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Present:

Com. Dr. Mosonik Arap Korir
Com. Abida Ali-Aroni
Com. Dr. Charles Maranga

Secretariat Staff In Attendance:

Hassan Mohamed                  Programme Officer
Anne Cherono                 Asst. Programme Officer
Suzanne Mutile                 Verbatim Recorder

The meeting started at 10.45 am. With Com. Dr. Mosonik in chair.

Barno  Kiprono:   Nachukua  fulsa  hii  kuwakaribisha  kwa  mkutano  huu,  ambapo  maoni  yenu  yatapokewa  na  Tume  ya

Kurekebisha Katiba ya Kenya.   Na  kabla hatujaanza  nitamwalika  pastor  awe  kutuongoza  kwa  maombi  ya  kwanza.   Pastor

tafadhali.  

Pastor:   Simon Cheriot:  Tusimame na  tuombe.   Mwenyezi  Mungu  aliyejuu  na  uliye  nasi  asubuhi  ya  leo  katika  kikao  hiki,

tunakuhitaji Mwenyezi Mungu kwa ajili ya maoni yetu tukiwa wilaya hii ya Nandi,  tukiwa sehemu hii.  Tunakuhitaji Mwenyezi

Mungu ili yale yote ambayo tunaenda kuyasema ya pokelewe na Tume yetu ya kurekebisha Katiba katika nchi hii.  Asante kwa

kuwaongoza  njiani  yote.   Na  Mwenyezi  Mungu  magari  hayo  yaliundwa  na  binadamu,  na  asante  kwa  sababu  umewalinda.

Asante Mungu wetu, tunasema ya kwamba Mungu utusikie tukiwa WanaKenya pia,  ili tuweze kuishi kwa amani, tuweze kuishi

pamoja  na  Mwenyezi  Mungu,  tuweze  kujua  ya  kwamba  sisi  ni  watoto  wako.  Asante  Mungu  wetu  wa  ajili  ya  leo.   Uwe

mwenyekiti  katika  mkutano  huu  mpaka  mwisho  na  tutakapoona  tamati  ya  mkutano  huu,  hana  tuna  budi  kurudi  kwako  na

kusema na shukurani.  Asante Munge wetu, tubariki na utuongoze.  Naomba katika jina la Yesu aliye mkobozi wetu.  Amen.

Barno:  Nakushukuru sana Pastor kwa maombi.  Wakati  huu nitamwalika Chairman wa 3C Constitutional committee ambaye

ako pamoja nasi ili aweze utukaribisha rasmi na kutujulisha kwa wale wanakamati  wa committee  yake  na  wale  waliofundisha

elimu ya uraia, yaani Civic Education.  Kwa wakati huu nitamwalika mheshiwa Sergon aweze kutukaribisha. 

Arap Sergon:  Mwenyekiti  wa Tume katika kikao hiki, Dr.  Korir,  Wanatume  wenzako.   Muheshimiwe  Leting,  Mbunge  wa

Emgwen, Madiwani ambao waliko hapa,  Machifu, wananchi wote hamjambo.   Yangu  katika  siku  ya  leo,  itakuwa  fupi  sana,

kwa sababu siku hii ni siku yenu, hii ni siku yenu kutoa maoni yenu vile mnataka Katiba mpya ionekane.  Kwa hivyo, kazi yangu
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wakati huu, ni kujulisha wanakamati, na nitaanzia mwenyekiti wa Kikao hiki, Dr. Mosonik Korir, yuko katika,  kwa upande huu

tuko  na  Commissioner,  Bi.  Abida-Ali-Aroni,  ambaye  ni  wakili  mwenzangu,  na  upande  ule  mwingine  tuko  na  Dr.  Charles

Maranga.   Na  zaidi ya hapo ninataka kujulisha Tume yetu, kamati ambayo tumekuwa tukifanya kazi pamoja,  katika  Emgwen

Constituency.   Simameni  wale  wako  hapa  wakati  huu,  huyo  ni  Sositen  Boiti,  ni  member  wa  Kamati  yetu.   Huyo  ni  Rose

Cherop, vile vile ni member wa Kamati yetu na hapa nyuma tuko na mheshimiwa Leting vile ni member wetu.   Wengine bado

wako njiani wakikuja na nafikiri wataungana na sisi.  

Bwana chairman, mimi nataka kuchukua nafasi hii, kutoa shukurani kwa wanakamati ambaoa tumeshugulika kwa hii kazi mpaka

tumekuwa hapa kwa siku ya leo.  Kusema kweli kazi ilikuwa si rahisi,  lakini tumejaribu.  Pili nataka kutoa shukurani kwa Civic

Education  Providers.   Vile  sisi  wote  tunajua  hiyo  kazi  haikuwa  rahisi.   Na  agao  hivyo  tumefanya  vile  tuliwezalo  na  nafikiri

mtapokea  maoni  yetu,  vile  tumejaribu.   Kwa  hayo  machache  mimi  nitamwalika  mwenyekitu  ashike  usukani  na  kuendesha

programme iliyobaki.  

Com. Mosonik:  Asante sana mheshimiwa Arap Sergon.  Oamune  bikyok  cheba  Emgwen.  A baibai  kot  missing  kagatiet

newo.  ninawasalilmia wote kwanza mheshimiwa Arap Leting, MP wa constituency hii.  Mheshimiwa Arap Sergon,  chairman of

the  constituency  Constitutional  committee  na  viongozi  na  wananchi  wote  wa  sehemu  hii  ya  uakilishi  Mbungeni  ya  Emgwen,

Nandi.  Mmejulishwa kwa commissioners wenzangu.  Upande wangu wa kushoto ni Mrs.  Abida-Ali-Aroni,  ambaye tuko naye

wakati  huu,  lakini  tena  yeye  ni  Nahibu  wa  Mwenyekiti  ya  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba  ya  Kenya.   Vice  Chair  of  the

Commission.  And then Dr. Charles Maranga yuko hapa.  Ningependa kabla hatujaendelea kutangaza kwamba  hiki kikao cha

sasa ni  kikao  rasmi  cha  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba  ya  Kenya.   I  have  declared  the  you  are  in  the  Constitutional  review

process now, kwa forum ya Emgwen constituency.  

Wale  wengine  tumekuja  nao,  wafanyikazi  wa  commission,  ni  kwa  upande  wangu  yule  amesimama  pale  ni  bwana  Hassan

Mohamed ambaye ni Programme Officer, yeye atakuwa akifanya kazi nyingi na hasa ya ku-register  watu,  nitawaeleza baadaye.

  Kwa upande ule mwingine, wale wa kwanza upande huu, ni Anne Cherono,  ambaye  ni  nahibu  wa  Programme  Officer  Mr.

Hassan Mohamed.  Ameketi karibu naye, uonyeshe mkono hivi, ni Suzanne Mutile, anaitwa Verbatim Recorder.   Yeye ni mtu

wa kunasa maoni yenu kwa mashini ile ambaye yuko naye.  Hao ndio tulikuja nao kutoka Tume ya Kurekebisha Katiba.  

Sasa  ningependa  kueleza  kwamba,  kikao  hiki  tutakifanya,  kufuata  orodha  ya  watu  wote  ambao  wamejiandikisha  mlangoni.

Vile mmejiadikisha leo ndio tutaifuata.   Tutaanzia mtu wa kwanza na mpaka mwisho kulingana na orodha.   Lakini  ni  waeleze

tena kwamba wakati mwingine tunaweza kuruka list kidogo kidogo, hapa na pale, kulingana na mahitaji, kwa mfano tukiwapata

wanafunzi  wa  shule,  ambao  wamekuja,  tunajua  lazima  warudi  shule,  tunaweza  kuwaruhusu  kwanza.   Ama  tukiwaona  watu

walemavu  ambao  wanachoka  kwa  urahisi  tunaweza  kuwaruhusu  waruke  orodha  hii.   Ama  kina  mama  moja  mbili,  ambaye

anasema lazima arudi nyumba ndio akafanyekazi za nyumbani, tunaweza kumruhusu. Lakini orodha tutaifuata ndio hii.  
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Tumesema kwamba mnaweza kupeana maoni yenu, mnapeana kwa njia tatu,  ya  kwanza  ni  kwamba,  unasema  kwa  mdomo.

Unaweza kutaka kusema kwa mdomo, vile mtu ameandika hapa oral submission.  Ikiwa ni kusema kwa mdomo bila kuwa na

maandiko ama nakala, tutawapa muda mpaka dakika tano hivi.  Tunataka mkiwa manatoa maoni, sio kuadithia vile kunashida

nyingi Kenya hii yetu.  WaKenya wote wanajua kwamba kuna  shida  nyingi,  ndio  tukakubaliana  kwamba  turekebishe  Katiba

ndio maisha iwe bora zaidi.  Tuna imani.  

Kwa hivyo kitu cha muhimu ni kutoa pendekezao.   Ukisema kuna shida ya shule, ya fees,  useme  tufanye  namna  hii.   Mkitoa

mapendekezo dakika tano itatosha.  Mtu akiwa anamaandiko memorandum, anaweza kupeana tu maandiko yake straight,  ama

nakala,  kile umeandika.   Na  kupeana  kwa  Mr.  Mohamed,  upande  ule  mwingine.   Ama  kusema  kwa  ufupi  tu,  yale  ambayo

yamo kwa memorandum.  Lakini sio kuisioma kwa ajili muda hakuna,  na kitu cha pili tutasoma sisi wenyewe tukirudi Nairobi.

Kwa  hivyo  kama  ni  memorandum  na  kusema  kidogo  ni  kama  dakika  mbili,  tatu.   Tunataka  kuakikisha  kwamba  kila  mtu

amepata nafasi ya kusema mbele ya Tume.  

Mkija  hapa  mbele  tutataka  mketi  hapa  mbele.   Mtakuwa  na  microphone  kama  hii,  ile  iko  pale.   Ukichukua  microphone

tafadhali, utaje jina lako, nitakuita kwa kutaja jina, lakini ukichukua microphone urudie, kwa ajili ukitaja jina lako pale,  itanaswa

na ile mashini.  Tunataka useme mimi ni fulani, fulani na sasa uanze kusema.  

Lugha ya kusema rasmi, kuna lugha mbili.  Kiswahili na kingereza,  unaweza kusema kwa hizo lugha mbili.   Lakini ukiwa  ujui

vizuri,  lugha  hizo  mbili,  unaweza  kusema  lugha  nyingine,  kama  ya  nyumbani.   Sijui  kama  Chairman  of  the  Constituency

Committee ametupatia tafsiri.  We have somebody.  Kwa hivyo kama ni lugha ya nyumbani unaweza kusema kwa hiyo lugha ya

nyumbani.  Lakini mkumbuke kwamba inaweza kuchukua muda zaidi, ukiwa unaanza  kwanza  kwa  lugha  ya  nyumbani  halafu

itafusiriwe.  Kwa hivyo mjaribu kama iwezekanavyo kufupisha maneno na hasa ukiwa  unajua  Kiswahili  au  Kingereza,  useme

kwa hiyo lugha.  

Mkumbuke kwamba mnatoa maoni kwa Tume, ni Tume ndio ya kuelewa.   Ingawa wananchi ambao wameketi  hapa tunataka

wasikie,  lakini  sio  muhimu sana  uhutubie  Tume.   Ukimaliza  kuhutubia  hapa  ama  kusema,  unaenda  mkono  huu  wa  kushoto

wangu kwa Mr. Mohamed na kujiandikisha kwa register.  Na mtoe habari  zote ambazo yeye mwenyewe atawauliza ndio tuwe

na jina na anuani na kadhalika.  Nafikiri nimemalizia hapo.

Yes, na sheria kubwa, ni kwamba tunarekebisha Katiba, tunabadilisha sheria kuu ya nchi.  Hatukuji hapa kufanya campaign ya

kisiasa ama kuwataja  watu binafsi.  Tume kama kwamba unasumbuliwa na Chief ambaye unajua jina lake fulani, lakini hatuna

hoja na jina la chief.  Tunataka useme ofisi ya Chief.  Vile tunaona ofisi ya Chief iwe namna hii.  Ikiwa ni Rais ni hivyo, ikiwa ni

upinzani  ni  hivyo.   Hatutaji  jina  la  mtu,  na  mtu  akitaja  jina  la  mtu  nitasimamisha  yeye  na  kusema,  you  are  out  of  order.

Akiendelea tutamkatiza kabisa. Kwa hivyo tunafanya mkutano wa heshima, mpaka tumalize jioni.  
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Na nimekumbushwa na mwenzangu hapa Commissioner,  kwamba tunaheshimu maoni ya wengine.  Mtu anaweze kusema kitu

na ukubaliani, lakini hayo si maoni yako.  Utakuwa na muda wako wa kusema yako.  Tukae kimia kwa ajili hii mashini ukipinga

kelele, itapoteza yale yote ambaye tunataka kuyasikia na kuyanasa.   Na  watu wote wajiandikishe.  Hata wale ambao hawana

hoja kutoa maoni.  Kwa ajili hii ni mkutano ya constituency yenu na tukienda Nairobi, tutareport kwamba kulikuwa na watu mia

mbili, likani kati  ya hao mia  mbili,  wale  walitoa  maoni  walikuwa  ni  watu  hamsini  na  kadhalika.   Lakini  kila  mtu  ajiandikishe.

Ukiwa hutaki kutoa maoni vile mmeandika unasema wewe ni obsever.  Or just in attendance or something like that.  

Nafikiri sasa tunaweza kuanza, tuanzie na mtu wa kwanza kabisa na huyo ni Geofrey Singo’e.

Geofrey  Sing’oe:   I  am  Geofrey  Sing’oe,  am  representing  the  Emdin  group  from  Emdin  sub-location,  Telkwel  location

Emgwen Constituency.  Hon. Chairman, Commissioners, Hon. Leting, ladies and gentlemen.  Constitutional review in our panel

we agreed that the new Constitution should have a preamble.  State policy should state the supremacy of the will of the people.

 Power  and authority of the Government should be based  on the Constitution.  We need a regular  and  free  and  fair  election.

Constitutional supremacy,  Parliament can amend some parts  with a  75%  majority  some  sections  by  a  referendum.   (see  our

memorandum).  

Automatic citizenship can be given to a child or  a person whose both parents  are  Kenyan  born.   Spouses  of  Kenyan  citizen

should  also  be  regarded  as  automatic  citizens.   Political  parties  should  be  limited  to  three.   On  structure  and  systems  of

Government  we  need  a  Federal  Government  that  is  Majimbo.   Two  Chambers:  Lower  House  and  Upper  House  with  a

Ceremonial  President,  a  Prime  Minister  and  a  Regional  Governor.   Also  amend  in  the  amended  Constitution  the  provincial

administration should be amended. So that we elect the village elders  with a salary.   Elected chiefs, elected Senior Chief and a

Paramount Chief.   In Judiciary we need a Supreme Court.   Courts  should be closer  to the people.   That is at  divisional level.

The  local  Government:   Local  Authority  should  be  given  power  in  land  and  education,  water  provision  and  infrastructure.

Health facilities within their areas.  

Councillors should have minimum education qualification of  at  least  a  pass  in  O-level.   Basic  rights:  new  Constitution  should

protect the security, health care, water, education,  shelter,  food and employment.  Farmer should be motivated and protected.

Food  imports  should  be  discouraged.   Electricity,  social  welfare  should  be  looked  into.   Land  and  property  right:  local

community should have ultimate ownership of land.  That is local authority.  All  family  members  regardless  of  gender,  should

have access to family land.  Such division of family land should be discouraged.  All family members must have consent to sell of

  their land or any other transaction.  A panel of elders should solve land issues.

Multi-national  Companies  within  our  district,  or  our  areas  should  employ  people  from  within.   They  should  give  them  first

priority.  Revenue should go to the Nandi County Council.   On culture should not be  interfered with by outsiders.   People  of

other ethnic groups should impose on us their cultural practices  which might be  provocative to us.   This  for  example,  Luhyas
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coming to circumcise their boys in Kapsabet.  Management and use of National Resources.   The Government should distribute

national  resource  equitably  in  the  budget.   On  Environment  and  natural  resources:  land,  forest,  water,  mineral  and  wildlife,

should be under the care  of the local authority.  On international relationships.   International treaties  and consentions,  regional

and peripheral treaties, should not have automatic effect in our domestic laws.  If such treaties  have unnecessary adverse  effect

on the welfare of our citizen, then they should be revoked.  

Removal  of  tariffs  on  imported  food  product,  that  is  free  trade  or  so  called  ‘Soko  Huru’  under  the  COMESA  rule  have

adversely  affected  our  farmers.   We  call  upon  the  Government  to  revoke  this  agreement  immediately  and  this  should  be

entrenched in the new Constitution.  The new Constitution should state clearly that the local farmer should be protected.   Thank

you.

Com.  Mosonik:   Tafadhali  ungoje  kidogo.   Sikueleza  kwamba  Commissioners  wanaweza  kuuliza  maswala  na  maswali  ya

kufafanua.  Kimache  ketebenge  kitigin  kele  kemwa  ne en yono  iaroru  ko  ng’ot  ko  tom  ibwat  komie  ilelen  sina  majibu

malazima iwalu.  Commissioner Abida-Ali-Aroni anauliza swali.

Com. Abida:  I  want some clarifications; you would like the local community to be  the ultimate owner of land.  What do you

propose  we do with the private ownership,  because  at  the moment a lot of individuals own land, what will be  the relationship

between the individual ownership and the community.  That is the first question.   Second you would like  a  panel  of  elders  to

solve land dispute,  now the way the system is, a panel of elders  would not be  able to enforce their decision,  if they sat  today

and  decided  that  Mr.  O  is  the  right  owner  and  therefore  Mr.  A  must  vacate,  a  portion  of  land  that  he  has  been  illegally

occupying, how will they be able to enforce their decision because they do not have the force of law with them, what would you

recommend that we do in terms of that.  

Then thirdly, you  have  a  problem  with  the  Luhyas,  although  we  are  encouraging  people  not  to  name,  names,  but  since  you

named them, you have a problem with Luhyas circumcising their boys in Kapsabet.   From our visit there we realized that there

is a big population of Luhya community in Kapsabet.  If they live and have lived in Kapsabet for several years.   Don’t you think

would be denying their rights as residence of Kapsabet if they cannot be able to exercise they cultural rights, where they live and

where they are residence?

Geoffrey:  On the first question on land, I said the local community, should have the ultimate ownership,  by ultimate ownership

I mean, you can own your land, but if the community around,  see  that your stay there  is  offensive  to  them,  they  can  think  of

taking back their land.  Or if they see that you are not useful to them, they can have the land back.  

 

On the panel of elders,  we saw in our panel that is only the local elders  who know the  history  of  the  land.   It  should  not  be

taken to court.   We want this enforcement to come into the Constitution, so that you put it in a way that final decision should
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come from the panel of elders.  

The Luhya question we find that in our culture, it is not good to expose some things in public, so we thought they should go and

practice these things in their homeland and then come and live with us.  That is all.

Com. Mosonik:  Just wait, one minute.

Com. Maranga:  I  have one question; you said the mult-nationals should only employ people  from Nandi,  what  about  if  the

Nandi’s have no expertise.  

Geoffrey:  If I said, only, I am sorry, I mean they should be given first priority, the rest can come in.

Com. Maranga:  First priority, but still if they are not qualified, like if you do not have an engineer.

Geoffrey:  You bring an engineer, welcomed.

Com. Mosonik:  Asante sana, yule alikuwa Geoffrey Singo’e not Sengee.  That is the name, haikuwa imeandikwa vizuri.  Wa

pili ni Benjamin Chepkochoe.

Benjamin Chepkkochoe:  I am Benjamin Chepkochoe, from Simbi Leso location.  I will go straight.  I think we should have a

preamble stating the 42 or so tribes of Kenya.  The meaning of this country Kenya,  and we should maintain the Presidency but

we should make an overall or improve that Presidency.   No  Prime Minister.   We should have a very strong Parliament of two

houses that is the Senate and House of Representative;  capable  of vetting or  impeaching the President  wherever they feel they

should.  We should have a youth representative elected in Parliament.   That is he should come from at  least  the  Provinces  or

something like that.  We should have a Christian court that is very big in Kenya to balance the Kadhi’s court and to just see  and

improve things likely to be overlooked by the normal court and to see on the domestic affairs.  

On the employment issues, they should be a definite time, of say around 10 years  in order  to keep  room for freshers from the

market, and to add moral to those people who have already had their education, so that at least everybody can test  the cake  of

this country.  The work tenure should be 10 years  to all civil servants and even the private sector.   On the environment, forest

should be reserved.   This hiving and unscrupulous or  irregular hiving should be wiped away or  somebody  can  go  to  court  to

answer on that issue. 

The  Kenya  gazette  should  be  made  available,  say  in  locational  level  just  for  the  people  to  have  access  to  the  Government

policies or whatever is being done.  We should have a Constitutional commission or a ministry just to ensure,  this Constitution is
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being held, maintained and in order to help the AG who is under pressure of law and all the things to see that this law is ensured

and kept.  And in order wherever there is a referendum he should be in charge to hold the referendum.  On the worship issue,

the worship should be limited and an questionable style such as devil worship and all these other methods of worship should be

checked.   I  think the CIDs or  the detectives should be send just to go to  the  inner  cores  and  check  every  office  of  worship

places.  

Men  should  be  given  a  distinctive  empowerment.   Big  hazard  projects  like  electricity,  airports,  these  companies  should

compensate those people who are immediately surrounding those areas by supplying them with their services and compensating

them wherever there is hazard or  anything like that and should be  improvement,  such  as  water,  electricity  and  etc.   Nobody

should have dual citizenship.  Ceremonial Chiefs should be set  in each and  every  community,  but  these  Chiefs  should  not  be

political.  They should be non-political.  Traditional marriages should be added to the list of the church as  well as  civil marriage.

They should use administrative mechanism to ensure these marriages are  legal.  Education should be made  free  especially  the

basic  education  at  all  levels.   Health  care  should  be  free,  especially  the  basic  health,  outbreak  such  as  malaria,  accidents,

whereby somebody is caught unawares.   On the military basis,  they should be disciplined in that,  wherever there is no  war  in

Kenya, they should be doing public work such as roads and all other development project.  I would at  least  propose  that every

military personnel should undergo the hardship areas,  that is North Eastern and  the  other  places.   The  same  applies  in  work

tenure; the military forces should undergo ten-year work tenure.  Leadership aspirant should undergo a panel of a very intensive

interview.  The documentation size, that is the certificate and other  relevant  papers,  should  be  reduced  in  size  for  safety  and

convenience, they are very cumbersome and are unsafe to carry.

Also,  the  national  heroes  should  be  given  proper  burials,  recognition  and  national  recognition  such  as  being  renamed  in  the

street,  portrait  on the currency.   Citizens should hold an ID  and  a  passport.   We  should  have  two  national  languages  that  is

Kiswahili and English.  The laws of Kenya or  even this Constitution should be written in English and Kiswahili. Not  in Latin or

these very fanny languages we cannot  comprehend.   The  Chiefs  and  the  DCs  should  be  elected  also,  but  recommendations

should  be  made  for  the  final  touches.   And  also  I  would  like  to  say  the  PCs  post  should  be  scrapped  and  replaced  by  a

governor.  Thank you.

Com. Mosonik:  Ngoja kidogo, excuse me Benjamin come back.

Com. Abida:  Benjamin, you would like to have a Christian Court.   What would be the jurisdiction of this court  and what law

would it be practicing?  

Benjamin:  This court would be looking on Christian problems likely to be overlooked by the normal court.

Com. Abida:  Which law would it be  practicing, because  a court  would have certain laws?  The Kadhi’s court  exercises  the
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Islamic sheria.  Secular  courts  exercises or  apply the secular law.  Now this Christian court,  which law would it be  looking at

and tell us exactly what it will be doing?

Benjamin:  This Christian court will be looking at Christian laws.

Com. Abida:  Which are these.

Benjamin:  The same as those ones in the Kadhi’s court.  Are you getting me?

Com. Abida:  Have never heard of a Christian law, which law?

Benjamin:  The biblical or the domestic ones, just the same as the one in the Kadhi’s court.   Or  if this one is not implemented

the Kadhi’s court should be scrapped and then only one court in Kenya should be there.  That is the High Court.

Com. Mosonik:  The question about the jurisdiction, what matter would it covers?

Com. Abida:  Jurisdiction means,  what  areas  will  it  be  looking  at,  commercial,  criminal,  what  would  this  Christian  court  be

dealing with?

Benjamin:  Domestic.   And then there is a point I would like to add,  especially the NGOs.   The Government  should  have  a

very big say on there on goings and their undertakings, just to check on NGOs who have ill-motives in this country.   Thank you

for that.

Com. Mosonik:  Mkiulizwa maswali kama hayo, sio lazima ujibu kama,  huna jibu, ambayo iko tayari.   Ni kufafanua kwa ajili

unafanya  mapendekezo  ya  kikatiba  na  kama  haujafikiria  vizuri,  useme  vile  nimesema  ni  sawa.   Muende  nyinyi  wenyewe,

muamue mkifika Nairobi, sio lazima ujibu kila kitu, lakini tunataka ufafanuzi.  Sasa tumsikize Pastor Wilson Kiprono wa SDA.

Pastor Wilson Kiprono:  My names are  Pastor  Wilson Kiprono,  and  I  am  Pastoring  Sojoi  Parish,  which  begin  from  Sojoi

upto  Catholic  dispensary  upto  Soko  Mjinga  and  then  towards  this  area.   So  I  am  talking  on  behalf  of  the  Seventh  Day

Adventist Church in this area.   The SDA church is not a new denomination.  It  was established  in  1906  in  Kenya  and  it  has

grown very fast and at  present  we are  having over two million members.   And we know of their services.   There services are

teaching, preaching, healing.  This is because we have hospitals, school and colleges, which are known we are  appealing for the

setting of a comprehensive Constitution, that will cater  for the rights of the church, the community and the individual, in matters

of life, religion, liberty, association and expression.   And we are  recommending that,  the Constitution should  be  based  on  the

Holy Scriptures.  

9



We are recommending that, the Constitution should recognize the divine authority and the ruler of the great universe that is God.

  We are  recommending about  the significant of establishing Kenya as  a  God  fearing  nation,  Constitutionally.   Based  on  Ten

Commandments that we know.  I do  not  want  to  recite  the  Ten  Commandments,  but  on  the  basis  of  Ten  Commandments,

these are  the recommendation specifically  for  the  SDA  church.   We  need  religious  liberty  and  freedom  of  exercise  of  SDA

religion.   Because  SDA  is  contributing  much  development  in  Kenya,  we  have  some  problems  that  we  incur  in  the  present

Government.  We have the problems of denial of employment opportunities.   We are  denied employment simply because  we

are  SDAs,  that  means  we  go  to  church  on  Sabbath.   Denial  of  Adventist,  student’s  equal  opportunity  in  worshiping  God.

Currently  we  are  having  problems  with  Kapsabet  Girls,  where  our  students  are  molested.   They  are  chased  home,  simply

because there is freedom of worship.

