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CONSTITUTION OF KENYA REVIEW COMMISSION PUBLIC HEARINGS HELD IN SUBUKIA
CONSTITUENCY AT TABUGA P.C.E.A. CHURCH ON 10TH JULY, 2002.

Present

        Com. Salome Muigai                -        in chair
        Com. Riungu Raiji                        
        Com. Domiziano Ratanya

        Secretariat in Attendance

        Mr. Samwel Wanjohi                -        Programme Officer
        Mr. Mathew Ngugi                -        Assistant Programme Officer
        Ms. Gladys Osimbo                -        Verbatim Recorder

The meeting started at 10.00am with Commissioner Salome Muigai in chair.

Com.  Salome  Muigai:   Ma  Bibi  na  ma  Bwana,  karibu  kwenye  kikao  hiki  lakini  kabla  hata  hatujaanza  jambo  lolote,

tunashukuru kukutana kwa kanisa.  Kwa hivyo tutamuliza Bwana Samwel Wanderi atuanzishie maneno yote kwa maombi.

Samwel Wanderi:  Natataka nichukue nafasi hii, nami niwasalimu katika jina la Bwana, Bwana asifiwe?

Audience:  Amen

Samwel  Wanderi:   Kwa  majina  ni  kama  vile  nimetajwa,  ni  Samwel  Wanderi.   Nimeokoka,  Bwana  ni  mwema  kwangu,

asubuhi ya leo.  Namshukuru kwa nafasi ambaye ametuandalia  hapa.   Kikao  hiki  na  ninaomba  tukae  tukitulia  ili  naye  Mungu

apate  kuwa pamoja nasi.   Kwa sababu tuko na wageni na kwa sababu ni kwa niaba ya kanisa hili, kasisi wetu ambaye hako

pamoja nasi asubuhi ya leo, ningetaka niwakaribishe wageni wetu hapa kwa niaba ya kasisi na kwa niaba ya wenyeji wa hapa.

Mjisikie tuko pamoja, tunapoendelea na kazi ya siku ya leo na niseme kwa mahitaji ya binaadamu, pale nje tuna nyumba viwili,

kimoja kiko upande wa juu na kingine upande wa  chini,  kile  kiko  upande  hii,  mkono  wangu  wa  kushoto  ni  ya  wanaume  na

upande wa kulia ni ya wakina mama.  Na nikisema hiyo, niwaambie nyote karibuni sana kwa siku ya leo na tuombe.

Mungu Baba,  Mwenyezi,  asubuhi ya leo tumekuja hapa na tumenyamaza kimya, tukingojea nguvu zako zije  hapa,  ifanye  kazi

pamoja nasi,  tunakushuru kwa  asubuhi  kwa  sababu  ya  kutuamusha.   Tunakushukuru  kwa  sababu  ya  kutuletea  wageni  wetu

ambao wamekuja hapa, ili tujadiliane mambo inayohusu nchi hii yetu ya Kenya.  Mungu ni asante  sana kwa sababu,  wewe ndio

umesema katika bibilia yako,  watu wako hupotea kwa sababu ya kukosa  kujua.   Na  sisi tumekuja hapa,  ili  tuelemishane  kila

mtu na mwingine, tujue zaidi mambo yale tunaweza kufanya katika hii nchi yetu ya Kenya.  

Tunakuomba roho yako mtakatifu ashuke katika kikao hiki, ili kila mtu atakapo  simama kusema, aseme mambo  kuhusu  wale
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wengine hawako hapa na aseme mambo ambaye, ikiendelea na ikitendeka nchi yetu itakuwa na furaha na itatulia na kwa hivyo

Mungu  tunajua  mambo  yote,  inaweza  kuwezekana  wewe  ukiwa  pamoja  na  watu  wako.   Tunaombea  wageni  wetu  ambao

wamekuja,  ili  watusikilize  vizuri,  watupee  nafasi  nzuri  ya  kunena  na  hata  kuuliza  maswali.   Na  kisha  tutokapo  hapa  Mungu,

tukiona mambo yote imetendeka vizuri, tunajua hata  kuna  wengi  wanakuja  njiani,  na  tunaombea  hawa  Mungu  uwafungue  na

uwalete, kwa sababu kikao hiki, kupatikana katika area yetu ya Ndondori, ni ya muhimu sana Mungu Baba.  

Tunajua kuna sababu ya kuwaleta hawa wageni wetu hapa, hawakuja kwa sababu ati hii kazi inatendeka,  lakini ni kwa sababu

wanataka kuchukua mambo upande  huu  wetu,  ili  wapeleke  mbele,  iunganishwe  na  yale  mengine  imepatikana  katika  sehemu

zingine na ili usaidizi mkubwa upatikane katika nchi yetu.   Mungu  tunakuomba  ukae  pamoja  nasi,  kutoka  sasa  na  kuendelea

mbele, tutakapo maliza na mwishowe tutasema tumekuona Mungu wetu pamoja nasi.   Tumeomba haya machache,  tukijua  ya

kwamba uko pamoja nasi,  utakuwa usaidizi wetu wa karibu na ni katika jina  la  Yesu  Bwana  na  mkombozi  wetu  tumeomba.

Amen.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Samwel Wanderi..  Sasa  ningetaka kukitangaza hiki kuwa kikao rasmi cha Tume

ya marekebisho ya Katika ya Kenya.  Na hiki pia ni kikao cha dharura.   Hiyo nikusema kila mtu ana uhuru wa kuingia na ana

uhuru wa kuzungumza yale yenye angetaka kusema.  Lakini kabla sijaendelea zaidi, ningetaka pia kuwajulisha sisi ni kina nani.

Na nitaanza na mwana tume Commissioner mwenye yuko upande wangu wa kushoto,  na ninataka ajieleze jina lake,  ili mueze

kusikia sauti yake pia.

Com.Ratanya:  Hamjambo wananchi wa hapa Ndondori?

Audience:  Hatujambo.

Com. Ratanya:  Mimi jina langu ni Commissioner Domiziano Nt’achokera Ratanya.

Com. Salome Muigai:   Haya ni majina kweli eh?  Sasa  mwajuwa kwanini sikutaka kuyatambua mimi mwenyewe.  Na  sasa

kwa mwenzangu aliye upande wa kulia.

Com. Raiji:  Hamjambo wananchi?

Audience:   Hatujambo.

Com. Raiji:  Kwa majina mimi ni Commissioner Riunga Raiji, Asanteni.

Com. Salome Muigai:  Nami jina langu ni Salome Wairimu Muigai, na mimi ndio nitakuwa mwenyekiti wa kikao chenu  leo.

Sasa  ningetaka  pia  kuwaeleza,  sisi  tuwajua  wakati  mtazungumza.   Mkianza  kuzungumza,  kila  mtu  atajitambua  jina  kabla

hatazungumza.   Kwa  hivyo  mwishoni,  tutakuwa  tumewajua.   Lakini  ningetaka  kuwatangaza  wenzangu  wenye  tumekuja  nao

kutoka Nairobi, tuna Programme Officer wetu hapa, mwenye Secretariat, huyu ndio Lumumba mdogo,  tumekuja na secretariat

ofisi yetu na Samwel Wanjohi anaiongoza.  Samwel Wanjohi ana watu wenye kumsaidia upande wake wa kushoto,  tutaanza na
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Gladys, pia Gladys anamsaidia Wanjohi na  pia  tuna  kijana  mdogo,  asante  Gladys,  tuna  kijana  mdogo  anaitwa  Ngugi,  pia  ni

msaidizi wa Wanjohi, tuna members wa 3Cs  hapa wenye sitawatambulisha wakati  huu, itangojea mpaka Bwana Co-ordinator

aje, ili tuwatambulishe wakiwa pamoja.  

Sasa  ningetaka  tuangalie  mpangilio  wa  mambo  yenye  tutafanya  leo.   Na  tutafuata  utaratibu  gani.   Kwanza,  ningetaka

kuwajulisha kuwa lugha zetu sisi katika Tume, ni lugha mbili, ya Kiingereza na Kiswahili.  Kwa hivyo ninaweza kuitumia moja

wapo ya hizo lugha.   Ukisikia kweli imekulemea kwani zote naambiwa ni za kigeni, unaweza kutumia lugha ya mama.  Lakini

ukiwa utafanya hivyo,  utujulishe  mapema  ili  tukutafutie  mtu  mwenye  atatafsiri  maneno  yako  vile  utakuwa  ukisema.   Pia  tuna

orodha  ya  vile  unaweza  kujieleza,  unaweza  kujieleza  kwa  njia  tatu,  moja,  unaweza  kuwa  wewe  mwenyewe  umetuandikia

maandishi yako, una memorandum yako, unaweza kutuletea hiyo memorandum ukaipatia hapa bila kuzungmza jambo lolote na

tutakushukuru.  

Unaweza pia nayo kuwa nayo maandishi lakini tukakupa dakika  tano,  ukajielezea  ama  ukaangaza  yale  muhimu kwenye  hiyo

memorandum.   Utajua  mambo  yote  uliyoandika  ni  ya  muhimu.   Lakini  tukikupa  nafasi  uisome  yote,  memorandum  zinaweza

kuwa page moja, mpaka page ngapi, mpaka page mingi sivyo.  Kwa hivyo tunaweza kumpa mtu moja hapa asome,  atusomee

mpaka  jioni  na  wengine  watakuwa  hawajapata  nafasi  ya  kuzungumza.   Tungetaka  kutumia  hii  wakati  kusikia  watu  wengi

iwezekanavyo, wa kutoka hapa Tabuga.  Kwa hivyo, ukiwa na memorandum ukija nayo,  tutakupa dakika tano tu, ili uangazie

yale yenye muhimu ama yenye ungetaka kuangazia.  Halafu tuko na memorandum yako,  ningetaka  kukuhakikishia  kuwa  hiyo

memorandum itasomwa na wana Tume, kule Nairobi,  tutaisoma neno kwa neno,  kikomo kwa kikomo.  Kwa hivyo tafadhali,

usitusomee.

Wakati  mwingine ukijaribu ukisema mimi husoma upesi wacha nisome, nisome, unasoma hakuna mtu mwenye  anasikia  kwani

umeende  hizo  speed  zenye  wakikuyu  husema  “iria  gana  nie”  siti  iria  gana  nie”   hizo  speed  za  zaidi,  hata  hakuna  mtu

mwenye anakuelewa.  Kwa hivyo tafadhali usijaribu hata kusoma hizo speed  za juu.  Jaribu tu kuangazia machache yaliyomo,

halafu yale mengine tutasomea Nairobi.   Pia unaweza kuwa wewe haujaandika  chochote  lakini  una  mambo  yako,  una  maoni

yako, yenye bado iko kichwani chako.  Tafadhali tutakupa nawe dakika zako tano,  ujuieleze hayo maoni, ili tusikie, tunainasa,

tunafanya  taping.   Kwa  hivyo  tungetaka  kuuliza  watu  watulie  kabisa  ndio  taping  i-tape  ile  mambo  tu  yenye  tunaita  yafika

kwenye  kanda  zetu  za  kunasia  habari.   Isiwe  ni  kelele  yenye  tunanasa.   Ukishamaliza  kujieleza,  wana  Tume  wanaweza

kukuuliza swali moja ama mawili ama manne.   Haya maswali ni ya ufafanuzi tu,  ili tukuelewe, hatukuulizi maswali ya mjadala.

Hatutaki kukuuliza kwanini unafikiria hivi ama hatutaki wewe mwenyewe, uendelee kueleza.  We don’t want you to defend your

stand.  So questions zenye tunauliza ni ya kutufafanulia tu ili tukuelewe vizuri.  Na  hayo ndio maeleze ya utaratibu tutakaofuata

leo.  

Tutafuata hii orodha vile mlijiandikisha ili kuwe mtu wa kwanza kuja ndio anaitwa wa kwanza.   Lakini, sheria yenye imetutunga

imetueleza lazima mkienda pahali, msikie maoni ya kila mtu.  Kwa hivyo, tunaweza kuwa tunafuata huu mwelekeo lakini tuone
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tunasikiza akina baba  peke  yake.   Kukija mama hata akiwa namba ishirini nitampa  nafasi  azungumze  ili  pia  naye  maoni  yake

isikizwe.  Pia kunaweza kuwa mzee mwenye amechelewa kabisa lakini yeye ni mzee wa miaka themanini hivi, pia nitampa nafasi

ajieleze  mapema  mapema,  ili  akichoka  aweze  kwenda  kupumzika.   Na  mzee  ni  mama  pia,  kwa  hivyo  kukija  mama  mzee

nitampa nafasi.   Kukija  mtu  mlemavu,  mwenye  pengine  alianzia  hiyo  barabara  ya  kuja  hapa  mapema  lakini  wengine  wakaja

wakimpita,  kwa  hivyo  akija  nitampa  nafasi  pia  ya  yeye  kujieleza.    Na  kijana  mdogo,  pengine  akija  mtoto  msichana  ama

mvulana, ameacha darasani,  ametaka kujieleza nitampa nafasi ili ajieleze na arudi  akasome  ndio  atakuwa  kiongozi  wa  kesho.

Bila hayo basi tutafuata orodha ya majina mliotupa hapa, na tutaanza na mtu wa kwanza mpaka wa mwisho.  

Na sasa kwani tumeelewa tutaanza, mtu wa kwanza kutuzungumzia asubuhi ya leo atakuwa Francis Mwangi Njenga.   Francis,

utakaa kwenye hiki kiti, utachukua hiyo mich, utueleze vile ungetaka.   Na  utaanza na jina lako.   Ukimaliza utaende kujisajilisha

jina lako pale ili tuwe na record  ya kuona kuwa wewe ulikuja  na  ukajumuika  na  haya  mambo  ya  kubadilisha  Katiba,  karibu

sana Bwana Njenga.

Francis Mwangi Njenga:  Kwa  majina mimi ni Francis Mwangi Njenga.   Na  ningependa kuwasomeeni baadhi tu ya mambo

ambayo nimekusanya kutoka kwa marafiki zangu, na mimi mwenyewe.  Ya kwanza. I don’t understand the ….

Com. Salome Muigai:  Una dakika tano

Francis  Mwangi  Njenga:  I  don’t  understand  the  process  of  the  Constitutional  Review.   In  the  first  place,  I  don’t  even

understand the old Constitution, so that I can know its weakeness  in order  to think about  the changes.   So  we first need civic

education, then think about the Constitutional changes, then only can we hope to get a fassy Constitution. 

Secondly, there should be laws guiding private sectors and institutions for they underpay their works.  

Thirdly, free education for primary school education and people should be educated on their rights.  For example, Chiefs’ Act.  

Fourthly, Kenya should have a written Constitution which guides people on how to make the environment clean.   There should

be by-laws such as Municipal laws which states that “any person found or throwing litter carelessly will be prosecuted in a court

of law”  

Ministers should be appointed by Parliament and not by the President.   Nominated MPs and civic leaders  should be people  of

high academic qualifications and with unique qualities needed by Parliament but not mere political friends.  Lastly,

Foreign investors should be allowed to invest in Kenya and at  least  80%  of  their  money  should  be  circulating  within  Kenya.

They should not be allowed to take all the a hundred percent to their motherland.  Thank you very much.
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Com. Salome Muigai:  Ngoja kidogo.  Kuna maswali?  Hamna.  Wewe Njenga ni mtu wa Catholic Justice and Peace?

Francis Mwangi Njenga:  Naam.  

Com. Salome Muigai: Hawa walikuwa our greatest partners in teaching civic education.   So  when you come here and tell us

that there is no civic education when you are from Catholic Justice and Peace, I don’t understand that.  Two, you have said that

you don’t understand the issues and then you have gone and addressed  the same issues,  so I also don’t understand when you

say that.   Maybe,  it is your friends who said these,  but you should have told to come to Catholic Justice and  Peace  who  are

doing civic education for Constitutional Review.  

Francis Mwangi Njenga:   Well,  it might have taken us time to make them understand,  but  you  find  that  they  still  remain  in

darkness  that they don’t  understand  the  Constitution.   That  was  an  idea  of  my friends  that  I  have  been  trying  to  them,  it  is

unfortunate that until now, he doesn’t understand the Constitution, especially the old one.  

Com. Salome Muigai:  Okay,  we need not to go into this, but you can understand the Constitution the  way  my friend  Raiji

understands it here which I don’t either and neither does Ratanya.  But we all know what kind of Kenya we want to see  in the

future and that is also part of understanding.  We are hoping that people  can also come from that point and give us their views.

But thank you very much, for your views.  Samwel Wanderi Mugogo?

Samwel  Wanderi  Mugogo:   Jina  yangu  ni  Samwel  Wanderi  Mugogo.   Na  maneno  yetu  tumeandika  kwa  kitabu  ambayo

itakuja kusomwa hapa na Bwana Chairman wetu wa kamati hapa Ndondori.  Kwa hivyo nitamwita aje aendelee.

Com. Salome Muigia:  Okay, aje tafadhali?  Na utueleze jina yako Bwana Katibu.

James Njoroge:  My names are James Njoroge.  I am from P.C.E.A. Church.   In a few months ago,  a JPRC committee was

introduced into the church, and we sat down and drew up our views.  Our views are  written and I would like only to highlight

on a few points.  

1. In our preamble of the new Constitution, we would like to have a national symbols shown, for example the colours of

our  national  flag  should  be  shown  on  the  front  pages  of  the  Constitution  so  that  anybody  goes  through  will  see  the

colours.

2. We would also like our court of arms to follow that.

3. We would like the national anthem because it will never change to follow.  

On the hand,  in the  Presidential  election,  we  have  thought  that  it  would  be  proper  if  the  President  retires,  he  should  not  be

6



involved  in  active  politics.   If  he  involves  himself  in  active  politics,  the  pension  or  benefit  from  the  government  should  be

withdrawn.  Because, if he involves himself, he will maybe influence friends and other people into influential positions.  

The other thing which we mentioned is about  the registration  of  voters,  we  found  that  it  should  be  a  continuous  process.   It

should not be  part-time,  so that on attainment of age,  it should be a continuous process.   I  think that  is  all,  because  we  have

mentioned all in our memorandum.

Com. Salome Muigai:  Any question, any question, kuna maswali.

Com. Raiji:   Bwana Njoroge as  a church, I don’t know whether you have addressed  that issue or  whether it is part  of your

memorandum, we  have  received  various  submissions  on  the  need  to  restrict  the  freedom  of  worship  in  order  to  curb  or  to

eradicate some of the groups that are now resorting to devil worship.  Do you, have you as a group discuss that issue, and if so,

what is your recommendation? Is there need to restrict freedom of worship? Or shall we leave it as it is.

James Njoroge:  We found that we leave as it is, that freedom of worship should be there.

Com. Salome Muigai:   Thank you very much, please register yourself.    James Njoroge,  oh he is  the  one?  Okay.   Gitome

James?  James Gitome.

James  Gitome:   Honourable  Commissioners,  I  am  James  Gitome.   I  am  privileged  to  present  this  memorandum  from  the

Catholic Judges and Peace Commission, from St.  Paul’s Nyororo.   It  has several  issues but I wouldn’t like to mention one by

one but I’ll just highlight the important things.  The first issue is  about  the  preamble,  it  has  been  discussed.   The  issue  of  the

executive as  an arm of the government.   The President’s appointees  starting with the Ministers,  Assistants,  Attorney  General,

Permanent Secretary, Ambassadors,  all should be vetted and appointed by the Parliament.   The President’s powers  to create

ministries, public office districts and provincial should be subject to Parliament approval.  The President’s power  to dismiss civil

servants at will should be scrapped and this should be done by the Public Service Commission. 

About the Electoral Commission, this body should be at  all cost  and neutral bodies  and therefore the President  should not be

given  any  chance  to  choose  or  elect  the  Commission.   This  should  be  a  very  neutral  body  to  monitor  the  election.   About

Human rights, Constitutional provision for fundamental rights are not adequate.  You see to it that the Constitution says that,  you

have the right to worship,  we have some rights  which  violates  other  peoples’  right.   If  your  worship  requires  you  give  other

peoples’ lives, are you not infringing other human rights of life.  

About the national anthem.   The  national  anthem  should  be  written  to  reflect  our  prayer  to  God.   That  is  the  O  God  of  all

creation.  Also, our geographical boundaries, that is the Map of Kenya should be drawn at the back of it plus our flag colours at

the edges.  Then the three arms of the government should have a cheque and a balance.
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Natural  resources.   There  should  be  a  mechanism  which  should  be  entranched  in  the  Constitution  to  ensure  that,  equitable

distribution of natural resources, that is the PAC should be appointed/vetted by the Parliament.  Last but not least,  Environment.

  The sustainable management of the environment and natural resources e.g. water bodies, forests, ranch lands, minerals, wildlife

and  so  forth,  should  be  given  fundamental  issues  since  they  are  temporary  development  which  should  be  reflected  in  the

Constitution. 

Lastly, the new Constitution should oblige the government to use specific percentage of natural revenues generated in particular

region to build infrastructure of Telecommunications, Roads,  markets,  irrigation and Tourism to its people.   The last issue,  the

new Constitution should be translated into all local languages and provided free to each citizen upon  issue  of  the  national  ID.

Thank you.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much.  I would also like to tell you that five minutes is along time.  None of you has

used your five minutes as  it is.   So,  dakika tano ni dakika nyingi sana.   Kwa mazungumzo ni dakika nyingi sana.   Kwa  hivyo

usikuwe na shida ya kuelekea na uende na speed  mpaka ina  kuwa dakika mbili na tatu.   Ukiwa una mambo ya kuzungumzia

tafadhali, take your time.  Sasa ninamwita Rufus Kiarie.  Rufus Kiarie?

Rufus  Kiarie:    Thank  you  madam  Commissioner  and  the  peer  now.   My  names  Rufus  Wanyingi  Kiarie.   I  come  from

Ndunduri location, Mathare area na mimi ni mmoja ya wale ambao wanafundisha watu wa civic education kutoka kwa Justice

and Peace Commission, Nakuru.  

Na mimi niko na maoni ya present kwa hii Commission na hiyo maoni, sio yangu peke  yangu tuko na group ingine ambao ni ya

watu wa Justice and Peace kutoka sehemu ninayotoka.  Kwa hivyo ni vizuri niwe mmoja ya wale ambao wata-present.

Constitutional supremacy,  once the Constitution is put in place,  there should be spelt  out  that  it  should  not  be  tampered  with

either by Parliament or any other stake of the government and limited powers only to be given to Parliament if the Constitution is

to be changed, under very high vote of 85 – 90% be the one.  There should be other parts which are beyond the amendment by

the Parliament.  And these parts should be put to referendum, if it is necessary to change the Constitution.  Kenya should remain

a multi-party democracy,  which should be spelt  out in the Constitution.  Number of parties  in  Kenya  Should  be  three  to  five

since having so many and allow fragmentation of ideologies and  increase  tribalism  and  crimes.   These  parties  should  also  be

financed partly from the public funds.  This will enhance parties  to be  state  early in development.   The Constitution should also

spell out, it should be a Parliamentary system of government.   Unitary though, where we have a prime minister as  the leader  of

the government business.  

The President  should be elected from amongst the people  where he is not required  to  be  a  member  of  any  party.   Coalition

government should be encouraged within the parties  so that,  prime minister will be  from the leading party that would form the
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government.  

Provincial Administration also should be abolished and merged with the Local Authorities.   The Chairmen local authorities and

Mayors of the Muncipalities should be directly elected by the Electorate,  and  maybe  Chief  Executive  officers  could  give  this

authorities.  

In the Legislature, there should be two Chambers as in the independence.  House of representatives where persons  are  elected

as per  the constituency in the assembly.  The summit, these to be  elected  as  per  district  or  local  authorities  or  municipalities.

This house should be excaudate,  scrutinizing body for Review passed  by the House of representatives before assembly by the

President.   Powers  and functions of the President  and the Prime Minister,  can his ministers and their deputies should  be  spelt

out in the Constitution by creating these offices, i.e the Constitution should create the offices of this people.

Com. Salome Muigai:  You have one minute.

Rufus Kiarie:  The President  of Kenya should also be defined and there should also be an organ  which  are  relevant  organs

and the government should be after  it  is  made  by  the  Constitution.    The  Judicial  officers  should  be  presented  by  a  Judicial

Commission.  They should have a supreme court and court of appeal.   Local government authority should be strenghthened by

provincial  administration.   The  Local  government  chief  officers  should  also  be  professional  civil  servants  who  work  under

Chairmen and the Mayors.

On fundamental rights, 

Com. Salome Muigai:  Let that be your last point.

Rufus Kiarie:  Yes, on the fundamental rights, this rights are  adequate  on our present  Constitution, however,  they have been

breached at will by officers from departments and other arms of the government.   Impeditive measures should also be properly

addressed in the Constitution.  Thank you.  I have that memorandum and I can present.

Com. Salome Muigai:  We have some questions for you?

Com. Ratanya:  Rufus Wanyinyi, there is something maybe I  will  ask  you  for  clarification,  you  have  said  that  the  President

should not be a Member of the party.  It is not clear whether actually member of the party or leader of the party,  can you make

that kind of distinction?

Com.  Salome  Muigai:   I  also  have  a  question  for  you,  you  have  said  that  some  parts  of  the  Constitution  should  not  be

changed  in  Parliament,  they  will  need  a  referendum.   Did  your  group  think  of  which  part  this  ones  will  be  or  is  in  your

memorandum?

Rufus Kiarie:   First you asked  about  the President?  The President  should  not  a  member  of  any  party.   President  at  least,

what  we  thought  is  that  after  a  politician  or  another  civil  servant,  maybe  somebody  who  is  qualified,  wants  to  run  for  the
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Presidency, this president should be seen to not to favour any party.   Or  if he was a member of a certain party,  should resign

from that party and elect by merit of the qualifications.  And yours was on…

Com. Salome Muigai:  On the parts of the Constitution that you would like to go to the referendum.

Rufus Kiarie:  There are some parts of the Constitution which should not go to Parliament but probably to the referendum.  It

is a case  like the present  one we have here,  that we want to  extend  Parliament  and  definitely,  if  it  is  spelt  out,  the  tenure  or

Parliament should be for five years, it is not proper  for Parliament to seat  down and say now we want to extend.   The people

should be asked because they are the government.

Com. Salome Muigai:   Thank you very much.  The next speaker  is Moses  Karanja,  sorry  Moses  Karanja  is  an  observer.

Isaac Wachira.  Wakati Mr. Wachira unapokuja,  ningetaka kuwaomba nyote tafadhali ukiwa na simu ya mkono,  tuizime, ndio

yenye ina-affect hii recording,  wakati  unasikia  recording  ikipiga  kelele  hizo  ni  kwa  ajili  ya  simu  zetu  za  mkono.   Kwa  hivyo

tunaomba wale wenye wako nazo, tuzizime.

Isaac Wachira:  Jina langu ni Isaac M. Wachira.  Kwa maoni yangu mimi mwenyewe sio kutoka kwa pahali popote  au chama

chochote.  Kwa hivyo ni yangu mimi mwenyewe.  Maoni ya kwamba kunazo msaada inayotolewa kwa serikali kutoka nje,  ya

kufanya utafiti hapa nchini.  Kwa mfano wakati tulikua tukipanda miti hii ya kienyeji, pesa za serikali zilikua zikitumika, unafanya

utafiti mwingine, kama kupanda mahindi hivi, na serikali za nje zinakuja kufanya hiyo utafiti hapa nchini. 

 Na wakati  huo utafiti unapofanywa, hiyo utafiti haufaulu, na usipofaulu na pesa  zilitoka nje zinakuja hapa nchini, sisi wananchi

tutakuwa  tukilipa  hizo  pesa  ambazo  zilifanya  hizo  utafiti  na  haikufauli.   Sasa  wananchi  wanatoa  pesa  ya  kulipa  ambazo

haikusaidia nchi kwa njia yeyote.  Kwa hivyo mimi naomba hii Tume, hizo pesa zikitoka nje, ziwe ni misaada ambazo haitalipwa

kwa sababu utafiti haijulikani kama itafaulu.  Iwe ni pesa  ya kusaidia nchi, lakini sio pesa  ya nchi itakuwa ikilipa tena.   Maoni

yangu ilikuwa ni hiyo tu.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Wachira.  Sasa namwita Bwana Allan Kinuthia?

Allan Kinuthia:  Majina yangu ni Allan Kinuthia kama vile imesemwa.  Na maoni haya ni yangu ya binafsi, ingawaje machache

yametajwa na aliyekuwa hapa mbeleni.  Maoni yangu ni kama haya;  Kuchagua viongozi, yaani Raisi, Mbunge na Diwani.  Kwa

maoni yangu si lazima anayechaguliwa awe mwanachama  wa  chama  fulani  cha  kisiasa.   Bora  tu  awe  na  ujuzi  na  aliye  tayari

kuwalinda na kuunganisha waKenya.   Pia hapo zamani kulikuwa na viti vya kujitegemea yaani hawa,  independent candidates,

na havikuwa vibaya, maana viongozi wengi wazuri huwa wakiachwa nje kwa maana wao hawakujiunga na vyama kisiasa.

Elimu, Raisi na mbunge lazima wawe na elimu isio chini ya Form four na kuendelea.   Na  elimu yao isipimwe na vyeti vya shule

maana vyeti viko vingi kwa  wakati  huu,  maana  hata  vya  baandia  vinanunuliwa  bali  wawe  wakitainiwa.   Kuwe  na  kamati  ya

kuwataini hawa watu.   Diwani awe anajua kusoma na kuandika,  na pia kuongea lugha inayotumika mahali pale pale.   Na  pia
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awe  anajua  kusoma  na  kuongea  lugha  ya  Kiswahili.   Raisi  ama  mbunge  wote  wawe  na  recordi  nzuri,  wasi  ni  wafisadi,

wanyakuzi wa mali ya umma na pia awe na akili timamu.

Baada ya Mbunge na Diwani kuchaguliwa, hata kama yeye amekua akihudumu katika wadhifa fulani katika vyama vya kisiasa,

itambidi kuacha ile uongozi wa chama cha kisiasa,  achague kuwa  kiongozi  wa  kisiasa  ama  kuongoza  watu.   Maana  hawa  ni

viongozi wa kitaifa.  Haya ni maoni yangu na ahsante sana.

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  na  mimi pia  sina  swali  kwako,  jisajilishe  asante.    Sasa  namwita  Jonathan  Njoroge?

Jonathan Njoroge? Karibu.

Jonathan Njoroge:  Naitwa Jonathan Njoroge, na hapa nina maoni yangu binafsi nitakayo wasomea.  General and by-election

dates should be left to the Electorate  Commission of Kenya and not upto this Constitution which is ……that  the election date

are announced by the President.  

Clerks, Chairmen of County Council and Mayoral elections should directly be elected by the electorate.   Prisoners  and inmates

should  also  be  allowed  to  vote.   They  should  be  entitled  to  elect  Presidential  only.   Decided  and  supervised  by  electoral

officials.  

Referendum should be put into place to enable Electoral Commission for an opinion three years  after elections are  held.  This

will help electorate to vote out liar MPs and Councillors with empty promises as  we can witness in the current 8th  Parliament of

selfish leaders with their welfare and interest first.

The next President should have the following qualification;

 Be a graduate with a master degree in law,

 Married or un-married,

Qualifications of MPs and Councillors;

 Be able to read,  write and speak  in one  of  the  national  languages  to  enable  them  actively  participate  in  the  National

Assembly and Local Authorities proceedings.

 Be cleared by the nominations process.

 Be sane and not declared bankrupt.

On matters touching administration reforms.  All these things of ethnic clashes  and  banditry  be  resettled  as  soon  as  possible.

Landless Kenyans should also settle in the same manner.  The government should protect  all Kenyans  from  discrimination  on

the ground of sex, racial and tribe.  
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On legal reforms.  Penal code.  The convict of murders,  robbery with violence should not be  tried or  sentenced to death.   The

death sentence should state and be reduced to life imprisonment.  Attorney General should be empowered to deal  with matters

touching political prisoners and facilitate Presidential clemency and not President as todays’ Constitution states.  That is all.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Jonathan, jiandikishe tafadhali.  Steve Ndungu.

Steve Ndungu:  My names are Steve Philip Kuria Ndungu of Wanyororo A Farm.  The following is a brief list of what I would

like to see  in the next Constitution.  Chiefs and their Assistants should be elected by  the  people  in  the  locations.   The  8-4-4

system  of  education  should  be  abolished  and  the  old  system  of  7-4-2-3,  re-introduced.   Cost  sharing  in  the  public  health

sectors  should be abolished and free medical services  be  provided  for  all.   The  government  should  establish  a  relief  fund  to

cater for those members of the public living below the poverty line.  

The President  should be elected by a majority of 60% of all the eligible voters  and not 25% of votes in five provinces as  it is

now.  Establish the Kenya  Constitution  as  lesson  within  the  curriculum  of  primary  school  beginning  at  upper  primary  school

level.  The vice president  should be elected by the Public with at  least  51%  of  votes.   We  should  have  a  reduction  of  taxes

imposed on agricultural imports to make sure that the farmers profit  margin is higher.  We should make the elite few who own

large trucks of land that they do not use profitably, ……some of the land so as  to  settle  the  landless  making  sure  that  every

adult Kenyan has at least a quarter acre of land attributed to him or her.

This HIV/AIDS is stealing Kenyans at an alarming rate.  There should be a census every two years  and results be  made to the

public immediately statistics obtained will help determine the future of the country.  

A vote of no confidence should be passed  against a Member of Parliament who engages in corruption or  any moral evil, 60%

of  the  electorate  should  sign  that  vote  of  no  confidence.   Members  of  Parliament  should  be  of  at  least  form  four  level  of

education with no criminal record and financially solvent.  A law of one man one job should be passed and strictly enforced.  

Expartriates to be employed only in very specialized jobs where no enough Kenyans are competitively trained.  That is all.

Com. Salome Muigai: Kuna swali moja.

Com. Ratanya:  There is one clarification about land.  You have mentioned about  land selling, do you propose  type of selling,

your own proposal as to how many acres should an individual own?

Steven Ndungu:  I have at least said that those people who own large trucks but they don’t use profitably should forfeit some

of the land to make sure that the others  at  least  get a quarter  of an acre.   No  member of the Kenyan community should have

more than a thousand acres of land.
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Com. Salome Muigai:  Asante sana, Bwana Steve Ndungu.  Sasa ningetaka kumpa nafasi kwa Joseph Kimani.

Joseph  Kimani:   Kwa  majina  ni  kama  vile  mumesikia.   Jina  langu  ni  Joseph  Kimani.  Na  mimi nimekuja  kwa  niaba  yangu

mwenyewe sio kwa kikundi ama kanisa.  Na mimi ningelipendelea nchi hii yetu, iendelee kuwa na utawala wa vyama vingi kama

ilivyo sasa.  Nao uongozi wa nchi, tuwe na Prime Minister na President,  ili kazi hiyo iweze kufanya kwa njia rahisi na njia iliyo

wazi.  

Utawala wa serikali,  uweze kuwatawala wa serikali moja lakini sio utawala wa serikali ya  majimbo,  kwa  sababu  watu  wengi

wametapakaa  kila  mahali.   Na  ikiwa  ni  serikali  moja,  mali  za  watu  itaweza  kulindwa  kwa  wananchi  wote.   Ni  utawala  wa

constitutuency, mimi ningelipendelea, constitutency ziwe zikigawanywa kulingana na wingi wa watu.  

Jambo lingine ningelitaka mimi, Chiefs wawe wakiteuliwa na watu ambao wako katika area ambao wako.  

Ya sita ningelitaka, Councillors wawe  wakiteuwa  Mayor.   Kwa  sababu  hawa  Councillors  ndio  watajiamulia  Mayors  ambao

wanamtaka.   Ma-afisa  wa  Kilimo,  ningelitaka  waongezwe,  kwa  sababu  hii  kazi  ya  mashambani  inaonekana  ndio  mahali

umaskini umeanza kuingia zaidi.  Kwa sababu ma ofisas wa Kilimo wamekuwa ni wachache na returns sioni kama inarudishwa

kulingana na vile ilivyo kwa sababu serikali wakati mwingine inajikuta haina mazao wala hakuna chakula bila wenyewe kutarajia

kwa vile ma-ofisas kuwa wachache.

Jambo la nane ningelitaka elimu ya shule za msingi zote ziwe zikitolewa bure.   Kwa sababu kuna watoto  wengi wanaonekana

wamepoteza masomo, badala ya kuenda shuleni.

Ya  tisa,  ofisi  ya  Chief,  ipewe  jukumu  ya  kujua  watoto  ambao  wanaendelea  na  masomo  na  wale  ambao  hawaendelei  na

masomo, kwa sababu ndio ofisi ambayo iko ndani na ndio inajua jinsi watoto  wanavyo endela kabla ya watoto  kuharibika jinsi

watafiti wangu ambao wamefikia.  

Ya kumi, ardhi ya umma, mimi ningelipendelea iorodheshwe katika ofisi ya Chief na chief awe akijua eneo ya ardhi ambayo ime

orodheshwa kwake.  Kwa sababu, unyakuzi umekua mwingi zaidi, na ili ardhi ikiwa itakuwa ikipotea,  Chief ambaye anahusika

na hiyo sehemu, tutamuuliza.  Yangu ni hayo.  Asante.

Com. Salome Muigai:  Kuna maswahili?

Com. Raiji:  Bwana Kimani, 

Joseph Kimani:   Ndio,
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Com. Raiji:  Wewe ni Councillor?

Joseph Kimani:  Mimi ni mkulima tu.

Com. Raiji:  Umependekeza kwamba ma Councillors peke  yao ndio wawe na uwezo ya kuchagua Mayors  na Chairmen wa

Councils eh?

Joseph Kimani:  Ndivyo.

Com. Raiji:  Lakini mahali pengine tumeenda,  tunaambiwa kwamba hawa watu wako na pesa  wananunua ma Councillors na

kwa hivyo watu wengi wanapendekeza kwamba watu wenyewe wachague.  Kuna shida gani kama watu wenyewe wanachagua

Mayor wao, Chairman wa County Council?

Joseph Kimani:  Mayors ndio wanakaribiana na yule mtu.  Sisi tukiwa kwa mashambani hata tukimchagua, pengine hatumjui

hata kidogo, hatuna jambo lolote.  Na tena shida ikitokea kwao, itatoka kwa ajili ya wao wenyewe kumpokea Mayor ambaye

hastahili.

Com. Salome Muigai:  Mimi pia nina swali kwako.   Umesema kuwa na hii ni jambo yenye tumesikia mara nyingi sio kwako

peke yako, kuwa constituency mpaka ya wakilishaji wa bunge, iwe ni kwa watu wanaoishi pale, wala sio kwa eneo.  

Mimi  leo  nimeona  tukija  Tabuga,  imetuchukua  muda  mrefu,  kuliko  pengine  vile  ingetuchukua  kwenda  pahali  pengine.

Tusipoleta haya maneno kwa Katiba, tufikirie habari ya ile pahali watu wanakaa,  na pia watu wangapi wanakaa.    Tusipofikiria

haya mambo mawili yote,  je  wale watu wenye eneo kubwa,  pengine kwao hakuna barabara,  kuwafikia  ni  ngumu,  tungefanya

nini nao?  Kwani wakati wa Katiba ni wakati wa kufikiria mambo ya mKenya yeyote.  Ungetaka tufanye nini na wale watu?

Joseph Kimani:  Inaonekana mhusika atakua na wakati rahisi, kwa sababu anapotembea atakutana na watu wachache,  kuliko

ambaye ana eneo kubwa ambayo ina watu wengi zaidi.  Hivyo hata akijaribu kuhudumia hawa watu, hawawezi kuhudumiwa, na

hawa  watu  vile  vile,  wengine  wao  hata  hawajui  kama  wana  mbunge  wao.   Kwa  sababu  wamekua  wengi  zaidi,  hivyo  hata

akijaribu kuhudumia hawa watu, hawezi kuwahudumia.  Na hawa watu vile vile wengine hata hawajui kama wana mbunge wao.

  Kwa sababu hawa watu wamekua wengi zaidi na yule hawafikii, sasa hata hawajui ofisi yake ni gani?  Kwa sababu wengi hata

hawana elimu ya kujua jinsi wawezavyo kumwona yule mbunge wao waliye mchagua.

Com.  Salome  Muigai:  Na  kubaliana  nawe  kuwa  moja  mbunge  atakua  na  watu  wachache  lakini  kumbe  kufikia  yule  mtu

mwingine  inachukua  siki  tatu,  na  wewe  mbunge  wako  unachukua  dakika  ishirini  ama  thalathini  ama  masaa  mawili  kumfikia

kutoka upande mmoja mpaka mwingine.  Sasa  tutafanya nini kusawazisha huyu mwenye ameenda  siku  tatu  ndio  amkute  mtu

wake mmoja na huyu mwenye anahitaji masaa mawili ili awaone watu wake?

