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Commissioners Present

1. Com. Salome Muigai
2. Com. Riunga Raiji
3. Com. Domiziano Ratanya

Secretariat Staff in Attendance:

1.        John  Watibini         -        Programme Officer
2.        Lynne Sigei                -        Ass.Programme Officer
3.        Grace Gitu                -        Verbatim Recorder
4.        Francis Kigen                -        District Co-ordinator

The meeting started at 10.25 a.m with a word of prayer

Com. Salome Muigai:  Tafadhali Karibuni ili tuanze mkutano wetu.  Hamjambo mabibi na mabwana!
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Audience: Hatujambo!

Com.Salome Muigai:  Wakaaji  wa  kikao  cha  Bunge  cha  Keiyo  South,  Keiyo  ya  Kusini  ningetaka  kuwakaribisha  kwenye

kikao hiki na kukitangaza kuwa hiki ni kakao rasmi cha Tume ya marekebisho ya Katiba,  na pia ni kakao  cha dharura.   Kabla

hatujanza  shughulai  zetu  za  leo,  ningetaka   kumkaribisha  Pastor  Julius  Kilwa  ili  atufungulie   hiki  kikao  kwa  maombi,  Pastor

Kirwa.

Pastor Kirwa:  Wageni wote ambao mmefika hapa mashuhuri, na Minister wetu nataka niwasalimu wote katika  jina  la  Yesu

Bwana asifiwe.  Nashukuru bwana kwa  siku ya leo,  mnajua kwamba  bwana  Mungu  mwenyewe  aliaanza  amri   kumi  katika

mlima wa Sinai.  Na  alikuwa na taratibu yake kwa hivyo hii tukifanya, ni Mungu alianza si sisi  lakini sisi n kufuata maagizo ya

Mungu katika sheria  zake  kumi  ambazoo  alimpa  Musa.   Kwa  hivyo  nataka  kuwakaribisha  tunapofanya  kazi  hii  tutii  mfalme

wetu na tufanye kwa mapenzi yake Mungu.  Kwa hivyo nawasihii tutoe kofia ukiwa na kofia halafu tuombe:

Baba wetu wa mbinguni muumba Mbingu  na  nchi  na  vitu  vyote  vinavyo  onekana  na  visivyo  onekana,  tumekuja  hapa  katika

kikao hiki cha Bunge ya District yetu hii.  Mungu tunakuhitaji kwa sababu wewe ni Mungu uliye anza katika ufalme wako wa

Mbinguni.  Na tunahijati ufalme wako wa Mbinguni ushuke mahali hapa,  na mapenzi yako yatende,  na mapenzi yako yafanyike

kwa wakubwa,  kwa wadogo na sisi sote  tufanye kwa upendo na Mungu uweze  kuwa  kiongozi  wetu.   Maana  tunahitaji  nchi

yetu iwe nchi ya manufaa na nchi inayo kupa manufaa na hata nchi ingine.  

Tunakushukuru kwa viongozi wetu ambao wamefika mahali hapa,  tunakushukuru  kwa  magali  ambao  umeweza  kuwalinda  na

kuhifadhi, tumeshukuru kwa wale watashikilia programme, tunashukuru kwa wale wataongea,  na kila mmoja  aseme  matakwa

yako mwenyezi Mungu na jinsi Kenya yetu itakavyokuwa.  Tazama Katiba hii bwana tunahitaji uwepo wako bwana,  tunahitaji

mafuta yako, tunakemea mamlaka ya shetani ishindwe katika jina la Yesu,  na hii mamlaka yako ipate nafasi,  utubariki na kilele

cha mkutano huu tuone utukufu wako, na ni katika jina la Yesu Kristo aliye mwokozi wetu.  Karibuni.

Com. Salome Muigai:  Asante sana bwana Kasisi  kwa  kutuombea.   Sasa  ningetaka  kuwajulisha  wanatume  waliofika  hapa

leo. Kwa upande wangu wa kushoto,  ni bwana Domiziano Ratanya,  na kwa  upande  wangu  wa  kulia  ni  bwana  Riunga  Raiji.

Nami  jina  langu  ni  Salome  Wairimu  Muigai,  na  nitakuwa  ndio  mwenyekiti  wa  kikao  hiki  cha  leo.   Pia  kutoka  ofisini  zetu,

tumekuja na wafanyi kazi wetu wa kutoka ofisini kwanza tuna bwana John Watibini, yuko hapo nyuma na  anasaidia kwa usajili

wa  majina  ya  watu,  pia  tuna  Lynne  Sigei  mwenye  anasidia  kwa  kuchukua  maneno  yenu  mnapozungumza,  na  mwisho  tuna

Grace Gitu mwenye pia anasaidia kwa kunasa maneno yenu  yenye mtazungumza  moja kwa  moja  kwa  kanda  za  tape.   Pia

tuna ma driver wetu wenye wametuleta hapa kwenu, mnajua huku ni mbali kabisa  kuteremka,  tunawashukuru  kwa  kazi  nzuri

waliofanya ya tutufikisha hapa.   Ningetaka  pia  kuchukua  hii  nafasi  ya  kumshukuru  Mbunge  wa  hapa  Minister  bwana  Biwot,

asanti kwa kuwa pamoja nasi na pia viongozi wote wa hapa.  
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Sasa  ningetaka kuwaeleza utaratibu tutaksofuata kwa  kikao  cha  leo,  kwanza  ningezungumzia   juu  ya  lugha.   Sisi  kwa  Tume

tunatumia lugha ya Kiswahili na ya kiingereza ndio lugha zetu mbili rasimi.  Lakini wewe kama mzungumzaji, unaweza kutumia

moja  ya  hizo  lugha  lakini  ukihitaji  kuzungmza  lugha  ya  mama  ama  ya  baba,  utujulishe  ili  tutafute  mtu  mwenye  ataweza

kututafsiria, lakini una uhuru wa kufanya hivo.  

Kuna  njia  tatu  tunaweza  kufuata  kupeana  maoni,  moja  ni  ukija  ukiwa  wewe  mwenyewe  huna  maandishi  yeyote  unataka

kuyazungumzia  Tume,  unaweza  kutuzungumzia  kwa  dakika  tano,  nasi  tutachukua  tutaandika  vile  unasema  na  tutanasa.

Unaweza pia kuwa una memorandum ama una maandishi, ukiwa unataka tu kutwachia hiyo memorandum, utakunja utatueleza

una memorandum tuta  register  hiyo  memorandum,  yako  halafu  utaenda.   Au  unaweza  kuwa  pia  una  memorandum  ama  una

maandishi,  ukiwa  unataka  tu  kutuwachia  hiyo  memorandum,  utakuja  utatueleza  una  memorandum,  tuta  register  hiyo

memorandum yako halafu utaenda uketi.  Au unaweza kuwa una memorundum lakini unataka kuangazia maneno muhimu yaliyo

katika memorandum yako, hiyo pia tutakupa dakika tano uangazie hiyo memorandum.  Kwani memorandum itakuja kwetu sisi

Wanatume na tutaisoma neno kwa neno, kikomo kwa kikomo mpaka tuelewe vile unavyo sema.  Lakini tukikubalisha kila mtu

asome memorandum yake leo, tuwasikiza watu watatu  au wanne  na tutakuwa hatujafanya ukweli kuhusu watu wa kikao cha

Bunge cha Keiyo ya Kusini.  

Kwa hivyo ukija na memorundum tafadhali angazia kwa dakika tano maneno yale muhimu kwa hiyo memorandum yako halafu

utupatie hiyo memorandum sisi twende tusome wenyewe.  Mmeona  tukiandikisha  majina,  kuna  sababu  mbili  zenye  zinafanya

tuandikishe  haya majina.  Ya kwanza,  ni kutujulisha record  ya watu wenye tuliwasiliana nao sehemu hii ya  kikao  cha  Bunge,

hiyo ndio sababu ya kwanza ya kuandikisha hayo majina.  Kila mtu mwenye anakuja anandikishwa jina lake.   Sababu  ya  pili

nikutuwezesha kutengeneza orodha ya vile watu watakavyo zungumza.  Kwa hivyo mtu aliyekuja kwanza atazungumza kwanza,

halafu mtu wa pili, halafu mtu wa tatu.   Lakini kuna pahali pengine tunafika, tunaona hatutafuata huo  utaratibu  kabisa.   Sheria

iliyo tuazirisha,  imetuamlisha kuwa, ni lazima tusikie maneno ya watu tofauti  kwenye kikao chochote cha Bunge.  

Kwa  hivyo  huenda  mimi  nikaangalia  hiyo   orodha  nikaona  nimesikiza  watu  kutoka  number  moja  mpaka  ishirini  na  wote

wamekuwa wanaaume, kwa hivyo nitaruka hiyo orodha niende kwa number sitini ikiwa ndio mama wa kwanza  ili nimpe  nafasi

na yeye ya  kusikika.  Pia ninaweza pia kuangalia hiyo orodha nione nimesikiza kina mama na kina baba,  lakini  sijasikia kijana

yeyote.  Kwa hivyo pia naweza kurukia nikamsikiza kijana.  Pia kukiwa watoto  wa shule nitawapa nafasi za mwanzo mwanzo,

ili tumalize nao, warudi darasani.  

La  mwisho,  tukiwa  na  mtu  mwenye  ulemavu,  tuone  kwani  yeye  alitembea  pole  pole  huenda  ikawa  alijiandikisha  mwisho,

tutampa nafasi ya kuzungumza ili pia tusikie maneno  yake.   Kwa  hivyo  ukiona  kuna  mtu  mmoja  ama  wawili  wamezungumza

mbele yako, tafadhali tuelewe kuwa ile sheria yenye tuko nayo inatuamrisha kufanya jambo hilo.  

Kwa hivyo bila kupoteza wakati  mwingi ningetaka kumuita mzungumzaji wetu  wa  kwanza,  anasema  hana  memorandum  kwa
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hivyo ana  dakika  zake  tano,  atuanzie  naye  ni  Hussein  Hassan.  Yuko?  Akiwa  hayuko  nitamuita  Daniel  Sawe.   Daniel  Sawe

hayuko, Jonathan Chebet?   Karibu  Jonathan,  chukua  chombo  cha  kupasia  sauti  hapa,  uanze  na  kutueleza  jina  lako  ili  lingie

kwenye records.  

Jonathan Chebet:  Jina langu  ni Jonathan Chebet, mkaaji wa Keiyo na ninaishi katika sehemu inaitwa Nekei  division, location

ambaye ninakaa  inaitwa  Tilea, kijiji ni Timbia vila.  

Interjection Com.Salome:  Tafadhali zungumza kwa mic ili usikike.  Ningetaka kuomba watu wenye mobiles,  tuzizime kwani

zikipiga kelele zinatatiza recording yetu.  Endelea Mr. Chebet.  

Chebet:   Nimefika  kwa  Tume  hii,  hasa  sikuwa  nikifikira  kuwa  nitazungumza   lakini  nafasi  ambayo  nimepata  ni  asante  sana

mwenye kiti kunipatia.  Yangu kufika hapa kwa mkutano huu, mimi ni mkaaji wa Keiyo, neno langu la kwanza ninalo sema kwa

mkutano huu ni  kwamba  tufuate  utaratibu  wetu  wa  Keiyo.   Sheria  zile  zilizoko,  hasa  tukiona  kulingana  na  sheria  za  Kenya,

haziko tofauti kabisa kabisa na tabia yetu ya Keiyo.  Kwa sababu mtu  ana haki kuwa na mali yake,  mtu ana haki  kukaa kwa

shamba  lake,  hata  neno  hili   ambalo  linasemwa  land  adjudication  sisi  watu  wa  Keiyo  tunayo,  na  hakuna  mtu  hata  mmoja

anaweza kuruka kwa sehemu ya mtu mwingine.  Pia mambo ya misitu hapa,  mambo ya mazingira sisi wenyewe tunayo.  Sheria

zile ambazo ziko, sisi watu wa Keiyo, tuna sehemu zetu ambazo mtu  hawezi kuingia huko bila kupata idhini  ama ruhusa kutoka

kwa wazee wanaohusika.  Kwa hivyo hilo neno mimi naomba litimike na  ikae kama vile ilivyokuwa.  

Tatu,  mtu  anayetaka  kuoa  hawezi  kuoa  ovyo  ovyo.   Kuna  wazee  ambao  wanakaa  na  jamaa  ya  bibi  ambaye  mtu  anataka

kuposa na wanaketi na kutazama kikamilifu.  Hiyo ndiyo mambo yetu  ya Keiyo, itimike na ikae kama vile ilivyokuwa.  

Nne,  waume  wana  haki  kukaa  na  kuwa  wakubwa  kwa  nyumba  ingawa  siku  hizi  nimesikia  mambo  mengine  wanasema

wanataka wengine watawale wengine, hiyo haiko.   Sisi  Keiyo  mwanamume  ni  mwanamume,  hasa  akiwa  katika  jamaa,  yeye

hukaa hapo,  akiwa ni mwana wa kwanza jamaa wanaketi  hasa kuongea mambo ya  uridhi.  Mwanamume wa  kwanza  jamaa

wanaweza kusema anaweza kuchukua uridhi, na ikiwa mama alikuwa tajiri,  kitinda mimba anachukua.     Sisi tuna kitu kinaitwa

Legetie,  yeye ndio anachukua Legetie ya mama yake.    Na  ikiwa mama alikuwa tajari,  kitinda mimba anachukua.   Kuna  kitu

kile kinaitwa  Legetie, yeye ndio  anachukua Legetie ya mama yake,  na mwana wa kwanza anachukua mkuki na silaha zote na

ana haki ya kushika urithi wa baba yake na kukaa pamoja, na jamaa yao na ruhusa yote ambayo inatolewa ni hiyo.  Upande wa

akina mama wengine wanafikiria nimesahau, hapana.   Akina mama tunapeana,  akisha enda sisi tunasema kwa Keiyo  Kakwo

at kwo oindet.

Hawezi kurudi hapa na kusema huyu na huyu akisha olewa wanaenda.   Ijapokuwa,  pengine mtu anaweza wakina mama peke

yao,  jamaa  wanaweza  kukaa  pamoja  na  wanasema,  huyu  mtoto  wetu  ambaye  hakuolewa  ama  ako  na  shamba  lolote,

wanaweza kuzungumza kwa kikwao, vile nilisema hapo mbele, watu wa Keiyo desturi  zao,  kwamba mtu ana haki,  apewe haki

yake.  Nikiendelea kwa hapo desturi yetu, nilisema kwa jumla, sikuweza kuweka kwa memorandum, lakini nitaandika pengine
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nikipata  nafasi  kesho  huko  katiaka  Chepkelio  na   mkinipatia  nitaingiza  maneno  sawa,  sawa.   Kwa  sababu  mimi  sikuwa

nimejitayarisha,  nimesema  hayo  tu  vile  umesema  ni  dakika  tatu,  dakika  tano,  nafikiri  sijamaliza.   Sijamaliza  na  kama  bado

sijamaliza unipatie nafasi, kama nimemaliza wacha ikae kwa sababu kesho................ 

Com.Salome Muigai:  Una dakida moja mzee Chebet.  

Chebet:  Asante sana hiyo kwa dakika umenipatia ni kwa serikali hii yetu ambayo tunaelekea sasa,  mimi ninaomba mzee ama

President  awe  na  miaka  mitano  na  mimi,  nimeona  kuna  mambo  mingi.   Mimi  nataka  majimbo  bila  kufa  na  kupona  ili  niwe

nikiangalia maneno yetu maana District  ya  Keiyo  ni  kama  majimbo.   Kwa  hivyo  dakika  yangu  ni  hiyo  tu  moja,  nimeguza  tu

kutoka kunusa nusa hapo lakini kesho nitaingia sawa sawa, asanti.

Com.Salome  Muigai:  Asante  sana  Mr.  Chebet  kwa  kutufungulia  maoni  yetu  ya  leo.   Sasa  namuita  Emmanuel  Kibii,  Mr.

Chebet  sorry,  tafadhali  jiandikishe  ukisha  maliza........  Where  is  our  registration?  Jiadikishe  kwa  mama  Sigei  pale  tafadhali,

Chukua  microphone  na  utueleze  majina  yako  kamili,  kutumia  kalenjin  ni  vizuri  lakini  bado  utahitaji  kuzungumza  kwa

microphone.  Tungepata mtu mwenye angetufanyia tafsiri tafadhali anybody who can interprete for us?  Pastor,  you are  used to

interpreting, I want to give you the other mic.

 Emmanuel Kibii: Ane kegurenon Emanuel Kibii. 

Translator:  Ago ane agobo atebet ab biik chebo keiyo melen biik che kikomeny teng’unin.   

Translator:  Ninaongea kwa ajili ya watu wa Keiyo, si watu ambao wameishi kule nyanda za juu.

Emmanuel:.Sheria che kitinye eng keiyo,    

Translator:  sheria za Keiyo, 

Emmanuel: Korubotin kou ye kikirub kong’ete tai akoi let.

Translator:  Tunafuata vile ilikuwa tangu mwanzo na hata sasa.  

Emmanuel:  Kou ye kamwa Chebet kou noto ng’olyot kong’ete keny.

Translator:  Vile Chebet ni amesema hivyo tangu zamani.

Emmanuel:Mi yu kitigin kityo eng Keiyo  amu magitinye atebet ne kararan kou biik che mi Mosop

Translator:   Hatuna tabia mzuri mahali hapa kama kule nyanda za juu.
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Emmanuel: Amu u ni ;

Translator:  Kwa sababu........

Interjection Com. Salome Muigai:  Excuse me please,  Mr.Minister please excuse Tabitha.   We are   to do a national duty,

we are here to make a Constitution.  The only people that we allow to take photographs, are the mass media.  If you are   not a

mass media please stop it and lets please get on with the exercise that brought all of us here, which is to make a Constitution for

all of us.  So thank you very much madam for stopping.  Can we have Mr. Kibii continue.

Kibii: Ara ole kimi eng sheria nebo nguno kekere ko makararan. 

Translator:  Mahali tuko kwa sheria ya sasa, tunaangalia si mzuri,

Kibii:  Amu kingekonech kampun konyo ko kikitach

Translator:  kwa sababu tulipewa kampuni hii, tulipokea, 

Kibii: Ago kingetach kekochi mbaret kouno amatoko kusiech kong.

Translator:  natulipopokea, hawa watu na kutupa mashamba, hawakuweza kutupa  mashamba ingine.

Kibii:  Ara nguno ko makitinye makao ne kiteben,

Translator:  Kwa hivyo sisi hatuna makao mahali hapa.

Kibii: Amu nda kitinye, ko mami ng’olyo eng kompuni amu kompuni ko kororon.

Translator:  Kwa sababu kama tungekuwa na makao, hatungekataa kampuni, kwa maana kampuni ni mzuri.  

Kibii:  Kikokiteben mbarani eng betutab 1970  kele mbar ak mbar ako kikichomie ak kompuni, 

Translator:  1970 tuliweza kuweka sahihi kwamba shamba na shamba, na tulisikizana na kampuni,

Kibii:  Kiit sheria  ne kiitu let agoi nguno ko tomo kenyoru kiy .

Translator: na hatuwezi kujua mahali sheria ingine ilipita  mpaka  sasa hatujapata chochote.
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Kibii: Ara ngemi yu kemi eng sheria age maketinye nikinye nyo kinye keburburen si keboisie age ne makingen,

Translator:  kwa hivyo tukiwa mahali hapa, hatuko na sheria ya sasa lakini sheria ya mbele imevunjwa.

Kibii:  Ko atebenyo eng Keiyo ko ki boisikyok achek ak chepyosok ko kibendi tum,

Translator:  tabia ya baba na mama ni  kwenda kutahiri.

Kibii:  Nye ityo kenyoru ng’otutit taman che kigon Mungu amu tumito ko course 

Translator:  na mahali hapo tutapata sheria kumi, hata Mungu alitoa sheria kumi.

Kibii: Ko tumi ko course nebo lakwa  nebo arawet agenge keneti ng’otutik taman

Translator:  Na hii chondo kwa mama na baba ni kusaidia mtoto apate kukaa.

Kibii: Eng ng’otutik choto kegure eng keiyo kikirei,

Translator:  Hiyo sheria ya amri kumi ni kukaa na kutofanya mambo yasiyofaa.

Kibii:  Ara mami  kiy  neo  ne atinye  ago kityo  kekonech  sheria  ne yaei  kechomie  ak  kompuni  kokonech  kenyoru  share

eng kompuni biik ab kobo mbarenik.

Translator:  Jambo langu ni kwamba watu wa kampuni, yenye wamechukua shamba, na watu pia wakuwe na amani.

Kibii:  Kwa hivyo tunataka hivyo kwa sababu hawa watu wa hapa wanaangamia sana hawana shamba.   Hata juzi kwa forest

hakuna hata mtu mmoja ambaye anatoka  hapa aliingia kwa forest  ile ilikatwa  huko.   Mimi  nasema  kwa  Konoin  hapa,  sasa,

hakuna.   Sasa, kwa upande ule na upande huu, tunaangamia sana.  Kama kampuni ingekubali  wangetupatia shamba ile tulipiga

sahihi mwaka wa 1970  ingekuwa namna  hiyo.   Sasa  kampuni,  tu  kama  tungekuwa  sisi  tunakutanishwa  na  kampuni  sawawa

watupatie  sisi,  ni  sawa.    Sisi  hatulaumu  kampuni  hata  kidogo  kwa  sababu  uchumi  umeingia  hapa  ule  mzuri   kabisa,  lakini

upande wa sheria ya watu kukaa vizuri hapa,  hakuna ukweli,  hakuna.   Barabara  ile tunasema tufuate,  namna hii tutengenezewe

mpaka tupite milima, tupite wapi, namna hii mpaka Cheploch,hakuna barabara ambayo inaweza pita.  Na sisi tunakwenda huko

police  wanasumbua  na  tunasumbuliwa  barabara  kwa  saa  ingine  unakuta  matinga  yamefunga  barabara,  mwenye  gani  lazima

akae kando saa hiyo mpaka baadaye.  

Asante hiyo dakika moja ninawambia asante sana kwa kunipa mimi, lakini muone sheria za hawa watu wa Keiyo  Valley,  vile

wanakaa na wako namna gani, itengenezwe iwe mzuri kama zamani.  Asante.
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Com.Salome:  Asanti sana Mr.Kibii, sasa nitampa nafasi hii Alice Chebet, Alice Chebet? Alice? Kama Alice hayuko, nitamuita

William Cheruiyot, Benjamin Cherop,  chukua ile mice iliyo juu.  Ungetaka kuzungumza? Unataka kupeana pekee? Basi chukua

ile mic iliyo chini pale usomee pale,  lakini kuna microphne ingine iko hapo chini.  

Benjamin:  Kongoi missing amu kogono boroin ikidogo,jina ni Benjamin cherop Rejareja, 

Translator:  Jina ni Benjamin Cherop  Rejareja, 

Benjamin:  Ng’alek chechuk  ko koasir momoche asomon amu koasir chechuk,

Translator:  Pia mimi nimeandika 

Benjamin:  sasa sina maneno mingi ya kusema nimemaliza.

Com.Salome:  Asante sana bwana Benjamin Cherop, Julius Chepsoi?

Julius Chepsoi: Kazi kama …………(interjection).

Com.Salome:  Tafadhali  ningetaka  pia  kuwajulisha  kuwa  tunafanya  recording  moja  kwa  moja,  mtu  akiizungumza  tunafanya

recording.   Kwa hivyo tukiwa na  kelele  kule  mwisho,  hizo  kelele  zitatatiza  recording  wakati  tutaka  kusikiza  tukiwa  Nairobi,

watu wa Keiyo walisema nini tutasikia tu hayo makelele.  Kwa hivyo nawaomba tunyamaze, tutulie kule nyuma ili recording yetu

iweze kusikiza watu wenye wanazungumza.  Watibini, ninaomba hata nyinyi muweke kelele chini ili recording  isishike  maneno

yenye mnazungumza.  Thank you, endelea tafadhali.

Benjamin:  Asante sana Commissioners, pole tu niko na homa lakini Commissioners tunashukuru kwa saa, na hata utaratibu ule

mmetutajia, tunaona unalingana na vile tulikuwa tunataka.   Kwanza mimi nimezaliwa hapa Kerio Valley hapa hapa Soi division

Chemoibon location Chepsirei  Location.   Na  yale ambayo ninajua ambayo watu wanasema,  mimi ninaona ni vizuri.  Ili Kenya

isiwe na matata mara ingine, kila mtu apewe haki yake akae  katika hii kitu kinaitwa majimbo kulingana na ile vile mtu anasema

kwangu.  Kwa hivyo tukiwa kwa kikundi ili mtu aone ako kwake,  ni majimbo ambayo  itakuwa  na  serikali  ya  kufaa  kila  mtu

asinyanyase mwingine.

Pili, ni mambo ya land.  Wazungu walikuwa  na  title  ya  99  years  kwa  sababu  walikuwa  wanaona  maisha  yao,  yanaishia   99

years.   Hwakujua  watoto  wako  watapenda  kukaa  Kenya,  au  wataenda  Sweden.   Lakini  Kenya  ya  sasa,  kila  mtu  watoto

wasipewe kusema renewal ya title, title iwe milele kulingana na  ile yetu ya kale.    Tunakuwa na shamba ambayo ni  ya  family

fulani na tulikuwa nayo zamani na tutaendelea.  Kwa hivyo nataka hata title ya serikali iwe ni ya milele, hapana kufanya renewal
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tena. Ataomba kwa nani na ni ya babu yake na babu yake?  Hiyo ni namna hiyo.  

Environment:  Sheria ile tulikuwa tunafanya zamani kusema mito hii, milima hii,  isiguzwe  kwa  sheria  ya  kabula  hili,  ifuatwe  na

itiliwe  mkaso  zaidi.   Mtu  ambaye  atavunja  sheria,  wananchi  katika  Keiyo  watahukumu  na  tunataka  sheria  ya  Kenya  tena

ihukumu mtu yeyote ambaye anachezea environment au area ambayo wananchi wanakataa wasiaharibiwe.  

Tatu, sisi katika Keiyo tunaona kesi ambayo wakili anachukua hapana mzuri.  Tunataka kesi  ambayo wazee wameketi  chini na

kukata kesi  kuhusu jambo lolote,  iwe mwisho, na sheria ya serikali itambuwe ya Keiyo kusema wazee wakisha kata  kesi  iwe

mwisho sababu wanajua zaidi.  Halafu wale wana-retire,  tunaona wazee wengi wanaenda Iten wanaambiwaa pesa  zao haziko

au file imepotea.   Tunataka mtu yeyote ambaye ana retire,  miezi sita apewe haki yake yote,  asurudi tena  kuomba,  kwa  meza

kusema anataka haki yake.   Kwa hivyo tungetaka wale  wana-retire,  sheria  ya  saa  hii  wafikirie  hawa  na  kuwapatia  haki  yao

waende kujisaidia kama bado wako hai.

Ingine bwana Commissioner, tunaona mtu akikufa ati tunaambiwa sijui ni nani atarithi mali yake.  Wazee wa family hiyo wanajua

ni nani anastahili kulithi mali yake.  Kwa hivyo huyo asiambiwe unaenda mpaka kortini, unaenda kortini na yeye ni baba  yake au

  jamii  yake?   Kwa  hivyo  mali  yote  ya  Keiyo  itakaa  kwa  na   family.   Basi  mambo  ya  kuoa,  tunashangaa  Pastor  anapeana

certificate, DC anapeana certificate, lakini kwa nini chief au DO, mtu akioa hapa, anaita watu mia tano familia yote?   Kwa nini

chief asipatie huyo mtu barua ili siku moja asiambiye huyu mtu  hajaoa?  Kwa  hivyo  tungetaka   kuoa  kwa  Keiyo  itambuliwe

kama ni kuoa rasmi.  

Basi lingine, mali yote ambayo ni mchanga, mawe, miti, ambayo ni natural  katika  Wilaya,  itawaliwe  kwa  Wilaya  yenyewe  na

wenyewe. Si kusema ati ni National cake na wenyewe wanaumia.  Kama vile mwenzangu amesema, hapa tunasumbuka juu ya

mbao.  Kama ingekuwa mambo hayo yanatawaliwa na watu wa Keiyo wenyewe, tungekuwa tumemaliza.   Lakini  mambo  ya

kusema Commission of lands,  agriculture and all that (Keiyo dialect……………..)  hiyo yote,  tunataka Keiyo Act ya kugawa

mali yao katika Keiyo District.  

Kuhusu uongozi, sisi tukiwa  Keiyo South,  sisi  kama  Constituency  ya  tatu  kwa  ukubwa  na  ati  mtu  anaweza  kumwambia  ati

sababu  nyinyi  wachache,  tulianza  kufunga  family  planning  zamani,  kupanga  uzazi.   Wazazi  wetu  walipanga  kwa  sababu

walikuwa wanapanga.  Sasa  wale walianza juzi juzi, tungetaka tu ifikiriwe (Keiyo dialect…………. Tukitaka,  Constituency hii

itatosha  hata  kugawa  maua  tatu,  na  tusiambiwe  nyinyi  ni  wachache.   Hata  wale  wachache  wanataka  haki  yao.   Wanataka

kuangaliwa kama wako kwa escarpment,  wale  wako  highland  na  wale  wako  nyanda  za  chini.   Kwa  hivyo  haya  mambo  ya

wingi wa watu wa Keiyo yasifikiriwe, na hata kwa Kenya.    Wale wachache ambao wako sehemu fulani, wahudumiwe kama

wale  wengine  wengi  ambao  communication  imekuwa  rahisi.   Kwa  sababu  kuna  mahali  ambapo  mpaka  mwaka  2020

hawatakuwa wameona barabara katika Keiyo kwa sababu ya hali hiyo, na hawa ni watu wetu ambao wanataka haki yao.  
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Commissioners, kuhusu kazi ya chief,  hatutaki watu wagongane, tunataka tupange laini, tuchague Chief wetu na assistant  chief.

 Ati tunaambiwa ati fulani tumeletewa huyu amefika kiwango ambacho,  wacha tuletewe wengine sio chief ambaye anakaa area

yake.    Tunataka chief tumefanya experiment,  wale tulichagua ni 1974  kwa  kupanga  line  bado  ndio  wanazuru  mpaka  saa  hii

kwa sababu tulichagua kutoka kwa mtu ambaye tunatambua.  Kwa hivyo system hiyo ya chief iwe namna hiyo.  

Mambo ya school ikiwezekana sababu shule ni lazima, inatakikana watoto  kutoka std 1 mpaka primary kwa sheria ya saa  hii,

isilipwe chochote kwa sababu  ni haki yake.  

Intejection Com. Salome.  Na wakati wako umeisha, lakini nakupa dakika moja ya kumalizia hiyo yenye ulikuwa unasema.  

Benjamin.  Asante, kuhusu President, kwa sababu tuna makamu wa Rais  wa nchi bado,  ninapenda President  fulani asikatiwe

muda, hiyo ilikuwa ni wana siasa ambao wanataka kusema hata mimi niingie state  house na raia hana haja na hiyo.   Tunataka

mtu yeyote anayependwa mpaka mwisho, raia wawe wa mwisho, election tu iwe ikifanywa kwa wakati unaofaa.  Na councilors

katika  kila  District,  wawe  wenye  mamlaka  ya  kukata  decision  ya  District  yao.     Wasije  wakaenda  kuomba  omba  kwa

Provincial au kwa National headquarters  kusema  tunataka   tufanye  hii.   Hata  wako  na  pesa  yao  wasiwe  wakiwekwa  kama

wafungwa, hapana.   Commissioner, nashukuru kunipatia hiyo dakika, sijaleta mengi leo nimeongea kama raia,  kesho nikiongea

kama councilor nitakuwa na yale ambayo nimeandika.  Kwa niaba ya councilors, nashukuru, asante.

Com.Salome.   Asanti  sana  bwana  Chepsoi,  mimi  nina  swali  moja  kwako.   Nitawauliza  wenzangu  kama  wana  maswali,

ningetaka kuwaelezea wazungumzaji kuwa wanatume wanaweza kukuuliza maswali  lakini ni swali la kufafanua ili tukuelewe sio

swali la kuweka ati lazima u-defend vile umesema, la ni maswali ya ufafanuzi. Nitaanza na swali la bwana Raiji.  

Com.Raiji:  Asante sana bwana Councilor,  nataka unifafanulie, nilisikia kama ulipendekeza kwamba kesi  iwe ikipelekwa kwa

wazee.   Ninajua kwamba tumepata mapendekezo mengi kuhusu kesi  za mashamba, kesi  ya  aina  hiyo.  Je,  nakuuliza,  ulikuwa

ukitaka tupendekeze kwamba  kesi  za  aina  zozote,  tuseme  kama  kuua  mtu  au  ni  kesi  tu  zinahusu   mambo  ya  mashamba  na

urithi?

Benjamin:  Basi kwa kwetu hakuna watu wanafanya.

Interjection Salome:  Bwana diwani wacha na mimi nikuulize swali lingine ili utajibu zote pamoja.   Umesema  kuwa  ndoa  za

nyumbani za kitamaduni zipatiwe certificates, sasa tuna utamaduni tofauti kwa Kenya.  Hapa Keiyo sijui utamaduni wake ni nini

lakini pahali pengi penye nimekaa, ndoa ya kiafrika sio siku moja kama ile ya kwenda kwa DC,  ama ya kuenda kanisani,  kuna

utaratibu.  Kuna siku sijui ya kuona nyumba, ya kuja kusema kuna utaratibu fulani kutoka point moja mpaka nyingine sasa  hapa

Keiyo certificate mkependa tupeane kwa nafasi gani katika huo utaratibu?
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Benjamin:  Asante sana, nimesema kuhusu kesi kama ya murder, criminals, hiyo  iende  kortini.   Lakini kesi  ya bibi na bwana,

haya mambo ya jamii yasipelekwe kortini,  au ya mashamba au ya ngo’mbe, kortini hawawezi njua.  Lakini raia wale wanakaa

huko wanaweza kutatua.  Kwa hivyo ningesema kesi igawe mara mbili na hata ile inasumbua kortini,  ikirudishwa kwa wananchi

wanaweza kupata support documents nzuri za kuwezesha hiyo kesi,  kuliko wakili ambaye anahairisha  kesi  mpaka miaka tatu.