We need equal opportunity in the use of facilities in the schools and colleges.  We have problems of denial of SDA opportunity

to preserve the sacredness’ of SDA Sabbath.   According to the bible the Sabbath  begins on Friday sunset and then  ends  on

Saturday sunset.  That is the time that we need to worship God.   Therefore,  we are  requesting that we be given opportunity to

worship  on  that  span  of  time.   We  also  have  problems  of  plot  allocation.   We  are  requesting  that  we  be  given  equal

opportunities  just  like  other  denominations.   We  have  a  problem  with  voting  rights.   You  find  that  when  we  are  having

by-elections, there normally put on Saturday, so actually we do not have time to participate in electing our leaders.  So wish that

the new Constitution would cater for that problem.  We are recommending that the new Constitution should declare  the seventh

day of the week Saturday as the day of worship and rest  day.   We have countries like Peru,  Colombia,  Italy, Spain,  Portland,

Portugal and the rest.  They have given SDAs chance to worship and they have put it on their Constitution so they are  actually

given time to worship.

We are  also requesting that the system of  five  day  work  plan  Constitution  be  considered,  that  is  the  two  days,  Sunday  and

Saturday,  be  given so that churches will have  time  to  worship  and  be  together  with  their  family.  On  this  note  minority  rights

should be considered.  We are  requesting that the state  to allow individuals in public institutions to receive spiritual services of

their choice.

Lastly and not the least, taxation, land rent, rate exemption to religious purpose activities be exempted.  Thank you so much.

Com. Mosonik:  Because of the problem of this power, you would be patient so that you can be asked a question.  

Com. Abida: I  want some clarification from you.  You said you are  a pastor  from SDA church, and you gave us a history of

rather  details  of  the  area  that  represent,  which  is  quite  large.  Now  am  just  wondering  you  have  articulated  the  need  of  the

followers of the SDA church, very well.  But I am just wondering as  a church,  whether  your  followers  have  other  problems,

because the way you have spoken is that, if for instance you get Sabbato and your people are  allowed to have the day worship
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and to practice,  then that is all.  As a representative of a big following, I would wish to see  you  tell  us  much  more  about  the

issue of governance in this country.  The issue of Citizenship, Defense, Executive, the Judiciary and so on and so forth,  because

I tend to believe your followers have other problems as much as we appreciate that you may have a problem of worship.  If it is

not in memorandum, I think it would be good for us to have something come from the SDA church of this area.   If you wish, or

if you have any other?  

Probably you consider the SDA followers a minority in this country, but you would like to have a five day working period.   Do

you  consider  that  the  other  people  who  worship  other  days  other  than  Saturday  and  Sunday.   Are  you  saying  that  we

discriminate  against  those  people  or  are  you  telling  us  in  other  words  that  allow  all  the  minority  regions  an  opportunity  to

worship on their day of worship?

Com. Mosonik:  Directly you can be asked, you said, Saturday, Sunday to be  worship and rest  days.   How about  Friday for

the Muslims?  That is the question.

Pastor  Wilson:  On  the  first  question,  have  not  covered  much;  have  just  tackled  so  much  about  the  freedom  of  worship.

Because of time I could not say but I have it here.  

Com.  Abida:  I  just  wanted  to  make  sure  you  also  wanted  other  things  happening  to  this  country,  other  than  freedom  of

worship and the day of worship.   If you have it there that is fine.

Com. Maranga:  May I wanted clarification, can you mention the countries where they have clearly stated the Sabbath  to be  a

rest day.  Can you repeat those countries?  I know you said, Peru, Colombia, Italy.

Pastor Wilson:  Peru, Colombia, Italy, Spain,  Portugal,  and Portland.     The second question concerned the five-day plan.  I

did not remember about the Muslims.  Thank you.

Com. Mosonik:  Asante sana, sasa tutamsikiza Fredrick Tarus, the NCCK group.

Fredrick Tarus:  I am Fredrick Tarus,  NCCK  coordinator  where,  have written a book,  but I will have to give it to you later

on.  But I have to summarize points in that book.   I  dwell mostly on two areas.   On Nandi properties  especially land in more

that Nandi district alone.  That is Nandi Uasin Gishu, those who are  in Trans Nzoia,  Laikipia, Uganda,  Tanzania, and --------.

So the place where we are, as have covered some a few is a Nandi district,  the people  who are  in this district  have covered a

great deal previously.  They have shed blood through fighting with the white and that is the British.  Also,  they have managed to

harass invaders who have come to this place sometimes back and many others.  
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It is to my opinion that some of the land that was taken away should be re-annexed.   These  are  lands,  which  were  taken  to

Nyanza,  Muhoroni.   Western,  Vihiga and Lugari, there  some  lands  also  which  have  cut  to  Koibatek  and  Keiyo,  so  this  are

feelings of some of the elders and other interested groups that this land should be brought back.   Maxims which was coined at

independent that you buy land anywhere in Kenya was erratic.  Was a mistake, because we Nandi are a minority tribe, so some

of the land has been taken  away,  first  because  ---------------------  so  when  the  Whites  went  away  we  were  colonized  by

black colonialist.  They say that they want they land back and those title deeds, which are issued, should be two.  One made for

indigenous people is permanent and non-indigenous should be temporary.

We come to compensation, Nandi produce between 5,000 to 10,000 people who went to fight for this country in the 1st and 2nd

world war.   So  when we came back  they had been fighting alongside the British torture,  the Whites were compensated while

the  Nandi  were  not.   So  it  is  appeal  of  the  Nandi  that  these  people’s  families  should  be  compensated.   Also  the  family  of

Koitoleo Somaye and those who were detained in Kwazi,  Simbahills, Meru,  Embu and Manyani should also be compensated

and then it is also the feelings of the Nandi’s who were interviewed, that the Gallant Warrior,  because  you  people  are  still  in

Nairobi,  should  be  also  compensated  to  other  Gallant  Warrior  called  Arap  Jumbi,  who  was  taken  life  and  to  museum  in

Nairobi.  He was arrested, detained and his remains are in Nairobi.   They should be brought back  so that they could bury him

and compensation given to the relatives. 

Thousands of cows, which were taken by labour goes in the white farms, those people in the Southern Uasin Gishu and Baraton

should be compensated.   It is also the feelings of the Nandi elders that the death of former MP, Seronei, Shadrack Kimalel and

Bishop  Alexander  Muge  were  mysterious  and  they  could  have  been  favourable  if  the  issues  regarding  their  death  were

investigated.

Another point that was tackled is,  once the Whites went,  the lease of the states  were supposed to have ended  1999,  so  it  is

there wish that they buy this land, through co-operatives that is the tea estates.  Also,  part  of the sugar farms, which are  owned

by the rich, should be given to them.  

We come to the succession:  Succession, which is currently prevailing in Nandi community, is that,  when the father of the family

dies, the next of kin is the mother.  Some of them have the opinion that the mother should be the custodian that ----------  to the

children.  And then we come to the polygamy: Nandi are  polygamous by nature,  I am for the opinion that,  If the first wife was

married 20 years ago, the Mzee also marries anther one after 20 years and the third after 30 years,  preference should be given

to the first wife, since most of the property  that is there was actually for the first wife.  So  they’re for the opinion that the first

wife’s property, the second wife should be a two third, the younger wife should be a third.  

Then we come to single ladies.   Previously we used not to have single ladies or  unmarried women in our community.  So  they

issue is not addressed.  They are  for the opinion that the fathers give these ladies a portion of land.  And if there is somebody
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who is leaving with her temporary and if a man might have had children with the lady.  Then the man should be responsible for

the children and also he should give them part of the property to the children of the wife.  So the single lady should get property

form the father and men who have given birth the children.

Also there is a habit where by men take women without marriage, and then after sometime   they send them away.   So the men

should be made responsible, because they have said,  they should be repentant  of that.   If they have had children, the property

should be given to them and also they should give to the wife.  And then there is a question ----------,  there is  a  question  of

---------  children who have a problem in getting education.  Those parents should be responsible.    

Then we come to land ownership in Nandi.

Com. Mosonik:  Excuse me, you started with the land question, can you finish?

Fredrick:  There is some land, which was in the reserve that is inherited from the community.  This land, at  the moment are  in

alarming state  of selling, there should be a law to safeguard land for the children of those who are  selling land.  And likewise,

re-settlement fund trustee, where by people were given land, there should be also law safeguarding the sale of land.  Either by

the owners or by the children.  

Com. Mosonik:  You have taken more than 10 minutes and we said five.  

Fredrick: I  am about  to wind up,  maximum land acreage in this district  should be 100 acres  owned by  individual.   Minimum

which can be sub-divided should be 5 acres,  panel of elders,  who have been appointed by the office of the President  to look

after the land should have a legal adviser among those elders should be a lawyer, so that he can advice them on law.  

Com. Mosonik:  No finish.  Just two questions one, did you say you are speaking for the elders or for NCCK group? 

Fredrick:  Have been collecting views for the NCCK from elders.

Com. Mosonik:  Is it the elders or the NCCK.

Fredrick:  I am collecting, a cross section of the elders and then report them back to them.

Com. Mosonik:  So it is the elder’s views?  Is it a group of elders?  

Fredrick:  Several.
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Com. Mosonik:  Are there names written there?

Fredrick:  I have in the memorandum.  

Com. Mosonik:  Okay, just one more question.  

Com. Abida:  In one of your recommendation you are saying that in case of death, the widow should be a custodian and not an

heir why?  What is the justification?

Fredrick:  The property is actually made for the children.

Com. Abida:  What is the justification that a woman who has worked hard, with the husband, in case  of death,  she has no say,

because a custodian really has no say in what happens to the property, what is the justification to such a proposal?  If you have,

if you do not have, that is fine with us.

Fredrick:  It is in the memorandum.

Com. Maranga:  You  are  saying  that  Nandi  Property  range  from  Uasin  Gishu,  Trans  Nzoia,  Muhoroni,  Vihiga,  Koibatek,

Keiyo and exetra.   No  if you are  going to  claim  all  that  large  land.   Are  you  seeing  the  number  of  people  you  are  going  to

displace,  if incase we took you recommendation seriously?  And what  makes  you  believe  that  was  Nandi  land  might  be  not

Keiyo land or whatever, what is you evidence on that?

Fredrick:  When the White came, they found the Nandi had put some other away from the land.  

Com. Mosonik:  Let me interrupt you, ningependa kama umeandika,  kwa memorandum kueleza.   Have you explained in the

memorandum, how those areas are Nandi areas?

Fredrick:  Yes.

Com. Mosonik:  Then it is enough.  Asante sana.

Fredrick:  Asante.

Com. Mosonik:  Hayo yalikuwa maoni ya wazee, na kwa ajili ya wazee tukampa yeye time, lakini wale wengine tafadhali three

minutes only.  Barnaba Keino.
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Barnaba Keino:  I am just handing over my memorandum.

Com. Mosonik:  Asante sana Barnaba.  Amepeana memorandum yake, kuandikisha tuendelea na Stephen Kotutwa,  na kama

unaweza kupeana kwa ajili imeandikwa ni sawa. 

Stephen Kotutwa:  My names are Stephen Kotutwa and I am giving views on behalf of residence of Koilat location.  I  wish to

touch on some few parts  of our memorandum. I am not going to deal  with the whole of it.  I  want to begin by saying that,  our

Constitution should have a preamble,  and I want to make it in this preamble it should provide for establishment of democratic

multi-party state,  that is founded on the respect  of the rule of law, severity of  the  people,  neurosis  of  democratic  expression,

respect  and effective guarantee fundamental freedom and rights.  Commitment:  building  of  a  free  and  just  society.   Where  is

equal opportunity for all and fair distribution of national resource.  From all the dignity of individual and unity and integrity of the

nation of Kenya, poster peace, love and unity and express common loyal to a single state and protection of huma right.  

On  the  directive  principles  of  the  state,  I  wish  to  say  that  the  following  democratic  principles  should  be  contained  in  our

Constitution.  We shall have a democratic Government, which is committed to good governance.   Now this means the process

of Government,  must be  transparent.   Public  authority  should  be  accountable  to  the  people.   Administration  must  be  fair  to

public  offices,  must  be  free  from  corruption  and  other  abuses.   There  should  be  equitable  distribution  of  natural  resources

among citizens and these resources are used for the common good of the society. 

Holding free and fair elections.  Promoting people’s participation in the governance is by providing avenues.

Com. Mosonik:  Let me ask you, because you have it in the memorandum, can you tell us for example what are  free and fair

elections?  Just give us that and then tell us what else is in the memorandum and just submit it.

Stephen:  What I mean by free and fair election is a situation where all political parties  are  given equal  opportunities  and  the

playing  field  should  be  leveled  to  ensure  that  they  are  competing  favourable.   Allow  me  to  mention  something  to  do  with

Constitutional  supremacy.   I  want  to  propose  that  the  Constitution,  should  provide  an  amendment  procedure,  which  would

require a period of a few month, between the same the amendment should propose and be adopted in the Parliament.   This will

ensure that members of the public get an opportunity to discuss and reflect on these issues before they are  amended.   And on

the same note I want to say that, certain parts of the Constitution should be beyond the amending power of Parliament.  

Members  of  the  public  should  be  involved  because  such  provisions  are  very  sensitive  like  land,  like  the  issue  of  natural

resources,  fundamental  rights  among  others.   So  members  of  the  public  should  be  included  through  referendum.   The
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Constitution should also provide that certain amendment to be  beyond the amending powers  of the Parliament.   For  example,

the Constitution should not allow Parliament to return the country to a state  of a single party.   The members of the Parliament

should not have power to do that.  

The Constitution also should be provided in a single language which should be understood by all Kenyans and should be made

available so that people  can understand it and know there rights and be in position to claim there rights when they  have  been

abused.   I  also propose  that this Constitution should be taught right from the  primary  school  level  to  the  highest  institution  of

learning in the land. And if possible it should be translated in local languages so that all Kenyans are able to understand it.  

Com. Mosonik:  No,  what I want you to say is that something on Defense and National security then you list the others  and

submit your memorandum please.

Stephen:  Defense and National Security.

Com. Mosonik:  What I want you to say is that,  there is something on  Defense  and  National  Security  and  then  you  list  the

others and submit the memorandum please.

Stephen:  Allow me to deal on just one part.  That the Constitution should provide for the establishment of the armed forces.  It

should clearly define what there roles are.  And the discharge of their duties should not be impartial.  

Com. Mosonik:  You know I am repeating it,  you are  only  going  to  say  in  my memorandum,  I  have  something  on  political

parties, this and this and then stop.

Stephen:  Let me just give one opinion on political parties.  We should just have three political parties,  three major ones.   This

will ensure that these parties reflect for us.

Com. Mosonik:  Which three?

Stephen:   I  want to propose  that the Constitution should provide for a criteria which will ensure that those parties  which  are

registered shall meet certain conditions like, they should have at  least  one million supporters,  secondly,  they should have clear

objectives and codes.   And they should also serve democratic  principles  like  holding  of  free  elections.   They  should  also  be

transparent in their sources of finances and even in their use.  And again I propose that political parties.

Com. Mosonik:  Unajua nilitaka tu useme so that it is in record, kwamba kwa memorandum hii tena tumeguza haya mambo na

uyataje tu titles, that is defense and national security, political parties, what else?
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Stephen:  Structure and System of Government and this one I propose  the Constitution should provide for a mixed system of

Government where the Executive authority of the state is shared between the prime minister and the President.

Com. Mosonik:  Just hand in your memorandum now.

Stephen:  Allow me just one thing.

Com. Mosonik:  What is that one thing?

Stephen: We have something on Legislature, it should set  appointments of senior  Government  officials,  have  controller  of  its

calendar, amenities introduced by the Executives. Control  expenditure of public revenue,  they should have a say in the number

of ministries which it has in the country and they should have a committee to monitor its major sector on the Executive.  

Com. Mosonik:  No,  unajua sijui kama tumeelewana vizuri, kama uko na memorandum itasomwa and  there  is  data  analysis

going on right now in Nairobi,  tunapeana hii memorandum ndio hawa wanafanya hii kazi.   Tunatuma  njioni.  And  it  will  be  all

transcribed  and  recorded.   Kwa  hivyo  tafadhali  tusitumie  muda  ikiwa  kuna  memorandum  ni  dakika  tatu.   Kama  hakuna

memorandum ni dakika tano.  Na nimapendekezo,  ninapendekeza hivi na hivi, please.   Asau Keino.   Hayuko Asau?  Mathew

Mulei.

Mathew Mulei:  My name is Mathew Mulei, because of the short time that we are  allowed to present  my views, I should like

to highlight one area, because my memorandum has many pages that I cannot read now.  Because you have given us upto three

minutes to five, then I will just highlight one area, then I will give out the memorandum.  The area that I am going to highlight, it is

International Relations.  The conduct of foreign affairs should be exclusively be the responsibility of the Executive but Parliament

should carry out this role.  

The  role  of  Parliament  should  play  in  the  conduct  of  foreign  affairs  is  to  ensure  the  state  assumes  and  fulfils  international

obligations and a commitment to the rule of law in international relation and promoting international co-operation.  

International treaties and contentions and regional and  bilateral treaty should have automatic effect in domestic law.  Laws and

regulations made by regional organizations, that Kenya  belongs  to  effect  in  domestic  law.   That  is  the  few  areas  that  I  have

looked at.  

Com. Mosonik:  Asante sana Jacob Songor:  
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Jacob Songor:  Mimi ni Jacob  Songor,  kutoka  Kapkulio,  Elbwani  division.   Yangu  nataka  iandikwe  kwa  Katiba,  kwamba

Mbunge  aliyechaguliwa  na  akose  kufanya  kazi  vile  anatakiwa,  basi  wapiga  kura  waondoe.   Akikosa  kufanya  maendeleo,

kuudhulia Mbunge au kupitisha malalamishi au mahitaji ya wapiga kura wake, kwa Serikali ni lazima aondolewe.  

Ya  pili,  Wabunge  wanyang’anywe  uwezo  wa  kujiongezea  mshahara  na  marupu  rupu  hata  ile  wamejiongezea  wakati  huu,

hatutaki ilipwe.  Ya tatu, kama kuna kampuni kubwa au contractor yeyote katika eneo letu, lazima ahakikishe kwamba ameajili

watu kutoka sehemu yetu kwanza, yaani first priority.  Ya nne, mkulima ni tegemeo la nchi, lakini amefinywa sana na hii mambo

ya soko huru na COMESA.   Katiba mpya ni lazima ikinge mkulima ili vitu visiletwe kutoka nje na  kuharibu  bei  za  bidhaa  za

mkulima wa Kenya.  Hata nikiongea saa hii, nami sina nguvu kwa sababu ya njaa na Wabunge ambao tuliwachagua hawawezi

kuongea kwa sababu wamepewa chakula nyingi mpaka imewafunga koo na mdomo pia.   Kwa hivyo tegemeo letu, ni Katiba

mpya lenye nguvu.

Com. Mosonik:  Hiyo ni njia ya kufanya mapendekezo,  straight kama hivyo, ndio  sisi  wote  tupate  nafasi  ya  kusikika.   Paul

Sitenei, Barnaba Too.

Barnaba  Too:   Mimi  ni  Barnaba  Too,  sasa  nataka  kupendekeza  juu  ya  haki  za  kimsingi.   Upande  wa  afya.   Kwamba

ningependa Katiba, kulinda huduma za afya katika hosipitali za Serikali.  Kuwe na huduma sawa kwa wote.   Iwe na wadi moja

badala ya kuwa na mbili.  Iondolewe ile ya  communities,  ili  watu  wawe  sawa  wakati  wa  matibabu.   Pia  madaktari  wapewe

mshahara ya kutosha, ili wasitoroke kutafuta malipo bora.  Shukrani.

Com. Mosonik:  Astante sana.  Stephen Keter.  Mtindo huo ni mzuri kabisa.

Stephen Kater: My names are Stephen Kater, now I would like to represent the following.  On the side of preamble, the name

community should appear  in the Constitution.  Instead of citizenship, it should not be  automatic;  it has to be  controlled by  the

Constitution.  The President should remain the Commander in Chief of the Armed Forces.  The Armed Forces be  controlled by

the Constitution.  The registered party in the republic of Kenya should be development oriented.  

The  structure  system  should  be  of  Parliamentarian.   That  is  MPs  are  elected.   Commissioners  should  be  elected  by  the

Parliament not the President  to appoint  or  select  the.   The community should elect  members of the town council.   The  age  of

voters be reduced to 16 years from 18 years.  Members of Parliament be 35 years and the President be 40 years of age. 

The minimum education of an MP should be of ‘O’-level.   Councillors should be at  least  literate because  the language used is

Kiswahili.  Few people should be nominated to Parliament.   The powers  of the President  should be limited.  The Government

officers should be appointed according to the Constitution.  District Commissioner,  that is district  security but  other  but  other

activities in the district is under the county council.  The Judiciary should be cared  by the Constitution. And 25% should remain
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in Provinces.  Women should be given chance for leadership.  Whoever defects from a party should go away, election timetable

must be fixed and known by wananchi.  Land should be taken care  by the owners and the county council.   Land sharing must

be shared equally, for the case of unmarried girls has a right to get a share.

Land bought by any outsider,  that is Non-nandi,  would not be  entitled for it.   The Nandi customs should not be  attempted by

Non-nandis  that is practicing, let me say circumcision and so on,  if not  Nandi  should  not  do  it  in  Nandi  district.   The  Nandi

resources  to be  taken care  of county council.   Circumcision should be restricted to  15  years  on  the  side  boys.   NGOs  who

come for development,  must  first  of  all  meet  areas  residences  to  allow  her  or  him to  do  so.   The  disabled  should  be  given

certain percentage in leadership.   No  more minority vote to Parliament.   Elders of Nandi are  given (inaudible)  so as  to guide

councils.  

Old person be employed to take care of people while election is going on.  It is only the new President  who comes in, be  given

14 days to take  off the office.  The existing President  should  not  use  the  office  during  elections.   Retired  President  be  given

security, regional assembly should be there that is two chamber.  Votes to be counted at the voting center.

Com. Mosonik:  Asante sana, Rev. Job Arab Choge, yuko?  Okay, tafadhali.  

Rev.  Job  Choge:   Jina  ni  Rev.  Job.  Arab  Choge,  sina  cha  kusema,  kitu  ninasema  ni  shukurani  kwa  Serikali  yetu  kwa

kutuhusisha kwa maneno kama haya,  kwa maana Katiba  ni  maisha  ya  nchi,  pasipo  Katiba  hakuna  maisha.   Kwa  hivyo  kitu

nasema ni shukurani kwa nyinyi viongozi wa nchi yetu kuhusisha na maisha yetu. Bwana asifiwe.  

Com. Mosonik:  Asante sana, Tirong Arap Tanui.

Tirong  Arap  Tanui:  My  names  are  Tirong  Arap  Tanui,  I  have  three  very  brief  submissions,  the  first  one  is  a  point  of

information.  The land and culture issue for the Nandi,  is a very critical issue and  this  did  not  begin  from  the  time  the  review

commission was formed.  We had issues patterning to land and culture in our own land.  Mr.  Chairman I have with me, some

documents,  public  document  some  of  them,  but  they’re  some  I  do  not  have,  which  have  the  content  of  grievances  and

importance of this.  The first one that I have is the Nandi Resistance against the British rule published in 1972. 

Com. Mosonik:  You should say the author.

Tirong:  Nandi Resistance to British rule 1890  – 1906  published by A.D.  Mackson,  1972  the second document is the Nandi

of Kenya, tribal control in a pastoral society, by G.W.B. Hunting Ford, published in 1953.  Next is Nandi Work and Culture by

G.W. Hunting Ford, published in 1950.  Another book is The Nandi,  Language and Fought Law by A.C.  Collins, published in

1909. Mr. Chairman I am sure you have this document,  which was submitted to you yesterday.   That is a point of information
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Mr. Chairman, the Nandi issue and culture is so critical and is a long way back.  

Com. Mosonik: A clarification please.

Com. Abida:  The four books  that you referred to in your judgment, do they reflect the correct  decision as  far as  the issue of

land and culture is concerned for the Nandi people?

Tirong:  I  am not  so  much  authoritative  like  Mr.  Chairman,  but  I  can  say,  they  have  some  issues  as  a  point  of  information

regarding to the grievances we had with the colonial Government and that kind of thing.  Secondly about  land  issue  and  how

important culture land, cattle are to the Nandi.  So I am only saying the information exist as public information.  

Com. Abida:  As an individual, because you have brought those books  to our attention,  the Chairman here has his opinion, he

is a commissioner and may not  have  the  thought  that  you  have  as  an  individual  today.   So  I  am  asking  as  a  person  who  is

representing  those  documents  to  us,  do  you  think  that  we  should  take  the  information  there,  should  the  commission  find  it

necessary to make reference, as a true reflection of the land issue and culture issue for the Nandi people,  you could either say

yes or no or some part.  I just want your opinion, because you are the one giving it to us as reference point.

Tirong:   Mr.  Chairman  is  partly  because  foreigners  authored  them  and  therefore  there  certain  issues  they  down  played,

because it would have legal implication the then colonial Government.   But they  have  certain  areas  like  culture  and  all  that,  I

would say they reflect a true picture, but this term should be corrected  by further research.   Mr.  Chairman my other very brief

presentation, one is on evironment, I would like to propose  that it be  embedded in the Constitution, to compel land owners of

one acre and above that they put 10% of that under forest  at  all time.  That they plant trees  10% of land and that must remain

under afforestation to conserve our environment.  

Last but not least, Mr. Chairman is on the issue of civil order.   I  would like to recommend that it should also be embedded in

our  Constitution,  that  queuing  system  anywhere  in  the  public  service,  public  office,  anywhere  even  out  for  Matatus  and

everything be made a rule or  be  in Constitution, so that the appropriate  laws may be made  pertaining  to  that.   And  that  also

includes files in public offices where action is not taken on time, but there are  left there,  it is part  of the queuing system.  I think

the Constitution Review Commission will know how to handle that.  Thank you Mr. Chairman.

Com. Mosonik:  I am asking, are you submitting those copies to us or  are  you saying we not them incase we need to refer to

them.

Toring:  You note them Mr. Chairman and I believe Kenya National Archives and information center have them.  
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Com. Mosonik:  Okay, thank you.   Selina Sitienei of the Women Forum. 

Selina Sitienei:  My name is Selima Sitienei, I  will just outline the  a  few  important  points  no  Constitution  review  proposals.

The new Constitution should have preamble, which acknowledges and underlines the principle in the independent between men

and  women.   Directive  principles  of  the  policy:  the  principles  of  the  best  interest  of  the  child  should  be  incorporated,

accountability and accessibility of the Government.   Values: values,  which  should  be  included  in  the  Constitution,  are:  human

dignity, respect of human right, respect for the rule of law.

Constitutional  supremacy:  the  new  Constitution  should  have  an  elaborate  consultation  with  the  public  before  being  passed.

Nandi women suggest that 65% votes should be retained for the amendment of the Constitution.  Citizenship:  women and men

should have equal rights to convey citizenship to their spouses  and children.  Bill of rights:  The Government should ensure and

protect women and girls from all forms of violence, e.g. rape  and domestic violence.  Health care,  nutrition should be provided

in the new Constitution.  The Constitution should outlaw customary law and traditional practices  e.g.  female  circumcision  and

introduce alternative right of passage.  Political parties:  there should be easy registration of political party and should be limited

to eight parties.  35% of the party Executive body leadership should be women.   

