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The meeting was called to order by commissioner Dr. Abdirizak Nunow  in the chair. 

Speaker: Nafikiri tuko tayari kuanza kikao, ningependa kuwa karibisha nyote katika kikao hiki cha kukokota  moani, Kilgoris

Constituency,  lakini  kabla  hatuja  anza,  kama  kawaida  huwa  tunaanza  na  kila  kikao,  na  kufuanga  na  maombi.  Kwa  hivyo

nitauliza District Coordinator atupe mtu wa kutuombea. 

Pastor:  Tusimame tuombe, Baba yetu uishiye juu mbinguni, tumekuja mbele yako wakati  huu wa  asubuhi  ya  leo.  Ni  asubuhi

njema  ambao  tumekuja  kwa  ajali  ya  nchi  yetu,  kwa  ajili  ya  kutengeneza  katiba  yetu,  ale  ambayo  inatufaa.  Tunaomba  ya

kwamba tuwe na kwanzo mzuri, na hata maisha mazuri, na hata kazi ambayo inafanyika iwe ni ya  manufaa,  kwa  ajili  yetu  na

watoto wetu, na wale ambao watakao kuja baadaye,  mambo yote yaendelee kulingana na mapenzi yako jinsi yalivyo. Kupitia

jina takatifu la Masia aliye mkombozi wetu. Amen.

Com.  Abdirizak  Nunow:  Asante  Pastor  kwa  hayo  maombi,  sasa  kabla  sijaeleza  utaratibu  ambao  tutaufata,  ningependa

kuwajulisha mwanatume mwenzangu na wafanyi kazi wa tume ambao wako nasi kwa siku ya leo. Kwa mkono wangu wa kulia,

tuko  na  Bwana  Turiako  Tubiko,  ambaye  ni  mwana  tume.  Tunitampatia  nusu  dakika  awasalimie  kasha  niendelee  kujulisha

wengine.

Mr. Turiako Tubiko: Hamjamboni nyote.

Com.  Abdirizak  Nunow:  Pia,  kuna  wafanyikazi  wa  tume  kutoka  Nairobi,  wakiongozwa  na  programme  officer  ambaye  ni
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Lillian Odhoto.  Kuna assistant  programme officer Carolyne Omollo, na yule Bwana atakuwa ananasa sauti,  Bwana  Maranga,

kule chini. Na  katika mkono wangu wa kushoto,  ni bwana ambaye mnamweelewa, Philip, ambaye ni district  katika wilaya ya

TransMara.  Sasa  nitamueleza  nami  nisi  sahau  kuwajulisha,  mimi naitwa   Abdirizak  Nunow.  Pia  Commissioner  katika  tume.

Abdirizak Nunow.  Abdirizak  ikiwa  ngumu,  tumia  tu  Abdi.  Inakuwa  nafikiri  inaweza  eleweka.  Nitampatia  microphone  Philip

atujulishe wanakamati wa constituency ambao wako nasi kama wa huku na wengine ambao wamefika. 

Speaker: Inaudible

Com.  Abdirizak  Nunow:  Asante  sana  kwa  hayo.  Sasa  ningependa  kuwaeleza  utaratibu  ambao  tutaufata,  kuna  njia  tatu

ambazo  unaweza  kupeana  maoni  yako,  ya  kwanza,  ukiwa  na  memorandum,  ambayo  umetayarisha,  unaweza  kuipeana  hiyo

memorandum pale, kwa proramme officer uregister kwamba umepeana hii memorandum, na usizungumze. Njia ya pili, ni kuwa

na  memorandum,  na  kusema  utapeana  angaza  kwa  hiyo  memorandum,  highlights.  Na  baada  ya  kupeana  highlights  ndio

unapeana memorandum pia, you need to sign our register. Na njia ya tatu ni kutokuwa na maandishi yeyote ile, na kufika hapa

mbele na kutoa maoni yako. Ukiwa utazungumza, aidha uwe na memorandum ama usiwe na memorandum, nitawapa madakika

matano  kila  mmoja.Kwa  hivyo,  inakuonyesha  kwamba  huwo  muda,  ukiutumia  kupeana  points,  mapendekezo,

recommendations, utaweza kupeana mpaka recommendations zaidi ya kumi. Na ukiwa vile tunaendelea kwa siku, ukiona kuna

points ambazo kwa wengine, unaweza kuiacha hiyo na  kulinga  yale  haikutajwa,  kwa  sababu,  report  ikitengenezwa  baadaye,

itakuwa ya constituency nzima, na kama hiyo point imetajwa na mara mia moja,  ama imetajwa once,  itakuwa kwa hiyo report.

Kwa hivyo, ukiona muda ina ku, anzia always na zile points hazikutajwa. Kisha uwe na muda umebakisha, uendelee, urudie yale

yametajwa, na kwa hivyo utakuwa na hiyo madadika tano, kwa kila mmoja ambaye atakuwa nataka kutoa maoni yake. 

Ya pili, ni nidhamu, discipline, kama mtu anatoa maoni, hiyo ni maoni yake,  tafadhali usimpigie kelele,  wala usimchokoze, wala

usinung’unike,  mwache  atoe  maoni  yake  na  pia  ungoje  nafasi  yako  utoe  yako.  Utoe  yako  wakati  wako,  kwa  hivyo,  kwa

sababu kila mtu anahaki ya maoni yake. 

Na  jamb  la  mwisho,  ni  lugha,  we  uhuru  kuzungumza  lugha  yeyote  ambayo  unajuwa  unatifamisha  vizuri,  iwe  kiingereza,  iwe
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kiswahili, iwe kimaasai, or lugha nyingine yote ile. Uko na huru na ni jukumu letu kupata  mtafsiri wa hiyo lugha,. Usijulazimishe

kuzungumza kama ukidhania ni lazima uzungumze kwa kiingereza ama kiswahili. Na bila kupoteza muda zaidi, nitamuita mtu wa

kwanza. Simeon, sorry, 

Speaker: Inaudible.

Com. Abdirizak Nunow: Asante sana mzee, lakini, ninasema hivyo, ili tusikize wote ambao wamekuja na maoni. Ukisema kila

mtu ambaye atazungumza amalize, tutasikiza watu kumi mchana mzima, na kama mko radhi hiyom na hautakuwa na malamishi

saa kumi na moja tukufunga kikao, na tuwe tumesikiza watu wachache sana, sisi kama commissioners,  hatuna maneno na haya.

Lakini utakuwa umeangamiza wengi wametoka kwao kuja kutoa maoni, na wewe uketi huko,  uchukue fifteen minutes, twenty

minutes, half an hour,  one hour,  tutasikiza watu wachache.  Kwa sababu siku ni moja,  na hatuwezi kuiongeza,  masaa  ni  hayo.

Baadaye tukiona watu wamepungua, tutaweza kuwapatia muda zaidi, lakini kwa wakati huu, niko na watu, list ya watu sabini na

mbili, na ukisema mtu azungumze mpaka amalize, itakuwa ni wengi watarudi na maoni yao nyumbani. Kwa sababu nasikia watu

wengi hawajatayirsha memorandum, unajuwa kama  mtu  ametayarisha  memorandum,  hawezi  rudi  nayo,  atapeana,  hata  muda

ikikwisha. Lakini kama mtu amekuja na maoni yake kwa kichwa, na hujamsikiza, inamaanisha, anarudi nayo.  Kama mko tayari

kwamba mtu nimpatie nafasi paka amalize, iwe ni watu kumi, watu kumi na tatu, ishirini, kumi na sita, nyinyi ndio mtuamua, kwa

sababu, siku ni yenu. Lakini hii muda ni kuhakikisha kwamba, kila mtu ambae ametokeza, leo , apeane maoni yake. 

Speaker: …… tupate kitu kama dakika kumi ama kumi na tano, Bwana mwenye kiti sababu constitution si kitu cha kuchezea,

si  kitu  ambacho  tutarudia  kesho,  ni  kitu  ambacho  tukisha  peana  leo,  maoni  yetu,  na  itaendelea  mpaka  inenda  national  level

mpaka iwe drafted,  mpaka iende parliament,  mpaka iwe constituted.  Labda,  itachukuwa  tena  miaka  karibu  ingene  arobainne

ndio tuje tupate  kitu  kama  hii,  constitution  ya  sasa  ambaye  tunayo,  ilikuwa  imetengenezwa  kutoka  Lancaster  House.  Miaka

ngapi? Si ni kitu kama arobanne,  so,  labda kuja kurudia tena,  kutengeneza constitution ingine, ni miaka  ingine  arobanne,  kwa

hivo  tafadhali  Bwana  mwenye  kiti,  mtupatie  nafasi  kitu  kama  dakika  kumi  na  tano,  tupeane.  Afadhali  hata  kama  watu

watapeana,  ama  ishirini  wapeane,  na  uwe  ukirudi  Nairobi  uwe  uko  na  kitu  cha  maana  ambacho  wewe  umechukua  kutoka

TransMara. Kwa hivyo ni hiyo tu ndio maombi yangu. 
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Com.  Abdirizak  Nunow:  Okay,  nafikiri  wananchi  wa  Kilgoris,  ni  vizuri  tuelewane,  tumepita  mikoa  sita,  huu  ni  mkoa  wa

sababa ambao, bado hii constituency tutakuwa tumemaliza Rift Valley nzima. Na ni western tu imebaki Kenya nzima. Na  huwo

utaratibu ninawambia, ndio tulitumia kila mahali ambao tulienda, lakini, kwa sababu ya malalamishi, malalamishi hayo yatafuatwa

na malalamishi kubwa zaidi, jioni, wakati kutakuwa na watu ambao hawatakuwa wametoa maoni yao.  Kwa hivyo, hiyo dakika

tano nitaifanya madakika nane.  Na  madakika nane,  unaweza sema point hamsini hata,  mapendekezo  hamsini  unaweza  kutoa,

ukiwacha hadithi,  ukiwacha shida ya Kenya,  kenya kuna matata,  kuna shida,  hiyo ndio sababu tume imetungwa, sasa  ukianza

kutueleza historia, na nini imekuwa, na nini haikuwa, itakuwa ni muda itapotea.  Sisi tulinge mapendekezo,  maybe usipendeleze

na mimi niko tu on background halafu uende kwa mapendekezo straight,  recommendation,  sector  Fulani, sector  Fulani, sector

Fulani, hivyo, ni hayo mapendekozo ambayo yataingia katika draft,  report  ambayo itarudishiwa  kwenu,  mwangalie  hizi  points

kama zimetajwa. Na bila kupoteza muda zaidi, kabla sijaendelea, ningependa kumtambua Bwana waziri ambaye ni mbunge wa

Kilgoris,  Mheshimiwa  Sunkuli,  karibu,  Bwana  DC  pia  ako  nasi,  Bwana  Mutami,  kwa  hivyo  karibuni  na  tutaanza  kikawo,

ningependa kumuita Simon Siria.  Now,  ningependa  kuwajulisha  kwamba,  tutafwata  hii  taratibu  ambayo  mumeandikisha  kwa

orodha, lakini, wakati Fulani, tunaweza kupatiena, special attention kwa walemavu, akina mama, na pengine wazee zaidi ambao

hawasikii vizuri, ama ….inawasumbua. Mara kwa mara tukiendelea.  Francis Promet,  karibu mzee. Uanze na majina yako kwa

sababu inarecordiwa, ili ijulikane ni nani imetoa haya hayo maoni. 

Mr. Francis Ole Kamet: Kulingana na hii memorandum ambayo nimeandika Bwana Commissioner,  ni kwamba,  mimi naitwa

Francis Ole Kamet,  natengeza hii constitution review commission, kwa niaba ya wamaasai kwa jumla. Kulingana na katiba ile

ilikuwa infanywa na wazungu upande wa Lancaster House, mpaka sasa, nafikir tumeanda karibu miaka arobanne na mbili, na hii

ambayo  tunafanya,  sasa  nafikiri  itaenda  muda  kama  muda  kama  hiyo.  Kwa  hivo  ile  sisi  tunasema,  kulingana  na  wamaasai,

ambao ndio tuko sasa, kupeana maoni, tunapeana kwa jina ya maasai community, ya kwamba tuko na sehemu mingi, ambazo

maana unazungumzwa, kama Samburu, Samburu district,  Jamus, upande wa Baringo district,  Laikipia, ambao Laikipia district,

na Mara ya TransMara,  Narok,  Nakuru,  na Kajiado district,  sisi sote  tunahusika na  hii  reporti  ambayo  tunapeana  ya  katiba.

Kwa  hivyo,  sisi  tuna  au  mimi napendekeza,  hii  reporti  ifike  kwa  commission  kwa  ile  ambayo  tunapeana  leo.  Nikingia  kwa

historia ya justice kwa maasai people,  kwa wamaasai wenyewe, ni kwamba sisi wananchi  au  community  ya  ….ambao  tume,
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tuseme tume kabiliwa hawa watu kutukuwekwa kwa sheria ambayo iliyo pita ile  ilifanywa  na  wazungu,  na  wale  watu  ambao

walikuja  kuingilia  wakati  huwa  ambao  ni  wafrika,  sisi  tumeekwa  kando  kwa  vitu  mingi  sana,  kulingana  na  ile  inasemekana

hatujui kitu, na ndio hii  imefanya  sisi  tukose  vitu  mingi  kulingana  na  hiyo  ambayo  tumechukuliwa  tunasemwa  ni  watu  wa  ng’

ombe, watu hawajasoma, na ni wazungu walikataza sisi masomo. Walichukuwa sisi kama watu wa porini, na mpaka sasa,  bado

tuko hiyo laini, kwa hii serikali ambayo iko sasa, na ile ya wabeberu.  Kwa hivyo hakuna siku sisi tumechukuliwa kama ni watu

wa Kenya. Kwa hivyo nikipitisha hapo, mimi ile kitu ambacho mimi nasema kwa upande wa Maa community, ya wamaasai,  ile

ambayo mimi nasema au napendekeza, hapa, sisi  hatukukuwa tumetambuliwa, hadi sasa, bado  sisi tunahesabiwa kama ni watu

ambao  hawana  chochote,  kulingana  na  mfano  mmoja  ambao  unaweza  kupeana,  mtu  unauwawa  Nairobi,  inasemekana

wameuwawa jana watu kumi, au watu tano na maasai mmoja, sisi apana iko laini ya binadamu, na hiyo tumesikia kwa maradio

block aje  ikisemekana hivyo, sasa  mimi nawachia hapo,  naomba commission ile report  ambayo  sisi  tunapeana  hapa,  iwekwe

kama sheria ambayo inaguide sisi, au inasasidia sisi, kusimamia sisi. Kwa sababu mengi yamepita sisi. Mimi nikikuja ya kwanza,

shule in Maasai  district  au la,  kulingana vile Bulunisi au wakati  wazungu  walikuja,  tulifungiwa  masomo,  watu  wetu  hawakuwa

wanasoma, na wakati  hii serikali imekuja, ya watu nyeusi, hatukupatiwa masomo kulingana na vile tulikuwa tumechukuliwa na

wazungu. Hata hii serikali ambayo iko, masomo kwa nchi ya maasai, yote kwa jumla, ni kidogo sana,  ambao tunachukuliwa ati

hatuweki watoto shule, hatufanyi nini, kwa hivyo hatuna hiyo standard ya …..location katika nchi hii, au kwa maasai land. Kwa

hivyo tunaweka commission atusikie maoni yetu na sisi tuchukuliwa kama watu wa Kenya. 

Speaker: Inaudible

Mr. Francis Ole Kamet: Kulingana na hiyo, upande ule inahusu education, mapendekezo yangu kwa upande wa education, ni

kwamba,  sisi  tuliwachwa  nyuma,  kwa  hiyo  miaka  yote,  kwa  hivyo  tunataka  serikali  au  sasa  hii  constitution,  and  that  means

wacha nisome kwa kiingereza, we need better  schools  with  all  facilities  for  both  girls  and  boys,  in  all  Maa  region  like  other

communities there before on colonialism, government and present government and present government of Kenya, let it be  a law

since tupewe masomo ambayo wamepea watu wengine na wamewacha sisi. Kwa hivyo tunapendekeza kwamba kwa upande

wa education, tupewe vile wapea watu wangine. Hiyo nimemaliza upande wa school. 
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Nikikuja upande wa vile tunakaa,  sisi, we as  the community in Maa land, has no roads  kulingana na ile  structure  ambayo  sisi

tungepewa, sisi hatuna barabara yeyote ambayo ni kama watu wengine wapewa, ukienda mahali pengine, bara  bara  imewekwa

lami hata  imewekwa  ingine  ya  kugawa  barabara  na  hii  ambayo  hata  kugawa  hiyo  ingepewa  sisi   kujengea  barabara.  Lakini

hatukupata. Kwa hiyo maoni ya barabara,  mimi napendekeza nasema, road in maasailand for district  should be constructed to

connect  us  from  the  rest  of  Kenya.  Hiyo  ndio  mapendekezo  yangu.  Kwamba  tupewe  haki  ya  barabara  vile  wapea  watu

wengine wa Kenya. Halafu ya tatu,  ni mambo ya hospitali,  health in maasai districts au maasailand ambao sisi tumesema hawo

watu, nimesema, it is a healthy and safe, we are still in darkness so, many people die due to tropical  diseases,  as  health facilities

in maasai districts or land are too poor, all do no exist. The Maa people need health care,  as  other  tribes in Kenya enjoy.  Kwa

hivyo mimi nasema, health facilities in Maasailand or  district  to be  improved as  our  land  large.  With  very  little  ….population,

people trek for long distance without  health  facilities.  Kwamba  hiyo  mapendekezo  yangu  kwamba,  tunatembea  mahali  mbali

sana, bila kupata hospitali ambayo iko na facilities zile ziko na watu wengine. Kwa hivyo tunasema hata hiyo sisi tupatiwe hizo

facilities ili watu wetu wasiwe wanakufa. 

Water: Water in Maasai district, it is the same thing in Maasai district for land as the health facilities like water bored ceases,  still

very  rapid  in  our  land  or  our  livestock  dies  due  to  lack  of  proper  water  projects,  we  need  construction,  au  kutengeneza,

guarantee us our life and our livestock. Kwa hiyo mapendekezo, ya maji, 

Com. Abdirizak Nunow: Could you please, mention your last point. Pointi yako ya mwisho, kwa sababu, 

Mr. Francis  Ole  Kamet:  Ya mwisho mimi nasema, ya mwisho ya maji, sisi  tunaomba  hata  sisi  hiyo  yote  iwe  law  kwamba

tupatiwe hizo facilities zote za kupata maji kama watu wengine wa Kenya. 

Halafu  ya  mwisho  yangu,  kule  umesema,  mimi napendekeza,  kwamba  all  land  or  districts  be  all  Maa  lands  or  districts  or

resources should go to the hands of their communities and to be  controlled in the net in their culture,  and traditional.  All this as

their right given by God, and this be a law. Kwa hivo tunaomba hii tuweke sheria leo kwamba tunaweza hata sisi kuungana na
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watu wa Kenya,  tuna na utambliwe, hiyo ndiyo kitu ambao mimi napitisha kwa hii commission, ili tuweze kupewa kama  watu

wengine wa Kenya. 

Com.  Abdirizak  Nunow:  Asante  sana  kwa  maoni  yako.  Tafadhali,  tutapokea  memorandum  pale  na  pia  uta  sign

register.Philemon, 

Mr. Philemon Lamasho Kimurmur: Nashikuru commission, jambo la kwanza mimi ningependa kuongea mambo matano,  ya

kwanza  ni  ile  wazungu  wanaita  preamble,  jina  langu  ni  Philemon  Lamasho  Kimurmur.  Mambo  ma  tatu  ambayo  ningependa

niwezi  nipendekeze  kwa  commission,  jambo  la  kwanza  kuna  hii  jambo  ambalo  wazungu  wanaita  preamble,  na  tunajuwa  ya

kwamba  kulingana  na  ile  katiba  ambayo  iko  sasa,  tunelezwa  kwamba,  ikuwe  na  jamhuri,  kuwe  na  rais,  ningependa

kupendekeza kwamba iweze kuanza na kutambua wananchi na kutambua vile mungu, unajuwa kusema pia hiki, ni mungu ndiye

alisema kiwe hiki na ikakuwa hiyo sababu mungu alipoumba duniani, alisema kuwe na maji, kuwe na nini inafanyika, kwa hivyo

nataka ile preamble iweze kutambua wananchi na kumtambua mungu, kama kile mwanzo, iwe na utangulizi ulio mzuri. 

Jambo la pili, ambalo ninasema ni iwe ya maneno ya ardhi. Jambo la ardhi ni shida 

kubwa  katika  sehemu  ya  maasai,  tunaona  ardhi  kwa  mambo  mengi  ambayo  hata  nyinyi  mlipo  tolea  yale  maswali,  tulikuwa

tunataka ya kwamba ile ardhi ambayo ilikuwa ya wa maasai wakati  ule, huwezi kufikiriwa. Ni jinsi gani, watewaza kurudishiwa

kama  haiwezekani,  mwengine  basi,  hii  katiba  itaweza  kuangalia  kwa  sababu  unaposikia  au  kusoma  historia,  watu  wengi

walirudishiwe ile ardhi yao.  Lakini tunaona maasai hawajarudishiwa, ingia ndani commission inaweza kutusaidia,  na  jambo  hili

katika section ile, Chap.  Kutoka 115,  na kuendelea mpaka 118.  Tunaona katika hiyo mamlaka ambayo iko,  tunaona  inapitia

mamlaka  watu  weweze  kuchukuwa  hata  ardhi  kwa  sababu  ardhi  hii,  iko  nafasi  kubwa  ni  katika  jamii,  ya  maasai  na  katika

zingine,  ambazo  bado  ziko  na  ardhi  iliyokubwa.  Tunapoangalia,  tunataka  iweze  kuangaliwa  kwa  urefu  sana,  kwa  sababu

mliposema kwamba commission itatoa,  sheria itakuw katiba mpya, itatoka.  Lakini lazima muangalie maswala ya  ardhi.  Siwezi

ifikiria zaidi na iangaliwe kulingana na maoni ya wananchi wa Kenya,  kwa sababu ni lazima kila mtu anataka ardhi,  na ni lazima

ifikiriwe ni namna gani watu watapata ardhi. 

Jambo lingine ambalo ningeongea juu leo,  napendekeza  juu  ya  religion  liberty.  Uhuru  wa  kuabudu.  Katika  chap.  78,  kutoka
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section 1-6, tunaona tukiwa wakristo ni lazima tuwe na ile uhuru wa kudabudu.  Uhuru wa kuabudu ni lazima ieleze kinaganaga

ya  kwamba,  huyu  mtu  anaye  sema  uhuru  wa  kuabudu,  unaabudu  nani  hasa?  Ni  lazima  tuangalie  ni  unaabudu  nani?  Na

ningependekeza ya kwamba,  registrar,  wa  acts  iweze  kutengwa  ili  kuwe  na  registrar  ya  religion.  Yule  naye  ajuwe  nini  watu

wanaabudu, ile pengine mtu atatolewa tu, awe registrar of acts na hapo registrar sijui, lakini utanisamea, kwa sababu nitajuwa ni

nani huyu amerigester mambo  hayo.  Halafu  kuangalia  hapo,  ni  lazima  tuweze  kuangalia,  jambo  ambalo  ningesema,  kuna  zile

sheria za mungu, ambazo zinaeleza wananchi kama wanadamu, waweze,  jambo la kwanza katika sheria ya nne, ya  mwenyezi

mungu alisema kwamba, mtishike Sabbato, na iwe takatifu.  Mungu mwenyewe ndiye alisema, na mara mingi katika Katiba hii,

hata uchaguzi wenyewe, hajui wanafanyi hata siku ya Sabbato kwa sababu wananyima watu.  Na  huu kunyima mwananchi haki

ya kupiga kura, siku, na unajuwa siku hiyo utachaguwa ……utamtumikia mungu ama wanadamu. Sasa  unakuta kama ni uhuru

wa kuchaguwa uchaguzi, na sasa hiyo, sasa nachaguwa mungu, sasa haki yake yake, imeshatoka.

Na ningependekeza kuwe na vikengele ambayo inalinda, tukisoma katika ile katiba ya nchi zingine kama Italy, Spain,  ambayo

tunaona kwamba kuna watu ambao wamepatiwa vipengele vya katika sababu ile yanyewe.

Jambo  lingine  ambalo  ningesema,  ni  national  conference,  tulikuwa  tuneelezwa  kamba  na  commission  ya  kwamba,  tuwe

tunapendekeza watu watatu.  Shida  ni  kwamba,  naweza  sema  commission  iweze  kuangalia,  hawa  watu  watatu  watapatikana

namna gani? Kuna watu ambao hawaja fundisha watu kwa ile civic education. Hawajakuwa providers, na siku hiyo commission

sasa  itaweza  pokea  mtu  yeyote.  Sasa  tungependelea  tutoe  mapendekezo  yetu  ya  kwamba  hawa  watu,  kati  ya  hawa  watu

watatu,  ni lazima ni wale ambao walikuwa civic  education  providers.  Kwa  sababu  gani?  Wanaijuwa  ni  nini  watu  wanahitaji?

Nini  ,  ni  namna  gani,  lakinia  kama  mtu  yule  achaguliwe  ati  aende  aakilishe  constituency  ama  district,  na  kama  hajakuwa

education provider, huyo mtu haki, hata constituency hiyo haijapatiwa haki na commission. Lazima yule ambaye ame pendekeza

ni  hata  nyinyi,  mlipo  chaguliwa  kuwa  commissioners,  kulikuwa  na  masharti  ambayo  mlitimiza.  Na  hata  naomba  kwamba

tukikuwa tunaendelea na mambo hayo.

Jambo nafikiri la mwisho kwangu, siku ya leo ningependekeza juu ya huu mundo ,
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Com. Abdirizak Nunow: Muda wako umekwisha Philemon, kwa hivyo point ya mwisho uharakishe. 

Mr. Philemon Lamasho Kimurmur: Huu muundo wa serikali, tungnependelea tuwe tu na hi ya urahisi, kwa sababu hii katiba

unasema  waziri  wakuu  ndio  wana  siasa  jamani,  na  kuna  shida  ambayo  tuko  kiuchumi,  kiuchumi  ya  Kenya  inastahili,  watu

wengine waalimu, wanalalamika hata vitu vingine, vimeaaribika, ni lazima, hata serikali  kama  South  Africa  iko  na  utajiri  lakini

haina waziri mkuu. Kwa hivyo, hilo ni jambo ambalo pengine wana siasa wanataka kutumia ili ikujumlishe makabila makubwa

kwa  sababu,  mwingine  akiwa  waziri  mkuu,  mwingine  anakuwa  Rais,  na  nini,  na  lazima  kulingana  na  uchumi  wetu,  tuweze

kuangalia uchumi, na vile vile umoja wa kitaifa, kwa sababu Rais akiwa ni mmoja, kutakuwa na ile umoja wa kitaifa, lakini kuwa

…nini, tunaangalia mambo kama hayo, umasikini nayo, hivyo hivyo. Kuwa hivyo ni lazima tuweze kuangalia ili isilete ukabila.

Com. Abdirizak Nunow: Asante sana Philemon, tafadhali, kuja hapa juu, ujiandikishe na utupee memorandum, Ole Nkuseo. 

Mr. Francis  Ole  Nkuseo:  Mwenye kiti,  Commissioner mwenzake,  Mheshima, Waziri,  Bwana DC,  na  wasikilizaji.  Kwanza

ningependa kutoa pole kwenu kwa kupoteza mwenzenu. Yale maneno ambayo labda,  ambayo mimi nitasema, itakuwa katika

topics,  saba,  na itahusu historical justices,  ya wamaasai,  the  1904,  jina  langu  ni  Ole  Nkuseo,  wale  wengine  wanajuwa  labda

nyinyi ndio hamnijui, haya sawa sawa,  jina langu ni Ole Nkuseo,  kwa  hii  jina  ya  kigeni,  mimi naitwa  Francis.    Mazungumzo

yangu,  itashika  topic  saba  na  hizo  ni  kuanzia  historical  injustice,  ya  constitution,  ambayo  tuko  saa  hii,  na  19904  na  1911

agreement, kati ya wa maasai na colonial government, Lancaster House Conference, Land and Natural  Resources,  Culture and

Identity, trans land act and wildlife, and then governance, ya mwisho itakuwa ni elimu.

Kwanza nitajaribu, vile niwezavyo kukibia, vile wewe umetupatia madakika chache.  It  is our sincere hope that this constitution

review will allow all communities living in Kenya feel protected by recognizing their culture identity and their rights in series in the

constitution.

Historical  injustice,  of  all  the  Kenya  communities,  the  Maa  speaking  people  have  suffered  the  most  from  the  constitution

manipulation that displace them from one, their ancestral land, disperse them into in hospital arid land, fragmented them and set
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a process of community degeneration, that continues to death.  The present constitution and enshrine a historical injustice against

the maasai. 1904 and 1911, agreement. The historical injustices began with the colonial treaties in which were, one, the press  of

their best  land in 1904,  1911,  using a Gwasi constitution mechanism to obtain consent  from a maasai rival to settle the British

settlers. 11, 550  square miles of 70% of what  became the white highlands, was previously, a maasailand. A challenge by the

maasai in 1913, caused the probation of the 1911, was ruled out technically, that the maasai were suffering state,  but under the

British protection. 

Lancaster House Conference: The Lancaster constitution conference where the future of 

Com. Abdirizak Nunow: Which recommendations do you have as regards the historical injustices? 

Mr. Francis Ole Nkuseo: I am coming to them Mr. Commissioner.

Com. Abdirizak Nunow: Just take  them as we go,  please,  you have highlighted the points,  just have recommendations along

with that.

Mr. Francis Ole Nkuseo: Okay, the injustices, he has just interrupted me 

Com. Abdirizak Nunow: Bwana Nkuseo,  the problem is when you read,  it si being taken in the tape,  everything is said,  and

that will be put in the computer and printed out,  it will be  identical to a memorandum that we will receive,  so we will have two

copies of your report. That is why we say when you have a memorandum, give us the recommendations.  The rest  we will read,

and have them in the report  as  well. Rather than having two reports  that are  identical,  one from the tape,  one from the paper.

Just give recommendations we are sure you every word in that paper if you are giving us with read, and taken to account. 

Mr. Francis  Ole  Nkuseo:  Okay,  now, these are  the recommendations we  would  like  me  to  give,  the  maasai  therefore,  as

people,  would like the  constitution  dispensation  and  to  accept  that  I  believe  in  justice  was  committed  to  the  maasai,  by  the
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colonial government in alienating their land to white settlers, that one recommendation. 

Accept  that the maasai have a historical claim to their land and territories alienated for European settlement.  During  the  1904

and 1911, treaties, accept that this, agreement whose ….are basis for the maasai making  a claim for their reinstitution.

The Kenya government has a successor  of the colonial government,  has not repeated  in any pledges made within the  colonial

government, this has created aligimate expectation for the maasai to receive justice. 

It has also create a constitutional that is ….to work out a mechanism for re-institution including the return of the remaining of the

maasailand, still occupied by the Europeans in Nakuru, Laikipia, districts. 

Now, then I go to cultural identity, and human rights of the maasai.  The historical injustices discriminated prejudical  doctrine is

an assault to the maasai that requires a constitutional certification. The maasai people  want their identity and their human rights

recognized,  so  as  to  exist  as  people  to  save  determination  on  their  cultural  and  ethnic  identity.  Due  to  this  long  historical

marginalization, the maasai rights be enshrined  in the constitution, allowing a basis for autonomy, in their ancestral land. 

Proposals,  protect  their  identity,  of  maasai  and  encourage  conditions  for  promotion  of  their  identity  so  as  to  enable  them

participate effectively in cultural, religion, religious and social economy and public life. 

Since our culture and cultural practices  against commercial agents,  and by hoping of cultural materials,  these party name, laws

and any arti facts that imitate the maasai culture and materials. Ensure the promotion of maasai culture and education in schools

permanently in maasai territories. 

The teaching and development of the maasai language and protection of religious beliefs and practices,  enshrine customary laws

which are cultural based. 
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Enshrine areas, sites of land within and out of maasai community areas which are of great religious culture, and significant, where

our ancestors previously performed cultural and religious practices, recognize cultural in system of the treatment,  feeding, sports

and should be documented by state funds for future reference by the coming generation. 

Now I go to Transland act   and wildlife: This will there foregoing we the maasai of Kenya have become together as  a maasai

people and further land from history, threatened by the late of which we are  loosing our land nationalhood, the recognizing that

we  have  been  victims  of  historical  offence  further  lating  by  the  kind  of  political  system  and  practices,  fathered  by  dominate

Kenyans, Kenya communities, we are convinced that,. Now, is the right time to legally claim our rights law through treaties  and

living again as a national …..owing their rights and constitutional protection guaranteed. 

Young control board, be replaced with communal land control boards. Composition of which be of reputable men and women

elected by the community.