Na kama ingechukuliwa kwa wananchi,  wapewe ushahidi, ambayo raia atapeana kortini,  ningesema utabuliwe kama  ni  maoni

safi.   Kuhusu   certificate  ya  akina  mama  tuna  utaratibu  wa  hayo  ameseama,  lakini  kuna  moja  tunaita  engagement,  lakini  ile

inajulikana ambayo Keiyo alikuwa anapeana Mguriot siku hiyo, kitu inaitwa Mguriot ni kama na hiyo ambayo inawekwa  hapa

saa hii, lakini ilikuwa inawekwa hapa wakati  huo.   Kwa  hivyo  tunataka  siku  hiyo  ambayo  Keiyo  wenyewe  wanajua  siku  ya

kupeana mguriot ni siku rasmi ambayo certificate ipeanwe.

Com.Salome:   Asante  sana,  sasa  jiadikishe  pale  na  ningetaka  sasa  kuipatia  hii  nafasi  Thomas   Kiprotich.   Haya  hiyo

tutazungumza baadaye wacha nimpe nafasi mwenye alingoja.  

Thomas Kiprotich.  Kwa majina naitwa Thomas Kiprotich mimi ni mwenyeji wa Keiyo na niko na maneno machache kuhusu

Katiba.  I  will talk on local government.   Hapa Keiyo tunajua ya kwamba rasrlmali zetu zinaenda kwa central  government,  na

ukiona kabisa ukilitazama the  standard  of  living,  we  are   not  benefiting.   Sisi  hatufaidiki  kwa  ile  kodi  ambayo  sisi  wenyewe

tunatoa, sasa ningependelea ya kwamba ikiwa hizi sheria zitaundwa, serikali kuu na local government ziwe na different  treasury

ili sisi wote ambayo..........

Intejection Salome:  Zungumzia kwenye mic ndio tuweze kunasa sauti yako.

Thomas:  Ili sisi wote ambao tunatoa kodi  tufaidike kwa mambo ya mashule  mambo  ya  barabara,  na  hata  hospitali  na  pesa

zisipelekwe huko.

Ningependa kutia maanani kuhusu hata mambo ya forest.   Sisi  Keiyo hapa tuko na forest,  lakini hiyo forest  yetu inakatwa na

pesa zinaenda zinagawanywa Kenya nzima na sisi hatupati.  Ingine ni kwamba kuhusu mambo ya councilors,   ningependelea ya

kwamba  councilors  and  mayors,  to  be  elected  directly  by  the  people.   Isiwe  ya  kwamba  wanaenda  wanafika  council

wanakuwa na mikutano ingine wanafanya lobby ya pesa,  pesa  wanaweka the wrong councilor.   Ninasema kwa sababu  kuna

wakati sisi tumeona ya kwamba hata illiterate councilor, wamewekwa huko na wanapiga trick hii ya kuweka kidole,  na ma ploti

yote inaenda, sasa sisi wenyewe tunataka tuwachague direct.  

Ya pili ama ya tatu ni kwamba, hawa Mayors pia na Chairpersons wa County  Councils waende two terms,  of five years  each.

 Ikiwa umechaguliwa kwenda council unachaguliwa tena na watu uwaongozee hii council, uende nyingine utachaguliwa lakini the

term itakuwa 10 years maximum huwezi enda tena,  and you cannot even contest  ili  watu wengine wakuje.   Ingine ni kwamba

yule mtu atakuwa eligible kuwa mayor ama chairperson lazima awe na qualification fulani, yule ambaye atakuwa  councilor  awe

12



amefikia kidato cha nne, na mayor na yule atapigiria chairperson awe atakuwa amehitimu a degree course ama University ama

equivalent atakuwa amechukua courses fulani.  

Kuna ingine ya kwamba, kuna hii mambo ya nomination, nomination si mbaya.  Hapa Keiyo tunaona nomination ni mzuri, lakini

kuna watu fulani ambao lazima iangaliliwe vizuri.  Wakati  wa kupeana nomination  kuna watu wa vikundi kama disabled,  such

people wanasema they have to be considered na gender pia.   Ikiwa wanaume wote ama wamama wote wamechaguliwa kuwa

councilors, lazima waone wa-balance waweke kwa nomination.  

Ya  mwisho  ni  kwamba  ile  nguvu  ya  Minister  wa  Local  Government,  ningeonelea  ya  kwamba  lazima  iwe  limited,  ili  powers

ziwekwe  kwa  council,  halafu  council   watakuwa  na  mamlaka  kabisa  kuhusu  uajiri  wa  wafanyi  kazi.  Hata  mambo  ya

renumeration, ile pesa lazima wafanyi kazi wapate.  Na mpaka hapo ningependa tu kusema ya kwamba ile sasa  serikali kuu, to

be headed by the President  I support  a unitary Government kwa sababu  ya  haya  nimeyataja.   Asanteni,  unitary  government,

local government to be strong, asante.

Com.Salome:  Asanti sana bwana Thomas Kiprotich kwa maoni yako tafadhali jiadikishe. Na  mtu  mwenye  atafuatia  sasa  ni

Thomas Serser wa youth Group.  

Thomas Serser:  Asante sana Commissioners kwa nafasi hii nimepata,  yangu ni kuhusu mambo ya land na natural resources.

Ningeonelea mashamba yote yapatiwe title deed.  Ya pili, all land and laws should be consolidated.   Na  ya tatu,  ningeonelea all

private and trust  lands or  with gold or  minerals  should  not  be  acquired  by  the  government  or  any  other  investor,  without  an

agreement  of  the  one  to  acquire  and  the  owner.   Kwa  sababu  tunaona  hata  hizi  kampuni  sir,  watu  wenye  wanaishi  pale

hawafaidiki.  

Na ya nne, ningeonelea kuwe na land Commission, wale watakuwa waki protect  all the public land including forests  and game

parks.  Na ya tano, lease of harvesting resources mining minerals and oil should transacted with the consent  of the local people.

 Asante Commissioners.

Com.Salome:  Asanti sana na sasa ningemuita bwana David Seuri David Seuri?  

David  Seurei:  My  name  is  David  Seulei,  I  am  presenting  on  environment  and  natural  resources.   In  Kenya  we  have  got

several  natural  resources,  such  as  mineral,  For  example  here  in  Fluorspar  we  have  the  fluorspar  minerals.   These  minerals

should benefit the people  or  the residents in that land.   Like the people  of  this  area,  they  should  benefit  directly  through  the

proceeds of the flourspar mineral as provided for in section 115 of section 2 of the current Constitution.

Secondly, there should be prompt compensation to any residents of the land  sources  as  provided for in section 117 of section
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4 of the current Constitution on trust land.  These compensation and benefits should take the following forms:

a) All the people so affected should  get another piece of land in compensation.

b) Another point is that permanent houses should be constructed for the people whose land has been set  a part for mining.

  

c) All the people  whose land is so set  a  part  for  mining  should  be  automatic  share  holders  who  commands  50%  share

holding of the mining company.  

The community within that mining area should be entitled to the following services:

 Adequate medical services where they will get free medicine and free services.

 They  should  get  sufficient  education  facilities  such  as  construction  of  schools,  provision  of  equipment  and

scholarships.

 They should  get  clean and sufficient piped water.

 Another area  is that there should be construction and maintenance of road  network for the community  within

the mining area.   

 Another point is that all the waste  products  from  a  mining  company  or  an  industry  should  not  be  dumped  in

rivers or on land.

 Companies  and  industries  that  process  raw  material  within  this  country  be  compelled  to  have  dumping  sites

where they will dump their waste products so as to prevent harm to the people of this country.  

Another area  Commissioners where I would like to touch is the Executive.  The separation of power  should be upheld  in  the

republic  of  Kenya  where  we  separate  the  powers  among  the  Executive,  the  Judiciary  and  the  Legislature.   The  Executive

powers of the government of Kenya should be vested in the President,  Vice President  and the Cabinet.   The President  should

not be a member of Parliament because he has the national Constituency as his area of representation.  

Another thing is that the President  should not have the power  to dissolve the  Parliament,  the  Parliament  should  dissolve  itself

when the time of its dissolution arrives.  

Interjection Com.Salome:  Please summarise Mr. Seurei, Seurei, sorry please summarise.

Seurei:  Another thing is that, the Presidential tenure should be fixed to a maximum of 2, 5 year terms as provided for in section

9, sub-section one and two of the current Constitution.

Another area is that the President should not be  above the law as provided for in section 14 of the current Constitution where

the  President  cannot  be  prosecuted  while  he  is  still  in  office.   Another  area  is  that  if  the  President  engages  in  any  political,

economic or social misdeeds,  he should face impeachment proceedingsin Parliament for whatever wrong he has done while in

his office.  Thank you Commissioners for what I had to present.
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Com.Salome:  Thank you very much.  The next person is ...... mtu wa kufuaatia huyo ni Shaban Kadie, Shaban?

Shaban Kadie:  Thank you Commissioners for this chance.  I have few views to give out on behalf of my group.

Interjection Com. Salome:  Please start with your name so that it goes to the records.

Shaban:  My names are  Shaban Kadie,  I come from Chemigo location Chepsire  sub-location,  I  am  a  Keiyo.  I  will  start  by

saying that the type of government that I need is the unitary government because the unitary is cheap and  easy to run.

Judiciary:  

1. Independence of the Judiciary must be guaranteed by the Constitution.

2.  Judges must be holders of University degree in law.

3. The  Judges  shall  be  appointed  by  the  President  after  the  recommendation  by  the  Judicial  Service  Commission  and

approval by the President.

4. There should be Supreme courts, Attorney General should not have any power to discontinue any criminal  case  before

its logical conclusion.

5. All Kenyans must have access to Justice because of law.

6. Public prosecuters should be lawyers by Profession.

7. The retirement age of judges be made 70 years

Thank you Commissioners.

Com.Salome:  Thank you very much you were very clear, you have used your time very well.  Sasa  ningetaka kumuita Winne

Rono, excuse me, nyinyi wawili ni Winnie Rono? Wewe ni Willie? William,mimi namuita Winnie wakati huu.

Winne Rono: Asanti sana kwa kunipa nafasi hii ndogo, nitaenda kuzungmza 

Interjection Com.Salome:  Anza na jina lako tafadhali. 

Winnie:  Jina langu  ni Winnie Barokokwet  Rono,   ni mkaaji  wa hapa Soi na nitaenda kuzungumza ama kutoa maoni juu ya

watoto.   Ningelipenda, kuongeza kuhusu vile wa Keiyo wanaishi  na kulea watoto  wao.   Lakini  kufikia  awamu   kidogo,  juzi

tukapata  wazo  ama  sheria  kuwa  watoto  wasipatiwe  adabu  kwa  kiboko.Na  kuangalia  kwa  maoni  yetu  sisi  wa  Keiyo,  hapo

zamani watoto walikuwa ni wa community na kama tukichukua hilo wazo na kutilia maanani sisi tutaenda kupoteza ile nidhamu

kwa watoto wetu na tutakuwa taifa ambalo halinyoki vizuri.  Kwa hivyo ningelipenda kusema hivi, watoto  wapewe adabu hiyo,
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sio kali sana lakini ile ya kuwarekebisha.  Kwa sababu hiyo sheria ilipotoka tukaona kuwa watoto siku zijazo  watafika kiwango

ambacho wataanza kuchapa wazazi wao na hata wataanza kukosa heshima kwa watu wakubwa.  

Bado  kwa  watoto,  ningelipenda  tena  tukuwe  na  sheria  ya  kuwa  wakati  huu,  Kenya  imeendelea  na  watoto  wetu  tena

wanaendelea kuzaana.  Watoto wengine wanapata watoto kutoka kila mahali na hawa watoto  wote wanaletwa nyumbani.  Na

tukisema kuwa mtoto mvulana kwa Keiyo ana haki ya kuwa na urithi, sasa wale watoto ambao wamezaliwa nyumbani watarithi

kutoka kwa nani?  Ningelipendekeza hivi, mtoto msichana ama mvulana wakuwe na urithi sawa nyumbani. 

Tatu ni kwamba hapa tuna mtoto msichana ambaye sisi watu wa Keiyo tunapoteza pesa  nyingi kumuelimisha, tunamfunza huyu

mtoto,  yeye anakuwa na kazi  nyingi,  wengine  wanasomea  siasa,  wengine  wanasomea  kila  kitu,  lakini  wanapopata  sasa  kuja

nyumbani,  kwa  sababu  makabila  zingine  wameendelea,  ningelipenda  hata  wa  Keiyo  wakubali  hata  wasichana  wao  waanze

uongozi ule wa nyumbanoi wa chini.  Kabla hawajaenda juu, wapewe hata kibali wakuwe chiefs. 

Ya mwisho nitazungumzia juu ya kuabudu.   Juzi tuliona kuwa tulipoweka Katiba yetu iruhusu sheria ya kuabudu,  tuliandika  tu

sheria ya kuabudu lakini hatukuweka kuabudu nani.  Ningelipenda kuwa tukiandika sheria ya kuabudu,  tuseme tuabudu Mungu

kama ni Ukristo,  kama ni budhism, kama ni iislamu tu, tuweke kabisa ikuwe hivyo.  Tusiseme sheria ya kuabudu kwa sababu

tuliweka hiyo sheria ya kuabudu mpaka kuna watu wengi wa kuabudu shetani na hiyo ikaleta taabu mingi sana Kenya.   Kufikia

hapo ma Commissioners, ninasema asante.

Com.Salome:   Asanti sana Winnie, jiandikishe tafadhali.  Sasa ningefuatisha mama mwingine Purity Chirchir.  Purity hayuko na

Diana Cheruto?  Ama Diana Cheruto hayuko.  Kina mama tuko  wapi?   Basi  sasa  nitarudi  kwenye  list  yangu  nimuite  bwana

Samuel Kipyego.  Sorry Samson Kipyego, asante kwa kujitetea jina lako.

Samson Kipyego:  Thank you Commissioner, my name is Samson Kibyego I reside here in Moskot,  I have two farms I am in

Moskot and I am on the other side too.  Mine is actually clear I am going to talk about ten points.

1. On majimbo type of government,  I say Majimbo type of government is not good,  simply because  it creates  an extra

burden to the tax payers.  

2. On the marketing of our goods,  we have to find  the market  first before we talk about  majimbo type of government.

First,  it is also a burde,  it will increase animosity among the tribes.   Like us,  we will experience  crashes  if  we  chose

majimbo.  Whoever talks about majimbo might have participated in clashes recently, so we reject that one in total.  

3. Another  problem  is  impementation.  It  is  cumbersome  it  is  extremely  bureaucratic  there  is  a  lot  of  burecracy  on

majimbo type of government, and it is expensive.  

4. Another point,  we support   unitary system of government.   We should retain it because  it encourages cohession and

harmony of our people.  
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5. We should introduce a Parliamentary type of government with a Prime Minister and a Ceremonial President  and  we

strengthen our local government,  we need to bring our residual powers  as  before,  rather  than have interference from

everywhere.  The government is interfering so much on county council, so we need to give them the above.

6. Another point the President should serve only two, 5 year terms.

7. Another point Commissioners,  the President  should be subjected to impeachment   any  time  he  or  she  breaches  the

oath of office he took when he came to power.

8. All the appointments made by the President must be subjected to Parliamentary approval.  They must be  approved by

Parliament.

9. Another point, the President  should be elected by all wananchi and that at  least  50% or more of all elected voters  in

Kenya.

10. The President should not be above the law.  

11. Another point Commissioners, Presidential elections must be held after Parliamentary and Civic education because it is

cumbersome,  there  will  be  a  lot  of  rigging  all  over.   Presidential  elections  will  wait  until  Parliamentary  and  Civic

elections are  done.   The reason given is to minimize rigging of elections in this country.   When  our  new  President  is

elected,  he must take  over office within 24  hours  and  failure  to  do  that,   treason  charges  must  be  imposed  on  him

immediately.

Lastly Commissioners, we need to establish the office of the ombudsman to replace Provincial Administration. All the PCs  the

DCs the DOs those onces must go home, those are colonial mentalities.  Thank you.

Com.Salome:  Just hold on, just hold on, we have a question.  Excuse me, I have a question for you, thank you very much for

your observations.  Now, you want the Parliamentary and Civic education to be different from the Presidential..........

Samson:  Not civic  education but county councils, the councillors,  the civic........

Com.Salome: Their  elections  to  be  different.  I  am  talking  about  elections,.You  want  the  elections  of  the  President  to  be

different from those of Civic  leaders. What kind of a gap do you want between them? Do you want  three months apart,  two

months apart, 24 hours apart?

Samson:  Until  the  Parliamentarians  and  the  civic  people  are  satisfied  that  there  was  no  rigging  then  we  can  announce  the

Presidential election.

Com.Salome:  Asante sasa jiandikishe  pale Bwana Johnson Tarus?

Johnson Tarus:  Thank you Commissioners, I am Mr.Johnson Tarus,  I have  some few written views that I have written here

that I will try to read it, and then I will represent what I have written.  
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I  will  start  with  public  finance  and  economy:   All  monies  be  drawn  from  the  consolidated  funds,  should   be  done  with  the

approval of Parliament.  

Secondly, taxation laws should be streamline, to reduce over taxation of Kenyans, that is reducing funds to at least 15%.  

Now,  I will go to the structure of government.  I personally  reject   the  majimbo system of government as  it  creates  an  extra

burden to the tax payers, a lot of bureaucracy and tribal animosity, among Kenyans.   It  is also difficult to implement and it  it is

expensive to run.  What I support is that the unitary system of government should be retained because  it is cheaper  and ensures

national cohesion and harmony among the wananchi.  

I come to cultural diversity What I do support is that, Female Genital Multilation, yaani FGM, should be banned completely.

I come to political parties  and civil society organizations.  What I should propose  to  the  Constitution  is  that,  the  Constitution

should guarantee independent operation of all kinds of political parties.    Secondly,  public funding of political parties  should be

guaranteed.

Now  I  come  to  land  and  natural  resources.   Any  property  or  trustland  with  oils,  minerals,  should  not  be  acquired  by  the

government or  any private investor without the agreement of the acquire and the owner.   The lease period of such lands such

land to the acquirer should not exceed 20 years.  In case  the land is taken from the owners,  adequate  compensation should be

given to the  owner and houses  built for such displaced persons  and they should entitled to monthly or  annual divident.  There

should be an establishment of a Commission to run all natural resources in the country.

I come to the Local Government.  Powers from the Central Government should be devolved to strenthen local authorities at  the

Constitutional level.  Secondly, powers of the councilors in city, Municipal, town and county  councils should be shared among

councilors and chief officers to promote accountability and transparency.  

I come to Executive section.   The Constitution should not vest  all the powers  on the President.   Executive  powers  should  be

shared with the Parliament and other Organizations of government.  

Secondly, Presiden’s tenure should be fixed to a maximum of 2, 5 years terms.  

Judiciary:  The independence of Judiciary must be  guaranteed by the Constitution.  The Judiciary should be able to control  its

own time table.  

Electoral System and Progress:   Transparent  ballot boxes  should  be  used  in   all  kind  of  elections  in  Kenya.    The  Electoral
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Commission of Kenya should have powers to prevent electoral violence and bribery of voters and misuse of public resources.  

Bill of rights:  The Constitution must contain a Bill of rights.  The independent Human Rights Commission should be established

by the Constitution to promote the enforcement of Bill of rights.  

Education:  In educatin section, I propose that education should be free at least in the Primary and fundamental stage.

Interjection Com. Salome:  30 more seconds to finish up.

Tarus:  Ok. Secondly, higher education should be established with loans facilities to benefit the needy and the bright students.  

Legislature:  Parliament should be independent from interference by the Executive arms of the government.  

The rights of citizenship:  Dual citizenship should be allowed in Kenya irrespective of gender, provided that the person should

be married to a Kenyan by birth.  Spouses of Kenyan citizenship regardless of gender shall  attain citizenship by application.

Com.Salome: And that is the last point?  Thank very  much

Tarus:  I will hand over what I was  reading 

Com.Salome:  Please register yourself  and  give  your  memorandum  to  Mr.  Watibini.   William Chemok?  Daniel  Kiprono  of

KNUT, karibu.

Cheruiyot Kibet:  Commissioner sirs,  and madam I beg that you change the name from Daniel Kiprono to Cheruiyot Kibet,

chairman, KNUT.

Interjection Com.Salome:  But do we have Daniel Kiprono here?  Is  there a Daniel Kiprono here?Daniel Kiprono,  is here,

can he tell me that he has done that? You have handed over the powers to him? That is ok. I just want accountability, thank you

very much.  Go on  and please give your full name now. 

Cheruiyot Kibet:  Thank you Commissioner sirs and madam I am Cheruiyot Kibet.  The following are  the views presented by

the teachers, on behalf of all teachers of the District fraternity of the Keiyo District.  

Cultural,  Ethnic  and  Regional  Diversity  and  Communal  rights:   Kenya’s  ethnic  and  cultural  diversity  cannot  contribute  to  a

National cultur.  It  is  impossible  to  bring  it  to  a  national  culture,  it  is  impossible  to  bring  it  to  one  culture  the  more  than  42

different ethnic groups.   This cultural ethnic diversity should be protected  and promoted in  the  Constitution  by  way  of  having
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their practices, beliefs and traditions written so as safeguard their existance.

Interjection  Com.Salome:  Mwalimu  leo  nakubali  kweli  ulikuja  umechelewa.   Vile  tulikuwa  tumesema  ni  hivi,  ukiwa  una

maandishi, usitosomee neno kwa neno lakini tuangazie maneno yale muhimu kwenye memorandum yenu kwani una dakika tano

peke yake.

Cheruiyot:  Asante Kiprono ameshanidokezea, ninasoma zile amendokeza.  Places of social, religious and cultural value should

be protected by the Constitution.   Councilors and councils of elders should be empowered to dispense social justice.  Marriage

certificates  should  be  issued  to  spouses  who  celebrate  their  marriages  under  the  African  customary  law.   It  is  pointless  to

recognize these marrages without written documents to prove the name.   

Management and use of National resources:  Fore-most, we propose that the sources of National resources be  protected.   The

local industries should be  protected  from  unfair  competition  from  International  industries.   The  government  should  apportion

benefits from resources found within certain communities proportionally.

Environment and naturual resources:  Natural resource environment such as water catchment areas,  water  bodies,  forests  mines

and others should be protected from pollution, deplition, destruction, privatization and any other form of human activity that may

interfere with their  existence  and  maintenance.     The  government  should  formulate  ways  of  parternship  in  management  and

protection of environment and natural resources.   These resources  should  be  managed  and  protected  by  the  Constitution  by

ensuring that all areas with these resources remain the property of the state, and not the property of individuals.  Any persons  or

institutions engaging in any profit making ventures in these areas rich in natural resources should be entrusted with the upkeep of

things such as  maintenance of infrastructures schools, hospitals,  cattle dips,  and other social priority project  of public interests.

These  will  provide  a  condusive  environment  for  harmonious  existence.   Furthermore,they  should  take  precautionary  and

standardized measures to avoid releasing noxious substances to the water sources, and air so as not endanger human, plant and

animal life.  

Lastly Commissioner sirs and madam, the Constitution of boards  managing such national resources  should include one or  two

members representing the interests of the community.  Thank you Commissioners sirs and madam.

Com.Salome:  Asante sana bwana mwalimu, sasa ni nafasi ya Ondiek Meshack Karis

Ondiek Meshack Karis:  Thank you Commissioners,  I have some views which I would like to present  to the Constitutional

Review Commission of Kenya.  

First of all I will start with education. My names are Ondiek Meshack.  I will just start with education first.   In the Constitution I
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would us to scrap the old system of education 8-4-4 and re-introduce the present system of education.  

Local Government:  I  would like in the new Constitution to have Mayors  and Chairpersons of the Local Government councils

or city councils,  Municipalities and others  to be  elected by the wananchi.   In addition to the local government,   I   will suggest

that,  Mayors  must not have degrees,  because  in our  given  area  we  might  miss  or  not  have  a  councillor  who  is  possessing  a

degree.  So Mayors should at least possess “O” level certificates.  

The Bill of rights:  On  the Bill of rights, I would like us to retain it but the freedom to worship must be changed and be specified

that, we all worship God.  Those who are found worshipping  the devil, must be arrested.    

The Executive, the Presidency:  Here we  also have the Vice President,  I would like when  we  have  Presidential  election,  we

also have  the election of the Vice President  such that when  the  President  ceases  from  operating  service  or  the  office  of  the

President becomes vacant, the Vice President who is also elected by wananchi takes  over.   The President  should not have the

powers of appointing somebody to be a Vice President.  He must be elected by wanananchi.

Public finance and economy:  I would like to talk briefly about these.  

Intejection Com. Salome:  You have one minute in which to speak briefly about that.

Meshack:   On public finance,  I  would like all those who want to hold  public offices  to  declare  their  wealth.   If  you  are  a

member of Parliament before you are  sworn in, you must declare  your wealth and along side that,  when we talk about  natural

resources, I would like to empasize that natural resources must remain in the hands of wananchi.   Not  that they should say that

these  wildlife  or  forests  belongs  to  us,  they  must  remain  to  wananchi,  wananchi  must  decide  what  to  do  with  their  natural

resources.   The government will come in formally to market their natural resources, the natural resource of a given area,  but not

individuals to posse huge or public natural resources,  Thank you  Commissioners.  My names are Meshack.

Com.Salome:  Thank you very  much Ondiek Meshack Karis. Now we have Mr.Kiplagat Kibos Kiplagat Kibos.? 

Kiplagat Kibos: Ane kegureno Kiplagat Arap Kibos,

Translator:  Mimi  naitwa Kiplagat Arap Kibos.  

Kiplagat: Ane ko kigisicho kenyit ab 1924  

Translator:  Nilizaliwa 1924,
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Kiplagat: Kong’ete yoto ogoi rani atinye kenyisiek sabini ak sisit. 

Translator:  Mpaka sasa nina miaka 78.

Kiplagat:  Basi ng’olyot nenyu ko eng yo kibotai,

Translator:  Hapo awali,

Kiplagat: Ko ki kiruogindet ko kigwei  biik, amache kekwei kiruogindet,

Translator:  chief hapo awali anachaguliwa na watu.

Kiplagat:  Amu  kikweat  kongete tai. Basi ng’olyot age ko  amu kikesoman,  tugul  amache  DO  kobun  division,  lakwet

ab division noto.

Translator:  Vile tumesoma pamoja tunahitaji DO atoke kwa division, ambaye ni mtoto wa division hiyo.  

Kiplagat: Ne bo aeng amu kikesoman amache D.C. kobunji district noto ; lakwet ab yoto.

Translator:  Kwa sababu  tumesoma tunahitaji District Commissioer pia atoke mahali hapo.

Kiplagat:  Basi kong’ete yoto omoche D.C. kong’ete province noto.

Translator:    PC pia atoke kwa Province hiyo

Kiplagat:  Lakwet ab province noto.

Translator:  ambaye ni wa mahali hapo.

Kiplagat:  Basi , omoche chito neo nebo yoto,, 

Translator: ambaye ni wa mahali hapo.

Kiplagat:  Basi kong’ete yotok omomche chito neo nebo ng’echeret eng Kenya,

Translator:  mkuu wa Jamuhuri ya Kenya.
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Kiplagat: Omoche kekweune,

Translator:  Atachuguliwa kutoka 

Kiplagat: kutoka kwa ngoja, ngoja, en……..hee…… ngoja  omoche kekwei kong’ete province,

Translator:  Na pia atatoka kwa Province.

Kiplagat:  Omoche president kong’ete province,

Translator:  Nataka President pia atoke kwa Province.

Kiplagat: Eng Kenya tugul,

Translator:  Kwa Kenya nzima.

Kiplagat: Kong’et agenge amu sisit omoche kote  Nairobi amu bo Kenya komugul, 

Translator:Nairobi ikae kwa sababu ni ya Kenya nzima.

Kiplagat:  l Amu Nairobi kobo Kenya tugul,

Translator:  Nairobi ikae kwa sababu ni ya Kenya nzima.

Kiplagat: Omoche kekwene tisab eng Kenya tugul,

Translator: nataka President achaguliwe kati ya Provinces saba badala ya nane.

Kiplagat:  Omoche president kotinye kiboket kou ane,

Translator:  Nataka President awe na kiboko yake kama mimi.

Kiplagat: Sababu otinye lagok ko ngot kimachwen lagok ko makororonitu.

Translator:   Nina watoto na nisipochapa mtoto hatakuwa sawa.
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Kiplagat:  Omokyinin president amu tinye lagok che chang kochoboni asi kosob emet,

Translator:  Ninahitaji President achape watoto ili nchi iwe sawasawa.

Kiplagat: Amu ngot komotinye kirokto president keabusi emet.

Translator:  Kama President hana fimbo, nchi itachokeshwa.

Kiplagat:  Arang’olyonyu kou no,

Translator:  jambo langu ni hilo.

Kiplagat: Amu samwa kou notok kegere tuguk che chang che kikolulyo,

Translator:  Kuna mambo mengi naona yameharibika

Kiplagat:  Amu ngotinye eito nyu ne kiabai komie, komakonyoru bei amu kikobek Kenya Meat Commission,   

Translator:  Kama nina dume yangu, sina mahali pa kuweka kwa sababu Kenya Meat Commission imeanguka.

Kiplagat: Otinye chekyuk che nyie kalanit komakomi ole bendi amu kikeobukto,

Translator:  Nikiwa na maziwa hakuna KCC, kwa maana KCC imetoweka.

Kiplagat: Abat mbarenyu akes bekyuk kebendi kesimwo sang asikwam chechuk susurik,  

Translator: Nikilima shamba, nikipata mahindi watu wanaleta mahindi kutoka nje ya country na yangu itakuliwa na dudu.

Kiplagat:Omoche keger chechuk korok kele yomech anan moyomech si kebendi kesimet, 

Translator:  Nataka watu wakae  chini waangalie hii yenye ninayo itanitosha, kama haitanitosha ndio tuende kuomba.

Kiplagat: Ara oimisoni komi kiboket Kenya,

Translator:  Nahimiza kiboko na iwe Kenya.

Kiplagat: Kongoi.
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Translator: Asante.

Com. Salome:  Asante sana  mzee, ningeomba uende pale ujiadikishe ama Sigei aje akuandikishe pahali uko.  Ameenda tayari?

  Na sasa ningemuita Julius Kiptoo. Mzee huyu anataka kuzungumza, aje azungumze.

Chepyator Cheboiyo:Omoe ng’olyot ne omwoe ole koemo  serikali ranikemoche amu kiit ne kiketoben  kokikome  kong

’ete………(Interjection) kigureno Kipyator Cheboiyo.

Translator:  Chepyator Cheboiyo.

Cheboiyo:  Komwochini serikali kotoretech amu kikowechkei  koret koek ng’etonaik,

ikwa sababu nchi imekatika na imekatika.

Cheboiyo: Ara omwochini serikali ole otoretech,

Translator:  Naambia serikali yetu itusaidie.

Cheboiyo: Amu kikome  koret  koek  ng’etonaik  ara  mekomi  akot  olekiboti  ako  makomi  ole  omei  kiyaki  kikotor  beek

kosor, Ara osome serikali ole otoretech,

Translator:   kwa  sababu  mafuriko  ya  inaharibu  mali,  na  pokot  hakuna  ngo’ombe  wanakula  na  nchi  imeharibika,  naomba

serikali iangalie hiyo kazi, naomba iangalie mmonyoko wa udongo.

Cheboiyo:  Amu kakieme koboto Bwana Minister olenchini otoretech,

Translator: kwa maana tumekuwa pamoja na Minister tunasema atusaidie.

Cheboiyo:  Amu kogere ole kong’ete atkinye kanyo bwana Minister Kotoretech kotekwech sukulisiek, amu Minister,

Translator:  Kwa sababu nilipoona Minister alikuja na akatusaidia kwa mashule na hata nchi imekuwa sawa, sawa.

Chemaiyo: Ngotoretech akot eng koret ne kokome…………

Translator:  sasa kwa hivi atusaidie kwa mmonyoko wa udongo kwa sababu unaharibika, na yangu ni hayo
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Com.Salome:  Asante sana mzee Kipyator.  Majina hayo mengine ilikuwa gani Pastor?  Majina ya mzee yalikuwa yapi? Yator

Cheboiyo.  Sasa  ni nafasi yake Julius Kiptor.  Julius Kiptor  yuko? William Bowen? William Bowen,  is that you sir? Ok come.

Tafadhali ungengoja kidogo mzee aseme jambo moja lenye alisahau.  Tafadhali wazee mkija hapa,  kumbukeni maneno yote,  ili

ukipata nafasi moja usihitaji nyingine.  Lakini mzee aseme jambo moja, moja peke yake mzee tafadhali.

Chemaiyo: Ko ng’olyot  ne  koutie  eng yo ………ko eng bichuto  bo Kenya  omoche  koba  rotation  eng  Kenya  komugul

D.O, D.C. 

Translator: Nahitaji, DC, DO wa- rotate kwa Kenya nzima.

Com.Salome:  Basi sasa ni nafasi ya William Bowen, you have five minutes.

William Bowen:  Nawashukuru Commissioners kwa kunipa fursa hii ili nizungumze kwa sehemu fulani tu kidogo katika Katiba

yetu ya Kenya.  Niliwe..........  

