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Present

Com. Domiziano Ratanya        -    In the Chair
Com. Riunga Raiji
Com. Salome Muigai

Secretarial Staff   in Attendance

John Watibini                          -         Program Officer
Lyme Sigei                         -        Assistant  Program Officer
Grace Gitu                        -        Verbatim Reporter
Solomon Kibet Cheserek        -         District Co-ordinator

Com. Domiziano Ratanya:    Tungetaka kuona kwamba tunaanza nimesikia watu wako hapa ???  na watakuja.   Kwa  hivyo

kwa wale ambao wamefika tungeweza kuendelea.   Na  ningetaka kuwajulisha hiki ni kikao cha Constitution of Kenya Review

Commission   na  tumekuja  kusikia  maoni  yenu  kuhusu  kubadilisha  Katiba.   Na  kwanza  sasa  kungojea  wengine  wakati

wanaweza kuingia lakini kabla ya kufanya hivyo ningetaka kwanza tuombe Mungu atukubalie  na atupatie nguvu ya kuendelea

na kazi yetu.  Kama kuna pastor yeyote anaweza kuendesha maombi.  

Pastor:  Haya tuombe pamoja.   Mungu wetu aliye mbinguni, muumba wa watu wote,  Mungu anayetupenda,  anatupatia mvua,

anatulinda  kwa  safari  yote,  Mungu  mwenye  kuunda  serikali   hapa  tunakuja  mbele  zako  asubuhi  hii  tukikushukuru  vile

umetuongoza  mpaka  tumekutana  kwa  hii  nyumba  ili  tuangalie  mambo  ya  Katiba  ya  nchi   yetu.   Asante  kwa  wale  umeleta

kutoka mbali na sisi ambao tumetoka karibu Mungu tunakuomba utuongoze  sasa  kwa  mazungumzo  yote.   Asante  kwa  roho

wako ambao anaongoza watu  na   kutupatia  mawazo  safi,  Mungu  tusaidie  kama  watu  wa  Marakwet  ili  tuwaze  vizuri  juu  ya

Katiba  tuangalie  mambo  yote  ambayo  unaweza  kutusaidia.   Tukianza  kikao  hiki  anza  pamoja  na  sisi   Mungu  wetu  mpaka

mwisho.   Wale  wako  njiani  uwalete,  uwaharakishe  ili  tushikane  pamoja  kwa  ushirika.   Tuongoze  na  utubariki  kwa  sababu

tunaomba kwa jina la Yesu aliye mwokozi wetu.  Amen.  Asante.

Com. Domiziano Ratanya:    Asante  sana  pastor,  sasa  tungetaka  kuwajulisheni   wale  ambao  tunaotoka  kwa  Commission,

Commissioners wenyewe na sub-commissioners ? ? Na hapa niko upande wangu wa kulia hapa ni Commissioner  Riunga Raiji

ambayo saa  ingine atasema baadaye na upande wangu mwingine  kuna Commissioner Salome Muigai.  Tuko  Commissioners

watatu kwa hii panel na members wetu kutoka kwa  ofisi  yetu  tuna  John  Watubiri  –Program  Officer,  huyu  ndiye  anasimamia
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staffs ambao tumekuja nao  kama Program officer kwa hii tume yetu, then kuna Lyme Sigei, Assistant Program officer huyu ako

hapo,  anasaidia na tuna mwingine Grace Gitu wa recording.   Yaani hapo mkiangalia mtaona  hio  ka-recorder  ya  kunasa  sauti

yako wakati unapeana maoni yako.  Na hapo hapo ningewauliza wakati unapeana maoni uzungumze kwa hio kitu mnaona hapa

 – kipasha sauti ili sauti yako nayo iende kwa machine yenyewe.

Ee sasa   kitu kingine kabla ya kwanza ningetaka tukubaliane mipango, mpango mwenyewe  wa  kuendesha  mkutano  wetu  wa

leo.  Kwanza kwa lugha, lugha kama ungetaka kuongea lugha yote ya kitaifa kama Kiswahili ama Kiingereza  ,  una  uhuru  wa

kufanya hivyo.   Kama  umeandika  maandishi  yako  kwa  Kiingereza  ama  Kiswahili  unaweza   kufanya  hivyo  na  hata  lugha  ya

kienyeji, kama huwezi kuongea kiingereza au Kiswahili unaweza tumia lugha a kienyeji na tutakuwa na mtu wa kutuambiwa vile

inasema.

Tena hii list mnaona hapa,  ni majina yenu yameandikishwa na nitafuate kama vile imeandikwa kutoka kwa kwanza napatia wa

pili, hakuna kuruka lakini kama kutakuwa na sababu yeyote ya kuruka – Commissioners wanaweza kuamua, kwa mfano, kama

mama akija ambaye ni mzee sana ama baba mzee sana na hatutaki kumueka sana ama mama mzito aje  na hatuwefi kumuweka,

hata ingawa amekuja nyuma yako,  tungeweza kumuita.  Hivi  tutatumia  mamlaka  yetu.   Ama  kama  mtoto  wa  shule,  amekuja

apeane maoni yake na arudi katika classroom kuendelea na masomo, hata huyo tungepatia nafasi lakini tutaendelea kufuata hii.

Hio  ni  kitu  muhimu na  kingine  mambo  ya  kupeana  maoni  yenyewe  –  yule  ambaye  atapeana  maoni  atakuja  hapa  akiwa  na

maandishi, hiyo ndio tunaita Memorandum, maandishi ambayo ameandika atapeana tu yale ya muhimu katika  hiyo  maandishi,

hatuwezi  kubaila  mtu  kuchukua  karatasi  asome  memorandum  kwa  sababu  hio  itakaa  wakati  mrefu  na  tena  si  kazi  ya  leo.

Memorandum tunapeleka ofisi, inasomwa, inakuwa analysed na maneno yako yote inaandikwa vizuri.  Kwa  ile  memorandum

usiendelee kusoma kwa saababu saa  ile nitakupatia haiwezi kubali usome ni kutaja  ile  ya  muhimu tu.   –  highlight.   Na  halafu

utupatie  memorandum iwekwe hapa na tukirudi ofisi tutaendelea kuangalia  mambo yako.

Now,  kama mtu hana memorandum, kuongea  tu  kwa  mdomo  hata  hiyo  ni  njia  ingine  ya  kuongea  kwa  masaa  yale  utapewa

nitakwambia hapo unaongea na kutoa mambo yako.  Na kama  una memorandum tena,  na hutaki kuzungumza, hutaki kuongea

kabisa kusema lolote, unaweza kwenda upeane pale kwa officers wetu, u-sign na iandikwe na ukitaka kuketi  uzikilize wengine,

una  uhuru  wa  kufanya  namna  hiyo  au  ukitaka  kwenda  kabisa  una  uhuru  wa  kufanya  hivyo,  hioni  njia  ingine.   Kwa  hivyo

mkumbuke hizo njia tatu, kwa maandishi utapeana kwa ufupi, na halafu, maneno ya mdomo na memorandum ambayo unataka

kuweka, iandikwe pale na uende  bila kuzungumza, hiyo inakubaliwa.

Kitu  kingine  ningetaka  kumwambia  mwanzoni  in  kwamba   hii  Commission  ni  Commission  ambayo  imepewa  mamlaka  ya

kuchukua maoni ya wananchi kila pahali katika Kenya.  Na hapa tumefika  Marakwet Constituency.  Tulikuwa jana Ukwalo na

sasa tuko hapa.  

3



Uko huru kupeana maoni yako bila kuogopa.   Kwa sababu hayo ni  maoni yake ambaye  atasaidia  kurekebisha  Katika  yetu.

Kwa hivyo usije ukaogopa yeyote kuogopa pengine  chief  ama  yeyote,  tunasema  ni  maoni  yako  na  uhuru  wa  kusema  maoni

yake.  Kwa hivyo hapo msiogope.

Na tena nimewambia kwamba ukipewa nafasi yako masaa yale nitakupatia ni dakika tano,  -  5 minutes.  Ukimaliza hiyo dakika

tano nitakwambia saa  imekwisha; kama ningekuwa na kengele hapa pahali pengine tunapiga kengele kama iko napiga  kidogo

hapa,  unasikia  na  unamaliza.   Sababu  ukiendelea  kuchukua  nafasi  zaidi,  utapotelea  wengine  wakati  kwa  hivyo  hapa

tuheshimiane kabisa.  Dakika zako zikiisha tano,  umalize, utupatie memorandum yako,  na uende pale u-sign register yetu.  Na

nitashukuru sana kama utakubali hivyo.  Tunakubaliana hapo!   Dadika  ngapi?   Tano,  kwa  hivyo  sikusikia  anayesema  sita,  ni

tano.  Kwa hivyo ukipitisha tano, umekosea hawa wananchi wote na wale watakuja baadaye pamoja na sisi.

Sasa  bila kupoteza wakati  mwingine  eeh,  kitu  kingine  ningependa  kuwakumbusha   ni  kwamba  kama  ukimaliza  kuzungumza,

Commissioner yeyote hapa akiwa  na  kitu  cha  kuuliza   swali  ama  kufafanua   kitu  fulani,  anaweza  kufanya  hivyo  yaani  kuliza

ungoje akulize maswali ama ufafanusi wowote.

Sasa nitaendelea kuanzia mtu wa kwanza ee , Joel Kibet Chebor.

Joel  kibet  Chebor:  Mwenyekiti  wa Kamati hii waliofika hapa leo na pia wenzangu hatukujirishwa ya  kwamba  tutakuwa  na

mkutano leo na leo ndio ???  na yangu ???    niwashukuru sana sana kusikia maoni  yetu  .   Mimi  maoni  yangu,  jina  langu  Joel

Kibet  arap  Chebor.   Maoni  yangu  sisi  hatukufindishwa  kama  vile  iliambiwa  ya  kwamba  kuna  wale  ambao  wanatembezwa

wanapewa pesa na kuendelea kuonyesha watu  ya kwamba ?? sisi hatujui leo Katiba hii ni ya aina gani.  Sisi zamani tulikuwa na

Katiba ya utamaduni kama tumeitwa na wazee wamekata shauri  hio maneno inafuatwa.  

Pili  katika  nchi  yetu  hii  kila  mtu  alikuwa  na  sehemu  yake  na  ilikuwa  inaheshimiwa  sana.   Hapana  mtu  kwenda  kuchukua  la

mwingine na kunyanyasa wengine.  Sisi nataka Katiba hii ya leo ya kwamba inaheshimu  mtu   na  mali  yake  ata  kwa  njia  yao

yenyewe, sisi ni nchi ya kutosha.   Hata Bwana  mwenyekiti   unaona  msitu  ni  kubwa  sana.   Kuna  wengine  hawana  msitu   na

walikuwa wanaomba wale wenye wako na  msitu na walikuwa napewa.

Na sisi, leo nataka Katiba ya kulinda sisi, hata wale watu wachache tulindwe.Hata mali yao.  Na  Katiba hio iwe namna hiyo na

wala si ya kunyang’anya wengine.

Pili,  mimi   kwa  wale  ambao  wako  kwa  kazi  unaambiwa  kwa  kazi  we  unajua  Katiba  hii  ya  kiandikwa  wengine,  wengine

wananyanyasa wengine, wengine wananyanyasa wengine.  Kwa hivyo tunataka Katiba  ya kufuata wale wengine wasio kuwa

na elimu na wana elimu wafuatiwe.  Wapatiwe nafasi,  nafasi.   Bwana mwenyekiti mimi sitaki kuongeza mengi sababu unasema

dakika  yangu  imepita  karibu  dakika  tano  inabaki  dakika  mbili.   Basi  mimi  naona  ya  kwamba  yangu   inatosha  hapo  tu
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yakuangalia Katiba yetu  ya kwamba turekembishe Katiba, tunataka Katiba ambayo inakubaliwa na watu wote.

Pili tunataka watu watufundishe sio kama leo wanakuja siku moja wanasema Katiba inakwenda “bambam” apana.   Kwa wale

waliotumwa, waje watufundishe.  Asante.

Com. Domiziano Ratanya:   Asante  sana  Joel  Kibet   kuja  hapo  kidogo,  okey  nenda  pale  uandikishe  na  asante  sana  kwa

kutumia  masaa  lakini  umebakisha  dakika  tatu  lakini  umemaliza  mapema,  asante  sana.   Ee  kuna  Christine  Talaam,  Christine

Talaam.

Christine Talaam:  Commissioners,  ninawakaribisha hapa district  yetu  Marakwet,  mimi ni  Christine  Talaam,  Maendeleo  ya

Wanawake Organisation,  nasimamia akina mama katika district  hii.  Vile tumekutana na akina  mama  wa  division   tulipata  49

points  ya  kusema  leo  na  kunakutanisha  na  vile  tulifanya  kwa  division  tulikuwa  na  more  than  65  attendants  from  location,

sub-locations na tulifikia  wote na wametupatia maneno yao yote tuko nayo  tunaandika , tumekutanisha na kwa sababu umeleta

tu nafasi kidogo niko na secretary atakuja kusoma na kabla hajakuja ningesema asante kwa sababu  hii watu wa 

Commissioners wamechanganya, tuko na gender, wamama kama mimi, sasa hio maneno yetu  tukisoma wakina mama muweke

sawa  kitu  ya  maana  kwa  sababu  mnatu-represent  hapo.   Sasa  mtaona  hata  mahali  tumekosea  kidogo,  msahihishe.   Na

sitaendelea  kusema  maneno  mengi  nitaita  secretary  yangu  ya  Maendeleo  ya  Wanawake   Organisation  of  which  aseme  kile

tumeandika.  Asanteni.

Com. Domiziano Ratanya:  Asante Christine, secretary wako sasa ataendelea kutupatia yale ambayo mmeandika.  Kwa jina

unaitwa – 

Lydia Kanda:   Naitwa Lydia Kanda.Vile tumeandika, tumeandika kwa lugha ya kimobo na kama vile  mwenyekiti  amesema

tulipata maoni 49 nitasema tu kumi hivi kwa sababu ya saa.  

Bwana Commissioner, tulipata kuwa wamama walisema 

1. Justice to be available in the Constitution.

2. Women to be recognised in the community  in the new constitution.  I can explain this abit  women in Marakwet  are

not seen as people.  So they are  called children .   So  women decided to be  recognised in the new Constitution as

human beings.  Firstly they said women to be recognised as adults.  Men and women equality in the Constitution to

be changed.  Also good customary law to be incorporated in the national Constitution.  

3. Another  one  is  the  murder  cases  or  killing.   The  concerned  mothers  should  be  prosecuted  without  involving

relatives.

4. Also they said  land ownership women, men and children to be equal on land ownership in the national Constitution.
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5. Also they said legal customary law,e.g.  forced marriages should be changed and  stopped immediately.

6. Also the customary law to be under the national Constitution but to be  legalised to be  seen as  any other marriage

and issue of certificate to be sealed.

7. On early pregnancy of girls, the new Constitution should involve both  the girl and the boy in stealing because  you

can see girls are just left that way and the boys are  free.   A girl can be sent away from school and the boy will be

admitted and left to continue with his education.  Therefore we want thegirl/ boy  to be the same.

8. Kenyan Constitution to be reached easily by all the people e.g local libraries, chief for easy references.

I think because of time, I will stop there and ??? again.  Thank you.

Com. Domiziano Ratanya:  Endelea kumaliza kama hujamaliza kwa sababu ni short.

Lydia  Kanda:   I  can  continue.   They  also  said  in the  national  Constitution  the  new  Constitution  should   be  written  in  all

languages for ease understanding.  

Also they said on citizenship.  The citizenship  should be a Kenyan citizen it should be equal so long as  the ethnic culture of the

applicant must be in Kenya in court.  Also they said it was proposed  a national trading to be  identified and incorporated in the

new Constitution.

Land ownership:  Both husband and wife to appear  in the title deed  for family land.  Also in case  of matrimonial property  and

also inherited land of the parents.

They said also Children Act to be recognised equally by parents in the nee Constitution.

On security the enforcement personnel to be provided with all the necessary facilities and cases  where corruption prevails in the

enforcement they should be prosecuted by the law.

Women  rights and property to be  adhered with and strengthened  in the new Constitution under review because  the parent  is

poor.

Also the police force or personnel to be managed or empowered by the people  down at  the sub-locational  level in the national

Constitution.

In health, health facilities to be  provided free by the government of Kenya at  the sub locational  level  and  also  facilities  to  be

provided at the divisional level by the new Constitution.
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Also  parents  of  the  abused  children  to  be  prosecuted  in  the  national  Constitution,  human  rights  policy  and  principal  to  be

incorporated in the new Constitution.

Personal marriages to be issued with a legal certificate in the national Constitution.

Child labour: Child labour – under 14 years of age to be protected in the new Constitution of Kenya.

In case of orphaned children to be assisted by the government of Kenya through their relatives, schooling and many others.

Provision of disabled institutions to be  provided by  the  government  of  Kenya  in  the  national  Constitutions  in  all  districts  and

divisions if possible.

Also  they  said  equal  distribution  of  services  at  the  district  level  to  be  provided  by  the  government  of  Kenya  in  the  new

Constitution.

Legal authorities to have separate powers from the Central government in the new Constitution.

Magistrates courts:  Cases of corruption on exercise of office must be  prosecuted  and the certificate  ??    be  cancelled  in the

new Constitution.

Trust  land:   Trust  land  should  be  demarcated  and  given  portion  bits  to  the  residents  to  enable  them  develop  in  the  new

Constitution.

Equality:  ¼  government  votes for women to be recognised in the new Constitution.

Also academic qualifications for coucellors to be Standard 8 and above in the new Constitution.

Personally laws to be protected in the new Constitution.  Also congenital rights to be protected in the new Constitution.  

National elections to be voted ballot in the new  Constitution.

Enchroachment of rivers and water  resources  to be  avoided.   100  metres  away  to  be  protected  in  the  new  Constitution  for

water catchment.

Also freedom of speech and movement to be recognised in the new Constitution countrywide.
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Also wife and husband relationship to be protected in the national Constitution.

Rights of property to be protected in the new Constitution and land title deeds to appear both husband and wife.

Gazetted government of Kenya forests  to be protected by the community concerned in the new Constitution. Mens succession

 to inherit land aand women succession  to be provided for cultivation in te  share of their father land in the new Constitution.

Certificate:  This  is  to  certify  that  keeping  of  records  of  the  proceedings  of  the   Constitution  Review  in  ???  Maendeleo  ya

Wanawake Organisation – Marakwet district.  Thank you.  

Com. Domiziano Ratanya:  Okey asante sana utanjoja kidogo Lydia nina maswali.  Asante sana mama kwa hayo maoni yenu

mzuri na mapendekezo yenu  ee  mlisema kwamba kuna mila fulani zinanyanyasa  nyinyi  akina  mama  na  mngetaka   ziangaliwe

katika hio Katiba mpay, Je, ni mila gani ulikuwa labda ukizungumzia?

Lydiah Kanda:  Okey :  vile tumesema hapo,  katika utamaduni wetu wa  Marakwet,  mama  anaitwa  mtoto,  so  we  want  our

recognition as  women to be seen as  people,  not as  children because  in our culture,  if somebody comes to my house or  home

and asks, who is there? Even if I am there, I not supposed to say there is somebody,  I say we are  here,  there is nobody unless

there is a man so that I can say there is  somebody.  That is what we want eradicated as women.

Com. Salome Muigai:    I want to ask you my own question but on relying on Commissioner Raiji that you talked about  early

 marriages  for  girls  and  that  girls   should  be  held  responsible  for  pregnancy  without  the  boys.   But  now  the  issues  is  of

governance.  What  is  the  role  of  women,  we  have  talked  about  local  governments,  what  do  you  akina  mama  wanaona

wanaweza kuhusishwa aje kwenye uongozi kama wa local government, kama wa parliament, kwa uongozi kwa jumla?

Lydia Kanda:  Okey kama vile nilikuwa nimesema wamama wanaonwa kama watoto,  pengine mama akiamuka agombee kiti

fulani pengine hatakubaliwa  kwa  sababu  hajakuwa  na  hiyo  right  ya  kuwa  mtu  mzima.   Ingawaje  ata  saa  hii  tuna  wachache,

tungehimiza mama amkie kiti cha parliament ama councillor, community hai-recognise kama ni an adult.

Com. Domiziano Ratanya:   Kuna ingine Lydia, siku hizi kuna mazungumzo inaendelea  kuhusu  kutahirisha  wasichana,  bado

wanaendelea kuzungumza hio maneno katika Kenya. Hapa maoni yako ni nini upande huu wa Marakwet  maoni ya  Maendeleo

ya Wanawake na hata yako pengine mwenyewe?

Lydia Kanda:   Okey kwa upande wa Maendeleo ya Wanawake,  tunafanya   campaign   ya  kuondoa  hio  mambo  ya  female

genital mutilation and personally, my views for you ningependa hio campaign iendelee kwa sababu tunaona kuna madhara mengi

kwa hiyo  kutahirisha wasichana na tunaendelea zaidi, tunatumia wale wamekuwa community elite specially women to eradicate
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the culture and to teach may be people in the locality.

Com. Domiziano Ratanya:   Okey asante sana  nashukuru   Lydia,  enda  hapo  ujiandikishe  anayefuata  ni  David  Kiptarus  na

hapo Lydia ametumia masaa yake.  Tutumie masaa kama vile nilisema.  Tumetumia dakika sita pamoja na maswali yetu.

David  Kiptarus:  Majina   yangu  naitwa  David  Kiptarus.    Kuhusu  mambo  ya  hii  Katiba,  tungetaka  nini  –  nguvu  ya  rais

iondolewe. ???    Kwa upande wa Marakwet  hatuna haki ya binadamu.  Kwanza tuende upande wa polisi.   Nandi ndio hapo

iko unyonyaji zaidi  ufisadi.

Na mambo ya kotini.  Iwe independent  hakuna kuingiliwa na polisi kwanza huyo court  prosecutor,  ndio wanaumiza wananchi

wa Marakwet.   Mtu anashikwa  unawekwa rumade hata mwaka moja bila kufanyiwa kwa case.   Ambaye ukiangalia  upande

huo zaidi.  Ni hayo tu.  

Com.  Domiziano  Ratanya:   Hapo  David  utangoja  kidogo  kuna  maswali.   David  asante  sana  kwa  hio  maoni   ee  ulisema

kuhusu hii polisi kunyanyasa, mnanyanyaswa kwa njia gani?

David Kiptarus:  Kwa  upande  wa  polisi   kuhusu  upande  wa  chiefs,  unajua  kwanza  polisi  ndio  afanye  investigations  halafu

ishikwe  mtu   sio  kushika  mtu  na  kuteswa,  na  kugongwa  gongwa.   Kwanza  tunalia  kama  iko  mtu  wa  Nyeri  huko  kwanzia

tunaomba daktari asiletwe pande hii kwa sababu polisi wanaumizanga watu wa pande hii.  Hapo ndio mbaya.

Com. Domiziano Ratanya:  Asante sana David, kuna swali lingine.Ngoja kidogo.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Kiptarus kwa maoni yako mimi nina  swali  juu  ya  mamlaka  ya  rais.   Umesema

yapunguzwe.  Ni mamlaka gani ungetaka yaondolewe kwa rais.

David Kiptarus:  Yaondolewe, kama ya rais,  hawezi ku-appoint  Attorney General.   Commissioner ya Police,   Commissioner

ya Prison, iwachiwe parliament.

Com. Domiziano Ratanya:  Okey David asante sana kwa maoni yako umetumia masaa yako vizuri kwa hivyo endelea hapo

u-sign register.   Tutaenda kwa Susan Kanda   ee  Susan  Kanda  ni  yule  secret---  is  it.   Susan  Kanda  tunaye!   Susan  Kanda

pengine hakutaka kuzungumza kwa sababu nimeona, kama hutaki kuzungumza  ni kusikiliza  ni sawa sawa mama.  Magdalene

Chebolei.

Magdalene  Chebole:   Yangu  ni  chache.   Tumefundishwa  jana  kidogo  katika  Chepkangei.    Magadalene  Chebole  kutoka
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Chebalalia.  Sasa nasema kitu kidogo tumefundishwa jana chepkangei, tuseme leo ni mara ya tatu kama imefundishwa sisi.  Na

yangu  kweli tumetumia mwaka ile yote ile Kenya ilipata uhuru mwaka wa 63 na wengine wanasema kubadilishe Katiba.   Na

kweli tumekubaliana kitu tu ilemimi  nasema nimestaajabu sana hakuna watu.  Sijui watu hawakufurahia kwa nini au ninyi serikali

hamkufafanua watu waelewe vizuri hao ni nini kwa maana ni muhimu sana tukipitisha hii maneno na itakuwa mbaya kwa mbele

sijui itakuwa namna gani.  Sababu mimi nasema hivyo kuna kitu tulipitisha mwaka ingine kama ?? Soko  Huru.   Tulikubaliana

Soko  Huru  tukakubaliana,  tukapiga  makofi,  tukafurahi  baadaye  tukalia  kimoyo  moyo  ikakuwa  taabu  sana.     Kwa  hivyo

wananchi wote, wamama wazee tuangalie sana mambo ya Soko  Huru na viongozi wote katika jamii hii yetu ndio tusije tukalie

nyumae.  Twaangalie vizuri sana.

Maoni yangu  ningependa asikuwe leo peke  yake ifundishwe, ifundishwe sisi  tena  mpaka   tuelewe  mambo  ya  Katiba.   Kwa

maana  saa zingine watu wengine:ingawa kweli watu wote hawezi kuja kutoka nyumbani tutaangalia tu vile tutafanya.

Naenda ya tatu  sasa; mimi naona upande wa serikali ilifurahia hio ujama ingawa sijui alikuja mahali ingine lakini ni maoni yake.

Kitu ile nimeona katika centre  hii bado  yule rais ya polisi awe office tu yeyote.   Ukienda hapa nikipoteza mbuzi  yangu au ng’

ombe yangu nakienda Chiefs’ office unaambiwa ulipe pesa ya askari, na mimi ni mkulima mdogo kama mimi, nitapata watu pesa

ya kupeleka hao askari mpaka kortini.  Usipokuwa na pesa hutafanyiwa hio kesi yako.  

