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                Commissioners Present

1. Com. Salome Muigai
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2. Com. Riunga Raiji
3. Com. Domiziano Ratanya

                Secretariat Staff in Attendance

                1.        John Watibini                -        Programme Officer
2.       Lynne Sigei                -        Asst. Programme Officer

                3.        Grace Gitu                -        Verbatim Recorder
                4.        Solomon Kibet        -        District Co-ordinator

Meeting started at 11.30 a.m. with Com. Riunga Raiji on the Chair.

Com. Raiji:  Kwa niaba ya Tume ya Kurekebisha Katiba,  the Constitutional Review  Commission  of  Kenya,  ni  furaha  yangu

kuwakaribisha nyinyi nyote katika kikao hiki rasmi cha kupokea maoni kutoka wananchi wa constituency hii.  Kabla  hatujanza,

tungemuomba father atuongoze kwa maombi.  Tafadhali Father karibia.

Fr. Constand Nyongesa:  Kwanza kabisa ningependa kuchukua nafasi kuwakaribisha hapa katika              Arror,  kituo cha

Arror, location ya Tunyo Division, mjisikie nyumbani, na watu wetu wako na mengi ya kuwaelezea,  kuna mengine wameandika

na mengine watauliza.  Pengine kuna mengine baada ya kuandika na kufika nyumbani amekumbuka kuna mengine alisahau, so,

nafikiri muko tayari kusikiza maoni yao.  Tutanza na sala.

 

Prayer:  Kwa jina la Baba,  la Mwana,  la Roho Mtakatifu,  Baba wetu uliye Mbinguni, jina lako litukuzwe, Ufalme  wako  uje,

utakalo  lifanyike,  Duniani  kama  Mbinguni,  utupe  leo  mkate  wetu  wa  kila  siku,  utusamehe  makosa  yetu,  kama  tunavyo

wasamehea na sisi walio tukosia,  usitutie  katika  visawishi,  lakini  utuopoe  maovuni  Amina.   Mwenyezi  Mungu  tunakushukuru

kwa siku  hii ya leo,  tunakushukuru kwa zawadi ya uhai uliotupa bure,  na kwa zawadi ya maisha. Na  kwa zawadi ya  hii  nchi

yetu ya Kenya hasa katika Constituency yetu ya Marakwet West.  Baba kwa wakati huu tumekutana hapa,  sisi kama wananchi

wa area hii tupeane maoni yetu kulingana na yale ambayo tunaona ili katiba yetu ya Kenya ituhusu sisi wote ambao tunajua ya

kwamba  ni  wananchi  wa  Kenya.   Basi  tunakuomba  kwa  wakati  huu  yale  yote  ambayo  tunaenda  kuzungumuza  utangazie

mwanga wa roho mtakatifu. Utupe hekima, utupe ufahamu. Ili yote tunapongea tukitoka hapa,  kila moja wetu ajue ya kwamba

yeye ana-right you kuishi katika nchi yake, na anjua ni nini inaendelea katika nchi yake.  

Tutakapo achana tutachana kimwili tu lakini rohoni  tutakua  pamoja.  Tunaomba  haya  yote  kwa  jina  la  Kristo  aliye  Mwokozi

wetu. Kwa jina la Baba, la Mwana na Roho Mtakatifu. Asanteni.

Com. Raiji:  Asante sana Father Nyongesa.  Kwanza kabisa ningetaka kuwashukuru Father  Nyongesa na Parochia yake kwa

kutupatia mahali pa kufanyia kikao chetu cha leo.   Kabla  tujanza ningetaka kuwajulisha kwa Ma-commissioners tuko nao siku

ya leo pamoja na maofisa wengine wa tume.  Kwanza kabisa tuko na Commissioner Salome Muigai, Commissioner Domiziano

Ratanya M’chokera, ambaye yuko hapa, na jina mimi naitwa Commisisoner Riunga Raiji. 

3



Kutoka ofisi yetu ya Tume  tuko  na  Programme  Officer  Bwana  John  Watibini,  tuko  na  Assistant  Programme  Officer,  Lynne

Sigei, halafu na huko tuko na Grace Gitu ambaye atakua aki-record kwa tape, mambo yote ambayo tutasema siku ya leo.

Kwanza kabisa ningetaka kuwajulisha namna ya kutoa maoni yenu.  Kuko na jinsi tatu.  Kwanza kabisa unaweza kua na nakala

au  maandishi  au  memorandum  ambayo  ungetaka  kutupatia  bila  kusema  neno  lolote,  hata  hiyo  inakubaliwa.   Utatupatia

memorandum,  itandikishwa  hapa,  tume  itaipokea,  na  itaitumia  wakati  wa  kuandika  marekebisho  ya  katiba.   Jinsi  ya  pili,

unaweza  kua  na  memorandum  yako,  lakini  ungetaka  kusema  machache  juu  ya  yale  mapendekezo  ambayo  umetupatia  kwa

sababu kwa  memorandum,  hatutakubalia  watu  wasome  sana  kwa  sababu  tungetaka  watu  wapate  nafasi.  Kama  ungeandika

utupatie tu summary, au highlights ya yale mapendekezo ambayo uko nayo.

Jinsi ya tatu ni kwamba  unaweza  kuja  utapata  nafasi  useme  tu  kwa  mdomo  yale  mapendekezo  ambayo  ungetaka  tuyaweke

maanane  wakati  tunandika  Katiba.   Ningetaka  kuwajulisha  kwamba  vile  tungetaka,  ni  watu  watupatie  mapendekezo,  yaani

proposals  or  recommendations  ambazo  tunaweza  kutumia  kwa  kuandika  katiba.  Kila  mtu  atapatiwa  muda  wa  dakika  tano,

kama ni memorandum uko nayo au kama ni hauna kitu unasema kwa mdomo.  Na  labda ungetumia wakati  wako vizuri, kama

tu ungelenga yale mapendekezo, the recommendations badala ya kutoa story nyingi sana kwa sababu saa  yako ikiisha tutapatia

mwingine nafasi.

Ile ingine  ningetaka  labda  kuwajulisha  ni  kwamba  uko  huru  kutumia  lugha  zote  za  kitaifa,  Kiswahili,  Kingereza,  au  lugha  ya

mama hapo tutakua na mtu wa kutafsiria, sijui Lubando kama mko naye, eh, nimearifiwa yuko, halafu kutoka hapo, tutaendelea.

 

Kama  kunapendekezo  Ma-commissioners  hawajaelewa  vizuri,  yaani  clarifications,  Ma-commissioners  wako  huru  kuuliza  ili

waweze kusikia pendekezo lako  kamili,  na  waliandike  katika  records  zao.  Kwa  hiyo  ukimaliza,  tutauliza  Ma-commissioners

kama wako na swali lolote wangetaka kuuliza kuhusu hayo mapendekezo yako.

Na kabla hatujanza ningetaka tupatie Co-ordinator atujulishe watu ambao wamejitayarisha kikao cha leo, yaani the members of

the Constituency Committee, Co-ordinator tafadhali.

Solomon Kibet  – District  Co-ordinator:  Distinguished Commissioners,  may  I  start  by  introducing  myself.   I  am  Solomon

Kibet Cheserek, and you gave me the mandate of overseeing the process  on the ground in Marakwet  District.   May I say we

apologize because some people  are  still- wanasema saa  hii ni asubuhi bado.   Wako kuteremka kutoka huko juu, watu wenye

wako kwa Centre  leo  mumetukaba  kabisa.   Mumejaribu.   Wako  hapo  kwa  centre,  wenye  wako  kwa  centre  ni  wachache,

there is a market taking place na tulikua tunawambia waache hii mambo ya cassava kidogo,  wafikirie 50 years  ama 100 years

to come ndiyo wanakuja pole pole.

4



Wale watu tunataka kuwashukuru na ambao ni lazima niwataje, tuko na Father Nyongesa ambaye alikubali kutu-host.  Tuko na

Sister Fancisca, ambaye ametusaidia kabisa kwa upande huu. Tuko na Councilor,  tuko na Chief, Councilor John Cheruon,  pia

hapa tuko na mwingine ambaye ametusaida sana, na ni moja wa Parish ya Parochia hii, Anthony Chepkwon, na wengine ambao

wako ni raia ambao wamekuja kutoa maoni. 

(In Marakwet Vernacular)

Bwana  Commissioners  asante  sana,  na  nafikiri  tunaweza  kufungua  na  ile  memorandum  ya  Kerio  Valley  group  ambayo

ita-present-iwa na.   (interjections.)   CCC’s members ambao wako,  tuko na John Kipatich,  na tuko  na  Kasenge,  wako  hapa

Arror.

Com. Raiji:  O.K.  Asante sana,  labda ile ingine nilisahau kuwaambia ni kwamba,  kila mtu ambaye angetaka kutoa maoni, au

hata labda kama hataki kutoa maoni amehuduria, tungemuomba ajiandikishe ili tuwe na orodha kamili. Tutafuata first come,  first

served,  tutafuata  hii  list,  kwa  hivyo  tutaita  kila  mtu  ambaye  angetaka  kuzungumuza.   Tutaendelea  wale  wakitoka  kwa  soko

watatukuta hapa, hata hiyo ni kazi mzuri wanafanya, tutachukua maoni yao. Nafikiri hakuna mengi sasa  ili tuanze kazi.  Ile ingine

ni kwamba tungetaka watu wawe –free kabisa wawe huru kutoa maoni  yeyote.  Usiwe  na  uoga.  Sheria  ambayo  ilitungwa  na

Bunge  letu  inasema  kwamba  hakuna  hatua  yeyote  inaweza  kuchukuliwa  kwa  mtu  kwa  yale  maneno  amabye  ametoa  hapa.

Hapa tungetaka kila mtu awe huru kabisa.  

Feel free to make the recommendations that will assist us to formulate or to revise the constitution that will govern you and your

children and their off-springs.  Kwa hivyo, when you come here tafadhali uwe uhuru, toa  mapendekezo yako bila uoga.  Tume

itandika,  nimesema  tuna-tape  ili  kuhakikisha  hakuna  hata  neno  moja  limepotea,  na  hata  tunandika  kwa  mikono,  kwa  hivyo

mkija hapa, tungetaka kuwahakikisha kwamba maoni ya watu wa Marakwet tutayapeleka, na tutayatumia wakati tunarekebisha

hiyo katiba. Kwa hivyo sasa tutanza na Bwana John Kipiatich.  John Kipiatich karibu.

Kwanza utanza na kutaja jina lako ili liingie katika tape, halafu kama umetoka kwa kikundi hata utuambie jina la kikundi.

John Kipiatich:  Mimi naitwa John Kipiatich, ni mkaaji wa hapa Marakwet, na nina-present  maoni yangu kwa niaba ya youth,

in  an  individual  capacity.   Sisi  kama  vijana,  tunaongea  kama  vijana,  tungependa  kwanza  tuwashukuru  sana  hii  kamati  ya

constitution kwa kua na fursa ya  kukuja  kututembelea  hapa  Marakwet,  na  kusikiza  maoni  yetu  halafu  iwekwe  katika  katiba

mpya. Tuliambiwa kwamba, kama vijana, kwamba ile katiba ya zamani ambaye ilikuweko kabla sisi wengine wetu , wengi wetu

vijana tulikua hatujazaliwa. Sasa hii katiba mpya imekuja kutusikilia huruma kidogo.

Sasa ningesema kwamba, sisi kama vijana, ningependa kuongea kwanza kwa elimu.  Education.   Na  hili neno elimu nikwamba
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sisi kama vijana tungependa ikuweko na kitu ambaye inaitwa free education.   Elimu ya bure kunazia  darasa  la  nursery,  kama

kuna darasa ambalo linaitwa nursery, yaani standard nursery,  sio standard one hata,  hadi darasa  la nane,  halafu kutokea hapo,

tuwe pia na serikali, ijaribu kuweka school fees kidogo ambayo mzazi wa kawaida anaweza kumudu kufanya wasome kuanzia

form one mpaka form four, kuwe na karibu shilingi elfu tano, serikali inauwezo wa kusaidia ili tuondoe ujinga katika jamii yetu. 

Kutoka hapo pia katika mambo ya elimu, tungependa kuseam pia tuweke katika katiba kwamba ni lazima kila mtoto wa nchi hii

asome  mpaka  kiwango  hicho.   Tunajua  ya  kwamba  siku  hizi  dunia  imekua  reduced  to  a  global  village,  ili  akipata  nafasi  ya

kwenda nchi za nje aweze kuelewa.  

Halafu baada ya hapo, serikali pia ijenge mashule kama universities nyingi, na ma-             level colleges, ma-college ijengwe pia

kwa wingi ili tupate ujuzi, skilled labour kama vijana.  Hasa kazi ambazo ni za mikono, halafu pia tuwe na  mambo  ya  college

ambayo tumesema. Pia tungependa sisi kama vijana serikali itengeneze employment. Mambo ya kuajiriwa kwa kazi.  Kuajiriwa

kwa kazi kwa vijana.  Iwekwe katika katiba kwamba, at least katika nchi yote,  vijana youth wawe employed about  50% of all

youth to be  employed so that when they grow  upto  adulthood,  they  do  not  become  dependent  on  others  but  dependent  on

themselves.  Otherwise  kama  tutaendelea  kuwa  na  90%  of  unemployment,  or  80%  of  unemployment,  tutakua  na  generation

ambayo itakuja kua ya wazee siku zingine, ambayo haijiwezi, na watoto hawa hawatajiweza.

O.K.  Nimemaliza  hiyo  pia.   Ningependa  kuongea  juu  ya  mambo  ya  mashamba.   Land  ownership.   Sisi  kama  youth  wa

Marakwet na especially wa nchi hii, tutakua siku zijazo ndio tutakua wamilikaji wa ardhi.  Tutakua the owners of the land. Na

tunasema  kwamba,  hapa  Marakwet  tuna  kitu  ambayo  inaitwa  Trust  Land,  ambayo  haimilikiwi  na  mtu,  ni  Trust  Land,  hiyo

tunasema  kwamba  kila  clan,  kila  community,  kuna  clan  system  hapa,  wapewe  title  deed  ya  clan  yao,  ya  shamba  yao  iwe

demarcated,  na wapewe  title  deed  sasa  hiyo  clan  itakua  responsible,  ku-manage  hiyo  shamba  yao.   Lakini  ikiwekwa  kama

shamba huru, pengine siku zingine youth wananiambia kwamba,  tutakuja  kuhamishwa  hapa,  halafu  walete  hata  refugee  camp

kutoka Kakuma iletwe hapa na sisi tunahamishwa tunatolewa tunapelekwa mahali ingine. Sasa youth wamesema hapa,  we want

nothing like Trust Land, itolewe kabisa. Iwe individual ownership.  

Pia wanasema kwamba,  ukiona sehemu zingine za Kenya,  mtu ako na shamba kubwa,  elfu tatu elfu nne,  wanasema  kwamba

kuwe na ceiling, yaani shamba, acreage ile mtu anaweza kua nayo,  halafu mtu asiwe squatter  kwa nchi yake.  Na  wanasema an

individual  na  familia  yake,  wawe  na  shamba  acre  elfu  moja  tu  imetosha  yeye,  the  rest  iwe  repossessed  by  the  government,

halafu iwe given to the landless especially the youth. 

Mambo  ingine  ni  ya  security.   I  will  try  to  summarize,  nimeongea  kwa  muda  kweli.  Kuna  mambo  ya  security  na  tunajua

kwamba,  youth wameniambia kwamba,  the government has not been able to guarantee security for all citizens of  this  country

and they have given the excuse  that  they  cannot  be  able  that  is  why  we  have  Community  Based  Security  Systems,  tuko  na

mambo kama ile inaitwa Home Guards,  tuko na mambo kama surveillance groups,  sasa  tungeomba kwamba,  serikali I-recruit
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more security men ambao watatusaidia kwa internal conflicts kama zenye tuko nazo na neighbours wetu hapa.

Jambo la mwisho ambalo ni la maana sana,  ni mambo inayoguzia youth pia.   There is something called cultural rites and tribal

norms zetu hapa. Tulikua tunasema kwamba sisi as a community, the youth from this community, they have to  -  all men should

undergo circumcision, halafu wanawake wawe na choice,  they can choose and why should they choose?   We should  leave  a

child to grow upto a particular age, maybe 14 years there, a-make independent decision. You cannot tell me that there is choice

when mtoto wa miaka nane anambiwa chagua unataka kutahiriwa  au usitahiriwe?  What can they decide on?

Halafu,  katiba  ichunge  kwamba  kuna  mila  zetu  Fulani  Fulani,  wazee  wataongea  juu  ya  hiyo,  serikali  isi-interfere  kwamba

isiondolee, tuseme kwamba kimila Fulani ni barbaric, kimila Fulani ni barbaric, hiyo wazee watasema. Lakini youth pia walisema

we have to perpetuate our culture. Thank you so much. There is also an issue of environment and natural resources, 

Com. Raiji:  That must be the last one?

John  Kipiatich:  Ya  off  course  it  is  you  can  see  from  here,  Mr.  Riunga.  O.K.  Now,  that  one,  we  are  saying  that  let  all

resources from this community be managed by the community. Let them have a say.  If we have minerals right now been mined

around here, let 50% of the proceeds go to the local community and the rest go to the government for the common good of all.

Asante sana.

Com. Raiji:  Asante  sana-   usiende  ngoja  kidogo.  Bwana  Kipyatich  kwa  kutufungulia  kikao  chetu  cha  leo,  nimekuongezea

dakika zingine tano kwa sababu hata nyinyi vijana  ndio  mnasemekana  mtakua  viongozi  wa  kesho.  Kwa  hivyo  wale  wengine

tutawapatia dakika zile tano.  Sijui kama Ma-commissioners wangetaka kuuliza kitu chochote?  Commissioner Salome?

Com. Salome Muigai:  Asante sana kwa niaba ya vijana  kutufungulia  kikao  chetu.   Mimi  nina  maswali  mawili  kwako.   La

kwanza nikua umesema wasichana wapatiwe choice kama wangetaka kutahiriwa ama la. Ukatuambia lazima wakue kwa muda

Fulani. Ni kiwango kipi mtu anaweza kufanya choice?  Hilo ndilo swali langu la kwanza.

La pili umetueleza pia free education ya Primary na Pre-school lakini kutokea form one mpaka form four,  shule zilipishwe kama

kiwango  cha  shilingi  elfu  tano.  Na  je,  wale  vijana  ama  wale  wazazi  wenye  hawangeweza  kulipa  hiki  kiwango  cha  elfu  tano

ungetaka katiba ifanye nini, kwani bado kuna jamii zenye hata hichi kiwango kingekua cha juu sana kwao.  Ungeonelea tufanye

nini?

Mwishoni  nina  swali  la  tatu.  Je,  vijana  wanashida  moja,  wale  wa  kiume  na  wakike.  Umetueleza  kama  isipokua  habari  ya

kutahiri, umeleza kama kwamba kua kijana, uwe msichana au uwe mvulana wana shida the same.  It is just a question,  are  there

differential problems in the young men and the young women according to you?
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John  Kipiatich:   Nafikiri  umeuliza  maswali  mengi  kwa  wakati  moja,  lakini  Commissioner  Salome  Muigai.   Ningependa

kukujibu swali la kwanza ambalo uliuliza swali gani hapo?   Cultural  rights?   Kwamba  kuna  umri  Fulani  ambao  mtu  anaweza

kufanya decision?   Nafikiri Madam Salome Muigai kwamba wewe ni mzazi, na unajua kwamba ukifika stage ambayo inaitwa

adolescent age. Ndio adolescent age inazia pengine miaka kumi na nne, hadi ishirini na moja pengine hapo. Sasa, kwa hii jambo

moja  ambalo  nilikua  naongea  juu  yake  ni  kwamba,  tuachilie  watoto.  Zamani  sisi  kwa  kimila  yetu  ya  Marakwet,  -  tuachilie

mpaka miaka kumi na minne.  Nafikiria hapo atakua amerefuka ya kutosha, ku-make decision.

Halafu swali la pili uliuliza ni gani hapo?  Education.   Tunaelewa ya kwamba,  sio wote ambao wanajiweza.   Kuna ambao hata

siku  hizi  wanaitwa  street  families  ambao  wana-raise  watoto  kwa  streets.  Kuna  watoto  orphans,  wazazi  wao  walikufa,  kwa

magonjwa au kwa vita au  kwa  nini,  na  kuna  umasikini.  Sasa  ningependa  ya  kwamba,  kama  kwa  katiba  hii  inakuja  ambayo

inandikwa sasa, iandikwe kwamba serikali italipia watoto ambao hawana wazazi shule bure.  Asome mpaka mahali imeandikwa

no school ahead. There is no school ahead for them, then the government can withdraw assistance for them. Halafu kama ana

mzazi moja,  ana weza kulipa kitu  kidogo  kama  elfu  mbili  hivi,  kama  ana  mzazi  mmoja.  Halafu  kama  pengine  mzazi  wake  ni

disabled, pia serikali wape hawa bursary fund, iwalipie school bure mpaka kiwango hiyo ya no school ahead.

On the last question about gender issue, clarify that one. 

Com. Salome Muigai:  (interjection – Inaudible)

John Kipiatich:  Thank  O.K.

Com. Raiji:  Asante sana John kwa  - - Iko swali ingine sorry.

Com. Ratanya:  Bwana John nina maswali kama matatu lakini mafupi sana.  Ya kwanza,  umeleza mambo ya kusaidiwa  fees,

education mpaka secondary  school.  Hiyo  commissioner  mwenzangu  ame-push  mpaka  secondary  school  na  ukasema  “lakini

unajua wanaenda mpaka  university  na  college.”  Hujaweka  ni  kiwango  gani,  ama  wasaidiwe  ama  walipe  nini.  University  and

colleges. Hiyo ungependekeza kama wasaidiwe ama wafanye vipi.

Ingine ni mambo ya shamba. Umesema Trust Land ipotee na kuwe na communal title deeds.  What about  individual title deeds?

 Do you still propose to have communal and then eventually individual title deeds?  Hata hiyo urekebishe.

Ingine ya tatu, ni ya environment and natural resources.  Hapa umesema kama kuna faida inatokana na natural resources,  moja

iende  kwa  Central  Government  na  ingine  ibaki  kwa  wananchi.  Sasa  ni  percentage  gani  ambayo  inge  enda  kwa  Central

Government na ni ngapi imefika hapa?  50% - 50% ?  O.K. Hiyo ilijibiwa hivyo. That is very good. So there are only those two
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questions.  Asante.

John  Kipiatich:  O.K.  Nikijibu  maswali,  sijui  ni  gani  ulianzia  lakini  wacha  ni  jibu  swali  la  education  and  funding.   Nilikua

nime-propose kwamba wapewe free education kuanzia one mpaka eight.  Kufika form one mpaka form four walipe elfu tano

au  kiwango  reasonable.  Kuanzia  hapo  mpaka  juu,  walipe  full  amount.   Wasisaidiwe  na  serikali  kwa  njia  yeyote,  hawa

wasisaidiwe.

Com. Raiji:  The second question, uliulizwa individual title deeds.

John  Kipiatich:  Asante  sana.  Tungependa  kua  na  community  based  title  deeds,  kama  kwamba  shamba  ina-own-iwa  na

community lakini where possible,  kuwe na individual title deeds  ambazo mtu anaweza ombea loan kwa bank,  akajisaidia kwa

maisha yake.

Com. Raiji:  Asante sana nafikiri umezungumza vizuri kabisa  kwa hivyo  andikisha  memorandum  huko,  halafu  tutamita  Jacob

Lagat, ambaye atafuatwa na Bwana Jonathan Kosegei.   Bwana Lagat,  karibu,  sema jina lako halafu uendelee.  Dakika sasa  ni

tano.

Jacob Lagat:  My names are Jacob Kiptum Lagat.  I am representing a group.  Collected views. Now, this document with me

is  composed of four sections.  So, I was saying that this document is composed of four sections.  Section one will be  presented

by me, that is from number one upto 10 and then somebody else will come for section, two,  from number 11 upto 14,  the third

person will come for number 15 –20 then the forth person will come for number 21 – 22.  So, I have four sections here. 

The groups is called Kerio Valley Group.  So, this document is actually very clear.  It is brief and precise, so there is no need as

to why I should actually say of from my mind.  Preface of the document.   The document contains sections of the residence of

Kerio Valley, appertaining the issues and questions for public hearings, in the constitution of Kenya Review Process.

The objective is to have a constitution that caters for their welfare both as residence of Kerio Valley as well as Kenyan citizens.

Acknowledgement. The voluntary committee wishes to thank its members for their reputation, in collecting views, preparing and

analyzing this document.  This committee is comprised of,  Sister  Francisca Caesar,  -  Co-ordinator;  Richard Kipum – member

CJPC;   Jacob  K.  Lagat  –Secretary;  Oliver  Kosegy  –  Secretary;  Almond  Kuto   -  Secretary;  Peter  Cheboi  –  Secretary;

Benjamin Chesos  – member; Francis Che’langa – member,  Anthony Chepkuwon –  member;  Father  Constance  Nyongesa  –

member; Fr. John Omolo – member; William Chesor – member. 

Special thanks goes to Kenya Human Rights Commission and Catholic Justice Peace Commission for their technical advice and
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material support. Also, thanks goes to Constitutional of Kenya Review Commission for supplying the booklets containing Issues

and Questions for public hearings. Other  members who participated have their names listed at  the back  of this document  and

among others.

Preamble.  We the people of Kenya Marakwet  - -

Com. Raiji:  (Interjection) Excuse me, Bwana Lagat, I see you have a very well written document, we are trying to capture  just

the highlight because we will be asking you to give us the document for us to go with because  we will read  it more thoroughly.

So if you could probably just give us the highlights and maybe one of your colleagues I can give them a little  time  to  give  the

highlights on that one, so that we can reach the other people who are also waiting. But I not that you have put a lot of effort and

it is obvious a very well considered document, but we will be asking you to give it to us so that we can study it more thoroughly

when we have time.