Interjection Salome:  Tafadhali sema jina lako ili liingie kwenye record.

William  Bowen:  Jina  langu  ni  William  Arap  Bowen  kutoka  Wilaya  ya  Keiyo,  tarafa  ya  Soi   kutoka  Kibargoi  location.

Nilipewa sehemu ya kuzungumzia na kikundi changu, kuhusu land and property  rigts,  na nilifuatilia muongozo wenu wa  kitabu

hiki  cha  Commissioners.   Kwa  kwa  sababu  ya  saa,  nitaharakisha  na  nitaguza  guza  kuhusu  maswali  ambaye  mliuliza  katika

ukurasa  wa  kumi  na  nane  na  kumi  tisa.   Kuhusu  ownership,  nilisema  ya  kwamba,  fikira  zangu  ni  kwamba  Commissioners,

serikali isiwe na idhini ya kuwa na shamba  ijapokuwa wapewe local authority.   

La kwanza nikitangulia ni kwamba, serikali ambayo mimi ninapendelea ni ya majimbo, kwa sababu  italeta kila kitu kwa wenyeji

wenyewe.   Ya  pili,  kuhusu   mashamba,  ningependelea,  wahusika  wawe  wananchi  wenyewe.   Sisi  tunazo  clans  na  tuna

individuals, lakini kile tungetaka tu ifanyike ni kwamba demarcation ifanywe kila mahala kwa mfano katika bonde hii na  nyanda

za chini.   Ningependa  serikali  hii  ya  majimbo,  iwe  na  District  tribunals  kama  zamani  wale  watakuwa  wakitatua  mambo  yao

katika Wilaya, wakiwa na councilors ndani yake.  Kuhusu mabadilisho ya shamba, ningependa, iwe karibu na wahusika ni wale,

wale District tribunals.  Kamati ndogo iweko katika Wilaya ili serikali kuu nafikiri itakuwa katika region, katika Province.  

Kuhusu  ni  nani  angechukua  shamba,  ownership  of  land,  ningesama  ya  kwamba  hali  ya  wanawake  na  wanaume  iwe  sawa.

Lakini mechanism ambayo lazima itazamwe ndani yake ni kwamba yule aliye na title  deed,  ama  aliye  na  ownership  awe  sole

owner na determiner awe  ni yule ambaye  amekata  kauli  ni  angempa  mtoto  gani  namna  gani.   By  that  I  mean  the  individual

should decide kama sivyo kama amekufa, watu wale wa ukoo wakate hiyo  kauli kuliko ipewe mtu mwingine.  Kuna mashamba

ambayo  yalitengwa  na  beberu,  kama  zile  za  Mazrui  katika  pwani.   Kuna  closed  Districts  zilikuwa  zimefungwa,  hizi  zote

zilituweka nyuma, na makabila  mengi yaliwekwa nyuma hata zaidi katika pwani.   Hizo zote zipewe wenyewe na county council

zao ili wagawanye vile inavyo-6+ faa.  
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Tunataka  Katiba  yetu  izuie  mambo  haya  yote.   Kama  saa  inanikubalia,  katika  ukurasa  wa  kumi  na  tisa  ningesoma  ama

ningesoma cultural, ethnic and regional diversity and community rights.  Ni kwamba mila zetu zilikuwa za muhimu, na hutusaidia

sana na ningependa kwa kuwa inachangia, tunataka mambo hayo  ya Constitution yafikirie sana  mambo  ya  kuoa,  mambo  ya

utunzi wa mazingara, sana sana mambo ya ownership yaani  kitu chochote kiwe ni cha mwenyewe.  Mambo ya kuoa,  nitaunga

mkono  huyo  mzee  ambaye  alizungumza  kusema  certificate  itolewe  hata  mpaka  kwa  nyumba.   Kwa  sababu  hii  itazuia  wale

watoto wa kuzaliwa nje ya ndoa.  Pia tunataka tusaidiwe kwa jambo hilo pia culture itasaidia kwa discipline zaidi kwa vijana. 

Kuhusu lugha za taifa  ningependa  mbili  zitumike,  moja  ni  kiswahili  na  ingine  kiingereza   Kwa  sababu  bado  tunakitumia  kwa

shule.  

Interjection Com.Salome:  Una dakika moja umalizie.

Bowen:   Pia  serikali  ituchungie,  ituchungie  vernacular  languages,   kwa  sababu  tusipochunga,  mila  yetu  itaharibika  na  mila

huchangia maisha.  Asanteni Commissioners.  

Com.Salome:  Thank you very much, tafadhali jiandikishe pale kwa register.  Shadrack Kangogo,  Shadrack Kangogo.  Wewe

ni Shadrack?  Ok.

Shadrack Kangogo:  My names are Shadrack Keboi Kangogo from Bargoi,  Soi division, Keiyo District.   Mine is only about

the economy.  VAT should not exceed 15%.   Directors  and Chairpersons of all public Institutions appointed by the President

shall  be  professionals  in  their  relevant  Ministries  and  must  be  approved  by  Parliament.   Audited  public  accounts  should  be

made available to members of all pubic.   The government must protect  local institutions  such  as  KMC,  KCC,  KGGCU  and

others.  Cess from natural resources,like wildlife, minerals, oils and forests should benefit  the local community.  

Cultural diversity:  Women inheritance should be banned, Female Genital Multilation FGM should be banned because it leads to

the wide spread of HIV.  Thank you Commissioners.

Com.Salome:  Asante sana.  Samuel Kipkoron, please use the microphone and tell us your name first.  

Samuel Kipkoron:  My names are Samuel Kipkoron from Kibaragui location, Soi Division, (inaudible) sub-location.  I will talk

on electoral  system and process.   We should have transparent  ballot boxes to be  used in all  parts  of  Kenya.   Ballot  papers

should  have  security  marks   There  should  be  reserved  seats  in  Parliament  for  marginalized  groups.   The  creation  of

Constituencies should take into account the geographical sizes as  well as  the population distribution.  Counting of votes should

be  a  continous  process  for  one  to  qualify  as  a  voter  he/she  must  be  18  years  and  above.   Voters  registration  should  be  a

continous process.  It must be  made accessible  cheaper  and convenient to the voters.     He should have the identity card,  the
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passport can be used by registered voters  in place of the voters  card.   The general civil and  Parliamentary election should be

held separately from the Presidential one.  Presidential election should come later after Parliamentary and civic election.  

Electoral Commission of Kenya,  ECK.   Those shall be  based  on Presidential  appointments and  approved  by  Parliament  and

should  comprise  of  nine  Commissioners  appointed  by  political  parties  and  vetted  by  Parliament.   Time  should  enshrined  or

limited in the Constitution for election.  This show that section 59 of the  previous  Constitution  must  be  amended.   The  ECK

should enjoy  security  of  tenure  for  2  or  5  year  terms,  they  should  be  independent  and  impartial   The  ECK  should  have  to

powers to prevent Electoral violent and bribery of voters and misuse of public resources.  Electoral  system and process  should

also have code of conduct. Thank you Commissioner sirs and madam. 

Com.Salome:  Just hold on,I have a question for you. Does anyone else have a question?  

1. You have said that some seats should be reserved for marginalized groups.   One,  where do you want these sits,  is it in

Parliament, it is local government?  

2. Which are the groups?

3. About how many seats would you like per group?

Samuel:  6 Seats should be for women and thenne for disablesd and two for the youth.

Interjection Com. Salome:  Where? Where are these seats?

Samuel:  Local government, and Parliamentary sits.

Com.Salome:  Has Chirchir come? Philip Chirchir? Amekuja?   Na  Dina Cheruto?  Stephen Kipchoge? For  the youth vijana,

Evans Chelimo, a youth?    

Evans Chelimo:  Thank you Commossioners, I want to talk about.......... 

Interjection Com.Salome:  Tell us your name first?  

Evans Chelimo:  My names are Evans Chelimo from Changai sub-location, Kibaragoi location, and Soi division, Keiyo South

Constituency, I want to talk about  issues on  political  parties.   The  political  parties  should  play  other  role  other  than  political

mobilization.  Those who are  the heads or  the chairmen or  the MPs who are  in charge of parties  should play roles other  than

mobilizing people only. They should be active in development projects  other  than only mobilizing.  Examples of these projects

are the building of schools, organizing bursary funds, social  welfares of their subjects in various Constituencies.    
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Secondaly, the number of political parties should be limited or be given more conditions so that they will reduce the public funds

spent on these parties.   Rather,  these funds can be  used  to  develop  other  areas.   The  political  party  should  not  be  financed

from the public funds but they should seek donor contributions, or contribution from their members.  Thank  you.

Com.Salome:  Thank you very much Evans Chelimo, Fredrick Sang, mkulima? 

Fredrick  Sang:  Kwa  majina  mimi ni  Fredrick  Kiptum  Sang,  District  Keiyo,  Division  Soi,  location  Kibaragoi.   Ninaongea

kuhusu  mambo  ya  political  parties.    Political  parties  should  be  guaranteed  and  public  funds  for  political  parties  should  be

guaranteed  and Constitution must also guarantee and independent of operations of political  parties.   The  Constitution  should

also guarantee the rights of civil groups such as CBSO, religious organizations and NGOs to operated without interference from

the government.   Ningependa tena kusema jambo moja kuhusu upande  wa  ukulima.   Sisi  kama  wakulima  tuko  na  shida  vile

wenzetu  walikuwa  wamesema  hapo  awali,  tumelima  mashamba  na  tunaletewa  mahindi.   Ningependelea  niseme  ya  kwamba

ikiwa hapa Kenya kuna chakula cha kutosha, kuna maana gani kuleta zgine kabla.......... 

Interjection Com.Salome: Zungumza kwenye mic ili tuweze kunasa sauti yako.  

Chelimo:  Ninasema kuna maana gani ilitewe chakula ikiwa kama tuko  na  chakula  cha  kutosha  hapa  kwetu?   Nimeshangaa

kwa mashule zingine mpaka wa leo tunakula mahindi ile yellow, na tukienda manyumbani  kwetu tuko na  mahindi ya kutosha.  

Kwa hivyo serikali  hapo inatakikana iangalie maana hiyo chakula sio  mzuri kwa watoto  wa shule kama tuko na mahindi mzuri

kwa stores.  

Pili, tuko na wanyama, wanyama wanaharibia watu wetu vyakula kwa mashamba na ningeomba wale wanahusika waangalie  na

wateue wanakamati wale kwa area hiyo  Ikiwa kama ni shida wanaangalia wenyewe, kuliko kuambiwa na serikali wawangojee

wafanye assessment na serikali kwa ile kitu haiwezi kufanyika.  

Interjection Com.Salome:  Hebu nipe dakika moja bwana Chelimo.  Ningetaka kuwakumbusha tafadhali kuwa tunanasa hizi

habari  moja  kwa  moja  kwenye  kanda  za  kunasia  habari.   Na  tunapo  zungumza  kule  nyuma  hiyo  kelele  pia  inafika  kwenye

recorder,  na  itatutatiza  wakati  tuko  Nairobi  na  tunajaribu  kusikiza  wananchi  wa  Keiyo  walisema  nini  kwa  Tume.   Tafadhali

tuwache  kuzungumza  huko  nyuma  ndio  tuweze  tu  kunasa  yale  maneno  yenye  mnatueleza.   Na  maneno  yenye  mnatueleza

mfanye hivyi wakati umepata mic.  Sasa muache mkulima atuzungumzie maneno yake na sisi wengine tusikize tafadhali.   Asante

sana, endelea.

Chelimo:  Kwa upande wetu wakulima tuko na shida maana tuko na mashamba  ambayo  hatujachorewa  na  saa  hii  tunahitaji

tupate title deed kama watu wengine, especially bonde la ufa mahali tuko sasa.  
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Pili, tuko na forests  ambapo ni mahali tunapata maj.  Ukienda huko watu wameshaharibu  na hiyo ndio itatuletea shida  kubwa

kwa miaka zijazo, maana maji ikiisha hata sisi  tutakosa  namna  ya  kuishi  upande  wa  chini.   Ningependa  tena  serikali  iangalie

watu wote wawe sawa,  sababu ukiangalia sehemu zingine kama bonde la ufa mahali hakuna chakula,  mahali  hakuna  elimu  ya

kutosha,  wanapoandikwa kazi wanasema hawa ni watu tu wakipata  2% inatosha,  na  hapo  ndipo  mahali  wangesaidiwa  kama

sehemu zingine.  Asante.

Com.Salome:  Asante sana.   Joseph Yesur? Kuna majina hayo tu mawili, Joseph Yesur,  box 614 Iten?  Sio wewe basi.   Ni

Yego, na hiyo ni box yako? 614 basi ni yako, pole, ni maandishi yaliyo hapo Joseph Yego, Karibu.  

Joseph Yego.  Kwa jina naitwa Joseph Yego,  natoka Kibargoi location, Soi Division.  I  will only  touch on some areas,  the

Executive  part  of  it.   The  President  should  serve  for  a  maximum of  5  years,  that  is  two  terms  and  secondly  we  come  to

President.   He should not be  above the  law  of  which  my colleagues  have  said,  and  also  the  entire  Provincial  Administration

comprising of all DOs and DCs should be scrapped  and we have the elders.    The  village  elders  in  the  village  will  have  that

mandate to hold  and  given the,  elders should be given allowances.

Interjection Com.Salome:  Pleae address the Commission?

Yego:   Thank  you.   Also,  the  President  should  be  Commander  in  Chief  of  the  Armed  Forces,  the  way  it  is,  as  in  the

Constitution.  All police officers should be retrained on human rights.  

The type of government I said, is Unitary type of government because it is cheaper and it is able to serve all the people  the way

it is now.  

On education, when you come to education,  8-4-4  system is not actually a reliable system and we have to go back  to the old

system which was 7-4-2-3 because  you find that  those people  who were in the old system they can even be able to work in

the government and even they can have job opportunities.  So with that, I can say also economic part  of it,  we have the people

of that particular area, for example they have to elect somebody who is going to be the manager of that particular, institution For

example KCC  for their milk. The people  have to elect  the person from that area.m  The same for  maize and other  produce,

because they will have that kind of affiliation to these people  and incase  of any mismanagement of that company, these people

group will be able to blame the people they elected.   So with that I can say thank you Commissioners.

Com.Salome:  Thank  you,  I  have  another  name  yenye  sijui,  siisomi  vizuri,  kuna  mtu  mwenye  anaitwa  Kimaneng  na  pia  ni

address 614 Iten?  Jina lako la kwanza? Sio wewe,  wewe ni Kimang lakini sio box 614 Iten,  Inaonekana kama ni Micheal au

jina kama Micheal Kimoning box 614 Iten na ni mkulima.   Ok,  Samuel Kwambai,  pia  yeye  ni   mkulima  alijiandikisha  kama

mkulima Erick Hayambei?
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Erick Hayambei:  My names are  Erick Hayambei,  I would like to present  views on education.   Education should be free  at

least in Primary and fundamental stages.   Primary education shall be  compulsory and technical professional education shall  be

generally  available  in  higher  education.   There  should  be  school  for  physically  challenged  persons  in  every  district.   Parallel

degrees  program should be scrapped.   The Constitution should set  up for establishment of public Universities.  The  President

should not be the Chancellor of any Private or  Public University.  Adult education should be revived.  A mechanism should be

defined to take and eradicate the inability to read and write illiteracy among Kenyans.  

Age should not be  a factor  for consideration in secondary or  higher educations.   Girls  who  become  pregnant  while  in  school

should be allowed to continue with their education after giving birth.     Free  education should be provided to orphans upto any

level they may attain.   Government policy to be  established to check (inaudible) to other  countries,  the policy may include the

salary increase  for  doctors  and  teachers  to  check  the  brain  drain  to  other  countries.   8-4-4  system  of  education  should  be

eradicated and replaced with the old system of education.   Higher education should be subsidized with loan facilities to benefit

needy and bright students.   All employment should be on merit and not based  on  nepotism,  tribe,  religions,  race,  age  or  any

other source of discrimination.  Thank you Commissioners.

Com.Salome:  Thank you very much, Chebseba Masain, hilo ni jina lako?  Basi njoo, tafadhali chukua microphone uliseme jina

lako ndio na  mimi nijue linatamkwa aje.

Chebseba Kadawar Mosoin: Basi jina yangu naitwa Chebseba Kendagor Masain. Basi ogere ole ng’alechu kimi  yu ko

ane ko  masoman  ak  ko  ye  masomon  ko  kiakas  ole  kimoche  kiyai  ng’alekab  katiba  akng’alekab  katiba  ko  che  ribe

emet. 

Translator:  Nilisikia  Katiba inaendelea kutengenezwa, na maneno ya Katiba ndio inachunga nchi,.

Chebseba: Bas ko ng’olyo ne kabwat ane  atebye ole olikinye kokiribot ngo forest ara komoche kenomu acheke  kinyo.

Translator:  Hapo awali forest ilikuwa ikuchungwa, na sasa ninahitaji forest ichungwe tena kama kitambo. 

Chebseba:  Amu teta ne kiyenye kongetu tugul eng kiyeng’ut. 

Translator:  Hata mbuzi  alikuwa akichinjwa nyumbani, nyama zote zinabaki nyumbani.

Chebseba: Ko ye kitinye councilors ak kiruogik kolya si moribwech korenyo ak achek boisiek.

 Translator:  Wakati tuna ma councilors, na ma-chief na wazee, kwa nini wasituchungie  nchi?
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Chebseba: Omotinye kiy ak ingen kapchi tugul kole tinye ni ak ni ak kobo kapanum ak mowolokisie                             

                                                   

Translator:  Kwa sababu wazee walikuwa wakijua hii ni ya nyumba fulani na inakaa hivyo,

Chebseba:  Ne rubei omoche kole eng  kiruogik olenji omoche kebe mlolongo 

Translator:  Kwa chief pia ninahitaji twende mlolongo.

Chebseba: Keroti kiruogik tugul amu kiruogik che kisire rani ko pengine kesir korik che motinye kiruognot.

Translator:  Pengine tunaweza chagua nyumba inayojulikana kwa utawala.

Chebseba:  Ko achek kingen achek korik che tinye kiruognot ne kimoche koribwech emet 

Translator:  Tunajua nyumba fulani wana utawala au mamlaka hiyo kwa hivyo tunajua hiyo ndio itapewa.

Chebseba:  Akot ko  u D.O. ko pengine kekonech ne nga bich che mokororon si ye soru koroni konyere koret kosir biik

che kikingen

Translator: Kwa hivyo hata na DO, anaweza ingia nchi kama hii na kuharibu lakini tunataka DO yule tunajua.

Chebseba: Si ye siyekibwa kelechi ngechub chi komei 

Translator: Ili ajue ya kwamba mtu akilaniwa atakufa 

Chebseba:  Basi ko kiit ne omoche omwo ane ko motinye ane ng’al che chang  kobatekityo  nito  kiguren  Katiba  koribei

korenguong maribei nebo chi ake.

Translator:  Katiba si kwamba inachunga nchi ya mwingine ila na nchi yako.

Chebseba:  Akorib serikalinguong 

Translator:  Na pia serikali yako
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Chebseba: Asenti.

Com.Salome:  Joseph Kandie? 

Joseph Kandie:Asante sana Commissioners, yangu nataka kuzungumzia upande wa land, natural resources.  

Interjection Com.Salome:  Tafadhali anza na jina.

Joseph Kandie:  Pole, majina yangu ni Joseph Kandie kutoka Keiyo South.  All land in Kenya should be titled, iwe na title.  

Ya pili, mashamba yote yawe na guarantee ya kwamba yatachungwa hata  ikiwa  na  title.   Na  forests  zikiwa  zitalimwa  kukua

shamba system, wananchi ambayo wanahusika wa area hiyo wote walime hiyo shamba,  wasibaguliwe.  Na  mashamba ambayo

ni Trustland, hizo zote ziwe na wananchi wenyewe wachunge, wasipewe private investors ama serikali kuingilia.  

Ya nne, ikiwa inatakikiana kutumiwa shamba kwa eneo fulani, yule mtu ambaye ameondolewa hapo lazima awe compensated

na aende ajengewe nyumba permanent na aendelee kuishi kama watu wengine.   

Ya tano, mambo ya trustland iende kwa county  council ya hiyo District na county council ichunge,i trustee wa hiyo shamba na

hakuna  kitu  chochote  ataweza  kufanyia  isipokuwa  kurudi  kwa  wananchi,  watoe  mapendekezo  na  wananchi  wenyewe

watazungumzia juu ya hiyo trustland.  

Ya sita,  tuwe na Commission  ya land Kenya ambayo itakuwa independent  na  iwe  ikichunga  mashamba   yaliyonyang’anywa

kutokana  na mambo ya private lands, iwe forests  lazima I-benefit  wananchi wa hapo hapo.

Ya saba, ikiwa kama minerals ama oil ikipatikana kwa eneo fulani, wananchi lazima wawe wanakuwa na mamlaka kuamua yule

investor  na  wasikilizane  na  wakubaliane  ya  kwamba  percentage  fulani  50%  iwe  shareholders  kwa  wananchi,  halafu  awe

anapata  mapato  kila  mwezi.  Na  nyumba  ama  mashamba  wawe  compensated  na  waende  wajengewe  manyumba  ambazo  ni

permanent na wananchi ambyo wako hapo wa benefit na hizo minerals.  

Ya nane ikiwa kuna forest, lazima ichungwe na ikiwa kuna water catchment areas, lazima zichngwe.  Ikiwa kuna mto  wowote,

like for example tukiwa hapa, kuna Kerio River hapa, na ikiwa kuna mtu atajaribu kumwaga uchafu kwa huo mto, lazima huyo

mtu atapewa adabu ambayo itaweza kuwa zaidi ya miaka kumi.

Kumalizia  ningetaka  kusema  jinsi  ningetaka  kuongezea  hiyo,  Administration  police  iwe  scrapped,  waingie  kwa  police,  na

Provincial  Administration  yote  itolewe  halafu  yule  mzee  wa  mtaa  achaguliwe  na  watu  na  apate  mshahara.   Kwa  hivyo  sina

mengi, bwana Commissioners,  Asante.
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Com.Salome:  Asante sana.  Lile jina lenye nilikuwa sijaweza kusoma Lilikuwa Micheal Kumaini, hilo ni jina lako?  Basi njoo.

Njoo,  pengine ni wewe.  Ni box zile zile 614  Iten,  na jina lako ni nani? Micheal  Kipyego,  hilo  sio  Kipyego  nitakuja  kwa  jina

lako baadaye.  

Elijah Kimoning, 

Elijah Kimoning:  Thank you our Commissioners of CKRC, 

Interjection Com.Salome:  Zungumza kwenye mic tafadhali.

Elijah:   Asante sana Commissioners wa CKRC,  Constitution of Kenya  Review  Commission,  I  am  here  by  to  represent  my

views and my names are  called Kimoning Elijah Kiptor  from  Molo  Sub-location,  Soi  Location,  Soi  Division,  Keiyo  District.

The following are my views about Parliament that is the Legislature.

1. Parliament should be independent from interference from the Executive arm of the government.

2. The number of MPs should be increased from the current 222 to 300.  90 of whom shall be  nominated to take  care  of

gender disparity, persons with disability and other marginalized communities.

3. Parliamentary political parties on the basis  of number of the MPs in Parliament should do nomination of MPs.   Parties

should guarantee to cater for the marginalized categories, women and the disabled persons. 

4. Parliament shall be the Supreme law maker in the country.

5. Parliament should be appropriate public expenditure and Parliament should also approve the budget.

6        Other functions of Parliament should include the approval and appointment of the following Constitutional offices, that

is 

1. Prime Minister

2. Chief Justice

3. Electoral Commissioners of Kenya

4. Auditor General

5. Cabinet Ministers

6. Attorney General

7. Permanent Secretaries

The following heads of Department that I have named should be approved by Parliamentarians in Parliament........

Another  point  is  that  Parliament  any  Service  Commission  should  be  enshrined  in  the  Constitution.   Another  one  is  that

Parliament should have its own time table.  
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Another point is that Parliament should not be dissolved even during times of war or  emergencies until the completion of its full

term.  

Another point is that the President shall have no power to dissolve or broke the Parliament.

Another point is that Parliament should be full time, five  days  in  a  week  occupation.   The  last  one  is  MPs  and  their  families

should disclose their wealth before being sworn in as MPs, at the start  of each year as  they serve as  MPs.  To add on that,  the

last point is that I would like people  who will be  appointed to be  Ministers to of Professionals through application.   Since we

are electing our MP at the same time or directly he goes or she goes to be elected as the Minister, that way he or  she will never

have that time to come and serve the electorate who elected him to go to Parliament. 

So those should be the points to be looked into by the Constitution of Kenya Review Commission. Thank you very much.

Com. Salome:  Micheal Rono? 

Micheal Rono:  My names are Micheal Rono I want to address  some few points on the Executive and I do feel the following

Commissions should be established.  These are:

1. The Judicial Commission

2. The Parliamentary Commission

3. The Public Service Commission

4. The Armed Forces Commission

5. The electoral Commission

6. The Prisons Commission

7. The Land Commission

8. The Law Reform Commission

9. The  Anti-corruption Commission

Also, I do feel the Provincial Administration should be scrapped.  In place, the elders or the village elders be given an allowance

to help them discharge their duties effectively.  Also the recruitment of civil servants,  like the police or  the armed forces 1 head

per family, either one daughter or one son be recruited and not more than one child per family.  That is all.

Com.Salome:  Thank you very much.  Before you go Micheal,  I  have  one  question  for  you.   Before  you  leave,  I  have  one

question for you.  You have said that time and time again we have been told that elders should be paid so that they can do some

Administration at the grassroots.  Are the elders men or women?

Micheal:  This time round, because of the question of the gender, we are giving it to both men and women.
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Com.Salome:  Thank you very much and now that you giving to both men and women, can we have Divina Linau,  Linau  au

Limau?  Divina? Elizabeth Korir, Elizabeth Korir? 

Elizabeth Korir:  Thank you madam Commissioner, mine is only to present  a few proposals  about  the Constitutional Review.

First I would like to say according to my opinion, the government that I want is federal,  which is Majimbo system whereby we

shall have a President, we shall have a Prime Minister, and in all the Provinces that we have in Kenya,  we have President.   The

Prime Minister and the President will divide powers.  Also I would like to say that in this Government,  the local government in

any District be given more powers because it is closer to the people.  If it is part of the forest,  where natural resources  the local

government to have powers to sit with the people they represent to discuss and see what they will do with their environment and

other resources in their Districts.  

Secondly I would also like to say on  the education,  lets say on the Presidency,  we need  a  President  who  has  a  degree  and

above,  we  need  a  councilor  who  is  an  “O”  level  and  above,  Another  one  is  that  the  councilors,  the  people  will  elect  the

councilors. When they reach the council they will also elect among themselves the chairman, and the Mayor but not back  to the

people, that is my opinion that is my view.  Also I would like to say that at  the office, in the District level we shall be  happy  if

while  electing  themselves,   30%  of  office  bearers  from  the  office  of  the  President  to  the  local  government,  30%  should  be

women, in all those elections.

Secondly, I would like to talk on citizenship.  Anybody who is born in Kenya should be a Kenyan.  A child who is born by a

Kenyan man should  automatically be  a  citizen  of  Kenya  but  these  children  who  are  born  with  Kenyan  ladies  will  apply  for

citizenship after 21 years.   I would also like to say about, nitaongea tena kuhusu urithi kwa jamaa.   Nataka  niseme ya kwamba

baba wa nyumba akiaga dunia, tuseme mwenye atarithi mali ni bibi ambaye alioa kabisa mwenye  ako  na  certificate  ya   huyo

mzee wake.  Sio ati ni ndugu za bwana, lakini mama na watoto wake ndio wanarithi mali ya baba. 

 I  would also,  because  I was saying that the type of government  that  I  want  is  Majimbo,  nitatongeza  kusema  ya  kwamba,  a

Kenyan is allowed to own land everywhere in our country as much land as you can, there is no limit, it is according to your hard

work.   Also, I would say to be allowed have title deeds and when a lady is marred if they discuss with the husband it is good to

have a title deed come by the two names, the husband and the man.  The man’s name, that is my opinion that is my view so you

stop making noise.  So I would like to say 

Interjection Com.Salome:  Madam I will ask them to stop making noise so that they can hear you but I think the issue here is

when you say that the title deeds should have the name of the husband and the man,

Elizabeth:  Lets say, I will give you an example if you want me to give you an exampl, I will give you.  If my husband is John,
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then the name will come from John and me Elizabeth. 

I would also like to say something about the disabled people in Kenya.  The disabled people in Kenya to be considered for free

education in the government.  They should  also have, lets say even if they have their children, their children also to be  given free

education because they are unable.  

Wakati  tunajenga  manyumba  kama  offices  in  Nairobi,  kama  Parliament,  we  have  to  consider  those  people.   We  have  to

construct  a building whereby it will be  accessible  to them.  I will also say something on the children.  Watoto  lazima  wapewe

adabu, lazima wapewe adabu ndio waelewa.  Na kwangu mimi nataka niseme wapewe education free as it is now in Primary na

pia mtu ahesabiwe kama mtoto mpaka afike 21 years  and then their treatment be  free.   Nafikiri sasa  sina mengi ya kuongeza,

haya ndio yangu nimeweza kusema siku ya leo.  Thank you Commissioner.

Com.Salome:   Asanti sana Bi Elizabeth Korir,  na sasa  nitamuita Kipseba  Cherotich,  yuko?  Kama hayuko nitamuita William

Kigen,

William Kigen:  Asante Commissioners,  kwa majina mimi ni William Kigen from Chepteba  sub-location Bargui location, Soi

division Keiyo District.   Niko na maoni  mawili, ya kwanza ni kuhusu shamba,  land and property  rights.  An individual should

have ultimate ownership of land.  That is what I came to put access  that each and every Kenyan should have his  or  her  own

land.   Land should be demarcated and issued a life title deed ownership to the resident.  

Interjection Com.Salome:  Please speak into the mic so that we can record your observations.

Williiam:  On land, I said land should be demarcated and issued a life title deed  ownership.   The government or  local authority

should have power to control land owned by foreigners.  All natives and marginalized tribes should be considered first.   Among

these marginalized tribes  are  communities  like  Njemps  and  Ndorobos,  the  government  should  consider  them  when  they  are

distributing land to these people.   Land board  committees should be controlled by the natives of the area.   You see  from  this

case,  when we have land case  you can have people  from various areas  whereby they do not know the customary  law  of  the

area.  So we need the indeginous to be the people who will tackle the conflict or  the dispute of the land.  All public utilities like

shrines, catchment areas, institution, should be demarcated, marked, and boundaries to be  identified.   Issuing of title deeds  be

done at  District or  regional  levels.   There  should  not  be  a  ceiling  on  land  owned  by  an  individual.   The  Constitution  should

recognise the traditional customary law on land rights and ownership.  

On buying and selling of land within an area,  it should be with  the  constent  of  both  families,  the  buyer’s  and  the  seller’s,  the

village elder and the area chief.  This will stop conflicts that will come after they have agreed on the buying and selling of it.  

I will go to the next point and that is the environment and natural resources.    All forests  should  be  under  local  authority  and

37



game reserves should be governed by committees from  local authority and sorrounding community.  

Next,  60% of the income be given to the development of  surrounding  community,  that  is  to  develop  a  school  or  to  develop

communication  in  that  particular  area.   Any  mineral  found  within  an  individual’s  land,  the  owner  of  the  land  becomes  an

automatic share holder of the mining body.   Mpaka hapo, ninasema asante.

Com.Salome:  Thank you very much, 

Clement C. Chelelgo:  Jina langu naitwa  Clement  C.  Chelelgo,  natoka  Soi  location  Musikuti,Soi  division  katika  Wilaya  ya

Keiyo.  Nitazungumza  juu ya vitu vitatu tu, sio vingi.  

Kwanza,  ile serikali ningependelea ni serikali ya majimbo ingawa wengine  wanasema  ni  gumu,  lakini  si  gumu,  imefanya  mzuri

katika nchi zingine.    

Ya pili, maneno ya environment yaani forest na water catchment areas,   naonelea lazima ichungwe na community wa area  hiyo.

Kitu  ingine,  iko  shida  imetokea  ya  hao  watoto  wamezaliwa  nje  ya  ndoa  ama  wale  wamezaliwa  na  watu  na  kuwachwa  na

kuwa-abardon.   Ningependelea  mueke  kwa  Katiba  yetu  kwamba  mtu  yeyote  ambaye  analeta  mtoto  achunge  huyo  mtoto

mpaka awe mtu mkubwa.  

Kiti ingine madini yoyote yanayotokea katika area,  katika Kenya mzima kama imetokea hapa,  ama North Eastern,  ama wapi,

iwe mafuta ama madini yoyote,  ningependelea community ya area  hiyo wapewe sehemu yao ama  wawe  share  holders  katika

area hiyo, katika hiyo madini.   Nafikiri hayo ndio ile ningependa kusema.

Com.Salome:   Asante  sana  ningetaka  kuwashukuru  sana  kwa  kuwa  watu  wenye  nidhamu,  mtu  anakunja  na  point  zake

anamaliza hata kabla ya  wakati, asante sana.  Joseph Kwambai?

Joseph Kwambai:  Asante sana Commissioners,  mimi ni  Joseph  Kwambai   maoni  yangu  nimeandika  kwenye  karatasi  kwa

hivyo nitayasoma .  

Structure system of government:  We have talked of several system of government....... 

Interjection  Com.  Salome:   Tafadhali  usiyasome  kwani  hutapata  wakati  wa  kuweza  kuyasoma  yote,  lakini  yaangazie  tu

makubwa yale yenye umeandika.  Just highlight the  main issues.