Joseph Kimani:  Tunaona  watu  hawa  wachache  wanaweza  kuwatumia  Councillors  kwa  sababu  ndio  macho  yake  na  ndio
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wasaidizi  wake.   Kuliko  watu  ambao  ni  wengi  na  wanahaja  sana  ya  kuuliza  maswali  ama  usaidizi  mwingi,  kuliko  sasa  mtu

mmoja akiwa peke yake.

Com. Salome Muigai:  Asante sana.  Sasa  namwita  Ndegwa Nganga?  Ndegwa hayuko? Basi kama hayuko, namwita John

Peter Njenga, huyo nilimwita tena ama huyo ni mtu tofauti?  You are an observer, uliandika kuwa una oral presentation, ikiwa ni

wewe. Okay, Gichimu Watha?  Gichimu Watha.  

Gichimu Watha:  Asante kwa kuwa hapa.  Mimi nilikua ninataka tu kulete hii memorandum yangu hapa na kuamkia,  sikutaka

kuzungumza.

Com.Salome Muigai:  Lakini tueleze jina lako?

Gichimu Watha:  Jina langu ni ……Gichimu Watha.

Com. Salome Muigai:  Asante sana.   Basi  jiandikishe  pale  na  upeane  memorandum  yako.   Sasa  nataka  kumwita  Samwel

Kinyanjui.

Samwel Kinyanjui:  Asante sana Commissioners wote, jina langu ni kama mumesikia, Samwel Kinyanjui.  Maneno ninayotaka

kutoa hapa ni maoni yangu binafsi.  Ninaweza kusoma kwa kifupi kwa njia Kiingereza vile nimeandika.  Kwanza ni maximum

and minimum of a presidential candidate.  The Presidential candidate should be with a minimum of 25 years to 70 years.   This is

necessary in order to automatically dis-qualify those people  who refuse to vacate  seats  and keep  on rigging their way back  to

power and clinging there fore a long time, thereby recking the economy of this country.   If we do not do this, or  set  the limit of

age for a  presidential  candidate,  we  are  likely  to  have  a  President  or  a  Vice  President  who  is  over  a  hundred  years  in  this

country.

This is possible in a country like Kenya….

Com. Salome Muigai:   That point has been taken about  age,  we are  taking it up,  could you go to the next one please? We

will read your memorandum.

Samwel Kinyanjui:  Okay, thank you.  Maybe I would like to add something very little on that issue.  I am not going back to..

Com. Salome Muigai:  If it is the only point you had, then you can elaborate on it.  You have five minutes, you can use them if

that is your only point.

Samwel Kinyanjui:  The other is the salaries of our Parliamentarians.  As the government keeps on telling us that the economy

of Kenya is bad,  and the common man should tighten his belt,  when they go there to Parliament,  they give themselves a lot of

money,  infact  millions  of  money.   In  normal  circumstances,  the  employee  is  not  supposed  to  give  himself  salaries.   It  is  the

employer who gives the pay.  How comes that our Members of Parliament are left to give themselves their monthly requirement.
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A Constitution should be made in such a way that, it protects the Kenyans and not a few people in Parliament.

Secondly,  Kenyans  are  heavily  taxed,  we  have  the  income  tax,  VAT,  PAYE,  Levies,  Service  Charge,  Land  rates,  and  the

charges of the Council,  cost  sharing, harambees and so on.   The taxes should be somehow consolidated in a suitable  manner

that the Commissioners will find suitable and should be enshrined in the Constitution.  This will help to protect the common man.

 

There  is  also  the  report  from  the  Auditor  General.   This  Audit  report  is  never  taken  seriously.   Infact  he  reports  all  the

mis-appropriation  of  funds,  either  done  by  the  civil  servants  or  the  government  and  finally  it  is  damped  somewhere  and  no

action is taken.   A suitable independent body should be  formed  from  the  Executive,  so  that  the  Kenya’s  funds  is  protected.

Thank you very much.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much, please register yourself.  The next person is John Mwangi Muhia?  And I would

like to remind you that we are tapping and this are very sensitive taping equipment, so they are  going tape  all the noises that we

make in this place.  I would like to kindly request to stop having discussions while somebody is talking, because  it gets into the

taping and it will be very difficult for us to able to discern what the speaker  was saying, when there is some background noise.

Are  you  Samwel  Kinyanjui?   Oh  he  is  not  here.   John  Mwangi  Muhia  is  not  here?   David  Kariuki?   That  is  an  observer.

Andrew Kehiu?

Andrew Kehiu:  I am a member of the JBR, Presbeterian church officer.  What I have is my own views and going to use.

Com. Salome Muigai:  Sema jina lako tafadhali?

Andrew Kehiu:  I  am Andrew Kehiu Wachira.   I  have my views which I will like to present  to the Commission.  First  view,

Law Courts should be extended to constituency to curb corruption within the administration and police.   This will also help to

increase the security.     I  would also suggest that Chiefs,  should be elected by the local that is the people  in the location  as  it

used  to  be  during  emergency  or  the  colonial  times.   The  sizes  of  the  Constitution  should  be  determined  by  the  population.

Another point is that there should be no third feeling of ownership of land but there  should  be  a  land  law  to  guide  economic

usage of the land, so that those who have trust of land should not be allowed if it is un-used.

A also support  that there should be free primary school education.   Much, I intended to suggest have been mentioned by  the

previous speakers and I appreciate their views.  Thank you.

Com. Salome Muigai:  Asante sana.  Duncan Nganga?  John Kimani Kamanja?  Just say something to let us know you are in,

ndio tusiendelee kwa mtu mwingine.
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John K. Kamanja:  Thank you Commissioners, my names are John Kimani Kamanja.  I  hail from this Constituency.  I  have a

presentation which is my own.

1. In the current Constitution,  it  is  written  that  Kenya  is  a  sovereign  country.   Well  this  is  not  indicated  as  to  who  are

involved in the sovereignity of Kenya.   Because we find that some are  living as  though they are  in a foreign country or

refugees,  whereas they are  still in their own country of origin.  We find that some are  very rich when others  are  living

before the poverty line.  Let it be indicated as to who should be enjoying the sovereignity of the country.  

2. The age of the President  should be at  least  35 years  and an upper  limit of 70 years,  of  sound  mind  and  good  health.

Members of Parliament should be as  young as  25 years.   Parliamentarians should be at  least  25  years  and  below  70

years.  Should be at least a Form four and have at least C+ in English, D+ in Mathematics and should be or was born in

the Constituency or have stayed in that Constituency for more that thirty years.

3. The Electoral Commissions of Kenya should compose members who are  nominated by the existing and active parties

upon who will seat and elect their Chairmen and Secretary.  Their duration will be ten years  where the Chairman’s term

will be 5 years but can present himself for re-election.

4. The Parliament should be headed by the Speaker who should be elected by the seating MP.   For  the Parliament to go

on recess, it should be voted by the members who should be 2/3rds  of the members present  on that day.   This should

be the same when the Parliament is to end it’s seasonal business.

5. There should be a calender of events in the Parliament such that and it should be indicated in the Constitution that the

public will be knowing as to when the elections will be held.

6. The President should not have any powers in the Parliament.

7. On MPs remuneration and allowances,  a  Commission  should  be  set  outside  Parliament  to  decide  on  any  salaries  or

allowances.

8. The Judiciary.  The Chief Justice should be elected from the members of the Bar.   The same for the AG who will be  a

member of the normal profession.

9. On the Human rights.  These are very crucial and are never observed in the current Kenya.   The basic rights should be

Constitutional and  anybody  who  breaches  them,  especially  the  Police  Force  should  be  dealth  with.   For  those  who

cannot  afford  council  advocate,  the  state  should  provide  them  with  one  such  warrants  with  magistrates  term.   Such

warrants, detention without trail, peaceful demonstration or any other right that the Commission should find.

10. Citizenship.  A citizen should be anybody who is born in Kenya.   (Men or  female who marries a foreigner)that married

male or female should be a citizen by registration.

Com. Salome Muigai:  You have one more minute.

John K. Kamaja:  And by virtue of marrying or being married to either a Kenyan citizen, a child born of this couple should be

a citizen by registration.
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11. Mayors and Councillors should be elected by the people, constituency and serve for five years.  They should be holders

of form four leaver or a division three.

12. Succession and transfer of powers.  During the Presidential  election, the incumbent remains in power  until when he has

handed over the successor.  Seven days after the results have been declared.  The elections should be declared just like

any other Parliamentarians and should be Constitutional level  and  then  a  grand  total  of  the  total.   I  have  a  preamble

here.

Com. Salome Muigai:  Can we please let that be your last point but give us your memorandum.

John K. Kamaja:  Yes, I have a preamble here.

Com. Salome Muigai:  That preamble is time barred.   Any question?  I have a question for you.  I  am cutting you short  on

your own views but I have a question for you.  

John K. Kamaja:  Yes.

Com. Salome Muigai:  It maybe in your memorandum, the issue of people  with disabilities and the way the Constitution can

protect them.  You didn’t tell us anything on that?

John K. Kamaja:  Yes, I had it here.

Com. Salome Muigai:  Please, can you write that and make sure that we get it.

John K. Kamaja:  Okay.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much. Peter Mwikya?  Peter  Mwikya?  In fact I might give you a chance later on to

talk about people with disabilities, depending on how many other people want to speak.  Solomon Njuguna?

Solomon Njuguna:   Asante sana.   Jina langu  ni  Solomon  Njuguna  na  mimi ni  mwenyeji  wa  hapa.   Maneno  yangu  ambayo

ninaitoa ni yangu binafsi, sio ya watu wengi.  Kwanza mimi ninasema, tunataka Katiba inayowaangalia watu wake.   Sio Katiba

ile inaleta mshale hapa inasema ati hapa si kwenu mtoke hapa muende.  Ikiwa hiyo ni Katiba,  iondolewe hapo.   Kwa  maana

hiyo Katiba sio nzuri, kusema wewe sio wa hapa.   Mishale  inatoka  China,  inaletwa  ati  niya  kuuwa  T9  na  ni  ya  kuua  kabila

nyingine.  Hiyo maneno ya Katiba hiyo iandikwe na iondolewe kabisa.  

Tena iko maneno ingine, sisi tunatoa kodi  ya County Council.   County Council haitusaidii hata kidogo.   Wanatulipisha pesa  ya

mashamba, tunatoa, hakuna barabara, hakuna shule wanatusaidia nayo.  Tunataka mahali pa  kuuza mazao yetu, kama maziwa,

na mahindi ile tunakuza hapa.   Tunataka Katiba inayoangalia  watu  wake.   Tena  watu  wengine  maskini  tunashindwa  kununua

dawa kwa ma hospitali.   Wengine  wanakua  wagonjwa  nyumbani,  ukienda  uko  Nakuru,  unaambiwa  ni  shilling  mia  tano,  elfu

moja,  na  wewe  huna,  ikiwa  hauna  hiyo  pesa,  utakufa  kwako  nyumbani  kwa  maana  hakuna  mtu  wa  kukusaidia.   Asante.
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Manaeno yangu ni hayo tu.

Com. Salome Muigia:  Unapendekeza nini juu ya madawa?

Solomon Njuguna:  Madawa ninapendekeza itolewe na serikali bure, kwa maana sisi ni watu wa serikali.

Com. Salome Muigai:  Asante sana.  Gicheha Kabariri?

Gicheha Kabariri:   Vile mumesikia jina langu.  Jina langu ni Gicheha Kabariri.   Maoni yangu  mimi ninaona  Katiba  kama  hii

tunayozungumzia ninaona hakuna Katiba nzuri au mbaya.  Katiba iliyotengenezwa na wenyewe ni nzuri, lakini ile taabu ninaona

inaingia ndani ya Katiba,  ni kutengeneza Katiba nzuri tena inanyooka kabisa  lakini  haina  mwenyewe.   Wale  watu  wanapewa

hiyo Katiba, hakuna mtu anahusika na mambo yale aliyopewa. Hii Katiba ikawa ni kama ni kazi ya bure na kwa hivyo ninauliza

ni njia  gani  tunaweza  kutumia,  halafu  ikiwa  ni  Katiba  imetengenezwa,  iwe  ina  wafuasi  na  wafanye  kazi  wanaotumikia  hiyo

Katiba.

Pili, 

Com.  Salome  Muigai:   Wewe  mwenyewe  ungependekeza  vipi  ndio  tuendelea  na  kutatua  hiyo  tatizo,  kwani

……unamapendekezo gani juu ya hayo?

Solomon Njuguna:  Juu ya hayo mimi nikiulizwa, ninaona kutengenezwe Tume nyingine kama hii yenu, kama ni mpango yeyote

imetengenezwa na serikali,  na Katiba imepitishwa, kuwe na Tume ingine special  ya kuchungua kama ile  mpango  yote  au  kazi

iliyopangwa,  wale  wenye  kupewa  hiyo  kazi  kama  wanafanya  vile  ilivyo.   Maana  ikiwa  hawana  wachunguzi,  wanaenda

wanafanya kazi huko vile wanavyopenda, bila kufuata na kutii sheria halafu kazi yote inaharibika.

Ya pili, ninaona wakulima wa nchii hii yetu wana taabu nyingi sana.  Wakulima ni kama watu wasio na serikali au watumishi yao,

au wasaidizi.   Ikiwa ni kama Ministries ya Ukulima, hiyo Ministry inatakiwa ijue mkulima  akilima  mahindi  hutumia  pesa  ngapi

kwa  gunia  moja.   Akilima  ngano,  hutumia  pesa  ngapi  kwa  gunia  moja  ya  ngano,  hasa  maharagwe.   Huyu  mtu  awe  ni  mtu

anasimamia wakulima, ndio anaitwa Ministry ya Ukulima.  Kwa maana,  sasa  wakulima ni kama karata.   Mimi  nienda  kazi  ya

kulima, sijui mahindi ikikua nitapeleka wapi? Au  nitauza  kwa  bei  gani?   Nikalima  kwa  bidii,  nikitegemea  nikilima  chakula  ya

kutosha,  nitapata  mapato.   Kumbe  ikikua,  sina  pahali  pa  kupeleka  hiyo  chakula  yangu.   Ninaambiwa  mahindi  hainunuliwi,

serikali hainunui mahindi, hakuna watu wa kununua, watu wote wamelima, nilikua ninategemea nitanunua nguo hapo,  nitanunua

sukari hapo na kila kitu, sasa nikakosa. 

Ninaona  wakulima,  ni  watu  wako  nyuma  sana.   Tumeachiliwa  bila  wasaidizi,  na  nikiulizwa  mimi  ninaweza  kusema,  serikali

ichukue habari  ya wakulima. Kwa maana nchii hata  iwe  na  nini  au  nini,  bila  mkulima  si  nchi.   Watu  wakikosa  chakula  wote

wanakufa.   Kwa  hivyo  mkulima  ni  mtu  muhimu sana,  na  ni  lazima  angaliwe  na  macho  yote.   Lazima  serikali  itengeneze  vile

itakua kama ni chakula ile inakaa kama mahindi, ngano, maharagwe, vitu kama hivyo, waweke control  price.   Nikiwa nikilima

ninajua mahindi nikilima nyingi, nitauza bei gani.  Nikiniwa nitalima ngano, nijue nitauza hiyo ngano kwa bei gani, ndiposa niweze

kulima.  Na  kuwe wachunguzi wazuri,  wanachukua  mkulima  akikuza  gunia  moja  ya  mahindi,  aligharibu  nini?   Akilima  ngano
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gunia moja aligharimu nini?  Ndio ifanywe balance ionekane,  akinunuliwa hivi, atarudisha hasara  na atapata  faida kidogo.   Sina

mengi.

Com. Salome Muigai:  Asante sana, hatuna swali kwako asante, umejieleza vizuri kabisa tukakuelewa.  Emphrehem Kanake?

  Okay, Veronica Wangare? Tulisema wakina mama wakikuja tutaruka kidogo kwani hawa wanabaki nyuma wakiondoa sahani

yenye wakina baba walikulia ndio akaja mapema.  Kwa hivyo nimeruka kidogo, endelea mama.

Veronica Wangare:  Mimi nimekuja kutoa maoni yangu, jinsi Katiba nataka ibadilishwe….

Com. Salome Muigai:  Aanza na jina lako mama.

Veronica Wangare:   Jina langu  ni  Veronica  Wangare  Kaguru.   Nimeokoka  Yesu  ni  Bwana.   Kwanza  niko  na  kitabu  cha

Mungu kilichosema, tukichagua mtu, yule mtu ambaye tunamtaka tukimchagua tuone,  tusikie sauti ambayo inatoka kiti cha enzi

ya kwamba kuna panga ambayo  inakuja  kuondoa  huyo  mtu,  lazima  nasisi  tuamke  na  tuweze  kusema  ni  kibaya  ama  tuweze

kusema ni nini ambacho kinatatiza katika nchi yetu.  

Kwanza ningetaka kusema ya kwamba kile kimekuwa kikisumbua wanaadamu ni kwamba sheitani ndio amekua akiambuliwa

katika hii nchi yetu na kwa hivyo ningetaka kusema ya kwamba kabla ya kufikiria jambo,  vile tunaweza  kuchaguana,  kwanza

tungefikiria ya kwamba, tuondoe chama cha Free Mansion ana vyama vyote vya kuabudu shetani katika nchi hii yetu ya Kenya.

  

Kwa  hivyo  kama  vyongozi  na  hata  wakuu  wa  sheria  na  ninyi  ambao  mumekuja  hapa  kutuuliza  maswali  ni  nini  ambacho

kinatukulia sisi kama wanadamu.  Mimi maoni yangu ni ya kwamba shetani ndio amekua adui mkubwa katika wanaadamu na

kama tujuavyo ya kwamba,  kumekua na Tume nyingi ambazo zimekua zikiteuliwa zije kwa wananchi waweze kutuuliza kutoa

maoni vile tunavyojua shetani huabudiwa katika nchii hii yetu.  Na kama tujuavyo ya kwamba, katika amri ya kwanza ya Mungu

husema”Msiwe na miungu mingine ila Mungu”.  Na  kama tujuavyo katika nhii hii yetu ya Kenya,  vyongozi na hata  wakuu  wa

sheria  wamekubalia  chama  cha  Free  Mansions  na  uabudu  wa  shetani  hapa  nchini  na  tuko  na  huo  ushuhuda  shetani  huwa

anaabudiwa katika hii nchi yetu ya Kenya.

Com. Salome Muigai:  Veronica, hiyo point tumeielewa tafadhali kama unalingine endelea, kwani una dakika tano peke  yake.

  Wakati nilipeana masaa ulikua bado unafagia.  Tafadhali ni dakika tano.

Veronica  Wangare:   Okay,  asante.   Kwa  hivyo  ninataka  kusema  ya  kwamba,  kama  viongozi  na  wakuu  wa  sheria

wataendelea  kufikiria  mambo  ya  uchaguzi,  bila  ya  kwanza,  kutangazia  walimwengu  wavunje  chama  cha  Free  Mansions  na

vyama vingine vyote vya kuabudu shetani.  Ya pili kutangaza mkuu wa chama hiki, Duke of Kent wa Free Mansions, akamatwe

popote alipo.  Wakifahamu vyema walimtangazia huku 1992.  Hii inaonyesha kwamba wamekata kauli kutotiii kama vile shetani

alifanya, alipomgeuka Mungu na wamechagua kuwa wa shetani milele.
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Wale nao, watajitokeza kuchaguliwa kabla ya vyama vya kuabudu shetani kuvunjwa na utangazaji kufanywa kwa walimwengu

kama 1992, itaamaanisha wao pia wamekata kauli ya kutotii kama wakuu wa sheria na wamechagua kufuata watu wa shetani

milele.  Wale watafikiria tukichagua fulani atafaa,  kabla ya  chama  cha  Free  Mansions  kuvunjwa  na  vyama  vingine  vyote  vya

kuabudu shetani,  na mkuu wa chama hicho  katika  ulimwengu  akamatwe,  Duke  of  Kent,  na  utangazaji  ufanywe  kama  1992,

watu kama hao waonyeshe, na huyo mkubwa wao ya kwamba, wamechagua shetani milele.  Kwa hivyo mimi yangu ni hiyo na

wakati tunapochagua watu, kuwapigia kura, ile alama sisi huwa tunaambiwa tutie katika ile karatasi  ya kuchaguana,  sisi huweka

alama ya ku-cancel hivi, tunaweka X.  Na hiyo inaonyesha ya kwamba, wale walipanga hiyo mpango, ati tuwe tukichaguana na

hata kuweka hiyo X. Inaonyesha ni sisi huwa tunaanguka mtihani kwa maana hata wakati tulikuwa tunasoma katika shule, mtoto

akianguka hesabu alikuwa anatiliwa alama hiyo.  

Kwa hivyo sisi kama watu wa Kenya,  hiyo  mpango  imekuwa  ikienda  mbele,  kwa  hivyo  ni  sisi  huwa  tunaanguka.   Na  kuna

shuhuda ya kwamba tukichagua wale tunaochagua kama hiki chama cha Free  Mansions na vyama vingine vya kuabudu shetani

viko hapa, sio ma Councillors ama ma MPs watakua wameanguka.  Sisi huwa tumeanguka kwa maana ni sisi tumepewa ufalme

na Mungu ili uweze kutuongoza na ni katika nyakati hizi na nyakati zijazo. Yangu ni hiyo.

Com. Salome Muigai:  Na yangu ni kukushukuru sana kwa maoni yako.  Kuna swali?  Do you have a question?  Thank you.

 Sasa  tafadhali jiandikishe pale,  na upeane memorandum yako.   Margaret  Waweru?  Kabla  Margaret  hajapeana maoni yake,

ningetaka kukumbusha wale wanakuja wakati huu kuwa, kuna namna tatu ya kuweza kupeana maoni yako.  Unaweza kuwa na

maandishi, ukatupatia tu bila kusema lolote.   Unaweza kuwa na maandishi nikakupa dakika tano,  ukayaangazia yale makubwa

yake, sio kusema neno kwa neno, hilo tutafanya tukishafikiwa na maandishi yako kule kwa Tume.

Pia  unaweza  kuwa  huna  maneno  yenye  umeandika  lakini  unataka  kujieleza  pia  una  dakika  tano.   Kwa  hivyo  chagua  vile

utakavyotumia dakika zako tano.  Margaret tafadhali ni wakati wako.

Margaret Waweru:  Thank you.  I am Margaret  W. Waweru.   I  retired teacher  by profession and a HIV activist in Subukia

Constituency and a born again Christian.  My views are  written but I would like to highlight the points and I would do it very

quickly as a teacher would.  Thank you.

Presidency,  there should be  an  age  limit  for  example,  somebody  should  be  from  35  to  73  years  old.   He  should  also  have

limited powers.   That is should not be  the head of the Armed Forces  and not even be  the  one  to  hire  and  fire  civil  servants.

During elections for presidency, the person who ganners the most votes should be declared the winner and therefore that 25%

rule to my opinion should be discarded.

Parliament:  Parliament should not go on recess at somebody’s free will.  There should be a set in or  a time-table in place to be

followed whereby even the common man knows when the Parliament is going on recess.   Our MPs should be people  of good
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morals, that is of high integrity.  There should be a set  level of education for them and a code  of conduct  for them to follow so

that they do not go ashaming the Head of State as well as the Republic.

Ministers should be given ministries to run which are relevant to their professions and their line of career.   MPs should be left to

appoint or  elect  for that matter,  their Speaker.   Defecting from one party to another should be  banned  in  Kenya,  it  is  a  very

expensive exercise for the tax-payers to run the by-elections. 

Electoral Commission:  This should be an independent body that is a body that is elected by the people themselves and it should

be held responsible for any impartiality during elections.  It should see that all candidates irrespective of their political parties  are

given equal media coverage and that campaigns are held at the same time, same place by all the interested candicates.  Elections

should be held on schedule all the time. 

Land:  Wananchi should own land and property anywhere in the Republic.   Anyone found to have been implicated in the issue

of processing of title deeds,  forged ones should face the arm of the law.  Land set  aside for public utility should be left to the

concerned masses of people to manage and therefore it should never be given to private developers.  

Women:  Women should be empowered to compete  favourably with men politically and economically by being funded by the

government especially during elections and traditions which hinder women from doing this, should be done away with.  Women

should  be  promoted  just  like  men  to  hold  senior  positions  in  the  government  and  the  private  sector  if  corruption  is  to  be

eliminated  in  Kenya.   Sexual  harrasment  by  men,  when  women  go  looking  for  employment  and  collecting  their  spouses’

retirement benefits should be illegal in Kenya.  Women who do not marry and remain in the hands or  care  of their parents  and

have children should inherit properties like their brothers in time of their parents’ death.  

Retirement:  There should be a scheme in place whereby one gets his or her benefits promptly on retirement and no harrasment

of widows when they go collecting their spouses’ retirment benefits.  

On  HIV/AIDS  pademic,  while  I  appreciate  what  the  government  is  goind  about  this  scarge,  PLHAs,  or  people  living  with

AIDS, should be aided by the government and donour community to sustain  themselves.    They  should  not  be  discriminated

when looking for employment or in their place of work.   AIDS orphans should be assisted to go to school and complete their

studies like any other child and get free education.

People with disabilities should be safeguarded by the Constitution during the time of looking for employment and in the time of

holding senior positions in our country.

Our national resources.  I want to air my views…..
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Com. Salome Muigai:  And you have one more minute to finish up.

Margaret Waweru:  These should be shared by all Kenyan communities equally regardless  of their political affiliation.  Roads

should be maintained by the government in the Republic wherever they are.   National days should be treated  with the honour

they deserve and not for one particular party to go even using obscene language on other individuals.  

And my last point is on the Judiciary.   These should be free from manipulation from  any  corner.   Judges  should  appoint  the

Chief Justice.   Any law who corns clients  of  their  money,  should  be  strucked  off  the  register  with  evidence.   Thank  you.   I

would like to present my views, I have written, I don’t know whether it is in order to give them in.

Com. Salome Muigai:  Yes it is, please give them to Mr. Wanjohi and also register the fact you have interacted with us.  Now I

would like to  call  a  student  who  is  with  us  and  go  back  to  class.   Johnson  Macharia?  Njo  utupe  maoni  yako,  halafu  urudi

darasani.

Johnson Macharia:  Kwa majina ni Johnson Macharia kama vile mumesikia.  I am a student from Bagoni Secondary.  

Com. Salome Muigai:  Leo umekubaliwa kuzungumzia wakubwa wako kama umeketi.

Johnshon Macharia: The issue of concerning land, is that I would comment that nobody should own more than 50 acres  of

land.  Because we have some Kenyan citizens yet they are poor  while others  have more than 100 acres.   The question is what

is this a hundred acres for?

A civil servant should have a limit of years when he goes for retirement,  eg.  a President  should rule for more than two terms of

five years.  Ministers should undergo election from the citizens.  The freedom of worship should not go beyond human deceiving

or human oppressing.  Because not all denominations are good.  

Those who are caught practicing or engaging in corruption both the remitter and the receiver should undergo serious punishment

e.g. seven years with seven strokes.  Those are my opinions.

Com. Salome Muigai:  You are the first person that we have seen that maybe is under eighteen, are  you hearing me Johnson?

 So are there any issues on child rights that you would like to share with us?  Or your rights as a child.  If you don’t have them it

is okay,  I just thought that you are  the youngest person that has spoken to us,  I would give you  a  chance  to  talk  about  your

rights.

Johnson Macharia:  I am going to talk about the rape cases.  A man is a man and that is nature.   No  one can control  nature,

in small kids, those who are involved should get a serious punishment but murder or life imprisonment.  Those who are  caught in

rape cases of grown ups who are above 12 years should be jailed for five years with no fine.  
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Com. Salome Muigai:  Twelve years is a grown up?  How old are you?

Johnson Macharia:  Eighteen.

Com. Salome Muigai:  Are you grown up?  And you think a twelve year old girl is grown up.   Okay,  those are  your opinions

and we accept  them thank you very much Johnson,  have your  memorandum  collected  and  register  your  presences.   Sammy

Karinga?  Geoffrey Mbugua?  Where, please just show by hand, ujionyeshe ati uko ndio nisiendelee kukutafuta.

Sammy  Karinga:   Majina  yangu  ni  Sammy  Mwangi  Karinga.   Maoni  yangu  ilikuwa  kwamba  shida  tuliyonayo  kubwa  si

Katiba,  bali  ni  ile  Katiba  tukonayo  kuwa  implemented,  e.g.  tumekua  na  mifano.   Unakuta  mtu  anaiba  ma  milioni  ya  pesa,

maskini akiiba sumuni, atawekwa ndani, tajiri atakuwa freed.  Mfano mwingine, kuna hii mambo ya free primary education,  free

primary education tunaambiwa ni free, lakini sisi wazazi tunaendelea kulipa karo, na pesa mingi zaidi.  

Kwa hivyo mimi ninaomba venye Katiba inaweza kufuatwa, vile imepitishwa kwa Katiba iwe implemented.  Nadhani hiyo ndio

ingekuwa major issue.

Com. Salome Muigai:  Basi, tupemaoni kuhusu hiyo?  Tunaweza kufanya nini ili tu-implement Katiba?

Sammy Karinga:  Maombi yangu ilikuwa hivi, nyinyi mkiwa kama Commissioners,  na wenzangu wenye wako hapa,  waende

kutoa mfano vile tutaweza ku-implement hiyo Katiba tuko nayo iweze kufuatwa kwa njia inayostahili.  Asante.

Com. Salome Muigai:  Jiandikishe pale.  David Njuguna?  

David Njuguna:   My names are  David Njuguna Njoroge.   I  have a written memorandum but I would like to  highlight.   The

new Constitution shall have a preamble stating why the Constitution is being enacted.  It shall entail the following;

• Identity of the people of Kenya as the members of the said Commission and address the people such as we Kenyans.

• It shall provide a background of the people of Kenya and the need to unite.

• It shall declare the aims, goals and purposes of the unification of the people of Kenya.

• It shall entail a vision or aspiration shared by the people of Kenya.

• It  shall  declare  the  supremacy  of  the  people  of  Kenya,  as  it  is  the  people  who  need  the  Constitution  and  not  the

Constitution that needs the people.  

• That the will of the people shall be prominent.

The President  shall not be  the Commander in Chief of the Armed Forces.   This  position  shall  be  held  by  the  Commander  in

Chief,  the  Commander  of  General  Staff.    The  President  will  be  a  ceremonial  President  with  a  Prime  Minister.   The  Prime

Minister shall be  available and answerable to the Parliament on issues pertaining the national interests.     Presidential  elections

shall be called for after a period of four years and two terms consecutive shall be a maximum period for one to be elected.
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The President  must ganner a 50% vote casted  in his favour in all  Provinces  to  ensure  that  he  is  infact  a  popular  and  elected

President.  The President shall not be a Member of Parliament as  he cannot hold and attend matters of national interest  and at

the same time constituency interest.  The President shall be vulnerable to impeachment and vacate  office if the MPs pass  a vote

of no confidence to the President.  

The  Prime  Minister  shall  be  appointed  from  the  majority  party  in  Parliament  and  the  President  shall  be  appointed  from  the

majority party in Parliament and the President shall remain more or less ceremonial.  The Vice President shall be directly elected

by the people but not an appointee of the President.  The Vice President shall be elected as a running mate of the President.  

Powers should be devolved from the central government to bodies closer to the people.  Such bodies could include strong local

authorities, shall be established with abolition of provinces and districts.  The authority to establish ministry shall be  vested in the

Parliament and should not be created to reward individuals.  

The Constitution should limit the number of ministers and deputy ministers to one for every ministry.  The appointed should be

vetted  by  the  Parliament  to  ensure  that  they  are  qualified  for  cabinet  posts  and  that  they  are  knowlegeble  people  of  high

integrity.  

The Ministers shall be answerable to the Prime Minister.   The Executive authority of government of Kenya shall be  vest  in the

Prime Minister subject to the Constitution and the Parliament approval.  

Com. Salome Muigai:  You have one more minute.

David  Njuguna:   The  Speaker  of  the  National  Assembly  shall  be  elected  by  the  MPs  from  the  elected  Members  of

Parliament.  The President shall not have the powers to summon prolong or dissolve the Parliament at will. 

 The rule of law  shall  be  followed  to  the  latter.   This  calls  for  practical  protection  of  fundamental  rights  and  freedom  of  the

individual.  The present  Constitution seems to be  silent and if not ignorant of the issue.   The exemption given after  every  right

and freedom shall be abolished and the individual should be protected.  

The in-human law of maximum penalty of death shall be abolished and replaced by life imprisonment.

Com. Salome Muigai:  And that is your last point.  Unless there are any questions.  We have two questions for you.

Com.  Ratanya:   Bwana  David  Njuguna  Njoroge,  you  have  said  that  the  President  should  not  have  power  to  prolong  or

dissolve Parliament.  What do you propose to be the procedure for doing the same, dissolving or prolonging Parliament?

25



David Njuguna:  The Parliament should have a set up calender for it’s harmony and for it’s session ending.

Com.  Salome  Muigai:   Mimi  nina  swali  moja,  David  yenye  haukuzungumzia  mimi  ninakuona  kama  wewe  ni  kijana,

hukutueleza hii Katiba mpya yenye itakaa na vijana wakati mrefu kuliko sisi wengine, ungeitaka ihuzishe vipi vijana?

David  Njuguna:   There  should  be  a  provision  for  youth  representative  in  the  Parliament.   They  should  also  be  created

constituency levels of committees by which the youths should be able to air their views and grievances.

Com. Salome Muigai:  Okay, asante sana.  Lucy Gathoni?  Lucy Gathoni?  Anza na jina lako? Una dakika tano ya kutueleza

maoni yako.

Lucy Gathoni:   Jina langu ni  Lucy  Gathoni.   Ninafanyakazi  na  Wanyorigo  Catholic  Church.   Maoni  yangu  ni  kuhusu  kura.

Tuseme kwa mfano nimechukua kura.

Com. Salome Muigai:  Zungumzia kwa michrophone, usikike vile mimi ninasikika.

Lucy Gathoni:  Oh, kwa mfano nimechukua kura na hii kura ni mimi ninatakiwa niende nikaipige na nimepata shida na tuseme

kwa mfano nimegonjeka na wakati wa kupiga kura umepita,  nimeshindwa kwenda kupiga kura,  sasa  ninauliza juu niko na hiyo

kura,  nitaipeleka wapi,  au nikibaki nayo,  kuna shida yeyote itapatikana,  tuseme itakua ni dhambi ati nimebaki na hiyo kura na

hakuna  sheria  yeyote  imesema  ya  kwamba  hiyo  kura  nitaipeleka  wapi,  na  niko  nayo  na  nimepata  shida.   Hayo  ndio  maoni

yangu.

Com.  Salome  Muigai:   Unapendekeza  vipi?   Ukiwa  mgonjwa  na  una  kura,  ungetaka  kupendekeza,  kama  ungeulizwa

ungesema tufanye nini?

Lucy Gathoni:  Kama ningeulizwa, ningesema kama niko mgonjwa na hiyo kura niko nayo,  pengine nimeandikwa katika kile

kitabu, wale ambao wanashughulika na hiyo kura,  waangalie kama kuna mtu yeyote ambaye hakupiga kura,  halafu wajue hiyo

kura watanipata vipi au tuseme kwa mfano kama sikuenda kupeleka hiyo kura,  niambiwe ikiwa siku zimepita,  hiyo  kura  niko

nayo, nitaipeleka wapi?  Asante.

Com. Salome Muigai:  Kuna swali kwako.

Com.  Raiji:   Yangu  sio  swali  labda  nikufafanua.   Unajua  ile  karatasi  unapatiwa  wakati  unajiandikisha  kama  mpigaji  kura,

inaitwa voters  card,  hiyo tu niyakuwezesha kupiga kura siku ya kura ikifika.  Kama  wewe  ni  mgonjwa  wakati  huo,  ni  bahati

mbaya, lakini hiyo karatasi utaiweka kura ingine ikija pale ulijiandisha utaenda halafu upige, yaani ile karatasi  ambaye inakupatia

uwezo ya kupiga kura, ni kama ID tuseme lakini inatumika tu wakati unasikia kura inakuja, unaenda, lakini ikipita, imepita.

Lucy Gathoni:  Ndio, nimeshukuru.

Com. Salome Muigai:  Asante sana wa Gathoni na asante sana Bwana Wakili kwa kutueleza yanayoendelea.  James Muiruri?

Ni  wewe,  tafadhali  unijulishe  unakuja.  Karibu.Tafadhali  nikiita  jina  lako,  niunilie  mkono  ama  jambo  lingine  lenye  litanijulisha
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kuwa uko, ndio niache kumwita mwingine.  Karibu James.

James Muiruri:  Yangu ni maoni ninatoa juu ya uridhi.  Uridhi….

Com. Salome Muigai:  Tueleze jina lako kwanza ndio liingie kwenye recordi yetu.

James  Muiruri:   James Muiruri.   Katika  kitabu  ya  Mungu,  kitabu  ya  hesabu,  Mungu  ameeleza  vizuri  vile  uridhi  inatakiwa.

Moja  ni  hii  ya  wasichana.   Inasema  ikiwa  mtu  hana  vijana,  marehemu  hana  vijana,  ako  na  wasichana,  mali  yake  inatakiwa

ipatiwe watoto wake wa kike. Lakini si watu wa jamii yao.  Siku hizi imekua shida juu ya hiyo uridhi, maana hata watu wengine

wanaua watu juu ya mali ili wajipatie mali ya marehemu maana hana vijana.  Pia ukiangalia kitabu ya Mungu, kitabu  ya  Ayub

chapter  42,  utakuta  mali  ya  Ayub  iligawia  mali  kati  ya  wasichana  wavulana.   Siku  hizi  imekua  shida  sana,  wazazi  wengi

hawachukui watoto  wasichana kama ni watu,  wanachukua mali yote wanapatia vijana, na hata wazee wa vijiji  ndio  wamekua

shida sana, mimi ninaona mtu anatakiwa agawe mali yake kwa wasichana wake pia.

Pointi yangu ya pili, ni hawa watu ambao  wamefanya  kazi  ya  serikali  na  wakastaafu.   Watu  wastaafu,  wako  na  shida  nyingi

sana,  zaidi hawa wenye wamekua retrenched wakiwa na chini ya umri ya 55 years.   Hawa watu  wanapatiwa  mali  kidogo  na

kwa shida maana wengi wanakwenda kufuata hadi wanauza mali yao kwenda kufuata mali yao kutoka kwa serikali.   Shida ni

kwamba, hawana mali ambayo wamejiwekea, pia wakati  hata wamepewa hiyo mali yao,  hawadumui vizuri.  Ninataka kusema

kwa  kifupi  ya  kwamba  watu  ambao  wamestaafishwa  na  serikali  wapatiwe  mishahara  kubwa.   Ninasema  wakipatiwa  kama

80% ya mishahara ile walikua wakipewa, ni vizuri.  Isitoshe,  wanatakiwa wapewe house allowance.   Maana wengi wanastaafu

bila  kuwa  na  pahali  pa  kujenge.   Pia,  wapatiwe  hudumu  ya  bure  ya  afya  na  wawe  na  vitambulisho  ya  kuonyesha  walikua

wamestaafu.

Tatu, wastaafu wawe wakiingizwa kwa elimisha  watu  ambao  wamechukua  kazi  zao.   In  servicing  the  people  that  took  their

work.  Sina mengi, nikongeza tu jambo moja juu ya Court of Arms.  Hili jina Harambee ambayo imewekwa kwa court  of arms

hata kwa pesa,  sio ya Mungu wa kweli maana sisi wenyewe, sisi ni wakristo katika Kenya.   Watu wengi ni  wa  kristo,  sisi  ni

mcha  Mungu.   Hili  jina  harambee,  inatonikisha,  na  jina  harambee  imetokana  na  Mungu  ambaye  si  ya  kweli.   Ni  mungu  wa

sanamu lakini vile ilichukuliwa, ilichukuliwa kiujinga, ningependekeza tuwe na kama ni  msalaba  kwa  court  of  arms  maana  sisi

watu wa Kenya ni watu wa kristo ama kuwe na neno mzuri kama ile iko kwa court  of  arms  ya  America.    Possibly  we  can

have,  jina  lichukuliwe  kutoka  watu  ambao  ni  viongozi  wa  kanisa.   Waulizwe  ni  neno  gani  linechukuliwa,  otherwise  siseme,

kusaidiana  kuhudumiana  kiharambee  ni  mbaya,  hapana.   Hiyo  ni  jambo  nzuri,  lakini  hii  neno  lenyewe  lichunguzwe,

likichunguzwa litakutwa vile ninasema ni jina ya sanamu.  Maoni yangu nimemalizia hapo.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana James Muiruri kwa maoni, jisajilishe.  Nina swali moja,  lakini umelijibu uliposema

habari ya kuweka msalaba, nilikua ninataka kukukumbusha kua ingawa ni kweli hii nchi ina wa kristo wengi, pia ina Waislamu,

na  pia  ina  Hindus,  nao  wote  ni  wana  Kenya.  Kwa  hivyo  pengine  ni  vizuri  umendelea  kusema  tufikirie  jina  lengine  lenye

litahusisha kula mtu ili mmoja asikie kuwa amefungiwa nje.  
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James Muiruri:  Asante.

