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Present

Com. Dr. Charles Maranga         -         in the chair

Com. Abida  Ali  Aroni

Secretariat staff in-attendance

Ismail Aden                 -        Program Officer

Omwanza Ombati        -        Assistant Program officer

Flora Wafula                -        Verbatim Recorder

Ole Seiwa                -        District Co-ordinator

The meeting was called to order at 10.20 a.m.  It started with a  word of prayer from the Pastor.

Com.  Maranga:  Sasa  ningeita  Pastor  mmoja  kutoka  pande  hii  yetu  ya  Emura  Dikirr  atufungulie  mkutano  kwa  moambi.

Pastor ako wapi?  Bwana Seiwa, tuko na pastor gani hapa?  Pastor chukua hii microphone.  Jameni tusimame kwa maombi.  
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Pastor:  Natuombe.  Toeni kofia wazee.

Baba kwa siku ya leo tunakuja mbele yako,  tukiwa na asante,  maana ametuleta pamoja.  Bwana   Tumeamini  utakuwa  na  sisi

wakati  tunaongea  hapa,  Bwana  tunajua  kwamba  unatujua,  asante  hata  kwa  wale  wako  njiani  Bwana,  tunawaombea  upate

kuwaongoza, pia tunakushukuru kwa wale umeweza kuleta Bwana,  kwa safari jema, tunakushukuru kwa hio Bwana.    Pia na

sisi utuongoze ili mwishowe tuweze kukushukuru.  Nimeomba nikiamini kwa jina la Yesu Kristo aliye mkombozi wetu.

Com.  Maranga:   Nafikiri  benches  ziko  hapa  na  watu  wanaweza  kuketi  kwa  hivi  viti,  na  pengine  ningemwiita  Bwana

Co-ordinator,  kuna DCs hapa  ambaye  ungetaka  ku-introduce?   Hawajafika?    OK,  kwa  hivyo  sio  watu  wengi  sana.   Basi

kabla  hatujaanaza,  pengine   nitawajulisha  tu,  na  baadaye  nitawaomba  tusimame  kwa  dakika  moja  kuna  mwenzetu  ambaye

munajua ni first Vice Chairperson wa Commision Dr Ooki  Ombaka,  ambaye ameaga  dunia,  kwa  hivyo,  ningeomba  baadaye

tusimame kwa dakika moja.   Pengine tusimame sasa  dakika moja,  ili baadaye nitawajulisha ni  akina  nani  wako  hapa.   Tutoe

heshima kwa huyo naibu wa mwenye kiti.  (moment of silence)  Basi asanteni, na munaweza mukaketi. 

 Basi ningetaka kuwajulisha ni akina nani tuko nao hapa leo,  na ninataka kutangaza mkutano wa Tume ya kurekebisha Katiba,

na leo tuko upande wa Emura Dikirr. 

Kwanza  kabisa,  hebu  niwajulishe  ni  akina  nani  wako  hapa.   Kwanza  kabisa  tuko  na  naibu  wa  Mwenye  Kiti  wa  Tume  Ya

Kurekebisha Katiba, Bi Abida-Ali Aroni.  Hebu namuuliza awasalimie kidogo.  

Bi  Aroni:  Hamjambo?  Tunawakaribisha kwa mkutano wa  leo  na  tunamatarajio  mutatokea  kwa  wingi  na  kutupatia  maoni

yatakayo tufaa.  Asanteni.  

Basi huu ni naibu wa Mwenye  kiti  wa  Tume  Ya  kurekebisha  Katiba,  na  nataka  vile  vile  kuwajulisha  ni  akina  nani  tuko  nao

kutoka kwa Secretariat  ama upande wa Headquarters.   Tuko na Bwana Ismail Aden,ambaye ni Program Officer,  huyu ndiye

atahusika  na  maneno  yoyote  ambaye  yanahusika  na  maneno  ya  Secretariat.   Kama  una  taabu  yoyote,  huyu  ndiye  unaweza

ukaona mara moja.  Wa pili ambaye tunataka tumjulishe ni Bwana Omwanza ambaye ni naibu wa Program Officer.  Tunaye vile

vile Bi Flora Wafula, huyu ambaye ndiye ananaza sauti zenu, ili aweze akachukua maoni kabisa  na huyo ndiye mwingine kutoka

kwa  Secretariat.   Vile  vile,  nafikiri  ningempa  Co-ordinator  wenu  Bwana  Ole  Seiwa,  ndiye  huyu,  kwa  sababu  alikuwa

hajajitabulisha.   Ni  Co-ordinator  wa  upande  huu  wenu  wa  Constituency  ya  Kilgoris.   Basi  kwa  ufupi  kabisa,  hawa  ndio

Tumetoka nao kutoka (problem with sound – microphones)  CKRC.

Basi, wacha niwaelezee  kidogo,  vile  sisi  tulifika  hapo  hapa  awali,  lakini  tukapata  ya  kuwa  kulikuwa  na  hitilafu  kidogo.   Sisi

kama watume tulikuwa tumetangaza ya kuwa hio mkutano ilikuwa imeahirishwa, na tukakubaliana tutarudi hapa Jumatano.  Leo
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ndiyo tuko hapa,  hata ingawa mnajua tuko na maombolezi kidogo kulingana na vile mmejua naibu Mwenye Kiti alituaga, kwa

hivyo sisi kama Wanatume, tunatakiwa tuwe tumerudi Nairobi   hivi karibuni tuone tutafanya namna gani.  Lakini hebu  niwape

masharti yale tutafuata wakati sisi tunatoa maoni mbele ya Tume.  

Kwanza kabisa, mtu anajitambulisha kwa jina lake.  Unafika kwa Tume, unajitambulisha kwa jina, unasema mimi ni fulani kabla

ya kuanza kuongea.    Munaona kuna viti viwili hapa,  Tumeweka hapo,  mtu anaweza akaongea kwa  lugha  yeyote.   Unaweza

ukaongea kwa lugha ya Kimombo, lugha ya Kiswahili, ama lugha ya mama.  Kwa  upande  huu,  mtu  anaweza  akaongea  kwa

lugha ya Kipsigis.   Lakini kama unajua Kiswahili, badala ya kungojea mtu atafsiri, ni vizuri unaweza ukaongea kwa ile lugha sisi

kama WanaTume tunaweza tukaelewa.  

Mambo yenu yote ambayo munaongea,  yananaswa  na   chombo  moja  ya  tape  recorder,  ama  kile  chombo  ya  kunasia  sauti.

Kwa hivyo hata ukiona Commisioners  hatuandiki kila  kitu,  tunacho  chombo  kingine  kile  kinaweza  kikachukuwa  sauti  yako.

Hata ukikohoa, kidogo, kinachukua.  Vile vile kuna Program Officer hapa. Vile vile wanaandika.  Sisi vile vile kama Wanatume,

tunaandika.  

Kuna njia tatu za kutoa maoni.  Njia ya kuanza kabisa,  mtu anaweza kufika mbele ya Tume, na anaongea.   Akiongea kutoka

kwa kichwa  chake, yaani hana karatasi ya kusoma ama chochote.   Sehemu ya pili ya kutoa maoni, ni unaweza ukatoa nakala

ama memorandum mbele ya Tume, mbila hata  kuzungumza.   Unaweza  ukatupatia  memorandum  na  uondoke.   Hiyo  ni  sawa

sawa,hio maoni umefika kwa Tume.   Na kuna mtu ambaye ako na memorandum, lakini vile vile  anataka kughusia ile maneno

ya muhimu; hio vile vile tunakubali.   Hizo  ndizo  njia  tatu  za  kutoa  maoni.   Kuna  vile  vile  wananchi  watafika  hapa  mbele,  na

wanataka kusikiza.  Wanakaa wanasikiza.  Hio pia ni sawa sawa.  Mtu anaweza akaketi  hapa,  asikie vile wengine wanaongea.

Na kama nakuita kwa jina, na unafikiri maoni yako yametolewa na mwingine, basi  una haki ya kusema, nilikuwa nataka kutoa

maoni, lakini nafikiri fulani au watu wengine wameongea maoni yangu.  Hiyo vile vile unaweza ukafanya.  Kwa hivyo na sisi, vile

tumepita Kenya mzima, tumeona hivi.  Mtu ambaye hana nakala ama hana  memorandum  ya  kutoa  mbele  ya  Tume,  tunampa

dakika tatu,  yaani yule mtu anaongea,  mzee anakuja anaketi  hapo,  anatoa  yale  maoni,  mapendekezo  tunampa  dakika  ngapi?

Tatu. 

Na yule ambaye ako na memorandum na anataka kutupa ile maneno ya muhimu, tunampa dakika mbili.  Munafanya summary,

main highlights.  Maana tunampa namna hilo ni kwa sababu ile memorandum ukitupa, sisi kama Tume, tutaenda,  tutapiga chapa,

hio ripoti utaona.  Kama wewe unaitwa Bwana Koech,  Bwana Rotich, utaona hio report  yako yote imekuwa katika ile report

ya constituency ya Kilgoris.  Kwa hivyo mutaisoma wakati  hio report  itakuja hapa.   Na  ni haki yenu kuwa report  itafika hapa.

Hii  ndio  njia  nyingine  tumezungumzia,  vile  tutafanya.   Kwa  hivyo  itakuwa  dakika  mbili  kwa  wale  watu  ambao  wako  na

memorandum, wanatupa highlights, dakika tatu,  kwa wale watu ambao hawana memorandum yoyote.   Na  vile  vile  sisi  kama

Wanatume, tunaweza tukakuuliza maswali  ama  utuelezee  zaidi  pendekezo  lolote  umetoa.   Na  tena  kitu  kingine  munatakiwa

kujua sisi hatutaji majina  ya  watu.   Kama  unataka  kuongea  kuhusu  Ofisi  ya  Rais,  usitaje  jina  la  Rais;  unataja  Ofisi  ya  Rais.
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Kama ni Ofisi ya Chief, hata ikiwa Chief amesumbua wewe namna gani, usitaje yeye Chief fulani, jina fulani.  Unasema Ofisi ya

Chief ningetaka iwe namna hii.  Tumesikilizana  kwa  hio  maneno?   Kama  ni  polisi  ambao  wanasumbua  nyinyi,  usiseme  polisi

fulani kwa jina fulani.  Unasema  Ofisi ya Polisi ama Idara ya Polisi.   Unasikiza haya  maneno?  Kwa hivyo una uhuru ya kutoa

maoni.  Na  usiwe na wasiwasi  hata kama Chief ako,  polisi ako,  Kila mkenya na  haki  ya  kutoa  maoni  vile  unavyotaka.   Na

tunataka  tutumie  ile  lugha  ambayo   hutusi  watu,  ama  ambayo  haichanganyishi  watu.   Wewe  kama  una  maoni  kunyume  ya

mwingine amezungumza, una haki ya kufika mbele ya Tume, na wewe vile vile utoe maoni yako. 

 Kama mtu anatoa maono ambayo hupendi, hakuna aja ya kupigia yeye makelele ama nini.  Hapana.  Unakaa kimya, unangojea

wakati wako, na wewe useme vile unavyotaka.  Tumeelewana?  Basi na vile tunavyotaka, tutafuata hii.  Kuna listi hapa ambayo

sisi Tumepeana hapa.  Sijui meza ya ku-register watu iko wapi Bwana Co-ordinator. 

 Nafikiri ungeweka kuna  meza hapo,  ama mahali inaonekana wazi kabisa,  kando kidogo watoke kando wale watu wanataka

kujiandikisha  munajiandikisha,  sisi  tutafuata  hii.   Na  mimi nikiita  jina,  na  wewe  huko,  basi  bahati  yako  baya,  mimi  nasonga

mbele.   Kwa  hivyo,  mimi nitaita  majina  hapo   ili  ndiyo  watu  waje  mbele  watoe  maoni.   Tumesikizana  kwa  hiyo  maneno?

Tumesikizana?  

Basi, nafikiri kwa hayo machache, mimi nataka tuanze, na tuna muda mfupi wa kutoa maoni leo kwa sababu tunashughuli nyingi,

lakini tuliahidi watu wa Emura  Dikirr  lazima  tutafika  hapa.   Kwa  hivyo  tuko  hapa  na  tunataka  mutoe  mapendekezo.   Kama

unatoa mapendekezo kuhusu kilimo, ama elimu, twambie vile ulisumbuka kidogo,  lakini peana pendekezo.   Kama  ni pande ya

maziwa,  kama  ni  mashamba,  kama  ninini,  tupe  pendekezo.    Usitwambie  o  sisi  watu  wa  upande  wa  Emura  Dikirr  hatuna

mabara bara  hatuna nini, sasa unataka tufanye nini?  Tupe mapendekezo.  Ningetaka iwe namna hii.  Kama ni uongozi ambayo

nyinyi hampendi, munasema sisi tungetaka maneno yetu yafanywe namna hii.  Tumesikizana hio maneno?  Peana mapendekezo

ambayo  yatasaidia  Tume.   Si  kutoa  tu  malalamiko.   Tumesikizana?   Kwa  hivyo  watu  wakifika  mbele  hapa,  kama  ni  elimu

unaona  iko  na  gharama  ya  juu,  mumeshindwa  kulipa  fees,  basi  twambie  kama  munataka  elimu  ya  bure,  ama  unataka  fees

irudishwe  chini,  ama  ni  nini  munataka.   Maneno  ya  afya,  namna  hivyo  hivyo.   Tumesikilizana?   Kwa  hivyo  mupeane

mapendekezo.  Basi bila kupoteza wakati, nataka kumwita mtu wa kwanza kabisa, Bwana Philip Mutai. 

Com. Maranga:  Philip Mutai.  Ako?  Hayuko.  Wa  pili ni P K Rotich.  Rotich ako?  Hayuko.  Samuel Rabor?  Huyu ni ofisa

hapo.  Benjamin Chepkwony?  Hajafika.  William Chepkwony?  Hajafika.   Richard Tonui?  Hajafika.   David Kimolel?  Hawa

ni wale  walikuja  zamani  waka  register  wakati  tulifika  hapa.   Sasa  ndio  nilikuwa  nawaita.   Samuel  Rabor?   Wewe  ulikuwa

uongee.  Unataka kuongea?  Basi ketu huko uanze.  Wewe unaitwa Samuel Rabor?  OK, ingia hapo uongee basi.   Uanze kwa

majina  yako,  na  uanze  na  kutuambia  ni  nini  unataka.   Unaweza  ukaamua  usimame  ama  uketi.   Sasa  hiyo  maoni  ni  yako.

Chaguo ni lako.

Samuel Kibor:  Jina langu ni Samuel Kibor.  
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Com.  Maranga:  Hebu ongeza sauti hapo madam.  Just add all of them.  You will know which one is good.  

Samuel Kibor:   Jina langu nimeandika huko.   Sasa  mimi ninazungumza  habari  ya  masomo  ile  tulizungumza  hapa.   Masomo

imetushida kabisa wananchi.  Sasa nataka watoto wa secondary wasome.  Wasome bila malipo. kutoka secondary,   form one.

 Hio ni maoni yangu.

Com.  Maranga:  Anayefuata ni Milliam Milgor.  Yuko?  Kuja.

William Milgor:  Kwa majina, mimi naitwa Willima Milgor na ningetaka kutoa maoni yangu kupitia memorandum.  Ningetaka

kugusa mambo muhimu kwa dakika moja au mbili.  Ya kwanza,  ningetaka Katiba ya Kenya ijulikane na kila mtu.  Wananchi

wote wa Kenya wawe chini ya sheria ya Kenya.  (clapping) 

La pili la muhimu ni sheria ya mashamba.  Sheria ya mashamba iwe moja katika Kenya.   Kusiwe na sehemu zingine zinaruhusu

watu kuchukua shamba kama group.  Hizo shamba zichukuliwe na individuals kama iko sheria wakati huu.  

La tatu ni kwamba ningetaka masomo yawe ya bure kutoka nursery mpaka secondary level.  (clapping)  

Ya mwisho, councillors, ama Chairmen wa municipalities wawe wanachaguliwa na wananchi.   (clapping) Asanteni.  

Com.   Maranga:   Asante  Bwana  Milgor.   Mimi  ningependa  hiyo  memorandum   uandike  jina  lako,  halafu  uende  upeane.

Tunataka hio memorandum.  Sasa anayefuata ni Byomido Johnstone.  

Byomido  Johnstone:   Kwa  majina  ni  kama  vile  umesikia.   Byomido  Johnstone  na  nitapitia  kwa  ufupi  memorandum  ile

nimeandika.  Jambo la kwanza ni kuhusu raia.   Tulikubaliana ya kwamba wale wananchi wote wamezaliwa katika hii  inchi  ya

Kenya, wawe raia wa Kenya bila kupingwa.  (clapping)  

Jambo la pili, kuna watoto wamezaliwa kule Nairobi na hawajui wazazi.  Street children,  pia wawe raia.  

La tatu tukasema  ikiwa  kuna  mtu  kutoka  nchi  za  nje  ambaye  anataka  kuwa  raia,  ni  lazima  apitie  njia  inayofaa.   Sio  kupitia

vichoro choro.  

Kuhusu vyama vya siasa,  tukapendekeza  ya  kwamba,  ili  tusiwe  na  vyama  vya  ukabila,  tuwe  na  vyama  kama  tano  na  hivyo

vyam viwe vinaweza wawe wanaweza kupata asilimia 15 kwa wale raia wamejiandisha kawa wapiga kura.  
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Jambo la nne, ni kuhusu serikali.  Tukasema ya kwamba tunataka serikali ambayo Waziri Mkuu atasimamia serikali na Rais awe

tu ceremonial President  asiwe na nguvu nyingi kama sasa.   Kufika  kwa  President,  tukasema  yakwamba  lazima  awe  amefuzu

katika chuo kikuu na awe na record nzuri za tabia.  

Tukapendekeza ya kwamba Rais awe anajipinga kwa Bunge.  Wabunge wawe na  mamlaka  kuliko  Rais  ili  awe  akishauriwa,

ama akichezea kazi, anaweza itwa na wabunge halafu tunachagua Rais mwingine, tusinyanyazwe.  

Tukapendekeza pia kwamba ikiwa mtu anataka kupigania kiti cha Rais,  awe na umri wa miaka arubaini hadi sitini na anaweza

kuchaguliwa mara mbili, miaka mitano mitano na asirudi mara ya tatu.   Akimaliza hiyo,  aende  apumzika,  mtu  mwingine  apate

nafasi ya kuingia kwa uongozi.  

Kwa upande wa County Council,  tukapendekeza yakwamba,  Mayor  ama  Chairman  wa  County  Council,  awe  na  degree  na

achaguliwe na raia (clapping)  Hapo, ndio hawezi kununua watu wachache halafu anatumia resources  ama anatumia rasilmali ya

raia kwa njia ile anataka yeye mwenyewe kuhakikisha ya kwamba wale watu waliye mchagua ndio wanakula peke yao kule.  

Jambo lingine ni hii basic rights.  Kuna hii mambo, watu wanaua watu wengine, tukasema ya kwamba itekelezwe kulingana na

vile huyo mtu aliuawa.  Kwa sababu hata mbeleni, sisi tukiwa Wakipsigis tulikuwa na Constitution yetu.  Mtu akiua mwingine,

kuna ile hatua ilikuwa inachukuliwa.  

Kuna watu wanaitwa vulnerable communities.  Hawa watu walikuwa wanatekelezwa  tu  na  wazungu  kwa  ajili  ya  kunyanyasa

hawa watu.  Lakini kwa sasa, baada ya miaka arobaine sidhani ya kwamba kuna mtu ambaye inawezekana anatakiwa alindwe

kushinda mtu mwingine.  Raia wote wawe sawa katika nchi ya Kenya,  kwa sababu tulipigania uhuru tukiwa moja.   Na  baada

ya  hiyo,  kuna  watu  walikuwa  waweke  sahihi  halafu  wanaambiwa  mtalindwa.   Serikali  walinde  raia  sawa  sawa.   Sio  raia

wengine  wapewe  bunduki,  halafu  wanaenda  kupiga  wengine  kama  swara.   Hio  kazi  ya  bunduki  iende  kwa  askari,  askari

walinde raia,  na walindwe vile vile.  Hizo silaha ziko na raia zitolewe zipelekwe kwa askari.   Halafu  askari  wafanye  kazi  yao

(clapping)

Kuhusu  Bunge  tukasema  wabunge  hawastahili  kujipatia  mshahara  peke  yao.   Kama  ni  mshahara  inaangaliwa,  mishahara

iangaliwa, mishahara iangaliwe ya wabunge pamoja na ya wafanyi kazi ya serikali na ya walimu, wakati mmoja (clapping)

Kwa Councillors tukasema hawa macouncillors, siku hizi, watu wengi wamesoma katika nchi hii ya Kenya,  na hatuoni kwa nini

tunachagua watu ambao hata hawajui kuandika majina yao.   Elimu yao iwe kidato cha nne ama zaidi.  Ili  tupate  watu  ambao

wanaelewa shinda za raia.  

Umiliki  wa  ardhi:  Tulipendekeza  ya  kwamba,  hata  kama  mimi  arap  Biomindo  nimetoka  hapa,  nikipata  shamba  Mombasa,
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wacha  mimi niende huko, niishi huko Mombasa.   Kwa sababu sikutuma maombi kwa Mwenyezi Mungu nizaliwe huku Emura

Ndikirr.  Kwa hivyo raia wote,   waishi sehemu popote  wakipata  shamba katika nchi ya Kenya,  kwa sababu ni moja.   Asante

sana. (clapping)

Com.  Maranga:   Asante,  na  nakuomba  kabisa  uweze  ukatupatia  memorandum,  tunaweka  kwa  hii  kitabu  yetu  rasmi.

Anayefuata ni John Ng,eno.  John Ng,eno its your turn, halafu atafuatiwa na Benard Ngeno.  Benard Ng,eno ako?   You will be

next.  Na ningetaka kutangaza hivi,  kama kuna wanafunzi wangetaka kuongea mbele ya Tume, basi  wajiandikishe, na wapeane

hayo  majina kwa District Co-ordinator, ili aweze akanipatia, ili niweze nikawasaidia kwa haraka murudi shuleni.   Asante.

John Ngeno:   Kwa  majina,  mimi ninaitwa  John  Ng’eno.   Hapa  niko  na  memorandum  lakini   jambo  niko  na  maoni  nataka

kutoa kuhusu adminisration  office.

Kuhusu administration office,  naomba kwamba Assistant Chiefs waondolewe mbali, na Area Committee ishike hio laini,  hata

Area   Committee  wapewe  hio  mshahara.   Ya  pili  tena,  kwa  hio  office  tena,  ninaomba  hio  ofisi  ya  Chief  wapatiwe  normal

transfer kama wengine, kama walimu (clapping).  Wapate transfer waende na hata wazazi wapate maendeleo kwa sababu kuna

wengine wananyanyasa sub location ama kijiji kingine.  Kwa hii ofisi tena ninaomba Tume wafanye hii ofisi, ofisi ya DO iishe,

Chief aende kwa DC (clapping).  Namalizia hapo.

Kuhusu County Councils, nataja ya ya kwamba, Mayor wa County Council achaguliwe na wananchi,  na awe mtu ambaye ako

na degree.  Ofisi ya DC iende barabara mpaka kwa DC hio iende laini.  

Ninaguza kuhusu upande wa mashamba.  Upande wa mashamba,  kila  mwananchi,  mahali  alizaliwa,  akae   hapo,  ama  mahali

anapopata  shamba,  nikifikiria  saa  hii  niende  Kisii,  nipate  shamba  Kisii,  naishi  Kisii.   Kwa  sababu  mimi  ni  mwanakenya

(clapping).   Hakuna haja ya kusema huyu alizaliwa hapa  na  huyu  alizaliwa  hapa.   Jambo  ingine  ya  muhimu nataka  kuguza  ni

kuhusu upande wa jimbo.  Mimi ninasema  kwamba  hatutaki  majimbo.   Tunataka  tukae  kama  ndugu,  kila  mahali.   Kenya  ni

Kenya.  Hakuna kutoa jimbo.  Rift Valley tumetolewa, tukae Rift Valley.  Mimi sina mengi ya kusema.

Com.  Maranga:   Asante  Bwana  Ng’eno,  nakuomba  utupatie  hio  memorandum  yako,  na  uweke  sahihi  kuonyesha  kuwa

umefika mbele ya Tume.   Benard Ng’eno?  Atafuatiwa na Ezekiel Sang.  Ezekiel ako?   Uwe tayari mzee.  Anza kwa majina.

Bernard  Ngeno:   Kwa  jina,  najulika  kama  Benard  Ng,eno.   Na  yafuatayo  ni  mapendekezo  kutoka   kwa  kikundi  kimoja

ambacho kinajulikana kama Paralegal.  Kitu cha kwanza katika kuibadilisha Katiba ya Kenya,  tuliona kwamba Katiba ya sasa,

haina  preamble  kama  Katiba  za  nchi  zingine.   Na  katika  upande  huu  wa  preamble,  tulionealea  kwamba  preamble  ya

Constitution ya Uganda,  ni nzuri.  Na  contents  za preamble  hiyo, ziwe reflected  katika  Constitution  yetu  ya  Kenya.   Except

where  the  contents  ina  link,  the  peamble  of  Uganda  should  be  linked  to  Kenya.   Cha  pili,  tuliangalia  tena  Katiba  ya  sasa
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Chapter 2 ambayo inaongea mambo ya Rais,na tulionelea kwamba, the Presidential system of Government should be replaced.

 Tuwe na Prime Minister ambaye atashikilia position ambaye President alikuwa anashikilia.   Na  pia tuwe na President  ambaye

atakuwa ni ceremonial President.  La muhimu tena katika Chapter hiyo ya pili ni Section 14 of the current Constitution ambayo

ilikuwa inamlinda President asipelekwe kotini hata akifanya kosa lolote, civil offences.  Hiyo iwe repealed completely.  

La tatu tuliangalia tena Chapter 3, Parliament na sitataja mambo mengi kuhusu Parliament hapa.  Nimeandika.

Ifuatayo ni Chapter  4 ambayo inaongea mambo ya mahakama,  Judiciary.  Jambo muhimu katika hii (problem – failure of the

public  address  system)  Chapter  ya  nne  katika  Constitution  ya  sasa,  tulionelea  tubadilishe  Chief  Justice.   Chief  Justice  awe

anachaguliwa bungeni na kwa sababu huyu ndiye atakuwa akishughulikia mambo ya justice.  

Katika Chapter hio hio, part 3 , Judicial Service Commision iwe established na maofisi ya ofisi hiyo tena wawe wakichaguliwa

huko  bungeni.   Chapter  5,  Protection  of  Fundamental  Rights,  and  freedom  of  the  individual.   Hapa  hakuna  mabadiliko

makubwa.  Kile kitu kinatakikana ni kwamba,  Katiba itakayo kuja,   ihakikishe kwamba imekuwa implemented, This side,  we

have the best provision.  Tuko na provision nzuri sana katika Chapter 5 ya kuangalia mambo ya haki za binadamu.  Lakini shida

ni kwamba, watu wenyewe hawaelewi haki zao.  

Com.  Maranga:  Last point?  

Ni kwamba  ingawa  sijaandika  hapa  nilikuwa  nataka  tena  niongeze,  kwa  kusema  mambo  ya  sheria  iwe  examinable,  ifunzwe

katika  mashule.   Na  hata  ikiwezekana,  iwe  examinable  mpaka  form  4.   Na  wale  watu  ambao  wanataka  ku-extend,  ama

ku-pursue, with Law Education, waende sasa wafanye hiyo Law university lakini hiyo iwe ikifanywa na wanafunzi wa Kenya ili

tusiwe na shida kila mara tunaona uvunjaji wa sheria.  Asante sana.

Com. Maranga:  OK, thank you very much, nakuomba uweke sahihi kwa kitabu chetu,  na utupatie hiyo memorandum yako.

Ezekiel Sang?  Na mimi ningetaka kutangaza hivi, wale watu ambao wanaingia saa hii, kuna mahali tunafanya registration, kama

hata  unataka  kuwa  officer  hapa,  kuna  mahali  tunajiandikisha,  kwa  hivyo,  mtu  asije  akakaa  hapo  halafu  ajiulize  ni  saa  ngapi

Wanatume wataniita niongee.  Haya, Bwana Ezekiel Sang, anza kwa majina yako.  

Ezekiel Sang:  En kainet koEzekiel Sang

Translator –  Kwa majina naitwa Ezekiel Sang, 

Ezekiel Sang: Ola mengunen ko Dikir.

Translator –  Anaishi hapa Emura Dikirr.  
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Ezekiel Sang:  Kit ne atese mising

Translator – Kitu anaongeza sana, 

Ezekiel Sang:  Ko ng’alek ab kechamien ke igun akenge.

Translator – ni maneno ya amani.  Tupendane na tuwe kitu kimoja. 

 Ezekiel Sang:  Amun  mi  bik  alak  en nguenyduni  ingot  ko  kokonyo  ng’atutioni  koik  ngatutiet  ne  kararan  kemache  ke

ng’alal komie.

Translator – kwa sababu kuna watu wengine dunia hii, na kwa sababu hii  Katiba  inakuja  kwa  njia  nzuri,  tunataka  kuongea

vizuri.  

Ezekiel Sang:  Amun en ngatutiet ne komi komi bik alak che kegere ko koseretiotin.

Translator – Kwa sababu hii ni Katiba ilikuwako, watu wengine walikuwa na taabu sana. 

 Ezekiel Sang:  Ko en inguni 

Translator – Kwa sasa.

Ezekiel  Sang:  Amache  amwa  ale  en ng’alek  ab ng’alek  che  kikuren  che  ba kabesiet  ko  makimuche  kepye  Rift  Valley

makipye.

Translator – Amesema kwamba hatutaki Rift Valley igawanywe iwe mara mbili au zaidi. 

Ezekiel Sang:  Yache koik akenge.

Translator – Inatakikana iwe kitu  kimoja.  

Ezekiel Sang:  Ak chito ne mengisie en ole mengisie,

Translator – Na mtu mahali anaishi, 

Ezekiel Sang:  Ko menye yoton.

Translator – aendelee kuishi mahali hapo.  

Ezekiel Sang:  Kone kimasich en yoton kobur kounoton.

Translator – Na yule ambaye hakuwa amepata mahali hapo, akae vile alivyo. 

Ezekiel Sang:  Amun en ng’atutiet ne kakile ne lel

Translator –   Kwa sababu ya Katiba ambayo  anasemekana ni mpya.
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Ezekiel Sang: Oko ko kechamwech kong’alal raia.   ni mpya. 

Translator –  Na  tumekubalishwa kama wananchi tuongee. 

 Ezekiel Sang:  Ko kit ne mi kora ko,

Translator – Ilioko tena 

Ezekiel Sang:  en ng’atutik chu 

Translator – Ni kwa hii sheria,

 Ezekiel Sang: Ko ng’atutik che lelach.

Translator –  Ni sheria mpya. 

 Ezekiel Sang:  Ko ngot ko ng’atutik che lelach ako okwek obik che kokikonok oyai kouolemakta bik komatochilil.

Translator –  Na ikiwa ni sheria mpya, na nyinyi ndio mumepewa mufanye kazi hiyo, musifanye kando (clapping).  

Ezekiel Sang:  Amun echek ko kagibwane konyokemwa 

Translator – Kwa sababu sisi Tumekuja ili tuseme.  

Ezekiel Sang:  Kakemwa ile ingomwa chi mami chit one kimuche kelenji matimwa kion.

 Translator – Ulikuwa umesema kila mtu aongee, hakuna mtu atakatazwa aongee. 

Ezekiel Sang:  Ko kounoton kegase takiigu akenge bik ab Kenya tugul.

Translator –  Kwa hivyo tunataka tuwe kitu kimoja,  watu wote wa Kenya.

Ezekiel Sang:  Mi bik alak che lelen takiisto koba yu kole, takista alak koba kole lakini makiyani.

Translator – Kuna watu wengine wanasema kwamba tunataka watu wengine watolewe hivi, lakini hatutaki.  

Ezekiel Sang: Ak komi ng’aliot age, Majimbo.

Translator – Kuna neno inaitwa majimbo. 

 Ezekiel Sang:  Kobaisyen Bik alak kole tamanan ko kimekitun.

Translator – Kuna watu wengine wanatumia majimbo ili wawe na nguvu.  

Ezekiel Sang:  Makiyani Majimbo

Translator – Hatutaki majimbo.  

11



Ezekiel Sang:  Ngot ko mi kit age ne kewalen Majimbo komakiyani.

Translator – Kama kuna kitu kingine ya kuweka badala ya majimbo, sisi hatutaki majimbo.  

Ezekiel Sang:  Kit ne kang’etyini ko natan ine zaidi kamatindoi ng’alek che chang’.

Translator – Nilikuwa nashituka sana kwa sababu ya mambo ya majimbo.  

Ezekiel Sang:  Mayani Majimbo okot muguledanyun komamache.

Translator – Mimi sitaki majimbo, hata roho yangu haipendi majimbo. 

 Ezekiel Sang:  Kongoi missing

Translator – Asante sana.

Com.  Maranga:  Asante Mzee wangu.  Maoni yako Tumeyasikia.  Weka sahihi.  You must be  around so that you can help

us.  But lete  hio microphone hapa.   Josiah Rob.   Wapi Bwana Rob.   Hayuko?  OK karibu.    Halafu  atafuatiwa  na   Gladys

Kosgey.   Gladys?   Mama  Gladys  ako  wapi?   Gladys  ako  wapi?   Hayuko?   John  Tanui?    Basi  uwe  tayari.   Na  wacha

nimwambie.  Hakuna makosa yoyote kufanya registration kwa hii form.  Tunataka vile vile sisi kama Wanatume tujue ni watu

wangapi  walifika  kwenye  hiki  kikao  chetu  hapa  Emura  Dikirr.   Kwa  hivyo,  hata  kama  wewe  hutaki  kuongea,  unaandikwa

observer.   Tumeelewana?   Hivyo ni kuonyesha ulikuja ukakaa kwa mkutano.   Kwa hivyo hakuna makosa.   Kwa hivyo watu

wafanye registration, hata wanafunzi ambao nimeona wamefika hapa kwa wingi.  Hebu explain. 

Kagimwa kele chito ake tugul ko lazima isirgei si kor ke nai kele ka bik at ache kabwa yu. Ngot  ko me ng’alale  isisire

kainet ak imwa ile  mang’alale.   Na wanafunzi sijapata  list yenu. Wakati  wale ambao wanataka kuongea watakuwa tayari,

munielezee.   Haya Bwana Rob endelea.

