

can sue the British government because  of lagging us behind and the Kenyan government to sue the British government of our

behalf. 
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Com. Bishop Njoroge: Ngoja, kuna swali.

Com. Lethome: Cllr. umetuambia kuwa hawa wabunge maalum na councillors maalum wanapoteza pesa za Serikali bure lakini

tunaambiwa  kuwa  wao  wana-represent  wanawakilisha  special  interest  groups.  Sasa  kulingana  na  maoni  yako  tumewaweka

kando. Hakuna tena.  Nani atawakilisha yale masilahi ya watu maalum special  interest  groups? Una maoni gani, unapendekeza

kitu gani?

Cllr. Nathan: Kwa maoni yangu yale ningependa kupendekeza kwa maoni yangu, kuna wale wanaitwa disabled ama women

group, tungependa like the women in the whole district  (wacha hii ndege ipite)  tungeomba  sheria  I-formiwe  ambayo  in  every

district in this country kama kwa upande wa wanawake, wawe wana-elect bibi mmoja ambaye ako na uwezo wa ku-represent

wanawake wenzao na katika wale jamii ambayo ni vilema, jamaa ambaye haoni pia wawe na representative wao kwa sababu

atakuwa he is playing a role.  Being nominated is that you are  playing somebody’s role.  So he is being nominated by a DC or

loyal to the Member of Parliament something like that. Thank you. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Ningetaka  kuwaomba  wananchi,  ninaona  kuna  watu  wamekuja  na  bado  hawajajiandikisha  na

hatuwezi kuwapatia nafasi bila ya kujiandikisha kwa hivyo tunawaomba wafanye hivyo. Pia ninaona tutakuwa na watu zaidi ya

mia  moja.  Kama  hatuzungumzi  haraka  kuna  wengine  hawatafanya  nini?  Kwa  hivyo  ninawaomba  ili  kila  mmoja  apate  nafasi

yake. Nikiwa mkali kidogo mtanikubali? Ili mtu akienda sana nimwambie kata kidogo. Mnanikubali hiyo? Sawa, asante.  Tupate

Eli Mike Bosco. Afuatwe na Benyo Elegai, afuatwe na James Ekalio, afuatwe na Musa Gitieng’ na we want points.  Now,  I am

giving you only five minutes and if you go behold that I will stop you. Please don’t read the memorandum, give us points. 

Bosco: Okey, my names are Michael Bosco Elim representative of Turkana district university students. 

Local government – Mayors  and Council chairmen should be elected directly by the people.  And their term be extended to a

five-year term. The Councils should not be linked to the central government but in a way be funded by the central government. 

The chief officers like the clerks to be  under the council District Service Commission. The minimum qualification for  chairman

and Mayors should be a diploma in a recognized institution while councillors should be at  least  holders of O levels certificates.

Moral and ethical qualifications for  local  authority  seats  should  be  put  the  same  as  that  for  presidents  and  MPs  and  people

should also have a right to recall the same way an MP can recalled but in  this  case  the  complain  is  forwarded  to  the  district

disciplinary committee for further action and recommendation. 

The  remuneration  of  councils  should  be  determined  by  the  District  service  Commission.  Conduct  of  councillors  should  be

stipulated by their parties. The ministers in charge of local government has no power to dissolve council. 
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The electoral system, we should practice the plurality and majority system and a two round system of secret ballot as a basis  for

winning an election. The electoral process should be designed in such a way to increase women participation in Parliament and

local authorities through affirmative action. 

The  minimum percentage  of  voters  for  any  contestant  or  candidate  should  be  above  fifty  percent  except  for  the  President

whereby he should get at least 60% from about five regions or  provinces.  It  is a political right to seek  nomination from another

party even though one fails to seek nomination from the other party. 

Incase of parties crossing the floor or defections, new elections should be called.  Since we propose  for the reduction of parties

to three, the percentage of voters  by region should be more than at  least  the current 25%.  We should have seats  reserved for

the special interest groups like women, disabled, youth and other marginalized groups like the pastoralists so as to cater for their

special  interests.  Well  demarcating  constituencies  and  the  area  and  size  of  the  place  should  be  considered  first  then  finally

population. 

Civic, Parliamentary and Presidential elections should be done on different days.  Maybe at  2 to 3 days time span.  The election

date should be stated  in the Constitution. The presidential  election should be conducted directly.  The electoral  Commissioners

should be degree holders preferably in law. 

The electoral Commissioners should be appointed by Parliament for two terms only and their retirement should only be after the

election of the second term of parliament.  The electoral  Commissioners should be funded from the public funds. In addition to

the  current  number  of  electoral  Commissioners,  they  should  appoint  electoral  Commissioners  for  special  interest  groups  e.g

women, youth disabled, marginalized like the pastoralists, they will serve their special interest. 

Basic rights – our constitutional provision for fundamental rights  are  adequate  but  the  practical  aspect  of  it  is  what  has  been

abused. The death penalty should be abolished and be replaced by life sentence. 

The  Constitution  should  protect  security,  health  care,  water,  education,  shelter  food  and  employment  for  all  Kenyans.

Compulsory and free education should be provided by the Constitution for at  least  primary level and affirmative action should

be  put  in  place  for  the  poor  and  the  marginalized  group  up  to  at  least  O  level  through  bursaries.  The  Constitution  should

guarantee all workers  the right to trade  union representation.  The rights of vulnerable groups.  The interests of  women  are  not

fully guaranteed  and  therefore  for  women  rights  to  be  addressed,  a  ministry  or  government  departments  should  be  created

which will be incharge of the affairs. This should also be extended to other special  groups like people  with disabilities, children,

youth and the marginalized. 
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Management and use of national resources – the Parliament should have the powers  to manage the use of these resources  and

therefore should retain the powers to authorize the raising and appropriation of public finances. 

Ways  of  entrenching  good  governance  –  it  requires  more  than  one  method  of  approach.  These  are  possible  through

establishment  of  institutions  through  which  good  governance  practices  can  be  encouraged.  These  are  unelectable  and

accountable  Parliament  and  responsible  executive,  an  independent  judicial  system,  the  auditor  general,  the  ombudsman,

independent anti-corruption agencies, public service that serve the public, local government, an independent and free media,  the

private cooperative sector, international access and mechanism. 

However, rules and practices for these institutional pillars should be stipulated as follows free and fair elections,  democratic  and

the electoral  process,  judicial review of official actions,  public service  ethics,  monetary  assets  and  integrity  testing,  conflict  of

interest,  nepotism  and  cronyism,  public  procurement,  good  and  national  management,  the  rights  to  information,  public

awareness and public records. 

Competition policy containing corruption  laws  to  fight  corruption,  laws  to  fight  corruption,  giving  systems  a  voice  to  citizens

participation. Some of these significant issues that need to be  addressed  using the executive powers.  A significant trend of post

independent constitutional amendment has been to concentrate powers in the executive arm at the expense of other arms. 

The powers of the President  are  so many and so nearly exercising them would turn even a state  into a dictator.  So to reduce

these powers  we  propose  that  all  presidential  appointments  to  be  approved  by  parliament,  the  president’s  power  to  create

ministries,  public  offices,  district  and  provinces  be  made  subject  to  parliamentary  approval.  Attorney  General’s  security  of

tenure should be enhanced by having him or serve for a single term of ten years  and alternatively, creation of an office of public

prosecution  with  security  of  tenure  which  will  take  charge  of  prosecution  as  the  Attorney  General  would  remain  purely  a

political appointee or a chief government legal advisor. 

The president’s power to dismiss civil servants be scrapped and should be left to the public service Commission. The President

 power to dissolve Parliament be that before the term should also be scrapped.  Impeachment of the President   be  possible,  the

executive President  should be replaced by a Prime Minister who would exercise executive powers  and the leader  of the party

that wins the majority. 

Coalition government – the Constitution should allow the formation of a coalition government.  This ensures that all the citizens

are  represented  in  the  executive  branch.  Human  rights  protection.  The  protection  of  human  rights  should  be  extended  and

promoted like the academic freedom write to a lawyer of the public at  the public expense and access  to medical care  while in

prisons should be included in the bill of rights. Therefore  an  independent  human  rights  Commission  be  established  which  will

investigate human rights for elections and carry out programmes to educate citizens on human rights. 
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Recall of oppressive laws – many laws created  by the colonial government to suppress  Africans are  still in the  statute  books.

Many of these laws restrict  the enjoyment of fundamental human rights. Examples, the prosecution of public  security  Act,  the

public  order  Act,  the  public  order  Act,  the  chief’s  authority  Act  the  societies’  Act.  A  new  Constitution  order  demands  the

repeal of such laws. 

Electoral reforms – the present  laws relating  to  the  conduct  of  elections  are  imperfect  and  unfair.  Proposals  to  reform  these

electoral laws include creation of an impartial and independent electoral  Commission, withdrawing the constituency boundaries

to ensure equal representation per population, registration of all voters and computerization of electoral register. 

All political parties should have equal and fair access  to the public mass media to promote the electoral  campaigns. Increasing

the powers of the Commission to enable it to take charge of all aspects. 

Referendum  –  since  power  emanates  from  the  people,  democracy  demands  that  important  national  decisions  including

significant constitutional amendment be subject  to approval  by citizens through a referendum. Such a clause should be inserted

in the new constitution.

Abolition of the provincial administration – it  should  be  abolished  as  it  is  still  an  oppressive  and  /  term  of  the  executive  and

establish a strong local government as  the basis  for people’s government.  Before I finish there is a continuation of the  /  views

brought by the chairman. Thank you. 

Com. Bishop Njoroge:  can I have that memorandum. I have  given  you  a  lot  of  time  because  I  know  you  are  representing

students and we needed to hear you. That is why I have given you all the time in the  world.  So  can  we  have  Protus  Akuja?

Tafadhali dakika tano, we have so many people. 

Protus: My name is Protus Akuja, chairman and this is the part two of / views. I will start with the preamble. 

Preamble defines who has  the  power  to  decide  on  the  Constitutionand  we  shall  have  final  authority  over  it.  We  want  these

powers  to  be  vested  into  the  people  of  Kenya.  The  Kenyan  Constitution  should  start  with  the  statement  we  the  people  of

Kenya contradicts the statement in the current Constitutionwhich says that….

Com. Bishop Njoroge: We will read that. Tell us what we should do. 

Protus: Okey, the next point is the directive principles of state policy. The Kenyan Constitution should incorporate statement of

capturing  the  national  philosophy  and  guiding  principal.  The  statement  should  represent  how  Kenyans  want  to  be  governed
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ensuring  that  democratic  principles  should  be  included  in  the  constitution.  these  principles  include  freedom  that  is  political

freedom, economic freedom, social freedom, equality of all citizens and liberty. These principles should be enforcible in the law

so as to avoid an abuse.

Constitutional  supremacy  –  section  three  of  the  current  Constitution  face  the  law  making  powers  of  the  report  of  Kenya  in

parliament. Sometimes a party with the majority makes member taken advantage of the law of 65% majority to pass  bills. We

recommend that 85% or this percent should be increase to 85% majority votes. This is to avoid a coalition in the government to

pass malicious bills. 

The power  of Parliament to amend the Constitution should be limited to the issues that affect the common system and not the

Parliament  just  to  name  a  few  issues  that  legislatures  should  note.  Have  powers  to  pass  are  one  is  the  parliamentarian

remuneration and benefits. The life of Parliament at times of emergency. This in the last gazette I saw it was saying that 900% of

the MP salary is supposed to be increased. 

I think this will not bridge the gap between the poor and the rich and instead it will widen it.  So  the MPs should not be  able to

discuss the remuneration and any other benefits. It is easier to decide this. 

An alternative body like the law society of Kenya, the Act should be signed when that particular body is vested with power  to

pass bills that concerns the members of Parliament after conducting a referendum. 

The  referendum  should  be  conducted  by  the  electoral  Commission  of  Kenya  whose  Commissioners  are  appointed  by

parliament, and not the President or anybody else. 

Citizenship – citizenship Act of law of Kenya provides that  persons  in  Kenya  become  a  citizen.  This  person  should  become

automatic Kenyan citizen regardless of parents gender, the nationality of the parents. Only if the child prefers to remain in Kenya

after attaining the age of 18 and has no intention of acquiring the nationality of his or her parents. 

Section 87, part two of Kenyan Constitution provides how one may acquire citizenship by descent.  The child is to acquire this

Kenyan citizenship only if the father is a Kenyan citizen, which is unfair. That means if the mother is a Kenyan,  he or  she cannot

acquire the citizenship. Those born outside Kenya should become Kenyan citizens regardless  of  parent’s  gender.  Spouses  of

Kenyan citizens should become Kenyan citizens regardless of their gender upon making application in such a manner as  may be

described by or under an Act of parliament. 

Kenyan citizens should have  the  obligation,  one  to  hold  alliance  the  head  of  state.  Right  to  voting  general  and  after  national

elections. Participate fully in responding to the issues that affect the country as a whole. 
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Rights  –  the  Constitution  should  stipulate  the  rights  to  live,  liberty,  security  of  persons  and  protection  of  the  law.  Since  the

Constitution stipulates that every Kenyan have a right of peace and security, it is to our dismay that the Turkana community don

’t  have  these  rights.  So  we  want  these  rights  to  be  enforced  into  law  and  it  should  be  practical.  Such  that  people  living  in

Lokiriama, Naipa and such areas  that are  vulnerable to raids are  protected,  because  I  cant  see  why  those  areas  that  I  have

mentioned  have  no  mobility  and  you  find  that  in  the  D.Cs  office  there  are  more  than  five  vehicles  and  those  vehicles  are

“redundant”and dundered and doing nothing and places like Naipa and Lokiriama as I mentioned have only two or  five motor

vehicles while in the D.Cs we have more than ten or so MPs. Why so? Does it mean that the DC is under threat  or  what is the

problem? We recommend that the police or the MPs should be taken to areas where peace is needed or security is /. 

Political parties should play a role other than political mobilization such as social affairs and development and also as  watchdogs

of the government. The Constitution should regulate the formation, management and product of the parties and should be limited

three  parties  only.  This  will  allow  financing  of  these  parties  during  the  elections  because  when  the  parties  are  forty-two,  it

becomes  very  difficult  for  the  government  to  finance  these  political  parties.  That  is  why  some  parties  are  unheard  in  some

districts. 

Com. Bishop Njoroge: Try to summarize. 

Protus: Let me read the last point.  The Executive, qualification for a presidential  candidate  should have put records  for moral

and ethical he should be tested for HIV and married. Thirdly, he should declare  his wealth,  he must be  a degree holder and he

must be at least thirty years of age. 

The president’s tenure should be fixed to a two term only of five years each. The following are  the powers  that should be taken

away from the president.  Power  to dismiss civil servant and should be left to the civil service Commission, power  to  dissolve

Parliament. It  should be possible to impeach the President  in issues that violate the law or  the Constitution such as  corruption

and alike. Thank you. 

For 36 years we have been in power and it is only the man who has been the President  so we are  anticipating possibly the man

will take over again. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Now,  I  still  beg  you  not  to  make  noise  so  that  we  can  continue.  Can  we  have  Ebenyo  Elegai  na

afuatiwe na Musa Gitie na afutiwe na Mark Nakai. Oh, James Ekario. James ngoja tu mzee akae. Sema jina lako. 

Ebenyo: enyaritaeekiro kang ebenyo eregae
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Translator: Mimi ni Ebenyo Elegai. 

Ebenyo: be alalaketa ngakiro kane aloturkan kotere emoit lo kidema ngibaren lobe eupokit

Translator: Usalama kati ya sisi na West Pokot ni mbaya. 

Ebenyo: kingolik sua ngakiro nguna ibore ni kiinakinit ngakio ngesi ngini atamasi ikoni serikali kosi kori  esaki  abwelari  be  kiisik

appkkos itwan ipei kirikari

Translator: Naomba Serikali yetu iangalie hali ya usalama kati yetu na … usalama wa ndani na usalama wa nje. 

Ebenyo: ibore ni abunit atamar atelimu kane ngesi ngini eumiari ngiturkana likojokon alowahi kangolo itwan nikolong atingit aite

kori akine lema eupokit

Translator: jambo langu la kwanza ni hilo usalama kati ya sisi wa-pokot na waturkana. 

Ebenyo: eroto lo arai eking ngolo mam nabo iche ibore alimuni

Translator: asante sana maoni yangu ni hayo juu ya usalama. 

Com.  Bishop  Njoroge:   Hata  hujaelezea.  Kwa  nini  hujaelezea?  Now,  ee  wapendwa  tusifanye  kelele  ninaona  kuna  mengi

hukutuambia  amesema  nini.  Kwa  hivyo  tutapata  mtu  mwingine  wa  kutafsiri.  James  Erekayo.  James  you  come  here.  Ngoja

tunataka kupata yale maneno mzee alisema kwa district coordinator. Can you tell us what he said. 

Kaituko: This is what that mzee mentioned. He actually said that because  of the insecurity the Turkana have been deprived of

their livestock. Those who had camels, they have been taken away, those who had goats,  cows all that was taken away by the

Pokot and that was his view. 

James: I am James Kaale Kalio. I wish to present the following views to the Constitution of Kenya Review Commission. 

The first is on the preamble of the constitution; I suggest that the Constitution should have a preamble with the following national

visions; one, peace and stability then national unity. 

Directive principles of state  policy – the Constitution should have the following value or  virtues treated  seriously; Honesty and

love for others. This should be enforced in law. 

Constitutional  supremacy  –  Any  section  of  the  Constitution  should  only  be  amended  by  the  people  of  Kenya  through  a

Commission appointed by parliament. 

Defence and national security –  war  should  be  declared  by  Parliament  not  the  President  and  this  should  be  done  through  a

majority vote of at least 65% and this should be ratified by the president. 

Political  parties  –  the  number  of  political  parties  should  be  restricted  to  about  five.  Each  party  should  be  financed  by  the

government. 
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Structures and systems of government  –  I  suggest  that  we  retain  the  unitary  system  of  government  because  of  the  following

reasons; one, Kenyans are still divided on ethnic grounds and most of the resources  in low potential  areas  are  still unexploited

and finally we still need a united Kenya for us to go ahead. 

The legislature – the appointments and firing of all high-ranking government officials should be vetted by parliament.  This  may

include the P.Cs, managing directors, judges of the high courts and even the universities vice chancellors. 

Being a Member of  Parliament  should  be  a  full  time  occupation  with  two  months  annual  leave.  We  should  have  multi-party

system in both the legislature and executive. The Parliament should be dissolved only by a clause in the Constitution stating the

exact date after every five years unless there is war in the country. 

The MPs salaries and allowances should be determined by an autonomous body comprising of the church representatives other

public servants and a few members of parliament. We don’t need nominated MPs. 

Local government – Mayors and council chairmen should be elected directly by the people. They should serve for a term of five

years. The minimum qualification for Councillors should be form four education. He should be proficient in Kiswahili and at  least

literate in English. 

The  Remuneration  of  Councillors  should  be  determined  by  the  parliamentary  service  Commission  because  they  are  also

politicians. So, the same body should also determine their salaries. Then, we don’t need nominated Councillors any more. 

The electoral system and process – I suggest that the elections should proceed  in the following order.  Civic, parliamentary and

then presidential. The election date should be specified in the constitution. 

Basic rights - The Constitution should provide for compulsory and free education up to form four level. 

The rights of vulnerable groups – to me, vulnerable groups are  those ones who have been marginalized due to historical social

culture  and  geographical  reasons  for  instance  Kenyan  tribes  living  along  the  northern  frontier.  So,  the  Constitution  should

provide for the following affirmative action, one free education up to tertiary level, we should also have independent ministries in

charge of the affairs of the people, within the vulnerable communities- independent ministries run by locals. 

Land and property rights – the local community should have the ultimate ownership of land. Then, men and women should have

equal access to land by making it constitutional for boys and girls to have a right to inherit land from their parents. 
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Succession and transfer of power – I suggest that the speaker of the national assembly will be  in charge of the executive power

during the presidential  elections and should the President  let’s say retire,  before time comes then the  speaker  should  hold  the

same responsibility before the elections are called. 

The elected President should assume office after a month not immediately. The Constitution should make provision for a formal

President in terms of security only. He should…he can be taken to court and it is not necessary for the former President   to be

given all  the  amenities  such  as  good  housing,  good  vehicles,  we  don’t  need  that.  All  we  need  to  do  is  to  provide  him with

security. Thank you. 

