
CONSTITUTION OF KENYA REVIEW COMMISSION

(CKRC)

VERBATIM REPORT OF

CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS,

BELGUT CONSTITUENCY, HELD AT

KIPTERE YOUTH POLYTECHNIC

ON



12TH  JULY 2002

constituency publi c hearings, belgut constituency, held at kiptere youth
polytechnic on friday 12th JULY 2002

Present :

Commissioner Abubakar Zein Abubakar        Chairman
Commissioner Hon. Mrs. Phoebe Asiyo
Commissioner Pastor Zablon Ayonga

Secretariat Staff In Attendance :

Irungu Ndirangu        -        Programme Officer
Anthony Oluoch        -        Assistant Programme Officer
Regina Mwachi        -        Verbatim Recorder
Abdulahi Jilo        -        District Co-Ordinator
Sheikh Hussein        -        Translator

Caroline Lang’at        -        District Co-Ordinator Kericho
Patricia Maritim        -        Office Assistant

Tola        -        District Co-Ordinator
Joyce Mutai        -        C C C
Geoffrey Chepkwony        -        C C C

Meeting started at 9:15 am with Com. Zein in the Chair.  The prayers were led by Pastor Keter.
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Speaker  :        Hapa tunataka kuanzisha mkutano wetu.   [inaudible]   Tafadhali muchukuwe  viti  tunataka  kuanza  mkutano.

Na  wale  wanafunzi  muliotaka  kutoa  maoni  tunataka  muje.   Tafadhali  wale  ambao  mumesimama  kule  muje  muchukuwe  viti

tunataka kuanza.   Wale mumesimama tunataka kuona mumeketi ili tuanze [inaudible]  naam...  [inaudible]  tena huyo ametoa

hii, sasa...  [inaudible]  sasa...  Mama  usitafute  [inaudible]  mimi  nakuonya  tu...  [inaudible].   Oh...  Oh...  Wewe  siunazikiza

tuna-record-iwa pale...  Oh...  lakini nilikuwa ninatoa  maonyo.   Maonyo  hapana  kitu  mbaya,  kama  natoa  matusi  ni  ndiye  kitu

mbaya, iwe-recorded.  Nadhani ungetukaribisha natuanze [inaudible] tena kuna ingine [inaudible]. 

Caroline Lang’at :        Okay tutaanza mkutano.

Speaker[s] :        Unaona haisemi sana, niwewe husemi.

Caroline Lang’at  :        Okay tutaanza mkutano sasa  na kabla hatuja endelea nitamuita Pastor  Keter  akuje  atuongoze  kwa

maombi.  Karibu Pastor Keter.

Speaker :        Mpaka uiwashe hiyo, weka-on, rudisha juu

Pastor Keter  :        Natuombe.   Tuombe.   Baba  katika  jina  la  Yesu  Kristo  tunakushukuru  tena  asubuhi  ya  leo,  na  nikwa

mapenzi yako,  asante  kwa ulinzi wako,  asante kwa maisha ambayo tunayo wakati  kama huu Baba tunapo anza  huu  mkutano

wa leo.   Tunakushukuru Mungu tunapo [inaudible]  kutoa maoni mbali mbali kuhusu sheria za  nchi  yetu.   Tunaomba  Mungu

utuogoze kwa kila njia tunaposema tunapo-record-i, na tunapotoa maoni kwa kila njia, tunasema Mungu uwe pamoja nasi kwa

sababu yale yote ambayo tutakayosema yana toka  kwako.   Mungu tunakushukuru kwa ma-commissioners ambao wamewasili

hapa,  nasema  uwaongoze  na  uwasaidie  kwa  kila  jambo.   Na  kwa  wale  ambao  wamekusanya  siku  hii,  iwe  siku  hii,  katika

sehemu hii, tunasema Mungu uwasaidie pia.  Tunakabidhi kila jambo mikononi mwako tunapo anza,  hadi mwisho na ninaomba

nikiamini katika jina safi ya Yesu Kristo.  Amen.

Caroline Lang’at  :        Okay asante Pastor  Keter.   Kwa wale ambao wamefika nadhani nyote mume-register majina yenu

kwa hiyo desk  ilio pale  kando.   Aliye  pale  anaitwa  Patricia  Maritim.   Atakuwa  aki-register  all  the  participants’  wanao  kuja

katika  hii  mkutano.   Kwa  majina  naitwa  Caroline  Lang’at  District  Co-Ordinator  Kericho  District.   Asante,  nitarudishia

Commissioners halafu wataendelea na programme.

Speaker :        Unaskia

Com. Ayonga :        Hamjambo.  Kwa niaba ya Commissioners wenzangu ambao tuko hapa mbele nataka kumu ita Chief wa

area hii aje atukaribishe hapa kwake ndipo nita waambia tunafanya aje.
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Mr. Benjamin Cheruiyot :        Wageni ambao wamewasili, ma-commissioners kutoka ofisi ya Katiba Kenya.   Ninachukuwa

nafasi hii kuwakaribisha nyinyi katika hii kituo chetu cha Kiptere Polytechnic.  Vile tunajua mumekuja kuchukuwa maoni kutoka

kwetu ili wakati wa kutayarisha Katiba ya Kenya iwe hata sisi tumetoa maoni yetu.  Na  hiyo ni shukrani vile mulipanga na vile

mumefika siku ya leo.  Hiyo ni yangu na haitakua mengi ila tu nikukaribisha nyinyi katika hii kituo chetu ile tuendelee na nyinyi.

Ninafikiri watu wetu wakonjiani halafu kile mmoja atatoa  maoni  yake  vile  anataka.   Kwa  hivyo  munakaribishwa  natunasema

asante vile mumefika.  Asante sana.   Jina langu ni Benjamin Cheruiyot mimi ni Senior Assistant Chief Area hii ya Kalianguet?

Kiptere Location.  Asante.

Com. Ayonga :        Asante Bwana Chief kwa kutukaribisha hapa na wale ambao mumefika naona watoto  wa shule wanakuja

kutoka upande ule.  Munaweza kujiandikisha hapo kwanza.  Kila mmoja wenu ajiandikishe ndipo muje muchukuwe viti upande

huu.   Na  kwa  wale  ambao  wamefika  nawakaribisha  tena.   Leo  hapa  tumekuja  kuchukuwa  maoni  yenu  na  ningewaomba

kwamba mujue kwamba hatukuja leo kuulizwa maswali na majibu.  Leo tumekuja kuwasikiza nyinyi kwa siku zote hizi ambazo

mumekaa mukisikia ya kwamba Katiba inataka kurekebishwa leo tuna muje mutuambie maoni  yenu,  yale  ambayo  munataka.

Unapoitwa kusimama hapa unaitwa utoe maoni.   Jina  lako  linapo  itwa  hatutaki  uje  utuambie  story  za  ziku  zilizopita,  mzungu

alikuja hivi, taabu za Kenya ziko namna hivi.  Sote  hawa tuliyo hapa ni wakenya na tunajua taabu hizo.  Kitu sasa  tunataka ni

wewe kutuambia suluhisho ya taabu hiyo, jinsi ambavyo wewe unaona.   Na  tena wakati  ambao uta toa maoni hayo  unayatoa

kama  wewe  au  unayatoa  kama  kikundi  kwa  niaba  ya  kikundi  na  lugha  ile  ambayo  unaweza.   Lakini  kabla  hamujaambiwa,

hatujawaambia tutafuata mtindo gani kwa kutoa maoni ningelipenda kuwajulisha kwa wale ambao niko  pamoja  nao  na  ndipo

tuta ambia nyinyi jinsi ambayo tutakaka mfanye.

Kwanza kwa mkono wangu wakulia ni Commissioner Bibi Phoebe Asiyo.  Nitakuja  kumupa  nafasi  badaye  awasalimie.   Na

mkono wangu wakushoto  ni Commissioner Zein Abubakar naye badaye nitamupa nafasi awasalimie.  Kule katika meza ile yule

huyo mama amevaa miwani ni mama Regina.  Mama Regina ametoka ofisi yetu kuu ya Katiba.   Yeye atakuwa na kazi muhimu

ile  ya  kunasa  maneno  munayotoa,  ana  kanda  na  ki-machine  kule  ambacho  neno  utasema  ata  kuwa  analinasa  hakuna  neno

litapotea.  Hata ukikohoa atachukuwa kikohozi chako.   Kule kando yake huyo ni Bwana Oluoch.   Bwana Oluoch huyo yeye

anaandika kama typewriter,  anaandika  kila  kitu  ambacho  anaandika,  na  yule  mama  ananasa.   Kwa  hivyo  hakuna  neno  lenu

litakalo potea hata moja.   [inaudible]   Na  kule juu, muangalie upande wenu wa mkono wakulia huko,  huyu ambaye ameinua

kitabu huyu ndio Programme Officer kutoka ofisi yetu, yeye atachukuwa kila Memorandum, yale maneno mumeandika, naona

munamakaratasi  hapo  mumeandika,  kusanya  kila  mmoja  wao,  kule  ana-file  ambayo  ni  ya  chuma  ambaye  hakuna  karatasi

itakayo potea.   Yeye anaitwa Bwana Irungu.  Yeye  anachunga  hayo  mambo.   [inaudible]   Okay,  kwa  hivyo  yeye  ana  pia

pahali ambapo utajaza, kuna-register ambayo utajaza jina lako kwamba umetoa-memorandum au kwamba umetoa maoni, yale

ambayo unasema bila maandishi.  Kwa hivyo kuna njia ambazo muta aambiwa ya za kutoa maoni.  Na  kwanza hebu  mupate

salamu kutoka kwa Commissioners wenzangu.  Kwanza ni mama bibi Asiyo.

Com. Asiyo :        Asante Pastor kunipa nafasi ya kuwa salimia watu wa constituency hii ambao wata hudhuria hapa Kiptere  ili
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watueleze maoni yao juu ya Katiba mpya  ambaye  itatusaida  kujenga  Kenya  mpya.   Tunajua  kwamba  Kenya  inabahati  sana

kwa vile watu wa Kenya wametafuta sana Katiba huu mpya kwa miaka zaidi ya kumi.  Na si kawaida kwa nchi nyingi ya Africa

kutengeneza Katiba kama hakuna vita.  Lakini hapa kwetu tumebahatika kwa maana Serikali pamoja na watu wote wakenya

walikubali Katiba mpya iandikwe wakati  huu ambao tuko na President  ambaye yuko mamlakani wakati  huu na hakuna mzozo

wowote ilio mbaya zaidi katika nchi hii kwa hivyo tuna shukuru Mungu kwa hayo.  Na  tunatumaini ya kwamba nyinyi  ambao

mulifika  hapa  mutatusaidia  na  fakira  njema  ya  kutengeneza  Katiba  mpya.   Sisi  kama  ma-commissioners  hatuko  na  uwezo

wakuandika  Katiba  bila  kupata  ithini  na  maoni  kutoka  kwenu.   Kwa  hivyo  tunawashukuru  na  ku  wauliza  tafadhali  mtuletee

mambo yatakayo tu saidia kuandika Katiba mpya.  Asanteni sana.

Com. Ayonga :        Asante mama Asiyo, sasa itakuwa Bwana Abubakar Zein.

Com. Abubakar :        Habari ya asubuhi.  Kama alivyo sema mwenyekiti wa kikao hiki, mimi naitwa Abubakar  Zein na mimi

ni mmoja kati  ya ma-commissioner wa  Tume  ya  kurekebisha  Katiba  na  kwa  ada  na  desturi  zetu  za  kiafrica  wazee  wakisha

sema mimi ni kukubali na kuafik na kuyapendekeza waliosema.  Asanteni.

Com. Ayonga :        Asante Bwana Abubakar  Zein.  Sasa  katika kikao cha leo.   Ninataka kumuuliza Bwana Abubakar  Zein

achukuwe wadhifa wa mwenyekiti.  Yeye ndiye atawaambia taratibu ya kuchukua maoni.  Sasa  mpaka wakati  tutakapomaliza

yeye ndiye atakuwa mwenyekiti.  Bwana Zein njoo uketi hapa.

Com.  Abubakar  :         Asante  sana  Pastor  Mzee  Ayonga.   Kama  alivyo  sema  Mzee  amenipa  kazi  ya  kufanya  na  mimi

nitajaribu kuifanya kwa uwezo yangu.  Kwanza kabisa ningependa kuwapa maelezo kuhusu kazi ya leo tutaifanya  namnagani,

na kwa  haraka  kabisa  nita  waambia  kwamba,  wale  ambao  wamekuja  hawajajiandikisha  waende  pale  kwa  lile  dawati  pale,

kwenye  meza  ile  ndogo  alio  kaa  ule  Binti,  wajiandikishe  pale.   Wale  watu  wanaojiandikisha  pale,  wanajiandikisha  kwamba

wamefika na kuhudhuria kikao hiki.  Na kuna watu aina mbili wanaojiandikisha pale.  Wale ambao watatoa  maoni leo,  na wale

ambao wata kaa  kusikiliza tu.   We are  registering both observers  as  well as  those who have submissions to make.   Hilo ni  la

kwanza.

La pili, tutakuwa tukitumia ile  orodha  ya  majina  tukipata  kutoka  pale,  tutakuwa  tukitumia  hiyo  ili  kuwaita  watu  jinsi  walivyo

jiandikisha.  Aliyejiandikisha number ya kwanza ataitwa apewe fursa ya kwanza.   Halafu nikuaambie ya kwamba sisi kawaida

huwa tunajipa haki kama Tume, ikifika wakati  kutakuwa kuna sababu za kutosha kutoka katika orodha hii ya majina.  Kando

kidogo kama kwa mfano tupate bibi ambaye ni mjamzito tuta jaribu kumpa fursa  ya  kuzungumza  au  mtu  Mzee  sana,  au  mtu

ambaye ni mlemavu, au mtu mgonjwa, au mtu yeyote ambaye anasababu ya kutosha kupewa fursa ya kuzungumza mbele,  hata

kiongozi  wetu  yeyote  hapa  akitokea  tutampa  fursa  azungumze  halafu  tutarudi  kwenye  orodha.   Au  si  sawa  hivyo?   Ikiwa

siwasikii na pengine munaona si sawa.  Ni sawa hivyo?  Sawa.
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Lingine la muhimu kufahamu ni kwamba kuna njia tatu za kutoa maoni.  Na njia zote hizi ni sawa.

Njia  ya  kwanza  ni  kwamba  uwe  na  maandishi  umeandika,  kuna  maandishi  yako  umeandika,  na  unataka  ku  yatoa  bila

kuzungumza.   Ukiwa  ni  mmoja  kati  ya  wakenya  ambao  wanataka  kufanya  hivyo,  unakwenda,  ukishajiandikisha  pale

unakwenda pale  kwa  yule  Programme  Officer  wetu,  unatoa  maandishi  yako,  unaandika  jina  lako  kwenye  register,  kwamba

umetoa maoni kwa Tume ya kurekebisha Katiba.  You don’t have to wait for us.

Njia ya pili ni kwamba unamaandishi yako lakini unataka upewe fursa utaje mawili matatu yalio muhimu katika maandishi yako

ili  wenzako  wajue  ni  mambo  gani  unapendekeza  kwa  Tume  ya  kurekebisha  Katiba.   Ikiwa  unataka  kufuata  njia  hiyo

hatutakuruhusu kusoma hayo maandishi.  Hiyo  memorandum  hatutakuruhusu  kuisoma.   Kitu  tutakachokupa  ruhusa  ufanye  ni

utushambulie  yalio  muhimu peke  yake,  Uguse  tu  muhimu useme  haya  ndio  mambo  ambayo  nilikuwa  ninataka  kuyadokezea

kwamba  yamo  katika  memorandum  yako.   Sisi  kama  Tume  tuna  njia  zetu  za  kusoma  na  ku-process,  na  kushughulikia

memorandum hiyo.  Maandishi yako ukiyatoa tutayashughulikia ipasavyo kama maandishi ya wakenya wengine.

Njia ya tatu na ya mwisho ya kutoa maoni ni kwamba wewe uwe huna maandishi lakini unataka kutoa yalio moyoni na kichwani

mwako kwa kauli yako, kwa mazungumzo.  Like you want to make oral submissions.  If you want to make an oral submission,

you will be allowed to do that, halafu hizo ndio njia tatu.   Ukishaitwa jina lako tunakuomba uje hapa kwa microphone hii, kwa

sababu alivyo sema Mzee Ayonga tuna-record kila kitu hakuna kitu ambacho hatutaki ku-record.   Tuna record  kila kitu.  Uje,

ukifika hapa kwenye microphone, utaje jina lako na uanze kutoa mapendekezo yako.  Useme mapendekezo yangu haya!.  Sasa

ni jambo  muhimu  sana  utilie  maanani  hili  nitakalosema  sasa.   Kwamba  ukiitwa  tunajua  mila  na  desturi  na  ada  zetu  kama

waafrika, kawaida huja ukawatambua viongozi walioko hapo,  ukawashukuru wageni, lakini leo tunataka kubadilisha mila hiyo.

Hatutaki  uje  hapa  useme  ‘tunapenda  kuwashukuru  ma-commissioners  na  tunapenda  kupongeza  commission  hii  kwa  kazi

inayofanya muhimu, namna hiyo uendelee,  uendelee...  napenda pia kumtambua Mp na  Do  na  Assistant  Chief,  ukifanya  hivyo

dakika  zako  zimeisha  mimi  nitakuambia  umemaliza  kwa  hivyo  wakenya  wakisikiliza  maoni  yako  itakuwa  kwamba  wewe

ulikuwa ukiwasifu wengine tu.  Kwa hivyo sisi tunataka wewe uje hapa,  mila hiyo leo tuisitishe, leo tu baada  ya leo tutaendelea

na mila zetu, uje hapa useme ‘jina langu mimi ni fulani wa fulani, mapendekezo yangu kuhusu urekebishaji  wa Katiba  ni  haya,

moja useme... mbili...’, na kama alivyo sema Mzee, sisi kabla ya kuanza kukusanya maoni tulikaa chini tukafanya warsha nyingi

sana kujifunza mambo mengi kuhusu nchi yetu.  Historia tunajua,  matatizo yetu tunajua,  kwa hivyo  usije  ukaanza  kuzungumza

kwamba  siku  hizi  wazazi  wanapata  taabu  sana  kufundisha  watoto  na  unajua  hakuna  kazi,  kumbe  mambo  yako  tunayotaka

kutoa  ni  kuhusu  elimu.   Kwa  hivyo  ukija  hapa  useme  mapendekezo  yangu  kuhusu  elimu  ni  haya...  kuhusu  uchumi  ni  hivi...

kuhusu Serikali ni hivi...  kuhusu uchaguzi ni hivi...   Na  kila mtu  atapewa  dakika  tano.   Sisi  tunafahamu  kutokana  na  uzowefu

wetu wa kazi katika mikoa mengine, na tumebakisha mikoa...  tukimaliza hapa,  tumebakisha mkoa mmoja tu Western tumalize,

kukusanya maoni katika sehemu za uwakilishaji bungeni.  Ukitumia vizuri dakika zako tano utamaliza hata kabla.

Lingine  la  muhimu ni  kufahamu  ni  nini?   Kwamba  lugha  gani  itatumika  hivi  leo.   Tutatumia  lugha  tatu.   Lugha  ya  kwanza  ni
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Kiswahili, ambayo ni lugha yetu ya taifa.  Lugha ya pili ni kingereza.  Lugha ya tatu ni lugha ambayo inazungumzwa hapa.   Hapa

inazungumzwa lugha gani?  Kipsigis!.   Tutatumia kikipsigis kwa mtu ambaye anaona hawezi kuimudu lugha ya  kiswahili  au  ya

kingereza.  Anaona atajieleza vizuri zaidi kwa kikipsigis, kutakuwa na  mkaleman.   There  will  be  somebody  to  translate  from

Kipsigis to Kiswahili or English.  Lakini ujue ukitumia mkalemani kwa sababu wewe ukizungumza halafu mkaleman azungumze

time zinaenda hivyo kwa hivyo tuta kuangalia vizuri ukianza kusema maneno mengi sana tutamuaambia mkaleman muambie huyu

Bwana atoe  mapendekezo,  utasikia.   Utanisikia mimi kama  mwenyekiti,  nafikiri  Mzee  ameniambia  leo  niwe  mwenyekiti  kwa

sababu  damu  ya  ujana  inachemka,  inasema  toa  mapendekezo  ukianza  story  nyingi  nitakuambia  je  unapendekeza  nini  ndugu

yangu.  Nausisikie vibaya, au kuna mtu atasikia vibaya hapa?  Hakuna.

Lingine la muhimu kufahamu ni kwamba lolote utakalo zungumza hapa unalindwa kisheria.   Maanake nini.  Maanake kwamba

wewe uko uhuru  kusema  lolote  unalotaka.   Hakuna  mtu  atakaye  kufuata  baadaye  au  ofisi  fulani  ikufuate  au  Assistant  Chief

akufuate, hakuna.  Unalindwa kisheria.  Sheria inakulinda.  Inasema wazi kwamba maoni yako unalindwa.  Vile tunavyolindwa

sisi ma-commissioners kufanya kazi zetu, na nyinyi munalindwa kisheria kutoa maoni yenu.  Lakini hiyo haina maana  kwamba

unauhuru  wewe  wakuja  hapa  kumkashifu  mtu  au  kumharibia  mtu  jina  au  kumtukana  mtu  fulani.   Maoni  yako  utazungumzia

mambo muhimu, issues.   We are  not going to make  this  a  personal  forum  to  attack  other  people  or  institutions.   Sijui  kama

tunaelewana  hivyo.   Kwa  hivyo  hatutaki  majina  ya  watu,  tunataja  mambo  tunayotaka  ya  ingie  katika  Katiba.   Sijui  kama

tunaelewana hivyo.  Mpaka  muniambie kwamba munaelewa ndio mimi niendelee.   Sijui tunaelewana hivyo?  Ni  sawa?   Sasa

kufikia hapo kawaida mimi huuliza je!  kuna mkenya yeyote aliye hapa ambaye hakufahamu mambo haya au kuna kitu anataka

afafanuliwe zaidi ana swali lolote hapa?  Kuna  mkenya  mwenye  swali  lolote  hapa?   Hakuna  mkenya  yeyote  mwenye  swali?

Kwa kuwa tunaona  hakuna  mtu  mwenye  swali  naomba  munipe  ruhusa  nianze  kazi  na  kumuita  mtu  atakaye  tufungulia  kikao

chetu leo kama alivyo sema mwenyekiti.  Ningependa kukitambua kikao hiki sasa  kuwa kikao rasmi cha Tume ya kurekebisha

Katiba ya Kenya kwa minajili ya kukusanya maoni ya wakenya ile kubadilisha Katiba yetu.  I  would like to officially recognize

this as an official sitting of the Constitution of Kenya Review Commission for the purpose of collection of views of our people  to

alter our Constitution.  Sasa nikisha sema hivyo kwamba nimekitambua kikao rasmi kinanidhamu yake.  Hapa pana kuwa kama

kortini sasa.  Watu hawapigi makofi, ikiwa mtu atatoa maoni uyafurahiye, yafurahiye moyoni kwako.   Kwa sababu tuna-record

kila kitu.  Ukipata nafasi uje useme naunga mkono jambo fulani.  Mtu akisema jambo ukasirike,  kasirika ndani ya roho yako.

Ikifika  zamu  yako  uje  useme  jambo  lile  halikunifurahisha  na  pinga.   Lakini  huna  haki  ya  kupiga  kelele  kumshangilia  mtu  au

kumzoma mtu.  Sasa namuomba Bwana Jeremiah Kirui awe mtu wa kwanza kutufungulia kikao hiki na Bwana Jeremiah Kirui

unadakika tano.

Mr. Jeremiah Kirui Cheruiyot :        My name [inaudible]...

Caroline Lang’at :        Karibia...

Mr. Jeremiah Kirui Cheruiyot :        Hallo, hallo...
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Caroline Lang’at :        Songa karibu na mic...

Mr. Jeremiah Kirui Cheruiyot :        Hallo, hallo, hallo, hallo, hallo for my presentation I would like [inaudible]  okay,  I am

Cheruiyot Jeremiah Kirui from Nagrio Self Help Group and I am presenting the following views.