Jacob Lagat:  But the Commissioner, this document is very short  and whatever I would say even would me more longer than

what I have written here, so I would better read instead of  -

Com. Raiji:  (Interjection) just judge on how you will utilize your five minutes so please proceed.

Jacob  Lagat:  O.K.  Preamble.  We  the  people  of  Marakwet,  in  order  to  live  better  lives,  we  need  security,  justice,  free

education, better health services,  free and fair elections,  protection of our property,  liberty, protection and promotion of some

cultural values and belief, rule of law, protection and promotion of some cultural values and beliefs,  rule of law, protection and

preservation of our environment and natural resources,  fair distribution of resources  and one  common  philosophy  to  establish

this constitution for the people of Kenya.

Directive  Principles  of  State  Policy.  The  Directive  Principles  of  State  Policies  statements  are  required  in  the  constitution.

Democratic principles to be included in the constitution. Limits of presidential powers to enhance democracy. Transparency and

accountability  of  governance.  Equity  of  all  citizens  in  the  land.  Respect  of  all  fundamental  rights  and  freedom.  Proper

establishment  of  institutions  and  their  management.   Rule  of  law  without  fear  and  favour.  Values  to  be  reflected  in  the

constitution.  Morals for the leaders, patriotism for all citizens, total responsibility, justice, promotion and protection of traditions

and their varied cultures. 

Constitutional  supremancy.  Parliament  should  have  two  chambers,  the  lower  and  the  upper  chamber.  The  Lower  Chamber

should have 75% and the Upper Chamber 90% of the majority votes before any amendments of any part of the constitution.  

Parliament should have limited powers  to amend the constitution  on  some  parts  that  require  citizens  contribution.  Part  of  the
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constitution  beyond  the  amending  power  of  the  Parliament  should  be  land  issues,  scaling  of  Parliamentarians  salaries  and

allowances,  electoral  processes  and  voting  systems.  The  public  through  referendum  should  be  involved  in  amending  the

following constitutional parts; matters affecting the Members of Parliament such as salary awards, allowances and benefits.

Electoral  processes  and  voting  systems.  Land  issues.  Referendum  should  be  conducted  by  commissioners  consisting  of

constitutional specialists, lawyers and professionals appointed by the Chief Justice.  

Citizenship. Apart  from the details contained in the ID card,  Kenyan citizens should be registered under Local Authority from

which the person was born and registered locally.  Automatic Kenyan citizens are  those who are  born by the native Kenyans,

Kenyan parents. Foreigners who have lived in the country for ten years and above and are interested to be  Kenyan citizens can

be registered as Kenyan citizens.  

Acquisition of Kenyan citizenship.  If a mother or  both parents  are  Kenyan citizens, the preson should have lived in Kenya for

ten  years  or  over,  with  a  good  reputation,  spouses  of  Kenyan  citizens  regardless  of  gender  should  be  entitled  to  automatic

citizenship.  A child born of Kenyan parents regardless of the parent’s gender should be entitled to automatic citizenship. 

Rights obligations of a Kenyan citizen. Right to life, right to own property  anywhere  in  the  country,  right  to  education,  health

facilities, voting at attainment of 18 years and above. Right to security and protection of property.  Right to shelter and clothing,

right to employment opportunities, right of  access to social amenities, right of access to clean water, right to food security. Right

to religion. Obligations of Kenyan citizens.  To abide by the law and respect  the constitution. Patriotic economically, politically,

culturally, traditionally and spiritually.   

Respect for other people’s lives and properties.   Provision of basic needs of life such as  food clothing, shelter health care  and

education by the parents to their children.  The right and obligation of citizens depends on how citizenship is acquired.

Dual citizenship. Under normal circumstances for security purposes,  economic protection and political stability, the constitution

should  not  allow  for  dual  citizenship.   Documents  that  Kenyans  should  carry  as  evidence  for  citizenship.  National  ID  card,

passport or both.

Defense and national security.  The disciplined forces, the Military and Paramilitary police and Prisons should be established by

the constitution and not by the Executive. 

Mechanism used to disciple Armed Forces.  Independent  Military Court  should be set  to deal  exclusively with cases  involving

the Armed Forces.   The President  should be the  Commander  in  Chief  of  the  Armed  Forces,  the  Executive  should  not  have

exclusive power to declare war. The Legislative House, Parliament, should be empowered to decide on the security matters of
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the country. 

The constitution should not permit the use of extra-ordinary powers in emergency situations such as war, national disasters,       

                 and  break down of public order unless kept by the Parliament to invoke these emergency powers and effect them.

Insecurity be addressed as emergency in Kerio Valley, Marakwet and Army bases be set along the Kerio River.  

Political parities.  Political parties should play other roles in aid of development.  These roles are,  ensure that the distribution of

national resources is fairly done. Each political party should ensure that there is accountability, transparency in national budget.

Com. Raiji:  Excuse me, I have given you two minutes please to wind up, you are already about to take  15 minutes and I think

that is the maximum we have.  Two minutes to wind up whatever you want to submit otherwise we will take  the memorandum.

Thank you.

Jacob Lagat:  All the political parties should participate in the development of the nation. They have the duty to dedicate  their

citizens  on  their  electoral  rights  and  processes.   All  the  political  parties  should  focus  on  gender  sensitivity.   All  the  political

parties should focus and advocate for security of the citizens.  

The constitution should regulate the formation, management and conduct  of political parties  so that each political parties  should

focus on all intended regulations.  The limit of political parties should be three maximum, in order to avoid tribalism and to allow

national representation countrywide. 

Political parties should depend on  themselves by looking for donors from foreign countries instead of using public funds.  Terms

and conditions to be  imposed in financing political parties.  There must be  a limit  on  the  amount  of  money  to  be  spent  during

campaign rallies. Campaign procedures should be harmonized to all political parties.

Relationship of State  and political parties.   They should  be  independent  of  one  another  because  all  development  matters  are

discussed by the State and political parties. They should have a common link because all the matters relating to the management

of the government are  discussed in the parliament.  They should have common relations in terms of dealing with public finance.

Both should try and see to it that all national resources are fairly distributed. 

Com. Raiji:  I am sorry you have run out of time if you can please register the memorandum we shall study it.

Jacob Lagat:  I thought I said it was made of sections
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Com. Raiji:  I am sorry but – I think I explained the rules, that once we have the memorandum,  we will read it, we will just ask

you to give the highlights because reading the memorandum will mean that we are  going to take  more time with the rest.  In that

case  the  whole  reason  of  writing  the  memorandum  is  for  as  the  commission  to  study  it,  and  use  source  of  the  data  for  the

constitution  and  I  think  you  have  done  an  excellent  job  with  your  group.  Next  one  is  Jonathan  Kosgey.  Jonathan  Kosgey

ametoka? O.K. Akija mtaniambia.  Johnstone Barmakoni Kathenge, I think you are one of the CCC members?  Karibu.

Johnstone Barmakoni Kathenge:  Mimi naitwa Johnstone Barmakoni Kathenge,  na nafanya na watu wa commission kama

CCC member.  Yangu kwanza ni shukurani kwa CKRC na commissioners wote kufika hapa Arror,  Kerio Valley siku ya leo.

Na pia kwa Co-ordinator  kwa kupanga Marakewet  kwa  jumla  tuwe  na  centres  tatu.  Kwa  sababu  kulingana  na  hapa,  hapa

area  hii  nyinyi  leo  mulijionea,  tuko  na  tobokrab  yake,  watu  wa  Kapsowar  hawataweza  kufika  hapa  Arror,  hata  watu  wa

Kapchorop. Tuko na sections tatu, katika Marakwet. Watu wa Kerio Valley ,  na watu wa Escarpment na watu wa Highlands.

Kwa hivyo tulisema asante sana,  tulipona programme yenu, vile mulikweka, tulijua kweli munajua Marakwet  iko na  problems

nyingi. Kwa hivyo yangu nataka kuchangia.  

Kwanza ni mambo ya security. Mambo ya security, sisi watu wa Marakwet kwa miaka mingi sasa ni miaka kumi, watu hawalali

kwa manyumba. Watu commissioners tunataka sheria hii,  kama  itakua  sheria  ya  ukweli,  itengenezwe  sheria  kabisa,  hasa  sisi

watu wa Kerio Valley hapa.  Karibu 90% ya District hii, mpaka huko Kapcharop mbaka Embogut, watu hawalali kwa nyumba

kwa sababu ya illegal firearms. Pia kwa sababu ya legal, ile serikali walipatia watu kama home guards.  Na  tulishangaa kwa nini

serikali walipatia watu waje wajikate hapa. Wa Baringo District. Kwa nini walipatia Home guards?  Ndiposa  walipopata home

guards wakafanya training, wakapata tena ile illegal firearms.  Tunataka kuomba kabisa sheria itengenezwe ili kuangalia mambo

ya illegal firmarms na pia hata mimi nikisimama hapa nimepoteza watu,  nimepoteza mali na property.  Tunataka kuomba serikali

compensation,  sisi  tulipwe,  wale  walikua  affected  wote,  tulipwe  mali  zetu,  na  wale  watu  waliuawa  na  properties.  Hata  sisi

tulichomwa  hapo  Murikitwa.  Kwa  hivyo  properties,  sisi  tulipwe  na  serikali,  ama  sheria  itengenezwe,  watu  wa  Marakwet

walipwe mali yao.

Ya  pili  ni  mambo  ya  lands,  hata  kama  rafiki  yangu  ameongea.  Hapa  mambo  ya  land  kwa  Kerio  Valley,  karibu  kwa

wa-Marakwet  kwa  jumla,  hata  mnasikia  watu  wanapigana  huko  Imbogut,  juzi  kwa  magazeti,  ni  mambo  ya  mashamba.  Hii

mambo ya Trust Land.   Mambo ya communal. Tunataka kuomba serikali,  kama itawezekana,  wafanye  demarcation  kwa  zile

mashamba za communal, na  tupate  title  deeds.  Pia  individuals  wapate  title  deeds.   Ili  mambo  hii  ya  watu  kupigana  watu  ya

Misop pande ile na watu ya upande huu, ishe.  

Pia  mambo  ninataka  kuchangia  ni  mambo  ya  environment  and  natural  resources.  Sisi  Wa-marakwet  saa  yote  munasikia

Wamarakwet wanataka hata kupata maji.  Sisi huenda huko upande wa Eldoret  kwa sababu watu wanakuja tu kuteka ile maji

yetu upande huyu, na kuchukua kwa District ingine, bila kupatia County Council ya Marakwet hata 30% peke  yake ya pesa  za

maji.

13



Pia  mambo  ya  forest.  Sisi  kama  mutazunguka  area  hii  yote,  watu  wa  Marakwet  kweli  wako  na  bahati.  Mwenyezi  Mungu

ametusaidia sisi, tuko na karibu 75% of Marakwet  is forest  land.  Na  watu wamechunga kabisa.  Tunaomba hii forest  hii,  kila

kijiji, ama kila Location,  wapatiwe kama zamani kuchunga misitu yao.  Kwa sababu tumeona pande  ile  ya  Kapcharop,   watu

wanakuja kukata  kata  yale misitu, na ni serikali wenyewe ndio  wanasimamia.  Tunataka  watu  community  wenyewe  wapatiwe

ruhusa wa kuchunga hayo misitu, na serikali wawe supervisors peke yake.  

Pia wazee wetu wa zamani, mambo ya misitu, walikua wananchunga, na wanatengeneza hii PI’s.   Pia kuni, pia ngombe kuingia

ndani wanyama. Tunataka kuomba serikali,  bora  tusikati ile miti, bado  inamea, wamama waende misituni, walete  kuni,  wazee

waende mistiuni, kutengeneza mambo yao ya asali, pia ngombe waende ndani ku-graze kwa sababu tuliona kutoka zamani, hata

wazee  wangekua  hapa  wengi,  walikua  wanasema  tulikua  tunachunga  misitu  hii,  na  kwa  nini  tunafukuzwa,  tunachomewa

manyumba, na hatujaingia ndani, na serikali wenyewe wanakata miti na kupeleka kwa factories, saw millers.  

Pia ya mwisho, mambo ya Majimbo. Sisi tunaomba kabisa tuwe na Regional Government na Central  Government.  Ili sisi watu

tuende Eldoret  kama ni mambo ya title deed  kama ni mambo ya nini, iwe karibu kwa sisi.  Watu wengi wameumia  wakienda

huko Nairobi  kutafuta document.  Kwenda huko unapoteza mali mingi unambiwa hakuna,  lete kitu kidogo  namna  hii,  leta  kitu

kidogo namna hii, tunataka mambo ya Majimbo, tuwe na governor,  tuwe na President,  tuwe na Prime Minister na powers  pia

ya President,  ipunguzwe. Ingine iende kwa Prime Minister,  ingine kwa  President,  ili  mambo  hata  hii  ya  security  itakua  mzuri.

Yule mwingine akikosa anambiwa “Kwa nini munafanya namna hii?”  Kwa hivyo tunaomba serikali,  na hii  sheria  itengenezwe

namna hiyo.

Ya mwisho ni mambo ya local government, na Legislature.

Com. Raiji:  Hiyo ndiyo ya mwisho?

Johnstone B. Kathenge: Hiyo ni ya mwisho. Tunaona sana MPs wanajiweka salaries za juu, na wanasahau councilors.  Kwa

nini? Na  tukiangalia tunambiwa hakuna pesa.   Tunataka board  ile itasimamia hii mambo ya salaries.   Na  pia yule MP ambaye

anakuja  nyumbani  na  councilor  yule  ambaye  anaenda  nyumbani,  wananchi  wapewe  authority  to  recall,  na  sisi  tunafanya

By-elections. Asante sana commissioners.

Com.  Raiji:  Asante  sana  Johnstone  kwa  hayo  mapendekezo  yako.   Kimaiyo  J.  Chesaina.  Bwana  Kimaiyo?   Ako  ama

ametoka?  Karibu.

Kimaiyo  J.  Chesaina:  Asante  sana,  yangu  ni  machache  ingawa  Bwana  Kasenga  amesema,  mimi nilikua  na  gusia  tu  hiyo

kidogo ya hii mshahara juu ya Wabunge. Hiyo ndio nilikua nagusia. Nikisikiza radio nikisikia Mjumbe, mtu anaenda Bunge wiki
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mbili,  unaona  anatembea  na  BMW,  anatembea  na  Mercedes,  hata  mwezi  haijaisha,  na  kule  wale  vijana  walienda  kama

(inaudible)  kujifunza kuchunga ngombe na mpaka wa sasa, hawajapata kazi.  

Kuna wale walimu wanaenda kwa hii Ma-teachers college, hawana kazi.  Na  hii yote tumeshugulikia.  Kile ningependa kugusia

sababu  Bwana  Kasenga  amesema  hiyo  ya  mishahara  ya  Wabunge,  ningegusia  tu  kidogo  kama  ingewezekana  serikali,

waangalie-  kuna  hii  ma-ase  ndogo  ndogo  ya  nyumbani,  hawa  Ma-jduges  ama  Ma-magistrates  watembelee  watu  huko  kwa

sababu  sehemu  hizi  zetu,  kama  kuna  sheria  itengwe  watembele  watu  kwa  sababu  katika  hii  Wilaya  ya  Marakwet  kuna  ile

mabarabara haipitiki. Haswa mtu anatembea  siku tatu ndiyo apate  station ya kupandia matatu.  Kwa hivyo ningependa kugusia

hiyo. Pia sheria kama hiyo itengenezwe watembele mathubuti.  

Na ile ningependa kugusia sana,  naona sisi kama vijana tumenyanyaswa unakuta mtu, kama MOH unakuta mtu anakaa Nandi

District na anafanya kazi katika Wilaya ya Marakwet,  anachukua ile Pajero  amepewa na serikali,  ana-operate  asubuhi na jioni

kwenda kwake.  Sijui kama kuna sheria, hii mafuta anaweka,  ni yake ama ni ya serikali?  Ningependa kugusia kitu kama hiyo.

Ikiwa  kuna  sheria  itengenezwe  na  iangalio  hiyo  sana.  Kwa  hivyo  yangu  ni  hayo  machache,  mimi  sina  mengi  ya  kusema,

nawashukuru.

Com. Raiji:  O.K. Jiandikishe hapo Bwana Kimaiyo, tumeshukuru kwa hayo maoni yako.  Benjamin Kisang?  Bwana Kisang?

  Benjamin?  O.K. Kama hayuko Francis Chelanga?  Kribu Francis.

Francis Chelanga: Mwenye kiti Commissioner, Commissioners wenzako, na wananchi. Mimi niko na mambo sita.  Ya kwanza

ni kuhusu mambo ya usalama.  Majina ni Francis Chelanga.  Nimesema hapo awali nitajishugulisha  na  mambo  masita  hivi.  Ya

kwanza ni mambo ya usalama.  Ya pili ni mambo ya ofisi ya Rais,  ya tatu ni ofisi ya Makamu wa Rais,  ya nne nitaongea juu ya

mahakama,  nitaongea  juu  ya  Bunge,  na  utumishi  wa  Uma,  halafu  ya  tano  nitaongea  juu  ya  amendments  katika  constitution,

halafu nitaongea juu ya kufungua ofisi moja ambaye itashugulika na mambo ya raia.  Halafu mwisho nitaongea juu ya mambo ya

elections za Parliament na ya Urais.

Mwenye  kiti  Commissioner,  kwa  mambo  ya  security,  hapa  kwa  Kerio  Valley  tumekua  na  shida  kwa  miaka  kumi  ambayo

imepita.   Imedhuru  mambo  mengi.   Mambo  ya  elimu  imenda  chini,  watu  wamekimbia  mashamba  yao  kwa  mahali  ambapo

wanafikiria  kuna  usalama.   Na  kwa  sababu  ya  hayo  watu  wamepata  umasikini  sana.   Serikali  imejaribu  kutuma  sercurity

personnel to the ground, lakini wamejaribu wawezavyo lakini yale ambayo wamefanya, hawajafanya ya kutosha.  Kwa sababu

hawa sercurity personnel wengine wanatoka sehemu mbali mbali lakini wakipelekwa jangwani  inaonekana  kazi  inakua  ngumu

sana.

So, mimi ningetaka nitoe recommendations kama yafuatayo. Moja, kuna security ambao wako kwa ground, na kwa mara mingi

sana,  hawafanyi  kama  vile  security  personnel  wanapaswa  kufanya.   Na  mimi  ningesema  ya  kwamba,  ama  ningeonelea  ya
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kwamba,  security  personnel  on  the  ground,  watumie  uwezo  wao  wote,  wahakikishe  ya  kwamba  wale  wakora  ambao

wanawaibia watu mali zao,  wamemalizwa kwa sababu hawa wamewaletea watu  shida  mingi  sana,  na  ukienda  kwa  Windani,

hao ni watu wachache sana, na sioni maana ya serikali kuwa na watu kama hao.

Pili, kuna wale ambao wanaongoza hawa personnel katika ground. Na  mara nyingi sana wanasema hawajapata  order  kutoka

juu.  Lakini wakati  wanaposema namna hiyo maisha ya watu imekwisha, mali yao imechukuliwa,  na  vile  vile  angalia  anasema

hawajapata order kutoka juu. So, mimi ningependekeza ya kwamba, security on the ground be given all the powers  to crash all

the culprits bila msamaha wowote. 

Halafu,  hao  security  personnel  wakikosa  kufanya  vyenye  wameambiwa,  yule  Commanding  Officer  on  the  ground  adhibiwe.

Kama ni kumalizwa kwa kuondolewa kazi ni sawa sawa.  Isitoshe  hapo,  serikali  itajibika  kulipa  kwa  maisha  ya  watu  ambao

wamepotea. Serikali itajibika kulipa mali ya watu ambayo imechukuliwa na hao wakora.  

Kwa ofisi ya Rais,  commissioner Chairman, ningependekeza ya  kwamba,  ile  sheria  ya  President  awe  elected  directly  by  the

people  iendele.   Ningependelea  kwamba  kabla  hajakua  President  awe  Member  of  Parliament.   Na  akitaka  kutafuta  urais,

atatafuta, halafu mwishowe atatafuta kura kutoka kwa wananchi halafu baada  ya kuwa elected president,  atajiuzulu, asiwe tena

Mbunge, awe President wa Kenya kwa sababu tumeona mambo mengi, pengine resources  zinaenda mahali moja kwa sababu

mtu Fulani ni president na MP wa mahali Fulani.  

Commissioner Chairman, ile  term  mbili  ya  miaka  tano,  iwe  miaka  kumi,  mimi ningependelea  hiyo  iendele  kwa  ofisi  ya  Rais,

halafu  pendekezo  lingine  ni  kwamba,  Rais  akifanya  kosa,  crimes  of  very  high  order,  there  is  no  question  of  saying  that  the

President is above the law, afikishwe kortini.  Jambo lingine ningetaka niseme ni kwamba Rais awe mtu ambaye asiende zaidi ya

miaka sabini.  

Kwa ofisi ya Makamu wa Rais,  ningependekeza hapa ya kwamba,  Vice President  awe a running mate of the President,  yaani

Party iwe na President na Vice President na wote wanapigiwa kura na wananchi.   Hii itahakikisha ya kwamba,  incase of death

of  that  President,  in  case  of  incapacity,  the  Vice  President  takes  over  na  ningependa  chama  ambacho  kinachotawala  kwa

wakati huo, kiwe ni chama ambacho kitaendelea,  ama wamalize ile mwaka ambayo imebaki.   Kama ni miaka miwili, itakua ni

sawa sawa, hakuna haja ya elections kwa sababu elections are very expensive.

Ya tatu,  Makamu wa Rais awe leader  of government business katika Bunge.  Halalfu nikiongea, nilikua nimesema  mambo  ya

mahakama.  Our Judiciary should be independent.  Iwe na uhuru.  Na  ningeonelea  kama  neno  hili  Non  proseque  liondolewe

katika dictionary ya Lawyer ya Advocates kwa sababu hiyo kitu imeumiza watu wengi sana.   Mtu amefanya mambo yake,  una

ona kweli huyu amefanya jambo hilo, lakini mtu mahali Fulani anasema he is entereing a non proseque  in that case  lakini hili ni

jambo ningetaka liondolewe kabisa.
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Kwa ma-officers wa mahakama wale wakubwa wakubwa the Chief Justice na kadhalika,  this one should be appointed by the

Judicial Service Commission and then majina yao yanapelekwa Bunge, Wabunge wanagalia maisha yao,  masomo yao yalikua

namna gani?  Are they with criminal records or not?  Halafu majina matatu yapelekwe kwa president for official appointment.  

Halafu jambo lingine kuhusu mahakama ni kwamba watu wamekua na wasi wasi. There should be a tenure,  a security of tenure

of office for these big officers, the Chief Justice, the Attorney General, ili wafanye kazi yao bila kua na wasi wasi.  Kwa ubunge,

ningetaka kusema ya kwamba Wabunge wawe independent. Wawe na uhuru ya kujiamulia mambo yao wenyewe. 

Com. Raiji:  Two minutes.

Francis Chelanga:  Parliament iwe na calendar yake.  Halafu ningependekeza,  there is lack of quorum at  times kwa Bunge na

ningependekeza register ya  Wabunge,  kama  ya  watumishi  ya  uma  iwe  pale,  so  that  mtu  akikosa  kosa,  aki  kosa  kosa  watu

wake wanambiwa huyu Mbunge wenyu hakuji kwa Bunge.  So mambo ya Executive it should be independent.  The big officers

to  be  appointed  by  the  Public  Service  Commisison,  the  names  vetted  by  Parliament  and  appointed  by  the  President.  They

should also have security of tenure of office.

Halafu  kwa  mambo  ya  amendments  to  the  constitution,  ningependekeza  hapa  Wabunge  wawe  90%  kusema  ya  kwamba

“tunataka kubadilisha hii”.  Halafu kama inakua ngumu, wananchi wenyewe  wawekwe  kwa  referendum,  and  50%  kwa  wale

ambao watakubali itakua ni sawa sawa.  

Halafu kuna ofisi moja Mheshimwa commissioner ambayo ningetaka ianzishwe kwa District.  This is office  of  the  protector  of

the common man.  The office of the Ombudsman.  Halafu raia wakiwa na nafsi yao, ama wakiwa na malalamiko yao, wanaenda

kwa hiyo ofisi na kumwambia kuna mambo ambayo namna hii, kwa sabau tumeona mara nyingi, administrators wanakua kama

simba.  Askari  wanambiwa huyu mtu atoke  kabisa,  so kama tungekua na ofisi  katika  kila  Wilaya,  ya  kushugulika  mambo  ya

common man, halafu it will be  the responsibility of the government kuchunguza kama hayo maneno ni kweli ama ni uongo and

infact we have a government network.

Com. Raiji:  Please make your last point your time is up.

Francis Chelanga:  That is the office of the Ombudsman at  the District level. Hii ni ofisi ambayo raia wakiwa na shida shida,

wanaenda kule, kwa sababu wakienda kwa ofisi ya DC kama nimesema, maofisi ya DC, DO,  wanakua kama simba.

Halafu, mwisho, mimi ningependekeza elections kama yafuatayo. Kuna elections ya Parliament na  civic,  halafu  President  awe

elected baadaye.   So  two different elections,  one for Parliamentary and civic and the other one  for  the  Presidency.  So  thank
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you very much. 

Com.  Raiji:  O.K.  Asante  sana  Bwana  Chelanga  kwa  hayo  maoni  tafadhali  jiandikishe  hapo  na  utupatie,  lakini  kuna  swali

kidogo kutoka kwa commissioner.

Com.  Wairimu  Muigai:  Asante  sana  Bwana  Chelanga,  mimi ningetaka  kujua  hii  uchaguzi  wa  President  na  uyu  wa  MP,

ungetaka iwe baada ya muda gani?

Francis  Chelanga:   Ningependekeza  ya  kwamba,  mambo  ya  elections  iwe  in  place  halafu  hii  ya  Parliament  na  ya

ma-councilors, iende kwa karibu mwaka moja, halafu ya President ikuje baadaye. One year.  

Com. Raiji:  O.K. Asante, sorry there is another question.