Com. Salome Muigai:  Asante.  Jessy Njoroge?  

Jessy  Njoroge:   My names are  Jessy Njoroge and I will speak  orally.  The first point is about  national  resources  about  the

what the government to give us.   Whether the government gets its money  from  us,  the  tax-payers  money.   You  find  that  the

government that is in power right now, they say that if you don’t like Kanu,  you are  not going to get development projects  e.g.

roads, education, we don’t want that.  We want that the government that is going to be here, that there is going to be  a law that

there will be equal distribution not to discriminate because you are the ruling party, you give all the resources.

Secondly,  about  the powers  of  the  President,  they  should  be  abolished.   He  has  so  many  privileges,  you  find  that  he  is  the

Commander in Chief, the ASK …. But you understand that now he is the vice chancellor of the universities.  We can choose

within the vices that we have, we choose one vice chancellor.  

In the Ministry of Agriculture, we find in the ASK,  he is the chairman.  That one also should be  given  maybe  the  Minister  of

Agriculture.  

About the Constitution, the book  that nomarly governs our laws.  Right now, most of us don’t know what is happening about

the Constitution.  I am suggesting that the age of 18, we should be given those books, so that you know your rights.  That is my

point.

Com. Salome Muigai:  Asante sana.  Joseph Mutwige Mukangu?

Joseph Mutwige:  Okay, thank you.  Kama vile mumesikia jina langu, ni Joseph Mutwei Mukangu.  I am a retired secondary

school teacher.  This are my personal views.  I do not represent anybody, this are my views.  

1. I  want  to  first  deal  with  the  Constitutional  Review  Commission.   It  is  my  feeling  that,  that  Commission  should  be

entranched in the Constitution.  It should not be appointed by anybody.  

2. I want to speak  about  the bills of rights.  It  is  my  feeling  that  there  are  some  rights  which  are  not  enumerated  in  the

so-called bills of rights.  I  would like to propose  that any residual right not enumerated in the bills  of  rights  should  be

reserved for wananchi, it should go back to wananchi.  In other  wards  not all rights are  enumerated in the Constitution.

Therefore if there happen to be any other right, that right should be the right of an individual, a mwananchi.  

3. I want to propose  an amendment in the African land trustee Act,  to avoid the mis-interpretation  to  the  effect  that  the

land  reserved  to  a  particular,  the  land  always,  if  the  land  comes  under  the  jurisdiction  of  the  African  land  trustee  is

reserved for a particular ethnic  group.   I  want,  as  a  Kenyan  I  would  like  to  own  land  anywhere  in  Kenya.    There
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should not be land reserved for a particular ethnic group.

4. Regarding the presidency,  I wish to propose  there be  a limit as  to election, I am going to amend there,  election  as  to

age, election incumbency and education.  

5. I am not for the President of the Republic becoming the Chancellor of all public universities.  

Com. Salome Muigai:  You have one more minute.

Joseph Mutwige:  I don’t favour that.  He should not be the Chancellor of all public of universities.

6. There should be a Parliamentary committee or  Commission for every appointment made by the President,  with power

to vital the appointment in the Parastatals and the Ambassaorials and the Permanent Secretaries and the Judiciary.

7. The impending election issue should not be mixed up with the Constitutional review issues.

Com. Salome Muigai:  The last point.

Joseph Mutwige:  It is true that some issues are one and the same thing, but let us not mix them.  We would want to change

the Constitution so that the President does not have all the powers  he has according to present  Constitution.  The election time

table should entranched in the Constitution of Kenya.

Com. Salome Muigai:  Na sasa mwalimu anakumbuka kengele?  Yako imeshalia ya break.

Joseph Mutwige:  Asante sana.

Com. Salome Muigai:  Asante. Kuna swali kwa mwalimu, kuna swali?  Kuna swali moja kwako mwalimu?

Com.Ratanya:   Okay,  mwalimu  it  is  not  really  a  direct  question  but  a  kind  of  clarification.   You  are  saying  that  the

Constitutional Review should be entranched in the Constitution.  Are you referring to the current Constitution which means now

the current review or even the future reviews.

Joseph Mutwige:  The Electoral Commission should be entranched in the coming Constitution.

Com.  Ratanya:   Were  you  talking  about  the  Constitutional  review  or  electoral  Commission?   Because  that  was  the

clarification, I wanted, and if maybe Constitutional review, are you referring to be entranched in the current Constitution or  even

in the future reviews, because there will be future reviews of the Constitution?

Joseph  Mutwige:   I  am  referring  to  the  electoral  Commission.   The  electoral  Commission  should  be  entrenched  in  the

Constitution.

Com. Salome  Muigai:  Asante  sana  mwalimu.   Kabla  sijaita  mzungumzaji  mwingine,  ningetaka  kuwakaribisha  kina  mama,

najua mlikuja polepole kwani mlikuwa mna tayarisha wenye walikuja mbele,  lakini sasa  shida  yangu  nikuwa  nyote  mumekuja

kusema,  mumekuja  kusikiza  tu,  sio  kutoa  maoni,  ningetaka  kuwajulisha  yakuwa,  ile  sheria  yenye  imetuhusizha,  imetuambia
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tukija Subukia constituency, turudisha maoni ya wakina baba, wakina mama, ya watoto, wanaojiweza, wasio jiweza ili hii iwe ni

Katiba ya kila  mtu.   Kwa  hivyo  wakina  mama  ningetaka  kuwaomba  mrudi  nje  tena,  mwasiliane  kidogo,  mkue  na  ndu  ndu,

muulizane kama bado  mtakuja tena kama wasikilizaji peke  yake.   Mkikubaliana mnataka  kusikiliza  nitakubali  lakini  ningetaka

muende nje tena,  mjiulize pamoja halafu mrudi asante  sana.   Lakini  kama  wakina  mama  bado  wanaenda  kujiuliza,  ningetaka

kumwita Peter Wainaina, na kuwaambia wakina mama kuwa tumesikiza wakina Baba arobaini na nane, kutoka asubuhi.

Peter Wainaina:  Asante. Kwa majina naitwa Peter Wainaina.

Com.  Salome  Muigai:   Just  one  minute  ….na  kabla  wakina  mama  hamjaenda,  ningetaka  pia  kuwajulisha  kuwa  unaweza

kuzungmza  kwa  lugha  yeyote,  sio  lazima  uje  uzungumze  kwa  Kiswahili  ama  kwa  Kingereza,  ile  lugha  yenye  utaweza

kuzungumza naye, tutatafuta mtafsiri wa kututafsiria sisi wenye hatutaelewa tafadhali. Endelea Mr. Wainaina.

Peter  Wainaina:   Kwa  majina  naitwa  Peter  Wainaina  katika  hii  sehemu  yetu  ya  Nakuru  North.   Jambo  ambalo

ningependekeza ni ya kwamba, mambo ya Katiba ni nzuri sana, na kwa vile ikiwa nzuri, ningesema mambo moja.   Ufisadi hata

Katiba ikitengenezwa, na kuwe na ufisadi ni bure.  Jambo lingine, Judiciary, …

Com. Salome Muigai:  Maoni yako juu ya ufisadi ni nini?  Unataka tufanye nini nao.  

Peter Wainaina:  Upande wa ufisadi, special  kamati iteuliwe ya kufuatilia hawa watu ambao wanafanya ufisadi wakipatikana

moja kwa moja,  wachukuliwe hatua,  sio kuwekwa wadundinkwa pale wanakaa kwa muda mrefu.  Hatua  inachukuliwa  mara

moja.

Upande mwingine wa Judiciary.  Kesi  inarundikana  hapa  na  pale,  ngoja  nenda  rudi,  mwaka  inaenda,  wachukue  hatua  mara

moja  na  kumaliza  haya  mambo  yote.   Sio  kuweka  watu  kuna  wezee  wengine  wakongwe  hawajiwezi.   Kesi  Nairobi,  uko

Nakuru hapa, huna pesa, saa zote Nairobi, Nairobi, hata mzee viatu inaishia barabarani. 

Jambo lingine la tatu ni kama ni mambo ya chief wa location fulani, anastahili  kuchaguliwa  na  wananchi.   Sio  serikali,  serikali

haijui mambo ya sisi wakaaji  katika sehemu hiyo.  Sisi wakaaji  wa sehemu hiyo ndio tunajua  huyu  chief  ni  mzuri  anatupeleka

kwa njia nzuri ama tunataka njia gani.  Lakini akikaa pale anakua settled pale anakaa,  hata hasaidii watu.   Kila mtu  anajua  ni

chief, huyu atanipeleka wapi.   Hatusaidii,  kwa hivyo tungependa sisi tukiwa wananchi,  chief awe akienda kama ni miaka tano,

five years out, anaenda, tunachaguliwa chief mwingine.  Kwa hivyo yangu ni hayo tu.  Sikuwa na mengi ya kusema.  Asante.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Wainaina, jisajilishe pale.  John Gitonga?  John Gitonga?

John Gitonga:  Thank you Commissioner, I have got some points here which I would like the Constitutional review, I think will

help wananchi.  My names are John Gitonga Kiiru. 

1. Any President elected in this country should rule the country for five years without additional of a single date.

2. The coming election to be done on December 2002.  We don’t need majimbo in Kenya.
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3. We have so many graduate here in Kenya,  but if you go to government offices,  you find some of the officers in those

offices are not learned.  So, we request the Review Commission to change the Constitution and we should have learned

people in government offices instead of un-learned people.

4. About maize as a cash-crop.   We are  selling our maize crops  at  very poor  price while going to buy maize seeds,  they

are sold at a very high price which our people  cannot afford to buy, so we request  the maize seeds  to drop  the prices

so cheaply so that our people should be able to buy the maize seeds.  

5. We  request  the  Constitutional  Review  to  stop  the  School  Head  masters  should  be  stopped  mis-using  school  fees

money.

6. ………….which  were  formed  in  1976  and  upto  now,  those  shambas  have  not  received  their  title  deeds.   So  we

request the Constitutional Review to help change the Constitution so that those shambas should receive their title deeds

immediately.

7. When a leader is corrupt, he must be suspended from the seat he/she is possessing.  That is all the points I had.   Thank

you.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much.   Josphat Mburu, sorry, John Kabiru?  Okay.

John Kabiru:   Thank you the Commissioners,  my names are  John Kabiru.  Ningependa kutoa maoni yangu kuhusu title deed

ya ardhi.  Ningependa hii maneno ya kutoa title deed iwache kuwa political, iwe ni kitu iko na mpango ule unafatiliwa.  Tuseme

kwa mfano, kuwe  na  muda  fulani  umewekwa,  settlment  ikiweko,  tuchukuwe  miezi  mbili  ama  tatu  hivi  ndio  title  itokee,  kwa

sababu hapa tuko na watu wako na miaka ishirini na zaidi, na hawana title deed,  na wengine walipata mashamba yao juzi,  na

wako na title deed.  Tena hapo kwa settlement pia, ningependa kuwe na mpanga mzuri ambayo infatiliwa ki Katiba,  kuona zile

settlement ambazo ziko na mashule, centers, na vitu vingine ambavyo vinahusikana na settlement.

Ningependekeza, hapo mbeleni watu wakijiunga na wananunua mashamba na hii kitu, society ilifungwa hakuna society siku hizi

ambazo  zinashikana  wananunua  mashamba.   Na  watu  wetu  wengi  wamekaa  vijijini  na  kuna  ardhi  nyingi  zimekaa  tu  na

kutawaliwa na wanyama. Wangeweza kuungana na kununua zile mashamba ndio waweze ku-settle  vizuri kuliko kusanya pahali

pamoja na uhuru tulipata ndio tuweze kukaa vizuri.  

Ile ingine tuko na sheria ambayo inatusumbua sana kuhusu ununuzi wa mifugo, ambapo mtu akienda kufikia pahali anasemekana

ame-handle  stolen  property.   Ningependa  Katiba  hapo  irekebishwe,  kwa  sababu  mtu  akishauziwa  ng’ombe,  ile  kitu  mtu

anaweza  kuonyeshana  ati  aliuziwa  kitu  kama  ID  number  ya  muuzaji.   Lakini  sasa,  kulingana  na  sheria  iliyoko,  ukipatikana

umeuziwa  ng’ombe  na  mtu,  hawa  hawajali  kufuata  kama  tumeandikiana,  ama  nini,  unakuwa  charged  ati  nime-handle  stolen

property.   Kwa  hivyo  pale  tungependa,  kama  ID  inaweza  kusimamia  mtu,  yule  mtu  asemekane  yeye  ni  shahidi  wa  serikali

kutafuta yule mwizi lakini asiwekwe pamoja na mwizi ati mnunuzi na muuzaji  nyinyi wote ni wezi na mnaingia ndani miaka saba.
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Pointi nyingine ni kuhusu wale watu wakuchaguliwa, kwa mfano, mbunge, councilor,  na hata kiti cha Rais.   Ningependa wawe

watu ambao wanaelewa Kiswahili.  Na  wawe ni watu ambao wamefika Form four.   Kwa miaka ningependekeza mtu ambaye

atachaguliwa kiti cha MP awe ni mtu kuanzia miaka ishirini na moja, na rais awe na miaka thelathini na tano.

Ningependekeza,  Electoral Commission ichaguliwe na parties  zote ambazo zinahusika katika uchaguzi.  Isiwe  ati  ni  ile  chama

ambacho kinaongoza serikali ndio inachagua wale Commissioners.  Pande ya kiti cha Rias, ningependekeza, Rais achaguliwe na

majority votes.  Isiwe hii mambo ya kupendekezewa ati 25% katika kila region.

Com. Salome Muigai:  You have one minute.

John Kabiru:  Thank you.  Halafu ningependekeza Rais asiwe zaidi ya viti viwili vile vinahusika katika nchi nzima.  Kwa mfano,

kusema ati yeye ni Commander in Chief,  yeye ni Chancellor ya ma university  yote,  mambo  kama  hili.   Tena  ningependekeza

asiwe ati yuko juu ya sheria. 

Ningependa kama Katiba itakamilika, kuwe na vitabu vya Katiba viuzwe kwa bei ya chini, ndio kila mwananchi aweze kusoma

na kuelewa Katiba yake iko namna gani, ndio asiweze kuingia mashakani.  Asante sana.

Com. Salome Muigai:  Asante sana.  Bwana John Kamuche.

John Kamuche:  Thank you.  My name is John Mwangi Kamuche.  I am the Chairman Asili Sabasaba  in this location.  In fact

I am not bringing issues of the party but I am bringing my own opinion.  Ningetaka kuanzia na mpango kuhusu uchaguzi wa rais.

  Uchaguzi wa rais,  ningetaka  tuwe  na  serikali  iliyo  na  mpango  kama  ilivyo  sasa  hivi.   Yaani  tuwe  na  serikali  yenye  mikono

mitatu ya laws.  Judiciary, Legislative, and the Executive.  Ya kwamba,  tukileta serikali zingine ziko na tofauti ambayo  iliyoko

sasa,  wananchi hatakuwa wanajua kile kilicho.  Ningependa raisi awe chini  ya  sheria.   Hivyo  kwamba  atafanya  kulingana  na

sheria ya nchi hii.  Ningetaka pia,  rahisi awe mtu ameoa.   Hiyo itaamisha, bibi ata-advise  rais kwa  shughuli  za  kinyumbani  na

mambo.  

Ningetaka rais awe na degree hasa ikiwezekana awe na degree ya sheria.  Pia ningetaka rais awe na miaka zaidi ya thelathini na

tano.   Mbunge pia ningetaka  awe  mbunge  na  certificate  sio  certificate  ya  four  form  peke  yake  bali  awe  na  C  grade.   Kwa

upande wa Councillor,  singependa kuwe na idadi maalum ya masomo, kwani sehemu zingine katika  nchii  hii  ya  Kenya,  watu

hawaja soma.  Kwa upande ya uraia,  ningependa, uraia ikae kama ilivyo sasa.   Kwani sio nzuri kuwa mtu ana majina ya nchi

mbili.  

Kwa  upande  wa  uchaguzi,  ningeomba  uchaguzi  ufanywe  baada  ya  miaka  mitano.   Na  katika  miaka  hiyo  tano,  iwe  ikifika

kikomo,  ikifika  kikomo  miaka  mitano,  kuwe  na  mieze  mitatu  ya  uchaguzi.   Na  wakati  huo  wa  uchaguzi,  mkuu  wa  sheira

asimamie shughuli za serikali  ahapishwe  rasmi  na  judge  mkuu.   Kwa  upande  wa  bunge.   Iko  na  shughuli  za  kutafautiana  na
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nitasoma kwa Kiingereza, ingawa nimeandika kwa Kiingereza.

The  following  government  officers  should  be  directly  answerable  to  the  Parliament  which  is  Attorney  General,  should  be

answerable to the Parliament,  the Commissioner of Police,  Head of Civil Service,  Chairman of Electoral Commission and  the

Chief Justice.  The work of the Parliamentary should be expanded in the following ways;

 Have office where the constituents can consult with their MPs.

 MPs should be charged with particular duties to oversee their performance.

 The decision of the Parliamentary after voting should be final, I require no Presidential asset.

 It should work as an independent body without interference from the Cabinet.

 During discussions  the  Parliamentary  should  discuss  issues  affecting  the  constituencies  without  getting  worried  of  the

party affiliation.

Com. Salome Muigai:  Mr.  Kamucha,  tulikuwa tumeomba mtu asisome, kwani kusoma na hizo speed,  sisi wenye kukusikia

hatuwezi kuchukua notes, it is too fast, hata tutawafikiria wakati  tutasikiza hizo tapes  itatubidi kuzicheza wakati  mwingi mwingi,

ndio tusikie ulikua ukisema nini.  So the whole idea about this, is communication.

John Kamucha:  The problem is the time you have given me.

Com. Salome Muigai:  True, but the problem, can you look behind you?  

John Kamucha:  Yaa

Com. Salome Muigai:  That is not the problem, that is the solution and the reason why I have given you five minutes, all those

people want to speak.  So, could you, since you are the one who wrote this things, just highlight one or  two points,  the rest  we

shall read.

John Kamucha:  Okay, thank you.  I have understood.  I wanted to discuss only a little Madam Commissioner,  although I did

not entirely take the whole issue, because it is too much,..

Com. Salome Muigai:  Only give you one or two minutes, your time is over, because I took it from you.

John Kamucha:  Okay,  thank you.  I  wanted to talk about  the Parliament.   The work of Parliament should be given specific

hours for the MPs to be out without their electorate and the constituency office.  Presently, many MPs just go to the Parliament

to be seen other than to heard.  We want MPs who are actively involved in the particular discussion.  MPs who raise issues and

discuss it critically.  One who can manage to refres on the performance of the government.  

The issue of the people  in the area  or  the grass-roots  looks to where the MPs are.   This is the problem where the people  are

critically  asking  why  our  MP  has  not  done  the  work  as  agreed.   Lastly,  madam  Commissioner,  I  would  like  to  to  have  a
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Parliament with a senate  and a legislative.  A senate  should be consulted by  the  governance,  where  we  elect  the  governance

from the grass-roots  to the province.   I  would like to do away with the current Provincial administration because  they are  not

useful at the time.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much.  Next, James Mwangi Kago? Karibu.

James  M.  Kago:  Kwa majina ni kama nimesikia ninaitwa James Mwangi Kago.   Mimi ni  mkaaji  wa  hapa  Tabuga.   Maoni

ambayo ninatoa ni maoni yangu binafsi kwa sababu hakuna kikundi ninayoongoza.  Kwa  maoni  yangi,  ningependelea  viti  vya

Parliament, visiwe zaidi ya hamsini na tatu, kulingana na vile district zetu zilivyo.  Kwa sababu,  inaonekana ya kwamba,  nchii hii

hutumia  kodi  ambayo  tunalipa  kwa  njia  mbaya  zaidi,  na  ninafikiri  hata  nyinyi  Commissioners,  mmejionea  njia  hii  ambayo

mumepitia  ikiwa  tuna  wajumbe  zaidi  ya  mia  mbili  ambao  mishahara  yao  ni  kubwa  zaidi,  na  kazi  wanayofanya  kulingana  na

hesabu yangu, wanafanya kazi siku tatu kwa wiki.  Siku kumi na mbili kwa mwezi, siku arobaini na nne kwa mwaka. 

 Mshahara ambacho tunawalipa hesabu sijafanya kujua kila saa  ama  kila  siku  tunawalipa  pesa  ngapi.   Na  ikiwa  Constitution

ambayo tuko naye over forty years,  ni wachache sana ambao wamebaki,  iliyofanyiwa kule Lancaster.   Ilifanywa  na  wajumbe

wakiwa  kumi  na  wawili,  na  imetuwezesha  kuendelea  kwa  miaka  arobaini  na  Parliament  ambayo  tumechagua,  tume  hii

haingekuwa hapa, kama wangekuwa wakifanya hii kazi kila mwaka kila siku.   Tume hii hamgekua mkisumbuka, kuja kufanya

Review  of  the  Constitution,  maana  wangekua  wamefanya  upto  date.   Kwa  hivyo  kodi  ambayo  sisi  hutoa  ndani  ya  Kenya,

ningetaka itumike vizuri.

Pili, ningependelea,  mikutano ya siasa wakati  wa campaign, isiwe  ikifanywa,  mkutano  moja  inafanywa  hapa  na  chama  fulani,

ingine inafanywa na chama kile kingine.  Ili supporters wasiwe wakikongana, mkutano wa siasa iwe ikifanywa moja ndiposa sisi

wananchi  tuchague  na  tuna  judge  pale  kuwa,  wawe  candidates  ambao  wamesimama,  tutaelewa  pale  kwa  sababu  unasema

mbele yangu, mimi ninasema mbele yako, na sita kusengenya kwa sababu, umo.  Asante.

Com. Salome Muigai:  Asante sana, tafadhali, jisajilishe.   John Nganga?  Joshua Karume?

Joshua  Karume:   Jina  langu  ni  kama  mumesikia,  Joshua  Karume.   Yangu  nime  define  into  four  headings,  ya  kwanza  ni

Executive, hii inahusikana na ofisi ya Rais.

1. President should be a graduate from a recognized university.

2. President’s age should be between 40 – 75 years.

3. President should not be less than ten years as a Member of Parliament.

4. President  in case  of mis-conduct,  should be removed from office and charged in a court  of  law  through  the  following

method;

 Vote of no confidence by 50% in the Parliament or
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 Through a court order.

5. Lastly, the President should be a man with a family.

Judiciary:  

1. In the Judiciary, the Parliament should be empowered to appoint Attorney General.

2. Attorney General should form a Judicial Commission which should be overseeing day to day running of Judicial system

in the country.

3. Judicial officers should be graduate from a recognized universities or from a reputable law institutions.

4. Judicial Commission on receiving complaints should set up a committee, and if found guilty, necessary disciplinary action

should be taken.

5. We don’t require a supreme court in Kenya unless we have a federation.

Constitution:  

1. The Parliament should be allowed to amend Constitution by 80% votes from the Members of Parliament.

2. This amendments should only be those which do not empower any individual Executive officer.

3. No amendment in favour of an executive officer if so public referendum conducted by co-operatives,  co-operation  of

churches and other stakeholders.

Political Parties:

1. Political Parties should not play any other role but political mobilization.

2. There should be minimal political parties within the country.

3. The political parties should funded from the public fund.  The fund should be in accordance  to the numerical strength of

the country.

4. The state should respect all the registered political parties.  

That is all.

Com. Salome Muigai:  Asante sana.  Sorry, mulikuwa na swali?  Tafadhali, kuna swali moja, lisikize kama bado  unaketi hapo

Bwana Karume, kuna swali moja kutoka kwa Bwana Ratanya.

Com. Ratanya:  Hii ni kufafanua tu Bwana Joshua,  umesema political  parties  iwe  minimal  in  Kenya,  can  you  propose  what

number you would prefer?

Joshua Karume:  About three parties, kwa sababu moja ikiungana na nyingine ile ingine itakuwa iki oppose.
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Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana.   Sasa  akina  mama  wamekubali  kuzungumza,  kwa  hivyo  nitawapa  nafasi  kabla

hawajaanza  kuogopa  tena,  na  mama  wa  kwanza  ni  Naomi  Wanjiru  Gikaru?   Naomi  Wanjiru  Karibu.   Ungetaka  mtu  wa

kututafsiria?

Naomi W. Gikaru:   Njitagwo Naomi Wanjiru wa Gikaru. 

Translator:  Anaitwa Naomi Wanjiru wa Gikaru.

Naomi W. Gikaru: Nii uhoro uria ndirenda kuuria ni tondu Kenya itu ina ciama nyingi. 

Translator:   Kitu ambacho anataka kuuliza ni kuhusu Kenya, ati ina vyama vingi?

Naomi W. Gikaru: Na nituonete kiama kiria kirakorwo gigiathana gikaga gutumikira miena iria ina ciama iria itarathana. 

Translator:   Chama ambacho kinatawala inakosa kuhudumia pande zingine ambazo haitawali.

Naomi W. Gikaru: Tariu exambo ta na kuria Nyandarua ni kuri iria ni  kuri indo nyingi na gutiri barabara. 

Translator:  Kama Nyandarua kuna vitu vingi kama maziwa na hakuna barabara

Naomi W. Gikaru: Na andu acio mateithagio ni indo icio ciao. 

Translator:   Na hawa watu wanasaidiwa na hizo vitu.

Naomi W. Gikaru: Na tondu ni kwa opposition, thirikari ino ikuo ndiroranagia nakuo.

Translator:  Kwa sababu hiyo mahali ni ya opposition, serikali ambayo iko haihusiki na huko.

Naomi W. Gikaru: Ona haha turi riu barabara ino ni barabara njuru muno.  

Translator:   Hata hapa tulipo hii barabara ni mbaya sana.

Naomi W. Gikaru: Na ina wira muingi muno. 

Translator:  Na ina kazi nyingi.

Naomi W. Gikaru: Kuuma nakuria Nyandarua, yumite nakuu igoka uguo. 

Translator:   Kutoka Nyandarua kufika hapa.

Naomi W. Gikaru: Niyo ituaraga iria Nakuru, indo ciothe, indo cia kuria. 

Translator:  Tunapeleka Nakuru vitu vyote vya kula ambavyo vinatoka huku.
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Naomi W. Gikaru:  Na ngwiciria iriga guikirwo rami hihi riria Rais Kenyatta ari kuo. 

Translator:  Iliwekwa lami wakati Rais Kenyatta alikuwako.

Naomi W. Gikaru: Tondu nikuagiire na ciama nyingi.

Translator:   Kwa sababu kumekua na vyama vingi.

Naomi W. Gikaru: Nii ingiuria kiama kiria gikuoya thirikari. 

Translator:  Ninauliza chama ambacho kitaongoza serikali.

Naomi W. Gikaru: Gitumikire Kenya yothe handu haria hothe iri. 

Translator:  Itumikie Kenya yote pahali ilipo.

Naomi W. Gikaru: Na mundu wothe wa Kenya.

Translator:  Na mtu wote wa Kenya.

Naomi W. Gikaru: Tondu ena haki ni muciarirwo wa Kenya. 

Translator:  Kwa sababu ana haki na ni mzaliwa wa Kenya.

Naomi W. Gikaru: Kiria kingioya thirikari gitige kuuga gitinacagurwo kuria gitari na andu akuo aingi. 

Translator:  Wale watachukua usukani wasisema hawatahudhuria pande zingine.

Naomi W. Gikaru: Tondu ni tuumirite muno

Translator:  Kwa sababu tumeumia sana.

Naomi W. Gikaru: Kiuria giakwa kiuma o kiu.

Translator:  Jambo langu lilikua hilo tu.

Com.  Salome  Muigai:   Kuna  swali  kwa  mama?   Mama  ma  Commissioner  wamesema  umezungumza  vizuri  sana.  No

ungiainuka na uhoro ucio. Hii Katiba ingekua imebaki na pengo kwa wewe kukosa  kutuambia, tafadhali jiandikishe pale.   Na

sasa nitamwita mama Regina Karagita.  Unazungumza kwa Kikuyu? 

Regina Karagita: Ke njarie na gikuyu. 

Com. Salome Muigai: No niui githweri. 

Regina Karagita: Ii no reke njarie na gikuyu. 

Com. Salome Muigai: Wega wa kuaria na githweri ni gutuika ati ukuoya ndagika ciaku ciothe igutwikirie kuuga uria urenda.

No riria turaria mundu ungi agitabutaga, turaria na maita meri ma mathaa maria meho. Kwoguo onawe ukuoya ithaa riaku na ria

mutumia ungi ungiaria kana ria muthuri ungi. Kuoguo mundu uria urahota kwaria na githweri please, arie githweri tondu nituragua
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moja kwa moja na gitukuoya kahinda karaihu. Noguo tikuga uria utoi ndakarie. 

Regina  Karagita:   Kwa  majina  ni  kama  vile  nimeandikwa  hapa  Regina  Karagita.   Na  kulinga  na  vile  hii  mambo  imekuja,

tumesikia ati siku hizi watoto  wamechukuliwa  sheria  sasa,  ata  sasa  hauwezi  kufanyia  mtoto  hii,  hauwezi  kunfanyia  hiki,  kuna

sheria aina hiyo.  Ninauliza na sisi wazazi, tunafanyia watoto  kazi,  tunawalea,  wanasoma,  wanaenda hata masomo ya juu sana,

na kile kitu tunapata kwao ni kutosikia wazazi.  

Mtoto  unamwona  sasa  sijui  anafanya  nini,  anajiona  amesoma,  ukijaribu  kumweleza  chochote  hasikii,  anakunywa  pombe,

anafanya mambo mabaya.   Ukiangalia kila mji, unaona kila mzazi analia.  Ninaonelea au kuuliza, hawa watoto  nao  wafanywe

nini na serikali.  Ikiwa serikali inaona wamesumbuliwa, au sisi wazazi tunawafinyilia sana.  Na sisi wazazi watufanyie nini?

Com. Salome Muigai:  Ungetaka kupendekeza nini, ungetaka Katiba ifanye nini?

Regina Karagita:  Ningependekeza hivi, Katiba ile itawekwa kama itawezekana na hawa sababu wamekua watu wazima, na

wamekataa hata wazazi na serikali, naye serikali iweke sheria iwachukulie hatua ile wataona ni nzuri.  Ndio wao pia wataogopa

na wajue kweli wamefanyiwa kazi.  Hiyo tu ndio maoni yangu.

Com. Salome Muigai:  Asante sana.  Jiandikishe pale na sasa nitamwita Gladys Wairimu.

Gladys Wairimu:  Majina yangu naitwa Councillor Gladys Wairimu.  Mimi ndio Councillor wa  eneo  hili  na  ningetaka  kutoa

maoni yangu kibinafsi.  Hasa kwanza  nataka  kutoa  maoni  kama  vile  serikali  ya  wakati  huu  ya  chama  cha  Kanu,  ningeomba

wakati  ule mwingine tulikua na Constitution ya zamani, tumepea hawa watu powers  nyingi sana.   Especially  the  President,  na

wakati  vyama vingi vimeingia, tumejiona taabu ambayo imeingia kwa sababu ya mtu mmoja kuwa  na  powers.   Amekua  ndio

mkubwa wa majeshi, police, ma judge, na everything.  

Kwa  hivyo  yule  mtu  wa  kawaida,  hata  ingawa  anataka  kupeleka  mambo  yake  kuna  kuwa  na  vizuizi  vingi  kwa  sababu  ya

kuogopa.   Tunaona  hakika  hakuna  ukweli.   Ikiwa  ile  Katiba  ya  zamani  ndio  imepeana  hiyo  mamlaka,  ningeonelea  kitu  ya

kwanza,  ningeomba  ile  Katiba  ambayo  inatengenezwa  wakati  huu,  iwe  one  person  with  one  job.   Ikiwa  President  atakua

president, awe President peke yake.  Asiwe ndio mkuu wa majeshi ama mambo mengine.

Ya pili,  ningeomba  President  ambaye  atachaguliwa  awe  neutral.   Asiwe  wa  chama  chochote,  kwa  sababu  tumehaingaishwa

kwa sababu any person ambaye ako kwa chama hii, wakati anachaguliwa anahudumia chama chake.  Na  ndio imefanya wakati

huu, tuwe na hile taabu yote tuko nayo, kama vile mumesikia wama hapa wamesema.  Tuko na taabu ya barabara  kwa sababu

opposition  iko  upande  hii,  hatuwezi  kufanyiwa  hii  na  hii.    Na  kama  kungekua  one  person  with  one  job,  mwingine  pengine

angeonea eneo hii sympathy na atutengenezee hii barabara ambacho imepita.

Ya tatu, kwa hakika ningependa Constitution ya wakati huu, hali ya wamama, sisi wama tumeteseka sana.  Hasa we want to be
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equal with men.  Na  sio  kusema  ya  kwamba  tunataka  tuwe  kichwa.   Tunataka  mambo  yote,  kama  wakati  huu  upande  huu

kama  vile  umesema  watu  waongee  Kiswahili,  upande  huu  wa  kwetu,  wamama  kwa  sababu  ma  bwana  wao  wakifa

wanahaingaishwa zaidi.  Na kwa sababu ya kukosa ukweli katika mahakama zile ziko wakati  huu, ukipita upande huu, unakuta

mali yako yote imefagiliwa.  Ukitaka kujaribu upande  hii,  mama  hana  pahali  popote,  wazazi  wanakua  na  nguvu  ya  kufukuza

mjane na wanawachwa hivyo.  Tunataka  Constitution  ya  wakati  huu,  ipee  wamama  huru.   Mama  awe  anajisimamia,  bwana

akifa, kusemekane hakuna kesi kotini, nini, ni haki ya mama apewe haki yake.  

Ningetaka kuongea habari  ya shule.  Kitu ambacho kimenisababisha kusema one person with one job,  ukiangalia wakati  huu.

Illiteracy, unakuta kwa sababu chama ambacho kimeajiri watu, kimeajiri one tribe. Unakuta mpaka kwa shule, mashule imefifia,

ukienda  kwa  shule,  DO  unakuta  ni  mtu  fulani,  hana  masomo  ya  kutosha.   Kwa  hivyo  tungeonelea  ya  kwamba,  wale  watu

wataajiriwa wakati  huu, watu wawe na elimu.  Ikiwa ni Councillor  kama  mimi,  wachaguliwe  kutoka  Form  four,  wale  ambao

wanajua  kile  kitu  wanafanya.   Tuna  shida  na  wale  watu  ambao  hawana  masomo.   Ndio  unaona  nchii  yetu  imefilisika  kwa

sababu mimi nimepewa cheo kubwa zaidi lakini masomo sina, sina – what do we call it?  Sina ujuzi ya kufanya ile kazi.   Kwa

hivyo tungeomba wale wataajiriwa wapewe uwezo wa kufanya kitu.  

Nimetoka  huko,  mimi ni  Councillor,  ningeomba  wale  watu  wanachaguliwa  kama  Chairmen,  Mayors,  wawe  wakitoka  kwa

wananchi.  Ili wawe wakifanya kosa  lolote wawe answerable to the person who is  on  the  grass-roots  but  not  the  Councillor

ambaye  alichaguliwa  na  wananchi.   Kwa  hivyo,  tungeomba  kwa  sababu  nchii  hii  wakati  huu,  mwananchi  wa  kawaida  hana

uwezo, amenyonywa kwa kila njia.  Sasa wale wamekua na uwezo ni wale wakubwa.   Kwa hivyo tungeonelea mwananchi wa

kawaida apewe uwezo ya kujisimamia, ikiwa ni maziwa, ikiwa ni coffee,  ikiwa  ni  anything,  wawe  wenyewe  wana  uwezo  wa

kusema vile wanataka mambo ipelekwe.   Tusiwe mambo wakati  huu kutoka  juu,  we  want  anything  itoke  chini  ikielekea  juu.

Nilikua tu na hayo machache ya kusema and I am very happy, ningesema tu utuei radhi kwa sababu ya mama kuongea Kikuyu.

 We are of that time.  May God bless you.

Com. Salome Muigai:  Mama tunaswali.  Mama diwani keti, tuna swali moja au mawili kwako.

Com. Raiji:  Asante Councillor, labda ulisikia vile watu wanalalamikia juu ya barabara na ningefikiria kwamba hii labda ni tatizo

ambalo lingetatuliwa na nyinyi kama ma Councillors wa County Council ya area  hii.  Je  ungetaka sasa  kupendekeza nini, au ni

sababu gani labda hilo jambo halijatekelezwa?

Gladys Wairimu:  Ningesema kitu kimoja, umefanya vizuri sana kuniuliza hiyo swali.   Barabara  ambayo tunapitia wakati  huu,

ni ya M.O.W. kwa hivyo ni ya serikali.   Na  serikali ina wajib kwa sababu tunatoa kodi,  ili itutengenezee barabara,  lakini kwa

sababu  sisi  husikia  kuna  upande  wa  opposition  haifanyiki  chochote,  na  ukielekea  upande  mwingine  unakuta  barabara

imefanywa.  

Hasa katika County Council, we deal with the Town centers, na kama vile nimekueleza, baraza letu limechaguliwa watu hawana
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ujuzi.  Kwa hakika ukienda upande huo, it is better to say the truth.  Unakuta watu ambao waliajiriwa, tinga tinga ikiisha, badala

ya  kutoa  piston,  wanatoa  gear.   Because  they  don’t  know  what  they  are  doing.   And  that  is  why  we  are  saying,  we  want

qualified people  to employed and qualified people  to be  elected to be  Councillors and Engineers.  One  thing,  nataka  kusema

hata ukienda wakati huu, uangalie Engineer mwenyewe, umueleze aje angalie barabara, hata hajui caravat hufanywa namna gani.

Because he just only employed because he belongs to that place.  Just that.

Com. Salome Muigai:   Mama Diwani sisi tuna maswali mengi kwako,  tungetaka kutumia ujuzi  wako  kueleza  mambo  fulani

fulani, umezungumzia juu ya matatizo ya wajane,  kwani kuna shida  nyingi  kupata  mali  yao.   Sasa  kwanini  tunaongoja  mpaka

wazee wafe ndio kuwe na hii shida,  kuna mambo gani tunaweza kufanya kama bado  wazee  hawajakufa,  kuyaleta  hii  mambo

kuwa, wakikuyu husema, ‘msomaji aliye mwerevu hutupa jicho mbele’, kwa hivyo ni jicho lipi tunaweza kutupa kule mbele,  ili

haya maneno yaache kuwa shida wakati mmoja baba au mama ameondoka?

Gladys  Wairimu:   Ninashukuru  kwa  kuniuliza  swali  hilo,  lakini  ninataka  kukueleza.   Kama  vile  unaelewa  hapo  mbeleni,

wamama hawakua na pahali popote.   Na  hata wakati  wa leo,  wazee wengi hawa  amini  ya  kwamba  mama  anaweza  kufanya

chochote.  Na  ndio sasa  unaona mzee,  anakaa  na  mali  yake  akifikiria  mama  hajiwezi,  na  tumejitokeza  kufundisha  wa  mama,

wana  akili  sita  hata  kuliko  mwanaume  kwa  sababu  saa  zingine  wako  na  tano.   Na  anaweza  kujifanyia   1,2,3.   Tumeanza

kufunza  wamama  ya  kwamba,  they  have  their  rights,  ako  na  haki  ya  kukaa  na  mume  wake,  amueleze  this  and  this  na

wasikizane.  Sio kusema tu ati kuongea na mzee na mama, mama atakua mkubwa kuliko mzee, no.   Lakini wakati  wa mbeleni,

walikua wakiona mama akiridhi akipewa mali yote, atahama pengine aende kwao, atajidai na mambo kama hayo.

We are  teaching this women, waje infront, wajue we are  equal with women.  Na  ile mali yote wametafuta kwa hakika ni yao

wawili na watoto wao.  Ile tu imefanya mambo hiyo ifanyike sio wamama, ni wazee.    Ningeomba wazee wawe wakipelekwa

seminar.  Kwa sababu tu, ndio huweka title deed, everything, just that.