Structure and Systems of Government: a Federal  Government system should be adopted  in the new Constitution.  All elected

Members  of  Parliament  and  councillors  should  have  offices  at  the  constituency  level  for  easy  interaction  with  the  people.

Participatory  Government:   Nandi  women  seeks  the  system  of  Government:  the  incorporate  principles.   Principle  of  equal

participation in governance and development that values women work as family, care providers and nation builders.

The Legislature: Affirmative Action, that 35% of seats be  reserved for women Parliamentarians and in all public bodies.   Being

an MP should be a full time occupation; the President should not be above the law.  Judiciary, Permanent Constitution court  an

access to it should be a matter of right and thus simple.  Pregnant prisoners should be given profession sentence outside the jail.

 Proper health services are made available to prisoners, since there human divinity must be recognized.  Executive: the President

must be  knowledgeable;  the President  should serve  for  a  minimum of  two  consecutive  terms  of  five  years.   He  should  have

qualifications of university degree.  Thank you.

Com. Mosonik: you are being asked why 35% for the women and not 50 not 20.

Selina:  I mean 35% because that is the minimal, because  at  times we feel women we do not like taking part  in leadership,  so

we propose that even 35% that will be enough for us.  

Com. Abida:  Why not 10%?
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Selina:  10% is too small.  

Com. Mosonik:  Next is Dr. Kibiwort kurulach of the Nandi’s Scholars and Professionals.  

Dr.  Kibiwort  Kurulach:   Thank  you  very  much.   Honourable  Commissioners,  3C  members  na  wananchi  wote  ambao

mmekuja hapa.   I  will just like to say  that  I  have  presentation  of  a  memorandum  to  make,  which  takes  into  consideration  5

issues that the commissioners wanted to talk about.   Ningependa  tu  kusema  mambo  matano  kwa  kiswahili,  mambo  ambayo

tulishugulikia katika pendekezo letu, la kwanza ni kuhusu lugha  ama  language  rights  as  part  of  cultural  rights.   Tulipendekeza

kwamba lugha zote za Kenya zionyeshwe kwa Katiba kuwa lugha za taifa as national languages not just vernaculars.  Kama vile

Katiba zingine za nchi kama South Africa. 

La pili, nikuhusu shamba, tumefanya pendekezo kuhusu mashamba hasa mashamba ambayo yalichukuliwa na wazungu na watu

wengine wamezungumza juu yake na tumetoa pendekezo katika hii memorandum.  La tatu, ni kuhusu uchaguzi.

Com. Mosonik: Lakini mkasema nini kuhusu ardhi hiyo?

Dr.  Kibiwort:  tumesema  mambo  mengi,  lakini  tumeseme  ya  kwanza  ni  kwamba,  haya  mashamba  yawe  under  the  county

council, to be  administered as  part  of the  natural  resources  of  a  community.   Nilisema  la  tatu  ni  kuhusu  uchaguzi,  badala  ya

kuwa  na  Wabunge  wa  kuteuliwa  tumependekeza  kwamba,  nominations  ugeuzwe  ili  nafasi  hiyo  ichukuliwe  na  watu  kama

disabled, marginalized na minorities na wasiojiweza wengine, ili wachaguliwe. 

La nne, pia ni kuhusu uchaguzi, tumependekeza kwamba siku ya uchaguzi wa Rais na  wa  Bunge  na  watu  ambao  wako  kwa

Serikali za wilaya, siku hizi zitambuliwe na Katiba na tarehe ya Rais mpya ionyeshwe kwa Katiba.   Na  la mwisho ni pia kuhusu

uchaguzi, tumefunzwa tukiwa watoto wa shule mapaka tumalize shule, kwamba ukiweka alama ya tick ni kusema umeonyesha

ishara ya kukubali lakini kufika wakati  wa kupiga kura,  tunaambiwa  ukiweka  X  ndio  umesema  sasa  umekubali.   Kwa  hivyo

tungependekeza tick iwe alama ya kukubali kuchagua mtu na X iwe kutokubali.  Asante.

Com. Mosonik:  Asante Dr.  Kibiwort Kurulach.  Next is Sammy Mutai.

Sammy Mutai:  My names are Sammy Mutai and I would only dwell on four areas:

• To do with the rights of the women, the children and the unprivileged.  It  is evidenced that in  the  current  Constitution

none of this has been gathered for.  I now propose, on the side of women, the Constitution should come up very clearly

and the women should be liberated from gender violence and they should have equal share on academic intakes.   With

the children they should be compulsory access  to free education and medical care.   And  for  the  non-privileged  I  will
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propose  that education facilities for these  unprivileged  persons  be  extended  to  the  up-country,  because  currently  we

find that those facilities are only found in the urban areas.  

• On the Executive authority, I would propose  that,  the President  must be  holder of a degree from at  least  a recognized

university.  He should be over 25 years of age and must be  elected by the electorates.   The President  should serve for

two terms of four years  each.   With this also,  the President  should retain his sweeping powers  in that  position  for  the

security of this country.

• On the civil service: I would propose  that the civil servant and all the senior high authority appointment must be  vetted

by national assembly, this is to avoid imposition of sycophants  and unqualified persons.   The retirement age of the civil

servants must be reduced to 45 years.  This is due to the fall in the life expectancy of the people.

• The political parties in Kenya must be reduced to at least four, of each must prove membership of over 20% of the over

Kenyan population.  Thank you.

Com. Abida:  I want you to clarify to us,  (inaudible) to ensure that we don’t have sycophants,  if Parliament is full of MPs

from a winning part,  that forms the Government,  how do you stop,  those people  voting sycophants?  For  the reasons that

you have given us, I just want to see your justification, have no problem with your proposal,  but I just want to be  sure that,

what you are saying will guard against your problem. 

Com. Mosonik:  A related question.

Com. Maranga:  You are saying that the President continues to retain the same powers.   At the same time you are  saying

Parliament to vet, don’t you think there would be a contradiction?  How can you retain those Executive powers and you are

saying, like the powers now the President has currently is to appoint  all the Senior Personnel Senior Civil servants,  so how

does Parliament come in, if the President continues to enjoy the same powers?

Sammy:  For the first question may be I would say, I am looking into a situation whereby the elected members are  persons

of high integrity, and therefore I don’t expect that they will vote or they will nominate in some dubious or persons to the high

offices in the civil service who are not eligible.  And for the second question,  as  I said the President  to retain those powers,

is that it is not that the President will dictate all, but he should at least have some vital of may be appointments.

Com. Mosonik:  Asante, Alfred Bett.

Alfred Bett:  Jina langu ni Alfred Bett.  Ningependelea, sijui nitasema kwa Kinandi au nitasema kwa Kiswahili?

Com. Maranga:  Kwa Kiswahili.
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Alfred:  Kwa hivyo, ningependelea kusema election ifanywe kutoka chini mpaka juu, kutoka mzee wa mitaa,  councillors,

MPs mpaka President.  Ya pili, ikiwa imefanywa elections,  tungependelea Katiba iwe Nandi ionyeshwe mpaka ya Nandi.

Boundary ya Nandi tunataka kujua iko wapi.

Com. Mosonki:  Pengine  ni kuulize kwa Katiba ile ya mwaka wa sitini na tatu,  boundaries yote ya all the district  zilikuwa

zimeonyeshwa.  Kwa hivyo unataka tuonyeshe boundary ya Nandi ama boundaries za district zote. 

Alfred:   Zote kwa  katiba,  kila  boundary  ionyeshwe  vile  ilikuwa  zamani.   Kwa  sababu  utasikia  wazee  wakisema  Nandi

ilikuwa mpaka Kakamega mpaka wapi, kwa hivyo tunataka Nandi iwe mahali ilikuwa zamani.  Ya tatu,  kama tumechagua,

namna tulivyosema tunachagua watu wa kulinda sisi sote, tunataka mzee wa mtaa ni mzingi wa Serikali na ni kwa nini huyu

mzee wa mtaa apatiwi mshahara.  Kwa sababu ni foundation ya Serikali, kutoka chini kufika kwa President,  mzee wa mtaa

ni mtu mkubwa sana kwa hivy apate mshahara.  

Chiefs, Sub-chiefs,  wachaguliwe na wananchi kulingana  na  sheria,  ili  watu  wenyewe  wachague  mtu  ambaye  wanapenda,

mtu ambaye anaweza kuongoza.   Kama akiwa mbaya,  watu  watamfuta.   Si  yule  ambaye  anaenda  kuandika  vitu  uko  na

karatisi na kuchaguliwa na PC, na DC anasema amepita mtihani.  

Halafu,  Wanandi  tumekosa  kujua  lugha  yetu.   Watoto  wasomeshwe  language  ya  Nandi,  kujua  hata  kusalimiana,  wasichana

tuseme takwenya na wanaume tunasema supa, sasa kusema supa mwingine anasema takwenya,  sasa  tunataka watoto  wetu wa

Nandi wasomeshwe Nandi.

Com. Mosonik:  Mpaka darasa gani?

Alfred: Kutoka nursery mpaka darasa la nne.  Ya pili, wajue mila za Nandi ilikuwa wanakaa namna gani.  Nafikiri ni hayo tu.

Com. Mosonik:  Asante sana, Robert Majoi.  Tueleze jina lako kamili.

 

Robert Majoi:  I am Robert Majoi and am going to make some proposals  as  pertaining the bill of rights.  As we all know the

bill of right as  some  weakness  and  therefore  I  think  a  commission  should  be  set  by  the  act  of  Parliament  of  which  its  main

function should include, provision of civic education on the bill of right.  Identify cases of violation of the bill of rights.  Prosecute

on behalf of the victims of  violations.   The  anti-discrimination,  rules  of  section  82  should  be  changed  so  that  customary  law

should  not  be  used  when  it  comes  to  personal  issues,  like  marriage,  divorce  and  burial.   Section  91  of  the  Constitution

discriminates against women, so it should be changes to allow, Kenyan women citizen to pass  their citizenship to their children

even if the father is a foreigner.  
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The bill of rights, should name person with disabilitis as  part  of sectors,  which enjoy rights under its provision.  The bill of right

should clearly protect  the marginalized community.  The bill of right should acknowledge the basic rights, the basic  needs,  for

education,  shelter  food,  health  and  water.   Death  as  a  capital  punishment  should  be  abolished.   The  bill  of  right  does  not

guarantee security of a girl child.  The bill of right, should assure women that they get part of the inheritance in case  they are  not

married or employed.  Thank you.

Com. Mosonik:  Asante sana Thomas Kirwa.

Thomas Kirwa:  My names are Thomas Kiplimo Kirwa and we have a memorandum, but just a few things.  Mr.  Chairman sir,

our recommendations are;

Com. Mosonik:  Umesema “we have a memorandum” who are ‘the we’?

Thomas:   I  represent  Aruos  location  and  I  was  saying  that  we  have  a  memorandum,  our  recommendations  are  well

documented in this memorandum, but I am glad to represent  to you today.   Mr.  Chairman we have recommended the powers

of the Executive shall be reduced and shared with the Legislature.  So that the Members of Parliament shall set  any Presidential

appointment.  Mr.  Chairman we have also recommended that the Judiciary shall independent from both the Executive and the

Legislature.  Mr. Chairman we have recommended that the tribunal regional courts  shall be  set  within reach of the community.

That shall deal from the customary law and to ease congestion from the Magistrate Court. 

This is just a small section of what we have.  We have about 11 items and I would like to represent our memorandum.

Com. Mosonik:  Simon Lag’at from Aruos, but talking as an individual.

Simon Lang’at:  Majina yangu ni Simon Lang’at.

Simon:  Kanaikyuk ko Simon arap Langat. Achame atep akoba imbarenik che kikoibenech chumbek.

Translator:  Anataka kuuliza juu ya mshamba Wazungu waliny’akuwa kutoka kwa Wanandi.

Simon:  Kou Nandi tea estates.

Translator:  Nandi Tea Estate.

Simon: Ko imuch kikobek lease amaking’en  kele kitaken ng’o.

Translator:  Inasemekana lease iliisha na hatujui nani alichukua hilo shamba baadaye hapo.
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Simon: Amache bik che kiba imbaret koib.

Translator:  Ninataka wenye shamba hapo awali, wachukue hilo shamba.

Simon: Ako pieat tugul.Akot shares tugul.

Translator:  Na wachukue, shares yote.

Simon: Makimache koib chi ake.

Translator:  Hatutaki mtu mwingine anyakuwe.

Simon: Kimache kenyakua tugukyok echeken cheba Nandi.

Translator: Tunataka kunyakuwa sisi wenyewe.

Simon: Ingunon ke pieta  imbarenik en oliba Chekumia oli lakini manyor Nandiek alake.

Translator:  Wakati huu shamba kwa upande wa Chepkumia inagawiwa watu, lakini watu wetu hawakupata. 

Simon: Manyor okot bik che maimuche kei, makimuchi bik okot che maimuche kei.

Translator: Hata wale hawajiwezi, hawakupata.

Simon: ipkoropchigei makoraechu icheken.

Translator:  Matajiri walienda kujigawilia.

Simon: Tos indakibendi ko tos kikikachi bi che maimuche kei iman kabisa.

Translator:  Hata tukienda wakati huu kunyakuwa itakuwa wasi kwamba wale hawajiwezi hawakupata.

Simon: Amache kekwai bik che ma imuche kei ak kikachi imbarenik choton kamastanywan.

Translator:  Tunataka wale, hawajiwezi wapewe hayo mashamba.

Simon: Kogeny tuguk chew u Nyayo Tea Zones komabendi County council ne nyonet.

Translator:  Mambo kama Nyayo Tea Zones, hayaingii katika county council ya Nandi.

Simon: Bendi County council che ba bik alak.

Translator:  Inaingia kwa county council ya watu wengine.

Simon: Amune si koba County council che ba bik alak.
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Translator:  Kwa nini ingie kwa county council za watu wengine.

Simon: Amune sio koba malikyok Districts alak?

Translator:  Kwa nini mali yetu ipelekwe kwa district zingine?

Simon: Amune si makibaisien county council ne nyon si ke  yaen oratinwek ak keteben lagokyok kisomesan?

Translator:  Kwa nini isiingie katika county council yetu ili tutumie kutengeneza mabarabara na kusomesha watoto wetu?

Simon: Ingunon kikobek lease neba Nandi tea.

Translator:  Lease kwa upande wa Nandi Tea Estate tayari imeisha.

Simon: Ingunon ko bau ng’o?

Translator:  Wakat huu nani anashikilia?

Simon:  Ko ng’ot kokikonam chito ake ko amune.

Translator:  Kama mtu mwingine anashikilia wakati huu, ni kwa nini?

Simon:  Ko nyimanech kabisa.

Translator:  Tumekatazwa kabisa.

Simon: Kabachit yoton.

Translator:  Nimemalizia hapo.

Com. Mosonik:  Asante sana.  Mwingine ni Paul Korir.

Paul Korir:  Kainenyun ko paul korir.

Com. Mosonik:  Ni me mwa Kiswahili anan ko chumbek?

Paul: Kamache anai ale ngu amune si makikochi County council kobai imbarenik che kimi chumbek.

Translator:   Ninataka  kujua  kwa  nini  county  council  lisipewe  uwezo  wa  kutawala  mashamba,  wazungu  walikuwa

wamenyakuwa?

Paul: Amun siamwa kounaton ko nda namu County council, to kitindoi tuguk che kitareten lagok.
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Translator:   Ninasema  ya  kwamba,  kama  county  council,  ingalikuwa  ikitawala  kwa  hayo  mashamba,  tungalikuwa  na  mali

yakusaidia watoto wetu.

Paul:  Ng’aliot  age  ne  taatese  ko  bandek  che  mangunen  sang  ko  amun  ki  wakulima  ko  ingelenkealden  bandekyok

komamibeit amun mangu che bunu sang.

Translator: Tena mahindi ambayo yanaagizwa kutoka nchi za nje yameharibu biashara ya mahindi yetu hapa.

Paul:  Ngaliot  kora  na  tebe  ko  mushahara  chon  ko  kitesyi  MPs  komatketesyi  amun  ngo  ka  ketesyi  ko  chang’a

komakotareti wanainchi.

Translator:  Nina pinga mishahara ilioongezewa Wabunge wakati huu.

Paul: Amun ye kakonyor mushahara che chang’ ko makotareti wanainchi.

Translator:  Kwa sababu, kama wameongezewa mshahara kuwa nyingi hawasaidii chochote.

Paul: Atese kora MPs che kikikwai amataretech kiy ko kaigai keisto.

Translator:  Ninaongeza kusema ya kwamba Wabunge tuliwachagua hawatusaidii na kwa hivyo inastahili waondolewe.

Paul: Ng’aliot kora na tese ko bik che maimuche kei amatinye imbarenik ii, amatinye kiy agetugul ko sapta ano.

Translator:  Ninauliza wale watu hawajiwezi, wataweza kuishi kivipi?

Paul: Ng’ot ko matindo imbarenik.

Translator: Kama hawana mashamba.

Paul: Ng’aliot kora mna tese ko lagok che tibik,komache keyai kogerkeit ak murenik.

Translator:  Neno lingine nataka niongeze ni ya kwamba, wasichana wawe sawa na vijana kwa mambo ya mshamba.  Ni hayo

tu.

Dr. Mosonik:  Robert Ngetich. Kaigai mwa en Kiswahili ng’ot ko imugase.

Robert Ngetich:  Kaine nyun ko Robert arap Ngetich aba yuton.

Translator:  Jina langu ni Robert Ngetich, ninatoka hapa.

Robert:  Ka ng’aliot ne nyun akane ko koten kemeng’isiei en emani ko echeket missing ko ki bik cheba shamba.
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Translator:  Jambo langu ni ya kwamba, vile tunavyoishi hapa sisi, tulikuwa watu wa mahali wazungu wakalikuja kunyakuwa.

Robert:  Koin kin ko kakonget ko nyakuan imbarenik ko ki imanda  bik  koba  kando  neba  imbaranoton   ak kosisyo  en

yoton missing ko kamastab kapchain.

Translator:   Wakati  Wazungu walinyakuwa  haya  mashamba  waliondoa  wananchi  Wanandi  ambao  walikuwa  naishi  upande

huo wa ende kando ya mashamba ya chai.

Robert: kosiateb kounoton ko ingap mi makarek alake che kekase kele ale koratinwek en olinba Nairobi  asi  makingen

kele chichoton ko ng’o ne koal imbarenichu ako mi bik cha nyalildos che mi kando neba imbaranaton.

Translator:  Nimesema hivyo kwa sababu,  iko watu matajiri ambao wananunua hayo mashamba huko Nairobi  na kuna watu

ambao hawajiwezi wanaishi kando ya hayo mashamba. 

Robert: Ko katebe kounaton ale tos kararan kounaton iman ii?

Translator:  Hiyo ni haki?

Robert: Kakimache imbareni choton ii, ang’ot ko kikoyai maendeleo  nenywan  chumbek  ak  koba  emenywan  akityo  ko

kikomin  chaik  ii,  ko  kakimache  lagokyok  kochut  share  neba  imbaranoton.  Matatakoal  chi  ne  makariot  imbar.

Koalunen sang.

Translator:   Kwa  sababu  Wazungu  waliokuwa  wakimiliki  hayo  mashamba  walimaliza  lease  yao  wamekwenda  kwao  na

wamepanda chai, tunataka watoto wetu wauziwe hayo mashamba ili wawe na shares ambazo wataweza kujisaidia nazo.  

Robert: Nerube noton ko kanyon kamastab uchaguzi neba kwaet ab wajumbe.

Translator:  Sasa nataka kuongea kuhusu uchaguzi wa Wabunge.

Robert: Kikere kele, wabunge alak komuche koberberech ii ke wirchin kurainik oko aga mache sobotet ineken.

Translator:  Tumesema ya kwamba kuna Wabunge wengine wanataka tuwapigie kura lakini haja yao ni wafaidike kibinafsi.  

Robert: Amun kikere mutai ko takonyalili kou echek ,  ak  mutai  neba  kenyit  akeng’e ikere  kotiye  lorisiek  oeng’ ,  tinye

terektaisiek somok, tinye tuguk che chang’ii oko tuguchoton komakingen kele konyorchi ano.

Translator:  Kwa sababu leo hali yao kimali ni kama sisi, lakini baada ya mwaka mmoja unaona yuko na tractor  mbili, malorry

matatu na mali nyingi ambayo hatujui imekuja namna gani.

Robert: Ak imbaret ne tinye neba ekarisiek elifu oeng’ ii.

Translator:  Mashamba heka elfu mbili.
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Robert:  Amakingen  kele  tos  mushahara  che  kiit  kikachi  en  bunge  ko  yame  koalen  tuk  choton  tugul  chon  kikerchini

chichiton

Translator:  Na hatujui kama mshahara anao lipwa unatosha kununu hiyo mali yote.

Robert:  Ko kounatan kemache kenai kele makamache kinyanyasanech ak kinyanyasan Serikali. Serikali ko nenyon.

Translator:  Kwa hivyo hatutaki tunyanyaswe, na vile vile hatutaki Serikali yetu inyanyaswe.

Robert:  Koin  simang’alal  che  chang’  koukele  kamwae  agoba  noton  ale  kaigai  ke  ker  ke  chaguan  bik  kong’aten

kirwagik  amache  aungan  boiyot  akenge  ne  kakamwa  ng’aliot  en   yu,  makimache  chito  ne  kikwae  ne  makwai

wanainchi Makwae Serikali chito ne too, anan ko chi ne makinge kele ng’o ne ka kwaiwech kirwagindet.

Translator:   Kwa  sababu  ninataka  kuunga  mkono  mzungumzaji  mmoja  wa  hapo  mbele  ya  kwamba  sisi  ndiye  tutachagua

machifu, hatutaki Serikali itachagulie viongozi wetu.

Robert:  Kimache  kekwai  kirwagik  kou  keny,  amun  kicham  kokwae  bik  binafsi  mengik  ab  koret  konai  kole  werono

koyame kotinye ng’eliebta ne karara ne imuche kong’alaji bik.

Translator:  Tunataka uchaguzi ya machifu iwe kama zamani, kwa sababu wakaaji wenyewe wanajua nani anastahili kuongoza

kuwa chifu katika sehemu yetu.

Robert:  Kongoi missing.

Translator:  Asante sana

Com. Mosonik:  Pastor Simon Cheriot Nyoros.

Pastor Simon Cheriot  Nyoros: My names are  Pastor  Simon  Nyoros,  naningependa  tu  mwenyekiti  kutoa  pendekezo  langu

lote ambaye ni karatasi  kubwa mno ambaye nimeandika nikiwa mchungaji katika ka wilaya hii.   Na  nitakuomba  ruhusa  nitoe

pendekezo langu kwa Tume lenu bila kusoma.   Asante sana.

Com.  Mosonik:  Asante  sana  Pastor  Simon  Nyoros,  yeye  anasema  kwa  niaba  ya  Welfare  Single  Mothers  and  Widows.

Gilbert Too, Hillary Kituu, Daniel Barno.

Daniel Barno:     Mimi naitwa Daniel Arap Metich.

Daniel: Kang’aliot na mwae ko netai amwae ale  inge  ngete  kegur  survey  nyogokwa  korenguk.  Kokora  ko  imbaret  ko

ibe rabisiek kora kale ignon maibe rabisiek survey?
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Translator:  Ninauliza kuhusu Survey, ukiwaita kuja kulima shamba lako wanaitaji pesa, ninauliza Serikali hawalipi?

Daniel:  Ng’aliot  neba  oeng’  na  mache  ko  kichanaek  ko  tibik  ak  ngetik.  Amun  akere  siche  lakwet  akityo  kenam

lakwanotet kikachi kwan.

Translator:  Ya pili, nataka kuuliza kwa nini kijana ambaye amezaa na msichana kwa nini hachukui huyo mtoto?  Yule amezaa

na msichana achukue huyo mtoto amezaa.

Daniel: Sionget ak  nenyun.

Translator:  Halafu ni baki na wangu.

Daniel: Kokamache notet kikachi kerkonget.

Translator:  Na kama si hivyo, nataka apatiwe adabu.

Daniel: Ko matinye ngalek che chang’.

Translator:  Sina mengine.

Com. Mosonik:  David Maiyo.

David  Maiyo:  Jina  langu  naitwa  David  Maiyo.   Ningeliguzia  sana,  ingawa  watu  wengine  wamesema  mambo  ya  watoto.

Ingefaa kwa mtu ambaye amezalia mtoto,  achukue huyo mtoto,  kwa sababu  hatutaki  watoto  ambao  hawana  baba,  Wanandi

tangu zamani.  

Mambo ya uridhi: kwa mambo ya Wanandi zamani walikuwa wanafanya mambo ya inheritance,na sasa  hatutaki hayo maneno

ya inheritance.  Kwa  sababu  hao  wanawake  wanakubali  tu  wafanyiwe  inheritance  na  baadaye  wanakataa  wanasema  wewe

haukuwa  bwanangu,  bwanangu  alikufa.   Jambo  lingine,  ni  mambo  ya  mali  ya  nyumbani.   Wakati   mali  ya  baba  au  mama

inagawanywa,  hatutaki  kungawanywa  mapaka  mazazi  yeyote  abaki  bure.   Tunataka  kama  mali  inagawanywa  kama  mtu

amekuwa mzee, igawanywe na kubakishwa yake.  Ili apate pahali pa kusalamiwa na watoto wake.  

Mambo  mengine  nataka  kukuzia  ni:  kama  mtu  anakosana  na  bibi  yake  kama  amzalia  watoto,  mtu  afukuze  bibi,  mali

ingawanywe, hapana kufukuza huyo bibi bure.   Mambo mengine ni mambo mtu akigawanya mali yake na ako na bibi  wawili,

lingelifaa kama angeomba mtu kama huyo hasikubaliwe kuandika will kwa sababu ako na wanawake wawili na atafanya bias.

Mtu kama huyo akitaka kufanya will, clan yake wakae na kugawanya mali sio yeye mwenyewe.  Nafikiri hayo yametosha.

Com. Abida:  Umeongea maneno  mazuri  sana  kuhusu  inheritance  na  mali.   Na  umezungumuza  kwamba  mtoto  akizaliwa  na
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msichana ambaye hajaolewa,  baba  achukue huyo mtoto,  sasa  kuna haki ya mama na kuna haki ya mtoto.   Na  kila mtoto ana

haki ya kulelewa na mzazi, na mzazi ambaye analea mtoto sawa sawa, tupende tusipende ni mama.  Je huyu mtoto akichukuliwa

apatiwe  baba,  ni  lazima  atapatiwa  mama  mwingine  kumwangalia,  labda  nyanya  ama  shangazi.   Sitakuwa  tunamnyima  huyu

mtoto haki ya kulelewa na mzazi wake.  Hakuna njia ingine ambayo unadhania utakosa kumnyima huyu mtoto haki ya kulelewa

na mzazi wake?