Com. Bishop Njoroge:  The point I want you to clarify is that you have said that the President  cannot declare  war,  it is  only

parliament. If this country goes to war,  war is handled in a different manner and if you discuss  it  in  parliament,  than  definitely

your  enemy  will  be  able  to  know  you  are  discussing.  Is  it  that  the  President  can  declare  war  but  in  a  certain  time  inform

Parliament or do you want it to be discussed in parliament? This is a security issue. 

James: Depending on the seriousness of the security issue in the country,  I think the Parliament should present  many Kenyans

and so if the war is not that very urgent,  it is  good  for  the  Parliament  to  discuss  but  if  it  comes  at  a  time  when  possibly  the

Parliament is not in session then the President can declare war and let the matter be discussed by the Parliament later. 

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much. I want  to  recognize  the  presence  of  the  district  Commissioner.  Karibu  sana

bwana D.C. Now, can I have this disabled, can I have you here. Come and tell us your name and then present. 

Mark:  Jina langu ni Mark Nakain,  representing Turkana Central  Association.  Our first point,  rights for the disabled it should

be protected by the Constitutionthat is defence against violence from the able bodies. 

Two, special sitting for the disabled both at the district and national assembly level. 

Three, free education for the disabled. 

Four, free health care service for the disabled. 

Five, ministry for the disabled should be established. 

Six, training for the disabled. You find sometimes when the apparatus  are  given to the social services disabled persons  are  not

already trained the way to operate the machines but they are just given and later on they will not benefit with that machine. They

just use because they are defeated. Special loans and funds for the disabled at the district level. 
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Seven, social amenities should be provided for the disabled persons. 

Eight, language and Braille should be provided for all disabled that is for the blind people. 

Nine, adding on top of that,  the government to stop retrenching disabled people  and also to return back  to the services those

are laid off the year two thousand because already those families have become really disabled because  there are  no way to act

their families and to gain their cake. Thank you and that is all I had. 

Com. Lethome: We give you a ministry now for the people with disability. Do you have any suggestions as to who the minister

should be an able bodied or a person with disability. Thank you. 

Mark:  The way we are requesting the government to have our own ministry especially since development projects  in Turkana

here our projects  are  not yet implemented. But this time, we need somebody who will represent  us in the National Assembly.

Either the disabled or somebody who is able. Anyway it can be even in social services or other resource can be attached. 

Com.  Bishop  Njoroge:  nataka  kuwakumbusha  kwamba  hii  kikao  ni  kikao  rasmi  ya  Katiba  na  katika  kikao  cha  Katiba

tunahitaji watu kuwa kimya na kusikiza maoni ya wengine bila ya kufanya kelele  yoyote.  Nataka  kuwaomba  vile  huyu  ndugu

yetu Mark amesema points zake, amesema points nyingi kwa dakika chache. Si ni kweli? Kama tukifanya kama yeye tutamaliza

watu wengi. Tafadhali Musa Getie, tuone kama atafanya kama hiyo. Karibu Musa. 

Musa: Asante sana bwana Ghai. Mimi ni Musa Getieng’ na ninakuja kuchangia ya kwamba nchi hii nasema neno ya hii district

ya Turkana ni kubwa. Unaona kutoka Apedo mpaka Kibich. Nataka  Serikali itupatie district  mbili. Atupatie district  mbili kwa

sababu apeleke huduma karibu na wananchi. Hiyo ni point yangu. 

Point ya pili, kuna watu ambao wanajitakia makuu tangu Serikali ya ukoloni ilipotenga mpaka lakini kuna watu wanaokuja saa

hii wapya wanataka kunyakua mpaka ya wengine. Hiyo kitu tunataka mpaka ikae kama vile ilikuwa ikikaa. 

Jambo la tatu, mimi nasikia ati ma-chief wachaguliwe na raia na ma-chief waandikwe na Serikali,  anapewa nguo na Serikali na

anapewa crown,  analipwa mshahara na Serikali,  hapana  mtu.  …nataka  chief,  kuna  sababu  ninazungumza  hivyo  kwa  sababu

chief  akikaa  nataka  chief  apate  transfer  kama  wengine  kama  polisi  kama  ….kwa  sababu  chief  akikaa  mahali  pamoja  ndio

anasababisha mambo mengi. Ushemeji undugu kukaa pamoja kwa nini polisi anapigwa transfer, D.C anapigwa transfer na yeye

ni mtu wa Serikali. Na yeye ni mtu wa Serikali kwa nini anakaa pamoja na amechaguliwa na raia. 

Mambo ya nne, iko mambo ingine ya kimila ya Turkana ambayo mimi naona kama dhuluma. Iko kitu kinaitwa Ekichuli. Hii kitu
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inaitwa Ekichuli nataka iko mara mbili na hii ndio biashara ya Mturkana ambaye hawezi kufanya maendeleo ingine hiyo kitu ndio

inaleta  shida  ndani  ya  Turkana  zaidi.  Iko  msichana  mimi naweza  kuchukua.  Mimi  nikae  na  yeye  nizae  na  yeye  mara  hiyo.

Hakuna mtu anakuja kutoka nje au family yao kuja kuchukua Ekichuli na mimi naalisha hawa watoto  na nini, na mimi nalisha hii

family  na  nini,  eti  wale  wachukue  mali  aende  nayo  akagawe  huko  kwa  mlango  na  mimi  nibaki  na  hawa  tupu.  Sitaki  hivyo

ninataka hii family ya huyu mwanamke wangoje wakati harusi yangu ninawapa mali. 

Mimi nasikia nataka mambo. Hii Kenya ino makabila mengi sana na hatutaki wale watu wanajiita wanakuja mbele  wanasema

sisi  ni  wengi,  sisi  ni  wengi  hapana.  Tunataka  sisi  tukutane  sisi  wote  Kenya  tumchague  hata  kama  ni  kabila  la  chini  sana  ile

inaangalia masilahi ya wakulima. Wote, hapana mmoja. Ya mwisho mimi nitasema tena. 

Com. Bishop Njoroge: Nataka kuomba tukubaliane kitu kimoja. Kuna watu hapa walikuja wakiwa na nyimbo zao za Katiba

na sijui ni nyimbo za aina gani. Na  sasa  ninataka kuwauliza, tutafanya nini na  hao  tuwakubali  wafanye  mambo  yao.  Waimbe.

Walisema walikuja mapema sana na tulikubaliana kwamba saa  tano ikifika tunaweza kuwakubalia.  Mngependa dakika chache

tuwakubalie. Haya, waje hapa basi, tuwapatie dakika chache. 

Singers: aberu nsa pusi asaki ayong tolimut nakech nyaungoria towaa, tolemu ngapesur nyebur kimorikinosi ngisukulio luyok lu

esakio  esomata  bure  ngisibitaria  luyok  lu  tamatai  pas  kongina  ngikatukokj  luyok  lu  asak  tolema  ngiraya  Mayor  loyok  asaki

tolema  ngiraya  chairman  county  council  asaki  tolema  ngiraya  ngikichulisia  luyok  asaki  tosubakiniai  ngakuutasia  nayok  asaki

tosubalinia  

Com. Bishop Njoroge: Sasa nafikiri ningetaka kusema constitutional making is a very happy event.  It  is a celebration because

at the end of it will come with a document that is going to govern us.  So what they have done is that they have entered us into

these celebrations. Kwa hivyo tunashukuru sana kwa ajili yao. Waambie tunashukuru, just tell them that we are very thankful. 

Translator: Ebla ngesi kilakara kechi lokojokoni kotere  ngidongasinei ltokana idongakinete esi  arai  akisub  a  etal  arai  eshere

alakara kotere akwap nayong na

Com.  Bishop  Njoroge:  Ningetaka  kusema  kwanza  niwakumbushe  kwamba  makamishina  wako  hapa,  mimi  naitwa  Com.

Com.  Bishop  Njoroge  Njoroge  Bernard  Njoroge,  Dr.  Githu  Muigai  na  Ibrahim  Lethome.  Ndio  Commissioners  ambao

wamekuja. Sasa tutakwenda kwa haraka sana. Peter Enjore, I am going to give you five minutes, just highlight the issues.  Don’t

read everything, just highlight. 

Peter: Memorandum presented by Peter Enjore to CKRC Commissioners, proposal for new constitution. I start;

Citizenship – ningependa makamishina kusema nitaendelea kwa Kiswahili kwa sababu hata ingawa nimeandika kwa Kiingereza

kwa sababu hii si darasa la Kiingereza. Waturkana wamekuja hapa kusikia lugha ama kusikia ni kitu gani ambacho watasema.
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Nasema  kipande,  ID  cards,  passports  and  birth  certificates  should  be  issued  at  the  district  headquarters.  Hiki  kipande  na

passport na barua ya kuzaliwa inatakikana ipatikana katika wilaya. 

Watu wetu wamepata  taabu  sana.  kilometer  mia  saba  kutoka  hapa  mpaka  Nairobi  na  ni  miezi  mitatu  na  mtu  ametoka  tena

kilometer  mia  nne  kutoka  Kibich  na  ingine  mia  tatu  kutoka  Apelu  kungoja  hiyo  kitu.  Halafu  ID  cards  hizo,  tunataka  watu

wapewe bure. Tuna kasumba hapa ya kusema mtu analipwa shillingi sabini,  analipwa shillingi mia moja na ilhali watu wanataka

vitu hivi vipatikane ili wajitambulishe ni watu wa kenya.  Kwa hivyo tungependekeza iingie katika Katiba wapewe kitambulisho

cha bure. 

Halafu  tungependa  kitu  kinaitwa  TLB,  insurance,  logbook  ipatikane  katika  headquarters  ya  kila  nchi.  Kila  district  ipatikane

badala ya watu kusafiria kwenda Nairobi kwa insurance kwa TLB. Haya nimemaliza hiyo namba moja mambo ya uraia. 

Defence   and  national  security  –  ningependelea  Serikali  ilinde  mipaka  kwa  kuweka  askari  ya  Jeshi  na  pia  G.S.U.  Hii

wakiwekwa huko unajua sisi tunapakana na mipaka ya Ethiopia, Sudan na Uganda hata ingawa Uganda tumesema tumekuwa

marafiki lakini watu  wa  ng’ombe  bado  ni  namna  hiyo.  Kwa  hivyo  tungependa  watu  wawekwe  pale  katika  mipaka.  Kutoka

Todonyiam mpaka hapa Lokiriama. 

Serikali pia ile ambayo haitunzi watu wake,  Serikali hiyo ningependekeza iwekwe kwa Katiba  iondolewe  kwa  mamlaka  kwa

wakati wowote. Na  pia ningependekeza yaani malipo kwa families ambazo watapoteza mali zao ama watapoteza mifugo yao,

ama watapoteza maisha yao. Nimesema kitambo tunapakana na nchi tatu.  Kwa hivyo sisi Waturkana ndio maana tunasema ni

wachache lakini kupoteza kila mara maisha ya watu na mali zao.  Ndio saa  hii sisi ni victims wa kulishwa  na  chakula  kila  siku

asubuhi na usiku. Nimemaliza hiyo. 

Na executive three arms of the government, ningependelea yaani nafasi au muda wa Rais uwe ni miaka mitano na ikiwa itakuwa

zaidi iwe ni kumi isiwe zaidi ya hiyo ati iwe ni mtu wa kudumu maisha yote. 

Nimesema  pia,  President  yaani  Rais  aweze  kushtakiwa  sheria  imshtaki  kama  vile  Clinton  kwa  kucheza  na  wasichana,  kwa

kuchezea  ofisi  yake.  Hata  wetu  pia  ashtakiwe.  Hiyo  pia  kuna  wajumbe  hapo,  kuna  ma-chief,  kuna  nani,  kwa  sababu  kuna

wakati  mwingine  mtu  anachezewa  na  ukiuliza  kwa  nini  huwezi  kushtaki  anasema  ‘ah,  mimi  naona  ni  baba  yangu  tu  ndio

alinichapa kwa hivyo wacha tu’ kwa hivyo, tunataka hawa watu washtakiwe. 

Rais asiwe Mbunge. Awe ni mtu yeyote hata kama yeye ndio anataka kuondoka kutaka Urais,  aondoke,  atafute.  Mjumbe awe

na nafasi yake.  Hii nimesema kwa sababu matumizi kama haya rais kama ni mtu hafahamu anaweza kuhudumia kama pengine

wa hapa ndio rais na ni mjumbe anageuka makabila wengine anahudumia Waturkana peke yake tena wa central. 
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Provincial  administration-  watu  wale  wanaitwa  ma-chief  wachaguliwe  na  raia  kabisa  kwa  mlolongo.  Na  iwe  ni  mtu  ambaye

amefika  miaka  thelathini  na  tano  na  ameoa  na  ni  mtu  ambaye  ametoka  katika  area  hiyo.  Nimesema  hivi  kwa  sababu  sisi

Waturkana  tunasema  haya  mambo  ya  kuandika  ma-chief  yamekuwa  tu  mtu  anawekwa  ndani  ya  mfuko  ya  kalakala

anasafirishwa kutoka hapa mpaka Loima anatupwa hapo halafu ikifunguliwa hiyo kalakala hiyo mfuko inakutwa sio kijana wa

hapo.  Kwa  hivyo  wazee  wameamua  wachague  vijana  wao,  na  mimi naona  wilaya  hii  ndio  hayo  mambo  yanafanyika  lakini

wilaya zingine mimi nimetembelea wazee ndio wanaleta kijana fulani ya kamau ya Ejore. Tunaona hii ofisi haina kazi.  Wanafanya

nini katika matarafa, chief ametoka huku aende kwa DC na DC kwa PC na mambo iendelee. DCs ofisi yao ibaki. 

Halafu  Rais  mambo  ya  kuendesha  ama  kufanya  bunge  kuwa  na  muda  mrefu  kama  vile  sasa  tunasikia  wanaongea  hatutaki

mambo kama hiyo. Bunge iwe na wakati wake, iwe katika calendar kama America wakisema ni mwezi wa kumi na moja tarehe

kumi, ni tarehe kumi ni tarehe kumi. Lakini yetu hata kama nchi hakuna kwa vita eti wanataka kusongesha. Hiyo kitu ifutwe.

Haya senior state  appointments – kuna nafasi kama ya managing directors,  PCs  halafu  PS  na  ambassadors.  Nafasi  kama  hii

ingekuwa na kikao kingine kama hii yenu, yaani public service Commission. Yaani President   anateua watu fulani, anapelekea

majina.  Wao  wanachagua  kulingana  na  elimu,  invitation  yao  vile  walikuwa  wanakaa,  vile  walikuwa  wanafanya  kazi  ingine,

wachague  mtu  wapelekee  president.  Tumependekeza  huyu.  Yule  ambaye  hapana  chaguliwa  anachagua  mtu  mwingine  tena

anapelekea hiyo kamati.  Sisi tumeumia sisi marginalized tribes,  zile  kabila  ambazo  tumewekwa  kando  kutoka  zamani,  hatuna

mtu hata  mmoja,  hata  kama  wewe  umesoma  mpaka  mbinguni,  hakuna  kupatiwa  nafasi.  Nafasi  yetu  ile  ya  mbele  hapa  ni

assistant minister.

Halafu  legislature,  ilikuwa  katika  three  arms  of  the  government.  Mbungeaandikwe  ama  aajiriwe  full  time.  Hiyo  afanye  kazi

kutoka saa mbili ya asubuhi mpaka saa kumi na moja jioni na tena iwe ni siku tano.  Kama ni mwalimu, kama ni daktari,  kama

wewe ni kamishina kama wewe ni nani. Sio wafanye siku tatu,  wengine siku mbili na nusu, wengine hawako kwa bunge, kwa

hivyo hawa watu watumikie sisi kama wafanyi kazi wengine. Si wanataka kazi? 

Na  nimesema  kwa  upande  wa  mishahara  ya  wabunge,  isiwe  wao  tu  ndio  wanaenda  asubuhi  wakitaka  kupendekeza

wapendekeze.  Hata  wa  opposition  wamepoteza  mwelekeo.  Kwa  hivyo  ilikuwa  inatakikana  wapinge  hawa  watu  wale  wa

chama kinachotawala.  Kwa hivyo body ingine yaani tofauti iwe ikiongea juu ya mshahara ya wabunge.  Saa  hii wanataka  hata

waongezewe na wako na zaidi na waalimu wakitaka hata shillingi mia moja kunasemekana hakuna.  Hii mia tatu ya mjumbe iko

wapi? Ndio hiyo nimependekeza. 

Language test  iwe lazima kabisa kwa wabunge.  Wasiende tu huko  namna  hiyo  na  Kiturkana  ama  kikuyu.  Tunataka  tuwe  na

senate, shamba mbili na kila wilaya bwana Commissioner iwakilishwe, kila wilaya iwe na senators  mbili kwa sababu tukisema

province kabila zingine ambao ni weerevu zaidi watanyanyasa  kabila  yetu  au  Pokot  au  Samburu.  Kwa  hivyo  tungesema  iwe

lazima. Wawili watoke kwa kila Ulaya. 
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Nominated  MPs  hakuna  haja,  analeta  fitina  kwa  yule  mjumbe  ambaye  amechaguliwa.  Huku  na  huko  kila  siku.  Kwa  hivyo

aongoje wakati wake.

Ningependekeza pia tuwe na viti vya wanawake na disabled,  yaani watu vilema na wanawake.  Iwe  na  nafasi  yao  katika  kila

wilaya ichague mwanamke mmoja ya kuwakilisha masilahi yao kama vile Uganda iko. 

Ningependekeza, Mbungeakiwa mvivu, hafiki kwa bunge hafanyi nini, haendelei na mambo ya watu wao,  aitwe,  ashikwe shati

aambiwe rudi bwana sio vile ulitaka. Kura ipigwe. 

Judiciary – ningependekeza koti (high court) iwe katika kila wilaya. Kesi yetu unasafiri kutoka hapa mpaka Kitale kutafuta high

court,  hata  civil  suit  ile.  Kwa  hivyo  tungependekeza  iwe  wapi  kwa  kila  wilaya.  Na  wale  judges  ambao  wanapokea  hongo

pamoja na ma-advocates wao wafutwe asubuhi wakipatikana, hakuna kesi. Huyu ni mtu atetei  yeye.  D.C akifanyia mwananchi

mchezo, mjumbe nani, huyu mtu awe pale mimi nipeleke mambo yangu wewe endelea na yeye.  Hiyo  ofisi  iwe  Katika  Kenya

….

 Electoral  Commission  (hiyo  nimemaliza  ya  three  arms)  ya  electoral  system  ECK,  Turkana  hii  tungependa  tuwakilishwe  na

wabunge sita. Upande wa mashariki yote iwe na watatu. Upande wa magharibi iwe na watatu. Tumenyanyaswa kutoka sitini na

tatu hadi wa sasa. Kwa hivyo tungependa hatari yake ni hii mheshimiwa akipendana na mwenyewe huyo anabaki  hapo.  Kama

mheshimiwa mwenyewe anapenda yeye anabaki mwenyewe akitangatanga. Kwa hivyo tukiwa na wengi watakuwa subsidise. 

Yale  mambo  ya  ECK  kutoa  maoni  ingine  katika  wilaya  hii  bwana  Commissioner  ni  kilometer  mia  saba.  Sasa  ukitoa  mtu

mwingine awakilishe ward  kilometer  hamsini  ama  kilometer  mia  moja  hiyo  ni  kuumia.  Tulikuwa  tumefurahi  kwa  wakati  huo.

Kwa hivyo iwe revoked hiyo kitu, watu warudishwe. 

Tunataka mobile polling stations kwetu.  Mahali ingine inaitwa Loteere,  huyu mheshimiwa hapati  kura ni  huyu  yuko  hapo  uliza

yeye. Kwa sababu watu hawafikiwi. Mahali kama Kibich huko watu hawafikii hata helicopter ya police ikishambulia hawafikii,

hawana uwanja. Kwa hivyo tungekuwa na mobile stations wakati huo. Nimemaliza hiyo.

Lands – tungependa yaani mchanga yetu ardhi yetu iwe ni yetu wenyewe. Tusije tu ikasemakana hapa imenyakuliwa na forests

ati ni yao,  imenyakuliwa na Serikali ni yao.  No,  tuulizwe tuko na recent  ya mahali ambao wamezaliwa. Isiwe ni mtu mwingine

ametoka huko Nairobi amekuja na title deed nimepewa na Commissioner eti anyakue ile springs ni yake. Hiyo tunakataa. 

Mambo ya minerals – tunataka minerals ziwe zetu. Zitambuliwe kama zetu hata kama Serikali inataka kuchimba petroli,  ifanye

nini, kuchukua mawe ingine saa hii inachukuliwa na /. Iwe wenyeji wa hapa wafaidike kwa namna yoyote.  Sababu hii ndio haki
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yao na Mungu hii. 