Com.  Ratanya:  O.K.  Francis,  kuna  ingine  hapa  ya  kuhusu  Vice  President.  Umesema  kwamba  Vice  President  anaweza

kuchukua President akiondoka kwa sababu yoyote.  Kuchukua automatically ama with elections?

Francis Chelanga:  Hapo awali bwana commissioner nilikua nimesema kwamba,  wakati  wa elections,  president  wa a certain

party awe na Makamu wake wa Rais.  Na wale ambao wanapiga kura, wanaweza kua na uhuru wa kumpigia huyo au hapana.

Halafu baadaye hili- president  akifa,  huyu  tu  anaweza  kuchukua  automatically  bila  kua  na  wasi  wasi,  nani  atachukua  serikali

baada  ya  huyu?   Nani  atachukua  serikali?   Ya,  bila  elections.  Halafu  for  the  remaining  term  of  office  kwa  hiyo  party,  huyu

anaendelea mpaka inakwisha. Kama ni mwaka mmoja, amaliza mwaka mmoja.

Com. Raiji:  Asante, asante. Thank you very much.  The next one is Anthony Chepkwon. Anthony karibu.

Anthony Chepkwon:Asante sana Bwana Commissioner kwa kututembelea sisi watu wa Kerio Valley. Kwa kweli  nchi  hii  ni

nchi nzuri sana, sehemu hii n sehemu nzuri sana. Napenda  kusema nchi yetu ya Kenya,  nimeweza kutembea,  ni nchi nzuri sana,

hakuna mahali unaweza kulemewa. Na  ningependa kusema mimi ninataka location ya Chesumani.  Na  hii  location  inaonekana

maendeleo  yako  nyuma  sana.  Na  nikijaribu  kuangalia  na  kuwaza  kila  siku,  ni  kwa  sababu  sana  serikali  imeacha  nchi  hiyo

kabisa.  Na  hata  mimi nashangaa  kabisa,  nikijaribu  kutembea  sehemu  kama  Nairobi,  ninaona  sehemu  ambayo  iko  slums,  na

watu ni wengi sana ambao – tunashangaa ni kwa nini wako wengi?  Ni kwa sababu imendelea sana. Mimi ningependa kuongeza

kusema kwamba, tumebaki nyuma kwa sababu serikali haiangalii, haiangalii hali ya kuongoza uchumi.

Nikiangalia kuhusu Wabunge ambao walienda parliament kutoka tupate uhuru, hawajaweza kuangalia sehemu kama hii, tujaribu

kuangalia ni kwa nini.  Na nikaona kwamba tumekosa mzalendo. Uzalendo.  

Ya pili ni kwa sababu vile serikali yetu – ninafahamu kwamba wakati  Kenya ilipata uhuru, na kabla ya kupata  huru, tulikua na
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nchi ambayo iliongozwa na Majimbo. We had a type of federal  government na wakati  huo, tulikua na provinces kama tunavyo

elewa ni nane,  na ninafahamu kabisa kwa sababu gani wale watu walijaribu kuangalia mambo ya  Majimbo  ama  regional.   Ni

kwa  sababu  inawezesha  watu  wa  sehemu  Fulani  waendele  kimaendeleo.   Na  baadae  nikaono  kwamba,  hiyo  mambo  ya

Majimbo ikaondolewa,  tukawa na serikali ya umoja.  Central  Government,  ambayo  inafanya  kazi  yake  tu  bila  kupatia  uwezo

watu  wa  chini,  na  ninaona  sana  waongozi  tu  wote  wanakimbilia  kuangalia  mambo  ya  Central  Governemnt  na  ma-resources

zingine haziwezi kuangaliwa tena. Ikawachwa kabisa.

Hata hivyo, tukaona uchumi ukiendelea chini kwa sababu watu wachache tu wanafanya kazi kuzalisha mapato, na wale wengine

tu wanabaki  kuomba.   Na  ni kwa sababu serikali haikuweza kukazia mambo kamili vile jinsi ya kuendelesha ama vile mambo

yatakavyo tekelezwa.   Na  hapo sasa  mimi ningeomba kwamba,  tuwe na serikali ambayo ni  ya  Majimbo.  We  want  a  federal

system of government.   Nataka  serikali  ambayo  iko  na  president  ambaye  anasimamia  mambo  ya  nchi,  na  baadaye  tuwe  na

serikali ya region, ambayo inasimamia mamlaka yake.  

Tunataka president  ambaye sio kazi yake kwenda  huko  Parliament  na  kuongea  mambo  ya  Bunge.  Lakini  tuwe  na  president

ambaye anakaa ofisi yake na kutekeleza kazi yake vile kama mtu wowote wa serikali kama vile Ma-DC wanaendelesha  kazi

zao.  Na  anaweza  tu  kuingia  Bunge  kama  Bunge  wakimhitaji  yeye  pale.   Na  kama  kuna  kitu  anataka  kuuliza  bunge,  yeye

anaweza kuingia na kuuliza ili aweze kupata  jawabu ili  washauriane  na  Bunge.  Kwa  sababu  wote  wana-  they  really  co-exist

together.

Mtu ambaye atashughulikia tu mambo ya Bunge ni Makamu wake.   Makamu wake atakua  tu,  akiwa  Leader  of  Government

business.  Na  vile vile tukikuja chini sana,  tuwe na serikali ya Wilaya ambao wanapewa mamlaka yao.  Wapewe mamlaka juu

ya sehemu zao ili waweze kujiongoza wenyewe. Kuliko kutegemea yule ako juu.  Yule ako katika kiwango ya national. 

Na  watu  wetu  sana  wanataka  elimu  ya  uma  sana,  kwa  sababu  kuna  mambo  mengi  sana  ambayo  tunaona  tusipo  badilisha

mwenendo wetu, hatuwezi kupata huru, unless we advocate for liberty, it is easy to fall.  Watu wetu wanataka wasaidiwe sana

waweze kujua umuhimu wa kujiongoza.  Serikali wasaidie watu wao zaidi  waweze  kujiongoza  kufikia  familia.  Kuwasomesha

watoto,  kuwafanya  vijana  wawe  watu  ambao  wako  na  uwezo  wa  kusaidia  nchi  yao.   Kwa  sababu  ile  maneno  ambaye

inaendelea sasa,  kijana mmoja anatakoka hapa akienda Nairobi  akitafuta kazi hapati.   Anatoka hapa akifikiria kuna kazi  kule

Kericho, hapati. Hata akipata haiwezi kumtosha yeye, na kumtosha familia yake amabo yeye aliacha nyuma.  

Kwa hivyo nawasii wote tujairibu kuamka na kujikokota na tuwe na katiba mpya na tuishi katika hiyo katiba na sote  tuamke na

kushughulikia katiba. Asante.  

Com. Raiji:  Iko swali moja tu Anthony.  
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Com.  Ratanya:  O.K.  Bwana  Anthony  umesema  kwamba  President  asiende  Parliament.  Asiende  huko  katika  Parliament.

Hapo, nikumaanisha kwamba asiwe MP ama awe MP ambaye haendi Parliament na akilishwe na Vice President?  Kwa hivyo

just clarify that. 

Anthony Chepkwon:  Ninataka kusema, President asiwe MP. Achaguliwe tu na watu kama President. Asiwe MP.

Com. Raiji:  Asante sasa tumepata jawabu. Tafadhali jiandikishe.  Father Nyongesa?  Karibu.

Fr. Constand Nyongesa:  Asante sana commissioners wetu. Yangu itakua ni kama kurudia yale yenye tayari washazungumza.

 Naitwa Father Constand Nyongesa, Parish Priest wa Aroru Catholic Church Arror. 

Yangu ni hasa katika area  ya arid au semi arid areas.  Mahali ambapo watu wengi au wenyeji wanaona ya kwamba serikali ile

wanajua ni Kanisa,  siyo serikali yenye wanasikia.   Hasa  kama  area  hii,  serikali  tunajua  iko  Nairobi,  lakini  serikali  yenye  iko

hapa ni  serikali  ya  kanisa  na  Non  Governmental  Organizations.  Ndiyo  tunataka  pengine  katiba  ifae  watu  wote.  Sio  wale  tu

wenye wanaishi pengine areas zingine na lakini wale wanoishi kama semi-arid areas serikali inawasahau.

Jambo la pili ni kuhusu hali ya kimila. Pengine ingefaa katiba ile ambayo inaonyesha mila zetu vile zinavyo endelea katika katiba

yetu ya Kenya. Kwa sababu kuna-confusion kati ya kimila na hali ya kanisa.

Kama  tunavyokumbuka  juzi  president  vile  ali-announce  ya  kwamba  hakuna  mambo  ya  FGM  mahali  popote  au  nchi  nzima.

Lakini kwa sababu ni kimila yetu wengine wanasema “ah! Ah! Hiyo ni maneno yake,  sisi  tutaendelea”.   Kanisa  sasa  tunakua

katikati tunashindwa tutaelezea watu nini. So, tuwe na katiba ambayo inaelezea watu kimila yao, na kanisa tutaendelea kivipi.

Ya tatu,  katiba tena ituambie hali ya inter-domination.  Tuko na denominations nyingi, kuna freedom of worship,  sijui kama ni

hali ya kikatiba, lakini inafika mahali ambapo tumekosa hali ya hesima.  Hasa area  kama hii ya Marakwet,  kanisa hasa tuseme

denominatin ya Ki-catholic ambao wamefanya kazi nyingi, unakuta saa  hii, makanisa  mengine  wanakuja  na  kuanza  kutukana,

hakuna kitu wamefanya. So,  katiba pengine nayo uki-iheshimu mali penye – kama hiyo  kanisa,  denomination  Fulani  imefanya

hiyo kazi, waheshimiwe kuliko kutukanwa na hali hao ndio wamesaidia kazi kuliko areas zingine.  

Ya  mwisho,  nafikiri  ni  mmoja  wetu  aliongea,  sijui  ndiye  anatiwa  Kathenge,  alisema  mambo  ya  security.   Alisema  kama  hii

constitution ni real, sasa sijui pengine tunapoteza wakati, sio real au -  alikua anasema kama ni real,  security tunataka iwe katika

area ya Kerio valley. Asanteni sana.  

Com. Raiji:  Niko  na  swali  Father.  Kwanza  kwa  sababu  labda  ya  kua  hujagusia  hilo  jambo  kwa  sababu  tunandika  katiba

mpya sasa, hii mambo ya mashule ambayo yalikua yakisimamia au yanasimamiwa, yanakua sponsored  na makanisa,  sijui labda
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nyinyi kama kanisa mko na maoni Fulani mungetaka tuyafikirie kuhusu uhusiano wa haya mashule ambayo mume-sponsor na ile

kazi ambayo inaweza kufanywa na serikali. Uko na maoni yeyote ambayo ungetaka tufikirie?

Fr. Constand Nyongesa:  Kanisa imejenga mashule, wamekuwa sponsored,  lakini inafika mahali serikali sasa  vile imechukua

mashule mengi, ndiyo unaona hasa kwa wakati huu, tena kanisa imeanza kujenga private schools in each Parish,  so nikuonyesha

kwamba,  ile kazi yenye  walifanya,  serikali  haiku-appreciate.   Sasa  ndio  wananza  ili  wajenge  private  schools  ndio  waone  ya

kwamba wame-uplift the standards  of education mahali pale.  Sasa  ndio  mimi naona  ya  kwamba,  serikali  na  ile  kanisa  yenye

imefanya, serikali kulingana na constitution, iheshimu kazi yenye kanisa ilikua imefanya zamani.  Salome uko na swali?

Com. Salome Muigai:  Asante sana Father.   Mimi nigetaka kusikia your concrete  proposals  .  mapendekezo  ya  kanisa,  juu

uhusiano  kati  ya  serikali  na  kanisa,  ili  ingie  katika  katiba.   Hizi  heshima  zenye  unasema  serikali  ipatie  kanisa,  na  makanisa

nyegine  yapeane  yenyewe.  Tungeyaweka  aje  kwa  kikatiba?   Ikiwa  ni  swali  yenye  hujafikiria  wakati  huu,  sio  lazima  unipe

jawabu wakati  huu. Lakini kama kanisa tungetaka mtupe maoni na  mapendekezo  very  concrete  ya  uhusiano  kati  yenu  kama

makansia tuofauti,  na  pia  uhusiano  kati  ya  kanisa  na  serikali  kama  partners  in  development,  kwani  hao  ni  washiriki  kwenye

maendeleo ya mtu binafsi, kwani mtu ana anaserikali na ana kanisa yake, na maendeleo ya nchi nzima.

Fr. Constand Nyongesa:  Ya kwanza kuhusu hali ya makanisa,  different denominations, heshima yenye ninasema ni kwamba,

hasa  kama  sisi  wa-catholiki,  tuna  Sali,  na  tena  tunangalia  mambo  ya  kiroho  na  ya  kimwili.  Lazima  tujenge  huyu  mtu  shule,

tujenge hospitali, ili huyu mtu akigonjeka anatibiwa, na asiwe mjinga aende shule, na tunajenga mahali penye anaenda kuombe.

Lakini hawa wengine, mambo yao ni bora umeokoka, umekubali Kristo kuwa Mwokozi wa maisha yako,  hata hakuna haja ya

shule, hakuna  haja  ya  kanisa,  lakini  unakuja  kutukana  ile  kazi  yenye  huyu  amefanya  tayari.  Kwamba  hawa  hawokoki,  yeye

ndiye ameoka aishi hapa,  sasa  hiyo ndiyo heshima nilikua na sema, kama  ingekua  ni  hali  kwa  constitution,  kila  mtu  aheshimu

mwenzake ya kwamba ni Mkristo.

Com. Raiji:  Swali ingine Father.

Com. Ratanya: O.K. Father Nyongesa kuna swali ingine.  Hapo uhusiano katika serikali na churches.   Hiyo hiyo point.  Unajua

sasa  tunarekebisha  Katiba.   Na  tuna  katiba  sasa  ambayo  inaendelea  na  kazi.  Baadaye  pengine  katiba  mpya  itakuja  ikiwa

imerekebisha hiyo ya zamani.  Constitution ya zamani ina freedom of worship,  na hiyo ndiyo tunajua ina-cover  mambo yote ya

kuonyesha  kuomba  Mungu  na  worship  yote.   Na  constitution  ambayo  tuna-review,  kutoka  ile  ya  kwanza,  ni  makosa  gani

unaona  ile  ya  kwanza,  ili  tukienda  kwa  hii,  hii  tunafanya  sasa,  turekebishe,  ili  kuwe  na  uhusiano  mzuri  katika  makanisa  na

serikali?  Kama hiyo freedom of worship imekua infringed kama mambo ingine.

Kuhusu hali ya freedom of worship, umesema hapa kutokana na hii customary law and maybe culture.  Serikali inasema mambo

ya circumcison of women, na pengine ina-contradict.  Unataka  kusema  kanisa  inasemaje?   Yaani  maoni  ya  kanisa,  maoni  ya
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wananchi na serikai?  Yaani maoni na kanisa hata ingawa hiyo si point yako ya leo, maoni yako.

Fr.  Constand  Nyongesa:   Asante  sana.  Haswa  swali  ya  kwanza  kuhusu  freedom  of  worship.   Watu  wame-abuse  hiyo

freedom of worship.  Sijui tunaita kama ni abuse ama tunaweza kuita aje.  Kwa sababu tumekua mpaka kuna mambo ya  devil

worship.  Sasa  mambo kama hayo yako kwa constitution au  haiko  kwa  constitution?   Ndiyo  mambo  kama  hayo  tunaona  ya

kwamba,  freedom of worship  kama  iko  kwa  constitution  walisema  kila  mtu  abudu  vile  anataka,  na  ingine  imefika  mahali  na

imeingia kwa mashule zetu. Watoto wetu wengi saa hii wameharibika kwa sababu ya mambo ya devil worship.  Sasa  kitu kama

hicho ndicho tunaona ya kwamba, mimi kwa upande wangu singependa kuwe na freedom of worship ambayo kila mtu anakuja

na mambo yake.

Ya pili kuhusu hali ya culture au kimila, sisi kama kanisa,  unajua wanasema mkosa mila ni mtumwa.  Mtu lazima uwe umelewa

kimila  yako,  lakini  kuna  mila  zingine  zile  ambazo  sio  nzuri.  Kwa  maana  sasa  kama  Wafrika  enyewe  wakati  neno  la  Mungu

lilipotufikia, lilikuta kama sisi Wa-afrika tuko na mila zetu. Na hali saa hii kuna confusion sasa katika hali ya kimila na mambo ya

kikanisa au mambo ya Kimungu.  Mtu amekua kama chura katika  maisha  yake.  Jumapili  ni  Mkristo,  lakini  kuanzia  Jumatatu

mpaka Ijumaa, yeye anaishi katika hali ya kimila. Sasa  ndiyo tunataka constitution ili ile constitution yenye mtatupea,  kanisa na

serikali au na kimila sisi tuwe tunaweza kufanya kazi pamoja,  kwa sababu watu wanishi -   upande  moja  ni  Wakristo  upande

mwingine ni watu wa kimila.  Hata mimi hapo sijui jinsi nyinyi mnaweza kutuwekaje ili tuwe inter-related.  

Com. Raiji:  Yes, nafikiri Ma-commisisoners – unajua sisi hapa tunakuja kupokea.  

Fr. Constand Nyongesa:  So, ndio nasema yetu kwa upande wetu tusema ya kwamba kanisa ina-advocate  ya kwamba watu

waendele na kimila, tuko na hiyo confusion.  Kwa sababu Jumapili mimi nahubiria huyu Mkristo,  lakini kuanzia Jumatatu mpaka

Ijumaa yeye ni mtu wa kimila.  

Com. Raiji:  Ya,  tumelewa asante sana Father.   O.K.  sasa,  hii taratibu ya kurekebisha inasema ni lazima tuwahusishe wakina

mama. Nimeona tangu tuanze hapa hakuna hata mama mmoja amekuja.  Kwa  hivyo  mimi nitaruka  hii  list  kwa  muda  mfupi  ili

tutafute  wakina  mama,  hata  tusikie  maoni  yao,  kwa  hivyo  nitaruka  list  for  a  few  minutes  halafu  tutarudi  tuenelee,  sasa  wale

ninaona na wajiweke tayari tuko na Sister Francisca Caesar, Jackline Maiyo nafikiri na Sister  Edna Sambu na Sister  Cresencia

Atieno.  Kwa hivyo tuanze na Sister Francisca, atafuatwa na Jackline Maiyo. Sister.

Sister Francisca Caesar:  kwa jina mimi ni Sister Francisca Caesar.  Mimi ningegusia ile area  ya girl child education.  Kwa hii

sehemu  yetu  ya  Kerio  Valley,  tuseme  kwa  mfano  unakuta  elimu  ya  wasichana  iko  bado  chini,  na  ingekua  maoni  ya  wale

wamama wako hapa siku ya leo, tungeona hii katiba iangalie, sisi watu wa sehemu hii, wasichana wapewe sehemu kwa mambo

ya elimu. 
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Utakuta kwa nyumba, kama kuna msichana na mvulana, kwa mfano, wakifanya mtihani wa darasa  la nane,  utasikia  msichana

anambiwa angoje,  halafu kijana anaenda form one,  halafu msichana baadaye.  Ama  kwa  sababu  ya  hii  kimila  yetu  ya  kutahiri

wasichana, wakitoka kule,  waneandaliwa kuolewa.   Kuolewa  mapema,  halafu  utakuta  maendeleo  ya  nyumbani  pale,  hakuna

wamama wanaweza kuenda huko mbele watuone halafu tuweze kupata kuinuliwa kwa wamama. Ndiyo unaona also mambo ya

umasikini,  kama  wamama  wengi  hawajapewa  nafasi  ya  kusoma,  kwa  ile  elimu  ndiyo  inalete  shida,  na  hapo  ndipo  shule  za

mission zingepata nafasi ya kuingia.  Kwa hivyo tunaomba hii education iwe privatized ndio makanisa iweze kushughulikia shule

za wasichana ndio waweze kusoma.

Nikija hiyo sehemu ya FGM bado,  hii wsichana, mila kutahiri.   Hii sehemu ya wasichana kupelekwa kule  kwa  mila  mapema,

ndio inalete shida.   Na  ningeongezea, mwenzangu  aliongea  miaka  ya  kumi  na  nne,  ya  wasichana  kwenda  kwa  hiyo  sherehe,

ningesema mtu afike miaka kumi na nane, ndio aweze kuamua ataenda kutahiriwa au la.  Na  kabla ya hiyo, aelezwe uzuri wake

na madhara yake. Aelewe. Hiyo ndiyo maoni yangu ndiyo tuweze kuinua sehemu hii. 

Sehemu ile ingine, ningegusia mambo ya mashamba, ingawa imezungumuziwa, ningeongezea maoni yangu ya kwamba,  tumeishi

katika Trust Land,  ningeomba hii shamba ingawa  kila  mtu  awe  na  shamba  lake,  individual  title  deeds,  ndio  ingalau  wamama

waweze kupata sehemu ya kujisaida kwa mambo ya ukulima. Sehemu hii ni sehem ya ukulima.  Halafu waweze kupata  nafasi

ya  kujimudu  kwa  mambo  ya  kifedha  na  inue  hali  yao.  Hii  ni  sehemu  ya  matunda  na  wamama  wakiwa  wanaweza  kuishi

wenyewe, utaona hata hali ya kupeleka wasichana shule itasaidia.  Kwa hivyo shamba kama imegawa, na katika title deed  also

ningeomba  jina  la  mama  kama  ameolewa  I-appear  kwa  title  deed.   Kama  ni  shamba  la  mzee,  jina  la  mama  li-appear  kwa

sababu kwa kimila, sehemu zingine tuseme mzee anachukuliwa na Mungu leo, kesho unasikia ndungu zake wanamwambia “rudi

kwenyu, hii shamba ni yetu, tutakupatia unachotaka”.  Kwa hivyo nigeomba jina la mama liwe pale ndio incase Mungu akifanya

mambo yake, mama aweze kubaki akichunga watoto.  Kwa sababu wale mandugu zake wakija wanachukua kila kitu. Hiyo ni

maoni yangu.

Jambo  lingine,  ni  mambo  ya  Kikanisa,  mambo  ya  dini.   Ningesema  kwa  hii  katiba  yetu,  wakati  wanafanya  registration  ya

makanisa  ama  madhehebu,  wangalie  ama  wale  wanao  fanya  mambo  ya  registration,  wachunguze  ni  dini  gani.  Sio  kila  mtu

akiamka leo, nikikosana na ndungu yangu, naenda naanzisha kanisa langu. Nikikosana na mtoto wangu, ananzisha kanisa yake.

 Kanisa ichunguzwe motive yake,  nia yake,  na iko namna  gani.  Angalau  kuwe  na  makanisa  inayo  julikana  kwa  sababu  kuna

makanisa mengine, majina ni mengi, hatuelewi tuko confused.  Halafu unakuta kwa  miaka  mitatu  umenda  makanisa  nne.  Kwa

hivyo  ningeomba  hii  katiba  yetu  mpya,  itueleze  vizuri.   yale  makanisa  yatakua  registered,  kuwe  na  mambo  ya  kufuata  ndio

kanisa iwe registered, iweze ku-qualify kuitwa kanisa.

Mambo mengine, niko na point moja.  Mambo ya Mbunge.  Mimi ningeomba Mbunge awe na ofisi yake katikati  ya watu.   Sisi

tunaona Mbunge siku ile tunampatia kura na mpaka mwaka wa nne na nusu wakati anakuja kuomba kura zingine.  Tungependa

Mbunge, tunajua anaenda kule kwa Bunge siku tatu,  tungependa siku mbili awe mahali pale,  awe na ofisi yake,  badala  ya sisi
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kwenda huko  Kenya  (Nairobi),  Mbunge  akuje  hapa,  tumukute  hapa  kwa  ofisi  yake  nyumbani,  na  awe  na  kwake,  na  tujue

boma lake.   Na  hiyo hivyo, na siku yake ijulikane. Tuseme kama hii constituency, tunajua wiki ya kwanza atakua  ofisi  mahali

fulani, wiki ya  pili  na  labda  wiki  ya  tatu  awe  ofisi  ya  huko  Kenya  (Nairobi),  huko  juu.   Halafu,  hivyo  hivyo  kwa  councilor.

Councilor akae  pale pale,  sio kuja tu ofisi tu na kwenda.  Councilor akae  na  watu,  achaguliwe  na  watu,  na  awe  na  ofisi  pale

pale.  Kila mtu akiwa na maneno ya kwenda kuona councilor,  anajua ofisi ya councilor.   Sio kwenda nyumbani kwake -  ofisi.

Hivyo hivyo kama ni mtu wa administration, chief, na Assistant Chiefs wawe na ma-fisi,  mahali wanaenda kuonekana sio kwa

boma lake.   Awe na ofisi, mahali anaenda saa  mbili mpaka saa  kumi na moja.   Anajulikana, na siku ile hayuko ofisi,  kila  mtu

ajue. Hayo ndio maoni yangu. Ndio kama chief anaenda safari,  wiki tatu,  sasa  hatujui ninani, kwa hivyo nikaona hiyo itasaidia

wananchi kua pamoja na aite baraza mara kwa mara.

Com. Raiji:  Asante sana Sister lakini nafikiri kuko na maswali, na tutanza na Commissioner Ratanya.

Com. Ratanya:  Sister, nina mambo pengine mawili ya just kufafanua tu, kidogo.   Hapa unasema kwamba makanisa yapewe

jukumu ya elimu ya wasichana, sasa unamaanisha kwamba muache wavulani mkae na wasichana peke  yao ama ulikua unasema

mpewe hiyo pamoja na nyingine?  Hapo haikua clear.    Hebu nikuulize ingine.  Pengine  utakumbuka  hiyo.   Ingine  kumaliza  ni

kwamba  mnasema  MP  awe  na  ofisi  katika  constituency.  That  is  very  clear.  Na  unasema  aonyeshe  boma  lake.  Hapo

unamaanisha hata ajenge mji wake kwa hiyo constituency?