Joseph:  We are talking of several systems of government simply because each of the region, is able to exploit its talents.  Local
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problems  have  their  local  solutions  each  region  makes  their  own  laws  and,  government  system  they  prefer.    This

federal/government,  the Prime Minister will share the leadership or  the responsibilities with the  President.   The  Executive,  the

Presidential aspirant will be a university graduate and above,   at  least  aged 35 years.   The President  ruling President  should be

allowed to continue unless he steps  down voluntarily.  The next President  should be allowed to have 2 five year terms.   If the

office of the President becomes vacant,  then the Speaker  of National Assembly will  take  over for 90 days,  and then the next

President be elected.  We should have at least 25% votes from 5 out of 8 Provinces in Kenya,  for this President  or  any  other

President.  The President must not be a  member of Parliament.

District local leaders  to determine the Constituency boundaries.  In determination or  determining  the  Constituency  boundaries,

these should be considered; the terrain the communication and the activities in  the area not the population.  

Management and  use  of  Natural  resources:   All  petroleum  products  should  be  controlled  by  the  government.   Free  market

should be abolished.  All government revenues like N.S.S.F, VAT, PSV, and all these should be lowered by  50%,  considering

the present charges.  Traffic policemen should be scrapped and road block policemen be retained.  

Cultural,  Ethnic  and  Regional  diversity  and  communal  rights:   Kenya  should  have  two  national  languages,  Kiswahili  and

Kiengereza  after indigenous languages should be promoted unless they provoke or  ridicule others.    Constitution should allow

or protect all customary laws of every  ethnic group.  Thank you very much.

Com.Salome:   Thank  you  very  much,  Cheboi  Chepkengich?   I  think  also  the  writing  of  these  names  who  was  doing  the

writing, Watibini?  Mzee uje utuambie jina lako ili tuweze kulisema vile unavyolisema wewe mwenyewe, chukua mice tafadhali.

Cheboi Chepkengich:  Jina ni hilo Cheboi Arap  Chepkengich.  Basi Commissioners, 

Interjection Com. Salome:  Tafadhali sema hilo jina tena.

Cheboi:  Cheboi  Arap Chepkengich.    Mimi ninatoka  sehemu  ya  sub-location  yangu  ya  Musko,  Soi  Location.   Asanti  kwa

nafasi hii neno langu la kwanza ni Escarpment ama mahali popote maji yanatoka.   Kwa kisheria ya kikalenjin, (mimi ni mkeiyo)

hasa,  neno lenyewe, hakuna uhai wa  binadamu  au  mnyama  bila  maji.   Zamani  za  kale,  mtoto  yeyote  wa  mtu,  hakuruhusiwa

kuguza mahali maji yanatoka,  Escarpment ni mikono ya kuita mvua, Kichwa changu hakiwa  nywele.   Kwa  hivyo  tena   huko

kwa  escarpment,  ukifieka  oh  mvua  yetu  itatoroka  hata  maji  itapotea.  Tafadhali  serikali  yetu  walinde  kwa  nguvu,  tena  kwa

nguvu, hiyo ni ya kwanza.

Ya pili, shamba la mtu, zamani za kale sisi wa Kalenjin tulikuwa na title deed  yetu, title yetu ya mawe, inapita kule inasema ya

fulani ndio hii, ndio ya fulani basi ndio title deeds ya kiasili ilikuweko.  Commissioners, shamba la mtu ni shamba la mtu, inaweka

mkazo, tuwe kitu kimoja na serikali yetu waweke nguvu kabisa  kuchunga shamba la  mtu.  
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Neno la tatu,  tunaekelea mahali ambapo binadamu wote wanategemea.   Ingawa mwanamume yeyote yule  ambaye  anaelekea

kuoa,  lazima aoe  bibi wake  awe  wake  baba   azae  watoto  wa  ndoa  wenyewe,  si  wale  hohe  hohe.   Nafikiri  kila  mtu  katika

Kenya  hii  anaona  chokora  wamekuwa  majority,  hao  majority  ni  watoto  wa  nani?   Si  ni  wa  huyu  na  yule.   Yule  ambaye

anashukisha mtoto chini wewe pia be aware, huyo mtoto ukiwa umeshashukisha hapa ardhini ni jukumu lako wewe mwenyewe

kumchunga, huyu aitwe jina la wewe mwenyewe mzaa wa huyo mtoto.   Si kuachia babu  yake,  si  kuwachia  nyanya  yake,  la,

wewe mwenyewe unachunga mtoto wako.  Naomba serikali yetu iendelee na kukaza hilo neno vizuri.  

Narudi hapa  kwa wanaume yule ambaye hajaoa  bibi  wake,  kwa  sheria  ya  kikalenjin,  yule  bibi  unakaa  naye  huyo  si  wako,

wewe si wako, sababu hakuita watu wengi kama hawa kushuhudia mtoto wako kama anaoa bibi.  

Interjection Com.Salome:  Zungumza kwenye microphone mzee ndio tusikie huyo wasia wako.  

Cheboi:   Basi neno la nne, ni hii mambo ya chief.  Chief ni macho ya serikali na ni daraja  ya serikali.   Chief achaguliwe wazi

kabisa  na  watu  wote  wanakubali  kama  ni  huyu,  basi  wanasema,   “Ameshinda,  ameshinda  hurray!  Ameshinda.Wacha  ile  ya

kichorochoro ya kusema huyu alikuwa na wangu, hapana.  Inapita kwa macho ya watu wote kama inawezekana.   Basi nafikiri

nikiongea hivi, sheria bado inaniangalia.  Bado niko na nafasi ya kuongea?

Com.Salome:  Nikitaka thalathani mzee, nusu ya dakika.

Cheboi:   Asante thank you.  Basi kwa kumalizia, heshima.  Sisi wakalenjini tulikuwa na heshima, mzee ni mzee, mama  kama

huyu hakika tunapiga magoti juu yake na kusema, mama, mama.  Kwa kumalizia kama nilikuwa na nukta moja,  mwanumume

zamani za kale alikuwa askari  wa nchi, alikuwa askari  wa nchi.  Mwanamume alikuwa hana ruhusa kunywa pombe sababu ni

mwana   jeshi  wa  kulinda  watoto,  wa  kulinda  wanyama,  ya  kulinda  wazee,  wa  kulinda  mama.   Je,  ukikunywa  pombe  nani

atachunga nchi?   Sheria ya Kalenjin ilikuweko hivyo hivyo.  Si mimi kutaja  mbele yenu, nilikuweko.  Basi kurithi mali ya mtu,

mali ya baba, ni yule mvulana wangu ambaye nimezaa wa kwanza,  ndio huyo na mama watarithi mali yangu, kabisa.    Shamba

lile nilikuwa nalo, lazima mama na mvulana wangu wa kwanza agawanyie wale watoto wengine wale wako nyuma yake.  

Basi kumalizia kuna mgeni, mgeni arithi hii ikiwa madini yatatokea kwa shamba la mtu, yakitokea kwa shamba la mtu huyo ni

share holder,  huyo mtu ni share holder,  kwa  sababu  bahati  yake   madini  yalitokea  kwa  shamba  lake.   Sioni  sababu  kuacha

mwenyewe atoke  nje na bahati  yake imemuangukia.  So  Commissioners,  nafikiri si vizuri ukiongea mengi na  bado  kuna  watu

wengine ambao wanafaa waongee hapa mbele. Thank you Commissioners.

Com.Salome:  Asante sana mzee, jiandikishe pale.  David Yegon? Ni wewe? Karibu.

David Yegon:  Majina yangu ni David Yegon kama vile mmesikia.  Mimi ni mkaaji wa mahali hapa.   Asante Commissioners,
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nina maneno machache tu, sina maneno mengi.  Nataka kuzungumza kuhusu makanisa.  Kitu cha kwanza ningeonelea makanisa

wawe na Minister wao pia ambaye anaongea kwa  niaba  yao.   Kama  wana  shida  ama  wana  neno  lolote  ambalo  wangetaka

kuambia serikali,  yule Minister anaongea kwa niaba ya makanisa ili kusikuweko na mashindano au kupinga serikali,  kama vile

tunaona kwa magazeti siku zote.  

Ya pili naona mtu analipa school fees, analipa kila kitu, mpaka siku ile anakua mzee hana uwezo wa kilisha au kukula na mama,

wanaanza sasa kushikwa na homa, magonjwa mengine nini nini, na hasa kukufa automatically kabla siku ya  kufa kwao.   Sasa

mimi  ningependelea  serikali  watenge  mahali  au  kutenga  pesa  kiasi  fulani  ambacho  watatumia  kwa  wazee  hawa  siku  ile

hawajiwezi.  

Naongea pia kuhusu  wale  ambao  wanaoana.   Hapo  zamani  kidogo  katika  mila  zetu  za  Keiyo  hatukukuwa  na  kitu  kinaitwa

bahati au kinaitwa zawadi.  Zawadi hiyo ilikuwa hakuna,  lakini watu siku hizi wamekuwa watu wazima na ni zawadi na hakuna

shamba yao, hakuna kitu chao mahali walizaliwa.  Kwa hivyo nimeonelea ya kwamba kama mtoto akizaliwa, msichana akipata

mimba au bibi akipata mimba, hao watu wawili lazima wafanye ndoa na kama hawawezi ndoa ya kikanisa au ya kalenjin au ya

nini,  hao  watu  wote  wafungwe  pamoja,  wawekwe  jela.   Kwa  sababu  wanazaa  mtoo  ambaye  hakuna  mtu  atakuja  kulinda,

watakuwa wanaharibu nchi kwa kuzaa watu ambao watakuwa maskini, watazaa chokora katika Kenya, sisi hatutaki.  

Ma-chiefs,  nataka kuongea kuhusu ma-chiefs,  I am  sorry,  ma  chiefs  wawe  wakati  wakuchaguliwa  wachaguliwe  kwa  njia  ya

mlolongo kama vile wazee wenyewe wamesema, lakini kuna tofauti kidogo ambaye ningetaka kuongezeo Nataka  kusema wale

ma chiefs, kama akikuwa chief wa kukaa mpaka anaenda retirement,  kama akikosana na family fulani, hiyo family itakula maji

mpaka siku ile huyo chief ataenda retire.   Kwa hivyo tunataka wawe  wakichaguliwa  baada  ya  miaka  mitano  kama  councilor

ama MP, ili kama ni mzuri anaongoza wananchi vizuri, ataendelea, ataendelea na kuendelea mpaka siku ile ataenda retire,  kama

ni  chief  mzuri.   Kwa  sababu  nimeona  ma-chiefs  wengine  wamekaa  vibaaya  hata  hawalali  kwa  manyumba  zao,  wananchi

wanakemea, wananchi wanawafukuza fukuza, hana heshima hata kidogo.  Amekaa mpaka ile heshima yake imekwisha.  

Ma-forests na catchment areas: Nataka kuongea hivi, hiyo mahali pale ambapo forest  iko,  District Administration lazima wawe

watu wa kuchunga mahali pale,  na wanajua jinzi ya kufanya.  Kama  ni  kulima  na  kupanda  mahindi  na  kupanda  miti  ndani  ni

sawa, wanajua jinsi wanataka kufanya.  

Watoto:  Nataka  kuongea  hivi  kuhusu  watoto,  watoto  kama  ukiacha  mtoto  bila  kupata  kiboko  ile  ambayo  inastahili  kutunza

mtoto, huyo mtoto ile f,imbo uliweka huko,  mtoto atakuja  kutoa na kuchapa mzazi au kuchapa mto yeyote katika nchi.  Kwa

hivyo mtoto anaruhusiwa hata bibilia inasema ujinga ulifungwa katika roho ya mtoto such that ukienda shule,  wanaenda  kutoa

strike,  wanatupa masahani na kupiga magari ya watu na kufanya kitu chochote kwa sababu ujinga bado  uko  ndani  ya  mtoto.

Lakini  fimbo  ya  dhabu  itatoa  ujinga  kutoka  kwa  huyo  mtoto.   Kwa  hivyo  yule  mtu  alisema  mtoto  asichapwe,  asifanyiwe

chochote,  mimi ninashangaa,  wewe utakaa wapi siku ile mtoto yule atakuja  kuwa mkubwa,  huyo  mtoto  hutapata  nafasi  hata
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mahali  pa kukaa kwako, atakupiga kichwa na kutoa ile gari wewe uko nalo, atatoa kila kitu.  

Com.Salome:  Mzee, tafadhali fikiria sasa kumaliza maliza, nikupe dakika moja. 

Yegon: Asante Basi ya mwisho ninasema kuhusu police.   Police hii  maneno ya kuweka  barrier,  kabla hujafika Eldoret  hapa

umepita barriers karibu kumi.  Hizo barriers ndio zina matendo  ya corruption ile sisi hatutaki katika Kenya.  Mimi ninaonelea ya

kwamba hao  police  waweke  barrier  mahali  moja  ambapo  pako  karibu  town,  kama  ni  Iten  barrier  upande  moja  na  upande

mwingine ili mtu yeyote anataka kukunyang’anya vitu anakaguliwa.  

Ya  police,  tena  kwa  police,  kama  police  anakuja  kukamata  mtu  kwa  chang’aa  au  vitu  ingine  au  kwa  makosa  ingine,  mimi

nataka yule Prosecutor ambaye anachukua hiyo kesi awe ni mwenye alishika yule mtu kwa sababu anaweza kuandikia yule mtu

ile inatiwa bangi na huyo mtu hata hajui bangi ni kitu gani.  Na  wanaenda kusimamia huko kortini wanasema huyu mtu alikuwa

na bangi na huyo mtu hata hakunywi pombe hata saa  zingine alikuwa ni mtu wa kanisa.   Mimi nataka huyo police officer yule

alimkamata mtu, mwenyewe ndio atachukua kesi mpaka kule, mpaka kule kortini.  Asanteni, nimemaliza.

Com.  Salome:   Asante  sana  mzee,  ningependa  kuwahimiza  kina  mama  tafadhali  wenye  wako  hapa  ndani  walijiandikisha

wakasema  hao  wamekuja  kusikiza  tu,  mmesikia  ya  kutosha  tafadhali  kina  mama  mwende  mjiandikishe  upya  mje  mtueleze

maoni yenu.  Katiba ni ya baba  na mama, na mtoto,  na mtoto wa kike na wa kiume anayejiweza,  mwenye hajiwezi, Katiba ni

wakati  wa kuzungumzia pamoja.   Kwa hivyo  kina  mama  tafadhali  nawaomba  muende  mjiandikishe  upya,  mniletee  list  yenye

itakuwa na majina ya akina mama.   Moses Tanui?

Moses  Tanui:  Kwa majina naitwa Moses  Tanui mkaaji wa hapa Kimolel.  Ya kwanza,  nikianza, ningependa  niseme  juu  ya

Constitutional Review Commission, kwamba ni lazima wapewe nafasi ya kutosha ili wamalize kazi yao na wakimaliza kazi yao

tutumie Katiba mpya  kwa election ile inakuja, hiyo ni maoni yangu ya kwanza.  

Ya pili ni kwa ofisi ya President, ni kwamba kwa maoni yangu ni lazima tupate President mwenye umri  miaka 35 na kuendelea.

  Ni kwa maana hatutaki mtu mdogo kuongoza nchi.  

The type of government ni Parliamentary, lakini iwe regional.  Ninasema hivyo kwa sababu we need to adopt  the regional type

of government which will serve and cater for the interest  and respect  of all Kenyans.   Ninasema hivyo kwa maana tume-adopt

multi party system na multi party system mtoto wake wa kwanza anaitwa regional government.  Kwa hivyo hiyo tutaenda baada

ya hii.  

Pili,  kwa  upande  wa  local  authority,  uchaguzi  wa  chairmen  na  mayors  lazima  ufanywe  na  madiwani  wale  walikuwa

wamechaguliwa.  Na level of education ya councilors iwe “O” level, na ya MPs iwe degree holders and above.  
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Citizenship: Kwa upande wa uraia wa Kenya, sipendelie ile inaitwa dual citizenship, lazima tuwe raia kamili.  

Upande wa natural resources, inafaa ipewe kwa councils wachunge, mazingara na kuangalia kwamba catchment areas,  forests

na maji, yachungwe pamoja na madini.  Nikiendelea, naenda kwa land and property rights.  Ni kwamba tuwe na raia wa Kenya

wa own property  na kama ni shamba,  mtu awe na shamba yake,  ikiwa ndogo ikiwa  kubwa,  hakuna  kusema  ati  shamba  iwe

acre tano kwa kila mwananchi, inategema uwezo wa mtu.    Hiyo lazima tuweke kwa Katiba yetu kwamba the size of the land

is determined by the efforts za mtu.   

Ninakuja  kwa  freedom  of  worship,  definition;  Tungependa  kwa  Katiba  mpya  iwe  na  definition  of  freedom  of  worship  kwa

sababu hiyo imepuuzwa sana,   Naenda  tena kwa upande wa uchaguzi, uchaguzi ukifanywa tuangalie kwamba watu walemavu

wapewe nomination,  the persons with disabilities ili waangalie masilahi ya wale wengine,  Na  watoto  wale wamezaliwa wakiwa

walemavu,  Katiba  mpya  ingeendikwa  kwamba  wapewe  free  education  kutoka  pre-primary  mpaka  University  level,  free

education kwa watoto walemavu.  Kwa nomination Parliamentary waweke 12, ya wale hawajiwezi, viti kumi na mbili.  Na  kwa

Civic waweke viti 6.

Provincial  Administration:  Ningependa  ku-recommend  the  creation  of  ombudsman  office,  badala  ya  kuwa  na  Provincial

Administration ama ma-chiefs.   Na  assistant  chiefs wapewe contract  ya  miaka  kumi  badala  ya  kufanya  kazi   mpaka  achoke

ama aende retire ama akufe.   So  baada  ya miaka kumi, chief anaweza kuangalia kama anaweza kuendelea apewe renewal ya

contract, ama badala yake tu-create the office of the ombudsman ili hiyo Provincial Administration yote itolewe.  

Mwisho, succession and transfer of power:  Ningependa kusema  kwamba  President  yule  anatoka  apewe  nafasi  ya  miezi  tatu

kwa handing over of office na tena apewe rights  yake asichukuliwe sheria yeyote  baada  ya  kuchukuwa  retirement  kwa  kazi

yake.  

Electoral system: We should adopt the simple majority rule as the basis of winning an election.

Interjection Com.Salome:  Execuse me, you have one more minute, please finalize.

Tanui:  Nimemaliza  ijapokuwa  ninataka  kuhimiza  tu  juu  ya  succession,  kwamba  iwe  kitu  ambayo  inachunga  yule  President

ambaye ametoka.   Na zaidi nihimize tena Commission kwamba lazima imalize kazi yake ili tufanye kazi zingine tukitumia ratiba

na Katiba mpya ya Kenya hii hata kwa election, asante.  

Com.Salome:  Asante sana William Rono, William Rono?
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William Rono:  Thank you Commissioners  my names are  William Rono from Kochorwa,  Metikei division.  My views are  as

follows:  

My views are on rights and citizenship:  Driving licence and birth certificates should be used as documents for citizenship.  Proof

of citizenship shall be  through the national identity card  and passports.   Any citizen who attains the age of 18 years  should be

entitled to obtain a Kenyan passport  as  a right.  Dual citizenship should be allowed in Kenya irrespective of  gender  provided

that the person so allowed is a Kenyan by birth.  The persons regarded as  automatic citizens of Kenya are  those who are  born

within the territories of the republic of Kenya.  Spouses of Kenyan citizens regardless  of gender,  shall  be  entitled to citizenship

by application.  Children born of refugee parents should also remain refugees and shall not be citizen of Kenya by birth.  The the

rights and obligations of Kenyans should not depend on the manner in which citizenship was acquired.   Every citizen of Kenya

shall be entitled to all rights in the Constitution and any other law applicable in Kenya.  thank you for those few remarks.

Com.Salome:  Thank you very much Luka Tarus?

ynitataja tu karibu manne ama tano.   Kwa majina naitwa Luka Tarus Mwanga,  mimi nimzaliwa tu hapa Keiyo original kabisa.

Yangu ya  kwanza kwa hii Katiba ni mambo ya afya.   Ningeomba  hii  serikali  inakuja  mambo  ya  hospitali  iwe  free  kwa  kila

watu, watibu watu bure.  Kwa nini? Wewe unaweza poteza mtu wako na maiti ina-lala kwa mortuary na unaambiwa ulipe pesa.

Sasa  saa zile unalia unaambiwa tena ulipe.  

Halafu ile sheria tunataka kwa mambo ya uridhi, mambo ya urithi katika Keiyo kuna kimila na wa Keiyo wanafanya.

Unaweza oa, unafanya harusi ya kinyumbani, halafu utembee ama ukiwa.  Halafu  unakaa huko, iwe bahati mbaya ufike huko na

ile  mali  yako  yote  inapelekwa  kortini,   yule  mama  anakazana  na  yule  wa  nyumbani  ulifanya  naye  harusi  anataabika.   Sasa

ningeomba ile harusi ya Kalenjin, Keiyo,  iwe kitu cha  maana,  ipeanwe  certificate  yake  ipitie   kwa  village  elders  na  hata  DC

badala ya DC kupeana ile ingine.  Ya kanisa wapeane hata hii.  

Halafu nyingine ni mambo ya walemavu.  Nafikiri  pia  walemavu  wanataka  wawe  considered  wasome  free  kwa  vile  wengine

wamesema wapewe education free.  Na pia ikiwa kuna kazi, hawa pia wapewe share yao wasione tu ati hawa watu hawawezi

fanya kazi.  Kuna kazi nyingi hata hawa wanaweza kufanya.  

Halafu nyingine ni mambo ya shamba.  Shamba ni uhai wa binadamu ni kama maji, shamba nataka ipewe title deed.  Kuna mzee

mmoja  alisema  Keiyo  mzima  hakuna  hata  ile  kitu  inaitwa  trustland  pande  hii,  trustland  inasemekana  tu  kwa  kizungu   lakini

trustland hakuna.  Shamba yetu imewekwa.  Tuliambiwa ilikuwa inatupwa ikielekezwa pade hii, halafu unaangalia unaona mahali

imeangukia unaweka hapo title deed  unasema hii ni ya fulani hii ni yako,  sasa  itakuwa makosa.   Sasa  nataka tuweke hiyo title

deed ya sasa ipeanwe ile kamili ya serikali na ipewe kila mtu, yule ako na shamba yake.  
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Halafu mambo ya cases  kwenda  kortini,  kuna  ma-cases  zingine wazee wanaweza maliza nyumbani  kama  Keiyo.   Tunataka

zile ma-cases ndogo ndogo za raping,  kuua,  ile ya wizi.  Tunataka Katiba ya sasa  wale watu wanaiba wale corrupt  in Kenya,

hawa watu tunataka waangaliwe.  Huyu mtu anaweza kuiba 20 million shillings na kesho unasikia anawachiliwa,  tunataka  mtu

akiiba  kitu  afungwe,  tunataka  tufuate  sheria.   Halafu  raping  na  mengine,hio  pia  iende  kortini  na  tungeomba  hata  ile  Katiba

inakuja,  tungeomba  hata  ma-Lawyers  wasitetee  mambo  ya  upuzi  shauri  wanaweza  tetea  mtu  mpaka  atoke  na  mtu  kweli

angestahili kufungwa. 

Halafu  jambo  lingine  ni  mambo  ya  elimu.   Elimu kweli,  saa  hii  kuna  wazee  wameuza  mali  yao,  wameuza  mashamba  labda

wanaishi sasa  kwa quarter  acre.   Kijana amemaliza University,  ako  na  degree  na  ako  nayo  kwa  nyumba  na  mzungu  kutoka

London akuje asimamie watu.   Sasa  ningeomba mambo ya kazi iangaliwe kwa watu wa Kenya nzima iangaliwe kama hakuna

hiyo qualification, basi twende nje.  

Halafu sasa labda itakuwa ya mwisho-ama bado kuna ingine ni mambo ya serikali sasa. Kwa vile mimi nilifikiria niliona jimbo ni

kitu mzuri, kwa vile jimbo litarahizisha kazi tutakuwa na Prime Minister tutakuwa tuko na Senatos,  hata President  atakuweko,

tuunge tu mkono kwa hii Katiba tuseme majimbo ikuje.  

Halafu mambo ya Administration, ningeomba tusipotee njia kwa sheria.  Hii sheria tunanda saa hii ni yangu na yako na ya mtoto

wako na mjukuu.  Saa  hii tunasema ma chiefs hakuna,  DC na DO hakuna police hakuna.   Saa  hii mtu akipigwa kichwa hapa

damu kutoka hivi, unasema wapi police?   Sasa  tunataka  tuhimize  serikali  ikuwepo  kutoka  assistant  chief  mpaka  PC.  Labda

hatukuunga ile Katiba,  ni kusema assistant  chief na chief apewe mlolongo.  Na  awe ni mtu ako na good conduct  kwa sababu

kuna watu  wengine amezaliwa na wisdom, ile si ya kusoma lakini anajuza kuongoza watu.  

Halafu mambo ya local government... 

Interjection Com. Salome:  Una dakika moja.

Lukas:  Ok, asante.   Halafu uchaguzi wa watu kama councilors,  na wengine ningeomba ma-ouncilors,  wachaguliwe, mtu awe

na  form  four  level,  na  mtu  anajua  na  kukaa  na  watu  na  kuongea  na  watu.   Halafu  mayor  ama  chairman  wa  county  council

achaguliwe  direct  kutoka  grassroot  shauri  wakienda  huko  tunataka  mtu  tunaweza  kuchagua  kutoka  grassroot  akienda  huko

anakuwa chairman wa county council ama Mayor kwa  hii Katiba inakuja.  

Basi kwa hayo machache, nasema asante.

Com.Salome:  Amos Kibire? 

Amos Kibire:  Asanti sana Commissioners, madam and Sirs na watu wote ambao wamekuja hapa kupatiana maoni yao,  Kwa
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majina naitwa Amos Kibire kutoka Keiyo, mimi ni mkaaji wa hapa na niko maoni machache ambayo ningependa kupatia kikao

hiki cha Commission.  Kwanza,   kuna mambo ya mashamba ambayo  yamesemwa.   Ya  kwanza  ni  kwamba  mashamba  yote

yapate title, na hiyo iwe kila mahali.  Na  kuhusu  mashamba  pia,  ningependa  kusema  kwamba  ikiwa  uko  na  shamba  kubwa,

ambayo hutumii, pengine tax iwekwe halafu iweze kuwafanya watu wafanye  kazi,  halafu  mapato  yatoke  katika  hiyo  shamba.

Usipotumia hiyo shamba, ni kwamba utawekewa tax kidogo ambayo itawezesha wewe kufanya kazi vizuri.  

Na nikienda upande wa government,  ningependa serikali ya unitary government ambayo inajumuisha Kenya yote,  siyo sehemu

moja ama ipate regional government. Hiyo, mimi  kwa maoni yangu mwenyewe, mimi nakataa kwa sababu mambo ya majimbo

ama mambo ya kusema kwamba regional government ama federal sijui definition ni nini ni kwamba kutakuwa na layers.   Jambo

ambalo ningependa kuhimiza hapo ni kwamba,  kuwe na local authorities,  ziwe strengthened.   Kuwe  na  local  authority  katika

kila Wilaya na ziwe strengthened, na wawe na nguvu kidogo, lakini sio mambo ya majimbo.  

Mambo ya elimu; Mambo  ya  elimu  ningependa  kusema  kwamba  Primary  education  iwe  ya  bure,  sio  hii  wanasema  ya  bure

lakini bure na unalipa desk,  unalipa vitabu, chalk na  kadhalika ni  mwalimu  peke  yake  ambaye  haulipi.   Iwe  free  and  free  in

deed.   Hiyo  ndiyo  ninasema  kwa  mambo  ya  elimu  ya  Primary,  ikifika  Secondary  na  University  kuwe  na  subsidise  kutoka

government.  Tuseme kama ni University, kuwe na higher educatin loan board,  ambaye ita subsidize  na  pia  katika  secondary

unakuta  sasa,  pesa  imeenda  juu  sana  Kshs.50,000,  80,000  katika  sehemu  zingine  ama  Kshs.30,000  na  hatuwezi  kuimudu

kulipa  hiyo  pesa  kwa  sababu  uchumi  ushaharibika.   Na  ikiwa  ninazungumza  kuhusu  mambo  ya  elimu,  ningependa  kusema,

kupatiana kazi,  iwe ni kulingana na qualification ya mtu, sio ati kama wewe unajua mtu fulani, unapatiwa kazi.   Wengine  wetu

tumemaliza University, hakuna kazi na tungependa iwe kamilifu kuwe na merit, kama ni kuandikisha  police,  sio ati kama unajua

 mkubwa fulani, unapatiwa kazi. Hiyo tunakataa na mimi nakataa mwenyewe.  

Mambo ya electoral  systems, napenda kuhimiza kwamba ballot boxes ziwe transparent,  isiwe ile inafunikwa na hata hiyo  seal

iangaliwe vizuri kwa sababu kuna wizi wa kura na watu ambao wanachaguliwa sio watu ambao watu wamechagua wenyewe.

Na katika hiyo election system pia ningependa kuhimiza ya kwamba uhesabu wa kura uwe katika katika hiyo polling station.

Mambo  ya  economy,  ni  jukumu  la  serikali  kuhakikisha  kwamba  kila  mmoja  wa   Wakenya,  anapata  kazi.   Si  ati  watu

wanamaliza University, wanamaliza form four, wanamaliza colleges, wanaacha watu ambao wako na akili halafu watu wanaanza

kutoroka  kwenda  nchi  zingine  kutafuta  kazi.   Na  wakati  wanaleta  watu  wengine  kama  tuseme,  kampuni  fulani,  nyingi

hapa,serikali  inaleta wazungu ama watu kutoka Uganda,  ama wapi na kuna wa Kenya ambao wamehitimu kufanya  kazi  hiyo.

Tunataka iwe guarantee ya serikali kuhakikisha ya kwamba employment iwe ni ya haki.  

Na upande wa Administration, ningependa kuhimiza kwamba Administration imesumbua sisi haswa wa Keiyo kabisa kabisa na

ningependa  kuhimiza  ya  kwamba  watolewe  kikamilimifu,  watoke  kabisa  kabisa  wasikae  tena.   Kwa  sababu  unakuta  chief

ambaye ameletwa na DC ameandikishwa ame sign anasema huyo ni chief wa area hiyo hata watu hawajui ama qualification ama
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ni kwa sababu ya kujuana tu.  Na hivyo wakifika hapo wanaanza kunyanyasa watu,  wanaanza kuchukua hata ma bibi za watu,

saa hiyo tunakataa na kuchukua hongo na  vitu  kama  hivyo,  tunakataa  hiyo.   Administration  kuanzia  PC,  DC,  DO,  Chief  na

assistant wote watoke.   Halafu wazee ambao wataelimishwa kidogo kuhusu  sheria,  ambao  wanachaguliwa  na  watu,  waweze

kutatua  mambo  madogo,  madogo  katika  area  yao.   Halafu  mambo  mengine  yaende  relevant  departments  za  government.

Kama ni agriculture   kuwe  na  watu  ambao  wanaangalia,  kama  ni  elimu,  kuna  Ministry  of  education,  iangalie.   Kwa  sababu

unaona kwa wakati huu Administration inachukuwa kama departments zote katika Wilaya zinakuwa ya Ministry ya office of the

President na hiyo tunakataa kwa sababu  tunataka waondoke na Ministries zikae vizuri.   

Na  tukienda  upande  wa  watu  ambao  watachukua  office  ambazo  zitakuwa  za  serikali,  kama  ni  President,  kama  ni  Vice

President,  Ministers,  Cabinet,  Judiciary  and  all  public  servants  lazima  waseme  kiasi  cha  mali  ambacho  wako  nacho  wakati

ambao wanaingia ofisini.  Halafu kutoka hapo,  kila mwaka ambao watakuwa ofisini waweze  kusema  wako  na  mali  kiasi  hiki

every  one  year  when  they  are  still  in  office  halafu  hiyo  italeta  mambo  ya  corruption  chini  kwa  sababu  tunaona  corruption

imekuwa nyingi na tumeharibika Kenya kabisa.  

Nikimalizia,  sijui  ningeweka  hii  upande  gani  kwa  sababu  katika  Wilaya  hii  haswa  ya  Keiyo  na  kote  kwingine  Kenya  kwa

sababu  nimetembea  nimeona  yote  inatendeka,  tuseme  kama  mimi inatendeka.   Tuseme  kama  mimi sasa,  ni  mfanyi  kazi  wa

serikali hapa... 

Interjection Com.Salome:  Na una dakika moja, 

Kibire:  Nitamaliza kwa hiyo dakika moja.  Nikiwa for example mimi ni employee wa government ama civil servant, kama mimi

ni DO nikisema kitu ambacho hakitakiwi na wanasiasa  wakuu wa area  hiyo, mimi napata  transfer bila sababu.   Tunajua katika

Wilaya hii, kuna mkuu wa Wilaya moja ambapo alipigwa transfer kwa simu tu na hiyo ni mbaya kabisa.   Tungependa kusema

hivi, kama wewe ni civil servant upate nafasi ya kufanya kazi kama civil servant usiwe unashurutishwa kwa kusema ukweli ama

wa kufanya kazi independently. Tungependa hiyo itolewe kikamilifu, katika Constitution yetu.  Halafu pia, unaona fear ama uoga

umeingia  katika  wana  Kenya  zaidi  kwa  sababu  unakuta  kama  tuseme  police  ameingia  hapa  sasa,  watu  wengi  wataanza

kutetemeka.  Sijui kwa nini  na  hawa  wanatumia  tax  yetu  ambayo  tunalipa.   Tunataka  police  wapate  training  kwa  mambo  ya

human rights halafu waweze kuongea na watu vizuri kwa sababu kazi si kunyanyasa watu.  Namaliza madam Commissioner

Com.Salome:  Unamaliza ama umeshamaliza?