Ya nne halafu nimalize, kuna shinda fulani hii Marakwet  kwetu District vile nyinyi mlisikia  ata  kila mtu kama Mkenya  alisikia.

Ukijenga  mahali kama kapsoit, kama Harur au wapi  iwe kama police station,  hakuna kitu ile polisi yenu anasaidia sisi.  Kwa

maana  ikiambiwa imepeleka ngombe kiasi fulani hapa , au kondoo au punda,  anaambia wananchi wenyewe, mtangulie, mfuate

mali zenu.  Hatutaki.  Anasaidia sisi nini?  Sasa wananchi wenyewe ana mkono mtupu na hawa anatii serikali vile inatakikana,  na

ni watoto wetu, na wanataka  watuachilie?? Kenya hii.  Asante.

Com. Dominiziano Ratanya:   Haya,  asante  Magdalene.  Akindikisha hapo jina lako.Twaendelea kwa  mwingine   Gideon  K

Yego, Gideon Yego ni wakati wako sasa, Yego hayuko? Okey kama Gideon hayuo twende kwa Paul Kipsang.  Paul Kipsang,

Yuko William Cheboi.   William ni wakati wako.

William  Cheboi:   Mimi  naitwa  William  Kipatarus  Cheboi  natoa  shukrani  kwa  nyinyi  kuwa  hapa  kuja  kusikia  maoni  ya

Wamarakwet.   Sasa  mimi nitaanza  kwa  mambo  ya  mashamba.   Hapa  kwetu  kuna  mashamba  aina  mbili.   Ile  ya  wenyewe

kutoka zamani ambayo iliwekwa mpaka na mababu zetu na hiyo ninaonelea si mzuri watu kung’ang’ania kwa watu wengine na

kuondoa jamii fulani kama ni watu wachache wengine  wale  wamepata  nguvu  wanaingia  na  kuhamisha  wale  wengine  na  wao

wanaendelea  na  kufanya  kesi  na  kusema  ni  yao.   Hio  sheria  ningetaka  ikomeshwe  kwa  kuachia  machief  wafanye  kesi  ya

shamba.  Sio mtu  kuingia  mpaka  kwa  kortini  kwa  maana  yeye  ako  na  uwezo  na  kufukuza  mwingine   kwa  shamba  lake  na

kortini wanaamuru hii shamba ni ya mtu fulani kwa maana yule mtu mwingine iko  pressure  ya kutosha.   Hio sheria ningeonelea

iwashie wazee na ma chief wawe wakiamua  kwa maneno ya mashamba.
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Na ile ingine ya pili kuhusu shamba ni yule mtu ambaye alinunua shamba lake tuseme wale wazee wa zamani walipata kutoka

kwa wazungu na walipata shamba kubwa kubwa.  Unakuta mwingine ako na ekari elfu tatu au zaidi na ingine sasa  inakaa kama

forest,  wanyama  inaishi,  na  wakenya  wote  hawana  mashamba   ningeonelea  ni  vizuri  huo  mtu,  serikali  aone  kama  yeye  haja

develop hizo  mashamba au shamba hio hizo sehemu zingine zimeashwa kama forest   auze.   Nakupee  wananchi.   Kwa maana

sio mzuri kufuga wanyama kwa shamba na wengine hawana mashamba.  

Twende kwa mambo ya natural resources kama forest, hapa kwetu tuko na forest  kubwa katika Marakwet.   Na  kwa zamani,

forest  ilikuwa imewachiwa wananchi wenyewe wawe wakichunga.  Na  ililindwa mzuri sana  mpaka  sasa  hii  sheria  ya  kuja  ya

kusema  forest  yote imepeanwa kwa wale  walinda  forest  na  yetu  ilikuwa  imelindwa  ndio  unaona  kwamba   Marakwet  bado

wako na forest  yao.  Na  kama ningelijua wa  Marakwet  wako  na  forest  ya  kila  clan,  inajulikana  ni  ya  fulani  na  hawajaharibu

forest tangu zamani.  Walikuwa wakienda huko na kutoa asali yao na kuchunga kama mtu mwingine angekuja kufunga  mchinga

yake  ya  asali  kwa  forest  ya  mtu  mwingine.   Walikuwa  na  right  ya  kuuliza  ni  ya  nani  hii  mzinga  ,  wanatoa  huyo  mtu

nakumwambia kwenda kwa  forest yako.  Ndio forest yetu tulilinda hivyo mpaka sasa.

Na twende kwa upande wa elimu:  Elimu kweli tuna watu wamesoma.  Na  ukikuta wameachwa nje.   ???  unaweza  kuta  mtu

hana  elimu  ako  kwa  kazi.   Hio  si  Kenya  ya  sasa?   Hiyo  mambo  ingekuwa  iliisha  zamani  wakati  wa  kikoloni.  Sasa  ndio

tunazomesha  watoto  ili  wachukue  nafasi  kwa  wale  watu  ambao  hawana  masomo  sana  sana.   Hiyo  serikali  ingechunguza

sawasawa.  Ikifika wakati  wa kuajili watu kazi waajiri kulingana  na masomo ya mtu sio kwa kupendelea,  kwa kuona huyu ni

rafiki,  huyu ni  ukoo fulani, hapana.  

Haya tukuje kwa mambo ya security.  Katika security, kwa kweli kuna watu wameajiriwa kulinda amani na tulikuja kusikia hivi

majuzi sisi tulikuwa na matata matata na sisi wenzetu  hata sasa  haijaisha, hawa wapokot.   Na  kusudi ya hio vita kuanza kuna

silaha zilipeanwa na serikali ya kulinda;  hii inaitwa homeguard weapon.   Home guard weapon sisi tutapiga nani – tuko katikati

ya nchi na hatungeona maana ya hiyo, kuleta silaha na kusema Wapokot   wajilinde.  Hio ni kumwambia kama ukoo wa nafuu.

Ukiwa na watoto  kama  watatu  ,  na  mwingine  amepiga  mwingine,  unampa  yule  fimbo  na  kumwambia  ujilinde;  hio  ni  njia  ya

kumumiiza yule mtoto,  watapigana mpaka mwingine auwawe.   Na  tungetake hiyo silaha ambaye ilipeanwa na serikali ambaye

niyakulinda  nchi tuwachie wananchi ambao wameajiriwa walinde, nchi walinde.  Hio silaha haina maana kwa  maana sisi tuko

katikati  ya nchi na hatuna maana na hiyo. Tuseme kwamba tunajirinda wenyewe na askari  watafanya nini?  Hii clashes ilianzia

hapo.   Na  watu  wengine  wakanunua  yao  wale  ambao  hawakupata  uwezo,  hawakupewa  ndio  wakajitafutia.   Walikuwa

wamenyanyaswa na wale wengine.

Haya ya mwisho, tuje kwa upande wa mheshimiwa raisi.  Kwa kweli mamlaka alipewa  na mamlaka hiyo ambayo rais alipewa

si mbaya lakini tumefika wakati ambao sisi  wananchi tumeanza kulalamika kwa yeye kuteuwa watu ambao hata hawana elimu

na kusema mtu aanze kazi mara moja kwa maana hana watu ambao wanasema na yeye au wanaketi  kamati ya kusema fulani
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tumebadilisha na fulani.

Ee, tukuje hapa wakati  wa kuchagua mawaziri na manaibu ya mawaziri.  Tunakuta ni yeye peke  yake anaamua tu na kusema

fulani aingie ofisi fulani mara moja.  Wangekuwa na kamati ya kukaa pamoja na kuona nani iko na elimu tuchukue kwa upande

wa  Ministry of Education ile mtu ambaye iko na elimu ndio angeongoza kuliko ??  

Com. Riunga Raiji:  Jaribu kumaliza  hapo 

William Cheboi:  Kwa hivyo hio uwezo ya rais ya kusema huyu mtu ameanza kazi mara moja ibadilishwe na watu watakaa  na

kujua nina hata fit kwa sehemu fulani.  Asanteni sana.

Com. Riunga Raiji:   Okey twende kwa mwingine.  Bwana william nenda pale u-sign register yetu.   Kuna  Joseph  Ndiwa  –

Joseph Ndiwa ni wakati wako, okey naona Joseph ulikuwa unataka kuzikiliza.  Asante sana Joseph.   Kwa hivyo tutaenda kwa

David Chelimo, hata yeye anataka kusikiliza tu, Cecilia Chepkok, Daniel Kilimo, Okey utasema jina yako mzuri ili  inazwe kwa

 machine yetu.

Daniel Kerima Kibiatich:  Commissioners na wageni walioko na sisi mimi naitwa, Reverend Daniel Kerima Kibiatich na kwa

Katiba mpya, uhuru wa kuabudu uendelee, watu kuabudu mungu bila kizuizi chochote.  

Jambo la pili ???  (inaudible start of tape)

The  main  gender  equality,   wamama  kuwa  sawa  na  wazee,  uwezo  wa  mzee   nyumbani  katika  Katiba  iendelee  kudumu.

Tujifunze  kichwa  ya  nyumbani.   Unajua  hii  kelele  yenu  ya  equality,  hii  inaweza  kufuja  kichwa  ya  nyumbani  mpaka   maana

anatoka nyumbani, anapasuka kwa hivyo  hii  Katiba  mpya  iendelee  kichwa  ya  nyumbani  bado  ni  mume.   Fullstop.  Usisahau

hiyo.

Jambo  lingine  tutumie  tena  rasilmali  yetu  kama  Marakwet  kwa  njia  nzuri.   Mambo  ya  corruption  serikali  iwe  katika  Katiba

ichungie  wananchi  mali  yao  ili  mtu  moja  asikule  yote,  tukule  pamoja  resources  ambayo  tuko  nayo.   Mambo  ya  kuhonga

ikwishe.   Ikiwa unauza mahindi ufanye nini! Hata polisi wakomeshe hii kazi ya kupewa chai kwa hii Katiba mpya, ya barabara,

ya wapi, kortini, tusime hiyo ili tusifanyie  watu kazi ya kuhongana.

Ingine hata serikali yetu ituongezee mshahara kwa Katiba mpya ili wasiwe na tamaa ya kupewa kitu.

Ingine askari  yetu tupewe ruhusa ya kuishi na bibi zao katika kambi.   Ukimwi inazidi kwa sababu hakuna bibi  kwa  kambi  ya

askari.  Mimi nataka askari aende na mke wake kazini kwa hii Katiba mpya. Sijui itakaa aje, tutachunguza tu, hii ni maoni yangu

akae na bibi yake kambi.
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Wale walemavu watunzwe katika Katiba mpya.  Watunzwe  katika   Katiba  mpya.   Na  shule  ithaminiwe  na  makanisa,  katika

Katiba mya kwa historia, mashule mengi ilianzishwa na makanisa na si mzuri kutupa kanisa nje ; wao wathamini na utamaduni hi

mzuri za kanisa zidumu katika mashule.

Na kama vile mtu alisema, wananchi wamiliki forest, iwe ya wananchi na clan ya watu kwa sababu ikiwa tu ya walimwengu au

serikali mambo inaweza kuharibika.  Asante hiyo ilikuwa maoni yangu tu.

Com. Domiziano Ratanya:  Okey.  Asante sana Daniel, utaenda pale  uandikishe kwa register yetu.  Asante kwa maoni yako.

  Sasa twende kwa Father Samuel Kigen, Father Samuel Kigen uko wapi?  Sasa Father ni wakati wako.

Father Samuel  Kigen:  The commissioners na watu wengine, asante  sana tuekutana siku ya leo ili kujadiliane  juu  ya  Katiba

yetu.  Na  vile  mama  mwingine  alisema  kwamba  alishtuka  ;   Father  Samuel  Kigen,  Jina  ni  Father  Samuel  Kigen;  vile  mama

mwingine  alishtuka  ya  kwamba  kwa  nini  watu  si  wengi,  najua  Marakwet  watu  ni  wengi,  sijui  kulikuwa  na  communication

breakdown.

Mimi niliona  kwa  newspaper  sijui  kama  waliweka  kwa  redio,  waliweka,   then,  asante  sana.    ???  so  ya  pili  ni  juu  ya  civic

education.  I don’t think the  Civic Education was well done at the grassroot, not very.  I don’t know whether you had a group,

we had  our group at the church.  We never met with people  from ???.   So  what we are  presenting now is not very strong as

such because the civic education at the grassroot was not done well. If people got it it was just a mere chance  but most of the

people they never got it.

Ya pili let people know their Constitution.  Let people know their constitution.  Translate constitution especially this being a new

constitution, let us translate it into Kiswahili.  Let us teach it in our school.   Otherwise to make it like a private thing for MPs,

No.  Let us make a constitution to be owned by the people of Kenya.  It is our constitution and we are the ones to know it.

The third one is: How to deal  with corruption.  The new constitution should bring out  clearly  how  we  should  bring  corruption

cases and economic sabotage.  They should be prosecuted  not to be  left  scot  free.   I  think it should be  a criminal offence to

steal peoples money na unatembea tu.  So  I think the new constitution should defend the poor  and not the poor  dying through

the hands of the rich.  So I think the new Constitution  should belong to the poor ??? is not doing that at all.

Another one is the constitution to ???? should be entailed in the constitution.  I don’t know if it is.  If the president today decides

that we should not continue with the constitution, I don’t think it will continue at all.  I don’t know.  May be you may answer me

that.  People want a constitution where if the president decide people can say no.  The way we have given out our good points

we  expect  that  these  points  should  continue,  until  it  goes  to  the  constitution.   Nobody  should  try  to  derail  the  constitution

process.  You know what is happening now is an idea of election- and constitution. It should not affect our points.
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All equal share  in the whole of Kenya in the idea of resources.  We should share the Kenyan resources equally.  In rural places

unlike in  urban centres   we should share our resources  equally.  In Marakwet,  we  don’t  have  a  tarmac  but  I  think   we  are

Kenyans.  We are supposed to share our national cake equally.  The president of the day should take the government resources

  to his place should share equally, so I think that it should be entailed  in the constitution.  

Also freedom of worship should continue but I think it should be trimmed a bit.   Because  the  moment  somebody  can  start  a

church and mislead people.  So in Kenya what might come up very soon is what happened in Uganda – the Kinungu case, if we

don’t try to,  let us not ???  freedom of worship.   Everybody can start  a church.  No.   It  should  be  trimmed  and  checked  the

genuiness of the person starting the church.  Thank you very much.  God bless.

Com. Riunga Raiji:  Father Samuel just wait.  

Com. Salome Muigai:  Father Samuel I have one question or   clarification one that the Catholic church  were major partners

at the national level in teaching education.   We do appreciate  that it has not gone as  well as  it could,  but that partnership was

there  and  it  was  agreed  because  we  agreed  that  the  Catholic  action  tayari  wako  mashinani  na  wamesaidia  pahali   pengine

wamefanya kazi nzuri sana pahali wangeweza kama tulikuwa Arol jana na kanisa ilifanya kazi nzuri sana kuwafundisha wananchi

na kuwatayarisha  kwenye huu mpango na tunashukuru pia kwa ajili ya hio.  Mimi nina swali  kwako na swali yenyewe ni juu ya

kusema  kuwa  Katiba  mpya  inatakiwa  ku-protect  the  poor.   Can  you  give  us  some  of  the  ways  that;  suggestions  yenye

tungetumia kuhakikisha hii Katiba mpya inajari maslalhi ya walio maskini.  The first one is about education.  Education especially

the primary education.  I think it should be free,  if we give free education we shall be  helping the poor.  That is what I said the

sharing of the cake  and removing the idea of corruption at  all because  corruption usually it goes  down  to  the  poor.   It  is  the

poor who suffers.  If somebody steals 1 billion shillings he does not dance with the local man (inaudible – laughter)

Com. Riunga Raiji:  Ee peleka hapo na u-sign register yetu. Tutaenda kwa Patrick Chebelion.  Patrick Chebelion.

Patrick  Chebeliel:  Ee   asante  sana  macommissioners  na  wamarakwet  wote.   Hii  ni  wakati  mwingine  kubwa  sana  katika

Kenya yetu kama Wanakenya.  

Com. Riunga Raiji:  Sema jina yako inaswe kwa machine yetu.  

Patrick Chebeliel:  “Patrick Chebeliel ’ Jina yangu ni Patrick Chebeliel,  basi  nilianza kusema ya kwamba leo ni siku  kubwa

katika historia ya nchi yetu kwa  sababu tunajaribu kurekebisha Katiba tangu enzi zile za  ukoloni  na  Katiba  ilikuwa  imefanya

mataabiko kwa mara mingi.  Kwa hivyo nafikiri leo wanafanya overhauling of the Kenyan  Constitution ile kitu inaguza maisha

ya  watu  sana  ni  security.   Katika  Marakwet,  tumekuwa  na  insecurity  kwa  muda  mrefu  kama  bile  mtu  alisema  ya  kwamba
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wakati wenzetu  wale Wapokot  walipata nafasi ya kupata  mabunduk ndio insecurity katika  sehemu  za  valley  iliharibika  sana.

Kwa hivyo tunasema katiba mpya ihakikishie watu wetu ata  Wamarakwet  ya kwamba security ni paramount sababu hata kazi

yote tungefanyia developmenet katika miaka ishirini iliyopita, ilikuwa niku-prevent security huko.

Sasa tuko kwa District Commissioner  ya  treasury,  imeenda huko chini inaenda huko chini badala  ya sisi kufanya kazi.   Kwa

hivyo sisi kama Wamarakwet   hatujaendelea hata kidogo.   Kwa sababu pesa  ote,  ile  allocation  yetu  inatumika  kwa  security.

Basi kwa hivyo ningeuliza hii Katiba mpya ihakikishie  sisi ya kwamba security iwe ya maana sana pengine wale watu wakuishi

huku, serikali imechukua responsibility kwa ??? building schools – boarding schools on those areas and may be police station in

those areas.  Lakini ya maana sana is civilisation – education.  Educate them because they are primitive .

Kitu kingine ni ya kwamba natural resources  zetu watu wanataja  – mimi niko na maoni kidogo kwa forest  tukiimba  kwa kila

clan, saa  hii kuna massive destruction,  na tukiwachia clan, unajua saa  hii ndugu yangu anafieka huko,  anaendelea  kuharibu  na

kuharibu kwa hivyo serikali wangesaidiana na clan, mine is to put a different appeal, wote tusaidiane.  Tukiacha clan, haitakuwa

effective sana.

Land issues  kama  vile  tuna  sehemu  kidogo  hapa  hcini  ambayo  bado  kuwa  demarcated.   We  are  asking  the  government  to

demarcate all our land so that we have a tittle deed.  Kweli tuko na communal land today kama kitu ikipatikana kama minerals

na oils na kadhalika, serikali wanaingia huko kudai ownership, so we want the demarcation.

Na communal land hata  kitu  gani  kipatikane,  lazima  the  community  ama  watu  wa  clan  hio  waulizwe,  wapate  kitu  hiyo.   Na

hatutaki ujaja ya construction ya zamani ya kusema kwamba kitu ikipatikana kwa shamba yako,  yako ni futi sita  na  ingine  ya

chini ni ya serikali.  Hio ni abunwasi.  Hiyo ni mbaya.   So  we own the ground upto a thousand,  or  a hundred feet na huko juu,

pia hata huko juu, we have rights; kama hiyo ni kuokota   shamba yako,  we have rights to a certain height in the sky  because

you can build a house and all that.

Ingine commissioners ni ya  kwamba  majimboism  –  majimbo  ni  njia  moja  ya  kufanya  decentralisation   of  natural   resources.

Kwa wakati huu pesa ikipatikana, pesa napelekwa Nairobi,  kila kitu Nairobi,  so tungesema ya kwamba majimbo iweko lakini

watu  wote wawe free kufanya biashara mahali popote lakini there has to be  decentralisation of resources.   Hio sio kusema ati

watu wanatawanyatawanya sana kama nchi zingine kama Nigeria.   They have federal  system of government,  nchi ingine kama

Germany,  they have a ??? system .  Kwa hivyo why not us?  Majimbo ni kuhakikisha decentralisation of resources.

Appointment of commissioners ni ya kwamba  people  like President  should not indulbe themselves in appointments.   Tuko na

Public Service Commission na hii Public Service Commission walete mtu moja kwa kila district  representing  sababu katika hii

parastatal  yetu  leo  unaona  district  zingine  wako  na  watu  karibu  ishirini  while  hapa  Marakwet  we  don’t   even  have  a  head

Managing   Director,  hata  mmoja.   Wengine  wako  na  50.  Kwa  nini  tuwe  just  one  representative   kwenda  Public  Service
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Commission na President to desist from this appointment in the new Constitution.

Ingine  Bwana  Commissioners  maneno  mingi  inatokea  katika  Kenya  Gazette.   Kenya  Gazette,  appointments,  nini,  mambo

mengi, now how do we get  this  Kenya  Gazette?   Is  it  available?   Wewe  unaweza  kustakiwa  na  inasemekana   ilikuwa  kwa

Kenya Gazette, Kenya Gazette inaletwa kwa DC, pengine County council, lakini mahali pengine hapatikani. So,  can this Kenya

Gazette be  made available in the new Constitution to wananchi  .   Let  it  be  sold  like  other  periodicals  or  other  dailies,  yaani

Standard, Nation na kadhalika.

Com. Riunga Raiji:  Ee Chebeliel  wakati wako umekwisha, just have a minute to wide up.

Patrick Chebeliel:  Kuna kitu moja ambaye mama moja alitaja ee  wananchi ni ya kwamba kama mtu akiuwa mwingine hapa

Marakwet,  watu  wa  hiyo  clan  ambayo  mtu  huyu  anauwawa  inafanya  nini?   Inafamia,  sasa  wanafamia  yule  mtu  ambaye

ameendelea katika hiyo jamii.  So can the new Constitution kusema ya kwamba kama fulani ameuwa fulani, wacha huyu a face

the consequences not te community or the brothers or the relatives.  Eee is that not true?

Kwa  hivyo  tumeona  mama  hapa  na  nguosafi.   Nafikiri  Kenya  should  have  also  a  national  dress.   National  dress,  mtu,

akionekana huko, Nigeria, Uganda, anaonekana ni wa Kenya.  So we can have a nationa dress especially women.  Lakini men,

waendelee na tai zao na kadhalika.  (laughter).

Kwa hayo machache mimi nasema thank you very much.

Com. Riunga Raiji:  Okey.  Ngoja kidogo.  Pengine tuna maswali.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Chebeliel  kwa maoni yako.   Mimi ningetaka kuuliza maswali mbili au matatu ya

ufafanusi.  Ya kwanza ni hii demarcation of land.  Unataka  lands ikuwe demarcated ipatiwe nani?  Yaani tittle deed  itakuwa na

jina la nani?  Hio ni swali langu la kwanza.  Nina maswali mawili ama matatu hivi. 

Pia umesema kuwa ungetaka kuona clan na serikali ikishirikiana kuangalia forest.  Hii tungetaka utueleze concretely the attitudes

that  you  have  in  mind  because  the  clearer  the  submissions  you  give  us,  the  easy  it  is  for  us   to  be  able  to  see  how  the

Marakwets will see this issue.  So the issue of land is something that I would like you to review it. 

Last but not least, why should women have a national dress when the men are tying ties?

Patrick Chebeliel:  Thank you very much.  Madam Commissioner,  demarcation ambayo ninasema  watu lazima wapewe ee

legal anarchy – individuals – 
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Com. Salome Muigai:  Ah, so, can you make it very clear what the role of the clan is,  what the role of the government is and

what the role of individuals in the ownership or in the stewardship of the land in this area.

Patrick  Chebeliel:   Right.   In  some  parts  of  Marakwet,  we  have  communal  land  and  everybody  knows  they  used  to

demarcate using stones. So take for example myself, I  have two sons and three daughters.   Maybe the government will come,

surveyor will come and say ; okey give Kiplagat that one.  Give Kiptoo that one and so forth,  so that is what  we  mean.   We

mean  let  the  government  come  and  survey  and  give  us  the  relevant  documents.   Agricultural  forests  I  have  a  nimeona  ya

kwamba  kama  ikiachiwa  tu  raia,  destruction  will  go  ahead  because  you  don’t  want  –  huwezi  under  kushtaki  ndugu  yako,

huwezi kwenda kushtaki dada yako na kadhalika kwa hivyo the government should chip in ku-protect pamoja na wananchi.

Now, I feel kama wanaume tuliambiwa tufae ile ya Ki-nigeria na kitu namna hii na kubeba, may be the tie, we have identical tie,

imeandikwa Kenya, lakini akina mama wa dress kama wewe. Thank you.

Com. Riunga Raiji:  Okey Bwana Chebeliel. Mwingine hapa ni Abdi K  Kipchoge.  Abi K Kipchoge, endelea.

Abdi Kipkemboi Choge:  Asante sana Commissioners pamoja na wananchi ambayo wameweza kutulia siku ya leo.   Yangu tu

 macommissioners ambaye ningesema hapa mbele yenu – Abdi Kipkemboi Choge.   Ningetaka  kusema  katika  Katiba  pia  ya

kwamba serikali pia itawaliwe na serikali za wilaya.  Sababy yakusema hivyo ningependa kusema ya kwamba pesa  yetu hutoka

Treasury na anakuja kutawaliwa na District Commissioner.   District Commissioners ni mtu foreign anaweza kutumia pesa  kwa

njia mbaya  na ningependa pesa hizo ilundishwe kwa Chairman wa County Council  kwa sababy Chairman wa County Council

ni mwananchi  wenyewe wanamchagua.  So atachunga hiyo pesa kwa njia inayofaa kwa sababu atajua yeye ni electorate.

Ingine  tena,   hii  mambo  ya  councillors,  madiwani  ni  mzuri  kuwa  na  elimu  yao  ya  kila  siku  pamoja  na  ile  interview  yao  ya

kufanyiwa ya lugha, hiyo inatosha.  Sababu ni watu waaminifu na ni watu wakuwakilisha mambo ya wilaya sababu tuna wazee

wengin ambao wangependa kufaa kofia na ikisemekana elimu ya juu zaidi, hio watu hawatakuweko.   Kuna wazee karibu rika

nne ambayo wako  sasa,  kuna  ingine  ambayo  inaitwa  Kagero,  Chumo,  Kaberechiko,  na  ni  watu  waaminifu  lakini  kama  mtu

anaweza kufika kiwango fulani hawataambia jamii ukweli.

