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Present: 

Com. Alice Yano
Com. W. H. O Okoth Ogendo
Com. Isaac Lenaola
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Pauline Nyamweya                - Programme Officer
Sarah Muriithi                         - Asst. Programme Officer
Michael Koome                 - Asst. Programme Officer
Hellen Kanyora                 - Verbatim Recorder
Mr. Kirui                        - District Coordinator

The meeting started at 9.20 a.m. with Commissioner Alice Yano in the Chair.

Prayers:  (in Arabic)     Ewe kwa jina lako Mwenyezi Mungu ambaye umetuumba, tunakuomba kwa siku ya leo,  tuko katika
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kutengeneza  Katiba  yetu,  utujalie  Mwenyezi  Mungu  yale  tutakayofanya  yasidhuru  watu  wetu.   Yale  tutakayefanya   yawe

muhimu  kwa watu wetu na nchi yetu.  Ewe Mungu Baba jambo ambalo tunakuja  kulifanya  leo,  ni  jambo  ambalo  ni  muhimu

sana kwa watu wako wa Kenya.  Tafadhali tunakuomba Mungu wetu,  utujaze neema, na upokee yalio mazuri kwa watu wetu,

na yale mabaya pia yatajiondoa.  Mwenyezi Mungu wewe ndiye mkubwa na wewe ndiye mlinzi wa watu hawa wote.  

Tunakushukuru kwa wageni ambao wamekuja kwa kazi hii, uwape  baraka  na  neema  na  nguvu  za  kuweza  kupokea  mahitaji

yetu, ili washirikiane nasi  katika kutengeza katiba ya nchi yetu.  Mungu mwema Mungu unayependa Kenya,  tunakuomba kwa

sababu wewe ndiye Baba wa watu na ndiye unatuangalia masilahi yetu.  Kwa haya mafupi tunakushukuru kwa jina lako tukufu,

ewe Mwenyezi Mungu wa haki na mtume wako Mohammed (Arabic) 

Prayer:  Oh God our Father, we come before you on this very special occasion to call upon you and even to invite you  in the

process  that is going to begin this morning in this town, Lord.   We invite you to guide us mentally  Lord,   spiritually  and  even

physically, so that even as  we begin this process  oh Lord,  your hand will be  seen.   We pray this  believing  and  trusting  in  the

name of our Lord and our Savior Jesus Christ.

District Coordinator:  Wakati huu napatia Commissioners  aite mkutano into order.

Com. Yano:  Asante sana Bwana Coordinator,  kiongozi wetu mabibi na mabwana na pia vijana wetu hamjamboni.

Audience:  Hatujambo

Com. Yano: Leo ni siku ya maana sana  kwetu kama Wakenya na hasa kama wakaaji  wa Nakuru Town.  Leo  ni  siku  yetu

ama ni siku yenu ya kutupa maoni yenu ili tutengeze katiba.   Kabla  hatujaanza kazi yenyewe ningetaka kuwajulisheni wale tuko

nao na wale tutafanya hii kazi leo.  Kwa kulia kwangu tuko na Bw. Com. Lenaola.   Lenaola ni wakili mashuhuri Nairobi  na pia

amefanya kazi ya pastrolism sana. Tafadhali Lenaola salimiana.

Com. Lenaola:  Wananchi wa Nakuru hamjambo?

Audience:   Hatujambo.

Na  kwa  kulia  kwangu  tuko  na  Com.  Prof.  Okoth-Ogendo.   Nafikiria  wengi  wenu  munaweza  kujua  Prof.  Okoth  Ogendo.

Yeye amefanya kazi nyingi sana kuhusu Katiba na pia yeye ni mashuhuri kwa sheria ya ardhi.   Tafadhali Prof.  Okoth Ogendo

salamiana.

Com. Ogendo: Hamjambo?
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Audience: Hatujambo.

Com. Yano:   Na pia, kule tuko na Bw. Ratanya,  Ratanya amefanya kazi ya DO muda mrefu sana Kenya hii.  Tafadhali Bw.

Ratanya salamiana.

Ratanya:  Hamjamboni wananchi wote?

Audience: Hatujambo.

Ratanya:    Mimi nilikuwa napitia hapa nikasema niwasalimie kwa sababu tunaandamana na Coordinator  tukienda upande wa

Rongai, niko katika panel ya Rongai. Kwa hivyo nikasema niwasalamie.  Tutakutana na nyinyi tena siku ya tarehe kumi na tano

hapa katika town hii.  Asante sana.

Com. Yano:   Asante sana Bw. Ratanya.   Nami naitwa Bi. Alice Yano pia mimi ni Commissioner; pia mimi ni wakili Nairobi.

Ningetaka kuwajulisheni wale tumekuja nao kufanya kazi hii.  Tuko na programme officers wetu,  mmoja ni Pauline Nyamweya,

Pauline? Nafikiri wako kule nje wanajaribu kuwaandikisha wenzetu.  Na  pia tuko na Sara  Mureithi, Michael Koome,  tafadhali

salimiana Michael.

Michael:  Hamjambo

Audience:  Hatujambo.

Com. Yano:  Hellen Kanyora

Hellen:  Habari zenu.

Audience:    Mzuri.

Com.  Yano:   Asante  sana.   Halafu  pia  tuko  na  District  Coordinator  wetu.   District  Coordinator  tafadhali  salimiana  na  pia

uwajulishe hawa tuko nao, mko na nani leo.

District Coordinator:  Commissioners wetu wote na pia wananchi watukufu nina wasalamia tena hamjambo?

Audience:  Hatujambo.

District Coordinator:  Hapo tuko na committee moja ambayo tumekuwa tukishughulikia kazi ya 3 Cs  na tuko hapa katika hii

constituency ya town. Ningeomba kujulisha committee yote  wasimame pale wako.  Na nitaomba mheshimiwa  Mark Waithaka
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aje  hapa  atuambie  ni  nani  na  nani.   Mark  ni  chairman  wetu  wa  Nakuru  Constituency.  Just  a  minute,  ningeomba  Wahome,

Wahome is our sign writer, akuje hapa.  He is our interpreter.

Mark:   Commissioners na staff wote kutoka  kwa  Commission,  3Cs  na  members  of  Constituency  forum,  sisi  ni  furaha  yetu

kubwa kwa kuweza jambo hili kufika siku ya leo.  Watu wengi wamejiandikisha kule kwa karani na wataendelea kujiandikisha

mchana kutwa.  Hatutaki kutumia wakati huu kwa jambo lingine lolote isipokuwa kuchukua maoni ya wananchi wa Kenya. 

Kazi yangu ni kuwajulisha  pahali walipo,  kwa 3Cs ambao wamekuwa wakishughulika na jambo hili,  kutoka tulipoanzisha kazi

hii mwezi wa tatu tarehe  tisa.  Counillor Valai – huyu ndiye tumepatia kwa kamati yetu, juhudi la kusimamia kazi ya leo ya town

hall.  Na  kule kwa social hall ya manisipaa ya Lanet,  tumepatia Bw. Atinga. Bw.  Atinga  ni  member  wetu  wa  3Cs.   Na  kule

Catholic Church Holy Cross tumepatia Madam Secretary wetu Magdaline.  Hawa watakuwa wakisimamia shughuli za kila siku

za  mahojiano  ama  kusikiza  mambo  haya   ambayo  yametuleta  hapa.   Wale  wengine  ni  Cllr.  Isa  Gichangi  ambaye  amekuwa

akishughulikia kazi ya viti, Cllr.  Joshua  Toroitich   alikuwa  pia  Councillor  hapa  zamani,  hawa  watu  walikuwa  wakubwa  hapa

town.  Nani nimeacha nje?  Oh  Lucy,  Lucy  ni  member  wetu  anafanya  kazi  kule  warmemorial-   Annex,  na  hapa  tuna  Mary

Adagala mkubwa wa akina mama wote katika town hii wa KANU,   ikiwa wewe ni member wa KANU wakina mama muko

chini yake hapa kwa madaraka.  Nani mwingine nimeacha nje? Sitaki kuacha mtu nje.  Hakuna.  

(inaudible) wetu ambayo tumekuwa tukifanya kazi na wao,  simameni mahali mliko tafadhali.   (inaudible) wote.   Tumekuwa na

makundi mengi sana Com. Yano na wamekuwa  wakifanya  kazi,  ni  wengi,  wengine  hawajaingia.   Wamekuwa  wakienda  kila

kituo, kila ward and tumekuwa tuki-monitor hawa ama kwenda na wao kusaidiana kwa maswali mengi wamekuwa wakiulizwa.

  Sisi tuna – kaeni chini.  

Ningetaka  kuwashukuru  mbele  yenu  kwa  sababu   sasa  tunaanza  mpango  ya  ku-wind  up  ma-hearings  kwa  kazi  ambayo

wamefanya katika vituo vyote tumeenda.   Niliona jambo  la  ajabu  kwao  la  kujitolea  na  pia  kusoma.   Unajua  huwezi  kuenda

kufundisha  hiyo  Katiba  kama  husomi  Katiba  iliyoko,  na  historia  hiyo  ya  Katiba  na  mambo  mengine  inayohusu  mabadiliko

ambayo yanatakiwa kufanyika katika Kenya.   Na  hawa (inaudible)  walifanya  kazi  hiyo  vizuri  sana  na  walisafiri  na  matatu  na

pahali wanaweza kusaidiwa wanasaidiwa. Na kwa hivyo kazi yao itaoneka pia leo kwa sababu information ambayo wamefanya

dissemination huko itafanya watu waweze kuuliza maswali ama kutoa maoni yao.  

Mambo yale mengine yote wananchi mtaelezwa na commissioner kwa sababu siku ni yao si yetu sisi.  Sisi ni kusikiza pamoja na

nyinyi hata sisi tutasema  tunayotaka kusema. Pengine mimi nitasema mwisho jioni na mtaniwekea nafasi kwa karatasi  zenu kwa

sababu nisiwe released nikiwa last.  Asante sana.

Com. Yano:   Asante sana Hon. Mark Mwithaga.  Kama vile Mark Mwithaga amesema  leo  ni  siku  yenu  ya  kupeana  maoni

yenu.  Kuna taratibu tungependa kufuata ili  tufanye  hii  kazi  vizuri.   Na  tafadhali  msikize  kwa  makini  kwa  sababu  hii  taratibu
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tutaitumia mpaka wakati  tutakapomaliza hii  kazi  yetu.   Kabla  sijaanza  kuwaambia  hii  taratibu   mwenye  gari  No.  KNF  447,

Mary nenda ukaitoe ni yako? KNE 447 tafadhali uiondoe.   Taratibu ya kwanza ni ya kuwa kabla hujaingia hapa ujiandikishe,

na kama uko hapa na hujajiandikisha tafadhali nenda kule nje  kuna mtu anawaandikisha. Jiandikishe tafadhali.

Halafu,  msienda  kwanza  msikize  taratibu  halafu  tukimaliza  mwende  mjiandikishe  murudi.   Ya  pili,  ni  lugha  yenye  tutatumia

mkitupatia hayo maoni.  Uko na huru kutumia lugha yeyote.   Waweza kutumia  lugha  ya  kimobo,  waweza  kutumia  Kiswahili,

ama  ile  lugha  ya  mama,  ile  lugha  unaelewa  wewe  mwenyewe  kama  pengine  Kikuyu,  kama  pengine  Kalenjin,  na  ile  lugha

nyingine yote wewe uko comfortable nayo.  Tutulie kidogo tafadhali.  Tutulieni kidogo tusikie hii taratibu. 

Halafu taratibu  nyingine  ni  ya  kuwa,  ukipatiwa  nafasi  ya  kupatiana  maoni,  uko  na  huru  kutupatia  maoni  yako   kwa  may  be

memorandum kama umeandikisha.  Kama umeandika maoni yako na hutaki kuongea utupatie hayo maoni umeandika.     Hapo

utatuambia ya kuwa haya ni maoni yako  na  pia  uende  kule  ujiandikishe  kuwa  umepatiana  yale  maoni  yako  umeandika.   Na

pengine ungetaka kupeana hayo maoni umeandika  na ungetaka kuongeza kuongea.  Unakubaliwa na unapatiwa dakika tano.

Halafu kama hujaandika maoni yoyote na uko na maoni yako unakubaliwa kuja hapa uketi,  tutakupatia  dakika  kumi  utupatie

hayo  maoni.   Oral  presentation.   Na  ukishaa  tupatia  hayo  maoni  pia  utaenda  kule  kwa  Pauline  Nyamweya   ujiandikishe  ili

tuchukue rekodi yako.

Halafu taratibu nyingine ni ya kuwa  uko na huru kupatiana maoni yako penye wewe unataka.   Hakuna kuogopa.  Leo ni kikao

cha Tume na kwa sheria yetu kikao hiki  tumeambiwa ya kuwa uko na huru kupatiana maoni yako mbila kuogopa mtu yeyote.

Ila tu tusiwe na mzozo ama chuki kati yetu.  Tujaribu tusikataje jina la mtu.  Kwa mfano pengine uko na shida na Chief wako.

Pengine Chief wako anaitwa  Kinuthia.   Sio  vizuri  utuambie  huyu  chief  wetu  Kinuthia  ikiwezekana  ama  ingekuwa  vizuri  sana

aende nyumbani ili tumpigie kura.   Ungeweza kusema ya kuwa ofisi ya chief tungetaka hivi na hivi.  Tafadhali  tuwache  kutaja

majina ya watu ili tuwache mzozano  na tuendelee na kazi yetu vizuri.  

Na  tukikupatia  nafasi  ya  kuongea  tutakuwa  tukifuata  hii  list.   Ukijiandikisha  tutafuata  list  yenye  umejiandikisha  wewe

mwenyewe.  Hapa hatuna rigging.  Leo hakuna rigging. Sasa ukifika wakati wako, wakati wako itaaumliwa  na hii list iko hapa.

 Ila  tu  pengine  kuna  wenzetu  kama  waalimu  wangependa  kuepeana  maoni  yao  haraka  haraka  warudi  wakafundishe  watoto

wetu, ama watoto  wa shule, ama  mgonjwa,  ama  daktari,  hiyo  tutajaribu   nafasi  na  hivyo  tutawaomba  radhi  nyinyi  wenyewe

kama watu wa Nakuru mtupatie nafasi  tufanyie hawa   ile  rigging  ya  kusema  wacha  watupatie  maoni  yao  ili  wakafanye  kazi

nyingine.  

Na pia kwa wale wenzetu hawajabahatika  kusikia, the deaf  pia tuko na interpreter  wao hapa.   Na  kama munajua kama tuko

na mmoja hapa  -  where is the interpreter  for the deaf?  Where is she? She was here.   Ok  na  kwa  hivyo  hatutaki  kuchukua

muda mrefu tukisemezana zaidi ningetaka kuwapatia hii nafasi ili mtupatie maoni yenu.  Na  kama kuna shida yeyote ama kama
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kuna kitu hatujatatua, tafadhali muulize hiyo swali kabla sijaanza kuita wale wamejiandikisha hapa..   Mmeelewa kila kitu? Sawa

sawa  tuendelee.   Wa  kwanza  kutupatia  maoni  ni  Zaituni  Juma  –  NCWK   (audience:   ameenda  kuondoa  gari.)   Wa  pili,

Biashara Ndogo Ndogo - Nelson Waweru.  Karibu.

Nelson: Asante sana wale wote wamefika (interjection)  

Com. Ogendo: Taja jina kwanza.

Nelson:   Na  jina langu ni Nelson Waweru kutoka Biashara  Ndogo  Ndogo  Organization.  Sisi  tunapendekeza   Katiba  mpya

ilinde masilahi ya wana biashara ndogo kwa sababu hao ndiyo wengi katika miji yote mikubwa kama huu wa Nakuru.   Taabu

yetu kubwa  ni ofisi ya Rais na ofisi ya mkuu wa sheria.  Tunapendekeza Rais,  na makamu wa Rais wachaguliwe na wananchi

wakati wa uchaguzi mkuu. Yaani wawe wametoka chama kimoja.  Pia Rais akiwa ni mwanamume makamu wake awe ni mama

na  apewe  uwezo  kamili   (clapping)  wa  kikatiba  mpya.   Hatutaki  makamu  wa  Rais  awe  akichaguliwa  kado  ya  barabara.

Makamu wa Rais asiwe akiondolewa na Rais ila tu wananchi wenyewe ambao wamemchagua.  Kama amechaguliwa vile Rais

amechaguliwa na awe akiondolewa kama amevunja sheria za nchi.

Uwezo wa ofisi ya Rais pia upewe mkuu wa sheria  mamlaka  zaidi,  asiwe  kama  sasa  kibaraka  wa  Rais.  Tumeona  mkuu  wa

sheria akifutilia mbali kesi  za makosa mbaya  na hiyo inafanya sheria  ya nchi hii iwe  mbaya.   Uwezo  wa  kuondoa  mkuu  wa

sheria  au  kumteua  uwe  unafanywa  na  kongamano  ya  watu   na  hiyo  kongamano  ya  watu  iwe  inajumuisha   Law  Society  of

Kenya, Medical Board, Youth Congress, Women Congress na pia wananchi wa tabaka mbali mbali.

Kongamano  hiyo  ninapendekeza,  iwe  ikipendekeza  mawaziri  wa  Serikali,  wakuu  wamashirika  mbali  mbali,  majudge  wa

mahakama  kuu,  na  viongozi  wa  maparastatals  yaani  mashirika  ya  Serikali.  Na  pia  wakuu  wa  Serikali  wenyewe  yaani  civil

servants. Baadaye waithinishwe na Bunge.  Pia mwananchi alindwe na Katiba mpya kusiwe na wananchi wako nje ya Katiba

au hawako chini ya Katiba.

Hatutaki kuona baraza ya mji kama hii ya Nakuru wakinyanyasa  wafanyi  biashara  ndogo  ndogo  kama  vile  juu  ya  malipo  ya

nyumba au mambo ya liseni.  Pia watoto walindwe  wasiwe wakizurura ovyo ovyo,  na elimu pia iwe ya bure upto std 8 na iwe

ni ya lazima.  Nao  hawa wamama watapewa mamlaka ya kuongoza,  kwa sababu tunapendekeza  kile kikundi kama ni Bunge

kiwe na 1/3  iwe ni wamama, kama ni council iwe ni 1/3  ya wamama hata ma DC,  kila mahali kuwe na 1/3  ya wamama  kwa

uongozi wote  Nao  hawa wamama wanapewa mamlaka hayo wasitupe mabwana zao vile tunaona siku hizi. (laughter) Asante

sana.

Com. Yano: Asante sana Bw. Waweru  wa pili ni Zaituni Juma.  Jiandikishe tafadhali.
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Zaituni:   Kwa  majina  naitwa   Zaituni  Juma  na  ningependa  kurepresent  memorandum  kwa  commission  siku  ya  leo  ambayo

imeandikwa na women in constitution National Council of Women of Kenya,  Nakuru town, Nakuru constituency.  Nitaongea

mawili matatu halafu kuna akina mama watasisitiza kwa hizo point ambazo  nitafuata kwa hii memorandum.

Ya kwanza ningependa kuongea juu ya uchaguzi wa mayor na hasa upande wa local authority. Vile mwenzangu amesema hapa

nitasisitiza kidogo kwa hii point yetu kwa sababu memorandum imesha andika juu ya Local Govt.   Tungependa wale ma mayor

ambayo wanachaguliwa ingekuwa wawe na elimu ya kuweza kusoma na kuandika.   Wawe na elimu ya O levels kwa  sababu

utaona mara nyingi Council yetu inaathirika sana kwa upande wa cheque,  unakuta mayor amechaguliwa, na ambaye hajui hata

kuandika jina lake.

Tena kwa upande wa local government ningesisitiza tuwe na wamama wengi kwa sababu shinda ambayo inatuathiri upande wa

Local Government sana ni wamama. Utapata  ¾ ambao wako hawkers  ni wamama.  Na  hao wamama wanaadhiriwa sana na

askari wa municipal.  Lakini kama tungelikuwa wengi kwa muncipal council, kama wamama, pengine wamama hawangearithika

sana katika municipal council.  (clapping)  Kwa  hivyo  Madam  Commissioner  ningeomba   hii  memorandum  yetu  kwa  sababu

tumeandika kuhusu mambo hayo,  yaandikwe katika sheria ya Kenya.  Thank you, kuna wamama watafuata na wataeleza zaidi.

Com. Yano:  Asante sana Zaituni.  tafadhali tuambie jina lako.

Magdalene  Chepngetichi:  Commissioners ambao wako hapa na  wamama  wenzangu  mimi naitwa  Magdalene  Chepngetich

wa  National  Council  Women  of  Kenya,  na  pia  niko  kwa  committee  hii  ya  town  hii.   Mambo  ambayo,  imewekwa  kwa

memorandum  yetu  ni  in  skeleton  ambayo  imeletwa,  lakini  tutaingiza  mambo  ingine  ndani  kwa  sababu  hatutasema  yote.   Na

nitaongea juu ya affirmative action.

Affirmative Action:  the Constitution should make a provision  for  affirmative  action  in  favour  of  women  and  other  vulnerable

groups.   First  there exists a legal basis  for affirmative action,  it is a legal redress  for those pushed to the margin of the society

where they are left to dwell in discrimination and exclusion. Different theories should explain such corrective actions as  a matter

of justice  and equality and human rights.  But critics of affirmative action have still not come to terms with this fact.   For  them

affirmative action is the worst thing that ever happened to the society.  Perhaps  it is because  of the myth and the misconception

of the concept.  

Kwa hivyo wamama sisi tulionelea ya kwamba Katiba iyone ya kwamba  quota ambaye in the employment and education iwe

realistic na ii-target wale wamewekwa kwa margin,  waangalie ya kwamba kwa education opportunities  it is not enough to take

quotas for employment  if we do not have enough trained and qualified women to meet those quotas.  The girl child. 

Education: the youth, the disabled need, to be re-invented specifically bursary should be provided for girls, the disabled,  and all
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those marginalized like the pastrolists  to express  constitutional provision.  The creation of an institution frame work to conduct

the affirmative action programmes.

There should be provision for the access to basic rights by the marginalized groups in the Constitution, to support  interests such

as loans and credit affecting the youth, women, the disabled and marginalised communities. The Constitution should provide for

the enactment of the legislation for the objective of the affirmative action by relevant law making persons.  

Another  point  again,  the  structures  and  systems  of  the  Government.   An  effective  means  of  devolution  of  power  should  be

implemented to ensure that services and resources can be accessed at the grassroots.  Kenya will benefit from the devolution of

power in the Local Government – we recommend  to  have  a  Prime  Minister  to  be  the  head  of  the  government  being  a  step

forward to reduce the powers  of the President.   Na  tuwe na Prime Minister ambaye atakuwa mama na  awe  na  degree,  awe

aki-advice the President.

Tuna  recommend  pia  ¾  ya  pesa  ambayo  inatolewa  kwa  Local  Authority  isiende  kwa  Central  Government  ikae  kwa  Local

Authority  na  out  of  that  75%,  25%  iende  kwa  project  ya  wamama  because  ni  hawa  ndiyo  wanaleta  revenue  kwa  Local

Authority.

Point ya pili ni basic rights.  The Constitution should protect basic rights. And these include health care,  water,  food,  education,

shelter, security and employment as basic rights.  Gender parity in decision making should become a basic right that is for both

genders  to  have  the  right  to  equitable  decision  making.  The  right  to  own  property  to  all  Kenyans  irrespective  of  gender  or

marital  status.   Tunajua  ya  kwamba  desturi  yetu  Kiafrika  mama  hatakiwi  kusimamia  mali  na  tunataka  hiyo  iaangaliwe  kwa

katiba.  (Clapping)

Pia free education, and primary school education should be free.   Na  tunajua ya kwamba inaimbwa tu kila wakati  ya kwamba

primary education is free,  it is not free. Sisi tunataka iwekwe kwa Katiba  na iyonyeshe vizuri ya kwamba imekuwa free,  si ile

tunaambiwa iko free na bado.  Ninataka mimi Magadaline ni kizaa mtoto wangu na sijiwezi, mtoto aende shule  asome mpaka

standard 8,  awe na manguo na uniform, asifukuzwe tena ndiyo  arudi  nyumbani  ndiyo  anunuliwe  vitabu..   Nisiitishwe  pesa  ya

building fund.  Kama ni free ikuwe free tusindanywe ati iko free it is not free.  Can it go to the Constitution.

Second  to  last,  tunajua  ya  kwamba  sisi  Waafrika  tuko  na  utamaduni  wetu  na  ni  utamaduni  mzuri  tujiheshimu.   Lakini  ule

utamaduni ambao unadhuru mama na msichana wake tunasema iyondolewe na iwekwe kamili kwa Katiba,  tuache mambo  ya

kusema kufanya workshop hapa na pale na iwekwe kwa Katiba iwe ni sheria.

Ya mwisho nitaongea juu ya environment, mambo ya environment.   Forest:   the preservation of our environment is critical for

the sake of our future nation to ensure clean and safe environment we are recommending as follows:-

All  bodies  charged  by  the  constitution  or  by  statute  to  monitor  environment  and  natural  resources  must  have  at  least  three
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women representatives.   Issues  like  degazeting  of  forests,  (inaudible)  of  other  natural  resources  should  be  controlled  by  the

Constitution  and  vetted  by  the  Parliament  not  one  person   (clapping)   Hatutaki  kuona  mtu  anatoka  Mombasa  huko  hapa

Nakuru sisi tunategemea forest.   Forests  sasa  hata hakuna hatupati  maji ya kutosha.   Na  mtu fulani anatokea  Mombasa  huku

anafyeka forest katikati huko na hatufaidiki hata ile pesa imepatikana huko, inaenda pale, hakuna sisi tunafaidika kama watu wa

Nakuru.

Mwisho ni Legislature, pahali sheria inatengenezwa.  Na hapo ni Local Authority inakuwa Parliament.   Tunaomba hivi  iwekwe

kwa Katiba ya kwamba 1/3 of the women should be in Parliament na sisi pia tutachagua wamama wengine na watakuwa wengi

pale.  Pia tunaomba ya kwamba kwa hiyo Katiba tuwe na minister sio assistant  minister, awe minister wa kusimamia  maneno

ya wamama pamoja na watoto.  (clapping)  Pia tunataka Director awe ni mama. Director ya watoto si mwanamume ni siku gani

mwanamume analea watoto? (clapping)  

Na  mwisho  ninasema  kwa  association  –  mwingine  ataongea  juu  ya  hiyo  lakini  ninataka  kutaja  juu  ya  kitu  ambach  mimi

nimeobserve.   Tunajua  ya  kwamba  iko  expression  ambayo  inasema  kwa  Katiba  ya  kwamba:  you  are  free  hata  kama  ni

kuabundu shetani ama ni kuabundu nini, tunataka hiyo isukumwe mbali.  Mambo ya kuabundu shetani iondoke.  (clapping) Pia

tunaambiwa hata unaweza ku-form kanisa yako, lakini ninasema hivi.  Tunajua makanisa ambaye inasaidia Raia,  inasaidia watu

lakini tunasema ile kanisa ambayo ni ya briefcase  ambaye  inaconfuse  watu,  wale  wanakuwa  confused  ni  wale  hata  wako  na

shida na wakiwa na shida,  wanaenda kwa hiyo kanisa wanaombewa pale na pale na wanatoa hizo pesa,  the little  money  that

they have ninasema hivi. 

Hayo makanisa ya briefcase walipe kodi  na wawe taxed properly na pesa  hiyo inakuwa kwa tax isimamie wale wako sick na

kusaidia wale hawajiwezi.  Otherwise it should not be there.  Na ninasema ni asante na wamama kwa sababu wengine watakuja

kusema mtatupatia nafasi.   It  is not easy for women to be seen,  hata kama nyinyi mumesonga  songa  mumeona  wa  mama  sio

wengi mahali mnaenda.  Kwa hivyo (inaudible)  (laughter/cheers)

Hellen Wanjiku: Jina ni Hellen Wanjiku kutoka Nakuru Town.  Mimi kile kitu ningetaka siku ya leo kuongea kwa kinaganaga

ni  rights za watoto,  kwa sababu rights za watoto  zimekuwa  hazijulikani  katika  nchi  hii  yetu.   Zingekuwa  zinajulikana  watoto

kama  hawa  wanaranda  randa  kila  mahali   hawangekuwako.   Sababu  kila  kitu  kimeonekana  katika  nchi  hii  yetu  ni  watoto.

Mama anapata  mimba ama anaolewa,  na mtu akiolewa anapata  watoto  ikiwa na watoto  watano.   Saa  nyingine  mwanamume

amefika kiwango cha kuona mwingine huko nje.   Anawacha yule mama na watoto  kwa nyumba.  Mama anajaribu vile  atalea

hawa watoto inamshinda (clapping).  Ikimshinda hawa watoto mwishowe wanatokea kwa mabarabara  sababu hana nguvu. Na

hapa nchi hii yetu tunaambiwa masomo ni ya bure.   Na  ingekuwa ya bure ingekuwa inaangalia wale wamama, single mothers,

vile walivyo, wako namna gani na wale watoto  wako nao  Serikali  ichukue  jukumu  ya  kujua  hawa  watoto  watasoma  namna

gani.
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Kile kingine ningeonelea ni hiki wanaume, saa  zile mtu anazaa watoto  na mwanaume, katika katiba hii yetu ya Kenya iwekwe

umuhimu sana,  na iwekwe sheria,   huyo mwanaume afuatwe  kwa sababu walizaa watoto  wakiwa wawili walee hawa watoto

wakiwa na huyo (clapping)   

Com. Yano:  Tafadhali, nataka kukwambia kama ni wewe unapatiana maoni wakipiga makofi unanyamaza kwanza wamalize ili

uendelee kwa sababu tunafanya recording.

Hellen:   Hapo  ndipo  nilikuwa  nataka  kusema,  saa  nyingine  ni  kweli,  saa  nyingine  wale  wanaweza  kukosa  kusikia.   Mama

akizaa watoto  na mwanamume katika Katiba yetu   iwekwe  umuhimu sana.   Huyo  mwanaume  ajulikane  ni  nani  kwa  sababu

walikuwa kwa mapenzi wote wawili na jukumu imerudi kwa mama peke  yake,  awe akilea  mtoto  pekee  yake.   Kwa  sababu

mwanaume hakubeba mimba hana shida, hana aibu, yeye anajiendea  mama anabaki.  

Saa ile hata shinda inatokea kwa nchi hii yetu, unarudi kuona hata mwanamume anatoroka na miguu anawacha mama nyuma na

watoto wanabaki wakihangaika.   Kwa hivyo inafaa iwekwe mhimu kabisa na iwekwe kwa Katiba.   Mtu yeyote akizaa mtoto

na mwanamke hata ikiwa ni nje, hatakiwa ni wapi, hata ikiwa ni pahali inaitwa ni rafiki  awe akifuatwa awe akisaidiana  na huyo

mama kuwalea hawa watoto  na awasaidie.

Com. Yano: Tafadhali jiandikishe.

Betty:  My name is Betty Onyancha I also come from National Council of Women of Kenya.   I am going to make three points

on electoral system and process.  Women have made the following vital recommendations.  We want the 33% of the total  seats

  in Parliament and Local Government should be held by women.  Candidates,  particulary women,  should have security right

from nomination level  during campaign and polling day. (clapping)

Votes  should  be  counted  at  the  polling  station  and  the  results  should  be  announced  immediately.   Transparent  ballot  boxes

should be used (clapping)  Those are my three recommendations.

Com. Ogendo:  Madam, how do you want us to ensure in the constitution that 33% of those seats are indeed held by women?

  How do we do it?

Hellen:  Women should be allowed  to participate fully in elections so that they may have enough percentage in Parliament.

Com. Ogendo: You know if that happens, that has been happening all the time and the women still don’t get the 33%,  so if we

are going to make sure that women have 33% what mechanism should we put in place to ensure that it happens?
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Hellen: We should be given  enough seats women.  (interjection)

Com. Yano:  Tafadhalini ni yeye anaongea.  Utapata muda wako uje hapa kuongea.  Don’t harass her.  Yes go on.

Hellen:  Yes come again.

Com. Yano:   He is asking how do you ensure that women get these 33%  in  the  Local  Government  and  also  in  Parliament?

How do you ensure that these 33% of seats are gotten?

Hellen: We should have a process of ensuring women to participate fully, they should not be harassed.

Com. Yano:  Asante  sana  tumeshukuru,  asante  sana  tafadhali  enda  ufanye  recording.   Na  tafadhalini   kama  mtu  anapatiana

maoni hapa, tumpatie muda wake, apatiane maoni yake,  na hata kama hukubaliani na hayo maoni,  kama hukubaliani na hayo

maoni  tafadhali tulia ukifika wakati  wako  we can listen.  Tumeelewana hapo?  We must tolerate  each other.   Na  pia inafika

wakati Commissioners  wangetaka kuelewa  ni nini mtu anasema ndiyo unaona tunauliza maswali.  Tuendelee.

Susan: Commissoooners ak bik tugul che kakobwa ireyu, ko nainenyun kekurenon Susana  Tabrobko Maima. 

Translator:  Commissioners and everybody who has come to this hall my name is Susana  Taproko.

Susan: Sikobit amwa ng’alechu ko amwae ale amache ang’alal agobo imanit ab chepyosok anan ko kwonyik.. 

Translator: I have come here to give my recommendations about women’s rights.

Susan: Amun kikere kele chepyosok ko yoe boisionik che kimen mising ago makere chi kole yae imanit. 

Translator:  because  women have a lot of work,  they  are  overloaded  with  a  lot  of  work  and  they  have  done  a  lot  for  this

Government but nobody appreciates them.

Susan: Kimoche kenai kele kakikochi kwonyik akichek kenai kele mi chito ireyono ne boisie matiny ko kwondo. 

Translator:  We would like to ensure that women will be recognized in this country.

Susan: Amun boisionik che yoe kwonyik ko yechen kerge ak murenik amun ng’omnotet ko agenge. 

Translator: Because  what  women  do  is  equally  to  what  men  do,  because  they  have  been  given  the  same  brains  by  God

(clapping)

Susan:  Ko ng’olyot  age  ne komoche  kora  amwa  ne bo aeng’ ko  kondit,  kekonech  agechek  chepyosok  kondit  kou  ye

kikoitoi kikochini murenik kondit. 

Translator:  We women of Kenya demand respect from men the way we do respect them

Susan: Amun miten boisionik che keyoe konyeten ko agoi sang ago sang ago makiko nyitech en boisioni choton. 

Translator:We have a lot of work we do in  our homes and even outside our homes and nobody respects us for that.

Susan: Amun kimwoe kele ng’alechu kobo  kwonyik  ago  kakeyai  che  kerge  ak  murenik  agot  kosir,  koba  barak  mising

kosir chebo murenik. 
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Translator:  they count that as women’s job but we usually do it as men do. 

Susan:  Ko kora boisionikyok che kiyoe kemoche kekonech kondit agot en ole kibunoti

Translator: We demand respect from everybody everywhere we go women should be respected. 

Susan:  Kioker ale miten komostwek alage che kibune chepyosok kou ogot ole  kilonye  karisiek  i,  komokone  chi  kondit

kou ye kikochin agot murenik.

Translator: Like even in the bus stages or inside the buses or public means women are not respected.  

Susan:  Imuche iker agot manamba konyokolenjin chepyoso tikikyot ile lany ireyu, lany karit ago maname muren.

Translator:  You can even see  the touts in the bus stages caressing women or  just patting their bums and they do not do the

same to men.  

Susan: Amune asi kobit keyai kounoton?  Sosisiet anan ka ker nee?

Why is this done to women?  Is is discrimination or hatred or what do they see in us?

Susan: Ko komoche anyun kinde kou ng’otutiet  kekonyitech  agechek  agot  en ole  kibendoten,  mat  konamanamech  chi

tugul kosapsabech borwekyok. 

Translator:  We would like therefore this to be a law in Kenya  and be represented in the new Constitution. clapping.