Com. Salome Muigai:  Mapendekezo yako ni nini?  Katiba yenye itakuja ungetaka ifanye nini?

Gladys Wairimu:   Ningetaka kitu kimoja,  serikali kwa sababu iko na nguvu, sheria iwekwe,  after ikiwa mzee hataki  ni  ridhi

wakati  ako  hai, sheria iwekwe mzee akifa,  mali ni ya mama, sio ya ndugu  yake  ama  nani.   Ni  ya  mama  ambaye  ameachwa.

Naye mama akifa, kila kitu ni ya mzee. Just that.

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  mama  Wairimu  na  mama  Diwani,  jiandikishe  pale  na  tunakushukuru.   Sasa  hiyo

mawaidha  yote  ungeenda  nyumani  nayo.   Monica  Muthoni?   Tukifika  hapo  kina  baba  sasa  nitaweka  break  kidogo  halafu

niwaite.

Monica Muthoni:  Majina yangu ni Monica Muthoni.  Nina maoni nitasoma moja,  hiyo ingine nitapelekea Tume.  The official

leaders……….. ……people into evils by way of election.  Since this is the way to judge who should rule.  People  world wide
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choose to be led by satan.  They thus indicate with a sign X, when a teacher making a wrong calculation.  They do this from age

18 onwards in order to make their own choise of the government by death being adults.   This is because,  Adam and Eve were

adults when they chose to pass though the way of death.   Thus everyone sales his property  in order  to purchase education for

his child which has its …….death, so that when the child becomes an adult, he too choses death to order his govern.  

It is wrong for the government and the churches to victimize citizens for any crime and punishing them.  Ring leaders  understand

that people violate the law because, evil is above that law and as such why punish people?   If there was no evil above the law.

People world-wide should be up-right whether they like it or  not.   Because what defiles the law is done away with.  The law

defiles the Duke of Kent,  the leader  of the Free  Mansions world-wide as  he  bears  the  Constitution  and  the  law  of  death  on

earth.

He has been likened to the great citizen that gets everyone into death on earth.  

Com. Salome Muigai:  Asante sana.  Tumesikia maoni yako.   Jiandikishe pale kwenye orodha yetu yenye wametuzungumzia

na sasa tunampa nafasi Martin Mwangi?  Martin Mwangi, uko karibu.

Martin Mwangi:  Thank you Commissioners.  I am Martin Mwangi and I am born again.  Here are my views.  

1. The President’s power to be reduced e.g. appointments of Judges, Permanent Secretaries, Commissioner of Police and

the Head of Army.  This should be done by an appointed committee and then approved by the Parliament.    

2. Price increase or reduction to be done on the budget day only, not one week prior to the budget day and in the event of

any alterations, e.g. a mini budget, this to be done after alerting the citizens so that they can be aware of the mini budget.

3. Police torture to be abolished.  Even arresting anybody without a warrant  of arrest  signed by the magistrate,  should be

done away with.

4. No bill should be passed without doing civic education first to the citizens and getting their contribution about it.

5. Every body in the government, eg. army to have a recruitment or appointment committee which is independent to avoid

tribalism and nepotism during recruitment.

6. Electoral Commission should be independent and the Commissioner should come from the citizens themselves and the

Chairman to be appointed by the Parliament.

7. We should have a Commission for human rights who will receive complains from  the  citizens  and  take  it  to  an  office

which shall be  established by the government for receiving  complaints  from  the  human  rights  Commission.   Who  will

then channel all the complaints to the necessary bodies for actions.

8. The Kenyans citizen who are  educated and learned and are  not employed,  should receive some  payments  or  salaries

because the government earn gross domestic products every month.  Since the government is the one that has failed to

give them jobs.

9. Un-employed person who is qualified should deposit  their qualifications certificate to the Ministry  of  Labour  who  will
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have a  selection  or  recruitment  committee  that  is  independent  to  enchance  job  employment  and  reduce  corruptions.

Those are my views, thank you.

Com. Salome Muigai:  Thank you, those are good views, please register yourself.  Johnson Macharia?  That is the young man

who spoke to us earlier.  Wilson Njuguna?

Wilson Njuguna:   My name is Wilson Njuguna, I would like to highlight  a  few  points.   On  medical  care.   The  government

should ensure free treatment for all government hospitals in order  to reduce death attributed to poverty.   This is because  drugs

are expensive and the majority of people cannot afford to pay for medical treatment in good hospitals.

Com. Salome Muigai:  Please speak into the mich because we are recording.

Wilson Njuguna:  The other point is that on education.   I  would request,  that education should be for all.  Education centers

should be such that school fees must be free from as early as primary to university.  This should cater  for the poor  families who

cannot educate their children beyong primary and secondary levels.

The current scenario is the one where only rich people  can afford to send their children to boarding secondary schools and to

University.  The rich people  should be left to educate  their children in private schools,  colleges and universities.  Here I could

imagine a case where we have got, in our set-up, you will find that there are  some people  who are  un-employed.   We have the

cases  of casuals,  some earn very  little  amount,  and  there  are  no  separate  schools  for  them.   So  we  need  to  consider  those

people. The low paid people, the farmers who do not have any direct  earning, should be considered so that we also,  since we

expect to have bright students from those areas can be able to get access to education.  

Finally, the other one is on agriculture, we know very well that agriculture is the backborne of our economy.  It  should be given

first priorities in the budget allocation.  The government should acquire agricultural inputs and subsidize prices to farmers.    Here

I mean, things like seeds, fertilizers.  You find that they are  very expensive,  and people  cannot afford.  They end up not using it

and as a result they get very low yields.  The government should come up with agricultural policies aimed at  boosting farmers’

morale to venture into agricultural productions,  i.e.  they should ensure good roads,  credit  scheme,  drought  compensation  and

good prices for the produce.

On Presidential election, it is the theme of most people around where I come from that for a President  to be  elected,  he should

be elected by more than 50% of the vote cast.  Thank you very much.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Wilson Njuguna. Mr. Ibrahim Kimotho?
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Ibrahim Kimotho:   Asante sana,  jina langu ni Ibrahim Kimotho na mimi ni Chairman  wa  shamba  moja  inaitwa  New  Njoro.

Ninaomba kwa nyinyi wote kuna plot ya shule iko huko  na  kuna  watu  wanaingilia  uko  wanagawa  kuuza.   Plot  thamanini  na

mbili na plot ishirini na mbili,  imekwisha  uzwa  na  hiyo  ingine  bado.   Na  sisi  tumeshafunga  mtu  asinunue  ndio  ninasema  hapa

mbele ya watu wote,  mtu asidanganywe na watu wanataka pesa,  hiyo kiwanja  ni  ya  shule,  na  iko  na  title  deed  na  watu  hao

wameshagawa wameshatoa title deed.  Lakini hiyo mambo itaendelea kwa serikali.  Na tutaomba serikali itusaidie hiyo kiwanja

ni ya shule.  Sisi tulikua tunafungua shule na ikakua na watoto mia moja sitini na class sita na walimu kumi na tatu.   Na  ilifungwa

na  chief  yuko  hapa,  na  kila  mara  ninapewa  barua  nimuletee,  hakusimamisha  watu  wasifanye  mambo  huko.   Na  ni  hayo  tu.

Asante.

Com. Salome Muigai:   Asante sana Bwana Ibrahim Kimotho,  jiandikishe.   Ninamwita  Rose  Wangoi?   Jane  Wanjiku?  Oh

wewe ni Rose Wangoi?  Wewe jina lako ni  nani?   Sasa  imekua  shule  nikikuita  unasema  present  madam,  ndio  ninajua  bado

unakuja.

Rose Wangoi:  Asante sana, kwa majina yangu ni Rose Wangui.  Mimi maoni yangu kuhusu hawa watu wa kuchaguliwa kama

Councillors,  wengine  tunawachagua,  tunaambiwa  wanamaliza  miaka  mitano.   Tunaonelea  wanachagulia  na  hakuna  kitu

wametufanyia, hasa kuhusu barabara.  Sasa  tunaona watatufanyia mambo ya barabara,  kuhusu madawa hospitali hakuna,  sasa

tukaonelea akishindwa kufanya hiyo kazi,  aondolewe tulete mwingine mwenye anaweza kufanya hiyo kazi.    Hiyo  ndio  maoni

yangu, asante sana.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bi. Wangoi na sasa ni na mama Jane Wanjiku?  Yuko? Okay.

Jane  Wanjiku:   Mimi  ni  Jane  Wanjiku,  ningependekeza  ya  kwamba  tukiomba  kura  na  hawa  wanaotuomba  kura,  kama

anataka  kura  ya  kuenda  Parliament  akishindwa  na  kazi,  tupewe  nguvu,  sababu  mwananchi  ndio  amemchagua,  akiwa

ameshindwa na kazi sababu wakiingia huko kwa bunge, wanangoja miaka tano, ikiisha ndio wanarudi kwetu.   Wakishindwa na

kazi kabla ya miaka tano,  halafu tunawafuta.   Wananchi  wapewe  nguvu  halafu  tena,  ninauliza  ya  kwamba,  tunaambiwa  tuko

huru, Kenya tuko huru, ikiwa ni kama mwaka themanini na mbili, tulikua na taabu sana  Rift  Valley,  sababu  wakati  tulichagua

hawa walio bunge, wakaenda Parliament, ilisemekana sisi hatukuchagua Rais, kwa njia nzuri, tulichagua watu wa opposition,  na

tukakua watu wa kuharakishwa sana, tena ninety seven ikawa hivyo hivyo.  Nauliza ya kwamba, yule atakayeenda bunge kama

atakua mtu wa Western ama mtu wa wapi,  huyu ni mtu wa Kenya,  kama  amechaguliwa  na  wananchi,  ajue  amechaguliwa  na

wananchi wa Kenya wote, awatumikie.  Hiyo ndio pendekezo yangu.

Tena tunaambiwa ati shule ni bure, ukikosa kupeleka mtoto shule, utafungwa na ukiwa huna pesa,  ujue hakuna mtoto atasoma,

tunasikia ya kwamba, mtoto akienda shule kama hana pesa anafukuzwa.  Sasa huyo ni MKenya ama ni wa nchi gani.

Com. Salome Muigai:  Ungependekeza nini Bi.Wanjiku, ungetaka kuona kufanyike nini?

Jane Wanjiku:  Ningependa ya kwamba kama shule tuliambiwa ni ya bure,  mtoto asome.   Ukiwa una nguvu utajaribu,  ukiwa

hauna nguvu huyo mtoto tunaambiwa anatekelezwa mambo yake.
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Com. Salome Muigai:  Asante sana mama Wanjiku, jiandikishe pale.  Michael Thande?

Michael Thande:  Thank you, my names are Michael Thande and views are as follows.  First,  I  would like to suggest that the

present Committee for Reviewing Constitution should not be subject to any time limit. 

Secondly,  I  would  like  to  comment  about  the  Constituency  boundaries.   All  constituencies,  the  boundaries  should  be

determined according to the population density, so that heavily populated areas should have more members of Parliament.   My

third point is concerning discipline in schools.   I  don’t know why the government has adopted  some suggestions from  outside

bodies which do not apply in local situations.  For example, this caning as a disciplinary measure, I think it should be allowed, as

long as excess brutality is not inflicted on the student.

About the distribution of the national case, I would recommend that the tax revenue which is collected by the government,  most

of it should be distributed to the local authorities in proportion to the contribution or  they can be allowed to collect most of  it

directly, so that all the development projects in a particular region are managed by the local authorities.   That is a way of trying

to destroy the culture of the particular party or community in power, saying that it is our time to eat.  

The  Public  Service  Commission  should  be  free,  independent  and  strong.   It  should  be  the  one  to  appoint  all  senior  public

officers, like the Military chiefs, the police chiefs, the judges and all senior public officers, so that they don’t owe their loyalty to

any particular individual.  Those are my points.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much those are good points. George Mbugua?  Kama ulikuja ukitaka kuwa observer,

na umebadilisha fikra zako na ungetaka kuzungumza, itakubidi kuridi nje na kujisajilisha tena.   Kwani mimi nikiona jina lako na

niona  umeandikwa  observer  hapo  kando,  sitakwita,  nitamwita  yule  mwenye  alisema  anataka  kuzungumza.   Kwa  hivyo

ukibadilisha nia na utake kuzikizwa rudi pale nje ujisajilishe tena na niletewe hilo jina upya.

George  Mbugua:   Jina  langu  ni  George  Mbugua,  na  ningetaka  kuongea  kuhusu  President  ambapo  nilikua  ninapendekeza

kuwa, President  awe na ofisi moja.   Kama  ni  President  awe  ni  President,  asiwe  ni  kiongozi  wa  universities,  awe  ni  head  of

Armed Forces, awe president na president peke yake.

Farmers  wawe,  ile  production  wako  naye,  isiwe  inapelekwa  kila  mahali.  Iwe  restricted  to  a  certain,  specific  place.   For

example, kama ni mahindi, isiwe mahindi inachukuliwa inapelekwa na huku, na ingine inapelekwa  huko,  iwe  inawekwa  pahali

pamoja, ndio mnunuzi akija, anunulie kutoka hapo.  Pasiwe na hii mambo ya kuharibia mkulima kile anachokuuza,  kwa sababu

ikipelekwa kila mahali inaonekana mmoja anakuja na bei hii, mwingine anakuja na bei ile, sasa haikuwi na order.  Kile ambacho

mkulima anakuza, kiwe na bei yake, for example, iwe ni viazi, iwe ni shilling mia sita kwa gunia, iwe ni hapo.   Kama ni mahindi

iwe ni shilling elfu moja, iwe ni hapo,  isiwe iki fluctuate kutoka mia tatu,  kwenda elfu moja,  inatoka elfu mbili inarudi mia mbili.

Inaua roho ya mkulima, ndio umaskini unazidi zaidi.
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Local  government  iwe  ina  control-iwa  na  National  Assembly.   Kwa  sababu  hapo,  ndio  mwananchi  anaweka  macho  yake.

Anamchagua mjumbe anampeleka kwa National Assembly, kwa hivyo hii Local government kwa sababu bado  inachaguliwa na

mwananchi,  lakini  mwananchi  bado  amechagua  mtu  mkubwa,  huyo  mtu  mkubwa  we  aki-control  hiyo.   Ndio  unaweka  hii

restriction ya  kutokua  na  vitu  vya  kusaidia  huyu  mwananchi.   Kwa  sababu  tukiingia  katika  Local  government  tena,  unakuta

kama  ni  Councillor,  Council  yenyewe  inatuma  ma  askari  fulani,  wanakuja  kuitisha  kiwango  fulani  cha  pesa,  na  hizi  pesa

mwananchi hapati malipo ya hiyo pesa.  

Kwa hivyo inaonekana ni kunyanganywa wananyanganywa, kwa sababu hii pesa haina returns, lakini unaitishwa tu.  Na  iwe pia

kama ni biashara iwe ina kiwango cha pesa inaitishwa.  Isiwe kama ni kiosk kunakuja watu wawili kwa siku, inalipishwa kama

hoteli ambayo inajawa na watu kila siku.  Inaonekana isipochunguzwa namna hiyo, maskini atazidi kuwa maskini zaidi.

Kwa hivyo kama  ni  mtu  ambaye  ana  kiosk  ya  watu  watatu  wanakuja  kwa  siku,  awe  analipishwa  shilling  mia  mbili.   Yenye

inajawa na  watu  mia  moja  kwa  siku,  inawekwa  kiwango  chake  cha  pesa  na  iwe  na  returns,  si  ati  inalipishwa  tu  na  hakuna

returns.  

Street  children, wananchi wanaweza kutengeneza kitu kama reformatories ya hawa watoto.   Wawe  wana  elimishwa  vizuri  na

wanapatiwa kazi.  Isiwe hawa watoto  wako kwa street  miaka yao yote,  kwa sababu hawa watoto  wakikaa zaidi, inaonekana

mwisho wake ndio wanakua waizi wale wa  bunduki,  waizi  wa  ku-harass  mwananchi.   Kwa  hviyo  wawe  wanashikwa  kama

wakipatikana kwa street wanawekwa kwa shule mara moja.

Barabara  inatumiwa na mtu ambaye ni jirani yake.   I  mean  kama  barabara  iko  hapa,  waakaji  wa  hapa  ndio  wanatumia  hiyo

barabara.   Hiyo barabara  iwekwe  responsibility  kwa  watu  hao,  ndio  wanajua  pahali  kuna  shimo,  hapo  tunahitaji  lami,  hapo

tunahitaji hiki.  Hiyo pesa  hata kama ikiwa wewe hauko,  ijulikane inakuja  na  kuna  watu  ambao  wanakaa  hapo,  wanachagua

watu  fulani  ambao  watatetea  hizo  barabara.   Na  hizo  levies  ambazo  watakua  wakikata  kutoka  kwa  agriculture,  ziwe

zinatengeneza hizo barabara zao.  

Ya mwisho…

Com. Salome Muigai:  Wakati wako umeisha lakini nitakukubalisha hii ya mwisho.

George  Mbugua:   Okay,  asante.   Ya mwisho, nataka  kuongea  kuhusu  youth,  youth  wetu  ni  wengi  wako  hapa.   Na  hawa

youth,  ningelipendekeza  wawe  wana  serve  government  kwa  kiwango  fulani  cha  miaka,  na  wakati  huo,  wawe  wanafunzwa

Constitution ya Kenya.   Kwa sababu kama sasa,  sisi tuko hapa wote,  hatujui Constitution ya Kenya yetu iko namna gani, sisi

tunajua kamoja pale, kengine pale, sasa hata kuja ku-review hii Constitution, tungesema tunataka iwe reformed.   Lakini hatujui

specific point we are now regarding to.  Isipokua ni shida tunaona hapa na pale, iwe youths wanafunzwa, ndio wakati  mwingine

kama huu ukifika, mwenye atakuja kuongea, ataongea kitu anachojua.  Asante.
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Com Salome Muigai: Asante sana, oh kuna swali moja.

Com.  Ratanya:   Bwana  Mbugua,  kuna  swali  hapa  kuhusu  barabara,  unasema  kuwe  na  msimamizi  wa  barabara,  na  tunajua

kwamba kuna Idara ambayo inasimamia barabara,  kama unasema maoni yako unapendekeza kuwa wananchi wasimamie ama

group gani?

George Mbugua:  Mimi nilikua ninapendekeza kwa sababu barabara  ina jirani wake,  iwe kutoka Tabuga,  kuanzia pale chini

mpaka  Ndondori,  kuna  viongozi  wako  hapo,  tuna  Councillor,  tuna  Chief,  na  viongozi  wengine.   Hao  vingozi  wawe

wamechagua wazee ambao  watakua  wameangalia  barabara  hiyo  kutoka  hapa  mpaka  hapa  imeharibika  kiazi  gani.   Ni  pesa

ngapi inaweza kutumika, ili pesa ikitoka kwa National Assembly, ikiwa imegawiwa kwa hiyo barabara  hawa watu wanahusika.

 Mahali  pengine  vile  vile,  ndio  barabara  zisiwe  zinatoboka  hapa  na  pale  na  watu  bado  wanangojea  pesa  kutoka  kwa  watu

fulani.

Com. Salome Muigai:  Sasa mimi nina swali ya kuongezea, cha ziada, wazee nikina mama na baba ama ni wa kina baba  peke

yao ama ni wakina baba peke yao, hapa kwenu wazee ni wakina nani.  

George Mbugua:  Wazee tunakusanya nikina mama na kina baba.

Com. Ratanya:   Sasa  unasema isimamiwe kama location hivi ama ni section kila barabara.   Yaani ukisema pendekezo fulani

lazima ijulikane itatengenezwa namna gani.  Kama ni division, kamiti, location sublocation ama kila kijiji, hebu fafanua hapo,  ili

tuchukue maoni yako sawasawa.

George  Mbugua:   Mimi  nilikua  nikisema  hivi,  barabara  vile  inatumiwa  na  watu  hawa,  majirani  wa  barabara  hiyo,  nilikua

ninapendekeza wawe hawa wazee.  Kwa sababu gani, hawa wazee ndio wanaona barabara  hiyo.  Na  kama wanaiona,  badala

ya kungojea mbunge apeleke hiyo views kwa bunge, hao ndio watakuwa waki-report  kwa wakubwa wao.   Kama vile  tunao

DDC, kama tunataka project ianze, inaanza na the grass-root, inakuja juu, na hii barabara pia ipewe such a merit.

Com. Salome Muigai:  Asante sana, jiandikishe.  Ruth Mwaura?  Pole pole Gitonye, kazi yako ni kututafsiria,  sasa  amesema

hata hatumui jina.

Ruth Mwaura: Ritwa riakwa njitagwo Ruth Mwaura.

Translator:  Jina lake ni Ruth Mwaura.

Com. Salome Muigai: Yale mambo amesema sasa ni wakati wako wa kutafsiri. 

Translator:  Anasema  ya  kwamba  sisi  kama  raia  wa  Kenya  tuna  jukumu  kubwa  kwa  maana  kuna  wale  viongozi  ambao

tunawachagua ambao ni Wabunge, tunawapeleka kule Bungeni watuakilishe. 
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Ruth  Mwaura:  Riu  ndirahoya  kworwo  no  kuhoteke  Katiba  iitu  icenjie.  Kumenyererwo  ati  andu  acio  tutuarite  kuo  nigetha

matuarage mathina maitu. 

Translator:    Tunapenda kwamba Katiba yetu ibadilishwe ili kwamba iseme  wale  watu  tumewatume  kule,  ili  watutete  shida

zetu.

Ruth Mwaura: Riu nigetha riria macemania, muthamaki witu uria twinake bururi ini witu. 

Translator:   Ndiposa wakati wanapokutana yule rais ambaye anatuongoza, 

Ruth Mwaura: Akorwo e Chairman wa andu acio tuthurite. 

Translator: Awe ndiye kiongozi wao.

Ruth Mwaura: Nigetha ndakahitukagie undu kiama gitu gitetikirite. 

Translator:   Ili asije akapitisha mambo kabla chama chetu hakijakubali.

Ruth Mwaura: Tondu andu acio ni aingi na tumatuarite kuu ni undu witu. 

Translator:   Wale watu ni wengi lakini kile kimewapeleka kule ni sababu yetu.

Ruth Mwaura: Kwoguo mahitukia uria mahitukia, nake muthamaki wa bururi wa witu agathii kuuga uria macira. 

Translator:  Na wao wakishasema jambo naye kiongozi anasema ni ukweli.

Ruth Mwaura: Uguo niwe Chairman wa kiama kiu. 

Translator:  Kwa hivyo wewe ndiye mkubwa ama kiongozi wa hicho chama.

Ruth Mwaura: No ucio nindarikia. 

Translator:  Hapo nimetoka.

Ruth Mwaura: Ndirenda kuuga undu uria ungi. 

Translator:  Ningependa kusema hivi,

Ruth Mwaura: Ati niwega ithui ta atumia. 

Translator:  Sisi kama wakina mama, 

Ruth Mwaura: Twitikirio ni bururi witu wa Kenya. 

Translator:   Nchi yetu ya Kenya itukubalie.

Ruth Mwaura: O mundu etikagirio kugaya indo cia ithe. 

Translator:  Kila mtu akubaliwe kuridhi mali ya baba yake.

Ruth  Mwaura: Tondu ciana ciakwa igayaga indo cia ithe wao. 

Translator:   Maana watoto wangu wanaridhi baba yao.

Ruth Mwaura: Kwoguo nii ndiri kindu kundu kuu. 

Translator:  Kule kwangu mimi sina chochote.

Ruth Mwaura: Kwoguo niheo rutha rwa gwika uguo. 

Translator:  Nipewe ruhusa ya kuridhi baba yangu.

Ruth Mwaura: Ni bururi witu wa Kenya
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Translator:  Ni nchi yangu ya Kenya.

Ruth Mwaura: Ni getha njikare kuu ta mwene kuo. 

Translator:  Ndiposa nikae kama mwenyeji.

Ruth Mwaura: Reke njuge undu wa gatatu. 

Translator:  Jambo la tatu,

Ruth Mwaura: Ndirenda kuuga bururi witu wa Kenya ni mwega. 

Translator:  Nchi yetu ya Kenya ni sawa kabisa.

Ruth Mwaura: No kuuru muno tondu ni kuri na watho wahitukirie ati andu mahoyage uria mekwenda. 

Translator:  Lakini hili issue ya kuabudu limepitishwa na ni jambo ambalo silo njemba.

Ruth Mwaura: Uguo gugitikirio ati ciama cia ngoma cihoyagire bururi uyu witu. 

Translator:  Ndiposa uabudu wa mashetani ukakubaliwa nchini Kenya.

Ruth Mwaura: Riu nikio tutaiguana ithui ene. 

Translator:  Ndiposa sisi wenyewe hatushirikani.

Ruth Mwaura: Na nikio tuhingicanaga na tukerana ni kabira irathukania. 

Translator:  Tukasema kwamba tunaingiliana kwa ajili ya makabila.

Ruth Mwaura: No ma ni ati ni caitani utuhingicanagia. 

Translator:  Ukweli ni kwamba ni shetani ambaye anatupiganisha.

Ruth Mwaura: Uguo gwitikirio ni bururi witu ati andu aria mahoyaga ngoma matigetikirio bururi-ini uyu.

Translator:  Katiba yetu iseme kwamba wale ambao wanaabudu mashetani wasikubalike hapa nchini.

Ruth Mwaura: Nigetha tuikare na thayu. 

Translator:  Ndiposa tuishi kwa amani.

Ruth Mwaura: Ni wega gwitigira kiugo kia Ngai. 

Translator:   Ni vyema kuogoba neno la Mungu.

Ruth Mwaura: Tondu kiroiga gutikanagie na Ngai ungi bururi-ini wanyu. 

Translator:  Wanasema kwamba pasiwe na Mungu mwingine katika,

Ruth Mwaura: Tiga Jehova Ngai. 

Translator:  Isipokuwa Jehova Mungu.

Ruth Mwaura: Na andu a Kenya mamenyete uguo. 

Translator:  Watu wa Kenya wakijua vile, 

Ruth Mwaura: Atongoria aitu. 

Translator:  Viongozi hasa,

Ruth Mwaura: Makaruta marua magwitikiria kiama kia freemasons githomagire Kenya. 

Translator:  Wakatoa idhini ya Free Masion kusomewa katika nchi ya Kenya.

Ruth Mwaura: Niundu ucio Katiba itu itikire kubunja undu ucio. 
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Translator:  Jambo hilo Katiba yetu ikubali kuvunja.

Ruth Mwaura: Ni getha ithuothe tugie na thayu. 

Translator:  Sisi wote tuwe na amani.

Ruth Mwaura: Ni ndarikia Maundu maria ngwendaga kuuga. 

Translator:  Nimaliza yale nilikua nimepanga kusema.

Com. Salome Muigai:  Asante ama tuna swali.

Com. Ratanya:   Mama nilisikia kama ulikua ukipendekeza kwamba,  uruhusiwe kuridhi mali ya baba  yako kwa  sababu  pale

umeolewa, hauna kitu.

Ruth Mwaura:  Ndio.

Com. Ratanya:   Je,  si ingefaa zaidi kama labda ungependekeza kwamba Katiba ikupatie  uwezo  ili,  ile  mali  yako  na  bwana

wako, iwe mali yenu pia, pamoja hata na ile kama umeridhi, kwa sababu kuridhi ni kulingana kama baba  yako yuko na kitu au

mama yako.

Ruth  Mwaura:   Ii  uguo  ni  wega  no  ma  ni  ati  hindi  iria  tukoragwo  tuitikiritio  uguo  tondu  ona  riria  twaheo  certificate  cia

kuhikithania, tukoragwo indo icio cii ciitu na muthuri wakwa. 

Translator:   Anasema  Kwamba,  hivo  umesema  ni  ukweli,  maana  wanapofunga  ndoa  wao  wanapewa  cheti  ambacho

kimewafunganisha yeye na bwana yake.

Ruth Mwaura: No nikuhingicanaga hindi iria muthuri wakwa angikorwo atari ho kana tuhingicane nigetha nyinuke gwitu. 

Translator:  Lakini ikifika mahali tukosane ama nirudi kwetu,

Ruth Mwaura: Muiritu ucio acoka kwao ndonaga kindu kwao niundu wa ariu a nyina. 

Transaltor:  Akisharudi kwao nyumbani ndugu zake hawakubali apate chochote.

Ruth Mwaura: Niundu ucio mundu ucio akora kuria ahikite na akora kwao kuria aciariirwo. 

Translator:  Kwa hivyo ameangamia kule aliuolewa na kwao nyumbani.

Ruth Mwaura: Nikio ndiroiga kiugo kiu. 

Translator:  Ndiposa nikasema hivyo.

Ruth Mwaura: Niundu wa ciana ciitu cia airitu. 

Translator:  Kwa ajili ya watoto wetu wakina dada.

Com. Salome Muigai:   Hiyo ni mobile ya mtu, tafadhali tufunge  mobile.   Asante  sana  mimi bado  ninaendelea  na  hiyo  hoja

imeletwa na Bwana Tume Raiji,  kuwa mama amechukua nafasi ya kukutana na kijana,  wamelima pamoja kama  hapa  kwenu,

mali  yenu  ni  ya  kulimwa  na  jembe,  kabisa  kabisa,  basi  wewe  ungependa  mama  akue  na  haki  gani  kwenye  hii  mali  yenye

wameweka pamoja na baba ama na bwana?

Ruth Mwaura: Ngendaga kuuga ati indo icio ni cia mutumia ucio, hindi iria maikaranitie na thayu na muthuri wake,  no hindi iria
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magakorwo mahingicanite, agatiga ciana kuu acoke kwao. 

Translator:   Anasema kwamba mali ambao wamepata pamoja kwa kulimia ama kufanya lolote ni yao wakati  wako  salama.

Lakini baada ya kukosana yeye anarudi nyumbani pamoja na watoto wake.

Ruth Mwaura:Kwoguo ndiroiga ati, indo icio nicinjagiriire hindi iria ndi kuo. 

Translator:   Kwa hivyo anasema anastahili hayo mali.

Com.  Salome  Muigai:   Nayo  Katiba  ni  ya  kusimamia  MKenya  wakati  wanakaa  vizuri  na  Bwana  na  wakati  yenye

mumekosana  bado  wewe  ni  mwanaKenya,  kwa  hivyo  Katiba  inataka  kukusimamia  nyakati  zote.   Kutoka  kuzaliwa  mpaka

kufa,  ungependekezaji  juu  hii  mali  yenu  na  Bwana  yako?  Wakati  huo  mzuri  wakati  mko  pamoja  lakini  hata  wakati  yenye

mumekosana, ungetaka Katiba ikulinde vipi wewe kama mama.

Ruth Mwaura: Ngwendaga kuuga ati,  ndirenda kuuga atiriri,  ati uguo niguo kwagiriire ni ciitu hindi iyo na certificate ya uhiki

yugaga ni ciitu no hindi iria tugakorwo tutari hamwe, andu a family ya kuria ndathiire,  makoya indo icio na gwitu ngaga kindu.

Kwoguo ndirenda Katiba irugamirire atiriri.  O ringi, ikire certificate iria hinya,  ati  niciagiriirwo  gukorwo  i  ciakwa  tondu  ni  cia

muthuri wakwa. Kwoguo njitikirio cikorwo i ciakwa. 

Translator:   Anasema kwamba Katiba ipewe nguvu katika ile certificate ya ndoa  ili  yale  mali  yawe  pamoja  yeye  na  bwana

yake.

Com. Ratanya:  Mama, Ruth Mwaura, hii pointi unaona tunaifuata lakini ni ya maana sana,  na tunataka kuelewa vizuri kabisa.

 Na  tena ujue hii si Katiba ambayo iko inakataza namna hiyo, hii ni mila, kwa sababu mila ya  Kikuyu  na  wengine  wote  kuna

mambo kama hayo unasema kwa mila, sasa  unataka kupendekeza kama ni mtoto wa  kiume  na  wa  kike,  wako  kwa  parents

wao ama wazazi wao, wapewe mali sawa, kama ni shamba, mtu apewe yake na mwingine yake, namna hiyo?

Ruth Mwaura:  Ndio hiyo.

Com. Ratanya:  Na huyo akiolewa akienda kule na ana bwana yake, nao wawe na mali ambayo wote ndio wenye mali, lakini

watakua namna gani, kama ni shamba unataka iwe – kama title iwe moja ama hapo ndio ninataka urekebishe, utuambie kama ni

title unataka iwe-joint, mama na bwana yake ama unataka namna gani?  Tunataka ufafanue hapo.

Ruth Mwaura:  Mutugo witu wa Gikuyu ugaga ati mundu ahikite agiriire kugaya kuria athire. Niguo ugaga. Niundu ucio, kwao

ndari kindu atigagirwo tondu ithe wa muiritu oigaga airitu nimathire, indo aheaga ciana ciake cia ihii. Haha niho ndirenda kuuga

atiriri, nake mwanake wakwa,   indo iria nii nimite na muiritu uria waku ekugira  arehe  gwaka,  indo  ciakwa  ningumahe.  Na  nii

kuria thiite, onake indo icio ni ciitu na muthuri wakwa. Kwoguo indo ciitu cia muciari ikorwo cii ciana cieri. 
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Com. Salome Muigai:   Asante  sana  mama  jiandikishe  pale,  tumekuelewa.   Yako  imekwisha  hata  tumekupa  dakika  nyingi

sana.  Asante.

Ruth Mwaura:  Ningeongezea kidogo.

Com. Salome Muigai:  Zungumza na mama mwingine mwenye hajazungumza alete hayo mengine.  Stephen Kihara?

Stephen Kihara:   As you have heard,  I am Stephen Kihara.   I  will begin my suggestion  and  proposals.   Baguni  Secondary

school.   I  will begien by point out the powers  of the President.   It  seems that the President  in Kenya has got  excess  powers.

Those powers should be trimmed off, like should not be appointing the judges instead the Chief Justice should be appointed by

the Judicial Service Commission.  The other thing is that he should not be  the Commander in Chief of the Armed Forces.   He

should not the Chancellor of the universities that we have. 

The other thing is that the education act should be reformed so that we have education for both the old and the young.   We see

that we have old people  who are  not learned and these people  should be at  least  education so  that  they  can  be  useful  in  the

society.  

The Constitution should be made accessible to all Kenyan citizens and this should be made with an affordable price.  As we see

when somebody gets an ID, he is now under the government.   I  should propose  that when this person is given an ID card,  he

should also be given a photocopy or at least a copy of the Kenyan Constitution.

The MPs and Councillors should be re-elected after a duration of about two years, so that when we elect them and they do not

fulfil what we elected them for, at least we can have  a change after the end of the two year period.  

In the Agricultural sector, we see  that farmers paying so much in the inputs and the outputs,  when they go to sell the produce,

they sell them at  a throw away price.   So  the agricultural sector  should be reviewed so that at  least  they  are  not  demorilized.

That is all that I had.

Com.  Salome  Muigai:   Thank  you  very  much,  jisajilishe  pale.   Ruth  Muthoni?   Is  Ruth  Muthoni  the  same  as,  kuna  Ruth

Muthoni?  Okay.

Ruth Muthoni:  Majina yangu ni Ruth Muthoni.  Mimi ningetaka kusema, sisi ni wakulima na tuko na taabu.   Unalima chakula

hakuna mahali ya kuuza.  Unalima viazi hakuna mahali ya kuuza.  Hata pia maziwa.  Na  hii Kenya si maskini, ni Kenya iko na

mali  nyingi.   Lakini  mahali  ya  kwenda  kuuza  hakuna.   Chakula  inatoka  nchi  mbali,  inaletwe  Kenya,  kwa  nini  inatoka  mbali

inaletwa Kenya, na Kenya ni yetu, tutumie kuuza hiyo vitu.  Kwa hivyo mimi ningependelea kusema, tupewe na uhuru ya kuuza
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chakula yetu na tununuliwe vizuri sababu ndio inatusaidia.

Sasa ikiwa ni wakina mama wako na taabu nyingi sana.  Ukienda sokoni kuuza vitu vyako unafukuzwa, hauzi kwa kukaa vizuri,

unafukuzwa, sasa na wewe uko Kenya, una uhuru gani?  Tunataka kupewa uhuru ya kutosha,  kila mtu akiuza mali yake anauza

bila wasiwasi.  Na tuangaliwe vizuri.  Wale wanaenda bunge kututetea, watutetee vizuri tukiwa tunawachagua hapa.   Si waende

wakae, waongee ile mambo hatuwachagui, tunawachagulia wapewe nafasi watutetee, ni hivyo tu.

Com. Salome Muigai:   Kuna swali mama subiri.

Com. Ratanya:  Mama sikuelewa hapo unasema mkienda sokoni mnafukuzwa, mnafukuzwa na nani?

Ruth Muthoni:  Na askari wa Council

Translator:   County Council policemen.

Com. Salome Muigai:  Mama kwanini unafukuzwa na askari wa council na kuna mtu mwingine mwenye yuko kwa hiyo soko

na hafukuzwi?

Ruth Muthoni:  Ukienda huko sokoni, unakuta wamama wanafukuzwa mali yao ina magwa huku.  Unakuta wanahangaishwa

sana.

Com. Salome Muigai:  Hawa askari wa Council wanataka nini?

Ruth Muthoni:  Wanataka pesa, na unawapea.

Com. Salome Muigai:  Pesa ya nini?

Ruth Muthoni:  Ushuru ya kulipa hiyo unauzia

Com. Salome Muigai:  Okay.  Sasa wewe mapendekezo yako ni nini?

Ruth Muthoni:  Tupewe uhuru ya kuuza, 

Com. Salome Muigai:  Bila kulipa ushuru?

Ruth Muthoni:  Ulipe ushuru na upewe uhuru uuze ukiwa unapoa vizuri.

Com. Salome Muigai:  Unasema hata ukitoa hiyo ushuru, bado  unafukuzwa, kwani sisi tunataka kukuelewa vizuri.  Unasema

ukienda sokoni, ulipe ile ushuru yako yenye inatakiwa ulipe ya siku hiyo …..Asante.

Com. Ratanya: Mama ni kwa kila soko ama ni soko gani hiyo uko kwenu?

Ruth Muthoni:  Si soko ya ndani, unajua kuna soko ingine wamama ikitoka huko, unauza mboga hapo kwa barabara.
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Com. Salome Muigai:  Na hapo bado mama wamelipa ushuru?

Ruth Muthoni:  Amelipa ndani na amelipa hapo, na bado unafukuzwa

Com. Salome Muigai:  Na bado anafukuzwa, okay, tumekuelewa mama asante.  Jiandikishe pale.  John Njau Kamau?

John Njau Kamau:  Majina yangu ni John Njau Kamau vile mumesikia.  Number moja, ni mtu yeyote yule yuko hapa kama ni

mtu wa serikali ni mkubwa na mdogo awe nyuma ya sheria.   Sheria iwe juu ya kila mtu. 

Ya  pili,  mtu  hawezi  kukuibia  kitu  na  awe  judge  na  yey  ndiye  atakata  kesi,  itawezekana?  Kwa  nini  serikali  yetu  inasema

tusomeshe  watoto  na  watoto  tunapeleka  shule  na  tukiweka  shule,  headmaster  akiharibu  mali  ya  shule  ana  kwenda  transfer.

Badala ya kusimamishwa afanye kazi kama wa kawaida anakwenda transfer, ile inaharibu kule analetewa anakuja tena juu.

Com. Salome Muigai:  Tafadhali zungumzia kwenye hicho chombo kwani tunanasa sauti yako kwa kanda za kunasia habari.

Lakini usipozungumzia kwa hiyo, hatutakusikia.

John Njau Kamau:  Unataka nizungumze namna gani?

Com. Salome Muigai:  Hivyo venye unazungumza sasa, kwenye hiyo chombo.

John  Njau  Kamau:  Oh  okay,  thank  you.   Kwa  hivyo  mimi ninasema  mtu  hawezi  kufanya  kesi  na  mwizi.   Mwizi  mpaka

afanywe kesi na serikali.   Sasa  tuna taabu wa asali,  chochote,  tunaambiwa na serikali tusomeshe watoto,  na kwanza wengine,

mtu anasomesha watoto  ni mama mjane, ama ni mjane, ama ni mzee mkongwe kama mimi hivi.  Na  ile  tunafanya,  mahitaji  ya

shule ni mingi.  