Ingine tena, mimi ningependa serikali katika hii Katiba mpya, Serikali iluhusiwe hii serikali ya wilaya zaidi.  Chief achaguliwe na

wananchi na manaibu wao sababu  chief ukifuatana na yeye anaweza hata kukunyang’anya wewe bibi yako na anakaa mpaka

retirement.  Kwa hivyo mzuri chief achaguliwe.  Kwa hivyo akifanya kosa,  atajua baada  ya miaka mitano, ataondolewa.   Kwa

hivyo atachunga kazi yake vilivyo.

Ingine tena Bwana Commissioners Wamarakwet   wametaabika  sana  na  vita  a  hii  majirani  yao  Wapokot.   Mimi  ningependa

kusema, serikali ilitoa ilani ya kwaba mtu asiwe na  ng’aling’ali   lazima  mwananchi  analindwa   pamoja  na  mali  yake,  na  mimi
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nashangaa  juzi,  majirani  zetu  wa  Pokot  walikuja  na  wakawaumiza   Wamarakwet  wakachukua  mali,  wakauwa  watu  kwa

bunduki  na  wakaiba  ng’ombe  ambaye  ukienda  kutoa  kifungu  yao,  saa  mbili  unaweza  kuhukumiwa  kifo.   Na  hakuna  hatua

yeyote ambaye ilichukuliwa.  So,  mimi ningesema, ukikuja kupiga report,  kueleza ya kwamba   vita  kama  hiyo  imetokea  kule

chini, OCPD – hii watu wa security wanaanza kutumia delaying tactics.   Anakaa,  kama una report  saa  moja,  wanakaa mpaka

saa saba ndio wakuje.  Wanajifanya sawasawa  wanafanya kazi katika  wanaenda huko,  wanamangamanga huko na anajua tu,

hao watu washatoka – immenda.

Ee, Chairman  ya County Council ipewe uwezo  zaidi  kwa  sababu   nchi  ni  yake.   Wa  control  hapa  hii  security  kwa  sababu

wanajua ni mara moja na wakizinzia, anakasa wao waende mara moja kutatua hiyo shinda.

Basi mimi nafikiri  yangu nimefikia hapo mheshimiwa.

Com. Riunga Raiji:  Okey, asante sana Bwana Abdi .  Nenda hapo kwa register yetu.  Kuna William Kipyegon.

William Kipyegon:  Kwa majina, naitwa William Kipyegon nikianza kutoa maoni yangu ya kwanza ni juu ya land ownership.  I

want a Constitution whereby every Kenyan is restricted to have a maximum of 1000  acres.   If you have more than 1 000  you

surrender to the government so that certificate of land may be given.  This will also check mambo ya land grabbing because  in

Kenya today, the rights of the politicians somebody’s even have more than 10 000 acres and still wants another land.  So  when

we have a Costitution every Kenyan will have land.

Another one Local Authorities:  I  think these people  should be empowered  and  should  be  made  autonomous  to  set  up  their

own parliament whereby all the resources alloted to that district to be managed by the local authority.  I think this one help much

to check on the distribution of the natural resource  like here in Marakwet,  I am  sure  the  Commissioners  yo  are  expecting  to

have a tarmac road in Marakwet.  It is very unfortunate that mtapitia  fumbi.  If we would have  a national fund directly located

to Marakwets, I am sure we would have some kilometres of tarmac road.    So if the resources are divided at the national level.

Then the Marakwets will have their share and set their own priority under the County Council.

There is also this issue of government insecurity.  To me, I am seeing that the government should compensate  for those people

who  have  been  affected  by  insecurity  like  Marakwets.   The  other  year  so  many  people  were   killed  and  they  were  not

compensated.  Since it is the work of the government to protect its citizens, and if it’s the work of the government to protect  its

citizens, we should have that obligation to compensate  those  people who have been killed by bandits.

Another  one  is  medical  health  care:   Medical  Health  Care  should  be  free  for  all  Kenyans  in  the  new  Constituency.  Why?

Because when we have healthy people  we  shall  have  a  health  nation.   Without  health  people,  there  will  be  nothing  which  is

happening  in that country.  So the government should provide medical care, health care for all free so that every other organ of
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the government will run well.  When we have a sick person, everything else will be paralysed.  

There is this case of gender.  To me the question of women of equality of women to men  should not arise.   Mena and women

have got their roles  in society a woman has got her own role, so I don’t see why a woman should be equal to man.  Even in the

bible a man is the head of the house hold.  So  where does  the situation whereby  these people  can be equal because  in homes

there will be a lot of  family instability.  So  the man should be the overall boss  in the home.  In other  areas  like education  and

other things, yes, they can be equal, theres no objection and when it comes to the management of the family, the man should be

the boss.

There is this case of presidential powers.  I think this has been the most abused in our country whereby even somebody who is

not able to hold that office is given a post to run and that why in Kenya we are  ranked amongst the most corrupt  in the world.

Why?  You give somebody a post who does not know what to do.   So  public posts  like chief appointmes should be voted by

parliament so that if you mess you will be  dealt  as  per  the law.  But this idea of having a cousin, a brother,  a clansman holding

office should stop if Kenya will go away from this trend of corruption.

Com. Riunga Raiji:  William jaribu kumaliza  wakati wako umekwisha.

William Kipyegon:  There is  a case   whereby someody holds a public office and is charged on corruption – then you hear,

tomorrow he is the head of another parastatal.   I  think that one should sto.   If somebody has been charged on corruption,  he

should be declared unfit to hold any other public office.  Thank you very much.

Com. Riunga Raiji:  Njoja  kidogo William.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much William. Theres a question from your views.  A question or  a clarification.  You

have said that “serikali inatakikana kufanya compensation kwani kazi yake kulind watu na mali yao”  Ungependa compensation

ya aina gani?  Hilo ni swali la kwanza.

Swali la pili umesema juu ya “equality does not arise because people have different roles, wewe unawza kuwa mwalimu na mimi

nikawa daktari, sisi tunafanya kazi tofauti, does that stop us from being equal even though we are playing different roles because

we are both giving our contribution towards the develoment of the country or our home.  So the equality does  not sound as  we

feel it is part  of the acting under which we are  operating.   It  is not a question of people  doing equal roles.   It  is a  question  of

giving equal value to values  of people   doing different work.   And I think that also it is the same thing we’ve  been  telling  us.

We have been saying that the Marakwets, the Kikuyu  and everybody  should be  equal,  even though they are  different.  So  we

are looking for ways of sending this equality in differentiation within not just the working mates but at home. So I am looking for

your thoughts on this as well.
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William Kipyegon:  On roles,  when it comes to employment and any other part  of life, me, equality it can be  there  but  at  the

family level whereby a mother is supposed to perform certain functions, a father certain functions at  the home leve. You hear of

these issue like when you are married and you asked to take care of the kitchen today.  That is the area  whereby I am saying it

should not arise because at the on-stage level, the man should be the chairman of what is happening around the homestead.

When it comes to public life yes we can be equal outside there.  But at the home management, it remains on the man.

And the security compensation – like now 3 years ago, we were carrying but some immunization on polio,  some children were

killed in parts of Marakwet district and the government never compensated that loss.  Since there is a government policy that all

children are to be  immunised so that’s the area  where I am saying the families affected should be compensated that loss.   If a

man is killed by Pokot  or  a Pokot  is killed by a Marakwet,  that homestead should be  compensated  because  the  loss  of  that

man will have some adverse effect on that family.

Com. Riunga Raiji:  Okey, asante William ee, kwa sababu sasa naonawatu wemekuja wengi, tulipoanza walikuwa wachache,

na  ningependa  kuwakumbsha  vile  tulikubaliana  hapo  tulipoanza  ili  wale  hamkuwa  sas  wajue.   Kitu  cha  muhimu  nikwamba

tulisema lugha, unaweza kuongea Kiingereza ama Kiswahili na hata lugha ya kienyeji:  ya hapa  mnaita  kimarakwet  ama  lugha

yenu local munaitaje?  (Jibu – Marakwesh).  Kwa hivyo uko free kutafuta mtu wa kutujulisha vile unasema.  Naona watu wengi

hawataki  kusema  pengine  kama  ni  mambo  ya  lugha,  kuja  useme  kwa  lugha  yako,  upeane  maoni  yako  ambayo   itasaidia

kubadilisha Katiba yetu.  Hio nilisema na uwe free.   Hapo nilisema kwamba  uko huru kupeana maoni yako kwa Tume hili ya

Kurekebisha  Katiba   ya  Kenya.   Usiogope  yeyote.   Usiseme  ya  kwamba  ati  Bwana  yako  atakupiga  njioni  ukienda  kma

ukisema maoni yako ama bwana aseme atapigwa na bibi yake ama mambo zingine.  Kwa hivyo usiogope.   Hapo nilisema hapo

mwanzoni.  2, 3 kupeana maoni yetu ili tubadilishe hii Katiba yetu.

Nilisema hapa  ya  kwamba  time,  yaani  wakati  ambao  napeana  hapa  tulikubaliana  hapa  na  wale  tulipoaanza  na  wanaendelea

mzuri,  mpaka  sasa  hakuna  mtu  nime-penalise   mambo  ya  masaa  lakini  wale  wamekuja  sasa  ningependa  kuwakumbusha

kwamba  ukiwa na memorandum, memorandum inaweza wakati  mwingine  kuwa kubwa kama hii, hutakuja hapa kusoma hio

memorandum, ni kupeana yale ya muhimu tu – points,  points na halafu memorandum tunaihitaji sana,  uweke  pale,  tutaikagua,

itaangaliwa,  tuna  hawa  watu  wakufanya  hiyo  kazi  na  hapo  nitakupatia  dakika  tano  kwa  kupeana  maoni   yako.   Ukiwa  na

memorandum ambayo utapeana machache, dakika tano, ukiwa huna memorandum ni kuzungumza tu kwa mdomo, dakika hiyo

tano.   Si   zaidi  ya  dakika  tano  lakini  unaweza  kuongea  dakika  chache  lakini  si  zaidi  ya  tano,  ili  watu  hawa  wote  wakati

tunamaliza, tukifikia njioni ama  wakati  fulani,  kila  mtu  amesema  kitu  .  au  mnataka  wengine  waende  bila  kusema  kitu?   Yule

yeyote anataka, lazima apatiwe  nafasi.  Lakini kuchukua nafasi yote pengine wengine wataachwa. Kwa hivyo tukubaliane hivyo

na msipitishe hayo.

Lakini  unaweza  kuwa  na  memorandum  na  useme  wewe  hutaki  kuzungumza  uende  pale  kwa  officers  wetu,  upeane
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memorandum, uweke signature na uketi hapo usikilize vile wengine wanasikiliza ama ukitaka kwenda uende.  Uko huru.

Kuna pengine wengine hawataki kusema jambo lolote hapa.  Hata, hivyo, wakae tu, wasikilize wengine, mtu akibadilisha maoni

yake aseme tu, asubuhi nilikuwa nimesema sitasema lakini sasa nimewekwa bidii nitasema, tutakukubalia.  Hakuna taabu.   Kwa

hivyo tuendelee na list yetu.   Yule ambaye anafuata William Kedago,  ni Selina Kedago.   Selina unaongea,  pengine  unapeana

memorandum.  Its  okey.   Selina,  nilisema  kama  ukiwa  na  memorandum,  you  can  highlight  for  5  minutes  lakini  ni  wewe  vile

unataka ni sawa sawa.  Okey, Selina ametupatia memorandum  na hapo ni sawa sawa.   Twende kwa Gabriel Chemweno.  Na

ukija hapa twambie jina lako ili hii machine ichukue jina lako.

Councillor Gabriel R Chemweno:  Kwa majina, mimi ni Councillor Chemweno, Gabriel R Chemweno – Vice Chairman ya

KANU Marakwet district.  Basi kwa nafasi hii ndogo, asante commissioners kwa kufika  sehemu zetu ya Marakwet.   Yangu tu

ningetaka kuongea sana kuhusu freedom ya  kila mtu ama uhuru kwa mtu kutembea na kuwa huru  kufika sehemu zetu hii, ya

mashambani, ama wilayani yetu ya Marakwet.  Langu tu, ni  ngetaka kuongea sana kuhusu freedom ya kila mtu; ama huru kwa

mtu kutembea na kuwa huru kwa sababu  wakati  mwingine,  unaweza  kupita  pahali  na  unapata  askari  ambaye  ako  kwa  kazi

yake, halafu anaanza kukuliza ulikuwa unaenda wapi, wewe unajua sisi ni polisi?  Wewe unajua sisi ni hii?  Mpaka  mtu anaaza

kuwa na woga, kwa jambo ambaye hakutarajia iko mbele yake.  Kwa hivyo, jambo kama hilo, iwekwe sheria,  ya kulinda mtu

yeyote.  Kama una nyanyaswa, unapiga repoti.   Askari  kama huyo anastakiwa,  na kufutwa kazi,   na alipe yule damage.  Kwa

sababu ameharibu yeye.  Amemweka woga kwa njia yake.

La pili, tumekuja hapa mbele Bwana Commissioner kwa sababu nchi yetu Kenya ni  mgonjwa.   Kwa  sababu  gani  nina  sema

Kenya ni mgonjwa?  Ni kwa sababu ya corruption.  Ndio inafanya sisi mpaka tunarudi kusema pengine sheria tuli tunga vibaya,

pengine nini ilienda vibaya.  Sheria moja itungwe, kama mtu anafanya corruption, anatolewa, pahali ya kazi, public offices, atoke

nje.  Hapana transfer, kwenda kuharibu pahali pengine.  Sheria kama hio itupwe.  Na tena, arudishe ile mali ameiba si kutolewa

tu  na  kuacha  aende  na  mali.   Mimi  nalaumu  sheria  ya  zamani  kidogo  kwa  sababu  waliweka  umuhimu,  mtu  akiiba  sindano,

anafungwa miaka mingi, na mtu akiiba pesa mingi, anawachiliwa kotini bure.  Mwenye alikuwa anatamani kuiba sindano, ni raia

yule maskini, ambaye anaona  sidano  ni  kubwa,  na  yeye  ameenda  kufungwa.   Basi,  sheria  kama  hio  iondolewe,  na  mwenye

amechukuwa vitu, ya wananchi inafuatwa na arudishe hio pesa; sio transfer.  

Kuna ugonjwa ingine.  Sheria tena inaweza kuwa sumu, kwa wale wanatumia vibaya.   Unaona  wakati  huu  polisi  wamekuwa

Bwana wa mabwana wakati huu.  Kwanza mimi ni Councillor sasa, na sina huru kwa ile ofisi yangu ya OCPD yule yuko huko.

Nikienda huko, kwanza wananiambia wewe unaitwa nani?  Unataka nini, ilete hapa!  Ananisumbua kabisa mpaka ninaona kuna

kitu ninaweza sema, ama nikikosa karatasi  moja,  nitawekwa ndani.    Kwa  hivyo  mimi nataka  mtu  awe  free;  kila  mtu  aseme

mambo yake, kama ni uongo, waseme,  na baadaye athibitishe, ikikosa,  niwekwe ndani.   Na  binadamu, sijui aliumbwa namna

gani.  Kuna mtindo moja iliingia mwili wa binadamu.  Anapenda hata kusema wacha naenda kuharibia mtu fulani jina.  Anaenda

anasema ameiba hii, na yeye hajaona.    Kutungwe sheria ya kuharibu mambo hii.  Mut akiniharibia jina, baada  yangu kushinda

kesi, kuwe na fine ile anatakiwa kulipa, na isiwe chini ya elfu mia tano mpaka milioni moja.  Haya, nimemaliza hio.
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Ingine ni juu ya timu inasimamia wilaya inaitwa Security tam.  Ile ambaye inasimamiwa na District Commissioner.   Hapo ndipo

mahali wananyanyasa wananchi.  OCPD wanakutana na DC,  Special  Branch,  hata DO hatakiwi, chifu hatakiwi, Chairman wa

County Council hatakiwi, mjumbe hatakiwi.  Hwa wakisema tunyanyase huyu, hakuna mtu anaingilia hii Security Team.   Kama

wewe  imekwisha  fungwa  kwa  hawa,  utaenda  namna  hiyo.   Hapa  sasa  tunaomba  iwekwe  sheria,  hata  hawa  wakikatia  mtu

lawama kwa huko, na umeenda mpaka kotini na kushinda, unarudi na kustaki DC.  Na ukimstaki, tunataka atumie lawyer wake

mwenyewe, asitumie yule wa public.  Hii inaitwa state  council.   Na  akipatikana na hatia,  DC mwenyewe alipe pesa  hio.  Basi,

nafikiri nikimaliza sasa, naungana na sheria hii mimi nataka kuomba, hii sheria ya kulinda wananchi.

Sheria  ya  kulinda  wananchi.   Kwa  hapa  Marakwet,  mimi naona  kama  sheria  hio  iko  kando.   Kwa  sababu  tulipoteza  mali

chungu  nzima,  tulipoteza  manyumba  ya  mabati,  tulipoteza  mashule,  tulipoteza  watoto,  tulipoteza  ngombe.    Lakini  serikalil,

hakuchukiwa kama ni disaster.   Na  Kuangalia  na  kutoa  compensation  kwa  huyo  mtu  amepata  umaskini  kubwa,  hakutarajia

yeye mwenyewe.  Kuna mapendeleo kwa sababu niliona wakati  wa Molo,  walitoa kitu huko.   Wakati  wa Laikipia, walilipwa

kitu huko.   Hata Mt Elgon walilipwa kitu huko,  lakini hapa Marakwet,  waliwachwa kama si wananchi wa  Kenya  hii;   (in  the

background) hata Sondwa walilipwa.   Likini hapa Marakwet, tuliachwa!  Tunataka sheria ya ku-cover watu wote, na ku-cover

Marakwet.  Mimi sina ingine, asante.

Com: Domiziano Ratanya:  Ngoja hapo Councillor.  Ngoja kidogo.  Councillor, kuna swali moja ambayo ningetaka ufafanue

hapa.  Kwa Security  team, unasema  Chairman ni DC,  kuna OCPD na kuna Special  Branch Officer,  hapo,  hukufafanua sawa

sawa kama pengine haihitajiki, ama pengine ungetaka wananchi wahusiswe  kama Mjumbe ama Councillor,  wa hio team, ama

haikuwa clear.

Councillor  Gablo:   Hapa  sasa,  mimi nilikuwa  nataka  kama  wajumbe  wetu  wako  mbali,  ihusishwe   kwa  County  Council

Chairman.  Na  nataka mtu ambaye anachaguliwa na wananchi,  si  hata  clerk;  clerk  anaweza  kushikana  na  DC  tu  na  kusema

hawa ni civil service.   Wanashirikiana  kwa  kunyanyasa.   Tunataka  sisi  tunachagua,  halafu  akitenda  kosa  huko,  sisi  nangojea

yeye, na kumwaga, na kumweka mtu mzuri huko.

Com: Domiziano Ratanya:  Yaani, mumuongeze kwa hiyo team? 

Councillor Gablo:  Kwa hiyo team ya security. 

Com Domiziano Ratanya:  OK.  Nimeelewa sasa.

Councillor Gablo:   Na hata  kwa proposal yangu ningetaka Chairman kwa County Council awe Chairman wa Security Team.

(Clapping)
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Com Domiziano Ratanya:   Asante kwa maoni hayo yako Bwana Councillor Debro.   Weka  sign  yako  hapa.   Sasa  tunaita

Anna Chepkien.  Ukisikia siwezi kuitamuka, tayari najaribu tu kidogo.  Anna yuko?  OK Anna ni wakati wako.

Anna Chepkien:    Asante sana Bwana Commissioner.   Kwa majina naitwa Anna Chepkien.   Mimi  na  simamia  kikundi  cha

Maendeleo ya Wanawake,  kwa  sababu  sisi  tumekutana  kwa  Districts  zetu  na  kujadiliana,  kwa  maneno  ya  katiba  sisi  akina

mama, tunataka  tupewe 

Haki zetu za akina mama.  Sikusema akina mama  watawale  nyumbani,  ama  watawale  mabwana,  hapana.   Sisi  tunatawaliwa

kama  kawaida,  lakini  kwa  haki  yetu,  sisi  kama  akina  mama,  tumezaa  watoto,  tumezaa  wavulana  na  wasichana.   Na  hawa

watoto, wameenda shule, wameenda kusoma darasa moja, wameenda secondary, wameenda University, hasa,  wakitoka huko,

kila mtu amepata  degree.   Sasa  Bwana Commissioner,  sisi kwa sisi tunataka haki yetu.  Kwa nini wasichana  hawapewi  cheo

kama  Directors  na  zingine?   Kwa  nini  zinapewa  tu  wavulana?   Kila  mtoto,  alienda  darasa,  alipata  degree  kama  ya  yule

mwingine,  na  wanasema  msichana  hawezi  kupewa  cheo  kama  Director.   Na  yeye  pengine  ameshinda  hata  kijana.   Tena

wanasema ati  pengine  wataenda  maternity,  hata  yule  kijana,  kama  yeye  ni  Director  kwa  ofisi,   siku  zingine  kama  amekuwa

mgonjwa, si atakaa  hospitali hata miezi mbili halafu anarudi kazini?  (laughter)  Ni hayo tu  Bwana  Director,  mimi ninaunga  ile

tulijadiliana na akina mama mkono.  Tupewe haki yetu.  Asante.

Com:  Riunga   Kuna swali.  Ngoja kidogo Anne.

Com:  D. Ratanya:   Asante sana mama kwa hiyo pendekezo lako. 

Lakini  mbali  na  hiyo,  kuna  vitu  vingine  labda  unafikiria  nyinyi  kama  akina  mama  wa  maendeleo  ati,  watoto  wetu  wa  kike

wanyanyaswa, na ungetaka turekebishe.  Isipokuwa tu tuseme kwa hiyo ma-position makubwa kama Director.   Kuna mambo

mengine,  tuseme  kama  uongozi,  ungetaka  kama  hao  wanawake  wetu,  wapewe  uongozi  kama  ma-chief,  wabunge,  watu

wengine, na hata President?  Anaweza kuwa mwana mke.  Nchini zingine wako.  Ungetaka tuwapatie viti vingine au tuwasaidie

kupata haki zao kwa hizo viti?

Asante sana Bwana Commissioner,  mimi, nigetaka hata sisi akina mama, wa hii Constituency yetu,  sisi  tungepewa  hata  kuwa

Chief, hata Councillor,  hata Assistant Chief,  na kazi zingine.  Hata Agricultural Officer,  nani,  tupewe  hii  kwa  sababu  kila  mtu

amesoma.  Na tunataka hawa watu kama chief, tuwachague kwa mlolongo.  Msilete yeye huko tu na pengine mumechagua mtu

ambaye amekuja kunyanyasa watu wa nyumbani.  Mwenye anatumia tu cheo na hafuati sheria kamili.  Asante. 

Com: D Ratanya:  OK asante sana Anne, ningetaka kuwakumbusha kwamba tulisema kila mtu ana uhuru wa kupeana maoni

yake,  na kila mtu apewe nafasi.   Msipige kelele wakati  mtu  anasema  kitu  ama  mumwambie  sema  hivi  na  hivi.   Kwa  sababu

tunataka kuchukua maoni ya kila mtu.  Hayo ni maoni yake.   Kwa hivyo tumuheshimu  namna  hio.   OK  asante,  twende  kwa

Elias Rotich.
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Elias  Rotich:   Asante  sana  ma-commissioners  wetu.   Yale  ambayo  nilikuwa  nimeweka  orodha  kusema,  yamesemwa,  na

singetaka nirudie sana ninapita juu juu tu.  Moja  nikuhusu upingamisi hii ambaye imeangamiza wakalejins sana.   Mtu  akikosa,

tuseme kwa mfano ameua mtu, inahusu jamii yote.   Kwa hivyo, nafikiri mutatekeleza hio kabisa,  kwa makini iwe sheria katika

katiba mpya, iondolewe.  Hata kwa Mwenyezi Mungu, mtu anabeba msalaba yake, haki yake.   Nikimaliza hiyo, nakuja ya pili.

 

Mishipi yetu iwe katika County Council, hata ingawa kila section inaagalia kulingana na ukoo,  lakini iwe katika County Council

yetu.  

Ya tatu,  ni silaha.   Wakati  Mtukufu  Rais  alichukua  uchukane  mapema  alitamka  kwamba  mwananchi  yeyote  ukiona  bunduki

mahali popote,  julisha serikali.   Kwa sababu bunduki hiyo huenda ikatumiwa kukuua wewe  mwenyewe.   Lakini  leo  masilaha

imesambaswa.  Limetambaa kila mahali, na tukipiga ripoti hatuoni hatua ikichukuliwa.  Sijui ni nini.

Ya nne, naunga wale wamependekeza majimbo.  Majimbo iweko.  

Ya  tano,  nina  furaha  kusimama  mbele  ya  wakubwa,  Commissioners  ambayo  wanaheshimiwa  Kenya  hii.   Hata  Parliament

imesongeshwa kwa sababu hamjamaliza kazi yenu.  Kwa hivyo nyinyi sio watu wadogo, ni watu wakubwa, na mimi nina furaha.

  Ile  neno  mimi nataka  kusema  ni  hii.   Ikiwa  Parliament  itasongeshwa  kwa  sababu  nyinyi  hamjamaliza  kazi  yenu,  ningetaka

niseme hivi kwa maoni yangu.  Mtukufu Rais ni kiongozi ambaye amefanya mengi sana katika Kenya.   Na  kwa  maoni  yangu

ningetaka apewe zawadi.  Apewe tuzo.  Tuzo yake ni hii.  Aendelee kwa miaka mingine tano kama zawadi (clapping) kutoka

kwa Wakenya.  Kama zawadi ya kupewa na Wakenya.  Kwa sababu amefanya mengi.  Wacha niseme.  Uzuri wa mtu akiwa

katika  kiketi  huonekani.   Akisha  ondoka,  uzuri  wake  utaonekana.   Kwa  hivyo  kabla  hatujasema  O  Rais  alikuwa  mzuri,

tutambue kama bado  angali kiketi   kusema ni kiongozi mzuri.  Aendelee kwaa  miaka  mitano.   Ikiwa  bunge  itaongezewa,  pia

Rais aongezewe.  Ma-commissioners, mimi najua kitu kimoja hapa ambaye ni kasoro.   Mengi yalifanywa vizuri, lakini tatizo ya

marakwet ni vita ya Pokot ambayo imetusumbua sana.   Hata mimi nikikaa chini saa  hii hakusosi mwilngine atasema nje bwana

Secretary wa KANU katika sub branch, wewe unataka miaka iongezwe na tumekwisha, tumeuawa?  Tunaomba serikali katika

katiba mpya irudishe amani, iwe vile ilikuwa hapo awali.  Kwa hayo machache, kwa sababu kila mtu ako na uhuru,  yakusema,

hayo ni yangu, nimesema.  Asante.