Susan: Amun ye kakosabsabin chito ko kerin bik alage kole ng’o kwonyin, ile kasobsobi buch chichoni ingen. 

Translator:  because  when these touts start  to touch you or  caress  you in the stage some other people  around us mistake us

and see that may be we have bad morals.

Susan: Ko kit age ne komoche  atesyi  kora  ko  kamoche  amwa  ale  kikemwowech  kele  miten  somanet  nebo  lagok  nebo

buch ko kamoche ates kityo. 

Translator:  I would also like to add about education of our children.  

Susan: Ko kikemwowech kele mi somanet nebo  buchi, ko mie kekonech somananatet, kot koit kilasit kou ye kikemwa.

Translator:  We  have  been  told  that  there  is  free  education  for  our  children.   We  would  like  this  to  be  enshrined  in  the

constitution and have free education for our children.

Susan: Ak  lagok  che  bendote  en tiriyta  kokamache  amwa  ale  mie  koker  serkali  lagochotet  agot  konde  sugulisiek  che

ter agot che kineten agot lagochon. 
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Translator:  We would like also the Government  to enshrine in the Constitution about  the  street  children,   so  that  they  can

have special education, 

Ak  koitya  kinde  kora  ng’olyondonotet  kikimit,  asi  kobit  komatemenen  bik  lagochoton  amun  kimen  akichek

kikotemenen bik chechang’

and when it has been enshrined in the Constitution it will be.. 

kikimit ngo’lyondonotet en government kele lasima kosomoso lagochoton en ole kakinde kele kosomanen.

 Ni lazima itekelezwe kama imesemakana watoto wapate elimu ya bure iwekwe katika Katiba yetu  na itekelezwe.

Susan:  Ko kates  kora  chu kobo  lagok  che  bendote  en townisiek  ale  mie  kotononchi  serkali  ak  yeito  kecheng’  chi  ole

imuche kosomanen lagochotet. 

Translator:  What she has said is about the street children and their special education. 

Susan:  Ko kongoi mising.

Translator:  Thank you.  

Monicah:  Kwa majina naitwa Monika Kirochi mimi ni mwalimu, pia nimesimamia wamama waalimu wote  wa Nakuru District

katika  chama  chetu  cha  Kenya  National  Union  Teachers.  Bado  niko  katika  National  Women  Council  of  Kenya  na  mimi

nitaongea mambo ya citizenship.

Spouses of Kenyan citizens regardless of gender  should be entitled to automatic citizenship.  Tumeona hapa katika Katiba yetu

ya  Kenya  ambayo  inatumika  wakati  huu,   mwanamume  akioa  bibi   wa  nje  yeye  mwanaume  anakubaliwa   kuwa  automatic

citizen.   Lakini  mama  nikiolewa  na  mtu  wa  nje  huyo  bwana  wangu  hawezi  kuwa  citizen  wa  Kenya.  Sasa  tunataka  kuweka

katika Katiba mpya kuwa hata mimi mama niwe na haki, bwana wangu  awe automatic citizen wa Kenya.  

A child born of one Kenyan parent  regardless  of the parent’s gender  should be entitled to automatic  citizenship.  Hata  mtoto

nitapata na huyu mwanaume  ambaye si Mkenya, bado huyu mtoto  hata kama mimi ni mama, mtoto akubaliwe awe automatic

citizen.  Wakati huu tumeona wamama wamelaliwa na Katiba hii yetu  ya Kenya,  tunataka sisi wamama mtoto ambaye nitapata

 na mwanaume,  bwana yangu,  awe automatic citizen   na  pia  mtoto  wangu  au  watoto  wangu  pia  wawe  automatic  citizen’s.

Asanteni.

Com. Yano:  Asante sana Monicah nafikiri tumemaliza na NCWK   Wanaofuata sasa  ni wakaaji  wa Ronda Stima line  Lukas

Onyongo, Orando Development group,  Ndalo Rimwe, Nakuru  Youth  Group,  Jacob  Gitangi?  Na  kama  tumekuita  na  hauko

hapa utakuwa wa mwisho. Law Society   Mirigwi Kariuki LSK. Lodwar resident  Michael Obuya.   Children Activitists Eunice

Okwaro.   John Gakunga,  we are  following the list please.   This  is  the  first  list.   I  told  you  there  is  no  rigging.   Peter  Migwi
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tafadhali karibia.  Halafu Njoroge Macharia ujitayarishe.

Migwi:   Thank  you  for  giving  me  this  opportunity.   My  name  is  Peter  Maina  Migwi.   I  come  from  OBEST.   That  means

organization of the Bold Environmental Service Tax OBEST.

1. President should not be a Member of Parliament when vying for Presidency.  He has to mention his running mate as a Vice

President and both of them shall not be Members of Parliament.

People should be given a chance to remove their Member of Parliament and civic leader  if they have  not  given  them  service.

Any person vying for a political seat should not hold any post in the party -  presidency, parliamentary or civic.  It  is not a good

picture for a President  to leave his office and then hold a party chairmanship. There are  people  in  Kenya  known  as  El  molo.

Their race in number needs a representative in Parliament.  They should be given an automatic seat in Parliament by nomination.

  The Chief Justice should not serve for 75 years but instead he should serve for 65 years like any other Kenyan citizen.  That is

all.

Com. Ogendo:  Mr. Migwi, when recalling MPs tell us the mechanism that should be used to do it because that process can be

abused.

Migwi:  If our MP is not rendering service to us by representing us in Parliament we have a way of collecting names  from the

constituency and the signatures of the electorate by 75% of the votes of the constituents,  and then we give it to the speaker  of

the national assembly  who  automatically  declares  the  seat  vacant  (clapping)  for  the  people  of  Nakuru  constituency   to  vote

again,  and  he  will  be  given  a  chance  to  vie  for  that  seat  again,   for  an  appeal,  so  that  he  won’t  think  that  he  has  been

discriminated.

Com.  Ogendo:   You  realise  that  if  I  lose  and  then  the  very  next  day  I  start  collecting  signatures  against  the  Members  of

Parliament, now how do you stop that kind of abuse?

Migwi:  It is very hard for anybody to manage to collect 70% signatories in a constituency,  that one is a very big task.

Com. Ogendo:  What are you saying if it is so difficult,  why are you suggesting it?

Migwi:  I am suggesting it because we have been having Members of Parliament who are not giving services to us.  

Com. Ogendo:  Thank you.

Migwi:   And  again  I  would  like  to  add  another  one  thing,  let  me  just  mention  this  one.   I  have  seen  that   a  Member  of
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Parliament is earning a very high salary.   And by earning that very high amount he is not taxed.   He  can  bring  a  vehicle  from

abroad then after reaching Kenya he is not taxed. I as a Kenyan citizen who is a tax payer I am forced  to pay tax.   This person

should be double taxed.  That is all.

Com. Yano: Thank you very much, Mr. Migwi  Na kama kuna wenye wako …. Tafadhali jiandikishe.  Na  kama kuna wenye

wako  na  memorandum  tayari  na  hawana  haja  ya  kuna  kuongea  muje  hapa  mjiandikishe  mpatiana  memorandum  zenu.

Musikangojee mpaka tumuite  tukifuata ile list.  Na  sasa  tuko na watoto  wa shule wako hapa?  Where are  you.  Kujeni  hapa

mbele mpatiane maoni yenu.  Na kama wanajitayarisha Njoroge Macharia yuko?

Njoroge:  Haya asanteni sana  My names are Njoroge Macharia and I come from Ronda.  Mine are  very brief.   I  want to talk

on presidential elections.To me presidential elections should be held separately from the civic and parliamentary elections.   This

will enable us to concentrate on the kind of President that we are to elect.  Again it will also give us time to look on that.

Secondly, the winner should have a minimum of 51% and above.  We have seen previously our President  sometimes, they have

the kind of people they represent, they are not normally over population of this country.  So to me it should be 51% and above.

Secondly,  during presidential  election, the current President  should  hand  over  the  seat  to  an  independent  and  a  non-political

group, may be preferably three religious leaders,  maybe from Catholic,  Muslim and Protestant.   This group should be a group

that  should  not  vie  for  any  presidential  seat  at  anytime.   So  may  be  this  is  the  kind  of  group  that  can  make  sure  that  the

presidential elections are free and fair.

Secondly,  we should have a coalition Government,  through this in presidential  elections the number two,  who  get  the  number

two votes after the number one, should be automatically be  made the vice president.   Because this is one person who gets the

second vote from the top.

Then the other one is about the primary education.  I think it should be free and compulsory.  That is all for now.  Thank you.

Com. Yano:  Thank you very much.  Halafu hawa watoto wa shule tunawapatia kila mmoja wenu 2 minutes each to give your

views.  Give us you name, the school you are in, and the class ok?

Njogu:   My name is Stephen Njogu from Streams of Life Academy, class 7.  What I request  the commissioners is to most to

look for children’s rights, because thery are important for future life. First  we start  with education.   Education is very important

for every child.  We must give every child equal education, both girls and boys.  Many children have gone away because of lack

of eduation.   They have also  gone  away  because  of  lack  of  guidance.   Mostly  we  are  looking  for  guidance  and  fighting  for

guidance. When we look at street  children, they have lack of guidance.  So  we request  to have guidance from both the public
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and the Government.  

Third,  there  is  also  rehabilitation  for  street  children.  Street  children  nowadays  is  not  because  of  financial  problems  in  a

community.  But now if a child likes to be  a street  child he comes to be  a  street  child.   So  we  also  request  the  Government

commission to look on that.  Thank you (clapping)

Dorcas: My names are Dorcas Moraa from Streams of Life Academy.  I am in Form 2.   I  have come here to share with you

are… children’s right’s.  These are  rights which help children to grow emotionally and physically.  However,  its sad that those

one’s of children are becoming orphans because parents and guardians are going affected by HIV/AIDS.

The Government should set up rehabilitation centre to counsel these children.  Also parents should discuss AIDS with us openly

so that to kill the high rate of infection among us.  Most parents shy away from this responsibility. Although it is our development

right to access the information, I would like parents to stop shying away and discuss these things with us because it’s a matter of

life or death.  The Government should ensure that street children get access to care and proper nutrition. Many suffer from killer

diseases and they do not have money to go for medical services.  The government should try and establish free medical service

for the street children.  And also they should consider  the feeding centre  and it should be set  up to cater  for the street  children

and the orphans.  

Another factor is education.  As we know education is the key to success. Street children lacks support  and guidance and that’

s why they go on sniffing gum and drugs, which are very dangerous to their life, and they end up being robbers  and doing other

miserable things in our continent.  So they end up being burnt into ashes and we have lose our beloved ones just because  they

didn’t have support and guidance to guide them.  I would ask the Government  to consider this issue very  seriously (clapping).

Com. Ogendo:   I  have a question for you.  Do you  have  any  idea  why  parents  are  unwilling  to  discuss  HIV/AIDS  to  their

children?

Dorcas:   I  will start  by  saying  that  many  parents  shy  away  from  their  children  because  when  the  parents  face  the  child  the

problem is into the child, because the child won’t listen, because she will know that her parent will just start telling her nonsense.

  But  parents  should  keep  their  children,  keep  them  together  and  share  with  them  about  AIDS  because  AIDS  is  a  deadly

disease.  (clapping)

Com. Yano:  Thank you.  I think the parents who are there today must have heard that (laughter) 

Mwangi:  My names are  Francis Mwangi from Streams of Life Academy.  And to my first point is education.   As we know

education  is  the  key  to  success.   Many  children  in  our  country  have  no  education  because  they  come  from  poor  families.
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Nowadays  our country is going lower and lower  and  lower.  Where  will  we  be?   Where  are  we  going  as  we  go  lower  and

lower.  I  would like you as  a Government to take  these street  children and educate  them.  As we know they will become the

chiefs of tomorrow, DCs  even the President.  But if we do not have them educated where will we get these people?

My second point is about drug abuse.  You as the Government, you have a part  to control  this drug abuse (clapping)  Because

as  we  know  these  children  do  not  make  their  own  drugs  there  must  be  a  person  who  is  supplying  these  drugs.   You  as  a

Government  you must take care take that person and jail him.  (clapping)  But if you do not do that,  who will do that? That is

your own part to play.  (clapping)

These children must be  given their rights.  If it is feeding, as  we know not all people  in our country are  rich.   Some  are  very

poor and they have children.  You should take care of these children, feed them and do everything to them.  Nowadays  we are

leaving them idle.  No  feeding, they do not have clothes,  they stay all over,  sleeping out.   Why  don’t  you  take  care  of  these

children? (clapping)

Another thing is the punishment.  A child should not be jailed and at  schools a child should be punished so that he could follow

the right way at the right time.  But when he is left like that, some say that a child should not be  punished but even as  we know

even God says a child should be punished.  (clapping)  when you leave them like that you are  not showing them the right way

but you are risking their life.  Why don’t you take care on this?

Another thing is about  early marriages.   You can see  a pastor  joining two,  a man and a woman that they become  wife  and  a

husband. But when you look their ages they are  below 18 years  old (clapping)  Why don’t you take  care  of this?   A  person

below 20 years should not marry or  be  married.  Which kind of family can these people  make (laughter)  It  is a child having a

child but not a father and a mother having a child.  Thank you.

Com. Yano:  Thank you very much.  Francis register yourself.

Jackline:  My names are Jackline Adati. I am in Form 1 at Streams of Life Academy.  I am here to talk about children’s rights.

  Children need food, shelter, clothing, education, security, and protection.   There are  things provided by the parents  and other

older members of the family.  They should respect  and obey their parents  to back  them up in their effort to bring them up.   A

child develops good habit like looking at  his personal  things.  For  example his  uniform  and  books.   Commands  given  by  the

parents are a means of teaching children what is right and what is wrong.  They should learn to serve with a smile.  And this is

best  way of making life pleasant  for others.   There should be no child labour.   Every child should be given equal opportunity.

Thank you. (clapping)

Baraza:   My  names  are  Stephen  Baraza  and  I  am  in  Streams  of  Life  Academy.   I  am  in  form  one.   My  first  point  is
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rehabilitation centres.  There should be an increase in the rehabiulitation centres  so as  to decrease  the rate  of street  children  in

the streets.  So the Government should check on that.  

My second point is early marriages.  Early  marriages,  those  girls  affected  by  early  marriages  are  from  poor  families.   So  the

Government should look for a way to prevent that to prevent poverty.

My third point.   Free  education.   Most  of the street  children want to learn but what they are  lacking is school fees.   So  if the

Government can provide free education of the primary section that will equip them with some necessary skills.

Ladies’  circumcision  the  third  point.   Ladies  should  be  given  opportunity  to  choose  for  themselves  if  they  want  to  be

circumcised or not (clapping)  they should not be  forced to be  circumcised so that they should make their own choice,  if they

want or not.  Thank you.

Com.  Lenaola:   At  what  age  should  they  choose.  Before  a  particular  age  or  they  can  choose  when  they  intend  to  be

circumcised?

Baraza:    That is their own choice they can choose even if its in 52 years if they want to be circumcised at that time (laughter)

Emily:   My names are  Emily Baraza from Streams of Life Academy, in form one.    I  have come here to talk about  the  child

who has a right.  My first point every child has a right to grow both spiritually and physically.  A child should not be  employed

under-age.  These includes underage marriages and also early marriages.   Every child has a right to be  given enough education

and also an opportunity to be heard like other people. And also people should not treat a child like an animal.   A child is just an

angel, a gift form God. We are not supposed to hate it, we should accept it and care for them, and also show love and kindness

to them.  We should care  for them because  they are  the leaders  of today and tomorrow and we should not spoil their coming

future.  I request the Government to look upon this.

Com. Yano: thank you very much, mwalimu?

Timothy:  Thank you very much.  First I will talk about…

Com. Ogendo:  Your name….?

Timothy:  I am Timothy K’owino, a teacher at Streams of Life Academy.   What I am going to talk about  is parliamentarians

and civic leaders.  Our civic leaders and parliamentarian should have a set  level of education.   We should not just take  people

to such posts because they are popular.  Why I am saying this is this, these people  are  law makers.  When they are  lawmakers,
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we don’t need just a quack who doesn’t know what he is going to talk about in Parliament.

Com. Yano: What level of it?

Timothy:   At least  some set  of level of education.   People  like parliamentarian  we  should  have  somebody  who  has  gone  to

tertiary level of education.   Somebody who has gone past  Form 4 and gone to some college.  As a councillor you  should  be

somebody who has reached form 4 and did well.  Not somebody who went to form 4 and scooped an E (laughter)

Secondly, I am going to talk about education.  As a teacher I have seen a very great problem in education.   We are  not able to

educate  our children.  Why?  The education has become for the rich.  So  I  am  trying  to  tell  the  Government  that  mostly  the

primary education should be made free and if it is not made free it should be subsidized so that the people  should  be  able  to

afford it.  But it should be subsidized and compulsory.  Which means our leaders  like the chiefs, the assistant  chiefs they should

not  just  sit  in  their  offices,  but  they  should  go  around  their  locations  or  sub-locations  making  sure  that  the  kinds  in  that

sub-location   or  in  that  location  attend  school  (clapping)   and  if  kids  are  not  found  to  be  attending  school  the  parents  or

whoever is responsible or the guardian should be prosecuted in a court of law.  Because there is no way we are going to say we

want people to be educated in our country and we are not taking our kids to school.  So there are two things here,  we want the

Government to make it subsidized completely or free if they can, which I know they may not be able to.

And the other part  is for the parent  or  the guardians to make sure that kids go to school.   If they are  not ready to make that,

the chiefs or the local leaders should make sure that it is done so effectively by taking action on this parent.  If action is taken on

about three parents the other parents definitely will take kinds to school.

Ok.   I am now going to talk about  our prisons.   Our prisons have turned to be  a death point such that when  your  relative  to

goes to prison mnasema  tutakutana ahera.  We will meet in heaven.  Our prisons should be rehabilitation centers and correction

centers.   The criminals, these people  are  our  brothers  and  sisters,  our  fathers  and  mothers  they  should  be  corrected  so  that

tomorrow they come and build this Kenya we need them.  Some of them did those mistakes while they were not aware  so they

should be told the right thing to do.   But when we take  them there to kill them whey don’t we then pass  a  death  sentence  to

them straight away.  It is very hurting. So I ask the Government to do something on our prisons.

Com. Yano:  You have a minute to go.

Timothy:   Ok  secondly,  I  want  to  talk  about  the  Government  to  look  on  something  about  the  public  smokers.   These  are

people who are irritating us. We cannot have people smoking in public. (clapping) Not everybody is a smoker.   Not  everybody

likes the smell of cigarette.   So  this policy  should also take  place.   It  should  put  the   policy   so  that  those  who  are  publicly

smoking  and polluting the air for everybody should be prosecuted.  Its very irritating (clapping)
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Com. Yano:  Thank you very much kindly register yourself.  Now we are  back  to our list after the rigging.  Alice Towett,  Rev

Joshua Kamu, Benjamin Wambugu, Pauline Burel, Truphena Owiti, Eunice Mariki, karibu halafu Isaac Gichangi Ombwaki.

Gichangi:  Jina langu naitwa Isaa Gichangi - Almumin Community Development Organization vice chairman.  Yangu ni kwanza

kuwashukuru  kwa  sababu  ni  safari  ya  pili  kuwaona  wale  wale  Macommissioners  tuko  nao  hapa.   Asante  sana.   Mimi  na

community  development  tumeonelea  ya  kwamba  pamoja  na  wale  tulikuwa  nao,  tunataka  Kenya  moja  ambayo  ina  Serikali

moja, president mmoja.  Na term iwe ni term moja akifanya vizuri aende term ya pili.  Kama si mzuri hiyo moja kwaheri.

Vile vile tungetaka katika uchaguzi unapofika wakati wake kuwe kunayo calendar ambayo itakuwa ikionyesha baada  ya miaka

mitano uchaguzi utakuwa lini. Iwe ikonyesha ili wananchi wa Kenya wawe wakielezwa tarehe  ya  uchaguzi  na  mwezi  ambayo

itakuwa imewekwa katika Katiba.  Isiwe ni siri ya mtu kama vile ilivyo sasa.   Pia President  atakaye chaguliwa achaguliwe kwa

wingi wa kura sio mambo ya percentage.  Kwa sababu mambo ya 25% hii pia ina hitilafu ndani yake tumechunguza wakati  wa

uchaguzi  ukifika,  kuna  watu  wengine  hawaruhusiwi  kwenda  sehemu,  area  zingine  zinakuwa  ni  restricted,  sasa  kwa  hivyo

tumeona haina haja  hiyo. Wacha President awe akichaguliwa kwa wingi wa kura atakayekuwa na kura nyingi apewe muda wa

siku thelathini kuapishwa hadharani mbele ya wananchi waone President  waliomchagua anapoapishwa mbele yao.   Sio mambo

ya  kisiri  sisi  huko  ndani  ya  state  house  na  amechaguliwa  na  wananchi  awekwe  nje.   Aapishwe  wananchi  wakiona  ndio

wafurahie kwamba wamemchagua mtu ambaye wanayempenda.

Pia  ninashukuru sana na tuanaona ya kwamba katika Katiba hii  yetu  tungependa  pia  kuhusisha  mambo  ya  watoto.   Serikali

ichukue jukumu hili  kwa  watoto  wake  ambao  wametoka  nje  ya  wazazi  wao,  na  kuweza  kutumia  taxes  ambazo  tunatoa  sisi

wazazi  na  wakenya  kuweza   kuwa-rehabilitate  hawa  watoto.   Hapo  zamani  tulikuwa  na  shule  zao  na  sasa  tumeshaingiliwa

mpaka sasa  tumekuwa na mashule za matajiri  ambazo   tulikua  tuki  rehabilitate  watoto  kama  Starehe  Centre   kule   Nairobi.

Sasa ilikuwa ni ya hawa watoto ambao ni ma-parking boys na nini, wale ambao waliokuwa nje ya wazazi wao.   Lakini sasa  ni

ya watu amabao ni matajiri watupu (clapping).  

Sasa  tungependa mambo kama  hayo  yarundishwe.   Pia  tutakapochagua  President  zile  nguvu  alizokuwa  nazo  zipunguzwe  na

ziingizwe katika mikono mitatu ya Serikali ambayo tunayounda, ya Executive, Parliament na Judiciary.  Nguvu nyingi alizo nazo

ziwezwe  kutawanywa  katiaka  hizo  mikono  mitatu  ambayo  itakuwa  katika  Serikali  hio,  Serikali  yenyewe  iwe  ni  Serikali  ya

kidemokrasia.

Com. Yano:  You have a minute.

Gichangi:   I  have  a  document  written  here  which  I  will  give.   Pia  ningezungumza  kwa  mambo  ya  mazingira.   Mambo  ya

mazingira na mila za kitamaduni za kiafriaka zirudishwe.  Na watu wasilazimishwe kufanya chochote katika mila zao.  Kama vile
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ilitajwa hapa na huyu mtoto akaguzia mambo ya circumcision.  Vile vile mimi nitahimiza desturi  na mila wawachiwe watu desturi

yao vile wanafanya.  Kama vile watu ambao wanatahili, watahiri na wale wasiotahiri wakae bila kutahiri.  Wasilazimishwe.  Hiyo

ni mila.  

Kwa sababu ya kusema hivyo, mambo ya kutahiri hayo ni mambo Mungu alitaja na akamweleza nabii Ebrahim, kama unataka

ongoza wale watu ukatahili kwanza.   Ndio urudi ueleze watu watahiri ndio wakapewe ufalme huo na Mungu. Kwa hivyo yule

ambaye hataki kutahiri atakuwa anakeuka  pia  sheria  za  Mungu.  (laughter  and  murmuring)  Sasa  kwa  hivyo  alipotumwa  yeye

kuwaambia  hawa  watu  walikuwa  nimchanganyiko  wa  kiume  na  kike.   Kwa  hivyo  hatuchagui  ni  nani  isipokuwa  mila  ndio

itakayoangalia.   Kwa  hivyo  sitazungumza  mengi  kwa  sababu  yale  mengi  tumeandika  katika  Katiba  ambayo  tumetengeneza

vizuri, nafikiria mtapata nakili yangu ya Katiba……

Com. Lenaola:   Asant Bw. Isaa. Ni kweli  kwamba culture lazima iheshimiwe.  Mambo ya tohara katika Kiislam kuna pahali

pameandikwa wanawake watahiri ama ni wanaume peke yao?

Gichangi:    Lazima wapate sunna (laughter)

Com. Lenaola:  Hayo yako katika Koran ama katika hadithi?

Gichangi:  Iko ndani ya Koran.

Com, Lenaola:  Wapi sura gani?

Gichangi:  siwezi kukuonyesa sura sasa.

Com. Lenaola:  Tafadhali tupe jawabu kwamba utatupatia hiyo sura juu ya tohara ya ki Koran.

Gichangi:   Iko  namna  hii  nafikiri  tutaelewana  hapa.  Mungu  alipomwambia  Ibrahim  nenda  ukawaambie  wale  watu  watahiri

kama wewe  ndio ni weze kuwaongoza.  Hakuchagua male or female.  Wote waliwekwa in general na aliweleza (clapping)

Com. Yano:   Ok.  Asante  sana  naona  hapa  wamama  wakipiga  makofi  sawa  sawa  (laugher)   anayefuata  Gichangi  ni  James

Omuga.  James  yuko?  Ok   Muslim  association  Abak  Kaka?  Karen  Akinyi,  Wycliff  Wangesa,  Mwangi  Muraya.   Are  you

Mwangi Muraya? Yes come here and give us your views.

Mwangi:   Ok.   Haya  maoni  ambayonitatoa  hapa  ni  ya  wanakijiji  cha  Nyamarutu  na  vile  vile  wa  Magata  ambayo  iliweza

kufanyika  tareha  ishirini  na  ishirini  na  moja  mwezi  wa  sita  mwaka  huu.   Na  itabidi  niyasome  yote  kwa  sababu  wengi  wao
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tuliokuwa …

Com. Yano: (interjection)…….  Tafadhali  (inaudible)

Mwangi:   Tuliokuwa  nao  ni  mama  wakongwe  na  hiyo  itabidi  niyasome  yale  yote  ambayo  tuliongea  ikiwa  ndiyo  uweze

kudhibitisha ni kweli tuliweza kuonge nao.

Com. Yano: Na nimekupatia hayo dakika tano kusoma sawa?

Mwangi:   Nitasoma  haraka.   Walisema  Katiba  itutabue,  itusawazishe,  na  itambue  Mwenyezi  Mungu.  Vile  vile  wakasema

wananchi  ndiyo  wawe  wenye  nchi  na  ndio  wenyee  Katiba.  Walisema  maamuzi  katika  Bunge  yatokane  na  wananchi.  Na

wakasema harambee zitupiliwe mbali kulingana tajiriba,  zile harambee za akina mama, vijana, na  wasio jiweza.  Vile vile kwa

vile wananchi ndio haujili viongozi wakasema ya kwamba ikiwa kiongozi amefanya vibaya wasiwe wakiongojea baada ya miaka

mitano, iwe kiongozi atangolewa hata kama ni baaada  ya mwaka mmoja ama miwili kama hafanyi  kama  alivyo  tarajiwa.  Vile

vile  walisema  ukusanyaji  wa  ushuru   hasa  wa  Serikali  ya  mtaani,  Katiba  iweze  kuulinda  kwa  vile  huibwa  sana.   Tuwe  na

mahakama maalum ya kuwashtaki walioiba hata kama polisi wanaopokea hongo wamepatikana. 

Vile vile walisema  hongo imalizwe mahakamani na mateso ikomeshwe  gerezani.   Wakasema  wathiriwa  wa  vita  vya  kikabila

wafidiwe na Serikali na isiwatatize katika biashara zao ndogo  ndogo.  Pia  Katiba  isaidie  kupabana  na  umasikini   na  wala  sio

kupabana na Umasikini kama ilivyo sasa.  Vile vile wakasema kura zinapopigwa  ziwe zikihesabiwa hapo papo,  na vile vile vita

vya  kikabila   vinapozuka   viongozi  wa  utawala  wajiuzulu.   Vile  vile  wakasema  Mkenya  alindwe  na  mataperi  yaani  conmen

wakimataifa kama wale wa wakati wa meli walivyofanya. (clapping)  Serikali iwe ikizuia mikasa kama vile bomblast  ya Nairobi

na ikiwa itatokea Serikali ilipe waliohusika.  

Vile vile wakaaji  wa Nyamarutu na Magata wakasema  wao hutishwa kama ma squatter  kufukuzwa  katika  plot  zao  na  watu

wanaojiita Estate  Providers.  Wakasema  kama  kuna  ugawaji  wowote  unataka  kufanyika  katika  plot  zao  wawe  wakihusiswa

wao wenyewe. Vile vile wakasema wanasiasa  na matajiri wanaomiliki mashamba mengi makubwa ambayo hayatumiki Katiba

ihakikishe inatumiwa kwa manufaa ya wananchi wote. Vile vile wakasema Serikali iwe na mamlaka ya kuchukua  title deed   ya

mashamba yasiotumika.  Pia  wakasema  wananchi  wakongwe  na  wazee  wasaidiwe  na  fedha  kila  mwisho  wa  mwezi.   Watu

matajiri na watoto wanapokufa ambao hawana watoto mali yao igawiwe masikini ama watu wasiojiweza.

Elimu ya shule za msingi, matibabu, na usalama itolewe bure na Serikali.   Vile vile kuwe  na  sheria  ya  kuzuia  matajiri  kuingilia

biashara ndogo ndogo kama ufugaji wa kuku na uuzaji wa mayai.  (laughter) Pia iwezeshe kuwa na ugawaji sawa wa rasilimali.

Watu walioacha shule pia watambuliwe na wawe wakipewa vibarua.   Serikali iwasaidie mayatima.  Wizara  ya  afya  ihakikishe

malipo katika mortuary na pia uzikaji sio mzigo tena kwa Mkenya masikini.  Ikiwa msichana  yuko  shule   na  amepata  mimba
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akifukuzwa pia mvulana aliyehusika afukuzwe pia.   (clapping) ikiwa msichana na mvulana hawana  pato  familia  zao  ziwasaidie

kulea yule mtoto. 

Vile vile misaada itumiwe kwa njia iliokusudiwa na wala sio kuwatajirisha watu wachache. Wadhifa wa chief ungolewe na kama

utakuweko achaguliwe na raia. Kama vile Wakenya walinyakua uhuru wao kwa silaha kama Wamarikani wanapaswa waulinde

kwa silaha.  Basi Wakenya wenye zaidi ya miaka ishirini na tano wakubaliwe kumiliki silaha.  Sheria hii waliona pia iko Ethiopia

na inaonekana uhalifu ulioko Ethiopia sio kama ulio hapa Kenya (interjection)

Com. Yano:   Tafadhali jiandikishe kwa vile muda wako umepita.   Anaofuata ni Kefa Mageni,  Kefa  yuko?   Mama  Mbugua,

Thomas Mbugua, Fred Owako tafadhali.

Fred (disabled):Madam Chairlady, Commissioners ladies and gentlemen, my names are  Fred  Owako I am secretary for  the

association of physically disabled, and I am going to give views on issues pertaining to disabled persons.  

I want to state  madam in the Preamble that the disabled persons  form a fair percentage of population in Kenya,  and it cannot

just be ignored.  There are  these issues which pertain to the disabled that the disabled group increases everyday as  a result of

accidents,  as  a  result  of  illnesses  and  even  armed  conflict.   They  want  to  say  that  these  needs  should  be  entrenched  in  the

Constitution so that disabled persons as they encounter the environment  and experience short  comings, they can be described

and seen to be assisted.  Prevention of occurrences that might cause impairment must be put in place and provisions have to be

made to assist persons with disabilities to attain their full responsibilities as members of their local community.

The Constitution shall also be mindful of and committed  to the rights and freedom of the disabled persons, not just to say as it is

said  that   there  is  what  we  call  human  rights,  the  Bill  of  rights,  but  it  is  not  implemented.   We  would  like  to  see  it  being

implemented.

Thirdly, in policy making and planning, the Government should ensure that our policy making and national planning mechanism,

the disability aspects and are included.  The Government, therefore,  will initiate and plan policies for persons  with disabilities at

all levels.  Therefore, in the Constitution, there should be established a disability bureau with objectives, roles and obligations. 

The objectives are to create task forces from time to time to address  the emerging specific issues pertaining to the disability, to

identify and agree on the main priorities and limited to strategic objectives,  by vetting goals.  To undertake review  of  progress

towards achieving these set goals because if we do not review the set  goals,  then people  may even forget what is supposed to

be done.

It will also provide a policy dialogue and (inaudible) consideration of key issues equity and sustainability of programmes set  to
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improve life standards of disabled persons.  It will also develop effective mechanism for regular joint reviews and collaboration

with all stakeholders  under the coordination of disability bureau.   These laws will  provide  regular  forum  for  key  stakeholders

who are  involved in major output,  and to produce a  common  programme  framework  for  implementation  which  shall  also  be

observed periodically.  

It  shall  also  produce  periodical  reports  and  progress  to  be  assessed  by  disability  bureau  at  all  levels  of  output.  And  the

obligations will go with the roles also.  Because you may have a role,  if you do not have an obligation, Madam Chairlady, you

may never fulfil it. The obligation will be to ensure that the bureau is consulted for all new programmes  it develops, to prepare  a

report  ,  to  reflect  progress  in  each  area  of  operation,  and  all  stake  holders  like  NGOs,  churches,  community  based

organizations, private enterprises  be actively involved in the relevant issues.  

 There  are  specific  areas  like  accessibility  that  must  be  considered  or  we  say  that  a  programme  must  be  introduced;  a

programme of action shall have to be  introduced to make physical environment acceptable   or  Madam Chairlady, the issue of

accessibility they are  very difficult issues here.   Look at  all this hall here,  that some of us cannot go up here.  It  becomes  very

difficult for us. It means our problem here measures must be  put in place concerning infrastructure,  to enact  laws or  regulations

to ensure that accessibility in various areas  is well taken care of.  Look at the house we built in town here.  The tall buildings we

have, there are no structure that can make a disabled person go up stairs.(clapping) 

It is not only a disabled person madam, even the abled person  tell them to go 5 storeys there I think they will be  labouring so

hard  and  they  will  never  be  comfortable.   So  we  are  saying  that  roads,  buildings,  water  supply  systems,  they  should  be

constructed  without leaving trenches on the sides of the roads, such that  disabled persons can access very easily.

Transport systems: Look at the buses we have, how do we go into the buses? Disabled persons move with wheel chairs there is

no way they can access buses. It is like they are already sentenced, madam chairlady. They cannot travel and if they are  out to

travel they are  out to  be  carried  around.   In  our  situation  we  are  saying  that  we  want  to  give  independence  to  people  with

disability. And to give them independence there must be something in the Constitution to see to this. Let buses be constructed to

suit disabled persons.  Even going into  the  aircraft,  madam  chairlady,  it  is  very  difficult.   We  cannot  easily  board  an  aircraft.

Because we are not catered for. Look at school children boarding buses they sit in buses with their legs hanging because  buses

are not designed to suit them and then imagine if an accident  occurred and with those children are  caught with legs hanging.  I

am sure injuries will be reduced if buses were also designed or transport system to suit the needs of children as well.

On education Madam, people with disability need to have access  to free education at  all levels. And I am saying that because

disabled persons, physically disabled they are also financially disabled.  They cannot make it and if nothing is done about  it they

are just left to doom.  Sign language should be introduced in schools as  a medium of instruction.  Let  it  be  taught  in  schools.

Why  do  I  say  this.  It  is  because  we  have  the  other  parts  of  the  society  known  as  the  hearing  impaired.  How  do  we
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communicate with them? Must we go to special schools to communicate with them.  So let there be legislation towards that.

On health Madam chairlady, I want to say that a comprehensive health policy must be put in place for the needs of the disabled

because  most  of  them  cannot  afford  the  exorbitant  fees  charged  in  our  hospitals  here.  And  then  there  is  the  rehabilitation

process. The rehabilitation process should be made fully operational in hospitals and in other areas that can be done. 