Josiah Rob:  Kwa jina naitwa Josiah Rob,  na ningependa kutoa sheria kuhusu wanawake.   Ningependa  kutoa  maoni  yangu

kuwa  ninaunga  mkono  wanawake  kwa  ugawanaji  wa  mamlaka  katika  idara  ya  serikali  au  makampuni.   Na  mambo  ya

kinyumbani, kati  ya mke na bwana,  ninaonelea kuwa mwacha mila ni mtumwa.  Ningependa kila jamii  au  kila  kabila  wafuate

sheria zao za zamani.  Haitakuwa  vyema kuwa usawa kati ya bwana na bibi katika maswala ya kinyumbani.  Kwani wanaume

wako na kazi nyingi ya kufanya katika mambo ya familia?   

Wakulima wanatafuta pesa  kwa njia ngumu sana,  na pia wanawake wako na kazi zao za nyumbani, za kulima.   Hiyo  ifuatwe

kama jamii mbali mbali wanafanya.  Kazi ya watoto  wa shule, hasa wasichana: ningependa wapate  masomo  kama  vijana  kila

mahali, iwe Kipsigis ama Masai ama kabila zingine.  Hiyo ninatilia manani sana.  Asante.  

Com. Maranga:  Ngoja kidogo Bwana Rob.  Kuna swali.
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Com. Aroni:   Bwana Rob, ninataka unifafanulie kitu umesema.  Umesema kwa sababu yako kutaka kukosa  usawa nyumbani,

 sisemi ni kitu mzuri lakini, hapo mimi sielewi.  Unasema tusiwe na usawa kwa nyumba kwa sababu wanaume wanafanya kazi

ngumu.  Ni kazi gani hiyo wanaume wanafanya ambayo ni ngumu kuliko ile wanawake wanafanya kwa sababu kisababu yako

mimi nataka nielewe kwa akili yangu.  

Josiah Rob:  Unajua Bwana Officer, 

Com. Aroni:  Bibi Officer tafadhali, 

Josiah Rob:  Bibi Officer, kwa kweli, unajua wanaume wako na kazi nyingi sana.

Com.   Aroni:   Gani  hiyo?   Hebu  tupatie  mifano  ya  kazi  ambayo  wanaume  wanafanya  ngumu sana,  na  ile  sio  ngumu  sana

inafanywa na wanawake.

Josiah Rob:  Unajua mwanaume anaweza chimba mawe kiasi kama ile, ili wapate pesa.  

Com.  Aroni:  Akichimba mwanamke ako wapi?  

Josiah Rob:  Mwanamke anangoja pesa tu iletwe na mwanaume.

Com.  Aroni:  Hapo  katika  jamii  ya  Kipsigis,  nani  analima?   Nani  anachota  maji?   Nani  analea?   Si  ni  mama!   Siku  moja

ukipewa hiyo kazi, hebu angalia kama ni ngumu kushinda ya kuchimba mawe.  Asante sana.  (laughter)

Com.  Maranga:   Bwana  Rob,  kuja  hapa  uweke  sahihi  na  utupatie  hiyo  memorandum.   Gladys  Kosgey.   John  Tanui?

Councillor Stanley Langat.  Ako?

Basi uwe karibu.  

John Tanui: Kainenyu ko John Tanui.

Translator: Kwa majina naitwa John Tanui, 

John Tanui:Matinye ng’alek che  chang’, ng’alek  tuten  che  ang’alali.Amun en ng’alek  ab ng’atutichi  kagekonech  kele

kengalalen ii.

Translator: kwa sababu ya sheria nimeambiwa niongee juu yake,
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John Tanui: Matinye ngalek che chang’

Translator: Sina mengi.

 John Tanui:. Ng’aliondenyun namwae kityo amwae ale,

Translator: Anasema ya kwamba 

John Tanui:.  En ng’atutik amun kimwae ng’atutik chukaba Kenya mzima

Translator: kwa sababu sheria, ni sheria ya Kenya nzima, 

John Tanui:.  Ke mache keyai ng’atutichu kokimengik ab Kenya.

Translator:  Tunataka tutengeneze sheria tukiwa wananchi ama wakaaji wa Kenya. 

John Tanui:.  En ng’aliot akenge natindoi.

Translator:  Kwa neno yangu moja ambayo niko nayo, 

John Tanui:.   Mamache ng’aliot ne kilelen kebe Majimbo.

Translator:   Yeye hataki neno ati unasemekana ati tuingilie mambo ya majimbo. 

John Tanui:.  Ingemwa ng’aliot ab Majimbo, Kekere kele kagirat kei.

 Translator: Tukisema juu ya majimbo, tunaona ya kwamba tunafungana. 

John Tanui:.  Mamuche awa ak aker ole kacham en Kenya ak keyetenan.

Translator:  Sio vizuri ati niende nipate mahali pazuri Kenya halafu ninakatazwa. 

John Tanui:. Ako a chitab Kenya. 

Translator:  Na mimi ni mtu wa Kenya. 

John Tanui:.  Alen tenachon.

Translator:  Ni hiyo tu.  

Com. Maranga:  Basi asante Bwana John Tanui,  Councillor Stanley Langat. 

Councillor Stanley Langat:  Asante sana Commisioners and jina yangu ni Councillor Langat.  

Com.  Maranga:  Shika Mic vizuri.  Wewe ni kiongozi.  

14



Councillor Stanley Langat:  Yangu tu ni oral.  Ningetaka kuanzia Local Government.   Nataka  Chairman wa County Council

awe akichaguliwa na watu.  

Com. Maranga:  Hio mic iko vizuri.  Ni wewe hujaiweka vizuri.  Unaona wazee wanaongea na wanashika sawa sawa.  Ongea

sasa.

Councillor  S.  Langat:   Local  Government:   Chairman  wa  County  Council  achaguliwe  na  wananchi  directly.   Na  awe  na

kiwango ya elimu ya at  least  form 4.   Pia huyo Chairman, akichaguliwa na wananchi awe na powers  kuliko clerk kwa sababu

sasa, Chairman huwa chini ya clerk.   

Ya pili ni land.  Upande ya land, hii maneno ya communal land iwe abolished na iwekwe kuwa individual.  Mtu aruhusiwe aishi

popote Kenya.  Pia maneno ya ardhi, iwe na usawa.  Wamawake na wavulana wapewe ardhi sawa katika uridhi.  

Pia ningetaka kuzungumzia  system  of  Government,  mimi maoni  yangu  ningependelea  tuwe  na   a  strong  Executive  President,

awe na Prime Minister,   na ministers,  wawe wakiwa mapendekezo tu anapewa President,  lakini Bunge  iwe  inaamua  ni  nani

atakuwa  President.   Ministers  wawe  wakisimamia  ministries  bila  kuingiliwa  na  mtu  yeyote.   Na  wakati  anataka  kuvutwa,

waulize wabunge katika Bunge.  

Ya  nne  ni  maneno  ya  political  parties.   Maoni  yangu  ni  kwamba  political  parties  ziwe  tatu  tu.   At  least  3,  na  serikali  ilipie

gharama  za  matumishi  zao.   Kwa  sababu  tumeona  hapa  Kenya,  mtu  binafsi  anatafuta  political  party  yake,  wakati  anataka

kuhama, anavunja kama ni yake.  

Ya tano ni maneno ya Provincial Administration.  Maoni yangu ni kwamba,  iwe scrapped  na nafasi yao ichukuliwe na elected

Mayor.

Ya sita ni maneno ya religion.  Katika Katiba ningetaka religion iwe ikiangaliwa na serikali kwa sababu wakati  huu, watu fulani

wanaweza kutumia religion kama njia ya kutafuta pesa, imeingia nyingine hata ya mashetani.

Ya mwisho yangu ni maneno ya education.   Tuwe na free education  kutoka  nursery  mpaka  form  4,  na  turudie  ile  system  ya

7-3-4.  Asante sana.

Com.  Maranga:   Asante  Bwana  Councillor,  ningekuomba  uweke  sahihi  na  utupe  hio  memorandum.   Hiyo  mic  unaweza

kuweka hapo chini, asante.  Samuel Langat?  Karibu.  Atafuatiwa na John K Tanui.  Samuel Langat, kuja haraka haraka.   Yule

translator wetu ako wapi?   Chukua  hii  mic.    Just  sit  there  permanently.   Usitoke,  uwe  unatusaidia  hapo.   Ongea,  anza  na
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majina.

Samuel Langat: En kainet kekurenon Samwel arap Langat 

Translator:    Kwa majina naitwa Samuel Langat.  

Samuel Langat: Ko en ng’alek ab Katiba ko komieit ke ibyech kora inei asikobit keng’alal bik ab Resob.

Translator:  Kwa maneno ya Katiba, nimefurahia vile imeletwa kwa wananchi. 

Samuel Langat: Ko amun kokeibwech ng’alechu kobwa resob kisachi bik tugul.

 Translator:  Na kwa sababu tumeletewa sisi zote, tutaongea juu yake. 

Samuel Langat: Kit ne tai na ng’alalen akane ko ng’alek ab President.

Translator:   Ya kwanza, nitaongea juu ya Rais. 

Samuel  Langat:  Ko  en  ng’alek  ab  President,  akere  ale  machekeger  akine  President  kotinye  kasisyek  che  chang’

kikoyum kasisyek che ite somok.

Translator:   Napendekeza kwamba kazi ya Rais ipunguzwe kwa sababu ako na karibu kazi 3 muhimu. 

Samuel Langat: Yani ba newo ne ba majeshi.

Translator:  Yeye ni mkuu wa majeshi, 

Samuel Langat: Oko president ii.

Translator:  yeye ni Rais, 

Samuel Langat: Oko Prime minister

Translator:  Na yeye ni Prime Minister. 

Samuel Langat: Akere ale chang’ kasisiek che yae chichon.

Translator:  Anaoma anakuwa na kazi nyingi sana.  

Samuel Langat: Kaigai kegon ne kibare Prime minister.

Translator:  Ni vizuri tuwe na Prime Minister. 

Samuel Langat: Amun katar chichon rabinik che ba bik che chang’

Translator:   Kwa sababu mtu mmoja anamaliza pesa ya watu wengi na pia anakuwa na maneno mengi.  

Samuel Langat: Kanakte awe namba oeng’
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Translator:  Naenda nambari ya pili.

Samuel Langat: Akere kora ale ng’alek ab Majimbo atinye akane kitten.

Translator:  Nataka kuguzia juu ya majimbo.

Samuel Langat:  Akere ale ng’amun ki mengik ab Kenya,

Translator:   Kwa sababu sisi zote ni wananchi wa Kenya, 

Samuel Langat: Oko imbarani kokiba Mungu.

Translator:  Na hii shamba ni ya Mungu, 

Samuel Langat: Ng’o ne kiyae.

Translator:  Hakuna mtu ama binadamu alitengeneza dunia. 

Samuel Langat: Ng’ot ko ng’alal chi kole ne nyon imbarani

Translator:   Kama kuna mtu anasema ati hii shamba ni yetu, 

Samuel Langat:  Akase ale kagen.

Translator:  Anaona kwamba anadanganya. 

Samuel Langat: Kiba Mungu.

 Translator:  Hii shamba ni ya Mwenyezi Mungu.  

Samuel Langat: Oko kikonu Mungu.

Translator:  Na ni Mwenyezi Mungu ambaye alitupatia.  

Samuel Langat: Ke menye en ole kimi.

Translator:  Kwa hivyo, kila mtu aishi mahali anaishi.  

Samuel Langat: Ng’ot kinam Majimbo, 

Translator:  Tukianza majimbo, 

Samuel Langat: Ko keparkei kityo.

Translator:  Ni kuuana tu.
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Samuel Langat:   Ingelenjon  iba  Transmara,  oko  kimeba  Maasaek  abaken  ne  mi  Kericho  oko  mara  ko  kekoiyot  ko

maiyani komanda, kepare kei  kityo. Memi kiy age.

Translator:    Nikiambiwa ati labda wewe ni mtu wa Trans Mara,  na wewe sio wa Trans  Mara,  ati  utoke  Transmara  uende

utoe mwingine Kericho ama pahali pengine, hiyo itakuwa ni vita tupu.  

Samuel Langat: mayani akane ketumda korotik,…..

Translator:  Mimi sitakubali damu imwagwe kwa wananchi. 

Samuel Langat: Lakini chame bik alak any.

Translator:   Lakini kuna watu wanapenda. 

Samuel Langat: Lakini makimuche.

 Translator:  Sisi hatutaweza. 

Samuel Langat: Ongemeny chitugul imbarani ba Mungu kotom korarwech.

Translator:  Sisi tuishi wote hii shamba kwa sababu ni ya Mwenyezi Mungu. 

Samuel Langat: Katukyi yon nombo Majimbo.

Translator:  Namalizia hapo juu ya majimbo. 

Samuel Langat: Ko kotom atestai konekit  ang’ale kora  ng’alek  cherubekei  ak  ngalechu  kaba  Majimbo  che  tesetai  en

bichotet amun kou Transmara. Inang’alal kou korani ne angen.

Translator:  Anataka kuongea juu ya Transmara kwa sababu anajua Transmara zaidi. 

Samuel Langat:  Ak angen ale mi oratinwek che kerkei kou Molo.

Translator:    Na mimi ninajua kuna Transmara kama vile Molo. 

Samuel Langat: Amun Molo akine komi kogoyek ak komi Kipsigisiek.

Translator:  Kwa sababu Molo pia kuna Wakalenjin, Wakipsigis na Wakikuyu.  

Samuel Langat: Ko en emet ne mi kabila che chang’ ii.

Translator:  Na kwa sehemu kuna watu aina mbali mbali.  

Samuel Langat:  Komaribin chitab olatet kou chito neu babangung’ ne kisichin.

Translator:   Mtu kama huyo sio kama baba yako ambaye alikuzaa. 
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Samuel Langat: Nyalu kochilin en tuguk alak ak kole mang’en okot ole kiibunu.

Translator:   Anaweza kukufinya kwa mambo mengine anakwambia sijui ulitoka wapi. 

Samuel Langat: Ak kole mesom okot ng’echer en korani.

Translator:  Na kusema huwezi hata kuomba kiti sehemu hii.  

Samuel Langat: Abare kiitu

Translator:  Ati wewe ilingia. 

Samuel Langat: oko kokoyanun imengisie mekotwain.

Translator:   Na amekubalia wewe kuishi, hawezi guza wewe. 

Samuel Langat: Akere ale 

Translator:   Hii naona kwamba,

Samuel Langat:  Nyalu  kindewech  kandoindet  akenge  kerkei  ng’ot  aba  kigoek,  ng’ot  komi  kikoek  che  mitten  Molo,

inang’alalen  kou  oldage  ko  nyalu  kotinye  chamchinet  kikoek  choniton  akichek  konyo  ko  ger  atebet  ab  bikyik  che

miyotet amun maaechin amun chang’ Kipsigisiek che mitten Molo ko tuten kikoek ko lazima kechile.

Translator:  Ni vizuri mtu aweze kupewa, kiti  chochote akiwa sehemu yoyote, asifinywe mahali hapo.  

Samuel Langat: Ko kakiyaji chito akenge, ng’ot ko kikoek kotinye ne nywan, kikoek kotinye ne nywan  kotai  komanda

lumek. 

Translator:  Kila mtu aweze kupata uongozi wawe  ni Wakikuyu, Wakipsigis, na watu wengine. 

Samuel Langat:iAsikorutechi bikyik ak koteben taabu ne tindoikomakiteben lesienit.Ingebare kemwachin taabu ne

nyon kelelen kakonin ng’o rusa.

Translator:   Ili watu wake wawe wakimwendea mbila kuulizwa ulipata ruhusa kutoka wapi. 

Samuel Langat:Akere ale uwon makarara ng’aliondonon kabisa oko tesetai.

 Translator:  Hiyo neno si nzuri kabisa na inaendelea.  

Com. Maranga:  Bwana Langat malizia.  Ya mwisho?

Samuel Langat : Bas alen ko negit atarat any  ii,  ko  maatinye  ng’alek  che  chang’ amachekityo  ang’alal  ne  letunen  ale

kongoi  amun kakeibwech ng’alechu keng’lal ra, katata ng’alale lakini katak karor nafasi.
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Translator:   Nashukuru sana,  naona nafasi imeisha.  

Samuel Langat:  Atinye kityo barua ne kayab kokwet  oleng’alado.

Translator:  Niko na barua ya kijiji vile waliongea.

Com.  Dr.  C.  Maranya:   Asante  sana  Bwana  Langat,  atie  sahihi,  na  atupatie  hio  barua.   Anaye  fuata  ni  John  K  Tanui.

Atafuatiwa na Joel Langat.  Joel Langat ako?   Wapi John?   Basi uwe tayari.  

John  Tanui:   Kwa  majina  naitwa  John  Tanui,  ninatoa  maoni  yangu.   Ya  kwanza  ni  kuhusu  mambo  ya  majimbo.   Mimi

ninasema hatutaki majimbo.  Kwa sababu hiyo majimbo yaliletwa na watu ambao pengine wako na nia yao baya.  

Pia nataka kuguzia mambo ya shamba.  Shamba ni ya Mungu, hatutaki watu wengine wanasema  hati hii shamba ni yetu.  Bora

tu hajafukuza mtu mahali anaishi.  Bora mtu asiwe analalamika.  

Pia  kuhusu  mambo  ya  election,   tunataka  Electoral  Commission  ifuate  tunasema  hivi..   Siku  ambayo  uchaguzi  utaendelea,

tunataka  transparent  ballot  boxes.   Pia,  tunataka  tujue  the  number  of  ballot   papers  ambayo  zinatengenezwa  wapi.    Pia

tunataka results zikimalizika, ziwe zinatangazwa hapo,  halafu  polling  stations  zingine  wapate,  kama  kwa  mfano  Emura  Dikirr,

fulani ameongoza, na hii na hii mpaka hio iishe, halafu izambazwe kwote  katika Kenya.   Pia ninataka kusema all people  should

be respected regardles of race, colour or  political status.   Ninasema hivyo kwa sababu kuna watu wengine wanasema ati kwa

vile mimi ninatoka tribe fulani, kwa vile mimi ni mzungu au nini ni  lazima  niheshimiwe.  All  human  beings  should  be  respected.

Whether black or white.

Kuguzia mambo ya preamble,  hiyo preamble ndiyo inatakikana kuwekwa katika  hii  Katiba  yetu  halafu  hata  iwe  recognised.

We should be proud that we are the ones who made this Constitution.   

Kuguzia mambo ya jinsia tunataka kusema mambo ya jinsia iangaliwe sawa,  halafu tusiwe tunanyanyasa watu wengine.  Watu

wote ni sawa.  Kama mambo ya kazi, wasichana na wavulana wawe wakipewa nafasi sawa.  

Com. Maranga:  Ya Mwisho?

John K Tanui:  Pia nataka kutoa ya mwisho kuhusu viongozi.  Kama mtu anataka kuchaguliwa awe MP au awe nini, all  his

assets, kama ni pesa, ngombe, yote, they should be accounted for  and be taken so that when others go there, they do not steal;

if anything, they  should be recovered kwa  sababu  watu  wengine  wanaingia  katika  siasa  wakati  ule  hana  pesa  nyingi.   Kwa

muda mfupi tu,  anakuwa millionaire earning the biggest salary.   So,  kwa Katiba  mpya,  wanatakikana  waelezee  the  source  of

their wealth. 
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Com. Maranga:  Asante Bwana Tanui, weka sahihi.  

Joel Langat: Ale in ko kisir memorandam  

Com.  Maranga:   Wewe mimi naona unaweza kuongea Kiswahili, hata kizungu ukiweza.  Wewe ongea Kiswahili. (laughter in

the background)

Joel Langat:  Tulikuwa tunataka watu wengine wasikie.   

Com.  Maranga:   Hapana.   Hii maoni unatoa kwa Wanatume.  Tunaelewana.  Na  wale  wazee  vile  wanakaa  kuna  wengine

wanaelewa, Kiswahili kila mtu anasikia.  Kwa sababu wanaendanga Transmara, Kilgoris, wanaongea Kiswahili.  

Joel Langat:  Tulipokaa tuliandika memorandum kidogo,

Com. Maranga:  Anza kwa majina. 

Joel Langat:  Jina langu ni Joel Langat.  

Com. Maranga:  Asante.

Joel Langat:  Na tulipoandika tukasema kwamba.

Com. Maranga:  Tafadhalini mkae kimia kidogo.  Hata kama munaketi, mketi pole pole.   Haya endelea Bwana Langat.

Joel  Langat:    Kwa  upande  ya  chief,  ma-chief  wamesumbuwa  wananchi  sana  kwa  sababu  wanawekwa  na  wanasiasa.

(clapping)  Na tungependa Chief yeyote ambaye anatakiwa katika location, awe anachaguliwa na wananchi.   (clapping)   Ndio

wananchi waamue ni nani atakuwa chief wa hiyo location.  

Kwa upande wa security,  mambo ya  usalama,  ni  ya  kwamba  wananchi  wengine  wasipewe  mabunduki   na  wengine  hawana

mabunduki (clapping)  Kwa hivyo raia wote wawe chini ya serikali moja.   Polisi wawe ndio wanasimamia, wanachunga hawa

wote, badala ya raia wengine wawe na bunduki na wengine hawana.  

Jambo lingine la wasichana,  tulizungumza kwamba  wasichana ambao watapata  shamba katika familia yao ni  wale  tu  ambayo

hawajaolewa.   Lakini wale wameolewa, wawe watapata  mashamba pahali wameolewa.  Kwa hivyo,  wasipewe  shamba  kwa
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nyumba yao pahali wamezaliwa.  

Jambo lingine ni la councillors.  Minimum educational requirements iwe ni form 4.   Mtu awe amemaliza kidato cha nne.  Lakini

sio  kwamba  mtu  awekwe  kwa  County   Council  ambaye  hajui  hata  kuandika  jina  lake.   Ni  jambo  la  ajabu  kwa  sababu

ameshindwa na kujiongoza, na anataka kuongoza wananchi.  

Jambo  lingine  ni  ya  kwamba  katika  sehemu  hii  tunaishi,  tuseme  watu  makabila  mawiili  na  tungependa  ya  kwamba  hawa

Wakipsigis wamekua wengi zaidi, na Wamasai ni wachache na wako na districts kama tatu,  Samburu,  Kajiado na Transmara,

au na Narok,  tungependa wasanywe pamoja waamue.  Waone mahali wataishi  kama  ni  Samburu  au  Kajiado,  waende  huko

waishi (clapping).  Halafu ndio hawa wengine ambao wamekuwa wengi, wapate mahali pakuishi.  

Halafu tena jambo lingine la mashamba, ambayo ilisemekana kwamba mtu lazima aishi mahali ambapo anapenda kwa  sababu

watu  wengine  wako  na  nia  nyingine  wakisema  lazima  kuwe  na  masharti  fulani,  ndio  mtu  akae  mahali  anataka.   Lakini  sisi

tungetaka kusema yakwamba watu wawe na uhuru wa kuishi pahali wanapenda kulingana na vile uwezo wao ulivyo.  

Halafu jambo la majimbo, sisi hatutaki majimbo (clapping).  Kwa maoni yangu, majimbo yaondolewe kabisa kwa sababu ni nia

ya  watu  wengine.   Watu  wengine  wako  na  nia  baya  kuhusu  majimbo.   Kwa  hivyo,  kwa  maoni  yangu,  mimi  nasema  hio

iondolewe.  Ni hayo tu nilikuwa naye.

Com. Maranga:  Asante Bwana Langat.  Ninakuomba utupatie memorandum yako.   Na  uweke sahihi.  Sasa  ningetaka kuita

wanafunzi hapa kidogo, ndio vile vile nao wachangie huu mjadara wa Katiba.  Emi Chepkorir.  Ako wapi?  Atafuatiwa na Betty

Chepngeno,  nafikiri  wangekuja  hapa  karibu.   Halafu  Geoffrey  Rotich  na  Bernard  Chemiyot.   Hawa  wanafunzi  wafike  hapa

wote.  Wapi Emi kwanza?  Kama wako waje wakae hapa karibu,  ndio wazungumze moja baada  ya mwingine.   Na  utuambie

ni darasa  la ngapi ama form gapi,  basi  Emi Korir.   Wewe ninani?  Wilson?  Wilson mimi sijaita  wewe.   Subiri  kidogo.   Kaa

nitakuita tu.   Haya,  Emi?  Ongea kwa mic vizuri.  Hiyo mic inaongea.  Ilete  karibu.   Haya.    Huwezi  ukaongea  Kiswahili  au

kizungu?  

Translator (name not given):  Alikuwa anataka kuongea lugha ya Ki-kipsigis.

Com. Maranga:  Sasa wewe, mwanafunzi wa shule darasa la nane.   Si uongee Kiswahili?  Sasa  ukiongea form one utaongea

namna gani ukichukukiwa Alliance?  Wewe ongea Kiswahili.  Huyu ni mwanakenya.  Si ulisema waishi   Pokot, sema Kiswahili.

  Ongea na Kiswahili.  Ama kizungu.  Haya ongea vile unataka.  Anza kwa majina.  

Emily Chepkorir: Ane kekurenon Chepkorir Emmy.
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 Translator Naitwa Emily Chepkorir.  

Emily Chepkorir: Ayabu sukulit ab lelechonik.

Natoka shule ya msingi ya Lelechonik,

Emily Chepkorir: Kilasit sisit.

 darasa la nane. 

Emily Chepkorir:Ne tai amache awekyi kongoi Jehova.

 Anashukuru kwanza Mwenyezi  Mungu 

Emily Chepkorir:Ne ba oeng’ amache alenjok sigik konyalu osomeshan tibik ko kerkeit ak murenik.

Translator:  Wasichana wasomeshwe sawa na wanaume. 

Emily Chepkorir: Ng’amun tibik ak murenik ak tibik ko kerke tugul lagokuk tug ul.

Kwa sababu wasichana na wavulana ni watoto wa mtu mmoja na wote ni sawa. 

Emily Chepkorir: Nda Yon kikesich tibik icheken ko to isomeshani ng’o.

Kama ulikuwa umepata wasichana peke yao, ungesomesha nani?

Com. Maranga:  Mwambie aongee kwa mic.  Haya endelea.

Emily Chepkorir:   Ne ba oeng’ amache  alenjok  sigik  kora  komanyalu  I  lazimisan  chepto  kowa  tumda  ile  sikobit

kobitun tuga.

Translator:  anasema yakwamba wasichana wasilazimiswa kutairi, ili upate ngombe.

Emily Chepkorir:  Neba somok  kora  ko  yon Kasich  lakwet  ne  miten  sukul  lakwet  ko  nyalu  inamji  sikindet  lakwet  ak

kotetai en sukul.

Msichana kwa bahati mbaya akiwa shuleni mzazi akae na mtoto, Mzazi akae na mtoto na yeye aendelee na kusoma.  

Emily Chepkorir: Ingap sikai kosich lakwanoton ko sigindet ne ma koi tuguk che yamekei ak lakwet.

 Kwa sababu ni mzazi anaharibu mtoto.  Hana vitu via kutosha ndio aweze kukaa mbila taabu.  

Emily Chepkorir: Kachoniton che katindoi.

Alikuwa tu na hayo. (clapping)

Com. Maranga:  Asante na aweke sahihi.  OK Betty Chemngeno.  Anza kwa majina yako.  

Betty  Chemngeno:   Kwa  majina  naitwa  Betty  Chemngeno  kutoka  shule  ya  Lelechonik,  darasa  la  nane.   Mimi  naomba

niongee kwa lugha yetu.

Com. Dr.  Charles  Maranga:   Wewe  una  Kiswahili  safi  sana.   Wewe  endelea.  Ogea  kwa  lugha  ya  Kiswahili.   Ni  mzuri.
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Endelea.  

Kitu cha kwanza ninataka kuanzia, ni kuwa nimeshukuru Mwenyezi Mungu kwa  sababu ametuwezesha  ili  tufike  wakati  huu.

Ya kwanza ni kuwa, kama msichana hakuolewa, ni lazima apewe shamba pamoja na the rest of the family.  (clapping)

Kwa kuwa yeye ni mtoto wako.  Wewe ndio ulimzaa.  

Cha pili, kila mzazi ni lazima asomeshe watoto wake wote.  Si ati kusema wasichana wasisomeshwe, na wavulana waendelee.  

Kwa nini?  Wote ni watoto wako.  Pia, si lazima ulazimishe mtoto wako aolewe ikiwa hataki.  Nafikiri sina mengi ya kusema.  

Com. Maranga:  Asante basi.  Enda uweke sahihi.   Geoffrey Rotich.  

Geoffrey  Rotich:   Kwa majina ni Geoffrey Rotich, kutoka shule  ya  msingi  ya  Lelechonik,  darasa  la  7.   Ningetaka  niongee

kwa lugha yetu.

Com. Maranga:  Hapana wewe ongea kwa Kiswahili.  

Geoffrey Rotich:  Mimi nataka niongee kwa kilugha kwa sababu ninaweza haribu vile ninataka kusema.

Com.  Maranga:  Haya ongea basi kwa kilugha.

Geoffrey  Rotich:   Kamache  amwa  ale  en Primary  ko  kagimache  ke  som  komami  libanet  agetugul,  nyalu  komi  free

Education en Primary.

Translator: Anapendekeza ya kwamba primary school iwe na free education.  

Geoffrey Rotich:  Kimwae kele nyalu komi free  education  amun  kigere  kele  kigopakach  sukul   lagok  ole  wo kotienge

rabinik che ingewon kosor, ko yon masich rabinik ko tebi gaa lakwet.

Translator:Hii ni kwa sababu kuna wanafunzi wengi wameacha shule kwa sababu ya shida za pesa.  

Geoffrey Rotich: Kit age namache ang’alalen ii,ko ng’alek ab discipline.

 Translator:Ya pili, anataka kugusia juu ya nidhamu. 

Geoffrey Rotich:  KImache kowek discipline en primary.

Translator: Tunataka discipline irudishwe kwa primary. 

Geoffrey Rotich:  Kikakimwa kele mamiten koboket en Primary,
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 Translator:Ilikuwa imesemekana  ati hakuna kiboko primary. 

Geoffrey Rotich:  Ko kikiger kele machabok ireyono.

Translator: Tuliona haikuwa vizuri. 

Geoffrey Rotich:  Kit  age  na mache  amwa  ko  en sekondari  kemache  ke  som serikali  kotaret  ke  ak  sigik  ingetep  fees

elibu taman koliban elibu mut serikali, koliban elibut sigindet.

Translator: Anapendekeza yakwamba katika secondary school, iwe cost  sharing.  Ili kwamba kama mzazi anahitajiwa kulipa

elfu kumi, serikali ilipe elfu tano na mzazi elfu tano.  

Geoffrey Rotich:  Nafikiria sina mengi ya kusema.

  Hana mengi ya kusema. 

Com. Maranga:   Asante na nakuomba uweke sahihi.   Benard Cheruiyot.  Anza kwa majina yako.  

Bernard Cheruiyot:  Kwa majina naitwa Bernard Cheruiyot.  Naomba niongee  Kilugha.  

Com C Maranga:  Wewe uko darasa la ngapi? 

Bernard Cheruiyot:  Darasa la nane.  

Com C Maranga:  OK endelea.

Bernard  Cheruiyot:  Kit  namache  anamen  ko  nyalu  ketinye  mwalimuek  che  yamat  in  ren  sukul.   Translator:

Anaanzia na kusema serikali iweze kupatia shule walimu wakutosha Kenya 

Bernard Cheruiyot: Kigere kele mitten sukulisiek che tinye lagok nekit bogol kityo lakini tinye  Translator:  mwalimuek

tiptem asi komi sukulisiek che wu district ininyonet kotinye lagok mia tano akor ko mitten mwalimuek mutu.

Translator: Anasema ya kwamba kuna mahali pengine unaweza kupata wanafunzi kwa shule ni mia moja na walimu ni ishirini.

Na mahali kama wilaya hii yetu ya Transmara, unaweza pata ya kwamba katika shule fulani, kuna wanafunzi mia tano na walimu

  watano.  

Bernard Cheruiyot:  Ko noton kit ne kekere kele wekyin ngueny somanet.

Translator: Hio ndiyo inarudisha elimu nyuma katika sehemu zingine. 
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Bernard Cheruiyot:  Ale kora  kit  ne  kamache  angalalen  ko  nya  lu  koliban  serikali,  kolibachi  lagok  rabinik  komatko

liban sigik asikobit komiten somanet en bik tugul en emani nyon.

 Translator: Napendekeza ya kwamba serikali iweze kulipa fees katika mashule ili watu wote waweze kusoma.  

Bernard Cheruiyot:  Mitten  sigindet  ne  mamuche  koliban  sukul  ko  nyalu  kotareti  serikali  asi  mang’ete  koibu  poverty

konyo this country ne nyonet.

Translator: Kuna wazazi hawana uwezo kabisa wa kusomesha mtoto, kwa hivyo anafaa kusaidiwa.  

Bernard Cheruiyot: Alen kora kit ne amache atesyi ko,

Translator: Ya tatu anataka kuongeza

Bernard Cheruiyot: Kotoyon kakowa sekondari lakwet ko nyalu kopye serikali kwenet ak  sigindet.  Translator:   Kama

mwanafunzi ameenda secondary, serikali iweze kulipa pesa kiasi fulani na mzazi kiasi fulani – kiasi sawa.  

Bernard Cheruiyot: Noton amune si kegere kele bendi somandos lagok  ingobare  ite  sekondari  konam  kobakach  sukul

kosipke ak libanet ab rabisiek.

Translator: Kwa sababu wanafunzi wengi wanatoka shule wakiwa secondary – wanakuwa drop outs.  

Bernard Cheruiyot: Ni hayo machache.  

Com. Maranga:   Basi  asante  nakuomba  uweke  sahihi,  na  uweke  bidii  kwa  shule.  Sasa  wewe  unaitwa  Rotich?   Ninakupa

dakika moja.  Na weka fimbo chini.  

Anza na majina yako kamili.  

Richard  K  Rotich:   Majina  yangu  ni  Richard  Kiprono  Rotich  kutoka  Kelele.   Sasa  ningependa  kusema  sina  kazi  mimi.

Nataka Councillor mwaka ujao.  (laughter) 

Com. Maranga: Unaona hawa watu wako nyuma yako, hawa ndio wanaweza kukupatia Councillor.  Wewe ongea na hawa.

Richard K Rotich:  Sawa sawa.  Mutanipatia?  Wangapi? Wote?  

Com. Dr. Charles Maranga: Haya basi, asante.  Okey.

Richard K Rotich:   (Unco-ordinated views by a man of unstable mind – views not  flowing according to procedure  – does

not follow instructions from the Chair).
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Com. C Maranga:  Haya weka sahihi hapo. 

Interjection:   (laughter from everybody)

Com. Maranga:  Jeremiah Towett.  Atafuatiwa na Richard Rob.  Ako?  OK Uwe tayari.  