Kibira:  Ninamaliza kwa second 30 tafadhali,.   Sasa  ningependa  kusema  kwamba  police  wapate  training.   Unakuta  kama  ni

OCPD anakuja anapiga watu   hata  huwezi  kujua  kama  wako  na  kama  ni  kuwa-arrest  wana-arrest  ama  nini  ama  wanataka

wachukue mtu.   Wanaenda kwa DO ama  kwa  chief,  halafu  wana  negotiate  mambo  ya  pesa,  na  hiyo  itolewe.   Halafu  APs

wapate  re-training,  halafu  waweke  upande  wa  police,  Administration  police  iwe  scrapped  kama  vile  mambo  ya  Provincial
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Administration itakuwa scrapped.    Asante sana, Shukrani.

Com.Salome:  Na kwa hayo mengi nakushukuru sana.  Simon Beru? 

Simon  Beru:Ma-Commissioners  wetu,  nashukuru  Mungu  kwa  kupata  fursa  hii  kutoa  mchango  wangu  kwa  Katiba

itakayoongoza nchi yetu kwa miongo ijayo.  Jina langu ni Simon Beru,  ni mkaaji wa eneo hili ijapo nilizaliwa eneo la  Tiriki  na

nimeishi Keiyo kama niko nyumbani, nashukuru kwa watu wa Keiyo kwa kunilinda hivyo.  

Mila na utamaduni:  Watu wamezungumzia kuhusu mila na utamaduni, mimi ningeliomba katika Katiba mila na utamaduni haki,

kuna haki ya hiki na kile.  Maoni yangu ni kwamba tuwe na shirika linalo shughulikia maswala ya Katiba kwa mwananchi  wa

kawaida.  Kwa  sababu  hivi  sasa  mtu  akivuja  Katiba  karibu  na  wewe,  sheria  inataka  uende  high  court.  Wengine  wetu  hata

kuongea  mbele  ya  chief  hatujui,  sasa  high  court  unashindwa  utafanya  nini  huko.   Tunataka  office  yenu  ya  Katiba  iwe  ifikie

mwananchi, kama mtu anaendeleza sera za kikoloni karibu na wewe una-report kwa office ya Katiba.  

Haki  zinazotolewa  na  Katiba  kama  vile  kuabudu  na  kadhalika,  jinsi  wenzangu  wamesema,  ziwe  na  kiwangocha  kuabudu.

Mwingine  anaabundu  barabarani  anapiga  ngoma  vile  anataka  hapo,  hata  hujui  dini  yake  ni  gani,  dini  hii  analeta  barabarani,

wengine wanaabudu shetani, haya yamesemwa, haki zingine ziwekwe kiwango.  

Kuhusu  Rais  wa  siku  zijazo,  maoni  yangu  ni  kwamba  angekuwa  mtiifu  pia  wa  sheria,  asiwe  above  the  law  jinsi  ilivyo.

Mgombeaji wa kiti cha urais asiwakilishe Constituency nyingine yoyote,  asimame na Wakenya wajue kama anataka Urais wa

nchi ya Kenya, Constituency yake iwe Kenya.  Chairmen na ma-mayor wa miji na, hali kadhalika.  

Mawaziri:  Wazo la kutawanya mamlaka ni nzuri kwa kila mkoa,  lakini ipewe waziri ambao ujuzi wake unastahili kulingana na

idara ambayo amepewa.   Ningelipendekeza Katiba ijayo Bunge ama Katiba hiyo iweke kamati za Bunge zitakazo shughulikia

maswala  mbali  mbali   kama  vile  sifa  za  Waziri  na  kila  mtu  anayetaka  kiti  cha  umma.    Nimesikia  maoni  kwamba  wengine

wanasema wanataka watu wa form four,  wengine  wanataka  University,  ukweli  ni  kwamba  hata  ma-Professor  wetu  wengine

hawaelewi lugha ya taifa, hawaelewi.  Sasa ukisema lazima upate degree,  wengine ni wa ‘O’level na mtu  hawezi kuji-express,

pia utaleta taabu tu.  

Interjection Com.Salome:  Unapendekeza nini? 

Simon: napendekeza, kuna misingi mitatu ya uongozi wa demokrasia.  Kwanza iwe ni ujuzi wako na elimu yako.  Pili umaarufu,

hiyo ndio iwe misingi na uweze kuwasiliana na watu kwa  lugha zote ambazo zimeidhinishwa.  Kama wewe ni Mkeiyo, ongea na

watu wako hata ki-Keiyo vile vile ikiwezekana.
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Mambo kuhusu mashirika ya umma.  Napendekeza kwamba mashirika ya umma yawe katika mikono ya watu  wenye ujuzi na

ustahili  unaolingana  na  mashirika  hayo.   Hata  wizara  pia  huwezi  kuweka  mtu  alisomea  vita  unamwambia  wewe  enda  kuwa

Provincial Administration, ndio atapiga watu na police vile ulisikia watu wanalialia hapa.  

Haki  ya  kumiliki  aridhi,  ninatofautiana  na  wazo  ya  kwamba  mtu  athibitishe  mali  yake  kwa  sababu  hata  enzi  za  babu  zetu

kulikuwa na jamii maskini, na jamii tajiri.   Hatuwezi kulazimisha watu wawe tajiri kama walizaliwa kuwa maskini.  Kwa  hivyo

mtu akiwa na mali yake si ile alinyakua kwa njia mbaya, hakuna haja kuchunguza mali yake,  mtu amiliki mali yake mradi alipata

kwa haki.  Tusiweke maswala ya wivu katika Katiba, mtu akiwa na mali yake halali. 

Mali ya  asili:   Mali  ya  asili,  sheria  za  u-colony  zilikuwa  mbaya  sana,  walisema  futi  mbili  ulime  ikipatakana  gold  chini,  wewe

ufukuzwe tu.  Mimi napendekeza tubadilishe.  Mali ya asili jinsi wenzangu walivyosema Mungu alikupa aridhi ipatikane dhahabu

chini usitolewe.  Hata wewe upate sehemu ya hiyo, uwe mshrika wa kuendesha. 

Katika Katiba ningelipenda wahimize hasa utafiti wa madini na maswala mbali mbali kwa shauri  nchi  yetu  huenda  ikawa  tuna

madini, huenda ikawa hata tuna petroli,  lakini hatuoni uzingatifu, wa kutafuta.   Tungelipenda Katiba ijayo itoe  kibali  yatafutwe

madini kila mahali ili watu wa generation hii waonje matunda ya uhuru.  Kama madini hapana tafutwa tutalia umaskini na milele

na iko madini chini ya nchi yetu.

Intejection Com. Salome:  Una dakika nyingine moja.  

Simon:   Kamati  za  Bunge  zibuniwe  kwa  maswala  yafwatayo:  Usafiri,  siku  hizi  kila  mkenya  ananua  matatu  anaweka  njiani,

anaambia mtu lete  shilling 20,000  uende hata safari kumi.  Hakuna utaratibu,  anaendesha watu waliojaa  mbio  kabisa  kabisa,

vifo vinatokea tunaenda rambi, rambi.  Ningelipenda kamati ibuniwe ya utaratibu wa usafiri.  Na  badala  ya raia kukagua police,

police waendelee kufanya kazi.  Kama gari lina makosa hakuna watu kukufa njiani kila siku.  

Swala lingine ni maswala ya IMF,  mambo yanayotokea World  Bank  ama  Western  world  wanatuambia  mambo  tofauti  sana.

Haki ya kuvaa unakuta kwamba hata nchi yetu saa  hizi, mavazi ukienda kwa town ni aibu ya kutosha.   Kamati ibuniwe tuvae

aje,  wanaume   tushuke  nywele  na  tutoboe  masikio  kama  wanawake,  ama  namna  gani  katika  hii  nchi.   Mambo  kama  hayo

yanaudhi sana Ma-Commissioners.  Katiba yetu itulinde tujulikane kama wakenya na heshima ya taifa.  

Muda umekuwa mfupi lakini nasema kilimo, kilimo kihimizwe mtu awe na shamba kubwa anavyotaka ama ndogo anavyotaka

lakini kama hatumii taifa inunue iwape wenye wanaweza lima.  

Mambo ya wabunge, wabunge wengine wakisha chaguliwa anapata contract  ya miaka mitano basi.   Anatoka kule alichaguliwa

na kukimbia mahali  pengine.   Katiba  itengeneze,  watakutana  na  wananchi  kwa  miezi  mitatu  kwao.   La  sivyo,   iwache  yeye

akwende kwa kupenda, na pia ijulikane akikosa atatolewa aje.
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Commissioners swala la street children, jamii 

Interjection Com.Salome:   Na hilo ndilo la mwisho.

Simon:  Tumekuwa na kabila moja Kenya hii linaitwa chokora.   Serikali itafute namna ya  kumaliza hili kabila,  litatumaliza sisi

baadaye.   Hawana nidhamu, hawana utaratibu,  wanajaa town.  Serikali itengeneze eneo la kama kama lazima  waweko  kama

chokora,  wapewe eneo la machokora kwa sababu wanasumbuwa, wanaiba vibeti vya mama kila siku.  Ningekuwa na  mengi

nasikia mtaenda Chepkorio, huenda nitakuja tena nimalize. Sitaki kuudhi kamati, asante.

Com.Salome:   Asante  sana.  Daniel  Komen?  Na  kina  mama  sijapata  list  yenye  mmejiandikisha.   Ikiwa  mna  shida  ya

kuzungumza  mbele  ya  akina  baba,  tunaweza  kufanya  kikao  chengine  sisi  tukaenda,  mimi  nikaachia  baba  moja  hiki  kiti  na

tukaenda tukakaa kwenye kikao chengine mkaniambie yenye mngetaka kwa Katiba kwani hii Katiba ya Keiyo ikitokea tu na

habari ya akina baba  yake,  sisi kama tume hatujatimiza vile sheria inavyotuomba.  Inatushurutisha kusikia maoni ya kina baba,

akina mama, ya watu wasiojiweza,  na watu wanajiweza na watoto  na  wakubwa.   Kwa hivyo  kina  mama  tafadhali  niambieni

kama  hamtaki  nikae  hapa,  tutoka  hapa  tutawachia  kina  baba  hapa,  tutatafuta  pahali  pa  kukaa,  tutakaa  chini  ya  mti  na

mtaniambia vile mngetaka tufanye na hii Katiba yetu kwani ni yetu sote.

Daniel Komen:  Kwa majina naitwa Daniel Komen kutoka Keiyo,  niko na machache kuchangia kuhusu Katiba.   Ya kwanza

nataka nisema, kuhusu health facilities, kuhusu afya.  Nataka niseme ya kwamba napendekeza ya kwamba watu wote wapewe

free treatment kwa sababu watu wote hawawezi kugharamia madawa ambayo yamekuwa ghali sana na ninapendekeza Katiba

ile tunaunda ya serikali ijayo, iwe free treatment kwa wote.  Na kwa hiyo napendekeza Katiba nyingine ya kwamba mtu yeyote

ambaye ameajiriwa na serikali, pesa zake kidogo zikatwe zingizwe katika huyo mkono, zisaidie katika hiyo , free treatment. 

Halafu lingine napendekeza ya kwamba kila District ikuwe na 85% ya watoto kuenda kwa Secondary kwa hiyo, halafu ile 15%

itoke sehemu zingine.   Halafu ingine ni kuhusu poverty reduction.  Nataka  niseme ya kwamba katika Katiba ambayo tunaunda

tunataka kusema ya kwamba kila mtu lazima ajiibike kufanya kazi.  Tunaunda Katiba ambayo inasema ya kwamba mtu ambaye

anapatikana  bila  kufanya  kazi  kuzurura  zurura,  lazima  ashikwe  na  afanyie  kazi  serikali  ili  kila  mtu  afanye  kazi  na  tufukuze

umaskini.  Kwa sababu kuna watu wengi ambao wanazubaa na kukaa na wananyemelea  wengine.   Kwa  hivyo  tunataka  kila

mtu afanye  kazi.   Lingine  ni  kwamba,  the  board  of  governors  wawajiri  waalimu  na  serikali  ilipe  kwa  sababu  the  board  of

governors wanajua zaidi.  

Halafu nyingine nataka nichangie ni kwamba, miradi ambazo zimeanguka kama ile ya KCC,  kama ya nyama, tunataka mkulima

mwenyewe aendeshe maana kuna msemo unaosema kikulacho ki nguoni mwako na hiyo inamaanisha ya kwamba chawa,  yaani

uchungu wa mwana aujuae ni mzazi.  Kwa hivyo wakulima wenyewe wachague yule atakae  simamia hiyo miradi ili zisianguke
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tena na ikianguka yeye ataangaliwa.  Isipokuwa asitoke juu kwa sababu huyo mtu unaona mirandi nyingi inaanguka kwa sababu

ya pressure ile inatoka juu na sasa  wakulima wanaumia.  Kama ile ya maziwa, kama ile ya mahindi, lazima wakulima wangalie

hiyo  zaidi  kwa  sababu   inainua  uchumi  wa  Kenya.   Kenya  inategemea  ukulima.    Hivyo  ni  lazima  tuangalie  miradi  ambayo

inaweza  kuinua  uchumi  wa  Kenya  ili  tuweze  kufukuza  umaskini,  tusiwe  watu  wa  kuomba  omba,  na  tuko  na  raslimali  nyingi

katika  Kenya  kama  aridhi  na  Mungu  ataweza  kutubariki  sisi  kama  tukitumia  vizuri  na  tuweke  watu  ambao  hawatakuwa  na

corruption mingi.  

Kwa hivyo nataka nisema wale watu ambao wako disabled waangaliwe kwa sababu hata wao,  walizaliwa  na  hawangependa

kukaa namna hiyo.   Lakini  vile  walivyo  waangaliwe  kwa  namna  ya  afya.   Tunataka  Katiba  ambayo  tunatengeneza  iwe  yule

anaongoza, anaongoza watu wale wako na afya, wale wako na akili na wote wataweza kuendelea bila mgogoro yoyote.   Kwa

hivyo nasema asenteni kwa hayo machache, Mungu awabariki sana.

Com.Salome:  Sasa ni saa nane kamili tumepata watu wenye wamejiandikisha kwa wakati  huu wamefikia 280,  kufikia wakati

huu tumesikia watu 82,  kwa hivyo bado  tuna zaidi ya watu mia mbili, wengine hawataki kuzungumza wanata kusikiza tu lakini

kwa hao mia mbili nina haki kuwa kuna nusu yao wangetaka kuzungumza.  Kwa hivyo ningetaka tukubaliane habari  ya wakati,

tumekuwa tukichukua dakika 5 kutoka asubuhi na mambo mengi tumeyasikia, sasa ningetaka tukate wakati wetu ukuwe dakika

tatu. Lakini kwa hizo dakika tatu utueleze yale mambo mageni, hasa ukiwa umeshaadika maneno yako una memorandum, ukija

hapa utuangazie tu yale maneno yenye unafikiria hakuna  mtu  mwenye  amezungumzia  leo  asubuhi.  Tuanze  kupata  dakika  tatu

tatu kwa  kila mtu na tuweze kumsikiza kila mtu.  Tunakubaliana hilo? Sasa  mtu wa kwanza kuwa na dakika tatu  atakuwa  ni

Wilson Chepseba  Isaack Kemei, hilo ni jina lako? Karibu.

Isaack  Kemei:  Mimi ni Isaack  Kemei mwenyeji wa  Keiyo.  Nataka  Katiba  irekebishwe  kwa  hii  corruption,  tunataka  watu

wenye  walikuwa  corrupt  siku  za  zamani,  watulipe  sisi  vijana  ili  tupate  kazi.   When  we  retrive  that  money,  tunapewa  social

security  sisi  vijana  ambao  tulisoma  na  hatukupata  kazi  kwa  Kenya.   Na  tuliambiwa  na  viongozi  wetu  wa  zamani  msome  ili

mtapata kazi, sasa hii kazi iko wapi?  

On  agriculture,  makampuni  ambazo  zime  collapse  zifufuliwe.  Foreign  investment:  lazima  ionwe  kwamba  foreign  investors

wanakuja  we should have a good conducive system.  Kwa mahindi  yetu  na  mazao  yetu  ya  shamba  lazima  referundum  kwa

farmers ifanywe ili cost ya hiyo production to be considered in conjuction with good marketing system.  Asante.

Com.Salome:  Asante bwana Isaack Kimei Julius jina lako la pili halisomeki lakini anwani yako ni 3328  Eldoret.   Julius kutoka

Eldoret? Alvidas Tanui? Mike Kiptoo? Moses Barmasai, karibu.

Moses Barmasai:  Asante sana Commissioners, yangu si mengi 
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Intejection Salome:  Anza na jina lako ndio liingie kwenye recording.

Moses:   Jina ni Moses  Barmasai kutoka area  hii.  Yangu ni machache kuhusu  hii  company.   Hii  Company  wakati  ilikuja  hii

area  ilikuwa  bado  registered,  mashamba  ya  watu   ilikuwa  bado  kukuwa  registered,  na  ile  pesa  walipatia  watu  kwa

compensation ilikuwa kidogo.  So, ningetaka Commissioners,  serikali ambayo inayokuja itusaidie  kwa kila mwaka ile faida hii

company inapata, tupewe wenye mashamba 10% ya ile faida ya company.  

Na  ingine  ya  pili,  local  government.   Ningesema  local  government  iwe  inasaidia  watu  kwa  sababu  tunalipa  ile  tax  itusaidie

kulimia sisi barabara, itusaidie kwa kitu kama nursery schools kutupatia sisi waalimu na kadhalika.  So sina mengi yangu ni hayo

tu,  asante  

Com.Salome:  Asanti sana Laban Cheruiyot?

Laban Cheruiyot:  Thank you Commissioners,  I will begin, my name is Laban Cheruiyot from Soi  location.   I  will  begin  by

touching on environment and natural resources. Safari mingi eneo hii limezungumuziwa kwa kirefu na ningependa tu kusisitiza ya

kwamba  mahali  popote  ambapo  kuna  mali  ya  asili  kwa  mfano  fluorspar,forest  na  mali  nyingine  ya  asili,  ningependa

kupendekeza ya kwamba wale wenye shamba hizo ambapo minerals hizo zimepatikana waweze kupewa compensation kama

ifuatavyo:  

1. Wale wote ambao minerals zimepatikana katika shamba lao waweze kupewa shamba  lingine kwa compensation.

2. Ningependekeza  ya  kwamb  permanent  houses  ama  vyumba  viweze  kujengwa  kwa  ajili  ya  wale  ambao  wamekuwa

displaced wakati minerals zinapo chimbwa.

3. Ningependekeza ya kwamba wale wote ambao shamba lao limepatikana na jambo kama madini,  ama  forest  ambayo

inapatikana katika eneo fulani waweze kupewa 50% ya  share  holding  by  virtue  of  having  the  land,  kwamba  shamba

yako ndio ina kuingiza katika hiyo share holding na nyinyi mu control 50% of those shares. 

Commissioners,  I now turn to the Executive.  Kama vile wenzetu wamesema, ningependekeza ya kwamba Rais  asiwe  juu  ya

sheria kama ambavyo inapendekezwa kwa sheria,  Katiba ya sasa  sehemu ya 14.  wa hivyo the President  should not be  above

the law, and should be subject  to law, and incase any other executive office is introduced like the Prime Minister for instance,

hata naye asiwe juu ya sheria na wananchi wote wa Kenya wawe chini ya sheria.  

If  the  President  engages  in  social,  political  or  economic  corruption  he  or  she  should   face  impeachment  proceedings  in

Parliament. Kwamba ikiwa Rais atapatikana na kosa  kama hilo, aweze kuachishwa kazi na Bunge.  All the powers  and duties

of the President  should be defined in the Constitution.  Kwamba uwezo wote uweze  kusemekana  katika  Katiba.   Incase  the

President  is unable to perform his or  her duties because  of in capacity,  the Vice President  should  take  over.  However,  if  the

Vice President is, by any reason, not able to deliver the same services, the Speaker  of the National Assembly should take  over
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that office, for 90 days until a new President is elected.  

The  security  of  tenure  in  the  service  of   the  public  of  Kenya  should  be  restored  by  the  repeal  of  section  25  of  the  current

Constitution which states italiaze that every person who holds office in the service of the republic of Kenya shall hold that office

during the pleasure of the President.   Kwa hivyo ningependekeza kwamba that section 25,  iondolewe kabisa  na  badala  yake

wale wote ambao wanashikilia 

ofisi katika serikali ya Kenya waweze kushikilia ofisi hizo kulingana na contract walizo andikisha lakini not at the pleasure of any

one.  

Still on the Exucutive, all the Presidential appointments and nominations should be vetted by Parliament.  

Intejection: Com.Salome:  Remember we cut the time to three minutes, you have five seconds.

Laban:  Just  a minute, I will try  to be  brief.   Ok.  Ningependekeza tu kwamba Provincial Administration iwe scrapped.   The

Administration Police should be absorbed into the regular police unit, and since my time is almost up, I would just say something

on Legislature, lady Commissioner..............

Interjection Com.Salome:  It is actually up, but you can have, how many seconds? 10.

Laban: 10  seconds,  ok.   Ningependekeza kwa bunge, kwamba section 47 ya Katiba  ya  sasa  iondolewe  ambayo  inakubalia

Wabunge  kubadilisha  Katiba  na  badala  yake,  ningependekeza  raia  wote  wa  Kenya,  waibadirishe  Katiba  jinsi  ambavyo

tunaitengeneza kwa sasa.   Pia  wakati  ambapo  inatustahili  kubadilishwa,  sisi  raia  tuulizwe  ili  tuweze  kuibadilsha  na  Wabunge

wasiwe na huo uwezo.   Mwisho  lady  Commissioner,  every  member  of  Parliament  should  have  a  physical  office  within  their

respective Constituencies located conveniently at the central point within the Constituency.  Thank you.

Com.Salome:  Thank you very much.   William Kipsang? Kadie Arap Chepkonga? Kandie Arap Chepkonga? Cheruto Kirui?

Daniel Kariuki?

Daniel Kariuki:  Asanti sana ma Commissioners,  kwa majina ni Daniel Karuiki,  mimi ni mkaaji wa hapa lakini si mzaliwa wa

hapa na pia hapa ni kikazi.  Yangu ni machache tu niliyonayo kwani mengi yameguzwa na wengine.  

Kwanza kabisa, ningeanzia  uajiri wa kazi.  Kuwe na sheria ambayo inaangalia kuwa mtu yeyote,  aki-retire,  akipata  retirement,

asirudishwe kwa kazi ili-hali kuna watu wengine ambao wanaweza kufanya kazi kama tulivyona hivi majuzi.  

Mbunge  yeyote  ambaye  atachaguliwa  katika  Constituency  yake  asije  akakosa  kuenda  katika  kikao  chochote  cha  mBunge
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kama hana sababu.  Akifanya hivyo apatiwe kama nafasi mbili na asipopatikana pale,  pawe na sheria ambayo italazimisha yeye

kutoka na kutangazwe hicho kitu kuwa ni huru.  Pia kuwe na vote of no confidence kwa wote, katika Rais na pia kwa wabunge

ili kama kumechaguliwa mbunge yeyote ama Raisi na akose  kutimiza kama alivyo waahidi wa Kenya ama wananchi wa mahali

anapo wakilisha awe anaweza kusimamishwa na wananchi  waweze kuchagua kiongozi mwingine ambaye wanaweza kumtaka.

 Ya  mwisho  ni  kuhusu  foreigners  yani  wageni  kutoka  nje.   Kama  vile  wao  hutaka  sisi  tuingie  kwao  na  visa  na  kutusumbua

kabisa,  pia nasi tuweke sheria ambayo wakija hapa kwetu Kenya watakuja nayo na  sio  kuja  tu  kwa  vile  wanataka  na  kisha

kututawala tukiwa nchi yetu na ili hali uhuru tushaupata, asante. 

Com.Salome:  Asante sana Mr.Kariuki Peter Ochieng? Richard Kandie,  Samson Kibii? Alishazungumza Ni mwingine basi,  hii

ni nafasi yako. Tafadhali tungetulia kidogo kwa ajili ya recording.  

Samson Kibii:  Kwa majina naitwa Samson Kibii,  mimi ninatoka Kibaragoi Location.   Thank you very much Commissioners

for giving me this opportunity to present my views  to you.  I have a written report which I will submit after this, but I would  just

like to touch on the issue of system of governance becaise it seems it is becoming the center of everything in this congregation.  

What we know so far is that the Constitution we are  using was written by the colonial  government,  and  to  me  the  Provincial

Administration  whereby the PC is the head should be changed into a governor where the people  themselves will have to elect

the governor.   Therefore we should create  the  new  Constitution  with  a  federal  system  of  governance,  whereby  we  have  the

Prime Minister and two assistant   or  deputy Prime Ministers.   The Prime Minister will have the responsibility of appointing the

President  who will be  non ceremonial,  I   mean will be  ceremonial  President.   I  think  the  President  should  not  belong  to  any

party ie.  The Prime Minister should be elected by the people  themselves.   I  think most of these have been said by the people,

but there is another issue of local currency.

On the issue of currency, we have been spending a lot of money in printing money but I suggest that the portrait  which appears

on our currency.  The new Constitution should state  very clearly that if we are supposed to use the President....Because  we do

not have to be  changing it every five years  maybe when we have a new President,  we change it.    So  we should use anything

else like our herigat, like we have wild animals, we have  mountains and what have you.  

On the issue of gender, gender equity, people have mentioned a lot about it,  but I suggest that the new Constitution should add

women more days on their maternity leave,  because  so far 60 days are  very few and they are  not able to recover  or  to settle

well.    I also would like to make my own view on the issue ofhigher education.  So far we have the parallel degree program and

I think it is very unfair for somebody who has got a C or  something like that to take  up a course maybe a course in medicine

because somebody who has money is able to go study medicine, because he has money.  So I suggest that if the parallel degree

program is to continue, students who are going to University should be given a freedom to chose the course they want,  so long

as they have a cluster.  
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Interjection Com.Salome:  Please try and finish up.

Samson:  Ok, I will finish.  The issue of poverty eradication,  I want to mention something on the aged people,  I think the new

Constitution should provide something for those people  who are  the wazee now.  They should take  a certain bracket  of years

maybe from 70 years, they should be given an allowance maybe to support themselves. 

Also the issue  of  disabled  people,  people  have  said  about  it  but  I  also  make  my own  view  that  they  should  be  given   free

education.  

Interjection Com.Salome:  Please, can you just make that your very very last point,  you are  on your fifth minute and we said

there are three minutes.  You must be able follow the present Constitution before we can make a good new one. 

Samson Kibii: Lets touch on the issue of judiciary.  As I said earlier, I think we need a federal  system of government.    I  think

every  region  should  have  their  own  judiciary,  because  we  have  been  having  rampant  corruption  and  we  need  policy

mechanasim.  Each region should have their police so that we can be able to solve our own problems within the region.  I  think

for the remaining, I will give  the report to you.  

Com.Salome:  Please do that, asubuhi niliita Hussein Hassan akawa hayuko, yuko sasa?   Hussein Hassan.   Na  Daniel Sawe?

Alice Chebet? William Cheruiyot? Wewe ni mmoja wa hao wenye nimeita,? Nani? 

William  Cheruiyot:  Mimi  naitwa  William Cheruiyot,  mimi ni  mkaaji  wa  Keiyo  huko  Sego  sub-location.   Maoni  yangu  ni

machache,  ya  kwanza  ni  kuhusu  nursery  teachers.   Naomba  serikali  ichukue  hatua,  kwa  sababu  ni  foundation  ya  Primary,

serikali ilipe nursery teachers mshahara.  

Ya pili ni kuhusu barabara, tunaomba Commission iweke maanani kama pesa ikitengewa kwa barabara, ikuje direct  to the PC’

s office halafu achague kamati ya kuhusu barabara.  

Interjection  Com.Salome:  Ningetaka  kuwaomba  tafadhali  wengine  tunyamaze  ili  tumsikie  mwenye  kuzungumza  na  tupate

recording inayosikika.  Asanti, endelea.

William:   Ya  tatu  ni  kuhusu  forests.   Tunataka  forest  iwe  ni  mali  yetu  kwa  sababu  tunachunga  forest  hakuna  mtu  kutoka

Nairobi anajua forest inakaa namna gani.  Watu wale wanajua forest ni watu kutoka kwa District mpaka community wenyewe,

wanajua  forest  inakaa  namna  gani,  imekatwa  miti  pahali  fulani.   Mimi  ninataka  ile  pesa  wanapata  kwa  forests  ziende  kwa

mashule, kujenga mashule.  
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Ya nne, unajua area hii ni area kubwa sana.   Kutoka Kapmetikei  hapa mpaka huko Chegerer  ni area  kubwa sana na ninataka

serikali ichukue hatua, wachukue area ile ya juu na na area ya chini iwe sawa, isifuate population.  

Com.Salome:  Asante Paul Kigen? Tafadhali jiandikishe pale.  Paul Kigen? Mr.  Arap Maina?  Nani Arap Maina? Kuna Arap

Maina tofauti tofauti? kwanza niliitana Paul, kwani ndio jina lenye nilikuwa nalo la kwanza.  Hilo sasa, Arap Maina ni jina la pili.

 

Micheal  Arap  Maina:  Thank  you  Commissioners,  jina  langu  ni  Micheal  Arap  Maina  kutoka  Keiyo  South.   Yangu  ni

machache  kwa  maana  nafikiri  area  kubwa  imekuwa  covered  na  ningetaka  tu  kuzungumza  juu  ya  structure  ya  government

ambaye vile nionavyo mimi ni kwamba, tuwe na Executive President ambaye huchaguliwa pamoja na Vice President  wakati  wa

election, na Vice President atakuwa na Deputy wake.  Pia tuwe na Prime Minister ambaye atasidiwa na deputy Prime Ministers

wawili, mmoja akiwa incharge ya  mambo  ya  foreign  affairs  na  defence,  na  mwingine  awe  akishughulikia  mambo  ya  kindani,

yaani Administration.  

Pia nina propose tuwe na Senate kwa sababu mwaka wa kutoka 1963 mpaka 1965,  tulikuwa na hiyo na tulikuwa watu million

saba lakini wakati huu watu wa Kenya ni zaidi ya million 37, so we are arrive for a senate  ambaye kazi yake itakuwa ina check

kazi ya national assembly, na wanachama wake watakuwa wakichaguliwa direct kutoka kila District katika Kenya.  

Pia ningeonelea ya kwamba,  ili watu wetu waweze kushiriki kwa  utawal,  yani  participatory  governance,  tungetaka  madaraka

mengine mengi, ambayo yalikuwa huko Nairobi yateremshwe, ili zingine zije kwa Province, na zingine zije kwa District,  Na  kwa

Province ningetaka ku-propose  ya kwamba tuwe na Provincial  councils  ambazo  zitakuwa  zikitawaliwa  na  governors,  ambao

huchaguliwa na wananchi. Now, the present Provincial Commissioner, title yake ibadilishwe iwe Provincial secretary na ambaye

yeye atakuwa Executive officer wa Provincial council.   Na  tukiteremka kwa Districts,  ningetaka ku-propose  ya  kwamba,  the

present local authorities, pamoja na DDC, office zote za ministries ziwekwe kila kitu kimoja chini ya District council ambayo iko

na mamlaka yote katika District hiyo.  Na kazi zote ambazo zilikuwa zinafanywa na Ministries kama District education board  na

kadhalika,  hizo  ziwe  kama  kamati  ndogo  ya  Distict  council,  ili  wananchi  wawe  na  say  kwa  yale  ambayo  yanaendelea  kwa

Wilaya yao.  

Kwa mambo ya natural resources,  wameguzia vizuri sana,  ningetaka kusisitiza ya kwamba forests,  game  parks,  na  vitu  vyote

ambavyo viko kwa Wilaya viwe chini ya mamlaka ya District council ambayo  iko  na  representative  wa  communities  ambazo

ziko kwa hiyo District.  

Jambo lingine ambalo ningetaka kugusia, ni mambo ya elders  au  chiefs  pamoja  na  elders.   Hakika  Provincial  Adiministration

kwa  hiyo  sentence  yangu  sijasema  ya  kwamba  itolewe,  kwa  maana  hao  Provincial  secretaries  pamoja  na  District  secretary
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bado ni civil servants na kazi yao,  watakuwa wana maintain law and order  vile ilivyo sasa.   Na  chiefs ni intergral part  ya watu

wa nchi hii, na tunajua ya kwamba hata kabla ya wakoloni  kuja  tulikuwa  na  ma-chiefs.  Kwa  hivyo  hakuna  ile  njia  tunaweza

sema  ya  kwamba  hawa  waondolewe  wakati  huu.  Kitu  tu  ningesisitiza  ni  kwamba  tungeomba  serikali  ifikirie  kuona  kama

wanaweza lipa allowance kwa wale wazee wa mtaa.

Intejection Com.Salome:  Bwana mwenyekiti, una dakika ingine moja.

Maina: Asante  sana.   La  mwisho,  pengine  hata  karibu  linashikana  na  hiyo  kwa  maana  singetaka  toa  zaidi,  nitatoa  kesho

Chepkorio madam ukinikubali lakini kwa hakika kile ambacho ningetaka kusema ni kwamba vitu kama dual citizenship katika

nchi.  Mtu ambaye anasema anataka kuwa mwananchi wa Kenya na pia anataka kuwa mwananchi wa Uganda, huyu ni mtu wa

aina gani?  That one,  nafikiri hiyo ni ku-encourage wakora,   kuwa hapa.   Kwa hivyo mimi mwenyewe nikiwa  mwananchi  wa

Kenya, uwe mwana Kenya halisi, na itoshe hakuna haja ya uraia mwingine.