Environment – tungependa misitu yaani wananchi na Serikali watunzwe pamoja.  Tukipewa tena wananchi peke  yao wanaweza

kukata hata miti mikubwa ambayo  ina  zaidi  ya  hapa,  akate  tu  kwa  sababu  ni  yake.  Kwa  hivyo  tungependa  kamati  ambayo

inasema hapana, hapana haribu hapo. Tufanye nini kwa wananchi na kwa Serikali iwe na kamati. Nimemaliza hiyo. 

Basic rights – mambo ya water. Wakati tulipopata uhuru, ilisemekana maji ikifika mwaka wa elfu mbili kila mtu atakuwa na maji

ya mfereji. Hata sasa hakuna, tunakunywa na mbweha na mbwa haya maji ya mto pamoja. Wapi maji?

Elimu – wakati  wa uhuru pia ilikuwa inasemekana pia tufanye nini, tupewe elimu ya bure.  Kwa hivyo ningependekeza,  kutoka

nursery, hadi form four, elimu ipatikane ya bure kwa makabila ambayo hayakuendelea kama nyinyi bwana makamishina. Kwa

hivyo tupewe elimu ya bure  ili  ikifika  university  kuna  kamati  ile  help,  wapeana  mkopo  na  mkopo  ikipeanwa  isisawanishe  na

wakikuyu na waluhya na wanandi ambao wako na majani. Na Turkana na Pokot na Samburu. 

Health care – bwana Commissioner mtu anaweza kufa hapa na dawa iko hospitali.  Anaambiwa kwenda ununue. Haya mambo

ifutiliwe mbali. Tupewe free services ya hospitali. 

Haya food security, tungependa Serikali itulishe kutoka January mpaka mwezi wa kumi na mbili. Kwa sababu gani? Wilaya hii

hakuna mashamba, hakuna nini. Saa  hii ukienda kwa mjumbe utakuta Waturkana zaidi ya ishirini wanataka chakula huko kwa

sababu hata chakula imerudishwa ile ya maskini, ilikuwa tunapewa tunarudishwa. Kwa nini isiwe na system ya kulisha watu kwa

sababu hatuna njia. Ama ma-irrigation itanguliwe mahali fulani tupewe mashamba. 

Local Government – watu (vumilia bwana kamishina, unajua mimi ndio nilikuwa nikizunguka sana wilaya  kwa  hivyo  nimepata

maoni  mengi)  tungependa  Mayor  na  wenye  viti  wa  council  wachaguliwe  na  watu  kabisa  kwa  sababu  bwana  mheshimiwa

anaweza kuwa na mtu ambaye anapenda kwa wale sita halafu sasa anakuja kununua nne. Wale wawili wanapiga kengele.  Hata

kama amesoma anatakikana aende naye. Ama yeye ako na nguvu anunue hawa. Kwa hivyo ningependa laini kama hii mlolongo

kwa sababu ana-serve wilaya nzima ama wilaya nzima ama town nzima. Na elimu yake iwe in O level. 

Councillors  wengine  kutoka  darasa  la  saba  hadi  nane  Councillors  wengine  yaani  kiongozi  si  lazima  asome.  Amezaliwa  hata

ingine  na  busara  yaani  wisdom.  Hata  Abraham  hakusoma  lakini  alikuwa  na  wisdom.  Nyongeza  (hata  Solomon)  lazima

Councillors waajiriwe kama wajumbe jamani. Hii shillingi elfu saba  hii na hawa watu wanatakikana kufanya harambee usiku na

mchana haki ya mungu hawafikii. Ndio maana unasikia wanafutwa kesho wanafanya nini asubuhi.  Kwa  hivyo  Serikali  iwalipe

mshahara, kutoka shillingi elfu hamsini hadi sabini kwa sababu hao wanachanga kuliko hata mjumbe. Hao ndio wako mashinani.
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Councillors hawa pia wakiwa waleghevu wakichaguliwa huko  mahali  inaitwa  Kibich  waache  kulala  Lodwar  wavurutwe  kura

ifanywe  wakae  Lodwar  kwa  sababu  hafai.  Na  lazima  lugha  pia  wafanyiwe  test  ili  ajue  atasoma  hii  karatasi  ama  hatasoma,

namna hiyo kwa sababu tuko na watu wengine wanaitwa Councillor matata. 

Waziri wa local government asiwe na nguvu kabisa. Apunguziwe nguvu ya kuvunja mabaraza miji na Ulaya. Hapo imekuwa too

much. Akisikia tu ati hapa ni opposition, akituaka kuvunja anavunja, sio hivyo. 

Customary laws and languages – sisi Waturkana tunataka yaani sheria yetu na utamaduni wetu iandikwe iwe recommended na

recognized na sheria. Itambuliwe kabisa na lugha yetu iwe, ifunze watoto  kutoka std.  1 mpaka std.  3.  Si eti kwa sababu wako

town.  Hata  mkikuyu  akifunza  Kiturkana  kuna  ubaya  gani?  Eti  hiyo  ndio  waalimu  wanasema.  We  have  to  preserve  our

tumepotea. Hata saa hii mheshimiwa ukiambiwa uandike barua ya Kiturkana hawezi kuandika. Alisomea town. 

Maneno mengine, in order  to eradicate  or  to reduce poverty,  law should state  clearly that one man one job.  Kwa  sababu  ya

upungufu  wa  kazi  na  umaskini  ambayo  iko  katika  Ulaya  tungependelea  Kaituko  akiwa  coordinator,  asiwe  tena  anakuwa

coordinator, anakuwa mtu mwingine. Kazi mmoja kwa mtu moja. 

Human Rights Commission must be  regulated.  Tunataka Human Rights Commission tusiwe na just MPs katika hapa Turkana.

Tuwe na Rights Commission, isiwe na mtu wa kusumbua. Iwe regulated. 

About rapists – wale watu wananajisi watoto chini ya umri wa miaka kumi na sita. Wanawake mimi nasikia ndio advocates zaidi

na nataka waje kusema. Tunataka huyu mtu ambaye ananajisi mtoto akikamata ashtakiwe kwa murder na auawe. Sio kufungwa

tena auawe. 

Halafu kama ni kunajisi mama, mama atakuja kusema alinajisiwa kwa njia gani kwa sababu yeye ni mkubwa. 

Haya, kuna ofisi ingine hapo bwana Commissioner. Iko ofisi ya watoto. Hiyo ofisi hata kama inatakikana iwe, imeleta uchochezi

kwetu hapa. ndio unasikia kitu inaitwa Ekichuli. Wasichana zamani, baba  zao na wajomba zao ndio walikuwa wanaenda kudai

hiyo compensation. Yaani msichana kuwa pregnanted out of marriage na wazazi wake ndio wanaenda kudai wanakuja kulisha

nayo wale watoto. Siku hizi wasichana wanakuwa na mabwana tatu katikati  hapo anaenda Ekichuli, akitumia ofisi ya children’s

officer. Hiyo ofisi itolewe kabisa, sisi tubaki na mambo yetu. Hiyo ita-create discipline kwa watu wetu. 

Haya,  anti-corruption  Commission  must  be  regulated  fully.  Hii  watu  wa  kuendeshana  na  mambo  ya  ufisadi  lazima  hiyo

itambuliwe katika sheria ya Kenya hii. Isiwe kama hii mtu tena alileta maneno akafutwa.  Sijui Mau sijui nani nyinyi mnajua huyo

zaidi. 
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Ya  mwisho  bwana  Commissioner  halafu  niende  nipumzike.  Mimi  ni  Mturkana  na  mimi  ni  mkenya  sioni  haja,  kwa  sababu

waturkana wengi wameshtakiwa wakichinja nyama yao wanachoma ile roasted  meat.  Akianza kuzunguka nayo  anashikwa  eti

haijakuwa slaughtered na mwislamu. Mimi ningependekeza hivi; the idea of Muslim slaughtering animals for meat be  revoked.

Any  citizen…sikiza  kidogo.  Mimi  ningependekeza  bwana  Commissioner  raia  yeyote  wakenya  au  mkristo  au  mwislamu

akubaliwe na sheria kuchinja mnyama huyu kwa shauri ya chakula.  Isiwe tu Mwislamu. Pengine mwingine hata hana mnyama.

Atachinja mbuzi yangu namna gani? Mbona wakati anachinja inakaguliwa tena na daktari, kwa nini kama yeye ni msafi mnyama

tena akaguliwe na daktari? Kwa hivyo, tunataka mnyama achinjwe na mtu yeyote mradi tu ikaguliwe na daktari. Asante sana. 

Com. Bishop Njoroge:  Ingia hapo ujiandikishe. Peter  Ekai.  Please I want to  give  you…  let  me  say  this,  we  have  so  many

people I am going to be  very strict  now. I just want to give you five minutes kwa sababu ninaona  kuna  wengine  hawatapata.

Oh, unapeana tu memorandum? Peter I am giving you only five minutes.

Peter: Thank you very much, I am here representing diocese of lodwar youth programme. 

Com. Bishop Njoroge: Your name please. 

Peter: Peter Ekai Lokoel. I will start by reading the memorandum. I will take  the shortest  time possible,  don’t worry.  The first

thing  I  have  is  basic  rights,  first  it  goes  to  education.  We  are  saying  that  the  government  should  provide  tuition  free  and

compulsory education and there should be structures to enabled it work not as it is now. 

Two, it is that the children should be taught on their own interest  and not the way it is  now.  At  least  specialization  should  be

encouraged starting from primary so that the child grows on a certain line specific one. 

Three is pastoralists education. We require mobile and special education units, to exploit the economic potential  into productive

stability life system of the nomads and that means that the syllabus should be put in place.  Secondary education the government

to fully sponsor at least three children per family with consideration to gender balance in secondary schools. 

High  education  public  university  admission  systems  be  decentralized  in  order  for  every  district  to  have  a  share  in  qualifying

students who should have access to government scholarships. 

There should be special  need education that means the ministry should be  provided  on  special  needs  to  cater  for  those  who

cannot make in other people who can make in other what people call the normal children incase they are there. 

Security,  military and paramilitary personnel to be  stationed in borders  and not police officers as  it is now. The powers  to  be

conferred to the chairman of the district security committee and then there should be Security Council not to be  waiting orders
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from the president.  that means the security council should triggle  down  from  the  district,  division,  the  location  and  the  village

level. 

Food security, we have said establishment of rehabilitational projects to handle disasters. 

Employment,  the  youth  should  be  made  to  be  employment  or  job  makers  and  not  job  seekers  the  way  it  is.  So  we  also

encourage youth interpreneurship schemes. Maendeleo ya vijana now that we have also maendeleo ya wanawake. 

The Constitution should provide the following basic  needs  and  fundamental  rights;  employment,  right  to  trade  unions  right  to

information,  media,  right  to  know  your  law,  the  constitution,  access  to  medical  attention  while  in  prisons  and  right  to  legal

representations in courts. 

I also suggest that there should be eradication of death penalties to maybe life imprisonment. 

Rights of vulnerable groups. We have said formation of youth ministry to constitute all marginalized groups and also the interest

of marginalized people  to be  fully guaranteed in the constitution. This includes pastoralists,  women,  children,  disabled  and  the

youth. 

We are also saying that the Constitution should address  the issue of freedom of worship.  We are  wondering worship of what.

Many of our youth and many of our people are falling victims of this. So the Constitution should define who should be and what

religion should be accepted within the boundaries of Kenya. 

Maybe the five religions of the world and any other that the Constitution will see viable. 

Land and property  rights – land fund should be established to resettle  persons  displaced by the government projects,  disaster

and  re-addressing  historical  inequalities  in  land  allocations.  Members  of  Parliament  and  those  in  public  offices  should  be

declaring their source of wealth when joining and leaving the offices. 

Environment  and  natural  resources  –  national  environment,  environmental  management  authority  (inaudible)  to  be  formed  to

protect environment by carrying out assessment of industrial projects, protected lands, forest, wildlife and others. 

Local authorities – as  others  have said Mayors  and Councillors to be  persons  of credibility and  with  recognized  education  at

least a form four qualification. Mayors and Councillors be paid from central government to enable them to work efficiently. 

Constitutional supremacy- as it is now 65% majority vote to be  amended because  we are  not attaining it.  We need even 95%
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or by means of referendum through the majority. 

The fundamental issues behold parliamentary amendments including the rights freedom and protections,  political  pluralism,  the

arms of the government are behold the government are behold the government. It should seek people’s opinions. 

Citizenship – 

Com. Bishop Njoroge: One more minute now, 

Peter: Okey, I know but I need my time too. Political parties – to have their own Act.  The number of political parties  to be  at

least  four,  maybe  for  the  republicans,  socialists,  democrats  and  labour  parties.  What  that  will  be  decided.  The  government

system and structure.  We require coalition government with Prime Minister and president.  abolish current  executive  President

and so the President  should be non-partisans, that is the part of the nation with no party. The Prime Minister to be the leader  of

the party that wins the election and he or she will invite the members of other  parties  to form a government.  the Prime Minister

then will be open to criticisms. 

Legislature  –  the  Parliament  to  have  a  fixed  term  of  years  and  calendar  fixed.  The  moral  and  ethical  qualifications  for

parliamentary candidates to be introduced. The President to be denied powers to dissolve the parliament. The Attorney General

to have a single term in office. 

Executive  –  the  President  to  be  ceremonial  hence  to  receive  foreign  signatories,  awards,  honours,  medals  and  all  that.  The

President  must  be  impeachable  incase  of  misconduct,  abuse  of  office  lack  of  confidence  and  involvement  in  other  illegal

dealings. 

Judiciary – there is need for Supreme Court and constitutional court. All the judicial powers of the state  to be  vetted exclusively

in the court hence no need for kadhi’s court and then decentralize the courts. 

Electoral Commission – the Commissioners  to  be  appointed  by  the  Parliament  with  the  consent  of  all  political  parties.  They

should ensure equal and fair access  to  public  mass  media  by  all  political  parties  and  other  constitutional  Commissions  to  be

formed  including  Gender  Commissions,  Anti-Corruption  Commissions,  Land  Commissions,  Educational  Curriculum  Review

Commission, Human Rights. These Commissions must be answerable to the public after every two years or so. 

Lastly, the office of the ombudsman to be created  to be  the link between the people  and  the  government  by  receiving  public

complains as the authority indicates. Thank you. 

42



Com. Bishop Njoroge:  I just want to recognize the presence of the Member of Parliament for this area  karibu mheshimiwa.

Now, can we have Charles Ekeno? 

Charles: Kwa majina naitwa Charles Ekeno kutoka Nadiri  kwa Nyani Catholic Centre  chini ya jimbo la kanisa la katoliki ya

Lodwar. Tuna mapendekezo haya yafuatayo. 

Ya kwanza ni kuhusu elimu – Tungependekeza kwamba kuwepo na elimu ya bure na ya lazima hasa kwa kiwango cha primary

school kwa sababu hii tutapunguza idadi ya wale watoto ambao wanarandaranda mitaani. 

Jambo la pili kuhusu elimu Tunapendekeza kwamba Serikali ijaribu kuelimisha waalimu juu ya hii elimu ambayo tunaita informal

education na pia kutoa syllabus ambayo inaweza kuongoza waalimu kushughulikia mahitaji ya watoto  ambao wanarandaranda

mitaani. 

Jambo la tatu kuhusu elimu, Tunapendekeza ya kwamba ile Kenya School Equipment Scheme ifufuliwe ili kupunguza matatizo

mengi ambayo yamesababisha watoto wengi kutoroka shule. 

Jambo la nne, ni kuhusu security.  Tunapendekeza  ya  kwamba  wale  watoto  ambao  wamefanya  makosa  kadha  wa  kadha  na

wameshikwa kupelekwa korokoroni, tungependekeza ya kwamba hawa watoto  wasichanganywe na wale watu wazima katika

korokoro  ya  polisi  kwa  sababu  wakati  wanakuwa  kule  wanajifunza  mengi  na  wanapata  maarifa  mengi  ya  kufanya  maovu.

Jambo la pili pia kuhusu ulinzi juu ya hawa watoto,  Tunapendekeza ya kwamba hawa watoto  walindwe kutokana na dhuluma

ya aina yoyote ile. Iwe ni ya kupigwa kisaikolojia ama ya kijamii, watoto walindwe kutokana na dhuluma yoyote. 

Tatu, tunapendekeza wale watu ambao wanapatikana  wakidhulumu  watoto  kwa  mfano  kwa  kuwauzia  hii  glue,  wachukuliwe

hatua ya kisheria. 

Ya mwisho, ni juu ya umaskini. Tunapendekeza ya kwamba  Serikali  iweke  mikakati  ya  kuangalia  hii  shida  ya  umaskini  hasa

katika  wilaya  yetu.  Tunaona  ya  kwamba  watoto  wengi  wanatoroka  shule,  sababu  kubwa  hasa  ni  chakula  na  tunaona  ya

kwamba labda Serikali ingepanga mikakati fulani ili kuona ya kwamba hali ya umaskini imepunguka na kwa njia hiyo tutakuwa

tunapunguza pia idadi ya wale watoto ambao wanakimbilia mitaani. 

Mwisho kabisa, Tunapendekeza kwamba Serikali itenge mfuko maalum ya kushughulikia mahitaji ya watoto  wanaorandaranda

mitaani. Kwa hivyo katika budget ya Serikali tungependa Serikali itenge fedha fulani ambayo itawekwa katika hazina ambayo

tutaita  street  children  fund  kwa  njia  hiyo  yale  mashirika  ambayo  yanashughulikia  watoto  pia  watapata  msaada  kutoka  kwa

Serikali kwa sababu mpaka wa sasa tunapata msaada mwingi kutoka nje na kwa njia hiyo tutaona kwamba yale mashirika pia

yanasaidia watoto watapata mwoyo na watoto wetu wengi watasaidiwa. Asante kwa kunisikiza. 
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Com. Bishop Njoroge: Tunakushukuru Charles kwa ajili ya kusema machache lakini kwa point. Damien. 

Damien:  Jina  langu  ni  Damien  Ario  nafanya  kazi  na  Diocese  of  Lodwar.  Naendelea,  na  nataka  kusema  kidogo  kuhusu

preamble  ya  Katiba.  We  propose  or  we  have  this  suggestion  that  we  would  start  off  like  this.  “We  the  people  of  Kenya

belonging to the land of Kenya reaffirm our commitment to this Constitution in promoting justice, peace and dignity of all without

discrimination  of  minority,  that  this  Constitution  is  our  own  as  one  people.  In  promoting  the  rule  of  law  and  order  for  all,

regardless of position authority and power. That this Constitution shall uphold unity, stability and good governance”. 

I will also say something regarding constitutional supremacy.  The Constitution should be supreme such that any clause Act by

laws  that  Parliament  will  or  shall  change  or  alter  should  require  65%  majority  vote.  The  Parliament  power  to  amend  the

Constitution be limited to specific issues like social security tax cuts,  emergency, intervention like floods,  famine,  employment,

education  etc.  Some  parts  of  the  Constitution  should  be  beyond  the  amending  power  of  Parliament.  Such  include,  internal

clauses for press, corruption and crimes, fundamental crimes and freedom of the people and special parliamentary committee be

established to deal with such crimes. 

The members of that committee should be drawn from political parties. The public should be involved through referendum in the

declaration of war vote of no confidence to the government  and  impeachment.  This  referendum  should  be  conducted  by  the

national independent press. 

Citizenship – is a fundamental factor.  Some of the documents and  procedures  of  acquiring  citizenship  are  long  and  complex.

The  use  of  identity  cards  depicts  colonial  inferiority.  We  propose  that  passports  become  compulsory  documents  for

identifications. They should be made available at district registration centers free of charge. 

Other documents that can guarantee citizenship should include school certificates,  birth certificates,  baptismal  cards  or  driving

licences. 

Defence and national security – governments are  formed to safeguard and protect  people.  the  issues  of  defence  and  national

security  requires  efficient  management  system.  The  discipline  forces,  the  military  police  should  be  established  by  the

Constitutionwith  the  President   as  the  commander  in  chief  of  the  armed  forces.   This  is  because  the  police  have  been

manhandling firearms and thus committing crimes. 

Mechanisms to discipline the armed forces and other security officers.  To reduce the powers  of all the  police  officers  so  that

they are answerable to the parliament  should be a special court to deal with members of the armed forces and they should be a

martial court  to deal  with cases  of police officers manhandling firearms. On the same line, we recommend that Kenyan  police
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reserves as a unit to be abolished. 