Jeremiah Towett:  Kainenyun ko Jeremiah Towet.

Translator:Kwa majina naitwa JeremiahTowett 

Jeremiah Towett: Atinye ng’alek tuten kityo.

Translator: Ako na maneno chache sana.  

Jeremiah Towett: Anamen offisit ab President.

Translator: Anaanzia na ofisi ya Rais.  

Jeremiah Towett: kigere kele offisit ab President kotindoi boisionik che chang’.

Translator: Anaona Rais anakuwa na kazi nyingi sana. 

Jeremiah Towett: Oko noton kokikonam koik kimnatet newo.

Translator:  Na amekuwa na powers nyingi sana. 

Jeremiah Towett:  Ko kounatan kegere kele takibos en boisyet bakong’etyi kityo boisiet ak keguren President kityo.

Translator:  Kwa hivyo anapendekeza ya kwamba Rais apunguziwe kazi yake ili awe tu Rais.   

Jeremiah Towett: Anyon ng’alek che bo administration offis ii,

Translator: Akikuja katika ofisi ya Administration, 

Jeremiah  Towett:  Komi  kit  akenge  kityo  ne  akere  ale  takiisto  kora  asikobit  koik  chito  akenge  ne  muche  ko

apointenwech PC.

Translator: Mtu moja akitoa PC.

Jeremiah Towett: OKo kit ne ko kigere kora kele ya kotakisto PC sikonget  DC en ngweny  ak  konget  chief  en ngweny

kobetyo bik che kepare DO ak PC. Si ko nget DC kityo ak kongalal ak offisit ab president kityo.

Translator: Ofisi ya PC na ya DO ziondolewe ili tuwe na Chief, DC, na ofisi ya Rais.  
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Jeremiah Towett: Anyon kora ng’alek ab kirwagik, kotakinyor kirwagik ana en Katiba neba Kenya  kotakisich  bik  che

somanatin kora en yoton .

Translator: Kwa ofisi ya Chief,  anapendekeza ya kwamba Chief wawe watu wenye wamesoma

Jeremiah Towett: Asi ko makiigu bik che berber kipkoi ak kipkoi .

 Translator: Ili tusiwe watu wajinga milele na milele.

Jeremiah Towett: Anyone kora offisit ab local Goverment  .

Translator: Ofisi ya Local Government.  

Jeremiah Towett: Yoton kora kemwa ng’alek ab chito ne kibare Mayor ana ko chito ne chairman  neba  county  council

ko chit one nyalu ko somanat. 

Translator: Mayor ama Chairman wa County Council awe mtu ambaye amesoma kabisa.

 

Jeremiah Towett: Mayamech ireyono kityo kimache kele kansolaek tugul kokiba sukul.

Translator: Na hiyo haitoshi, tunataka councillors wote wawe ni watu wamesoma.

Jeremiah Towett:  Amun  tuguk  che  tesetai  nguni  en  Serikali  kemache  tuguk  che  kibare  minutes.    Translator:  Kwa

sababu chenye kinaendelea katika serikali sasa ni minutes. 

Jeremiah Towett: Ko bik che masomaso komamuche kosir tuguk che kibare minutes…

 Translator: Wenye hawajasoma, hawatakuwa na uwezo wa kuandika minutes kwa sababu hawana huo uwezo.    

Jeremiah  Towett:  En  yoniton  ko  ka  mi  kiy  ne  kabakach  akoba  kirwagik  konyalu  kora  kolewen  bik  cheba  gaa

kirwagikindenywan. 

Translator: Napendekeza ya kwamba watu wachague chief katika sehemu zao.  

 

Jeremiah Towett: En kerenywan ak en siret ne ba  chichoton  konyalu kele ktar  form  four  chichi  anan  kitar  university

chichi akole kirwagindenyon konatan.

Translator: As they look at some requirements like education. 

Jeremiah Towett: Ko neba mwisho,

Translator: Ya mwisho kabisa 

Jeremiah Towett: Ko ng’alek ab somanet en lagok.
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Translator:Ni mambo ya elimu kwa wanafunzi.  

Jeremiah Towett:  Kit  ne  kikere  kabisa  ko  tataretech  Serikali  anan  takitaretkei  ko  kipakeng’e   kenai  kele  Kongeten

nusaret agoi sekondari kobunji Serikali.

Translator: Napendekeza ya kwamba  tuwe na free education kutoka nursery hadi secondary school.  

Jeremiah Towett:  Kai kagoit lakwet university kopye Serikali ak sigindet.

Translator: Mtoto akifika univeristy, serikali na mzazi wagawanye fees.  

Jeremiah Towett: Ngalek ab Majimbo, komami kit ne nyonet en ng’ueny.

Translator: Juu ya majimbo, hakuna kitu yetu dunia hii. 

Jeremiah Towett: Kisichech Mungu puch oko kibendi kora puch.

Translator:  Sisi tuliumbwa na Mwenyzi Mungu  bila kitu na bado tutaondoka dunia hii.  

Jeremiah Towett: Ko kit ne kibare nyalu komeny pororiet Fulani ole kile ko makiyani.

Translator: Cha kusemekana ati kabila fulani iishi mahali fulani, sisi kama watu wa area hii hatuwezi kubali.  

Jeremiah Towett: Ngot komuche mabukenyun koal imbaret en Mombasa abaal en yoton ak ameny.

Translator: Kama pesa yangu inaniwezesha kununua shamba Mombasa, mimi niweze kununua shamba niishi pale.  

Jeremiah Towett: Oko ngot kokere bik ab Mombasa kole nyalu aik MP an Mombasa aiku MP en olatan.

Translator: Na watu wa Mombasa kama wanaona ninastahili kuwa MP wao, mimi niwe MP wao. 

Jeremiah Towett: Na niton kora kit ne  kesome  kele  asikobit  kista  ng’atutik  che  kikochap  bik  che  igu mategoit  en bik

alak. 

 Translator: Na ndio tunapendekeza ya kwamba yale mambo ambayo yametengenezwa na watu na imekuwa mtego kwa watu

wengine,yaondolewe kabisa.  

Jeremiah Towett: Ko Majimbo koma kiyani.

Translator:Mambo ya majimbo hatuwezi kukubali kabisa.

Com. Maranga:  Asante  weka sahihi.  Asante kwa maoni yako.   Richard Tonui?  Atafuatiwa na Councillor Raphael Nganai.

Councillor ako?  Basi uwe tayari baada ya Bwana Richard Tonui.  Wapi Tonui Richard?  Wewe ndio Richard?  Basi.

29



Richard Tonui:  My names are Richard Tonui.  First, I want to talk about land and property.   Land adjudication section to be

removed and land committees to be dismissed.  The demarcation of land to be done by  the chiefs amd the owners of the land.

Once the land has been demarcated, title deeds should come out within 3 months (clapping)

Land ownership in terms of acres should be limited to anybody so that landless Kenyans  can own land. Kenyans to own land

anywhere in the country. 

 Political parties.   I  suggest that there should only be 2 political parties  to discourage emergence of  tribal  parties,  hence  tribal

hatred and clashes etc.  The Government should finance these parties.  The election of political parties should be assisted by the

Electoral Commision of Kenya.   Political party’s name should be changed from the current political names.   There  should  be

continuous  registration  of  voters.   The  elections  should  be  held  by  secret  ballot.   The  results  of  the  general  elections  to  be

announced  at  the  polling  stations.   The  winner  to  be  announced  by  the  headquarters  of  the  Commision  but  not  in  the

constituency level.  

Administration:  The administration should be from the grass root level whereby we have the village headman who is to be  paid

by the Government.  

Chiefs in the Locations:  There should be no  Assistant  Chiefs.   The  Chiefs  must  be  form  4  leavers  and  then  they  should  be

transferable from one to another.  We should have the DOs and the DCs.  

Education:   We  should  revert  to  the  former  7-4-2-2  system  of  education.   There  should  be  free  education  at  primary,

secondary,  colleges  and university.  Education should be  compusory  for  all  illiterate  adults.   Administration  of  Education.   I

should suggest that there should only be the DEO’s and  staff  at District level.  ADI, and AEOs to go back  to class to assist  as

there is a shortage of teachers (clapping)  

In  terms  of  administration,  the  Parents  should  be  involved  whereby  PTAs,  committees  and  the  Chairmen   do  manage  the

running of the school.  The Chairman of every school to be paid by the Government.  This will ensure the smooth running of the

schools.  

Com.  Maranga:   Thank  you  very  much,  sign  up  and  give  us  your  memorandum.   Raphael  Nganai.   Councillor  Raphael?

Atafuatiwa na Chepkwony Baringaz.  Chepkwony ako hapa?  Uwe tayari mzee. 

Raphael Nganai:  Mimi sitakua na mengi lakini nitasema tu mambo ya mashamba.  Anza kwa majina yako mzee.  Kwa jina

naitwa Raphael Kibor  Nganai.   Kwa hivyo,  nasema  tu  maneno  ya  mashamba.   Kuhusu  mambo  ya  mashamba,  ninasema  ya

kwamba,  katika nchi  yetu  ya  Kenya,  wakati  ambao  tuliponyakua  uhuru  wetu  tulisema  ya  kwamba  kila  mtu  awe  na  haki  ya
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kumiliki ardhi pahali popote katika nchi ya Kenya  (clapping).  Kwa hivyo maoni yangu ni kusema ya kwamba kwa hiyo Katiba

mpya, ni lazima kila mtu katika nchi hii apate haki yake.  

Jambo lingine ni kuhusu mambo ya madiwani.  Kuhusu mambo ya madiwani katika nchi ya Kenya,  tunasema ya kwamba yule

mtu ambaye anastahili kuwa na haki ya ku-qualify kuwa Councillor ni mtu  kutoka  standard  8  au  form  4  au  degree.   Sio  wa

degree peke yao.  Kwa hivyo sima maneno ya kusema,  nilisema juzi na jana Gorgor na  tumeamua maneno mengi.  

Com. C Maranga:  Asante Councillor.   Chepkwony Baringaz. Atafuatiwa na Richard Cherimet.   Ako?   OK you will be  the

next.  

Chepkwony Barng’as: Kainenyun kekurenon chepkwony Barng’as

 Translator:  Kwa majina anaitwa Chepkwony Baringaz,

Chepkwony Barng’as: Koane anamen yemache koloo.

Translator:  Naanzia mbali kabisa. 

Chepkwony Barng’as: Uwon karakong.

Translator:   Mimi  ni mzee kabisa. 

Chepkwony Barng’as: Negit atinye kenyisiek Karibu sitini.

Translator:   Yeye ako na miaka karibu sitini.  

Chepkwony Barng’as: Ko ng’unon amwae ale kikebwan ingunon omut kakele kakiwal Katiba,  kakichop  Katiba  ne lel

ii,

Translator:  Sasa hivi tumesikia Katiba mpya inatengenezwa, 

Chepkwony Barng’as: Ko ki en sitini ak somok, kokikakilenjech onam obir kura.

Translator:   Mwaka wa sitini na tatu, tuliambiwa kwanza mwanze kupiga kura.  

Chepkwony Barng’as: Ko kiyekin kakebir kura,

 Translator:  Wakati tulipiga kura, 

Chepkwony Barng’as:  Kekereany cheboisionu

Translator:   Tukaona watu wakiendelea kufanya kazi.

Chepkwony Barng’as: Ko kongeger kele kakechamwech kenyoke ng’alal raia.
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Translator:  Na kwa sababu tumekubaliwa sisi tuongee tukiwa wananchi.

Chepkwony Barng’as: Ko kamiche keger kele, 

  Translator:  Tunataka kuona kwamba,

Chepkwony Barng’as: Keboisiechi akine raia komie.

 Translator: Mwananchi afanyiwe kazi vizuri.  

Chepkwony Barng’as: Amun kikeger kele bik che tinye ng’echerok koche kwerote sigik. 

Translator: Kwa sababu tumeona watu wale wako na kazi ndio wanagonga gonga wananchi.  

Chepkwony Barng’as: Ko ingunon kekere kele kou chombo Majimbo,

Translator: Naona ya kwamba hii mambo ya majimbo, 

Chepkwony Barng’as: Ko kegere akechek kele makiyani.

Translator: Yeye hawezi kubali kabisa. 

Chepkwony Barng’as: Amun,

 Translator: Kwa sababu, 

Chepkwony Barng’as: Bik che kikomeny ematinwechu tugul kochang’ pororosiek chemi kamaswek che kimakonyoru.

Translator: Watu wanaishi karibu kila mahali Kenya bila kujali kabila kwa sasa.  

Chepkwony Barng’as: Okot bik che mi korani kokibwane alak en kenyisiek kingoit chmbek.

Translator: Hata watu wenye kuishi area hii ya Transmara wengine walikuja wakati wa ukoloni. 

Chepkwony Barng’as: Amun kikakiu bik alak kongeten olinba Eldoret kobwa emani.

 Translator: Kwa sababu kuna watu wengine walitolewa huko Eldoret Uashin Gishu area hii wakaletwa hapa.  

Chepkwony Barng’as: Koingunon ingeit Eldoret komemi nafasi.

Translator: Kwa hivyo, tukifika Eldoret, hakuna nafasi yao. 

Chepkwony Barng’as: Ko mibik che kikinyorta imbarani.

Translator: Na kunawatu walipatikana area hii. 

32



Chepkwony Barng’as: Ko ki maasaek che kibare moitanic ak Uasingishu.  

Translator:Wale watu walitolewa nje, wakaletwa Transmara walikuwa Wamasai wenye wanaitwa Miotanic na Uasingishu.  

Chepkwony Barng’as: Ko ki mi bik oeng’ ireyu.

Translator:Walipata watu wawili hapa.

Chepkwony Barng’as: Kimi Sirieak ii,ak kipsigisiek.  

Translator: Tulikuwa na siri ya hapa, Masai, na Kipsigis Masai.  

Chepkwony Barng’as: Kegere kele bik alak en pichon keguren ra taek.

Translator: Tunasikia siku hizi ya kwamba  ati kuna wengine wanaitwa wageni. 

Chepkwony Barng’as: Ko kakimache kele kakimache bichon komengis en kalyet.

Translator: Kwa hivyo tunasema yakwamba tunataka watu hawa wote waishi area hii kwa amani.  

Chepkwony Barng’as: Makimache komanda chitake.

Translator: Hatutaki tuseme ati mwingine arudi

Chepkwony Barng’as: AMun Kipsigisiek komi olinba Eldoret.

. Translator:   Kwa sababu hakuna (Kisigis wako Eldoret) Kalenjin.  

Chepkwony Barng’as:  Marikoliiek, kila kabila komi Eldoret. 

Translator: Waluhya kila sehemu wako Eldoret. 

Chepkwony Barng’as: Amun yanyon Kipgaa,

Translator:  Kwa sababu yeye akirudi maneno ya kinyumbani, 

Chepkwony Barng’as:Ko bendi bik agoi misiri kongetu emet puch.

Translator: yaani watu wakirudi mahali walitoka wataenda mpaka Misri na area hii itabaki bila watu  (clapping). 

Chepkwony Barng’as: Kokakimache kemeny tugul emani.

Translator: Kwa hivyo tulikuwa tunataka tuishi wote pamoja.  

Chepkwony Barng’as: Ukele kautwan ng’alek chechang’amun kenyisiek  sitini….Yeye anasema Translator:  Nimesahau

mambo kwa sababu hiyo miaka sitini ni  mingi, ninaweza sahau.  
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Chepkwony Barng’as: Amache atiny ng’aliot kotinkei ak chombo kwanyik.

Translator:  Ninafikiria kitu kuhusu wanawake. 

Chepkwony Barng’as: Kokamwae ale amun kikinyortai ko kichabe Mungu.

 Translator:   Pendekezo langu lina husia Mwenyezi Mungu kwa  sababu  ile  Katiba  tuko  nayo  ni  Mungu  alitengeneza  juu  ya

wanawake. 

Chepkwony Barng’as: Kimache kebakakyin ng’atutichoton Mungu amun kiyae.

Translator:  Tunataka kuachia hiyo maneno Mwenyezi Mungu kwa sababu Mungu alitengeneza.  

Chepkwony Barng’as: Kokin ngo kayai kwondo ak muren ko kikanai ingotuitos.

Translator: Kwa wakati Mungu alitengeneza mwanamke na mwanaume alijuwa vile aliweka pamoja.  

Chepkwony Barng’as: Kemache kobur amun ng’ot kebut kora ko kabutok emet.

Translator: Tunataka kukaa kwa amani, hatutaki kuvunja kwa sababu tutavunja nchi. 

Chepkwony Barng’as: Ko bur kounaton kwanyik ak murenik. 

Translator: Wakae hivyo hivyo wanawake na wanaume.  

Chepkwony Barng’as: Atiny ng’alek ab lagok.

Translator: Anataka kuguzia juu ya watoto. 

Chepkwony Barng’as: Chon kakamwa lagok ab sukul ko katinye en muguleldanyun.

Translator: Ile maneno watoto wanafunzwa shule walisema ilikuwa kwa roho yangu.  

Chepkwony Barng’as: Ko en iman kesome kamatab serikali ngandan kewel Katiba, Ko mi lagok che  imuche  kosoman

lakini matinye uezo konywan.

Translator:  Kwa  kweli  amaomba  upande  wa  serikali  hata  ikiwa  Katiba  inabadilishwa  ama  inarekebishwa,  kuna  watoto

hawasomi kwa sababu kwao hawana uwezo.

Chepkwony Barng’as: Konyalu kotaret Serikali. 

Translator:  Ni vizuri serikali isaidie, 
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Chepkwony Barng’as: Amun nyalu kora kelewen bik kong’eten kirwakindet bik che chame bik.

Translator: kwa sababu ni vizuri watu wachaguliwe kuanzia Chief, watu wenye wanapenda watu.

Chepkwony Barng’as: Amun ng’ot ko machame bik chame tuga, mangen koyaga bik.

 Translator:  Kwa sababu kama hawapendi watu wanapenda ngombe, hawajui kulinda wananchi.  

Chepkwony Barng’as: Kou won negit abachit yoton.

Translator: Amemalizia hapo.

Com.  Maranga:   Asante Mzee wangu, basi  nakuomba  uweke  sahihi  ili  hio  maneno  yawe  sawa  sawa.   Richard  Chesimet.

Anza kwa majina.

Richard Chesimet: Kainenyun koRichard chesimet.

 Translator :  Kwa jina naitwa Richard Chesimet.  Anaomba tumsaidie  kwa lugha ya taifa.      

Com. Maranga:  Ni sawa sawa.  

Richard Chesimet: Ko git ne andounen ko ng’alek ab President.

Translator :   Kwanza anaanzia na maneno ya urais.  

Richard Chesimet: Amun en ng’atutik che kibaisye, 

Translator :  Kwa sababu hapa, kwa ile Katiba ilikuwako hapo awali,

 

Richard Chesimet:  Ko kikiumiase en kamasi nyon. 

Translator :  Sisi kama wananchi wa area hii tuliumia sana. 

Richard Chesimet: Kotienge uwezo ne kigelenjech mami.

Translator :   Kwa sababu ya kukosa uwezo. 

Richard Chesimet: OKo echek ko kimengik ab Kenya.

Translator :   Na sisi ni wakaaji au wananchi wa Kenya. 

Richard Chesimet: Kotienge amun kingeitu tugul ngweny.

Translator :   Kwa sababu wote tulipofika dunia hii, 
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Richard Chesimet: Ko ki Mungu ne kiimutwech. 

Translator :  ni Mwenyezi Mungu alituleta wote. 

Richard Chesimet: Kou ye kige mengisie mpaka raini, komakimache ketwa chi.

 Translator :  Kwa vile Tumekaa mpaka siku ya leo, hatutaki mtu aguswe.  

Richard Chesimet: Ko chit one kere kole taisto age, komachamdaat.

Translator :  Na kama kuna mtu anataka kutoa mwingine,  hio sio vizuri. 

 

Richard Chesimet: Amun ng’ot ke weke yu 

Translator :  Kwa sababu tukirudi hapa, 

Richard Chesimet: Ke weke yun kige yabu

Translator :  turudi mahali tulitoka, 

Richard Chesimet:  komi mpakaisiek che ingibare kisip ketitumdoi bik che chang’

Translator :  Kuna mipaka ambayo  tukifuata tutatoa watu wengi.  

Richard Chesimet: Kou namba kap DC  en Narok 

Translator :  Kama ile mipaka iko kwa DC Narok.  

Richard  Chesimet:  AK  konyokwa  agoi  nimba  Laikipia  ak  konyogwa  mpaka  nimba  Tanzania,  kotana  bik  che  ke

tumdoi.

Translator :  Na iende mpaka Laikipia, na Tanzania, ni watu wangapi sisi tutatoa hapo ndani?  Clapping)  

Richard Chesimet: Koma kimache ecchek en ng’alek che kilelen kibesiengei.

Translator :  Sisi hatutaki ubaguzi.  

Richard Chesimet: Amun en inguni Transmara

Translator :  Kwa sababu ikisemekana Transmara 

Richard Chesimet: Kolelen bik alak mi pororiot neba .

Translator :  watu wengine wanasema kuna Watransmara. 

Richard Chesimet: Ko ndap kounaton, Kokotaretech Mungu,
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Translator :   Kwa hivyo, Mwenyezi Mungu ametusaidia. 

Richard Chesimet: Kegonech koik echek che ng’alale

Translator :  Tuletee maneno ati ni sisi tunaongea.  

Richard Chesimet: Asi keigun akechek bik che kigasu.

Translator :  Ili tuweze kuwa watu wa kuona. 

Richard Chesimet: Asi kelewen akechek kandoindenyon kotienge kit neki wu akechek.

Translator :   Ili tuweze kuchagua kiongozi wetu vile sisi tulivyo. 

Richard Chesimet:  Amun nyalilda ne kikonyo emani ko wo nia.

 Translator :  Kwa sababu ile taabu imekuja area hii,ni tabu kubwa sana.  

Richard Chesimet: Somanet okere maingen bik Kiswahili 

Translator :  Juu ya masomo, munaona watu hawaelewi Kiswahili, 

Richard Chesimet: Amun kiname chito nekoba kilasit tisap kinyokinde konet lagok.

Translator :  Kwa sababu mtu wa darasa la 7 anafanywa kuwa mwalimu.

Richard Chesimet: OKo michito ne kigotar university,

Translator :    Na kuna mtu amemaliza university, 

Richard Chesimet: OKo matinye kasit

Translator :  na hana kazi la kufanya.  (clapping)  

Richard Chesimet: Ko ndap kounaton 

Translator :  Kwa hivyo, 

Richard Chesimet:  Ke mache inguni kangeng’alalen ng’alek ab Katiba.

Translator : Napendekeza ya kwamba yale tunaongea juu ya maneno ya Katiba,

Richard Chesimet: Ko ngecheranin ba barak

Translator :   ile kitu ya juu, 
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Richard Chesimet: Ko ba chetupcha, tareti chetupcha

Translator :  imeenda kwa madugu (clapping). 

Richard Chesimet: Ko mekemache echek kong’eten raine amun kakekonech kewal Katiba.

Translator :   Hayo  maneno ya madugu sisi hatutaki kuanzia leo kwa sababu tunarekebisha Katiba.  

Richard Chesimet: Tienin kei chito uwzo ne mache.

Translator :  Mtu akiwa na uwezo,

Richard Chesimet: Ko kitkora malen ale aib nafasi newo,

Translator :   kitu kingine cha mwisho, 

Richard Chesimet: Amun ng’alechu tugul, kotinye bik che chang’ nafasi kong’alal 

Translator :  Kwa sababu haya  maneno yote, yako kwa kila mtu kwa sababu kila mtu ako na nafasi ya kuongea.  

Richard Chesimet: Anyone neba mwisho.

Translator :  Anakuja ya mwisho kabisa.

Richard Chesimet: ko en korani nyon ko pyeyat inge bakeger en kamaaswek  alak.  

Translator :  Kwa hakika area hii yetu ya Transmara ni tofauti na nyingine. 

Richard Chesimet:  Ko tienge amun mamiten ribet ne yamat

Translator :  Kwa sababu hakuna ulinzi wakutosha. 

Richard Chesimet: Amun kiname chito en yu yani en ng’alek ab asikarik.

Translator :  Kwa sababu mtu anashikwa hapa kwa maneno ya askari, 

Richard Chesimet: KIbire chito kobakome ama mi  kiy ne kebirchin.

Translator :  Halafu anapigwa mpaka anakufa, na hakuna hatua inachukuliwa  mbele. 

Richard Chesimet: Kegere kele Uhuru ainon ne kigenyoru en Transmara ini.

Translator :   Hatuoni kama tuko na uhuru tukiwa hapa Transmara. 

Richard Chesimet: Ke mache inguni 

Translator :   Tunataka saa hii, 
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Richard Chesimet: Kimache ng’alek ab yon kagile kakilewen President en barak,

Translator :  vile imesemekana Rais anachaguliwa sasa, 

Richard Chesimet: Kotienge raia makoamuan inegen,

Translator :  Raia waamuwe sio Rais mwenye ako aamue. 

Richard Chesimet: Asikobit ke sopchen tugul.

Translator :   Ili tuweze kuwa na hao wote.  

Richard Chesimet: Amun nyalilda ko nikaroger taek tugul

Translator :  Kwa sababu tuko na taabu hata nyinyi wageni munaona. 

Richard Chesimet: Amun okot daktariek che inyae bik,

Translator :  Kwa sababu hata dakitari mwenye anatibu watu, 

Richard Chesimet: Ko ingele ba serikali konyoko bunji private.

Translator :  Akiwa ametumwa na serikali, anakuja kufanya kazi yake privately. 

Richard Chesimet: Konyon koalda amamiten hatua nekeibe.

Translator :   Anakuja kuuza,  na hakuna hatua ambayo   inapelekwa mbele.  

Richard Chesimet: Tuguk che chang’ ngot ale aib nafasi komamuchi atar.

Translator :  Mambo ni mengi, hata nikichukua nafasi yote sitamaliza.

Richard Chesimet: Ke barchinige nguni en kamastab Transmara kelewenjin gei chito ne nyon.

Translator : Kwa hivyo tunataka hapa Transmara.

Richard Chesimet: Amun ki chang’ akechek. 

Translator : tuchaguwe mtu wetu, kwa sababu sisi ni wengi, 

Richard Chesimet: Si kobit akechek keger bounataniton.

Translator : ili nasisi Kipsigis tuwe na uongozi amboa uko Kenya. 

 Richard Chesimet: Aweche Kongoi en choniton
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Translator : Asante, 

Richard Chesimet: Kami karatasit nebo maoni ne nyunet ne kagasir  akenge 

Translator :Nilikuwa na memorandum yake kidogo hivi.  

Com. Maranga:    Asante sana, nimeshukuru.  Basi ningetaka niwaambie namna hii wananchi; ni vizuri muongee kwa lugha ya

Kiswahili kwa sababu tuko wengi na  hii  translation  wacha  tupatiane  kwa  wale  wazee  tunaona  kweli  hawawezi.   Kuna  watu

wengine hapa naona wanajua lugha, Kiswahili na Kimombo, lakini wanataka translation.  Kasam kole  bik  che  imuchekong’

alal  Kiswahili,  kong’alal  Kiswahili  asimarawedch  saisiek.  Kamwa  kora  kole  chito  ine  non  makase  kong’alal  Kipsigis

mami  ng’ala.  Ates  akane  en yu ale  chichon  inyomwae  en  yu  ile  “karamwa  kongoi”  ibotesani  nafasi.Ng’alal  ng’alek

che mache imwa.

OK, Paul Mutai?  Karibu.  Paul Mutai atafuatiwa na Father Joseph Gichohi.  Father ako?  Yes. Wewe utafuata.

Paul Mutai:   Thank you very much Mr Chairman, and your fellow Commisioner,  My  names  are  Mutai  Paul  and  I  will  also

highlight some  of the important things that should be included in the Constitution.  

Straight away,  I will start  with the preamble,  and I can say about  preamble that it should  show  that  the  power  rests  with  the

people, so that people  should be ruled through their concept  and their will.  Secondly,  we should not forget about  God in the

preamble.  

Another thing is Structure and System of Government; what I can say is, if we adapt  hybrid system when we adopt  this system

here, the executive should be shared between the President and the Prime Minister.

On the legislature, I can say that let the occupant  be  full time so that he may not be  doing his work  halfway.   We  have  been

seeing members going to Parliament may be in the afternoon,  so it should be full time.  Another thing is  there  is  what  we  call

moral and ethical qualifications, so we shouldn’t bulldoze so that those people who are corrupt gain entry in that house.  

The determination of salaries of MPs should not be  done by themselves.   History has it that these people  tend to protect  their

interests,  so this should be done by the members of the Judiciary and Executive collectively.  I  will also say something  on  the

Executive.  

What I  can  say  about  that  is  we  should  have  Presidential  qualifications  for  those  candidates.    He  should  be  an  indigenous

Kenyan.  Secondly,  he should also have stayed in Kenya  for  at  least  7  to  10  years  before  that  election.    On  tenure  of  the

President I can say , let it be fixed to two terms of 5 years each.  

40



Com. Maranga:  Last point?

Paul  Mutai:   On  the  basic  rights,  what  I  can  say  is  that  it  should  only  include  civil  and  political  rights.   It  should  also  be

broadened so that is should include – at  least  it should be given power  to take  part  in politics and  have its privacy.  It  should

also include economic, social and cultural rights.  

Lastly on land ownership what I can say is let the individual own the land.  It  should not be  communal.  Again, each and every

Kenyan should have access to land.  

Those pre-independent land agreements should not be  retained.   They serve no purpose.   Lastly, those people  who own land

tracks  of land should have their land cut into size so that if you  own  more  than  100  acres,  it  should  be  taxed,  so  that  it  can

reduce  the  number  of  landless  Kenyans.   May  be  the  last  thing  that  I  can  say  is  we  need  to  establish  the  office  of  the

ombudsman.  This office could be charged with the responsibility of receiving the complaints from the people  and again acting

directly so that people will have direct access  to that report.  

Com. C Maranga:  Thank you very much Paul Mutai,  please hand over your memorandum, I know you want to speak,  but

you can see that we have now offered you that chance.  Start with your full names.  

Father Joseph Gichuhi:  My names are Father Joseph Gichuhi wa Ndegwa,  and the following are  my proposals.   I  propose

a Government of National Unity with Prime Minister as Head of the State of the Government with the President  as  the Head of

State.  The Vice President should be elected by the people just like the President.  All Kenyans should be allowed to live in any

part  of our country and title deeds  should be given to all land owners without  paying  any  money  (clapping).   The  land  office

should process  and give title deeds  to all public land free of charge eg.  Schools,  hospitals  and  the  like.   In  order  to  improve

service delivery.  The local authorities  should be empowered to manage their own income.  Strict measures should however, be

put in place to curb corruption.  

Judiciary,  security organ, and religion should be free from political interferance.   The security forces should be taken care  of in

terms  of  equipment  for  work,  good  salary,  and  proper  housing,  so  that  corruption  can  be  reduced  in  those  forces.   The

Administration police should be scrapped  (clapping).   The  Government  should  allow  community  policing  so  that  people  can

protect their property.  

Com. Maranga:  Thank you Father, for those remarks and I want to ask  you to hand over your memorandum.  Isaac  Kiget?

Ni wewe Mzee?  Haya hebu karibu.

Halafu ninataka Gladys Koskei awe karibu.  Gladys, nilimwita hapo mapema, ako wapi?  Sasa awe tayari.  Haya Isaac Kiget?
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Isaac Kiget: Kiguron Isack  Ki1pkirui Kiget.

 Translator :Naitwa Isaac Kipkurui Kiget. 

Isaac Kiget:Ng’alek che amwae ko tuten

 Translator : Nataka kugusia mambo machache sana. 

Isaac Kiget: Amache President ra kepye boisosiek amun chang’ boisyosiekyik  mara  ko  cha irman neba  olon,  mara  ko

chancellor, Chang’ boisioyek che tindo, kipye.

Translator : Nataka kazi ya Rais ipunguzwe kama vile Chancellor, na nyinginezo.  

Isaac  Kiget:  Kora  education  team  ko  mamuche  bik  che  chang’  koliban  rabisiek.Watu  wengi  Translator  :  Hawana

uwezo wa kulipa school fees.  

Isaac Kiget: Kongeten standard one agoi standard eight free education mpaka sekondari., mpaka university.

Translator : Napendekeza free eduction kuanzia darasa la kwanza hadi secondary school mpaka hata university. 

 Isaac Kiget: Ingo soman bik, ko kararan amun tuguk che chang ‘ konae.

 Translator : Watu wakisoma ni vizuri kwa sababu watajua mambo mengi. 

Isaac Kiget: OKo kisich logoyat ne mie kou doctors, proffersors….

Translator : Na tutapata watu wa maana kama vile doctors, professors na kadhalika.    

Isaac Kiget:  Kora ko natural resources che ba tuguk che mangyin District ne nyon.

Translator : Tena nataka kugusia Natural Resources. 

Isaac Kiget: Amache ke chakuan committee en kila loacation che bendi  District.

Translator : Napendekeza ya kwamba wanakamati wachaguliwe kutoka kila location, ili waende district,

Isaac Kiget: Kong’alal ng’alek ab rabisiechoniton amun akere rabisiek tugul komakonyoru.

Translator : ili wawe wakiongea juu ya pesa za district.  Kwa sababu watu wengine hawapati kama sisi.

Isaac Kiget: Kou rabinik Ab tiongik ko choton che kemache kiam tugul.

Translator :   Kama pesa  ya Wildlife hapa Transmara  anapendekeza  ya  kwamba  wakaaji  wote  wa  Transmara  wapate  hizo

pesa. 

42



Isaac Kiget: Ole kiamdai ketechen sukulisiek ii., ketechen sipitalisiek ii,

Translator : Napendekeza ya kwamba vile hiyo pesa itakuja kwa mwananchi, itatumika kwa kujenga mashule, na mahospitali,

na kadhalika.  

Isaac Kiget: Kora ko MP, yon kakiliwen MP oko sait ake komache kind e vote of no confidence yon mayae kasit .

Translator :   Tena,  napendekeza ya kwamba kama MP ako na makosa fulani, a vote  of  no  confidence  ichukuliwe  na  watu

wake. 

Isaac Kiget: Ko cpouncillors kora kemache kelewen ak ketangazan en yutan.

Translator :   Ma-councillor pia wachaguliwe na kutangazwa mahali pa uchaguzi. 

Isaac Kiget: Choniton che katindoi.

Translator :   Ni hayo tu nilikuwa nayo. 

Com. Maranga:  Asante, Gladys Kosgei.  Unaweza ukaketi kama unataka.  