That  on  the  powers  of  qualities  of  the  President:   I  am  recommending  the  following:   That  the  President  should  be  elected

directly  from  the  people  by  the  people  and  should  not  be  an  elected  Mp  and  should  have  clean  record  and  should  not  be

suffering from any terminally ill diseases such as Cancer or Aids.

Powers  of  the  President:   Presidents  powers  should  must  be  reduced  drastically  and  demarcated  to  avoid  confusion.   The

President  should have powers  to appoint  Ministers,  High Commissioners,  Commander of Armed Forces  Police and Attorney

General but should not have the following powers.  The President should be in a position to elect  the Electoral Commissioners,

Controller  or  Auditor  General,  Judges,  Chief  Justice  or  Permanent  Secretaries,  Chancellors  of  any  University  or  to  appoint

anybody Head the Public Service Commission or Head the Director of the Parastatal Bodies.

Members of Parliament:  They should be above thirty years of age, Degree holders, have clean development record,  should not

be  suffering  from  terminally  ill  diseases,  such  as  Aids,  Cancer  and  many  others.   Should  be  mentally  and  morally  upright.

Should  be  a  full  time  job.   Should  lead  by  consultation  with  the  constituents.   Should  be  recalled  when  he  is  out  of  that

constituency for at least three months.

On issues of nomination:  Nobody should be nominated as an Mp.

On  Councillors  should  be  above  twenty-five  years  of  age.   Should  be  at  least  form  four.   Should  be  fluent  in  English  and

Kiswahili.  Must have clean development record.   Should not be  suffering from any terminally ill diseases,  Aids or  Cancer  and

many other diseases.  He /She should be open for impeachment.

Chairman of the County Council must be  a Degree holder.   Should be elected directly by the people  must be  thirty years  and

above.   Must  speak  English  and  Kiswahili.   Must  have  professional  qualification  especially  that  of  Management  and

Administration.

On County Councils:  County Councils or Local Authorities should be autonomous and independent.

Ministry of Local Government:  The role of the  ministry  should  be  that  of  influencing  the  policies  of  the  local  authorities  and

should not direct as it is now.
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Electoral Commission:  Chairman of the Electoral Commission and Commissioners must be Graduates.  They must be people of

clean record  honest  and transparent  in all aspects.   Must be  forty  years  and  above.   Must  be  selected  by  Parliament  or  the

Commission of the Professionals formed by the Parliament.

Creation of Constituencies:  Constituencies must be  determined by the total  number of people  who  should  be  at  least  twenty

thousand.  A Ward should have at least two thousand five hundred people.

Political Parties:   Kenya should have at  least  three  political  parties  to  be  sponsored  by  the  State.   Parties  should  have  clear

vision  and  democratic  in  nature.   All  parties  should  be  treated  equally  by  the  State  especially  be  given  the  opportunity  and

resources to sell their individual or party policies.

Gender equality:  Boys and Girls be given equal treatment in the distribution of resources  and opportunities of employment and

education.  Conducive environment for learning and development must be  created  for them.  Men and women be educated to

become better  and excellent men and women.  They should have a conducive environment in their  place  of  work  and  home.

Equality for men and women should be determined by freedom to complete in the contribution do what the development  and

growth.

Com. Abubakar :        [inaudible] hiyo memorandum...

Mr. Jeremiah Kirui Cheruiyot :        Yeah.  Lastly, people with disabilities:  The Government and State  has the responsibility

not only to protect  the disabled but equally to provide for their basic needs such as  food shelter and provide for health.   The

State should provide social amenities such as education, medication, and recreational facilities for them.

Last on issues of public health:  The State  should revert  to the original method of supplying all the essential drugs and medical

aids to hospitals, health centres  and shop?  health centres  and those who are  suffering from terminally ill diseases  such as  Aids

must be treated free.

Com. Abubakar :        Thank you very much Bwana Jeremiah.  Asante hakuna swali na nivizuri kusema Bwana Jeremiah ame

tumia exactly five minutes, alikuwa mtu wa kwanza si ku taka  kumuuzia kusoma lakini  ametumia  five  minutes  exactly  na  sasa

ameenda kujiandikisha pale.   Na  ni zuri kwamba umesikia nikiuliza ma-commissioner wenzangu kama kuna swali lolote,  ikiwa

unakuja  kutoa  maoni  hapa  mmoja  wetu  anaweza  kuwa  na  swali  la  kukuuliza  ufafanue  jambo.   [inaudible]...   Kuna  watu

ambao  wamekuja  hapa  wanakuja  kukaa  hawajajiandikisha  kule.   Tunaomba  waende  pale  kwenye  ile  meza  yule  Binti

anayefunga mikono mwenye kalamu  ya  blue  anaandikisha  list.   Ukijiandikisha  kwenye  list  ndio  tutakuita  jina.   Hizo  list  ndio

tunatumia kuitia watu majina.  Sasa mtu wa pili ni Josiah Surum.  Bwana Josiah Surum karibu nafasi ni yako.   Uanze unadakika
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tano kama mwenzako.

Mr. Josiah Surum :        Mine is to give...  I am Josiah Surum I come from Belgut Youth Model Business Project.

Education be made free from Standard  One to Form Four and University be  free and fully subsidised to enable poor  families

afford education for their children.

Kenya school equipment scheme be  revised  to  enable  majority  from  poor  schools  get  quality  relevant  equipment  which  can

enable them compete equally.  [inaudible]  Yes.

Employment:  Employment must be guaranteed to all Kenyans who are able and willing to work.

Unemployment:  Should go with benefits.   The  State  should  create  a  security  van  which  caters  to  the  needs  of  unemployed

people.   A model payment of ten thousand  to  an  undergraduate  degree  holder.   Six  thousand  for  Diploma  holder  and  Four

thousand for Form Four who are qualified.  This should not make anybody denied of his or her normal life.

So on the question of experience for  requirement  of  employment  is  about  an  ill  modification.   This  has  denied  a  majority  of

qualified Kenyans to secure their rights total and better living.  So on those issues I hope the Commission will see  whatever they

will do.

Com. Abubakar  :        Asante sana Bwana Surum.  Umesema vizuri umemaliza mambo yako kwa muda  unayofaa.   Uende

pale kujiandikisha na utoe hiyo memorandum tutaitumia, tutasoma kila kitu hapo natutumie hiyo katika kazi yetu.  Asante sana.

Tunamuomba Bwana Philemon Mabwae.  Mzee karibu

Mr. Philemon Mabwae  :        Sijui kama mimi niko mfupi.  Hii itakuwa sawasawa.   Yangu.   Yangu  ni.   Jina  langu  naitwa

Philemon Mabwae Mzee ya area hii.  Basi sasa yangu haita kuwa nyingi.

Ningependa  kuongea  juu  ya  Majimbo:   Yaani  sasa  tunataka  Serikali  ya  majimbo  ambaye  kile  province  ijisimamie.   halafu

wanachagua President yao.  Halafu mwisho kwa hii majimbo wanachagua Prime Minister.  Halafu yaani kutoka kwa ile Serikali

ambaye ina shinda.  The winning party.  Yaani sasa the winning party watachagua Prime Minister.

Lingine nikiendelea kwa area  hii yetu tukonashida kubwa sana.   Ningependa watu wana kunyua  pombe.   Yaani  wakishikwa,

siku moja nilitembea pande ingine nilikuwa nimetoka kanisa halafu nikazungumza na mama mmoja naona polisi wakaja  kushika

wale walevi na mimi nilikuwa mimi na kunyua chai halafu sasa hawa watu wanaanza kuchukua yule mtu ambaye anatoka kanisa.

  Lakini mimi nataka sasa  tuanze tribunal ile ya  zamani.   Sijui  inaitwa  tribunal.   Yaani  kitu  namna  hiyo  tribunal  hiyo  kama  ya
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zamani kwa sababu sasa badala kuchukua mkristo ama muhubiri aende kulala kwa remand na yeye alikuwa ana hubiri sasa hiyo

imekuwa  shida  kabisa.   Inatakikana  iwekwe  sheria  kujua  ya  kwamba  yule  mkristo  ambaye  anahubiri,  kama  anapata  mlevi

halafu wakati mwingine na kamata pombe kidogo kwa jerry can ile ndogo ndogo achukue nasema nilikua na lewa, kwa hivyo

Serikali yetu ningependa ya kwamba utusaidie kwa hapo.

Lingine yaani sasa  iko mambo ya President.   Nime sikia chama nyingi.  Sasa  mtukufu Rais wetu,  sasa  iko  age.   Nimeona  ya

kwamba wako wengine ambaye iko na rika moja kama inazuia sasa President kama President  ingine ambaye iko generation ya

yeye kama yeye,  kama sasa  anataka kua President  ni afadhali  President  yetu  aendelee  kuliko  sasa  Mzee  mwengine  apiganie

President.

Com. Abubakar :         Tumejua...

Mr. Philemon Mabwae :        Umeelewa kabisa.  Yangu hi hiyo tu.

Com. Abubakar  :        Asante  sana  Mzee  wangu.   Mzee  amefanya  jambo  nzuri.   Umeona  Mzee  sikumuingilia  alipo  sema

hadithi ya pombe.   Uende  pale  ujiandikishe  Mzee.   Na  heshimu  miaka  yake,  lakini  ametumia  dakika  tatu  hakutumia  dakika

tano,  tatu  peke  yake.   Sasa  naita  Charles  Maiwa?   Charles  Maiwa?   Karibu  Bwana  utaje  jina,  uinue  microphone  kidogo,

usongelee karibu kabisa.  Songea karibu na mic, utaje jina uanze.

Mr. Charles Maiwa :        My names are Charles Maiwa Project Manager wa Kiptere Youth Polytechnic.   I  am presenting a

memorandum on behalf of the staff of this particular institution.

Ningetaja tu major points lakini, what I could read are self explanatory in the papers.   First  of all this is,   I  am saying some few

things.

Youth Polytechnic Instructors should be defined recognized and be absorbed  in the Ministry like any other Civil Servant.   The

Government absorbs and recognize the presence of staff in the Youth Polytechnic like any other Civil Servant.

To set up a system of paying salaries:  For staff in the Ministry for now there is delay of grants.   Salary is in payment per  month

is first of all through grants.  The salaries to be paid by the Ministry not the grants.

Two.  Recognize the Basic Salaries by Job Groups:  

Three:   The  staff  to  be  provided  with  House  Allowance,  Staffing  Allowance,  Medical  Allowance,  Hardship  Allowance  and

Scheme.
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Lastly:  The Government should extend Bursary Funds to Youth Polytechnic Students.

Finally:  I want to say that... most of what I could have said is actually self explanatory in the paper.

Thank you very much.

Com. Abubakar :         Asante sana Bwana Charles kwa kuwa very precise.   Philip Keter?   Bwana Philip Keter  nizamu yako

sasa.  Na kama mutanipa ruhusa wakenya wenzangu niwe naita mtu mara mbili ikiwa hayuko niende kwa jina linalofuatia.  Au si

sawa hivyo?  Philip Keter, mara ya kwanza, Philip Keter, mara ya pili.  Hayuko  Wilson A. Chepotungo.   Karibu Mzee,  karibu

Mzee.  Utaje jina na uanze kutoa maoni yako.  Mzee yangu.

Mr. Wilson A. Chepotungo :        Jina yangu ni Wilson...

Com. Abubakar :        Songea kidogo karibu na mic Mzee.

Mr.  Wilson  A.  Chepotungo  :         Wilson  Chepotungo,  sasa  mimi na  sema  tu  kitu  moja.   Na  rudishia  yeye  Mzee  Moi

anaendelea na kazi yake.

Ya pili nataka nini, ile Assistant Chief na Chief nataka wafanye kazi.   Kwa maana zamani alikuwa muingereza alikua na andika

hawa.  Nataka chunga mwaafrika yote.  Kwa maana kama hapana wacha,  nawaacha hawa Assistant Chief na Chief halafu na

potea kwa dunia, dunia hapana kuwa mzuri.  Nataka namna hiyo.

Ya tatu,  sasa  nataka kila mtu nakaa kwa nchi yao.   Sitaki mwingine na kuja haribu maneno ya wengine.  Kwa maana Mungu

alijua sababu alikuwa anatenganisha watu mbali mbali.

Hapo hapo hapo tu maneno yangu yanatosha ndio hapo.

Asante sana.

Com.  Abubakar  :         Ngoja  Mzee,  Asante  sana  Mzee,  kuna  swali  hapa,  kuna  swali  Mzee,  Mzee  rudi  kuna  swali

Commissioner anataka kukuuliza, asante.

Com. Asiyo :        Mzee unasema watu wakae kwa miji yao wenyewe...
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Mr. Wilson A. Chepotungo :        Yeah!

Com. Asiyo :         Unaweza kufafanua zaidi?  Hiyo ni mambo ya majimbo au ni mambo gani?

Mr. Wilson A. Chepotungo  :        Hii ni mambo ya  kutokea  zamani  alikuwa  na  kusema  nataka  tu  wenyewe  wakuweko.  

[inaudible]  Mimi nasema namna hii zamani, si alikua iko nchi yao, kwa kila mtu nani alikua na aanzia hapo

Com. Abubakar :        Mzee unataka kusema kwa kikipsigis?

Com. Asiyo :         Sema kwa kikipsigis ndio basi...

Mr. Wilson A. Chepotungo : Amwae alelen in……

Com. Abubakar :        Ngoja basi, ngoja... nani ata tafsiri?  Shika hiyo mic, ile ingine, ile ingine, ile yenye black.  Shika hii.

Translator :        Hii

Com. Abubakar :        Halafu akisema wewe una...

Translator :        Hebu weka on!

Com. Abubakar :        Sema Mzee, endelea

Mr. Wilson A. Chepotungo  : Amwae  alelen  in amune  si  bik  che  kimiten  en koren  nywan  koma  nyalu  kobur  en koren

nywan I?

Translator :        Mzee anasema

Com. Asiyo. :        Weka on.

Translator :        Anasema kila mtu akae kwake.

Mr. Wilson A. Chepotungo :        Haya sasa mimi nasema tu namna hiyo.

Com. Asiyo :        Okay

13



Mr. Wilson A. Chepotungo :        Unaelewa.

Com. Abubakar :        Asante

Mr. Wilson A. Chepotungo :        Asante

Com. Abubakar :        [inaudible].  Bwana Jael, Joel K. Kirui?  I think...  Japheth Rono?  Kiptere  Polytechnic staff member.

Benjamin Cheruiyot?  Benjamin Cheruiyot?  Korrir  Shadrack?   Shadrack Korrir?   Niwewe  kijana?   Njoo,  njoo.   Shadrack

ikiwa ni wewe uje utaje jina ni mwanafunzi wa kutoka wapi na utaje uko katika darassa gani.

Mr. Shadrack Kiptoo Korrir  :        Kwa  majina  naitwa  Shadrack  Kiptoo  Korrir.   Mimi  na  soma  katika  hii  institution  ya

Kiptere polytechnic niko katika darassa  la Mvm, Motor  Vehicle Mechanic.   Niko na maoni haya.   Nitayasoma kwa lugha ya

kingereza.

The  Constitution  should  provide  for  gender  equality  as  a  basic  principal  in  preamble  and  substance  of  the  Constitution.

Generally the relevant stake  holders should assist  in coming up  with  the  best  way  of  protecting  human  dignity  is  fundamental

rights and freedom for all.

Ni hayo.

Com. Abubakar  :        Asante kijana uende pale ujiandikishe kwamba ume toa maoni kwa Tume ya kurekebisha Katiba ya

Kenya.   [inaudible]   Asante  sana  naomba  Bwana  Kipkoech  Lang’at?   Kipkoech  Lang’at?   Njoo  uje  ufanye  haraka,  utoe

maoni yako, utaje kama mwenzako alivyo sema utaje polytechnic yenu, unafanya nini, nauendelee kutoa maoni.

Mr. Kipkoech Lang’at :        Kwa majina yangu mimi naitwa Kipkoech Lang’at mimi natoka shule ya Kiptere.

Kwa maoni yangu:  Children’s rights should be  observed  in  learning  institutions  and  even  our  homes  where  children’s  needs

should be catered for.  Whilst there virginity be respected.  To cater for these children law courts should be established.

Com. Abubakar :        Asante sana ujiandikishe pale.  Moses Cheruiyot?  He is a student also Moses.   Wale wamejiandikisha

kama observers na waruka.  Wale walisema wanakuja kusikiliza tu,  simuiti lakini ikiwa kuna wakati  umefika unajisikia unataka

kubadilisha useme maneno uende uzungumze na yule dada au Co-Ordinator useme mimi nataka kubadilisha.  Endelea Kijana.

Mr. Moses Kipkorrir Cheruiyot :        My names are Moses Kipkorrir Cheruiyot.  I  am from this institute of Kiptere  Youth

Polytechnic and I am in the section of masonry.  I would like to present the following views.
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About Bill of Child Rights:  Children  should  be  catered  for  by  the  Government  to  get  basic  education  and  materials  both  in

primary and technical institutions.  They should be provided with free medication on children under eighteen years.

That is all.

Com. Abubakar :        Asante sana ujiandikishe pale.  Sasa namuita Florence Kipngetich?  Florence sasa nizamu yako.

Ms. Florence Kipngetich :        My names are Florence Kipngetich from this institution.  My opinion is this.

Children from technical institutions, recognized sources or sub lined marginal tribes are entitled to learn.

Thank you.

Com. Abubakar  :        Asante  Florence  ujiandikishe  pale.   Anayefuatia  sasa  ni  Julius  Cheruiyot?   Julius  Cheruiyot  karibu.

Nizamu yako Bwana.

Mr. Julius Cheruiyot :        My names are Julius Cheruiyot from Belgut Constituency.  Sosiol? Location

System of Government:   I  propose  a  Federal  type  of  Government  in  terms  of  management  of  Government  we  should  have

separation of powers.   That is Executive Judiciary and Legislature must be  given separate  roles  and  duties  and  functions  and

each be independent.

Powers of the President:  Be reduced also and members of Judiciary like Chief Justice be proposed by the Parliament.

Public service:  I also propose that recruitment exercise be  given issues on merit not people  be  given chances because  you are

somebody known by a boss or someone.

In terms of marginalized groups:  I  also propose  that full rights of citizenship be given to minority groups like Okieth?  we also

have women be given their rights.  Children and the disabled.

Citizenship:  Also is very important and every citizen must be  given medical services with free education and also employment

even political freedom be given to every citizen.

In  terms  of  Policy  making:   Citizens  must  also  be  given  rights  to  determine  major  policies  like  even  salaries  of  the
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Parliamentarians and other major issues.

Talking about  Local Government:  I  say that  County  Councils  be  given  powers  to  determine  affairs  like  financial  and  social.

Mayors and Chairmen of Municipals, Cities and County Councils be elected directly not by Councillors or appointment.

Resource Management:  We also have land and natural  resources  which  have  been  misused  in  some  way  or  another.   So  I

propose that County Councils play a minor role in alLocation of land.  People  of that particular Location or  locality where we

have resources like land or minerals be given a chance to determine the share or  utility of those resources.   Minerals which are

also mined from a particular area be taxed so that they are utilized by the people from that locality.

Corruption Issues:  Abuse of office must  be  tackled  seriously.   In  terms  of  handling  corrupt  cases  an  Anti-Corruption  body

should be established and be given powers to investigate and actually determine judgment of such corrupt persons.

Ombudsman:  Office of the Ombudsman be established to help the public in routing out corruption.

A court should be also established so that it can help the poor,  the court  which will not be  charging any amount in the way of

fees to help the poor,  in interpretation of law and also in following up cases.   Handing penalties should also be maintained  on

serious criminal cases, like murder.

Lastly I propose that the Youth be given chances in terms of management of offices in public services and in any other area.

Thank you very much.

Com.  Abubakar  :         Asante  sana  Bwana  Julius.   Hiyo  memorandum  uipeleke  pale  utoe  kwetu  na  u-sign  register  yetu

kwamba wewe umetoa maoni kwenye Tume ya kurekebisha Katiba.  Bwana Joseph Kiptum Koech?  Karibu Bwana.

Mr.  Joseph  Kiptum  arap  Koech  :         Asante  sana.   Jina  yangu  ni  Joseph  Kiptum  Koech  mimi natoka  Kathiong’et?

Location Belgut.  [inaudible] kwa sababu mimi ni mfupi kidogo.   [inaudible]   Mimi natoka Kathiong’et?   [inaudible]   Jina

yangu ni Joseph Kiptum arap Koech kutoka Kathiong’et? sub Location, Belgut Division.  Maoni yangu ile nime andika kidogo

kwa kingereza.

Peopled participation in Public Affairs:  People at home should be the ones to discuss about their affairs and salaries or their Mp

’s.

They should be allowed also to  discuss  about  the  land  issue.   Ukisema  nikitasfsiri  kwa  kiswahili  tunashida  ya  mashamba  ya
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wazee ya zamani wale ambaye walipoteza,  pengine Mzee alipoteza...  hakuwa  na  kipande,  alipoteza  kipande  na  iko  na  Land

Transfer.   Hii tungeweza kuwaachia  wazee  wa  kijiji  na  Chiefs  kwa  sababu  hawa  ndio  wanajua.   Kuliko  kumuambia  atafute

kipande au atafute Death Certificate na huko zamani ili kua hiyo maneno hapana iko.  Tukiwaachia wazee.

Com. Abubakar :         Unataka mambo ya ardhi au [inaudible] wazee..

Mr. Joseph Kiptum arap Koech :        Waambie wazee na Assistant Chief.

Com. Abubakar :        Sawa

Mr. Joseph Kiptum arap Koech :        Distribution of land and natural resources  :  iwe kwa pahali hiyo vitu ili tokea  kama

County Council au kijiji hiyo wa-mange mali zao.

Ingine ni mambo ya hii pombe ya kienyeji brewing:  Kwa  maoni  ya  wazee  ambaye  nimetembea  nao  wanasema  hii  maoni  ya

pombe ya zamani ya kienyeji,  traditional drinks iwe-allowed.   Halafu  ma-chief  wapeane  mabarua  kwa  sababu  hii  mambo  ya

kuiba iba ndio inafanya watu wanalewa zaidi.  Hiyo ni maoni ya wazee.

Com. Abubakar :        Nasema hiyo sio kazi ya chief sasa una sema pombe ya kienyeji ihalalishwe.

Mr. Joseph Kiptum arap Koech :        Ihalalishwe...

Com. Abubakar :        Sawa...

Mr. Joseph Kiptum arap Koech :        Okay...

Com. Abubakar :         Lakini ili ingine ya kuongezea [inaudible]

Mr. Joseph Kiptum arap Koech  :        Okay.   Tena ingine  ni  kwamba  maneno  ya  ma-chief  ile  ya  zamani,  ile  Chiefs  Act

irudishwe ikae kama zamani...

Com. Abubakar :        Sawa...

Mr. Joseph Kiptum arap Koech :        Halafu hawa wawe na nguvu zaidi...

Com. Abubakar :        Sawa...
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Mr. Joseph Kiptum arap Koech :        Nafikiri kwa maoni yangu hayo machache nimemaliza.

Com.  Abubakar  :         Asante  sana  Mzee.   Uende  pale  ujiandikishe  nautoa  hiyo  memorandum  tutaisoma  vizuri  kabisa.

Namuomba  Bwana  Peter  Kitur?   Bwana  Peter  Kitur?   Oluoch  kama  unaweza  kumsaidia  Bwana  Kitur  uumpe  mic  ikiwa

itamfikia pale.   Hii ya wire.   [inaudible]   subiri  kama,  maanake  kuna  hii  mambo  ya  kuzunguka  huku  chini,  kama  akikuletea

hapo nafikiri itakua si vibaya.  Bwana Kitur utaje jina lako halafu uendelee.

Mr. Peter  Kipkoech Kitur  :        My name is Peter  Kipkoech Kitur  natoka  katika  sehemu  ya  Kiptere  market.   Ninataka

kutoa maoni yangu kwa kingereza.  [inaudible]   My name is Peter  Kipkoech Kitur.   My name is Peter  Kipkoech Kitur from

Kiptere market.  Mimi nataka kutoa maoni yangu kwa kingereza.

Com. Abubakar :        Sawa...

Mr. Peter Kipkoech Kitur :        Government:  Government must be in Majimbo.

Com. Abubakar :        Sawa...

Mr. Peter  Kipkoech Kitur  :         President:   President  must  be  elected  by  the  people  of  Kenya  not  from  somebody  to

promote.