Com: D Ratanya:  Hebu ngoja kidogo Bwana Rotich kama pengine tuko na maswali, pengine tunayo.  

Com: Salome Muigai:  Asante sana Bwana Rotich kwa maoni yako.   Hii swali la uaji inaendelea kuja,  hata jana tulipokuwa

Alor swali la mtu kuwa ameua na iwe shida ya mtu binafsi, na sio shida ya jamii nzima.  Imeendelea kuja mara kwa mara.   Je,

ungetaka kutueleza vile ungependa ikuwe kwa katiba mpya?   
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Elias  Rotich:   Jambo hilo, ilikuwapo tangu wakati  wa babu zetu.  Mtu mmoja  akiua  mtu,  kutoka  jamii  fulani,  watu  wa  yule

ameuawa  wanavamia  ukoo  nzima,  manyumba  yanachomwa,  mali  inaharibiwa,  wengine  wanahamishwa,  na  leo  tunafanya

maendeleo.  Mimi najenga nyumba yangu permanent,  ndugu yangu anakosa, nyumba yangu inavunjwa, mimi ninasafirishwa, hali

ya uchumi ndio hii imetutatiza, tungetaka serikali uwe sheria.  Mtu aatibiwe kulingana na kosa lake.  

Asante sana Bwana Rotich lakini kwa  sababu  naona  wewe  ni  kiongozi  hapa,  labda  ingetusaidia  kwa  sababu  tumesikia  sana

shida  hii  la  nyinyi  Wamarakwet  kuvamiwa  na  majirani  wengine.   Sijui  labda  kama  uko  na  mapendekezo  fulani-  specific

proposals  ungetaka  tuweke,  ili  kuhakikisha  kwamba,  shida  kama  ile  ilitikea  hapa  Marakwet,  au  mahali  pengine  Kenya,

ungetaka tufanye nini specifically?  

Elias Rotich:  Ningetaka wanasiasa wawe moja  na administration.  Ikiwa kuna silaha, katika upande wa Marakwet,  hapa na

pale,  wajibu  wetu  tukiwa  wanasiasa  tusiogope,  au  tisifiche,  tueleze  serikali,  na  tuungane  na  administration  mbila  kuogopa

kusema labda nikifichiwa hii, nitakosa kura kwa wananchi, kwa sababu amani ni kitu ya kipekee.    We cannot compare peace

with anything else.  Kwa hivyo viongozi wote, wa tabaka aina mbali mbali, wawe moja na administration.  

Com: D Ratanya:  Asante sana Elias kwa maoni yako, andikisha hapo sasa.  Joseph Kendagor.  

Joseph Kendagor:  Asante sana Bwana Chairman, na Commissioners wako wote,  Jina langu ni Joseph C Kendagor,  retired

Town Clerk,  wa Eldoret Municipa Council.  Bwana Commissioner, nafikiri wacha nianze hivi  kwamba, Marakwet  Community

ni  a  very  marginalized  society.   Siogopi  kusema  hivo  kwamba,  kuna  examples  nyingi  ya  kuonyesha  kwamba,  sisi  kama

Marakwet,  tumesahauliwa  sana.   Bwana  Commissioner,  huwezi  kuamini  kwamba  tangu  uhuru,   1963,  sis  community  ya

Marakwet,  hata  ingawa  tuko  watoto  ambayo  wamesoma,  hatujapata  DC  hata  mmoja,  tangu  1963.   Kuna  wengine,

wameshapata,  wame re-cycle,  mtoto mzee amekuwa DC mtoto wake,  hata grand child wake  amekuwa  DC.   Sisi  hatujaona

mtoto wetu wa Marakwet akiwa na hiyo kraoni.  Kazi zingine kama MDs 

Wa  Parastatals,  hatujaona.   Wewe  umeingia  katika  District  hii  pengine  mara  ya  kwanza,  hakuna  tarmac  road,  vilie  vile  ni

kwamba, kila mtu ambaye amezungumza hapa,  ni kwamba marakwet wanauawa,  sasa  sana,  kama experiment  na hawa jirani

wetu Wapokot.    Na  serikali  inapendelea  Pokot.   Kwa  nini?   Wanapatiwa  silaha.   Wamarakwet,  hakuna  mtu  anakubaliwa

kuwa  na  silaha.   Kwa  mfano,  mashule  katika  pale,  saa  zile  Wapokot  wanavamia,  watoto  wa  Marakwet  wanakuja  kwa

escarpment wanajenga mashule ya shrubs- ya miti miti, ya nyasi, hakuna mtu amefanya harambee,  kusema tuwajengee mashule

katika hiyo escarpment  tu ya mawe, hata kutoa apology,  hata kutoa rabi  rabi  ni  shida.   Kutoa  rabi  rabi  kwa  radio,  kutokea

wenyewe,  hata  DC  kusema  anatoa  rabi  rabi,  ama  DC  kutoa  kwa  wale  wamarakwet  wameuawa,  it’s  a  pity.   Ni  aibu  kwa

serikali yetu.  Ukienda hapa kwa Mancheste,  watu wa Markwet  wamehama huko,  refugees in their own country.   Sorry.   Ni

hayo, make that record,  Marakwet maginalized community.  
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Kuingia kwa memorandum yangu, kwamba tumeandika kwa niaba ya group yetu,  tunajiita  Ngalantai  Welfare  Society.   Kwa

ufupi,  tunaomba  kwamba  tuwe  na  katibaa  ile  ambayo  inasimamia  nchi  yetu,  inasimamia  sisi  kama  Wanakenya   Ile  Katiba

ambayo ina guarantee maisha ya binadamu, mali yetu, na iwe katibaa inatusaidia tuwe na amani, tuwe mali, na tuwe na furaha.

Kati yetu iwe na Preamble,  ya kuamuru wale ambaye wanasimamia, taifa letu, wapate  kutumikia sisi kwa njia nzuri.   Wapate

kutumia mali yetu kufaidhi sisi wenyewe.  Nikitoa kwa mfano, katika hapa Marakwet,  tuko na,  maji, maji kutoka hii nchi yetu,

baraka   tumepata  forests,  kuna  dam  katika  Chebara  hapa.   Hio  mali,  inatoka  nchi  ya   Wamarakwet.   Lakin  wamarakwet

hawaoni faidha yake.   Inatumiwa na wengine.  Kati  iamuru yakwamba,  mali ikitoka mahali fulani, itumiwe  kuwafaidhi  wenyeji

wa huko.   Mfano ingine, Maasai  wako na wanyama, Mungu aliyo wavariki hawa akawapatia  ndovu, akawapatia  simba, lakin

ile pesa  yote inatoka kwa hio, inaemda kujenga high class hotels,  in Mombasa and Nairobi,  Mt Kenya huko na kutumiwa  na

wamaasai ku-enjoy the heritage of their property, sorry.

Kitu  kingine  ni  kwamba  naungana  na  wenzangu,  kwa  nguvu  tuwe  na  serikali  ya  majimbo.   Tunataka  serikali  iwe  karibu  na

wananchi hawa, wapate kuona serikali iko kwa macho yao.  Nasikitika kusema kwamba,  pengine civic education hapa ilikuwa

very poor,  na pengine quality ya presentation ni shallow.  Hawana ile indepth  of  what  you  require  in  the  constitution.    Kwa

hivyo tuwe na serikali ya majimbo, ambayo itasimamia vitu kama bara  bara,  public health, primary  education,  social  services,

ziwe katika Provinces.  

Citizenship,  hakuna  mtu  awe  na  citizenship  mbili.   Tuwe  na  citizenship  moja.   Jambo  lingine  kwamba,  umesikia  wenzektu

wamesema  amri  za  President  ni  nyingi  sana.   Tume-propose  kwamba  tuwe  na  Ceremonial  President,  yule  ambaye

amechaguliwa na raia, asiwe wa chama chochote,  yeye ni non-partisan,  na awe a symbolic Head of State.   Na  tuwe na Prime

Minister,   ambaye  kazi  yake  ni  kujibu  mambo  katika  Parliament.   Serikali  yake  ikienda  hay  wire,  anapewa  vote  of  no

confidence, anarudi kuchaguliwa tena na raia, ili kurekebisha mambo.  

Iko katika katiba yetu 25% ya President.  Hiyo, ili President  asi shinde tu kwa wingi wa area  moja,  hio 25% ipate kuendelea.

Nimesema  kwamba   tuwe  na  Provincial  Government.   Wqatu  wengi  wanaogopa,  tukizumgumza  habari  ya  majimbo,  watu

wengine wanatetemeka na tume-propose  a  safeguard.   Tuwe  na  Commission  ambaye  tutaita  Good  Neighbour  Commission.

Hii Commission itakuwa ikiangalia sheria za kila Province – ya kila majimbo – ama local authority.  Wakipitisha  kwamba,  na

kuona  hio  sheria  ni  discriminative,  wata-propose  penalties  kwa  senate,  na  kwa  kuwa  tutakuwa  na  serikali  ya  majimbo,

tutakuwa na senate.   Ile nyumba ya pili katika Parliament.   Sasa  hii kazi  ya  Good  Neighbour  Commission,  kila  mtu  atakuwa

apipiga  ripoti  akiona  kwamba  amenyanyashwa  katika   jimbo  la  Eldoret,  basi  ako  na  haki  kufanya  ripoti.   Na  commission

itachungulia.  Itachunguza maneno haya.   Vile vile, nimesema  tutakuwa  na  senate,  itachaguliwa  kutoka  kila  Province,  na  kazi

yake  ni  kama  ile  ya  zamani  kuangalia  sheria  za  Law  House,  sheria  la  Provincial  Assemblies,  sheria  za  Local  Autjorities.

Nikiendelea  Bwana  Commissioner,  Members  wetu  wa  Parliament,  wanapewa  a  lot  of  previleges,  mshahara  mzuri,  minono

minono na kuna tabia ambayo imetokea, karibuni kwamba,
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Com:  D  Ratanya:  Yes Bwana Kendagor, nitakukatiza kidogo kwa sababu imepitisha dakika yako.

Joseph Kendagor:  Yes Sir.

Com: D Ratanya:   Kwa hivyo jaribu sasa  kumaliza.  Tulisema wananchi msisome memorandum.  Museme yale ya muhimu,

kwa hiyo dakika tano.  Lakini wewe ume enda dakika kama tisa, na maliza kwa sababu wewe ni kiongozi. 

Joseph Kendagor:  Ndio Sir.   Namaliza kidogo.   Political Parties.   Tuwe na sheria,  ya kulainisha, viama via siasa.   Tuwe na

viama vya siasa chache sana.  Ziwe mbili au tata,  zisizidi tano.   Na  sheria hiyo, iwe ikiamuru, political parties  ziwe ziki-practice

internal democracy.  Kusiweko na defection every minute.  Watu wawe na principles.   Mimi nikishindwa katika chama changu

leo, nisirudie during the  night,  na  kwenda  kwa  chama  ingine.   Tuweko  na  sheria  kwamba  huwezi  ku-defect  within  a  certain

period – say 6 months to the elections or whatever.  

La mwisho kwa kuwa nimefanya kazi na Local Authorities, tuwe na very very strong local authorities,  ambayo chairman wake,

na  Mayor wake wamechaguliwa directly na raia.  (clapping)  Watakuwa answerable, to the public.  Na wafanye kazi wakijuwa

wakifanya  corruption,  raia  watawafuta.    La  mwisho  vile  vile  ni  kwamba,  kuna  commissions  ziko  katika  nchi  yetu,  na

ningeongeza, tuwe na anti-corruption authority ambayo kila raia, ata-report ile kitu ameona,  amedhulumiwa, ameona corruption

imefanyika  mahali  fulani,  wanareport.   Vile  vile,  katika  nchi  zingine  kama  Tanzania  wameanza  commission  nyingine  inaitwa

ombudsman.  Hiyo vile vile, iingie katika katiba yetu, ili raia wetu wa Kenya wawe na uhuru wa kila aina., kila kona.  Ukiangalia

mbele,  iko  nafasi  ya  ku-report  kibaya  ,  ikiangalia  kushoto,  iko  nafasi  ya  ku-report  kibaya.   Bwana  Chariman,  na  Bwana

Commissioner, ni hayo, yako katika memorandum yangu, nimesema tu kwa ufupi, na nasema ni mzuri, 

Com. D Ratanya:  Councillor.  Ngoja kidogo kuna swali. 

Com. Salome Muigai:   Asante sana retired Town Clerk,  nina  swali  moja,  lenye  pengine,  sita  kutarajia  kulijibu  wakati  huu.

Lakin  ningetaka  pengine  ukiwa  na  nafasi  ufikirie.   You  have  can  we  put  to  talked  at  length  about  marginalization.   What

concrete proposals reverse either the marginalization, or to put points of redress into it?  You have talked about lack of ??? lack

of tarmac roads, killings of the ,

Joseph Kendagor:   Hata  mjumbe  wetu  wa  Parliament,  na  pana  mwingine  alikuwako  huko,  katika  areas  zingine,  it  is  very

painful,utaona baada ya kushindwa kwa Parliamant, kesho he is MD somewhere.  Lakini hata mmoja tangu uhuru, Arap Too is

sick lakini angalia, yakwamba,  hata kupata  good  pension  ili  apate  kuvaa  vizuri,  kuliko  kuvaa  ile  viatu  zimepasuka.   Alikuwa

Mheshimiwa hapo Parliament.  (clapping)

Com. D Ratanya:   OK  asante  sana  Bwana  Kendagor  kwa  Maoni  yako,  peana  hio  memorandum.   Do  you  have  another
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copy?  Ama ni hiyo tu?  OK , tunaendelea kwa Robert Kipkorir.

Robert  Kipkorir:   Jina   langu  ni  Robert  Kipkorir,  Mbunge  wa  zamani  katika  Marakwet  district.   Bwana  Commissioners

ningependa  kuuliza  tu  kusema,  mimi nimeona  aibu  sana  kwa  serikali  yetu,  vile  yanaendesha  mambo,  imekuwa  aibu  katika

Parliament ya sasa.    Wakati  mimi nilikuwa  Mjumbe,  mshahara  yangu  ya  kwanza  ilikuwa  elfu  saba.    Niliwahi  kufanya  kazi

nyilngi katika Marakwet, kujenga mashule, kutembelea wagonjwa, kusaidia wasiojiweza,  na nilifanya kazi mingi.  Nimeshangaa

vile serikali imesimamiwa siku hizi.  Unaona wajumbe wanakula mshahara zaidi ya elfu mia tano,  na wnataka kuongezewa uwe

miliomi moja,  wakati  walimu wameuliza mshahara tangu  1997,  wanafinywa na inakatazwa.  Ukiona mwalimu mmoja  anakula

mshahara elfu tano., na Mheshimiwa anataka millioni moja, na hawezi kusikizwa.  Hii ni aibu.  Sis kama viongozi wa marakwet,

tunataka ile kitu inaitwa equality.  Mishahara ya wafanyi kazi  iwe  sawa.   OK  unaweza  kupatia  Mjumbe  zaidi  mbele  kidogo,

kwa sababu anakazi nyingi.  Lakini,  lazima wale wenye mshahara  kidogo  waongezewe  mshahara,  kama  walimu,  na  wafanyi

kazi wengine wa serikali.   Kwa mfano, umesema polisi wamekuwa corrupt.   Mshahara yao elfu tano ni nini  katika  maisha  ya

sasa?  Na huyu mtu ana watoto katika University, ana watoto  katika secondary school,  na muna mpatia mshahara elfu tano,  si

hata huyo mtu akiiba hakuna makosa, kwa sababu hamuangalii masilahi yao (clapping)

Kwa mfano, school fees, 

Com. D Ratanya:  OK hebu tumpe nafasi.  Si hio ndio tulikubaliana?  Hebu aseme maoni yake.  

Robert  Kipkoriri:   Kwa hivyo, mimi nataka hio mshahara ya wafanyi kazi kwa jumla, katika wilaya mbali mbali  ziwe  sawa.

Halafu kila mtu anafurahiya.  Wakulima walindwe.  Kwa mfano, siku moja mimi ninauza mahindi yangu, shilingi elfu mbili kwa

gunia.  Sasa nauza shilingi mia nne, kwa sababu serikali anakataa  kufanya marketing.  Wale watu ambao wanasimamia serikali,

wanasimamia kazi kama wizara ya planning, hawafanyi kazi zao.  Kwa mfano, watu wamekufa katika South Africa kwa sababu

ya njaa.  Mahindi inatakikana huko.  Mahali pengine, chakula inatakikana,  lakini sisi tunaulizwa kuuza mahindi yetu kwa shilingi

mia nne.  Na fertilizers mfuko moja ni shilingi elfu moja mia tano.   Mbegu ya kununua, ni shilingi elfu tatu, 

Mia tatukwa mfuko mmoja.  Sasa,  mimi ninapata nini katika hio mavuno?  Kwa  hivyo,  mtu  anaitwa  mkulima  amenyanyaswa

kabisa.  Na amepata hasara  kubwa sana.   Sisi kama Wamarakwet  tuko na viongozi katika area  hii, tunalia sana.   Kwa hivyo,

mtu wa agriculture, aangaliwe maneno yake sawa sawa.  

Ningependa tu kuongeza kitu kimoja mwenye kiti,  kwamba tumeangalia hii kitu inaitwa security,  kweli,  hata sikutaka  kurudia.

Kuna kitu tunasema katika Parliament,  Sessional paper  number 1,  katita  mbunge,  sheria  ya  kulinda  watu  na  mali  yao.   Kwa

mfano,  wale  Wamarakwet  wamekuwa  massacred  katika  Chesungut,  what  we  have  said  is  the  worst  thing  is  walikufa.

Wamewacha watoto yatima.

Kwa nini hawa watoto  serikali haiwezi chukua na kuwasomesha mpaka wafikishe miaka 18 au mpaka 21 halafu inawachilia? 

(clapping)  Kwa nini tusiangaliwe  namna  hio?   Watoto  wa  hawa  watu  wameachwa,  sasa  wamekuwa  maskini,  wanatembea,
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wamekuwa  “chokora”.   Watoto  wa  watu  ambao  walikuwa  na  mali  yao,  walikuwa  na  utajiri.   Hiyo  ni  kusema  nini  Bwana

Mwenye  kiti?   Sisi  tunataka  very  seriously,  security.   Na  hatutaki  mchezo  kwa  hiyo  maneno.   Kama  sivyo,  tutangaze  vita.

Wamarakwet,  musikubali kuwa  mzigo  kwa  serikali!   Twende  tukachukuwe  silaha  na  kuua  watu  wengine.   Hii  ni  aibu  sana.

(laughter) OK, hiyo imekwisha, lakini nilikuwa nataka kurudia kitu kidogo tu katika  mambo ya forestry.  Kidogo tu.  

Kuko namna hii Bwana Mwenye kiti; katika Marakwet community, sisi tunaheshimu sheria ya kwetu,  kinyumbani  vile wababa

zetu walikuwa wanatuendesha.   Forests  zikawa kwa clans.   Na  hizo forests,  mimi siwezi  kutoka  clan  ingine,  kwenda  kuingia

katika  forest  ya   mtu  mwingine.   Ni  kama  mashamba.   Na  ilikuwa  inalindwa,  na  wazee,  na  hakuna  mtu  alikuwa  anaingilia.

Halafu  after  independence,  1964  Mwenye  kiti,   1963,  wakati  tulipata  uhuru,  serikali  ikanyanganya  wananchi  powers.   Na

wakachukuwa, na wakaanza kusema inalindwa na Central Government.  Kutoka  haapo,  wakaleta  wageni, kwenda kulinda hio

forests.   Wale  wageni  wakaenda  huko,  wakaanza  kufieka  forests.   Wakanyakua.   Unaona  mtu  anaitwa  forest  officer,

anasimamia forest, unakuta iko na ngombe mia moja ndani ya forest.   Na  kusema hii ni mali yangu, nimepata.   Unaenda huko,

unaambia mzee.  Anakwambia,  wewe ishi hapa,  nitakukatia  plot hapa.   Sasa  forest  yetu  inavamiwa  kutoka  pande  zote.   Ile

mambo ya clans iliharibika.  Kwa hivyo sisi tunataka irudi katika County Council,  na wananchi wenyewe, warudie mambo yao,

ya kuangalia mbuzi zao.  (clapping)  Hii maji ambayo iko Chebara  sasa  ni uchungu sana kusikia Directors  wa hio maji, ni watu

foreigners katika area hio.  Hakuna Mumarakwet hata mmoja amepelekwa huko akawa Director.  Watu wote wale employees,

wale wanafanya kazi, hata wale wakufieka chini hata wale hawaja soma ni watu wa wengine.  Hakuna Wamarakwet huko!  Sisi

tunataka 85% to 90% wawe Wamarakwet.   Wale  watu  wanafanya  kazi  katika  hio  Dam   (clapping)    Basi  kwa  mambo  ya

distribution,  umeshasikia  hiyo,  kwamba  Wamarakwet  wamenyanyashwa.   Haya,  nimesema  mambo  ya  marketing.   Na  sasa

Bwana mwenye kiti kuna kitu kinaitwa culture ya watu.   Kama ni Wakikuyu,  wako  na  culture  yao.   Kama  ni  Wamarakwet,

wako na culture yao.  Kwa nini tusiheshimu culture yetu?  Sisi tunaletewa culture ya wazungu kwa nini?  Unavaa trousers,  kwa

nini bibi yangu anavaa trousers?  Kuna aja gani bibi yangu kuvaa trousers?  Mimi nataka bibi yangu avae marinda mzuri, anakaa

kama mama wa nyumbani hata wazazi wangu aonyeshe heshima akiwa mbele ya wazazi wao.   Sisi hatutaki hii aibu inaletwa na

foreigners.  Halafu wanakuja kuharibu culture yetu.  Mama yangu  na baba yangu mpaka leo wana heshima.   Wanafuata kimila

na wanaita mimi mtoto, na kuita wale wajukuu, tunakaa vizuri.  

Hii maneno ya kuchanganya culture ni mbaya.   Mimi sio mzungu, mimi ni  mwafirika,  na  mimi ni  Marakwet.   Na  mimi lazima

nikae kama Mumarakwet (clapping).  Haya mwenye kiti, mimi nataka kukueleza kwa ufupi, 

Com. D Ratanya:  OK sema ya mwisho kwa sababu dakika zako zimekwisha.  

Robert  Kipkorir:   Kuna  shamba  inaitwa  White  Highlands  ambayo  wazungu  walinyanganya  sisi.   Na  wakati  wazungu

waliondoka,  wakasema  tumeondoka,  lakini  hii  shamba,  tilinyanganya  Wamarakwet,   na  hii  tulinyanganya  wakikuyu,  basi,

Wakikuyu  walirudishiwa  upande  yao.   Wamarakwet  hawakurudishiwa  yao.    Sisi  tulifukuzwa  katika  Trans  Nzoia,  mpaka

Ua-sin-gishu.  Takafukuzwa na Wazungu.  Sasa  kutoka 1963,  watu walitoka mahali pengine wakavamia hizo mashamba.  Na
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sisi  tukanyimwa  kwa  maana  walikuwa  kwa  ppower  siku  hizo,  mpaka  sasa,  sisi  tunaishi  kwa  male,  na  Uasingishu  ni  kwetu.

Munanyanyasa watu namna hii,  na  hii  shamba  iko  Trans  Nzoia  yote,  chini  tunapakana  na  watu  wa  Elgon  na  tunapakana  na

Wabukusu, na barabara ya mpaka yetu ilikuwa kupita rami ya Kitale mpaka Eldoret.  Sasa  kabila zingine zinakuja mpaka hapa

hata  Kapcheloti,  yote  imeenda.   Sasa  hii  shida  tutaishi  namna  gani  Brwana   Mwenye  kiti?   Sisi  tunataka  mashanba  yetu

turudishiwe, watu waondike katika hiuo trans-zoia waende kwao.

Com. D. Ratanya:  OK, Mheshimiwa ngoja kidogo, pengine kuna swali.

Com. Salome Muigai:   Asante sana Bwana Mheshimiwa kwa maoni yako,  mimi nina swali  moja  kwako.   Umesema  kuwa

umezungumaia kwa kirefu habari  ya mila zetu.  Mimi swali langu ni hili.  Mila inakomaa ama mila  inaendelea  ikibakilika  kama

vile sisi na wewe tumeenda tukibadilika.  Wakati mwingine tulivaa mavazi nimetupatia lugha tofauti, zimetupatia, je tinataka lugha

yenye  itakubakiana  na  kubadilika  na  nyakati,  ama  mila  ni  kitu  kilichokufa  kama  aa  kama  hii,  inaitwaje?   Mawe;   yenye

haibadiliki ama ni kitu chenye kiko alive and able to change with time.  

Joseph Korir:  Mimi nataka Bwana Mwenyekiti ningependa 

Tu mila ya watu iheshimiwe, yaani kama kwa mfano, kama watu wameshasoma wasome lakini wajue kwamba wa Marakwet

historia yao ilikuwa namna gani, ili mambo yetu kama kimila isipotee.   Kama sasa,  kwa mfano ee kwa desturi  vile wazee wetu

walikuwa wanakaa,   nataka  iwe  recorded,  katika  vitabu  ijulikane  tulikuwa  tunakaa  namna  hii.   Hata  kama  tumepaa,  sisemi

lazima tukae kama zamani.  Nina sema hiyo kazi yetu iwe retained na iwe iendeshwe yaani kwa kisasa,  yaani iendelee kama ya

kisasa lakini iwe kama Marakwet au vile tunakaa.  Tusikae kama wazungu.  Tukae kama Wamarakwet  lakini iwe modernized.