Gladys Kosgei:  Kwa kimila yetu, hatutakikani kukaa mbele ya wazee. 

Com.  Maranga:  Wewe ongea Kiswahili.  

Gladys  Kosgei:   OK,  ya  kwanza,  ningetaka  kurudishia  Mwenyezi  Mungu  shukrani  kwa  kuniwezesha  nufike  hapa  ili  tuwe

pamoja.  Neno langu la kwanza,    Majina naitwa Gladys Kosgei.  Na kwanza,  ningetoa mapendekezo kwa watoto  wasichana.

 Ningetaka kuomba kuwa wazazi wasilazimishe watoto wasichana kwenda kutahirishwa ili wapate ngombe.

Ya  pili  ningeomba  walimu  wale  wawe  wamehitimu.   Mbona  tunasomesha  watoto  wetu,  wanaenda  college  wanamaliza,

wanakuja  kukaa  nyumbani,  na  waajiriwe  mwalimu  yule  wa  darasa  la  7  na  kuna  mwalimu  amemaliza  course  na  anakaa

nyumbani?  (Clapping)

Ya tatu,  mambo ya maendeleo yetu, kikundi cha  akina  mama  na  vijana.   Mbona  tunaambiwa  tujiandikishe  groups  kule  kwa

Government, na huku hatupati cho chote na kila mwaka tuna renew?  Faida yetu kikundi tutapata lini na tunanyannyaswa?  

La nne, sisi tukiwa wakaaji wa Kilgoris, wazazi wetu, mababa zetu, walizaliwa hapa Transmara,  na hata sisi tuko tulio wajukuu

wa wale walikufa zamani, na bado tunaitwa masquatter Transmara.  Bona hatuwezi kupewa uhuru?  (Clapping)

La tano na la mwisho; tunataka hata sisi Wakipsigis, tuko wengi sana hapa Transmara.  Tunaomba sisi Wapipsigis nasi tupatiwe
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uwezo nasi tutafute hata mmoja kiongozi wetu kwa maana Tumenyanyaswa zaidi.  (clapping)  La mwisho, tafadhali  nikubalie,

ningeomba muangalie lie umaskini tuko nayo hapa zaidi.  Ujinga ile watoto  wetu wako nao,  wizi ule munasikianga, yale mambo

yote munasikia ni kwa sababu serikali haitusaidii.  Mwisho hiyo.

Com. Maranga:  Niko na swali moja.      

Gladys Koskei:  Niulize.

Com. Maranga:  Pengine ungetuelezea zaidi hii maneno ya walimu ambao hawajahitimu, na wako walimu ambao wamehitimu.

 Ungetuelezea kidogo?  Hebu tufafanulie kidogo.

Gladys Koskei: Tuko na watoto ambao wamemaliza college, wengine ni P1 wengine sijui maneno ya elimu.  Lakini wamepita

wamemaliza course.  Wanahangaika huko na kule wakitafuta kazi na hawajafanikiwa.  Na  huku nyumbani, mtoto anaajiliwa wa

darasa la nane ambaye hajahitimu.

Com. Maranga:  Na ni nani ana andika ama anaajili wale wamemaliza standard 8 hapa nyumbani?   

Gladys Koskei:  Sasa  hapo siwezi jua kwa maana mambo ya serikali hatuna uwezo wakuingilia hayo.

Com.  Maranga:  Haya asante sana.  We weka sahihi.  

Interjection:  (clapping and noise in the background) 

Com C Maranga:  David Soi, David Kimalel Soi? Interruption…  

Gladys  Koskei:   Sasa  utanisamehe,  tafathali  kuna  neno  moja  Kiptum  alinituma.   Kuna  neno  hivi,  tuko  makabila  nne  hapa

Transmara, 

Com. Maranga:   Gani hio?

Gladys Koskei:  Tuko na Kipsigis,  Muitankic, Siria,  na Uashin Gishu, na tunashangaa kuwa inaandikangwa yakwamba tuko

kabila tatu na huku ni nne.  

Com. Maranga:   Lakini. mimi ninaelewa.  Hawa wote,  unasema unasema,Muitanik, Siria  ,  na  Uasin  Gishu  si  hawa  wote  ni

wamasaai?  Hawa nafikiri unasema ni clans.  Hizi ni clans sio tribes.  Mimi nataka kukurekebisha.  

44



Hata mimi ni mtu wa Transmara.  Mimi nakaa Migwara.  Hawa ni clans sio tribes.

Mko clans nne.  

Gladys Koskei:   Sasa,  vile  tuko  clans  nne  ,  hawa  wengine  hawana  uwezo.   Sisi  vile  hatuna  uwezo  tungependa  mwandike

kuwa tuko wanne  Transmara.  (clapping)

Com. Maranga:   OK,  asante,  (clapping) mimi naelewa kidogo.   David Soi,  haya anza kwa jina.  Na  unafuatwa  na  Richard

Maritim.  Wapi Richard Maritim?  

Richard Maritim, ukae karibu.  Basi endelea Mzee Soi, anza kwa  majina.

David Soi:  Kabla sijaendelea, ningetaka kurudishia Mungu asante sana kwa kutuleta sisi wote mpaka hapa.  

David Soi:   Nimekaa hapa Transmara  kwa  muda  mrefu  na  wakati  wowote  mimi nazingirwa,  kwa  mahali  mimi nakaa,  “  ati

wewe si mtu wa nchi hii”  na kwa hivyo mimi nataka majimbo ndio apatie mimi the settling place ya kukaa.

Com. Maranga:   Tafadharini hayo ni maoni yake kimya kila mtu hajapiga kelele kwa mwingine, hao ni maoni ya mzee Soi.  

Endelea mzee.

David Soi:  Kwa hivyo ningependelea sana majimbo.

Com. Maranga:  Point ingine?

David Soi:   Hapa Transmara tuko lugha karibu tano hivi, na wengine walikuwa wakiletwa  wakati  wa  vita  ya  1939  –  1945.

Hapo  wabeberu walikuwa nchi hii walitoa watu kwao na kufanya kazi  ya maendeleo huko mahali ilikuwa inatoa hao watu,   na

ilikuja kuleta mpaka hapa Transmara.  Na walipofikisha hapa  hapa Transmara,  akaambia,  sasa  tutachunga nyinyi, make hapa.

Kwa hivyo sina mengi isipokuwa majimbo ndio mimi ninataka hapa Kenya.

Com. Charles:  Asante.  Basi weka sign mzee.  Ninaona maoni yako ya muhimu ni majimbo.  Maritim Richard.

Richard Maritim:  My names are Richard Maritim and I am giving the followiing proposals.  

Provincial Administration – Provincial Administration should continue.  It should be as follows:

Lowest hierachy should be the Village Elder and the second be the chief  and the chief must be  elected by the locals and he is

also subject  to  transfer.  The  following  in   the  hierachy  is  the  DC  and  the  last  one  is  the  Permanent  Secretary.   That’s   the
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highest.  

Let me come to Commisions.  The Ghai Commision and the like.  These Commisions must be  appointed by the Parliament but

not an individual like the President.  (clapping)

Voter registration should be a continous process.

Another thing is that the electoral Commision or electoral process should be delinked completely from  the Ghai Commision, the

Ghai Commision can continue for the next 3 years, and the election to be done this year.

Let me go to another point.  The current form of government should continue  and all other  forms of government  like Federal

system i.e. Majimboism should not come in because it is encouraging tribalism, and other things like war.

Com.  Maranga :  Point yako ya mwisho!  I think that is the last point.   Haya,  weka sahihi mwingine nataka kumwita hapa ni

Richard Bii. Richard  ni wewe? Basi wewe utatafsiri mwenyewe ongea kwa ile lugha tunasikia.

Richard  Bii:   Aaah!   Kwa  majina  naitwa  Richard  Arap  Bii  ni  mkazi  wa  Transmara.   Nilizaliwa  hapa  hapa  .   Ya  kwanza

ningependa kuanzia mambo ya  shamba.   Ningependekeza  ya  kwamba  kila  Mkenya  aweze  kuishi  mahali  popote  Kenya   na

alindwe  na  serikali  na  Katiba  ya  Kenya  mahali  popote.   Ninasema  hivi  kwa  sababu  kama  tutagawanya  ya  kwamba  watu

wengine waishi mahali pao tutalete mambo ya ukabilaa.  

Pia ningependekeza ya kwamba shamba iwe ya mtu binafsi na sio ya serikali.  Na mtu apewe title deed  baada  ya kukaa mahali

hapo kwa miezi tatu.  

Ningependa pia  kwa maneno ya lands ama ya mashamba kugusia juu ya makubaliano baina ya Masai,  wa Mazrui na watu wa

Mombasa na wakoloni.  Ningependekeza ya kwamba makubaliano hayo yaondolewe na yasiwekwe katika Katiba ya Kenya.

Hayo  yalikuwa  makubaliano  juu  ya   Wamasai  na  Wakoloni,  na  sio  Wakenya  na  Wakoloni.   Sasa  hivi  tunatoa  ile  Katiba

ambayo ilitengenezwa na Wakoloni, tunaleta Katiba yetu.  Hatutaki Katiba ya Kenya iwe  ikiongea juu ya watu fulani. Tunataka

ikiongea kugusa Mwanakenya  na sio kabila fulani.  Hii pia italeta ukabila Kenya. 

 Ningependa pia kuguslia juu ya serikali ya majimbo.  Mimi napendekeza ya kwamba serikali ya majimbo isiletwe hapa Kenya.

 Serikali  ya  majimbo   na  mambo  ya  kusema  mtu  aishi  kwake  ni  mambo  ya  kuleta  ukabila  na  tutakuwa  na  vita  Kenya  kila

mwaka.

Mimi nataka kuguslia kidogo watu wa Transmara.  Hapa Transmara, wenzangu walikuwa wamesema hapo awali tuna makabila
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karibu 4 – 5, kuna Wamasai mara 3, kuna Siria, Uasingishu na Mosainik, hapa Transmara pia tuna Kipsigis na tuko na Wakisii

na hata wengine wachache.    

Nilikuwa  nataka  tu  kugusia  historia  fupi  ya  kwamba  wakati  wakoloni  walifika  hapa  Transmara  hapa  Kenya  watu  walikuwa

wanaishi  hapa  Transmara  walikuwa  ni  Siria  Masai,  I  should  be  specific  na  Kipsigis.   Watu  hawa  wawili  walikuwa

wanapendana,  walikuwa  wanalisha  ng’ombe  pamoja  .   wazungu  walipofika  hapa  Kenya,  wakahamisha  Uasin  Gishu  na

Moitanik kutoka  sehemu  kwao  –  mahali  walikuwa,  wakawaleta  hapa  Transmara.   Tangu  hapo  tuko  na  shida.   Nilikuwa  tu

kupedekeza ya kwamba, kuna mtu   mwenye hii shamba ya Transmara ni Kipsigis na Siria wataketi  chini waone ni nani anafaa

kuondoka.   Lakini mimi napendekeza ya kwamba kila mtu akae   mahali  popote  Kenya.   Hata  ingawa  Uasingishu  walikuwa,

Moitanik walikuja, pia tunapenda, Tumepatia mashamba, wakae mahali waliko sasa, na wapatiwe tittle deed  kama Wanakenya

wengine.

Ee nafikiri nimemaliza mambo ya hawa Transmara.

Com.  Maranga:  Point ya mwisho

Richard  Bii:   Point  ya  mwisho  kabisa  ningependa  kugusia  pia  juu  ya  uchaguzi,  nasema  kwamba  uchaguzi  ama  tarehe  ya

uchaguzi hapa Kenya isikuwe siri.  Tunataka tarehe ya uchaguzi ijulikane na iwekwe kwa  Katiba  ya  kwamba,  kama  itakuwa

tarehe 29 baada ya miaka tano, kila mwananchi ajue kwamba tarehe 29 baada ya miaka tano tutakuwa na uchaguzi  Kenya.   I

am finishing up.

Ningependa pia kusema ya kwamba saduku la kuweka kura liwe sanduku ya kuonekana ndani  so  that  everybody  should  be

able to see what is inside before he puts his vote in.  Kura ihesabiwe mahali ya kupigia. 

Com.  Maranga:  Haya, hio ni mwisho!   

Richard Bii:  Ya mwisho kabisa ningependa kusema Nominated MPs and nominated councillors waondolewe katika sheria za

Kenya kwa sababu watu hawa wanawekwa kama nominated wanakuja kunyanyasa wale walipendwa na wananchi.

Com. Maranga :  Asante sana.  Nashukuru na utupatie memorandum.  

Richard Bii:  Ya mwisho sasa because I am a teacher, I want to speak as a teacher please, 

Com. Maranga:  Just comment, what do you want?  
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Richard Bii:  Okey I am commenting that this government of Kenya to adopt  the 7-4-2-3  education system  where  we  shall

have  free  education  in  primary  school,  cost  sharing  in  secondary  school  including  Form  5  &  6  and  free  education   in  the

universities of Kenya.

Ningependekeza  pia  serikali  ya  Kenya  to  honour  the  KNUT  and  other  registered  bodies  and  trade  unions  ili  kwamba  wa

kinenda kwa mapatano watumize nia.

Com.  Maranga :  Richard Tonui.

Richard  Tonui:  Kwa   majina  naitwa  Richard  Tonui  –  maoni  yangu,    points  yangu  karibu  mingi  imekuwa  presented   na

mwenzangu ambaye ninafuata.

Com. Maranga:  Basi unaweza kupeana memorandum.  

Richard Tonui:  Ningependa tu kusema mahali nayagusa.  Hio ni ofisi ya Rais.  Rais ya jamhuri ya Kenya iwe chini ya sheria.  

Lingine, ni awe na umri wa miaka 40 – 70.

Awe na record nzuri.  

Mimi napendedkeza kuwa Rais wa Kenya asichaguliwe kuwa mbunge wa uwakili bungeni popote.   Kwa sababu akichaguliwa

kuwa mbunge, atatumia resoruces ya nchi kudevelop his own constituency.

Ningependa  tena  akuwe  amesoma  na  awe  mtu  ambaye  ameoa  na  anakaa  na  jamii  yake  vizuri  sana  na  sio  mtu  ambaye

ametengana.  

Ningependa kusema President  atakuwa huko 2 terms.   Ningependa tena wabunge wasiwe wakirekebisha Katiba ovyo  ovyo.

Wawe wakikuja kuchukua kura ya maoni kutoka kwa wananchi ili wafanye kurekebisha jambo  lolote  katika  Bunge.   Wawe

wemekuja hapa kwa wananchi kwanza.

Na waone ya kwamba referendum ama kura ya maoni imezidi 65% of the total population of Kenya.  Na  ningependa tena kwa

mambo ya Electoral Commision iwe kwamba uchaguzi ufanywe mwaka huu na  Commisioners  ambao  wanasimamia  elections

isiwe appointed na President vile ilikuwa inafanywa kitambo.  Iwe inatolewa na NGO’s, makanisa, na watu wengine. 
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 Na  tena  sisi  kama  Transmara  tungependa  kutoa  maoni  ya  kwamba  we  are  not  satisfied  with  the  demarcation  of  the

constituencies  vile iko.   Ningependekeza   kwamba  at  least,  there  should  be  3  constituencies  in  a  district.   Sio  moja  katika

district.

Com.  Maranga:  Last point.

Richard Tonui :   Last  point,  ningependa tu kupendekeza ya kwamba we adopt  the 7-4-2-3  education system ya zamani na

iwe free katika primary, cost sharing katika secondary and iwe free also in university.

Pre-school teachers also wale waalimu wa nursery pia wawe wamechukuliwa na serikali na TSC na wasihitaji chochote kutoka

kwa wazazi.

Com. Maranga:  Thank you very much.  Hand over your  memorandum and you sign.  Kibii Rono,  Chebot,  is that the collect

pronouncialtion, okey, kuna David Bett, 

Kibii Rono Chebot:  Napendekeza kwamba preamble  iandikwe kuleta ile picha inaonekana wasiwasi kulingana na sheria imo

ndani.  Tena, wale  viongozi waheshimu vile imeandikwa kulingana na sheria.

The  head  of  security  –  ninapendekeza  ya  kwamba  mkuu  wa  jeshi  kutoka  kwa  askari  –  General  -    sio   tena   akuwe

Commander-in-Chief.

Kitu kingine President  tena achaguliwe watu Chancellor – sio kuwa Chancellor wa University kuchaguliwe  wale  wamehitimu

kwa kazi hiyo.

Pengine  in  Parliament,  napendekeza  serikali  iwe  President  ni  ceremonial  na  head  of  state  (Prime  Minister  kuwa  head  of

government  na  judge  mkuu  –  Attorney  General  achaguliwe  na  parliament.   Halafu  Ministry  of  Justice  and  Home  Affairs

iondolewe na hio ofisi  iende kwa ofisi ya Attorney General  sababu ya Attorney General anafanya kazi ya justice.

Com. Maranga:  Ya mwisho.

Kibii Rono Chebot:  Napendekeza  mambo  ya  elimu  yandikwe  kuwa   7-4-2-3  na  tena  kuanzia  primary  mpaka  secondary

kuwa free. Asante.

Com.  Maranga:   Thank  you  very  much  na  Rono  kuja  hapa  uweke  sahihi  Bwana   David  Bett  –  halafu  ningependa  hao

wanafunzi wafike mbele – Mary Cherotich, Chepkemoi Florence, Dorcas Kemboi and Faith Chepkurui,  mje hapa mbele mkae

49



hapa karibu na machine zetu hapa za kunasia sauti.  Basi kuwa haraka haraka  Bwana  David Bett.  Niko na zaidi ya watu 300,

nataka niende haraka.

David Bett:  Mimi naitwa David Bett.  The 1st  proposal  I have made nikuwa ya kwamba Katiba yetu iwe na Preamble yenye

inaonyesha national vision yaani maono ya kitaifa.  

Nyingine we should retain the Present form of government.  Hatutaki mambo ya majimbo (clapping).

The people should recall their MP if he does not perform according to their expectation.

Ikiwa MP hatengenezi kazi yake vizuri, uchaguzi  by - elections unafanyika.

Kitu  kingine mambo ya nominated MPs yaondolewe kabisa!

Presidential candidates should be holders of at  least Masters degree from a recognised university, a person  of integrity  with no

criminal record of anya kind.  (clapping).

Tena,  the powers of the Prime Ministers, the President should not be above the law.  Rais wetu lazima awe chini ya sheria.

The  Constitution  should  provide  for  the  removal  of  the  President  when  his  government  promotes  corruption  or  when  the

economy of the country performs poorly for 2 consecutive years.  (clapping).  

Due to human factors, ikiwa uchumi wa Kenya umezolota kabisa kwa miaka miwili hivi, huyu President  aondolewe,  ama namna

gani?

Kenyans should own land  anywhere  in  the  country.  Ikiwa  umebahatika  kupata  shamba  mahali  popote  kwa  nchi  hii  hakuna

restriction ya kuishi huko.

Kitu kingine,  after the budget,  the district  allocation for all districts should be published  in  the  Daily  Newspapers  so  that  the

public many know what services are expected from the ministries.  This will minimise a situation where AIE holders and auditors

collude to deny the public the services  they  need.   Committee  should  be  set  at  district  level  to  monitor  and  verify  from  the

public what the ministry has done according to the financial report.

Baada ya Budget.   Last  point – the President  should be a Member of parliament.   Mayors  and  Chairmen  should  be  at  least

o-level holders with at  least  professional certificate from a recognised college.  The MPs their qualification should be diploma
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holders and above.  The Constitution should provide free education in primary, cost  sharing in secondary and free education in

colleges and university.

Com. Maranga:  Thank you very much.   

David Bett:  Utawala wa mkoa uondolewe kabisa.

Com. Dr.  Maranga :  David Bett,  iwe ya  mwisho.    Sasa  nipatie  memorandum  na  uweke  sahihi.   Mary  Cherotich,  Mary,

chukua mic utwambie darasa yako na shule gani unasoma.

Mary Cherotich:  Kainutikyuk ko Mary Cherotich. 

Translator: -  Naitwa  Mary Cherotich  

Mary Cherotich:  Amiten class  eight en sukulit ab Mugondik.

 Nasomea Mugodik Primary darasa la nane.  

Mary Cherotich:  Ne tai ko kamache amwa ale kimache kewal somanet.

Ya kwanza anataka system of education to be changed

Mary Cherotich:   iwe 7-4-2-3 system na masomo ya primary iwe free 

Com. Dr. Maranga :  Eh endelea na Kiswahili.

Mary Cherotich:   and secondary iwe cost sharing na university and colleges.Discipline in school should be equal according to

the age.

Com.  Maranga:   Thank  you  very  much.   Come  and  sign.  Ingine  ni  Florence  Chepkemoi,  Florence  kuja  ongea  kwa  mic.

Weka hio mic kidogo.

Chepkemoi Florence:  Kainutikyuk ko Chepkemoi Florence.

Translator: - Anaitwa Chepkemoi Florence . 

Chepkemoi Florence: Amiten standard eight en Murwa dikrr primary

Translator: Niko  darasa la 8 Mugwondik  primay school. 

Chepkemoi  Florence:  Ko  kit  ne  amache  amwa  amache  koik  en  Primary  ko  free  education  en  sekondari  ko  cost

shairing aak colleges and universities to be free.
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 Translator: Napendekeza free education in primary , colleges and university and cost sharing in secondary.

Chepkemoi  Florence:  Ak  amache  kisomeshan  lagok  tugul  kokergeit  tibik   ak  boys.  Miten  sigik  che  lazimishani

lagokwak tibik  koba tumdo ko matar somanosiekwak ko kounatet kemache kesomeshan lagok ko kergeit.

Translator:Amependekeza  ya kwamba wasichana na wavulana wasome sawa na kabisa wasilazimishwe na wazazi kutahiriwa.

Chepkemoi  Florence: Ko kit  na  mache  kora  ko  akoba  mwalimuek.Mara  komiten  sukulit  ne  miten  lagok  bogol  mutu

ak mwalimuek mut kityo.kemache sikekerwech ingunon akoba mwalimuek ngot  ko  chang’ lagok  kemache  mwalimuek

che chang’.

Translator:Amependekeza  ya kwamba walimu wawe sawa Kenya ili kwamba wanafunzi ni wengi kwa shule fulani, walimu pia

wawe wengi.  

Com. Dr. Maranga :  Thank you.  Aweke sahihi – Dorcas Tembur

Dorcas Tembur:  Kainutikyuk kekurenon Dorcas Tembur.

Translator:  Kwa majina naitwa Dorcas Tembur.

Dorcas  Tembur:  Ko  kit  ne  kamache  amwa  ko  ketaretwech  sigik  en  maiwek  chekiyeate  en  olono  asi  rabinik  che

katayeen maiwek ketaretech kisomesanech.

Translator:  Napendekeza ya kwamba serikali iangalie sana wazazi kwa sababu wanakunyua  kunyua pombe na wanaharibu

pesa ambazo wangetumia kusoma . Hiyo tu, ameshukuru sana.       

 

Com. Dr. Maranga:  Haya, huyu mwingine anaitwa Faith.

Faith Chepkurui:  Kainaikyuk ko Faith  Chepkirui.

Translator:  Kwa majina anaitwa Faith Chepkurui.    

Faith Chepkurui: Ko kit ne amache amwa kemache koik Free education kongeten nasaret agoi eight en primary.

Translator:  Napendekeza free education in primary school, 

Faith Chepkurui: Ko en secondary kepyei

Translator:  kwa secondary school cost sharing,
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Faith Chepkurui: Ak en university ak college koik Free.

Translator:   colleges and universities to be free.

Faith Chepkurui: OKo kimache kora serikali kotaret sigik en tuguk ab temisiet sikotaretech en sukul.

Translator:  I am also proposing that the government to give wananchi  some tools to use in farming. Nimeshukuru.

Com. Dr. Maranga:  Which class – 

Translator:  ako class 7.

Com. Dr. Maranga:  Thank you very much.  Tupate mwingine Richard Lang’at,  Richard Lang’at,  karibu halafu atafuatiwa na

Kirui, Paul, kuna Kirui Paul, Kirui  Paul, Kirui, Basi  uwe tayari.

Richard Kipyegon Lang’at: Kainenyun ko Richard kipyegon langat.

Translator: Anaitwa Richard kipyegon Langat.

Richard Kipyegon Lang’at: Ko chechuk komachang’

Translator: Yangu  itakuwa mafupi sana. 

Richard Kipyegon Lang’at: Oeng’ anan ko somok.

Translator:  Moja, mbili, tatu. 

Richard Kipyegon Lang’at: Kit  ne  kakimache  kora  en ng’atutik  chuton  kitau  ko  kamache  amwea  maoni  ne  nyun  ne

akenge.

Translator:  Ya kwanza kabisa  napendekeza maoni yake moja kabisa,

Richard  Kipyegon  Lang’at:  Ne  noton  ko  kobais  sheria  akenge  ne  katungani  wanainchi  cheba  Kenya  en  Kenya

mzima.

Translator:  kwa hivyo napendekeza sheria ifanye kazi ambayo ilitungwa na wananchi wote wa Kenya.

Richard Kipyegon Lang’at: Makobais  by-laws  che  kikonyanyasan  bik  che  kebendi  ingemure  yeba  wuyan  kele  by-

laws ko kigosich ngamutik asikonyanyasanen wanainchi.

Translator: Anakataa sheria ambayo inaitwa  by-laws and Kangaroo Courts ambayo inatumika kunyanyasa wananchi.  

Richard Kipyegon Lang’at: Kimache sheria che ba emet ab Kenya ko akenge ma by-laws. Hiyo by-laws ikwishe!
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Translator:   Sheria ya Kenya iwe ni moja na hiyo nyingine ya kangaroo courts iondolewe kabisa.

Richard Kipyegon Lang’at:  I can show you one example 

Translator:  Example moja.

Richard Kipyegon Lang’at: Ne tesetai en Transmara.

Translator: ambayo  inaendelea hapa Transmara 

Richard Kipyegon Lang’at: ile kitu inaitwa nyayo, 

Translator: ile kitu ambayo  watu wanafuata mguu ya ng’ombe  ambayo imeibiwa, 

Richard Kipyegon Lang’at: asikuje kuniuliza mimi Richard Lang’at anataka kila sheria alinde, mtu asiache mali yake ipotee,

akuje kwa Lang’at akaniuliza mimi ng’ombe yake. 

Translator:  I hope it is clear.  (claping)  amesema ya kwamba sio  vizuri mtu alipe ng’ombe ambayo mwingine amepoteza,  na

sio yeye ameiba.

Richard Kipyegon Lang’at: Ko kesame serikali, asikokimit ng’atutiet noton amun kitarenech tuguk.

Translator: Anaomba serikali ihimize hio sheria, kwa sababu hio sheria ndio imemaliza mali ya  Kipsigis hapa.  

Richard Kipyegon Lang’at: Ak  konget  serikali  kosir  asikarik  si  koteben  barabara  si  makiime  raia  kelenji  kobun  yun

tuga oko tinye serikali asikarik.

Translator: Na serikali iweke askari  kwa barabara  ili iweze kulinda vitu vyenye vimeibiwa kama ng’ombe au mbuzi,  ili watu

wasikuwe wakiulizwa na wanalala usiku.

Com. Dr. Maranga:  Asante Bwana Langat.  

Richard Kipyegon Langat:  Niko na moja, moja tu, Ya mwisho, Atinye offisit ab Rais

Translator: ya mwisho nagusia ofisi ya Rais.

Richard Kipyegon Lang’at: Asikobit ketaret rais akine amaik greedy en boisiosiek.

Translator: Rais asikuwe greedy, asipendelee kila kazi, kila kazi, 

Richard  Kipyegon  Lang’at:  Amun  kibare  kegerRais  kouwon  kagile  kele  rais  kouwon  kagile  Kenya  koma  kimache

kounon.
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Translator: kwa sababu tunaona vile huwa  ni kwamba tukiona Rais, ni kama Tumeona Kenya nzima.

Richard Kipyegon  Lang’at:  Kimache  ke  pie  boisiosiek  ak  maministers  ,  MPs  of  parliament  ak  DCs  ak  ko  pitishan

mamlaka ne tinye rais asikomako…

Translator: The power of the President should  be shared.  Okey.  Asante.

Com.  Dr.  Maranga:   Lakini  Bwana  Lang’at   nataka  kukuuliza,  kama  nyayo  inapotea  kwako  kila  wakati   lazima  serikali

itauliza   wewe.   Kama  nyayo  ya  ngombe  inafuatwa,  inakuja,  inaishia  kwa  Lang’at,  inakuja,  inaishia  kwa  Lang’at  lazima

utaulizwa.

Richard Kipyegon Langat:  No, sasa nitajua aje  na mini nalala?  Aa,  kitu nauliza, Bwana Lang’at,  no,  sio kuuliza, ni kuingia

tu hata ngombe ikikuja mpaka mlango mimi nalala na watoto wangu kuamuka naulizwa.  

Com. Dr. Maranga :  Watoe hio ngombe kama exhibit, aende ashike vitu yake.  (laughing)  Aah – ooh yees, I had called you.

  You are Kirui Paul, I am Kirui Paul Johana Nge’no Kipyegon John ole Saitoti ambaye wameungana pamoja katika team moja

inaitwa KIMA Alliance.  Yaani, Kipsigis, Masai alliance na wameandika memorandum yao.

Kirui  paul:  The  highlights  ama  areas    ambazo  tuliangalia  sana  katika  hii  matakwa   tunaangalia  leo.   Ya  kwanza  kabisa  ni

kuhusu comissions ambayo inawekwa hii Tume, iangalie  kwamba hiyo Tume imewasilisha matokeo ya hio Tume.  Ili pesa  mingi

serikali iwekwe kwa Tume halafu baadaye isitoe hiyo results.   Kwa  sababu  kuna  Tume  mingi   zimewekwa  na  serikali  kama

Ouko enquiry  Commision,  kama  ile  ya  Akiwumi  Commision  na  hizo  Tume  pesa  nyingi  serikali  iitumia  na  hatujapata  results.

Kwa hivyo hata hii yenu, hatujakuwa na imani sana kwamba mtatoa results. (clapping).

Ya  pili,  ningependa  kugusia  juu  ya  independence  of  Constitution  Review  Commision  na  election.   Tuneomba  sasa,

tungewaombea   ninyi,  serikali  ikuongezee  muda  au  miaka  miwili  ili  mukae  poleplole  mchunguze  ni  sheria  gani  inafaa

kubadilishwa,  msikuwe   na  haraka  lakini  election  tufanye  tofauti.   Election  tufanye  kwa  wakati  unaofaa  lakini  Constitution

Review iendelee hata kama itamaliza miaka kumi iendelee kwa sababu hatutaki Constitution ambayo si ya kuharakisha.   Unajua

ukipika  ugali  na  uharakishe,  utoe   kabla  haija  iva  ,  labda  unaweza  kuwa  mgonjwa.   So  we  request   independence  ya

Constitution  Review na elections.

Ya  tatu,  pia  ningegusia  juu  ya  election  of  MPs  tungependelea  sana  kwa  wale  wabunge   wanachaguliwa  wakiwa

wamechaguliwa,  kuwe  na  Katiba  ya  kusema  kama  mbunge   amejihusisha  na  maneno  kama  ya  raping,  kama  mbunge,

anajihusisha na maneno kama ya uvumi, kama mbunge amejihusisha na maneno ya corruption,  wakataliwe wawanie “kiti” cha

55



mbunge.   Ili  tusikuwe  na  wabunge  ambayo  wanaenda  kuwanajisi.   Watoto,  kuwanajisi  yaani,  wanafanya  madhara  sana  na

kutungwe   Katiba  ya  kwamba  wakati  mbunge  amefanya  vitendo  kama  hivyo.   There  should  be  a  Constitution  ambayo

inanyanyasa huyo mtu a resign immediately akipatikan kwamba amefanya vitendo kama hivyo.

Pia ningependa kuomba  Administration police should be merged with police.   Hiyo  neno  ya  administration  police  iondolewe

kabisa.  Administration Police wakae kama polisi ili tukuwe na police of Kenya tu peke yake.  Hii ma Administration Policemen

wako  corrupt  sana  na  wanatumiwa  na  D.Os  na  ma  D.Cs   and  assistant  chiefs  kufanya  uhalifu  Kenya  hii.   Kwa  hivyo

waondolewe tukuwe na polisi wa Kenya ambao wamesomea sheria.

Com. Dr. Maranga  :  Ya mwisho!

Kirui  paul:   Pia  ningependa  kuomba,  ningependa  kuomba  chiefs,  kama   ni  lazima   kuwe  na  chiefs,  should  be  transferred.

Wawe watu wanapigwa transfer kama waalimu, polisi, ili wakikosea pahali, wanaenda,  North Eastern,  wanaoneshwa discipline

huko.

Com. Dr. Maranga:  Asante Bwana Kirui, N.Eastern  ni sehemu moja ya Kenya hata watu wa North Eastern wako na raha

yao, kwa hivyo hapo hakuna discipline – (Laughing.)

Com. Dr. Maranga :  Your last point.

Kirui  paul:  My,  my   last  point  ni  kuhusu  lands.   Unajua  Kenya  hii  kuna  kitu  ambayo  inaitwa  adjudication  sections  .

Tungependa serikali iondoe hiyo sheria ya kusema ati a section has been declared,  inaitwa section wakamati  fulani,  makamati

wanachaguliwa, hiyo kamati inakuja kusumbua wananchi.   Tukuwe na Katiba ya kusema kwamba kama shamba hii inakatwa

inakatwa ikiwa Chairman  mwenye shamba na adjudication officer.  Tusikuwe na hizo kamati nyingi na kufanya maneno mengi.

Kuhusu mipaka, kuna mahali inasema, there are some communities ambayo wanahitaji ile mpaka ambayo iliwekwa na wakoloni

e e tulionelea, sisi kama wa Kipsigis hata na sisi pia tulionelea hiyo mipaka  ikiwa  reviewed,  wakoloni   ambayo  inatokea  sijui

Laikipia  inaenda  Narok  inaenda  mpaka  Tanzania.   Hiyo  mipaka  ikiwa  reviewed,  tukirudia  tutawaodoa  watu  wengi  sana,

tutawaondoa wa Masai wote waende,   na hatutaki tufanye hivyo.  Tunataka sheria ambayo  inasema yule mtu anakaa kwa ile

mahali anakaa, akae kama amepata shamba kwa njia ya harari. So we should not refer to those mipakas.

Com. Dr. Maranga:  Thank you very much asante Bwana Kirui.

Kirui paul:  Kwa majimbo  ningesema tunakataa maneno ya majimbo.
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Com. Dr. Maranga:   Weka hio memorandum.  Weka sahihi hapo.  Tupatie memorandum.  Ee Josea Chirchir – Okey.