 

Sister  Francisca  Caesar:   Awe  na  nyumba  yake  mahali  panaitwa  kwake.   Ya  kwanza  ilikua  education  ya  wasichana.

Nilisema  wasichana  kwa  sababu  wavulana  wamendelea  sana.   Kwa  hivyo  ningependa  tuanzie  na  wasichana  tuwainue.   Sio

kusema wavulana tuwache.  Lakini  wasichana  wako  nyuma,  angalau  wajaribu  kuinuliwa  kwa  sababu  wavulana  wako  mbele.

Hiyo  nilikua  na  maanisha  sio  kusema  tuache  wavulana.  Lakini  wasichana  tuangalie  wainuliwe  wafike  mahali.   Sijui  kama

nimejibu yote. 

Com. Salome Muigai:  Isipokua nina maswali matatu kwako sister.  Kwa hivyo ningetaka kukushuru sana kwa maoni haswa

ya kina mama. Mimi kama commissioner wa kike nilikua roho imeanza kunidunda.  Kuwa hatupati  maoni ya kina mama. Kitu

cha kwanza ningetaka utueleze kinaga naga ni early marriages.   Hii kuolewa ya mapema.  Unapandendekezo gani ili kwa umri

wa kuoelewa ili wasichana wapatiwe nafasi ya kuweza kusoma?

Jambo la pili ni kua umetueleza title deeds  zikue na jina la mama na baba.   Lakini pahali pengi Kenya,  pahali tunapoita Kenya

tukienda tunaambiwa kua hata hiyo shamba linapatikana kwa ajili ya kurithi. Na  urithi mara nyingi unaenda kwa wavulana.  Na

hiyo ndiyo nafasi ya kwanza ya kumfanya mtu akapata  nafasi ya kwanza ya utajiri.  Ni hiyo urithi. Je,  ungesemaje juu ya  urithi

especially kwa urithi wa hapa Marakwet vile unavyouelewa. 

La  mwisho  nikuhusisha  kina  mama  kwenye  utawala.  Umezungumza  habari  ya  machief,  umezungumza  habari  ya  MP,
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umezungumza habari  ya councilor,  hapa Marakwet  sijui inaonekanaje lakini pahali pengi penye  tumeenda,  tumemkuta  chief  ni

mwanamume,  councilor  ni  mwanamume,  MP  ni  mwanamume,  kukiwa  na  Assistant  Chief  pia  ni  mwanamume.   Ungeona

tungewezeshaje kuwaleta kina mama kwenye uongozi?  

Sister  Francisca  Caesar:  Asante  sana  maswali  ni  mengi  sijui  kama  nitakumbuka  ya  kwanza.   Ya  kwanza  ilikua  umri  ya

wasichana. Mimi nigeonelea maoni yangu, wakat  msichana anafikisha miaka kumi na nane,  at  least  atakua  amefikiria  umri  wa

kujifikiria, kujiamlia, na anaweza kuongeleshwa. Munaweza kukaa chini muongee.  Kama  atamua  mwenyewe,  at  least  atajua

anamua  nini.  Na  kama  wakati  huo  wote  alikua  akienda  shule,  atakua  exposed.  Yaani  atakua  amesikia  mengi.  Kwa  hivyo

akiamua atakua na idea anamua nini.  Hiyo ndio tuofauti akiwa na miaka  kumi  na  mbili,  amepeanwa,  na  ngombe  zinaingizwa

kwa boma. Ishirini hivi. Hiyo ndiyo tuofauti. Hawezi kuuliza maswali, anaogopa.  Hiyo ndio ilikua maoni yangu.

Ya  pili,  mambo  ya  urithi.  Nilikua  naona  wamama  wawekwe  pale  kwa  sababu  mara  nyingi  unakuta  wamama  hawana  sauti.

Maanake kama mzee amenda, amepotea hivi hivi haonekani, na anaenda huko anapiga bei ya shamba akiwa huko,  mama hajui,

anasikia tu mkiambiwa muhame.  Kwa hivyo kama mama angekua na sauti,  hata anaweza kwenda kuuliza hii shamba inauzwa

namna gani na mimi ni  Trustee  wa  hii  shamba.  Kwa  hivyo  ninaona  kama  jina  la  mama  liko,  hata  mwenye  kununua  shamba,

atakua na shida ya kupata hii shamba. Na kama mzee tuseme Mungu amemchukua, ama mama hayupo, at least watoto  watajua

hii ni shamba ya baba  na mama ni shamba letu, siyo shamba la uko.  Ndiyo nilikua nikiuliza, katiba iruhusu kuwe na  individual

title deeds.  Mahali mama na baba ndio wanamua kuhusu hilo shamba.

Ya, kuhuzisha kwa uongozi ni ile nilisema tu, mambo ya wasichana kwenda shule. Bila elimu hawawezi fikia hiyo.  Ndio unaona

kama wasichana wamenda wakisoma shule kama  tuseme  shule  za  mission  zile  za  wasichana  watakua  wameandaliwa.  Lakini

sehemu kama hizi, utakuta sehemu kama hizi ni ngumu sana.  Shule ni zile tuko na mixed hapa,  Kerio Valley  isipokua  tuko  na

moja kule juu na ni hali ya juu.  Sasa  tungekua na shule moja ya wasichana hapa,  at  least  tunaweza kuwaanda waendele.  Pale

tunaweza  kuwaanda,  na  wakimaliza  form  four,  kuna  matumanini.  Lakini  sasa  hivi  kama  ni  shule  zile  mixed  utakuta  mvulana

aenda, msichana angoje school fees badaye.  Kwa hivyo bila kupeleka wasichana shule, hata chief huwezi pata,  na hiyo ingine

kwa mambo ya uongozi, sisi – sijui kama ninasema ukweli ama uongo.  Kwa sisi hapa,  mama kusimama mbele kuongea kwa

baraza ni mwiko. Ni ngumu. Hata wanakaa nyuma  ya  baraza  wakiangalia  sehemu  ile  ingine.  Halafu  baada  ya  kumaliza  chief

anasema  Chevyoso,   Mama  moja  asimama  aonge  kwa  niaba  ya  wama  wote.  Ukweli  ama  uongo?   Ndiyo,  hiyo  ndiyo

inafanyika. Kwa hivyo huwezi kukuta mama anakaa hapa hivi. Akifanya hivi sio mzuri.

Kusema chief, it is un-heard of.   Ati unadena kwa ofisi ya chief na mama huko.  Hakuna  mtu  ataenda  kwa  sasa  hivi.   Labda

baadaye wamama wakisoma. Lakini kwa wakati  huu tunasikia wanawake wanaenda kufanya interviews  ya  Assitant  Chief  na

ma-chiefs for the first time.  Wacha tuone kama tutapata mwaka huu.  Asante.  

Com. Raiji:  Asante sana Sister.   Msife moyo mahali pengine tumenda tulipokelewa na  ma-chief  na  Assistant  Chiefs  wakina
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mama. Hata Ma-DC muna-join  na  hata  PC  wako  sasa.   Kwa  hivyo  tukisomesha  watoto  wetu  nafikiria  hata  hapa  tutapata.

Asante sana sister.   Tungali tuko line hii ya kina mama, Jackline Maiyo?  Sister  jiandikishe.  Munaweza  kuzungumza  tulisema

hata lugha yenu.

Jackline  Kimaiyo:  kwa majina ni Jackline Kimaiyo, mwenyeji wa hapa na ningependa kusema kwamba,  yale  yote  ambayo

nilikua nayo yamesema na hasa sister mwanamke na kwa kweli naya unga mkono yote ambayo aliyasema. Hasa nilikua nigusie

umri  wa  msichana  kutahiriwa  ama  kupaswa  tohara.  Na  kweli  naunga  mkono,  nilikua  na  wazo  hilo,  kwamba  msichana  hata

kamwe, mzazi asiweze kumshawishi awachilie msichana uhuru. Kwa sababu  msichana  kwa  mara  nyingi  katika  sehemu  hii  ya

Marakwet,  msichana kishapaswa tohara akiwa msichana mdogo,  ni  rahisi  sana  hata  kubebelezwa  ama  kusawishiwa  kuoleka

hara sana  na  hasa  kwa  upande  mwingine,  akiona  akili  imempungua  kidogo,  ana-defect  haraka  sana  kuoelewa.   Kwa  hivyo

wazazi wasijaribu hata kidogo kuwasawishi wasichana wao kupaswa tohara wawachiliwe mpaka hata umri huo usiwe kumi na

nane, hata kama msichana aendele mpaka university na ajiamulie. 

Ya pili, urithi wa shamba.   Tunaona kweli kweli sana katika sehemu hii ya Marakwet,  shamba la mzee, kama ni mzee wangu,

ndungu yake anachukua ama  bado  inakua  ya  yule  babu.   Grandfather.   Because  it  is  still  communial.   Lakini  kama  ingekua

demarcated halafu kila mtu apewe individual title deeds, kama ni jina moja, na jina la bibi liwekwe hapo, hakuna shaka yule bibi

tu  atachukua  watoto  wake.  Kwa  hivyo  hakutakuweko  na  third  party,  kwamba  ni  ndungu  yake  ama  ni  nani.   Kwa  hivyo

tunaliomba sana hiyo, mashama tupewe title deeds, halafu tuweze kuishi kwa maisha ya usalama. 

Na tena,  katika nchi yetu sasa,  tunaona katiba ile ilikuweko, watu hawakua wakijua sana  sana,  na  ndiposa  hata  unaona  kina

mama hawakua wanahusishwa na ranks za juu. Lakini sana, nafikiri ni lack of civic education.  Sasa  kwa vile hata elimu hiyo ya

uma imeletwa mpaka grassroots, mpaka tumelewa, ni vizuri sasa  katiba ya sasa  iangalie sana,  na hakuna – no obstacle  for any

woman to contest for anything, kama ni uongozi kutokea nyumbani mpaka hata ya urais, mpaka ngazi ya juu. Asante.

Com. Raiji:  Swali. Sasa mama, tukiangalia hapa, tunaona tu wakina mama ni wachache sana.   na sijui ni kwa sababu gani na

lada ungependekeza nini, ili siku zijao tukiwa na shuguli kama hizi au mambo mengine ya  kujenga  taifa,  wanawake  pia  wawe

wakichangia.  Ungependekeza tufanye nini?  Ili tukija tusema kwa mfano hapa tena, tutaona hapa ni akina baba na nusu ni akina

mama. Kwa sababu tulisikia sisi sote tuko sawa kwa wakati tulihesabiwa.  Je  iko shida gani, kwa nini wakina mama hawawezi

kuhuduria hii kikao?

Jackline Kimaiyo:  Asanre.  Shida ya kwanza ni lack of awareness.   I  think this is a problem that even goes to their spouses

partners.  Kama  nyumbani  kungekua  na  sharing,  mzee  ana  mwabia  mwenzake,  bibi,  ya  kwamba  kuna  kitu  kama  hii.  Sasa

unaona kina baba wanachukua hii, sana sana hukumu, asili mia kubwa kwa upande wao,  halafu sasa  kina mama wanachwa na

asili  mia  ndogo.  Lakini  kama  ingekua  uniform,  lakini  hii  simaanishi  kwamba  wakati  wa  mafundisho  wamama  hawakua

wanahudhuria lakini kuna bado ule unyenyekevu, yaani bado wanajinyenyekea kwa upande wa kina baba.  Lakini natumai sasa
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wale wamekuja hapa watachukua ujumbe, they create awareness so that next time they can be given the message.

Com. Raiji:  Iko swali lingine.

Com. Salome Muigai:  Asante sana mama Jackline Kimaiyo kwa  maoni  yako.  Umetueleza  kua  kila  upingamizi  or  obstacle

kati ya wamama na ofisi yoyote yenye wangetaka iondolewe. Je,  ungeona katiba ingeweza kuyaondoa haya kwa namna gani?

Unaweza kupendekeza kitu gani yenye itasisitiza kua kina mama wamepatiwa nafasi za kutosha, kwenye huo uongozaji?

Jackline  Kimaiyo:  Nimegusia hiyo kwa sababu,  ukiona kwenye communities zingine, kuna ile-  say  ya  kwamba  kina  mama

hawawezi kuwaongoza kina baba.  Hiyo sasa  iko katika tu community. Haiko kwa nchi na nimesema katiba ya  sasa  kwa  vile

itatoa hata hiyo, lakini pengine kule tena katika region ama community kutakuweko na kitu fulani lakini kuna nafasi ya kuendelea

mbele bila kufungiwa.  Asante.

Com. Ratanya:  O.K.  Jackline  kuna  swali  lingine.  Umesema  kwamba  wasichana  wapewe  nafasi  ya  kuchagua  kutahiri  ama

kutotahiri. Wakifika wakati wa kuamua. Na kwa sababu tunarekebisha katiba ama kufanya sheria,  ungeonaje area  hii?  Kama

sheria ikitoka ya kwamba, eti hiyo mambo ya kutahiri wasichana isimamishwe kisheria?

Jackline Kimaiyo:  Asante.  Ikitokezea hivyo, katiba hiyo basi imetupilia mbali kabila ya mahali fulani, jamii fulani. lakini sitaki

ikue namna hiyo sababu mtu mwingine anaweza ongea ya kwamba itatokezea  sasa  fujo.  Kwa  hivyo  ni  vizuri  kusema  mpaka

awe mature,  na mtu mature hata yule ananza kupiga kura ama kufanya nini, ni  huo  umri  wa  kumi  na  nane.  Na  hata  anaweza

endelea kuamua kutotahiriwa.  

Com. Raiji:  Asante sana Jackline,  tafadhali jiandikishe hapo.  Na  nilikua  nimesema  tungali  tuko  na  akina  mama  sasa.   Sasa

Sister Edna Sambu.  Ulikua ukitaka kusema neno moja, mbili, karibu. Halafu Sister Crenscencia Atenio.

Sister Edna Sambu:  Kwa majina naitwa Sister  Edna Sambu, na nataka niongeze juu vile mama ameongea juu ya wasichana

kutahiri.  Ningeongezea  neno  moja  kusema  kwamba  labda  wasichana  wakae  waongoje  ikifika  muda  kama  hawa  wanataka

waolewe itakua muda wao sasa  kutahiriwa. Kwa maana saa  zingine tukitahiri wao  lakini  ikifika  muda  fulani,  hao  watakua  na

(inaudible)                   fulani sasa ninaonelea, wasichana wakae, ikifika muda wa kuolewa watahiri. 

Na tena niko na maoni moja kuhusu transport. Ukiona katika nchi yetu ya Kenya,  watu wengi sana wanakufa kwa ajili ya ajali

ya  barabara.  Lakini  ingeonelea  kama  sisi  wanakenya  tuweke  katiba  kua,  kama  gari  imejaa,  hakuna  mtu  wa  kupanda  ama

tuseme kama ninaenda pahali na ninaona gari imejaa, ikuwe katiba ya kila mtu aseme sitapanda hii gari,  ajali ya barabara  itakua

chache sana. Ni hayo tu yenye niko nayo. Asante.

Com. Raiji:  O.K. Yule mwingine ni Sister Cresencia Atieno.
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Sister Cresencia Atieno: Kwa majina naitwa Sister Cresencia Atieno, na asante sana kwa kunipa hii nafasi.  Jambo la kwanza

ambalo  ningependa  kuridia  kwa  maana  nilikua  nimepanga  hiyo  lakini  nitarudia.  Kulingana  na  kanisa,  kuna  mahali  ambapo

tunajulikshwa kuhusu kimila na kanisa. Na tukiangalia hapo,  kimila ni kitu kizuri, na wakati  ambapo tunaongea juu ya hii kimila

na watoto  hasa upande wa wasichana  kutahiriwa,  tunakuta  kua  makosa  ni  yetu.  The  mistake  is  ours  because  in  our  ancient

times, our parents, they were not taking young children to be inititated into the a new life, they were waiting for the proper  time

and if at  present  here we are  taking young  children  for  this  initiation  right,  then  there  is  no  need  for  us  to  blame  the  present

government,  so  on  the  other  part  also,  we  as  citizens  of  this  area,  tungeangalia  nimakosa  gani  tumefanya  ili  watoto  ama

wasichana ama wamama wapate kujiendelesha vizuri, because if you study their culuture, they have their postive aspects  about

what they are doing, so the church recognizes what is good in the culture and what is not good the church does not accept it. 

So it is our own responsiblity, the people of this area, to go to our culture, the proper  initiation rights. If we compare with other

places,  we find  that  it  is  men  and  women  taken  for  circumsision  but  not  boys  and  girls,  am  I  right?   Ni  ukweli?   Example,

upande wa Waluhya. Kama wanapeleka wavulana, ni kama watu wanaume. Sio wavulana tena. Tuko pamoja?  So,  we can go

back to our olden times. Even our neighbours here, down that side of Baringo, they take  their men, they don’t take  their boys.

So,  we can help each other to go back  to that culuture and find that when we do the initiation rights, it is really jumping  from

another State  to another.  Then we will help each other,  and we will not have conflict  with  the  government  and  with  our  own

culture.  Secondly,  this is another repetition,  this is about  the land.  About title deeds.  In this area,  when you walk around the

extension – because  they wonder  whether in future they will be  all taken to another  place  and  somebody  else  will  come  and

take this place to occupy and do some business or to do other things which he or she is knowing better. 

The other thing is roads.  Within this region, the District, I don’t think there is any tarmaced road and I wonder  why there is no

tarmaced road because from the higher authority, there are distributions on the side of Public Works  but this area  I have never

seen a tarmaced road,  so that area,  I feel that from the constitution, it can be put that equal distribution of resources  can take

palce. I think that is all that I have, thank you.

Com.  Raiji:   Thank  you  sister.  Jiandikishe  hapo.  Tungali  tuko  na  akina  mama.  Nafikiri  tuko  na  wawili  wamejiandikisha

nitawarukia  halafu  turudi  kwa  akina  baba.  Jane  Michael?  Yuko  mama  anaitwa  Jane?   Labda  amenda  kupikia  watoto.

Magdalena Tunoi.  Karibu mama. 

Magdalena  Tunoi:  (In Marakwet  dialect)  Kwa majina mimi naitwa Magdalena Tanoi,  ni  mama  wa  hapa.  Nitazungumuza

kwa kilugha.

Com. Raiji:  Where is our interpreter?  
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Translator: Amesema ile maneno yote nimeyasikia hapa,

Magdalena Tunoi:  (In Marakwet dialect):  

Translator: Kuhusu mambo ya tohara, ameona watu wanakazia sana mambo ya kimila na ameshangaa tutafanyia nini.

Magdalena Tunoi:  (In Marakwet dialect):  

Translator: Kwa sababu akiona kabisa ukweli, unaona wakati watoto wanaenda shule, wasichana na wavulana, unaona akifka

darasa  la nane,  kijana anapewa nafasi ya kuendelea katika secondary school halafu msichana anawachwa  akifika  nane.    Na

hata wengine unaona wasichana wengi wako nyumbani wakishika  watoto  wao.  Wanakua  wazazi  na  upande  mwingine  wako

watoto. Sijui hii maneono inamshangaza yeye sana.

Magdalena Tunoi:  (In Marakwet dialect):  

Translator: Na  hata  wao  wamama  wako  na  shida  kubwa  sana,  hata  akijaribu  kutoa  maoni  nyumbani,  hata  kama  ni  maoni

mazuri, wazee pia wanapuuza. Hawaweki maanane. Na ukiangalia sana hata si hiyo peke yake hata wanapigwa.

Magdalena Tunoi:  Ni hayo tu.  

Com. Raiji:  Iko swali mama.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Mama Magdalena Tunoi kwa maoni yako.   Sasa  sisi  tungetaka  utupatie  mapendekezo

yenye  ungetaka.   Umesema  mambo  matatu.  Umesema  wasichana  hawapatiwi  nafasi  ya  kwanza  kwenda  shule  ya  upili  ama

secondary school. Ungetaka kuona kukifanyika nini?  Hilo ndiol swali langu la kwanza.

Swali la pili ni kua wasichana bado  wanapata  watoto  wakiwa  wenyewe  ni  watoto.  Je  ungetaka  kuona  katiba  ikifanya  nini  ili

iweze kukinga hili jambo lisifanyike?

Jambo la tatu umesema kua,  kina mama hata wakitoa maoni yao nyumbani, wanapuuzwa.  Isizidi, hata wanapigwa. Ungetaka

katiba ifanye nini ili hili jambo lisiendelee kufanyika hivi?  Nimekuliza maswali mengi. Ni anze na lili la kwanza.   Ungetaka kuona

jambo lipi likifanyika, msichana na mvulana wakishamaliza masomo ya standard eight, ungetaka kuona kukifanyika nini, juu ya

kuendelea kwa shule ya upili?

Magdalena Tunoi:  Ningeonelea tu hawa wawili waende shule.  
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Translator:  (In Marakwet Dialect) :

Magdalena Tunoi:  (In Marakwet Dialect) :

Translator:  Yeye amesema anataka katiba atoe usawa ya mvulana na msichana.

Translator:  (In Marakwet Dialect) :

Magdalena Tunoi:  (In Marakwet Dialect) :

Translator:  (In Marakwet Dialect) :

Magdalena Tunoi:  (In Marakwet Dialect) :

Translator:  (In Marakwet Dialect) :

Magdalena Tunoi:  (In Marakwet Dialect) :

Translator:   Mama Magdalena amejibu swali hilo kwamba kitu cha kwanza ni katiba iondowe  hayo  maneo,  yaani  wamama

ama wazazi wajitokeze kuwasaidia watoto wao, ili wasiendele kupata kuwa na maisha ya namna hiyo, wasipate watoto  wakiwa

watoto.

Com. Salome Muigai:  Swali langu  la  mwisho  ilikua  amesema  kua  nyumbani  wakitoa  mawaidha  yao  yanapuuzwa,  na  hata

mwishowe hata wanaweza hata kupigwa. Angetaka katiba iseme nini juu ya hayo mambo?

Translator:  Nikimaliza ile ya kwanza pia, alisema ili wasaidie watoto  zaidi, ni kwamba katiba iwapatie watoto  hawa masomo

ya uma.

(In Marakwet Dialect)

Magdalena Tunoi:  (In Marakwet Dialect) :

Translator:  So, amesema katiba iangalie kwamba mama sio mtoto tena. Mama ni mtu mzima.  
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Com. Raiji: Haya, asante  sana mama, sasa  tunarudi kwa akina baba  pia.  Joseph Cheserek?   Atafuatwa na Richard Kitpoon.

Joseph Cheserek.

Joseph Cheserek:  Asante sana.   Mimi naitwa Joseph Cheserek,  mkaaji wa hapa.   Mimi  ninachangia  hii  sheria.   Yangu  ya

kwanza  ni  security.   Kama  mnavyojua  hapa  katika  Bonde  la  Kerio,  iko  matatizo  ya  security  na  sisi  kama  Wakenya,  sisi

tunasema tulipata uhuru na huo si uhuru.  Kwa mfano, jamii zingine ambazo zinaletewa silaha kumua jamii ingine, hiyo si mzuri.

Na  sisi  tunalia  hapa,  “Oh,  serikali,  Oh  serikai”.  Sasa  sisi  tuko  na  serikali  na  tunalilia  serikali  yetu,  na  hakuna  hatua  yeyote

inachukuliwa.

Jambo  la  pili.   Kama  cattle  rustlers  wakiua  mtu  na  akifuatiliwa  hivi,  na  ashikwe,  haswa  kama  ni  jamii  ingine,  ahukumiwe.

Angestahili hahukumiwe ya kifo. Sasa kama wewe ukiua mwenzako cha kugombania kitu kile ama lile, sasa  hakuna kufungwa.

Sasa hiyo   - 

Com. Raiji: Shall we have order please and listen to these submissions?  O.k. Endelea.

Joseph Cheserek:  Sasa hata hiyo ingestahili ichukuliwe hatua. Hatua si ya kufunga.  Au serikali wakienda njia ingine hivi, sasa

na wakishika yeye,  ahukumiwe. Si eti hivi na hivi, ama jambo lile, asiende kulalamikia yule. Mwenye ameua mwezie, aenda na

mwenzie. 

Haya,  jambo  la  tatu,  President  au  vyama  vyovyote  vile,  kama  vyama  zingine,  bona  sisi  tunasema  tuwe  na  uhuru?   Na

Presidential  seat,  sasa  kama  ni  mzaliwa  wa  Kenya  na  akisema  anagombania  kiti  cha  urais,  ako  na  uhuru  kutembea  pahali

popote katika                      ili aonane na Wakenya wenzake.  Aonane na wakenya wenzake,  aombe kura.   Sasa  sisi tunasema

we are democractic. Sasa na kama wengine wanazuilia wengine, is that democracy?  That is not democracy. 

Sasa  mimi nikienda  Kiamba,  na  hata  naenda  kujiombea  kura,  sasa  kweli  nikienda  huko  nanza  kuambia  “Wewe  umetoka

Marakwet wewe enda!”  sasa, na mnasema tumepata uhur.  Hiyo mimi nasema hayo, ipitishwe hiyo iwe sheria.   Mtu anaomba

kura yake atembe pahali popote apendapo, ili ajiombe kura zake.  

Com. Raiji: One minute, uko na dakika moja.

Joseph  Cheserek:  O.K.   Kenya,  kama  mimi nachangia  kama  hii.  Hapa  kwa  Marakwet,  hakuna  barabara  ya  maana.   Ili

wakija kusema, “government will collect the revenue  from  the  people”,  and  yet  there  are  poor  roads.   Mpaka  watengeneze

barabara  iwezayvo kama ingeliweze. Mpaka  watengeneze  barabara  ili  sasa  wakija  watasema  “Sisi  tumewatengenezea  nyinyi

bararaba, sasa sisi tunahitaji kitu kidogo” .  O.K. Hata unaweza ukasema hivyo, so hilo ndilo neno langu tu, ninawashukuru. 

Com. Raiji: Asante sana kwa hayo maoni yako.  Tafadhali enda huko ujiandikishe. Sasa  nilisema baada  ya Joseph Cheserek,
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nafikiri alikua ni Richard Kiptoon. Karibu Richard.

