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The meeting started at 11.00 a.m with Com. Riunga Raiji in the chair.

Com. Riunga Raiji:  Kwa niaba ya Chairman wa Tume ya Kurekebisha Katiba  tungetaka kuwakaribisha nyinyi nyote katika

kikao  hiki  rasmi  cha  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba.  Na  kabla  hatujahaza  shughuli  zetu  kirasmi  tutamuomba  Father  Kigen

atuongoeze na maombi. 

Father Kigen:   Basi kwa kuwa hii ni shughuli ya muhim sana katika  jamhuri  hii  yetu  ya  Kenya  ni  vizuri  tuaze  na  sala.  Kwa

hivyo naomba tusimame. Tatuombe, kwa jina la Baba na la Mwana na  la Roho mtakatifu amina.  Mungu Baba mwenyezi Baba

tumekusanyika  hapa  kwa  jina  lako  kwa  sababu  weww  e  ni  muumba  wetu.   Wewe  ndiye  uliyeumba  nhci  yetu  ya  Kenya

ukampatia kila mmoj wetu zawadi ya uhai.  Ukampatia kila mmoja wetu zawadi ya kuwa n auhai wakati  huu.  Sasa  wakati  huu

tunaposhughulikia mambo ya  kuandika Katiba mpya ya jamhuri ya Kenya.  Baba hii ni kazi ngumu, hii kazi ambayo inaitaji kila
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mmoja wetu kujitoea na kuwa uhuru kabosa  kwa kuandika Katiba hii.  Ndivyo Baba sasa  tunanyenyekea  na tunaitaji usaidizi

wako.  Utupe  Roho  Mtakatifu  hili  asaidie  kila  mmoja  wetu.   Tunakushukuru  kwa  vile  umewafikisha  Makemishina’s  wetu  na

wote ambao waliandamana nao wamefika hapa salama salamini.  Basi ukibariki kikao hiki ili yale yote ambao tutajadiliana siku

ya leo yawe kwa manufaa ya kulitukuza jina lako na kujenga taifa la Kenya kwa wakati na miaka ingine ijayo.  Tunaomba hayo

yote kwa jina la Kristo Bwana wetu. Kwa jina la baba, na la Mwana, na Roho Mtakatifu Amen

Com. Riunga Raiji:  Asante sana Father  kwa kutuongoza kwa maombi.  Ningetaka kuanza kwa  kuwajulisha  Makomishena

ambao wametumwa hapa na Tume.  Kwa upande huu tuko na Kamishena ambaye atamuambia jina lale.

Com. Salome Muigai: Hamjambo wananchi:  Mimi naitwa Salome Wairimu Muigai na ninashukuru kuwa hapa nanyi.

Com:  Riunga Raiji:  Pia tuko na Kamishena mwingine upande huu wangu.

Com. D. Ratanya: Hamjambo wananchi wote.  Mimi naitwa Commissioner Dominiziano  Ratanya. Asante.

Com.  Riunga  Raiji:   na  jinalangu  ni  Riunga  Raiji  na  mimi  ndiye  nitakuwa  mwenyekiti  wa  kikao  cha  leo.   Pamoja  na

Makamishena’s hao ambao wametumwa hapa na  Tume tuko  na maafisa ambao wanatusaidia katika shughuli ya leo.   Upande

tuko na Programme Officer Bwana Wanjohi,  tuko na Assistant Programme Officer Bwana Ngugi na  tuko  na  Secretary  wetu

hapa Gladys Osimbo ambaye pia ndiye atanasa sauti.   We recording all the proceedings  an  huyo  ndiye  anasimamia  shughuli

hiyo pamoj ana hao tuko na interpretor wa sign language Bwana Gachoka.  Kwa hivyo tukiona wale ambao wanahitaji huduma

hiyo tafadhali mtujulishe hili tuweze kuwasaidia.   Na  tena  tungetaka  kuwashukuru   wale  wote  wako  na  sisi  leo  na  tungetaka

kuwatambua.  Principal wa shule hii Bwana  Toroney amabye huko hapa  tunasema asante sana kwa kutukubalia tutumie shule

yako.   Tuko  na  DO  wetu  Bwana  Onesnus  Chaga,  asante  Bwana  DO  kwa  usaidizi  wako.   Tuna  Father  Kigen  bila  shaka

mnamjua  ambaye anawakilisha  -   the  sponsors wa shule hii. Na Father tunashukuru kwa  makaribisho na kutukubalia tutumie

shule hii.

Sasa  kabla  hatujaanza  nitamuita  naibu  wa  mwenyekiti  wa  Constituency  Committee   ya  hapa  Mrs  Grace  Kosgei  atujulishe

wanachama wake ili tuendelee na kazi ya leo.

Grace Kosgei:  Asante sana Chairman wa Constitution ya leo.   Mimi ni Councillors Grace Kosgei,  mimi ni member wa 3Cs.

Kwa hivyo nasema Commissioners na  wafanyi kazi pamoja karibuni hapa kwetu  Takasis  tuendelee pamoja.   Hapa tuko na 3

CCC,  Bwana  Lilan ambaye ni advocate  ndiye tunafanya pamoja kwa division ya Tenere,  wengine wakakuja  Commissioners

ambao walienda  Kapusumo  wakakuja  kana  wamechelewa.   Kwa  hivyo  tunasema  karibu  tuko  na  civic  educator  ambaye  ni

mmoja ambaye anaandika watu huko kwa mlango – John Metto.   Yeye ni  mmoja  ambaye  tulisaidiana  tufundisha  hawa  watu

wetu. Na  tuko na mama mmoja ama wawili ambao pia tuliandika, Hellen Nyetuni simama, kwa hivyo  tunaendelea  na  hii  kazi
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tunasema  karibuni.   Kwa  hivyo  programme  yote  wananchi  tunasema  karibu  mtuo  maoni  yenu  –  tunaridihsa  kwa

Commissioners.

Com. Riunga Raiji:  Asante sana Mrs Kosgei.   Kwanza kabisa ningetaka kuwatangazia utaratibu  tutakao fuata siku ya leo.

Kila mtu ambaye ameingia hapa amejiandikisha  na wale wanataka kutoa maoni watapatiwa dakika tano.   Tuko na jinsi tatu za

kutoa maoni, kwanza kabisa ni huwe na nakala au Memorandum yako.  Unaweza  kutupatia pande hiyo hapo ni ofisi yetu sasa,

tutaibeba na kuisoma  na tutaitia maanani wakati  wa kuandika ile draft  Constitution.  Unaweza kuwa na Memorandum  lakini

ungetaka  kutupatia  sammary  au  highlights  hiyo  inakubaliwa,  utapatiwa  dakika  tano.   Tungewaomba  msisome  Memorandum

yote kwa sababu itachukuwa muda mrefu na bila shaka sisi wenyewe kama Commissioner ambao tuko hapa na wale wengine

tutasome hizo Memorandum.   Ya tatu,  unaweza hata kuja  bila  maandishi  yoyote   na  utoe  maoni  yako  hata  hiyo  inakubliwa

utapatiwa dakika tano.  Ukimalisa kutoa maoni utajiandikisaha hapa hili na record  ya wale watu ambao walichagia shughuli ya

kurekebisha Katiba. Lugha ni Kiswahili na Kingereza  lakini yule ambaye hako na shida na hizo lugha zetu mbili rasmi anaweza

kutumia  lugha  ya  mama  na  coordinator  anatusaidia  na  kutupatia  wa  kutafusiri.   Kwa  hiyvo  muwe  huru.   Tena  tungetaka

kutangazia watu wote kwamba hiki ni kikao rasmi cha Commission kwa hivyo wakati utazungumza utazungumzia Commission –

you will be addressing the Commission. Hii si baraza  - tunataka tu utupatie yale mapendekezo ambayo ungetaka tuweke katika

Katiba.  Kila mtu yuko huru hapa  - hii mambo ambayo ni ya kisheria na kwa hivyo msiwe na wasiwasi kwamba hatua yoyote

inaweza  kuchukuliwa  kwa  maoni  yale  yote  ambayo  mngetaka   kutoa.   Kama  vile  nimesena   kwa  wale  ambao  hawasikii

mkiwaona  mtuambie  ndio  tufanye  mipango  pia  hata  wao  waweze  kufuata  yale  ambayo  yanaendelea.   Na  mkimaliza  kutoa

maoni Commissioners wanaweza kumuuliza maswali hili kufafanua  si debate ama kitu kama hiyo tu ni kama kuna kitu ambacho

hatujaelewa na tungetaka ieleweke sawasawa tutakuuliza.  Lakini tungetaka muwe huru na tutafuata orodha ya first come first

served lakini turukia hili kupata  wengine kama kina  mama,  wasiojiweza  ambao  tunaona  labda  hatujasikia   maoni  yao.   Kwa

hivyo sasa tuko tayari, mko huru kutoa, dakika ni tano, wa kwanza ni Bwana Moses  Sigilai – utafuatwa 

Moses Sigilai:  Wanakamati wa Tume hili ya urekebishaji wa Katiba mabibi na mabwana hamjambo?

Audience:  Hatujambo.

Moses  Sigilai:   Nitatumia lugha ya kimombo kwa  sababu  naamini  lugha  ya  kimombo  naielewa  vizuri:   Kwa  majina  naitwa

Moses  Sigilai nitasimulia sana upande wa elimu na nitatumia lugha ya kimombo.  Kama sisi tunavyo jua elimu ni msingi wa kila

mtoto, natka kunguzia hali hii sana especially – I want to address this issue to the parents – especially those parents who register

their children to the pre-unit. According  to me  my recommendation to this Commission is that because  we have children being

surrendered to the school community – I mean to the teacher for socialization and the peer groups.   I  would wish that we raise

the entry age of a child so that by the time goes to schools he or she has socialized fully with the parent with that kind of parental

care to receive all the parental  care  but not all the issue of socialization and assimilation being done by the peer  groups or  the

school community or the teachers.  This actually has been a burden to the teaching profession.
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I will also touch on the issue of the unfortunate in the community as  far as  the provision of education is concerned it is a basic

right for a child to receive education.  I would wish that you as the Commission you take this issue and make it and write in this

draft as my suggestion and my opinion entry age to be seven years of a child.  And free education in primary schools.  

The parents who are able to pay school fees and they refuse to educate the child at the secondary school level should be forced

to do so.   Those who are not able I request this Commission to be actually included in the budget allocation so that we provide

free education especially for the disabled  the  orphans  in  the  society  or  those  who  have  been  displaced  by  either  the  natural

catastrophes like the floods or tribal clashes or any other natural catastrophe that might strike an area.  

I would like also to touch on the issue of the street  children.  We know they are  no longer street  children  they  are  forming  a

family, they are  nowadays-street  families.  I  would also propose  that the formation to be  included in the allocation of funds to

the Ministry of education.   So  that the people  in the streets  the children to be  provided with basic education I mean the basic

education is the primary school education.  And those who are  talented  in  one  way  or  another  either  they  show  the  talent  of

being creative in different areas they go and specialize and become useful to the community.  

And those factor  of land if any which has been allocated to individual through  dubious  means  or  is  the  county  council  or  the

municipal council or the city council of that area should think of rehabilitating these street families and settling in the free land and

be followed after.

So because I am running short of time I would touch on finance to some extend.  I  would this to be  included in the Constitution

the issue of portrait.  The portrait which is appearing on our currency is the current President but now that we are prone to multi

party system I would  like  to  recognize  and  propose  that  we  have  the  first  President  appearing  in  our  currencies  because  in

future we might be  having every year term we might be  having a President  so it will be  a confusion to some people  and might

not know which currency belong to Kenya.   So  I would  propose  the first President  to be  given the portrait  in our currencies

and that is notes and coins. 

All the Commission set  - the Commissions of inquiry in anything I want the Constitution of today this is what we are  drafting to

include and say that they must present  their findings to the Parliament and the public to know the findings like we had Njonjo

Land   Commission  we  have  not  known  what  the  findings  the  Njonjo  Land  Commission  has  given  us.   We  want  to  know

because actually some people  participated in their contribution the findings among other like the Koech report.   We  want  the

public to know.  Thank you very much ladies and gentlemen.

Com. Riunga Raiji:  Mr. Sigilai if you don’t mind you could also write your points properly before the end of the day and you

give us so that we can read them.   So register yourself if you want to put it formally and then present  to us it will do.   You can
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collect paper from him.  Thank you very much. Go and register yourself.

Moses Sigilai: You are welcome.

Com. Riunga Raiji:  Ezekiel Mutai is next on my list.  You are registered twice,  you start  with whichever you like I think time

is still five minutes.

Ezekiel Mutai:  I am Ezekiel Mutai.  I have the following to be considered in the writing of the new Constitution.  I  would like to

say in the new Constitution that we have a government of national unity. There should be a President  who is elected by people.

Two vice Presidents, one elected by people  and one appointed among the Ministers.  There should be a Prime Minister and a

deputy Prime Minister.  In the Cabinet I propose that we should have at least twenty Ministers who are  appointed according to

their qualifications. For  example a  Minister  for  education  must  have  been  a  teacher,  a  Minister  for  health  must  have  been  a

doctor or a nurse.

On Administration: I propose that the offices of Assistant chief be  abolished.   I  propose  a strong office of a Chief who should

have a police station and court.   I  propose  the abolishing of the office of DO and recommend the  establishment  strong  DC’s

office who  should have a police station, a prison, a high court and the other local courts.  I  also propose  the abolishment of the

PC’s office.  I  recommend that there should be a village elder in every village who should be at  least  45 years  and must have

resided in that place for a period not less than a half of his age.   I also propose that in every village elders office there should be

two policemen.   These village elders should be given a token every Kenya cerebrate Jamhuri day and I propose  something like

twelve thousands.  

On Economy: I propose  that any government whose economy  growth  decline  to  below  2%  should  resign  and  the  remaining

term be taken over by all the MPs with the Speaker as the President and Chief Justice as Vice President.

On Natural Resources:  I propose that any natural resources should belong to the community not to the government.  

Employment:  I  propose  that all civil servants who were retrenched illegally  between the time became independent up  to  this

year should either be compensate and if they have not reached the age of retirement they should be re-employed and the term

retrenchment should  be a forgotten vocabulary in the new Constitution.

I also propose that the government should lessen the hard in issuing licenses for TVs and radio stations.

On street children: They should be adopted  by the government because  they don’t a have parents  and if the parents  are  there

are not known.  If there is land lying idle they should be given land and distribute on their own.  The government should provide
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free education for these children and there should be a budget allocation for the same.

Single mothers:  I  propose  that  the  cost  of  up  bringing  and  educating  of  a  child  born  of  unmarried  woman  should  be  share

equally between the mother and the father of that child.  But this should not apply to mother who willing sought to volunteer for

the purpose of conception and there should be a written agreement for the same.  

National holidays which are named after a person:  This one should be abolished and Kenyatta  day to the renamed Heros  day.

That is all Commissioners thank you.

Com. Riunga Raiji:  Just hold on.

Com. Salome Muigai: Thank you very much Mr. Mutai for your observations and contributions.  I have two questions for you

one is on the village elder.  He should have lived in  a  half of his age where do you see  the prone of women as elders.  That is

one question is that, you have said children born to single mother the cost of education should be shared with the father and the

mother.  Is that what you said?  What about  inheritance? What about  the other rights of this child who is also a Kenyan?  My

last question is, you have said that the government should adopt street children that are on the street  now, how do we deal  with

this in the long term? That is a long-term measure.  What do we do to make sure that street  children  do  not  keep  on  coming

onto the streets  and the government keeps  on adopting them?  Unless you believe  that  government  should  keep  on  adopting

them and the rest of that should keep on putting them on the streets.   What are  your thoughts on this I would like to hear what

you think about it in the long run?

Ezekiel Mutai:  Thank you very much.  I would start with your first question on the village elder where I said a person elected

by the people to serve as village elder should be at least 45 years and should have stayed in that place for a period not less than

a half on his years. For this case it will depend with the community because we have communities for example the Nandi where

we cannot allow a woman to be a village elder.  Then on you second question about  the single mothers.  What I mean by single

mother I mean a woman who was not married not a woman who was married but the husband has died.   So  any person who

may be knowing or unknowingly has brought up a child the two should take  responsibility.  And then on street  children, why I

said  the  government  should  adopt,  this  one  can  done  at  once  these  children  should  be  cleared  from  the  street  and  the

government should at watch to make sure that no person attempt to dumb a child in the streets.  

Com. Riunga Raiji:  Okay thank you very much Bwana Mutai.  I think your views have been very focused and straight to the

point. St. Mary’s staffs are next.

Oluoch Augustine:  Thank you very much Commissioners.   My name  is  Oluoch  Augustine.   We  have  several  issues  which

should be addressed.   The first one is the use of use of national resources  and public funds and this one really touches on the
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way we are  seeing our government using the resources  that are  in their hands.   And the first one the use of  vehicles.   Of  late

actually we have seen that vehicles are depleted in various Ministry are  being misused.   We see  that come the weekend every

other time when those vehicles are  actually supposed not being used we  see  them  being  used  so  we  are  asking  that  the  law

should check on such misuse  as  objections  and  declaring  today.   The  law  should  state  clearly  the  penalty  for  such  offenses

noting that such vehicles cost quite a lot than the taxpayers money.

The  other  issue  on  the  political  parties:   We  should  have  a  Constitution  to  regulate  the  number  of  political  parties.   These

political parties should at least be five and ideologically driven we don’t want to see  a multination of so many parties  that have

no idea to give the people.  

Structure  and  system  of  government:   We  are  quite  comfortable  with  the  Parliamentary  government  system.    We  are  only

asking that we should adopt  a Hybrid system where we have a President  who should not be  an MP,  he should be neutral,  he

should belong to no party.   And then have  the  Prime  Minister  who  should  be  elected  from  the  winning  party  and  the  Prime

Minister should oversee  the daily running of  the  government.   in  other  words  we  are  asking  for  power  division  between  the

President and the Prime Minister to avoid the issue of putting so much power on an individual.

Then  the  Nominated  MP  should  be  retained  but  their  roles  should  be  redefined.  So  far  we  see  that  they  only  serve  their

particular interest they are not serving of the people or their roles there.  

Local Government:  of late we have seen there is a lot of clash between the Provincial Administration and the local government.

 We  really  don’t  know  their  Jurisdiction  clearly  in   the  Constitution.   We  are  saying   that  the  local  authority  should  be

strengthened  to  provide  services  but  otherwise   is  being  provided  to  the  Provincial  Administrations,  so  the  Provincial

Administration is not really necessary.   That is the local  authority  should  take  over.  Then  Mayors  and  Councillors  should  be

elected by people they represent and we abolish the issue of Nominated Councillors.  We really don’t need them.  The Mayors

should be graduates we don’t want to see who go there and misinterpret government policies.  The Councillors should at  least  a

form four O level certificate. 

On Basic Rights: education, we also feel we should have free education from primary to O levels where the government should

provide bursaries for these students where they are incapacitated.

On employment: Currently we have a very big issue where we see  people  who have retire are  being re-employed yet we are

seeing a lot of graduates  professionals are  lacking jobs.   The government should also provide allowances for  the  unemployed

who are professionals in their areas.  

On health:  This one goes to especially expectant mothers.  Of late we have seen the villages we should provide mobile clinic to
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help these expectant mother because life is being lost because of ignorance a lot we see.  

On shelter and security:  The government should come in and help these people it is kind of a cost sharing where they can make

their bricks and the government can provide the resources such as people to make these houses -  actually it helps these people

enjoy a right to life. 

Then we have the vulnerable groups and these include the women, children, youths and the physically handicapped.    We feel

that our Constitution should provide for them professionals should be taken to Parliament to represent  these vulnerable groups.

Issues of women owning land they should be allowed to own land and be empowered. 

Physically handicapped,  we  want  to  see  professional  who  understand  already  the  problems  facing  these  people.   We  don’t

want to see  people  who are  actually not physically handicapped representing people  who are  blind  -  kind  of.   So  it  doesn’t

-----  her wealth.  Otherwise thank you very much.

Com. Riunga Raiji:   Asante sana Bwana Oluoch.   Jiandikishe  huko.   Nelly Mecha.  Start  by telling us your name and  your

form.

Nelly  Mecha:  Okay.   Thank  you  our  Commissioners.   Infront  of  you  is  Nelly  Mecha,  form  3,  St.  Mary’s  Girls’  Takasis.

About the Constitutional Review process,  I have the following point.   First  is on education:  Bursaries  should  be  provided  to

students who are unable. Corporal punishment be maintained with consent from parents.  New  education system be introduced

to reduce the content. ……….should be provide in boarding schools to reduce education expenses.   All technical subjects  i.e

computer should remain school syllabus.

Agriculture:   Strict  restrictions  should  be  put  on  imports  to  safeguard  local  industries  such  as  sugar,  milk  and  many  others.

Imports of mitumba be banned as it kills our local industries.

Government system:  There should be Federal system of government.  This will ensure equal distribution of resources.   Services

can also be rendered easily to the citizens. 

Interest  of  vulnerable  groups:   They  are  women,  children,  the  aged  and  physically  handicapped.   We  should  provide

professional   -----  to  represent  these  groups  in  Parliament.   Issues  on  rape  the  offender  should  be  jailed.   Children  labour

should be discourages and any one found be prosecuted.  Homes should be provided for the aged so as to help them. 

Basic rights:  Free medicine should be given to vulnerable groups.   Hospitals should be equipped with  enough drugs.   Mobile

clinics especially for expectant mother should be provided.  
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Representation in Parliament:  Vulnerable groups should be represented in Parliament by professionals. 

Farmers interest should also be represented in Parliament by farmers themselves.

Com. Riunga Raiji:  There is a question for you.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Nelly.  Those were very focused points.   You have said that farmers should be

represented in Parliament by farmers but you have said vulnerable groups which you said include women should be represented

by professionals.  Does that mean women professionals for example men who are professionals on women?

Nelly Mecha:  No, it means other women who are professionals so as to feature the rights of their fellow women.

Com. Riunga Raiji:   Asante sana Nelly jiandikishe huko.   John Metto  ambaye atafutwa na John Simwota Boro.  John Metto

yuko? Bwana Boro awe akijitayarisha halafu atafuatwa na Hillary Bwamwok.

John  Metto:   The  Commissioners  present,  CCC  members,  the  host,  ladies  and  gentlemen.   My  name  is  John  Metto

representing Mendeichei location.   I would like to speak in Kiswahili because it is very important  especially in the community. 

 Kuhusu  marekebisho  ya  Katiba  nchini  katika  utagulizi  wa  Katiba  yetu  lazima  iweko  wakiwa   Wanandi  ndio  wananchi  wa

Kenya waliopigania uhuru na wakapigana na wabeberu miaka saba katika nchi hii.

Kuhusu kanuni za uongozi na  sera:   Uongozi waazishwe kwa kijiji yaani mtaa.   Kuanzia Chief,  DO,  DC,  Prime Minister hadi

Rais wote wachaguliwe na raia has wazee wa mtaa wapewe mshahara.

Uwezo wa Katiba: Wabunge hawana uwezo kubalisha kila kitu Bungeni hasa kinacho husu raia kama ardhi au mali asili, maoni

yetu kwa kuuliza raia na inayo husu serikali na wafanye hivyo kwa asilimia sitini na tano kote nchini.

Kuhusu raia:  Raia ni mtu aliyezaliwa hapa nchini na wazazi wake ni asili ya Mnandi hpa nchini na desturi  yetu. Mke aliyeolewa

na Mnandi sharti  awe raia wa hiyo familia – kumaanisha mtu yoyote  aliyeoa  mke  kutoka  nje  lazima  bila  upigamizi  kuwa  raia

hapa nchini.  Na mke akiolewa na mtu hasiye raia wetu kamwe hawezi kuwa raia wetu.     Watoto  watakuwa raia wa nchi  ya

baba yake alipotoka.  Maoni yetu ni mtu hasiye kuwa raia wa nchi mbili kumaanisha hawezi akawa citizens wa nchi mbili lazima

hawe raia wa nchi moja.

Kuhusu ulinzi na usalama wa taifa:  ni maoni yeut yawe juu ya Rais na serikali.  
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Vyama vya kisiasa:  vyama vya kisiasa vina jukumu kuu kutekeleza shughuli za kidemokrasia na kuhamazisha umma.  Ni maoni

yetu ni tuwe na vyama vingi vya kisiasa vilivyo sajiliwa  na vyama vijigharamie vyenyewe bali si kwa fedha ya umma.  Usajili iwe

huru.

Miundo na haina ya serikali:  Kuhusu miundo na serikali maoni yetu ni tuwe na serikali ya Majimbo kusudi tuifadhi rasilmali  ya

kila Jimbo na tuwe na Waziri mkuu.  

Kuhusu uteuzi wa Wabunge ni maoni yetu raia wachague mtu aliye na umri wa miaka ishirini na moja  pia  awe  raia  kamili  wa

nchi  yetu  aliyeitanishwa  na  baraza  la  wazee.   Aliye  na  kura  yake.  Anayejua  kusoma  na  kuongea  Kiswahili  na  Kingereza.

Alichaguliwa na chama chake.

Kuhusu wananwake Bungeni:  Maoni yetu na yao  ni wawe ni viti sawa Bungeni ama asilimia fulani kana Bangadeshi thelathini

out of thirty, Tanzania kumi na tano out of two hundred and fifty five, Eritrea ten of one hundred and five.

Masharti ya ugombeaji wa  kiti cha Rais maoni yetu ni yeye lazima awe raia  asili wa Kenya.

Com. Riunga Raiji:  last point you have run out of time but   I  will allow to just put your last point we will read  the rest  in the

Memorandum.  

John  Metto:   Rais  awe  na  miaka  thelathini  na  tano  na  zaidi.  Awe  na  kura  ya  usajili,  awe  machaguliwa  na  chama  chake.

Kipindi chake kiwe ni miaka mitano na  akifanya  kosa  ya  opokeaji,  uporaji  wa  mali,  unyanyasaji  wa  watu  sharti  haachishwe

kazi:  

Com. Riunga Raiji:  I  think  even  the   extra  time  I  added   you  is  over,   but  there  is  a  question.   Kuna  swali  kutoka  kwa

Commissioner.

Com. Salome Muigai:   Asante sana Bwana Metto kwa maoni yako.  Mimi nina swali moja kwako juu ya  -  umesema kuwa

mtu Mkenya hat mwanamme akimwoa bibi aweze kuwa raia wa Kenya lakini bibi akiolewa na mtu  wakigeni  hasiwe  raia  wa

Kenya.   Je  we waona Katiba ikipatiana usawa wa  genes  yaani  kwa  macho  ya  sheria.    Kuna  usawa  kati  ya  mwanaume  na

mwanamke.

John Metto:  Hakuna usawa hata kidogo kwa sababu aliye olewa na mtu hasiye raia wa Kenya hakuna sharti lolote lile ambalo

litamfanya yule mtu kuletwa na kuingizwa kwa raia wa Kenya kulingana na desturi na mila zetu.  

Com. Riunga Raiji:  Bwana Metto ni swali kutifatia hilo la Commissioner mwenzagu kuhusu uraia.   Umeonyesha maoni yako
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kuhusu  raia  wa  bibi  na  hata  bwana  yule  ambaye  ametoka  mbali  lakini  sikusikia  zaidi  ukifafanua  kuhusu  watoto  ambao

wamezaliwa na hao wazazi wawili.

John Metto:  Nimeguzia kwamba watoto wawe raia ya nchi babake alikotoka.  

Com.  Riunga  Raiji:   Hayo  ni  maoni  yako  na  tunayaheshimu.   John  Simwoto  Boro  –  bwana  Boro  utatuatwa  na  Hillary

Bwambok.