Na  tunaambiwa  shule  ni  ya  bure,  tunaambiwa  haya  na  haya,  halafu  inazidi,  tukihisabu  mwisho  wa  mwaka  pesa,  ile  mahitaji

tunaitishwa haifanyiki kwa ile kazi tunataka.  Tuki rudi mwizi ndio anafanya kesi  na mimi.  Kwa sababu ninambie wewe hesabu

hapa, onyesha sisi hesabu.  Tunahesabiwa pesa na haikuji sawasawa.   Tuki report  kule kwa Idara  ya education,  ndio judge na

ndio wanatuma hawa walimu, ndio wanatuma hawa ……sasa tunaona tuna taabu sana wazazi.  Sisi tunataka shule yote,  hapana

hapa ninasema watu wa Kenya wote,  wazazi hawana watetezi.   Sababu  tunataka  tuwe  na  Auditor  wa  serikali  kama  zamani.

Mzungu alinipata hapa hapa na alienda nikiwa hapa hapa.   Na  niliona sheria hiyo inabadilishwa, kwa sababu mwizi anafanyiwa

na judge ya serikali.  Sasa judge ya serikali ya sasa  ni Education.   Na  mwalimu ni mtu wa education,  hiyo kesi  itakuaje?  Sasa

tunataka kwa hisani ya serikali itusaidie, hata hapana mwalimu peke yake, mtu yeyote ya serikali akiiba kitu, asimamishwe kazi,

asitolewe hapa na kupeleka Nairobi, wa Nairobi yule anaharibukule analetwa hapa.  Sasa hii iko tofauti gani?

Ya pili, ile kitu tunaona, ukienda tena kule kwa serikali, unataka kipande unataka kitu, unaambiwa form haiko hapa,  wewe kuja

kesho,  utapata  form,  na  form  yuko  kule,  mwingine  atakuambia  yeye  hajakunywa  chai,  na  wewe  ulikwenda  kule  na  ile  tikiti

yako.  Tunataka hiyo kitu iangaliwe sana.  Sababu hii watu hawa, sisi raia tuna taabu sana, tuangaliwe vile mambo iwe nzuri.
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Ya tatu, iko kitu mbaya sana,  wazazi wana mzigo, mtoto yangu akichukua kitu, awe na watoto  tatu,  apate  ajali ya barabarani,

mimi mzee ninasema sitaki huyo mtoto.   Ninafukuza yule mjane, anarudi kwa baba  yake,  na baba  yake ako mahitaji fulani, na

wale watoto ni mtoto wangu amewazaa anamtumia anakua scrap, anamrudisha, kumrudisha, sasa anapelekea baba  yake taabu,

sababu yuko na watoto wake na yule ni watoto.  

Mali kama accident anajua akimfukuza anajua ile pesa inalipwa na insurance, achukue wakule na bibi yake.   Sasa  tunaona hiyo

ni taabu sana kwa wazazi, kupelekewa mzigo ya wajane ya ndito yetu.  Serikali ichukue sheria ya kusimamia wajane,  sababu

hawa wajane wako na taabu sana.  Na wale watu wakubwa wakubwa,  hawajali,  nikukuja tu boss,  nafukuza, wanafukuza yule

msichana wa mtoto wangu, sababu kuna mali na anapotea.

Com. Salome Muigai:  Ungetaka serikali ifanye nini?

John Njau Kamau:  Nataka serikali kama mjane, ile pesa  inatoka kwa insurance iwe ya bibi yake.   Sababu walifanya harusi

pamoja, walikua wanaishi pamoja na hakuna mtu atakaa  na mtoto wake,  mtoto wake lazima aende kwa kijana.   Ili washikeni

pamoja hata bibilia inasema hivyo.  Nataka serikali isimamie hata kama mjane anabaki  peke  yake.   Yule mjane pahali aliolewa

hiyo mali kama ni shamba kidogo, aishi huko.  Na ile mali ni yake, sababu ni ya bwana yake. 

Ta tatu,  iko kitu  ingine,  ile  kitu  mnasema  biashara  huru,  inafinya  raia.   Sababu  hii  tunaona  mimi saa  nyingine  ninatoka  hapa,

nakwenda Nakuru nachukua matatu,  ninaweka pesa  ya kwenda na kurudi kwa mfuko. Nikienda kule mwisho wa mwezi,  leo

gari ni shilling hamsini na hakuna pesa  hiyo.  Na  hakuna mtu anaweza kusema hapana,  mrudishe vile nauli ilikuwa.  Sasa  hiyo

sheria ya kusema biashara huru, inafaidi matajiri.  

Kwa sababu hata sasa  wewe,  ukiniuzia sukari  shilingi mia moja siwezi  kuuliza,  na  nikileta  viazi  yangu,  unanunua  shilling  tano,

kwanini hata yangu hapana iko uhuru, mahindi yetu munanunua rahisi, na nikiingia basi kule, leo si kama asubuhi, shilingi hamsini,

hiyo sheria ivunjwe, tuwekewe sheria, tulipe na mailage kama zamani.

Ya nne, unaona accident  nyingi inakuja kwa ajili ya police,  kwanini,  police  anakuja  wanasimama  mwingine  kule  na  mwingine

huko, anasema gari hivi, akifanya hivyo, mtu wa matatu ana kimbia kule,  anampa shilingi mia tano,  au mia moja au shilingi kumi

hajui  ni  nini,  hakuja  kuangalia  kama  ile  gari  iko  excess  ama  angalie  kama  mguu  inapasuka  au  ama  inakwisha,  wacha  gari

ikwende ikifika pale,  gari inaanguka.  Hii makosa ni  ya  nani,  mkubwa,  kwa  sababu  hii  sasa  inaonekana  pesa  ndio  inatawala

Kenya.  Kwa sababu habari  ya ajali ni mbaya sana,  watu wanakwisha ndani.  Gari inabeba na haina mguu nzuri, gari inabebe

excess na police wanajaa barabarani.

Com. Salome Muigai:  Mzee una seconds zinginze thelanini, hiyo ni nusu ya dakika moja.

John Njau Kamau:  Oh,  pole sana.   Nitamaliza, kwa hivyo sasa  kwa  sababu  nilikua  na  mengi,  nataka  tena  kama  Chief  au

serikali tuchague kwa mlolongo, tusichague kama zamani.  Asante sana, nilikua na mingi lakini sitaki hata hapa nimeandika mimi,

lakini.

54



Com.  Salome  Muigai:   Kama  umeandika  mingi  mzee  utupasule  hiyo  karatasi  utupatie,  tutayasoma,  na  ujiandikishe  pale

kwenye ile kiti, na sasa ninamwita Albert Gichuru?  Maina Kamau? Phanuel M. Muraya?

Phanuel M.  Muraya:   Yangu ningependa kusema, jina ni Phanuel Mahugu Muraya.   Na  ningependa kuzungumzia habari  ya

President.   Yaani  President  wa  nchi  yetu  ya  Kenya  ana  powers  nyingi.   Nyingine  inafaa  kuwa  treamed  kidogo  ili  aweze

ku-concentrate na kazi yake ya ofisi sawasawa.  Yaani President wetu wa nchii hii ya Kenya amekua na kazi nyingi hata kazi ya

sub-chief inakua ni yake,  kwa hivyo tunaonelea kazi inafaa  iwe  defined,  ile  ya  head  of  state  badili  ya  kuenda  kwa  kila  kazi.

Kwa hivyo ningeonelea kazi imezidia, na pengine imemzidia kwa either kwa kutojua kazi yake ile inafaa kuwa  anafanya,  kwa

hivyo ninaonelea a-refer iwe kazi ya president iwe imepangwa kuwe na chain of command.  

Ukiangalia nchi yetu ya Kenya,  chain of command, siku hizi haifanyi kazi.   Kwa sababu kama ni mkubwa wa police ni lazima

atapata maneno kutoka kwa ofisi ya head of state na hii inafaa kila mtu awe anauwezo ya kuongoza ile ministry anayo,  kama ni

Minister, kama ni Commissioner of Police,  mambo namna hiyo.  Lakini, isiwe inachanganyikiwa, ati  kila  mtu  ni  lazima  afanye

consultation  kutoka  kwa  ofisi  ambayo  iko  juu.   Mtu  akiwa  amepewa  mamlaka  kama  Minister,  aachiliwe  hiyo  Ministry  na

aendeshe vile anaona inalingana. 

Ile maneno ingine ningependa kuzungumza ni habari ya land ownership.  Mimi ningependelea kwa sababu sisi wote ni wananchi

wa Kenya, sioni ni kwa nini watu wengine wakaka  kama ni watu wageni pahali ambayo ako,  ningependelea mtu aweze kuwa

na ardhi popote ambapo angependelea.  Kama nina uwezo wa kununua shamba kwa mfano upande wa Mombasa au Kisumu,

kusiwe ati sehemu fulani imeachiwa kabila fulani, nilifikiria ingefaa kama mwananchi wa Kenya,  angeweza kumiliki ardhi popote

nchini Kenya.

Kwa sababu ukiangalia kama wakati  kulikuwa  na  clashes,  mara  inasemekana  wengine  ni  wageni  warudi  kwao,  hii  haioneshi

hata picha nzuri.  Kwa sababu we are all Kenyans na Kenyans wanafaa kujivuna kwa sababu wanaishi nchi ya Kenya.  

Mambo ya tatu ningependa kuzungumza habari  ya retirees,  mimi mwenyewe I am a victim, I am a retired officer from the civil

service miaka kadha iliyopita.  Sisi ambao tume retire,  tunaona ugumu, hata hatuonekani kama sisi  ni  watu  wa  Kenya.   Kwa

sababu  hakuna  pahali  unaheshimiwa  na  tunasikia  wale  wamepata  nafasi  ya  kuenda  nchi  za  ng’ambo,  retired  ofisas  hata

wanapewa heshma kubwa,  wanaitwa Senior citizens.  Kwa sababu,  ukiangalia hii nchini Kenya,  wengine  tulianza  kazi  wakati

wa ukoloni.  Tuliendelea mpaka Kenya ikajinyakulia uhuru na wakati sisi tume-retire,  unaona hata ile token ambaye tumepewa,

ile mshahara ya monthly salary ambayo tunaipata,  inachelewa saa  zingine sana.   Inakuwa ni shida sana,  mtu ambaye ni retiree.

Kusema kweli, tunapewa mshahara lakini hakuna mtu anatujali, inakaa sana kabla hatujalipwa.  

At the same time, ninaona, the retirees in our country here,  wanapata  shida sana,  kwa sababu sijui ni Act ya Parliament au  ni

Act  ya  wapi  ambaye  haihusishwi  kuona  ati  mtu  akipewa  barua  ya  retirement  benefit  zake  zote  ziwe  zimetayarishwa.   Kwa

sababu unaona ni wazee wengi na nikisema hivyo ninasema wazee,  akina baba  na akina mama, wengi hufa, kabla hawajapata
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benefits zao. Nairobi iko hapa, Treasury, iko hapa, inakua mtu anaenda, anuaza ng’ombe ili apate  tikiti ya kupata  hizo pesa,  na

mwishowe anachoka,  kwa hivyo mimi ningependelea,  hapa tuna ma-ofisi ya Treasury,  kwa mikoa, kama ingekua bora,  kama

pensioners wangekua baada ya kupata barua ya retirement,  benefits zake zote zinatengenezwa, anazipata kwa Treasury ile iko

karibu naye.   Kwa mfano kama  hapa  Nakuru  sasa,  kama  ingekua  inasafirishwa  na  kuletwa  kwa  Treasury  ya  Nakuru,  watu

wangekua wakipata hapa karibu, lakini habari ya kwenda Nairobi saa yote, inachokesha, wengine ni wazee, wanashindwa.  

Kwa hivyo, mimi ninaonelea ni pesa  nyingi sana ya wananchi wa Kenya,  ya wastaafu,  ambayo hupotea kwa serikali.   Na  sijui

mwishowe  hiyo  pesa  huenda  na  nani,  kwa  sababu  nikiweza  kufuata  na  nishindwe,  halafu  mimi ninasema  hathuru  niwachane

naye, sijui hiyo pesa mwishowe huenda wapi?  Kwa sababu nimeonelea hata wacha wale ambao wamestafu,  nimeona ma-ofisa

wengine wa serikali wakiaga, wajane, wanajaribu kufuata hizi fedha, hakuna mtu wa kuwasaidia,  kwa hivyo ningeomba serikali

iwe na roho ya huruma na kujaribu kusaidia,  kama ni hawa wajane,  benefits za ma bwana zao waweze kupatiwa kwa  urahisi

either through the DC’s office au the Chief’s office.

Neno la mwisho ambalo ningependa kusema ni….

Com. Salome Muigai:  Na una nusu dakika ya kuulizwa.

Phanuel M. Muraya:  Okay, asante sana, hii ni habari  ya hii government properties,  siku hizi tunaona,  zamani ku-condemn a

building  ya  serikali  ilikua  ina-formiwa  a  board  of  survey.   Lakini  siku  hizi  hata  gari  unaona  kama  ni  gari  mpya,  zinafanyiwa

survey ya board ya kienyeji hivi, unaona gari ya serikali inaenda na mtu.  Shamba unaona inaenda na mtu.  Go to Nairobi,  kama

legal area, pahali yote Ministers used to stay,  unakuta hiyo land yote ni kama imepewa watu.   Sioni ni haja gani ama ni maana

gani government property iwe ikipewa watu individuals.  Na ni hayo ningependa kusema, asanteni sana.

Com. Salome Muigai:  Asante sana kwa maoni yako, Bwana Phanuel.  Sasa namwita Councillor G.M. Ndegwa?

G.M.  Ndegwa:   Thank  you  Commissioners,  my  names  are  Councillor  Geoffrey  Mutahi  Ndegwa.   Mimi  ni  nominated

Councillor from Nakuru County Council.  Nimewajibika kutoa maoni ya kibinafsi kwa sababu nashiriki kutoa ile ya Council na

chama pia.  The following are my opinions.

Kitu cha kwanza ni ya kwamba mimi ninaunga  mkono  serikali  ya  unitary  government.   Therefore  I  don’t  need  to  say  about

presidential powers sababu hile ina Prime Minister na wengine na pia kama vile ilivyo isiwe ni ya political parties,  iwe ni ya watu

ambao ni wa Kenya.  

Jambo la pili haya mambo yote  ambayo  tunalalamika  hapa,  yako  kwa  sababu  ya  lack  of  good  management.   Sijui  tutahitaji

Katiba iweze kueleze kwamba President yeyote ama government officer ambaye atakuwako,  asiwe bad manager,  for instance,

tukienda kupanda mti hapa juu, PC anakuja na ma-ofisa wote wa serikali na magari yote.  That is wastage of human resources,

instead of empowering the Forester and the local community, wanatumia pesa hizo zote na magari makubwa kuja kupanda miti
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miwili. If you compare the value of two trees na ile kazi yote wamekuja, ni waste of resources.  

Wakati President ako na function, Ministers na sisi ma diwani tunafunga ofisi kwenda kumlaki, the Constitution should be very

clear on the duties of the President.  Sio tu kwenda kutumia resources,  kununua jet  yake ya ajabu,  mambo mengine, mlolongo

wa magari,  awe kama President  Nelson Mandela,  ambaye hata kwa hospitali anaenda bila bodyguard.   We want to minimize

the security details of all government officer, not the President alone. 

Three, madam Chairman, ni mambo ya food security.   We would like the Constitution not to leave the role of food security to

the  Minister  for  Agriculture.   Katiba  ieleze  kwa  sababu  nchi  hii  ni  ya  kilimo,  wamama  wamelia  mambo  ya  maziwa  na  nini,

Katiba ii-entail ya kwamba, it is the role of any government to make sure that it’s citizens have sufficient food.   Hiyo ni mambo

ya kuwaeleza ya kwamba,  mambo  ya  marketing  iondolewe  kwa  serikali,  cereal  boards  iwe  scrapped,  KCC  iwe  scrapped.

The local communities wapewe uwezo wote.  

When we go to the Local government,  I am a Councillor lakini the current system of  the  local  government  is  not  clear.   The

Minister for Local government is the only Minister who has a budget of more than 4 billion ambayo inatumika headquater  peke

yake.   The Minister for agriculture has officers at  the division, district  na province.   Lakini  Minister  wa  local  government,  sisi

ndio tunampelekea pesa.  We would like it to be a local assembly, not a Minsiter for a Local government trying to overrule the

decision.  

Ma diwani wawe wakichaguliwa hivyo na pia ma Mayor na Chairmen, mimi naungana na wengine, wawe wachaguliwe direct.

Na kuwe na community opinion poll.   Wananchi wenyewe wawe na  poll  ambayo  watakua  wakipiga  baada  ya  miaka  miwili,

kuwa –access mambo ambayo wanataka.  Lakini, when we de-link development kutoka kwa siasa,  Katiba iweze kutengeneza

development kutoka kwa siasa.   Mjumbe asionekane yeye ndio analeta maendeleo,  Councillor  asionekane  yeye  ndio  analeta

maendeleo,  maendeleo  yaachiwe  wenyewe,  waamue  mimi ni  mwakilishi  wao.   Mimi  sio  mshirikishi  wa  maendeleo,  hivi  ya

kwamba  wakiamua  wanatengeneza  barabara,  wananialika  mimi ni  mheshimiwa  ndio,  lakini  wanaamua  na  tunashirikiana  nao

kutafuta pesa na kuingia katika ma-ofisi.  

Before I finish nataka kusema ya kwamba mambo ya DDC, the Constitution should be clear on rural development.   Madam,

Chairman,  utaona  ya  kwamba,  currently  most  of  us  including  you,  tumelewa  na  taabu  nyingi  sana  na  wamama  ambao

hawajakua na masomo na mambo mengi.  But immediately after  school,  tunaenda  Nairobi,  maendeleo  yote  tunafanyia  huko.

Although this country is a capitalism government,  maendeleo yaweze kufanywa kwa rural development.   Sisi ndio tunatoa maji

hapa,  lakini  watu  wa  Municipalities  wanakunywa  maji.   Sasumwa  dam  iko  Nyandarua,  lakini  watu  wa  City  Council  ndio

wanakunywa  maji  na  ule  mwananchi  wa  Sasumwa  hata  hajui  maji  yanatoka  kwakwe.   That  means  the  resources  of  the

community should be shared na ziwe beneficial kwa wao.  Before my time expires,  I am calling for a private police force.   The

establishment of a private police like in other countries.  This madam Chairman, ni kwamba, wakati  ajali imetoka,  Kenya Police
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ndio wanaenda kuchunguza ajali hiyo.  Na hata wakikuta mwenye makosa yuko pale kwa vile corruption iko sana,  wanaandika

report ambayo ni true ambayo itaenda kotini na huyu mwananchi wa kawaida hawezi ku-challenge hiyo decision ya police.   So

we are calling for a private police kama vile tuliona detective from Ireland,  wale akina Troon na wengine, from Scotland sorry,

na wengine.  We want to have a private police, CIA, FBI, hivyo.  

Hivi ni kwamba, juzi kumekua na mauwaji mengi sana Nairobi,  watu wanauawa mysteriously.  Balistic experts  wakija wanatoa

repoti  yao  ni  hiyo  ndio  kikomo.   No  more  investigations,  wewe  unaenda  ku-hire  wakili,  anakuitisha  a  hundred  thousand,

mwananchi wa kawaida hana lakini kama kungekua na private police,  you could hire your private investigators.   We also have

an example,

Com. Salome Muigai:  The last point Bwana Diwani, nimekipa dakika saba tayari.

G.M.  Ndegwa:   Thank you.  Kwa mfano, wakati  ambayo umesikia wengi wakitaja  hapa  mambo  ya  clashes,  nobody  could

take his/her prosecution to other sources, other than the advocates,  therefore,  kukiwa na private prosecutors  wataweza ku-file

on behalf of the poor man.  Finally, ili nisipoteze wakati wako, ni ya kwamba, the civil service should be de-linked from politics.

  An  example  is  that  the  current  Secretary  State  of  America,  Collin  Powell  was  appointed  during  Ronald  Reagan  terms,

ame-serve serikali ya Bush, ame-serve serikali ya Clinton, ame-serve serikali hii ambayo iko.   What I am saying here Madam,

ni ya  kwamba,  civil  servant,  awe  ni  civil  servant  aendelee  hivo  hivyo.   And  finally  nisipoteze  wakati  wako,  the  tenure  of

government officers.

Com.  Salome  Muigai:   Bwana  Diwani  unajua  mimi ni  mgeni  wako,  sitaki  kukua  mgeni  mbaya  lakini  usinishurutishe  kuwa

mgeni mbaya kwa kukuambia saa imeisha.

G.M. Ndegwa:   Ningekua nimemaliza, ya kwamba the tenure of government officers itengenezwe katika Katiba kwa mfano,

nyinyi mkimaliza kazi ya Commission, mtakua watu ambao tutakuna huko nje, lakini tungetaka ile heshima kama vile mtu mmoja

ameongea kuhusu retired officers,  the dignity of retired citizens ambao wamesaidia kufikisha hapo,  kama  British  war  veterans

wamekua wakiheshimiwa, wawe wakiheshimiwa, hata diwani akiacha  kazi,  awe  akiheshimiwa,  hata  judge  akiacha  kazi,  awe

akiheshimiwa, Katiba ianze mpango huo.  Asante sana.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Diwani, ujiandikishe, kuna swali kwa diwani?    Hamna,  basi  jiandikishe.   Sasa

ninamwita Ann Nduta Njoroge?  Yuko.

Ann N.  Njoroge:   Majina  yangu  ni  Ann  Ndunta  Njoroge  kutoka  Tabuga.   Ninakuja  tu  kusema  maneno  mawili,  inanihusu

kwanza na inahusu kila mmoja.  Sisi kama wa mama wengine ni wakulima mahindi na maziwa, hata mboga.   Na  ukishaweka

bidii, mazao inakua hakuna mahali ya kuuza.  Na tena tunasomesha watoto  kwa jasho.   Watoto  wetu wanakosa kazi.   Watoto

tunaona  sio  wabaya,  maana  watoto  wengi  wanafanya  uhalifu  shauri  ya  kukosa  kazi,  sasa  tunauliza  tufanye  nini?   Serikali

itukumbuke sana kama sisi wazazi, kutafutia watoto wetu kazi, tena upande wa hospitali, ndio ulikuwa wa usaidizi wowote kwa
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raia  wa  kawaida,  sasa  sisi  tunakufa  kinyumbani,  hana  pesa  ya  kwenda  hospitali  hata  ya  kununu  card.   Ukiandikiwa  dawa,

hakuna pesa ya kununua, sasa tunategemea nani.  Sisi tunategemea serikali itusaidie. 

Com. Salome Muigai:  Unapendekeza serikali ifanye nini mama?

Ann N. Njoroge:  Tunapendekeza upande wa serikali

Com. Salome Muigai:  Ufanye nini?

Ann N. Njoroge:  Irudishe kama kawaida ya zamani.

Com. Salome Muigai:  Kawaida ya zamani ilikua nini?

Ann. N.  Njoroge:  Ilikuwa kama sisi tunaenda kama  medical,  tunatibiwa  vizuri  na  tunasaidika  lakini  sasa  hata  medical,  hata

hospitali  ya  watu  kawaida  ni  sawa  sawa  tu.   Tena  tunalima  viazi  na  hakuna  mahali  ya  kupitia  gari.   Tena  tuangaliliwe  sana

upande wa barabara.  

Com. Salome Muigai:  Asante sana mama, jiandikishe pale.  George Gethi?

George Gethi:  Thank you madam Commissioner.  My name is George Gethi.  I wish to propose  that after this Constitution is

prepared and some document approved, we should have a mechanism whereby Parliament or  any other individual who comes

in higher  authority  will  not  be  in  a  position  to  compromise  anything  and  that  the  document  should  only  be  amended  after  a

referendum  from  the  people  who  would  have  struggled  so  much  to  have  it  spared.   I  also  submit  that  any  Member  of

Parliament, who fails to perform or deliver, there should be a mechanism in the Constitution empowering the constituents,  to get

read of him and replace him with a more productive material in Parliament than he is.

The third point that I would like to submit is that I would like the Provincial administration,  all  the  way  from  the  Chief  to  the

Provincial Commissioner be  completely scrapped  and its place we get people  elected by the people,  the Chief be  elected  by

the  people,  the  Commissioner  gets  elected  by  the  people  and  even  the  Provincial  Commissioner  gets  elected  if  ever  the

authority feels that, that position should be existing.

The fourth point is that the Local authority have always been a burden to society,  in that they  have  not  been  delivering  and  I

would  submit  that  the  local  authority  should  be  made  autonomuous  to  an  extent  whereby  they  would  be  making  their  local

decisions  on  matters  of  development  and  progress,  within  themselves  and  they  would  have  that  capacity  to  make  those

decisions.  With those few points, thank you very much, madam Commissioner.

Com. Salome Muigai:  Tuna maswali mawili kwako, subiri tafadhali.

Com. Ratanya:   Mr.  George Gethi,  the first question is about  the amendment of the Constitution.   You  have  recommended
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just one method or  procedure  of amending the Constitution, that is by referendum.  Is  that the only proposal  you have or  you

have another one?

George Gethi:  I only have that one for the time being, referendum, that is consulting the community.

Com.  Ratanya:   Okay,  now  the  other  question  is  about  Provincial  Administration,  you  are  saying  that  Provincial

Administration should be scrapped and yet you are  also saying the same officers should be elected,  that we elect  the DC,  PC

down to the assistant chief, are you replacing the appointment or the method of appointment maybe this time they are  appointed

by the government,  or  you  are  suggesting  now  they  should  be  elected  instead  of  being  appointed,  or  you  are  scrapping  the

whole system?  Because the whole system because it is not very clear.

George Gethi:  I am for the retention of the present system but elected not appointed because when it comes to the delivery of

service, an elected person delivers differently from a person who is answerable to only one person somewhere else.   Whoever

is elected will be  answerable to whoever elected and would have come from the masses.   Not  from one individual saying that

Kamau Njoroge is the PC tomorrow, this is what I mean.

Com. Ratanya:  So you want the system to continue, Provincial administration but with elected officials?

George Gethi:  Yes.

Com. Ratanya:  Okay.

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  Bwana  Gethi,  swali  langu  ni  kuhusu  hiyo  yenye  umetueleza  ya  kuwa  watu

wamechaguliwa, sisi tumesikia malalamishi mengi pale tunaenda kuwa madiwani wetu wenye tumechagua ndio wenye kuchukua

ma-plot zetu, ndio wenye kuziuza, ndio wenye watu wametuambia tufikirie Katiba inaweza kufanya nini juu yao,  tumesikia pia

malalamishi  mengi  kutoka  kwa  wanabunge,  baada  ya  kuenda  kutetea  watu,  wanaenda  kujiuongeza  mishahara.   Sasa

inaonekana kama kuwa tu mtu amechaguliwa sio lazima afanye lile tulimchagulia.  Wewe unaona uchaguzi  tu,  tukishamchagua

imetosha ama kuna mambo mengine yenye ingeongzwa ili kuwawezesha watu wenye wamepatiwa jukumu na wananchi kuwapa

ile matakwa ya wananchi?

George  Gethi:   Kwanza madam Commissioner,  that entirely on Electoral Commission, the way  the  electoral  Commission  is

absolutely un-desirable because  of  them  get,  they  are  not  actually  elected  as  it  were.   Many  of  them  do  not  do  their  work

properly.  They are not entrenched as it were.  Like in the Security that goes with elections, you find that people get elected due

to certain forces, forcing issues through insecurity, creating instability during elections.   So  that you get the wrong people  in the

right places.  So that the masses do not get the right materials which they would  want to have,  through electoral  Commission’s

failure.

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  Bwana  Gethi  kwa  maoni  yako.   Tafadhali  jiandikishe  pale.   Margaret  Wairuri?
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Tungetaka mtu mwenye angetufanyia tafsiri tafadhali.

Margaret Wairuri:  Ndirenda kuuga atiriri. 

Com. Salome Muigai:  Aanza na jina lako?

Margaret Wairuri:  Njitagwo Margaret Wairuri. 

Translator:  Anasema anaitwa Margaret Wairuri.

Margaret Wairuri: Ndirenda kuuga niwega muno niundu wa guka gutuuria thina wiitu. 

Translator:   Anasema ni asante kwa kuja kutuuliza shida zetu.

Margaret Wairuri: Thina witu tukoragwo twina muingi muno tugakira. 

Translator:  Anasema kwamba shida zetu ni nyingi lakini sisi hunyamaza.

Margaret Wairuri: Tukaga uria tungira. 

Translator:  Tunakosa mtu wa kumwambia.

Margaret Wairuri: Mbere ni kuaga guaguthiira. 

Translator:  Kwanza, njia ya kupitia,

Margaret Wairuri: Wa keri, tugathomithia ciana na mabuti. 

Translator:  Pili, tunawapeleka watoto wetu shuleni kwa njia ya kulima mabuti.

Margaret Wairuri: Mundu ari na ciana inya ithatu mucii. 

Translator:  Mtu ako na watoto wane au watatu nyumbani.

Margaret Wairuri: Na nituthuranaga. 

Translator:  Sisi hufanya uchaguzi.

Margaret Wairuri: Na riu nimurenda tumuhe miti. 

Translator:  Wengi wetu wanapenda tuwape kura.

Margaret Wairuri: Na riu ciana icio ri. Ona mutituandikagira o nomwe.  

Na gutiri maregete.
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Translator:  Anasema kwamba hatupati nafasi ya kuandika hawa vijana kazi au wasichana hata kama ni kazi ya kuosha vyoo.

Margaret Wairuri:  Na tumuthuraga mugatuaririe. 

Translator:  Tunawachagua ili muweze kutetea haki zetu.

Margaret Wairuri: Na ciana ciitu irio micii.  Ona nikio taabu muno iri miingi micii na wuici ukaingiha. 

Translator:  Nasema ndiposa watoto wengi wako nyumbani, shida nyingi na uizi unakuwa mkubwa.

Margaret Wairuri: Tondu gutiri mwana ungigurira gakuo. 

Translator:  Maana hakuna hata mtoto mmoja anaweza kujinunulia nguo.

Margaret Wairuri: Na riu ri, niwega. Ningi iria tene ni kurakiri dairy. Niratwaragwo.

Translator:  Ni vizuri hivyo, lakini zamani tulikua na dairy ambazo zilikua zikinunua maziwa yetu.

Margaret Wairuri: Riu nikunyuo rinyuagwo ta mai. 

Translator:  Na hivi sasa tunanywa maziwa haya kama maji.

Margaret Wairuri: Tukarima mbembe. 

Translator:  Tunalima mahindi, 

Margaret Wairuri: Niguthecwo ithecagirwo micii. 

Translator:   Inaharibikia kule galani kwa kudungwa na wale wadudu.

Margaret Wairuri: Tondu mundu ndakiri na ciana cia gukiria. 

Translator:  Maana hauna watoto wa kula yale mahindi.

Margaret Wairuri: Na ningiri ni wega. Nimweka wega muno niundu wa guka gutucerera guturia thina witu. Na riu uguo ri,

mbembe kurima ikunia ukendia magana mana ri, matatu ri, tukarima waru ri. Urimage ukeendia magana meri, ikunia. Ona

angikorwo urimite acres ciganari, nduri kindu ungiona. 

Translator:    Nasema  ni  asante  kwa  kuja  kwenu  kujua  shida  zetu,  jambo  ambalo  ni  kubwa  ni  kwamba  tunakuza  mahindi,

maharagwe na hata kila kitu, lakini shida ni kwamba ukiuza gunia ya mahindi, unauza mia mbili ama mia nne.   Hata  ukiwa  na

shamba hekari moja, uyauza yale mahindi hakuna kitu utajifanyia.
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Margaret Wairuri: Na ningi kura nitukumuhe no mumenye twamutuma wira.

Translator:    Anasema kura tutawapa lakini tumewatuma kazi.

Margaret Wairuri: Mugatwariririe. 

Translator:  Muende mukaongee.

Margaret Wairuri: Ciana muturutire mucii na ona guciandikithia, na madereva magathii magathomera, gutiri. Akerwo athii

mucii, eterere mieri itatu. 

Translator:  Anasema kwamba vijana wameenda kusomea uu –driver lakini wanaambiwa wagonjee nyumbani miezi tatu,  uje

kazi.

Margaret Wairuri: Akarega kuona marua gwitwo. 

Translator:  Miezi mitatu inaishi hakuna barua.

Margaret Wairuri: Ta gitare wina ihii inya ithano. 

Translator:  Ukihesabu ukiwa na vijana wane watano.

Margaret Wairuri: Na airitu marioho. 

Translator:  Wasichana bado wako pale.

Margaret Wairuri: Na hatiri mundu uri wira. 

Translator:  Na hakuna hata mmoja aliyo na kazi.

Margaret Wairuri: Mugithiaga gutuariria ki? 

Translator:  Tunaenda kuongea kuhusu nini?

Margaret Wairimu:  Ndiri na maingi. 

Translator:  Sina mengi,

Margaret Wairimu: No macio ngwendaga kumuira. 

Translator:  Ni hayo tu asanteni.

Com. Salome Muigai:   Mama ningetaka kukujulisha kuwa hii ni Tume  ya  Katiba  na  sio  yenye  watu  wenye  huja  kuchukua

kura,  hatuja chaguliwa  na  kura,  na  wajumbe,  na  madiwani  ndio  wanafanya  kazi  yenye  umesema,  lakini  pia  sisi  tumekusikia.
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Tume imekusikia na shida zako.

Margaret Wairuri:   Ti mumatuarire mathina macio. Acio marenda. 

Com. Salome Muigai:  Wanatakiwa kuwa hapa wakusikize moja kwa moja.  Lakini Councillors,  wako,  ma diwani wako na

wataeleze mjumbe vile ulisema.  Asante sana jiandikishe pale.  Kiama Wachira?

Kiama Wachira:   Kwa jina ninaitwa Kiama Wachira.  Na mimi ni mkaaji wa hapa.   Mimi sina mambo mengi ya kuzungumza

ama ya kuuliza ama ninayo.  Isipokua mimi ninasikia mna-harass  watu ati dakika saba,  kumi na ………..  hiyo ni makosa moja

mumekuja kufanya, maana watu wana mambo mengi, na hayawezi kumalizwa na dakika kumi na tano,  ama dakika tano.   Kitu

kimoja, sasa ni anze na mambo yale yamenileta hapa.  

Ya  kwanza,  ni  kwamba  Katiba  iliyo  sasa,  inayofanya  kazi,  inamatope  ya  kibeberu,  hiyo  inatakiwa  badala  ya  kusema

irekebishwe,  parts,  hapana,  itupiliwe  mbali  yote,  watu  wetu  wamesoma  sana,  na  wana  ujuzi  mwingi,  watengeneze  Katiba

ambayo ni ya kiafrica, wanajua tabia zetu, wanajua taabu na hiyo Katiba inayofanya kazi ni ya kibeberu.  Iondolewe na mambo

yake yote yawe demolished, tutengenezewe Katiba ya kufaa sisi na taabu zetu na utajiri wetu.  Hiyo haina faida.

Jambo  la  pili,  katika  Kenya,  mambo  ya  corruption  yamepata  mizizi  mikubwa  hivi  kwamba,  kuiondoa  ni  shida  isipokua

tubadilishe  na  pawe  na  serikali  iliyo  na  nguvu  sio  serikali  weak  kama  iliyo  sasa.   Serikali  ambayo,  inauwezo  ya  kuondoa

corruption  kwa  ma  korti,  ardhi  house,  police,  kwingineko  kote  kunahusikana  na  mambo  ya  public.   Corruption  iondolewe.

Chief,  yeye  ndiyo  base  ya  Office  of  the  President.   I  want  chiefs,  ma  chief  wetu  ndio  chanzo  cha  corruption.   Wawe

wakichaguliwa  na  watu  wenyewe,  lakini  mshahara  wachukue  kwa  serikali.   Na  akikataa  kufanya  vile  watu  wanavyopenda,

wapewe  haki  ya  kumuondoa  na  kuchagua  mwingine.   Sababu  wao  wameshindwa  na  kazi  zao,  wameshindwa  na  kuondoa

pombe  haramu,  wameshindwa  na  kuondoa  unywaji  wa  changaa  na  uvutaji  wa  bangi  na  kadhalika,  hiyo  imekua  ni  biashara

kwao, na raia wanaumia.  

Ingine, ni hili jambo mnasikia ya kwamba watu wanalalamika ya watu wanaofanya makosa katika serikali na kua-abuse,  kutusi

mamlaka walio nayo kazini.  Ikiwa mtu amefanya kosa  lolote katika mahali anapofanya kazi,  akiwa ni  mfanyikazi  wa  serikali,

asiwe transferred at all, afutwe kazi.  Sababu makosa aliyonayo hapa, imemukolea ndani ya mafupa.  Na  akienda mahali fulani,

ati ni transfer anakwenda kuongeza hiyo mambo na tena kufundisha wetu wengine mambo ya  corruption  na  mambo  mabaya.

Afutwe na sheria ikiweza kumfunga imfunge.  Jambo lingine ni watu hao wanaofanya kazi ya kua-abuse offices.   Akiiba pesa  ya

serikali ama raia, mtu huyo kabisa afanyiwe uchungusi akionekana amefanya hivyo, si kifungo peke  yake ama transfer,  afungwe

na tena hiyo mali alipe,  asikubaliwe kwenda nayo bure.   Sababu watu wetu wanajua ya kwamba hata kama ukifutwa kazi,  na

pesa umeiba, unakwenda kuwa tajiri.  Hapana, walazimishwe kurudisha.  That be a must, warudishe.
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Com. Salome Muigai:  And you have a half a minute to finish up.

Kiama Wachira:  I beg your pardon?

Com. Salome Muigai:   You have actually gone through your time of five minutes,  I  am  giving  you  another  half  a  minute  to

wind up.

Kiama Wachira:  That is why I told you that you came to joke.   You didn’t come to hear our complaints,  you came hear to

joke.  Hakuna mtu anaweza kumaliza maneno yake kwa dakika tano, ni mtu wa aina gani huyo.  Ana mambo ya aina gani. 

Com. Salome Muigai:  Sasa ile nusu dakika yenye nimekupa, umeitumia kuniambia hivyo basi… 

Kiama Wachira:  Sio neno, hata ukinifukuza, nitakwenda tu.

Com.Salome Muigai:  Sikufukuzi lakini saa imekwisha.  

Kiama  Wachira:   Tafadhali  ningeuliza  hata  serikali  yote,  iwape  muda  msikize  sisi,  tuna-complain  very  strongly  na  nyingi

ambazo tunaumizwa na serikali yenyewe, na watu wote,  badala  ya kupewa muda wa kujisungumza, mnatuambia dakika tano,

haifai.  Okay sawasawa Asante.

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  Mzee.   Na  sasa  nintaka  kurudisha  mswada  wa  time  mwenye  ukumbi.   Tumekua

tukichukua dakika tano na kila mtu analalamika hazitoshi na ninakubaliana nao,  lakini sasa  tumefikia saa  nane na dakika ishirini

tatu,  inaelekea saa  nane na nusu, bado  ninawatu  karibu  thelathini  wenye  wangetaka  kuzungumza.   Sasa  tuna  mambo  mawili,

tuweke vile dakika tano tano,  na nusu ya hao watu watazungumza kabla hatujafunga,  amatuzikatie  ziwe  dakika  tatu,  na  watu

wengi wapate nafasi ya kuzungumza?  

Sisi akina mama tunafanya hizi decisions kila siku, umepika chakula,  wageni wanaingia, unaanza  kukata  ration  kidogo  kidogo

ndio  kila  mtu  apate  kidogo,  kwa  hivyo  tafadhali  tungekata  hizi  time,  ziwe  dakika  tatu,  ueleze  sana  sana  ile  mambo  yenye

hujasikia mwingine akizungumza.  Kwani ukienda nayo nyumbani, tutaenda kutoka Subukia na tumewacha hiyo maneno, kwa

hivyo  ningetaka  uanze  na  ile  haijazungumzwa  na  mtu  kwa  dakika  zako  tatu,  halafu  ukikua  bado  una  dakika  nyingine  moja,

utaeleze ile ya kurudia.  Tunaelewana, na sasa mtu wa kwanza, mwana tume mwenzangu ana jambo la kusema.

Com.  Raiji:   Unajua  hii  mambo  ya  saa  kama  wale  ambao  wanakuja  kuchangia,  wangetueleza  yale  mapendekezo  ya  yale

maneno wangetaka tuingize kwa Katiba,  hata dakika hizo tano zitakua mingi.  Lakini wengi wenu sana wanakuja kuzungumza

story ndefu, badala ya kulenga pointi yenyewe.  Kwa hivyo kama Chairperson amesema dakika tatu,  tafadhali mjaribu kulenga

pointi yenyewe.  Give your specific recommendations on the proposals ya yale mgetaka tuingize kwa Katiba.  Kwa sababu hiyo

ndio imetuleta hapa, ukisema tungetaka kuingiza A,B,C,D, hata hiyo dakika tatu itakua nyingi.  Asante, Chairperson.