Joseah  Chirchir:  Upande wa jina ni Joseah Chirchir.   Mambo yangu ya kwanza ni kuhusu kortini.   Kortini  lazima  ajitawale

ikiwa hakujakuwa na Judge mkuu katika Kenya korti  awe  na  msimano  yake  peke  yao.   Asiwe  anakataa  kwa  mtu  fulani  ya

kuamrisha.  

Vile vile kabla mimi sijaondoka,  wakati  wa kuhitimu, kuna kitu ya wakati  wa kuapa anatumia Biblia, na labda saa  ingine huyu

mtu amefanya dhambi, ameuwa mtu na anachukua Biblia juu kusema nitasema kweli, iko kweli wapi?  Kila kabila itumie ile kitu

ilikuwa inatumia zamani.  Kama Kipsigis  alikuwa anatumia nini kwa korti, kama Wakisii atumie vitu yao.   (Kipsigis dialect). Na

Wakisii nasikia walikuwa wanatumia miti  inaitwa   (Kisii  name).   Atumie  hiyo.   Biblia  iwachie  kanisa  kwa  sababu  ni  neno  la

Mungu.

Neno lingine  ni kuhusu watoto wetu.  Kama msichana kwa mambo ya shamba ikiwa hajaolewa, apate  shamba sawa na kijana.

 Na unajua wakati mwingine kijana ya jirani akiona amepata shamba anataka kuoa yeye na akiolewa awache shamba ya baba,

aende kupata shamba huko. 

Jambo lingine  kuhusu  wasichana.   Kijana  anachukua  wasichana,  watoto  ya  watoto  wetu,   anakwenda  kaa  naye  mwezi  tatu

anapunguza, kwenda  na  nilikuwa namwambia  nitaoa natakiwa Katiba inasema yeye akichukua  wiki tatu, awe mke wake.  Na

kama anataka kaa  na yeye  kidogo,  akae  wiki  mbili  tu.   Lakini  ikiwa  wiki  tatu,  awe  mke  wake.  Kwa  sababu  amesumbua  (

Kipsigis dialect).

Neno lingine ikiwa kwa hapo tena ikiwa kuna talaka na mwanamke wangu anataka ondoka na awe na watoto  tano,  lazima hii

watoto igawe, mwanamume ibaki na watoto tatu nae aende na watoto  wawili kwa sababu atakwenda zaliwa wengine na mme

mwingine.

Com. Dr. Maranga:  Haya asante mzee.  Hio ndio point ya mwisho.  Haya ya mwisho!

Joseah  Chirchir:  Hii ndio ya mwisho kwa sababu wewe umekatalia.   Ilikuwa sita.   Ni kuhusu  utajiri ya  nchi  kama  district.

Lazima tugawe utajiri ya wilaya.  Kama kuna Chai kama Kericho,  kama hii wanyama wa pori  wanatumiwa na Wamasai,  pesa

peke yao,  hii ni mali ya wilaya.  Lazima kila mtu ambaye yuko  hapa  apate  na  kuajiri  watoto  tena  ni  utajiri  ya   district.   Kila

watoto waajiriwe kulingana  na  uwezo  wake  ya  masomo.   Sio  kuchukua  mtoto  wa  Masai  ambayo  ni  ya  darasa  la  saba  na

wengine anasema Kipsigis.  Sisi tutakwenda wapi, na tunaishi hapa?

Neno langu la mwisho ni kuhusu utajiri wa nchi nzima.  Inatakiwa kwa uchumi Katiba iseme natakiwa kila mtu awe afadhali.  

Ikiwa minister anatumia gari kama ile, lazima mwananchi atumie Toyota ili aonyeshe ile  utajiri  ile  ya  gari,  mwananchi  yake  ile
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anaongoza wako level  ya anatembea na gari kuliko mimi natembea na miguu na mtu anatembea na Pajero  na inakuwa maskini.

  (clapping)

Com. Dr. Maranga : Okey, asante mzee wangu. Asante nashukuru, hio maoni tumesikia sana.  

Josea Chirchir:  Ijapokuwa wewe umemaliza mimi.  

(laughing and clapping)  

Com. Dr.  Maranga:  Kuja weka sahihi hapa.   Huyo mzee  wangu  anasema  nimemkatisha  na  kuna  wengine  wengi  wako  na

mazuri kama yake.  Au namna gani?  Si kila mtu apate nafasi?  Richard Maritim, Richard Maritim, hayuko?  Ako wapi?  Halafu

atafuatiwa na David Bett, David Bett ako, basi uwe tayari.  Fupi fupi na mzuri.

Richard Maritim:  Majina ni Richard Maritim.  Ningetaka kuanzia uzito ya Rais.  Rais asiwe na uzito kama wakati huu.  

La pili katika uchaguzi wa councillors Chairman, wananchi wawe wakichagua Chairman.

La tatu, watoto wasome free kwanzia darasa la kwanza mpaka secondary.  

La nne kila mtu ambaye anaishi apewe  cheti cha kumiliki shamba.

La tano katika wilaya yetu, resources  ambaye inapatikana igawe kwa wilaya hio hio kulingana na watu ambao wanaishi  hapo

hapo.

Ya sita, katika uchaguzi, kila polling station ihesabiwe kura, sio kupelekwa kwa wilaya.  Kwa kila polling station, ihesabiwe.  Ni

hayo tu. 

Asante mzee wangu, weka sign David Bett  atafuatiwa na Samuel Kigen, Samuel Kigen  ako,  basi  uwe  tayari.  David  Bett,  na

wewe ni David Bett, Box yako namba ngapi, yes, wewe ndio huo. Yah. 

David  Bett:   Asante  sana.   Langu  la  kwanza  ningependa  kusema  aah  Kwa  majina  mimi  ni  David  Bett  –  kwanza  kabisa

ningependa kusema ya kwamba kila district iwe na at least 3 constituencies na watu ambao wanawania kitu ya ubunge kwa hiyo

constituency, provided tu awe na qualifications ile inatakikana, mtu yeyote hapa anaweza kuania kiti ya ubunge.

Pili, ni land issue.  Nasema ya kwamba kila Mkenya ana uhuru kuishi mahali popote Kenya ambapo atakuwa amepata Shamba.
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  Na serikali ilinde yeye mahali ako.  

Tatu fundamental rights – security ya watu, wananchi iwe juu ya serikali.  Na bunduki zote zinazomilikiwa na raia zichukuliwe na

serikali peke yake iwe na bunduki.

Na majimbo, ninakataa.   Election date,  tarehe ya uchaguzi iwe inajulikana  na  kila  mwananchi.   Kama  ni  leo  inajulikana  even

after 10 years.  Kama hata baada ya miaka 10 tuwe tunajua mwaka wa 2015 tutachagua, tutafanya uchaguzi tarehe fulani.

Na salaries, tuwe na Tume huru ambayo inachunguza salary ya wafanyi kazi wa serikali wote.  Sio Mps waangalie  maneno yao

ya salary.  So we are saying tuwe na independent Commision ambayo inachunguza  salaries.

Na compensation, hapa tuko na wild animals in our district  na kila siku hawa wanyama wanauwa watu wetu na compensation

hatuoni.  Na kama iko ni kidogo sana.  Ninasema kuwa compensation ya mtu ambaye ameuwawa na mnyama iwe  one million

hata zaidi.  (clapping)

Na ya mwisho ni elimu, nataka kusema kwamba elimu iwe free kutoka nursery mpaka form four,  sorry mpaka secondary,   iwe

cost  sharing, universities and colleges iwe free na walimu  wa  nursery  iwe  juu  ya  serikali  na  wazazi  wasisumbuliwe  na  kulipia

hawa.

Com. Dr. Maranga:  Asante, thank you very much Bwana David Bett.  Samuel Kigen, 

Samuel Bett:  Asante sana.  Kongoi missing.

Com. Dr. Maranga:  Hebu ngoja kidogo, tangazia watu.Hujui Kiswahili mzee, anza kwa jina.

Translator: Kamache aparastechi bichon kaitu alenji osigei en yono okot ngot ko me ng’alale ke machesikenai kele

bik ata che ka mi yu. Isire kei en yon ak imwa ile mang’alale anan ang’alale. Kongoi. 

Samuel Bett:  Kwa majina yangu mimi naitwa Samuel Bett arap  Kipyego.   Kitu mimi nataka kupendekeza,  moja tu ama mbili

ni kuanzia  nyumbani,  mimi ni  kuanzia  nyumbani   tu  kwa  sababu  mambo  yangu  yako  tu  hapa  nyumbani.   Nilikuwa  nataka

kusema mambo ya Chief, sub-Chief  wachaguliwe  kutoka  hapa  nyumbani  kwa  sababu  hio  ndio  mtu  mnafanya  kazi  pamoja,

mnaishi  pamoja,  tena  ni  jirani.   Na  kama  anakuja  kuandikwa  na  wengine  wanatoka  mbali,  hawezi  kujua  kama  huyo   mtu

anafanya kazi hapa namna gani sasa tunataka iwe  tunachagua  kutoka nyumbani.  Na hiyo kazi yote inaenda  vizuri.

Tena naomba mambo ya sheria irekebishwe namna hii tena.  Tushukue kazi moja, mtu moja kazi moja mtu mmoja hapa Kenya.

  Hapana wewe unakuwa Chairman ya sukari, Chairman ya barabara,  Chairman ya miwa, Chairman ya chai,  sasa  na wewe tu

moja, na pesa inatoka tu kwa hiyo mtungi moja na wewe peke yako  unapeleka kwako!  Na yule mtu hapati  ata  kitu, yuko mtu

anakaa bure tu, ndio mimi nasema mtu moja aangaliwe afanye kazi angalau na wengine wapate.  Hiyo ndiyo pendekezo yangu.
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Com. Dr. Maranga:  Asante mzee, asante.Na uweke sahihi, ile meza yetu ya chini huko nyuma.  Gideon Terer,  Gideon,  Sasa

mimi nataka watu watoe maoni kwa haraka kabisa.  Watu ni wengi.  Gidoen Terer, dakika moja moja, watu watoe ile maoni ya

muhimu.

Gideon Terer:  Kwa majina naitwa Gideon  Terer  nataka  nitoe  maoni  yangu  kuhusu  Katiba  ijayo.  Nataka  kuanzia   ofisi  ya

Rais.   (inaudible  …………………).

Gideon Terer:  Point yangu ya mwisho ni hii maneno ya NHIF.   Vile nimeona, hata ingawa NHIF laws imebadilisha kidogo,

haitahusu yule mwananchi yuko mashambani kwa sababu iko hospitali ambayo inasemeka na,  ni  recognized.     Hatuna hapa,

tunaingia tu kwa ile private hospital na tunataka hata ifike chini hizo NHIF forms.zitumike kwa hospitali kidogo.

Com. Dr.  Maranga:   Asante mzee wangu –David Gideon Terer,  tunataka  David  Kipngetich,  Okey,  sasa  kwa  nini  ulikuwa

unajiita David Bett, hata hujaandika hivyo, umeandikwa David Kimngetich.

Com. Dr. Maranga:  Okey endelea basi.

David  Kipngetich:  Mine,  I  will  talk  in  English.   I  have  some  proposals.   Parliamentarian  should  be  someone  who  is   an

educated  person.  If his  development  plan is doomed, he/she should be voted out.

He/She shoul d draw action plan.  Coucillors also should be educated.

Com. Dr. Maranga:  Endelea, Ongea 

David Kipngetich:  Ya sita, wealth must be divided as per the population.  Locations should be divided as per the population.

Chief or Assistant Chiefs must be litereate.  He/She should be able to communicate both in English and Kiswahili properly.  

The government should be unitary.

Education must be compulsory to all  school  going  children.

Everybody must educate his/her own children.

People must be given opportunity to educate their own children.
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Now,  corrupt officers must be fired from employment.

Hotline should be a commununal utility.

Com. Dr. Maranga:  Thank you,  last point!

David Kipngetich:  Income from the natural resources in the district should be distributed equally among all the  peoples   living

in the district.

Decentralisation  of power – local government  becomes autonomous  to make decision on its own and implements even if it is

to  have  more than  one  Constitution.

Constitutional chiefs and government departments  on infrastructure on the district,  that one should  be  the  responsibility  of  the

government.  

Com. Dr. Maranga:   Asante sana mzee David,   sasa  nipatie memorandum na uweke sahihi ile register yetu.  Chini.  Rotich

Paul, Rotich Paul, hayuko.  Rotich Paul , wewe unatoka pande gani?  Anyway kuja ongea.   Wewe ni Rotich!  Na  atafuatia na

Daniel Soi – bado, uwe tayari.  Dakika moja peana maoni ile ya muhimu.

Rotich Paul:  My proposal – nataka Chiefs wawe watu ambao wamesoma, kufikia kiwango cha form 4 na wawe wamepata C

and above.

Secondly, councillors wawe vile vile watu ambao wamesomana wamehitimu, wamefikia kiwango cha form4 na wawe na C and

above also.

Na nominated councillors should be eradicated.  

Thirdly, the Chairman of the County Council should be elected generally and should be holding a degree from a a recognised

university.

Independent  Electoral  Commision  –  some  should  have  a  Judge  na  Commisioners  wateule  na  bunge  in  relation  to  the  party

prevailing in Parliament.  

Number  5, the land issue, everybody should leave anywhere in the country, irrespective of the tribe.
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Number 6 ni kuhusu mambo ya pesa, wanasiasa ambao wanatumia pesa katika campaign  wanafaa kupigwa marufuku, or  there

should be a law providing that anybody contesting for any constituency should not be using money to buy the votes because that

will encourage corruption in the country.

Com. Dr. Maranga:    Okey, Thank you very much: I also have one concerning the Attorney General.   The Attorney General

should be a legal advisor to the parliament and not to the government and   the office of the Attorney General should be under

Judiciary and the Chairman of the adjudicator  should be elected by parliament or  a parliament should  take  a  Commision  that

will receive applications from persons willing to go for that post.

Com. Dr. Maranga:  Thank you very much. Hand over your memorundam. Please come and sign our official register.   Daniel

Soi,Unajua sababu naita watu mapema ili wawe karibu.  Sasa mimi nataka anaitwa Mashaidi Kirui.  Aaanza kwa majina yako.

Daniel arap Soi:  Majina yangu naitwa Daniel arap Soi 

Com. Dr. Maranga:  Endelea mzee wangu.

Daniel arap Soi: Kit ne kamache en Katiba ni impya neba nguni, 

Translator: Kitu ambacho  nataka kwa Katiba mpya hii inaendelea sasa hii 

Daniel arap Soi: Ko en kanisosiek tugul ko nyalu kerigistan kobunji iman age tugul, ma mi ne kowon

Translator: Makanisa yote Kenya  yawe  registered na yote yasemekane ni ya ukweli.

Daniel arap Soi: Ng’aliot age ne kamache en Katiba neba nguni,

Translator:  Kitu  kingine nataka kwa hii Katiba ya sasa, 

Daniel arap Soi: Kong’eten en wabeberu  mpakaKenyatta  agoi  inguni  ko  mi  bik  che  tom  konam  Tittle  deed  ago kerke

ak igo ko kilyan.

Translator: Tangu wakati wa Ubeberu,  tangu wakati  wa Kenyatta,  tangu wakati  wa sasa  kuna watu ambao hawajapata  tittle

deed.  Kwa nini?

Daniel arap Soi: Ako inguni iwalegei bichutan ba emani ko kimengik ab emani.

Translator:   Na sisi watu wa area hii jinsi vile tulivyo Kipsigis, sisi ni watu wa area hii, 

Daniel arap Soi: Ko kit namache en Katiba neba nguni, 
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Translator: sisi tunataka katika Katiba  ya sasa, 

Daniel arap Soi: En bik ab Transmara

Translator: sisi watu wa Transmara, 

Daniel arap Soi: Konyalu kotak tugul kobik che akenge.

Translator: Watu wote wawe sawa.

Daniel arap Soi: Mami bik alak che kimuche ke chil en kebeber.

Translator:   Wengine wasifinywe kwa pande huu  ama  ule. 

Daniel arap Soi: Ak kisto kora in ng’atutiet age ne kirakas kele bik che kitebi squatter en emet en Rift Valley.

Translator:  Na hii sheria  ya squatters iondolewe kabisa, nasikia kuna squatters Sehemu zingine.  

Daniel arap Soi:  Rift Valley ko emenyon.

Translator: Rift valley ni yetu 

Daniel  arap Soi: Komanyalu  ko  mi  chito  ne  ba  Mombasa  ne  nyokosiche  Tittle  deed  ko  neba  Rift  Valley  komatinye.

Keguren Squatter.

Translator: Na unawezapata ya kwamba mtu ametoka Mombasa na ako na tittle deed na mwenyenji mwenye amekuwa hapa

hajapata hiyo title.

Daniel arap Soi: Ko kit ne kamache ingunon agane en Katiba neba inguni,amun angen ale  imuche  kotar  kenyisiek  mia

mbili si kesich.

Translator: Kitu anataka kuwaita sasa kwa hii Katiba  sasa itachukua muda sana kama miaka mia mbili.

Daniel arap Soi: Ko kamache sio ker otaretech.

Translator: Muangalie  sana halafu mutusaidie.

Com. Dr. Maranga:  Nashaiki S Kimojiro.

Coucillor Ole Kimojiro:  Mimi kwa majina naitwa councillor Ole Kimojiro, 

Com. Dr. Maranga:  sio Mashaiki,
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Nashaiki  S  Kimojiro:   Nashaiki  ‘  S’   katikati.   Ningetaka  kutoa  maoni  yangu  kuhusu  wanyama  wa  pori  na  binadamu.

Wanyama wa pori wamemaliza watu kuuwa,  lakini inaonekana kuna sheria haijalinda binadamu.  Kwa sababu mnyama akiuwa

mtu inalipa binadamu elfu thelathini.  Na inachukua muda wa miaka kumi au kumi na tano ilipwe hio fidia.  Hiyo  irekebishwe na

iangalie binadamu sawa sawa kwa sababu ukiona familia ambayo imeuliwa  na wanyama wa pori,  ni  wengi  na  mpaka  saa  hii

haijaripia fidia.

Ningependa kutoa maoni kuhusu lodges.  Lodge katika Masai  Mara  Game Reserve.   Masai  Mara  Game Reserve tuko na ma

lodges mengi na ningependa Katiba ambayo inatengenezwa ichunge wale watu ambao wanapakana na hizo lodges kwa sababu

ukienda lodge utapata locals hajaajiriwa na huko ni mahali ambapo  angeajiriwa.  Kwa sababu ukienda lodges utakuta 95% ni

wageni kutoka mbali lakini sasa  10 ni local.   Kwa hivyo hio Katiba ingerekebishwa.  Local people  ambayo inapatana na hizo

ma lodges iandikwe 75% halafu 25% iwe wageni. 

Ya mwisho kabisa ni mambo ya mashamba.  Adjudication section ikifunguliwa na kukatwa kwa yule mtu anapata  shamba huko

hio wazee wa adjudication board  ndio wanaamua  kwa sababu watu wa lands wamekuwa watu wa biashara  hata Transmara

imetangazwa  Lands  ndio  iko  corruption  kushinda  karibu  dunia  yote  nchini.    Kwa  hivyo  wazee,  adjudication  board  ipatiwe

nguvu na waamue kesi kama kuna ubishi.  Thank you very much.

Com. Dr. Maranga :  Asante councillor:  Sasa watu tafadharini, mushike wakati mje hapa mkitoa yale maoni pengine umesikia

hayajasemwa sana.  Milta ?  Milta chemutai?  Sijui ni jerita ama ni cheritai?  Hebu pengine atatwambia jina yake kamili.  Una

dakika moja mzee wangu.  

Michael Nepore:  Naitwa Michael Nepore ole Pirde.

Com. Dr. Maranga: Sio yeye basi, 

Michael Nepore:  Ni mimi yule aliandika ndiye hajui 

Com. Dr. Maranga:  Basi ni wewe. 

Michael Nepore:  Mimi natoa  tu  oni moja.    Katika hii Transmara,  tuko na community karibu nne.  Lakini kwa division ya

Kiridon,  tuko  na  community  ambayo  ni  kubwa  kushinda   wengine.   Na  hio  community  inataka   kumeza  wale  wengine.

Ningependa wakati  inaundwa sheria, serikali ilinde community ndogo ndogo na hata watengenezee sehemu za uwakilishi katika

county council.  Ingawa basi kama hawezi kupata  kwa masehemu katika MPs basi  katika county council yaani ma community

zote ambaye ni kidogo katika jamhuri ya Kenya wapate  ata  angalao waakilishi katika County Council ili utawala  wote  katika
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Kenya yafikie basi makabila yote wakubwa  pamoja na yale madogo. Niko na hiyo moja tu. 

Com. Dr. Maranga:  Asante mzee wangu.  Basi watu wafuate mfano wa mzee unaona anaweka point kamili.  Joshua Rongai,

Joshua Rongai, haya Karibu.  

Joshua Rongoe:   Kwa majina mimi naitwa Joshua Rongoe  na ningependa  nitoe maoni kuhusu  serikali  ya  mitaa  na  serikali

kuu.  Mini ningetaka serikali kuu  iendelee katika serikali ya mitaa.   Halafu serikali ya mitaa ijisimamie yao peke yao.   Halafu ile

pesa inapatikana kwa serikali ya mitaa isaidie wananchi  kujenga mashule.  

Jambo la pili, ni mali asili yetu.  Mimi nataka serikali ichunge mali asili yetu kwa sababu hapa Kenya sehemu kubwa  inafurugwa

na wanyama wa pori lakini hakuna hatua yeyote inachukuliwa na serikali.  Na  mimi nataka Katiba ichunge halafu ikiharibiwa na

wanyama, idara ya kungalia wanyama, waangalie na walipe wananchi.

Lingine ya mwisho ni mahakama.  Mimi nataka mahakama, kuwe na mahakama ya kufanya kesi ya corruption.  Kwa sababu na

hio ma kesi ya mahakama isimamiwe na mkuu wa sheria.  Na mkuu wa sheria ichaguliwe na bunge, sio kuchaguliwa na Rais. 

Jambo lingine la mwisho kabisa,  kabla ya uhuru kulikuwa mapatano kati  ya serikali  ukoloni na  Wamasai.   Na  hio mapatano

ilikuwa inasema ya kwamba Wakoloni wakiondoka,  Wamasai warundishiwe shamba yao.   Na  mimi nataka hio Katiba  ifanye

kazi  Wamasai warudishiwe shamba zao.  Mimi nafikiri ni hayo tu.

Com. Dr. Maranga:Thank you very much.  Weka sahihi.  John Korir.   John Korir,  John Korir!   Halafu atafuatiwa na  ..huyu

ni nani ?

John Korir:  Jina langu ni  Bwana John Korir.    Kwanza our Constitution, lazima iwe  na  Preamble  na  Preamble  kwa  maoni

yangu, napenda iwe namna hivi: “ We the people  of Kenya do hereby  uphold   the  Constitution  for   a  prosperous  nation  as

enshrined in the court of arms and the national flag.  May God bless our nation”.

Mambo  ya  mashamba:  Kuhusu  mambo  ya  mashamba  ninapendekeza  ya  kwamba  kila  mwananchi  awe  na  haki  kupata   au

kununua shamba mahali popote katika jamhuri ya Kenya.  Na ni jukumu ya serikali alinde yeye pamoja na  hio shamba pamoja

na mali yake.

Pili, kuhusu mambo ya shamba pia, napendekeza ya kwamba wavulana na wasichana  wawe na haki ya kumiliki ardhi.

Tatu, napendekeza ya kwamba mapatano ambayo makabila wengine walipatana kuhusu mambo ya shamba hio iendelee  kwa

sababu hio inagawanya nchi na vile vile ilikuwa mambo ya ukoloni ambayo inatenganisha wananchi.  (clapping).
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Kuhusu  mambo  ya  County  Council  –  Local  government  napendekeza  ya  kwamba  mwenyekiti  au  mayor  achaguliwe  na

wananchi  directly na awe na elimu ya juu hasa kutoka kidato cha nne  na juu.  

Na vile vile napendekeza ya kwamba serikali au  Local Government  awe na authority – nasema ya kwamba yule mwenyekiti

awe  na  power   yaani,  Central  Government  hawezi  kuwa  na  power  yaani  Treasurer,  na  clerk  anyang’anywe   power  na

councillor apatiwe power.

Com. Dr. Maranga Last Point:

John Korir:  Vile vile  kuhusu mambo ya elimu napendekeza ya kwamba walimu wa Nursery waajiriwe na serikali  na vile vile

elimu iwe ya bure kutoka nursery  hadi darasa la saba na vile vile  kwa secondari iwe cost sharing.  Na  higher education mpaka

university iwe free.

Na pia napendekeza ya kwamba watoto walemavu wapatiwe free education kabisa.  Kutoka nursery hadi university – free

Vile vile, education  iwe independent na to be  held by professionals.   Na  Teachers  Service  Commision  iwe  established  kwa

mambo ya Commision and vile vile walimu walipwe mishahara,  wawe competent to apply competent services.  Thank you .  

Com. Dr. Maranga:  Asante sana.  Naona wewe uko na memorandum  tutasoma na uende uandike  halafu utupatie.   Samuel

Koskey, Samuel Koskey,  karibu.

Samuel Koskey:   Kwa majina naitwa Samuel Koskey  kutoka hapa Transmara.   Maoni yangu  la  kwanza  kabisa  ni  kuhusu

ardhi.    Mtu atakapomiliki ardhi zaidi ya  miaka   12 ana haja ya kupewa hati ya kumiliki.  

Kuhusu elimu:  Elimu iwe ni bure kwa wote.  Kutoka darasa la kwanza hadi la nane.  

Kuhusu mishahara:  Mishahara ijandiliwe kwa pamoja kwa sababu wabunge wanapojipangia  mishahara yao na mara ni tofauti

na watumishi wa  umma  wengine?

Polisi, polisi lazima wawe ni kikosi kimoja.   Wasitenganishwe   kusema  hawa  ni  polisi  wa  kawaida,  polisi  ya  utawala,  kwani

kuna utawala gani  tofauti na serikali iliyoko. Kuna wananchi wataaliwa na wengine hawataaliwi, kwa hivyo lazima polisi wawe

ni kikosi moja tu waitwe ni polisi, sio kusema ni tawala wa ziada  na nini, wa ziada wanafanya  kazi gani hio  waziada wanafanya

kazi gani ni uhalifu huo! Kwa sababu  ziada ni uharifu?  Sio utumishi kwa uma tena.

Kuhusu ndoa,  mwanamke akitengana na mumewe zaidi ya miaka miwili, apewe talaka kulingana na sheria.   Kwa  wakati  huu
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kuna magojwa mengi mwanamke anapoenda zaidi ya mwaka moja  ina maana atakuletea madhara mengine tofauti.  

Na watoto  wengine tofauti,  sio sura zako,  na anasema wote  ni  wa  kwako  na  hari  wamezaliwa   na  wakisii  na  Wanandi  kule

ndani.  (laughing)

Wasomi:  Elimu kazi zote ambazo zinapatikana kutoka kwa serikali lazima zilingane na elimu mtu anayo mpaka kidato cha nne.  

Com. Dr. Maranga: Last point.

Last  point  nasema  ma  chief  lazima   wamechaguliwa  na  wananchi   na  kama  hawachaguliwi  na  wananchi   wapigwe  transfers

kama wafanyi kazi wengine wa serikali.   Sio akae  zaidi ya miaka 12 na nikikosana na mtu tena mimi atanidhuru maisha yangu

yote na uongozi wake.  

Com. Dr.  Maranga :   Thank  you  very  much.  Peana  hiyo  memorandum.   Pita  pande  hiyo  ndio  ukakuje  ukakate  mawaya

hapa.  Kirono Soi, Kirono Soi , Kirono arap Soi, kuja hapo halafu John Juma, John Juma ako! You will be next.

Kiprono Soi:  Kwa majina  naitwa Kiprono Soi, mimi ni mkaazi wa hapa.  Pendekezo langu la kwanza ni kuhusu ardhi.   Mimi

nalipendekeza ya kwamba mwananchi aliishi mahali popote katika nchi yetu ya Kenya bora tu awe mukaazi.

Pendekezo lingine kama mtu amekaa mahali fulani, kwa nini Title deed zinakawia kama mtu amekaa miaka 12 na zaidi title deed

zitolewe haraka sana iwezekanavyo.

Jambo lingine ni kwamba hawa watu wenye kusema majimbo, mimi nasema majimbo yaondolewe katika  Kenya ya sasa,  kama

ilikuwako, ilikuwa ni ya ukoloni. 

Tunataka Kenya mpya na Katiba mpya.  Katiba ilinde kila mtu pahali popote  na jambo lingine ni kwamba kuna sheria  katika

Transmara hii ya wizi wa ngombe ilikuwa mtu moja amesema; ilipendekezwa ya kwamba ilikuwa District ya Bomet,   Kericho,

na  Kisii  na  Transmara  walikutana  siku  ingine  ikasemekana  ngombe  ilindwe.   Lakini  ikabaki  Transmara  Peke  yake  inalinda,

Bomet hawalindi.  Na  Kisii, ng’ombe ikienda Kisii hawalipi.  Kwa nini imebaki Transmara peke yake?  Nalipendekeza hio kitu

ipotee  kabisa  isionekane kwa sababu ni kunyanyasa wananchi.

Com. Dr. Maranga :   Thank you very much asante mzee wangu.

Kiprono Soi: Jambo lingine ni kwamba  hii  kusoma,  masomo  ya  watoto,  nalipendekeza  mtoto  asomeshwe  mpaka  secondari

halafu sasa  ikifikia huko university tutakuwa cost sharing na serikali.

67



Com. Dr. Maranga :   Asante.  Weka sahihi, eeh Juma, John Juma,  apana, sema Kiswahili wewe unajua.  

John  Juma:  Kwa  jina  naitwa  John  Juma  mimi ninaishi  hapa  Trasmara.   Nafikiri  jambo  la  kwanza  ningependa  kuongea  ni

kuhusu majimbo.  Kuhusu Majimbo tunaona ya kwamba majimbo yakitokea yanaweza kuleta ukabila  na kutawanya watu kwa

njia mbali mbali.  Kwa hivyo ningependekeza ya kwamba Majimbo yapotee kabisa.  

Tena jambo la pili, ni kuhusu  uchaguzi,  uchaguzi  wa  Rais   ama  Katiba  ambayo  inaendelea  kwa  wakati  huu.   Ninaonelea  ya

kwamba  uchaguzi  uweze  kufanyika  mwaka   huu  halafu  kama  Katiba  itaendelea  kurekebishwa  pole  pole  kama  uchaguzi

umefanyika.

Jambo la tatu ambalo nitamalizia ni ya kwamba  kuhusu vile watu wanaweza kuishi katika Kenya.   Katika Kenya ni vizuri mtu

aishi pahali popote  na kama anaishi mahali popote  aruhusiwe  kwa  sababu  ukizuiwa  uwambiwe  kwamba  huwezi  kuishi  hapa,

huwezi kununua shamba mahali fulani, au huwezi kugombea kiti cha ubunge mahali fulani, ama  councillor,  hapo inaonekana ya

kwamba kutakuwa na ubaguzi.  Kwa hivyo ninonelea kwamba kila mtu aishi mahali popote.  Kama ni kununua shamba  ununue

shamba mahali popote kwa sababu ukizuia  inaleta ukabila. 

Com. Dr. Maranga Charles:   Asante sana Bwana Juma, Thank you very much 

John Juma:  Kwa hivyo kila mtu aishi mahali popote, asante sana.

Com. Dr.  Maranga:    Asante.   Basi weka hiyo memorandum, na uweke jina yako na u sign register yetu.   Koskey Daniel,

Koskey Daniel.

Koskey Daniel:  I am Koskey Daniel. My proposals are, I am going to touch on the  Executive.  

Com. Dr. Maranga :   You have one minute to give us the main points.

Koskey Daniel:  Now, the power  to declare  state  of emergency  that is granted to the President  must be  approved by ¾ of

the parliament within 4 days of the declaration to ensure that improper or  dubious security zones are  not declared anywhere in

the country.

Secondly  conscious of the fact that a President has many opportunities to make money outside unkwown places,  the proposal

mandates that the President must declare his/her wealth  and sources of that wealth as such of the nomination process.
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Income received as President is part of the public records and  EAC  has no control over government land and  property.

Another issue is this is about ‘Busaa’  Busaa should be legalised or else  this one  from industries  should be scrapped off.

Another thing is about  the currency.    We have got this money.  At times we have seen  the  head  of  President.   It  should  be

removed from the currency.

Com. Dr.  Maranga:    Thank you very much Bwana Koskey.   You can give us your memorandum.  Yule  ambaye  anafuata

sasa ni Jackson Ngok. Jackson Ngok?

Jackson Ngok:  Thank you very much.  My memorandum, the first one is everybody is free to settle anywhere in Kenya.

Com. Dr. Maranga:   Aanza kwa Majina.  

Jackson  Ngok: My name is Jackson Ngok.    A  Commision should be set  up to oversee  the creation of constituency.  You

can find some areas which have got less population  has got  so many constituencies but ours here we have got more than 100

000 people and we have got only one Constituency.   This is unbalance regional   development.

Com. Dr. Maranga:   Ongea Kwa Mic.  

Jackson  Ngok:    Provincial Administration  should be taken on its own should be taken by the local authority which  is  very

close to wananchi.  Chairman and mayors of the Local Authorities should be elected directly by the Wananchi.

Local councils should be given more powers to manage the local resources.

The new  Constitution  should state and give direction to finance states and  provide facilities.

Any elected leader who has messed up should be voted out under impeachment.  You can find President  anaweza enda district

zingine anatoa millions ya pesa na anasahau district ingine.  

My last point, village elders should be in the government payroll.  

Voter  registration exercise should be continous.

Majimbo system should not come in.  Thank you very much.

69



Thank you, you register now.  Councillor Stanley Cheruiyot:  

Stanley  Cheruiyot:  Kwa majina  mimi naitwa  Stanley  Cheruiyot  –  Councillor  kutoka  Murgan.   Kwa  mapendekezo  yangu,

ningeanzia  mambo  ya  Commision.   Electoral  Commision  wawe  wakimaliza   kazi  yao  kutoka  kwa  polling  station,  sio  kwa

district.

Ya pili, ni kuhusu natural resources.   Ningependa vitu kama msitu, na wanyama ya pori seikali itunze.  

Ingine KWS mimi nataka iondolewe kwa sababu imesubua wananchi.   Wanyama wanaweza uua mtu na anachukua miaka 10

hata 20 bila ya kulipa kwa hivyo asiwasubue watu wetu. Wacha atoke ili wananchi wawe free.