Mumenielewa hapo?   Tafadhali  na  tusipoteze  kazi  yetuikatwe  namna  hii,  halafu  tuone  tulikiwa  na  watu  walikuwa  wanaitwa

Marakwet na kazi yao ilikuwa namna hii na hakuna.  Hatutaki namna hio.  

Com. D Ratanya:  Mheshimiwa hapo tumeelewa.  Nashukuru sana kwa maoni ile unapeana.   Kama una memorandum yako

upeane na u-sign register yetu.  Aa sasa twende kwa Lena Kilimo Kilimo.  Lena Kilimo sasa ni wakati wako. 

Lena Kilimo Kilimo:  My name is Lena Kilimo Kilimo, most of what I would have wanted to say has been presented through

Maendeleo ya Wanawake, because we want on together collecting our views and we have a memorandum.   To register a few

things, I want to highlight especially as I sar down there, I want to talk about equality. 

 Equality has to do with equal opportunities and more so to my fellow Marakwet  who are  seated  here.    Equal opportunities,  I

would like to address the men to educate your child, the girl and the boy.  Do you educate  your firl to just become a housewife

or to just work?  We know we would in equality retain our sole biological role and even the congenital role,  matrimonial role,

we shall retain.  But equality which we want to put in our constitution is equal opportunities to be  respected.   Equal respect,  the

respect they would give to a DC man, they should they should to a decent  woman, so that to remove the cultural stereo  types

30



which we really havr in the past  in our cultures that women are  not considered as  people.   They are  considered as  children or

people who do not easily make up their mind. 

But education has taught us to be  able to make up our minds so  we  want  equal  opportunities  and  to  all  our  Marakwet  men

here, equality is equal opportunities.  Bringing Beijing home does not mean I have brought Beijing so that I can rule over you.  It

means only that bringing Beijing home there is a role, it has to do with educatjion that I have had and out there I do my role as  a

leader of the community or anything that I have but congenital, matrimonial home rules will be retained.  So I hope I am clear on

that one when we come to equality.

I come form the valley where most of the land is trapped land and all     the community people know that our boundaries is from

this stone to that stone because  that is what we use to demarcate.   We  would  like  in  the  new  constitution  that  the  trust  land

should have a title saying this is trust land, thispiecd of land from this stone or form this hill to this hill belongs to this community.  

Whoever in the future is to be demarcate to those people in that community or not, it will at least ensure the security of that land

that it belongs to those people, and not as it is now that it belongs to the government and they can do anything with it.

About national dress if  we have to have a national dress, may be the design at which it will be made, will just be different so we

are for the idea that we should have a national dress  if it is the same colour,  it is the same colour;  but if it is a man’s,  it will be

tailored if a way that it should fit a man.  And it should be tailored to fit into a woman.  So that we can remove that which men

think  women are  supposed to be  flowers there,  for decoration,  or  you  use us to  show  off  your  national  dress  and  the  men

should show off our national dress.  So we can remove that negative attitude of women being used as models of some sort.  

Security:   we  would  like  it  to  be  put  in  the  new  constitution  –  where  it  is  known  that  there  is  conflict,  between  two  ethnic

communities then the security arm of the Government, should lead in the boundary – the no man’s land.  They should be able to

clear and live in the boundary.  For example, in the Kerri Valley now, OK the government ensures that  we have security,   but

where do these security men live?  They live along the road and where we are  killed or  where our animals are  taken,  it before

you reach the road;  they finish us before you reach where  the personnel  is.   So  I think to curb that personnel problem, if you

have heard, every body else is talking about it, I would like from my own contribution that there should be a boundary,  a clear

no  man’s  land  where  the  security  personnel  live.   So  that  they  know  who  is  crossing  in  who’s  side.   I  would  also  like  the

aggressors  to be  treated   as  bandits  by  the  security.   If  the  security  has  been  located  on  Market  side,  and  they  see  people

coming, to kill us from the Pokot  side,  how come when they arrive they say we are  waiting for orders  from above so that we

can  effect   or  whether  we  can  arrest  that  person  or  shoot?   So  we  would  like  the  security  personnel,  if  they  are  on  the

Marakwet  side,  they  should  take  themselves  as  Marakwets.   That  time  they  should  not  be  as  the  Government  but  as

Marakwets and so they are protecting themselves from any aggressors and they should be given the authority to shoot  anybody

who has aggressed them.  Like wise on the Pokot  side,  if we go to that side,  then they are  protecting the Pokot  side.   In that
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way, we might remove the security problem.  

Another one is on education.  Because of poverty, many of us are not able to take our children to school but if the Government

can  give  us  free  education,  and  free  equipment,  especially  in  the  primary,  then  I  would  work   so  hard  and  save  money  to

educate my child in secondary but after secondary, we would like the Government to take  over.   Right now, we have so many

school leavers who are  hanging around playing pool,  if it is put in the constitution that,  OK the Government will educate  your

child up to standard 8,  for the next 4 years  or  so try  to  make  sure  you  educate  that  child  and  after  form  4  the  Government

should take these children to the Youth Service where they are given skills.  Whether I got A or I got B, we go to the institution,

like the youth service, we are taught skills, then from there,  my brother   or  sister,  who got A can go to University and me who

had D,  I will have got some skills that can enable me to earn a living after that, and that one should be free so that all of us can

at least have a skill on how to survive.  

Another one is to do with the MPs, we just want to elaborate that those who want to vie for Parliament ,  should not be  allowed

to dish out money.  If they want, they can build a school, contribute to the school,  or  community project  and if they are  known

to have dished money at some point, then they should be disqualified.  They should not be cleared to run.  

Another one we would like in the new constitution is the separation of the powers.  If you are an MP we want you to remain an

MP, and not to become a member of  the  cabinet,  so  that  if  we  send  an  MP  with  our  grievances,  he  can  talk  boldly  to  the

Government, the executive  and the cabinet who are not supposed to be MPs.  We wonder  how  some body who is supposed

to be a  Minister will run his ministerial duties and at the same time know what is happening in his grass root home.  

The people who form the Cabinet should be professionals who are  may be elected by Parliament and not an MP who may be

just  got  there  and  is  put  in  the  cabinet.    They  can  never  discharge  their  duties  in  the  constituency  well,  or  accuse  the

Government for neglect of security.  If my MP is the Minister of Security, and his people are killed, and we tell him, “go and tell

the  Government  that  you  have  killed  us”  whom  is  he  going  to  ask?    Is  he  going  to  ask  himself  why  have  you  killed  the

Marakwets?  So we would like those ones to be removed.  

NGOs:  NGOs should be removed.   We know that the work of NGOs is really to alleviate the lives of  the  community.   But

sometimes we have NGOs who do not involve the local people.  We have so may NGOs in Nairobi  who are  operating saying

that we are  working in the Rift Valley,  we  are  working  where,  but  really,  the  person  who  is  getting  hurt  does  not  get  those

services.  They just write proposals,  that money comes,  but they are  theoretical  but not practical.   My suggestion is that if any

NGOs  has to be given a certificate to operate as  an NGOs it should be in the local,  and it should involve the people  from the

local area, and their office should be in that locality whether they walk up to there without a vehicle. 

For the disabled people, we would like to have an institution for the disabled people  in every district  so that as  a woman I will
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not be ashamed of having a disabled child as I know this is a child of the Government.   Immediately we recognise the disability

of the child, we take  them to that institution and the Government takes  care  and gives them the skills so that they  can  survive

later in life.   It should be a place where I can go and visit that child as a parent.  Thank you very much.   

Com: D Ratanya:  Thank you very much Lena Kilimo, just wait, may be we have questions to ask you.

Com: Salome Muigai:  Thank you very much, that was very elaborate  sharing, I have a few questions.   I  want  to  start  with

children with disabilities.  Why should our children with disabilities be the responsibility of the Government yet our other  children

are our own responsibility?  What is the right of the child with disability to the family?  I do  appreciate  that  it  could  be  more

expensive that the other, but I also would like to see the role of the family towards  the child with disability.  The other question

that I would want to ask you is on the role of women as leaders.  At present  we have not – a lot of women as we went round,

some women had told us that until women are  given quarter  system,  we don’t please request  you to stop the  –  (excuse  me,

ningekuomba uwache habari ya soda kwanza  tuasiliane na huyu mama - asante.) We have been told that untless  women get a

quarter  system of getting into governance,  it will be  very very difficult to make a breakthough.   So we have  had  some  places

where we have been even told to have affirmative action, and we have heard all those types of suggestions.  I  would like you to

share with me how you see  the Marakwet  woman making her break  though in leadership.    What  are  the  strategies  that  you

would like to see in place?  Thirdly, and lastly, I would also like to ask  you about  the girl child because  not only are’nt women

joining leadership, but, yesterday, we were told  in a role that all impediments to the girl child, even at  finishing primary school,

being able to go to a secondary school where sometimes parents make choices and sent the boy child to school before the girl

child, we were also told about early marriages and all that.  So I want you to share with us your thoughts on the way to remove

some of those impediments along the way constitutionally, so that this girl child has got an equal chance to reach leadership and

to reach maturity, and to reach education as her brother.  Those are many questions.   I will remind you as  we go along.  That I

started with the child with disabilities.    

Lena Kilimo:  Thank you very much madam Commissioner, we appreciate that children are a gift from God but sometimes the

gift is a heavy burden that you cannot afford to take care of, and take  care  of the other children.  So  that is why my suggestion

was that there should be an institution or  home for these disabled children, and it should be a distance where I can be able to

visit that child, because as life is going on now, things are difficult, you have so much work to do in the home, some children are

not able to stand or you need to assist them go to the toilet, or feed them and with that in the  hands of a mother,  it is rather  too

much.  If we can have somebody to assist  us with that,  our love will go with  that  child,  so  that  you  can  be  able  to  do  other

duties more easily, and be able to visit that child there.  Also,  bringing up a disabled child is very expensive.   I  might not afford

to take them to a special  institution.  I  might not even know where that special  institution is,  but if I know that there is a place

where I can take  my disabled child, like  you can take  it to the Government,  or  to the DC,  and  say  that   “I  have  a  disabled

child”, and they will tell me “yes, the Institution is there”, I think it does’nt mean that we don’t love them.  It is only to reduce the

burden in the hands of the mother.   
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Lena Kilimo:  Please remind me of the second question?  

Com: Riunga Raiji:  Women and governance.  How do we bring women into governance especially in Marakwet?

Lena Kilimo:  Thank you very much.  In Marakwet for example,  women are  considered as  children.  I  think we only need to

put it into the constitution that all men and women are  equal before the eyes of the law; and if I find a man who is slandering a

woman, like to say the truth, our men really know how to abuse women, and if I can,  -  it is true,  because  I have undergone  -

you know very well those of you who have abused me, know what you have said,  negative things about  me, so I think, if there

is a law that if a man has abused me, I should know how to go and report  him, and he should be charged with defamation or

something, you know. (clapping)  With that,  if there will be  no abuse on the woman, then they easily achieve  what  they  want

because  sometimes  you  really  want  to  get  something,  but  along  the  way,  somebody  says  very  negative  things  about  you,

malicious things which are not even true, but  because people would like to believe the wrong things,  and it is interesting to here

the wrong things, than the truth, so in most cases,  their achievements of what they want to really get are  brought down.   They

can’t achieve because  they get so many negative things about  women.   We  would  like  it  to  be  put  that  a  woman  should  be

respected.  For example, another woman who came here talked that if you want leadership, they said if you take  her there,  you

make her the headmistress, when she goes on maternity leave,  who will be the headmistress?   Let it be put in the law that even

having a child is work.  Going to maternity ni kazi, and that work, God has given us.  So, it should just be  taken that it is normal

work I am doing to go and have a baby, and after that I come back.  (Clapping)  So those are  some of the things which hinder

leadership in Marakwet, because  somebody suggests you are  capable  of being a headmistress in a school,  but then the board

which is made up of mainly men will say “now if she goes on leave,  and she was  married  recenty,  who  will  run  the  school?”

And that one leads to the next question of the girl child. 

The girl child in Marakwet has got a lot of hurdles.  The first hurdle of course has to do with culture.   There is something called

female genital multilation in Marakwet which is in the memorandum which we have given as  women, it should actually be  put in

law that there should be no circumsicion.  Because, after that,  our girls just get married.   If they don’t get married,  they have a

feeling of being grown up.   Why?  Because that female genital multilation was a right of passage from childhood to adulthood.

So once they are circumsized, they have a feeling of being an adult and might not listen to advice or want to work hard in school

or correction,  and a lot of peer  pressure  after that and women themselves,  who are  enemies of their own daughters,  normally

tell their girls actually we can after circumsision you  are  considered  a  wonam  and  the  mother  can  say,  2  women  cannot  live

under one roof and the girl will get the feeling – I’d better go away.  The place to go to is to get married.  

 

Com: Riunga Raiji:  It is taking so much time.  Can we go on to something else?

Com: Salome Muigai:    No I am taking a very relevant point so can she finish it.
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Lena Kilimo:   So,  the girl child, there  are  so  many  hurdles  that  she  meets  one  of  them  being  the  female  genital  multilation,

which will lead to that early marriage, and has lead to semi illiteracy of women in Marakwet  District.    I  can  read  but  cannot

understand properly because I did not finish school because of cultural norms and because also the men take  their girls as  other

people’s wives.  They normally say “I am educating somebody’s wife.  I’d better educate my son who will later come and take

care of me.”  So, women will not go to leadership because  they did not finish school.   Because the parents  did not assist  their

daughters, or remove the hurdles along the way, which would have enabled this girl to finish education.  Thank you.

Com: Riunga Ranji:  Thank you very much.  First  of  all,  I  would  want  you  to  congratulate  you,  for  trying  to  bring  out  the

problem of women in a very eloquent way, and we make no apologies for giving you more time than we should have because

we have had very few representation from women, and the Act under which we operate says that we must specifically seek  out

for the marginalised groups including women, the disabled  and the children.  Now,  taking into account  the limitations that you

have put, on the possibility of the women taking up positions of responsibility, particularly the cultural limitations, their views and

so  forth,  would  you  perhaps  advocate  for  a  system  of  affirmative  action  to  empower  the  women  to  take  responsibility  in

governance?  And if so, for how long do you think you need that kind of action before we come back  to open competition with

the men?  

Lena Kilimo:  Affirmative action might make us feel as though we are the weaker ones.   I think we just want a fair ground for

all of us.   Let me compete  my way  as  a  woman,  let  the  boy  or  man  compete  his  own  way  and  we  shall  achieve  it.   If  the

obstacles  are  removed,  like that one of slandering women most of the time, saying there is nothing they can do,  if we are  just

given level ground, I think we will want just to compete the same way without affirmative action.  

Com: Riunga Raiji:    OK.   I think you are  through  now  Lena  Kilimo.   Isn’t  it?   Hand  in  your  memorandum  and  sign  our

register.  Thank you very much.

Lena Kilimo:  Thank you.  It has been handed in with Maendeleo Ya Wanawake.  Those are just my own personal views.

Com: Riunga Raiji:   OK.  Thank you very much for your presentation.  I have given you more time because you are a leader.

  But this does not mean that every body else will take the 20 minutes that you are given.  So  I hope you have also appreciated

her presentation.   Si ndio?  (clapping)  Twende kwa mbio sasa.   Harry Suta?  Yuko?  Hayuko?

OK let’s go to the next.  John Kisaru.  

John Kisaru:  Thank you  very  much  the  commissioners  who  have  come  here  to  collect  views.   My  name  is  John  Kisang.

Chairman,  Marakwet  university  Students’  of  Moi  University.   I  want  to  talk  about  3  or  4  things.   One  is  education,  and

especially the University Education.   One thing is that in our old constitution, the Head of State  was the one who was actually
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deciding the kind of stytem that we have.  So for that reason, him being the Chancellor of Public Universities, has not ogred well

with university students because being a chancellor of a univeristy, that person must be a scholar in the first place,  and he needs

to be somebody who understands how university administration is being done.  So  I want the new constitution to have address

the issue of a chancellor of a University.  That he should be a scholar, and not a political leader.   Because this has brought a lot

of unpredictability in our education system.  For  example,  we used to have the 7-6-3  type of  education  system,  but  now  we

have moved to 8-4-4 and the 8-4-4 now has brought a lot of problems which, most of us after completing standard 8,  we have

nothing to be proud of, completing form 4 you have nothing to be  proud of, and even in the University level we have graduates

coming out and they just start  being everywhere because  there  is  no  job.   So  we  want  that  to  be  appointed  by  may  be  the

Commission of higher; the Chancellor to be  appointed by the Commission of higher education,  and should be a scholar not  a

political leader.  

Secondly,  we have bursaries  which  the  Government  normally  gives  out  to  university  students  and  even  to  secondary  school

students.   These  bursaries  normally  come  through  the  District  Dos  office,  but  at  times,  we  in  the  university  do  not  get  any

bursaries that is  coming  through  our  District  Education  Office.    So  we  are  requesting,  or  I  am  requesting  and  we  with  my

colleagues from Moi University, that bursaries should be under  an  independent  body,  just  like  the  Loans  oard  which  is  now

distributing loans.  This has been proved to be successful but it is working.  So the bursaries come through an independent body

that can channel these bursaries to needy students, not to just everybody. 

 

I also want to talk about the Land Adjudication and Demarcation.   This is a problem with Marakwet,  the way you have heard

from many people, that most of our land is under communal tenure.   Clans or  families own big land but an individual does  not

have access  to that land.   So  you  may  have  people  having  different  pieces  of  land  in  different  parts.   So  we  want  the  new

constitution  to  address  the  issue  of  demarcation,  that  each  family  to  have  a  title  deed  of  what  they  have  divided  among

themselves through that communal land.  

In natural resources,  I want to talk about  the community’s natural resources.   Mostly when you see  in Kenya,  we understand

the  state  is  sovereign,  it  has  all  the  powers  but  when  it  comes  to  the  resourves  that  have  been  conserved,  by  the  local

communities, sometimes the state can come in and take it to be the property of the State.

Mostly in Kenya we understand the state is sovereign it has all the powers,  but when it comes to the resources  that have been

conserved,  by the local communities, sometimes the state  can come in and take  it to be  property  of the state,  which  to  some

extent has caused a lot of problems.   For  example,  the people  of Marakwet  have these forests,  the Tekinor forest,  which is a

resource,  and  it  has  been  preserved  for  so  many  years  –  since  they  have  been  here.   But  now  it  has  been  made  the  state

property yet what comes out of it, for example,  they have said about  the dam which is in Kiobara,  people  who benefit are  not

people from the community.  It  is being conserved yet we are  not benefiting from that dam, and those who are  working there,

from the  Director  to  the  sweeper,  are  people  from  outside  who  do  not  know  even  what  is  a  forest.   Surely,  if  people  are
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benefiting for what we have been conserving for so long how then can we reserve other resources  that we have in the district?

So we want the new constitution to address that issue.  

I also want to talk about the District Focus for Rural Development.

Com. D. Ratanya:  Now try to finalise, try to summarise please.

Speaker.   Alright, let me finish with this.  In the meetings, that the DCCs,   which is the administration Board,  one  of  District

Development Committee,  they have meetings that are  restricted from the members of  the  public.   This  is  a  problem  because

when  you  see  any  development  project  that  is  within  the  District,  I  think  the  people  who  should  know  or  those  who  are

concerned  are  normally  outlined.   They  are  just  outlined  there,  you  don’t  even  know  what  is  happening  in  the  District,

Development Committee,  and I propose  that it should be  open  to  the  people,  and  again  it  should  even  have  representatives

from our youth so that they can know what projects the Government needs, proposing to do in the District.

Finally, the political structure, could I propose a Government headed by the President, who is the Chief Executive, and the Vice

President should be given powers,  not just being Minister like any other,  for example,  leading the public ceremonies,  and then

the  parastatal  heads  by  members  of  the  Parliament.   This  is  to  limit  corruption.   The  President  should  appoint  the  Cabinet

Ministers.  Thank you.

Com. D. Ratanya:  Just hold on John Kipsang, we have some questions to ask you.  

Com. Salome Muigai:  Thank you very much, John, for your, observations.  Tell us a bit more about the youth and where you

  see the gap widening, and where you think this new constitution can come in to sort  of make the playing field a little bit more

level for the youth.  

Thank you very much, that’s a very good question.  What I am proposing is that when a project  is being done,  when there is a

feasibility study,  of studying a project  may be by the Government,   sometimes the people  who are  most involved  are  the  DC

and may be some Heads of Departments.  Now when it comes to its implementation it becomes a problem because  the youth

don’t know what the Government is trying to do, so we want the youth to become involved in the management or  what we call

the feasibility study of any project that is being done in the District.  

Com. D Ratanya:   OK thank you very much John, tuna mtu ambaye  ana  disability  hapa.   Kama  anaweza  saidiwa  na  mtu,

anaweza kuruda hii msitari.   Msaidieni anaitwa Joseph Rotich,tumpe nafasi.   Msaidieni afike hapa apeane maoni yake.    Anza

na kusema jina lako Joseph.
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Joseph  Rotich:   Asante  Commissioners  ambao  mko  hapa  na  Wamarakwet  wote  wenye  wako  hapa.   Hamjambo?   Mimi

naitwa Joseph Rotich Kiptum, Chairman Union for the blind, wakati  huu mimi ni Chairman, Marakwet  Constituency kwa civic

education.  Kuna mama mmoja aliongea juu ya disabled. 

Mimi  ninongea  kwa  niaba  ya  watu.   Sisi  kama  nyumbani,  kuna  watu  wengi  sana  kama  mimi.   Mama  anapendelea  wale

wanaenda  shambani.   Anaweza  kununua  nyama  kidogo,  anapea  wale  wako  shambani.   Halafu  anadanganya  mimi  wale

wanakulia mboga.  Na kumbe nimesikia harufu ya nyama (laughter and clapping in the background).  Hata sisi Wamarakwet,  ni

hivyo.  Mjumbe,  MP, and  Bwana Gazetich? Ni hivyo.  Na kuja kwako sana.   Wewe ulikuwa mtu wa Parliament.    Hii sheria

mpya, hatutaki kunyanyaswa.  ……..(inaudible)  kama binadamu wa Kenya.   Si  kupaguliwa,  kuachwa  hapa  nyuma,  ningojee

mjumbe ili anipatie shilingi 2 au shilingi 5.  Hatutaki hivyo kwa hii sheria ya sasa.  Tunataka sasa  tuwe nominated.  Watu wawili.

 Hio si ya KANU, hio ni ya Safina.  Yes.  Huyo ni wa chama cha Safina.  (clapping and noise In the background).  

Ingine,  sisi,  hatuna  shule  ya  vipovu  hapa  Marakwet.   Hatuna  shule  ya  wale  hawasikii.    Tuna  shule  moja  huko  Chesongok

imefunguliwa na wenzetu wale wanaona, kwa maana hawa, wakikuta mtu ambaye haoni, wanaua.   Wakikuta mtu yule anaona,

wanaua.  Tuko hapa kwa Kenya hii na kila siku tunasema tuko na amani.  Ni amani hio kweli?  Sijui,  nauliza  wale  wanaona.

Sijui kwa  akili  zenu  munaona  amani?   Mwenzenu  akikufa,  akiuawa?   Kenya  kweli  tuone  mbele.   Sisi  hata  wengine.   Kuna

Professors.  Tumesoma, lazima tupatiwe nafasi.   Nashukuru,  kuna mtu mmoja aliongea tukakasirika sana.   Tu-reduce powers

of the President kabisa, kwa sababu:

Mtu  mmoja  ambaye  alikuwa  Professor,  mwenzetu,   alikuwa  amesoma  braille,  mtu  mmoja  akasema,  kwani  munaweka  mtu

ambaye haoni apinduwe katibaa ya Kenya, ataona?  Na akili ziko sawa.  Ni makosa.  

Nyingine,  juzi  tulikuwa  na  mwalimu  hapa  mmoja.   Tulipatiwa  nafasi  kwa  Kenya,  Marakwet  nzima.   54,  mwenzangu  huyu

mmoja, P1 teacher akaenda huko akaandika jina.  Wakati  application ilikuja, wale wanaona wakachaguliwa peke  yao.   Yeye

akawachwa nje.   Akaambiwa,  jina yako itakuja baadaye.   Walisoma wapi?  Walienda shuleni wapi?  Imagine.  Mpaka  yeye

akaenda kwa mkubwa.  Tukatetewa kama chama, nikaenda kumwona mtu mmoja jogoo House anaitwa Kariuki.  Tunashukuru

yeye.  Tunataka na sisi tupewe nafasi kama DC.   Hata mimi naweza kuwa DC  DC anafanya kazi gani?  Si DC ni kupata  tu

orders from above?  Askari fanya hivi, (laughter in the background) ya mimi siwezi pata  shida mimi.   Lazima nikipatiwa nafasi,

nikuwe hata DO1 kuna wengine.  Kuna wengine kama  accountants.   Wamesoma,  wako  Marakwet  hapa.    Kuna  mwingine

anapiga simu, ako Marakwet.  Nyinyi Wamarakwet muko wapi?  Mimi ni wa Marakwet, na walemavu wa Kenya wanasema.

Nyingine pia ninaoma taxi ya Walemavu kama white cab kama tamafome, tafathali mu-reduce  hizo tupatiwe free.    Maana  na

miti yangu hizi, sitajulikana kama ni mlemavu sasa.   Nishikie mimi hii kitu.  Sitajulikana kama ni mlemavu,  mimi natembea hivi

kama  mzee  wa  kazi,  lakini  sitajulikana  huyu  ni  special.   Tunapaguliwa  tunaambiwa  kaa  chini  tu,  na  usiongee!   Hata  kwa

mkutano, wale munaona wote, Chairman KANU, Chairman wa Location, na Chairman wa District.  Why?  
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Com. D Ratanya:  Bwana Joseph, hebu peana maoni yako kwa ufupi, ili wengine nao wapate nafasi.

Joseph Rotich:  OK.  

Com. Riunga Raiji:  Peana mapendekezo yako, si kusema malalamishi.  Unataka kuwe namna gani?  Eleza.

Joseph Rotich:   Mimi nataka kuwe sheria ya President  kweli wasichaguliwe  na  watu.   Wasichaguliwe  kugombea  kiti  kama

cha bunge.  Watachaguliwa na members wote.  