Com. Salome Muigai:  Mwanatume mwenzangu ni wakili.  Lenga hapo na umalize, mimi ni mwalimu ninasikiza story.   Lakini

ile yenye tungetaka kufanya ni vile tunatumia muda.  Aanza na yenye haijasikika,  tuambie mapendekezo yako,  halafu ukiwa na

time, utueleze hayo mengine.  Na  mtu wa  kwanza  kuzungumzia  hii  time  frame  mpya  ni  Constance  Njoroge?   Ah  Constance
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Njoroge ulizungumza jana, kwa hivyo kabla sijakupa hiyo nafasi,  nitampa mtu mwingine, pole,  wale watu wenye walizungumza

jana ndio nitamalizia malizia nao, ndio tusikose mtu mwenye hakupata nafasi jana.  Okay.  Ninaelewa lakini bado  nilikupa nafasi

jana, nitakupa wakati mwingine, lakini ni baada ya wale wengine kupata nafasi ya kwanza.  Eliud Kimani?

Eliud Kimani:  Kwa majina ninaitwa Eliud Kimani, na nina kaa hapa Umoja.  Ni mkaaji wa Ndondori location.  Mapendekezo

yangu  ni  kidogo  tu  sio  mengi,  kwa  sababu  kuna  mambo  ambayo  tunaona  County  Council  wanatufinya  nayo,  katika  mahali

tumejenga ma plot,  halafu na wao wanakuja kuchukua kodi katika zile plot  zetu.   Kwa  hivyo  katika  ile  kuchukua  pesa  hizo,

tunaonelea  wanatufinya  kwa  vile  hawakutusaidia  kujenga  hizo  plot.   Plot  tulinunua  wenyewe  na  baada  ya  kununua  plot

wenyewe, tulijenga wenyewe, tumejenga wenyewe, halafu baadaye wanakuja kuchukua rent ama licence kutokana zile building

zetu.  Kwa hivyo pendekezo langu,  ningeuliza  kama  watachukua  hizo  pesa,  either  tugawane  nao  ama  watuwachie  hizo  pesa

badala ya kufanya hivo, wachukue kutoka kwa centers zao.

Jambo la pili, ni kuhusu habari ya watoto wetu.  Watoto wetu ambao tunawazaa na tunawasomesha,  ningeuliza Katiba itusaidie

serikali iwe ikiwachukua na kuwatafutia ama kuchukua jukumu la watoto hawa.  Kwa sababu sisi kama watoto  tunashindwa na

kuwahangaikia   ili  wapate  matumishi  yao  ama  maisha  yao.   Kwa  hivyo  ningependekeza,  Katiba  isaidie  wazazi  kuwasaidia

watoto wasaidiwe na serikali kutoka wanapomaliza masomo.

Jambo  lingine  ni  kwamba,  mimi  ni  mzee  ambaye  nime-retire.   Na  vile  nime-retire  ningeuliza  Katiba  inisaidie  wakati  watu

wengine wanapo ongezwa pesa ya pension na mimi niwe nikiongezwa.  Ama mwananchi wa kawaida ambaye ame-retire  awe

akiongezwa pesa pamoja na wale wengine.  

Jambo lingine ni kwamba upande wa shule, kuna sheria ilipitishwa ya kwamba watoto  wasipigwe.  Mimi ningependekeza,  hiyo

sheria inatuharibia watoto,  kwa  sababu  watoto  wetu  inaonekana  wasipopewa  discipline  ama  kufundishwa  vizuri  na  kupigwa

kiboko  moja,  wanakua  wabaya  zaidi  kwa  sababu  hawapigwi.   Kwa  hivyo  ningeuliza  Katiba  ikitengenezwa,  iangalie  sana

upande huo wa kupea mtoto discipline.

Com. Salome Muigai:   Asante sana kwa kuweka dakika zako tatu.   Jiandikishe  pale  tafadhali.   John  Kagiri?  Amos  Ngugi

Njoroge? William Mwangi?  Ni mwanafunzi, mzee huyo hatakua ni wewe, Joseph Kariuki Maina? Una dakika tatu Kariuki.

Joseph K. Maina:  Yes Madam.  Kwa majina yangu yote ni Joseph Kariuki Maina.   Ile kitu ningependa kuongea ni kuhusu

idadi kamili ya umiliki wa ardhi.  

- Mtu asiwe na zaidi ya hekari elfu moja.

- Pili, mbunge awe ameoa au ameolewa naa hata Rais na Councillors pia.  

- Tatu, wananchi ndio wana uwezo ya kutoa kiwango ya mishahara ya  wabunge  na  rais  na  pia  Councillors.    Rais
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asiwe na mamlaka zaidi, yaani above the law.  

- Katiba ifundishwe shule kama subject  zingine. Wabunge wachungunzwe kila baada  ya miaka miwili na nusu, ikiwa

hawajatumikia wananchi, waondolewe na wananchi wachaguane tena.  

- Hakuna hukumu ya kifo ibadilishwe na iwe kifo cha maisha.  

- Watoto wapate elimu ya bure.

- Kuwe na matibabu ya bure.

- Rais akistaafu, asijihusishe na siasa tena.

- Serikali iwe ikiundwa na vyama vyote vinavyo wakilishwa bungeni.

- Vitabu vya Katiba vipatikane kwa urahisi na kwa bei nafuu.

- Wakulima wakubaliwe kuuza mazao yao hata soko ya nje.

- Kodi  inayotoshwa  inputs  za  kilimo  ipunguzwe  ili  mkulima  apate  faida.   Example  fertilizer  inayouzwa  Uganda

inashuka Kenya, lakini ikifika Uganda, inauzwa kwa bei ya chini hapa nchini.

- Sheria inayoruhusu polisi kushika watu eti ni saa mbaya…

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Joseph Kariuki Maina na asante kwa mfano wako mzuri.  Amesema mambo kumi

na  magambi,  karibu  kumi  na  matatu  kwa  dakika  mbili  unusu.   Fifteen,  ametuambia  mambo  kumi  na  tano  kwa  dakika  mbili

unusu.  Kwa sababu amekua focused kwa ile mapendekezo yake,  tufuate hiyo mfano na tutaweza kusikiza  watu  wengi  zaidi.

Jackson Ngatia?

Jackson  Ngatia:   My name  is  Jackson  Ngatia  na  mimi ni  mkulima  hapa  Tabuga,  niko  na  mambo  mawili  matatu  ningetaka

kutaja,  ya kwanza ni education policy.  Katika system ya siku hizi, kuna system ambayo ilikua introduced  juzi  juzi  ya  quarter

system.  Quarter  system inawacha watoto  ambao wamefanya vizuri zaidi, wanapakia  nje,  na  wale  wamefanya  vibaya  kutoka

areas  zingine,  wanakua  admitted  katika  high  institutions.   The  entry  zone  mpaka  university,  mpaka  mwisho  wa  Head  office

education  institutions,  ni  kwamba  huyo  mtu  atakua  half  baked.  Ikiwa  ni  daktari  utakuta  ni  a  poor  doctor,  ikiwa  ni  another

profession, atakua mtu ambaye ni poor.  Na wote watakua katika market. Hiyo imeleta retardation kubwa katika maendeleo ya

nchi yetu.

Kitu kingine ningetaka kusema kama mkulima ni kwamba small scale farmer ameteseka zaidi.  Ndiye producer  with particular

emphasies on horticultural farmer,  iko kitu ambayo kilikua kinaitwa, Lommy  convention.   Katika  Lommy  convention,  ilikuwa

agreement ya kuuza vitu vyetu katika nchii za ng’ambo na European union.  Hiyo ni mambo ambayo ingesemwa na mwananchi

wa kawaida, lakini inapata only a priviledged few, ambao wanakuza hizo vitu, wanauza for their own benefits.

Kwa hivyo ningetaka  Ministry  of  Agriculture,  particularly  Co-operatives,  ifanye  kazi  zaidi,  ishike  yule  mkulima  wa  kawaida,

small scale farmer ndiyo aweze kufaidika halafu ndio tumalize mambo ya umaskini katika hii nchi yetu.

Kitu nyingine Madam Commissioner na Commissioners,  ningetaka kusema ni powers  of  the  Presidency.   Ni  kwamba  katika
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kila  jambo,  unakuta  ya  kwamba  the  Heads  ama  Permanent  Secretaries,  Heads  of  Parastatal  ndio  wanakua  appointed  na

Executive.  Na  wanakua controlled na yeye.   Kwa  hivyo  hakuna  kitu  ambacho  kinaweza  kuenda  mbele  bila  interference  ya

Executive.  Niko na hayo tu, Commissioners.  Thank you.

Com. Salome Muigai:  Asante sana.  Stephen Njenga Kihanya?  Did you appear before us yesterday?

Stephen Njenga Kihanya:  Ya, very briefly,

Com. Salome Muigai:  Yes, then I would like to give other people the chances before I give you a second chance.

Stephen Njenga Kihanya:  It’s okay Ms. Chair, I am going for a lecture at  university of Nairobi  at  around five.  So  I will be

very brief, two minutes.

Com. Salome Muigai:  That I appreciate, as you can hear the people you want to represent, they want you to hear what they

need, so please I am going to ask  you to give this chance to somebody else,  and then I will give you a chance after they have

spoken.  Stephen Njoroge Gicharu?

Stephen Njoroge Gicharu:  My name is Stephen Gicharu from Nyanjoro farm.  This are my comments.  

• The President should not be above the law.  

• His office should be taken to court when found guilty. 

• The three arms of the government should have equal powers. 

• Traditional  drinks  should  be  legalized,  such  as  muratina,  changaa,  because  they  are  African  drinks,  they  should  be

packed by the government, examined and sold.

• Police should follow the law and not orders.

• The Constitutional book should be made available to everybody and printed in all Kenyan languages and made simple.

• The government should  provide  medical,  water,  electricity  and  primary  education  from  the  taxes  it  collects  from  the

citizens.

• Elected MPs after being elected and found doing nothing should be elected out by the members.  Thank you.

Com. Salome Muigai:  Thank you, please register yourself.  Christopher Mwangi?

Christopher  Mwangi:   Majina  yangu  ni  Christopher  Mwangi,  na  mimi  ni  mwenyeji  wa  hapa.   Yangu  ni  machache  sana.

Kwanza  ningeonelea  Rais  asiwe  na  nguvu  ya  kuchagua  wakubwa  wa  police,  Commissioner  wa  Police,  Commissioner  wa

magereza.  Kuwe na bodies, ziwe bodies zimekua formed, zitakua zikichagua wale wakuu wote wa serikali.  Isiwe ni jukumu ya

rais.

Pili,  kuwe  na  either  wakulima  wawe  wakipewa  mikopo  ya  kuwezesha  wao  kulima  kisha  wawe  wakilipa  serikali  hizo  pesa

baada ya kuuza mazao yao kwa serikali.  
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Tatu, katika elimu kuwe na njia ya kusomesha watoto wa primary kufikia mpaka standard eight, bila malipo, sababu hapo ndio

inaoneka kuna kuwa na shida sana, ndio shinani ya kila kitu.  

Kuwe na Commissioners wawe wakiangalia hali ya mishahara na mambo ya wabunge wenyewe.  Wasiwe wakijikatia hali yao

ya  kibinafsi  kwao  wenyewe.   Kuwe  na  board  ya  kuchunguza  mishahara  yao,  maslahi  yao,  badala  ya  wao  wenyewe  ndio

wanakata sheria huko na ndio wanajikatia.   Ndipo wanajifanya kuwa na mishahara kubwa sana na mambo yao inakuwa zaidi

sana.

Kusiwe na kukiwa ni budget  ya mwaka huo, vile mambo nyingine ya mini-budgets,  inasumbua, tunakuta kitu kimeongezwa na

budget leo, baada ya wiki mbili, kuna vitu vingine pia vimeongezwa.

Katiba hii iweze kuandikwa na lugha ya kueleweka kama vile Kiswahili inavijitabu hizo, ziwe zikipelekwa ama ziuzwe kwa bei

isio ya juu sana.  Nafikiri ni hayo.

Com. Salome Muigai:  Asante sana.  Timothy Nduhiu Kimathi?

Timothy N.Kimathi:  Asante sana.  Jina langu ni Timothy Nduhiu Kimathi naishi hapa hapa Tabuga.   Yale niliyokuwa nayo ni

haya.   Mimi ni retiree nilikua nikifanya na Ministry of Agriculture.  

Kwanza ningetaka serikali iangalie sehemu hii ya wakulima ambapo kuna importation ya agricultural products  kama milk, sugar

na the rest.  Hiyo iangaliwe sana kwa sababu hakuna haja ya kuleta maziwa ama sukari  kutoka nje,  wakati  viwanda vyetu vime

lala tupu, kwa hivyo ingetakikana serikali iangalie sehemu hiyo.

Sehemu nyingine ni taxes za essential commodities za mwananchi wa kawaida, ziwe evaded,  wasiwe wana tax mwananchi kwa

sukari,  sabuni,  vitu  ambvyo  mwananchi  anahitaji.   Sehemu  hiyo  nyingine  ni  jua  kali  na  agricultural  tools,  ama  products  za

agriculture, production imputs za agriculture, taxes ziondolewe.  Sababu hiyo ni sehemu muhimu sana kwa uchumi wetu.   MPs

nao, wanatakikana isiwe tu ni kazi ya mobilize wananchi kwa politics,  waangalie pia  wakiwafundisha  watu  sehemu  ya  AIDS,

food security, education na other government policies.

President  naye  angalie,  awe  ni  mtu  ambaye  ameelemika  upande  wa  economics,  awe  pengine  na  diploma  ama  degree  ya

economics.  Awe pia ni mcha Mungu.

Sehemu nyingine ni upande wa free education.  Serikali iangalie kama imesema free education,  iwe free kweli.   Wa provide na

kujenga mashule na pia kupeana vitabu, kuangalia sehemu ya watoto ambao hawajiwezi.

Pia kuwe na public security Commission, sababu kumekua na sehemu ya watu kulala nje kuangalia mali yao.  Natural  resources
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Commission pia, iwe established sababu, umaskini mwingi umetokana na uharibifu wa misitu.  Kwa hivyo tuangalie pia sehemu

hiyo, ili misitu yetu ilindwe, bila misitu hakuna chakula.  Kwa hivyo nilikua na hayo tu.  Asante Bwana Commissioner.

Com. Salome Muigai:  Asante sana.  Francis Muchiri?

Francis Muchiri:  Commissioners, ladies and gentlemen, my name is Francis Muchiri and I am from Tabuga.   I  would like to

make one or  two observations because  most of the things have been mentioned and I don’t want to repeat.   One  of  these  is

economic crime.  

Kenya has been spoilt  be  a few people.   It  has been ruined because,  the things that could have benefited many people  in  the

country maybe goes to the pocket of an individual and then the rest  of the masses do not get any benefit from that.   So  what I

thing is that we could curb this by introducing in the Constitution a very serious law on that,although many people  are  proposing

that  there  should  not  be  death  penalties,  I  think  this  should  be  introduced  in  that  one  because,  that  will  come  as  a  crime.

Anybody who has been involved in such kind of crime should not hold any public office and should be jailed for a long time as

an alternative to death penalty.

I would suggest maybe fifteen to twenty years  in jail.  The other thing is about  the retiring President.   For  the first time we are

going to have a retiring President, I hope and we won’t like a retired President  to be  involved in politics.   Let him go and retire

and enough is enough.  Should  he  be  involved  in  active  politics,  then  all  the  benefits  that  accrue  should  be  set  aside.   Be  it

transport, security or salary or whatever.  He should not be given.

There should be a law that could be improved is the law of subjudice.  You find some people  to be  so clever and take  cases  in

court,  and  last  for  four,  five  or  ten  years  and  maybe  they  are  of  public  importance.   For  example,  the  Goldenberg,  people

wanted to know who stole money and this kind of thing, but you see, these thing drugged and nothing is happening.  We do not

seem to be getting anywhere.  So could there be a limit, for such cases where the public has interest in such matters, so that they

could be concluded within a given period.  That is all.

Com.  Salome  Muigai:  Thank  you  very  much,  please  make  sure  that  you  are  registered  and  now  I  would  like  to  call,

ningetaka kumwita Elizabeth Muthoni?  Joan Wanjiru, Elizabeth Muthoni?  Sio  yeye,  ni  Elizabeth  Muthoni,  kuna  list  nyingine

uliniletea mbele.  Elizabeth Muthoni ni wewe mama?  Oh na Joan Wanjiru? Okay, karibu. 

Joan Wanjiru:  Jina langu ni Joan Wanjiru, na nimeshukuru hawa wamekuja kwa haya maneno ya Katiba,  maana sisi ni kama

mara ya kwanza kukutana na mambo kama haya.  Na sasa ninazungumza maneno ya wabunge.  Habari  ya miaka.  Kama watu

wako huko kwa bunge, tuseme ni kama vikundi vitatu, kuna vijana wa miaka kama thirty five, kuna watu wengine wa katikati

wa miaka kama kutoka thirty five mpaka sixty hivi, kuna wengine wana miaka zaidi. Swali ni hili, hawa watu wako huko kwa

bunge, mtu anachaguliwa mara ya kwanza, tena ya pili, hakuna limit ambaye mtu akifika mara fulani ndio atapumzika maana sisi
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kama raia bado sikia, hiyo ni moja.

Tunaona  hivi,  ni  vizuri  kuangalia  hiyo  habari  ya  miaka  zaidi,  hatuwezi  kusema  maneno  yote  yako  kwa  bunge,  ya  Katiba  ya

mbeleni ni mbaya, maana kuna maneno mengine tunaona ya kwamba inaendelea vizuri.

Com. Salome Muigai:  Mama Wanjiru ungependekeza lipi juu ya hii, wakati wa MPs ungependekeza nini?

Joan Wanjiru:  Mtu anaweza kuchaguliwa kama mara mbili na ikizidi mara tatu, lakini mara ya tatu atakuwa amechoka,  maana

ni kazi ngumu.  Sasa tunaona hivi, kama tuseme ni bibi ya President, tunaweza kuchagua mtu na ashindwe na mwenendo, maana

sisi tunakaa hapa Kenya, na tukikaa hapa Kenya, tunakaa bila kupigwa na makabila mengine.  Maana tuseme tunafanya urafiki

na  nchi  nyingine,  countries  nyingine  wanatusaidia  kwa  njia  ya  urafiki.   Tukipata  mtu  awe  wakati  mwingine  ashindwe  na

kuendelea hivi, awe ni wa hapa Kenya na anashindwa na mambo mengine, tunaweza kwenda mbaya, kwa hivyo ndio tunasema

ya kwamba, tufikirie sana iletuko nayo na mambo yote ni sawa.

Tukitoka hapo ni maneno nyingine  tulikua  nayo  ni  maneno  ya  walimu.   Walimu  wana  kazi  nzuri  na  wameshafanya  kazi  yao,

tukapata  watoto  wetu wameelimika  na  wamepata  elimu,  lakini  kuna  pahali  moja  tunaona  kuna  walimu  wanataka  kushikiliwa

zaidi, walimu kama wa nursery school, wajie mpango wao ni nini.  Nursery school wasiwe pamoja,  hawa government wajaribu

kutengeneza habari ya nursery school.  Tunaona kama wao hawana mpango mzuri.  Kama ni primary school ni sawa,  kama ni

secondary school ni sawa. Lakini wa nursery iko kitu inabakia.

Habari ingine ni hii, wa mama wa hapa Kenya, wapewe barua ya harusi.  Maana tunaona hii wakina mama wameendelea sana,

wanatumiwa na ma bwana, na hakuna sheria inasimamia wapatiwe harusi, kama tunaona hapa kwetu Kenya,  lazima mtu yeyote

apate kipande.  Kama mtu ni bibi ya mtu, ni vizuri kupatiwa hiyo barua maana baadaye na tena anajulikana.  Kwa hivyo barua

inaonekana kama ni maneno muhimu.

Wakina mama wengine maechaguliwa kufika huko bunge. Swali  iko  hivi,  akipata  kura  za  kutosha  anaweza  kukubalika  hapa

kwetu Kenya kuwa President?  Na maneno yangu ni hayo.

Com. Salome Muigai:  Wewe mama ungetaka  kupendekeza kitu gani juu ya wakina mama kuwa President.

Joan  Wanjiku:   Mama  ninaona  awe  President,  maana  kuna  wa  mama  wengine  wanafanya  kazi  nzuri,  na  kuna  wanaume

wengine wanafanya kazi mbaya. Ikiwa kuna mama ambaye anaweza kufanya vizuri akipatiwa nafasi si vibaya.

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  kwa  hayo  maoni,  jiandikishe  pale  tafadhali  na  sasa  ninamwita  Philip  Maingi?   Yuko.

Kenneth Ndungu? Wewe ni Philip Maingi? Ulikuwa nje kidogo, okay, pole mzee.  Philip tutakupa nafasi nyingine.
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Philip Maingi:  Jina langu ni Philip, na yangu ni machache, nina pointi karibu sita hivi.  Ningependa kumaliza kumaliza ufisadi.  

1. To end corruption,  those who still from the government cofers,  and have properties  in their wives’ names should have

the property auctioned and repossessed by the government.

2. Dates for the general elections be made officical, hakuna haja ya President kukaa na hiyo date  inakua ni kama dawa ya

kuumiza wananchi.  It should be at the end of four years or five years, tunapewa ni siku gani tunafanya elections,  so that

we are able kwenda ku-chage card zetu na kufanya inayotakikana.

3. Those found committing petty crimes, should not be locked in cells, but be given free bond to attend court  the following

day.  This creates  fear,  ukiambiwa utawekwa cell,  unaanza  kuogopa  na  hapo  ndio  watu  wanaanza  kupeana  pesa  za

kuhongana.  Hiyo ikiondolewa, ukijua utapeleka kotini kesho, na umepewa free bond, itakua rahisi.  Tena, kuwe na mtu

ambaye amechaguliwa, someone to be  selected to deal  with cases  that are  delayed by advocates  and  those  be  given

minimum time since some take a long time upto about  ten to fifteen years.   Na  huyo mtu apeane,  mwenye kutoa nafasi

ya kusikiza hizo wakati, ajue ni kesi gani nzuri, asiwe delayed for a long time.  

4. Reporters and final writers not to be arrested while on duty, their notebooks, cameras, video tapes zisiwe destroyed.

5. Mental patients to have counseling as  soon as  they leave hospital and have drugs free.   Wasiwe wanauziwa  madawa,

kwa sababu ugonjwa wa akili ni ugonjwa ambayo inashika bila kujua. Ni hayo tu.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Mr. Maingi, jiandikishe tafadhali.  Na sasa Kenneth Ndungu?

Kenneth Ndungu:  My name is Kenneth Ndungu, ninataka ku bail kwanza na pointi ya retires, niliona pointi ya retirees ilikuwa

drafted by my friend, Mr.  Phanuel lakini kuna pointi  ambaye  aliacha  inayohusika  na  adjustment.  Mara  nyingi  tunaona  wakati

mshahara inakua revised, nothing is adjusted for the pensions,  so ningetaka kupendekeza kuwa,  wakati  mishahara ya workers

inakua  adjusted,  pia  ya  pensioners  inakua  adjusted  accordingly.   Inatakiwa  kuwa  adjusted  tena  kulingana  na  vile  currency

inabadilika. Kwa sababu from time to time, the value of the currency keeps  on changing.  So  the salaries at  the same time for

the pensioners should be revised instead of being kept static.

Pointi nyingine, education in the country should be compulsory and free from nursery upto standard eight.  University education

should also be free.   I  recommend that part  of the free fee for university should be in only the government universities and not

every university, because those who go to private universities are the ones that are able.

I will recommend that the government should educate the first four children in a certain family.  That is for an individual children,

they should cater for four children and not every child so as to encourage family planning.

Kwa watoto  wa mapipa,  au the children that we call  street  children,  I  recommend  that  we  have  children  departments  which

should be dealing with children.  It used to be there before during the colonial time, I don’t know where it went,  if it were there

we would not have any problem again.
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Land policy, people should be allowed to own land anywhere in the Republic and nobody should be allowed to keep  land that

is idle.  Any body who is not able to use his large s…..of land, that land should be acquired by the government and be given to

landless people.  This landless people should not be given that land free of charge.   It  should be given as  a kind of loan so that

when they work on that  land,  what  the  profit  they  get,  they  pay  something  to  repay  to  the  government  and  return  what  the

government used in acquiring that land from the owners.

Com. Salome Muigai:  The last point?

Kenneth  Ndungu:  Last  point  I  would  like  to  touch  something  on  the  law.   The  law  for  compensation,  you  find  that  the

compensation for injuries if one has had an accident,  injuries compared to the compensation for defamatory are  paid very little

indeed.   While defamatory is paid millions and millions of shillings.  And in defamatory no one is hurt  anywhere  on  the  body,

which speak  of character  being assassinated but  nothing  is  touched  on  the  body,  while  the  person  who  is  injured  is  actually

maimed or moved on a wheelchair or something else and the compensation is too little compared to what we find being paid to

defamatory.  That is all, because time is gone.  Thank you very much.

Com. Salome Muigai:  Asante sana. Elizabeth Mwangi?

Elizabeth Mwangi:  Thank you madam and the other Commissioners, I have quite a number of points here.

1. We should have a limited number of political parties  in our country,  not just so many parties  because  it is a multi-party

state, we find that some of them will even belong to family, so can we have a limited number, maybe like two or  three

parties, so that the people in the country belong to either one or the other.

2. The Presidential powers also should be cut down and the President, I suggest should be elected by at  least  50% of the

population.  

3. I also suggest that there should be some reservations of Parliamentary and civic seats  for women and the youth, so that

our women can participate fully in the government.

4. I also suggest that non-citizen should not be allowed to own land in our country.

5. The election date should be allowed in good time so that the candidates  and the voters  prepare  themselves.   It  should

not only be known to one person.

6. When it comes to salaries for workers, sometimes we find that the government appoints Commissioners to look into the

salaries of certain groups, but even after they are given results by the Commissioners, they don’t follow these results and

yet so much money is used to keep the Commission going.  So we want a government that will implement the findings of

a Commission that it has appointed.  For example we have the teachers’ salaries, the Commissioners gave their findings

and the government signed, they agreed,  but they have not implemented that.    In  the  Constitution  this  should  be  put

down that we don’t want a government that will cheat its’ people.
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Com. Salome Muigai:  Because you have just come mama, I would want to let you know that you have only three mintues.

So don’t leave anything that you want to really say, because you don’t have much time.

Elizabeth Mwangi: This is the last point that has not been mentioned by anybody, I think that men should be made responsible

for the children they get out of marriage.  The others have been touched, so did not repeat thank you. 

Com. Salome Muigai:  We have a few questions for you just hold on.

Com. Raiji:  Now regarding this point you remember we used to have a law called,  affiliation Act,  you are  aware  of that,  the

one about men getting children out of marriage and maintaining them upto eighteen years  and so forth.   You are  advocating the

return of such a law?

Elizabeth Mwangi:  Yes I am.

Com. Salome Muigai:  I have a question for you about the reserved seat for women and the youth, do you have a number in

mind or a percentage?

Elizabeth Mwangi:  Well I will give a fraction, at least a quarter of the seats.

Com. Salome Muigai:  To be shared by both women and youth? Or a quarter for each.

Elizabeth Mwangi:  A quarter for both.

Com. Salome Muigai:  Okay, thank you.  Please have your name written down.   Ruth Mwaura,  did she talk?  Ruth Mwaura

alizungumza?  Elizabeth Muthoni?  David Njenga? Elizabeth Mwangi?  Ni huyu, okay  Johnson Ngatia? Karibu.

Johnson Ngatia:  Jina langu ni Johnson Ngatia,  hii documents ninasoma hapa,  kuna ingine ilikuja hapa mbeleni na kwa hivyo

nitasoma tu briefly.  No, tuliandika tu tukiwa watu wawili.

Moja, ninataka kuzungumzia juu ya serikali, government.  

1. The government should create and office of a Prime Minister.

2. President and the Vice President .  Prime Minister should form the government and appoint Ministers.

3. President should form election time-table and can dissolve Parliament in case of crisis.  This will help to strengthen unity

among Kenyans.

4. Local government heads should directly be elected and should have five years’ tenure of office.

5. Provincial and DO’s office should be abolished.  DC should be left to handle administrative matters in district  level and

province levels.  Chiefs should be appointed to be the head of divisions and a council of elders  should be appointed to

handle matters at locational level.  In this case elders should be paid on Commission per seating.

6. Civic education, I feel should be incorporated in our school curriculum.
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7. Kenya is not yet ready for majimbo.  

Kitu kingine ningetaka kuongeza hapa kidogo ni juu ya defence.   Minsiter of defence should be appointed  by  the  Parliament.

The minister should be incharge of all the internal and external  security  matters.   The  minister  should  be  well  acquintted  with

military matters.  He can be appointed outside the Parliament.

The same minister should be answerable to Parliament through a Prime Minister.   The minister should also be in a position  to

declare war.  Hapa kidogo ningetaka kuzungumzia another subject, citizenship.

Kenyas’ Constitution should be able to describe  citizenship.  A child  born  in  Kenya  between  two  citizens  or  a  child  born  in

Kenya between a Kenyan and a foreigner mother and stays in Kenya for the first  fifteen  years,  should  be  declared  a  citizen.

Citizens should be entitled to all rights as per human rights laws.  

Identity cards  should be a special  document to identify a citizen.  Children born in our hospital of  parents  who  are  foreigners

should have different registration.  Nikona  pointi  nyingine  ningetaka  kuzungumzia,  Kenya  hii  yetu  iko  na  shida,  sababu  hapo

mbeleni kidogo tulikua na heroes  ambao  so  far  hawajajulikana  na  serikali  yetu  au  na  the  whole  state,  ambao  walifanyia  this

country, mambo mengi.  For  this I feel,  the state  should be able to reward mau mau heroes  ,  even if they are  not leaving, but

their decendants who did a great job and sacrificed their lives for this nation.

Kenyatta day and Moi day should be scrapped, instead be replaced with a day that should be referred as heroes day.   Niko na

hayo tu.

Com. Salome Muigai:   Some questions for you.  One is,  you talked about  a child who is born in Kenya whose mother is a

Kenyan has to stay for fifteen years  before he gets citizenship.  What about  a child born in Kenya with Kenyan  father  with  a

foreign mother?

Johnson Ngatia:  That is the one I referred as if he is born by a Kenyan father there is no possibility of moving out,  that should

automatically be a Kenyan citizen, so long as the mother does not move out of the country, the child remains with the father.

Com. Salome Muigai:  There have been very many Kenyan men and women who have moved out of this country to Australia

and America and India, so that criteria, do you still find that it is a useful criteria.

Johnson Ngatia:   I  feel madam Commissioner,  because  even if a Kenyan male goes out the country and  the  child  is  before

eighteen years, chances are high whenever he goes, he can acquire citizen and the child will automatically become the citizen of

that country.

Com. Salome Muigai:   But you don’t think it is the same thing  with  children  whether  they  are  born  of  Kenyan  mothers  or

Kenyan fathers?
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Johnson Ngatia:  Kenyan mother if say,  a foreigner who happens to have a child with a Kenyan man, and he is able to stay

here in Kenya as a wife of a Kenyan, I don’t see there is any problem.

Com. Salome Muigai:  I  just want to get you right, what is giving this right, is it the fact that somebody is a Kenyan or  how

long they stay or do not stay in Kenya?

Johnson Ngatia:  If he is born by a Kenyan and the child remains here for fifteen years,  upto that stage,  there is no possibility

of claiming to be a citizen in another country.

Com. Salome Muigai:  Supposing a Kenyan man has a wife who is American, they decide to go to America tomorrow and

they have already gotten their child who is Kenyan, should that citizenship be revoked?

Johnson Ngatia:  I  feel madam, at  that stage the child is still under the parents’ command and they can apply  for  citizenship

elsewhere, whoever the parents decide to settle.

Com. Salome Muigai:  Okay.  Wallace Mwangi?

Wallace  Mwangi:  Jina langu ni Wallace wa Mwangi Karanja.  Ninazo pointi zingine  ambazo  ningetaka  kuzieleza.   Kwanza,

Katiba  ingetuambia  ni  vipi  district  mpya  ambazo  zinakua  zikitengenezwa  tengenezwa,  zinastahili  kutengenezwa,  isiwe

inatengenezwa kwa sababu ya siasa.  Ikiwa inataka kutengenezwa, lazima iende kwa Parliament, anyo ii-approve na ijulikane ni

kwa nini inatengezwa district mpya, isiwe for the benefit of somebody who wants kuongeza hizo 25% ya kura.

Tena watu wote katika Kenya lazima wawe equal.  Hakuna wengine wawe wakilipa kodi,  na wengine hawalipi kodi,  mwingine

akitaka kuitisha gari kutoka ng’ambo  ana  uhuru  wa  kupata  gari  bila  kulipa  pesa  fulani.   Ikiwa  ni  gari  inaitishwa  na  mKenya

yeyote, awe MP asiwe MP, lazima alipe ushuru.  Because we are all equal.

Katika kuweka pesa ng’ambo ingekua kuna kiwango fulani kisipitishwe ili watu wengine wale matajiri wasiwe wakitorosha pesa

hapa, wanaziweka ng’ambo kwa sababu kukotea vita, yeye ana uwezo wa kuenda kuishi ng’ambo na kua amechuma pesa  zetu

na kupeleka huko.   Lazima  wewe  uwe  na  sababu  kamili  za  kupeleka  huko,  sio  kufikiria  tu,  leo  nitaweka  pesa  ng’ambo  na

unaweka.  

Katika forest, tutengeneze sheria ambayo itawakubalia wale watu ambao wako radius ya maili kumi, wawe ndio wana huru na

uwezo  wa  kuweza  kuchunga  msitu  wao.   Badala  ya  Ministry  of  Natural  resources  ambayo  imeshindwa  na  kazi,  iwe  ni

responsibility ya msiti chini yao, iondolewe, tutengeze, Kenya Forest  Serives,  ambayo itasimamiwa na wale watu ambao wako

katika radius ya kilometer kumi.  Tusiwe tuna forest ambayo ni forest kwa jina lakini forest yenyewe hakuna.

Hawa watu ambao ni big shots  katika serikali,  wasiwe tu wakitengeneza sheria na mashtaka wanaipeleka kotini,  unasikia  mtu
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amelipwa shilling millioni tisa,  milioni hamsini na ni uongo tu  mtupu  ambayo  wametengeneza,  lazima  kuwe  kuna  bodi  ambayo

inachunguza kama kweli huyu mtu kama jina lake limeharibiwa kweli, sio kutengeneza tu kwa sababu he is so and so,  jina yake

imeharibiwa, ameshtakiwa.  Watu wameharibiwa majina hapa.

Tuwe  na  President  ambaye  anafuata  sheria,  sio  President  leo  anatengeneza  mkutano  wa  kutukana  watu,  kutukana  parties

zingine, awe ni President  ambaye ako katika  sheria  na  hawezi  kuweza  kusimama  mbele  ya  umati,  maanake  yeye  anaongoza

waKenya, sio chama, bali waKenya, kwa hivyo hana uwezo wa kwenda na kuanza kuropokwa maneno kusema fulani alisema

fulani alisema, no, awe anachunga kazi yake kwa sababu yuko chini ya sheria ya Kenya.

Tena  tusiwe  na  political  universities,  ati  leo  President  akifikiria  nitataka  kutengeneza  a  political  university  in  my  area,

anatengeneza.  Kuwe kuna bodi ambayo ina-setiwa ambayo itafikiria is that university really necessary?  Tusiwe na repetition ya

masomo.  Unapata,  Kenyatta  University wanafundisha agriculture,  you  find  the  same  course  inafundishwa  Egerton,  the  same

course,  inafundishwa  Moi,  tuwe  hakuna  repetition,  kuwe  na  mipangilio  nzuri,  na  tusiwe  na  un-necessary  ambao  hazitapatia

watoto wetu kazi.

Com. Salome Muigai:  Na jambo la mwisho mzee?               

Wallace  Mwangi:   Jambo  la  mwisho  tungependelea  kama  ni  accident,  isiangaliwe  mtu,  maanake  watu  wengine  hawana

uwezo, na yeye hajui sheria.   Ikiwa ni accident,  wale watu wako katika hiyo gari,  polisi wakiingia wanawachukua majina yao,

kama wameumia hakuna mambo mengine, huyo mtu, insurance ya hiyo gari,  iwe  inasimamia  hao  watu  katika  hospital,  katika

mazishi na kuwa compensate jamaa zao.  Ni hayo tu, sina mengi.

Com. Salome Muigai:  Asante sana, jiandikishe pale tafadhali.     Nicholas Nganga? Samwel Gathiru wa Mugo?  Is  that you

sir? Is that you?

Samwel G.Mugo:  Jina yangu ni Samwel G. Mugo, yangu ni machache tu.  Kwanza ningeuliza hii tume ya reform, isiharakishe

mambo.  Isiharakishe mambo na hakuna maana tufanye kazi halafu baada ya miezi sita au mwaka moja tuanze kusema iko shida

hapa na  pale.   Lakini  hiyo  sio  kusema,  wasikize  ama  walale,  wajikaze  ndio  kazi  imalizike  haraka.   Tena  sio  kusema  bunge

iongezwe  muda.   Kamam  haitawezekana  hii  kazi  kukamilika  kwa  wakati  ufao,  kabla  uchaguzi  ujao,  mimi nineona  kuwe  na

minimum reform zile zitatuwezesha  kwenda  kwa  uchaguzi,  kwa  hiyo  ninamaanisha  tuwe  na  electoral  Commission  ambayo  ni

independent.  Parliament iwe representative,  ama kwa njia ingine.  Hakuna haja tukuwe na mbunge mwenye amechaguliwa na

watu, forty thousand, mwingine amechaguliwa na watu elfu tano.  Na wakifika kwa bunge, ikue ako na kura moja.

Ningependekeza,  President  awe  na  popular  vote  ama  tuseme  50%  ama  zaidi  ya  registered  voters,  not  registered  but  votes

cards.  Ile tena ningepinga sana, uchaguzi ufanywe kwa ile schedule ilikuweko.  Ni hayo tu.
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Com. Salome Muigai:  Asante sana, jiandikishe tafadhali.  Stanley Kamau? Simon Kungu? 

Simon  Kungu:   Majina  yangu  ni  kama  vile  munavyojua,  Simon  Kungu,  mwenyeji  wa  eneo  hili.   Yangu  kuna  machache

ambacho nimeandika kama taarifa na moja ambayo nime highlight ambayo sitaacha.  

Jambo la kwanza ni kuomba Katiba ipeleke mapendekezo,  tuanomba tenganisho na bunge na shughuli za Katiba ziwe tofauti.

Isije zikatuma uchaguzi kuchelewa kwa sababu Katiba haijakamilika.  

Jambo la pili, ni kuhusu hawa askari  wa Administration police,  huwa wanateuliwa kama ma chief ama ma naibu wa chief, hiyo

tunaomba iondolewe.

Jambo la tatu,  ni kuhusu ukulima, tungeomba kama kungeweza kufanywa uchunguzi sehemu ambazo ukuzaji  wa  mahindi  ama

mimea  mengine  unaweza  kufanywa  na  wakulima  ambao  wanafuga  ng’ombe,  ufanywe  kwa  sehemu  tofauti,  ili  wale  ambao

wanauza maziwa waweze kupata soko vizuri na wale ambao wanauza mahindi wafanye kama bartering,  wabadilishane.  Soko

la uchinjaji wa ngombe ama mifugo, hata tukifuga mifugo hatuna soko, factory zimeharibiwa.  Kuhusu vyama vya siasa,  ni kama

vile ilivyosemwa hapo mbeleni, tuwe na vyama vichache na ikiwezekana viwe vyama nne.  Kila chama ambacho kitakuwa  na

wabunge chini ya tano, kiwe disqualified kwenda bunge.  

Uhuru wa kuabudu umepita kiwango sasa  hatujui tunabudu Mungu ama tunaabudu mashetani.   Tuangaliwe.  Tuwe na tume ya

kuchunguza makanisa ambayo yanakuja kwa njia ya kuabudu.  

Kuhusu  uridhi  katika  sheria  zingine  za  kiafrika,  mali  hugawanywa  kama  mume  alikuwa  na  mabibi  wawili,  mali  hugawanywa

kulingana na hao wake wawili.  Lakini ukiangalia kuna mke ambaye alikuwa na watoto  wawili, na mwingine watano,  na kama

shamba itagawanywa kwa boma mbili, yule ambaye alikuwa na watoto  tano,  ataumia, kwa hivyo naomba Katiba itengenezwe

iwe ikigawia watoto na wawe wale watoto ni wa kike au kiume, kusiwe na ubaguzi.