Political parties provide a level playing ground for sound politics.  Many political parties  are  formed along tribal lines or  regions

thereby  creating  conflicts.  We  propose  that  political  parties  should  play  roles  of  political  mobilization  and  civic  education

patnership.  The  Constitution  should  regulate  the  formation,  management  and  conduct  of  political  parties  using  the  following

mechanisms; for a political party to be registered, it must meet at least 30 % support from six provinces. 

The number of political parties should also be limited to three giving provision for independent candidates  who would not wish

to  wish  to  be  aligned  to  any  party.  Political  parties  should  finance  themselves  with  at  least  a  third  of  the  budget  from  the

consolidated fund. 

Appointment of higher ranking officers – we propose that Parliament vets appointments of senior civil servants should also look

into salaries and priviledges of civil servants, should also look into the appointments of heads of parastatals,  and should also vet

appointments of secretary of state and Attorney General and auditor general. On the executive. 

Qualification for a presidential candidate – the minimum qualification required is an ordinary degree,  and the age limit should be

forty years.

The judiciary: the Constitution should ensure that all people  have access  to courts  by introducing mobile courts  or  establishing

courts in all districts. Every court must have a people’s lawyer to minimize the cost of hiring legal services from advocates. 

Local Government – Mayors  and Council Chairmen be elected directly by the  people.  They  should  serve  for  a  term  of  four

years.  There should  be  minimum education  qualifications  for  Councillors  or  Mayors.  Mayors  serving  at  cities  should  have  a

minimum of a degree. Mayors in urban centers Lodwar, Kapenguria and Kitale should have diplomas. Chairmen to local county

councils and other Councillors minimum of O level Language test should determine the ability to effective communication. 

Conclusion  –  whereas  many  issues  dealt  with  are  based  on  issues….  On  public  hearings  there  are  a  number  of  other

recommendations  specific  Turkana  people.  These  are  all  chapters  on  /  issues  including  the  constitution.  Pastoralism  be

recognized and identified as an economic system. Laws protecting and securing livelihood system be included in the constitution.

The issues of insecurity and compensation from cattle rustling and raids need to be addressed. 

Pastoralists  education  and  mobile  schools  be  introduced  to  cater  for  pastoralists’  children.  Family  law  and  child  rights,

inheritance to be reviewed to accommodate the current economic trends. Clauses to protect marriage be included. 

Juvenile courts to be available at district headquarters. Asante.
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Com. Bishop Njoroge: Thank you very much Damien. Now, can you give it to the programme officer? Kaskeno.  You are  the

one. Can you pronounce your name, I am sorry if I pronounced the wrong ones. 

Asekon:   Thank  you,  kwa  majina  naitwa  Wilimina  Asekon.  Working  with  the  diocese  of  Lodwar,  women’s  programme.

Memorandum to the Kenya Review Commission. The Turkana women support the safari club park  meeting that took place on

the 5th to 8th of December 2001. Recommendations to the constitutional review from the gender questionnaire seminar. 

Bill of rights – to defend aggregated values upheld by the women and men of Kenya in the preamble.  Introductory chapter  of

the constitution. Ensure equal access to resources and equality before the law of women and men, girls before the law. Women,

men, girls and boys without discrimination and the basis of gender, race, religion and the way of life. 

Guarantee  security  and  equal  protection  by  the  law  to  both  women  and  men.  Recognize  the  diverse  groups  that  constitute

Kenya in all aspects of life. Guarantee women rights under the bill of rights. 

Women participation in the legislature and the local authority. To ensure access to resources for persons with disability, women,

youth and pastoralists  among  others.  Entrench  the  principle  of  affirmative  action  in  the  constitution,  that  is  section  33  of  the

current constitution.

Governance and decision-making - the Constitution should provide for proportional representation to have at least a third of the

total number being women in the composition of all constitutional offices and structures. 

The principles of gender balance should be adhered to in the composition of all offices and governance structures and should be

legalized and made mandatory. 

The international convection that Kenya is a signatory to and has a rectified such as  the united nations convections on the rights

of the child and the convection on the elimination of all  discrimination  against  women  should  be  domesticated  without  further

delay. 

The state – there should be separation of the powers of various organs of the state so that each is autonomous. Elimination of all

forms of discrimination on the basis  of gender and recruitment,  appointment  and  training  in  the  discipline  forces  and  all  other

institutions  of  governance  bearing  in  mind  the  different  needs  of  women  and  men.  Ensure  at  least  a  third  representation  of

women in all organs. 

Family protection and children rights – the Constitution should have a clear definition of a child and any person below the age of
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18 years. Banish discrimination of on the basis of age, sex, language, colour,  religion and opinion and apply to children’s rights.

Guarantee civil rights and liberations to the female and male children. To provide appropriate  family environment and alternative

health care  to all children. To provide education,  leisure, recreation and cultural activities for the development of the child and

pay  special  attention  to  girls  and  children  with  disability  and  those  from  marginalized  communities.  To  provide  protection

measures to children under special circumstances who include refugee children, in armed conflicts, children with conflict with the

law, children marginalized in economic and social,  political reasons.  Constructional rights to access  to  information  on  children

and human rights to all women, men, girls and boys. Recognized and domesticate convection of children’s rights that Kenya is a

signatory to the constitution. 

Property  and land rights – institutionalize a  land  Commission  in  the  Constitution  that  has  fifty  fifty  representation  of  men  and

women and a mandatory one-third membership of both sex. Recognize the / in the Constitutionand ensure domestication of the

same. Every Kenyan both women and men to have equal access to land and other resources. Recognize and protect inheritance

rights of widows, widowers, girls with disability and orphans. 

The Constitution should clearly provide for the protection of the forest and all natural resources. 

Election – a review of the electoral  system should be done to allow a system that is more accommodating to women  and  the

marginalized groups. 

Nominations for parliamentary and local authority should be reflect  fifty-fifty  representation  in  the  number  of  men  to  women.

Striving towards these achievements in gender balance, the Constitution should specify that the at  least  a third representation of

women and other marginalized groups be mandatory for all election process. ‘

The Constitutionneeds to make measures where appropriate  to ensure that the electoral  process  put  in  place  mechanism  that

ensure that political parties integrate women in both elective and non – elective positions in the same proportion and under the

same level as men. 

Provision for independent candidate – laws against elections via lance should be reinforced and clear implementation strategies

against offenders adopted. 

Civic education should be steepened up. 

Local  governance  –  mechanisms  for  accountability  needs  to  be  put  in  place  to  ensure  democratic  and  transparent  local

government. The principle of at  least  one-third representation of one gender should be entrenched in the Constitutionto ensure

gender equality in local government. There should be a direct election of the Mayor by universal /. 
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Succession  –  every  presidential  aspirant  should  have  a  running  mate,  which  is  vice  President   who  is  opposite  sex.  Clear

process of handing over power must be entrenched in the Constitutionto avoid anxiety speculation and misuse of power  by the

incumbents. 

Citizenship  –  women  and  men  should  have  equal  rights  to  confer  citizenship  to  their  spouse  or  children.  The  international  /

should  be  domesticated  and  implemented.  National  laws,  customary  laws  and  other  legal  impediments  should  be  revealed

continuously to ensure that women are not discriminated against. The affirmative action should be passed. 

Public finance – equal contribution of public funds for both women and men must be ensured. Ensure the retention of up to 80%

of  the  revenue  from  women  in  these  regions.  Enshrine  the  principle  of  affirmative  action  for  all  allocation  for  resources  for

women and other marginalized groups in the constitution. 

Accessibility of wealth and leadership to  women.  The  specifically  on  the  Turkana  culture  are  sidelined  women  in  processing

controlling wealth.  Men are  both leaders  and controllers of everything according to our traditions.  This should not be  so.  The

Constitution should empower a woman who has jointly worked hard with other family members to accumulate well to enjoy the

priviledge of controlling the usage of wealth. Currently it is only the man who is in control,  brought up wealth in a family to have

control over him. If she wants to use it to gain leadership or anything. 

I am just doing my last point, you would have done it before for others so that we could have enough time. 

Capacity of women – women traditionally have been seen to be  low capacitated  and  this  has  led  to  the  inferiority  in  various

fields. They should be given the opportunity in all aspects of life give them chance and / in capability. 

The last point security – the government must show its commitment to peace and stability throughout the country.

Pastoral  communities  have  suffered  a  lot  because  of  the  insecurity.  Possession  of  illegal  firearms  is  scaring  as  each  day  a

member of a family in pastoral community is lost in a raid or  the whole family becomes destitutes all of a sudden.  Most  victims

of rape  are  usually women and children who are  left poor  or  orphans.  The government must be  seen practically enforcing  the

policy of disarnment. KPR done should be returned. 

Regular police and administration police must be seen to be in control of the borders, both local and international.  Women have

always suffered a lot during operation of disarm possession of illegal firearms and are raped and beaten up. Thank you. 

Com. Bishop Njoroge: Can we have Adiaka W. Mark? 
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Adiaka:   My names  are  Adiaka  W.  Mark.  I  am  representing  views  from  my  own  people.  On  the  voter  registration,  the

registration of voters should be kept  open at  all times. And the voter  registrar,  he or  she should go with the voters’ card  there

and then. Voters’ card and national identity card should manage each other on the day of issue.  The national identity card  to be

given free of charge and on the spot. Those attaining the age of the majority should be able to register as  voters  at  once.  Any of

the following document should  be  accepted  as  prove;  national  ID  card,  birth  certificate,  baptismal  certificate,  school  leaving

certificated, driving licence. 

The  Constitution  should  enhance  voters’  education.  ECK  should  mark  and  determine  electoral  boundaries  of  districts,

constituencies and wards. General elections should be calendared. 

Nomination process – nomination of Councillors, parliamentary and presidential  seats  should be scheduled separately.  Queuing

systems should be removed are  instead,  secret  balloting.  Contesters  should  declare  their  wealth,  how  he  or  she  acquired  it.

Contesters should be std. 7, 8 and above. Nomination centers should remain open for a sufficient period at least a month, within

which the candidates should not present their papers either in person or through their agents. 

Electoral Commission personnel duty bound to assist  candidates  in filling in their nominations forms instead of using this as  for

disqualifications. 

Retirees and already corrupt  people  who had embezzled societies or  the government should not be  allowed to contest  by the

constitution. 

Good working conditions for the elected leaders,  for example the Councillors – there should be schemes of payments for  the

Councillors. Elected members should be in leadership for two terms.  Money collected by the county council should be for the

development of the ward during schools providing and sponsoring some social amenities.

Parliamentary  representation  –  the  Constitution  should  provide  for  a  system  of  representation  that  is  Lower  House,  Upper

House with the objective of awarding to parties seats proportional to their respective shares of votes cast. 

Other interests should be represented for example the disabled, the handicapped, pastoralists. The Constitution should allow the

operation  of  coalition  government  which  are  recognized  ways  of  sharing  power  at  least  all  register  parties  and  the  voted  in

leaders to be given positions in the ministries. 

The minority community for example the Elmolo, Ogiek and the marginalized ones like the Turkanas should face the  ministrial

post in the government. There is need of having a prime minister. The President  of the country should be elected by the people

not at the MP/president. The Constitution should allow for the vote of no confidence. 
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Legislative  reforms  –  that  is  the  public  own  Act.  The  Constitution  should  allow  the  holding  of  political  rallies  necessary  for

effective for political rallies necessary for effective political campaigns without conditions. 

The chief’s authority Act- the Constitution should allow freedom of movement so that all parties  to address  the Kenyan public.

The chief’s uniform is militant so it should be changed to something else not the way they are dressing like army men. The chiefs

have to be  voted in  and  serve  for  only  two  terms  but  not  forever  as  it  is  now.  The  Constitution  should  give  the  people  the

freedom for nominating their own chief. A person working as  Administrative Police,  G.S.U and an army servant should not be

appointed or allowed to be the chief of the people. 

The title chief is ridiculous. It  has to be  changed  to  village  elder  or  vigilante.  To  be  a  chief  you  have  to  declare  your  wealth

acquisition. Such cases or  disputes handled by the chiefs now should be handled by the reasonable  and the profound villagers

or a forum of society members not wazee wa mtaa because they encourage toa kitu kidogo, or toa meza ya wazee. 

D.O or  the O.C.P.D  and the D.C should not interfere with such disputes as  they do now. So we suggest that from kangaroo

court to police station then residential court.  Provincial administrations should be removed off especially the D.O,  the P.C  and

the office of the president. 

The  society  Act  –  the  Constitution  should  allow  for  the  free  registration  of  organizations  including  the  political  parties  or

churches.  The  roles  of  social  services  should  be  spelt  out  by  the  constitution.  Educate  people,  lend  some  loans,  guide  and

counsel, and organize seminars and workshops. 

The preservation of  public  security  Act  –  the  Constitution  should  provide  for  the  investigation  and  trial  without  detention.  It

should allow for the opposition to play its legal, democratic, and moral role in Parliament and to address the Kenyan public. 

Delinking the ruling party from the government.  Senior government and ruling party officials should not use national offices and

public funds to campaign for the KANU and against the opposition.  The ruling party chairman should not be  addressed  as  the

party  president.  The  party  chairman  should  be  a  different  person  altogether.  A  party  should  be  linked  from  government.  It

should  not  use  government  property  or  rather  public  facilities  for  party  political  objectives.  The  civil  service  should  remain

neutral. 

Ethnic clashes – creation of mobile polling stations compensation of the loss of property, restoration to where they were before.

Dislocation and killing took place. 

Provision of social amenities and land for cattle rustling the government should remove illegal guns, stop the provision of KPR
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guns, do operations, return the stolen livestock and compensate  the not found livestock and the killed people.  The government

should provide or the Constitution should provide relief food and health facilities to the private victims. The government should

drop its belligerent towards opposition parties. The government should not perceive the opposition to be its enemy. 

The  government  should  respect  pluralism  and  work  together  with  the  opposition.  The  opposition  should  allow  freedom  of

movement and settlement. Corruption takes long to eradicate because those who use it have no alternative means to perpetuate

their rules by patronage and the purchase of individuals so a new law has to be  made to curb this corruption.  A person found

doing corruption should be dealt with by the law of the Constitution. The Central  Bank should be made autonomous to prevent

the printing of paper money to fund elections for KANU or any party. 

Add me some seconds only, 

Com. Bishop Njoroge: (inaudible) 

Adiaka:  Thank you. On education, the formal Kenya Schools Equipments schemes should be brought back.  Provision of free

education,  equal  opportunities  to  all  tribes  in  scholarship  to  study  abroad.  Sponsoring  and  provision  of  schools  all  over  the

country …to be reviewed and Commissioners to be appointed by the national assembly not by the president. 

On trustland, the issue of trustland must be  scrapped  off. The locals to be  provided with a title deed.  If there were something,

the government would do with the land. The locals must be  consulted natural resources  found are  for the benefit of the  locals

and for the benefit of the locals and the entire national state. 

Concerning the bride wealth if the wife and the children stay at home with their father, there is no need of bride wealth Ekichuli.

Otherwise the man is to marry officially if the wife and the children do not stay at home with their parents. Then the bride wealth

Ekichuli is applicable here thank you. 

Com. Bishop Njoroge: A very good suggestion. Can we have Michael? 

Com. Muigai : Where is Michael Guokodepe? Haonekani G.B Mzee, Mary Tiokoo, 

Mary:  I  am not the one presenting but I  want  to  introduce  my girls  to  present  whatever  they  have  their  views  on  behalf  of

children programme diocese of Lodwar.  Karibuni.   Maybe before they can read out what they have  they  have  memorandum

but it is just two points they have. Maybe they can introduce themselves. 

Sylvia: My name is Sylvia Telegat, I learn in Lodwar Girls Primary School. 
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Jessica: My name is Jessica Logoli I learn in Lodwar Girls Primary School. 

Mary: They can now read what they have loudly, 

Sylvia: We the primary girls of Lodwar, begin by thanking all who were involved in putting the children’s Act in the law on 1st

March,2002. We hope to learn what is in the Act so we can know our rights. 

We have many concerns which are  already noted in other  presentations such as  increasing child rape  cases  and  continuing  to

drop our rape in mid primary school level. We only mention two more concerns here today. These are;

Jessica:  The  new  children’s  court  –  every  district  should  have  a  children’s  court  especially  in  the  remote  areas  such  as

Turkana. We are  not one of the 43 areas,  which just received the new children’s court.  We need one now. The Chief justice

said now a child can walk to the children’s court to seek help. Kitale is three hundred kilometers away from Lodwar. 

Sylvia:  As  girls  we  need  more  women  role  models  in  leadership  position  like  women  MPs  and  women  chiefs.  The  new

Constitution should have a certain number of seats for women leaders as other countries do such as Uganda. 

Jessie and Sylvie: We thank you for your work and hope for a better future for our country Kenya.

Mary: Thank you very much.

Com. Bishop Njoroge: Thank you mwalimu. 

Pastor Dalmus:  My names are  pastor  Dalmus Esokon,  district  overseer  of international Pentecostal  holiness church Turkana

and West Pokot. A memorandum on issues to be addressed by the new Constitution of Kenya combined and presented. 

The first part  I  would  like  to  touch  on  is  the  preamble.  The  present  Constitution  of  Kenya  lacks  a  statement  of  values  and

therefore tends to give general directions to which the society should be focused to eradicate  poverty  and  achieve  social  and

economic  development.  Therefore  the  new  Constitution  must  state  that  the  will  of  the  people  shall  be  the  basis  of  the

government. Such a statement must be clearly stated in the preamble. 

The preamble of the Constitution of Kenya shall read  as  follows; we the people  of Kenya aware  of the inequality and disunity

existing  in  our  lands  recognizing  our  struggles  against  exploitation,  corruption,  injustice  and  discrimination,  keen  to  create  a

society that secures  the dignity of human life, respects  cultural diversity, promotes  ethical public standards  and pursues  justice
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and freedom for all knowing that it  is  both  our  rights  and  sacred  duty  to  strive  for  a  society  do  establish  adopt  and  give  to

ourselves a posterity this Constitutionfor the republic of Kenya. 

Separation  -  something  to  touch  on  the  separation  of  powers.  I  recommend  that  the  three  arms  of  the  government  that  is

executive and judiciary should be independent of each other. The principle of separation of powers requires that there should be

the least possible overlap in the powers and functions of the different arms of government. There should be no overlap of staff in

the different arms of government. No arm of government should interfere with the functions and work of any of the other arms.

And no harm of government should be more powerful than any of the other as it is now. 

The executive is more powerful and there should be a separation of Head of State  from the head of government.  The executive

presidency should be scrapped and placed with the Prime minister. The President  should be directly elected by the people  and

his function would be a non-partisan with no party connections. Two he would have ceremonial powers  such as  receive foreign

dignitary, awarding of honours and medals,  and presiding over the state  opening of Parliament and public holidays. Would be

the symbol of national unity while the Prime Minister  in  this  case  would  exercise  executive  powers  would  exercise  executive

powers I would be the leader  of the party that wins the majority. Would be open to criticism in Parliament as  the leader  to of

the government. 

Defence and national security –  the  discipline  force  shall  be  established  by  the  Constitutionand  be  answerable  to  Parliament

through the minister of defence. There shall be a Commission established for the disciplinary matters and other related matters in

the course.

The President should cease being the Commander in chief of the armed forces.  The power  to declare  war or  join peace-giving

missions shall be vested in Parliament and not in the President so the national security issue is not a one-man idea.

Citizenship – every person born in Kenya or elsewhere at least one Kenya parent shall be entitled to be a citizen of Kenya.  Any

person who marries a citizen of Kenya shall have the right to become a citizen by virtue of that marriage. All persons  are  born

equal and should enjoy protection and benefit of the law. Equality  includes  the  full  equal  and  self-enjoyment  of  all  rights  and

freedoms. 

No person shall be  discriminated against on the ground of sex,  ethnic origin  language,  tribe  colour,  race,  mental  status,  birth,

age, religion, beliefs and practices,  political opinions disability health status or  any other status.  Any person who is a citizen of

Kenya and have attained 18 years shall have a right to obtain an identity card  and passport  free of charge.  No  person shall be

allowed to possess the dual citizenship. 

Constitutional principles – all sovereign power  belong to the citizen…shall belong and should belong  to  the  citizens  of  Kenya
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and shall be exercised by the state on their behalf so as to promote equality, human dignity, security,  freedom, justice,  humanity,

unity and prosperity. The President  shall report the nation through Parliament at  least  once a year.  On a whole  / to ensure the

realization of this basic social and economic objectives and principles. 