Education:  From Standard one to University must be free.

Health:  Hospital must be given free.

Administration:  From Pc to Assistant Chief must be elected by the people.

Disabled:  People  should  given  free  funds,  their  children  and  to  be  fed  and  to  be  given  some  money  for  their  health  by  the

Government.

Police case:   Arrest  must be  ordered  by the  Judge.   Anybody  crime  or  corruption  even  if  it  is  President  Police  should  be...

atatoa inje na kuweka kwa... jailed and Government... and not given any other jobs in the Government.

Ingine ni Judges:  Judge should have free of worship without following up by the Government.
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Hiyo ndio maoni yangu asante sana.

Com. Abubakar  :        Asante sana Bwana Kitur.   Huyu  kijana  ata  pokea  hiyo  uruditu  pale  ulikuwa  umekaa  ukae  Bwana

Ndirangu  atakuletea  ile  register  using  pale  pale.   Kwa  hivyo  Bwana  Kitur,  Bwana  Kitur  subiri  kuna  swali  kutoka  kwa

Commissioner pole.

Com. Asiyo :        Ningependa kukuuliza Bwana Kitur kama una maoni yeyote ambayo ungependa tuaandike kwa Katiba iwe

ya wale wasiojiweza?

Mr. Peter Kipkoech Kitur :        Nilitoa Disabled people:  Should be given free funds...

Com. Asiyo :        Okay, okay.  Thank you.

Com. Abubakar :        Asante sana Bwana

Mr. Peter Kipkoech Kitur :        ...and free education and give the money for health.

Com. Abubakar :        Asante sana Bwana Kitur.   Uruditu pale ulikuwa umekaa,  sasa  Bwana Ndirangu atakuletea maandishi

pale.   Sawa.   Nadhani  hiyo  list  imeisha.   Tunaenda  kwa  ya...  Bwana  Joseph  Mabwae?   Si  alikuwa  amezungumza  Bwana

Mabwae?  Haya huyu ni mwingine Bwana  Joseph  Mabwae?   [inaudible]   Najua.   Catherine  Chumo?   Catherine  Chumo?

Fredrick Metet?  [inaudible]  Ku-arrange nini Mzee?  Ku-arrange nini?  Oh! niwewe uki rudi basi  inua mkono basi  halafu nita

kuona.  Wewe unaitwa nani Mzee?  Ukifika, uki rudi ukiwa tayari nifanyie hivi nita kuona.   Haya Mzee.   John Maiwa?  Sawa.

Benjamin Ngetich?  Benjamin Ngetich?  Karibu Mzee, karibu Mzee.  Utaje jina uendelee.

Mr. Benjamin Ngetich :        Asante sana sijui nitafaulu kiswahili.  [inaudible]   Natosha?   Asante sana nime fika hapa sijui

nitafaulu kwa kiswahili kwa sababu kiswahili yangu ni ile ya zamani ya wazee ya zamani.  Lakini nita jaribu.   Asante sana kwa

maoni ya Katiba mimi naitwa  Benjamin  Ngetich  natoka  Shikawe?  Division  yetu  hapa  chini  mpaka  Chemabul?  yote  namna

hiyo.  Na mimi Mzee ya health ya Kipsigis.  Maoni yangu ni hii.

Na taka ya kwamba Katiba kweli tunataka iwe sasa,  mimi na zungumza mambo ya Kanisa ipate uhuru, kila kanisa ya kila mtu

apate  uhuru.   Kama  watu  wanapata  saa  ya  kuabudu  watoto  wasiruhusiwe  kutoka  kuja  kukimbia  kimbia,  natakiwa  aombe

sababu inatakikana namna hiyo.  Uhuru inatakiwa kila kanisa afuate sheria yao.   Afuate sheria kama watu wa Jumapili, afuate

sheria ya Jumapili ku swali bila kuja kukugusa na watu ambaye wana pumzika Ijumaa ama Jumamosi tena apumzike ya kutosha.

  Sababu  hapana  kuja  kuruhusia  watoto  shule  amuruhisie  kuja  kimbia  kimbia  hapana  kupumzika  siku  ya  Sabato  au  siku  ya

Jumapili watu ili anipe mamlaka ile watu kuabudu Mungu.
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Na tena sheria ingine naweza kuongeza hapo tena ni  forest   Unajua  forest  kama  watu  wanakata  mpaka  na  kwisha  maji  inje

itakuwa kavu.  Inataka kuchunga kwa sababu miti ikiwa na forest tutapata mvua ya kutosha.  Maji isiweze kukauka iwe dukani

bure.  Hafai Serikali hafai kuchunga forest kawaida.  Kwa sababu misitu ni kama loudspeaker  yetu zamani.  Ukikata miti huko

anaitika ndi, ndi, ndi.  Lakini kama nchi inakauka hapana weza pata loudspeaker.  Loudspeaker yetu ya zamani ilikua miti.  Mtu

akipiga kelele huko unaskia Oh!, Oh! ndio mambo tunavyo sema inafaa tuchunge forest yetu halafu tupate maji chemi, chemi ya

maji watu wafaidike kwa maji.

La ingine hapana tena kwa ofisi hii mambo yote ya kinyumbani hapana kama kweli kama mashamba wazee ya nyumbani atatue

kwa kinyumbani na hii badala ya kupeleka maneno huko mbele afae ajue nyumbani tuone vile namna gani.

Tena watu wa bunge kama iko juu huko hapana nauliza sisi watu wa chini halafu na peleka huko baada  ya kuanguka kupeleka

huko  bila  atatue  mambo  huko.   Tutatue  mambo  ya  mashamba  kwa  nyumbani  wazee  aelewe  sawa  sawa  vile  namna  gani.

Wazee watafaulu kwa sababu hujui mambo ya shamba na jua sheria?  una pigana na nani wazee ndio wanaweza kutatua hiyo.

Na wewe unaanza kuona vile namna gani.

Kwa  hiyo  sasa  yangu  pengine  wacha  ni  karani?  yangu  bado  kuja  ya  health  tuseme  ya  youth  tunataka  amani  kwa  nchi  hii.

Lakini youth ana tu zungumzia mambo ya amani kutoka zamani mtu anaweza toka Maragoli natoka huko wapi,  ili kuwa mambo

mazuri.  Unajua watu wa wabeberu watu walikua wanataka kwenda mpaka kule Nakuru  tulikuwa  tunapata  pass  ya  kwenda

naye kufika  unaweza  ona  Oh  kumbe  unaenda.   Kama  Narudi  unaweza  pass  hiyo  hiyo.   Ilikuwa  tunapata  hiyo  namna  hiyo.

Lakini siku kama tunasema uhuru bure tunataka majimbo kwa kile mtu kama natoa boma yako uende kwa majimbo  kila  mtu

afaulu majimbo yake, akae majimbo yake, kwa area yake, lakini sasa  kama na tuko huko tena kugusa kitu yako urudi.  Kama

nataka kupita unaweza pata hata pass ya kwenda naye kurudi unaweza kuona kama sawa.   Hiyo nafikiri ina weza kuchungwa

nchi inaweza kuwa mzuri.  Lakini kama watu wanaenda fuwaa ni mbaya.

Very good nafikiri na kwisha hapo.

Com.  Abubakar  :         Asante  sana  Mzee,  ngoja  Mzee,  ngoja,  ngoja  subiri  kuna  swali,  halafu  ukisha  jibu  swali  uende

kujiandikisha kule juu.

Com. Asiyo :        Mzee umependekeza habari ya Serikali ya majimbo...

Mr. Benjamin Ngetich :        Ndio...

Com. Asiyo  :        Na  pia umesema kwamba watu wasi ingie kwa basi  au magari mengine ku pita pita kwa  mahali  ya  watu
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wengine.  Nataka ufafanue kwa maana Kenya ni moja na watu watakuwa wakisafiri kutoka upande moja mpaka ingine, kutoka

Maragoli kupitia nchi ya Kalenjin mpaka kufikia nchi ya Kikuyu au nchi ya Jaluo au nchi ya Mombasa.  Unasema namnagani?

Mr. Benjamin Ngetich :        Mimi nasema hapo...

Com. Asiyo :        Nataka kujua...

Mr. Benjamin Ngetich :        Ataweza kweli mtu akae na kama anataka kutoka... anataka kupita kwa...

Com. Abubakar :        Ngoja Mzee

Mr. Benjamin Ngetich :        Sisi tuko Kenya...

Com. Abubakar :        Ngoja Mzee, ngoja Mzee

Mr. Benjamin Ngetich :        Ehe!

Com. Abubakar :        Kama nimemuelewa Mzee amesema hivi.  Wakati  wa ukoloni ilikuwa ukitaka kwenda nchi ya,  mahali

kwa watu wengine unapewa pass.

Mr. Benjamin Ngetich :        Ehe!

Com. Abubakar :        Mzee anasema watu waende, lakini wapewe pass.  Hivyo ndio unasema...

Mr. Benjamin Ngetich  :        Kama  ukisha  toka  kwa  boma  yako,  kwa  sababu  kama  mimi niko  kijijini  hapa  kweli  kama

unataka kupita mbali naenda kuuza kitu  yangu  naweza  kupata  kutoka  ile  permit  wale  wanaweza  kusoma  Oh  unaenda  kweli

kama siku Narudi  unaona kama wewe uko  na  hiyo  inaweza  kuwa  mzuri.   Mimi  sikatai  kutembea  na  Kenya  yote.   Naweza

tembea lakini naweza kuona vile kitambulisho gani unatoka wapi.  Hiyo inaweza kuwa safi.

Com. Asiyo :        Lakini hii ya Identity Card hapana tosha...

Com. Abubakar :        Ya Kenya...

Mr. Benjamin Ngetich :        Kenya gani wewe na sema hiyo...
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Com. Abubakar :        Kitambulisho...

Mr. Benjamin Ngetich :        Ehe!

Com. Asiyo :        Kitambulisho...

Mr. Benjamin Ngetich  :        Ehe!   Sio  kitambulisho.   Mimi  nasema  muhimu kitu  ambaye  unaweza  kwenda  kuuza,  lakini

kitambulisho mimi ninaye kweli inaweza kutosha lakini kama yule atakwenda saa  ngapi kitu unauza  naweza  una  kama  hiyo  ni

kweli.  Hii kitu wewe unatoa vile ng’ombe yako ni safi..

Speaker[s] :        [inaudible]

Mr. Benjamin Ngetich :        Hapana sawa

Com. Abubakar :        Sawa Mzee.   Uende pale juu ujiandikishe Mzee.   Sasa  ningependa kutambua kufika hapa kwa bi Do

ya hapa.   Madam Do sisi tulianza na Assistant Chief wako akatukaribisha vizuri, tukaanza tumekuja ma-commissioner  watatu

wa  Tume  ya  kurekebisha  Katiba  ya  Kenya.   Madam  mweshimiwa  Phoebe  Asiyo  ambaye  nadhani  unmfahamu  na  Mzee

Ayonga Pastor ametoka kidogo na atarudi.  Kama tunaweza kukupa fursa useme machache kabla hatuja endelea.

Ms. P. A. Dola  :        Commissioner,  Honourable Commissioner Phoebe Asiyo na wenzake,  wazee na viongozi mbali mbali

ambao wako hapa,  hamjambo.  Sita sema mengi ningependa  tu  kuwakaribisha  Sikowet  Division  na  muendelee  na  kazi  yenu

kwa hiyo mumekaribishwa na m-feel at home.  Mumekaribishwa zaidi asanteni.

Com. Abubakar :        Asante sana Bwana Do mimi naitwa Abubakar  Zein na tutaendelea na kazi.   Asante sana.   Naomba

kumuita  Bwana  Kennedy  Nyakundi?   Bwana  Kennedy  Nyakundi?   Unaweza  kuketi  tu.   Hapa  kuketi  tu.   Utaje  jina

nauendelee.

Mr. Kennedy Nyakundi :        Kwa jina naitwa Kennedy Nyakundi natoka tarafa ya Sikowet na Location ya Koliongwet?.

Com. Abubakar :          Endelea

Mr. Kennedy Nyakundi  :        Natoka,  natoka  katika  tarafa  ya  Sikowet  katika  sub-Location  ya  Koliongwet?   Niko  na

machache ambao nataka kusema.  Ukisema kweli nashukuru nimepata fursa kama hii kutoa mawazo yetu kuhusu Katiba yetu,

na sisi wenyewe ndio tunataka tutoe wenyewe tunajitolea nani anatutengenezea Katiba.
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Kwanza kitu nataka kuuliza maslahi ya watoto  tuta weka wapi,  kweli,  watoto  wameteseka miaka nenda miaka rudi.   Kwanza

nataka watoto  wapatiwe maslahi yao,  wachungwe kwani tunaona watoto  wanateseka,  kwanza tunaweka kuona watoto  kama

chokora.  Chokora unawakuta hawajui wazazi ni nani, wazazi wao ni nani hasa.  Wanataka wachungwe na Serikali.

Ya  pili,  tunapata  kwamba  hata  vijana  ambao  wamemaliza  shule  hawana  kazi  ya  kufanya,  nataka  Serikali  yenyewe  ichukue

hatua, kama ni lazima Serikali ione kama ni lazima wanafunzi ama watu wa vijana wako nyumbani wa lazimishwe kuenda katika

chuo fulani kuchukuwa maarifa ile waje kujitegemea.  Unaweza kuta mtu amekaa barabarani  hata watu wanashangaa,  hakuna

kazi, ukiuliza wanaenda kuambiwa mbona unakaa unaona mpaka wengine wanaenda kunyua pombe wana kunyua madawa za

kuleviya...

Com. Abubakar  :        Sasa  Kennedy hayo  sisi  tunayafahamu  vile  unajua  wewe,  ni  mambo  ambayo  kweli  yanasikitisha  na

mambo ambayo yana wapa watu shida.  Lakini unataka tufanye nini.

Mr. Kennedy Nyakundi :        Ningetaka Serikali yenyewe ijaribu juu chini kutafutia hayo pahali ya kujificha ama kufanya kitu

ya maana.

Ya pili ni kuhusu walemavu.  Unaweza pata  mtu kama mimi hata yule, mimi ni  afadhali  kidogo  naweza  kutembea.   Unaweza

kuta,  ndio  unaweza  kuja  ni  mukute  mkubwa  naweza  muambia  nisaidie  nita  fanya  nini.   Ana  kuambia  hakuna,  sasa  uta  kaa

mpaka lini.  Unataka uombe msaada saa yote saa yote, hata nikikuja kwako saa yote saa yote ku kuomba msaada utasikia je...

[inaudible]

Mr. Kennedy Nyakundi :        Kwa Katiba mimi nataka kama hata ni percentage fulani tupatiwe kazi,  kazi.   Ya pili tunataka

pia viwete wapatiwe nafasi kuwa viongozi hata katika Parliament hata kuwa Rais.   Lakini  unaweza  kua  una  akili  lakini  mguu

hauna lakini unaweza fanya kitu yenye hata mwenye anao mguu hawezi fanya.

Ya tatu tena unaona wamama  wanateseka  wenyewe.   Nime  kaa,  mimi na  vumilia  kweli  naangalia  wamama  wako  na  taabu.

Ukiangalia mama ndio ana fanya kazi...

[inaudible]

Mr. Kennedy Nyakundi :        Wakina mama wanataka pia hao wapatiwe haki yao..

[inaudible]
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Mr. Kennedy Nyakundi :        Mimi najua ni kweli ni shida lakini nataka sisi tutatue yenyewe...

[inaudible]

Mr. Kennedy Nyakundi  :        Si ndio nataka kwamba wamama wenyewe hata hao wapatiwe nafasi,  hata vijana hata  hao

wapatiwe nafasi.

Ya pili education.  Education nataka system ya zamani and it should be free.

Another thing is that unakuta ndio,  tuko  na  taabu  mingi,  tunajua  kwamba  Kenya  iko  na,  uchumi  ni  mbaya  lakini  tujaribu  sisi

wenyewe tujitatulie wenyewe.  Na  kwa hivyo mimi najua hata kama tuna lia hakuna uchumi ni  mbaya  lakini  wale  wenye  wali

fanya mambo ya ufadhili kuiba pesa wachukuliwe hatua kali.

[inaudible]

Mr. Kennedy Nyakundi :        Kufungwa, hata ile mali wali iba warudishe ili hata sisi tujikokote.  Kuliko kukaa tu idle... Ehe!

Haya basi tena ya pili yenye mimi naona, wenye hawafanyi kazi, wenye hawafanyi kazi ambao wame kaa... unaweza patia muda

ya... nataka Serikali yenye inakuja ione ya kwamba, muda tuna patia mtu muda, unaambiwa tume kupatia kazi, fanya muda kwa

miaka kumi utoke mwengine aingie.

Ya mwisho tena ni...

[inaudible]

Mr. Kennedy Nyakundi  :        Hapana,  si niko na...  Haya freedom of worship.   Worship unaona  kwamba  kuna  kiwango.

Tunataka kusema madini fulani, lakini dini ya mambo ya masheitani out.  Devil worshippers out.

Com. Abubakar :        Asante sana

Mr. Kennedy Nyakundi :        Sawa

Com. Abubakar :        Asante sana, Bwana nani Oluoch msaidie hapa.   Asante sana Bwana Kennedy uende pale ujiandikishe

kwenye  ile  meza  pale.   Asante  Kennedy.   Sasa  Bwana  Philemon  Kireni?   Bwana  Philemon  Kireni?   Karibu  Bwana.  

[inaudible]  because  of  the  list...  kama  unaweza  kumuteremushia  tena  hiyo  kidogo.   Bwana  Kireni  subiri  kidogo.   Kaa  tu
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usubiri nitakuambia useme.  Nataka  kujua kama Bwana Jackson Kipng’eno Maswai yuko hapa?  Uko!   Wewe ndio utafuata

Mzee wangu.  Wesley Kirui?  Wesley Kirui?  Bwana Wesley baada  ya  Mzee  utakuwa  ni  wewe.   Halafu  Esther  Chereng’et

utafuata.   Halafu  Miss.  M.  Maiwa?   M.  Maiwa?   utafuata  wewe  halafu  Bwana  Joseph  Chepkwony?   Bwana  Joseph

Chepkwony? ukiwa tayari pia wewe.   Rev.  William Rotich?   Rev.  William Rotich?   Sawa  halafu  Julius  Yele?   Mutafuatana

hivyo ndio tufanye kazi iende haraka haraka.  Kwa hivyo uendelee utaje jina utoe maoni.

Mr. Philemon Kireni :        Asante sana kwa majina ni Philemon Kireni natoka Chemamul? Location Koiolel? sub-Location.

  Ni asante sana kwa nafasi ambayo nimepata ile nitoe maoni yangu juu ya maoni ya kutoa Katiba.

Maoni yangu ni kuhusu uchaguzi na uchaguzi ningependa kutoa maoni yangu kwamba...

Com. Abubakar :        Ngojea kidogo, nadhani kuna watu wamekuja wame chelewa wa jiandikishe kule na kabla hatuja anza

tulisema  kwamba  kwa  sababu  tumekitambua  hiki  kuwa  kikao  rasmi  cha  Tume  ya  kurekebisha  Katiba  mtu  anaye  ruhusiwa

kuzungumza  ni  mtu  anaye  toka  kwenye  meza  hii  au  aliye  pewa  fursa  ya  kuzungumza.   Ikiwa  kuna  mtu  mwingine  anataka

kuzungumza waende kando kabisa wazungumze wamalize maneno  yao  halafu  warudi  hapa.   Hapa  pako  kama  mahakamani,

hakuna mtu kuzungumza isipokuwa aliye pewa ruhusa ya kuzungumza.  Sijui kama tunaelewana hivyo?  Ni sawa?  Kwa hivyo

tumupe fursa Bwana Philemon Kireni kama wenzake.  Bwana Philemon.

Mr. Philemon Kireni :        Asante.  Nilikuwa nimesema natoa maoni juu ya uchaguzi.  Uchaguzi ufanyiwe siku isio wakati  wa

mwisho wa week.  Ifanyiwe siku ambazo ni siku za kazi.

Ya pili ni kuhusu disabled.  Kwa disabled ningependa kutoa maoni yangu wapewe employment sawa kama watu wengine.  Pili

wapewe  funds  ya  kufanya  biashara  hata  wale  wako  reserve  wapatiwe  pesa.   Ya  tatu  hapo,  ni  walemavu  pia  waruhusiwe

wachaguliwe kama viongozi wengine.  Nne hapo ningependa pia watoe sheria wasirudishwe kwa magari [inaudible]   Maoni

yangu ya mwisho wapatiwe free medical services na education.  Hiyo ndio maoni yangu.  Asante sana.

Com. Abubakar :        Unaposema unataka walemavu wachaguliwe wawe wana teuliwa, nomination au watengewe vitu vyao,

wachaguliwe na walemavu au na watu wenyewe?

Mr. Philemon Kireni :        [inaudible]

Com. Abubakar :        Sawa uende pale ujiandikishe pale tafadhali.

[inaudible]
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Com. Abubakar :        Mzee Jackson Kipng’eno sasa ni nafasi yako, karibu

Mr. Jackson  Kipng’eno  :        Viongozi wetu kutoka Nairobi  watumishi wa Serikali Chemuge, mimi nataka mtu moja kuja

hapa kutafsiri ninataka kusema kwa kikalenjin.

Com. Abubakar :        Yule Bwana alikuwa akitasfsiri yuko wapi?  Mama amekuja.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Asante.  Maoni ne nyun 

Translator :        Maoni yake

Mr. Jackson Kipng’eno :        Eh maoni ne nyun amwae Majimbo 

Translator :        Maoni yake ni kuhusu Majimbo.

Mr. Jackson Kipng’eno :        En Majimbo amache ko paikey chi tugul 

Translator :        Majimbo yake anataka kila mtu atawale.

Mr. Jackson Kipng’eno :        En koret nyin 

Translator :        Katika shamba lake ama kwao.

Mr. Jackson Kipng’eno :        No  en Province ne nywan 

Translator :        Kwa province yao.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Asi yon ki cheng’e kandoindet  i

Translator :        Halafu siku ya kutafuta kiongozi.

Mr. Jackson Kipng’eno :        ke bire kura

Translator :        Wata piga kura.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Si ne ka wosa koik kandoindet ab Kenya ko mugul

Translator :        Na ule atakaye pata ushinde ndio ata kua kiongozi ya hiyo Province.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Kenya.

Translator :        Kenya
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[inaudible]

Translator :        Viongozi ya kutoka Province ndio ata kua anaongoza Kenya.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Ngaliot age 

Translator :        Neno lingine.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Kemache sipitalisiek konegititun en sub-locations

Translator :        Anataka mahospitali iwe karibu na sub Location.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Si ko nyor bik kerichek

Translator :        Halafu watu wanapata huduma mzuri na madawa.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Amun ematinwek alak kou Rift Valley ko ..

Translator :        ..... kama kitu ingine kama ya Rift Valley.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Ko wo en arawech chu mianwek ne ba iman 

Translator :        Kwa hii mwezi malaria ni kubwa sana.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Kemache toretet koyab serikali

Translator :        Anataka usaidizi kutoka Serikali.

Mr. Jackson Kipng’eno :        En somanet amache free Education 

Translator :        Masomo anataka ya free education kama ya.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Si konyor bik che terteren

Translator :        Ile wasiojiweza wana weza kupatiwa elimu ya bure.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Agot lagok che matinye sigik ko nyorunen yoton somanet ak ke toret. 

Translator :        Hata mayatima wana weza kupata elimu hapo.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Ngaliot age kora ko..

Translator :        Neno lingine.
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Mr. Jackson Kipng’eno :        Ko kimache foresty korip county council neba district age tugul.

Translator :        Anataka forest ilindwe na County Council ya [inaudible]

Mr. Jackson Kipng’eno :        Amun betos bek.

Translator :        Kwa sababu maji ya chemi chemi imepotea kutokana na wakataji wa miti hovyo ovyo.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Ogo ng’ot ko petyo bek

Translator :        Kwa sababu maji ya chemi chemi ikipotea.

Mr. Jackson Kipng’eno :        ugele si kopetyo ko amun kagi yep ketik

Translator :        Itapotea kwa sababu ya ukataji ya miti ile karibu na chemi chemi ya maji.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Konyalu korip district age tugul

Translator :        Lazima District yote alinde forest yake.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Kap chain ireyu..