David:   Kwa hakika huyu mtoto ingawa amezaliwa na huyu na amekataa,  na unajua huyu anazalia  mtoto  si  mtu  mzima.   Na

ingelifaa kwa sababu hii kwa mambo ya mali ya Wanandi kungawanyia msichana mali, si kawaida kwa Wanandi,  kugawanyia

msichana  mali.   Kama  mtu  amezaa  mtoto,  wazee  waongee,  kama  huyu  mtu  anajiweza,  anataka  mtoto  wake  peke  yake,

achukue.  Kama hataki mtoto na amezalia yeye,  asomeshe mpaka afikie umri wa miaka kumi na nane  wa  kutosha  kuwa  mtu

mzima.  

Com. Abida:  Unasema alie mtoto wake?

David:  Yes.

Com. Mosonik:  Asante sana.  Philemon.

David:   Nimekosea  kitu  kidogo,  niuie  radhi.   Nilitaka  kuongea  hivi  kwa  mambo  ya  Kalenjin.  Watoto  ambao  wamezaliwa

wasichana wa pekee, na kupeanwa, waolewe, hao watoto wapewe nafasi ya kuchukua share yao ya mama yao.   Wale watoto

walizaliwa kama ni wasichana wawili na wanapeanwa kuolewa, nyumbani kwao apewe mali ya mama yake.

Com. Mosonik:  Philemon Perut, Paul Rotich.  Ningependa, Mr. Maiyo Ani chepyoset wasichana….

David  Maiyo: Kamwa  ale  lagok  choto  che  Kasich  lagok  icheken  ki  kaito  lagochoton,  kemache  lagochoton  konyor

malik ab sikindenyin ne kamenyin amun imuche ko basyon.

Paul Rotich:  Jina langu ni paul Rotich,  kutoka  Terike,  ningependa  kupendekeza  ya  fuatayo,  ya  kwamba  vyama  vipuguzwe

hadi vyama tatu.   Sababu ni kwamba,  tunapokuwa na vyama vingi, karibu kila karbila itakuwa na chama  chake.   Kwa  hivyo

kusudi ya kuleta wa Kenya wawe kitu kimoja ni vyama kupunguza vyama hadi vitatu.  

La pili, nitakuwa juu ya Legislature.  Ningependa ya kwamba,  ikiwa watateuliwa Wabunge ni vyema basi,  ijulikane tabia zao.

Kwa mfano, uenda kuna mtu aiba mahali Fulani, tuseme katika kampuni fulani, lakini, itafikia mahali ambapo ata-campaign na

watu tayari watamchagua kwenda Bunge.  Kumbuka tayari tunajaribu ku-fight corruption, Natunavyofanya hivyo ni vyema basi,

hata nao watu wachague yule mtu ambaye ni mwaminifu.  Pia itakuwa ni vizuri, kwa mfano, kuangalia tabia ya mtu. Uenda kuna
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mtu amewai kufuta bhangi na utakuta ya kwamba, tayari, mwanzo ama foundation ya mtu, huyo mtu afai kuwa kiongozi.  

Pia ningeongezea kusema ya kwamba,  iwapo Mbunge amechaguliwa, na hakose kutumiza lego lake ni vyema  basi,  huyo  mtu

aweze kuwakishawa kazi baada  ya miaka miwili na nusu.  Na  atakaye kuchukua ni yule alikuwa namba mbili  kutoka  kwake.

Pia  ningependa  kuongezea  hapo,  juu  ya  uteuzi,  nominated  MPs,  ningependa  kusema  ya  kwmaba,  hiyo  nafasi  ipewe  watu

ambao wasiojiweza, kwa mfano, watu ambao maubile yao si sawa na wengine.  Na  pia kuna watu ambao ni wakongwe.   Pia

hao wangestahili kuwa, katika hiyo kamati ya Wanabunge.  

Judiciary: ningependa kupendekeza ya kwamba ikiwezekana, iwe kuna surbodinate courts katika locational level.  Hii ni sababu

ya  kwamba  tumekuta  ya  kwamba  corruption  is  very  high.   Na  tunaposema  corruption  is  high  ni  kwamba,  mtu  ambaye  ni

masikini katika mtaa hana pahali pa kusikizwa.   Kwa hivyo ingekuwa ni bora iwe kuna korti at locational level.  Pia tunakuta ya

kwamba, iwapo, huyu ako na kesi ya kulalamikia, hawezi akasikizwa.  Kwa mfano, anapoenda katika polisi station,  utakuta ya

kwamba hapo kuna kortini, ya kweli ikiwa tunaweza kusaidia hao watu ambao hawajiwezi, itakuwa ni vyema kutengeneza hizo

korti, ambapo wazee watateuliwa wa kusimamia hizo korti.   Na  baada  ya hiyo, ikiwa hiyo korti  itabidi iendelee itahitaji iwe na

approval kutoka kwa hao wazee.

Pia ningependa kuguzia  ya  kwamba,  katika  ndoa,  unaweza  kuta  ya  kwamba,  katika  ndoa  za  kisasa  kuna  shida  mingi  sana,

ndiposa ya kwamba mtu anapoaga dunia unakuta ya kwamba kuna wengi wanao tokezea kusema ya kwamba,  huyu  alikuwa

baba ya watoto  wangu.   Kwa  hivyo  ningependa  kupendekeza  ya  kwamba  ikiwezekana,  iwekwe  sheria  kwamba  kuoa  ama

kuoana itakuwa inafanyika kulingana na Nandi customary laws.  Pili ikiwezekana ifanywe kwa kanisa sio pahali pengine.   Pia

katika  rights  za  vulnerable  groups,  ningependa  kupendekeza  ya  kwamba  mahitaji  yao  yote  iweze  kugharamiwa  na  Serikali.

Zaidi ya hiyo pia, ningependa kusema mahitaji kama kusoma, ama matibabu iweze kupeanwa bure kwa hao watu.  Asante. 

Com.  Mosonik:   Nikuulize  swali  moja.   Ulisema  nomination,  wateuliwa  wawekutoka  wasiojiweza  kama  wakongwe  na

walemavu.  Na je, unafikiriaje kuhusu wanawake?

Paul:  Pia hao wanastahili.

Com. Maranga:  Unasema wazee wateuliwe kwenda Bunge.  Kama wazee wa miaka ngapi unafikiria?

Paul:  Kulingana na desturi  ya Kalenjin, Nandi,  kuna wazee ambao jamii wangeweza kuuliza maswali kadha wa kadha.  Kwa

hivyo wazee kama hao ikiwa kuna nafasi waweze pia kujiumishwa katika hao Wabunge.  Age bracket from 60 years upwards.

Com. Mosonik:  Julius Sitenei, hayuko, Councillor Telengech.  Wewe ni nani?  Julius Sitenei, Councillor Taptengei?
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Christopher Telengech:  For your information, that is not councillor, that is CK.  

Com. Mosonik: Means?

Christopher:  Christopher Kiprotich Telengech Kaptengelei:  I think mine will be  brief,  because  there is no document,  which I

already put in place.  I would like to talk about the representation of the community within the locality.  Those people  who have

been elected into civic elections or  Parliament have a role to be  answerable to the community.  Because,  the community is the

authority of any leadership.   It  is a problem which should be adhered to and the law should be put in place to control  such  a

person,  so that they  can  also  represent  the  community  well,  otherwise  the  problem  which  has  been  facing  Kenyans  now,  is

because people have elected without the interest of the community.  So the councillors have a role to uplift the economy of that

small person, right from the grass root.  

The Member of Parliament is also answerable because  whenever he is asking  for  any  leadership,  he  normally  pledge  that  he

coming  to  support  you  right  from  the  grassroot,  but  he  is  not  answerable  to  the  Executive  or  the  President  in  that  matter.  

Because some of them, they  been  telling  us,  it  the  Government,  it  is  the  President,  who  has  made  me  not  to  help  you.   So

anybody who cannot discharge his duties,  the wananchi have got the power  of  getting  rid  of  them  before  the  end  of  the  five

years.  

Executive: that is the President.   His powers  should be maintained, because  he is the person eligible to maintain the seventy of

the country.    Because you have realized anytime, if the  seventy  of  the  country  cannot  be  maintained,  it  means  anybody  can

misuse our power  of the coutry.   And part  of the powers  should also leave to the Judiciary not to interfere  with  the  Judiciay.

Otherwise,  also  the  Judiciary  has  the  role  to  independent,  so  that  they  can  also  play  and  discharge  their  duties  without

interferance by anybody.   Becaue the corruption which is in this country is also being processed  through the courts.   Because

whoever has got money, the small man will suffer, because money will bribe the court.  

When we talk of Parliament,  Parliament also has got  his  own  power  of  amending  the  laws.   And  whatever  the  amend,  they

should also respect,  because  most of the Members of Parliament have been  abusing  the  Parliament.   Parliament  should  be  a

place,  which  has  to  be  respected.   Because,  you  find  some  of  the  Parliamentarians  are  fighting  within  the  system.   So  the

discipline should also be in place to control them.  

All parties  within Kenya,  have to be  formed by  people  who  are  Kenyans  and  they  have  got  a  role  to  play  for  all  Kenyans.

Whether you are in which party, whether you are in the Government, your role is for the community.  So you should not mis-use

your powers  or  undermine, the  Government  because  you  are  not  in  power.   Because  of  them  have  been  the  puppet  of  the

(inaudible)  because they are not in power.  Like now we are takinig about reform.  Previously they talked about, ‘if there is not
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reform, no election’.  Now because  somebody,  somewhere else has told  them,  talk  now  that  we  need  election.  They’re  not

talking on there own mind.  

Com. Mosonok:  Hiyo idea inaitwa ‘The loyal Opposition” kama ile ya Queen Uingereza, wa kiketi  upande ule, lakini wako

loyal kwa nchi yao.

Christopher:  That is why I am saying, you  have  realized,  especially  those  international  country,  any  opposition  Member  of

Parliament, whenever he visits our country he says.   ‘My Government will help you’, but he is so saying, help us to finish  our

Government.  No one has been talking about fact of his Government.  We need those Members of Parliament whether you are

in the Government; whether you are in the opposition, whenever you go out,  talk of good part  of your country.   Because,  your

Government is an African Government.   So  we fought for uhuru to enable us have the dignity, not to use any super  power  to

undermine ourselves.  With that, I say thank you.  

Com. Mosonik:  Just a clarification please.

Com. Abida: Mr.  Kaptengelei,  now you are  complaining to us that wrong leaders  are  elected.   Who  elects  them?   Because

there is a limit what a law can do,  the Constitution can tell you so many things,  but  it  cannot  tell  you  to  elect  a  good  leader.

How do you see the Constitution helping you to make sure that we have good leaders iln Parliament?

Christopher: What  I  was  proposing  is  that,  there  should  also  be  a  limit  of  any  Member  of  Parliament,  whenever,  he  is

campaigning the Constitution should also allow a limitation of funds.  Because most of these people  who have been elected to

Parliament because they have funds.  So  there should be a control  of limitation of funds, so that anybody can play in the level

ground.  Because currently I am also  an  aspirant  of  Emgwen,  because  we  have  been  lacking  funds,  anybody  can  now  take

over, even any crook who has money.  Thank you. 

Com. Mosonik:  Asante sana Clement Kibemei, Patrice Kipsang Songe.

Patrice Kipsang:  Che kanyitotin kamwa ng’alioyun kouni, Kamwa ko a Nandi.

Translator:  Ninasema nikiwa Mnandi.

Patrice: Patrice Kipsang arap  suge.

Translator:  Patrice Kipsang Arap Suge.

Patrice: Ko kamwa aba Tindiret ak Nandi. 

Translator: Ninaongea nikiwa ninatoka Tinderet na Nandi.
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Patrice: Amwae korenygun.

Translator:  Ninasema kuhusu shamba langu.

Patrice: Koye kibar boiyo nyon agui akoba ng’ung’unyat.

Translator:  Vile babu yangu aliuawa, kwa ajili ya mchanga.

Patrice: Ee samoe en kenyit ab elibut akenge ak sogol ak mut.

Translator: Samoei, katika mwaka elfu moja, mia tisa na tano.

Patrice: Akoba ng’ung’unyat.

Translator:  Kwa ajili ya Shamba au udongo.

Patrice: Ak Nandiek che chang’

Translator:  Na Wanandi wengine.

Patrice: Ak ye kakebar ke rebenech koret.

Translator: Baada ya kuuwawa tulinyang’anywa shamba letu.

Patrice:  Ko ingunon  kikobais  ukoloni  kenyisiek  che  chang’ ako  ki  kobata  betusiek  che  kikergei  masettler  ak  Serikali

neba Kenya.

Translator:  Wakoloni walitawala mpaka walimaliza enzi zao, na kwa miaka waliokuwa wamekubaliana na Serikali.

Patrice: Ko ingunon  ko  maimukak  koal  chi  neba  sang amun  kiguren  koranatan  ‘Crown  Land”.  Yani  koret  ne  kikiib

akoba korotik.

Translator:  Mtu yeyote hakuweza kununu hili shamba kwa kuwa ilikuwa imeenda kwa Serikali na ikaitwa Crown Land.

Patrice:   Koba  bik,  koba  bikyok  dry  land  sikobar  ng’etunyik  akobais  en  olaton,  noton  tugul  ko  Rift  Valley  ne

kibausamoek.

Translator:  Baada ya hapo watu wetu walienda upande ya Uasin Gishu na wakasaidia Wazungu kumaliza  simba  waliokuwa

wanawasumbua wakiendelea kwa ukulima yao.

Patrice: Ko amune sikoal bik alake che matumda korotik en Nandi.

Translator:  Kwa nini watu wengine, ambao hawakumwaga damu, hapa Nandi wanunue hayo mashamba.
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Patrice: Kit ne wo missing ko kealunen korenyon Nairobik

Translator:  Jambo la ajabu ni ya kwamba watu walinunua hayo mashamba yetu huko Nairobi.

Patrice: Ko kit ne kamwa raini ale amache korenyon akityo koliban waingereza compensation neba bikyok.

Translator:  Ninasema hapa leo, tunataka mashamba yetu na Uingereza ilipe ridhaa ya watu wetu, ambao waliuwawa.

Patrice:   Kit  age  ne  amwae  akoba  Rift  Valley,  kakisir  bik  kongeten  Nairobi  kelakta  lagok  ab  korenyon  ako

ngungunyat konenyon ak malik ko chechok.

Translator: Jambo lingine nataka kusema kuhusu RiftValley.

Patrice: kakisir bik kongeten Nairobi kelakta lagok ab korenyon ako ngungunyat konenyon ak malik ko chechok.

Translator:  Watu waliandikwa kutoka Nairobi na watoto wetu wakawachwa na shamba ni letu.

Patrice:  Rent che bunu ng’ung’unyek ko bakwangut  ingo nyalil  lagokyok  manyoru  rabisiek  ab somanet  ako  mi  chaik

kosindan maasaek che ba Narok che nyoru rabisiek che sire Western Kenya ak ko somanen lagok agoi University.

Translator:   Tena ni jambo na kuhusu rent ya hayo mashamba, tunashangaa kwa nini hiyo pesa  haitumiki kusomesha watoto

wetu mpaka tumeshidwa na wenzetu Wamasaai ambao wanapata pesa nyingi kulingana na vile wanapokea kwa mali yao.

Patrice:  Kit  ne  amache  amache  kesir  lagokyok  ii  en  gaa  ak  kosoman  lagokyok  ii  en  rent  neba  chaik  ak  tuguk  alak

tugul che mi Rift Valley.

Translator:  Pendekezo langu ni ya kwamba tunataka watoto  wetu waajiriwe katika haya mashamba na ile rent inatoka kwa

hayo mashamba itumiwe kusomesha watoto wetu.  

Patrice:  Kwang’ut ingesomse ak ket inye tuguk.

Translator:  Ni jambo la aibu tukiomba omba tukiwa na mali.

Patrice:  Kit  akenge  ne  mi,  ye  kakipitishan  ingunon  resolution  kemache  malikyok  che  mi  oli  kobaisyen  bikyok  ak

keinuan uchumi ne noton koba kapchain ne nyon.

Translator: Pendekezo  langu  ni  ya  kwamba  baada  ya  sisi  kukata  shauri  hapa,  tunataka  hiyo  mali  yetu  kutoka  upande  wa

mashamba ya chai, ikuje kwetu tutumie kusomesha watoto wetu.  

Patrice: Ng’aliot ake neba oeng’, inge kwai mujumbe komakimache ke gas kele kanget chito akenge kwa maNandi.

Translator:   Jambo  la  pili,  ni  ya  kwamba,  hatutaki  kusikia  tukichagua  Mbunge,  hatutaki  kusikia  ya  kwamba  mtu  mmoja

anatawala Nandi mzima.
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Patrice:  Kit  ne  kimache,  kemache  resolution  ne  nyon  ne  kikaitoi  Nandiek,  kipitisan  kele  kogimwae  Nandiek  kosir

chichok.

Translator:   Kitu tunataka ni ya kwamba tukiwa na jambo,  tunakata shauri tukiwa wa Nandi na  tunapeana,  na  hatutaki  mtu

mmoja aende huko mbele aseme Wanandi wamesema na kumbe ni mambo yake.

Patrice:  Kit  akenge  ne kamwa  akwange  komwae  bik  ab  Narok  kole  kikoitai  Quarter  ko  ¾  koteben  County  council

neba maasai en Narok.

Translator:   Jambo linishangaza ni ya kwamba,  watu wa Narok,  Wamasaai  walimueleza huyu mzee ya  kwamba  wanapeana

sehemu ya robo kwa hiyo mali, lakini robo tatu inabaki katika nchi ya Wamasaai.

Patrice:  Alen  choton  mamuche  amwa  ng’al  che  chang’  kakomwa  bik  che  chang’  ako  kamwa  koa  chumyot  ne

kikisichon kenyit ab tiptem ak lo.

Translator:  Sina mengi ya kusema, hayo nimesema nimesema nikiwa mzee wa rika la chuma ambaye alizaliwa mwaka wa elfu

moja mia tisa na ishirini na sita.  

Patrice: Hayo tu.

Com. Mosonik:  Kakemwa kongoi, kakikuye tugul.  Sara Kosgey, Maendeleo ya Wanawake.

Sara Kosgey:  My names are Mrs Sara Kosgey, I am representing Maendeleo ya Wanawake Kilibwoni division.  I  have only

three views to present.   I  have on family law, cultural ethic,  regional diversity and  community  rights,  and  land  succession  and

property right.

Family  law:  family  needs  through  review  and  reform  as  appropriate  especially  to  harmonize  the  co-existing  and  often

contradicting customary laws.  Nandi women recommend the following:

• A man who for one reason or  another opts  to marry a second wife, must procure  land and other basic necessities for

her in order to minimize conflice or family wrangles.  

• Widows  and  orphans  should  be  entitled  to  a  good  civic  care  by  the  state,  through  respective  churches  or  religious

organizations and the council of elders.  

• Street  children being a social stigma and inducement on  the  failure  of  the  family  institutions  should  be  made  personal

grater,  through  such  measures  as  compiled  reconciliation  to  their  original  homes  or  re-union  with  parents  or  known

relatives.  
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Cultural ethics and regional diversity and community rights:  the Constitution should outlaw those culturals and religious practices

which directly or indirectly discriminates against women.

Land succession and property rights:

Com. Mosonik:  Can you please tell us, which are those practices that discriminate against women?  If you have them in mind.

Sara:  Wife inheritance and FGM.

Com. Abida:  You said cultural and religious, which are the religious laws?  Do you have any in mind?

Sara:  Not at the moment.

Com. Abida:  But let us know at some point.

Sara:  On land succession and property:  the Constitution should provide guarantee of equal access  by men and women to all

resources including land.  Recommendations:

• Women should be included as bon fide members of the land board committees in the various administrative decisions of

the country.

• The  property  of  the  spounses  including  land,  should  be  bear  both  names  of  husband  and  wife  in  the  title  deeds,  to

ensure that women are not discriminated in the event of husband’s death.

• Widows should be recognized and accepted by the law as the sole inheritance of their husbands estates  or  property  in

trust of the children.  

• The entire family should be involved in writing up of a will and the Government is mandated to implement it accordingly.

• Unmarried daughters, who may or may not have dependants should be legally be  entitled to in heritance of their fathers

property.

• Children  born  after  separation  should  have  any  legitimate  claims  to  the  share  of  their  property  of  their  mothers

ex-husband.

• The  --------approval  of  both  spouses,  any  land  transaction  should  be  made  mandatory  and  be  depleted  in  the

Constitution.

• The central plots under county council or municipal council should be under the council of elders  within respective areas

to manage and distribute.  

Thank you.
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Com. Mosonik:  Ngoja maswali yetu kidogo.  

  

Com.  Abida:   Under  community  and  cultural  rights,  you  would  like  us  to  do  away  with  cultural  and  religious  laws,  which

discriminate against women.  Then  you  are  advocating  that  only  girls  who  are  unmarried  should  inherit  the  property  of  their

parents.  Don’t you think leaving out girls, during inheritance would be discriminatory?  Because,  I am finding it a contradiction,

you are giving and taking it away. 

Sarah:  The unmarried daughters who may not have dependence.

Com. Abida:  Inaudible.

Com. Mosonik:  Actually ulikuwa umesema, married daughters should be entitled to their father’s property  and the unmarried

ones you are also saying.

Sarah:  the married ones are to inherit the lands of their husband.

Com. Maranga:  What about,  if somebody is married,  before long, she leaves that husband,  may be there is a divorce,  then

she proceeds to get married again.  How do you deal with that kind of a person?

Sarah:  In this case, I say that the children divorcées will inherit the fathers land.

Com. Mosonik:  Actually ulikuwa umesema, ikiwa mama tuseme ametoroka,  ameachana na bwana yake,  amefuguzwa,  ama

ametoroka,  yaani separation,  waridhi mali  ya  bwana  ya  huyo  bwana.   Yaani  yule  mtu  ambaye  ameachana  na  yeye.  Watoto

ambao wamezaliwa baada ya kuwachana na hao watoto wamezaliwa na nani.

Sarah:  Wamezaliwa na both parents before they separated.

Com. Mosonik:  Kama akiwa anaenda na mimba?

Sarah:  Still huyo mtoto ata-inherit.

Com. Mosonik:  Na wale watazaliwa baadaye?

Sarah:  Ni watoto wa ile nyumba tu.
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Com. Mosonik:  Kitu  kingine  umesema  mabibi  wawe  ni  wana  haki  peke  yao  kuridhi  mali  ya  bwana,  ikiwa  yeye  amekufa.

Lakini sehemu zingine Kenya,  tumeenda wamependekeza kwamba wazazi wa huyu bwana ambaye amekufa,  akubukwe,  kwa

ajili wanasema siku  hizi kijana anaenda Nairobi,  anakaa na msichana, huyo mwanamke analeta bwana kwa sanduku amekufa

na kutoroka keshoe na kuchukua mali yote na kuwacha wazazi bila hata chochote.  Sasa useme kuhusu hiyo?  Wazazi wapewe

nini?

Sara:   Juu ya hiyo kwanza,  tunataka Constitution yetu iwe kwamba mtu yeyote anapoenda kuoa,  hata aoe  kule Nairobi  ama

popote  aendapo,  Title Deed kama wako nayo,  waiweke jina ya huyo ameoa tena,  kwa Title  Deed  pamoja  na  yeye.   Halafu

sasa wazazi wale wamezaa bwana, watuzwe na huyo mama mwenye amebaki, widow.

Com. Mosonik:  Sio kubishana, lakini walifanya mapendekezo kama hayo, lakini walisema, siku hizi ubaya ni kwamba,  kijana

anaenda,  wamesomesha yeye miaka mingi, wakauza shamba zako zote na kila mali  yote.   Halafu  anakutana,  mahali  tulikuwa

ilikuwa ni Nyanza, wakasema anakuta msichana mweupe wa mbali, ambaye haja fika nyumbani hata siku moja,  lakini anakuja

siku ya kwanza,  nikuja kuzika huyo mtu.  Analeta yeye akiwa maiti.  Halafu, kesho anarudi.   Anachukua mali yote,  na wazazi

wale  wazee  kabisa  hawachiwi  hata  chochote,  wakasema  wakumbukwe.   Lakini  wewe  unasema,  mali  yote  iwe  ya  huyu

msichana ama bibi. 

Sara:   Sisemi  hivyo,  lakini  ni  kwamba,  wazazi  wale  wamezaa  kijana,  nafikiri  hili  shamba  kijana  pia  amepata  kutoka  kwa

wazazi, ningependekeza ya kwamba,  wazazi wanapogawanya  shamba  yao,  wasigawe  yote  kwa  watoto,  wajaribu  kubakisha

yenye wataishi, kama sasa huyu msichana atakosea kuchukua hiyo mali.

Com. Mosonik:  Pole, kwa kukusumbua, kwa ajili mapendekezo yako ni ya maana na wewe ni mwakilishi wa Maendeleo ya

Wanawake, na maendeleo yao tunayataka.  Asante sana ujiandikishe tafadhali.

Dimphina Tiony’ nafikiri Dimphina ulisema jana, ama hili ni pendekezo lingine?  Tafadhali.

Dimphina  Tiony’:  I  am  going  to  highlight  a  few,  my  names  are  Dimphina  Tiony’.   With  regard  to  succession  to  inherit

matrimonial property, the under noted points will go along way to strengthen women rights in relations -------:

• Formulate and implement policies to ensure that married women have land ownership rights.  

• Sensitize and educate women on the their property rights and the need to be  registered jointly in the property  acquired

jointly during marriage.  

• The renewal agreement should be introduced, to regulate marital relationships.  

• Both spouses should manage family investments.
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• The law should provide for equitable decision of matrimonial property  upon dissolution to marriage irrespective of the

individual spouses contribution.

• Indirect contribution that is monetary, domestic work should be identitfied and taken into account  when assessing wives

contribution, in acquitions of property perforted belonging to the husband.

• Educate------ on the proper procedure to follow when making claims under the act.

• Legislate clear laws on the equitable decision of matrimonial property, upon dissolution marriage.  

• The title of  family  land,  bearing  names  of  husband  and  wife,  be  recommended  to  prohibit  either  of  them  transacting

business with such a title without the consent of the other.

• Judicial system should be opened and accessible  to all, including all categories  of  women  and  all  forms  of  corruption

should be outlawed.

Thank you.

Com. Maranga:  Have a question on upon  dissolution  of  marriage.   How  long  do  you  want  to  take  before  you  dissolve  a

marriage? For example if somebody got married to a rich man or  a son of a rich man.  And the person goes there for may be

for less than a year, or  may be a year and then there is a dissolution of marriage, do you think that would be fair, to the other

party?

Sarah:  As at what have noted is that, whatever your have acquired during the marriage.  

Com. Maranga:  Then let me ask you then, another question, you have talked about married women and land ownership,  how

about other properties other than land.  Are you not interested, like if somebody had a big business,  which is not basically land,

like if somebody was having an air transport, where he has ten planes.  You are not interested with that.  

Sarah:  In my address here, which I have on the record, I have addressed family land and property.  

Com. Maranga:  Okay, thank you.

Com. Mosonik:  Asante sana, Nelly Alusei.