Natural resources  – all natural resources  belong in  common  to  the  people  of  Kenya  including  the  future  generations  and  the

state shall therefore protect such resources, including land water, flora, fauna and minerals for the benefit of all Kenyans. 

Development – the state  shall facilitate equitable development through eradication of poverty and establishment of  a  balanced

framework for a economic growth and social justice.  The state  shall take  special  measures  in  favour  of  developing  economic

marginalized  areas  especially  in  areas  inhabited  by  pastoralists’  community  to  re-address  imbalances  created  by  past  and

present and just laws and policies. An example is Turkana. 

All public resources shall be managed and used in a rational and efficient manner avoiding waste  and corruption.  The state  shall

involve the people in formulation, implementation and evaluation of development plans and programmes.  So in this case  we are

not involved, we just see things happening. So our recommendation is that they should involve people  from the initial stages of

any plan on the programme. 

Parliament  and  something  I  want  to  touch  on  parliament.  The  Parliament  shall  be  allowed  to  amend  any  part  of  the

Constitutionby  a  90%  majority  vote,  that  is  to  make  it  impossible  because  it  is  a  one  document  so  a  few  people  shall  not

manipulate here around. Being a Member of Parliament be a part time job. 

There shall be  no nominated MPs in the next constitution. What is their function and what is their work? There shall be  some

seats  reserved for women to contest  in general elections,  for respective constituencies.  So,  we recommend that there shall  be

some seats at a local level and national level for women to contest for. 

The  public  service  Commission  shall  decide  on  the  MPs  salary  just  like  any  other  civil  servant.  There  is  no  duplication  of

parliamentary service Commission and also public service Commission. 

All  presidential  appointees  should  be  approved  by  Parliament.  President   appointees  includes  Ministers,  Assistant  Ministers

Attorney General, Civil servants Managing Directors and all those should be approved by parliament. 

The presidential  powers  to  create  ministries,  public  offices,  districts  and  provinces  should  be  made  subject  to  parliamentary

approval.  The presidential  powers  to dissolve Parliament before its term should be  scrapped.  Parliament  should  have  a  fixed

term and develop it own calendar. MPs shall act on the basis of conscience and conviction or instruction from their constituency

and not their party. So, we elect them and they should act at our conviction not on their parties. On the basis of their parties. 
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It should be possible to impeach the President on the violation of the law or the Constitution or  corruption in office. That would

be the ground for impeachment. The President shall cease to be the MP and should leave the seat to someone else. 

Local government – the Mayors  and council chairmen shall be  elected directly by the people.  The Mayors  and chairmen shall

serve for only two terms or  two years  term. The minimum qualification for councillors shall be  at  least  std.  8  leaver  and  form

four-certificate holder. Councillors shall be paid by the central  government like the MPs.  There shall be  no need for nominated

councillors. 

Elections – the election of both civic, parliamentary and presidential aspirant shall be conducted separately just as  in the case  of

Uganda or in the other countries so that we may know who is who so that we may know who is contending for presidency and

who is contending the parliamentary seat. We want to know these people  and we want to see  them and we want to vote them

on their quality. There shall be specified dates for general elections as  it is now in kenya,  we don’t know. 29 is not a specified

date  every December but we need to be  specified  in  the  constitution.  The  electoral  Commission  appointed  by  the  President

shall  be  approved.  The  President   shall  appoint  the  Commissioners  of  the  electoral  Commission  and  then  be  approved  by

parliament.

Something to do with land – every person shall have a right to own land either individually or in community, with others. All trust

land presently invested in local authorities for the benefit  of  local  communities  shall  face  in  the  local  communities  themselves,

through specific legislation and other measures.  When  property  is  owned  by  a  community,  members  of  that  community  shall

have the right to decide on the use or disposal of that property guided by the connective communal interest and lifestyle. No one

may be depraved of property except in terms of law of general application and no law may have permit arbitrary depravation of

property. 

Com. Bishop Njoroge: Now, can you give your final point.

Pastor Dalmus:  I give the final point on basic human rights. Since they are all here, I can also highlight on the communal rights

or  cultural  rights.  The  state  individually  or  groups  in  society  shall  respect  cultural  values  of  different  communities  in  kenya.

Where such values are consistent with human rights and democracy. Thank you.

Com. Bishop Njoroge: Thank you. Eregai Peter. 

Eregai:   My names are  Eregai L. Peter  diocese of Lodwar adult education.  Education is a  basic  human  right.  It  enables  the

society to participate fully in the initial and the management of their developments. Open rooms for most information chairing for

equitable and sustainable developments and democracy. Harmonized culture and traditions. Education for all as  a central  policy
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in the government. creation for failure adult education. 

Adult  learning  is  conducted  in  vernacular  and  Kiswahili.  Kiswahili  is  only  a  national  language  but  not  official.  All  official

documents  are  written  in  English.  Those  who  become  literate  in  Kiswahili  and  Turkana  are  still  not  accessible  to  official

information as  all documents are  written in English and little in Kiswahili. Lack of emphasis in community mobilization to value

adult education has been there and is a pastoral community hence little has been put in education and community itself does  not

value it. 

Adult education is still not fully devolved in the country hence little funds  are  located  to  such  departments  to  run  its  activities

which are all not done in a year and policies are not in the constitution. There are no education policies in kenya.  Hence persons

are left themselves to decide whether to have it or not. Therefore that has an accelerated the high rate of illiteracy in the country.

There are no proper boards to manage education in Kenya and if they are  there,  they are  limited in powers  and as  a research

no action has been taken to correct  failure in education support  as  the  country  has  we  always  wait  for  some  individuals  and

foreigners to do things for us. 

Recommendations  for  adult  education  in  the  new  constitution.  Education  should  have  a  the  following  for  a  better  citizen

development as well as countries sustainable development. Equal educational opportunities to enhance most information sharing.

Literacy for sustainable development,  education  as  a  basic  right,  education  for  equitable  development  and  democracy  in  the

country. Certificates should be issued; examinations should be conducted for adult learners.  Develop a district  adult education

board with all powers to carry out mobilization and creating awareness in the community in education.

Continuous development and production of relevant textbooks  for adult learners.  Informal school for youth in pastoral  districts

including civic education and development education. Allocating enough funds to adult education to carry out its activities in the

country. All official documents should be written in national languages specifically Kiswahili. Finally the new Constitution should

look in education as a way powered for sustainable development and democracy in the country. Thank you. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much. 

Kaituko:  The  students  of  Lodwar  high  school  would  like  to  present  and  go  back  to  school  so  we  want  to  give  them  an

opportunity, go ahead. 

Ekiru: My names are Paul Ekiru I am from Lodwar high school. There is something we are  going to present  here as  our views

to the Constitution Review Commission. Now,  the first thing is we are  presenting this that the government should provide free

and  compulsory  primary  school  education  up  to  primary  level  to  enable  all  children  to  get  access  to  the  facilities  such  as

education. 
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The second one is the government  should  also  allocate  a  large  amount  of  bursary  to  the  marginalized  district  Turkana  being

included. 

The other thing is that the government should be  fair  in  distributing  teachers  in  the  country.  For  instance,  our  school  has  got

about five hundred students handled by less than 25 teachers,  so this should be looked into. In addition,  the youth should also

be preserved seats in Parliament to avoid the system whereby the youth are  represented by the old men who do not know the

interest or if they know their interest they just know few of their interests and their names. The government should also provide

education, which can benefit the students immediately they finish their secondary education. For instance,  a student who finishes

his  secondary  education  as  a  form  four  is  not  able  to  further  his  education  because  it  becomes  useless  also  in  the  society

because he has been taught so many subjects, which are  not practical.  Very few of the subjects  are  practical  and therefore the

government should look into that.  Our people  also are  nomadic in nature and therefore there should be mobile education units

to cater for their children who are supposed to receive education. I think that is all I had. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much. Can you go and register there. 

Mr. Kaituko: The next person is Emmanuel Paroo. Go ahead. 

Emmanuel:  Kwa  jina  naitwa  Emmanuel  Paroo.  Yangu  tu  itakuwa  ni  machache  na  nitaongea  kwa  lugha  ya  Kiswahili.  Sisi

Waturkana  tumekabiliwa  na  mambo  ya  usalama  katika  tarafa  hii  ya  Turkana  ama  katika  hii  wilaya  ya  Turkana  na

tumezungukwa  na  adui  ambao  kila  wakati  tukitafuta  mbuzi  kidogo  kidogo,  na  wajamaa  wetu  wanakuja  kuchukua.  Sasa,

tumeomba Serikali itusaidie hata wakati hii mifugo ikichukuliwa, itupatie kitu kidogo ya kununua hao mbuzi wengine tena. 

Jambo  ya  pili,  kipande  iwe  lazima  kipatiwe  kwa  watu  bure  badala  ya  kusema  ulete  shillingi  hamsini,  na  lete  hii  na  kile.

Tungependekeza Serikali tusaidie kwa njia ya kupatia watu kipande bure. Asante. 

Jambo la tatu,  watu wapatiwe birth certificate.  Birth certificate  hii  ambayo  watoto  huzaliwa  na  hali  mzazi  anaambiwa  lete  hii,

ikipita siku fulani unaambiwa lete mia moja na hamsini. Kwa hivyo, tunahitaji Serikali itupatie hiyo birth certificate bure. 

Jambo la nne, watu wetu hufa na tunahitaji Serikali yaani wakati  watu huuliwa na hawa wajamaa wetu Serikali itupatie bidhaa

kidogo ili tulipwe kitu kidogo ili turidhike basi na kwa wale ambao waliobaki. 

Com. Bishop Njoroge: Unasema mlipwe kitu kidogo kwa waliouawa? 

Emmanuel:  Aliyeuawa na majirani. Sio kidogo, ilipwe tu, lakini nimetumia lugha ya kidogo. 
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Jambo la tano, shule ya msingi lazima watoto wasome mpaka std. 8. Wasome hata kama hakuna uniform, wasome bure. 

Jambo la sita, ilisemekana ikifika mwaka wa elfu mbili, kila boma iliyo karibu na mji itapatiwa maji iliyo safi bure.  Na  jambo la

nane tunahitaji Serikali itupatie stima kutoka Lorokon kwa sababu tumeona hiyo nini inaendelea mpaka mahali inaitwa Lesos na

huko ni miti mingi mpaka kule na hapa sisi tuko nyumbani na tunahitaji Serikali itupatie stima bure. 

Jambo la tisa, lazima achaguliwe na wananchi wenyewe.

Kumi, sisi tunataka tupewe bunge ambalo lina-cost pande hii bunge tatu na pande hii bunge tatu ili maendeleo yapate  kupanuka

kwa haraka sana katika mji wa Turkana. 

Kumi na moja, mchanga huu wa Turkana lazima wenyewe wafaidike hawa wenyewe. 

Jambo la kumi na mbili, Serikali lazima ijulishe sisi kama inataka kuleta watu  wengine  wageni  wajulishe  sisi  ya  kwamba,  “sisi

Serikali tunatoka kuleta watu wengine kama wakimbizi kutoka Tanzania ama Somalia nyinyi mnakubali ama hapana” tukubali. 

Jambo la kumi na tatu, chief lazima akubaliwe na wazee achaguliwe na raia kwa sababu anahudumia raia. 

Jambo la kumi na nne lazima wazee wawekwe katika Katiba ya kisasa. Asisahauliwe, elders wawekwe katika Katiba ya sasa. 

Jambo  la  kumi  na  tano,  KWS  wakati  mnyama  kama  mbweha  ama  kama  fisi  anakula  mnyama  wetu,  hakuna  mtu  ambaye

anatulipa huyo mbuzi wetu. Inawachwa tu namna hiyo tu na lazima Serikali itulipe hiyo mali yetu. 

Kumi na sita,  tunataka wakati  stima italetwe lazima iwekwe kwa kila mahali, itolewe ile inatupigia kelele hapa ipelekwe  labda

mbali kidogo. Ipatiwe kila mtu stima. 

Kumi na saba, nasema kuna mambo mengine yaitwayo…

Com. Bishop Njoroge:  Nataka  kuwaomba  mnajua  akisema  na  mpige  kelele  inaingia  katika  kadude  haka  na  maneno  yake

ikienda  Nairobi  itakuwa  imepotea  na  ndio  anasema  maneno  mazuri.  Kwa  hivyo  mkipiga  kelele  mnapoteza  maneno  na

mnapenda maneno hayo. Si ni kweli? Kwa nini mpoteze basi. Wacha akamaliza mumpigie makofi kama ndio mnataka. Sawa. 

Emmanuel:  Kumi  na  saba,  tunataka  haki  ya  binadamu  itekelezwe  katika  Kenya  na  kila  district,  iwekwe  katika  kulinda

wananchi. 
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Kumi  na  tisa,  inasema  ya  kwamba  kuna  mtu  anaitwa  ombudsman.  Jambo  hili  tunataka  liletwe  kwa  kila  wilaya  ama  katika

Turkana hii. Tunataka ombudsman akuje ili wakati mambo fulani ikifanyika, yeye anaweza kutetea kwa mahali pengine. 

Ishirini, chama ambalo linang’ang’ania Kenya hii sijui  inang’ang’ania  mchanga  ama  inang’ang’ania  watu  ama  miti  sijui  kabisa.

Vyama lazima viwe vitatu ama vikazidi viwe vinne Chama ambayo wanataka – yaani wanaotoka kung’ang’ana – hivyo vyama

ambavyo vingine ni Ford Kenya, Ford Asili, Social sijui nani, simba ingine. 

Ishirini na moja ambayo ni ya mwisho, tunapenda wadada  ama wandugu zangu ama  hata  kama  kwa  sababu  nina  wasichana,

lazima  wajifunze  discipline  ya  kuvaa  nguo.  Mavazi  yao  kwa  sababu  utamkuta  mtu  amepasua  nguo  mpaka  upande  huu,

amepasua tena mpaka upande huu na mpaka tamaa inazidi kwa wanaume. Kwa hivyo tunataka Serikali irekebishe na aambie

hao watu warekebishe hivyo, wavae mavazi yaliyo bora kuliko kuvaa mwili nusu na mwili mwingine namna hiyo. Asanteni. 

Com. Bishop Njoroge: These students are very happy because when you read memorandum in English you are  not talking to

us.  Si  amesema  mambo  mazuri?   Basi  tuendelee,  sasa  nataka  kuita  Mbungewenu,  naye  tusikie  maoni  yake.  Karibu  pale

mbunge. 

Hon. Ekwe:   Bwana Commissioner Com. Bishop Njoroge,  mimi naitwa mheshimiwa David Ekwe,  Mbungewa  Turkana,  pia

Waziri Msaidizi wa Labour.  Ningependa kuwakaribisha na nina maoni ambayo ni yangu binafsi na kama mkaaji wa wilaya hii

yetu. Nitachanganya Kiswahili na Kiingereza. Nitaanza na content  ya mambo ambayo ningependa yarekebishwe,  then mwisho,

nimalize na context yetu, pamoja na process. 

Mimi nitakubaliana na wale walisema pamoja  nasi  ya  kwamba  tunahitaji  Katiba  mpya  kwa  sababu  tuna  mambo  mengine  ya

kubadilisha. 

Jambo la kwanza ni katika presidency.  Tungependa the powers  of the President  should be scaled so that we can create  other

posts  like the one of the prime minister, who can become the head of the government.  Na  President  abaki  kama  the  head  of

state.  Ningependa  hiyo  separation  ya  presidency  as  ile  ya  executive  na  Parliament  pamoja  na  judiciary  iendelee  kufanyiwa

improvement vile inaendelea saa  hii. Nafikiri tumekubaliana wote katika Kenya hii ya kwamba  Katiba  ya  saa  hii  inapatia  rais

mamlaka  mengi  na  hata  mtu  akiwa  na  nia  gani  nzuri.  Bwana  Commissioner  hata  hii  Katiba  ukipatia  Pope,  ataoa  zaidi  ya

mwanamke mmoja kwa sababu it is very attractive. 

Ningependa  pia,  katika  wilaya  hii  yetu  ya  Turkana,  kuna  wajumbe  watatu.  Ukiangalia  idadi  ya  watu  tuna  watu  karibu  nusu

milioni.  Na  kulingana  na  statistics  ambayo  tunayo  iwe  inapeana  ratio  ya  mjumbe  mmoja  kwa  watu  mia  moja  hamsini  elfu

kulingana na vipande I’m not talking about the registered voters. 
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Utakuta hii ratio imejulikana katika Kenya mzima to  be  the  highest,  kwa  hivyo  mimi ningependa  tuangalie  democracy  verses

geography. Ukiona pia distance ya kila constituency hapa, mjumbe mmoja ana-cover karibu almost 23,000  sq.  km. Hiyo bado

ni highest katika jamhuri yetu. Kwa hivyo mimi ningependekeza ya kwamba,  kutoka wajumbe  watatu  tuwe  na  wajumbe  tisa.

Ukiona representation pekee hata mfano hapa majirani wetu Uganda,  wana area  kidogo na wana wajumbe kumi na wawili na

Mawaziri  watatu.  Katika  Turkana  bwana  Commissioner  hatujawahi  kwenda  beyond  the  rank  of  an  assistant  minister  and  I

always argue that this is the highest post that has ever been realized in this world by a Turkana both alive or dead. 

Na vile tunaendelea kulingana na ile class ceiling tumeona bwana Commissioner,  ni kama hata tukileta maprofessors  ama nani

bado  tu  watapatiwa  tu  Assistant  minister.  Whether  your  are  illiterate,  whether  you  have  gone  to  school,  bado  utapatiwa

Assistant minister. Tunataka hii ibadilishwe, tuwe na ministers sawa sawa hata sisi tunataka kuona hiyo bendera upande huu. 

Na  tungependa  tutumie  kipande  kwa  kura,  badala  ya  uwe  na  kipande  halafu  uende  ukate  kura  mimi  ningeonelea  kama  ni

kipande kwa sababu inaonekana kupata  kipande ni rahisi kuliko  kupata  kura  na  hakuna  haja  ya  kupoteza  pesa  kwa  kukata

kura, pesa nyingi tunapoteza bure. Wacha tutumie kipande kwa kila jambo. Kama ni kura tunatumia kipande ili pesa  ya kukata

kura tutumie kwa mahospitali. 

Tungependa pia wilaya za Turkana na zile zingine za pastoralists  tupatiwe ile tunaita affirmative action.  Ya kusema kwa sababu

pengine  Kiambu  na  pahali  pengine  mzungu  alitangulia  mbeberu,  akakuza  kahawa  huko  1904,  na  sisi  hakufika  hapa  pengine

mpaka  independence.  Tungependa  ya  kwamba  kila  location  lazima  kuwe  na  barabara,  hata  kama  si  lami  iwe  at  least  the

government  can  maintain  it  kila  mara.  Lazima  tuwe  na  posta,  lazima  tuwe  na  simu,  lazima  tuwe  na  maji.  Hii  bwana

Commissioner,  ni  ile  basic  infrastructure  kwa  sababu  hii  ni  public  good.  Mtu  mmoja  hawezi  kujitengenezea  lazima  Serikali

itengeneze  ili  wananchi  wenyewe  waweze  kufanya  biashara  waweze  kuwasiliana.  This  is  an  investment  that  the  government

should make as a public good. 

Tungeomba pia kulingana na mambo ya basic  charter,  Katiba  iwe  na  basic  rights  charter  ya  kusema  hakuna  mwananchi  wa

Kenya ambaye kama hana kazi lazim apewe maintenance allowance katika kila mwezi na isiwe pesa  ile itafanya  mtu  asitafute

kazi, iwe pesa tu itatosha kununua pengine samaki na mkate kwa sababu hatutaki pia wazembe.  Ili wajue wakati  watapata  kazi

wanaweza kula nyama na vitu vingine. 