Complaint  nyingine  ni  security:   Mambo  ya  security  tupewe  –  tukiwa  Transmara  wako  watu  wengine  wanapewa  vitu  ya

kujilinda na wengine hatuna.  Kama ni hivyo, tupatiwe kila moja tukiwa wananchi wa Transmara ama ichukuliwe hizo vitu, vitu

kama ni bunduki, na vyombo vingine.

Jambo lingine ni mambo ya kortini.  Sasa hivi, mambo ya kuwekwa mtu cell kwa miezi mitatu au mwaka moja iondolewe.  Mtu

akishikwa na makosa, aende direct akapigane na judge yake, akifungwa afungwe. Akifaulu, akuje nyumbani.

Ya  mwisho  ni  mambo  ya  shule  –  Secondary  school  mambo  ya  Board  of  Governors  katika  Secondary  School  itolewe.

Wananchi  wa  hio  shule  wachague  mambo  ya  Board  of  Governors.   Sio  Kwenda  kuchaguana  pahari  pengine.   Ni  hayo  tu

nilikuwa nayo.

Com. Dr. Maranga:  Asante Councillor, nimekupa muda mrefu kidogo, wewe ni kiongozi.  Benjamin Kerer,  Benjamin Kerer,

wapi yeye?  Kuja, haya yule anafuata ni David Otieri, David Otieri ako?  Uwe tayari.  Mzee una dakika moja utoe maoni yako

muhimu.

Benjamin Kerer:  Kwa majina naitwa Benjamin Kerer na ningependekeza ya kwamba, area  hii yetu ya Transmara kuna watu

wengin hawakusoma na wakati ya kura mimi nataka kila mmoja yule haoni, hata hana macho, alete mtu yake ya ku-mark kura

yake kwa sababu hii watu wa kura huko pengine wamenunuliwa na wanaweza kupinduliwa kura yake iende kwa mtu mwingine.

(clapping)  Mimi nataka mama kama hakusoma au mzee, alete mtoto wake nyumbani  ku-mark hupo  kura yake.

Na mambo mengine ni mambo ya mashamba. Kuna mashamba hapa ilikatwa mwaka wa 86 na  ilikatwa  na  watu  hawajapata

tittle deed  na kuna mashamba mengine ya wakubwa walikata wakati  huo, walimaliza wiki  3  tu,  wakapata  tittle  deed.   Lakini

mwananchi wa kawaida,  hajaona tittle deed  ni nini.  Na  mimi nataka mambo kama hiyo irekebishwe, mwananchi awe na yule
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mkubwa.

Com. Dr. Maranga:  Ya mwisho!

Ya mwisho , ee asante.

Com. Dr. Maranga :  Asante, kuja weka sahihi mzee wangu. Ningetaka Bwana peter Otieri.

Peter Otieri:  I am Peter Otieri and I would like also to give the following:

Electoral  Commision  and  process  –  I  propose  that  we  should  have  a  representative,   that  is  why  we  should  have  equal

representation based on the duration.

MPs and Civil Services heads should win by simple majority but for Presidential   -for  anybody to be  the President,  he should

win by 61% and above of the votes cast.  This  habit  where  MPs  change  from  one  party  to  the  other   should  cease  and  the

Constitution should be very clear that if an MP decides or crosses the floor he should cease to be an MP.

On election, election should be made very easy by even allowing people to vote with an ID not necessarily the voting  card.

Election date  should be known immediately after the  election  whereby  we  should  know  that  the  1st  week  of  November,  we

should have an election after 5 years.  The election Commision should comprise of 3 people at most.  It should have a judge,  an

economist and a church representative.

Com. Dr. Maranga :  Thank you and your last point!

Peter Otieri:  My last point  is judiciary.  Let us have a Constitutional court.     Let us have judiciary as  the Chaplain organs .

Thank you.

Com. Dr. Maranga :  Thank you very much, now sign, now we want Joseph Barang’etuny, Joseph Barang’etuny, haya kuja,

halafu ninataka mtu anaitwa David Malel, haya uwe tayari.

Joseph Bareng’etuny:  Kwa majina yangu naitwa Joseph Bareng’etuny.  Maoni yangu ya kwanza ni kuhusu shule.  Naonelea

ni heri kuomba serikali tupatiwe elimu ya bure sababu ukiona watu wengi kama hawa,  ukiwauliza kwa nini hukumaliza shule, ni

pesa.  Kwa hivyo naomba hiyo isisumbue watu wengine au kisasi ambaye inakuja iondolewe hiyo.
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Lingine la pili hii maneno ya majimbo.  Majimbo  nasema isiendelee kwa sababu inaleta  ukabila  kwa  Kenya  nzima,  itasubua

watu.

Lngine ni kuhusu ardi.  Mtu amiliki ardhi mahali iko popote katika Kenya, asisema hii district ni ya kabila fulani sababu hii kabila

yetu  wengine wako Tanzania  wataweza umia na walikuwa watu wa nchi  hii.  Tayari  alikataza  boundaries  kama  wameenda

nchi ingine.  Kwa hivyo ardhi, apewe mtu akiwa Mombasa, akiwa wapi awe hapo.

Ya mwisho ni hii ya President.   President  asiruhusiwe kuchagua mtu President  mwingine.  Watu wawe na uwezo, wajichagulie

President mwingine.

Com. Dr. Maranga Charles:  Asante sana mzee.  Bwana Malel atafuatiwa na Rev. Richard Mutai, Mutai ako, Rev.  

David Malel: Kaine nyun ko David arap Malel.

Translator:  Kwa majina naitwa  David Malel 

David Malel: Kit ne kamache ang’alalen ko ng’alek ab President.

Translator:  kamache anataka kugusa juu ya President. 

David Malel: President komanyalu kola boisionik tugul

Translator:  Rais hafai ama hatakikani kubeba mizigo mingi.  

David Malel: Nyalu ko ma leweni President, Vice President.

Translator: President hafai kuwa yeye ndiye anachagua Vice President.

David Malel: Nyalu ko vice president kochito ne kaik rubeiywondenyin en kura.

Translator: Napendekeza ya kwamba yule atakuwa namba 2 ata akiwa opposition ndiye atakuwa Vice President.  

David Malel: Anyon ng’alek ab bichon kibare nominated.

Translator: Nataka kugusia juu ya nominated . 

David Malel: Nominated komanyalu chito ne makilewen ko mi bunge.

Translator: Hawa nominated wasikuwe ni wale watu wananchi wamekataa. 

David Malel: Nyalu rabinik chon ba bichoniton komi boisiek cahe ba muhimu ngweny yuno committee che nyalu  koam

rabinik en serikali.
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Translator:  Hiyo pesa ambayo nominated MPs au nominated Councillors iende kwa area committees. 

David Malel: Amun committeeisiek choton kolae masiket newo nesir okot neba kirwagik.

Translator: Kwa sababu wana kijiji wana kazi kubwa kushinda hawa nominated.  (clapping).

David Malel: Anyon ng’alek ab councilaek,

Translator: Nikikuja kwa ma councillors, 

David Malel: Ko nyalu kelewen chit one somanat ma neba kilasit mut.

Translator: Napendekeza ya kwamba wale watu wanachaguliwa kuwa councillors wawe wamesoma, sio darasa la tano.  

David Malel: Ko kit ne u  kirwagik akichek, mache chit one somanat ak kebir transfer kou chitab serikali ake tugul.

Translator:  Hata ma Chief wawe wamesoma na wapigiwe  transfers kama wengine wa serikali.

David Malel: Ko ng’alek ab majimbo komakiyani.

Translator: Maneno ya majimbo, nakataa kabisa. 

David Malel: Kimache komeny chitugul ye menye ak korib serikali en yoton.

Translator:  Kila mtu aishi mahali anaishi na serikali imulinde mahali hapo. 

Com. Dr.  Maranga Charles:   Asante,  weka sahihi.  Sasa  ni Rev. Mutai halafu atafuatiwa  na  Ng’eno  John.   Ng’eno  John,

then you will be next.

Richard Kiplang’at:  Jina langu ni Richard Kiplang’at Mutai.

Langu  la  kwanza  ni  kuhusu  Tume,  Tume  inapochaguliwa  kufanya  jambo  fulani,  baada  ya  kumaliza  na  asipotangaza  kazi

aliyoteuliwa kufanya, mapendekezo kwa hawa wapelekwe kortini kwa sababu amechukua muda na hawakuwakilisha.

Ya pili ni  kuhusu  ma  chiefs.   Wathifa  wa   Assistant  Chiefs  uondolewe  badala  yake  mzee  wa  mita  afanye  kazi  hio  na  Chief

ichaguliwe na watu baada ya miaka tano kama councillors.

Ya tatu ni kuhusu  mahakama.  Mahakama iwe huru kwa kufanya kazi yake,  na judge  achaguliwe na Attorney General na kitu

ambaye  anaapa  naye,  biblia  iondolewe  katika  kortini  kwa  sababu  hapo  zamani,  African  courts  kulikuwa  na  kitu  ambayo

walikuwa wanaapa nayo.  Hivyo  vitu virundishwe kwa sababu walifanya watu,  wafanye haki.   Kwa hivyo jambo langu lingine

ni kuhusu majimbo.  
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Richard Kiplang’at:  One minute sir.

I just wanted to talk about  this issue,  divorce.   Divorce,   when a woman and a husband  decide to divorce the property  of  a

husband  is being equalised or  being shared equally. So we want the assets   of the  woman again when they want  to  divorce

their husbands , we want their assets to be equally  divided again.  

About the  head of President,  let the head of  President   as  we are  approaching elections,  I may be the  one  who  is  personal

about the head of  President, So the head of the President on our money should be removed because  I may got social  when I

remove the money and yet I don’t want the President  when I want to buy something.  

Com. Dr. Maranga:   Okey thank you very much.  Alright.  Next tunataka Paul Cheruiyot.  Paul,  atafuatiwa na Joana Sitonik

, Joana Sitonik ako, Joana, 

Mimi nauliza Sitonik ako ?   (Ngoro Johana arap sitonik ngwany nekit i. )

Paul Cheruiyot:   Ne tai, Ko kainenyun ko Paul cheruiyot.

Translator:  Jina yake ni Paul Cheruiyot. 

 Paul Cheruiyot: Kabwatutienyun ne tai 

Translator:   Pendekezo langu  la kwanza

Paul Cheruiyot:   Kokotinye kei ak offisit ab President.

Translator:    ni kuhusu ofisi ya Rais.

Paul Cheruiyot:  Kamache ale, nyalu korib ng’atutik akine rais yani komi ngweny akine en ng’atutik che ba emani

 Translator:   Napendekeza ya kwamba rais awe chini ya sheria.  Inafaa rais awe chini ya sheria.

Paul Cheruiyot:   Ng’aliot ake, kokosibkei ak barabarasiek.

Translator:  Lingine inahusu mabarabara. 

 

Paul Cheruiyot:   Nyalu kora koger serikali kole chitugul ne raia en  emani kobune barabaret ne kararan.

Translator:  Nataka serikali ione ya kwamba kila mkenya anatumia barabara nzuri.  

Paul Cheruiyot:   Neba somok ko kosipkei ak bik ab bunge 

Translator:  Ya tatu ni kuhusu wabunge.  
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Paul Cheruiyot:  Nyalu ko chito ne  some koik mbunge,

Translator:  Inafaa mtu ama aspirant wa bunge 

Paul Cheruiyot:   Ko nyalu kowa konyil oeng’ kityo. 

Translator:  Inafaa aende mara mbili 

Paul Cheruiyot:   Okot ngot ko kararan kabila kani komatata ke ketyi.

Translator:  hata akiwa mzuri kiasi gani asirudi Bunge after 2 terms. 

Com. Maranga:  Mwisho?  Ya mwisho kabisa?

Paul Cheruiyot:  Neb a let inei, Ko kamastab assistant chief.

Translator:  Ya mwisho kabisa, ni upande wa Assistant Chief,

Paul Cheruiyot:   Ko kiisto inei  komatatake ng’alalen.

Translator:  Assistant Chief aoendelewe kabisa , 

Paul Cheruiyot:   Ak kigachi boisiech chon ba kokwet.

Translator:  na wanakamati wapatiwe pesa – wale elders.  

Paul Cheruiyot:   Asante sana.  

Com. Dr.  Maranga :  Thank you very much.  Weka  sahihi  na  utupatia  memorandum  yako.Istonik  ako  wapi  yeye?   Ndiye

huyo mzee?  Mzee toa kwa ufupi kabisa.  Mwambie atoe jina lake kwanza.

Mzee Sitonik: Ngalek che uchon kouwon katagap kotar chichon.

Translator:  Nasema tu hata wazee wengine ka ribu wa malize.

Mzee  Sitonik:  Amun  bichu  tugul  konan  ko  ng’alal  ng’alek  che   tinye  gei  ak  che  katinye  chito.Ngandan  kigole

bichu, kole kiritar sukaruk. Kokimakonin sukaruk iman oh, sigai  iigu  chito  ngunon  itweku  anan ingotweku  chito

kipsighis ko king’eten ne

Translator:    naye wako na kitu cha kusema vijana wasianze kusema  wamemaliza  asali ati hawana cha kusema.  
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Mzee Sitonik: Making’eten kamet ii,Asigai kole iyoo chito anan kotwek kipsigis komaking’eten kamet ii.

Translator:  Anapeana historia ya kwamba mtoto anatoka kwa mama na ni lazima mtoto amheshimu mama. 

 

Mzee Sitonik: To tweku ng’oo Kipsigis inguni nda kigasisige chito komakinai kit ne mwae.

Translator:  Ningeongea  Kipsigis kama hangekuwa anasikia vile anasema.  

Mzee Sitonik: Tomau chit one makasto, tomalenjin eunek kityo anan maunon. Kit  ne mwae kora ne nyalu  kotestai  ko

ingelewen chito konyalu konyokoyai kit ne kimache.

Translator: Tukichagua mtu afanye vile anafaa kufanya.

Mzee Sitonik: Okot en kongung’ ilelen amache aamis kagoit sait ko kiiyai nee amisye, makiitemisie. 

Translator:   Ni  lazima ukilima,  utakula kwa hivyo mtu  akichaguliwa  afanye kazi ndio vile watu wanataka. 

Mzee Sitonik: Matosib otilan,

Translator:  Nisisimamishwe  hata kama  mimi  mzee.

Mzee  Sitonik:  Ko lewenisiet  ab bik  cheyechen  amun  kikakile  tam  ingowonin  punyon  kowonin  neba  ibindangung’  ne

inimuny ii komuny. Ko inguni ko ba ibinda age.

Translator:  He is proposing old turks wachukue kiti.  Ati mtu aangaliwe vile ako, the state of a person has to be seen. 

Com. Dr C Maranga:  Nakuomba umalize.

Mzee Sitonik:  Kirwagindet ko kikonde bik bananda.

Translator:  Anasema ya kwamba chief anaweka watu kwa umaskini mwingi. 

 

Mzee Sitonik: IAmun kakong’et maiwek kokoyagitun oko ribe kityo kirwagindet kiityi chit one kakamas. 

Translator:  Pombe imekuwa nyingi kabisa, na chief anangojea tu yule mtu anapigwa kwa pombe 

Mzee Sitonik: Si ko sich rabinik. 

Translator:  ili apate pesa.  

Mzee Sitonik: Me koyae tuyet kirwagindet sikong’alaji bik ng’alek che kororon.

Translator:  Afanye baraza kwa watu wake  ili aongeleshe watu mambo mazuri. 

Mzee Sitonik: Ko  councilor akine kobete yon kakelwen.
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 Translator:  Na councillor naye akichaguliwa tu anapotea.  

Mzee Sitonik: Kotun kagelewen kokakwam rabisiek ab serikali, komakomi ng’alek che takomwae.

Translator:  Baada ya kuchaguliwa hakuna kazi ingine anafanya, ni kushika tu pesa ya  mshahara.

Mzee Sitonik: Kotun kotakeleweni iman neba tun ?

 Translator:    Huyu  hawezi kuchaguliwa tena. 

Com. Maranga:  Asante mzee , asante mzee.

Mzee Sitonik: Bagach akwer Barabara.

Translator:  Anasema juu ya  barabara. 

Mzee Sitonik: Nda kokaroban koto kamenyone yu

Translator:   Anasema area hii  bara bara ni mbaya sana  na kama ingenyesha, hakuna mahali ya kupitia.   Barabara  ni ya kila

mtu kwa hivyo lazima itengenezwe.  

Com.  Maranga:  Asante  sana  mzee.  Kipkoech  Korir:  Student  I  want  you  to  be  very  brief.   I  give  you  1  ½    minutes  to

summarise your main points.    Okey thank you and start with your full names.

These  are  the  views  of  Ramuria  district.   My  names  are  Kipkoech  Korir  from  Ramuria   secondary  school.  We  have

Constitutional Review Commision recommendations. 

Com.  Maranga:  Ongea vizuri kwa mic.  Which is your class?

  I am in form three.  We have sat and come up with the following:

1. Corporal  punishments should be  reintroduced   and  should  be  strictly  controlled   and  peer  counselling  should  be

strengthened.

Com. Maranga :  No.  You  read your points.  You are reading to the Commision.

2. The government should provide adequate bursary to the needy and offer education to the street  children instead of

leaving it to charitable organisations alone.

3. The government should provide adequate professional teachers, facilities and nurses to  learning institutions.
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4. Changes in education policies should not involve the technocrats  alone but should include stakeholders  e.g parents

and teachers. 

5. The government should ban drugs that are  harmful  to  human  life,   which  is  tobacco,   and  discourage  production

material of all these drugs.

6. Every qualified citizen should be entitled to one job to reduce unemployment.  In  addition  the  government  should

provide local industries to the farmers e.g milk industry,  sugar industry,  maize  industry  in  all  area  which  produce

these crops.

7. Infrastructure should be distributed country-wide e.g roads, telecomunications, electricity, etc.

8. Female Genital Mutilation should be abolished and early marriages should be discouraged countrywide.

9. Government revenue collected locally should be utilised in development projects within the locality.

10. Kenyans  should  have  the  right  to  own  land  and  property  anywhere  within  the  country  and  have  certificate  for

ownership eg title deed.

11. Property inheritance should be properly distributed  to both gender 

12. Dowry paid to the brides family should be given to the married partners as a way to start their life.

13. Nepotism,  tribalism,  racism  should  not  be  entrenched  into  employment  criteria  it  should  strictly  be  based  on

qualification.

14. There should be respect for human dignity by both politician and religious leaders

15. Farmers should be given good prices for their produce so as  it can act  as  incentive  to  enhancement,  self  reliance

and promote economy.

16. Abortion should be legalised as  a measure to reduce the street  children and to curb population explosion.  Thank

you.

Com. Maranga :  Thank you very much and I want to ask you to come and register and to give us a memorandum.  The next

person ambaye mimi nataka kuita sasa anaitwa  Chepto  Langat,  Chepto  Langat,  ameongea?  Una dakika moja utupatie maoni

yako.

Joseah Kiprotich Langat: Kit namwae kit akenge,

Translator: Neno moja anasema, 

Joseah Kiprotich Langat: Kainenyun ko Jeseah kiprotich arap langat.

Translator:  Naitwa Joseah Kiprotich Langat. 

Joseah  Kiprotich Langat:  Ko  en  ng’alek  ab  serikali  kimiten  inguni  konyalu  keger  chita  agetugul  ak  koger  kole

ngwany iburta ano.

Translator: Na Serikali tuliyo  nayo tunataka kuona natuone iko  namna gani? 
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Joseah  Kiprotich Langat:  Kimache  keger  asikotaret  bik  che  nyalidos  che  kinyaliyot  en  sipitali  anan  keliban  sipitali

konyalu keliban sipitali ketaret bik che kinyalilyo.

Translator: Napendekeza ya kwamba serikali iwe ikiona  wale watu wako na taabu sana ili waweze kusaidiwa.  

Joseah Kiprotich Langat: Manyalu kotaret makarek ichegen.

Translator: Sio vizuri  serikali tu iwe ikilenga kwa  matajiri kwa usaidizi.  

Joseah Kiprotich Langat: Nyalu kotaret che kinyalilyo anan che mitten sipitalisiek.

Translator: Iweze  kusaidia wale watu wako na taabu na wale wako mahospitalini.  

Joseah Kiprotich Langat: Ngap okot bik che chang’ che miten taonisiek 

Translator: Kwa sababu  hata watu wengi , wengi walio wa town,

Joseah Kiprotich Langat: ko kiwonu kora serikalini.

 Translator: ni serikali ndio walifukuza. 

Joseah Kiprotich Langat: Kinyokoalen imbarenik ak komut makarek.

Translator:  Walinunua mashamba wakaleta matajiri. 

Joseah Kiprotich Langat: Ko kit ne miten inguni ko angot kewale ng’atutik,

Translator:  Iliyoko sasa, kama Katiba inafanya review, 

Joseah Kiprotich Langat: Kewal Kipsoiwet

Translator: Jogoo nayo ipinduliwe.

Joseah Kiprotich Langat: Makimache kipsoiwet ne tinye korotik

 Translator: Jogoo yenye damu haitakikani.  

Joseah Kiprotich Langat: Asikoparate kei bik

Translator: Vile watu wanauwana, 

Joseah Kiprotich Langat:Komiten kipsoiwanatan.

Translator: ni kwa sababu kuna jogoo fulani.  

79



Joseah Kiprotich Langat: Kemache kewal ko lelit koike Shirtini.

Translator: Hio jogoo ibadilishwe iwe kama hii shirt yangu.

Joseah Kiprotich Langat: Kokakebe serikalit ne mie

Translator:   Sasa  tunaelekea  serikali  nzuri  (  sasa  wewe  mzee  unajua  nilikwambia  hivi  sikiza  –  usitaje  majina)  anasema

hajasoma  na alichelewa. 

Joseah Kiprotich Langat: Kit namache ko ketaret bik che seretos.

Translator:  Kitu anataka ni watu wasaidie wale wako na shida.  

Joseah Kiprotich Langat: Manyalu kimut bik ab serikali konyokoal imbarenik

Translator: Ndio vizuri watu wa serikali wakubwa wakubwa waje wanunue mashamba.

Joseah Kiprotich Langat: Nda kimutu ak kele manden ne kimengit.Ko maliban chi rabinik oko kiaumian

Translator:   Kwa sababu tunaona watu wa serikali wakubwa wanakuja wanatoa watu wenye  wanaishi. Haya.   Sawa sawa

anasema asante sana hata yeye mwenyewe alikuwa ameumia  kwa shamba na hata hajaripwa pesa vile aliumia na ni serikali.  

 Com. Maranga:  Ongea kwa mic.  Weka sahihi hapa kitabu chetu rasmi.  Raphael Maiwua? Halafu ningetaka Joseph Kering

Joseph Kering, ako kweli, hayuko.  Saitoti John? You will be next

Raphael Maiwua:  Kainenyun ko Raphael arap Maina.

Translator:  Kwa majina anaitwa Raphael Maiwua. 

Raphael Maiwua:  Ko ng’aliot namwae ko agoba Majimbo.

Translator:  Maneno yangu  inahusu majimbo. 

Raphael Maiwua:  Majimbo k one kiko nyalil bik kabisa. 

Translator: Majimbo ni jambo  linaumiza watu kabisa.  

Raphael Maiwua:  kaigai kista ng’alek ab Majimbo Kabisa.

Translator: Maneno ya majimbo yaondelewe kabisa.

 Raphael Maiwua:  Ak komengis chitugul en ole mi.

Translator:  Na watu waishi mahali walipo 
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Raphael Maiwua:  Kou ye charu asista ko charchin age tugul.

Translator:  vile ata jua ikiangaza inaangaza kwa kila mtu.  

Raphael Maiwua:  Ko  ng’aliot neba oeng’ ko ni , ko ng’alek ab meng’atosiek.

Translator: Ya pili ni hii, ni vile watu wanaishi, 

Raphael Maiwua:  En korani, Transmara 

Translator: area hii Transmara 

Raphael Maiwua:  Ko mi pororiet ne mache ko woo

Translator: Kuna watu wengine wako wengi kidogo. 

Raphael Maiwua:  Lakini kit ne makiyani

Translator: Kitu hatutaki kabisa, 

Raphael Maiwua:  Kokergei bik tugul

Translator: watu wote  ni sawa 

Raphael Maiwua:  Ingeba kamastab tiongik, 

Translator: tukienda upande wa  wanyama 

Raphael Maiwua:  Ko ng’ot ko mi  kiy ne kikaitoo kemache kikai bik tugul.

Translator: kama kuna kitu kinapeanwa kuhusu wanyama watu wote wapewe. 

Raphael Maiwua: amun kikere kele mi bik alak che ame tuguk alak koma ame alak 

 Translator: Kwa sababu hapa Transmara kuna watu wengine wanakula mali ya wanyama na wengine hawapati chochote.

Raphael Maiwua:  Ng’aliot age ko barabara,

Translator: Na ya tatu ni ya barabara,

Raphael Maiwua:  Ko inge be kamaswek alak kekere ko mi lam

Translator:  tukienda sehemu zingine tunapata barabara  za Lami

  

Raphael Maiwua:  Kolyan en kamaswechuchok komami lam.

Translator: kwa nini sehemu hii hatujawahi kuiona barabara kama hiyo? 
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Raphael Maiwua:  Mi emet age ne o kosir age.

Translator:  Kwani kuna mahali kubwa kushinda mahali  kwingine?  

Raphael Maiwua:  Ng’aliot age komi bik che ba kanisa

Translator: Saa zingine kuna watu wa kanisa, 

Raphael Maiwua:  Kemache kotinye chi agetugul uhuru neba saet.

Translator: That there should be freedom of worship in Kenya,

Raphael Maiwua:  Ak en kamung’osiek che imunye bik.Kemache komi.

Translator:  na vile wana rest wapatiwe wa rest vizuri.  Na hiyo iko.  

Com. Maranga Charles:  Wewe kanisa gani?  

Raphael Maiwua:  Church of God.  

Com. Dr Charles Maranga:  Okey asante.  Thank you very much.  Saitoti una dakika moja.  Saitoti John.  

Saitoti John:    Democracy -  All wards  in the country  should have almost the same registered voters ,   almost the same.  All

constituencies should have the same registered votes.   Their  differences should be  limited  to  under  one  thousand   registered

voters..  Why so import the same registered voters?     Reason:  to create   equal   representation,   by councillors and MPs  in

both County Councils and Parliament.    When the service is realised and paid  the government funds  should be divided equally

for  every  ward  all  over  the  country   shortly  after  the  fiscal  budget.   Reason:   to  create  equality  in  distribution  of  natural

resources.   Because of the above  national policies the  local  government   laws  should  be  greatly  reviewed  .  To  decentralise

national allocation of funds to the finance  accessible allocation.  Namely fair  and manageable allocation.

In democratic  and free from rigging election government,  illiteracy rate  is  directly proportional  on the income.  In Kenya,  it is

the vice versa. Why?  Corruption, therefore, electoral laws in Kenya should  be strictly reviewed.

Com. Dr. Charles Maranga:  Last point!

Saitoti John:  There should be national planning Economics Commision:  It should comprise of  24 planning economists.  Once

the economists withdraw  into negative  territory like in 2000  –  200,   fiscal  year  the   Head  of  the  Government  and  national

planning economist Commisioner should immediately resign and hence  elections should be declared shortly after.
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Com. Dr. Charles Maranga:  Thank you very much.

Saitoti John :      Colleges like teachers colleges should be established.

National bursary for all boys and girls  two in every province.   National bursaries  accounts  recognised by Treasury should be

Treasury  by  the  government.   An  amount   of  money  every  year  donated  by  willing  public  members  and  the  government

donations  should be published.

Com. Maranga Charles:   John  give us your last  point.

Saitoti John:  Ni moja tu.   President.   One who should be below the law, one should garner  more than 25% public votes in

the country.  This should be in addition to the current more than 25% votes  in at least 5 provinces.  Failure for the above,  there

should be run-off between the 1st and the 2nd hopefuls.  Strictly 2 terms in the office.

Com. Maranga Charles:  Okey thank you very much.

Saitoti  John:  CKRC  Commisioners  should  be  24  in  number.   The  Chairman  shall  not  vote  if   there  will   be  nee.   Three

Commisioners from  every  province  and  should  be  elected  by  the  province  parliamentary  group.    Provisions  of  the  CKRC

should  be  later  elected  by  members  of  the  Parliament.   The  Head  of  the  Governement  should  not  manipulate   CKRC

commissioners whatsoever.   It   should  be  controlled  by  the  Parliament.   The  head  of  the  govenment  should  not  manipulate

CKRC.

Com. Maranga:  Thank you very much.  Give us that memorandum that note book of yours  put your name and you sign.  

Saitoti John:  No  wed  have already issued it out, three   collective members.

Com. Maranga:    The  registers  are   down  there.   Pass  on  the  other  side.   Joana   Chirchir.   Atafuatiwa  na  Robert  Sang.

Robert,  Okey uwe tayari.

Joana Kiprotich Chirchir:   Asante sana.   My names are  Joana Kiprotich Chirchir.   My memorandum ni  kuhusu  uwezo  wa

Rais, Permanent Secretaries, Directors,  Commisioners, High Court Judges,  should be appointed by an Executive officer.   The

President  should be  under  the  law.   The  President  should  come  from  a  different  province  from  which   yule  rais  alikuweko,

lazima  kila mkoa  upate Rais.  Kama sasa Central amepata President, Rift Valley amepata,  yule President  tunatarajia ni kutoka
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mikoa mingine.  

Constituency, wananchi wako na  mamlaka,  ama  wanakamati   wachague,  ili  kuwe  na  kazi  ya  mbunge,  ama  ya  councillor  na

kama  hawatosheki,  watume  maombi  kwa  electoral  Commision  na  Speaker  of  Parliament  and  hio  kiti  itangazwe  wazi  na

wananchi wakae achaguliwe mwingine.  

Clans  zile  ziko  Transmara,  mimi  nasikia  watu  wengi  hawajui.   Clans  ziko  mingi  katika  Trasmara  tuko  Kipsigis,  Waferia,

Uasingishu, Luhyias , Wakurias wako,  Na sisi wote ni watu wa Kenya na ni watu wa Transmara.   Kwa mambo ya land, land

grabbing katika Transmara is very high,  na tunaomba Tume ya Kurekebisha Katiba yule mtu mnyang’anyi wa ardhi,  ashtakiwe

 na kufungwa zaidi ya  miaka kumi.  Mambo ya eviction orders,  eviction orders   should  be  put  out  completely.   Na  kiasi  ya

mashamba,  kila  district,wakae,  waone  ya  kwamba  kila  mtu  katika  district  awe  na  kiasi  fulani  ya  shamba,   na  ununuaji  wa

shamba  tunaomba serikali au tunaomba Tume, a body to be formed within the district  to buy land and that land to be  allocated

to the landless and that landless can pay by loan  for that land.  Asante.

Com. Maranga :Thank you very much.  Naona uko na memorandum tupatie and uje uweke sahihi uwe tayari.   Huu ni wakati

wako Sang.

Sang:  Sawasawa.

Com. Maranga:  Anza kwa majina wewe.

Robert Sang:  Kainenyun ko Robert arap Sang.

Translator:  Naitwa Robert Sang. 

 Robert Sang:  Kit na mwae alelen takibut local Government en district.

Translator:  Napendekeza ya kwamba local government katika kila district ivunjwe, 

Robert Sang:  Halafu keib rabinik che ba local government koba public.

Translator:  halafu pesa zote za local government zipelekwe kwa wananchi 

Robert Sang:  Komuche kotaret chito age tugul rabiniktugul che siche

Translator:   na hio pesa itaenda kusaidia kila mtu.

Robert Sang:  Neba oeng’ko kit na mache..

Translator:  Ya pili, nimeshukuru sana. 
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Com. Maranga:Asante Asante.  Yule namwita ni Josia Mutai   Josiah Mutai?  Josiah Mutai?  Wapi?  Josia Mutai?  

Josiah Mutai:  Asante sana.

Com. Maranga:  One minute sir. Give us the main points.

Josiah Mutai:  Kwa majina mimi naitwa  Josiah Mutai na maoni yangu ni kuhusu Local Authority.  Tunataka mambo  ya  ma

councillors  wawe  wakimaliza  mambo  ya  mkutano  wao.   Hatutaki  wawe  wakipata  hizo  inaitwa  ee  nini,  allowances.

Wanapatiana allowances nyingi kumaliza  pesa ambayo ingefaa kusaidia watu wengine kama wanafunzi.

Ya pili, kuna makabila meingine ambayo yanamiliki silaha.  Na  hio sheria ya kupatia hawa silaha ilitolewa na wakoloni   kama

Wamasai,  wanabeba  silaha  ovyo  ovyo  na  wanauwa  watu  makabila  mengine  ovyo  ovyo.   Na  hiyo  silaha  hatutaki  makabila

mengine wabebe silaha.  Hiyo silaha itwailiwe na askari halafu askari wawe wakibeba silaha wao peke yao.

La tatu,  majimbo katika Kenya hatutaki.   Tunataka kila mwananchi akae  mahali alipo  sio kusema  ya  kwamba  kabila  zingine

ziende mahali zingine, ndio wenyeji wakae.  Tunataka kila mwanakenya akae mahali popote.  

Mambo ya wageni, tuseme wageni ni wale wanatoka nje  pengine.   Mambo  ya  wale  wanatoka  nchi  zingine  hatutaki  wamiliki

ardhi katika Kenya.   Wale wako na ardhi  na  ni  wale  wanatoka  nchi  zingine  wanafaa  warundishie  Wakenya  mashamba  yao,

tukae tukiwa wanakenya.  Asante sana.

Com. Maranga:  Basi uje hapa utie sahihi.  Asante kwa maoni yako.   Julius Singlar. Julius hayuko.  Richard Kones,  Richard

Kones,  hayuko. Mwingine ambaye tunataka hapa ni Joseph Tonui, Joseph kuja hapa halafu atafuatiwa na  okey endelea.

Joseph Tanui: En kainenyun kegurenonJoseph arap Tanui.

Translator:    Kwa majina naitwa Joseph Tanui.  

Joseph Tanui: Ko kit ne kamache amwa ko en Kaniset age tugul konyalu konyor credential.

Translator:    Kila Kanisa iweze kupata haki yake.

Joseph Tanui: Ko en ng’alek  ab imbar  ko  ye ka  koal  chito  imbaret  ko  nyalu  en kenyisiek  oeng’ ko  nyalu  kokakonyor

Tittle  deed.

Translator:    Juu ya mashamba, kama mtu amenunua shamba, apate Title deed with two years. 
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Joseph Tanui: Oko nyalu en Kenya konyalu ko tindo chitugul haki yake.