Parallel  degree  program  madam,  hakika  watoto  wetu  wengi  hupita,  wengi  hawana  nafasi  katika  Kenya  na  wengi  huenda

America, huenda ulaya, huenda India.   Sasa  tukipata nafasi  nyumbani  ya  kuweka  parallel  degree  program  kwa  nini  tukatae?

Asante madam.

Com.Salome:  Asante sana, Winfred Kibii?  Let me have Kibii first.   You say you are who? Paul Kibet?

Wilfer Kibii.   Thank you, Commissioner madam, my names are Wilfer Kibii, not 

Wilfred Kibii.  Most of what I have has been highlighted but some emphasies needs to be  laid on things like natural resources,

foremost I would like to put forward about the forest issue.  The forest  should be reserved and be maintained so that it gives a

good environmental look and act  as  a water  catchment area.   Therefore,  the  next  government  should  consider  relocating  the

people living along the hill side and the river bank,  better location and not the issue of relocating people with good lands,  to the

other forests.  We are also in the act of depleting a lot of forests all around, it should be stopped.  

On  the  land  issue,  somebody  else  mentioned  about  land  demarcation.   My  opinion  is  that,  let  an  individual  be  allocated  a

maximum of 1,000  acres,  I am objecting  what someone said that let one have  maximum land.  That maximum land may not

have come through the right way.  Another one is when I come down to the local authorities, about the chiefs, Chiefs on the one

hand become a problem to the people, maybe they become so stubborn and they do not cooperate,  and therefore,  I am not of

the opinion to be scrapped out but they should be elected on term basis like five years term and they should serve for 10 years,.

  But on that matter, they should be subjected to appraisals from the DO through the locational residents,  because  these are  the

people who them better, than anyone else.  

Some-one said that some chiefs start  beating people  around,  serve on clan basis  and all that.   So  we would  like  to  eradicate
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these things completely by having them appraised.    Madam, wait, give me a minute to finish about the national......... 

Interjection Com.Salome:  You have that one minute.

Wilfred:  Thank you.  One is about  nomination of a councilor or  an MP,  we are  not objecting so much about  the nominating

them, but the problem here is we nominate somebody who has been voted out by the electorate,  and maybe he is going to be

made  the  Chairman  of  the  council  or  a  mayor.  We  are  not  going  to  be  happy  as  electorates.  That  somebody  whom  you

defeated is going to be elected to be above you.   So the next government should consider not nominating anyone who has been

defeated or voted out there.  Another issue about the police force,one second, about voting out of the councilors.  We want the

electorate  to  have  the  power  to  vote  them  out,  when  we  do  not  want  them,  because  sometimes  they  become  a   problem.

Thank you madam.

Com.Salome: Point taken, thank you.  Paul Kibet?

Paul Kibet:  Thank you very much madam Commissioner and your fellow Commissioners and fellow members of Keiyo.   To

start with, I would like to mention that I am for federal system of the government and I do not believe in the unitary government

because  as  somebody  else  said,  it  is  cheap  and  anything  that  is  cheap  is  sub-standard  and  belongs  elsewhere.   Federal

government, enables people  to hold their  own  government.   It  is  the  federal  government  that  can  actually  enable  the  people

themselves them to participate in all development matters.   On this I would like to suggest that we have five regional states  as

follows:

1. Rift Valley state, 

2. Western state comprising of the Nyanza and Western Provinces,

3. Central state 

4. Coastal state

5. Eastern state comprising of Eastern Province and Norht Eastern Provinces.

6. Nairobi Province should remain a no-man’s area, and be managed by the central 

Government and a trustee that is answerable to the central Government.

On political parties, before I go to the political parties, let me mention that in the regional states lets have the governors.  And let

us have a District governor that is elected by the people replacing the District Commissioner, and as people have said that let us

elect all our divisional officers, that is the DO, and chiefs and the assistants, et us place the village elders on some allowances.  

I will also mention that any public servant must have a uniform for identification, like the way our chiefs and the policemen do,

they must have a uniform to identify them.  Somebody has said also in our regional government,  we are  going to merge up the

Administration Police and the regular police to avoid duplication of duties  of  course.   Let  us  also  have  managers  for  various
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departments to replace the current heads of the government but members being the members of the same communities that are

within the district.  

On land, I would like to take you back to the (inaudible) of 1930s  which denied the Keiyo’s the right to own land beyond the

escarpement and that one I think it should be reviewed and make it possible that any land that the Keiyo owns wherever he is

be brought back to where it was originally and any Kenyan should own land wherever he wants.  But when you  are  a member

from a different region, I must mention this and I must be  very clear,  any member that comes from a different region and owns

land in a different region, there must be  a period to qualify him to be a citizen of that place.   This  being that the 42 tribes that

are here in this country were not created  out of accident,  it was God’s creation.   But we have seen an example,  that is why  I

have talked about tribal clashes. 

The tribal clashes arose because  there were migrations, so much migration of people  from the original inhabited areas  to other

people’s and create confusion and hatred, For us to curb this somebody must live in an area  for more than 20 years  for him to

qualify to be  a citizen of that state,  failure to whic he should consider  himself a foreigner  or  a visitor and does   not  have  any

privilege in that state  or  and he should not engage  in  any  political  activities.   I  need  a  President  and  Prime  Minister,  when  it

comes to the Executive but my President should be over 45 years he must have attained certain political maturity, 45 years,  and

 a maximum 70 years  of age,  and a Prime Minister must be  appointed or  nominated by members of Parliament or  come from

the majority party.  

When I come to the political parties, we must have at least threeI am finishing in less than a minute.

Interjection Com.Salome:  Your time is up, so you have 30 seconds to finish.

Paul:   We must have a minimum of 3 political parties  so that we get rid of the tribal  parties  we  have  had  for  sometime,  and

those  parties any party that contests  in an election and does  not gather,  15 members of Parliament in a given Parliament must

not qualify to be registered, it should merge up with the big parties.  Thank you very much madam Commissioner.

Com.Salome:  Thank  you.   Rael  from  Maendeleo  ya  wanawake,  Rael  kutoka  maendeleo  ya  wanawake?  Mrs  Margaret

Chebet? Wewe ni Rael ama ni Margaret? Rael, karibu na utueleze majina yako kamili. Put on the switch on the mie.

Rael  Cheruiyot:  Thank you very much madam Commissiner.  My names are  Mrs.  Rael  Cheruiyot  from  the  Maendeleo  ya

wamama.  I am here to talk about the maternity leave. Always when a woman goes on maternity leave I am proposing that the

man should be given at this time the paternity leave so that he will be able to cater for the family, since we know that at  this time

the mother is unable to do anything.  So I  think that the man should also  be given at least three months paternity leave.  

On the side of the Keiyo community, long time ago people had to guide and councel the children right from the beginning when
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they were still young children until then when they were ready to be adults, until they had passed a stage.  But now, you find that

people  have  decided  to  leave  these  children  to  be  alone.   You  find  that  sometimes  the  child  has  been  given  a  right  to  do

something. So,  I think that in our community the parents  or  the community at  large should cater  for the children right from the

beginning until when the child is ready  to cater for the family at  large.   That is when the child is still very young from two years

until when the child is 18 years, that is the time when the child will be left to think for himself.  

Now, you find that some men have tried to leave their families to stay alone, you find that they stay out for most of the day,  they

come back when it is late in the night at  maybe around saa  saba  at  night.  You find that this time the mother is getting a lot of

work to cater for these children.   I also think that we should have a law to cover this person who is coming late at  home late in

the night.   

Also when we go to the issue of the title deeds,   When we you talk about  the title deeds,  I think the two people,  the wife and

the man, should participate.  If a man wants to sell  land, I think also the woman should be aware  at  this juncture.   Thank you

very much madam Commissioner, that is the much I have, I will now welcome Mrs Margaret  Chebet  to continue from where I

have stopped.

Com.Salome:  Thank you Rael for being kind enough to help me chair,  where is Margaret  Chebet?  Is  Margaret  Chebet  here?

Is that you? Please come over.

Margaret  Chebet:  Thank  you  very  much.  Asanti  sana  kwa  nafasi  hii  nimepata  mimi naitwa  Margaret  Chebet  mkaaji  wa

Keiyo.   Mimi  nikiwa  hapa  nataka  niongee  juu  ya  akina  mama  wenzangu  kwa  sababu  kweli  tumeona  vitu  vingi  vimeweza

kukabila  akina mama.  Mimi naunga mkono wenzangu, wale wameonge juu ya majimbo, hata mimi naunga  mkono  nchi  yetu

ikuwe na majimbo.  

Na pili, kwa sababu ya mashamba, tukiwa hapa Keiyo kweli wenzangu wemeongea juu ya mazingira katika mto.  Zamani  za

kale kidogo ingawaje mimi si mtu wa zamani lakini bado  najua culture yetu ya zamani.  Culture ikisema ya  kwamba  hiyo  kitu

haiwezekani, inasemekana hivyo, haiwezekani.   Kama  ni watu wasilime mpaka kwa mto kweli watu wazee  wakisema  hivyo,

ikae hivyo na hiyo ilikuwa hivyo.  Na  nataka iwekwe maanani ya kwamba,  tuweke sheria ya kwamba,  kama wamekataa kitu

kama kuharibu mazingira, kukata miti mpaka mto, ama mpaka tulime mpaka kwa mto, awekewe sheria kali sana ili ikisemwa,

isemekane.  

Kwa  kweli  akina  mama   katika  ma-title  deed,  wenzangu  kweli  wamesema,  lakini  unajua  wazee  wengine  wanaweza  kuuza

shamba hajulishi mama, mpaka watoto wanabaki kukosa hata pahali pa kuishi.  Lakini kweli mama kama yule amefanyiwa ndoa

hata kama ni ya nyumbani, kanisa, wapi, yeye ni mama wa nyumbani, huyo kweli ajulishwe kila kitu nyumbani.  Hiyo, naunga ili

title deeds  kweli iwe na majina pamoja na hii  kuliko  mtu  mmoja  afanye  pamoja  na  kijana  wake  wa  kwanza,  na  wawe  jamii
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moja.  

Ya  mwisho  madam  Commissioner  ni  juu  ya  wasichana  wetu,  wasichana  saa  zingine  sio  wasichana,  vijana  wote,  wakiwa  ni

vijana kwa sababu kila mtu ako na msichana na kijana.  Tuko na vijana kwa wakati  huu, ingawaje Mungu kweli ametubariki na

watoto vile ilivyo, wameerimishwa kweli, kweli, lakini kuna kitu moja tumepungukiwa.  Vijana na wasichana wote unaona siku

hizi wamezaa kweli kwa sababu wengi wamesema.  Lakini tunataka tuweke sheria kali kidogo kwa sababu zamani kulikuwa na

sheria kijana mmoja ama wawili wakiwa na mtoto lakini hawajawekwa sheria kali wakae miezi tatu bila kukanyanga  nyasi  ya

Ng’ombe na hiyo sheria ilikuwa inasaidia watoto  wasizae ovyo ovyo.   Mpaka  wakati  huu naona kweli ukifika Eldoret  unakuta

watoto watoto  na sio wa mtu mmoja, na siyo yule asukwa lakini kama kungekuwa na sheria kali,  hao  watoto  hawangezaliwa

ovyo ovyo hivyo sababu inatakikana kijana kwa msichana aolewe kwa nyumba yake.  

Kwa sababu unaona hata wazee,  tuweke sheria ili mzee akishikwa akikunywa na kijana au msichana awekewe sheria yake ili

sheria  yetu  ya  Kenya  ikae  kama  vile  ilivyo  kama  zamani,  sababu  sisi  tumelegea.   Tunataka  tuwe  na  sheria  ile  ya  kuchunga

watoto wetu sababu hawa ni watoto  wale  watakuwa  viongozi  kesho.   Kumalizia  madam  Commissioner,  zamani  tulikuwa  na

Universities, na mtoto yule amehetimu alikuwa anasaidiwa wa serikali.  Unaona kweli alikuwa anasoma kwa mkono wa serikali,

akimaliza anaandikwa na serikali,  ili asisumbuke kwa  wazazi.  Sababu  unaona  wazazi  wengi  wa  watoto  wa  wale  hawajiwezi,

unaweza kupita lakini anakosa school fees na kukosekana kwa school fees na mtoto huyo  ni mwerevu yule anaweza kusaidia

hata nchi hii.  So, naomba hiyo iwekwe kwa sheria.  

Kitu moja nilisahau madam Commissioner, hapa Keiyo tuko katika nchi hatuwezi kupanda viazi, hatuwezi kupanda maua, lakini

kwa sababu Mungu ametubariki, kupewa nchi kama hii, tunaweza kupata kitu, kama madini.  Lakini mwenye shamba yake hiyo

anaweza kupata  kitu.  Sababu ikichukuliwa na serikali anakuwa share holder,  ili yeye mwenyewe  pia  kwa  sababu  shamba  ni

yake aweze kupata kitu chochote kidogo.  jAsante sana,Mungu awabariki.

Com.Salome:  Asanti sana Margaret Chebet, Ambrose Cheruiyot? Cheruiyot Kibet? Raphael Korir? 

Raphael Korir:  Thank you Commissioners, nitangalia mambo ya.....Kw majina ni Raphael Korir,  nataka niangalie mambo ya

environment and natural resource.   On forests,  people  of the clan to be  given  time  to  plant  the  trees  and  also  to  do  shamba

system on that land.  Also to be given 5% output from the forest.  On minerals, minerals should be managed by the government

and the people around that area to be given a right of 25% for development and at least 50% to be employed.  

On wildlife, local authority be  given power  to manage and  protect  wildlife.   The  community  around  given  right  to  have  25%

output of the income included in management committee of the project.  The community to be given right to elect  the committee

of destruction of wildlife to get the value of the destruction and the higher authority to  meet the value.  Generally, the community

should own natural resource but local authority  be  given power  to impose laws on the protection of environment.  The role of
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local communities, to manage and to protect the environment is to have an elected committee, to have right to see that the law is

enforced, to plant trees on it.  

On cultural practices,  they should be considred as  community private laws, and the  elders  given  power  to  impose  laws  on  it

through traditional beliefs known as kikilei.  That is all I had for now.

Com.Salome:  Thank you very much. Daniel Cheserem?  Gregory Chelau? Gregory Chelau? Hilary Tanui? Tafadhali ukiwa na

memorandum na hutaki kuzungumzia pia unaweza kuipeana kule na kuhakikisha kuwa umejiandikisha.   Amos  Koech?  Amos

Koech?  Amos, you have three minutes, so tell us three important points and then finish.

Amos Koech:  My name is Amos Chebosoi,  I have the following  points to raise.  The first is on Legislature.  The Parliament

should be a full time occupation to give MPs sufficient time to address  national issues,  adequately.   Parliament should have its

own  calender  indicating  time  for  summorning  prorogation  and  dissolution.   MPs  should  not  review  their  own  salaries  and

allowances  this  is  against  the  principal  natural  justice  where  a  person  should  not  be  a  judge  in  his  or  her  own  case.   An

independent Commission should be given the  mandate  to  review  salaries,  and  allowances  of  all  public  servants  including  the

MPs.   Any Constitutional amendment should  be  by  majority  of  75%   of   all  MPs  and  also  80%  votes  of  Kenyans  through

refurundums.  

The MPs should not be  allowed to operate  or  engage in any business activity.  This is  because  of  the  reason  that  if  they  are

allowed, they will only advocate  for their own interests instead of the interests of the wananchi.   The new  Constitution  should

also state the age limit of the President.  The current Constitution only states the minumum age limit but in the  new I suggest that

the upper limit should also be introduced.

Interjection Com.Salome:  What is your suggestion?  What should be the upper limit?

Amos: Probably at the age of 80, that is the time that one should step down.  

On  the  issue  of  Judiciary,  the  appointment  of  the  Attorney  General,  Chief  Justice  and  Judges  should  be  vetted  by  the

Parliament.  I also suggest that the new Constitution should allow the judges to participate in politics the current one does  not.  

I am saying so because people are political beings, they are inform of spirit and body.  So if you are a Christian and you see that

there is something wrong, you must intervene and rectify immediately.  

There should be a time frame during which judgement for any civil or  criminal proceedings should be driven  to  its  reasonable

logical conclusion to avoid prolonged cases since justice relayed is justice denied.  Thank you.

Com.Salome:  Thank you Koeche Christopher Marakwen, Christopher Marakwern? Caroline Koring After Caroline we have
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Cornelius Keboi and Arusha Keitany,  

Caroline Koring:  Thank you madam Commissioner, for giving me this time to air my views.  My names are Caroline Koring.

Intejection Com.Salome:  Speak close to the mic Caroline so that we can record your voice. 

Caroline:   My names are Caroline Korir from Chepsikor location,Keiyo District.  I  am going to talk on Executive.  Pertaining

the Executive, I am preferring that the Prime Minister and the President  should be graduates  and above.   Also,  they should not

be above the law. 

Secondly, I am going to talk on local government.   The councils should not operate  under central  government but they should

operate  on regional government.   Secondly,  the  qualifications of  councilors   should  be  an  “O”  level  and  above.   Again,  the

people should have the right to recall their councilors through memorandums when they do not operate,  or  do not do the work

expected of them.  The regional government should determine remuneration of councilors and that is all.  Thank you.

Com.Salome:   Thank  you  Caroline.  Cornelius  Kebo  or  Keboi?  Arusha  Keitany?  Philip  Rono?Philemon  Keboi?  Joseph

Berituin, is that you?  Tafadhali mtu atazame kama mobile yake iko on, ndio inatutatiza kwenye recording.

Joseph Berituin:  Asante sana, yangu itakuwa ni machache Ya kwanza.............

Interjection Salome:  Tafadhali tueleze jina lako kwanza.

Joseph Bartuin Retio:  Jina langu ni Joseph Bartuin Retio, kutoka Keiyo.    Yangu  ningesema  kwanza mtu yeyote akiwa na

mali yake, ikiwa shamba na nini, hata ikiwa ni acre  ngapi inatakiwa ilindwe, bora  ni yake,  ikae vile ilivyo.  Pili, ma-chief na ma

assistant chief wachaguliwe kwa mlolongo na wapatiwe muda wa  miaka  kumi  halafu  wakiteleza  kidogo,  mlolongo  ndio  hiyo,

ndio mambo iwe sawa sawa.

Halafu ya tatu, watoto  lazima wachapwe kiboko sababu tangu zamani mtoto hawezi kusikia saa  ile hakuna kipcherit,  akicheza

kidogo ananyoroshwa tu, si kuumizwa.  

Serikali ya majimbo si mbaya, mimi naunga mkono hiyo, kwa hivyo itakuwa ni sawa sawa.  

Number  tano,  forests  na  catchment  areas  na  mashamba  ya  serikali  yale  yako  karibu,  ziwe  under  county  council  sababu

wananchi wenyewe  ndio  watakuwa  wakisimamia.   Na  pengine  itakuwa  mwisho  mwisho,  Mambo  ya  title  deed  ambayo  saa

ingine mama anataka iwe jina yangu na yake, nafikiri haitawezekana kwa sababu ukifanya harusi uko na certificate ya bibi yako.
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  Kwa hivyo hiyo ndio inalinda mama.  Lakini wewe mzee ukiwa na title deed  yako mtoto wako wa kwanza,  kama zamani saa

ingine ikiwa bahati  mbaya yeye na mama watajua vile watafanya na waite wale wengine.  Kwa hivyo hakuna wakati  unaweza

badirisha title yako unaweka pamoja na mama, halafu watoto saa ingine watapata shida wale wengine.  Kwa hivyo itakaa kama

zamani mzee atakuwa na title yake, mama saa ingine ako na shamba yake atakuwa na title yake,  lakini hatakuja  kuvunja yangu

ati tuwe partner na yeye, hiyo haitawezekana.  

Kimila, ingekuwa vizuri ikiwa kimila ya Keiyo ikae vile ilikuwa wanakaa zamani.   Mama aweze kuvaa nguo ya heshima sababu

unaweza shangaa uone mtoto msichana akivaa nguo ambayo si ya  heshima  hata  watu  wata  nini.  Na  ikiwekwa  sheria  watoto

wakae vile kimilia inatakiwa, sababu itakuwa si mzuri kusahau kimila.  Kwa hayo machache, asanteni.

Com.Salome:   Asanti sana Hosea Kiprono? Gideon Koima, ni wewe?  

Gideon Koima:  Thank you Commissioners, I am here to present about.................... 

Interjection Com.Salome:  Is your mic on Gedion?  If it is, please hold it nearer your mouth.

Gedion:  My names are  Gideon Koima, I am here to present  about  education.   I  should emphasize that education  should  be

free and compulsory for primary schools children.  Secondary education must be subsidized by the government so as to make it

affordable for every one.  8-4-4 system of education should be scrapped  and replaced by the 8-4-2-3  system.Bursary should

be  shared  among  all  needy  students  without  favouritism  or  contribution  of  shares  to  become  a  member.   Job  opportunities

should  be  awarded  on  education  merit  and  not  based  on  nepotism,  favouritism,  tribe,  religion,  race  or  any  other  form  of

discrimination.  

Concerning land and natural resources, all land in Kenya should be titled.  Any Private or  trust  land with oils or  minerals should

not be  acquired by the government or  any investors without any agreement of the acquirer  and the owners.   The lease period

for such land for the acquire should not exceed 20 years here.  Incase the land is taken from the owner, adequate  compensation

should be given the owner and a house build for such displaced persons.  They should be entitled to a monthly................. 

Interjection Com.Salome:  Could you try not read and just highlight your points to us because  you have three minutes and if

you try to read you will read too first nobody can follow you.

Gedion:  Let me go on the issues of Parliament.  A person at 21 years can qualify to be an MP,  not only a person at  35 years.

 Nomination  of  MPs  should  take  on  into  consideration  special  interest  groups  such  as  women  and  special  persons  with

disability.  

Lets talk about  local authority.  Nomination of the councilors should take  into consideration of special  interest  groups such as
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women and persons with disability.  

Judiciary:  There should be an ombudsman’s office or complains in every Constitution.  There must be  a Constitutional office in

every Constituency 

Executive:  The President should not above the law or even the Constitution.  Thank you madam.

Com.Salome:   Thank  you,  Micheal  Kiprop?  Micheal  Kiprop?  Sila  Cheruiyot?  Cheruiyot  Helege,  did  you  want  to  talk?

Because it seems as if you wanted to talk and then it was cancelled.  Ok, get the mic.

Kiprop:   Madam Commissioner your fellow Commissioners,  fellow Kenyan citizens, sorry I know it is wrong to stay for  too

long 

Interjection Com.Salome:  Say what your name is.

Kiprop:  My name is Kiprop not Micheal but its actually Victor Kiprop not Micheal.  

Interjection Com Salome:  What is your name, what is your full name? 

Kiprop: My full name is Victor Kiprop not Micheal,

Com.Salome:  You  are not the person that we are calling, we were calling Cheruiyot right now.  No,  I had already.....  we are

looking for Cheruiyot box 69  Kaptarakwa.   So  that  cannot  be  you  Lets  have  Cheruiyot.     Please  come,  you  are  the  next

speaker.

Cheruiyot:  Allow me the chair madam Commissioner and  the  other  Commissioners  to  express  my views,  I  would  want  to

express  about  the Preamble of the Kenya Constitution.  The Constitution in itself, in the first place does  not clarify very many

issues about the Kenyan state.  Personally I would feel that in the Constitution, the welfare of the Kenyan people  through good

governance should be emphasized on.   The Constitution also...Sorry  my names are  Cheruiyot I had said I want to talk on the

preamble, that the previous Constitution in itself does not clearly state about one or two issues in the Constitution itself about  the

Kenyan people.  

1. I  would  want  to  say  that  in  the  coming  Constitution,  the  welfare  of  the  people  should  be  considered  through  good

governance.  

2. Enjoyment of human rights, freedoms and human diginity by Kenyans:  In many circumstances,  it has never emphasized

on those.  
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3. On issues of national security,  you find that in Kenya as  of now, security is a problem, where people  live in their own

country but they are not feeling as if they are secure.  So the preamble should actually consider that.  

4. Another thing is the issue of the values and experiences of Kenyan people such as culture and national unity.  

5. On the issues of the Constitution itself now, the Constitution should provide the criteria on how it should be made,  so

that it is not like today when the MPs can go to Parliament then they postpone it, you finish it tomorrow, we do this and

that?  that  is  not  the  case,  Parliamentarians  are  not  only  there  to  go  and  handle  such  very  crucial  issues.   So  the

Constitution should be very independent to operate to be led and to be amended at its own time limit.  

6. Another thing on the Constitution is that, the Constitution should be made accessible and available to all Kenyans.   Like

previously people  have never had access  to it,  people  have never seen  it,  people  have  never  touched,  becaused  it  is

only in the archives or I do not know somewhere else So it should be available within the people’s reach.  

7. Another thing is that the Constitution should be written in National,  official and all local languages in Kenya.   Actually

there are very many languages or people speaking groups which have never known and they cannot even interpret  our

Constitution, yet they are  identified.  So  there is need to interpret  it  even  in  minority  local  languages,  the  njemps  and

Luos, Ogiek, languages and others.  

8. I would also want to say that the same Constitution should be put in things like braille,  because  you find that there are

people who are  blind, who may not be  able to  read,  but  they  want  to  interpret  the  same  Constitution  alike.   So  the

Constitution currently should consider the disabled.  

9. Lastly,,  on the issue of Constitution is the principle of civic education should be included in  the  Constitution  there  has

been a lot of influence from this  administration and other political people.  There has been a lot of external influence on

the process, so the Constitution this time should dictate clearly how issues pertaining to the Constitution and other civic

education matters should be read,  because  actually  at  times it becomes political tools.   At times it  becomes  personal

interests, at times it becomes things we cannot tell.  

10. Lastly, I would want to talk on two issues,  about  the structure of government.  Actually, people  are  of different views,

but personally I am for the unitary system.  

Another thing is that there should be an established offices for people  like ombudsman, because  actually all over of us per

se know that the Provincial Administration as at now, is not valid.  So we would want it scrapped off and very immediately.

About  land  Commission  of  late  we  have  had  a  lot  of  things  about  land   issues  and  the  Commission  should  be  set

independently to protect  public land.  All the allocation should be to those who are  are  landless,  squatters  and those who

are really in need of that particular land, because  it does  not make sense to find somebody having a big chunk of land, he

gets another land and he even grabs a latrine, it is so shameful.

66



Interjection Com.Salome:  Please address the Commission.

Cheruiyot:    The Commission, I would want to say today that there is also the  issue  of  lease  of  land  and  harvesting  of

resources.    You find that resources,  like here in Flourspar  apprently we have mining, but beneficiaries are  not  the  locals.

You go to other natural resources like oil and others  it is the same.  So we want the Constitution to surely have very clear

information about how those resources  should be used but in my opinion, it should benefit the local community by a given

percentage and those who may have had access to that land must also get a small share.  

Lastly on civil societies,  Civil societies like NGOs and political parties,  religious and others,  should operate  independently

free from influences intimadation and harassment from the perpetrators which is the the Provincial Administration influenced

by politicians around.  Thank you.

Com.Salome:  Joseph Kipsang, Joseph Kipsang?

Joseph  Kipsang:  First  of  all  I  recognize  the  servants  of  God,  I  recognize  the  village  elders,  Provincial  Administration

District Commissioner,  MPs,  and everybody.  I wanted first of all the Commissioners to  introduce  themselves  to  us.   We

also feel there is also partiality among the Commissioners.  Somebody from outside is chairing this Commission.  So  I want

somebody from Kenya to chair this Commission, so that the Constitution will be  for the people  of this country.   I  want all

the Commissioners to introduce themselves before I say anything because  what is there even now the Commissioners have

shown some partiality, reducing 5 minutes by two minutes the national flag of nation cannot be changed.

Interjection  Com.Salome:   Mr.  Kipsang  that  is  a  very  valid  concern,  but  it  also  means  that  you  came  late.   The

Commissioners introduced themselves by name, and we all know where they come from.  So, could you please just give us

your  views  since  hata  Keiyo  people  were  here  to  hear  where  the  Commissioners  came  from  and  they  realize  we  are

Kenyans.  Thank you, go on.

Cheruiyot:  So I thank God for that assignment but I (inaudible)

Interjection Com.Salome:  Please speak to the mic so that we can hear your views and record them.  

Cheruiyot.  I am supporting the extension of the Commissioners’ term so that they can  go round.   In Keiyo,  from Segor,

there are  other  people  from  Marigat  so  you  will  be  going  there  on  14  times  because  in  the  District,  there  are  about  14

locations.  So the Commissioners, will go round so that residents will hear you properly about this Constitution.  

Intejection Com.Salome:  Naomba tafadhali tutulie, naomba tutulie tumsikie Mr.Kipsang ana dakika zake tatu,  na  moja
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imeshapita sasa uko na mbili.

Cheruiyot:  Two  minutes  only,  so  I  am  supporting  the  92  Constituencies,  that  staff  of  the  his  Exellency  be  put  in  the

Constitution.  The residents to be share holders, in local companies. You won’t have time to go round because this is a very

short.  In short, there is some partiality.  

Com. Salome:  Jisajilishe pale,  asante  kwa maoni yako.   Na  sasa  ningetaka kumpa nafasi hii kwa waziri bwana Nicholas

Biwott ambaye pia ndio mjumbe wa kikao cha Bunge cha uakilishaji Bunge cha Keiyo South, karibu bwana Minister.

Hon.Nicholas  Biwott:  Commissioners,  mine actually is to just deal  with one or  two highlights, because  as  a Member  of

Kanu National Executive, I will also be one of those who will be participating in the presentation of the party memorandum,

 I will only remit my highlights on very very few items.  

1. First I think it is the Constitution itself what it stands for.   I  think in its preamble it should be clearly spelt  out,  that

justice,  liberty,  rule  of  law,  cohesive  society  must  be  paramount.   In  other  words,  the  Bill  of  rights  must  be

emphasized.  As a nation, we must have as a symbol of unity  an executive President who will symbolise the unity of

the nation.  We shall have a flag, we shall have court of arms which will identify Kenya as  a nation among the family

of nations.  

2. We also believe in decentralization of services in order  to bring  services  closer  to  the  people.   We  decentralized

system tends to  breed  more  and  more  democracy  and  as  the  population  increases,  that  problem  becomes  even

more acute.    This therefore brings me to the kind of services which should be decentralized.    I  think  the services

which task the mwananchi.........

Intejection Com.Salome:  We are  not recording you bwana Minister so please move the mic a little bit closer  to yourself so

that we are able to record you.  Thank you.

Hon.Biwott:  Is  it recorded  now? I would also like to be  recorded,  I do not want to miss out.   What I am saying is that,  the

services such as  education,  especially at  the primary level, should be handled by the  districts,  Water  resources,  health,  minor

roads and also roads which feed into other districts.  

The question of land is paramount in the minds of the people  and also their welfare,  therefore it should be administered locally

both in terms of registration and land dispute settlement mechanism.  In other  words,  there  should  be  the  boards  at  the  local

level in  order to handle issues pertaining to land, and the local level it will also be  possible to take  advantage of the customary

law because  the people  will know how to handle land without much difficulty.  If it is also at  the local level, it will  be  easy  to

minimize corruption, exploitation, especially of the weak, so that a Keiyo man or  any other person in the locality will be  able to

have its full rights and entirely.  There should also be decentralization of the law enforcement agencies.   The people  would like
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to have justice administered as quickly as possible and the closer it is to the people,  the better  for that administration of justice.

For example like in in some other countries,  you find the police  are  decentralized right to the local level.  You find the courts

also are decentralized.  It then makes it possible for people to have justice closer to the people, and as we have more and more

educated people, it is possible to get the highly qualified people who can handle those at the local level.  

On the Administration, I think there might be need to harmonize the Provincial Administration at the local level and at  the county

council.  On devolution of authority the local authorities,  thus given so much powers,  should be able therefore to take  care  of

the local needs, and free the central  government from domestic services and leave the government to deal  with the ones which

matters.   For  example matters related to the numeration, matters related to defence,  foreign affairs,  taxation  especially  on  the

income tax and customs.  The local authority should be able to tax what is appropriate for their services.  

In order to coordinate all the county councils within Province for example it would be derirable to have a Provincial body which

will be headed by an Administrative elected person who will then coordinate services, which go beyond county councils but not

within the Province but not nationally.  Nationally, there will be  need for central  government to deal  with  major  infrustracture,

such as railways, the truck roads, the air services and  telecommunications which cover, the entire country.  

On  the  question  of  elections,  I  mean  electoral  system,  I  think  the  simple  majority  will  be  25%  provided  in  the  present

Constitution will ensure that whoever is elected as the head of state will enjoy  the support of the majority of Kenyans.  

On the Constituencies,  I think it is important to ensure that all aspects  are  taken into account,  for example the population,  the

terrain and the sizes of the land, so that its not only the population.   On the question of marginalized people  such as  disabled,  I

think  they need representation,  at  least  two at  the county council may be  desirable,  and  also  at  the  Provincial  level,  and  the

national  level.   In  other  words  there  should  be  no  structures  and  it  should  be  disabled  people,  it  can  be  blind,  others  with

physical disabilities and also  minorities who do not have any support. 

In order  to ensure intergrity, it is necessary to have an ombudsman and also it is important that a provision be made whereby

leaders who are elected from the particular parts and have sworn to that,  they should be held accountable to their intergrity, so

that they do not cross mid-term unless they dissolve their parties.   An errant   member nshould be able to be  asked  to go back

to renew the madate, especially if that member has sworn that he will remain in a party, and is elected accordingly.  Otherwise it

will be to deprive the electorate of their choice.  