Nelly Alusei:   Kainenyun ko Nelly Arusei. Ang’alalen katunisiet.

Translator:  Jina langu ni Nelly Alusei, ninataka kuongea juu ya ndoa.

Nelly: Ang’alalen chepyoset ne kakitun ak kometa boiyot.

Translator:  Ninaongea juu ya mama ameolewa na akawacha bwana.
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Nelly: Ye kakitun chepyoset ak kometa boiyot ko kakosich lagok korib boiyot lagok.

Translator:  Ameolewa na akawacha bwana yake kama wamezaa watoto na bwana akatunza watoto.

Com. Abida:  I  want to know what she  is  saying,  and  if  the  translation  could  be  correct.   When  you  are  saying,  mama  ule

amewacha bwana.  Amewacha ama amewachwa.  I want that clarification

Translator:  Kakitebenen kelenjin chepyoset nekameta boiyot anan boiyot ne ka meta chepyoset.

Nelly:  Neka divorcen boiyot.

Translator:  Ni mama amepea bwana talaka. Nani amewacha.  Nani mama?

Nelly:  Mama nawacha bwana peke yake.

Translator:  You see I was right.  It is because in most cases in mama anawachwa.  But in this case  it is the reverse.   Endelea

mama.

Nelly:  Amache  chepyosonoton  kowa  korib  lagok  boi  yot  ak  kikachi  share  lagokyik  boiyot  amanyoru  kiy

chepyosonoton.

Translator:  Ninataka huyo mama amepea  bwana  yake  talaka  aende  mzee  alinde  watoto  na  watoto  wapewe  mali  na  huyo

mama anyimwe.

Nelly:  Neb  a  oeng’  amache  ang’alalen  imbar  kora.imbaret   ye  mache  kealda,  konyalu  konde  sein  lagok  ak

chepyoset ak boiyot asi kenai imbaret ne kialda.

Translator:  Kuhusu shamba la kuuzwa.  Mapendekezo yangu ni ya kwamba,  mzee mama,  ana  watoto  lazima  wakubaliane,

lazima aweke sahihi ndio uzaji iwe halali.

Nelly: Neba somok angalalen lagok,amache tibik koachin somanet neba tibik ak werit.

Translator:  La tatu ninapendekeza ya kwamba, masomo ya vijana na wasichana iwe sawa.  

Nelly: Amache kerib lagok tugul kokerkeit.

Translator:  Wote watunzwe sawa.

Nelly: Ng’alek ab imbaret konyalu kepiechi tibik ak murenik.

Translator:  Mambo ya shamba, ninapendekeza ligawiwe vijana na wasichana sawa..
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Nelly: Amache kora lagok che salamok ke rib icheket.

Translator:  Ninataka walemavu vile vile watunzwe.

Nelly:  Ak kepiechi tuguk akichek.

Translator:  Ninapendekeza watoto walemavu, vile vile, watunzwe na vile vile wapewe mali.  

Nelly:  Amache  lagok  che  salamok  korib  serikali  en somanet  ak  en tuguk  che  kinyorchini  kou  foresty  department  ak

kou kapchain kora.

Translator:  Ninapendekeza Serikali, vile iwaelimishe watoto walemavu, na vile vile wafaidike na chochote ambacho kinaweza

kupatikana katika misitu au mambo yote.  

Nelly: Amache kerib lagochoton ketekyi korik che somanen ak kesirchi kiboitinik

Translator:  Ninapendekeza ya kwamba hao watoto, wajengewe nyumba na waajiriwe wafanyikazi.

Nelly: Amun mamichi ne muche korib ichek.

Translator: Kwa sababu hakuna mtu yeyote ambaye anaweza kuwatunza.

Nelly:  Neba let  anyun   ang’alalen  ng’alek  ab  maiwek.  Kakokon  hasara  maiwek  en  lagok  ak  bhangik  che  kakokon

hasaramising che makimuchi kenyorun lagok anan bik en ten years to come.

Translator:  La mwisho nataka kuongea juu ya pombe, kwa sababu pombe na bhangi imeleta hasara kubwa mpaka sijui kama

tutakuwa na watoto wa miaka kumi ijayo.

Nelly: Amache kinde ng’atut ichek missing, chepyosok che rieche maiwek ko mache kerib  ke  kon  ng’atutiet  ne  imuche

korat bik che chabe maiwek

Translator:  Ninapendekeza ya kwamba,  sheria ya kuadhibu watu ambao wanatengeneza pombe itungwe.  Hasa  kwa  akina

mama ndio wanausika sana.  

Nelly: Marieche maiwek boisiek amun maibu kwenik ama yae boisiet tugul neba maiwek.

Translator:  Wazee hawatengenezi hiyo pombe,  kwa kuwa hawashuguliki kwa jambo lolote la kuhusu kutengeneza,  kama  ni

kuni na mambo yote ya kutengeneza hiyo pombe.  

Nelly:  Neba let  anyun  achame  amwa  akoba  leadership.  Kandoinatet  ko  nyalu  kekwai  chit  one  tilil  na  makikasyi  ng’

alion ne ya ama kikasyin tuguk che yachen che yae. Nyalu koyanat bik tugul.

Translator:  La mwisho ni kuhusu uchaguzi wa viongozi.  Ninapendekeza ya kwamba kiongozi  awe  mtu  mzuri,  mtu  ambaye
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hajafanya makosa yeyote na haja sikika akitenda yeyote mabaya.  

Nelly:  Mising ko kirwagik, kandoik tugul cheba chepyosok cheba boisiek, cheba neranik. Ingo tiliilekitun icheket.

Translator:  Hasa ni viongozi wa kina Chief, viongozi wa akina mama, viongozi wa wazee, viongozi wa vijana.

Nelly: Asi ke nyoru chamiet ak boisyonik che miachen, si ko much konyor makarnatet emenyon.

Translator:  Ili tuweze kupata mapenzi na maendeleo na utajiri katika nchi yetu.

Nelly:  Asanteni.

Com. Mosonik:  Sasa tutamsikiza Mheshimiwa Kimaiyo Arap Sengo.

Kimaiyo Arap Sengo:  Mwenyekiti Tume ya leo, wenzako wana Tume, mimi nataka kusema machache,  mambo mengi tayari

yamesemwa na nina unga mkono.  Jina langu ni, Kimaiyo Aronei Arap Sego, mimi niwakili katika upande Eldoret  na Kapsabet.

  Vile  vile,  mimi  ni  Vice  Chairman  wa  Emgwen  Constituency  Constitution  Review  Committee.   Jambo  la  kwanza  nataka

kuzungumza juu yake ni kuhusu mipaka ya wilaya yetu ya Nandi.  Katika enzi zilizopita kabla mzungu haja kuja,  tunajua mipaka

ya Nandi,  ilianzia upande wa Muhoroni,  inaendelea mpaka Kiboswa,  Kakamega mpaka Webuye.   Hiyo ni map ya 1912  and

we  will  represent  a  memorandum  on  that.   The  whole  of  Uasin  Gishu,  Timboroa  area,  mapendekezo  yangu  ni  ya  kwamba

tunataka original boundary ya Nandi vile wazee walijua na vile mzungu alitupata.  

Ya pili, nikuhusu mashamba ya chai, wengi wenu wameongea juu yake.  Leases tayari zimekwisha na ilikuwa matarajio yenu ya

kwamba, shamba irudi kwa wa Nandi, lakini haijakuwa hivyo, tunataka pendekezo letu tutendewe haki.   Hii ilikuwa mashamba

ya babu yetu na lazima irudi kwa nyinyi.  Shamba ya chai, shamba ya kimwani, shamba ya miwa, upande wa Chemilili.  Wakati

huu tunaomba tena,  hata Nandi Escarpment,  mtu amepindua na kuita Nyando Escarpment.   Si hivyo, hii  ni  kunyakua  mali  ya

Nandi,   tunapendekeza ya kwamba, Katiba ijao itambue mipaka ya Nandi.

Jambo lingine ni kuhusu natural resources ya Nandi.  Mito ambayo inapeleka maji Lake Victoria,  inatoka katika Nandi district.

Tunatunza misitu, tunafanya kazi nyingi kutunza hiyo mito lakini faida yake iko wapi?  Hiyo nchi ya Egypt wako na agreement ya

kulinda  hayo  maji  kusaidia  watu  wenu,  lakini  faida  gani  tuko  kwa  hii  agreement  and  maji  inatoka  kwetu?    Napendekeza

---------  iwe ikilipwa kwa country  council  ya  Nandi,  kwa  maji  inapita  Nandi.   Jambo  lingine  ni  kuhusu  land  control  board.

Mambo mingi mabaya yaendelea katika land control board.  Ikiwa ni Kilbwoni, ikiwa ni Kapsabet.   Wazee wawili wanakutana

na DO,  wanakutana na DC,  wanapitisha shamba.   Mama hajui, watoto  hawajui,  unakuta mgeni amekuja kukaa kwa shamba.

Pendekezo  langu  ni  hili,  tunataka  mwenyekiti,  wa  Land  Control  Board,  akuwe  mtu  wa  kutoka  nyumbani  hapa.   Wazee

wanatoka hapa nyumbani, civil servants out.  
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Jambo lingine ni kuhusu misitu.  Wakati huu ukiingia kwa Misitu ya Cheborot, utakuta mtu anangusha miti.  Ukimuuliza unafanya

nini, anasema hii miti ni ya Kenya, na vile tunajua ni miti yetu hapa nyumbani.  Tunataka sheria ikuwe hivi, misitu yetu isimamiwe

na county council ya Nandi,  si Nairobi.   Tena,  kuna kitu tunaita provincial administration, hatutoni kazi yake.   Kazi  ya  DC  ni

nini?  Kazi ya Do ni nini?  Tuko na councillor,  tuko na  Chief,  nafikiri  huduma  zao  zinatosha  hapa  nyumbani.   Na  kwa  hivyo

napendekeza ya kwamba, tuwe na machiefs, elected.  Wachaguliwe vile ilikuwa zamani.  Tuwe na councillor,  na ikwishie hapo.

 

Tena  tunataka  ya  kwamba,  mambo  ya  kortini,  mambo  ya  kortini  ni  mambo  ngumu  kwa  watu  wetu  hapa.   Kwanza  lugha

ambayo  inatumiwa  kortini.   Mnandi  anaingia  kortini.   Anaulizwa  uliiba  ng’ombe,  anasema  hapana,  mwenye  kufanya

interpretation si Mnandi,  magistrate huko si Mnandi,  lakini wanaandika umekubali.   Mwaka ngapi? Saba.   Napendekeza  hivi,

tunataka ikiwezekana tuwe na Mnandi magistrate,  interpreter  Mnandi,  na  sio  Mnandi  peke  yake,  kwa  mahali  popote  katika

Kenya tuwe na watu wa hapo, hasa kwa korti ndogo.  Korti ndogo ndio iko shida mingi.  

Ya pili, ni kuhusu wazee,  ninapendekeza  ya  kwamba  kuna  mambo  mengine  ambayo  wazee  wanaweza  kusuluhisha  kwa  njia

bora  zaidi kuliko kortini.   Kama  mambo  ya  ndoa,  mambo  ya  uridhi  wa  mali,  hiyo  ni  mambo  nyinyi  hapa  reserve,  mnaweza

kusuluhisha kwa njia rahisi kuliko kortini.  Napendekeza ya kwamba, local courts at the lowest level, tuwe nayo ambayo wazee

hawa watakuwa wakisimamia kwa mambo kama ya ndoa, kama ya inheritance, na mambo mengine kuhusu jamii. 

Jambo lingine ni kuhusu uzaji wa shamba.   Nataka  niseme  hivi,  mambo  ya  transfer  ya  shamba  lazima  ikuwe  imekubaliwa  na

watu wote.   Tuseme kama mzee anataka kuhusa  shamba,  lazima  mama  amekubali,  lazima  watoto  wamekubali,  ndio  mambo

yaende land control board.  Na  ninataka hiyo kwanza ipitie kwa mzee wa mitaa, ipitie kwa assistance chief.  Ipitie chief iende

sasa  land  control  board.   Isipopita  hapo,  vile  itafanywa  uko  mbele  si  halali.   Na  kwa  hayo  machache,  ninaunga  mkono

mapendekezo ambayo yametolewa hapo awali.  Asante.

Com. Maranga:  Hon. Sego,  I want to really get a very firm recommendation on the  issue  of  land.   Because  the  areas  you

have touched is now may be having over one million Kenyans.   That means,  Muhoroni,  Kiboswa,  Kakamega,  Webuye,  Uasin

Gishu and Timboroa.   Are you being realistic?   I  want your way forward sir.   I  want how as a commssion we can deal  with

that.   Because the moment we start  displacing people  from Webuye,  telling them this is Nandi land, you know they will  resist

and they will give us another story, the same with Uasin Gishu, Kakamega and so on. That is question number one.  

Question number  two,  you  are  talking  about  land  transfer,  if  it  goes  from  the  assistant  chief,  to  the  chief,  finally  to  the  land

board.   You know very well that this are  the same people  whom you have said are  very corrupt.   How  about  even  assistant

chief or a chief refuses to sign and yet the family as agreed?
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Hon. Sego:  Let me start from the last one.  I have said the members of the land control board in my proposal should be locals,

so if it does not go through the chief, definitely you will go to the board.  The board  will definitely consider,  but we are  trying to

avoid disputes in the processes.  Whereby, one part  sneaks to the land control  board,  when the others  are  not aware.   So  the

village elder is the grassroot fellow.  He knows who is who; he knows what is happening there.   Secondly,  whether we like it,

Hon. Commissioners,  we  need  social  justice.   The  people  of  Nandi  have  been  the  deprived  of  their  properties.   You  have

heard,  submission from  the  floor,  that,  the  Nandi  fought  for  these  properties,  but  unfortunately,  they  were  taken  away  from

them, by the colonial Government.   What we expected the independence Government,  on attaining independence  is  to  return

these properties to the People of Nandi and other people in Kenya.  So it does not matter, what we want is justice.   That is the

bottom line.

Com. Abida:  Okay, Mr. Sengo, another clarification, on the issue of Land Control Board, at the moment, as  much as  the DO,

or the DC is the chairperson, you have locals who seat with him, and the biggest problem that we have heard from other people

is that the land board  is very corrupt,  so am wondering whether we will solve that problem, by removing the  DC  and  putting

somebody else as  the chairperson.   Currently,  the practice  is,  if  you  want  to  sell  an  agricultural  land,  you  must  bring  in  your

spouse before the concent is given.  So in your formular, personally I do not see  whether you are  solving a problem or  you are

simply removing the so-called civil servants  and  still  retaining  the  problem.   Do  we  really  need  to  go  through  a  land  control

board?  

The second question, I would like to have your view, as a lawyer,  on the issue of succession.   A number of people  find it very

difficult that one has to go through a court  of law to be able to transfer or  to  divide  or  to  inherit  the  property  of  a  deceased

person.  How do you see it  and if you think it’s a long process, what do you think would be an easy alternative for people.  

Hon. Sengo:  On the first limb, I wish to say that we have got leaving examples of corruption in the land control  boards,  we

had the kapsabet  municipality land control  board,  which  unfortunately  made  several  illegal  transactions.   The  petitions  to  the

Minister for land and the same was dissolved.   I  don’t  want  to  go  into  details,  because  it  creates  a  lot  interesting  emotions,

especially within Kapsabet, they once a civil servant who I must say corruptly approved transactions,  wazee could meet during

the day, they approve whatever transaction were there.  When he prepares  the names he brings of course his own transactions

from whichever source,  for whateverd reasons.   So  much as  much as  you may be saying, we are  tranfering the problem from

one fellow to the other, I feel that, because there are locals, the problem will have been minimized.  We will be able to deal  with

this our man and not a civil servant whose control is above us.  

On the issue of succession I must say the procedure we have got now is cumbersome.  It  is cumbersome to extend that,  as  we

are talking now, I know of properties, which have not being inherited for the last 20 years.  Because of the expense involved.  I

would have wanted a simplified system whereby the wazee from the village, the clan would sit and decide who is best  to inherit

these properties.
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Com. Mosonik:   Amache  ane  asome  ale  kimache  ke  chakyin,  tako  chang’ bik  kemache  chitugul  komwa  kityo  kit  ne

makta  ak  kikachini  chitugul  minitit  akenge  mat  kosir  oeng’  asikesich  tugul  kasar  kemwa  chekimaktai.  Christine

Setenei, Geoffrey Letin, David koech, Clement Lelei.

Clement Lelei:  Commissioners, I will only highlight, certain areas,  or  at  least  what have written here,  so that I can hand over

the paper  and you can look through it.   My name is Clement K.  Lelei.  Ideas  and  suggestions:  protection  of  individual  rights

should be fully entrenched in  the  Constitution.   Rights  to  life  and  to  own  property.   Illegal  entry  into  people’s  premises  and

unlawful arrest should be outlawed.

Com.  Mosonik:  Since  you  have  them  on  paper  and  you  have  an  idea  what  individual  rights  are,  just  say  protection  of

individual rights and then you go to the next point.

Clement:  The other one is the land issue.   Has being a bone of contention for a long time.  And I said individuals should not

own large tracks of land, which are not fully utilized.  When land becomes available,  the landless should be given priority in the

distribution.   Very deserving cases should be given consideration first.  When land becomes available in a given area,  the local

should benefit.  That there should not be a person from outside, who should come and be considered for an issue of land which

occurs here in Nandi or  rather  here in Mogoon.   When  the  land  is  acquired  for  a  genuine  purpose,  the  individual  should  be

adequately compensated immediately.  I suggest further that compensation should be land for land, not cash money.  We have

seen people who have been given money and then they just finish that money and then they become landless.  

Com. Mosonik:  Excuse me, you know you are now reading, I want you, since you wrote it put it aside and just say.

Clement:  The other one is culture: culture is very important in any society and within this Constitution, culture of a given should

be preserved.   Because,  it is the culture,  which makes a nation.  It  is the culture,  which  makes  the  people.   The  Constitution

should actually be able to spell out very clearly the corruption, which has actually taken a lot of our people.  

Another one is the Constitution should be ways and means of reducing unemployment.  And  I  suggest  that  it  should  be  ‘one

man one job’.  Thank you.

Com. Mosonik: Asante sana, Eleen Chaleg’at:

Eleen Chaleg’at:  I want to thank you all for this opportunity, thank you for coming to our place.  So, I have some three views

to make concerning women and girl. I  am Eleen Chaleg’at.   I  have strong feelings concerning women  and  girls  because  have

seen how they leaving in Nandi,  how women are  being domestic slaves and I think slaverly is a practice  that ended long  time
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ago.  So we women we have been quite, because  nobody can listen to us.   I  would like to suggest that Christian organizations

like churches should give us women who are strong.  Who can listen us, also I suggest that we have women courts  that will deal

with issues concerning women.  

Another thing is about  girls, you know girls are  considered as  a minority, you know boy they go to circumcision they become

men, but girls we do not want FGM again inorder to become women.  If you are girl, I  think you can also be a woman without

going through FGM, so what I propose here is girls should be given equal education like men, if you want a college, like military

college, we should be given equal opportunity.  The fact that we wear skirts  does  not mean that we cannot be  policemen.  The

fact that we are  girls does  not mean that we cannot hold a  gun,  so  a  time  will  come  when  we  will  need  to  protect  our  own

women at home and children.  So let us be given equal opportunity.  

And then about children: a child is a child, whether he is born in or out of wedlock or  the parents  are  married,  that fact remains

she is a child.  So their fathers and their mothers, irrespective of the parent’s status of marriage, should give these children equal

responsibity.   Okay,  being  out  of  experience,  I  am  a  single  mother,  I  have  one  kid,  I  struggle  a  lot,  financial  certainity,

unemployment, my parents are not able and this money is unable to take care of the kid, he is not working, so there is no salary

which can be attatched so that I can take  care  of the kid.   He is a farmer  but  he  is  able.   The  fact  remains,  if  the  source  of

income is employment, the source of income of a farmer is the land, so why can’t the property  be divided to the kid so that I

can take care of him, because he needs education just like any other.  He needs good health and exetra.  

Another thing, we have here,  is  property  ownership,  many  people  have  said  we  need,  things  like  title  deed  should  bear  the

names of the husbands and wife  to  prevent  grabbing.   This  will  help  women  a  lot  in  taking  care  of  their  children,  especially

widows.   Single  mothers  are  not  single  mothers  just  because  the  gave  birth  to  children  outside  wedlock,  the  can  be  single

because they are widows.  So they should be protected togother with their children.  

Another thing is corruption, if Constitution review are true with there work, they make this law and they say this the law, but the

fact remains, there is a problem corruption now is above the law, so we need to curb corruption first before anything else.   We

need churches to choose representative in district levels to curb corruption.  Thank you.  

Com. Abida:  Eleen, I do not want to ask  you are  question,  but I want to draw your attention to the fact that,  there is a very

good law, that has come up, known as the Childrens’ Act.  Get somebody to give you a copy of that and you will find solution

before you wait for the new Constitution to come up.

Eleen:  Thank you, have read on that and in fact I am almost filing a case against my fathers kid, but the problem is, have never

gone though the grassroots.   What the old men tell me is,  we have never heard of such a thing, so there is nothing we can do

about.
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Com. Abida:  Go to the family court.

Eleen:  Another problem is we do not know, so we need workshop to sensitize women and girls concerning their rights.  So

we need these workshops very badly.

Com. Mosonik:  Thank you, next is Rachael Ng’etich, hayuko, Ng’elese.

Kimibel Arap Ng’elese :  Chamgei chepyosok ak lagoi, anendet kekurenon Kimibei arap Ng’elese.

Translator:  Mimi naitwa Kimibel Ng’elese.

Ng’elese: Anendet amache ng’atutik chu koba akoi Nairobi.

Translator:  Ninataka Tume wakati itakapa rudi Nairobi ifuatilie mambo yetu kwa makini.

Ng’elese: Amun melen kokimi puch, kokimi ak ng’atutik agoi.

Translator:  Kwa sababu tumekuwa na sheria yetu.

Ng’elese: Amwae akoba area ne nyonet ye king’eten.

Translator:  Ninasema, kuhusu, mipaka yetu.  

Ng’elese:  Ko en olinyonet ko kigenyoru mpakainyon kemache kityo kenai kele mabete.

Tanslator: Tulipopata uhuru mpaka yetu  ilikuwa inajulikana.

Ng’elese: Ako ko ng’eten ingunon,ko yu bore Muhoroni kokimakekuren Muhoroni, kikuren Murubet.

Translator: Na kuanzia Muhoroni, ilikuwa haiitwi Muhoroni, ilikuwa inaitwa Murubet.

Ng’elese: Koingo tokos kamasia konyo Tinderet.

Translator:  Na tukija sehemu ya juu, Kamasha inakuwa Tinderet.

Ng’elese: Konyo Tindiret konyo kowa agoi Ainabtek.

Translator:  Kuanzia Tindilet, tunaenda mpaka Ainabtek au mto wa tek.

Ng’elese:  Ye nyokonyo ngunon konyo koriomas.

Translator:  Kuanzia hapo inakuwa mpaka --------------
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Ng’elese: Konyo kebe Sigois. T ulwet.

Translator: Tunaenda mpaka mlima wa -----------

Ng’elese: Amun en tulwanon tugul kokikilali mat ak keruye si kelany tulwet ake.

Translator:  Kwa hayo, milima yote tulikuwa tunawakisha moto juu yake hata tunalala huko.

Ng’elese: Akityo kebe akoi Ndakisir.

Translator: Kuanzia hapo tunaenda mpaka- Ndakisir

Ng’elese: Ndakisir ,karona imuny.

Translator: Mahali panaitwa Karona au chini ya mahali panaitwa karona.

Ng’elese:   Kenam ainet Ab Moiben.

Translator:  Tunafuata mto wa Moibeni.

Ng’elese: Ye kakenam ainet ab Moiben, kebe agoi Moi’s bridge.

Translator:  Tunafuata huo mto mpaka mji wa Moi’s bridge.

Ng’elese: Kebe kamogoiwa.

Translator:  Tunaenda mpaka Kamogoiwa.

Ng’elese: Kebe tulwenyon kelelmat, Kilibas.

Translator:  Tunaenda mpaka mlima wa Kilibosi, natukawakisha moto hapo.

Ng’elese:  Ak  kebwan agoi kamobir.Keyemakekele.

Translator:  Tunakuja mpaka mlima wa  Kamobir

Ng’elese:  Kebe agoi Chebeloi. Kebe mugel Terik.

Translator:  Tunaenda mpakaMugen upande wa Terik.  

Ng’elese:  Kebe kapkeben

Translator:  Tunaenda mpaka  Kapkeben.

Ng’elese: Kechortegei Tibison.
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Translator:  Tunaenda  Tibison

Ng’elese: Kebe kibikoris

Translator: Tunaenda Kibikoris.

Ng’elese:Kechorchi ke Muhoroni ko area neba Nandi noton.

Translator:  Tunaenda mpaka Muhoroni na hiyo ni area ya Nandi.

Ng’elese: Kemache ng’atutichu kosib yoton.

Translator:  Na kwa hii sheria ambayo tunaongea juu yake sasa tunataka nyinyi mfuate hivyo.  

Ng’elese: Amakilelen kele sikeput sheria kele si keparge kelyan.Kisibi sheria……

Translator:  Na tukisema tufuate hiyo sheria, hatusemi tufukuze watu, tuuwe watu, lakini tunataka ijulikane ni area  ya Nandi na

hata wakuje tuishi kwa Nandi.

Ng’elese:  Ko ngunon karager ale amache osib , amache osir yoton si mabetos asirchi report…..Makimache kobet.

Translator:   Hiyo  tuliweka  alama  ya  kutosha  na  hiyo  ushahidi  iko  na  tulitaka  kitu  ambacho  ni  cha  kudumu,  ya  kuonyesha

mpaka wetu. 

Ng’elese: Ko Katiba ne kitinye kekuren ng’atutik.

Translator:  Na hiyo ni Katiba yetu.

Ng’elese: Kingoik murenik ko ki cham kelelen Batum……….

Translator:  Tunataka nchi yetu irudishwe hata kama wageni wanatumia wanatambua ni nchi ya Nandi.  

Ng’elese:  Achekeet Nandi makionekiy acheket ketinye ng’at ut che makibare chepyoso ama kiwase kapchi.

Translator:  Sisi  Wanandi,  hatufukuzi  mtu  yeyote  kwa  sababu  tuko  na  sheria  ya  kusema  usitendee  mabaya  jamii  fulani  na

hatuwaui hata wanawake.

Ng’elese:  Achek Nandi kimiten bik che matinyetuguk akomi che tinye  tuguk  oko  kimakereben  che  tinye  tuguk,kitebie

kounatan.

Translator:  Kwa sisi Wanandi tulikuwa na watu wenye mali, wengine hawana mali, lakini wale  walikuwa  na  mali,  walikuwa

hawanyag’anywi.

Ng’elese:  Nitan  neakere  raini  ko  kogoik  tafauti  kitikin…………Echeket  Nandi  ko  kirwkindet  ko  change  chito  en
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kapchi makiname chito en barabara.