Tungependa   pia  kama  wilaya  hii  ya  Turkana  kwa  sababu  ya  njaa  lazima,  tuhakikishe  watu  wetu  wanapatiwa  relief  food

throughout.  Tungeomba  pia  as  part  of  the  basic  rights  charter  lazima  mambo  ya  dispensary  kwa  sababu  hii  bado  ni  kama

infrastructure  tu.  Dispensary  iwe  vile  tulikuwa  tunajua  zamani.  Unaenda  huko  unapata  matibabu.  Kwa  sababu  saa  hii  watu

wengine wanaenda wanaandikiwa, kutafuta dawa ni bure.  Kwa  hivyo  lazima  Serikali  itengeneze  pesa  mzuri  kwa  upande  wa

afya.  Ya  binadamu  pamoja  na  ya  mifugo  kwa  sababu  hapa  sisi  tunategemea  mifugo  na  lazima  pia  mifugo  kuwe  na  annual

vaccination na madawa zingine ile inaweza ku-maintain hadi ile sawa sawa. 
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Shule pia tunasema kama tumeamua juzi kwa bunge ya kwamba kila mwananchi apeleke mtoto kwa shule, kuna vitu tunaona

itazuia  hiyo  realization,  tungependa  kama  kweli  tuna  haja  ya  kupeleka  watoto  shule,  wacha  watoto  wasome,  kama  wana

uniform ama bila uniform. Kwa sababu tunaona mara nyingi watoto warudisha, activity fee, sijui uniform, sijui pesa  ya chaki sijui

nini.  Tungependa  kabisa  wacha  wasome.  Serikali  ilete  waalimu  watoto  wasome.  Kama  wako  uchi,  ni  sawa  sawa,  hata  sisi

tulisoma namna hiyo.

Elimu iwe ya  bure  kuanzia  kindergarten  mpaka  kidato  cha  nne.  Hiyo  ni  basic  literacy  tunataka  ku-improve.  Baada  ya  hiyo,

kama utaenda chuo kikuu ama unaitwa college, tungependa high education loans board iwe restructed ili kila mtu apate  mkopo.

Na hii mikopo lazima ilipwe at  that level  kwa  sababu  tunajua  ukifika  hapo  sasa  you  have  the  possibility  of  earning  na  kama

utarudisha hiyo ili wengine pia waendelee kusaidiwa kwa sababu tunataka kuhakikisha kila mKenya ameenda kwa shule. 

Tungependa ungetaka kuwa mjumbe lazima uwe na degree. Ukitaka kuwa Councillor lazima uwe umehitimu darasa la saba ama

la  nane  kwa  sababu,  lazima  ujue  kusoma  kidogo  vile  mambo  ya  Kenya  yanaendelea.  Na  ukitaka  kuwa  Mayor  ama

Mwenyekiti, lazima uwe mtu wa kidato cha nne. Na tungependa Mayor na mwenyekiti baada ya uchaguzi wa kawaida kama ni

lodwar  municipal  council,  watu  wa  lodwar  tena  wachague  Mayor  kutoka  kwa  wale  ma-councillors  wachaguliwe  hapana

Councillors peke yao. Na hivyo hivyo kwa mwenyekiti wa county council. 

Kulingana na wale councillors tumechagua kuna wale watajitokeza kuambia ya kuwa mwenyekiti.  Huyo pia achaguliwe na kila

mtu. Hii ni kwa sababu katika wilaya hii tumekuwa na shida katika  council  yetu  kwa  sababu  kuna  groups  zimeingia  kila  mtu

anataka  group  yake  iwe  chairman  ama  Mayor  na  kwa  sababu  ni  wachache  inakuwa  kila  mwaka  kuna  Mayor  mpya,  kila

mwaka sasa inakuwa ni vigumu kuendesha maendeleo.  Na  ile limit ya kufanya elections ya Mayor ama mwenyekiti mara tatu,

kwa miaka mitano, I think it is not fair.  Wacha tumchague Mayor miaka hiyo mitano, aharibu kazi,  atengeneze hakuna haja ya

kufanya mara tatu within five years. 

Tungependa katika Katiba tunaandika ya kwamba tutakuwa na wizara kama kumi na tano na tupatiwe allowance ya mbili ama

tatu kwa Serikali kuunda hiyo tu option. Tuseme kama sasa George Bush juzi kwa sababu ya terrorism akaunda moja.  So two

to  three  for  special  purpose,  the  numbers  should  be  fixed  and  one  of  those  ministries  tunataka  ministry  ya  pastoralists

development kwa sababu unless we confine and concentrate  policies and problems within one ministry  we  cannot  be  able  to

realize that affirmative action. 

We  have  again  examples  from  our  neighbours,  Uganda  ilianza  na  the  ministry  of  Karamojong  affairs  na  imesaidia  sana.

Tungependa  hata  hapa  hiyo  recognition  as  part  of  affirmative  action  ili  kuangalia  ile  shida  ya  areas  kama  hizi  kwa  sababu

tumejua Serikali haiwezi kuelewa taabu za pastoralists lazima kuwe na Wizara ambayo itafanya hiyo kazi. 
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Tungependa  pia  ma-chiefs  wapewe  kura  yetu  na  hawa  watu  watakuwa  /  lazima  wawe  watu  wazee  wameamua  ni  watu

wanatoka hiyo location. Kweli vile bwana agent aliongea hapa ni kweli.  Kuweka watu kwa karatasi  na unatoka huko asubuhi

na  ni  chief  sijui  ametoka  wapi  ndio  imetuletea  sisi  shida  mingi.  Lakini  yule  chief  ametoka  kwa  hiyo  location  anajua  hao  ni

wajomba wake,  watu wake atakuwa na heshima, akiwa chief mzuri  ataendelea,  akiwa  chief  sio  mzuri  watu  wana  uwezo  wa

kumpokonya mamlaka. 

Tungependa  katika  hii  Katiba  tuwe  na  uwezo  kama  mjumbe  amechaguliwa  na  hafuati  line  ya  hicho  chama  lazima  kuwe  na

uwezo  wa  ku-discipline  huyo  mjumbe.  Kama  Councillor  amechaguliwa  na  hafuati  hiyo  line,  lazima  kuwe  na  uwezo  wa

ku-discipline huyo mtu. Tusingojee hii miaka tano. Hii miaka mitano ni mingi kwa yule mtu ame-abandon ile mission ya mwanzo.

Tungependa pia hii harambee ifutiliwe mbali. 

Badala ya sisi wajumbe ama ma-Councillors ama viongozi wengine DC kuitwa fanya hii harambee,  kuja  hapa,  Serikali  itenge

pesa fulani constituency development fund.  Wajue  pesa  kama  Bunge  la  Canada,  kila  mjumbe  ana  pesa  karibu  two  hundred

million. Anakuja kwa kamati yake, halafu tunaamua. Kama tunataka shule, tunajengea hizo pesa  shule. Hapana kusumbua watu

na harambee kila mara. Kwa sababu hizi harambee zinatumiwa kufanya tu siasa ya fitina na siasa mbovu katika wilaya hii. 

Tungependa pia Madiwani pia wapatiwe mshahara wa kutosha na ilipwe from  the  consolidated  fund.  Mtu  anaenda  kupigana

kweli  kweli  kujipatia  kiti  amepoteza  ng’ombe  yake  mingi  anakuja  anapatiwa  7,000.  it  is  completely  unfair.  Mimi

ningependekeza Councillors wapatiwe shillingi mia moja elfu ili hizi qualifications tumesema, lazima  iwe  attractive  kwa  sababu

kama kiongozi lazima tupate the best from that community. 

Kama mmekubali ya Councillor, mtakubali yangu pia hata ya wajumbe tufikishe one million. Bwana Commissioner,  tungependa

kupendekeza ya kwamba DDC, DSG, leaders  meeting are  just  talking  shops.  We  are  not  interested  we  have  a  lot  of  good

speakers in this country. 

Tunataka hiyo power  iwe devolved.  Kama Serikali ili-allocate pesa  fulani katika  wilaya  ya  Turkana,  tungependa  tuketi  kama

viongozi  na  tuambiwe  hizi  ndio  fedha.  Saa  hii  mjumbe  ataenda  kupiga  kelele  ama  councillor  unasema  fanya  barabara  watu

wanafanya bara lakini accountability ya hizo pesa  hatuwezi kujua.  Lazima tupatiwe allocation na tukae kama wilaya na tuseme

tunataka kitu fulani na baada ya hiyo hiyo kamati iangalie hizo fedha zilitumika namna gani. 

Tungependa katika sisi tuko mipaka katika wilaya hii. Security hapa imeachiliwa tu wananchi na hawa wananchi ndio wanaunda

Serikali. Juzi watu wetu waliuliwa na malaria huko, tungependa proper security network, Serikali iangalie hapa kama nchi ingine

tupatiwe  kama  ni  police  ama  ni  KPR  wale  sisi  tunataka.  Na  sisi  hapa  tungependelea  hata  KPR  kwa  sababu  ni  watu  wetu

wanaweza kupigana na wapatiwe allowance kidogo tu ya kuwapatia morale waendelee na hiyo kazi. 
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Tungependa kabisa katika Katiba mpya kuwe na sheria hii najua it is already existing lakini haijatumika vizuri  kwa  sababu  ya

vyama vingi vya siasa. Lakini pia sisi tunaona kuna party functionaries wanatumia advantage ya kuharibu kazi badala  ya mambo

kupangia vizuri. Lazima kuwe na sheria hii ya kuonyesha wakati  wa campaign  na  kuna  wakati  uchaguzi  umefanywa,  viongozi

wamechaguliwa na kazi yao ni kukaa chini wapange mipango bila kusumbuliwa halafu wakati  mwingine tutaenda tena campaign

kulingana  na  record  ya  mtu.  Lakini  vile  tunafanya  siasa  katika  nchi  hii,  mtu  anatukana  rais,  mtu  anatukana  mjumbe,  mtu

anatukana Councillor, anatukana chief, badala ya kungojea forum kama hii ambayo una uhuru wa kueleza yale ambayo unataka,

kazi yako ni kutukana watu katika streets na kuharibu heshima ya ofisi. Hiyo lazima tuangalie kabisa  kama tunataka tuwe watu

na nchi ambayo tunaendelea. 

Lazima  kila  society  kuwe  na  sheria  na  tuwe  na  sense  of  justice  kwa  sababu,  bila  justice  kila  mtu  atajitetea  kivyake  na

hatutakuwa na nchi tena.  Na  pia,  wale viongozi ambao wanatoa tuseme cheques ambayo ina-bounce,  ambao wanatumia  ofisi

vibaya,  ndio  tulikuwa  tunasema  hiyo  ofisi  ya  ombudsman,  mtu  alisema  bushman  iletwe  hapa  ili  tusitumie  ofisi  yetu  vibaya,

tusidanganye wananchi ya kwamba “nimeleta cheque pengine ya mia tano elfu nipigie makofi” na hakuna pesa  katika account.

Hiyo lazima tukatae kabisa. 

Sisi pia tungesema vile tumeamua tuongeze mishahara ya madiwani, kuna mishahara ya waalimu. Waalimu wanafanya kazi nzuri,

tunajua Serikali haina pesa  nyingi  lakini  nafikiri  hata  waalimu  tungeomba  kabisa  kwa  sababu  juzi  tumeongeza  judiciary  pesa.

Bunge tunaongeza pesa.  County council,  juzi tumeleta hii pesa  ya lactic,  lazima  pia  waalimu  tuwapatie  kitu  kidogo  ili  hao  pia

wafurahi. Na katika Serikali, appointments ya public officers, MD, judges lazima ipitie katika bunge. 

Executive ita-nominate and then  wataenda  kwa  kamati  ya  bunge  kukagua  hawa  watu  historia  yao,  nini  na  nini  ili  waendelee

kufanya hiyo kazi nafikiri hiyo italeta transparency mzuri kuliko vile mambo yalikuwa zamani lakini kwa hayo yote ningependa

kuongeza  tunaweza  kuongea  Katiba  na  tutapata  Katiba  mzuri  na  hata  hii  Katiba  tunayo,  sio  mbaya  sana,  it  has  served  this

country lakini lazima tuangalie maneno ya uchumi wa nchi hii. Lazima tuangalie maneno ya management kwa sababu iko sheria

nyingi haitumiki na tungependa kabisa sisi wananchi ni vizuri kuongea maneno ya wakubwa wanatumia ofisi vibaya. Lakini kama

sisi wananchi hatuwezi kujua haki zetu huko wataendelea kutumia ofisi  vibaya  sisi  wananchi  pia  lazima  tuwe  tayari  tujue  yale

yanatakikana na tusaidie na  ndiposa  mimi naomba  kabisa  katika  hii  kazi  ya  kamati  ya  Katiba  mpya,  civic  awareness  lazima

iendelee na hata Katiba tukimaliza lazima turudi tena hapa kwa watu ili wasome Katiba wajue nini tumekubali kwa sababu kuna

watu wengi watafikiria saa  hii yale tumesema yote yatakubaliwa na haya tu ni mapendekezo.  Tutapitisha bunge tena baada  ya

kupitisha bunge ndio itakuwa tayari tungependa umati tume yenu iendelee na hiyo kazi na kama mtahitaji muda wa kutengeneza

hii kazi mimi ningependekeza mpatiwe muda wa kutosha muendele na hiyo kazi na kama pia itabidi,  bunge tuongeze. Na  lazima

tuongeze bunge. Ni maoni yangu.

Ningesema wilaya hii yetu ya Turkana tungependa tugawe mara  tatu.  Sababu  utakuta  wilaya  zingine  kama  Thika  kama  wapi

very small, hapa tungependa tugawe hii wilaya mara tatu, ili tupate wilaya tatu. 
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Tungependa pia kusema ya kwamba kulingana na provincial administration, tunahitaji reform kubwa hapo.  Mimi naona ofisi ya

chief inasaidia chief. Ukitoka ofisi  ya  chief  unafika  kwa  ofisi  ya  DO.  Mimi  kwanza  tarafa  zangu  nyingi  hakuna  DO  na  bado

tunaendelea kuishi. Kwa hivyo hiyo inaonyesha hatuna haja na ma-DO.  Tutoke kwa chief twende tu kwa DC na tukitoka kwa

DC mimi pia sioni faida ya PC. Kwa sababu kama tunalia hatuna fedha katika nchi hii why do we want more layers? We should

reduce some of these layers so that we can get more money to pay teachers, to provide medicine and to buy chokaa ya shule. 

Mimi ningependekeza DO ifutiliwe mbali, provincial level itoke,  ibaki from the chief to the district  and then to the line ministry

because,  we want  a  lean  government.  Katika  system  ya  formation  ya  prime  minister,  tungependa  iwe  parliamentary  system.

Mimi ningependekeza representative democracy.  Kuna watu wengi wetu kwanza kwa NGOs wanaongea maneno ya popular

democracy.  Mimi  Naongea  maneno  ya  representative  democracy  ili  sasa,  chama  ambacho  kitabuni  Serikali  kiwe  ni  chama

ambacho kina wajumbe wengi katika bunge. The party with the majority MPs will become the governing party na wata-appoint

prime minister.

 Tungependa pia tuwe na Senateas  part  of parliament.  Parliament tuwe na Senatepamoja na house of representative kama vile

tulianza wakati huu tulipata uhuru. Na katika kila wilaya na tukifanya boundary mzuri, tukiangalia maneno ya constituencies vile

tumeamua hapa, kila wilaya iwe na senator mmoja na wawe watu wamekomaa sawa sawa, they are living testimony institutional

memory tunaweka hawa huko na House of Representatives zibaki tu kama vile tuko sasa kama wajumbe. Nafikiri hiyo itasaidia

sisi kwa upande wa checks and balances ambayo tunataka ili tuangalie.  

Na nikimaliza, ningependa kuhimiza ya kwamba kwa kweli tukienda kwa kura bila Katiba mpya and I am just being sincere and

speaking my mind, sisi tuko tayari kama KANU na kama individuals. Tuko tayari kwenda kwa kura wakati  wowote.  But I am

imagining tukienda kwa kura na hii Katiba na hii mamlaka yote, tupate President mpya, it is so attractive.  I will just see  ukifanya

kura that is the end of the Constitutionreform kwa sababu wewe huwezi kunipatia haya mamlaka halafu uniambie itoke tena. 

Kwa hivyo, kama kuna mtu pengine ambaye anajua amefanya wakati  wake amemaliza na mimi nasema we need to recognize

the fact that some leaders of this country fought for independence, they have done a major contribution to support  us,  we have

reached where we have reached as a country. We cannot ignore that. That pre-independence generation ambayo tunaamini the

last one ni Moi, they should not be  subject  to the two terms limit. Waendelee kufanya vile Kenyatta  aliendelea,  apumzike siku

Mungu atamuita. 

And then baada ya hiyo sasa, katika hii Katiba mpya sasa, hii “dot com yetu” hii, sisi tunasema young turks can be subjected to

the two terms limit kwa sababu they were born after independence and that to me, in my view, itasaidia ku-nourish and cement

democracy because  any constitution, the Constitution making process  has to alley the fears of the current  region  and  to  think

otherwise  we  are  just  wasting  our  time.  And  the  institution  of  the  presidency  is  equally  important  na  lazima  tuhakikishe  ya
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kwamba  hii  generation  ya  zamani  we  send  them  off  properly  and  then  we  start  a  new  generation  ambayo  sasa  tutachukua

section 59 ya Katiba tuweke calendar ya bunge as part of the current reform and that is already in the works. 

Tungependa vyama to be reduced to three parties. Kwa sababu saa hii kila mtu anaamka asubuhi anataka chama chake.  Kuna

chama cha mtu binafsi, kuna chama cha clan, kuna chama cha ukabila, we want them, infact I am very happy, hii tunaona saa  hii

watu  wako  KANU  na  wako  Ford  People,  wengine  wako  Ford  Kenya  na  wako  KANU,  wengine  walikuwa  SAFINA  na

wako KANU.  It  is a healthy process  kwa sababu we are  trying  to  get  an  equilibrium  in  economic.  They  are  trying  to  place

themselves and finally, hata America,  hata UK huwezi kusikia vyama karibu hamsini vile tunavyo katika  kenya.  You  will  only

hear of about three or four prominent parties but actually the real parties are two. The conservative and the liberal in the UK.  In

America, the republicans versus the democrats, sasa  utakuta hii ni democracy ambayo imekomaa since 18th  century na imefika

namna hiyo kwa hivyo hata yetu ijapokuwa I don’t see  even that being an issue because  I think it will sort  itself. Wale mmoja

mmoja tutaacha hawa KANU ili tuendelee. 

Katika wilaya hii ya Turkana,  apart  from ministrial posts  sisi hatujawahi kuenda beyond the post  of a DC.  Na  hata  wale  DC

tuliona  naye  ni  mmoja.  Na  sisi  tunaamini  ya  kwamba  hao  watu  ni  wengi.  Tungependa  kabisa  lazima  kuwe  na  as  part  of

affirmative action,  unajua kuna kabila zingine wameonja onja hii vitu wanajua  utamu  na  umuhimu na  hawajui  wanatupinga  sisi

lakini pia sisi tungependa tupate hiyo experience as  a nation ili tuwe na ambassadors,  tuwe na permanent secretaries,  tuwe na

MDs wengi ili tuwe tusaidie tuweze kusaidia watu wetu na Waturkana wajue we  are  not  condemned  to  be  a  small  man  that

being  a  Turkana  is  not  an  inequality  that  you  can  rise  to  become  anything  you  want  in  this  particular  country.  Na  nilikuwa

nimependekeza  tupate  constitutional  development  fund  kwa  sababu  hii  ita-remove  ile  burden,  mjumbe  anapata  saa  hii  ama

councillors na viongozi wengine. So that tuwe na fund hiyo ambayo tunaweza kusaidia mambo.

Halafu mwisho kabisa,  tungependa tuwe na mobile polling stations.  This is a migrant population na pale watapigia  kura  pahali

walikatia kura ni tofauti  na  pahali  watapigia  kura.  Wakati  tunapiga  kura  unaangalia  kama  wanatoka  hiyo  polling  station  ama

bado.  Ingekuwa tu tutafute namna ku-reduce  hiyo fraud ya  kudanganya.  Kama  ni  hiyo  mark  tuhakikishe  lakini  tuhesabu  mtu

pahali ako.  Mimi naona  ita-improve  hata  registered,  hata  wale  watu  wanakuja  ku-vote  kwa  sababu  lazima  tupendekeze  pia

kama sheria ni haki yako na lazima upige kura.  Hiyo katika sheria,  iko nchi zingine zinafanya hivyo,  lazima  uende  upige  kura.