The land issue, I think the title should be freehold, but is should also take  into account  the need for public utilities in which case

central,  regional and counties will have land.  The  trustland  belong  to  the  people  themselves,  and  they  should  be  allowed  to

administer it, and so it is with natural resources like forests,  I  think the forest  should belong to the people  where they are.   The

people who have kept it from time immemorial, centuries, they are the ones who can conserve that forest  and conserve it to the
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standards   which  are  recognized  internationally.     In  the  form  of  private  enterprise,  they  should  be  both  public  and  private

enterprise, that should be allowed and all property should be guaranteed.  

Inheritance should be regardless  of sex,  I think a child is a child and should be given equal rights, because  the  child  does  not

chose what sex to he should be born in.  They are  all born at  random they should therefore enjoy equal rights, but of course it

will depend on the parents and those who administering it.  We believe in full human rights, all rights as I have said earlier on, the

preamble should stress the liberty and therefore all liberties, pertaining to a human being should be guaranteed,  and it should be

spelt  out  very  clearly  so  that  nobody  jokes  with  life  as  if  it  is  something  which  is  being   sold  or  marketed.    It  should  be

something which is in the Constitution as it is in the Constitution today, if there is need to spell it out clearly let it be  spelt  out,  so

that the people  will know that a human has his right from  the  day  of  the  birth,  but  there  should  be  need  to  protect  property

rights, especially on (inaudible).

On the question of chiefs, I think there has been a lot of misunderstanding because the chiefs actually were found by the colonia

government, it is the way the people  used to administer themselves.   I  think it should be made much more  appropriate  to  the

people themselves.  

On  culture,  we  should  allow  cultural  diversity,  and  allow  the  cultural  practices  which  are  progressive  and  which  enable  our

society to be richer and may be some of those which can be discarded,  we should be allowed to evolve out of it as  a gradual

process.   I  know we have (inaudible) which go for example on FGM at least  for children or  girls below  17,  that  has  already

been made a law and I think it should be highlighted so that the wananchi will know.  

As  for  the  extension  of  time,it  should  be  necessary,  I  think  it  should  driven  by  the  Constitutional  Review  Commission,  and

enough time should be allowed to wananchi to be  able to air  their  views  as  I  have  seen  today,  I  must  thank  you  very  much

because  you  have  really  conducted  a  wonderful  Constitutional  review,  where  everybody  has  been  free  to  speak.   In  this

Constituency of ours, full freedom of speech.   We would like you to symbolize that one by making sure that every view is not

left.  As I have said these are only hightlights which I found I better do it mainly for the locality here, but I will be  giving my own

submission at a later day,  so I hope we will have an opportunity when I will give these our party memorandum and also our I

will write this one and will give in as my own thoughts.  Thank you very much (clapping)

Com.Salome:Tunakushukuru sana bwana waziri na pia mjumbe wa  hiki kikao  cha  Bunge,  tunakushukuru  kwa  maoni  yako.

Na sasa ningetaka kuipa nafasi kwa Samuel Sing’oei.

Samuel Singoei:  Thank you Commissioners and residents of Keiyo District.  My name is Samuel Singoei and my view is that

Parliament  should  be  given  much  powers  to  address  the  issue  of  wananchi,  and  the  provincial  administration  should  not  be

under the office of the President.  Keiyo South comprises of clans and each clan has got its own way,.  Therefore, for one to vie
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for an elective seat  such as  for councilors and for MPs,  he  she  should  first  be  cleared  by  the  electorate,  and  the  community

should know his or her family background.  So many people have talked about the Provincial Administration that they should be

scrapped but according to my views, I feel that mass demonstration should be in the Constitution to remove errant  leaders  who

misuse their powers.  

Land which was owned by the community before the colonial government came to power,  should be given back  to community

that owned.  Elders or  any community within Keiyo who were evicted by the colonial government should be compensated by

the present government and the governmnent which will come to power.  I hope I have exhausted what I had.  Thank you.

Com.Salome Muigai:  Thank you very much.  Samuel Song’oei, Micheal Kiprop? Sila Cheruiyot?  Excuse me sir,  I  am doing

justice  the  way  I  know  how  to  I  am  on  page  200,  some  people  I  am  trying  to  follow  this  paper  as  religiously  as  I  can

except.....Are you negotiating or are you intimidating me?  Because if it is a negotiation, I am ready for negotiation and also as  a

chair, I have the discretion to include everybody I have called women who have come ten minutes ago,  and I said that from the

beginning that I am going to make sure that,  this is an inclusive process.  It  is my idea of  inclusion  that  may  differ  with  certain

interpretations.  So please can you tell us what your name is and continue.

Sila Cheruiyot: Thank you Commissioners.  Yangu  yamesungumzwa na wengi lakini these might be  supportive issues.   Yangu

ni kuhusu  health,  bwana  Commissioner.  So  kuhusu  health  my views  are,  treatment  should  be  free,  because  you  find....  My

names  are  Sila  Kipkur  Cheruiyot,  mkaaji  wa  Kocholwa  Metikei  division,  nilikuwa  naongea  kuhusu  health,  na  nimesema  ya

kwamba  treatment  iwe  free  kwa  wananchi  wote.   Ninasema  hivyo  kwa  sababu  unaona  mtu  ukimpeleka  hospitali,  inakuwa

expensive na uchumi umeenda chini, hata mtu akiwa amekufa, unaona.......Excuse me madam Commissioner

Com.Salome:  I am very sorry,  you have my undivided attention.   Just  one moment, Constitution  making is a time for  us  to

reason together, we can only own it together if we agree that we made it together.   So  its not just not the product,  its also the

process.   So if somebody feels that they came earlier and I have not called them, give me your name, lets deal  with a concrete

problem.  But do not generalize by saying some people  came earlier and they are  not being called.   I  have followed the list of

people as they came, some people went out there,  like the gentleman right behind you, I called his name but he was not there.

Then I call another ten people who have the courtesy to stay in before I call him again, but I know he is there and I know I had

given him a chance, and I know I will give  him another chance. But I want as much fairness as  we can get into this process,  so

please can you go on.

Sila Cheruiyot:  Thank you madam Commissioner, nilikuwa nimesema ya kwamba medical care  iwe free kwa wananchi wote

wa Kenya.  Kwa sababu uchumi umeenda chini, kila mtu anahisi hiyo. You find that even your patient when he dies unadaiwa

pesa hata kama mtu amekufa.  Kwa hivyo mimi naomba kwa Katiba hii iundwe sheria ya kwamba hospitali iwe free.

Interjection Com. Salome:  Hiyo point tume-understand, endelea na zile zingine.  
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Sila Cheruiyot:  Ingine bwana Commissioner ni kuhusu hiyo medical pia.  You find that monitoring should be,  kuhusu madawa

ambayo serikali inapeana.  It seems there is  misuse of drugs,  of which doctors  na wale wanahusika wana misuse and you find

that there is no any monitoring.  There should be a law which states that medicine supply should be monitored.  

Ingine bwana Commissioner ni kuhusu Administration.  Administration kutoka kwa assistant  chief, chief mpaka kwa PC wawe

watu wa kuchaguliwa na wananchi.   Mimi nasema hivyo kwa  sababu  you  find  a  chief  akipewa  hiyo  kazi,  anaangalia  upande

mwingine anawacha kwa watu wengine.  Sasa  tukisema mpaka aende retire,  kutakuwa na upunguvu kwa watu wengine. Kwa

hivyo tena awe akichaguliwa baada ya miaka kumi, after ten years.  

Ingine ni kuhusu local authority ir should be given powers kwa sababu you find a councilor is more important than even an MP.

 You find a councilor being within the area  for example a ward,  anakaa na watu kutoka January mpaka  December,  than  you

find an MP he can  appear  once  or  twice  in  a  year.   So  I  feel  that  it  councilors  should  be  paid  properly  so  that  wanaweza

kutumikia wananchi kwa sababu wako pamoja saa zote.  Na lingine, allowances zao,  ziwe zikitoka kwa local government ziwe

zikitoka kwa consolidated fund.  

Lingine bwana Commissioner ni  kuhusu  natural  resources  ambazo  zinapatikana  kwa  area  yote.   Lazima  residents  wapate  at

least 60% from the generating income ya hiyo source ikiwa ni oil..........

Interjection Com.Salome:  One more minute to finish up Sila.

Sila:  I am going to finish.  Nimesema wawe wakipeana 60% of the income  to residents wa area  hiyo ili development ifanywe

kwa watu hawa.  

Lingine bwana Commissioner ni kuhusu education,  education iwe free right from the nursery probably upto the University kwa

sababu tunaambiwa primary level ni free lakini we find it is more expensive.   Even if they have said it is free,  it is beyond what

we were paying at first.    Thank you Mr.Commissioner.

Com.Salome:  Micheal Kiprop? Samuel of P. O. Box 58, Chekelio? Na utueleze majina yako kamili Samuel.  

Samuel Barchilei:  My full names are Sammy Barchilei from Keiyo. Pertaining the Constitution, I am very happy to thank you

so much you have come to this area, I believe we are now coming to make what we call indeginious Constitution, home grown.

 The  present  Constitution  has  no  introduction  and  I  believe  I  will  not  repeat  what  they  have  said.    I  will  not  repeat  the

introduction, part of it has been said.  Only, I will highlight on things which have been  not said.  
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Com.Salome:  Please speak into the microphone so that we can record you. 

Samuel Barchilei: I  will highlight on companies aleniated during the  colonial  era.   For  example,  Kenya  Flourspar  which   was

alianated by our parents  and they paid a small amount of money to our parents.    I  believe  for  now,  let  the  Constitution  give

some guidelines on how they can help the community so that they can get something from it.  Pertaining the new companies or

the new minerals which have not been excavated,  I would  like to say  the new Constitution also to set  some Commissions to

check within the country so that they can get new minerals like cement  and other minerals.  

Going to education part of it, some people have talked of it, and I want to say there is not partiality in the Ministry of education.

 When you go to primary education, there is a body, Kenya National Examination Council.  Go to Secondary school,  there is a

Kenya National Examination Council but go to the higher bodies,  you go to Kenya Polytechnics,  there are  also   have  Kenya

Examination Council.   But when we go to University, they are  doing their internal exams, I do  not  know  the  criteria  they  are

using and there are  no partiality  in that area.   So  let the Constitution make a clear way of setting our exams, I am not  seeing

partiality in Diplomas and all those who are in higher education levels.  

Freedom  of  worship  is  part  of  our  Constitution  we  are  using,  but  when  we  have  freedom  of  worship  we  have  been  given

freedom of worshipping a satan or a devil I do not believe that one is a good Constitution.  So that one should be described and

made a way how to help people not to worship a devil should be found. 

Coming to Instutitutions like NGOs,  these ones should be made independent and set  a  Commission  so  that  people  may  visit

their offices without much restriction.  

Employment Commission:  I  would like to see  that employment Commission in  Kenya  be  set  so  that  it  will  help  our  people,

because I am seeing there are Commissions to set  to oversee  other issues but not employment.  When it comes to budget you

can see some people budgeting for education to build schools but not to budget for those who have completed education.   So  I

would like to have this Commission  set.

Interjection Com.Salome:  One more minute.

Samuel:  Thank you, I am also about  to clear.  Also,  we  elect  our  MPs,  our  councilors  but  they  do  not  have  offices.   After

electing  them  they  decide  to  go  and  hide  until  their  last  term  when  they  come  and  recall  their  people.   So  we  want  the

Constitution to give us offices, so that our people can recall them.  Thank you very much, I have a written document that I will

present.

Com.Salome:  Victor Kipgut? Victor, is that you?  What is your name?  
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Victor:  Madam Commissioner and your fellow Commissioners thank you, I had come here before.......... 

Interjection Com.Salome:  Tell me your names again

Victor Orgut:  I  am Victor Orgut.   Talking too much  is  boring,  long  meetings  are  boring  so  I  shall  just  repeat  one  point  to

emphasize just to say, I just want to talk on natural resource, this is a  mining per se.  We would recommend to the Commission

that maybe in the new Constitution, should a mineral be found in your land, you should go into partnership with the miner. Like

our learned Commissioners and  those of us who read all local dailies, I think you have heard about  Tiomin we will wish to call

into partnership with this investors by way of employment.  Maybe if we have people  who are  qualified from within,  why  not

take them?  Another one, if we come to local developments, we would wish to go into partnership together with them, this guy

is not your enemy he is your friend, he is your neighbour.  Whois your neighbour in law, learned Commissioners? I  think  you

know well who is your neighbour in law, it’s the person you deal  with everyday,  the man who sells you milk the man who sells

you sugar, the man who does everything.  

So to go on to my points I want to say that on governance,  I would want to present  to the Commission that to heal past  tribal

animosities that have been in Kenya I suggest as a citizen that Kenya be governed into states  as a previous speaker had said.   I

found Nairobi as an independent place, I found Nairobi as an independent place,  get five different states,  get people  who have

stayed together from time immemerial Keiyo are  neighbours with Tugen by design not by anybody’s making, so they  can  live

together well. Thank you very much madam Commissioner, that is what I wish to present to this Commission today.

Com.Salome:  Thank you very much Joel Keitany? David Rono? Are you Keittany or Rono?, 

Joel Keittany: Madam Commissioner I should thank you for this moment.   Mine is to highlight some few comments here and

there.  My names are Joel Keittany.

First madam I would like to highlight I will not repeat myself because some points I have written were enlightened by my fellow

citizen. 

1. I  would  like  to  enlight  about  the  nominated  MPs.   The  nominated  MPs  should  serve  the  disabled,  the  gender

issues,street children, muslims, NGOs and other non governmental organizations. 

2. On education,  I would like to highlight on school unrest which is strikes in secondary schools and universities.   These

institutions, the laws must be  written so that they can guide these people  while they are  schooling  in  these  institutions,

because we have seen the students, rioting and destroying property which is of great value, which  costs  so much to the

parents and the community as a whole.  

3. I would like to highlight on agriculture.  Farmers should be guided on liberalization and globalization which is coming,
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this is no colonization of Africans.  So I would like the government or the next government to write laws which are will

help.  

4. Companies and parastatals  should  support  government  policies,  like  soil  conversation,  tree-planting,  guarding  natural

resources and providing free medical care to the sorrounding communities.  

5. Security of the country:  The security of the country I think depends upon the police,  and these police should have their

salaries must be raised to a certain minimum so that they can eradicate corruption.  Security guards who are  guiding the

buildings in big towns should be given  ammunition  like  pistols  and  so  forth  so  that  they  can  protect  themselves  from

robbers.  We know that as  much as  they protect  themselves,  when they have pistols,  they can at  least  scare  away the

robbers.  

6. Another issue is media and newspapers.   This information or  these people  who are  informing us,  there are  some radio

stations which have  recently been given permission to air news or some newspapers which are misquoting politicians or

any other citizen.  Like maybe inciting one community against another community.  Let us take  for example a chairman

announcing the government is being ruled by the little minority.  I  do  not  think  that  is  proper,  so  we  should  have  the

media which  is covering with fairness all communities, and not airing news which are affecting other people negatively.  

Lastly, I would like to thank you because of this time. Thank you.

Com.Salome:  Thank you very much Joe. I would like to to explain something about this form where you are asked to register.

  This  form  asks  for  your  name,  your  organization  and  your  form  of  presentation.   If  you  say  that  you  have  a  written

presentation, I will give you time to talk,  if you say that you have an oral presentation,  I will give time to talk.  But if you put a

dash there,  I will not give  you time.  So some of the people  that are  here,  pengine nizungumze kiswahili ndio tuelewane sote.

Ukileta jina lako kwenye hii karatasi  uliambiwa useme jina lako,  useme kikundi chako,  lakini  pia  useme  utataka  kutoa  maoni

yako kwa njia gani, kama una kitu chenye umeandika, ama ungetaka kuzungumza tu. Kama uliweka tu dash penye hiyo sehemu

ya  kusema  kama  unataka  kutoa  maoni,  basi  sijaita  jina  lako,  ndio  mimi  ninaruka  kuangalia  watu  gani  walisema  wanataka

kuzungumza,  ningetaka  tuelewane  hayo.   Kwa  hivyo  wakati  huu  ningetaka  tafadhali  kumpa  mjumbe  Hon.  Tabitha  Seii  na

kuomba radhi kwani mimi sikukuomba  uzungumze  mapema  kwani  karatasi  pahali  iliandikwa,  iliwekwa  dash  pahali  pa  kutoa

maoni.  Ningejua ungetaka kuzungumza, ungepata nafasi mara moja kwa ajili ya kuwa wewe ni mbunge, na kwa ajili ya kuwa ni

mama,  mimi  umenisikia  nikihimiza  kina  mama  kuwa  ningetaka  kusikiza.    Kwa  hivyo  nakuomba  radhi,I  am  apologizing

unconditionally because  I did not know that you wanted to speak  and  I  would  like  to  give  you  this  chance  to  say  what  you

would like to say.  

Hon.Tabitha  Seii:  I  do  not  expect  you  to  think  I  just  came  here  to  do  nothing,  I  am  a  member  of  Parliament  and  I  left

Parliament today for this purpose.  I just wanted to inform you that you said that was an attendance list, and thank you for finally

being fair.  
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Now this Constitution which we are debating today is the Constitution that is going to outlive all over us.   It  should outlast  you,

all of us here.  It should be a Constitution that will be used for a long time to come.  I want to believe that we are  reviewing this

Constitution,  because  the  previous  one  had  not  worked  and  I  want  to  highlight  some  points  which  have  actually  made  the

previous Constitution not to work and particularly here in Keiyo.  I am not going  to  do  a  long  speech,  I  will  do  a  short  one.

Possibly tommorow I might find more time and perhaps better consideration.  

I want to talk about the power of the President.  The President who at the moment is all power  full does  injustice to the citizens

of his own land.  So the powers of the President should be limited.  Every President, no President  should be above the law, the

Presidents that are  above the law wananyanyasa watu wao,  kwa sababu wanasema hiyo kitu ifanyike hivi, na anafanye hivyo.

Hii District iundwe hapa na inaundwa  hapo,  anaweza  kufanya  random  announcements  in  any  place  at  any  time  kwa  sababu

yeye  ni above the law hakuna mtu ambaye anaweza kusema chochote.  Kwa hivyo no President should be above the law in the

coming years of this country.

Appointments by the President.   It  should be so clear who is going to succeed the President  to  avoid  the  squables  of  having

about four people  in a raw to  succeed  the  President.   The  Vice  President  should  be  the  rightful  successor  of  the  President.

Incase of any  immediate requirement to succeed the President,  the Vice President  should be the one that should succeed the

President.  President must have absolute majority.  We know that in our country especially in the  last two elections,  the present

President did not have absolute majority. The President must have  absolute majority so that it is known that the majority of the

Kenyans support that particular President.  

I would also like to say something about  the Administration.  Here in Keiyo we have suffered a lot because  possibly ill trained

administration or not well oriented administration.  Administration is a duplicate of the elected system, the councilors and I want

to support those who say the Provincial Administration, all of them be scrapped and removed from the books so that we do not

have District officers running around hindering people, arresting people, using the Administration police na kunyanyasa wananchi

kwa sababu wao ni Provincial Administration.  And I suppose when I say that, I am saying what is really local here.    We want

a Katiba that is going to be the voice of the poor and the voice of the voiceless.  

Regarding the economy of this country,  a lot of it has been said but I want to  say  something  regarding  the  natural  resources.

Not far from where we are, its fluorspar mines, and many other minerals may be found in this valley.  The mineral and all natural

resources should be used for the benefit of the people who are their.    The people  who have been misplaced and/or  displaced,

should  be  compensated.   There  has  not  been  any  compensation,  and  a  lot  of  trenches,  have  been  dug,  deep  deep  holes,

mabonde  mabonde hata inakuwa hatari kwa mbuzi na watu,  na hakuna  mtu  ambaye  ameona  hii  ifanyike,  izibwe  au  iwekwe

vizuri.  Kwa hivyo natural resources of any country whether one day we shall find oil kwa hii bonde,  lazima itumike kwa ajili ya

wale ambao wanaishi hapo, ili watu wafaidike isiwe tu mali ya mtu mmoja na iwe mali ya wananchi ambayo wanaishi hapo.  Na

hiyo ikiwekwa kwa Katiba hata sisi tutafanikiwa kwa sababu  pengine tutaweza kurudishiwa yale ambayo tumepoteza.    I  hope
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the new Katiba is going to reverse the ills of this country.  

The forests:  Forests ni raslimali ya watu ambayo wanaishi hapo.  Kama mwenye ambaye yuko rightly connected anaingia forest

  na panga anakata miti na hawezi kuwa arrested,  na mtu mmoja kama amekata  mti outside his own home,  anakuwa arrested

kwa sababu yeye yuko na power  saw,  this injustice is something that we would like to fight with regard  to  natural  resources.

Forests  should  be  for  the  benefit  of  the  people  there,  lazima  iwe  ni  raslimali  ya  wale  wanaishi  hapo,  na  wenyenji  wenyewe

waaumue tunataka  kipande  fulani  tujenge  shule.   Sio  mtu  anaingia  tu  na  kukata  miti  na  kuuza  vile  anataka.   Kwa  hivyo  the

natural resources, land minerals and all those things should be used for the benefit of the people  God put people  kwa hii bonde

na  lazima  wafaidike  kwa  ajili  ya  mali  ambayo  Mungu  mwenyewe  ameweka  hapa  ndani.   Kwa  hivyo  hiyo  tunapendekeza

iwekwe kwa Constitution mpya.  

Administration ningependa nizidishe kidogo kwamba, we want qualified people  wale watu wa intergrity, na wawe watu ambao

wana  merit,  Meritocracy  si  what  is  missing  here.   It  is  mainly  who  knows  who  halafu  huyo  mtu  ndio  anafaidika  kwa  kazi,

employment au chochote ambacho kinafanyika.  Kama ni kuandika watu,  hakuna merit ambayo inatumika.  Ndio sababu hiyo

we have a lot of un-employment, the new Katiba should give quotes to the University students ambao wamehitimu na wamerudi

nyumbani na wanakaa na wazazi, ili wapate kazi na hao pia wafaidike.  

Education should be free, that has been said I am not going  repeat that, but I want to look at  the buildings, the structures at  the

schools.  The government, in the new Constitution, in the new dispensation which we hope this will happen,  the government to

build the schools that ili kusiwe na watoto wanasoma nje na wengine ndani, wengine wananyeshewa na wengine wamekaa vizuri

kwa sababu hiyo syllabus ambayo wote wataandika ni moja kama ni  mtoto  ako  Nairobi,  au  mtoto  yuko  hapa  Fluourspar  ni

sawa.   Kwa hivyo the government to provide the facilities for the school  structures,  so  that  we  do  not  have  a  lot  of  schools

which are not completed.  Now if you come to Keiyo you will find schools with no widows, with no floors,  kwa sababu wazazi

wamelemewa sana hawawezi kumaliza hiyo. Kwa hivyo hiyo ikiwekwa ili schools zote ziwe uniform na infrustructure yote iwe

uniform kwa watoto wote ili wote wapate masomo  sawa sawa.

What is the kind of government we want?  The kind of government we want is the unitary system, not majimbo.  Majimbo is the

cause of blood shed, Majimbo is the cause of all evils.  Kwa sababu majimbo vile imeeleweka ni kwamba kama wewe hutoki

hapo, wewe basi unaitwa madoadoa, ati iondolewe hiyo madoadoa, and all Kenyans are  the same.   Therefore majimbo is not

suitable in this country, at this moment when we have a lot of tribal chiefs and people who want to hide in the jimbo so that their

sins cannot be discussed.   So  I support  the unitary government,  we brought things nearer  to the District.  Before tumekuwa na

District focus,  District focus was a miserable failure kwa sababu mambo mengi yalienda kwa District  Treasur ikapotea,  kwa

sababu  imekuwa  rahisi  sana  kutoa.   It  is  better  to  have  it  in  the  central  government  halafu  watu  wakitetea,  wanatetea  mali

ambayo  wanajua  ni  mali  iko  kwa  central  government.   Si  ile  hatujui  bursary  ni  how  much  tumepata,  sijui  ya  njia  ni  ngapi

tumepata. Kwa sababu imekaa within the District, to have a majimbo is to have kingdoms in this country,  and now the world is
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going towards globalization and we do not want to be left behind, we want to be part of the whole world.  

When it comes to the President,  the executive powers  of the President,  kama President  ni yeye ambaye ana appoint  Attorney

General,  ni yeye ana-appoint  judges,  ni yeye ana-appoint   Directors,  ni yeye  ana-appoint  watu wengi, hawa watu  watakuwa

wakifanyia kazi President lakini sio nchi yao.  Kwa hivyo the President  should not be  the one appointing these,  and if he does,

then the Parliament must sanction the appointments by the President.  

When it comes to the electoral  law, the Electoral  commission  should  be  given  enough  powers  to  be  able  to  curb  things  like

bribery. Today we have wrong people  in our Parliament because  it depends  on who has money.  If you have the money then

you can buy your way there, So the Electoral Commission must find a full proof way of limiting the amount of money that can be

spent in the election.  I know that was in our Constitution before but it was removed.  If I remember well it was 40,000 shillings,

today it depends on how many millions you have and then you can buy your  way there.  So our Constitution must limit that and

bring that into some kind of reasonable amount of money which will not be able to confuse the people.  

Another point that I want to say in electoral  system is we must have transparent  ballot boxes and at  the same time we should

not involve the administration.  The Electoral Commission must see  to it that they have independent people  so that we do not

have  similar  people  doing  similar  things.   You  find  the  leaders  of  the  parties,  you  find  the  District  Commissioners,  the

administration  is  involved  in  the  electoral  system  and  the  Administration  is  there  on  behalf  of  the  system  that  is  there,  and

therefore the ground is not leveled.  So we want the administration to be out of the electoral system and we want the police also

not to interfere except  at  the bidding of the electoral  Commission.    Counting  of  votes  should  be  done  at  the  polling  station

because when it is done at  the polling station then it will be  easy to count,  it will be  quicker,  and it will be  fairer,  not  bringing

them to a central point.  

I want to look at gender,  First of all I want to look at land.  In this area of Keiyo Valley there are  no title deeds  and we do not

know why title deeds  have  not  been  given  to  all  the  people  according  to  the  survey  which  was  done  sometime  back.   If  a

person has no title deed to the land, then that land is likely to be taken away from them.  So every land must be  titled and must

belong to somebody, so that land like this one demarcated for the mines is not just taken and people  are  not even compensated

and they become squatters  on their own land.  So  the land must have title deeds.   In the Kenya of today we should not have

any squatters at all, but it is due to the greed of the people who would like to have everything and the poor people  who have no

voice have nothing.  

Gender issues:   When it comes to gender issues, I want to focus on things like rape,  rape  of young girls.  All rapists  should be

given the highest punishment as per our Constitution.  Our Constitution, states these things but they are  not implemented.  Early

marriages, FGMs and all these things which intimadate the women and that is why  you have  been  sitting  here  calling  us,  but

there are  very few of us who have actually gone anywhere because  of the customary,  system here and in other places so that
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women may not rise up, above class 4.  Once they are pregnant, they are gone and perhaps the pregnancy may not be  because

of  themselves,  but  it  could  be  some  official  that  has  raped  her  or  something  like  that  has  happened  or  intimidation  by  the

parents.  We would like to have a gender Commission that is going to look into all  the things that pertain  to the young girls and

the  women  if  we  are  ever  going  rise  above  where  we  are  today.    The  gender  commission  to  be  in  every  District  and  to

represent the women in every District.  

Inheritance:  We have  many  young  girls,  once  they  have  become  pregnant,  they  have  their  babies,  na  wanakaa  humu humu

wakichoma  mahindi,  kwa  sababu  hawana  mahali  kwa  sababu  wao  ni  wasichana.   Hakuna  mtoto  ambaye  kabla  hajazaliwa

anasema anataka azaliwe msichana au mvulana.  Kwa hivyo tunataka consideration towards  some of these young girls who are

not considered and they do not get anything hata mahali pa  kukaa kwa sababu custom  dictates  that  they  are  girls,  they  have

babies and so they are  nothing and they are  to stay out there and what is going to happen.   They contract  AIDs or  things like

that, this Gender Commission should look into such things so that these young girls can grow like any other Kenyan.  

Finally Commissioner I know it might not be very easy for me to finish all that I needed to finish but I am sure I will be  able to

have some more time tomorrow so I want to finish by saying that, we are working on Constitution without civic education.  That

must be entrenched in this new Constitution,. If there is no civic education even starting in the schools the pupil will live in their

ignorance na hawajui kile ambacho ni right yao halafu  wanaendelea na kunyanyaswa hasa na Administration.   They have got

things like courts  within their offices,  and I know places here which  they  have.   So  we  need  civic  education  ili  kila  mtu  ajue

rights zake na  mwananchi akijua right  yake  anaweza  kujitetea,  hawezi  kunyanyaswa  kamwe.   Kwa  hivyo  civic  Constitution

must  be  entrenched  in  this  new  Constitution.   There  are  many  people  who  harvest  from  the  ignorance  of  the  people,  and

therefore people  who are  ignorant wananyanyaswa, wananyanyaswa, wananyaswa,  na wanafukuzwa kila m ahali na police na

kila mtu, na chief na kila mtu.  Kwa hivyo if anything, just let civic education be started  from schools na iendelee mpaka kwa

wananchi.  

I want thank you for letting me speak,  and thank you. I am  sorry  for  the  misunderstanding  but  I  really  expected  a  bit  more.

Thank you very  much, Salome is my friend.  

Com.Salome:  I want to thank you very much Hon.Seii and  just hold on, we have a question for you and before we do that,  I

would also once again apologise because   if I  knew you wanted to talk,  I would have called you  as  a   leader,  I  would  have

called you as  a woman, and I would have called a long, long time ago.   So  it’s the misunderstanding on the filling of the form

and I once again apologise.  Now we have a question for you.  

Com.Riunga Raiji:   Mheshimiwa, thank you very much for those very, very specific proposals,  we would  want  to   borrow

your views on one or two issues, infact the one I do not know whether perhaps........ You have not  made any proposals  on the

local government,  probably that might assist  us and also I  think  you  mentioned  about  scrapping  of  Provincial  Administration,
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would you have any views on whether we should put something in place or  who is going to do those duties? If you have some

views on that I am sure we would want to borrow from your experience as  a Parliamentarian and somebody who is obviously

experienced in public affairs.  

Hon.Seii:  I have views on local government.................

Interjection Com.Salome:  I also have another question for you, you said the girls do not have rights to inherit.  What would

you like the Constitution to do with that?  The rights to inherit, what would you like the Constitution do with that aspect?

Hon. Seii:  Ok, do you have a question?  

Com.Ratanya:  You see mheshimiwa, we would like to learn a lot from you and this is why we are  asking you not actually to

give you a lot of work to do, but we want to  learn from you, from your experience.   Now there is a point you mentioned here

about general abuses  to women like rape,  FGM and early marriages,  but  you have not given your view on how to deal  with

early marriages.   We would also like to share your experiences.   And about  FGM, I do  not  know  whether  I  heard  that  one

clearly, what is your actual proposal on this very, very important point which is being debated so much?

Hon.Seii:  Let me start with the local government.  On the local government,  these are  elected members,  civic members in the

local government.  There should be a certain standard,  these are  the people  who are  trustees  to the trustland and because  we

may have  in  the  local  government  people  who  are  of  low  standard,  people  believe  that  councilors  should  not  have  a  lot  of

education.  If we do not have counicilors who have at  least  “O” level and above they will not be  able to understand the Local

Government Act,  and when they do not understand the Local Government Act,  you only need one person who  is  corrupt  or

who  is  liar  or  who  can  tell  them  you  sign  here,  and  some  of  them,  have  just  signed  the  trust  land  to  other  people  without

knowing, and we have seen that happening. We have seen that happening in the area  which is now used now for wildlife.  The

people were not involved but the councilors passed it in the council.  The chosing of the chair of the council is most Contentious.

  The councilor can disappear for a while and they are  given some treatment out there,  and they are  told this is your chairman,

and that chairman may not be capable  of doing any work in that area.   So  the chosing of the chairman or  the Mayor,  must be

done by the people, because the people will know and we must have some criteria,  we must have a standard in which we say,

under forth form you are not capable of becoming the chairman of this council, and it is the same thing with the chief, this is what

has killed the chiefs, that is what  has  killed  the  reputation  of  the  chiefs,  because  they  are  just  appointed  politically  then  they

commit a lot of  atrocities,  but a chief like the old chiefs who were elected are  the ones that are  doing good work,  and those

ones are long gone now.  

Now that is the local government,  and I believe that the local government is the one that is holding the wealth of the people  in

the area.  If we had a strong local government, these mines would be benefiting the people of this area  today,  but it was signed,

everything  was  signed  away  without  the  consent  of  the  people  and  the  people  are  squatters  in  their  own  land  when  their
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grandfathers graves have been destroyed and taken to Japan and everywhere else.

The  other  question  was  this  one  on  gender,  on  inheritance  I  would  like  to  propose  that  every  child,  I  know  it  is  in  our

Constitution that every child can inherit land but in the Constitution, there is a conflict between the law the traditional law, and

the law that we know in the Constitution, because  according to the traditional law, as  one elder said here,  a girl cannot inherit

anything. But we now need to enforce the present law, so that that girl can even have half an acre of land to build a house there,

because she already has chidren.  Instead having those children living behind the shops and they are  so poor,   they roast  maize

to survive, they cannot educate those and so we were perpetuating poverty and we are  saying we are  eradicating poverty,   so

they should have inheritance.  

This should be enforced by the government,  at  least  something for them to survive because  they are  also people.    I  think also

you asked  about.   What we find here is the interference mainly by the police,  interference by the Administration.  If there is a

rape case, that case will never be heard in the near future, the child is exposed to a lot of embarrassment being .....where  rape

cases  can  be  delt   with  within  the  police....   There  should  be  an  area  where  girls  or  women  who  have  been  raped  can  be

interviewed and their should be a separate court for that, and I think this has been a recommendation but it h as not taken place.