Ingine  tena   ni  kuwekea  mama  mwenye  kuuza  mboga  tax.   Nikinunua  mboga  ya  shilingi  10  halafu  ile  mboga  imebaki,  ile

hajanunuliwa, asiwekewe tax.

Nyingine ni maneno ya shule.  Tupatiwe shule kama watu wale wengine.  Na  mukomeshe ile kitu inaitwa cattle rustling.  Kama

hii maneno  ya  cattle  rustling,  watu  wangu  waliuawa  juzi  wengi  sana,  tano.   Na  wengine  wakakuwa  walemavu,  wakakatwa

miguu.  Hii sheria hapa Kenya iangalie hii maneno.

Wakati  wa uchaguzi, tupatiwe officers.   Na  nyingine tena,  tupatiwe  wakati  wa  majina  ya  wenye  kusimama  kama   President,

ama  councillor.   Tuandikiwe  na  Braille.   Wale  wanaweza  kusoma  print,  wasome  print,  ili  watu  wakifika  pale  wanaulizwa,

unataka nani?  Hapana.  That is primitive.  Nataka nipapase yangu, nichague kama ni Ford Kenya, ama KANU, niweke shimo.

Maneno ingine tena, ni ya shamba.  Kuna shamba ambayo watu wanaenda kuomba kuhusu ulemavu yangu.  Na  wakati  shamba

inapeanwa kwa jina langu,  mtu mulemavu wa kwanza ni yule alienda  kuambia  hawa  jina  langu.   Anapewa  na  mimi ninabaki

maskini.  

Tena Kenya yetu kuna watu wakubwa sana.   Wana mashamba kama elfu moja.   Na  mtu  mwingine  hana  hata  ya  kujushikia,

kaburini.  Hio ni namna gani kweli?  

Ingine tena, hii maneno ya kuita watu waende mkutano kama kwenda State  House.   Nani ameskia walemavu hawaendi huko?

Wale  wanajiweza  wanauliza  huyu  ataenda  kusema  nini?   Hata  President  anataka  sisi.   Sisi  ni  binadamu  jamaa.   Hata  kwa

Mungu sisi pia ni watu.  

Nyingine tena, tunaficha watoto hapa.  Kuna watu ambao wanaficha watu.  Tunataka sheria yetu kama kotini.  Tunataka lawyer

wetu mmoja ambaye serikali wanaajili yeye.  Nikinyanyaswa pale, mimi naenda pale, na yeye analipwa na serikali.  Yeye ni mtu

wetu, wa walemavu tafadhali.  Naomba kwa sheria hii ya leo.

Ingine tena, 
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Com. D Ratanya:  Ya mwisho, 

Joseph Rotich:   tuangaliwe vile tunaishi kwa Kenya.   Saa  hii security iko kweli.   Na  watu wanakimbia.  Angalao  tujengewe

hata shamba letu ambayo tupatiwe pale kama District hapa.  Tusifikiwe na ujambasi.  Nashukuru sana.

Com. D. Ratanya:  Joseph, sasa utaenda ku-sign register yetu.  Unaonyeshwa na ofisa wetu.   Majina yako yaandikwe na kila

kitu, wachukuwe record yako.  Asante sana.  Anaye fuata sasa ni Stephen Cheboi.

Stephen Cheboi:   Your excellency Commissioners,  we are   very grateful this day as  Marakwets  for you to visit our District.

As you have heard,  hii District yetu iko na shida nyingi.  Na  vile tulisikia, tutapata  hii nafasi ya kuweza kuambiana  shida  zetu,

ndio Kenya iweze kushugulikia kupitia hii katiba mpya.  Tungeomba sana watu wa Marakwet  tuweze kuonekana katika Katiba

ijayo na shida zetu ziweze kushugulikiwa.  Zaidi, tungependa serikali kupitia  katiba ijayo ishughulikiye maneno ya security.   Hio

ni shida yetu ya kwanza ambayo  tunaona  kwamba  kama  serikali  ingeweza  kushughulikia  kupitia  hii  katiba  ijayo  tutashukuru.

Security contrary na hii katiba ya sasa  inasema kwamba mali na maisha ya mtu inalindwa hatuoni  kama  katiba  inashughulikia.

Na  kama  inashughulikia  tunauliza,  kwa  nini  haifuatwi  na  imeandikwa?   Hio  tunataka  tujue.   Na  tunataka  katibaa  ambayo

inakuja, itumie mbinue yote,  kuhakikisha ikiwa chochote kimandikwa katika  katiba  liwe  linashughulikia  vilivyo.   Kwa  sababu

hakuna aja tuone mtu alisema Wakenya they have very good paper work.  Kitu ya kuandika tu.   Lakin kufuata,  hapana.   Kwa

hivyo ningeomba serikali ishughulikie kabisa maneno ya security kwa Kati ijayo.  Commissioners,  niko na memorandum kubwa

na nitapitia kidogo kidogo tu.  

Com. D Ratanya:  Fanya hivyo kwa dakika tatu  zile zinabaki.

Stepphen Cheboi:  Asante.   Kwanza,  katika katiba ijayo, we need  the pre-amble in our new constitution starting with what

we the people of Kenya.  We need a constitution with a national vision.  WE need a constitution with values and philosophies

like sovereign, secular, democratic be enshrined in the new constitution together with the philosophy of justice,  social,  economic

and  political,  liberty  of  thought,  expression,  belief  faith  and  worship.   We  need  a  constitution  with  equality  of  status  and

opportunity and fraternity.  We need a constitution of honour for all those who suffer for justice and freedom in  our  land  and

respect for those who have worked to build and develop our country. 

 Direct  principles  of  policy.   These  are  things  to  supplement  personal  drives  in  achieving  wealth  of  state  with  the  new

constitution.  With the new constitution, we need parliamentary form of Government in which the Prime Minister  is  appointed

from the majority party in parliament.  Also, we need that the President shall be a Ceremonial speaker,  but the executive power

of the Central Government shall rest in him.  In the new constitution, we need that it must adopt   federal  system of Government

in which the executive and Legislative authority is place between the Central  Government and distinctive regional or  other  units

for effective service delivery to bring the Government near and close to the people.  
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About Legislature, we need the new constitution to have a bi-cameral  system of legislature,  that  is  the  Upper  House  and  the

Lower representative.   We also want the new constitution to have key positions in the Government which should be vetted in

the  Parliament.   We  need  that  in  the  Legislature,  people  of  Kenya  should  be  given  power  to  recall  non-performing  MPs.

(clapping)  We also need that Parliament through the legislature  should have moral and ethical qualifications which  should  be

introduced  for  both  civic  and  Parliamentary  candidates.   We  also  need  that  power  should  be  a  state,  province  or  symbol

legislature called Legislative Assembly.  We also need that the  state  elected members shall be  called  members  of  Legislative

Assembly (MLA).  Also we need that whilst the members of the Central  Union or  the Government shall be  called member of

Parliament.  The constitution should permit collision Government.  It shall state that whoever is willing and capable of performing

in the Government must get 51% of total seats in Parliament in order to form the Government.  

In  executive,  there  shall  be  a  President  of  Kenya.   The  President  shall  be  elected  by  the  members  of  an  electoral  college

consisting of directed members of all the houses of Parliament.  Directed members, 

Com. D Ratanya:   Bwana Cheboi,  ulisema usisome memorandum, just highlight, na dakika zako 3 zimekwisha.  Tupatie hio

memorandum, na itasomwa sawa sawa.  Itakuwa analysed.

Stephen Cheboi:  Asante.  About the electoral commission we need the electoral commission to havr more powers  to manage

this process  in the country.   We need 30% of the civic  to  be  reserved  for  special  interest  groups.   May  be  the  women,  the

disabled, the youth and other marginalised groups in the country.  

In basic rights, everyone should have a right to have health care  services including reproductive health care,  sufficient food and

water, education, social security, including  assistance for them and  their dependants if they are unable to support themselves.  

According to land, within the Government,  there  must  be  a  ceiling  on  land  owned  by  an  individual.   Non  citizens  should  be

strictly restricted to ownership of land.  Communities and individuals should have adequate  ownership of land.  Section 75  of

the constitution of Kenya on compulsory acquisition of land, should be retained in its entire form.  Cultural,  ethnic and regional

assembly, diversifies communal types.  

Com. D Ratanya:  OK,  I will be  forced to stop you, Cheboi,  kwa sababu wengine wanakaa bila kusema kitu.  Kwa hivyo,

George Kaige?  Swali.  Kuna swali moja peke yake, halafu twende kwa George Kaige, na Bethuel Kaino ata goja.  

Com. Salome Muigai:  Thank you very much, Cheboi, I have one question for you, actually I have two.   One is one the 30%

reservation of land for special groups and some of the examples you gave were women and the other one was youth, and which

was the other one for special groups?  Disabled groups.  The women were 50% and the youths are  75%.   How did you come
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up with 30% of all these groups added together?  That is one of my questions.  The second question is a shorter  one.   You are

talking about land ceiling.  What kind of acreage could be the ceiling?  

Stephen Cheboi:  First to do with reservation, you know in this country of ours, some groups are  crying.  They have been left

out, they have been marginalised, and their interests are not catered for.   That is why as a matter of having been with them, may

be the women, they are saying they want equality.  That is why we just say as  a Kenyan,  because  we consider  you, let us just

give you reservation.  I will also assume because their interests are not catered for, we say let us give you a reservation either in

terms of nomination or any other means.  Lastly,

Com.  Salome  Muigai:   I  don’t  have  a  problem  with  reservation,  I  am  addressing  the  number.   The  percentage  that  you

thought of.  Because I was thinking the women are 50% of the population, the youth are  60% or is it 60%?   So when you add

these two and give them 30%, why the 30%?   That is all I am asking.   And the last question from me is what kind of acreage

are you looking at for as a ceiling?  

Stephen Cheboi:  As a ceiling there is no need for one to own over 1000  acres  of land in this country.   For  reservation,  you

know  youth,  and  women  feel  that  they  are  marginalised  because  they  do  not  have  representatives.   May  be  the  elected

members are just for the community.  That is why we want that if the 70% goes to the elected community members,  let 30%,

now that you have said 51% to 12% are  women, and 75% are  the youth, they will be  able to divide within themselves those,

because may be they will not get elected positions.

Com. D Ratanya:  OK,  asante sana, Cheboi  tumeelewa na tukiwa tunaendelea,  mtu asisome memorandum.  Tulisema hivyo

hapo mbeleni.  Kwa sababu wengine wata ngoja muda mrefu sana, na una dakika 5 tu za kuongea.   Kwa hivyo, highlight, ama

useme points zile ziko kwa memorandum.  Kwa sababu unazijua na utatupatia hapa tutaachwa nayo.  Na  hapo tumefika kwa

George Kaige.  Hayuko?  Bethuel  Kaino?  Are you Bethuel?  You are not?  OK.  Hayuko?

Benjamin kipkigen?  Ni wakati  wako,  tumia ile dakika 5 tu,  na  usiende  zaidi.   Usingoje  nikusimamishe,  si  vizuri  sana.   Kwa

hivyo Benjamin ni wakati wako sasa.  Na Luca Yatol atangoja huyu akimaliza.

Benjamin  Yatol:   Nafikiri  yangu  Bwana  Commissioner,  zimeongewa  na  watu  wengi.   Jina  langu  ni  Benjamin  K  Kikieng.

Nafikiri maneno ambayo ningependa kuongea yameongewa na watu, kwa hivyo tu nita pitia juu juu hivi. 

 Nilikuwa  nasema  serikali  yetu  kwa  hii  Kati  mpya,  ichukuwe  mul  wa  masomo  kwa  watoto  wote  kuanzia  nursery,  mpaka

university.  Halafu, mambo  ya  forests  nafikiri  yamezungumzwa.   Kwa  sababu  tunatunga  katiba  mpya,  Bwana  Commissioner

ningeomba hivi.  Kuna watu ambayo wameishi katika forests  kwa muda murefukama wale wengine ambao wako Timbaroa na

sehemu zingine.  Kwa hivyo ningeomba kwa hii Katiba serikali itafutie hawa mashambaili hii katiba idumu kwa njia safi.  
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Halafu ingine Bwana Commissioner,  ni wakulima.  Wakulima  wanajitaidi  kabisa  tangu  tupate  uhuru  lakini  ningeomba  kwa  hii

katibaa serkali itafutie hawa soko ya kuuza vyakula viao.  Kama ni mahindi, kama ni wanyama, na kadhalika.  

Ninaomba  ingine  Mwenye  kiti,  hii  mahindi  ambayo  inatolewa  nje  wakati  wa  msimu  wakati  sisi  tunavuna,  mahindi  matamu

yanakuja kutoka nje.  Ningeomba iingishwe kwa hiyo katiba hiyo mahindi ikome.  Au, Ili, soko kwa watu wetu iwe nzuri.  

La mwisho Bwana Mwenyekiti, ni kesi ya mashamba.  Kesi  ya mashamba ambaye inapelekwa kotini sisi hapa Marakwet  tuna

jukumu  tunaweza  kutatua  hizo  kesi.   Kwa  hivyo  iingishwe  kwa  hio  katiba  yetu  ya  kwamba  mambo  ya  mashamba,  watu

wenyewe wawe wakifanya, au wachague kamati fulani ambaye itashugulikia hio maneno. 

Ingine Bwana Mwenyekiti,  ni sheria ya machief.  Wakati  ilipo ondolewa,  ikachangia  ualifu  kwa  njia  nyingi  sana.   Kwa  hivyo

hiyo sheria ya chief ibaki vile ilivyo.  Chief awe na uwezo pande yake,  na  asipite  kiasi.   Nafikiri  Bwana  Commissioner,  mimi

nitakwamia hapo, ili wengine waongee, kwa sababu naona mengi yamezungumuzwa, kwa hivyo mimi nashukuru, asante sana.

Com. D Ratanya:   Asante sana Bwana Benjamin, nenda  u-sign  hicho  kitabu  chetu.   Luka  Yatol,  nilisema  awe  tayari,  sasa

Patrick Kwamambia atafuata Yatol.  

Luka  Yatol:   Menyekiti,  na  Commissioners,  yangu.   Kwa  majina  ni  Luca  Yatol.   Yangu  nitazungumza  kuhusu  mashamba.

Katika  hii  wilaya  ya  Marakwet,  Wamechora  sehemu  zingine,  na  sehemu  zingine  hawajachora.   Ningeomba  kwa  hii  katiba

wachore sehemu zote za Marakwet  kwa sababu tangu tupate uhuru, watu wamekula matunda ya uhuru, na wengine wako na

arthi kakini hawajakula.  Wapewe title deed.  Hapo tena, katika hii maneno ya mashamba, wakati  ilikuwa yanachorwa,  pengine

baba  yangu  alikuwa  anasikilizana  na  ndugu  yake.   Akamwambia  pengine  hajaelewa  kuhusu  michoro.    Sasa  akamwambia

nduguye pengine uchore shamba.   Lakini wakati  huu, yule nduguye amenyakua ile shamba  yote.   Ningeomba  kwa  hii  katiba,

hiyo yarekebishwe kwa sababu hio Katiba alikuwa hajaelewa.  

Ingine hapo tena makesi ya mashamba, zirudishwe kwa wazee wetu kwa sababu  wanajua ukweli kabisa,  lakini kufika kotini,

wazee wetu hawasikilizwi.  Wanakuwa lawyers tu.   Yule hana pesa,  anaumia kabisa na shamba ni lake.   Ningeomba  kwa  hii

Katiba mpya mwangalie hapo.  

Ingne, ningeomba upande wa village elders  wazee ambayo wanafanya kazi,  na hakuna kitu wanapewa  na  serikali,  na  yeye  ni

chanzo cha kuuliza neno.  Kama ni ubaya, yeye ndiye wakwanza kuulizwa.  Uliona nini?  Mtu anapoteza wakati  wake,  na huko

tunasema tunatumia masaa kuwa pesa.   Ningeomba hawa watu wapewe kitu angalao kwa sababu ana familia, na analinda sisi

wananchi, lakini anajitolea tu,  na hakuna kitu anapewa.   Na  kuna  serikali.   Ningeomba  hii  serikali  uetu  inaglaie  wazee  kama

hawa.
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Ya tatu, inchi yetu imekuwa na corruption sana.  Mimi nimesomesha watoto, kusema ameajiliwa kazi, mtoto yuko na kipande 3

pengine hizo zote amepita, kufika hapo wanakuendea, wanasema hujaleta kitu.  Hio maneno ya kusema kitu mkomeshe kabisa

kwa sababu yule hana kitu anaumia na mtu ambae pengine amepita vizuri ana degree,  lakini hakukuwa na kitu ya kupeana kwa

wale  wakubwa,  kama  nyinyi   leo  commission,  pengine,  mtu  ambaye  hakuwa  na  documents  nzuri,  na  awachwe,  pengine

alisomea daktari,  pengine alisomea vitu vingine ambaye angeweza kusaidia  watu  wa  Kenya.   Ninomba  hio  ikomeswe  kabisa

Bwana Commissioner.  Nasema ni hayo tu, asante.

Com. D Ratanya:   OK, nashukuru sana Bwana Luca.  Kuna swali hapa.

Com. Salome Muigai:   Asante sana Bwana Luca,  umetueleza  mambo mawili  juu  ya  wazee.   moja  ni  warudishiwe  kesi  za

mashamba, na pili wazee wa vijiji walipwe.  Mim swali langu ni hili,  Wazee wa kijiji na wale wenye kurudishiwa mashamba, ni

akina baba na akina mama, ama ni akina mama peke yao ama ni wababa peke yao?

Luca Yatol:  Kwa hapo, ni wote,  kwa sababu mimi katika famila yangu  pengine niko na mama ama pengine shiaka,  pengine

mama huko na anajua kitu.  Wote  warudishiwe vitu.  Kama kuna  mama  zile  shelter  kwa  sababu  katika  ulaya  wa  Marakwet

wamama hawako katika villge elders, lakini ningeomba hata wamama wawe kwa village elders  kwa sababu wanasema ukweli,

huongoza watu wote.

Com. D Ratanya:   OK, Bwana Yatol, tunashukuru, twende kwa Patrick Kwambai.  Anza na kusema majina yako Patrick.

Patrick Kwambai:  Mimi ni Patrick Kwambai,   mimi natoa shukrani yangu, mimi natoa kama binafsi, Yangu  ya  kwaanza,  ni

kuhusu  mashamba  hapa  Marakwet.   Kweli  kuna  jambo  moja  upande  wa  mashamba,  ambao  inakataza  wasichana  kupewa

shamba katika Marakwet.  Na ningeomba hio jambo, yakwamba, kweli msichana, 

Mashamba  yetu  ikae  kama  vile  watu   wetu  walikuwa  wanapanga  isivunjwe  katika  sheria  zetu  kwa  sababu  kuna  kijana  na

msichana.  Msichana anaenda nyumba yake,  na  mwaume  anaoa  analeta  msichana  wa  pande  ile,  so  ni  vizuri  msichana  apate

shamba pande ile, msichana akija nyumba hii, akae  na  bwana  yake  kwa  shamba  yao.   Ikiwa  kuna  msichana  ako  nyumbani,

pengine  hakuolewa,  waja  jamii  watatue  waone  yakwamba  shida  yake  ni  nini.   Kwa  sababu  wote  hawasemi   yakwamba

hawataolewa.   Hawezi kusukumwa aseme,  ati aende apotee,  inaangaliwa na jamii yakwamba  kama kuna shida.  Halafu mzee

na mama waona kama kuna nafasi ya kumpea pahali ya kukaa, ili asisukumwe.  Hio ndio maoni yangu kwa upande wa hayo.  

Ya pili, ningesema ya kwamba kwa upande wa mashule discipline yetu imeenda chiniwakati huu. Kuliko zamani.  Kwa sababu

zamani,  kila  mtu  alikuwa  anachunga  mtoto.   Kama  ni  mama  ama  baba,  walikuwa  wanaangalia  mtoto  anakaa  namna  gani.

Ningependa ya kwamba, ile kiboko irudi kwa mtoto.    Hata bibilia inasema haki ya mtoto ni kiboko.   Wacha kiboko itumiwe

na mzazi na mwalimu, ili mtoto apate  discipline nzuri.  Mtoto  asirudi kujisikia hawezi pigwa.  Lakini si kupigwa ile ya kuweka

mtu rungu.   Unapiga  ile  ya  kufundisha.   Mwalimu  na  baba.   Na  sheria  ya  mtu  kupiga  mtoto  kwa  rungu,  hio  ni  sheria  kali.
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Hatuwezi kubali mtoto apigwe.  

Ingine ni pesa  ambayo  serikali  inaweza  kusaidia  sisi  jamii  au  kuleta  kwa  projects.   Langu  ni  kusema  yaakwamba  pesa  zote

ambayo zinakuja ihushishwe wale ambao wako pale.  Ikiwa inakuja kwa project ya barabara,   wacha community ya hapo ione

pesa yao imeingia kwa njia nzuri.  Kama ni ya project  fulani, wacha ije,  jamii hio ione yakwamba imeenda kwa njia fulani isije

kwa njia ya watu fulani, au  group  fulani  halafu  halafu  wana-justify  iende  kwa  njia  yao.   Halafu  ile  pesa  unasikia  yakwamba,

corruption inaingia pesa  zimepotea.   Kwa sababu watu wakipea hawa watu pesa,  wanajua shida yao ni gani,  kwa  hivyo  kazi

itaendelea vizuri.  Yangu ni hayo tu.  

Com. D Ratanya:  Kuna swali, ngoja kidogo Bwana Kwambai.  

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  Bwana  Kwambai  kwa  maoni  hayo  mazuri.   Umeeleza  kuwa  msichana  mwenye

hataolewa asipate shamba kwa baba  kwani hataenda kupata  pahali ataenda.   Mimi nigetaka kuuliza, na title deed  yako wewe

mwenyewe ungetaka liwe na jina lako pekee ama iwe na lako na la mama?  

Patrick Kwambai:  Kwa kweli, mambo ya title ni ya mzee na mama.  Hata baba  akikufa,  mama anashika,  halafu atagawanyia

watato.   Sio tu baba  ashike title kama ni yake.   Kama baba  amekaa na bibi yake,  pia bibi yake ni kama baba,   kwa  sababu

hata Mungu anasema hawa wawili ni moja.  

Com. Salome Muigai:  Kusudi ya mimi kukuuliza hivyo  Bwana Kwambai ni kwani umesema yule msichana asipate  shamba

ya  baba,  kwani  ataenda  kupata  shamba  pahali  ataenda.   Sasa  pahali  ameenda,  umeniambia  title  ni  ya  baba,  kwa  hivyo

inaonekana ame-miss mtumbwi upande ule, kwani huko alikuwa msichana mwenye  ataenda,  upande  huu  mwingine  ame-miss

mtumbwi, kwani huku amekuwa mama,  hii  katiba  imetupa  jukumu  ya  kuonyeshana  hakuna  mtu  anaye  dhulumiwa  na  katiba.

Unatusikia  mzee?   Kwa  hivyo  hio  ni  jukumu  yetu  ya  nyinyi  mutumie  na  sisi  kunyeshana  watu  wote  watahudumiwaje  na  hii

Katiba  ili  kila  mtu  awe  amesaidika?    Ukitwambia  mtoto  wa  msichana  kule  nyumbani  ame-miss  kwani  ataenda?   Pahali

ameenda ame-miss kwa sababu… Mzee, habari ya katiba ni habari ya kufikiria justice.  Si unaelewa justice? 

Patrick Kwambai:  Yes.

 Com. Salome Muigai:  Na justice ikipita kwako na kukuarusha kidogo ikipita kwa mimi inanikwarusha kidogo.   Sitaki ujibu

swali langu pengine hukuwa umeifikiria, lakini nataka uende nalo nyumbani, kwani wewe si ni baba ya wasichana na wavulana.  

Com. D Ratanya:  Mwingine ni Susan Korir, Yuko?  Karibu mama.  Utafuatwa na Luka Kipsoi na Morris Chelimo.  

Susan Korir:  Jina langu si Susan Korir.  Langu siku ya leo,  ningependelea kuongea juu ya watoto  wasichana.   Kweli watoto
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wasichana wamehangaishwa siki hizi sana sana ni wale hawana kazi.   Wasichana wale hawana kazi wameumia  siku  hizi  na  ni

watoto wetu.   Wamezaa nyumbani, mwishowe wanafukuzwa nyumbani na  vijana,  halafu  na  mama  pia  anaumia,  juu  ya  hawa

wasichana.  Amegombanishwa na mzee, kwa sababu ya wasichana kwamba hajaongelesha wasichana vizur, na shida  inaingia

kwa mama na msichana.   Sasa,  mimi nataka  hata  serikali  waone  kwamba  wasichana  wale  wamebaki  nyumbani,  bila  wazee

hawaja fukuzwa.  Wapewe pia uridhi ya baba,  kidogo.   Iwe ni sheria kwa wale hawaja olewa.   Kwa sababu hawa wenyewe,

hawakupenda.  Ni mambo ya maisha ya siku hizi. 

Ya  pili  ningependa  kusema  tena  mambo  ya  kuoa  na  kuolewa.   Wasichana  wetu  bado  wanadungwa  mimba  wakiwa  bado

wadogohalafu wanaachwa nyumbani.  Pengine wazazi wanashughulikia, wanapeleka yeye kwa kijana.   Kijana anakubali.   Basi

msichana anabaki  nyumbani na wazazi wa kijana,  kijana  anaendelea  na  masomo,  baadaye  kijana  anarudi  nyumbani,  anakuja

kuweka mimba ingine, halafu anaendelea na masomo.  Baadaye,  kijana anaona huyo msichana kama mjinga, hajasomea,  yeye

mwenyewe  amesoma,  ameenda  university,  anaenda  kuangalia  msichana  mwingine  huko  wa  university,  anaanza  kumlete,

anafanya  arusi  na  yeye,  na  huyo  msichana  mwingine  anakataliwa  kabisa  na  kijana,  hata  anaambiwa  wewe  ni  mfanyi  kazi,

pengine  wewe  ni  mfanyi  kazi,  hata  hatujui  wewe,  hujui  kingereza,  sasa  unaona,  anaanza  kufanya  arusi  na  yule  mwingine.