John Simwoto:  Wanatume wote, hamjamboni  wote?  Maoni yangu ni kwa ufupi.  Mimi naitwa John Simwoto Boro.    Neno

langu  la  kwanza  ni  kwa  Tume  hii  ni  Majimbo.   Ufisadi  umezidi  sana  kwa  sababu  hakuna  sheria  ya  kulinda  maskini  katika

Kenya.  Tanataka sheria iwekwe ya kulinda haki ya kila mtu.  Kuna wengine wananyanganywa na watu wenye tumbo kubwa

na huko ma-squatter wakiangamia.  Wazungu walienda na mashamba yalibaki lakini yalibaki mikoni  mwa watu wengine.  Kila

county council itatawala  dictrict yao na mali  yao.  

Kuna shiria ingine ya ma-chief na AP’s hao utumia wananchi tuangamiza watu kushika pombe badala  ya kushughulikia amani.

Natana  sheria  kali  inayoruhusu  watu   na  kuwashughulikia  na  wengine  kunyimwa  kunywa  busaa  na  chagaa  na  huko  pia

wanaendelea  na bar  ni sheria gani inabidi wengine wanyimwe haki yao? 

Nataka  hii sheria ya kunyanganywa watu mashamba tangu mwaka wa 1978  ndio hii sheria ya pombe ilipitishwa.   Ha  hakuna

Rais ambaye atafuta sheria hizo mmepitisha hapa hata ikiwa ni nani.  Nataka sheria ikipitishwa innapitishwa na kila mtu.  

Mambo ya ma-chiefs  na walida usalama.  Tunataka bar zifungwe au pombe yoyote ifungwe watu wengi wanaangamia jela kwa

sababu ya busaa na chagaa ba hiyo sio sheria.

Com.  Riunga Raiji:  Excuse me  -  tafadhali nyinyi mnaokuja kujeni kwa upole tuna-recorde  kwa hivyo kilele kwa recorder

hatutasikia manene yenu sawasawa. Tafadhali wale wanakuja viti ni vingi nafasi ni nyingi kaaeni kwa upole.   Asanteni – needle

mzee.

John Simwoto:  Na  tunataka  Rais  aende  muda  wa  miaka  kumi  sio  zaidi.   Na  tunataka  yull  mtu  anadaiwa  hata  akiwa  Rais

akiwa ana deni awe akishtakiwa kortini kulingana na sheria sio hati mwingine  ---- hati ni mtu fulani hati yeye ni tajiri.   Wengine

hawawezi kufikishwa mahakamani  wakidaiwa  ma-million  ya  pesa  na  huko  maskini  akidai  pesa  kidogo  na  fikishwa  kortnini,

kwa nini?  Hiyo ya sheria ya kulind nani?  Maana mimi ni mmoja wao nimenyenganywa shamba na ma-chiefs na DO,  mpaka

sasa shamba langu liko mikoni mwa shule na sijalipwa chochote tangu 1983  mpaka sasa.   Na  chief ameniweka jela mara nne

bila hatia  yoyote.   Nimesingiziwa kuuza chagaa lakini nilishinda.  Kwa hivyo tunataka  muweke  leo  sheria  ya  haki  na  hukuna

kurudi nyumba hii mambo ya kona kona.  Tena tunatawaliwa na  vyama  mbili,  Kenya  ni  demokrasia  hhuko  KANU  inatawala
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wapi na demokrasia  inatawala wapi?  Tunatana tujue tu tuko national au  democracy.   Tutuo  demokrasia  tuwe  na  Jimbo  kila

Jimbo lilijitawale na kila kabila ufuate Mjumbe wao.

Kuna mashamba hii ya estate  ingine wazungu lease iliisha 1999   na hatujui yako mikoni  mwa  nani  na  ingekuwa  under  county

council ya Nandi.   Kuna ADC, kuna   ----  na  wakora  wamefaamia  hayo  mashamba  na  sio  wa  Nandi  district  ni  wa  district

zingine.  Na tunataka  cess ya Nandi district  urudi kwa county council ya Nandi district.  Ni hayo tu.

Com. Riunga Raiji: Asante sana jiandikishe. Sasa tutamuita Hillary Bwambok ambaye atafuatwa na wanafunzi kutoka Metetei

Secondary School mmoja nafikiri ni mwalimu Elijah Ndengende na Daniel Kiplagat.

Hillary Bwambok:  The Constitution of  Kenya Review Commission I have three points.  My name is Hillary Bwambok I have

three point to present.   First,  is the Electoral Commission:  My views are  that it should be not be   appointed by the President

and the ruling party but rather  by Parliament.   This  will  ensure  that  the  Commission  will  do  the  work  of  running  the  election

activities fairly but mostly the  --- the party that appointed him.

Provincial Administration:  The Provincial Administration should not be  run from the office of the President  and  these officers

should also not be  appointed by the President.   This should be done by Parliament,  the Parliament as  a whole does  not  have

any self interest that it may have of the Provincial Administration.   The Provincial Administration  will be  free to sack  efficiently

justly. 

On Economy and the Infrastructure:   The economy and infrastructure should be run by the private sector.   The government will

have  a role of facilitating and regulating the economy.  It  will also deals  with  minerals which on completion will be  privatized

and left with the private sector  for  the  purpose  of  repair  and  maintenance.  The  same  goes  to  the  telecommunication,  power

generation and supply and  sewage systems and water supply.  

  

I would also like that,  the design of the currency  we have should  be  maintained  come  any  other  party.   There  should  be  a

provision in the Constitution that the design will be the same cannot be changed  on  behalf on any party.  Thank you.

Com. Riunga Raiji:  Daniel Kiplagat.

Daniel  Kiplagat:   Commissioners  present,  teachers,  students,  ladies  and  gentlemen.  My  names  are  Daniel  Kiplagat  from

Meteitei Secondary,  I am in form four.   I  am here to present  the views of the student from Meteitei  Secondary School.   And

first I would like to thank the Commissioners for allowing us to participate in this activity so that we can present  also our views.
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The students should be allowed to choose their career  subject in form one so as  to specialize on the subjects  they are  best  at.

The idea of bursary funds should be granted to the disserving students those students who are not able to pay fees and they are

bright. 

Their medical services should be provided. The schools should be considered and  also the schools we have school dispensary

to offer medical facilities.  

Employment:  In public offices there should be one man one job this is safer  for those people  who are  learned and don’t have

jobs. This is to create job opportunities.

The law governing the cooperatives should be reviewed to favour the cooperatives which are almost collapsing.   The system of

    ---  capitalism  should  be  encouraged  in  Kenya  where  one  is  allowed  to  invest  as  much  as  he  or  she  wishes  without

government restriction.   Thank you.

Com.  Riunga Raiji:  one question young man.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Daniel for you very, very focused submission to this Commission.  I  have only

one question for you.  You  said  that  students  to  be  allowed  to  choose  subjects  in  form  one,  but  some  students  come  from

primary schools not having done very well sometimes in Mathematics and by the time they are  in form three,  they become very

good and they even want to become Mathematicians.  Do you think we should give them a bit of time so that they are  able to

sign the syllabus of secondary which is a bit different from the primary one?

Daniel Kiplagat:  I think like Maths and there some subjects which are compulsory like Maths and some sciences so I think if

we choose in form one the student is able to specialize on those subjects that he thinks he is better of.

Com. Riunga Raiji:  Martin Cheruiyot.

Martin   Cheruiyot:   Jina  langu  ni  Martin  Kiplagat  Cheruiyot.   Mimi  nawakilisha  Africa  Inland  Church.   Nafikiri  yangu

nimeandika na ningependa tu kunguzia sehemu moja yale mengine mtaweza kuyasoma.  Na sehemu ambayo nitaguzia ni sehemu

ya haki ya mtoto.   Na  kati  ya haki za mtoto ni sehemu moja tu nizaguzia.  Kuna  watoto  ambao  wamezaliwa  nje  ya  ndoa  au

wengine wanasema watoto wa kambo, wengine wanasena illegitimate child, sehemu hii ndio nataka kuguzia sana.   Ya kwamba

mtoto yoyote ambaye anazaliwa na hali baba yake mzazi amepatiaka,  hii iwe jukumu ya mzazi baba  kungalia ya kwamba huyu

mtoto amelindwa vilivyo.  Jukumu hii imekuwa ya mama miaka mingi sana na bali sehemu ya mtoto wamekosa kuangalia sana.

Kuna wototo wengine wanaweza kuzaliwa na wasiojiweza na wale watoto wana baba  lakini kwa ubaguzi wa kimila na ubaguzi

wa nchi ya Kenya wamewacha juku hii kwa mama.  Nikiwa Mnandi ningependa kusema ya kwamba katika Baringo,  Elgeyo,

West Pokot, Marakwet na  -- mtoto anapozaliwa ni wa baba kimila.  Lakini hapa Nandi na Kericho ndio wenye ubaguzi.  Kwa
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hivyo ningependa kusema kwa hii Tume ya kwamba  mtoto  anapozaliwa  kama  tunaweza  kujua   baba  yake  ni  nani  afuatiliwe

vilivyo  kwa  sababu  watoto  hawa  wako  kwa  streets  wengine  ni  wa  Ministers,  wengine  PC  na  watu  wenye  tumbo  kubwa,

kubwa.

(Laughter)

Kwa hivyo iangaliwe ya kwamba mambo haya yameangilwa vizuri kwa sababu kuna wengi ambao wanahangaika kwa ajili hii.

Basi, Nikienda kumalizia ni ya kwamba vyeti vya utambulisho ya kibinafsi hapa Kenya si vyema.  Tuna cheti cha kuzaliwa, tuna

kipande,  tuna PIN,  na tuna  passport.    Na  vyeti hivi mara nyingi vimeleta mapendeleo kwa  mfano  mtoto  ambaye  amezaliwa

katika street anaulizwa baba yako ni nani?umetoka location gani? Ulizaliwa mwaka gani? Na  wengi wameagamia  kwa ajili ya

hii, wanambiwa hawawezi kuwa Wanakenya kwa sabubu hujulikani anakotoka.   Kwa hivyo tungekuwa tu hata na vyeti viwili

tu, pengine tuwe na PIN na tuwe na passport.

Jinsi ya kukabidhi watu license  ya  kupeleka magari hapa Kenya ni duni sana na imelete ajali nyingi sana hapa Kenya.   Kwa

hivyo binu mpya itafutwe isiyo ya ufisadi jinsi ilivyo wakati huu.  Watu wengi wamekufa  kwa sababu magari yanaendeshwa na

watu wasio ritahili kuwaendesha.  

Com.  Riunga Raiji:  Kwa sababu Bwana Cheruiyot inaonekana wewe ni mzee kidogo unakubuka hapo zamani tulikuwa na

sheria inaitwa Affiliation Act ambayo ilisema kwamba mtoto akizaliwa  nje  ya  ndoa  ni  jukumu  ya  baba  yake  kumtuza  mpaka

hawe miaka kumi na nane, ungetaka tulilete sheria hiyo au sheria kama hiyo?

Martin Cheruiyot:   Yaweza kuletwa hivyo lakini  bora  jukumu hiwe ya baba.   Akiweza kulida kwa miaka  kumi  na  nane  ni

sawa lakini ni sharti hawe kutoka hule ukoo ataji-identify kama mtu wa hule ukoo.

Com. Salome Miugai:  Na mimi pia nina swali kuhusu hilo swali kwani limeleta – kila pahali penye tunaenda katika hii nchi hilo

swali  linakuja  na  ningetaka  pia  kuongezea  sio  Wanandi  peke  yake  hata  huko  Wakikuyu  pahali  mimi  natoka  pia  mtoto

anawachiwa mama.  Kwa hivyo kuna watu.  Mimi swali langu ni hili ni kule tu kulea mtoto ama pia hata  huyo  mtoto  hawe  na

urithi vile unasema awe na urithie wa kujitambulisha  lakini pia wa hali na mali ama unataka tu mtoto  aliwe  vile  Affiliation  Act

ilikuwa inasema hata baba anaweza kupeleka pesa  kortini?  Ama ni achukue jukumu yake ya ulevi kuwa hata mwalimu akiwa

na parents  day naye pia awe ni mzazi huko? Ama unataka tu atoe  pesa  vile  kama  Father  angepata  mtu  mwenye  ku-sponser

halafu hako Uingereza anatuma pesa kila mwezi ama ni jukumu gani ungetaka iwekelee kwa kuwa baba.

Martin Cheruiyot:  Irithi wa kwanza  uliomkuu  kuliko  yote  ni  sehemu  ambako  mtu  anakotoka.  Urithi  wa  kwanza  huwe   ni

ukoo  na  yale  mengine  elimu  na  kadhalika  lazima  ihakikishe  ya  kwamba  imefanywa  kwa  mapendeleo  ya  mtoto  kimila  na

kadhalika lazima ifanywe  kuambatana  na sehemu ambayo ametoka – kwa ukoo, kwa hivyo ni sharti hawe baba kikamilifu.
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Com. Riunga Raiji:  Okay, asante sana jiandikishe huko. Francis Koech ilitaka kuzungumza, karibu.

Francis Koech:   Asante sana naitwa Francis Kipkenet  Koech.   Commissioner  pole  kwa  vile  mlipoteza  mwenzenu  Dr.  Oki

Ombaka.    Kwa  vile  mmesema  hapa  hakuna  siasa  so  the  aim  of  the  Constitution  is  to  collect  views  from  the  public.   The

position was one time from the Auditor General  that members of public have decided to be Constitutional   --- organized.  

Term of Parliament:  half of Presidential  election MPs also should be limited by the Constitution to three or  two  terms  of  five

years each.  This will enable them to be transparent,  accountable to the electorate  list they think that they are  indispensable.   I

don’t know whether I can use Kiswahili kidogo.   Wengine  wanafikiria  hawa  MPs  hatuwezi  kufanya  bila  wao.   Now  wakati

Parliament Service Commission as an employment agency now terms of  MPs in Parliament should be strictly controlled.   Now

this will give us entering  Parliament  these  days  in  the  modern  Kenya  is  preserved  for  the  rich.   Now  the  youth  salaries  and

benefits could not allow one may be even to go away for a second on that coordination -  Young Tusks.   To ease  the ice in this

meaning  young turks age should be limited that is from 18 and 65, never again to think to contest Parliament.

On  appointment of public service and Presidential:   this is  mainly  one  the  senior  ----position.   It  should  be  stated  President

shouldn’t pick anybody else from street  and make him an Executive  Chairman  for  a  body  or  anything  else.   The  age  on  the

public  service  should  be  strictly  observed  that  is  be   3  years  continues  service.   This  will  give  us  or  will  not  give  us  side

terminologies as it was introduced more recently by the government that is there is a golden handshake which actually doesn’t

exists, you don’t have any golden except its is poverty handshake. 

The Act as we know with authorities they don’t last terms they give something like excitement.   Faithful term only comparable

to AIDS and I think when you are  a Kalenjin what actually AIDS is or  retrenchment could be.   Hopefully retrenchment come

about because of poor  planning from the policies of government the aim may be punishment by God to human resources.   All

these things – poor planning  I have said, early retirement,  give na example of one that is retired and only ---

Com. Riunga Raiji:  I  think Bwana Koech ungetusaidia sana  kama  ungetupatia  mapendekezo  kuhusu  hayo  mambo  unataja

AIDS and hayo mengine na poor planning.  Recommendations to that they can help us in writing the Constitution.  

Francis Koech: Okay, my opinion was on appointment on public service on  Presidential the thing is retrenchment come about

  because of poor planning.  I had said may be is only comparable to AIDS the way it is actually we don’t know what it is but I

think may be to   --- punishment to human race.  

Presidential appointees:   Parliament should  be  given full powers  to veto this, I  had said so,  may be some other characters  of

dubious knowing could be made in  the government.  For   other  gains we see  in offices that even those who are  veterans over

hundred years are still appointed in government offices. So veto in this will help.
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On Presidency, Constitution Review Commission is to constitute impeachment that is the city President  or  any other should be

taken to court either on criminal corruption on human rights abuses.  This should not be allowed for one to say in office and then

these things come up later.

The extension of Parliament,  if there is any by the way it should not be  done.   If given  some  sources  Kenyan  night  labourers

earn a lot even compared to  the  former  colonialist  and  the   --  is  Kenya  is  said  to  be  earning  something  to  do  with  79,000

pounds a year, dollars  -- year that is in K.Shs 900,000 one month or  ten million eight hundred thousand a year.   Now with all

this revelation what will a country  poor  like  Kenya  in  an  economy  in  tatters  poorly  whereby  sent  say  60  population  say  60

population leave under one dollar a day that is simply 75 shillings or  less a day now compared to what MPs are  earning.  See

on the first instance of retrenchment and early retirement could that nine hundred thousand a month for a day  could be – before

retiring civil servants who have worked for fourty years.

Com.  Riunga Raiji:   You last point time is up.

Francis Koech:   My last point is,  politics  -----and  of course there is more is when they close the doors  what  do  you  think

Kenya …………it is worth now to see Kenyans suffering from all these.  I still  have one to clear  pleas if you will excuse me.

Com.  Riunga Raiji:  No  we will read  the Memorandum and we said at  the begging that please when you come here  don’t

read the Memorandum because   we will read.  Just  give us the highlights of the main points.   Yale mapendekezo muhimu kwa

sababu  Memorandum  mnatupatia   na  tutazisoma  sisi  wenyewe  na  tuitumie  kwa  kurekebisha  Katiba.   Kwa  hivyo  saa  yako

imeisha tutampatia nafasi  (interjection)  no,  please we will  read  the Memorandum.  Actually I have  given  you  eight  minutes.

(interjection)  Joseph Biwott is next akifutwa na David Tenai.  Please five minutes just observe time you can see the hall is full na

kila mtu anataka kuchangia.

Joseph Biwott: Asante sana Commissioner.   Mimi ni Joseph Cheruiyot Biwott natoka Tinderet forest.   Nawakilisha  jamii  ya

Ogiegi ambao wameishi msituni kwa miaka mia tatu. Nishukurani siku ya leo kwa sababu --

Com. Riunga Raiji:  Ngoja  kidogo Bwana Biwott.   Tafadhali  ndugu  zangu  na  dada  zangu  tunyamaze  kidogo  tusikilize  wale

wengine kwa sababu  ukipiga kelele hata sisi tutakupigia kelele wakati utakuja hapa  kwa hivyo tuheshimiane.  Asanteni. 

Joseph Biwott:  Asante sana kwa Katiba ambayo iliundwa hapa awali jamii ya Ogiegi hawakuusika kwa hivyo ningependa sana

maoni ya Ogiegi ambao mimi niko hapa kwa niaba yao wawakilishwe.  Wazungu walipoingia hapa walipata jamii ikiwa ndani ya

  mtitu  na  hawakuweza  kuwasiliana  na  wao  kwa  sababu  hao  watu  walipenda  kuishi  ndani  ya  msitu.   Walikuwa  wanakula

nyama, walikuwa wanakula asali sasa hawakuweza kuwasilina na Tume ya hapa awali.  Kwa hivyo siku ya leo nina furaha sana
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hapa ingawa tutapeana nakili zetu na mtaniwia radhi.

Ogiegi community should be coded  as  one of the Kenyan tribes.   We  the  Ogiegi  have  been  living  in  the  forest  since  time  in

memorial.  We treat the forest as our home.  We had allocated ourselves forestland according our clan system at  a total  of two

thousand acres per clan.  Since this is unattainable today we demand that we should be allocated fifty acres  of land per  family

within the forests w are  living  in our respective forest.   Today Ogiegi leave in various forest  point of not interest  at  Kipkurere

yaani at  Kipkurere  forest  in Uasingishu, Sigalo ni Uasingishu district,  Selegon forest  in Nandi district,  Tinderet forest  in  Nandi

district,  Tendeno forest  in  Kericho  district,  Malaget  forest  station  in  Kericho  district,  Soget  forest  station  in  Kericho  district

other Ogiegi people living forest in Nakuru district.  We have fear not Tenderet would like to be settled at one place so that our

traditions are kept intact.

Forest  is a natural resource  and  it  is  important  to  our  country.   The  destruction  of   disafforestation  of  indigenous  forest  has

affected greatly the lakes of  Ogiegi people to the settlement of the community especially in  the planting of the exotic trees.   

The government should pay schools and educate our children and provide other social amenities.  

In  the  countries  leadership  and  administration,  Ogiegi  people  were  not  included  in  such  arms  as  the  Legislature.   This

Constitution should ensure and other minority groups are  within the government role provision for special  seat  for  Parliament,

Councillors and even in Provincial Administration.  In the Kenya today nearly all tribe except Ogiegi have a district.   We want a

district like other Kenya’s tribes.   The district  should bring in all areas  that the Ogiegi leave.   Ogiegi  leave  in  North  Tenderet

forest and Mau forest.  The district  has two Constituencies one called Mau forest  and the other North Tenderet  Constituency.

Ogiegi people be given an air time in the local broadcasting station e.g. KBC Kisumu.

Education is competitive hence the poor communities like Ogiegi do not do well because of poverty. We therefore propose  that

small tribes be given a special consideration in a view of uplifting our nation. Thank you.

Com. Riunga Raiji:  Asante sana.  Tafadhali jiandikishe hapo na nilikuwa nimemuita Bwana David Tenai. Karibu David.

David Tenai:  The Chairman, the Commissioners present my names are David Tenai – Chief Tenderet  location.  I  am going to

give  remarks  concerning  the  administration.   The  Chiefs  Act:  I  am  for  the  view  that  the  Chiefs  Act  be  maintained  and  be

strengthened being the backbone of the administrative law of Kenya established in 1937.   The Act should  --.   Chiefs officers

should be instilled by the government and vehicles be provided.  There should be provided with vehicles for easy mobility – that

’s why these vehicles  I have said should be for easy mobility and for the work to be  carried on effectively and promptly if not

car allowances be given to Chiefs to enable them buy their own vehicles to assist  then in their work.   Chiefs should be trained

also on matters of the science to enable them mann the AP’s you will agree with me that currently Chiefs are  supposed to have
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Chiefs  camps  where  there  should  be  AP  and  I  don’t  know  how  a  Chief  will  mann   the  AP’s  without  having  known  the

techniques of fire arms.  That is all concerning the Chiefs Act.

 

I am for the view that  the nursery schools in education:  all teachers fro pre-schools  should be trained and be employed by the

government just like the P1 for standard one to standard eight.  They should be trained and the minimum age for children to go

to school should be raised to five years.  Because I remember I started  school  at  the  age  of  seven  so  that  is  my  view.   Any

question on that?  Thank you if there is no question.

Com. Riunga Raiji:  Okay, you have declared that there is no question.  There was a question before you declaration Chief so

can you come and answer it.

Com.  Salome  Muigai:   Bwana  Chief  kunaonekana  kama  kuna  Act  ingine  hata  ya  Commission  Act  yenye  inaniwezesha

kukuliza swali.  Kila pahali penye tumeenda tumeelezwa na wananchi kuwa wangetaka kuwachagua Chief wao.   Hili hao Chief

wawatumikie  wananchi  wakijua  kuwa  wako  chini  ya  wananchi  ya  wao  ni  watumishi  wala  sio  wakubwa  wa  wananchi.

Ningetaka tafadhali uchagie kidogo juu ya hilo pendekezo.

David  Tenai:   Asante  sana  Commissioner.  Nafikiri  hapo  haitakuwa  sawa  kwa  wananchi  kuchagua  Chiefs  kwa  sababu

atatumikia   wale  ambao  wamemchagua.  Halafu  wale  wangine  atakuwa  na  mapendeleo  so  I  am  of  the  view  that  the  Chiefs

should not be  elected by the public but if there is any need they should  be  answerable  to  the  public.  But  they  should  not  be

elected by the public. Hiyo ni maoni yangu.

Com. Riunga Raiji:  Bwana David.  Kuna  swali  lingine.   Umesema  kwamba  Chiefs  Act  lazima  afanye  iwe  na  nguvu  zaidi,

nikasikia kwamba ukitaja Administrative Act something like that.  Sasa unataka  ingeuze jina iitwe Administration Act badala  ya

kuitwa Chiefs  Authority Act.

David Tenai:  It should not be Chiefs Administrative  Act – Chiefs Act the word authority should not be there.

Com. Riunga Raiji: No I am asking would you like to have it be known as AdministrativeAct instead of Chiefs Act.

David Tenai: It  should be changed to Administrative Act and be empowered which means it will cover  other  Administrators

not Chiefs only.

Com.  Riunga  Raiji:   Then  another  one.   Umesema  kwamba  ma-chiefs  lazima  wafundishwe  to  handle  what  officer  hold,

wafundishwe.   Na  ninasikia  kwamba  ma-chief  wanaenda  Embakasi  na  wanasome  hiyo  na  tena  wanakubaliwa  wakikaa  na

askari wanatumia bunduki, sasa unataka kupendeza nini kwa hii new Katiba hili tubadilishe ama tufanya mambo yawe mazuri ya
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vile yalivyo?

David Tenai:   Kwanza niliema ofisi zao zijengwe na serikali.  Halafu wakienda Embakasi they should be trained to handle fire

arms.  Currently most Chiefs are not trained on firearms even those who are  within here they are  not trained on firearms.  So  I

am saying they should be trained all of them.  

Com. Riunga Raiji:  I think you have made your point Chief asante.  Jiandikishe hapo sasa.  Imelda Wamalwa.

Imelda  Wamalwa:  the  Chairman,  the  Constitutional  Review  Commissioners   -  I  am  Imelda   Wamalwa.   I  would  like  to

present  my views on behalf of St.  Mary’s Takasis  Dispensary.     We  are  proposing  that   medical  people  should  be  insured

since it looks like the environment we are working we are so much at a high risk.

We are also proposing being people working in Non-Governmental  Organization there are  many things that we are  denied for

example  some  allowances  like  medical  allowances,   risks  allowances  and  so  forth.  So  we  requesting  that  if  possible  the

government should take  this issue into its hands so that it is controlled and  --  everywhere,  because  we  have  discovered  that

even some of these NGOs organizations  most of the employees are underpaid.

In our communities we have discovered that our elderly people are dying at a very high rate.  May  be  because  of poverty,  they

are  vulnerable  to  diseases  and  may  be  there  sons  and  daughters  have  also  gone  out  to  look  to  their  daily  bread.  They  are

somehow not looked after properly.  So we are  proposing that the government allows free treatment to elderly people  at  least

who is above 60 years.

We are  proposing that the government should actually look into proper  control  of drugs,  because  we  have  discovered  in  our

pharmacists in different parts  of the country are  selling sub-standardized  drugs  which  are  of  poor  quality  and  some  are  even

expired. Like of us in such health units we get drugs from a body called MEDS.  And this MEDS buy drugs from manufacturer

then this drug undergo some blood tests to qualify that they are good drugs and high-standardized drugs before they are  sold to

us  to  be  used  and  taken.   But  MEDS  reports  to  us  that  sometimes  some  of  these  drugs  are  of  poor  quality  and

sub-standardized drugs so they reject  them.   So  a dilemma is left as  to who these drugs are  sent  to.  so  they  concluded  that

these drugs must be  sold to different chemist in different parts  of the country and thus being sold to patients who are  allowing

them to use and  that the end  result are some of these drugs patients are resistant to these type of drugs and so forth.  Yet in the

first place  they are not good drugs.

The quarks:  quarks  have become a major problem to us in the community, because  it looks like more patients starts  going to

quarks first before they go to health units.  And as a result  they  are  mismanaged,  they  are  given  improper  treatment  may  be

expired  drugs  or  may  be  using  unsterilized  equipment  which  are  not  proper  for  their  health.   So  we  are  suggesting  that  the
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government  should  try  the  level  best  to  eradicated  these  quarks  so  that  the  patients  will  go  for  proper  treatment,  proper

diagnosis, proper dosage of drugs, proper  sterile equipment and the right personal at the health unit.  Thank you.  

Com. Riunga Raiji: Asante sana jiandikishe hapo. Father Kigen, halafu utafutwa na Honourable Barngetunn.