Richard Kiptoon:  Asante sana.  Kwa majina naitwa Richard Kiptoon,  mimi ni mkaaji wa hapa,  sehemu hii ya  Arror.   Hapa

kuanzia, mengi yamesemwa na labda zingine nitaweza ku-stress kidogo.  Nikiangalia kama sehemu ya shamba.   Tunaelewa kua

shamba hili letu la sehemu hii ya Marakwet linaitwa Trust Land. Na Trust Land tunaelewa inakua under County Council na hata

tunambiwa hata ukitaka kuuza hiyo portion hata kama ulirithi kutoka kwa wazee wa zamani, hauna ruhusa ya kuuza. Kwa hivyo

tunaona kua, ata naye sisi, tunahamishwa saa yote bila compensation.  So tunataka kupitisha kua, tufanyiwe demarcation na kila

mtu awe  na  portion  yake  ile  anajua  he  is  a  legal  owner  of  that  portion.  Tunaelewa  kua  haiwezi  kutoka  Trust  Land  mpaka

individual straight away, labda ikuje communal land and then iwe individual owned.

Ya pili, nikigusia mambo ya usalama.  Usalama  hapa  Kerio  Valley  ni  mbaya  sana,  na  katika  Katiba  ile  ilikuweko,  au  yenye

bado iko mpaka saa hii, inasema serikali inalinda mtu na mali yake.  Saa  hii tungetaka kujua kama haitawezekana kupinduliwa,

iwe  kua  kama  ingewezekana  serikali  ichunge  mtu  na  mali  yake,  iendelee  hivyo.   Na  kama  hawawezi,  afadhali  waondoe.

Sababu haina maana kua hapo kusema serikali inachunga mtu na mali yake, ilhali hiyo haiendelei.

Kulingana na  security  pia,  kuna  mapendeleo  kidogo.   Na  elewa  kua  Home  guards  silaha  zile  zinapeanwa  kwa  watu  wenye

wanapakana kati ya Kenya na nchi zingine, na tunashindwa kabisa kwa nini tuko na home guards kati  ya Marakwet  na Pokot,

au Pokot  na Turgen, au Marakwet  na Keiyo.   Serikali  kama  wanashindwa  sasa  ku-provide  security  within,  itamaanisha  kua

kesho serikali watanipea bunduki, na kupea ndungu yako tuchungane na yeye.  So tunataka amri ya home guards ifutiliwe mbali

kabisa katika nchi hii, especially within Kenya. Labda ifanywe kando katika sehemu za mpaka.

Ya tatu ni maneno ya disabled people. Tuko na shida sana kwa maneno ya employment. Kuna watu wale walemavu wanaweza

kua wamenda courses na wako na courses, wakati wa kuandikwa kazi,  naweza enda na mtu mlemavu kwa interview, na mimi

napewa  kazi  kuliko  yule,  ilhali  mimi naweza  fanya  kazi  ingine.   So  ningependekeza  serikali  wajaribu  kupeana  priority  kwa

walemavu especially those who are  skilled, maybe kupatana  na  hapo  ni  kua,  serikali  wajaribu  kuanzisha  miradhi  ya  kusaidia

hawa. 

Ingine, ni maneno ya natural resources – environment.  There is unfair distribution of the natural resources  in Kenya.  Kama vile

mtu alikua amesema hapa awali,  kua hata hatuna lami, hata hatuna nini na nini.  Unaona kua sehemu zingine wako na vitu, the

very necessary needs, the necessities, they have more than two,  while others  have not even received even one,  or  half. So  we

want fair distribution of the natural resources.  We need at least the national cake to be in every part of Kenya.

Ya mwisho, ningetaka kusema juu ya courts.  The Magistrate’s court.  Katika nchi hii ya Kenya,  kuna watu wanaweza fanyiwa

kosa. Kama rape cases, au wizi na nini na nini. Na unaona kortini inakua mbali na watu, such that watu wengi wana wachana na

case yao,  kwa sababu hawana fare ya ku-travel  kwenda case  kila wakati,  especially maneno ya kuarisha  kesi  kortini  imekua
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hata askari  yule alikua ana-escort  mtu, anaweza enda ambie Magistrate,  “Hii kesi,  kwa vile naona sitafika nyumbani mapema,

iairishwe”.  Kesi inaweza airishwa for three months, ilhali hiyo case  inge malizwa. Kwa hiyo naonelea kua hii Magistrates court

iletwe karibu na watu. Asanteni.

Com. Raiji:  Asante sana kwa hayo maoni yako.  Sasa  tuko na Councilor John Cheruwon.   Councilor John Cherwon ambaye

atafuatwa na Brother John Musop.

Cllr. John Cheruwon :  Bwana  Commissioner,  nataka  nichukue  nafasi  hii  kushukuru  nyinyi  ambao  mumehuzuru  sehemu  za

pale.  Nafikiri haya maneno ya kurekebisha katiba,  tunataka kuchunga maisha ya watoto  ya baadaye.   Jina langu ni Councilor

John Cheruwon, Marakwet, na mkaaji wa Arror.  Na Bwana Commissioner nafikiri mengi watu wameongea na tuna-support.  

Nafikiri ile kitu ya maana sana katika sehemu za Marakwet,  Kerio Valley, ni mambo ya usalama.  Hiyo kitu tunataka tuweke

mstari wa kwanza, kwa sababu Wa-Marakwet wamepoteza maisha yao, watu wengi. Wanaelekea watu elfu na mia sita mpaka

saa hii, ambao wamepoteza maisha yao, na wamepoteza mali yao mamillioni, mbuzi, kondoo, ngombe hata asali.  

Serikali kusema kweli ile ya ukoloni walisema tunalinda mtu na mali yake, lakini walidanganya Wakenya kwa sababu hiyo sheria

wangesema waanalinda President na Ministers hiyo si ya raia. So, sisi tunataka sasa  Katiba ya kulinda mwananchi asili, kulinda

yeye na mali yake bila masharti yeyote.  Na  serikali wakishindwa, hiyo serikali walipe compensation na hiyo  serikali  ishtakiwe

kwa sababu ya  carelessness  yake.  Kwa  hivyo  tunaomba  hiyo  sana,  hiyo  katiba  iangalie  vizuri  kuhusu  mambo  ya  maisha  ya

Wakenya.  

Neno lingine ni kuhusu mambo ya forest. Sisi watu wa Kerio Valley tunategemea forest,  na sisi wa Marakwet  tunalinda forest,

na tunataka kuweka sheria kali.  Kwa sababu sasa  ukora umeingia, yule mtu ataingia forest,  ashikwe  na  kustakiwa  na  kukata

mkono, wasirudie hiyo kukata  miti  tena.  Kwa  sababu  hiyo  ndiyo  maisha  ya  watu  wa  Kerio  Valley  na  hatutaki  mtu  kuingiza

mbuzi hiyo forest, ama ngombe, isipokua binadamu yule tu ambaye anatembea kuangalia mambo ya asali peke yake.

Kuhusu  mambo  ya  maji  bwana  commissioners,  hiyo  ni  mafuta  ya  Marakwet.  Ile  mali  yote  ya  asali  iko  kwa  Marakwet.

Marakwet wako na ruhusa kuuza mali yao.  Kama ni maji, wauze dollar moja kwa pipa wakienda nchi zingine. Hiyo ni mafuta

ya Marakwet  kwa sababu wamelinda forest  yao na  tunataka  hii  kitu  iwe  sheria.   Kila  kitu  ambayo  iko  ndani  ya  Marakwet,

Marakwet wako ruhusa kuuza hiyo mali. Kama ni minerals, na kadhalika.  

Neno lingine ni kuhusu mambo ya kazi bwana commissioners, haswa sehemu za Kerio Valley. Ukiangalia watu wa Kerio Valley

ambo  wako  jeshi  ama  polisi,  hawawezi  kufika  ishirini.   Kwa  sababu  hawa  watu  wamepigana  na  adui  Porkot  na  wengi

wamekwisha mwili.  Sasa ukimwambia mtu “simama” anasema “Wewe uko na alama mbaya” na hiyo alama ni ya miti ambayo

wamepigana. Lakini bunduki -   hata akiandika  serikali  hata  uwe  umegara  uwe  mwekundu  namna  gani  utapigwa  na  bunduki.
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Kwa hivyo haki ya mwanadamu kama hakuna mkuki ndani wacha mambo ya ngozi.  Andikwe kazi hata kama ako na alama.

Haswa Kerio Valley waweke station ya kuandika watu wa Kerio Valley, special.  GSU, Jeshi, Police na kadhalika ziwe special

kwa sehemu za pale. Bwana Commissioner, pia kweli wa Marakwet wengi wamepoteza maisha kwa barabara  kwa sababu ya

speed. Tuchunge tuweke sheria wale wanakimbiza gari, tuweke sheria kali, kifungo cha maisha kwa kukimbia kwa barabara  na

kubeba watu. 

Ile ingine Bwana Commissioner ni traffic hawa polisi wa Kenya haramu. Hawa watu ndio wanamaliza watu kwa  sababu  sasa

ukiangalia  traffic  huko,  karibu  metre  mia  mbili,  na  ukimwambia  sasa  gari  inakuja,  hawezi  kuangalia  gari.  Hawa  watu

wakipatikana na hatia tuweke sheria kali. Wafungwe jela maisha hao watu kwa sababu wao ndio wanamwaga watu. 

Ingine  Bwana  Commissioner  ni  manambas.  Sisi  Wakenya  tumesoma,  sisi  hatutaki  manambas  kwa  stage.  Hawa  ndio

wanaharibu watu. Ni aibu sana. Hawa watu watolewe yaani manambas. 

Ingine Bwana Commissioner ni kuhusu mambo  ya  Kerio  Valley,  Kerio  Valley  wamesahau  na  wakoloni  na  hata  sasa  Kenya

wamesahau vilevile. Unajua sisi  bado  kupata  uhuru  hapa  sehemu  za  valley.  Kwa  hivyo  tunahitaji  Serikali  ya  Kenya,  tuweke

sheria  wakubaliwe  NGO’s  wakuje  sehemu  za  pale  kusaidia  watu  kwa  mambo  ya  development.  Wasiweke  vikwazo,  kwa

sababu tumeona iko na vikwazo. Kwa hivyo tafadhali kwa sababu tuko na shida ya maji, sisi bado  hatujapata maji mzuri. Elimu

bado haijakuwa mzuri. Kwa hivyo watu tu wana shida na hiyo iangaliwe vizuri kwa sheria. 

Neno lingine ni mambo ya hospitali  katika  sehemu  za  Valley.  Sisi  hatuna  hospitali  isipokuwa  mambo  ya  health  centers  peke

yake.  Sasa  mtu yule mgonjwa anakuwa serious,  saa  ingine tunaweka hapa slide, kupandisha hapa kwa mlima kama  barabara

inakuwa mbaya. Hata kama wewe saa hii wewe ni mzima, saa ingine utazirai huko kwa mlima. Kwa hivyo sisi tunahitaji hospitali

kubwa zile ambazo ziko na daktari  wa  sehemu  ya  Kerio  Valley.  Halafu  watu  wa  Kerio  Valley  wakae  kama  Wakenya  kwa

jumla. Unajua sisi sasa, mimi sio Kenya kamili. Mimi ni nusu ya Kenya. Bwana Commissioner,  nafikiri Mheshimiwa Mjumbe na

Mheshimiwa Councillor ni sawa. Hiyo pesa ya Council ilipwe na Government kama ya Wajumbe. Kwa sababu hata pia mimi ni

Mheshimiwa. Wacha waache hiyo uniform ilipwe na Central  Government.  Halafu  mambo  kila  mtu  anakuwa  Mheshimiwa  wa

kutosha. 

Bwana Commissioner neno lingine kuhusu wale walienda retire na walisaidia Kenya kwa mambo ya vita na kadhalika,  wako na

shida ya pension. Unaona saa hii mtu anakula shilingi mia tano na ukiangalia ile walipigania uhuru nini, hiyo ni aibu kwa Kenya.

Waangalie mambo ya pension, wale walienda retire. Wapatiwe pesa waende juu ili wafurahie Kenya yao. 

Ingine  Bwana  Commissioner  ni  kuhusu  mambo  ya  walimu.  Walimu,  hata  wewe  sasa  vile  umekuwa  Commissioner  ulipitia

mafunzo  ya  Mwalimu.  Tuangalie  walimu  wapatiwe  mishahara  ya  kutosha  halafu  watoto  wetu  wanapata  maisha  mazuri.

Wanapata masomo mzuri. 
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Com Raiji: One minute. 

Nafikiria mtanipatia extra mnaona hata kichwa yangu ni nyeupe. Lakini hata hivyo karibu namaliza Bwana Commissioner.  Ingine

Bwana Commissioner,  mauaji hapa  Marakwet  ni  mbaya.  Watu  wanapeleka  maisha  ya  watu  kama….hata  mayai  ni  afadhali.

Kweli  mauaji,  mtu  anaua  mtu,  anafungwa  miaka  tatu,  anarudishwa  hapa.  Anakuja  kuoa  ako  na  watoto  wake.  Hata  kuna

wengine wanaua hata watu watatu, na hurudishwa hapa. Hiyo sheria, tafadhali, ukiuua mtu, uue yeye, wache mambo ya kufunga

maisha. Wacha yeye aingie kwenye mchanga kama yule mwingine. Hiyo kitu ndio inaleta watu taabu sana hapa Wa-Marakwet.

Hiyo sheria iwe tu kunyonga tu. Kwa sababu watu wanachezea maisha ya watu sana. 

Ingine Bwana Commissioner ni mambo ya  …..hapa  Marakwet  tunatumia  furrows  ya  maji  irrigation.  Pia  tunataka  hiyo,  kuna

wengine  wanachangia  hiyo  kuharibu  furrows  ama  kukataa  kazi.  Tunataka  tuweke  sheria,  yule  mtu  anakataa  hiyo  kazi,

ashitakiwe na kufungwa jela miaka tano.  Halafu asulutiwe kwa kuchorewa kazi ya furrow ya community. Hata yule anaharibu

maji,  tunataka  hiyo  iingie  kwa  sheria  kwa  sababu  hiyo  ndio  maisha  ya  hapo  kale  Bwana  Commissioner.  Nafikiri  Bwana

Commissioner tunaamini sisi, mtapeleka hayo maoni  yetu  kwa  njia  mzuri  halafu  saa  ingine  tutapata  maisha  mzuri  hapa  Kerio

Valley. Bwana Commissioner asante sana. 

Com. Riunga Raiji:  Asante sana Bwana Councillor,  hayo maoni tumeyasikia na  tutayapeleka  mbele.  Brother  John  Musolo.

Hiyo ingine haijaandikwa sawasawa, utatwambia. Sema jina lako tafadhali. 

John Musolo: Mimi naitwa John Musolo na ninao maoni sita ningependa kupendekeza. Kwanza, inahusiana na Polisi, National

Security Service na Army. Ambao pengine kwa wakati  huu, wana-act  kama  extension  ya  Executive.  Ningependelea  pengine

Katiba  mpya  ipeane  political  neurolity  kwa  Armed  Forces,  Police  na  National  Intelligence  Services.  Wasiwe  extension  ya

Executive. Such that ikiwa hauko kwa maneno mazuri ama good terms na Executive, wewe pia uko na good terms na polisi at

the same time. Such that watu wengine wakipitisha mikutano yao, polisi wana…pengine wana-disperse watu. 

Kwa hivyo Constitution lazima iamue waziwazi kwamba Police, Armed Forces na National Intelligence Services ziko de-linked

na  any  political  party.  Halafu  tena  tumeona  Armed  Forces  wa  Kenya  wakienda  kulinda  amani  nje.  Jambo  ambalo  pengine

linapata watu wengi tuko mshtuko. Hata Wabunge pengine wanashtukia tu,  watu wameenda Bosnia,  watu wameenda Liberia,

watu wameenda Rwanda,  watu wameenda wapi.  Lakini there is no forum whereby Kenyans  who  are  the  taxpayers  of  these

people are consulted to say yes or no, before these men go out. So, nafikiri Bunge pia ipewe mamlaka ya either….kwa sababu

ndilo linawakilisha wananchi, kuthibitisha kuwa Armed Forces  wanaenda kulinda amani nje ama hapana.  Lisiwe jukumu la mtu

mmoja. 

Jambo  la  pili  ni  amending  the  Constitution.  Wakati  huu,  kunahitajika  tu,  only  sixty  percent  ya  MPs  kwa  Bunge  ku-amend
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Constitution ambayo pengine sio jambo lizuri. Hakuna mechanism yeyote iko katika Katiba ya wakati  huu ya ku-consult  watu,

tunataka kupitisha ama kugeuza Katiba kipengele fulani ama kifungu fulani. Mnaonaje? There is no mechanism.  Lakini  nafikiri

ningependelea  katika  Constitution  mpya  kuwe  na  mechanism,  pengine  referendum  ama  ratification  after  amending.  Watu

wa-ratify hiyo amendment kuliko tu watu wachache,  sixty five percent  of the  MPs,  wana-amend  Constitution.  Kama  saa  hizi

nafikiri watu tume….we are just holding our breath because people want to amend some articles of the Constitution na pengine

watu wengi Kenya hawakubaliani na mambo kama hayo.

Ya tatu,  kuwe na uandikishaji,  voter  registration iwe continuous. Na  mimi maoni yangu ni kwamba hiyo  voters  card  i-replace

what we call national Identity Card. Because hiyo kipande is very colonial kitu cha kwanza.  Pili, kupata  hicho kipande ni shida

sana. Tatu, kuna mambo pale katika kipande ambayo yananyima watu wengine nafasi. Kwa sababu kuna,  ‘unatoka wapi,  kijiji,

kuna  pengine  district.’  Kuna  pengine  mambo  kama  hayo.  Sasa  pengine  umeenda  Eldoret  kutafuta  kazi  na  wanapata  wewe

umetoka  Marakwet  katika  kipande,  unanyimwa  kazi  ingawaje  umefaulu  kwa  sababu  hutoki  pale.  Lakini  pengine  watu

wakitumia voters card peke yake ambayo pengine ni rahisi kupata na itakuwa continuous, pengine itakuwa nzuri. Jambo la nne,

ningependekeza kuwe na civic  education  ambayo  ni  continuous.  Na  katika  hapo  pia  ningependekeza  kuwe  na  ofisi  ambayo

inaamrishwa na Katiba mpya ya National Director of Civic Education kwanzia pale juu. Ambaye anahakikisha kuna ufunzaji wa

watu katika mambo ya Civic Education,  mambo ya  Constitution,  mambo  ya  Human  Rights,  mambo  ya  the  duties  of  citizens

throughout the year. Sio wakati tu wa kura peke  yake ama wakati  wa kutengeneza Katiba mpya. Throughout their lives kuwe

na continuous teaching of Civic Education. 

Jambo la tano linahusiana na campaigns. Wakati wa campaigns mara mingi ni wakati  wa kuonyesha nani ana pesa,  nani ameiba

sana, nani ameangusha kampuni fulani. Maoni yangu ingekuwa wakati wa campaign, mtu yeyote ambaye anasimama kwa kura,

na anamwaga pesa,  hiyo tu kutumia pesa  za campaigns. Iwe already a hinderance kugombea  kiti  kile.  Au  hii  Commission  ya

elections iwe na jukumu, iwe na nguvu, iwe na courage ya  ku-declare  that  candidate  illegal  kwa  sababu  ana-bribe  watu  and

bribery is a vice I think. Na hiyo inaendelezwa kwa sababu inaendeleza corruption. 

Jambo la sita ambalo pengine walizungumzia kidogo linahusiana na kanisa kidogo. Kwanza ningependekeza Katiba kwa sababu

kanisa  ina  mashule  zake,  shule  mingi.  Ningependekeza  ipewe  jukumu  kabla  pengine  Mwalimu  kuwa  hajapata  transfer  ama

walimu fulani kabla hawajapata transfer ama hawajaletwa katika shule, kanisa ambayo ni sponsor  ya hiyo shule, first of all iwe

consulted. Because tumeona mara mingi kuna migongano kati ya kanisa na Serikali kwa sababu Serikali inaleta waalimu ambao

ni  Wa-Protestanti  kwa  shule  za  Wa-Katoliki  ama  walimu  wa  Katoliki,  kwa  shule  za  Ki-Protestanti.  Because  there  is  no

consultation. 

Pili, sponsor  wa shule. This must also be entrenched in the  Constitution,  awe  na  right  ya  ku-name  shule  yake  ama  institution

yake. Mimi nisiamke tu siku moja nikaita shule Ole Mosolo na sponsor yuko pale anaita pengine St. Marys. So,  hiyo St.  Marys

inafutwa ama St. Benedict inafutwa. Sponsor awe na right na mandate ya ku-name shule yake ama institution yake. 
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Tena,  Serikali  isione  kanisa  kama  adui.  Wakati  huu  nafikiri  mara  mingi  tumeona  Serikali  imeona  kanisa  kama  adui.  Lakini

Wakenya wote (inaudible) wamekubaliana na statement iliyotolewa na mwanzilishi wa taifa kwamba Kanisa ndio conscience ya

society.  Kwa hivyo ikiwa conscience ya society,  that must be  declared by the Constitution. Must  be  constitutionally  declared

that the church is the conscience of the society.  As  such  Kanisa  ina  jukumu  la  ku-counsel,  ku-      admonish,  ku-correct  na

ku-forgive politicians. Tusione pengine kanisa ikiingilia mambo ya ku-correct  wanasiasa na  wanasiasa  wanasema,  ‘hiyo  haiko

kwa Constitution, nyinyi sasa  mnaingilia siasa.’ Lakini ikiwa  kwa  Constitution  kwamba  kanisa  ni  conscience  ya  society  ni  na

nafsi ya jamii, basi  itakuwa na jukumu la kuingilia kati  maswala ya wanasiasa.  Nakwambia pengine wanasiasa mnakosa hapa,

mnakosa pale na mnakosa mahali pengine. Hayo ndio yangu machache. Asante. 

Com. Raiji: One clarification please. 

Com.  Muigai:  Asante  sana  Ndugu  John  Musolo  kwa  maoni  yako.  Nina  swali  moja  tu  kwako.  Umeeleza  kuwa,  kuwe  na

continuous civic education,  elimu ya umma  ifundishwe  kwa  kitengo.  Nilikuwa  nakuuliza,  ulifikiria  pengine  kama  ingehusishwa

kwenye mashule?

Hiyo ni njia moja, pengine kufundishwa kwenye mashule civic education.  Njia ingine pengine ni kuendelea tu kufundishwa kwa

sababu kama wakati huu, kuwe na mashule, vizuri sana umenisaida pale. Pili ni pengine tu,  wale watu ambao wamemaliza shule

waendelee kufunzwa pia civic education. Wajue haki zao, wajue majukumu yao na wajue pia Katiba yao.

Com. Raiji: Tafadhali jiandikishe. Dina Kisange. 

Dina Kisange: Kwa majina naitwa Dina Kisange, mkaaji wa hapa Lore. Langu tu ni moja kuhusu wasichana na pia na wazee.

Vile nasema hivyo, kuna wazee hawajui kutosomesha mtoto atafungwa.  Unaona wazee wengi wa nyumbani hawajali maisha ya

watoto. Hawashughulika na fees. Wanakaa tu. Sasa  leo kama Katiba mpya, nataka ifanywe kuwa huwa huyo mtu aende jela.

Kwa sababu umepoteza maisha ya mtoto huyo na umezaa yeye.  Na  unakaa.  Iwekwe Katiba mpya, halafu watoto  wetu wote

wamesoma. Vile hata mnasema wasichana kweli ni namna hiyo, kwa sababu hawajali. Wanakaa tu. Wanasema ni kwangu, mtu

atanipeleka wapi. Sasa kama Katiba imeingia, tufanye hiyo Katiba mpya ifanye kazi halafu tupate wasichana wengi kama huyu

mama anakaa mbele yetu. Kama mnafanya hiyo Katiba iwe through, hatuwezi kukosa wakike wengi ambao wataendelea katika

sehemu  hii  yetu  ya  Marakwet.  Ingawa  hii  kitu  inatokea  wazazi  wetu  wa  nyuma  huko.  Lakini  kama  ni  wakati  wetu  saa  hii,

hatutaki kufanya kama zamani. Sina mengi. 

Com. Raiji: Asante sana Mama kwa hayo maoni yako. Sasa tuko na Patrick Seselek ambaye atafuatwa na Silovester Chelop.

Patrick  Seselek  yuko  au  ametoka?  Silvester  Chelop?  Cheserek  Chelimo?  Hawa  jamaa  wameenda  wapi?  Okey  tutarudi

baadaye tukipata nafasi. John Koech. Andrew Koech? Wilson Kiptoo Ngolech? Yes. Karibu bwana. 
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Wilson Kiptoo Ngolech: Asante Commissioners, nilikuwa nitaka kugusia tu kidogo kwa sababu mengi yameshasemwa hapa.

Kwa  majina  naitwa  Wilson  Kiptoo  au  Ngolech.  Ningetaka  kugusia  kidogo  kuhusu  mambo  ya  corruption.  Kwa  sababu

Wakenya  wameteseka  sana.  Tunasomesha  watoto  hata  akipata  ujuzi  wa  kutosha  hiyo  kazi,  hawezi  kupata  kazi  bila  pesa.

Akiandikwa Police, anataka thirty thousand, sixty thousand halafu apate  kazi.  Mwenye hana ujuzi na ako na pesa  anapata  kazi

na mwenye alisomea hiyo kazi hawezi pata. 

Pia ya pili ni watu matajiri wenye wako na mali. Hata akipewa kiti kama Mheshimiwa kama hata Councillor,  Chief,  Mbunge,

kama analetewa kitu kukata kama shamba. Hakika wale watu hawana mashamba. Unaona anaenda kuchukua eka elfu moja na

mwananchi ni eka tano. Kwa nini tusigawe, hata yeye apate kumi, mimi nipate tano. Anaenda kuchukua ya watu mia moja,  mtu

mmoja. Watu mia moja, mtu mmoja na hiyo shamba ilikuwa ya bure. Amepewa na Serikali bure. Na hao wananchi wameumia. 

