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District  Co-ordinator:   Ikiwa  umejiandikisha  tafadhali  usiende  mbali.   Njoo  hapa  ndani  ukaketi,  ili  uweze

kufuatana  na  wengine.   Please  do  not  register  and  leave.   Come,  we  shall  be  calling  you,  according  to  your

registration.  Tafadhali ukijiandikisha njoo hapa dani.   Tutafuata jinsi mliovyo jiandikisha.   Wale  ambao  wanafika

wakati  huu  tafadhali  jiandikishe  pale  mlangoni.   Wale  ambao  wanawasili  muda  ungali  kuanzia  sasa  hadi  jioni.

Nafasi yenu ndiyo hii.  Tafadhali fikeni hapa na mjiandikishe pale mlangoni halafu mketi hapa ili tuweze kuwapata.

Please register,  come and sit here so that we may call you according to your registration.  Tafadhali.  (Vernacular

dialect)

Tafadhali fikeni.  Na  wale ambao  wangependa  kuja  muingie  ndani  mtasikia  maoni  ikitolewa.   Tafadhali  viti  viko

vingi.  Come in please.  Kujeni kutoka huko nje makasikize jinsi maoni itatolewa.

Interjection:  (inaudible)

District  Co-ordinator:   Tafadhali  ukijiandikisha  ingia  ndani.   Usiondoke  kwa  sababu  vile  mlivyo  jiandikishe
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ndivyo mtakavyo ingia hapa ndani kutoa maoni.  Na wale wengine ingieni dani,  ili muweze kurahisisha kazi.   Kama

umejiandikisha ingia ndani.

Com. Salim:   Habari  za asubuhi?   Sisi  kama  mlivyo  hisi  wenyewe  ni  wanatume  wa  tume  ya  kurebisha  Katiba.

Tumefika hapa hivi leo, hapa Kapenguria kuanza kupokea  maoni ya wenyeji wa hapa.   Na  tumefurahi sana kuwa

tumepata nafasi hii ya kuja kwenu hapa,  kuwajua  na kuwasikiza na kuelezena na nyinyi jambo hili  muhimu sana.

Kwanza kabisa,  tungeanza sote  kwa maombi.  Tumuombe Mwenyezi  Mungu  kwamba  kazi  yetu  hii  ya  leo  hapa

itaendelea vizuri; na kazi ya kurekebisha Katiba kwa   jumla itaendelea vizuri kisha tuendelee mbele.   Kwa hivyo

ningeomba Bwana District Co-ordinator wetu amuite mtu wa dini, atuombee.

District Co-ordinator:  (Prayer) Basi wale ambao mnaingia tafadhali muingie ili tuweze kufungua hiki kikao kwa

maombi.  Natuiname: Baba Mwenyezi Mungu tunakuja mbele yako asubuhi ya leo,  tunasema asante kuwa wewe

una upendo.  Bwana umependekeza tangu wewe kikao hiki tulianza kufundisha wananchi na kwa wakati  huu Baba

Mwenyezi  Mungu,   Baba  wanapoketi  kupokea  maoni,  naikabithi  mkononi  mwako,  macommissioners  na  wote

ambao watatoa maoni yao na wale wote wangetaka kuchangia kwa namna hii na ile.  Baba Mwenyesi Mungu na

wakabithi wale wote ambao wangali wako njiani wanakuja Baba, chukua nafasi hii kati yetu ili tuweze kutoa maoni

yetu kwa upendo wako.  Ninaomba nikiamini katika jina la Yesu Kristu na Mkombozi wetu.  Amen.

Com.  Salim:   Asante  sana  kwa  maombi  hayo.   Sasa  tungependa  kuanza  pia  kwa  kujijulisha.  Sisi  tumetoka

kwenye tume ya kurekebisha Katiba.  Hapa ninaye mwenzangu, Commissioner Professor  Wanjiku Kabira.   Mimi

mwenyewe  pia  ni  mwanatume  au  Commissioner  ninaitwa  Ahmed  Idha  Salim.   Tunao  pia  mwenzetu,  District

Co-ordinator  ambao  nafikiri  mwamjua  Robert  Katina,  na  pia  tuna  staff  wetu  ambao  kazi  yao  ni  muhimu  sana,

kuhakikisha  kwamba  kila  neno  linalosemwa  hapa  litaandikwa  kama  upeanavyo  wanaandikia.   Upande  huo,  sisi

wenyewe  tutaandika  yanayosemwa  na  maoni  yenu.   Pia  mnaona  kuna  microphones  hapa,  microphones

zimeshikanishwa na mashini huko.   Kwa hivyo, maneno yeny na maoni yenu pia yanapaswa katika mitambo yetu.

Pia kuhakikisha kwamba hakuna maoni yeyote  ambao  yatapotea  katika  hewa.   Na  baadaye  tukirudni  tutasikiza

tapes zetu zote na tutaandika kwa mkono kwenye mashini ili maoni yote yatasikizwa na kuchunguliwa na kufikiriwa

katika kuandika Katiba.   Kwa hivyo hawa wenzetu pia waliotoka kule tume tunaye  kule,  Josephine  ambaye  ana

record kila neno na hapa kuna Geoffrey, pia anafanya kazi hiyo hiyo.  Na pia tuna Programme Officer ambaye kazi

yake ni kuunganisha kazi zetu sote, ambaye ni Irene Marsit.  Nafikiri mmemuona hapa akiingia na akitoka.   Basi hii

ndio tume yetu.  

Tumefurahi sana kama mlivyo kuja hapa.   Hii ni kazi muhimu sana kwetu sisi tunaoishi hapa Kenya.   Pia,  watoto

wetu na wajukuu wetu hapo mbeleni.  Kwa hivyo, maoni yenu, ni muhimu sana.   Kila tukipata maoni mengi  ndio

bora zaidi.  Na  ishara tulio ona,  ni kwamba,  kutakuwa na watu wengi hapa hivi leo.   Kwa hivyo, twawakaribisha
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kuja na tutawasikiza wote  ambao  wamejiandikisha.   Lakini  hatujui  idadi  ya  watu  ambao  watafika.   Kwa  hivyo,

itabidi kuzingatia wakati.   Tunasiku moja tu leo.   Tutaanza kwa kumpa kila mtu dakika kumi ambao  ataka  kutoa

maoni yake kimdomo.  Dakika kumu tu maximum.   Hiyo  ndiyo  kipimo  cha  juu  kabisa.   Lakini  ukiwa  na  maoni

ambayo haitafikia dakika kumi, si lazima utumie dakika kumi zote.   Utumie ile time ambayo unataka,  ili kumpisha

mwenzako naye apate nafasi kutoa maoni yake.  

Ikiwa  mmoja  wenu  ameandika  maoni  yake.   Amekuja  na  mswada  au  memorandum,  tayari  maneno  yake

yameandikwa, huyo tutampa dakika tano tu.  Maana tutachukuwa memorandum yake,  na  kusoma  huko  mbeleni

tukifika.  Kwa hivyo, huyo tutampa dakika tano na dakika tano hizo, asizitumie kusoma aliyo andika,  la,  atatumia

dakika  tano  hizo  ili  kutueleza  pointi  ziliomo  katika  memorandum  yake.   Kwa  hivyo,  tafadhalini,  mtupe  maoni

ambayo ni mapendekezo kuliko kuwa ni maelezo.  Sote  ni Wakenya.   Sote  tunajua matatizo ya  nchi  yetu.   Sote

tunajua mambo yalioko hapa nchini ya kisiasa, ya kiuchumi, ya utibabu, ya health na ya kielimu.  Sio?  Kwa hivyo

ukiwa  na  maoni  juu  ya  mambo  haya,  usiyaelezee  ile  shida  ilioko  kwa  urefu  sana.   Eleza,  jamani  kuna  shida  hii

katika hospitali zetu.  Hatuna madawa.   Mimi ningependekeza hili na hili lifanywe.  Kisha uende kwenye pointi ya

pili.  Katika eneo ya elimu, mimi ningependekeza hii.  Endelea pointi ya tatu,  na kadhalika.    Kwa jia hii itakuwa ni

rahisi  sisi  kufahamu  maoni  yako  badala  ya  kueleza  kwa  urefu  sana.   Maana  ukiyaeleza  kwa  urefu  sana  shida

tuseme ya elimu peke  yake,  itachukuwa dakika kumi.  Sio?  Tunasijua sisi shida.   Sema wewe ungependa jambo

gani lifanywe katika eneo la elimu.  Kwa mfano, huku kwingine tumeambiwa sisi elimu wazazi wanataabu ya pesa,

ya karo, tungependa karo ipunguzwe, au karo iondolewe kabisa.  Kwa hivyo, toa pendekezo lako juu ya elimu vile

unavyoona wewe kwamba tatizo hilo litashafishwa.  Na  hayo kwa ufupi ambayo ningependa kueleza.   Pia,  kama

nilivyosema, dakika tano ukiwa una memorandum, kumi maximum.  Ukiwa unataka kutoa maoni yako kimdomo. 

Pia unaweza tumia lugha yeyote ikiwa unataka kusema Kiingereza, Kiswahili, utasema, lugha ya Kipokot,  ukitaka

kusema au lugha yeyote ya kienyeji.   Tutatafuta mtu ambaye atatutafsiria sisi lugha ambayo itahitajika kutafsiriwa.

Na ukija hapa mbele,  jambo la kwanza kabisa kufanya ni kusema mimi ni furani, jina langu ni furani.  Ili kwamba

kisha tukurundi kusikiza zile tapes,  tunajua sasa  tunamsikiza mtu  fulani  akitoa  maoni  yake.   Anza  kabisa  na  jina,

kisha uanze na maoni na kama nilivyosema, maoni yawe ni points.   Point after point.   Kwa njia  hii,  itakuwa  wazi

kabisa  kujua  unapendelea  jambo  gani  lifanywe.   Kwa  hayo,  tuseme  tuanzeni  kwa  jina  la  Mwenyezi  Mungu  na

baraka zake.  Huyu ni Bwana District Co-ordinator niliowatajia kwa jina anaitwa Robert Katina.

Robert  Katina (District  Co-ordinator):   Professor  Idha  Salim  na  Professor  Wanjiku  Kabira,  Commissioners

wa  tume  hii  ya  kurekebisha  Katiba,  wageni  wetu,  Programme  Officers  kutoka  Nairobi,  Wazee  na  Wamama,

hamjamboni?

Asubuhi ya leo nafurahi sana kuwaona na  bila  kupoteza  wakati  ningewaambia  mmekaribishwa  sana  hapa,  kama
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District co-ordinator na waambia hiyo mlango ni wazi, na muwe huru kabisa kutoa maoni yenu.  Huu ndiyo wakati

tumekuwa tukiungojea kwa muda mrefu sana.   Mtu yeyote kutoka tabaka  lolote,  kabila  lolote,  area  yeyote,  ana

uhuru wa kutoa maoni yake.   Waweza kutoa maoni kwa niaba yako mwenyewe ama kwa niamba ya community

yako ama organisation yako,  uko uhuru kabisa.   Kwa hivyo, jisikie huru na uje mbele na kutoa maoni yako.   So

ningependa ku-clarify hiyo msiseme labada tumekubalia wale ama kabila lingine ama nini, hapana.   Hapa  ni  open

forum na mtu yeyote anakubaliwa.  Asante sana.  

Com.  Idha  Salim:   Asante  sana  Bwana  Katina  kwa  maelezo  hayo  muhimu  sana.   Sasa  ningependa  kumuita

mwenzetu wa kwanza kabisa kutoa maoni yake.   Yeye ni Reverend Jack  Mila ambaye ni Pastor.   Anataka kutoa

maoni  yake  kwa  mdomo  na  pia  ana  memorandum.   Bwana  Reverend,  tafadhali  ukiwa  na  memorandum  tupe

mapendekezo  yako  katika  memorandum,  na  jaribu  usisome  tafadhali  maanake  itachukuwa  wakati.   Baadaye,

tutaisoma.  Tumekuhakikishia ya kwamba itasomwa kikamilifu.

Jack Mila:  I will speak in English.  I am Reverend Jack Mila from Bethel Christian Centre.   I  am very happy this

morning  to  be  before  the  commissioners  and  my fellow  citizens.   I  want  to  give  my  views  on  the  freedom  of

worship especially in this country because  I am a  pastor;  and  I  believe  I  am  in  the  right  place  to  talk  about  the

freedom of worship. and also I ill touch on the religion.  Just  like all of us know that the current Constitution states

that there is freedom of worship in Kenya,  this freedom of worship in our current Constitution has brought with it

very  dangerous  religions  which  have  cost  many  Kenyans  their  lives.   The  Government  has  no  machinery  to

eradicate  devil worshipping since the current Constitution does  not define  the  freedom  of  worship  it  talks  about.

Since the Constitution of any country should potray the picture of a country or  of any  nation,  I  therefore  suggest

that the next Constitution of this country should  define  the  type  of  freedom  of  worship  it  talks  about.   If  it  is  to

worship one true God in Kenya,  let it be  seen in the next  Constitution.   This  one  will  enable  the  Government  to

track down any contrary of worship that might come up in our country.   Due to this shallow statement concerning

the freedom of worship, in our current Constitution, this country has devilish sects,  religions such as  Mungiki, Tent

of  the  Living  God  etc  which  have  caused  death  of  many  Kenyans.   It  is  also  my  suggestion  that  the  next

Constitution should define the type and the number of religions that should exist in our country.   If it is Christianity,

Islam, Hinduism, Budhism, Paganism etc.   Let it be  found in our  Constitution  to  avoid  other  devlish  religions  we

have around the world.  Thanks, happy Constitution Review.  May God bless you all.

Com. Idha Salim:  Thank you very much Revered Jack Mila for those very clear views on specific subjects.   Pia

baada  ya mtu kutoa maoni yake hueda mmoja  wetu  hapa,  angependa  kuuliza  swali  moja  aulize;  lakini  ili  kupata

wazi zaidi maoni yake.  Si kupinga yale maoni, lakini kufahamu kwa njia bora  zaidi.  Sasa  twamuita mwenzetu wa

pili,  group  ya  CJPC.   Kuna  Hellen  Kuringora?  Na  kuna  wenzake,  sijui  ni  watatu  mmoja  wenu  atawasemea

wenzake, Sio?

5



Interjection:  (Inaudible)

Com. Idha Salim:   Kila mmoja na yake? Kila section mmoja? Haya karibu.   Tuanze  na  Hellen  baadaye  David

Allekulem na Augustine Monges.

Hellen  Kuringora:   The  commissioners  for  the  CKRC  and  the  fellows  citizens.   I  wish  to  present  the

memorandum  on  the  Constitution  Review  for  the  Catholic  Diocese  of  Kitale  which  covers  West  Pokot.   The

Catholic, under the CJPC have, sorry

Com. Idha Salim:  (Inaudible)

Hellen Kuringora:  My names are  Hellen Cheptot  Kuringora.  The CJPC have been collecting views for the last

three years.   So  actually this particular document has been made after collection of views for the last three years,

from a cross  sections of Kenyans.   So  on the new Constitution, we propose  the new Constitution starts  with  the

following  word.   We  the  people  of  Kenya,  after  the  preamble,  a  short  history  of  the  country  up  to  and  since

independence, a vision of a united and tolerant democratic  nation.  A clear statement that the ultimate authority of

the people of the country is actually on the people.   People  should have ultimate authority for the Constitution.  A

brief description of the boaders of Kenya and the communities that lives in it.

In the new Constitution, we used to have the directive principles which most  Kenyans  must  be  aware  and  are  a

apart  of  these  principles  like  the  democratic  principle,  we  wish  it  be  included  in  the  Constitution,  the  unity  and

stability  principles,  human  rights  and  freedom  principles,  foreign  policy  principles,  Government  and  citizen

principles, responsibility principles.  

We wish also, that the new Constitution is Supreme.  The supremacy and involvement of the Constitution we wish

that it is Supreme above everything else.   It  should be a point of reference in the law.  Sometimes there are  many

laws that many Kenyans are not even aware and they are not sure that they are  in the Constitution. So we actually

are saying that the Constitution should be supreme.  

I wish also to present  views on the bills of rights: on the Bill of  rights,  there  are  many  rights  that  can  read  in  the

Constitution.  Like the first generation rights and secondary generation right.  Many of  us  Kenyans  do  not  know

many of our rights and the Constitution or  the judiciary sometimes these laws are  given on one hand and taken on

the other hand; because  many of  the  rights  have  exceptions.  For  example  if  we  may  talk  of  capital  punishment.

Somebody has the right to live but you will find that sometimes it is taken on the other hand.   That is why we have

many of our rights in the Constitution having clobber  clauses,  like you are  given on  this  other  hand  and  then  it  is
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taken on this other hand.  So we wish that in the new Constitution, the rights especially first generation rights, must

be stated clearly in the Constitution, and must be respected or entrenched in the Constitution.  Whereas  the second

generation rights also we wish that they are also entrenched in the Constitution so that a right to education which is

among the second generation rights people have a right to education like in many countries especially like Germany.

 

All children have a right to education.   I  am particularly interested in that because  in Kenya we talk of all children

must have freedom to education but because  it is not in the Constitution, then sometimes many of our children are

found in streets,  they are  in the homes especially our girls in pokot.   Many children are  just at  home yet  they  are

Kenyans citizens.  They are taking care of the sheep, animals and there is no special  attention that the Government

is taking, especially in our country or  in our districts that all children must go to school like  the  other  case  where

they say that children must have free education.  If it was in the Constitution, or first generation rights, we could sue

the Government because we are seeing even many children are at home.  So I actually feel that many of these rights

must be  in the Constitution, spelt  out very clearly.  We  have  older  education  since.   Since  it  is  a  problem  in  our

country, we have illiteracy, especially in our district  here.   I  think 90% of our population are  illiterate.    So,  if the

Government for  example  makes  it  compulsory  for  adult  education,  we  may  benefit  in  the  new  Constitution  and

therefore affirmative action must be  taken,  especially for us who were left behind since independence.   We are  a

disadvantaged group.   So  we feel that affirmative action in general,  especially education and other rights and also

we  feel  that  there  must  be  an  ombudsman  to  check  the  rights  in  the  Constitution,  whether  the  Government  is

protecting the Constitution and the people are benefiting from Constitution or not.  

I wish to present something also on the judiciary: in the judiciary, the Judicial Service Commission must actually not

necessarily be  Presidential  appointees.   We propose  that a new Judicial  Service  Commission  be  established  that

will  consisit  of  the  following  two  Justice  Supreme  Court.   One  person  nominated  by  the  Public  Service

Commission.  This is actually so that  the  judiciary  service  or  commission  may  be  fair  and  the  community  or  the

society can feel they have a part  to play.  I  also wish to propose  that we may have the supreme court  to monitor

and  interprete  the  Constitution  because  currently,  most  Kenyans  we  are  not  aware  of  what  is  actually  in  the

Constitution.   For example if many Kenyans in this district were aware  of what is in the Constitution and what the

Constitution can do for them, many people  would be full in this hall.  But since the language of the Constitution is

even alien to the people,  we propose  that many people  are  aware  of what is in the Constitution, they  understand

the language, it is simple, it can be interpreted very clearly.  That is why we propose  that a  supreme  court  to  be

able to monitor and also interpret the Constitution to the people be established.

We in the West Pokot feel that a customary court can be in the Constitution so that we can benefit.  Like we have

currently the Pokot  community has a strong  court  which  can  solve  their  problems,  but  we  feel  that  if  it  is  made
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official or it is put in the Constitution we can benefit; because there are cultural practices in our district  that are  alien

in the Constitution.  Sometimes they may not fit but we feel that the new Constitution must have it.   Like we have

civil cases  like what we may call in the Constitution capital  punishment but there is  a  part  that  Pokot  actually  do

well in that.  And that is what we call “Muma” or what we call “Lapai” so we feel that if it is put in the Constitution,

we can benefit as  a community.  Sometimes I don’t know what is called in the Constitution but it could be in the

Constitution  but  the  mandate  is  with  the  magistrate.  So  sometimes  they  may  dismiss  it  and  say  it  is  not

Constitutional.   So  we  want  many  of  these  customary  practices  be  put  in  the  constitution  so  that  we  benefit.

Especially that one  of  mobile  courts  in  places  where  the  magistrate  or  the  civil  courts  may  not  be  able  to  have

enough man power to take to the people, like in the rural sides.   I  want to make this one clear especially,  because

much of our land, there is no communications.  We want civil courts  to be  taken to the people,  but also they must

integrate the customary court there. 

Finally, I want to present my views on defence and national security:  we have problems concerning security in our

community especially, or being Kenyans.  I wish to propose  that the Head of the Government will only be able to

declare war between Kenya and another country if  he  has  acquired  two  thirds  support  of  the  entire  Parliament.

Things concerning Government plans for an operation within its country, like we have an experience in our country

here  and  especially  as  a  community,  West  Pokot.  We  have  problems  especially  concerning  army  operations

against us as a people.  I wish to propose that in future we want culprits to be  taken separately other than a whole

community being given punishment, communal punishment  is  what  we  actually  do  not  want  to  take  in  place  any

more.  

I propose  that the forces must be  disciplined or  the Constitution should provide ways so that the people  can  see

the  forces  as  friends  or  they  can  co-exist  well  with  the  disciplined  forces.   But  currently,  the  experience  in  this

district is that we look at the forces as enemies.  We are scared at their sight.  So  every time you do not come into

contanct with these forces,  like the police force or  whatever.   They have had nasty experiences.   So  we propose

that the Kenya police reserve first must  be  scrapped  and  the  police   force  must  be  disciplined  so  that  they  can

appear before the community as people who are out to help them or people who are there for their service and not

necessarily people  who are  out to intimidate them, victimise them,  harrass  them.   So,  we  propose  that  could  be

these people  are  doing this because  of the following, that they are  poorly renumerated.   Their  work  or  the  name

they bear  like the police force is actually wrong.  Instead they should be called Police Service.   The  Constitution

must provide the following to the police so that they co-exist  well with the people.   Like they must look into their

welfare in the following ways,  like in the recruitment,  they must have qualifications and a board  must  be  there  so

that it can recruit  them.  They must have suitable training relevant and a period of  time.   There  should  be  human

rights based  on approach to policy, conditions of employment, civil  and  housing  must  be  looked  into,  change  of

name from force to service,  role of the police in a democratic  society.   Apart  from what  I  have  presented  in  the
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memorandum, I wish also to say that the police must be  looked into very strongly in the new Constitution, so that

we have people  who are  accepted  in the society.   Who  have  good  housing,  good  renumeration  and  who  know

their work and not this issue of police who are very poorly renumerated to always stop at the road block to ask  for

their daily bread or kitu kidogo.  That is what is annoying the people.  With those few remarks, I wish to stop.

Com. Idha Salim:   Thank you very much  Can you wait there Hellen for a minute.  My colleague would like  to

ask a question or point of clarification.

Com. Kabira:   Thank you very much Hellen for a comprehensive presentation.   I  wanted to ask  may be one or

two  questions  under  the  preamble.   You  are  talking  about  the  various  communities  that  live  within  Kenya

recognising distribution of the borders  of Kenya and the communities.  I  was wondering whether you think like in

the preamble describe  the communities by tribe for instance,  for this time lets say Pokot,  who are  they? Kikuyus,

who are they? Or whether you want them to be named.  And if that is the case,  how do we deal  for instance with

Somalis?  Do we say Somalis that live within Kenya and not the one who are  in Somali,  Maasais  who live within

Kenya borders or how do we deal with it?  May be that is one question.  The other one, if I understood, “Lapai” is

it a traditional court system.

Hellen Kuringora:  It is a mode of punishment that is meted on offenders especially those ones who commit the

crime  of  killing  others.   I  was  saying  that  in  our  present  Constitution,  that  would  have  been  meted  with  capital

punishment.  But in our community, we have a different way of dealing with  that.   Like  if  somebody  kills,  in  our

community, there is what we call “Lapai”, that is a punishment.  But in this case,  the person is not killed as  it is the

case in our Constitution.  But in our case the clan of that particular person who have committed the crime is made

to contribute a fine like fifty cows for example and then the offender is left free.  So that one will take  now the issue

of a right to life.  So I was saying that if this one is put in the Constitution, we will benefit as  a community because

we do not believe as a community in killing somebody because we believe a right to life is from God.  I hope I have

answered the question.

Com. Kabira:   That is okey.   Thank  you.   The  other  one  on  affirmative  action  and  where  you  look  at  various

categories,  and then you talk about  Pokots  and Turkanas as  marginalised.  I  was  wondering  whether  you  meant

marginalised community with the examples of Pokot.

Hellen Kuringora:  Yes

Com. Kabira:  Okey.  So you can respond to the first one.
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Hellen  Kuringora:   The other one in the preamble,  the Constitution must spell very clearly the communities that

boarder.   For  example  the  boundaries  to  be  defined  very  clearly  like  in  the  case  of  Pokots  in  Kenya  and  the

Pokots in Tanzania.  The Maasai and the Maasais in Tanzania, so that we have an item also to gather for that these

particular people,  given that we are  within East  Africa Community, be  given  free  pass.   They  can  go  to  Uganda

freely  and  they  can  come  to  Kenya.   The  Pokots  within  the  boundaries  and  also  the  Tanzanians  so  that  local

communities do not have to come and ask for a pass.  That is what I meant.

Com. Idha Salim:   Thank you Hellen.  Thank you very much.  Kindly come over here for your registration  and

handing in your memorandum please.   I  now  call  upon  your  colleague,  David  Alukulein.   Please  start  with  your

name.

David Alukulen:  My names are David Alukulen, and I am here to present views.

Citizenship: we propose that the new Constitution should phase out the idea of ID’s and substitute or  replace with

passports.   The  registration  of  births  and  deaths  should  be  compulsory,  efficient  and  done  at  sub-county  level.

Passports should be automatically available to all Kenyans when they reach the age of 18.   On spouses  of Kenyan

Citizens, we propose  that  regardless  of  gender,  they  should  be  entitled  to  automatic  citizenship.   However,  this

should be granted only after passing a period of five years.   This will prevent some one marrying Kenyan citizen in

order to gain citizenship and then divorcing anyhowly.

A child born of the Kenyan  parent  on  Kenyan  soil  should  automatically  be  given  Kenyan  citizenship;  unless  the

parents shows otherwise.  Any child born to Kenyan parents outside  of Kenya should automatically have the right

to be  a Kenyan citizen.    Kenyan who have taken citizenship abroad  will  automatically  become  Kenyan  citizens

when they give up citizenship of another country. 

 I am going to talk on citizenship of East African Community now.  We propose that the citizenship of East  African

Community who are passport holders should be given special  privileges, whose details need to be  spelt  out in the

new Constitution.  This will include access to education and medical services as  well as  right to work,  do business

and etc.  Of course they do the business without the permit.   It  is also anticipated that other  member country will

reciprocate  with  such  service  opportunities.   Communities  which  straddle  the  neighbours  of  East  African

communities should be given a special pass to allow them free and regular passage.

We feel this applies to Pokot Maasai and Teso Communities among other communities within the borders.   Rights

and  obligations to all citizens should clearly be spelt out in the new Constitution as per the bill of rights contained in

Chapter one of the Constitution.
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My second proposal is on systems of Government.  We propose that the Kenyans adopt  a Parliamentarian system

of Government with one  chamber,  with  which  we  have  a  prime  minister  who  is  the  head  of  Government  and  a

ceremonial President who will be the head of state.  The Prime Minister will be  the leader  of the larger party in the

coalition Government.   We also propose  that the principle role  of  the  President  is  ceremonial  to  symbolise  unity

among the diverse communities and cultures.

The election of the President will be held a time different from the parliamentary and civic elections.   The President

should be aged between thirty five and seventy and must have a high level of education.   A Presidential  candidate

may not necessarily belong to any particular party.  In fact if he is a non political person, he may symbolise the unity

a ceremonial President is expected to exalt. 

Prof.  Idha  Salim:    Bwana  Alukulen,  sorry  to  interrupt,  if  you  could  please  kindly  summarise.   We  have  the

memorandum.  Point by point.  Please watch the time.

David Alukulen:   The new Constitution needs to clearly describe  the powers  and functions of the three arms of

the  Government  and  also  to  have  checks  and  balances  for  each  of  the  arms  so  that  all  are  strong  but  equal  in

power.

I  am  also  going  to  present  an  item  on  the  executive.   We  suggest  that  section  fourteen  that  provide  for  non

impeachment of the President be scrapped.  We need a well protected impeachment procedure in the Constitution,

which is fair and not open to manipulation; so that the powers are balanced against the rest of the community.

The  Prime  Minister  should  elect  the  Cabinet  from  within  Parliament  but  the  Constitution  needs  to  specify

qualification for the position of the minister.  There should be a special code of conduct in the Constitution for those

who hold the position of the Minister.  Cabinet  reshuffles should be limited to two every five years.

The  Prime  Minister  should  be  obliged  to  accept  the  vote  of  the  cabinet  and  follow  the  will  of  the  majority.

Legislation needs to be put in place, that will ensure that the office of the attorney general is truly independent.

We propose also that the attorney general should not be an MP or a member of the cabinet.  We also propose that

the Attorney General should not have the power to discontinue private prosecution.

We  suggest  that  the  Head  of  Government  should  attend  Parliament  every  Wednesday  to  answer  questions  on

performance of his Government.  If he ill or abroad, then his deputy will represent him.
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We suggest that the Prime Ministers and the President should go on annual leave as a matter of  national interest.   I

am going to give a proposal  on the legislature.  This is the last point of my registration.  In order  to  improve  and

strengthen the legislature and democratic powers of Parliament, we propose the following: 

One, strengthen recently created Parliament Service Commission.  Parliament setting its own calendar including  the

number of days that it will sit.   The PSC  given  more  independence  recruitment  and  supervision  of  parliamentary

staff.  PSC together with its staff programme, programming the agenda  of  the  Parliament.   Establishing  a  known

date  for  elections.   We  propose  the  first  Wednesday  of  December  after  every  five  years  so  that  the  date  of

dissolution of parliament is then automatic.

Strengthen existing Parliamentary committees establish new ones and enshrine all of them in the Constitution.

Estimates  committee  to  scrutinise  annual  budget  proposals  before  they  reach  Parliament  on  budget  day.   This

committee will work closely with the auditor general and controller general.   Extend powers  of  PSC  and  PIC  to

supervise  the  use  of  consolidated  funds  partnership  with  the  auditor  and  the  controller  general  as  well  as

independent and institutionalise the KACA or its equivalent.

Public Service Parliamentary Committee should be established  to  supervise  the  appointments  like  Ambassadors,

Cabinet Ministers, ECK, Attorney General, Chief Justice. 

At present,  the issue of involvement in war is in the President’s hands alone.   We propose  that  a  parliamentarian

foreign  affairs  committee  be  set  up  to  determine  conduct  of  war.  Foreign  affairs  and  treaty  making.   We  also

propose  that  a  parliamentary  security  committee  to  supervise  appointment  of  senior  uniform  police  and  military

offices be established.

Com. Idha Salim:   Your time is coming to an end please wind up.

David  Alekulen:   We  also  propose  that  the  position  of  nominated  MPs  be  scrapped;  but  special  groups  like

handicapped,  women  pastoralists  etc  should  elect  their  own  representatives  through  a  delegate  system  and  this

should not exceed five per cent of the elected representatives.

We  do  not  approve  the  present  system  whereby  MP  determines  their  own  salaries  and  benefits.   This  is

undemocratic.   We  propose  that  an  independent  public  service  commission  should  determine  the  salaries  and

benefits of the judiciary legislature and executive.  Parliament alone should be allowed to prolong itself and  not  its

executive as it exists at the moment.  We propose  the quorum of Parliament be  raised to 50% of the total  number
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of MPs.  Any member who makes technical appearance should not qualify for allowance for the day.

Com. Idha. Salim:  We want to assure you, that memorandum will be read and the details there in considered by

the commission.  Please if you could,  so that we give others  chance.   You have finalised.  Thank  you  very  much

indeed.  Any questions commissioner?  Just wait please.

Com. Kabira:   A  small  question  David.   You  said   that  affirmative  actions  for  marginalised  groups  should  not

exceed 5% in Parliament.

David Alukulein:   I  have said,  the special  groups like handicapped,  women, pastoralists  should  elect  their  own

representatives through a delegate system, and this should not exceed five percent of the elected.

Com. Kabira:   I  was  wondering  how  did  you  come  to  5%  because  I  know  the  women  have  been  asking  for

33%?

David Alukulein:  Because if they have that 5% at least they will be represented because the 33% is more, and may

be they will be more than the representatives in Parliament.  (laughter)

Com. Idha Salim:  Thank you very much David Alukulein for those views and now I call your last colleague  who

want to give some views.  Augustine Monges?

Augustine Monges:    By names I am called Augustine Monges Laile, and I am an economist by  profession.   I

will just go through what we have presented under the Catholic and Justice Commission.

The first issue is land and natural resources: land is a basic ownership.  I can say that land is what we have and that

is  what  we  need  to  protect.  We  wanted  some  changes  to  be  made  on   trust  land.   Basically  our  land  was

considered  trust  land  and  reserve  for  a  period  of  time.   We  want  the  title  of  trust  land  should  be  replaced  by

registered  community  land.  We  also  proposed  that  the  arid  and  the  semi-arid  land  should  be  considered  a

registered community land.  Basically in our area  here in West  Pokot,  most of us are  pastoralists  and we need to

have this land subdivided among the communities and should be well managed, so that all of them are  kind of have

space to graze their cattle and also farm.  

We  wanted  to  have  Annual  General  Meetings  to  comprise  of  the  Chairman  of  the  County,  councillors,  MPs

representatives  of  churches  of  faith  and  council  elders.   Basically  we  also  wanted  to  have  the  name  of  district

changed to county because  there have been some changes we felt  districts  is  a  little  bit  colonial  in  nature  so  we

13



wanted county as just a change of words.  

We also wanted the Constitution to establish a truth and  justice  commission  among  other  things  to  look  into  the

traditional land claims and the land lost to colonialists.   Actually, two months to three  months  back   a  delegation

went from West  Pokot  to meet Prof.  Yash Pal Ghai and we have  problems  here  and  the  problems  of  land  also

exist world wide.   We have been having the problems of aborigines  back  there in Australia and also Newzealand

and  after independence, the Pokot land was kind of confiscated during the colonial time and now, there is need for

the people  to have their land back.   Basically, Pokots  have poverty problems.   They are  very poor  compared to

the  other  communities  and  there  is  need  to  ensure  that,  what  they  have  because  we  do  not  have  schools  and

education so much.  Most  people  are  illiterate and what they have is there land and soil.   So  at  least  they can be

given their land and soil for them to farm lather than being pushed to marginal areas  whereby there  is  nothing  for

them  to  do.   We  believe  those  are  issues  that  should  be  taken  in  the  Constitution.   We  propose  the  new

Constitution  to  create  ministries  for  pastoralists  in  this  Kenya  because  the  minority  communities  do  not  feel

represented and we also want their welfare to be taken care of.  

Another issue is about  the natural resources:  natural resources  are  found to be  within the county  must  benefit  the

residents of the area.  We propose  that 20% of the profits of the Gorge Turkwell Hydro electrical project  should

remain within the county and it is appropriate the residents of the local county use 20% of the electricity.   I  will just

want to clarify this point to say that we only have one project  in this district  or  one industry which is the Turkwell

Hydro  Project  and  which  is  a  national  resource  but  the  profits  since  it  was  commissioned  in  1980  annually  is

around eight hundred million.  That is what is produced from the Turkwell but what the county council of Pokot  has

received ever since cannot actually be said to be something because it is only last month we had that fifteen million

was being released. Out of eight hundred million fifteen million is not enough for the people  here because  you can

see West  Pokot  doesn’t have roads,  hospitals,  there are  so many  things  that  are  lacking  and  we  would  like  this

project to help our people.    We propose that the Turkwell which is under the Kengen should involve itself in local

projects.   For  example the irrigation, it should help in the construction of bridges along the Swang  river,  because

there  are  so  many  cattle  which  have  lost  in  the  Swang  river  over  a  period  of  years  since  it  was  commissioned

where there are floods from Mt. Elgon.  You find that when cows are drinking water, the floods just come and kills

  several of them.  Last year seventy two cattles were lost in West Pokot, and so many lives are lost along the river.

  We would like bridges apart from the one in Kong’olai several should be constructed along the river.  

Another  issue  is  about  the  economy:  I  would  like  to  say  that  the  position  of  Pokot  people  is  very  poor  in  this

country.  I would like to give a comparison.  There is a human development report that was released in 1999 within

Kenya that shows that, the life expectancy of a person in West  Pokot  is 49.6% while the national average is 59.5

%.   The  adult  literacy  rate  in  West  Pokot  is  44.4%  while  in  the  country  it  is  74.8%  and  also  School  primary
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enrollment is 62.3 while the national average is 94.5.  The secondary school enrollment is 8.1% while in the country

it is 26.0%.  These statistics are  terrible and we feel that to be  part  of this country and also to move forward,  the

Government should at least send a committee,  especially from the planning division to look into what is happening

here; because we feel we are contributing to the Government through natural resources  by taxes and yet we seem

to  be  neglected.   One  proposition  that  I  wanted  to  say  is  that  I  think  this  country  had  poor  planners  from  the

beginning because  had they been good planners these problems that we  have  today  would  not  have  been  there.

This  country  is  not  well  balanced  as  far  as  planning  is  concerned  and  you  find  these  problems  in  West  Pokot,

Turkana,  Samburu,  no roads  nothing, for over forty years.   So  these  are  problems  that  we  feel  the  Constitution

should look into them so that we can also feel we are part of this country.

In the economy we are also proposing some few changes. We propose that there should be a contingency fund for

emergencies and disasters.   In West  Pokot  we  have  disasters  like  floods  which  happened  recently  and  we  also

have  insecurity  problems  which  has  already  been  addressed.   People  come  from  across,  our  neighbouring

communities.   Sometimes  due  to  this  cattle  rustling  problem.   Several  people  get  killed  and  there  is  no

compensation at  all.  That is also a problem that we feel  needs  to  be  addressed  because,  if  the  government  has

failed in its duty to protect  the people  then what should be  done  because  it  is  their  responsibility   to  protect  the

people all over the country not only in West Pokot?

Com. Idha Salim: Are you about to wind up?

Augustine Monges:   From the economy, I would also like to propose  the Kenyan currency:  there  is  proposal

that  the  Kenyan  currency  should  not  bear  the  face  of  the  President.   We  should  have  currency  with  national

symbols of unity like the lions.   For  example,  the  American  dollar  or  the  KANU  shield.   It  should  be  standard

because we will be  having Presidents  changing and you can imagine currency  notes  having  different  faces.   With

time it might not be good.  So let us have a currency change. 

Under the Local Government, we propose that we should not have nominated councillors,  but we propose  special

interest groups that have already been addressed. Under the Public Service commission, we propose that members

of the Public Service Commission should be appointed by the Head of the Government but get first approval  from

the Government.  So those are the few recommendations that we had from CJC.  Thank very much.

Com. Idha Salim:  Thank you very much Augustine Monges.  Any question from Commissioner Kabira.

Com. Kabira:  I wanted to raise one question, on the council of elders that you are proposing, what percentage of

women had you proposed?
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Augustine Monges: In the county?

Com. Kabira:  In the council of elders

Augustine Monges:   In the council of elders,  we had proposed  to have nine men.  Actually, women  issues  are

not so favourable in West  Pokot.   Those are  our views from West  Pokot.   Unless the women from West  Pokot

come up to talk about it.

Com. Kabira:  Are they also views of women in West Pokot?

Augustine Monges:  No.  From CJC, in Tata where we held the conference, we go by the voice of the majority.

 But in affirmative action you want the voice of the marginalised groups

Augustine Monges:  We want them to be there.

Com. Kabira:  Okey.  So in this case you also want the voice of women who are not in the majority.  

Augustine Monges:  In the council of elders, there is no room for women in African traditional practices,  but due

to the democratic  nature of our  institutions  nowadays  we  would  like  to  have  their  views;  because  we  recognise

their potential also in leadership as much we have you here.

Com. Kabira:  Thank you.  The Truth and Justice Commission: I wish you could have said something about it.

Augustine Monges:  On the land issue or on?

Com. Idha Salim: I think you mentioned the need for such a commission.