Jambo  lingine  ni  kuhusu  usafirishaji.   Usafirishaji  wa  wafanyikazi  kutoka  kazini  especially  wale  wanafanya  katika  hospitali,

wanapofanya usiku shift, hawasafiri kwa usalama.  Pia kuna wafanyikazi wengine ambao wanafanya  kwenye  kampuni  tofauti,

huwa wanatolewa kazini na kuwachishwa kwenye vitu vya kupandia gari na wakati mwingine hakuna gari.  

Jambo lile lingine nilikua ninaguzia, ni kuhusu Parliament.  Parliament inatakiwa iwe na members ambao hawata amua mshahara

yao.  Kuwe na tume ambayo itaamua mshahara yao.  

Kuhusu  ardhi,  wale  ambao  wako  na  mashamba  makubwa,  serikali  ichukue  yale  mashamba  kwa  kupatia  wenye  mashamba

makubwa kitu kidogo na kuwapatia wale ambao hawa bahati.  Ili tuondowe shida ya serikali kuwashughulia watu wengine kwa
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mambo ya chakula.   Mtu ambaye  ameishi  kwa  shamba  la  mtu  akiwa  ana  mfanyia  kazi  ama  akimsaidia  kwa  kazi  fulani  kwa

muda wa miaka kumi, awe entitled kupata sehemu kidogo ya shamba hili.  

Tukija  upande  wa  education,  tunaomba  elimu  iwe  ya  bure  kutoka  darasa  la  kwanza  hadi  secondary  school  na  yule  mtoto

atakaye fanya vizuri katika mtihani wa kidato cha nne, serikali igaramie elimu yake.  Na sisi ambao ni wananchi tugaramie, yaani

tufanye tax payer alipe zaidi kidogo ili tuweze kuendelesha zile shule ambazo hazilipi school fees.

Katika mambo ya misitu, natural resources,  misiti iwache kuingiliwa sasa.   Tumepoteza mvua, njaa iko  nchini  kwa  sababu  ya

misitu  kuingiliwa.   Tunaomba  upande  huo  uangaliwe  zaidi.   Upande  mwingine  ambao  najua  pengine  haujaguzwa  kidogo,  ni

upande wa utoaji wa mimba, naomba tume itilie maanani, utoaji  wa mimba, hii sheria iangaliwe zaidi, tunapoteza maisha mengi

sana.  Na hospitali za siku hizi, iwe ni za kibinafsi ama za serikali,  hiyo kazi inaendelea,  na inaendelea kwa sababu ya umaskini.

Kwa hivyo, tunaomba kwa sababu Kenya, tumetia sahihi mkataba wa Geneva convention, inajua hiyo ni hatia na ni kuua.   Kwa

hivyo ni hayo tu naomba tutilie manani.  

Com. Salome Muigai:  Asante sana, nina maswali kwako.  Umesema kuwa mzee akifa shamba ligawanywe kwa watoto  wala

sio wakina mama?

Simon Kungu:  Ndio.

Com. Salome Muigai:  Hali ya kugawanyia  mama  shamba  ni  kuoneshana  mama  alikua  mmoja  wa  mwenye  shamba,  kama

mama ndio mwenye angekufa, ungetaka pia watoto wagawanyiwe shamba badala ya mzee.

Simon Kungu:  Hapo nimesema kama mzee alikua na wake wawili, wale watu wawili, kila mtu ana watoto,  pengine mwingine

ako na watoto wengi kuliko yule mwingine.  Lakini wanapogawana kulingana na nyumba, ati huyu mke apate  acre  moja na yule

apate  acre  moja  ama  mbili  mbili,  utakuta  wakati  mwingine  kama  wakati  mzee  alikuwa  hai,  anapo  omba  msaada  kwa  wale

watoto, wote wawili na watano, walikuwa wanaleta msaada kwa yule mzee.

Com. Salome Muigai:  Okay, nao wao watoto, mtoto mmoja ana watoto kumi na wale wengine wana watoto  tano,  sasa  hiyo

shamba itagawanywaje?

Simon Kungu:  Sasa hapo, wewe mtoto ambaye umegawiwa shamba,  hatugawii wale wajukuu, ni juu yako ufanye bidii nawe

utafute shamba ya watoto wako.

Com. Salome Muigai:  Exactly, kwa  hivyo  hata  wakati  kina  mama  wanapata  shamba  sio  kwa  ajili  ya  wale  watoto  wenye

wamezaa, ni kwa ajili waliolewa na huyo baba  na hiyo ilikuwa haki yao.   Sasa  mama  ndio  mwenye  atamgawia  watoto  wake

hiyo  shamba.   Sasa  mamlaka  munayaweka  pamoja  na  ya  mtoto.   Hata  yule  mama  mwenye  hakuzaa,  bado  ana  haki  ya

kugawiwa  shamba  lililotoshana  na  wale  wengine  kwani  si  watoto  wenye  wanagawiwa  shamba,  umesema  vizuri  habari  ya

wajukuu, sio watoto wenye wamegawiwa shamba at that level, ni akina mama.  Ni bibi za huyo mzee.
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Simon Kungu:   Ni bibi wa yule mzee, lakini hapa tunaona kwamba,  tunaposema kwamba,  angalia kama vile  umesema  kuna

mama mmoja ambaye hana watoto,  hakubahatika yule mama  naona  kama  ana  nafasi,  sababu  atakapogawiwa  shamba  kama

kiasi cha wale watoto,  ama kulingana na vile  ukoo  utaamua,  atakua  na  bahati  kwa  sababu  hakuna  mtu  atakayekuja  kusema

mimi ninataka hii sehemu.  Yeye mwenyewe pengine katika ile ufamilia ya yule mzee, ataona kuna mtoto ambaye alikuwa karibu

na yeye.  Ndio atakayesema, wewe chukua hii sehemu yangu nitakapo lala.

Com.  Salome  Muigai:   Lakini  tumeelewana  kuwa  shamba  inapogawiwa  wake  wa  mzee,  hatujafika  kwa  watoto,  vile

uliniambia kuwa, wewe ukipata shamba kutoka kwa baba yako, sio watoto wako wenye wanapata,  ni wewe.   Kwani wewe ni

mtoto wa yule mzee na huyo mama, sasa mama akipatiwa shamba, anapatiwa kwani yeye ni bibi ya kule bwana, sio kwa ajili ya

watoto wenye alizaa  ama  hakuzaa,  kwa  hivyo  pia  hapo  pana  levels  different.   Tafadhali,  zielewe,  kwani  wakati  huu  wakina

mama wamelalamika kwetu sana,  ati wakiachiwa shamba,  watoto  wavulana haswa,  wanaanza kuambia tunataka hii title deed,

tunataka kufanya hivi, watoto  wanaona kama shamba ya baba  ni yao,  kama mama bado  yuko hai,  shamba  ni  yake,  tafadhali

tuelewane hapo.

Simon Kungu:  Hapo tutaelewana,  lakini nasema mama akiwa pale,  mama ni trustee.   Yaani those children have no authority

over  that  land.   Until  all  the  parents  would  have  died.   Ikiwa  wamelala  wote  kaburini,  pale  sasa  ndio  watoto  wataanza

kugawiwa, lakini so long as the mother is there, si ati kwa sababu baba akifa,  mambo yaanze kuharibika.   No,  the lady is there

as a trustee, mali ni yake mpaka atakapo lala kulingana na vile Mungu amempangia.  Sasa ugawaji uanze pale. 

Com. Salome Muigai:  Mimi nina swali lingine kwako.

Simon Kungu:  Yes,

Com. Salome Muigai:   Umesema abortion itolewe, unasema abortion gani?  Ile  ya  mwanamke  peke  yake  mwenye  kubeba

mimba ama abortion mpaka ile ya baba mwenye anasema, huyo mtoto simjui na ni mtoto wake?

Simon Kungu:  Sikusema abortion itolewe, nimesema abortion, kuna sheria ambayo inazuia abortion,  uuaji,  haijatiliwa maanani

vile inavyotakikana.

Com. Salome Muigai:  I am appreciating that, lakini nataka tuchukue one step behind,

Simon Kungu: Yes,

Com. Salome Muigai:  Ni abortion ya nani inatakiwa kuwa maanani, ya yule mama mwenye amebeba mimba ama ni ya wale

wazazi wawili waliomleta yule mtoto kwenye hii ardhi?

Simon  Kungu:   Kulingana  na  vile  ninavyoelewa,  abortion  is  for  both  parties,  lakini  kulingana  na  mtu  wa  kawaida  vile

anavyoelewa, abortion ni ya yule ambaye anabeba mimba.
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Com. Salome Muigai: Mimi ninakuuliza wewe mwenyekuelewa kwani sasa  tunatengeneza Katiba,  unasema abortion ya nani

ndio itolewe?

Simon Kungu:   Both parties,  itiliwe maanani isikubaliwe.   I  think sijakuelewa, vile unavyosema itolewe, me I am insisting on

abortion the ruling that does not allow the abortion to take place, itiliwe maanani iwekwe nguvu zaidi.

Com. Salome Muigai:  I appreciate that, all I am asking

Simon Kungu:  For both parties.

Com. Salome Muigai:  All I am asking, yule bado mwenye anasema huyo mtoto simtaki, na simjui na sitamtambui, you know

that is abortion?

Simon Kungu:  That is right.

Com. Salome Muigai:  Ame abort half of his feotus.  

Simon Kungu:  Yes.

Com. Salome Muigai:  Sasa tutazungumzia hii nusu yenye imebaki ama tutazungumzia huyo mtoto akiwa amebaki mzima?

Simon Kungu:  Yule mtoto akiwa yuko mzima kabla haja guzwa chochote.

Com. Salome Muigai:  Kwa hivyo tunazungumzia jukumu ya baba na mama?

Simon Kungu:  Ya baba na mama.

Com. Salome Muigai:  Good 

Simon Kungu:  Because whoever ambaye anamwambia yule twende tukatoe mimba, is also committing a crime.

Com. Salome Muigai:  Ama mwenye anasema simtaki mtoto, na ameshamtengeneza?

Simon Kungu:  Yes, he is also committing a crime.

Com. Salome Muigai:  Okay, good.  Nenda ujiandikishe, huu wakati  wa Katiba ni wakati  wa kusema  ‘come let  us  reason

together’  ni wakati  wa review hata ya ile  mambo  yenye  tulikubali  zamani,  tuanze  kuyaangalia  upya,  tuliyakubali  kihaki  ama

tuliyakubali ikamnyanyasa mmoja dhidi ya mwingine.  David Mburu Githu?  Na  pole nimemrukia kwa makosa Onesmus Kuria,

kwa hivyo atakuja baada ya Githu, it’s okay.  Hiyo nywele hainikubalishi kukurudisha.

David M. Githu:  Asante sana.  Jina langu ni hiyo yenye inasemekana lakini mimi ninafurahi sana kwanza kwa vile nyinyi mume

jina langu…

Com. Salome Muigai:  Ukilisema linaenda kwa recordi yetu.
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David M. Githu:  Okay,  David Mburu Githu sivyo.  Basi,  maoni yangu nimeshasikia ingine imeshatajwa na watu,  lakini mimi

nintaka kuweka nguvu kabisa.   Mimi  ni  mzee  mmoja  wa  retire  na  wakati  tulipopatiwa  retirement,  mshahara  yetu  ni  ile  ile  tu

tulianza naye na hata sasa  sio kusema ati wale  watu  wanafanya  kazi  kwa  serikali  wanakaa  na  ile  mshahara  ya  1950.   Bado

wanazidi kuongezwa na sisi je, hatuwezi kuongezwa?  Hiyo point nimeshasikia mwingine ameshaleta hiyo hapo,  lakini sasa  mimi

nikuongeza nguvu.  Isipokuwa siwezi kurudia yote maanake mimi ninaona kama munaharakisha harakisha nini watu,  wanakuwa

wengi, sasa nikirudia ile ya zamani nitakua tena ni shida kidogo.  Kwa hivyo sitaki kupotezea wengine nafasi, asante sana.

Com. Salome Muigai:  Asante, sasa nipate Mr. Onesmus Kuria? Stanley Kamau? Geoffrey Njoroge?

Geoffrey  Njoroge:   My names  are  as  given  Geoffrey  Kariuki  Njoroge.   I  would  like  to  share  my views  in  Constitutional

review process,  where I see  that the key problem that we have is corruption.   The Constitution does  wear  like a  government

and  right  now,  we  have  a  Constitution  which  is  looked  upon  as  a  worn  out  government  tissue.   This  is  because  so  many

un-lawful  acts  are  happening.   Going  underground  without  penalty  because  of  corruption.   Grow  recklessness  of  our

government,  mwananchi  is  going  through  a  very  tough  time  where  does  not  happen  in  almost  every  ministry  in  Kenya

government. Let us look ..

Com. Salome Muigai:  Geoffrey, please give us some recommendations. 

Geoffrey Njoroge:  I will have them …..

Com. Salome Muigai:  Then just go to them, we have heard all those things that you have said,

Geoffrey Njoroge:  I see.

Com. Salome Muigai:  So let’s get the recommendations.

Geoffrey Njoroge:  The key point is corruption and because  of the corruption,  we are  going through very many hardship.   I

would like or suggest that there be both penalties ama tuseme ..

Com. Salome Muigai:  Hold your mich in front of you like this, at an angle so that you can be heard all the time.  That is right.

Geoffrey Njoroge:  Nasema ya kwamba kwa sababu ya kuwa na corruption hata wakati huu tuna Katiba na intend kazi vizuri,

na hivyo hata tukiwa na Katiba ingine na bado corruption iwe namna hiyo, bado tutakuwa tukiangamia kwa mambo mengi, kwa

sababu hata kama ni kwa ma hospitali ama kwa mabarabara watu wanazidi kuangamia kwa sababu pesa  zingine zimeinga kwa

mifuko watu, badala ya kuingia kwa mifuko ya kazi ambayo …

Com. Salome Muigai:  Do you know your time is over and you have not given us one recommendation.

Geoffrey  Njoroge:   Sasa  ningependa hawa ambao wanahusika na ufisadi wapate  kuchukuliwa hatua  kali  ili  wengi  wasizoee

mtindo huo na tusiweze kuangamia sisi kama waKenya.  Asante.
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Com. Salome Muigai:  Asante.  Peter Mwaura?  Please give us your recommendation?

Peter Mwaura:  My names are  Peter  Mwaura.   I  recommend this way.  President  should not be  above the law the way it is

right now, in order to rule the country the way it should be.  The one is that all Kenyans above eighteen years  old are  supposed

to be given a copy of our Constitution in order to understand what is happening or  what happens within their areas.   Also if we

could look into our Constitution the way it states.  It  should state  the number of the tribes we have in Kenya in order  for us to

know that we are Kenyans and should not state the way it states that Kenya is sovereign country.  Our President should be only

given one task instead of getting so many tasks and that is all.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Peter Mwaura, jiandikishe pale.  Lucas Mathenge?  Charles Karagita? Yes.

Charles Karagita: Thank you madam, this are views of ………….and a system in a form of writing but I will just emphasis a

few points.   Charles Karagita  Njoroge.   I  will highligt  a  few  points.   On  the  forward  a  Constitution  for  it  to  have  a  national

outlook,  it should  have  a  national  flag,  court  of  arms  and  a  few  points  concerning  the  struggle  of  our  independence  for  our

children to know exactly how we got our independence and the way forward.

Themes of this policy, I would like to emphasis, one or two points here.    

1. Acceptable good cultural values of every ethinic group be recognized e.g. customary law.  

2. This rules be  enforced by the Judiciary and in addition to our harambee moto,  we include peace,  love and unity.  We

need to have to look at our supreme policy.

As far as  the Constitution policy supremacy is concerned,  we  felt  that  no  change  of  the  Constitution  until  after  two  terms  of

office of five years and if any changes is to be made, not to be made by Parliament but if possible by a referendum, to determine

whether this is to be done so.  

Citizenship: the spouses of Kenyan citizen be automatically legible for citizenship.  That is if a lady from elsewhere is married by

a Kenyan, automatically that lady becomes a Kenyan citizen.

On political parties, we recommend to have a minimum of two political parties, mostly four.  Sharing of the fund should be done

from the all the political parties  from the consolidated fund.   These  parties  be  allowed  to  solicit  for  money  elsewhere  by  the

government.  

Structures and systems of our government,  we agreed that we adopt  a Parliamentary system of government in which  a  Prime

Minister is appointed by the President  from the majority party.   The President  should be non-partisan,  that is  we  recommend

that the President should not belong to any political party.   As regards  the President’s qualification, we felt that he should be a

……… of 35 years to 70 years of age.  He should have a good clean record from youth to adulthood.
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Com. Salome Muigai:  Please could you just summarize?

Charles  Karagita:   Ya,  the other is one,  is the age of contesting, we recommend that  one  should  be  twenty  one  years  and

above and we also feel so that an MP can be recalled by the voters  because  of not actually instituting many development,  and

one who is not approachable and one who does not adhere to political partys’ policy.

Com. Salome Muigai:  And the last point?

Charles  Karagita:   The last point,  the local government,  the Chairman and Mayors  be  directly elected by the voters.   They

should be of this qualifications.

ü Kenya Certificate of education should be the minimum and above,

ü Must have passed in English and Kiswahli.

The last one on Presidency madam Chairman, if you will allow me, we would like the Head of State  to be  a person who has

proven good record in public affairs both here and international, thank you.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much, make sure that you are registered.  Charity Wambui?

Charity Wambui:   Asante sana kwa kunipa nafasi hii.  Mimi neno langu ni moja tu,  ni habari  ya watoto  ya,  kukitengenezwa

Katiba, watoto wakumbukwe sana na serikali.   Watoto  wakimaliza shule, serikali ijue pahali watoto  wataenda,  kuna kuwa na

kazi  nyingi  sana  hata  nchi  za  nje  na  hizo  kazi,  serikali  ikitafutia  watoto  nafasi  wakitoka  shule,  wanaenda  kama  hapa  Kenya

hakuna,  wanapelekwa  pahali  iko  kazi,  na  si  ati  wanaulizwa  pesa  ya  kujitegemea  ya  kwenda  naye,  serikali  inatoa  inapeleka

watoto.

  Sababu ni wengi sana wanamaliza masomo, wanakaa nje, hata wanafanya uhalifu lakini si kupenda kwao ni sababu ya kukosa

kazi ya kufanya.  Na hiyo ni serikali inatakikana kuhusika na hiyo maneno ya watoto namna hiyo.  Habari ya hii Katiba tunasikia

haijakwisha kutengenezwa ati  mpaka  next  year,  tunauliza  hata  ikiwa  haijakwisha,  mimi ninauliza  kama  inawezekana  tuwe  na

uchaguzi hata ni Katiba ile ya zamani.  Sababu,  wale wanapenda sana habari  ya hiyo Katiba  mpya  labda  kuna  kitu  wanaona

inaendelea kuandikwa kwa hii Katiba mpya, wanaona tutafinywa nayo sana ndio wanapendelea sana iruke mpaka mwaka ujao.

  Afadhali tuchaguane na ile Katiba mzee ikiwa hii haitakuwa imekwisha.  Na  maneno yangu ni hiyo tu nilikuwa nataka kuuliza

kama inawezekana.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bi. Charity, jiandikishe tafadhali?  Pastor Jacob Akahi? Akahi or  Akabi.  Okay utatueleza

hapo.

Pastor  Akahi:   I  want  to  appreciate  you  coming  to  take  our  recommendations  for  Constitutional  Review.   My  names  are
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Jacob Akali.   A Pastor  of  the  Seventh  Day  Adventist  Church  in  this  region,  I  have  a  memorandum  which  the  Seventh  Day

Adventist  Church  in  this  region  has  made  through  it’s  task  force.   It  is  a  written  document  which  has  about  fifteen

recommendations.  Maybe I can just mention in brief the fifteen recommendations, and maybe highlight one or two of the same.

The first recommendations is…

Com. Salome Muigai:  You have one and a half minute in which to do that miracle.

Pastor  Akahi:  Among  the  fifteen  recommendations  I  will  highlight  are  recommendations  number  six,  because  of  the  time.

Recommendations is saying something to do with this, elimination of discrimination against the Seventh Day Adventist.  

Acknowledging in appreciation that our community in general, the Adventist have an opportunity in Kenya to lead our three four

ministries  of,  preaching,  teaching  and  healing,  whereby  establishing  a  good  number  of  religious,  educational  and  health

institutions  from  which  our  members  and  multitude  of  public  at  large  has  secured  substantial  relief  and  obliged  in  terms  of

development.

Recalling  and  alarmed  by  the  treatment  of  intolerance,  members  of  the  Adventist  community  have  continued  to  experience

against conscious and free exercise of religion inviolation even of the presence Constitution which has the freedom of conscious.

  Measure of profession summarize the law.  The first summary is,  denial of the Adventist  equal opportunity in employment on

the grand of religion metted by continued refusal to employ or  relay or  the Adventist  unless they agree to work on the seventh

day, Saturday on both public and private sector.  

The  denial  of  the  Adventist  student  equal  opportunity  in  worshiping  God  according  to  the  dieted  of   conscious  of  school,

colleges, universities, subjecting them to disciplinary measures including, suspensions, expulsion, for failure to attend classes vary

examination and engage in work and support activities carried out on Sabbath day, Saturdays.

The denial of the Adventist  student equal opportunity in the use of facilities in schools and colleges for worship on the seventh

day, on the ground of being considered number of minority not recognized by the Administration and Management hence urged

to join other Christian religious bodies in realization of the spirit of diminism.

Com. Salome Muigai:  Lastly?           

Pastor Akali:   So lastly, I want to say with reference to the above concerns,  the Adventist  church urges the Commission to

consider provision  in  the  next  Constitution  for  the  elimination  of  such  oppressive  measures  in  total  violation  against  religious

liberty and free exercise of religion by the seventh day Adventist community in Kenya.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much, please hold on for a question.         

Com. Raiji: Thank  you Pastor, this position of your church has been mentioned elsewhere and we are aware it, but I just want
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to know, would you feel content from this allegation of discrimination and so forth, are  you suggesting that,  or  what you want is

that the SDA members still be allowed off work on Saturdays and that students be allowed off classes, were you suggesting that

all of us take Saturdays as a public holiday even those who are not SDA members.

Pastor Akali:  Not necessarily, we realize that God,  the blessed God who gives freedom to human beings to choose what to

believe and so we would recommend in as  much as  we are  recommending that the seventh day Adventist  community be given

freedom to worship on Saturday and to practice  their believes as  those who are  not seventh day Adventist  are  not necessarily

forced to uphold the standards of the seventh day Adventist church.  They are free to do as  they wish, because  every body has

his own choice.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Pastor jiandikishe tafadhali, Samwel Kinyanjui?  

Samwel Kinyanjui:   Asante sana,  jina langu ni Samwel Kinyanjui Kigo.   Mimi ni mkaaji wa hapa.   Jambo  langu  la  kwanza,

ningependa  kusema  Minister  wote  ambaye  akichaguliwa  awe  anajulikana  alisoma  masomo  ambayo  inahusu  kazi  yenye

watapewa.  

Jambo lingine, Katiba, kwa sababu sisi wote katika nchi yetu, watu hawajui Katiba ni nini.  Iwe ikifunzwa katika shule.  Kama

nchi ingine ambazo zinafunza shule na watoto wetu wanajua Katiba ni nini, akienda kufanya uchaguzi.

Jambo la tatu,  ningependekeza wale watu walikuwa wa forest,  kwa sababu tunahitaji miti, warudishwe forest  ili wapande  miti

nchi yetu isikuwe kavu.  

Jambo lingine, serikali kwa sababu wananchi wetu  wamefiwa  watu  wengi,  wamekufa  ovyo  ovyo,  kwa  hivyo  serikali  iangalie

kazi ya hospitali, iwe ikitegemea hospitali kama inataka kusaidia wananchi wa kawaida.  

Katika sisi wazazi, watoto  ambao wanadungwa  mimba  na  kijana,  kijana  huyu  awe  akilea  huyo  mtoto  mpaka  afikishe  miaka

kumi na nane.  

Jambo lingine, wa mama kwa sababu watu wakikuja kujiandikisha kwa ajili ya dini yao, ni vizuri sana serikali kuchunguza ndani,

isiwe kikundi ambacho kinakuja kuangamisha wananchi.   Na  pia ninashindwa upande wa uridhi, kwa sababu unaweza kusikia

kikundi  kinaweza  kujitokeza  na  kipigane  kama  kilimetre  nne  au  tano,  na  polisi  wako  wengi  sana,  ninashindwa  inakuwa

ikiendeshwa hivyo kwa nini.  Ningependekeza kwa ulinzi iangalie maisha ya raia.  Ni hayo tu.

Com. Salome Muigai:  Subiri kuna maswali.

Com.  Ratanya:   Bwana  Samwel  Kinyanjui,  umependekeza  kwamba  wale  ambao  walikuwa  wanafanya  kazi  katika  forest,
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warudishwe ili forest pengine iendelee kuwa nzuri kama zamani.  Ni watu unasema warudi ama ni ule mpango ulikuwa unaitwa

shamba system kama ndio unasema, ni mpango huo unataka irudi ama ni wale wale wazee ambao walikuwa huko?

Samwel Kinyanjui:  Ningetaka wale wananchi walikuwa  wanaandikwa  wanapanda  miti,  ndio  ningetaka  warudi  ili  wapande

zile walikuwa wanapanda mbeleni, nchi inaonekana maridadi.

Com. Ratanya:  Uturidi mpango huo, kwa  sababu  ukisema  watu  warudi,  hiyo  shamba  system  iliisha  kama  1989,  88,  watu

walipofukuzwa  msituni.   Na  wazee  wengi  wale  walikuwa  huko  walifariki  ama  pengine  wakaenda  kazi  zingine.   Sasa  ni  huo

mpanga unasema uchukuliwe watu waajiriwe warudi kufanya kazi ama ni wale wale wafanyakazi 

Samwel  Kinyanjui:   Hiyo  mpango  ikirudishwa  iendelee,  vijana  wote  ambao  wanazunguka  ovyo  ovyo  wanaandikwa,

wanaajiriwa.

Com. Salome Muigai:   Mimi nina swali kwako  Bwana  Samwel  Kinyanjui,  umesema  mtu  mwenye  kumza  mtoto  amchunge

mpaka miaka  kumi na nane,  siku hizi umesikia malalamishi ya wa kina mama na kina  baba  hapa,  watoto  wa  miaka  kumi  na

nane  hawana  kazi,  bado  wanalishwa  na  wazazi,  umesikia  pia  malalamishi  juu  ya  uridhi,  sasa  huyu  mtoto  ataridhi  wapi,

asipojiweza akiwa na miaka kumi na nane, atakuwa mzigo wa nani, kwani wazee wenye bado  wako na watoto,  bado  ni mzigo

wao na vijana wako na miaka ishirini na tano na miaka ishirini na nne?

Samwel Kinyanjui:  Atakuwa mzigo ya yule aliyemzaa.

Com. Salome Muigai:  Lakini baada ya miaka kumi na nane, umempa green card?

Samwel Kinyanjui:   Hapana,  baada  ya  miaka  kumi  na  nane,  unajua  huyu  mtoto  anaanza  kujua  ni  nini,  lakini  uridhi  ni  yule

aliyemzaa.

Com. Salome Muigai:  Okay, jiandikishe tafadhali.  Stanley Kipushi Munene?

Stanley  K. Munene:   Mimi ninaitwa Stanley Kibuchi Munene.   Mimi  ninasema  ile  serikali  itakuja,  ikuwe  ikiangalia  watoto

sababu mimi ninalea mtoto mwaka kumi na nane ninasomesha akifika miaka kumi na nane, ninasikia ni ya serikali,  kusikia ni wa

serikali ninafikiri atapata  kazi.   Sasa  mimi ninaona hiyo watoto  wanaanza kurandaranda,  wanaambiwa hakuna kazi,  na kazi ya

mashamb iko mingi, kulima ni shamba na anaitwa MKenya.  Sasa hii Kenya, na ni MKenya kwa nini hapati shamba ya kulima?

Mimi ninasema hii Kenya, nimeona utawala mara tatu.  Nimeona ya mzungu, nikaona ya Kenyatta,  nikaona sasa  ya Moi.   Sasa

mimi ninaona ile utawala iko, ubadilike.  Mtoto anaambiwa tuzae wale watoto mtu anaweza kulea, sasa mimi nikizalia hata kama

bado kulea, watoto hao wanakufa, au bibi anakufa au bwana anakufa.  Sasa hawa watoto wanawachiwa nani?

Mimi ninasema, mtoto wowote akishazaliwa na yuko juu ya serikali,  serikali ijue mambo  yake.   Sababu  mimi ni  MKenya  na

ninaitwa MKenya kwa jina sababu tunaambiwa tuko huru na huru tuko naye ni ya kutembea.   Kama  kuku  inafunguliwa  kwa
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nyumba,  inambiwa  iende  ikatembee  ikatafute  chakula,  sasa  mtoto  akishazaliwa  akishafikisha  miaka  kumi  na  nane,  anakuwa

kama kuku, anaambiwa kwenda ukatafute chakula na hajui ni pahali gani atapata chakula, na sasa yeye ni MKenya.

Mimi ninasema mtu yeyote aliyoko Kenya, serikali iwatafutie makao, sababu hawa watu ni wa Kenya.  Mimi nimesema kama ni

Mjaluo, Mkikuyu, kabila yeyote, ipigwe marufuku shamba ikuwe ni ya WaKenya wote.   Sababu ndio inaleta hii taabu,  watoto

wanazaliwa  mapipa  huko,  na  serikali  haiwachukue  kuwapeleka  mahali  ya  kufanyia  kazi.   Wanasema  kazi  hakuna.   Na  mtu

akishapewa jembe atapata chakula yake.  Sasa nimesema kila mtoto akizaliwa aseme tena ati nimezaliwa ati shamba ni kidogo.

Com. Salome Muigai:  Malizia sasa mzee.

Stanley K. Munene:  Sasa hiyo ndio nimeona ndio maoni yangu.

Com. Salome Muigai:  Kuna swali moja.

Com. Raiji:  Bwana Stanley, hata sio swali, kukujulisha kwamba hakuna mtoto wa serikali, serikali haizai mtoto, ni wazazi kwa

hivyo ni wajibu wa wazazi kuzaa na watunza watoto mpaka wajisimamie.

Stanley K. Munene:   Mimi usiniulize hiyo swali,  niko na watoto  sita,  na mimi nimeshawalea na vile nimewalea, sasa  ninaona

iko kiwango wamepata kitambulisho, sasa  ndio ninauliza hiyo swali lako,  sasa  hawa watoto  wameshapata  kitambulisha  ni  wa

nani, na mimi ninasikia ni wa serikali?

Com.  Salome  Muigai:  Hawa  watoto  ni  wa  Bwana  Kibuchi  Munene,  lakini  muna  uhusiano  na  serikali  yako,  asante  sana

jiandikishe tafadhali.  Agnes Gitau?

Agnes  Gitau:   Thank you very much for giving us the chance to air our views  freely  and  I  have  this  views.   My  names  are

Agnes Gitau.

1. We have the corporal punishement.  You see  it happens like the police,  they come start  punishing when you are  still in

your house.  I was suggesting, there should’nt be corporal punishment until proved guilty.

2. The Ministers should acknowlege their source of wealth, like for example we have the election and then in three months

time or more than that, you find that the Ministers become billionaires and we do not know where they get their source

of wealth.  And what are we supposed to do and get for ourselves.  We think that they get this money from the money

that is used like to pay taxes.  

3. The  Constitution  should  be  taught  from  nursery  to  university  level,  so  as  to  give  us  chances  to  know  what  the

Constitution is and what it comprises because  like let’s say for example you are  a Kenyan citizen and you don’t know

even what a Constitution is, you don’t know what it comprises of,  so they should teach about  the Constitution and we

should have something to say about  the Constitution.  Like go ask a primary school student or  pupil,  he/she does  not

know what a Constitution is, what it comprises of, she/he only hears of Constitutional review.
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4. It should also be like the bible.  It should comprise of all the languages.  If the Constitution or the Katiba as  some would

prefer, should not be in English or  Kiswahili.  Some of our grand parents  and parents  are  not literate,  and they do not

know how to read or write, so the Constitution at least should comprise of all the languages.  It  should be accessible  to

every one like for example,  it should be kept  in the Chief’s camp or  there should be copies  about  it,  and we will in  a

position to at least have an access to ti.

Com.Salome Muigai:  The last point?

Agnes Gitau:  Equal representation of views, especially political parties, we should not hear of only one party airing the views.

 We should have equal representation because  the taxes paid,  the taxes that is paid by each  mwananchi  so  that  we  can  hear

about these political parties  and the like, so there should be at  least  equal representation especially in political parties.   Thank

you.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much there are a few questions for you.  Since you were not here when we explained

them, the questions are just to help us understand you more, it is not to hold you, we are not debating, we wouldn’t say, why do

you say this?  No, just a clarification point here and there.

Com. Raiji:  Thank you very much for views, you talked at  lenghth about  the corporal  punishment, but I think it was directed

to the police.your very focused, first of all the police have no authority to inflict punishment on anybody unless you are convicted

and that is done by prison authorities.   Secondly,  I  just  wanted  your  views  regarding  this  corporal  punishment  now  that  you

have raised it, before you came we had many of your parents  who wanted to be  re-introduced,  we know it was banned under

the Childrens’ Act, and even before then the Ministry, but we have not heard any views from those who are  directly affected,

the children.  Your parents  have recommended that we re-introduce canning because  you people  have fallen  into  indiscipline.

What would your views on this issue, should we or should we not re-introduced it?

Com. Salome Muigai:  I also have a question for you, I am sure you can hold a few of them?  you have said that the reason

the Constitution should be in different languages is because of parents are illiterate, so they are going to have you people  reading

for them, do you read your languages, do you think people  of your age are  able  to  read  other  languages  except  Swahili  and

English?

Agnes  Gitau:   We talk of first come,  first serve.   I  will first  talk  about  the  corporal  punishment.   Okay,  what  I  think  about

corporal punishment especially in children like us.   It  should be there,  but at  least  to a certain level.  Because we cannot have,

whoever who is acquinted to that kind of job,  punishing somebody just brutally, the punishment is so brutal and ruthless,  so it

doesn’t make any sense,  after all, it applies in most cases,  when you punish someone so much, he/she will get used to  it.   At

least there should be if there is corporal  punishment, then there should be counseling to help or  guide  that  person.   Then  you

talked about.?
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Com. Salome Muigai:  You recommended that the Constitution should be in many languages because  people  who are  going

to read it are illiterate.  They are going to depend upon you people  to read for them.  Are you and your peers  able to read the

mother tongue.

Agnes  Gitau:  Thank you very much for that question.   Okay,  I would say about  the Constitution being  comprised  of  many

languages, is for example, me I am in a bording school, I don’t have all the time with my parents, to stay home and when I am at

home maybe I am in tuition so you will find in most cases, the parent or rather me, I am not in a position to read the Constitution

for my parent.  And in most cases, us we are subjected to this English, Kiswahili language, so you will find that we do not know

the oral language very much, thus the parent at least be there and they know it.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much once again Agnes Gitau, that was clear, that was focused,  thank you very much

and all the best.

Agnes Gitau:  Thank you.

Com.Salome Muigai:  Carol Oyeno?

Carol Oyeno:  Thank you very much for giving us this chance to air our views.  My name is Caroline Oyeno and this are  the

points that I have.   Let’s look at  the Commissioners,  when they are  investigating this crimes or  the things that have happened,

they  should  give  reports  and  file  to  be  available.   Like  for  example,  the  death  of  Ouko,  we  are  being  told  that  it  is  being

investigated, the things that happened in Bombolulu, girls’were burnt we do not know the cause,  the Kyanguli fire,  which  just

don’t know what caused it. 

Secondly,  is about  appointing the judges.   The  judges  should  be  chosen  by  all  political  contestants  and  not  to  be  left  to  the

President alone.  Because we feel that if the President is the one given this chance to choose these judges I think definitely they

will favour him.

Constitution should be simple and precise, and understood by a common mwananchi, for example if you are  taken to the court

and maybe somebody want to grab your land, you are just told that the Constitution of our country in section 1 or 2, section 20,

something like that, says, I mean it should be simple, precise and understood by a common mwananchi.

Education, government should have long objectives in the part of education. Let’s say for example, they should ask this question

 ‘after our standard eight completion of the  school  and  the  form  four  completion,  what  are  they  going  to  do?  Are  there  job

opportunities to fit them? ‘  

And this point of religious cults, there are religious cult that are  coming up,  we do not know their origina and I want to ask  this

question, who registers these religious cults and the origin of these religious cults.

90



Equal representation of the parties through the media.  All the parties should be given equal time to air their views, let’s not see

for example, news of 1 O’clock the President is shown, other times the President is there on the screen.   And other parties  are

not given time to air their views.  Opposition to be  given campaign money so that even them should get time to  campaign  for

their rights and to tell the people that even them they can.  Thank you very much.

Com. Salome Muigai:  There is an answer to your question from one of the Commissioners.

Com. Raiji:   You have raised a very important issue,  regarding these cults and the disability, now at  the moment the  present

law is that they are registered by the Registrar of Societies, which is an office under the Attorney General and it is part  of what

you have been hearing of freedom of worship, maybe the way you could help us is by making suggestions on what requirements

or conditions should be put in the law before these religious assocation or  organizations are  registered,  if you have any ideas to

stop these mashrooming cults, some of whose origins I think nobody knows, that is not within Kenya.

Caroline Oyeno:   Thank you very much.  I would like to answer by saying that we see  that they  are  religious  cults  that  are

mushrooming we do not know where they are  coming from, and they are  threatening our lives,  especially  the  recent  one,  the

Mungiki, it not registered but we see that there is nothing that the government is doing to stop them or  there is nothing that the

government is doing to know why are they are doing so, and to know where they got this things from.

Com. Salome Muigai:  Thank you Caroline all the best to you, have your name registered there.  Josephine Githaiga?

Josephine Githaiga:  Thank you very much for this opportunity,  my names are  Josephine Githaiga.  I  would like to air some

views about the Constitution Review and one of the recommendation is about the teachers’ pay.  

• You find that most of our important  maybe  the  Ministers  and  some  other  workers  come  from  the  teachers.   So  the

teachers should be regarded and be paid at least higher pay.

• Education should be offered to all.   That is everybody should have the access to be educated.  

• The government should try and reduce poverty in our country,  that is they should offer job opportunities to maybe the

jobless people and to reduce the rate of poverty in our country.

• Hygiene in  cities,  you  find  that  maybe  in  our  country  and  the  capital  city  Nairobi,  maybe  it  is  very  dirty,  it  gives  or

portray a very bad picture for the capital city to be very dirty.  So it should ensure that the cities are extremely clean.

• Development in the rural areas.    The government should ensure that the rural areas  are  well developed,  this  will  lead

even to access to job opportunity to the jobless people and citizens in our country.
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• The recognized street children should be catered for by the government and they should at least mind about them.  They

are people like us and they should mind about them, feed and educate them.

• The leaders of opposition parties should be offered bodyguards and money for campaign.  You find that the citizens are

as well paying the taxes and the tax should not only help one party.   So  it should have all the parties  towards  the well

being of the country.  This will also bring unity and harmony in our country.  Thank you.

Com. Salome Muigai:   I  only have one  comment,  thank  you  very  much,  you  are  very  focused  and  very  well  informed.   I

would like to hear more about issues that affect young girls’ the things that make you get out school,  the things that a rough for

you when you are in school, how can this new Katiba can protect your issues, the issues you are raising are very good,  but they

have been raised by your parents’ what we would like to hear is issues of your welfare that the welfare do not even know that

you have the concern?

Josephine Githaiga:  Girls’ are forced to maybe to Female Genital Mutilation, that maybe should be abolished or be  put open

for  someone  who  wills  should  undergo.   Because  recently,  I  heard  about  the  government  heads  overthrowing  that  issue  of

FGM, again I heard that Mungiki people  were about  coming to initiate  girls’,  so  it  should  be  made  open  for  the  girls’.   The

parents should not force the girls’, so the girls’ should be taken careof. 

Early  marriages  maybe  in  some  communities,  girls’  are  forced  to  get  married  early  and  also  education.   Girls’  should  be

educated as well as boys.  Let them not see that boys are being educated whereas some girls’ are being left.  Girls’ are  as  equal

as boys.  That is all I have.

Com. Salome Muigai:  Now there is a question.  