Insurance covers,  insurance medical covers  there is a problem because  if  a  disabled  person  goes  to  insure  himself  or  herself

insurance company does not accept.  What do we say therefore? The insurance companies should undertake to understand the

difference between handicap and an illness.  If they say you cannot be  insured because  you are  ill there is a difference between

being ill and being handicapped.

On employment Madam, we say  that  there  is  discrimination  on  the  side  of  employers.  They  don’t  want  to  employ  disabled

person.  We are saying that a law should be there  to state clearly that  disabled persons  have got to be  given opportunities like

any other persons  who have got the qualifications to be employed.

On taxation, we are saying that goods acquired through importation to disabled person should be free of tax totally.  Currently,

the law that is there only covers a small part that you can import an item of less than five hundred thousand shillings which means

if you want to import more than that unfortunately you cannot do it.   You have to pay  taxes.  So  we  are  saying  that  all  other

incomes for the disabled be treated in the same way.

Political representation:  we are  saying that the disabled persons   should be left to elect  their  own  representatives  because  the

disabled population comprises 10 to 15% of the population.   Therefore,  why can’t there be  a law to allow them to elect  their

own representatives in civic bodies and as well as parliamentary seats. (interjection)

Com. Yano:  You have a minute to go.

Fred: In social security Madam chairlady, we would like a programme developed by the Government  and let it be  in the laws

of Kenya that social security of disabled persons be the Government’s responsibility. Let them not just be left, as  it is today that

 the Government does not take the responsibility.  It does not know where the disabled persons are, it leaves it to themselves to

take care.   It  becomes very difficult, so a policy should be  developed;  computerized  social  security  numbers  be  given  and  a

fund be set aside so that disabled persons can be assisted from time to time using social welfare schemes.

Finally madam,  I want to talk about corruption. It has been talked of so much we want to say that there should be a law against

corruption but before you set  that law, why is there corruption?  It  is there because  even  those  in  employment  they  are  paid

very little salaries they cannot meet their needs.   So  let salaries be  enhanced and from  there  if  people  are  paid  well  they  can

meet their regular needs.  I believe Madam, that corruption will be reduced.  Thank you so much (clapping)
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Com. Yano:  Thank you for your talk.  The next one is Geofrey Kariuki of building construction.  Samuel Kamau Murimbi.

Samuel:   Thank you Madam Chair and Commissioners.   I  will bring my presentation in  both  English  and  Kiswahili.   Majina

yangu ni Samael Kamau Murubi.  Mimi ni mshirikishi wa fungu la ACC hapa Nakuru.   Kwanza kabisa  tulikuwa na fungamano

la  ACC  tarehe  kumi  na  tisa  na  ishirini  pale  Lakestar.  Na  kuna  mambo  wale  waliohudhuria  waliaagana  na  tuko  na  hiyo

memorandum  hapa  ambayo  imeandikwa  nitapeana  baadaye.   Lakini  kuna  mambo  mengine  ningetaka  kusema  yangu  binafsi

ambayo napenda kuyawelezea.

Katika muundo wa Katiba nitachangia nikielezea kwa mambo saba.   Kwanza kabisa ningesema kwamba nataka Katiba mpya

–  we  want  the  new  constitution  to  have  a  Preamble.   Halafu  pia  tunataka  tuzungumzie  uhalali  wa  Katiba,  maelezo  kuhusu

uongozi, wanachama ama uraia wa nchi, haki za raia, majukumu na wajibu, na rasilimali.

Kwanza kabisa ningesema upande wa Kenya tuna hofu mbili.  Hofu ya kwanza  ni  ya  kwamba  bado  CKRC  it  has  not  been

entrenched in the Constitution and the fears of Kenyans we are  still skeptical  about  that because  of the history of commissions

that  have  come  into  Kenya.  Na  tungependa  jambo  hilo  lijadiliwe  kabla   tufikie  wakati  wa  kuvunja  Bunge  hii.   Na  pia

tungependa kuelezea ya kwamba bado sisi tumekuwa kwamba civic education inafanywa vizuri naona kwamba civic education

haijafanywa kikamilifu kama vile Act ambayo imeansisha CKRC imesema, ya kwamba  elimu  ya  uraia  ifanywe  kila  mahali  na

tunasema ya kwamba elimu ya uraia haijafanywa ya kutosha.

Kwa vile nilisema jambo la kwanza ni Preamble, ningesema tunataka Preamble ama tadhimini ya Katiba mpya iyandike identity

of Kenyans.  And then we should also have pride as  a nation established in the Preamble.   We should also acknowledge,  and

accept,  and respect the diversity of cultures and the economies of the tribes,  we have in Kenya and we respect  all tribes and

also we should pledge to uphold the  respect of human rights and the integrity of each individual.

We should also have a collective undertaking in the Preamble of the new Constitution to undertake,  to entrench democracy and

participation in national building, and we should also have a perpetual  undertaking both as  a nation, and also as  individuals, to

respect and uphold the sanctity of the Constitution, entrench constitutionalism in this country,  and to abide with the laws of this

country.

We should also identify the national philosophy and the guiding principles under which we want to identify ourselves as  a nation,

and also the national values which should be enforceable in law.  Ningependa pengine kwa kuelezea kwa nini nasema mambo

ya tadhamini ya Katiba mpya, nisome tu kwa ufupi nimeona Tadhimini ambayo ni ya nchi ya  Switzerland  ambayo  wanasema:

kwa jina la Mwenyezi Mungu sisi watu wa Swiss na majimbo yake,  kwa kuwa tunajali jukumu letu kwenye ubaaji,  tunaazimia

kufanya  upya  muungano  wetu  ili  kupatia  uwezo  haki  na  demokrasia,  uhuru  na   amani,  tukiwa  na  umoja  na  uwazi  kwa
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ulimwengu, na tukijitolea kuishi na utofauti wetu kwa umoja na kuheshimiana, tukitilia  maanani  maafanikio  yetu  ya  pamoja  na

wajibu wetu wa vizazi vijavyo.  Tukifahamu kwamba ni wale tu ambao huendelea kuwa uhuru ndiyo hutumia uhuru wao,  na ya

kwamba uwezo wa watu hupimwa na ustawi wa wale walio wadhaifu kati  yao.   Kwa sababu hiyo sasa  twaikubali  hii  katiba.

Kwa hivyo ndio nasema tunataka hii Katiba hii mpya tuwe na Tadhimi ni kama  hiyo  inatambulisha sisi kama Wakenya.

Jambo la pili ndilo mimi nasema kuhusu  uhalali  wa  Katiba  ambayo  iko,  na  tunaanza  na  katiba  ambayo  iko  kwa  sasa  Bunge

yasema inataka kuongeza kipindi cha Bunge.  Na  Wanakenya tunasema vizuri ya kwamba Katiba abmbayo iko sasa,  sehemu

ya hamsini na tisa section 5 na sub section 6 inasema wazi, ya kwamba Bunge inaweza kuongeza tu muda wa Bunge ikiwa kuna

vita.  Na  Kenya hakuna  vita.  Wabunge  wakiongeza  kipindi  cha  bunge  kwa  sasa  tunasema  ya  kwamba  wabunge  watakuwa

wakitangaza vita vidi ya wananchi ambapo  wamewachagua.  (clapping)   Na  kwa  hivyo  kama  wataongeza  kipindi  cha  Bunge

wakae bungeni wasikuje katika mahali ambao wamechaguliwa. Sababu watakuwa wametangaza vita vidi ya wananchi,  na tuko

tayari kupigana na wao.  Katiba ya sasa iheshimiwe kwa sababu hata ile nyingine kama itakuja kama hatuheshimu hii ingine iko

inamaanisha hatutaheshimu.  Kwa hivyo uhalali wa Katiba unabaki mamlaka katika Katiba ya mikono ya wananchi.

Tungependa pia kusema ya kwamba tunataka pia katika Katiba mpya tuwe na leadership qualities  ambazo tunaweza tutambua.

We want to stress  that we want to have leaders  who are  morally upright na viongozi ambao pia   wanatangaza  utajiri  wao  na

mahali ambapo wametoa.  Na pia tungependa kusema ya kwamba  kiongozi kama ni mtu ambaye amekuwa  mtumishi wa uma

na ameharibu mahali ambapo amefanya kazi asipewe nafasi mahali pengine katika uongozi wa uma.

Na pia tungetaka Katiba mpya ieleze kinaga ubaga wale ambao watakuwa na haki ya uraia. The elligibility of citizenship it is not

clear.  Na  wanawake wengi sana sana wamekuwa wakilalamika kwamba sheria inasema wazi na ikiwa  ni  mwanamume  akioa

mwanamke kutoka nchi nyingine huyo mwanamke atapa right of citizenship.  Ile hali ya mwanamke akiolewa na mtu wa kutoka

nje uule bwana hana haki.  Tungependa Katiba mpya ieleze vizuri kabisa haki ya uraia itakuwa vipi.

Na pia tungependa pia kusitiza mambo ya human rights in the Constitution.  Katika chapter  5 ya Constitution inaongea mambo

ya  human  rights,  lakini  tunataka  kusema  ya  kwamba  tunataka  zielezewe  vizuri.  They  should  be  clear  and  they  should  be

enforceable in the law. We should have a mechanism to ensure that the citizens of this country  enjoy those human rights and the

Government should also undertake to safeguard those human rights. And we should also establish mechanisms for the citizen’s

to seek redress when their rights are trampled upon.  Sababu hata hizo haki wananchi hawajakuwa wakifurahia.

Na ningependa pia kupendekeza ya kwamba section 84,  subsection 6 in the Constitution, it gives power to the Chief Justice to

establish rules about those people who go to court complaining about the human rights issues. We want that section to clearly to

state how Kenyans will seek redress in court.  Let it not be given powers  to the Chief Justice because  the Chief Justice has the

appointee of the Executive, and he is manipulated at  all times. Na  pia tungependa katika hiyo  sehemu  ya  haki  za  kibinadamu

kuongezwe pia haki za kiuchumi – economic rights of Kenyans.   Wakenya  wapewe  nafasi  ya  kujizatiti   kimaisha.   Wapewe
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nafasi ya kufanya biashara  na mambo mengine (interjection)

Com. Yano:  (inuadible) You have got a minute to go.

Samuel:   Kwa  hivyo  kama  sasa  ndiyo  Nakuru  tunalalamika  sana,   wachuuzi  wanapigwa  lakini  Katiba  inasema  kuwa

wanatakikana kuwa na haki.   Kwa hivyo tungetaka Katiba mpya iwe na economic rights. Na  pia tungetaka  kusema  rasilimali

za nchi tuzifurahie wananchi wote. Kama sasa hapa tuna Lake Nakuru ule uchumi unatokana na Lake Nakuru watu wa Nakuru

waweze kufurahia pia.  Asanteni sana. (clapping)

Com. Ogendo:  I assume Mr. Kamau that you are a lawyer.

Samuel:  Not yet

Com. Ogendo:  You are not yet.  I have heard the argument that Kenya is not at war and therefore it would be contrary to the

Constitution  for  Parliament  to  extend  its  life.   But  Parliament  also  has  the  power  to  change  that  particular  provision  of  the

Constitution.  What is your response to that?

Samuel:  That is what I am saying that  Parliament has the right to amend but we are  saying that now Parliament  in the new

Constitution even when it is allowed to amend the Constitution with the 65% majority they should have a  provision  to  ensure

that Parliament reverts to the people.

Com. Ogendo:   That’s alright.  Under the present  Constitution Parliament can change the Constitution – in fact what  we  are

doing now, we are  not going to have a Constitution unless the Parliament enacts  the new Constitution, reviewing the whole of

the present Constitution.  So if the Parliament can review the whole of the present  Constitution why can’t the Parliament amend

the present Constitution and extend its life?

Samuel:   Because they have a mandate  from  the  people  of  5  years.   It  is  a  contract  between  the  electorate  and  the  MPs.

Mamlaka ya nchi bado  inabaki katika mikono ya wananchi.  They are only given the mandate on behalf of the people   and the

contract is for 5 years.

Com. Ogendo:  So the argument is not that Kenya is not at  war,  the argument is that they should not extend their life because

they have a mandate with people.

Samuel:  And Kenya is still not at war. That section is clear.
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Com. Yano:  Thank you very much Mr. Kamau.  The next one is Elijah Siatikho, Ponda Mali? Karibu

Elijah:   Kwa  majina  ni  Elijah  Siatikho,  mimi ni  mkaaji  wa  Ponda  mali  Nitazungumzia  uongozi  na  wanaongozwa.   Kitu  cha

kwanza nitaanza na  umilikaji wa silaha. Hapa Kenya imekuwa ni jambo la kawaida kwa mtu ambaye aliye na mali yake au yule

ambaye  anatafuta  mali  tunasikia  katika  viombo  vya  habari  kwamba   watu  wamemvamia,  benki  zimevamiwa,  matajiri

wamenyang’anywa magari na mambo kama hayo.  Basi tunaona ya kwamba  kama Wakenya watakuwa na haki ya  kununua

silaha basi hiyo rate ya kuwa na unyang’anyi  au  wizi wa kimabavu utapungua.

Tunaona  ya  kwamba  hapa  Kenya  imekuwa  ni  jambo  la  kawaida,  wakati  askari  anaposhika  bunduki  basi  hapo  amefanya

chakula.  Lakini ikiwa atakuja kwangu na bunduki na mimi nina bunduki basi tutaheshimiana (laughter)

Tumeona ya kwamba  baathi ya Wakenya sehemu fulani  wameruhusiwa kuwa na silaha kwa sababu silaha haimaanishi lazima

uwe na bunduki.   Bunduki ni silaha lakini kuna wengine hapa Kenya pia wameruhusiwa  kuwa  na  bunduki  kwa  sababu  wana

mali.  Basi hata sisi wakaaji  wa  Nakuru  ambao  wanamaduka,  biashara,   tunastahili  tuwe  na  uhuru  wa  kununua  silaha.   Basi

nikizungumzia  bado upande wa silaha ninaona ya kwamba maaskari wetu kama polisi ni watu ambao wamenyanyaswa sana  na

wana silaha hiyo pia.  Utaona askari analinda benki ambayo ina mamillion ya pesa na mshahara wake labda ni shilingi elfu nane.

 Huyo askari atakosaje kuwa  mwizi si atatumia hiyo bunduki kunyang’anya, basi  ninaona ya kwamba ni heri Wakenya katika

Katiba ambayo inakuja  waruhusiwe kununua au kupewa silaha.

Katika haki wanaoongozwa  tunaona  ya  kwamba  Mkenya  ni  mtu  ambaye  amefinywa  sana   katika  hali  ya  kulipa  kodi.   Na

Mkenya  kila  asubuhi,  kila  jioni  anafanyia  kulipa  kodi.   Huku  serikali  nayo   hakuna  kitu  inafanyia  Mkenya  wa  kawaida.

Mkenya, analipishwa bei kali katika masomo.  Katika Katiba inayokuja tunapendekeza ya kwamba,  masomo kutoka darasa  la

kwanza  hadi la nane  iwe ni bure.

Matibabu katika hospitali zote za Serikali iwe ni bure.  Tunaona ya kwamba wakati  mgonjwa anapolazwa katika hospitali kuna

mambo mawili, anaweza kupona au anaweza kufa.  Na  wakati  anapokufa anapelekwa mortuary na tumechunguza tumeona ya

kwamba  mortuary  hapa  Kenya  zile  ambazo  ni  za  Serikali  zinalipisha  bei  kali  sana  hata  kuliko  mahoteli  (laughter).   Basi

tungependekeza ya kwamba badala ya Serikali kulipisha shilingi mia tano mortuary kila siku basi  mortuary zote za Serikali ziwe

ni bure.

Jambo  lingine  ni  kwamba  wakati  huyu  mtu  anapotolewa  katika  mortuary,  Kenya  kuna  makabila  tofauti.   Watu  wengine

wanapeleka nyumbani, wengine wanazika hapa  Nakuru  tunaona  ya  kwamba  hata  kuna  wengine  wanachoma.   Anapotolewa

katika mortuary unapoingia  ile  shamba  ambayo  ni  ya  Wakenya,   mortuary  unalipiswa  mbei  kali  kuanzia   elfu  mbili  hadi  elfu

kumi.   Na  tunaona  ya  kwamba  tulipata  uhuru,  mashamba  yote  ni  yetu,  Serikali  inafanyia  nini  Mkenya  wa  kawaida?

Tunapendekeza katika hii sheria ya kwamba makaburi yote ni mali ya uma  na iwe ni bure. (clapping)
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Katika hali ya uongozi  tunaona ya kwamba Rais wa Kenya ana uwezo mkubwa kabisa.   Basi katika uwezo  huo  tunaona  ya

kwamba  upunguzwe,  Rais  wa  kenya  asiwe  anaamka  asubuhi  anasema  ya  kwamba  Bw.  Keiyo  siku  ya  leo  imekuwa  wewe

ndiyo Judge Mkuu.  Hapana.  Bunge lipewe uwezo wa kuteua viongozi.  Na  majudge nao wawe na uhuru wasifuatwe  na  mtu

yeyote.

Basi nikimalizia ningependekeza ya kwamba Rais wa Kenya rais wa Kenya achaguliwe na watu wengi wanaozidi asilimia 51%

na awe mtu mwanamune au mwanamke ambaye ameolewa  au ameoa aliye na familia.  Ni hayo tu.  (clapping)

Com. Lenaola:   Nimesikia kama hili jambo la President  ni jambo la maana,  la kuoa,  ya President  kuwa na  bibi  au  kuwa  na

bwana. Ndingi mwana N’zeki ambaye ni mkubwa katika dini ya Catholic akatazwe kwa maana hajaoa?

Elijah:   Sasa  tumeingia  katika  hali  ya  dini.   Nimesema  kwamba  Rais  au  mtu  yeyote   ambaye  anataka  kuwa  Rais   awe

mwanamume  au  mwanamke  ambaye  ameoa.   Je  Rais  wa  Kenya  ataongozaje  Wakenya  akiwaambia  waende  katika  njia

ambayo imenyooka na yeye mwenyewe hawezi funza  familia  yake?  Umesema  Ndingi  Mwana  N’zeki  basi  hiyo  ni  desturi  ya

kikanisa sisi tunasema  hali ya Serikali ya Kenya hatusemi mambo ya kanisa

Com. Lenaola:   Sikuwa najua maana Ndingi Mwana N’zeki si ni Mkenya?

Elijah:  Hawezi kuwa Rais wa Kenya.

Com. Lenaola: Kwa sababu gani?

Elijah: Hajaoa (laughter) ama hana familia.

Com. Yano:  Asante  sana  Elijah.  Tutulie  tafadhali,  SDA  church.  Halafu  watafuatiwa  na  Zipporah  Kirwa  paralegal   self  help

group.

Bernard:   Thank  you  my  names  are  Bernard  Oyugi  Obuyi.  I  am  an  advocate   based  in  Nakuru  but  I  am  giving

recommendation and comments and views of Seventh Day Adventist  Community in Nakuru which numbers about  15,000.   I

wish to say that the first recommendation as a community we belief the republic of Kenya in the reverse  Constitution, should be

a religious  country but without a state  religion.  So  we strongly recommend that the country be declared a God fearing nation

but without necessarily having a state religion.  We should not be having any laws or regulations, those which are injuct or  in any

way hinder people from enjoying their religious freedom.
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Recommendation  number  2,  we  wish  to  recommend  that  the  new  Constitution  should  have  regulations  to  do  with  the

stewardship  of  our  environment  and  natural  resources.   Kenyans  and  other  stakeholders  must  be  given  rights  to  enjoy

preservation  of  environment,  wildlife,  and  natural  resources,  because  we  believe  these  are  God’s  gift  and  must  be  utilized

properly for the use and enjoyment of all Kenyans.

The recommendation which I want to dwell on emphasis is to do with religious liberty.  In the provision which are  guiding the

freedom of worship, it is our believe that a Seventh Day Adventist, as much as Constitution provides for religions libery we have

been oppressed  and ignored under the current Constitution because we have not been able to enjoy our rights as  a community.

  Despite the fact that the current Constitution does  provides that there should not be  discrimination on the grounds of religion

belief the Adventist community has continued to suffer a lot of discrimination when it comes to defending their faith or  belief in

various aspects and other matters which are to do with worship. And the following are  our areas  of concern,  and chairman it is

our belief and we want to state that this must be made clear and provided for in the Constitution, more so even if we have to be

regarded as part of the minority groups where we want to enjoy rights under the minority groups.

1. Saturday tuition: the adventist pupils and students  are forced by schools and colleges to attend Saturday tuition, failure to

which  they  are  often  subjected  to  punishment  and  even  expulsion.   We  have  a  recent  example  which  took  place  in

Kapsabet Girls whereby 10 students were expelled  because they refused to attend classes  on Saturday and instead opted

to go to church.

2.  Civil servants and their public duty: Seventh day Adventist civil servants that is probably DC,  PC and PS,  police officers,

armed  forces,   prison  officers  among  others  are  often  suppressed  and  have  to  attend  to  public  functions  on  Saturdays

because some of these public holidays are designated to take place  on Saturday.  We have a recent  example where a DO

was sacked in Western Kenya for failure to attend Madaraka day celebrations which took place on Saturday.

3. Examinations  and  top  interviews  are  normally  done  on  Sabbath  that  is  on  Saturday.   So  we  want  in  the  current

Constitution provisions to effect that because  we as  Adventists we must also benefit from some of this functions which are

taking place  on Saturday.  All Adventists should be exempted or  the Seventh Day should not be  the day to carry out this

functions  (interjection)

Com. Yano:  One minute

Bernard:  and on the other aspect  we also want to state  that barazas  and other important meetings should not take  place on

Saturday.   The other one we want to state  that Parliamentary  and  civic  by-elections  should  also  not  take  place  on  Saturday

which  is  the  day  of  worship  for  SDA.  We  have  a  recent  example  where  by-elections  took  place  on  Saturday  that  is  Taita

Taveta and the SDAs went to High Court but the High Court ruled against them that they are a minority group.  And that is why

we are insisting that we must recognize the current Constitution as part of the minority group.
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We also have a limitation as  far as  giving our pastoral  and spiritual services  when it comes to those who are  combined  or  in

discipline services like those who are in prisons.   Even sporting activities for schools and other institutions are  always arranged

on Saturday.   Even employment opportunities.   I  want to confess here that the Seventh Day Adventist’s,   we are  not  able  to

work in places like banks and other places because you cannot be employed there unless you agree to work on Saturday.   So

we are praying or asking the commission that in the new Constitution the Seventh Day Adventist’s have a right to work  for 5

days only or 6 days even if it means working on Sunday but not on Saturday.  And we want a Seventh Day to recommend that

as NGOs or churches we should be exempted from paying taxes  that is for goods which are  imported  or  even land rates  we

should be exempted from such kind of taxation.

And finally I want to recommend on behalf of Seventh Day Adventist   church that children and  the aged must be  provided for

by the Government freely.  Street children  and those who are aged  must get a percentage of our budget packet  allocated  for

their  food   and  shelter.   And  finally  I  want  to  recommend  that   when  it  comes  to  references  on  Constitutional  rights,  like

reference  to  Hight  Court,  it  should  be  made  free  of  charge.   You  can  bear  with  me  that  this  is  one  of  the  most  expensive

processes in court and when it comes to (interjection) and when it comes to constitutional amendments like the one that goes to

the route of Constutition like now the election of Parliament, should not be done without a referendum being carried out.   Thank

you.  (clapping)

Com. Ogendo: Mr. Oyugi you started by saying Kenya should be a religious country but without a state  religion  and then you

went ahead to tell us that there should be a special place for the SDA.  How do you like to reconcile those two?

Bernard:  Our argument is that this statement, the first of a religious country but without a state  religion, even if it means in the

Preamble,  but  when  it  comes  to  the  provisions  of  the  fundamental  rights,  we  are  saying  that  as  much  as  the  Constitution

provides  for  religious  liberty.   This  religious  liberty  cannot  be  enjoyed  by  all  because  of  their  regulations.   Regulations  like

institutions  of  learning  which  fall  thereafter.   So  we  are  saying  as  Adventists  we  want  when  the  Constitution  comes  in  for

minority rights (interjection)

Com. Ogendo:  But Mr. Oyugi you are a lawyer and….

Bernard:  Yes, I am a lawyer.

Com. Ogendo:  The problem is that of the administration, the problem is not the Constitution, is it?

Bernard:  Yes.

Com. Ogendo:  So why do you want us to make a simple administrative matter a Constitution issue?
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Bernard:   Because  we  realise  that  there  are  some  regulations  which  are  under  administration  and  yet  they  injure  the

Constitution.  So to make it easier for those who even administrate we must have clear provisions under the fundamental rights.

Com. Ogendo:  Now we have spent  time thinking about  this matter every day of the week from Monday to Sunday,  there is

somebody who regards the day as their Sabbath. So what are we going to do with all these other people,  so nobody will work

 in this country, there will be  no public rallies on a Monday,  on a Tuesday,  on a Wenesday,  on a Thursday, on a Friday ,on a

Saturday, on a Sunday?

Bernard:  What we may say for those who may worship even on a Monday their rights should be protected.

Com. Ogendo:  So the point is, the essence of religious freedom is that you should not be compelled  (Benard: that is the point)

not that the public should shut down because it is your Sabbath day.

Bernard:Yes they should be protected.  Thank you. (clapping)

Com Yano: Thank you very much. Zipporah Kirwa,  Karibu.   I  can see  you are  representing two organizations. Is  it? Karieta

and paralegal?

Zipporah:  Karieta  is the centre.   Thank you Madam Chair.   My names are  Zipporah Kirwa and I am here to represent  our

recommendations as  women organizations to the CKRC to the paralegal structure in Nakuru.   I  have some issues here  that  I

may not complete reading I will just pick a few.  I will start with the Preamble of the Constitution.

If we look at  the current Constitution, now the Preamble that is reflected in the Constitution that we have,  states  “Kenya  is  a

sovereign country”. And then a full stop.   Nothing more.   We would like  to  have  more  of  this,  a  Preamble  that  portrays  the

involvement   and  ownership  of  the  Constitution  of  Kenya   by  all  Kenyans.   The  Preamble  should  reflect  the  suffering  and

humiliation done to our mothers and fathers during the colonial era.   It  should also reflect the struggle by Kenyan women  and

men to attain independence.   The Constitution should refer to both women and men -  this I mean  in  the  Constitution  that  we

have now it was as law there were no woman in Kenya when it was made because it refers to the President as  he or  him as if a

Kenyan women cannot be a President. Anywhere there is a he or him should also have a she or her.  

The Preamble should also lay down that every Kenyan is equal before or  under the law, and that no one is above the law.  It

should lay down that everyone has equal right to protection and benefit of the law without discrimination. It  should also provide

that the Constitution guarantee those rights, equally to men and women, male and female persons.
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Another issue I would like to address also is the specific rights of women.  Rights to security as contained in the Chapter A23 of

the African chapter  on human rights and peoples rights that provides,  and I will report  “all people  shall have a right to national

and international peace and security”.

The  new  Constitution  should  also  reflect  rights  to  own  and  use  property,  commonly  violated.   Most  customary  laws  and

practices do not allow women to own property and women are infact treated as part  of property  to be  passed  between fathers

and  husbands.   Rights  to  walk  in  a  safe  environment  free  from  any  interferance  and  sexual  harassment  and  with  special

consideration to their reproductive functions.  

Peoples’ rights to education and training opportunities to eliminate inequities where women and girls are  discriminated upon  in

participation. Rights against discrimination as it is stipulated in article 9 of the sido??  It  must provide also,  a right of women to

participate  in  politics  and  at  least  attain  or  have  1/3  of  women  representation  in  every  Government  position  and  in  the

Parliament.

Rights to have one’s dignity respected and protected everywhere and including at the domestic level.  Rights to full enjoyment of

health, peace and instinct and human rights that require Kenya to address  the poor  status of women.  Women’s special  health

and needs of material heath care.  It should also reflect freedom of movement for women.

The paralegal also recommends that ….End of Tape 2A

Side B….. Cont… age of 60 years  all Kenyans above this  exempted from paying taxes especially on medical care.   Homes

for the elderly should be established to cater for the elderly Kenyans, Kenyan women, and men  who have no family members.

On the side of the children, all children of the world, not only Kenya, need protection,  proper  care  and love from both parents.

In this respect, the affiliation Act should be enshrined in the new Constitution of Kenya.   Kenya being a member of the United

Nations there are few confessions on the rights of the children, on the rights of the women, and the confession on elimination of

all against discrimination against women which Kenyan Govt.  ratified.  We should like to see  this one  implemented  and  being

constitutionalized in the new Constitution.

On the side of children also there is an abusive language that people  use as  illegitimate children.  There is no illegitimate human

being because these children were born by the will of God.   It  is God who gives us children. So the illegimate human being in

the  world  including  Kenya.   So  this  word  illegitimate  should  be  removed  from  every  book  and  everybody’s  mouth.   The

paralegals also  recommend that affirmative action  should be constitutionalized  I think that is all I have.

Com.  Yano:   Thank  you  very  much.  The  next  one  is  Kaptel  Bondo  location  female  youth  Angela  Rose,   Kenya  assistant

chief….. tafadhali endelea.
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Nelson:   Kwa  jina  ninaitwa   Nelson  Mwathi  Ngoo.  Kwanza  kabisa  ninashukuru  kwa  kupata  hii  nafasi   nasema  asante.

Kwanza  ningependa  ama  tunapendekeza  ya  kwamba   ya  kwamba  Katiba  ijayo  Wakenya  wawe  na  uwezo  wa  ku-retrench

viongozi wao hata kabla ya miaka mitano.  Rais wa Kenya apunguziwe madaraka yake sio kama vile ilivyo sasa.  Kwa sababu

sehemu moja ya Katiba wakati  huu inasema kila mwanakenya ama mfanyi kazi wa serikali  anafanya chini ya huruma ya Rais.

Kwa hivyo ningependa hicho kifungu kiondolewe mtu aruhusiwe tu kusimama kiti cha Rais mara  moja  akianguka  asiruhusiwe

kusimama zaidi ya mara moja kama ilivyo sasa.   Wengi wanachokesha watu,  mtu amejaribu mara mbili  na hata ya tatu na ya

nne anataka kuendelea. (laughter)

Serikali ilazimishwe na Katiba ambayo tunaunda  wakati  huu  kutafutia  wananchi  kazi   na  pia  kutafutia  wakulima  masoko   ya

kuuza vitu vyao nje ya nchi hii yetu ya Kenya.  Hata wafanyi biashara wakitengeneza vitu vyao.  Na  pia nikighusia hapo naweza

kuona  kama  upande  wa  KCC  ama  upande  wa  maziwa   wale  wanakamua  unaweza  kuona  unazuiwa  kuuza  maziwa  yake

unaambiwa peleka pahali fulani. Tungetaka Katiba iliyoko itengenezwe ya kwamba mtu akitaka kuuza mali yake apeleke pahali

popote anataka.

Chief achaguliwe na wananchi wenyewe.  Pia,  Kenya Broadcasting Cooporation na Power  and lightening utakuja  kuona  hizo

company mbili zimechukua jukumu  hata wakati huu KBC ndiyo inalipisha kodi.  Kwa hivyo Serikali itengeneze kuwe na pahali

 wale wanalipa kama ni kutangaza iwe si KBC, kwa sababu hata KBC inafanya biashara pia ni sehemu moja inatangaza kama

zile zingine.

Pia kuwekwe sheria kama vile tuko na pipeline tuwe na kama ni stima kupewe company nyingi, na iwe kama ni kuenda kama

Subukia kuenda wapi waweke stima mbila mtu kuitisha.  Waweke line ipite na barabara  ukitaka tu una apply inapitia karibu na

kwenu  maana  kila  pahali  pana  barabara.  Unaweka  tu  kama  ilivyo  nchi  zingine.   Utakunja  kuona  hata  gas,  gas  unaona  tu

wanaweka mtungi ya gas yaani unawekewa pipeline, line ya gas inapitia hapa  ni ku-apply tu na kupewa licence unaunganisha.

Isiwe ni kama ilivyo sasa   lazima unaenda huko unaenda kununua. Iwe ni jukumu ya Serikali itakuweko sheria  hiyo  iwe  ni  ya

kwamba mimi tu nadaiwa malipo yake kama ni deposit kama ni nini halafu ninaingiza stima.

Pia vyama vya wafanyi kazi viwe na uwezo ya kushughulikia mambo ya NSSF.  Kama sasa  unaweza sikia manuguniko Serikali

imechukua jukumu inafuta yule anasimamia NSSF  na wafanyi kazi wako na imani na yeye anaondolewa kwa  sababu  wafanyi

kazi hawana njia yeyote ya kufuatilia.  Kama vile ilivyo na NSSF  pia iwe kwa NHIF – ni  National  Hospital  Insurance  Fund.

Iwe  pia  wafanyi  kazi  wana  uwezo  katika  hizo  sehemu  na  ilazimizwe  na  Katiba  yenyewe.   Na  pia  pension  department

itengenezwe na kuwe ya kwamba wafanyi kazi ama COTU ama vyama vya wafanyi kazi ziwe zina margins ambazo zinaweza

kushughulikia.  Na hii itiliwe mkazo kabisa kwa sababu kuna watu wengine hapa Kenya wamepuuzwa.

Kila  Mkenya  awe  na  shamba  hata  kama  ni  hectare  mbili.   Kwa  sababu  unaweza  kuona  kama  kwa   mfano  nimekaa  hapa
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Nakuru zaidi ya miaka ishirini.  Unaona hapa Nakuru kuenda Naivasha ikifuatiliwa utasikia hiyo ni shamba ya mtu mmoja.  Bw.

Commissioner ningetaka uchukue kama hiyo Mwanakenya mwingine analala kado  ya barabara.   Kado  ya barabara  (clapping)

na mwingine ame-own acres  and acres.   Hiki ni kitu ya  huzuni.  Hata  ninayezungumza  nikiwa  cha  huzuni  nyingi.  Kwa  sababu

unaona Wakenya wengine wanahangaika. Na tunasema tunapendana.   Ningependa sheria iwekwe shamba yeyote haitumiki na

hailetei nchi ya Kenya faida yeyote igawiwe wale hawana mashamba.  Iwekwe katika sheria.  (clapping)

Masomo ionekane ni jambo la lazima na pia passport ama cheti ichukuliwe kama vile kitambulisho.  Kila Mwanakenya akitaka

kuuliza passport iwe anaweza kupewa na isiwe ni kama biashara.  Kwa sababu wakati huu tunalipishwa pesa nyingi.  

Kila Mkenya kuanzia miaka kumi na sita aweze kuruhusiwa kupiga kura.   Kwa sababu ukiangalia huyu mtu wa miaka kumi na

sita ana shida na ana mahitaji yale ya yule mwingine ambaye ni wa umri mkubwa.

Pia  nikimalizia  hata  kama  umeniambia  ningependa  nipendekeze  kwa  sababu  hata  Bibilia  hiki  kitabu  kitakatifu  kinasema  ya

kwamba umri ya mwanadamu Mungu amepea kila mtu 70 years na kama utapata  zaidi ya miaka sabini hiyo ni bakshishi.   Hiyo

ni bibilia vile inasema. Ikiwa itakuwa ni bakshishi basi  wale ambao wamefikia ama wamepita 70 ama 71,  71 iwe ni jukumu ya

Serikali  kwa sababu hiyo ni bakshishi.  Serikali ichukue jukumu  kulisha  hawa  wakongwe.  (clapping)  Kwa  sababu  tunasema

Kenya ni nchi inaabudu Mungu, na ikiwa inaabudu Mungu, bibilia inasema umri wa  kila  mtu  ukiona  kila  mwenye  kiti  ujue  ya

kwamba miaka 70,  mtu akipitisha 70 mipango ya family gathering  yeye  haitwi  hata  hajadiliani.   Wanapanga  mipango  na  ako

pale wanajadiliana tu na unaona wako pale.  Kwa hivyo iwe ni jukumu ya Serikali kuchukua hiyo ambaye ni ya Katiba ambayo

inakuja.