 Translator:    Na hapa Kenya kila mtu apate haki yake.

  

Joseph Tanui: Ko ma miten chit one ke lelelen aba ole kile ta ko chitab Kenya.

Translator:    Sio kusema ya kwamba huyu ni wa upande fulani, kila mtu aishi mahali popote katika Kenya. 

Joseph Tanui: En ng’alek ab President ko nyalu kowa kenyisiek mut.

Translator:    Juu ya Rais, aende tu miaka kumi halafu asichaguliwe tena.

Joseph Tanui: Ko kit newu mbungeyot age tugul.

Translator:    Mbunge naye aende 14 years na asirudie tena kuwa mbunge.

Joseph Tanui: En ng’alek ab kirwagik, ko ngot koyae interview konyalu kebir transfer.

Translator:    Juu ya Chiefs, Chiefs wafanye interview wakati wanaajiriwa halafu wapigwe transfer baadaye.  

Joseph Tanui: Amun ngot koyai chito interview akityo kobur en yotonv ko surtos ak  chit  oak  kobaige  kenyisiek  taman

ak mut konyalili chitake kenyisiek taman ak mut.

Translator:     Kwa  sababu  Chief  kama  haelewani  na  mtu  mtu  atapata  taabu  sana  kama  akikaa  kwa  miaka  kumi  na  tano,

ataweka huo mtu kwa taabu  sana.  

Joseph Tanui: Ko kounatan konyalu kebir chiefs transfer.

Translator:    Kwa hivyo chiefs wapigwe transfer kama wanafanya interview. 

Com. Maranga:  Ongea Kiswahili.   

   Anaitwa Vincent Bett..

Com. Maranga:  Mzee saa yako inaisha.

Vincent Bett:  Ki bik angwan che mi korani,

Translator:Hapa Transmara anasema kuna watu wanne, 

Vincent Bett:  Ko choton ko Kipsigisindet, moitanic maasai, siria ak uasingishu.

Translator:Nao ni Kipsigis, Masai, Siria Masai, na hao wengine wanaitwa Uasingishu, 
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Vincent Bett:  Mamache koyai kit ne mami

Translator:  Napendekeza  ya  kwamba  hawa  wengine  wasifanye  kitu  ambacho  mimi  sitakuweko   yaani  tuketi  sisi  wanne

tuongee tupange mambo ya maendeleo katika District.  

Vincent Bett:  Mamache ke nyo ke yai kit ne ma  mi en bik angwan.

 Translator:Nakataa kabisa ya kwamba mwingine asikue nje wakati mambo inapangwa kati ya hao wanne 

Vincent Bett:  Amun echek kokikimeny.

Translator:kwa  sababu zote tumekuwa hapa tangu zamani

Vincent Bett:  Mami age nekichutu.

Translator: hakuna mwingine ati alitoka wapi na mwingine alikuwa wapi. 

Vincent Bett:  Ko mamache kotor ke nyo kende kainet age ne mang’en. 

Translator:Kwa hivyo sitaki mambo kama hayo.

Vincent Bett:  Ya mwisho ko ng’alek ab ukoloni.

Translator:Nataka kutaja juu ya ukoloni, 

Vincent Bett:  Ukolono ko kikibagach

Translator:ukoloni tumewacha.  

Vincent Bett:  Ko ingunon kemi Katiba neba kipsigis neba Kenya.

Translator:.Kwa hivyo tuko katika Katiba ya Kenya,

Vincent Bett:  Oko magitinye traibalism.

Translator: na hatutaki tribalism.  Sisi hatutaki ukabila kabisa,

Vincent Bett:  Okot ngot a squatter ke kona  asir  Katiba.?Mimi  niishi nikiwa ni msituni, niishi Translator:Mahali hapo na

serikali inilinde mahali  na mimi squota, kwa nini napewa niandike Katiba,  why I am given a chance to give out views if I am a

squatter?

Vincent Bett:  Kong oi missing  Asante sana.  Benson hata umeshangiliwa.

Com. Dr. Maranga  :  Ok Mzee peana mic.    Korir  Koskey,  Augustin Korir,  sijui ni mwalimu ama ni nani.  Kipkorir  Arap

Bii, Joseph Kitur, hayuko! Haya, wewe ni nani?
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Kipkurui arap Bii:  Kipkurui Arap Bii 

  

Com. Dr. Maranga Charles:  Haya, dakika moja, toa maoni.

Kipkurui arap Bii:  Kitu  ya mimi naitwa ya kwanza ni kuhusu watumishi wa serikali kama nyinyi.  Napendekeza ya kwanza ya

kwamba, iko na  namna hii kuhusu hizi msitu nataka sawa amalize miaka 20 apate  retire sababu wengine wako nyumbani,  sio

miaka 50 kumaliza maisha yake huko.  Miaka 50 ni kumaliza maisha yake.

Kuhusu waalimu, nataka waalimu, kamati ipatiwe nguvu ya kulinda hawa na kamati wako na hawa kila mara,  si ndivyo?  Sisi

tunaona waalimu wanalewa tu, wengine wanapotea kabisa na wanakaa miaka 50 na wengine wanataabika nyuma yake.

Com. Dr. Maranga:  Ya mwisho mzee wangu

Kipkurui arap Bii:  Iko namna hii, nominated councillor or  nominated MP,  hiyo haitakiwi mtu kuandikwa na  mtu  moja  kwa

Kenya nzima.  

Com. Dr. Maranga:   Asante mzee wangu na nimeshukuru kwa hayo maoni!  Mzee unajua kuna watu wengine wangependa

kuongea niko na zaidi  watu 700 hapa.  Ongea hiyo ya mwisho.

Kipkurui Arap Bii:  Iko,  mimi naona mtu moja tangu  zamani alikuwa colony yake hapa Kenya na hata sasa  bado  yeye yuko

hapa  tu.   Sababu  mimi naona  mvija  yake  inatoka  huko  Ulaya  yuko  hapa  Muloba.   Hii  mvija  yake  ikatwe  au  namna  gani?

(clapping).  Kama ni chai, iko hapa Kericho, si wakoloni wanakula huko London, si wanatumia?  Hio, kamba yake ikatwe kwa

Katiba ya sasa.  chukua hio parliament itaisha kabisa.(laughter)  Hii mti itolewe kabisa.

Com. Dr. Maranga: Okey  basi   Asante. Hio ilikuwa ya mwisho mzee.  Unataka sasa tubishane.  Na  - haya sema ukitoka

Kipkurui Arap Bii:  Mtu na mnyama wanaweza toshana kweli?  Mtu ni wa maana lakini mtu akipigana na mnyama, akikufa ,

mtu anapigwa risasi. Hawa wanaweza  Hii natosheka, chukua hii maneno kwa Parliament, kwa Katiba hii.(laughter).

Com. Dr. Maranga :  Asante, Thank you very much.  Alright now we have Stanley Maiwa, Stanley!

Stanley arap Maiwa:  Kainenyun ko Stanley arap Maiwa.

Translator: Kwa majina naitwa Stanley Arap Maiwa, 

Stanley  arap  Maiwa:  Kagile  chame  okot  konyo  Katiba  emani  sikobit  kesachen.  anasema  ya  kwamba  nashukuru  vile
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mambo ya Katiba yanaweza kuletwa hapa  ili waweze kuleta hali nzuri, maisha mzuri. 

Stanley arap Maiwa:  KIginyanyasanech kabisa.

Nataka kugusia mambo ya Transmara ya kwamba Kipsigis wamenyanyasa sana,

Stanley arap Maiwa:  Tranmara ini kogikesyike chabuk tugul. 

Transmara taabu yote imejaa hapa, 

Stanley arap Maiwa:  Che kiki mwet wn olin ak kogesyige oli.

ile taabu inatoka sehemu zingine  zote zinakuja hapa  Transmara,

Stanley arap Maiwa:  Kiosnet oli kinge itu, ki bik tuten ,taman.

 Area hii ilikuwa msituni wakati  mimi  alipoingia kulikuwa na watu wachache sana, 

Stanley arap Maiwa:  Ko ki besyonoton kokigi mengisiei en ireyu.

Tuliishi  hapa tangu utotoni,

Stanley arap Maiwa:  Omut koit chito imbaret.

mwingine akaingia juzi 

Stanley arap Maiwa:  Konyogoit kolenji imbarengung’ kokokinde nambaisiek ata, koginde namba taman.

 unambia ya kwamba hii shamba yako imewekwa namba 10, namba ingine tofauti sio yako, 

Stanley arap Maiwa:  Oko inguni komache Tittle deed, kikachin neba imbaret anan kikochin ni koiitu.

huyo  mtu anataka title deed, na huyo mtu mwenyewe aliingia ndio anapewa title deed ama mwenye anakaa mahali hapo! 

Stanley arap Maiwa:  Kanyalu kilitit imbarenik asi ingo nyone tittle deed …ak keyai imbaret kowa lain.

 Maneno ya mashamba iende laini kabisa,  mtu apewe title mahali anaishi,  na shamba itengenezwe mzuri.

Com. Dr. Maranga:  Asante mzee.

Stanley arap Maiwa:  Yon kait serikali kome nyo ko kere.

Translator: Serikali siku hizi haioni, anapendekeza serikali ya kuangalia mambo kama hayo. 

Stanley arap Maiwa:  Neb a mwisho, ko kit n e kago nyanyasanech ko tuga komage tinye.

Translator:  Neno la mwisho, area  hii ya Transmara Wakipsigis hawana ngombe sana inasemekana eti ngombe 

Stanley arap Maiwa:  Kibwane ak kele katiech yu.

Translator: imekanyanga hapa ya wizi, imekanyanga hapa ya wizi, 

Stanley arap Maiwa:  Ke get  tuga amami ne kaba chorset.

Translator: halafu ngombe yako inapelekwa na hakuna ya wizi hapo ndani,  

Stanley arap Maiwa:  Ngot alachi ingoriani nyun ago bet anyalenji weri ne nyun inoni.

Translator: kama anafaa koti yake na inapotea eti ni kwamba  ati nichukue yako, 
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Stanley arap Maiwa:  Amun kabet ne nyun ii.Kike umiaze.

Translator: kwa sababu yangu ilipotea, watu area hii wameumia sana, wameumia kabisa.  

Com. Dr. Maranga:  Asante mzee wangu, nimeshukuru sana.  Stephen Kipkurgat Kirui, wapi Stephen, 

Translator –    Huyu ni nani?

Stephen Kipkurgat:  Jina langu ni Kipkurgat Stephen  Kirui. P O Box  8 Kibunya.  

Com. Dr. Maranga Charles: Very good.  You are the one sasa kwa nini watu wa nasema?  Ongea.

Stephen Kipkurgat:  Ngaliot na mwae nguni 

Translator: Neno la kwanza kabisa nitasema

Stanley arap Maiwa:  Kokotinygei ak rais 

Translator: ni kuhusu Rais, 

Stanley arap Maiwa: Ko kit na mache 

Translator: Napendekeza ya kwamba 

Stanley arap Maiwa: ko kelewen kipindit ab kenyisiek konyil oeng’.kostakei konam age.

Translator:  Rais achaguliwe  mara mbili kwa miaka 10.  Aondoke kabisa. 

Stanley arap Maiwa: Neba oeng’ ko kotiny kei ak kirwagik.

Translator:  Ya mwisho kabisa,  nataka kutaja juu ya chiefs.  

Stanley arap Maiwa:  Chiefs konyalu kelewen en gaa

Translator:Ma-Chief   wachaguliwe na wananchi.

Stanley arap Maiwa: Neb a somok ko boisiek ab kokwet keguren committee.

Translator: Nataka kutaja juu ya wanakamati wa area.

Stanley arap Maiwa:  Kostaenge kirwagik matkolewen.

Translator: Chiefs wasikue wa ku chagua are committees.
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Stanley arap Maiwa: Amun inguni ko kikomuen raiaa ng’alek ab committees

Translator:Kwa sababu sasa wanatumia watu wao vibaya kwa wanainchi.

Stanley arap Maiwa:Koye kagebagagaachi raia komietu.

Translator:Raia wakichagua itakua mzuri.

Stanley arap Maiwa: Neb a somok ko kotinyegei ak meng’atosiek ab emet.

Translator: Nikuhusu ukaaji yani settlement

Stanley arap Maiwa: Nyalwech chito age tugul ba Kenya kosich haki en emet ab Kenya

Translator:   Inafaa ya kwamba watu wa hapa Transmara wawe sawa kwa kila Location. 

Com.  Maranga:  Ya mwisho!

Stanley arap Maiwa: Neba mwisho ko ng’alek ab majimbo.

Translator: Nataka kutaja juu ya majimbo. 

Stanley arap Maiwa: Majimbo komakiyani.

 Translator: Napendekeza ya kwamba majimbo iisiwekwe hapa Kenya. 

Stanley arap Maiwa: Majimbo ko kit nre kikere kele konu suriet 

Translator: Majimbo ni kitu inaleta tofauti kwa watu hapa Kenya,

Stanley arap Maiwa: OKo ki majimbo ko kiba ukoloni.

 Translator: na majimbo ilikuwa ya ukoloni. 

Stanley arap Maiwa: Ko ukoloni ko kigo ba. Konyalu koba ak Katiba ne nywan.

Translator: Na ukoloni umeenda.  Kwa hivyo wakoloni waende na ile Katiba yao ya majimbo.

Com. C. Maranga:  Thank you very much.  Kuja hapa uweke sahihi.  Philip Chepkwony,  halafu atafuatiwa na Richard Birir

Bwogo.  Yes you will be next.

Philip Chepkwony:  Mimi ni Philip Chepkwony.  Yangu ni kuhusu mambo ya mashamba.  Mambo ya mashamba naonelea kila

Mkenya apate shamba pahali popote hapa Kenya.

Ya pili ni mambo ya majimbo.  Majimbo  isikuweko  Kenya  hii.   Ya  tatu  nimambo  ya  ma-Chief.   Ma-Chief  wachaguliwe  na

wananchi, lakini Assistant Chief asikuweko.  Kuna watu wanafanya hiyo kazi sana,  wazee wa mtaa.   Wazee wa Mtaa washike
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mamlaka ya Assistant Chief.  Na pia post ya DC  ikuweko, lakini ya DO isikuweko. 

Com. C. Maranga: Thank you very much.  Your last point? 

Philip Chepkwony:  My last point is on hii mambo miguu ya ngombe.  Hio mambo ya miguu ya ngombe, yule mwizi ashikwe.

Mwizi alipe, lakini sio yule analima  ije kulipa mtu mwingine.  

Com. C. Maranga:  Thank you very much.  Sign our Register.   Richard Mbogo. 

 

Richard Mbogo:   Asante sana Bwana Commisioner, kwa majina mimi ninaitwa ---------

Com. C. Maranga:  Endelea mimi nasikiza.

Richard Mbogo:   Maoni yangu ya kwanza,  ni kuhusu kule kuhusishwa  kwa  wanakenya  kwa  maneno  ya  uchaguzi,  na  mimi

napendekeza  ya  kwamba  pamoja  na  wenzangu,  ya  kwamba  wananchi  wanapaswa  kuhusishwa  kwa  kupiga  kura  na  pia

kuhesabu kura kwa kituo chao.

Jambo lingine, kufuatana na kuunga hoja ya kwamba Chairman ama Councillor  achaguliwe na wananchi moja kwa moja,  pia

raslimali  ambayo  inapatikana  katika  eneo  ya  County  Council  ipewe  County  Council,  na  role  ya  Central  Government  iwe

minimal.

Kuhusu  maneno  ya  ministers,  ministers  wasiwe  ni  watu  ambao  wamechaguliwa.   Serikali  iteue  ministers  kutokana  na

professionals ambao hawahusiki hasa na maneno ya siasa.  Ndio maneno yetu iendelezwe kwa njia inayofaa.  

Maneno  ya  vipande:   Ofisi  ya  kutoa  vipande  iandamane  moja  kwa  moja  na  ile  ya  kadi  za  kura,  ili  tusiwe  na  ofisi  mbili

zikivulutana (clapping).  Ingine inashikilia vipande, ingine inawachilia. 

Kwa maneno ya ardhi,  nataka kupendekeza hivi, ya kwamba wale wananchi wa Kenya,  ambao wana zaidi ya acre  mia tano,

zile acre  juu ya 500 walipe kodi  juu ya hio.   Ndipo  pesa  ipatikane  kusaidia  wakenya  wenzetu  ambao  wangependa  kununua

shamba.  Hawa nao walipe loan, hio loan iwe ni revolving fund.  Wakitaka kuuza hio shamba,  wawe na avenue pia ya kuweza

kuuzia serikali ndio ipewe wale ambao hawajafanikiwa kupata shamba.  

Nitaungana na wenzangu kwa kusema yakwamba hizi posts za DO na Assistant Chiefs zifutwe kabisa.  Halafu wazee wa Mitaa

wapewe mshahara wakifanya kazi na Chiefs na DC.  Halafu tumeonelea ya kwamba tukiona magari kama yale yenu mnatumia,

hio ni gharama kubwa kwa watu wa Kenya na inainua uchumi ya nchi nyingine, kwa hivyo, nataka kupendekeza ya kwamba,

gari kubwa ya uma isizidi CC 1,500.  Iwe ni gari ndogo.  (clapping)  

Halafu jambo lingine, 
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Com. C. Maranga:  The last point. 

 Richard Mbogo:  Ni kwamba cases  za appeals,  kama kuna appeals,  kuhusu maneno ya elections; they should be settled  in

the  first  month  after  elections.   Mtu  akija  kutangazwa  ungelikuwa  mjumbe,  mwezi  sita  kabla  bunge  kuvunjwa,  haitamsaidia.

Kwa hivyo tunataka within the first 6 months, hiyo maneno ya cases kuhusu elections iwe imetatuliwa na imeisha.  

Com. Dr C Maranga:  Thank you very much Mzee Mbogo,  give in your memorandum, thank you for your views.  The next

one  is  Kip  Mutai  Viondo.   I  thought  you  appeared  before  us.   No,  its  just  alright.   That  one  you  will  just   hand  over  the

memorandum.  We will be able to read.   You presented this morning, it would be unfair to give you two chances when others

are there.  Thank you.  The next one is Nick Mutai.  

Nicholas Mutai:  Thank you very much Bwana Commisioner,  my names are  Nicholas Mutai,  Local Para-Legal  network and

I have  to  contribute  on  the  side  of  Human  Rights.   The  Constitution  should  guarantee  civic  ,  political,  socio-economic,  and

cultural  rights.   That  is  to  say  that  the  Constitution  of  the  Government  has  to  ensure  that  all  Kenyans  enjoy  basic  and

fundamental human rights.  That is security,  education,  shelter,  water,  employment,  and  health  care.   The  Constitution  should

entrench policies that they have cut the interests of vulnerable groups,for example, street children, orphans and old age.

On the side of federal  system, it should be dealt  away with.  That is to say that Pre-independent  land treaties  and agreements

should not be reformed, not even to some communities.  If it was used to divide Kenyans, on different places with the objective

to rule and colonise Kenyans for self gain leading to fragmentation of national unity.  That is to say that the spirit which Kenyans

use during independence, has to be  used during this Constitutional review and thereafter.   On Directives,  and Principles of the

State  policies.

 

Com. C. Maranga:  That is the last point.

Nicholas Mutai:  Any change in the Constitution should subject to National Referndum.  No  Kenyan citizen should be above

the law and these principles have to be enforceable in the law of the land.  Kenyans irrespective of tribe,or  race,  should benefit

equally from the national cake.  Than you very much.

Com.  Maranga:   Thank you very much.  Elijah Soi?  Hayuko?  Halafu yule ambaye  atakuwa karibu kabisa ni Richard Arap

Barng’oror.   Ako?   Miten  arap  Barng’oror  ,  Ako  wapi?   OK  awe  karibu.   Anza  kwa  majina.   Unaweza  kuongea  kwa

Kiswahili mimi naona. 

 

Elijah Soi:  Yes.   Kwa majina mimi naitwa Elijah Soi.   Kwanza,  nimeshukuru Mungu  siku  ya  leo,  kwa  kuwa  hii  kazi  ya  leo

watu wa Commision wametutembelea, na hata vile
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Com. C.Maranga:  Unajua saa zinaisha,  toa ile point ya muhimu.

Elijah Soi:   Kwa hivyo, ile kitu napendekeza siku ya leo,  ni  hii  mambo  ya  Electoral  Commision  na  mambo  ya  Katiba.   Na

mambo ya koti.  Katika Kenya, mimi naonelea hapo isukumwe iende kwa Attorney General.  Isiwe Rais ndiye anachagua hawa

watu kwa sababu Rais akichagua, itakuwa kama chombo yake. 

 

Ya pili,  watu  wa  Kenya:   Mimi  naona  watu  wa  Kenya  yote  wanatakikana  wawe  sawa.   Isiwe  kuna  kabila  ambayo  iko  na

uwezo kuliko nyingine.  Kwa mambo ya majimbo, vile ninapendelea,  ni kitu ambayo haifai kwa watu wa Kenya.  (Interruptions

by Commisioner- ‘asante’) 

Ya mwisho, ni mambo ya registration ya makanisa.   Iwe free kama mambo ya politics,  isiwe  kuna  kikwazo  ambaye  inafanya

watu wengine wasijiandikishe katika ofisi ya kuajili society.  

Com. C. Maranga:   Haya, asante sana. Enda uweke sahihi. Richard Barng’oror.  Anza kwa majina.  Uko na dakika moja. 

Richard Barng’oror: Kainenyun ko Richard arap Barng’oro

Translator:  Anaitwa Richard Barng’oror. 

Richard Barng’oror: Kit ne tai nanamen en ng’alek ab Katiba, ko kiyomo wanainchien Kenya koik akeng’e.

Translator:   Anapendekeza ya kwamba wananchi hapa Kenya wawe kitu kimoja. 

Richard Barng’oror: En Transmara en katiba neba kasari.

Translator:  Kwa Transmara, kwa hii Katibaa ambayo inaandikwa sasa, 

Richard Barng’oror: Ko ngot ko makisib ko tinye upendeleo en kebeberta Age.

Translator:  kama haiwezi angaliwa vizuri, itakuwa ina pendeleo pande zingine. 

Richard Barng’oror:Mi kit ne kikagas amingin

Translator:  Kuna kitu alikuwa amesikia akiwa mtoto, 

Richard Barng’oror: Ko kioniton ko kiba ukoloni oko mi ukoloni korani.

Translator:  Hiyo kitu ilikuwa ya ukoloni.  Lakini hapa Transmara kuna ukoloni. 

Richard Barng’oror: Siale mi ko kilibani kotini kiba malkia tom ketar.

Translator:    Ninasema hivyo kwa sababu tunalipa ile kodi ilikuwa ya Malkia Elizabeth, hatuja maliza. 
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Richard Barng’oror: Sigai koit Kenya kodi ko ki koti ne kikabet ne kiba malkia.

Translator:   Ile kodi ilikuja Kenya ilikuwa ni koti, yaani ni nguo ya Malkia. (laughter)

Richard Barng’oror: Keliban wanainchi agoi ra.

Translator:   Na  wananchi  hapa  Transmara  wamekuwa  wakilipa  mpaka  leo  leo.   Imetolewa  katika  district  zingine  lakini

imebaki hapa Transmara.  

Com.  Maranga:  Ya mwisho Mzee wangu.

Richard Barng’oror: neba mwisho ko ng’alek ab majimbo koma kimache amum kigeswe.

Translator:   Nataka  kabisa mambo ya majimbo, kwa sababu alikuwa ameona. 

Richard Barng’oror: kikeger kit ne mwae tieni tiendo ne mateche, pute.

Translator:    Tulikuwa  tumeona  nyimbo  ya  majimbo  ni  nyimbo  mbaya  haiwezi  kutengeneza  lakini  inaharibu.   Inapomoa.

Asante, hana mengi.

Com.  C.  Maranga:   Thank  you,  asante  Mzee,  enda  uandike  majina.  Christopher  Arap  Soi?   Ako?   Atafuatiwa  na  nani?

Halafu atafuatiliwa na Arap Cheboiwo. Translation – Kipsigis Dialect;  Ako?  Akuje tu karibu.

Christopher Arap Soi:    OK, my name is Kibii Arap Soi, I am a resident of Transmara.  First I will read to you the history.

Com. C. Maranga:  Please don’t read  to us, give us the main points.   If you want us to read,  give us the memorandum and I

will be more than happy with that.  But give us only one point because you have less than one minute.

  

Christopher Arap Soi:    We the Kipsigis community of Transmara District,  having resided here since 1940  have  witnessed

such  landmark  historical  events  such  as  receiving  of  Dr.  David  Livingstone,  the  dead  body   on  Pupaloskin  in  1973,  in  the

current  Muiwo area of Keiyo Division.  The division of our settlement by one  Mr Hempstone do hereby submit that we want a

Constitution which has a preamble,  stating why the Constitution is being enacted,  for instance,  “we the people  of Kenya have

natural features, should write and so the decision of the Kenyan people in respect of the purpose  nationhood and values”.

Com. C Maranga:  Mr Arap Soi, I want to advise you; I think you hand over that memorandum.  It will be more useful to us. 

Kibii Arap Soi:  In  fact first I will talk about…

Com. C. Maranga:  No you are not going to talk.  Your time is over.   I  can only allow you to state  the last point.   One point
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only.

Kibii Arap Soi:  First I will talk about, 

Com. C. Maranga:  Not the first point but the last one.  

Kibii Arap Soi:  I will talk about the land issue.

Com. C. Maranga:  OK.

Kibii Arap Soi:  We have a problem with the land issue here.   When we talk about  land here,  we need a Constitution which

protects  every individual tribe in the community because  for instance,  when we talk about  land, from the  time  when  we  were

given our title, somebody can challenge that title.  So I wanted the Constitution to state  very clearly that once the title has been

issued, it is final.  

I will also talk about the Parliament, 

Com. C. Maranga:  No.  Thank you very much.  I am not going to allow you please.   Let me have Arap Cheboiwo.   Mzee

kuja.  Hand over your memorandum.  

Daudi Arap Cheboiwo:  Kaine nyun kekurenon Daudi arap Cheboiwa.

Translator: Naitwa Daudi Arap Choboiwo.  

Daudi Arap Cheboiwo:  Ko ina bare  agas  komi  katamok  ak  ale  agas  komi  mereng  kat.Komat  ke  tagekurench  tandet

chi age non ongen.

Translator:  Hapa Transmara mim nikiwa Kipsigis, nchi hii ni yangu, Transmara ni yangu, nisiitwe tena mgeni. 

Daudi Arap Cheboiwo: Kokamwae ale kogas ne kase anan komagas ne makase.

Translator:   Nasema hivi  mwenye  anataka kusikia asikie, na mwenye hataki asisikie. 

Daudi Arap Cheboiwo:  Amache lakwet ne iyagi tuchu choget en kalyet ak chamyet.

Translator:  Nataka  mtu mwenye atalinda watu na sio mambo mengi.  

Daudi Arap Cheboiwo:  Ng’aliot ne miten ko kora ogot komamwa ana kogamwa allele chengwech lakwet okweget .

Translator: Napendekeza pia kwamba sehemu hii ya Kipsigis nao wapate kijana mwenye atawaongoza vizuri. 

 Daudi Arap Cheboiwo:  Katwaisi kounaton ak alelen kasom en kiptaiyat Jehova.
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 Translator: Namalizia hapo hata  naenda kuomba Mwenyezi Mungu ili apate kijana area hii.  

Com. C. Maranga:  Asante Mzee,  kuja weka sahihi.  Mimi nataka mzee kama  anaongea  hivi.   That’s  exactly  what  we  are

saying.  Michael Cheriyot.  Hayuko?  (Noise in the background).

Translator:  Wanataka niwatangazie kidogo.  Kagimwae kora kele  yon kenyon  yu imwa ine ng’aliot  ne  ke  mache.  Imwa

mengatet  ile  nyalu  kemenda  ano emet,  imwa ng’alek  che  ba maana.  Matinyon  imwa  kongoi,  imwa  bichu  kongoi.  Mi

bik che mwae kongoi kot kouwon kikachin  rabisiek.Nyo  ng’alal  kit  ne  mache  imwa ne tinye  karatasit  imwa pointisiek

ichegen.

Com.  C. Maranga:    Next, Francis Ronoh 

Translator :Oko kama kebwane lewenisiet kele kimache kemwa chito ne kileweni.

Huyo ni Mzee ama ni nani?  

Translator:  He is not there.

.  

Com. C. Maranga:  OK, then we have Joseph Kimei.

Translator:  Wapi Kemei?  He is around.  The next person to be ready will be Nicholas Kibet Ronoh? Uwe tayari.

  

Com. C. Maranga:  Usisome.  Tupe the most important points.  

Joseph Kimei:  Mimi  ni  Joseph  Kimei.   I  am  going  direct   to  the  land  and  property  rights.   Direct  to  question  number  0.

Question number 9 husema kwamba iko minority groups kama Wamaasai.   Wamaasai  tunasema  sio  minority  group  because

they are living in  five  districts as follows:

- Kama serikali inataka kulinda watu, wawekwe district moja ili wakae na amani 

- Assistants Chiefs waondolewe, DO  na DC  waondolewe.  Village elders wapate mshahara.

- Ministers wawe five  peke yake – minister for Health,  education, agriculture, Office of the , 

Com. C. Maranga:  Last point.  Iwe  ya mwisho.

Joseph Kimei:   OK, everybody in Kenya over 70 years should receive pension of not less than 5,000 shillings.  

Com. C. Maranga:  Thank you very much.  Next?   Since you have a memorandum, give us the most important points which
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you feel people should …

Nicholas  Rono:   My names are  Nicholas Rono from Galvolecho,  42  Keboiwo.   The  Constitution  of  Kenya  should  have  a

preamble.  Every citizen Kenya should reside any where in Kenya.  Translates to Kipsigis.

Com. C Maranga:  Hapana.   Sasa  wewe unazumgumza lugha ngapi?  Unazungumza Kimombo, Kiswahili na Kipsigis.   Sasa

wewe amua uzungumze kilugha moja.

Nicholas Rono:  May I talk in my mother tongue?

Com. C. Maranga:  Hapana.  Ongea kwa Kiswahili.  

Nicholas Rono: Chi age tugul en Kenya konyalu komeny ole kameny.

Translator: Kila mtu hapa Kenya aishi mahali popote Kenya. 

Nicholas Rono: Chi age tugul ne menye Kenya konyalu kosich certificate neba lands.

Translator:Na kila mtu apate title teed and certificate of land. 

Nicholas Rono: President neba Kenya konyalu koteben ngweny en ng’atutik.

Translator:Rais wa Kenya awe chini ya sheria.  

Nicholas Rono: Electoral commissioner konyalu ko electen the members of the parliament.

Translator:Electoral Commision of Kenya ichaguliwe na Members of Parliament.  

Com. C. Maranga:  Thank you very much.  Sasa wewe hand over that memorandum.  

Nicholas  Rono:   Please  Sir,  one  …Manyalu  kinyanyasan  mwanainchi,  bik  che  innocent.  Translator:   Wananchi

wasinyanyaswe kama vile kulipa ngombe hawajaiba.  They are innocent people.  

Com. C. Maranga:  Wacha tukuulize swali.  Sasa wewe hapo ndio tumemalizia.

Na hii ngombe,  inafika  kwako namna gani?  Inafikaje huko?  

Nicholas Rono : Tuga koitu kityo mwaet ab kele kokait tuga ireyu oko makikere.

 Translator:  Inasemekana tu ngombe zinafika, lakini kwa kweli wanaangalia bara  bara  tu.   Inasemekana mguu umekanyanga

na watu wanalipa ngombe. 
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Com. C. Maranga:  OK asante.  

Nicholas Rono:  Abakora koma kitinye evidence che ibaru.

Translator:Hakuna evidence ya kuonyesha kwamba kuna ngombe ambayo  ilikuwa imeibiwa.  

Com. C. Maranga:  Si evidence ni hio nyayo? 

Nicholas Rono:  Ngot ko mi kelibani bichoton ii, konyalu koik neba tuga ne nyalu ke libanishan.

Translator: Hizo ngombe zifuatwe mpaka mahali zimeenda lakini si zifichwe katikati.

Com. C. Maranga:   Thank you very much.  Sasa  wewe weka sahihi.  Weka hio mic  hapo  kwa  kiti.   (laughter)   Augustine

Koskei.  Wesley Rotich?  Augustine Koskei, wewe Tumekuita sijui mara mbili.  Nilikuita asubuhi.  Hapana.  Korir  na Koskei  ni

tofauti kubwa!  (laughter)  Dakika moja please.  Give us the most important points anbayo  haijaongewa sana.  

Augustine Koskei:  Kwa majina  ni Augustine Koskei.  Nachangia mwito wa kusema kwamba Rais awe chini ya sheria.   La

pili,  Hii mambo ya kusema nominations MPs, Councillors, ifuatiliwe mbali kabisa.  Kwa sababu hio inachangia urafiki, nini, sijui

mapendeleo  gani  hapo  hivi.   La  tatu,  ni  hao  Chiefs.   Hawa  Chief  wetu,  hawana  elimu,  na  hana  tofauti  na  huyo  mzee  ako

nyumbani.   Sasa  maoni  yangu  ni  kwamba,  kama  Chief  awe  ni  mtumishi  wa  serikali,  apigwe  transfer  kutoka  hapa  hivi,  ama

aende Kiambu, ama kutoka Kiambu arudi upande huu.  Sio mambo ya kupendelea hapa tu, ama kutiwa na mzozo kidogo na

yeye, ananza  kunifinyilia  kwa  sababu  anajua  mambo  abcd,.   Mambo  ya  constituency  ama  what,  mchango  yangu  ni  kusema

itegemee population ya watu.  Sio kufika hapa tuseme Digrii Ward kubwa sana,  tuseme watu elfu kumi.  Kwenda kufika hapa

mahali pengine hapa hivi kidogo,  unapata watu karibu mia moja wana ward.

Com. C Maranga:  Last point.  

Augustine Koskei:  Hey! Please, mbili.  

Com C. Maranga:  Last point.

Augustine Koskei:  Mambo ya majimbo, hatutaki kabisa,  tafadhali,  na ikiwezekana,  mutangaze  museme  kwamba  leo,  watu

wa Digrii Tumekataa mambo ya majimbo.  Mutangaze leo tuisikie kwa radio.  

Com. C. Maranga:   Umetangaza.   Asante.   Pita  pande  hii  uende  uweke  sahihi.   Na  utupatie  hio  memorandum.  (laughter)

Wesley Rotich?  Ndiye huyu anakuja?  Halafu Paul Maritim?  
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Wesley Rotich:  My names are Wesley Rotich, I wanted to talk on something  on  land rights.  On land rights, we want every

Kenyan to own land as an individual and also to live anywhere in our republic.  For example in Transmara, we don’t want to be

treated as strangers  as if we were the first migrants.  If we are  still being treated  as  strangers,  it means that we have to change

this Constitution.  We have to be also recognised as the inhabitants of Transmara.  