Augustine Monges:   On the land issue,  I just want to clarify one point,  about   the Truth and Justice,  the Pokot

community  historically  and  this  things  are  available  in  the  Kenya  archives  in  Nairobi,  historically  the  colonialists

were  in  this  area  and  most  parts  especially  the  Transzoia  area.  When  the  colonialists  came  back  in  1930s  the

Pokots were pushed back up to this areas now, down in Chepalaria, Kacheliba and they took all the good part  of

the land which they used  for  their  commercial  purposes;  but  now  after  independence,  when  the  colonialists  left,

according to the  documents,  the  money  was  compensated  to  the  Government  but  the  money  did  not  reach  the

people.  It is documented and we presented the views to Prof. Yash Pal Ghai.  We do not want to chase anybody
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or anything. We just want justice.  If the compensation can be given, because  the Pokot  people  would also like to

live in this good area.   Most  of them are  farmers,  they would like to  grow  crops  and  take  care  of  their  families.

About 80%  of the Pokot  is Semi-arid and nothing can be cultivated.  Every year we are  given relief.  It  is really

terrible.  Why should we be given relief in an area  where you own a very big land up to Transzoia  while we can

feed ourselves.  The Government can use that relief for other purposes and leave the Pokots to farm that land.  We

need our land but not relief so that we can farm.  Those are basic issues in our community and it is sensitive.  It  has

been sensitive all along and I think the Government has not been keen to solve it and it is a time bomb problem that

will explode in future.  We are asking for a solution to it.

Com. Idha Salim: Thank you very much Augustine Monges for your views.  I  know call one of the elders  who I

believe he is present here with us this morning Mr. Kamalinya.  I hope I pronounced  the name right.  Will he need

an interpreter Bwana District co-ordinator?

District Co-odinator:  Yes he will need one.

Com. Ida Salim:  Please arrange for someone.

Mr. Kamalinya:  Yara chii wena nyo woyoktoy.

Interpreter:  Basi nitatafsiri kwa lugha ya Kiswahili.  Anaitwa Kamalinya anatoka Chemwochoi.

Mr. Kamalinya:  Kurenanun Kamarinyang, ongunenan Chemngochoy

Interpreter:  Anasema anatoa shukrani zake 

Mr. Kamalinya:  Okununan soro nyo wou

Interpreter: Basi anasema tumepata shida nyingi sana na tunashukuru kwa sababu mmefika hapa.

Mr. Kamalinya:  Kingenyorucha shiden cho chang nyo soro ompo kirelunootengwa

Interpreter:  Kwa sababu sisi tulitimuliwa katika mji wetu wa Transzoia

Mr. Kamalinya: Ompo wolo kikiyonenecha Transzoia.

Interpreter:  Ndio unaona jinsi nilivyo mimi sina mwili mkubwa, mimi ni mdogo kwa sababu sisi tulifukuzwa nyada
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zile za chini ambazo ni za ukame

Mr. Kamalinya:  Ngah nyona isuwuyenyii loo kyachangulaan ompo wolo kiki yonenecha

Interpreter:  Ndio sababu ninashukuru sana kuwepo kwenu hapa ili muweze kutufungulia mji huu wa Transzoia

Mr. Kamalinya: Nyo soro ompo aswanete ato oyotwecha ngala Tranzoia

Interpreter:  Kwa sababu nchi ya Transzoia ilikuwa nchi wa Wapokot

Mr. Kamalinya: ompo koro Pokot nyonii

Interpreter:  Tulikuwa tukipakana na Wamaasai

Mr. Kamalinya:  Kih kimitechaa nko Masaach

Interpreter: Basi ni shukurani mkichukua maoni hiyo

Mr. Kamalinya:  Nyo soro ato achengakwa ngale chete

Interpreter:  Sisi kama Wapokot tuna mlinzi wetu aliyekuwa akitulinda hapo awali

Mr. Kamalinya:  Acha Pokot, kiki tungoocha riipindencha ompo osiiswechonii

Interpreter:  Sisi hatupendi mtu mnyang’anyi

Mr. Kamalinya:   Mmo kmokechanyee chii nyo soroneecha tukuuchoo

Interpreter:  Mtu mnyang’anyi kuna dawa yake

Mr. Kamalinya:  Chii nyo soro chii kiitonyi mchiini

Interpreter:  Huyo ni Mupokot   

Mr. Kamalinya: nyoni kuh pochon
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Interpreter:  Sisi kama Wapokot  tangu  zamani,  tangu  jadi  hatupendi  mtu  wakutumia  mabavu  kunyang'a’ga  mtu

vitu vyake.

Mr. Kamalinya: Achaa Pokot kungataa kony, kutoghechaa chii nyole nyee nyoni

Interpreter:  Ndio niseme hivyo, hapa wilayani Pokot kuna watu wa tabaka mbali mbali na kabira  bali bali na sisi

huwa hatuwakatai.

Mr.  Kamalinya:   Ato  omwoghaan  lee  nyoni,  acha  Pokot  ktuungochaa  piich  cho  pkonoy  wolo  looy  wolo

moktoghecha nyee

Interpreter:  Wao tu wafanye shughuli zao kwa mashamba, lakini mchanga ama ardhi sio yao.

Mr. Kamalinya:  Mchiini kwigh isyeeghuut ko kwa wolo ku pustogh pareeni chaa

Interpreter:  Kwa sababu shughuli zao sina watunzia watoto wetu

Mr. Kamalinya:  Ompo wolo ngorokoy isyeeghuut ko kwa monuungechaa.

Interpreter:  Hivyo tulifundishwa kama Wapokot kwamba kutumia mabafu ama kunyang’anya mtu kitu chake sio

jambo nzuri

Mr. Kamalinya:  Kiki neetechaa lee Pokot loo mosoroy nyee chii chii kightonyi.

Interpreter:  Kama Wapokot, tulikuwa na Katiba yetu, ikiwa mtu ataiba ama kuchukua kitu cha mtu, kuna jambo

ambalo anatekelezewa

Mr. Kamalinya:  kleenye acha Pokot ktungoocha kiruruut ko chaa, ato chorsyoo chii ktuugochaa wolo kighdoy

Interpreter:  Kuna jambo ambalo linatekelezwa ambalo linaitwa “Mutat” yaani kufanywa kiapo lakini hiyo kiapo,

anapewea muda wa mwezi mmoja  kabla haijatekelezwa

Mr. Kamalinya:  Ktungocha kugh nyo kuroy muutat, 
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Interpreter:  Hilo jambo “Mutata” ama kiapo hiyo ikitengenwa, lazima ameambiwa, na amepewa muda na ikiwa

hataweza kuwasiliana na wale, basi akikufa, atajua ya kwamba alipewa muda.

Mr. Kamalinya:  Kighyooni lee muutat, mchiini keto muda atomaa chii,

Interpreter:   Ndivyo hivyo ni kama jinsi nilivyooa mke wangu hakuna mtu anaruhusiwa kwenda na mke wangu

tena

Mr. Kamalinya:  Nyo lenye nyoni wolo koyiipan korkenyaan, nyo momchiini nyee kuwoo nko chii anga.

Interpreter:  Huyo ni Mupokot sasa.

Mr. Kamalinya:  Nyoni kuu pochon yee nyuu

Interpreter:  Ikiwa mtu akienda na mke wa mtu mwingine kuna jambo ambalo anatekelezewa.

Mr. Kamalinya:  Ato woo chii nko korkoo chii miteeni wolo kighdoy

Interpreter:  Na hivyo basi kila mtu anaogopa ama anaheshimu wa mtu mwingine

Mr. Kamalinya:  Nyo nyoni kwipuy konyuutot ompo piich lowur.

Interpreter:  Kuna ishara ambayo inawekwa mkono ili kujulikane kwamba huyu ameolewa

Mr. Kamalinya:  Miteni ngala walake choo kusuwuyogh chii loo miteni katanyii

Interpreter:  Na hivyo atakuwa akitembea, na kila mtu anajua huyu ni mke wa mtu.

Mr. Kamalinya:  Ato westoy ksuwuyii chii lowur loo koko chii

Interpreter:  Ikiwa ni wizi wa ng’ombe kuna kiapo aina ambayo inambatana na wizi wa ng’ombe 

Mr. Kamalinya:  Ato chorsyoo tiich, miteni ngala muma

Interpreter:  Na lazima iulizwe kabla haijatekelezwa
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Mr. Kamalinya: Ak michiini kegh

Interpreter:  Huyo hawezi kupewa hiyo adhabu kabla hajaulizwa

Mr. Kamalinya:  Mmokitoni nyee ngalee chonii ato tomaa keteep

Interpreter:   Baada ya hiyo kiapo,  akikufa basi,  kila mtu anajua alipewa  nafasi  bora  ya  kuweza  kujibu  ama  ya

kusema yale alitekeleza

Mr. Kamalinya: Atolapay, ato maa chii chooni, ku nguut chii lowur lo kiketoo poroghouun nyo wou.

Interpreter:  Hiyo nasema asante na hayo machache kwa niaba ya Wapokot

Mr. Kamalinya: Soro nyo wou ompo chooni ngooru

Interpreter:   Basi nasema shukrani kubwa sana na kuwepo kwenu inanipa ishara kwamba hivi  karibuni  kuanzia

Moi’s bridge kuja pande hii itakuwa imefunguka.

Mr. Kamalinya: Oyokuu naan soro tyaa, koreenchaa kungeeta Moi’s Bridge.

Interpreter:  Basi anasema  mupeleke huo ujumbe na muwaambie kwamba Wapokot, wataanza kuishi nchi yao.

Mr. Kamalinya:  Nyo oyiipo ngale chooni koro Pokot lowur.

Interpreter:  Asante sana.  (Clapping)

Com.  Ida  Salim:   Asante  sana  Mzee  kwa  maoni  yako  na  sasa  tunamuita  mzee  mwingine  Bwana  Nyamae

Ochung?

Nyamae Ochung:    Mimi naitwa Nyamae Ochung.  Nimeonelea Commissioners ambao mmekuja hapa tunataka

kufuata jambo moja.  Kila mtu apatiwe marriage certificate.  Hii marriage certificate itakuja kwa kusaidia jamii yetu

kwa sababu unaweza ona kila mara hatuoi  ya  kizungu  peke  yake  ndio  mama  apate  marriage  certificate.   Lakini

hawa  wengine  locally  married  hakuna  vitu  kama  certificate.   Hii  sasa,  nimeona  ni  jambo  lazima  tufanye  hivyo.

Marriage  certificate,  Serikali  itoe  kwa  kila  mtu  yuko  hapa  Kenya,  ambayo  hiyo  itasaidia  jamii  kwa  kutobomoa

nyumba.
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Pili, mutu anaweza kuoa bibi wa pili.  Hiyo si makosa.  Lakini Serikali ijue yeye ako na kiasi gani ya pesa  ya kulipa

yule bibi wa pili.  Hii ndiyo jambo kubwa sana kwa upande wa jamii.  Mambo ya chokora,  imekuwa nyingi.  Kwa

town hapa,  watu  wanakuwa  kama  mbwa  tu.   Sasa  nampea  mimba  huko,   basi  mama  anazaa  huko  na  kuacha.

Namna hiyo sasa, ndiyo ile shida kubwa sana ambayo nimesema, tuone hilo jambo la wamama.

Jambo  la  tatu  kuhusu  umasikini.   Umaskini  nimeona  kama  Serikali  ingeweza  kwa  kupata  masaada  kutoka  nje,

tupate  kitu  kama  mbolea,  mahindi  ya  Kenya  seed  iko  hapa  .   Watu  wapande  mahindi  baada,  ya  miaka  tano,

wakilima shamba ya mahindi peke yake, hii nafikiri, njaa ikiisha mambo ya jamii hatutakuwa na shida nyingi.  Hiyo

ndio shida moja.  Juzi, nimeona doctor  Oluoch amekuja hapa analeta eti milioni moja ya kumaliza umaskini.  Hiyo

pesa haiwezi kumaliza umaskini.  Hiyo itakuwa ni mchezo mbaya sana.  Nataka  mawaka ujao,  mbolea na mahindi,

Serikali itoe kwa kila mtu yeyote Kenya.

Nne,  NGO’s  za  kutoka  ng’ambo  kama  Wazungu  wakuje  kusaidia  sisi  kufanya  irrigation  kama  Pokot  hapa  iko

mito  nyingi.   Hiyo  irrigation  ikifanywa,  nyanya  ipandwe,  hiyo  itapunguza  umaskini.   Hiyo  ndio  nafikiri  itakuwa

jambo kubwa sana.

Tunakuja kwa kifo.  Kifo iko mara mbili.  Iko mtu anaweza pigana na bibi ama ndugu yake na kwa bahati  mbaya,

auwe ndugu yake.   Hiyo ni kifo tofauti na  kuna  kifo  ambayo  ya  genge  fulani  wanatengeneza  manaeo  ya  kuenda

kufanya maovu.  Watu kama hawa wakifanya maovu, kama  lile jambo lilifanywa Nairobi,  hawa watu hawastahili

kupelekwa kortini, hawa watu nao wauwawe na hayo mambo iishie hapo.  Hiyo ni kifo.

Naturudi kwa chief.  Chief ni mtu wa maana sana kwa area  na assistant  chief pia ni mtu wa maana sana.   Kama

kwa division, hakuna haja ya kupeleka Distirct Officer.   DO anatakikana kwa district  peke  yake.   Ikuwe  DO1  ,

DO2  na  DC  wa  tatu  wametosha.   Chief  apatiwe  gari  kwa  division  yake.   Yeye  ndiye  anahangaika  huko  na

wagonjwa.  Mtu ameumwa na nyoka,  yeye ndio anaweza kushughulika, wale wazee ambao wameacha kazi,  kwa

kutoka  kwa  retire,  chief  anaweza  kuchukua  file  yao  kuleta  kwa  DC,  kushughulika  mambo  ya  pesa  yao  na

kurundisha kwa reserve huko.  Huyo ni mtu wa maana sana kuliko kupatia DO gari anakuja kumangamanga nayo

kwa ma bar  hapa kukunywa pombe tu na hakuna shida wanaona ya watu.   Hilo jambo  nafikiria  limeishia  hapo.  

(Clapping)

Tukirudi  kwa  upande  wa  masomo:  kweli  kwa  masomo,  tangu  tulipata  uhuru,  ndio  tumerudi  nyuma  kabisa  kwa

masomo nilikilinganisha na wakati  ya wazungu.  Sisi  kwanza  Mwafrika   hatujui  mambo  ya  masomo  ni  kitu  gani.

Nilikuwa naomba Serikali ya Kenya kwa sehemu ya West Pokot, kama sehemu nimefanya kazi, zote huko nimejua

shida yao.   Bore hole za maji  zile  zilichibwa  na  wazungu  ndiyo  bando  ziko  mpaka  sasa.   Tangu  tuliopata  huru,
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hatuja chimba hata moja.

Kwa  upande  wa  masomo,  serikali  ya  Kenya  ingepatia  sehemu  hii  ambayo  iko  shida  nyingi  kwa  masomo  ya

secondary.   Watoto  walipe five thousand shillings kwa mwaka.   Sababu hawa ni watu ambao  bado  wanafunzwa

mambo ya masomo.  Lakini si sehemu ya town upande wa juu kwa watu wale  ambao  wanajua  masomo.   West

Pokot, Lodwar na sehemu zingine huko.  Hiyo itasaidia watu wa nchi hii kwa jambo kama hiyo.   

Tukikuja kwa wabunge: Bunge ya Kenya jinsi nimefanya research kwa hii miaka yote ambayo nimekaa, Wabunge

wa Kenya 220, ndio matajiri hapa Kenya.  Halafu research yangu ile ya pili, wenye hufanya biashara,  wale ambao

ni matajiri ni kama nusu milioni.  Hiyo ni kama zero kwa milion thelathini.  Hiyo ni umaskini mkubwa kwa Kenya.

Sasa jambo lile nimeona hapa kwa upande wa Wabunge wetu, hiyo inakuwa ni kiwango kubwa na mashahara tena

vile, vile wameweka mshahara wa juu.  Hizi pesa ambazo walijiongeza kwa Bunge, kutokana na mambo ya maoni

yangu, ilikuwa kama siasa ya kupasuwa Serikali ya Moi.   Yaani wengine  warudi  kwa  upande  huo.   Kwa  hivyo,

hiyo haikuwa ya maana.  Ilikuwa ni kisiasa na sisi tunataka ile kitu ya kujenga.

Nikitoka  kwa  hiyo,  ninakuja  kwa  mayor:  uchaguzi  wa  mayor  wa  town,  inatakikana  watu  wenyewe  wachague

mayor,  kwa  sababu  hawa  macouncillor  sisi  ndio  tunachagua  na  tunajua  tabia  ya  kila  mmoja  wao.   Kwa  hivyo,

kama  raia,anaweza kuchagua mayor, inaweza kuwa ni jambo moja la maana sana.  

Kuja kwa majudge: hapa Kenya  tuko  na  wamama  na  wanaume.   Kwa  upande  wa  akina  mama  majudge,  mimi

sifurahii  kwa  sababu  huyu  ni  mtindo  wa  Uingereza.   Waingereza  ndio  walikaa  chini  na  wakaamua  mtu  akizaa

msichana anaweza kuwa President na anaweza kuwa judge.   Na  sisi tangu tulipata uhuru, kulingana na mambo ya

Katiba yetu, hii ndiyo ya kwanza kukaa chini.  Wamama  wakikuwa majudge ama police,  hii nayo ni njia moja ya

kuvunja nyumba.  Sababu bibi yangu ni police,  akikuja nikimuuliza umetoka wapi,  anaangalia anasema huyu mzee

anasema nini sasa.   Nyumba kama hiyo itavunjika.  Nitatoka kwa nyumba hiyo, nimuache.   Hiyo  ni  jambo  moja

mbaya sababu mama aki-point mzee, hiyo nyumba si nyumba tena.  Nilikuwa nimeona wamama kwa upande huyo,

kazi  ziko  nyingi  kama  PS  wanaweza  hata  pewa  mayor  kazi  kubwa  kubwa  ziko.   Lakini  kazi  ya  kubeba  kofia

nilikuwa nimeomba wamama muache mkitaka nchi yetu iendelee. (clapping)  Hiyo ni njia moja ya kuvunja jamii na

Serikali ndio itakuwa na shida kwa sababu ile mimba atakuja  nazaa watotowote  ni wa Moi na sisi tutakuwa kado

na itakuwa ni makosa kubwa sana hayo.

Com. Idha Salim:  Tafadhali zingatia wakati.  Maliza, maliza.

Nyamai Ochung:  Na maliza maliza tu.  Sasa  kuna moja hapa.   Mambo ya bangi nasikia watu wanakamatwa na

bangi,  nini,  hii  njia  ya  kuzima  mambo  ya  bangi  inawezekana  kama  Serikali  inataka,  kama  serikali  haitaki,
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haitawezekana.   Ni kwa njia gani? Bangi  inatoka  Busia  kwangu  inaelekea  Nairobi,  na  inapita  polisi  karibu  vituo

kumi na tano.   Sasa  huyu mwenye kubeba bangi akishikwa na polisi aulizwe amepitia vituo ngapi, “nimepita vituo

kumi na nne hapa ni kumi na tano,  nikashikwa,”  wale  wavituo  walihongwa  pesa.   Askari  wakihongwa  wafutwe

kazi na kufungwa miaka mitano kusudi wengine wasifanye  hivyo.  Nafikiri  hiyo  chapter  tumefunga  kwa  njia  hiyo.

(Clapping)  Hata ikichukuliwa na  ndege  kutoka  Paris,  kuja  Jomo  Kenyataa  Airport,  waulizwe  walipandia  wapi,

wale walioiruhusu hiyo bangi kuingia  wakamatwe  na  wafungwe.   Na  huyu  mwenye  kukamatwa  aambiwe  aende

akaleta ingine kwa sababu ametumia pesa nyingi.  (laughter)  Akikuja hapa Jomo Kenyetta,  hakuna haja ya kutibu

yeye.  Lakini sasa mkinikamata mimi, mnifunge, bado zile nyayo zitakuja tu sababu ninasema hiyo ilikuwa tu bahati

mbaya.  Sasa hii njia ya kuzima hiyo ni hiyo peke yake.  Hakuna njia ingine.  Nifungwe na wale walio ruhusu hii kitu

kuingipa hapa.

Nikija  kwa  upande  wa  President:   kura  upande  wa  maoni  yangu,  President  awe  na  uwezo  kwa  sababu  juzi

President  Moi alijaribu kuacha uwezo kwa Bunge baada  ya wiki mbili, Wabunge wakakaa  chini  wakanjiongezea

pesa.   Mpaka  yeye  akashindwa  hii  pesa  yote  nusu  milionio  mnajiongezea  namna  gani?   Sasa  mzee  alikaa  chini

akaona nikiingia kwa nguvu, basi hawa watu watahama, wataenda kwa opposiition.   Kwa hivyo watu wa KANU

wale  wako  na  President  Moi  wengi  wao  si  wazuri.   Wangepiga  kura,  wangeshinda  opposition  na  hiyo  pesa

hawangeongezwa.   Kwa hivyo, ilikuwa ni kisiasa.

President na  Prime Minister, wapewe uwezo ambao bila kupingwa na ku-cover  hawa watu wawili President  ama

Prime minister wakuwe na wazee wale wanashughulika kama senate  ya kuangalia President  na Wabunge.   Kama

bunge itapitisha ile kitu haitakikani, hawa wazee wako na uwezo wa kupinga hilo jambo lao sababu tumepata sasa

wanaenda kiholela.

La mwisho matajiri wale ambao wananunua magari kubwa  milioni  tano;  hawa  nafikiri  upande  wangu  nimeonelea

tax  ambayo  inasumbuwa  watu  ambao  hawana  wheelbarrow  hawana  viatu,  kama  gari  ni  milion  tano  na  tyre

ananunua elfu ishirini, huyu mtu tukiongezea yeye kwa tyre ikuwe elfu mia moja halafu a-recover  tax ya huyu mtu

ambaye hana viatu, hakuna makosa.  Sasa huyu mtu hana viatu ndio mnamfinya kwa tax.  Huyo mtu awekewe hiyo

kwa sababu yeye ana uwezo wa kutumia gari moja na bibi yake.  Hata ni hoteli kubwa  kubwa,  tax  iwekwe  kwa

hizo hoteli,  halafu uchumi wetu  utakuja  kuwa  laini  vizuri.   Mambo  ya  Serikali  kuweka  shares  kwa  viwanja  ndio

inamaliza viwanda.  Kampuni iwachwe peke yake ilipe tax.  Nafikiri hilo ndilo neno langu la mwisho.

Com. Salim: Asante sana kwa maoni yako, sijui kama mwenzangu ana kitu?  Asante sana

Nyamae Ochung:  Shukrani sana.
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Com. Salim:  Bwana Stephen Makalipa ambaye pia ni mzee wa hapa eneo hili.

Stephen Makalipa:  Asante sana kwa tume hii.  Mimi naitwa Stephen Makalipa.   Hata mimi ni mmoja wa wale

walienda  kwa  Prof.  Yash  Pal  Ghai  Nairobi.   Kile  ambacho  ningesema  kwa  ufupi,  hali  ya  Transzoia,  nchi  yetu

ambayo tulinyang’anywa wakati wa ukoloni, tunataka turudishiwe kwa amani.  

Ya  pili,  kuna  sheria  Wapokot  wanataka.   Kuna  mawe  nchi  yetu  kama  cement  ama  mines  kuna  watu  wengine

walipata title deed kutoka nje, Wapokot hawakupewa.  Tunataka hiyo title deed  ivunjwe ipewe mkono wa county

council kwa maana ni mali ya Pokot.  Wakichukuwa wapeleke nje, Wapokot hawatapata chochote.

Ya tatu,  kwa kule Lolokon wakati  sitima  yetu  ilichukuliwa  Wapokot  wahakupata  hata  kitu  kidogo  na  hiyo  ndio

factory  ya  kwanza  kwa  Wapokot.   Nataka  irudishiwe  Pokot,  iwe  mkononi  wa  citi  council.   Wapate  pesa  ya

kusomesha watoto wetu.

Interjection (Inaudible)

Stephene Makalipa:  Lingine, Wapokot  wajaingizwa kwa Katiba ya zamani tulisahauliwa.  Tunataka kuingia hii

Katiba kwa maana sheria zetu, kama mtu kweli anaingia kwa bibi ya mtu, kuna sheria ambayo anapelekwa kortini

ya wazee na atozwe faini.  Au mtoto wa mtu atiwa mimba na kijana na anakataa,  kuna kitu tunaita “Achula” ilipe

huyo mtu. Hata kama ni watoto watatatu, unalipa ng’ombe tisa.  

Kuna kitu ambacho tunataka, tukienda kortini siku hizi, judge anahongwa na wale wako na nguvu.  Anapewa pesa.

  Na wewe maskini, unarundi na tumbo, hata kama ni shamba lako unanyang’anywa.  Tunataka hivi, turudishiwe ile

korti  ya wazee ambaye inaitwa African Court.   Turudishiwe na tupate ukweli kwa maana  hii  yenu  hii  ni  kuhonga

wakubwa wa police, na judge. Mtu anaumia na ndiyo sababu, tunataka namna hiyo.

Kwa jumla, tunataka hii mipaka yetu ambayo tunalia mpaka huyo chini  kwote turudishiwe sisi Wapokot.   Hatutaki

kitu inaitwa matata. Tunauliza kwa amani.  Kwa maana mnasema human rights. Hii human rights ni nini tena,  human

rights ni haki yetu.  Tupewe. (Clapping)

Com.  Idha  Salim:   Asante  sana  Mzee  Stephen  Makalipa  kwa  maoni  yako.   Tumeyasikiza  kwa  utulivu  na

kufahamu na sasa  nimuite bwana E.M Losot.   Pia yeye ana memorandum.   If  so  summarise  please  for  us.   The

main points of the memorandum.  We are  beginning to be  worried about  the length of time because  we have a lot

of people who are registered to give us their views.  So kindly help us, help them also by being straight to the point,

within the limited time.
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Losot:  Asante  mheshimiwa commissioner,  wenzangu, na wananchi wote nimeshukuru siku  ya  leo,  kwa  sababu

mko hapa nimesoma Salim, nimekuona uso wako leo, Kabira,  nimemuona tena, tulikutana siku moja Catholic hata

nimesoma vitabu vingi ameandika.   Nameshukuru vile wako  hapa,  watapeleka  maombi  ya  Kenya  na  sisi  Pokot.

Kwa ufupi, mimi naitwa  E.M Losot.   Mimi  ni  project  co-ordinator,  wa  Tumu Integrated  Pastoral  Development

Project,  ambaye ni wa consult wa Sedmark.   Sisi  ndio  tumefanya  civic  education  hapa.   Tena  division  ya  West

Pokot,  one division ya Transzoia  kwanza division  Kolowa  division,  Kilgoyi  na  Kinyang’wa  East  Baringo.   Sisi

ndio  tulikuwa  na  wananchi  kwa  mambo  ya  civic  education,  na  mimi najua  Salim  na  Wanjiku  Kabira  walikuwa

wanapigania mambo ya civic education,  mimi sikuwa nafanya namna hiyo.  Tumeandika memorandum, iko hapa ,

sitasoma, nitapee nyinyi mutasoma, na tumefanya kusomea wananchi vile wanataka.   Niko na machache nitasema

hapa kwa ufupi.  Watu walikuwa wanasema hapa zamani, indigenous issues: Mimi nikuwa  indigenous  expert,  sio

hapa peke yake niko na mambo ya African people and the right commission, UN system.  

Niko  hapa  nina  machache  ya  kusema,  eliminate  laws  that  deny  or  limit  land  rights.   Including  right  to  subsoil

resources.  An affirmative recognises indigenous people and rightful management of their land and resources  which

includes, trust land, minerals, wildlife, water.   Natural  resources  should not be   regulated by laws which vest  them

in Government. It should be on the people. People should be on top of the Government laws

Constitution  should  be  strong  and  adequate  towards  effective  political  participation  and  representation  in  public

lives of the minorities.  Irrespective of fundamental rights, such a discrimination may not be  sufficient.  We have the

article 25 of the international covenant on civil political is not very rigid.  Article two of human rights, but I suggest

Kenya is not a federal country.  So in a country which is non federal territorial, we have a mechanism which we can

call  naturalization  of  power,  we  can  call  self  Government,  divolution  of  powers,  autonomous  region,  special

territory.  Because minorites I suppose should be protected.  There is no clear defination of what minority is.   Is  it

number? Powerless? Because what may be people  have been talking in this country,  katika Kenya msima, katika

hapa,  ni  hii  mambo  ya  wachache,  ndio  unaona  watu  wanazungumza  juu  ya  haki  ya  ardhi,  juu  ya  haki  yao

kuandikwa kazi.  Kama hivi karibuni, tutaandika polisi ama army.  Watu wengine wanatoka pahali pengine mpaka

Nairobi.   Na  wanataka kuandika hapo indigenous  rights.   Sasa  mimi nasema  kwa  Constitution  ambayo  inakuja,

protection  of  minorities,  ama  watu  wachache,  territoria  intergrities  should  be  done.   Kama  vile  nchi  zingine

imefanya, Maldovia in Paragua,  Crimea United Kingdom, Denmark,  Finland,  na  nchi  zingine  ambazo  mambo  ya

vita hata  mnasikia  Pokot  region  pia,  protection  of  indigenous  rights  ya  haki  yao  katika  Kenya  mzima  na  katika

wilaya hata kule Baringo, iko shida huko, na sitaki kusema mengi, hata Belgium, Northern Ireland wanafanya haya

menane, halafu pia, mimi napendekeza kuwe na ethnic advisory councils kama vile Austria wanafanya, kwa sababu

ethnicity lazima ikuje iseme hii kabila siyo mbaya kwa kujenga nchi yetu.  Austrarian Ethnic Advisory Council wako

huko.  Kulikuwa na shida kama ya Kenya hapa.  So that we protect the tenurities of Kenyan majority.  We protect
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the tenurity of Rift valley majority,  Rift  valley  hapa,  watu  wengine  wanasema  ni  Kalenjin,  na  sisi  tunaumia  hapa.

Turkana wanaumia, Samburu wanaumia, na watu wengine wachache.   Ama Okiek.   Sasa  tenurity  of  Rifty  valley

should  be  checked.   Kama  vile  Sammy  Carson  wa  Norway  ama  Sweden,  Constitution  ambayo  itakuja  should

have, traditional court system.  Wengine wanasema, kwa sababu mimi nikiwa hapa, kwa sasa civic education, watu

wengi  wanaumia,  wanakuja  kortini,  hapa  ni  meona  wanapelekwa  mpaka  Eldoret  High  Court,  kwa  mambo  ya

ardhi.   Hata leo niliona mtu aliletwa  kwa  korti  yuko  hapa.   Kwa  sababu  court  system  ambayo  ime-decentralise

kwa  magistrate,  kwa  crime,  inaleta  shida  na  trial  system  yetu  iwe  pia  na  Court  ya  zamani,  iwe  both  courts  are

good.   To do justice and traditional systems are  worth to be  recognised in the Constitution.  They  should  not  be

taken away kwa westernization or endowment of the cultures. 

 Halafu ya mwisho, tuwe na mambo ya religious tolerance.   Religious tolerance must be  there,  isije  wanasema  hii

ndio kubwa kwa sababu belief system ya watu wengine, practices  belief system indigenous issues.   Watu wengine

wanataka  kufwata  maneno  yao,  iwe  mambo  ya  religious,  maneno  yao  iwe  recognised  kwa  Constitution  kwa

sababu,  italeta vita ukisema  religion  hii  iko.   It  will  be  a  source  of  conflict  and  suppression  in  Kenya.   So  kwa

machache, nimeshukuru sana.  Asante.

Com. Idha Salim:  Asante sana kwa maoni yako na sasa,  I need to apologise to Bwana Peter  Lokitale.   He had

registered earlier but I overlooked your name before our last speaker. It is your turn now.  

Peter  Lokitale:   Thank you very much Commissioner.   Mine will be  very  brief.   My  name  is  Peter  Lokitale  in

charge of Aids control in Kachaga Location.  I will just go over for one minute.  The following should be included

in the next coming Constitution:

1. Free education in Primary school to form four.  I say so because  we are  neglected.   We were  left behind by the

colonial system of Government.  So when we started paying wages, they said cost sharing, then we dropped.   So  I

propose that.

2. Medical treatment in Kenya should be the way Mr.  Kenyatta  said.   Medical  treatment  should  be  free.   All  the

Semi-arid areas in Kenya should be irrigated to eradicate Poverty.

3. Constitution should be taught in the schools.  You know when they came here,  there was nothing to do with  the

Constitution.   We  did  not  know  what  is  a  Constitution.   So  this  should  be  taught  in  all  the  institutions  in  our

republic.

4. Spread industries in the rural areas  to create  employment.  Upcountry is semi-arid and so what should make the

27



people to live are  industries to be  spread  all over like that on of the cement.   Kenya Meat  commission should be

brought  where  the  cattle  are  like  Karamajong  here,  we  have  Turkana,  Pokot  ya  Riftvalley  to  create  more

employment in the republic.  

5. Constitution  to  take  care  of  the  orphans,  wazee,  widowers,  disabled,  blind,  chokora,  women,  cripples  and

widows.  All the children of both sexes, like now we have three quarters who are  not going to school.   The reason

being, they do not have school fees.   So  education should be made free in our republic.   Create  Jua kali in all the

rural  areas  in  Kenya  to  create  employment.    Jua  Kali  system  should  be  standard  in  all  the  rural  areas  in  our

republic.   People go to raid the reason being, they are very idle.  Two, three quarters are poor.   They do not have

anything.  So  it forces them to go and kill by force.   If  industries  had  started  and  they  are  financed,  then  if  they

become very busy, they won’t steal any more.

6. Give them means of business to stop raiding.  The lowest education for councillors must be  form four.   This is the

third world war.  We go by the current.  At least a councillor should have form four level of education. 

7. The Constitution also to take great care of the old epidemic diseases  in our republic.   Like now people  are  dying

of aids.  No one cares about.  For instance in our district, epidemic diseases started for instance like Aids in 1984.

 To date, nobody bothers about.  So  they should include all epidemic diseases  in our Constitution to take  care.   I

mean Cholera, Ebola, Aids, Malaria, Typhoid.

8. The Constitution should make education compulsory in our republic.  The CBOs are  also negleted by the current

Constitution  so  the  CBOs  should  be  put  in  the  Constitution  so  that  they  are  right  at  the  level,  in  the  grassroot.

Within the community.  So,  Constitution should take  care  of all the CBOs in our republic and very strong enough

by finances.  The 

9. The councillors be removed.  If a councillor is elected and yet he is not bothered about  any progress  within three

years, the Constitution should have a provision for his removal before the five years  election starts,  then we check

of somebody who is  very  active.   Other  than  existing  five  years  for  nothing.   Okey  that  is  all.   God  bless  you.

Amen.  (clapping)

Com. Idha Salim:   Thank you too Bwana Peter  Lokitale.   God bless you also and thank you for your views.  I

now call Bwana Thomas Londite.

Thomas Londite:  My names are  Thomas Londite and I am going to present  my personal  views on some of the

items that I have laid down accordingly.
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1. I am going to present  about  the pastoral  communities in Kenya especially in Pokot  community.  We say that the

Government should provide medical facilties to Pokot community.

2. The  education  to  the  child  of  Pokot  should  be  free  from  primary  to  university  leveo  to  catch  up  with  other

Kenyans.

3. Roads  within  West  Pokot  should  be  tarmacked  so  that  we  are  equal  with  the  other  communities  in  central

province.

4. I  also  have  something  on  Local  Government.   Here  I  say  that  a  councillor  should  be  form  four  and  above.

Secondly Chairman of the county  or  the  Mayor  should  be  over  that  level,  that  means  should  have  a  secondary

education and a college level of education or  a university. That is the thing and then this is subjected to be  elected

by  the  community  itself.   If  he  messes  up  with  the  council  resources,  the  community  has  to  discipline  him

accordingly. Then I said that councillors should be paid by Central  Government.   The idea of paying a  councillor

7,000 and MP half a million is not fair at all because  all are  paying taxes to Kenyan Government.   They should be

treated as Kenyan citizens.

I am going to talk on Electoral Commission of Kenya.  I said registration of voters  should be a continuing process.

 It should not be the time of election to enable the Kenyans to register more.   The idea of saying people  go as  per

the population in Constutencies should not arise,  because  the distance should be taken care  of and geographically

and I say that the  Constituency  Review  or  the  boundaries  review  of  the  Constituency  review  or  the  boundaries

review of the constituencies should be done after ten years  and this should be subject  to geographical features or

distance.  

I have something on security.  I say that the Government should provide security to Pokot  community.  Not  Pokot

themselves to provide security  for  themselves.   That  one  should  be  put  in  the  Constitution.   The  idea  of  having

KPR, the people who are  not going to be  paid is really unfair, compared  to the police who are  paid and are  not

going  to  protect  the  Pokot.   This  is  to  say  KPR  ni  Kukufa  Pamoja  na  Raia.   Why  not  police  or  APs  Kukufa

Pamoja na Raia.  

Secondly,  compensation to Pokot  community who lost their lives in 1984,  Government  military  operation.   I  say

that the Government should provide compensation to this community because many Pokots  lost their lives because

of such military operations.  I say clearly that, it is not a way of punishing a child.  Government should look at  other

measures to punish the offenders.  

29



Thirdly, the appointment of ministers.  In Kenya, ministers or assistant ministers should have a third level education.

  As I had said, before, this is college, University and above.   A minister should be appointed to take  a ministry of

his relevant field as per his or her profession.  If you are a minister for health, you must have taken medical training.

 If you are for energy, you must know physics and chemistry to run that particular department  properly.   If you are

a  minister  for  finance,  you  must  be  an  econmist  so  that  to  balance  the  economy  at  this  country  to  avoid  the

corruption in one way or another.

I said in the other part that the local council of Pokot to look after the natural resources of this district.  That is land,

water,  energy, Turkwell Gorge,  power  stations,  forests,  so that  the  people  coming  from  outside  district  may  not

destroy  our  forests  or  somebody  coming  from  Nairobi  and  says  that  because  he  comes  from  above  he  has  to

exploit the natural resources, that is minierals within our vicinity.  So, I say that, such things should be null and void.

 Thank you Mr and Mrs.

Com. Idha Salim:   Thank you very much Bwana Thomas Londite for your views.  There is just one small point.

Com. Kabira:  Mr. Londite:  I wanted may be to hear a little clarification on the compensation on the deaths of the

Pokots from security forces.  So when was this? Is it that they are many or what?

Thomas Londite:   If  we  clarify  on  that  line  Madam  Commissioner,  it  has  been  a  routine,  and  this  has  been  a

system of the years that Pokot has been tortured through military operations.  Whereby the economy or  the money

that can be used in employing our youth who are  idle are  being diverted to buy the fuel, for the helicopters to go

and destroy the innocent Pokot community.  This has been there since 1979,  onwards.   Let us say that all system

of Government has been suffering.  The colonial Government, they posted  us from Transzoia up to this area,  when

the  Kenyatta  regime  came  again,  we  had  the  military  operations  and  then  when  again  the  current  system  of

governance took place, we also had.  For your information, it is not the wish of Pokot to be arrogant.  One way or

the other,  environment makes them behave  that  way  because  communities  surrounding  them  tends  to  take  them

that  they  are  people  who  are  not  co-existing  with  others  but  in  the  clear  picture,  we  co-exist  with  the  other

communities.  God knows that one.   So  while  others  are  compensated  through  floods,  why  not  Pokot?   Pokot

never applied to be  in Kenya but it was a point that we found ourselves being in Kenya  with  other  communities.

So the Constitution should treat us equally with others.   We should be entrenched with other communities and this

Constitution  so  that  when  I  say  I  am  a  Kenyan,  when  I  look  in  the  Constitution  of  Kenya,  I  appear  in  the

Constitution as a Pokot, a Kikuyu appears in it, the Turkana, Samburu and so forth.  If you see  the Constitution of

Uganda, it spells out clearly that all those communities living in Uganda are  named in the Constitution and it  is  so

clear as per their style of life.
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Com. Idha Salim:  Thank you very much Bwana Thomas Londite for those views.  I know call Benard Kasiwai.

Benard Kasiwai:  Ma-commissioners waheshimiwa, anayesimamia kazi hii katika wilaya hii, mheshimiwa Katina,

wananchi wenzangu, majina yangu ni Bernard Kasiwai na ningependa kutoa mapendekezo yangu machache binafsi.