Translator :        Pahali pa chai ama estate.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Estate ireyu, konyalu korip bik kap district inoton chaik che mi korenywan

Translator :        Pahali pa chai ama estate ni heri watu wa hapo ama District yao ilindwe vizuri.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Si yon kagiib rabisyek ko ba Headquater …

Translator :        Halafu kama pesa inachukuliwa Headquarter.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Ko ye  kipyeta kigochi Province age tugul

Translator :        Siku ya kugawanya pesa, kila Province anapata yao.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Ak yon kagobwa Province kiyok kobwa District si ko baisien County council.

Translator :        Ikisha fika Province inatumwa mpaka District ili County Council wapate kutumia.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Ng’olyot age 

Translator :        Neno lingine.
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Mr. Jackson Kipng’eno  kimoche toretet en oratinwek ko makitinye en emoni.

Translator :        Wana taka usaidizi kwa barabara, hawana barabara kwao.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Ng’olyot age kora 

Translator :        Neno lingine tena.

Mr. Jackson Kipng’eno :        ko mi boisiek che toreti kirwogik chebo kokwotinwek

 

Translator :        Kuna wazee wasaidizi wa Chiefs wazee wa kijiji.

Mr. Jackson Kipng’eno:  en emotinwek tugul.

Translator :        Kwa nchi yote.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Ko monyoru kiy any inne ago toreti serkali.  Kimoche musaada kidogo koyob serkali.

Translator :        Hawawezi kupatiwa chochote sasa anataka usaidizi kutoka Serikali.

Com. Abubakar :        Sema unataka wafanyiwe nini wazee wa kijiji, walipwe mshahara...

Mr. Jackson Kipng’eno :        Walipwe mshahara

Com. Abubakar :        Basi hiyo tu.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Asante.  Wana kazi yao wanafanya tu...

Mr. Jackson Kipng’eno :        Chebo education…

Translator :        Umesha sema tayari.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Okay, okay kuna watoto wale wa hakuna wazazi.

Translator :        Mayatima umesema.
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Mr. Jackson Kipng’eno :        Nimesema...

Translator :        Umesema orphans tayari.

Mr. Jackson Kipng’eno :        Okay asante. Asante asante.  Hakuna mambo ingine.  Asante asante

Com. Abubakar :        [inaudible]  Mzee [inaudible]   Bwana Wesley Kirui?  Wesley Kirui?  Bwana Wesley Kirui.  Njoo

tafadhali haraka kila uki jivuta vuta muda unazidi kwenda.   Esther Chereng’et ajifanye awe awe tayari.   Baada ya Wesley ata

kuwa ni yeye.  Ndio taja jina uendelee.

Mr. Wesley Kirui :        Basi kwa majina naitwa Wesley Kirui, ni asante  sana kwa fursa huu nimepata ili nipate kutoa maoni

kuhusu Katiba.  Yangu kabisa ningependa kutambulisha kusema ya kwamba, sisi vijana tumekosa sana kazi hapa nchini Kenya.

  Hasa vijana ambao tumesha maliza shule kama sisi.  Tuko tu nyumbani bila kazi...

Com. Abubakar :        Bwana Wesley hiyo ni stakabadhi tuna jua kwamba kuna ukosefu kwa uajiriaji wa vijana, unataka je?

Mr. Wesley Kirui :        Basi nataka sasa viongozi, Kenya wote waajiri vijana kama sisi kupata kazi.

Com. Abubakar :        Na ikiwa hakuna kazi?

Mr. Wesley Kirui :        Basi kama hakuna kazi ufanye juu chini utafutie kazi kama kuelimisha ama upatie yeye sehemu fulani

kama kumpuni kama estate ili tupate kazi.

Com. Abubakar :        Sawa

Mr. Wesley Kirui :        Ya pili tena ningependa kusema ya kwamba free education should be there also.  Kwa maana ni...

Com. Abubakar :        Kitu kama free education tunaelewa.

Mr. Wesley Kirui :        Haya ni asante, so also free treatment.

Com. Abubakar :        Sawa

Mr. Wesley Kirui :        Haya ndio matatizo yangu ambaye niko nilikuwa nayo kwa asubuhi ya leo, ni asante.

30



Com.  Abubakar  :         Asante  sana  Bwana  Wesley  uende  pale  ujiandikishe  kama  umetoa  Tume  maoni  kwa  Tume  ya

kurekebisha Katiba.   Kuna  watu  wamekuja  kuchelewa  hawakuelewa  muelekeo  tulikua  tunasema.   Tunasema  yale  yatakayo

ingia  kwenye  Katiba  ni  mapendekezo.   Yale  mambo  unayotaka  ya  ingie  kwenye  Katiba.   Ukizungumza  kuhusu  historia  au

mambo yanao endelea nchini ya matatizo sisi tunazi...  tunaifahamu hayo.  Useme tu, kwa elimu  nataka  hivi.   Kwa  mambo  ya

Serikali nataka hivi.  Utaje  yale unayotaka tu peke  yake mapendekezo.   Asante  sana.   Namuomba  bi  Esther  Chereng’et  aje

atoe maoni yake.   Bi Esther ni zamu yako sasa.   Karibu.   Na  mkiona nimemuongezea Mama muda kidogo mujue nafanya  ile

inaitwa affirmative action.  Muacheni mama aseme.

Ms.  Esther Chereng’et  :        Wageni  wetu  kutoka  Nairobi,  Chief  wetu  ma-Chief  na  viongozi  wote  serikalini  pamoja  na

wanafunzi.  Hamjambo nyote?

Com. Abubakar :        Zungumza huko.

Ms. Esther Chereng’et :        Maoni yangu mimi na sema asanteni sana kwa ma-officers wetu wale walio kuja hapa siku ya

leo na sisi tunaweza kutoa maoni.

Com. Abubakar :        Sawa.

Ms. Esther Chereng’et :        Maoni yangu nina weza kuwatolea wananchi kuhusu wasichana.  Wasichana wasikubaliwe, kila

msichana, kila mzazi asikubali msichana wake aolewe akiwa bado mchanga.

Tena wakina mama wajitokeze wakiwa wanataka usaidizi kutoka serikalini musikae tu chini halafu munasema  Serikali  hapana

saidia sisi.  Serikali inasaidia kila mtu nimeona mimi mwenyewe.

Wakina mama kwa vikundi vyao,  wame wacha vikundi vyao vilale halafu wanasema ati tuna  teseka,  na  hawawezi  kujitokeza

kwa Serikali ili wasaidiwe.   Kwa hivyo hata nimesha sikia kuhusu  mambo  ya  zamani  wakati  ya  wabeberu.   Tumesha  wacha

hiyo kwa sababu zamani kuli kuwa ukitaka kupita,  ukipita kwa mzungu hata mbwa inaweza kuuwa wewe lakini sisi tuko  free

siku hizi.  Tumepata uhuru ya kutosha.

Com. Abubakar :        Mama..

Com. Asiyo :        Pendekeza..

Com. Abubakar :        Unataka nini.  Hii historia tunaijua.
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Ms. Esther Chereng’et :        Tunataka wasichana wasome.

Com. Abubakar :        Sawa.

Ms. Esther Chereng’et :        Tunataka wasichana wasome kama wanaume.

Com. Abubakar :        Sawa.

Ms. Esther Chereng’et :        Wakina mama wajitokeze wasaidiwe.

Com. Abubakar :        Sawa.

Com. Asiyo :        [inaudible]

Ms. Esther Chereng’et :        Sindio wapatiwe kazi kama wanaume.  Kazi ni yote.

Com. Abubakar :        Sawa.

Ms. Esther Chereng’et :        Walemavu wapatiwe nafasi yao.  Haya ni hiyo, asante sana.

Com. Abubakar :        Asante sana mama uende pale juu mama ujiandikishe kwa yule Bwana ame vaa shirti la blue pale.  Sasa

namuita M. Maiwa?

Mr. M.  Maiwa  :        Asante sana Bwana commissioner na Madam Do,  na wageni.  Kwanza  ningetaka  kuwasalimu  nyingi

hamjambo.  Commissioner ningetaka kukukaribisha wewe pia na wageni pia na wageni wako.  Mimi ndio Chief ya area hii.

Com. Abubakar :        Haya Asante sana.

Mr. M. Maiwa :        Karibu sana.   Mimi niko na vitu tatu tu.   Ningetaka Chief Act irudishwe vile ili kuwa.   Nguvu ya Chief

ibaki  kwa  sababu  kazi  ya  wananchi  haiwezi  kuendelea  bila  Chief.   Kwa  hivyo  powers  ya  Chief  ibaki  vile  iko.   Hiyo  ndio

nasema.

Com. Abubakar :        Number one.
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Mr. M.  Maiwa  :        Number one.   Ya pili wafungwa  wale  ambo  wame  wanastakiwa  wamefanya  makosa  ndogo  ndogo,

ningeomba  kwa  sababu  kwa  kifungu  hapo  jela  wengi  wanafariki.   Hii  makosa  ndogo  ndogo,  irudishwe  apewe  Chief,  hawa

maabusu ambaye wamefungwa aletwe ikae kwa Ofisi ya Chief na afanya kazi ya wananchi.

Com. Abubakar :         [inaudible]  watu wanaofanya makosa madogo madogo wafungwe kifungo cha inje.  Warudi kwao

wapewe kazi za kufanya na kusaidia maendeleo, sijui pengine haifanyiki inavyo takikana.  Lakini hivyo ndio sheria iko sasa.

Mr. M. Maiwa :        Nimesema haifanyiki.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. M. Maiwa :        Mimi sijaona kwa ofisi yangu.

Com. Abubakar :        Okay sawa

Mr. M. Maiwa :        Ya tatu kazi ya Serikali ya Magistrates na Judges pia imekuwa ngumu.  Na  tuko na ma Do’s kwa kila

Division.  Na mbeleni walikuwa pia wanapewa nguvu ya ku fanya cases kwa ofisi zao.

Com. Abubakar :        [inaudible]

Mr. M. Maiwa :        Akae tu kama Magistrate ndio irahisishe kazi ya Judges ambaye iko kwa District na afanye pia cases  ile

ndogo ndogo.  Hawa wafungwa tena ibaki hapa badala ya kupeleka ifungwe huko prison.  Hiyo ndio itasaidia wananchi.

Halafu hii kosa kubwa kubwa murder nini watu wafungwe sababu atakuja kuuwa wewe.

Com. Abubakar :        Sawa

Mr. M. Maiwa :        Asante

Com. Abubakar :        Asante sana

Com. Asiyo :        Niko na swali

Com. Abubakar :        Asante sana Chief subiri kidogo...
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Com. Asiyo :        Nataka  kukuuliza hivi watu wengi wametueleza kule ambako tumekwenda kwamba kwanza wangependa

ma-Chief wachaguliwe na wananchi, wengine pia wame tuambia wanataka ma-Chief wawe-transferable  kwa District yao kwa

maana  wengine  wanasema  ukionelewa  na,  Chief  akikuonea  mpaka  siku  ile  atakufa  ama  atawacha  kazi  ndio  hiyo  kuonea

inakwisha au kama baba  ya Chief aligombana na baba  yako kwa shamba hiyo Chief  anakushikilia  tu  mpaka  siku  ile  anakufa

ndio unapata nafasi,  lakini akipewa transfer kama vile sisi husema watu  wengine  wanapewa  mtu  anapata  nafuu.   Wewe  sasa

utueleze kama Chief unapendelea ma-Chief wachaguliwe na wananchi au waandikwe tu na Serikali lakini wawe transferable au

unataka wakae vile walivyo kwa wakati huu.

Mr. M. Maiwa :         Hiyo nime kataa.

Com. Asiyo :        Ni ipi ume kataa

Mr. M. Maiwa :        Chief hawezi kuchaguliwa na wananchi, ana chaguliwa na Serikali

Com. Asiyo :        Na

Mr. M. Maiwa :        Kwa sababu wakichaguliwa na wananchi wata chagua ile mtu mbaya kabisa, labda ile mtu mlevi, na yule

hata weza kuongoza Location.

Com. Asiyo :        Na habari ya transfer.

Mr. M. Maiwa :        Transfer hiyo haiwezekani kwa sababu mimi ndio, ni kama nyumbani tu ni Mzee ya kijiji.

Com. Asiyo :        Okay sawa sawa nime shika.

Mr. M. Maiwa :        Na kuni letea sasa mtu mwingine kutoka huko ana jua watu yangu.

Com. Asiyo :        Sawa sawa.

Mr. M. Maiwa :        Hiyo nime kataa

Com. Abubakar :        Haya asante sana Chief, asante sana uende pale Bwana Chief.

Mr. M. Maiwa :        Asante.
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Com. Abubakar  :         Ujiandikishe  kwamba  umetoa  maoni  kwenye  Tume  ya  kurekebisha  Katiba.   Asante  Chief.   Sasa

namuita Bwana Joseph..  Huyu alikuwa ni  Chief  Joseph  Chepkwony,  no,  huyu  alikuwa  ni  Bwana  Chief  Maiwa  sasa  namuita

Bwana Chief Joseph Chepkwony?  Karibu

Mr. Joseph Chepkwony :        Do, wageni na wananchi hamjambo?  Jina yangu ni Joseph Chepkwony,  mimi ni Chief kutoka

Kiptome?  Yangu ni machache kabisa.  Okay.  Yangu ni machache kabisa, ya kwanza ni kuhusu powers of the Chief irudishwe

kama zamani kwa sababu wakati huu tuko na wengi na wengi ni wakosaji.

Ya pili ni kuhusu succession, mambo ya property of the Parents, ipatiwe watoto iwe equally.

Na ikiwa wasichana wameolewa, ikiwa kama wameolewa ita tegemea kama mzazi ame andika urithi yake.

Ya tatu ni kuhusu mambo ya President.  Hiyo limit iwe limit ya two terms, ingefanyika kama ile ya British ichaguliwe kama watu

wanapenda.  Ikiwa watu wanapenda iendelee.

Nafikiri hiyo imetosha.

Com. Abubakar :        Asante sana Bwana Chief uende pale ujiandikishe umetoa maoni kwenye Tume ya kurekebisha Katiba

ya Kenya.  Rev. William Rotich?  Karibu Reverend.

Rev.  William  Rotich  :         Yangu  tu  ni  machache.   Jina  langu  ni  Reverend  William Rotich  kutoka  kanisa  la  Apfk  Free

Pentecostals  Fellowship in Kenya.   Maoni yangu tu ni juu ya uhuru ya kuabudu.   Hata ingawa kuna hii mambo ya kusema ya

kwamba uhuru ya kuabudu.  Kuna wengine ambao wana abudu sheitani na hiyo ni uhuru ya kuabudu.   Inge faa tu iandikwe ya

kwamba uhuru ya kuabudu Mungu na iwe hivyo tu.  Kuliko kuandika tu ya kwamba uhuru ya kuabudu,  hata watu wanaweza

kuabudu watu.

Sisi kama kanisa tena lazima tuwe na Minister wetu wa religious Minister kuliko tuchanganishwe na watu wengine kwa sababu

sisi ni wengi katika Kenya.

Tena kuna Duty free ya saa ingine tunaye Donors ambao wana weza kutusaidia katika kanisa.   Lakini inaonekana kama kuna,

inge andikwa tu ya kwamba free duty kwa kila kanisa kuliko hii mambo ya kusema ya kwamba kanisa hii ipate na hii ipate,  na

zingine hawana hii free duty kutoka mahali ingine.

Nafikiri hiyo machache ambaye ninaye.  Thank you.
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Com. Abubakar :        Asante sana Reverend.  Ujiandikishe pale ume toa maoni kwenye Tume ya kurekebisha Katiba.   Julius

Siele?  Bwana Julius Siele?  Bwana Julius Siele mara ya pili.  Nilikuwa nasema nitaita mtu mara mbili.  Hayuko.   Munakumbuka

tulipoanza nilisema kwamba tuna kama Tume tuna haki ya kumpa mtu fursa ikiwa kuna sababu za kutosha.   Sasa  ningependa

kumpa Councillor Richard Samoe fursa azungumze halafu aende kushughulikia mambo mengine muhimu.  Councillor.

Mr. Richard Samoe  :        Mimi  ni  Councillor  Richard  Samoe  naibu  wa  mwenye  kiti  baraza  la  Kipsigis  County  Council.

Mapendekezo  langu  ni  kwamba  ningeomba  Serikali  kuu  wapeane  uwezo  mabaraza  yote  ili  wawe  na  nguvu  ya  kuweza

kuendesha mambo yao.

Na pia ningependa pia baraza wajisimamie haswa kama mashamba makuu ya majani chai ambao inaendeshwa na watu ambao

inatoka mbali.  Na wenyeji wana taabika na hakuna usaidizi hata kidogo kutoka upande hiyo.  Pia...

Com. Abubakar  :        Kwa hivyo ungetaka aje  kabla?  Yaani kama mashamba kama hayo Council iwe  na  haki  ya  kutoza

kodi kodi isaidie wananchi.

Mr.  Richard  Samoe  :         Kabisa.   Na  pia  ningependa  pia  nguvu  ipewe  Councillor  kwa  sababu  unaweza  kuta  Diwani

anaweza kuwakilisha area  ambao wako na Chief wawili na manaibu wanne.  Na  mshahara hiyo Councillor anapata  ni kidogo

sana na hawezi kuwezesha kuendesha kazi vile inavyo takikana.

Com. Abubakar :        Kwa hivyo unataka je [inaudible].

Mr. Richard Samoe :        Inge faa Councillor ipewe nguvu zaidi.  Mimi nafikiri ni hayo machache.

Com. Abubakar :        Asante sana Councillor, Vice-Chairman tafadhali uende pale utoe sign- kwamba umetoa maoni kwetu.

Josiah Sang?  Josiah Sang?  Karibu Bwana

Mr. Josiah Sang :        Asante sana Commissioners, Madam Do ma-Chiefs na wananchi.   Yangu tu ni machache ningependa

kutoa maoni kuhusu marekebisho ya sheria.   Kwa majina mimi ni Josiah Sang Chief kutoka Kiboinet?  Location katika tarafa

ya Sikowet.  Niko na mambo mawili matatu hivi.

Kwanza kulingana na Defence na National Security iwe jukumu la Rais, vile ilivyo kwa Katiba.

Kuhusu political parties ipunguzwe iwe mbili.

Structure  na  vile  Serikali  inataka  ikuwe  ningependekeza  Federal  system  Serikali  ya  Majimbo.   Yaani  tuwe  na  Federal
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Government na ile ingine Distinct Regional Government.

Halafu ya nne katika basic rights kuhusu social and economic na cultural iwe iandikwe mzuri kua sheria.

Kama ni shelter watu wa angaliwe vizuri tujue tuna shelter ya aina gani.  Kama ni chakula,  food security iwe ya kwanza.   Kwa

sababu iko na sehemu zingine ambao hakuna vyakula.

N kuhusu education.  Tuwe na free education ya Primary level na iwe compulsory.  Ningependekeza hivyo up to Primary level.

Na ya Civil Rights watu wafundishwe Civil Education, yaani wajue Rights yao iwe ni jukumu la kuendelea.

Hiyo tu kwa wakati.

Ya mwisho ningependelea kwamba Chiefs Act irudishwe kama ilivyo kuwa halafu watu wana hudumiwa vizuri.  Asanteni.

Com. Asiyo :         Niko na swali moja tu [inaudible]

Mr. Josiah Sang :        Ningependekeza...

Com. Asiyo :        [inaudible]

Mr. Josiah Sang :        Ningependekeza ya kwamba katika federal system ya Government vile mume kuwa split ya Executive

na Legislature authority na Distinct Regional tuwe Governor ya Regional, na tuwe na Prime Minister.

[inaudible]

Com. Abubakar :        Sasa  mama akiwa tayari aniambie tu.   Hata sasa  hivi mimi naweza kumpa fursa mama aseme.   Haya

uko tayari.  Mama unaweza kukaa tu hapo.  Hakuna wasiwasi.

Mama Sophia arap Too :        Ochomege tugul is.  Okotok tugul ale ochimege?

Translator :        Nyingi nyote hamjambo.

Mama Sophia arap Too :        Awekyini kongoi Jehovah amun ripset ne kokoribon kot anyoru asistab raini.
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Translator :        Namrudishia mwenyezi Mungu asante kwa vile amenilinda mpaka kwa siku ya leo.

Mama Sophia arap Too :        Ko noton boiboiyenyun.

Translator :        Na hiyo ni furaha yangu.

Com. Abubakar :        Mama sema jina yako.

Mama Sophia arap Too :        Kainenyun ko Sophia nebo arap Too.

Translator :        Jina lake ni Sophia bibi wa Too.

Mama Sophia arap Too :        Ko en tuiyoni ko komoche kinetan korok kit ne bo amun ang’alale nee komokuitosi.

Translator :        Na katika mkutano hii anataka afunzwe kwanza aelezwe vile inaendelea kwa sababu yeye amefika sasa.

Com. Abubakar :        Sasa mama [inaudible]

Translator :        (Inaudible)

Mama Sophia arap Too :        Ko en ng’alekyuk

Translator :        Maneno yake.

Mama Sophia arap Too :        Uon koto ang’alal mising akobo nga’lekab kwonyik ak monung’otoik.

Translator :        Angependa kusema sana juu ya hali ya akina mama na wanaume zao.

Mama Sophia arap Too  :        Amun  mwowon  Bible,  tomwoe  chemiBible,  kole  amun  ng’olyot  ne  kiakas  kele  en nga’

tutichu kotyagat chi tuguk koyai kasit, chi tugul, ityagat kabisa.

Translator :        Kwa vile anategemea Bibilia na vile amesikia ya kwamba kina mama ama kila mtu ako na uhuru

Mama Sophia arap Too :        Kou ye kichob Jehovah.
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Translator :        Kwa vile Mungu alimuumba

Mama Sophia arap Too :        Agas en yon Kokeny 

Translator :        Na tena akasikia ya kwamba.

Mama Sophia arap Too :        ko uhuru nebo chepyosok ko uhuru koyai kasit lakini ma uhuru en konyin.

Translator :        Na  vile anavyo fahamu ya kuwa,  uhuru ya akina mama ni uhuru ya kufanya kazi lakini si uhuru ya kuwa na

nguvu katika nyumba yake.

Mama Sophia arap Too  :        Si amwa  kou  noton  kwokose  en redio   kirwoget  ne  kirwokyin  kwondo  ne kokimuti  en

olin ak manung’otiot ne kikobar.

Translator :        Anavyo sema hivyo alisikia katika radio walikuwa wakitangaza mama moja ambaye alikuwa ame, mwenye

aliua Bwana yake.

Mama Sophia arap Too :        Ko noton en Kipsigis, en bikap Kalenjin

Translator :        Na kwa Kipsigis, watu wa Kalenjin.

Mama Sophia arap Too :        ko kimako bouge kwondo kou ng’otutichu moe konde serkalit koboige kwondo asi koget

manung’otoik.

Translator  :        Na  katika desturi  ya kikalenjin niya kwamba mwanamke hangepewa uhuru ya kukuwa na nguvu  ili  aweze

kuua Bwana yake.

Mama Sophia arap Too :        En ng’alekab Jehovah ko kiyai, amache en yon, ogonon bible o.

Translator :        Na kwa maneno ya Mungu inatufundisha ya kwa katika Bibilia

Mama Sophia arap Too :        Amache asoman ng’alek amun Jehovah ko nekiyoech.

Translator :        Sasa yeye atasema maneno ambaye iko kwa Bibilia kwa sababu Mungu alituumba.

Mama Sophia arap Too :        Mi ng’alek che tinye uhuru akomi ng’akek che matinye uhuru.
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Translator :        Kuna maneno ambaye iko na uhuru na iko na kuna yenye haina uhuru.

Mama Sophia arap Too  :        Ko amun  asikoyait  emet  kot  ko  ngunon  komi  atebosiek  che  u  chu  ko  amun  kikobut

lagok ng’atutik, kobut sigik ng’atutik.

Translator :        Na vile tunaona mambo yame elekea imeharibika ni kwa sababu ya wanawake kutotii sheria ya Bibilia.

Mama Sophia arap Too :        Ko amun Jehovah ne kiyoech komoche kisib kalyet.  Abaibai en Kenya amun kalyet.