Com. Raiji:  I  think before you came,  the issue was raised,  that araising from our cultural practices,  most communities within

Kenya do not allow girls’ to inherit the property  of their parents,  particularly if  they  are  married.   Are  you  satisfied  with  that

state of practices or would you like to see a change in that position?

Josephine  Githaiga:   Okay,  I  would  like  to  see  a  change,  because  maybe  sometimes  you  can  find  that  even  the  married

couples can divorce and the lady can be thrown from that family she was.   We wonder  where the lady will head to,  if maybe

she had kids.  The lady should inherit some of the properties of the parents.

Com. Salome Muigai: Thank you very much Josephine, we didn’t mean to put all the burden on you, we are  talking to all the

girls’ at  large,  so that we want to hear the issues that are  of concern to  you.   Thank  you  very  much  and  all  the  best  in  your

studies.
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Josephine Githaiga:  Thank you.

Com. Salome Muigai:  That was Josephine, Mary Douglas

Mary Douglas:   Okay,  thank you for this wonderful opportunity that you have given to us the students to air out our views,

thank you because you are more concerned about the students.  I am Mary Douglas and I will start with my first point.

This is free hospital services.  Okay you find that in most cases,  unless one has money or  maybe unless somebody is able,  you

find that the hospital the first care is taken to those who have money.  For  example,  this is as  a result of bribery,  for exampley

somebody is sick and he has been taken to hospital and there is a particular Doctor who is more professional, unless he is given

something, he will take care for those who have given him something, but those who have not will be  left un attended.   It  is my

wish that the government should give free medical services.  This will decrease the death rate.

Minimize the power of the President.  You find that the President is always responsible or  maybe has the power  to appoint  the

vice President, Ministers, and others.  You find that in most cases,  those who are  being elected by the President,  they will just

favour the President, any kind of time the President airs out, they will be considered as  ……because  they will just to something

to hurt the President since he is the one who appointed them.

Giving the awards,  like in the universities, you find that the President  is  the  one  who  awards  those  degrees,  and  unless  he  is

there, they cannot be given out.  Maybe for example,  even the President  is not a profession to such kind  …………okay,  the

other one is equality.   

You find that us as ladies, it is like we left unconcerned in some areas.  For example, you find that in places like inheritance, men

are more considered than ladies. Then my question is where do you want us ladies to end?  Thank you.

Com. Salome Muigai:  This chance is not for you to ask questions.  You have an opportunity to recommend what you would

want to see.  What is worth for you, please take that opportunity?  What would you like to see girls’?  

Mary Douglas:  Okay, thank you.  It is my own opinion.  I would suggest that all ladies plus the sons,  regardless  that you are

born of that family, you should get what the other sons are getting. Because you find that for example, as it has been said by my

fellow students,  that maybe you are  married somewhere and  something  may  happen  you  divorce,  you  see  that,  this  leads  to

poverty because I had children and I don’t have any source of income to educate,  because  I have no inheritance where I was

married and also to where I was born.  So we must be considered.

Com. Salome Muigai:   I  have another question for you.  Do you want inheritance where you  were  born  or  where  you  are

married or both?
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Mary Douglas:  I think we should be given both sides.

Com.Salome Muigai:  Thank you very much Mary Douglas,  I would now like to call Peninahh Kangethe?  I am happy that

the parents stayed, they can hear what your daughters are saying.

Peninah Kangethe: Asante sana kwa nafasi hii umenipea, jina ni kama vile umesema Peninah Kangethe.   Yangu tu ni kidogo,

naye  inahusu  mtu  wa  kawaida.   Na  mtu  wa  kawaida  ni  yule  ambaye  hana  matumaini  yeyote  na  hana  tegemeo  mwisho  wa

mwezi. Huyu mtu anakaa tu na anategemea kulima.  Na  Mungu akimbariki sana,  anaweka biashara kidogo,  sasa  huyu mtu wa

kawaida for example,  upande huu tunalima mahindi, mbosho,  chochote hata  waru,  na  tukishalima  ama  kufuga  ng’ombe,  hiyo

chakula hakuna pahali pa kuuza.  Market hakuna. Tena mtu akibarikiwa na Mungu, ananunua kama gari.  Na  hii gari inaenda tu

kwa miezi chache halafu anashindwa maanake tax iko juu sana,  barabara  ni mbaya,  na hata hii machuma ya gari iko juu sana,

mtu akitaka kununua. 

Sasa  huyu mtu anakaa na shida kila wakati,  kutoka January,  mpaka December,  huyu mtu  ni  shida  tu,  kila  pahali  ni  shida,  na

kwa boma iko watoto.  Na mtu anataka kuwaelemisha hawa watoto, wakienda shule, malipo ya shule iko juu sana.  Hata kama

ni government school,  iko juu sana.   Na  huyu mtu anataka watoto  wasome,  sasa  huyu mtu anakaa na shida na hata kama ata

make efforts hawa watoto wake wasome, hakuna pahali watoto wanaenda.

Com.  Salome  Muigai:   Peninah,  tungetaka  utupe  mapendekezo,umeambiwa  hapa,  nafikiri  nimechoka,  tunataka  utupe

mapendekezo  kuwa  tungepende  serikali  ifanye  hivi  ama  tungependa  Katiba  ifanye  hivi  na  hivi.   Hiyo  shida  yenye  unasema,

tumesikia kutoka asubuhi, sasa tumezijua shida za hapa, tunahitaji mapendekezo, hii Katiba mpya iwafanyie nini?

Peninah Kangethe:  Sasa mimi ningetaka hii Katiba mpya ikija, iangalie hali ya watoto,  wakishasoma, wawe na kazi nyingi ya

kuajiri hawa watoto ili watoto watoke nyumbani.  Watoto wanarandaranda na wanafanya tabia mbaya kwa sababu hawana cha

kufanya.

Tena ningetaka hii Katiba ikiingia, waangalie habari  ya  hospitali,  hospitali  imekua  juu  sana.   Hata  watu  wanakufia  nyumbani,

wengine wanazaa nyumbani, shauri ya kukosa  pesa,  sasa  kama serikali inaweza kuangalia hiyo maneno yote,  watu wanaweza

kukaa kwa amani.  

Ya mwisho, ni waangalie habari  ya mtu wa kawaida,  mtu wa kawaida hakuna pahali anaweza kupeleka mtoto  wake.   Kama

hajapitia mlango wa nyuma.  Na  labda  huyu  mtu  hana  pesa  ya  kuingiza  mtoto  katika  pahali  anatakiwa  maanake  hana  pesa.

Yangu  ilikua  tu,  kidogo  nilichelewa  kidogo  nimetoka  hospital,  ndio  sikujua  kama  wengine  wameuliza  hiyo  maneno  ama

wametaja.
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Com. Salome Muigai:  Okay, asante sana, pole kwa ugonjwa, asante kwa maoni yako,  jiandikishe pale tafadhali.   Magdaline

Wamboi?  You have three minutes, so be very precise and to the point.

Magdaline  Wamboi:  Thank you very much, okay,  I would like to air my views on  the  government  should  provide  enough

infrastructure and it should build infrastructur everywhere,  so that we develop the country,  they should build the road,  provide

electricity even in rural areas  and also build industries so that we should discourage rural urban migration and  also  like  crime.

Because when this people go to the urban areas and they don’t get a lot of jobs  because  they think in urban areas  they can get

jobs,  when  they  go  there  they  don’t  find  a  lot  of  jobs,  they  find  themselves  committing  crimes,  they  end  up  becoming  like

prostitutes and doing bad things in the city centers.   So  I would to tell the government to provide enough infrastructures in the

rural areas and also industries.

About the disabled, I would like to tell the government to remember the disabled as  they remember other people.   We should

provide the disabled with loan, they should organize or make organizations that will provide the disabled with loans so that they

can be able to cope  in the society,  and they should feel wanted in the society.   They should be given  loans,  they  should  start

their businesses.  

About gender equality, I would like to tell the government that they should not look us as  girls’ as  the weaker  sex,  they should

give us opportunities as  they are  giving men.  As in like jobs,  they should give  us  even  higher  chances  of  education  and  they

should also see the importance of educating a girl, they should also discourage female genital mutilation.  That is all.  Thank you.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much, Magdalene and all the best in your studies.  Alice Gichie. 

Alice  Gichie:   Okay,  thank  you  very  giving  me  this  opportunity,  my  names  are  Alice  Gichie,  I  would  like  us  to  have  a

Constitution that if a person is  going  to  be  appointed  for  a  certain  job,  he/she  must  be  qualifed  and  people  are  the  ones  to

decide, not whereby one person is appointing a person to a certain job then the next day, it is announced. That is all I had.

Com. Salome Muigai:   Thank  you  very  much,  I  am  looking  for  your  name,  the  young  man  in  red?   The  young  boy  from

primary school.  Please come.  This is gender equality, you shouldn’t be seating there when I am giving all opportunities to boys

and girls.  Anza na majina yako tafadhali.

Francis Chege:  Jina langu ni Francis Chege, ningependa k…, Tabuga Primary school, six west.  

Com. Salome Muigai:  Endelea Francis.

Francis Chege:  Ningependa kusema shule zisiwe zikilipishwa kwa sababu watoto  wengi wanabaki  kwa sababu hawana mtu

wa kualipia, wanaenda kurandaranda mjini.  Watoto  wawe wakipigwa lakini, kwa sababu tunasema ‘spare  the rod and spare
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the child’  hiyo inastahili kwamba ukimwachilia atakua mbaya zaidi.  Ni hayo tu.

Com. Salome Muigai:   Francis mimi nina swali kwako.   Kweli unakubali usipopigwa wewe Francis vile unaonekana Chege

wewe ni mtu mwenye anajua vile unafanya, usipopigwa hautasikia, utakuwa umeharibika?

Francis Chege:   Wengine hawata sikia.

Com. Salome Muigai:  Lakini wewe?

Francis Chege:  Hata mimi.

Com. Salome Muigai:  Asante sana jiandikishe pale.  Peninah Thuo?

Peninah Thuo:  Thank you for giving this opportunity to talk.   I  am Peninah Thuo, I have this issue of devil  worshipper,  you

find that some followers get hold of kidnapping people especially children.  So it should be abolished to avoid death of innocent

people.   They should tell us well and  clearly  when  the  new  Constitution  will  be  implemented  since  it  will  be  reviewed  soon.

Because the Constitution can be reviewed and stay for ages before it is implemented.  That is all.

Com.  Salome  Muigai:  Thank  you  very  much,  we  hope  that  this  Constitution  will  be  implemented  as  quickly  as  possible.

Have yourself registered, thank you Peninah, all the best to you.  Charity Warugu?

Charity Warugu:  My name is Charity Warugu, I would like to say about neutral government.  Okay let’s say for example,  the

President  is not supposed to appoint  let’s say the Ministers,  he is not supposed to choose the  Kanu  people,  he  supposed  to

choose even the other parties,  so that they  could  be  equal.   In  the  universities,  like  the  Moi  university  was  build,  it  was  not

emphasized in the Parliament,  so there should be a debate.   Let the university be  build,  there  are  facilities  but  there  no  other

facilities like beds, laboratorties. 

I would like to add something on the disabled people that my fellow students said,  they should be considered as  people.   They

are not supposed to be left out and this people who govern the children, they are  being given money by the outsiders,  they are

not supposed to eat the money, they should, if they misuse the money they action is supposed to be taken.  That is all.

Com. Salome Muigai:  Thank you Charity all the best to you, please register yourself.  Victoria Akwale?

Victoria Akwale:   Thank you for giving the opportunity to air out our views as  students.   I  would  like  to  emphasize  on  this

thing  of  drug  abuse.   I  think  the  government  should  take  a  big  step  on  the  drug  abuse,  and  they  should  also  consider  the

students.
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Com. Salome Muigai:  Did you say your name?    Please do.

Victoria Akware:  I am Victoria Akware.  I think that the drug abuse has really spoilt  the school children and I would like the

government to take a big step on it.  That is all.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Victoria all the best.   Tabitha Githaiga?  Please tell us your name as it is being

registered.

Tabitha  Githaiga:   Thank  you  I  am  Tabitha  Githaiga.   My  first  point  is  that  all  Ministers  to  be  appointed  based  on

qualifications  but  not  on  political  background.   Example,  if  you  people  don’t  vote  for  Kanu,  you  won’t  be  appointed  as  a

Minister.  We also want the Constitution should be easily noticeable, example we should have at least four colours of the flag so

that we can notice the Constitution. 

The other point is the writing system in the country.   Since we have hidro electric power   int eh country,  let us take  maximum

utilization of the resource we have.  

Infrastructure,  transport  and communication should be improved in the country.   That is all areas  in the  country  but  not  some

areas whereas others are left un-attended to.  That is all I had.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much register yourself and all the best. Douglas Kamau?

Douglas Kamau:  I am Kamau Douglas.  My views are;

1. Abortion should be legalized especially in secondary schools.  This is because  we are  loosing girls’ especially the bright

ones and their future diminishes.  

2. Teachers should be harmonized both in private and public sectors.

3. Teachers in private schools should be trained as  teachers  and not the private sector  employing  teachers  just  for  sake

because they just feel it is a matter of entering into a class and teaching.

4. Presidential decree should not be  made a force especially in education.   Because right now we are  suffering from long

term impacts,  whereby the President  just made a  decree  in  early  eighties  to  come  up  with  8-4-4  that  led  to  fund  of

especially Arts teachers and leading to jobless men.

5. We made Constitution in secondary schools and is probably from primary school because right now, you find that those

people don’t know what Constitution is, we are finding a very hectic time.  That is about all.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Mr.  Doughlas Kamau,  you want abortion be legalized so that you don’t loose

girls?
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Kamau Doughlas:  Yes.

Com. Salome Muigai:  But you can loose girls’ to abortion?

Kamau  Doughlas:   But  if  it  is  legalized,  we  are  even  loosing  them  because  we  are  using  the  crooky  method,  but  if  it  is

legalized, it can be done by experts rather than being done in those crook methods. As we are trying to avoid it.

Com. Salome Muigai:   Okay,  those are  your opinion as  a chair I am obliged to respect  them.  Thank you very much, have

your  name  registered.   Thuo  Kariuki,  okay  that  is  an  observer.   Francis  Chege?   Oh  he  is  the  young  man  he  has  already

spoken, okay.  Ann Gitau?

Ann Gitau:  Thank you, my names are Ann Gitau.  What I would wish to be written in our new is that the language used in the

Constitution should be simple and clear and should be made available to all Kenyans in all languages.

Women should have the right to own properties e.g.  if a woman is married and they own a piece of land, the title deed  should

have both the names of the husband and wife.  

The President should not be above the law, therefore he should be made to face the law when found guilty.

The Constitution booklet  should be made available to Kenyans when they attain the age of eighteen they way they are  issued

with an ID.  The government should also issue Kenyans with the Constitution so that they can know their rights and maybe like

the police can stop harassing Kenyans because they are harrased without knowing why they are harrased.

The President should be between the age of 35 to 60.  He/she should be a family person that is, he should be married.

Female circumscision should be abolished completely in Kenya because we find that,  when we talk about  female circumscision

is not that girls’ would wish to be  circumcised but they are  forced by their parents  and it is because  that one is not written the

Constitution of their country.

The people that we elect in Parliament those are the MPs,  they should consider  the views of the people  who elected them and

they should not go on passing some bills in Parliament without coming back to the people who elected them.  For example now,

they want to extend the life of Parliament, they are the ones who are saying that they would wish to extend the life of Parliament

but they have not come back to us, to ask us whether we want the life to be extended or not.

The local government in our country, I find that when for example me as a common Kenyan,  I decide to build a kiosk next to

my shamba that I can maybe generating a few shillings to survive, but when I just do a small structure there,  the next day what I
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would see is those people  from the local government asking me for licence.  And even that small of mine maybe can not raise

five hundred shillings and therefore I find that the local government should be scrapped, because  it only benefits the government

and not the common mwananchi.

Then on that point, some administration posts should be removed to relief the Kenyans that burden of paying taxes,  infact taxes

in our country are very high but you find even you are earning at least the big share is going to the government.  

Then the Constitution of Kenya should have the names of all the tribes in Kenya,  because  those names are  the ones which are

going to tell who Kenyans are.  Therefore it should have all the names of all the tribes in Kenya and it should clearly state  who a

Kenyan is.

Kenyans  need  to  be  relieved  those  taxes,  like  the  V.A.T.,  you  find  that  we  are  finding  it  hard  to  feed  our  people  at  home

because you find that even sugar, salt and other have VAT.  Why can’t the government try to get these taxes from somewhere

else.

The security in our country, infact we cannot even go about walking in our country because the security is not good.   You don’t

know where you will be harassed next.  Therefore the Constitution should touch on that issue of security.

The resources of Kenya should be distributed evenly, because  all of us are  equal,  whether we are  in the opposition zone or  in

the government of the day’s zone, because even those ones in the opposition are still paying taxes like the others.

The boundaries of districts and constituencies, they should be made permanent not making a consitutuency today and tomorrow

there is another one,  we even don’t know what will come about,  therefore the boundaries of our districts,  the constitutuencies

should be made permanent,  and if they have to be  divided, it is Kenyans who are  supposed to say not those people  because

they go dividing them for their own gain.  Thank you, those are my views.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Ann, those were very good views and very focused there is a question for you.

Com. Ratanya:  Ann, there is one point here  I  would  like  you  to  clarify,  you  have  said  that  administrative  posts  should  be

reduced or removed rather, now do you propose which are to be removed and which are to be retained?

Ann Gitau:  That one of the Chief and the Sub-chief.

Com. Salome Muigai:  Those one should be removed or retained?

Ann Gitau:  They should be removed. Those people do not help us.

Com. Salome Muigai:  Okay, thank you very much.  H.K. Waweru?
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G.M. Gatune:  Thank you, Waweru ameenda,  but he left me with what he wanted to say,  so I thought I should have as  well

come.

Com. Salome Muigai:  Are you registered, am I going to see your name somewhere?  What is your name?

G.M. Gatune:  I am talking on behalf of H.K. Waweru.

Com. Salome Muigai:  But what is your name yourself?

G.M. Gatune:  G.M. Gatune.

Com. Salome Muigai:  So you are not registered?

G.M. Gatune:  No.

Com. Salome Muigai:  Okay, go on.

G.M. Gatune:  Now Waweru, what he told me he wanted the new Constitution.

Com. Salome Muigai:  Say your name first?

G.M. Gatune:  My name is G.M. Gatune, he wanted the new Constitution to allow the members of a Constitution say like this

one, to remove the MPs if he does not perform properly, that is what Waweru wanted.

I will also like to contribute something.  In our new Constitution we should address  two people,  one is the child, the child who

comes from a poor family, the street boys, I think to curb these street children, we should think about the way of those children,

we should also think of how they are to go to school, we should also think about how they should get treated in hospitals, that is

the children.  

We also have another problem in this country about  the aged people,  we have a lot of aged people  who do not have families.

We have a lot of aged people who are  neglected by their families and I think we should also look into their welfare because  it

comes to appoint whereby an old person gets sick,  he is still required to pay hospital fees and this person is unable to do this.

So I think the Constitution should allow and look into the welfare of those aged people. 

The other thing that I would like the new Constitution to do,  is to have like in America,  there  are  a  panel  of  judges  who  are

permanent and  are  gurdian  to  the  Constitution  and  these  people  should  be  people  chosen  by  Parliament  and  whoever  it  is.

They should be for life and should look into the welfare of our Constitution such that we should not be  able to change it when

they see need without the influence of any part of the government.

On Local authorites, we have Mayors who do not have enough education and I think it is time we should raise this question.   I

think Uhuru talked about it and people didi not like, and I think we should have Mayors who are properly educated.

Com. Salome Muigai:  What is properly educated?

G.M. Gatune:  Properly educated is, ofcourse let us say, we used to say about school certificates at least now we have a lot of
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graduates and I think we talk about a graduate Mayor.

And ofcourse we should also think about the Councillors, we should not have Councillors who cannot even speak English, 

Com. Salome Muigai:  What is your suggestions?

G.M.  Gatune:  My  suggestion  is  we  should  have  a  Councillor  who  has  at  least  a  school  certificate  not  people  who  have

money.

Com. Salome Muigai:  And the last point or that was the last?

G.M. Gatune:  That was my last one.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much, please register yourself.  Geoffrey Wainaina?  Kama hayuko, nimefika mwisho

wa  wazungumzaji  wenye  walijisajilisha  kwenye  kikao  hiki,  lakini  kabla  sijamaliza  ningetaka  kuuliza  kama  kuna  mtu  yeyote

mwenye angetaka kusema jambo fulani, na hajapata  time, oh,  I promised you some time Mrs.  Njoroge,so  before I close I am

going to give it to you.  Mrs. Njoroge please, you will speak after Mrs. Njoroge.

Mrs. Njoroge:  I handed over my memorandum.

Com. Salome Mugai:  Already, so you don’t want to speak through it.  Okay, then Wainaina.

Geoffrey  Wainaina:  Thank you, my views are  as  follows and my names  are  Geoffrey  K.  Wainaina.   A  3C  member  from

Ndondori  location representing Subukia constituency.  My  views  are  as  follows;  A  legitimate  government  should  provide  its

citizens with the following;

1. Food,

2. Shelter,

3. Clothing,

4. Health,

5. Education,

6. Security.

I am only highlighting them so I cannot be  able to go into details as  far as  they are  concerned.   So  that  is  the  first  one.   The

second is on general and it is as follows;

1. The  Kenya  Armed  forces,  Kenya  Army,  Kenya  Navy  and  the  Kenya  Airforce  should  be  put  in  national  building

projects like building roads, construction of government housing projects instead of offering tenders to companies which

are often used for stealing from the public cofers.  The NYS should also supplement them.

2. The Provincial Administration should be scrapped  off and the office of the Ombudsman established and if it is already

there, it should be put enforce.

3. The Local authority should be independent from the central government, the Mayor, the Chairman should be elected by

wananchi, while the Town Clerk or the Clerk of the Council should directly be employed by the local authority.
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4. The election terms for the Mayor or  Chairman should be five years  and not two years.   But they will be  recalled back

by their electorate after two and a half years to show what they have done.

5. If the Mayor and Chairmen have done anything in terms of development in  their  respective  areas,  the  electorate  may

vote a vote of no confidence and he/she be replaced with another voted mayor or chairman in a by-election.

6. Those who have retired from active service in government services and from private companies can be receiving some

little funds, like say two thousand shillings a month, during the period they would be alive as  a  way  of  sustaining  their

lives, since they would have done a lot for their country.  This fund should come from the consolidated fund. 

7. On land ownership,  there should be a limit to the ownership of land the highest number of acreage a person can  own

should be about 50 acres and the least number of acreage that a person can own should be five acres.

8. The ultimate ownership of the land should be the state.  

9. On  the  election  of  the  MP  the  term  should  remain,  that  is  of  five  years  but  he/she  should  be  recalled  back  by  the

electorate after two and a half years to explain what he/she has done in terms of development.

Com. Salome Muigai:  The last one.  

Geoffrey Wainaina:  in her respective area, if he/she has done nothing, a vote of no confidence can be passed  against he/she

and be replaced another through a by-election.

Com.Salome  Muigai:   Thank  you  very  much,  please  register  yourself.   Nasasa  kama  vile  nilikuwa  nimesema,  nimekuja

mwisho  wa  kikao  hiki  kwa  watu  wenye  walikuwa  wamesajiliwa  lakini  kama  kuna  mtu  mwenye  anasikia  ana  jambo  lenye

halijazungumziwa na lenye linamkera na angelitaka kulizumgumzia, kukiwa kuna mtu kama huyo, nitampa dakika moja.   There

are two girls, hands up,  nani mwingine, mulikuwa mumeshazungumza, hasa ni wata wenye  hawajapata  nafasi  ya  kuzungumza.

Tukifanya repeat tutakuwa hapa mpaka usiku, ninataka mtu mwenye hajapata  nafasi ya kuzungumza, na angetaka kuzungumzia

jambo fulani lenye bado halijaguzwa.

What is happening, he wanted to speak, wewe kijana kwanini huinui mkono na mimi ni mwalimu na ninauliza swali?  Umeinunua

mkono bado  ni mfupi hauonekani,  basi  keti  utuambie, nani mwingine mwenye angetaka kuzungumza, mwenye hajapata  nafasi.

Umezungumza mbeleni?  Basi njoo hapa mbele,  nani mwingine?  Basi hawa wawili, kijana  na  utueleze  majina  yako  kamili  na

uendelee.

Charles Nderitu:  Kwa majina ni Charles Nderitu Kanyingi, Tabuga.   Ningetaka kusema nataka Katiba watoe elimu ya bure

kwa sababu wazazi wengine hawana fedha ya kupeleka watoto wao shuleni and if they introduce free,  there would less illiterate

children.  If they introduce free education,  there would be no chokora,  some of the boys normally go to graze other people’s

cattles, I could ask you to introduce free education.  Thank you.

Com. Salome Muigai:  Asante sana kijana Charles Nderitu Kanyingi, nenda ujiandikishe pale tafadhali ni wakati wako.
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Thuo Kariuki:   Majina yangu ni Thuo Kariuki,  I  had registered as  an observer  lakini kwa  vile  nimepata  mtisho  kutoka  kwa

wapenzi wangu nimesikia wakinena  mambo  ambayo  yamenisukuma  mpaka  nimesikia  nitaongeza  kitu.   Ningependa  kwa  vile

mumeonelea ni vizuri tubadilishe Katiba, na kwa vile sisi ndio tu hai wakati  huu, ningeonelea ni vizuri kama kungependekezwa,

kama ni vile tunasema kuna umaskini katika Kenya yetu na sisi wenyewe ndio tunaweza kumaliza huo umaskini, ningeonelea ni

vizuri  kama  zile  sectOR  ambazo  zinaweza  elimi-natiwa  kama  tuseme  mambo  kama  ya  KCC,  vile  ilikuwa  imechukuliwa  na

government na sasa  imekwisha na vile tunauuza maziwa hapa tunajaribu kujiunua na kusumbulia  na  hawa  watu  wa  board,  na

watu wa Municipal.

Sasa ningependa kama mungeonelea ni vizuri, hizi sector kidogo ambazo zinaweza kutuinui sisi  ambao tuko chini kabisa, badala

ya kuchukua rungu na panga nyinyi ambao mna mshahara mkubwa, mturuhusu ya kuuza maziwa kama tutatoa kodi,  yaani tax,

ipangwe kwa mipangilio, si kutoa tax ya boardi,  municipality, kama ni kwa barabara,  yaani everywhere mahali penye unapita,

unakua burden na tax ati ndio uweze kuwa discouraged kujitafutia kidogo ambacho unapata kutoka kwa maziwa yale.

Jambo  lingine  ni  kwamba  ningpenda  kupendekeza  kama  yule  kijana  ambaye  alikuwa  hapa,  ametoa  maneno  katika  kinywa

changu, ni ya kwamba kwa mfano tuna umaskini ambao unaletwa sana na ukosefu wa elimu, ambao wengine wetu hawana ule

upanuzi wa brain yaani, hauna mambo makubwa ya kupanua mawazo yako ili uweze kupata mambo mengi ya kutenda kujiletea

mapato kidogo, sasa ningeonelea ni vizuri hata kama serikali imeruhusu wale watu ambao wana uwezo wa kusoma wasomeshe

watoto wao.   Serikali itupe nafasi kidogo kwa sehemu, yaani sehemu, tusema kama mimi ninaweza kusomesha  mtoto  tuseme

mpaka a certain level, wanisaidie, tuseme kama nitatumia a hundred thousand,  kusomesha watoto  wane,  serikali at  least  inilipie

5%  ama  10%  ya  kiwango  hicho  ili  niweze  kuwa  na  ile  mutisho,  ama  wenye  hawana  ile  kiwango  cha  kukamilisha  zile  pesa

waweze kupata nafasi ya kusomesha.

Abortion, ningesema iwe illegal in Kenya, kwa sababu hiyo ni first grade murder,  na Mungu anasema hiyo inaleta hasira katika

walimwengu wa sasa na ni hayo tu.  Asante.

Com. Salome Muigai:   Mimi swali langu la abortion bado  liko, ni abortion  yenye  inafanywa  na  msichana  peke  yake  yenye

illegal  na  inamkasirisha  Mungu,  ama  pia  Mungu  pia  anakasirishwa  na  abortion  ya  yule  kijana  ama  mwanaume  mwenye

amezalishia yule mtoto na yeye pia anafanya abortion na mdomo akisema sitaki na sijui?

Thuo Kariuki:   Ni vizuri, swali lenyewe ni nzuri, sasa  tuseme kwa mfano kama kijana mwenyewe anakubali mimba  ni  yake,

jambo lile linaweza kuwa discussed katika family, akikubali mimba ni yake, anaweza kupewa responsibility ya kulea yule mtoto

mradi tu pasiwe na abortion.

Com. Salome Muigai:  Na  asipokubali  ndio ninasema, ninaona wakati  hakubali hiyo ni abortion yake,  ame abort  nusu yake,

sasa  hiyo  inakasirisha  Mungu  ama  hiyo  Mungu  hajali?   Umetuambia  kuwa  abortion  inakasirisha  Mungu,  tunataka  kuona  hii

hasira ya Mungu ni kwa mtu mmoja ama ni kwa watu wote wahusika.
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Thuo  Kariuki:  Tuseme  nikirudisha  swali  lako,  ni  kwamba  yule  ambaye  anafanya,  tuseme  jina  abortion,  ati  kuna  kiumbe

ambacho kinatolewa from its place yaani yakujikuza pre-maturely.   Sasa  inakua destroyed ama distorted  ama  inakuwa,  ile  ni

murder.  Sasa kama kijana ametoa matamshi ya kwamba sijui ama enda utoe,  tunajua ati mwenye kubeba msichana au mama,

sasa  yule  ambaye  ana  mimba  yeye  ndio  anajukumu  la  kutoa  ama  kukaa  naye,  kwa  hivyo  kama  kuna  any  murder  ambayo

inaweza, unajua  sasa  kama  saa  hii  nikikuambia  ujiue  na  wewe  mwenyewe  ukubali  kujiua,  mimi nitahukumiwa  kwa  ku-insite

unaona, sasa mimi mwenyewe nimekupelekesha katika maneno, lakini mwenywe siku kuua, wewe mwenyewe ndio umechukua

kamba ukajinyonga, kwa hivyo wewe umekubali.

Ni  kama  Mungu  anatuambia  “ukikubali  kuwa  discieved  na  shetani,  you  will  be  responsible,  kwa  hivyo  you  will  face  the

consequences, unaona.

Com. Salome Muigai:  Asante sana, na mtoto mwenye kufa njaa na baba bado ana mapato.

Thuo Kariuki:  Mtoto mwenye kufa njaa na baba anapato, tumesema yes kwa watoto.   Kwa hivyo yule mzee mwenye, ile ni

negligence, yule mzee anastahili kushtakiwa kwa sababu yeye amekaa, he is murdering kwa kumnyima chakula.

Com.  Salome  Muigai:   Amekataa,  umemkubalisha  kukataa  mimba  kwa  hivyo  hata  mtoto  akifa  pale  kama  ana  njaa,

haumkubalisha responsibility wewe.

Thuo  Kariuki:   Tuseme  kama  imejulikana,  unajua  serikali  inaweza  kuchukuwa  nafasi,  inaweza  kuchukua  hatua  kwa  yule

ambaye amesema mimba, kama serikali ikijua ya kwamba kijana ndio mwenye mimba, mimi ninaweza kutoa maoni ya kwamba

kijana asiachwe tu bure aende,  lazima achukuliwe hatua,  atoe  penalty hata kama ni  pesa  ambazo,  hata  kama  hawataishi  ama

hata toa pesa baadaye, lakini penalty ambaye itatolewa wakati huo, ikuwe imetosha yule mtoto apelekwe kama ni pesa  za clinic

mpaka akue kiwango cha kujitegemea.  Ikiwezekana ni vizuri yule mtoto apate malezi kutoka kwa yule kijana ni kama the way

we are dealing with divorce.

Kama divorce ikionekana, mzazi kama kuliwa na watoto, yule mzee anajukumu ya kulea wale watoto hata kama hawapatani na

mama kama vile koti itakubaliana.

Com. Salome Muigai:  Nakushukuru sana kwa maoni yako na ujiandikishe pale Thuo Kariuki.   Na  kwa hayo maoni ya Thuo

Kariuki,  tumefikia  mwisho  wa,  the  lady  had  already  had  another  chance.   Basi.   Na  huyu  mama  ndio  atakuwa  wa  mwisho

kwani bado watu wanaingia saa hii na kutaka kuinua mkono, tafadhali huyu mama ndio atakuwa wa mwisho.

Ruth Makondu:  My names are Ruth Makondu ,

Com. Salome Muigai:  Speak loudly Ruth so that, and speak into the mike.
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Ruth Makondu:  Okay, my names are Ruth Makondu and I want to represent at least two points.

1. Concerns the female spouses.  They are normally harassed by their in-laws after they are  left by their beloved husband,

therefore my wish will be  that the harrasment should stop and at  the same time they should be allowed to inherit  their

husband’s property.

2. The term of the President should be two terms and not exceeding whatsoever.  That is all I had.

Com. Salome Muigai:   Thank you very much, please register yourself.   This time we have come  to  the  end  of  this  seating.

Tumekuja kwenye kikomo cha hichi kikao na kabla hatujakifunga ningetaka  kuwashukuru  watu  wa  Tabuga  sana  kwa  maoni

yenu, kwa kuja kwa wingi, kwa kukaa na sisi siku nzima, kwa kutulisha na tunawashukuru sana hata  wanafunzi  nawashukuru

kupata nafasi ya kuja kuchangia Katiba yenu, mtakaa na hii Katiba muda mrefu kuliko sisi, kwa hivyo mumefanya  vizuri  kuja

kuichangia.

Wasichana  wa  secondary  na  vijana  wenye  walikuja  leo  asubuhi  na  pia  watoto  wa  kutoka  primary  school.   Nataka

kuwashukuru wazee, kina mama, vijana, wasichana na wavulana.  Ningetaka pia kushukuru kanisa la P.C.E.A.  ya Tabuga kwa

kutukubalisha kutumia kikao hiki na ninataka pia kuwashukuru wenye wamezungumza kukipa hiki kikao cha  mambo  heshima

zake.

Pia  ningetaka  kuwashukuru  members  wa  3C’s  na  sasa  ningetaka  musimame  na  mujitambue  kwa  ajili  Co-ordinator  akufika

kuweza kuwatambulisha.  Nani chair wenu? Ni Mrs. Njoroge kwa hivyo nitampa hii mike ili awatambulishe.

Mrs. Njoroge:  Hamjambo wote?

Audience:  Hatujambo.

Mrs.  Njoroge:   Mimi  jina  langu  ni  Constance  Njoroge  na  tuko  hapa  kama  3C’s,  3C’s  ni  Constituency  Constitution

Committee.  Hawa  ambao  munaona  hapa   walichaguliwa  ili  waweze  ku-co-ordinate  ile  kazi  yote  inafanyika  katika  Subukia

constituency  kuhusu  maoni  ya  Katiba,  vile  maoni  itakuja  kuchuliwa  kwenu,  vile  tutawafundisha  civic  education  kule

manyumbani, nafikiri tumefanya hivyo kulingana na vile tuliwezeshwa.

Kwa  hivyo  tunawashukuru  sana  wale  wote  wamefika  kutoa  maoni  yao,  tunajua  hii  maoni  si  ya  bure,  kuna  pahali  itafika  na

tutaona mazao yake,  kwa hivyo tunashukuru sana hasa wanafunzi waliofika.  Pia  nawashukuru  ma  Commissioners  wetu  kwa

kukaa  na  sisi  kutoka  jana  mpaka  leo.   Tulikuwa  upande  ule  mwingine  wa  Subukia  constituency  sababu  tunajua  Subukia  ni

kubwa lakini tulipewa venues mbili.  Na tulikuwa tumeuliza venues tatu, na tukapewa mbili, tulikuwa tukitaka hiyo nyingine iende

Subukia.  Na  hiyo nyingine iwe Maili kumi na hapa,  ndio tuweze ku-cater  kwa watu wa Ndondori,  hapa ni karibu wanaweza

kufika, kwa hivyo tunawashukuru.
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Tulikuwa tuko na ma ceps wetu, hawa watajitaka tu majina, lakini ma ceps,..

Com. Salome Muigai:  Tafadhali Mrs. Njoroge wape nafasi wajitaje?

Geoffrey K. Wainaina:  Hamjambo wote, mimi kwa majina ninaitwa Geoffrey K. Wainaina, na ninawashukuru wote kwa vile

muliweza  kufika  hapa,  kuonyesha  kwamba  kuna  kazi  tulikuwa  tumefanya  ya  kujaribu  kuwafunza  civic  education.   Jambo

ambalo  ningesema  ni  kwamba  civic  education  haikufika  mwisho,  ati  kwa  sababu  umetoa  maoni.   Kwa  hivyo  ukipata  nafasi

kuingia mahali pana mafunzo ya civic education, tafadhali endelea na kujifunza ndio uelewe mengi kuhusu nchi yako.  Asanteni.

Joseph Soi:  Mimi kwa majina naitwa Joseph Soi, natoka kule Subukia location, asante  sana kwa maoni yenu.

Michael O. Wangai:  Jina langu ni Michale Odipa Wangai na ni mmoja wa 3C’s na kwetu ni upande wa Bahati.

Com. Salome Muigai:  Asante sana wenye ……oh there is one?

Gitone James:   Okay,  thank you, I am Gitone James and the secretary,  I won’t assume you came without  getting  my note.

So I have a privilege to say that I am very grateful because  you  responsed  positively.   Niliwaandikia  barua  muje  mkutano,  I

think,  na  mkaona  ni  vizuri  mje.   So  I  am  very  happy,  na  ninasema  kwamba  once  you  go  out  kama  vile  ambavyo  Bwana

Geoffrey amesema, civic haijafika mwisho, it is an endless project.   Kwa hivyo tukiwaambia bado  tunataka kuwapata  mahala

fulani tuendelee na mafunzo yetu, you are very much welcome.  Thank you so much for your co-operation.

Com. Salome Muigai :  ….ceps.

Mrs. Njoroge:  Nawauliza ceps wasimame mahali wako, tafadhali, civic education providers.  Hawa ndio tumekuwa tukifanya

kazi nao lakini tuna wengine  ambao  hawakuweza  kufika.   Hata  hawa  tunawashukuru  kwa  kazi  yao  muhimu,  asanteni  ketini.

Kwa hivyo ni asante sana Commissioners, thank you very much.

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  Bi.  Mwenyekiti,  umefanya  kazi  nzuri,  watu  wako  wamekuja  kupeana  maoni  yao.

Mwishowe  ningetaka  kushukuru  wana  Secretariat  wetu  wenye  wamekuja  nasi  na  mwishowe  ningetaka  kuwashukuru  wana

tume wenzangu, Bwana Raiji kwa wale wenye hawakuja  hapa  tukianza  na  Bwana  Ratanya.  Mimi  mwishowe  ninawashukuru

asante na Mungu awabariki, kabla hatujamaliza tungeomba mmoja wenu atumalizie kwa maombi.  James Gitone?

James  Gitone:   Tafadhali tuombe.     Almighty Father  we give you thanks because  of this evening, we  know  we  not  just  an

evening but it is an evening with a purpose.   We thank you for counting us to stand in presence and to serve you.  We know

that this is an activity that is a national activity that is going round our country.  We are  trying to save our country,  we are  trying

to save our lives and the generation to come.  We are very happy because you have been with us with a lot of harmony, peace

and love together within us.  
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We thank you because  of the good masses of journey you gave to the Commissioners,  all  the  way  from  Nairobi  to  Nakuru.

We were with them yesterday,  we were with them today and no one of them  is  complaining  of  anything  pertaining  his  body.

We give you thanks because of everybody who entered this door to come and give his/her views so that he/she can be part  of

the collection of our views and make a better nation.  We thank you Father  as  we leave this hall, may all that we have given to

our Commissioners God, let it be impliemented, let us have a good Constitution that will government us.  We know that the first

Constitution  was  between  you  and  Adam  and  Eve,  and  Father  because  they  did  a  mistake,  you  retrenched  them  from  the

garden. We would ask Father to forgive us our temptations so that anything that we have said today that is against your wish or

will Father, you will come and heal us oh Father.

We give you thanks because of everything.   We give you thanks because of all the strength you given unto us,  to sit here listen,

talk and also give passion to all those who had enough to say but time was limited.  We thank you Father  because  we  know

that anything we pray, you always say that you are among us.  All these we pray, believing and trusting in Jesus name. Amen.

The meeting ended at 6.00 P.M.
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