Ningeonelea hapo,  mambo  ya  kuoa,  wakati  wa  kwanza  tu,  kama  msichana  ameshafika  kwa  kijana,  wazee  wakae  chini,  na

sub-chief na chief, na hata waende kwa DC wajue huyu mwanamke ni mwanamke  wa  kwanza,  na  huyu  kijana  hawezi  kuoa

tena, mpaka arudishwe nyumbani.  Yaani sheria ije nyumbani, mambo ya kuoa ije nyumbani.  Mambo ya arusi,  ile mambo ya

peruperu ya mbeleni ya kwenda kwa DC ama wapi, ianzishwe nyumbani.  Ndiyo hata yule mwanamke aliye wa kwanza,  apate

uridhi.  Hata akidharauliwa, upate uridhi, ashikilie kama yeye ni mwanamke wa kwanza.   Kwa sababu hata pia yeye,  amezaa

watoto wa kwanza na huyo kijana.  Yule msomaji ni mtu wa nyuma tu.  Kwa kitabu ya Mungu, tunamwita maiti ya nyumbani.

Huyo ni bibi ya mwisho na ni shetani.   Tunapenda yule wa kwanza apate  nguvu, na wale watoto  amezaa,  hata serikali imlinde,

na raia wamlinde.  Ni hayo tu.  Ningependelea kusaidia watoto wetu wasichana.  

Com. D  Ratanya:  Susan kuna swali.  Hebu ngoja.  

Com. Salome Muigai:  Asante sana Susan Korir.  Swali langu ni moja, umezungumzia hali ya yule msichana anazaa nyumbani

kupatiwa uridhi kidogo.  Mama akaombe hii uridhi kidogo.  Huyu baba ana jukumu gani? 

Susan Korir:  Kwa kusema ukweli, ndio tunaanza kutetea hivyo, tunaona kweli wamama wanaumia,  kwa  sababu  watoto  tu

wakiharibika,  wamama wanasukumiwa.  Hata  ikiwaje,  unajua  kwa  kimila  yetu  ama  mtindo  tu  ya  msichana  ni  kuolewa.   Na

kama hajaolewa, pengine wengine wataolewa, na mwingine atabaki nyumbani.  Ni lazima atakaa  chini na wazee,  pengine chief,

waangalie huyo mtoto.  Iwe ni sheria.  Huyo mtoto apatiwe mahali, atakaa vizuri.  Ajisikie kama yeye alizaliwa na wazazi, kama

ule kijana.  

Com. Salome Muigai:  Nimeelewa hiyo juu ya msichana wako.  Yule mtoto sasa  unazungumzia ni yule mjukuu wako?  Huyu
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mwenye  amezaliwa?   Na  mtoto  wako,  yeye  pia  katika  katiba  lazima  limpe  haki  yake.   Ana  haki  kwa  baba,  ana  haki  kwa

mama.  Unaona kama tumpe baba haki gani?  Ni jukumu gani?  Huyu mtoto afanyiwe nini na Katiba ndio imlinde, ili akuwe na

haki kwa baba yake, na akuwe na haki kwa mama?  

Susan Korir:  Kwa hiyo, ningependa mtoto mwenye amezaliwa, kama kijana,  akikubali mtoto ni wake,  hata kama msichana

ako nyumbani kwao, huyu kijana mambo yaandikishwe siku hio, huyo mtoto ni wake,  hata kama msichana ataendelea kulinda

mtoto,  mtoto bado  ataenda kwa baba  yake na  kama  anafanya  kazi,  huyo  kijana  atakatwa  mshahara  yake  kwa  huyo  mtoto.

Achunge huyo mtoto kama amekataa bibi,  basi  huyo msichana atakuwa maid tu ya siku chache,  na  kijana  awe  akilinda  huyo

mtoto.  Na atapeleka huyo mtoto wake.  Msichana atabaki nyumbani kama atabaki peke yake, atakaa na ndugu zake na mama

yake,  na  watoto  watabebwa  na  kijana.   Na  kama  kijana  akikataa,  wanaweza  kufanya  uchunguzi,  ikikosekana,  hio  itakuwa

tutasaidia  wote,  wazazi  na  msichana,  tutangalia  kwa  sababu  saa  zingine  tunakaa  mpaka  mwingine  anapotelea  kabisa.   Kwa

sababu watoto wakiwa wadogo,  pengine anakuwa na marafiki watatu wanne hivi kwa sababu ya yeye bado  mdogo,  anakosa

kujua ni nani mwenye mtoto.   Sasa  tungependa kijana shughulikiye huyo mtoto  kama ako  kwa  kazi,  mshahara  yake  ikatwe,

huyo mtoto alindwe vizuri.  

Com. D Ratanya:  Asante mama.  Nafikiri umejibu.  Sasa Luka Kipsoi?  Atafuatwa na Morris Chelimo.  

Luka Kipsoi:  I am Luka Kipsoi, I will start by expanding on chapter 5 of the present  constitution on the fundamental rights or

the Bill of Rights.   The few rights that we have in that chapter  like right to life property,  security,  liberty, speech,  negotiation,

protection from slavery, discrimination, torture, harassment and so on  are  always abused.    So,  I would wish to suggest or  to

recommend that in the new constitution, we entrench them in the constitution such that people don’t abuse these human rights.  I

mean to minimise abuse.

Secondly,   these basic rights are  not enough in our constitution.  I  would wish we include second generation  rights,  those  are

rights, to free medical services,  for every body whether you have money or  not.   Of course we are  paying taxes,  free medical

benefits should be a right in the  constitution,  protection  from  unfair  trade  and  investment  as  we  heard  other  speakers  agree.

Three speakers have talked about importation of maize or  other  commodities that are  not necessary in the country,   which we

have.  So I would wish in the constitution that we have protection from unfair trade and investment.

We  should  also  include  our  rights  to  sue  corrupt  civil  servants  by  the  citizens  especially  on  matters  that  are  likely  to  cause

collapse of public institutions.  We have in the recent past realised the collapse of public institutions because  of corrupt  officers.

 So we should allow or put in the constitution a section that allows the public to sue any corrupt civil servant or  any public figure

that brings down public institutions.  

Everybody should have rights to free basic education and housing.  
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Thirdly, we have third generation rights, which are not in chapter 5 of the present  constitution, but I would wish that we include

them, that is right to development,  at the moment,  on the present constitution, it has tempted our leaders  so that in most cases,

our country is shown in terms of development.   That is this is District number 1,  this is district  number 2,  number 3,   4  in the

constitution.  I would want the others in the new constitution have uniformity in terms of development,  so that everybody,  every

district or every part of the country is developed equally.  

Rights to peace  should also be included as  third generation rights, every body should have peace,  you will realise that we are

reading in papers  very funny things in the  country  or  we  are  looking  at  very  funny  things  like  private  armies,  that  politicians

have, like you have heard of Kamjesh,  you have had of Bagdad boys terroring people  all the time, so can we put in  the  new

constitution a right to peace.   So  that any politician or  any leader,   having that private  army  should  be  prosecuted  as  per  the

constitution.  

Finally, I will talk about the Judiciary, we have this prerogative of mercy, that is always with the President, I would wish that this

is removed from the Presidency, because it has been abused.  So instead of prerogative of mercy we start what is known as the

Supreme Court  in the country so that it will be  looking at  the prerogative of mercy,  and decide on what is right and  whether

that person is freed or jailed.  This is because it has been politicised by the institution of the Presidents in the country.

Another  thing  about   Judiciary  in  the  country  is  the  Judicial  service  commission  heads  that  are  normally  appointed  by  the

President,  I  would  wish  this  also  is  remove  from  that  institution  of  the  Presidency,  and  probably  be  put  in  the  arms  of  the

supreme  court  judges  or  the  Judicial  Service  Commission.   That  section  of  the  President  having  criminal  and  civil  immunity

should also be removed so that every body is under the law.  No human being is above the law as it is normally put.  That act  of

civil and criminal immunity of the President  should be removed.   The law enforcement in the country  is relaxed and it will  be

detrimental.  We should tighten the law such that people who commit crimes are not set free or don’t go out.  

I will end by talking about citizenship in the country.  We have had double citizenship and this has brought up a lot of problems.

 You can recall the Nairobi bomb blast we read in the papers, if it true to go by that, that somebody known as Ochelan  had the

citizenship of another country, and he also registered as a citizen in Kenya, with an intention of setting up a bomb in the country.

 We should look at  that as  having double citizenship in the country,  and in the new constitution, we should not have that.   So

that anybody who wants to be a citizen of Kenya should first of all forfeit the citizenship of the other country.   We should also

have a citizen and court of allegiance in the country,  that we protect  our country,  we protect  our property  and so on.   So  that

public coffers are not looted or looked at as Government property.  Thank you….?

Com. D Ratanya:  OK, jiandikishe, Morris Chelimo, nilikuwa nimemwita, yuko?  Kama hayuko, tunamwita Susan Kanda.  
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Susan  Kanda:   Commissioner,  na  Wamarakwet  wenzangu,  yangu  tu  ni  kuchangia  barua  tumeandika,  memorandum  ya

wanawake.   Lakini  yangu  ni  kuhusu  wasichana.   Hizi  rape  cases.   Tumewacga  hiyo  lakini  tunaona  hio  ni  hasara  sana  kwa

sababu msichana anatendewa hio kitendo na kufika kwa chief, ama kwa polisi,  wananyanyanswa kwa sababu hawezi kuaona

hio ni kitendo mbaya.   Wanakimbilia pesa.   Kila mtu anakimbilia kupata  hio pesa,  halafu wanalipa ili hio case  itupwe.  Na  hio

case ni mbaya, kwa sababu msichana ametendewa hio kitendo mbaya,  labda hata huyo msichana alikuwa anatarajia  kuolewa,

ama  ni  mtoto  wa  shule  under  15  years,  ama  hajafikia  hata  miaka  18.   Huyo  msichana  anaweza  shikwa  na  ugonjwa,  hata

ugonjwa  ya  ukimwi.   Sasa  huyo  msichana  kwa  maisha  yake,  amepoteza,  kwa  sababu  atakuja  kufa,  na  huyo  kijana

amefunguliwa, ameachiliwa kwa sababu ya pesa.  Labda kufikia hata huko kwa police station anaachiliwa kwa sababu ya pesa.

  Hawakuona hio ni kitendo mbaya.  Sasa ningeonelea, hio rape case iwekwe kwa katibaa na tukiona mtu akifanya hivyo, kwa

sababu anatumia nguvu,  na tuweke kwa Katiba.

Com. D Ratanya:   Kuna jambo lingine ungetaka kutujulisha?

Susan  Kanda:   Hakuna  ingine.   Tulikuwa  tumeandika  hio  kwa  memorandum  ya  Maendeleo  ya  Wanawake.   Lakini  tuone

kuhusu hio kitendo.  

Com. D Ratanya:  Asante sana, tumepokea, tutafanya vile kunatakikana. 

Com. Riunga Raiji:    Sasa  anayefuata ni   David Kilimo.  David yuko karibu?   David  Killimo?   Tulipo  anza  asubuhi,  kuna

wale ambao hawakuwa hapa na tukawaita,  lakini tutarudia,  tuone  kama  kutakuwa  na  nafasi.   Na  wengine  ni  wale  walikuwa

wamesema kwamba hawatasema kitu, and now they have changed their minds.  Kwa hivyo hata hawa tutawaona tukimaliza hii

listi tunayo.  Kuna mtu kama Morris  Chelimo?  Kuna William Chepsigon?  Wengine wako hapa na Samuel Chemweno, kwa

hivyo watangoja.  OK kama kulikuwa ha hitilafu kwa registration ni sawa sawa.  Si nime mwambia mutaitwa tu.  Mtasema kitu.

 Na  kwa  vile  tumeona  kumekuwa  karibu  usiku,  na  mambo  mengi  yamesemwa,  ningetaka  kuwaambia  kwamba  at  least

musirudie yake yote yamesemwa.  Useme ya muhimu, na useme kwa ufupi na  kama  una  memorandum  nilimwambia  asubuhi,

hakuna kusoma memorandum.  You just highlight the main points.  So at this time, we only have to give you 3 minutes for your

presentation.  Just  to highlight the very very important points and also if you are  giving oral presentation,  be  very brief.   Don’t

repeat  what  has  already  been  said  by  others.   David  Kilimo  ni  wakati  wako.   Kama  David  Kilimo  hayuko,  nitaenda  kwa

mwingine.  Kuna Chelimo Kiplat.   Naona kama huyo aliandikisha halafu  akaenda.   Then  kuna  Andrew  Chelang’a.   Andrew

Chelanga hayuko.  Huyo Joseph Rotich amesema Patrick Kanda?  Richard Chepting?  OK ni wakati wako Richard.  

Richard Chepting:  My name is Richard.   I  want to say this.  So  many  people  have  come  around   and  have  talked  about

insecurity, and I also feel  that  I  must  contribute  on  the  issue  of  insecurity  in  Marakwet  District.   As  we  have  had,  so  many

people have lost their lives and property and I would want the next constitution to do away with communal punishment carried
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out by the Government in the name of co-operation  when we have cattle rustling.  These people  who are  called cattle rustlers

are individuals, they are known by the Pokots.  Whenever they strike, I want the Government to follow them as individuals, they

get arrested, and they get charged in a court of law.  Because when you bring an operation,  you go harrasing innocent people,

collecting animals of innocent wananchi, you leave those people poor, you leave those people very bitter,  and they will revenge.

 While the actual criminal runs away.

Another issue is the new constitution should take a cattle rustler as just a normal criminal because when you come to Marakwet,

you find you find 2,  3 or  5 rustlers killing about  5 people  and stealing their animals  and  once  they  are  arrested,  they  are  just

taken as  normal cattle rustlers charged in a court  of law, and may be  if not killed jailed for about  7 years.   When  you  go  to

some other places, you see  somebody robbing even 25 shillings by force,  he is being charged for murder case,  and is actually

harmed.  

Another issue I wanted to talk about  is and there are  some people  have infact talked about  it is  the  MPs  salaries.   It  is  very

unfortunate that no body is controlling the MPs salaries, and when you don’t control  the behaviour of a human being he can do

anything.  Even a man can want to live as long as possible.  Only death is there to remove him from this world.   So  if we don’t

controll the behaviour of the MPs,  they will continue  as  long  as  possible  to  increase  the  salaries  as  much  as  possible.   So  I

wanted to make a contribution to come up with an organization to cater  for the MPs salaries – not just the MPs salaries alone,

we  also  have  councillors  in  local  authorities.   These  people  are  here  with  wananchi,  and  most  of  them  are  getting  about

7,000.00  which is very little for them to live on or  even serve the wananchi.   So  I am saying that the  next  constitution  should

come up with an organization to cater for the MPs salaries, and other politicians like the local councillors in the local authorities.

 

The last point is about  ethnic balancing when it comes to job  opportunities.   The  commissioners  have  heard  that  Marakwets

have no jobs and we are  citizens like any other citizens of in this country.   It  is good that we have a constitution which makes

sure that jobs is public service or even private sector are acually balanced.  The way the are  doing for the military and even the

police, whereby every District is given some specific number, to recruit so when it comes to even the top jobs  key positions let

the constitution take care of every ethnic community in the country.  Thank you very much. ( clapping) 

Com. D. Ratanya:  OK Bwana Richard, Samuel Chemweno yuko?  Ni wakati wako sasa Samuel.

Samuel Chemweno:   I am sorry Mr Commissioner I was seen inside, and here.   You haven’t called my name this is the first

time. There was a mistake, and I think it was not in order.   I  was supposed to be  told what to do at  the gate,  so that I would

have known.   Kwa  hivyo,  mimi sita..  nilikuwa  nimekuja  ku-inquire.   My  names  are  Samuel  Chemweno,  mimi ni  Marakwet

KANU District Executive  Officer.   Mimi  nataka  kuchukuwa  nafasi  hii  kuwashukuru,  kwa  kazi  ambayo  munayofanya  katika

commission.  This  is  a  very  important  occasion,  which  touches  on  the  lives  of  the  Marakwet  community.   And  I  am  rather
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shocked that mahali kama hapa, the senior leaders who are supposed to be here, wajumbe wengine, kwa sababu kwa kweli, hii

ni sheria ambayo tunatunga.  Marakwet matters kwa hii sheria.   Lazima iwe ndani ya hii sheria.   Hii wengine wamechukuwa ni

kazi tu ile normal ile ya kuchezea.  Hapana.  Hii sheria ni kazi ya muhimu sana.  Ndio unaona hata ilikuwa ni karibu niende, lakin

kwa sababu nina umuhimu wa Marakwet kwa roho yangu, nikasema nibaki niseme hivi.  Nataka nianze namna hii.  

Nataka kuanzia mambo ya parliament.  The current parliament ambayo iko wakati  huu ambao ungeona, wajumbe wangekuwa

hapa.  Lakini kwa sababu ya uchoyo, kukataa,  labda hawana nchi mioyoni mmwao, especially the 8th  Parliament,  ndio unaona

the  first  achievement  wamefanya  kwa  Parliament,  the  first  commission  kuwekwa  kutoka  kwa  Judiciary,  the  commission  to

determine  the  functions  and  the  salaries  of  the  PMs  in  Parliament.   Kwa  sababu  ukiwekea  hawa  kujiongezea  mshahara,

watajiwekea kila kitukwa sababu ukiona ile achievement ya kwanza kwa 8th  Parliament is punching in the house.   Ngumi ndio

walifanya ya kwanza.  Ya pili ni clapping.  Kulikuwa na mambo ya funfair ya el-nino.

Com  D  Ratanya:   Samuel,  kuna  kitu  kimoja  Samuel.   Pendekeza  mapendekezo  yako  kuhusu  kurekebisha  katibaa   si

malalamiko mengi.  Sema ningependa kuwe hivi, na kuendekea namna hio. 

Ndio hiyo naweka nataka hio commission wawe pale  kwa  sababu  ya  hii  mambo  ya  Parliament  isiwe  ni  kwamba  Parliament

wanaweka maneno yao peke yao.  Nataka Commission na Judiciary.  

Kwanza, our cultural, regional and ethnic diversity and communal rights.  Every one should have a right to use the language and

to participate in the cultural life of their choice.   But no one exercising these rights may  do so in a manner consistent with any

provisions as the Bill or Rights. 

Persons  belonging  to  the  cultural,  religious  or  linguistic  community  may  not  be  denied  the  right  to  other  members  of  the

community.  To enjoy their cultural practices, their religion and use their language, and to form and join any religious practice, 

Com. D Ratanya:  Try to summarise now.  You have only one minute.  

Samuel Chemweno:  Bwana Commissioner, I think er er..

Com.  D Ratanya:   We agreed in the morning that we are not going to read the memorandum.  Just..

Samuel Chemweno:  I  am not reading!  I am just summarising, so if you can give me 3 minutes, I can just say I will give my

presentation and then I go away.

Com D Ratanya:   I give you only one minute to complete what you are saying. 
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Samuel Chemweno:  I talked to you.  First  of all, I  don’t  know  whether  there  is  something  which  ilikuwa  inafanyika  hapa.

Kwa sababu in the first place, nimekatazwa;  saa hii nimepewa 3 minutes, why don’t you give me 5 minutes like the rest?  

Com. Riunga Raiji:  Ndugu yangu, si ati kuna mtu amekatazwa, vile tulisema, ni kwamba tuko na listi ndefu tunajaribu kupatia

kila mtu nafasi.  Kwa hivyo, jaribu kumaliza haraka iwezekanavyo. 

Samuel Chemweno:  Can I have my 5 minutes please.  As a leader, I matter in this place.

Com. D Ratanya:  Ok.  You have 5 minutes starting now.

Samuel Chemweno:  Thank you very much.  As a leader,  I matter in this community.  Yeah sure – in the whole community.

Ok thank you.  Kwa kweli laima tugombane kidogo, halafu tuelewane.

Mimi nilikuwa  nasema mambo ya electoral  resources  kwa wilaya yetu.  Nilikuwa nataka niseme hivi,  kuna mwingine ambaye

alikuwa amesema ya kwamba natural resources zote ziwe chini ya County Council, na hiyo ni ukweli.   Ukiona kama Marakwet

wakati  huu it is the best  conserver  in forests.   The reason is because  we had clan forest  ambaye ilikuwa inawekwa kwa  clain

fields.  Mimi singeweza kwenda kwa forest  ya mtu fulani, nikate hata local kamba ama log log, nitaulizwa.  Ulikuwa unafanya

nini?  That is why you see  we have been conserving the forest  because  of that culture ambaye tulikuwa nayo.  Na  hio culture

ikiendelea kulindwa vile utaendelea kuona forest zinakaa na zinafutiliwa vilivyo vile kunatakikana.

Lakini tukilete watu, sisemi serikali isiwekwe kwa hii, lazima serikali wawe ndani to oversee, and then local use – inputs kutoka

kwa forests,  vitu kama miti, kuni, na  nini,  if  the  government  interferes,  na  mambo  ya  local  use,  hizi  ndogo  ndogo  namna  hii,

itaharibu tena zaidi.  So nataka ijue kwamba isihusiane na local communities, especially those who are  neighbouring the forests

because the instructors are  not the neighbours of the forests.    Wanatoka mbali.  Wale wanaishi karibu na  msitu,  wanahifadhi

msitu.

Ingine nilikuwa nasema mambo ya majimbo.  Tukikuweko na mambo ya majimbo, katika nchi hii, itakuwa vizuri sana because

some of us – some of the districts which are  oppressed  can  even  have  a  say  na  wapate  hata  nafasi  ya  kuhudumiwa  vilivyo.

Especially kama sisi Wamarakwet ukiona mambo mengi, tumekuwa somehow oppressed, kwa jambo fulani.

Hasa kama hii mambo ya security,  our aggressors   who are  our neighbours the Pokot  used to be  our  good  neighbours  lakini

kwa  sababu  ya  kitu  moja,  hii  maneno  ilifanyika  kwa  sababy  another  community  has  a  say  in  the  government  are  legally

insensitive in us the government that the community.  Ndiyo unakuta saa  zingine inafinya wale wengine.  Unakuta jambo fulani

inafanyika, ikifika mahali fulani, inakuwa diluted.  It  is not the same thing ambaye inakuja  pale.   Tunachukuliwa  kama  we  are
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aggressors.   Wale  walianza  kuchokoza  wale  wengine  tukianza  kufuatiliwa  mambo  ya  security,  most  of  our  people  ambao

waliuawa nchi  ya Marakwet  .   Wale  adui  ambaye  wameuwawa,  wanauwawa  ndani  ya  Marakwet  lakini  kufika  mahili  pako

serikali because of that minister, that DC or whatever inasemekana ya kwamba Wamarakwet  wanaanza.  Na  kwa ukweli, God

will  judge  the  Marakwet  if  they  are  lying  so  ni  kitu  kama  hio  ambayo  tunasema  we  are  oppressed.   We  done  have  a

representative.

Com. D Ratanya:  Ile dakika yako 5 iliisha zamani Bwana Samuel.

Samuel Chemweno:  Wacha nimalize kidogo .

Com. Riunga Raiji:  Do you know you are keeping everybody waiting for you?  Maliza ssa!

Samuel Chemweno:  Ingine, we support  the 3 organs of the government: that is the  Judiciary,  the  Executive   and  Parliament.

That one, ikae vile ilivyo kwa sababu hatuoni kama kuna makosa, itatusaidia.

Ya mwisho, ni mambo ya Local Authorities.   Nataka  mambo  ya  local  authorities,  Chairman  pamoja  na  Mayor  wale  elected

directly by the wananchi.  

Halafu ile maneno ya minerals in that particular districts iwe chini yao.   Kwa sababu wanaweza kuwa wako na debts  from the

dipper.  Wasiwe na wale ambao wanasimamia yani kutoka ofisi kuu, au kutoka kwa central  government whereas tumechagua

conservations  wale  watachunga  hii  kitu.   Nasema  kama  hii  maji  yetu  ya  Chefara  kweli  inaenda  kusaidia  watu  wengine.

Hatukatai na maji.  Tukikataa, tutakuwa wachoyo.

Lakini si tupewe  percentage ambaye tuna conserve.   Kama  tungeharibu  hiyo  msitu  hii  watu  wengine  hawangepata  hio  maji.

Kwa hivyo, tunataka iwe chini ya County Council.  Itaweza kusaidia kwa kazi hiyo yote imefanyika.

Ya mwisho ni mambo ya shamba.  Bwana Commissioner there is a problem especially in this District and it is also country wide.

  Mambo ya  shamba,  we  might  get  the  plan,  ambaye  imeleta  shida  kwa  muda  mrefu  sana.   Unakuta  mtu  ako  na  title  deed

anadai shamba ni yake lakini ukienda  kwa  crown,  ni  ya  mtu  mwingine.   Kwa  upande  wa  nyumbani,  hata  wazee  wa  zamani

wanajua ya kwamba shamba ni ya  mtu  fulani.   Because  of  this  title  deed  mtu  anasema  ni  yake.   Hata  mwenyewe  anajua  si

yangu, lakini utafanya nini na title deed ni yangu?  I want that one to be revived ili kumaliza mambo.  Kama sisi hapa,  tuna clans,

kama 6 ama 7 ambao wanang’ang’ana kila mara.   Just  because  of this title peke  yake.   Hio iwe revised na iende kwa tribunal

panel.   The elders  ambayo wanajua to make a decision to be  presented to  the  distrct  commissioner  who  will  preside  over  a

meeting  for  the  2  parties  and  make  the  judgement.   Halafu  wapatiane  kortini  because  iko  namna  hii  –  because   kortini

sometimes anaenda kujudge na hajui crown iko namna gani.  Tuta create tension every year, every now and then.  So  mimi sina
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mengi, nitakwamia hapo.

Com.  D  Ratanya:   Ok,  asante  sana  Samuel  Chemweno,  we  ni  kiongozi,  umepewa  dakika  12  badala  ya  tano  (laughter).

Okey sasa twende kwa Willian Chesoni.  Lakini usiendelee mtindo huo. Tutafika usiku.  Stick to the time.

Willian chesoni:  Mimi kwa majina naitwa William Chesoni.  Mimi nafanya na Catholic Church and Peace commission, Nerko

Parish.