  

Nitaongea  juu  ya  vitu  vifuatavyo.   Kwa  ufupi  kabisa,  ambavyo  ningependa  viunganishwe  au  viingizwe  ndani  ya

Katiba ambayo inaudwa.  Ya kwanza ni mpangilio wa maendeleo ya Serikali.  Yaani, development plan.

Pili, ningependa kuongea kwa ufupi juu ya Serikali ya wilaya.  Local Government.

Tatu, ni juu ya mishahara na haswa ya wabunge.

Halafu ya mwisho ni juu ya pendekezo tu ili isaidie Constitution wakati  mwingine  njia  ambayo  labda  wangetumia

kufikia wananchi katika kuuda Katiba siku zijazo.

Nne, wanenaji walivyosema hapo awali, kumekuwa na wapangaji wabaya katika Serikali.   Kwa hivyo ningependa

katika Katiba mipango ya Serikali, projects, iangaliwe kwa makini.  Kila sehemu.  Kwa mfano West Pokot.

Consultants au watu kutoka sehemu hii tunasema consultants, hatusemi wasomi, hapa chini tuko na consultants pia.

 Ili waweze kutambua ni rasilmali gani iko katika sehemu hii na inaweza kufanywa namna gani ili iwe ya faida katika

sehemu hiyo; kuliko kufikiria kutoka sehemu ile ya mbali, na tukifika upande huu labda hasaidii wenyewe. Nafikiri

macommissioners watajua vile kuweka hiyo.  

Raslimali kama vile maji, shamba,  kwa mfano mambo  kama  hayo.   Na  ingine  kwa  upande  wa  development,  ya

Serikali,  ni  kuweka  sheria  ya  kuchunga  Public  land.   Sheria  ya  kuchunga  mashamba  ya  umma.   Tumepata

experience au tumeanza kuona ya kwamba nyakati zijazo, au nyakati za usoni, hatutakuwa na shamba ya kufanya

kazi ya umma kwa sababu zote,  zimechukuliwa na watu binafsi.  Kwa hivyo, kuwe na sheria ya kuchunga  public

land for future planning.

Lingine, nikikuja kwa upande wa local Government vile nilivyosema, nitasema haya kwa uchache kabisa.   Sheria

iwekwe mahali au itungwe ya kuweka njia kambambe ku-monitor kazi ya Serikali ya wilaya.  I  mean a system has

to be put in place to monitor and evaluate the performance of a given local Government.   Kwa sababu ex-cheqors

yaani wale ambao wanatoa ushuru  kwa  mara  nyingi  sana  wanaamibwa  wanapatiwa  service  charge,  wanapatiwa

services na local Government hali kadhalika,  hakuna ile service wanapata.   Kwa mfano barabara,  vile mlivyokuja
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nafikiri mmeona barabara  ni mbaya.   Na  hali kadhalika kila mwezi kuna ile pesa  ya ex-chequors  towards  service

charge.  Nafikiri mtaunda hiyo.  Nasema tu wawe monitored ili kama hakuna report  itolewe haraka iwezekanavyo

kwa performance ya hiyo.  Nasema tu hiyo kwa upande wa service charge na vile vile kuna walimu wa nursery au

pre-primary, ingefaa sheria iwekwe pia kambambe ili waajiriwe on full time basis  na local Government na wapate

mshahara.  

Nikimalizia, kwa upande wa mshahara: ningependa kusema wajumbe kwa kusema ukweli, nafikiria sheria iwekwe

ili kama vile wanenaji walivyosema, wasiende tu bunge kupipatia maneno na  kujipitishia  mishahara  haswa  na  hali

kadhalika.   Yule  mwananchi  ambaye  anatoa  hizo  pesa  anaumia.   In  fact  watu  wengi  wanaumia  at  that  level  na

shilingi hamsini peke yake.  Kwa hivyo ningependa sheria iwekwe ya kuchunga pia ili wasijipendekeze.

Com. Idha Salim:  Ungependelea jambo gani lifanywe?  Nani ambaye atasema wapewe mshahara fulani.

Bernard Kasiwa:    Kama  vile  walivyo  chaguliwa  na  watu,  waende  wawakilishe  kule,  waende  kuwawakilisha

lakini sio kwenda kujipendekeza.   Yule ambaye angependa kusema mshahara  kiasi  gani  iwekwe  ni  kamati  fulani

maalum.

Halafu  nikija  kwa  upande  wa  Constitution  approach,  I  mean  njia  kambambe  ambaye  Constitution  ingetumia

kuandika Katiba ningependekeza kwamba hii ingeangaliwa vilivyo, wale CBOs wamejaribu kiasi lakini, ningependa

kusema, wale wazee ambao wako kule kabisa wanasheria ya kutosha.  Kwa hivyo ningependekeza wazee kutoka

kila sehemu wapelekwe katika sehemu moja kutoa  maoni  kwa  muda  fulani  kama  ni  wiki  moja  ya  sheria.   Kwa

mfano kwa Pokot,  waseme kama ni muma, walikuwa wanafanya wakati  gani? Kama ni mtu,  kila  adhabu  yoyote

ile,  waweke  tu  katika  mahali  watatoa  sheria  ambayo  iko  rich  au  tajiri  sana,  full  of  context.   Nafikiri  kwa  hayo

machache nitawashukuru.  Asante.  (Clapping)

Com. Idha. Salim:   Asante sana Bwana Bernard Kasiwai,  sijui kama mwenzangu ana swala  lolote.  Okey  sasa

namuita Zadok Khaeba yuko?  Joo.

Interjection:  Tangazao tu, ikiwa umefika na ungependa kutoa maoni yako, ujiandikishe pale nyuma.  Tafadhali.

Zadok Khaemba:  Our Chairman of the day,  distinguished guests I salute you all.  I  wish to introduce myself  as

Zadok Khaemba. A trustee of construction and renovation firm registered in West Pokot.  I wish to propose  a few

elements  on  the  current  Constitution,  particularly  to  do  with  sections  87,  81,  78  and  79.   As  to  do  with  the

employment, social economic and politics.  In this line I have this book  the Constitution Review process  in Kenya

as from page 11.   I  find essential elements to talk about.   I  feel  we  are  of  the  opinion,  that  the  Constitution,  be
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amended  as  concerns  to  the  Presidential  candidate  to  acquire  a  President  who  is  not  above  seventy  years  old

because as  human beings, when  someone  grows  older,  he  also  grows  in  his  mind  so  he  can  easily  forget  some

things.  I wish to talk about the tenure.  It is just okey because if we can stick to what is there now, a five times two

which is 10 years. We also need to have a prime minister so that he can be effective in the running of the parliament

activities so that the President  does  not work very much.   He  should  be  a  ceremonial  President.   I  wish  to  talk

about the powers.  Most of the powers be invested to the Prime Minister.  If the President can avail himself always

in the Parliament, many things mess up whenever the President is not in the Parliament but if he can always,  so that

those who wish to misbehave can always be afraid of his presence.

To do with provincial administration, we also propose that lets invest most of the powers into the local Government

whereby the councillors can do most of this work because they are the people who are close to wananchi.   Instead

of  having  these  DOs  and  others  who  cannot  do  anything  but  they  just  wait  for  the  salary,  while  the  locals  are

suffering. 

We can also look at  page twelve of the Judiciary Review Commission.  To do with judiciary, most of our people

who  are  languishing  in  cells  might  have  been  jailed  without  reasonable  grounds  or  improbability;  because  these

people  do  not  know  how  to  express  themselves.   They  have  nothing  and  if  they  talk  because  people  who  are

disadvantaged  are  normally  annoyed,  they  feel  they  are  abusing  the  process,  when  they  do  not  know  how  to

express themselves.  So in our views, we feel that judiciary should be free to all citizens so that if you are  offended,

you can have your right back just by being financed by the Government because you are  a Kenyan citizen, and yet

the Constitution is not yours because you are not advantaged.

I also wish to talk about the supreme court. Whereby, all people going against the law can be challenged.  We also

wish to propose  that,  this  Constitutional  Court  is  paramount  because  most  of  these  courts  can  talk  about  some

minor things but they live about the Constitution and yet it is their fundamental right.  So we feel we should have the

Constitutional court.

Judicial appointment  should  be  done  by  Parliament  because  that  is  where  we  have  various  people  with  various

ideas.   There is something to do with the qualifications.   We  need  people  who  are  qualified  and  experienced  to

work in the judiciary.  Because those ones who are not qualified cannot perform well or  they are  incompetent.  But

yet the law does  not allow you to accuse the judiciary officers while performing their duties.   This wide discretion

should be looked into so that if they go wrong somewhere, there is a way we can correct  them because  sometimes

as human beings, we can also mess up.

I also want to add something that appears on the same book in page 16.   We want to talk about  human rights.  In
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Kenya,  we have enough human rights but it is not helping  all  of  us.   It  doesn’t  mean  that  when  people  come  to

places like west  Pokot,  they should always sit on the property  of the west  Pokot  people.   But they  should  assist

them to become better.   I  have a word from the bible.   That is proverbs  27  verse  17  which  says  that  you  learn

from your friend because  you might not know everything but when a friend comes to your place and  you  do  not

most  of  the  things,  you  can  learn  from  that  friend.   So  we  people  who  came  here  twenty  years  ago  and  have

become Pokots,  we have learnt that Pokots  are  very good people.   They welcome others,  but  some  abuse  their

rights.  We want the Constitution to protect  our friends Pokots.   I  included because  I am also a Pokot.   We  fee

Pokot  people  should be brought something to do with the social economy why don’t we have many industries  in

West Pokot.  You see our neighbours like Western and other places have very many industries like sugar cane and

whatever.   There  we  need  to  have  cement  and  meat  commission  industries  to  get  employment  to  our  youths

because if we lack employment, they will become bad people.

Com. Idha Salim:  Bwana Ichaeba, please be aware of the time and how it mathces very much.

Zadok Khaeba:  Thank you Sir

Com. Ida Salim:  You have limited time.  You are almost at the end of the time alloted to you.

Zadok  Khaemba:   So  I  am  making  it  brief  and  I  just  came  and  decided  to  look  into  this  book.   I  was  not

prepared with a memorandum.  I want to stress  that the Constitution empowers our Government to distribute this

wealth to the country, not just to look into some parts and avoid others.   Particularaly in this West  Pokot  we have

industries  so  that  our  youths  can  be  employed  and  peace  will  prevail.   With  those  few  remarks,  I  wish  to

congratulate your presence.  Thank you.

Com. Idha Salim.  Thank you also Bwana Khaemba for those views.  Sorry we really did not went to guillotine

your views so suddenly just by way of a reminder that we appreciate  your views.  By the way, if you do feel like

writing  a  memorandum,  with  more  details,  more  information,  we  would  be  very  happy  to  receive  that

memorandum,  you  could  hand  it  to  our  District  Co-ordinator  in  the  area,  or  sent  it  direct  to  the  head  office

Kencom House.  I now call Bwana Peter Andukan.  Peter Andukan is he here?  Karibu.

Peter Adukan:  Wakubwa nafikiri hapa sisi tumefurahi sana kuwaona wakubwa wetu wa Katiba,  wakiingia hapa

kwetu  West  Pokot.   Kitu  ya  kwanza,  niko  na  very  short  and  brief  report  ya  kutoa  leo.   Kitu  ya  kwanza,  the

Constitution Review should not be  tied to elections.   Election is an event while the  Constitution  ni?  Nani  anajua?

Ni maisha yetu.  So we should not tie these two things.  Hapo iko na makosa kwa watu wa Nairobi.

34



Two, political parties  and  Parliament  should  accept  the  blame  on  the  current  Constitutional  crisis,  because  after

elections,  baada  ya uchaguzi wao wanaingia msituni wanaongea mambo yao  mpaka  dakika  ya  mwisho.   Wakati

uchaguzi uko karibu, ndio wanaanza kutusumbua na haya mambo ya Katiba.  

Three, it was supposed to be people driven.  Lakini sasa inaonekana ni ya wale Parliamentarians.  

Nne,  the  post  of  paramount  chief,  itolewe.   Hatuoni  maana  yake  kabisa.   Inatu  incite  na  makabila  mengine.

Wanatwambia “Lapai” ipelekwe wapi, kwa Marakwet  ama kwa huyu ama kwa yule, Lapai maana yake ni kulipa

compensation kwa ile kabila ingine, if you wrong them.  Hiyo ni kitu moja, wametuharibia sana. 

Halafu ya tano, equitable distribution of resources.  Hakuna haja ya kusema district number one, ipate tano number

ten ipate one shilling.  Hiyo ni wrong.  Kila district is very important.  We should distribute resources equally.  

Sita, land belongs to the people.   Kwa nini unatwambia commissioner of lands yule yuko kortini Nairobi  saa  hizi,

saa hizi ndio ana control land, anatoa title deeds.  I wish you would go to Alale.  You would see where sombebody

from Nairobi amepatiwa title deed na hajui huko.   Just  by walking to the commissioners office na kuchukuwa title

deed.   Hizo ni wrong.  Mambo ya  title  deed  amam  land,  iletwe  wapi?   Kwa  wananchi,  if  possible,  Kapenguria

hapa.  Saba,  auditor general’s report  should be respected.   Mtu  akiwa  implicated  kwa  corruption  na  nini,  lazima

hiyo report  yake ichukuliwe kama sheria.   Why should his office be  there,  kama yeye anakula  mshahara  bure  na

staff yake.  Therefore, his report should be respected, na iwe implemented.

Nane, policemen must be  retrained sababu wamekuwa sijui na nini?  Kila mtu anajua hapa kwa hii district.   Hata

nyinyi Nairobi mnasikia kila siku mtu anapigwa risasi.  Na  APs,  Administration Police,  I think these people  should

be denied guns.  Wapatiwe rungu kama zamani wakati  wa ukoloni kwa sababu sasa  wana misuse.  We  are  also

afraid of our lives for nothing.  

Tisa,DC should be graduates.  Sio watu wamekuwa set aside.  We should re-call MPs and Councillors wale wana

mess.  Constitution should empower wananchi.   Local authorities should be scrapped  kama hawatekelezi mambo

yao.   Itengenezwe  in  a  way  that  wasomi  ndio  wanaongoza  councils.   Hapana  mtu  wakutoka  huko.   Hata  sasa

hatujui  county  council  yetu  inatufanyia  nini?   Tulikuwa  na  municipal  imetufanyia  nini?  County  council  tuko  naye,

inatufanyia nini?  Tunasikia tu wakubwa wamepita hapa na magari yetu, mafuta yetu wana misuse.

Kumi na mbili, Katiba ipewe set  up.   The current one is completely bogus compared to nchi  ya  Uganda  ama  ya

nchi ingine.  Inasema Kenya is a soverign republic.   Sovereign bila watu.   So  I wish the order  should be this way.

We  study  a  preamble  after  up  to  chapter  one,  inakuwa  ni  Constitution  itself.   Chapter  three  republic  or
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sovereignity.  That is the order.

Citizenship, human rights, bill of rights, hiyo section should be created  in the  bill  of  rights.   Representation  of  the

people,  executives,  Parliament,  judiciary mpaka chini huko.   Vile Katiba inatakikana.   It  should  be  in  that  order.

Yetu is mixed up.   Unaona wananchi  wako  chapter  five.   Na  sasa  bila  ya  wananchi  iwe  nchi  ni  kama  Somalia.

Hatutaki kitu kama hiyo.  

On the last one, human rights: poverty eradication kwa pastoralist  areas  kama Pokot  na nini.  Instead of giving us

relief  food  saa  yote,  yes  it  is  okey,  patia  sisi  relief  food  when  necessary.   Lakini,  if  these  NGOs  could  be

empowered to supply us with camels,  unawapa wananchi  mbuzi,  ng’ombe  na  kufanya  wao  wanendelee  ku-feed

those animals, itakuwa the best way ya kuzaidia hawa.  

Lingine, water: there should be clean water  for drinking ya watu na wanyama wote wa kila boma.   We were told

year two thousand kila mtu atakuwa na maji.  What is happening?

Education: watu wameongea hapa,  kila mtu ameongea,  free education ikiwezekana,  kama Uganda watoto  wanne

wanasoma free.   Na hii pesa yetu huwa inaingia wapi?  Lazima tuone hapo Katiba iwe very strict.

Insecurity: that one is a mess everywhere.   All Kenyans should enjoy  the  right  to  security  from  the  Government.

Hapana  yule  ni  nani,  lazima  achungwe.   Unaona  hata  DC  peke  yake,  mtu  anaishi  hapa  na  askari  mia  tatu

wana-sorround yeye.  Are we not human beings?  We should all be equal.

Police  officers,  nilisema  saa  ile  health,  there  should  be  up-to-date  acquisition  to  health,  basic  facilities  to  every

Kenyan.  Nafikiri that is the end of my story.  Asante sana. Na councillors mpaka wawe form four kwenda mbele.

 I am very fed up with these people.  They have not been delivering services.

Com. Idha Salim:  Asante Bwana Peter, hebu ngojea huenda kuna swala.  Commissioner,  any questions for him?

 I have a small one Bwana Adukan.  You said something about land and complained that people  are  allocated land

and so on.  Who should allocate land instead of the land office.

Peter Adukan:  Land, saa  hizi, watu wawili ndio wanapeana at  their own discretion.   Commissioner of lands,  na

President.  Lakini unaona ya kuwa land tena inakuwa allocated twice kwa mtu mmoja.  One piece of land. Sababu

those people are completely ignorant of the environment ama area hiyo.  Inatakikana board  fulani iwe created  kwa

district level, kama itakuwa majimbo, ikuwe kwa jimbo na ile itakuwa saa hizi kwa district.

36



Com. Idha Salim:  Thank you  very  much.   Bwana  Michael  Lokondupes.   I  hope  I  am  pronouncing  the  name

right.  Is that correct.  Okey.   Karibu.  Bwana Michael Lokondupes.   Ni mlemavu, na sisi watume tumepewa amri

maalum kwamba walemavu lazima wafikiriwe na tupate maoni juu na jinsi ambavyo walemavu wataweza kusaidiwa

na Katiba mpya.  So we look forward to hearing your views Michael.  Karibu.

Micahel  Lokondupesi:   Thank  you  very  much,  the  commissioner  CKRC,  other  prominent  people  who  are

around,  ladies and gentlemen.  Before you is Michael Lokondupesi,  as  I have been called and here  I  have  got  a

memorandum of the VIH, (Visually Impaired Handicapped)  or  in other  names, they  are  the  Kenya  Union  of  the

Blind West Pokot branch.

The first thing, ladies and gentlemen we need is that we need opportunity but not sympathy.  You see  people  have

been saying these blind people  cannot do anything or  any other  disabled  person  cannot  do  anything.   We  thank

God because the current education system we are using, the current curriculum for our education.  The difference is

only that we read by fingers.  I have been going to other parts of the country.   There are  people  who say this blind

person cannot do anything.  In fact when they see  him in a house or  in a room, they tend  to  at  least  confine  him

somewhere because, he is a shameful person, he is not supposed to be with the other people  but let me say today,

we need opportunity but not sympathy.  Most  of our people  are  form four  leavers  and  even  above  that,  but  the

point  is  that  despite  of  the  education,  because  they  are  now  being  despised,  they  are  not  given  the  chance  of

exercising the much they have in their lives.

Secondly,  human  rights:  I  want  to  remind  this  house  that  we  were  created  by  God  as  you  were  created  too.

Everything you need is everything I need.   Therefore,  for example,  a blind person should be given everything.  In

fact free because he has nobody else to depend on except  the Government.  I also thank the disability bill that was

a month ago launched or gazetted,  which is actually for us.   Therefore,  I also request  all of you to support  the bill

so that it can come a law because one it provides free education to a disabled person, it provides job opportunities

to a disabled person.  Therefore, we kindly support that.

Disabled person should be given enough security.  Imagine today a thief comes into his or  her house.   He/she does

not have any defensive mechanism, he does  not see  or  may be she/he is lame.  Therefore,  we need security from

the Government.   We need to be  given land.  A  blind  person  should  be  helped  with  land  to  put  up  his  building

where he can stay.  Same to the Children.  They need to be  supported,  they need to be  helped.   They need to be

given education.  It is very shameful ladies and gentlemen none of these current Government has thought about  us

execept  the  Safina  party  which  really  considered  us  by  electing  Josephine  Sinyo  for  our  rights  to  represent  us.

Therefore, we need you all to participate in that system.  
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Another very important thing is election.  Let me ladies and gentlemen remind you one thing in 1997.  I was voting

for my late MP Honourable Francis Lotodo, and when I was in the polling station, I was now told to tell the people

whom I want, then I told them, I hear this is a secret ballot,  why  am I then supposed to tell people  openly so that

all the people  know whom am I voting  for?   So  I  had  to  say  loudly,  and  yet  we  are  learned,  we  are  educated

therefore we need blind people  during elections to be  provided with everything even those to count in the  house.

We need those to be in the polling stations to direct other blind people  to vote.  We need those important facilities.

We need small papers  to write our names.  We need to  vote  but  not  through  somebody,  not  through  telling  the

returning officer whom I want.  But I need to write down whom I want and somebody who is blind to go and read

what I want. (Clapping)

Another important thing, I would say is,  ladies and gentlemen you  know  blind  people.   They  cannot  provide  for

themselves.  Therefore,  I have been going through other  countries.   Other  countries  are  very  mindful.   It  is  only

Kenya which is I do not know.  Lets pray that God helps them.  There is what we call disability allowances.   This

person should be given disability allowance because  it is not his will or  her will to become blind or  disabled.   He

should be given the allowances to compensate him or her.  Those who work, their salaries should be one and a half

so  that  it  can  make  them  comfortable.   To  make  them  compliant  to  other  people.   Therefore,  the  Constitution

should be very careful on that issue.

Let me comment something on the Government or the governing system of Kenya.   Power  has become a very big

problem.  Power is equal to  labour, finance and land.  You find that when we put one person to be  in charge of all

those things is when you find a lot of injustice in it.   Therefore,  we need these things to be  separated  or  we need

them to be given equally.  For  example,  the President,  we would wish the President  to  be  the  head  of  state  and

ceremonial.  We would also wish to have a Prime Minister who will be  in charge of the day to day running of the

house.  Another thing on the President,  he should not be  a member of parliament.   He should just be  a President

enough to that title.  He should not be a chancellor.   May be he is not a graduate,  why do you make him or  her a

chancellor.   Okey,  another  thing  is  we  need  also  our  MPs  to  hold  good  education.   For  example,  Donde  Bill

disturbed a lot of our members of Parliament.   I  also believe may be they had a lot of problems because  they do

not know.  The were not adequate.   They didi  not  get  even  what  Donde  meant.   Therefore,  we  need  a  degree

holder to be a Member of Parliament because he will be experienced.  He will be  aware  of what is very important.

Therefore, please, we need a degree holder.

On Ministers, a Minister should not be a Member of Parliament.   But he should apply to the house.   It  is now the

house to go through his document to discuss who deserves  the seat  because  right now we have a lot of problems.

You find somebody who was a General sometimes back is now a Foreign Affairs Minister which is very irrelevant.

 (clapping)   We  need  somebody  who  has  had  an  experience  with  defence  to  be  the  minister  of  defence.
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Somebody who is good in economics to be  a  finance  minister.   So  please  brethren,  lets  be  democratic  enough.

Our country is very much behind.   We  need  the  handicapped  Ministry.   Do  not  mix  us  with  the  Home  Affairs.

(Clapping  and  laughter)  because  when  you  talk  of  home  affairs  my  friend,  those  are  mainly  made  up  of  prison

wardens  and  the  wafungwa  and  we  are  not  wafungwa.   Create  for  us  our  own  ministry.   We  need  to  be

represented in the house as my firend Munge commented the other time that we don’t want these nominations.  We

want these marginalised people to elect the right people  to actually represent  them. (Clapping)  In the countys,  the

county council should be our Parliament here and therefore we shall be in need of learned people.  We do not want

somebody  who  was  just  taking  care  of  his  cows  to  come  in  and  contest  for  a  seat  of  being  a  councillor.

Somebody who is may be a class two, class one is now becoming a councillor.  Anyway may God forgive.

Com. Idha. Salim:   Michael,  you need to sum up now. Those are  very important points you are  raising.  Please

bear with us.  In terms of time, we need to move on.

Michael Lokondupes:  My brethren, that I would say is,  let us be  considered for that.   Also free health facilities

to a disabled person.   We need jobs to the disabled because they have got nothing else to do.  Friends,  God bless

you all.  Finally, just to answer the question of my dear friend who raised that we need to be  paid something or  we

need to be compensated on what happened 1974 and 1984, right now the Pharisees or  the Jews who were killed

during Hitler’s time are being compensated.   You see  when you are  disciplining your child, you are  not killing him

but you are disciplining.  Our people were killed instead of disciplining.  So that was not disciplining but was killing.

  We need to be compensated.  We lost a lot of blood.  Our people were affected by this thing.  God bless you. 

Com. Idha Salim:   Thank you Michael.  I now call Mzee James Koleluch.

James Koleluch:   Asante sana commissioners,  district  co-ordinator,  wananchi watukufu, nitakuwa na machache

ya  kuongezea  yale  ambayo  wenzetu  wameshakwisha  kusema  na  moja  kwa  moja,  nitaanza  na  kile  ambacho

nimekuwa nikifiria  wakati  huu  juu  ya  Katiba.   Pole,  sikusema  jina  langu.   Naitwa  James  Koleluch.   Nimekuwa

hapo mbeleni Mbunge kwa miaka kama kumi na  tano,  na  hata  pia  nilikuwa  Assistant  Minister  kwa  wakati  huo.

Basi na kile ambacho kila wakati imeniguza kuona kwamba hatujawa nayo ni uhuru kamili.  Kwa hivyo moja kwa

moja  nitaanza  na  structure  and  systems  of  Government.   Ningependa  kusema,  kwamba  hatujapata  kile  na  hiki,

uhuru,  ama  uwezo  wa  kujitawala  uko  wapi.   Ninaona  kwa  wakati  huu  kwamba,  hatuna  hiyo  uwezo,  vile

tunatawaliwa,  ni  vingine.   Kule  kutawaliwa  kutoka  mbali,  haitoshi.   Ninaona  kwamba  federal  system  ambayo

itawezesha wananchi,  kupata  uhuru  kamili  hiyo  nikusema  kwamba,  uwezo  wa  kujitawala,  uletwe  kwa  wananchi

wenyewe.  Na  hasa  kupitia  kwa  council  zao.   Yaani  local  authority.   District  council,  wakati  huu  tumekuwa  na

majina  mbali  mbali,  wakati  mwingine  alikuwa  anaitwa  ADC  wakati  huu  sasa  inaitwa  county  council,  lakini  ni

council, ambayo inatuunza mambo ya wilaya.  Kila wilaya inayo county council.  Hiyo, ndiyo ninaita district  council
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na  district  councils  hizi  zipewe  uwezo.   Zikisha  pewa  uwezo,  wataweza  kujiamulia  mambo  yao  kama  vile

mabarabara, elimu, mambo ya maji, medical, mambo ya mahospitali,  mambo ya ardhi yenyewe itakuwa chini yao.

Na hata natural resources.  Mineral rights ziwe chini ya District Councils na hata mambo ya environment, forests  na

kadhalika.

Pengine  mtu  atauliza,  je,  Central  Government  itabakia  na  nini?  Kuna  mengi.   Kuna  kazi  zingine  nyingi  ambayo

Central  Government  bando  itaweza  kuwa  nayo.   Kama  vile  security,  mambo  ya  polisi,  army,  navy,  na  mambo

mengine kama policy na kadhalika.   Lakini mambo ya files, zote zitoke kule Nairobi,  zije kwa districts ili  mambo

yote sasa wananchi watajiamulia kupitia kwa district council zao na hapo kupa municipalities na hata town councils.

Jambo  jingine  ni  vile  mayors  watakavyo  chaguliwa  na  council  Chairman.   Bila  shaka  hatutaki  siku  hizi  mambo

mengine isipokuwa direct  na  wananchi.   Wananchi  wenyewe  ndio  wanaweza  kuchaguwa  watu  wao.   Na  muda

ambao itakuwa ni  vyema  kwa  council  chairman  na  municipal  mayors,  ni  muda  wa  kutosha.   Tunaona  hii  miaka

miwili haitoshi.  Punde si punde unaona sasa  election  ingine.   Sasa  ndio  sababu  kumetokea  na  ufisadi  mwingi  ni

lazima  hao  kufanya  kufa  na  kupona  wakianza  kununua  councillor  na  kadhalika  jambo  hili  ni  mbaya.   Lakini

tukipewa  muda  wa  kutosha,  maika  tano,  ya  tosha  kama  vile  councillors  wengine  watakuwa  hapo  kwa  miaka

mitano halafu general election iweko.  Na itakuwa sawa hivyo. 

Muda  wa  councillors,  mimi  nafikiri  tunakubaliana  sote  kwamba  wakati  umefika  hata  humu  West  Pokot,  hata

ukienda  Turkana,  utapata  vijana  wamesoma.   Wote  wamesoma  sasa.   Hatutakosa  kwa  kila  kijiji  kuna  vijana

wamefika form  four  hata  wengine  wameenda  form  four,  hata  wengine  wameenda  teachers  college  hata  medical

college.   Huko  nyumbani  hawana  kazi.   Itakuwaje  sisi  kufanya  election  ya  ku-elect  watu  ambayo  si  wasomi?

Hawajafikia  kiwango  kile  yaani  form  four.   Ni  watu  wa  kawaida  na  hapo  watarajiwa  kwenda  kwa  council  na

kufanya  town  planning,  na  kufanya  mambo  mengine  kama  hayo  yakuleta  maendeleo.   Kwa  hivyo,  ni  lazima

tuendelee sasa kwenda mbele.  Yaani tuwe na wale waliosoma sawa sawa.  

Ningependa kusema kitu juu ya executive ya Serikali.   Vile wenzangu walivyosema mbeleni kwamba  kuweko  na

Prime Minister.   Halafu, tutakuwa na President  ambaye ni ceremonial kuwa kazi nyingi  ambazo  ataweza  kufanya

kama Foreign Affairs.  Lazima awe na ujuzi wa kutosha kujua mambo mengi.  Pia President  awe mtu ambaye kwa

mambo yote yeye ni sawa.   Yaani high moral standards  nikitumia kimombo.  Awe mtu mkamilifu na mtu ambaye

ana masomo sawa sawa na pia ile hali nzuri yakuwa si mtu mlevi na kadhalika.

Muda ambao unatakiwa kwa President ni kawaida.  Usizidi na usiwe chini ya miaka mitano.  Lazima awe anakuwa

elected direct na wananchi.  Kazi nyingine ambayo President anaweza kufanya ni kuwa pamoja na advosors  kama

ma-rais wengine.  Kwa kazi zake, lazima awe na advisors wa mambo mbali mbali hasa mambo ya Foreign Affairs
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atakuwa  na  advisors.   Watu  wa  kumshauri.   President  hana  haja  kweli  kuwa  Member  of  Parliament.   Yeye

anaweza  kwenda  parliament  anapotaka  by  choice.   Anaweza  kwenda  Parliament  anapotaka  lakini  pengine

hatakuwa na uwezo ule wa kufanya uchaguzi yaani voting rights, pengine hawezi kuwa nayo.

Ningependa kusisitiza kidogo mambo ya Parliament,  kwamba vile wamesema  hivi  karibuni,  pengine  kutakuwako

na  ongezeko  ya  Wabunge,  mpaka  mia  tatu  itakuwa  ni  vizuri  sana.   Tutashukuru.   Ninaona  kwamba  bunge

ligawanywe mara mbili.  Iwe na lower house,  na senate,  ama upper  house vile ilivyo katika nchi zingine duniani, ili

kwamba  sehemu  moja  inafanya  balance.   Inaweza  kuona  mambo  yale  yamepitishwa,  pengine  kwa  mfano  siku

zijazo wabunge wengi watakuwa Young Turks,  watakuwa vijana,  na  pengine  wata  kibiza  maneno  mbio  zaidi  na

kutakuweko  na  wazee  katika  senate  ambao  watasema  la?  Sivyo.   Na  pengine  watakuja  kwa  joint  sessions,

wazungumze na wapitishe maneno sawa sawa.  Nafikiri hilo, litakuwa ni jambo la muhimu baadaye.  

Jambo  jingine  ambalo  sijasikia  mtu  ametaja  ni  kwamba,  kuna  kitu  katika  Serikali  ambayo  tungependa  iwekwe

katika  Kati  ba.   Na  hiyo  ni  social  welfare.   Social  welfare  ni  ya  maana  sana  kwa  nchi.   Maana  watu  wote

hawawezi kuwa matajiri.   Bila shaka  kuna  wale,  kama  mwenzetu  ambaye  ametoka  hapa  disabled,  hiyo  ni  moja

wapo lakini kuna watu kawaida ambao ni watu maskini.  Sikupenda kwao lakini wakaja  tu wakawa maskini.  Pia

kuna watu ambao wameachishwa kazi.   Sikupenda kwao,  si kwa makosa kama vile juzi  kuwa  retrenched.   Mtu

anajikuta  ameachishwa  kazi,  ana  familia  kubwa,  ana  shida  za  kila  aina,  na  hata  wengine  wanaweza  kuamua

wakajinyonga ama wakashikwa na wazimu kwa hali ya ubaya.   Kwa hivyo, social welfare inatakikana katika nchi

hata  kwa  old  age,  wazee,  akina  mimi na  wengine  wanatakiwa  watunzwe  mahali.   Kuna  wakati  ambapo,  wale

ambao wamekwisha kuwa wazee, hawataweza kujimudu.  Hataweza kufanya kazi nyingi, hataweza kushika jembe

na kulima.  Na  pengine hawana  mishahara  au  income  ingine.   Na  kwa  hivyo  inatakiwa  serikali  iwezi  kuwatunza

watu hawa.   Na  hiyo itakuwa kwa social welfare.   Na  hiyo social  welfare  iwekwe  katika  Katiba.   Nafikiri  haya

machache ma-commissioners, nitakoma hapo.  Asante sana.

Com. Idha Salim:   Asante sana Mzee James Koleluch kwa maoni yako ya hekima kabisa,  ya mzee kama inavyo

tarajiwa kuna swala moja hapa.  Labda ungefafanua kidogo.

Com.  Kabira:   Asante  sana  Bwana  Koleluch.   Kwa  hiyo  maoni  nina  maswali  mawili.   Moja  ni  hiyo  house  of

senate. Wale wazee wataenda huko tutawachaguwa kwa njia gani, wazee wale wa form the senate.  

Pili, ulizungumza juu ya ceremonial President.   Nani direct  elections which  has  been  chosen  by  all  Kenyans,  and

then he becomes ceremonial and you have a Prime Minister  who manages the Government.   How will that work?

Is the Prime Minister also directly elected or  is he elected by Parliamentarians because  I am just wondering about

the conflict where you have a ceremonial President chosen by the people  when the main decisions are  being made
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by somebody who is not elected?

James Kuleluch:  First of all the Prime Minister is one of the MPs he is elected direct.  He does not know that he

is going to be a Prime Minister until he gets into Parliament, then while in Parliament, then depending on the winning

party,  he  becomes  actually  the  head  of  that  winning   party  and  automatically  the  head  of  that  winning  party

becomes a Prime Minister.

As  for  the  President  that  one  can  be  elected  direct  by  the  people.   Like  we  have  done  since  we  have  had

multiparty system.  We can elect.  To me it doesn’t matter.  Naturally he will belong to a certain party and several

of them may belong to certain parties  and then of course they will be  elected and  the  one  who  gets  the  majority

becomes the head of state and that is the President.  But I hope of course there will be  in the Constitution, limits of

what functions a President can perform .  We do not want a President to crash with the Prime Minister.  That is the

work of the Constitution to take  care.  Like it happened in  Uganda  between  Obote  and  Kabaka  that  time.   We

must take care of that.

Com. Kabira:  In the Senate?

James Kuleluch:  With the senate, I feel that it can be the job of the local community because  I will rather  see  a

senator being elected or appointed for that matter by the community.  Each district  community.  It  would be better

that way.

Com. Idha Salim:  Is it one senator per district? 

James Kuleluch:  Per district, Yes.

Com. Idha Salim:   Thank you very much for your views.  Sasa  na muita Bwana Hezron Lipko.   Hezron  Lipko

yuko?   Karibu.   Kwa  kuwa  watu  wengi  wamejiandikisha  na  wakati  unaendelea  haraka  sana,  ningependa  sote

ambao tumekuja kutoa maoni, kidogo tuharakishe maoni yetu, ili kwamba sote  tuliojiandikisha tupate kutoa maoni.

 Kwa hivyo, please,  be  mindful of time.  The same point can be made in one minute or  two minutes.  We  prefer

that you use one minute for the same point.  Thank you.

Hezron Lipko:  Honourable commissioners, Prof. Idha. Salim, and Wanjiku Kabira,  our district  co-ordinator  and

the  Pokot  community,  my  names  are  Hezron  Lipko,  I  am  the  executive  Director  of  Pokot  Education  and

Development Programme.  It  is a local NGO which was established last year but started  its work this year.   We

deal with poverty alleviation in West  Pokot  District.   I  will be  very brief.   I  will  just  highlight  because  we  have  a
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memorandum that we shall leave with  the  commissioners.   I  will  highlight  mainly  on  the  issue   of  poverty  in  this

district but first as an organization and our stake holders, we propose the following changes in the Constitution.  

The first one is devolution of power from the Central Government to regional bodies,  to county councils,  to district

bodies and the people  themselves.   So  I  do  not  know  if  it  is  called  majimbo  or  federalism  or  whatever  but  the

Central Government should not have the whole power as it is ow.

Secondly, the Government should address the causes and solutions of poverty in West Pokot district.   We are  one

of the poorest districts in Kenya.  The way my colleague has put it,  the poverty levels is almost 60% of the totoal

population and the illiteracy is almost 80%.  So the Government in the next Constitution should address  the causes

and the solutions.

Number three and a very important point,  pastrolism as a livelihood and pastrolists  as  people  should  be  enacted

into the law.  We recommend Pastrolism Act in the Kenya law.  Let me explain this one.  The pastrolists have been

marginalised.  Sisi watu wang’ombe, tumesahaulika sana because  we are  not in the Kenyan law.   Sheria  doesn’t

recognize us.  So we propose that we should be enancted or  entrenched into the Kenyan law.  For  example,  you

will see things like the Kenya Meat  Commission where our economy lies. The Government can just close it and it

goes like that because most of the pastoralist communites are not acknowledged in the law.

Another thing is that all problems,  suggestions,  ideas,  memorandums  requests,  concerns  etc  made  by  the  Pokot

communities  since  1963  to  2002  regarding  their  development,  land  rates,  natural  resources,  Turkwell  Gorge

project should be addressed by the Government as a matter of urgency.  We propose  that the Government should

respect  the  Pokot  community  like  the  way  you  will  realise  the  commissioners  here,  the  Pokot  are  very  patient

people,  you cannot imagine when you read in the papers  you learn of a different community but  when  you  come

and interract  with them, they are  very patient people,  very hard working, very  intelligent  and  this  is  a  community

which has survivied through God’s Grace since 1963  and even  before,  when  the  colonialists  were  there.  So  we

count it as a miracle that the Constitution review is comeing even to our local level to collect our views.  

We  also  pray  that  when  you  go  to  your  offices,  you  have  influential  positions.   Change  this  attitude  about  our

community.   We  have  been  branded  as  a  very  notorious  community.  Very  insecure  community  but  if  there  is

anywhere  which  is  very  secure,  it  is  in  this  district.   So,  we  propose  that  the  Government  should  respect  our

community.  There used to be  a time, when military operations in this district  were almost coming after every five

years like general elections and you will realise in the development when you have a military operation in  a  place

that is five years backward in development.  Five to ten.   I  will highlight some of the issues,  What is this that these

people are complaining about? I interract  with most of them as a community developer.   So  what are  these things
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that the community is really complaining about?  The first one, I will talk about agriculture and rural development.

Com. Idha Salim:  Mr. Lipko you know we thought you are  already giving us those views but it seems what you

have said so far is introduction. Remember time. Highlight just a few of them.  The major ones because as you said,

we have your memorandum.

Hezron Lipko:   Okey,  let me just highlight now.  What we need now  in  this  district  is  education.   Education  is

what will alleviate the poverty we have. The next point is water resources should be improved.  The next one is we

have  around  200  community  based  organisations.   In  this  district,  we  propose  that  in  the  Constitution  Review,

these community based  organisations be empowered  by  the  Government.   They  should  be  supported  financially

and even local NGOs should support community based organisations.  