Father Kigen:  Our Commissioner here present – my names are  Father  Thomas Kigen of Takasis  catholic Mission.  I  have a

few point to present.   If you ask any Kenyan today to tell anything about  the Constitution  of  Kenya  you  will  be  surprised  to

know that they may only know of the so called 2A.   if you ask them about  laws or  the commandments of the church they tell

every thing by heart.   So  I am proposing that the Constitution of Kenya should be taught in secondary schools,  in colleges,  in

universities and in any other institution of higher learning so that Kenyans will be  able to know  their  rights.   Kenya  should  be

able to defend their rights.  Kenyans should be able to say this is our country and these are our laws.  So here I am seeing a big

problem, that we have ignorance.

We are  leaving here in Tinderet with people  with disabilities in Takasis  we have children with physical disabilities.  And  when

you look around in Kenya you will discover that very little has been done cater  to people  with disabilities.  So  I  am proposing

that all buildings in Kenya any new building which will be built now with this new Constitution should be built with consideration

of people  with disabilities.  Whereby all people  with disabilities will be  able  to  have  access  to  any  of  these  building  –  storey

building, schools,  dispensaries and  also  roads  should  cater  for  people  with  disabilities.   We  are  talking  of   people  like  deaf

people when they are crossing the roads of Kenya today we know people who have been knocked down as a result  - because

they cannot hear vehicles moving  here and there.  So there should be way and means of  catering  for  people  with  disabilities.

People with disabilities should also get access to free education. People of Kenya have been raising a lot of money – there is a

lot of money which has been raised for education,  but I am proposing that a big share of these money should cater  for people

with disabilities. So they get free education and also free medical care because in most cases  these are  people  who are  actually

neglected.  

We also have a lot of facilities in Kenya today catering for people  with disabilities either by different churches and NGOs and

even the government.   But we find that there  are  a  lot  of  parents  who  are  still  hiding  these  children  in  their  villages  so  there

should be in part  of the Constitution to make it mandatory for every parent  to   ----  these children  that  means  to  bring  these

child to the public to the landline to be assisted.

Religion  itself:   we  find  that  we  have  a  lot  of  religious  organizations  mushrooming  in  Kenya  and  a  lot  of  these  religious

organizations mushrooming in Kenya today are taking the advantage of the ignorance of our people.   They come,  they declare

themselves as preachers, Bishops I don’t know and they collect a lot of money from our people and then they disappear,  so the

new Constitution should cater  for that.   That means if any new  religions  organizations  set  up  they  should  be  vetted  and  seen

whether it is really necessary or its not a duplication of the already existing religious organizations.  
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Land:  Kenya is a country blessed with a  beautiful  land,  but  this  land  is  owned  by  very  few  individuals.    We  have  a  lot  of

people who are  landless,  we have a lot of people  who  are  squatters.   But  you  see  those  are  people  who  continue  grabbing

public land despite  the fact that they already own thousands of acres  or  hundreds of  acres.   So  it  our  view  that  it  should  be

stopped in the new Constitution whereby anybody who ahs grabbed public land that land should be reposed  and be given  to

the needy.  Be given to those who are landless, those are really poor in terms of acquiring land.

Sponsorship of schools:  Most  of schools in Kenya have been built by many different churches and then eventually they were

kind of interfered by either the government  or  any  other  political  forces.   So  it  is  our  view  that  the  new  Constitution  should

guarantee the work of the sponsor, the worker which the sponsor has done and the role of the sponsor.

Forest land:  We are ending for a disaster in this country.  Very soon Kenya will start importing timber, we might even importing

water form other countries so its my view that the existing forest land should be taken care  of and that no forest  land should be

sub-divided or be allocated to any individual.  Thank you. 

Com Riunga Raiji:  Question Father.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Father  Tigen kwa maoni yako mazuri.  Mimi swali langu ni moja umewatetea sana watu

walemavu na kuwa ni lazima wafikie mijengo yote yenye itajengwa. Umesema yenye mpya iwezeshe hawa kuingai na kutoka na

je yenye tatari  imeshajengwa kama makanisa mengi, shule na  mijengo mingi yenye tayari  iko  na  watu  walemavu  bado  wako

nasi.  Ungetaka kupendeka hii Katiba ifanye haje ama iwape  watu muda gani ili waweze kuyatendeneza na  kuyarebebisha ili

kila mtu aweze kuinga. 

 

Father Tigen: Tukiona mijengo yetu nyingi ni mijengo amboyo tunaweza kurekebisha.   Kuna makanisa mengi amboyo sio ya

gorofa,  tunaweza  kutendeneza  angalau  mahali  ambapo  mtoto  akiwa  na  wheelchair  ama  mtu  mzima  akiwa  na  wheelchair

anaweza kuinga kwa uraisi.  Kwa hivyo hata ukiangalia shule zetu sasa,  ukiangalia maofisi tunaweza kurekebisha.   Kwa mfano

labda ofisi ya kama District Commissioner ama zile ofisi watu wengi wanaenda sana wasikae kwa orofa  ha  juu  wakuje  chini.

Halafu zile ofisi zingine kama za fiannce ambazo watu wengi mara kwa mara zinaweza kupelekwa huko juu.  Kwa hivyo naona

ya kwamba inawezekana.  

Com. D. Ratanya:  Kuna kuhusu mambo ya sponsorship kwa mashule. Umesema kwamba mambo ya sponsorship iangaliwe

vizuri  na  unakumbuka  vile  kulikuwa  zamani.   Tunataka  turudi  pale  tulikuwa  kwa  mashule  yale  yalikuwa  ya  makanisa  under

church  management  kama  zamani  that  is  before  may  be  1967  or  so  ama  unataka  equipment  ifanye  gani  turudi  pale  zamani

tulikuwa ama  Katiba  mpya  unasema  isaidie  kwa  njia  gani  ya  protection  ya  sponsorship.   Kwanza  kuna  mashule  ambayo  ni

private ambayo ni owned by the organizations, NGOs,  churches and forth Constitution pia I-guarantee hiyo vile vile. Lakini  a

vile vile iangalie ya kwamba  zisiwe ni  zile  shule  za  ku-exploit  wananchi.   Lakini  kama  zile  shule  ama  institutions  za  kusaidia
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wananchi basi hiyo iwe guaranteed.  

Constitution hii mpya I-guarantee ya kuona ya kwamba hii interference.   Hile  ilikuwweko  zamani  ilikuwa  sawa  lakini  badaye

kuliwa sasa  na interference either politicians wenyewe ama watu wengine ambao walikuwa na self interest.   Kwa hivyo  kama

vile ilikuweko hapo zamani na tu-guarantee that ile shule ambayo inajengwe ama imejengwa tusi-abandon ama kutupilia sponsor

nje as if he never did the job.   And imagine now a school like this or  any other schools which have been filled by the sponsor

and then from nowhere somebody and says now sponsor out.  That is also a point. 

Com. Riunga Raiji:   Asante sana Padri. Tulikuwa tumemuita Mheshimiwa Ezekiel Barngetunn.

Hon. Ezekiel Bargetunn:  Chairman, Commissioners na member’s wote.   Maoni yangu ni matatu.   Ya kwanza ni mambo ya

Majimbo.  Hii ningetaka kusema Majimbo iendeshe katika Kenya kama nchi zingine.  Maana watu wengi wakisikia Majimbo

wanafikiri ni kabila ama ni sehemu ya watu fulani lakini ni kuweka mpaka wa kurekebisha maendeleo katika nchi.  Siku nyingine

nilitembea huko America,  na nikatembea nchi zingine nikaona kuna Majimbo na Majimbo hiyo kuna mchanganyiko wa kabila

sio  kusema  Majimbo  ni  Wakalenjin  au  Wanandi  peke  yao.   Majimbo  ni  kuweka  marakebisho  ya  maendeleo.   Kwa  hivyo

ingefaa kwa sababu naona katika Kenya ambaye haina majimbo vitu nyingi imenyanganywa   kama  mashamba,  kama  plot  ya

Matunga, ukiuliza unaambiwa imepewa watu na local government.  basi tunasema anatuma katika cetral  government inapitishwa

na  Commissioner  wa  land.   Commissioner  wa  land  inasema  hiyo  shamba  sio  ya  hapa.   sio  ya  hiyo  area  hiyo  ni  ya  central

government.  na ningetaka kuuliza hii ni central government gani?    Kuna watu wa hapa wanataka kuendelesha maendeleo yao

sijui Commissioner atatoka huko Nairobi kuja kuendesha biashara hapa na anajua biashara gani hapa?  ndio nasema Majimbo

hiwe nikipatikana na maendeleo iwe  karibu.  Hiyo Ndiyo maana ya Majimbo ninataka katika Kenya.  

Nilienda Uingereza siku nyingine -----  nikaona  town  kana  Nairobi   sio  mayor  mmoja  kuna  Mayor  karibu  ishirini  wanasema

Mayor huyu ni wa region fulani, wa Majimbo fulani akija tunasimama - Mayor amekuja wa Jimbo fulani.   Kwa hivyo hii Kenya,

mayor mmoja katika Nairobi  nzima, Kenya nzima amefanya  kazi  gani?   Hata  amaharibu  city,  hajui  kutuza  ni  kama  hii  ardhi.

Nilisema  hayo  ni  mambo  yangu  ningetaka  Commission  iweke  katika  Katiba  maneno  ya  Majimbo  na  kueleze  watu  kimalifu

maana yake.

Education:  Hii education mimi naona katika Kenya sio nchi zingine sio kama sisi tunaingia secondary school kama hii ni general

education.   Na  general education hiyo kuna watoto  wengine wanapita katika general education na subjects   nyingi  sana.   Na

hizo subjects hawezi kufanya nazo kazi, baba  yake analipa fees ya hasara.   Maana huyo mtoto atakwenda ku-specialise kama

anaingia university na one subject.  Na imeumiza mtoto kufanya general education ambayo haina maana.   Kwa hivyo ningetaka

shule kama hii iwekwe  special  subjects  za shule  hiyo  ndio  mtoto  akitoka  secondary  school  ingine  anasena  anaenda  Takasis

kuchukua special education. Haya maneno yangu ningetaka Katiba yya Kenya itengeneze kama nchi zingine.
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Ya pili, ni sponsor na private schools.  Mimi naona sponsor lazima Commission ikiwa sponsor kama catholicipewe uwezo wake

kuendesha bila  interference  ili  ikiwa   kuna  weakness  tunalahumu  hiyo  ofisi.  Isitoshe  iwe   huyo  missionary  akichagua  watoto

asiringe akisema tunataka ya Catholic au ya AIC peke yake. Hiyo padri hawezi kujua  huyu mtoto ni maminifu kwa kanisa aina

gani, pengine yeye  ni  mkora,  pengine  awachague  watoto  na  kuwafunza  na  kuwafunza  njia  ya  kidini  bila  mapendeleo.   Hiyo

Ndiyo nilikua nasema kuhusu education. 

Ya mwisho, mimi ninaona mambo ya agriculture ningeona Commision isaidie wakulima, tunazunguza  kwa nguvu tukisema  land

ni nzuri  lakini  hakuna  serikali  ku-support  biashara  za  wakulima  kama  hivi  vitu  vingine.   Nilienda  nchi  ingine  kama  Canada,

niakaona wakulima wanasaidiwa na serikali kwa kutafufuta baishara,  na  kutafufua  zile  crops  ambazo  zinapandwa  umo  nchini

kwa hivyo  katika  Kenya  kila  mtu  anajitengemea  lakini  watu  kama  wa  area  hii  ni  nani  anajua  hii  crop  inapenda  hapa  na  hii.

Ninaona katiba ingesaidia kwa sababu mapato ya serikali katika nchi hii hatuna  diamond,  hakuna  vitu  vingine  ni  wakulima  –

agriculture.   Tunaona  watu  wengine  wanachaguliwa  watu  kana  Minister  ambao  wako-specialized  kwa  Engineering   anakuja

kuwa   kwa  agriculture  anafanya  kazi  gaini  huyu  mtu?  Nikimuambia  panda  miwa  hajui  na  yeye  ni  Minister  wa  Agriculture.

Bwana Commissioner sitaki kupoteza wakati hiyo Ndiyo ilikuwa maoni yangu.

Com. Riunga Raiji:  Kuna swali Mheshimiwa asante sana umejaribu kuchunga saa isipokuwa umezidi kidogo.

Com. Salome Muigai:  Asante sana  Mheshiwa  kwa  maoni  yako.  Kila  pahali  penye  tumeenda   katika  upande  huu  wa  Rift

Valley tumepata maoni tofauti na kwa  jamii  tofauti  juu  ya  serikali  yenye  tungetaka.   Jamii  wengine  wametuambia  wangetaka

Majimbo, jamii wengine wamesema hawangetaka Majimbo kwani wameona vita na shida hata bila Majimbo wakawa na uonga

kuwa  kumefanyika hivi bila Majombo je,  kukufanyika  Majimbo  tutayaona  yapi?  Wewe  ni  mzee  umeyaona  mengi,  wewe  ni

kiongozi  umeongaza  kwa  wakati  mrefu,  umekula  chumvi  nyingi  tafadhali  tutumie  uchuzi  wako  kutuonyesha  vile  tutaweza

kuwajulisha wakenya wote, kuwa  tukichagua upande huu wa selikali tutawalinda kila mtu haki zake kwa njia hii.  Tukichagua

upande huu tutawalida kwa njia hii.

Hon. Ezekiel  Barngetunn:    kitu moja mimi ninaona watu wengine  na nilikuwa nimesema.  Watu hawajaelewa Majimbo  ni

nini kwa sababu ya ignorance na hawajatenea maana ya Majimbo.  Wazungu walikuwa wameweka Majimbo mbeleni ambayo

ilikuwa Majimbo ni province, lakini vile aliitumia aliitumia kwa njia baya, kwa maana aliweka majimbo pamoja na akaunganisha

na Central government kwa mahitaji nyingi.  kwa hivyo sasa Majimbo ambayo tunataka ni Majimbo ya kerekebisha maendeleo

na kulinda vitu vyao na kufanya marekebisho ya mapato,  kuliko mapato ambayo inataoka kama forest  yetu hapa  inapelekwa

kwa central government ni vizuri kusaidia huko central.   inapelekwa huko na watu hapa wanataabika na kuna kazi hapa.  kuna

majani chai inapelekwa central au inapelekwa ------  na majani chai inatoka hapa.  hiyo Ndiyo maana ya Majimbo.

Com. Riunga Raiji:  Okay asante mzee kwa maoni hayo umetoa. Tafadhali ujiandikishe hapa. sasa tutaita Bwana Julius Kirwa

abaye atafutwa na K.K. Sang.  Julius Kirwa huyo? Karibu.  Bwana Sang awe akijitayarisha pamoja na Joshua Chepkwony na
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Michael Kieni.

Julius Kirwa: Thank you Commissioners.  I have only  one view to present.  My name is Julius Kirwa.  Judiciary:  in my view I

would like to see the Judiciary being an independent body apart from being political.  In some cases  as  you have seen Judiciary

or Judges  that is being interfered with by the politicians so that their work cannot be seen.

The Attorney General should not be appointed the President but should be in office under his or  her qualification and approved

by the Parliament.  Thank you. 

Com. Riunga Raiji:  Asante sana jaindikishe. K.K. Sang’, Joshua Chepkwony awe tayari.

K.K. Sang’: Thank you very much Commissioners and the members.   I  am  here  representing  the  Kenya  National  Union  of

Teachers  and also have my own views. My view is based  on education:  the Constitution should guarantee free universal and

primary education from standard one to standard eight with full government funding.

Local authorities:  County councils and municipal councils to sponsor all public schools.  Private sector  to run and maintain their

own private schools to get rid of school problems associated with sponsorship.

Local authorities to train and hire nursery schools teachers.  You realize that we are  using a lot of resources  in primary schools

especially  coming  to  standard  eight  and  even  the  university  but  we  have  ignored  the  nursery  schools.  Most  of  our  nursery

schools are taught by primary school leavers who are  either failures or  have not had a chance to secondary schools who may

not necessary have technical training on how to handle education.  

Curriculum  planning  an  education  policy  be  managed  by  Director  of  education  without  political  interference.   This  is  a

technocrat in his area of operation and we believe if handed to him this will be better.

More resource distribution be transferred to the local authorities so as to meet education needs.  

Raise minimum education standards of Councillors  to form four and Chairman county council be  a graduate.  A Mayor also to

be  a  graduate  to  cope  with  the  arising  needs.   On  top  of  this  the  members  of  the  Provincial  Administration  the  Chiefs,  the

Assistant Chiefs  should also have a set standard of education not necessarily taking anybody to come and enter  office. On top

this also there should be a common training for the Provincial Administrator the government should have a proper  plan on how

to adopt.  That is for example for someone to become a teacher  the government has a plan to train teachers  to be  absorbed  in

future.  We should also have a plan of training the Chiefs, the Assistant Chiefs in order to manage the administration well. Other

include the following.
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The  trust  land  be  transferred  from  central  government  to  local  authorities  for  efficient  use   and  management  in  respect  of

economic use and fair distribution if necessary.  You realize the cutting of forest  to people  who may not necessarily be  resident

in the area that the forests are situated in.  on top of these I do have also the following.

On  Constitutional  supremacy:   That  the  Parliament  role  shall  be  to  enact  laws  only  after  conducting   the  general  public  or

respective  grouping  affected  by  such  laws.   That  the  Parliament  should  seek  to  ensure  total  enforcement  of  all  laws  by  the

Review Commission be established at Constituency levels when such review is  ---- necessary. 

The structure and system of government:  That the Constitution provides for a next power

sharing between the central and local government – more powers  to be  transferred to local authorities with MPs as   Ox-  folio

member.  This is because Councillors being with the citizens on daily basis are better placed to accept  the needs of their people

than  the  central  government  given  more  mandate  over  resource,  management  they  can  adequately  deal  with  provisions  of

people in areas  of health care,  education,  infrastructure  development  and  agriculture.   I  think   more  is  written  so  I  will   just

forward it to you.  Thank you.

Com. Riunga Raiji:  Asante sana Bwana Sang’.  Just a minute for a question.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Mr.  Sang’ for your contribution.  My question is that,  you have said that trust

land should be transferred to local government.  everywhere we have gone there has been  major,  major complains about   how

Councillors are part of the main grabbing force of plots, area for schools, areas  for the roads,  -----areas.  So what do we need

to do to ensure that this local government we are not giving them even greater chance of plan to grab.  Are we talking about  the

local government as we have it now or are there something we need to put in place to ensure that the local government does  not

grab the land that we give for custodian purposes.  

K.K. Sang’:  First of all the grabbing of land by the local authorities could not even necessary have been their intention.  You

realize  that   there  education  standard   they  can  have  been  used  either  due  to  ignorance,  they  are  not  aware  and  therefore

someone somewhere manipulates them they end up finding documents they are  not aware  that is why I was saying let us raise

their education standards.

Secondly,  the Board of Trustees in the land should be transferred up to the district  level so that if  anything  wrong  is  going  to

happen the wananchi within the reach  of these people so that we all the time at a range to monitor them.  Thank you.

Com. Riunga Raiji: Okay asante sana.
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K.K. Sang’:  I  only had one point on the appointment of Ministers and  I beg  for  one  minute.  That  the  Ministers  should  be

appointed according to their qualifications and this should be done by Parliament so that the Parliamentarian will be  aware  who

is better than who to handle what.  Thank you.

Com. Riunga Raiji:  Thank you very much for that important point. Joshua Chepkwony. Michael Kiyeny.

Joshua Chepkwony:  Thank you very much to this opportunity.  My name is Joshua Chepkwony.  First  of all I  would  like  to

take this opportunity to convey my condolesence to you the Commissioner for having lost one of you.  My first point is touching

on Executive: The President when he or she dies I propose the Speaker of the National Assembly to take  over the government

for the 90 days which is being given to the Vice President of the republic.

National broadcasting of Kenya should not be partisan should serve all the political parties which are there.

The Public Land Act should be under the care  of the Nandi county council or  to  the  local  authority.   All  workers  should  be

treated equally from cleaners to professionals not a matter of others given special treatment and other are not.

The companies which are in the area you take  for example here in Nandi,  the Nandi’s should benefit from the companies.  The

employment of the companies should be for the Nandi’s 85%. There should ---for  distribute the electricity for the people  living

around there.  The office of the Assistant Chief – I propose  that the office of  the  Assistant  Chief  should  be  abolished  and  be

replaced with the village elders of the area. 

The President should be above the law and him or  her alone,  not his friend,  not her friend, not his family and so forth.  I think

that is my personal proposals.

Com. Riunga Raiji: Thank you very much for your proposals. Please register yourself there.  I  had called Michael you told us

your second name is not properly written here.  Say you name and proceed.

Michael Kiyeny: The Commissioner my name is Michael Kiyeny. I have the following to present to the Commissioners.   First,

in the current chapter of the Constitution chapter 1, Kenya is better to be a republic without the owner so I wan to suggest that

I being a Nandi, Kenya belongs to the Nandi.  Among donor of Kenyans are the Nandi. 

On the Presidency:  I want to suggest that whoever aspires for the Presidency has to be  30 years  of age.   And should win with

majority votes in at least five provinces.

On fundamental basic rights:  I want to suggest these; free education from class one to standard eight and it must to be a must all
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children should go to school.  I also suggest for discipline  in  schools  the  reinstatement  of  corporal  punishment.   Free  medical

services to all Kenyans.  

On land:  I want to suggest  that a Kenyan who has the highest acres of land should not exceed 50 acres  of land and such land

must be unutilized.  In a case whereby such a land is not utilized the owner of such a land must be  taxed by the local authority.

All corruption  - whoever ahs looted from the public scoffers must be prosecuted and he or she must return what was looted to

the public to the State I mean.

Law courts should be established in every division throughout the republic.  Those are the mush I can contribute.  Thank you. 

Com. Riunga Raiji:  Asante sana.  There is a question.

Com. D. Ratanya:  Kuna swali hapa mike.  Unataka kupendekeza kwamba tutunmie majina ya tribe zote za Kenya nasikia ni

kama 42 hivi, ama unapendekeza nini kwa sababu Katiba ni ya Kenya?

Michael  Kiyeny:   Thank you for your question.   What  I  have  said  is  among  the  owners  of  Kenyans  as  a  republic  are  the

Nandi the other tribe is about   fourty two of them. So  is the status among the owners of Kenya are Nandi.

Com. Salome Muigai:   So  we  have  another  question  for  you.   You  have  said  that  you  reinstate  the  caning  in  schools  for

disciplinary purposes.   We have also  heard  many  times   of  recent  times  of  children  who  have  bitten  by  teachers  and   been

armed, headed up in hospitals and even died in some cases.  Now how do you look after the rights of these children to ensure

that unless as  the new Constitution allows teachers  to discipline children it also protect  a big group of people  without  a  voice

unless the Constitution protect them. 

Michael Kiyeny:  I will suggest this way those with medical problems to be  dealt  with the concerned school and such a cane

must be mild.

Com. Riunga Raiji:  Taruka tuwaite hawa wanafunzi. Stanley Kipkugat from Takasis Primary Handicapped.

Stanley Kikugat:  My names are Stanley Kipkugat.  I am here to represent physically handicapped.  Disabled should be given

free education if possible because  the parents  may not have the ability to educate  them and provide  for  their  need.   Exercise

equipment  in schools are need.  They should have a library with books which they can read  inside there.  

Com. Riunga Raiji:  Asante sana kijana jiandikishe. Jennifer Cherimo pia yeye ni mwanafunzi. Halafu atafutwa  na  Lawrence

Chirchir nafikiri Lawrence atakuwa mwalimu.
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Jennifer  Cherimo:   I  am  Cherimo  Jennifer  from  Takasis  physically  handicapped  centre.   I  am  to  talk  on  behalf  of  my

colleagues.  I have only one point to recommend.  Disabled should be employed after being employed better  terms of services

should be given such as shelter, food, clothings and all that. Also they are supposed to be given better salaries because  they rely

on those salaries and should not be delayed.  Thank you.

Com. Riunga Raiji:  Asante sana Jennifer.  There is one question.

Com.  Salome  Muigai:  Jennifer,  thank  you  very  much  for  your  contribution  and  the  courage.   I  have  a  question  for  you.

Sometimes when you are  girl you have many problems being an African girl whether you are  a Nandi,  a Kikuyu or  whoever.

Once  you  are  a  girl  you  have  a  lot  of  problems  that  you  have  to  deal  with.   Once  you  have  a  disability  you  have  a  lot  of

problems to deal with.  Are there some special problems that come to you because you are girl and disabled so that this Katiba

as we make it can protect your right.  Which one do you understand more Kiswahili or English.

Jennifer Cherimo:  Kiswahili

Com.  Salome  Muigai:   Mimi  swali  landu  ni  hili  kwako  Jennifer.   Wakati  mwingine  ukiwa  mtoto  msichana  wa  Kiafrica

unakuwa nashida nyingi kwa ajili ya mila zetu na ni kweli.   Wakati  mwingie ukiwa mlemavu unakuwa na shida kwa ajili ya mila

zetu.  Sasa  ukiwa  wewe  ni  msichana  na  pia  una  ulemavu,  kuna  shida  zenye  unakuwa  nazo  zenye  unaonelea  hii  Katiba

tukietengeneza wakati huu inawweza kukutetea hili kufanya hizo shida zikawa kidogo ama zikapunguza hizo shida. 

Jennifer Cherimo:   Shida ambazo ninaona ni kwamba kwa walemavu wasichana wakati  mwingine wanaweza kundanganywa

na  wavulana  na  wanaweza  kutiwa  miba  na  hapo  wanapoteza  masomo  yao.   Na  ningependa  muone  hapa  na  muweze

kurekebisha – muweze kutoa sheria.

Com. Riunga Raiji: Asante sana Jennifer jiandikishe.  Lawrence Chirchir.

Lawrence Chirchir:  Thank you Commissioner to this  Commission.  I  am  Lawrence  Chirchir  from  Takasis  Primary  –  Head

teacher and the school is for the handicapped and on the behalf of the handicapped I am speaking using the following points.

The handicapped children are  supposed to have a special  care  in medical  treatment.   Mother  especially  the  pregnant  mother

should be thoroughly inspected because  the handicapped  conditions comes as  a result of pregnancies which are  abnormal or

which are not taken care off during their immunization time.  That one is training and treatment,  the training of the handicapped

children be done well by giving adequate materials and facilities which are  very much adopted  to these children. In addition  to

that the future Kenya may get more handicapped children and therefore in such a case  I should propose  that more centres  be
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built to cater for the future.  These centres should go together with health centres because these children always need treatment.

Employment:   These  children  after  being  employed  or  trained  in  certain  sectors  the  government  should  cater  for  better

employment since they are unfortunate or  they are  lee fortunate.  So that they may also be like ourselves during their lifetime in

this world.

Child abuse: I should strengthen that the government take  measures against these boys or  men who misuse girls especially the

handicapped who area likely to be impregnated and then they will have more problems, others on top of what they have.  Thank

you. 

Com. Salome Muigai:  Asante sana mwalimu Chirchir kwa maoni yako.  Mimi nina Sali juu ya majina yenye tunaita hizi cetres.