Translator :        Mungu aliye tuumba anataka yakuwa tukaye na amani.

Com.  Abubakar  :          Muambie  Mama  kama  nimelewa  kama  vile  alivyo  sema  yeye  hataki  wanawake  wawe  na  uhuru

kushinda yule ulio tolewa na Bibilia.

Mama Sophia arap Too :   Ee.  Soman tounet o.

Translator :        Na vile amesema ya kuwa, amekubaliana na wewe lakini bado anataka Bibilia isomwe.

Com. Abubakar :        Soma

Mama Sophia arap Too :        Taunet  somok.   Ngoro  nebo  Kipsoili  any  o.   Soman  any,  soman  chitab  Kipsoili,  soman

any.

Translator :        Sasa anataka tusome katika kiswahili.

Com. Abubakar :        Usome mara moja.

Translator :        Nitasoma mara moja

Com. Abubakar :        [inaudible]

Mama Sophia arap Too :        Taunet somok.
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Translator :        Tutasoma kutoka kitabu cha mwanzo. [Genesis]

Mama Sophia arap Too :  Ak kaitet taman ak aeng’

Translator :        Mlango ya tatu.

Mama Sophia arap Too :        kot koit taman ak sogol.

Translator :        Tuanzie kumi na mbili mpaka kumi na tisa.

Mama Sophia arap Too :        Si ogas tuguk che mochomdoi Jehovah.

Translator  :         Sasa  inasema  ya  kwamba,  “Bwana  Mungu  aka  muambia  mwanamke,  nini  hili  ulilolifanya  mwanamke

akasema nyoka alinidanganya, nikala.  Bwana Mungu akamwambia nyoka,  kwa sababu  umeyafanya  haya  umelaaniwa  wewe

kuliko wanyama wote,  na kuliko haya,  haya walio wote walioko  mwituni  kwa  tumbo  utakwenda  na  mavumbi  utakula.   Siku

zote za maisha yako nami nitaweka adui kati  yako  na  huyo  mwanamke,  na  kati  ya  uzao  wako  na  uzao  wake.   Huyo  utaku

ponda  kichwa  na  wewe  utamponda  kisigino  na  akamuambia  mwanamke  hakika  nitakuzidishia  uchungu  wangu  kwa  kuzaa

kwako, kwa uchungu utazaa watoto  na tamaa yako ita kuwa kwa mumeo naye ataku,  atakutawala,  akamuambia Adamu kwa

kuwa umei sikiliza sauti ya mwanamke wako, ukala matunda ya mti ambayo nilikuagiza nikisema usiyale, ardhi imelaaniwa kwa

ajili  yako  kwa  uchungu  uta  kula  mazao  yako  siku  zote  za  maisha  yako.   Michangamo  na  miba  itaku  zalia  na  nawe  utakula

mboga za kundeni kwa jasho la uso wako utakula chakula hata utakaporudia ardhi ambayo katika hiyo uli tawalia,  kwa maana

huu mavumbi wewe nawe mavumbini utarudi.

Mama Sophia arap Too :        Ko ng’olyot nemi yon ko ne kimwoe Jehovah kwondo kolenji inyoli monung’otiot.

Translator :        Maneno yale ambayo tumesoma Mungu aliambia mwanamke utaangalia Bwana yako

Com. Abubakar :        Asante ambia mama asante sana.

Translator :        Asante

Mama Sophia arap Too :        Asante

Com. Abubakar :        Ndirangu uje na kitabu mama assign hapa hapa tu.  Hii kitabu kijana ana kuja nayo usign.  Asante sana
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Mama.  Sasa namuita Bwana Samuel Ruto?  Bwana Samuel Ruto?  Karibu Bwana.  Oluoch hii microphone u-i-adjust tafadhali

Mr. Samuel Ruto :        Kwa majina mimi ni Samuel Ruto,  Senior Assistant Chief kutoka Kebeneti?   Nina machache ambao

ninataka  kusema.   Juu  ya  elimu:   Elimu tunataka  iwe  free  na  iwe  free  kwa  watu  wote,  kwa  wanafunzi  wote,  ya  Primary,

Secondary na walemavu, na wale ambao wanajiweza.

Naendelea tena na mambo ya inheritance:  Mambo ya urithi wengine wasi baguliwe tuwache hii ya custom watoto  wote wawe

beneficiaries ya mali ya nyumbani.

Environment:  Tumeona siku hizi watu wana destroy forest...

[inaudible]

Mr. Samuel Ruto :        Hiyo iwekwe tena uchungaji kutoka kwa watu wote hata kwa village, village elders,  wawe involved

na kila mtu hata farmers, kwa sababu imefika wakati ambao tumekosa mvua halafu tuta complain.

Com. Abubakar :        Sawa, sawa

Mr. Samuel Ruto :        Ingine ni equal services for all the Kenyans:  Wale wanaajiriwa wawe sawa waume kwa wake.

Kuna tena siku hizi orphans kutoka wale victims of Aids wa angaliwe tena kwa sababu hiyo ni tatizo la taifa na tuwe tukitowa

reports kwa wale ambao wame adhiriwa ili Serikali iweze kutambua na kusaidia.

Equal employment:  nilikuwa nimesema.

Asante sana.  Ni hayo machache.

Com. Abubakar :        Asante sana Mzee unipe hiyo microphone tafadhali.

Hallo, hallo, hallo, hallo...

Com. Abubakar :        Haya namuita sasa Bwana Charles Kilel?  Bwana Charles Kilel?  Tulikubaliana namuita mtu mara mbili

hayuko naenda kwa Jane Kipkoech Korrir?  Bwana Kilel?  Wewe uko?  Kwa nini unachukuwa muda mrefu kuja namna hiyo.

Hebu subiri hapo nitaje watu majina yao wajue nafasi zao  za  kuja.   Baada  ya  Bwana  Charles  Kilel,  atakuja  Jane  Kipkoech

Korrir, atafuatiwa na Fred Ng’eno, atafuatiwa na Benjamin Mutai, na atafuatiwa na Rael Mirgor.  Hao wakae karibu na chonjo
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kabisa niki muita mtu anakuja kabla sija mkata.  

Mr. Charles  Kilel  :        Yangu ni machache ningependa kutoa maoni yangu kuhusu [inaudible]  kwa majina  yangu  naitwa

Charles  Kilel.   Yangu  ni  machache  ningependa  kutoa  maoni  yangu  kuhusu  Serikali  ya  majimbo,  ningependa  Serikali  ya

majimbo.

Kuhusu Chiefs Act ibaki vile ilivyo sasa na wananchi wachague ma-Chiefs.

Jambo lingine kuhusu mashamba, tumeona kuna watu wengine wako na mashamba makubwa na wengine hawana hata kabisa.

Sasa  tungependa  Serikali  watoe  hata  nini  ama  sheria,  yaani  pahali  hawa  watu  wenye  wako  na  mashamba  makubwa

wagawanyie wenye hawana kabisa.

Halafu lingine ni free education.   Na  lingine sasa  ni free education free health services and accessibility Serikali ya ingie kabisa

mpaka machinani?

Com. Abubakar :        Asante sana Bwana Charles Kilel.

Speaker[s] :        [inaudible]  Hallo

Com. Abubakar :        Yeah!  Zote za fanya sasa.

Speaker[s] :        Wacha tutumie hii basi.

Com. Abubakar :        Unataka tutumie pale hii.

Speaker[s] :        Hallo, hallo, hallo 

Com. Abubakar  :        Hii ndio ina sauti kubwa.   Namuita Jane Kipkoech?  Dada karibu.   Kwa wale watu wanaofika sasa

kuna yule Binti pale anaandikisha watu majina ukiwa unataka kuzungumza uende pale ujiandikishe.

Ms.  Jane  Kipkoech  :        Maoni yangu ni kuhusu Katiba ninge furahiya kuna wamama waetima wenye  wame  wachwa  na

wazee  wao  na  hawana  makao  mahali  wenye  wanakaa,  kwa  hivyo  hata  kusomesha  watoto  wao  ni  shida  sana  maana  hana

usaidizi  yeyote  yenye  anaweza  kusaidiwa.   Sasa  ningeomba  Serikali  ione  wale  wamama  wenye  hawana  wazee  yao  wapate

usaidizi.
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Ni hayo yenye ninge, nilikuwa nayo sikua na mengi.

Na kuna wasichana pia wenye  wamezaa  nyumbani  inatakikana  wapate  usaidizi  maana  hata  hawana  makao  na  wana  watoto

hata kusomesha wale watoto  yao wako na shida ya kuweza kusomesha watoto  na unakuta watoto  wana andikwa  na  watoto

wanapata  matatizo.  Maana  watoto  hawawezi  kulelewa  vile  unaweza  kulea  mtoto  yako  wewe  mama  mwenyewe.   Hapa

ningeomba pia wa angaliwe pia hayo wasichana wasaidiwe.

Com. Abubakar :        Asante sana bi Jane,  tafadhali uende pale juu ujiandikishe.  Namuita sasa  Fred  Ng’eno?  Bwana Ng’

eno? Benjamin Mutai na Rael Mirgor wakae tayari tayari karibu.

Mr. Fred Ng’eno :        Yangu [inaudible] jina langu ni Fred Ng’eno.

Com. Abubakar :        Endelea.

Mr. Fred Ng’eno :        Yangu ni machache.

Com. Abubakar :        Songea Karibu, Songea karibu.

Mr. Fred Ng’eno :        Yangu ni machache.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Fred Ng’eno :        Kama ningekuwa na uwezo tungepatiwa free education.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Fred Ng’eno :        Ile tumalize ujinga katika hii Kenya yetu

Com. Abubakar :        Sawa

Mr. Fred Ng’eno :        Tupatiwe tena free treatment.

Com. Abubakar :        Sawa

Mr. Fred Ng’eno  :        Ile  kitu  mimi na  onelea  tena  ni  mambo  ya  corruption,  corruption  Serikali  ange-select  commission
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ambaye anaweza kusimamia mambo ya corruption lakini sio Kenya Police and Anti-Corruption Unit.

Com. Abubakar :        Sawa

Mr. Fred Ng’eno :        Nafikiri ni hiyo tu.

Com. Abubakar :        Asante sana Bwana Ng’eno uende ujiandikishe pale.  Bwana Benjamin Mutai.

Mr. Benjamin Mutai  :        Asante  sana  ma-Commissioners  mimi ni  Benjamin  Mutai  Diwani  kutoka  upande  wa  Kiptere.

Ningependa kutoa pendekezo kwa ma-Commissioners wa sheria na la kwanza, ningependa kutaja mambo husu soko huru ama

liberalization ningependa kusema liberalization inge kuwa kwa kiasi fulani kwa yale vitu ambaye hayako katika upande wetu.

Na  la  pili  ningependa  tena  kusema  sheria  hainge  bagua  watu  wengine,  kwa  kuwa  wakati  huu  uwa  wana  ubaguzi  wakati

mwingine katika sehemu za masomo.  Facilities uwa upande mwingine nazidi upande mwingine wengine wakati wengine hawana

facilities  za  kutosha,  hata  wakati  wa  kuandikisha  mashule,  upande  mwingine  wanahitajika  kuwa  na  acre  tano  na  wengine

wanasomea hata juu ya gorofa, na hawana mashamba ya ku kimbilia kimbilia.

Na la pili ama la kumalizia, ningependa kusema makanisa wangepewa uhuru wa kuabudu na vile mwenzangu alikuwa amesema

uhuru kuabudu Mungu sio kuabudu Sheitani.

Com. Abubakar :        Sawa

Mr. Benjamin Mutai :        Naweza kusema tu ni hayo machache tu.

Com.  Abubakar  :         Asante  sana  Councillor  tafadhali  ujiandikishe  pale  kwamba  umetoa  maoni  na  hiyo  memorandum

utuwachie.   Asante  Sana.   Rael  Mirgor?   Rael  Mirgor?   Rael  Mirgor  mara  ya  mwisho.   Sasa  nitaita  majina,  Fanice

Chepkwony?   Dada  kiasi  anakuja  nataka  Joyce  Mutai,  Lilly  Lang’at,  Samuel  Koech,  na  Bernard  Cheruiyot  wajitayarishe.

Ngoja ngoja ngoja dada.  Joyce Mutai yuko?  Uko wapi?  Uko hapa.  Lilly Lang’at njoo huku dada  ukae hapa karibu na hichi

kiti cha hapo.   Samuel Koech?   Samuel Koech?   Samuel Koech hayuko.  Bernard,  Doctor  Rotich Joseph  ukae  hapa  karibu

tafadhali,  Bernard Cheruiyot?  Bernard  Cheruiyot?   Hayuko?   Bernard  hayuko.   Retired  Chief  Ezekiel  Tanui?   Uko?   Uko

karibu, asante sana.  Dada endelea.

Ms. Fanice Chepkwony :        Okay

Com. Abubakar :        Songea karibu na mic kabisa uinue kidogo, inue juu kidogo.
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Ms. Fanice Chepkwony :        Ya kwanza kabisa [inaudible] jina langu ni Fanice Chepkwony...

Com. Abubakar :        Fanice hiyo mic inue kidogo hivi.  Halafu usongelee karibu hivi, songelea karibu hivi.

Ms. Fanice Chepkwony :        Jina langu ni Fanice Chepkwony kutoka Kikowet Maendeleo Women’s Group.   Ningetaka ya

kwanza kabisa wasichana wasome kama wavulana.

Ya pili circumcision ikome kwa wasichana kabisa.

Ya tatu wasichana wale wamepata watoto nyumbani wapate mali tena ya...

Ms.  Joyce  Mutai  :        ...Kabla  sija endelea mbele ningependa  kuwa  salimu  nyote  katika  jina  la  Yesu  hamjambo?   Kwa

majina  naitwa  bi  Joyce  Mutai  na  ningependa  kuongea...  [inaudible]  juu  ya  akina  mama.   Hapa  nimeonelea  ya  kwamba

wamama wanapaswa kulindwa hasa kwa maendeleo yao na inafaa sana kwa akina mama wawe na akili ya kutosha ili waweze

kuchunga nyumba zao.

Ningependa  tena  kusema  ya  kuwa  tohara  kwa  wasichana  iondolewe  kabisa  iwekwe  sheria  katika  Kenya  yetu  ya  kwamba

mwenye anaweza kufanya wasichana wa tairishwe hiyo sheria ikaziwe sana hata wapate hata kushikwa wafungiwe.

Na  mambo  ya  masomo  kwa  wasichana  ningependa  kutia  nguvu  sana  kwa  sababu  vile  tunaona  katika  hapa  kwetu  Kipsigis

mambo ya wasichana sana sio,  haina nguvu sana kwa msichana kusomeshwa lakini ningependa  kusema  ya  kuwa  mutuwekee

katika  sheria  ya  kwamba  masomo  kwa  wasichana  iwekwe  nguvu  kama  ya  mvulana.   Nafasi  ya  kazi  ikipatikana  nao  pia

wawekewe katika mstari ya mbele kama wanaume ili wapate kufanya kazi kwa vile tuna jua ya kuwa wote ni watu.

Hekima kwa wanawake nasema ya kwamba afadhali ama vile ninaonelea tungependa sana wanaume waheshimu wanawake ili

wanawake wawe na upendo katika nyumba zao ili mambo yote ya kuwe mazuri.

Sheria ya kutunza mayatima tena ningependa kukaza sana zaidi ili tu weke katika sheria ya kwamba mayatima yatunzwe vilivyo.

  Mayatima wasiwekewe katika line ingine ambaye isio faa ama wateswe ama wawekewe kwa mambo mengine.

Mambo  ya  viziwi  kwa  jumla  ningependa  kukaza  sana  tuone  vile  tutalinda  hawa  wawekewe  katika  mstari  moja  sawa  na

watuwengine.

Com. Abubakar :        Sawa
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Ms. Joyce Mutai :        Wasichana wasio olewa ningependa sana kukazia kwa vile tunaona katika kijiji yetu wasichana wasio

olewa wako kwa wingi.  Na  ningependa kukazia hio sheria ya kwamba,  Serikali iangalie hao wasichana,  watunzwe ili wapate

nguvu nao pia hapo mbeleni wanaweza kupata kazi, ama wanaweza funzwa kazi ya mikono ama wafundishwe mambo mengi.

Com. Abubakar :        Sawa

Ms.  Joyce  Mutai  :        Wazee  wakongwe.   Vile  ninaonelea  wazee  wakongwe  afadhali  wa  wekwe  pamoja  kwa  sababu

wengine kufaa kabla kufika wakati  wao  na  vile  ninaonelea  vile  ninaona  wamama  wakongwe  ana  wazee  wawekewe  pamoja

watunzwe ili wawe na nguvu na wapate kukaa miaka nyingi.

Com. Abubakar :        Unataka wajengewe nyumba peke yao?

Ms. Joyce Mutai :        Wajengewe kama shule...

Com. Abubakar :        Au wapewe allowance waangaliwe kule wako?

Ms.  Joyce  Mutai  :         Serikali  iwatunze.   Mambo  ya  wasichana  wenye  wameenda  pale  town  ama  niseme  tu  Malaya.

Afadhali tuweke sheria ya kwamba wasichana wote wakomeshwe kwenda huko town na wafundishwe wafanye kazi  fulani  ili

wapate, ili tupate hii mambo ya Ukimwi ikome.

Asante sana

Com. Abubakar :        Asante sana dada uende pale juu ujiandikishe kwenye yule Bwana mwenye shirt ya blue.  Asante sana.

 Lilly Lang’at.  Utaje jina na usongee karibu kabisa na mic, karibu kabisa.

Ms. Lilly Lang’at :        Kwa majina ni Lilly Lang’at.

Com. Abubakar :        Songea karibu

Ms.  Lilly Lang’at  :        Kwa  majina  ni  Lilly  Lang’at  kutoka  Sikowet  Women’s  Group.   Kwa  machache  nataka  kusema

kidogo tu yangu ni kusaidia wa group finance ili tuende kwa vijiji tu hubiri maneno ya Aids control  na kusaidia watu wale  iko

kwa nyumbani hatoki kusikia maneno kwa hapa kwa makutano.   Sasa  tunaomba mikopo kwa wa kina wa mama wa Sikowet

ili tutembee tufundishe wengine wako nyumbani.
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Com. Abubakar :        Sawa

Ms. Lilly Lang’at :        Ya pili tunaomba wale wamama wame olewa kwa mtu moja asifukuzwe tena,  kufukuzia mwengine

kwa maana Aids Control imetembea sana.

Ya tatu ni leaders.   Tume, juzi tume sikia kwa Baba yetu Moi alisema anataka wachia  vijana  kiti  yake.   Basi  tunaomba  kwa

Katiba yetu akina mama kama iko mtu moja nana pambana na kama ni Mzee anataka kiti ya President  wetu awachwe Mzee

wetu aendelee halafu uchunge sisi wakina mama.  Kitu tunaomba sana.

Kitu  ya  mwisho.   Tunaomba  wako  na  wazee  wengi  na  wakina  wamama  wame  wachwa  na  vijana  wao  kwa  maana  watu

wadogo wame weza kuenda kwa Ukimwi sasa  apewe mkopo asaidie akina wazee an wakina wamama kwa Serikali  yetu  ya

mtukufu Rais ili apate  mkopo kwa ma nyumbani kwa maana Serikali hapana weza kuchunga sana kama ile mkopo amepeana

kwa nyumbani.

Asante sana.

Com. Abubakar :        Asante sana bi Lilly uende pale juu ujiandikishe.  Sasa namuita Bwana Rotich Joseph.

Mr. Joseph Kibii Rotich :        First I want to address the issue of land.

Com. Abubakar :        Anza na jina lako.

Mr. Joseph Kibii Rotich :        Joseph Kibii Rotich.  The issue of land has been a thorny issue for many years  and we have

issues like squatters, we have issues like...

Com. Abubakar :        [inaudible]  kabala  huja kuja nilikuwa na ambia watu historia hadithi hatutaki.   Hakuna mkenya hajui

habari ya squatters, tuaambie tuta-solve namnagani, what are your proposals?

Mr. Joseph Kibii Rotich :        What we want to do...

Speaker[s] :         Nimwa en Kipsoili o, si kegas.

Mr. Joseph Kibii Rotich :        We have the squatters as I have said...

Com. Abubakar :        Mzee mama anataka useme kiswahili

48



Mr. Joseph Kibii Rotich :        The issue of land which was leased to the foreigners, which was leased by somebody we don’

t know, we would wish to have the land being addressed by the community.  We would like also to see those people  who were

displaced compensated.

Com. Abubakar :        Sawa

Mr. Joseph Kibii Rotich :        And on the same issue the landless be given land.

Second  agriculture  the  issue  liberalization  as  we  now  has  killed  the  agricultural  sector.   You  know  that  one.   What  we  are

against is the importation of sugar for example, the importation of milk for example, the importation of all those things...

Com. Abubakar :        So what you want is not to allow the importation of agricultural...

Mr. Joseph Kibii Rotich :        Yes to kill our own agriculture.

Let us go to health:  We want the ministry of health to provide free medical services because the sharing be revoked.

Education:  We would want to see free education from form one to form four.   Following that the issue of,  free education free

supplying of school equipment as it used to be.  We used to have Kenya School Equipment Scheme to be revived.

Employment:  As far as employment is concerned every Kenyan should be guaranteed by the Constitution of employment.

Com. Abubakar :        [inaudible]

Mr. Joseph Kibii Rotich :        In the absence of employment they should provide what you call social security...

Com. Abubakar :        Sawa...

Mr.  Joseph  Kibii  Rotich  :         Fund,  and  the  issue  of  what  we  call  experience  before  one  is  employed  is  illegal  and

ill-motivated.

The powers  of the President  should be drastically reduced.   The power  to elect  the  Electoral  Commission  out,  the  power  to

appoint the Chief Justice out, and be taken to the Parliament because that is where we believe our eyes lie.
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We have also the issue of parties we would wish to have three parties at least.

Mp’s be at least graduates and people who are morally right.

Councillors be at least form four.

Nominated  or  nomination  should  be  done  by  the  public  or  the  community  where  those  people  are  expected  not  by  a  few

people.

Majimbo system of Government or  federal  system is what we want,  with the highest elected office of the Prime Minister who

will hole executive powers than anybody else.  The President being a ceremonial President.

Ombudsman, you understand that,  office be  created  at  the District level where they will be  listening to the cries and what and

what of the people.

As far as the elected posts are  concerned like that one of an Mp,  I’m sorry for referring you back,  in the Constitution there is

that clause that says if the Mp fails to attend Parliament for 8 consecutive days he should cease  to become.   We said if an Mp

fails to attend his people for at least a maximum of 3 months should cease to become an Mp.

I tend to think that also the issue of water  the issue  of  forest,  the  issue  of  game  reserves  be  vested  upon  the  public  and  the

Government.

For these few remarks I say thanks for now.

Com. Abubakar :        Asante sana Daktari  unaona ulipoanza kua focused siku ku interrupt.   Asante sana uende pale u-sign

kwamba ume toa maoni kwa Tume ya kurekebisha Katiba.  Asante sana Daktari.  Retired Chief Ezekiel Tanui.  Karibu mzee

Mr. Ezekiel Tanui :        Viongozi wako hapa leo sababu ya sheria yetu ya kurekebisha.   Jina yangu ni Ezekiel [inaudible]

Yes, jina yangu ni Ezekiel Tanui form Sikowet Division.  Mimi ningetaka kusema maneno maoni yangu ni kidogo kuhusu wazee

na  wakina  mama.   Wale  wamesha  fika  miaka  hamsini  na  kwenda  mbele  mimi  nataka  kuomba  Serikali  ukumbuke  badaye

wapatiwe cess.   Cess  sababu wakati  hiyo kuna shamba,  watu na kwisha kuwa wengi ile mtu ulikuwa na fanya kazi  kwa  nchi

mpaka nchi imekuwa tajiri wazee wanatakiwa kupewa chakula siku hiyo kina mama na wazee.   Ya miaka hamsini na kwenda

mbele.  [inaudible].

Ya pili, tunataka sheria ya kumpa nguvu watu hapana kaa bila kazi.  Kwa sababu kama watu na kwisha kuwa wengi na hakuna
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kazi ya kufanya na ongeza taabu.