Translator:   Jambo  la  ajabu  wakati  huu  ni  viongozi,  kama  chief  wanateuliwa  huko  Nairobi,  lakini  kwa  mila  yetu,  wazee

wenyewe, walikuwa wanateuwa na walikuwa wanajua nani anastahili kuongoza,  lakini  wakati  huu,  unakuta  mtu  ambaye  hata

alikuwa ni askari mahali fulani, akipewa uongozi akiingia hapa ndio anaanza kuchafua mambo.

Ng’elese: Achek kewu chumbek kutin ni nyonet ko tindo  masharti.  Ko  ogot  arap  Manyehi  ne  kiindochin  Nandi,  kingo

pakach koib werinyin

Translator:  Uongozi  wetu  ulikuwa  na  marsharti  kamili  ambayo  yalikuwa  yanatambulika.   Kwa  sababu  tulikuwa  na  mzee

Manyehi ambaye alikuwa naongoza Nandi na alipowacha kijana yake ndiye anachukua usukani si mtu yeyote.

Ng’elese:   Ng’aliot  ak  e  ko  makemache  chit  one  kiyagunen  Nairiobi.  Kongunon  muren  che  kikilewnen  konyakuani

tuguk ama ibwech keam tugul……..

Translator:   Jambo  lingine  ni  kuhusu  Wajumbe  tunaowachagua,  tukiwachagua  wanaenda  Nairobi,  wananyakua  mali  yote,

hakuna hata chochote anatuletea sisi upande huu, tunataka vile ilikuwa hata zamani, ukiwa na mali vile vile mnakula na wenzako.

Ng’elese : acheken keny orun bendo kename kelumdoi longet akityo kinemu rotwet…….

Translator:  

Ng’elese:  kiakwang’  ngot  mi  age  nakurkure  en  yu,  kilal  sitimani  kikinde  Nandi  kwen.  Lakini  miten  korab

mweshimiwa ineken lakini mami kamastaake.

Translator:   Ninashangaa,  juu ya sitima ambayo iko hapa Lesos,  lakini jambo la kushangaza ni  ya  kwamba,  utakuta  ni  kwa

mheshimiwa peke yake ambapo utaona taa ya sitima na upande mwingine iko giza.

Ng’elese: Kasom keibwech sitimet, kitinye tug ache kialdai lakini mami sitimet.

Translator:  Jambo.  Mimi naomba ya kwamba,  tuletewe sitima, tuko na ng’ombe ya kuuza ili stima ikuje,  lakini hatujui stima

iko wapi, lakini ng’ombe iko.

Ng’elese: Ako mi ng’aliot akenge, mi kit ne chabe bik en karikwak. Kipendi ak keye.
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Translator:  Anasema iko kitu ingine ambao watu wanatengeneza kwa nyumba yao.  Unaenda huko unakunywa.

Ng’elese:  Maiwek choton koye lagokyok ak koIpetsie lagokyok.

Translator:  Na hiyo pombe inaanza kuharibu watoto wetu, na kupoteza watoto wetu.

Ng’elese:  Kikiye  maiwek  lakini  kimakeyei  kouni,  onge  ye  mutyo.  Ko  na  kesune  ko  akenge,oib   Ng’atutik  chu  tugul

agoi  olin toror. Moiwe agetugul. Monyokorekitu mami ki nayei ak atebet ne kararan.Kongoi.

Translator:  La mwisho hii sheria tunataka itungwe ni vile sisi, tumetunga kwa  upande  huu,  haitungwi  uko  mbele  na  hatutaki

kufunguza mtu yeyote, tunataka tu mambo yetu yaende vile tumesema.

Com. Mosonik:  Kimache ingunon Francis seurei, Justice seror ,Sasa  we want to give you exactly one-minute na utupatie

hiyo memorandum.

Justis  Cherop:  My name is Justis Cherop,  I would like to highlight on a few things.  One is on  the  Constitution  itself.   The

Constitution  should  be  a  permanent  document;  it  should  be  a  document  that  remains  for  even  two  hundren  years.   The

American Constitution was made about three hundred years ago and it is still standing.  We want a Constitution that will not be

a playing thing of the Parliamentarians.   We want a constituion that is simple for people  to understand.   Because it is the basic

law of these land.  

The type of Government,  I propose  that we have a Federal  type of Government.   Where we have two Houses,  we  have  the

Senate and the House of Representative.   We should also have a Parliamentary  Government,  not  Presidential.  The  President

should be ceremonial; he should not have so many powers, like in India.  

Elections:  all candidates  for Parliament should be  between  30  and  70  years.   At  30  years  will  have  reached  maturity,  over

70years that one is I think senile.  Elected representative can have their chance for a maximum of two terms of five years.   The

same for councillors, and they should be educated.   MPs should be graduates,  having a good academic excellent.   Councillors

also should be at  least  O – level, C+ and above,  we do not want illiterate councillors.   Mayors  also should be over 35 years

and should be over 70 years.  Elections should be the same as for MPs and the other councillors.  

Political parties, there should be a limited number of political parties,  I propose  three to four and they should be public funded,

there  should  be  no  party  that  claims  supremacy  over  the  other.   All  political  parties  are  the  same.   Salaries:  They  should

determine MPs and councillor salaries, but the beneficiaries should not be  the seating councillors or  the seating MPs.   It  should

be the next ones, those who propose should not benefit.  It is the over team that will benefit.  The aim is to prevent people  from,
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taking a lot of money from the Government.   I  had a lot to say,  but I will say about  land.  The local natives should own Land.

Like in Nandi, the area that was defined by somebody,  that land should belong to the Nandi’s only.  Others  can exploit it,  but

they have no right of ownership, and the Nandi’s can remove them out, when there are not desirable.

Com. Mosonik:  Asante sana, Fredric Bore.

Fredrik Bore:  My names are Fredrik Bore, now I have my memorandum and I will just say a few.  Economy: If the economy

growth of this country is less than 3%,  then the Government should resign automatically. The mayor should be elected directly

by the people.  He should be over 35years; he should be a university graduate,  especially a lawyer or  LB degree.   The second

thing, the MPs if elected to go to Parliament and then he defects  to another party,  then this MP should come back  home and

there should be no by-election,  what should happen is that,  the second fellow who was his opponent  will be  the automatically

the MP for the are.  For  non-performing Member of Parliament,  there should be a vote of no confidence.   At the moment we

have 222 Members of Parliament,  I propose  that we include the following: one should come from the youth, and  these  youth

should be a university student.  And then we have another one from the military, we have one from the disabled,  we have from

the women section.  

Executive:   The  President  should  be  elected  directly  by  the  people  and  he  should  not  be  a  Member  of  Parliament.   The

President that is elected should be over 35 years, he should be married and his wife should be the first lady of this nation.  The

President  should not be  the chancellor of any university; he should be a member of board  of any institution.  He  should  be  in

anyway linked to any institution of this country,  but except  should be only the President.   Harambees  should  be  discouraged,

this normally contributes towards  corruption,  this should be taken  care  of  by  the  DDC.  The  Harambees  should  be  removed

completely; it contributes towards  corruption and sycophacy.   If any member or  any person willing to  contribute  towards  the

nation, he shoud sent the money should go directly to the Treasury.  And fellow who is over 55 years, he is legible to a pension.

  Whether you have been working in the Government  or  not,  you  have  been  working  for  the  Government  even  if  you  are  a

farmer.  

For the MPs, their salary,  the basic should be Kshs.  200,000,  the growth domestic product  of this constituency, plus what he

has contributed in the Parliament.   They should go to the salary of a Member of Parliament.   This is to make sure that  all  the

Members of Parliament that we have should contribute towards any motion that being tabled in Parliament.   Those are  my few

recommendations that I wanted.

Com. Mosonik:  Okay:  At this point tungependa kusikiza  Mheshimiwa,  Mbunge  wa  Emgwen.  Mweshimiwa  Joseph  arap

Leting.

Hon.  Joseph  Arap  Leting:  Chairman  of  the  Constituency  Committee,  Commissioners  lead  by  the  Chairman,  ladies  and

Gentlemen,  Chamgei  tugul.
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What I am saying, you might have wondering when it Leting contributes his part  of the contribution.  I  would like to assure you

that yesterday at Kapsabet I was given a chance and I represented by memorandum and explanation.  Now I was here today

just to see the things are going as  planned.   Because I am the overall chairman of the Committee of Emgwen constituency, we

chose this hall because we do not have a big hall for sitting many people the way you are  sitting here.   I  would like to thank the

Tinderet people for allowing us to use their hall for these contributions, which are actually for betterment of the Nandi.  

I have enjoyed listening yeterday and today,  what the Nandi’s want,  how the leaders  should behave.   I  am also learning from

mistakes of the past,  as  enumerated by most of you who have spoken.   I  am also learning something about  Nandi history, so

that as a leader I know as much as I can.  

What I am saying, this is a moment that will never come again.  Make the best use of today’s facility to say all that you want to

say about  Constitution.  On thing that this meeting has done,  is for  many  people  to  discover  that  there  was  something  called

Constitution.   The  majority  of  people  have  never  seen  the  current  Constitution  and  imagine  is  now  about  40  years  since

independence and the people have never been forced to look at the Constitution or  what the Constitution contains or  what it is

saying.  

Constitution as you have been told is a very important document that carries the nation.  I am glad that a lot of contributions will

have to go into the constituton like describing who are  the  Nandi’s;  I  would  like  to  strengthen  what  I  have  heard  from  your

contributions of yesterday and today.  We are the only people in Kenya,  Masaai,  and we that were in the World encyclopedia

if you read the word encyclopedia they describe who the Nandi was.  So  I am glad that you are  bringing a point,  which has to

be followed.  Some of them look difficult but we will fight to get it, especially the question of land.  

The question of land: we have lost land more than anybody in Kenya because  of  what  happened  at  the  beginning  of  the  last

century.  We want to use the Constitution, to recover, or to be recognized, otherwise, if our proposal,  especially about  land are

not met, I assure you, we in Nandi we will not sign the Constitution.  Because as  Mr.  Ng’elese says,  there is enough evidence

for our claims, one of the evidence is the name of the places.   Kamwa  boyondonon  Chebeloi, Chebeloi  I used to read in the

colonial history that it was part of Nandi, but I do not know how it went to another place and many others.  

Without wasting most of your time, I was simply to tell you that have already contributed.  I am with you, I am with everybody

and we are  helping, we will back  up what you have said with evidence.   So  because  they’re  many  people  who  are  going  to

contribute,  I would like to thank you very much for turning up and for your  contributions  on  behalf  of  of  the  MPs  of  Nandi.

Thanks a lot.

Com. Mosonik:  Mwachin bik chon ke mwa en kutit.
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Hon.  Leting:   Abwati  ale  mi  bik  che  makase  Kiswahili  amakase   kingereza.Omut  komagas  ngap  komamitten  full

session makas  komwachi  akoba  kutit.  Omache  kobetyo  kutit  ii.  Kamache  ko  ta  ketyi  che  kamwa  en kutit  ale  Kamiet

kobwan ako kwagas omut ak raini ong’alali ng’alek che tam atindoi en metit akane. 

Ago nekit. Mwae kiswhili kole chit one kameto ateptanyin neba keny koutwa.  Kokamwae  alelen  kongoi  karobwan  ago

karo ng’alal ako tao ng’alali. Kimi tugul. Ngot ko makigas ng’alekyok komakindei sahihi.

Minde  sahihi  maasaek  Constitution  nikiba  1962,  mainde.  Amun  kimache  koratinwek  che  kikireben  kou  Laikipia,

Nakuru ak olan tugul. Konoton akine ko kasinitet ni ne kokeyai si ketebi puch ko ma aibu nia.  Okonu  ng’alek  amewun

chi ng’alion ne tinye.

Kagile kityo memwa chi, okt imbaret ko memwa imbaret , ilelen kityo imbarenichon. Kale kichanayat age kole “ melen

kakiwone  chi,  ngot  komi  koret  ne  mi  sang  ako  ne  nyon  kainet  ako  ne  nyon  history  kebendi  maps  che

1900.Komakiwone  chi  (clapping),  makasinyon  kewon  chito.”  Kimache  kityo  nyokosir  kainet  ak  kole  ab  Nandi

District.anan ko katis kou kila. Kiwonu chi  Nandiek okwek ii?

Niker okot kainaik che ba maasai  che  mi  korani,  kilyan  makiwon  ,  amun  kimakililani  kereben  Maasaek.Kokorom  ng’

alechu eb Constitution. Ngatutiet ne wo. Kakatok kityo, takong’alados bik che chang’ otestai oko ta ketuitosi  betusiek

alak kogeny kemwae ng’alek che takyingei Nandi. Kongoi.

Com. Mosonik:  Wacha  niseme kwa Lugha: Kongeten  omut  kemiten  ak  mweshimiwa  arap  letting  komituiyet  ne  komi

Kapsabet kongetten kokaginam tuiyet kotogor keger  en langat.  Raini  ko  kagonyo  ireyu oko  kakomuita  koteben  yuton

kemitugul.

Ko  ole  kokebendaten  kikinamen  Central  asi  kesungukan  Kenya  ini  tugul  kochang’  kebeberwek  che  mabwane

waheshimiwa ko kounaton amache amwachi inendet kongoi nekata okwek  amun  ibaru  kole  isibi  tuguk  che  omwae  kit

na  kase  ta  kitetita  Katiba  asitun  keyai   tuiyet  neba  National  Constitutional  Conference,  ole  tun  miten  MPs  ko  tun

kongen kit ne kikamwaita bik.

Alen kemache kewekyuin inendet kongoi amun kami yuton.Ko ng’alek kotor kemwae ketarati kele yon kagobek  boisini

ke  bakesire  tuguk  tugul  che  komwa  ak   kewekwok  konyo  yuton.  Kit  ne  kiguren  report.  Ak  Constitution  inoton  ii  kou

kit ne kakigaste ak kewekwok betusiek tamanwokik lo arowek oeng’, osach ongalalen  ak  ongat  bikwok  che  tun  bendi

tuiyet  newo ogasienechi-Mp akenge  ak  bik  somok  koyab  district.  Neba  Nandi.Ko  ingunon  ingesib  kibur  tugul  kouni

kokararan  amun  tun  kiyajine  en  let  ko  nyumnyumitu  ko  kamwae  ne  kata  commissioners  che  kimi  tugul  ale  kongoi

mweshimiwa, I was just thanking him on our behalf for having attended the two days, session in his own constituency. 

Ochakyi, miten boiyot  akine newo akenge nekeguren Mr Bii Meto.

Please Mr. P. Melto, make your contributions in a minute. Are you ready?  I know you are ready and you can summarize. 
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P. Meto:   Thank you, Dr.  Korir,  I  am sorry,  I think Dr.  Korir,  happened to have  been  a  colleague  and  he  decided  he  was

going to give me this chance.  Otherwise I came late and I am planning to make my contributions on 16th not to day, thank you. 

Com. Mosonik:  Thank you very much, Onge testai kou ye kakitestai.

Yuku Christopher Bitok,  Henry Meto,  yuko,  akae  chonjo chonjo,  lakini sasa  ni  Christopher  Bitok.   One  minute  please  ndio

tusikie kila mtu.

Christopher Bitok: Kwa  majina  naitwa  Christopher  Bitok,  sehemu  ambayo  ningeweza  kutoa  habari  ni  kwamba,  uhuru  wa

kuabudu,  tumekuwa  na  shida  sana  wakati  watoto  wetu  wanapoenda  shule  zingine  ambazo  wametawaliwa  na  makanisa

mengine.  Tuseme kwa mfano, kama kanisa Catholic ama kanisa Anglican, wanatoa habari ya kwamba mtoto wa kutoka kama

kanisa ya Anglican ama PAG, ya kwamba anavyoendelea kusoma katika shule hiyo, ni lazima afuate  masharti  ya  kanisa  hilo.

Hapo  tumekuwa  na  shida  sana,  kwa  sababu  hatuna  uhuru  wa  kuabudu.   Lazima  kama  amechagua  kanisa  ambalo  anaweza

kumuombea Mwenyezi Mungu, aweze kupewa huru wa kuweza kuabudu katika siku yeyote,  hata kama ni siku ya Jumamosi,

apewe uhuru huo. 

Jambo la pili, ningesema ya kwamba,  tumeweza kuona board  za shule, jamaa anaweza kutoka sehemu mbali na anachaguliwa

kuwa mwenye kamati ya shule sehemu za Uasin Gishu,  ambao  hawezi  kujua  shida  za  wananchi  wa  sehemu  za  Uasin  Gishu.

Imekuwa shida sana kwa sababu anaweza kuwa kamati ya shule hiyo, anasema watoto  wafukuzwe and hawezi kuelewa shida

za wazazi wa huko.  

Jambo lingine, ni kwamba,  tunataka Chiefs,  na Assistant Chiefs,  wachaguliwe na wazee nyumbani.  Kupitia  njia  ya  mlolongo.

Tunaweza  pata  watu  ambao  wanakuwa  qualified  kwa  education,  lakini  kuunganisha  watu  na  kuongea  nao  hawana  kipawa

hicho.  So  we would like to have wazee wachague assistance chief na chief.  Lazima aweze kuwa recognized katika Serikali,

lazima apewe hiyo jukumu kwa sababu yeye ni mwanzo wa mambo hayo yote.

Com. Mosonik:  Asante, Henry Melto, hayuko, Cheriot Solit, Na Daniel Seki yuko?  Robert Kosgey akae chonjo.

Cheriot Solit:  My names are Cheriot Solit, I want to just give some views on the Constitution making.  First  and foremost we

have institutions that exist in the area  and in that we want,  in the Constitution to  state  that,  any  existing  institution  in  the  area,

should serve the people, that is, giving employment, in giving the water, in giving the electricity,  and in case  of any tenders,  they

should give the priority to the people living in that area.

Point number two, the creation of districts in Kenya was political, I  want to say that any creation of district  should be made by

Parliament  not  individual,  that  has  contributed  to  Nandi  district  being  transfered  to   other  places.   The  second  thing,  in  the

58



Constitution making the leaders of that area, should be the local.  There should no person, who should come to lead the Nandis

even if he is rich.  There should be no outsider, however rich.  Let him do business, but not be a leader in the place.  

Also I want the Constitution to make it clear that,  the Government should educate  the mentally sick people.   And person who

has retired after servicing upto the age of 55 years,  his chance has expired,  let him go home, let him do his business,  because

there many Kenyans who are graduates and are qualified to serve the Kenyans.   So  I want in the next Constitution that,  if you

have retired and you are a civil servant, goes home and work like any other Kenyan.  

The other thing is declaration of wealth, if you want to become a councillor or  an MP,  you must declare  your wealth,  so that if

you go to the Government and start  looting, we will know that you are  a thief and you deserve to be  put in jail like any other

person.  “One man, one job”, it has been said.  And to wind up, there should be no “Total man” in the Constitution.  We do not

want any “Total man or woman” who are protected by the Government.  We need all Kenyans to be the same.  Thank you.

Com. Mosonik:  Let me ask you a question, hiyo declaration of wealth, umesema ni councillor na MP, na President?

Cheriot:  Any leader.

Com. Mosonik:  Daniel Seki, Robert Kosgey, John Koto Sogok, hayuko?  Isaal Leting, Elijah Bitok. 

Elijah Bitok:  Wazee hawajui Kiswahili, kwa sababu hawajasoma sana, sasa nasema Nandi.

Translator:  Kwa jina, ni Elijah Bitok.

Elijah: Ng’aliot ne nyun ne mi yu.

Translator:  Maneno yangu.

Elijah: Amwae meng’atet

Translator:  Niukaaji.

Elijah:Ko konyo meng’atet si ko ng’et chito koaldo korenyin

Translator:  Kila mtu ako kwake.

Elijah: Ko ingomache koyai kiy koyae chito amun mi korenyin.

Translator:  Na anavyofanya anajua anafanya akiwa kwake.
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Elijah: Ko yon kang’et  chito koialde chitage koret.

Translator: Kisha mtu mwingine akiuzia mwingine shamba.

Elijah: konitebe chito kolelen chito koal koret.

Translator:  Unapomuuliza wewe mgeni, amakwambia nimenunua shamba.

Elijah: Amangen chi neba emanoton.

Translator:  Na wakaaji wa hapa hawajui.

Elijah: Achito ko chito chorine.

Translator:  Kumbe huyu mtu ni mwizi.

Elijah:  Chito ko chalwagin

Translator:  Ni mkorofi.

Elijah: Kobaretuguk ab bik ako chore alak.

Translator:  Watu wanapogundua atakuwa ameiba na kufanya ukorofi.

Elijah: Ingelen kele keteben bik kele kibunu ano kolelen mangen.

Translator:  Watu wanapouliza history alitoka wapi, kila mtu hajui.

Elijah:  Koingelen kewon ko kikowal kainet en olin.

Translator:  Wanapojaribu kumfukuza, amebadilisha jina, mali ni yake.

Elijah:  Ne nyin certificate neba korani ingunon.

Translator:  Title ni yake.

Elijah: Kotemenech noton, kochang’a bichoton kot missing.

Translator:  Halafu inakuwa shida kuna watu wengi wa namna hiyo siku hizi.

Elijah:  Ingogeskei chito boiyot.

Translator:  Mzee anapoaga dunia

Elijah:  Komi agok

Translator: Kwa watoto.
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Elijah: ingo kaangwan.

Translator:  Wawe wanne.

Elijah:  Koalda koret.

Translator:  Hao watoto wanauza mashamba.

Elijah: Koalda koret bakoik imbar kambit.

Translator:  Wanauza mpaka hapo palikua kambi.

Elijah: Oko mabadilishani en land board

Translator:  Na kuuza huko, hakuendi kubadilishwe kwa land board.

Elijah:  Kongunon ngap koalda koret okobik angwan ana ko mut, koyaene bichuton oko bik che meng’echen.

Translator:  Sasa hao wanapouza shamba na wako wanne ama watano, watafanya nini na bado wako wachanga.

Elijah: Koyach kochorsa bichuton, kokochorsa alake che tai.

Translator:  Sasa wanaanza kuwa wezi na wengine wameanza kuiba.

Elijah: Koit nyalili korom anyun.

Translator:  Umasikini unaingia na imekuwa jambo ngumu kabisa.

Elijah: Amun alda koret aldechin akeamakure boiyon ne bakok.

Translator:  Wanauza shamba bila kuwaeleza wazee wa mitaa.  

Elijah: Amakure kirwagik.

Translator:  Hawawaiti viongozi.

Elijah: Koaldechike icheken

Translator:  Wanauza wenyewe kwa wenyewe.

Elijah: Ak kobeto bet, makomi.

Translator:  Halafu wanaanza kupotea kupotea.
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Elijah: Ingelen keteb kele kikobwa bichu olinba board kewal koret kele acha.

Translator:  Unapouliza kama wameenda, kubadilisha unaambiwa hapana.

Elijah:  Let koik luget amun melen ile kigasyinbichu.

Translator:  Mwisho inakuwa vita.

Elijah: Amun wendote olin kityo ago mi chit one alda koret.

Translator:  Anatembea na kuna mtu ambaye ameuza hiyo shamba.

Elijah: Amache kewal ng’atutik choton amun chang’ cha kerekoya kounatan.

Translator:  Kwa hivyo tunataka sheria ibadilishwe vizuri, kwa sababu kuna wengi wamefanya hivyo.

Elijah: Ko kwal kichanaechu koret ama tebe boiyot.

Translator:  Na wanauza mashamba bila kuuliza mzee.

Elijah: Malen kiba boiyot koret ne ne ngung’

Translator:  Hata mama hawamuulizi, mama akiuliza wanamchapa.

Elijah: Ko kamwae ale yon makomi boiyot ko kaiga konam chepyoset ngecheret ab boiyot,  korib  korani  amun  ngot  ko

ib lagok ko taret koret.

Translator:   Kwa hivyo napendekeza kwamba mzee anapoaga dunia,  mama  apewe  haki  za  kumiliki  shamba,  ili  alinde  hiyo

shamba.

Elijah: Che chuk ko chaniton che kamwae kityo.

Translator: Hayo ni yangu asantene.

Com. Mosonik:  Halafu kina mama msikize.  Catherine Taalam, Margret Kata, Sara Korir, 

( Muiten en yon koron siakurin mama).  Okay, please.

Arthanas Bwolei:   My names are  Arthanas Bwolei,  first of all I  would like to  thank  you  commissioners  for  having  come  to

Mogoon to listen to our views.  I would like to present a few points touching on land and property rights.

• I  propose  that  land  should  be  owned  by  the  State  and  that  a  registered  land  should  be  divided  amongst,  parents,

children, regardless of their sex. In the case of a demise of one spouse,  the remaining spouse should automatically own
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the land and let on the remaining spouse to sub-divide the land to his/her siblings equitably.

• Natural resources: forest; I propose that in Kenya any place that receives a rainfall of about  750mm should have 10%

of the land being under trees, so as to encourage the good keeping of the environment.  

• On education I propose  that the old system of  education  of  7.6.3,  should  be  brought  back.   I  also  propose  that  on

education national schools should take equal number of children from all the districts to discourage this aspect  whereby

some children from specific Provinces which have got a lot of national schools take children from those areas.  

• I  also  propose  that  traditional  system  of  conflict  resolution  should  be  enforcible  in  law.   For  example  resolution  of

conflict and cleansing ceremony should be done as per communities requirements.  

• I also propose  on land transfer: that land transfer should be on consensus between  the  buyer  and  the  seller,  that  is  if

there is a consensus between the buyer and the seller, then there should be automatic land transfer between the two,  but

there should be witnesses.   That is the wife of the buyer and  the  wife  of  the  seller  must  consent  to  that  and  also  the

children, at  least  one child, to countersign on that.  Also on land ownership,  there should be a ceiling to the number of

acreage that an individual should have.   I  propose  that thousand acres  should be  the  highest  number  of  acres  that  an

individual should own in Kenya.  

• I also propose that on MPs, if an MP does not serve the electorate, then the electorate have got a right to call back  that

MP by collecting three thousand signatures and then they forward the signatures to the clerk of the National Assembly

and  later  on  the  MP  should   resign  and  a  by-election  should  be  called  there  after.   If  the  same  MP  looses  the

by-election, he should meet the cost of the by-election.   If he wins the by-election then he should meet half the cost  of

the by-election.  

• I also propose that Nandi land should be registered as Nandi Country.  That is as  per  what the old men have said,  that

is dermacation of Nandi land, then it should be registered as Nandi country and the National IDs should bear this: if you

come from that  area,  then  it  should  bear  you  come  from  Nandi  country  and  any  alien  who  is  non-Nandi  should  be

issues with a pass,  such that he will paying some tax to the  area  that  he  comes  from.  If  he  owns  land  there,  then  he

should pay tax on that land so as to benefit the local community.  

Thank you for those few remarks.

Com. Mosonik:  A question,  the first thing you said about  land, that it should be owned by the State.   Now you are  saying,

Nandi  should  be  Nandi  country,  so  is  it  the  state,  because  if  it  is  the  State,  it  will  decide  otherwise,  is  it  the  state  or  the

community that you would like to see as the ultimate owner.