Hii  ni  shule  St.  Mary’s  haijaitwa  St.  Mary’s  school  for  the  able  bodied  girls   we  unaona  aje  juu  ya  kuwaita  centre  for  the

handicapped  hayo  majina  unaona  yanatusaidia  ama  yanamsaidia  yule  mtoto  mwenye  ni  handicapped  ama  ni  majina  yenye

yanawaweka alama? Kama ile alama yenye unaweka – sitasema kwa  nini.   Unaona  aje  juu  ya  haya  majina  yenye  tunaweka

school for the handicapped, joint school for the people, Thika school for the blind.  Haya majina unaona umuhimu wake ni nini

kwa hawa  watoto?  Ni  majina  ya  kutusaidia  ama  ni  majina  yenye  ungetaka  Katiba  apepeleze  juu  yake?   Pia  pahali  pengine

tumeambiwa juu ya muda.  Many people have told us that the Kiswahili language and our local languages are  very hostile to the

disabled, wengine wametuambia kuwa ata wametolewa kwa watu mtu   class  wakawekwa kwa kitu vitu class.  Yaani mchawi

ni mtu lakini mwenye ulemavu ni kiwete, ni kipofu, ni kitu yaani ametolewa kwa class ya watu.  haya mambo ungeona aje  kwani

watu wanafikiria kwa lugha kwa lugha, their language is negative it creates  negative pictures.  So what do you think about  how

we names our centrea, what we call our diabled,  what does  this new Constitution put in place to ensure a situation of positive

pictures.

Lawrence Chirchir.   Thank you.  The first two I should say is these children are  called  the handicapped or  disabled,  but  the

best names should be a disabled or  handicapped children, no problem.  But what I know because  of the decisions or  I mean

the categories they have been categorized hearing bias are  there the deaf.   The word hearing bias can make it better  that what

we call deaf because  if someone says deaf,  someone else may think he is overlooked.  But if such terminologies are  used then

we find that there is no problem even here in Takasis we call the handicapped ---small  home we don’t call it handicapped  ---

but  this name ---- is a small  home. For the reason that the children come here for the time being to catch their education but it

is not their real home.

Com.D.  Ratanya:   It  is  just  may  a  clarification  because  you  have  mentioned  all  the  problems  that  face  the  handicapped

children because you are the head master and you are the expert.  You have not told us whether you have any problems on the

planning on buildings which  was mentioned by Father  Kigen and may be you would like to be  assisted by an expert  like you

and we would also like to learn from you.  And also the equipments like wheelchairs and other equipments needed by disabled
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to ---- handicapped children. Would you say something about this?

Lawrence  Chirchir:   Yes,  there  are  many  problems  because  the  assistance  for  the  children  is  from  willing  donor  but  the

government has not paid more attention on the equiopemtn and facilities for these children. So I ask  the government or  the new

Constitution to campaign for that. They should be more equipped I mean the areas of learning  -  they should be more equipped

and facilitated to their proper education.  I said earlier that in the future I would like especially offices  or  where they will walk

on be given adopted  facilities to that whenever one of  them  the  government  officer  he  or  she  will  be  able  to  walk  efficiently

without problems.

Com. Riunga Raiji:  Asante sana mwalimu kwa hayo mapendekezo yako jiandikishe.  Mrs Tororei  utafutwa na Mrs Kosgei

Councillor.  Tutaruka tumtafute mama mwingine Hellen Ngetune.

Mrs.  Anne  Tororei:   Thank  you  Commissioners.   My  name  is  Mrs.  Anne  Tororei  I  am  speaking  on  behalf  of  the  Nandi

women in Tinderet division.  We have the following points to make to the Commission.  There should be a right to health care

and nutrition to all and especially the women  because  some area  are  very away from medical facilities like the health centres.

So women and especially the pregnant women don’t get proper health care, they don’t get the anti-natal  facilities because  these

are far away from them. So the government should see to it that the women are given this, there should be kind of mobile clinics

to be funded by the government. This is because  most of the disabilities have come as a result of this, men can easily walk but

pregnant women are disadvantaged.  

A boy who impregnates a girl should be made to partake  fully of the responsibilities of bringing up the child to maturity.  The

parents  of the boy should also be involved because  in the past  we get that a boy who impregnates a girls get away with it  he

continues with his education up to university or  whichever place he may reach but the poor  girl remain at  home and has  been

discontinued in her education.

There should also be free and compulsory education at  least  up to standard 8 level but for physically and mentally challenged

person we recommend that it should go all the way to the university or any level of education these people may go.  

We also recommend that a Federal government system should be adopted in the new Constitution  because  this will enable the

government to serve the people  better   as  they are  near to the people.   All  elected  Members  of   Parliament  and  Councillors

should have their offices at the Constituency and to ward levels for easy interaction with the people.  At  present  we have to go

to their homes and we interfere with their families, we have to travel all the way to Nairobi  if we have to see  our MP or  we go

to their homes. So we recommend that the government should put up offices at the Constituency levels and wards  levels for the

Councillors.  
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The Nandi women seeks  a government that recognizes women as a  disadvantaged  group  in  property  ownership  which  lastly

dictates participation in the government.   it also seeks  assistance that  acknowledges  the  extra  burden  that  women  carry  as  a

result of cultural traditions and gender biasness that militates against women involvement and participation in governance.

Natural resources are first right of the local people whose trusts the local government oversees.  Resources should therefore not

be alienated disposal for utilize without the consent of the local people who are  the stake  holders.   So  we get many things from

our forest  including medicine for if they are  cut or  destroyed we are  at  a high risks of not being able to on well with our  lives

because of the destruction of these natural resources including rivers.

Com. Riunga Raiji:  You last point time I up.

Mrs.  Anne Tororei:  In case  of divorce family property  should be equally share between or  among the parties  involved and

the property of any spouse including land should bare both names of husbands and wives in the title deed  to ensure that women

are not disinherited in the event of her husbands death.

Lastly, centre plots under county councils or municipal councils should be under the Councils of Elders with a respective area  to

manage and distribute.  Thank you.

Com. Riunga Raiji: There is a question.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Mrs.  Tororei.   In fact I have several  questions for you.  One is the Council of

Elders, a lot of our Council of Elders in African culture are literally  manned by men.  What do the women feel are  they satisfied

with the status que or what would they like to recommend in this new Katiba.  

You have also said that  matrimonial property  should have the two names, what about  biological inheritance,  inheritance from

the biological home.  What do the women of Nandi feel about  their status of inheriting from their father because  the men bring

the land from their father. What do the women want in that kind of thing.

You  have  also  said  that  you  want  a  Katiba  that  recognizes  women  and  a  disadvantaged  group.  Do  you  just  want  that

recognition  or  would  you  like  now  that  we  are  reviewing  that  Katiba  to  even  review  that  status,  and  if  would  like  it  to  be

reviewed what would like us to put in it.  Thank you. 

Mrs.  Anne  Tororei:   Thank  you.  Starting  with  you  last  point  we  realize  that  women  are  disadvantaged  and  in  the  new

Constitution we would like may be posts or jobs to be  set  a side for them not just to have men and women competing equally

because back at home we are disadvantaged in that way due to our traditions.
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On the Elders we realize that most of the baraza’s are just addressed by men.  Let the men continue but inside the Constitution

of the Parliament women to the included.  We  may  not  jump  at  once  that  women  to  take  over  but  among  those  women  to

please be included. 

Com. Riunga Raiji:   Okay,  thank you Mrs.  Tororei.  (interjection)  sorry,  yes I think you were asked  something about  your

recommendation on inheritance of women from their parents  as  opposed  to their husbands what is  there view  should  you  as

women inherit you fathers or your mothers property? Are you satisfied with the present state where you don’t inherit anything?

Mrs. Anne Tororei:  Traditionally with the Nandi once a lady is married cows are paid, the dowry so that lady belongs to the

next home.  But we would advocate for these lady who is not married. She should get a share of the family property.

Com. Riunga Raiji:  Thank you.  I think the next one is Grace Kosgei Councillor. Karibu.

Cllr  Grace  Kosgei:   Asante  sana  Commissioners.  Kwa  majina  ni  Councillor  Grace  Kosgei  na  pia  niko  kwa  kamati  ya  3

CCCs.   Mimi  natoa  maoni  kwa  niaba  ya  akina  mama  wa  Tinderet  division.   The  Council  of  Elders  should  institute  at  the

divisional  level  and  should  constitute  men  and  women  of  integrity  who  are  empowered  to  settle  dispute  and  advices  the

community.  Women should be given priority to become village elders  persons  in view of  some  delicate  and  sensitive  gender

issues which would be  handled appropriately by them.  

The President should not be above the law and his term and tenure of office is limited to two terms of  five years  each.  The ---

should be held accountable for his or her commission or omission.  

Pregnant prisoner should be given priority to  --  sentences outside the jail. Women prisoners should be provided with sanitary

facilities. 

The proceeds of trust land and multination in all companies, residents in each district in terms of revenue should benefit the local

community  at  the  rate  of  80%  in  each  aspect  like  education  of  students,  building  and  developing  of  schools,  managements

roads, catering for  local dispensaries and creating jobs opportunities for the residents.

The forest in Nandi should be conserved under the forest Act at least is priceless heritage to future generation.

Constitutional directives should be issued to the effect that the extensive tea  estate  in nandi must reserve 80%  of  employment

opportunities to Nandi people as well as constitute a scholarship to bright Nandi students.

To increase women participation in Parliament 35% should be reserved for them also. Then public offices should retain 35 seats
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for the women. 

 All forms of violence against women and children should be treated with concern and  ----deserved in law.

The disabled should  receive preferential  treatment in law by being guarantee free  education  to  university  and  easy  access  to

social services.

As for the family law, the Nandi women recommend that a man who one  reason  or  another  opt  to  marry  a  second  wife  or

other wives must provide the land and other basic necessities for her in order to minimize conflict.  Family wrangles and injustice

to any party in the original status que.  Decision making in a family set  up should be a projective of all  members  regardless  of

their gender.  Father  should legally be  bound to take  care  of their children they  father  out  of  their  wedlock  to  promote  moral

stability.  Thank you.

Com. D. Ratanya:  Councillor this is about  the children born out of wedlock.   You said that fathers should take  care  of that

child and bring the child up.  Now what about if the man concerned or  lets say if the girls concerned decides  to take  the child.

Do you want a law that would stop that  woman  from  taking  the  child  to  bring  up  because  even  the  woman  can  be  well  up

enough to bring up the child and maintain even  up to university level or you only leave  on the man. May be if that is a tradition,

can you try to clarify. 

Cllr. Grace Kosgei:  Thank you Commissioner.  Nafikiria hapo Bwana Commissiner mzazi mama naweza kuchukua  mototo

kweli  lakini  huyo  mama  hataweza  kufundisha  mpaka  aende  university.  kwa  hivyo  ndio  wamama  walikutana  waka-propose

kusema mzazi mzee lazima  atunze  huyo  mtoto,  kwa  maana  huyo  mwanaume  akiwachiliwa  huru  ataza  mwingine  huko  nje  na

kuwacha na watoto wengi wataambika. 

Com. D.  Ratanya: Hapo bado  sijatosheka kabisa.   Na  kama huyu mama akiweza pengine  ana  mapato,  huyu  msichana  ana

mapato.   Unaweza  kumnyanganya   huyo  mtoto  wake  kama  anaweza  kumlea,  ama  lazima  umulazimishe  apeleke  kwa

mwamaume.  If they are not married anyway.

Cllr.  Grace  Kosgei:   Hapo  nikusema   they  are  not   married  but  wengi  sana  hawajiwezi  kwa  hivyo  ndio  tungependa  hii

Commission iweke kwa Katiba kwa maama wengi wanandaganywa na hawezi. Asante.

Com. Riunga Raiji:  Asante sana mama, tafadhali jiandikishe.  Okay, nilikuwa nimemuita Hellen  Ngetuny.

Hellen Ngetuny:  Asante sana.   Kwa majina naitwa Hellen Ngetuny – Meteitei location.  

Kakimwa chepyosok chebo nandi kele kisome kesirwech imbaret title deed kainaikyok ak boiyot.
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Translator:  Sisi wamama wa Kalenjin tumesema ya kwamba majina yetu wamama iandikwe kwa mashamba.

Hellen  Ngetuny:  Ng’olyot  age  nego  aeng’  kora  ketinye  vijanaek  che  sikwech  lagok  che  sikwech  lagok  kosikyin

lagokyok kosikyin lagokyok taitya kometaiwech.  

Kakimwa chepyosok kora kele kimoche kosomesan lakwanatak agoi tun kwolchi koret ole menyei.

Translator:  Tumesema  pia  sisi  wamama  vijana  wenye  wanazilisha  wasichana  watotot  lazima  wanafunze  mpaka  wanunue

mashamba.

Hellen  Ngetuny: Ak  keng’alalen  lagok  kora  che  tibik,  keng’alalen  koki  chepyosok  kele  lakwet  ne  chepto  ne  makas

kotikotunik, ne ka kesesen kindoi kapkirwok kirwokchin kirwoget nebo boisiek si kikochi kerkong’yat. 

Translator:  Pia wamama wamesema kuna wasichana wenye hawatii sheria za wazazi lazima pia wapelekwe kwa Council of

Elders na wapewe hatia.

Hellen Ngetuny:  Ak kotil boisiek kit ne kiitoi.

Translator: Na wazee waamue vile watafanyiwa

Hellen Ngetuny:  Kokimwa  kora  kele  kimoche  kekonech  ng’echerok  akichek  en olinbo Bunge kokerkgeit  ak  murenik

si kobit kimuch kenyoru akichek boisionik chepyosok.

Translator: Wamama pia wamesema wanataka nafasi waende Bungeni wa-serve na wanaume pia.

Hellen  Ngetuny:   Ng’olyot  nebo  let  ko  koking’alal  ko  ki  chepyosok  kele  kimoche  kekonyit  monung’otoikyok  koik

chepyoso chepyoso ko boiyon ko boiyon.

Translator: pia wamesema wanataka kuheshimu mabwana wao, mama awe mama na mzee awe mzee.

Hellen Ngetuny:  Moche kilach ingoroik chebo tekisto che togu kole chepyoso non ko non ko lakwa.

Translator:  Wamesema pia wanataka wavae nguo za heshima pia na wasichana.

Hellen Ngetuny:  Asante sana.

Translator:  Asante sana.

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  mama  Hellen  kwa  maoni  yako.  Je  kuna  wakati  wenye  pia  wazee  na  vijana  wetu

wangetakiwa kuvaa nguo za heshima?

Translator:  Kakile mi wakati ne kemoche neranik kolach ngoroik chebo konyit? Che murenik?

Hellen Ngetuny:  Komokotindoi yegonye ko komokotindoi…amu ilochi long’it
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Translator:  Wanaume sana sana uwa wanavaa nguo zao kama long trousers hizo ni nguo za heshima kwao.

Com. Riunga Raiji:  Okay, asante jiandikishe mama. Nafikiri Elimina Obwudu? kuna mama anaitwa Elimina Obwudu.  Kama

hayuko Elizabeth Bungei.  Huyo ni Elimina? Halafu utafutwa na Elizabeth Bungei.

Elimina Obwodu: The Commissioners who are around and the audience.  I am Elimina Obwodu and I have a few points here

which I would like them to be included in the  new Constitution. The first point is on security:  The government should ensure

that there is tight security during campaign and election time. This is because  some people  have taken that during election and

campaign time that is the time whereby they are a strike and loot property that belongs to other people.

The second point is about single parents:  Single parents should be accepted as full members of the society hence that if there is

anything  that  they  will  raise  it  should  be  considered.   You  will  find  that  if  our  two  women  are  given  an  opportunity  to  say

something and these single parents have a point to put across it will not be taken into because she is single.

Third, inheritance: I feel that in our Constitution it should be that property  to be  distributed to all the children  whether  girls  or

boys. You will find that our society is so bias that in case  of property  the boy child is mostly favoured as  the girl child is never

looked into.  Worse still you will find that the boy child is educated and if the resources are limited the girl will be forced to drop

of school after which  he has been educated also is allowed to inherit property and the girl child is nowhere.  

Last but not least, divorce and separation.  You will find that when the two people fall in love they usually vow to leave together

  till death but somehow somewhere things could  go wrong and these two people  are  forced to separate  or  divorce.   In  that

condition I would suggest that  these two share the responsibility of upbringing up the children that they have ---.   In most cases

the burden is left to the mother and in some cases this mother could be lacking resources for example she could not be  working

therefore bringing up these children in the best way becomes a problem.

Lastly, education:  I  would  suggest that all parents  should treat  their children equally whether boys  or  girls.  Thus that all the

children should be taken to school if the resources are limited then the two whether the girl and boy should reach the same level

of education not the boy being given first priority.  Thank you.

Com. Riunga Raiji:  Asante sana.  Nilikuwa nimemwita  Elizabeth Bungei.

Elizabeth Bungei:  My name is Elizabeth Bungei.  I  have got the following points.  First  is  about  employment:  When there is

an advertisement  looking for a well qualified person.  People have chances on employment just because  of the term “five years

experience from a certain sector” we know that in Kenya there are no jobs.  So where this five years  experience comes from is

very  difficulty  for  one  to  understand  because  you  are  looking  for  employment  for  the  first  time.   So  we  want  the  Kenya
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Constitution at least  to try and rectify this part because we feel that once you have been  in a well recognized institution for may

be a training the most experienced part is when you are taken out or sent out for an attachment.   That is the best  experience as

there you  are  now  skilled  to  be  employed.   And  then  in  connection  to  that,  women  on  this  connection  they  are  very  much

discriminated.  When they go somewhere looking for a job the first they are asked is “ are you married?” Once you say you are

married then you are told “I am sorry try elsewhere” but  there is no single day a man is asked  whether married or  not.   So  we

want also that to be looked into. 

Bursaries:  I think that bursaries should be provided from secondary schools even when they are going for their higher education

like in different institutions even in universities. It should be initiated especially to those students who from the background were

poor even in primary level they should be boosted by being provided with bursary elsewhere. Thank you.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much for your contribution.  My  question  on  the  question  where  women  are  asked

whether they are married.  When they say they are not there are just employed?

Elizabeth Bungei:  They are not employed because I wonder why they are asked that question so that is the issue we want to

know why and yet you are  qualified, you have all the skills but because  you are  married  then  you  are  not  given  that  chance.

(interjection inaudible) When you are married easily at times, yea you can get.

Com. Riunga Raiji: Okay. Register yourself. Jonah Chirchir to be followed by James K. Kogo and John Kethaa.

Jonah Chirichiri:  Thank you very Commissioners. First of all my names are  Jonah Kipkosgei  Chirchir.  I  am going to present

my views on behalf of Kamenil sub-location.  So I will straight to the point.  First  of all I  want to touch on political parties.  We

the  residents  of  Kamenil  sub-location  feel  that  the  Constitution  should  regulate  the  formation,  management  and  contact  of

political parties so that this will ensure that no political party is formed on tribal bases.

The number of political parties  should be limited to four this is to save the ordinary mwananchi from being swayed every time

and again when a new party is formed.

 

The structure and system of government:  We are of the opinion that the majority party in Parliament that is the party having the

highest number of MPs should be called in to form the new government.   And we also advocate  that there should be a Prime

Minister who automatically becomes the Prime Minister because of the majority of seats his party has attained in Parliament and

he should be the Head of  the  Government.  There  should  be  a  President  who  is  elected  by  the  people  and  whose  functions

should be curtailed  and be only ceremonial functions.  

Legislature:  We  are  of  the  opinion  that  the  people  should  have  the  right  to  recall  their  MP  through  a  referendum  once  the
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consider that their MP is not doing what they elected him to do.   The MPs should act  on the basis  of the instruction from the

people they represent  and not on what they think is best  for their people.  We should also retain the  concept  nominated  MPs

and those to be  pulled in as  nominated MPs should be people  from different political parties  and their number will vary as  far

the number  of MPs that party has in Parliament.   The Parliament also  should  have  the  power  to  remove  the  President  from

office through a vote of no confidence. 

The Electoral system and process: We should retain the simple majority rule as  the basis  of winning an election.  A  candidate

who fails to seek  nomination in one party should not be  allowed shift over to another party because  when we do this  we  will

curtail those whose lust for power is so big that they will do anything to go to Parliament.  So  once they fail to get nomination in

their party their story should end there.  

Public officers: We are  of the opinion that because  of the current highest rate  of corruption in this country we feel that once a

person is employed as a public officer that person should be made to declare his wealth before he enters  the office so that once

his wealth increases more than what he earns then the corruption level of that officer will be  known.  I think that is all  I  had,  I

will present the rest on paper.

Com. Riunga Raiji:  Asante. James K. Kogo.  We thank you for remaining within your time allocation.  James Kogo atafutwa

na John Ketel.

James Kogo:  Asante Commissioners.   Maoni yangu ya kwanza ni kuhusu mpaka wa kila district  Kenya hasa Nandi.   Kuna

mipaka iliwekwa na wazee wa zamani kama akina Arap Kirubet . hiyo mipaka sisi ni vijana na tunataka kuona hiyo mipaka iko

wapi. Kwa mipaka kuna wakaaji Wanandi na kuna weingine wanakaa ndani yao.  Wanaishi wakifuta maneno ya Wanandi.  

President:   President  akiwa mzee au anataka ku-retire  ua anafariki Makamu wake aongoze serikali kwa muda  wa  siku  tisaini

halafu kufanywe National Election.

Yule anazaliwa kama Katiba imeaza kutumika ni mkaaji wa hapa,  maanake  kuna  watu  wanakaa  Nandi  na  ni  Waluo,  nafikiri

wengine  ni  Wakikuyu  lakini  watoto  watakao  zaliwa   Katiba  ikitumika  wakifika  miaka  hamsini  wameshajua   uongozi  wa

Wanandi. 

Election: Yule atakuwa anapigania kiti kwa Wanandi ni Mnandi mwenyewe,  maamake amajua ataratibu wa wazee wa zamani

akina Kirubet  walipopigana na wazungu zamani hapa.  wazungu wangefika hapa lakini wazee wa zamani waliwafukuza mpaka

Kipkelion.  Sasa Mnandi mwenyewe kutoka council au Bunge ni Mnandi mwenyewe.  Haya ndio maoni yangu.

Com. Salome Muigai:  Asante sana kwa hayo moani Bwana Kogo.  Sikuelewa vile ulivyo sema habari  ya  Katiba  hii  ikianza
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watu wenye watakuwa wamekaa katika wilaya hii wafanye nini si kuelewa? Halafu ukasema watoto  wakiwa na miaka hamsini

hiyo sikuelewa tafadhali?

James  Kogo:   Sawasawa.   Wale  wanakaa  Takasis  watachuga  mali  yao,  kulima  shamaba  yao  –  kila  kitu  yao  tu.  Hakuna

kusema huyu atahama lakini ataishi hapa lakini uongozi ni wa Wanandi.

Com. Riunga Raiji:  Asante sana kwa hayo maoni. John Ketel  huko?  Labda  ametoka  kidogo  kama  hayuko  Dr.  Biwott  of

Kapsabet Bible School.

Dr. Peter  Biwott:   My names are  Peter  Biwott and I represent  Africa  Inland  Church  –  Tinderet  District  Church  Council.  I

have the following to present on behalf of the Africa Inland Church.   Structures and system of government:  We strongly insist

on retaining the Presidential  system of government.   we do no support  the idea of ceremonial President  and w do not support

sharing of power  between the Prime Minister and the President.   If this is done it create  a possibility of  power  strangle.   We

strongly reject the idea of ceremonial President  it amounts to Rais mkebe.

Legislature:  We propose  a provision  in  the  Constitution  for  impeachment  t  o  deal  with  the  removal  of  the  President  on  the

ground of criminality.  

On the Executive:  We propose  provisions under due concepts  in the Constitution to remove a President  but only the grounds

of misconduct and or criminality.  We propose  separation of the Executive and the Legislature and we insist that the President

should  not  got  to  Parliament  to  distribute  positions  in  other  words  he  should  only  appoint  Permanent  Secretaries  to  be  his

Ministers to be his Ministers.  We Propose that the President should not be a Member of Parliament. 

Com. Riunga Raiji:  Tafadhali wananchi tilisema kwamba tupatiane heshima mtu akitoa maoni tuyasikilize ili ata  sisi tusikizwe

wakati tutakuja hapa kutoa moani.

Dr. Peter  Biwott:  There is one other thing I should have mentioned on the Legislature  and that is about  the President.  We

propose  that the President  can veto Parliament.   The Legislature can only authorize the President  veto on two-thirds  votes  of

the total  seat  in Parliament.   We  also  propose  that  the  President  can  not  have  power  to  dissolve  Parliament  for  doing  so  a

mixture of the two arms of government.

On  the  Electoral  system  and  process:  We  support  the  representative  electoral  system.   We  propose  a  limit  on  election

expenditure  by  each  candidate.   That  the  candidate  should  make  financial  returns  to  a  body  created  within  the  Electoral

Commission.  And we propose that Presidential election be conducted directly. 
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Basic rights:   Education  be  enshrined  in  the  Constitution  as  a  basic  right.  Anything   ---  anybody  getting  education  including

costs, examinations and other measures should be addressed  in the Constitution. On access  to education we propose  that the

Constitution spelled out that standard one to form four should be day schools.   We also propose  that the  central  government

should have the responsibility of ensuring that all Kenyans enjoy their basic rights.  

Freedom of worship as  a basic rights should be enshrined in the Constitution and we  strongly  oppose  as  unconstitutional  site

certain religious --- that deny other their rights the way they believe.  We propose that demonic worship,  the sacrifice of human

being and any anti civilized practices should be criminal and therefore not part of freedom of worship. Thank you.

Com. Riunga Raiji: Asante sana daktari,  jiandikishe.  Paul Liran? ametoka? Okay just remind me when he comes.   Samson

K. Serem. Isaac Tigen yule interpretor  ulitaka kuzungumza? Okay,  David Kosgei? Karibu.  Joseph K.  Maiyo. Richard Keiyo.

Karibu tuambie jina lako.

Richard Keiyo:  Jina langu naitwa Richard Keiyo na mimi ni mkaaji wa hapa. Kamache Katiba kokatisan biretab  kuraisiek,

kioker kuraisiek chu kibire ko  kikokonech  hasara  en sait  age  tugul.   Kibire  kityo  kuraisiek  kebirchini  chito  ago  mutai

karon  ko  ngelen  keker  kedkure  chito  age.  Ko ngunon  amache  ngebir  kurait  kiite  yoto  ak  kinde  sheria  kiite  yoto  yon

kakibiren kuraiyat.

Translator:  He wants that by-elections the counting of the votes are done there and there.

Richard Keiyo:  Amun kiokeren yoton ko tuguk che ng’ete si kobit koik sawa sawa amun ngeib ketokyi olin, kobetos

Translator:  If the votes are taken to be counted somewhere else there will be rigging

Richard Keiyo:  Ne bo aeng’

Translator: The second one

Richard Keiyo:  Nenyun  amwae  agobo  forest.   Forest  ini  ko  kingimengech  komite  foresti  kowo,  kotokomite  foresti,

ang ekoshechu ngunon ko makomiten agot kitikin.  Kaigai kinde katiba kerib forest niton amun kakobek.

Translator:  He says when he was young the forest  were big but noe there are  no forests.  So  he the forest  to be  guarded by

the Constitution.

Richard Keiyo:  Kakoyam chechuk.

Translator:  That is enough.

Com. Riunga Raiji: Okay asante tumeshukuru.  Joseph K. Maiyo amekuja? Karibu.
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Joseph K. Maiyo:  Asante Commissioner.  Yangu  yatakuwa  mawili ana tatu hivi.  Koseph K. Miayo.  Ya kwanza ni kuhusu

mila yetu:  Kila kabila ina mila zake  na ninapendekeza ya kwamba  kila  kabila  ipewe  uwezo  wa  kuendelesha  mila   zao  kwa

sababu mila zenyewe zimeleta watu tangu hapa mwanzo na imewasaidia hasa mila ya kutahiri wamaume.  Kuna mila ya kuoana,

kuna  mila  ya  kulahani  yaani  mtu  akitenda  jambo  baya  kwa  sababu  wengi  wamechukua  jukumu  la  kuhepa  shida  ama  kitu

ambacho alichotenda cha kuharibu jamii, kwa hivyo uwezo  upewe wazee ili waweze kulahani yule aliyetenda na iwekwe katika

Katiba.