Com. Yano:  Asante sana Nelson tafadhali nenda ukajiandikishe.

Nelson: Asante, (clapping)

Com. Yano:  Anayefuata ni Protas Otieno, Protas tafadhali karibu.

Protas:  Asante sana majina yangu ni Protas  N.  Otieno ni mfanyi kazi wa Municipal Council Nakuru.   Nimekuwa nimeandika

points  zangu   nafikiri  nilituma  sijui  kama  ilifika  ama  la.   Lakini  nilikuwa  nimeandika  juu  ya  embezzlement  of  public  funds,

Legislature, powers of the president, and Judiciary.  I cannot remember what I wrote  but I think I had written properly.   Now,

kuna kitu ya kuongeza.  Kitu nataka kuongeza ni no.1 ni retirement age-  miaka ya kustaafu na malipo.  Bw. Chairman wafanyi

kazi wa Kenya siku hizi pamoja na Katiba iliyoka sasa iko shida kubwa sana kwa wafanyi kazi wale wame-retire.  Kwa sababu

mtu anaweza retire  anapewa  barua  ya  notice  na  anadai  pesa  yake,  haki  yake   ya  kawaida  from  2  years  to  10  years  I  can

remember  that.  Kwa  hivyo  nilikuwa  naomba  katika  Katiba  hii  mpya  iyaangalie  mambo  ya  retirement  na  malipo  ya  wale

wame-retire.
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Ya pili mwaka wa ku-retire  katiba ya sasa  inasema mtu awache kazi  kama ako 55 years,  miaka  hamsini  na  tano.  Hii  miaka

hamsini na tano kama mtu alikuwa amemaliza shule  ameenda kwa training anakaa huko miaka ishirini sasa  anabakisha  miaka

ngapi?  Anabakisha  miaka  kidogo  sana.   Huyu  mtu  bado  ako  na  watoto  wandogo  ambao  wanataka  kusomeshwa  na  sasa

anapewa ana-retire, sasa mtu kama huyu atakuwa namna gani na watoto wake watakua namna gani?  (interjection.  Com. Yano

Pendekeza)  Pendekezo  yangu  ni  iwe  retirement  age  65  years.   Mapendekezo  yangu  ya  mwenye  ku-retire  malipo  yake

itengenezwe kabla hajaacha kazi na wakati  anawacha kazi  awache  kama  amepewa  vitu  vyake  hapo,  sio  kurudi  miaka  tano

miaka kumi kutafuta pesa hiyo. Ningependekeza alipwe kabla hajaacha kazi.

Lengine Bw. Chairman ni kuhusu discipline ya watoto wetu wa shule.  Nikilinganisha wakati  wetu tulikuwa tunasoma na wakati

huu wototo wetu hawana adabu katika shule kwa sababu wazazi wao wameweka watoto kama yai,  ati waalimu wasi-discipline

watoto kwa shule. Hii ni jambo ya mhimu zaidi na  inarundisha  Kenya  chini.   Bw  Chairman  wakati  huu  hata  ukitembea  hapa

ukikutana na watoto wa shule barabarani mtoto hawezi kuwachila wewe kwa sababu hana discipline, na hii inatokana na wazazi

  wale matajiri wanapeleka watoto na mercedes benz, anasema mtoto wake asiguzwe na mwalimu.  Ningependelea ile sheria ya

zamani ya kuchapa watoto kwa shule irudi.  (clapping)

Ya tatu ndiyo ya mwisho kwa sababu time is short,  ya tatu,  ni kuhusu traditional liquor yaani pombe ya kawaida ile ya wazee

busaa.  (laughter)  Bw. Chairman ningependelea  pombe ya busaa ya wazee irudi kama ilivyokuwa zamani  (laughter/ laughing)

(interjection)

Com. Yano: Tafadhalini ni maoni yake na ako na haki kusema maoni yake.  Wewe ukija hapa kutoa maoni yako hutapata mtu

wa kukupigia kelele. Mpatie muda wake.

Protas: Ningependekeza pombe ya busaa iwe huru kwa Wakenya, wazee wakunywe pombe yao pole pole na wamama wale

wamefiwa na mabwana wao wanaweza kupata  nafasi ya kupata  pesa   na hio pombe kusomesha  watoto  wao.   Kwa  sababu

busaa  hakuna  kudhuru  yeyote.   Pombe  ile  mimi  nasema  isiwekwe  ni  chang’aa.   Chang’aa  ni  mbaya  lakini  busaa  wazee

waendelee nayo.

Basi  ya  mwisho   ni  kuhusu  polisi.   Polisi  ningeomba  Serikali  na  Katiba  mpya  ambayo  tunatengeza  sasa  iangalie  mambo  ya

training of police.  Kwa sababu  wananchi  wanahagaishwa  na  polisi  kwa  njia  nyingine  ambayo  haifai  hata  kidogo.  Ukitembea

nyumbani kwako, ni hapo utakaa tu, ukikutwa hapo saa mbili eti unaranda randa.   Kuingia hapo kwa court  lazima usema ndio.

Sasa  hapo  nilikuwa  naonelea  mambo  ya  polisi  katika  katiba  hii  mpya  tuangalie  polisi  wetu  awe  properly  trained  ambaye

anaheshimu wananchi.  Na hayo machache bwana chairman nasema asante.

Com.  Ogendo:  Bw.  Otieno,   (Protas:  Yes,  Sir)  Many  countries  do  not  have  retirement  age  because  that  is  discrimination
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against the elderly. Why do you want us to still have a retirement age in this country?

Protas: Bw. Chairman, vile saa hii tunaongea  watu wa Kenya wanaretire wakifikisha miaka hamsini na tano. Si wana retire?

Com. Ogendo:  (inaudible)

Protas:  Oh yeah,  I  can  withdraw  that.   If  it  can  be  abolished  let  it  be  abolished.  (laughter)   that  is  a  good  idea,  that  is  an

alternative, if it can be abolished let it be abolished. But if it is there it should press from 55 to 65 years.

Com. Yano:   Asante sana sasa  tutafanya rigging tena kuna watoto  wa  shule  wako  hapa  Bernard  Odour  and  Joyce  Kimani.

Njooni hapa mbele.  Halafu tuko na the deaf, Joseph Wanyoike.

Bernard Oduor:   Honourable Commissioners and my fellow Kenyans,  I  greet  you  all  good  morning?   Ok  we  are  students

from St. Saviour’s and we had the following recommendations. My names are Bernard Oduour, Form 4 students.   We  form 4

students of St. Saviours Secondary School on behalf of the entire students community do hereby submit our recommendations

as follows:-

The first recommendation,  education.  That every young Kenyan should enjoy the right to education thus the  new  Constitution

should stipulate education to be  provided free from  primary   to  secondary  level.   This  institutionalizing  of  free  education  will

enable  Kenya  meet  one  of  our  post  independence  goals  to  fight  illetracy  and  ignorance.   In  essence  it  is  our  view  that

educational capacity building Kenya’s most effective means of poverty eradication.

That the position of Chancellor of our public university should be held by other persons  rather  than the sitting President  of our

country.  The second recommendation is going to be pointed out by my fellow student. (clapping)

Joyce: My name is Joyce Kimani from St. Saviors High School and I am in Form 4.  I am going to talk about  gender equality.

That every Kenyan individual should enjoy protection against discrimination  of  any  kind  especially  gender  related.   Each  sex

should be accorded equal opportunity  to achieve self fulfillment in all matters such as  political,  social and economic faucets of

life.  

It is our view that the entrenching the empowerment of one gender in the Constitution entrenches the  disempowerment  of  the

other  leading  to  a  Wangu  wa  Makeri  situation,  gender  disparity.  Instead,  the  new  Constitution  should  focus  not  on  the

empowerment or the disempowerment but on mechanism of enforcing the fundamental rights of the individuals, young and old,

male and female, and/or neutral.  We believe you will give a recommendation with its due correct consideration as you go about

your task of reviewing our constitution.  Thank you. (clapping)
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Com. Yano:  Wanyoike, Joseph Wanyoike.

Wanyoike:  Sign speaker (interpreter:  Kwa majina zangu naitwa Joseph Wanyoike na mimi ni Secretary wa Southern Sign for

the Deaf na niko na shirikisho ya Katiba ya Kenya na maoni ya deaf people.   Ya kwanza,  the Constitution of Kenya must be

remain (inaudible) and fundamental right and freedom of deaf Kenyans regardless of sex tribe or religion.

Ya pili, deaf people have the same rights as other  Kenyans to own property,  inheritance  and marriage.  Kenyan sign language

and braille should be recognized  as national and official language alongside English and Kiswahili.  Kenya sign language should

be recognized as the language for the deaf, that is children and adult to be used for communication, instruction, in court etc.  

Kenya sign language should be recognized as  the deaf child’s first language and form the basis  of the communication at  home

and school.  Every deaf child has a right to education and his or  her right language, that is the Kenya’s sign language research

and  development  of  Kenya  unique  culture.   No  other  language  should  be  in  imposed  from  other  country.   Deaf  blind  and

physically disabled should be nominated to Parliament and local councils to represent people with disability.

Representatives to national associations should nominate the candidate.  All local producers at television programmes must have

sub-titles  and interpreting services to ensure that all information access to the deaf people.

Ya mwisho, ya kuongezea ni kama sisi viziwi tuko na shida kwa Serikali ya Kenya kama polisi tukitembea kwa barabara  kuna

wakati  anakusimamisha, na kwa sababu sisi hatusikii anafikiria sisi tuko na ignorance na ile ya kwanza anachukua  nikuchukua

bunduki na kutupiga risasi.

Nao drivers wa Kenya wamekuwa ukipita kwa barabara na ni kwa vile unapita haraka sisi tukipita wakipiga horn kwa sababu

sisi hatusikii akisikia mimi sipinduki nyuma ama kuangalia yeye anapita tu na mimi ananiua  Asante. (clapping)

Com. Yano:  Asante sana.  Halafu afutwe ni J.M. Ontiri

Ontiri:   Distinguished  Commissioners,  guests  and  my  fellow  residents  of  Nakuru  town  I  have  the  honour  and  pleasure

representing  to  you  my proposal  on  the  constitutional  review  of  Kenya.  (interjection:  inaudible)  Jeri  Maaga  Ontiri.   I  am  a

resident of this town.

Parliament should be allowed to amend constitution after the referendum has been done.  The Constitution should be allowed to

be amended by at  least  75% majority members of  Parliament not 65%.   We should have 3  political  parties   in  our  country.

This will enable the diversity of the community to have a cohesive society of at  least  forming 3 parties   not like now we have I
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think 49.

We should adopt the parliamentary system of the Government in which a Prime Minister should be appointed from the majority

party.  We should retain the unitary system of the Government.  Because in Kenya we have at  least  42 tribes,  we should have

this unitary which makes us as a nation.  I also propose  that there is also this Ogiek community which should be regarded as  a

43rd tribe because they have been asking for their rights for many years.

We need to establish local authorities which will enable the locals to get their services.   All the chief officers in the Government

must be appointed by President but they have to be  vetted by Parliament.   Parliament should have unlimited powers  to control

its own procedures, who stand in orders.  Being  a Member of Parliament should be a full time occupation to avoid a situation

where a civil servants works he accumulates wealth and says now after retirement of 55 years  he wants to venture into politics.

Age requirement of voting should remain as 18.  For parliamentary candidates we should raise that age from 21 to 30 to enable

this young people who have completed school to come up at least experienced  in life.  For presidential we should raise that age

from 35 to 40, and we should have a limit of presidential candidate up to the level upto 74 years.   Whoever is above 75 should

not  be  eligible  to  seek  presidential   office.   The  salary  of  MP,  should  be  determined  by  a  committee  which  is  selected  by

Parliament and its members should not be Members of Parliament. 

We need to have a coalition Government incase the winning party does  not master enough MPs in Parliament.   The President

should not have to lay a veto registration. This I can give an example of the Donde Bill.  It  was a good bill which was meant to

assist the common mwananchi but now the presidency decided to veto after it has been passed through Parliament.

Parliament should be supreme.   The President  should not have power  to dissolve Parliament at  will.  The President  must be  a

married person over 40 years.  (laughter) We should be led by a stable family in Kenya.  We have seen in some areas  when a

president does not have a wife who sometimes assist  in giving advice from the house.   We should have a stable man who can

lead us.  And that President  should not be  taking alcohol he  might….  (interjection:  inaudible)   thank  you  thank  you.   Once  a

President  has  been  elected  to  the  office  of  the  president  he  has  to  vacate  his  parliamentary  seat.   He  has  to  vacate  his

parliamentary seat, and that seat he has to nominate a person from that constituency, he takes  that name to the Parliament or  at

his station.

We must do away with provincial administration.  We can remain with chiefs, assistants  chiefs who can be elected so that they

can take  care  of the locals.   Mayors  can be elected directly by wananchi and  council  chairmen.   While  an  MP  has  defected

while in office he should not be allowed to go and seek  another term.  You know sometimes he defects  and says he will move

into another party.  Once he has defected he should be barred from contesting the by- election.  (interjection)
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Com. Yano: Thank you very much Mr Ontiri.

Ontiri:  Lastly Madam, freedom of worship.  The Seventh Day Adventist should have full time freedom of worship without any

coerscion.  If he is a Seventh Day Adventist and is working he should be given one day of worship even as any other members.

Com. Lenaola:   and as the central govt. do you propose structure in its system?

Ontiri:  After  we  have  done  away  with  the  provincial  administration  these  chiefs  should  be  answerable  to  the  elected  local

authorities.

Com.  Yano:  Asante  sana  Bw.  Ontiri  go  and  register  yourself.   The  next  one  is  Odhiambo  Suwa  McAduor.   Tafadhali

ukipatiwa  muda  wako  tumia  vizuri  kama  uko  na  memorandum  yaghusie  yale  ungetaka  tuyajue  ili  ufanye  registration.   Tena

tutaenda kusoma hiyo memorandum. Asante

Mc Aduor:  Asante sana the honourable Commissioners  mine will be  very fast…. I am Mr.  Odhiambo Suwa Mc Aduor the

Executive Director of the welfare of accidents victims center in Kenya.

My first recommendation goes to what we call the locus standi in the country.  There is a law called the locus standi.   The locus

standi has burried Kenyans alive to seek for the protection and safe-guard their life.  This is a law that has killed democracy and

development, all the rights per se in this country, and we are saying it be  repealled.   Why do I say so?   One of the participants

here has said that at times wakati wa by election at Makueni, they raised the issue  to the court that the SDAs right  on Sabbath

to worship on Saturday be recognized by the law, but they were disqualified that is why they had no locus standi.   The FIDA

who fight for the protection of women today cannot go to court and is frustrated even in the cell, even at police station which we

have encountered because the law states that they don’t have a locus standi to represent a victim in this country. (clapping)  This

is an out-dated  law.  This is a colonial law. The LSK went to court  recently to fight for the  protection  the  Eldoret  in  the  law

court land which was grabbed.   The High Court  dismissed the LSK Kenya,  it is in the record  that  they  don’t  have  the  locus

standi to vie for the protection of that land for their future protection.

Now  I  go  to  the  second  issue.   The  issue  is  under  fundamental  rights.   We  want  a  constitution  which  gives  fundamental

protection to rights of the community and the individual.  Why  do  I  say  so?  In  Kenya  today  most  of  the  people  suffer  from

insurance companies and other organizations. How do they suffer?  When a company has come under receivership,  the parties

or the clients for instance the insurance, the clients to that insurance who took the policy cover,  the victims who got injured and

are  reclaiming,  and  even  the  workers   who  took  for  medical  protection  cover,  when  the  insurance  company  is  put  under

receivership these people or parties,  they are  denied their rights to get catered  for or  the policy which they took  to pay them

their money.  So what we are  saying we want a constitution whereby there will be  what we call compensation scheme  rights.
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Whereby every insurance company have to re-insure themselves with the Government,   that at  any time  there  is  receivership,

there is dissolution, all the affected parties have to get their rights catered  for.   That is when we shall have a Constitution which

caters for the welfare rights of the citizen.  

The other thing is the customary courts:  we are looking under the new Constitution  to have what we call the customary courts.

 A customary court will deal with cultural rights because we want a Constitution where there is provision of cultural rights. And

customary courts  will cater  for those rights, and right now in Kenya we do not have those ones.   So  we are  seeking for their

protection in our Constitution.  

When it comes to political rights there are very capable candidates in this country in politics but when it comes to election these

people are  kicked out from their parties  because  may be they are  a friend to a certain candidate  who have certain lure to the

party leaders.   So  let the Constitution not deny any politician a right to  contest  when  the  people  who  elect  people   have  the

interest in this person so that this person should be going to represent  these people  and fight for their rights. So we are  looking

for a Constitution whereby there will be an independent candidate.  (interjection)

Com. Yano: You have a minute to go.

Mc Adour:    Thanks a lot Madam. Another point comes in it is the protection of the Constitution.  The Constitution is a living

body,  it is a living person,  it  is  us,  it  should  be  protected  so  what  protection  is  this?   The  people  here  who  are  making  the

Constitution right now but nobody is trusted in this world.   Human beings are  like tortoise  that when its  time  keeps  his  head

inside when there is a chance to move makes his own things around him.  Now we want a Constitution  that if in any case   it is

to be  amended  it has to be  taken  back  to  the  people  so  that  the  people  participate  in  the  amendment  of  that  Constitution,

because may be a certain party somewhere wants to influence certain rights of certain people  somewhere in the country.   But if

the Constitution is taken back, the people will detect all those ones.

Last but not least, we are  fighting for the establishment of a constituency assembly  provision in our Constitution.  What is this

body?   This  body  will  enshrine  enemies  like  the  DOs  as  the  eye  of  their  Government,  all  political  parties  registered  official

members,   all the Non-governmental  organizations, and the church representatives,  to look  and  cater  so  that  they  check  and

balance the activities of the elected parliamentarians and civic candidates  of how they are delivering the goods to the electorate,

so that when they fail  it is this constituency assembly in this country which will go back  to the people  and demand the idea or

the solutions of the people, and if the people pass a vote of no confidence  to an elected MP or  Councillor.   This is the body to

write a letter on behalf of the electorate   to the speaker  of the national assembly  for a  vote  of  no  confidence.   Thanks  a  lot

Madam. (clapping)

Com. Yano:   The next one is Onesmus Muiruri  tafadhali njoo.
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Francis: Thank you Commissioners.  I am Francis Muthumbi Kang’arua yeah Muiruri was there to represent me because I had

a problem somewhere.  I am from Catholic Peace and Justice Mission Nakuru and we have prepared  a memorandum and this

memorandum covers all the areas that you gave guidelines sometimes in the year 2001.  And I would like the commission to just

let me highlight a few of the issues we feel we would like to emphasise.   Otherwise  our  memorandum  covers  all  those  areas

which I would like to recommend our new Constitution.  

If  we  can  talk  about  the  executive  we  say  the  qualification  of  the  President  should  be  a  citizen  of  Kenya  by  origin  not  by

registration, minimum qualification should have a degree  or  equivalent,  mentally stable,  a family man, his or  her business if any

should be run by trustees.  His age should be between 35 and 60 years  because  if  we  say  we  run  upto  70  he  will  be  having

another 10 years to run when he is still very senior.  He must be an elected MP, should not hold any other office that is a private

office, must also declare his wealth by the time he is being nominated as a candidate  must not have any foreign banks that is do

not have any money ………. End of tape 2 B

Tape 3 Cont….. any money kept somewhere in a foreign land.  Terms of service: minimum 2 terms of 5 years.   Duties: Head

of  Government,  commander  in  chief  of  armed  forces,  that  is  an  Executive  President.   He  should  appoint  ministers  but  they

should  be  constitutionally  created  by  Parliament  i.e.  the  his  ministries  should  be  under  the  Constitution.   There  should  be  a

permanent  commission  to  oversee  the  intergrity  and  diligence  of  ministers,   and  I  recommend  sacking  where  necessary.

Removal of the President: abuse of office, i.e. if he has misconduct -serious misconduct,  failure to uphold the Constitution, or  a

vote of no confidence in parliament by 2/3 majority, or deterioration in moral and ethic values.

Relationship with Parliament: an the elected MP may attend Parliament  sittings  through,  though  not  mandatory.  And  here  we

may also say we don’t need the provincial administration and we can vest those powers in the local authorities which we should

also have guards to stem out corruption and lack of accountability.

The other is about  the electoral  system.  Electoral system should be proportional  and representative so that  we  can  take  into

account  the  population  and  also  the  people  from  the  marginalized  areas  because  of  the  distances.  Defections:   MPs  and

Councillors should release seat  on defection.   Presidential,  parliamentary, and civic election should not be  held simultaneously.

Parliamentary and civic elections should be  held  2  months  ahead  of  Presidential  elections.   Elections:  Expenditure  should  be

limited, they should be enforced by electoral  commission.  Election dates  should be specified in the Constitution.  (interjection:

inaudible)

Environment this is an important issue that has  been  badly  misused.   It  should  however  be  proposed  here  that  state  forests,

water catchment, wildlife habitat, should be accorded maximum protection by the Govt.
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Com. Lenaola: Just a clarification I presume that when you say that the President must be a family man it means she cannot be

a woman?

Francis:   She should also be a woman but when you talk of a man we also talk about  woman. I know this days women are

sensitive to wording like “a man” but I meant man or woman.

Com. Lenaola:  Thank you very much. That is clear.   Two,  it means also although you are  from a catholic church your arch

bishop can never be a President of this country?

Francis: Well, I think he can. What we are talking of here, we are  talking about  lay  people  but if he is a bishop that could be

another matter.  Thank you.

Com. Yano:  Thank you very much Michael Mahugu.   Michael atafuatiwa na Moses Wambugu.

Michael:    My name is Michael Danson Mahugu.  I am representing JPRC yaani Justice Peace  and Reconciliation Committee

of Presbyterian Church of East Africa and other parishes.  My memorandum reads so,

The Constitution of a state is a supreme set  of laws by which the citizen agree to govern themselves and conduct  the affairs of

their state.  The general frame work and function  of the Government is defined by the Constitution.  The Constitution therefore

is the mother of all the laws the embodiment of the state’s legitimacy and sovereignity.

Once a bill is passed in Parliament  and made a law, the President must sign because we have seen so many laws the Parliament

has passed and the President does not sign.

Two, it should  be  stated  in  that  once  Parliament  has  passed  law  it  should  be  signed  by  the  President.   When  Parliament  is

dissolved for election the Government must be  left either to the Attorney General or  speaker  of General Assembly because  if

the President is a candidate he cannot be in the Government and then he goes to campaign.

Four,  election commission is not fairly elected,  they  to  support  the  ruling  party  which  had  elected  them.   Any  change  to  the

constitution must be changed by referendum.

Political parties should be limited to six.  Political parties must be financed from the public fund.  Any political party which has at

least three MPs should be financed because  if one party has no  member  of  the  Parliament,  it  should  not  be  recognized  as  a

national party.  So if a party has got at least 3 Members of Parliament, it should be financed by the Government.

The state should have good relations with those parties because the members of those parties  are tax payers.
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We should have a parliamentary system of Government in which a Prime Minister is appointed from the majority  party  in  the

Parliament, and the President remains ceremonial.

The  power  of  a  minister  a  the  Government  representative  or  the  Government’s  day  to  day  running.   The  President  will  be

opening Parliament and swearing in the Prime Minister.

We should retain our unitary system of Government in which all affairs of the state are controlled by the central Government

We should retain nominated councillors and MPs but they must nominated from the disabled people,  women and youth, if they

are not represented, this should be the same in Parliament.

President or Prime Minister should not dissolve council.

Electoral: the minimum percentage of a number of voters  by which constitutionally the president  should be voted,  the president

must  attain  at  least  51%  of  registered  votes  in  the  republic  so  as  to  be  a  President.  For  any  candidate  who  fails  to  seek

nomination from another party should not be nominated by any other party, and that must be stated  in the Constitution, because

we have seen problems when somebody comes to KANU he goes to another  party  and  those  people  are  not  loyal   to  that

party he goes to, so it should be stated clearly if somebody is nominated and fails to be nominated by his party he should not go

to other parties to be nominated.  And also I say it is not good for somebody nominated, if somebody fail to be  elected then the

President or the Prime Minister nominate him to the Parliament and then he is made a Minister that is abuse of the people  who

had denied him votes  because  they knew he was not able,   and it is very bad  for somebody to come and elect  him and then

name him a leader.

Com. Yano: Thank you very much Mr. Mahugu.

Michael:  Let me read only the last one.

Com. Yano:   We are  going to read it.   That is why I was telling you if you have a memorandum there is not need of reading

from the memorandum what you do is you start from the summary.  Can you register yourself. Wambugu Welcome.

Wambugu:  Majina yangu  ni  Moses  Wambugu  mimi ni  mkaaji  wa  eneo  hili  la  Nakuru.  Jambo  la  kwanza  pendekezo  langu,

nitapendekeza ya kwamba elimu kwa watoto  wote ambao hawajafikisha umri wa miaka  kumi  na  minane  iwe  ni  ya  bure.  Pia

kuwe na matibabu kwa ambao hawajafikisha umri huo wa miaka kumi na minane.

Jambo lingine kuambatana na hayo ningeomba pia  watoto  kama hao Serikali ijaribu iwezekanavyo iwape chakula cha mchana

mashuleni. Kwani kuna shinda nyingi sana ambazo zinawakuba watu wa nchi hii. There is a lot of poverty and I think there  is

those families from semi arid areas they need to be assisted.

Jambo la pili Serikali ningeuliza iwe katika Constitution ya kwamba kutengwe kiwango cha pesa   cha  kuwasaidia  watoto  wa
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mijini,  mitaani,  street  children  na  wazazi  wa  hawa  watoto  sababu   wengi  wa  hawa  watoto  wana  wazazi.  Lakini  wazazi

wameshindwa  na  jukumu  yao  wamewachilia  hivi  na  wanateseka   kwa  kutopenda  kwao.  Kwa  hivyo  ningeuliza  pia  hii

constitution hatua ichukuliwe kali  kwa wazazi kama  hao   na  kama  ni  kifungo  cha  jela  au  fine  ili  wazazi  wawe  they  become

responsible parents. Kwa sababu hawa watoto hawakujileta ulimwenguni. Hali ilikuwa ni mipango ya wazazi wawili. Kwa hivyo

jukumu liwe lao.

Pia nikiwa upande huo huo ningeuliza ya kwamba katika constitution  it be  entrenched  such  that  medical  services  are  heavily

subsidized to favour the poor.  We are told currently the poverty level is above 55% and most people  are  losing their lives out

of no wish of theirs sababu wamekosa.   Na  sababu pesa  si za serikali pesa  ni za wananchi.   Let  medical  services  be  heavily

subsidized  in favour of the poor people.

Now on the political side ningeuliza ya kwamba cheo cha Rais the presidency should be a ceremonial post.   Instead we should

have a very strong CEO – a sort  of a prime minister vetted by parliament who will run the country more automacilly  without

influence  from  politicians   or  from  whoever.   Such  a  person  should  be  of  high  moral  integrity  and  vetted  by  parliament

accordingly.

Secondly on the political side,  I would request  that the parliamentarians all  parliamentarians  candidates  receive  a  minimum of

Form 4 education.  (interjection:  inaudible)  So  because  when  we  say  that  a  person  should  have  a  degree  kuna  watu  ambao

wana kipawa cha uongozi  lakini hawakuenda shuleni and they can  lead. Iangaliwe upande huo.

Pia separation of parliamentary and civic elections there should be a space  of like 2 weeks  such that the presidencial  election

should be held separate.  From the parliamentary and civic elections.   Civil servants and teachers  and other  cadre  of  workers

they should also be allowed to participate in elections more freely without having being told to resign.  And the confiscation of

the property  illegally acquired also promoting economy by incentives,  low  taxation,  licensing,  red-tape  be  eliminated.   Thank

you.

Com.  Yano:   Thank  you  very  much  Wambugu.  Ben  Gathogo  followed  by   Norman  Maigwa  ajitayarishe.  .  (inaudible)

memorandum….

Gathogo: Its only two pages I am going to make it short.   Commissioners,  ladies and gentlemen, I begin my proposal  I wont

read through the proposal but I begin with the things I intend to propose  and that is the Constitution.  The Kenyan Constitution

should have a Preamble and that Preamble should be able to tell us where we came from and where we are  going, and should

be able to define what Kenya is all about.  

The second thing that I would like the Constitution to have is its principles of state policy.  As it is at the moment we don’t know
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what the government is there for,  that is why  I  would  get  the  examples  of  the  past  whereby  a  minister  comes  and  says  that

Kenyans have been conned of jobs and nothing happens because we don’t have a directive principle of state  policy.  It  should

be enshrined in  the  Constitution  so  that  at  the  end  of  5  years  the  wananchi  will  know  whether  that  Government  lived  to  its

expectation of the contract they had with the people.

Then thirdly we should have a review of all the electoral laws as it is at the moment, what happens is that we have a mocarly of

peoples  mandate and we have enshrined the tyranny of the minority,  and at  no given  time  has  a  Kenyan  enjoyed  a  situation

whereby the rule of the majority rules.   So  therefore,  the  Kenyan  Constitution  at  the  moment  is  a  constitutional  dictatorship,

where the rights of the minority to dictate  the tyranny of that minority to dictate  the affairs of the Kenyan public,  is  enshrined.

We  should  have  a  constitution  whereby  the  electoral  laws  are  clear   and  definate.  Whereby  unless  you  win  51%  of  the

electorate  you cannot be sworn in as the President  of this country.  A situation whereby we onlysay 25% of every province is

not enough.  That as I said earlier is the tyranny of the minority.

We should also have a Constitution that is sensitive to gender.   If women constitute about  say 53% of the Kenyan population

then Parliament should have , half of the Parliament should constitute of that gender.  So that their issues are  well articulated by

the people affected. 

If again the Kenyan population is constituted of 62% by the youth then we should have a significant representation at  Parliament

by the same youth.  I am against the idea of a majimbo system in Kenya.  Because previously we have seen we residents of Rift

Valley ama kwa Kkiswahili bonde la ufa, we have seen proponents  of majimbo  what they had done within the short  time they

tried to propagate majimboism here.  They have done this bonde la ufa to bonde la kufa. We don’t want that.(clapping) 

We are  saying in one loud voice such that those who habour such hatred,  because  it has been propagated  by politicians  who

have a lot of hatred with them, live in a world that is coloured by begotry, shaded by conspiracy, and framed by ignorance.  We

are saying Kenya is one  and  we  should  proceed  as  one.   We  are  also  saying  in  the  same  note  that  any  Kenyan  should  be

allowed to own property  anywhere without fear or favour.

The budget should be read in a language that  the common mwananchi  should  understand.   We  are  saying  that  since  Kenya

should be run like a company  then there is no need of calling a budget that nobody understands except  a few people   who are

basically not affected by the same budget. (interjection)

Com. Yano:  You have a minute.

Gathogo: Ok  we are saying that the airwaves or  our rights to receive and disseminate information should be enshrined in the

Constitution, so if I want to set  up a radio station or  a TV station  the same should be enshrined in the Constitution,  so that I
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don’t need to apply to the Government.  What basically happens at  the moment  is that we have KBC which we pay taxes to

and which propagates the policies or  the propaganda of the Government of the day.   So  it is my right as  a Kenyan to receive

information or to disseminate information  to a station that I want to subscribe to.  

And lastly but not the least,  I want to comment on the constitutionality. There is no need of having a Constitution that will not be

respected by people. There is no need of having it written because it will not be  worthy of the ink we write on that paper.   We

are  saying  that  the  constitutionality  should  be  endorsed   in  Kenyans’  hearts   and  by  this  I  say  it  should  not  be  a  foreign

something that comes  from outside.  We should integrate a system whereby  constitutionality is respected and I want to end by

a quote that says that “any unconstitutional law should be null and void” and the general priniciple it should  follow  is  that  it  is

supposed to impose no law,  is that it is supposed to impose no duty,  confers no rights,  it  is  not  supposed  to  empower  this

people to run the country the way the present regime has done. By that, I want to say that any attempt by the present  regime to

extend  Parliament  is  unconstitutional,  and  therefore  incase  that  happens  the  President  of  this  country,  the  Parliament  of  this

country will cease to have the respect that the wananchi have on them.  Be it president Moi …. (interjection: Com. Lenaola: no,

we said…) it is a personal statement.

Com. Lenaola:  Yes, that is personal.

Ok if the present President  extends Parliament or  extends the presidency then the same shall cease  to have all the honour that

these offices hold, and therefore,  we are  appealing to the people  concerned that the terms of the Parliament should end on 3rd

February 2003, the terms of presidency should end at  3rd  January 2003,  and no attempt should be made to extend parliament

or  presidency  nonesoever   and  that  the  Constitution  like  Kenya  Review  commission  and  electionaring  have  nothing  to

(inuadible).  Thank you very much.

Com. Lenaola:  I have a question for you.  You are saying that you fear that what we have is the tenure of the minority.

Gathogo:   Yes it is a tyranny of the minority.

Com.Lenaola:And then you are almost proposing a tenure of the majority.  How do we then also protect  the minorities from

the majorities?

Gathogo:  What I would say is that the present  Constitution is  whereby the President is just expected to  (interjection)

Com. Lenaola:  Answer the question directly.

Gathogo:  That is what I am saying if the President  is expected to ganner only 25% of the votes  in 5 provinces to be  elected
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the  President,  we  are  saying  75%  rejected   that  President,   and  if  it  is  a  situation  whereby  the  current  set  up  whereby  the

President just got 33% of the electorate (interjection)

Com.  Lenaola:   I  think  you  are  giving  me  too  many  stories;  my  question  is  how  do  you  protect  the  minorities  from  the

majorities just go straight to the point?

Gathogo:  By not allowing the minority to ride over the majority.

Com. Lenaola:  Thank you very much please come and register.

Com. Yano: thank you very much Gathogo.  For the benefit on those ones who came late tulikuwa tumesema hapo awali kabla

hatujaanza kuwa tafadhalini tuache majina ya watu ili isikuwe na mzozo, mbona wakati  huu tunaanza kupigania makelele hio si

mzuri.   Kama  ni  ofisi  ya  President  tunasema  ofisi  ya  President,  kama  ni  ya  chief  ofisi  ya  chief  tuachane  na  majina.   Halafu

mwenye atakaye fuata ni Maigwa, ako tayari halaru Truphena.

Maigwa:   Yes,  Constitution  Commissioners  and  my  fellow  Kenyans  my  names  are  Norman  Maigwa  of  the  said  group,

secretary.  Haya ni maoni yale wamesema na yale wangetaka yafanyike.

It should be noted that every year scores of young men, women finish school, colleges university and others  drop  out of school.

Civil servants have been retrenched,  industries have shut down and therefore there are  no employment opportunities for them.

This being the case they have found no option but to hawk on street, trading inorder to earn a living.  Their being in the street  is

none  of  their  fault  if  their  working  conditions  are  not  properly  in  the  Constitution,  chaos  and  anarchy  might  ensue.   Proper

mechanisms  should  be  put  in  place  in  order  for  them  to  earn  a  decent  living   in  a  free  and  fair  environment.   These  are

recommendations.

The Local Government Act cap.265  should allow the local authority to independently make by-laws concerning street  trading

and hawking and issuing of licenses and no interferance should come from the central Government.  The fines imposed on street

traders should not be grouped together as those of other  big businesses as  in the case  right now.  The fines should not exceed

the value of goods as is currently the case.  Hawking, street trading within the CBD that is Central  Bussiness District should be

made legal as is the case in developed countries like New York and USA.