Kuhusu mambo ya security, hapa tunapigana vita hapa Marakwet.  Tunapigana vita na hiyo vita Serikali inawaleta askari.  Hiyo

vita lazima kuna chanzo.  Sasa  kama  mimi nataka,  kama  tuseme  Mamba,  inaua  watu  wengi  katika  huu  mto.  Si,  lazima  kuna

biashara ya mtu mahali fulani, anataka aongoze. Halafu sisi wananchi tunaenda kuua mamba kwa uchungu sana. Kwa hivyo hata

hii vita, lazima kuna biashara ya mtu wa ng’ombe. Anatoka mahali fulani, halafu anapitia huko.  Halafu watu wanakazana kuua

mtu kwa sababu ni pesa nyingi atapata. Lazima iwekwe sheria, kama kitu inatokea kama hiyo, lazima ifuatiliwe chanzo, hiki kitu

kinatoka wapi? Anafuata, mpaka anajua njia mahali inatokea. Kwa hivyo mimi nafikiri ni hayo tu. Asante. 

Com. Raiji: Asante sana Wilson. Mathew Batole and Charles Seselek. Mathew? Utafuatwa na Charles Seselek. 

Mathew Batole:  Kwa majina naitwa Mathew Kibet  Batole.  Yangu ni machache.  Ningegusia mengi lakini wenzangu wengine

wamegusia yale nimeyasema. Ya kwanza ni kuhusu mazingira,  environment.  Kwa  upande  wetu  hapa,  inaonekana  mambo  ya

mazingira mengi yameharibika kabisa. Kwa mfano, hapa hatuna maji ya mifereji, maji ambayo tunayo ni yale tu ya mitaro. Yale

yanatoka kutoka kama (inaudible) mpaka sehemu yangu ya Kakwet  huko about  six kilometers.  Mimi naonelea sheria ibuniwe

ya kwamba maji hayo,  kwa sababu tunayatumia, wanyama na kila mmoja kama sisi  wote,  sheria  ibuniwe  ya  kwamba,  kama

sheria  ya  hapa,  na  pia  sheria  ya  mazingira  kwa  jumla  kwa  kila  mahali  pengine  kwote  Kenya.  Ibuniwe.  Ya  kwamba,  mtu

akiharibu  maji  hayo  apewe  hukumu.  Kwa  sababu  hapa  tunaumia  sana  tuko  na  ugonjwa  ule  unaitwa  Typhoid  ambayo

inatusumbua sana na magonjwa mengi ambayo yanahusu maji. 

Ingine ambayo Bwana Councillor alikuwa amegusia hapo mbeleni. Ingine  ni  kuhusu  mambo  ya  mauaji.  Hapa,  vile  Councillor

alikuwa amesema hapo mbeleni, watu wengi wameona ya kwamba,  ukiua mtu ni kama tu bure kwa sababu ya vile Councillor

alikuwa ameeleza hapo mbeleni. Ingekuwa namna hii vile naonelea,  sheria ingebuniwa ili  huyo  mtu  akiua  mtu,  yeye  apelekwe
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mpaka  kwenye  Serikali  wako.  Serikali  iwachukuliwe  hatua,  kuawa  kama  vile  mwenzake  baada  ya  yeye  kuchunguzwa  vile

alifanya kitendo hicho, alikuwa anatarajia  ama alikuwa hakutarajia.  Auawe.  Bora  ameua.  Ama  sheria  ingine  iwekwe  hivi;  sisi

wenyewe tukimpata, tukimuua, msikuje kutudhulumu. Sheria itungwe. 

Ya  tatu  ni  hii,  Chiefs  and  Assistant  Chiefs.  Hapa  kuna  watu  wenye  tunawaita  suspects.  Hii  inaenda  kwa  Chiefs,  Assistant

Chiefs, askari tawala ama polisi. Mtu suspect,  tuseme kwa mfano mimi nimefanyiwa suspecting ya kwamba nimefanya kitendo

fulani. Mimi niko kwangu kulala mastarehe, usiku wa manane, hapo, I am fifty fifty killed or not. Then, it is very sad for me to be

disturbed. Then, later on I am proved that I have done nothing wrong. Then, who is going to pay for the services that have cost.

Sheria  iwe  ya  kwamba  mtu  suspect  apewe  kwa  Uchunguzi,  anaswe,  achukuliwe  polepole,  asipigwe  mpaka  baadaye  akuje

achunguzwe ya kwamba amekosa ama hajakosa. Sio kumudhulumu bure. 

Ya nne ni mambo ya elections. Ningetaka mambo ya elections iende namna hii. Katika vituo vya upigaji kura,  kuna watu wengi

wana hii jama ya kununua wenye wanasimamia vikundi mbali mbali. Kwa mfano kama ni Ma-Councillors  ni watu wanne, mimi

nikiwa nasimamia Councillor John  Cherwon.  Mwingine  anasimamia  fulani,  mwingine  fulani.  Huenda  watu  wengine  watatumia

pesa kununua wengine ili kura ya mtu fulani iharibiwe. Ingestahili sheria ifunuliwe, mtu huyu wa kununuliwa, ameharibu kura ya

mtu fulani, achukuliwe hatua kali. 

Pia ningesema ya kwamba kwa upande wa voting, mambo ya upigaji kura.  Kuna watu wenye walikuwa na nia ya kupiga kura

na  baadaye  wakawa  wagonjwa.  Hapo  kuna  njia  inaitwa  proxy  method.  Hii  proxy  method,  kura  inaweza  pigwa  kupitia

delegates.  Hapo kwa sababu huyo mtu  anajua  mtu  wake  anayepigia  kura,  sheria  ingebuniwa,  delegates  achukulie  yeye  kura

yake mpaka kituo kama yeye mwenyewe amekubali. 

Ya mwisho, hapa Kerio Valley  tuko  na  shida.  Shida  yetu  ni  kuhusu  mambo  ya  wizi  wa  mifugo,  kuhusu  mambo  ya  mipaka.

Lakini sio mipaka.  Hapa vile mimi naonelea,  hapa tumesumbuliwa na wenzetu hapa,  mimi ningeonelea, sheria ya Kerio Valley

peke  yake,  Kerio  Valley  ifunuliwe  kama  sisi  hapa.  Kwa  sababu  hapa  mashamba  bado  hawajagawa  na  kwa  hivyo

ningependelea sheria ifunuliwe kuhusu mipaka yetu na wenzetu wetu hapa ng’ambo. Kwa sababu wao wanakuja kwa  njia  ya

vichorochoro. Kwa sababu hatuwezi tukajua nani ni huyu. Sheria ibuniwe ya kwamba mambo ya trespass,  kuingia area  ya mtu

bila idhini. Bila idhini kwa mambo ya trespassing I am not talking of individuals sababu sheria yetu iko,  watu wanaweza omba

wakuje, wanaweza kuja.  Lakini kwa mambo ya trespassing,  kama hauna idhini, mimi nasema ifunuliwe kwa kila mmoja. Kwa

sababu this area, iko mambo ya insecurity. Kila mmoja akae kwa area yake kwa sababu ni shida. Shida wewe ukuje,  mwingine

akuje kwa njia ya vichorochoro, aue mtu na atoroke. Sheria ya trespass iundwe. Asanteni. 

Com.  Raiji:  Asante  sana  Bwana  Mathew  Botole.  Charles  Seselek?  Inaonekana  ametoka,  Patrick  Cheserek?  Silvester

Chelop? Cheserek Chelimo. Christopher Keboi. Hawa nilikuwa nimewaita lakini hawakuwako. Julius Chebet Kimaiyo. Karibu.
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Julius Chebet Kimaiyo: Kwa majina naitwa Julius Kimaiyo Chebet na kwa kuchangia sehemu hii ya kutengeneza Katiba yetu

ni kwamba  nitaanza  kunena  yale  ambayo  yanatuhusu  hapa  katika  wilaya  ya  Marakwet.  Kwanza  ningependa  kuzungumzia

kidogo kuhusu mambo ya usalama security.  Eneo hili la Bonde la Kerio tuna matatizo makubwa na nafikiria vile  waliotangulia

walisema ya kwamba, tunataka nafikiria kutoka kwa Serikali, it is our right to be  protected.  Ni haki yetu. So,  sheria iundwe ya

kwamba kila mwananchi alindwe na mali yake na wala  si  Rais,  Mawaziri  na  wale  ambao  wanashikilia  za  Serikali,  wakubwa

wakubwa. 

Pili ni mambo ya shamba, land iwe adjudicated. Na individuals wa Marakwet  wapewe Title Deeds  ili waweze kuendelea kama

wakazi wengine. Waende kwa bank waombe loan na waendeleze maendeleo yao.  So,  land, shamba iwe adjudicated.  Na  vile

vile tuna mambo ya rasilimali mingi katika wilaya ya Marakwet,  a lot of resources,  kwanzia forests,  tuna mawe  yale  yanaitwa

mapoles, kuna maji, kuna mchanga, sand na mambo mengine. So, tunaonelea ya kwamba Katiba ifafanue waziwazi ya kwamba

local resources zile zinapatikana katika wilaya, wakazi wafaidike.  They benefit.  Kwa sababu right now, things are  not the way

they are  required.  Tuna mchanga hapa ambao sehemu za Baringo pale wanakuja kuchota,  without  paying  even  a  cent  to  the

Local Authority. 

Halafu Local Authority ifanyie maendeleo. Tuna maji ambayo inaenda mpaka Eldoret  kule,  vile vile Wa-Marakwet  hawafaidiki

na  wanaendelea  kuchunga  na  kuhifadhi  mazingira  na  forests.  Halafu  tuna  mambo  ya  deployment  ya  Ma-Chiefs.  Kwa  ajili

Ma-Chiefs  na  Ma-Assistant  Chiefs,  nachangia  ya  kwamba,  Katiba  ilete  kiwango  cha  elimu.  Wale  ambao  wangependa

kuajiriwa waende interviews na at least wawe wamefika form four. Awe na elimu na awe ni mtu mkaazi ambaye anaishi sehemu

hiyo. Vile vile, there should be no interference kutoka kwa wanasiasa.  Kwa sababu tukiangalia mambo katika nchi  hii  wakati

huu ni kwamba wanasiasa ndio kila kitu. Kila kitu ni siasa.  So,  tunataka Ma-Chiefs,  wawe deployed,  elimu  iwe  form  four  na

kuelekea juu na wawe transferred.  Kuliko tu wafanye kazi kwa local areas.  Wapewe  uhamisho,  Assistant  Chief  kutoka  area

kama hii aende Nyanza, aende Central Province na mishahara vile vile Serikali iangalie mishahara yao, iende juu. 

Sehemu ingine ningependa kuchangia kidogo ni kuhusu mambo ya elections: Elections  ni  kwamba,  Serikali  au  Katiba  itengee

pesa every political party. Kwa sababu tukisema eti Serikali ina pesa,  Serikali haina pesa,  hiyo ni taxpayer’s money. So,  every

political party whether in position with the party which is in power, the Presidential candidate wapewe security na wapewe pesa

kwa sababu huwezi ukatembea kama huna pesa. So,  Serikali,  Katiba itengee wao pesa  vile vile. Na  haya mambo ya elections

irregularities mambo ya kununua kura, kwa sababu  tunaaangalia ya kwamba watu wananunua kura. Tunajua kweli na tunaona. 

Kwa hivyo stiff penalties, Constitution iweke. Ukipatikana labda una-involve yourself na mambo ya wizi because  that is already

theft, you are  bribing and poverty iko very high huku Kenya.  Ukipatia mtu elfu moja,  atasema this is a lot of money,  so  I  am

giving you the food. So, we want to come out, Katiba iseme such people wenye wananunua kura, they should not be  given that

opportunity for good to contest. 
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Vile vile ni mambo ya barabara. Wenzangu walikuwa wamegusia na ningependa vile vile kuchangia kidogo. 

It  is  our  right  tupate  barabara  nzuri.  Because  we  equally  pay  taxes  like  other  Kenyans.  So,  nafikiria  it  is  really  very  bad

kuangalia  sehemu  zingine,  upande  huu  wa  Baringo.  Ukiangalia  Baringo,  rami  imewekwa  hata  mahali  kondoo  wanalala  kwa

barabara  and  they  don’t  have  any  resources  so  I  think  the  Constitution  to  guarantee,  we  have  what  we  call  locational

development committees mpaka district  development  committees  na  wakazi  wa  kila  wilaya  wanapitisha  lile  hoja  au  mswada

wanataka wafanye nini….in terms of priorities.  Na  inatumwa mpaka Nairobi.  So,  tunataka Katiba I-guarantee,  pesa  zitumwe

na barabara ziwekwe. Lakini si kutoka kwa wanasiasa. Now that you are not in the ruling party,  you are  in the opposition.  No.

Katiba  ifafanue  vizuri.  Halafu  tuna  mambo  ya  corruption.  Mimi  nafikiri  ufisadi  katika  nchi  hii  ndio  imemaliza  kabisa  na  kitu

ambacho  ndio  kitatusaidia  kufupisha  mambo  ya  corruption,  ufisadi  ni  sheria.  So,  tunataka  sheria  iundwe  ili  wale  ambao

wanajihusisha na ufisadi wachukuliwe hatua kali. Watu wameendeleza unaangalia wengine wanaitwa matajiri na pesa  zimeibwa.

Na vile  vile  wale  ambao  wamesimamia  miradi,  state  corporations  wamefirisisha  the  same  Parastatals.  Na  wanaendelea  tena

kuwa appointed, so, tunataka Katiba iseme ya kwamba, ikiwa wewe umechaguliwa kama Manager, ukienda State Corporation

fulani na uibe pesa ama ufanye nini. Uchukuliwe hatua kali na hata mali zako zichukuliwe. Because that is already public money.

Na unapata mshahara, on top of that unaanza kuiba pesa zingine. 

Mwisho labda nikeelekea kumaliza ni mambo ya the three organs of the Government,  Judiciary, tuna Executive na Legislature.

Katiba ifafanue, kinaga ubaga kabisa kusema ya kwamba,  wewe ukiwa ni President,  what should be your roles.  Because right

now the Constitution we believe ni ile ilikuwa ya mkoloni has given the President  enormous powers.  Kama  tuseme  calling  off

mambo ya kufunga Bunge, ama tuseme nini,  ku-prorogue.  I  think  sheria  ifafanue  vizuri.  Kwa  sababu  ukiangalia  kwa  nchi  hii

President  ni kila kitu. Na  sheria isipolindwa, we  shall  be  using  a  lot  of  money  and  finally  Katiba  isipotengenezwa  itakuwa  ni

shida. Ikienda na hiyo kuna mambo ya….

Com. Muigai: You have one minute to summarize. 

Mambo ya State  House: Kuna State  House,  power  (inaudible).  Kuna wale ambao  wako  katika  Executive.  Hatujui.  Because

ukiangalia  mtu  ukiwa  Comptroller  of  State  House  anaanza  kufanya  kazi  sijui  hata  ya  PC.  We  don’t  know.  Ukiangalia  hata

mambo ya employment kwa nchi hii imekuwa (inaudible).  That is why hata our economy doesnot  grow  because  the  qualified

personnel are left may be because they are not well connected politically. Thank you very much. 

Com. Muigai: Asante sana. Kuna swali? Kuna swali kwako, kwa hivyo suburi tafadhali.

Com. Ratanya: Kuna hii pointi hapa Bwana Julius Chebet.  Mambo ya powers  ya President,  unasema President  kwa Katiba

ya sasa  ana enormous powers.  Sasa  wewe unapendekeza hizi powers  ziwe revolved  or  shared  in  which  way?  Ama  anyang’
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anywe tu na iwe hakuna pahali inaenda. So, what is your proposal? How do we share the powers? 

Julius Chebet: Thank you very much. Nilikuwa naonelea namna hivi, nachangia hivi; President  kuna baadhi ya powers  which

of course hatuwezi kunyang’anya. Lakini tukiangalia kweli saa  hizi, hata nikipewa nyumba kama hii nibebe ni ngumu. Rais sasa

anabeba mamlaka makubwa.  Kama  tusema  mambo  ya  appointments  ya  top  civil  servants.  Sheria  at  least  ifafanue  iseme  ya

kwamba PC ama Permanent Secretary  ama Judge ama Commissioner kama nyinyi, wawe appointed  in  which  way.  Not  like

previously,  isemekana  sijui  President  ame-appoint  fulani  awe  Minister  na  kadhalika.  Nilikuwa  naonelea  ya  kwamba,  a

Commission be set and those who wish to be appointed, wa-atend interview. They make applications like Public Service posts

na itakuwa ni mzuri. Thank you very much. 

Com. Muigai:  I  also  had  one  question  for  you.  You  talked  about  funding  all  political  parties  from  the  general  ex-checker,

tuwapatie vyama vya kisiasa pesa kutoka kwa kile kifuko cha jumla. Sasa wakati huu tuna political parties hamsini na sita zenye

zimeshasajiriwa. Basi, unataka kila moja ipate pesa kiasi gani na kutakuwa na masharti gani. Ama ni kila mtu akianzisha chama

chake apatiwe tu pesa kiasi kimoja na yule mwingine. Ama vipi? Utaratibu gani unaon kati ya kuhusisha hizi pesa za umma. 

Naonelea ya kwamba itakuwa mzuri ukingia hata kama vile America.  Katiba i-reduce at  least  political  parties.  Okey,  we  are

already in multi-party, at  least  vyama vitatu is enough for us.  Three parties  are  enough for Kenya and then the Government to

fund the same political parties. Because tukisema every party, I can even form my own party to get money. So,  I think political

parties ziwe tatu na Serikali I-fund the same political parties. Thank you. 

Com. Muigai: Asante sana, Bwana Julius Chebet Kimaiyo kwa maoni yako, tafadhali jisajilishe. Sasa  ningetaka kupatia nafasi

hii Samwel Cherop? Samwel Cherop na akiondoka tutamuita Paul Kaptoge ndio mwenye atafuata. Karibu.

Samwel Cherop: Asante sana Commissioners. Kwa majina mimi ni Samwel Cherop.  Kwa kuchangia chagia haya maneno ya

Katiba,  nawatakieni  tu  heri  na  fanaka  mumalize  mapema.  Katiba  hii  itumike  wakati  wa  elections  ya  2002  kwa  sababu

tunangojea kwa hamu maneno yenye tunapitisha leo itumiwe, iwe Katiba mpya. Kwanza nazungumza kuhusu  political  parties.

Mtu ambaye anasema hapa polical parties zenye zinatosha Kenya,  mimi hata naunga mkono kusema parties  moja mpaka tano,

inatosha Kenya.  Hizi political  parties  ziwe  independent.  These  political  parties  ziwe  independent  ya  kwamba  if  they  want  to

move anywhere, wakitaka kwenda kufanya siasa Kiambu, wakitaka fanya siasa wapi. Isesemekane hii ni Kanu zone, hii ni what

zone. Ili watu wawe na independence. 

Ingine kuhusu politica parties,  naonelea  ya  kwamba  political  parties  wasipatiwe  pesa  ya  Serikali.  Hizo  ni  pesa  za  wananchi.

Wao watafute yao. Watafute yao halafu waonyeshe Wakenya vile watafanya na hiyo pesa mpaka itoshe Wanakenya wote. 

Naingilia kwa hii group ya Legislature. Legislature, yule mtu ambaye anachaguliwa  Bunge,  awe  ametimia  umri  mkubwa  sana.
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Iwe fifty five mpaka sixty five. Kupita sixty five hakuna. Ingine kuhusu Legislature ni, there should be an independent committee

ile inahusisha pesa ya Wabunge. Sio Wabunge kuzungumza wenyewe na kujipatia pesa.  There should be an independent body

ile inahusisha wengine nje.  Wasiipandishe pesa  yao vile wanataka.  Wajumbe  pia  ama  Legislator  pia,  mjumbe  wako,  iwekwe

live kwa redio wakati  wanazungumza. Halafu haya maneno ya lack of quorum, tumetumana hawa na hakuna  kazi  wanafanya.

Kama  mjumbe  wako  ana  makosa  karibu  mara  tatu,  apewe  discipline  kwa  Parliament.  Discipline  gani  inaonyesha  wako  na

discipline. 

Mjumbe katika constituency yake awe  na  ofisi  vile  mtu  amesema  hapa.  Naendelea  kidogo  niende  kwa  maneno  ya  security.

Security nasema ya kwamba, hii ofisi ya President  ijaribu ku-extend some other powers  nje kidogo.  Maneno ya security isiwe

katika ofisi ya Rais.  Iende  kwa  Mkuu  wa  Sheria  ili  kama  kutakuweko  na  makosa,  kama  kutakuwa  na  maneno  ya  security,

mahali fulani wamepigwa. Ama watu  fulani  wamenyanyaswa.  Ashtakiwe  kama  kila  mmoja  isisemekane  he  is  above  the  law.

Hiyo ofisi ya internal security itolewe kutoka kwa ofisi ya Rais. 

On Natural  Resources:  Ziwe distributed equally. Kama sasa  mahali ambapo wako na vitu kama minerals, kama coffee,  kama

nini. Wao wa-benefit zaidi kuliko lile kundi lingine. Kwa sababu unaona wengine wako na minerals na hata hakuna barabara  ya

kwenda kwao. 

Ingine  ambayo  ni  ya  mwisho,  hapa  Marakwet  maneno  ya  mashamba.  Maneno  ya  mashamba;  land  property  rights.  Mimi

naonelea ya kwamba katika Serikali,  Katiba itengeneza ya kwamba yale mashamba yote yenye inaitwa Government land  iwe

sub-divided, tusipate mwananchi mwenye anaitwa landless. Hayo mashamba yote ikwishe yote. 

Maneno ya forests,  ifungwe huku na hakuna kupeana eti ni Minister fulani anastahili kupata  forest  fulani. Ikwishe.  Maneno  ya

forest  isimame namna hiyo. Mashamba iwe ni shamba ya mtu mwenyewe, Title Deeds  i.e.  kama vile tuko hapa Kerio Valley.

Tupeane Title Deeds. 

Mwisho  pia  katika  hapo,  hapa  bado  pia  kuna  natural  resources  kama  maji  nini,  sand,  na  kadhalika.  Let  it  belong  to  the

individuals. Halafu kama atauza,  kama Serikali ikipata kitu kama sasa  nini ….yeyote.  Mtu mwenyewe auzie Serikali ama awe

compensated. 

Lastly, workers katika Serikali wawe na trade union rights. Tusiwe kama sasa  polisi ambao hawana trade  union rights. Nafikiri

mpaka hapo nasema asante. 

Com. Muigai:  Mimi nina swali moja ama mawili kwako.  Umesema habari  ya forests.  Sikukuelewa.  Unataka  tufanye  nini  na

forests  hapa Marakwet?  Na  jambo lingine umesema ni kuwa  mashamba  yawe  na  individual  Title  Deeds.  Hizi  individual  Title
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Deeds ni kwa akina baba ama ni kwa akina mama ama ni kwa wote. 

Samwel Cherop: Kidogo hapo, wacha nianzie ya kwanza.  Forestss,  there are  some marked places kwa forests  from colonial

times until now. Let those colonial posts  that…..zile  zimewekwa  katika  forests.  Itoshe  hapo,  watu  wasiongezwe  forests  ama

waseme ni Minister fulani ama Serikali inayokuja inasema hii forest.  Tumalize halafu wananchi wa-settle.  Hapana.  Forest  ikae

natural like that. 

Pili, Title Deeds. Kwa Valley, wacha basi iendelee kwa baba kidogo. Wacha iendelee kwa jina la baba. 

Com. Muigai: Asante sana Bwana Samuel Cherop.  Kutuambia iendelee kidogo,  kidogo ni wakati  gani, kama ni miaka miwili

ama ni miaka sitini ama ni nini? Lakini umetueleza hayo ni maoni yako na tunayapokea. Sasa nataka kumpa nafasi Julius Kongo.

Julius Kongo? Atafuatiwa na John Kiano. John Kiano halafu Thomas Kiptoo.

John Kongo: Asante sana, Mr. Commissioner.  Kwa vile nyinyi mmekuja hapa leo labda tutarekebisha Katiba yetu. Kwa vile

Wa-Marakwet  wanayo maneno mengi. Jina ni Julius Kongo.  Kwa vile nimekuja hapa kwa kuchangia, nami nakuja hapa kwa

kuchangia  kuhusu  mila  ya  mwenyewe.  Unajua  sisi  Wa-Marakwet  tunafuatanga  mila  zetu.  Kwa  sababu  mahali  tunakaanga

nyumbani  lazima  tuwe  mahali  wazee  wanakaanga.  Na  hiyo  kitu  vile  tumeonelea,  tumesema   wale  wazee  hawana  mahali  pa

kukaa. Hasikii neno. Sasa hiyo tumekanyangia hivi, hatuwezi kuacha mila za wazee. 

Vile vile  ile  ninasema  tena  hata  wamesema  hapa  ni  kuhusu  hawa  Ma-Councillors  na  Wabunge.  Lazima  wajenge  specifically

karibu na watu wao. Kwa sababu wakiwa Nairobi, ni nchi yetu lakini ni mbali katika constituency. Mtu hata kutafuta kazi fulani,

labda Mbunge ameona kuna kazi fulani, watoto wale Wa-Marakwet, wanakimbia mahali kwa Mbunge wao,  waelewe kazi iko

namna gani. Mbunge amepata  votes kidogo na  wanaweza  kupata  ukweli  wao.  Na  pia  Councillor  awe  karibu  na  watu  wao.

Kwa sababu kama Councillor anaishi upande wa Eldoret na anaema ni wa Arror, sasa hatuwezi kujua kama yeye ni Councillor.

Huyo  ni  Councillor  wa  huko  upande  wa  Eldoret.  Tunahitaji  Councillor  ambaye  tuko  pamoja.  Sina  mengi  sababu  nilikuwa

nachangia tu kuhusu hali ya mazingira yetu. 