The next one is a proposal  about  our Members of Parliament.   We realise that we need a job description for the

Members  of  Parliament.   They  need  a  detailed  job  description  which  shows  what  they  are  going  to  do  in

Parliament.  

Lastly, we recommend and propose that we invite international NGOs to West Pokot Districts to come and help in

the development of our people and you take back the message that the Pokot  people  are  very ready to work with

the Government.  Thank you very much.

Com.  Idha  Salim:   Asante  sana  Bwana  Lipko  for  those  views,  we  look  forward  very  much  to  reading  your

memorandum.  Now we hope that everyone who comes in or everyone who is here has registered.  Even if you do

not  intend  to  come  and  give  views,  lets  register  you  as  an  observer  because  it  helps  us  get  some  ideas  to  the

number of people  who have come interested in the hearings and what is being said.   So  I  have  a  feeling  and  my

colleague also has a feeling that quite a  number  have  just  come  in  and  sat  without  registering.   Is  that  possible?

Quite a number of you.  What we do, no harm, I think we will ask  one of our officers to come round with a sheet

of paper. Please register your name.  Even if you have just come to listen, because  listening is also very important.

We all learn from listening to others.  So kindly put your name down, name of your organisation or just say you are

here  in  your  own  personal  capacity  and  then  your  address  and  telephone  number  or  box  number  and  your

signature. Would that be acceptable to those who have not registered?  Please do that because for our records, we

would like to know how many came to this centre to give views as well as to hear others giving views.

Com.  Kabira:   Sorry  I  just  want  to  add  one  more  thing  on  this  that  when  we  finished  the  report  on  the

Constituency, the information that you are giving today, it is going to be sent back  to you so that you can look at  it

and see  whether the views that you gave are  reflected correctly.  So even if you are  not speaking  here  you  are  a
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witness of what these other people  have been saying.  So  when the report  comes back,  you will  also  be  able  to

say, I was there and I know this was not said by those other members. So it is important for us to have the number

and be able to say that so many people  within this constituency were actually there when these views were being

presented.

Interpreter:   Tafadhali,  pengine tu kwa ufupi, wamesema, kama umekuja hapa  tafadhali  ujiandikishe  hata  kama

hutatoa maoni, tafadhali ujiandikishe ili idadi ya watu ambao wamehudhuriwa kikao hiki ijulikane.  Na  hapo kesho

wakati  haya maoni yataletwa  hapa  utakuwa  ukishuhudia  kwamba  haya  mambo  yalisemwa,  na  ni  hivi.   Kila  mtu

ajiandikishe pale iwapo utatoa maoni.  Kama hutatoa maoni tafadhali,  ujiandikishe.  Tuwe na majina yako  mahali

unatoka kama ni organisation kama ni kanisa, kama ni mzee ujaindikishe kila mtu, tafadhali.

Com. Kabira:  Tutamuuliza Richard Kiptum.  Okey.  Thank you.

Interpreter:   Tafadhali  mje  mketi  mtapewa  makaratasi,  utaandika  tu  kwa  mahali  umeketi.   Njooni  mketi

mtaletewa makaratasi.  Itazungushwa, utaandika jina lako na mahitaji yote.  Tafadhali mrudi tu mketi chini.  Rudini

mketi chini.  Halafu mtapewa haya makaratasi utaandika tu, itakufikia bora isikupite.

Richard  Kiptum:   Mheshimiwa  commissioner,  District  Co-ordinator,  wa  wilaya  hii,  washiriki  wote  wa  kutoa

maoni yao kuhusu Katiba, kwa majina ni Richard Kiptum Keiyo.  Diwani na pia deputy mayor Kapenguria.   Hapa

natoa maoni yangu ya kibinafsi. Ninapotoa haya maoni yangu ya kibinafsi, nataka kusema  shukarani  kwa  serikali

yetu  chini  ya  uongozi  wa  Rais  Moi  kupata  kuteua  Tume  ya  Kikatiba  ili  tuweze  kurekebisha,  yale  ambayo

yametuwadhiri kama Wakenya, wa kutoka jamii mbali mbali.  Mimi ninatoka kwa jamii ndogo kabisa ama minority

community called Sengwer and some times or officially by now, it is still known as Chelang’ang but exactly we are

Sengwer by tribe.  So before I can just go straight to my memorandum, and I am told the time is not on my side,  I

want to say  only  one  thing,  I  want  to  give  a  small  written  information  which  I  picked  up  when  I  visited  Kenya

National Archives Nairobi.  It was written by the Colonia Boss or the DC that was the DC, of Tambach during the

commission  in  1932  and  went  as  far  as  1939.   That  the  Sengwer  people,  that  is  how  European  wrote,  in  the

preamble of the document,  that they should become entirely merged in their sub,  subject  to chiefs, headmen Sub,

laws and customs.   That they should not receive any official  recognition  whatsoever  as  Chelang’ang  or  Sengwer

and that they would have no chiefs or headmen as such.  That was a document written on that peace  of document

in Nairobi on March 1939 and it was also in 1934, 35 during an intelligence report.

I can say the Swenger people have got to present us since they have requested the commissioner.  The chairman of

the Commissioner, the Sengwer people to represent their memorandum in Nairobi and actually they have met all of

them in Marakwet  District,  West  Pokot  district  and Transzoia district  which was their ancestral  land there before
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the colonial or the British rule.  The British really brought about  the problem of the Sengwer to become minority in

West Pokot  and they are  in their own rightful land West  Pokot  here.   We did not migrate, we did not come,  but

we are  here as  our home district  and also Transzoia,  those who are  in  Transzoia  at  present  they  were  not  given

even  a  piece  of  land.  Despite  the  fact  that,  we  had  just  made  a  lot  of  correspondences,  we  have  even  the

Government, we have even sometimes tried to hold peaceful demonstrations to acquire or  to be  recognized to get

our own land there: just like the other communities got but they have all turned into a  deaf  year.  I  remember  the

government one time though of giving us Duke of Manchestor which is 13.5 thousand acres that was in 1993  and it

was supposed to be effected in 1997.  It was Manchester which 13,500 acres and also Kabone forest which is not

a forest as such but was made a forest by the colonial Government,  which was 10,800  acres.   It  was given by the

Government  through  the  power  of  the  decree  of  his  excellency  the  President.   But  the  whole  of  Duke  of

Manchester by now there is no Sengwer not a single person because  of grabbing, corruption,  it was done by the

Government officers and because we did not have any representatives, it just went like that.   The Swenger people,

have  got  a  lot  of  sympathy  to  our  elected  Members  of  Parliament  or  let  me  even  say,  those  who  may  be

nominated, because  they fear if they  can  just  work  for  the  right  of  the  Swenger  they  will  miss  their  positions  of

leadership as MPs because the majority will always assure us that you become an MP.  But those people  with less

votes as  Sengwer now who  are  divided  into  three  districts,  they  are  the  minority,  they  are  not  going  to  acquire

anything and it is not because of any of the MPs but because  of the majority who that they think that they give the

Sengwer people, let them  give you the vote before to go to Parliament.   Those are the injustices that were created

by the colonial Government.  So, let me not say because  the Sengwer themselves will represent  at  Ghai’s Nairobi

office at ample time.

The preamble in the Kenya Constitution should have a preamble stating that,  I  will no come to my small piece of

paper,   Kenya is a sovereign state,  Kenya belongs to forty four or  more ethnic groups.   That is for the forty two

already recognised plus Sengwer, Okiek, etc.  In this respect, it is important that the commission should provide an

opportunity in which the ethnic minority in Kenya are recognised.  The fundamental freedoms of every ethnic group

in Kenya, dominant or non dominant, majority or minority, need to be recognised and respected.  The concern and

commitment to protect  ethnic minoritities in Kenya,  specifically the Hansakadhala and Pastoralists.   The  Sengwer

are the Hansakadhara community and the persons ethnic minority. They should be protected.  

The culture and language of every community in  Kenya  need  to  be  promoted,  protected  and  vitalized.   Land  in

Kenya belongs to every communities and every communities has its ancestral  territoriy hence  this  need  to  revisit,

recognise, the tribal boundaries because Kenya became a British Colony.

The legislature: nomination of members of Parliament should continue but communities which can elect  one of their

own into  Parliament  should  not  benefit  from  nomination.   Ethnic  minorities  which  cannot  elect  one  of  their  own
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during Parliamentary elections,  must be  the one  to  benefit  from  nomination.   Beside  some  nominations,  seats  be

given to a woman and a representative of the disabled.   The number of nominated members of Parliament should

be  increased  to  ensure  that  all  ethnic  minorities,  Okiek,  Sengwer,  Elmolo  etc  women  and  the  disabled  are

nominated.

The  Constitution  should  also  create  two  chambers  of  Parliament.   This  should  include  house  of  representatives

made up of  elected Members of Parliament representing the Constituencies and the senate  composed of elected

representatives of all ethnic communities in Kenya.  That is including the ethnic minorities.  Sengwer included.

The judiciary, the Constitution shoud create a land’s board whose responsibility is to solve land cases and conflicts.

  Besides, the Constitution should guarantee  a Constitution right to legal aid to every Kenyan without discrimination

as to ethnic group, sex, age, race social status etc

Local  Government:  needs  to  be  empowered  and  strengthened.  Devolution  of  powers  to  local  authorites  which

includes planning, municipao and civic administration.  Collection of taxes as  its  use,  borrowing  of  external  funds

and employment should be vested in local authorities and not the ministry  of Local Government.   Local authorities

should be strengthened further by dissolving provincial adminstration and replacing them with  the  local  authorities

such  as  county  councils,  municipal  councils,  town  councils,  city  councils  etc.   Each  council  should  have  a

development committee in place of their current district development Committee.  The mayor should be a qualified

graduate and knowlegeable on matters of  local authority, law, planning and  governance.  For  one  to  be  a  sitting

mayor, he or she must be an urban administrator or  planner by profession,  preferably a retired one and hails from

that region.

Taxes and natural resources  should  be  used  to  develop  the  local  authority  area,  in  which  those  resources  were

derived from.  However,  even in development especially backward  parts  should  be  given  a  priority  if  they  must

benefit  from  such  resources.   Indigenous  people  of  that  area  should  govern  local  authorities  that  are  district

councils.  High local authorites should be composed of all the indigenous tribes of that region and other people  to

pursue  their  interests  that  business  and  farming  without  interfering  with  the  affairs  of  the  local  authority.   All

indigenous tribes should be represented through affirmative action, to ensure equal and fair representation.

Nominated  councillors  should  be  retained  but  should  be  used  for  affirmative  action  only.  Now,  there  was  an

ongoing case  that we should not be  appointing councillors or  nominating councillors.   If not  form  four,  university.

But it will depend actually again on those wards,  if there are  no such persons,  let somebody who  is  capable  and

who is able to run that particular place and is actually capable be appointed even if he is a standard seven because

other places in that area may not have form four but those places with form fours, must be a form four.
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The electoral  system and process:  the 2002  elections be held after completion of the work of the  Constitution  of

Kenya Review Commission as passed by Parliament. Actually there is much hurry and helter skelter on this issue of

Constitution.  This is an area  which has made Kenyans to suffer and caused problems to ourselves.   Why do we

not be  patient and make a Constitution which has years,  has eyes,  has the heart  to feel  that  a  human  being  is  so

important and therefore his life should be so much be considered.  If we just hurry on things, the next day we shall

have to say this Constitution again is not helping us, it is not doing good for the Kenyans.  So that is why I say,  that

period  should  be  extended  to  the  fact  that  all  Kenyans  feel  that  now  they  have  presented  their  views.   The

Constitution  should  provide  for  seats  preserved  for  a  specific  interest  groups.   These  include  ethnic  minorites,

women  and  the  disabled.   The  Constitution  should  provide  a  situation  whereby  Constituencies  are  created  to

benefit ethnic minorities land dominant living within the ancestral territories. 

The  rights  of  vulnerable  groups:  the  Kenyan  Constution  should  make  special  provision  for  recognition  of  ethnic

minorities in Kenya for example Sengwer explained by the fact that we make Kenya.   We make up Kenya.   We

are  Kenyans.   We  are  part  of  it.   There  is  a  time  I  can  tell  the  honourable  commissioners  that,  1999  we  are

claiming for a census code. All tribes in Kenya had codes but Sengwer were not given codes.  It took them a lot of

pain and up to now we are  not sure whether the code  81  is  true  or  not  true.  Before  the  second  generation,  the

Sengwer  people  were  harrased,  the  police,  the  chief,  the  assistant  chief,   those  people  who  are  in  power  in

administration were sending the Sengwer people  in bad  situation that they should not get a code  for identification,

while  we  are  Kenyans,  we  are  a  community,  distinct,  separate  from  any  other  community.  We  have  our  own

cultures, traditions, beliefs and way of life.  Why should we be forced and this is our our Kenya? And we say that

we are  in a democratic  or  say we are  in Kenya,  which is ruled by the Kenyans themselves.   How  far  should  we

struggle for this. 

Rights of ethnic communities who have suffered from marginalisation due to colonial and post  colonial  insjustices,

Children, school children, orphans,  disabled,  protection of children from drug abuse,  sexual exploitation and child

labour.  Women rights to  employment,  leadership,  protection  of  women  from  negative  traditional  practices.   For

example, women genital mutilation,wife inheritance, wife beatings.  Actually, I feel that the women as I own land, I

must own the land with my wife. That title deed if it is still valued, if I have married five wives, that title deed  should

include the six names, that is me and my five wives because eventually if I go away, my five wives will still hold that

piece of land for the family.  But for the daughters of Sengwer as  we feel,  daughters,  we say a daughter or  a girl if

she is born at home, that girl is going to cross the border, when she goes across the border, she gets married there,

she gives birth to children, she has no rights to acquire land from my farm, she should get land from the husbands

farm.  But those ones who may be unfortunate that they could not get married and may be people  who cannot take

care of their own heart.   Those ones we may discourage.  But if a girl unfortunately gives birth  to  a  child  with  no
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father, the girl should get a share of the property equally just like everybody else.   But those who are  married,  and

they are supposed to be married they must go there and acquire their land there.  My sons and my brothers,  if I  do

not have any girl they can inherit the land.

Com. Idah Salim:  (inaudible)

Richard Kiptum:  Thank you Mr. Chairman. Let me just finish.  Land and property  rights: the reason that Kenya

has  witnessed  land  clashes  or  tribal  clashes  and  the  main  reasons  for  conflicts  is  land.  Immediately  after

independence  some  communities  were  displaced  from  their  ancestral  lands  by  the  colonists  were  not  given  an

opportunity to return to their territories,  instead members of the dominant and powerful communities were settled

on land belonging to the less powerless  ethnic  groups.   Sengwer  is  one  of  the  ethnic  groups  which  has  suffered

because  of  the  colonial  eviction  and  their  ones  ancestral  land  is  now  referred  by  other  communities  as  a  small

Kenya, that is Transzoia.

Com.  Idha  Salim:   I  am  sorry  you  have  taken  quite  a  bit  of  time,  because  you  have  been  reading  and  also

explaining. So please if you kindly summarise the last point or  two and then we will read  your memorandum when

we get back

Richard Kiptum:  Thank you.  I think on my summary, actually on the presenting my memorandum here,  when I

read the paper which was done by the commissioners of this commission the first thing and the major objective is

to  have  a  permanent  peace  within  the  communities  in  this  republic  of  Kenya  and  have  a  co-existence  to  one

another but should not be  under pressure  the way Sengwer are  under  pressure  because  we  are  suffering.   Even

now, our children are not employed.  We have schools but our boys are  not taken to Teachers  Training Colleges.

We do not have any in medical training colleges.  We are suffering just because a European said this person should

be merged, should not have a leader.  As Kenyans, such a situation should be done away with and we feel that all

Kenyans have equal rights. Even now the Sengwer people because of that have been suffering also because  of this

issue  such  as  cattle  rustling  we  have  no  NGO  in  Sengwer  area   which  is  supposed  to  sponsor  children  for

education, even up to this moment, none.   Let us hope,  because  I can see  a lot of NGOs official here,  please,  do

turn  your  face  and  look  at  the  Sengwel  people  to  uplift  their  standards  of  living,  to  remove  that  problem  of

colonialism on them, and re-organise territorial boundaries of each and every community.  

Lastly,  a  land  commission  should  be  set  to  look  into  that  matter.   Whoever  may  be  in,  even  those  ones  in

Transzoia,  they either remain  permently  leasers  to  be  giving  the  Sengwer  people  some  money  for  their  survival,

even if not for the living but for their survival sake, so with those few remarks because I have a document here I still

will  have  to  present  but  I  am  not  talking  actually  on  behalf  of  Sengwer  people  because  somebody  may  take
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wrongly.  I was just giving my own person views.  Thank very much listeners.

Com. Idha Salim:  Thank you very much  Bwana Kipkeiyo, we will be very happy to receive your memorandum.

Kindly hand it to our officers there. Like my colleague said,  we would like to get a cross  section of views.  Views

from men, young  men,  views  from  elders  which  we  have  already  received,  views  from  women,  views  from  the

handicapped  and  views  from  so  called  minority  groups  like  the  one  we  have  heard  about  just  now  from  Mr.

Kipekeiyo.  So I welcome Mrs Diana Katina.  Is she here?

Diana  Katina:   Nitachukua  nafasi  hii  kushukuru  commissioners  ambao  wamekuja,  na  co-ordinator,  na

commissioner ambao wako hapa, nasema ni asante sana.  Hata na mimi nimeketi nikisikiliza 

Com. Idha Salim:  Tafadhali pia taja jina lako kwenye microphone.

Diana Katina:   Mimi naitwa Diana Katina na natoka katika kikundi cha akina mamaambao wamejiunga vikundi

thelathini vikajiunga vikakuwa Consumer Co-operative.  Ni co-operative  ya kipekee kutoka district  hii  ya  wakina

mama.  Mimi nafanya kama programme co-ordinator.  Mbeleni, mimi nimewahi kuwa  mwandishi wa Kanu katika

district  hii,  zamani  mwaka  wa  sabini  na  sita,  nimewahi  kuwa  mwenye  kiti  kwa  muda  mrefu  wa  Maendeleo  ya

Wanawake katika district hii.  Pia kwa kazi,  mimi ni mkunga tena ni nurse.   Saa  hizi, kazi ambayo ninafanya ni ile

nimesema  na  nimefurahi  sana  commissioners  kwa  kuja  hapa  ili  kuchukua  maoni  yetu.   Kwa  saa  hii,  sina

memorandum ambayo nitapeana kwa vile katika district  hii yetu sisi wakina mama  tuko  scattered  mbali  mbali  na

ingekuwa muda kidogo  kwenda  kuchukua  maoni  yao  na  bado  tunaendelea  kuadika  hiyo  memorandum.   Lakini

kwa  wakati  huu,  nitapeana  tu  maoni  yangu  binafsi,  kwa  yale  ambayo  nimesikia  kutoka  kwa  wenzangu.   Mimi

binafsi kwa kweli,  nataka kuwashukuru wale ambao  wametetea  sana  kurekebisha  Katiba  hii   yetu,  kwa  sababu

yenyewe kweli mtindo huu umeanguka. Umeanguka sana na wale ambao imeadhiri zaidi, ni akina mama.  Pengine

mtasema  imetuadhiri  namna  gani  zaidi?   Imetuadhiri  zaidi  kwa  sababu  system  yenyewe  Katiba  imempatia  mtu

mmoja  uwezo  mwingi.   Uwezo  mwingi  umeingia  katika  hiyo  system  na  sisi  raia  hatuna  uwezo.   Ukiona  kazi,

pengine  ni  upande  wa  hospitali,  kule  hospitali,  hakuna  madawa  na  mwenyewe  anumia  zaidi  ni  yule  mama  kwa

sababu atambemba mtoto kule hospitali akute hakuna dawa na anarudi nyumbani.  Ni kwa sababu ya corruption.

Ukienda upande wa maji, yule mtu ambaye anaumia zaidi ni mama yule ambaye anaenda kutafuta hayo maji na hali

kadhalika hii system, Serikali hii ilituambia ya kwamba kufikia mwaka wa the year two thousand kutakuwa na maji

kwa kila mtu katika Kenya. Lakini kwa wakati huu, hatuna maji. Na hata maji ambaye ni kidogo ambaye tunaweza

kupata katika town zetu zote katika Kenya ukienda Nairobi utakuta hoteli hazina maji wanaenda kujichotea.   Hata

pia.  Kila mahali.  Hiyo system imeanguka kabisa na imetuadhiri sisi ingawa kweli pia wanaume wanaadhilika kwa

sababu wakikosa chakula pia ni ngumu lakini yule atakaye kwenda kuchota maji ni mama anaye chukua mtungi na
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kwenda kuchota maji.

Ukiingia kutoka upande wa energy, utaona ya kwamba, sijui ni kitu gani kilitokea.   Kwanza sisi hatupewi sitima na

utaona yule mwenye ataumia zaidi ni yule mama ambaye ataenda kutafuta kuni ili kuwe na moto katika ile nyumba,

na hata kuwe na taa ya kuweza hata kufanya watoto wake kusoma.  Sisi ambao tumeadhirika zaidi ni akina mama

ambao  pamoja  na  watoto  wetu,  ambao  wako  katika  sehemu  hizi,  utaona  ya  kwamba  wanahitaji  kusoma  usiku

wakiwa wanafanya study yao,  na wakiwa wanafanya ile homework hakuna taa kule nyumbani watakuwa ile kuni

na hiyo kuni ndio itakishwa katika hiyo nyumba na huyu mtoto pia atafanya mtihani pamoja na wengine.

Com.  Idha  Salim:   Samahani,  Bibi  Katina,  umetaja  mamo  mingi  muhimu sana.  Moja  baada  ya  moja.   Lakini

hukutupa mapendekezo yako.  Tufanye nini kuondoa matatizo hayo.  Wajua sisi ni wanatume, tunataka kubadilisha

mambo.  Kwa hivyo tupe maoni ambayo itatusaidia kubadilisha. Kwa upande wa elimu tufanye nini, kwa upande

wa sitima tufanye nini? Kwa upande wa maji tufanye nini na kadhalika. Tupe maoni yako.

Diana Katina:   Asante sana  mwenye  kiti.   Nilikuwa  nataka  tu  niseme  shida  ambazo  tunazo  upande  huu  ili  pia

uelewe  wakati  nimeenda  kutoa  mapendekezo  ya  kufanya,  uwe  umeshaelewa  ni  kwa  nini  nasema  hivyo.

Pendekezo zangu ni nyingi ambazo ningependa. Kwanza pendekezo langu kutokana na shida na elimu, maji, afya,

agricutural yaani kuleta  chakula,  pendekezo  zangu  ni  nyingi.   Pendekezo  ya  kwanza  ni  kugeuza  Serikali.  Kuleta

Serikali  karibu  na  watu.   Mimi  ningependekeza,  utawala  uwe  karibu  na  watu.   Federal  system  ndio  mimi

ningependekeza  sana.   Serikali  hii  ambayo  tunayo,  mbeleni  ilikuwa  imefanya  hiyo  District  Focus  for  Rural

Development na hiyo District for Rural Development, ilikuwa inataka, watu walete pendekezo zao,  ije katikati  kwa

DDC, Sub DDCs na iendelee.  Lakini hii haitaweza kufaulu.  Kwa hivyo mimi ningependa hii Serikali,  ije karibu na

sisi.  Hata saa hizi, tukienda Nairobi kwa ma offices utapata ma files za watu zinapotea.   Kule ni mbali sana.   Hata

huko Nakuru.   Mtu kutoka Alale kutoka Nakuru ni mbali sana.   Hata PC hatumuoni.  Itachukuwa pengine  meizi

mingi ndio tumuone PC.  Kwa hivyo tutapenda Government iwe decentralised.  Iwe karibu na watu.

Com. Ida. Salim:  Next point

Diana Katina:  Next point, tungependa pia tuwe na ombudsman.  Hata tukiwa na hii Serikali ambayo iko karibu

na  watu,  tuwe  na  kikundi  cha  watu  ambao  wanaweza  kufanya  kama  ni  watchdog  ambao  wanaweza  kuangalia

kwamba wananchi wanapata matibabu ama huduma ambaye inatakikana.

Lingine  ni  kwamba,  akina  mama  wapewe  nafasi  zao,  na  wale  disabled  kama  vile  wengine  wamesema.   Mimi

nimekubaliana  na  hayo  kabisa.  Wapewe  nafasi,  wao  wenyewe  wajichaguwe,  tupewe  33%  kama  vile  wale

wenzangu walivyosema ili wakina mama waweze ku-participate na wale wengine katika decision making.  
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Pia tu retain ile customary law ambayo inaweza kutusaidia, lakini pia katika hizo customary law, tuchunguze ni gani

ambayo tunataka ziwekwe na ni gani zinatakina zitolewe.  Kwa sababu zingine hizo customary law zinaadhiri akina

mama.  Kama kurithi. Uriithi  wakati  mwingine,  kama  mama  anao  wasichana  tu  peke  yao,  mama  hawezi  kuriithi

hiyo shamba lakini vile wenzangu wamesema pia, ningependa hiyo title deed,  iwe na majina ya stakeholders,  yaani

wakina mama wote.  Wakuwe katika hiyo title deed.

Mambo ya nomination ya MPs,  mimi ningependa  ya  kwamba,  itolewe  kabisa  tusikuwe  na  nominated  hata  wale

ambao ni councillors wasikuwe nominated.  Kwa sababu mwingine hawa wanakuwa misused na kuimba tu nyimbo

za yule ambaye ame-nominate hao.

Katika  elimu,  elimu  ya  watu  ambao  wanatakikana  kuwa  civic  leaders,  elimu  yao  hasa  hawa  wa  mayor,  ambao

wanaongoza  hizo  city  councils  ama  municipalities  ningependa  ya  kwamba  watu  wenyewe  wachaguwe  na

wachaguwe watu ambao wamesoma kabisa, ambao wanaweza kutekeleza kazi ile.

Upande wa judiciary, tuwe pia na judiciary zetu  zile  ambazo  ziko  katika  vijiji  vya  wale  wazee.  Pia  wale  wazee,

wawe ni watu pia wamechaguliwa na watu.  Sio tu ya kuwekwa kule,  lakini wale ambao wamechaguliwa na watu,

na watu wanawapenda.  Nafikiri kufika hapo,  ndio nimefikisha kwa yale ambayo nilikuwa nataka kusema.  Lakini

tunaandika memorandum na tutawaletea.  Thank you.

Com. Idha Salim:  Asante sana Diana Katina kwa  maoni  yako  na  tumefurahi  kupokea  pia  memorandum  yako

ikiwa tayari utajua pahala pa kutuletea.  Asante.  Andrew Kendagor?

Andrew Kendagor:  Jambo la kwanza ningependa kutoa shukrani zangu kwa hao commissioners kutoka Nairobi,

ambao wamekuja kuwa pamoja nasi.

Com. Idha Salim:  Tupe jina lako tafadhali.

Andrew Kendagor:  Mimi ni Andrew Kendagor.   Mimi ni mchungaji wa kanisa la Bible Faith Church.  Nilionayo

ni machache. To sum it up, the main thing here is the protection of the Constutition.  We in Kenya have been having

a Constitution, and this Constitution having been biased, it has brought us to this stage;  but the main problem is the

protection of the Constitution and if we make a new Constitution, how are we sure that the Constitution is going to

be protected.  How are we sure that the Constitution that we are going to have is adhered to.   So  I have got three

reasons why I think the present Constitution  is not being protected.
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One,  the main  concern  for  an  ordinary  Kenya  is  not  necessarily  a  new  or  present  Constitution   although  this  is

important.  The issue is, whether the new Constitution will be  adhered to in full.  We currently have a Constitution

which  guarantees  certain  freedoms.   Freedom  of  worship  and  freedom  of  association  is  enshrined  in  our

Constitution provided that an association with a number that members be  registered under Society Act.   There are

some religious groups or churches which have applied for registration and these have been refused. These churches

who  applied  for  the  registration  and  have  been  refused  have  been  denied  their  own  Constitutional  rights.   The

members do not have the freedom of worship,  which is enshrined in the Constitution, they do not have a  right  of

association  as  enshrined  in  the  Constitution.  I  will  give  an  example,  in  1988  a  group  of  men  and  women  in

Kapenguria were rounded up  and locked up in a police custody and were fined heavily for  no  other  crime  than

worship.  The same group has since been registered.   Refusing to register  a religious organisation is a violation of

one’s  Constitutional  right.   Some  of  the  churches  which  have  been  refused  registration  are  churches  of  high

integrity, and have not been involved with anything apart from religions.

Religious and social activities which shall alleviate human sufferings.  When a religious group is denied registration

what happens?  Actually what happens is that a law abiding citizen is made a law breaker  because   I  do  have  a

right to worship the way I want.   I  do  have  a  right  to  associate  with  the  people  I  want  to  associate  with.   The

Government or  the Constitution of Kenya gurantees that but what has happened? An individual for the interest  of

another person decides to deny that right to that individual and a law abinding citizen is rendered a law breaker.

Com. Idha  Salim:   Mheshimiwa  Bwana  Kendagor,  having  already  told  us  what  the  problem  is  what  are  your

recommendations, what do you propose we do?

Andrew Kendagor:    We would like to have a Constitution that will not be  violated at  will  by  anybody.   There

should be a statement in the Constitution that would bar anybody regardless of who, he is from amending it.

Com. Idha Salim:  But then nobody or no one,  could,  any body (Parliament) have the right to ammend, because

you are now touching on the issue of ammending the Constitution, do you want it to remain sancrosant  (not a word

changed  in  it.   Milele  na  milele)   or  do  you  want  some  amendments  from  time  to  time?   If  so  how  should

amendments be carried out?

Andrew Kendagor:  If there are any amendments to be done, at least it has to be done in the parliament.

Com. Idha Salim:  So give us some constructive, positive, helpful ideas for us to deal with this issue.

Andrew Kendagor:  My interest is to get a statement in the new Constitution that bars  an individual to just do,  I
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am not talking about amendments,  amendment is a different thing.  When a Constitution is amended,  it is changed

and the Parliament is there to do that.  I would like to be in a situation whereby even the President  does  not get up

in the morning and say we do this.

Com. Idha Salim:   So  how  can  you  help  us  as  people  going  to  write  it  for  wananchi  to  avoid  that.   Propose

something for us.

Andrew Kendagor:  My proposal is that there is away they can put a statement.

Com. Idha Salim:  That is the proposal we are asking

Andrew Kendagor:   The proposal  that can be put in the Constitution is this, that this Constitution should not be

violated in any way.

Com. Idha Salim:  Invulnerable then.  When you say it should not be violated in any way, you are  also preventing

any amendment.

Andrew Kendagor:  Now violation is not…..

Com. Idha Salim:  Violation is changing something or doing something, perhaps with force or it seems changing it.

Andrew Kendagor:  When I talk of violation, I mean, somebody in authority decides one day?

Com. Idha Salim:  And how does that affect the Constitution?

Andrew Kendagor:  It affects the Constitution because if that person decides  to say something that is contrary to

the Constitution.

Andrew Kendagor:   The second one is also like that.   It  is the role of Parliament  as  that  of  making  laws.   The

Parliament is elected by  the  people  and  they  have  been  given  the  mandate  to  make  laws.   Kenyans  have  been

frustrated by laws that are enacted overnight by individuals.  That is how it looks to me and to a common man that

over a night, you hear an announcement on the radio that such a law has been enacted. I give an example,  the TLB

licensing.  Somebody  is  driving  his  pick  up  and  he  goes  home,  he  hears  some  announcement  on  the  radio  that

tomorrow you must have a TLB license.  That is not a law enacted by the Government.   That is just an individual

enacting his own law.  The new Constitution should have a statement that would prevent people  from enacting their
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own law unless they go through Parliament.

Com. Idha Salim:  Point taken.  Carry on.

Andrew Kendagor:   One time, I was in Kisii with some visitors and this visitor had a nice car  with  tilned  glass,

and then we heard that it is now  illegal.   That  man  was  thinking  how  am  I  going  to  drive  to  Nairobi.   I  will  be

asked.  Why do you have these dark  glasses in your car.  It  is still because  of the laws that are  enacted overnight.

So something should be done to prevent that.

The third one, land grabbing is something that is spoken of in Kenya.   It  is very difficult for me to sell my land and

partition it to somebody withoug going through the normal process  and this takes  time.  What has come out is we

here  a  land  that  is  meant  for  public  use  simply  being  grabbed  by  an  individual.   Again  it  is  something  that  the

Constitution should be put in such a way that  it  can  safeguard  the  property  of  the  public.  It  is  shameful  how  an

individual acquires land that has been designed for a certain project  and yet these projects  have  people  who  are

responsible.   You have people  in the ministries who are  responsible for certain  projects.   You  have  people  who

guard it and all over a night, that land is grabbed.   Surely there must be  something wrong.  So these are  the three

things which I feel should be put in the Constitution.  Thank you.

Com. Idha Salim:  Thank you very much Pastor  Andrew Kendagor.   Is  that a memorandum?  Kindly hand it in

there and register that you have handed it in and given your views.  Thank you very much.  Dickson Rotich.

Dickson Rotich:   Asante sana kwa nyinyi wageni kufika wilaya hii.  Mimi kwa majina najulikana kama Dickson

Kipkemoi Rotich.  Mimi natoka jamii inayoitwa Sengwer.  Kwa jina lingine, Chelang’ani.  Nitaguzia tu kidogo kwa

kuwa wengi wamezungumza na yale ambayo nimeshaweka hapa yamezungumzwa na kwa kuwa muda huo ndiyo

inaenda namna hiyo, ningependa tu kuguzia jambo moja,  Kenya ni nchi ambaye ilipata uhuru  mwaka  wa  sitini  na

tatu.  Lakini jambo la ajabu,  hadi sasa,  kuna Wakenya makabila mengine ambayo  hayajaandikishwa  rasmi  kama

kabila.  Moja, ni mimi Sengwer.  Kabila la Sengwer, hawajasajiliwa rasmi kuwekwa katika orodha ya makabila ya

Kenya.   Kwa  hivyo  nawaulizeni   tafadhali  hayo  yafanyiwe  marekebisho,  ili  kila  Kabila  litambulike  rasmi.   Pili,

kuhusu mambo ya usalama.  Katika Kenya, tuna wizara,  tuna watu ambao wanahusika na usalama.  Lakini jambo

la ajabu,  utaona kwamba  Wakenya  wengi,  wanateseka.   Wakati  moja,  ilikuwa  iko  mambo  ya  vita  ya  kikabira,

clashes.  Iliendelea kwa muda mrefu. Watu wengi walipoteza maisha yao.  Ningependa kusema kwa tume hii, wale

wote ambao walipatwa na hiyo shida kupoteza watu wao na kupoteza mali, tafadhali majina yao ijulikane.  Serikali

ilipe wao ridhaa kwa kuwa sheria ya sasa inasema inalinda mtu, pamoja na mali yake.

Jambo lingine, ni kuhusu mambo ya afya.  Ningesema kwamba ikiwezekana,  watu  Wakenya,  watibiwe  bure  bila
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malipo, kwa sababu jambo la ajabu,  utakuta  mama  mtu  yeyote  mgonjwa,  anaenda  pale  anatakikana  alipe  pesa.

Na ikiwa hana pesa, hiyo ni kumaanisha, maisha yake imepotelea hapo,   Na  ni Mkenya.   Kwa hivyo, ningependa

hapo iangaliwe sana.  Jambo lingine pia ni kuhusu watu,  Sengwer wakiwa mmoja wao.  Ardhi ambayo ilikuwa yao

tangu jadi, ikiwa Serikali iliepana, ningependa, tume maalum ibuniwe, ya kuangalia nani alikuwa akimiliki nini kabla

mkoloni kuja Kenya.  Sehemu yake ilikuwa inafika wapi na ile sehemu imeenda ni kiasi gani, na ile imebaki ni kiasi

gani?  Sasa je, atafanywa nini? Ningependa, compensation.  Yaani ridhaa ilipwe kwa hao,  na ile sehemu bado  iko.

 Haijapeanwa kwa mtu yeyote.  Ikiwa inataka kupeanwa, jamii hiyo kwanza waulizwe kwamba inataka kupeanwa,

na wao wenyewe, wahusike.  Si vizuri, kwa mfano, wilaya ya Transzoia.  Unakuta kwamba inapeanwa kwa ajili ya

siasa.  Unapatia watu ndio pengine wakuunge mkono kwa mambo ya kulr ama nini.  Kwa hivyo, ningependa, mali

ya jamii, isifanyiwe siasa.

Kuhusu mambo ya plots kupeanwa katika towns,  ningependa tume maalum, ibuniwe.  Yaani committee fulan iwe,

ile  kama  kuna  plot,  kama  Kapenguria  ama  Kitale,  committee  hiyo  inapata  habari,  halafu  ikishapata  habari

inatangaza kwa wananchi.  Wananchi wana apply,  halafu hiyo tume sasa  ione ni nani ambaye anafaa na waje pale

wawe interviewed, halafu sasa  ionekane ni nani anafaa kupewa.   Kwa sababu hali kama hiyo, watu fulani ambao

wanauwezo, wanasiasa fulani ambao wanuwezo wanatumia kupatia wafuasi yao ama watu wao, kwa sababu wako

karibu na hao; na je yule mtu ambaye hana mtu ambaye ni mkubwa na ako na shida atakuwa karibu na nani?  Kwa

hivyo, ningependa hapo, iangaliwe.

Jambo  lingine  pia  ambayo  ningependa  tu  kukueleza  ama  kukufahamisha,  mwaka  wa  arubaine  na  nane,  jamii

ilihesabiwa kama kabila,  na hapo ndio ikakomea.   Sasa  haya  mambo  ya  kufanya  maneno  inafikia  katikati,  watu

fulani wanakuwa na uwezo wa kufutilia mbali mambo ya watu isiwekwe.  Kwa hivyo, Katiba ambayo inatengezwa,

itengenezwe kulingana na vile watu wako.   Na  pia  ikitaka  kufanyiwa  mabadiliko,  ni  rasima  watu  wafahamishwe.

Isiwe tu inazungumzwa kwa bunge na inabadilishwa hapo kwa hapo.   Hiyo ni mambo ambayo ni sawa na unyang’

anyi kwa sababu haujaelezwa lakini inafanyiwa tu pale na inapitishwa na unapoteza.

Lingine,  kuhusu  misitu.   Jamii  ya  Sengwer  iko  na  misitu,  inaitwa  Cherang’ani  Hills,  nani  forest  wakati  huu.

Nikubwa sana.  Lakini, hawafaidiki na chochote.  Walikuwa wakiishi zamani hapo,  lakini ilipogeuzwa kuwa forest,

walitolewa pale, hawafaidiki na hawapati  chochote kutoka pale.   Kwa hivyo Katiba irekebishwe, ili forest  yeyote

ambayo ilikuwa ni ya jamii fulani, kuwe na mapato kiasi  fulani  tuseme  50%  inaenda  kwa  hiyo  jamii,  halafu  50%

inaenda kwa Serikali.  

Jambo lingine pia,  ni kuhusu hali  ya  maji.   Maji  ambayo  inateremka  kwelekea  Lake  Victoria,  inatoka  milima  ya

Cherang’ani Hills.  Na sasa kuna lake Basin Development Authority.  Ningesema sheria irekebishwe, ili pahali hiyo

maji inatoka,  jamii hiyo wateuliwe mtu mmoja kuwa director  kwa hiyo  shirika  ili  pia  kuangalia  masilahi  ya  pahali
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hiyo vitu vinatoka ili maendeleo ikitaka kufanyika pia wafikirie sehemu  hiyo.   Kwa  sababu  ukifika  sehemu  kama

Kisumu, wanafua samaki na wanauza, lakini maji ile inaingia pale, inatoka hapa.  Kwa hivyo ningependa, hali kama

hiyo, iangaliwe.

Halafu pia kuhusu mambo ya madini.  Kwa mfano sehemu ya Coast,  sehemu hii ya wilaya upande wa chini, kuna

madini,  kuna  ruby  na  gold.   Lakini  unashangaa  kwamba  watu  wanatoka  Nairobi,  wanakuja  wanajiandikisha

wanaanza kuchimba hiyo.  Na sasa hakuna mapato yeyote ambayo wanatoa kufaidi yule mwananchi.  Kwa hivyo,

sheria irekebishwe kwamba, mwananchi kwanza anaweza kufanya hiyo kazi.   Ile kitu iko ni kutengeneza mbinu ya

yeye kuweza kufanya ile kazi.   Pesa  itolewe  wananchi  kwa  sababu  wako,  na  wako  na  akili.   Wapewe  mashini

wachibe  wauze  wafaidi  nchi  na  hata  wao  wenyewe  wajifaidi.   Itakuwa  inakuumiza  roho  kidogo  kwa  sababu

maadini yanachimbwa hapa, yanapelekwa Nairobi yanauzwa, yule mwananchi anaangalia na macho na yeye ndiye

anaambiwa chimba anapiga mawe na hafaidiki na chochote.  Kwa hivyo sheria ibadilishwe ili kufaidi yule mtu kwa

sababu si vizuri mtu kufuga ng’ombe na maziwa hakamui.