Katika  uongozi  wa  nchi.   Permanent  Secretaries  and  Heads  of  Government  Parastals  ought  to  be  appointed  by  Parliament

according to their proffessions.  Mambo ya hospitali  na shule hiyo pia tungependekeza iwe  ni  free  kwa  sababu  sisi  wananchi

ndiye tunaetoa ushuru kwa kusimamia mambo yale hata tukilipiwa ni kama bonus yetu.  Ni hayo tu.
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Com. Ogendo:  Mr. Maigwa, we are trying very hard to separate the functions of the three arms of government,  Parliament to

legislate, the Executive to execute, the Judiciary to hear cases.  Why do you want parliament to perform executive functions by

appointing public officers?

Maigwa: Kwa sababu ningependa nguvu zote zirudi  Parliament na wala si President wa nchi.

Com. Ogendo:  So you want parliament to be both executive and legislative?

Maigwa: No, Parliament iwe ni kado lakini iwe ikitoa majina ya wale ambao, iwe ikitolewa majina inapelekewa President  naye

President anachagua mmoja kati ya yale majina.

Com. Ogendo: Ok

Com. Yano:  Asante sana.

Truphena:   Kwa majina yangu ninaitwa Truphena  Awour nakaa  hapa  Nakuru.   Mimi  ni  chairwoman  wa  deaf  union  group

hapa Nakuru  (interjection not audible) I am a chairlady.  These children should be given education just like the hearing because

the current education system does not give equal opportunity  to deaf children in terms of education.

The deaf women should be given equal opportunity to own property  such as  land without discrimination. Kenya sign language

should  be  recognized  as  the  deaf  child’s  first  language  to  form  the  basis  of  communication   at  home  and  school  education

(inaudible)

All local producers television programmes  must have duties and all interpreters services with deaf women  and men to mark the

deaf   to  the  interpreters.  Deaf  women  have  a  right  to  contest  and  hold  public  offices  from  local  and  national  level  without

discrimination on the ground of language in the Government,  deaf the people of Kenya.  Thank you.

Com. Yano:  Asante sana Truphena.  Anayefuata sasa ni John Bossi halafu after John Joseph Ndirangu ujitayarishe.

Bossi:   Madam Commissioner kwa majina naitwa John Bossi na ningeanza mjadala wangu kama ifuatavyo.

Local Government: all councillors who want to stand in the local authority should have a minimum of qualification of  form 4 and

other extra curriculum apart from being a form 4 only.  Either a clinical officer, or a mechanic or  something like that so that they

can assist  in areas  where they are  appointed as  chairmen in various committee there knowledge in what they are  supposed to

do.
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Secondly Parliament should dissolve local authority  in  cases  of  corruption  but  not  a  minister  whereby  he  just  wakes  up  one

morning and says I have dissolved Nakuru Municipal council so and so.   So  it should be Parliament to dissolve people  in local

authority in case they have embezzled public funds.

Cultural ethics: cultural ethics and diversity should be protected  and promoted in the Constitution  for all communities living  in

Kenya.

Environment and natural resources:  the natural resources which should be protected by  the Constitution  should include among

others water, forest, mineral, ranch land,  and wildlife.  Appointment of parastatal  heads or  Government institutions.  Office of

the  Attorney  General,  Auditor  General,  Chief  Justice  and  parastatal  heads  should  be  approved  for  appointment  by  the

Parliament.  And  when  such  posts  are  vacant  the  public  service  commission  should  advertise  for  those  posts  and  interested

candidates should apply for and then they attend and interview,  and  then  their  names  should  be  taken  to  Parliament  and  the

Parliament after they have approve they give now consent to the president to appoint them. 

The structure and system of Government: we should adopt a central system and split of power between the central  Government

and the regional authority.  The powers of the central Govt. or the areas which the central Govt.  should cater  for are  the central

bank,  Parliament,  foreign  affairs  and  defence.  And  then  the  regional  Government  should  be  incharge  of  the  following  areas:

tradition, culture and political development.

Finally, succession and transfer of power.  As we are  now we know the current Parliament is almost going and we are  saying

that for any Executive who holds that office -  I just want to read as  follows: where the President  ceases  to hold office he shall

be entitled to receive attention,  gratitude and other allowances together,  such as  other  benefits and facilities including adequate

security, office staff and travel allowance as may be described  or under an act of parliament.  Thank you.

Com. Yano:  Joseph Ndirangu halafu Orweni Onyango jitayarishe.

Ndirangu:  Thank you Commissioners I will read  my points they are  inform of points  My name is Joseph  Mwangi  Ndirangu

and I will start with the first one.

1. It is my recommendation that Kenya should remain a unitary type of Government as it is now, no to federalism.

2. The current President and any future President  should serve a maximum of two terms 5 years  each,  if be  reelected.   This

should not be changed.

3. Parliamentary life should not be extended by parliamentarians beyond the 5 years contract between them  and the Kenyan
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citizens.  They must come back to us for another contract.  It is very clear in the current Constitution. There is no more.

4.  Constitution making or writing should not be linked to the life of a Parliament.   Elections should therefore not be  affected

by it.  It is not provided for in the current constitution and it should not be.

5. KANU as a party  should have its presidential  candidate.   The current President  therefore,  should not choose his heir for

Kenyans.   Ours is not a monarch state.  The post is elective and he has one vote like any other eligible Kenyan or voter.

6. The Constitution Commission of Kenya should have been entrenched in  the  Constitution  to  give  it  autonomy.  I  fear  we

may end up with its findings being treated like the many others before it passed.  Remember we had the Saitoti  commission,

  the devil worship,  tribal crashes  and most recently the Kenya Anti-Corruption Authority, which was  ruled  ultra  vires  by

our court.

7. There view of parliamentary boundaries should not be  done  during  the  current  parliament.   See,  they  have  a  lot  of  self

vested interests being the eve of an election.  The Constitution should be clear on this that it should always be done in ten

years.  However,  when it is due, population density more than geographical areas should be the emphasis.   This is because

we talk of people  representation.   Remember the slogan  in  taxation  –  no  taxation  without  representation.   It  is  therefore

numbers we  need to balance.

8. Appointments  of  senior  public  officers  like  Attorney  General  Judges,  Chief  Justice,  Permanent  Secretary,  Head  of

Parastatals  etc should be done on merit  and be vetted by parliament.  They should have a security of tenure. (interjection)

Com. Yano: Time is up

Ndirangu:  Just one minute.  Parliamentarians should not be reviewing their salaries and allowances.  A very independent body

should be put in place.  After all you cannot be  a judge in your own case.  The Constitution  should  be  very  clear  and  specific

about handing over  of  the  office  of  the  President  with  all  the  instruments  of  power,  an  incumbent  President  to  the  incoming

President direct.

The  Electoral  CCommission  of  Kenya  should  be  made  independent  of  executive   and  the  voter  registration   should  be  a

continous exercise.

Com. Yano:  The next one is Charles Onyango.

Ndirangu:  Just one Madam.
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Com. Yano:   No no, you have a memorandum.  Just register.  We will read it.  That is the importance of a memorandum.  The

next one is Lony Onyango, Ochodho Charles.

Ochodho:   My  names  are  Odhodho  Charles  from  Kiamunyi  Catholic  Church.   My  proposal  on  the  election.   During  the

elections, the president, ministers, the assistant ministers should relinquish their positions.  The speaker of the National Assembly

shall assume the powers  of the president  while permanent secretary to  run  ministry.   The  handing  over  or  taking  over  of  the

president should take place after 30 days following elections.  Petitions on presidential, parliamentary and civic elections must all

be  heard  and  determined  before  the  winners  are  sworn  in.  To  source  in  good  leaders  with  adequate  professionalism  and

necessary  work  experience  the  constitution  should  provide  a  3  month  prior  to  a  general  election.   Civil  servants,  parastatal

employees, private sector employees also  or  any other person in employment intending to contest  be  accorded  political leave

from work to go and contest.  In the event on a successful contest  the employee shall resign his or her position.   If unsuccessful

he or she can return  to his position in employment.

On the legislature moral and ethical qualifications are  very important and must apply to  all  parliamentary  candidates.  This  will

eliminate  corruption  and  improve   governance.   Nominated  MPs  should  comprise  10%  elected  MPs  and  should  represent

special interest groups.

On the judiciary, judicial powers of the state should not be vetted exclusive in court.  Elder courts  may handle simple social and

boundary  disputes  in  their  respective  localities.   And  also  the  government  should  have  a  legal  office  which  will  ensure  that

everybody gets  legal aides.  The legal office shall decide who qualifies for free legal aides.

Structures and systems of government: power  should be devolved from central  govt.  to restructure viable local authority.  The

government  may  retain,  the  central  govt  may  retain  defense  foreign  affairs,  treasury,  trade,  agriculture  and  education  among

others.

On constitutional supremacy parliament should only be able to amend the constitution by a 75% majority vote and not 65% as

of  today.  Constitution  is  a  very  important  document.   Parliament  power  to  amend  the  constitution  also  should  be  limited.

Certain sections of the constitution should only be amended through referendum.   This  include  the  section  stating  that  Kenya

shall be a multi-party state and the system of government.  A referendum shall be conducted by the electoral commission.

The political parties: the constitution should regulate formation, management and conduct of political parties we should have 4 of

them in number, one of which should be of independent candidates.

On cultural and ethnic rights: the constitution should stipulate that no more than 20% of one ethnic group are  employed in any

public organization.  That is no more than 20% of one ethnic community  should be employed  for example in the civil service
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military, police or postal  services.   This will ensure a homogenious  ethnic make  which will promote  the ethnic understanding

and the security of the person and property. Thank you.

Kuria: Thank you Madam Commissioner I would like to present my views and they are as follows.  First  on our constitution…

My full names are  James Ng’ang’a Kuria.   On our constitution we must first design  our  boundaries  which  should  specify  the

Kenyan, the catholic  from the west to the east  south and north.

We should also design, designate who is a Kenyan.  Anybody residing within the boundaries  by birth should be designated as  a

Kenyan.  Kenya should be ruled by unitary government that should be headed by the president.   We should also have a Prime

Minster who will be the head of the government.  

The president  age should be this is my recommendation 45 and 75years  should  be  there  between.   The  president  should  be

elected  on a 51% vote  on the registered voters  and the term should be 5 years  each.   The president  should  make known to

the Kenyans who will be the running mate – vice.  Appointment of the ministers should be among the elected MPs and should

be on a professional line.  The appointee should also have  an approval of the parliament.   This should apply also to the deputy

minister – I would like to suggest there not to have assistant ministers  but deputy ministers.

The PS  and  the  heads  of  government  organs  or  property,  parastatals  in  this  case  should  also  be  appointed  on  professional

basis  End of Tape 3 Side A  

Side B Cont…. of the custodian the constitution.  The constitution should also  be  clear  on  when  one  parliament  commences

and when it ends.  MP should not be allowed to alter  or amend the constitution in any way but can propose.

The people of Kenya  should be consulted first and an opinion full done if need be (interjection: inaudible)  No  I am not)  65%

of Kenyans  who are  above 18 or  51% of eligible voters   should vote  for  the  amendment   of  the  opinion  poll.   Constitution

should on how a sitting MP  can be voted out  by voters when he or she does not perform  or  defect  from the nominating party

found guilty of corruption or grabbing of the public property.

On judiciary we should have a judiciary  that is corrupt  free.   Judiciary in this case  should have should be delinked should be

defended and should be delinked from the executive.   Judges and magistrates must be  appointed by a commission formed  or

vetted by the parliament and also they should be approved by the parliament.

Laws:  Laws of Kenya should apply to all and not selectively.

Com. Yano:  Your time is up Mr. Kuria, can you go and register yourself.  
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Kuria:  Please I have one important one.

Com. Yano:  No, no, Mr. Kuria first of all you know that you rigged  …

Kuria:  For police let them not torture anybody.

Com.  Yano:   No  no  go  and  register  thank  you.   Kavengo  Matundu,  Philimenon  Ochieng,  George  Nyambiri-  Kenya

retrenchees,  Yusuf Asmani- Muslim Association,  Peter  Nyambando-  Kenya retrenchees,   Njoroge  Macharia,.  Karibu  halafu

atafuatwa na Ngali Valai.

Valai:  Thank you Commisioners my memorandum will try and touch on a number of issues:-  

1. Preamble 2. Directive principles of state policy, 3.  Constitutional supremacy 

2. President and presidency, 5.  Legislature and Parliament 6. Judiciary 7. Local

Government 8.  Electoral system and process  9.  The  basic  rights  10.  The  rights  of  vulnerable  groups,  11.  land  and  property

rights 12. Culture and ethnic and regional diversity and communal rights  14. International relations 15. Political parties.  

I don’t think I will be able to to cover this one within two minutes which are allocated here but what I would like to say here,  to

highlight a little bit, we need a Preamble in our Constitution.  Here the present  Constitution gives no motto other than harambee

which is shown in a code of acts.  I  would like to say a little bit of the court  of arms.  If anybody has got a coin, look at  it you

will find that we have got a court of arms embodied in the coin.  This court of arms it shows two lions holding spears,  it shows a

crocodile,  it shows a shield and then the motto harambee is written there,  and then we have got the republic of Kenya.  Well,

this little thing or  this valuable thing should call the people  to realise what they are,  their destiny and who does  what.   What  I

was suggesting is that  the court  of arms should embody what we are  and we should retain the spears  for defense  we  should

retain the shield for defense of the nation and of our country and of our people.   We should remove the lions because  they are

wild beasts.   One side we put a woman the other side we put a man  holding the spears  to  defend  our  nation.  And  then  the

centre instead of the crocodile which is shown there.   A cockreal  is a sign of political party in this country.   We should have a

miniature of Kenya written in there to show every Kenyan  that they defend their own country.  That is what I mean by the court

of arms it should be changed.

We should also show  that  we  are  going  to  be  a  multiparty  democracy  throughout  our  country,  free  of  corruption,  violence,

discrimination, anarchy, all should adopt the rule of law.

When it comes to supremacy of the Constitution (interjection: inaudible)  the Constitution is the document which is supreme to

every other document and where our laws come from. Anything, any law ,  any Act of parliament,  any regulation,  any   policy
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paper which contravenes any particular part of the Constitution should null and void.  In other  words  the Constitution should be

on the top. This is our Constitution and  it should be written as such that it is a Constitution of the people.  

The Constitution should not be changed by Members of the Parliament at  will although they are  the ones who have been given

responsibility of legislating, the Constitution is a contract between the people and the leaders  that is Members of Parliament,  the

President  and  whatever.   Therefore,  since  it  is  the  peoples  contract  between  them  and  the  people  who  are  leading  them  it

should not be altered without a referendum or a presbytise.    So  the debate  which is going on about  changing the Constitution

should be null and void.

The Constitution also should be clear in other  words,  if there is any law which contravenes the Constitution or  the spirit of the

Constitution then it should not be  allowed to prevail.   For  example  the  freedom  and  rights  of  people  which  are  contained  in

section 70 of our present constitution  to 84, they are watered down by section 85 of the same Constitution which provides for

detention  without trial.  Surely that one takes away that that we have done with the freedoms of the persons  for such a section

should not exist in our laws.

Then finally about the land because  I have no time here,  there is a lot of fallow land living with some people  who are  living far

out of this country particularly in Arabian countries.   They came and took our land at  a cost  and then they went back  to there

own country and they sit there and collect rents and rates from the people of Kenya.  Land belongs to Kenya.  It  belongs to the

people of Kenya. Anybody who bought land and planted it here can have it. But at least these people never brought any land to

this particular geographical area of Kenya.  They should not own that land, that land should be repossessed  by the Government

and then given to the indigenous people who are living as squatters in that particular land. Thank you.

Com. Yano:  Thank you very much Mr. Valai.  Anne Akoth. Ann? Karibu.

Akoth:  Thank you.  My name is Ann Akoth from Kiamunyi Catholic Church.   First  of all I  would like to say something about

the legislature, about  membership of Parliament.   We believe that Membership of Parliament should be a full time occupation.

Professionals  in  Parliament  for  example  lawyers,  doctors  and  so  on  must  suspend  their  professional  duties  while  serving  as

MPs.  After all those in civil service have to leave the civil service and join Parliament. So this should apply to all other people.

Then  I  would  like  to  move  on  to  rights  of  vulnerable  groups.   These  are  according  to  us  women,  children,  the  elderly,  the

disabled  and a few others.   Interests  of women are  not fully guaranteed in  the  Constitution  but  this  can  be  done  as  follows.

This may be addressed as follows:-

In  marriage,  after  staying  together  in  marriage  for  3  years  or  more  both  man  and  woman  should  have  equal  share  in  their

property  in  the  event  of  a  divorce.   Where  they  already  have  a  child  or  children  whoever  wins  custody  of  children  should
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receive 2/3  or  the property.  This measures should apply where both parties  have  in  one  way  or  the  other  contributed  to  the

divorce. Where one party deliberately precipitates a divorce he or she will receive a third of the property  and automatically lose

the custody of the children.  Property  distribution in marriages which end before the expiry of three years  should be left at  the

discretion of  the court.  

Secondly,  in  leadership  for  example  in  civic  parliamentary,  cooperative,  community  leadership  and  etc.,  30%  of  the  seats

should  be  reserved  for  women.   For  example  in  parliamentary  election,  one  woman  should  be  elected  by  the  district  to

represent that district.   Similarly in civic election, every 3 wards  after electing their representatives may come together to elect

one woman representative.   In employment, 30% of the opportunities  in  public  employment  and  even  in  private  employment

should be reserved for women.

Thirdly, children born out of wedlock both parents  should be responsible for their upkeep.   This  will  promote  the  morality  in

society and reduce the population of street children.  Such responsibility shall continue even when the other parent  is married to

a different partner.

The Constitution may guarantee and protect  the rights of children by ensuring that they have the rights of education,  each child

has a right to education.  That child labour is abolished but freedom from oppression,  exploitation, and intimidation are  given to

the children, and that they have access  to adequate  shelter food  and  clothing.   We  also  have  the  aged  as  the  disadvantaged

group.  Anybody who is above 65 years old, should have 

1. free access to medical care in Government hospitals 

2. free and adequate  food,  shelter and  clothing  where  lacking  and  this  should  be  enshrined  in  the  Constitution  so  that  the

Government does provide this services.

3. Thirdly, specific service counters in the bank, postal offices, power offices etc so that they do have first priority.

4. Orphans should be given free education up to the highest level possible and free care  such as  shelter,  food,  clothing  etc

and specifically disabled should receive free or heavily subsidized attention for their respective disabilities.

All public and private institutions should put in place compulsory user friendly facilities  for the disabled for example special  lifts,

telephone booths, special public transport etc.

Com. Yano:   You have a well detailed memorandum you can  register  that  we  are  going  to  read  it.   Thank  you  very  much.

Godfrey Njuguna. Followed by Mumia Joseph

Njuguna:   Thank  you  Commissioners.   I  am  Godfrey  Njuguna  Githuru,  Secretary  General   Kenya  National  Hawkers

Association.
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The hawkers  are  school leavers,  university graduates,  retrenchees,  the golden handshake and common man in the rural areas.

Therefore,  the Constitution should establish a common  fund  to  cater  for  the  social  sector,  secular  welfare  of  all  members  of

hawkers fraternity. The nominated  MPs  and  civil  leaders  should  be  taken  either  from  hawkers,  disabled  and  Maendeleo  ya

Wanawake.  78% of unemployed are  hawkers.   Hawkers  have always been victims of harassment by  law enforcing officers.

Hawkers should be provided with sites and stalls and other density populated areas  for them to sell their wares  and if not they

should be given their own towns or their own sectors.

City askaris  or  Council Askaris  should be trained and if not so hawkers  can be trained how to handle askaris.   Lawyers  and

judges are the most corrupt cadres in our country today so it should be looked upon by the Government.  Public officers should

be required to declare their assets because that is why we have a lot of hawking in our country a lot of hawkers let me say.

The Constitution should recognize and promote indigenous language especially in the rural areas.   Also the Government should

irrigate – irrigation should be done by the Government so that hawking cannot be done in town.  

The Constitution should guarantee the right of life, the death penalty should be abolished and converted into life imprisonment.

Our prisons in Kenya today are for the poor and so the Government should see that a prison is for the wrong doers.

Free education should reach to university level.  Mayor and chairmen should be elected directly by the people   and should stay

the same period as other councillors. So the 2 year period term should be off.  Chiefs,  PCs,  DCs are  not more than councillors

because  they  are  not  elected.   Councillors  are  elected,  MPs  are  elected.   So  they  should  not  have  more  powers  and  the

whoever, the councillors and the MPs.

Political parties should be financed by the public funds.  Also police powers  should be pruned because  they arrest,  they book,

they prosecute  and  they  take  you  to  jail.   The  corrupt  officers  should  be  probed  by  an  independent  body  like  the  selected

committee by the Parliament.

Hawkers  are  not  for  parliamentary  extension,  instead  Constitution  Review  Commission  should  be  given  enough  time  to

complete their work.  Watoto, children should be punished in school as well as our ladies.   Most  of our wives are  running from

our houses because no punishment is being done by men  (laughter) so even if they don’t like it I will say that.

The last one is the languages used in courts by our lawyers and judges is not known to the common man.  Thank you.

Com. Ogendo:  Mr.  Njuguna, you have some very harsh words  for lawyers.   The three Commissioners infront of you are  all

lawyers.  Are we the most corrupt people ever.  You don’t have to answer that question.
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Com. Yano: You don’t have to answer that.  There is a question for you here,  you said that women should be punished what

about men?

Njuguna:  To  this  one  I  am  taking  to  the  community  how  they  used  to  punish  their  ladies  so  that  they  can  know  they  are

women.  If we go back to the Bible we learn about Sarah who used to even kneel before her husband.  Thank you.  (heckling) 

Com. Yano:  Mumia

Mumia:  Mimi ningependa kuongea juu ya elimu ambapo wazazi wetu wanatufunza hadi  university, college mpaka tunamaliza

form 4,  tunaenda college asante.  (interjection: inaudible)  Majina ni Mumia Joseph ningependa kuongea  juu  ya  elimu  ambapo

wazazi  wetu  wanatufunza  kuanzia  primary,  secondary,  college  hata  wengine  mpaka  university  ambapo  tunaenda  tunasomea

course fulani na hakuna kazi.   Ukienda kutafuta kazi unaambiwa unajua nani katika  hii  ofisi  na  ni  kwa  nini?   Kwa  hivyo  sijui

elimu ni ya nini basi. (interjection)

Com. Yano: Ukisema jambo pendekeza.

Mumia:  Ningependa Serikali iaangalie hapo mahali ya kuajiriwa kazi ambako tuna courses mzuri ambazo hazitusaidii sasa  haja

gani tusomee hizo course na hatupewi ile kazi tunataka?

Ingine ni kuwa badala ya sasa kupewa kazi, wabunge wanatumia sisi vijana ili wapate kura ambapo tunapewa vyeo vikuu kuwa

  nendeni mkiwaambia wenzenu   wampigie  fulani  kura  na  ambapo  tunafanya  hivyo.  Halafu  wanatupatia  kitu  kidogo  kuwa  ni

hivyo ili wapite wakitundanganya tutapewa kazi wakipita.  Hapo ningependa wakome kwa maana hawatusaidii chochote.   Kwa

hivyo ningependa kuwambia  vijana  wenzangu  tuangalie  ni  nani  kiongozi  tutayemchagua   ili  kutusaidia  sio  kuwangalia  huyu  ni

Mkikuyu wacha tumpigie huyu Mkikuyu wetu, huyu ni Mluyia ama huyu ni Mjaluo tumpigie ili atusaidie in future.  Ni hayo tu. 

Com. Yano:  Asante sana na kwa wakati  huu tungependa kuenda break  kidogo turudi saa  nane na nusu.  Na  kabla  tujaenda

break ningetaka niwape majina ya wale tungetalajia wawe hapa tukirudi ili tuendelee na ..  Mathew Ochieng tukirudi saa  nane ni

wewe wa kwanza na pia tuko  na  Elijah  Omambia,  James  Omolo,  Salim  Nyagah  na  Jane  Gathogo  tafadhali  saa  nane  unusu

muwe memejitayarisha kuanza kutupa maoni yenu.  Asanteni

 (After break)

Com.  Yano:    Hamjamboni  tena,  tuanze  sasa  tena  kuendelea  na  kuchukua  maoni  yenu  na  nilikuwa  nimesema  wakati  huu

tutaanza na  Mathew Ochieng.  Mathew yuko?  Elijah Omwambia, James Omollo tafadhali njoo utupatie maoni yako.

Omollo:  Thank you Madam Chairlady, ladies and gentlemen, my names are James Omollo Kadiri.   I  am a resident in Nakuru
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and I have come to represent  my views on Constitution Review of Kenya.   First  I want to start  with moral standards  of those

who  should  be  holding  public  positions.   I  would  like  this  to  be  embodied  in  the  Constitution  that  those  who  have  been

convicted  in  the  courts  of  law  on  fraud  or  in  any  criminal  offences  must  not  be  allowed  to  hold  any  public  offices  whether

elective or by appointment.  I also want to say here that all those citizens of this country who have been holding senior positions

in  the  Government,  in  the  parastatals  and  other  sectors  and  whose  conduct  has  not  been  good  and  has  managed  these

companies should also not be allowed to be elected into Parliament or in the civic positions.    

I also want this to be included in the Constitution that we have had so many enquiries of commissions but these commissions we

  have not had outcome being made public. I would like to propose  that this should be in the Constitution, that all the enquiries

which have been made and the findings given by the commissioners must be  made public and debated  in  the  Parliament,  and

actions taken appropriately where necessary.

I would also like to propose  that there should be sharing of powers  between the central  Government and the civic authorities,

and there should be some responsibilities in central  Government  and  some  responsibilities  for  example  the  income  generated

within the locality must be retained within those localities to be utilized for the development of the localities concerned. 

In the Constitution, I would also like this to be in the Constitution that we have seen that there has been a lot of embezzlement of

public funds mainly in the parastatals and even in the ministries.  And Auditor General has always done splendid work and given

out on the report,  and these reports  have never been taken seriously.  We would like these reports  to be  taken seriously and

those who are found to be guilty on embezzlement of public funds to be  charged and where possible to refund whatever funds

they have mismanaged. There are  some of the citizens in this  country  who  are  privileged  to  have  big  trucks  of  land  whereas

some of the citizens here don’t even have portions where they can build their houses.   We would like those lands that are  idle

and those with huge amounts of land the government should buy them back and distribute them to the landless or  for those who

are ready to buy them.

I would also like to talk about  the trade  movements in this country.   The trade  unions have not had access  into the income of

parastatals  or  into the income of the companies that they represent  and in these it becomes difficult  for  them  to  represent  the

views of the members.  We would like them to have access because they are partners  in progress  and in business.  They should

have access income of these companies so that they can argue their cases properly on behalf of those they represent.

I would also like the elections of trade unions to be supervised by the ministry concerned, and the ministry concerned should be

acting as the returning officer because you will find most of these unions  are interested parties  they also conduct  these elections

and they act as a training officers and this is unfair to the  to the other parties who would also like to participate.  (interjection)

Com. Yano:  One minute left.
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Omollo:  One minute eeh… I have also noted here in the importation of vehicles particularly those abled, those people  who are

financially able, economically able are given some remission that they can import vehicles without paying the customs duty.  And

yet the poor people are not given this privilege.  I would like the poor people to be given this privilege.

There have been problem with hawkers and small business traders in the country wide. Some of them are  paying ten shillings in

order  for them to be able to trade  and when the authorities come around they harass  them, they close their businesses,  arrest

them and even the goods are  confiscated.   So  we would like them to be taken care  of once they are  issued  with  that  receipt

they should not be harassed any more.

Com. Yano:  Thank you very much kindly now go and register yourself  we are grateful for you views.  Edward Kings Maina.

Edward:   Thank  you  Commissioner,  Lady.   My  name  is  Edward  Kings  Maina.  I  am  going  to  cover  first  Preamble,  the

presidency,  the  legislature,  the  judiciary  and  then  the  executive  after  which  I  will  deal  with  sub  sections  of  the  executive.

(interjection)

Com. Yano:   Tafadhalini kimya……. (inaudible)

Edward:  Thank you. Our Constitution should have a Preamble dedicated to blessings of God,  dedicated to the citizens of the

Republic  of  Kenya,  dedicated  to  the  celebration  of  the  attainment  of  the  republic  of  Kenya  in  particular  our  struggle  for

independence  and  lastly  dedicated  to  good  equitable  and  transparent  governance  of  the  just  welfare  of  the  peoples  of  the

republic of Kenya.

Now the President.  The President of Kenya should be the head of the state.  He should be elected on a universal franchise and

should not belong to Parliament.  The President should have a running mate as a Vice President  that should delete section 15 of

the current Constitution where the current president nominates a Vice President.  

Now  I  will  go  into  the  issue  of  the  Legislature.   Only  people  elected  on  the  universal  franchise  should  be  members  of  the

national assembly.  The Legislature should be on bicameral basis, in other words  we have a national assembly and we have the

senate.   The  national  assembly  should  be  comprising  of  such  persons  elected  from  each  constituency,  with  a  maximum  of

30,000  registered voters  so that there  is  equitable  representation  and  equitable  remuneration.   This  will  address  the  issue  of

today where we have a constituency whereby we have a constituency with 115,000  voters  and another constituency with less

than 8,000 voters and yet they are paid on equal terms.  There should be no nomination on the any of the two houses.

The  senate  should  comprise  of  at  least  a   representatives  of  all  the  administrative  districts  units  in  the  country.   All  political
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parties should be subject to the strict rule of law and they should make there annual returns every year.

Now  I  will  go  to  the  Judiciary.   We  should  have  an  independent  Judiciary,  independent  from  all  other  arms  of  the  state.

Appointment to the Judiciary should be on merit and vetted by the Parliament.   I  am proposing we have a Supreme Court  of

law to supervise the high court.   This Supreme Court  of law to be vested with jurisdiction to determine and hear constitutional

issues, determine and hear appeals from the court  of appeal  on issues of law only. The Judicial Service Commission should be

repealled forthwith.  It creates a functional confusion of employee and employer within one establishment.  

The structure of our court  is already defined in the Constitution, but there is one misnomer of the commission of  a  (inaudible)

court, which is not in the Constitution, nor in the judicature act.   This is a fraud in the national pass  because  it draws from the

consolidated fund.  It should be repealled forthwith.  It is a misnomer in the jurisdiction.

The Executive should be comprised of ministers who should not be  Members of Parliament.  They should be appointed across

the breadth and the length of the nation from people who are competent and have a good public record.

The  Prime  Minister  should  be  the  head  of  the  Government  and  should  belong  to  the  political  party  with  the  majority  in  the

Government.  

Now  the  Public  Service  Commission  should  be  the  final  authority  of  employing  the  public  service.   All  other  service

commissions  should  be  diffused  and  their  positions  taken  by  the  Public  Service  Commission,  whose  members  should  be

appointed upon vetting by parliament.

Now I will go into the issue of land.  Before I do land I want to deal  with citizenship.  Now citizenship  should  be  granted  to

persons  subject to public vetting  by such applicants being gazetted,  and his application or  applications published in the dailies

to elicit objections from the public against  people with suspect character.  

Public funds and the national debt.   Our National debt  should be  detailed  so  that  we  know  its  origin,  content,  and  how  it  is

being addressed.   Now in the international budget  we should have farming subsidy to stem up our  farming  economy  and  it  is

happening in other developed countries.

Land  issue.  The  issue  of  tribal  lands  should  be  restored  and  fully  protected.  This  will  protect  scarce  land  ownership  tribal

descendants.  War: the President should declare war  upon consultation with the Prime Minister  but not exclusive of the Prime

Minister.  (I am finishing).
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Now  universal  fundamental  basic  human  rights:  Section  9  sub  2  of  the  Constitution  offends  section  79  and  80  of  current

Constitution.  It  limits the rights in section 79 and the 80 it should be  repelled.   Our  Constitution  should  come  clear;  when  a

citizen is taken to criminal court and the case  is one in his favour,  it should be automatically be  compensated in the same court

file.  The last one is amendment should belong to the citizens.  Thank you very much Commissioners.

Com. Ogendo:  Mr. Maina, constituency sizes the average size of a constituency in Nairobi  is 8 square  miles, the average size

of a constituency in Marsabit is 14 thousand square miles, should that make a difference?

Maina:   It should not feature at all because representation is for human beings not area of land.

Com. Yano:  Thank you very much Mr. Maina.  The next one is Salim Nyagah, Jane Gathogo, just come and give your views.

Jane:   Honorable  Commissioners,  Chairperson  and  public.   My  names  are  Jane  Gathogo,  a  women  mobilizer,  and  a  civic

education provider,  and the memorandum here that  I  am  going  to  represent   today  is  from  different  women  organizations  in

Nakuru District.   It  is talking on Land laws system in Kenya.   I  will just give the highlights and later  I  will  give  out  the  whole

memorandum.

 Land is the key and the source of this country and it should have a Preamble.   The  land  act  should  have  a  Preamble  and  a

guarantee equality of Kenyan citizens before the law regardless of gender or status.

Access and ownership of land:  the new Constitution should guarantee access to and ownership and control  of land  regardless

of gender.  Review  and  discourage  cultural  practices  that  limit  women  access  and  control  of  land  to  achieve  maximum food

production and security.

In allocating Govt. land or any other trust land ensures that at least 30% is allocated to women.  The issuing of title deeds should

be decentralized to enable women farmers access  credit  to improve their agricultural production and ensure security of tenure.

There should be a permanent sitting land board  to the divisional level with 50% women representation to ensure that access  at

any time to those in need and there should be transparent and accountability on all matters pertaining  to land.

Marriage – recommendation and the way forward.  The amendment of Act Cap160  in section 3subside 5 should be revoked,

because many women 85%  don’t  know  their  rights.   Under  married  women’s  property  Act,  we  are  recommending  this  life

interest  should  continue  even  if  she  remarries  under  customary  law.   Polygamy  marriage  should  be  documented  to  avoid

uncertain and wrangles if the husband dies leaving civil customary married wife.  

There is a presidential  directive land, that land control  board  should sanction the sale of land only with the  approval  of  family
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members especially the wife.  Furthermore, women should be included in the land control  board  and such other bodies  dealing

with land control.

Formulate an increment policy to ensure married women have land ownership rights by  ensuring  that  land  is  registered  under

both the husband and wife’s name.  There is a direct  need to sensitize, educate  women on their property,  and the need to be

registered jointly in property acquired jointly during marriage.

Indirect contribution non-monetary e.g.  domestic work should be identified and taken into account  when  assessing  the  wife’s

contribution in the acquisition of property  purposely belonging to the husband.   It  is recommended that even a wife who is not

salaried employed is taken to have contributed to the acquisition of the matrimonial property  as  she does  not contribute directly

to the acquisition of family assets.

Natural  resources:  review  and  increment  and  environment  act  to  prevent  the  destruction  of  water  catchment  areas.  The

community should get profit,  local community should get 60% and Govt.  should get 15%,  and 25% the company carrying out

mining and drilling exercise there.

Com. Yano: The last one.

Jane:   Yes,  please.   Disposal  of  waste  management.   A  waste  management  Act  be  drafted  and  passed  in  Parliament,  and

enforced.  Environmental protection should be enshrined in the Constitution.  Have a law protecting the environment and against

pollution and destruction. Put in a place government mechanism, and educate people, and local community.

Lastly, a policy on afforestation and rehabilitation of earth where mining and sand harvesting has taken place.  And then on the

AOB, Parliament should not extend and  women are the majority voters 51% should be given the top seat and we are  happy to

see you as the chair person  today.  Thank you.

Com. Yano:  Thank you very much Jane, a moment there is a question.

Com. Ogendo:  I hope you are not expelling me from this session.  Now many people  are  telling us a lot of awful things about

land control boards.  But nobody is telling us  that they should be abolished.  Why should we keep them?

Jane:Come up again.

Com Ogendo:  Land control boards, everyone is telling us how they are  being used to take  away family land and all kinds of

terrible things but nobody is saying we should abolish them.  Why should we keep them?
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Jane:  We should abolish them.  I accept what you are saying.