  

Now with these cases, if there is enough  punishment for the rapists,  and I must say with a survey that we have done,  some of

these rapists very unfortunately are within the Administration.  And so be the punishment should be immediate and it should be

good enough for others to learn from it.  Early marriages there is an age when a young girl has an ID and you can regard them

as a grown up and without parental  guidance perhaps  some of them can make that decision.   They should at  least  be  waiting

until they are 18 and above, but if they are 16 years old and your young daughter is taken to be  married,  it is such a shame and

a loss to our people because they will not finish school, and they will just go there with sub-standard education. 

Have I answered all your questions? Thank you very much for listening.

Com.Salome:   Thank  you  very  much.   Did   listen  to  Jonathan  Chebo?  Jonathan,  is  that  you?   you  are  Jonathan  who?

Chebogut, it is your turn.

Jonathan Chebogut:  Commissioners, my names are Jonathan Jebogut, I want to contribute only on two aspects.    I  will start

on education sector.

1. I want to talk about early childhood education.   That in early childhood education the earlier Constitution or  education

act never gave a provision on it.   In this Constitution, I am proposing that early childhood education be embedded as

part of the education and that early childhood teachers should also be paid for by the government.  

2. Another issue on education, as per the Constitutional amendment of 1975  whereby Kiswahili was given as  the national
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language, whereas English is the official  language,  we  find  that  in  teaching  these  two  languages  there  are  differences.

For example in English we have 8 lessons a week whereas Kiswahili we have five lessons a week,  yet the Constitution

amendement says, it is a national language.  I am also proposing that Kiswahili...........

Interjection Com.Salome:  What are you proposing in the teaching of both languages?

Jonathan:   I am proposing that Kiswahili and English be given the same status and that Kiswahili should be treated  as  English

such that we have Kiswahili, Fasihi and Lugha instead of having Kiswahili history, Kiswahili Geograpy for the Swahili teachers.  

 

The  other  thing  that  have  been  talked  about  concern  the  Administration.   I  have  a  divergent  view.   I  believe  that  the

performance of duties of the Executive, the Judiciary and the Legislative should contiune having the position but the office of the

ombudsman should be established.  The Provincial Administration whatsoever  should not be  scrapped  at  all cost,  because  it is

the same office of ombudsman which will look at the performance of the Provincial Administration as  such, that is my proposal.

 

Another issue I want to propose also is that ever since, we have had a lot of Commissions that have taken place in Kenya,  and

every Commission that comes in, they come with views they come with recommendations and most of these recommendations

do not reach the people.  I am proposing that any Commission established, if the validity of their recommendations is accepted,

then it should be put in places for all people to have  views on those recommendations.  Thank you.

Com.Salome:  Thank you very much.  Did we hear David Rono? David Rono? William Chepkut, is that you?  

William Chepkut:  Madam Commissioner, Commissioners I here arise to contribute to the Constitution Review of the republic

of Kenya

Interjection Com.Salome:  Please give us your name sir, 

William:   My  name  is  William Chepkut,  a  resident  of  this  area.   Madam  Commissioner,  I  hereby  arise  to  contribute  my

personal views towards the Constitutional Review of the republic of Kenya.  

1. We want a Constitution which is sensitive to the needs,  wants,  and aspirations of the people.   That is to say we want

decentralization of services closer to the people, that is proximity of services.  

2. We want health facilities, police,  education and all those essential services,  to be  managed by all people.     When  we

got independence we were empowered to manage our own affairs,  our people.   Indeed  that  is  why  I  am  saying  lets

copy   what  other  countries  are  doing  and  particularly  I  am  referring  to  India  whereby  there  is  decentralization  of
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services to the people.  

3. Another  important  thing  I  want  is  participatory  governance  of  the  local  people  in  management  of  their  own  natural

resources as quite a lot of people have said especially minerals, forests and all those should depend entirely on the local

people.  When it comes to..... Time is so much against me.  When it comes to structure of powers,  I am proposing the

position of the executive President, whereby the President of the future will not be above the law, he can be impeached,

he can have powers to appoint or fire, and the position of the Vice President to succeed the President  and of course he

will have absolute powers, than the Prime Minister.  Whereas in the Prime Minister structure,  the Prime Minister will be

the leader of the government business, that is Parliament.  We shall be having two deputies that is my personal  proposal

one in charge of Finance treasury and the rest, and the other one is entirely administration, and you know Administration

is the core is the engine of the implementation of government policies, Administration is............... 

Interjection Com.Salome:  Williams you have one more minute to just finish up.

William:  Ok. Commissioner madam, what  I was actually saying you have interrupted but there is no problem, 

Com.Salome:  Sorry, you were on Administration  as the core I was listening to you.

William:  Ok.  So what I was actually saying Administration is so essential in any government and Administration should not be

scrapped,  it should only be improved by having governance,  and polishing it in a more modern way by  saying  lets  have  chief

administrative officer who will be  indeed implementing the decisions from the central  government.   So  madam  Commissioner,

before I wind up  I repeat that the Constitution the people of Keiyo want is the one which is sensitive to the needs and wants of

the people, that is all we are saying.  Thank you madam Commissioner, may God bless you.  

Com.Salome:  Thank you very much, Moses Chelelgo? Mr. William Chepkut? could you please register.  Moses, endelea.

Moses Kiprono Chelelgo:  Mimi ni Moses  Kiprono Chelelgo:  Mimi nataka kuuliza kitu kimoja tu.   Tunao wakubwa wenye

wanauoongoza sisi, but sisi hatuna barabara,  hatuna hospitali.   Isitoshe,  wacha  sasa  kuna  watu  wa  serikali  wale  Moi  analeta

kutoka huko juu, kuna wakubwa wetu.   Sasa,  chief akiingia hapa,  anakuja kusema sisi tunawajua,  anakuja  kutuambia  ati  iko

sawasawa kabisa na sisi hatuoni.................

Interjection Com.Salome:  Tafadhali ningetaka kuomba tutulie kwani ningetaka tutulie kwani bado  tunafanya recording.   Hata

tuache kufanya kelele na meza kwani zinaenda directly kwa recording.  Endelea tafadhalil.

Moses:   Kitu ile mimi napenda, kuna mali inaletwa kutoka kwa serikali kwa mtoto yule amepita kabisa  mwenye amepita kwa

shule.  Si kuna pesa  za  serikali  zile  anaweza  pewa  mwenye  amepita  kwa  shule?   Si  kuna  pesa  ya  serikali  ile  anawezapewa
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mwenye hajiwezi, hajajiweza? Si iko? Basi na hiyo mali iko na tunao ma  chief,  na  ma  sub-chief  na  hawa  wanakuja  finya  sisi

hapa, hiyo hatuoni hapa.  

Tatu, mimi ninataka councilor awe kabisa chonjo kwa kazi yake.   Kila councilor yule tunachagua hapa awe chonjo.   Si ati aje

tuseme, “Jameni, mimi nimekuja hapa,  huko kuna Rais,  wacha Biwott,  anakuja hapa.” DO akikuja  tuko  mbele  hapo  anakuja

kumwambia kwetu ni kuzuri kabisa, basi na huko ni kuzuri na sisi tunaangamia hapa hapa.   Mtu anakuja anaenda  huko mbele

anasema  Biwott,  Waziri  hakuna  wasi  wasi,  hakuna  wasi  wasi  huko  nyumbani  kwetu  kabisa.   Kwa  hivyo  anasema  huko  ni

shwani na sisi tunangamia, 

Intejection Com.Salome:  Una dakika moja umalizie.

Moses :  Sisi tunataka hivi, kuna moja,  sisi hatuna barabara,  hata  mtu  akiwa  mgonjwa  sisi  (inaudible)   mpaka  afike  hospitali

hapa Kimolil na wakubwa wako.

Interjection Com.Salome:  Jambo lako la mwisho?

Moses:   Jambo langu  la  mwisho  sisi  tunataka  barabara  iende  mpaka  huko,na  walete  hospitali  ndogo  ya  kuokoa   na  kama

hawa wakubwa hawako, sisi tutawaondoa.  

Com.Salome:  Asanti  sana  kwa  maoni  yako.   Sasa  ningetaka  kumuita  Kigen  Rotich.  Kigen  Rotich?  Martha  Kibii?  Janet

Cheruto? Micheal Kibiego? Is it Micheal Kipyego or Micheal Kipyego?  Kipyego.

Micheal Kibiego:  Thank you madam Commissioner,  my names are  Micheal Kipyego,  I am a resident of Keiyo South and I

want  to  present  my  views  to  this  Commission.   First  of  all  madam  Commissioner,  I  would  like  to  thank  the

Parliamentarians.................

Interjection Com.Salome:  Ninajua ya kwamba mmechoka wananchi wa Keiyo lakini tumechoka sote.   Kwa hivyo tutulie tu

karibu tumalize, tafadhali  tutulie tuko karibu kumaliza. 

Micheal:  I say I would like to thank the Parliamentarians for involving us in this exercise all Kenyans wherever they are.   I  go

straight to give my presentation and I will start with the Executive.

People have expressed different opinions but by opinion on Executive, I will also say the President’s powers  should be limited

but he should be added more powers  to fire and also be able to chose the parastatal  chiefs.  This is because  we cannot work

together when we  are  all  equal  in  power,  we  need  someone  who  can  be  given  respect  so  that  he  cannot  be  equal,  he  can
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actually be given  respect.  

On the type of government,  I also propose  the federal  government which works  in America,  it can also work here.   Now for

the following reasons:

1. Here  in  Kenya  we  have  8  Provinces,  and  some  bigger  communities  may  dominate  smaller  communities  by  going,

immigrating in large ...............

Interjection Com.Salome:  Mr.Kipyego you have three  minutes, you have already gone through one and a half.  So  if  you

continue on that particular one, then that is the only point that you will be able to tell, otherwise you have a choice to tell us,  you

know your points one after the other.

Micheal:  Thank you, I will just be  brief.  So  I  said  this  statement,  to  avoid  clashes  because  we  saw  some  clashes  recently

because of large inflation from other communities to dominate smaller communities, this is one reason and also,  centralizing  of

governement on District focus, I welcome it, it is so good.  

I go to local government.  On local government, I would suggest that from standard 8 and above, be  given to chance to contest

for a councilor.  This is because we have seen graduates  sometimes they fail and yet they are  councilors.   Leadership does  not

depend very much on education but I would suggest that a councilor  should  know  how  to  read  Kiswahili  and  English.    On

resources..............

Interjection Com.Salome:  That will be your last point.

Micheal:  On resources,  the local government has been collecting proceeds  from some resources  we  have.  In  this  valley  we

have some sand along the Kerio Valley.   I  would suggest that the land owners  also be given 80% proceeds  from sands and

other  resources  like  stones.   Also  the  central  government  should  provide  about  30%  of  the  District  income  to  the  local

government so that the local government can manage to pay councilors and also their staff.   That is all madam Commissioner.

Thank you very much.

Com.Salome:  Thank you. Mr. Cheptoo Cheburet, I  do  not know whether that is a man. Let me just say Cheptoo Cheburet.

Laban Ruto? Cheptoo Cheburet ni huyo?

Cheptoo Cheburet:Kigureno Cheptoo cheburet.

Translator:  Naitwa Cheptoo Cheburet, 

Cheptoo:  Ko  nguno boisiechu koboch lagok koboch bwana D.C.,  koboch D.O 
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Translator:  DC, wazee, 

Cheptoo: ,kosere ng’alekyok eng emoni

Translator:  Mambo yetu mahali hapa ni sawa sawa, wale bubu wanaweza kukosa namna ya yoyote.

Cheptoo: Kochiritos biik leiye ng’etot ne mokimwochini chi.

Translator:  Watu wanahangaika.

Cheptoo: Korok noto ko kikebal koret nenyu kikebal makomi ole lanyei teta.

Translator:  Ardhi,  mchanga wangu umechimbwa  kwa sababu ya mining.

Cheptoo:  Korok notok kokomoche tondo ni kikaitu no kikiguren Suldan

Translator:  (inaudible)mwenye kampuni alipofika mahali  hapa, 

Cheptoo: Ko komoche chichoto kikakonech mbarenik ole kinye zamani.,

Translator:  huyu mtu alipoingia tangu zamani

Cheptoo: Aya ko kikokonech mbarenichoto ko makiger

Translator:  Hatukuona chochote kizuri, 

Cheptoo: Kiliboni chi siling taman 

Translator: mtu alikuwa akilipwa shilingi kumi.

Cheptoo: Owe Moiben ababat korebena murenik

Translator:  nikaenda Moiben nikalipa

Cheptoo:  Awe kap DC Iten 

Translator:nikaenda kwa DC nikalipa.
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Cheptoo: Konaitite kolenjo karanindet ab DC tun yeibat chichoto ibikol

Translator: DC akaniambia huyo mtu akilima utapanda,

Cheptoo: Korok anyun ngo kere Kimwarer ni teno ni ak lakok che mi koroni

Translator:  Kimolele kwa ujumla ana watoto wengi kiasi hicho.

Cheptoo:  Kokomocheatebenak……… ng’olyot agenge ole ngoker lakochu ko tos moit wei? 

Translator:  ninataka kuwauliza mkiona watoto wa kiasi hii, si ni lazima wapate kitu?

Cheptoo: Ko kamache ateb  ale biicho kiib mbarenikyok ko kiib ko nee ak kobal koret? 

Translator:  Kwa nini hawa watu walichukua shamba  yetu na kuharibu?

Cheptoo:  Ndiyo  …kobata no 

Translator: hiyo inaisha.

Cheptoo: Ko chumbindoni mi yuto yu komang’et kosir biik ab koronitok ndi kikang’et kosir biik ab olito. 

Translator: tena huyo mzungu alipokuja hakuweza kuajiri watu wa hapa.

Cheptoo: Aya konde sheria ake ne mongen

Translator:  na akaweka sheria ingine ambayo nyinyi hamjui.

Cheptoo: Korok anyun ko komoche alechok ee boisiechu olechok en……… 

Translator:  nataka niwambieni nyinyi,

Cheptoo: Mbarenichutok chu mi koret omoche kecheng’wech mbarenik alak kabisa,

Translator: nataka niwambieni tunahitaji shamba ingine ya kubadilisha shamba hii ambalo limechukuliwa.
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Cheptoo: O right kobata eng yoto omoche kesir werik kesir murenik werik ab mbarenichuto. 

Translator:  vijana wa hapa ama watu wa hapa waandikwe kwa hiyo kampuni.

Cheptoo: Kwowe yutok yu kwowe ofisi ait ole mongen chito ni ak ni 

Translator:  nilipoingia ofisi nikaangalia sijui huyo na yule. 

Cheptoo:  Konguno omoche anai ole kibalei kanyu kurget ole omoche orib mwanik ab chumbek

Translator:  kwa hivyo nataka nijue.

Cheptoo:  Ko kioboisie kasinie bo kompuni akoi nito kibotunekei 

Translator: tutafanya kazi ya kampuni,

Cheptoo: Ara ocheng’wech mbarenik 

Translator: mtutafutie shamba.

Cheptoo:   ……… boisiechoto  komanda  Arap  Kibiwot  Rais komanda  Arap  Kimoi  komakinge’ikei  eng  ng’echeret.ang’

alilchini mutyo ale keberbera

Translator:  hatutaki ticket ya Rais ama ya Biwott, lakini 

Cheptoo: Alechok  kongoi lei yee serikali ago toretech eng mugulelwekche kororon.

Interjection Com. Salome:  Mzee tafadhali kungui kungui, saa  imekwisha. Mzee nipatie mic yangu, jiandikishe, asante  sana.

Watibini......... na sasa ningetaka Laban Rutto Hosea Kiprono?

Hosea Kiprono:  Honourable Commissioners, I take this opportunity to present my views I am Hosea Kiprono from Ocholwa
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location of Keiyo.  I would like to highlight some issues on land.   Land  title  deeds  should  be  issued  to  all  valid  land  owners.

Individual land ownership should be restricted  to  a  hundred  acres  and  any  additional  acreage  be  taxed   at  VAT  equivalent.

That is if the VAT is 15%, let it be taxed at that rate.  

I want to touch on education.  Parallel degree programs be abolished  in the Universities in  public universities because  it is only

favouring those who are  rich and not those who are   poor.   Why should the government tell the public there  is  no  education,

there is no room for education and at the same time apply the same.  The old education system should be reinstated that  8-4-4

should be abolished, and 7-4-3-2, be reinstated the old system.  I would also give my views on school board,  i.e BOG, Board

of governors in Public schools,  public secondary schools.   Let BOG members not be  politicians.  It  has been my observation

here in Keiyo that those schools which I do not want to name which have nominated BOG members who are  politicians, have

been doomed  to failure for years.

On local government, I would ask that the monthly remuneration I mean monthly  packages   for councilors be  paid directly by

the Ministry of local government and not what the local authority gets from cess,  and any other revenue.   I  would also urge on

the same that 40% remuneration packages  on allowances that MPs earns,  let 40% equivalent be  given to councilors.   If MPs

get Kshs.100,000  let Kshs.40,000  be paid to every  councilor.   I  would  also  urge  that,  let  the  minimum educational  level  of

councilors be “O” level and let the Mayors and town council chairmen be those who have attained a minimum of one degree at

least,  a  minimum of  one  degree  and  let  them  be  elected  directly  by  the  electorate  and  let  them  be  nominated  by  individual

councilors.  

On MPs, I would urge that let the offices of MPs be established in every constituency.  It has also be my observation that when

there is no office of the MP, the electorate is not going to get anywhere where he can get the MP and present their problems, let

the same office be created for councilors, I think those are my views, thank you for now.

Com.Salome:   Thank  you  very  much.   Daniel  Sawe,  is  Daniel  Sawe  still  with  us?   Daniel  Sawe  bado  yuko?   Sasa

nimeshamaliza watu wenye walikuwa wamejiandikisha.  Je, kuna mtu yeyote mwenye angetaka kuzungumza mwenye hakupata

nafasi?  Tafadhali wenye wangetaka kuzungumza  na hawajapata  nafasi wainue mikono. Wawili, watatu,  mama  bado  ulikuwa

unataka kuzungumza, kama unataka kuzungumza inua mkono ndio nijue nina watu wagapi,  mimi nilikuwa mwalimu kwa  hivyo

nap?  Nne basi hawa wanne tutawasikiliza, mama njoo tafadhali lakini sasa tutawapa dakika mbili, mbili.  Anza kwa kutupa jina

tafadhali.

Gertrude Kaitany:  My names are  Gertrude Kaitany.   My topics will be  on registration of land and property  ownership.   In

Kenya, the registration of land, is always  under the name of one person.  We as women, we would the title deeds of our l ands,

to bear the two names of the couple or incase we shall agree as a family we look for one name which is common for both of us.
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Interjection Com. Salome:  Speak into the mic so that we can record your views.  

Gertrude:  I was saying, incase, we agree as  members of the family, we look for one name or   one common name which will

serve for the title deed  incase one of us passes  away we shall be  in a position not to struggle with the property.   At the same

time, in case both of us, the husband and wife, incase an of accident  the property  should be owned by the elder child of either

sex.  

I will talk again on customary law or  customery marriage. We are  requesting that customary law is  very  important  and  we  in

Keiyo, our people marry locally, that is home marriage and we would certificates to be  awarded just like the ones awarded in

churches, in the District offices or at the Magistrate’s courts.

Another point is on Martenity..........

Interjection Com.Salome:  You will have another chance to say one more point and you will finish.

Gertrude:  On maternity leave we would like ladies to have three months paid maternity leave. The husband to be  given one or

two weeks to take care of the family when the mother is on leave.   Also,  to see  to it that incase God blesses  a lady with twins

or triplet,s to be given more time so that she takes care of the small kids until they are big enough to be  cared   for by the maids

because moulding a small child or a human being while it is still young is very important.  Thank you very much.  

Com.Salome:  Thank you very much.  Next,  you have two minutes.  I  kept  on persuading you to have time to come when I

was giving more time.

Mary Tanui:  Thank you very much madam Commissioner.   I would like to just highlight a few topics of what has been said.

Com.Salome:  Start with your name please. 

Mary Tanui:  My name is Mary Tanui, I would like to highlight a few points. 

1. I would like to concur with the  people  that  have  said  that  the  federal  system  of  government  is  conducive  because  it

brings the decision making closer to the people,  and it is also giving an opportunity for the exploitation of resources  on

the ground.  

2. On the  issues  of  what  happens  to  the  governance,  I  would  like  to  recommend,  that  foreign  affairs,  security  and  the

issues of financial management that is the collection of money and management should be  in  Central  government,  and

the other Ministries, including education agriculture environment and  so  on.   Things  that  touch  the  people  personally,
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should be closer and therefore should be in the federal states.  

3. This federal  government has worked in many countries,  I  have  had  a  chance  to  travel  to  a  place  like  Germany,  and

people do their things because they own, they feel that they are part and parcel of what is going to be  accrued from the

development.   So  I think that is really something  that  people  can  feel  proud  to  contribute  to  because  they  know  the

output is going to benefit them.  But when it is far you may not even know what has been decided on.  

4. Following  that  I  would  like  to  say  for  development  programs  there  should  be  an  evaluation  budget  and  monitoring

because a lot of projects  have be planned by government and the evaluation is not done.   So  you find half developed

programs which become expensive for the community.  Like you can get buildings, you can get road,  which have been

started and they are not completed because the decision is being made from very far.  And when you say I have a bad

road in Lokichoggio, the PS for roads, may not reach there until after a year, or  even two years,  so federal  government

will help that.

Interjection Com.Salome:  Two last points.

Mary:  Following that I think there should be  a calendar of events in the governance so that even the elections should have a

calender, so that people have their minds focused.   Also when elections comes,  it should be an offence to intimadate, incite or

use excessive amount of money because that is what stops a lot of women from contesting.

In education, I would like to recommend that  cultural values are  helped by the languages, therefore vernacular should be well

developed in basic education and then  English and Kiswahili are introduced to be pursued further in higher classes.

For  management  of  good  governance,  I  recommend  an  ombudsman’s  officer,  so  that  there  is  an  area  where  issues  and

complaints are dealt with  because Parliamentarians and other people are too busy.

Interjectioni Com.Salome:  The last point.

Mary:  Finally, I would like to recommend that NGOs be made to have a way of accountability, so that they can also complete

their projects and evaluate them for the use of the people they are helping.  I do not want to finish before I say something about

children, madam chairlady I want to say that children as it has been said,  should be looked after before and after they are  born

until they are mature enough to know how to make decisions.  In this country and in this District in particular,  children belong to

the community, and everybody would like a good child to grow up responsible.   So  we  would  like  the  Children’s  Bill  to  be

revised  to  say  that  even  if  we  say  they  have   a  freedom  of  speech  it  should  be  a  guided  freedom  of  speech,   freedom  of

association it should also be guided. 
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Madam chairman, the  disabled persons in this country have been assisted through harambees.  But I would like to recommend

that there are activities  to be  supported  through the main stream of the government,  just like the groups.   The minority groups

like AIDs victims, widows and widowers should be looked after because  it is difficult to manage when you are  a single parent

or when you are  old.  One  second,  with  urban  immigration,  it  is  difficult  to  look  after  the  aged  persons  and  the  government

should put in place something that will help the changing needs for the human beings  in this country.  Thank you very much.

Com.Salome:  William Komen?

William Komen:  Thank you Commissioner madam, for giving me the chance to present  this information.   I  want to say that

the Executive of powers of this public..........

Interjection Com.Salome:  Start with your name please  

William Komen:  My name  is  William Komen.   The  executive  powers  of  this  public  should  rest  on  the  President,  and  the

President should  be prosecuted after office if he violates the human rights or  if  he misuses the finance of this state.   Also,  we

require a unitary government.   

On the appointments side, you find that in the Constitutions the Attorney general is appointed by the President.    I  want to say

that the Attorney General should be appointed by Parliament by at least and should be endorsed by at least (inaudible) such that

you find that the President is appointing him, and on the other hand he cannot prosecute him because he is his boss.  

At the  same time on the side of allocation of land with the Provincial Administration,  in the current system of prosecution  of

Administration you find  that  Provincial  Administration  have  become  dictators  because  they  dictate  to  people.   On  the  other

hand they handle finance. I want to say  that  Provincial  Administration  should  be  given  seperation  of  powers  and  the  finance

should be handled by  somebody  else.  You  find  the  DCs,  the  chiefs  and  the  DOs  handling  those  things  and  are  dictating  to

people.   Provinicial Administration should handle only security and other  sides  should  be  left  for  other  persons  or  they  set  a

Commission which should handle.   We do not want to say that Provincial Administration is there  to  give  security,  we  do  not

want to scrap it out but want to remain and create  a position whereby these people  have to disciplined. In the current system,

these people  are  not disciplined  they  take  those  positions  and  they  take  it  as  if   it  belongs  to  them.   So  we  want  to  create

ombudsman office, the body to discipline these people.  

Land:  On much  land also has been said  and these I do not have to (inaudible)  On the same side, the current Constitution, that

is section 59, number five, which states that unless Kenya is at war, we can retain Parliament.   I want to say that we can extend

the Parliament.   I  want  to  say  that  we  can  extend  the  Parliament.    I  want  to  say  election  for  this  year  should  go  on  if  this
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Constitution is ready.   If it is not ready,  then the current Constitution should  go  and  Parliament  and  election  should  be  done.

Election should be done but if the President  dictates,  then I require him to be sued next time because  he violates the election.

That is law number 59. 

Interjection.Com.Salome:  Your last two points, very briefly.

William:  Last  point is this,there is also law number 27,  prerogative of mercy.     I  want  to  say  that  this  country  has  a  lot  of

people and therefore there are  some people  who might come and want to take  the government  by  force.   Therefore  the  law

number 27, states that the President also can have mercy on those people.  But if you become so serious and you want to take

the government by forceand in the other hand the President does not spare you, he might say that you go be hanged.   I  want to

say that law number 27  should be given to another body.  So that is the much I had.  

Com.Salome:  Thank you very much, yes please? Tell us your name and continue, the name into the mic.

Margo Barsamoi:  My names are  Barmasai Margo,  kutoka sehemu hii, na ningependa.......  Kwa majina mimi naitwa Margo

Barmasai.  My views to the Commission is that I do not want to repeat  what has been said,  but mine is only to present  about

chapter one of the Constitution of Kenya.  That in chapter one of the Constitution of Kenya, you find that it does  not express  or

it does not define who is actually living in Kenya and I therefore request  and recommend the Constitution Review to look into

this. That the Constitution of Kenya should actually determine and show who actually is living in Kenya and what kind of people

are actually consolidating  the independence of Kenya.  I therefore request  also to see  that the independence actually is free to

all citizens, for you find that  the previous Constitution does not explain more about the citizens and they do..... 

Interjection Com.Salome:  What do you propose?  Make a proposal for the new one.

Barmasai:  I only propose the Constitution to define the person who is actually living in this country and also to show the true

independence that our fore fathers fought for it in 1963.   For  you find that there is no transparency  of actually who is living in

this country.  

Also, I will recommend  about  the broadcasting Corporation.   You find that  broadcasting  corporation  has  limit  and  it  should

actually be free to all citizens or to be allowed to advertise the news or  the objectives of the citizens of the country as  a whole,

not to favour other citizens or the governance and forget about the wananchi.  That is all 

Com.Salome:   Asante sana,  na sasa  tumefika mwisho wa kikao hiki cha Tume ya Marekebisho ya Katiba  katika  kikao  cha

bunge  cha  Keiyo  South.   Kabla  sijafunga,  kwa  niaba  ya  Wanatume  wenzangu,  Mwanatume  Commissioner  Ratanya  na

Commissionier  Raiji  na  wafanyi  kazi  wetu   tungetaka  kuwashukuru  sana  watu  wa  Keiyo  South  kwa  kuwa  na  sisi  kutoka
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asubuhi kwa maoni na  kwa  utulivu  wenu  katika  siku  hii  nzima  yenye  tumekuwa  pamoja.   Ningetaka  pia  kuwashukuru  wote

waliokuwa na sisi, Provincial Administration wenye walikuwa hapa na kila mtu mwenye amefanya jambo lolote  ili  kusaidia  hii

siku kuwa siku ya kufana vile imekuwa.  

Asante  sana,  ningetaka  pia  kumshukuru  Co-ordinator  wetu  kwa  kazi  yake  ya  kuwajulisha  kuwa  tutakuja  hapa,  na

kuwawezesha kuja kutuzungumzia.  Na  sasa  kabla sijamaliza, ningetaka kumuita mmoja atufungie kwa maombi,   lakini  Kigen

Co-ordinator wetu anaonekana ana jambo zaidi,

Francis  Kigen:   Thank  you  Commissioners,  yangu  nikusema  tu  asanti  kama  District  Co-ordinator  wa  Keiyo  kwa

Commissioners  hawa  hasa  madam  chairperson  kazi  amefanya  na  wenzake  na  wale  program  officers  na  wafanyi  kazi  wa

Commission wamekaa kufanya kazi nzuri.  Nasema asante kwa hawa kwa kuchukua maoni  ya watu  wa  Keiyo  South.  Kule

Iten pia tulikuwa na Panel ingine ya Commissioners,  asubuhi tulikuwa huko ndio maana nilichelewa.  Nafikiri wamemaliza ama

bado wanaendelea siwezi kujua,  lakini hawa ndio wataenda Sitotwa,  Chepkelio kesho.   Mimi nasema asante sana kwa nyinyi

pia  watu  wa  sehemu  hii  ya  Keiyo  South,  Kongoi  Mising?  Haliaze  mmekuja  kwa  wingi,  mmetoa  maoni  mbali  mbali  nafikiri

itasaidia kuchangia maoni ya watu wa Keiyo kwa kutengeneza Katiba, na urekebishaji, kutengeneza Katiba.  Na urekebishaji  ni

  kutengeneza katiba mpya.  Sasa kwa kumaliza nitapatia Pastor wetu anasema atasema machache kwa Commissioniers,  maoni

yake kidogo halafu atatufungia na maombi, asante.

Pastor Julius Kirwa:  Asante Commissioners naitwa Julius Kirwa,  mkaaji wa hapa.   Napendekeza  sana  kuwa  kortini  cases

zisikae zaidi ya miaka miwili.  Pombe ikiharibika  mahali watu wakifanya corruption,  hivyo ni criminal case,  iangaliliwe zaidi na

serikali kwa Constitution yenye inakuja.  Kwa sababu pombe pia inaharibu masilahi.  Mzee wa mtaa mpaka chief mpaka DC,

wakae jinsi walivyo kwa Constitution yenye inakuja.   Ikiwa tutasema hatutakuwa na police mtu kufika kwa DC Nairobi,  ama

Nakuru ni mbali. Kwa hivyo kuwe na Administration karibu kwa kulinda ulinzi na masilahi ya mwanadamu.  

Jambo  kwa  praise  and  worship,  ni  mzuri  kuweka  kuabudu  Yesu  Kristo  kwa  sababu  Mungu  amempa  mamlaka  kwa  Yesu.

Kwa  hivyo  ikiandikwa  kwa  Constitution  yenye  ina  kuja,  iandikwe  kuabudu  Yesu  Kristo,  kwa  sababu  njia  ni  Yesu  kufika

mbinguni.  Dhambi ilitutenga na Mungu na Kristo akakuja.  

Mwisho,  ndoa  isoyohalali  kupata  cheti  si  rahisi.   Kwa  hivyo  msichana  akae  sawa  sawa,  kijana  akae  sawa  sawa,  wapate

certificate either kwa kanisa ama kwa DC.    Lakini ya kwenda bila hiyo ni  ngumu.   Asante  na  bwana  awabariki.   Namalizia

nikisema aliye na mwana ana uzima wa milele na asiye na mwana hana uzima wa milele.  Kwa hivyo tupokee Yesu,  Yesu   ni

Constitution ambayo tumepewa na Mungu, ikiwa tutakubali Yesu tutakuwa na shwari kila  mahali itakuwa  sawa  sawa.  Tutoe

kofia ili tuombe.

Prayer:   Baba  wetu  wa  Mbinguni,  Mungu  baba  na  mwana  na  Roho  mtakatifu.   Tunakushukuru  kwa  sababu  ya  hawa
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Commissioner kujitolea mwanga kwa kazi hii ili ufalme wako ambayo tunahitaji ushuke na itendeke mapenzi yako.   Kwa yale

ambayo yamechangiwa, Mungu ninakuhitaji wewe mwenyewe uweze kututafakari.   Tunahitaji  amani  kwa  nchi  yetu,  tunahitaji

amani  kwa  hawa  wageni  wanapojiandaa  siku  ya  kesho  kule  Chepkolio  pia  uwabariki,  ubariki  magari  walinde  kwa  sababu

ulitupa  hekima  ya  kutengeneza  hiyo  magari.   Mungu  hata  na  hawa  wa  Keiyo  South  wanapoenda  nyumbani,  na  wenye

wameenda, tunahitaji amani na ulinzi kutoka kwako. Mungu utusaidie kwa maana aliye na mwana ana uzima wa milele, na asiye

na mwana adhabu yako itakuwa juu yake.  Njia ni mbili, uzima wa milele na motoni, utusaidie,  uwabariki.  Mungu wamejitokeza

kwa kazi yako ambayo ulituambia kwa maadiko tutii ufalme. Kwa hivyo ni vyema tutii  kwa moyo mkujufu usiyo bondeka  na

kuvunjika, utubariki tunapoachana na kukutana.   Kwa kazi hiyo yote uwape nguvu, uwape  amani,  katika  jina  la  Yesu  Kristo

aliye mwokozi wetu. Amen.  Bwana awabariki.

The meeting ended at 5.20 pm.
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