Administration, of whole maasailand should be to the interest of the community, that is the maasai.

Maasai land use  

Com. Abdirizak Nunow:  ……Inaudible

Mr. Francis Ole Nkuseo: Saa imeisha?  Nilikuwa nataka kumi na tano.

Com. Abdirizak Nunow:  Kumi na tano uwezi pata.  Sorry,  please,  just hold your horses,  make your last points and then we

will have the memorandum.

Mr. Francis Ole Nkuseo: Haya nyingine basi Bwana Chairman ni juu ya governance. Na hii, this one we would like to have a

good government whereby the president  and the vice president  and  the  ministers  should  not  be  parliamentarians.  We  should
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also have what had in the beginning of independence that is we should have the Lower House and the Upper House.  That is the

Senate and the House of Representatives. 

We should also be having assemblies,  and then local authorities,  and then that is  local  authorities,  the  present  county  council,

and then the lowest the local authorities  whereby,  the  communities  within  that  locality  help  the  place  where  they  should  also

decide their things. 

Com. Abdirizak Nunow:  Thank you very mush indeed for your views, please come over to the table so that you can sign the

register for us. Peter Sapling’o. ….Inaudible.

Mr.  Peter  Sapling:  I  just  want  to  highlight,  okay  thank  you.  Commissioner,  the  Honorable  Member  of  Parliament,

Councillors, and all the listeners, we present just a memorandum to this constitution, as  an individual memorandum. I just touch

few points about land and natural resources. As I said as we know that the community, okay, I have been referred back  to say,

I ama Peter Martime Palsapling. I just want to touch about natural resources, and we know land is the basic life any community

in this county, and the condition of culture, and foundation of culture and culture forms ……

I want also to touch about pastrolism and communal ownership of land. I will give my  proposals.  Also,  I want to touch about

Trans  Act  and  wildlife  conservation  on  maasai,  on  lands.  Although  this  forum  today,  before  I  give  my  proposal  to  the

constitution, the people  of TransMara or  the people  of the maasai,  I  stil claim that we were not  given  a  humble  time  to  think

about the constitution which is the life of the people. The civic education has never taken any route in TransMara at all. 

Ukiona hawa watu wote wako hapa hakuna mtu anajuwa constitution ni nini. We were just coming to listen, but not to present

our views. The constitution has been already hijacked, by the top hilarity, of these people  around here.  So,  we have know, we

are in a delimma, if the maasai people refuse to sign the Lancaster House Constitution, is the same like these and today because

we are  not given an opportunity to know what is happening. The other day  I  was  down  in  Logorian,  Iteridon,  unakuta  watu

hawajui ya kwamba constitution iko, hawajui kitu inaitwa katiba. Hata leo wanakuja tu kuagalia ni nini watu wanafanya. Hakuna
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forum yeyote  viongozi  au  the  senior  politician  hajawahi  hata  kueleza  watu  iko  kitu  kama  hii,  na  watu  wengine  wakijarabu

kusema inasemekana iwe ni siasa,  iwe ni opposition,  na  tunajuwa  katiba  hapana  opposition.  This  is  life  of  people  of  Kenya.

Mimi na propose ya kwamba, Bwana Commissioner mimi naona unataka kunisimamisha, 

Com.  Abdirizak  Nunow:   Nitakusimamisha  because  you  are  aggressing.  We  are  here  for  collecting  for  views,  you  are

aggressing, please, isolate issues and focus on the purpose that has brought us here, please.   

Mr. Peter  Sapling: Thank you sir,  okay  let  me  go  to  my proposal  to  the  constitution.  I  sit  on  the  line  issues,  land  control

boards  are  replaced  with  the  community  and  control  boards  constituting  of  reputable  men  and  women  elected  by  the

community. Also,  all len mothers should be localized. That is why we want the constitution or  the  commission  to  recommend

that, there should be no ….who is the chairman of the land control board. 

Secondly, administration of the maasailand should be the interest of the maasai as a community, and as Kenyans. 

Thirdly, indigenous lands uses some of maasai with their customary way of life, should  be  formally recognized by law and  as

such, be inherited in the constitution as their basic rights. 

All maasai land   should not be  alienated and such be protected.  And in case  of public  use,  the  community  served  to  decide

what lane to allocate and for what purpose. 

Fourth, the natural resources  with the maasai land should be owned by community, as  part  of lane and enjoy its benefits.  Any

chronicle opportunities arising from such resources, indigenous should be given priority in all forms of benefit. 

All forests   and forests  reserve,  within the indigenous people.  Land should be  owned  by  community  who  should  protect  and

manage in accordance to their culture and traditions. 
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Fifth, all maasailand should be owned communally, why I say that, there was a propaganda, when the British came, and say that

the lane use if you are  not having their own farms, that is a very primitive low of living of which deny the maasai,  their way of

living.

 Any lands of the maasai previously allocated to outsiders,  foreigners,  should be returned back  to the community as  a  maasai

community. 

Lastly, ……registration,  of any title lane, should be challengeable  in  court  especially  if  it  approved.  This  is  one  of  the  major

parts of the law which is killing us, the first registration is not challengeable, we bet this commission today, just to make sure that

the grabbers of land should always face the law. 

Pastoralism, the principle of the maasai means of life hood, and economic system, be recognized as Egypt men, life hood system

in the constitution.

Lastly sir, Transland act be abolished and all land previously under Trans, hence for referred to back  to the direct  ownership of

maasai, under their customary law, we should be considered a legal form of ownership like us any other.  The full constitutional

protection. Thank you sir that is what I can say.

Com. Abdirizak Nunow: Thank you very much Bwana Ole Sapling, kindly sign the register. Ole Korio Parsilia. Karibu mzee.

Mr. Ole Korio Parsilia: Ekairo tolaidiki dik mayieu nanu nena kirorot inyi. Aji ore Korio ole Parsilia.

Translator: Anaitwa Ole Korio Parsilia. 

Mr. Ole  Korio Parsilia:  Neaku  ajo  ashe  naleng  irkituak  a  commissioner  oewuo  tata  aduare  iyiok  tenebo  Dc  tenebo

muheshimiwa. Tata adodua iltunganak kumok eitu aikata adol loba iji.
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Translator: Ana shukuru Commissioners, waziri na Bwana DC na ana furahi ya kwamba ameona watu wengi sana.

Mr. Ole Korio Parsilia: Ore enapa olong eti enkitok nati ene commissioner  kuti  iltunganak  ina olong  na kiswahili  ake

eirori okingeresa pa keji kidip tata irmaasai ina bae.

Translator:  Siku  ingine,  kulikuwa  na  mama  Commissioner  alikuja  hapa  wakaongea  kiingereza,  na  kiswahili  peke  yake,

wakasema leo maneno ya wamaasai yote tunamalizia hapa. 

Mr. Ole Korio Parsilia: Najoki ina olong ta kien irbenek eitu ta ijo toki.

Translator: Anatuambia tutayarishe hii mkutano kwa maana ujasema chochote. 

Mr. Ole  Korio Parsilia:  Ore ta  entoki  najo  tata  kinotote,  ayieu  najo  ore  ebae  nabo  nainyale  pemeyiolo  ta  neja  etiu

meneja etiu apa sheria pengasa aiterunye.

Translator:  Anasema, leo kwa vile tumekutana hapa,  nataka  kusema  jambo  ambalo  limeharibika,  kisheria  ambayo  haikuwa

namna hiyo tangu mwanzoni, 

Mr. Ole Korio Parsilia: Itejo eta keari iltunganak metuata neti serikali nemadol entoki nadung nyo ina.

Translator: Siku hizi watu wanauwawa na serikali iko, na hawasaidii wale wameuwawa, sijui hiyo ni kitu gani. 

Mr. Ole Korio Parsilia: Eji teneaku tata ore apa  idia kata idia sheria na kengorori risasini okuni.

Translator: Sheria ya zamani ilikuwa askari wanapiga risasi tatu, angani, 

Mr. Ole Korio Parsilia: Engor shumata obo.
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Translator: Wanatupa risasi moja angani, 

Mr. Ole Korio Parsilia: Nengor aitolok oli are.

Translator: Ya pili naleta karibu kupitia vichwa vya watu, 

Mr. Ole Korio Parsilia: Ore oliokuni nengor inkulukuo.

Translator: Ya tatu wanapiga mchanga hapa mbele.

Mr. Ole Korio Parsilia: Ore oliongoan nengor oltungani.

Translator: Ya nne anapiga mtu

Mr. Ole Korio Parsilia: Kaetiu ena sheria tata nakeari iltunganak ake ana irnguesi.

Translator: Hii sheria ya siku hizi imekuwa aje watu wanauwa kama wanyama.

Mr. Ole Korio Parsilia: Eidipe ta ina nabo.

Translator: Hiyo nimemaliza.

 

Mr. Ole Korio Parsilia: Ore ta enkae eare.

Translator: La pili,
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Mr. Ole Korio Parsilia: Ainyo tata isikarini lopuo aibung ilapurok neitoki apuonu aisho bond einyo ina.

Translator: Siku hizi askari wanaenda wanashika wezi wa mifugo na wakifika kortini, wanapewa bond, hiyo nini? 

Mr. Ole  Korio Parsilia:  Ama  amu  eyauni  irpilisi  tene  ore  eyai  kotini  nilo  amaniki  olangole  apuroni  pejo  aewuo  na

nakaitoki ake aya. Nyo ina.

Translator:  Polisi  wanaleta  mtu  analetwa  kortini,  anapewa  bond,  akitoka  nje  anakuta  mwenye  mifugo  yule  aliiba.  Na

anamuambia nimetoka na utaniona mara ingine tena. 

Mr. Ole Korio Parsilia: Lomon are.

Translator: Mambo mawili, 

Mr. Ole Korio Parsilia: Oliokuni.

Translator: La tatu

Mr. Ole Korio Parsilia: Eji teneaku ewakaki kotini oltungani oladuo apuroni neitoki aisho bond badal naeni.

Translator: Huyo mtu analetwa kortini anapewa bond, badala ya kufungwa

 

Mr. Ole Korio Parsilia: Ka apa eima lopa arin opishana otangasa ake ajo eeni oltungani larin opishan kai iimie

Translator: Ile miaka saba ambayo ilisemekana mwizi wa mifugo anafungwa, imeenda wapi hiyo sheria? 
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Mr. Ole Korio Parsilia: Aya etaraki si oltungani.

Translator: Kuna wakati mwingine ambao mtu anauwawa, 

Mr. Ole  Korio Parsilia:  ore peari  oltungani  ore  pepuo  aibung  badala  naji  na ore  apa ati  apa  ore  peari  oltungani  na

kepuo aingor pemear irkulikae alakie olikae.

Translator: Zamani, mtu akiuwa mwingine, anaenda anafichwa na jamii yake ili jamii ya yule ambaye amemua, wasimua, 

Mr.  Ole  Korio  Parsilia:  Ore  tata  peaku  eyawaki  kotini,  nilo  amaniki  euo  si  olangole  tungani  otara  olikae  kama

teneitokini aar neton intoki aibung ilo onyaga aar.

Translator: Siku  hizi  ni  ajabu  kwa  maana  mtu  ameuwa  mtu,  anapelekwa  kortini,  anapewa  bond,  na  huyo  mtu  anarudi  tu

anakuja tembea akiwa uhuru. Sasa huyu akiuwa, tene yule ameuwa atashika tena.

Mr. Ole Korio Parsilia: Olomoni le imiet.

Translator: Jambo langu la tano

Mr. Ole Korio Parsilia: Etae enkae olong sheria apa olaiguenak.        

Translator: Kulikuwa na sheria ya machiefs, 

Mr. Ole Korio Parsilia: Na ore apa laiguenak irmaasai apa ogelu eitu aikata egelaki iyiok serikali.

Translator: Na zamani machiefs walikuwa wanachaguliwa wa maasai, si serikali inachaguwa. 

Mr.  Ole  Korio  Parsilia:  Kijo  ore  tata  tekulo  olongi  ele  lopiki  embilbil  teidie  meyioloi  ejo  pakelotu  ajo  kantai  doi
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likitegelutua.

Translator:  siku  hizi,  mtu  anakuja  anapewa  crown  na  DC,  anarudi  huko,  anakuja  kutuambia  vijijini,  ni  nyinyi  ndio  mme

nichaguwa ama ni serikali. 

Mr. Ole Korio Parsilia: Oltungani obo oiminie enganyit ilo.

Translator: Mtu mnoja ambaye ameharibu heshima ya kimaasai ni ….

Mr. Ole Korio Parsilia: Neiminie hata tentai.

Translator: Na hata amepoteza kwa serikali.

Mr. Ole Korio Parsilia: Eji amu etae tata interview. Irmaasai oyiolo interview olang lelo.

Translator: Siku hizi kuna jambo lianaitwa interview, je interview hiyo ni office ya DC  inajuwa ama ni wamaasai tu wanajuwa

interview kwa maana ndio wanamuelewa ile mtu mzuri.

Mr. Ole Korio Parsilia: Amu ore peini enkerai menino doi enkerai ena ai peini.

Translator: Kwa maana ukizaa mtoto, huyo mtoto si wako, ni wa jamii, 

Mr.  Ole  Korio  Parsilia:  Na  ore  pekipuonu  aingora  ajo  ele  orikisho,  nerikisho  tenkoitoi  enganyit  amu  iyiok  ota
nkitanapat aisho kama iyie tinilo aisho iyie ene serikali naisho nanu eniang.

Translator:  Kwa  maana  huyu  kijana  akija  au  msichana  akija  chaguliwa  awe  kiongozi,  atapata  sheria  gani,  ili  ameenda

kufundishwa na serikali, ama ile mimi baba yake kulingana na mila zetu tuna ufundisha.

Mr.  Ole  Korio  Parsilia:  Ore  pae  pishoru  enkata  naji  etabolu  keyieuni  tata  neyieuni  olaiguenani  enkop  naje  encho

irmaasai metegelu orkiyo lenye nikipuoni aisho intasa si iyie eniyieu.
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Translator:  Mimi  naomba  ya  kwamba,  patakapo  tokea  nafasi  ya  uongozi,  iwe  chief  ama  kiongozi  mwengine,  wamaasai

wenyewe wakae,  wajadiliane, wachaguwe mtu halafu waombe serikali na wesema ndio huyo, ni mtu  ambaye  tumependekeza

kwa cheo hicho.

Mr.  Ole  Korio  Parsilia:  Enyaka  aisho  si  laiguenak  enkiti  sheria  eti  apa  sheria  neton  asidai  ama  tata  amu  etotio

olaiguenani ana nanu oraiai nyo etejoki teine.

Translator: Zamani chiefs walikuwa na sheria zao siku hizi chiefs wanakaa kama raia tu. 

Mr. Ole Korio Parsilia: Mekure eti enganyit naishori.

Translator: Hakuna hata heshima raia wanampa chief, 

Mr. Ole Korio Parsilia: Entunguaki ta laiguenak meta iyiok ogelu mintokiki aikata apik.

Translator: Wachini ma chiefs, msichaguwe tena sisi, wenyewe tuchaguwe. 

Mr. Ole Korio Parsilia: Lomon imiet.

Translator: Hilo ni jambo la tano. 

Mr. Ole Korio Parsilia: Olomoni le ile.

Translator: Jambo la sita, 

Mr. Ole Korio Parsilia: Enyaka aaku tata eetae orpayiani loji lorkiushin.
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Translator: Siku hizi kuna wazee waitwa ni wazee wa vijiji, 

Mr. Ole Korio Parsilia: Ninche tata laiguenak.

Translator: Siku hizi hawa ni ma chiefs.

Mr. Ole Korio Parsilia: Ninche ta tata laiguenak orishisho.

Translator: Hawa ndio viongozi ambao wanasiluhisha mambo ya vijijini.

Mr. Ole Korio Parsilia: kainyo pemeingor serikali aisho ilo enkiti toki amu ninye oasisho neaku ele le bilbil eishori  opa

erik ake.

Translator:  Kwa  nini  huyu  amabaye  ndie  anashugulika  sana  masilahi  ya  watu  asipewe  mshahara  kidogo  na  serikali.  Kwa

maana mshahara wanapea yule ambaye amepew crowni, ambaye analala tu. 

Mr. Ole  Korio Parsilia:  Anata  a ilo eitoki  adamu serikali  aisho  elo  amu  olarikoni  naleng  amu  eyiolo  DC  eyiolo  DO

eyiolo muheshimiwa eikiyiolo iyiok kulo olosho. Neikaaja pemeishori ropiani.

Translator:  Kuna wengine ambao wanafanya kazi,  nzuri sana na DO  anajuwa  DC  anajuwa  hata  DC  hata  Mbunge  najuwa,

mimi nasema huyo, ndio apewa mshahara kidogo. 

Mr. Ole Korio Parsilia: Neoloti osapuk.

Translator: Hata si mshahara kidogo ni kubwa.

Mr. Ole Korio Parsilia: Eshomo apa olo omoni aneilo. Ore olomoni likae le ile.
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Translator: Jambo langu la sita, 

Mr. Ole Korio Parsilia: He/ atoningo. Oli pishana, ore ta olomoni liopishana eti ta likae latoningo tene.

Translator: Iko ingine nimesikia hapa.

Mr. Ole Korio Parsilia: Netejo apa ina kituk tene nanu eliki.

Translator: Na huyu mama Commissioner alikuja hapa, aliniambia 

Mr. Ole Korio Parsilia: Etejo ore enkop eti iltunganak oidingate.

Translator: Alisema, katika Kenya, kuna sehemu ambayo watu wamekuwa wengi sana. 

Mr. Ole Korio Parsilia: Neti enkop nalolong.

Translator: Na iko sehemu ambayo watu ni wachache, 

Mr. Ole Korio Parsilia: Neetae oltungani ota ekai ip nabo ana nkalusuni are.

Translator: Kwa maana kuna sehemu zingine ambazo watu wana acre mia moja ama hata acre elfu mbili. 

Mr. Ole Korio Parsilia: Neyieu na ore entoki nayieu tata tena Katiba eji eyieu neya pooki nkae ekai imiet.

Translator:  Na alisema ati kulingana  na  hii  katiba  ambayo  mnaandika,  munaandelea  kuandika,  ati  tu  atakuwa  na  acre  tano

peke yake. 
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Mr. Ole Korio Parsilia: Ina olong atiaka meirori ta tata eitu ijo toki.

Translator: Siku hiyo ndio nilimwambia leo hamja ongea, na hata leo hatusemi chochote. 

Mr. Ole Korio Parsilia: Ore amu mapa ina olong peara ilmarabu o Siraeli nyo oshi eoroi.

Translator: Wakati wa Arabu na Wairaeli wanapigana, wanagombania juu ya nini. 

Mr. Ole Korio Parsilia: Ne engulukuoni.

Translator: Si mambo ya ardhi

Mr. Ole Korio Parsilia: Me engulukuoni.

Translator: Si mambo ya ardhi.

Mr. Ole Korio Parsilia: Ore enkai neishorua apa engulukuoni neoriki iltunganak.

Translator: Mungu alitoa ardhi na akagawia watu. 

Mr. Ole Korio Parsilia: Ne sirikali.

Translator: Hakugawia serikali

Mr. Ole Korio Parsilia: Ne me oltungani
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Translator: Na si mtu binafsi

Mr. Ole Korio Parsilia: Enkai apa natoro.

Translator: Mungu ndiye aligawa ardhi 

Mr. Ole Korio Parsilia: Neori apa wuejitin.

Translator: Na aligawia watu mbali mbali.

Mr. Ole Korio Parsilia: Ore ama kiroroki tena kata kulo mikiti  engutuk nabo.

Translator: Saa hii tukiwa hapa hata hautongee lugha moja sisi wote. 

Mr. Ole Korio Parsilia: Nikiroro ta.

Translator: Lakini na tumeongea, 

Mr. Ole Korio Parsilia: Kake eta poki ngae enkai eisho opa ewueji enye.

Translator: Lakini kila mtu alipewa na mungu sehemu yake.

Mr. Ole Korio Parsilia: Ore sininche lelo kinyat eibor kake eisho enkai ewueji enye nemeiro engutuk nabo.

Translator: Hata hawo wazungu, wamepewa ardhi mbali mbali ingawa hata haweongei lugha moja.
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Mr. Ole Korio Parsilia: Kalo angeni ilo loitushulita.

Translator: Ni nani huyo ana akili sana anachanganya watu, anaweka watu pamoja?

Mr. Ole Korio Parsilia: Ore ila angeni ojo neja peiruki eibukoyie ele sarge oba iji lele orere aishu.

Translator: Mtu kama huyo akifwatwa, atamwaga damu ya hao watu wote.

Mr. Ole Korio Parsilia: Eishorua ta enkai tata ena apa naitushula iyiok.

Translator: Mungu alitoa hii ambayo imetuweka pomajo, 

Mr. Ole Korio Parsilia: Aishoru nkarn aja.

Translator: Akatoa majina mawili,

Mr. Ole Korio Parsilia: Eishorua kiswahili.

Translator: Akatoa kiswahili, 

Mr. Ole Korio Parsilia: Pekiro.

Translator: Halafu …

Mr. Ole Korio Parsilia: Eton apa einyangae ake ana iltunganak minganita.
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Translator: Zamana watu walikuwa hata wanaongea kama mabubu,  

Mr. Ole Korio Parsilia: Ore tata pelotu apa aku euo aishoru enkai ina arna nabo naitushula iyiok.

Translator: Lakini wakati mungu alitoa hii jina moja ambayo ilituweka pamoja, 

Mr. Ole Korio Parsilia: Ebae nabo ina sidai.

Translator: Hili lilikuwa jambo moja nzuri.

Mr. Ole Korio Parsilia: Ore pelotu  aaku  ore  apa idia  kata  pekipuo  apuo  nkulie  kuapi  engopisi  olpilisi  kidungie  orbus

pekipuo amu meroroi enkop elikae.

Translator:  Zamani ilikuwa  ukitaka  kuenda  sehemu  zingine  unaenda  kupata  kibali  kutoka  ofisi  ya  polisi,  bora  ukubaliwe  tu

kuingia sehemu za makabili

Mr. Ole Korio Parsilia: Na kilikini nkolongi nilo aishu.

Translator:  Na kuandika permit hiyo unapewa siku ambayo utaenda kazi.

Mr. Ole Korio Parsilia: Ore  teneaku eishunye nintoki alo aijasa telikae.

Translator: Na ukienda ushinde huko upita hiyo siku, unaenda kuengeza tena.

Mr. Ole Korio Parsilia: Ore nkole pikipuonu ta atum enkitoria.
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Translator: Tulipo pata uhuru, 

Mr. Ole Korio Parsilia: Nejo eta ta maidapashakinoto amu kirorokino.

Translator: Ilisemekana tuchanganyike kwa maana sasa tunweza kukaa pamoja.

Mr. Ole Korio Parsilia: Neitu apa ejo eyae enkop oltungani.

Translator: Lakini hakusema hiyo ni sababu ya kuchukuwa ardhi ya mtu.

Mr. Ole Korio Parsilia: Kama tata Kisii.

Translator: Ukiona kwa mfano, kisii

Mr. Ole Korio Parsilia: Eti ormaasani ota olduka teine? Ilepie inkaek olota.

Translator: Iko maasai ana duka huko kisii town ama ka plot hata kidogo town?

Mr. Ole Korio Parsilia:  Kama Kericho  eti  olo  ota  amu irmaa oitaki  ata  etae  tata  oltungani  olormaasi  hata  orbungei

amu nelde likiata. Eta te Kericho?

Translator: Hat ukienda Kericho, kuna maasai ana ardhi huko hata minister yuko hapa, anaweza kuwa ana plot kweli huko.

Mr. Ole Korio Parsilia: Tobaa ta nikinyikita iyiok kira Transmara.

Translator: Kwa mambo tukiona sisi tukiwa TransMara. 
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Mr. Ole Korio Parsilia: Kama doi ede wueji teina kata nikiti e Kilgoris kaja irmangati oti lonkuapi oti ene.

Translator: Lakini ukirudi uone town hii kidogo ya Kigoris, Makabila ngapi ambao wako hapa na wana ardhi?

Mr. Ole Korio Parsilia: Haya, ana nata lelo oti ena kop kaja irmaasai ota entapu nkaek inono tata tana irisiosio.

Translator: Hata ukiangalia hapa, hebu inua mikoni wale wamaasai ambaye wana ardhi katika town hii?

Mr. Ole Korio Parsilia: Tena intae kumok tana lelo.

Translator: Ili tuone kama nyinyi ndio wengi ama ni wale wasio maasai.

Mr. Ole Korio Parsilia: Ninye ta ajoki commission.

Translator: Na mimi nitakuambia wewe Commissioner,

Mr. Ole Korio Parsilia: Na intabau olomoni laijo ilo intabai ta doi.

Translator: Kama utafikisha maneno niakuambia, fikisha, 

Mr. Ole Korio Parsilia: Eshomo ta olorere lenapishana.

Translator: Jambo langu la saba limeenda

Mr. Ole Korio Parsilia: Ole isiet.
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Translator: La nane, 

Com. Abdirizak Nunow: Hilo ni la mwisho

Mr. Ole Korio Parsilia: Ilo le mwisho.

Translator: Hilo ni la mwisho?

Mr. Ole Korio Parsilia: Olomoni le isiet.

Translator: Jambo la nane

Mr. Ole Korio Parsilia: Eisho ena kop kiaru nkishu te Transmara eutali.

Translator: Hapa TransMara tuna ng’ombe tunapata kutokana na biashara ya utalii.

Mr. Ole Korio Parsilia: Ore kulo taanak le county council. Clerk lenye na keitururu ropiani neya Nairobi.

Translator: Lakini clerk na watu wengine wa county council wanaokota pesa na kupeleka Nairobi.

Mr. Ole Korio Parsilia: Ore epuoi ashuku nemeishoruni pookin.

Translator: Na wakati wanarudisha, hawatoi pesa yote.

Mr.  Ole  Korio  Parsilia:  Nepuonuni  ake  ajo  ore  laasak  lenye  eji  eton  etioyo  eishori  nusu  nusu  iltunganak  leas

iltunganak enginyinyiret epesho.

Translator: Wafanyi kazi wapewa pesa nusu nusu, kwas hivyo watu wanatoa jasho ya bure.
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Mr. Ole Korio Parsilia: Kama ina sidai ina?

Translator: Hiyo ni jambo nzuri?

Mr. Ole Korio Parsilia: Kama tena kata iyieu iti esiai ine iyieu nikipuoyi aisho nusu ana kinchori entoki ino pookin.

Translator: Wewe Commissioner ukikaa hapo, usiku unapewa allowance, unataka upewe nusu ama unataka upewe yote?

Mr. Ole Korio Parsilia: Ore ta si tata ina.

Translator: Sasa leo hiyo, 

Mr. Ole  Korio Parsilia:  Ore tata  ropiani  naingua  ine Transmara  naingura  meitoki  aikata  ailep,  neasisho  Transmara

ana enayieu.

Translator: Tunaomba pesa ambayo inatokana na biashara ya utalii itumike hapa hapa,  wananchi wa TransMara,  wawe ndio

wana manage hiyo pesa hapana pelekwa tana mahali pengine.

Mr. Ole Korio Parsilia: Amu etinyimua entoki naji keji a enoshi toki  najo  ake  metai  toki  meetai  toki,  na  keigero  hata

to ngasetini, uchumi ama uchumi o pemeuchumi epuo tena alo.

Translator: Kila kitu siku hizi inaitwa uchumi ime haribika, uchumi ume haribika, lakinipesa ina unapelekwa na wakati wanarudi

wanapewa pesa kidogo kidogo kidogo,  wana sema ati uchumi umeharibika, hakuna pesa  Kenya.  Na  kumbe pesa  inapitishwa

njia ingine. 
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Mr. Ole Korio Parsilia: Nchoki matomonu nabo.

Translator: Bwana Commissioner nakuomba moja tu.

Mr. Ole Korio Parsilia: Etai ta ena toki najo nanu na pilotu ayioluo kulo le collage.

Translator: Kuna watoto ambao wako college, 

Mr. Ole  Korio  Parsilia:  Kitala  ta  eyieu  ropiani  serikali  memus  ijo  ena  mulango  eyieu  ropiani  ormaasi  ana  ne  raia

metijingu,  kake  ore  ina kata  pepuku  eta  eiima engiyo  ino  eima  nkera  ang  eta  ena  oshi  naji  epuo  sukul  eori  ori  neji

uchumi nidol tadoi eneikunino.

Translator:  Watoto tunawasomesha,  na tunapeleka colleges,  na wakati  tunapeleka mtoto college serikali  inafunguwa  mlango

inakuwa pana inasema leta pesa leta pesa, mtoto wako anasoma ana pita, ana maliza shule, lakini wakati  wa kuja kutafuta kazi,

wanasema uchumi umeharibika, hakuna kazi.  

Mr. Ole Korio Parsilia: Ore nkera e Transmara kuna nati ene, kumok intoki  naji  irmwalimu  loti  ene  loishutua  collage

lotoni ake.

Translator: Ukiangalia TransMara, kuna watoto  wengi wamemaliza shule na hawana kazi,  hasa waalimu, wengine wameenda

college, wamemaliza colleges lakini wanakaa tuu hakuna kazi.

Mr. Ole Korio Parsilia: Neaku kajo ore taina, ninye ta ajoki iyie neaku governors tenewueji mekure a Nairobi ene.

Translator: Basi anasema tunataka tu govern maneno yetu, hapa, hatutaki Nairobi tena.
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Mr. Ole Korio Parsilia: Tenebo orbungei nikidip ake tene.

Translator: Tuna kaa hapa na Mbunge, tuna maliza mambo yetu hapa, hatutaki mambo ya kuend Nairobi.

Mr. Ole Korio Parsilia: Kajo ashe. 

Translator: Asante sana.

Mr. Ole Korio Parsilia: Eti ta ena natejoki keyieuni iltunganak okuni.

Translator: Iko wengine wana semekana ati wanataka watu watatu.

Mr. Ole Korio Parsilia: Olpayian engitok, olmurani.

Translator: Mzee, mama na kijana.

Mr. Ole Korio Parsilia: Na ore ena toki naasitae tene na iltunganak eitamokitae ena toki metoningu.

Translator: Na hawa watu wanatakiwa kufundisha jambo Fulani waelewe.

Mr. Ole Korio Parsilia: Ore ta metabaiki kipuonu agel ladou tunganak iltunganak leda alo  majo  eti  ene  pa kepuo  ajo

tejo ta ena tejo ena, neji entejo irmaasai ene, kiteriate ana eitu.

Translator:  Hawo  wamechaguliwa  watatu,  wanaenda  kufundisha  vile  wanaenda  kusema,  halafu  usiku  wanakuja  kufanya

presentation, wanasema, wa maasai wamesema. Tumeeanguka ama bado?

Mr.  Ole  Korio  Parsilia:  Ninye  ta  ajo  kaomon  nchere  iyiok  mategelu  lelo  okuni  hata  oti  orbungei  nikijo  elo  menye
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ngania, elo entagile naje, elo ormurani oje, nincho iyiok metegelu.

Translator:  Ningetaka watu kama representatives ambao sisi tutachaguwa,  tujuwe  huyu  mama  ndie  anaenda,  huyu  mzee  na

huyu kijana ili tuelewane.

Com. Abdirizak Nunow: Asante sana mzee. Haya asante mzee, wacha tuendelee, Ali Mrutaza. Tafadhalini, tutulie, tutulie, 

Mr. Ali Murtaza: Honorable Chairman, Honorable Commissioners,  Ladies and Gentlemen, I greet  you in the most favoured

greetings of Kiislamu,  Sala  maleku.  Jina  langu  ni  Ali  Murtaza.  Hii  ni  memorandum  ya  Supreme  council  of  Kenya  Muslims,

TransMara branch.  Kwanza kabisa,  Katiba yetu ambayo ijayo lazima iwe na preamble.  Na  kuna preamble ambayo  nitasoma

kwa kiingereza. We the people  of Kenya,  guided by our past  constitutional experience,  immediately after the  adoption  of  the

independence constitution and the subquent  amendments  led  thereafter.  And  where  else,  we  deciders  who  live  in  unity,  and

harmony as invisible and insoluble sovereignty under God,  within our cultural and religious diversities,  and where else,  we  are

deligated  to  the  promotion  of  iter  ethnic  tribal,  religious  and  cultural  solidarity,  world  peace,  regional,  continental  and

international cooperation and understanding. 

And  by  ensuring  the  provision  of  basic  needs  of  all  Kenyans,  throught  the  establishment  of  an  equitable  framework,  for

economic role and equitable access  to nationa  resources.  And  where  else,  we  are  deciders  from  get  for  constitution  for  the

purpose of promoting the good governance and welfare of all persons in our country. 