Com. Ogendo:  We should abolish them.  (Jane: yeah)  but why don’t you say so?

Jane:  Yeah that is now what I am saying (laughter)  you know 5 minutes….

Com. Yano:   Thank you very much.  Fredrick Rono.  Then Fredrick will be followed by Dr. Kirubi  he has requested

Rono:  Thank  you  very  much  the  commissioners.   Mine  is  on  education  policy  (interjection)   Rono  K  Fredrick.  I  want  to

propose on the following.  School curriculum should be changed involving the stakeholders  directly,  and the head of schools at

least after every 3 years.  Not the way they are doing day in day out, parents are being told to buy book A book B abcd..

1. Bursaries should be given through heads or  principles of colleges  who  know  their  people  better   other  than  the  current

system where a councillor is given to use the bursaries  (inaudible)

2. Urban schools,  due to physical facilities they have  they  should  also  be  given  their  chances  to  manage  their  own  affairs

financially especially when it comes to community water,  telephone bills,   watchmen  salaries,  and  other  essentials  to  man

them unlike other schools in other areas.

3. Any policy implementation pertaining to education should be tabled by the Government and given funding in all institutions

other than just mere papers printed to schools or any other educational centres which are meaningless.  Schools  should also

be well staffed to take care of the current children right other than instead of the current status of one teacher  per  a hundred

pupil, and you expect discipline there and no caning.  The Government should also put a budget for every children right at

birth so that these Kenyan children can be taken care of.

Another point I was proposing is that a  law  should  be  enacted  whereby  mother  should  name  the  father’s  name  at  birth.  To

control the current birth rate  which  is  very  high  and  giving  us  a  lot  of  hopeless  children  in  the  street.  So  since  somebody  is

responsible the mother should name the father.  And then the other point is that  rehabilitation  schools  should  be  built  in  every

locality to avoid none education to street children and to curb ellitracy at large.

Other recommendations:  Tenure of office of Members of Parliament  should  be  reviewed  after  2½  years,  to  allow  room  for

none productive parliamentarians’ by-elections.  If it is possible they should be given 2½ years   if an MP is not productive we

kick him out.

Also the chiefs should be elected directly by the citizens within that locality, other  than the current system of imposing chiefs on

people  and  they  are  harassed  here  and  there.   The  other  point  I  was  thinking  is  about  the  majimbo  system.   It  should  be

introduced to allow room for employment, development and financial control  over a given area  other than the central  point  at
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the moment.

Finally  elections  should  be  carried  out  indiscriminatorily  such  that  one  can  resign  his  post   after  winning  to  pave  way  for

competent leaders.  Thank you very much.

Com. Yano: Thank you very much Rono.  Daktari.  And then he will be followed by Dr.Kemoi.

Dr. Kirubi:Thank you commissioners for giving me time  to express my views to the commission.  My name is Dr.  Kirubi I am

a private medical practitioner,  I have been a Mayor here for some time in the early 70s,  69,  and now for the last 40 years   I

have been a medical practitioner.

One area I would like to address is that the date  of elections should not be  a secret  of someone.  We should have a fixed date

after 5 years that the elections will come after a certain period like they have in the US.   We should also have strict  laws on the

people  who  should  stand  for  elections.  We  should  not  have  people  who  have  been  involved  in  fraud.   Who  have  been

mentioned their by the controller standing for elections.  It is even worse, the commissioner, when someone is in court  and he is

a minister and  he  doesn’t   have  the  guts  to  resign  or  retire,  something  like  that.   We  should  have  a  system  to  control  such

people.

Also in the case of constituencies, the number of constituencies  we should not have one power  man.  Power  to create  districts

or constituencies.   We should have constituencies preferably having equal number of population so that if we have anormalies

like we have now, I am sorry Mr. Commissioner, if I can mention one constituency or two.   We have a case  whereby we have

a  constituency  with  7,000  people,  8,000  people  you  know  N.Eastern,  Nakuru  town  a  constituency  with  about  105,000

registered voters we should not have such a number it is not fair.  The vote of 1000 people is not equal to a vote of say 10,000

people.

The  President:  the  President  should  at  ganner  at  least  50%  of  the  whole  cast  votes  and  we  should  also  remove  the  clause

whereby  we have the 25% of the 5 provinces.   I  think this is not fair especially when you have some of the provinces having

about 200,000 voters, others having about 2 million people.  I think it is not fair.

Also the clause where the President  serves only the term of 5 years  for 2 consecutive terms I  think  that  should  remain.   It  is

reasonable I think also any  job where you keep  for 10 years  you get tired,  and I think it is not fair to have a President  being

tired because he doesn’t go on holidays, he doesn’t have rest and all that.

Com. Yano: You have a minute.
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Dr. Kirubi: A minute…. Now AG we should remove the clause where the AG can terminate the case  in court.   He must give

the reason why he is terminating those cases  and those reasons must satisfy the court.   Otherwise we are  going to have some

rich people going to the AG or to the political power that be and then the cases are withdrawn. Asante.

Com. Yano:  Dr. Kemoi he will be followed by Mwangi Muraya is he here now? And then John Okari, is John there?

Dr. Kemoi:  Asante kwa kukaribishwa mimi naongea lugha ya mama.  Jina ni Dr.  Kemoi na jina lingine ni Marta  Leiro kutoka

Kibungur self help group.  

Dr. Kemoi: Kit nebo tai ne amache amwa,

Translator:  Jambo ya kwanza nataka kusema, 

Dr. Kemoi: Amache amwa kongoi agobo agwek, agobo boisionik che oyae. 

Translator:  anasema ni asante kwa kazi ya commissioners wanafanya 

Amu kookurech konyo kekas tugul ak kekuiyegei 

kwa vile mmetuita tumpe maoni yetu.

Dr. Kemoi: Ngunon amache amwa ale, kit ne amache amwa ne bo tai ko agobo imbarenik.  

Translator:  Anasema anataka kuzungumzia juu ya ardhi- shamba.  

Amu emoni komi bik che nyolildos mising,

Kwa sababu nchi hii kuna watu ambao hawana shamba 

Mito bik chenyalidtos kabisa ne ingiker agot aginye irotchi huruma amami kit ne ikochini.

ambao ukiona unawahurumia lakini huna jambo unaweza kufanyia kwa vile hawana ardhi.

Dr. Kemoi: Kokomoche en katiba nebo ra, kochob agobo bik che nyalildos.

Translator:   Anataka  katiba  ya  wakati  huu  ielekezwe  kwa  wale  ambao  hawana  shamba.  Dr.  Kemoi:  Amun  tukchu  bo

nwonyuni ko mekoamu chi.  Maimuchi  kwomu  chito  agot  indomoche  chechang,  ko  komoche  amwa  agobo  bichoto  ale

konyolu ketoben is bicho e, chon nyolitsot.  Amun biten bik chetinye agot acre mia tatu ndo ko elfu, 

Translator:   Kwa  sababu  dunia  hii  kuna  mambo  ambayo  binadamu  hawezi.   Kuna  wengine  wako  na  nyingi  kuliko  vile

wanaweza  kujisaidia  nao  kuliko  kuwa  na  mtu  ako  nao  zaidi  ya  shamba  wale  ambao  hawana  wangeangaliwa.   Kwa  mfano

wengine wako na shamba hata ya acre elfu moja na wengine hawana hata nusu acre.  

Dr. Kemoi: kolya makitoben bichu e.  Amu  ager  ane  agere  ale  tukchu  tugul  komelen  tun  kesut  en ing’wenyuni.  Amun
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ndoseku Jeiso saa hii, kebistoi tugul.  Kokomoche amwa agobo agot serkali, kokochi bichoton imbarenik.

Translator:  Kwa nini Katiba haiangalii watu kama hawa.  Kwa sababu tunajua dunia hatuwezi kumaliza kila kitu kwa sababu

Yesu akirudi leo pengine wataacha yale mambo. Nataka kuuliza Serikali wapewe wale hawana shamba  (interjection)

Com. Yano:  Sema jambo lingine …….. (inaudible)

Dr. Kemoi: Ko nebo aeng’ i, kok oche amwa agobo boisiet.

Translator:  Ya pili ni juu ya kuandikwa kazi.  

Dr. Kemoi:  Kitinye  vijana  che  kitar  masomo,  kikotar  college,  ako  kikotyem  boisionik  koba  kocheng,  kesib  kesire  bik

ak ketongosonji, korok ketangasan buch.  Kikokoito  kasit.   Ko  ngunon  komoche  amwa  ale  kaigai  kokerkeit  bik  tugul

en Kenya.  Amun tinye chitugul imandanyin en Kenya ini. 

Translator:   Hapa  nchini  kuna  vijana  wengi  wamemaliza  masomo  na  hawana  kazi  na  wamemaliza  college  lakini  wakifanya

interview  hawachukuliwi,  kwa  sababu  wakati  kazi  inakuwa  advertised  kuna  wengine  wamekwisha  chukuliwa  mapema  na

wanatangaza tu kwa gazette eti kuna kazi lakini hali kuna wengine wamekwisha chukuliwa mapema.  Kazi imekwisha peanwa

kwa wengine.  Tunataka haki ya kila mtu iwe sawa. Kwa sababu kila mtu ni mwananchi wa Kenya na kuna haki ya kupata  kazi

  mahali popote.

Dr. Kemoi: Ko komoche amwa kole, amun achoktoeni, kwa amache ale bichu ra chu sirei  bik  ago  kakotangasanji  bik

ko matinye agot huruma kabisa?

Ko kamoche amwa kogeny anyun amun sait age katuron lughait  anan  nee,kokamache  amwa  ale  ye  u no is kokakitebi

kunoi agoi tun anan metun kotago wolokis ng’alechu.

Kot ketebi kunoi ko wendi let Kenya.

Translator:   Basi  mama  anashangaa  tutaenaendelea  hivi  tukitarajia,  wale  wanatarajia  usaindizi  kwa  mambo  ya  kazi,   lakini

watakaa hivi tu bali wakiendelea na huyo mtindo wakuandika wengine  wakia-advertise  kazi  kwa  magazetti,  lakini  mwishowe

wale  wana-deserve  zile  kazi  hawapati   lakini  wale  wanajulikana  ndio  wanapewa.   Ni  siku  gani  haki  ya  kila  mtu  iweze

kupatikana?  Jambo kama hilo litarudisha maendeleo nyuma hapa Kenya

Dr.  Kemoi:  Nebo  somok,  ko  amache  amwa  agobo  kerichek  ab  gaa.  Amun  kerichek  chebo  gaa  ko  kakotok  kele

karoron.  Kingen kele kisor chumbindet ak konyo ko ng’alek, ko ikikicham iman akakini  kikebokeker  kele  ka  kerichek

chueb tuguchuto tu.

Translator::  Yeye anataka kuzungumzia dawa ya kienyenji.   Kwa sababu wakati  huu tumeona dawa ya kienyenji inatumika.

Tunajua wazungu walikuja hapa wakatuonyesha  ile dawa ya hospitali na watu wetu wakaacha ile dawa ilikuwa ya kienyeji na

kukibilia yale yametoka nchi za kigeni)

Dr. Kemoi:  A chi  agenge  ne ikoitoi  kerichek  ab gaa,  ko  amache  amwowok  alenchok  kerichek  ko  kororon.  Ko chi  ne

meiyoni ko metun iro kityo. Ko amache anyun ale kimoche kositab lagok, kisomesan lagok.  Amun  ye kiyosegitu  achek,

ko mokimoche tun kionai lakwet boisioniki? Ko choton anyun. Kongoi.
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Translator:   Yeye  ni  mmoja  wa  daktari  ya  kinyumbani  na  anasifu,  anasema  dawa  hiyo  ya  kinyumbani   inasaidia  kwa

magonjwa.   Anasema  yule  mtu  haamini;  anasema  amekwisha  ponya  watu  wengi.  Anasema  hata  hivyo  kwa  dawa  hii  ya

kinyumbani kwa wototo  hata vijana wanaeza kuelemishwa waende training juu ya traditional medicine. Kwa  sababu  anasema

wazee wakizeeka… Asante sana). clapping)

Com. Yano: Mwangi atafuatiwa na John Okari ameonekana, Samuel Kamau Murubi

Mwangi: Sasa ni maoni yangu mwenyewe yale ya kwanza yalikuwa ni ya makundi ambayo nilikuwa nawakilisha.

Com. Yano:  No no kama unaongea………. (inaudible)

Mwangi:  Hii ni yangu sasa hiyo ilikuwa ni ya kikundi.

Com. Yano:   Tafadhali patia wenzako nafasi.  So,  nenda tuchukue mwingine.   Ruth  Cheptaruss.   Tafadhali  kama  umepatiwa

nafasi tumia nafasi na pia upatie mwenzako si vile uende uketi urudi mwenzako hajasikizwa tangu asubuhi.

Cheptaruss:  Kwa majina naitwa Ruth Cheptaruss Sang na ningetaka kutoa maoni. Wakati tulisikia ya kwamba mnakuja,  tena

tulikaa chini na watu wa Barut location na tukatoa maoni yetu. Na kwa sababu sisi wote wakati tulikuwa tumekaa pale  wote ni

kabila moja na hatukuwa tunajua Kiswahili tukaandika kwa Kikalenjin.  Na nitasoma kwa Kikalenjin.

Cheptaruss:   Ng’olyo ne kiking’alal,  ko  kiking’alale  ng’alekab  lewenisiet.   Ng’alek  che  kiking’alalen  mising  ko  nga’

lekab  serkalit  ne  kimoche  amun  ki  keker  kele  serkalit  ne  kimoche  kemoche  achek  majimbo.   Amun  kiking’alal  ako

kikichang’  ago  kikicham  tugul  ng’alekab  majimbo.   Kikiro  kele  kikobois  eng  emotinwek  chechang’  kou  Germany,

India na nyinginezo. 

Translator:   Neno  ambalo  anataka  kusema   ni  jambo  la  kuchaguana.  Wameonelea  ile  Serikali  inayoweza  faa  ni  Serikali  ya

Federal  system.   Wale  wamezungumzia  mambo  ya  Katiba  ya  Serikali  ya  federal  system.   Anasema  Serikali  kama  hiyo

inatumika katika nchi nyingi ya ulimwengu kama Germany hata India na nyinginezo.

Cheptaruss:  Ribe  anyun  meng’ikab  yoton  malikwak.   Ako  anyun  kito  ne  kikiro  mising  ko  kemoche  kerib  agot

boundaries  chechoket  achek.   Agot  kasisiek  ingomong’  ko  seventy  per  cent  kesire  en  yu,  ko  sosom,  thirty  per  cent

kesiren Jimboisiek alak.   Kimoche anyun kiwotet kotounen nyandarua ole kimi kong’eten komi chumindet.

Translator:  Anasema  Serikali  kama  hiyo  inawapa  uwezo  wananchi  wa  hapo  wachunge  mali  yao.  Anaonelea  hiyo  itachunga

sehemu yao mipaka na  mambo  ingine  inatokea,  resources  ya  sehemu  hiyo.   Hata  mambo  ya  kuajiriwa  kwa  kazi,  vijana  wa

sehemu hiyo wanaweza kuajiriwa kama sabini kwa mia, na wengine wanaweza kutoa wale wamesoma mpaka sehemu zingine.

Anasema kwa mfano region nyingi ya Rift Valley iwe mipaka yake ile ilikuweko wakati wa uhuru)
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Cheptaruss: Kimoche  anyun  agot  bik  alak  che  kikonyikomeng’is en Rift  Valley,  ako  si  kemach  ku  noton  non,  kemwa

kele kimoche kakwoutisiek chebo mwisho, kemoche kele kimoche kerib culture nenyon. 

Translator:  Kwa sababu ya hiyo anataka utamaduni ya wakaaji wa sehemu yake udumishwe na uheshimiwe, na kila mwananchi

anayekaa sehemu, region, hiyo wawe wanakaa na kuheshimu desturi na mila zao.

Cheptaruss:  Amache  amwa  agobo  lewenisietab  Bunge.   Kimoche  anyun  kelewen  Upper  House  ak  Lower  House.

Kimoche anyun konyor tugul yaani, kotebi koayechin tugul.  

Amache  anyun  amwa  kongoi  amu kimuchi  kicherun  chepyosok  ng’alekab  katiba,  ki  at  kinye  ko  kikisir  ne  kimokomi

chepyosok.  

Translator:  Anazungumzia mambo ya uchaguzi wa Bunge.  Anapendekeza kuwe na Bunge ya Upper House na Lower house.

  Anasema Upper House na Lower House  iwe na mamlaka sawa ili wanaweza kuwa wanafanya kazi  pamoja.   Anazungumzia

katiba  tunayotengeneza  sasa  imewapa  sisi  wamama  jukumu  la  kuchangia  kuliko  ile  katiba  ilikuweko  ambapo  wakina  mama

hawakuhusishwa.

Cheptaruss:  Kimoche  anyun  1/3  chebo  chepyosok  eng’ kila  party  kokochi  chepyosok  nafasisiechoto.   Kemoche  agot

eng’ kansolisiechu,  kemoche  agot  amu che  oldoisie,  che  oldo  ingwek  ko  chepyosok  ago choton  che  ketokseni  mising,

kemoche  rabisiek  che  komong’  kikochi  kurubisiekab  chepyosok  che  kikotestai.   Kimoche  anyun  serkali  koker

chepyosok mising akot en sirisietab kasisiek.

Translator:   Anapendekeza thelathini kwa mia wamama waangaliwe katika vyeo ama madaraka mbali mbali. Ikiwa ni  Local

Government   anazungumzia  kwamba  wa  mama  ndio  wanachangia  maendeleo  kubwa   kutoka  mashinani   na  kwa  hivyo  ule

ushuru  inayopatikana  iaangaliwe katika sehemu projects  za wamama hapa nchini.  Anasema wamama waangaliwe sana hata

kwa kuajiriwa kazi  wamama wepewe nafasi kubwa.

Cheptaruss: Nebo chepyosok nebo mwisho ko amache ale kikong’et chepyosok  ko  kiko  nyalilso  en murenik  che  sikyin

lagok ak kometo.  Kimoche anyun korib bichoton lagochoton. 

Translator:   Anasema  kuna  wakati  wasichana  kuwa  na  uhusiano  na  vijana  na  wamepata  watoto  kwa  mapenzi  lakini

wanaachwa,  watoto  wakizaliwa  wanaachwa.   Tungependelea  kama  mama  wa  watoto  wale  wamezaliwa  kwa  vijana  na

wasichana nje ya kuolewa, yule mwanaume achukue jukumu ya kusimamia mtoto huyo kwa masomo na mambo mengine.

Cheptaruss:  Age  kokeny  kimuchi  ketebi  ak  chito  ang’  ye  kakome  kewirtan  amun  konendet  ne  koribon,  koboiwon

lagok,  kolibonwon  kot.   Amache  ngunon  ko  kaketebi  koit  arawek  lo,  kiit  kele  malikab  chichin  kepcheiwo  amun

kokitebyei tuwan, ko inendet ne koboyon.  Kimoche anyun kinde sheria ngo kaketebi arawek lo ko a neng’ung’. 

Translator:   Anasema wakati  mwingine wamama huwa wanauhusiano na mwanamume na wamekaa kwa nyumba kwa miezi
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sita, lakini mbila contract yeyote ya kuoana.  Lakini mwanaume kwa bahati  mbaya akufe hakuna mtu anashughulikia watoto  na

huyo mama wakati  kifo imetokea kwa bwana.  Anasema sheria itungwe ya kuwa kama mtu  amekaa  na  cohabit  for  6  months

sheria iwe mali ya huyo mtu ipewe kwa huyo mama.

Cheptarus:   Ko kamache anyun ale keleweni President kemoche konyor 25%.  

Amache  anyun  ng’alekab  osnet  ale  ki  at  kinye  kele  kiketil  osnet  kikobek  ago kityechin  bik  chito  nin  age  ak  kikochin

imbarenik kele chu ko widows  ako  ngaa  ki  mo  ko  widows.   Ko  tebi  bikab  Rift  Valley  che  monyor  imbarenik.   Ko  kitil

oin ko ng’wanit nee? 

 Ko noton anyun amache  amwa  ale  ngorib  kap  chitugul  forest  nenyuan.   Amun  nde  tebenech  ilenchinech  miano  korik

che kiketegen ketik ago kikobek forest ko momi.

Abwati ale kakoyamam chuto.  

Translator:  Anadhibitisha the current Constitution whereby the President  is elected by 25% from 5 provinces.  Anasema hivi

katika  sehemu  ya  natural  resource  ma  forest  yamekuwa  yakibadilishwa  na  kuwa  shamba  yaani  settlement  scheme,  ndiyo

yamekuwa  yakitolewa  kutoka  kwa  forests  na  wakati  huu  watu  wanapiga  kelele  sana  lakini  hii  ni  jambo  ambalo  limekuwa

likiiendelea  tangu  tunyakue  uhuru.  Anapendekeza  kuwa   kila  jamii  ambayo  wanaishi  karibu  na  msitu  wapewe  mamlaka  ya

kuchunga msitu huo kama ni mali ya community ya sehemu hiyo Anasema amemaliza.

Com. Yano:   Asante sana Rasugu Odero,  Francis Macharia,  John Gichuru, A. Mirie,  National  Chairman  UNYPP   Johnson

Mbimu.  End of Tape 4 Side 4A

Tape 4 Side 4B

Johnson:  Nikiwakilisha  wafanyi  biashara  ndogo  ndogo,  wakiwa  ni  wazee,  na  wakiwa  ni  akina  wamama,   ningekuwa  na

mashauri  haya  ambayo  ningetaka  iwe  reflected  katika  Constitution  mpya  ambaye  inayoundwa.   Nikianza,  katika  kitabu

ambacho kiliweza kutolewa na commission ya constitutional reform, imesema Constitution itakeyeundwa itaundwa kwa maadili

na matarajio ya watu wa Kenya wote.   Ikiwapo mambo hayo yaatiliwa,  mambo  ambayo  nitakayosema  hapa  ni  matarajio  na

maadili  ya watu ambao ni watu masikini.

Katika nchi yetu ta Kenya kumekosa vile mwanachi wa kawaida anaweza kupata  mikopo kwa njia ya urahisi na  ndiyo  hivyo

ningeuliza katika commission hii iweze kutilia maanani kabisa,  kwa kuundwa kwa special  development borrowing development

fund.  Development fund, hazina hii kuu, itaweza kusaidia kuwekwa pahali pamoja ama kubuniwa kwa shirika kubwa  ambalo

mwananchi  wa  kawaida  akiwa  mama  akiwa  mzee,  akiwa  kijana,  anaweza  kupata  mikopo  kwa  njia  ya  urahisi.  Jambo  hili

nimeweza kuiuliza kwa sababu His Excellency aliweza kuunda National Youth Development Programme  na  ile  ambayo  ni  ya

akina mama, lakini jambo hilo  halikuweza  kufaulu  maanaake  haikuwa  katika  Constitution.   Kwa  hivyo  jambo  hilo  lingeweza
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kuwekwa kwa kutilia maanani katika Constitution.

Ya  pili  ningesema  pia,  katika  legal  representation  wale  watu  ambao  ni  maskini  wangeweza  kuwa  na  mawakili  ambao

wanawasimamia katika korti  wakiwa na kesi  katika korti,  maanake mwananchi wa kawaida anaumia kabisa vilivyo hana  kesi

lakini mwishowe anafungwa kwa kukosa representation kwa sababu hana fedha.

Pia  ningeuliza  katika  local  authorities  kuwe  na  charge  ile  inalipishwa  maskini  iwe  ni  ya  hali  ya  chini  sana  iwekwe  katika

Constitution.   Katika  hawkers  the  small  scale  traders  ambao  wanalipa  licences  iwekwe  kiwango  ya  chini  kabisa  ambacho

mwananchi wa kawaida anaweza kulipa  kodi hiyo.

Ile  ingine  ni  kuhusu  prisoners.  The  prisoners  welfare  to  be  enhanced.   Inaweza  kuimarishwe  kwa  kuwa  wengi  wanapata

magonjwa wanapatiwa kutoka prison na pia,  wakitoka hawana njia ya matibabu kwa hali ya maisha inakuwa ni ngumu.  Kwa

hivyo ikimarishwa hali ya gerezani itakuwa ni bora zaidi.

Ingine naweza kusema ni vyombo vya habari kama KBC inafaa kuimarishwa iwe mwananchi wa kawaida akiweza kutoa maoni

yake iweze kuonekana katika nchi yote ya Kenya.   Ikiwa ni groups za akina mama, ikiwa ni groups  za  wazee  zote  zinaweza

kushilikishwa kuonekana  katika  vile  jamii  inaoneka  katika  mkoa  wa  pwani,  Nairobi  na  mkoa  wa  magharibi  zote  wanaweza

kuona jinsi ambaye wamama wamejitolea. 

Com. Yano:  You have a minute.

Johnson:  Yes,  much  thanks.   Ile  ingine  ni  kusema  Parliament  inaweza  kuwa  extended  iwapo  kuna  hii  commission  haiwezi

kumaliza  kazi  yake,  maanake  ikiharakishwa  haitatoa  Katiba  ambaye   italinda  wananchi  wote,  hasa  wale  watu  masikini.

(clapping)  Kwa hivyo ningesema jambo hilo litiliwe maanani sana kwa kuwa sijui tunaharakisha commission  kwa sababu gani?

 Tuko na miaka mingi ya kuishi katika dunia.  Kwa hivyo ingefanywa kwa njia ya pole pole na ionekane ya kwamba maandalizi

na matarajio ya wananchi  wa kawaida itashirikishwa kwa watu wote.  Kwa hivyo kama watu hawa wako mbele yetu  wako na

maoni tofauti tofauti na saa ingine hawatapa nafasi ya kutoa maoni hayo.

Ile ingine ni kusema wale ambao wataretire kama President  wafaa kupewa honour kubwa katika nchi hii na wale hata kama ni

Vice President, hata kama ni Waziri Mkuu wapewe honour kubwa katika nchi hii wakishaa maliza, ndio wataweka moyo sana

wale ambao wataweza kuchukua uchungaji sasa na siku zijazo.

Ile ingine ni kusema idara ya polisi na idara ya provincial administration, na district  administration yafaa kuimarishwa ndio iweze

kuwahudumia wale watu ambao ni  masikini   katika  nchi  hii  ipasavyo.  Kwa  maana  wengi  utakuta  magari  ya  serikali  imetoka

miguu ama imeisha na haiwezi kuhudumia ipasavyo.
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Wakuu  wa  Serikali  pia  wafaa  kupewa  mishahara  mizuri  ndio  waweze  kuhudumia   wale  masikini  kwa  jukumu  ambayo

wamepatiwa.

Com. Yano: Thank you very much Johnson.  Penye umebakisha tafadhali jiandikishe tutaenda kusoma.

Johnson:  Asante sana nimeshukuru sana

Com. Yano: Njuguna, J M Njuguna, Gideon Kirima, Tom Karama karibia; John Bett

Endelea tafadhali

Tom:  I had already presented my memorandum but I had some verbal oral

Com. Yano:  If you are not decided we can give somebody else for the time being.

Tom:  No let me just give oral immediately. First and foremost .. My name is Tom Mkarama  (Com. Yano: Endelea)  First  and

foremost,  was on this NSSF  fund. The NSSF  it has an Act  (pause)   I go on?  This NSSF  has  put  an  age  limit  of  50  years

before somebody qualifies for a refund but now we have this issue of retrenchment.   Some peole have been retrenched below

50 years.   Now  these  people  were  expecting  when  they  were  retrenched   they  were  supposed  to  get  this  money.   Now  I

propose that this NSSF the age limit should not be an  issue.  Once somebody is removed from a service that somebody should

qualify to receive his contribution.

Number two,  this money has been put to projects,  projects  which do not even involve the members.   What I am saying  here

when such projects are proposed because these funds are from members they should consult the contributers so that they know

where their money is invested.

Three, these days when you go for a refund of NSSF  you are  not even paid your interest.   It  appears  you are  paid only your

capital money which is invested there.  Where does the interest go?  We propose that earlier on this interest  was accompanying

the capital.  The money you had already contributed.  This interest should be re-instated.

2. We have economic subbortagiers.  Now these people if they have subbortaged the economy of the country,  these people

are supposed to be prosecuted and be brought to book.  We have some people  who have walked out free and they have

made the economy of this country to  collapse.

3. Me I am opposed  to the extension of the period of Parliament.   We should have this parliament dissolved and elections

held not beyond 31st December of this year.
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Com. Yano:  A minute.

Tom:  One minute remaining? Third one,  the MPs  should not just sit and add themselves a salary.   They  should  consult  the

constituents  if they are entitled for any salary increase.  Last  and foremost,   if an MP does  not perform well I recommend that

this MP should be recalled back  and be asked  by  his  constituents  to  say  what  he  has  done  since  he  was  elected,  and  if  he

cannot prove worthy of being in that house, that MP should be recalled back  and that seat  be  declared vacant so that we have

a by-election. Because we don’t want joyriders to go and seat in that house.

Com.  Yano   Thank  you  very  much  Mkarama.   E.  M.  Karanja  Karibu  Bw.  Karanja.   Halafu  Bw.  Karanja  atafuatiwa  na

Karanja (inaudible)

Muturi:  Jina yangu naitwa Elijah Muturi Karanja mimi ni mkaaji wa hapa Nakuru na nina mambo matatu ningependa kuwapa

katika hiki kikao cha Constitution Review.  Jambo  la  kwanza  ningependekeza  kuwe  na  Rais  ambaye  hawezi  kuwa  mbunge.

Nchi ya Kenya iwe ikichagua Rais moja hata kama ni chama fulani kinashinda yule Rais anawakilisha kile chama kimekuwa –

kama nchi zingine kama Banglandesh na India na mahali pengine.

Jambo lingine ningependa kupendekeza ni upande wa kortini.  Mambo ya succession ya mambo ya kifo imetusubua sana.  Kwa

sababu mtu akifariki leo jamii ambayo kama ni baba anachukua miaka mitatu kabla ya kupokea mali ya hiyo mzee.  Kwa hivyo

hiyo  mambo  imetusubua  sana  zaidi  ya  miaka  kumi.   Ningependekeza  kutoka  mzee  succession  ilipokuwa  registration  katika

kortini iwe ule mama awe akipokea  hiyo mali kwa mwaka moja tu peke  yake.  Kwa sababu barua ikienda Nairobi  inachukua

siku thelathini, baadaye miezi sita inaweza kuchukua hata miaka tatu.   Kwa hivyo watoto  wanasubuka sana wengine walikuwa

hawasomi  na yule mzee  ama  yule  mama  alikuwa  na  mali.   Nimependekeza  iwe  mwaka  moja  ya  administration  kama  court

(inuadible)

Jambo  ingine  ya  tatu  ni  upande  wa  kazi  ambao  tuko  naye  sisi  kama  watu  ambao  wanafanya  kazi  commercial  agency.

Tunakuwa na shida sana kakika Kenya kwa sababu kama tajiri tukiiuza mali yake hatuoni namna ya kupata  hiyo  commission

yetu imekuwa ngumu sana. kwa hivyo ningependekeza serikali iwe ikiingilia jambo hili sana ili na sisi kwa sababu tuna jamii yetu

 tuwe tukifaidika.

Jambo lingine ningesema juu ya watu wale wako ngerezani wawe wakipata  mswaada zaidi ya watu ambao wako naye.   Ingine

ni kama mtu ameweza kufungwa mwaka kutoka mwaka moja awe akifungwa nje badala ya kufungwa gerezani.

Point ingine ni habari ya kifo.  Watoto  wakiachwa wengi sana,  katika Kenya tuko na watoto  wengi sana ambao hawana watu

wa  kuwasaidia.   Kuwe  na  vikundi  vingi  (inaudible)  ili  watoto  wale  wawe  wakisaidiwa.   Ningependekeza  Serikali  nayo  iwe

ikichukua hayo jambo ambayo ni Constitution ilikuwa ikichukua.  Na ni hayo tu.
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Com. Yano:  Grace Nasoi, Samuel Onyango Owino

Samuel:   Ningependa kuwasalimu nyote.   Kwa majina najulikana kama Samuel Onyango   haya  ndiyo  maoni  yangu  ambayo

ningependelea kama ingewezekana yawe yame… haya ndiyo maoni yangu kuhusu Constitution.

Ya kwanza ningependa kuongea kuhusu lile pengo lililoko kuhusu matajiri na masikini.  The gap between the rich and the poor.

Hapa Kenya tumeona ya kwamba ile pengo ambalo  liko   kuhusu  matajari  na  maskini  ni  kubwa  sana  –  It  is  very  wide.  The

current constitution haitetei yaani ina ignore that gap.  Maoni yangu ningependelea kama ingewezekana  tuwe na ile constutition

ambayo itajaribu kuzimba ile gap between the poor and the rich.

Ya pili ni kuhusu wale ambao wameajiriwa na wasioajiriwa.  Utapata  ya kwamba katika nchi hii kuna sheria ya kuajiri watu na

hii sheria utapata ya kwamba haitetei watu upande mwingine kama tuseme utapata  ya kwamba kwa mfano muajiriwa ama mtu

ambaye anaajiri  watu anataka kama zile qualification za miaka fulani kutoka miaka kumi na nane hadi 25 ndio waajiriwe.  Na

ndio hali utakuja kupata ya kwamba wale ambao wako juu ya hiyo miaka ishirini na tano hawana room there.  (interjection)

Com. Yano:Sasa unapenda nini

Samuel:   Sasa  mapendekezo  yangu  kwanza  na  uliza  je  hao  watu  umri  wao  umezindi  ishirini  na  tano  serikali  inawajali  kwa

namna gani?  Kwa sababu hata wao pia wanataka ku-enjoy the rights of employment.

Kuna hii jambo ambalo linahusu the currency of the country. Sasa kama the Constitution to come, maoni yangu Serikali inaweza

establish one permanent currency.  Pendekezo yangu ya hii currency of the country ni kuwa utakuja kupata  ya kwamba serikali

inapobadilika  the currency nayo inabalika day after day.   Sasa  Constitution  inaweza  tekeleza  haya  mambo   to  establish  one

permanent currency kama vile America wametoa hiyo one permanent currency.

Ya mwisho, ni kuhusu umilikaji wa silaha. Ningependa kutetea sana kuhusu those who need the arm.  Ama umilikaji wa silaha.

Sababu yangu mimi kusema umilikaji wa silaha ni nzuri hasa kwa wananchi wa kawaida  hasa  hata  nchi  ambayo  tunaishi  kwa

sasa.  Sababu ya kwanza ni kwamba tutapunguzia polisi kazi  sababu  sasa  badala  ya  polisi  kuja  kukulinda  utakuwa  unajilinda

wewe mwenyewe. Sasa haitakuwa ya manufaa ya polisi kuja kukulinda wewe kwa sababu unaweza kujilinda.

Ya pili itapunguza ule ugaindi kwa sababu itakuwa vigumu sana mkora,  ama mtu yule anakuja kukuvamia  akijua ya  kwamba

umeji-arm na silaha.

Com.  Yano:  Asante  sana  tumeshukuru  sana,  Onyango  kwa  hayo  maoni  tafadhali  jiandikishe.   Anaefuata  ni  George  ole
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Kipanga, David Kuria Karibu halafu Milfedek Nyanduaru.

Kuria: Thank you very much Chairlady and other Commissioners and also the public.   I  would  like  to  touch  the  police,  the

crimes.  My name is David Kuria and I here on behalf of information centre for torture victims.  So I would like to go straight to

the issue of the police crimes which have been going on in this country.  We have been having so many cases  of police whereby

they have been implicated in torturing suspects  to police cells,  and we have also been having cases  of police shooting innocent

people, and as long as there is no justice which is seen after the cases are being done.  I  would like to make a recommendation

that  there  should  be  an  independent  body  to  be  formed  whereby  it  will  be  investigating  our  police  officers  who  are  being

implicated in crime.  Also the body will be able to be  investigating and implicating these police officers the reason why I say so

is after these police start  shooting a suspect  torture,  no money the increase are  being opened and the same police officers are

being told to investigate and as  I can say the police officers have become so good in covering up their own crime and at  long

run these inquest are just there to cover up everything.