Ya  tatu,  mimi kuna  shamba  kidogo  kidogo  iko  Title  Deed  mbona  Serikali  hapana  pea  sisi  stima  halafu  tupate  kulipia  pesa

kidogo kidogo mpaka deni na kwisha.

Ya nne, wasichana,  wasichana wetu na wasichana wetu nataka kutafutia hawa sheria  ya  kuwacha  mtindo  ya  kutembea  ovyo

ovyo, na kuongeza marifa mbaya mbaya bila, mpaka nchi haiku kuwa ha hekima?.

Na komea hapo.

Com. Abubakar :        Asante sana Mzee uende pale Mzee ujiandikishe, asante  sana.   Sasa  namuita Joseph Sigilai?  Bwana

Joseph Sigilai?  Halafu wale wengine, Eric Kerich?  yuko hapa?  Eric?  Eric Kerich?  Narudia mara ya mwisho, Eric Kerich?

Wewe ni Joseph sio?  Wewe ni Eric?  Eric subiri pale, nimemuita Joseph Sigilai?  Joseph Sigilai?  Hayuko?  Kwa hivyo wewe

kaa hapo uta anza wewe,  ngoja lakini usubiri,  keti  usubiri  niite  wengine.   Wewe  ni  Eric.   Haya.   Julius  Matiguwany?   Julius

Matiguwany?  Uko?  uko  karibu.   Wewe  ndio  utafuatia.   Peter  Koech?   Peter  Koech?   Mzee  unge  kuja  pale  karibu  ndio

ukiitwa  uje  mara  moja.   Zacheaus  Sang?   Mukae  pale  karibu  na  Mzee.   Betty  Kipkorrir?   Betty  Kipkorrir?   Dada  Betty

Kipkorrir?   Alice Koskei?   Alice Koskei?   Alice mama Alice! uje pale karibu ukae chini ya mti ndio tukikuita  ndio  pale  pale

mama, pale juu.  Uwe karibu.  Haya kijana uanze nautaje jina nauendelee

Mr. Eric Kerich :        Kwa majina...

Com. Abubakar :        Inua kidogo...

Mr. Eric Kerich  :        Kwa majina Eric Kerich,  na  mapendekezo  yangu  moja  tuwe  na  boundaries,  communal  boundaries

permanent halafu, hiyo ita reduce mambo ya  tribal  clashes.   Hii  watu  wanapigana,  kamawange  kuwa  na  ma  boundaries  yao

hawange kuwa wana pigana.

Com. Abubakar :        Sawa...

Mr. Eric Kerich :        Kwa watoto wale wana zaliwa free free mini na propose abortion iwekwe legalized halafu...

Com. Abubakar :        inaudible

Mr. Eric Kerich :        Ma-business tena makubwa, iwekwe,  kwa kila ma-area  wawe na hizo ma-business kwa sababu watu

wote wata fanikiwa kwa kila area hizo.
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Kwa madawa watu wapewe haki ya kutafuta dawa yeyote na atibu mahali hapo kwa sababu hata dawa  kama  hii  ya  ukimwi

ingesha patikana lakini Serikali ili zuwia watu wenye wana weza kujaribu jaribu madawa haya.

Machinery iwe free kwa farm implements vitu kama ma-tractor nini, wa wekwe free kwa vile...

Com. Abubakar :        Sawa [inaudible]...

Mr. Eric Kerich :        Tena...

Com. Abubakar :        Unataka vile vya kutumia katika kulima zi si wekwe tax...

Mr. Eric Kerich :        Zi si wekwe tax..

Com. Abubakar :        Sawa endelea

Mr. Eric Kerich :        Ingine ni hii mambo ya squatters  wapewe mashamba kwa vile wako in a free country wapewe wawe

free nayo.

Com. Abubakar :        Asante sana kijana uende pale...  Julius  Endelea Julius utaje jina na uendelee...

Mr. Julius Matiguwany :        Thank you very much mimi naitwa Julius Matiguwany niko na mapendekezo machache sana.

Kwanza office of the Ombudsman should be created in the District.

Com. Abubakar :        Sawa...

Mr. Julius Matiguwany :        Executive powers of the President should be limited and there should be a clear cut, when he is

talking as the Head of State and Chairman of the party.

Com. Abubakar :        Sawa...

Mr. Julius Matiguwany :        Okay,  frequent absence of our Mps in Parliament should desist.   This is done by giving them

sitting allowance every day if they attend Parliament.

Com. Abubakar :        Sawa...
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Mr. Julius Matiguwany :        And next medical services should be free, basic education that is Primary should be free.

Electorates should recall their Mps in case they absent themselves in their constituencies for more than at least a month, and also

councillors should always be with the people in case they absent also themselves.  Minimum percentage of the electorate  should

sign and recall them back.

Okay lastly Electoral Commission should be independent of the Office of the President.

Thank you.

Com. Abubakar :        Asante sana Bwana Julius uende pale ujiandikishe.  Bwana Peter Koech.

Mr. Peter Koech :        Mimi nita sema hivi nchi yetu hii inaitwa Kenya...

Com. Abubakar :        Unge songea karibu na mic Mzee wangu [inaudible]

Mr. Peter Koech :        Mimi naitwa Peter Koech.

Com. Abubakar :        Sawa,

Mr. Peter Koech :        Nchi hii yetu ambaye inaitwa Kenya,  ni watu ambaye waliungana pamoja lakini hawa kuungana lakini

wazungu walileta hawa pamoja na kutawala.  Hakuna wakati wowote hao watu walisema tuko pamoja na tuna tengenezwa sisi

wote tuko watu wa Kenya.

Com. Abubakar :        Unataka je Mzee?

Mr. Peter Koech :        Tunataka hivi.  Tunataka maagizo mapya, we need a new agreement for all the tribes of this country to

agree  that  we  have  today  from  a  particular  time,  sisi  tumekuwa  Kenya.   Na  lazima  wapewe  haki  sawa.   Yale  mashamba

ambaye yalichukuliwa na wazungu iwekwe au irudishwe kwa wale ambao wali nyanganywa.

Tuna taka  Serikali ya majimbo halafu kila mtu atakuwa aki  tawala  kwake  na  ata  linda  security  vile  yeye  anapenda.   Serikali

itakuwa Federal Government na Provincial Government hiyo ndio inaleta majimbo mzuri.

Maneno ya mashamba ni mbaya kabisa na tunataka hii Commissioner of Lands iwe abolished na iletwe kwa District level.

53



Maneno ya nchi ime haribika lakini vile ina wezekana ikiwa wazee wanasimamia maneno yao kwa kila District itakuwa mzuri.

Hii  maneno  ya  liberalization  imeleta  taabu  ya  nchi  hii  yetu  tunataka  liberalization  iwe  abolished  halafu  ile  mavuno  ambayo

wananchi wanatengeneza nyumbani au wana vuna iwe inapata market.

Com. Abubakar  :        Asante  sana  Bwana  Koech  uende  pale  ujiandikishe.   Oluoch  uangalie  mic  ilivyo  kaa  uiweka  vizuri

tafadhali.  Zacheaus Sang?

Mr. Zacheaus Sang :        I am Zacheaus Sang my name and these are my few remarks.   Everybody who had parents  before

independence should be given citizenship with proof with the issuance of an identity card.

Defence and National security should not be to the President but to the Parliament because if there is war the President who has

no second man can sometimes misuse the Government resources.

And others I will give out as I have written.

Com. Abubakar :        Asante sana Bwana Zacheaus Sang.   uende u-sign register na hiyo memorandum uiwache kwetu kwa

sababu tutaitumia.  Asante sana.  bi Alice Koskei?  Karibu mama.

Mama. Alice Koskei :        Kwa majina naitwa Alice Koskei [inaudible].  kwa majina naitwa Alice Koskei.   Mapendekezo

yangu ni ya kwamba wanawake na wanaume wawe sawa kwa madaraka.

Tena wasichana ambao wako nyumbani wapatiwe ardhi kwa sababu wengine wako nyumbani wamezaa watoto  lakini hakuna

wanaume ambao wana chukua hawa.  Sasa wapatiwe ardhi ili wakae hapo.  Asante

Com. Abubakar  :        Asante sana mama Alice uende kule juu uandike kwa register yetu, asante  sana mama.  Sasa  nitaita

watu wengine kama watano hivi.  Pascallia C.  Sitonei?  Mama uje karibu.   Halafu afuatiwe na Eric Chepkwony?  Eric?  Eric

yuko?   Eric  Chepkwony  uje  ukae  hapa  Eric  mimi nataka  watu  wanaozungumza  ndio  wakae  hapa  karibu.   Jeremiah  Siele?

Haya sawa Mzee.  Pius Ruto?  Bishop Chumo?  Bishop Chumo?  Oh! Mzee yuko hapo, Mzee tafadhali uende ukae hapo, hata

uje tu hapa mlete tu Mzee hapa karibu na sisi.  Pius Bet?  Pius Bet? Yuko Pius Bet?  Mama ninge kuomba ukae kando kidogo

umumruhusu Mzee kwa sababu ya umri yake sijui kama uta kibali mama.  Ni sawa.   Mzee kwa sababu ya  umri  wake  Mzee

aseme kwanza.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Kokestoge ng’alek en kutit.  
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Com. Abubakar :        Yule kijana waku tafsiri yuko wapi?

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Ane ko Bishop Kipsoi Arap Chumo.

Translator :        Anasema yeye ni Bishop Kipsoi arap Chumo.

Mr. Kipsoi arap Chumo :  Ago a chairman nebo kipsigis center.

Com. Ayonga :        Ngoja kidogo ningelipenda wewe unapotafsiri  usituambie anasema,  kwa maana ni yeye,  wewe umekuwa

yeye, wewe sema jinsi alivyo sema.

Translator :        Ndio sawa sawa.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Ane ko Bishop Kipsoi arap Chumo.

Translator :        Mimi ni Bishop Kipsoi arap Chumo.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Ako a chairman nebo Nyot Elders.

Translator :        Mimi ni Chairman wa nyot Elders.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Ng’olole bikap nyot elders kole

Translator :        Watu wa nyuth? Elders wanasema hivi.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Nyot elders ko kong’eten kipsigis agoi tugen, bororiosiek taman ak agenge.

Translator :        Kuanzia Kipsigis mpaka pahali pengine ambayo iko watu wa nyuth? ni kabila karibu kumi na moja.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Ko ng’olole kole mache en Kenya demokras ne yamat.

Translator :        Ninasema nataka democracy ile inatoshana kabisa.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Ne imuche koboige en tugukwak ichegen ak koboi boisionikwak ichegen.
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Translator :        Ikuwe ni uhuru kwa matatizo yao yote na kila kitu.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        President ne kindo anan ne rubuge

Translator :        Vile mtu ambaye atakuwa President au yule ambayo atafuata yule ambaye iko sasa.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        koibe boisienyin kot koit let, mamiten ne kelenen kakile kakotilak raini.

Translator :        Atafanya kazi yake mpaka mwisho na hakuna mtu atasema ime tosha.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Isto kityo kura.

Translator :        Kura ndio itamutoa.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Mache bikab Kalenjin komugul katyaknatet nebo saet kou ole komi.

Translator :        Watu wa Kalenjin pahali wako wanataka uhuru ya maombi.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Ago nyolu kityach dinit age tuguk koboige en boisionik che yoe, ole soito.

Translator :        Na kila dini atapewa uhuru ya kufanya kazi yake vile anapenda.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Ta komotwoe serkali.

Translator :        Bora wasiguse maneno ya Serikali

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Mwae bikap nyot kole

Translator :        Wazee ya nyuth? wanasema hivi.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        kimoche serkalitab majimbo kou yeu en emotinwek alak.

Translator :        Tunataka Serikali ya majimbo kama vile iko kwa nchi zingine.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Mwoe bikab nyot kole 
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Translator :        Watu wa nyuth? wanasema hivi tena

Mr. Kipsoi arap Chumo :        kimoche korib serkali kiwotosiek che kibo asili ma chukiche chu kibo kisiasa

Translator :        Serikali ilinde mipaka si ile ya kisiasa lakini ile ya zamani.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        che kicham ko mi.

Translator :        Vile ilikuweko kama kwa zamani, tangu zamani.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Che kikande boisiek che kibo keny.

Translator :        Vile wazee walitengeneza.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Si kimuch kerib sobonwekab lagok che bwone ko marage komoitos kiwotosyek.

Translator :        Hii matatizo ya kugangania mipaka inaweza hepukwa ili watoto wasipiganie.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Yesyo bikab nyot

Translator :        Wazee wa nyuth? wanakataa kabisa.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Moyoni bikab kidini kochutachut serkali anan kochut emet ab Kenya ak kaulyet.

Translator :        Haitaki watu wadini waingilie Serikali kabisa.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Anan koulyo bikab emet.

Translator :        Yao walifanya maneno ya Serikali iwe mbaya na kuchafua  kuleta maneno ya mchafuko kwa nchi.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Mwoe bikab nyot kole 

Translator :        Wazee wa nyuth? wanasema
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Mr. Kipsoi arap Chumo :        koik chamaisiek angwan che telelchin emet, che borchin ge ng’echeretab emet.

Translator :        Tunatakia Kenya hii yetu iwe na vyama nne tu.

Mr. Kipsoi  arap Chumo  :        Mwoe bikap  nyot  kole  nyolu  Kenya  kotebi  en kalyet,  chamyet,  kibagenge,  ye  mamite

boryot.

Translator :        Wazee wa nyuth? wanasema Kenya iwe na amani upendo na... na... amani.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Na usalama.

Translator :         Na usalama.

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Ko mi yu kartasit any ne kikesir tuguk tugul che mamuchi amwa ingunon.

Translator :        Mzee ametengeneza maneno yake kwa hii kitabu na hawezi kusema yote.

Com. Abubakar :        Sawa muambie Mzee Bishop...

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Abokokwok oibe?

Translator :        Anasema akikubalia akiwacha hapa nyinyi mtuachukua?

Com. Abubakar :        Tutachukua Mzee, na nitakuletea kijana, urudi pale ulikuwa ume kaa nitakuletea kijana aje achukue.  Na

umwaambie Mzee tunashukuru sana kwa niaba ya wa Elders wa nyuth? awapelekee salamu tumesema asante

Mr. Kipsoi arap Chumo :        Kole  kacham  ng’alekuk  kabisa  ago yon kewe  inyoru  boisieguk  imwochi  kongoi  ilenchi

koboiboitu bikap commission kabisa en ng’alechuton.

Translator :        Asante

Com. Abubakar :        Asante sana.  Kama Bwana Ndirangu utamletea Mzee, atakuja kijana kuchukua hiyo kitu Mzee wangu,

umuletee hiyo na uchukuwe hii memorandum yake.   Asante Mzee.   Dada asante kwa kusubiri.   Sasa  ufanye  iwe  zamu  yako.

Asante.

Ms.  Pascallia  Kipkorrir Sitonei  :        Asante kwa wakati  huu mimi naitwa Pascallia Kipkorrir  Sitonei  kutoka  Kiptomei?
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Women’s Group.   Maoni yangu ni hivi.  Nasema kwa wajane wale wamama kama Bwana zao nakufa  washemeji  ndio  wana

sumbua yule mama ame wachwa.

Com. Abubakar :        Unataka je sasa

Ms. Pascallia Kipkorrir Sitonei :        Mimi nataka wamama wapewe mali ya Bwana yake.   Hatutaki interference kwa watu

wengine, kama mtu anakufa watu wanaona yule ana baki sio mtu.  Lakini hiyo ni lazima achunge boma yake.

Ingine ni, mimi nasema kwa Mayatima wale  wazazi  wao  wamekufa  ndio  kama  iko  na  uwezo  hawa  wasaidiwe,  kwa  sababu

hakuna mtu ana angalia watoto tu peke yao lakini hakuna hawajui maelekeo.

Com. Abubakar :        Sawa

Ms. Pascallia Kipkorrir Sitonei :        Wengine ndio tunataka wazee wa kijiji wako na kazi mingi sasa  kama ina wezekana

apewe hata msharara ya kazi yao wanafanya.

Com. Abubakar :        Sawa

Ms.  Pascallia  Kipkorrir  Sitonei  :         Ingine  ndio  tunataka  wale  watoto  wadogo  wana  zaa  nyumbani  ndio  vijana  ndio

wanapee hawa watoto...

Com. Abubakar :        Dada ngoja kidogo, nilikua nimetoa sheria ya kwamba hapa haturuhusi watu kuzungumza, Mzee wangu

hapo,  haturuhusu  kabisa  mtu  yeyote  kuzungumza  isipokuwa  waliopewa  ruhusa  na  Tume.   Asanteni.   Mpeni  dada  na  fursa

aseme.  Asante sana.

Ms. Pascallia Kipkorrir Sitonei :        Nasema watoto  wale wana zaa kabla kama ni wa dogo ndio vijana ndio wana patia

hawa watoto,  sasa  wale wasichana ndio wako na  taabu  sana  kwa  kuchunga  hawa  watoto.   Sasa  huyu  kijana  na  patia  huyu

msichana mtoto ndio huyu kijana ndio lazima achunge huyu mtoto wa wasichana wale wana zaa.  

Com. Abubakar :        Sawa

Ms. Pascallia Kipkorrir Sitonei :        Na tena wale watoto wame zaa nyumbani na afadhali hata wapewe hata mali hata hao

kwa sababu huyu msichana ndio wa yule nyumba sio vijana peke yao.  Ni lazima apewe hata mali.

Com. Abubakar :        Sawa
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Ms. Pascallia Kipkorrir Sitonei :        Ingine ndio tunataka democracy kama mama ana amuka kuomba kiti ni lazima apewe

ruhusa sio kusema huyu ni mama hawafanyi chochote.  Lazima wamama hata waongoze kwa ile sheria

Com. Abubakar :        [Inaudible] au watengewe viti vyao  wakina mama peke yao watu wa wachague.

Ms. Pascallia Kipkorir Sitonei :        Watu wa wachague.

Com. Abubakar :        Sawa.

Ms. Pascallia Kipkorir Sitonei :        Nafikiri na maliza hapo.

Com.  Abubakar  :         Asante  sana  dada  uende  pale  usubiri  huyu  Bwana  akimaliza  na  Mzee  utasign  yetu.   Bwana  Eric

Chepkwony

Mr. Eric Chepkwony  :        Kwa majina ni Eric Chepkwony yangu tu ni kugusia juu ya masomo.  Nataka  masomo kutoka

Primary mpaka Form Four iwe free masomo.

Com. Abubakar :        Karibia mic

Mr. Eric Chepkwony :        Okay tunataka masomo iwe free kutoka Nursery mpaka Form Four kwa sababu tuna ona siku

hizi

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Eric Chepkwony :        Hawasomi.

Maneno ya tena hospitali tunaona watu wanakufa, tupatie wananchi wawe free kwa sababu watu wanakufa tu.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Eric Chepkwony  :        Halafu tena mimi na ingilia ya kortini  tunaona  siku  hizi  mtu  anaenda  kortini  miaka  tatu  na  kesi

hapana kwisha tunataka,  naomba Serikali iwe kesi  tunafanya mara moja.   Kesi  ikifanyika  mtu  anaenda  mara  mbili  ama  mara

tatu.  Kwa sababu tunaona wananchi wamepoteza pesa yao kwa kwenda kortini kila siku.
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Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Eric Chepkwony :        Na ingilia maneno ya mashamba sasa.  Mashamba tunataka turudishe nyumbani.  Wameangamiza

sisi tunaona kila mtu ako na shida kwa sababu ya mashamba.  Tunataka maneno ya mashamba isipelekwe kortini.

Com. Abubakar :        Ipelekwe wapi?

Mr. Eric Chepkwony :        Kwa wazee.

Com. Abubakar :        Wazee wa kijiji.

Mr.  Eric  Chepkwony  :         Powers  of  the  President.   Tunaona  siku  hizi  President  anachukua  maneno  mingi  peke  yake

tunataka powers of the President iwekwe Parliament.  President apatiwe kazi, unaona President anafanya kazi mingi.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Eric Chepkwony :        Finally, mwisho tunataka Majimbo kwa sababu tunaona sasa

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Eric Chepkwony :        Kwa sababu sisi tunafahamu ukisema unataka majimbo unataka watu watakao ishi katika sehemu

hizo wasimamie rasilmali zao...

Mr. Eric Chepkwony :        Ndio hiyo..

Com. Abubakar :        Na Serikali ije karibu tunaelewa, ukisema majimbo tunafahamu.

Mr. Eric Chepkwony :        Okay

Com. Abubakar :        Umesema ni ya mwisho.

Mr. Eric Chepkwony :        Ni ya mwisho.

Com. Abubakar  :        Asante sana uende pale ujiandikishe.  Sasa  namuita  Bwana  Jeremiah  Siele?   Bwana  Jeremiah  Siele

karibu ni zamu yako.
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Mr. Jeremiah Siele :        Asante sana kwa majina mimi naitwa Jeremiah Siele kutoka Kiptoo?   Mapendekezo yangu ni hii.

Ya kwanza nimesikia ya kwamba wazee kweli wako na kazi kwa vijiji  vyao  ina  shinda  hata  ya  watu  wengine  tafadhali  patia

mshahara.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Jeremiah Siele :        Ya pili Constitution ikamilike kabla Election ya Parliamentary.

Com. Abubakar :        Sawa, unaona sasa Mzee amesema jambo ambalo halija tajwa na mtu.  Ikiwa uje hapa ukiwa na jambo

jipya hilo ni la nguvu kwa sababu usiende nalo nyumbani.  Likiwa limetajwa tayari tumetia kwa kitabu na kwenye machine haina

wasiwasi.  Ikiwa una jambo jipya uanze na hilo.  Asante Mzee.

Mr. Jeremiah Siele :        Ni hayo tu asante.

Com. Abubakar :        Asante sana Mzee uende pale ujiandikishe.  Bwana Pius Ruto?

Mr. Pius Ruto :        Kwa majina mimi naitwa Pius Ruto natoka Sikowet.   Mapendekezo yangu ni kuhusu wazee na wa kina

mama.  Mzee hana ruhusa kuuza chochote nyumbani ikiwa ni ng’ombe ama mbuzi kabla hawaja elewana na mama.  Hiyo ni ya

kwanza.  Mzee hana ruhusa mama hana ruhusa mpaka hawa wawili wamesikilizana.

Ya pili ni hii malipo ya hospitali, cost sharing iondolewe kabisa kwa mahospitali ya Serikali

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Pius Ruto :        Ya tatu nafikiria hata ndugu yangu ame sema ingine, ni wazee wavijiji Serikali walipa hawa wazee

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Pius Ruto :        Jambo la mwisho ni majimbo tunapendekeza majimbo.  Asante sana ni hayo tu machache.

Com. Abubakar :        Asante sana ndugu uende pale juu ujiandikishe.  Bwana Pius Bet ni zamu yako sasa.   Bwana Pius Bet?

Bwana Pius Bet mara ya mwisho?  Hayuko.  Bwana Isaiah Tanui?  Bwana Isaiah,  ndugu yangu wewe ulikaa hapo ulikuwa jina

lako nani.  Hawa ndugu wawili.  Nyinyi wawili wa mbele hapa maanake.   Maanake nilikuwa nasema hizo viti vya mbele na wa

wekea watu nita waita wakae hapo.  Nilikuwa nime waita?  Murudi nyuma kidogo tu tafadhalini niwachieni hizo viti vya mbele

62



wazi.  Asante ndugu asante.   Isaiah Tanui? uje hapa kwenye kiti cha microphone ukae hapo.   Bwana Jonah K.  Sang? Bwana

Jonah K. Sang?  Bwana Sang?  Wewe ni nani Bwana?  Bwana Sang hayuko?  Keti  tu hapo nitakupa fursa sasa  hivi.  Bwana

Jackson  K.  A.  Chepkwony?   Uende  pale  ukae  kwenye  hizo  viti  vya  mbele  uwe  karibu.   Halafu  Bwana  Wekesa  Patrick?

Patrick Wekesa?   Bwana Patrick Wekesa?   Uje ukae hapa mbele haraka.   Halafu  namuita  Bwana  Joseph  Siele?   Uje  ukae

hapa tafadhali.  Endelea.

Mr.  Isaac  Tanui  :         My  names  are  Isaac  Tanui  not  Isaiah  tafadhali.   [inaudible]   Pendekezo  langu  katika  Tume  ya

kurekebisha Katiba is that one.  I should welcome you to the [?] here in Kiptere and my view towards  the Constitution reforms

and amendments...