In  our  country  on  the  principal  of  freedom,  equality  of  freights  and  justice  and  for  the  consolidating  of  our  people.  And  in

recognition  of  the  belief  in  the  one  supreme  God,  just  and  civilized  humanity,  the  unity  of  Kenya,  and  democracy,  which  is

guided  by  the  inner  wisdom.  In  the  ananamity  arising  out  of  delibaration  amongst  representatives.  Meanwhile,  creating  a

condition of social justice for the whole of the people of the people of Kenya, do hereby,  promogate and enact  this constitution

as the bases upon which the governement of the people of Kenya shall  revise. 

Com. Abdirizak Nunow: Bwana Ali, samahani, ukiendelea kusoma, kwa sababu sasa  umechukuwa madakika  mbili,  mawali
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ya madakika zako,  na sisi tutayasoma  vile  nimesema  mbeleni,  yote  na  ita  typiewa  tena.  Hatuta  itumia  vile  imewekwe,  ingine

imaandikwa kwa,  ime typiwa kwa computer tofauti.  Commission ita type yote mpia, an hiyo copy ya  cassette  pia  ita  typiwa,

and there will be  word for word identical.  That is why you better  spend  your  time  in  giving  us  highlights  of  some  of  the  key

issues. 

Mr. Ali Murtaza: Nime maliza, ndio naanza sasa.

Com. Abdirizak Nunow: Tupatie tu mapendekezo straight because we will read everything. 

Mr. Ali Murtaza: Mapendekezo ni kama haya sasa.

We should have further presidential governement ambaye president  na vice president  wake wanachaguliwa na watu direct.  Na

wote wawe ni degree holders, na wasiwe ni wabunge. 

Ministers na  assitant  ministers,  pia  wawe  ni  degree  holders  na  wewe  professionals  katika  sehemu  zao  za  kazi.  Na  vile  vile,

wasiwe ni wabunge. 

President pamoja yule presidential candidate, ambaye anagombea uhahisi, pomaja na party yake, kwanza watoe ile, wa publish

priority list ya ministers na assistant ministers kabla ya uchaguzi. 

Com. Abdirizak Nunow:  …….Inaudible

Mr. Ali Murtaza: Members of parliament ambao ni wabunge, wawe ni wameitimu elimu ya form four. 

Na tuwe na participatory type of democracy, ambaye decisions on all matters seeking to …the character structure, or system of

the republic be decided directly by the people, kupitia njia mbali mbali kama refrundum.
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Machiefs wawe wakichaguliwa na watu. 

Na tuwe siwe na assistant chiefs. Mahali pakee pawe na village elders ambao analipwa.

Uchaguzia uwe ukifanywa kama ifuatavyo, presidential  iwe ikifanywa mara moja kwa baada  ya miaka  mitano,  na  ya  ubunge,

once in every years, na vile vile ya ma councilor mara moja kwa miaka mitatu. Katika katiba yetu, lazima tuimize uhuru wa dini.

Siyo uhuru wa kuabudu. Mtu awe na uhuru wa kubadilisha dini yake, uhuru wa kueneza hiyo dini yake, na uhuru kama vile kwa

mfano wa islamu huwa wana shida ya kubadilisha majian yao mtu akiingia katika dini ya wa islamu, ana shida ya kuabadilisha ile

jina lake aingie ile ya uislamu. Hiyo, watu wapewe uhuru, wa kubadilisha majina yao. 

Na, kwa upande wa mavasi tuwe na uhuru wa kuvaa na kulingana na dini ambazo tuko ama culture. 

Ingine ni kuhusu kadi scot,  iwe expanded,  iwe na ile original copy ya kawaida na iwe na court  of appeal.  Na  chief ….awe ni

degree holder katika sheria, na awe ile appropriate qualification in the slamic sheria. 

Kwa upande wa elimu, elimu iwe ni ya bure na ni ya lazima kutoka primary mpaka secondary level. Na  wale ambao watakuwa

walimu wa dini kama Islamic Regious Education ama CRE, wawe ni watu wa dini hiyo, ni  wasiwe  ni  watu  ambao  si  wa  dini

wanafundisha mambo ya dini.

Na  wanafunzi  wakubaliwe  kufaa  kulingana  na  dini  zao,  wasiwe  wakilazimishwa,  kuvaa  ile  school  uniforma  ambayo  ina

undermine religious ama their cultural identity. 

Community Rights: The Constitution should recognize and uphold the rights of communities to organize themselves,  and moblize

around their common values. 

Communities structures be recognized in the determination of matters pertaining to the communities. 
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The community should have a right to all land for its people. 

The communities culture belief identity should be protected by the constitution not the misuse or  undermine by others.  Kama ni

vazi la waasmau liwe likivaliwa na waaslamu peke yao, consitution ikataze wale wengine. Kama ni wa maasai iwe ni wa maasai

peke yao wana vaa vazi yao na mambo yao zingine.

Na tuwe na customary court, community….na vile vile court of appeal.

Mr. Ali Murtaza: Land and natural resources,  ndio the last.  Every citizen should own land, size na acrage itategemea size ya

their  communal  land.  Land  should  be  registered  under  communal  titles.  Land  must  be  held  in  trust  for  the  people  by  the

community.  Land  control  boards  should  be  abolished  ,  and  community  management  board  be  formed.  Onwership  and

management of any natural  resource, should be given to the local community in the specific area. Asante.’

Com. Abdirizak Nunow:   Asante sana Bwana Ali kwa hayo maoni, fadhali, njoo ujiandikishe hapo na tupokee memorandum

yako, Charles Kangethe. 

Mr. Charles  Kinyanjui Kangethe:  Mimi ni Charles Kinyanjui Kangethe,  naongea kwa niaba ya MauTrans church of  God.

Sub Region ya TransMara. Ile mambo ambao nitaongea, yana itaguza tu yale mambo ya mhimu ambayo tumetaja kwa sababu

nitapeana copy yetu. 

Katika Kaimbu,  ndio mambo ambayo nitaguzia kidogo  ambayo inahusu ya kwmaba ni lazima tuwe na katiba iko na utangulizi

ulio  mzuri,  na  uwe  National  Anthme  yetu  katika  utangulizi.  Na  tena  iwe  inaangalia  mambo  ya  watu,  ambayo  inazungumzia

kuhusu  watu  kwa  sababu  watu  ndio  wametengeneza  katiba  na  hao  ndio  wanachungwa  na  hiyo  katiba,  kwa  hiyo  katika

utangulizi, iwe na yale mambo ambayo inaguza watu.
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Kenya katiak Logo, yaani katika utangulizi hapo mbele,  iwe na bendera  yetu ya nchi, na katika giyo bendera,  iwe three cycles

ambazo zinaonyesha katiba ikiwa katikati, inaguza kila upande wa serikali. Kwa sababu tutakuwa na mikono mitatu ya serikali,

na iwe inaguza kila pande na kila sehemu, inaguza mtu kwa hiyo kuna vile inaonyesha, kwa hivyo iko kwa diagram, kwa hivyo,

unafikiri hiyo utaiona. 

Yale mambo ambayo nitazungumzia, sitaongea yote,  sababu ya wakati,  ni ile ambayo ni chache ambayo in naona inafaa,  ili  ni

haje. 

Tukienda katika bunge, parliament,  wabunge,  watu  wana  haki  ya  huita  mbunge  wawao  nyumbani  ikiwa  wakati  wa  kukatika

bunge  ama  akiingia  kwa  bunge,  haja  enda  na  mwenendo  ule  watu  wanaona  ni  mzuri.  Na  haitafanyika  kwa  njia  moja  tu  ya

kwamba 65%  ya  raia  wale  ambao  walipiga,  wnasema  ya  kwamba,  amekuwa  hawatumikii  kwa  njia  inayofaa,  hii  itapunguza

wale wabunge ambao wanaenda kulala tu wakigonjea miaka tano ndio wanarudi kwa raia.

Wanawake  watapewa  haki  ya  uchaguzi,  yaani  kuchuguliwa  na  raia  kwa  sababu  wamekuwa  waki  cliam,  equal  rights,  sasa

hakuna kuwapatia special mambo specila hii ni kuonyesha ya kwamba,hiyo tunaongea kuhusu equal rights zimepitishwa tuanze

kubeba wanawake, na hiyo haitawezekana, kwa hivyo watapewa equal rights waende kwa raia watafute kura, waongee na raia

wakipewa, ni sawa sawa waende bunge na councilor.

Nimeingia  kwa  president,  maybe  imetajwa  lakini  sitarudia  ile  imetajwa,  nitaenda  tu,  ya  kwamba  hata  president  anaitwa

nyumbani aende akaopumzike wakati ameonekana ya kwamba hajafanya kazi inapendeza watu.  Hii tumepewa bunge haki yao

ili wakiwa katika bunge, 65% ikiona ya kwamba,  president  haendeliikwa njia ambayo inafaa, wamuambie aende apumzike, na

raia wachuguwe mwingine, 65%

Locial Government: Mayor na chairmen watakuwa wakichaguliwa na raia sio coucilors wanakaa chini, wanachaguwa  ule  mtu

ambaye wanapendekeza,  na akikosa  kufanya  kazi  kulingana  na  vile  hao  watu  wachache  ambao  ni  ma  councilors  wanataka,
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wanachaguwa mwingine. Kwa hivyo raia wakichaguwa, chairman na mayor, watakuwa wakuchunga raia na kuwapa haki sawa,

kwa sababu najuwa ya kwamba, akikataa kufanya vizuri, raia wako haki ya kumfukuza. Lakini siyo ma councilors. 

Jambo lingine ni kwamba councilors na mayor elimu yao mpaka ifike form four,  hii  kwa  sababu  anaweza  kuwa  tu  analetewa

makaratisi ana sign akurudi kushtukia anakuta mambo ile imafanywa, ni zaidi ya ile ambayo alikuw anafikiria, kwa hivyo akiwa

na hii ya kutosha, itamsaidia.

Jambo  lingine  ni  kwamba  katiak  councilor,  akifanya  kazi  ambayo  haifai,  mayor  ama  chairman,  raia  wako  ya  kumrudisha

nyumban aende apumzike, lakini hii inafanyika tu kwa 65% ya wale watu ambao wamemchaguwa. 

Nominatd councilors watakuwa wakichaguliwa tu na  commissioners  na  tena,  iwe  ni  watu  ambao  wanaonekana  ya  kwamba,

wanahitaji  representative  katika  council.  Wale  watu  ambao  ni  marginalized  ,  wale  ambao  siyo  wengi,  wananonekana  wako

pahali ni wenign Lakini hawaja kuwa represented.  Hao ndio  wako  na  wanapewa  nafasi  ya  kuwas  nominated  councilors  and

Mps. 

Naenda  katika  system  ya  election,  electoral  system.  Balloting  boxes,  ni  lazima  ziwe  transparent.  Hii  ni  kuondoa  lile  jambo

ambalo inaonekana, watu wanasema oooh kura ziliibiwa, zilifanywa namna gani.

President ili achaguliwe, ni lazima awe na 25% kama vile ilivyo kwa wakati huu, kwa mikoa mitano. Na tena awe amechaguliwa

na 50% ya total  votes.  50% ya total  votes,  kwa hivyo president  akichaguliwa, awe anachaguliwa, awe anachaguliwa na  25%

for every five provinces,   na awe tena amechukuwa votes 50% ya votes zile ambao zimepigwa. Na  tena,  siku ya uchaguzi, ni

lazima ijulikane na iwe katika sheria zetu, na tena iwe ni week ya mwisho, sasa kama tunachaguwana week ya mwisho, na isiwe

siku ya weekend.  Hii kwa sababu,  dini zinaheshimiwa na kuna hiyo point na kwa sababu nimesema sita rudia,  ya  kwamba  ni

lazima tuheshimu dini na katika hali ya kupumuzika, kwa hivyo iwe the last week,  ya kila five years  na isiwe siku ya weekend.

Yaa siku ya maombi.
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Com. Abdirizak Nunow: Your last point please, one more point.

Mr. Charles Kinyanjui Kangethe: One more point? Yaani nitaenda haraka, ya mwisho ni basic rights. Nitaenda haraka kwa

sababu ni hivi ni tataja ni ya kwamba, mambo ya kutairi wasichana,  iwe ni sheria,  na iwe na kifungo cha miaka saba,  kwa yule

atapeleka msichana akatairiwe.  

Abortion iwe imekuwa sheria ya kwamba it is  a  criminal  offence,  na  tena  katika  hali  ya  ukimwi,  imeongezeka  sana  ingetaka

kutaja, ya kwamba mtu akiambukiza mwingine ugonjwa wa ukimwi, afungwe life sentence,  afungwe maisha. Kwa sababu,  hiyo

ni kama kuua. 

Na ya mwisho ni kwamba,  katika torture,   katika  wakati  kuna  watu  ambao  wanawekwa  katika  hali  ya  kuwa  tortured,  kwa

sababu isiyo kabla hajakuwa proved ya kwamba amekosa.  Na  mara nyingi inatokea ya kwamba amekuwa ame suffer, na  ile

….alikuwa amesemekana amefenya ina tukia ya kwamba hajafanya. Kwa hivyo, iwe imetolewa kabisa katika our forces. 

Mwisho ni  kwamba,  public  lands,  ziwe  ninachungwa  na  county  council,  na  sheria  ichungwe  sana  ili  wasije  waka  tumia  hiyo

nafasi kwa kupea wale ambao wanataka. Bwana awabariki sana.

Com. Abdirizak Nunow: Asante, tafadhali, jiandikishe pale na tupokee memorandum yako.  Asubuhi wakati  wa kuanza kikao

niliweeleza, ikiwa mtu ame taja kitu Fulani na hiyo ni pendekezo yake,  lakini haiambatani yako,  ngoja wakati  wako utoe yako.

Kwa sababu hii katiba kila mtu ni uhuru, na kila mtu ni sawa mbele ya katiba.  Kwa  hiyo  tafadhali  kama  unataka  watu  wako

waheshimiwe, heshimu wakati wa wengine, sawa sawa. Mheshimiwa Sunkuli please, 

Hon. Julius Sunkuli:  Mr. Chairman, Commissioner Nunow, Commissiner Keriako Tobiko,  ….TransMara.  My presentation

is going to take into account, the fact that so far,  KANU which I belong to,  has put into process  a system where we will have

one document to show our members and to show the commissioner.  This will be  shown in due course,  and therefore,  I will try

and limit my discussion, to those aspects which I consider to be personal to myself. 
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And  having  participated  in  the  process  of  constitutional  making,  I  want  to  urge  the  commission  to  which  we  belong  to

understand that when put in place the act,  it was with a word review. And I hope that the word review will not be  taken as  a

dictatorship to the commission to actually produce a new constitution. Because I hope the view myself, that the  results  of  the

Ghai  Commission,  as  your  commision  is  called,  should  not  produce  a  new  constitution  at  all.  It  should  just  a  mend  the

constitution we have now. Because the framework of the 1963  constitution, still remains relevant to the needs of the Kenyans

today, and must just be amended so as to suit the times as we go ahead. 

This constitution, which is coming, must therefore be amended in order  to reflect a number of principles.  First  of all, one of the

biggest disservices of the present  constitution, that needs to be  rectified,  this is the way in which power  is centred  in  Nairobi.

And I think that one of the principles that  must  guide  this  constitutional  amendment,  or  review,  should  be  decentralization  of

power from the center to the perifil. 

The  other  thing,  which  I  believe  should  be  done,  is  to  eventually  bring  into  the  constitution  the  recognition  that  Kenya  is

comprised of tribes.  And although we do not want to limit the independence of  the  individual,  I  think  that  equality  in  Kenya,

must now be best on equality of communities. Because there are many people  who would to say,  that things like constituencies

should be based  on population.  You see  Mr.  Chairman, we are  not actually in Kenya by accident,  because  you  in  1985,  the

colonialists went and subdivided Kenya, without taking into due regard which tribes were there,  the maasai for instance would

have been a big political force in  Kenya  today.  Had  we  not  been  divided  into  three.  So,  we  want  to  come  to  Kenya,  as  a

community and  we  should  be  given  small  rights  as  people  have  in  other  parts  of  the  country  without  caring  our  population.

Because we are not responsible at all for our small population, and I don’t think that we should be punished for this.

 This constitution must also be based  on another  fact.  That  even  if  you  decentralize  power,  there  must  be  never  destroy  the

concept of a strong government. And that is where I want to begin my specific recommendations. In a country like this tribalism

is so much. It is important that we retain a strong office of the president.  And that we do not dilute in any way, the powers  of

the president. Because, those powers are the ones will be  used to unite the country,  and those powers  are  going to be  used in

order to drive the country forward. 
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The president should be elect by everybody. Universal suffrage. And must hold office for a specific term and I don’t think that

we need to change anything there in the present constitution. 

The president  and his vice president  must be  elected together as  running mates,  and I think that the president  should have the

executive authority of the country,  and will be  at  liberty to appoint  ministers and he can call one of  those  ministers,  the  prime

mininster, or the constitution can appoint the office of the prime minister, which will be derived his aauthority from the powers  of

the president. That way we will have a strong governement. 

However, can I say that,  we must address  where the problem is. The problem is once we have started  out the powers  at  the

top, we must also give powers to the perfil, and I believe myself, that there is no need to divorce powers to the province. I think

that best  place to behold power  is in the district.  So,  the  county  council  should  be  a  very  a  important  authority.  The  county

council should be headed by chairman who is elected by his collegues, the councillors. And I then believe myself that leadership

has much to do with education.  I think that the chairman should be a respectable  man with a reasobble  education together  to

perceive the matters are in within his pockets. And he should have a cabinet  councillors who will drive the councillor resources

forward. I believe that the responsibilities of education, should be based on the county council so that we do not have teachers

going to Nairobi  for teachers  service commission. I think that all the teachers  should be employed by the county  council,  and

that the education policy be directed in Nairobi but the operations of education must start and finish here in the district.  There is

no need for a teacher to be employed for the whole country.  Let the teacher  apply to TransMara county council,  if TransMara

county council has enough teachers, it will not employ more. If it doesn’t have enough teachers it will employ more. 

The problem today must be also be seen in terms of land. And Mr. Chairman, I hear people taking us back to 1911, and I must

agree with them, that infact,  the maasai are  the most disadvanged people.  Because they are  based  on their lands,  were  taken

away. As I have said that Mr. Chairman, I think you must understand that we live in the 21st  century,  and do not intend to take

the maasais back to 1911. We just wanted to regret that our land has gone, and we want a constitution that will take of us in the

land we are  in now. I do not advocate  myself, this generation here does  not know where we came from. It  knows where we
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are, and I do no think that it is important to start diversionally issues like others take the maasais back to where they came from,

eventyally where they came from by the way was Israel, they came by the Nile, and I don’t see  how far we can go,  I think that

people  are  trying  to  excite  feelings  of  the  maasai  people,  that  as  address  the  land  that  we  have  now,  and  ensure  that  each

maasai  man  has  his  land.  I  do  not  believe  myself  that  we  should  say  that  the  principle  is  that  maasailand  should  be  owned

communally. I think that should be the exception. The best person to look after his land is the person himself. 

Those maasai people who own land communally, have put the lands in the hands of land committees  which have treated land as

their private property,  and I don’t think that we should have communal property.  I  think  that  the  Njonjo  Commission  should

come up with its report quickly, and that the commission that you sit on should be able to adopt what Njonjo has recommended

because that commission has done a good job. That will corporate what one of my colleagues has just said, that first registration

has been the enemy of Transland that people have stolen land, and because the law says that you cannot defeat  first registration

even if it is done by front. I think that, that matter should be soughted out. 

I think that security  should  also  be  decentralized,  so  and  to  conclude  in  the  land  issue,  I  think  that  there  should  never  be  a

registry of lands in Nairobi. I think that the commissioner should be a commissioner of lands for every district,  because  there is

no  need  for  a  person  in  Nairobi,  to  allocate  you  land  in  Molgoria.  And  he  doesn’t  know  about  it,  I  think  that  the  District

Commissioner of lands should finish up the job and the only records that should be kept in Nairobi should kept in the Archives.

 They should abolish every activity that goes on in Ardhi house and do it in the districts. And I would like to say that in future, I

think that the Commissioner of police should be able to train all the policemen in the country. But leave the subject  of hiring and

firing …in the district so that the policment apply for a job in their districts. 

We retain a strong government by having a military force in Nairobi, and to ensure that,  that looks after the whole country,  and

to  have  a  police  force  that  will  look  after  us  as  a  nation  in  terms  of  Metropolitan  settings  but  not  to  look  after  this  areas,

because,  the commissioners of police be  ready to identify in the districts,  the  OCPDs  be  ready  to  identify  in  the  district  in  a

manner that infact their life is tight together with the lives of the people of a particular district. 
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I think that we should constitution should be able to limit the number of political parties  in Kenya.  If possible,  to free,  because

the political parties  in Kenya now are  equal to the number of  fights  then  I  think  that  the  only  way  to  trick  political  parties  in

Kenya is to make sure that they are based on some sort of principles other than tribalism. 

Then I think that political parties should be funded by the state, because you will get up a political party like the one of Matiba,

which  when  is  dissatisfied,  he  takes  away  the  desks  and  the  drawers  and  closes  the  office.  And  then  there  is  no  hope  for

political party, I think that personality based political parties should not be accepted at all.

And …as I that I do not intend to say a lot because  I am part  of the process  that will eventually  again  give  you  views  about

KANU, and I think that a lot more about KANU, will be stated in our memorandum. 

I  want  to  thank  you  very  much  for  having  us  time  TransMara,  I  know  that  some  people  are  saying  we  do  not  have

representatives from other places, actually, I think many of the people from here are from different parts of the country, for …of

the district and I feel that civic education was the responsibility of those NGOs that were given responsibility, and if they do no

succeeed, I think you will join me in saying that the NGOs have never succeeded anywhere so that is why it was important for

the commission itself to do this registration. 

I am absolutely surprised, that the commission says it can finish its work in September, then infact, we will have put an elaborate

law, to come. 

The people who said that we need  time, was not coming. The people  who said we need the time was the commission. So,  all

of  a  sudden,  people  are  accusing  KANU  of  voting  and  extension,  it  is  the  commission  that  appeared  before  the  Raila

Committee which asked for time. We therefore, want Prof. Ghai you commissioners to tell us exactly what miracle we are  going

to perform. To short-circuit what plans we had put in parliament so that we can have a good constitution by September.  I think

that  you  must  not  use  process  form  elections,  we  have  two  commissions  in  the  country  right  now,  we  have  the  Kibutu
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Commission, Electoral Commission should do its work,  we have your commission which will do its work,  and  you  can  finish

your work when you want or when you think you are going to get ready, and the Kibuitu Commission can go ahead arrange the

elections anytime now. I don’t see how these two things are  connected,  I believe myself that this commission is going to do un

injustice to Kenya,  a good injustice to Kenya,  by trying to hurry things up just,  because  in order  to be  on time for elections.  I

feel that it is absolutely wrong for the commission to start speaking the language of the opposition. 

I have said we want a new constitution, and we want elections, you can have both, so anyway, I still don’t believe anyway, that

you want a new constitution, I think you will agree with me that the present  just needs to  be  a  mended  a  bit  and  we  can  go

ahead with them. Otherwise, thank you very much.  

Com. Abdirizak Nunow: Thank you very much Bwana Mheshimiwa kwa hayo maoni. Maxi Opia.

 

Mr. Maxi Opia: Mr. Commissioner, and other listeners, my name is Maxi Opia,  and I come Kilgoris Constituency, now, it is

very irrelevant for me to present  my views if  it  is  true  that  the  Ghai  Commission  is  finishing  its  work  in  September.  In  other

words, you have just come here for formality because the work is already done,  so,  I consider  and regard this views collection

as irrelevant and ……So,  whatever we shall say here,  is just a matter of time, and then you go back,  and then in September,

you us a constitution already in place. Unless we are assured, then, we are rendered irrelevant Mr. Commissioners.  

However,  I would say some few things, Kenya is a soverign state,   and so,  we  require  a  strong  central  government,  number

one.

Two, the president shall be elected directly by the people with his vice president. 

The president shall therefore, appoint his prime ministers and other cabinet ministers.

There should be three arms of government in  this  Kenya,  the  Executive,  The  Judiciary,  and  the  Legislature,  and  they  should
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entertain anybody. 

And as we see, the president shall not be an MP, just as his vice president.

Now,  decentralization of powers  from the central  government.  We want  to  take  seriously  in  place  that  main  functions  of  the

government which are held up in central government should …down the district level, and should be run by the county council. 

And the county council therefore, the following: 

Land matters shall depend directly within the county council,.

Education shall be in the county council.

Security in the county council.

And then, the central government with the main like say, armed forces,  like intelligent services, and say CID. 

Well, the district on its capacity shall be able to identify the needs of the working staff, like police, teachers and considering their

budget, they will have to employ people  directly and train them  in various institutions in the country and they are   ……in varius

districts.

The chairman to the council shall be elected by the panel of councillors and will have executive powers.

Also, a chairman as asomebody said, he must be a respectable person and have a reasonable education.

And  therefore,  if  we  come  to  the  young  people  who  say,  who  are  finishing  schools,  maybe  the  government  must  have  this
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programme of training the form four leavers into military camps and then they are  brought back  to work,  and therefore,  people

sitting in military barracks for years and there is no war in this country,  they should be taken back  to some other better  jobs  to

improve this country.

Political parties,  Kenya being multi-ethnical tribe,  we need to reduce political parties  into two,  and  …we  have  a  literal  party,

which will over see the running of two main political parties. And as somebody said, it must be funded directly by the state. 

And finally,  the provincial administration, the provincial administration should be abolished from the provincial level under  the

divisional level. ie, the PC should be abolished and the DOs should be abolished, we are left with the DC who will be appointed

by the PS, incharge of provincial administration in the office of the president, who will over see the work of the chiefs and so on,

otherwise, he will have no othe role to run. I think with those few remarks, I take to end mine.

Com. Abdirizak Nunow: Thank Bwana Opia, kwa hayo maoni, Pius Nerenge.

Mr. Pius Nakuta  Olererenge:  Asante  sana  Bwana  Commissioner,  jina  langu  naitwa  Pius  Nakuta  Olererenge.  Nashukuru

sana kwa kupata  nafasi hii, ya kwanza,  kitu ambacho  kinaitwa  nominated  Mp  na  Councillor  katika  Kenya  ipigwe  marufuku.

Sababu, hawa, kwa kiingereza tunaita Mayors striges ya watu wengine. Na  ule mshahara wanapata,   katika pesa  za wananchi.

Kwa hivyo tunaita robbery without violence. Kwa hivyo ipigwe marufuku. 

Jambo lingine, ni usalama katika nchi ya Kenya,  haiko hata kidogo,  hakuna usalama, hasa ukilinganisha na mipaka,  mipaka ya

makabila, hata ya clans. Watu katika Kenya hawatambui mipaka ya makabila mengine, ni hii ndio inaleta kila wakati  tuna fujo,

tuna matata, watu wanauna, sababu wale ambao wako katika uongozi kama serikali, hawashugulikii security ya watu.

Ikiwa kabila Fulani inataka kuchokoza kabila Fulani, serikali haingilii na kusaidia. Kwa hivyo, iwekwe iguzwe sana na Katiba ya

sasa. 
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Jambo  lingine  ni  kunajisiwa  kwa  wanawake.  Ni  jambo  ambalo  limeleta  aibu  katika  nchi  ya  Kenya.  Ikiwezekana,  sheria  ya

unajisi wa wanawake, yaani rape, iendelee kutoka cha …..na iwekwe katika Katiba, ili wanawake walindwe, sababu rape  nchi

katika nchi ya Kenya inaendelea zaidi na hata watu wanapelekwe kortini ati anashinda na anafanya rape.  Na  ninapendekeza ya

kwamba,  mtu akinajisi mtoto mdogo,  iwe ume yake ikatwe na kuondolewa.  Castration,  iondolewa kama ni minor  iondolewe,

ume wake uondolewe na kufungwa maisha. Na ikiwa mtu mzima, imenajisiwa, mtu afungwe pia maisha, na viboko hamsini. 

Na huyo ambaye ame najisi,  alazimishwe kulipa garama kwa yule ambaye ame najisiwa, male yake serikali  ingilie  na  kuweka

katika  munada  na  kulipa  yule  ambaye  ame  najisiwa.  Na  hii  serikali,  ndio  itumikie  yule  ambaye  ame  najisiwa,  serikali  ndio

itagaramika kuona kwamba ametimiziwa haki. 

Mambo ya vita, kama viti itapokea katika nchi ingine adui ya Kenya,  haifai kamwe uwe  ni  mtu  mmoja  kama  president  ndiye

aseme vita ipiganwa. Ikiwezekana au mimi napendekeza ya kwamba,  session ya bunge ambayo itakuwa secrete  hakuna watu

wa magazeti iitwe kujadilia vita. Na  kutoka kwa bunge kuwe  na Kenya security committee ambapo,  kuna  …wanahusika  na

mambo ya usalama, kuna wakuu wa majeshi,  polisi army na  wale  ambao  wanahusika  na  usalama,  ndio  watangeze  kwamba

kuna vita, lakini isiwe ni mtu tu moja president ni mtu mmoja ndie asema ati vita iko. Nafikiri ni hayo tu, asante sana.

Com.  Abdirizak  Nunow:  Asante  sana  mzee  kwa  hayo,  na  sasa  nitapatia  nafasi  mwanafunzi  mwakilishi  wa  wanafunzi  wa

Kilgoris Secondary School ile  weweze  kurudi  madarasani,  Sammy  Nkulet.  Sammy  utatupa  majina  yako,  jina  la  shule  yako,

darasa lako, na umri wako, kishe uendelee kutuopatia mapendekezo.

Mr. Sammy Nkulet:  The  Constitution  Review  Commission  Officers,  and  other  listeners,  before  you  is  Sammy  Nkulet,  on

behalf of the students of Kilgoris Secondary School giving them views on how they want to be  governed in  future.  When  we

were given the responsibility of coming up with views of how we want to be governed in future, as Kilgoris Secondary students,

we come up with the following views:

The first view in which Kilgoris Secondary  School children came with, 
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Com. Abdirizak Nunow: Sammy in which form are?

Mr. Sammy Nkulet: I am in form three.

 

Com. Abdirizak Nunow: And the age?

Mr. Sammy Nkulet:  17 years,  now they  came  up  with  these  views.  The  firs  views  in  which  they  gave,  they  said  that,  the

president should be under the law. Because, during that time ,  when this constititution will be  on work,  there will be  at  time the

system of Kenya, and if by chance, the president at that very moment, will be a very corrupt man, then we can see  that they say

that they will have no future or they will have no peace. So they proposed that the president should be under the law. 

The second view in which they gave,  they said that there should be a limit on how many acres  of land and and individual  can

own. Those limit should be about five hundred acres.  This is because,  most people  have a very big or  large acres  of land, and

this, when we see, there are other people who doesn’t have even a single acre.  So,  these students said that,  if it is possible,  let

there be a limit on how many acres of land an individual can own, possibly the limit be about five hundred acres. 

Also, they said that there should only two political parties  in Kenya,  that is the ruling party,  and the opposition party to reduce

tribalism.  And  here,  they  also  said,  there  should  be  a  right  for  employment  after  successful  school  or  training,  because  the

students  when  we  hear  of,  maybe  if  you  get  below  a  C+  and  you  will  go  nowhere,  we  tend  to  loose  hope.  But  if   the

constitution, come up with the right for employment afte successful school or training, then, we shall be  motivated to even work

hard. 

And  the  other  few,  a  students  they  say  that,  caining  or  corporal  punishment,  should  be  returned  in  our  institution  ot  instill

discipline that has deterioted a great  deal.  Because  since  this  caining  was  removed,  many  students  are  seen  to  misbehaviour

becaue they know that, maybe because there is no cains, there is nothing which the teachers  can do about  it.  So,  they said that

should come back, and what they proposed, is that, when this caining was removed, most students who were maybe,  they didn
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’t know what they came to do in school,  they like this corporal  punishment, for example,  being sent outside and study maybe

digging out logs or doing othe corporal punishment outside the class, so, these students of Kilgoris Secondary school proposed

that,  caining or  corporal  punishement, should be  returned  in  our  institsutions,  to  instill  discipline  that  has  detoriated  a   agreat

deal. 

Also,  they  said,  that,  prisoners  should  have  their  rights  restructured  and  should  have  the  right  to  follow  in  presidential

parliamentary and local  elections.  This  should  be  given  this  embeddings,  and  a  balanced  diet,  because  what  we  know  is  as

students, a punishement, is made to maybe change once behavior, but this punishement, maybe he will be  given a punishment of

having no freedom, but let this prisoners have their rights also. 

Another view in which they gave, is the arms of the governement should be independent. They said that, there is no need of one

or the othe arm of the government, to depend on the other, but let each and every arm of the government, depend on itself. 