The other issue I would like to comment is about Government, there should be a legal form of body whereby poor  people  who

are facing charges in court can have legal representation.   This hiring of lawyers in this country for a common mwananchi have

been very expensive and I think this is the high time the Government should be able to provide legal representation in such  poor

people who face cases in court of law.

Most of the people who are being arrested  by police sometimes although they agree with the cases  they are  preferred in court

normally they agree to such cases  because  of  fear of going to remand.  And in such cases  because  they do  not  have  money

they agree to the charges because they don’t know how they can argue with their cases in this court of laws.

 To finish I would also like to say about  elections  the  issue  which  is  at  hand  about  elections  I  am  opposing  the  extension  of

Parliament, and I am telling the system which is in power  to honour the current Constitution which is there.   I  think  when  our

President  got into the office its that Constitution that was  in  office,  and  he  promised  Kenyans  that  he  is  going  to  protect  the

Constitution.  He was not going to protect the constitution which was coming, but the current one which is in force. (clapping)

With the Constitution commission, I am also saying that  I  am not opposing for the time to be  extended but the two issues the

elections and the Constitution commission  should be delinked.   We are  expecting you to come up with a good document for

the Kenyans because  before we reached this stage so many people  have  died  and  it  has  been  a  struggle  to  reach  this  stage

whereby we are now sitting here saying what we want and that’s why I am saying we want a good document at long last.

Com. Yano: Thank you very much Mr. Kuria.

Kuria:  Thank you very much also.
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Com. Yano: Faith Muigai, Milsadik, Brian Gichuru, Mary Oringo, Fredrick Nyamora, Joseph Mwai. Karibu.

Mwai:  Bw. Commissioners,  fellow Kenyans my names are  Joseph Mwai I am a councillor here at  Shauri and I am  a  mental

health  worker.   I  would  like  to  present  my views  on  organizational  views  and  behaviour  and  especially  that  concerns  drug

abuse.  Drug abuse has been identified as one of the national problem and it has been making it difficult for most families  to live

together.  

I  would  wish  to  ask  this  Constitution  to  ensure  that  the  drug  abuse  is  being  a  big  problems  for  the  families  and  it  is  being

introduced to the poor by the rich.  It is unfortunate and it is very unfair for the Government spending a lot of money setting up

organizations to deal with drug abuse and yet they are not respecting the organization.  That is, you find that an organization like

Kona Koda  which is the national campaign against drug abuse once they have found ways and means of campaigning against

drug abuse, drugs are held and nobody is taken to court for this organization has not been given power  to arrest  and prosecute.

 

Most of our youth has been misused by people  who are  trafficking these drugs and especially when it comes during campaign

like where we are  looking forward to that political campaign.  So  this  should  be  put  in  law  that  any  politicians  who  is  found

misusing our youth through drug abuse should be properly dealt with by the Constitution, and if possible because this is a part  of

morality he should be seen not to earn the title of an Honourable MP.  This should be done for about  6 months; he is no longer

so he should be reduced to be called honorable and to be withdrawn all the privileges that he is supposed to enjoy when is he a

Member of Parliament.

Counseling in schools has been introduced but there is conflict between the counseller and counselee.   That  is  a  counseller  in

school is giving guidance and counseling should be made to have normal responsibilities in school and the ministry of education

appoints education officers.   This counselers should be left to do guiding and counseling without interfering with  their  teaching

lessons.  That is the counseller shall be able to be able to talk to students and the students shall be  able to talk to their teachers

without associating them with the subject they are teaching.  As the counseling teacher his or her duties well  because  counseling

is a long process and it takes more than a minimum of 45 minutes and since the teacher wont do the teaching lessons that he will

be assessed  with them he just doesn’t have enough time to do counseling. (interjection: inaudible)  And also when we do that

we  shall  be  able  to  have  counselers  who  will  mould  our  youth.  Also  the  old  generation  should  make  themselves  good  role

models so that our youth can be able to copy us.  

And also about the current campaign on extension of Parliament and the electoral  commission, these two arms of Government

should  be  seen  not  to  be  one.   The  electoral  commission  should  be  divorced  from  parliament  because  parliament  is  there

prescribed for a time but change of constitution can be done any time and at  what length.   So  the  politician  did  play  a  game
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which was a political game bringing the two issues together at  the same period and therefore I suggest that the,  or  I am of the

opinion that current Constitution should be respected and honoured for the constitutional review not be tied with the election.

About the property  and the family, at least the Constitution should see  to it that if a son or  daughter is 40 years  and the father

want to dispose property, the son should not stop the father  from disposing his property  because  suppose  he wants to inherit

what the parent  had left but not making the life of the old generation unable to live their worthwhile old age  because  they  are

restraining them from disposing the properties they have, and yet sometimes they may have very needy issues like hospital  bills

and others.

The only person supposed to stop a parent  from disposing off  a  property  should  only  be  the  minors.   The  older  people  are

supposed to have worked using their own sweat and own their own property.   So  I may suggest that we should allow the  old

people to enjoy their sweat and not being restricted from disposing them for their own upkeep.

Com. Yano:  Thank you very much Councillor we are very happy with you views.  Oshwal Kibue then he will be  followed by

Francis Kinuthia

Kibue:   Kwa  majina  naitwa  Oshwal  Kibue  Wahome.   Mimi  ni  mkaaji  wa  Nakuru.   Kitu  cha  kwanza  kile  ningeonelea   ni

upande wa pesa.   Kenya President  yule ako na yule alikuwa na wale watakuwa,  wanachukua mkopo kutoka nje bila  ushauri

wa Parliament, bila mashauri ya wananchi, na hiyo pesa tena itakuja kulipwa na wananchi.  Tungetaka sheria mpya itakayokuja,

pesa ikikopwa kwa ajili ya wananchi iwe inapitia Parliament isipitie kwa mtu binafsi.  Ndio Parliament ijue hiyo mkopo inaletwa

kwa kazi gani na hiyo wananchi tuwe tukijua, ndiyo tukiongezwa kodi tuwe tukijua tunaongezwa kodi ya nini na hiyo pesa  tujue

inafanya nini.

Ya  pili  kuna  kitu  kibaya  sana  na  ndio  unaona  kazi  haifanywi.  Wafanyi  kazi  wote  wa  Serikali  hawafanyii  wananchi  kazi

wanafanyia wakubwa wao kwa maana anajua akikataa  kufanyia mkubwa wake kazi atafutwa kazi.   Sasa  hii  ya  kuandika  na

kufukuza imesubua sisi Wanakenya.   Kwa maana unaona kama ni minister, ukipewa ministry  ukatae  kufanya  vile  wanafanya

kesho unafukuzwa. Hata saa ile unaenda lunch unaweza kukutana na radio huko ukienda nyumbani.  Tungetaka yule anaandika

asiwe ni yeye atafuta ndio kazi wananchi wafanyiwe.  Kwa maana hapa Kenya mwananchi wa kawaida  hafanyiwi kazi.  

Kama for example ukienda hapa Nakuru  ukikuta  ni  officer  ni  yule  ako  anakwambi  a  from  above,  hii  above  ni  wapi?  Eti  hii

maneno inatoka juu hii juu ni wapi?  Tunajua juu ni kwa  Mungu,  hiki  kitu  tungetaka  kwa  Constitution  iandikwe  hakuna  mtu

atakuwa juu ya Constitution   hii  mpya  tutafanya,  hakuna  mtu  atakuwa  juu  ya  Constitution.   Hatutaki  mtu  aseme  ati  mimi hii

Constitution eti wewe ukifanya hivi,  huu ni fulani amefanya  wewe ukighuswa huku ..  tunataka hii Constitution iwe ya Kenya.

Ya kila Mkenya awe President,  awe maskini,  tajiri  kwa  maana  wakati  hii  nimekueleza  hata  ukiwa  tajiri  na  kwambia  hakuna

mahali utaenda na maskini akiua atauwawa.
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Kitu lingine ningesema mimi naona wanawake siku hizi wamekuja juu zaidi (laughter)  eeh  wanataka  hata  sisi  kutulalia.   Kuna

kitu kimoja nataka sisi hatukatai  watulalie wacha kuwe sawa kama nchi zile zingine tungetaka kuwe  sawa  naye  tufanye  kama

America na mimi hakuna kitu nitalipa kwao.  Yeye akuje na mali yake na mimi  nikuje na mali yangu tuweke pamoja tuendelee,

lakini kama mimi nitatoa kitu lazima awe chini yangu. (laughter)  Tunataka sheria mpange hivyo.

Ingine  nataka  kuongea  hapo  mnaona  hizi  ma-insurance  munaona  kwa  magari  kwa  matatu  unakuta  mwenye  unaenda  kulipa

insurance anaenda na mercedez na wewe hata kwenda kwake kulipa unaenda kwa mguu. Sasa  kitu ningesema na ukilia useme

imeongezwa unaambiwa fanya vile unataka. Utake usitake, polisi naye inakungoja.   Tungeomba hii Constitution,  insurance iwe

kwa Serikali  isiwe  kwa  makampuni  itolewe  kwa  makampuni,  ndiyo  tuwe  tunapata  mahali  ya  kuuliza  maswali.   Kwa  maana

wakati huu huwezi kuuliza maswali kwa insurance.  Sisi wananchi wa Kenya tuko na shida moja yule atatekeleza hii Constitution

tunashida  sana.   Kwa  maana  Constitution  inatengenezwa  mzuri  ni  kama  vile  huwezi  kupea  mtoto  wako  mbuzi  akachunge.

Tungetaka hii Constitution tunaweka wakati  huu asije mtu yeyote   awe  President  awe  Parliament  aka  amend  hii  Constitution

mpaka.   Itiwe commission kama hii tena kwa maana tunakaa kama constitution ilikuwako unasikia imechangiwa imefanya  hivi

ukikuta (inaudible) tumeanguka njiani kwa Constitution ile tulitengeneza hata  haitekelezwi.  Kwa hiyo machache nime kwama

hapo.

Com. Yano:  Asante sana  Francis Kimani Kariuki.  Tafadhali kuja upatiane maoni yako.

Halafu atafuatwa na Haron Ondimu mabeta.

Francis:   Thank you Commissioners and my dear  fellow Kenyans.  My names are  as  follows.  Francis Kimani Kariuki  I  will

read to the Commission my views.  Some have been read by my dear  friends so some I have to skip them I will read  the ones

that have not.

The powers  of the office of the President  of the republic of Kenya should all  be  trimmed  to  a  level  that  the  occupier  will  be

below the law of the land and not above the law of the land.

The other one is that all the aspirants of the presidential seat and civic seat must declare  their wealth before contesting any seat.

 

The administration police be abolished and we have one force of police under one commissioner appointed  by the parliament.

The post of district commissioner, provincial commissioners and their juniors be  abolished and we have the people  represented

 in those provinces and offices.

The law must separate 3 arms of the Government namely Judiciary, Legislature and Executive.

The disabled need to be nominated to the local authority as well as Parliament at least two from every district to Parliament.

All the parastatal heads should be appointed by the parliament under the minister concerned and not the office of the President.

Land act should be abolished and we have an Act produce more good for the nation and not having big acreage which does not
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produce enough food for the country.

The biggest size of the land that each person owns should not exceed more than 500 acres and  ?????  should be removed from

the office of the President  to the Minister of Agriculture.

The monopoly of Kenya Gazette should be abolished and all Kenyans can have access  to  them  in  our  book  shops  and  also

street vendors.

All  insurance companies should limit there 50% of the money collected from the public and put the Attorney General office for

the interest of motor vehicle victims and the compensation Act should be abolished from private protesting lawyer.

Taxation: taxation of this country should be channeled to agriculture at least 50% of the money collected  in the country and we

can rescue our economy.

The last one,  the Government must ban all importations of what we produce in our country,  and  what  we  don’t  produce  we

remain without.

Com. Yano:  Thank you very much.  Kindly go and register yourself.  Haron Ondimu karibia halafu  utafuatiwa na Mrs Bomett.

  Cllr.Bomet.

Hassan:  Commissioners, jina yangu ni Harun Ondimu Magata nami yangu ni haya.

Mtu  mmoja  kazi  moja.   Mtu  asiwe  na  kazi  zaidi  ya  mbili.   Ndiyo  sababu  umeona  sababu  ya  kwamba  eti  watu  wanadai

majimbo.  Hiyo ndiyo kitu inafanya watu wanadai majimbo.   Majimbo  haitakikani  kabisa  kabisa  kwa  sababu  italeta  ukabila,

italeta vita, italeta kugongana, hiyo italeta shinda.  Majimbo ikatazwe kabisa.

Nchi kavu: iwe sheria nchi kavu kwa sababu kuna nchi kavu kama Egypt  inatumia maji yetu hapa tena wanatengeneza chakula

wanakuja kuuzia sisi upande huu. Ni heri for example North Eastern,  ukambani na mahali pengine ambapo inafaa ni nchi kavu

watengeneza mpango wa kulete maji kutoka mahali popote,  kwa sababu maji kwetu hapa ni  tele,  ni  mengi.   Wachukue  maji

kutoka mahali popote,  walime mashamba ya yana lala bure na wale watu wakomeshwe hata kuomba misaada  ya  chakula  na

kila kitu.  Badala ya kupelekewa chakula wapelekewe maji ili walime chakula kiwe kingi upande ule. Hiyo iwe sheria.

Ingine ni Land Board.   Land board  iwe moja.   Kama ni land board  iwe land board  na tena tusiwe na land board  nyingine  eti

President  amesign consent  kwa sababu mkora mwingine ataenda kwa President,  ata-signiwa  na  mwingine  anaenda  kwa  land

board.  Kwa hivyo hapa inakuja kugongana.  Tuwe ni sheria iwe ni land board moja mashinani kwa serikali.   Serikali  ndiyo iko

na mashinani. Mkiona watu wanadai wapewe bunduki,  nini, what not,  Serikali inatosha  kuchunga  mali  ya  mwananchi.   Ikiwa

inashindwa kuchunga mali  ya  mwananchi  mali  yoyote  ikiharibiwa,  kama  ni  kuchomewa  manyumba,  kama  ni  kunyang’anywa

mali ya mtu.  For  example  kama  ninaona  maskini  hapa  hawkers  wananyang’anywa  mali  yao  inaletwa  hapa  inagawiwa  watu

wanachukua ila maskini hakuna mtu anaenda kudai.  Iwe sheria ya kwamba Serikali ikiwa inakosa kulinda mali ya mtu ilipe hiyo

mali.
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Sheria idhibitishwe ya kwamba Serikali ilipe hiyo mali.  Maua,  chai and so on,  zikienda  ng’ambo  pesa  ikuje  kwa  mwananchi

hapana kwenda kulipa pesa hapa  halafu pesa inaenda kuwekwa huko ng’ambo kwa banki zao,  kwa banki yeyote ile, na watu

warundishe pesa kutoka ng’ambo.  Mtu yeyote ambaye amechukua pesa kutoka Kenya arudishe hizo pesa katika Kenya.  Sina

mengi nilikuwa nayo . Asante sana

Com. Yano: Asante sana Bw. Magata tafadhali jiandikishe. Cllr. Bomet? Halafu atafuatiwa na Joseph Koogi,yuko?

Cllr. Bomet:  Commissioners wakili, mmefanya vizuri sana kufika kwetu na nina mambo mawili pekee  yake.  Ingawa ni mengi

sana sitaendelea kusema mengi, mengi yamesemwa.  Jina langu ni Cllr.  Alice Bomet tena Chairman Maendeleo Ya Wanawake

Nakuru District.  

Nitazungumzia mambo mawili, ya kwanza ni shule ya wasichana.  Kwa kweli kama inawezekana,  wasichana wengi wamepotea

 mbila  kusoma,  na  ningeomba  Serikali  iingilie  hapo.   Zamani  watoto  wa  shule   iliingilia  na  ninaomba  Serikali  iangalie  juu  ya

wasichana  kwamba   wasome.  Kwa  ajili  ingawa  tunafundisha  vijana  wetu  na  wapate  wapumbafu  wale  hawakusoma  hakuna

maendeleo hapo.  Tunataka wasichana wasome,  vijana wasome waoane ndiyo, maendeleo.   Lakini wakisoma upande moja si

maendeleo hiyo ni kupoteza.

Ya pili ni juu ya urithi. Urithi wa nyumba ikiwa baba ameaaga na mama abaki,  mama naye  apate  mali yake na watoto  wapate,

na  wasibaguliwe,  hata  watoto  wasichana  wapate  kitu.   Kwa  sababu  gani?   Kwa  maana  wanaume  nao  wasichana  wetu

wakiolewa wengine  wanarudi  nyumbani  na  wakirudi  nyumbani,  wanakuta  vijana  wameoa  na  hawataki  hata  kuona  sura  zao.

Wanasema uliolewa, uliolewa na uende kabisa.   Kwa  hivyo  ninaomba  kama  inawezekana   Serikali  isimamie  wasichana,  nao

wapate  urithi nyumbani ili waweze kupata  mahali  pa  kukaa.   Naye  mama  apate  yake.  Vijana  wapate  yao.   Kwa  ajili  vijana

wakioa  hawatapatia  wengine  ama  kuona  mama  kukaribisha  wasichana  wake,  ama  pengine  vijana  hawa  wengine

hawatabahatika na hakuna mahali mama atawashikilia hawa.   Ikiwa  shamba  yote  imepeanwa  kwa  watoto  wengine  na  mama

hakupata.  

Kwa hivyo mambo yangu  ilikuwa  chache  sana  isipokuwa  nitaongeza  moja  juu  ya  wamama  wale  kwa  ajili  ninafanya  kazi  ya

Maendeleo  ya  Wanawake,  naona  kama  ingekuwa  na  graph.  Iwe  wale  wamama  wako  na  bidii  sana  kwa  kazi  zao  wawe

wakisaidiwa ku-boost  kazi zao.  Kwa maana hiyo kazi sana hasa sio ya wamama ni ya nchi.   Kila  mahali  wakiwa  wanafanya

kitu kizuri kusaidia nchi tutakuwa tukisema maendeleo iko nchi fulani.  Kwa hivyo ni hayo tu na Mungu awabariki.

Com. Yano: Asante sana Councillor jiandikishe tafadhali.  J. K Wallace,  Ruth Chebet,  John Kahato  (Saba  Saba  Asili), Maina

Johana, Fredrick Langat karibu na Fredrick atafuatiwa na Anne Mwema.  Ann jitayarishe kama yuko.

Langat:   Thank you the Commissioners,  my name is Fredrick Langat and I have a proposal  or  rather  a  recommendation  on
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amendment  to  the  Constitution  to  have  a  fourth  arm  of  the  Government.  The  Government  should  form  a  fourth  arm  to  be

composed by the volunteer citizens or residents from every district in the country.  That kind or recommendation or  the name of

the proposal  should be,  “Government citizen ideal governance and development audit or  evaluation service” because  we have

the Executive, the Judiciary  and then the Legislature. 

So I am proposing this one to be  the fourth one.  The  composition  to  this  thing:   the  members  will  be  drawn  from  interested

parties  in  Kenya  resident  in  a  particular  district.   They  must  possess  at  least  an  “O”  level  education  and  be  professionals

especially of the following disciplines.  Agriculture that is in both crop and animal science,  educationalists,  engineers from civil,

mechanical and electrical, social scientists, accountants, lawyers, surveyors and foresters.  

How do we recruit these people? The person to be recruited can either be practicing or retired but be a person of high integrity.

  They have to be recruited through the help of District Development Committees.  

How  do  we  get  this  people?   The  availability  of  vacancies  advertised  by  the  DDC  secretary,  the  DDC  committee  will

adjudicate, select qualified candidates based on the district  necessities.  That is on area  basis  and population parameter.   Upon

selection they can then select  3 executive members that is chairman, secretary and treasurer  and then from the  three  they  will

meet at the national level  and then may be a committee of about 24 members can be obtained.  

What are their duties? 1. To be a link between the Governmental arms and the populance.

2.  to receive reports,  obtain reports  themselves from the districts,  and then channel them bottom-up,  that is from the ordinary

wananchi up,  and at  times from up-down  from their secretariat  in the district  for disbursement to the general citizens.   Those

who want, the affected people.

Who are  they answerable to? They are  answerable to the President,  parliamentary  house  committee,  KACA,  Public  Service

Commission,  Judicial Service Commission.  When they have the report,  it should be (inaudible) among others  bad  governance

by the government agents, corruption occurencies and their perpetuators,  reports  on project  costing, workmanship,  scheduling

and payment and its impact on citizens.  And then, any other advice the citizen may wish the Government to undertake for them.

Also another thing they can recommend prosecution of public servants where necessary through the AG or other bodies. 

Protocol:  once the committee is in office they will have the security of tenure for around 3 years,  they will  be  paid  sitting  and

travelling allowances using direct  consolidated  fund.  The  meeting  at  the  district  level  can  be  held  once  a  month  whereas  the

national one can be held quarterly.   They should be  offered  offices  by  the  District  Commissioners.   Their  employees  can  be

hired directly by them or the recognised bodies.  

83



Conclusion: l propose  this as  a guide but it can be polished further using the available constitutional committee  if  accepted.   I

believe my proposal will go along way to improve further the services offered by the Government and the Kenyan citizen.  With

this the citizens will have a bottom up way channel of communication and actions unlike currently where there is up bottom; up

down way of communication.  Currently the Government is not fully answerable to its citizens complaints.   Complaints are  not

adequately addressed either if at all. Audits of the governmental issues and governance performance can be discussed and short

comings noted, and correct measures are taken appropriately.

Com. Yano:   Thank you very  much.  Give  us  the  memorandum  we  will  read  the  rest.   Thank  you  very  much.  Allan  Kungu

Mwangi. Allan Kungu karibu Ann Mwema

Allan:   Asante  sana  Commissioner.   Maoni  yangu  ni  machache.  Ya  kwanza  ningependelea  tuwe  na  ofisi  ambayo  itajaribu

kuangalia udictator ule ambao wabunge wanatutend wakati  huu.  We want to suggest that we have an office which is going to

check on the excesses of the Parliament. 

Two, the traffic police; we have seen that this department  of police is the one that is more corrupt   and it is not discharging its

duties  as  required.   Ningependelea  ya  kwamba  hawa  askari  polisi  kama  inawezekana  waondolewe  barabarani  katika

Constitution hii yetu mpya, na kuwe ofisi zao ziwe karibu na centre zile ziko karibu  na barabara

Third, in order  to have a good economy,  na  ili  tuweze  kuendeleza  uchumi  wetu  na  kila  hali,  ningependelea  wajumbe  ambao

tumewachagua who actually are enjoying tax free money they should also be included in being taxed.  

Taxation: jambo ambalo linahusu taxation should be taken seriously especially kwa wale watu ambao wanahepa tax.  Tumeona

ya kwamba those people  who are  salaried   na  ambao  huwa  heavily  taxed  hao  ndio  huwa  wanalipa  tax  kila  wakati  na  watu

maskini.

Socialization:  hapa  Kenya  imekuwa  ni  jambo  ya  kawaida  kuona  ya  kwamba  watu  maskini  hawana  njia  ambayo  wanaweza

kusocialize.  It is normal kuonekana kitu kama saa tatu mtu akitoka shughuli zake  anashikwa  ili hali tajiri aliye na gari saa  tatu

ya  usiku  hawezi  kusimashwa  na  askari,  bali  maskini  ambaye  anatembea  na  mguu  anaulizwa  unatoka  wapi  unaenda  wapi.

(clapping)

Civil servants:  ningependelea ‘the Ndegwa’ recommendation ile ambayo ilipea waajiriwa Serikali kuwa na biashara mbali mbali

ifutiliwe mbali.  This is because we have seen that wamekuwa na interest  ya biashara bali bali hata inafikia kiwango ya kuweza

ku-threaten  foreign  investors  kama  wanalete  a  competitive  business  to  theirs.   Imekuwa  ni  kawaida  wao  kujipa   tenders

wanawacha even the lowest tenders.
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Development  and  infrastructure:  hasa  sisi  wakaaji  wa  Nakuru  na  wengi  wanajua  wale  wanaishi  Mwariki;  Bondeni.  Council

imekuwa  imefanya  infrastructures  na  pesa  wamekopa  bila  kuarifu  wakaaji  ama  landlords.  And  whatever  they  use  on  that

project they don’t inform or  kuhusisha wananchi,  baadaye wanakuja kuambia this was a grant or  it was a loan  na mnatakiwa

kulipa.  Tunataka infrastructure or any development which wananchi watakuwa wanatakiwa kulipa, if they are  going to pay for

the same they should be included in the negotiation and the agreement should be clear.

Com. Yano: The last one.

Allan:  Thank  you.   The  civil  servant  should  be  independent  of  any  Government  of  the  day.  Isiwe  kama  sasa  vile  tunaona

maofisa wa Serikali ndiyo wanafuatafuata tu wanasiasa hapa na pale.

Foreign investors: our Constitution should be very very friendly  to  foreign  investors.  Haya  maneno  ya  kuwa  na  red-tapes  na

kuwa na bottlenecks ya kuzuia hawa watu kuja hapa tunataka iondolewe kabisa.

Finally  on education.  We should have a clear system of education ambaye ni ile ya zamani ya 7-4-2-3  system, na sio kazi ya

kubandilisha  kila  wakati  kuambia  wazazi  nunua  vitabu  hivi  hivi,  kubalisha  kila  wakati.   We  should  have  a  system  which  is

accepted internationally. (clapping)

Com. Yano: Thank you vey much Mr.  Kung’u kindly thank you, memorandum… No,  no thank you go and register yourself.

Anayefuata wakati huu ni Jeremiah Ndirangu, Gilbert Kabage, Modekere, Dubson Warubego karibu.

Dubson:   Thank you very much Commissioners,  Me I would like to ama ningependekeze ya kwamba kuna mambo madogo

madogo ambayo tumewachilia sana  na imetuumiza sana.   Ya kwanza utaona ya kwamba mtu wa hapa  Kenya  anashikwa  na

polisi anasemwa ama trespass.    Vitu kama hio vya unashikwa unatupwa ndani na unaumia  huko  bure,  saa  nyingine  unaweza

kufa huko na hiyo mambo ilikuwa ya kikoloni ya zamani.  Tungependekeza vitu ama hizo ziondolewe kabisa. (clapping)

Ya pili, loitering. Unaona polisi anashika mtu anasema he is loitering na hii mambo ni ya zamani sana.   Hii ni nchi yetu tulizaliwa

hapa na labda wewe unatoka shughuli ama unatoka shift ya usiku unashikwa eti loitering, mwishowe unapoteza hiyo kazi.  Hicho

kitu tunataka kiondolewe kabisa.

Ya tatu, unapata kwamba unashikwa saa mbaya. Tunataka Serikali itwambie saa mzuri ni gani hapa Kenya. (laughter/clapping)

Jambo la nne ni suspects.  Polisi wana mtindo mbaya kwa sababu wanashika mtu suspect wekwe ndani ndiyo waende watafute

exhibit.  Na  saa  ingine  hiyo  exhibit  watalete  sio  yako  wanaenda  kutafuta  tu  wakuekelee.   Hiyo  mambo  iondolewe  kabisa

washike mtu na exhibit ndio wampeleke ndani.
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Ya tano na ya mwisho, tukiangalia policemen wetu hawa watu wamefanya mambo mabaya kuliko  mazuri,  kwa  sababu  hawa

hawa ndiyo wana-violate human rights kwa kutesa watu wetu  na kuwafunga bure.  Nasitoshe hawa watu mimi ningependekeza

ya  kwamba,  polisi  wa  sasa   arudi  Kiganjo  afundishwe  sheria  nzuri  ya  kudeal  na  community  (clapping)  au   society.  Na

wa-include human rights ndiyo wakuje ku-deal na community.  We don’t want harassment. Ni hayo tu nimemaliza. (clapping)

Com. Yano: Anayefuata ni Kariuki Gikung’a. Karibu mzee halafu George Otieno jitayarishe.

Kariuki: Asante sana jina yangu Kariuki Gikung’a na tunafanya kazi ya amani katika Nakuru town au Kenya elders  peace  unit

support  camp.   Iko  shida  moja  kubwa  sana.   Shida  kubwa  watu  wanaweza  kupatiwa  title  deed  tano  kwa  shamba  moja.

Inatokana kwa Serikali, au inatoka kwa mkora.  Basi huyu mtu  akikutanisha watu wawili ananipa kazi ngumu ya kuleta amani

kwa sababu amewaweka kiwaja wapigane.  Kwa hivyo achukuliwe hatua.  Achukuliwe hatua huyo mtu mwenye kuandika title

deed kwa sababu yeye ni binadamu sio ..

Ya pili, wamama wanaajiriwa kazi ni idara yote anaweza kupigwa transfer awe Kitale na bwana yake awe Naivasha sasa  huyu

mama  hapana  leta  ugonjwa  wa  AIDS  huko?  (laughter)  au  bwana  yake?  (clapping)   Basi  ya  faa   mama  akiwa  haruhusiwi

kufanya kazi ofisi moja apelekwe division kama Njoro hapa au Bahati, jioni wanakutana na bwana yake.  (clapping) Kwa hivyo

tumerekebisha ugonjwa wa AIDS au hatuvunji nyumba ya wengine.

Ya tatu,  tuna taabu kubwa ya watoto  wetu hapa hawana kazi.   Huku industrial area  machine  zote  zinalala  bure  zile  zinaweza

kuamushwa  na  kufanya  kazi  na  watoto  waende  huko  wakafanye.  Kwa  hivyo  tunataka   au  ninataka  ni  maoni  yangu  kama

inawezekana, tunaweza tafuta millionaire moja na anachanganywa na Waafrika kumi.  Akiwa ni Mzungu moja anachanganywa

na Waafrika kumi. Kwa sababu gani?  Waafrika nyinyi ni wezi munapewa pesa   munakula (clapping)  Basi watu hayo tunatoa

pale pale  wanaweza kuenda kutafutia sisi soko huko nje na watu wengine wafanye kazi. Hivi hapana mengi.

Number ya nne. Masomo ya bure hayakuwa ya Wakikuyu ama ya Wakalenjin ama ya mtu mmoja  ni ya dunia Kenya mzima.

Kwa hivyo watoto  wako na haki kusoma miaka saba.   Ukizaa  mtoto  anasoma.  Ukizaa  mtoto  anasoma.  Kwa  sababu  taabu

tunayo nyingi hapa nikutawala watu wajinga, shetani anakuja anawandangaya mara moja. (clapping)

Ya tano, ya mwisho  tunataka watu wote  Wakenya akiwa maskini, tajiri awe na plot yake (clapping) (wait a minute) hatutaki

watu kukaa kama game park kama swara inakaa unaweza jua pahali inalala. (clapping)

Com. Yano:  Asante sana Mzee tafadhali jiandikishe asante sana  Alex Maina George Otieno

Maina:   Ninatoa shukurani,  mimi ni Alex Maina mimi ni mkaaji wa hapa Nakuru.  Na  natoa shukurani ka  Chief Chairman  na

Commissioners wengine wote na wananchi wote.   Maoni yangu ya kwanza,  kwanza tumekuwa na Maendeleo ya Wanawake
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kwa nini katika Kenya hatuna Maendeleo ya Wanaume? (laughter) na wanaume ndiyo vichwa vya nchi?  Maoni yangu ni tuanze

chama cha Maendeleo ya Wanaume ambao watakaoendesha nchi hii.  Hiyo ndiyo ya kwanza.

Ya pili kumekuwa na shida sana kuhusu habari  za tohara,  tohara ya wanawake.   Kweli kama vile kume kuwa na  constitution

wamekubali  tohara  ya  wanaume.  Hii  iwe  ni  …  kama  kuletwe  clinic  ambayo  ni  mzuri  kabisa  mwanamke  angetahiriwa  vile

kulingana na mapenzi yake kwa sababu hapa ni demokrasia, kwa sababu kumekuwa na shida nyingi sana (interjection)

Com. Yano: Wewe ni aje maoni yako endelea.

Maina:  Haya maoni yangu ya tatu na ya mwisho.  Maoni yangu ya tatu ni juu ya mambo hii ya 8-4-4.   Mimi nilisoma wakati

huyu Carl  Francis walipokuwa wakisoma, akifundisha kwa nini  hatuwezi  kurudisha   haya  mambo  ya  8-4-4  iondolewe  na  ile

system ya zamani irudishwe.

Com. Yano:  Na  ningetaka kukuuliza jambo moja.   Umesema ungetaka Maendeleo ya Wanaume. Umejaribu kutunga chama

kama hiyo na ukashindwa?

Maina:  Mimi ni mufuasi wa huko nini… mimi nimeokoka na ninampenda Yesu kama mwokozi wa maisha yangu (laughter) na

 jambo ambalo liko sisi tumeanza kuanza mambo ya counseling ya wanaume vile anaweza endesha nyumba yake (interjection)

Com. Yano: Asante sana.

Maina:   Na  jambo  moja  ningekuomba  “mummy  witu”  nilikuwa  nauliza  hivi  vile  sasa  tuna  hiyo  maendeleo  ya  wanawake

pengine hatuwezi kuwa na hiyo maendeleo ya wanaume.

Com.  Yano:   Asante  sana  nenda  ukajiandikishe.  Tumeshukuru,  George  Otieno,  Dennis  Okome  M.K.  Kirungia  halafu

atafuatwa na Raphael Mutisya.  Mutisya jitayarisha kama uko.

Kariuki:  Kwa jina naitwa Michael Kariuki Kiruingia, mimi ni Organizing Secretary   Mau Mau Harambee Jamhuri ya Kenya.

Kwanza kabisa ningetaka Katiba hii ambayo tunatengeneza tunataka ifikirie sana waliopigania uhuru kwa sababu walifanya kazi

kubwa  na  mpaka  sasa  bado  wanaendelea  kutengwa  na  Katiba  ya  sasa.   Kwa  sababu  sheria  ambazo  zilikuwa  zinatumika

ambazo  zilikuwa  zimepitishwa  1950,  legal  notice  ambayo   ni  913  of  1950  mpaka  sasa  ingali  inaendelea.   Na  wakati  huo

walikuwa wanaambiwa Mau Mau ni a dangerous society to the good Government  of the colonian protectorate  na wakati  huu

inasemekana Mau Mau is a dangerous society to the good Government of the republic of Kenya.

Tungetaka  sheria  ambazo  wakati  huu  tunaunda  Katiba;  Katiba  hii,  iliwekwa  katika  Kenya  gazette,  the  Kenya  Independent

Order in the Council legal notice of no.718 of 1963.  Wakati huu ningetaka  tuwe na kubadilisha Katiba lakini sio kurekebisha.
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 Unajua kuna mambo ya kurekebisha  na kuna mambo ya kubadilisha.  

Tungetaka Katiba hii ambayo bado ni ya ukoloni, na sheria ambazo zinatumika ni za kikoloni, existing colonial laws  and existing

colonial administration, ziondoke tuwe na Katiba mpya Katiba ambayo itasimamia the Kenya Independent  Act 1963  ambayo

ilipitishwa 3rd  December 1963  katika uingeleza.  Halafu tukadanganywa uhuru wetu  na  the  Kenya  Independent  Order  in  the

Council  ambayo  inasema  mpaka  sasa  Kenyatta  ni  kuajiriwa  aliajiriwa,  na  mpaka  sasa  Serikali  yetu   inasimamiwa  na  hao

wakoloni ambao dakika hii ni kumi na saba wakiongozwa na Chairman of Public Service Commission. 

Na katika Constitution ni sheria kumi na tano section 25 inasema hao watu  watakuwa wakiweka upya contract  yao,  na wao

wenyewe ni her majesty of overseas  civil service.   Tungetaka dakika hii Katiba hii ilenge hao watu  na wananchi wote wanjue

hata wale wanahitajika kuwa  retired  sio  wafanyi  kazi  wa  Serikali.  Kama  vile  wanapatia  retirement  wafanyi  kazi  wa  railway.