Natural  Resources:    Any resources  should be shared equally for example,  the  resource  we  get  from  our  wildlife,  we  should

share equally,and then we use the same resources ro expand development in our areas.  

The Commision for example,  like this CKRC there was also one for land enquiries,  there  was  also  another  one  which  never

functioned,  the  KACA  one  which  was  fighting  corruption.    That  one,  when  we  called  those  people  who  corrupted  our

Government, those people who were called were not arrested.  So we want this Commision to be  functional.  After all, I  could

say as my own idea that these Commisions are also part of that corruption because what they are doing is not recognised.  

Com.  C.  Maranga:  Thank you very much.  

Wesley Rotich:  Last point.

Com. C. Maranga:  No no no!  

Wesley  Rotich:   Education  system  should  be  changed.   We  should  adapt  7-  4-2-2  and  we  recognise  that  one  as  free

education, and then the university, 

Com. C Maranga:  I want to tell you that we are not a corrupt Commision, and that is why we are  here today.   We promised

wananchi that tutakuja hapa, sisi tuna msimamo, so not all Commisions are corrupt.   So,  if we are  corrupt,   why are  you giving

the views here? 

Wesley Rotich:  No.  I was giving it as an example, the other one for KACA,  

Com. C. Maranga:  O yes, but don’t talk of this Commision.

Wesley Rotich:  I hope you note down that one of KACA.

Com. C. Maranga:  (laughter)  Thank you very much, Paul Rotich.  Ongea Kiswahili na uanze na majina yako.  Dakika moja.

Paul Maritim:  Ya kwanza, jina langu ni Paul Maritim, kwa mapendekezo yangu, naona kwamba katika elimu, watoto  kutoka
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nursery mpaka primary wawe na elimu ya bure.  Secondary iwe na cost sharing.  

Kitu kingine, majimbo, tumeona yakwamba tusiwe nayo kwa sababu tumeona uchungu wake.  

Com C. Maranga:  Asante sana.  

Paul Maritim:  Ya mwisho, naona ya kwamba hapa Kenya,  tuwe na serikali ambayo  inalinda haki ya  mwanakenya.   Ukae

mahali popote uliko, bora tu uwe na uwezo wa kukaa huko.

Com. C. Maranga:  Thank you very much.  The next person whom I am calling here is Paul Tonui.  Hayuko?  Stephen Tonui?

  Kuja dakika moja.  James Maritim?  Mic ndiyo hii. Wewe ni nani?  OK, kaa hapa karibu.

Com. C. Maranga:  Dakika moja kabisa, na sitafikisha hata dakika moja. 

 

Paul Tonui: Kwa jina naitwa Paul Tonui. Nanam en en Katiba che kiwale en kasari,

Translator:    kitu  naanzia juu ya Katiba 

Paul Tonui: Ko ng’alek ab lewenisiet che ba president.

Translator:     ni juu ya uchaguzi wa  Rais.

Paul Tonui: Ko en president ko nyalu chito ne vice ne nyin k one rubege. 

Translator:    Pia number mbili kwa Rais awe Vice President .  

Paul Tonui: Chamaiseik ko nyalu ko somok, neba somok k one ba chitob kigenNa yule atakuwa Translator:    Number

3 awe Minister of Foreign Affairs.  

Paul Tonui:  Ole kilewenisiotai ko yon kagoib pichonitet kopye ministaek.

Translator:    Halafu baada ya uchaguzi, wakae ministers from all the parties.

Paul Tonui: Neba oeng’ ko kamasta neba kirwagik.

Translator:    Ya pili ni upande wa Chief. 

Paul Tonui: En kirwagik konyalu kelewen en kenyisiedk kila mut mut.

Translator:    He should be elected every 5 years.  
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Paul Tonui: Angot ko makileweni en kenyisiek mut mut ii, koyai interview ak kebir transfer.

Translator:    Na kama sio hivyo, wapigwe transfer.  

Paul Tonui: Ng’aliot age kone ba imbar.

Translator:    Ya mwisho ni ya shamba. 

Paul Tonui: En imbaret  ko nyalu  en sheriaache  boisie  en inguni  koboike  inoniton  akine.Oleyache  ke  chopto  ng’

alek  ab imbar  en emani  ko yache  ko nget  district  age  tugulke  chop  ng’alek  ab  imbarenik  kinam  ine  ke  til  kilelit

amun sheria che ba inguni.Mi bik che tinye eka bogol mut komi ne mi kalbat.

Translator:     Baada ya hii Katiba, mashamba ikatwe upia katika kila district, kwa sababu tunaelekea mwaka mpya.  

Com. C. Maranga:  Thank you very much.  

Paul Tonui: Amun yache kiit all districts population che tinye bik keropchinen ekarinik

Translator:      Ili watu wapate mashamba sawa sawa baada ya hii Katiba.  Asante sana.  

Com. C. Maranga:  Okey  Thank you very much.  Enda weka sahihi.  

Stephen Tanui:  Mimi nasema ya kwamba yaani kukingana ni ule wizi wa mifugo, nataja  kabisa  hii mambo ya kuumiza mifugo

ikome kabisa.   Mimi ninaenda kuchuna majani ya kupatia ngombe.   Kesho  nikiwa  bado  kazini  ninapata  barua  ati  kuna  wezi

walipitia mahali fulani kwangu, wakaibia ngombe yangu, kwa sababu yao imepotea.  

Halafu, jambo  lingine ni juu ya machiefs.  Wanastahili wapewe transfer, kwa sababu wanatunyanyasa kila siku.  

Com. C. Maranga:  Ok,  asante,  sasa  wacha  hio  wengine  waseme.   Enda  uweke  sahihi  huko.   James  maritime?   Hayuko.

Peter Kemboi Tonui?  Arap Kinap?  Anza kwa majina.  Na utumia muda mfupi, niko na dakika moja tu mzee wangu.  

Arap Kinap:  Ko  ng’aliot akenge ne kanamen 

Translator : Nataka kusema jambo moja. 

Arap Kinap:  Kinami emani ko a lakwet ne kitikin.

Translator : Nasema nilikuwa hapa nikiwa mtoto kabisa.  

Arap Kinap:  Ko kibik che kimiten emani ko oeng’ kipsigisidet ak siria

Translator :Nasema  ya kwamba nchi hii ya Transmara, ni ya Kipsigis na Siria Maasai, hakuna mtu mwingine. 
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Arap Kinap:  Bik cheba emet ko oeng’ 

Translator :Hata mipaka yetu inajulikana na ni Kipsigis na Siria ndio walitengeneza.

Arap Kinap:  Angen mpakaisiek kongeten narok mpaka Angata bargoi.

Translator :Kuanzia mara huko,  anajua mipaka ya Kipsigis mpaka inapita Mara inaendelea huko chini mpaka  Anakabargoi,

Arap Kinap:  Agoi olinba lumek

Translator :inaenda hata huko karibu Kisumu,

Arap Kinap:  Ako sugukan ingunon agoi emet ab sogek ak kotogos kipyo agoi emet ab ka  ndoroboakosugugan  mpaka

sondu imbaret ab bik oeng’ 

Translator :na hiy o mipaka inaenda mpaka sehemu ya Sotick sijui ni wapi,  inakuja mpaka Toroko,  -  in  fact anaongea juu ya

mipaka ya Wakipsigis.

Com. C. Maranga:   Asante Mzee wangu, tumesikia kila kitu.  

Com. C. Maranga:   Basi nataka Joseph Ngetich.   Haya  kuja  uweke  sahihi.   Translator  Kipsigis  Dialect.   Hakuna?   Willie

Korir?   Wewe unaitwa nani?  Dakika moja please.  

Joseph Ngetich:  Kwa majina ninaitwa Joseph Ngetich.   Ningetangulia kusema hapa Kenya tungependa tuwe na sheria moja

ambayo inalinda kila mmoja, awe raia, awe mfanyi kazi wa serikali ama awe mtu yeyote, na wote wawe chini ya hio sheria,  awe

, Polisi, ama Raia, kipofu ama kisiwi, wawe chini ya sheria moja.  Sio mtu mwingine awe juu ya sheria.

Pili, ningependa kuzungumza juu ya umilikaji wa mashamba.  Sheria iwe moja  ya kuongoza mambo ya mashamba, kwa sababu

sheria ile ambayo inatumika  Mombasa, ama Kakamega,  ama Kiambu iwe pia inatumika Transmara.   Sio sehemu zingine ziwe

tofauti na sehemu zingine.  Kenya ni moja, wananchi wa Kenya ni wamoja, na sheria iwe moja.  

Tatu, ningependa nizungumze mambo ya bunge.  Bunge ni mali ya wananchi, sio mali ya  na wabunge.   Inatakikana wabunge na

 waheshimu bunge.  Na iwe live kwa miaka tano.  Mambo ya  awe akifunga mara kwa mara kulingana na pleasures zake,  kwa

sababu kuna jambo fulani ambalo imezunguka zunguka huko ambayo inaweza ika mwelekeza.  

Com. C. Maranga:  Thank you very much.  Asante.  Tupatie mwingine nafasi,…

Joseph Ngetich:  Na ingine ya mwisho, ningetaka niseme  siku ya uchaguzi iwe fixed.  Time table iwe fixed.  Sio mambo ya 
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iwe silaha yake peke yake.  Iwe fixed na kila raia ajue ni wakati  gani huo wa uchaguzi.  Na  corruption,  mambo ya corruption,

mtu akifanya corruption afutwe kazi,  kisha asjtakiwe.   Na  akipatikana na hatia,  afuatwe mpaka  nyumbani,  na  mali  ya  serikali

itolewe  huko na kurudishwa kwa serikali.  Asante. 

Com. C. Maranga:  Asante Sana.  Patia huyo mwingine nafasi, na uende ujiandikishe pale.  Willy Korir?  

Willy Korir:  Asante sana, kwa majina mimi ni Willy Kipkurui Korir, ningependa tu nitoe maoni yangu, hasa nitanzia uraia.  

Com. C. Maranga:  You must be very brief.  Just give us the main highlights, because you have less than a mimute.

Willy Korir:  A person,  male or female married to a Kenyan citizen has a right to become a citizen.  Parliament has power  to

decide  on  the  sitting,  adjourning  and  dissolving  of  Parliament.   That  one  should  not  be  in  the  hands  of  the  .   Members  of

Parliament should serve for only 2 consecutive terms of 5 years  in order  to allow Kenyans the benefit of also contesting.  The

should be a person who is aged between 35 and 70 years, should be well educated, and should declare  his wealth and sources

 of the same during nomination.  There   should have no power to dissolve,  summon, or  adjourn Parliament since it has 6 terms

with 12 days of elections.  This is to bar the  from using such tactics of manipulating the Parliament during elections.  

Com. C. Maranga:  Mwalimu, your last point.   I  would like to talk about  land.  Any Kenyan has a right to live and make  a

living in any territory of the land of Kenya.   Any right interest  or  other  benefit in respect  of land, that was previously vested in

tribe, group,  family or  individual under African Customary law should be extinguished.  The pre-independent  land treaties  and

agreements involving certain communities For example Maasai  and the Coastal  strip should not be   restrained again.    This is

to avoid the holding of land for speculation purposes.    

Com. C. Maranga:  Thank you very much, Mwalimu  you  have  a  memorandum,  give  it  to  us.   Thank  you.   Jalule  Joseph?

Kimei Joseph?  Hayuko?  Halafu we have Josiah Chepkwony?  

Joel Kirui:  I am called Joel Kirui and I am going direct  to my report.   Land cases  should be held by the village elders  at  the

right place, in the presence of the magistrate or a judge, and give their solution.  All Assistant Chiefs should be employed in the

queueing system at their right location in order to make them active in their services.  

The  President  should remain as the Head of State, Commander in Chief of the Armed Forces, but not as  the Vice Chancellor.

 The Local Government should be left free so as make their own plans in development.  

Last point; arrested persons should be taken to court to face their judgement within or after 24 hours but not to be  put in police

cells.  
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Com. C. Maranga:  Thank you very much, 

Joel Kirui:  Elections should be taken or carried out after 5 years for  the civic seats or Parliament, but at least the candidate to

qualify for the civic seats are standard 7, form 4, or say Diploma.

Com. C. Maranga:  Asante.    Kwa sababu umeandika,  tutasoma hio memorandum.  Kwa hivyo andika jina lako  na  uweke

sahihi.  Thank you very much.  Joel Chirchir.  

Joel Chirchir: Kainet ko Joel chirchir.

Com. C. Maranga:  Hapana!  Wewe ongea Kiswahili.  Ndio usipoteze wakati. 

Joel Chirchir: En Transmara ini nyon kemenye bik angwanu.

Translator:Napendekeza ya kwamba, kwa hii Transmara ambayo kuna watu  wa-nne. 

Joel Chirchir: Kekere kele chang tuguk che makipye ko yamech

Translator: Kawaida wakae hivi tu kwa usawa. 

Joel Chirchir: Akere ale nyalu kepyechi bik kokergeit.

Translator: Kwa hivyo napendekeza ya kwamba kila mtu –

Joel Chirchir: Ngot komi kasisiek chekepye ke pyechi lagok tugul kokergeit.

Translator: I am  proposing that things should be shared equally, hata kama ni kidogo.  

Joel Chirchir: Ago tiengei experience ne tinye chito.

Translator:This should be based on experience  and the level of education.  

Com. C. Maranga:  Last point.

Joel Chirchir:  Ngaliot age na mache amwa kora ko amche atiny ng’alek ab kap wild life.

Translator: Nataka kugusia juu ya wildlife services. 

Joel Chirchir: BO kwangut ingbar chito keliban elibu sosom en tiondo ne kabar chito.

Translator: Ile pesa huwa inalipwa, 30,000 shillings huwa kidogo sana. 
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Joel Chirchir: Oko ingo wirta chito karit kelibani insuarance neba elibu mia tatu.Kotoo nyalu keliban chito milionit.

 Translator: Nasema ya kwamba mtu alipwe zaidi ya shilingi millioni moja akiuawa na wanyama wa pori.  

Joel Chirchir: Ng’alek ab kirwagik nyalu kebir transfer.

Translator:Na ya mwisho kabisa ni ya Chiefs.  Chiefs wote wawe wakipigwa transfer.  Asante sana.

Com. C. Maranga:   Ok,  asante sana,  thank  you.   Nipatiwe  Charles  Korir.   Haya  kuja  mzee.   Halafu  ningetaka  mwingine

anaitwa John Korir. Translator – Kipsigis Dialect.  Anza kwa majina sasa. 

Kenneth Korir:  Kainenyun ko Keneth korir.

Translator:Anaitwa Kenneth Korir. 

 Kenneth Korir:  Ko ngaliot ne tai 

Translator: Ya kwanza kabisa,

Kenneth Korir:  Ko ng’alek ab somanet.

Translator:  Nataka kugusia juu ya elimu. 

Kenneth Korir:  Ko somanet ko kiasomanen tirisio.

Translator: Nasema sijasoma kabisa.  

Kenneth Korir:  Amun kimakomi rabinik.

Translator: Sijasoma kwa sababu hakukuwa na pesa. 

Kenneth Korir:  Ko en kasari 

Translator:Siku hizi, 

Kenneth Korir:  Ko kibare kobit rabinik kotor makoraek en serikali.

Translator:pesa iko lakini wakora wanachukuwa kutoka kwa serikali. 

Kenneth Korir:  Ko kamache asom serikalit ana walet ab ng’atutik kisomesanwech lagok.

Translator: Sasa napendekeza ya kwamba katika  Katiba mpya watoto wetu wasomeshwe na serikali. 

Kenneth Korir:  Bas kotwa non Kes kyon korani ak asich imbaret kotinye boiyondenyon.

Translator: nilizaliwa nikiwa Kipsigis, nilizaliwa hapa Transmara,  na shamba pia nina haki ya kumiliki  hapa. 
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Kenneth Korir:  Ko tom ager kit ne kibare tittle deed.

Translator:na mimi  mwenyewe  sijaona title deed.  

Kenneth Korir:  Ako mi bik che kigosich che kabilosiek che kimenye tugul.

Na kuna watu wamepata title deed.  Na ni kabila nyingine na tunaishi hapa, na alitukuta hapa.

Com.  C. Maranga:  Hiyo ndiyo ya mwisho mzee wangu.  Umepitisha wakati.  

Kenneth Korir:  Makitinye barabarok.

Translator:Area hii hakuna bara bara. 

Kenneth Korir:  M lakwet neb a emenyon ne kisoman oko kikwal garit ne union,

Translator: Area hii kuna watoto wetu wamesoma na wamenunua gari kama hizi 

Kenneth Korir:  Oko tom koit gaa 

Translator:na hawajawahi kufika nyumbani kwa sababu barabara ni  baya, 

Kenneth Korir:  Makingen kele itu au

Translator:hajui siku gani ataingia nyumbani. 

Kenneth Korir:  Tun awe kambuni, ager rogoyosiek che isibi ketik. Kele kiguren sitimok.Tun kere au lakogyok.

Translator: Siku moja akaenda kampuni akakuta kitu kama kamba, anapiga piga simu akaambiwa hio ni telephone wires.  

Anasema Chiefs wafutwe kabisa, hata yeye akule pesa, (laughter)

Com. C. Maranga:  Jina?  

My name is Korir John.  I would like to give the following proposals:

- Chief should be  elected by the people, but not the  to choose whoever he likes.  

- Chief  should  be  enlightening  the  people  because  they  are  around  them  most  of  the  time.   They  are  the  people  of  the

people.  

- We should have a system of education which is 7-4-2-3,  which of course should be free in primary school,  in secondary

school and higher education,  it should be cost  sharing.  At the university  level,  it  should  be  free.   Majimboism  should  be

rejected in the next tenure of Government.  
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Com. C. Maranga:  Thank you very much, you are going to give us that memorandum.  The next person is K Rotich.  Halafu

atafuatiwa na Samuel Korgoren.  Wapi Samuel?  Translation – Kipsigis Dialect.  Philip Langat?   John Kosgei?  Julius Koech?

Justus Rono?  

Julius  Koech:   Maoni  yangu  ni  kuhusu  uchaguzi  wa  mwenye  kiti  wa  baraza  la  wilaya.   Ningependa  achaguliwe  direct  na

wananchi.  Pia mayor namna hiyo.  Halafu tukitaka kumaliza ufisadi, ningependa iwekwe katika Katiba ya  kwamba  koti  ama

judiciary iwe katika location yote kwa sababu sisi hatumudu gharama ya kwenda mpaka district.   Tupate huduma ya kotini.  Ya

mwisho ni hiyo.

Com. C. Maranga:  OK, Thank you very much.  Justus Rono?  Stephen Tembur?  Halafu atafuatiwa na …… OK ongea.

Stephen Tembur: Kikurenon Stephen tembur

Translator:  Naitwa Stephen Tembur.  

Stephen Tembur: Nda mukagse en Kenya tugul kocher ng’atutiet akenge ne chamait ko akenge.

Translator:  Napendekeza ya kwamba watu wote wa Kenya wapendekeze tuwe na chama kimoja.

 

Stephen  Tembur:   Sababu  ko  ingotko  chamaisiek  ko  oeng’  ko  kor  ko  President  ko  mi  chamait  ingo  komateche

oldage.

 Translator:  Hii  ni  kwa  sababu  tukiwa  na  vyama  vingi,  tunakuwa  na  Rais  wengi,  na  itakuwa  baya  sana.   Nguvu  ya  Rais

ipunguzwe. 

Stephen Tembur: makimache majimbo.

 Translator:   Sitaki  majimbo kabisa.  Hii  ndiyo  ya mwisho.  

Com. C. Maranga:   Asante sana.   Sasa  nataka kuita hawa wanafunzi waje hapa mbele wote.   Kipkoech  Korir,  Kipngetich

Korir,  Kipkemboi Peter,  Cherotich,  Cherono Mary,   I  think all these have appeared.   Kipkurui Naomi,  Peter  Ronoh,  what’s

your name?  Why are  you complaining?  We  are  managing  this!  And  you  just  came  number  349!   You  can  see  how  many

people were ahead of you.  Unaitwa nani?  Peter  Ronoh.  Half a minute.  We give you  one minute, give us  the  main  points.

What’s your name?  State the full names, and your former school.

Peter Ronoh:  OK, my names are Peter Ronoh, from Emura Dikirr, in Form 3.  Form one admissions should not be  restricted

to within the district as is the case now.  Let the students  be admitted in any school in Kenya.  
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Those students who qualify to join university should be given loans by the Government.

Child abuse in Kenya should be abolished completely.  

Last point, The President should be removed from the office completely if incompetent due to illness, or  has shown misconduct;

that is when the  himself associates with corruption.  The reason is that how this can be done by Parliament.  Thank you.

Com. C. Maranga:  Thank  you  very  much.   Alfred  Tonui.    David  Langat  first  of  all,  halafu  utafuata.   Dakika  moja  mzee

wangu  please.

David Langat:   Kwa majina naitwa David Langat.   Ningependa kutoa pendekezo moja.   Ukiangalia pesa  ya Kenya,  utaona

imechorwa jogoo ukiangalia KANU,  umewekwa jogoo,  ukiangalia pesa  ya Kenya pia,  imewekwa picha ya  President.   Sasa

wakati  wa  campaign,  huyo  mtu  amewekwa  huko  anaweza  manipulate  watu,  anaweza  tumia  huyo  uwezo,  kufanya  watu

wampigie kura.   Kwa hivyo  ningependa  Kenyan  currency,  iwe  free.   Iwe  hakuna  picha  ya  mtu,  kama  ni  kuweka  mountain,

waweke mountain, kama ni mnyama iwe ni mnyama.  Lakini sio picha ya mtu.  

Com. C. Maranga:  Thank you very much, your last point? 

David Langat:  Picha ya Jogoo isiwekwe kwa pesa.  Kwa maana hio ni ya KANU.

Com. C. Maranga:  Thank you very much, go and register.  Alfred Tonui?  Hand in your name and your last one point please.

  It is less that a minute, but if you can give 2 points in less than a minute, sawa. 

Start.

Alfred Tonui:  Muundo  na aina ya serikal:  We should   continue with predidential  Government,  that is unitary Government.

We   should  not  adapt  majimbo  and  on  the  side  of  bunge,  MP  should  35  years  and  above  to  be  elected.   Parliamentary

committee to be  incharge of appointment of civil servants,  Permanent Secretaries,  Commisioners,  and Directors  and Attorney

General.  

Duties to be  expanded to allow members of Parliament to determine the number of ministries.  There should  be  a  ministry  of

Human Rights.  When it comes to the side of ardhi na mali, there should be individual ownership of land.  There should be no

land ownership of more than 100 hectares of land.  If it is more than that, the Government should redistribute this land.

Com. C. Maranga:  Your last point. 
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Alfred Tonui:   OK,   husbands and wives should have equal rights of the land they possess.   The same case  to the sons and

daughters,  they should have to share the inherited land equally.  Every citizen has a right to own land anywhere in the republic.

Com.  C.  Maranga:  Thank  you  very  much.   Go  and  sign  and  give  us  that  memorandum.   Anayefuata  ni  Joel  Cheruiyot.

Jessica Chepkurui? 

Wewe ni nani?  Take the mic.  Haya, ongea, anza kwa majina. 

Joel Cheriyot:  Jina langu ni Joel Cheruiyot.  Mapendekezo yangu juu ya President,  that he should be  below the law.  Jambo

lingine tena ni kuhusu Chief.  Chiefs lazima wabadilishe baada ya miaka 5.  

Kuhusu shamba, kila mtu anarights za kuisha popote anataka, bora awe mwananchi wa Kenya.  Asante.   

Asante sana.  Very good points, enda uweke sahihi.  Hata upande huu  kuna kitabu chetu rasmi.  Mwingine ambaye ningetaka

hapa ni Jessica Chepkurui.  Hayuko?  Richard Mutai? 

     

Richard Mutai:  Kwa majina naitwa Richard Mutai.  Ningependa kuhusu Katiba

ya Kenya ambayo  inaendelea saa hii kuundwa.  

Point yangu ya kwanza,  Katiba ya Kenya ilinde haki ya kila mtu Kenya.  Ya pili, kila Mkenya aishi mahali popote  anapopenda

akae.   Mambo ya majimbo hatutaki.   Kuhusu  sehemu  ambayo  sisi  tunaishi  tukiwa  watu  saa  hii  tukiwa  watu  Wakenya  hapa

wilaya  ya  Transmara,   kuna  mtindo  ambao   saa  hii  tunaona  unaendelea  sana  na  tunaona  Tumeshindwa  la  kufanya  kabisa

ispokuwa tumeshukuru nyinyi leo kwa ajili mme kuja ili hata mchukue point moja kuhusu… kuna hii mambo ya kusema kama

nyayo  ya  ngombe  ikipotea,  ikija   ipotelee  karibu  na  kwako  hapo  hivi;  labda  ngombe  zako  ninaendelea  kukula  nyazi  hapo,

unastukia askari wamezingira zile ngombe zako, wanaulizwa mwenyewe ni nani, nyumae unaskia kwamba ati wewe umelipa zile

ng’ombe ambazo zilikuwa zimepotea.

Com. C. Maranga:  OK, asante, 

Richard Mutai:  Ya mwisho kabisa tafadhali,  ni kuhusu hali ya kuishi.  Katika hapa Transmara,  tungeomba kulingana na vile

inasemekana tuko na kabila nne, maclans ambazo  wanaishi  hapa,  tungependa  kila  mtu,  awe  na  haki  ya  kuishi.   Ile  ya  kuwa

imesemwa na mwingine ati ni mgeni, ni mgeni kutoka wapi?  

Com. C. Maranga:  OK,  thank  you  very  much,  asante  sana,  weka  sahihi  hapa,  na  utupe  memorandum.   Halafu  mwingine

ambaye namwita ni Wilson Chepkulul.   Hayuko?  Paul Terer.  
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OK,  Kwa majina naitwa Paul Terer,  nataka nianze na land  issue,  ya  kwamba,  any  Kenyan  mwenye  ame  occupy  land  for  4

years and above should be given a land ownership document.  

Secondly, I say no to majimbo.  Ya tatu, presidential powers should be reduced, and  he  should be below the law.  Hii issue ya

kusema ati a  Kenyan,   may be mtu  akipatikana  na  makosa,  that  you  are  innocent,  that  you  are  guilty  until  proved  innocent

should be vice versa.  Ya kwamba you should be innocent until proved guilty.  

Com. C. Maranga:  Thank you very much.  Uweke sign na utupe hio memorandum.   Mabwai  Wilson?   Hayuko.   Paulina

Rotuk?  Hayuko.   Francis Cheriyot?  Wewe ndiyo Paulina mama?  Mama kuja,  shika  hii  uchukuwe,  Mwambie  aongee  kwa

ufupi.  Haya, nenda huko.  Mwambie aanze na jina lake.  

Paulina Rotuk: Kigurenon Paulina Rotuk.Gaa ko chilani Transmara.

Translator:  Naitwa Paulina Rotuk,  naishi hapa tu area  jirani. Hapa Transmara.   

 Paulina Rotuk: Angali agoba kamastab cheyosok.

Translator:  Nasema juu ya akina mama.

Paulina Rotuk: Amache kitiach chepyosok en ng’atutik tugul che bwane.                                           Translator:  Akina

mama wawe na uhuru kabisa, wapewe chenye wanataka. 

Paulina Rotuk: Kigachi tuguk cche makiyinge ak kisomesan tibik ine zaaidi ak kekonech rabinik ab busary. 

Translator:  Na wasichana wasomeshwe, akina mama wapate pesa ya bursary.

Paulina Rotuk: Kigase kelelen  tinye  serikali  rabinik  ab busary  oko  toma  ke  ger  en transmara. Translator:  Serikali iko

na pesa ya bursary, lakini hatujawahi kuiona hapa Transmara.  

Paulina Rotuk: Oko makimache majimbo.

Translator: Hataki majimbo kabisa.  

Paulina Rotuk: Kiba emani kabisa. Ba Mungu emanio ne nyon . Anasema ya kwamba sisi ni wa Translator: area hii, na hii

area ni ya Mwenyezi Mungu, na ni yetu, tunataka wamama wawe mbele 

kabisa. 

 Paulina Rotuk: Kimache kigil chepyosok ine.

Translator: Akina mama wawe na uhuru.  

111



Com. C. Maranga:  Asante mama.  Nina mwita mwingine Francis Cheruiyot.  Hayuko?  Stephen Kibeto?   Aron Sang?   OK

karibu Mzee.  Haya ongea.  

Aron Sang:  Kit namwae agane ko ng’atutik che ingap kakewal ng’atutik kemche kewal tuguk tugul.

Translator::  Kila kitu kitengenezwe sio tu sheria peke yake. 

Aron Sang:  Ingen pichu angata baragoi.

 Translator::  Katika area hii, nauliza kama mnajua Ang’ata Bargoi?  

Aron Sang:  Ngot ogen Angata ko ten yu ak Kericho.

 Translator::  Mnajua, ni kama hapa na Kericho ukielekea pande hii. 

 

Aron Sang:  Kemache ke pywwech constituesisiek.Bichon ko kicheng 93, kechengen emet age ne ma korani ine.

Translator::  Hata area hii inatakikana iwe na area MP, itolewe kutoka kwa watu wa hapa,

 

Aron Sang:  Koik oeng akichek amun korani kowa ne kikwang’e

Translator::  Tuwe na MP wawili hapa, kwa sababu Transmara ni kubwa sana mpaka huko Ang’ata Bargoi

Aron Sang:  kondochi chichok. Kimache MP oeng’.Kwa nini tuko na MP mmoja? 

 

Translator::  Tunataka MP wawili.  Ni hayo  tu nilikuwa nayo.

Com. C. Maranga:  Basi,  nataka kushukuru watu sana wa upande huu wa Emura Dikirr,  Tumefika mwisho  wa  kikao  chetu

cha  leo,  na  mimi ningetaka  kuwapongeza  kabisa,  na  kuwahakikishia  ya  kuwa  haya  maoni  yenu  ambayo  mmetoa  hapa,  sisi

tutawarudishia hapa kama report  kwa hivyo mimi namwombea kabisa na nyinyi muzidi kutuombea,  na sisi kama Tume, maoni

yenu  ambayo  mumesema  kuhusu  mashamba,  wabunge,  kuhusu  kila  kitu,  mtapata  hiyo  report  na  tutaamua  vile  tunaweza

kuwasaidia.   Kwa  hivyo  sisi  kama  wanatume,  tunasema  asante  sana  kwa  kuwa  na  sisi  hapa  tangu  asubuhi,  na  mnajua  vile

mwanatume mwenzetu mmoja Dr.  Ooki Ombaka alifariki dunia, tunatakiwa tuwe tumefika Nairobi leo,  lakini tungewaomba tu,

sasa  kama kuna wachache ambao pengine hawajafika mbele ya Tume,  ningewaomba  waandike  nakala  ili  iweze  kufika  kwa

Tume, kabla mwisho wa mwezi huu.  Kwa hivyo mnaweza mkapatiana hata kwa co-ordinator  ili iweze ikafika.  Ninaona kuna

Mzee mmoja anainua mkono sana sijui anataka nini.  Ningeomba  pastor  awe  karibu  hapa  ili  akatufungie   na  maombi.   Sasa
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Mzee unajua tumefunga.  Wewe ulikuwa unaitwa nani?  Maritim?  Tulikuita lakini hukuja.   Ongea,  ninakupa nusu dakika.   First

say your names.  

James Maritim:  My name is James Maritim.  I  was born, and have lived in this area for more than 40 years now.  

James Maritim: Kira nyoru taabu

Translator.  Nasema nimepata taabu sana. 

James Maritim:Kimache uhuru en Tranmara. En mengatet.

 Translator. Napendekeza yakwamba uhuru upatikane hapa Transmara kwa hali ya kuishi.  

James Maritim: Amun kikisumbuanech en tai.

Translator.  Kwa sababu tumekuwa na taabu tangu zamani.  

James Maritim: Ne ba oeng’ ko en kandoinatet.

Translator.  Ya pili, uongozi, 

James Maritim: Kongeten committee ne ba area kemache kolewen bik ak kikachi mushahara.

Translator.  kuanzia ile committee, wachaguliwe na watu na wapate mshahara. 

James  Maritim:  EN  education  kemache  koik  free  kongeten  primary  mpaka  sekondary  school  ko  university  ke

sharen.

Translator.   Kwa education, iwe free kuanzia primary mpaka secondary school, halafu university iwe cost sharing. 

Com. C. Maranga:   Asante Mzee wangu.  Basi mimi ningeomba Pastor  atuombee na mimi nimesema asante sana  watu  wa

Emura Dikirr, sisi kama wanatume tulikuwa tumewa ahidi tutafika hapa, kuna wakati mwingine tulifika hapa tukapata watu ni 20

tukarudi.  Leo, tumekuwa na watu zaidi ya elfu moja na wale wameongea ni zaidi ya mia moja.   Kwa hivyo, tumesema asanteni

na Mungu awabariki.  Thank you very much.  Pastor?
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Pastor:   Sijui headmaster anasema nini, 

Com. C. Maranga:  Atapeana memorandum. 

Closing instructions NGoro pastayat konyo ko saiwech en yu. Haya nyon any boiyot ak inam microphone.

Com. C. Maranga:  Ni nani anatuombea?  Tuweke kwa Mwenyezi Mungu, ili tumalize kabisa.  Omba.  

Closing Prayer in Ongesa,  eh baba  ne to  ror  kamuktaindet  ab Jerusalem ak ngweny  komugul,  kamuktaindet  neba

Abraham  ak  Jacob.  Raini  kwandanyun  ko  kagibwan  taingun  ingen  emani  eb  dikir  ingen  ematinwek  tugul  ole

kayab  taechu  baba  ne  totoror  ko  Kasamin  taretet  ne  mie  sikobunjech  emaniak  lakokyok  ak  ibinwek  tugul

chetagesiche ak bunik tuguk che ibwati kole sikobokiech en oret akenge iwon  komanda kabisa  amun kimnatenyon

ak lagokyok  ye bendi  taechu  irib  en oratinwek  ak tuguk  che  kagosir  iribateagoi  ole  kichaben  ng’alechu  miachen

Kiptayandenyon. 

Itaretech inyowech kat en ngweny amun ng’aliondoni en kanet ne tilil  n e ba Mesiah Kiptayandenyon ne toror.

Com. C. Maranga:  Basi asanteni, mwende na Mwenyezi Mungu.     

  

The meeting ended at 6 p.m.
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