Another view, they said that, one person should not be given more than one job. We have many capable  people  on the streets,

yet  you  get  one  person  having  more  than  three  jobs.  He  or  she  is  getting  more  than  his  rightful  share.  This  will  rduce

unemployment,  because,  as  we  can  see,  in  our  present  country,  we  have  those  people  who  may  have  more  than  one  job,

maybe you can see,  he is incharge,  of  maybe  a  lands,  he  incharge  of  maybe  the  county  council,  he  is  incharge  of  what  and

whatever, we can see  that there are  othe those people  who are  capable  of having that job.  So,  let these people  also be given

their rights. 

Also, they say, members of parliament, should not decide their salaries, the current salary should be reduced so that the money

is used to assist orphans and street children by way of wise investment. This is because,  if you can give this maybe Mps,  if you

can given them that chance of deciding for  themselves,  we  know  obvious,  one  will  favour  his  side,  so,  we  can  see  that,  we

cannot have maybe the money to give those children, who are  in the streets  and those people  who are  uncapable,  so they say

that, the members of parliament should not decide their salaries, the current salary should be reduced so that the money is used

to assist orphans and street children by way of wise investment. 
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Another point they say that,  chiefs  and  councilors  should  be  form  four  leavers  with  at  least  a  mean  D+  and  they  should  be

elected by the local people. This they said because,  as  we can see,  most chiefs not elected by the local people.They said that,

and this also, and these same chiefs and coucilors are maybe illiterate, they don’t know even if maybe there is a function like this

one which is here,  he cannot be  able  to  express  himself,  before  people.  So  they  said,  chiefs  and  coucillors,  should  be  form

leavers with at least a mean grade go D+, that is at least he passed in his secondary school education,  and this should be elcted

by the local people. Because you cannot just choose somebody,  whom people  doesn’t like, so he can see  that people  will not

have that freedom, they will be in stress, so, people should choose for themselves, these chiefs and councillors. 

Also they said the 844, system, should be adjusted and subject to reduce exercise from parents. Because as  you can see  in this

system of ……as students now, this system, is overloading the students.  You can see  that,  a lot subjects  are  being to students

and we can see in that issue, many textbooks, are being needed. And at the same time, these parents, they are  supposed to buy

for us these textbooks, they are supposed even to provide for us school fees and even pocket  money, so,  as  students we came

up with the few, that these subjects should be adjusted, and reduced to reduce the expenses for parents. 

The few in which they came up with, is there should be a population control  and everyfamily, has atmost four children, because

in this present  time, we can see,  othe families having even more than, let us say even more than  ten  children  and  at  the  same

time,  this  family  cannot  be  able  to  satisfy  the  needs  of  these  children.  So,  came  up  with  these  views  that  at  least,  let  the

population be limited. So, there should be a population control  and every family should have atmost four children so that each

and every family should be able to satisfy the needs of the children, 

Com. Abdirizak Nunow: Sammy give us you last point.

Mr. Sammy Nkulet:  The  last  point  here,  they  said  that,  death  penalty  should  be  abolished.  These  people  who  have  been

found of mistakes, they don’t have to be given a penalty as then, but just them, be told on how to live in the society.  Thank you

very much for listening to my views.
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Com. Abdirizak Nunow: Thank you very much Sammy, please, get over there, and register yourself. Joel Leposo.

Mr. Joel  Leposo:  Thank you Bwana Chairman, I have come to present  the  views  of  the  district  Agriculture  and  Livestock

Extension Office, TransMara District. My full names ar Joel Leposo, I am an animal scientist by profession.  I will basically give

the highlights becase  I already have right …..The first thing we want t say,  is  that  in  the  appointment,  and  selection  of  public

servants,  and  we  extended  our  definition  for  public  servants  to  also  include  politicians.  We  should  not  only  look  at  their

academic qualifications, but we need to develop a mechanism of capturing the suitability of the  relevant  pubic  worker,  that  is

point number one.

The second point,  is that,  having identified  the  right  person  for  the  right  job,   can  we  provide  all  the  relevant  resources  and

facilities to that particular officer.  We ar  not saying that the resources  for a particular officer should be allocated to the officer,

so that he is able to do the job that he more suitably engaged. 

That point is that we need to develop a monitoring mechanism for public servants,  such that at  the end of the day,  you can be

able to say, yes, having identified the correct officer for the right job,  having given them all the resources  that he requires,  then,

we can determine and establish whether or not he is doing it right, and on that basisi, we can reward or punish accordingly.

The  fourth  and  last  point,  I  know  that  liberalization,  globalization  has  taken  place,  but  I  think  our  farmers,  have  not  been

adequately prepared to compete in the market place. We are therefore,  proposing that a law be enacted specifically to protect

our farmers; 

To facilitate the development of agriculture and well creation 

And then secondly,  to protect  our farmers,  from undue competetion,  we agree that we need to develop agriculture efficiently,

but we need also to protect  out farmers from competitors  who are  stronger than they. I think those were my highlights. Thank

you very much.
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Com.  Abdirizak  Nunow:   Thank  you  very  much  indeed,  Bwana  Leposo,  that  is  the  spirit  of  those  who  memoranda,  you

know, because it will be read so,  you go into details,  you will only be taking time that otherwise would have been used wisely

because you have already put a lot of effort by writing it. So, you give highlights of a few issues,  then, you……with it.  Solomon

Kiteng. Is Solomon there? John Egrun.

Mr.  John  Egrun:  Thank  very  much  Mr.  Chairman,  Commissioners,  fellow  participants,  Ladies  and  Gentlemen.  My

presentation  is  that  of  the  county  council  of  TransMara,  and  I  will  read  the  recommendations  as  were  made  by  the  local

authority, and thereafter,  I will make a few remarks of my own which will be  my own and they should not be  taken as  against

or in opposition to whatevere has been recommended by the local authority. 

The council recognizes the importance of local governement as  a cornerstone to democracy,  and  the  more  Kenyans  practice

democracy, at the local level, the nearer we approach to good governance, countability and transparity.

Transparency: It  is also of need to mention that local government elections,  are  more appealing  and  more  interesting  actually,

and more important to the lives of the local system then, the national elections.  Hence,  the necesity to ensure that futre electoral

sytems are carefully involved. 

The council considering the questionnaire made the following recommendations:

On the election of Mayors,  and Chairmen, they recommended that the councilors be  responsible for electing thier mayors and

chairmen. Thus retaining the current system. But two,  their tenant be  extended to five  years  and  councilors  retain  the  right  to

pass  a vote of no confidence incases of mayor involved in a busy office, corruption,  and capacitation,  defection from  political

parties which sponsors as bankrupty and etc. 

The council recommends physical decentralization and devolution,  and  that  mayors  and  chairmen  be  executive  chairmen  and
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mayors, and the chief officers be answerable to them. 

The minimum education was recommended to be standard  seven.

Language should be conducted, those in English, and Swahili.

Moral and ethical qualifcation should be there. But this should be determined by the electorate.  This is because,  they argue that

it is more of the leteral knowledge of the councillor, than any other source of vetting. 

The  right  of  the  electorate  will  call  their  council  should  note  up  why,  however,  if  it  is  meant  to  apply,  it  should  affect  both

coucnillors and members of parliament. 

The councilors go to …that their renumeration should be decided by themselves. 

Nomination  of  councillors  should  be  remain  as  before,  but  with  specific  reference  to  special  groups  eg  women,  disabled,

experts, or professionals etc. 

Rules should include consistency in party affiliation, and why he has  ranked  on  political  toursim  occurs,  he  should  heavily  be

punishable.

The president and all the ministers for local government should not have the powers to dislove the councils. 

Those were the recommendations on the local authority, I don’t want ot  expand.  But  having  said  that,  in  the  questionnaire,  I

want to just say, a few recommendations of my own and that is one insult physical decentrlization and devolution. 

I support this policy fully, there are many sizes of physical decentralizaiton  and devolution. 
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I propose that decentralization and devolution of powers should be approached soberly. 

Central  government  has  its  own  fierce  but  he  local  governement  officials  may,  lack  financial  management  capability.  And

therefore,  resist,  sharing power  on condition that on feeling  that  two  much  decentralization  will  lead  distabilization  of  national

policy. 

You at  the  local  level,  fear  that,  more  responsibility  without  resources,  and  power  to  generate  resources  locally  could  be  a

disaster.  However,  we  need  a  strong  local  government  system,  with  empowerment  and  maybe  legislation.  I  feel  that  the

challenge is to strengthen democracy, and local governance with the physical decentralization without dimensioning the benefits

that can arise from coordinated central government benefits.

On minimum education, I wish to say that the minimum education should at least be form four standard. 

In order to allow them to perform effectively, this can now must help this basic education. Noting that we are actually on the age

of  the  dot  coms,  and  where  soon  or  later  we  might  be  making  internet  decision,  we  might  be  an  internet  decision  making

process, this we must compile. 

The constitution should take into account the participation of minorities in the political sphere. 

It  should  guarantee  their  rights,  to  take  part  in  the  conduct  of  pubicv  affairs,  and  right  to  stand  for  office  in  without

discrimination. 

As earlier as has been, that minorities are marginalized in all aspects of life. Their lands must be protected by the constitution. 

I had or  we have had presentations to this commission suggesting that idle land be taxed and minimnum ownership  of  land  in

terms of acrage, be fixed. 
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We want to protest, that the highest voice that this infringing rights, is infringing the rights of the minorities. 

These acts, are aimed, and passed to ….which has been, which is seen by them whom I call the ables.  They imagine that these

lands are virgin, because when they drive around, they look at these lands, and they think they are idle. Whereless,  they actually

are maximumly utilized where they have grabbed, they are usually turned this lands into deserts. 

We even heard others say that the white highlands be turned to the local authorities.

My recommendation is that this lands if at  all they will be  turned to local authorities,  should be either to the original  orders  or

compensated.

I want to say lastly that the powers  of the president  and the minister for local government to dissolve local  authorities,  should

maintained  as  a  check-up  sytem.Because,  every  system  that  does  not  gives  outmate  power,  and  does  make  a  corrective

measure, may fail, and that the local authority officers,  should be employed by the public service commission or  another public

service, commission as other than directly by local authority.

I hope this and what I have said in the memorandum, will be read and thank you very much.

Com. Abdirizak Nunow:  Thank you very much Bwana Egrun. But maybe before you leave,  one small clarification, on  land

selling and land taxes, did you say that they should not be applied at all, or they should not be applied, in pastoral areas. 

Mr. John Egrun: I said, I mean, the application on taxing, the idea is noted not becase lands that are  occupied by the minority

tribes, but is aimed that maasailand, and is aimed that pastoralists, and those tribes called the minorities, these are the ones that I

am  saying  they  should,  and  the  constitution  should  protect  them  from  any  taxes  or  any  minimum  or  maximum  acrage  of

ownership. 
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Com. Abdirizak Nunow:  Okay, thank you very much, please let us have your memorandum, David Owen.Daniel Laton, 

Mr. Daniel  Laton:  Asante  sana  Commissioner,  Commissioners  wote  wako  hapa,  District  Commision,  Bwana  Mbunge  na

wasikilizaji wote wa TransMara, mimi nina toa tu maoni yangu kwa urekebishaji  wa katiba kwa sababu nilikuja hapa kwetu na

…..tupeena mawaidha yetu. Kwanza, yangu, ningetaka tu, commission hii 

Com. Abdirizak Nunow:  Bwana Laton, anza na majina yako tafadhali.

Mr. Daniel  Laton: Mimi ni Daniel Laton,  Katiba  hii  tunataka  iwe  ni  katiba  ambayo  ya  kudumu  na  ya  rakebisha  katiba  ya

Kenya, sisi tunauliza, kwanaza kama jamii, wamaasai, ya kwamba,  mipaka zote,  za kila kabila ziheshimiwe katika sehemu zote

za Kenya.  Na katika sehemu za Kenya vile vile, kuna jamii, katika zile kabila ya maasai  na kwa kila kabila,  DC mpaka,  zote

za ukoo ya wengine, hiyo ndio itatufanya, tufanye tuelewane kukaa kwa usalama sababu, wakati mungu amaumba nchi, aliumba

kwa sisi wote binadamu, waafik wa Kenya, na kila watu wamepata sehemu zao. Kwa hivyo mpakka kabisa iheshimiwe as sana

katika ya jamii ya maasai, kwa sababu kutoka jamii ya maasai, wakuwe kidogo kidogo vile vile waheshimu mpaka za wengine. 

Jambo lingine, nina propose au ninatoa maoni ya kwamba,  kazi ya ma chiefs, katika Kenya hii yetu, as  kama kutoka nchi zetu

za  maasai,  machiefs  wazamani  wanachaguliwa  na  wananchi,  na  sasa  imekuwa  maneno  ya  interview  kwa  sababu  enyewe  ni

masomo,  chief lazima aende kwa interview, baada ya kuganya interview, wananchi wapitishe wake wanechaguwa kwa sababu

watoto wamesoma siku hizi na hawapitishi wale wameshaguwa. 

Hii ni kwamba, chief akuwa vile vile achaguliwe na wananchi baada ya interview yake. 

Ingine, Chairman to county council,  ninaomba au nitoa maoni ya kwamba chairman, mayors na chairmen, wachaguliwe na ma

councilors, wale ambao wanaweza kuchaguliwa katika eneo yao. 

Ingine ni Katiba hii, ya Kenya,  imekuwa kila mara ya kwamba tumesoma ya kwamba,  uaaji binadamu kwa ndovu, huwa mtu
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analipwa na shilingi elfu salasini, na hiyo tunaona hiyo ni pesa  kidogo sana,  watu wanapoulia na ndovu, ipandishwe, iwe ilipwe

hata million tatu kwa mtu kuliko, badala ya million mbili.

Ingine,  tunaomba  constitution  hiyo  ambayo  imekuja  wachukuwe  views  au  maoni  yetu  au  yangu,  iwe  TransMara  tukubaliwe

tuwe na constituency mbili. Sababu tukiwa na constituency moja, ni kama mtu yuko na macho moja.  Itakuwa kwamba huduma

ya wananchi inakuwa kidogo sana. Kwa hivyo naomba iwe constituency mbili.

Ingine, ninaomba, constituency hii ichakuwe, katika katiba, ya kwamba, katika jamii zote,  wakenya iwe ikubaliwe sheria,  au ile

inaitwa material court, ifanyika katika vile vile kwa jamii. Iwe korti ya kitamaduni ya kikabila hiyo. 

Ingine,  president,  ninaomba,  katika  maoni  yangu  ya  kwamba,  president  abaki  na  ule  uwezo  wake  ili  awachishe  kuchukuwa

ulindaji wa Kenya kikamilivu sababu unapokuwa hakuna nguvu, basi ile vile mnasema ceremonial dress itakuwa basi ni yule mtu

yuko hapo, pale itakuwa hakuna uwezo hata wa kuhudimia nchi yake.

Ingine, county council wapate serikali yao katika wilaya yao badala ya kuwa katika central  government kutoka Nairobi.  Wawe

na mamlaka yao kufunyia vitu yao kaika distcits zao. 

Ingine, Councilors,  wale wanapochaguliwa,  wawe  na  the  least  kama  ni  chini,  kwa  sababu  kuna  nchi  zingine,  ziko  chini  kwa

kielimu, ziwe sana kuanzia CP na kuenda mbele kw sababu kuna nchi zingine kulingana na masomo yao wachaguliwa kuanzia

CP na kuenda mbele. 

Ingine, ambayo itakuwa labda ya mwisho kwangu, Kenya,  ingekubalika iwe na parties  mbili peke  yake.  Hii party tatu ambayo

tunaona  karibu  ….arobanne  na  hamsini,  ndio  imetuletea  sisi  Kenya  tabu,  hata  hatupati  muelekeo  uongozini.  Kwa  hivyo

tunaoamba ya kwamba,  Kenya iwe na parties  mbili ile ambayo inaongoza na wale ambao wasikizani na wale ambao  na  wale

wataongoza……chama yao. Hizo ni zangu peke yake Bwana Commissioner.
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Com. Abdirizak Nunow:  Asante sana Bwana Laton, tafadhali njoo hapa ujiandikishe. Tecla Mumlusi, 

Ms Tecla Munlusi: Okay, 

Com. Abdirizak Nunow:  Anza na majina yako tafadhali halafu hatimaye unapendekeza.

Ms  Tecla  Munlusi:  Jina langu ni Mrs.  Sidai,  Mimi ndiye District Chairlady Maendeleo ya Wanawake.  Haya  ni  maoni  yetu,

tukiwa  akina  mama  wa  wilaya  hii.  Ya  kwanza,  ni,  to  view  on  the  citizenship.  And  we  had  said,  plans  of  Kenya  citizens

regardless of gender should be entitled to automatic citizenship. So, long as one is in the country permanently, now these are  the

reasons: 

In case he or she owns permanent houses, like land, buildings, and any other assets, she should automatic ……the citizenship.

Secondly, siddlings born of female parents, which are the Kenya citizenship, should be given automatic citizenship. Otherwise,  it

is against human rights to accept the mother and reject the child. 

Now,  we have also the basic rights. In the  basic  rights,  we  had  said,  equal  rights  in  education  for  both  boys  and  girls.  And

should be compulsory for all. 

We have also security,  like domestic violence, the culprits should be given  maximum improsinment  if  found  guilty  and  find  to

compensate damages or bonds.

We  have  also  touched  on  the  rights  of  women,  that  is  including  land,  and  property  rights,  in  case  a  Kenyan  woman  is  not

married, she should be given equal rights to inherit her parents property and land. They also say, should have equal chairs of the

same in the family, just like her brothers.

For a married Kenyan woman, that is a citizen of Kenyan she should have a right to own property,  land and to get in case  of

separation or divorce. 
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We have also touched with the title deeds,  that the title deeds  should have both partners  ,  male included, the woman  and  the

husband. 

And we have also said, the total days should appear in the name of the wife, if they have lived together for a period of not less

than ten years. 

And we also touched in the parcipatory in governance,  during nomination, to parliament,  civil bodies,  administration and other

key positions, of government ministries, womene should have equal rights, but we should not be  said to be  considered.  I think

that is all we have from Maendeleo ya wanawake.

Com.  Abdirizak  Nunow:  Asante  sana,  mama  kwa  hayo.  Afadhali  tupokea  memorandum  yako,  pale  kisha  uji  register,

Wolenanta Sitena.

Mr. Hassan Olenado: Thank you Mr. Chairman, Ladies and Gentlemen, my names are Hassan Ole Nado, I am the executive

director of health of the maasai trust.

Com. Abdirizak Nunow: Hassan nafikiri sijakuita, nimeita Ole Nata sietenie, 

Mr.  Ole  Nata  Sietenie:  Topics,  the  historical  injustices  is  against  the  maasai  as  the  people,  land  and  natural  resources,

governance  and  eduction.  Good  enough,  several  speakers  have  taken  opportunity  to  mention  some  few  things  I  was  also

supposed to mention. 

Speaker: Inaudible

Com. Abdirizak Nunow: I am Hassan Ole Nado, Executive Director of Race of the Maasai. The …..of the maasai before you
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  today,  as  this  pre  –  indepence  to  Kenya,  in  the  days  constitutional  spokes  of  Lancster  House  Conference,  to  which  we

consider to be our ….. The delegation, genuinely concern that the maasai land issues should be addressed  in the independence

constitution. Inorder to know where are Mr. Chairman, we must go back to the history and know where we came from so that

we can know our current problems. 

Mr. Ole Nata Sietenie: Mr. Chairman, it is true tht the maasai as a people are suffering great injustices since the arrival of the

Europeans in East  Africa, like for instance,  the former governors are  the ….mention one of his statements that I cannot admit

that the wondering prides have arrived to keep other superior races, out of life parts of land, nearly because  they have acquired

the habit of struggling over for more than that work they can utlilize. Exceptly clear Mr.  Chairman, that for instance,  the Uasin

Gishu Maasai  problems started  when the large …of land in Nandi,  Uasin Gishu and Eldama Ravine, districts for alienated the

Europeans settlers in 1904. 

Mr.  Chairman, in one,  of the reports  of the former land officer of Uasin Gishu, he said that there were ninie  thousand   acres

remaining of what had been already taken over in 

Eldama Ravine. 

Mr.  Chairman,  we  consider  again  that  the  suffering  of  this  nation,  the  maasai,  is  because  in  some  to  the  reports,  secrete

confidential reports  by Elco Sagem, he mentioned that no dacton platforms in reports  with, we have no intention, of depriving

natives of land, but this has never prevented us from taking the level land we want, I have now decided to protect  maasai …..in

the ease abestly land system, found and riding and immorality. The …..to boost the maasais and their neighbours,  they sooner  it

disappears, and it is unkown, that except in the books of anthropology, the better. 

Com. Abdirizak Nunow: Hassan just a moment let me stop you, that is a very interesting history, but we don’t have the time to

go through it,  we will read  it because  you have written it,  you have done a lot of work,  please,  go  to  your  recommendations

then, giving the key ones only, and we will read the rest when you leave it with us.

Mr. Ole Nata Sietenie:  We recommend, land laws as  a result of those treaties  of 1904  and 1911,  between the maasai and
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British be declared null and void, and that the maasai land be given back  to them, like in cases  of  other  …..all  over the world,

for example Canada, USA, and New Zealand, to…..the view. The expiry of listhole land for example, the case  of Itech,  comes

in Uasin Gishu districts, be given back to the Uasin Gishu maasai. 

Create  the constitutional commission, to obey,  to work out mechanism of the  situation,  including  a  return  of  maasai  land  and

compesation for loss of lives, for both human and livestock, as a result of mass movement in the Southern Rift, 

Number four,  the maasai have ….constitutional protection,  which recognizes article number 25,  of  the  draft  of  united  nations

declaration  of  the  rights  of  the  indigenous  people  which  states  indigenous  have  the  rights  t  maintain  and  strengthen  their

distinctive spirituality, and material relationship with the lands,  territories,  waters  constala  and  seas,  and  othr  resources  which

they have traditionally onwed or otherwise, occupy or used.

Number five, the maasai be constitutionally accorded specila guarantee, as a minority, or  indigeous people  in cases  where such

protection is needed for survival as a people. 

Numbr  six,  land  lease,  of  area  A  and  B  in  TransMara,  as  result  of  Cata  Land  Commission,  of  1932  recommendation,  be

terminated, and the said land be given back to the maasai of the transmara plus payments of previous years, in full.

Mr. Chairman, as I go foreward again to mention some few on the land, we suggest, we recommend that number one:

Land control board should be replaced by community land board,.

All land mothers should be localized, as provincial adminstration, as been avenue of communism land alienation.

Number three, the transland act be abolished, and all land under trust hencesforth  referred to the right ownership of the maasai.
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Mr.  Chairman  I  think  you  will  agree  with  me  that  the  major  part  of  the  constitutional  review  is  that,  the  system  of  the

governance. 

Mr. Chairman, we suggest, that the Kenyan state should be referred to the former one of the 1962,  the former one,  the KADU

recommendation, with the Lancaster House Conference, that is Majimbo system governance.

We suggest that for the constitution should ………of the ethnic groups living in areas where they occupy, and that, we therefore

propose, that, Rfit Valley province be divided into three regions. 

Northern Rift Valley, should be Trukana, Pokot, a minority, ……that is in TransNoia.

Central Rift Valley, should be Kalenjin districts of Nandi, Kericho, Bomet, Buret, Keiyo, Koibatek and parts of Baringo.

Southern Rift Valley, all Maa speaking groups  Narok,  Kajiado,  TransMara,  Laikipia,  Samburu,  and  entire  area  occupied  in

Baringo, by ……..should be the place where the Maasai should be governed.

Mr.  Chairman,  we  seriously  deny  that,  the  current  situation  of  all  government,  is  based  on  the  separation  of  powers,  Mr

chairman, you will agree with me that that is not true, as most of the executive members are  part  of the parliamentary groups as

for  instance,  our  honorable  president  of  the  republic  is  a  member  of  parliament,  and  in  the  same  time,  is  the  head  of  the

executive, and at the same time, he appoints the judges and so forth, there is no difference, there is no separation of powers Mr.

Chairman, to that, we recommend for instance, for the executive national powers,  execitve shall comprise of the president,  vice

president and cabinet ministers whom shall be non parliamentarians. 

All cabinet ministers, shall be progfessionals in their respective hills with a at  leat  bachelors  degree in the level of education,  or

its equivalente.
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The president Mr. Chairman, shall be head of the state and government, and shall be entitled to all office for a maximum of four

, two years term.

All Kenyans in presidential eletions shall elect him on a common role basics. 

The five, presidential should be a running metal of the president and shall be the depouty executive of the republic.

The president and his running mate shall be holders of bacherlors degree from a recognized university or its equivalent. 

There shall be ten ministries headed by a minister.

The ministries shall be those scheduled by the constitution.

The president shall appoint  the ministers but then both chambers of parliament must rectify their appointments,  no person who

has ever been elected president,  or  otherwise,  been president  of Kenya,  shall be  eligible and such a  president  under  the  new

constitution.

Any Kenyan of sound mind and health, 30 years and above, will be eligible to five of those offices.

Regional  Executive:  The  regional  shall  be  the  best  unity  of  decision  making,  the  county  shall  be  divided  into  several  semi

autonomous regions, the boundaries of which be clearly defined by the constitution

Traditional and religious institutions should be ……in the constitution as guaranteed

Com. Abdirizak Nunow: Bwana Hassan Your time is up. Do you want to make one last point.

Mr. Ole Nata Sietenie: The Legislature, we propose Mr. Chairman, that we should have a two chamber house that is upper

house and lower house. That is the we shall have the senate and the house the representatives.
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In any house we propose that we shall have one third of members of the house, shall be women.

Mr. Chairman, allow me to say something on education.

Com. Abdirizak Nunow: ……..seconds for that.

Mr. Ole Nata Sietenie: I will do so.

Com. Abdirizak Nunow: Okay, 

Mr. Ole Nata Sietenie: Mr. Chairman, as earlier as stated, the marginalization summoned by the maasai is total  and true and

that marginalization has affected our edcation. We propose that the education curricula does not reflect padtoral,  we are  saying,

that …….reflect pastoral life with lifstyle, with emphasize agaricultural farming instead. 

Private schools are allowed to continue locking out maasai pastoral children from assessing national provincial schools.

There is an influence of my grand children is allowed to continue displacing maasai children from their own schools.

I  would  say  that  leading  to  conflict  in  culture  nad  prejudices,  and  non  commitment  for  running  local  schools.  Thank  Mr.

Chairman.

Com. Abdirizak Nunow: Thnak you very much, we will receive your memorandum and consider  all the detail  you have put in

there,  so  don’t  mind  that  you  have  not  been  able  present  it  all.  Leporio  Lekoko,  Leporio  Lekoko,  Robin  Kinyamal,  Alex

Makala, Wamang’ombe Peter, who is it? Wamang’ombe Peter, okay, give us your names and proceed.
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Mr. Wamang’ombe Peter: Asante sana Bwana chairman, na wananchi mliokuja kushuhudia mambo ya leo. Kwa majina mimi

ni Peter  Wang’ombe, kwanza ningependa kuchangia katika kuwa uraia,  raia wa Kenya anafaa,  awe na kitambulisho, ikiwa ni

kitambulisho hiki, tunacho sasa.

Utawala,  rais anafaa awe mtawala lakini awe chini ya sheria.   Na  apunguziwe  baadhi  ya  maamalaka,  asiwe  amri  jeshi  mkuu,

asiwe mwenye kuvunja bunge, asiwe mwenye kutengwa mkuu wa uchaguzi, asiwe  mwenye  kuwa  mchaguzi,  asiwe  mwenyue

kuteuwa mkuu wa sheria, mamlaka haya yote yapewe bunge.

Uchaguzi, Rais awe mbunge au diwani, achaguliwe kwa upande wa wananchi, lakini siyo kuwanunua wananachi. 

Ufisadi: Ufisasi uangaliwe kutoka kifedha hadi kiukoo.

Kasha ipewe uzito mwafaka kutoka utawa hadi …….

Mwizi: Mwizi akipatikana na ashuhudiwe anatekeleza, anafaa akatwe miguu.

Ukabila: Neno ukabila lina faa lipigwe marufuku, neno taifa linafaa ziadi.

Fedha, makadilio ya fedha ya serikali inafaa isomwe kwa lugha ya kiswahili, ndio mwananchi wa kawaida apate kuelewa.

Wanasiasa: mwanasiasa anaposema jambo,  au  anaposema  jambo  lolote,  ni  lazima  jambo  hilo  alitekeleze,  asipo  fanya  hivyo,

apigiwe kura ya kutokuwa na imani na nayo. 

Kidini, wananchi wapewe uhuru wa dini, bali siyo uhuru wa kuabudu, apasaya kuabudiwa ni mwenyezi mungu peke yake yake. 

Walemavu: Mlemavu anafaa apewe mshahara angalau elfu moja kwa mwezi. 
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Elimu,  ama  kwa  kweli,  wanadamu,  siyo  sawa,  kuna  matajiri  na  masikini,  kwas  hivyo  ingefaa,  serikali  ijaribu  kuweka  vifaa

shuleni kama  kw  mfano  vitabu,  kalamu,  dawati  na  kwa  wale  kutoka  jamii  maskini  na  wamepita  mtihani  wa  darasa  la  nane,

wasaidiwe, siiyo tu ki mananeno, bali kimatekelezi. Asanteni.

Com. Abdirizak Nunow: Asante sana Wamang’ombe kwa hayo, umekuwa precise, focus on the point, haya sema makala.

Mr. Simon Ole  Makala:  Bwana mmwenye kiti na commissioners,  nami nimeandika, memorandum yangu, wach nikimbie  tu

nifanye, sehemu sehemu ambazo naona ni mhimu. Kwanza,  jina  lanu  ni  Simon  Ole  Makala,  na  nini  haya  ya  kusema,  kuanza

constitution yetu ambayo iko sasa  haina kitu, na inaitwa preamble ama national statement.  Kwa hivyo ningependa  constitution

ambayo mnaandika iwe na preamble ama vision statement ambayo itakuwa na haya: 

Lazima  iseme  maneno  ya  national  soeverignty,  nationa  physlosophy,  sisi  kama  wa  Kenya,  tuna  phylosophia  gani  ya  yetu?

National principles,  Democratic principles,  National  values,  Basic  human  rights,  and  in  all  general  directions  and  how  to  get

there and national vision.

Na pia iseme mambo  constitution  supremacy.  Bwana  mwenye  kiti  nataka  kusema  machache  kuhusu  ofisi  ya  president,  ama

presidency.  Ningependa kuona tukiwa na Rais,  chini yake tuwe na  waziri  mkuu,  na  manaibu  wawili  wa  waziri  wakuu  na  pia

chini yake tuwe na mawaziri, na mawaziri wasaidizi. 

Kazi ya president ama rais ambaye atakuweko awe ceremonial,  hatutaki masanduku ya president  imbizwe vijivijini kwa maana

hiyo ni njia moja ya corruption,  kwa maana president  ikujuwa Rift Valley haijampa kura,  hatasaidia Rift Valley, kama anatoka

Nyanza, atapeleka nguvu yake  yote na uwezo wake huko Nyanza.  Hatasaidia kwenu, tatukuwa na president  ambaye atakwu

ceremonial. Na yeye atachaguliwa na parliament, kwa mapendekezo ya waziri mkuu. Na asiwe mwana chama wa chama chote

chote cha kisiasa.  Na  asiwe mbunge, na yeye akuwa na uwezo wa  ku  appoint  a  leader  of  majority  I  parliament  to  form  the

governement. 
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Awe na uwezo wa dissolve parliament, na asiwe juu ys sheria, awe chini ya sheria. 

Nimesema mengi, lakini wacha nikate niseme machache tu, 

Hali  ya  afya  ya  president  iwe  imeangaliwa  kabila  ya  uchaguzi  ama  kabla  hajachaguliwa,  kw  maana  Bwana  Mwenyekiti,

utakubaliana nami ya kwamba asaidie nchi yetu kwa maana 1992,  tungekuwa na mtu mgojwa kama Rais na hatujui na hatujui

mweshowe tungekuwa wapi. Kwa hivyo, rais afya yake ingaliwe, sisi …..kabla hajachaguliwa na kw ofisi hiyo. 

Lazima  a  serve  only  two  terms  consecutively,  na  awe  na  ile  tunaita  uwe  wa  …….of  mercy,  iwe  alikutwa  anaweza  kutoa

msamaa.

Na awe commander in chief lakini asiwe na uwezo wa kutuma askari wetu katika vita, ma hata atume askari  wetu waende hiyo

ma peaces missions wameenda, bila kuwa na kibali cha senate. 

Arais awe, Katiba yetu ye establish armed forces with the president  as  the commander in chief. Katiba yetu haina hii leo,  ama

kama iko, is not very clear, kwa hviyo the current constitution ya establishe armed forces with the president  as  the commander

in chief.

Wakati  wa  emergencies  kama  tuseme  tuko  katika  hali  ya  vita,  the  nations  under  attack  was  threatened,  there  is  a  national

disaster,  president  anaweza aka  deploy army lakini a report  to  the  parliament  within  24  hours.  Kusema  kuna  emergency,  na

nimetuma askari waangalie hiyo kazi. Lakini awa na uwezo wa kura ya tuzo. 