Wale watu wameharibu kazi ni Chairman of Public Service Commission wakiwa na group yake ya watu kumi na saba.   Hawa

watu  waondolewe  kwa  sababu  sheria  inasema  section  106  wanaweza  kuondolewa  kwa  misbehaviour.   Wanahitaji

waondolewe na nafasi yao ichukuliwe na wale waliopigania uhuru.  

Kiti cha governor kirudi,  na kuwe na Prime Minister ambaye atakuwa ndiye president   miaka tano na kusiwe na mtu ambaye

anasema   mtu  fulani  apingwe  asiendelee  kwa  muda  wowote.   Sheria  ile  inasema  miaka  kumi  eti  President  hataendelea

iondolewe ndiyo sasa tukiwa na mtu kama Gichangi anatuongoza vizuri aendelee ndiyo ofisi yenyewe tusinyimwe haki yetu  ya

yule mtu anatuongoza vizuri.  Tuwe na haki na tuwe tunaulizwa vile tunataka.  

Kwa upande ule mwingine ningesema  tuwe na masomo free, hospitali ziwe free. Kwa sababu dakika hii hospitali zile tuko nazo

madaktari  mtu anakuwa na hospitali yake na ako bado  kwa Serikali.   Tunataka hao watu waondolewe kama ni  daktari  akae

kwa hospitali na kama ni dawa Serikali iwe ikitoa mchango wa kusaidia watu,  kama vile wanatoa mchango  kutoa jeshi wao,

watoe mchango wa kusaidia nchi kwa invisible, ndui ambaye haonekani  kama ukimwi.  

Na tusiambiwe hakuna dawa ya ukimwi.  Iko dawa ya ukimwi inajulikana ‘interfalon’, kuna dawa ingine inajulikana  ‘Bacteria

Page’ iletwe tusiwe tunadanywa.  Mimi nimesoma nimejua ya kwamba ukimwi ni njia moja ya kupuguza wananchi wa Kenya.

It is called colonial …. Colonial eeh …inajulikana kama African Colonization Disease.  Hii mambo ya kuwawa na Serikali hata

dakika  hii   kwa  hospitali  hakuna  dawa,   na  sio  eti  hakuna  dawa  wao  wenyewe  wamebadilisha  ukienda  kule  dawa  zote

wamepeleka kwa mahospitali zao. 

Kwa hivyo tungetaka Serikali,  Constitution ambayo tutakuwa nayo, tuwe na constitution  ambayo  ni  ya  kutusaidia  na  isiwe  ni

kama  Constitution  ya  kutupotezea  wakati   tuwe  na  constitutional  change.   Tuwe  fre  from  existing  laws  and  orders.   Sitaki

kuenda sana.
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Com. Yano:  Asante sana  tumeshukuru  kwa  hayo  maoni.  Jiandikishe  Mutisya  yuko?  Karibu.   Halafu  John  Atuti  kama  uko

jitayarishe.

Mutisya:  Jina Raphael Mutisya.  Maoni.  Kenya should be a three party democratic state.  Whenever Parliament is dissolved,

the Attorney General  shall act as the President  of the country until a new President  is elected.   No  Minister will hold an office

then.  All candidates for parliamentary or civic election must not have a criminal record and  he or she should be servicing debts

well.

A President  should go on leave.   Any elected person can be voted out by the electorates.   If  there  is  an  election  petition  no

person shall be declared a winner until the dispute is over.  All election petition should be heard in the concerned constituencies

and should be determined in three months time.

No senior civil servant retired should be elected as a politician.  Elected presidential candidate shall be sworn in after same date

after he has been declared he winner if there is no petition. The Attorney General shall be  appointed by the National Assembly

4  years  and  will  only  serve  2  terms.   No  Members  of  Parliament  shall  exercise  duties  of  a  minister  after  dissolution  of

Parliament.  

All ministrial duty to be done by Permanent Secretaries.  All public servants shall be  responsible and wholly answerable to their

duties.  Any member of local authority or parliament who defect to another party will not be  allowed to contest  in the following

by-election.   If  a  party  withdraws  your  membership  you  will  cease  to  serve  your  elective  seat.   That  means  in  the  next

by-election.  All watch-dog committees in parliament should have powers to take against MPs in discipline, house business and

other areas in the republic to its members.  Every person who holds office in the republic of Kenya shall not hold office by the

pleasure of the President but by the agreement between him and her and the republic of Kenya.

All criminal cases will be determined  by the court of law.  No other person will have the power to take  over or  discontinue any

court proceedings.  All registered voters shall  be accorded time to vote  that is in prison, hospitals and on safaris.  The electoral

commission will have powers  to work independently.   There will be  a parliamentary committee  whicy will watch the electoral

commission.

Parliament business and employees will be under a parliamentary committee.  Chief Justice can appear before a Law Society of

Kenya for a disciplinary action.   The Constitution of Kenya should  be  taught  in  primary  schools.   No  Kenyan  citizen  should

be……. End of Tape 5 side A

Cont. Side 5B  

Administration Chiefs will be elected after every 2 years.  Post of DOs and  PCs  will be  advertised.   If a public servant fails to

deliver services as required he or she will be taken to court.  
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There should be a ministry of corruption.   Its  minister will be  nominated by the opposition  parties   from the civil society.   The

Government should take  care  of the old people   from 65 years  and  above.   Natural  resources  should  benefit  60%  the  local

community.  Thank you.

Com.  Yano:   Thank  you  very  much  Mutisya.  John  Atuti,  Peter  Chebusya,  George  Owino  Muya,  Daniel  Cheserem,  J.  K.

Kangethe, Dr. Sinoya Nyakuri, Charles Onsamu, Ndirangu Maranga, karibu, Njuguna Njoroge.

Ndirangu:   Thank  you  Commissioners  and  the  public  at  large.  These  are  my  presentations.   There  should  be  a  law  that

prohibits  employers who force their employees  to have more than one family share a single room in their working places as this

is  against  human  rights.   There  should  be  a  penalty  which  is  stiff  which  should  not  be  not  less  than  2  years  imprisonment.

Therefore,  the employers should give their employees house allowances on the market  rates  inorder to rent houses that are  in

the nearby places.

The civil servants who have (inaudible) au taalima kwa Kiswahili should not be  allowed to own their  private  businesses  while

they are still serving in the Government because  this has led to poor  provision in their services,  and it has led to the loss of the

Governments’ trust and lack of commitment.

Also our MPs should be full time instead of part-time as  this will go on well with their big salaries that they are  earning.  I  am

also proposing for the abolition of death penalties.  I am proposing abolition of death sentences, as this is only God who has the

right to take life nobody else.  This is the last one Thank you.

Com. Yano:  Kindly go and register yourself.  Njuguna.

Njuguna:  My names are  Njuguna Njoroge. I would like to represnet the following proposals to the constitution making body.

  The first one is on Legislature.  All aspiring candidates  for parliamentary seats should be well educated and should represent  a

satisfactory CV or curriculam vitae in their social, economic and political lifestyle to the electoral commission.

Second,  there should be checks  and balances to assess  the performance of all  sitting  Members  of  Parliament,  so  that  if  they

under-perform a list should be produced by the affected contituents so that they can impeach  that Member of Parliament who

has failed to perform.  Members of Parliament pay packages  should be pegged to the economic performance of the state.   If

the economic performance of our country for example is not doing well or  its poor  there should be  no  any  increament  to  the

said Member of Parliament. If there should be an increament these Members of Parliament should go back  to the people  since

these people are their employers.  And since these people are their employers and these taxes that these people  pay come from

them, it is fundamental  that they should be consulted before Members of Parliament pay themselves hefty sums of money.
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The nomination of Members  of  Parliament  should  be  based  on  professional  and  recognized  special  talents,   unlike  currently

where the Constitution does not say much.  It only talks about testing of languages that is Kiswahili and English.

Members of Parliament  should be of high moral values.  They should not be associated with court  cases  or  extra marital affairs

etc.   Anybody who has  been  previously  been  charged  with  criminal  or  have  ever  been  jailed  for  a  period  of  6  months  and

above  should not be presented to the electoral commission for nomination to the Parliament.

Com. Yano:  You have a minute.

Njuguna:   All Kenyans should be allowed to run for civic and parliamentary seats  irrespective of what they do  whether  they

are civil servants  or parastatal heads  and whatever may be the case.

Another point is on the Executive;  the President  should not be  above  the  law.   Another  one  is  that  the  President  should  be

elected by at  least  50% of the votes casted  in that election.  The 25% votes cast  in every province should be sustained.   The

President should have family values associated to him.  The president should not use the national cake for winning favours,  or  to

intimidate, or  to marginalize communities which he does  not  want  who  have  not  elected  him.   Therefore,  we  propose  that  a

President should not be among the elected  Members of Parliament.

Com.  Yano:   Thank  you  very  much  Mr.  Njoroge.  Kindly  register  yourself  Peter  Odong’o  Peter  will  be  followed  by  Esei

Aswani.

Odong’o: Thank the Commissioners and the public at  large.  My names are  Peter  Odong’o.   The following are  my proposals.

First I propose the next Government should be a coalition Government in which every political party should be included in the

Government.   This  will  eliminate  for  example  what  we  see  at  the  moment  which  the  main  party  taking  advantage  of   the

Government execises funds to popularise its agendas,  of other political parties.

The second point is on the presidency.   The President  to be  elected in his office should have gained at  least  50% of the votes

cast.  In the absence of that the first and the second goes for run up to get the leading voter.

Third,  the  power  to  appoint  and  fire  cabinet  ministers  should  not  be  done  by  the  President.   The  President  should  may  be

nominate and may be propose to the Parliament, and may be the Pembers of the Parliament oppose or put a vote upon may be

qualifications of the aspirant concerned.

Lastly the new Constitution  should  see  every  individual  or  citizen  should  learn  every  bit  as  far  as  Constitution  is  concerned.

91



Thank you.

Com.  Yano:   Thank  you  very  much.  Kindly   register  yourself.   Eseri  Aswani,  James  Cheruiyot  karibu  Eseri  sorry.   James

Cheruiyot pia jitayarishe.

Eseri:  Asante sana Commissioner.  Kwa majina naitwa Eseri Aswani ni mkaaji wa Nakuru.  Ningetaka kutoa maoni yangu na

 (inaudible) point kadha wa kadha.

Jambo  la  kwanza  ningependa  kupendekeza  ya  kwamba  Serikali  ingepiga  marufuku   askari  ya  manispaa,  na  badala  yake

watafute njia zingine za kusaidia manispaa kwa sababu  wanaharass wananchi sana.  

Jambo la pili, bursaries zingefaa zipewe headmasters wa shule kuliko councillors. 

Point ya tatu ikiwa mtu ana ukimwi na anausambaza akijua, ingefaa achukuliwe hatua  kama kufungua ama kutengwa.

Point ya nne ni kwamba  kuna waalimu wa nursery na wanafanya kazi muhimu sana lakini hawapewi payslips kwa hivyo ingefaa

wachukuliwe na  wizara inayohusika na elimu ili wawe kama waalimu wengine.

Point ingine ni kwamba wabunge  baada  ya  kuchaguliwa  muda  wa  miaka  tano  wangepewa  muda  wa  miaka  mbili  na  nusu  ili

wananchi wanaowachagua wakiridhisha na hao waendelee.   Ikiwa mbunge ameenda  huko  na  amelala  ama  hafanyi  kazi,  ama

hawakilishi watu vilivyo, baada ya miaka mbili na nusu angetolewa na uchaguzi uitishwe katika sehemu hiyo ili mbunge mwingine

achaguliwe. (clapping)

Jambo lingine ni kwamba ikiwa mwanafunzi amepewa mimba na mtu mzima ama mtu ambaye ameajiriwa, yafaa huyo mtu sheria

irudishwe huyu mtu achukuliwe sheria  afungwe na aharamie huyo mtoto.

Jambo  lingine  ni  kwamba  kuna  watu  wanaitwa  secretaries.   Unaweza  kuenda  kwa  ofisi  unataka  kuona  DC,  DO  ama  mtu

mkubwa kama PC secretary anajifanya anakuwa yeye ndiye DC.  (clapping) Unamweleza shida zako na hutamuona DC.   Kwa

hivyo tungependekeza masecretaries  watolewe na badala  yake Serikali itafute njia nyingine kama wataweka hapo  askari,  mtu

anaongea na askari ana muingiza kuliko  secretary anakuwa DC.   Unakuwa na shida,  wewe ni maskini, mkubwa akitoka huko

ana  tumbo  kubwa  anakuja  anaingia  wewe  unashinda  kwa  laini  miaka  saba.   (clapping)   Kwa  hivyo  tunapendekeza

masecretaries  watolewe.

Na  jambo  lingine  ambalo  litakuwa   ni  jambo  la  mwisho  ni  kwamba   mimi ningeonelea  Serikali  Katiba  ambayo  tunayounda

ingetoa councillors. Kkwa sababu macouncillors sioni kazi yao.   Mtu akienda pale akiwa maskini kama mimi anaanza kujenga
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kwake na anasema anawakilisha wananchi wa area  yake.   Akipewa bursary anasomesha watoto  wake,   kwa hivyo ingekuwa

heri macouncillors watolewe. (clapping)

Na jambo la mwisho na la kumaliza ni kwamba Parliament isiwe extended.  Parliament tunatarajia uchaguzi hivi karibuni ili tutoe

wafisadi  na councillor wengine ambao wanatusubua. Asante sana. (clapping)

Com. Yano:  Jiandikishe tafadhali. Cheruiyot karibu.

Cheruiyot:   Majina  yangu  ni  Cheruiyot  James  na  ningetaka  kutoa  maoni  yafuatayo.   Moja  ni  kuhusu  mambo  ya  Rais.

Ningependekeza  kwamba   Rais  asiwe  na  miaka,  kwamba  anaweza  tu  kuendelea  na   chama  chake  akishida  aendelee  kwa

miaka yote ambayo  anaweza kushinda.

Ya pili ni kwamba pia Rais  awe  Member  of  Parliament,  sio  kwamba  anaweza  kutolewa  Rais  kutoka  nje.   Na  pia  provicial

administration ningependekeza iwekwe kama vile wako kwa sababu imekuwa ikisaidia wafanyi kazi sana .

Local  Government;  ma  councillors  saa  nyingine  wanajiongezea  mishahara  mingi   na  ingekuwa  kuwe  na  sheria  katika

Constitution   wasiwe  wakijiongezea  mishahara.   Pia  mambo  ya  nominated  councillors  mimi  ningependekeza  ya  kamba  iwe

abolished kwa sababu  naona kwamba mshahara ambao wanapata   ingeweza kuenda kwa madaktari   ama kwa waalimu.  Pia

wale macouncillors pengine wananyakua plots  tumependekeza  kwamba  councils  zao  ziwe  dissolved   kwa  kuwa  kazi  yao  tu

wanajinyakulia maplot.

Mambo ya utawala ama uchaguzi tunapendelea kama 25% ambayo imekuwa ikiendelea katika 5 provinces  iweze  kuendelea

kwa uchaguzi wa Rais.  Pia ikiwa mwenye kutaka kuchaguliwa  pengine akishindwa kwa chama kingine asiruhusiwe kuondoka

hicho chama na aende kingine tena na  aharibu huko, asikubaliwe hiyo.

Mambo  ya  uchaguzi  wa  udiwani,  wale  wa  bunge  an  pengine  President  ingeendelea  pamoja  vile  ilikuwa  ikiendelea  kwamba

kusiwe  wakati  mwingine  ni  councillors  na  mwingine  ni  watu  wa  Parliament.   Pia  tungependekeza  kwamba  electoral

commissioners  kama nyinyi tungependekeza iwe katika kila  kabila tuwe kama tuko na makibila 41 commissioners wawe 41,  ili

waangalie wanafanya nini katika kila kabila.

Jambo lingine ni kuhusu basic rights.  Ningependekeza kwamba  hii sheria ya kifo katika korti  iondolewe kabisa  kwa  sababu

hakuna haja ya korti kuua mtu.

Jambo lingine ningependelea ya kwamba elimu iwe lazima  kwa kila mwanafunzi. Na  lazima fees iweko kwa  sababu  shule  na

pengine  ujenzi  wa  shule  haiwezi  kuendelea  bila  fees.   Lakini  mtu  akikosa  kupeleka  mtoto  shuleni  aweze  kushtakiwa  ama
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kufanya kazi kwa community  aweze kupata pesa ya kuweza kulipa karo ya mwanfunzi wake ama mtoto wake.

Mambo  ya  Constitution   (Com.  Yano:   Una  dakika  moja)  tungependekeza  kwamba   kama  kukiwa  na  kupitishwa  kwa

Parliament ambayo imekuwa 65%, tungependa kuwa Constitution ipitishe na makabila.  Kuna makabila kama 41 katika Kenya

lakini kuwe na moja wakitaka wazungumzie kulingana na vile wanapenda halafu ipitishwe badala ya Parliament.

Mambo ya federal  Government tungependelea iweko kwa sababu hii itakuwa inasaidia sana,  na  nazungumza juu ya majimbo

kwamba majimbo iweko kwa sababu inaweza kusaidia jamaa ya wale kila – ikiwa watu  wa  Turkana  wawe  na  utawala  wao

kwamba kusiwe na pengine watu walio na elimu  wanaenda kule na kunyanyaswa.

Ya kumaliza  ni  kwamba  pia  tungetaka  mishara  ya  MPs  wananchi  waweze  kuangalia.   Watu  wasijiongezee  wengine  wapate

kama million moja kila mwezi na wengine hawawezi kupata mishahara.  

Mambo ya shamba ningependelea kwamba kila community ambayo katika kila area wanaokaa waweze kuhusika na mambo ya

mashamba, sio kwamba Serikali inasimamie mashamba.  Ikiwa kama ni Turkana waangalie vile wanaweza kulinda shamba yao.

  Ikiwa ni forest wao wanaweza kuchunga vile wanaweza kuchunga forest yao.  

Jambo lingine ni kuhusu jambo ya kuongeza muda wa commissioners.   Tungependa muda ya commissioners iongezwe tuwe na

Constitution safi badala  ya kuharakiswa halafu  iharibike. Pia tungependa uchaguzi ufanywe katika hii Constitution mpya  kwa

sababu Constitution mpya inaweza kusaidia wananchi.  Ya kuongeza tena ni kwamba 

Com.  Yano:   Jiandikishe  tafadhali.   Stanley  Wahome  Gichuhi,  James  Maina  Thiru  Karibu.  Edwin  Kimondo  kama  uko

jitayarishe.

Thiru:  Mimi jina naitwa James Maina Thiru.  Mimi kwa maoni yangu  nilikuwa nataka kutoa maoni moja  ya viti ya nominated.

 Mimi  kwa  maoni  yangu  ningependekeza  hivi.   Kama  mtu  ameenda  kwa  wananchi,  na  amekataliwa  na  wananchi  yeye  tena

anaenda  kupewa  kiti  –  ana  nominatiwa  na  serikali  na  yeye  amekataliwa  na  watu.   Mimi  kwa  maoni  yangu  na  nipeane

pendekezo moja yaani nilikuwa nataka kusema hivi, for example wale watu wamenominatiwa kama Kamotho wale wengine na

wengine, wale wamenominatiwa na wamekataliwa na watu  wa  kwao,  mimi nimesema  kama  mtu  amekataliwa  na  raia  asirudi

kupewa kiti ya nominated.  Hiyo ni moja.

Ya  pili,  mimi  ningependekeza  hii,  chief  upande  wa  chief,  awe  ni  mtu  anachaguliwa   na  raia.  Sio  eti  wewe  unakaa  hiki  kijiji

unakaa hapa,   raia wale wanakaa hapo  ni  lazima  wakujue  na  wajue  wewe  ni  nani  na  mnakaa  na  huyo  mtu.   Lakini  sio  mtu

atolewe Nyanza, atolewe Central, mahali kwingine mletewe mtu na nyinyi hamjui.  Hapo nikiongeza nikusema the chief is a very

important person na yeye ni lazima awe ni mtu anaheshimiwa sana kwa sababu   yeye  ndiye  anakaa  na  wananchi  wale  wako
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kijiji, bibi akipigwa ni yeye,  kuku ikiibiwa ni yeye kila kitu ikifanywa ni yeye.   Na  yeye  ninaona  hapa  Kenya   ni  yeye  wakati

President anaenda kuongea ni yeye hata hapewi nafasi na ni yeye anakaa na wananchi.

Mapendekezo yangu ningesema maneno ya  ma  DO,  maDC   na  wengine  DO1  DO2  hiyo  hatuoni  haja   kwa  sisi.   Hatuaoni

mahali sisi itatusaidia.   Sisi tunaona yule mtu tunashirikiana na  yeye  ni  chief.   Kwa  hivyo  hawa  wengine  hatuoni  haja  ya  wao

kuwa eti ni DO, DO1, DO 2, DO3 hiyo si mzuri.

Ya  nne  ni  maneno  ya  prisoners.   Prisoners  mimi hapa  ninaona   ya  kwamba  wao  wananchi  hawana  kitu   na  hawana  nguvu

wanafinyika sana.  Kwa sababu saa hii Commissioner ni kisema wewe utalala ndani, utalala ndani hata nikija nikufinye ule mguu

niseme utalala ndani, utalala ndani.  Kwa sababu nitaenda  ni  ripoti  hapa  niseme  mama  amenifinya,  amenigonga,  halafu  wewe

uchukuliwe  hapa  na  saa  nyingine  wewe  huna  kitu  halafu  ukienda  hapo  uwekwe  cell,  halafu  ukienda  pale  kortini  unaambiwa

umegonga yeye au la. Unasema bado kugonga yeye, haya unaabiwa bond ya shiling elfu tano au unaambiwa uweke surety yako

  na  huna.   Halafu  ukienda  huko  prisoners,  wale  watu  wamekaa  huko  saa  hii  ni  wale  watu  hawana  kitu..   kwa  sababu

walishindwa kulipa hiyo pesa.

Mimi ningeonelea hivi haya maneno ya prison,  umekubali  au  umekataa  mimi hapo  ningesema  Commissioners  muangalie  sana

watu wanafinyika  na  wale  watu  hawana  kitu.   (clapping)   Mimi  nikimalizia,  ni  maneno  ya  Mayor.   Mimi  kwa  maoni  yangu

ningependekeza mayor awe ni mtu wa kuchaguliwa na raia.   Sio mtu wa kuchaguliwa na councillors kumi wanashida  na  yeye

hapo,  wanazunguka  yeye,  wanazunguka  yeye  eti  nitakupea  kiti.  Hapana.   Mimi   kwa  maoni  yangu  ningesema  mayor  aingie

kama MP atafute kura vile MP anatafuta.  Yeye akipewa na raia apewe.  

Nikiongezea kidogo maneno ya vyama niseme kama wewe ni chairman kwa sababu  hatuoni  tuko  na  siku  Kenya  maneno  ya

vyama itakwisha, itaendelea.   Ningependekeza  hivi   kama  wewe  umechaguliwa  na  chama  na  hicho  chama  ndiyo  kimekupea

hiyo tiketi  ya  kufika  mahali  wewe  unaenda,  chama  hicho  kiwekwe  nguvu  na  kipewe  ruhusa  kama  wewe  umeharibu  chama

chako  na umenunuliwa mahali pengine, hicho chama iko na nguvu ya kukutoa na kuweka mtu mwingine.  Lakini sio kusema eti

mimi nimechaguliwa na raia siwezi kutolewa hapa.  Hapo ningesema hivyo.

Com. Yano:  Asante Nenda ujiandikishe. Onsomu, halafu Edwin Kimondo yuko? Wewe ni Edwin?

Onsomu:  Asante sana Macommissioners kwa kunipa nafasi hii ili nitoe maoni yangu. Nina maoni machache.   Jina langu naitwa

Charles Onsomu mimi ni mkaaji wa Nakuru.  Kwanza no.1. Education system: education system kwa maoni yangu mimi naona

hii 8-4-4   iwachwe turudi na ile 7-4-2-3  kwa sababu mtoto akifika hiyo 7-4-2-3  atakuwa  amekomaa.  Lakini  hiyo  ya  8-4-4

imeharibu maneno mingi sana watoto, wetu hawaendi vizuri.

Ya pili, chiefs na assistant chiefs,  wawe wakichaguliwa na raia ndiyo muhimu.
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Ya  tatu,  mimi naenda  haraka  haraka,  watoto  wetu  wanatoka  university  wengi  wao  wakiwa  graduated   wanakaa  nyumbani.

Tunataka Serikali iangalie wawe wakipelekwa  mahali  kama  vile   kulikuwa.   Kama  graduation  inakwisha  the  following  week

unakuta mtoto ameingia ministry fulani, fulani, lakini wakati  huu imekuwa ngumu sana;  Tafadhali  Serikali  iangalie  watoto  wetu

wakimaliza wawe wakiwa posted.

Ya nne na ya mwisho, watu wengi wale wanaenda retire,  retirement kuna mtindo ulikuwa zamani mtu akienda retire mshahara

yake anakula quarter  may be mshahara ulikuwa elfu sita akiambiwa quarter  ni elfu moja mia tano.   Elfu moja  mia  tano  ukiwa

pensionable utanunua nini? Utalipa nyumba, utatolea mtoto school fees ama itakuwa nini?  Kwa hivyo maoni yangu naona mtu

akienda retire at least mtu anapewe msharaha wake ule alikuwa anakula badala  ya kusema quarter,  haiwezi kusaidia hata kitu.

Ni hayo tu asante sana.

Com. Yano: Asante sana Onsomu , Julius Kamotho, halafu Susan Abugu jitayarishe.

Julius:  My Commissioners first I would like to thank this Commission for the efforts you have made  (inaudible)  I  have now

and again said and that is my opinion,         that this is difficult task of reviewing our constitution, because  like now since I sat

there I have heard several people are complaining about several  laws which are  currently in the Consitution of Kenya.   So  you

have a big job to do even after collecting our  views,  so  you  have  to  change  a  lot  of  (inuadible)  so  that  the  Constitution  will

remain above other laws.  I was trying to put that forward so that incase you do not finish reviewing the Constitution before the

time for election, we should be allowed to proceed on and finish it at your own time so that we get a better Constitution than the

one we have.

Halafu, the other part,  is this Government,  the current Government under which  we  inherited  under  the  colonial  Government,

has always tended to be  against the people.  Like now you can see  if you are  on  the  front  I  would  like  myself  a  Constitution

whereby the Government (inaudible) not always  be  seeing  ideas  from  above,  not  to  be  above  the  people.   So  I  would  like

somebody who is to show me the way and not oppress  me.  So I would like to request   (inaudible)  and  you  will  have  other

people to give you opinions  with the knowledge of making Constitution, a Constitution whereby to be  able  to  be  shown  the

way, how to prosper and defend my life.  

My  other  submissions  are,  on  life  I  would  like  the  sanctity  of  life  to  be  protected  from  all  kinds  of  invasion,  attack  or

undermination.  Each person should be given an opportunity to live fullness of life (interjection)

Com. Yano:  Tafadhali kama wewe unataka kuongea nenda nje.

Julius:….  fullness  of  life  and  utilize  inherent  talents  to  the  maximum and  to  receive  support   to  the  Government,  to  ensure

welfare  of  living  persons  is  reasonable  fair  and  just.  And  the  Government  should  guarantee  livelihood  and  make  adequate
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provision for subsequent  human  rights  and  development.   On  that  I  would  say,  everybody  should  be  guranteed  shelter   not

necessarily land  and  those able to construct their own houses  let them be encouraged.   Residential house building cost  should

be reasonable and affordable at reasonable rates.

There also should be a ceiling on land ownership to a  single  person.   All  land  to  be  held  in   trust  and  supervision  for  future

defination.  (inaudible) that for speculative purposes  and above,  the required minimum should be highly taxed.   Those  owning

land and fail economically to utilize the field should be subjected to enquiry and should not forfeit the same to the Government.

Colonial mentality on land use, they said ujamaa was not good  now we are going for industrialization  by the year 2020.   How

do we get the agricultural industry? Where do we store  them?  So we should (those are  my suggestions) that we should proof

those people who have idle land let the industry be put there where there is idle land. Let the industries not be in town.

On our education system, I would say it should guarantee all basic education to be  guaranteed to all. And continued education

for both young and old should be provided.  Each person should be allowed to self-actualisation and inherent talents in life, and

self justice, and  community.  Let this escapist atitude where these learned people are running away from mashambani wanakuja

town, that should be discouraged.  Rural ubran migration should be cartelled through changing our education system.

Other parts are religious and culture and people should be allowed to benefit from the public land around their places

Com. Yano:  Thank you Mr. Kamotho I can see you have a memorandam.  Thank you just give it out.

Julius:  And lets have an Ombudsman, please.

Com. Yano:  Ok. Thank you.  Susan Anguku, Moses Masiaga

Moses Masiaga:   Majina yangu naitwa Moses  Masiaga.   Mimi ningependa kughusia  juu ya maneno ya ardhi kidogo.  Kwa

ardhi we have,  lets say  this  ministry  of  land  tuko  na  deparment  kadhaa  na  kwa  hizi  departments  we  find  that  there  is  some

diplication  of  duty.  Unapata  kama  department  ya  adjudication  and  settlement  and  department  like  surveying.   Now  this

department  of  adjudication  I  think  adjudication  ilifanywa  kitabo  sana.   Currently  sidhani  kama  kuna  mahali  adjudication

inaendelea mahali popote.   So  ningependekeza labda if there is a necessity survey ikuwe  abolished  tubaki  na  adjudication  na

settlement,  or settlement and adjudication ikuwe abolished tubaki na surveying, such that there is no conflicting work among the

officers in the two departments or zishikanishwe such that hiyo iwe department moja.

Secondy, ningeghusia kidogo kuhusu there are companies kama hizi za BAT, hizi za kulima tobacco.  What I have experienced,

maneno ya tobacco  ina-rely sana kwa miti in curing, wakati  wa kuchoma tobacco,  wakati  wa factories they rely  on  tobacco.

Now it has happened that these companies all that they are  interested in ni harvest,  production.   Wanataka tu  to make profit.
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Hii miti inakatwa kutengeneza hii kuni ya kutengeneza hii tobacco  they  don’t  care  about  afforestation.   Sasa  ningependekeza

kama ikiwezekana there is some regulation itolewe such that these companies are  forced kupatiana  wakulima  miti  bure  ndiyo

wapande to avoid desertifacation.

Maneno ingine kuhusu hawa wanafunzi wenye wanagraduate from universities.  We find that  wakati  kazi inatangazwa there is

this issue wanasema its age, experience; age ama uwe na experience fulani.  I would prefer haya maneno ya kusema experience

itolewe because,   kama  umegraduate  currently  there  are  no  employment  opportunities  where  do  you  gain  experience  from?

Umewahi fanya kazi wapi ndiyo upate experience?  So ningependekeza  maneno ya age experience  so  long  as  you  have  the

qualification  from college or from anywhere itolewe ndiyo wewe uingizwe kwa kazi.

Kuhusu maneno ya President  ningependekeza  Head  of  State  age  limit  yake  ii-tally  na  ya  Chief  Justice  ama  Judges.   Judges

huwa wanakuwa governed,  age ikifika fulani una-retire,  so the  President  should  reach  that  age  ambayo  judge  pia  anafikisha,

anaenda nyumbani.  Age limit ifikie hapo. Asanteni

Com. Yano: Asante sana.   Wakati  huu tumefika mwisho wa kuchukua maoni na nafikiria kila mtu ameshirikishwa  hapa.   Na

sasa .. there are some annoucements here, just a moment.

Speaker:   Shukurani  kwa  wananchi  kufika  kikao  hiki  tumefikia  mwisho,  labda  tujipigie  makofi  kwa  sababu   tumekaa

throughout the day na tumejaribu kulete mawazo  yale ambayo ilikuwa inaulizwa.  Kitu ambacho ningetaka  kuwatangazia ni ya

kwamba ukiona katika utaratibu ule  tumeweka  pale  nje,  tunao  kikao  kingine  tarehe  kumi  na  tano  kule  Holy  Cross  Catholic

Church, Shabab na hiyo itaanza saa mbili kamili.  Leo tulitatizwa kidogo kwa maana Commissioners walienda kusalamia mkuu

wa wilaya ili waweze kumwambia wako hapa na ile kazi wanaendelea kufanya, ndio tukachelewa kidogo huko.  Lakini tarehe

kumi na tano, jumatatu , tutaanaza Holy Cross saa mbili.  

Kwa hivyo yule ambaye hakusikika  akieleza mambo yake  tafadhali  fika  huko  mapema  na  ueleze  wale  wengine  ya  kwamba

programme  ingali  inaendelea.   Tarehe  kumi  na  sita,   that  is,  Tuesday  tutakuwa  na  kikao  kingine   cha  mwisho  cha  Nakuru

constituency  kule  Lanet  freehold  area  katika  municipal  social  hall.  Tutaanza  vile  vile  saa  mbili.   Kwa  hivyo  wale  ambao

hawatapata nafasi kule  na wakupata  nafasi hapa  tafadhali mjitayarishe mje upande ule ndiyo muweze kusikizwa.  Kwa hivyo

asante  sana  kwa  utulivu  wenu,  memekaa  vizuri  kuanzia  mwanzo  mpaka  wakati  huu  na  ndiyo  nilikuwa  nasema  ya  kwamba

tujipigie makofi.  Kama hatupiti tujipigie, ama tupige moja,  mbili, tatu,  …. Asante sana.   Na  kwa maana atuliaanza na maombi

Commissioner akimaliza tafadhali tutauliza mmoja wetu atuombee.

Com.  Yano:   Kwa  niaba  ya  wenzangu  na  kwa  niaba  ya  Tume  tumeshukuru  sana  kuwa  na  nanyi  leo  na  tumefurahi,  na

tumefurahia yale maoni yote mmetupa.  Tutahakikisha ya kuwa tutaenda kuiangalia vizuri tutengeze iwe ripoti halafu hiyo ripoti

mrudishiwe kwa muda wa siku sitini mkiangalia. Asanteni sana.  Tafadhali tupate mtu wa kutuombea.
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Prayer:  Natuombe.   (Arabic)  Tunarudisha  shukurani  kubwa  kwa  Mwenyezi  Mungu  wetu  ambaye  ametuwezesha  sisi  wote

kukaa kwa njia ya utaratibu na kufanya yale  tuliokuwa  tunahitaji  kwa  njia  inayofaa.   Kwa  hivyo  ni  shukurani  kubwa  Mungu

wetu  kwa  hiyo  unayotufanyia  na  vile  umetulinda,  na  vile  umetusikiza   maoni  yetu.   Uzidi  kuyabariki   yawe  ni  maoni

yatakayayofaa kwa wananchi wetu na nchi yetu.  

Ewe Mungu kwa sababu  watu  walio  hapa  ni  watu  wako.   Wageni  waliokuja  hapa,  ni  wageni  wako.   Watakapokuwa  kwa

katika  safari  yao,  ewe  Mwenyezi  Mungu  uwalinde  katika  barabara  mpaka  watakaporudi  manyumbani  kwao  katika  njia  ya

usalama. Kwa sababu uliwaleta kwa njia ya amani na kuweza kuwatuliza watu  wako  ili  waweze  kufanya  mema.   Kwa  hayo

machache bado  mpango huu unaendelea Kenya nzima na  tarehe  yake  haijakwisha,  zidi  kuwapa  nguvu  hizo  na  uzidi  kuwapa

moyo huo, wauweza kuwa na bidii na kuwasikiza wananchi katika maoni yao na kisha wakisha toa,  Mwenyezi Mungu ubariki

hayo maoni. Yawe ndio yatakayotuongoza katika nchi hii.  Kwa  hayo  machache  tunakushukuru  na  kukuamini  kwa  jina  lako

tukufu ewe Mwenyezi Mungu wetu wa haki.

The meeting ended at 6 P.M.
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