Jambo lingine pia, ni kuhusu hii mambo ya National parks.  Kuna National park  moja iko katika Transzoia inaitwa

Zaiwa  National  Park.   Iko  hapa  karibu  Kipsayu.  Ni  ya  wanyama  na  watalii  wanafika  pale.   Lakini  jamii  ya

Sengwer haifaidiki na chochote.   Kwa hivyo ningesema ikiwezekana,  jamii ya  Sengwer   kwa  ile  mapato  inatoka

pale, wapate hamsini kwa mia, iende kwa jamii, halafu hamsini kwa mia iende kwa Serikali pia kuangalia maneno

mengine.

Com. Idha Salim:  Maliza tafadhali.

Dickson  Rotich:   Basi  kwa  kumalizia,  iko  jambo  moja  ambaye  ningependa  kusema  kabla  sijatoka  hapa.

Ningependa kusema Bwana Commissioners ya kwamba president  asiwe juu ya sheria,  awe chini ya sheria.   Kwa

sababu sheria ya sasa inasema President hawezi kushtakiwa.   Wale watu wanafanya kazi kwa niaba ya President,

hawawezi faidika, ndio imeleta shida nchini Kenya.   Kwa hivyo kila mtu awe chini ya sheria.   President  akikosa,

ashitakiwe kama president wa nchi, anashitakiwa kama mtu binafsi.  Halafu pia,  ministers wasiwe wabunge.   Watu

wateuliwe, halafu bunge lijadili na kila mmoja apewe wizara kulingana na elimu yake ambaye amesomea.

Lingine  pia,  hii  mambo  ya  nomination  of  MPs.   Mimi  ningependekeza  kwamba  hawa  watu,  hiyo  nafas  iwekwe

pale, na hiyo nafasi iende kwa ile jamii ama kikundi yeyote ile haina waakilishi.  Kwa mfano kama sasa  Sengwer,

tangu  sitini  na  tatu,  Kenya  ilipata  uhuru,  na  hiyo  bunge  imekuweko  pale,  lakini  hakujakuwa  na  Msengwer  hata

mmoja ndani ya hiyo bunge.  Sasa  tutakuwa tukimbwambia una  haki  ya  kudai  kitu  yako  ile  ilichukuliwa  na  ilhali

katika pale bunge hakuna na mtu pale ambaye anaweza kuwaletea.  Kwa hivyo nilikuwa ninasema kwa Katiba  ya

sasa ibadilishwe, ifanyiwe marekebisho ili  jamii  wale  hawana  waakilishi  katika  bunge  wapewe  waakilishi.   Watu
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kama  Ongiek,  Elmolo,  na  Sengwer.   Watu  kama  hao  waafikirie  wawe  na  wakilishi  katika  Serikali  yao  ili  pia

wajihisi wako katika nchi.  

Halafu pia, hii mambo ya wilaya, districts,  kumekuwa kuna shida,  kuhusu mambo ya districts.   Ni haki kila kabira

liwe  na  district  yake.   Lakini,  ningependa  jambo  hili,  lisitumiwe  kuhangaisha  watu  wengine,  kwa  mfano,  watu

wanaweza  kutoka  sehemu  fulani,  wanaenda  kufanya  biashara,  wanafanya  pale  biashara  mpaka  wanakuwa  na

uwezo wa kununua shamba na ule mtu ananunua shamba,  ananunua kwa yule mtu ambaye anataka kuuza shamba

yake.   Sasa  nilikuwa nasema, wiraya isiwe ikisemwa, wilaya  hii  ni  ya  kabila  fulani.   Kama  ni  ya  kabila,  iwekwe

katika Katiba ya kwamba kila kabira liwe na district yake na katika hiyo district yake, ardhi yake ile inapewa kuwa

wilaya lazima iwe ni ardhi yake.  Hapana tu kwenda kuchukuwa ardhi ya watu wengine na wakatie  watu wengine.

Kwa mfano sasa  kama sisi Sengwer,  ardhi yetu ingine  ilikatwa,  ikapewa  Marakwet  District,  na  hiyo  sasa  ikawa

Marakwet  District.   Na  hapo  awali  sisi,  tulikuwa  tumeunganishwa  district  kabira  ngapi?  Tatu.   Ilikuwa  ni

Marakwet, Keiyo, na sisi Sengwer,  na wilaya yetu headquarters  ilikuwa ni Tambach.  Na  sisi, mpaka yetu ilikuwa

inaenda mpaka wapi? Mpaka Song, Kacheliba.  Lakini sasa  ukiangalia saa  hii Sengwer sasa  pahali wako hawako

katika Marakwet  District,  hawana waakilishi, hawana sauti,  hawako katika West  Pokot,  wako  katika  Transzoia.

Hawana  waakilishi  na  hawana  sauti,  na  wako  katika  ardhi  yao.   Jee  hiyo  shida,  ilisababishwa  na  nani?   Na

itarekebishwa namna  gani?  Kwa hivyo, ningependa, ya kwamba,  sisi ni  wanadamu,  sisi  tunahitaji  vile  mwingine

anahitaji.  Kwa hivyo, ningependa, sheria,  na haki ya kibinadamu ifanye kazi kwa kila mtu.  Hata sasa  wakati  huu

kwa jamii ya Sengwer.

Com. Idha. Salim:   Asante sana Bwana Dickson Rotich kwa maoni  yako.   Sasa  namuita  Bwana  John  Siapuk.

Tafadhali kwa ufupi kabisa, wenzako wengine wanangojea kutoa maoni.

John  Siapuk:   Commissioners,  the  district  co-ordinator,  ladies  and  gentlemen,  my  names  are  John  Siapuk,

executive secretary Kenya National Union of Teachers  West  Pokot  Branch.   We have written a memorandum of

which I hope you will read.  I will only highlight some few areas,  especially basic rights: because  of time, I will just

embark  straight  on  it.   May  I  talk  on  education.  As  our  basic  right.   I  propose  that  as  you  all  know,  the  new

Constitution we are looking forward to should guarantee and provide for compulsory and free education in Kenya

from Pre-school to form form level of education.  That is our proposal.   The constitution should provide,  provision

to  the  marginalised  areas  to  guide  the  Government  to  provie  scholarship’s  to  have  a  bigger  number  than  the

developed  places,  to  those  joining  the  universities.   Scholarships  is  a  vocabularly  in  West  Pokot  and  also  an

imaginary thing.  To put it clear, none has benefited in this district  since the creation of the world,  in this matter for

us to get scholarships.  Therefore the Constitution should make a provision.  That is our proposal.

Poverty, illiteracy level of the people in this district, is the highest compared to other districts in Kenya.  The people
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were depending on animals which have been eliminated by drought,  diseases,  scarcity of grass,  due to small  land

ownership.   All  these  are  contributed  by  the  calamity  mentioned  above  and  thus  the  education  drop  out  in  the

district is high.  Post independence, other benefited from scholarships.  Heko to the Constitution Review of Kenya

Commission  listening  to  people’s  views,  recommendations  and  the  task  of  writing  a  new  Constitution  for  us  to

benefit or  be  included in the next scheme.  To reduce poverty,  the Constitution should make a  provision  that  the

Government should give loans without interest  to the inhabitants of the less priviledged  districts  like  West  Pokot.

The Constitution should guarantee all workers the right to join trade union representations. That is one part.  That is

education. 

Two, may I talk also on  vulnerable  groups:  the  right  of  vulnerable  groups;  the  Constitution  should  make  special

provision for the rights of people  who have suffered from marginalisation due to hatred and  discrimination  by  the

colonial oppressors, whites and blacks.

Post independence:  West Pokot was a closed district, no development was done in the district,  that is e.g building

of schools, water, roads, to name a few.  I propose the new Constitution be amended and the give a provision. 

Women’s  rights  be  addressed  and  deliberate  programmes  be  supported  by  the  Government.   People  with

disabilities should be fully taken care of or be integrated.  

Land and property rights: land is the basis of economic development in Kenya and should be owned and managed

in a sustainable way by the individuals.  There should be restriction of ownership of land by non  citizens.    Two,

women and women should have equal access  to land.  Three,  the pre-independence land treaties  and agreements

involving certain communities such as the Maasai, Mazrui, the Coastal  strip and the Pokot  land should be returned

and given back to them as it was theirs initially.

I will talk also on environment and natural resources:  the sustainable management  of  the  environment  and  natural

resources  that is water,  forests,  ranch lands,  minerals, wildlife  and  so  on  is  a  fundamental  issue  in  contemporary

development.  The Constitution should provide provision which mandates the community on the ground to have an

upper  hand  on  the  benefit  of  natural  resources.   Two,  the  people  on  the  area  where  the  natural  resources  are

situated  should  have  power  to  enforce  laws  on  the  protection  of  the  environment.   Three,  the  local  community

should  own  natural  resources  within  their  communities  boundaries.   Four,  the  role  of  local  community  in  the

management and the protection of the environment should be solely in their hands. 

My I  talk  on   constitutional  commissions  institutions  and  offices.   Our  country  should  create  and  maintain  the

commissions, institutions and offices that manage and supervise the Constitutional functions, the commissions such
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as  Human  Rights  Commission,  chamber  commission,  anti-corruption  commission  and  land  commission.  We

propose,  these  commissions  should  have  autonomous  powers  to  discipline  the  offender.   You  will  read  the

memorandum.  It has a lot.  Thank you.

Com. Idha Salim:  Thank you very much Bwana Saipuk for your views and please hand in your memorandum to

the officers on the table on your right.  Christine Cheptum?  Please be brief,  so that we can listen to all the others

who want to give views.

Translator: Anashukuru sana

Christine Cheptun:  Kwa majina, Christine Cheptun 

Translator:  Ni vile kama mlivyo sikia, jina lake.

Christine Cheptun:  Ato kyaalumakwa kaghnee nyaan

Translator:  Yeye hana mengi sana

Christine Cheptun:  Motungoon nyee cho chang

Translator  Amekuja hapa kwa ajili ya neno moja tu 

Christine Cheptun: Kanguun yeete ompo ngolyoon akong’a

Translator:  ama mawili matatu,

Christine Cheptun:  Odenya anda somok

Translator:  Yeye ni mke ambaye ni msengwer

Christine Cheptun:  Ko koo Sengwere nyiinde.

Translator:  Kama mke kutoka jamii ya Sengwer amesikia mambo ambayo imetajwa hapa,
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Christine Cheptun: Klee ko koo sengwer, kalumaan nga lee chuu

Translator:  Mmesikia kuhusu wilaya

Christine Cheptun:  Kalumakwagh ngala wizaraa

Translator:  Kila mmoja anataja wilaya hii, ile na lile lakini yeye kama mke Msengwer, wiraya yake ni nani?

Christine Cheptun:  Klee ko kogh sengwer, kore chaan kugh

Translator:   Kwa kweli ni kwamba,  kama jamii ya Sengwer na kama wana watu kutoka  jamii  hiyo  ni  kwamba

tunapiga kula tunajenga Serikali, lakini kitu ja ajabu ni kwamba hakuna yeyote ambaye anataka kujua,  na jamii ya

Sengwel, jee kimaisha watainuliwa fipi?

Translator: Na hasaa kwa mambo ya elimu

Christine Cheptun:…..ompo ngala sengewer nko masomo kungat,

Translator:  Wana watoto ambao wameelimika, ambao wako mashule

Christine Cheptun: Ktuungochaa monuung choo kikesomeshoon

Translator: Wengine walimaliza form four kwa wale walijitahidi

Christine Cheptum:  Kiwany walaka kopo angwaan,

Translator:  Wakati wa kuajiriwa, sio rahisi wao waajiriiwe

Christine Cheptum:  Osiiswechiino kikiiroy, melo raisi kekiir akwanee

Translator:  Akisha onekana kama ni kutoka jamii ya Sengwer na jina lake linaonyesha anaambiwa wewe songa

hapa kidogo ungoje pale pale.

Christine Cheptum:  Ato kikesuwaa nyiinde loo po kaa sengwer, kelenchuu nyinde naghteena kitee
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Translator:  Na mwisho, anaambiwa ni bahati mbaya, hakuna nafasi.

Christine Cheptum:  Ato lapaay kemwochuu loo muutyoo, momiteeni nyee poroghuun

Translator: Na kule Serikali inasema elimisheni watoto, waende shule

Christine Cheptun:  Ato lapay lendoy sooch otono monuung skuul

Translator:   Nyinyi  commissioners  wa  Tume  hili  tungewaomba,  kama  wake  wa  jamii  ya  Sengwer,  Sengwer

wanahitaji  wao  pia  wawe  na  wilaya,  ili  wawe  na  pangilio  lao,  wawe  na  pia  vile  wao  wangependa  kuishi,  jinsi

wengine wanavyo jipangilia

Christine Cheptun:  Ksomeechaa Tume klee koruu sengwer,  kmokeecha wilayee nchaa atokesukoo chaa ngale

chaa tukwil, takemangachaa lee piicho lowur.

Translator: Kwa kuwa yeyote alio na wilaya ajua vile, atampokea mgeni wake, msaidizi atakaye kuja kwa ajili ya

msaada kwake.

Christine  Cheptun:   Ompo  wolo  chii  anga  tukwil  nyo  tungeetii  wilaya,  mchiini  kunguut  loo  otokaan  loo  nee

mkenion ndenyaan, 

Translator:  Lingine ni kuhusu kule utamuduni wa kijamii

Christine Cheptun:  Anga kuu, ngala kau

Translator:  Katika tabia yetu na hali yetu kama jamii ya Sengwer kweli kile mtu alitusaidia ni hatuoni wivu kwa

kitu ya mtu wala hatuibi

Christine  Cheptun:   Ompo  otoptiin  neecha,  moktungochaa  nyee  wifu  nko  chii,  amoksomeecha  nyee  chii

kiightonyii, akmokchorsyeecha nyee.

Translator:  Hutasikia kwamba kwa kweli jamii kama Sengwer wanaiba ama wameua kwa hivyo katika hali hiyo,

tungelihitaji tuiishi katika maisha ambayo ni ya utuulivu ambayo ni ya utulivu ya upendo na kukaa katika mazingara

ambayo inafaa na inakubalika na kila mtu.

62



Christine Cheptun:  Tomanyee alumakwaa loo ko  chorsyoo  piipo  sengwer,  anda  kotugh  chii,  nyo  kmokeecha

kemongisyeeno ompo kalyaa nko chii anga tukwil.

Translator:  Mimi sitaongeza mengi 

Christine Cheptun:  Motungon nyee kuugh anga.

Translator:  Inaonekana kwa kweli wakati mwingine, kwa watu wa kiroho ama kama wachungaji katika neno la

Mungu mara ingine, wanaweza kuwa watu wa msaada na ikifika mahali ingine wanachanganyikiwa na kuwa wana

siasa, sasa inakosa ile tarajio ama mwelekeo wao.

Christine Cheptun:  Ksuuweechaa loo, leenya piipo amtagh poo ngolyoondo Tororot,  ngetoy kluutoy ngala siasa

ato lapay kpuusto machey tiineekwa.

Translator:  Basi hana mengi anasema shukrani na ni asante hata kwa wasikizaji pia.  Shukrani.

Com. Idha. Salim:   Asante sana kwa maoni yako Christine Cheptun.  Na  sasa,  kama nilivyo eleza hapo asubuhi

tukianza, tutaanza kuwapa watu dakika kumi kutoa maoni yao.   Lakini kwa kuwa wengi wamebakia hapa wataka

kutoa maoni na wakati hautoshi kumpa kila mtu dakika kumi, sina budi kusema tutapunguza wakati  kidogo tumpe

kila mtu dakika saba.  Hivyo tuhakikisha kwamba kila mtu aliyetaka kutoa maoni atapata  nafasi.   Na  ili kumsaidia

mimi na mwenzangu, ningependa officer wetu Irene Masit  to keep  time na agonge  juu  ya  meza  mtu  dakika  zake

saba zikimalizika ajue  na  amalize  ili  aingie  mwenzake.  Nafikiri  tumekubaliana?   Asanteni.   Irene  please  help  me

keep time so that we make sure that everyone who wants to give views gets a chance.  We do not want anyone to

go home without giving his views.  Sawa? Sasa namuita Hellen Kolingura.  Please Hellen maximum seven minutes.

Hellen Kolingura:   My name is Hellen Kolingura. I have come once more to present  my views but this time on

women and children. First  I will start  with the children,  about  children  in  this  particular  district  West  Pokot.  We

have children rights which are  provided in the Constitution, but it is our  experience that these rights in this district

people are not taking them very seriously and I propose that in the new Constitution, the rights of Children must be

taken very seriously.  For  example,  children must have a right to life and not only a life but  a  quality  life.   In  this

case  I  propose  that  children  must  have  good  medical  service  for  example  children  under  five  years  must  have

medical access to them. Like most of our land is arid and infrastructure is poor,  we propose  that the Government

takes the medical services to the people and therefore children under five years must all be immunized.
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On education, especially education of girls, it is an experience in our district  that most of our girls have been taken

as assets and it is not something special that they go to school or people do not take it seriously that they are  taken

to school.  I propose that in the next Constitution, the right girl child education must be  taken very seriously and so

that people do not meddle with the rights of children like taking them as assets, marrying them off at an early age so

I propose that an affirmative action must be taken so that all the girls in these districts go to school.   I  also propose

that girls must have a right to inheritance since they are also children just as boys are.  

On  women,  I  propose  that  women  rights  must  be  respected  and  in  this  case  women  must  have  an  access  to

leadership.  Since most of the laws in this country are made in Parliament,  many people  who made it to Parliament

like MPs are usually men.  Since laws are made in Parliament, I propose that where the  traditions bar women from

going to Parliament they are  discriminative, a representative from each district  must be  a  woman  and  must  go  to

Parliament so that  when  they  are  making  most  of  these  laws,  women  are  having  a  good  representation  all  their

rights  are  respected  and  they  make  laws  that  are  actually  helping  women.   I  also  propose  that  women  have

property rights.   Like  the  issue  of  title  deeds  has  been  mentioned  or  ownership  of  property  must  be  put  in  the

Constitution that women also are party in ownership of property.  There are many injustices which have been made

agains women, I propose that in the new Constitution, any injustices made against women must be  taken seriously

and stern action be taken against those who are  doing a lot of injustices  to  women  like  rape  cases,  wife  beating

must be punished severely.  It must be in the Constitution women are considered.

I also propose  that since women have been left  behind  for  a  long  time,  affirmative  action  must  be  taken  so  that

women can get education or job opportunities like being leaders  in the country.   With those few remarks I do not

have a memorandum to present  to the commissioners.   I  will prepare  one and may be send to the commissioners

later on.

I have something to comment about  the  Constitution  it  is  not  about  women  this  time,  but  I  feel  that  the  present

Constitution many  people are not aware of actually what is in the Constitution.  I  propose  that,  especially the new

Constitution must be made available to many Kenyans and can be sold in the shops so that many Kenyans can get

access  to  this  particular  Constitution.   They  can  read  for  themselves  and  understand  so  that  if  there  are  any

amendments to be made or  any clauses that are  concerning the people,  the new Constitution must be  available to

the people.  Finally,

Com. Idha Salim:  I thought that was the final point?

Hellen Kolingura:  Ya it is final but I am saying…..
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Com. Idha Salim: Because you said it is the final secondary of seven minutes.  Time is up

Hellen Kolingura:  Okey thank you.

Com. Idha Salim:  Thank you very much.  We really have to be  strict  with time so that every one gets a chance.

Thank you very much Hellen, you recall when you were here in the morning we gave you ample time.  We did not

time you.  Thank you.  Jacob Lorema ambaye ni mzee.  Karibu

Jacob Lorema:  Thank you very much our distinguished commissioners.  My name is Jacob  Lorema.   I am going

to be very brief.   First  honourable commissioners,  I feel that the current Constitution we are  using is  a  borrowed

one from the British people, and I think this a unique opportunity for us now and particularly the Pokot  community

to air their views so that they will be  in Kenya peacefully and enjoy the fruits of independence.   Commissioner sir,

since  the  deliberations  of  the  Constitution  when  people  went  to  Britain  our  community  the  Pokot  were  not

represented then and that is why we were not able to get our land which is in Transzoia.   Those people  who went

there  benefited  a  great  deal  and  it  is  in  history  that  those  who  were  MPs  by  then  were  forced  to  retire  from

Parliament, they left Parliament because  the one million acres  which was being given by other Kenyans the Pokot

community never benefited and hence they had to retire and left Parliament in protest.  My fear was, I do not know

whether this commission will take the Pokot views seriously because we have had commissions in the past  and the

land issue has not been addressed.  

Mr.  Commissioner Sir,  let me say that the Pokot  community is a community which is peaceful  and  welcoming  to

the visitors. Only that the visitors who come to live in the district  have abused that generosity because  practically,

or forty one tribes of  Kenya are here in Pokot as opposed to Pokot being elswhere in Kenya.  We would like you

to look into our matter seriously and also on this question of land, there is a place which says that one can farm his

land only  upto two feet.  I would like to propose  to this commission that wherever land is,  the owner has to own

the land up to the sixth feet downwards.  Up to where he can get the oil or whatever. It should not just be two feet.

Mr. commissioner sir, on Local Government: the Local Government should continue as it is although they should be

given more powers.  At the moment we have the Central Government directing the Local Government even if they

want to name a street  they have to consult the Minister that you want to name such a street.   You have to get an

authority.  This should come from the local people  themselves.   Lets say if you want to put Tekla Lorupe’s street

we have to do but these things we have now to take them to the Minister.

Another  thing  commissioner  sir,  is,  our  Constitution  should  look  in  to  the  freedom  fighters  who  fought  for  this

Uhuru.  The other time I was reading, somebody like Paul Ngei, when his leg was amputated,  he has to be  chased

65



from the Government House. This is very bad.  Yet he had been a Minister,  he fought for the uhuru to make other

people to be  Ministers and even Kagia,  the other time when he went to the hospital he had to be  told to pay for

drugs, and yet this is man who fought for uhuru to make these other people  to be  medical officers incharge of the

hospitals.  This is very unfair.  (Clapping)

Mr. Commissioner Sir,  I  am for two houses.   Lower house as  my friend James Koleluch had said earlier and the

upper  house  but  this  time  I  feel  that  the  lower  house  should  be  filled  by  the  Young  Turks  that  is  the  young

generation but then the senate, should go to the old guards, senior citizens.  (clapping)

On ministers, Mr.  commissioner Sir,  we have forty two tribes at  the moment in Kenya.   I  would  like  to  propose

that in future, twenty one ministers each tribe should have a minister each so there should be twenty one ministers

and  then  twenty  one  assistants.   Not  from  the  same  place  being  elected  to  be  cabinet  ministers.   Lets  have  a

balance.

As you know, the Pokot  had their minister  the  other  time  and  we  lost  him.   This  should  be  reinstated  in  future.

Position of rhw Presidenccy is where the eating begins by some communities.  This I feel should be rotated.   If we

have  forty  two  tribes,  we  should  have  four  hundred  and  twenty  years,  each  section  should  have  its  own  time.

Already the Kikuyus and the Tugens have had their share so the other fourty are yet to get their share.  (clapping)

There is  a  very  notorious  section  here  in  the  law  of  Kenya.  That  is  section  87  whereby  if  somebody  has  been

charged in court  and then he is convicted in court  and the judge says that person is not guilty should  be  released

and then a policeman just  goes for his neck  again  and  re-arrest  somebody  has  has  already  been  released  by  a

judge.  That is very unfair also.  It should be rebuked.  

There should also be ceiling.  There is grabbing of land in Kenya today making other people not to be accessible  to

these natural resources.   Therefore,  I propose  that there should be a ceiling of five hundred acres  as  opposed  to

two thousand and above which is happening right now.  Commissioners,  I hope our views will be  reflected on this

because  I  was  told  the  other  time,  I  heard  that  may  be  this  is  just  an  exercise  where  everything  else  has  been

written and put in the cupboard  when you listen to  the  views,  the  thing  is  released.   I  hope  this  is  not  the  case.

Thank you very much.  (Clapping)

Com. Idha Salim:  Thank you very much.  Do you mind please coming back  Bwana Jacob.   Point of clarification

from my colleague.

Com. Kabira:  Sorry Jacob.  We do not have another Constitution written.  We are going to write when we finish
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collecting the views.  I am sure we are going to take all the views that we are  collecting here into consideration but

having said that I wanted to catch up with the one million acres  that were given to the various communities. When

was this?

Jacob Lorema:   Immediately  we  got  independence.  Sixty  two,  sixty  three  coming  ownwards  up  to  sixty  four.

That when some people were settled excluding the Pokots in Transzoia. Luhyas, Kikuyus mainly.

Com. Kabira:  They were given as a community a million acres?

Jacob Lorema: They had to buy from Europeans so they were given loans and enabled to buy this land.  Let me

say again Madam Commissioner, I have been an MP of this area in 1963 the first Parliament.  Up to now we have

thirteen MPs from this area and up to now the first Parliament to the eighth Parliament,  we are  left with three MPs

only  that  is  his  excellency  the  President  Moi,  Mheshimiwa  Kibaki  and  Choge,  the  rest  have  retired  and  died.

Thank very much.  (Clapping)

Com. Idha Salim:   Asante sana Mzee  Jacob  Lorema  kwa  maoni  yako,  Benson  Katon.   Please  remember  the

time limit.

Benson Katon:  Thank you very much commissioners.   I  am very thankful today for collecting our views here in

Kapenguria.  Mine is very brief.  Actually I come from a small community known as Sengwer as  you have heard.

My name is Benson Katon and I start.  Sengwer dilemma. The history of Sengwer,  Chelangani community leaving

in West Pokot district is distorted.  That is assumed we are not there.  This is as  a result of colonial  British way of

dividing and rule.  We are victims of this as it is evident elsewhere in the world.

Second,  Sengwer ignating line: with the human rights which advocates  for the minority communities.  All over  the

world, we accept that we are  the minority and therefore,  Constitutionally documented that we want to have equal

rights as the other citizens of this country. In the ways of education as other communities to get sponsors as well, as

even schools for our areas.  We should have free education like the other citizens from standard one to university if

possible.  In order to be equal to other communities who have gone a bit higher.

Natural resources or land: we want the area  that fell into our communities.  That small share,  even employment of

forest guards who come to wazees juridiscation area,  they should employ our children.  Because nyinyi mnaelewa

ya kwamba,  wacha nibadilishe kidogo,  sisi ni watu wa asali.   Tungelitaka hata hiyo area  ambaye ni  forest,  tufuge

hata mzinga yetu huko ndani na hata ikiwezekana kwa hii Katiba tupewe hata kuweka ng’ombe wetu huko ndani.

Na hata ikiwezekana pia wakati  hiyo  forest  itafunguliwa,  hizo  communities  ambazo  zina  claim,  zipewe  priorities.
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Actually habari ya Transzoia, I think you have heard a lot of claims here.   These claims actually msione labda tuna

makosa fulani.  Ni kwa sababu ya kukosekana kwa vitu.  Labda nyinyi mtafikiria hawa wanataka,  hawa wanataka,

  sisi tungelisema tu kama community of Singwer ya kwamba ile area  ambaye ilichukuliwa na Wazungu about  four

hundred  thousand  acres,  iwe  lease  kwa  wale  watu  wako  ndani  kwa  sababu  tutawafukuza  wao  hapo,  kama  ni

kukodisha elfu nne, tukipewa elfu mbili kwa kila acre  kila mwaka sisi na hii jamii ambayo tuna  complain  tutakuja

juu baada ya miaka thelathini mpaka tuwe balanced na hao.  

Mambo ya land control board.  Ningetaka mueke kwa Katiba, hii community kama ya Sengwer,  ambaye wanalia,

Pokot  ambao  wanalia  katika  hiyo  area,  wapewe  hio  committee  ili  kuangalia  ni  nani  anunua  shamba  na  ninani

anauza.  Ili hata wakipata pesa wanunue lakini wale wako huko ndani wawe settlers  wetu tutawafanyia nini? They

are our Kenyans.  Hao matajari wetu lakini tunawafanyia kazi tunalipwa kusomesha watoto.

Lingine  commissioners  ni  mambo  ya  national  referendum.   Ningeli-suggest  ya  kwamba  kama  sisi  community  ya

Sengwer  kwa  sababu  kila  sehemu  ya  ubunge  wanapewa  watu  tatu.   Simutuongezee  sisi  tuwe  na  usitu  kidogo.

Tukienda  tuwe  karibu  watu  tisa  au  kumi.   Sasa  muongezee  hii  community  ya  Sengwer  watu  tatu  washikane  na

wenzao wale.  Kwa sababu tuko kikapu moja.

Com. Idha Salim:  Asante sana.  Time is up.  The last point which is the most important one.  Tupe last important

point.

The set  up of the Government.   Tungependa  hii  community  ya  Sengwer  ambao  tumekaa  na  wenzetu  vizuri  very

peacefully,  katika  local  Government,  ile  area  ambao  tuko  naye  tupewe  opportunities  zetu  bila  ku-interfere  na

mwenye alikuja kununua shamba.   Either a Chief or  a Councillor tupewe hiyo community  kidogo  kama  Sengwer

wanga’ang’ane kiketi  yao lakini isiwe kama mtu alikuja kununua juzi.  Tukatae wao mpaka tufikie wakati  tunajua

atakaa na sisi vizuri.  Halafu ya mwisho tu ni mambo ya title deeds.  Ningelisema mambo ya title deeds,  mambo ya

mashamba, ipewe wananchi wenyewe wa decide mambo ya mashamba lakini sio kwa DC ama kwa nani, itokee

grassroot huko.   Ile wazee wamekataa huyu asipewe title deed  iwe namna hiyo lakini sio apitie DC na mwingine.

Kwa hivyo hiyo tuta-save hiyo situation.  Hiyo tu commissioners ndio ninasema.  Thank you.

Com. Idha Salim:   Asante sana kwa maoni yako Bwana Benson Katon  na  sasa  itabidi  kila  mtu  apewe  dakika

tano.  Emmanuel Limuk?  Tafadhali five minutes, summarise give points of specific proposals.   In that way you can

your five minutes very effectively.

Emmanuel Limuk:  Asante sana Bwana Commissioner.   Majina yangu ni Emmanuel Limuk. Nina mapendekezo

tu  machache,  nanitaenda  mbio.   Kuhusu  citizenship.   Mke  atakuwa  mwanamke  kamili  anapopewa  cheti  cha
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kuolewa. Pia ikiwa ni mme ameolewa kama kuna kitu  kama  hicho,  vile  vile  anakuwa  mwananchi.   Vitambulisho

viwe double printed na moja ibaki katika ofisi ya chief;  ili ikikuwa mwananchi amepoteza ile ingine, bado  ataenda

kufanya reference kwa upande ule mwingine kwa sababu kwa sasa,  inawapa  gharama  nyingi,  ambaye  hawawezi

kuvumilia kufwata hiyo mpaka sasa, atashikwa na polisi akaambiwa yeye sio Mkenya.  

Tukija upande wa  defence  and  national  security.   Rais  anyang’anywe  mamlaka  ya  kuamuka  na  kufikiria  kupiga

community  fulani  kwa  sababu  ya  utovu  wa  nidhamu.   Jambo  hili  iende  kwa  Bunge  aseme  sababu  ambazo

anaonelea yeye mwenyewe, community hiyo ama jamii hiyo  inaweza kufanyiwa operation kuliko sasa  ambapo ana

amka tu na kutangaza  jamii kuumizwa.  

Tukija kwa local authority, wenzangu wamesema mengine lakini jambo linalosema ni hili,  wachaguliwe  moja  kwa

moja na wananchi.  Na katika qualifications, wawe bali na elimu yake awe pia ni mtu ambaye anatumbalika katika

jamii hiyo.  Atumbulikane ili kwamba asiwe ni mume ambaye amezorotesha kwake hata hajui watoto  wako wapi.

Asiwe  ni  mama  ambaye  hajui  kwake  ni  wapi  na  mume  amefikisha  umri  fulani  kwa  mwaka  hii  lakini  anaenda

ku-seek votes ambazo kwa sababu ya uwezo wake either kifedha ama kwa elimu yake atapewa.  Hiyo ni mbaya.

Kuhusu  upande  wa  pastoralists:  ili  kumaliza  tabia  yao  ya  kubadilishana  mifugo.   Sisemi  wanaiba  lakini

wanabadilishana tu kwa sababu ya tambia yao kuwa vile ni kwamba sehemu hii kwa njia moja ama nyingine kuna

maji  ambayo  inapita  karibu,  Serikali  badala  ya  kuajiri  ama  kutumia  mbinu  nyingi  ya  kulida  hawa,  kufwata,

kurundisha ng’ombe, wajaribu kutumia maji haya  ku-commit  hawa  katika  agriculture  kunyunyiza   mimea  yao  na

mambo hayo yatapotea ikiwa watafanya hivyo.

Upande wa polisi ni kwamba, kwa sasa complaint, ndio anaenda kupata  taabu anapopeleka complaint kwa polisi.

 Sasa kuwe na sheria katika Katiba, complainant awe protected kabisa.  Complainant anapoenda kupeleka report,

achukuliwe kama mlalamishi na  sio  mshitakiwa.   Kwa  sababu  ataulizwa  maswali  mengi,  baadaye  atababakia  na

ataingizwa ndani bure.

Tukija kwa makanisa, makanisa na NGOs yale ambayo yanaingia katika wilaya yote ile hapa nchini iwe ni kwamba

wanapeleka report  yao kikamilifu katika DCs office, na mahali ambapo inajenga ofisi yake,  ijulikane  mpaka  kwa

assistant chief.  Ili kukiwa kuna mipango mingine  ambayo  inaenda  mbaya,  iwe  inasuluhiswa  mapema  kabla  haija

affect the community.  

Nikimaliza ni kwamba sheria iwekwe kali kwa rapists  wale wanao  najisi  watoto  wadogo  ama  wamama   wazee.

Wakipatikana  wawe  castrated  ama  wanyongwe.   Kwa  sababu  ni  kinyama  sana  kitendo  kama  hicho  kuweza

kutendeka.  Mwisho tu ni kwamba ili kulinda, culture ya watu kama ni Wagiriama, Wapokot,  Waturkana,  Serikali
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iweze ku-sponsor  uandishi wa lugha yao ili isipotee.  

Com. Idha Salim:  Thank you Bwana Limuk for your views.  Loshangura Ameme?

Loshangura Ameme:  Soro nyo wou Lomuk ompo ngalee kuu. Nko loshangura?

Translator:  Anashukuru kwa tume iliofika hapa West Pokot

Loshangura Ameme:  Soro ompo tume,

Translator: Kwa majina ni kama vile mmesikia ni Loshangura Ameme

Loshangura Ameme:  Kaynotuut ko chan choni.

Translator:  Yeye ni mkaaji wa hapa West Pokot

Loshangura Ameme:  Onguneenan koro Pokot

Translator:  Yeye ni mshiriki wa kanisa

Loshangura Ameme:  Ochan chiipo kanisa

Translator:  Kanisa lilianza mnamo mwaka wa arubaine na saba

Loshangura Ameme:  Kyaanzan kanisa konyiis cho chang.

Translator:  Kwa mwakiliishi ni Lukas Kipkech

Loshangura Ameme:  Ochan Lukas Kipkech

Translator:  Alipoendelea na injili kufika mwaka wa hamsini naye akapata janga la nguvu kule Galao

Loshangura Ameme:  Ompo konyiis taman nko muut, kutooro Kolowo

Translator:  Na hapo sasa, marginalisation naye ikaanza kwamba ni one of the political churches.
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Loshangura Ameme: Kungeet nyuu kluku pat ngala siasa kule.

Translator:  Na sasa hivi, tunajihesabu ni kama wale wasio pata uhuru tangu Kenya ipate uhuru mpaka wa leo.

Loshangura Ameme:  Klee nyona yee nyuu, klenyee cha piich choo kimelo kikityaakecha ngata huru.

Translator:  Kwa kuwa kanisa lenyewe haijawahi kuwa registered tangu, hata ingawaje tume apply so many times

but Kenyans have not yetu considered us.

Loshangura Ameme:   Kaniisa nyo melo kikekiir aki keetepachana ompo saa anga tukwil.

Translator:  Jina la kanisa lenyewe ni dini Rome na Africa

Loshangura Ameme:  Kaniise kuu Rome nko Africa

Translator:   Kwa hivyo nifurahie kwamba Tume nayo imepata kuja sasa  ili ipate kutambua kwamba  uhuru  ama

haki ya mwanadamu lazima ichunguliwe.

Loshangura Ameme:  Soro ompo tume ompowolo kapkaa  akwanee kusuwa ngale cheete,  takenyoorunoo chaa

haki nyoo.

Translator:   Tunafahamu barabara  kwamba  maungano na NGOs ama kwa  Serikali,  ni  kwa  makanisa  ambayo

imesajiliwa. Kwa sababu hata kwa sasa hatujaweza kupata mahitaji yetu kamili

Loshangura Ameme:  Leenya piipo NGO’s mochoy chanee piich choo kikekiir kanisengwa.

Translator:  Kwa hivyo matarajio yetu ni kwamba, kanisa ipate kusajiliwa ili kuwe na maendeleo.

Loshangura Ameme:  Klee nyona, mchiini kanisee chaa kekiir ata keletachaa.

Translator:   Hiyo  ni  kwa  ajili  ya  Katiba  iliyo  sasa.  Either  ithibitishe  uhuru  wa  mwanadamu  ama  mtu  mwenye

anahitaji lengo

Loshangura Ameme:  Mchiini katibanu po yee ksuuk chii poroghuun po kityaakat

Translator:  Hiyo ni shida ambapo imetukumbatia kama kanisa tangu hapo jadi.
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Loshangura Ameme:  Shiideni choni choo kikunyorweecha nyoman.

Translator:  Kwa  kuwa  Mungu  hakuwa  mjinga  ambapo  aliumba  dunia  naye  akaumba  binadamu  katika  lugha

tofauti tofauti.  

Loshangura Ameme:  Ompo wolo Tororot melo solwogh ompo wolo kigh nyiinde nguuny lowur

Translator:  Kama vile Transzoia hata bibilia inasema ukiondoa alama iliowekwa,  hata  nawe  umelaaniwa.   Kwa

hivyo Transzoia pia lazima mchungulie vizuri.

Loshangura Ameme:  Klee Tranzoia klee ato mwoghoy biblia loo atoimuuronyi kugh itungonyii chupoot.   Mchiini

arosa Tranzoia lasiny.

Translator:  Hata kule tangu Turkwel pia ili affect mashamba ya watu na lazima iangaliwe vizuri.

Loshangura Ameme:  Kungetaa Turkwel, kipaa pareeni piich choo chang nyo mchiini keros lasiny.

Translator:  Nafikiri hiyo ndio ilikuwa nafasi ya mzee

Com. Idha Salim:  Yusuf Lokisuri? Yuko Dakika tano maximum, Bwana Yusuf

Yusuf Lokisuri:   Kwa majina mimi naitwa  Yusuf  Lokisuri.   Ninawakilisha  maoni  ya  Waislamu  ambao  ni  kama

memorandum  nataka  kufanya  summary.   Sisi  tuna  sherehe  ya  Idi  mara  mbili,  lakini  huwa  sherehe  moja,  ndio

Serikali  inatambua  Idi.   Ambapo  Waislamu  wa  Idi  hii  ingine  hawapati  nafasi  hiyo  kufurahia  kama  vile  wenzetu

wanavyopata  uhuru  hio.   Ya  pili  kuna  sherehe  siku  kubwa  kama  jumapili  kwa  sisi  ni  ijumaa.   Na  hiyo  ijumaa

wafanya kazi wa Serikali hao wameajiriwa wote  huwa  hawapati  nafasi.   Kwa  hivyo  tungeomba,  tupatiwe  nafasi

hata kama ni ya masaa mawili ili watu wafanye sala ya ijumaa.  