Mwisho, president  aki retire,  apewe full security,  na apewe welfare yote,  malipo, alindwe vizuri, ili tu encourage  kuwa  na  ma

president wetu ambao watakuwa wana stafu na kwenda kukaa vijijini, wakiwa raia wema. 
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Hatutaki president aki retire aletwe kortini, asumbuliwe, ama anyanyaswe kwa,njia yeyote, na awe na full with unity. 

Anything that he did when he was in the office.

Tutakwu an waziri mkuu, na huyo wazirir mkuu atachaguliwa, atachaguliwa yule kiongizi wa party ambayo itakuwa na majority,

katika baada ya uchaguzi, yeye ataalikwa na Rais kuunda serikali,  na awe anakuwa impeachable akifanya makosa,  vote of no

confidence ipitishwe na bunge, with two thirds majority na …….

Ni  maoni  yangu  Bwana  mwenye  Kiti  tuwe  na  senate,  tuwe  na  house  of  parliament  ama  house  of  representatives,  tuwe  an

regional assembly na tuwe city municipalities na counties katika ngazi ya chini. 

Mumesema mambo ya developing of powers, Nairobi iwe kituo chetu chetu cha kutoa policy ama muongozo, lakini operations

zifanywe at provincial and district level. 

Tumesema political systeme ya ku run serikali, basi ianze Nairobi,  ikuje mkoa,  ikuje district  kwa maana tusipofanya hivyo, tuta

create  a  vacuum  somewhere.  Na  hiyo  lazima  iwe  ,  kwa  hivyo  political  set  up  iwe  president,  prime  minister,  deputy  prime

minister …

Senate,  mtu sitasema mengi, iwe election yao when you govern us sitasema chochote,  lakini  wacha  niseme  counties,  counties

Bwana Chairman, ningeenda kuona chairman akichaguliwa na wananchi,  si councilors,  awe na minimim kabis  ya  education  at

least awe O level, na naunga hata yule  kijana  wanafunzi  alisema  awe  na  D+  and  above,  kwa  maana  huyo  tutajuwa  amepita

mtihani. Kwa maana kama tutaondelewa ma DC kwa maana mapendekezo yangu ni kwamba tutoe  provincial  administration,

tujetuwe na mzee wa kienyeji sasa  atajuwa kazi ya DC.  Hata Mbunge hapa alisema, OCPD awe answerable to the chairman

wa district. Because he will be an executive chairman, atajuwa kazi ya polisi kama hajui kusoma, atasoma hata ile ma report  ya

polisi asubuhi, tunataka mtu ambaye amesoma Bwana chairman na minimum iwe O level. 
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Pia katika hiyo, tunataka mambo ya provincial administration indolewe,  hiyo  ndio  inatuletea  shida  katika  Kenya,  kwa  maana

mnasema, a political government, lakini utakuja unakuta PC,  anatawala ma councilors,  DC amekuwa governor hapa chini ndio

inaleta  taabu  nchi  hii.  Kwa  hivy  tuwe  na  setup  ya  polisi  constituency,  ili  raia  wa  Kenya,  ajuwe  amechaguwa  president,

amechaguwa provincial governor, amechaguwa, chairman katika distict yake na hao ndio wataambiwa usiponifanyia kazi vizuri

hivi, si DC wakuenda kutoa na kusema,  mimi natoa  amri  ama  lazima  mfanyi  hii,  hiyo  hatutaki,  na  Bwana  Chairman,  kazi  ya

chairman,  katika  county  council,  hatutaki  kusikia  ati  chairman  wa  Game  Committee,  Chairman  wa  Forest,  Chairman  wa

Finance, tuwe na watu kama ministers, ambao watakuwa wanajibu wamaswali katika council wakati  wa mikutano, kwa maana

yeye, tuna a little minister wetu anasimamia pesa,  mwingine  anasimamia  forest,  mwingine  anasimamia  ma  barabara,  mwingine

anasimamia  elimu,  na  kadhalika,  kwa  hivyo  watakuwa  wana  run  department  ya  council  with  executive  powers,  ku  run  hizo

divisions zote, including the security.

Com. Abdirizak Nunow: Bwana Makala your time is up, ……… your memorandum is big, we will read it. 

Mr. Simon Ole  Makala:  Please,  let  me  say  something,  land,  tunataka  constitution  ambaye  ita  decentralize  management  of

land.  The  constitution  should  decentralize  management  of  land.  Na,  nimepata  nafasi  ya  kusoma  constitution  ya  Uganda,

ukiangalia at  point two,  three,  four,  subtle 9,  halafu na  section  26,  31,  32,  na  33,  they  have  done  exactly  what  I  am  talking

about. 

Katika location, Bwana Chairman tuwe na objection.  Katika division tuwe na tribunal, katika districts tuwe na appeal.  Na  hii

itasimamiwa na wazee na akina mama ambao wamechaguliwa na raia, na wakisha chaguliwa, wana serve within three years.  Na

itakuwa responsibility ya serikali, ku wa train on land laws. 

Bwana Chairman kitu inaitwa director of location of land, ndio imeleta taabu hapa.  President  asiwe na direct  allocation of land,

commission of land asiwe na direct allocation of land, na hata minister, Bwana Chairman, tuna court  moja Kenya inaitwa kortini

ya  waziri  wa  ardhi.  Ni  hii  korti  moya   inashinda  ma  case  yeto  ya  republic,  tuna  ma  judges  zaidi  ya  thelathini  lakini  hata

hawamalizi ma case. Tuna magistrate hawawezi mali case, kwa nini tunakukuwa na judge mmoja Kenya ambaye ana handle all

the cases, na siku hizi tunaona,  inaenda anaangalia file, is too complicated,  anarudishia DC,  DC atawaliwa na mambo ya local
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hapa, akiona huyu mtu si mtu anapendwa na wanasiasa, huyu anatendewa ki vingine, yule mwingine anatendewa, anapendwa na

wanasiasa,  anatendewa kivingine. Kwa hivyo tunataka case  yetu ianze location at  objection level,  iende  division  at  arbitration

ama tribunal ikuje district, iwe handled na wazee wenyewe na case yetu imalizikie hapo. 

Bwana Chairman utasoma lakini ..

Com. Abdirizak Nunow: Okay, thank you very much indeed, 

Mr. Simon Ole Makala: Ningesema tu kitu kidogo, kodogo tu Bwana Chairman, tafadhali, hata nitasimama, 

Com. Abdirizak Nunow: Now, keti tu,  

Mr.  Simon  Ole  Makala:  Kuna  mashtaka,  ambaye  inasemekana  eti,  provincial  tukitoa,  tukieka  provincial  government,

itakuwa very expensive,  Bwana Chairman, nataka kusema, is not expensive,  kwa maana tutakapo ondoa ma DC,  tutoe  wale

bureaucrats  ambaye  wanakaaa  katika  districts  na  provinces,  hii  kitu  is  not  expensive,  remove  all  the  outdated  provincial

administration, except chiefs, tuwache ma chiefs, toa , remove urban and town councils ambaye some are  viable,  hatutaki hiyo,

tuwe na county council peke yake ina run the whole district.  Tutoe hii wanatoa kwa kijiji hapa iko ati urban council ingine sijui

iko na town council,  ambaye they are  unviable, they cannot be  run, toa  hiyo, reduce members of provincial currently based  in

provinces,  districts,  ministries, ziwe reduced.  Utakuta serikali itakuwa na ministers kama tano hivi, wa defence,  wa finance  na

wa foreign affairs.  Tuta run, the country will run. Kwa hivyo  is  quiet  expensive,  eliminate  dominated  councilors  and  eliminate

nominated MPs. Hiyo ni tu cut the costs that will let the country go. 

Com. Abdirizak Nunow: Asante sana Bwana Makala,  tafadhali upeene pale,  na register ijazwe, ukisha andika hiyo  ni  kama

umepeana,  Stephen  Ole  Narupa,  na  tafadhali  usizidishe  mudaa,  uone  huwo  muda  zile  points  ambazo  unataka,  hazijatajwa

pengine.

Mr. Stephen Ole  Narupa: Majina yangu ni Stephen Ole Narupa.  Yangu ni kusema, kama ni  president,  mbunge,  councilor,
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waweze kutangaza mali yao, kabla hawajaapishwa siku ya uchaguzi. 

Iwapo atapatikana na hatia, aweze kutawaliwa mali yake na kupewa wengine. 

Kituo cha polisi waweze kuputia wao pia computer ya kuezxa kuk record  statement,  kwa sababu kituo cha polisi unapoenda,

ukiwa na shillingi elfu kadhaa,  wanakuambia tubadilishe statement yako ilikuwa mbaya,  wawezi ku reord  na computer ii, watu

waweze kuelewa vile inaendelea. 

Langu lingine nasema, eno ya mipaka, sehemu ama watu wanao husika na ardhi, mtu  aweze kumiliki haki yake na kupewa title

hiiyo kwa muda wa mieze tatu.  Kwa sababu watu wengine  wanaitamani  ardhi,  labda  eno  la  wa  maasai  ni  kubwa,  wanataka

kwa sababu wamaasai hawana title deeds. Na iwapo tungekuwa na title deeds, hukuna mtu angetamani hiyo area. 

Langu  la  mwisho  ni  kusema,  ikiwa  sisi  wa  maasai,  tumeshirikishwa  na  hiyo  urekebishaji  wa  katiba,  kwa  nini  sisi  wote,

tusihusishwe na muda mrefu ili tuweze tuendelee, ni hayo tu.

Com. Abdirizak Nunow: Asante sana kwa hayo, tafadhali jiandikishe pale, Ole Tompoi Lenius.

Mr. Ole Tompoi Lenius: Bwana Commissioner, ….na wenzangu wote hamjambo. Kwa jina mimi naitwa Ole Tompoi Lenius,

na yangu sina memorandu, ni na ya kusema verbally.

Yangu ni machache kwa sababu muda murefu nafikiri zaidi ya miaka kumi tumesoma, tumesoma, tumesoma kwa magazeti,  na

kusikia  kwa  radio  na  TV,  kitu  inaitwa  constitution.  Lakini,  ni  watu  wachache  mpaka  wa  sasa  wameelewa  hii  kitu  inaitwa

constitution.  Mimi  langu,  ni  kwamba  ningeomba  nyinyi  commissioners  mko  hapa,  hata  ni  bahati  nzuri  nasikia  tu  Tobiko

nimemuona  leo,  siwahi  kumuona  yeye.  Ile  ya  kwamba  yeye  ni  mmaasai,  na  anaweza  kupitisha  hata  wewe  mzee  mwingine

mwenye kiti, pelekeni hii mambo kwa sababu ni kama ya kwamba, yaani mkiangalia, hii kitu ni ya watu wachache,  kwa sababu

saa hii, bwana mwenye kiti,  uki appoint  mzee mmoja hapa,  au mama, umuulize afafanue kitu inaitwa constitution, nobody  can
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know, hawezi kufafanua, hata mimi mwenyewe ninapo kaa hapa,  sielewi hii constitution ni tofauti gani ya constitution na sheria,

because there is law, and then there is constitution, sasa,  hataja  pata  civic education,  na si ati sisi ni wajinga Bwana Chairman,

hatuja pata time to be educated, na tuelewe, constitution ni nini, ile tuweze kuja, kupeana maoni. 

Mimi natoka sehemu hii ya Southern part of the district, na hatuja wahi, tumeona advertisement,  but th committee of the district

has not come or these other I hear, NGOs, ambapo wenzangu wali mention. 

Hatujapata  elimu  kuhusu  hii,  ili  tuweze  kuja  kupeana  maoni  kama  tumeshaielewa,  kwa  hivyo  langu  ni  fupi,  na  nina  kuambia

sijaandika, na ningomba, you delink hii constitution review ya Kenya, delink it, na hii kazi ya election. Let the general election go

on with the Kipuitu Commission, nyinyi constitution review ya Kenya, muendelee na hiyo mambo, kwa sababu mkiarakisha,  vile

mnavyo sema ati itakuwa tayari by September, I don’t thing it will work. Kwa hivyo maoni yangu ni kwamba, nyinyi muendelee,

wacha Kibuti aendelee na kazi yake, asante.

Com. Abdirizak Nunow: Asante sana, tafadhali, njoo ujiandikishe, Mrs Zipporah, 

Mrs.  Mary  Ziparu:  Chairman,  na  Commissioner  mwenzake,  jina  langu  ni  Bibi  Mary  Ziparu.  I  am  part  and  parcel  of  the

Maendeleo ya Wanawake,  so,  what I am going to say,  is just a  little  which  was  left  not  mentioned  in  the  depth,  and  I  want

make a few points, touching on the inheritance of women, especially, a widow, and a childless woman in the maasai community.

Inheritance of property  by a widow, the points to be  made here,  are  made with specific reference with the maasai community

and their cultures, and traditions, with the aim, of seeking protection under the law for maasai widows. 

One,  a  childless  lady  upon  the  death  of  ther  husband,  is  not  entitled  to  inherit  anything  at  all.  Be  it  livestock,  or  any  other

properties that the husband may have owned.  Usually, in the maasai community, if a woman has no child, maybe if the man, if

the  marriage  was  polygamous  one,  the  sons  of  the  other  co-wives,  will  come,  into  the  house  of  the  other  one  and  inherit

everthing that was there.  Usually, in most cases,  the poor  woman is …..from the home,  and  because  of  this,  we  are  seeking

probation under law, to have the rights  and  the  future  of  the  unfortunate  woman,  we  are  recommending  that  they  should  be
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protected by law. 

Two:  A  widow  with  under  age  sons,  the  maasai  community,  or  in  the  maasai  culture,  an  uncircumsized  boy,  cannot  inherit

property. Rather he must wait until he is okay to inherit. This usually brings problems because, when a person dies,  a meeting is

held in the home, and a Trustee is chosen among the relatives, usually the man’s brothers, or even from the clan, and this usually

brings problems, because the property should not be  managed properly,  maybe even, there will be  mismanaged by those who

are there, and we believe that the right person to be a trustee, for these children, or for these children who are under age, will be

the mother.  And so,  we are  seeking and we are  recommending to say that,  the rights of  these  women  and  the  future  of  their

sons, should be safeguarded, by ensuring that, the right of the widow to inherit the property and holding the trust for her sons. 

One, last point, I will not read anything else, this is discipline must be good. Please give the husband, we felt that as  parents,  we

must talk about  discipline in schools.  Discipline in schools has deteriorated a lot,  and we believe that,  we  are  sparing  the  rod

and spoiling the child, so,  we recommend that corporal  punishment should be returned to schools,  the cain should be used  to

distill discipline in schools, thank you very much.

Com. Abdirizak Nunow: Thank you very much for those views, Francis, Francis Ng’eno, 

Mr.  Francis  Ng’eno:  Thank  you  very  much  Bwana  Chairman,  and  the  other  Commissioner,  ………Now,  as  for  as  the

constitution is concerned,  my name is Francis Ng’eno, I am an employee of the  Kenya  National  ….of  Teachers.  TransMara

Branch.

I will start by talking about public depts. Actually,  we feel,  that parliament should actually be  given the mandate to debate  and

approve all debts and grants from other countries.

 I think the political parties have been mentioned, and to our case, we thought these parties should be there so that there should
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be unity. 

We also touched about the cost of the Attoney General, that is the Legal Government Advisor,  and we said,  he should also be

a government appointee and should be somebody who is a lawyer,  he should be  a  judge  of  the  high  court,  and  should  have

experience of at least five years.

We talked also about  the Auditor General,  we thought this  post,  is  very  important  and  should  be  advertised  and  the  person

should also be a parliamentary appointee,  and security  of  tenure  should  also  be  specified.  And  should  not  actually  serve  for

more than five years.

Now, we also talked about some commissions which are  not orderly in the constitution, we thought this commission should be

part  of  the  constitution,  we  talked  about  education  service  commission  and  teachers  service  commission,  we  said  this  two

important  institutions,  should  be  entranged  in  the  Kenyan  constitution,  we  know  these  are  some  of  the  employers  of  the

government or the public workers.

We saw, the type of government to replace Mr. Chairman, we thought we should have a unitary type of government,  which will

bring the people together. 

We also said that the type of president,  we said we should have a parliamentary type with a prime minister and  a  ceremonial

president. 

Now, we also talked about the parliamentary calendar, Mr. Chairman, you these are in the secret  weapon,  so we thought there

should be a clear parliamentary calendar, we thought that when the relationship be held, and when the life of parliament should

end and also in the constitution, it should specify the two terms period of the president in office. 

We  talked  about  the  qualification  of  a  person,  who  should  via  for  the  post  of  the  president,  and  we  had  some  …..Mr.

Chairman, I would like to mention them, but we say, he should not be young leader  or  he should not be  a young turk or  an old
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man, he should be between 40 years of age, and maximum 60. 

We also thought that we should also be somebody who is a graduate, he should also be well learned. 

Just to mention a few, we also talked about  the qualification for a person to be  an  MP,  we  said  he  should  also  be  a  degree

holder and also, he should be at least, 35 years of age. 

Mr. Chairman, we said that somebody, to qualify for the post of an MP, he should declare his or  her wealth,  and he should not

be bankrupt. 

When people  have talked about  the provision for chairmen, and mayors and councilors,  which  we  share,  that  to  us,  we  saw

that,  he should be at  least  30 years,  somebody to be  made  a  mayor,  or  a  chairman  of  the  council,  and  he  should  also  have

education of at least, that is the councilors and the mayors should be at least of O level, but …….councilors,  and the chairmen,

but the mayors should at least be a degree holder. 

Mr. Chairman I would like also to mention something which is somehow common here in our district,  we feel it should also be

included in the constitution. This is the man ….we have our game reserves, and the national, our game reserves  we feel,  and the

national  reserves  should  be  fenced  properly.  There  should  be  n  animals  which  are  a  stray,  and  also  the  local  community

boardering the game reserves should benefit directly. Not that collection of going to Nairobi, and the rest.

Incase of death, or crossed and livestock damages caused by wild animals,                                                                              

                                 compensation should be done immediately and properly.  One of my colleagues says it shoud be at  least

three millions. Mr.  Chairman, we are  saying this because  most of our people  here,  have suffered,  and we believe, TransMara

for example,  county council is caring over these animals on behalf of the central  government,  and therefore,  the people  in  this

area should not suffer.
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All animals should be made to be in their reserves, they should not go round. Game rangers for example  should be well trained

and equipped. 

We also talked about  the worship,  freedom of worship should be guaranteed.  Now,  Mr.  Chairman, I  would  like  to  go  back

again to the election of the president,  and we said,  the election of the president  successful candidate  should have at  least  25%

from all 8 provinces of the votes cast. 

Counting of the votes should be done at a polling station. 

We also thought the succeful candidate should gonor 51% votes in the capital  city. Mr.  Chairman you know the capital  city for

example in our country,  is actually occupied  by  all  races,  so  if  the  president  who  will  gonor  51%,  will  actually  have  got  the

mandate of all the races because they are all, we believe in the city.

We also saw that most of our citizens have been deprived the voting because  they  have  been  doing  rushing  in  registration  of

voters. 

And thought the voters registration should continue, should be a continous process. And we thought a person to vote, should be

at least 21 years, because you know, he cannot be sleepy. …or something like that.

Com. Abdirizak Nunow: Please summarize

Mr. Francis  Ng’eno:  Okay,  something Mr.  Chairman,  okay,  I  talk  about  the  children,  the  right  of  children  Mr.  Chairman,

should be in the constitution, and finally, I like to something about  the physical handicapped.  The constitution should recognize

them as …citizens  and  the  government  should  have  special  schools  for  them  in  every  districts,  and  equal  opportunities  with

others in employement, thus Mr. Chairman, I bet to say that there should be no ,  minor amendments for the constitution once it

is made. Thsis one maybe could be said because it was done in 1963 in the Lancaster House.
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We feel that the constitution, should not be amended just all the time, it should at least stay for 50 years, and again, a review can

be done instead of minor amendements. Thank you very much.

Com. Abdirizak Nunow: Thank you, John Kiptikoi.

Mr. John Kiptikoi: Commisson Chairman, Mr. Nunow akisaidiwa na Keriako,  …..Councilors,  wasikizaji wote,  mbele yenu,

mimi naitwa  John  Kiptikoi,  nikitoa  maoni  yangu  kuhus  katiba  hii  inaendelee.  Nikianzia  upande  wa  president,  ambaye  watu

wengi wamesha ongea, president anatakiwa achaguliwe na wananchi, na asiwe mbunge.

Na asiwe juu ya sheria, na achaguliwe akiendamana na makumu wake pamoja wasiwe wabunge.

Nikija  upande  wa  wabunge,  mitihani  ya  lugha,  inatosha,  hata  tukiiangalia  ya  sasa,  ni  watu  wamesoma,  kwa  hivyo  tukisema

mitihani ya lugha, hii ni automatic,  kwa maana karibu wote wamekuwa professionals.  Na  wabunge  wawe  watu  professionals,

wasiwe watu ambao hawana elimu. Hasa elimu ya juu kuanzia …..na kuendelea mbele. Kwa maana hiyo inatuletea shida. 

Mbunge anaweza rudishwa nyumbani  na  wanachi,  ikiwa  services  zake  hazionekani  zina  saidia  wananchi  waliochaguwa  ande

upande wa bunge. Na hii inaweza fanyika kwa kura, ya zaide ya aslimia 60. 

Tukikuja upande wa serikali ya mitaa, chairmen, chairmen wawe watu wamesoma, inaweza kuongea kingereza na kiswahili, na

anaweza kusoma vizuri ili asi, 

Speaker: Mpaka kwa kiwango gani?

Mr. John Kiptikoi: Kiwango cha form four na kuelekea mbele. 
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Ikiwa services zake hazionekani,  zinasaidia district,  anaweza,  ma councilors wanaweza kufanya uchagusi tena,  ama maisha  ya

kurudisha yeye achague mwingine. 

Na Chairman achaguliwe na councilors. 

Pia Chairman wa …..Committee ya county council,  waweze kuwa watu wamesoma, amabo ni form fours na kuelekea mbele

pia. Kwa maana hapo ni mhimu pia ambao mambo yake inahitajika hapo sana. 

Niki kuja upande wa elimu, Kenya yetu ya sasa,  hatuna elimu ya bure.  Hata ukianzia shule ya msingi,  mpaka  university  level,

tukkuja primary, tunakuta ya kwamba serikali yetu ama Katiba ya sasa inatupea walimu peke yake ambao wanalipwa na TSC.

Tukikuja  kwa  vitabu,  wazazi  wananunua,  tukukuja  kwa  ujenzi,  wazazi  wanajenga,  karibu  kila  kitu  wazazi  wanafanya.  Kwa

hivyo  hapo  tunaweza  kuona,  hatuna  elimu  ya  bure,  kuanzia  nursery  mpaka  secondary  schools,  tunajuwa  kufika  university

inaweza  kuwa  bei  ghali,  ama  mambo  inaweza  kuwa  ngumu,  hapo  serikali  inaweza  kuona  ya  kwamba  inaweza  lipwa,  ili

administration pia ya university isaidike.

Tukikuja upande wa hospitali ama health care,  hospitali yetu ya Kenya  hasa  …..na  serikali,  haisiadii  sisi  kabisa.  Madawa  ile

inasaidie  huko  ni  kidogo,  ambaye  pengine  ile  ya  bei  ya  chini,  ambaye  siyo  rahisi  kuponyesha  mtu,  na  serikali  wanatakiwa

wangalie kabisa ama katiba ihakikishe ya kwamba, serikali imesiadia sisi, tukiwa wananchi, kwa kueka utaratibu wa madawa ile

inaweza kusaidia mtu akiwa mgonjwa, na atibiwe na apone, asiende kutafuta, atibiwe mahali pengine.

Na tukikuja kwa upande wa daktari,  ambao wanaweza,  wanasimamiwa  na  serikali,  malipo  yao  iko  chini.  Hiyo  tuseme  watu

wote wa serikali, walipiwe pesa ya juu, ili waweze kutimiza kazi yao vizuri. 

Tukikuja kwa police force,  ama watu wote wa serikali,  unakuta police,  wanaweza lazimika, wafanye kitendo ile hawangetaka

kufanya, kwa ajili, ukiona payroll yao, mtu anaweza kuwa analipwa karibu elfu saba ama elfu kumi, kujaribu kufanya budget na

mtu ako Garissa, ama ako wapi, hatakuja kuona watoto wake inakuwa shinda.
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Sasa  unakuta  kila  wakati  tunawalaumu  polisi  ya  kwamba  yeye  ni  corrupt  ukifika  hospitali  daktari  ni  corrupt,  ukifika  ……ni

corrupt,  mtu analazimika kufanya corruption kwa ajili apate  ile  inatosha  yeye.  Kwa  hivyo  tungesema  polisi  anaweza  kupewa

zaidi ya elfu arobanne, anma hamsini na kuendelea mbele ili , asiwe tempted kutenda yale yasiyo  wezekana,  kwa maisha yake.

Na hapo, wananchi watasiadika.

Nafikiri mengi yamesemwa, ana mimi nitafikisha hapo,  ili wengine  waweze  kupata  nafasi  ya  kuendelea  kwa  maana  yale  yote

nilikuwa nayo wengi wamesha sema na sitaki kurudia rudia tena yale nimekubaliana nao, asante sana.

Com.  Abdirizak  Nunow:  Asante  sana  Bwana  Kiptikoi  kwa  maoni  yako,  Diwani  Daniel  Sitai,  Councilor  Sitai,  Councilor

Tampati, Emmanuel Ruandai, Isaac Victor, Gideon Sinyai, Karaguri Mokaya, Savia Lodi or Savia yuko? Haya. Anza na majina

tafadhali.

Mr. Francis  Lodi Savia:  Kwa majina naitwa  Francis  Lodi  Savia.  Mimi  hasa,  napendekeza  sana  mambo  ya  ulemavu,  kwa

sababu  mimi pia  ni  mlemavu.  Mambo  hayo  ni  kwamba  ……  Kwanaza  ma  shule  za  walemavu  ziongezwe  au  kama  zisipo

ongezwa,  walimu  wanavyo  juwa  wafunzo  ya  waalemavu,  waweze  kuzambazwa  katika  kila  wilaya.  Na  wawe  wamesoma,

wamefuzu katika Kenya Institute for special education. 

Katika shuel za upili, walimu wawili katika kila shule wangefaa sana katika mafunzo ya vipofu, na bubu pamoja na viziwi. 

Katika shule za msingi, katika kila taarafa kuwe na shule moja ambazo kuna waalimu wawili, wanaweza kufunza mafunzo hayo.

Ya pili, mambo ya hazina ya walemavu, ambayo iko katika ofisi ya Rais.  Hazina hiyo ya walemavu, napendekeza ya kwamba

iwe ikigawiwa walemavu, bila hata kutuma maombi, kwa sababu, walemavu hawo, wanaweza kupeleka majina yao katiak ofisi

ya DC ,  na  wanapopeleka  huko,  DC  apeleke  majina  hayo  katika  ofisi  inayohusika,  na  pesa  hizo  waletewe  walengwa,  kwa

sababu hiyo siyo pesa ya mikasa. Ni pesa ambayo imeekwa kando katika ……..ya matumizi ya serikali.
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Ya  tatu,  walemavu,  wapewe  elimu  ya  bure  kutoka  shule  ya  msingi,  hadi  chuo  kikuu,  kwa  sababu  kuna  wengi  walemavu

hawapelekwi mashuleni. Wanakuwa vikwaso katika,  wakiwa  nyumbani,  na  hata  wengine  penda  kuomba  omba  katika  mitaa

kwa sababu ya kukosa elimu.

Kazi,  walemavu kwa mara nyingi wamenyimwa nafasi za kazi katika mashirika yasiyo ya kiserikali,  kwa  hivyo  sheria  itungwe

kulingana na katiba ambayo kila mlemavu, ambaye ana kiwango cha elimu, kufikia secondary,  apewe kazi ile ambayo anawez

kuifanya.’

Ya nne, yapenda  kujisiasana,  mambo  ya  wanawake,  wanawake  ma  nyumbani  wanafaa  walindwe  kuhusiana  na  katiba,  kwa

sababu  wananyanyaswa  kwa  mambo  mengi,  kama  vile  kupigwa,  kuhudulimiwa,  na  hata  kufukuzwa  ovyo  ovyo,  baada  ya

waume wao kuwa walevi kwa sababu ambazo hazina msingi. 

Na wanaume ambao wanafukuza wake zao, au kuwapiga, inafaa wapewe adaba kali sana  kama kifungo cha miaka mitano. Na

mwanaume  huyu  akiwa  katika  kifungo  hicho,  huyo  mwanamke  aweze  kupewa  mahitaji  yake  na  serikali  ili  iwe  adabu  kwa

wanaume wengine wenye tabia kama hizo.

Pili, ni Equality: Wanawake na wanume wawe sawa kikazi na hata kijamii, kwa sababu mwanamme, ni kichwa cha nyumba. Na

mwanamke, ni shingo, na bila shingo kichwa hakita simama.

Jambo lingine, mambo ya mzingira, mazingira, au mali asli, inafaa isimamiwe na mwenye ardhi,  na ardhi huyu, anaweza kuitumia

mazingira hiyo vile anataka, na asiweze kukamatwa au kuganyiwa chochote, kwa sababu yeye wenyewe anajuwa jinsi atakavyo

tumia, na ni mipango ipi anaweza kubakisha ili aweze kumsaidia nyakati zijazo. 

Kama vile uchomaji wa makaa,  lazima iwekwe katika Katiba kwa sababu hiyo, inasiadia watu wengi  sana  ambo  hawajapata

elimu, sababu wengi wa wamaasai hawana elimu ya kutosha kuandikwa kazi, wenig wao ni wazee na hawata ajiriwa, kwa hivyo
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iyo makaa inaweza kuwasaidia.

Jambo lingine, ni 

Com. Abdirizak Nunow: Na hiyo ni ya mwisho.

Mr. Francis  Lodi Savia:  Ni mabo ya siasa,  siasa,  vile  tunapojuwa  kuwa  kuna  upinzani,  na  chama  tawala,  siyo  mambo  ya

kurishiana  matusi,  kuwe  na  joint  political  rallies  ambapo  kutakuwa  mjadala,  waweze  kuuliza  maswali,  na  wajibewe  na  wale

wako busy ambao, wanagombea viti hivyo. Na hapo ndipo, kura ya maoni inaweza patikana, ndipo kura enyewe ipigwe wakati

ukifika. Ni hayo tu, asanteni.

Com. Abdirizak Nunow: Asante sana Bwana Savia, tafadhali njoo hapa juu ujiandikishe. Kama umepeana maoni. Na  nimwite

Nipaipol Daniel, halafu utupee mapendekezo tafadhali.

Mr. Daniel Nipaipol: Thank you very much Mr. Commissioner and your fellow Commissioner, straight away start  because  of

the limitation of time, and I will begin with preamble.

Preamble: And in preamble, some of the things that should be noted include that authority come from the people.

And that people should act through their representatives.

Again, people should govern through their will and consent.

Lastly on preamble, embassies be put on justice and liberty equality among all Kenyans.

On political parties, Iwould just the following that should be limited to three, and these political parties  again should be financed

fron public funds. 
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May also address  the issue of supremacy of the constitution what I can say,  the constitution should not be  amended  anyhow,

this can only be done true refrundum and this will be collecting the views of the people concerning the same. 

On the issue of MPs, MPs should not be a minister, this has brought about conflict of it,  see  how we can see  a minister serving

the president and again we can see serving the constituency and at  the same time, Kenyans in that capacity as  a minister, so,he

should only be having one job, and that MP. 

All major appointments that should  be  done,  should  again  be  presented  by  parliament  and  this  includes,  appointments  of  all

parastatal heads.

Ministers again after being appointed must be rendered by parliament, and all other public officials. 

Again, this has been said,  by many people  that people  should  recall  their  MPs  when  they  are  non-performing  and  this  again

should include councilors, people should ….back home.

Chairman of a mayor of county council be  elected by the people.  And they should be  elected  directly  by  the  people  for  five

years.

Again the qualifications of  a chairman, should at  least  be  a form four,  and the language test  must be  administered.  So that he

can participate effectively in his walk.

Again, may I talk about  the issue pre-independence treaties  and …..  I can see  this one will bring a lot of problems so,  what I

can say, it is not to be retained, it involves really opening goods, which are already in. So, I can say should not be retained. 

Prisoners and undischarged bankrupt should also be given that right to vote,  these are  Kenyans,  and they have a right to vote.

So, they should not be denied that chance of voting. 
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What people  have also said is he president  not being a member of  parliament.  This  bring  again  the  …..of  interest  because  if

representing that  particular constituency.

On basic rights, I would recommend the follwing, that the civil and votical rights be  wide enough to include a right of privacy,

and right political participation. 

On social and economic rights, in our constitution, there is not such provisions,  and should incude, a right to peace,  a right  to

clean environment, a right to education, employement which includes a fair working conditions.