Com. Abubakar :        Ongea na microphone.

Mr. Isaac Tanui :        Is that one I wanted to touch on an area where I have not, you told me to touch on areas  that have not

been voiced.   So  what I  want  to  say  I  want  to  talk  about  the  donors  where  I  have  seen  some  areas  in  North  Eastern  and

semiarid areas  of Kenya whereby donor  are  actually concentrating on temporary  solutions  for  the  problems  which  are  there.

For example feeding people,  instead of finding a permanent solution, okay this is for example when River Tana flows in those

arid areas of North Eastern.

Com. Abubakar :        Tunataka [inaudible] 

Mr. Isaac Tanui :        than

Com. Abubakar :        Continuous programme for the people  than giving them aid which will not help them.  In other  words

give them a [inaudible] 

Mr. Isaac Tanui :        exactly

Com. Abubakar :        [inaudible]

Mr. Isaac Tanui :        so that is point number two.   The appointment of Ministers,  and Directors  in the Government the one

which is in existence now is actually corrupt and confused.

Com. Abubakar :        What do you want?

Mr. Isaac Tanui :        What I want is that professionals in certain fields maybe say Ministry of Health,  Agriculture and those
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other areas Forestry to target  professionals to head the Ministries as  Ministers and then appointment of Political Directors  like

the current Government now whereby you find a Director maybe say Kcc, Kcc collapsed because of...

Com. Abubakar :        What do you propose?

Mr. Isaac Tanui :        I propose that Professionals and independent people should be appointed...

Com. Abubakar :        No political appointees...

Mr. Isaac Tanui :        No political appointees because that is a loophole of getting money...

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Isaac Tanui :        and then another point I want to comment what the Finance Minister the other day targeted.   I  am not

seeing a point in why new and small investors like these ones giving us the network they were targeted in collecting revenue for

the Government so I suggest that they should do something  else  because  if  they  should  target  directly  the  new  investors  like

Safaricom and Kencell which is there it is so funny because they will runaway

Com. Abubakar :        So you are proposing that budgetary estimate we should not target for taxation newcomers...

Mr. Isaac Tanui :        yes.  Okay another one is that the Constitution review team the Ghai team should be given enough time

to do their work...

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Isaac Tanui :        The reason is that...

Com. Abubakar :        We know the reason, we are the commission you are talking about us.

Mr. Isaac Tanui :        Another proposal is that there are idle youth which we find them on the wayside stranded...

Com. Abubakar :        Unataka je?

Mr. Isaac Tanui :        I want them, if the Government can to something to assist them and also impose a law which can make

them work.
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Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Isaac  Tanui  :        but not  stay  idle.   Okay  another  one  is  the  Kangaroo  Courts  we  see  in  Police  stations  and  Chief

offices...

Com. Abubakar :        What do you want?

Mr. Isaac Tanui :        I don’t want corporal punishment in Chiefs..

Com. Abubakar :        You don’t want any judicial processes where there are no courts.

Mr. Isaac Tanui :        Yes

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Isaac Tanui :        That is all.

Com. Abubakar  :        Uende  pale  ujiandikishe  asante  sana.   Bwana  Jackson  Chepkwony.   Pengine  watu  wamekuja  late

hawaelewi  pengine  maneno  nilikuwa  na  sema  mimi.   Sisi  habari  ya  matatizo  na  historia  tunajua,  geographia  tunajua,

environmental issues tunajua kitu tunataka ni proposals  zako.   Kitu kitaingia kwenye Katiba tutafikiria kuingiza kwenye Katiba

ni mapendekezo yako kama mkenya tufanye vipi, sio matatizo.  Tuta tatua vipi hayo matatizo.  Asante Bwana Chepkwony ni

zamu yako.

Mr. Jackson  Kipng’eny Chepkwony  :        Asante sana Bwana Commissioner kwa hii Tume tungependa ya kwamba kila

kabila kila tribe [inaudible] Jackson Kipng’eny Chepkwony.  Ya kwamba culture ya kila kabila ifadhiwe na sheria.

Ya pili mother tongue ifundishwe kwa shule.

Ya tatu Katiba the new Katiba be part of the subjects syllabus in Primary Schools and Secondary Schools.

Ya nne tunahitaji majimbo kabisa.  Unaona nchi zingine kama Ugerumani, United States,  Nigeria na nchi zingine wame endelea

na majimbo.

Com. Abubakar :        Sawa.
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Mr. Jackson  Kipng’eny Chepkwony  :        Ya tano.   Id cards  age should be reduced to 14 years.   Tunaona ya kwamba

mtoto anakuwa haraka sana, baada ya miaka kumi-na-nne kungojelea 18 years mtoto ata kua amezeeka.  Kwa hivyo 14 years

is enough.

Com. Abubakar :        We have recorded that sawa.

Mr.  Jackson  Kipng’eny  Chepkwony  :         Junior  court  be  introduces  in  Divisional  Headquarters  to  deal  with  minor

offences.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Jackson Kipng’eny Chepkwony :        [inaudible]

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Jackson Kipng’eny Chepkwony :        Chief Authority Act should not be abolished irudishwe kabisa..

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Jackson Kipng’eny Chepkwony :        Ili wakati ya njaa Chief anajua watu yangu.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Jackson Kipng’eny Chepkwony :        Tutafanya namnagani.

Com. Abubakar :        Sawa

Mr. Jackson Kipng’eny Chepkwony :        For  the benefit of the culture of every tribe a museum should be build in every

District to retain the culture.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Jackson Kipng’eny Chepkwony :        Ya kumi a man in this constitution should be considered the Head of the family.
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Com. Abubakar :        Sawa

Mr. Jackson  Kipng’eny Chepkwony  :        Hata  ingawaje  tunasema  haki,  haki,  haki.   Mungu  alijua  nani  ni  kiongozi  ya

familia.

Com. Abubakar :        Sawa Mzee

Mr. Jackson Kipng’eny Chepkwony :        A man is the Head of the family.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Jackson Kipng’eny Chepkwony :        When the husband dies the widow inherits the property of the man, husband kwa

hivyo wakati  hii yote mali ni niya Bwana,  capital  letter.   When the husband dies the clan sits and chose who heads the family.

The clan wajue ni nani atamlimda huyu mjane ili asije akatoweka  na clan na achukue mali aende inje, mpaka watu wamepotea

na watoto.   Recognition of every family should be know that they have Katiba na yule ambaye  anaongoza  hiyo  Katiba   kwa

hiyo family is the man.

Com. Abubakar :        Umeshasema hiyo Mzee wangu mara tatu sasa umeniambia mpaka in capital letters.

Mr. Jackson Kipng’eny Chepkwony :        Iingie kabisa ndani ya kichwa.

Com. Abubakar :        Sawa Mzee.

Mr. Jackson Kipng’eny Chepkwony :        Election should not be  done before we complete Katiba hata kama itachukuwa

miaka kumi tumalize kwanza Katiba.

Court matters should consult clan elders in areas e.g. land matters, widow matters, children matters.  Mtu akipiga mtu na mkuki

kwa shamba na afungwe na kwa kimila tunajua huyo mtu angelipwa ridha kwa kimila hata kufungwa hiyo hesabu inagali iko.

Com. Abubakar :        Sawa Mzee.

Mr. Jackson Kipng’eny Chepkwony :        We believe that one.

Com. Abubakar :        Sawa Mzee wangu.  Useme mawili ya mwisho haraka.
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Mr. Jackson Kipng’eny Chepkwony :        The marriages types must be  retained as  per  the law, customary marriages must

be retained, Church marriages must be retained Muslim Marriages must be retained, Government Dc or  Attorney General must

be retained.  The four types of marriages.

Com. Abubakar :        Sasa Mzee wangu katika hiyo marriages huwa inatolewa, hiyo traditional haitolewi certificate.

Mr. Jackson Kipng’eny Chepkwony :        Na hiyo lazima itolewe na Chief na iwe Certificate ina wekwa kwa ofisi ya Chief

kwa maana it is a cultural identification.

Com. Abubakar :        Sawa Mzee.  Endelea.

Mr. Jackson  Kipng’eny Chepkwony  :        Traffic offences mtu break  ikikwisha  kwa  barabara  si  ati  ana  kwenda  kortini

receipt be issued in that case na ijulikane offence ya break ni shilingi kumi-na-tano, offence ya tyre imitoweka ni 15 shillings sasa

mtu analipa hapo barabara ana endelea.

Com. Abubakar :         Sawa 

Mr. Jackson Kipng’eny Chepkwony :        Sasa hiyo hasara inapotea.

Com. Abubakar :        Sawa Mzee wangu.

Mr. Jackson Kipng’eny Chepkwony :        Kwa hayo machache ningesema mingi lakini nita tayarisha ile fupi kabisa.

Com. Abubakar  :        Kama una tayarisha hicho kitabu kikubwa isipitishe tarehe kumi-na-tano Mzee wangu.  Asante  sana

Bwana Wekesa Patrick?  Mzee wangu uende pale u-sign register yetu kwamba umetoa maoni Mzee.  Pale.

Mr. Patrick Wekesa :        Thank you my name...

Com. Abubakar :        Songea karibu na microphone

Mr.  Patrick  Wekesa  :         Okay  my name  is  Patrick  Wekesa  I  am  here  representing  the  Catholic  Justice  and  Peace

Commission Memorandum.  One...

Com. Abubakar  :        Sikiza Bwana Wekesa  usisome yote utuchagulie hiyo muhimu utuambie sisi tuna njia yetu ya kusoma

memorandum.
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Mr. Patrick Wekesa :        Okay One, the President should be prosecuted  by the courts  whenever he volates the rule of law

so as to avoid the matter of being above the law of the land.

Two, in order to maintain the law of separation of powers the Executive, Parliament and Judiciary branches should not interfere

with one another.

Three, the member of Parliament who does not visit his / her constituency or goes against his / her electorates  wishes should be

rejected and his / her seat declared by the Speaker.

Members of Parliament should be having offices within their respective constituencies to enable...

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Patrick Wekesa :        The electorate make their decisions.’

Resources of alLocation should be maintained by the Government.

We understand that the current Parliament sessions are  thrice per  week but we suggest that they be held throughout the week

for example Monday to Friday.

Com. Abubakar :        Week nzima sawa

Mr. Patrick Wekesa  :        Corrupt  people  particularly corrupt  Lawyers,  Magistrates and  Judges  should  be  suspended  or

expelled from their services.

Attorney General’s office should be independent.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Patrick Wekesa  :        Attorney  General  should  not  be  appointed  by  the  President  but  instead  should  be  elected  by

Parliament.

Com. Abubakar :        Sawa.
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Mr. Patrick Wekesa :        Fairness should be applied to levels of governance.  Equal sharing of opportunities to all people  or

Citizens.

Com. Abubakar :        Sawa mambo mawili ya mwisho Mzee yangu halafu tutasoma hiyo memorandum.

Mr. Patrick Wekesa  :        People  should  be  encouraged  to  give  opinions  on  matters  which  affect  their  lives  and  should

involved in decision making.

Freedom of expression, association and movement should be maintained by the rule of law.

Com. Abubakar :        Asante sana Bwana Wekesa.

Mr. Patrick Wekesa :        We must guarantee the respect for Human Rights.

Com. Abubakar :        Okay.

Mr. Patrick Wekesa :        Their should be popular establishment of rules and structures.

Land problems should be left to the local communities and Trust Land offices be within the Locations.

Com. Abubakar :        Sawa Bwana Wekesa Asante Sana.

Mr. Patrick Wekesa :        Culture to be among the constituency chapters.

Com. Abubakar  :        Bwana Wekesa  mimi ndio Chairman wa hii kikao  what  we  are  saying  to  people  who  are  giving  us

written memorandum just pick what is important and tell us in brief so that the other people  can hear what you are  presenting.

We have our own ways of processing that memorandum.  That is why we are  asking you to give the Memorandum in.  Hata

ukaisoma ukamaliza bado  sisi tutaisoma tu.  Taja la mwisho, chagua la mwisho nzuri halafu give us the  Memorandum  we  will

read it.

Mr. Patrick Wekesa :        Okay ya mwisho free education to Primary Schools.

Com. Abubakar :        Sawa Asante sana.

Mr. Patrick Wekesa :        Thank you.
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Com. Abubakar :        You must go and give us the Memorandum iwekwe kwa file yetu halafu u-sign ile kitabu kama umetoa

maoni.  Asante sana Bwana Wekesa.   And this goes for,  I think I need to repeat  this because  a lot of people  came late.   We

allow both written memorandum and oral  presentation.   If  you  have  a  written  memorandum  you  may  choose  to  present  the

written memorandum even without speaking and just go directly to that desk  and sign in and give in the written memorandum.

Ukiwa na maandishi unaweza kwenda nayo pale bila hata kusema ukaandikisha pale ukatoa yale maandishi uka wacha.   Njia

ya pili  kutoa  maandishi  ni  kusema  unataka  kugusia  yalio  muhimu katika  maandishi  yako  ndio  wengine  wajue  jambo  ambalo

unalo pendekeza wewe.  If you choose to present  a summary of the memorandum you are  allowed to pick only the important

points.  We don’t allow people to read memorandums.  Once you pick the important points you will give us the memorandum

and we will go and process  it.   Halafu watu wanao zungumza ,  kuzungumza kwa mazungumzo tu peke  yake unakuja unasema

sina maandishi nataka kusema kwa mdomo peke yake, meaning that there is somebody who wants to make an oral submission.

  We also want you to give us only important points. Naikiwa kuna watu wengine wamekuja mbele yako na wamesema kuhusu,

for example, wacha ni chagua jambo ambalo tumelisikia hivi karibuni.   Kwamba wazee wa mitaa tunataka walipwe mishahara,

ukija ukianza kusema tena wewe na wazee wewe sema tu unaunga mkono wazee kulipwa mshahara basi.   Halafu mbele watu

waendelee hivi.  Ukiwa na jambo ambalo halija guswa na mtu yeyote hilo ndio ulianzie.  Uanze na hilo  ndio  tuendelee  namna

hiyo.   Sasa  napenda  kumuita  Bwana...  Nilikuwa  nataka  niite  majina  mengi  pia  watu  wajipange  vile  nilikua  nataka.   Mzee

nilikuwa nimekuita?  Mzee wangu sasa hizo viti vya mbele nilikuwa nime ya tenga vya kutia watu halafu niwaweke hapo.   Kuna

viti hapo nyuma rudi hapo nyuma Mzee wangu.  Nimekuita jina  nani?   Sasa  ndio  nataka  kuanza  hiyo  list  mpya.   Kama  uko

sawa njoo huku mbele.  Njoo  huku mbele kabisa kama ni jina lako.   Wewe ndio Joseph Siele.   Usubiri kidogo Mzee wangu.

Paul Koskei?   Paul Koskei?   Uko hapo songea hapo mbele,   Isaac  A. Murubii?  Isaac  A.  Murubii?  Uje  hapa  Mzee  wangu

hapa mbele.   Zacharia Kimei?  Zacharia Kimei? Uende pale naukae pale na wenzako.   Paul Lang’at?  Paul Lang’at?  Uende

pale na Faith Chepkorir?   Faith Chepkorrir?   Faith kuja utafute kiti hapa karibu mbele hapa na huyu Bwana  muzunguke  pale

nyuma kidogo tu ndio tuwe karibu tuanze mara moja.  Mzee wangu nafasi ni yako utaje jina uanze mambo.

Mr. Joseph Kibet  Siele  :        Thank you very much my names are  Joseph Kibet  Siele I am presenting a memorandum on

participatory governance.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Joseph Kibet Siele :        and [inaudible]

Com. Abubakar :        Sawa because you are giving us a memorandum highlight.

Mr. Joseph Kibet  Siele  :        We know that the  Civil  Service  are  very  important  they  play  a  little  role  in  a  participatory

governance and they are  also involved in accountability and the Government is supposed to respond to  them.   They  are  also

71



involved  in  a  democratic  like  allowing  people  like  women,  disadvantaged  groups  to  participate  in  politics.   They  are  also

involved in setting out priorities and speaking out  on  issues  of  national  concern.   They  are  also  involved  in  the  protection  of

Human Rights and advocating Government policy and more so legislative changes which are  compatible to society.   I  wish to

highlight  the  following.   This  civil  society  organization  whatever  they  are  doing  or  activities  should  be  entrenched  in  the

Constitution.  The State should conduct an audit of all these organizations and supervise their operations by the law of service.

There are some similar organizations who operate  in this country under the pretext  of Ngo’s and they also chip in to do some

shady deals  on the pretext  that they working for the Government.   Let me highlight  the  [?]   Certain  organizations  have  taken

advantage if these Ngo’s to start devil worship and cults in the country...

Com. Abubakar :        Unataka je?

Mr. Joseph Kibet Siele :        They should be monitored and closely and their activities made public.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Joseph Kibet Siele :        The role of women in vulnerable groups and other people  who are  disadvantaged they should

be protected by the State  vis-à-vis their status.   Homes should be set  up for these displaced the widows the [?]  the disabled,

the orphans. [?] and the mentally sick.  Rehabilitated should not be set up for them.  the Government should start a fund in a bid

to employ these people  employ  They should also be  recognised  as  part  of  human  beings.   They  should  also  be  engaged  in

income  generating  projects  which  are  which  are  very  viable.   And  lastly  as  I  have  told  you  the  Women’s  activities  should

entrenched in the Constitution and an office or Ministry should be set up for them.  Thank you and welcome.

Com. Abubakar :        Asante sana Bwana Siele uende utoe hiyo memorandum pale na u-sign register yetu. Paul Koskei.

Mr. Paulo Koskei  :        Jina langu ni Paul Koskei  sasa  jina langu ni Paul Koskei  sasa  mimi naomba nyinyi  halafu  nitaweza

kuongea na kwa lugha ya mama.

Com. Zein:  Yule kijana wa kutafsiri yuko wapi?  Chukua hii mic ingine hapa.   Kama alivyosema mzee, yeye unakuwa yeye.

Akisema mimi ni fulani, unaesema mimi ni fulani.

Paul Kosgei:  Ko kit ne kosome ko en olinyon kinine…

Translator:  Kitu ambayo iko hapa…

Paul Kosgei:  Kiroger bik chechang che mi korikwak

Translator:  (Inaudible)
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Paul Kosgei:  Ko anan kobwa bik alak konyo kong’al kwondab chito en olinyon

Translator: Kuna watu ambao wanaseza kuja kudanganya bibi

Paul Kosgei:  Kotar kosikyi lakwet

Translator Mpaka wanazaa naye mtoto

Paul Kosgei:Ago kimi komie en gaa.

Translator: Na mbeleni alikuwa mzuri.

Paul Kosgei:Ko ngotakomi kounon kong’et ng’ala kobolyo bichugan

Translator: Ikiwa hivyo mambo yakatokea wakapigana.

Paul Kosgei:ngap kakotok kakobit rangik alak en ko, yaani che machechik lagok.

Translator:  Kwa hivyo, rangi zingine kwa nyumbani ama watoto wamekuwa wametokea.

Paul Kosgei:  Komuche kowek chichigan kowon kwonyigan ak lagochugan.

Translator:  Na yule mtu anaweza kufuguza bibi na watoto.

Com.:  Kwa hivyo unatakaje?

Paul Kosgei:  Ko olekomoktoi  ko  ndamukaksei  ko  ye kanyo  chichin  konyokong’alng’al kwondab  chito  ko  moche  koba

ak lagochoton.

Translator:  Nilikuwa naonelea ya kwamba yule mtu ambaye amekuja kwa huyu bibi aje amchukue kabisa, aende naye.

Paul Kosgei:  Kosir kokonon mosiget neo.

Translator:  Kuliko kuongeza msigo mingi.

Paul Kosgei:  Ko ko ngolyot non ne kasome kora si kobit onde yon.

Translator:  Nilikuwa ninaomba muweke hiyo maanane.

Paul Kosgei:  So so.

Translator:  Asante.

 

Com. Abubakar :  Asante sana Bwana Kosgei.  Bwana Isaac.  Karibu Bwana Isaac.  Bwana Koskei  umefurahisha watu lakini

usisahau kwenda kujiandikisha pale.  Songea karibu tu, songea tu.
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Mr. Isaac arap Murubii :        Mimi ni Isaac arap Murubii.   Mtu ingine amesha zungumza juu kortini iwe ya karibu ile zamani

inaitwa tribunal.

Com. Abubakar :         Sawa.

Mr. Isaac arap Murubii :        Nina kuja kwa division ilikuwa imeandikwa na mtu mwengine.

Ingine  ni  inatakiwa  kwa  hii  Province  nane  boundaries  yao  iwe  kamili,  iwe  kamili  kwa  sababu  boundaries  hapana  mzuri  iwe

kamili kwa hii Province nane.

Iko hapa neno ingine juu ya kuoa bibi.  Kuoa  bibi  halafu  nyinyi  natengana  kwa  kiwetu  hata  bibi  akienda  miaka  mia  moja  ita

kuwa yako.  Lakini leo ninasema ni mzuri tukitengana miaka mbili tu basi kwisha yangu na kwenda kwao.

Com. Abubakar :        Ngoja ni kuelewe.

Mr. Isaac arap Murubii :        Eleza

Com. Abubakar :        Unasema hivi bibi ya mtu akiondoka nyumbani akaenda kwingine ikifika miaka miwili asirudi tena.

Mr. Isaac arap Murubii :        Ndio hiyo namna hiyo.

Com. Abubakar :        Wale wana piga makofi ni watu ambao hawa kujua desturi  yetu tulisema ukifurahia jambo furahia kwa

roho.  Ukikasirika jambo kasirika kwa roho mpaka ifika zamu yako uje useme hapa.

Mr. Isaac  arap Murubii  :        Hapana takiwa President  atume Majeshi inje nchi za mbali bila Parliament  kujua.   Hapo  tu

asante sana.

Com. Abubakar :        Asante sana Mzee,  tunamuita Bwana Zacharia Kimei?  Mzee uende kujiandikisha kule nyuma Mzee,

pale kwenye ile meza yetu pale.

Mr.  Zacharia  Kimei  :         Asante  sana  Bwana  Commissioners,  majina  yangu  kamili  ni  Zacharia  Kimei  nina  represent

Chemamul Ward mimi ni youth advocate.  Maoni yangu machache ambaye ningependa…

Com.  Abubakar  :         Naomba  tuwe  kimya  kabisa,  tulisema  hapa  ni  kama  kortini,  hichi  ni  kikao  rasmi  cha  Tume  ya
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kurekebisha  Katiba  tuwe  kimya  kabisa,  ukiwa  na  mazungumzo  muende  mbali  kule  muzungumze  halafu  mukimaliza  murudi.

Ndio watu wanaotoa maoni wasikike vizuri.  Tu wa heshimu.

Mr. Zacharia Kimei :        Mimi nataka kuunga mkono huyu mzee ame ondoka maneno ya Provinces.   Kuwe na Senate  ya

kila Province, yaani mimi naunga mkono proportional system of Government.

Ya pili ni minority groups youth, women, disabled kutengewa viti katika bunge yaani denominated.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr.  Zacharia  Kimei  :         Ya  tatu,  Constitutional  Supremacy  hatutaki  Parliament  ikatekate  Katiba  yetu,  sisi  naunga

tunachukua muda ya miaka mingi halafu wanakatakata kwa siku chache.  Tunataka referendum kukiwa na any change.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Zacharia Kimei :        Citizenship.  Hatutaki wageni wawe wa Kenya halafu sisi tunakosa kazi.   Kwa hivyo Citizenship to

foreigners should be restricted.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Zacharia Kimei :        Defence and Security.   Rais ni mtu moja kwa hivyo hatutaki yeye atoe  amri ya kwamba watu wa

sehemu fulani wa vamiwe na wanajeshi.  Tunataka kamati ya watu tisa ili wapitishe maneno ya Defence and Security.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Zacharia Kimei  :        Political Parties:   Hatutaki multiple political parties  tunataka tu political parties,  the ruling and the

opposing.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Zacharia Kimei :        Pia nimesema Parliamentary system of Government:  All appointments be vetted by Parliament.

Com. Abubakar :        Sawa, ya mwisho Bwana Zacharia,

Mr. Zacharia Kimei :        Bado bado
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Com. Abubakar :        Si unatupa memorandum, nilisema wale wa memorandum wachague yale muhimu tu tutaenda kusoma

ile memorandum.