Lingine ni kuwa katika dunia ya sasa katika hali ya unyanyasaji, wewe ungetaka kutafuta  kitambulisho na wewe ni

Muislamu unawambia ulete kitambulisho ya babu yako.   Wewe utapata  wapi babu.   Kwa hivyo tungeonelea,  hizo

mambo ziondolewe, ili wananchi wa Kenya wafurahie hata kama ni Muislamu kwa sababu tuna uhuru mtu kuabudu

kwa dini yeyote yake.  

Pia kuna hii hii Kadhi ya Kenya.   Wanaweka Kadhi province.   Huko ni mbali sana.   Tungependela,  hao  Kadhis
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wawekwe kila district kurahisisha mambo ya waislamu.  

Nikimalizia  hayo,  mimi ningependa  kuchangia  pia  kuhusu  mambo  ya  watu  wa  ufugaji  wa  ng’ombe.   Sisi  katika

Constitution ambayo inakuja,  tungeangaliwa, kwa makini na serikali  kwa  maana  kuwa  sisi  tumeachiliwa  nje  kwa

Constitution  ile  ya  kwanza.   Kwa  mfano  watu  wa  Kacheliba  hawako  kwa  Constitution  ya  Kenya.   Walikuwa

Uganda  wakapata  Constitution,  wamekuja  Kenya  wakakuja  kama  constitution  imeandikwa.   Kwa  hivyo

tungependelea, sisi wale wafugaji wa mifugo tupewe elimu ya bure kwa watoto wetu.

Pili tuwe  compensated  kwa  operation  ambaye  imeanza  tangu  ukoloni  mpaka  saa  hii  tunadai  compensation  kwa

Serikali ya sasa  ya Mwafrika.   Tumefanyiwa  operation  tatu  ambayo  ilikuwa  inatumika.   Military  hardware  yote,

inapigwa  na  helicopters  badala  ya  hiyo  yote  pesa  itumike  namna  hiyo,  ingekuwa  kama  Serikali  ingetaka

ku-eradicate hii mambo ya cattle rustling watoe hiyo pesa yote waelimisha watoto bure na hiyo inaisha. 

Tatu, kuna Turkwell Gorge dam ambaye ilichukuliwa mpaka na saa  hii hata council ya Pokot  unasikia saa  hii watu

wanasema councillors hawana maana.   Hakuna resources  hapa.   Turkwell dam ilichukuliwa hakuna compensation

kwa wa Pokot. Wenyeji wako kwa council mpaka saa  hii.  Tuko na documents kazi yetu inakuwa ni kuomba sio

haki  ya  council  ya  hapa.   Vitu  kama  hizo  ndio  tunaomba  nyinyi  kama  wale  mumepewa  nafasi  ya  kuwa

commissioners kuangaliwa mambo kama hayo.

Nne, kuna land ile wewe ulisikia one million acres.   Mzee alitaka kueleza kuwa hiyo ni ardhi ya Pokot.   Unasikia

saa hii West  Pokot,  ina  mean  kulikuwa  na  West  Pokot,  East  Pokot  lakini  hiyo  yote  imeisha,  tunabaki  na  West

Pokot.   Hiyo  land  Pokot  wawe  compensated  kwa  njia  ingine,  kwa  sababu  ardhi  hiyo  yote  ilienda  hivyo.  Na

Wapokot wasukumwa kwa Wakaramoja.  Na lengo la mkoloni kufanya hivyo ni kufanya Pokot  wawe assimilated

na  Wakoromojo  ili  wapotelee  huko  wasi  claim  hiyo  land.   Lakini  ikawa  sisi  tunaleta  Wakoromojo  ile  mila  yao

tunachanganya na yetu hawakuweza kutumeza.  Na  kwa hivyo, mambo kama hayo ndio inabaki shida kwa dunia

mzima.  Ikiwa wewe ulitolewa kwako na hujarudi kwako na haujapewa kitu, mali  hiyo  hiyo  haiwezi  kukatika  na

wale wengine wenye watakuja kupata  elimu wakati  mwingine watakuja kuleta shida.   Kwa  hivyo,  vitu  kama  hizi

ndio  commission  hii  inge  address  vizuri  ili  ingine  kwa  Katiba  wakati  wa  kaundika  hiyo  Katiba.   Kwa  hayo

machache nasema asante.

Com.  Idha  Salim:   Asante  Bwana  Yusuf  kwa  maoni  yako.  Reverend  Joseph  Molungus?  Yuko?  Hayuko?

Ezekiel Zaizi. Karibu  Bwana Ezekiel.  Dakika tano tafadhali maanake watu wengi sana wanataka kutoa maoni.

Ezekiel  Zaizi:  Jina langu ni Ezekiel Zaizi.  Basi nashukuru tume ambayo imefika hapa West  Pokot  kwa  siku  ya

leo. Basi kwa marekebisho, naona kwamba  ni muzuri kwa sababu mimi natoka jamii ya Sengwer.  Katiba ya hapo
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awali kabila ndogo haikuhusishwa sana.  Ningependa Katiba ya sasa irundishwe kabira  zote za Kenya.   Katiba ya

watu wa Kenya.

Pili ni kwamba zile kabila ndogo zipate nafasi katika Bunge ama ipatiwe Wabunge maalum wa kabila ndogo.  

Tatu, katika mipaka yote, ichunguzwe kabla mkoloni kuingia hapa kwetu Kenya.  Basi kwa hayo yote nashukuru.

Com.  Salim:   Twakushuru  wewe  Bwana  Zaizi  kwa  maoni  yako  mafupi  na  wazi  kabisa.   Tuendelee,  twataraji

hawa wengine watafanya hivyo hivyo.  Tafadhalini ikiwa mwenzetu mmoja wetu ameshataja mambo fulani, hakuna

haja  ya  kutaja  mambo  yale  yale  maanake  huchukua  wakati.   No  repetition  tafadhalini.   Joseph  Lokut?  Ainue

mkono  yuko  au  tutaendelea  mbele  hayuko.   Krop  Moloto  yuko?   Ametoka?  He  is  not  here?  Okey.   Benson

Katon? Yuko? Ameshaongea? Oh yes I remember now. Thank you.  Jamali Rangi?  Karibu. Anza na jina tafadhali

uendelee, dakika tano maximum.

Jamali  Rangi:     Shukrani.   Jina langu ni Jamali Rangi na mimi mkaaji wa makutano.   Nilimaliza chuo kikuu cha

Nairobi  tangu  miaka  miwili  mitatu  iliopita  na  nina  furahi  leo  kupata  hii  nafasi  yakuweza  kusema  neno  moja  au

maneno mawili kuhusu Katiba.  Kwanza nina wakiliisha Makutano Mosque Welfare Association na mambo mengi

ambayo  nitakaongea  itakuwa  inahusu  sana  sana  Waislamu  wa  Makutano  tuseme  na  district  hii  yetu  isipokuwa

muda ambao tumepewa ndio mdogo sana, lakini nitajaribu kufukuzana nao pole pole.

Kitu cha kwanza, Waislamu wamepewa Kadhi.  Kadhi tuko na mmoja katika kila province tuseme.  Na  yeye sana

sana huwa ana deal  na mambo ya ndoa,  divorce,  inheritance na marriage.  Lakini  tukiangalia  haya  maneno  peke

yake  huwa  hayatoshi.   Sasa  tungependa  Katiba  ambaye  itakayetengenezwa,  tuweze  kuwa  na  Court   kubwa

ambaye inaitwa Supreme Court ambaye ina deal na mambo ya Katiba na mambo mengine makubwa zaidi.  Halafu

tuwe na Kadhi’s Court of Appeal ambaye itakuwa ni national.  Halafu katika kila district, tuwe na Kadhis court.

Upande wa citizenship, Waislamu wengi wamekuwa na problem sana ya citizenship. Sana sana  wakuwa  dabbed

kama terrorists  vitu kama hizo.  Na  sisi wote ni mandugu tunaishi pamoja  tunakunywa  maji  katika  mtoni  mmoja.

Kitu ambacho Waislamu wangependa kuomba Katiba mpya inayo kuja kwa sababu ukiangalia watu wote katika

dunia, mtu anaweza kuwa anatoka Uganda.  Ana ndugu zake ambao wako Uganda na yeye anaishi Kenya.   Sasa

tungependa  ile  Katiba  ambaye  itatengenezwa,  iweze  kumuezesha  mtu  akuwe  na  citizenship  ya  Kenya,  na

citizenship ya nchi ingine kama Uganda. Kwa hivyo tuwe na multiple citizenship.  

Halafu  kwa  sababu  sisi  tunatoa  pesa  nyingi  sana,  Zakhat  watu  wengi  ambao  si  Waislamu  hawajajua  lakini

tungependa Katiba itakayo tengenezwa iweze kuwatenga  Waislamu  kutoka  kwa  interest,  tuweze  kupewe  banks
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ambazo ni free interest.  Hizo banks ni nzuri sana.   Ukiweka pesa  zako kwa bank,  hau-charge-wi interest.   Kama

umeweka shilingi elfu moja hata ukikaa miaka mia moja bado unapewa shilingi zako elfu moja.

Halafu kuna education, sana sana utakuta Waislamu wengi kielimu wanarudi nyuma kwa sababu mfumo wa kielimu

wa saa hizi unawa lazimisha labda wasichana kwenda kwa shule bila nguo zinazo stahili.  Sisi tunachukulia mtu wa

kike  akiwa  uchi,  kama  hajajifunika  mwili  wake  wote  kwa  hivyo  inafanya  Waislamu  wengi  wa  kike  wasiweze

kuendela  na  masomo  kwa  kiwango  ya  hali  ya  juu,  kwa  sababu  mfumo  wa  elimu  wa  saa  hizi  ni  kama

una-discriminate.  Kwa hivyo tungependa Katiba ambayo itakayo tengenezwa iweze kuangalia maneno ya groups

kama hizo. Elimu iweze ku-allow, watu kuishi vile wanavyotaka.

Halafu ningependa pia Katiba iweze kuwa na succession na transfer of  power  nzuri.   Tuweze  kuwa  na  calender

Rais anaingia tarehe fulani na anatoka tarehe fulani.  Sio ule mtu anaingia kwa ofisi kutoka inakuwa ni matata.  

Halafu tuweze kuwa na Constitution supremacy.  Ile Katiba tutakayo itengeza ama ambaye itakaye kuwepo iweze

kufuatiliwa sana.   Na  ile maneno ya kusema ati  Katiba  inaweza  kutolewa  na  sixty  five  percent,  ningependa  hiyo

Kati ba ingine iweze kutolewa na sevety five percent.

Halafu political parties: katika Kenya hapa tumekuwa na shida sana kwa usajili ya vyama vya kisiasa.   Tungependa

kusiwe na limit.  Tusiseme Kenya yetu tunataka tuwe na vyama vitatu tu vya kisiasa.  Tuwe na vyama vingi ile kiasi

mnayoweza.  Na mimi ningependekeza pia ile Katiba itakayo tengenezwa, isajili pia vyama vya kidini.

Com. Salim:  Last most important point maana tutakuwa na memorandum yako, tutaisoma kikamilifu.

Jamali  Rangi:   Halafu,  last  important,  wale  viongozi  watakapo  chaguliwa,  lazima  wawe  tested  kwa  mambo

matatu.  Kwanza wawe na elimu, ya pili wawe na integrity, ya tatu wawe ni watu tabia nzuri.  Wawe ni watu katika

society sio criminals.  Nashukuru kwa hayo machache.

Com. Idha Salim:   Asante sana Bwana Jamali Rangi kwa  maoni  yako,  twakuhakikishia  kwamba  memorandum

yako,  tutaisoma  kikamilifu,  najua  unapointi  zingine  hapo  lakini  tutaisoma  bila  shaka.   Bwana  Krop  ambaye

tumeruka maana ulikuwa hauko, Krop Mwoloto, karibu.

Krop  Mwoloto:   My  name  Professor  Idha  Salim,  Ni  Stephen  Krop  Mwoloto.   Yangu  nikupea  historically

synopsis  in  brief  though  nimefanya  kazi  kubwa  lakini  time  sasa  imekuwa  kidogo  ni  Pokot  land  question.

Pre-colonial  period,  ardhi ya Pokot  ilikuwa ina extend kutoka West  Pokot  border  up  to  Soi  Club.   Hii  ni  kama

seventy  kilometers  lost  to  the  colonial  power.   Tunataka  Constitution,  land  irundishwe,  origina  boundaries  ya
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ukoloni wapewe Wapokot.  Transzoia hiyo, ibatizwe kama Pokot South District.  Kenyan Government wa bail out

the Lancaster  black settlers  out of our land for permanent peace  in North Rift.(Clapping)  That is  our  land.   We

never sold it.  We have no sale agreement between us and British Government. To us, the British are thieves.

Two, Pokots who are victims of four tragedies.   One,  is colonial tragedy,  two,  Turkana tragedy that were armed.

They pushed as  from  Lokichale  to  Kainu,  a  hundred  kilometres.   Three,  Karamojong  tragedy.   After  we  were

pushed from Transzoia we were taken to Eastern Uganda.   They wanted us to be  there  for  two  years,  we  went

there for forty years.  Like the jews in Egypt.   When they were in Uganda,  they were not Kenyans they were not

Ugandans.  They are in between.  They came back 1970 to Kenya what is now called Kenya mpya.  Four,  what I

call agravian tragedy, Pokots in  upper highland, refused to plant potatoes in the 30s.   Not  until the colonial power

brought Keiyo from Nyalu Kipkori  to take  our land.  They are  now occupying three divisions.  And that land we

want it restored.

Three is marginalisation Professor.  What the British did to us is exactly what the French did to Chad.   In northern

Chad is useless Chad. Southern Chad is useful Chad.  So Northern Kenya is useless Kenya a Sourthern Kenya is

useful  Kenya  and  I  want  to  quote  one  Mzungu  who  wrote  an  article,   Brain  Headen  in  1939   that  there  is  no

difference among the Pokot  and Turkana  between  Kenya  the  colony  and  Kenya  the  nation.  Because  they  have

been left behind to bibe their primitive juices and that book  is called “Africa despite  from fragile continent”  Pokot

never went to Lancaster  honouranable Lolema who came here was a  member  of  Parliament.   He  resigned  from

Parliament because Pokot  never got Transzoia.   Lolema.  He was here but he has moved out.   He has gone out.

He joined KPU and Odinga promised that they will make him a Minister for land and settlement.1962.   The first

one million acres as somebody said was not clarified.  When Wazungu realised that their occupation was eminent,

they gave out one million acres around Nyandarua and then those who were given first were members of Kikuyu.

They took one million acres.   Out of three million acres  in white highlands.  Two remained.  Out of what we lost,

we were only given one farm called Licho farm.

In short, what I want is re-instutition of boundaries, land back to Pokot, reparation for non use  of our land. Njonjo

came here and I told him in this house, five hundred and ninety nine days ago,  that Pokots  have not used their land

for a hundred years. It produces three million bags per year. There are  five  hundred shillings per  bag is up to one

fifty billion we were poorer by one fifty billion if we used our land in Transzoia.

Federalism: that is the most important Bwana Professor.  We want to divide Kenya into fourteen provinces.  I want

to offer their names.  North Rift regions as a jimbo, Marsabit  Province,  North Eastern province,  Maasai  province,

Central Rift, Province,  Meru Province,  Akamba province,  Kirinyaga  province  and  Western  Province.   They  are

fourteen.  As you are aware, most countries that are  stable in the world are  federated or  confederated.   We want
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to divide Kenya in Majimbo, we are tired of Nairobi. (Clapping)

Judiciary: Constitutional  court, land claims court, supreme court, court of appeal,  customary law 1,  customary law

2.  Thank you Bwana professor.

Com. Salim:   Thank  you  very  much   Bwana  Krop  Mwoloto  kwa  maoni  yako.   Samahani  wakati  hauturuhusu

kukupa wakati  mwingi zaidi kueleza.   Lakini nimefurahi, we are  very  happy  we  have  your  memorandum  we  are

sure  we  are  going  to  read  it  and  study  it.   Next  we  call  Bwana  Simon  Cherongos.   Bwana  Cherongos  najua

utazungumza  juu  ya  taabu  za  Sengwer.   Please  do  not  repeat  what  we  have  already  heard  from  your  fellow

Sengwers. We have noted quite a number of views already.  Only if you have something new.

Simon Cherongos:    Asante  Sana  Bwana  Commissioner.   Mimi  kwa  majina  naitwa  Simon  Cherongos.   Mimi

natoka jamii ya Sengwer.   Ningependa kusema ya kwamba ni marudio kwangu kusema, kama vile wenzangu wa

Sengwer walikuwa wamesema, mimi ni councillor katika jamii hiyo na nitasema ya kwamba sisi kabila ya Sengwer,

hatujapata  uhuru  kweli  kwa  sababu  tangu  zamani,  mkoloni  hatujapewa  kweli,  distirct  ntaungependa  kama  sisi

kabila ndogo ya Sengwer,  tupewe haki yetu district.  Hii mambo ya Transzoia land, tunajua  kweli  kama  sisi  watu

wa Sengwer na watu wa Pokot  tunajua watu walikuwa wanajua pahali wakifika kwa hii Transzoia.   Ningependa

kutoa maoni yangu ya kwamba sisi kama kabila la Sengwer,  tupewe district,  ili ikiwa  kuna  watoto  kuandikishwa

kazi  sisi  tuko  ndani.   Ningependa  kusema,  bora  tu  watu  wamefika  elfu  ishirini  na  kuendelea  inaweza  kupewa

district,  tutambuliwe  kama  watu  we  Elmolo,  watu  kama  Wa  Ogiek,  sisi  ni  kurutu  kama  hawa,  kwa  sababu

hatujaweza kupata kweli kitu ambaye tunajivunia katika Serikali yetu.  Ningependa tupewe hata nominated, hatuna

kweli mwakilishi katika Bunge yule anaweze kutuletea maneno na tungependa sana tupewe mwakilishi.

Mambo ya elimu tuko nyuma sana.  Ningependa kusema tena ya kwamba wengine walikuwa wamesema, mambo

ya  councillors  ni  bure.   Sisi  tungependa,  kwa  sababu  tunafanya  siku  moja  na  Wabunge  mambo  ya  nomination,

mshahara wa councillors kweli ni mbaya na Wabunge ni nafuu.  Tungependa kusema Katiba,  councillor apate  nusu

ya mshahara ya Mbunge ili mambo iweze kuendelea katika nchi na mambo yatakuwa mazuri. 

Serikali, tungependa kweli tupate Prime Minister ili mambo ya nchi iendelee kwa namna safi.   Ningependa kusema

kwa Katiba mturekebishie tupate kama watu wa Sengwer tupate district, halafu tupate kweli mambo mazuri katika

Serikali yetu.  Asante.

Com. Idha Salim:  Asante Bwana Simon Cherongos kwa maoni yako.  Sasa namuita Aziz Damwe.

Aziz Damwe:  Asante sana Bwana Commissioners. Mimi naitwa Aziz Damwe.  Nina maoni karibu matatu hivi ya

77



kupendekeza kwa Tume hii ya kuunda Katiba.

La  kwanza  nafikiri  nitaguzia  mambo  ya  machifu.   Ningalipendekeza  ya  kwamba  machifu  tulionao  sasa  wengi  ni

watoto wadogo sana.  Tena wana elimu ya chini sana ya kuogopa.  Hawa wezi kuzungumza na wazee katika kikao

chao.  Ningependekeza kwamba, chifu awe ni mtu mkubwa ama mtu wa miaka thelathini mpaka arubaine na tano,

na kwenda juu ili aweze kukubaliana na wazee nyumbani.

Pili huyu chifu amezaliwa hapa amesomea hapa,  amejua hapa hata hajui kwenda  mbele  ya  Kitale.   Tume  mueka

chifu kupambana na mambo ya Kenya.   Na  atakutana  na  watu  kutoka  sehemu  mbali,  mbali,  ambao  wana  ujuzi

mwingi kumshida katika nafasi hiyo,  nafikiri  mambo  mengi  yanaharibika  kwa  hivyo  napendekeza  kwamba,  chifu

huyu, labda apewe uhamisho  wa karibu ili afanye kazi na watu tofauti,  tofauti apate  ujuzi kuliko alivyo.  Jambo la

tatu lingine nililo nalo ni kwamba hizi transfers, kuna transfers za wafanya kazi wa Serikali ambao wamekaa katika

wilaya kwa miaka nyingi sana mpaka wamezeeka.  Watu kama hao nafikiri wamechangia ufisadi katika  wilaya  na

ningependekeza  Katiba,  itumie  nafasi  hii  kwa  kuwapa  uhamisho  kwenda  sehemu  nyingine.   Na  uhamisho  huu,

sehemu wana okaa lazima wakae kwa muda mdogo.  

Jambo la tatu, hii contract, contract, kuna wafanyi kazi wa serikali ambao wanastaafu na unasikia kesho wanapewa

contract  ya  kuendelea  na  kazi  kama  hakuna  watu  wengine.   Hili  jambo  nafikiri  linachangia  ufisadi.   Kwa  hiyo

Katiba mpya, ningalipenda ipendekeze kwamba  mtu  yeyote  ukisha  staafu,  uende  nyumbani  ukafanye  kazi  yako.

Nafikiri  una  kazi  yako  ambayo  unaweza  kufanya,  kuna  wengine  ambao  wana  akili  na  nguvu  ya  kufanya  kazi

kushinda wewe.  (Clapping)

Jambo lingine, wenzangu wamezungumza juu ya security wilaya hii. Bwana commissioners,  tumekuwa na matatizo

sana,  maanake tunapakana,  district  nyingi zenye shida ya kupigana.  Tumekuwa na shida kutokea ukoloni.   Kwa

hivyo mapendekezo yangu, labda kuhusika na mambo ya wizi wa ng’ombe, Wakoromo wanatunyang’anya kesho

tunawanyang’anya jambo la kufaa kama Tume ingeliweza kufikiria  haya  iweke  ua  kubwa  la  umeme,  kwa  mfano

tumekuwa na Turkwell pale,  tuna mbuga la wanyama wa pori.   Serikali ingelipendekeza  iweke  katika  mipaka  hii

mbuga ya pori  ili mwizi asiweze kuvuka kwenda upande wa pili.  Basi kumalizia, labda  kuna  kitu  kimoja  nilisikia

akisema rapists.   Wanaume zaidi ndio wanadhulumiwa sana.   Wanawake  vile  vile  pia  wanachangia  kwa  mambo

haya.  Wanafanya makusudi ili wapewe compensation.  Kwa hivyo sheria hii itazamwe pande mbili huko na huko.

Nani mwenye makosa, wanaume tu wanalaumiwa lakini wanawake wana makosa vile vile.  (Clapping)

Kwa kumaliza, kuna wanawake ambao wameolewa, anatafuta balaa ili awachane na mumewe, ili alipwe akae  na

watoto wake.  Mambo haya vile vile mtazame.  Sisi wanaume tunapata shida hiyo.  Asante.  (Clapping)
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Com. Idha Salim:  Asante Bwana Aziz Damwe kwa maoni yako.   Na  sasa  namuita Tupuko,Felix.   Anza na jina

tafadhali.

Felix Tupoko:   Asante sana Bwana commissioner.   I  have some of the things to be  presented here.   My names

are  Felix  Tupoko.   First  I  will  start  with  the  representation  in  Parliament.   The  following  people  must  be

represented in the Kenya Parliament.   One,  the blind people,  the lame people,  women, mentally disabled people,

police, army and the minority tribes, e.g Okiek, Elmolos, and Sengwers as it was said.

In addition to that, I have to say the essential needs, the qualifications of O’level and tertiary institutions again, I will

have  to  say  that  employment  should  be  in  every  district.   As  sir,  I  experienced  this  once  in  the  constitution  of

Uganda.  This is whereby the district,  every district  in Uganda has its own commission especially the  commission

which can employ people.   So  I would like to suggest that district  service  commission  to  be  introduced  in  every

district so as  to create  employment to the people  within that district.    Third,  security:  KPR,  these  Kenya  Police

Reserves should be fully employed so as to provide security to the local people.   Because these are  people  within

the locality, police reservists  should be accorded  power  so as  to be  used by local elders  or  chief within the  local

areas.

Judiciary system: the Kenya judicial system should be more independent by allowing the Parliament to appoint  the

Chief Justice by two thirds of the house.   Because  you  see  nowadays  according  to  the  current  Constitution,  the

President  appoints  the Chief Justice.  So  you  see  that  the  Chief  Justice  controls  the  court.   If  somebody  who  is

related to the President,  let us say is prosecuted  and taken  to  the  court,  the  President  has  powers  through  chief

justice to ignore such a case.   That is why we are  saying the Chief Justice should be appointed by the parliament

under two thirds of the house.  Allow me Sir just to summarise.

The customary courts  should be introduced and be given more powers  to  handle  the  cases  before  it  is  taken  to

magistrate courts.  Before any case to be pushed to national court they should be taken under the judgement of the

wazee, and the baraza then if the case becomes hard, it is then taken to the national, the ordinary court.

Attorney general should not belong to any judicial system.  He shoud just be  a Government political legal advisor.

The Kenyan laws should be taught in Primary Schools  and Secondary Schools  and the books  should be supplied

to the citizens because up to now, my father does not know even he cannot interpret, Kenyan law even one.

Federal Government: we recommend federal  system of governance upto East  Pokot  district,  West  Pokot  district,

Turkana district, Marakwet district and Transzoia district to be one jimbo.
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Constituencies: they should be created  under the following factors,  geographical factors,  hardship,  population and

the minorities as the Sengwer people. Thank you.

Com.  Idha  Salim:   Thank  you  Felix  Tupoku  for  your  views.   J.  P.  Katina.   Karibu.   Five  minutes  maximum

please. I have a lot of people wanting to give views.

J.  P.  Katina:   Mheshimiwa  Commissioner,  watumishi  wa  Commission,  Mabibi  na  Mabwana,  majina  yangu  ni

Jackson Katina.  Mkaaji wa wilaya ya Pokot.  Nimepata nafasi Bwana Commissioner ya kuandika maoni yangu na

napenda kuchukuwa nafasi hii nipee nafasi wengine, kutoa yale nimeandika kwa commission, nimeweka sahihi na

nimempa address nzuri ili niweze kuokoa nafasi.  Asante sana.

Com. Idha Salim:  Asante sana Bwana Katina kwa kufahamu kwako kazi yetu ilivyo na twakushukuru sana kwa

memorandum yako, maelezo yako.  Ungetaka ungeweza kutumia dakika mbili tatu kutupa highlights, ikiwa hutaki si

lazima, ili tuendelee na jamaa mwingine atumie wakati  wako.   Lakini usijisahau.  Do not forget yourself and go on

and on.

J. P. Katina:  Si rahisi kati ya mambo ile ambayo nimetaja ni kwamba Serikali za wilaya, local authorities wapewe

mamlaka zaidi kama vile  walivyo  kuwa  mwaka  wa  1963.   Wakati  County  councils  zilisimamia  elimu,  barabara,

mambo ya afya, mambo ya barabara,  pamoja na  kuajiri  kazi  waalimu  pamoja  na  kununua  dawa  na  kuhakikisha

kwamba, health institutions zote zilikuwa zikipata sawa.  Zaidi ya hao,  mambo ya barabara  yalichungwa na county

councils  walipata  kuajiri  watu  kazi,  na  kuchunga  barabara  na  kazi  iliendelea  vizuri.   Madiwani:  ningependekeza

kwamba anaye kuwa Mayor ama county council Chairman, awe mtu wa masomo ya kutosha ni mtu wa  elimu  ni

mtu wa kuchaguliwa na wananchi direct  ni mtu wa kukaa katika county council katika muda huo  wote  ambao  ni

miaka  mitano.   Asichaguliwe  zaidi  ya  term  mbili.   Pamoja  na  wengine  basi  hayo  ni  kati  ya  mambo  ambayo

nimesema na napenda kuachia hapo.  Asante.

Com. Salim:  Asante Bwana Katina.  Sasa jina naona taabu kuisoma hili kwa ajili ya ilivyoandikwa.  Hii si initials?

Njia ilioandikwa hapa si wazi sana.   Samahani,  yeye  ni  observer  amekuja  kusikiza  tu.   William?  Yuko?  William

Koyopen?  Karibu William Koyopen.

William Koyopen:   Asante sana commissioner kwa nafasi ambaye nimeweza kupata.   I  am  one  of  the  minority

community  that  is  the  Sengwer  community.   I  am  William  Koyopen  from  Silangwe  Youth  Group.  The

memorandum  is  not  ready.   I  will  present  later  on  as  my  people  have  said  about  the  problem  concerning  the

Sengwer.   I  will  insist  on  employment  about  the  youth.   Concerning  employment,  from  now,  we  should  not  be

focusing  on  district  as  we  employ  the  people  we  have  also  to  focus  on  the  community,  since  the  Sengwer
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community and other communities in the minority group do not have their own district.   So  they should also focus

on the minority on the community basis to provide their own respective places for the recruitment.   In addition,  we

have fundamental rights of an individual, we have freedom of conscience that  is  freedom  of  thought  and  also  the

freedom of religion.  We have these religion which believe on devil worshiping.  What I have to say on that part  is,

we have to be specific to worship only the living God.  Even if you are  an Islamic whichever religion you belong to

but you should not believe  in the devil worshippers.  You should only believe on the living God whichever way you

believe but it should be through the living God but not the devil if we say there is freedom of worship people  will be

worshipping even the devil.  We should only believe on God.  With that, I say thank you.

Com. Ida Salim:   Thank you very much William for  your  views.   I  move  on  now  to  Johnson  Pooni.   Johnson

yuko? Karibu.

Johnson Pooni:  Mimi ni Johnson Pooni kutoka jamii ya Sengwel.  Jambo ambalo ningependa kutoa maoni yangu

kwa  tume  ya  Katiba  kwa  siku  ya  leo,  ni  kwamba  hapo  awali  kulikuwa  na  mkutano  katika  Lancaster  house.

Mkutano huu ulifanya Katiba ambayo ilituendesha mpaka mwaka arubaine na sasa.   Na  Katiba hiyo, ilisahau jamii

ndogo  ambayo  haikuwako  na  mwakiliishi  yeyote  ambaye  alikuwa  huko  katika  Lancaster.   Jambo  ambalo  ni

kwamba hivi, jamii hiyo kupata  hasara  kwa mambo ya  mashamba,  kutawaaliwa  na  sheria  zingine.   Mfano,  land:

wale  Wazungu  walikuwa  kwa  Transzoia  settlement,  ilikuwa  compensated,  waende  kwao  walipwe  na  British

Government,  waende  kwao.   Na  Serikali  ikasahau  kupea  ardhi  Segwer  kwa  hivyo  hilo  ndilo  jambo  ambalo

Sengwelrhawakupata.

Mambo ya forest,  Mzungu akatoa  Sengwer  kutoka  kwa  forest.   Hiyo  forest  inatoa  maji  inatoa  nini.   Kwa  hiyo

ningependelea ya kwamba, kuna hii mtoni inaitwa Nzoia River.  Hii Nzoia river  inatoa maji mpaka Kisumu.  Kwa

hivyo,  tungelipendelea  kama  jamii  kwamba  ile  pesa  ambao  watu  wakisumu  wanapata  kutoka  kwa  samaki,  sisi

tupewe hiyo pesa, tusomeshe watoto wetu kama Sengwer.  Hiyo pesa inafaidi Sengwelr

Nyingine, mambo ya chiefs: mambo ya chiefs, ningependelea, kutoa hoja yangu kwamba,  chief achaguliwe jamii ya

hapo.   Baada ya kuchaguliwa na jamii ya hapo,  ifanye mlolongo badala  ya  kufanyia  interview  kwa  DC,  ifanyiwe

mlolongo na raia, yaani qeuing.

Mambo  mengine  ya  code  numbers:  watu  wanasema  katika  Kenya  nzima  ni  jamii  arubaine  na  mbili.   Hiyo

nimekataa.  Kuna makabila mengi ambayo haijatambuliwa kama Sengwer,  Okiek,  Bulji, Elmolo, watu kama hao.

Hawajapata code number.  Kwa hivyo ningependelea kusema kwamba jamii ambayo zilioko Kenya ni nyingi zaidi

ya hiyo, kwa hivyo apewe kama code number yao, apewe centers.
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Lingine  tena,  nikiingia  mambo  ya  majimbo:  mambo  ya  majimbo  haiwezi  kufaidi  yule  mtu  ambaye  hana  wilaya.

Tukisema mambo ya majimbo kwa sababu ni hii, kama ni jimbo moja sasa  kwa mfano, kama kuna wilaya  jimbo

hiyo, sasa ile jamii iko ulaya, ndio inapata pesa kwa hiyo uraya,  lakini kama jamii haina district  basi  hakuna kupata

faida yeyote ya pesa.  Kwa hivyo ningeonelea, hiyo iwekwe maanani sana katika Katiba ya sasa.

Com. Idha Salim:  Wakati  umekwisha.  Labada hiyo ya mwisho.  Taja hiyo ya mwisho sasa.   Ikiwa haikutajwa

na wengine mbeleni. Nafikiri zile zingine zote zimetajwa nafikiri hayo yote nimesema kwa hivyo.  Asanteni.  

Johnson Pooni:  Hawa commissioners ambao wameweza kufika hapa katika wilaya  hii  yetu  ya  West  Pokot,  na

tunashukuru Mungu ata sisi kama jamii ya Sengwer, ambaye hatuna district ama hatuna wilaya ama kiongozi yeyote

wameweza  kuitikia  wakuje  kukaa  na  sisi  hapa  kusikia  maoni  yetu  kwa  hivyo  wamama  muwe  uhuru  kabisa  na

useme  ile  kitu  iko  dani  ya  roho,  tangu  zamani,  tangu  Kenya  wanyakuwe  uhuru  mpaka  saa  hizi  unasema  yote

usisahau.

Com. Kabira:  Kwa sababu kwa Katiba kuna mambo ingine ya wanawake haiwezi kuingia kama kutoka asubuhi

mambo  ya  wanawake  haingii  kwa  maoni  ile  inatolewa  na  wanaume,  kwa  hivyo  tuliona  ni  vizuri,  wanawake

wazungumze kwa sababu ni muhimu sana tuwe na points zao kwa Katiba.  

Maria  Kimayo:   Haya  wamama  mmesikia  hivyo.   (Pokot  dialect)   Kwanzia  ndani  ya  nyumba,  mseme  yote

msiache hata moja.  Kwa sababu najua mliogopa ndani, kuna shemeji wako ndani.  Ako mzee wako atasema jioni

utakula rungu.  Sasa yote mseme hapa.  Haya mwenye ako tayari.

Maria Kimayo:  Jina langu naitwa Maria Kimayo.  Ninashukuru sana kwa nafasi hii ya leo,  tumekutana na nyinyi,

tunasema ni asante.   Kwa ukweli kama sisi akina jamii ya Sengwer,  ingawa tumefinywa sana kwa  maneno  nyingi

sana ya kwanza kama sisi jamii ya Sengwer wamama na wazee hatuna district.   Ya  pili,  tukiona  ya  kwamba  sisi

tangu  Kenya  ipate  uhuru,  1963  jamii  ya  Sengwer  haionekani  kwa  kila  jambo,  kama  maneno  ya  maendeleo  ya

wamama, kama maneno ya project yeyote, hatuoni kama tuko ndani kwa sababu tunakosa district.

Com. Kabira:  Taja vitu za wamama na munazngumza lugha gani? (Inaudible)

Interjection:  Sengwer sisi tumekaribiana na Wanandi, Keiyo, tunaelewa kwa hivyo lugha.  

Com. Kabira: Nyinyi wote ni Wasengwer?

Com. Kabira:  Okey
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Maria Kimaiyo:   Shida yetu kama wamama wa Sengwer ni  ile  nimesema  ya  kwanza  hatuna  district.  Halafu  ile

inafuata sisi tunasomesha watoto  ingawa tumejaribu kusomesha watoto  wetu,  lakini  tunakosa  pahali  ya  kuajiriwa

kazi  kwa  watoto.   Ikikuja  kama  West  Pokot,  tunakuja  tuna  watoto  wamepita  vizuri  tukifika  hapo,  watoto

hawaajiriwi.  Tumerudi na wao nyumbani tukienda.  Tukienda Transzoia ni vile vile.  Tukienda Elgeyo, Marakwet,

ni vile  vile,  sasa  mimi ningependa  tu  niseme  ya  kwamba,  mtusaidie  ya  kwamba  tupate  district,  halafu  ya  pili  sis

kama wamama wa Sengwer  watoto  wengi  wameuwawa  wengi  sana,  kupitia  wizi  wa  ng’ombe  na  hakuna  hatua

yoyote ile ambaye wamechukuliwa na Serikali hii.  Kwa sababu inaonekana ni kwa vile sisi hatuonekani.   Halafu

isitoshe,  kama  sisi  wamama  wa  Sengwer  kabisa,  inasemekana  ya  kwamba  tumezaa.   Tuko  na  watoto  wengi,

kupitia vile mumesema ya kwamba ati mtu aseme shida yake mpaka  ya  nyumba,  tunaona  kama  wazee  wetu  wa

Sengwer kweli, tukikaa pamoja na hao kama tumepata watoto  wengi, wanaanza kutuacha sisi wa mama, inakuwa

ni shida yetu sisi wamama kushughulikia watoto  hao,  kuwatafutia  chakula  ili  tusomeshe  hao.   Na  ukiona  kabisa,

hakuna  kienye  tunasomeshea  watoto  kwa  sababu  ng’ombe  tunaibiwa  tu  ukipata  ng’ombe  mbili,  unakuta  hizo

zinaenda, sasa inakuwa tukilima shamba, kidogo kidogo ndio tusomeshe watoto.

Com. Kabira:  Sasa ungetaka je?  

Maria Kimayu:   Sasa  sisi tungetaka kwa Katiba,  mtusaidie hapo sana.   Kama wamama wa Sengwer,  tuone ya

kwamba tutafanya nini tukuwe kama watu wengine.

Com. Kabira:  (Inaudible)

Maria  Kimayo:   Akiona  umepata  watoto  wengi,  anaanza  kujiendea  pahali  pengine  labda  anaanza  kwenda

kufanya  kibarua  yake  nje,  akipata  hiyo,  haleti  nyumbani  anakula  tu  huko  nje.   Kwa  hivyo  sisi  wamama   wa

Sengwer, tunaumia hapo sana.

Com. Kabira:  Anaenda kuoa?

Maria  Kimayo:   Hata  anaweza  enda  kwa  mwingine.   Sasa  wamama  wanateseka  na  watoto.   Halafu  jambo

lingine ningependa kuongezea hapo ni kusomesha wasichana yetu.  Tunasikia ya kwamba,  kama  sisi  wa  jamii  ya

Sengwer, kweli, karibu tufanane na jamii ya Maasai,  kama mtoto amekuwa mkubwa kidogo,  mzee huwa anataka

kulazimisha  mtoto  olewe  tumsaidie  huyu  mtoto,  ili  apate  elimu.   Hata  ile  tumemaliza  mnaweza  kutusaidia  kitu

kidogo, ili tuone tutaanzia watoto project gani, kama sherehani ili ajisaidie naye.

Interjection: (Inaudible)
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Maria  Kimaiyo:   Tuseme  kama  msaada  hii  inakuja.   Kama  sisi  jamii  ya  Sengwer  hatupati  kitu  kabisa.   Hiyo

inaenda  pahali  pengine  kwa  sababu  hatuonekani  kabisa.   Sasa  hata  tungependa  mtuone  kwa  jambo  kama  hili.

Asante.

Com. Kabira:  Ningetaka kuuliza kama tulipata uhuru 1963 hakuna mtoto amepata bursary.  Hiyo ni kweli?

Maria Kimayo:  Ni ukweli hakuna.

Com. Kabira:  Hii bursary ya Serikali?

Interjection:   Unajua  problem  kwa  hii  wilaya,  hatuna  district  katika  Sengwelrcommunity.   Wote  ni  hao  ni  hao

watu  sasa  tukipewa  hata  mtu  moja  tuingine  katika  district  development  committee,  hawataki,  hata  wakisema

hawataki  mpaka  saa  hii  hatuna  hata  mmoja.   Hata  chief  ama  nani,  hawezi  kuingia  huko.   Sasa  hao  wenyewe

pamoja na DC na group yake huko.  Ile pesa itaingia na mbunge hapo dani ni akina DC na hao viongozi wao wako

wenyewe, ukijaribu kupenyesha hivi, hakuna.

Com. Kabira:  Na women leader kama Maendeleo ya Wanawake, iko?