Com. Raiji: Asante jiandikishe hapo Bwana Kongo. John Kiano. Atafuatwa na Thomas Kiptoo. 

John Kiano: Kwa majina mimi ni John Kiano. Mimi ni mwenyeji wa hapa Arror. Kwa kuchangia Katiba yetu, kweli wenzangu

wamezungumza mengi lakini nitasema tu yale ambayo nitaongezea. Kuhusu wazee kushughulikia watoto  wao katika area  hii ya

Marakwet na wazee wamekosa kushughulikia watoto wao. Nahurumia wamama sana kwa sababu wamama wanalisha watoto,

wanashughulikia kwa mambo ya fees. Hata akikosa kalamu, unaona akienda kuuliza baba.  Nataka  uninunulie kalamu, anasema

nenda uulize mama yako.  Hiyo ndio nimeona huruma sana katika area  hii ya Marakwet.  Kwa hivyo  ningechangia  tu  kwamba

Katiba iundwe ya kurekebisha wazee. Kwa sababu ingekuwa jukumu lao kusaidia namba moja ili wapate  kushughulikia watoto
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wao na mambo ya mavazi na hata chakula. 

Jambo  lingine  la  pili  la  kuchangia  ni  kuhusu  Wabunge  wetu  ambao  tunawachagua  kwenda  Bunge.  Kweli  tunawachagua

Wabunge na wanaleta shilingi ishirini ndio tupatie yeye kura.  Halafu tunaenda miaka tano kavu.  Kwa  hiyo  shilingi  ishirini,  sijui

tutatumia hizo shilingi ishirini, bila kufanyia sisi haki yetu au kutetea sisi katika Bunge mambo ya maendeleo katika area  hii yetu.

Kwa hivyo tumechagua watu ambao walinunua kura yao,  kwa hivyo sijui anaenda kujaza ile pesa  yake alipeana kwa kununua

kura. Hiyo ndio tunaona ni shida area katika area yetu. Kwa sababu miaka tano zinaisha, tumechagua ingine, hata ndio sababu

tunaona tunabadilisha Wabunge hapa Marakwet. Kila wakati. Kwa sababu tunapatia huyu, anasema nitawafanyia jambo,  lakini

anaondoka  bila  kufanya  chochote.  Hiyo  ndio  shida  yetu.  Kwa  hivyo  tungetaka  sheria  isimame  kwamba,  democracy  yaani

tuchague mtu ambaye atatumizia mambo ambayo  yanasaidia  sisi  sote  au  tutengeneze  sheria  ambayo  inasaidia  mtu  mmoja  tu.

Kwa hivyo tungetaka sisi sote  tufaidike kama Wa-Marakwet.  Kama tunachagua mtu, atutetee sisi sote  ndio tupate kuendelea

kama Wakenya wengine. 

Jambo la tatu ni kupigwa kwa wanawake. Kweli jambo hili naona kweli linasikitikia sana.  Kwa sababu bado  tunao ule uongozi

unaitwa uongozi wa mababu.  Ambaye tunafanya mwanamke kama yeye yuko chini yetu. Kweli yeye yuko chini yetu kwa vile

Mungu aliumba hivyo. Lakini lazima awe na sehemu ambayo anajitetea au ana maoni ili tusaidiane pamoja.  Kwa hivyo tunaona

kwamba  watu  wa  hapa  Marakwet  wanaongozwa  kimabavu.  Wanaongozwa  kimabavu.  Kwa  hivyo  tungetaka  sheria

itengenezwe ili waokoe hawa Wa-Marakwet. 

Jambo la nne ni  kuhusu  silaha  katika  area  hii  ya  Kerio  Valley.  Silaha  kweli  tulikuwa  na  silaha  ya  kienyeji,  hii  ya  mishale  na

mikuki. Lakini silaha ya bunduki, ningeomba ndugu zangu sheria iundwe, hii silaha ishikwe na Serikali. Isiwe sisi raia tunayo kwa

mikono yetu kwa sababu tunaona inatuangamiza kabisa. Hii inatuangamiza kabisa. Kwa hivyo tuachie Serikali washike hiyo, sisi

tushike mikuki na mishale ile ya zamani. Ndio amani itaweza kurudi. 

Kuhusu mambo ya ulevi. Tungetaka sheria itungwe katika area  hii ya Marakwet,  tunaona inazorotesha maendeleo katika area

yetu.  Ulevi  umezorotesha  maendeleo.  Unaona  ma-group  ya  watu,  wanakaa  kama  wanazunguka  huko  kukunywa  pombe.

Watoto  hawasomeshi,  hawafanyi kazi,  ingekuwa afadhali iundwe  sheria  ya  kusema  ya  kwamba,  usipofanya  kazi,  uchukuliwe

hatua.  Kwa  sababu  watu  hawalimii.  Wanakunywa  pombe  tu,  wanakuja  kuuliza  mama  jioni  wapi  chakula.  Mama  akisema

hakuna chakula anasema,  ‘kwani hapa ni kwako’ na wanachapa yeye.  Sasa  tunaona kweli sheria iundwe juu ya jambo hilo ili

ipate ku nini.

Kuhusu afya yetu, tungependa sheria iundwe ya kila mtu kuchimba choo ili kulinda mazingira yetu. Kwa sababu tunaona watu

wengi wamesema kuhusu maji imechafuka, kwa sababu tunafanya kinyesi, mahali popote  hapa.  Hakuna choo ya maana katika

Arror. Kwa hivyo sheria iundwe ili mtu ambaye hawezi kuchimba choo, basi achukuliwe hatua. 
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Kuhusu jambo la kufanya kazi hilo ni jambo la saba. Ya kutafuta kazi.  Watoto  wetu wamesema hawapati  kazi,  kwenda kuuliza

kazi, yule mtu wa ofisi anasema toa kitu kidogo, sijui hicho kitu kidogo tutapata wapi jameni na sisi ni watu ambao bado  kupata

pesa.  Vijana  wetu  bado  hawajapata  pesa  ya  kununua  kazi.  Kwa  hivyo  ingekuwa  afadhali,  Serikali  irekebishe  mambo  ya

corruption kwa sababu tunaona watoto  wa matajiri ndio wanapata  kazi.  Watu wa hapa reserve hakuna kazi.  Wengi wanakaa

nyumbani na ndio hata sababu wengi wamekuwa wezi. Kwa sababu hakuna kupata kazi. Ukienda kuuliza kazi kwa ofisi, mtoto

wa tajiri, tajiri ametangulia na kununua kazi. Kwa hivyo umaskini umetunyanyasa sana kwa sababu ya hiyo. 

Jambo la mwisho ni kuhusu ukabila katika kazi.  Ukienda kuuliza kazi kwa ofisi, basi  unasikia kwamba,  ‘wewe unatoka wapi,

wewe ni kabila gani?’ Hilo  jambo  kweli  tungetaka  iundwe  sheria  ya  kwamba,  tukae  kama  Wazungu.  Mimi  naona  Wazungu

wanakaa vizuri kama Amerika,  huwezi kuulizwa wewe unatoka wapi,  bora  wewe ni Mwa-Amerika.  Basi ana haki  ya  kupata

kazi hapo America. Hata sisi Kenya ingekuwa afadhali turekebishe mambo ya kuuliza, ‘wewe unatoka wapi,  ni nini na nini ndio

hata upate kazi. Hiyo nafikiri ni hayo. Asante. 

Com. Raiji:  Asante sana.  Bwana John Kiano.  Sasa  tutamuita  Thomas  Kiptoo.  Jiandikishe  huko  tafadhali.  Jiandikishe  hapo.

Thomas Kiptoo karibu. 

Thomas Kiptoo: Asante sana Bwana Commissioner na niwapongeze sana siku ya leo kuja upande wa Arror.  Majina yangu ni

Thomas  Kiptoo.  Asante  sana.  Maoni  yangu,  Bwana  Commissioner,  Katiba  nitaanza  hapa  Marakwet  sana  katika  barabara.

Nafikiria Marakwet ni ya mwisho kupata rami. Hakuna district ingine isipokuwa Marakwet  ambayo hakuna rami. Districts zote

labda ni thelathini na nane. Districts katika national. 

Ya  pili,  kuhusu  hapa  Marakwet  ni  kubwa  sana,  Kapchorop,  Chesekon,  ni  mbali  sana.  Afadhali  igawanywe.  Kasakei

constituency  yetu  igawanywe  mpaka  Chesekon.  Tupate  mpaka  mpya.  Kwa  maana  ni  mbali  sana.  Tupate  hata  (inaudible)

watatu hapa Kerio Valley kuchunga hata security. Tukikimbia kutoka hapa mpaka Cherop tunapata watu  (inaudible).

Ya pili ni security,  security hapa ni mbaya sana.  Ukinyang’anya mtu mali yake,  hakuna….yaani ni sheria.  Lazima ushtaki yeye

kwa sheria. Kama mtu akinyang’anya mtu mali yake, lazima tufuate ili tushike yeye. Kama ni kumbambasa ni mbaya sana. 

Ya tatu ni kuhusu kuua mtu. Kwa Katiba, tufuate ile Katiba ya zamani, ukiua, lazima uawe.  Basi mimi nafikiria maneno ya land

issues, kama hii ya Title Deed.  Hatuna Title  Deed  hapa,  lazima  Bwana  Commissioner,  fuata  huko  hiyo  Title  Deed  leta  hapa

mara moja. Sina mengi. Labda iko swali, sina mengine. Asante sana. 

Com. Raiji:  Asante sana.  Mambo yako yameeleweka kwa hivyo  hakuna  swali.  Asante  sana.  Jiandikishe  tafadhali  katika  ile

register yetu. Charles Kipkorir. 
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Charles  Kipkorir:  Asante.  Kwa  majina  ni  Charles  Kipkorir  Rotich.  Niko  tu  na  pendekezo  mbili  ama  tatu  hivi  ningependa

kuchangia kuhusu kuangalia mambo ya Katiba.  Ya kwanza,  hata  kama  imerudiwa  lakini  lazima  nirudie  kidogo  kwa  kupanua

kidogo. Hii mambo ya barabara. Mambo ya transport kwa barabara. Tungependa sana haya mambo ya transportation ya watu,

hata sio mizigo sana. Ukiangalia katika barabara  zetu za Kenya,  ziko very much congested.  Kwa magari yenye haina hata kila

kitu gani. Unaona gari hata haina namba imesajiliwa. 

Tukiangalia gari hata haina facilities zote.  Na  watu wanajazana huko ndani sana.  So,  ningeonelea ya  kwamba,  kwa  barabara,

kama ni matatu ya watu kumi na nne, iwe strict  kumi na nne. Mtu akipatikana wa kumi na tano,  conductor  ama driver aulizwe

aliingia namna gani. Hata kama ingewezekana, mtu angepatiwa nambari yake,  aliingia akiwa namba ngapi kwa hiyo gari.  Kama

ni watu kumi na watano, yeye anatolewa anapelekwa kwa polisi anafanya kazi.  Hiyo ni punishment yake moja.  Ndio tu-reduce

mambo ya road accidents. 

Overspeeding is also a problem. Kama ingewezekana hata pia,  ingesemwa eti,  gari speed  yake  ya  mwisho  iwe  chini  ya  hata

themanini. Kwa sababu ikikimbia zaidi more than one hundred kilometers per hour, hata inaweza kukimbia mpaka mbinguni sio

kukimbia  mpaka  our  destination.  So,  that  is  a  big  problem  also.  Ipunguzwe  kabisa  halafu  askari  nao  wangalie  hakuna  gari

inaenda zaidi ya hapo. 

Magari  ya  mizigo  yenye  haina  viti  yeyote  ndani.   Hata  ma-tyres  zingine  zimeharibika  hata  zimekosa  nguvu,  zitolewe  kwa

barabara.  Na  magari zipelekwe kwa inspection  at  least  mara  moja  kwa  mwezi  ionekane  ya  kwamba  iko  na  kila  kitu  ndani.

Nafikiri hiyo ni moja kuhusu mambo ya magari na barabara. 

Ya pili, tukiangalia mambo ya umaskini wetu, hata Serikali inachangia moja ama vyote. Ukiangalia Kerio Valley ama Marakwet

kwa jumla na nchi zingine za Kenya,  many  people  are  equipped  kwa  njia  moja  ama  nyingine.  Ukiangalia  vijana  sana,  wengi

wamesoma,  pengine  wako  na  ujuzi.  Lakini  kupatiwa  hiyo  nafasi  ya  ku-utilize  those  skills,  hakuna.  Kwa  mfano,  hapa  Kerio

Valley  unakuta  vijana  wengi  hata  wanajua  kujenga  manyumba  mzuri  mzuri,  wanajua  kuunda  vitu  mbali  mbali  lakini  hakuna

awareness sana. Hawapatiwi.  Hakuna wataalamu kutoka kwa Ministry of Research and Technology wenye wanakuanga kwa

area. 

Sasa tungeomba ama tungependekeza experts  wa tabaka  mbalimbali, wa mahali mbali mbali, kama ni kilimo, kama ni mambo

ya industrialization, iletwe katika locational level. Halafu kama vijana wanaona wangefanya kitu fulani lakini hawana mawaidha

kupita akili yao,  wana-consult,  wako karibu hapo.  Na  wakiona hii inatusaidia, hawa wanapeleka pendekezo letu  mpaka  kwa

district  level.  Waambie  D.C.  halafu  kuna  watu  mahali  fulani  wangefanya  hii  na  hii  lakini  hawana  uwezo  wa  aina  hii  na  hii.

Wanaweza form vikundi. 

Mambo ya industrialization. Hapa Kenya yetu ama hapa nchi yetu tuko na viwanda vidogo vidogo lakini kwa ubaya industries
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zote zimefungwa. Tukiangalia kama ITEC, imefungwa, tukiangalia Kerio,  imefungwa, (inaudible) imefungwa na kampuni zingine

mbali mbali lakini tumeonelea ni influence kutoka nje. 

Hata ni jambo la aibu sana, tukiangalia wanakenya karibu wote, asilimia themanini na kitu, wanavaa nguo ya mtoto wa Mzungu.

Shauri akuwe mtoto wa Mzungu. Kwa nini, na tuko na uwezo wa kufanyia kivyetu. Hata afadhali tungefaa nguo moja ile quality

cloth, five hundred shillings, one thousand  shillings.  Afadhali   tuoshe  usiku  na  tufae  mchana.  Kuliko  kujaza  sanduku  nguo  ya

mtoto  ya  mtu  ametupa,  hata  labda  amekufa.  Na  tunasema  tuko  kwa  fashion  ya  kuvaa  nguo  ya  mitumba.  Tukiangalia  sisi

wenyewe, almost all of us here,  tunavaa mitumba. Hata mtu anaanguka na ndege,  na tunasema tumepata kiasi quality. Quality

gani? Kama Serikali inaweza  tujali,  they  should  improve  our  small  industries.  Wangetuangalia  kwa  hiyo  laini  sana.  Hilo  ndio

pendekezo letu kama watu. Unajua, that is why bado  tunasumbuliwa na bado  tunakanyangiwa na bado  tunapatiwa (inaudible).

Because we are  able to work ourselves but the Government is still allowing these clothes to our country.  Very soon  they  will

import hata ugali na itakuwa aibu kubwa zaidi and we are able. 

Halafu  labda  ya  mwisho,  mambo  ya  idlers.  Hata  mtu  anaweza  kuwa  na  wasiwasi  hata  akitembea  tembea  usiku  kwa  town,

Nairobi,  wapi,  hata hapa.  Kwa ajili ya idlers.  Watu wamekuwa wengi mpaka  hata  wenye  hawafanyi  kazi  wamekuwa  wengi.

Mtu  akienda  Nairobi  ni  kama  anaenda  Vietnam.  Hata  hajui  kama  anaenda  capital  city  yake,  kwa  ajili  ya  nini.  Kuna  watu

hawana kazi, wanapiga watu, hawa manija wa usiku. Hata unakuwa na wasiwasi. 

Pendekezo ingekuwa hivi, any idler hata kama tuseme unafanya katika shamba ya Serikali ndio mtu hawezi kufanyia yake.  Kwa

sababu hata hiyo imeletwa huku sana.  Hata umaskini wetu umetokana na… tumepoa sana  hakuna  kazi  tunafanya.  Sio  lazima

tuajiriwe mishahara lakini kile kimekuwa equipped hata kwa akili, we are  not able to work ourselves.  Lakini  idlers,  hiyo  tena

ipunguzwe sana. Chief aangalie watu wake.  Hata Assistant Chief aangalie katika location yake,  huyu mtu hafanyi kazi na hapa

nyumbani anakula na anaishi, anakula kutoka wapi? Kama anaona anakaa hivi, anaingilia mambo ya wizi. Lazima aangaliwe. 

Lingine la mwisho. Mambo ya corruption.  Mambo ya political  parties  ama  Wabunge  kununua  wananchi.  Unajua  kitu  kimoja

kinashangaza  sana  ni  mambo  ya  corruption.  Serikali  inasema  haitaki  corruption  na  tena  huko  juu  wanaanza  corruption,  eti

wanapatia watu pesa  halafu  wawapigie  kura.  Hiyo  kitu  should  be  completely  banned  away.  Ingefutwa  completely.  Kama  ni

pesa ni pesa tu ya kutembea kusalamia wananchi, lakini wananchi wanasema that one iwekwe X kama Serikali wanatujali zaidi.

Lakini kama hawatujali, that is why tumetoa pendekezo namna hii. So, kwa hayo machache nawashukuru and God bless you. 

Com. Raiji: Iko swali. 

Com. Muigai:  Umezungumzia  juu  ya  idlers,  idlers  ni  akina  baba,  akina  mama  ni  watoto,  ni  watoto  wa  kike,  ni  watoto  wa

kiume. Ni akina nani wenye wako idle?
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Charles  Kipkorir:  Sana sana nimeona idlers ni vijana, male and female. Idlers  sana sana.  Kwa sababu,  ingawaje  wasichana

hawaendangi kutembea tembea Nairobi  ama town ama nini. Lakini they are  idlers.  Kwa sababu wakiwa idle wanakaa tu. Iko

lingine?

Com.  Raiji:  Hapana.  Asante  sana.  Umezungumza  vizuri.  Tupatie  hizo  notes  zako  na  ujiandikishe  hapo.  Diana  Kimosop?

Karibu. 

Diana Kimosop:  Kwa  majina  naitwa  Diana  Kimosop,  mwenyeji  wa  hapa  Arror.  Ningependa  kuchangia  juu  ya  elimu  kwa

wasichana  na  pia  kwa  wavulana.  Tuseme  kwa  vijana  wote  huku.  Ukiona  elimu  pande  huu,  unakuta  baba  anawachia  mama

jukumu la kuwalisha watoto.  Lakini uchukue wewe hatua umrudishe mtoto shule, asome baada  ya kujifungua na wewe  umlee

mtoto. Angalao apate hiyo elimu. Ningependa pia Serikali, tuko na arid na semi-arid areas na tunajua ya kwamba pengine watu

wengi hawajiwezi. Halafu sasa kuwaendeleza hawa pengine vijana wasome,  ningependa Katiba iweke hivi; elimu iwe free kwa

semi-arid and arid areas for both girls and boys. So that they can get that chance of proceeding on.  Because unakuta kwamba

huku kuna vijana wengi nyumbani sana.  Not  that they are  idle, no.  Wako na elimu lakini pengine hawana fedha  ya  kuendelea

kimasomo.  Sasa  ningependa  Serikali  iangalie  hapo,  Katiba  mpya  ichukulie  masomo  iwe  ni  ya  maana  sana.  Waweke  free

education. 

Lingine ningependa kugusia mambo ya waalimu maternity leave. Mama anapewa maternity leave,  anaenda nyumbani na halipwi

pengine leave allowances like any other public service. Sasa ningependa walimu walipwe leave allowances.  Serikali ione Katiba

kwamba, even a teaceher is given that allowance at least afurahie. Na pia ningependa kama mama akienda nyumbani, maternity

leave, pia bwanake  kama  anafanya  popote  vile,  apewe  hiyo  leave  aende  amchunge  mama  nyumbani.  Sio  lazima  watu  wote

wanaweza pengine ku-employ maid. So, both men and women to be given the maternity leave. I don’t know the name they will

call for those men but for women the maternity leave.  Now,  the name for the men, I don’t know, they can get the name.  So,

both the wife and the husband to be at home. The husband to look after the wife. Hata kama maid yuko, bwana sio kama maid.

Sasa hapo iangaliwe kwamba, kila mtu apewe leave. 

Hapa  nimegusia  mambo  ya  allowances.  Mwalimu  kweli  pesa  ni  kidogo  sana  na  nyongeza  ya  mishahara,  tunataka  walimu

waongezewe mishahara. Huwezi katarajia Mwalimu aende afundishe kwa darasa akiwa na nguo ameweka kiraka hapa nyuma.

Sasa, mtoto mwenye anafundisha, atavaa nguo gani kesho. Tunapigania nyongesa kwa mishahara ya walimu. Asanteni. 

Com. Raiji: Asante sana Mwalimu. Iko swali.

Com. Muigai: Mwalimu asante sana kwa maoni yako. Nataka kukuuliza kuwa, hii maternity leave na paternity leave.  Hilo jina

lingine ni paternity. Hii paternity na maternity leave, ungetaka iwe kiasi moja ama ni tofauti na ungetaka iwe kiasi gani. 

Diana Kimosop: Hapana isiwe tofauti. Wakati mama anaenda kupumzika nyumbani. Pia mzee apumzike amsaidie mama. That
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duration the mother is given, kama ni three months, even the husband apewe three months. 

Com. Ratanya:  Swali  lingine  hapa  Diana.  Hapa  umesema  kuwa  na  free  education.  Lakini  hukufafanua  kama  ni  class  gani.

Kama Standard one to University or Primary or Secondary?

Diana Kimosop: I am talking from Primary level.

Com. Ratanya: Only?

Diana Kimosop: No, iendelee hata mpaka University kama inawezekana. Swali lingine?

Com. Raiji: Imetosha mama. Asante sana. Jiandikishe hapo tumefurahi. Mama Kobilo? Paulina Paul? Philip Chegen. 

Philip Chogen: Jina langu ni Catechist Philip Chogen. Nafikiria kweli mengi yamezungumziwa na ninaongeza tu kidogo kidogo.

Mambo ya usalama katika hili bonde letu la Kerio. Kitu tu mimi naona kama Katiba ingetungwa ya kuondoa mabunduki katika

bonde ya Kerio, usalama hautakuweko.  Kwa sababu sehemu zingine wako na bunduki na sehemu zingine hawana bunduki za

home  guards.  Hiyo  iondolewe.  Pia  tunaomba  tena  bia,  sheria  itungwe,  watu  wa  Kerio  Valley  mashamba  yao  igawanyiwe,

wapate Title Deeds, kwa sababu kama wale wenzetu wanaweza pengine kutorosha sisi kwa sababu ya bunduki na kurithi hapa

sababu sisi hatuna (inaudible). Kwa hivyo tunaomba mashamba yetu yagawanywe ili kila mmoja awe na sehemu yake.  Mambo

ya mashamba. Ukiona kweli kuna shamba nyingine zinagawiwa kwa ajili ya wale  ambao  hawajiwezi.  Lakini  ukiangalia  ndani,

wale wa ngazi za juu. Wanaweza kugawia  wale  hawajiwezi  pengine  acre  mbili,  acre  tano  na  wenyewe  wanaweza  kuchukua

pengine sehemu zote za shamba, acre hamsini, acre mia moja mpaka acre elfu mbili. 

Kwa hivyo tukiona vile Mungu aliumba binadamu wote ni sawa.  Tena pia,  tunaomba kweli,  tukiona katika Kenya,  sisi wazazi,

mtu anasema,  pengine wazee hawajali watoto  wao.  Wazee wanajali watoto  wao wanasomesha.  Lakini  ukiangalia  mpaka  saa

hii,  wazee  wanashindwa  kusomesha  watoto  kwa  sababu  mali  zao  zingine  zimechukuliwa  na  neighbours  wao.  Zile  zingine

wamemalizia wale watoto wengine na hao watoto  wamemaliza shule na mpaka sasa  hawana kazi.  Hii ndio sababu hata wazazi

wangepata usaidizi na watoto  wao  wa  kwanza,  lakini  hakuna  njia  yeyote  ambayo  inaweza  kuaidia  kwa  sababu,  wanamaliza

shule,  wanamaliza  courses  lakini  wanakuja  kukaa  nyumbani.  Hata  saa  ingine  ijumaa  hii,  watoto  wote  ambao  wamehitimu

pengine darasa la form four, hawataenda huko Kapsolel  kwa ajili ya kuandikwa kazi.  Kwa sababu kama hawana pesa  shilingi

elfu  kumi,  hawataenda  lakini  watabaki  nyumbani.  Na  wale  watoto  sasa  ambao  wanajiweza,  watoto  wao  wataajiriwa  kwa

sababu wako na elfu hamsini, elfu kumi. 

Pia sisi tungeomba pengine Katiba,  unajua kweli katika area  hii yetu ya Marakwet,  mtu akiua pengine mtu mwingine,  pengine

watu  wote,  jamii  yote  wanakimbia.  Sisi  tungeomba  kweli,  sheria  iwekwe  kama  mtu  akifanya  makosa  ni  kitu  yake  Yeye
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mwenyewe anahukumiwa kulingana na vile ametenda kosa  lake.  Sio  pengine  kuachia  mwenzake  abebe  mzigo  wa  mwingine.

Sheria iwekwe mtu akifanya kosa ni lake peke yake. Si aanze kuhusisha jamii ama jamaa. 