Again, we should have a right of assess as the information in possessation of state,  so long as  there will not course any ……to

the state security. 

On Judiciary, I would recommend the following, there is need to create  the office of constitutional court  that constitution courts

will deal with interpretation matters. Again supreme courts should be established by the constitution.

Lastly, on offices and commissions, I will recommend that the office of  Ombudsman,  be  established  by  the  constitution.  This

again will receive the complaints from the people, and act, should be given powers to prosecute those violaters of law, and with

that, I will mark the end of few highlights.

Com. Abdirizak Nunow: Thank you very much Daniel, 

Mr.  Daniel  Olenga:  Commissioners  na  wasikilizaji,  kwa  majina  naitwa  Daniel  Olenga,  na  hapa  niko  na  machache

……….ambayo  kabisa  haionyeshi  mwananchi  akoa  wapi.  Hakuna  mahali  popote  ambapo  mwananchi  wametajwa,  katika

utangulizi, au preamble ya constitution ya Kenya ya 1963. 
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La pili, ni ya kwamba,  tanzu tatu ya serikali yaani parliament,  executive,  na Judiciary,  igawanywe  na  ipewe  mamlaka  sawa  ili

isiwe ikaja ikawa, kuna utanzu ambao uko na uhuru kuliko wengine. 

President, wa nchi awe nachaguliwa direct na siyo mbunge.

Pia kuwe na waziri mkuu, ambaye katika Katiba ya 1963, hatuna waziri mkuu, na mawaziri na kadhalika,  pia ofisi ya Attorney

General,  ambayo  inasemekana  ya  kwamba  ni  public  prosector,  naona  ya  kwamba,  public  prosecutor,  akiwa  ni  AG,

haiwezekani, yeye, Attorney General kushitaki,  watumishi wa serikali ambao yeye pia ni mmoja wao.  Kwa hivyo, ni heri tuwe

na ofisi ingine ambayo inajulikana ya kwamba Ombudsman, au complaint officer ambaye pengine, atakuwa akiangalia masilahi

ya wanachi, wakati wanapo sumbuliwa au wakati wanaponyanyaswa na watumishi w serikali. 

Neno lingine ni ya kwamba elections,  au electoral  commission, iwe independent.  Isiwe ina chaguliwa na president,  au political

party ile ambayo iko katika power  wakati  ule lakini, wawe  ni  watu  ambao  wanachaguliwa  katika  bunge.  Halafu  president  ni

kazi yake kukweka sahihi tu. 

Kuna mambo ya uuzaji w ardhi,  na sheria zake,  land laws yote iunganishwe iwe ni land law moja.  Kwa sababu hizi land laws

zinapatia president uwezo wa kupeana mashamba, inapatia commissioner plans, uwezo kupeana mashamba, inapatia wazari wa

kupepeana mashamba, na hiyo mashamba si ya watu hawa watutu ambao nimewataja.

Mahamba ni ya wenyewe, wale  ambao  wanaishi  katika  sehemu  sile,  kwa  hivyo,  sheria  imegeuzwa  ili  wenye  ardhi  wawe  na

mamlaka na kutoa uamuzi juu ya ardhi yao. Na  kama ni kuuzwa, at  least  jamii iwahuzishe kwanza kabla ardhi hiyo haujauzwa,

kwa sababu, iko mambo ua uuzaji wa kiholele ya mashamba halafu watoto wanawachwa  bila makao. 

Nikisema tena ya kwamba, mambo ya agreement ya 1904, 1911,  kwa kusema kweli wa maasai wamenyanyaswa na wazungu

ardhi yao akanyakuliwa, na baada ya uhuru, 1963, wa maasai wamenyanyaswa tena mpaka wakati  huu wa leo,  wakinyanyang’

anywa ardhi yao. 
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Katika  Katiba  ya  sasa,  au  sheria  ya  nchi  yetu  tukufu  ya  Kenya,  hakuna  mahali  popote  ambao  ina  protect  au  ina  tetea,  au

inalinda ardhi ya wamaasai.  DC akitaka kupeana ardhi ya  maasaia,  anapeana  tu,  kwa  sababu  sheria  inaruhusu  yeye  kufanya

hivyo, kwa sababu sisi hatuonekani kama tuna haki  tukiwa  wana  Kenya,  kuwa  na  ardhi  hata  kama  ni  acre  ya  elfu  tano  kila

mmoja, hiyo ni sawa,  hiyo ni haki yetu. Kwa sababu katika Kiambu, iko wangeni wako na estate  ya manyumba mia tano,  na

sisi  hapana  uliza.  Na  kwa  nini  maasai  akiwa  ardhi  yake  anaulizwa,  ardhi  hiyo,  sisi  hapana  lima,  migugo  inakula.  Na  hiyo

tambulike kabisa katika Katiba ya kwamba sisi tukiwa maasai tunafuga mifugo na wanakula nyasi, hapana kula mchanga.

Nikija kwa education,  katika nchi ya wa maasai,  education  ilianza  juzi  juzi  tu,  wakati  districts  zingine  elimu  ilianza,  1913,  na

ndugu zangu wa maasai,  nyinyi mkijaribu kujilinganisha na ile  ma  taifa  ingine,  makabila  ingine  katika  Kenya,  hiyo  mtaunguwa

mchana. Wacha sisi tuchaguwe viongozi, kulingana na ile masom ambayo sisi tuko nayo. 

Secondary  schools  hata  TransaMara,  zilianza  juzi  tu,  60s,  67,  na  nafasi  ya  watoto  wetu  ni  ndogo  sana,  kwa  hivyo  wakati

mnapo toa maoni ya kwamba,  wewe ma degree holders,  kuna wengine  ambao  wako  na  hata  PHD,  lakini  hawezi  kusimama

mbele ya watu, na kutoa sauarit kama mimi hapa. 

Com. Abdirizak Nunow: Mzee utatupa mapendekezo, kwa elimu umetaja, ungependa nini kwa elimu?

Mr. Daniel Olenga: Elimu ni kutoka darasa la saba na kuendelea, pia,

Com. Abdirizak Nunow: Kidogo, huja nielewa, umesema elimu hapa kwanza wakati  wa mbele imeanza hivi karibuni,  hiyo ni

shida. Ungependekeza nini sasa kutupatia kama tume ambayo ungependa kuingia kwa katiba? Kwamba mupewe elimu ki vipi?

Mngependa nini haswa, shida ukitaja, sipendekezo.

Mr. Daniel  Olenga:  Elimu katika wakati  ule  mlipo  aanza  Kenya,  kariba  miaka  nyingi  iliyo  pita,  sisi  tulikuwa  katika  closed

districts, kwa hivyo tungetaka nchi ya wa maasai kabisa wote, wapewe elimu ya bure, ili wafikie mahali watu wengine, wakenya
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wako sasa.

Title deeds, title deeds zimekuwa kikwazo, na imekuwa ni mbili ya kuangaisha sisi wa maasai,  halafu tunapatikane,  na viongozi

wengine  ambao  wanataka  kunyakuwa  ardhi  hii,  kama  kuna  sehemu  ambayo  inakatwa,  na  hakuna  problem  hata  kama  ni

location moja ama sub location moja, wale ambao hawana complain wapewe titles, wale ambao wako na objections,  wangojee

mpaka wamalize halafu wapewe titles zao.  Lakini wale  ambao  hawana  mambo  ya  objections  wapewe,  watenganishwe,  kwa

sababu hawana shida. Badala ya kunguojea miaka nenda rudi. 

Nikienda kumalizia, ardhi ambayo ilionyakuliwa na wabeberu, tunasema haina ubaya,  kwa hiyo iko katika agreement ya 1904,

1911,  tunasema, kinaga ubaga,  turudishiwe hiyo ardhi,  kama vile pia,  wakikuyu waliporudishiwa ardhi  yao,  ambayo  wazungu

walinyakuwa, wakamba walirudishiwa ardhi yao,  ambayo wazungu walinyakuwa, wakisii hapa na kipsigis  walirudishiwa  ardhi

yao, ambayo wazungu walinyakuwa, na je,  sisi wamaasai? Kama ni haki,  kwa sababu tulikuwa tunatawaliwa sisi wote tukiwa

wanakenya,  kwa  nini  hatuwezi  kurudishiwa  ardhi  yetu,  tunataka  hiyo  ardhi  turudishiwe,  na  hatutakoma  hapa,  hatutakomea

katika review hii, tutaendelea mpaka tuhakikishe ya kwamba, sisi tumepata haki yetu pia tukiwa binadamu wa Kenya. 

Corruption:  Mambo  ya  corruption,  wakati  wa  enzi  ya  ukoloni,  Bwana  Commissioners,  hiyo  corruption  ilikuwa  hakuna.  Na

wakati ule, mishahara pia ilikuwa kidogo sana. Na kwa nini, kwa nini corruption inaendelea katika Kenya? Na  nyinyi wenyewe,

president ni wenu, si wa malikia tena,  mawaziri ni wenu, siyo mzungu tena,  na mbona corruption inaendelea katika nchi? Kwa

nini  haiwezi  kusimamishwa?  Wengine  wanasema  ya  kwamba  ni  shauri  ya  pesa  ndogo  lakini  siyo  vile.  Sisi  wana  Kenya

tumekuwa manyang’au, vile Nyerere  alisema ya kwamba,  man  eat  man  society.  Hii  ni  kweli.  Wewe  umesoma,  halafu  wewe

badala ya kuja kufanyia nchi yako haki, na ufanyie bila mshahara ile ambayo unalipwa na raia,  halafu wewe unataka tena ingine

ichaguwe. Kwa hivyo, mambo ya corruption katika Kenya,  ningetaka kabisa ibuniwe kikosi,  ambacho kina chunguza  mambo

ya corruption, na ibuniwe tena kikosi kingine, cha kufanya uchunguzi tena juu ya kikosi hiki, ili, corruption ipunguwe. 

Com. Abdirizak Nunow: Asante sana mzee kwa maoni yako, nitakusimamisha hapo, 
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Mr. Daniel Olenga: Basi nikimalizia, mambmo ya upigaji kura. Tunaomba kabisa ya kwamba,  hii mambo ya regular hatutaki.

Kura ipigwe katika kituo, ili ihisabiwe pale, votes, wale agents wa political parties wawe pale, wa witness,  wa sign, halafu, kura

zote zirudishwe kwa sanduku tena iwe sealed, halafu iletwe hapa, kwa sababu hii mambo ya kusafirisha, inatupa masanduku ya

watu wengine, halafu inaletea watu wengine na inaongeza ya watu wengine. 

Com.  Abdirizak  Nunow:  Asante  sana  kwa  hayo  maoni,  Bernard  Ketere,  Tomoka  Olokonya,  Diwani  Stanley  Langat,

Councilor  Langat,  yuko?  Councilor  Seiywa,  Councilor  Steven  Seriani,  Madiwani,  kuna  Diwani  yeyote  hapa?  Is  them  back

here? Just left,  because  this is  a  list  of  the  councilors,  several  of  them.  Okay,  between  the  two  of  you,  one  of  you  present.

Sorry, the whole list of councilors are here, so, they are not there, excuse me, let do orderly because  when they come,  they will

break all your movements again. 

Councilor Joseph Sulu: Asante sana Bwana Commissioner,  kwa nafasi ambayo  umeruhusu  kunipea,  nimeandika  jina,  lakini

bado haijafika. Kwa,  hivyo, asante  sana kwa kunipatia hiyo ruhusa. Mimi kwa sababu sana memorandu, na  memorandum  ile

tulikuwa nayo tuliandika  jana.  Jina  langu  ni  Councilor  Joseph  Sulu.  Mimi  nitasema  tu  machache,  kwanza  nitaongea  uchaguzi

kuhusu  Rais,  ningependa  tu  kuungana  na  wengine  wa  Kenya  amabao  wamesema,  Rais  anachaguliwa  moja  kwa  moja  na

wananchi, asiye mbunge, ndiyo atapata kutumikia wananchi wote kikamilivu. Kama ma Rais wa nchi zingine, tuchukuwe mfano

kama America.  Huwa wanachaguliwa tu moja kwa moja,  na  wananchi,  their  president  ha  astahili  kuwakilisha  Kenya  mzima,

asiwe  na  mahali  pa  kusema  kwamba  hapa  ni  sehemu  yangu.  Wakati  huwo  ukiona,  katika  Kenya  mahali  imekuwa  na

maendeleo, bila kuficha, ni mahali Rais ametoka. 

La  pili,  ni  kuhusu  mshahara  wa  wabunge,  hawo  wenyiwe  ndio  wanapendekeza  mshahara  yao.  Lakini  mimi  ningependekeza

kwamba,  mshahara yao imekuwa nyingi zaidi. Kwa hivyo mishahara hiyo ikatwe irudishwe, ikuwe reduce,  kwa  sababu  wana

nchi katika districts wako na poverty. Iko poverty kubwa sana katika districts. Lakini kuongoza watu maskini, ni shida nyingine

kubwa sana, kwa sababu kama mashara yangu itakukwa million moja na mimi naongoza watu ambao ni maskini, afadhali hiyo

mshahara yangu niikate, ije isaidie wananchi. 
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Nusu  serikali  ya  mtaa,  ambayo  ni  county  council,   uchaguzi  wa  chama  wakati  huu,  sioni  kasoro,  ma  councilor  wenyewe

watachaguwa,  kwa  sababu  hatutakuwa  na  election  mara  ya  tatu  au  nne,  leo  kuchaguwa  chairman,  na  wananchi  kesho,

tuchaguwe  bunge,  kesho  tuchaguwe  ma  coucncilor,  kwa  hivyo  nchi  hii  bado  ni  maskini,  siyo  nchi  ambayo  imetajirika,

tunachaguliwa safari moja sisi wote, ili tuchaguwe chama hapa, kwa masomo, ninaunga wananchi mkono kwamba,  masomo ya

chairman, iwe, form four kwenda mbele mpaka degree,  kwa sababu wakati  huu, huwa ma  chairman  na  mayor  wanaitwa  ng’

ambo, na pengine kuenda ng’ambo itakuwa shida kuongea kiingereza. 

Na kuhusu vile inasemekana  tugawanye  power  ya  councilors  na  power  ya  officers.  Hapo  ndiyo  imeleta  shida,  chief  officers

wanaandikwa  na  public  service  commission.  Sisi  tunachaguliwa  na  wananchi,  sisi  tumekuwa  kama  managers  ambao  tuna

manage council.  Leo tumetoa bibi siyo yako,  wambiwe, hii mboga haija wekwa chumvi na  anakimbia  kuambia  bwana  wake,

utaweza kutawala huyo mwanamke kwa nyumba? Kwa hivyo mimi nataka kuomba Katiba,  irudishie sisi nguvu, tuandika chief

officers sisi wenyewe, kwa sababu council zimeharibika, sisi macouncilors ndiyo tunauliwa  na  wananchi.  Hawa  hawaonekani,

sisi ndiyo tunaonekana na wananchi. 

Kuhusu  marupu  rupu  ya  ma  councilor,  nikiambia  wananchi  marupu  rupu  yetu  hapa,  watashanga  sana.  Kwa  sababu  kuna

wakenya wanafanya kazi, na hawana mshahara. Hii katiba ambyo iko sasa, hebu uulize ma councilor.  Ni allowance peke  yake.

Lakini hajakuwa na mshahara. 

Ni  vigumu mtu  awe  manager  na  anapokea  elfu  saba,  kwa  sababu  Kenya  ya  sasa,  wale  watu  wanatawala,  nasema  utawala

ukiwa na pesa, kwa hiyo mimi naomba,  ma commissioners,  mshahara ya councilor pia iwe mshahara ya kutosha.  Kuanzia elfu

hamsini mpaka elfu mia moja. 

Ya mayor pamoja ana ma chairman iwe elfu mia mbili, kwa sababu, bunge lenyewe ako na elfu mia sita,  hata ikitolewa elfu mia

moja kupitia councilor, iko makosa gani? 

Ya mwisho, ningependa serikali wakati huu, ministries nyingi zimekwisha nguvu. Kama council itapewa nguvu, ikiwa serikali ya
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local  authorities,  ndio  itaweza  kufanya  wananchi  wapate  shares  zao.  Kwa  sababu  ministries  nyingi  kama  za  agriculture,

zinagawanyiwa kutoka Nairobi,  agriculture itawaliwe kutoka hapa.  Tunaweza kutengeneza hapa sisi factory yetu ya  wanyama

kama vile wa maasai wanapenda kuuza ng’ombe, wanapenda kuuza mahindi yetu hap,  wanaenda kuuza,  badala  ya  kupeleka

hizo ng’ombe Nairobi,  afadhali tutafute namna tutapata  industry, ambayo  tutafaidisha  ng’ombe  zetu  sisi  wenyewe  hapa  hapa.

Hiyo ndio itamaliza umasikini.

Kuhusu mambo ya uchumi kwa jumla kama vile wanyama wa pori, badala ya pesa hizo kuenda Nairobi,  ndio wanatawala pesa

hizo. Hizo pesa tugawanye hapa. Kila ward ichukuwe pesa hapa hapa hapa,  ijulikane ward ya councilor Fulani, iko na elfu mia

nne, halafu hizo pesa wanachi wenyewe wagawanye kwa miradi yao. 

Kuhusu mambo ya elimu,  kwa  sababu  sisi  wa  maasai,  hatuja  soma,  na  tutadanganya  hapa  tuseme  tunataka  viongozi  ambao

wamesoma, wale wamesoma ni wachache, tusema kiongozi atakuwa na imani kutoka kwa wananchi,  kuanzi standard seven na

kuenda  mpaka  degree,  hatuja  kataa,  na  atakuwa  mwenyewe  anaonekana  anataka  kuongoza,  hatuwezi  kupewa  tu  mtu  kwa

sababu ana degree akuje aongoze watu hapa. Ni vigumu sana. 

La mwisho, ni kusema ya kwamba,  elimu iwe compulsory.  Kuanzai nursery iwe  elimu  ya  bure  mpaka  secondary.  Tutapenda

kulipa tuanze kulipa fees kwa university, kwa sababu itakuwa kila mtu amepata elimu.

La  mwisho  lile  nimesahau,  ni  upande  wa  administration,  DCs  na  PCs,  bado  hatujakuwa  na  democracy  ya  kutosha,  sisi

tunaweza  kufuta  administration,  tukifuta  hawa  administration,  Kenya  haitatawalika,  lakini,  next  tutaweza  kufuta  hiyo

administration kama tutakuwa tukichaguwa ma governors,  lakini wakati  huu, itakuwa ni shida sana kukosa  DC,  kukosa  chief,

kukosa  DO,  kukosa  PC,  kwa  sababu  hii  kitu  tumezoea,  lakini,  turekebishe  powers  zao,  powers,  zile  wanazo,  turekebishe

kidogo  kidogo,  kwa  hivyo  mimi nafikisha  yangu  zile  wanazo,  turekebeshe  kidogo  kidogo.  Kwa  hivyo  mimi  nafikishe  yangu

hapo, hii tu ni maoni ya kila yule ataona atatowa maoni yake. Kwa hviyo asante sana commissioners. 

Com. Abdirizak Nunow: Asante sana Diwana, tafadhali kuja ujiandikishe, Napash Kiesi, yuko? 
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Collins  Napash:  Bwana  Chairman,  your  fellow  Commissioner,  District  Coordiator,  and  the  listeners,  the  auditorium.  My

names are  Collins Napash,  I am presenting our proposal  on behalf of TransMara district  University students association.  And

because I have a memorandum here, I think I am not going to take much time, but I am going to use,  very little time to be  able

to present and I am just going to go through this proposal so that we can allow other members to present their views. 

One of the things that you think is important, is that this current review exercise, is a golden chance for all kenyans to be  able to

give their views on how they are supposed to be governed and because we are trying to make the supreme law of the land, we

must ensure that the views of as many Kenyans as possible, are taken on board  in this very important exercise of the review of

the laws of Kenya. 

Mr. Chairman, it is through this law that people or any society persue greater  happiness and therefore,  ensures,  that people  get

the satsfaction of maximum walls, including ….and waste. 

Mr.  Chairman, I would like to talk about  the historical injutice of the maasai  people  as  an  enduring  society.  It  should  not  be

taken for granted, but the review process  that is now on going, is not going to come up with very clear solutions to the fate of

the 1904, and …agreement,  I beg to leave with earlier speakers  and that is just part  of our proposal,  that these issues should

not be featured in this on going process.  But rather  what we want to say is that,  the 1904,  and  ….agreement,  should be first

and foremost treated  as  ligitimate agreements between the maasai and the  British  colonialists.  And  that  we  are  not  sorrowful

during  the  1961,  1962,  or  the  Lancaster  house  conferences,  and  that  should  therefore  be  soft,  this  time  as  this  golden

opportunity has come for the maasai people  to sort  out the historical injustice, he should not just be  wished  away.  Under  the

guys of let us forget the past, in debt into the future. Because I know of the former ……whereby it was inscribed the words that

those who forget their history are going to repeat it, and that we will not like to repeat  the history, we recommend that the land

that was taken by the British Imperialists through the agreements, be taken back  to maasai,  with unconditionally refferted to the

maasais with immediate effect.
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Mr. Chairman, let me talk about education, education is a very important basic right, and constitution should treat  as  so,  it is a

basic right. And the closed districts ordinance act which was imposed on the maasai districts of Kajiado and Narok,  in 1967,  is

still being strongly felt in these areas, as evidenced by the law standards  of education in these areas,  and as  such, to breach the

gap between the pastoral communities arising from these ….act.  The current constitution or  the constitution that is being made,

should make it a right for the pastoral child, to get education, from the pre-unit, to O level free and compulsory. 

Number two,  education should also be seen in these pastoral  areas  in  the  light  of  the  availability  of  the  schools  in  the  areas.

Therefore, the governement or the constitution should be able to bridge the gap by providing more schools,  primary, secondary

and even provide the college within each maasai  district  so  that  we  can  be  able  to  catch  up  with  the  rest  of  Kenyans  these

posts.

Again, on the issue of governance,we propose  as  maasai as  TransMara university students association,  and indeed  as  maasai

university students,  students association,  that  the system of government to be  adopted,  should be federalism, and the  kind  of

suscipion that is associated with federalism, should not be  taken to mean that the system is bad  for this country.  Because what

we  want  is  maximum  participation  of  the  people  in  the  governance  process.  And  therefore,  there  should  be  the  regional

executive for every region in this country, and therefore, there should also be the national executive, that is the president,  we are

calling for the presidential  system whereby the president  is the national executive and  also  we  do  have  the  regional  executive

who is elected by the people  within that region,  and  the  person  to  be  nominated  or  to  be  chosen  to  that  office  should  be  a

graduate with the bachelors degree qualification or its equivalent. 

Com. Abdirizak Nunow: Now, just to move ahead make your last point please, if you have it in the memorandum we receive

it. Because your time is up, I will let you make one more point.

Collins Napash: Yes, yes, thank you Mr.  Chairman, allow me to make afew recommendations on the governance process.  I

am saying,  that  we  should  also  have  a  by-cameral  system  of  legilature.  Whereby  we  have  the  senate,  and  the  House  of

Representatives. And because I have highlighted all the qualifications and membership or  composition of the two houses in my
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proposal, I let to stop there in order to give other members a chance to air to air their views. Thank you very much. 

Com. Abdirizak Nunow: Thank you very much Bwana Napash  for your views, we will be  happy to receive your memo, Ole

Naitipa, Fasil Ole soit, Antony Papa, Joseph Chepkwony. Steven Ole Naiguta, utamfata. 

Mr. Antony Papa Keya: Thank you commissioners, …….some few views as that, these are the views that, 

Com. Abdirizak Nunow: Tupatie majina kuanza, majina.

Mr. Antony Papa Keya: My names are as  follows; I am called Antony Papa  Keya from Teso district.  I  am representing my

views as  per  the review has been called all about.  First,  I  would  rather  say,  although  it  has  been  mentioned  but,  concerning,

todays, constitution, we would have a preamble whereby we could have a lot of ……Mine I will not repeat what has been said,

but I would like to touch a point on the points of security and defence.  You find that,  in most cases,  our country although has

been,  has been maintaining peace  to all boundaries at  nationwide, but the boundaries,  standing for the section of our ……we

have in Kenya, have some problems and we get in most cases maybe because the president has no opportunity of visiting those

areas  that have problems,  people  suffer without getting any support  from anywhere,  maybe,  the support  they get is  only  from

the near security  section  which  is  the  police,  whereby  I  am  requesting  ……and  find  that  the  minister  of  defence  was  to  be

present  in  the  country.  Because,  that  one  could  enable  them  to  sit  in  parliament  supporting  the  idea  of  security  in  case  of

insecurity allover around. 

On the side of children citizenship, I find that,  those of the citizens suffer I Kenya,  while those people  who are  in other  towns

with those citizens, benefit, Because, for example we are born in Kenya,  maybe you can,  it goes to an extend because  you are

not in all persons, because your parents were not educated.

It forces you also to remain uneducated and you become meaningless in your point. 

What I was requesting, every Kenyan citizen, every child born in Kenya, was to be  given full support  to enable him grow up in

a good atmosphere that will make feel like a fee Kenyan. 
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In the section of Education, I would also like to point on an issue whereby you get,  education now is becoming meaningless in

Kenya of today. Because you get most of the Kenyans involve themselves in education, but when it reaches  to a point whereby

maybe, your parents have wasted a lot of money in educating you, when it goes, ot an extend whereby you are  supposed to be

employed,  non  considers  the  person,  because  maybe  of  this  corruption  you  get  those  people  who  never  even  passed

examination  have  an  opportunity  of  getting  jobs,  while  those  ones  who,  had  an  opportunity  of  getting  jobs  were  not  to  be

considered because they don’t have tall relatives.

On the side women rights, women are supposed to be  given their rights to perform every duty in the country,  but it goes to an

extent  whereby  they  are  being  undermined,  due  to  maybe  instead  of  education,  they  are  undermined  because  men  have  a

priority of keeping the …….because for example now, if loose the ministries in the country, you will get,  it is as  if those women

never went to school those times, those ones who are up there are  now, so I was requesting women also  should be taught on

how to tackle views so that they are also seen in above position in the nation. 

As per the constitution, I have seen the constitution has been something that could not take  all this long time that it has taken in

this country, because Kenya has been a peaceful country, it has never had a lot of problems.  But because  people  do not know

what the constitution is, it has enabled these people  to take  a lot of time in rectifying the constitution, that is why I was maybe

requesting if the government could have constitution side along which will compose even colleges that could teach people  what

the constitution is. For the next time when the constitution will have come up,  for its review again, that one could have enabled

Kenya to get the right people for the rectification of the constitution, and that one could not even take  time maybe.  But today it

has taken time because, the person like myself maybe it is only because I went to school,  that I have been able to have thought

about what is going on. But otherwise, I never knew what the constitution is because I have never been given an opportunity of

reading even the previous constitution. That is why I was requesting that. 

In the side of judiciary, I also had the point there whereby,  we Kenyans,  we should bear  feedon afte what we are  in Kenya.  I

got in Judiciary that althought we are  all Kenyans but Idon’t know which section allowed  judges  to  favour  almost  with  those
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people who are abit well of , and those ones who are poor, because in most cases, I found that people, some people have been

jailed because  their parts  are  not well of,  but not because  they were found of their mistakes.  That is why I would request  the

constitution to take that part and make that supreme court to be very sensitive, in order  to enable all judges to get how treat  all

Kenyans as Kenyans. For that statement I say, thank you.

Com. Abdirizak Nunow: Thank you very much, please, register  yourself there, Steven, then we have Wilson Korio, 

Caterchist  Steven  Ole  Nuguta:  My  names  are  Steven  Oteti  Ole  Nuguta,  caterchist,  coordinator,  and  justice  education

commission, TransMara district. I am here on behalf of the Catholic Church, Kilgoris parish. The constitution of country,  should

lead as follows: 

We the people of the republic of Kenya in the mercy and care  of God,  should have a Kenya sovereighn republic,  multi party,

democaracy country. All the people of Kenya should be under the said constitution, and non-should be above it. 

The structure of the government should consist  of the prime minister, ceremonial president,  the vice president,  the cabine,t  the

attorney general, controller auditor general, public service commission.

The office of the Ombudsman should be created, and should  be independent and non controlleable. This goes up to the district

levels. 

Elections: Vacancy set for presidency, and members of parliament, and the local authorities, should be done by the ……

The disability people should be elected or renumerated for parliament set, and local authority set, those women and men. 

Registration  process:  The  process  of  the  general  voters  allover  the  country,  civic  education  providers  and  both  educations

should be a long going process countrywide. The provider should be the governement,  non governmental and organization, and
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the churches. 

The  elected  prime  minister,  the  president,  the  vice  president  should  be  above  35  years  and  knowledgeable  or  graduate  or

masters. 

Electoral  Commission:  Should  not  procession  of  private  candidates  in  election.  Kenya  living  outside  the  county  should  be

facilated to vote through their embassies. 

Counting  of  the  voters  card,  should  be  counted  in  every  polling  station,  local  authority,  parliament  and  residency,  to  avoid

convenience of rigging. 

The ministers, and their assistant  ministers should be graduates  and knowledgeable and  this  applies  to  permanent  secretaries,

the attorney general, controller auditor general, the ambassadors,  commissioner of police,  in any nomination of a person in any

post should be gender. 

Parliament: All members of parliament should be of school certificate of education standard and above. 

There should be citizens of Kenya born in their own constituency.

Any Member of  Parliament  who  proves  guilty,  or  corruption  should  resign,  and  his  state  should  be  declared  vacany  by  the

speaker. 

The commissioners,  should be given a chance to make a vote of no confidence,  to their area  of  member  of  parliament  in  the

area councilors due to corruption and non progress. The parliament life span should be five years and non-additional time, every

district must and should have two constituencies or more depending to the population. 
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The judiciary, the Attorney general should be a graduate with both masters and degree in all. 

They should be over 35 years of age, and non ……..

Judges and magistrates should graduates with masters degrees in law.

The structure of judiciary should consist  of law courts,  high courts,  court  of appeal.  The tenure of the court  judges  should  be

non ……

The judical service commission, progretive of mercy, should be done in parliament.  The progressive of mercy should be voted

in parliament and deeply initiated. 

Traditional should be empowered and recognized if a maasai, ………………Vernacular, to mention but a few. 

The chief justice should serve for two terms of five years each. 

…….Rights, consist of the rights of a person 

Com. Abdirizak Nunow: Please summarize, 

Caterchist Steven Ole  Nuguta:  Okay,  I will be  of heights maybe should just go on,  by the ordinary constituency they have

now. But additional should be added.

Torture, any police found guilty in torturing, should be sacked  out.  And then the other place which can be added,  protecton of

men who are contolled by their women and also protection of women who are controlled by their men. 
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And then limitation of fundumental rights and freedom. 

Parliament should provide fundumental rights and freedom rights to be officers in even that Kenya is at war.

 The ……of any emergency powers. The police should be given equal health and food cares.  Whereas  should be provided to

accuse for any illegal meetings.

Professional freedoms of worship should be given to those who worship through living God, but not satan. 

Free marshal and devil worshiping should be abolished and night meetings should be given limited times. 

Loud speakers and shouting at night be completely abolished.

Empowerement of the majority communities who are  poor  for fair games to join secondary schools and  highter  institutions  of

education.

Empowerment on agriculture, livestock and farming within the pastorals. 

Free education to all primary school, free education to secondary school children who are  less than ……and this should apply

to university students.

All people of Kenya should have..

Com. Abdirizak Nunow: Thank you very much, I will have to stop you there I am sorry.  Becaue of the time, please,  we will

read that memorandum is as  good as  having…  Thank  you  for  your  presentation,  hand  it  in.  Then,  we  have  Mathew  Twala,

Peter  Ole Kamboi,  utamfata.  Kabla  Mathew  hajaanza,  ikifika  saa  tisa,  ambayo  sasa  nafikiri  imebakia  dakika  tano,  kila  mtu

ambaye nitampa nafasi baada ya saa tisa nitamu restrict kwa madakika matatu. Zile pendekezo ambazo utaweza kutoa,  na kwa
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muda  wa  dakika  tatu,  ndio  tu  consigne  nayo.  Kusudi  nimalize  hawa  watu.  Hatutaki  kuwacha  hawa  watu  wameketi  hapa,

wamekuja tangu asubuhi na warudi. 

Execuse me, we will close this session at  four  o  clock,  if  you  want  the  ten  minutes,  I  will  give,  but  those  who  will  not  have

spoken,  you won’t complain. So,  just be  democratic,  everybody has his own views as  very important,  why  do  a  few  people

want to be selfish, because we have one more hour after three, and I woud like to finish these people. Okay, proceed.