Natural resources  especially kama maji na forest:   Tukiangalia maji yetu huwa inatumika  hadi  –  ile  maji  inaaza  hapa  Tinderet

inatumika  hata  huko  Egypt.   Egypt  imefualu  kwa  kuwa  na  good  economy  kwa  sababu  ya  maji  yetu  ambaye  tunatuza.

Ningependekeza  kwamba  hiyo  nchi  itupatie   angalau  percentage  kidogo  kwa  sababu  tumewasaidi  kwa  kutuza  misitu  na

wanaweza kepata maji kila siku na kunufaisha nchi yao. 

Employment ama  uandikishaji  wa  watu:  Majimbo  itaweza  kutusaidia  ili  watu  wetu  wapate  kazi.   Wakati  huu   ambao  ni  wa

central  government  where  by  unaweza  kuandikwa  kazi  kama  umeenda  kuwuona  mtu  kule  central  government  na  anatumia

uwezo wake ili yule atakaye  andikwa siyo yule  ambaye  anausika  na  hiyo  kazi  ndiye  anaharibu  economy  so  wanaweza  hata

kuandika wale ambao hawajafunzu na ndio economy yetu inaanguka. Even an  Executive Chairman of a corporation who may

not have even gone to school sasa hawezi kuelewa economic factors of that corportion.   Free  education ndiyo ya muhimu kwa

kila sehemu hasa kuanzia darasa  la kwanza hadi la nane na katika secondary serikali pia iwezo kusaidia kwa nusu. Pia serikali

regulation ya school fees kwa sababu institution wanaweza kuweka pesa  za juu na kuharibu  na wazazi washindwe kuelimisha

watoto wao.

Ili yote itendeke there should be no person ama mtu ambaye yuko juu ya sheria.   Sheria iwe juu ya kila mtu kwa hivyo hakuna

kusema kuwa above the law, ndiyo imeharibu nchi yetu so kama ni President awe chini ya sheria na sheria imusimamie. Asante.

Com. Riunga Raiji:   Asanter  sana Bwana  Maiyo.   Moses  Kimei  ambaye  atafuatwa  na  John  Sitienei.  Moses  Kimei  huko?

John Sitienei? Hayuko? Joshua Kibarei  ni mzee huyo.  Mzee huyo yuko? Stephen Bellion kutoka Tinderet location.  Stephen

Bellion ni wewe? Karibu.

Stephen Bellion:  The Constitution of Kenya Review Commissioner, distringuished guests, ladies and gentlemen.  My name is

Stephen Bellion I come from Tinderet location.  It is with much  pleasure that I have this opportunity to forth views for you.  The

summary  of the views and issues for the people  of Tinderet location pertaining review of the Constitution of Kenya,  welcome.

Since most of these things  have been raised I want to touch on a few points.  

Education:  The government should provide free education from nursery to standard 8 and university, and provide all equipment

constistently  and  the  system  should  be  offentic.  In  this  connection  why  should  the  government  use  fifty  four  million  Kenya

shillings fo books in primary schools in Nandi at the same time rendering them useless in January 2003 through producing a new
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syllabus.  Are we --- disposal schools so that they can start  printing new books,  same thing accured in 1999  and 2000,  where

the subjects were reduced and syllabus changed. 

Employment:  on employment recruitment should be done at locational level.  As a fact in issue  is the recent  Army recruitment

where Nandi ‘s especially from Tinderet division were denied their chances.  Already a list of recruited persons  was brought in

an aerocopter as such were there any needs to make our children run for several  kilometers later to eb told whether they had

letters from above. Where is this above?

Lastly, there should be a government health institution in every location and cost  sharing element  should  be  abolishe.  So  with

these few remarks, I thank you very much.

Com. Riunga Raiji:  Asante.  Fred  Tororey.   Before  mwalimu  speaks  wale  watoto  kama  mngetaka  kuzungumza  mpatieni  -

Mrs.  Kosgei  you  can  check  kama  kuna  representative  wenyu  angetaka  kutoa  maoni.  You  are  also  welcome  this  is  your

Consitution also. Okay, katibu mwalimu.

Fred  Tororey:   Thank  you  so  much  Commissioners.  These  are  my  views  and  a  few  professionals.  I  am  Fred  Kiryongi

Tororey.  The Consitution should have a preamble we reads “we the people of Kenya”. The Constitution must reflect the views,

expression, values and philosophy of the people of Kenya like sovereign, singular and democracy these should be enshrined in

the Constitution together with phylosop.   May  be  a  philosophy  like  justice,  liberty,  equality  and  fraternity.   The  Constitution

should also honour all those who have suffered for freedom and justuice in  our  land  and  respect  those  who  have  worked  to

build and develop our country.  

Constitutional supremacy:  There must be  special  rentraged provision which are  necessary to change the basic structure of the

Consitution and ordinary provision and this thing should be not something hurried like sometimes some changes are  made within

the law within five minutes and it affects the whole coutry all of us.  So like this the format  that  attracts  at  least  75%  of  going

outside and later simple majority of 65%.  

On citizenship:   I think all Kenyans should be issues passports as a right and not what is happening currently. 

Political  parties:   The  Constitution  should  regulate  formation,  management  and  conduct  of  political  parties.   And  I  think  we

should have a maximum of three political parties so that these might bring more unity than having tribal political parties  emerging

from each and every region. 

Structure and system of the government: I think we must a adopt  a Federal  system of government in which authority is shared

between  the  Legislature  and  the  Executive,  whereby  we  have  the  President  and  a  Prime  Minister.  The  President  and  Vice
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President must be  elected by universal sovereign.  They shall not be  Members of Parliament but the Prime Minister should be

from the party with majority of the leaders in Parliament.

On Legislature:  All legislative powers to be vested in Parliament  for the republic of Kenya which shall be  by-cameral.  That is

we have a senate  and a house of representatives.   The Cabinet  will be  composed of individual Kenyan men and women who

are not Members of Parliament.  

On local government:  The Mayors and County councils should elected directly be  the people  of that particular area  on district

municipality or the city.

On  basic  rights:   Education  should  be  free  and  compulsory  upto  class  8  and  there  should  be  a  levy  by  the  government.

Currently we see a lot of economic constraines and some children missing places in schools. So this levy should be like fee levy

so that this is used to run to provide books, facilities for our schools.  On food policy, there should be a food policy also which

spell clearly the importance of food security to its citizens and this should be a priority. 

Land: Non-citizen owning land now should pay to the indigenous communities for the lease of that particular land. there should

be some tax either in forms of bursary, a scholarship where children are awarded a scholarship, but this particular non-Kenyans

who are  owning that particular land to enable us  to  educate  our  children.   And  such  land  should  revert  to  the  community  in

expirely of the lease.

Culture:  Vanacular  language  of  all  Kenyan  indigenous  must  be  taught  in  schools  and  safeguarded  against  -----  so  this  is

something which should be encouraged so that it binds that particular community together.

On natural resources: Stiff laws to the enforced to curb destruction of forest  and alienated to be  retained by the local authority

and the local people  within where  the  forest  is  should  be  given  priority  in   making  sure  that  they  will  manage  that  particular

forest.

On Constitutional Commissions:  The following Constitutional Commission I recommend to be established.   We  have a Human

Rights Commission,  a Land Commission, an  Anti-corruption Commission and a Gender Commission. Other  issues may be on

economy the Constitution should place agriculture and whose security as  a  ---  undertaking of the State.   And we should also

take  deliberate  measure  towards  protecting  and  promoting  this  particular  sector  because  our  country  is  65%  dependant  on

agriculture. 

Com. Riunga Raiji:  ----I have added you an extra minute.

Fred Tororey:  Thank you.  Other issues like erosion  of the moral values of the Kenyans society. This is a part  which I would
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recommend  to  the  Constitution  so  that  we  have  a  Constitution  which  will  be  able  to  assist  uphold  the  moral  decay  in  our

societies.  For  example  like  cohabitation  of  any  kind  to  be  prohibited  by  the  Constitution  whereby  people  cohabit  just  stay

together and nothing is formal this also brings in such issue like moral decay do not  project  well  that  particular  individuals.   I

think that is the summary of what I have.  

Com. Riunga Raiji:  I am sure you will favour us with the Memorandum so that we can study it. Any question? Okay mwalimu

I think your presentation was very clear and focused we don’t reguire  any  elaboration.   David  Koech?  Hayuko.   Councillor

Benson K. Sang’? ametoka? Sammy K. Samoil.  Tom Birgen? Karibu Bwana Birgen.

Tom Birgen: Thank you very much Commssioners.  My names are Tom Birgan and I have got very few points  here to make.

 On citizenship the foreigners should be considred for citizenship if married to Kenyans only.  We also have the identity  card,

there is the birth certificate but you find that the school going children do not have anything to show that they are  Kenyans when

they are going to school or they ra visitng. So they should be issued---

Com. Riunga Raiji:   Young men did any of you want to present?  (interjection  inaudible)   oh  they  did?  Okay  it  is  an  open

forum you are free to enjoy the proceedings and also you young ladies if one wants to present please see  Mrs.  Kosgei  give you

name and I call you so that you can also have a chance.  Bwana Birgen

Tom Birgen:  Thank you very much.  The school going children should be issued  with  a  special  card  to  show  that  they  are

Kenyans.

On security: The President  should be the Commander  in  Chief  of  the  Armed  Forces.   The  Executive  should  have  power  to

declare  war  with  the  approval  of  Parliament  when  the  Parliament  is  in  existence  but  when  the  Parliament  is  not  there  the

Executive can declare war without them.   There should be no limit to political parties. 

Structure  and  system  of  government:   I  propose  the  Federal  system  where  we  have  the  President  the  Prime  Minister  and

regional councils.  The President should be the Head of State, the controller of the Army and he should appoint  the Minister of

Foreign Affairs, Minister  for Defense, Administration and Home Affairs and the Vice President.   The Prime Minister should be

in  control  of  the  Parliament  and  should  deal  with  the  finances  and  other  Ministries.   The  regions  should  be  headed  by

governance who should be appointed or elected by the people.  There should be regional representatives elected by the people

of that region to run the services for that region.  Also we should have District Administrative Councils.   These should be above

the local government or the councillors. The District Administrative Councils the members should be the head of the Parliament

to be chaired by a district  coordinator  who should be appointed by the President.   Also to seat  in  the  District  Administrative

Council I should be --- locally resident to eb selected by the local residents.   The President  also should appoint  a coordinator

for the region, coordinator for the district, these people will be actually coordinating the services of the central government.
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Land and property  rights:   The  land  should  be  controlled  and  owned  by  the  local  community.  There  should  be  district  land

ocuncil or district land committee.  Who will issuing the title deeds to individual to own land and these individuals should actually

be indigenous people.  The sole control of land should be the community.  

Com. Salome Muigai:  You have another minute.

Tom Birgen:  Okay,  thank you very much.  And therefore all the land should be under the community.---  for example  these

multimillion tea estatem, sugar plantations and all the others.  Otherwise I think I have written all these thing on a script.   Thank

you very much.

Com. Salome Muigai:  Asante sana kwa maoni yako tafadhali jiandikishe pale. Kuna msichana mwenye angetaka kuongea hii

ni nafasi yako.  The students who want to talk this is you chance.  I don’t know whether it’s a student or  -----okay.  Sit  down

and give us your name.

Moira Mecha:   Thank you.  My names are  Moira Mecha.   I  am going to give the rights  of  the  youths.   I  propose  that  the

youths should be given a chance to offer  their  views  to  as  to  be  helped  in  various  ways.  Because  you  find  that  most  of  the

youths are being ignored and yet they have points that may help our country. 

Rights of citizens:  Kenyans should be given the rights to correct  leaders  when they do something wrong as  we  all  know  that

man is to error.  The ID system should be strictly followed because you find that many people  are  living in this country yet they

have  attained  the  age  of  getting  the  ID  cards  and  they  don’t  have.   With  this  I  propose  that  form  four  students  who  have

attained the age of eighteen should be given ID cards  in  schools  because  you  find  that  when  they  go  outside  they  encounter

many problems and some of them decide to assume the IDs.

Gurantee access to land: The Constitution should guarentee access to land.  This is because you find that most of the land in our

country is being owned by leader and these people who use bribe to acquire this land.  This has brought about a  lot of wastage

to our country due to the land staying bear.   Also the land should be given to people  who know how to make good use of it.

This is because it has made many people to stay without land due to greedness of other and made most of the people  to go and

destroy our cities by  building a lot of slums in our coutry which are bringing pollution ot us. So please we ask the Consitution to

guarantee land access to those people who can make good use of our country.  

 How we  can  strengthen  and  maintain  the  discipline  role  of  the  Public  Service  Commission.   First,  it  is  our  reguest  that  the

leaders should be source of inspiration in that we find that you find that most of our leaders are the source of corruption and yet

they are telling people not to be corrupt. For example you find that leaders  are  telling people  not to receive bribes yet they are
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the once giving out bribes. How do you expect somebody to just seat and look at  you as  you him or  her bribe?  Obviously the

person will accept to take the birbe.  That is all.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much. Do you have a question? Please register yourself. Now I would like to say that

the youths are actually asked, invited and reminded to  take part in this process.  You will be  living with this Consitution  longer

that any one of us in this room so if you have something to say please let somebody have your name let it be  brought here and

we will be very happy to hear about  it.   Julius Tony? Sammy Koech?  Sorry all those are  observers.  Joana Lang’at? Mzee wa

kutoka Tinderet.  Tinderet elder.  Nikitoka kwa Joana basi  sasa  ni John Kiplagat Arap Koech,  sasa  ndio  nimekufikia,  Karibu.

Tayari kuna kelele za mvua zenye tunashukuru kwani zitafanya miti yetu iote.  Tafadhali tusiweke kilele zingine kwani tukiendele

kupiga kelele kanda zetu za tape zitakuwa na mvua na kelele hizo zingine bila kusikia maoni ya mzee.  Tafadhali mzee endelea.

John Kiplagat:   Asante Commissioner.  Jina langu naitwa John Kiplagat Arap Koech kutoka sehemu za Tinderet and tena ni

hapa,  hapa sasa  nyumbani.   Mimi  mwenyewe  nimekuwa  na  nyinyi  saa  yote  kwa  hivyo  ninawakaribisha.   Kitu  cha  kwanza,

ninasema  pole  sana  kwa  Commissiner  kwa  kifo  chake  na  bibi  na  pia  hatuwezi  kusahau  Patrick  Lumumba  kwa  nyumba

kuungua.   Mimi  mwenyewe  ningependelea  ya  kwamba  President  anaweza  kuzhaguliwa  na  pia  ningependea  awe  ceremonial

President. Halafu tumpigie kura Prime Minister na ndio atashikilia serikali kutoka kwa chama chochote ambacho kitapita kwa

wingi wa kura.  Members of Parliament and regional assembly, local government  na kuwe amendment katika Constitution yeny

42  A  na  pia  election  cap  66  (521)  iwe  amended,  iwe  sasa  tunaweza  kupiga  kura  mara  nne  ya  Prime  minister,  Reginal

Assembly, Local Government na pia local government  iwe pahali chini kama location hapa ndio Councillors watachaguliwa.

Federal  government:  Federal  government ndio sawasawa – hiyo ndiyo inaitwa Majimbo.  Na  ni Majimbo ambayo  ilikuweko

tangu  zamani  wakati  watu  walilkuwa  wanaenda  Lancaster  house.  Wakaugana  wakawa  na  Majimbo  lakini  yalipofika  Kenya

kukawa  Majimbo  haiko.   Kwa  hivyo  ningeomba  Commissioner  kama  ninaweza  kufanya  demonstration  ili  watu  wetu  wajue

kweli sisi tunatawaliwa na Majimbo. Lugha ndio tunatumia lugha baya,  Majimbo ni Kiswahili, Province ni Kingereza,  District ni

Kingereza. Sasa  maomba Commissioners kama wanaweza  kunikubalia  mimi kidogo  kama  dakika  moja  niite  waalimi  kidogo

wasome hapa.

Com. Salome Muigai:  Mzee uko na dakika ingine moja na  nusu.   Kwa  hivyo  hata  watu  wakiaza  kuja  hiyo  dakika  itaisha

kama hawajafika.

John Kiplagat: Commissioner leo niko nyumbani kwa hivyo nipatie mimi nafasi kidogo.  Lakini kama haiwezekani Majimbo is

a right na ni sawa, kitu ni regional Assembly na senate halafu serikali itakuwa nzuri.  Pengine tutafukuza ata corruption.

Culture:  culture  ni  kitu  muhumi  sana  ana-cover  vitu  nyingi  ata  sisi  tunawaomba  nyinyi  Commissioners  mtuwachie  sisi  nafasi

kidogo  tuongee  maneno  ya  culture.   Kwa  sababu  ina-cover  ata  mpaka  kifo,  funerals,  nini  ata  maneno  nyingi.   culture  ndio

ina-cover hiyo. 
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Maneno ingene ya defense,  polisi mimi napendelea kuunga polisi ya raia  ambao  mtu  anaweza  kulipa  pesa  halafu  pia  apeleke

case  kortini.   Hiyo  ndiyo  inaweza  kutusaidia  kwa  sababu  uanona  siku  hizi  wewe  unaweza  kwenda  kushtaki  mtu  nakesho

unamuona mko  na  yeye   na  ata  uwezi  kujua  kitu  gani  kilifanyika.   Hiyo  ningependelea  mimi mwenyewe  kama  inawezekana

tupate serikali ya civilian polisi.   Maneno ingine ni ya GSU, ningependelea Commissioner atoke  kuwa Commissioner wa polisi

apate  --- ili afanye kazi sawasawa na pia apewe allowance nzuri, awekwe vizuri, na pia apatiwe nafasi ya kukutana na watoto

wao kama bibi yao, nini, wanakaa porini sana.   Hiyo ingependelea hivyo.

Retire: Kama mtu ameenda retire mimi ningependelea mtu wa kuandikwa awe ni kutokea miaka kumi na nane mpaka ishirini na

nane  mtu  aandikwe  kazi.   Kwa  sababu  tuko  na  watoto  wengi  wanasome  katika  shule  wakienda  kumaliza  university  kuja

kuandikwa kazi unapata miaka imegonga ishirini na tano na juu.  Kwa hivyo mtoto wa university anaambiwa “ you are over age,

huwezi kupata kazi” kwa hivyo mimi mwenyewe ningependelea hawe mpaka miaka ishirini na tano watu kuwandikwa.   Lingine

la retire, ni vizuri miaka ya retire iongozwe mpaka miaka sitini na tano ili awe amefanya kazi kidogo.  

Land:  Maneno ya land iwachiwe wazee na wale watu wa hapo kwa hiyo community ambao wanajua manene ya shamba.  Na

pia katika Chapter  10 laws of Kenya section ya 2 hiyo inasema ya kwamba  wazee  ndio  wanaamua   maneno  ya  kinyumbani

kwa hiyvo wapatiwe nafasi hiyo.  

Com. Salome Muigai:  Dakika ingine moja.

John Kiplagat: Thank you. Lingine ni maneno  ya registration. Hii registration ni lazima ianfinywe kwa birth cerificate,  kipande

ata ya marriage certificate,  haya maneno ya kesema ya kwamba watoto  wanatakiwa watoke nyumbani na watoto  wanazaliwa

bila kujua baba  yake.  Hiyo tuwache kabisa,  hakuna mtoto anakuja peke  yake  kuwa  mtu  bila  kuzaliwa  na  watu  wawili,  kwa

hivyo mtoto lazima ajue baba yake. Na  ndio yule mtu unaweza kuenda kesho akawa mtu mkubwa na ajuhi baba  yake na ako

na jina moja na lazima apate jina la baba na mama.  Kwa hivyo mimi mwenyewe napendelea ifikiriwe sana. 

Maneno  ya  mwisho  kabisa  ni  ya  rape,  rape  ni  makosa  kubwa  sana.   Lakini  rape  imeletwa  na  akina  mama  sio  wanaume.

Wamama ndio wanaonyesha wanaume  mambo  ya  rape  kwa  sababu  wanavaa  nguo  fupi  ata  akiondoka  kwa  bathroom  wao

wako uchi mwanaume anasema  “sawasawa  wacha  nijaribu”  mara  moja  anaweka  miireka.  Kwa  hivyo  lazima  wanawake  pia

wavae nguo za heshima, kuliko maneno mara huko huko.  

Com. Salome Muigai:  Hilo lilikukuwa la mwisho mzee. Nina swali moja kwako kabla ujaondoka.  

John Kiplagat:   Goja kidogo.   Wazee  wamesahulika   hawa  wazee  wanaitwa  wa  mitaa.   Hawa  pia  wafikirirw  wapate  kitu

kidogo wanafanyakazi nyingi wanasaidia sub-chief kabla chief ajaingia. Hiyo ifikiiriwe.
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Com.  Salome  Muigai: Asante  sana  mzee  kwa  maoni  yako.   Haya  maoni  ya  kuwa  mtoto  lazima  awe  na  baba  sikuelewa

pendekezo  lako  ni  lipi?  Hilo  ni  swali  moja.   Ya  pili  ni  kuwa  nyumba  ya  mtu  ikimbiwa  ukienda  polisi  uulizwi  kama  ulifunga

nyumba ama ulicha wazi, mwizi anashikwa tu. Sasa jukumu ya wanaume ni  nini juu ya rape?

John Kiplagat:  Unasema juu ya rape unajua umeuliza mbili ya polisi  ---

Com. Salome Muigai:  Mimi nimesema nyumba ikiimbiwa uende uka-report  kwa polisi ama  kwa  chief  kuwa  nyumba  yako

iliimbiwa hakuna mtu anakuuliza kama ulifinga mlangio ama ulifingua, ama ilikuwa aje,  wanaenda tu wanachukua mwizi.   Sasa

jukumu la mwaume mwenye kufanya rape  ni ipi?  Na  nitakuuliza swali lingine. Tutaweka aje  watoto  nguo  kwani  ata  wao  pia

wanafanyiwa  rape  na  saa  ingine  mtoto  tumefunga  lesho  na  taulu  sijui  na  kitu  ingine  na  bado  anafunguliwa  hizo  vitu.  Wewe

unaona jukumu ya mwamaume kwa rape, kwani wanazungumza kama mzee ni ipi?

John Kiplagat:  Asante sana Madam Commissioner.  Kufanya rape  mtu hawezi kuenda kwa nyumba bila  kuona  mtu  na  mtu

hawezi kufanya  rape  bila kuona,  mpaka yeye                                                               aone  na  macho  ndio  hii  na

kechekacheka hiyo ndio inalete kidogo.  Unaona yeye akikaribia anakubali.

Com. Salome Muigai: Ndio nasema watoto wetu wameharibiwa wakiwa ata  watoto  wachanga kabisa.  Tumewafalisha nappy

tumewafunga  na  taulo  na  bado  wamenajisiwa  na   kuharibiwa.  Kwa  hivyo  wewe  kama  mzee   unaona  jukumu  ya  mwenye

kuharibu na jukumu ya mwenye kunajisi ni gani?

John Kiplagat: Sasa  hii kunajisi tumewacha bali sasa  tunakwenda mahali palikuwa  pa  mtoto  kuzaliwa  bila  kujua  baba  yake

inatoka hapo.  sasa  kile  kitu  kiko  sisi  zamani  Wakalenjin  tulikuwa  na  njia  yetu  ambayo  ni  ya  kujilida.  Mtoto  hawezo  kupata

mimba ovyo ovyo kama sasa  lakini kulingana na sasa  watu  hawana  heshima  ata  kwa  watoto.   Watu  wanatoa  maneno  ovyo

ovyo zamani lazima ungechuga watoto bila kusema manenno chafu chafu. 

Ya pili, mtoto mwenyewe anajichuga kwa sababu akipata  mimba kesho  yule mtoto alimpatia mimba ataitwa adharani anakuja

anaambiwa  hii  mimba  ni  yako  ita  mama  yako.   Mama  anaitwa  wakati  anazaliwa  yeye  ndiye  anaua  huyo  mtoto,  yeye  ndiye

ananyoga. Sasa watu wanaaza kuongopa lakini wakati  huu wanakuwa free mtu ata  mtoto mdogo anataka kupata  mtoto.  Kwa

hivyo lazima turudie mila ya zamani.

Com. Salome Muigai: Asante sana mzee kwa maswali yako. Kuna swali mzee mwenzako hapa ana swali kwako.

Com.  D.  Ratanya:  Kuna  swali  moja  hapa  mzee  umeuliza  Bwana  John  Kiplagat.   Kuhusu  ma-case  kuenda  kwa  wazee.

Unajua kwamba kulikuwa na hiyo sheria hii unasema chapter 10 ilikuwa inaitwa Magistrate   in Decision Amendment  Chapter
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10 Act ya 1981 ilikuweko ambapo kulikuwa na council of elders.  Ama si ndiyo hiyo unasema? Hapan ailikuwe. Lakini wakati

mmoja  ikawa  reviewed  yaani  ingageuzwa  na  nilikuwa  kuuliza  swali  hili,  unataka  irudishwe  kama  vile  ilikuwa  kwa  sababu

ilikuweko na ilitumika lakini ikakaa mpaka ikafika kiwangao fulani ikatupwa.   Sasa  unataka irudishwe kama vile ilikuwa? Ikiwa

mambo ya mashamba?

John Kiplagat: Ninataka irudishwe hiyo, kwa sababu inafuata mila. 

Com. D. Ratanya:  Hiyo ndio nilikuwa nataka kujua.

Com. Salome Muigai: Asante sana mzee tafadhali jiandikishe. Mr. Lilan.

Paul Lilan:  Honourable Commissioners I wish to make few presentations.  First  one,  is on the  question  of  public  utility  land.

My name is Paul Lilan. I propose that public utility land be elevated for protection under the Constitution.  That a Constitutional

office to be known as director of public utility land be established and the order  of that office be  vested with security of tenure

and the be given adequate powers  large enough to enable him  to do everything that is possible to protect  public utility land in

this coutry.

The Presidentail  powers  to allocate land to individuals be  curtailed all together and that there be  no individual with  powers  to

allocate public land whatsoever.  That individual citizens eb given Constitutional rights to vidicate public interest  in public utility

land in course of law without being restricted by the teachers of such doctrines as doctrine of Locus stadi that nobody should be

asked  to  show  that  he  has  more  rights  than  anyone  else  in  the  event  that  he  realizes  that  there  is  trasgression  or  some  un

acceptable dealing with public land.

I appreciate that this may be practical and it may bring conflicts with traditional principles with the likes of private property.  But

I am proposing that public utility land title be  elevated and made suprerior  to all other  titles and interesting land. That way we

will be assured that there will be  adequate  public utility land for establishment of hospitals,  schools,  ----  yards for animals and

so forth.  

Food security:  That food security be elevated also to Consitutional level and that the new Constitutional dispensation carry with

it a framework,  making it mandatory to  the  government  of  the  day  to  maintain  a  certain  minimum food  stock  in  government

owned granaries depending on food requirements. So that no IMF will come one day and say sell all the stock we will tell them

that, that is against our national Consitution.

We also have under the police powers  of the state  the citizens of this country donates  under the new Constitution.  Powers  to

the State to zone certain areas  to ensure that maximum production of food is attained and as  such plateaus like the Uasingishu
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plateau, the Narok and the Nyahururu Laikipia plateau which are suitable for growing of such large scale food crops  like wheat

and maize be zoned for that purpose.  And all these n those areas be given a ceiling to avoid an economic fragmentation. 

On environment and natural resources of this country:  I propose  that protection of our natural environment also be elevated to

Consitutional  level  where  such  environmental  features  as  forests,  catchment  areas,   water  bodies  like  the  lakes,  the  rivers,

beaches, and all those important environmental features that maintain the ecological balance in our country be protected.   They

could be single doubt  and indentified and specifically stated  in the Constitution for protection.  And the citizens  of  this  country

also be given rights to protect these resources in the court of law without being asked  to say what special  rights they have over

and above the other.