Arthanas: I am talking on the IDs that is the issuance of ID, it should bear that you come from Nandi country.

Com. Mosonik:  But you see, you are not answering my question.    You have said,  the outsiders in Nandi country,  should be

issued with passes, otherwise they do not belong to Nandi country.
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Arthanas:  Le me strike my first point.  By saying that individuals and not the State should own land.

Com. Maranga:  Just  a minute, you are  saying, Nandi country to issue passes  to the people  who are  going to stay  in  Nandi

country.  I  am asking, you as  a learned person,  are  you considering how many Nandis who are  outside  Nandi  country,  what

would they do, they should also be issued with passes?

Arthanas:  Yes.

Com. Mosonik:  Mama ni Sarah na Margret.  

Margret Kataa:  Kongoi moising, kongoi en baraini.kaine nyun ko Margret Kataa.

Translator: Jina langu ni Margret Kataa.

Margret: Kamwae kongoi amun kagetuye tugul.

Translator:  Nasema asante, kwa kuwa tumekutana sisi sote.

Margret:  Atebe boisiek atebosiek che kiba keny le ile kowalak emet mako Nandi kou yekinye.

Translator:  Ninauliza wazee, mambo yetu ya zamani vile tulikuwa tunakaa, mambo yamebadilika siku hizi.

Margret: Wendi lakwa kob chi sikele kakonyo k oak kiitu amakinge kombot lakwet. Makibendi komakiba koito.

Translator:  Msichana unakuta amekuja kwa kijana na anasema ni bibi na hawajafanya ndoa.

Margret:  Ko  noton  na  tebe  Nandiek,  ale  kale  lakwet  kawe  koita,  ingebe  koita,  mang’en  kwan  kole  ano,  amalechi

kwan kero koindon koron kap bamwai.

Translator:  Na kijana anasema tuende tuombe msichana kwa wazazi wake na baba yake hajui hata ni wapi.

Margret:  tun kakilany karit korirat boiyot, ak kolelen ano yekebendi, lem anan ….

Translator:  Na wakati mzee anakubali kuenda nyumbani kwa msichana, mzee analalamika tunaenda wapi,  sijui tunaenda kwa

Waluhyia, tunaenda kwa Wajaluo, tunaenda wapi?

Margret: konoton nekatebe ale otibi kou yekinye, makibu lakwet ab bik konyo komakibakoita si ke ganda tuga.

Translator:  Na kitu mimi naomba tu, wao vijana wasilete msichana wa wenyewe kabla mzazi hajaenda kwa wazazi wake.

Margret:  ko ngunon kararan keba koita kesom lakwet ab bik.

Translator:  Si vizuri kuchukua mtoto wa mwenyewe kabla haujakubaliwa, vile ilikuwa.
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Margret: Noton anyun ne kateben boisiek.

Translator:  Na hiyo ndio nauliza wazee.

Margret:  Ko murenik akichek koyachen amun imuti lakwet ab chitu.

Translator:  Na wanaume hata ni mbaya, kwa kuwa wanaenda, kunyakuwa mtoto wa mwenyewe tu.

Margret: Ni nengung’ mutai.

Translator:  Na yako kesho?

Margret: keberberi lakwet kaisom. Konoton na tebe kichanaek, kibendi koita.

Translator:  Na kitu mimi nahimiza vijana wafanye wasilete mtoto wa wenyewe kabla hawajakubaliwa na wazazi wake.  

Margret: Ko noton anyun ne kamwae, uwon kagas.

Translator:  Na hiyo ndio nataka nieleze nyinyi msikie.

Margret: Ko chepyosok akichek ingimut  lakwet ko yeit kole maramache niton ingecheng’ ake.

Translator:  Na kitu wanafanya, wanaenda kuleta mtoto wa mwenyewe anakaa, kidogo, wanasema hawataki tena.  

Margret: Ip kecheng’ ake.

Translator:  Twende tutafute mwingine.

Margret: Ko nonon ko lakwet ab chito melen ile kikwaate. makikwae lakwet ab chi.

Translator:  Na mtoto wa wenyewe si mtoto wa kurokota, hakuna mtoto wa kurokota.

Margret:   Koutien chepyoset kole kikisiche ak kitun.

Translator:   Na  huyo  mama  ambaye  alienda  kurokota  mama  wa  kijana  amesahau  hata  yeye  mwenyewe  hakurokotwa

aliolewa.

Margret: konoton che kamache aibwa lagochu.

Translator:  Na hiyo ndi mimi nataka.

Margret: Ak boisiek, onge tebi atabet ab Nandi.

Translator: Tunataka desturi zetu ya Nandi vile ilikuwa.
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Com. Abida:  Mama sheria ya Kenya inasema, watu kijana na msichana wanaweza kuenda kwa DO na wakafunga ndoa bila

kuusisha wazee.  Hiyo ni mbaya ama ni sawa.

Translator:  Kaso kogo,  kagile  ii,  egosiwechu  kongeten  murenonon,konam  cheptob  koin  koba  kap  DO  ak  kotun  gei,

kararan kiyoton anan makararan.

Margret: Sip kesome lakwet ab chi.

Translator:  Si mzuri, lazima muende muombe wenyewe.

Margret: Hata kabila gani.

Com. Mosonik:  Kagemwa kongoi missing mama. Sara yuko?  Priscicah Koech.  

Sarah Korir:  Kaine nyun ko Sara Kolil.

Translator:  Jina langu ni Sarah Kolil.

Sarah: Kokit ne kakimwae ko kakimwae kongoi en okwek bik che kobwan.  Abwati  ale  tom  kegere  alamaliet  ne  nyone

ne ng’eten Nairobi.

Translator:  Tunasema asante kwa nyinyi kuja hapa, hatujaona wageni kama nyinyi kutoka Nairobi hapa.

Sarah:  Abwati ale kotos Campaign anan ng’al che une?

Translator:  Mimi nataka niulize, vile mmekuja ni campaign au mambo ya aina gani mmekuja hapa kufanya?

Sarah:  Ko ngot ko ka campaign anan kone ko kit ne kisomok no bwane oli kebwane tumdo iman ngamun nyo kebendi

koito chepto.ko ye kibendi ko mato kwaiwek bik che chang’ che ibu rabisiek kobarenech lagok.

Translator:  Ikiwa ni campaingn au ikiwa ni jambo lingine kwa sababu lazima mkuje muombe, kitu tunaomba, msituletee pesa.

Sarah: Ingunon kijanaek omut kakigas kele obwane, abwati ale kachobok konam tuguk

Translator: Mimi nafikiria ya kwamba kwa sababu vijana walikuwa wamesikia mnakuja  walikuwa  wamejitayarisha  kupokea

pesa hapa.

Sarah:  Ko kit ne unon, kelelen sahau maneno namna hiyo, ogo ingobwa koita bik kokikibendi, kimakeale ng’eliab.
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Translator:  Kitu  tunasema,  ni  ya  kwamba,  wale  wanataka  kupigania  kiti  wakuje  na  kulingana  na  kimila  yetu,  hatununui

uongozi, ungozi si ya kuuzwa. 

Sarah:   Ko  kit  ne  kisome  kora  kesomok,  ko  kobwa  borwek  kochang’-  cheptikanet,  sipitalisiek  kokoromitun

kabisa.konegimwae kelelen ogerech serikalit.

Translator:   Kitu tunaomba ni ya kwamba,  iko magonjwa mingi, imekuja siku hizi  na  mambo  ya  hosipitali  imekuwa  mambo

ngumu, tunaomba Serikali itusaidie kwa line hiyo.

Sarah:  Amun wendi  chito  ne  ngeten  kot  komamikiy  ne  kinemu.imuch  chito  ingo mi  kurgat  yon kelenji  lete  pesa.Pesa

hakuna , chito komache kome ago michi yon.

Translator:   Kwa sababu mgonjwa anapelekwa mpaka hosipitali,  kufika mlangoni  wenye  hosipitali  wanaitisha  pesa  na  huyu

hana pesa.  Mtu anakufa hapo nje kwa sababu hawezi kuingizwa bila pesa.

Sarah: konikilelen  kongoi  amun  koobwan.  Otaretech  Serikalit.  Otaret  serikali  koger  bik  ak  o  chuchut  tugukalak  che

mee chito amun makiale chi.

Translator:   Tunasema asante,  na tunaomba ya kwamba  Serikali  itusaidie  kwa  sababu  watu  wanaweza  kufa  bure  hata  mtu

akikufa, hakuna mahali ya kununua mtu mwingine.

Sarah: Amun  koobwane  ko  kogurok  Mungu  ak  kole  si  kemwa.Ko  Nandi  ko  makomi  nandiek  Nandi.  Kikoik  chang’

anyiko  maalum.  Makiguyo  ng’o  ak  ng’o.  Ko  nguno  komibik  che  maimuche  kei.  Mi  chit  one  kime  kwan  koming’in.

Kamet ko ming’in mamuche kosoita lakwet. Kobetusiek che kimi tai ko..

Translator: Mambo siku hizi imebadilika, Nandi si kama zamani, watu wengine hawana wazazi wao walikufa wakati  walikuwa

wachanga an wanaitaji usaidizi.  

Sarah: Ko kikeny ko ki betusiek alak kegase kelelen mi …

Translator:  Na kwa hivyo napendekeza ya kwamba Serikali iwe na mpango wa kusaidia watu wa aina hiyo.

Sarah:  netesei  ko  mi  ibinwek  inje  ngunon.  Mi  kaplelachindet,  mi  keindet  ii,ak  komi  barak.  Ruitos  en  ketik

barakmamikiy nekeyae. Kokoratinwek chon komwae olele kata kigere kelyon kokotakigere bichoton.

Translator:  Na jambo lingine ni la kwamba kuna rika mbili ya hapa Nandi ambao hawana makao,  hawana mashamba na kwa

like pendekezo tulisema kuhusu mashamba ya Nandi, hiyo ni jambo lazima lifuatwe kwa makini.  

Sarah: ko  nda kibutu  forestry,kokokimuchi  kegur  bichoton  kekwai  kabilet  chu  mengech  amun  kisiche  bik,  kotesakse

bik ama tesaksei koret.
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Translator:  Hata tukipata mali kwa misitu, ingalikuwa  afadhali  wakumbukwe,  kwa  sababu  watu  wanaongezeka  na  shamba

hakuna.

Sarah: ko kiyoton nekemwae kele ogerwech ng’aliondonoton.   

Translator:  Hiyo ndio maombi ambayo tunataka mpeleke huko mbele, ichunguzwe.

Sarah:  Kisome ng’aliondonon amun chang’ bik.

Translator: Watu wameongezeka hivi karibu na hakuna mahali wanaweza kaa, tafadhalini muangalie hilo jambo.

Sarah:  Kochon ba tibik cho kilelen chepto ak ng’etet koaechin. Hakuna maneno kama hiyo. Chepto kowendi konyin .

Translator:  Jambo lingine ni kuhusu vijana na wasichana,  msiwachukue hao kuwa sawa,  kwa sababu msichana ataolewa na

aende kwake.  

Sarah: Kigisir koikeit noton amun,

Translator: Na iliandikwa hivyo.

Sarah: Ingunon ko kase itik kole kaiman asikonget kogetke sigik puch. Chepto kowendi konyin bilashaka.

Translator:  Msichana aende kwake.  

Sarah: Okot indaimuti ingo lemindet ii, ango chepyoso, komatinye mpaka.

Translator:  Hakuna shida hata akiolewa na mama mwingine au mtu kutoka kabila ingine wacha aende.

Sarah: Ng’o karetoi ng’o kawendi ano chichok, komolen oberber kebutyi lakwe imbaret. Hapana maneno kama hiyo.

Translator:  kwa hivyo, napendekeza ya kwamba huyu msichana hasidanganywe ya kwamba atapata shamba,  yeye ni mtu wa

kwenda.

Sarah: Mujumbe komato yakwech tuguk cho yakwech en olin  ak  rabinik  nyo  kobar  lagok.kikue  kouyekokimache.  Chi

nyon ko kotomkokosan ko  ne nyon  ko  ne nyon.  Mobut  kerich  che  kakinam  kamasi  akenam  kamasi.  Mutai  korun  kele

kaitunen  ni  karabinik,  kokwendot  koye  maiwek  saidi  kobe  mutai  tabek  wakati  betut  non  kiwirto  kurayat.Ko  kan

kewirta kurayat ra, komi neb a rabiyet konye, kobwa lagok kogetech.Nyo ko ketat bik.

Translator:  Na mama anasema mambo ya pesa  wakati  wa uchaguzi ni kitu mbaya kwa sababu vijana, wanakunywa pombe
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wakati wa campaign, campaign ikiisha, vijana wanakuja sasa kuwapiga hao akina mama na Mjumbe ameenda tayari.

Sarah: Ako ko kwa chito kasinyin. Konoton namache ogoigoi Serikalit. Orip komie. Kikikue bik kong’eten keny. Kong’

eten kaplelach komi kandoindet. Ko kikikue werit ab kap anum kele kakinem mami.

Translator:  Tangu  zamani  tumekuwa  na  uchaguzi  na  watu  wenyewe  walikuwa  anaamua  kijana  wa  Fulani  ndiye  anakuwa

kiongozi wetu.  Walikuwa wanajua wenyewe.

Sarah: ko emet kotako bik ko chukiche, melelen kikowalak.

Translator:  Watu ni vile ilikuwa zamani hakuna kitu imebadilika.

Sarah: Ko oyetech serikalit orib  amun  okwek  kosumek.  Seriakali  ko  sumek  amun  kitukengei  ko  ngot  komonai  orib  ii,

oute bik ko chang’ bik  che kokoik wakora.

Translator:   Na  tunaomba  Serikali,  ifanye  kazi  yake  kwa  kulinda  security  ya  watu  kwa  sababu  iko  wakora  wengi  ambao

wamejitokezea, kwa sababu mambo imebadilika.

Sarah:  Serikali  kokike  kwai  chief,  subchief,  mi  boiyot  ab  kokwet.  Komache  kongetke  nai  kele  kirwagindet  ko  ribe

areainyin kot ko mabit chuki.

Translator:  Serikali imeteuwa Chief, Assistant Chief hata mzee wa mitaa na ni jukumu ya Serikali au Chief kuchunga hiyo area

yake mpaka jambo lolote lisitokee.

Sarah:  Ko  ng’alek  chekakisomok  anyun  chon.  Kakisomekityo  kalyet  konyo  gaa  ak  oib  akokwek  kalyet  kowa   olin

amun …

Translator:  Tunaomba nyinyi bwana commissioners, mpeleke amani huko na utwachie amani upande huu.

Sarah:  Akotuk chon kakimwa tugul ii, komoweirte ne kasir amun kichuchugani chutan kotagai.

Translator:  Tunaomba nyinyi mambo yote ambayo tumesema hapa,  nammeandika msitupe yeyote,  chukua yote kwa makini,

kwa sababu iko njia ambayo nyinyi mtatumia kujua nini ni nini.

Sarah:  Komami ng’ala che kakimwae che chang’. Kakimwae kityo oibate kounaton amo mete kiy ne kararan.

Translator:  Msiwache chochote mzuri.

Translator: Ngete ii, kogo mache kotebenin bichu ng’aliot akenge. Si walji.

Com. Abida:  Mama uliuliza swali.  Kama tumekuja kufanya campaign.
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Translator: Kakiteb ii kogo kakale kabwane bichu campaign anan kabwane ne?

Com. Abida:  Lakini nafikiria unajua kazi yetu.  

Translator: Kagile kouye kaing’alal komie, koune kengen inye boisienyon.

Com. Abida:  Na sisi wacha ni kueleze kidogo, kazi yetu.

Translator:  kale ingomwaun any boisienywan yeb it.

Com. Abida: Wakati ambapo tulipata uhuru hii sheria kuu ya nchi ilitengenezwa Uingereza.

Translator: Kale anyun kikenyoru katiaknatet ko ng’atutiet ne baisie ngunon kokikichoben olinba emet ab chumbek.

Com. Abida:  Na wananchi kama wewe na sisi hapa, hatukutengeneza hiyo sheria.

Translator: Kale inye ak icheket en yu ko kimako icheket che kichobe ng’atutinoton.

Com. Abida:  Ilitengenezwa na viongozi kidogo sana.

Translator: kichabe kandoik che kingerinenbetu noton.

Com.Abida:  Na sasa Serikali imesema kwa vile hii sheria, imebadilishwa na imeharibika.

Translator:  Kokale serikali neba emet kou ngatutiet noton ko kike walawal kot koyait.

Com. Abida: Tunataka wananchi wenyewe watengeneze sheria ya nchi.

Translator: Ko kounoton kemachin inye ak bik alak ochob ng’atutiet nelel

Com. Abida:  Wanataka wewe, mimi na wananchi wote watengeze sheria ambayo wanafikiria ni mzuri kuwatawala.

Translator: Kagile anyun inye ak icheket ak bik alak kemache ko cheng’ ng’atutiet ne ikere ile kararan koribin.

Com. Abida: Kawaida, sheria inatengenezwa kwa Bunge,.
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Translator:  Kagile  kit  ne  u  ko  bik  che  kiokwai  ko  bik  che  chobe  ng’atuti  choton  en  Nairobi.  Ko  ngunon  anyun  ko

kagile kikotil Bunge as en olinba Nairobi

Com. Abida:  Lakini sasa tunategeneza sheria kubwa kwa nchi inaitwa katiba. 

Translator:. Ko ngunon kechabe ng’atutiet newo neba ng’atutik tugul en emani

Com. Abida:  Na hii katiba inatengenezwa na wananchi sio viongozi.

Translator: Kongunon ng’atutiet noton ii kobik che chobe makandoik.

Com. Abida:  Sasa ndio maana tumekuja na tunafurahi sana, kwa sababu umesema maneno muhimu sana kwa Katiba.  Ile yote

umesema, shamba, elimu, matibabu, hayo ni maneno mazuri sana ambayo tutaweka kwa Katiba.

Translator:  Kokounaton  anyun  kakibaibaichi  ng’alek  chon  kemwa  chetinye  kei  ak  somanet,  che  tinye  gei  ak  sipitali,

ako ng’alechoton kagesir. Oko tun kindai ng’atutienoton kosir.

Com. Abida:  Na pia unaona tunaambia watu wote, wanazungumza kwa dakika moja, wewe tumekupatia dakika kumi.

Translator: Kale bik chun alak chun koka kigachi kityo kotwek kityo kole lakini  inye  kagichamun  ingalal  agoi  konegit

koimen ingalali.

Com. Abida:  Na ni kwa sababu huko Lancaster kulikuwa hakuna akina mama.

Translator:  Kagile anyun olikichabe en olin ba chumba olin ko kimako mi chepyosok.

Com. Abida:  Na tunataka akina mama kama wewe, wa saidie waungane na wanaume, kutengeza nchi.

Translator: Kounatan anyun kemache chepyosok ak boisiek ko chab ng’atutiet ne tareti emet.

Com. Abida:  Asante.

Com. Mosonik:  Okay,  asante mama, John Ng’etich.  Dakika moja tafadhali.   John Magut,  baada  yake na Samuel Kirwa.   

John Ng’etich please.  Where is the microphone?
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John Ng’etich:  Chamgei  offisaek chu mi tai yu. Kikurenon John arap ng’ettich.

Translator:  John Arap Ng’etich.

John: Ne nyun na mwae amwae agoba boisiek ab kokwet.

Translator:  Nina zungumza kuhusu wazee wa mitaa.

John: Akere boiyot ab kokwet ale ine en ngalek che chang’ kot komanda serikali ng’alek cheba iman.

Translator: Ninaona  ya  kwamba  mzee  wa  mitaa  ndiye  anafanya  mambo  mingi,  mpaka  inaingia  huko  kwa  Serikali,  mpaka

maneno ya ukweli yanaingia kwa Serikali.

John: Lakini assistant chief ko mi yu lakini mayae kiy.

Translator:  Lakini Assistant Chief yuko na afanyi lolote.

John: Boiyot ab kokwet ak chief mwenyewe ko bik cheyae haki.

Translator:  Watu wanaofanya kazi ni mzee wa mitaa na Chief mwenyewe.

John: Amun akihongani bichoton.

Translator:  Kwa sababu hawa hawakuli rushwa.

John: Ko ngunon ye nyokoger Serikali boiyot ab kokwet koam mushahara.

Translator:  Ninapendekeza ya kwamba Serikali iwalipe wazee wa mitaa mshahara.

John: Neba oeng’ amache Nandiek, oiku Nandiek ab keny.

Translator: Ya pili, nataka Wanandi, wawe wale Wanandi wa zamani.

John: Kou ye kingo tawalani chumbek emani ko ngen kole Nandiek mami bik alake che ingen.

Translator:  Kwa sababu vile Wazungu walipokuja hapa waliwatambua ni Wanandi.

John: Kibarge kenyisiek tisap ak arawek sisit.

Translator:  Wanandi walipigana na Wazungu miaka saba na miezi nane.

John:  ingunon Nandiek komakotaku .

Translator: Watu gani tena Wazungu waliwajua, mpaka wakati huu Wanandi hata hawaonekani.
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John:  Ko kit  na mache  ko  werit  che  kokong’et  ko  mutu  lakwet  ab  chito.  Komut  ye  kagoit  gaa  ile  lyo  lakwani,  kole

amache  atun.  Kaiyan  ii,  woe.  Angetakemi  yutan  yu  kotebie  lakwetab  chito  ilenji  ingebe  koitokole  tom  achobake.

Kosikyi lagok ye kagoik oeng’ kole acha maramache.

Translator: Jambo nataka kusema ni kuhusu vijana ambao wanaenda kuleta wasichana wa wenyewe na  ukiuliza  huyu  kijana

namna gani anasema anataka kuoa.   Mnaenda kwa wazazi wa msichana  na  baada  ya  kukubaliwa  na  chochote  hakijafanywa

kijana baada ya kuzalia huyu msichana watoto wawili, kijana tena anabadilika, anasema hataki tena huyo msichana.

John: Ak kiberbere sigindet abkoba lakwet, kakobujon kole kamwa boiyondonon kotakomi n.

Translator:  Na tayari ulikuwa umekwenda kwa mzazi wa msichana na umekubaliwa ya kwamba wataweza kuoana.

John: Ko ngunon ingelen kimuti, kimuti ano lagok che kigesikyi yu.

Translator:  Na huyu sasa anasema hataki tena msichana.  Hawa watoto ambao wamezaa watapelekwa wapi?

John: Ko inile makimuti lagochu, kole kiaite ne.

Translator:  Na ukimwambia hao watoto hawatarudi, kijana anasema huyu mama nimemfanyia nini.

John: Ko ingunon ko kit ne miten koma miani ko ki Nandiek chukiche kimut lakwet ab chito sinyo ke chesanen. 

Translator:  Sisi  tukiwa  Wanandi  wa  zamani  hatukubali  huo  mtindo.  Sababu  kama  kijana  ameleta  msichana  mwenyewe,

amezaa naye, ndio tunasema huyo sasa amekuwa ni bibi yake, amezaa naye.

John: Kaigai komwachi mapema ko takomengech lagok kolenji acha  sowa.lakini  komut  goi  yu,  ani  ye  kagosich  lagok

kolenji maramache.Karaker ale mache kinde ratutiet yoton.

Translator:  Hii iwekwe sheria ya kwamba baada  ya mambo kama hayo ifanyike, huyu sasa  itatabulika kwa wa mwenyewe.

Si kuleta msichana wa wenyewe halafu anasema hataki, afadhali aeleze mapema.  Ya kwamba hataki yeye.

John: Kamache Nandiek kotibi kou atkinye. Nandiek kongeten 1979ak kowa let olin kokitinye

Kiiton lakini kikowalak.

Translator:  Nataka Nandi wawe kama zamani, kuanzia 1979  na kwenda nyuma.  Wanandi kuanzia 1979,  kuja upande huu,

wamebadilika.
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John: Akokimake ale kongetenyoton.

Translator: Wakati huo Wanandi walikuwa hawanunuliwi.  

John: Ko kit ne miten ireyu kemache keigun Nandiek ak kemwa kele ki Nandi.

Translator:  Kwa hivyo, tunataka tukae tukiwa Nandi na tuseme sisi ni Wanandi.

John: Ko kagimwa kou ye kamwa boiyon kole achek Nandi ingonyo chi korip ngo, kongalen kagelul ko makiwone.

Translator:  Vile mzungumzaji wa mbele alinena ni ya  kwamba  kulingana  na  vile  tunakaa,  kama  mtu  amekuja  kuishi  kwetu,

tunachukua kama mmoja wetu.  

John: Ko ngomayan tumdanyon koma wo gaa.

Translator:  Na wakati tunaanza kufanya mambo yetu ya kidesturi anaweza rudi kwake.

John: Kotenjon che chuk matinye ng’al chechang’.

Com. Mosonik:  Aninda  kimetechin  murenchu  amun  kaimut  kwony  akenge  akowon  asikomut  ake  si  koteasen  nikan

koik oeng’ anan koik somok

John: Noton kagomut ko melele ile kamet ko  ni,  amun  lakochu  kagesich  chu  komamache  konyaliso.  Oko  karatikyuk.

Kokami  ne  ingocheng  imbarenyin  ak  kocheng  tuga  maweche  koito  lakini  tug  ache  libani  lakwani  kikomut  ni

abalibanjini mwenywe ako lagokyik.

Translator:  Nataka  niseme hivi, kama huyu kijana ule msichana wa kwanza na amezaa naye,  hakuna  mahali  ataenda.   Mimi

mzazi nitatoa ng’ombe nipeleke kwa mzazi wa msichana.  Nakama  kijana  anataka  kuleta  mwanamke  mwingine  juu  ya  huyo,

hakuna shida atatafuta ng’ombe ya kupeleka kwa huyo mwingine.

Com. Mosonik:  Prisca Koech yuko? Na utasema Kiswahili au Kingereza.

Prisca Koech:  Nitaongea Nandi, kwa majina naitwa Prisca Koech, ningependa kuwashukuru sana,  kwa vile sijawai kuwaona

watu  wakutunga  sheria  kuja  kwetu.   Hii  ni  mara  ya  kwanza  kwangu.   Nanimekuwa  nikijiuliza  wakati  wowote,  hii  sheria

ilitungwa wapi?  Sheria ambayo mtoto mdogo anaweza  kusema,  yale  yaliopita.   Yangu  ningependa  niseme  hivi,  chief  apewe

mamlaka, apewe ofisi kidogo, sababu watu wakifanya makosa kufika kwa polisi station,  polisi wanahitaji kitu kidogo ambacho

watu hawana.  Kufika huko hauwezi kujua mwenye makosa ni nani.  Kila mtu anaitaji kitu kidogo.   Kitu kidogo hiyo inaharibu
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sana Kenya yetu.  

Tena ningependa kusema, kama forest  kama hii iko hapa juu hivi, Wanandi wenye  wanaishi  hapo  wagawanye  hiyo  wapewe.

Kama nikutumia, watumie, sio watu wengine wakuje kutumia.  Kama wametosheka na kutumia hiyo forest,  wenyewe waamue

kama ni kupeana, kama ni kufanyia nini, niwenyewe wameamua.  