Maria Kimaiyo: Imekwishia kichini chini huko.   Hakuna vyenye tunaweza kuchukuwa huko.  Unajua wale wako

wengi.  Tukichaguliwana katika kila division, hao wamama wa pande hii wako wengi, sasa hata wakifanya election,

hao wenyewe wana shinda.  Ndio sisi tumekuwa wamama watatu na wao wako karibu ishirini na  wanachaguana

ina isha.

Com. Kabira: (inaudible)  Wote ni wa Pokot? Mwingine.  Ongea kwa sauti kabisa. 

Interjection:  Nasema asante kututembelea sisi wamama wa Sengwer.   Kwa upande wangu, upande  wa  watoto

na masomo, na kazi ya nyumba, kazi ya shamba,  kukosa  pesa  ya foundation ya kazi kama kulima  hata  na  shule.

Hatuna nguvu sana kwa upande wa pesa.  Kama ingewezekana, tupate sponsor  wa kutusaidia,  kusponsor  watoto

wengine.  Kila mara, kama hizo bursary hapa, sisi wamama wa Sengwer huwa hatupatiwi hizo pesa kwa haraka na

hata  majina  ya  watoto  wetu  haiwezi  kuchukuliwa  inafika  mahali  wanasema  hakuna.   Sisi  ndio  tunapambana

kuwasomesha.   Wanaweza  kufanya  mtihani,  kweli  watoto  wanakaa  nyumbani,  hata  wenye  wako  nyumbani

wanasoma, hiyo ndio shida tunakaa na mtoto na una pabambana na kufundisha mtoto mpaka mwanaume anarundi

kukaa  na  wewe  kwa  boma.  Hakuna  kazi,  hata  ya  office  messenger,  kufagia,  hakuna.   Hata  ile  tuseme  news,

maneno mageni, mageni, yanatangazwa, hata hii relief. Relief hii inakuja.   Relief hii inafika  mahali  inaenda  sehemu
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nyingine.  Sisi tunasikia tu relief. Sasa  sisi  tuko  na  shida  wamama  wa  Sengwer.   Kwa  upande  huu  tunaomba  tu

kupata wilaya, tutajua vile tutakaa.

Translator:  Majina yake ni Priscillar Keroka

Priscilla Keroka:  Kaynotuut ko chan kuu Priscillah Keroka

Translator:  Shida yetu ya kwanza sisi jamii ya Sengwer kama akina mama tumeteseka kwa muda mrefu sana.

Prisicilla Keroka:  Kompleluut ko chaan, kuu ngala Sengwer, klee yotuun ompo osiis cho chang

Translator:  Tunalima mashamba ili tulimie ng’ombe tusomeshe watoto.

Priscilla Keroka:  Kungreecha pareen, akeriipo chaa tiich takungarakechaa

Translator: Ile ng’ombe tena tumenunua, usiku tunapolala hizi ng’ombe zinakuja zinaibiwa na kupelekwa

Priscilla Keroka:  Tiichoni, kchooroy ompo tuwun

Translator:   Watoto  wetu  wanapofuata  hizo  ng’ombe  hawarudi,  wanaenda  wanauwawa  huko,  zinaenda  na

watoto wanauwawa.

Interjection:   Hiyo kitu wanaumiza watu wengi sana.   Wengine  hata  ni  paralysed.    I  wish  wengine  wangekuja

hapa ungejionea mwenyewe.  Sasa wengine wale waliuwawa, wamekuwa orphans.  Na hawapati support. 

Priscillar Keroka:  Umisoneecha kuyooni nyoman.  Chemngoloytiin walaka,  kiketuugh walaka,  akmotuung nyee

kingorokuut.

Translator:  Kama saa hii tuna watoto

Priscillar Keroka:  Klee aswaneete, ktuungochaa monuung,

Translator:  Wako shule

Priscilla Keroka:  miteni skuutin,
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Translator:  Watoto wale wako shule wameshindwa na kusomesha

Priscillar Keroka:  Monuunge choni miteni skuultin, kikushinda neecha kesomeshono.

Translator:  Kuna wengine

Priscillar Keroka:  Miteni walaka

Translator:  Kama kungekuwa na kitu ya kusaidia kusomesha hawa watoto, kwa njia ingine, kama elimu ya bure,

kwa watoto wetu.

Com. Kabira:  Ni nini tena mungetaka?  Anza jina na mseme kile kitu mnataka.

Veronicah Chebet:   Majina yangu naitwa Veronicah Chebet.   Sisi jamii ya Sengwel,  kama  wamama  shida  zetu

nyingi ni watoto wetu kutoendelea na masomo maana kweli kwa upande wa wizi, ile ng’ombe tulikuwa naye moja

moja, ilienda yote na hata saa  hii inaenda.   Hata  vijana  wetu  wanaenda.   Wakati  vijana  wanatoka  usiku  kufuata

hizo ng’ombe, wengi wanauwawa kwa sababu ya hii shida.   Sasa,  inatufanya sisi kuwa maskini, tumekuwa na jaa

kwa  sababu  hakuna  vile  mtajisaidia  shule,  hatutaweza  kusomesha  watoto  maana  hakuna  vile  utaendelea  naye

kusaidia watoto  wetu.   Watoto  kweli  wanasoma  Primary,  lakini  kutoka  secondary  hakuna  vile  tunaweza  fanya.

Kama tu ningeweza kutusaidia watoto  wetu wapate  kusoma, kama mimi ni mzazi mmoja niko na watoto  wa tano

secondary.  Lakini hata saa hii wako nyumbani sina kitu ya kuwaletea.  Wote  wanarudishwa, hatuna hata ngo’mbe

moja ile tunaweza kupeleka shule, kila kitu hakuna kwa sababu tumebaki maskini.  Kama wale hawana kitu.

Tunaomba  kama  nyinyi  mnaweza  kutusaidia  na  kukumbuka  sisi.   Tukiwa  wa  mama  wa  Sengwer  ambao

tumesahualiwa kweli katika jamii ile imesahaulika na ningeweza kutusaidia ili tuweze pia kuinuka na kukuwa kama

watu  wengine  hapa  Kenya.   Maana  tuko  nyuma  sana,  kimaendeleo,  watu  wanasaidie  kujenga  shule,  kusaidia

watoto wetu pia,  kama sponsor  akikuja pia sisi tukumbukwe chakula pia.   Wako wenye hawana hata kidogo  ya

kukula, wasaidiwe pia.  Na hata watoto wetu kwa shule kama inawezekana mtusaidie ili watoto  wetu pia waweze

kuendelea kimasomo, ili tufanane pia na jamii  zingine  katika  jamii  hii  yetu  ya  Kenya.   Tunawashukuru  kwa  kuja

kufanya mambo kama haya kwa sisi, asante.

Interjection:  Kuna mtu ambaye anataka kusema kitu.  Jina?

Susan Sara:  Jina yangu naitwa Susan Sara.  Yangu nitaongea kwa kifupi.  Kama jamii ya Sengwer tuko na shida
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sana.  Tumekuwa na shida ya Chelang’ani.  Tumekuwa na shida na huku ni shamba ya Chelang’ani na tulifukuzwa,

wakubwa  wakachukuwa  shamba  na  hiyo  shamba  ilikuwa  ni  ya  Sengwer  unapata  hata  mahali  huku  tumenyang’

anywa shamba, tuko na shamba kidogo na iko mahali tulikuwa tumepwea hiyo yule imefinywa.

Interjection:  Kwa hivyo unataka nini?

Susan Sara:  Tunataka mtusaidie sisi. Hiyo mashamba yetu irudi kama nyinyi ni watu wa Tume, tafadhali mtusaidie

kwa hizo shida zote.  Tumefinywa kila pahali.

Interjection:  Nini tena mungetaka?

Susan Sara:   Yaani tulikuwa tunataka kwenda kuishi kwa shamba yetu.  Lakini wakatufukuza  ati  hili  ni  shamba

letu na ni shamba yetu.

Interjection:   Wakati  wakoloni  waliondoka,  Serikali  wakachukuwa  lakini  baba  wa  taifa  alijua.   Sasa  wakati

walianza kupeana mashamba kwa wananchi wa Kenya,  akakumbuka  ile  shamba  ya  Manchestor,  iko  Transzoia,

Mlimani Complex,  sasa  Serikali walikuwa wamechukuwa hiyo shamba ya  ADC.   Sasa  wakati  ikafika  mahali  ya

kupeana ADC sasa Rais alijua hiyo shamba ni ya jamii ya Sengwer.   Sasa  alipeana hiyo shamba wazi kabisa  watu

wote  wakiwa  hapo.   Akaambia  DC  uwende  upeane  hiyo  shamba  ya  Manchestor,  ukatia  Sengwer  mahali  ile

kubwa halafu ile kidogo katia Marakwet.  Na akapeana shamba hii ya kampuni, Transzoia inapakana na wilaya hii.

  Akapeana mashamba mawili safari moja.  Na  akasema waanze na Milimani, wakimaliza wakuje hii ya Kampuni.

Tangu wakati huo mpaka saa hii ya Manchestor  hakuna.   Wakati  wanaachi walienda kwa PC Nakuru kuuliza PC

akawa mkali sana.   Akasema hawa watu wanastahili kuwekwa jela na wapigwe.  Sasa  hata  deputy  mayor  wetu

mwenye ako ndani na mama mwingine hayuko hapa na mwingine hayuko hapa Transzoia, waliwekwa Nakuru kwa

polisi, kwanza asubuhi mpaka sasa  moja jioni.  Na  wakaambiwa waandike statement.   Sasa  hao kila mtu alienda

pahali pake  lakini raia wote walibaki nje.   Akaambia askari  wachunge hao  wasiondoke.   Sasa  walipokaa  kufika

jioni hawa wenye walifungwa wakaleta  yale mambo waliandika, ku-compare  zikafanana.  Sasa  wakaona  hakuna

vile watatupata hao,  sasa  wakaambiwa mumepewa nafasi,  muondoke mara moja na muende nyumbani sasa  watu

walipofika  nyumbani  jamii  ya  Sengwer  wakaitana  wote.   Tukaitana  viongozi  wetu,  hatuna  viongozi  wenyewe,

viongozi  tu  ni  wawili,  wakaita  watu  wote  wa  Sengwer  wenye  wako  upande  hio  Transzoia  mpaka  Marakwet

tukakutana  kwa  hiyo  shamba  ile  tulipewa  na  Rais  sasa  wakaita  DC  akuje,  tuongee  pamoja.   Sasa  wakati  DC

alikuja  akasema  muondoke  mara  moja  kwa  hii  shamba,  au  mtaletewa  askari  mpigwe.   Raia  wakakataa.

Tukafikiria ni mchezo.  Hata mimi nilikuwa huko.  Tukafikiri hii kitu ni kama mchezo.  Raia wakasema sisi hatuendi.

  Tutaishi kwa shamba yetu hata kama tutajenga nyumba kama hii ya makaratasi,  tutaishi, kidogo DC akaleta  lorry

mbili za askari,  utawala na administration police,  pamoja na DO akaingia walipiga watu.   Kuna akina mama hapa
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walilala Kitale kama washahidi. 

Interjection:  Wewe ulilala cell?  Ulilala kwa muda gani?

Susan Sara:  Mwezi mmoja.

Com. Kabira:  Kwa hospitali?

Interjection:  Ah! cell

Susan Sara:  Wazee na akina mama waliwekwa ndani.  Na  watoto  wenye askari  walishika walisukumwa. Lakini

sisi wengine wenye tuliweza kukimbia, sasa  wenye walikaa  ndani  wakaambiwa  mrudi  boma  zenu  zenye  mlitoka,

mtaachiliwa  lakini  mkirudi  ile  shamba  Rais  alisema,  mtawekwa  ndani  tena.   Sasa  watu  wakasema  heri  turudi

shamba yetu mtufunge tena kabisa kwa jera.   Sasa  siku  ya  kortini  ilipofika  hiyo  kesi  walishindwa  vile  watafanya

kwa sababu judge aliuliza, hii shamba wanasema ni yao, nani alipatia hao hii shamba?  Wale walishikwa wakasema

tulipewa na baba  wa taifa ambaye ni Rais.   Sasa  wananchi wakasema kama tulifanya makosa kuenda huko  tuitie

Rais akuje hapa basi  atoe  uamuzi.  Walipoona hivyo, wakaona ni ngumu.  Watu wakafunguliwa na  wakaambiwa

mkipatikana hiyo shamba mtapigwa.  Siku ile watu walifukuzwa nyumbani, ile shamba walijikatia hiyo shamba,  PC

walijakatia,  DO,  kwa  Serikali,  relatives  na  jamii  zao  wakajikatia  hiyo  shamba  lakini  hawezi  kutangaza  ati

wamejikatia.  Wanasema hiyo shamba ni ya Sengwer  hata saa  hii wanasema ni ya Sengwer.   Wanaambiwa Rais

Sengwer wako kwa hii shamba na hatujui wanataka nini.  Lakini kama Rais angefika huko, angejionea ukweli lakini

yeye akiambiwa na wakubwa, anakubali hivyo tu.

Com. Kabira:  (inaudible)

Interjection:  Hilo shamba tunaimba turudishiwe kabla siku ya kura.   Kura ikifika kama hili shamba halijatetewa,

hatutapiga kura na hatutaingia shamba kwa sababu sisi tuko nje.   Tuko nje ya Serikali,  watuambie sisi ni wananchi

wa nchi gani?  Hatuwezi kupiga kura.   Hiyo shamba turundishiwe.  Halafu hii ya kampuni, tulipewa nusu  ambaye

jusi Rais alisema iwe location, tulipewa nusu, lakini Rais anafikiri tulipewa yote.   Alitupatia shamba kama division.

Lakini ile watu wanaishi saa  hii ni location.  Lakini ile location ingine, hakuna mtu.  Wale  watu  wenye  walinyang’

anywa  ile  shamba  tena  wamekuja  pande  hii.   Sasa  wako  wanakanyangia  hii  shamba  ati  kura  ifike  hapa  ndio

tukatiwe kama hatujapatiwa hii ingine.  Tumepata nusu kama location.  Sisi, sasa hiyo ndio tunaomba nyinyi.  Kweli

kama hatujapata riziki yetu, hatuwezi kupiga hiyo kura kwa sababu tunafanya kitu ya mchezo.  Hatuonekani.   Sasa

tutakuwa tukifanyia wengine.
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Translator:  Sina la kusema lakini kile tu nitasema sisi kama jamii ya Sengwer hatuna kiongozi.

Julia……Motungoon nyee cho chang, omwaghan klee achaa sengwer,

Translator:   Anasema watoto  wamesoma, lakini wakati  wa kuajiriwa ndio pengine tupate kiongozi, hakuna  kazi

ile wanapata.

Julia:  Lendoy, otiino kikiiroy piich, mominyee kasugh nyo nyoru.

Translator:   Wale  watu  wako  mbele  wale  watu  tungeweza  kuwaangalia  ndio  waweze  kutusaidia  ni  watu  wa

kutoka hii jamii

Julia:  Piichini po tagh, cho mchiini kerosoy ompo jamii.

Translator:  Hao viongozi wenye wako mbele,  hawatoki jamii yetu, na hata hawatupendi na hata hatusikizani na

wao.

Julia:  Kindowowuh chiini miteni tagh, melo pkonoy kau akonga, ak melo mochechaa,

Translator:  Sasa amesema ile neno mama mwingine alisema kama sisi hatutapata district  ili tupate viongozi wetu,

kama wale wataenda Bunge na wale wenye ngazi za juu, hatuwezi piga kura.

Julia:  Mchiini kenyoruno chaa District tonchaa, ata kenyorunoo chaa bungeni choo kungarakechaa.

Translator:  Ati wakisema tufanye kitu, wanafanya lakini tunafaidi watu wengine.  Lakini sisi wenye tunafanya hizi

vitu, hatutambuliwi na kila kitu kinafaidi kwa kile kitu tunafanya.

Julia:  Momiteeni nyee chii nyo mokenyaa ata keghachaa tukuu.

Translator:  Anasema shukrani kwa sababu mliweza kutuita sisi tukutane hapa.

Julia:  Kmokeecha kemwagha soro ompo wolo kokureecha kwa aswaneete.

Translator:   Tulikuwa  tumeamuwa  tukae  huko  kado  kwa  sababu  tuliona  hata  tukiingia  ndani  hakuna  ile  kitu

tutaweza kusema mbele ya hao
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Julia:   Kikimwouwechaa  loo  otopuyeeno  kando,  ompo  wolo  ata  kepka  naacha  orii,  mominyee  kugh  nyo

kumwoghecha.

Translator:   Sasa  anasema  kabla  ya  hiyo  kura,  sisi  Wasengwer  tuhakikishiwe  kabisa  na  Tume  hata  kupitia

Serikali tuwe na hakikisho tutakuwa na mwakilishi mmoja hapa jamii yetu ya kwenda Bunge,  na  ya  pili  kuwe  na

councillors  wenye  watasimama  area  yetu.   Iwe  ni  watu  kutoka  jamii  ya  Sengwer.   Ikiwa  ni  watu  wenye

tumekaribisha  tunaishi  na  wao  lakini  wanatoka  district  zingine  kwenye  wanatoka  mababu  zao,  iwe  ni  mtu  wa

Sengwer hapo,  na chiefs  wenye  wanaongoza  sisi  wawe  ni  wakutoka  jamii  yetu  ya  Sengwel  na  Assistant  chiefs.

Unajua sisi tuko na shida katika hii wilaya.  Ikifika wakati wanataka chief ama assistant chiefs wanasema wanaenda

interview  kwa  DC  sasa  mtu  yeyote  mwenye  anaishi  na  sisi  bora  hata  kabila  yeyote  anaenda  huko  kufanya

interview, lakini kufika huko, utakuta yote ambaye sio wa jamii yetu ndio amepewa hiyo nafasi akuje aongoze sisi.

Akiongoza sisi  yeye  na  watu  wake  wa  pande  hii  wako  pamoja.   Sasa  hata  sisi  tukitaka  kusema  kitu,  anafinya.

Hakuna vyenye tunaweza kupeleka malalamiko kwa DO.  Tukipeleka anasema si mko na chief.  Na vile huyu chief

alikuja, sisi hatujui. Sasa tungependa mambo ya chief na assistant chief, tupige kura.  Afadhali tupige kura.

Interjection:  (inaudible)

Translator:  We have election ya chief na assistant chief na councillor,  lakini mambo ya Mbunge, watusaidie huyu

awe nominated.  Kwa sababu  tukisema  tupige  kura,  hao  wengine  wanaweza  ingilia  ndani  na  hatutapata  number

nzuri.

Monicah Makuti:  Jina ni Monicah Makuti kutoka jamii ya Wasengwer.  (Sengwer dialect)

Translator:  Watoto wetu Wasengwer wamesoma lakini kuajiriwa kazi hakuna.

Monicah Makuti: Monuunge chaa po Sengwer, kikusomon wolo tomanyee kikiir

Translator:  Kama kuna hii vikundi vya wakina mama, kuna watu wengine wanatoka sehemu hii kuja kuelimisha

watu, hawaleti katika sehemu ya Sengwer, wanapotoka sehemu zingine, hazifiki ndani 

Translator:  Tungekuwa na viongozi wetu wa akina mama ama mwakilishi wetu ambaye kama hao watu watakuja

yeye kwa ngazi ya huko mbele,  anaweza kuchukuwa hao watu aongee na wao na  awambie  wakuje  huko  mbele

kukutana  na  akina  mama  lakini  kwa  sasa,  hatuna.   Kwa  sababu  ikifika  mambo  ya  kuchaguana,  hawa  watu
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wanajipatia na sisi tunawachwa nyuma.

Monicah Makuti:   Sisi tunaomba  sana.   Tunataka  kama  siku  ya  uchaguzi  vile  tumeona,  afadhali  hata  tuwe  na

company akina mama katika jamii yetu ili waweze kwenda mbele kabisa huko halafu waongee na viongozi wengine

huko mbele kutetea watu wetu kutoka sehemu zingine na pengine kuelimisha wakina mama.

Com. Kabira:  (inaudible)

Translator:  Mambo ya tohara ya wasichana hatutaki tena.

Com. Kabira:  Ngala muutat nyopo tiipin, kewiirteena.

Translator:  Unajua sehemu yetu ya Sengwer, msichana akitahiriwa, mzee anasema mali imetokea anehesabu ngo

’mbe  ama  anahesabu  shamba,  lakini,  mvulana  akizaliwa,  anajuwa  huyo  amepata  ardhi  na  amepata  mali.   Kwa

hivyo huyu amesema mambo ya tohara iondolewe kabisa.   Maana msichana  kutoka  Sengwer  akitahiriwa  tu  hivi,

huyu anaenda kwa bwana tu.

Monicah Makuti:  Ompo acha sengwer, ato kmuut cheptoo,  pkonoy tiich atolapay kulogh papo  keyiilteena, nyo

mchini kewiirta muutat.

Translator:  Sasa msichana akitahiriwa, baba yake anataka ng’ombe na msichana analazimishwa na watu kuenda

nyumba yake.

Monicah Makuti:  Ato kmuut cheptoo mochoy papo tiich,

Translator:  Hata huyu  msichana akienda nyumba walete ng’ombe tena wanarudi kuiba hizo ng’ombe.  Sasa  hiyo

itafaidi nini?

Monicah Makuti:  Ato lapay kechor tuuchay kungat ato pkaa kotiichaa.

Translator:  Hiyo ni hasara

Monicah Makuti:  Choni kuu hasara.

Com. Kabira: (inaudible)
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Interjection:  (inaudible)

Translator:  Kwanzia miaka kumi na nne kwenda mbele.   Baba hawezi somesha yeye tena.   Anahesabu yeye ni

mke wa mtu.  Anaweza hata kaa nyumbani.  Yeye ni mke wa mtu bora  ametahiri.   Elimu inaisha.  Watu wanakuja

saa hiyo na wanamchukuwa anaenda hivyo.

Interjection:   Ompo  konyiis  chole  taman  kutang  tagh,  kimopetoy  nyee  monuungo  skuul,  kiyiiltoy  paat  kupkaa

tiich.

Translator:  Bado inafanyika kila mara kabisa.   Lakini vile juzi Serikali ilianza kuweka mkazo mambo ya tohara,

kuto  tahiriwa,  sasa  hata  ikifika  kwa  kijiji  yetu,  watu  wanatahiri  kisiri.   Sasa  wanaiba  halafu  wanatafuta  mama

mmoja anaenda kutahiri kwa nyumba.  Kesho ikifika unasikia wasichana walitahiriwa mahali fulani.  Halafu saa  ile

anapona, anapotolewa huko nje, anaenda kwake.

Interjection:  (inaudible)

Translator:   Kama tungepata hii elimu ya bure,  watoto  wetu wataenda mbali  sana  kwa  sababu  baba  hana  hiyo

moyo ya kuelimisha msichana sana.  Hata akikosa school fees haweki mkazo.

Halafu  mambo  ingine  ni  mambo  ya  kupiga  akina  mama.   Mambo  ya  kupiga  akina  mama  iko  katika  jamii  yetu.

Tungetaka waweke kwa sheria mambo ya kupiga wamama itolewe kabisa.   Mwenye  atapiga  mama,  achukuliwe

hatua.

Com. Kabira:  Lakini nasikia wakina mama wanataka kupigwa.

Interjection:  (laughter)    Lakini  si  nyinyi  hata  mkipigwa  hamuedi  kupeana  report  ati  mumepigwa  na  mtu,

mnasema tu wacha apige, si alipeleka mali kwetu.  Mambo ya kupigwa hatutaki kwa sababy tunazidi kuumia, mwili

unadhoofika  na  huyo  mzee  hata  ukidhoofika  yeye  anaoa  bibi  mwingine  wewe  unabaki  hapo.   Tena  saa  ile

anakupiga, kama wewe umezaa na watoto  wako anawaacha na yeye anaenda kuoa tena.   Sasa  wewe unataseka

na watoto  wako  hapo  watoto  wanakuwa  maskini  wewe  unakuwa  kiwete,  hakuna  pesa,  ile  mali  ilikuwa  kidogo

anapeleka kwa yule bibi yake.

Hapo  ningeweza  kuongeza  tena  mambo  ya  shamba.   Wakati  mzee  anaona  wewe  mama  umekuwa  na  watoto

wengi, akioa bibi tena, anatumia nguvu kwa hiyo shamba yako tena.   Anaweza kata  hiyo shamba yako,  ile ya bibi

mkubwa  na  auze  aende  anunulie  bibi  mdogo  shamba  mahali  na  anachukuwa  ile  ng’ombe  ilikuwa  kwa  boma,
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anapeana  mali,  anampatia  bibi  mdogo  akamuwe.   Sasa  tungetaka  kuwaweka  kwa  sheria  wakati  msichana

anaoleka,  baba  akikatia vijana wake shamba,  siku ile anaenda kupewa title deed,  waandike majina ya  bwana  na

bibi  yake  saa  hiyo,  ili  wakati  ataoa  bibi  wa  pili,  ile  shamba  inabaki  na  yule  bibi  wa  kwanza,  aanze  kivyake  na

shamba yake ingine na mali yake.

Interjection:   Wanyang’anya  mama  nyumba,  ng’ombe,  mama  yangu  aliwaachwa  akanyang’anywa  nyumba,

akaenda  akajengewa  huko  chini  sasa  huyu  mama  mdogo  akawa  ndiye  mwenye  boma  na  mama  akawa  ndio

anakaa huko chini.

Com. Kabira:  Kwa hivyo wakioa wadogo wanatupa huyu wa mbele kwa sababu ana watoto wengi.

Interjection:  Pengine yule mdogo yeye ameenda shule anajua kusoma na kujing’arisha bado  kijana.   Pengine ana

kibarua kidogo.  Sasa wewe mwenye huna kibarua,  unabaki na watoto.   Heri atuache hapo na shamba yangu, na

ng’ombe yangu, na watoto wangu sasa aende aanze peke yake nje.

Com. Idha Salim:  Kyungu Wann, yuko?  Mzee Kyungu? Karibu mzee.

Kyungu Wann:  Miteni Pondonuu le Kyuungu nyaa?

Translator:  Anashukuru kwa kuja kwa nyinyi commissioners Tume hili la Katiba.  

Kyungu Wann:  Soro ompo pkaneengwa tume.

Translator:  Yeye ni Msengwer.  Jina lake ni kama amesema.

Kyungu Wann:  Ochan chiipo Sengwer (Cherangany0

Translator:  Hatujapata kuhalalishiwa nchi yetu.

Kyungu Wann:  Ktungoochaa kompole luut ompo koroo neete

Translator:  Sisi kama jamii, tunahitaji ile ambayo ilikuwa ni nchi yetu.

Kyungu Wann:  Acha lee jamii, kmokeecha koreenchaa.
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Translator:  Anataka nchi yao ambayo ni Transzoia kwa jina ingine ni Kapchekoitel.

Kyungu Wann:  Koreencha kuu Tranzoia nko Kapchekoilel

Translator:  Mpaka mwisho yake wa sehemu ya Katelel pale Septaten nafikiri

Kyungu Wann:  Takwiit Katalel 

Translator:  Zamani ile wazungu walituondoa kwa nguvu na kutochoma.  Walichoma nyumba zetu.

Kyungu Wann:  Kony, kiyoonecha kchuumba ak peel koriicha.

Translator:  Tukaenda kule msituni na kule kwa pango

Kyungu Wann:  Kepeecha wuw,

Translator:  Na wakati huu sasa

Kyungu Wann:  Klee nyona nyuu

Translator:  Tunataka nchi yetu tuishi Transzoia

Kyungu Wann:  Kmokeecha koreenchaa 

Translator:  Kwa msitu yetu ya Chelangasils, tunataka tuishi nchi yetu pia.

Kyungu Wann:  Ompo wuu, kmokeecha kemanyaa koreenchaa.

Translator:   Ili  tufanye  misingi  yetu  natupate  tule  asali  yetu.   Na  hata  na  asali  ni  chakula  kijengacho  mwili  na

inapendeza watu wote, pia ni dawa.  Mtoto akiungua tumbo, akipewa anapona.

Kyungu Wann:  Ata keleetachaa tagh, ompowolo kuumat kuu sakuutyaan atolapay kuu omiisyoo tukwil.

Translator:  Tume hii ilipeana ombi letu ama ombi letu kwa Tume tupatiwe ama turundishiwe iliyo kuwa nchi ama
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our territory.

Kyungu Wann: Tume nuu po yee, saghateenya kuu, kenyoruuno chaa koree nchaa.

Translator:   Tumefanyika kuwa ni wachache lakini si hivyo na kama hata hivyo tutahitaji haki yetu ili nasi tupate

mwakilishi wa Bunge.

Kyungu Wann:  Kmoreecha hakii nchaa, ato kenyoruuno chaa bungeni choo.

Translator:  Yangi ni hayo.  Asante sana.

Com. Idha. Salim:  Asante sana Mzee Kyungu Wann for your views kwa maoni yako twa kushukuru. Bwana are

you listed, karibu.  (inaudible)

Com. Idha Salim:  Asante sana.  Hilo swali ni muhimu sana. Wajua hapa leo sisi tunasikiza maoni.  Kweli Njonjo

Commission imekuja hapa labda  imechukuwa  maoni  hapa  pia.   Lakini  sisi,  yeyote  mwananchi  ambaye  amekuja

mbele, yeye aona kwamba analake  la  kusema  ni  lazima  tumsikie  na  kwa  hivyo  sasa  hatujapitisha.  Hatuna  wazo

lolote la kusema mbeleni.  Sisi tunasikiza  hapa,  baadaye  tutarudi  tutasikiza  maoni  kama  haya  ya  mzee  na  jamaa

wengine Wasengwer na wasiokuwa  Wasengwer.  Ile Njonjo commission  bila shaka  commission  yao  ni  muhimu

kwetu sisi na pia tutashughulikia mambo haya ya ardhi na kadhalika.

Interjection:  (inaudible)

Com. Idha Salim:   Kuna nafasi ya kurudi.   Ungekuja  hapa  maanake  naona  unaendelea  kidogo  kuzungumza  na

mwenzangu kule ana record kila jambo na wewe uko mbali sana.  

Interjection:  Nimeuliza kama mna wakati mwingine wa kurudi hapa kusikia views zetu for the second time?

Com. Salim:  La.   Wajua tumefanya kazi hii katika different stages.   Kwanza  tumekuja  kujijulisha,  tukatembelea

kila provincial capital, kujijulisha sisi ni commission, kazi yetu itakuwa hii na hii, kisha tukapelekea watu kuelimisha

watu juu ya Katiba , kisha tukazunguka to find out, to access the degree ya civic education.  Kisha tukaambia watu

wakati  huo  huo,  kuwa  sasa,  kuanzia  mwezi  fulani,  tutaanza  kupokea  maoni,  kwa  kuwa  sasa  usha  elimishwa,

mshapewa civic education,  sasa  tutapokea maoni, sasa  tuko katika kazi hii or  stage ya kupokea  maoni na  katika

kila Constituency tutakuwa na vikao viwili.  Sasa  hiki ni kikao cha kwanza hapa katika constituency hii.  Wenzetu

wako kweingine, tumejigawanya panels ya watu watatu.   Tutatembelea kila constituency na kuwa  na  vikao  viwili
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katika kila constituency.  Kwa hivyo katika constituency hii, hicho ni kikao cha kwanza.  Kesho tutakuwa na kikao

cha pili  na  kadhalika.  Baada  ya  hapo,  hatutarudi  tena  kama  ujuavyo  ulivyosoma  kwenye  magazeti,  tunaambiwa

kuwa wakati hauko, si mwingi sana lazima tuharakishe jambo hili.  Tuna timetable ambayo tunafuata.   Kwa hivyo,

once we finish with hearings, then we go sit down analyse the data, a team is working on the data at our head office

now by a team of experts.   As we record  the views, they are  sent almost  the  same  day  to  our  headquarters  for

analysis.  Kwa hivyo, wanajitayarisha ili tukirudi, tuanze kuandika Katiba mpya.  Kwa hivyo, hatutarudi tena.

Interjection:  Kwa hivyo ndio mnahusika na draft ya mwisho?

Com. Salim:  Sisi hatujaanza hata hiyo draft  ya kwanza.   Once we collect the views sasa  tuanze kuandika,  lakini

baada ya hiyo draft,  hiyo kutayarishwa itaenezwa kote  nchini, wananchi waisome na watupe maoni yao juu yake.

Kama mwenzangu alivyosema hapo asubuhi, itarudi kwenu muone ile draft Constitution ilivyo, na mtoe maoni yenu

juu yake.  Lakini hiyo haitahitaji sisi kutembea tena kusikiza maoni. La, that will be done in a different way.

Interjection:  Asante.  Kwa hivyo, utanipatia nafasi sasa nijitaje, ama niende niketi.  

Com. Salim:  Sijui kama umejiandikisha kutoa maoni.  What is your name?  

Harrison Leitung:  Harrison Leitung.  Check from number 40 to 45 hapo.

Com. Salim: Was that your number?

Harrison Leitung:  I was between 40 to 45 around there, Harrison Leitung.

Com.  Salim:   We  already  passed  that.   We  are  now  in  the  80’s.   We  must  have  missed  you.   We  want  to

apologise.  Is he marked already?  Oh Yes, Bwana Harrison you described yourself as  an observer,  observers  are

those who just come to listen.  The ones who want to present  views  shoud  write  oral  presentation,  for  oral  and

written memorandum.

Harrison Leitung:  So, have I lost the chance?

Com. Salim:   But no problem, we can hear your views.  We will change this to oral  presentation.   Five  minutes

only.

Harrison Leigung:   Asante Bwana mwenyeketi.   Mimi  ningependa  tu  kuguzia  kwa  haraka  kwa  sababu  naona

96



dakika tano inakimbia mbio.  Nataka  kusema ya kwamba,  katika wilaya yetu hii ya  West  Pokot,  tuna  wanyama

wetu wa porini pia na madini ambayo iko kule.   So  wilaya  yetu  ni  tajiri  kwa  mambo  haya  mawili,  wanyama  wa

porini  pamoja  na  madini.   Lakini  naona  ya  kwamba  hayo  mambo  mawili  ni  mambo  ambayo  inatakikana  kuleta

income nyingi katika wilaya  hii  na  katika  Kenya  kwa  jumla.   Tukiona  wanyama  wetu  wa  hapa  National,  Game

Reserve,  Ministry  of  Wildlife  hawajashughulikia  vilivyo.   Wameweka  tu  askari  mahali  lakini  ndani  huko  hakuna

barabara  ambayo ingepitia mwongozo wale watalii wanatoka  nje  watuletee  pesa  ifaidi  West  Pokot  na  ifaidi  nje.

Kwa hivyo, tunaona ya kwamba,  iko wanyama wa kutosha  lakini  imekuwa  negleted.   Kwa  hivyo  nasema  hawa

wanyama, Serikali itilie maanani ili iwe sawa na ile ya Tsavo,  Transmara  na  kwingineko  mahali  watalii  wanaenda

kila wakati na wanaleta pesa nyingi.  Hao wanyama wetu tunaenda hasara.

Minerals  zetu  pia,  jinsi  inavyoenda,  inaenda  kwa  njia  ya  kinyume.   Hatufahamu  ni  madini  ya  kutosha.   Wilaya

yenyewe inajulikana ya kwamba ni tajiri kwa haya mambo mawili.

Mambo ya elimu, ningependekeza ya kwamba elimu kutokea nursery, mpaka darasa la nane iwe bure na iwe bure.

Kila wakati  tunasikia tax,  hata ukienda dukani,  tax,  ukienda kununua kimbo tax,  ningeonelea ya kwamba Serikali

ingefikiria namna wanainua tax,  tax hiyo waweke kiasi fulani ambayo inaenda katika kalamu ya mtoto,  kitabu,  na

mambo mengine ili mtoto akienda,  shule mzazi asisumbuliwe tena.   Mzazi asumbuliwe mara moja  tu  kwa  upande

wa tax, na mtoto atapata basic education bila wasi wasi. 

Kwa  upande  wa  hawa  viongozi  ambao  wanachaguliwa  na  wananchi,  mwananchi  mwenyewe  ndiyo  ameandika

yeye kazi, councillor aitwa councillor kwa sababu ya kura yangu.  Ningependekza ya kwamba,  kwa sababu mimi

nimeandika huyu mtu, mimi pia nipewe mamlaka ya kuona kwamba amekuwa goigoi baada  ya muda fulani nipewe

mamlaka pia ya kufuta yeye kazi.  Ili watu wasiende huko na waone ya kwamba mwaka ya kwanza mpaka miaka

tano  ni  nafasi  ya  kutosha  hata  akilala  usingizi  anaona  tu  hakuna  shida,  na  mwenye  anaumia  ni  mimi  mwenye

nimeandika yeye kazi.  So nipewe mamlaka ya kuitisha mkutano kama ni constituency ama ward ni itishe mkutano

na ku-move vote of no confidence.  Na uchaguzi uitishwe kama amelala usingizi. 

Veronica Cheruyoit:  My name is Veronica Cheruyoit.   I  would like to give my views to this commission.  First

of all I would like to talk about the..

Com. Kabira:  Do you mind repeating your name? 

Veronica Cheruyoit:  Veronicha Cheruyoit.  I want to comment on Parliamentary representation.  Coming from a

minority group, I want to recommend that we should have what we call house of tribes, becase as  a minority group

we can not make it using  the  ballot  system.   We  can  not  muster  enough  support  to  be  able  to  make  it  to  take
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somebody to Parliament because  looking at  it,  my community for example,  is in three equal Sengwer community.

So we are in three districts and in each of these districts we are  the minority so you find we do not have a central

place where we can air our problems.   So,  I  want  to  suggest  like  for  my community,  we  should  have  a  central

place.  The Government should look to it that we have a central place where we can air our views because  we are

with dominant communities which can not allow us to take  part  in so many things.  Development,  if you have even

aids,  education bursaries,  in fact we  are  marginarlised  and  we  are  discriminated  against  so  something  should  be

done about  that.   Minority groups should be assisted so much.  They have been subjected to so many problems.

The next Katiba which will be  there should take  care  of them.  Healthwise,  we have health problems and  we  do

not have health facilities.

Our people live in poverty.  The Government should make sure that the citizens usings the taxes or any other means

that is there to uplift the living standards  of the people.   Right now, people  can not even afford to take  children to

secondary  school  like  in  my  place  so  many  have  dropped  out  of  school  because  of  lack  of  fees.   So  the

Government should offer bursary funds or should do just anything to help the people.

Talking about food, we are in an agricultural place.  Right now, for example looking at the farm inputs, and how we

sell the output,  you cannot compare.   So  the Government must  subsidise  or  do  anything  to  ensure  that  we  have

food security.

Secondly, talking about the economy of the country, we are so poor.  We are reading often in papers  that its going

down every now and then what is the Government doing? We want it  to   stabalize  the  economy  so  that  we  the

citizens can benefit.  We are tired of living as poor people all through.

Talking about education, I want to give my views that education is something which is very basic.   So  it should be

free upto even university level because these days so many people  can not afford to go to the university.  We see

people being wasted people with good grades and they cannot go to the university.

On the side of women, I want to talk about  we have a right to education,  women.  So many women are  illiterate,

so we have a right to education.  We have a right to get sufficient information in the rural areas, on our right , on our

responsibilities and many other things.  Women also lack income.  So our Governement must do something so that

women can also have income generating sources  or  have some income at  least.   Talking about  illiteracy, because

now education is very costly,  we are  going back  and  soon  we  will  have  people  who  are  illetrate  because  some

children right now are at home .  We would like the Government to do something about it.

About our culture,  we want cultural identity.  We  want  our  culture  to  be  recognised  and  respected  and  even  be
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promoted.   We  have  some  good  things.   e.g  cultural  medicine.   We  want  it  to  be  preserved.   We  want  to  be

assisted so that it is preserved, developed and our people to benefit not to be exploited.

As women, we lack training.  We want training in many fields.

Lastly, I come from the Sengwer community.  Some of you must be  hearing it for the first time. So we want what

we call recognition.  We want to even appear in the books.   If we have a book  or  a register containing tribes,  we

normally hear they are 42.  In fact they are  not 42.   If they are  42,  then Sengwer is not inclusive.  We have some

minority tribes that have not come to books or have been neglected.  So something should be done about  it.   With

those few rmarks, I beg to end.