Mr.  Mathew  Twala:  Commissioners,  na  wasikilizaji  wote,  mimi sina  memorandum,  bali  nina  mapendekezo,  mapendekezo

ambayo ninayo, hapa ni tano. Ya kwanza ni utawala:  

Com. Abdirizak Nunow: Majina tafadhali, 

Mr. Mathew Twala:  Jina langu ni Mathew Twala,  mapendekezo  ni  matano.  La  kwanza  ni  utawala,  aina  ya  utawala,  pili  ni

rasilimali, tatu na mamlaka ya Rais, nne serikali za wilaya na tano, ni muda wa marekebisho ya katiba.

Nigusia aina ya utawala,  mapendekezo yangu ni kwamba,  ni utawala wa majimbo. Utawala wa majimbo ni bora  kwa  sababu

utalinda haki ya jamii zote nchini. Na  hata ilinda jamii ambayo wanaishi  katika  jimbo  moja  ili  kwamba,  hakuna  jamii  ambayo

inaweza nyanyaswa ama kuingilia na kunyanyasa jamii ingine, hivyo basi, utawala wa majimbo ni bora sana. 

Kinyume na milio katika katiba ya sasa,  kwa sababu utapata  kwamba katiba ya sasa  hakuwa ime Linda haki  ya  jamii  ingine,

hasa wamaasai.  Kwa sababu tukirudi  nyuma,  ninaposema  hivyo  ni  kwamba  wamaasai,  walikuwa  wame  pokonywa  ardhi  na

wakoloni, na punde tu baada  ya uhuru, ikiwa kweli katiba ya sasa  imelinda haki ya wamaasai,  wamaasai wangejeshewa ardhi

yao. Lakini wapi. 

Raslmali: Ikiwa basi,  utawala wa majimbo kweli katika marekebisho ya Katiba mtapata utawala huwo, raslmali ya kila jimbo,

itumiwe kustawisha jimbo linalo husika. 
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Na  ningependekeza  kwamba,  isisukumwe,  kwa  serikali  kuu.  Ama  niseme,  kiasi  kidogo  tu,  ziende  kwa  serikali  kuu,  aslmia

ishirini na tano, na aslmia sabini na tano, ya raslmali ya majimbo, itumiwe kustawisha jimbo linalohusika.

Mamlaka  ya  Rais,  Rais,  achaguliwa  moja  kwa  moja  na  wananchi,  na  asiwe  mbunge.  Rais,  asiwe  chini  ya  umri  wa  miaka

robanne na tano, na asiwe zaidi ya miaka sitini. 

Pia makamu wa rais achaguliwe na wananchi. 

Rais pia, asiwe juu ya sheria, awe chini ya sheria.

Serikali za wilaya: Chairman wa county council na baraza lake wawe na mamlaka kamili. 

Na staffs wa county council na wafanyi kazi wote wa county council wawe chini ya hiyo baraza la, na chairman wa baraza lake.

 

Na iwapo,  staff yeyote ama mfanyi kazi yeyote,  wa county council,  atatumia mamlaka  yake  vibaya,  chairmen  na  baraza  lake

wanaweza kumfuta kazi. 

Kuhusu madiwani, ni kwamba,  uongozi ni kipawa,  na sio elimu, ningependekeza kwamba,  madiwani ingawaje elimu ni  mhimu

sana, madiwani wawe na at least elimu ya standard seven na kuendlea mbele. 

Hasa wa sana katika eneo la TransMara, ambayo elimu ndiyo wakati huu tunaanza kuona wasomi. 

Kuhusu marekebisho ua Katiba ni kwamba,  Katiba isitamanishwe na uchaguzi, tungependa kuona Katiba ambayo ni nzuri, na

ambayo italinda wananchi wote. Kwa hivyo, Katiba isifanyiwe haraka vile wengine wanaposema. 
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Uchaguzi ufanyike kama ilivyo pangwa. Lakini marekebisho ya Katiba,  ichukuwe muda isarakishwe, ni hayo machache ninayo.

Asanteni.

Com. Abdirizak Nunow: Asante sana kwa maoni yako, tafadhali njoo ujiandikishe, Peter Ole Tomboi, 

Mr. Peter  Ole  Kamboi:  Commissioners wananchi wale wako hapa,  my names are  Peter  Murmet Ole Tomboi.  I am giving

out my own personal views. To start with, I will start with system of government, I prefer federal governement. 

On  the  side  of  administration,  from  the  assistant  chiefs,  to  the  PC,  I  will  prefer  them  to  be  elected  by  the  people  of  the

community.

On the side of security, to add, the security we have that, is police administration, police, GSU, I would like or  I would prefer  a

village police or askari wa vijiji, and these people should be people  of that particular clothe.  And they should be given a salary

to give them moral. 

On the side of army generals, the army generals should be appointed by parliament, not the president. 

On  the  side  of  political  parties,  I  would  prefer  we  have  three  main  political  parties  determined  by  the  number  of  Mps  and

councilors, and this three political parties should be financed by the government. This will go according to the number of MPs in

parliament. 

On the side of county councils, mayors chairmen, of county councils should be elected by the people and they should not be  the

councilors. 

Education side,  we should or  there should be an examination set  aside for the councilors,  chairmen and mayors,  to  determine
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that they can perform their duties properly. 

On the side of allocation of plots, the DC should not ……DC should entirely, with the work of the county council and the area

councilor should be given a quarter of the plots, so as she can distribute to his people. 

On the side of game reserves, games reserves  or  forests,  which is run by the council at  the moment, the county should sign an

agreement with local community, sorrounding forest or the game park. 

On the side of development, that is roads,  hospitals,  schools,  it should be relied on the district  level. The distribution, like right

now we have the district boards and on this district, we don’t even know about he district boards, so, I think this people  should

be elected by every community within that district. 

Veritinary doctors, at the moment, we have parantize, and the vertinery doctors can close any market without notice,  or  without

consulting the local people, so, I think committees of every market should be consulted firs before a market is closed. 

On the side of education, I would prefer it to be a must forever y child to go to school, and this should be taken seriously on the

side kids because they are the ones who are closer and who knows his people. If I go back to the election, 

Com. Abdirizak Nunow: Make your last point.

Mr. Peter Ole Kamboi: Yaah, I would prefer  every elector,  to be  given a chance his or  her choice,  to bring with him or  her

person who can assist him or her during election, not the agent. So he should be given anybody who does’nt know how to write

and read, should be given a chance to come with her or his choice or a person of his choice,  to help him, in election, thank you

very much. 

Com. Abdirizak Nunow: Thank you very much indeed, please come and register youself, Samuel Kitenya. 
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Mr. Samuel Kitenya: Basi Bwana Chairman, kwa majian naitwa Samuel Kitenya, langu nafikiri sitachukuwa nafasi kubw ama

muda mrefu, itakuwa machache tu, nikianzia upande wa police,  katika marekebisho hii ya sheria,  tunaona ya kwamba,  upande

wa police,  ambao ni askari  wetu,  kuna mahali iko matatizo sana.  Kwanza kama  reserveni  ambaye  unaeza  kuta  saa  ingine  ni

makosa madogo madogo, kama watengenezaji wa pombe, ama nini, unaweza kuta mtu ameumizwa, na askari,  na hakuna mali

pa kustakiwa huyu askari ambaye meumiza huyo mtu. Ningeomba kwa sheria, iwekwe sheria kama mtu anaumiza mtu kwa njia

iliyo, njia mbaya, ambayo siyo sawa, wasitakiwe hata yeye, siyo wastaki mtu tu, lakini hata yeye astakiwe.

Upande wa mashamba, katika  wilaya  yetu  ya  TransMara,  Bwana  Chairman,  matatizo  ni  nyingi  kwa  upande  wa  mashamba.

Kwa sheria ya wakati  huu, ningeomba ya kwamba,  kila raia ambaye  yuko  TransMara,  wapatiwe  nafasi  ya  kupata  title  deed

kama wakenya wengine. 

Iteuliwe tume ya kusimamia hii mambo ya mashamba, kile mtu apate title deed, kama wakenya wengine. TransMara iko nyuma,

kwa mambo kwa upande wa mashamba, Bwana Chairman, kwa upande wa utawala, nafikiri, upande wa ma chiefs, uchaguliwe

na raia kwa upande wa mlolongo. Kama zamani kwa sababu zamani wakati kuanzia 1965 na kuendelea nyuma, nilikuwa naona

ma chiefs  akichaguliwa  katika  ma  area  zao,  na  raia  kwa  mlolongo.  Na  ningeomba  wakati  kama  huu,  sheria  hiyo  ikuwepo,

sababu hii mambo ya mtu kukuja kufanya intervie, hata yule mtu ambaye siyo mtu ambaye anaweza kuhudumia wanachi  kwa

nchi ya sawa sawa, unakuta amekuwa chief.

Nikielekea upande wa council ambaye mimi mwenyewe  ni  councilor,  naungana  na  wengine  kwamba  chairman,  awe  mtu  wa

form four  na  kuendelea  mbele.  Ama  mayor,  na  ma  chairmen  zingine  za  committee,  ama  ma  ministers  wengine  kwa  county

council, wawe ambaye wamesoma.

Ma councilors wawe watu wa standard seven na kuendelea mbele.  Na  hata  nikisema  hivyo  kwa  sababu  mambo  ya  uongozi

tunajuwa ya kwamba uongozi sana ndani tukiingilia ndani, siyo mtu  kuelemika,  ni  kipawa  kwa  mungu,  kwa  sababu  kuta  mtu

ambaye anaongoza watu kwa njia ya sawa sawa,  na hajaenda shule, lakini kwa ajili ya  mambo  mengi  na  masomo  ya  kisasa,

ama  kwa  ajili  ya  maendeleo  ya  wananchi,  na  mambo  mengi  ambayo  tunataka  ingie,  basi  awe  mtu  wa  standard  seven  na

kuendelea mbele. 
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Kwa upande wa,  niguzi kidogo kwa upande wa marupu rupu ya ma councilors,  bwana chairman, marupu rupu na allowances

ya ma councilors, iko chini zaidi. Iko chini zaidi, kwa sheria ya sasa  ningeomba ya kwamba,  walipwe ma councilors na serikali

na apate mishahara ile wabung ama wajumbe wetu wanapata. Siyo kusema iwe sawa, lakini wawe na mshahara wa kuonekana,

ni mtu  ambaye  amechaguliwa  na  raia.  Kuanzia  hata  elfu  thelathini  na  kuendelea  mbele  mpaka  hamsini  mpaka  mia.  Sababu

nikisema hivyo kama raia atajuwa ile marupu rupu tunapata kwa wakati  huu Bwana Chairman, ni mashangao, na ni kila wakati

unakuta raia anataka wewe councilor,  waakilishe yeye kwa harambee,  anataka councilor usaidie kwa  shida  ya  hospitali,  hata

kwa mtoto saa ingine amekosa fees, unaweza kuta raia mwingine anakuja kwako, lakini hakuna pesa. 

Com. Abdirizak Nunow: Bwana Councilor make your last point, pointi ya mwisho tafadhali.

Mr.  Samuel  Kitenya:  Basi  nikielekea  langu  la  mwisho,  kwamba,  county  council,  iko  ma  officers  ambao  wanaajiriwa  na

serikali,  nengetaka kusema ya kwamba,  ma officers hawa waachiliwe, na  ma  councilors,  wawe  chini  ya  chairman,  ikiwa  mtu

ataaribu kazi yake, chairman na baraza lake,  wewe na nguvu ya kufuta huyo clerk,  ama ma officer wowote ambao wanafanya

kazi kwa county council.  Siyo  kusema  ati  iko  transfer  mtu  ambaye  naaribu  hapa,  anapigwa  transfer  anaenda  kuaribu  mahali

pengine, na hiyo itakuwa ni makosa sana. 

Nikimalizia ya mwisho, nafikiri sitakuwa na mengi, Bwana Chairman, wacha nimalizie hapo, asante,

Com.  Abdirizak  Nunow:  Asante  sana,  asante  kwa  hayo.  Tafadhali  ujaiandikishe  kwamba  umepeana  maombi,  Ole  Nasha,

Nicholas Konchela, Nicholas Korinko, Nicholas nakupa madakika matatu, chagua zile points mhimu zaidi na uzitaje tafadhali. 

Mr. Nicholas  Lataya  Korinko:  Mwenye  kiti,  pamoja  na  Commissioner  mwenzako,  Coordinator,  kwa  majina  ni  Ncholas

Lataya Korinko, mimi ningependa kutoa maoni yangu kuanza kabisa, kwa kusema, Katiba ya sasa, nilionelea ilikuwa na kasoro

Fulani katika upenda wa utangulizi. Kwa sababu Katiba ya nchi hii ya sasa,  jambo la kwanza,  ni kuwa,  haina preamble.  Ama

utangulizi. 

Jambo lingine, haihitaji kuwa ama haisemi kuwa ni Katiba ya nchi ya Kenya ama ni ya watu wa Kenya. 

105



Jambo  lingine  ni  kuwa,  Katiba  ya  nchi  hii,  ni  kama  haitambui  mungu,  ama  haihitaji  mungu  mahali  popote.  Kwa  hivyo  mimi

ningependekeza katiak utangulizi, iweze kusema hivi kwa kifupi tu,  kwamba na nitasoma kwa kiingereza, we are  the people  of

the Central  Republic of Kenya,  humbly relay on  the  blessing  of  Almighty  God,  have  a  greed  to  unite  in  one  indepent  nation

state. Mimi napendekeza iweze kuwa na utangulizi wa aina hiyo. 

Jambo lingine, ni kuwa, serikali yetu, iwe serikali ya majimbo, ili kila kabila ama kila upande uweze kuakilishwa.

Pia serikali yetu iweze kuwa na bunge mara mbili. Bunge la waakilishi, na bunge la senate,  na katika bunge la senate,  waweze

kuchaguliwa, ama senators  waweze kuchaguliwa kutoka makabila arobanne na  mbili  ama  yale  makabila  yako  katika  jamhuri

yetu ya Kenya. Ili makabila Elmolo na Wokie waweze kuakilishwa katika serikali. Waweze kuwa na mbunge katika jamhuri.

Jambo lingine, serikali yetu ama jamhuri yetu iweze kuwa na vyama vitatu vya kisiasa. 

Jambo  la  tatu,  mamlaka  ama  utekelezi,  ama  utekelezi  mkuu  wa  nchi  aweze  kuwa  Rais.  Na  Rais,  aweze  kuchaguwa  waziri

mkuu, akiwa ni mwakilishi wake, katika bunge la senate. 

Na pia katika bunge la senate,  ama  katika  serikali,  liweze  ama  Katiba  liweze  kuunda  office  ya  Ombudsman.  Ama  office  ya

kuweza kuchukuwa kwa kuona mamlalamiko ya wananchi. 

Na katika 

Com. Abdirizak Nunow: Make one more point. 

Mr. Nicholas  Lataya Korinko:  :  Na katika baraza la wilaya, mwenye kiti wa baraza la  wilaya  ya  county  council,  aweze

kuchaguliwa na wanachi.  Na  pia,  aweze kujuwa kusoma na kuandika bila kujali ako  na  certficate  ya  aina  gani.  Kwa  sababu

wezi kuenda kuchaguwa yule mtu ambaye ako na PHD degree na amesomea mambo ya mifugo, na labda yule ambaye ako na
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certificate  ya  standard  ya  8  ndio  wananchi  wameona  ndiye  ataweza  kuwakilisha  ama  kuwasaidia  hawa  katika  mambo  ya

maendeleo. 

Com. Abdirizak Nunow: Thank you very much, I presume you are  going to leave us with your paper,  then that will be  very

useful, Josephat Matumbiro, do you have also Joseph Nkulet, karibia. 

Mr. Justus  K.  Matundra:  Kwa  majina  naitwa  Justus  K.  Matundra,  …..mimi  naonelea  hii  Katiba  itachukuwa  muda  sana,

ikienda kubadilishwa. Nitaonelea,  tuna sehemu zingine tunasahau kama wizara ya maji, ingesimamia maji ile act  yao  ikuwa  na

nguvu. Kwa maana, maji ilikuwa miaka mia moja kama Katiba hii ya iweze kuwekwa ndani, maji yatakuwa yanapotea.  Ikiwe,

wakate maji, kama futi mia moja, miti iwekwe, maji ifwatiwe. Ikiwekwa maji, mahali maji inataka,  vilindwe na maji ile akimaliza

kama miaka tatu, wanachota huko, ipimwe na wizara ya maji iangalie kwa utaratibu ili magonjwa isikuwe zaidi. 

Kwa upande wa acts za chief, ingekuwa inapunguza amri kidogo.  Na  kitamaduni ya kabila hawa wa Kenya arobanne na mbili

ichungwe na iwekewe heshima kama hii ya kutayiri,  ikuwe kama unatayiri hiyo kabila,  kama wajaluo wanatolewa meno, ikiwa

ikuwe inaheshimiwa, ikuwe huko. 

Ya tatu, ningeonelea kwa upande wa magonjwa, zimezidi kama sasa  July, unaona sasa  Serikali imesaidia million arobanne,  mtu

anaenda ni maskini, anaenda hopitali, anafukuzwa, mpaka anakufia njiani. Maneno ya matibabu ikuwe free. 

Education iko, maskini, ikuwe free,  na upande wa elimu, yaani wale hawajiwezi, ikuwe free na wakuwe wanachaguliwa kama

nomination,  wafanyiwe  nomitaion.  Na  wale  wajiwezi  hiyo  pesa  inakuja  katika  wizara  au,  pahali  inakujanga,  ikuje  katika

districts, ile wale hawajuwezi wasitumie  kwa nyumbani. Naseme asante kwa hayo machache.

Com. Abdirizak  Nunow:  Asante  sana  Bwana  Matundra,  saa  hizi  kwa  kuweka  muda,  Justus  Ngulet,  three  minutes  please,

make sure you don’t, I will stop you, you just focus yourself. 
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Julius Ngulet: Asante sana Bwana Chairman, kwa kunipa nafasi hii, hata mimi niweze kutoa  pendekezo.  Na  nikianza kabisa

kwa  upande  wa  Rais,  mimi  napendekeza  ya  kwamba  Rais  ateuliwe  na  wananchi,  na  wakati  wa  campaign,  mimi  niko

napendekeza  ya  kwamba,  Rais  asiwe  natangazwa  kwa  campaign  na  wabunge  wale  wengine  ambao  wanataka  kiti.  Rais

mwenyewe akea kwa TV ama kwa radio,  aelelzee wakenya ni kitu gani atawafanyia kwa miaka mitano, na wakenya wakiwa

watakubaliana naye,  basi,  ndiyio wanamteuwa. Si kusema ya kwamba ati kama mbunge kama ametoka TransMara,  anasema

uzuri, hiyo, na sisi hatumjui. Rais akae  kwa TV ama kwa magazeti,  ama kwa radio asema atawafanyia wakenya kitu gani. Na

akikishe mia tatu kama hajafanya hiyo maneno aondolewe.

Jambo lingine, ni kwamba, Rais huyu, awe na umri wa miaka arobanne na tano, hadi sitini na tano.

Nikizungumizia  kuhusu  county  council,  kuwe  na  chairman  wa  county  council,  ama  mayor,  ambaye  huyu  mtu  asiwe  ni  mtu

ambaye ni councilor awe anachaguliwa na wananchi. Na awe na masomo ambayo inatokea kidacho cha nne kuenda mbele.

Nikikuja upande wa provincial administration, ma PC waondolewe,  DC  abaki,  DO  aondolewe,  chief  wabaki,  assistant  chief

wachaguliwe na wananchi, na hawataitwa assitant chief, waitwe wazee wa mtaa na walipwe. 

Kwa upande wa masomo, ningependa kupendekeza kwamba,  maomo ikuwe free kuanzia standard one mpaka form four,  na

zile pesa ambazo zitahitajika kwa kusomesha hawo wanafunzi, ziwe zimewekwa katika baraza la county council. 

Mtu ama watu ambao watafikisha umri wa miaka sabani,  awe  ni  mama   ama,  mzee,  wapewe  marupu  rupu  kama  mshahara,

kwa sababu hiyo ni pongezi kubwa, hata bibilia nisema ya kwamba, mtu sas umri wake, umeteremshwa hadi miaka sabani,  kwa

hivyo  mtu  akipitisha  miaka  sabini,  hiyo  ni  marupu  rupu,  nayo  serikali  inatakikana  kumwangalia   wampee  mshahara  ya  pesa

zisiopungwa shillingi elfu tatu. 

Nikizungumzia pia kuhusu masomo, ni kwamba,  mimi napendekeza ya kwamba,  hii  mashule  ya  private,  ipunguzwe,  na  kama

itakuwa, iwe inasimamiwa na baraza la councilors, ambayo mtu ukijenga shule yako, utalipwa rent kutoka kwa country council,
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kama ni pesa ambayo mtakubaliana, si watoto  walipe school fees,  kama unaona ni vizuri ujenge shule, ujenge shule, ikubaliwe

na baraza la county council, halafu wawe wanakulipa wewe ni kama …….. Nafikiri hayo ndioyo maoni yangu, asante.

 

Com. Abdirizak Nunow: Thank you very much, tafadhali jiandikishe, Stephen Tialal, Ole Karuna,  Ole  Karuna  is  not  there?

Simon Munialo, Peter Momanyi, Justu Nandu, Wilson Kiset, Ole Seur David, wanataka kusema hata hawa ni absent? 

Mr. Ole  Seur David:  Mr. Chairman Commissioenr,  fellow Commissioner,  District Coordinator,  and secretariate,  I  am  very

thankful  for  this  chance  you  have  given  me.  I  will  quickly  go  through  because  I  have  written  a  memorandum,  and  certain

instances I may use kiswahili. So,  I  propose,  this  is  a  personal  proposal,  that  Kenya  becomes,  a  nation  state,  instead  of  an

individual or citizens state. Sorry, my names are David Ole Seur. And I start  with an introduction that the constitution of Kenya

nation state, should have clearly defined and fairly thought through vision and mission.

 And  I  start  with  an  introduction  that  the  constitution  of  Kenya  nation  state,  should  have  clearly  defined  and  fairly  thought

through vision and mission statements in its preamble.  We  need  a  fair  national  physlosophy  and  dialoing  principle  that  brings

unity in diversity. 

Number two: Governance, we need a federal  system of government that empowers local authorities with a management in use

of local resources.  The local authority, should as  well be  named made,  responsible of all security matters within its jurisdiction

except police work. 

Number three: Justice, I propose, formation of a tribal ethnic duol courts at a local authority level where the cultural language is

used, places (Cases to progress to the state level in that order). 

Constitutional  formation  of  a  contitutional  supreme  court  to  be  formed,  to  guard  the  state  constitution.  We  as  well  need

traditional duol courts at a local level. 
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Number four: Legislation, the national assembly will have two house,  namely, the house of representatives and the upper  house

or senate. 

Number five, is land, I propose  that management marginalized groups like the maasai,  should be given back  their  land  mainly

TransNzoia,  Uasin  Gishu,  Laikipia  and  parts  of  Baringo.  That  were  given  to  white  settlers,  on  a  lease  agreement  that  has

expired in the late 1990s. It is important, that we are told or adomination should be given to us that say, what an idle land use is

, it should not be believed that it is only proper agruculture, that comes, as proper land use. 

Also pastralism, thus si infact the most conservative land that they are based today in Kenya. 

Number  six:  Education,  we  would  want  an  affirmative  action  from  the  government  to  assist  us  to  take  over  our  children  to

school because  from communal homes todate,  the maasai have had a comparative disadvantage,  to the rest  of  the  country  in

terms of all education resources, and communal mentality. 

The civil service private sector and corporate organization, should be made to pay a fee to reduce,  or  would sustain, university

education. 

Also, ethnic languages to be taught at primary level. 

Number seven: Traditional and cultural issues: All agreements,  and treaties  of land transfer if national value and other  affected

party values.

Number eight: Local authorities, this should be a self sustaible or completely to government in brackets at a local level, and have

a local assembly, a local justice courts, with proceedings done in the cultural language, and English and kiswahili, it should also

have an executive appointed by the state civil service commission, and controlled at local level. 
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All councilors should have a minimum O level education with a mayor or  chairman elected directly by the people,  and can be

given a vote of no confidence after two and half years. 

Number nine: Land style that should be the second last one.

Com. Abdirizak Nunow: I will allow you on that., I have allowed you the last three when …… your time. 

Mr.  Ole  Seur David:  Mr.  Okay,  sir,  okay,  the last one,  all the cultural property  of an ethnic group should enstrained in the

constitution and given partiment powers, or pertaining powers. The constitution should find a the expected minimum per  capital

income at a given period for the …..

Natural resources: All natural resources  and their proper  use should be under the local authority and the relevant region. They

should all be regional unless where the state  has directly say to mine minerals, at  shared profits with a local authority and their

affected individual. 

Provincial administration, 

Com.  Abdirizak  Nunow:  Thank  you,  thank  you  very  much.  Thank  you,  let  us  have  your  memorandum.  I  think  we  read

through where there is, …..any difference, honestly. Because we are going to have it typed and word for word,  we will read  it

all of us …. So,  please,  hand,  let see  over we can go with the  others.  Parsiria  Ole  Melugo,  Peter  Ole  Katir,  John  Busecha,

sorry,  Osenja,  Kevin  Ole,  Kevin,  are  you  Kevin,  tell  us  your  names  and  take  your  three  minutes  to  give  us  your

recommendations.

Mr. Kevin Ole Lwal: Nashukuru sana Bwana Chairman, ningependa tu mapendekezo yangu kwa uchache, na kwa ufupi, jina

langu  ni  Kevin  Ole  Lwal.  Pendekezo  langu  ni  kuhusu  marekebisho  ya  Katiba.  Ni  tatu  tu.  Kuhusiana  na  mila  ya  kuoa  jii

kitamaduni yetu, hii ya kimaasai, hapo ndiyo nilikuwa sijasikia wameigusia ndio naitikia tikia maybe amepitiwa, kwa hivyo langu

111



ni kusema ya kwamba,  kuhusikana na mambo ya kuoa,  uwe,  napendekeza  ya  kwamba,  iwe  mtu  akioa  anapoa  kwa  sababu

wanawake  wote  ukiangalia  wanafikiria  wananyimwa  haki,  lakini  wako  na  haki.  Isipokuwa  tu  pendekezo  langu  ni  kwamba

matangano hii ya kinyumbani, iwe kwamba watu bwana na mke wakikosana, hiyo wasiwe wakae, bali siyo serikali ishikilie kazi

kama hizo, kwa sababu wainyanyasa wananchi kwa njia moja ama nyingine.

Langu  la  pili,  ni  kuhusikana  na  mambo  ya  mashamba,  kwa  mashamba,  kwa  haki  kabisa,  watu  vijana  kama  sisi,  waniapata,

kijana  sana  sana,  babake  akiwa  hai,  kwa  kimaasai  sisi  tuko  na  sheria  ya  kwamba  kijana  yule  babake  yuko  hai,  bado

hatambuliki kama mtu. Siyo tu yule ametairishwa lakini, bado  ako chini ya sheria ya babake  na hiyo tunakubali,  lakini naomba

tu,  iwe  kuhusikana  na  mambo  ya  mashamba,  unajuwa  mzee  ama  yeyote  kwa  mzazi  mmoja  kati  yao  anapoenda,  sana  sana

mzee, inakuwa shida kwa hiyo boma. Kwa hivyo ukisuluhisha mambo ya hiyo shamba,  ipatikane namna ya kugawa kwa hawo

vijana wote itakuwa ni vigumu. Kwa hivyo napendekeza hapo, iwe na sheria ya kujuwa mzee Fulani ako na watoto wangapi,  na

wanafaa wagawiwe yani haki ya baba yao kulingana na kiasi gani. 

Langu la  mwisho,  ni  kuhusu  mavasi,  especially  hii  mavazi  tunaivalia,  sana  sana  wanawake  kuhusikana  na  mambo  ya  raping,

raping haikuji bure,  raping inakuja kwa nguo zile zinakosa tabia,  na kwa hivyo ipigwe marufuku, na nina omba sana sana,  zile

nguo za kukaza mwili, hiyo nayo inaleta tamaa kwa wanaume, wanawake ku rape  wa,  isemekane na wanaume wako na shida

lakini hiyo siyo shida yao, ni vile mwanamke kujitangaza mwenyewe. Kwa hivyo nguo kama hizo, naomba kwa marekebisho ya

katiba, yapigwe marufuku. 

Jambo langu la mwisho, ni kwamba serikali ndiyo ina makosa,  kila mtu anakosa,  kila mtu ni binadamu na anakosa,  sana sana

unapata serikali yetu ukipatikana na kosa,  hata  huenda  ikawa  hauna  hilo  kosa,  unapata  umepigwa,  umeumia,  serikali  iwe  na

kipande  moja  ya  kuishikilia  na  kufatilia  ya  kwamba  mtu  alipo  shikwa,  especially  chief,  awe  anaifatilia  na  ….huyu  mtu

alichukuliwa kwa njia gani mpaka amefikishwa pale  na  hajukikani  amekaa  kwa  usalama   ama  ako  namna  gani,  kwa  sababu

watu wengi wanaumia bure, usipokwa na kosa  ama uwe na kosa.  Police hawana huruma na mtu, tafadhali hiyo iangaliwe, iwe

chief na …..waifatilie,  kwa hivyo, langu ninafikiria kwa wakati  kwa sababu hakuna wakati  mrefu,  ningependa  kuongea  mengi

lakini kwa hayo machache nashukuru. 
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Com. Abdirizak Nunow: Asante sana, asante sana kwa maoni yako,  Ephraim Mware,  Igongo Leng’eno, Mashaiki,  Mashaiki

yuko? Samuel Murngat, Gideon Ole Ngeto, utamfata, tuendelee. 

Ephraim  Mware  Moses:  Haya,  asante  sana  kwa  mwenye  kiti,  na  wakubwa  wenzake,   na  wanachi  wote,  mimi  yangu

yatakuwa machache,  na yatakuwa kuhusu vile tangu Kenya ipate  uhuru.  Wakati  tulipata  uhuru,  kulisemekana,  kwa  majina  ni

Ephraim Mware Moses. Narudia kwanza vile nilisema kwamba nitaanza kuzungumza kuanzia upande wa uhuru.

Wakati tulipata uhuru, kulisemekana mambo matatu, umasikini, magonjwa na ujinga, hivi vitu vitatu, tukichunguza sana,  serikali,

vingi  vimesha  sahauliwa,  umasikini  umeongezeka,  magonjwa  yamezidi,  uwe  na  pesa  ndio  utibiwe,bila  pesa  uwezi  ukatibiwa,

sasa ningependekeza kwamba,  tukitaka tupunguze mambo ya umasikini kwanza,  tuchunguze mambo ya hati miliki. Mambo ya

vitu kumiliki mpaka watu wamefika wakati wa kumiliki ardhi.  Mambo ya kumiliki ardhi imesha leta umaskini mwingi sana hapa

Kenya sababu unakuta mtu ni mkubwa, anafanya kazi kubwa, pia amesha miliki ardhi kubwa,  anamiliki popote  pale anapenda,

sababu  kunakuwa  na  mambo  ya  kumiliki,  mpaka  mtu  anamiliki,  anamiliki  mpaka  na  watu  wenzake,  kama  huna  uwezo,

utamilikiwa  na  wale  watu  matajiri,  sasa  ningependekeza  kwamba,  sheria  inapoandikwa  leo,  ichunguzwe  kwamba,  serikali

ichukuwe mambo ya ardhi, ndio mtapunguza hii corruption mnasikia vita vinapigwana, hata wamaasai wanauliwa hapa bure,  na

wamaasai watu walikuwa wanajulikana walikuwa na sehemu yao. Serikali ikisha chukuwa ardhi,  itachunguza kama ni pahali pa

kuchunga, pahali pa kulima, pahali pa kufugia wanyama, watafanya vile wanataka,  siyo ati mtu amechukuwa pale amesha miliki

ni kwake.

Upande wa ujinga, 

Com. Abdirizak Nunow: Ufanye pointi yako ya mwisho.s

Ephraim Mware Moses: Yes, asante, ujinga, watu wasome bure kuanzia nursery mpaka darasa  la nane,  ama saba,  ili kufikia

secondary, ndio watu waanze sasa kuendelea wakijuwa watalipwa namna gani. 
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Halafu upande wa umaskini, umaskini kamili tu pale pale,  pahali pa  ardhi.  Mambo ya mchanga ndio imeshaleta umaskini hapa

Kenya, serikali ichunguze hapo sana, kazi ya kumiliki ipigwe marufuku mambo ya title deed  ziwepo. Ndio serikali,  mtu akitaka

pahali Fulani,  anaenda  anawuliza  serikali,  wakuje  wachunguze,  kama  panafaa,  mtu  kuishi,  ama  hapafai,  pakifaa,  uishi,  kama

hapafai, utolewe hapo. 

Com. Abdirizak Nunow: Asante sana mzee kwa hayo, tafadhali njoo hapa ujiandikishe. Gideon, 

Mr. Gideon  Ole  Ngeto:  Thank  you  Mr.  Chairman,  and  your  fellow  commissioner,  mine  also  will  be  brief,  my  names  are

Gideon Ole Ngeto, senior chief from Nyabwera  Location.  First  of all I  propose,  the writing of the constitution to be  guided in

both English and Swahili languages so that most Kenyans will be able to read and understand for themselves, the meaning of the

constitutions.