Com. Salome Muigai:  Last point Sir.

Paul  Lilan:   Thank  you.   I  am  proposing  that  the  Executive  should  have  a  fixed  number  of  Cabinet  Ministers  to  avoid

----creation  of  Ministrial  positions.   And  Ministers  should  not  be  Members  of  Parliamant  we  should  shield  them  from  the

entanglement  with  the  politics  of  the  day  so  that  they  should  attract  the  highest  calibre  of  citizens  in  this  country  and  their

qualification be specifically stated in the Constitution and they be vetted by a committee of Parliament.  

That the office of the Attorney  General  should  be  delinked  from  the  functions  of  prosecution  and  civil  education  so  that  the

Attorney General cann have sufficient time to concentrate on his legal advise to the State and drafingof bills of Parliament.

I am also proposing  that these Cabinet Ministers term of office  to run with the life of Parliament and they should serve only for

a maximum period of ten years. 

On health:  I propose that the State be mandated or be required under the Consitution to provide basic health for all its citizens

and so that nobody should suffer because  he doesn’t have money to pay  for  medical  bills  or  that  there  is  no  drugs  in  public

hospitals.   To that effect I am proposing that the government under the Constitution  establishes  a  national  health  insurance  of

health care  which is mandatory under the Constitution.  Thank you very mauch honourable Commissioners I would have  said

more  but time limit.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much I can assure you that we are  going to read that Memorandum word for word.

There is a question  from my fellow Commissioner and  I have got two more.

Com. D. Ratanya:  Okay there is one question for clarification.  You have talked about  – in order  to avoid fragmentation of

land we have to come out with a kind of a ceiling so what is your proposal? We would like your views if you will assist  us very

much in amending or reviewing our Consitution.  Can you give your proposal at lease?
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Paul Lilan:  My proposal honourable Commissioner is   that the ceiling will vary from zone to zone and we will need expertise

to establish what holdings will be economical in the various zones and I will not be very competent to state the exact ceiling but I

think it is important to have a ceiling in Uasingishu and those places for instance we should have less that a hundred acrea  for

good economical raising of wheat crops  and  the  people  who  have  taken  the  responsibility  should   raise   those  wheat  crops

should be given amble land for that purpose  and if they are  not utilizing it we levy some rent or  something like that be  ----  so

that we have sufficient food supply in this country.

Com.  Salome  Muigai: My  question   is  a  follow  up  of  the  same  you  have  been  asked  that  the  Constituton  sets  certain

protection to guard against un economic fragmentatio. Is  that for land that is still  in  tax  or  even  for  that  has  been  fragmented

already,  people  have  already  divided  it  amongst  themselves  and  if  the  latter  what  mondalities  would  you  have  as  youths  to

ensure that the people who own this land, what do we do with them? That is one of my question. 

The second question is on the Cabinet. You want us to have a certain number of Ministries do you have a number in mind.

Paul Lilan:  I  will start  with the second question.  I have a fixed number of fifteen Ministries not more than that.   on  the  other

question of fragmentation I appreciate that there is going difficult enough people  to render  their title or  to amalgamate and they

have been in the house,  they have  buried their dead  there and there and so forth.   I  think it will be  easier  to work with  large

scall scale farms that are still in existence that have not been fragmented. We could legislate now bearing that in mind we do not

touch what has already been over fragmented to bring a lot problems.

Com. Salome Muigai:  One last question.  Are the Ministries enumerated in your Memorandum?

Paul  Lilan:   I  would  have  to  enumerate  them  but  I  haven’t.  I  didn’t  have  sufficient  time  to  do  that,  but  I  promise  you

honourable Commissioner I could do a suplimentary Memorandum bearing that and submit it to Nairobi. Thank you very much.

Com. Salome Muigai:  Please do that for us. Thank you very much. Does that answer your question? 

Com. D. Ratanya:  As you see is just the same point of the Cabinet may be when we get your Memorandum we are  going to

get clearly what you recommend.  But there are other if you say these Ministers should be outside the Parliament no necessary

the MPs to be professional from outside.

Paul Lilan:  They need not be professionals but if they are  professionals so much the better.   What I am proposing is that we

get them out of Parliament.   I  have in mind the doctrine of separation of powers  that  we  must  have  it  in  place  and  if  we  are

having a Member of Parliament who has his foot in the Executive and also in the Legislature unlike the Attorney General who

51



has his feet in all the three arms of government.  then we are not attaining the fruits of separation of powers.   So  I am proposing

like the USA system could be of assistance here.  We have Ministers who are totally outside Parliament.

Com. D. Ratanya:  That is what you want?

Paul Lilan: Yes that is what I am proposing. And there are  no given elected the will be  appointed by the top Executive of the

day  upon  having  them  had  them   vetted  by  a  committee  of  Parliament.  And  they  are  qualifications  will  have  been  set  out

specifically  in the Constitution and thy should  be  so high to include people  of the highest integrity proven trust  reord.   These

should be people who are able to manage the economy.

Com.  Salaome  Mugai:   Bwana  Lilan  I  think  you  have  made  your  point  very  clearly  and  we  thank  you.   Please  register

yourself with us.  Simatwo Chepkwony.  Karibu.

Simatwo  Chepkwony:  Asante  sana.  Mimi  ni  Chepkwony  na  ninaishi  hapa.   Mwaite  ilenji  mapendekeso  nenyunet  ko

kotinyge ak ukulima…  kamwa ale amache eng Tume kechngwech chito ne imuche  kotononwech kobotik tugul.

Translator: Mapendekezo yake ni angependa kuhusu kilimo mtu achaguliwe awe anaangalia mambo ya ukulima.

Simatwo Chepkwony:  Amun  kabatisiet  kiboti  kawek,  kiboti  bandek  lakini  mutai  kele  mami  beit  ak  ketiegei  choto  en

lagokab sugul.

Translator:  Kwa vile ukulima tunakuza mahindi, kahawa an kesho yake hakuna bei ya hizo mazao.

Simatwo Chepkwony:  Ne  rube  noton  ko  kompunit  ne  tononchin  keswek  koyae  boisienyuan  kosubge  ak  beinyuan  ne

makimuchi kewal ak kowole nenyon.

Translator:  Kufuatia hayo wakuzaji wa bengu za haya mazao wanaweka bei yao lakini baadaye wanabadilisha  ndio isifutane

na bei ya mazao yetu.

Simatwo  Chepkwony:   Ko  kosome  ale  kelewen  agine  chito  ne  teteanwech  asikobit  kesopche  kou  bik  ak  kisobe

lagokchok

Translator:  Anasema ya kwamba anataka msimamizi anawatetea  kwa haki zao za wakulima.

Simatwo Chepkweny:  Ng’olyot age ne bo aeng’,

Translator: Jambo la pili.

Simatwo Chepkwony:  ortinwek, barabarosiek che chute forest.

Translator:  Mabarabara yenye yanaingia forest

Simatwo Chepkwony: Asame ale ngomukaksei kinde gate 
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Translator: Anaomba ya kwamba ikiwezekana yawekwe gate

Simatwo Chepkwony: ak korik che mengechen chebo ribik cheribe barabaranaton.

Translator: na walizi

Simatwo Chepkwony: Ngokose kou ne kotukyi yoton.

Translator:  Kwa hivyo anefika hapo.

Com. Riunga Raiji: Okay asante mzee, jiandikishe.  Ruth Mesude Natasha.

Ruth Natasha:  My names are  Ruth Masude Natasha  from St.  Mary’s Girls Tachasis,  Thank you..   I  would like to propose

that the Constitution the settlement of people who are more prone to accident  this is because  most tragic accidents  happen and

people end up loosing their loved one and even their property.  

Loans should also be offered to university students who come from poor families and cannot manage fees especially the private

university students.  

The powers of the President should be reduced this is because he is not properly qualified to all the jobs he is given.  He should

only be an MP and Member of State. Also he has a lot of work and he has to do all the work and create  job opportunities for

other people who are in need of job.  That is all, thank you.

Com. Riunga Raiji: Okay asante Ruth, jiandikishe huko.  Emilly Chepchirchir.

Emilly Chepchichir:  My names are Emilly Chepchirchir. Education rights:  I propose  that the government to shift slum dwellers,

they  should  be  educated.  This  is  because  when  they  stay  there  always   -  there  is  a  saying  that  an  idle  mind  is  a  devil’s

workshop.   I  propose  that  the  secondary  school  student  should  be  provided  with  equipment  like  computers  and  laboratory

equipment. 

On the structure and system of government: We need a Federakl government so that decisions are made everywhere not only in

State House Nairobi even in Kapsabet here.

On national security:  The Army, we don’t know what they are doing now when there is no work so I propose  that they should

be sent to other countries to held the countries who are in war so that they can gain military tactics. 

MPs should have offices in their Consituencies so that they can be seeing what is going on in the constituency and reporting to

the matters to the government.
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Com. Riunga Raiji: Asante sana Emilly, register there. Nelly Tuikong’ did she present?

Nelly Tuikong’: My names are Nelly Tuikong’.  I would like to propose that bride prize or  dowrly shouls be  strictly abolished

because women are not commodities for sale and in any case they contribute as equal as men. 

There should compulsory position either in  the  government  or  in  Parliament  that  should  be  left  vacant  for  women.   This  will

promote equality as in the example of our neighbouring country Uganda where the Vice President is a woman.  

The system of education should be changed to accommodate A level education so as  to ensure  physical  and  medical  growth

before going to colleges or universities or  getting jobs.   O level students are  too young and find it hard to get jobs  or  join high

education levels in other coutries.

There should be a guarantee capital  given to all A levels students to create  employment as  not everyone  is  assured  of  getting

jobs, these can also be given after university where the students find it hard to get jobs.  So they should be supplied with enough

capital may be to start business. 

Youths should have representatives in Parliament so that to air their problems freely. Also the Constitution should regulate the

tenant landlord right.   That is all, thank you.

Com. Riunga Raiji:  Register there Nelly. Thank you very much.  Was there any other student who wanted to give views?    If

you have raise up your hand I can see  you, if not I will go back  to our main list.  Simatwo Chepkwony.  He has just spoken?

Okay I will go to the next one.  John Musonik, karibu Bwana Musonic utafuatwa na Willison Totich halafu Joel Tangech.

John Musonik: Asante sana Commissioners na Chairman kwa makarabisho haya. Jina langu ni John Kimutai Musonik kutoka

Tinderet location. Mimi  ninachagia  ya  kwamba  Katiba  ambayo  tunahitaji  sana  ni  ya  kulinda  wanakenya  wote  kwa  kila  njia.

Ikiwa serikali yetu ni ya Majimbo hii Katiba  alinde  kila  mtu.  Ukiwa  katika  Rift  valley  uwe  mtu  wa  Rift  valley  kamili.  Ukiwa

wewe ni Mluya ama Mnandi kaa  na amani na uwe na uhuru kwa kuwa na mali yako bila tutatizwa na binadamu.  Kwa hivyo

Commissioner tunahitaji Katiba ilinde watoto wetu kana vile Wabunge walipopitisha juzi watoto  walindwe pia watoto  wawe na

nidhamu ya kulinda wazazi wao baada  ya miaka hamsini. Kwa sababu tumewasomesha watoto  mpaka  wakamaliza  university

ana vile vile wazazi wameangamia, wamekosa mali wamekuwa maskini, kwa hivyo lazima watoto  wawe na sheria ya kuchuga

wazazi wao.  Wasije wakata  mzee fathee ama wanaita mama mother na huko mama anatembea uchi, huko mama anakaa bila

mali kwa sababu watoto  walimaliza mali.  Kwa hivyo watoto  waheshimu wazazi wao na  wawapatie  mali  10%  yao  ya  kukaa

nyumbani na wapewe na serikali pia itoe 10% kulinda wazee. 

Nafikiri hapo nikimaliza tunaihitaji pia utamaduni wetu kama wamama, kuna wamama ambao hawakufanikiwa kupata  watoto.

Na katika Kikalenjin wanaoa, kwa mila ya Kalenjin awa wamama wanaona kwa sababu na ardhi,  wako na mali ya kuoa,  pia
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wapatiwe certificate ya kuoa.  Ili wapate  mtu wa kurithi mali yao na  kuwachuga.  Na  wapatiwe  na   family  yao  mtu  kamili  wa

kuchuga nyumba yao isije ikawa ya serikali  - ya kila mtu. Iwe ni ya family hio kwa sababu watachagia Ukimwi na hiyo ni baya.

 Kwa hivyo serikali  kama tungepata Katiba ya aina hiyo ya kuchuga watu kama hawa tutakuwa na kila mtu awe na haki yake.

Watoto wale ambao hawajiwezi kama wasichana ambao wako nyumbani na hawana akili timamu wanandaganywa na vijana na

wanapatiwa watoto na hawana elimu sasa mtoto ana jukumu a kulinda watoto  wale wanazaliwa na daughter yake.   Kwa hivyo

mimi ninapendekeza  yule  kijana  mwenye  kuzaa  huyo  mtoto  awe  ni  baba  ya  mtoto  huyo  na  vile  vile  amununulie  shamba  na

amulinde na apewe jina la baba yake.  Huyo mtoto awe na baba asije akawa chokora. 

Nitamalizia na President:  Tunataka  Katiba  ya  kuchuga  viongozi  wale  ambao  wanaongoza  Kenya.  Wakiongoza  vizuri  mpaka

wanaenda retire na mali ya wananchi wamechunga vizuri wapatiwe heshima ya kuongoza.  Vile vile wapatiwe marurupu ya kazi

zao wa wachingwe  kama vile viongozi wa nchi bali bali wananchungwa.

Mwisho ni boundery yetu ya awali: Wakoloni walipoingia hapa  walingawanywa Africa na kulikuwa na boundery  ya  Nyanza,

Coast na Rift valley tuheshimu hizo boundaries na hiyo ni jukumu letu kupendena na watu jirani yetu.   Basi nafikiria hayo ndio

maoni yangu.

Com. Riunga:  Asante sana mzee, tafadhali jiandikishe.  Willison Rotich, yuko? Kama hayuko naona John alikuwa observer  au

ulikuwa ukitaka kusema kitu?

John Kerongesh:  Nilikuwa nataka kusema kitu kidogo tu.  

Com. Riunga Raiji:  Karibu.

John  Kerongesh:   Asante.   Asante  sana  Commissioner  nilikuwa  observer  lakini  nafikiri  tumewakilishwa.   Jina  ni  John

kerongesh kutoka Tinderet location.  Maoni yangu ni kwamba ningeonelea Katiba ambayo tulikuwa tunafuata kuna jambo moja

ambalo  ningeguzia.   Haya  mambo  ya  Kichagua  President  kwa  jumla  ni  vizuri  kama  President  amechaguliwa  ----(sijui  kama

nitatafusiriwa, ninashindwa na Kiswahili) ogere kou President

Translator: Anasena kuwa President

John Kerongeshi:  ye kakelewen 

Translator:  kama amechaguliwa 

John Kerongesh:  ko konyol atgai en kora

Translator: inafaa

John Kerongesh:  kotugul
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Translator: inafaa wakati wowote

John Kerongesh:  ko mat kong’et kele nenyonet nenyonet.

Translator:  ikisemekana ya kwamba ni yetu, ni yetu

John Kerongesh:  Ngenai kele bo Kenya kotugul

Translator: ijulikane ya kwamba Kenya nzima

John Kerongesh:  amat kele bo kabilet nekile.

Translator: na isisemekane ya kwamba  ni ya kabila fulani

John Kerongesh:   Chito ko chito.

Translator:  Mtu nu mtu

John Kerongesh:  Kan koboisiewech komie 

Translator: Kama amefanya kazi vizuri

John Kerongesh: ko ta ko chito

Translator:  Bora ni mtu

John Kerongesh: amun kutuswek chuchok

Translator: Kwa vile hizi kabila zetu

John Kerongesh:  ko kikowalech kot keger chito ko ma chito.

Translator:  zimetufanya kuwa tukiona mtu tunaona kana sio mtu

John Kerongesh:  Kito age ne kamache atiny

Translator:  Jambo lingine

John Kerongesh:  Ko konamge ak sugulisiekyok.

Translator:  ni kulingana na mashule

John kerongesh:  Bendi lagokyok sugul,

Translator:  Watoto wanaenda shule

John Kerongesh:  hasa kou secondary

Translator: Sana sana ni secondary schools

John Kerongesh:  ko yeb koit olindoki

Translator:   wakifika pale

John Kerongesh: komi ngemwa kou kanisosiek.

Translator: wanapata makanisa

John Kerongesh:  Ko mat kelenchi lakwet saa amun koinyn kanisani isibi ng’alek chebo koito.

Translator:  Mwanafunzi hasiambiwe kwa vile umekuja hapa fuata maneno ya hio shule ameenda.

John Kerongesh:  Amun kayanetab chito

Translator:  Kwa vile denomination ya mtu

John Kerongesh:  kobo ung’ot.

Translator:  ni ya siri
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John Kerongesh:  Matkelenchi isa amun kisoe amun kisoe kou ye kokisoe isa kou noton.

Translator:  na hasilazimishe aombe vile hataki kuomba

John Kerongesh:  Amun kingen kele noton ko kokunetab Jehovah ak chito inegei.

Translator:  Kwa vile hilo ni toleo la Mungu

John Kerongesh:  Amun noton ko makilenjin chito saa kit ne mengen.

Translator:  Kwa vile mtu hawezi kuambiwa aombe kile kitu hajui

John Kerongesh:  Soe chito en siri.

Translator:  Mtu anaomba kwa siri.

John Kerongesh:  Kit age ne kamache amwa

Translator:  Jambo lingine

John Kerongesh: ko ngemi masieb Tindiret ni,

Translator:  Tukiwa hapa Tinderet

John Kerongesh:  ko ngesire lagokyok 

Translator:  Wakati watoto wetu wanaandikwa 

John Kerongesh: Komi ng’olyon ne kelen bunu olinbo Tindiret olin.

Translator: Kuna jambo lenye wanasema ati wanatoka kule Tinderet

John Kerongesh:  Ingenaagen.

Translator: Tujulikane

John Kerongesh:  Ango lagok che kisire en konetik 

Translator:  Kama watoto wenye wanandikwa kuwa waalimu

John Kerongesh:  konaak.

Translator:  ijulikane

John Kerongesh:  Ngo chebendi majeshi 

Translator:  Kama wameenda jeshi

John Kerongesh:  ko naak kora.

Translator: ijulikane pia

John Kerongesh:  Alen u noton.

Translator:  nafikiri ni hivyo

John Kerongesh:  Kou noton, kikimi che kikisire en location.

Translator:  alikuwa kwa wale waliokuwa wanaandika kwa location

John Kerongesh:  Kongoi mising.

Translator:  Asante.

Com. Riunga Raiji: Asante sana Bwana Kerongesh.   Sasa  mwingine ni Harun Cheruiyot ulikuwa ukitaka kuzungumza kama

yuko? Uliandika written halafu observer. Tutakupatia dakika mbili inaonekana ukuwa uki---- karibu.
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Harun Cheruiyot:   Asante.   Mimi ninataka kusema kuhusu kuoa na kuolewa.   Kwanza  kuna  kuoa  ya  kuishi  pamoja  halafu

baadaye wanaowana  na hapo kunapatikana wale watoto  nyinyi mnasema  ni watoto  bila mzazi mmoja.  Mimi ninaonelea mtu

kama anataka kuoa aoe straight na vile vile andikisha kwa serikali.  Kuhusu hiyo mimi ningesema mtu akitaka kuoa kwa adabu

afanyie katika tarafa au location. Wka sababu district  headquarters in bali na kuna watu wengi uwa hawafiki uko. 

Wasichana ambao wanapata  mimba nyumbani kwao.  Mimi ninaonelea kuwa msichana alindwe mpaka miaka  ishirini  na  mbili.

Kutoka ishirini na mbili kwenda juu yeye mwenyewe anajijua lakini chini ya ishirini na mbili yeye bado  ni mtoto.  Mtoto ambaye

atazaa akiwa chini ya ishirini na mbili atapatiwa baba yake lakini juu ya ishirini na mbili anajijua yeye mwenyewe.  Vile vile kuna

mtu anaweza  kuoa  bibi  wa  pili  na  tunaona  katika  Kenya  kuna  kutoelewana  baada  ya  mzee  kufariki  kwa  sababu  yule  bibi

mkubwa hajui yule bibi mdogo kwa sababu yule bibi mdogo anaishi na mzee huko Nairobi.   Na  mzee kufariki yule bibi mdogo

anakuja nyumbani ati yeye ni bibi wa huyo mzee sasa  maoni yangu ni mtu aoe  bibi wa kwanza wa Kikatiba.  Na  akitaka kuoa

bibi mwingine anaenda kwa serikali anaandikisha huyo wa pili.

Mwisho, tunasikia ya kwamba kuna hazi za watoto. Na vile vile kuna haki ya wakina mama. Ninataka tuweke kwa Katiba haki

ya wazee. 

Com. Riunga Raiji:  Endelea  unamaliza sasa.

Harun Cheruiyot:  Halafu lingine ni mali.  Mali ya mtu iwe mali ya mtu, yaani mali ya mzee  iwe  ya  mzee  mpaka  mzee  huyo

akifariki watoto wanakuja kungawa.  

Com. Riunga  Raiji: Can you be silent please? Tafadhali tukimye tusikilize.

Harun Cheruiyot:   Kuna msichana ambaye amekaa na hakuolewa,  vile vile arithi mali  ya  baba  yake.  Lakini  yule  ameolewa

hawezi kurudi kurithi. Kuhusu kuoa tunataka mzee ambaye ameoa hata yeye mwenyeye alindwe kwa  ajili  bibi  yake  anaweza

kumwacha, halafu yeye mwenyewe atatamani kuoa mara ya pili. Asante.

Com. Riunga Raiji:  Asante sana mzee Harun, jiandikishe. Samuel Chumo. Karibu mzee.

Samuel Chumo:  Kamwa kongoi mising.

Translator: Anasema asante sana

Samuel Chumo:  Ane ko Samwel arap Chumo.

Translator: Samuel Chumo

Samuel Chumo:  Kanget in, forest nemite olinbo taban oli agoi  ko  kakalya  si  makirar  asikorib  bik,  chitab  kobo  forest.

Nebo Nandi korib Nandi, nebo Kisigis korib Kipsigis, nebo Keiyo korib Keiyo. Ngorib chi age tugul timdonyuan. 
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Translator: Forest zenye ziko kila kabila ichunge forest  zao kana mi Wanandi wachunge forests  zao,  Keiyo wachunge forests

zao

Samuel Chumo:  Ak kerarchi lagok taban taban taban si korib chi tugul timdonyin

Translator: Watoto pia wangawaniwe hizi forest kando kando kila mtu achunge forests zao.

Samuel Chumo: amun asikorindet ne kisirei 

Translator:  Kwa vile asikali mwenye anaandikwa

Samuel chumo:  kesirei neng’eten kesumo

Translator:  anaandikwa mwenye anatoka Kisumu

Samuel Chumo:  kesirei neng’eten Nyeri.

Translator:  Anatoka Nyeri

Samuel Chumo:  Ko ile nyokoribe timdo, maribei nyo kwomei.

Translator: Anakuja kuchunga msitu ama anakuja kukula

Samuel Chumo:  Maribei ku oleriptoi chitab kobo.

Translator:  Mwenye anachunga msitu ni mwenyewe

Samuel Chumo:  Ngokere ko logoiyot non.

Translator:  Hilo ndilo jambo.

Com. Riunga Raiji: Davies Mngore from Mitetei Secondary School atafutwa na Richard Serem.

Davies Mngore:  Thank you Chairman and the Commissioners.  Mine will be  brief because  most of what I intent to say is on

paper and has also been said previously. First  of all we would like to make note that the Consitution has been there since we

were independent but infortunately as much as it has been good to some extend it has not been used correctly.   That does  not

mean that there some a few areas which should not be amended that is what we are going to erumenate here and hopefully your

Commission will look into way of ensuring that our Constitution has served us in this generation. 

First of all we would like to talk about  the education system because  that is what concerns us most especially in this age.  We

would like free and universal education for primary schools and in due course these should be extended to secondary schools

level. The quota system which was introduced sometimes back  should be done away with  because  it tribalises schools and at

the same time does  away patriolism in the country.    A situation should be created  where like in the olden days people  where

schooling anywhere in the country.  This makes them feel as part of our country.   We also want something done about  the cost

of  education  in  our  country  and  in  this  regard  we  would  the  Commission  to  reconsider  reintroducing  the  Kenya  School

Equipment Scheme which used to provide school equipment like text books,  chalk and  other  necessary  facilities  for  schools.

These  would  held  lower  the  cost  of  education  for  the  parent  and  the  country  in  general.  We  would  also  like  in  the  same

education sector,  the government to be  stopped  from regular change of syllabus as  it is very  very  costly.   We  should  have  a

minimum time for a system to serve us before it is reviewed.  
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Apart from education, we also want the land policy to be  reviewed so that land fragmentation can be eliminated.  We suggest

that holdings should be about a minimum five acres a family.  This can be started  as  soon as  our Consitution has been affected

so that people do not fragment the land further.  Smallholdings are very very uneconomical. 

We would also like teachers like public servants to be liable to transfer evry five years and should be transferred to any parts  of

the country. Likewise teachers should not be posted to their villages because  again just like the quota system this has tribalised

the education system we are  having in our country.   Kenyans should be free to work anywhere and serve the nation  in  every

region. We would also like the Consitution to set  something  about  the  language  policy  at  the  moment  is  the  official  language

even though the elite only uses it.  We would like Kiswahili to be  official and national language of our country.   We would also

like the number of political parties reduced to a maximum of four.  As much as it is democratic  to hve many parties they are  not

effective and most are redundant.  

The Constitution should ban government official from also having posts  in trade  unions as  they tend to be  bias in favour of the

government and this also introduces government influence in trade union such as COTU, KNUT extra.

We  wish  to  have  in  the  Constitution  a  policy  of  one  man  one  job  policy  to  enhance  opportunities  fro  employment  for  the

numeraous unemployed Kenyans.  Thank you.

Com. Riunga Raiji:  Okay,  asante  sana  mwalimu  jiandikishe.  Richard  Serem-  Hayuko?  Samuel  Maretim.  Enock  Munai  –

wewe ndiwe Enock? Karibu.

Enock Munai: Ningependa niwakilishe hoja zangu katika hii Tume.  Enock Munai.  Kwanza ni kuhusu Wabunge.  Unakuta ya

kwamba  Wabunge  wameweza  kujiongezea  pesa  nyingi  sana.  Ningependa  Tume  ichaguliwe  yenye  itaangalia  pesa  ambazo

Wabunge wanatakiwa wapate.

Kuna  wao  Wabunge  ambao  wanajihuzisha  na  ufisadi.   Ningependa  ikiwa  tutaopata  Bunge  ambaye  anajihuzisha  na  ufusadi

ningependa  serikali  iangalie  gharama  au  ufusadi  wenye  Bunge  amefanya  ili  ya  kwamba  pesa  zake  zigharamie  ufisadi  wenye

amefanya – yaani hasilipwe pesa zake.

Dini  ama  kuabudu:   Tuwe  na  haki  ya  kuabudu.  Unakuta  ya  kwamba   kuna  wakenya  ambio  wanafanya  kazi  katika  serikali

unakuta ya kwamba pengine ni muisamu lakini pengine kuna function katika serikali yeye inafanyika siku hiyo ya kuabudiwa.  Na

ningependa kwamba hii Tume ifanye kuwa kila mtu apatiwe nafasi yake  ata  ingawaje  anafanya  kazi  katika  serikali.   kila  mtu

apatiwe ruhusu ya kuabudu ata ingawaje ni DO ama ni officer yoyote tu.  Serikali iangalie ya kwamba imetafuta mtu mweingien

mwenye atakuja ku-replace kazi inayofanya katika siku ya kuabudu kwa huyo mtu.
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Ukabila: Tunakuta ya kwamba kumekuwa na ukabila na ningependelea katika hii Katiba ya kwamba kila mkenya lazima awe

na right ya kuishi kila mahali kwa nchi yetu kwani sisi ni Wakenya tuko na right ya kuishi katika kila sehemu katika nchi yetu.