Com. Kabira: (Inaudible)

Moses Kiluko:  Ambayo ilikuwa niyakulima na kupata  faida na chakula yao ikawa ni kutoka Transzoia ambayo

inaitwa sasa  ni Kenya ndogo.   Watu wote wamehama.  Na  sisi  wenyewe  tumefinyika  sana  sababu  ma-plot  yetu

ambayo tunapata kwa mashamba, miaka mbili, tatu,  na tuna watoto  na wakati  huu wanasema tusomeshe watoto.

Tukilima  inaishia  kwa  chakula.  Hafaidi  sisi  hata  tufuge  ng’ombe  kwa  sababu  ya  nchi.   Ningelipenda  hii  Tume

watuone,  ili  tuweze  kuwa  sawa  na  wengine.   Code  number  tulipata  na  hatujasikia  kama  imesajiliwa  na  bado

inasemwa number ya jamii ambao tribes ziko hapa.  Kenya ni arubaini na mbili.  Hatujasikia 43,  44,  ama forty five

na  sisi  tuko  ndani  ningalitaka  sisi  tuwe  kule  ndani  ili  tufaidike,  tupate  national  cake.   Mkituacha,  hatufurahi.

Asanteni kwa sababu ya masaa imeisha, nashukuru mtuekee maanani kwa hiyo nafasi Asanteni.

Com. Salim:  Asante sana Bwana Moses Kiluko kwa maoni yako.  Andrew Mayech.

Andrew Mayech:  Thank you very much Mr.  Professor.   Before you is Andrew Mayech.   I  have some items to

present.   First,  I  would  like  to  talk  about  education.  We  the  Pokot  community  is  one  of  the  marginalised

community.  As you know, since we got independence,  we became a closed district  for a very long time and our

education  standards  lagged  behind.   Therefore,  in  the  Ministery  of  education,  we  have  a  provision  of  district

bursary fund and the offer we are  being given to our district  is small and to enhance education,  a provision should

be met.  These funds should be increased for marginalised areas.

Since  independence,  we  have  never  had  any  tertiary  colleges.   For  example  teachers  training  college,  medical

training college, we do not have even a single one except  one in the Ortum which is financed by missionaries and

yet we Kenyans are  entitled to get education.   Then since we all belong to the government and we have  not  had

any college within, remember our students, those who go to teachers college go to as  far as  Coast.   Now,  how do
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you justify that we get access  to education?  A provision should be made such that each district  should get equal

distribution even on the tertiary level.   

On the university level, we have students from marginalised areas.   We have the higher education loans board  and

am a university student and the loan that we receive is not like the one other students get.  Students  from areas  like

Kiambu they get maximum loans while some of us we get the minimum loan and we come from such areas.

Com. Salim:  What is your proposal on that point about loans?

Andrew Mayech:  That there should be a provision that students from marginal areas  that is West  Pokot,  North

Eastern province should be considered for the laon, for the maximum loan.

Then on form of governance,  I should like to have constitutional democracy since this form of Government caters

for both majority and minority that is the form of Government I need.

There should be devolution of powers  to local authorities such as  their duties and have powers  to do  their  things

within the district  level or  within.  For  example the county council.  A good example is our  Pokot  county  council.

We have various resources but we have not seen how those resources  have benefited our community e.g we have

electricity here,  none  of  you  has  seen  any  distribution  around  this  place  this  ‘Kiwanda’  which  is  imported  from

Uganda  and  yet  our  electricity  is  just  shifted  from  here  to  other  places.   So  there  is  no  equal  distribution  of

resources within the district.

Another thing I would like to talk about  is about  Parliament any representation.   In the new Constitution, it should

provide for youth representation in the Parliament ie each Province should have a representative in the Parliament.

That is about the youth.

I  would  also  like  to  talk  about  the  appointment  of  judges  and  parasatal  heads  and  the  chairman  of  electoral

commission.  It should not be done by the President.  This is because it has shown us that if the Presidents  appoint

a judge, or a head of a Parastatal, we have seen so many parastatalas   have fallen because  they do as  per  the will

of the President  who is a  politician  and  may  direct  them  in  any  way.   So  I  recommend  this.   Judges  should  be

appointed  by  the  Judicial  Service  Commission  and  any  head  of  parastatls  should  be  appointed  by  the  Public

Service Commission.  

Finally on corruption since actually this is where we have a lot of problems about  employment, they should provide

corruption courts which should either be at district or provincial level to deal with matters of corruption.   And then,
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we find that law process is made by the Parliament composed of MPs who some of them do not have knowledge

about law and we give them powers to make laws, and they are the ones to pass laws.  

Laws should be made or  debated  by a committee which is from Parliament and is  composed  of  MPs  who  have

knowledge in law.  To summarize, the Constitution Review,  after  the  completion  of  this  exercise,  you  should  be

reinstated for a period of five years  to ensure that the Constitution has been implemented or  not.  Otherwise,  your

work will be useless if immediately after you have banned and presented to Parliament your work is over,  then this

thing will either be  null and void or  will not work.  I recommend that you  should  continue  for  the  next  five  years.

Thank you.

Com. Salim: Thank you very much for your views as  a young student.   Hillary Kiluku.  Sijui kama jina nimelitaja

vizuri.  Maandishi hapa ni taabu kidogo kusoma. Hillary uko?  Hillary hauko.  Elizabeth Kibet.

Elizabeth Kibet:  Okey nasema asante commissioners ambao wako pamoja nasi na zaidi hata kwa co-ordinators

wa district ambao wamekuwa pamoja nasi. Kwa hivyo mimi nina machache sana kwa sababu ya masaa. 

Mambo  ya  Katiba  ningependa  kusema  hivi,  kurekebisha  mambo  ya  Katiba,  wakati  Katiba  itakuwa  tayari,

waandike majina ya makabila yote,  yako katika  Kenya  hii  kwa  sababu  saa  hii  makabila  ni  42  na  kuna  minority

tribes ambao ni saba katika nchi hii na wamesahuliwa, wamewekwa nje.  Sengwer ni moja yao Okiek na  wengine.

Pili, Katiba ikikamilika, waandike kwa lugha ambayo inaeleweka na simple terms,  na  ya  tatu  waandike  kwa  kila

lugha kama ni na Sengwer, Pokot ama Turkana, ili hata ule mama ako kijijini, na wazee wapate  kuelewa,  sheria ni

nini ambayo inaendelea katika nchi.

Na  ya  tano  hiyo  Katiba  waweza  kuuzwa  kwa  bookshops  kwa  bei  rahisi  sana  ambayo  hata  watoto  wa  shule

wanaweza kununua kwa bei rahisi sana.

Kwa jamii ya Wasengwer, vile mnaelewa, we are  minority, marginalised, discriminated in the country kwa mambo

mengi  sana  ambayo  imetajwa  hapo  mbeleni  na  nitataja  tu  machache.   Kwa  mambo  ya  mashamba,  kweli  sisi

tumekuwa watu tumenyang’anywa mashamba na hata juzi mwaka wa tarehe saba  mwezi wa kumi 1993  Baba wa

taifa  ambaye  ni  Daniel  Arap  Moi,  alitupatia  shamba  ambayo  inatiwa  DUC  of  Manchestor  Milimani  Complex

ambayo iko katika Transzoia na hadi siku ya leo,  sisi hatujapata hiyo shamba.   Wale wakubwa wa  Serikali  wale

viongozi  waliweza  kujinyakulia  na  kujigawia  hiyo  shamba  ya  Sengwer  ambayo  iko  katika  Transzoia  DUC  of

Manchestor Milimani Complex.
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Baba wa taifa pia akatupatia  shamba ya Kapolite  ambayo  iko  Transzoia  na  ilikuwa  ni  shamba  ya  babu  zetu,  na

kwa sababu sisi hatuna viongozi ama bunge  wale  waakilishi  wa  serikali,  hao  viongozi  wa  Serikali  waliweza  tena

wakatugawia  shamba  kidogo  na  wakanyakuwa  shamba  kubwa.   Hata  mpaka  sasa  hatuja  pewa  shamba  yote.

Lakini wakifika kwa Baba wa taifa, wanasema Sengwer wamepewa shamba.   Kwa hivyo, nitasema kabla siku ya

kura,  tafadhali,  sisi  kama  jamii  ya  Sengwer  wale  wako  wilaya  hii  Transzoia  na  hata  Marakwet,  na  wale  wako

katika Elgon na sehemu zingine za Pokot,  sisi hatuwezi kupiga kura mpaka hizi mashamba,  duke  of  Manchestor,

turudishiwe kabla siku ya kura pamoja na kapolate tumaliziwe (clapping)

Tatu, sisi tunasema hivi, kabla siku ya kura, naomba Serikali kupitia Tume, watuhakikishie ya kwamba tutakuwa na

Mbunge,  ama  nominated  MP  ambaye  tutapeleka  aende  bunge  ili  asimame  kwa  ajili  ya  masilahi  ya  Sengwer.

(Clapping)

Lingine  ni  lazima  sisi  kama  jamii  ya  Sengwer  kabla  siku  ya  kura,  mashamba  zetu  zile  Serikali  ilichukuwa

wakajigawia wenyewe baada ya wakoloni kuondoka watuambie jinsi wanavyoweza kutu compensate.   We should

be compensated kwa sababu mashamba mengi yako sehemu na nje.

Halafu tena nitaongea juu ya ILO convention 169 kwa sababu tumepitia vitabu, kuna mahali inasema, it defines the

charactersitics of the minority people by:  One, indigenous people should not be forced.  Sisi kama minority people

ama indigenous people tusiwe watu wakulazimishwa kufanya mambo ambayo sisi wenyewe hatutaki.   Kwa mfano

kama  jamii  yetu  ya  Sengwer  tukitaka  chief  ama  assistant  chief,  wanasema  waandike  application,  mabarua

wapeleke kwa DC.  Kufika pale, wale watu tutapewa pale kwa ofisi ya DC sio wale watu sisi tunataka kama jamii

ya Sengwer.  Wanatupatia kama jamii ya Sengwer corrupt   people   (Clapping) ambao hatuelewani kwa kikazi na

kitu  chochote.   Kwa  hivyo,  ningeomba  sana  katika  hii  tume  wakati  wataakilisha,  mpeane  mambo  yetu  sisi.

Tunataka tupewe haki zetu.  Tusilazimishwe kupewa viongozi ambao sisi wenyewe hatutaki.  Mambo ya leadership

sisi tunaomba, nimeongea mambo ya Mbunge.  Tuhakikishiwe tutapata Mbunge.

Com. Salim:  Finalise.

Elizabeth Kibet:   Wacha niseme ya akina mama.  Nitasema hivi,  sisi  akina  mama  tuna  haki  ya  kupewa  kuriithi

mashamba.  Tupewe kuriithi shamba.  Mambo ya title deed tuandikiwe jina la mama na mme.

Pili,  gender  equity  in  land  distribution  wakati  wanapeana  mashamba,  akina  mama  pia  wapewe  mashamba.

Wasiangaliwe kama si akina mama.

Tatu,  wamama  pia  wasiwe  marginalised.   Kama  mtu  amepata  mzee  wake  kutoka  America  na  ni  Mzungu,
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wasiseme hatutaki huyo Mzungu akuje Kenya ama mtoto wake wasiseme si mwana  Kenya.   Mtoto  ni  mtoto  na

niwa Mungu.  (clapping)

Com. Ida Salim:  Do you have a memorandum?

Elizabeth Kibet:   May be I will send it later to the commission. Still  I  have  some.   Nipatie  nafasi  niseme  tu  ya

mwisho.

Com. Salim:  Only  a  point  that  has  not  been  mentioned  by  any  woman  or  anyone.   Any  original  unmentioned

point.

Elizabeth Kibet:   Wacha niseme ile unmentioned kwa sababu zile zingine zilikuwa  mentioned.   Mambo  ya  land

selling.  Katika minority tribes,  sisi tunataka wazee ama elders  katika jamii hiyo wasimamie mashamba yao,  isiwe

DC anakuja kuamurisha ama DO ama chief ni wazee wa hapo wenyewe watapitisha ama wasipitishe.  Halafu kitu

kingine ni about the minority group representation kwa mambo ya poverty eradication which is now in this district.

Katika hii mambo inaendelea hii wilaya, mambo ya umasikin, hatuna mwakilishi katika hii jamii  yetu  ya  Sengwer.

Mambo inaendelea katika hii wilaya hatuna mwakilishi.

Halafu  DDC,  DED,  HIV  Aids,  district  medical  boards,  hatuna  represantative  katika  hii  district.   Hata  district

development committee hatuna ya Sengwer hata moja, hata mambo ya district education board, HIV Aids,  District

Medica Boards, hakuna.  Sasa sisi tutaishi namna gani.  Tunaendelea namna gani na hatuna mwakilishi?

Com. Salim:  Thank you very much.  I think Elizabeth you will have to..

Elizabeth Kibet:  Asante.  (Clapping)

Com. Salim:  But points taken.  We gave you infact slightly more time than the others because we know we didn’t

have enough views from akina mama today.   So  we  were  a  bit  more  tolerant  with  you.   Next,  we  move  on  to

Kevin Molopus.

Kevin Molopus:   Thank you so much commissioners.  My names as you have said are  Kevin Molopus.   I  come

from the same district.  I will just go straight away.  I want to talk about  access  to justice and management of land

and forests which should be open to a greater scrutiny.

First, to make justice accessible to the bulk of the Pokot population, various reforms are  needed in a way in which
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our legal services are organised and judiciary administered. I recommend the following: legal aid scheme should be

constitutionally  mandated  because  many  Pokots  are  unable  to  afford  legal  services  and  yet  they  face  complex

litigation in courts.  The Constitution should mandate a public support aid.

Secondly, I want to talk about administration of justice.   In addition,  access  to court  system.  Pokots  should have

access  to lawfully reasonably and procedural  fair administration actions.   This means  that  the  Constitution  should

give to every Pokot the right to be given written reaons for any decisions taken by an official whose decision affects

the  right  of  the  Pokot.   Thus  for  every  instant  decision  refusing  a  licence  or  rejecting  an  appliciation  for  a

registration or  voluntary service,  should  be  supported  by  written  reasons,  that  is  an  office  of  public  prosecution

should be created to ensure fair and just administration.

Thirdly,  on  the  issue  of  management  of  public  property  land  and  forest,  should  be  open  to  a  greater  scrutiny.

Current procedures for allotment of public land are  insufficently transparent  e.g announcement of allotment of land

in urban areas  often sites the plots  numbers  not  the  physical  location.   Moreover  although  the  note  is  to  cut  off

portions of the forest is often public in the official gazette,  this is rarely accessible  to notice by many Kenyans and

Pokots.   The  new  Constitution  should  contain  direct  principles  for  the  management  of  public  property.   These

principles  should  form  part  of  the  schedule  and  should  specify  how,  when  and  the  nature  of  publicity  required

before public property can be allocated.  In addition the principles of compensation to be followed should be clear.

  Thank you.

Com. Salim:   You finished just before the bell as  they say you ‘beat’ the bell.   Asante Kevin Mulopus.  Andrew

Mayech?  He has already finished?  Okey Protus Momanyi?

Protus Momanyi:   Asante sana macommissioner kwa kunipa fursa hii.  Mimi ningependa tu  kuongea  tu  kuhusu

haki ya mwananchi ambapo mnavyoelewa, mimi kuelewa kwangu ni kwamba mwananchi yeyote katika Kenya hii

ana haki ya kuishi na kukaa popote apendapo na pia ana haki ya kuajiriwa popote apendapo.  Kwa hivyo, utapata

kuona  kwamba  mwananchi  hueza  kwa  mfano  yuko  Kisumu,  na  yeye  ni  Mpokot,  amezaliwa  Kisumu  amekaa

Kisumu hasa yeye anapochukua kitambulisho chake kule Kisumu ni kama atakuwa mkaaji wa Kisumu.  Kila kitu

inasoma  Kisumu.   Kisha  baadaye,  utapata  kwamba  anapotaka  kuajiriwa,  ataambiwa  bwana  wewe  si  Mjaluo.

Kwa hivyo kama wewe si Mjaluo,  na kitambulisho  chako  kinasoma  wewe  ni  Mjaluo,  ingawaje  wewe  si  mjaluo

lakini wewe ni Mpokot,  unakaa Kisumu, utaambiwa wewe rudi Pokot  uajiriwe huko.   Kwa hivyo, mimi naonelea

kwamba wewe iwapo unayo haki ya kuajiriwa  popote  iwapo  tu  kitambulisho  chako  kinasoma  huko  na  umekaa

huko kwa muda fulani.

Jambo la pili, pia kuendelea na kuajiriwa kazi, utapata kuona kwamba kuna wale watu ambao wamestaafu kutoka

104



Serikalini,  baadaye  wanajiriwa  tena  mara  ya  pili  na  kuna  hapa  vijana  ambao  wametoka  mashuleni  juzi  juzi

wanataka kazi ambapo unaenda kuuliza kazi una  ambiwa  you  must  have  an  experience  of  35  years  and  above.

Huyu  ametoka  shule  anataka  kazi.   How  do  you  get  experience  without  being  employed.   Wanaambiwa

unatakikana uwe 35 years  and above.   Hapo mimi ningependa Katiba hii  irekebishe  hapo  iseme  kwamba  wewe

una  haki  ya  kuajiriwa  yule  anayestaafu  aende  akae  nyumbani,  aende  afanye  kazi  zake  ama  ni  mwana  siasa

anakuwa  political  appointee  anachaguliwa  kuwa  manager  KCC  na  yeye  hana  chochote  kuhusu  KCC  na  yeye

alikuwa may be brigadia fulani.  Kwa hivyo mimi si kubaliani na hayo.

Pia about the judicial system.  Mimi napendela kwamba unaona kesi  inapopelekwa kule kwa judicial system kwa

korti, inachukuwa muda mrefu sana ambapo hata wewe mlalamishi unafika pale una give up unasema mimi suifuatilii

kesi sababu kesi inachukua muda.  Kwa hivyo mimi ningependelea kwa Tume hii kwa tume hii kwamba itoe muda

fulani iseme kama ni kesi ya uhalifu wa aina fulani ipewe muda.

Kumalizia ningependa kusema hao watu wakubwa Serikalini pia they must declare  their wealth.   Kama wabunge,

wanatakikana waseme mali yao zaidi.  They state  their wealth clearly because  huyu mtu  atafika  huko  hakuwa  na

chochote, kufika huko anataka kujitajirisha haraka anaiba mali ya Serikali ananyakuwa vitu vya umma.  Kwa hivyo

mimi napendelea mtu huyu a declare his wealth before being elected as an MP.  Asante.

Com. Salim:  Asante Bwana Protus Momanyi.  Pius Rotich.

Pius Rotich:  Asante sana macommissioner kwa nafasi ambayo niepewa.  Mimi natoka jamii ya Sengwer.

Com. Salim:  Jina lako tafadhali.

Pius Rotich:  Jina ni Rotich Pius Kukwai.  Nina machache angalau meingi yameguziwa na wenzangu Wasengwer.

 Lakini nitajaribu kukagua hapa na pale nione kwamba  mtakuwa  mmepokea  mchangio  wangu  katika  mambo  ya

Katiba.  

Nitaanza kwa haraka.  Kwanza  kabisa  ni mambo ya usalama. Ningependelea katika Kati  ba  mpya usalama kwa

kila mwananchi uweze kuwa katika hali nzuri.  Usalama kwa sasa katika Kati ba  hii haijali kwa sababu ukona hata

watu  wale  wadogo  wanapo  vamiwa  labda  na  wezi  hujulikani  na  Serikali,  hata  polisi  wenyewe  hawashughuliki.

Lakini wakijua tu unacheo fulani katika Serikali,  unaona pengine polisi  wanafanya  kazi  hiyo  kwa  haraka  sana  na

wanaifutilia kwa makini.  Lakini yule mtu wa chini mambo yake hayaonekani kwa hii Katiba vizuri.

Kwa haraka pia,  nitaenda kwa mambo ya afya.  Katika  mambo  ya  afya,  hospitali,  ningependela  hospitali  iwe  ni

huru  katika  matibabu.   Serikali  isimamie  mambo  ya  matibabu  bila  kujali  hali  ya  mwananchi  ni  namna  gani.
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Ningependa  ile  mambo  ya  private  hosptial  hata  hiyo  iondolewe  kwa  sababu  ile  huduma  inatolewa  sioni  sababu

ikaguliwe kama ni tajiri ama masikini anapenda kutibiwa matibabu ni ile ile.  Sioni kwa nini tuwe na hospitali ya hii

na hii.  Na ile huduma inatolewa pale iwe ni moja kama ni mambo ya upasuaji mtu mdogo anahitaji.

Pia  ningependa  Serikali  iweke  mkazo  kila  Mkenya  apewe  uhuru  wa  kuweza  kupata  maji  bila  mambo  ya

kulipishwa.  Kwa sababu hizi vitu hata ziliundwa na Mungu na kila mtu ana haki ya kuzitumia bila mpaka.  

Mambo ya elimu iwe ni ya bure kuanzia kiwango  cha  chini  hadi  kiwango  cha  juu.  Serikali  iweze  kutoa  cha  juu.

Serikali iweze kutoa elimu.  Itumie zile vitu inapata kwa taxes,  pesa  iweze kugharamia elimu ya kila Mkenya hadi

kiwango yenye atafika bila kubaguliwa.

Mambo  ya  employment  kwa  upande  wa  Sengwer  sisi  kweli  hatujaajiriwa  vile  wenzangu  walisema  mbeleni.

Tungependa  mambo  ya  kuajiriwa  kazi  kwa  sababu  mambo  haya  yote  inafanyika  chini  ya  wilaya  vile  wenzangu

wamesema  tungependa  tupewe  wilaya  yetu  ili  mambo  mengine  haya  yote  itafanyika  chini  ya  wiraya  bila  shida

yeyote.

Mambo ya shamba vile wamesema, kwa urahisi tu ni kwamba,  Tume, vile mwenzangu alisema mbeleni ibuniwe ili

tufuatilie wakati wakoloni walikuja Kenya hii walipata kila jamii ina ardhi yake na sisi Wasengwer ni moja ya wale

tulipata katika ardhi yetu.  Hatukukua kwa ardhi ya mtu, mipaka ifuatiliwe kwa makini na turudishiwe  ardhi  yetu.

Kama kuna wale wameingia ndani yetu wana uhuru wa kuishi bila shida yeyote.   Nitakomea hapo commissioner.

Asante.

Com. Salim:  Asante Bwana Pius Rotich kwa maoni yako.  Sasa namwita Mzee Sialuk

Sialuk Loile:   Soro nyo wou.  Nko Sialuk nyaa?

Translator:   Yeye anaitwa Mzee Loilo kutoka Chemchoi.   Kwa hivyo kuna kitu kama vile mahali pa  kuuza  ng’

ombe.   Tuko  katika  nchi  ambayo  hatulimi  shamba.   Tuko  na  wanyama  wa  kutosha.   Tunataka  tender  ambayo

maziwa  inaenda  na  nyama  ya  mbuzi  na  kondoo  ili  iende  ng’ambo.  Hiyo  ndiyo  tunasomeshea  watoto  wetu  hata

kama waneanda university.  Ng’ombe zetu ndizo tunazouza.  Hakuna mwenye kutusaidia.  Watoto  wameharibikia

zaidi,  wameharibika  sana.   Wakati  wa  ukoloni,  walikuwa  wazuri.   Mtu  akiiba  kitu  ya  mtu,  wanapeleka  kortini

afungwe  kulingana  na  kosa  lake.   Wanafunga  kule  prison  analima  shamba  sana  iwe  miezi  sita,  saba  ama  kumi

kulingana  na  kosa  ambalo  amefanya.   Kwa  hivyo,  sasa  kile  nchi  imelewa,  mtu  hawezi  kujua.  Mtu  akipiga  mtu

lazima  afungwe.   Anataka  Serikali  wafunge  mtu  kama  hyo.   Ama  akiiba  kitu  cha  mtu,  sheria  ni  kwamba  apate

kufungwa.
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Sialuk Loile:  Mchiini keraat chii nyo wiiroy chii anda tughiin.  

Translator:   Kuna  kitu  ambacho  mzee  mmoja  angetaka  kuguzia  na  huyo  kutoka  Chemchoi.   Wakati  Njonjo

alikuja  mahali  hapa,  nilikuwa  pale  juu  mahali  inatwa  Wareng,  pande  wa  Moben  hapo  ndipo  mwisho  wetu.

Tulikuwa tunakutana hapo zamani, Wamaasai, Nandi, Kipsigis, Keiyo na hata Masambei pia tulikuwa tunaungana.

 Sisi tuko pamoja Sengwer.  Hatukugawana.  Marakwet walikuwa mbali upande wa Tambach.  Hajui mtu mwenye

alileta wao upande huu.  Ni watu wa siasa.  Hatuwezi kuongea mengi kwamba mtu amekata  hapa ama iko namna

gani.  Sengwer hawana neno lolote.  Sisi na Wamaasai na hata wa Nandi pia hata Keiyo pia hatuna kosa  lolote na

wao.   Kuna watu walituachia ukoloni wakati  walikuwa wanachoma nyumba ndio tukakimbia kutoka mahali  pale.

Wakati  tulipokimbia juzi, tulipopata uhuru, wakoloni wakaondoka.   Kulikuwa na chief mmoja pale  Kitane  Pokot

anaitwa Kopripiri wakaachiwa hapo.  Waliwaweka hapo kwa Kopripiri sijui ilikuwa namna gani hawa kulipa Kodi

wakamwambia wakae katika hiyo nchi ya watu.  Nataka Serikali ihamishe hao watu ili tupate kuhamia mahali pale.

  Tunadai Serikali tangu hao watu walipofukuzwa mpaka wa sasa.  Tunadai wale watu ambao walilima mahali pale.

  Wenye wako hata wakati huu na kuweka jina inaitwa Manyatta.

Com. Salim:  Asante sana.  Lemmison Longit? Yuko?

Lemmison Longit:  Asante sana Tume.  Nafikiri yangu nitasema tu kwa haraka haraka.   Ya kwanza ni kwamba

wakati  White  settlers  walipokuja  wakaingia  katika  white  highlands  ambaye  sasa  ni  Transzoia  na  Uasin  Gishu.

Walipoingia kule wakawacha yale majina ilikuwa ya wenyeji na waka rename those districts kwamba ni Transzoia

na Uasin Gishu.   Hii  ilikuwa  ni  kupotosha  kwa  sababu  yale  majina  ilikuwa  ni  majina  ya  wenyeji.   Ndio  ilikuwa

inaonyesha  kwamba  ni  wakina  nani  wali  own  hiyo  area  au  districts  hizo.   So  my view  here  is  that,  it  has  been

named now that those two districts kwamba ni cosmospolitan  districts.   Tungependa  hayo  majina  ambayo  haina

maana katika wenyeji ifutwe mbali na iwekwe jina ya wenyeji wenyewe. (Clapping)

Pili, ni  views  ya  nomination  ya  Wajumbe  kwamba  it  should  be  called  according  to  the  natives  whom  the  white

settlers found them there.  Like Chepkoelel and they used to call Uasin Gishu as  Sixty four when the railway came

there.   About  the  nomination  of  MPs,  mimi  naonelea  kwamba  iwe  pale  iendelee  lakini  sasa  iwe  strictly  kwa

minority  groups  ambaye  hawajakuwa  represented.   For  example,  street  children  wawe  represented  pia  kwa

sababu ni community ambaye haina tribe.  Disabled, women ambao sasa labda saa ingine hawana nafasi yakufanya

campaign na pia small tribes which have been  mentioned  here  ambazo  hajizakuwa  recognised  na  hakuna  namna

grievances zao zitaenda mbele bila mtu ambaye anawaakilisha.  

Lingine ni about  cattle rustlers: it has been known that cattle rustling has been on tribal basis.   Ikifika katika tribal
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basis,  kuna zile tribes labda  wakiibiwa  ngo’mbe  zao,  they  have  no  energy  to  retaliate.   What  they  do  is  just  to

report  to the police that our  animals  have  gone.   My  proposal  here  is  that  the  Government,  since  they  have  no

energy to defend themselves and when other tribes who are equally the same come together they retaliate and fight,

you find NGOs running there with a lot of funds to assist them. My proposal here is since nobody takes care of this

man, the Government should compensate this man fully and may try to educate his children.

About pastoralists: I will say this briefly, since were marginalised, we feel that education has gone very far from us

and we should be given free education up to form four and also be  guaranteed  jobs  especially  in  university  level

since our quota has gone.  We are nowadays in quarter system and since we did not occupy that position when we

were marginalised, when our children had not been educated, since this time we are getting a few who are  going up

we should be given a priority to be employed and be guaranteed by the Government.

Treatment: we feel  we are paying a lot of taxes and we feel that the government should take  care  of its people  by

giving free treatment.  MPs salaries, 

Com. Salim:  Please wind up now.  

Lemminson  Longit:   MPs  should  be  given  a  different  body  to  review  it  and  not  themselves.   If  we  take  for

example teachers have been claiming all over and the MPs have brought their own views and passed  in Parliament

only in a few days while others are still waiting. 

Com. Salim:  Are you finishing.  Is that the last one.  

Lemminson Longit:  Yes I am finishing.  About guns.  The Government promised and the old Constitution says

that the Government should take care of its people.  We have forces like police force,  administration which should

take care of this.  Now that the government has given to the indigenous to guard themselves like KPR this means

that they are  unable to take  care  of its residents and they should now avoid these forces and recognise  the  KPR

and pay than working without any pay.   What is the use of having police force,  APs  they  earn  and  they  do  not

work.

University intake as the final.  In marginal districts, I feel that the pass  mark for university intake should be reduced

to allow more students from marginal districts to be enrolled in university.  Thank you.

Com. Salim:  Thank you very much Bwana Longit for your views and now I call Rebecca Echwa.  Karibu.
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Rebecca Echwa:  Mimi ni mtu wa Lodwar,  Lokichogio kwa sababu sisi na Pokot  tunatumia barabara  moja.  Sisi

tunapigana na kuelewana.  

Com. Ida Salim:  Rebecca, hebu anza na kutupa jina lako  Taja jina lako hapo.

Rebecca Echwa:  Jina langu, naitwa Rebecca Echwa.  Natoka Lokichia, nafuata barabara mpaka nakuja location

hii.  Mzee wangu alifariki.  Alitapata taabu sana mpaka akaenda kwa location ya Serikali ya Pokot. Sasa nyinyi vile

mlikuja, tumefurahi sana.  Hapo mnaangalia mwenye yuko na taabu,  mwenye ako na mali, mnaangalia watu wote.

Kwa sababu sasa, kabila zote zimeingia katika location hii kwa mikononi yenu ya Serikali.  Kabila ile imeshakwisha

maliza ng’ombe zao,  wanakuja katika location hii.  Mwenye  bwana  yake  anafariki,  wanakuja  location  hii.   Sasa

wengine saa hii wanaumia.  Iko kandarasi.  Nakula kandarasi.  Kama hakuna kandarasi na kunywa maji.  Wengine

saa hii wanakula damu ya ng’ombe ndio chakula yao.  Na  kweli angalieni katika district  hii,  kabila  zote  za  Pokot

wameleta taabu zao ndani.  Kwa hivyo ni vizuri  serikali  iangalie  kuliko  kuumia  na  kandarasi,  damu  ya  ng’ombe.

Yangu ni kidogo tu kwasababu sijui hata kuongea.

Com. Idha Salim:  Twa kushukuru sana Rebecca Rochwa kwa maoni yako.   Tafadhali utakuja hapa ujiandikishe

umetoa maoni na kwa maoni hayo ya  Rebecca  nafikiri  tumemaliza  wote  wale  waliojiandikisha,  tumewaleta  hapa

mbele wakatoa maoni yao iliobakia sasa  nikuwashukuru wote wale waliotoa maoni na pia kuwashukuru wananchi

wengine  ambao  walibakia  bila  kuchoka  tangu  asubuhi  mpaka  sasa  pia  kusikiza  maoni  yaliotolewa.   Kama

mwenzangu,  alivyosema  hapa,  ni  muhimu sana  kwamba  mtu  pia  anatusaidia  ikiwa  anakaa  na  kusikiza.   Maana

baadaye  stage  ya  pili  baada  ya  sisi  kupokea  maoni,  ni  kwamba  tutarudi  huko  Nairobi  headquarters  yetu  na

tutaanza kuchungulia maoni ya wananchi wote waliotupa maoni yao na kuanza kuandika hiyo Katiba.   Ile draft  au

mswada ya Katiba mpya tutaieneza nchi nzima.  Katika kila Constituency utaitazama, utaifikiria ikiwa mnalalamika

na jambo lolote mtatuandikia ili kwamba kuna wakati  tuibadilishe kufuatia maoni ya wananchi.   Sisi  ni  wapokeaji

wa maoni.  Na  contribution yetu ni kuandika.   Tuna watu  ambao  wana  maarifa  maalum  juu  ya  kuandika  Katiba

ambao watafikiria na  sisi  commissioners  wengine  ambao  tunamaarifa  aina  nyingine  ambao  tutasaidiana  kuandika

hiyo.  Ikisha kuenezwa na kupata maoni yenu juu yake,  itapelekwa kwenye mkutano mkubwa ya waakilishi kama

wabunge, kama waakilishi wa kila district  kama hapa kutakuwa na waakilishi watatu,  kutakuwa na waakilishi  wa

dini tofauti,  kutakuwa na waakilishi wakina mama, waakilishi walemavu na kadhalika.   Hao  pia  watakaa  kwenye

kikao kikubwa kufikiria kuzingatia, kujadiliana juu ya draft Constitution.  Ikiwa watakubaliana wote kwa consensus

kwamba hii sasa  ni Katiba na ni sawa  itaenda  mbele  kufikia   Bunge,  Bunge  itapitisha,  na  hapo  baada  ya  bunge

kupitisha  ndipo  ambapo  itakuwa  ni  Katiba  yetu  mpya.   Ikiwa  kutakuwa  na  mambo  fulani  ambayo  kikao  hicho

kikubwa  hakitakubaliana na kupatana juu yake, mambo hayo tuombe kuwa yatakuwa ni machache,  yatarudishwa

kwa wananchi watoe maoni yao.   Maoni ya raia au referandum.  Na  kufuatia matokeo ya referandum, Katiba au

mswada wake itabadilishwa kufuatia maoni ya wananchi na ndio ipelekwe mbele kwenye bunge na bunge ipitishe.
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Kwa hivyo mtaona kwamba,  maoni ya wananchi ndio ambayo  mwishowe,  yatatupa  Katiba  hii  mpya.   Basi  hizo

ndizo steps  ambazo zitafuatia.  Na  mtuombee kwamba kazi yetu hii  itafanikiwa  tutaendelea  na  kukamilisha  hatua

zote hizi ili tupate Katiba yetu ya mwisho.  Kwa hivyo nyinyi mmetusaidia sana kwa kutoa maoni yenu hivi leo,  ya

mambo tofauti tofauti, twa washukuru sana na bila shaka mtakuwa mkifuatia kazi yetu na mutapata kuona matokeo

ya  kazi  yetu  na  kutupa  maoni  yenu  juu  ya  matokeo  hayo.   Kwa  sasa,  kwa  niaba  ya  mwenzangu  Professor,

commissioner Wanjiku Kabira  na wenzangu wengine district  co-ordinator,  programme officer,  na  akina  Geoffrey

hapa  na  Josephine  kule  na  pia  wale  wanachama  wakamati,  inahusika  na  Katiba  ambao  wametusaidia  katika

kuhamasisha wananchi pia tunawashukuru kwa kazi waliofanya.  Sasa,  ningependa mmoja wa  viongozi  wa  kidini

aje  hapa  mbele  atufungie  kikao  chetu  kama  tulivyo  fungua  kwa  maombi.   Sijui  kama  mwenzangu  angependa

kuongeza jambo.   Na  labda district  co-ordinator  ungependa kutangaza kikao cha  pili  cha  kutoa  maoni  kitakuwa

wapi saa ngapi na kadhalika. Kisha umuite mtu atumalizie kwa njia ya maombi.

Interjection:  Asante Bwana commissioner, nina swali ningependa kuuliza kwa sababu umesema ati National level

kuna watu watatu watatoka kila wilaya, so what about  from the minority people  like the Sengwer and the others?

Who will represent us at that national level?

Com. Idha Salim:   I  believe  professor  Wanjiku  anaweza  kueleza  jambo  hili.   Representation  of  the  minorities.

Yeye  amekuwa  akishughulikia  sana  mambo  haya  ya  kutayarisha  guidelines  kuhusu  national  Conference  na

kadhalika.

Com. Kabira:   Unajua kutakuwa na watu watatu.Si  ndio?  Kwa  kila  district.   Lakini  kuna  25%  represantations

from civil society organisations and  special  groups  and  among  the  special  groups  will  be  the  minorities.   So  the

commission in itself will discuss how to deal  with the minorities and other special  groups as  well as  the  minorities

and other special organisations.  But the rules have already been developed and will be advertised soon and I think

the  district  co-ordinator  will  be  able  to  circulate  and  educate  the  public  you  know  through  the  civic  education

providers and the 3Cs on those rules and how the minorities and other groups can participate.  

Interjection: Okey thank you.

District Co-ordinator:  Professor Idha Salim na Professor  Kabira,  programme offices wote ambao wamekaa na

sisi leo,  wananchi wenye wamebaki na sisi, tunawashukuru sana siku ya leo kwa kuwa  watu  wavumilivu  sana  na

nimeona  wengi  tu  tumekaa  bila  kula  lunch  which  is  very  commendable,  tunawashukuru  sana  na  ni  kwa  ajili  ya

Katiba.   So  matangazo  kikao  chetu  kijao  itakuwa  Chepnyal  Jumamosi  tarehe  26.   Kama  kuna  watu  wenye

hawakuweza kuja, watu wa Cheplelia ama Komo wote wanaweza kuelekea juu, tukienda Chenyal.  Halafu katika

Constituency  ya  Kacheliba,  tutakuwa  na  kikao  pale  Kacheliba  center,  na  Amakulia  center  pia.   Na  hiyo  pia
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itakuwa ni jumamosi. The next one itakuwa  ni  Sigor  constituency.   Tutakuwa  na  kikao  pale  Sigor  center  tarehe

moja  yaani  jumatatu  na  pia  Kabichbich  center.   Kwa  hivyo,  kuna  wenzetu  wenye  waliachwa  nyuma  jaribu

kuwahimiza wafike kule penye nimesema.  Asante sana.  Na kwa sasa nafikiri ndugu yetu yuko tayari kutufungia na

maombi, sio? Asante sana.

Bishop Barnaba Mengich:   Basi  nashukuru,  kwa  jina  naitwa  Bishop  Barnaba  Mengich,  na  tusimame  sote  na

tuombe.  Baba Mwenyezi Mungu, katika jina la Yesu Kristu Bwana tunakushukuru, asante  sana Bwana wetu wa

mbinguni  maana  umetuongoza  tangu  saa  zile  za  asubuhi  mpaka  wakati  huu  Mungu  wetu.   Tunakushukuru  kwa

sababu  ya  mapenzi  yako.   Pamoja  na  hayo  Baba  nakuomba  uwabariki  baba  wetu,  ma-officers  wote  ambao

waliokuja  hapa  kwa  ajili  ya  shughuli  ya  leo  sawa  sawa  na  mapenzi  yako.   Pamoja  na  hayo  Mwenyezi  Mungu,

wewe katika kiti chako cha enzi, ulisikia yale yote ambayo imesemwa hapa,  hakuna mwingine alio na haki kuliko

wewe  Mungu  wetu,  kwa  hivyo  tunakabidhi  mikononi  mwako,  maongeo  yote  ambayo  tumeongea  hapa  maana

wewe ni mwenye haki.  Kwa hivyo Baba tumekabidhi mikononi mwako,  utuongoze sawa sawa na mapenzi yako,

yale yote ambayo tumeongea, uongoze sawa na mapenzi yako pamoja na hayo Baba yetu, hata vile wageni wetu

watakuwa wakitembea pale na pale tunakuomba Mungu uzidi kuwabariki,  uzidi kuwaongoza,  kwa kazi hii Mungu

wetu, ambaye ni kazi ngumu kwa hivyo Mwenyezi Mungu ukazidi kuwasaidia  na kuibariki mili zao,  uwape afya na

amani kwa hivyo Mungu yote naweka mikononi mwako,  tukiondoka hapa Baba utasaidie kila mmoja wetu aende

nyumbani  haraka  na  afike  salama.  Kwa  hivyo  yote  naiweka  mkononi  mwako  kwa  kupitia  jina  la  Yesu  Kristu,

Bwana wetu.

The meeting ended at 6.00 P.M.
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