Secondly,  or  further  on  that,  it  can  also  be  interpreted  to  other  languages,  if  possible,  because  sometimes  you  find  when

somebody is taken to court, is even unable to understand what is going on there. But if there are,  if this …..were  written in their

language, they could be easily understood by them and they will know what is going on. 

Let me now come to my proposal,  to me, the current constitution, is perfect,  I  don’t  think  anything  wrong  ,  with  the  current

constitution only, with a few amendments,  because  if were not for this constitution which has,  actually protect  us,  protected  us

for  40  years  we  could  have  reached  this  far.  Because  fellow  Kenyans  we  must  understand  that,  the  moment  we  dilute  the

powers of the governance and the way we are  going to look after our country,  we might find ourself in the situation which our

neighbouring countries are experiencing now, like Somali and the rest. It was just by the way of diluting the constitution, so I am

saying, the current structure of the constitution, to stay, and maybe just a few amendments to be done. 

I am also proposing that, the supreme court to be created, this supreme court will be the check balance of the three arms of the

government. First, it will deal with errant judges, or it can refer us even the decision from other inferior courts.  This will allow a
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fair hearing, or whoever who is not satisfied with the decision of other courts that is from the court  of appeal  down,  they can go

with  this  supreme  court.  This  court  also  will  consist  of  a  bench  of  twelve  judges,  and  probably  with  three  nominated  other

judges with reputation from the communal countries so that everybody,  can be satisfied whenever the decision is  made  in  the

supreme court  it will be  final. It  will also check decision of parliament,  because  you see  now, parliament has a lot  of  powers,

they can decide whatevger they want for themselves. The other day they have decided to arm themselves,  they have decided to

increase salary for themselves, and nobody is saying why. Because they have that power, it is the duty of this Supreme Court  to

check cheating, this is the place, anybody who is not satisfied to take their complaints.

Local government: I also propose  that ,  the mayors and chairman  to  be  elected  by  the  council  of  themselves,  because  if  we

today say, the chairman and the mayor to be  elected by the people,  that one will be  difficult, and the pump of these people,  is

there  going  to  remain  there  for  five  years,  suppose  one  do  any  era,  how  can  we  go  and  correct  that  one,  so,  it  is  the

responsibility of councilors to elect  the chairmen, and the mayors,  and also the nomination of MPs and also the nomination of

councilors to stay. 

Com. Abdirizak Nunow: Please, summarize, 

Mr. Gideon Ole Ngeto: Yes, Mr.  Chairman I will try,  to summarize, also the business of the councilors to be  clearly stated,

because we don’t see, especially what is their job? Most of the time you find this people hanging around gossiping and talking a

lot, but they are not in business, so,  I am proposing that,  let the constitution split up,  there will be  two weeks  in one month for

the  sitting  or  the  business  of  the  council,  so,  that  these  people  will  get  jobs  here,  to  come  and  settle  matters  affecting  their

people. 

Lastly,  the  election  of  chiefs,  as  one  of  them,  I  am  also,  I  am  proposing  that,  let  be  vacancy  be  advertised,  let  all  the

qualifications needed to be lay down, and on the material date, let the panel of elders, comprising of at  least  twenty elders,  from

allover, the district  or  the area  concerned so that they can elect  these chiefs and the result to announced there and there.  Not

waiting first of all to go all this process to Nairobi to where through the province,  that is where the people are doubting. So,  if it
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is  possible,  I  am  proposing  that,  let  just  election  of  chiefs  be  done  there  and  be  announced  directly  there.  With  those  few

remarks, I bet to end there, and I think Mr. Chairman you are going to consider our proposal, we are making orally, we are  not

presenting any memorandum, but I think we are going to consider all the proposals made, thank you very much.

Com. Abdirizak Nunow: Thank  you  very  much,  please,  register  yourself,  Tiaparuso  Francis,  Steven  Peride,  subiri  kidogo,

Steven  Peride  keti.  Peter  Korincho,  Peter  Korinko,  uko?  Njoo  mbele,  Thomas  Ole  Makala.  Daniel  Kalasinga,  uko  wapi?

Okay,  Joseph  Diwani,  Joseph  Suntu.  Diwani  Michael,  njoo  mbele  Bwana  Diwani.  Pastor  John  Sanja,  Ezekiel  Naigia,  njoo

mbele,  Mutuku  Simon  Simiyu,  unaweza  kuja  mbele  pia  kama  kuna  nafasi  hapo  viti  vya  mbele.  Aantony  Ole  Maki,  Simon

Sikawa, njoo mbele pia, front seats. Mr. Justus Omayi, and then Tom Wasike uko? Sasa hii ni watu karibu kumi na nne na kati

yenu niko na madakika nane, because I seriously want to close at four, so make three recommendations each of you and don’t

duplicate, if one has been said,  three education has been repeated  for instance,  three other …….say pendekezo that have not

been mentioned, because  when are  put together the form the views for Kilgoris constituency, as  I said this morning whether it

was said by one person,  or  everybody,  it will be  still, we are  not collecting startistics,  we  are  collecting  recommendation.  So

avoid what was said, and say what you think was not said, in the shortest time possible. Okay continue.

Mr.  Francis  Chaparuzo:  Thank  you  Mr.  Chairman,  my names  are  Francis  Chaparuzo,  I  will  not  like  to  dilute  what  my

colleagues have said, only I would like to mention one thing that should be included, or I propose what what should be included

in the new constitution. I have not heard anybody mentioning about  th currency of our country,  the currency,  now, what I am

proposing is that it should not carry the head of anybody, but should only have an emblem of the country. That is one thing I am

suggesting.

Lastly or  before I go to the last point,  our current constitution as  my colleague has just said,  I will contradict  it very much, by

saying that,  it  has  a  fault,  of  16  sections,  a  personally  stayed  with  contitution  for  eight  years,  and  I  have  come  to  underline

sixteen votes, and that is why we are having problems,  it has made the country to be  a personal  property.   So  sixteen sections

are amended, let review, if the sixteen sections are  amended,  and then powers  distributed to the three arms of the government

then the present constitution is correct, but if not, then, we are not going to have any constitution, for those few remarks I lastly
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say that in the legal constitution should include teachers service commission.

Com. Abdirizak Nunow: Thank you very much indeed, Peter Korinko, 

Mr. Peter  Ole  Korinko:  Asante  mwenye  kiti  pamoja  na  msaidizi  wake,  na  District  Coordinator,  pamoja  na  ma  secretary

wake.  Wenzangu  na  wamkuwa  katika  salama  za  jioni,  hamjambo.  Mimi  nigependa  kuguzia  katika  mambo  ya  ulemavu.

Disability is not inability. Sorry, my full names are  Peter  Ole Korinko.  Ningependa kuzuzia sana sana ulemavu. It’s a neglected

society in the country,  whereby only, it is all of those of three you know that Oti  Ooko  how  much  he  has  contributed  to  the

nation, when he was able to see  at  the time he was not able to see  bindig that any person of that caliber.  Many  have  got  the

Kenya disabled fund, we normally hear by …or reading papers, but nation, it is not doing for self.  Whereby,  a person,  a DC,  a

DO, or even a chief from that location does not recognize those children who are in need, leave alone the disabled older people

here in need of any assistance, they keep on running with those forms,  bule forms which will be  forefeit,  as  be  said so that they

will be  taken to the DC and whatever come out of that,  it will end up in the  wrong  purpose,  but  I  will  be  very  sorry  for  the

administration if you are a little bit hurted. 

Com. Abdirizak Nunow: Ningependa mimi Peter nukuambie, ungependa nini? 

Mr. Peter  Ole  Korinko: Yaah, I am coming to that point.  Sorry,  just let me talk on one point then I will  release  it.  What  I

think is that, if this office is still existing, in Nairobi, it should be brought directly to the district level, you elect indepence disabled

person to deal  with that office, independently,  leave alone the administration, because  as  I personally,  I  cannot  come  and  get

something if a hundred shillings, and  I  know  we  are  going  to  share  with  somebody,  then  I  will  pocket  it  in  my own  pocket

without assisting my colleague. With those few remarks, I say thanks.

Com. Abdirizak Nunow:  Thank you very much Bwana Korinko,  please come up and register  yourself.  The  next  person  is

Daniel is Kalasinga. 
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Mr. Daniel  Ole  Kalasinga:  Bwana mwenye kiti,  mimi  napendekeza,  kwa  katiba  yetu  ya  Kenya,  kwamba  tuwe  na  vyama

viwili  vya  kisiasa.  Kwa  sababu  ile  ingine  haiwezi  kuwa  ya  democrasia  hata  tukiwa  na  nyingi  sana.  Tuwe  na  mbili  ambayo

itakuwa ….

President awe executive, tuwe prime minister, kama yule wa hapa jirani kwetu Tanzania, na ministers na wale wengine.

Land issue: Kuna shida kwa title deed  kwamba ule mtu ambaye anakaa sehemu kwa miaka kumi na mbili, anaweza kuwa na

haki ya kupewa title deed,  hiyo ifutuliwe mbali, ardhi ibaki kwa indeginous. Wale wenyewe,  wale  wengine  wanakuja,  wawe

squartters, sijui watafanya nini? 

National  cake:  Tuko  na  shida  ya  national  cake,  kama  kwetu  hatujawahi  kuona  lami  taangu  ianzishwe  nchi  hii,  kwa  hivyo

tungekuwa national cake  distribution kwa sehemu yote,  kama ni lami, isiwe wengine wawekewe mpaka  nyumba.  Sisi  tupewe

hata moja, ama sehemu zingine. 

Councils: Ma councilors  wasome  mpaka  darasa  la  saba.  Hapana  form  fours  kwa  sababu  viongozi  wanazaliwa  kulingana  na

kipawa.

Education  iwe  free,  mpaka  form  four,  lakini  kiwa  hapo,  walimu  wawe  answerable  kwa  wazazi.  Mwalimu  asipokuwa  yule

mwalimu, awe mlevi wazazi wamuondoe. 

Provincial adminstration ibaki,  na inapobaki,  PC atake,  DO  atoke,  na  ibaki  wale  wengeni.  Na  ma  chiefs  wawe  trained.  Ma

chiefs wawe trained kama magistrates, kwa sababu, they act like magistrates, waingizwe sehemu ambayo watuweze kupatiana.

Mwisho, the street children: Serikali yetu ama Katiba yetu, wale watoto  ambao wasio na wazazi wale wanatambea sehemu za

Nairobi na sehemu zingine wawe wajengewe maboma kwa kila province.  Kila province ianzishwe  mahali  pa  kupelekwe  hiyo

watu, nchi yetu itakwua very clean. Thank you very much.
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Com. Abdirizak Nunow:  Thank you very much indeed, jiandikishe tafadhali, Diwani Michael.

Michael Ole Maito: My names are Michael Ole Maito, I will so brief.  The constitution first to consider  the maasai grievance

which previously the colonial and first colonial government imposed on the maasai.  That  is,  they  should  admit  that,  their  land

which was taken, should be returned, that is to bring justice to the maasai people. And this one, the tribunal should be formed to

work how to reinsitute the remaining lands Nakuru, Laikipia and other parts. 

Also for the cultural,  our cultures should  be  protected  and  promoted  so  that  it  should  be  effected,  so  our  culture  should  be

effected religious and social in economy and enshrine our customary law, which is culture based.

Our  land,  land  control  board  should  be  replaced  with  community  land  control  boards.  It  should  be  localized,  with  elected

reputable members

Natural resources  within the area  should owned by the community and engage this benefit  and  given  priority  to  the  economy

opportunity. 

In governance, I propose that the Rift Valley should be devided into three sections. The North Rift, South Rift, and Central  Rift.

North Rift should, the Turkana, Pokot, Saywer and TranNzoia. The Central  Rift should be composed of the Kalenjins,  Nandi,

Kericho,  Bomet,  Keiyo,  Koibatek  and  so  on.  In  th  South  Rift,  should  contain  the  maasai  community,  Narok,  Kajiado,

TransMara, Laikipia, Samburu, and Elchamos and other …… Also the north eastern should also be divided. 

There shall be two level of executive powers 

Com. Abdirizak Nunow: How many districts divide north eatern? 

Michael  Ole  Maito:  Two, into two.  Also,  there shall be  two  level  of  executive  powers,  the  national  and  the  regional.  This
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…..to abolish the provincial administration, replacing it with the leadership, with the elected leaders, that is what I mean. I will 

Try to go fast, there shall

Com. Abdirizak Nunow: Make your last point, are going to give us that paper.  Okay,  then make the last very sensitive points

you want people to hear, because for us we will read everything there.

Michael Ole Maito: My last point, the judicial, it should be formed the judicial service commission. And also,  my last one,  is

the commissioner of enquiry should stop in this country,  and we form the professional for example,  the RPI in Kenya we  can

form something like KBI, their profession, so that to stop the misuse of the ………Thank you very much.

Com.  Abdirizak  Nunow:  Thank  you  very  much  Bwana  Diwani,  I  am  sorry,  we  are  caught  up  by  time,  but  we  will  read

everything there is because  you have written the paper.  Pastor  John Sanja,  tafadhali,  tusizidi, in your mind sit nowing that you

have about two minutes, you can say so many things withot background. 

Pastor John Sanja: Mimi ni Pastor  John Sanja,  na  nina  hayo  ya  kuwasilisha  kwenu  Bwana  Chairman,  jambo  la  kwanza  ni

mshahara  ya  wabunge,  mshahara  ya  wabunge  inahitaji  kupunguzwa,  kwa  sababu  imechukuwa  raslimali  nyingi  ama  kubwa

sehemu  kubwa  ya  pesa  ya  uma.  Ipinguzwe  na  iundwe  commission  ambayo  itakuwa  inasimamia  malipo  ya  wabunge,  kwa

sababu, wao ndio wanajipatia mshahara, na hawawoni hata nchi imesoroteka, wao wanaongeza tu mshahara vile wanataka. 

Jambo  la  pili,  security,  security  katika  nchi,  inaonekana  inahitajika  ilinde  kila  mtu  na  mali  yake,  na  mtu  akipatikana  akivuka

mpaka wa kabila ingine ikibeba silaa, apifwe risasi. 

Jambo lingine ni aina ya serikali. Aina ya serikali mimi napendelea serikali ya mseto,  serikali ambayo inajumuhisha vyama vyote

katika ma idara. 

Na lingine ni wale wanao tume vibaya mali ya uma, washitakiwe.
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Ingine ni sehemu ya mbunge, inapokatwa eneo la bunge, isangaliwe idadi ya watu, iangaliwe ukubwa wa sehemu. 

Na  la  mwisho,  ni  jambo  la  kununua  wapiga  kura.  Ipigwe  marufuku.  Iwe,  ihesabiwe  kama  ni  corruption,  ihesabiwe  katika

kiwango cha corruption. Asante. 

Com. Abdirizak Nunow: Asante sana Pastor, tafadhali ujiandikishe, Ezekiel, 

Mr. Ezekiel  Lagea:  My names are  Ezekiel Lagea from Kakune Ward.  First  of all, I  would like to say,  that  the  constitution

should put forward and see that they alleviate the kind of education that Kenyans need. 

Also we have maybe to eradicate poverty allover the country. We don’t have maybe to touch one area  so that you can say we

have eradicated poverty, that is the time you will tell people that you have done that,  no.  We need the whole country to be  in a

good position, maybe to have citizenship. 

Also we have, the eradiction of extensive corruption,  which is affecting the economy of the country.  This corruption should be

maybe eradicated in all places,  because  if you maybe,  if the  country  maybe  tries,  maybe  to  see  corruption  is  becoming  very

terrible, mostly in offices, and you can see that, that is the gun or the route to proceed with important things in this country. 

Also we have unemployemt, unemployment should also be eradicated,  because  us the youth we are  suffering,  we  don’t  have

employment and we are educated.

Secondly, we have also the county council, that is the local government,  should have another body,  to monitor what the county

council is doing, because, the county are given things and those things are not reaching the wananchi. 

Com. Abdirizak Nunow: Finally, 
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Mr. Ezekiel  Lagea:  We have the land grabbing, which is I ca  specify they have mile stripe is at  the border  of  Kericho  and

TransMara, they should be given to the owners, not he once who are  not the members.  Education be free at  primary level, but

in secondary,  should be timed,  it  should  be  in  commercial  terms  because  they  use  those  money  to  buy  the  facilities,  for  the

secondary.

Com. Abdirizak Nunow: Asante sana Bwana Ezekiel kw maoni yako, Simeon Mbutuk.

Mr.  Mbutuk  Simon:  Bwana  Chairman,  Commissioner  mwenzako,  na  wananchi  yatakuwa  machache  sana,  na  pengine

nitasema tu kwa ufupi, kuanza,  ningependa kutoa maoni yangu  kuhusu  utawala.  Kwa  majina  ni  mbutuk  Simon,  na  nimesema

nitatoa maoni yangu kuhusu utawala. 

Kwanza the system of government ambayo ninaonelea ni Federal System. Na  kwa federal  system, tuwe na central  government

na tuwe na regional government. Whereby tutakuwa na regional assemblies,  yani wabunge katika region. Vile vile tutakuwa na

wabunge katika central. Pia katika central government,  tuwe na pengine ministries chache sana kwa mfano ya defence,  foreign

affairs, na pengine tourism. Lakini zingine zote, zije katika regional government. 

Ningepnda kuongea kidogo, kuhusu president, ama urais.  Kwanza,  ningependa kusema ya kwamba,  president  atawale tu kwa

miaka tano mara mbili na pia wakati  ambao election ama wanatafuta kura,  aweze kutaja  makamu wake.  He  should  name  his

runnig mates. Then the vice president  kame president  tuseme ya kwamba atashindwa kukamilisha muda wake,  vice achukuwe

hiyo nafasi mpaka wakati uishe. Tusifanye lection ingine kwa sababu tunaweza kuwa na president  kwa mwezi mmoja tu,  halafu

pengine ashinde kufanya hiyo kazi, ama afe. Ninaona, it is unnecessary wananchi waende tena kwa uchaguzi, na tayari,  running

mate alikuwa ametambulika. Vice predident aendelee tu na huwo muda, akamilishe huwo muda, nayo pia kama anataka kuwa

president, apewe terms zingine mbili. 

Lingine, ni office ya Attorney General,  kwa office ya Attorney General,  myself, I  can see  Attorney General is performing  two

important duties.  And duties sometimes they contradict.  That is,  he is the legal advisor of the  government  and  again  he  is  the
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prosecutor.  For  myself  I  can  say,  the  Attorney  General  can  be  the  legal  advisor,  then  we  have  now,  another  officer,  to

prosecute, but not the Attorney General’s office. 

Lastly, kwa upande wa,  on the side the president  we should be given leave of thirty days.  I can see  in  Africa  president  only,

they don’t  apply  for  the,  they  don’t  go  for  leaves.  And  during  this  time  of  leave,  the  vice  president  now,  should  act  as  the

president. Basi hayo tu ni maoni ambayo nimeona watu hawakuwa wameshangia. Asante.

Com. Abdirizak Nunow: Thank you very much, tafadhali, ujiandikishe, Samuel Sikawa. 

Mr. Samuel Talala Ole  Sikawa: Mr. Chairman Sir,  fellow Commissioner,  members of the secretariate  and the members of

the public. I am 

Samuel Talala Ole Sikawa,  and I  have  my own  personal  proposals.  First  and  foremost,  I  would  like  any  amendment  in  the

constitution, to be done throught a refrundum. And not by a section of the people of the republic. 

Two, also have a proposal on a free and compulsory education starting from nursery to the universities. 

Also have a proposal  on a free medical service and the private hospitals,  should be abolished in Kenya,  along  side  with  that,

private schools also, should all be abolished in Kenya. 

I also got a proposal  on a voter  registration, that will run throughout the year,  throughout the term, until only six months to the

elections. And I also got a proposal on the any persons  in any positions of leadership from the councilors,  chiefs and members

of parliament to have an education of at least form four and above.

Then  my proposals  on  the  parliamentary,  civic  and  presidential  terms  of  office,  initially  it  has  been  taking  five  years,  and  I

humbly submit here, that it should take only four years. 

And then, I also have a proposal on the chiefs, that they shouldn’t be any position of  an assistant  chief. There should be only a
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position of a chief. We should have or  we should work only for ten years,  starting from the age of fourty years,  and ending or

retiring at the age of fifty. 

Along side with that, we also have cultural leaders for example in the community that it here, we have a person that is called Ole

Tono,  another  one  called,  Ole  Mang’ene,  and  a  cultural  chief.  And  this  in,  we  also  find  these  people  being  very  influential

amongst the people, and even the chiefs that we have today,   they ram top them, to help them do a number of things because

the people can listen to them, so I hereby propose that these people should also be paid by the government. 

Then, we  also  have  any  person  running  for  any  position  of  leadership,  form  parliament  and  civic,  I  propose  that,  any  other

person who is working in any organzation, should nto be made to resign fast,  but shouid be made to  resign  afterward  he  has

won the seat. 

And then, for the post  of the council chairman and the mayors,  I propose  that should  be  elected  by  the  people  and  finally,  I

have a proposal that there should be a prime minister and a deputy prime minister and both of them should be lected and along

side with that,  for any person to become the minister, in the republic of Kenya,  then, should have a specific age that a person

who should be a minister should have. At least forty-five and above.

Mr. Justus  Omari: Thank you very much the Chairman and all your colleagues.  I have got three main  issues  to  put  across.

One, I will talk about parliament, and two, is about the TransLand then number three is citizenship and that is all.

Number one,  I was proposing is this, since we have elected in Kenya are  doing election after every years,  we  should  elect  a

president. And if we are  not satisfied, with what the president  is doing,  it better  that parliament should be dominated to cater

for the interest of the people. 

Number two, I was suggesting something about TransLand. In that land, I was saying is this, let the land be as  it was allocated

initially. The following of saying that we should go either go back  to where we were initially is a problem. For  example,  chance
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concluding that the maasai people  should go to …….where  they come  from,  it  is  a  problem.  Let  them  stay  where  they  are.

However, if a person has lived in a place for more than let us say a year, let that person be allocated with a land title deed. 

Above all, I  could suggest this, that is nealy the last thing. The main problem is not  the  sections  of  Kenyan  constution,  I  was

suggesting, that let us have eight yes,  this is the eight parts  of the constitution as  I can say.  Not  eleven, the less it is ,  the more

important it serves the people. The main problem is with  human rights.

Section five of the human rights is the one which is causing a lot of problems, so, I was suggesting this, since the ……is with the

human rights, let us have those ones  in authority following what the constitution will be saying. If  a person goes a stray,  let that

work in authority be given a penalty. Kwa kiswahili tunasema kidogo,  kwamba kama yule ambaye anashikilia mamlaka,  ndiye

analete mambo ya  corruption.  Wacha  achukuliwe  hatuwa,  siyo  yule  ambaye  anahonga  mtu,  hiyo  ndiyo  maoni  yangu  na  jina

langu ni Justus Omari.

Com. Abdirizak Nunow: Asante sana Justus kwa maoni yako, Tom Wasike, 

Mr. Tom Wasike: Mimi ni Tom Wasike, na kwanza niko na imani na tume ambayo anafanya marekebisho.  Langu la kwanza,

ni  kwamba,  nimeenda  mpaka  nyumbani  kwa  mashamba,  land  title  deeds,  ambayo  ni  ya  baba  yangu,  ningependa,  wawe

wakiandika kwa hiyo land title deed, watu watatu. Mama ambaye ni bibi ya huyo mzee, na mtoto wake wa kwanza.  Sababu ya

kusema hivyo, mzee anachukuwa  hiyo  land  title  deed  kwa  sababu  jina  ni  lake  binafsi  na  anauzia  tajari  Fulani,  na  wanaenda

Kilgoris wanakula hiyo shamba,  kitambo  mama  ajuwe,  ana  mtoto,  land  title  deed  shamba  yake  imeenda.  Kwa  hivyo,  kama

tungekuwa, hiyo land title deed  ni anaandikwa na watu hawo watatu.  Ikiuza, lazima huyu mama ataweka sign, na mtoto wake

ataweka sign, hiyo shamba itakuwa imewekwe kamili kabisa, kwa hivyo ningependekeza, hiyo land title deed  iandikwe na hayo

maji ya watu watatu. 

Pili,  ningependa  utawala  wetu  wa  chief  vile  uko  kutoka  kwa  president  mpaka  chini  uendelee  kukaa  naman  hivyo  mpaka

assistant chief. Na mzee wa mtaa awe akilipwa kwa sababu kazi nyingi inafanywa na mzee wa mtaa.  Na  kuku ambao  tulikuwa

125



tukimpea wakati ule, wameisha, apewe kuku ambayo ni pesa ya serikali, alipwe. 

Na tukiweka pamoja  nyumba  ya  assisant  chief  na  chief  wachaguliwe  na  wananchi,  tutakuwa  hatujaweka  mpaka  wa  kati  ya

wanasiasa  na  serikali,  kwa  hivyo,  mimi maoni  yangu  ningependa,  utawala  ule  ukae  namna  hivyo,  kwa  sababu  mwana  siasa

anachukuwas miaka mitano na assistant chief anachukuwa miaka hamsini na tano. Kwa hivyo, ikae namna hivyo. 

Nikimalizia sana,  ningependa upande wa police,  unaumiza wananchi sana.  Polisi  amechukuwa  hiyo  sheria  ambayo  ianamlinda

wakati  amevamiwa  na  maadui,  imekuwa  ni  silaha  ya  kupiga  kila  mtu.  Kwa  hivyo,  polisi  akishika  mtu,  awe  kama  ni  judge,

aweke huyo mtu amhoji pole pole,  na  ampelekee  magistrate,  amagisrate  mahoji  pole  pole.  Watu  wahalifu,  watu  wengi  wetu

wanakufa kwa sababu polisi wanapiga,  na  hata  wengi  sana  wanaumizwa  sehemu  zaon  za  siri.  Ili  waseme  ile  mambo  ambao

wamefanya. Na wanafanywa na polisi,  kwa hivyo, ile sheria ya kupatia polisi uwezo wa kupiga mtu, upunguzwe ili mwananchi

akishikwa, hata awe na uhuru, wa kuongea hata mbele ya police.

Ya mwisho kabisa, ni upande wa majimbo, mimi ningependekeza kwamba, majimbo isijuwe, kwa sababu, sisi tukileta majimbo,

itabidi, ukilima mahindi, utauza tu kwa ile enoe yako,  na unataka sukari,  sukari  nayo inalimwa seheu ingine, kwa hivyo tuwe na

vile tulikuwa tunakaa,  tuwe  tukilima mahindi yetu, na izunguke kila mahali. Kama ni sukari  iuzwe  Kenya  mzima.  Na  kama  ni

mahindi  biashara,  ifanyike  Kenya  mzima.  Hiyo  itasaidia,  itamaliza  umaskini  katika  Kenya.  Tukileta  majimbo,  italeta,  hata

wengine hatutafanya kazi sehemu zingine. Ni hayo tu, na mungu awabariki.

Com. Abdirizak Nunow: Haya asante sana Bwana Wasike, na kwa hiyo, tunafika mwisho wa kikawo hiki, kikao nitakifunga.

Nashukuru nyote, kwa kujitokeza na zaidi kwa wale wameketi nasi tangu asubuhi, bila break  yeyote,  tumechukue maoni  yenu,

memetoa  maoni,  na  jinsi  tulivyo  zunguka,  sehemu  ambazo  pia  zinasema  civic  education  imejazwa  zaidi,  hawakutoa  maoni,

ambayo imaandamana zaidi kuliko ile mmetoa. Kwa sababu tulizunguka kila mahali, kwa sababu kila sehemu wanasema,  shida

yao na jinsi ingewezesha kuambatana nao. Kwa hivyo, nawashukuru nyote, na sasa kwa sababu mumetoa maoni maoni yenu, ni

haki yenu kujuwa nini kitatendeka baada ya hapa.
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 Na  kwa ufupi sana,  nitwaeleza kwamba baada  ya  hapa,  maoni  ya  Kilgoris  itakusanywa  kama  constituency  zingine  zote  mia

mbili na kumi. Na pia kutakuwa na report ambayo itakusanya constituencies zote. Report ya kitaifa, hizo report  mbili mtaletewa

hapa. Baada ya sisi kuanda mbili, mtaletewa hapa, mchunguze mwagnalie yale maoni mumetoa, yamo ndani ama yalitupwa. Na

kama itakuwa kuna maoni Fulani ambayo mlitoa ambayo haiko ndani, mnahakikisha mmeandika, kwa sababu baada  ya miezi

miwili ambayo  mtakuwa  na  hiyo  report,  mtawezesasha  kusoma,  mtaweza  kuisoma,  na  kuchunguza  vizuri.  Both  constituency

report na national report, mtato yale ambayo yamewachwa kisha tume itakuja round tena,  si kwa constituency kama hivi, lakini

pengine kwa wilaya, ama kwa mkoa, headquarters. Kwa hivyo kila constituency itakuwa ni lazima sasa kupitia na ile committee

ama na za mwingine, muezi kupata  yale maoni yaliwachwa, na mpatie commossion tena.  Kisha tuta  revise  hiyo  report,  halafu

hiyo  report  tutaipatia  national  conference,  ambayo  MPs  wote  wataketi  pale  ambao  ni  zaidi  ya  watu  mia  sita  hamsini,  na

kutakuwa  na  watu  watatu  kwa  kila  wilaya,  ambo  mmoja  wawo  atakuwa  wa  kike.  Na  wao  ndio  sasa  pale  ndio  itaishia,

posssiblity  ya  commission,  aswa  kama  kikimbiza  ama  ku  determine  speeed  ya  process.  Kwa  sababu  tutakwu  Ex.Officio

members,  hatutowi kura pale,  ni wale wana wanashuhudia national conference ndio wataendesha hiyo  shughuli.  Sisi  tutakuwa

ma  karani  pale,  na  kwa  wakati  huu  tulipangia  hiyo  kazi  at  least  mwezi  mmoja.  Lakini,  ule  muda  utachukuwa,  haitaweza

kijilikana, kwa hakika, kwa sababu, itategemea jinsi wale watu kumi mia sita na hamsini, watakubaliana kwa yale maandishi. Na

wakikubalian  kila  kitu,  baada  ya  hiyo,  tutaipatia  bunge,  ipitize.  Na  wakikosa  kukubaliana  jambo  Fulani  la  Katiba,  itaenda

refrundum ambayo  ni  general  election,  kura  ya  maoni,  ambayo  kila  polling  station  kutakuwa  na  sanduku  ya  kuweka  maoni.

Uchaguwe watu …..mtakuwa mnachaguwa maoni. Na baada ya haya maoni, kura ya maoni ndio tutaandika tena na ibebe ile. 

So,  mwisho wa kila  process  ni  bunge.  Lakini  national  conference,  Uganda  walikuwa  wanarekebisha  Katiba  yao,  miaka  sita

iliopita,  walipangia  national  conference  ichukuwe  miezi  mitatu.  Akachukuwa  miezi  kumi  na  sita.  Na  sisi  tukuketi  tu  hivi,  vile

tumeketi sasa,  kuandika,  wale watakuwa  wana  debate,  wanajiuliza  na  wanashuhudia  nini,  227  MPs  three  people  from  each

district, 120 members on civil society. Regiousl groups, NGOs, Local based , community based organizations na kadhalika. 

Kwa hivyo, vile tunapigwa kila upande na wana siasa na kila mtu, hakika na hivyo nimewaeleza. Kwa hivyo mtangoja report,

mkipata mahakikishe mnaenda line by line, muone maoni yenu iko ndani. Chochote  kimeachwa,,  muandike  mtupatie  mara  ya

pili tukirudi. Na hiyo, nashukuru tena, na ningependa kumuomba pastor, atufungie kwa maombi.
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Pastor  John  Sanja:  Mimi  ni  pastor  John  Sanja,  kutoka  kanisa  la  Assemblies  of  God,  na  naenda  kuomba,  tuombe,  Baba

katika jina la Yesu,  tunakushuru wakati  huu mungu, ambao Baba tumetoa maoni yetu kwa Tume ya Marekebisho  ya  Katiba.

Mungu Baba tunaomba ili uweze Bwana kubariki hii tume, baada  wanapoendelea na kazi.  Baba endelea kuwazingira na damu

yako, endelea kuwalinda, Baba utabariki hata sisi wakaaji  wa wilaya hii, Baba hata yale maoni tumeweze kupea,  mungu Baba

uweze  kufanikisha  yale  ambayo  utaona  inafaa  kwa  maisha  ya  mwana  damu,  asante  Bwana,  utabariki  tunapowachana,

utuongoze, na utulinde. Katika jina la Yesu, tunakuomba. Amen.

Meeting ended at 5.30 p.m.
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