Pia kuna mambo ya kutoa ushuru. Kweli katika market  hizi ndogo ndogo,  pengine hii Serikali ama County Council  wanakuja

kudai pengine  watu  yaani  vitu.  Unaweza  ona  mahali  ambapo  hao  wamama  na  wazee  wanajenga  vibanda  zao.  Na  ni  katika

verandah ya duka ya mtu. Kwa nini hawa awatenge shamba au plot yao,  kwa ajili ya wale watu.  Tena pia atunze hizo vitu za

watu.  Jioni  ikibaki,  hakuna  mahali  anaweka  halafu  akuje  kuuza  kesho.  Anapeleka  mpaka  nyumbani  na  unajua  kweli  katika

kwetu,  pengine  nyumbani  ni  mbali.   Kubeba  asubuhi,  kuleta  jioni  hiyo  ni  shida  moja.  Kwa  hivyo  tungeomba  pengine  sheria

iwekwe ya County Council watenge mahali pazuri kwa ajili ya watu ambao wanafanya biashara.  Pia kweli unaona,  katika sisi

watu wa bonde, maisha yetu yote yako katika mambo ya forest. Lakini sisi tungeomba pengine Serikali iangalie hiyo vizuri. Vile

Serikali ilisema, forest  iangalie. Hiyo sheria itolewe nje.  Sheria iko lakini imewekwa chini  ya  meza  katika  ofisi.  Lakini  itolewe

iwekwe juu ya meza kwa ofisi ili itumiwe. Watu wasikate pengine forests.  Mbuzi zisiingie katika forests.  Tena pia  mashamba,

mashamba itunzwe na watu wakatazwe, wasilime shamba mpaka karibu na mto. 

Hii ndio sababu sisi hata tumepata ukosefu wa maji na hata hii area  yetu  hata  sisi  tumekosa  kupata  mimea  kwa  sababu  maji

haya yote imekwisha kwa sababu forest  imemalizika. Sio pengine hata raia tu  kukata.  Hata  wengine  wale  matajiri,  wanaingia

kwa forests na kukata mbao. Kwa hivyo hiyo yote ikomeshwe kulingana na Katiba.  Kama kuna Katiba kweli,  Katiba itungwe

na ifanye kazi ama kusaidia.  Na  pia kuhusu pengine mambo ya mashule. Tunaomba sheria itungwe ambayo inaweza kusaidia.

Pengine kuunganisha Serikali na kanisa.  Kwa sababu kuna mashule mengi ambayo wanakuwa sponsored  na  catholics.  Lakini

kwa  muda  kidogo,  muda  sio  muda,  mnaweza  kuona  pengine  walimu  wanapigwa  transfer  hata  mahali  popote.  Hata  bila

kujulishwa yaani sponsor  ama yule ambaye anahusika.  Kwa hivyo tungeomba pengine  ushirikiano  kati  ya  Serikali  na  Kanisa.

Tena pia unaona haya mambo ya machafuko ambayo inajaa Kenya. 

Hii ndio sababu sheria haikuwekwa  muda  ambao  mtu  anaweza  kaa  kwa  Council,  kwa  Parliament  ama  kwa  President.  Mtu

anaweza kukaa miaka mia moja. Anajifuna kwa hiki kiti, dunia yote ni yake. Kwa hivyo angepatiwa muda wa miaka kumi peke

yake. Miaka mitano, ukipendwa na raia,  unarudishwa miaka ingine mitano. Hata kama wewe unapendwa basi  hiyo term yako

ya miaka kumi inatoshea wewe. Kwa sababu wewe unaweza kubaki kwa kiti mpaka unajivuna. Na pengine unaweza kuchukua

kitu kama pengine ni chako. Ama pengine Kenya ni yako. Kwa hivyo mimi nafikiri pengine ni asante.  Lakini mengi yamesemwa

na watu wengine na ni asante sana. 

Kuna mambo ya barabara  ambayo  nimesahau.  Unaweza  kuona  haya  mambo  ya  barabara.  Hata  kitu  kimoja  ambacho  mimi

mwenyewe  wakati  mimi  ninalala  na  ninashukuru  ni  El-nino.  Kama  hakungekuwa  na  El-nino,  barabara  hata  pengine

hawangeteneza.  Kwa  hivyo  hakungekuwa  na  mpango.  Barabara  zingine  zimepangwa,  zimetengwa  pesa,  lakini  mpaka  hapo

pengine tayari hata barabara  haiwezi kutengenezwa. Hii  barabara  ya  kutoka  Kasol  mpaka  Lesim.  Pengine  imechukua  miaka

mingapi na hiyo  barabara  bado  kufika  hapa.  Kwa  hivyo  mimi naomba  sheria  iwe,  pesa  ikitengwa  kwa  ajili  ya  kitu,  Serikali
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ifuatilie nao wafanye hiyo kazi. 

Ya mwisho ni mambo ya Aids. Tunasikia kuna mambo ya early campaign kwa sehemu zingine. Pesa zimemwagwo pengine kwa

campaign ili watu wachafuke na haya mambo ya Aids. Yaani watu wapate elimu ya kutosha kuelimisha jinsi ya kutunza afya yao

na kadhalika.  Kwa hivyo ninawaomba tena pengine sheria itungwe kweli.  Kama kuna  kitu  ambacho  ni  hatari  kwa  maisha  ya

binadamu katika Kenya. Campaign isambazwe na iende pahali popote. Asante sana. 

Com. Raiji: Asante sana Philip kwa hayo maoni yako. Jiandikishe hapo. Kuna mtu mlemavu ambaye amefika hapa hata kama

hakuwa  amejiandikisha  kwa  sababu  hatujapata  hata  mtu  mmoja  kutuambia  shida  zao.   Kuna  yeyote  mlemavu?  Disabled.

Ajitokeze  atuambie  kwa  sababu  hatujapata  shida  zao  hata  kidogo.  Naita  people  with  disabilities.  Anybody  with  disability.

Kama hakuna, hakuna. Mtu yeyote ambaye labda alijiandikisha na alikuwa akitaka kupeana maoni yake na hajasikia jina lake.

Mmoja….one,  two,  three.  Mlikuwa wapi wakati  niliita majina yenu?  Uliitwa  majina.  Wewe  ndio  uliinua  mkono  wa  kwanza?

Kuja hapa. Halafu utafuatwa na wale wawili na hata wewe. Ulikuwa umejiandikisha? Ulizungumza? Ataongea sasa.

Almon  Kuto:  Asante  sana.  Kwa  majina  naitwa  Almon  K.  Kuto.  Ningetoa  maoni  kama  haya.  Ningependelea  constitutional

courts  dealing with matters of Constitution to be  established.  Lingine ni, Katiba ya sasa,  haipatikani  hata  kwa  sehemu  yeyote

hapa. So, we would request that the Constitution be accessible to every individual citizen of Kenya. 

Lingine ni, a Councillor should be a form four person.  A Member of  Parliament  needs  to  be  a  graduate  and  he  should  be  a

development  conscience  person.   Lingine  ni  prisoners  to  be  allowed  to  vote  as  citizens.  Wherever  they  are  in  prisons  they

should be allowed to vote because  they have the right to  vote  as  citizens.  Even  if  they  are  in  prison.  Lingine  ni,  Councillors,

MPs, Civil servants should declare their wealth before joining any public office for transparency and accountability. Another one

is, employment should be by merit and not by corruption method whereby a person bribes to join an office where he doesn’t

qualify. 

Another  one  is  abortion  should  not  be  allowed  because  it  is  illegal  to  kill  an  innocent  person  and  those  people  who  are

administering abortion should be jailed for life. Rapists  should be offered life imprisonment  to  serve  as  an  example.  Teachers

involved in affairs with school going children should be sacked so as to serve as an example to the others. 

Another  one  is,  administration,  for  example  the  Chiefs  should  be  in  a  position  to  control  pombe.  Because  it  has  offered

destruction to families. The Constitution should specify the roles of Chiefs or  the  Administrator  in  ensuring  that  pombe  is  not

allowed. The Chief who is not following those rules should be sacked  to serve as  an example because  pombe has brought so

much destruction. It has caused divorce, it has caused wife beating, it has cost so many jobs and development reduction.  Thank

you. 
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Com. Muigai: Thank you very much Kuto. I have only one question for you. Whose abortion should be illegal, for the father,

for the mother or for both? Because both of them can abort. When a father says,  I am not interested;  he is already aborting his

part of the responsibility. So, whose abortion should be illegal? 

Philip Chogen: Both of them should be illegal. 

Com. Raiji:  Okey asante.  Kuna mtu nimeona pande  ile,  nyinyi  wawili.  Wakwanza  alikuwa  nani?  Na  kulikuwa  na  mwingine

hapo. Alikuwa nani? Inua mikono. Ni wewe, utamfuata, halafu huyu mwingine atakuwa wa mwisho. Karibu bwana na utaje jina

lako ili tusikie. 

David Biwott:  Kwa  majina  mimi naitwa  David  Biwott.  Mengi  yamezungumzwa  hapa  na  yangu  yakuwachangia  ni  haya:  Ya

kwanza ni kuhusu wamama kupigwa na wanaume. Hiyo  inaudhi  sana  kwa  sababu  mama  anapopigwa,  sasa  umejipiga  wewe

mwenyewe. Sheria ipate kuundwa halafu mama apate  kuishi kama mtu yeyote.  Lingine  ni  kuhusu  mambo  ya  forests.  Forests

nazo ni za maana sana kwa sababu inabidi kila mmoja kukuwa na lengo la kuchunga forest  kwa sababu forest  ni mahali pazuri.

Sheria ipate kuundwa. Mtu anapopatikana akiharibu forest, apate kuchukuliwa kulingana na sheria.  Na  jambo lingine ni kuhusu

maji. Maji ni uhai. Ni uhai kwa sababu wengi wamezungumza hapa kuhusu poverty.  Poverty inachangia hata maji kukosekana.

Maji, sheria ipate kutungwa ya kuchunga maji. 

Kuhusu tena mambo ya ugonjwa. Kukinga na kumaliza ugonjwa. Kila mtu awe na latrines.  Hiyo ipate kuundwa na  kila  Chief

apewe nafasi ya kuangalia sub-location yake. Watu wote wawe na latrines. Watu wote wasitumie hata misuti. Misuti ibaki hivyo

hivyo. Mazingira itakuwa maridadi.  Jambo lingine ni  mambo  ya  elimu.  Elimu iwe  sawa,  wanaume  na  wasichana  kwa  sababu

wote ni binadamu. Itakuwa jambo la maana ukisomesha watoto  wako wote bila kusema  eti  msichana  atakuwa  wa  ng’ombe.

Wote ni wa ng’ombe kwa  sababu  akioleka  utapata  mali  hata  mvulana  atapata  kuinua  nyumbani  kwako.  NI  hayo  tu  Bwana

Commissioner. 

Com. Raiji: Asante. Yule mwingine. Jiandikishe hapo tafadhali, halafu utamfuata. Ni wewe naita bwana?

Samuel Kipchumba:  Kwa majina naitwa Samuel Kipchumba  Kanta,  mimi ni  mwenyeji  ya  Arror,  na  mengi  yamesemwa  na

watu, niko na nyongesa tu.  Maoni yangu mwenyewe. Ningependelea hivi, kwa importaion, mazao kama  vile  mahindi,  tunajua

kwamba ni mzuri tuagize vitu muhimu muhimu, zije nchi yetu. Hasa mafuta. Lakini vitu kama mahindi, tunaweza pata  kwa  njia

yenye inajulikana sana,  wanaita Chamong’ala  ama  wajuzi.  Wanaweza  enda  nchi  za  karibu  kama  vile  Uganda,  na  wanaweza

enda kuagize mahindi yao. Na walete kwa hii nchi yetu ya Kenya.  Kwa sababu tunajua wote,  nchi kama Kenya ni agricultural

country and as such they are able to produce things like maize e.t.c. So, here is the case that the Government, we know that the

Government are the eyes of common mwananchi. 

53



Therefore, they should tax,  they should see  that the common mwananchi is being protected.  Why I have said this  is because,

somebody may go  to  a  neighbouring  country  like  Uganda  and  purchase  maize  let’s  say  costing  three  hundred  and  come  to

country like Kenya, because we are all in market. We want our common mwananchi, to sell his or her goods.  Therefore,  in that

position,  (inaudible).  Sasa  hiyo  itakuwa  mbaya,  ningeonelea  Government  waangalie  na  waone  kwamba  mahindi  hayaagizwi

kutoka nje. Ingine ni kama mayai, ingine wanaweza toa nje kama S. Africa to a country like Kenya. 

Basi ningependekeza waunde sheria na  wafanye  statistics  ya  …..waunde  sheria  ili  waangalie  mazao  kama  haya  ninayosema.

Ingine,  ni  establishment  of  projects.  Tunajua  ni  mzuri,  projects  ni  mzuri  ziwe  established  in  our  districts.  Projects  can  be

established  but  the  common  mwananchi  will  not  taste  the  fruits  of  it.  Nzasema  hivi  kwa  maana  kuna  maji  yenye  iliuzwa  na

(inaudible). 

Com. Raiji: One minute to wind up. 

Iliuzwa na (inaudible). Na sasa inaendelea kwa district kama Eldoret na watu wa Jambala hawaoji  hata utami ya hayo maji yao

na  inatoka  district  ya  Marakwet.  Ningeonelea  hivi,  waunde  sheria  tuseme  any  establishment  or  a  project  in  a  district,  the

common mwananchi should have free use of it. So that it can be extended to the next district. Asante. 

Com. Raiji: Asante sana. Chief, nilikuwa nimekuita. Ulikuwa umezungumza? I will give you four minutes. 

Jacob K. Lagat: Asante sana. Yangu ni kwamba Provincial Adminstration. My names are  Jacob  K.  Lagat.  I  would wish that

the Provincial Administration be retained but their boundaries of working should be shown by the Constitution. Also,  the Police

Administration  should  have  some  unions  which  should  represent  them  and  these  unions  should  be  legally  registered.  In

Marakwet community, there is this question of women, when your wife is married and you have not paid dowry, incase the wife

dies because of births, accidents or so, normally there must be  a punishment to the husband.  So,  that part  of culture should be

eradicated. 

On employment, there must be a labour office where all the job opportunities must be registered there and the form four leavers

and others, should actually be going to seek employment from the Labour offices. Instead of actually moving all over looking for

employment. 

Corruption: The Constitution should provide that incase somebody steals  a collection of money, say over ten million,  a  board

should not be given to discourage these people from corrupting. 

Another one is that there must be one system of education. Instead of (inaudible),  when a new President  comes in, then he just

comes with his own system of education. If it is 8-4-4, it should be 8-4-4 forever,  but there must be  some few amendments on
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some syllabuses. 

Judiciary: There are some cases, which should not be taken to the courts like land disputes because  the lawyers do not actually

know even the boundaries of the land and even the original owners of the land. So, such cases  should actually be  settled by the

elders. There also must be a mobile magistrate to solve this question of some people who are actually not able to move because

perhaps they do not have money. Their mobile magistrates should be going  all  over  the  district  to  solve  such  cases  like  land

disputes and so on. I think that is the much I had. 

Com. Raiji:  Asante sana Bwana Lagat kwa kutuchangia kwa mara ya pili,  yale  yalikuwa  maoni  yako  binafsi.  Tumeshukuru.

Kuna wengine wamekuja saa hii, tutawapatia nafasi. Hilary Kosgei. Ambaye atafuatwa na Oliver Kosgei. 

Hilary Kosgei: As you have heard my names, I am Hilary Kosgei from St. Benedicts Arror Secondary school.  This day,  I am

very happy to see  you, Constitution of Kenya Review Commission. Me,  I have just a few words  to make and  pertaining  this

subject of mine. Me as a student we have many problems in this side of Kerio Valley. Pertaining this education,  it is on the side

of school fees.  May be many students here are  dropping out of school because  of school fees and to say so,  may  be  you  as

CKRC, to give out free education to the students of Kerio Valley. Also pertaining the area, this area  of ours,  we have very low

security and may be you can assist  also in securing the place.  In order  for the people  to grow crops  and to have a chance to

educate their children. Also, pertaining my wish also is that, in this side of ours, we have water from Muyeni, may be this side of

Arror has no electricity. We wish you would assist us to generate that power in order to assist the people of Arror,  for Arror  to

be an industrial center.  As you walk now, you will see  few people  have developed on the side of agriculture. With those  few

remarks, thank you. 

Com. Raiji: Asante sana Hilary. Jiandikishe hapa. Oliver Kosgei. 

Oliver  Kosgei:  Wenzangu  wameongea  lakini  labda  nichangie  kidogo  kidogo  ile  labda  waliagiza.  Kitu  cha  kwanza…..my

names are Oliver Kosgei. Tungependa Katiba ile inakuja, iwe ni Katiba ya watu. Ile Katiba iko sasa  inaongea juu ya President,

Executive peke yake sana sana.  So,  the new Constitution coming, should be addressing the wishes of the people.  Wacha raia

watangulie. President ni mtu mmoja peke yake lakini raia ni watu wengi. Kwa hivyo hii Katiba inayokuja iongee juu ya raia sana

sana sio President. Iwe labda ni kidogo tu Executive. 

Kitu cha pili, the powers of the President should be trimmed and some of them include the following: He should not necessarily

be a Chancellor of the Universities, infact asiwe in my opinion. Hii kazi ya kusema yeye ni mkulima number one,  daktari  number

one, ako na law nini, hiyo kitu itoke. 

Ya tatu,  the President  should not interfere with the Judiciary. In most cases  we  have  seen  situations  where  the  President  can
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interfere with the running of the Judiciary na tunaona kama ni mbaya. He is misusing. The Constitution should define the powers

of the President and should not include having any affairs with the Judiciary. The Judiciary should be very very independent from

the Executive or even the President in this case. 

Thirdly,  the  President  should  have  no  power  in  hiring  or  firing  of  any  top  civil  servant.  It  has  to  be  done  by  a  panel  or  a

Commission, not the President alone. Hii kazi ya kutangaza kwa redio eti mimi nimepatiwa P.S., itoke.  Ama nifutwe kwa redio,

itoke. 

Hapa  Marakwet  nafaikiri  tuko  na  madaktari  wa  maana  sana.  Labda  hata  mkionyeshwa  mwenye  ametibiwa  na  daktari  wa

Marakwet  huwezi amini. Mtu mwenye ako na  fracture  ya  kichwa  kabisa.  Fracture  kubwa  lakini  now  he  is  very  much  alive.

Lakini kama angekuwa Kenyatta hospital, labda hange….so, tunataka huyu daktari  wa Marakwet  mwenye anajua kutibu huyu

mtu, alipwe na Serikali ya Kenya na alipwe kama professor. Same level of salary. Yes. Na kama sio hivyo, Pal Ghai akae  kwa

KNH,  akae  huko,  asaidie Wakenya wote.  Most  people  die  because  of  accidents  and  because  of  fractures  ya  kichwa  peke

yake. Which is very simple kwa hawa watu wa Marakwet. 

Huyu mwanafunzi mwenye ameongea amekuwa na shida ya pesa za shule. The Constitution should address anybody who is not

able to meet this fees, hata mtu wa Kerio Valley apatiwe loans ama bursary. 

Management of  National Resources:  We  would  wish  that  the  Constitution  states  clearly  that  these  national  resources  to  be

managed by professionals. Hii kazi ya Mulu Mutisya, hatutaki vitu kama hiyo. Chairman of soil conservation yet he is unlearned

and very illiterate. Hiyo vitu itoke hatutaki vitu kama hiyo. 

Second to last,  Mayors  na County Council  Chairmen  wawe  ni  watu  wa  kupigiwa  kura  na  raia.  Hapana  kwenda  kujichagua

huko. Raia wapige kura directly kutoka hapa chini. Wafanye campaign. Sisi tuwapende ama tusiwapende. 

Finally, we would need access  to information. Access  to information either owned by the State  or  any other group which has

the information. Serikali isitumie pesa  bure,  mambo ya probe  Commissions but there is no information being released.  So,  we

would like to have access to all information either in position of the State  or  any other group.  So,  as  long as  the information is

for the benefit of Kenyan citizens. That is all I have, thank you so much. 

Com. Muigai:  Thank you very much Oliver Kosgei  for your contribution. You have put two things together.  Umesema kuna

mtu mmoja mwenye umesema yeye ana upofu na kutosoma.  Hayo ni mambo mawili umeweka pamoja.  Yana uzito wa namna

moja? For example, kama angekuwa ni mpofu na ana masomo, ungekuwa na shida na hiyo?

Oliver Kosgei: Please come again.
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Com.  Muigai:  You  have  said  that  Parastatals  should  be  professionally  run  and  you  have  said  that  one  of  them  is  run  by

somebody who is blind as well as illiterate, you have coupled those two.  One is a skill issue,  the other one has very little to do

with skills. You can see. So, I am asking, would you have a problem with somebody who is blind but skilled and professional?

Oliver Kosgei:  Sorry  for  that,  let  me  clarify.  Somebody  can  be  blind,  very  skilled,  ideal  person  to  run  an  office.  But  in  a

situation where the person is unskilled even if he has got very good visual or  eyesight.  May be he should not be  made  to  run

office. I am sorry, the person I was talking about  is blind. But I never talked about  his inability to see.  I just tried to put those

things as an error. 

Com. Raiji:  Okey,  I think you have clarified. Sasa,  kulingana na  wale  watu  walikuwa  kwa  list,  tumemaliza  na  wale  tulipatia

nafasi. Kwa hivyo tungetaka kuwashukuru wananchi wa kutoka hapa Arror. Hebu nimalize, mambo ya swali utauliza. Nitaenda

polepole tukizungumza. Kwa hivyo  tungetaka  sasa  kuwashukuru  sana  wananchi  kwa  sababu  mahali  pengine  tunaenda,  watu

wanatoa  maoni  wanaenda,  lakini  hapa  nimeona,  tumekaa  na  nyinyi  tangu  asubuhi.  Mmetusaidia,  mmetusikiliza,  wengine

mmetuchangia na sana sana tungetaka kuwashukuru  wenyeji  wa  hapa.  The  Catholic  Parish  of  Arror  kwa  kutupatia  all  these

facilities na hata wanachama wa constituency committee pamoja na civic education providers.  Kwa sababu kulingana na maoni

yale ambayo yametolewa na watu wa hapa,  tunaona kwamba civic education yenyewe ilifanyika vizuri,  mobilization  was  very

well done na kwa hivyo tungetaka kuwashukuru kwa niaba ya  Tume  ya  kurekebisha  Katiba.  Na  kama  mnajua  mmetuambia

barabara zenu si mzuri sana na kwa hivyo sasa nafikiri tutafunga kikao tumemaliza na wale watu walikuwa wamejitokeza kutoa

maoni. Kama kawaida yetu tutamaliza na maombi na tuatamuuliza Father,  atufungie tena,  kama vile alitufunguliwa na Mwenyezi

Mungu atusaidie ili tuweze kurudi pale tumetoka. 

Tungetaka kuwajulisha ya kwamba bado  tuko kwa hii constituency ya Marakwet  West,  kesho  tuko  Kapsowal  na  hata  kuna

Tume ingine iko katika center ingine. Lakini hiyo si yetu. Kwa hivyo mumealikwa tu kama ukiweza ukuja hapo kwa sababu hivi

vikao vyetu kama vile mnaona ni vikao vya wazi. Kwa  hivyo  wananchi  wa  hapa  tumesema  asante  sana.  Ma-Commissioners

ambao tuko nao hapa Commissioner Salome Muigai, Commissioner Domiziano Ratanya na mimi Riunga  Raiji  na  maofisa  wa

Tume. Tumewashukuru sana na Mungu aendelee kuwasaidia na kuwabariki. Asanteni. Father. 

Prayers

Father Nyongesa: A song.

Tuombe.  Kwa  jina  la  Baba,  la  Mwana  na  Roho  Mtakatifu.  Salamu  Maria.  Umejaa  neema,  Bwana  yu  nawe,  umebarikiwa

kuliko  wanawake  wote.  Yesu  mzawa  wa  tumbo  lako  amebarikiwa,  Maria  Mtakatifu  Mama  wa  Mungu,  utuombee  sisi

wakosefu sasa na saa ya kufa kwetu. 

Atukuzwe Baba na Mwana na Roho Mtakatifu. Kama mwanzo na sasa hadi kufa kwetu Amina. 

Mwenyezi Mungu tunakushukuru tena mara ingine. Tunakushukuru kwa sababu umekuwa kiongozi wetu tangu tulipoanza kikao
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hiki na tumefikia  mwisho.  Umekuwa  kiongozi  wetu,  umekuwa  mwenye  nguvu  katika  maisha  yetu.  Wewe  ndio  tegemeo  letu

ambao tumetegemea tangu tulipoanza na wakati huu tumefikia kikomo. Baba tunakuomba uzidi kuwa pamoja nasi ili haya maoni

yanapoendelea  kwa  ajili  ya  maisha  ya  wananchi  wa  Kenya,  hasa  wananchi  wa  Kerio  Valley,  hasa  division  hii  ya  Tunyo.

Tunakuomba ili  tuendelee  kuwa  pamoja,  na  yale  ambayo  tumeongea  siku  ya  leo,  iwe  ya  manufaa  kwa  ajili  ya  maisha  yetu.

Twajua  Baba  tutakapoachana  tutaachana  tu  kimwili  lakini  rohoni  tuwe  pamoja,  ili  tutakapokutana  tena  siku  ingine  tuzidi

kutukuza jina lako. Twakuomba haya yote kwa njia ya Kristu aliye Mwokozi wetu. 

Father: Bwana awe nanyi,

Response: Awe nawe pia. 

Father: Na Mwenyezi Mungu apende kuwabariki wote, Baba, Mwana na Roho Mtakatifu. Tumsifu Yesu Kristu. 

Response: Milele na Milele Amina. 

Com. Salome Muigai:  Asante sana.  Mimi ni wa  Uasin  Gishu,  nilizaliwa  hapa,  nilikuja  hapa  Arror  miaka  ishirini  iliyopita  na

nimefurahi  kuona  mabadiliko  makubwa  sana.  Siku  hiyo  kulikuwa  nyumba  ya  Father  na  swimming  pool  peke  yake.  Na  miti

mitatu ya machungwa na karibu tano ya pawpaws. Sasa nimeona miti mingi na nimeona mafanikio makubwa. Asanteni sana. 

Meeting ended at 5.30 p.m.
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