Mwisho,  katika  mashule  zetu  unakuta  ya  kwamba  kumekuweko  na  ufusadi  katika  shuke  zetu.   Unakuta  mkuu  wa  shule

anajihuzisha na ufisazi, ningependelea ya kwamba aadhibiwe kama kushukishwa cheo.  Kama alikuwa mwalimi mkuu wa shule

ya upili ateremshwe katika hicho cheo na awe mkuu wa shule ya primary.  

Com. Riunga Raiji: Okay hiyo ilikuwa ya mwisho? Okay asante sana jiandikishe. Lawrence Chirichir. Hayuko? James Singei.

David Mogere ni yule mwalimu alizungumza huku au ni mwingine?  I think he is the one.  Daniel  Terer.  Alizingimza.  Dr.  peter

Biwott  –  tulimpatia  nafasi.  Joel  K.  Mutai.  Mutai  utafutwa  na  Julius  K.  Tot.  ni  wewe  Joel?  Ee  Bwana  kama  unataka

kuzungumza.

Joel K. Mutai: Asante sana Commissioner wenye ambao wako hapa leo.   Maoni yangu ni machache kulingana  na utaratibu

wa watu wetu.   Mimi nimekuja hapa kwa niamba ya watoto  na vile watu wanaishi.  Kuhusu kunyanyasa watoto  sana  sana  ni

watoto  wa  secondary  na  wa  primary  wasichana.  Ingefaa  kwa  maoni  yangu  kama  ingekubalika  kuwekwe  sheria  kamili  ya

kuchunga  hawa  watoto  wako  secondary  na  primary  wasichana.   Kwa  sababu  hii  wasichana  wengi  wamewacha  shule  kwa

kudanganywa  na  wanaume.   Na  hawa  wasichana  hawasemi  uongo.   Mimi  nataka  kuwaakikishia  kabisa  mjue  wasichana

hawana uongo,  uongo  uko  na  sisi  wanaume.   Kwa  sababu  msichana  hawezi  kuchangua  nyumba  ya  tajili  ama  yule  hajiwezi,

msichana kama ameshakubali  mtu namkubali kwa roho moja.   Na  kumbe yule ni  maneno ya kudanganya yule msichana ndio

ampate tu kwa kupenda kwake.

Com. Riunga Raiji:  Unapendekeza tufanye nini?

Joel  Mutai:  Ninapendekeza  kuwekwe  sheria  ikiwa  mtu  atadnganya  msichana  wa  mtu  amchukue  kabisa  ama  aadhibiwe

kulingana na sheria, apewe shamba ya kuchuga huyo mtoto wake.  Hiyo mimi ninapendekeza kabisa.

Mimi  kana  niko  mmoja  wao  kwa  sababu  niko  na  wasichana  niko  na  wanaume,  mimi  niko  kwa  huo  mtungi.  Na  mimi

ninapendekeza kabisa ili watu  wasome  vizuri  kwa  sabubu  sisi  Wakalenjin  bado  hatujasome  kabisa  na  ikiwa  kama  sasa  mtu

yuko secondary form three na mtu anamdanganya ---

Com. Riunga Raiji: Tafadhali tuwache kelele tumsikilze  maneno mzee

Joel  Mutai:   Kwa  sababu  kuna  wasichana  ambao  wako  form  three  na  wako  karibu  sana   kumaliza.  Halafu  mtu

anawadanganya na mzee ametoa mali yake yote anatembea na  kira kwa sababu ya mtoto wake ili asome  apate  masomo  ya
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kutosha.  Na mtu pengine ni tajari fulani anakuja anamdanganya yeye anamtembeza na mwishowe anawacha mtoto anaangamia.

Hiyo ndio nataka lile pendekezo langu liwekwe kabisa.  Kuwekwe sheria ya kuchunga hawa watoto. 

Com. Riunga Raiji:  Hilo tumelisikia. Una lingine. 

John  Mutai:  Ndio.  Unajua  sisi  zamani  watu  Wakelenjin  walikuwa  mtu  alikuwa  anatapatiwa  punishment  ya  kutosha  ili

ajifundishe  kuwacha  hayo  mambo.   Kulikuwa  kama  kijana  anaweka   mimba  mtoto  wa  fulani  kwanza  anachija  mbuzi  ya

kuonyesha ya kwamba mtoto ni wake hiyo ni kimila sasa  halafu kama wazee wanajua  kweli mtoto ni wake.   Anaita mama ya

huyo kijana anakuja kunyoga huyo mtoto adharani sasa  watu walikuwa wanachungana kabisa  kwa  sababu  ulikuwa  unajua  ni

aibu tena  ni  dahmbi  na  kutoka  wakati  huo  watu  wamesha  erefuka.  Msichana  hawezi  kubali  uue  mtoto  wake.Kwa  hivyo  hii

ilikuwa mila ya watu wetu tena ilikuwa inatapatia mtu na kujua sheria iko wapi na kuogopa.  

Jambo lingine kama sisi wazee.   Mimi ninataka kuwaeleza  wazee  kabisa,  tunasema  watoto  ni  wabaya  lakini  sisi  wenyewe  ni

wabaya.  Kwa  sababu  unaona  mzee  kama  mimi   unakuta  ananyemelea  mtoto  wa  rika  yake  anaongea  na  yeye   na  mimi

ninashangaa yeye ajuhi aibu. Si mtoto huyo na wake si ni rika moja? Ndio kuwekwe sheria kama hiyo.  Kwa sababu zamani sisi

ungeweza kuongoa na msichana kama rika ya baba yake iko karibu. Kwa hivyo ninaonelea hayo maneno yachuguzwe.

Pia  upande  wa  serikali,  kuna  mambo  memgine  ambayo  inaweza  kufanyika  katika  nchi.  Askali  badala  ya  kuja  kufanya  kazi

yake, anaingia mabibi ya watu na watoto wako hapo.  hiyu ikomeshwe kabisa,  au afanye kazi yake kulingana na vile alitakiwa.

Kwa sababu ni aibu kutandika mtoto hapa na mama yake yuko hapo.----

Tuheshimu ofisi wa Rais na tuheshimu kiti cha Rais kwa sababu tuko hapa kama sisi ni watoto wake na tuko  kukaa kwa amani

na umoja.   Tuheshimu kabisa na kumombea hekina na tunamoumbea Mungu apate nguvu ya kuongoza nchi. Hakuna njia ingine

kwa sababu ananichunga mimi na watoto wangu nakila mtu.

Com. Riunga Raiji: Nafikiri hiyo tumesikia na hiyo ilikuwa ya  mwisho  lakini  kwa  sababu  wewe  ni  mzee  nimekuongeze  saa

ingine kidogo.  Okay asante sana mzee.

John Mutai:  Wacha niseme moja.   Kuna  jambo  moja  ambayo  mimi naona  katika  hii  Kenya  yetu  na  ni  baya  kidogo.   Saa

zingine  unasikia kumeuwawa ma- Padri    mwingine bila hatia hiyo inatakiwa ikomeshwe kwa sababu hao ni watu wa Mungu.

Halafu mnasikia  wameuwawa nama hii.   

Nikimalizia, sina mengi nikuiongea juu ha  hiyo  haki  yetu.  Tuandike  Katiba  yetu  ile  ambayo  inatujenga  sisi  na  iel  ambayo  sisi

tukaa.
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Com. Riunga Raiji:  Sasa mzee hiyo ingine tutaongea tukitoka kwa sababu saa yako imezidi kabisa. 

Joel Mutai: Tukiwa hapa kuna neno moja ambao nauliza kwa ----, mtu kama yuko na yeye ni Mnandi mimi isiwezi labda----

mtu akiona mambo ya clashes inatokea nini na  nini  inatokea  mtu  anaweza  kujitokeza  na  kusema  hiyo  ni  mfano.  Mimi  sisemi

Wanandi  ni  wajinga,  mtu  anasema  “unaona  hao  Wanandi  wajinga”  na  watu  ikiwafikia  namna  hiyo  ndio  mambo  yanatokea

onaona watu wanaumizana ni mambo kama hayo.  Asante sana.

Com. Riunga Raiji:  Sasa ni Julius K. Tot.   Jiandikishe hapo.  Julius K.  Tot,  hayuko? Mirriam Kogo,  hakuna.   John Metto  ni

wewe?  Utafuatwa  na  Kiptunge  Sitenei.  Kama  kuna  ingine  tupatie  Memorandum  tutasoma  jiandikishe  ili  tumpatie  nafasi

Kiptunge Sitenei, Bwana Sitenei yuko? Councillor David Rotich.

Cllr.  David  Rotich:  Mimi  kwa  majina  naitwa  David  Cheruiyot  Rotich  ni  mkaaji  wa  Inamotui  location.   Maoni  ni  kana

ifuatavyo.  Kulingana na marekebisho  ya  Katiba  ya  nchi  ambayo  tunafanya  sasa,  ningeonelea  sheria  ya  nchi  hii  ituzwe  sana.

Ukiangalia sheria ya Kenya ambayo tulikuwa nayo karibu three quarter ilikuwa nzuri lakini ubaya haikutuzwa.  Ukiangalia sheria

kama ya nchi ya Uganda wanaituzwa sheria sawa kabisa lakini Kenya walirengesha uwezo wa kutuza sheria sawa.   Kwa hivyo

tunaomba sheria ituzwe kabisa katika Kenya hii.  

Ningependeza vyama vya kisiasa ziwepo na visizidi kumi na visiwe vya kikabila.  

Tuwe na mfumo wa Majimbo ambao rasilmali zake ama uwezo utakuwa katika provincial na mali ama rasilmali ya sehemu hiyo

itakuwa katika county council.  

Tuwe  na  mzee  wa  mtaa  ambaye  atapewa  mshahara.  Tuwe  na  Assistant  chief  na  Chief  na  ambao  wananchi  wenyewe

wamewachagua.  Tuwe  na  DO,  DC  na  PC  ambao  watapewa  appointement  na  Parliament.   Tuwe  na  Prime  Minister  na

President na President  awe ceremonial President.  

Mali  ana  ukusanyaji  wa  mali  ya  nchi:  Iwapo  itafanywa  na  central  government  ama  jimbo  na  utasimamiwa  na  Nandi  county

council ata kama mali imetoka ng’ambo lakini itaenda direct kwa Nandi county council.  Inayofuata ni mambo ya rasilmali kama

maji, msitu, ---na madini yote yaende katika Nandi county council na more than 30% irudi kwa mwananchi mwenyewe.  

Sheria ya kulinda viwanda:  Ukiangalia Kenya yetu viwanda vyetu vimeharibiwa na mambo  ya  corruption  kwa  hivyo  tunaitaji

sheria ambayo inalinda viwanda katika nchi yetu ya Kenya.  Nilikuwa nimesema uongozi wa Majimbo ili uongozi uweze kutoka

katika sehemu bali bali usiwe umetoka sehemu moja headquarter kama Naiorbi peke yake.

Com. Riunga Raiji:  Dakika moja.
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Cllr. David Rotich:  Mbona umekata yangu  sana?  Tea  estates  katika  Nandi  iwe  under  Nandi  county  council.  Public  utility

ziwe zimetuzwa, zituzwe kabisa.  

Freedom  of  worship  –  uhuru  wa  kuabudu:   Katika  Kenya  tunapata  siku  ya  kuabudu  ni  Friday,  Saturday  na  Sunday,  watu

wapate uhuru wa kuabudu na iwe ni Mungu peke ambaye anaabudiwa.

Katika nchi hii tumepoteza watu  wengi  kwa  sababu  ya  Ukimwi.   Mapendekezo  yangu  mtu  ambaye  ako  na  AIDS  ajulikane

kama nchi zingine.  Pengine inaweza kuwa inanihusu ninaomba katika Kenya hii watu wote wanapewa na wanalipwa mshahara.

Na  Councillors  wa  Kenya  hii  wanapewa  kitu  kana  sitting  allowances  kwa  hivyo  ningeomba  wapewe  mshahara  na  benefits

zingine kama wengine Kenya hii. Nchi zingine ukiangalia serikali inasimamia kitu cha kuuzwa kwa hivyo ningependelea wananchi

waweze kufanya kazi, kupanda mimea na serikali iweze kutafuta mahali pa kuuza.

Com. Riunga Raiji: you are on your last point it is already five minutes.

Cllr.  David  Rotich:   Two  only  please.   Ninafaa  tuwe  na  Constitutional  Commissioners  kama  Human  Rights,  Gender

Commission, Anti-corruption Commission na Elders Commission.

Ni  jukumu  la  serikali  kuwapatia  watu  wake  kazi,  usalama,afya,  maji,  masomo  na  vyakula.  Inafaa  kila  mtu  awe  na  shamba

isiozidi acre mia moja.  Asante.

Com. Riunga Raiji: Okay Bwana Councillor asante sana. Tafadhali tupatie Memorandum.  Samuel  Kibenei,  hayuko. Bwana

Kiplagat Biwott, hayuko? Huyu mwingine nafikiri ni Kajiro. Utatuambia majina yenyewe. Okay karibu.

Kajiro Chepkwony:  Mimi ni Kajiro Chepkwony,  Ogiek community.  Mimi  ni chairman ambaye   anaongoza  Ogiek.  Katika

Kenya kwa yale makabila arubaini na mbili ambao hawako ndani –

Com.  Riunga  Raiji:   Ngoja  mzee,  namuomba  ata  nyinyi  wanafunzi  tafashali  mtenge  masikio  tu  msikilize,  wacheni  watu

wazungumze na kuheshimu matamshi ya kila mtu. Endeele  mzee.

Kajiro Chepkwony:  Basi ninaomba Constitution of Kenya Review Commission katika hii kabila kuna aina bila  ambazo  ziko

Kenya ambazo haziko.  Na Ogiek tuanomba tuwe kabila rubaini na tatu pamoja na Ogiek. Sisi tunaomba kwa sababu Ogiek in

watu wachache katika Kalenjin lakini  kwa wakati huu sio wachache sana na tunaomba Ogiek wapawe district  yao halafu hata

sisi  tupate  Bunge  na  viongozi  wengine.   Makao  wa  Ogiok  kwa  upande  wa  Kericho,  Mau  forest  ,  ole  ruone  Tilet,  Molo,

Elbarlgon,  Tinderet,  ---------Kipkerere,  Rorenge,  Kimsongi,  Kalterwa,  Saget,  --------londiani  forest  training  centre.  Kwa

hivyo tunaomba Constitution isimamie Ogiek ata  sisi tuwe katika kabila arobaini na tatu katika Kenya.   Kulingana  na  uongozi

64



wa Kenya ama kufutana na uongozi wa Kenya mwito ambao unaongoza nchi hii unaongoza kulingana na yule mtu amepata  kura

nyingi kama ni mzee ama kijana ama mama anaweza kuongoza nchi hii kwa ajili ya kura nyingi.

Nchi ya Kenya ninaomba wawe wakiongoza Kenya hii watu watatu.  Rais,  Waziri,  Governor na wale viongozi wengine ambao

wanakuweko kwa ajili yake.  Kulingana na hapa Nandi tuko na mto mmoja msituni ambao unaitwa Cheplang. Hiyo maji kuna

wazungu ambao wanakuja hapa na kufunga hiyo maji na kuwakisha stima lakini hao wenyewe hawapatii  wale wananchi ambao

wanaishi  karibu  na  hiyo  mto.  Na  tunaomba  watupatie  hata  sisi  stima.   Vile  vile  wakati  wanafungua  huo  mto  kuna  maji

imechafuka sana hata ng’ombe yenyewe haikunywi na tunaomba hawa wapatie  wananchi maji  safi  ikiwa  kuna  wakati  ambao

wanasafisha hiyo mifereji yao wananchi hawawezi kutimia hayo maji. 

Vile  vile  kulingana  na  wale  watatu  ambao  nilisema  wataongoza  nchi  hii  na  kutakuwa  na  serikali  ya   Majimbo.  Inaonekana

Majimbo wakati  wazungu walikuwa nchi hii zamani tulikuwa na serikali ya Majimbo  kwa   sababu  kila  kabila  ilikuwa  haiwezi

kuingia  katika  makao  ya  wengine.   Lakini   wakati   tulipopata  uhuru  kuna  amri  ingine  ilisemekana  kuwa   kila  mtu  anaweza

kuenda pahali popote  katika Kenya na je ninauliza nikiwa hapa Nandi,  ama  sehemu  yoyote,  ama  rift  valley  wale  Wakalenjin

ambao wanaishi  Rift valley  kama hawezi kuingia district zingine za makabila wengine?  Lakini ninaomba Constitution eheshimu

district ya kila kabila.

Com. Riunga Raiji:  Mzee sena point ya mwisho.

Kajiro Chepkwony:  La mwisho.  Kuna watoto  ambao wanalemewa  wale ambao hawajiwezi  na ata  mtu mkubwa anaweza

kutojiweza.   Nitaka wale watu walemavu wasaidiwe na serikali kusomesha watoto wao na kutibiwa katika hospitali.  

Com. Riunga Raiji:  Hiyo ndiyo intakuwa ya mwischo kabisa.

Kajiro Chepkwony:  Inaweza kuwa bahati  baya au nzuri mwanamke anazaa watoto  wawili ana watatu na kama  mwanamke

amesha zaa watoto wawili au watatu hawa wanafaa kutuzwa na serikali. kwa hivyo ninaomba serikali iwaheshimu.

Com. Riunga Raiji:  Asante sana,  jiandikishe hapo mzee. Na  mwingine atakuwa ni Joel Keino.  Kama hayuko John Murei –

hayuko. Samuel Singilai Misoi, karibu mzee utafutwa na Moses Churuoni.

Samuel  Sigilai  Misoi: Yangu  ni  mafupi  sana.   Mara  kwa  mara  tunasikia  tangu  asubuhi  umesikia  watu   amboa  wanaitwa

Wakalenjin.  Naitwa Samuel Sigilai Misoi.  Nafiiria mshakaa kwa muda mrefu unasikias hawa Wakalenjin wakililia hizi  mipaka

wao.  Kwa hivyo  mimi ni  mmoja  wao  wakuongeza  juu  ya  hizi  mipaka  iheshimiwe  kama  vile  Mwenyezi  Mungu  alivyo  iweka

mbeleni.  Kama unavyo sikia kamaba sehemu  za  Moroni,  sehemu  -----  serikali  inataka  kupea  watu  wengine  eheshimiwe  na

irudishwe  pahali  ilikuwa  mbeleni.   Mtu  akitka  kuishi  ndani  na  Nandi  lakini  mapaka  iwe  pale  pale.   isisongeshwe  maanake
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tunaweza kumukosea Mwenyezi Mungu.  Ata  mara  kwa  mara  mnapoona  watu  wanagongana  gongana  kwa  ajili  ya  kukatalia

mipaka sawa sawa hwasikilizani kortini ni kukosea Mwenyezi Mungu.

  

Pia hawa  watoto  mnao  sikia  kwamba  wazaliwa  nyumbani,  ni  haki  ya  yule  aliezaa  huyu  mtoto  kijana  alinde  mtoto  wake  sio

kuniletea mzingo na msichana wangu.  Wachukuw mtoto wao na kumlinda.  

Pia serikali iwapatie hawa vijana wanao maliza shule na pia college kazi mara moja kuliko kukaa nyumbani  na  kuandikwa  na

wazazi tena.  Hayo mambo ya makanisa yawe na uhuru wa kuabudu siku ile wanataka wenyewe.  Nafikiri sina mengi na Biblia

ya zamani ya Kinandi iheshimiwe na pia hiyo Bibilia ichapwe.  Siku hizi ninaona Biblia imechapwa chapwa lakini ile ya zamani

ya Kinandi ile ambayo ilichapwa hiyo kama ingewezekana ichapwe tena.   Maanake  bii mpya imebadilishwa maneno.  Asante

sana.

Com.  Riunga  Raiji:  Okay  asante  sana  Bwana  Samuel,  jiandikishe  hapo.    Moses  Cheruoni.  Joseph  K.  Chumo.  Vincent

Tarusi.

Vincent Tarusi: Thank you Commissioners.  Mine will be on point form.  So the first thing I want the Consitution of Kenya to

have a preamble.

There should be a clear sepration of powers that is the Executive, Judiciary and Legislature.  They should independent of each

other.   When  appoint  officials  to  different  position  there  should  be  referndum  and  also  qualification  should  be  taken  into

consideration.   There  should  also  be  security  of  tenure.   Before  increasinn  their  salaries  the  MPs  there  should  be  also  a

referendum because nowadays you can see the MPs increasing their salaries any time.  

Education, health and poverty should be addressed adequatly by the government.

Security of the people:  There is a lot of insecurity in the country at  the moment and you find a lot of police road  blocks  from

here up to the Kapsabet  you  can  find  five  road  blocks  and  yet  there  is  insecurity  in  the  country.   So  the   police  instead  of

stopping vehicles all around they should address  the secuirity of the people.   Because at  the moment Kenya is one among the

highest tax country in the world.  So I think the tax payment should be made to secure or to give the security of the people  since

they are paying they should also address education, health and poverty.

Natural resources:  Forest should be protected especially finding of indeginous trees.

Land:   The  Consititution  should  protect  distribution  of  land  by  the  President  e.g  IDC  land,  research  land  and  all  state
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corporation land and if possible also slum which have been grabbed should be returned before  the  next  Constitution  is  taken

into effect.

General election:  General elelction should be held every five years and they should be fair and freee.  Electoral offenders should

not be pardoned like the Ngei amendment of 1975.

We should also have the Federal  type of government  where  the  states  are  autonomous  and  there  should  also  be  the  central

government.

Disabled  people  not  be  discriminated  in  the  society  due  to  their  inability.   Also  they  should  be  given  positions  in  terms  of

education, health services etc.

State corporations like cereal boards, KCC, ADC should be protected totally from collapsing by ensuring that the activities are

protected from foreign competitors and importation of goods which can be produced locally.

Lastly, county councils should oversee the profits which are  from within the area.  If they are  tea  estates,  any industries around.

The share which are received should be overseen by the county council and then the profits should benefit  the people  who are

within that area. Thank you.

Com. Riunga Raiji:  Harun Cheriyot.  Samuel Sambu utafutwa na Chritopher Kosgei halafu Peter Rugut.

Samuel  Sambu:   Asante  sana  Bwana  Commissioner.   Ka  jina  naitwa  Samuel  Kipchuma  Sambu  kutoka   Songoi  location.

Jambo ambalo mimi nitaliongea ni jambo moja tu.   Kuhueu haki ya binadamu na  ningependa  kuomba  Tume  hilo  jambo  liwe

katika Katiba ya kurebishwa.  Mwananchi wa kenya kukosa  ardhi na atukiangalia mbele sana viongozi waliokuwa katika nchi

hii wako na zaidi ya elfu hamsini huko na kuna mwananchi mabaye hana ata quarter. 

Com. Riunga Raiji:  Unapendekeza nini?

Samuel Sambu:  Ninapendekeza apewe haki yake maana ardhi ni ya Mwenyezi Mungu sio ya serikali.  

Jambo  lingine  na  la  mwisho:  kuhusu  uchaguzi,  kuna  neno  la  kusema  uchaguzi  ifanywe  katika  Bunge,  kuchagua  President

achaguliwe na wananchi direct. Ionekane ya kwamba ni kiongozi ambaye anapendwa na watu wote sio Bunge aende achague

kiongozi na huko yeye alichaguliwa.  Hilo ni la mwisho na sitaendelea.  Asante sana

Com. Riunga Raiji: Kuna swali mzee.  
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Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Sambu.   Swali langu ni, kuna uhusiano gani kati  ya haki za binadamu, na haki za

akina mama, na haki za watoto kwa maoni yako?

Samuel Sambu:  Kuna haki hizi.  Hakuma haja mama anyimwe ardhi yake ni ya Mwenyezi Mungu au mwananchi  au  mtoto.

Mambo ya ardhi nimesema ya kwamba ni ya Mwenzi Mungu na kwa nini mtu mmoja awe na acre  nyingi  na  mwananchi  yule

anateseka na anaitwa mwananchi wa Kenya.

Com. Riunga Raiji: Asante umejibu.  Christopher Kosgei ambaye atafuatwa na Peter Rugut.

Chistopher  Kosgei:   It  is  in  this  case  I  Christopher  Kosgei  I  want  to  present  the  following  views.   Law  amendment:

Parliament should make by-law until wananchi appeal and be signed by church organization at least 10 to pass as law. 

Security:  Armed forces make their  law  and  President  to  stop  donation  of  forces  to  other  nations  instead   ----  international

forces.  

Village elders should be given salaries.

Political parties:  The ruling party party to be financed by public funds.  The loosers to be  financed by its own members.   Other

partiest to be given Minstries according to ration or force.

System of government:  President to remain powerful but not above the law.  

Legislature:   MP  should  be  a  member  of  the  dominated  tribe  from  a  given  district.  No  Majors  to  be  given  to  women  only

through election but not as local authority.  DO and DC should be from  the area to present  their people.

Executive:  The Executive seat to be shared according to votes with the other parties.   President should be the head of finalizing

decision at the Parliament.  Provincial administration should be responsible of law and order  of district  and church organization

to be included in the Executive.

Judiciary: If person violets the law be charged accordingly but the manner of the staying in cell should be abolished.   Also the

manner of APs caning people as suspect should be stopped and enquire investigation of the victim when he is in cell.  

Local government:  Mayors  and council Charimen  be  elected  directly  by  the  people.  They  the  councils  should  serve  people

provided they are  elected directly without limitation by empowering them than DC.   They should be from with a better  grade.
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Local authorities seats  should be given educated people  and those posts  at  election. Councillors be  elected by wananchi  and

nominated ones be elected also. 

Ministry for local government ------  when wananchi have no confidence by abusing his her powers.

Electoral  system:   simple  majiority  rule  as  the  basis  of  winning  an  election.   Retaining  25%  presentations  of  Provinces  for

President.   Geographical Constituencies be  seen as  per  previous  bounder  as  for  wananchi  as  when  Europeans  where  in  this

country.

Death penalty:  Death penalties be abolishe instead life sentence.

Land: Only owners who own land are given district but noa anywhere.  

Community righst:  Every community’s culture  should be  respected provided it doesn’t hurt any other community.

Natural resources:  Taxation mostly like county council to be abolished and use only taxation at the already manufactured goods

from natural resources.   Councillors should protect  forest  and forest  should be property  of their area  in case  of stabalising the

community of the area concerned. 

International affairs: Parliament to deal with foreign affairs. May I finish?

Com.  Riunga Raiji: That is the last one.  You are finishing that point the rest we shall read the Memorandum

Christopher Kosgei:  Electoral Commission to be incharge of power during every election but at  the grassroot  to be  DOs.   If

any form of rigging experience be  -----  should be done by different  organizations  be  supervisers.   Provision  of  security  and

welfare as at power to be administered is not carried normally as the President or any leader. Thank you Sir.

Com. Riunga Raiji: Okay, asante Christopher utatupatia hiyo Memorandum.  Peter Rugut  atafuatwa na Lawrence Sugut.  

Peter Rugut:  Mimi ni  Peter Rugut kutoka area hii tu.  Neno langu au maoni yangu sio mengi ni yale tu ambayo ninayaona na

yale ambayo niliyaona zamani n aya leo.  