Kwa hivyo yangu ni hayo na tumeshukuru mmekuja Turkana mara mingi Katiba ilifanywa Lancaster  haikufika hapa sisi pia we

are  part  of  the  great  republic  na  tunafurahi  wakati  mnakuja  hapa  ili  tuweze  kusema  mambo  ya  watu  wetu  na  muendele

kutusikiza. Asante. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Watu  wamekuja  hapa  na  wameshuhudia,  kuna  wakati  wabunge  wakichaguliwa  wengine  hawarudi

kwa constituencies zao na wamechaguliwa na tumesikia maoni kwamba watu wanasema Mbunge asiruhusiwe kumaliza miaka

mitano kama hafanyi yale aliyochaguliwa au harudi kwa constituency  yake.  Ningependa  kusikia  maoni  yako.  Uligusia  kidogo

kwa party mtu akitoka katika hali ya party lakini hiyo sikusikia. 
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Hon. Ekwe: Mimi najua Turkana wajumbe huwa wanarudi nyumbani. Hilo swali litategemea vile watu wanaweka umuhimu wa

kazi na ni wananchi.  Kazi ya mjumbe ni kama kazi tatu.  Iko ile muhimu ni kwenda bunge, na pia kuna kazi ya kuja nyumbani

pengine uwe na mikutano hapa na pale.  Inategemea  if  your  constituency  is  that  rural  and  some  people  don’t  mind  u  missing

parliament, and they want you to be around, then that is what makes them tick and an MP will try to respond to that but there is

also a constituency ukiona kama wenzetu wa upinzani kazi yao ni kupiga mdomo, hakuna  hata  harambee  wanafanya,  hakuna

hata maendeleo wanaletea watu,  hawashirikiani na NGOs ama watu  fulani,  na  bado  wanachaguliwa  kwa  sababu  watu  kama

mheshimiwa Anyona, wameongea na watu wao wanasema kazi yao ni kupiga mdomo. 

Kwa  hivyo  hiyo  inategemea  vile  constituency  iko  but  mimi ningependa  as  part  of  civic  education  ili  watu  pia  wajue  kazi  ya

mjumbe ni nini kwa sababu kulingana na vitabu tumetengeneza Katika bunge sijui kama ziko hapa as part of education.  Inaeleza

na ina narration (Nipatie hiyo karatasi bwana coordinator)  inaeleza vizuri hiyo kazi ya mjumbe ni nini. Now,  watu wetu ambao

wanatuchagua wakijua kazi ya mjumbe ni nini nafikiri tunaweza kuelewana na hawa.  Kuna moja kwa Kiswahili na ingine kwa

Kiingereza. Inaitwa the house for all Kenyans. Na ile ya Kiingereza raise from west minister to the Kenyan bunge. 

Sasa  hii inaonyesha historia ya bunge letu na  pengine  if  this  can  become  part  of  the  civic  education  nafikiri  tutasaidiana  kwa

sababu mara mingi waheshimiwe wanaumizwa kwa mambo  ambayo  hayawahusu  hawa.  And  also  I  think  there  is  basically  a

collapse in the executive in terms of providing services sasa  inakuwa kila mtu watu wakipigana wanaenda kwa mjumbe. Kama

mtoto amefukuzwa shule from std. 1 hajui hata baba yake ama uncle yake anaenda kwa mjumbe and I think these are things we

need to restructure. 

Com. Bishop Njoroge: Mheshimiwa nataka kukushukuru kwa ajili ya maoni haya ambayo yamekuwa ni maoni ya muhimu na

tena kukubali kukaa kwa muda huo wote na kukaa na wananchi wako na kutoa maoni. Hiyo inaonyesha kwamba hata nyinyi

mnatilia maanani kazi tunayoifanya. 

Kaituko: The next presenter  is Jackson Lokwato.  Fika haraka,  Anafuatwa  na  Edan  John  Mark,  Noah  Lochuch  will  be  the

third in line. 

Jackson: Asante sana Commissioners na ningependa ku-recognize presence ya councillor wangu wa Lorgun Bwana Latan na

ningeanza kwa kupeana maoni yangu ama kwa kuchangia kwenye hii kamati moja kwa moja nikigusia zaidi juu ya wasiojiweza.

Kwa  hivyo  (Kiturkana).  Ningependa  kuguzia  juu  ya  utamaduni  wa  Waturkana  dhidi  ya  walemavu.  Kwa  kusema  kweli,

utamaduni  tunaheshimu,  ndio  lakini  tukiangalia  bwana  Commissioner  tunaona  kwamba  utamaduni  haikutilia  maanani  sana

walemavu. Mtu mlemavu, angezaliwa katika jamii ya Waturkana ilikuwa inaonekana kama bahati  mbaya na kwa hivyo kwenye

hii Katiba  mpya  ningependa  Waturkana  ama  kwenye  utamaduni  wa  Waturkana  wajaribu  kuweka  maanani  sana  walemavu.

Asaki  ngiturkana  kingarakinae  alowai  kladaang  kangolo  sodi  ngitunga  daang  toliwor  sawa  awadaang  ne  eliwor  iche  itwaan
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epolot kuliko itwaan iche awadaang 

Na  nikigusia  pia  kwa  upande  wa  ofisi  ya  walemavu  ambayo  iko  Nairobi,  kuna  Rehema  house  one,  Rehema  House  two.

Ukiangalia  kwa  hiyo  association  of  the  disabled  si  unaona  hapa  katika  wilaya  ya  Turkana,  sisi  wenyewe  hatujawahi  benefit

kabisa kwenye hiyo cake ambayo ilikuwa na presidential  initiative. Sisi hatuja-benefit.  Tunaambiwa nenda kwa social services.

Kwanza hizo ofisi za social services ziko hapa. kwa hivyo Tunapendekeza ofisi yetu iwe independent katika district level. 

Ofisi  yetu  ya  walemavu  iwe  katika  district  level  tusipitishwe  pitishwe  tena  kwa  mambo  ya  social  services  kwa  sababu  hata

majamaa  ndio  wametufinya  sana.  kwa  hivyo  tunahitaji  ana  independent  office  ambayo  inaweza  kushughulikia  mambo  ya

walemavu kwa sababu pesa iko.  Rehema house ina-generate a lot of millions but yet Mturkana hapa mimi nikiwa mmoja wao

we are not benefiting. 

Nikiongea  kwa  upande  wa  elections  –  mambo  ambayo  yamegusiwa  hapa  ya  kwamba  kusiwe  a  nomination,  mimi  nataka

nomination ikuwe. Kuwe na special groups kama walemavu. Sisi ndio ikiwa ni kwa Constitution itakuwa ni afadhali kwa sababu

kwa  sasa  hivi  President   ana-nominate  ma-MP  ambao  tu  wanaweza  ku-sing.  Haya  mjumbe  naye  akija  ana-nominate  nini,

ma-councillors ambao wanaimba tu juu yake lakini walemavu wanaachwa na ni ukweli kabisa. 

Tukiangalia kwa upande wa sexual abuse na hii ningependa kabisa iwekwe kwa maanani sana. unapata ya kwamba mwanamke

ambaye saa zingine ni disadvantaged kwa njia moja au nyingine, labda ni Mwenda wazimu, mtu mzuri anamwendea usiku halafu

anamfanyia  mabaya  ama  anamfanyia  mazuri  kwa  interest  yake  mwenyewe  hatimaye  yule  mama  anapata  mtoto.  Kwa  hivyo

tunataka kwenye Katiba mpya aswa kwa walemavu na wale ambao labda wako disadvantaged katika hii Katiba mpya, huyo

mtu akigunduliwa aletwe hadharani ndio dunia ione ya kwamba huyu ndiye alifanya yale.  Kwa hivyo, tunataka katika hii Katiba

mpya ifanyike hivyo. 

Kwenye Katiba mpya ikiwa mwanaume anaweza ku-rape mwanamke ambaye ni mlemavu mimi sioni hata haja wa-hang yeye.

Akuwe castrated especially kama ako na virusi vya HIV na ugonjwa hatari hakuna haja. Wacha tu akuwe castrated  lakini dunia

wajue ya kwamba huyu jamaa ndiye alifanya hivyo kwenye hiyo Katiba mpya. Tukija kwa government buildings and structures,

sisi walemavu kuna mahali pengine sana  tumekuwa  disadvantaged  kwa  sababu  saa  ingine  umeenda  na  wheelchair  yako,  saa

ingine na crutches zako pengine unataka kwenda kumwona bwana DC unataka kumwona mkubwa fulani, labda MP.  Sasa  ni

saa ngapi utaingia na wheelchair yako ndani ya lift kwenda huko juu? Kwa hivyo Tunapendekeza kwenye hizi buildings ambazo

ni mrefu ama nini kuwe na kaofisi chini ambayo sisi tukienda labda tunaitiwa yule mtu anakuja tunaongea.  Nashukuru  sana ofisi

ya DC ya Turkana kwa sababu hata / walifanya mzuri hawakumaliza ile gorofa. Kwa hivyo hizo structure wajaribu watengeneze

kwa mfano as a resource center hapo, unakuta iko stiff sana. Mimi nitapanda saa ngapi na ma-clutches zangu. (Kiturkana) 
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Tukija kwa upande wa education na ningependa hapa pia iangaliwe sana kwa walemavu. Kwa upande wa education,  mlemavu

usimwone tu namna hiyo kwamba amelemaa. Wengine wao ni geniuses. Infact they are  even buried talents.  Na  kwa  hivyo  ni

lazima tuwapatie nafasi ya kwanza na elimu kwa walemavu mimi nasema hivyo at  least  iwe ni ya bure.  Iangaliwe  kabisa  from

primary level mpaka kwa university. Nashukuru hata chairman wa Kidusa ako hapa. Kwa hivyo ni lazima upatie mlemavu nafasi

ya kwanza na hata kwa upande wa bursaries wapatiwe nafasi ya kwanza wasome kwa sababu labda hiyo tu ndio bahati yao. 

Jambo  ambalo  mimi ningependa  kusema  bwana  Commissioner  na  ningependa  ku-commit  myself  to  this,  mimi  I  have  never

regretted ya kwamba ni kwa nini mimi niko mlemavu na singependa mlemavu yeyote a-regret.

Kwa  hivyo  kwa  upande  wa  elimu  tumekubaliana  namna  hiyo  na  hata  ma-councillors  wetu  pamoja  na  wajumbe  ambao

tutawachagua kwa hiyo next Parliament ni lazima waangalie katika Constitutionyao, katika maoni yao ya kwamba kuna watoto

walemavu  wasaidie.  Otherwise  Waturkana  bado  wako  kwa  ile  culture  ingawaje  mimi  nikiongea  hapa  kama  secretary  wa

disabled hapa basi hata mimi mwenyewe nitachunguza na nikiletea mjumbe habari  ama councillor na akatae  kusikia maoni yetu

tutakutana hata kwa voting, kwa sisi hatuna cardi. (Kiturkana)

Tukiangalia kwa upande wa afya nikimalizia  (namalizia  bwana  Commissioner,  na  unajua  walemavu  ungewapatia  nafasi  mrefu

kidogo.  unajua tumekuwa marginalized kwa  muda  mrefu  bwana  Commissioner).  Tukiangalia  kwa  upande  wa  afya,  mimi pia

ningependekeza katika Katiba mpya ya kwamba walemavu wapatiwe matibabu ya bure.  Hatusemi ya kwamba we are  taking

advantage of our disability. We are not taking advantage but the thing is kuna vitu ambaye in human society ni lazima wa-realize.

Si ni ukweli? Na kwa hivyo kuna magonjwa fulani fulani ambayo labda ni chronic diseases  including HIV and AIDS kwa hivyo

dawa  ikipatikana  walemavu  wapatiwe  nafasi  ya  kwanza  ama  mnafikiria  hawawezi  wakapata?  (Kiturkana)  kwa  hivyo  ndio

tunasema wapatiwe nafasi hiyo ya kwanza katika matibabu including virusi vya HIV, magonjwa kama vile cancer  na vingine, ni

lazima tupatiwe nafasi hiyo. 

Bwana Commissioner, ningependa kukushukuru sana lakini kwenye hii Katiba mpya nitashukuru kwa sababu hata mimi nikipata

unga tutapambana na wanaume. 

Kaituko: John Mark was the next person but we are  going to call maendeleo ya wanawake because  they are  living for some

other place. 

Jeniffer:  Mimi ni Jeniffer Akai Tioko na ninawakilisha maendeleo ya wanawake katika mjadala wa mageuzi ya Katiba.  Kuna

mambo tofauti tofauti tumekuwa tukijadiliana na kama vile tumewasikia wenzetu wakinena bwana Commissioner tunaomba hata

sisi utupatie nafasi kwa sababu kuna yale ambaye tungependa tuzungumze na tujadiliane. Kuna yale ambayo yanatuchoma zaidi,

ama aje akina mama? 
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Nitaanza na haki ya ardhi na mali.  Ni  nani,  anayepaswa  kumilik?  Sisi  katika  kikao  chetu  tukaona  ya  kwamba,  yule  ambaye

anaishi mahali pale ama mwenyeji anastahili kumiliki ardhi hiyo na mali. Na kuna hili swali ambalo tulijiuliza wenyewe tukasema,

je Serikali iwe na uwezo wa kutoa ardhi ya mtu binafsi kilazima kwa lengo lolote.  Sisi wenyewe tukaweza kujadiliana tukaona

ya kwamba  ni  lazima  Serikali  iweze  kumhusisha  mtu  binafsi  ambaye  ni  mrithi  wa  mahali  pale  ili  waweze  kujadiliana  na  hata

kuelewana kuhusu ardhi hiyo ili waweze kusikilizana ndiposa mtu huyo aweze kutoa ardhi hiyo kwa moyo ambao ni moyo safi.

Sio tu kusukumwa na kuambiwa wewe mama toka hapa tunataka ardhi hii. Hapana ni lazima tuweze kuhusishwa tujadiliane na

sisi wenyewe tuisalimishe ile ardhi kwa moyo ambao ni moyo safi. 

Haki za jamii na tofauti za kitamaduni – sisi tumeangalia katika kitamaduni yetu hapa Turkana inachangia, kwani sisi kwa sauti

moja tuliweza kuongea kwamba baadhi ya sheria ambazo zinatekelezeka sambamba na sheria ambazo tunazo katika tamaduni

zetu. 

Usalama – tumeona ya kwamba ni kitu ambayo imerudisha wilaya hii yetu ya Turkana nyuma sana.  sisi tumekuwa maskini sana

kwa sababu ya hii mambo ya usalama. Tunauliza Katiba mpya ambayo inatekeleza hivi sasa ya kwamba usalama katika mipaka

yetu iweze kuangaliwa sana. Serikali waweze kutuma kikosi ama majeshi ambayo inaweza kukabiliana na mambo ya mpakani.

Kwa sababu utakuta ya kwamba yule ambaye anaumia ni mama na mtoto. 

Katiba pia ihakikishe ulinzi dhidi ya tamaduni zinazobagua. Sisi tuliangalia na tukaona ya kwamba tamaduni ambazo zinabagua.

Sisi  katika  kikundi  chetu  tulionelea  katika  hakikisho  (nifafanue  bila  kusoma,  wacha  niende  kwa  lugha)  tumeweka  mstari  wa

mbele lugha yetu ya Kiturkana iweze kufunzwa kila mtoto aweze kuiongea na lugha ambayo ni ya taifa iwe ya Kiswahili. 

Uraia ama mraia mwema – tumeangalia ya kwamba katika utaratibu na sheria hapa nchini kenya, Serikali ichukue wakati   wake

kumwelewa raia kikamilifu bila kubagua huyu na yule. Kipande kitamtambulisha kuwa huyu  ni  raia  halisi,  passporti,  cheti  cha

kuzaliwa.  Tukiangalia  pia  upande  wa  Serikali,  sisi  tuliweza  kuangalia  kwamba  Serikali  nzuri  ni  ile  ambayo  inajali  raia  wake,

inajali masilahi na hata inajali maisha ya watu wake.  Mahakama,  tungependa Katiba iweze kuelewa kwamba viwango vya kila

mtu sio sawa. Utakuta ya kwamba mtu akifikishwa mahakamani, kuna yule tajiri na kuna yule maskini. Sisi tuliona kwamba kesi

zote  ziweze  kupita  katika  ofisi  ya  DO  wa  tarafa.  Ama  ipitie  chini  ikielekea  juu.  Ile  ambayo  itakuwa  ni  mbaya  zaidi,  iweze

kupelekwa kule juu lakini tulikuwa tunaomba ya kwamba mahakama pia ianzie pale chini. Isiwe tu ni pale kotini kabisa. 

Sisi tuliweza kuona ya kwamba rais achaguliwe na watu awe ni mtu ambaye anajua  uongozi  ni  mtu  ambaye  amekuwa  katika

kipindi cha ujumbe kwa muda mrefu na pia awe ni mcha Mungu. Tunaweza kulindwa na kuhakikisha haki za watoto  wetu.  Sisi

tuliweza  kuangalia  ya  kwamba  watoto  wetu,  sisi  tuliweza  kuangalia  ya  kwamba  watoto  kwa  mfano  ikiwa  kutakuwa  na

mahakama moja ambayo inashughulikia haki ya watoto  kwa mfano watoto  wa kisichana wakinajisiwa ama wakipatiwa mimba

na mtu, huyo mtu anafaa kukamatwa na awekwe ndani hata zaidi ya miaka kumi na zaidi kwa sababu anastahili hata na kupigwa

faini na viboko kwa sababu yale anayoyafanya sio muhimu. 
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Haki ya akina mama – sisi pia tunadai haki zetu. Tunataka tuwe mstari  wa  mbele  kupewa  nafasi  kwa  ugombeaji  wa  viti  vya

bunge usawa na wanaume pia. Kazini, masomoni na hata jamii. 

Unajisi  –  swala  hili  likabiliwe  vikali  katika  Katiba  yetu  kwani  mtu  akipatikana  amefanya  hivyo  anastahili  kufungwa  na  hata

kunyongwa. Walemavu: Umeona ya kwamba wamedhurika na hata kuna uwezekano hata wamewekwa pembeni.  Tukiangalia

Serikali tunaomba ya kwamba Serikali iwape vifaa tofauti tofauti hao walemavu na kuna watu wa viwango tofauti kama viwete,

vipofu  hata  na  bubu  na  wengineo.  Wana  haki  sawa  na  watu  wengine.  Kwa  hivyo  wahusishwe  kwa  mambo  yote  na  hasa

kuelishwa na hata wajue haki zao na Katiba iwasawazishe. 

Haki za kimsingi – hapa sisi tumeweza kuangalia na kwamba wajane kuwa baada  ya waume zao ama mume wake akifa  yule

mjane  awe  na  haki  ya  kurithi  mali  ya  mumewe.  Isiwe  tu  atanyanganywa  na  kutupwa  kule  nje.  Sisi  tunaomba  wakati  kama

itakuwa ni bahati mbaya mume afe sisi tunaomba ya kwamba tupewe haki katika Katiba kuweka mkazo ya kwamba lazima pia

wamama  waweze  kurithi,  isiwe  tu  ni  jamii  ya  upande  wa  bwana  ndio  itaweza  kurithi  na  kumfukuza  yule  mama.  Kwa  hivyo

tunaweka mambo hayo kuwa na makali. Mama ambaye ni mmoja katika familia, pengine huyu mama ni mmoja na hana bwana.

Tulikuwa tunaomba ya kwamba Serikali iweze kuangalia kwa upande wa elimu, huyo mama naye aweze pia kusomesha watoto

wake na aweze pia kuwa sawa na wale watu wengine. 

Watoto mayatima -  mtoto anaweza kuwa yatima, kwa wazazi wake wote kufa ni kwa ajili ya ugonjwa wa ukimwi ama pengine

anaweza kupoteza wazazi wake akiwa mdogo.  Huyo mtoto Serikali ichukue jukumu kuwasaka na Serikali iwasaidie kwa hila

na  mali,  kusoma  wawe  mstari  wa  kwanza.  Pia  iwajengee  mahali  pa  kuishi  na  hata  mahitaji  mengine  ambayo  itakuwa

imekumbana na wao.  Sisi hatukuwa na mambo mengi. Nafikiri nitakomea hapo,  ninashukuru, ningekuwa na mengi  zaidi  lakini

nimeweza kukata kukata. 

Kaituko: John Mark Edan is the next presenter. 

Edan: My names are John Mark Edan and I am going to make a presentation on behalf of the proposed  Turkana professional

caucus  and  I  will  go  straight  to  the  point.  The  next  Constitution  of  Kenya  should  have  above  other  things  a  well-defined

preamble that sets out our national vision and underline our sovereignity as a state and the supremacy of the constitution. 

The directive principle of the state  our Constitution should have principles and values that guide public  policy  formulation  and

implementation and the above principles should be binding and enforceable in law. 

On constitutional supremacy – the next Constitution should do away with the  65%  majority  vote  provision,  which  allows  the

Parliament  to  alter  any  part  of  the  constitution.  This  should  be  done  by  the  people  of  Kenya  through  a  referendum.  That
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referendum shall be called by an independent constitutional Commission created for this particular purpose. 