Kitu ingine ningependa kurudia tu kidogo, ingawa watu wengine walikuwa wamesema, ningesema kuhusu mambo ya wasichana

hawa, wenye wametusumbua sana.   Wanazaa nyumbani, kisha wewe mwenyewe huko na wako hapa,  msichana ako na yake

hapa,  hauwezi kutafautisha ni  nani  mwenye  watoto,  unajukua  hiyo  jukumu  yote  inakuwa  yako.   Nataka  mwenye  kuzaa  hao

watoto aende na hao watoto.  Kwa sababu niko na wangu.  Kama hataki msichaana aende na watoto.  

Com. Abida:  Mama wacha ni kuulize swali.   Msichana wako akizaa nyumban, unataka yule amemweka hiyo mimba achukue

hule mtoto mchanga aende naye,  lakini kama hataki mtoto wako,  wewe uwachiwe msichana wako,  si ndio?    Wewe uko na

uchungu na msichana wako abaki  na wewe,  sio?   Na  huyo  mtoto  mdogo  anaenda  na  huyo  baba  ndiye  baba  amfanyie  nini?

Bora ni amsaidie msichana wako kulea, ama achukue mtoto wake aende naye?

Prisca: Kulea huyo mtoto mpaka akuwe mkubwa, amsomeshe, kama hataki huyo msichana aoe.

Com. Abida:  Okay, asante, nilifikiri unasema baba achukue mtoto, hata akitupa ni sawa tu. 

Prisca:  Kama hata kuoa mama alee mtoto, achunge mpaka akuwe makubwa, amsomeshe, afanye chochote kwa shule.  Mimi

mwenyewe nimemsomesha huyu msichana yangu.

Com.  Abida:  Hebu  nikuulize  hivi,  si  kuna  sheria  imetoka  saa  hii,  haijakaa  sana  miezi  tatu,  nne,  inasema  kila  baba  mtoto,

ambaye amejitabulisha ndio baba ya mtoto ni lazima alee.  Sasa msichana wako,  amepata  mimba, anakwambia huyu ndio baba

ya mtoto.  Baba ya mtoto anasema mimi siye baba ya mtoto.  Sasa tutamlazimisha namna gani wewe ukiona?

Prisca:  Si huyu msichana amesema ni yake.

Com. Abida:  na ikiwa anasema uongo, kwa sababu hata wasichana ni waongo, tutafanya aje?

Prisca:  Hawezi kusema uongo kwa vile hata pengine sura yake inaonekana kwa huyo mtoto.

Com. Mosonik:  John Mauti, Samuel Kirwa, Bore Fredrick, Rose Chesang, wa 3Cs, huko?  Okay, please.
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Rose  Chesang:  Kwa  majina  mimi naitwa  Rose  Chesang,  mimi ni  Chairlady,  Kilibwoni  division  disabled  person  self  help

group.  Nafikili mambo mengi yamesemwa jana na wenzetu, na hata  leo  ndio  ninasema  kidogo  tu,  kwa  sababu  nitapeana  hii

presentation yangu ndio mtaenda kusoma.  Sina mengi ya kusema lakini nataka niseme, Serikali iwaonye wale watu wanazalia

watoto disabled people,  lazima Serikali iangalie jinsi ya kuadhibu.   Nataka  huyo  kijana  amchunge  huyo  msichana  pamoja  na

mtoto wake.  Sitaki hati mtoto peke yake apelekwe, lakini nataka huyo msichana na huyo mtoto apewe huyo mtu.  Mimi sitaki

hati  aende  kuchunga  mtoto  peke  yake.   Kwa  sababu  anaweza  kusema,  mimi  nataka  nichunge  mtoto  peke  yake  na  wewe

unabaki unaanza kuangaika nyumbani, ndugu zako wanakuchapa wanakufukuza.  Ndio mimi nataka mwenye anamzalia mtoto

aende na huyo kijana na huyo mtoto.  Pia nataka niseme juu ya nyumba ya disabled,  Rehema house.   Nataka  kama wanafanya

uchaguzi, wasifanye Nairobi  peke  yao,  nataka kama wanafanya uchanguzi, waongeze sisi tukuwe  official  tukiwa  district  level,

ndio tukuwe tunachunga vitu yetu peke yetu.  Hatutaki watu wenye wanakuja wanasema DC ameshika huko,  ama waseme vitu

imekuja na disabled person hajui.  Tunataka kama ni viti inatoka huko juu, mwenye anakuja kusimamia hapa district  ni disable

person,  kwa  sababu  imekuwa  ni  siku  nyingi  tunasikia  hiyo  vitu  inakuja  na  sometimes  inachukuliwa.   Sasa  tunataka  tupewe

chairman wetu tumemchagua Nandi district, akuwe akishika hivyo viti, ndio atupee tukijua ni ukweli.   Na  present  memorandum

yangu hii, ndio mtaenda kusoma.  Asante.

Com. Mosonik:  Asante  sana  Rose,  Kosgey  Kiptoo  wa  3Cs  yuko?   Emily  Cheruony,  please,  na  Gilbert  Kirorio,  Michael

Magut and then Rotich wawe tayari.

Emily Cheruony:  kainenyun ko Emily Cheruony.

Translator:  Majina yangu ni Emily Cheruony.

Emily:  Kiratach ng’aliot ab Jehova.

Translator:  Mimi nimeokoka nimepokea neno la bwana Yesu Kristo.

Emily: Amun kimi agoba ng’atutiet ii.

Translator:  Kwa sababu ya hii Katiba.

Emily:  Ko kondo ng’aliot ab kamuktaindet.

Translator: Neno la bwana liongoze.

Emily: Ak awekyin kongoi kamuktaindet.
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Translator:  Namshukuru bwana kwa vile amenisaidia.

Emily: Amun ko taretok asioyai boisioni.

Translator:  Kwa vile ametusaidia ndipo, tunapofanya kazi.

Emily: Amun mami ne sira kamuktaindenyon ne kiyai Kipsengwet ak ngweny.

Translator: Kwa vile hakuna anayeshinda Mungu aliyeumba mbingu na ardhi.

Emily: Amun kakagas ng’aliot age ne kamwa age kole kipiechin chepto ak werit malik,

Translator:  Nilisikia neno moja ambalo lilisemwa na mama mmoja ya kwamba, watakao mali, baina ya mvulana na msichana.

Emily:Ko kalen abwat kounoton ko maimukase.

Translator:  Naninasema ninakataa haiwezekani.

Emily: Amun ki en taunet ko kiyai usotiot ak muren.

Translator:  Kwa vile Mungu, alimba bwana na mke.

Emily: Ko kagile kituni chepto.

Translator:  Na alisema ya kwamba, msichana atawacha wazazi na aende kwa bwana yake.

Emily: Kobaten ye ker sigikwak ko kachi kiy kitikin.

Translator:  Labda tu, yule ambaye hajafanikiwa kupata bwana, wazazi wake wamhurumie wampatie shamba.

Emily: Alen aro komaimukase.

Translator:  Naona haiwezekani.

Emily: Amun lagochu kokisir ,ko ba kot age.
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Translator:  Kwa vile watoto ambao wamezaliwa na msichana huyu ni wa nyumba ingine.

Emily: Ne ndakaimukse ko kabendi lagochoton kot ab chi choton  kisiche.

Translator: Kama  ingewezekana  hao  watoto  wa  huyu  msichana  wangechukuliwa  kwenda  kwa  yule  aliyemzalia   msichana

watoto.

Emily: ako ng’liot akengene kisome en serikalit nyon, 

Translator:  Neno lingine ambalo naomba Serikali yetu.

Emily: ko kit ne bare lagokyok si masoma,anan kongeme emetii,

Translator: Nikitu ambao inaumiza watoto wetu ili wasisome.

Emily: Komaiwek.

Translator:  Ni pombe.

Emily: Aun wendi chito ko koalda ingoriet ak koalda tuguk si ko banasa lagokchi.

Translator:  Watoto wanakunywa pombe, mpaka wanauza nguo wanazovaa.

Emily: Kot koalda ogot pilotit.

Translator:  Anauza mali yote, halafu watoto hao wanateseka.

Emily: Konyalil lagok 

Translator:  Mpaka baadaye wanauza shamba.

Emily: ako yae Jehova ngweny asikobit ko kachi bik sikomengis.

Translator:  Watoto baadaye wanapata taabu, na Mungu aliumba ardhi ndio watu watumie.
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Emily: Koyoit ole koit ko ongo ndoiwok kamutaindet.

Translator:  Na kama umefika mahali umefika, Mungu, akuongoze.

Emily: Ak oyai emet ko mieit.

Translator:  Na mtunze nchi hii sawa sawa.

Emily: Ako tebi kalyet kowa yukonye.

Translator:  Na amani ibaki kama ilivyokuwa.

Emily: Ak kondoita ng’aliot ab Mungu.

Translator:  Na neno la Mungu liongoze.

Emily: Amun Jeiso ne kinyokokon lapkeiyet en ngwenduni.

Translator:  Kwa vile mwana wake, Yesu Kristo alileta nuru duniani.

Emily: Kot konai bik kosoman

Translator:  Mpaka watu wakajua kusoma.

Emily: Okot akechek komakisoman

Translator:  Hata sisi hatukusoma.

Emily: Amun ane ko kikisicheen kenyit ab artam ak somok.

Translator:  Mimi nilizaliwa mwaka wa arubaini na tatu.

Emily: Ko kiyoton kikisaisae somanet.

Translator:  Hapo, hawakupenda wasichana wasome.
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Emily: Kicheng’ati lagok asikoba sukul.

Translator:  Walikuwa wanatafuta wasichana wawache shule.

Emily:  OKo kikilibani siling oeng’

Translator:  Walikuwa wanalipa shilingi mbili.

Emily:  Ko awekyini Mungu kongoi ak awekwok akokwek

Translator:  Namshukuru Mungu na nyinyi vile vile.

Emily:Ako taretok Mungu siobaisie.Oya emet komie kokararanit.

Translator:  Akuongoze kama mnafanya kazi.  Mfanye nchi hii sawa sawa, mpaka mfika mahali mtakapo fika.

Com. Mosonik:  Asante sana mama.  Gilbert Kisoria, one minute please, Michael Magut and then Ben Rotich.

Gilbert Kisoria:  My names are Gilbert Kisoria, I want to give my views on the Government that we are  in.  I  would propose

that it could be amended and changed to Federalism, whereby areas  are  given autonomy to stand for themselves and manage

their own resources.   And the Central  Government to deal  with those big issues like security and foreign affairs,  but the  small

Government to stand for themselves and manage their own  resources.   I  would  also  propose  the  post  of  and  elected  Prime

Minister, for a term of four years, and a maximum of eight years, two terms.  

On  education:  my  view  is  that,  a  more  open  system  be  created  where  by  universities  and  students  are  give  opportunity

according to their talent and not creating from system of ‘JAB.  Where by they choose according to grades from the O-level.

Com. Mosonik:  Can you explain just a bit more, what it is exactly?

Gilbert:   I  am  talking  about,  the  entrance  to  university  level.   There  is  this  system  of  a  committee  called  the  JAB,  (Joint

Admission).  Which usually take the responsibility to admit students to the university.  So they have been given power to choose

students to do some courses.  So what I wanted was a more open system where the students participate,  you know the CAB,

is  more  rigid,  that  they  actually  decide  for  you,  and  not  the  students  choosing  what  they  want.  In  land  ownership,  I  would

recommend individual ownership and not the community one, or the Government owned land.   That all.
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Com. Mosonik:  Asante sana, Michael Magut.

Michael  Magut:  Kwa majina naitwa Michael  Magut,  ningependa  niseme  ya  kwamba,  naona  wananchi  wanaangaika  sana,

kwa sababu hatuna office kwa constituency zetu.  Where we  can  meet  with  our  area  MP,  because  some  us  might  not  have

money to go to Nairobi. The Government should see that we have offices or  our area  MPs,  in every constitutency..   When we

are not  in a position to express our feelings, strikes do occur.   Like the other time, we had the farmers strike,  because  we do

not  have  an  office  to  give  out  our  views,  especially  over  cereal,  KTDA.,  we  should  like  to  have  our  area  MP,  in  our

constituency so that we can raise our complain.

I would like to commend on the education system that we have,  that is 8.4.4.  We would like if there is a way of changing the

system, to be changed.  

Com. Mosonik:  Change to what? And why?

Michael:  We would like the old system, because  nowdays we have form four leavers of 8.4.4,  who are  not in a position to

express themselves, like when they go for interviews.

Com. Mosonik:  Next point.

Michael:  The next point is pertaining, the secondary schools.   We would be happy if secondary schools had a guidance and

councelling department,  whereby our young students could be advised.  So that they would  not  go  on  strikes  or   take  drugs.

Thank you.

Com. Mosonik:  Ben Rotich, and then you will sign my form, because  you did not sign. Umalize, one minute, two maximum,

please.

Ben  Rotich:   Thank  you  very  much  Commissioners,  Honourable  citizens  of  this  country,  I  am  Ben  Rotich,  chairman  of

Catholic Church Peace and Justice Commission, Nandi district.  I have the following proposals to make: 

• We feel that there should be introduction to our Constitution that is the preamble, stating our vision, objectives and even

the future of this country.

• The new Constitution should uphold the real separation of powers,  between the three arms of the Government  that  is

the, Executive, Judiciary and the other one.

• The Constitution should be written in a very simple languange and if possible translate in our  vernacular  so  that  every
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person should know our Constitution by the figure tips.

• No body should be above the law at all cost, be either the President  or  a prime minister or  whatever.    The law should

act equally on all citizens.

• The protection of fundamental human rights and the citizenry be the corner  stone of the new Constitution.  That  is,  to

protect the right of all people equally.  

• The new Constitution should create a system whereby the resources that are within a particular place be managed and if

possible be used by those people and if, those people should be involved.

• Education should be free and universal for every Kenyan to university level. And if possible agriculture as  a subject  be

compulsory from nursery to the highest level of this country.  This is because, we as Kenyans we believe that agriculture

is our source of life.

• The  new  Constitution  should  prohibit  nomination  of  any  person  rejected  by  the  electorate  as  either  a  member  of

Parliament, a councillor.  So that because that person who was rejected after contesting is not for any purpose  to those

people.  What is the point to impose him/her to them?

• The President should be subjected to the laws of this country and if possible during his time of presidency.

Com. Mosonik:  You know you have just said, nobody absolutely should be above the law.  That includes the President.   Do

not repeat.

Ben:  I am trying to say that the President while in the office, if possible should be questioned. 

Com. Mosonik:  You know what I am saying, I have given you enough time, so please do not repeat  yourself,  we are  listening

very carefully.

Ben:  Thank you very much for paying that attention.  The President should be elected directly by the people, at least 50% from

at  least  five  provinces.   The  entire  provintial  administrative  structure  should  be  scrapped  and  if  possible  be  replace  with  a

democratic  institution.   That  is  to  say,  the  person  should  be  answerable  to  the  people.   Like  for  the  example,  now  in  the

hospital,  we do not have drugs.   And the person who is supposed to incharge is not answerable to us  in  any  way.   Also  the

same thing applies to the person manning our roads in the district.

Com. Mosonik:  Let me ask you, I think you have a memorandum and you are going to submit it to us just now.  Can you just

say, what else you have in terms of highlighting?  Just  say: there is something on Provicial Administration, there is something on

this and then leave it at that.
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Ben: Another  one  is  that  the  office  of  ombudsman  should  be  created  as  public  watch  dog.   A  code  of  conduct  should  be

enacted to cover the conduct of holders of political and public offices.  That all fundamental amendments of the Constitution be

subjected to national referendum.  That the new Constitution should nullify all the Title Deeds  and land be restored  back  to the

people.   I  am talking of land that was illegally acquired or  stolen.   That in order  to curb high cost  of  by-election  and  political

merchadism, the new Constitution should impose heavy financial penalties on MPs and councillors  wishing  to  defect  between

the term of office.

Com. Mosonik:  Umemaliza?

Ben: Bado.

Com. Mosonik: Lazima umalize. 

Ben:  Nitamaliza.

Com. Mosonik:  Unajua that memorandum we shall read.  I think you have come late.  You see  this one here,  Mr.  Mohamed,

can you show him.

Ben:  The last one is that, all ministries and districts should be created  by the Constitution.  Not  somebody,  dreaming about  it

and then tomorrow he creats a district for a ministry, thank you very much for giving that time.

Com. Mosonik:  Asante sana.  Kufikia hapo, tumemaliza kikao chetu cha leo, cha Tume ya Kurekebisha Katiba.  Anan michi

ne Linda ne toma koam logoi.

Did you register?  Where is your name?  You have not.   Okay,  sasa  ukuje ujitambulisha  wewe  mwenyewe,  dakika  moja  tu,

please, chukua hiyo microphone.

Nicholas  Arap  Kosgey:  Thank  you  Commissioners  and  thank  you  the  Honourable  members  who  are  here,  and  all  the

participants, my name is Nicholas Arap Kosgey; I reside just around here in Mogoon. Is that all right?

Com. Mosonik:  We are just laughing, kwamba ungekuwa wa kwamba kufika hapa, kwa sababu unakaa area hii.

Nicholas:  Unfortunately, I am sorry, I apologise for being late, because I have got a clinic at  Kapsabet,  I  am a retitred person

and I have a clinic.  I  think a lot of sentiments which I could say here,  according to Presidency,  I think they have  said.   So  I

would not want to repeat.  But what I want to repeat  here,  which is number three is the police Act,  and I am saying parts  and
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sections of that act,  which are  so notorious to wananchi,  should be repealed immediately.  The Constitutional  Act  that  allows

police officers during  their  day  today  duties,  to  shoot  and  kill  the  armed  robbery  suspect  and  any  other  suspect,  should  be

repealed forthwith.  They should only use firearms when their lives are  at  the stake  and should  shoot  to  physicaly  disable  the

suspect and not to kill.  Many innocent people have lost their lives.  

Com. Mosonik: Please go to the next point.  

Nicholas:  Police have been known to be arbitrary arresting innocent people  who are  walking on  the  roads,  and  then  detain

them, torture them and even detain them for more than two,  three days and then dismiss them without any charges.   And so I

was stressing if this relevant Act is repealed the suspect  will always  get  a  chance  or  opportunity  to  defend  themselves  in  the

court of law, and they can also reveal the deadly thugs who are in the run.  Thank you.

Com. Mosonik:  Asante sana.   Nirudie tena kusema kufikia  hapo,  tumefika  kikomo,  mwisho  wa  mkutano  wetu  wa  leo  wa

kikao chetu cha leo cha Tume ya kurekebisha Katiba katika constituency ya Emgwen, the second venue, kwa hivyo tumemaliza

na  watu  wa  Emgwen.   Tunajua  kulikuwa  wengine,  kwa  ajili  ya  boundary  hapa,  wa  kutoka  Tinderet,  tumewakaribisha  na

tumechukua maoni yao.  Tukifunga sijui bwana coordinator yuko wapi. Commissioners wenzangu, tumesema asanteni sana,  the

3Cs na wananchi wote tunampa sasa Programme District Coordinator Mr. Barno, halafu tuombewe.

Mr.  Barno:  Asante  sana  Commissioners,  asanteni  sana  wananchi  kwa  kuweza  kwenu  kufika,  kwa  kuweza  kwenu  kutulia

tangu asubuhi hadi wakati  huu, na ningependa kuwashukuruni sana.   Asante,  the 3Cs,  Constituency Constitutional Committee,

kwa kazi ambayo mmefanya, asante civic education providers,  kwa kazi ambayo mmeweza kufanya ili kufanikisha siku ya leo.

Na  washukuru  sana  na  nafikiri  Commissioners  wamewajulisha  kwamba  maoni  yenu  yametiliwa  maanani  na  punde  si  punde

mtapata  report  kutoka  kwao  kuhusu  maoni  yenu.   Kwa  hivyo  asante  kwa  kuweza  kwenu  kufika  na  asante  kwa  Emgwen

Constitutency, kwa wakati huu nitamwalika pastor ili aweze kutuombea, kwanza commissioner.

Com. Mosonik:  Kwa ajili ametaja, na kulikuwa na swali kama hiyo.  Pengine nieleze tena ki-lugha kwamba K akegas  maoni

chekwoket raini. Ingoite kasitab  mut  ii,  ketar  boisiet  en ole  kakiguren  North  Rift  asi  kebe  South  Rift,  keger  kebeberin

ba Kipsigis ak Maasai. Ketar en Rift Valley tarikit Taman ak tisap. Tiptem ak oeng’ kebe Western province ak ketar  en

tarikik  sosom.Keweke  Nairobi  kwa  kesir  ng’alechu  tugul  kituiye  asikiyokwak  report  neba  constituency  ne  ngwonget

.en nwagindo  tuguk   tugul  che  komwa  raini.  Ko  tuguchoton  tugul  ko  kasire  echeket  en.Ko  tun  kora  kon  report  ako

tinye  ng’alek  tugul  en nwakindo  che  ko  mwa.  Asi  kesir  kokeny  report  ne  kikuren  Nationa  report  neb  a  constituency

tugul asi kesir akenge nebaTaifa ak kesir any Constitution (Katiba ne lel)

Ingo lel  ne  ba katugul  ,  ana  kergei  ak  nikiba  keny,  anan  kakiwal  kitikin  kotienge  ng’alechu komwae  en  ireyu  ak  che

kamwa bik ab Kenya tugul. Koye kisir kiyakwak report neb a  constituency  ak  neba  Taifa  ,  ak  Katiba  inoton  ne lel  ne
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kakisirte

Ko  ngatutiet  kasari  konyalu  ke  konok  betusiek  tamanwokik  lo  –  Gazette  notice,  kouchon   itnike  lagok  en  kanisa,

kekonu notice betusiek tiptem ak akenge kele ngot ko mi chi ne katinye ng’alion ne kagase ta kimwa komwa ra ana ko

tebi.

Kotun  akechek  ke  konu  notice  kele  ng’alek  chu kikomwa  ko  chu.ak  kit  ne  kikagikaste  ko  Katiba  ko  nyalu  kiyakwak

konyo  yu osach  asoman  betusiek  16.  After,  konyalu  kebwan  commission  provincial,  HQ – Nakuru.  Ko ngot  komi  ng’

aliot ne otinye oyagu ng’aliondonoton konyo Nakuru. Betusiek oeng’, somok ke mi yet. Oyagunen  Committee  members

che kwaget tatun ongate ke sionai kit ne kichopto.  Ko eleibataita  kebakesir  kokeny  kewal  kotienge   kit  ne  kamwa  bik

en tuiyonoton neba provincial level.

Ye ibataita kebe nekikuren National Constitutional Conference anan  mkutano  wa taifa  wa kurekebisha  Katiba.  Netun

mi bik negit bogol loo. MPs tugul ko ni kakimwa mweshimiwa kele tun mi yet.

Miten bik somoku  che  ba District  agetugul  che  tun  oleweni  oweket  ogasinechi.  Akenge  ko  chepyoso  anan  kwony,  age

komuche ko  councilor ak age si koik somok.

Miten  chito  akenge  en  chamait  ake  tugul  nebo  polatet,  chekisiratin  en  arawet  ab  taman  en  kenyit  ab  elfu

mbili.Chamaisiek  artam ak  akenge.  Ako  mi  bichon  okase  keguren  civil  society  bik  ab  kanisa,  bik  ab  NGO’s,  bik  ab

vyama  vya  wafanyi  kazi  .  che  ba  cheyosok,  che  ba  barnotik  bichon  tugul.  Ak  commissioners.  Koen  tuyonoton  ko

olekwage  teten  ng’aliondoni  ak  kibitisan  ana  ke  yesio  ko  kimache  kegasyinechi  kipkutit  ak  kipakenge.  Ko  ingo

makikasyinechi  kebire  kura.  Ko  kura  ne  kibire  kemache  bik  kebebertab  oeng’  en  somok.(2/3rds).  Ko  ingo

makigasyinechi  ng’alechu komwa  alak  kewekse  ak  kenyo  keyai  lewenisiet  ne  kikuren  kura  ya  maoni.  Anan  kiguren

referendum yon makikasyinechi. Kotun kemache kebir kura petunoton. Kone kemwae kele mato  mete  cardisiek  che  ba

kura  okt  inda  kiyae  lewenisiet  newo  en  kwenet  yu  komato  mete  amun  imuche  tun  kobetyo  ng’alek  betunoton  puch

amun kakile  tu  pige  kura  ya maoni  kouchu  mwae  bik  alak  en yuk  ole  mache  emenyon  ketage  echeken  anan  kimache

kelyan.Kimuche kele kura neba maoni.

Koyeibataita noton keba bunge ak kopitisian bunge kwa kauli moja koik ng’atutiet newone lel.

Ko  kounoton  toma  ketar  ak  okwek.  Civil  Education  providers  koyekakomang’  kitabunikan  ne  kagesir  report  neba

Constituency neb a Taifa ak Constitution ini kakisire kotun onetekei osachi en betusie choton. Kobaisie CCC’s ak civic

education  providers.Kokounoton  kotake  mi  tugul  onge  taretke  okwek  ak  ogase  ole  mwaito  kebeberwek  alak.

Kikibwan yu let ,  kokiosich  bahati  mzuri  kebwan  let.  Mialak  che  kikisib  ketar  lakini  rib  okas  kit  ne  mwae  alak  asitun

onai  kit  no  maktai  en National  Constitutional  Conference.  Kot  ke  kasyine  kipkutit,  kipakenge  anan  koma  non  kebir

kura en 2/3rds. Kongoi missing. Miano co-ordinator.

Mr. Barno:  Pastor Karibu.
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Pastor,  Simon Cheriot:  Mungu  ni  asante,  kwa  sababu  asubuhi  ya  leo,  tulikwambia  ya  kwamba,  tutakapofika  mwisho  wa

mkutana huu, utukubushe tuseme ni asante.   Mungu, sisi ni watotot  ambao tunapenda  kusema  ni  asante  kwako,  kwa  sababu

hatuna nguvu yeyote isipokuwa kutoka kwako.  Saidia mwenyekiti wa mkutano huu, naibu wake, hawa commissioners wote na

wale wote ambao wameandama pamaja, walinde, wakitoka hapa katika sehemu hii ya Mogoon na waelekee mpaka tarehe ile

tutakutana  Nandi  Hills,  hatuna  budi  kusema  ni  asante  Mungu,  utawalinda,  utawapeleka  Western  Kenya,  vile  tumewasikia

wakisema, utawapeleka kule provicional head quarters na hata na national level.  Mwenyezi mungi ni asante.   Utusaidie tukiwa

WanaKenya  Mwenyezi  Mungu,  tufunike  na  damu  yako,  tusaidie,  sasa  hivi  Mwenyezi  Mungu  tunataka  kuondoka  kwenda

kwetu.  Wengine wanaondoka na miguu, baisikeli, kunawengine wanaondoka na motakaa, utulinde na majaribu yote ya shetani.

  Mungu tuasaidie, tukisikia ya kwamba tumefika nyumbani salama, hatuna budi pia kurudi na kusema ni asante.  Tubariki katika

jina la yetu aliye Mkombozi wetu.  Amen.

Meeting ended at 5.00 p.m.
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