Com. Riunga Raiji: Sema hayo yote.                                                                                                                                    
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Peter  Rugut:  Nitasema.   Kwa hivyo mimi nitarudi nyuma kidogo,  mwaka wa arubani wazungu  walikuwa  wanatawala  kweli

katika nchi hii yetu na sheira ambazo hawa walikuwa wanatawala nayo zingine zlikuwa  nzuri na zingine baya.  Lakini hizo sheria

zilikuwa nzuri.  Walikuwa wanalinda udongo sana, sana.   Walikuwa hawawezi kulima mahali pana mteremko halafu walio salia

wakati  tulipopata  utawala  sijui  sheria  zilirengeshwa  namna  gani  mpaka  sasa  nchi  inaendelea  kuwa  baya.   Kitu  kile  mimi

ninasema  ni  kwamba  iwekwe  kwa  Katiba  hii,  milima  ambayo  watu  wanakaa  kupandwe  miti  na  mahali  forest  iko   ambapo

hakuna kitu  kupewe watu sio kwa mlima.  Lakini  milima  yote  iwe  forest.    Hiyo  ndio  mimi ninaonelea  wakati  huu.  Hakuna

maana ya kupiga mikono jamani kwa sababu sisi hatujui kama itawekwa kwa sheria,  haya tunasema tu.  Kwa sababu kusema

namna hii tunafurahia  kwa vile awa waliofikiria kutoa Tume ili ipate maoni kwa watu wote wa Kenya.   Hii ni mzuri sana kwa

sababu kungekuwa maneno mengi yanajulikana.   Mimi ninaona hiyo ni nzuri na hilo ni oni langu moja.  Forest iwe milimani.

Com. Riunga Raiji:  Hiyo tumesikia nyingine.

Peter  Rugut:   watu wameisema lakini nitaunga mkono kidogo.   Tumsumbuliwa na watoto  unajua  kuna  watoto  hawakuelima

kwa  masomo.   Sasa  hawa  wamezalia  nyumbani  wanaongezea  sisi  taabu.  Na  vile  hawa  watu  wamekwisha  sema  kuwekwe

sheria hii kama mbeleni – irudushwe kwa sababu mwaka wa sitini hii sheria ilikuwa lakini wakati  tulipopata utawala ilirudishwa

nyuma.   Sijui  wasichana  walifanya  nini  ndio  serikali  ikaone  hiyo  ni  biashara  ndio  ikarudishwa  nyuma  lakini  mimi  ninasema

irudishwe, kwa sababu wametupa taabu kabisa.

Wazee  wapatiwe  pesa  na  serikali,  wazee  wa  kutoka  miaka  sitini  na  kuendelea.   Kwa  sababu   sasa  ata   watoto  wetu

wanashindwa kutuchunga.  Mtoto akileta bibi anakaliwa  na bibi yake tunakuwa na taabu wazee.  Hayo ndiyo maoni yangu.

Com. Riunga Raiji:  Asante sana.  Lawrence Sugut. Christine Keiyo, karibu.

ChristineKeiyo:   Ami ng’olyotab in amache koteb Nandiek kou ye ki u.

Translator:  Anataka Wanandi wakae vile walikuwa zamani

Chritian Keiyo:  Wakati nilipozaliwa Wanandi walikuwa wanaitwa Wanandi, siku hizi wanaitwa Wakalenjin.   Na  sisi tunataka

Wanandi waitwe, Melegeyo waitwe Waelegeyo, Kipsingis – Kipsingis, vile kuliwa.  Mungu alimba namna hiyo jusi jusi tu ndio

mimi nilisika Wakalenjin.  Sasa mtu anakosa mueleke na kwao, hajui kwao ni wapi.  

ChristineKeiyo:  Kokeny,

Translator:  La pili.

Christine Keiyo:  kokeny ko kijanaek ak tibik.

Translator:  Maneno ya wavulana na wasichana

Christine  Keiyo:  Wakati  hule  wa  rika  langu,  kulikuwa  hakuna  msichana  anazalia  kwao  na  siku  hizi  watoto  wanakuja
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kutumwagia sisi watoto  na akimwagia sisi watoto  na mimi niko na wangu na yeye anaongeza wake  sasa  ardhi  yangu  itakuwa

kiasi  gani.   Maoni  yangu  mimi ninataka  sheria  iwekwe  sheria  kama  mtoto  akizalia  nyumbani  achukue  mtoto  wake  apende

asipende. Ngomut lakwennyi chito amun kosiche chito lakwennyi kochome.

Translator: Mtu apeleke mtoto wake kwa vile alizaa akipenda

Christine Keiyo: Hakukamatwa kwa nguvu kama angekamatwa kwa nguvu si  angeliana  watu  wangesikia.  Kuwekwe  sheria

tafadhali kila mtu achukue mtoto wake.

Age kemoche lagokyok arusit keyae, koyai botiriot anan kitun kipgaa.

Translator:  Anataka watoto wakioana Pastor ama Padri shikanishe hiyo ndoa.

Christine Keiyo:  Si DC kwenda  kufanyia harusi watoto wetu, na boiyot tum yuko nyumbani. Mi boiyob tum gaa.  

Translator: Mze wa sherehe ako nyumbani.

Christine Keiyo: Botiriot ko mi gaa.

Translator: Padri yuko nyumbani

Christine Keiyo:  Ngitun lagokyok en gaa kipgaa

Translator:  Watoto waoane nyumbani 

ChristineKeiyo: na hiyo iwekwe kama sheria.  Ang nandiek koyai tumdonyuan kou ye ki u.

Translator:  Wandandi wafanye sherehe yao vile ulikuwa tangu zamani

Christina  Keiyo:  Ara nye koyai tumdonyuan kou ye kiu tumdonyuan si kotok itondonyan.

Translator:  Vile sherehe yao ilikuwa --------ionekane vile ilikuwa

ChristineKeiyo:   Nga  sine  kaakemwoe  amache  kotamwa  kora;  borosti  nebo  Nandi  korib  Nandiek  ak  koteb  komie

korib Nandiek borostinnyuan.

Translator: Ingawaje ilikuwa imesemwa forest ya Wanandi ichungwe na Wanandi

Christine Keiyo:  Iwekwe kama sheria.  Age tugul ne tononi ne moche chochote koik nondindet.

Translator:  Mwenye anasimama akitaka chochote lazina awe Mnandi

Christine Keiyo:  Mi ng’olyot age yu kora ne atoren.

Translator: Kuna jambo lingine hapa ningependa kumalizia

ChristineKeiyo: Koagas  ng’olyot  age  ne  nyone  ne  u  on  kibunu  chumbek  ne  kakile  kimoche  koaechin   murenik  ak

chepyosok.

Translator: Jambo lingine lilitoka kwa wazungu lenye usawa wa wazee na wamama

Christine Keiyo:  Ko sheria inata ko makimuchi kiyan.  Kimoche koteb Nondindet ak Kwondonyin kou ye ki u.

Translator: Hiyo sheria hatuwezi kukubali. Tunataka Mnandi akae na bibi yake vile ilikuwa tangu zamani.

Christine  Keiyo:  Amu  in  kakile  inye  koek  agenge,  koaechin  murenik  ak  chepyosok  ago  kiyae  Mungu  chepyoso  ak

muren ak kole wo age.

Translator: ni kwa sababu gani mzee na mama wawe sawa na Mungu ametengeneza wawe tofauti.

Christine Keiyo:  Ko kingolen inguno Mungu moche ko wo age ko ng’o age ne kanyokobut ng’atutikab Mungu.

Translator: Mungu alisema mmoja awe mkubwa na mwingine awe mdogo sasa ni nani mwingine avunje hiyo sheria
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Christine Keiyo:  Kimoche kityo kwoechin  kasisiek,  kasitab  chepyoso  ak  muren  en kasisiek  che  kisirei,  kou  Mwalimu,

kou nee, kiy age tugul.  Tab kebwa gaa konyokotonon ng’atutietab Nondindet kou nikinyeta. 

Translator: Tunataka wamama na wazee wawe sawa kwa kazi ya kuandikwa lakini mama  akirudi  nyumbani  mzee  anakuwa

mkubwa na sheria iwe ile ile  kama zamani.

Christine Keiyo:  Konyokorib lagok ak boiyot ak kondit nikinyeta bo Nandiek nikinye bo tai

Translator:  Wakuje wachuge watoto na ile heshima ya zamani

Christine Keiyo:  Lakini kwa kasit kesir sasa amun kikosoman lagokyok ko ingoaechin kasisiek makiyesyoi.

Translator: Wakati wa kuandikwa wawe sawa.

Chrstine  Keiyo:  Lakini sheria nebo Nandi kotelel kou ye kiu. 

Translator:  Sheria ya Wanandi iwe vile ilikuwa.

Christine Keiyo:  Asante.

Com. Riunga Raiji: Asante mama, jiandikishe hapa.  Nimeongeza mama muda kwa sababu nimeona hayo mawaidha ametoa

ni muhimu zaidi ata  kwa wale walikuwa wamesahau mila zao.   Bwana David K.  Rono.  James  Kisoriyo,  inaonekana  hayuko.

David Samoel.  K.A Cheruiyot utafutwa na Bwana Stephen Tiony

Kiptarus Arap Cheruiyot:  Jina langu ni Kiptarus Arap Cheruiyot.   Maoni yangu ningependelea serikali ya Majimbo, Federal

government.  

Ya pili, ningependelea mipaka irudushwe vile wazungu walivyo iweka.  

The republic of Kenya ni ya nani?  Ni ya makabila yote ya Kenya.

Province iwe ni ya makabila yote ambao wanakaa katika hiyo province. Kwa mfano, Rift valley Kipsigis, Nandi,  Keiyo,  Tugen,

Sabaot, Pokot, Masai, Samburu na Turkana wako ndani. Nandi district  in ya Wanandi.   Public holidays, vile nchi  imeharibika

kwa uchumi mimi ninaoneolea ya kwamba afadhali watu wafanye kazi kama zamani. Public  holidays zipunnguzwe.  Madaraka

day, Moi day, Kenyatta day na Jamhuri day  ziwe zote siku moja na iwe Jamhuri day.  Na  Idi day iwe ya Waisilamu peke  yao,

watu wengine waendelee na kazi. 

Upande wa kazi:  Wafanyi kazi wote wafanye kazi masaa arubaini na  sita  kwa  wiki  siku  sita.   Masaa  nane  kila  siku  kutoka

Jumatatu  mpaka  Jumamosi.  Na  Jumamosi  iwe  siku  ya  kufanya  kazi  dogo  dogo,  arusi,  weekly  review,  halafu  tunarekebisha

mambo.  Kama  sasa  nataka  kupotea  najua  kwa  ---------------  mara  moja  kuliko  kukaa  kwa  muda  mrefu.   Wafanyi  kazi

waserikali na parastatals warudishe kuwa hamsini kwa mia, they should be reduced to 50%. Kwa sababu ukienda ofisi unakuta

viti ni sita na meza sita lakini wale watu wanakaa ndani ni wawili tu.  Hiyo ni kuonyesha ya kwamba wamekuwa zaidi.
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Elimu:  Elimu zamani au juzi michezo yote  ya  mashule  inafaa  kufanywa  mwisho  wa  wiki  kama  Jumamosi.   Kumatatu  mpaka

Jumaa  kalamu  peke  yake.  Waalimi  vile  vile  waende  wakachukue  mshahara  Jumamosi.   Sio  Jumatutu  au  Jumanne,  kile  kitu

Jumamosi  –  weekend.  Hiyo  inatosha.  Primary  schools  serikali  itusaidie  iwe  free  education  kabisa  kabisa.  Sio  mambo  ya

kesuma wazazi nunueni vitabu, ooh wazazi fanyeni hii tena, iwe free education from standard one to standard eight fully.  

Parliament:  Mawaziri wanafaa kupuguzwa mpaka kumi na sita hasa wale walikuwa kwa seventy’s wabaki  kumi na sita,  na vile

vile mishahara yao irudishwe vile ilikuwa.  Ninamaliza sina maneno mengi, mambo ya VAT hayo mambo ya VAT imetumiza sisi

wakulima kabisa.  Na  jambo hili la VAT liondolewe kabisa kabisa na zaidi kwa upande wa ukulima, kila kitu, -----,  fertilizers

lets say all the imports VAT should be scrapped completely. Asante sana Bwana Chairman.

Com. Riunga Raiji:  Njoja kidogo niko na swali kwa sababu tuko karibu kumaliza na tumesikia hili jambo la mipaka irudishwe

vile ilikuwa zamani lakini labda ningetaka unieleze kwa sababu wewe ni mzee ni shida gani iko kwa mipaka ya Nandi district.

Kiptarus Cheruiyot:  Mimi sio mzee sana, mimi bado ni kijana.  Hii mipaka tangu wakati wa ukoloni tuliishi vizuri sana bila vita

yoyote. Akukuwa na clashes, clashes kuna kitu kinafichwa ndani yake ingewekwa land clashes ndio ingeonekana  vizuri.  Tangu

wakati wa uhuru watu wamehama hama kufika pale tabia za watu wengine na wengine hazifanani, sasa ndiyo zinaleta mambo ya

clashes.  Kama mipaka ingekuwa vile ilikuweko zamani, mimi nikuja kukochokosa wewe huko serikali inaangalia kwa nini mimi

ninaruka hapa nakwenda kuchokoza hule. Kama wewe unakuja kunichoza mimi hapa serikali inaangalia lakini siku hizi mipaka

inasongeshwa, inasongeshwa pole pole, pole pole  na hivyo si vizuri. Watu wakae vile walikuwa wanakaa.  Asante sana.

Com. Riunga Raiji:  Okay nafikiri tuko na sqwali lingine kutoka kwa Commissioner.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Cheruiyot, umesema  kuwa mambo  mengi tuyaleta mwishoni mwa wiki kwa siku

ya Jumamosi na hasa mambo ya shule.  Kuna watu wenye kuabudu siku ya Jumamosi  wanaitwa  Seventh  day  Adventist,  kila

pahali  penye  tumeenda  isipokuwa  hapa  wamekuja  kupendekeza  kuwa  Jumamosi  iwe  siku  ya  Sabato.  Na  shida  zao  nyingi

zimekuwa kwa wanafunzi wao wanapoenda shule zenye zinaleta mambo nyingi mpaka saa zingine michezo na kila kitu siku hiyo

ya Sabato.  Wewe mzee kijana umeona mengi, ungetueleza aje juu hii vile tunataka kufanya kazi na pia tunataka keheshimu hizi

dini tofauti.

Kiptarus Cheruiyot: Asante sana Madam, ata hapa kuna Seventh Day labda ujasikia kunayo.  Na  wanabudu Jumamosi hiyo

ni kweli lakini nilikuwa nasema mambo ya sports peke yake. Kwa sababu unaweza kuona haya mambo ya michezo ya mashule

kutoka Jumatatu mpaka Jumaa, hakuna shule. Michezo kesho, michezo kesho, mishezo kesho,  wanaenda locational,  wanaenda

divisional,  wanaenda distrit, mpaka wiki inakwisha bure. Lakini hao wanaweza kuenda kanisa sijakataza mtu,  huwezi kukataza

mtu kanisa yake.  Laikini hapa sisi tuko na Seventh day kweli kweli.
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Com. Riunga Raiji: Okay asante sana sitakuita mzee au kijana, Bwana Cheruiyot.  

Kiptarus Cheruiyot:   Mzee sio baya.  Unajua ukisema mzee ni yule mtu amekwisha kwenda zaidi  na  mimi mtu  wa  juzi  juzi.

Nafikiri haya yametosha. Asante sana.

Com. Riunga Raiji:  Jiandikishe. Nilisema sasa  - Stephen Tiony.  

Stephen Tiony: Kwa majina ni Stephen Tiony. Sitakuwa na mengi ya  kuongea  kwa  vile  nikiongea  mengi  nitakuwa  nikirudia

yale watu wameongea.   Kitu ambacho ningetaka kuguzia ni wakulima.  Mkulima sana sana uwa ananyanyaswa,  ukiona  kama

cess  inapelekwa  Nairobi  halafu  inarudushwa  tena  ikuje  ifanywe  kazi  hapa,  kwa  nini  cess  ikatwe  hapa  nyumbani  halafu  ile

inapelekwa ipelekwe Nairobi,  badala  ya kupelekwa huko halafu iridishwe tena.   Ninaona heri cess  ikatwe nyumbani halafu ile

inabaki inaenda juu halafu ingawanywa kado kado kuanzia hapo.

Viongozi wetu hawajui kazi yao.  MP is not a must for him to a Minister. Minister ni mtu mwengine tofauti kazi yake ni tofauti na

ya  MP.  Ningeonelea  ya  kwamba  Constituency  kama  hii  yetu,  tungekuwa  na  Minister  mmoja,  hata  na  Wabunge  wawili  au

watatu halafu kazi iendelee haraka. sasa tunakuwa na Minister mmoja na yeye ni Mbunge na PC, nchi hii yetu kubwa, halafu sisi

tunakosa namna, maendeleo inaenda pole pole zaidi.  

President sio lazima awe na kazi ingine kana Minister ama nini, mtu mmoja ambaye anapaswa kuwa Mbunge ni mtu kama Vice

President.   Mimi  ninaona  kazi  ya  Vice  President  sio  kazi  kubwa  anapaswa  kupewa  kazi  kama  Mbunge  au  Minister.  Lakini

President kazi yake ni kubwa na anapaswa kutengemea hiyo moja.  Kwa maana mtu mmoja alizaliwa na tumbo moja kwa nini

uwe na kazi nyingi na unakula na tumbo moja.   Inapaswa uwe na kazi moja  halafu mwezako awe kazi hiyo ingine. One  man

onejob halafu kazi iende haraka.  Mimi ninaona ingekuwa namna hiyo. Sian mengi ya kuongea.

Com. Riunga Raiji:  Okay, asante sana. Stephen jiandikishe. Sasa  kulingana na list  ya wale watu walikuwa wamejiandikisha

na kuandika kwamba walikuwa wakitoka kutoa moani  inaoonekana  tumemaliza,  wa  mwisho  alikuwa  ni  Stephene.  Sasa  sijui

labda  kama  kuna  mtu  alirukwa  na  angetaka  kutoa  maoni.  Kama  kuna  yeye  tafadhali  anue  mkono  tumuone.   Yule  ambaye

hajaongea. (Interjection inaudible)  hapana nimesema yule hajapata nafasi ya kuongea sio yule anataka kuongeza.  (Interjection)

hio utanimbia tukitoka.   Na  nyinyi  mlijiandikisha?  Na  mlikuwa  mmependekeza  kuwa  mnataka  kuzungumza  ?  Semeni  ukweli

kwa sababu tuko na list hapa.  Wewe ukijindikisha, na wewe Bwana? 

Speaker:  Nilijiandikisha  kama observer.

Com. Riunga Raiji:  kama ulikuwa observer.  Okay umenguza nia, hata hiyo sio baya.  Na  wewe Bwana? Ulikuwa observer,

ata hiyo sio baya.   Sasa  nyinyi watatu mtamalizia.  Kila  mtu  dakika  mbili  mbili  ili  sasa  tuweze  kumaliza  kikao.  Wewe  ndiwe

tutaanza nawe, sema jina na utatuambie tu ile ya muhimu utatupatia Memorandum. Dakika ni mbili.
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Elijah Vitengede:  Okay, thank you very  much Commissioners.  My names are Elijah Vitengede. I am going to talk about  a few

thinkgs which I have felt that there are  really touching very much on our Constitutional Review. We should look on the side of

religion:  we should have  limitation  on  the  side  of  freedom  of  worship  and  this  will  curb  things  like  devil  worship  which  has

actually affected various institutions in this country. 

Education:  it should be made compulsory and free  in  all  the  nurseries  and  primary  schools.  We  should  make  sure  or  is  my

suggestion  that  we  should  have  a  contant  and  stable  syllabus  instead  of  having  syllabus  being  changed  from  time  to  time.

Corporal  punishment:   it  should  be  reintroduced  but  with  limitations  this  will  curb  compulsary   in  all  schools  however  other

subjects should also be considered which should be compulsory. For example computers.

We  should  have  separation  of  power  in  all  the  three  organs  of  the  government  that  is  the  Judiciary,  Legislature  and  the

Executive. This will make sure that there checks and  balances.  Thank you very much.

Com. Riunga Raiji:  Asante for being precise and to the point and being within you two minutes. Na  wewe Bwana sema jina

lako.

Wilson  Cheruiyot:  Kwa  majina  mimi ni  Wilson  Cheruiyot.   Niko  na  mambo  mawili  tu  peke  yake.   Kwanza  ningependa

kuongea kuhusu hili jina la State House. Kama vile jina linatuambia State House nafikiri ni nyumba la republic of Kenya.   Lakini

jambo la kushangaza ni kwamba mtu kama mimi wakati unapofika wakati  wa kura ninaitajika kupigia kura Rais.   Lakini kufika

State  House ni taabu,  kwa hivyo ningependekeza  State  House  iwe  free,  kila  mtu  awe  na  nafasi  ya  kuenda  kuona  Rais  kwa

sababu anahitaji kura yake.

Pili,  ningependa  yale  mambo  ya  cost  sharing.   Yenyewe  ni  safi  lakini  ningependa  ifanyiwe  marekebisho  kidogo  tu  pahali

pachache – upande wa hospitali.  Kwa sababu ugonjwa sio kitu mtu anaweza kupanga au mtu uwa hajui ni siku gani atakuwa

mgonjwa ingefaa kuwe na mpango fulani ambao watu watatibiwa bila maneno ya cost sharing. Iwe free ata  kama ingewezekana

card fulani ingetolewa kwa wananchi wa Kenya ili kila mtu alipe kila mwaka.  Hiyo itasaidia kwa upande wa matibabu.  Yangu

ni hayo tu.

Com. Riunga Raiji:  Asante sana, jiandikishe na wewe kijana. Sorry I have misdiscribed you ni mzee. Lakini tuliambiwa tusiite

watu wazee sana.

Geoffrey  Kipsang  Moi:   Thank  you  Commissioners.  First    I  am  Geoffrey  Kipsang  Moi.   My  first  issue  id  pertaining

Presidential powers.   I  think the Constitution should reduce the powers  of the President.   The President  should not  be  above
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the law but should be someone who should adhere to the Constitution.  And I remember there was a case where our Excelency

had to keep us in suspence for sometime before he reappointed the Vice President.  I think such case should not arise or  should

not be repeated.

Lastly, I am proposing that in the new Constitution the idea of using tribal names for districts should be abosished and a case  in

point is Nandi district. In Nandi district there other communities which are living in Nandi but this non communities they feel sort

of discriminated because the Nandi’s are claiming we are  in our land. What about  those who are  not Nandi’s?  I can give you

an example some of us who are living at the margin of Nandi district at times we do say we are going to Nando so I don’t know

where this Nandi is. Yet I am living in Nandi district. So these districts which were named after  tribal names like Keiyo,  Nandi

etc  I think in the new Constitution we should try to coil other  names which can be used to suit all the people  who are  living in

those districts,.  Otherwise thank you.

Com. Riunga Raiji:   Just  one clarification.  You  said something about  the Vice  President  but  I  didn’t  get.  What  was  your

proposal.  You said we were left without a Vice President for sometime.  

Geoffrey  Kipsang:   I  said  the  President  should  be  somebody  who  adheres  to  the  Constitution.   I  think  the  Constitution

provides for the President to appoint the Vice President. And I don’t see the reason why a President  can keep  us for a ride for

sometime and then he reappoints the same person.  

Com. Riunga Raiji:  I  got your  point  your  have  basically  recommended  that  the  President  must  adhere  to  the  Constitution

because the Constitution provides for the appointment of a Vice President. I think you have made your point very well.  Thank

you very much Geoffrey Kipsang Moi and we that sasa  tumefika mwisho wa kikao cha leo cha Tume ya Kerekebisha  Katiba.

Na tungetaka kwa niaba ya Chairman wa Commission, Makamishena’s wezangu Salome Wairimu Muigai huyu na Domiziana

N’tochekera  Ratanya,  na mimi Riunga Raiji tungetaka  kuwashukuru  sana  kwa  vile  mlikuja  kwa  wingi.   Tumekaa  pamoja  na

mmetoa mapendekezo mkiwa huru kabisa na sisi tume-record yote na ingine tumeandika na tungetaka  kuwakikishia  kwamba

tuyatumia  wakati  wa  kurekebisha   Katiba.   Tungetaka   hasa  kuwashukuru  sana  Mrs.  Kosgei  na  team  ya  Members  of  the

Constituency  Committee,  halafu  Father  Kigen,  Bwana  Tororey  Mkuu  wa  hapa  ambaye  amekaa  nasi  tangu  asubuhi  na  ata

kuruhusu watoto waje wasikilize na wachagie mambo ya Kikatiba.  

Nafikiri kabla hatujamliza Martin Cheruiyot atufungie kwa maombi, ningetaka  kumliza coordinator  wetu ambaye ni mama hapa

Mrs. Kosgei labda aseme neno moja au mbili halafu tutafungiwa na maombi.

Mrs.  Kosgei:   Kwa  Commissioners  ambao  wamekuja  Nandi,  Bwana  Ratanya,  Chairman  Bwana  Riunga  na  Salome.

Nimesema asante sana na pia watu wanaosaidiana  pamoja  kwa  kazi  yenu  jema  ambayo  mmefanya  kwa  amani,  nimefurahia,

wananchi wamefurahia. Nashukuru pia wananchi kwa maana mmkuja kwa wingi. Asante sana Head master wa shule na Father
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Kigen asanteni kila mtu ambaye alikuja na umetoa maoni yako.   Ningeomba tu  Commissioners  hayo  maoni  ambao  wananchi

wametoa yatoke kwa njia nzuri ili maneno yao waweze kuyaona kama yametoka.   Wka hivyo nimesema asante sana kwa kazi

hii ngumu ambayo tulianza mwezi wa tatu mpaka sasa hivi. Tumeshukuru tumemaliza kwa amani. Asanteni.

Com. Riunga Raiji:  Mtu wa kutuongoza kwa maombi Bwana Cheruiyot karibu.

Martin  Cheruiyot:  Na  tusimame.   Na  tuombe,  Mungu  Baba  yetu  uliye  juu  katika  jina  lake  Yesu  Kristo.  Tunanyenyekea

wakati huu wa njioni ya leo na  tunatoa shukrani kwa shughuli ambayo imefanywe tangu hapa asubuhi. Mungu asante sana kwa

jinsi ulivyotoa watumishi hawa wa Tume kutoka Nakuru wakipita madaraja  yote,  wakipita mabode yote,  wakipita milima yote

mpaka  wakafika  hapa.   Asante  sana  Mwenyezi  Mungu  kwa  ulizi  wako  amabo  ulitulinda  pia  wametukuta  tukiwa  salama.

Mungu uliye juu, Mungu mwenye nguvu, tunaweka hawa pia mikoni mwako wanapo ondoka.   Mungu uwe katika mikono ya

madereva, ee Mungu uwe katika barabara yote.  Uwatume malaika wako watagulie ili waende na nguvu na mapenzi yako.   Ee

Mungu Baba uliye juu uliyempa sheria kumi Musa tunaomba pia uwe kati  yetu ili tunapounda Katiba  uwaongoze wanatume na

uwe katikati  ya wale wanatoa mapendekezo yao.   Kwa  kuwa  Mungu  wewe  ndiye  ulianza  Katiba  hapo  mbeleni,  kwa  hivyo

utuongoze  na  utusaidie  na  hekima  ili  tuwezi  kuunda  Katiba  ya  kuweza  kusimamia  nchi  yetu  ya  Kenya.   Yale  tumekosea

utusamee.  Mungu mwenye rehema uje utukaribie na utuongoze tunapo ondoka.  Kwa kuwa naomba hayo machache katika jila

lake Yesu Kristo aliye mwokozi wetu. Amen.

Meeting ended at 5.15 pm.
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