Ningependa mapendekezo haya:

1. In the first chapter,  the relationship between the peoople  and  their  commission.   It  should  not  be  the  relationship

between the office and the council.

2. We are proposing the parliamentary system of Government, not like the one wehad before which is amixed grill so

under that one we have the executive, which is the President, Iwant to add one point.   I  have around 13 but I have

mentioned only one.  

3. He should get 25% votes in 5 provinces and at least 51% of the total cast.

4. If non attains that qualification, then number one and 2 will go for the runners up.

5. The Vice President :  It should be entrenched in the Constitution that we have the President  and the Vice President

as partyless.  They have no political parties.

Then we go to the Prime Minister who is nominated by a party.  

Then we go to the Minister under this, I  will only elaborate  one point,   On Technical Ministries we may have a lot of ministers

who  are  not  qualified.   But  I  wanted   us  to  have  on  Technical  Ministry  like  Finance  we  give  the  Prime  Minster  powers  to

appoint even somebody outside parliament to manage the economy.

Then we go to the Assistant Ministers and from there, we  go to the Attorney General.

We need impeachment of MPs on crimes like corruption, poor respresentation, and so forth.

I also talked about education, which is allowed upto O-Level certificate, 30 – 35 years of age.  

We go to nominated members of parliament,  I have said a few things there.   The following areas  should be entrenched in  the

Constitution.

54



a) The blind

b) The physically handicapped

c) A certain ratio of women 

d) The Youth

e) The businessmen

f) The farmers, the religious groups and Civil Society  - the NGOs should also have representatives in parliament.

These nominated MPs should be partyless.  Not like currently where you are supported by who you know.

Let us so  to the electoral commission.  I want the electoral Commission to be  appointed by the National Advisory Committee.

 We need to have  National Advisory Committee which will appoint the commissioners.

We also go to Local Authorities.  Most of those people have mentioned about  giving them autonomy.  I don’t need to say that

NAC should advice the President to resolve poor performing councils and corrupt ones.

We should have partyless nominated councillors from the marginalised groups.

Technical knowhow.  We go to the electral  commission.  I  would want the  electral  commission to be  appointed by  National

Advisory Committee.   We need to have a National Advisory Committee which appoints  the commissioners.   We  go  to  local

authorities.  Most of these people have mentioned about giving them autonomy.  I don’t need to say that the National Advisory

Committee to advice the President to resolve poor performing councils or corrupt ones.    Nominated Councillors not belonging

to  any  party  from  the  marginalised  groups  as  I  had  said  before.   If  we  go  to  the  economy,  we  need  to  entrench  in  the

Constitution a mixed market  economy where basic needs are  available to all, like housing, food  shelter,  and security.   These

should be provided by the Government.  

We  also  need  to  have  a  Controller  and  Auditor  General,  replaced  by  an  Auditing  team  appointed  by  Parliament,  and

answerable to Parliament.  

Another  one  which  is   of  great  importance,  we  need  to  set  up  an  economic  and  social  council,  to  advise  Government  on

economic performance.  If I may go faster, we go to land and natural resources,  people  have said that we give that one to the

Local Authorities,  I want to support  that one,  but I will say,  all natural resources  managed  by  Local  Authorities  except  Land

Mineral Deposits and National Parks.   That one should be managed by the Government.  

We  need  a  very  important  thing,  finding  leadership  codes.    Leaders  should  abide  by  the  ethical  and  social  values  of  the

constitution.  Citizens have a right to sue any leader violating the code.  Not like now whereby if you sue,  you are  told you sue,
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as who?  How does that affect you?  So we need that members can sue.   We also feel that we extend amnesty to leaders  on

past  crimes.  In the previous constitution, who serve in the old constitution but  but  must  admit  and  apologise  to  the  state,  or

nation, all found kinship must prepare from those in public office.

Com. D Ratanya:  Try to wind up.

William Chesini:  OK thank you.  I am winding up.  

Finally on that one, we set up a permanent constitution to review and determine salaries of all workers  in the country.   Sio watu

wachache wachache kufanya mishahara ya wengine.  Waangalie kwa maana inflation inaumiza kila mwananchi.  So  kwa haya

machache, nasema asante sana commissioners.  Ni hayo tu.  

OK asante sana.  Mwingine sasa ambaye tumefika kwake ni Antony Chepkwon.    Kama Antony yuko,  ni wakati  wako halafu

Chemutai atafuata huyu.

Antony Chepkwon:   Asante sana Bwana Commissioner, mimi niko na maneno machache sana,  na kiini chake ni, 

Com.  D Ratanya:   Sema jina lako kwanza.  

Antony Chepkwon:   Jina langu ni Antony Chepkwon.  I will talk about separation of powers and in that case,  you know very

well that the Government consists  of 3 arms of Government.   These  3  arms  of  Government  should  co-exist   and  should  act

independently and have checks and balances.  

• Powers or duties of the Legislature or Parliament should act as the watchdog of the people.   

• That the work of Parliament is to veto issues but in resources including Parliament. 

• That the work of Parliament is to educate the electorate or to educate the masses.  

• That the work of Parliament is to make laws pertaining the constitution. 

The work of the Judiciary, is to settle disputes and  to act in the court of justice.   

That the Powers of the President be limited to Head of State,
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• plan day-to-day Government business,

• Commander-in-Chief of the Armed Forces,

• answerable to Parliament, 

• his powers to be taken away,

• hiring and firing of civil servants,

• control over Parliament and the Judiciary,

• Chancellor of all public universities,

Why I am highlighting this is because we have been having a problem in our constitution that some arms of Government interfere

with others.

For the case of the Judiciary, you find the executive can even interfere and act on the side of the Judiciary.  

Another point I want to put across is civic education to the masses.

• that civic education will enhance democracy.

• that with democracy, we shall have better economy, better environment and better health services and many others.

So I would like to say thank you,  for giving me a chance to give those few remarks.

Com. D . Ratanya:  OK,  thank you very much Antony.  Twende kwa Kimtai, nilimwambia agoje.   Ako wapi?  Inaonekana

Kimtai  hayuko,  na  kuna  mwingine  anaitwa  Kipseng  Johnstone.   Pia  yeye  hayuko.   Sasa,  wale  ambao  pengine  hawakupata

nafasi, kwa  sababu  walikuwa  wameenda,  wakaitwa,  na  hawakuwako,   na  mwingine  yeyote  ambaye  angetaka  kusema  kitu,

tunaweza  kuwapatia  kama  dakika  kama  moja  ama  moja  unusu  waseme  kitu   haraka  haraka,  kwa  sababu  tumemaliza  yale

ambayo yameandikwa hapa.  Sasa, nani angetaka kusema kitu?  Mama wewe ulisema.  Unless we have time, you can repeat.

OK hebu nione wale wangetaka kusema kitu.  Huyo ni mmoja, keep  your hands up.   Hebu tumalize list,  tukimaliza,  tutaenda

kwa hawa, na wale wangetaka kurudia.  

Michael Sengech:  Jina langu ni Councillor Michael Sengech.   Nitaanza with my area,  and that is the Local Authorities.   My
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first suggestion is that Local Authorities be given autonomy, and the Council Chairman and the Mayor be directly elected by the

people, and  should not necessarily have a ward.  In other words, he should not have an area of representation.  

Thirdly, in this era of multi-party politics I am suggesting that Local Authority politics and the organization in that chamber be on

a “by pola” Councils.  By pola in the sense that it is the majority seats  in that council that form the government of that council.

There  is  the  opposition  side,  and  the  ruling  party  side.   If  the  ruling  party  for  example  is  KANU,  and  the  majority  of  the

councillors say in Marakwet County Council is DP, let those who form that Government in that Council be  the DP and KANU

although it is a national governing party,  be  the opposition in that council.   That is in essence what I am saying.  Next,  let  the

nominations of councillors continue, but it should be done by the Electoral Commission taking into consideration people  such as

the youth, the disabled, and women. 

On Electoral Commission, let us have commissioners being appointed by the leading political parties.   It  is my suggestion  that

the  leading  3  political  parties,  depending  on  their  numbers,  their  dominance  in  Parliament,  the  3  leading  to  nominate  the

commissioners to the Electoral Commission and those commissioners should be 15.  They must be men and women of integrity,

with sound academic qualifications biased towards political science, and legal disciplines.  They should be 21 years  and above,

and must retire at the age of 55, like any other civil servant.  

That elections be done simultaneously, civic and parliamentary.  The Chairpersons of the Local Authority and the Mayors,  and

the  area  councellor.   The  Chairman  should  not  have  a  ward,  so  it  should  be  direct  elections  by  the  people,  during  general

elections.  President, MP, Chairman of the Local Authority or the Mayor and the councillor.  

An other one is that Provincial Administration should be made extinct.  It should be done away with.  Just like colonialism which

is stone age and has already been done away with.  Instead all Provincial Administration officers,  civil  servants,  all  should  be

brought under the Local Authorities except the police.  

On education, to end up,  let us have free primary education and free post  graduate education,  because  those are  people  who

deal with research and research will consume all the assets of a community.  So  free primary education,  and free post  graduate

education.  Free education for people with disabilities.  Anybody, young or  old who wants to read,  should have access  to free

education.  In our education system, we should have under Government or  Civics let us have constitutionalism taught.   Not  for

the sake  of National Constitutions,  but even other organizations.  We  make  constitutions  every  day  by-laws  and  others,  and

then let us have our populace educated on matters of Civics Constitution.  

Last but not least, certify traditional marriages.   Apparently today, we have people marring under the traditional set  up systems,

but then, there is no certificate by way of paper from the Government acknowledging the existence of that marriage.  With that

Mr Commissioner, I say thank you.
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Com. D Ratanya:  Hebu goja kidogo kuna swali hapa. 

Salome Muigai:  I don’t know whether you have an answer for this Councillor lakini, I  would like you to think through  with

us on that traditional marriage and its certification.  At what level do you give a certificate,  when we go to the DCs we know

that we give that certificate on that day.  When we go to church, we give that certificate on that day,  or  before the kadhi.    This

traditional marriage is a process.  At  what level in this process do we give a certificate? 

Councillor Michael  Sengech:   OK ,thank you madam, I am referring at  the village level, at  the grass  root  level,  you  know

there are some customs in our marriage ceremony, which cannot be  done away from the home, away from the hut, inside that

hut.  So it cannot be brought at the DCs place, to give certificates.  OK, fine let it be done there, but let the Chief organize after

the ceremony, to issue those certificates at the DCs office.  

OK asante sana Councillor Michael,  mwingine ni Paul Siliato.  Yuko?  Inaonekana  Paul  hayuko.   Wale  walikuwa  wameinua

mkono,  kulikuwa  watatu  pande  hii,  na  mmoja  pande  hii.   OK  sasa  wanabaki  wawili,  na  mmoja  pande  hii.   Hebu  waweke

mkono juu tena.  

Lakini wale tuliuliza, hebu tuchukuwe huyu, halafu,  mutafuatana ndiyo tumalize.   Kwanza  utaanza  na  kutuambia  majina  yako

vizuri, ili yaingie kwa tape recorder.

Daniel  Talaam:  Kwa majina naitwa Daniel Talaam, na  mimi ninafanya  kazi  na  Electoral  Commission  of  Kenya.   Kwanza,

maoni yangu yatakuwa machache sana.  My view is that the constitution should be written both in English and Kiswahili.  In our

constitution, we should have an Executive President,   the Vice President,  and a Prime Minister,  who  will  be  the  Head  of  the

Government.  We should in our constitution have a maximum of 15 cabinet  posts.   That is 15 Ministers.   In that Cabinet,  we

should give at least 3 positions to women.  

When we talk of natural resources,  it has been said here earlier on  and  my view  is  that  the  Local  Authority  should  have  the

mandate to run the natural resources for that particular area.  People have given their views here.  Such issues is that we have a

natural resource which is the water “jebara”.  It is so sad that the Marakwet is not utilizing even a ton of this  water  including the

school  which  is  in  the  neighbourhood  whereby  they  are  using  contaminated  water  and  the  water  that  we  are  producing  is

consumed in Eldoret.  Not  even here in Kapsor  as  a  District Headquarters.   We are  using contaminated water,  so this is our

natural resource and we should have been given first priority by the authority.  We should have been consulted in the first place.

 

In Provincial Administration, my views is that the Chiefs and the Assistant Chiefs should be elected by wananchi.   Currently,  the

Provincial Administration is done in Nairobi  and  when  they  have  been  appointed,   they  become  big  headed.   They  become
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masters of the people, instead of being the servants.   

The  President  should  be  impeached  by  Parliament.   In  my  view,  whoever  wants  to  stand  for  Presidential  elections  as  a

candidate, should in the first place declare his or her wealth.  This should also apply  to those who are aspiring for parliamentary

seats.   They should declare their wealth in advance, including the councillors of course.  

Elections should be held every 5 years and no extensions.  

Education should be made compulsory and given free by the Government, from standard 1up to 8.  Secondary level can be met

by the parents, and of course, at university the Government should meet that expense.  

Lastly, freedom of expression should be in the constitution.  On security, I think, 

Com. D. Ratanya:  Jaribu kumaliza sasa.  Sema hio ya security halafu uende.

Daniel Talaam:  OK, asante sana.  Security I think is paramount,  it should apply to every Kenyan citizen not partially, as  we

have seen in Marakwet.  Thank you.

Com. D Ratanya:   OK asante Daniel Talaam kwa kuweka masaa vizuri.  Kulikuwa na  mzee  mwingine  pande  hii.   Hakuna

mwingine hapo si ndio?  I  just  wanted  to  confirm.   Hakuna  mtu  hapo.   Sasapande  hii,  kulikuwa  na  mama  mmoja  –  ama  ni

wawili?  Kulikuwa na mwingine?  Sasa ni mama, halafu huyu aseme yale alibakisha, na tumalizie hapo.  Endelea Madam.

Lena Kilimo Kilimo:  My name is Lena Kilimo Kilimo.  Thank you for giving me a second chance.   There are  a few  things

which I did not talk about the other time.  My fellow people reminded me.

First of all I want to clarify number 31 of the proposals  that Maendeleo ya Wanawake wrote.   Madam Commissioner asked  a

question that at which process do we want marriage certificate for customary marriages?  The first stage.  We normally have the

first stage when they come and talk about dowry negotiations and now the two parties  have agreed to get married.   This is the

point at which we want to be given a certificate because in Marakwet  there is still another wedding which will be  done later on

once you have had children, but we want a certificate on the first stage.   Also number  21 of the resources  of  Maendeleo ya

wanawake has given us  their resolutions, we don’t mind sharing  with our neighbours who don’t have what we have but before

the Government can take our natural resources to our neighbours,  let it supply to the community where those natural resources

are coming from first,  and then once we have enough,  let the Government give to the nearest  community who are  in  need  of

that, eg, the water which people have talked about we should be given as Marakwets first.  Once each one of us has got piped

water, then let them give to the communities that do not have.
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The next point I have come to talk about is todo with education.  Now, our present constitution says there is free education,  but

it is not practical.  We want free education to be regulated.  There some user charges which are  normally required.   In Districts

that  are  able  to  afford,  they  can,  but  we  would  like  it  to  be  in  the  constitution  that  although  there  is  free  education,  the

Government should remove user charges on marginalised areas.   It should know that even in Marakwet, we can’t afford to pay

PTA  fees or anywhere else.  So, they should put that into consideration, when it comes to education.

There is also this one of health we have written in our memorandum but I would like you to make it clear here that depending on

the terrain, of each District, there should be a very good hospital,  which is equivalent to a district  hospital  in every Division so

that women don’t really have to walk very far to   get medical services or  if it is maternity case,  for example here in Marakwet

our boundariesl, we have the lowlands, middle and the highlandsand walking up to Kapsor to have a baby is rather  difficult.  So

if we had a very good hospital in every division, it would be good,  and  may  it  be  put  in  our  constitution  that  the  Ministry  of

Health should have in their calendars that this year we are building a good hospital in this division of that District,  next time, we

are building  here to bring health services closer to the people. 

In security,  where there is a lot of animosity between the communities, it should be put in the constitution that there should be

peace.   Then in the 2 warring  communities,   the  Government  can  put  up  schools  and  exchange  the  children  from  these  two

communities to learn in the same schools in the two communities and vice versa, so that each will watch out that my children are

in that community, if I go and attack, they might finish our children on that side, and so there will be  fear of creating disturbance.

 Then in that way, we might achieve peace.  

We do not want the new constitution to protect the old constitution, where right now, we say OK,  we should take  people  from

Marakwet  or  from  Samburu,  those  who  are  marginalised  to  put  them  in  positions  in  the  Government  so  that  we  feel  those

communities have been represented.  Once the Government regulates education of these marginalised people,  then there will be

no hurdle on the way for these people to achieve their goals.  Then people can be appointed on merit of what they have done.  

Another point is on Parliamentary lines.  We would legislative lines to go along divisional lines, because  sometimes our terrains

in Kenya, are so difficult, for example,  Marakwet  you are  in the valley, you are  in the highlands, you are  in Kapswor  and you

cannot really bypass  or  criss cross  the constituency to deliver.   So  we would like our legislative boundaries to be  just like the

divisional boundaries, so that an MP can be able to meet the people and hear their problems more easily than it is now.  Still on

education, we feel the old system of 7-4-2-3  was good so that the child can go to standard 7 and then another 2 years  when

they feel they are  not able to continue further,  they can go to  technical  institutions.   We  should  still  have  technical  institutions

which  these  children  after  7-4-2   can  go  to  if  they  are  not  able  to  continue.  In  that  way,  every  body  can  be  able  to  be

economically empowered.   The Government should also see  that people  are  retained in  school.   We  appreciate  the  fact  that

girls can  now  go  back  to  school  after  may  be,   they  have  had  a  baby  and  they  are  still  in  school,  but  can  it  be  put  in  our
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constitution that it is up to the Government to see that children are retained in school.  Whatever is hindering them from going to

school, the Government should see that it is removed.  If it is poverty,  let them come in, if it is marginalization of some sort,  the

Government should step in to see that a student remains in school.  

Com. D Ratanya:  Ok, sasa nikumaliza upatie wengine nafasi, na tunashukuru sana Lena Kilimo Kilimo, kwa hao maoni yako.

  Kuna wa mwisho hapa.  Huyo ni Rotich?  Yes.  Joseph Rotich.  Lakini anza na kutwambia majina yako,  nakumbuka tu ile ya

mbele ulisema.

Joseph Rotich:  Asante commissioners.   Jina yangu naitwa Joseph Rotich, Chairman wa …………….(inaudible)  Marakwet

branch,    Asante  kwa  nafasi  hii  tena.   Maneno  ile  nataka  kuongezea  ni  kuhusu  forests.   Kuna  hii  maneno  ya  forests,  nina

shangaa sana,  kuambiwa watu wamekata miti.  Hakuna mtu ambaye ako na muguu mbaya  ati anaenda kukata  miti.    Nyinyi

wale munajiweza munaenda kukata  miti, halafu maji inakwisha, yule mtu anatambaa chini atakunywa nini ukikata miti?  Wewe

unaweza kwenda mpaka…………(inaudible) lakini siwezi kwenda.  

Nyingine tena, kwa nchi yetu ya Kenya,  vitu ambayo wanataka tupitishe kwa sheria,  mtu akiuawa,  ama mtoto wake akiuawa,

lazima  serikali  ilipe   mtoto  yangu.   Kwa  maana   mimi siwezi  kuzaa  hapa  duniani  na  kwisha.   Nataka  nizae  ndio  niendelee.

Nipate wajukuu.  Nyingine,  pia  kwa  hawa  disabled,  waki-suggest  hizi  requests,  kuna  wanyanyasaji.   Tumenyanyaswa  sana.

Unaweza kwenda ofisi ya Commissioner wakwambie enda uone DO1 ama enda uone chief, na nimetoka upande ule, na mimi

ndiye Chairman yule alikuwa ame-apply.   Sifurahii hiyo kabisa.   Sifurahii kama walemavu.  Ama  twende  mkutano  ya  leaders

anabeba wale wanajiweza, anatoa walemavu.  Hivo ni vizuri kweli Bwana Commissioner?  Kama ni sheria kweli,  you are  head.

 It  is correct,  normally ………. Si mzuri.  Pia,  askari  lazima wasikie sherehe ya  Wamarakwet.   Sisi  mtu  wetu  akifa  tunapika

pombe.   Siku  moja  Mwenyekiti,  nilipigwa  na   askari,  wakati  nilimwambia,  nataka  niende  kwa  mazishi  ya  Mrs  Shiroya,

marehemu.Akasema lawyer ni nani, akanipiga kofi.  Ona hii alama.  Ni vizuri kweli?  Halafu nilikuja kuuliza kotini kama ni vizuri

nikaambiwa enda  pahali popote Kenya polisi.  Wakati nilienda huko, watu wanalalamika tena.   Sasa  tafadhali tuchunguze kwa

hio sheria vizuri, tufunze watoto  wetu hizo sheria kutoka standard one,  up to level ya masomo.  Tafathali tuzungumze, tuweke

hio kwa vitabu, twende tupeleke mashule, kama America.  Ili mtu akitenda makosa, awe anajua lakini anafanya maksudi.  

Nyingine tena, Bwana Commissioner,

Com.  D Ratanya.  Sasa sema ya mwisho.  Ya mwisho kabisa.

Joseph Rotich:  Ni ya mwisho kabisa.  Maneno ya plot.   Tunajiandikisha plot kutoka 1998.   Wale wote wamepata plot sijui

sisi bado hatujapata.  Tena ofisi, hata ukija ofisi yangu Bwana Commissioner,  ni chini ya miti.  Sijui utakalia matope.   Yangu ni

hio tu.  Yanatakikana uangaliwe kama ya watu wale wengine.  Asante.
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Com. D. Ratanya:  OK, Joseph, ngoja hapo kidogo uonyeshwe la kufanya kutoka hapo.   Now,  wapi Co-ordinator?   Yuko

karibu?   Najua  wakati  tulipo  anza  hukuwako,  na  pengine  wazee  wako  wako  hapa  wa  ………?  (inaudible)   Kama  wako,

tungetaka hata sisi kuwajua.  Kama hawako, tutafutie mtu wa kufunga kwa maombi.  

Solomon Kibet  Cheserek  (District  Co-ordinator):   Thank you distinguished Commissioners,  thank  you  for  the  work  you

gave me to go and look,  the CKRC work on the ground.  I  have one CCM member Stephen Chebor.   On  behalf  of  all  the

Marakwets,  of  Kapswor,  ninataka  kurudisha  asante  sana,  kwa  commissioners  wetu,  kwa  kuweza  ku-adjust  kwa  different

situations, labda climate, socially, na ninasema asante sana,  kwa sababu mumekuja hapa kufanya a historic way which will not

be there may be after 200 or 100 years.  Kwa hivyo nashukuru sana.  Asante sana Bwana Watibini, asante  sana Salim, nafikiri

nitamwita Bwana Antony atufungie kwa maombi. 

Antony:  Asante.  Kabla  hatujaomba,  tufahamu kwamba wakati  tunapofanya kazi yetu, Mungu apewe nafasi ya kwanza kwa

maisha yetu, ili ifuatwe na kazi yetu.  Na hata hivo, 

wakati tunafanya kazi, hio ndio njia moja ya kuomba Mungu.  So, sasa nachukua nafasi hii kuomba Mungu, kwa maneno yetu.  

Kwa  jina  la  Baba,  na  la  Mwana,  na  la  Roho  Mtakatifu,  Amina.   Baba  wa  Binguni,  Baba  wa  Bwana  wetu  Yesu  Kristo,

tunakushukuru kwa kikao hiki, tunakushukuru kwa maneno unayatia kwa akili zetu, tunakushukuru kwa ajili ya nguvu na  afya

ambayo uliyo tujalia siku ya leo,  tukaweza kuitekeleza hii kazi.   Tunakuomba ili uweze kuyabariki watumishi wako,  uwabariki

viongozi wetu wa serikali, uwabariki macommissioners ambao wanajitolea usiku na mchana, ili nchi yetu iweze kufana, kwa ajili

ya  kupata  uongozi  bora  ama  kwa  kupata  katiba  ambayo  yanaweza  kusimamisha  mwanadamu  kwa  miguu  miwili  na  kupatia

maisha bora.  

Tunakushukuru pia kwa ajili ya mahitaji yote ya mwili.  Tunakushukuru pia kwa kile ambayo unatupa kila siku, tunakushukuru

pia kwa mvua ili tupate chakula, tunashukuru pia kwa mengi.  Kwa hivyo tunaomba, ili utupatie,  upendo ya kweli,  tunakuomba

upatie nchi yetu mapenzi ya kweli, ili tuweze kupata  maendeleo bora  ya mwili na ya roho.   Mungu baba  wa binguni, tunaomba

hayo kwa njia ya Kristo Bwana wetu.  Kwa jina la Baba, na la Mwana, na la Roho Mtakatifu.  Amina.

Com. D. Ratanya:  Kwa hivyo wananchi, mwisho kabisa nikusema asante sana,  kwa niaba ya Constitution of Kenya Review

Commission,  ningesema  asante  sana  kwa  vile  mumepeana  maoni  yenu,  na  tumefurahi,  tumeyasikia,  kwa  hivyo,  yataendelea

kuangaliwa, kuingishwa kwa kurekebisha katibaa yetu.  Kwa hivyo tunashukuru sana, watu wa upande huu wa Kapswor katika

Marakwet West Constituency.  Ningetaka hata kushukuru wale wote wamepanga mipango hii ya kupata  hall, headmistress wa
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shule hii, hata ingawa simwoni hapa, asante sana kwa hayo yote, na hata Co-ordinator, kujishugulisha kabisa isipokuwa asubuhi

hatukukuona  lakini  umerekebisha,  tumepata  watu  na  tumefurahi.   Kwa  hivyo  tumesema  asante  sana  na  tungetaka  sasa

kumwacha.  Muachwe  kwa  njia  nzuri  na  Mungu  amubariki,  na  kwa  niaba  ya  Commission,  ningetaka  kufunga  hii  kikao  cha

Constitution of Kenya Review Commission rasmi.  

Interjection:  (Organised  clapping by District Co-ordinator).

The meeting ended at 4.05 pm. 
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