On  citizenship,  the  next  Constitution  of  Kenya  should  make  sure  that  issuing  of  ID  cards  is  decentralized  to  the  lowest

administrative level and preferably that should be done at the locational level. 

Borders  and  insecurity  –  our  boundaries  should  be  clearly  demarcated  and  protected  by  the  new  Constitutionand  the

government must secure our boundaries using military and paramilitary units and not police contegence today.  The government

of  Kenya  should  protect  Turkana  in  the  same  way  in  which  it  protects  other  Kenyans  and  actually  the  areas  that  have  be

rendered inhabitable by insecurity are  the most fertile in this district  and our people  cannot access  them for other  development

purposes.

 Systems and structures of government.  Government must decentralized essential services and develops us to the districts and

the local authorities. This effectively means that we do away with the unitary system of government and be replaced preferably

by a / federal system whose basic unit is the district. 

We advocate for a parliamentary system of government where the Prime Minister is the head of government.  The order  of this

office shall be elected by the MPs from a party in the majority system in parliament. 

The presidency we propose shall remain ceremonial. On the judiciary, we propose  that a supreme court  should be establish to

replace the court of appeal. This will also serve as a constitutional court. To interpret arising constitutional issues. 

The Constitution should also ensure that all Kenyans have access to judicial services by decentralizing the courts system with the

high court of Kenya sitting at every district headquarters and other subordinate courts sitting at the divisional headquarters. 

On the issues of land ownership of land should be community based  and actually every community should be given a title deed

so that they decide about  what to do with the piece of land  that  they  have.  The  locals  should  also  benefit  directly  from  land

given to international organizations for various purposes and the two examples I have mentioned are like the UNHCR has some

piece of land for hosting refugees in Kakuma. But the Turkana community doesn’t benefit in any way even in terms of taxation

or something like that. 

The other example is in UNICEF in Lokichogio. These benefits should be in form of employment. Social  amenities like schools

and hospitals.  On national resources,  we propose  that the new Constitution should clearly define in terms of percentages  how

the government shares  out benefits accrued from the exploitation of natural resources  between the central  government and the

communities where such resources are found. 
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On the issues concerning basic rights, the Constitution should clearly protect security, health care, water, education, shelter food

and employment as basic rights for all Kenyans. That is the only one I will touch on amongst the six other points we have here. 

On  the  executive,  we  propose  that  the  presidential  tenure  should  be  fixed  to  two  terms  of  five  years  each  and  the  new

Constitution should also provide for the impeachment and the removal of our President  for misconduct while in office. 

On the same we propose that the positions of the D.O and the P.C should be scrapped. Maybe for the time being we retain the

D.C but he should have less power and should be a civilian, lacking powers like disciplining or sacking chiefs. 

On  the  legislature  we  propose  that  being  an  MP  should  remain  a  full  time  occupation  and  that  another  chamber  should  be

created that is the senate. Or rather it should be introduced so that we give the older citizens of society some thing to do instead

of following your way at home and taking busaa. 

The Constitution should also permit for a coalition government. The next Constitution should also not have powers  of extending

its lifespan. This is where I disagree with mheshimiwa here. It should be us extending the lifespan of Parliament not you. 

There should be a right of recall of MPs due to under performance. I disagree with you again. 

And moving to some of the last issues we raised,  Mayors  and council chairmen should be elected directly by  the  people  and

these should be persons other than elected Councillors. We would want to make this office a bit competitive. So once you have

elected the Councillor, the Mayor should be somebody who has some experience in the management of public matters and they

should serve for five years. 

The language test for councillors and other qualications like education. A councillor should be at  least  somebody who has been

to form four so that they can read and write in Kiswahili and English at the same time. 

On electoral  system  and  process  –  we  propose  that  the  number  of  constituencies  in  Turkana  district  be  increased  from  the

present  three to six and that the  creation  of  constituencies  should  take  in  other  concerns  not  just  population  alone.  We  also

propose  that civic parliamentary and presidential  elections should be held separately and preferably  they  should  be  held  over

one week instead of what  we  are  doing  now  in  a  single  day.  And  also  we  should  introduce  in  the  new  Constitution  mobile

polling stations especially in pastoralists districts. 

The election date should be specified in the Constitutionas a five-year calendar event and nobody should be able to determine

the dissolution of Parliament alone.
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On constitutional Commissions, institutions and offices, we need additional constitutional Commissions, institutions and offices to

safeguard  an  enforced  constitutional  provision.  And  the  things  that  we  propose  are  like  the  human  rights  Commission.  The

gender Commission, and anti-corruption Commission and a land Commission to deal with issues of land in Kenya. 

Also there is need to have  a  minister  of  justice  or  constitutional  affairs  as  distinct  from  the  attorney  general  and  as  such  the

powers of the Attorney General to enter in all instances and in all cases. Should actually be  scrapped  that has been abused and

most of these culprits are  walking around here with most of these cases  are  on sole and with that I think those were  my only

submissions. 

Kaituko:  There was no Luchuch somewhere. Yusuf Mohammed we give him. Okey, Yusuf.

Yusuf: This is a memorandum of  Lodwar  Muslims  Jamia  Mosque.  Presidential  elections  state  elected  president,  creation  of

Prime Ministers office and representation of marginalized communities in the national cake. Creation of ombudsman office. 

Judiciary  –  chief  Kadhi  should  be  appointed  by  Muslims.  Should  have  masters’  degree  in  Islamic  sharia,  five  years  term  in

office. Should have committee of Kadhi to oversee  the work.  The other Kadhis,  at  least  they should have a degree in Islamic

sheria, ten year five years and should carry out other duties concerning Muslims also. 

Education – free education for all. Freedom of worship in schools and other learning institutions, mode of dressing and prayer

also. 

Human rights – respect  of people,  irrespective of race,  status  and  religion.  I  think  that  is  said  in  Kiswahili  and  I  finish  there.

Thank you. 

Com. Bishop Njoroge: Ningetaka tupate Noah Lochuch. 

Noah: Thank you for giving me this chance to highlight my views. My names Noah Lochuch the way you have said and I just

want to present some few points here and there about the Constitution review. 

The first one is about the parliamentary extension. We see that in the Kenyan laws the Member of Parliament is expected to at

least to have five years  in the current  Parliament  and  present  government  and  we  have  seen  that  there  is  a  possibility  of  the

government  extending  the  period  of  the  Parliament  or  the  member  of  the  Parliament  in  the  house  and  we  have  the  rules

governing this Parliament so I suggest that the Parliament should  not  extend  should  be  stipulated  with  the  time  that  has  been

outlined by the law. 
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Another point is constituency development.  An MP should be elected in any constituency as  per  his or  her development.  First

of all, the development that MP  makes  in  his  constituency  should  be  implemented  through  him to  the  government  and  if  the

government doesn’t comply with the constituency complain about  the development of the constituency, the government should

back the MP either verbal or  written to the constituency that the government to produce a very general reason as  to why  the

development they need have not been implemented. 

Another point is the creation of offices of the MPs.  The creation of the offices of the MPs should be in every constituency or

resident constituency. This is because we have got various problems of the constituency of a certain MP of which they need in

any time to solve their problems.  Maybe their problems are  very domestic and some are  very complex so the  MP  should  be

very near to solve the problem. 

Another  point  is  about  education  in  Turkana,  this  is  about  the  tertiary  institutions  available  in  Turkana  district.  Due  to  the

geographical kind of position of this district, the government has …

Com. Bishop Njoroge: (inaudible)  

Noah:  Due  to  the  geographical  location  of  the  district,  the  government  has  been  neglecting  the  issue  of  providing  tertiary

institutions  in  our  district.  So,  I  recommend  that  the  government  should  provide  tertiary  institutions  like  polytechnics  in  our

district  to  provide  education  for  the  people  who  have  not  qualified  for  positions  in  the  university  just  tertiary  institutions  in

general. 

Another point is about the drug abuse. What I recommend about the drug abuse…. cigarette smoking especially the B.A.T the

government  should  scrap  out  these  bodies,  which  are  trying  to  manufacture  drugs  like  cigarettes  because  these  things  have

affected the economy of the youth as well as their well being or health. 

Another  point  is  the  creation  of  non-recognized  NGOs  in  Turkana  district.  We  have  got  the  NGOs  that  are  operating  in

Turkana district which are not recognized by the people of this area but we find that these NGOs are operating in Nairobi  in the

name of Turkana and benefiting themselves from Nairobi. So, these NGOs before they operate they should make us aware  that

they are existence and they should give their reason of which they are situated in certain areas. I think that is all.

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much. Alemu Jones. 

Jones: Thank you Mr. Commissioner, my names are Alemu E. Jones. Okey, I am only here to present two views. 

One is under infrastructure. You know in the first place Turkana; they have been locked out of the infrastructure.  This is to say,
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especially under the electronic media, our people  or  / who are  here they are  not accessed  to what is happening globally. So,  I

recommend the government to be  establishing up or  to be  erecting up this  booster  so  that  our  community  be  linked  with  the

international and what is happening all over. 

The other thing is about  the transport.  You know one thing is this  it  seems  also  since  independence  the  Turkanas  have  been

locked out of the special treatment of the government, that is our travel from here to Kitale takes  too long for somebody to get

there: So I recommend the government to be  making or  soliciting some funds that will  have  to  enable  the  construction  of  the

better roads and the other thing is this, I  also want the government to be  making things like you know like in Turkana here we

are using generator and in the meanwhile we are very optimistic that our river is here and our electricity is being generated from

here. So I would want the government to rationalize this power generation towards the district. 

The other thing is about  the enjoyment of the national  cake.  It  seems  as  if  this  particular  cake  is  very  individualistic  to  some

individuals.  Why  is  it  that?  I  recommend  the  government  to  be  diverse  in  these  views,  rationalizing  these  things  toallow  the

minority tribes so that even them will have even distribution of this national cake in the future. That is all. 

Com. Bishop Njoroge: Can we have Gabriel Lopodo? 

Gabriel: My name is Gabriel Lopodo an ordinary citizen. Before I make my contributions let me put my request  to the CKRC

that  the  final  document  after  we  have  made  our  presentation  should  be  simplified  and  be  brought  back  to  us  as  feedback.

Maybe after you have finished your work you are  likely to disband and probably cannot be  able to get assurance that you are

going to give us the feedback and the final document  should  be  translated  to  different  languages  according  to  the  number  of

tribes that we have in Kenya because the Constitutionis people’s document it should be brought to the people. 

The first point is about the electoral  process.  I propose  that voting should also be done in instalments to cover  for the nomads

and also civil servants. For example we could be having 29th  December as  a voting day which can be made a national day but

two days prior to the main elections,  we could be able to have elections for the civil servants for example the military officers

and other workers  who could be locked out of the exercise during the actual voting day.  And  also,  they  have  mentioned  the

issue of mobile stations for  the  nomads.  I  also  suggest  that  the  electoral  date  be  set  by  the  electoral  Commission  of  Kenya

because at  present  they can be used by the some parties  or  any other party,  which could be in power  as  a  weapon  electoral

weapon. 

People have spoken about  the issues of special  interest  groups and they have said we have had people  mentioning we should

have seats for special  interest  groups like the disabled the women but nominating people  to represent  these people  should not

be it should be left to themselves.  They  should,  if  they  want  to  have  a  MP  for  the  disabled  they  should  be  left  to  elect  that

person to represent  them. If we want to have a nominated MP for  women,  the  women  should  be  left  to  elect  whoever  they
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would want to represent.  You know somebody mentioned maybe the President   nominating  somebody  to  represent  you  it  is

unfair. 

The issue of constitutional amendments, at present we have 2/3 majority which is allowed to make constitutional amendment.  At

present, after electing an MP there are some certain issues which are very sensitive to be left in the hands of the MP who are  at

present  our Parliament there is politics of survival. So  when I elect  you it doesn’t mean  that  I  have  given  you  all  my  rights.  I

should be left to  decide  what  should  go  into  the  constitution.  So  that  means,  a  body  like  the  Commission  of  Kenya  review

Commission and the Kenyan Human Right  Commission  should  be  expanded  and  be  left  in  place  to  undertake  constitutional

amendments.

I am also mentioning about  the issue of recalling MPs who have abandoned  their  constituencies.  I  tend  to  think  that  MPs  as

spokespeople but not implementers. If at all we can be able to say the MP is not performing and we try to recall him, who want

to engage our people in unnecessary elections. He can be representing our views but the government is not implementing. I have

another parameter  to access  whether my MP  is  performing  or  not.  So  the  MP  should  be  left  to  complete  his  term.  So,  for

example it can be used as  a  weapon  by  maybe  the  ruling  government  and  the  government  in  place  to  sabotage  MPs  in  the

opposition  constituencies.  For  example,  you  can  bring  about  the  projects  in  your  constituency  but  the  government  doesn’t

implement. Does it mean that the MP has failed? It is the government, which is in place, which has failed not the MP. 

I would also want to mention something about  the prisons department.  I think the name should be changed from prisons  to  a

department of convenctional services and funds to be sent to rehabilitate prisoners. 

Prison gates should also be open to the public because at present there is a people do not know what is happening in prison as

sometimes we mistake and say they are torture chambers. Lastly, I am through thank you. 

Kaituko: Thank you daktari. Now, can we have John Gateri? Where is mwalimu John Gateri,  he is gone.  Steve Oyoo.  He is

also gone. Boaz Teria. 

Boaz: I am Boaz Teria as the announcer has said. I have three points here to help you this afternoon,  the first point is about  the

customary law on Turkana and about  the person who has killed another.  In Turkana,  if you kill somebody,  the animals of the

entire family, all of those animals are taken and they are put under one complicated ward called Ekori.  This Ekori I think should

be scrapped from the customary law of the Turkanas. It should be scrapped from the customary laws of the customary laws of

Turkana whereby the family of the person that  has  killed  somebody  is  subjected  to  abrupt  poverty.  So,  the  person  that  has

committed that crime who has killed somebody should be subjected to law but not the family being subjected to abrupt poverty.
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The second point is on the issue of the trustland or  no man’s land. This  trustland  or  no  man’s  land  should  only  be  limited  to

areas where towns have not reached. That is to say, areas  in urban centers  should have title deeds  so that the owners of those

plots are able to claim those plots as their own as their securities incase of any problem that that person might have.  Unlike the

way it is today whereby the local authority of the area and governing the area has full authority over the entire land. 

Another point,  is that after this process  we want these laws to be  made public in one way that is  to  say  that  all  the  Kenyans

should be made aware of what has been passed and what is in the books  of law so that the courts  will not charge us over this

law they call ignorance. You have been charged under ignorance of law au kutojua. Je, tutajuaje tusipoambiwa. 

Tunapendekeza hii sheria iwe wazi na iletwe kila mahali. Kama ni kuingia kwa shule tuambie wanafunzi ni sawa.  I think  those

are my views this afternoon.

Com. Bishop Njoroge: Now, we will have our last person to talk to us Mr. Emoru. Mwalimu. 

William: My names are Ejore William. I think I will use both Kiswahili and English where necessary. I think I feel to contribute

also to the Constituion of Kenya Review: One the side of education,  the disabled have to be  considered also in fair distribution

of any acquisation of education aspirations. 

What I mean is that, 98% of the disabled children are not fully taken to schools and the two 

 

Percent is only by either the church or  by the Euoupeans who have been enlightened andtherefore the government should take

the necessary action to see into it that the child who has been taken also to school and also this should be compulsory point and

a compulsory one .

The second point is going to the right of a disabled child in the side of inheritance, You find that when the parents  die you find

that  whatever  is  being  distributed  among  the  so  called  the  physically  able  children,  borded  children  child  is  left  aside  and  I

request therefore, to put into the Constitution that the first priority goes to that physically disabled child. 

The third contribution I also want to put across in the Constitution of Kenya is socially the so called physically disabled modern

people have been marginalized  especially in areas  of marriage. What I mean is that sometimes, the marriages for the disabled

people are  disowned by the parents  either  and  I  can  quote  for  example,  there  was  a  problem  between  the  marriage  of  this

prominent   Mary  Atieno  who  is  a  blind  lady  wanted  to  get  married  to  a  teacher  lecturer  and  the  parents  of  the  so  called

physically able bodied man refused they said that man should not marry that disabled girl but I wish to inform the public that the

government to take initiative of giving civil education to the people  that the marriage also for disabled people  to have a positive
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acceptance from the other side has to be recognized .

Another point again that I want to put to the Constitution of Kenya is that we want the government to apply the public law and

PL94  what I mean is that in America there is a law where the parents and the government to provide the disabled children with

all basic necessities both physically academically and socially morally and even medically to be  given  all  attention  and  here  in

Kenya I request the government to give anokay to the ministry of education to give every disabled child in a class a tutor .  what

I mean is that for example a person like me I remember recently when I was in kise we were three blind student among who

were sighted but you  find  that  sometimes  we  are  unable  to  read  this  prints  and  those  prints  of  yours  but  the  government  in

America  provide  every  student  with  a  reader  and  therefore  we  request  the  government  to  this  at  the  Constitutionthat  every

student in a class should have a reader  fully interpreting what is there in printable too this child so that it may put in their  own

media of pricing and reading. Thank you.

Because  I am also a human being there  aresome  others  affecting  me  just  like  the  other  people  we  request  people  who  are

carrying  this  duties  to  have  that  Constitutionbeing  respected   the  Constitution  of   former  boundaries  have  to  be  respected

because it has caused certain problems not only in turkana but also I place like nyandarua  we heard there was some dispute

over the land and therefore due to this report we request the 1996 boundaries to be  respected  so that we may curve down the

problems which are existing in the country  and then finally I as a turkana ihappen to speak  on behalf of other  turkanas  that we

request for the Constitutionto be respected  I know that Constitutionis there and that what we are  mentioning here is there also

but it si not being respected that is a fact  but we want again to emphasise the issue of bringing this foreighners to certain areas  is

not bad but how can create  a problem in the area  which was having another problem then you create  another problem over it

are you not finishing or killing or destroying everything which is there and  I want to support  that in that the turkana as  a district

has a little resources and therefore if ( inaudible ) people  who are  suffering in both physically ,socially etc  the you will find that

even the little resources  which was in that district  willl en up getting finished and  the  Turkana  will  have  problems   therefore  I

recommend that the refugees to be  resettled in those areas  where may be you will not have a  lot  of  difficulties  than  taking  to

turkana or garisa where there is a lot of problems  thank you.

We  have  been  requesting  since  not  even  today  we  have  been  asking  many  forums  in  Nairobi   if  possible  because  we  had

requested  we need the Constitutionto be in prayer .thank you 

Com Com. Com. Bishop Njoroge NjorogeKariioki:Mwalimu you have not told us whether you are  married  nine times for

whatever that means .  now  wainachi ndugu zetu na dada  zetu  tumefurai sana kwa ajili ya wakati  ambao tume kuwa  pamoja

tumesikia maoni yenu kama sheria ambayo inaserma kwamba nilasima twende kila mahali tutaenda tutaandika  report  na  draft

bill na tukisha andika tutaileta hapa ili muweze kuakikisha  yale muliozungumza ndiyo imengia katika ile report  sawa .  tumefuraia

 tunaowaombea mungu mbaki salama na sisi mtaendelea kutuombea ili kwamba tuende salama .  kwa hivyo tunatumaini tutarudi

hapa tena na hiyo  report  na  draft  bill  ili  muweze  kuona  yale  yote  muliozungumuza  ndoyo  imeingia  kwa  nini   muliona  mjume

alikuwa hapa si I kweli halafu akaka wapi ? akatoa nini?  Hii ni mambo yetu ya waKenya  hakuna mkumbwo na hakuna mdogo

  hata  maisha  ya  wabunge  iko  mikononi  mwenu   vile  mtasema  juu  ya  katiba  sawasawa   kwa  hivyo  kwaherini   na  mungu

awabariki   nitampatia co.ordinator aseme machache na atuitie mutu aombe.

    Cor. Odinator:  Asante sana commioner Com. Com. Bishop Njoroge NjorogeKarioki   mimi ningependa kuruduishia wale
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wote  ambao  wamefika  hapa  siku  ya  leo  shukrani  kubwa   na  nimefurai  kwamba  ile  cuivic  education  tulifanya  hapa  nikama

matunda yni msuri sana  manake tumetoa memorandum nyingi sana na tumetoa maoni msuri msuri. Kwa  hivyo  sasa  ni  juu  ya

makomishona kwenda kutengenesahiyo kuwa sheria . kumalisia ningependa kuita mzee mmoja akuje aombe kwa lugha yetu ya

kiturkana .

Prayer in kiturkana:
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