Mr. Zacharia Kimei :        Kwa hivyo niseme tatu muhimu.

Com. Abubakar :        Ahaa!  Umekwisha sema karibu saba,

Mr. Zacharia Kimei :        Bado.

Com. Abubakar :        Yes nimehesabu karibu saba, nikuhesabie?

Mr. Zacharia Kimei :        Wacha ni seme ingine mbili.

Com. Abubakar :        Haya mbili.

Mr. Zacharia Kimei :        Mimi nasema karibu ya mwisho.  State  and local communities the resources  from a community be

shared 50% by the locals and the state.

Ya mwisho office of the Ombudsman be established and separate the Attorney General’s office from the Minister of Justice so

that Justice be done and advise to the President by the Attorney General.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Zacharia Kimei :        Twenty-five thousand...

Com. Abubakar :        Ahaa!

Mr. Zacharia Kimei :        ...Registered voters be...

Com. Abubakar :        Ahaa!

Mr. Zacharia Kimei :        ...Enough for a Constituency.

Com. Abubakar :        Ahaa!  Mimi kama Chairman nikikuambia, nikisema mbili
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Mr. Zacharia Kimei :        Asante sana.

Com. Abubakar :        Iwe mbili. Asante sana.   [inaudible]  if you have a written memorandum, sijui kama tume elewana,  if

you have a written memorandum you come and give us highlights then you give the memorandum which we will then process.

Sijui kama ni sawa hivyo?  Ndio kila mtu apate  nafasi.   Sasa  namuomba  Paul  Lang’at.   Na  Paul  naona  kwamba  umeandika

hapa una written memorandum.  You give us the highlights.  Chose what is very important in the memorandum don’t read,  don’t

give us everything, choose what is very important, nauanze na zile ambazo hazikutajwa.

Mr. Paul Lang’at :        Majina yangu ni Paul Lang’at kwa maoni yangu naona ya kwamba naunga mkono wale wame kuja

mbeleni ya kwamba tuwe na majimbo.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Paul Lang’at :        Ya pili Serikali hii yetu tuwe na Governor, iongozwe na Governor na huyo Governor anachaguliwa na

wananchi kwa siku tafauti na wale ma Mp’s.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Paul Lang’at :        Na tena tuwe na Local Government,  na local Government is within the level of Provincial halafu kwa

hii Local Government is represented by Mp’s ambayo wata form the Lower House.   Halafu wale watu wa Lower House wata

chagua  representatives,  watachagua  Governor  ya  hiyo  Province  halafu  hata  representative  to  go  to  the  Central  Government

ambao wata  zungumza  maneno  ya  National  Affairs.   Hii  ni  ku  amanisha  ya  kwamba  hatutakuwa  sasa  na  Local  Authorities,

maneno  ya  ma-councillors  sasa  itakuwa  hakuna,  kwa  sababu  sasa  maneno  yetu  inazungumzwa  Province  na  kuna  ma  Mp’s

ambao hawata enda kwa Central Government watatuma tu representative to the there.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Paul Lang’at :        Halafu kitu kingine tukienda sasa  kwa Serikali we have the Government and then we have Supreme

Court and then Supreme Court should be under the Attorney General and Chief Justice and this Supreme Court  all the Armed

Forces should be under Supreme Court and also the administrative line of the Government should be under the Supreme Court.

  In this line we have the village elder from the Grassroots to Chief keeping the office of the Assistant Chief and then from Chief

to District Commissioner and then District Commissioner direct to the Supreme Court so…

Com. Abubakar :        Kwa hivyo unatoa Assistant Chief na Do.
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Mr. Paul Lang’at :        Do and Chief...

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Zacharia Kimei :        Because we have the Governor in the province and then we have the Councillors and what have

you.

Com. Abubakar :        Sawa

Mr. Paul Lang’at :        And then again we have this thing of the Title Deed,  the land owners.   These people  the land owners

who are possessing the legal deeds  maybe Title Deeds  groups,  Titles should be put into should be computerized so that when

Government is issuing land to the poor...

Com. Abubakar :        That is very clear.

Mr. Zacharia Kimei :        ...when Government is giving land to the poor they should know.

Com. Abubakar :        You have just said computerize the registry of titles.  That is fine.

Mr. Paul Lang’at  :        And then the property  within the ethnic group may be the which is sold within or  in that within that

people should belong to them by right.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Paul Lang’at :        And that is all.

Com. Abubakar :        Asante sana Bwana...

Mr. Zacharia Kimei  :        No,  no there  is  one  that  I  want  which  relates  to  the  two  laws  there  should  be  two  courts  the

National Court and the Regional Court.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Zacharia Kimei :        The Regional Court will be concerning about culture...
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Com. Abubakar :        Sawa

Mr. Paul Lang’at  :        So  everybody should be prosecuted,  may  be  you  want  to  be  prosecuted  under  National  Law  or

Regional Law.

Com. Abubakar :        Thank you very much, please make sure you give us that memorandum so that we can process  it and

you  sign  our  register  there.   Thank  you  very  much.   Bi  Faith  Chepkorrir?   Kijana  nimekuita?   Kijana?   Nimekuita  kijana?

Sijakuita sasa hapo mbele tumepatengea watu walioitwa.  Songea nyuma, line ya nyuma tu, najua nita kusumbua, lakini line ya

nyuma kidogo tu.  Asante kijana, pole lakini kwa ku kusumbua.

Ms. Faith Chepkorrir :        Thank you Sir, my names are [inaudible] I am coming from Sikowet and...

Com. Abubakar :        [inaudible]

Ms.  Faith Chepkorrir  :        I  said  my names  are  Chepkoskei?  /  Chepkorrir?  which  is  her  name?   I  am  coming  from

Sikowet.  I am representing the disabled.   So  I want to give out concerning the disabled.   I  have seen that the Government of

Kenya should see that the disabled should have a free medical care to persons with disabilities and their families for the married

individuals.

Also I have seen that in the rehabilitation centres there must, the Government of Kenya should see that...

Com. Abubakar :        [inaudible]

Ms. Faith Chepkorrir :        I  have said that the Government of Kenyans should ensure that in every District should have a

rehabilitation centre to cater for persons for the various kinds of disabilities.

Also the Government of Kenya should see that the tax on imported accessories should be waived.

In  the  part  of  sports  also  we  see  that  many  disabled  should  win  to  go  to  games  but  they  are  not  able  I  will  see  that  the

Government  of  Kenya  also  should  seek  the  disabled  and  give  a  special  means  for  games.   So  I  want  to  say  I  have  the

memorandum but I want to give the last point.

I want to say that also in centres in a District the Government should see that there must be  a special  telephone for the disabled

or booth because some maybe handicapped or  physically handicapped may not able to reach the telephone which are  up so I
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say...

Com. Abubakar :        I  understand [inaudible]  is it only for telephone or  all infrastructure buildings iwe na njia wa kuingiza

watu walemavu every infrastructure not just telephone booths [inaudible].

Ms. Faith Chepkorrir :        No I want to say the last I say the Government in our Government there must be  a representative

in the Parliament to represent us disabled.  Thank you.

Com. Abubakar :        Asante sana

Com. Ayonga :        [inaudible]

Ms. Faith Chepkorrir :        [inaudible] It is there in the memorandum

Com. Abubakar :        [inaudible]

Ms. Faith Chepkorrir :        [inaudible] the necessary

Com. Abubakar  :        Haya  sasa  niite  watu  wengine  waje  wakae  hapa.   Namuita  Zephaniah  Rugut?   Bwana  Zephaniah

Rugut?  Ukae hapo mbele Mzee wangu.  Wewe Mzee ndio  wa  kwanza  njoo  hapa,  tafadhali  ukae  ungojee  kusema.   Daniel

Mutai?  Daniel Mutai?  Daniel Mutai mara ya mwisho.  Ni wewe Daniel, mbona hautaki kuja njoo haraka ukae hapa.   Kiprono

Keter?  Kiprono Keter?  Hayuko?  Ndugu yangu wewe ndio Kiprono,  keti  tu Mzee kidogo.   Kiprono Keter  hayuko?  Henry

Mariset?  Henry Mariset?  Mzee wangu ukae pale karibu tafadhali,  Alfred Kosgei?  Alfred Kosgei?  Na  Wilson Soi?  Wilson

Soi?  Karibu  pale  ukae  karibu  Mzee  wangu  huyo  mwenye  mkoba  aushike  mkoba  wake  ndio  Mzee  apate  nafasi  ya  kukaa

hapo.   Nani mwenye huo mkoba kwenye kiti?  Nani? Ahaa Okay.   Mzee kuna kiti pale,  mtu ampatie  kile  kiti  pale  tafadhali.

Asante sana.  Mzee usimame utaje jina na uendelee Mzee wangu.

Mr. Zephaniah Rugut :        Kwa majina naitwa Zephaniah Rugut maoni yangu kuhusu mpaka...

Com. Abubakar :        [inaudible]

Mr. Zephaniah Rugut :        Kuhusu...

Com. Abubakar :        Jina lako?
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Mr. Zephaniah Rugut :        Zephaniah Rugut.

Com. Abubakar :        Endelea Mzee

Mr. Zephaniah Rugut  :        Maoni yangu ni kuhusu mipaka ya Rift Valley.  Tunataka kujua mipaka  ya  Rift  Valley  inanzia

wapi na inakwishia wapi kwa sababu kwa Nyanza na South Nyanza tuko mpaka.  Hiyo ni maoni yangu.

Com. Abubakar :        Sawa.  Asante sana Mzee, uende pale ujiandikishe.  Namuita Bwana Daniel Mutai?

Mr. Daniel Mutai :        Kwa jina mimi naitwa Daniel Mutai.  Mimi napendelea sharing of...

Com. Abubakar :        Songea karibu kidogo na hiyo microphone.

Mr. Daniel Mutai :        Kwa maoni mimi napendelea the sharing of the resources  of this country.   You find in some places,

example Kericho we have tea first the cess we are  getting is given to other  people  who are  not even knowing where the tea  is

so I look this a mistake to take our cess to other parts of the country.

Again to this [inaudible] we get some arid areas are getting where even no resources are getting there.

Com. Abubakar :        Kebu inua hiyo microphone, inua uinue juu na [inaudible]

Mr. Daniel Mutai :        Haya hapo mimi Naonelea ni kama sio kitu njema hapo.

Com. Abubakar :        Unataka je?

Mr. Daniel Mutai :        Mimi nataka kama cess iwe ya Kericho.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Daniel Mutai :        Levy, the taxes because in every part of this country we have the [inaudible] so  it should be divided

to every District and the District committee should look this no to go for the Dc the Dc himself use the cess  so it is wrong.  In

every cess we are getting should be divided to every part of this country.  So that...

Com. Abubakar :        Ni hiyo tu?
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Mr. Daniel  Mutai  :        Again is this Government kama kuandikishwa, kwa jeshi kila mahali.  so  it  should  be  looked  and

shared...

Com. Abubakar :        Unataka watu wakiajiriwa kwa Majeshi, Polisi waandikishiwe wapi?  Location?

Mr. Daniel Mutai :        Not even Location in every District should be..

Com. Abubakar :        Waajiriwe sawa sawa

Mr. Daniel Mutai :        Sawa sawa sio kupendelea upande ingine.

Com. Abubakar :        Sawa.  Asante sana.

Mr. Daniel Mutai :        So that is...

Com. Abubakar :        Asante sana, lakini uende pale juu kwa yule Bwana pale mwenye shirt ya blue ujiandikishe pale.   Sasa

namuita Bwana Henry K. Mariset?  Karibu Mzee.

Mr. Henry K. Mariset :        Mimi ni Henry Mariset  kwa vile niko hapa sasa  tunaweza sema ya kwamba nina hitaji Serikali

ya majimbo.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Henry K. Mariset :        Vile vile Prime Minister awe na Serikali yetu.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Henry K. Mariset :        Ingine ni mipaka ya kutoka Province yeyote, mipaka ya kila Province ikae vile inavyowezekana

na watu wao.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Henry K. Mariset :        Vile vile nina hitaji Tribunal Courts vile kama zamani ilivyo onekana mbeleni.

Com. Abubakar :        Sawa.
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Mr. Henry K. Mariset  :        Na  ingine ni tulikua tukiona Serikali yetu ili kua  ya  [?]  mbeleni  tulikua  na  matibabu  ya  bure.

Hatuoni sasa inaendelea namna gani.

Com. Abubakar :        Unataka je?

Mr. Henry K. Mariset :        Na hitaji matibabu ya bure.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Henry K. Mariset :        Vile vile shule tulikua tukiona ya kwamba...

Com. Abubakar :        Unataka je?

Mr. Henry K. Mariset :        Nataka Primary iwe free education.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr.  Henry  K.  Mariset  :         Na  ya  mwisho  wakati  wa  kuandikisha  watu,  watoto  wa,  au  watu  wa  Army,  Police  iwe

inawakilishwa kwa kila District kila mahali vile inatakikana, sio kwa njia ya kipande kipande hivi.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Henry K. Mariset :        Asante.  Mzee uende pale juu ujiandikishe, sasa namuita Bwana Alfred Kosgei?

Mr. Alfred  Kosgei  :         Thank  you  Bwana  commissioners  my names  are  Alfred  Kosgei.   Nime  unga  mkono  yule  mtu

ambaye amesema ya kwamba Federal Government iwe, iwepo.

Na pia mipaka za kila Province iwepo vile ilikuweko mbeleni.

Na pia kile  kitu  ambaye  ningetaka  kusema  pia  hapa  ni  ya  kwamba  wasichana  wasi  tairishwe  wa  baki  tu.   Kwa  sababu  ku

tairisha ni kupoteza wakati na resources.

Ya pili ama ya tatu sheria ya mtu ambaye ameiba mali ya Serikali ifanyiwe arudishe hiyo mali ya Serikali yote,  ile aliiba.  Hata

kama alinunua gari hiyo gari iuzwe kwa State ile pesa ibaki kwa irudi kwa State sababu, sababu, ni sawa sawa.
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Com. Abubakar :        Ni sawa sawa.

Mr. Alfred Kosgei :        Thank you.

Com. Abubakar :        Yaani unataka mtu akiibia Serikali afungwe tu ile mali irudi na kama ameiba kitu irudishwe.

Mr. Alfred Kosgei :        Nimesema mali ni lazima irudi.  Na hatua ingine ni pia kuongeza kufungwa kwanza...

Com. Abubakar :        Sawa halafu mali irudi...

Mr. Alfred Kosgei :        Irudi kwa State.

Com. Abubakar :        Sawa.

Com. Ayonga :        Lazima iwe yote mbili lazima afungwe na lazima alipe.

Com. Abubakar :        Anasema zote mbili.

Mr. Alfred Kosgei :        Mimi nasema zote mbili kwa sababu yeye aliiba akijua anaiba mali ya State.

Com. Ayonga :        Sawa sawa.

Mr. Alfred Kosgei :        Thank you.

Com. Abubakar :        Asante sana Mzee uende pale ujiandikishe.  Sasa namuita Bwana Wilson Soi.  Karibu Bwana.

Mr. Wilson arap Soi :        Thank you very much Honourable Commissioners.

Com. Abubakar :        Can you adjust the microphone.

Mr. Wilson arap Soi  :        Thank  you  very  much  my names  are  Wilson  arap  Soi  I  am  a  resident  of  Belgut,  Kaplelartet

Location and I work within Kericho District.  I am here to present my views which touches on a number of issues.

One, the citizens of this country should be entitled to elect their President by way of direct vote.
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We should also allow room for a Prime Minister who will sit in Parliament and be in charge and answerable to the day to day

running of the Government.

The Federal system of Government should be put in place so that it safe guards various interests of various ethnic groups.

The Presidents powers should be reduced.

We must in our society also provide constitutional protection for a hundred percent moral and ethical...

Com. Abubakar :        Qualification...

Mr. Wilson arap Soi :        Qualification.

The people should also have a right to recall their Mp or Councillor in case of dismal performance or  desertion of responsibility

within the Ward of Constituency.

Com. Abubakar :        Sawa.  [inaudible] Bwana Wilson...

Mr. Wilson arap Soi :        Yes

Com. Abubakar :        I told people that if you are  giving in a memorandum you should only voice the important points which

you will share with others.  We will process that memoranda ourselves.

Mr. Wilson arap Soi  :        Thank you that is exactly what I am doing.  The rights of vulnerable groups ,  the  interests  with

people with disabilities are not fully taken care of at present.  There should be provision in the Budget to assist  the less fortunate

members of this society.  Again there should be provision for nomination of such an interest  of which in this case  I consider  the

disabled people to be given a chance in both the Council and Parliamentary nominations.

There  are  other  groups  which  I  do  consider  to  be  vulnerable  even  though  Kericho  District  is  said  to  be  rich,  there  certain

pockets of areas which are marginal and over the years they have been overlooked and I would like their rights to be  respected

within their Constitution.  These are areas which are bordering the neighbouring Districts and ethnical groups like those who are

bordering Luo land and Kisii.  And again those who are  naturally marginal they should be given their  right  to  employment,  to

Government services equally like others.   What I am talking about  here is when it comes to employment, recruitment even for

teachers you will get those who come from marginal pocket areas are less considered.
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To sum up the Mps or  Parliamentarians should not have any right to talk of their salaries but a special  body in charge of their

remuneration salaries and allowances should be set  up composed of people  with high integrity and standing  in  the  society  we

consider them as our employees and we electorate as their employers.

Com. Abubakar :        That is true.

Mr. Wilson arap Soi  :        The other one is about  the Mayors  and Chairmen of Councils I believe they  should  be  elected

directly by the people.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Wilson arap Soi :        And their term of office be up to five years.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Wilson arap Soi :        Not be interrupted between the period.

Com. Abubakar :        Sawa [inaudible]

Mr. Wilson  arap  Soi  :         Ya  mwisho  is  about  the  Provincial  Administration:   The  Provincial  Administration  should  be

restructured and powers that they seem to possess be reduced and some of officers be scraped...

Com. Abubakar :        Such as...

Mr. Wilson arap Soi :        Such as  those of the Do the District Commissioner the Chief and the Assistant Chief office to be

reinforced and those of the Village Elders be given more strength because they deal with people and be given salaries as well.

Com. Abubakar :        Asante sana Bwana Wilson ulisema hiyo ya mwisho kuna..

Mr. Wilson arap Soi :        May I kindly...

Com. Abubakar :        Kuna swali...

Mr. Wilson arap Soi :        I have one...
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Com. Abubakar :        Kutoka kwa Mzee.

Mr. Wilson arap Soi :        I have one more on the environment.  One on the environment.

Com. Abubakar :        Wa jua ukitaja environment sita kuzuwia.  Taja ya mwisho haraka basi.

Mr. Wilson arap Soi :        Environment is a natural gift to all of us.

Com. Abubakar :        Tunajua hivyo.

Mr. Wilson arap Soi :        And we should not allow a few people to tamper with the forest  and the supply of clean water  for

all of us, the law should prohibit interference with forests and water resources.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Wilson arap Soi :        Thank you.

Com. Ayonga  :        Na  sasa  kabla huja toka  hapo  ulisema  Provincial  Administration  iwe  restructured  na  ukasema  Do  Dc

watoke na Pc ulimuacha wapi?  Yeye anakaa?

Mr. Wilson arap Soi :        Nimesema hata Pc pia [inaudible] atoke.

Com. Ayonga :        Okay

Com. Abubakar :        Haya asante, asante sana.

Mr. Wilson arap Soi :        Most of them have played a negative role in...

Com. Abubakar :        No, No asante sana

Mr. Wilson arap Soi :        By causing rigging and this and that...

Com. Abubakar :        Asante wewe chukua hiyo mic, memorandum tafadhali Bwana Soi uipeleke kule tutaishughulikia u-sign

register yetu kwamba umefika.  Hayo ni maoni ya Bwana Soi anasema scrap  the Provincial Administration,  na  mimi napenda
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ku-recognize the presence of Madam Do amefika, mwenzako alikua hapa tukampa nafasi asalimie watu hata wewe tunakupa

nafasi, usalimie watu tu kwa sababu sisi tuko kwako.

Do Miriam :        Asante sana ningependa kusalimia watu wa Belgut wenye wako hapa na Sigowet,  hamjambo? [inaudible]

asante sana.

Com. Abubakar  :        Asante  sana  Madam  just  for  your  information  we  are  three  Commissioners,  we  have  Honourable

Mama Asiyo who has gone somewhere to have medical attention and we have the Chairman Mzee Pastor  Ayonga and  I  am

called Abubakar Zein.  Thank you.

Do Miriam :        [inaudible]

Com. Abubakar :        Asante sana Madam Miriam.  Sasa nina ita, ile list ninayo kwenye mkono ni ya mwisho kuna list ingine

hapo?  Ni lete hiyo list tafadhali?   Nimekuita  Mzee?   Hiyo  line  nime  tengea  wale  watu  naita.   Kama  ni  kiti  vuta  kiti  kimoja

nyuma uchukue ukae nyuma.  Vuta nyuma, nyuma hapo.  Nipe hiyo list.  Sasa kulingana na list zetu nina majina ya watu ambao

ndio we mwisho kuji andikisha na wanataka ku zungumza nataka niwaite wote wakae hapa tufanye kazi hii iwe rahisi.   Jeremiah

Misich yuko hapa?  Jeremiah?  Mzee wangu uje mbele kabisa were ndio uta kua wa kwanza.   William Boit?   William Boit?

Keti  hapa  Mzee.   William Boit?   William Boit  hayuko.   Francis  Cheruiyot?   uko?   Keti  hapa  mbele  Mzee.   Alfred  Mitet?

Alfred  Mitet?   karibu  ukae  pale  Mzee.   Benjamin  Tonui?   Benjamin  Tonui?   Ahaa  hivo  viti  vimetosha  sitaki  zaidi  ya  hizo.

Namna hiyo basi  tosha,  tosha.   Benjamin  Tonui  ndio  Mzee  ukae  pale.   Joseph  Samoi?   Joseph  Samoi?   Ukae  hapo  mbele

Mzee wangu.  Zacharia Maritim?  Zacharia Maritim?  Bwana Zacharia uko?  Bwana Zacharia hayuko.  Francis A. Soi?  Ukae

hapo Mzee.  Joseph Rono?  Joseph Rono?  Richard Koech?   Richard Koech?   Uje hapo mbele ukae karibu hapo.   Zackayo

Rono?  Zackayo Rono?  Uko Mzee?  Uje karibu na Isaac Ruto?  Isaac  Ruto?  Uko?  Isaac  Ruto ukae kiti cha..  wacha Mzee

akae hapo... Wewe ndio Isaac Ruto sio?  Wewe ndio Isaac Ruto kijana?  Sawa.  Munaenda kwa line hivyo.  Hawa ndio watu

wa mwisho kujiandikisha.  Kuna  mtu  yeyote,  kuna  mkenya  yeyote  ambaye  alikuja  leo  kutoa  maoni  yake  na  hakutajwa  jina

lake?   Wazee  naomba  munyamaze  kidogo.   Hii  ni  tangazo  muhimu.   Nita  rudia  mara  ya  pili.   Mzee,  nauliza  hivi,  je!  kuna

mkenya yeyote ambaye alikuja kutoa maoni yake na hakupatiwa nafasi?  Is  there any Kenyan who came to give his views and

he has not been called or has not been given an opportunity to be heard?  Apart from the one nimewaweka hapa mbele?  Kuna

mwengine yeyote.   Kwa hivyo mume shuhudia ya kwamba tu...  wewe ndio hujafika?  Njoo!   Mzee!   Mzee!   Mzee!   Mzee

wachasiasa huko kuja hapa.  Wewe umesema unataka kutoa maoni?  Na haukujiandikisha?  Kuja ukae hapa.   Kuna mwingine

yeyote?  Hakuna.  Huyu ndio ata kua wa mwisho.  Njoo Mzee.  Haya anza Mzee.

Speaker :        Ane amache ang’alalen kutit.

Com. Abubakar :        Yule mtu wa kutafsiri [inaudible] shika hii microphone hapa, nauanze na majina yako.
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Mr. Jeremiah Misik: Mimi ni Jeremiah Misich.

Com. Abubakar :        Hapana Mzee [inaudible]

Mr. Jeremiah Misich :        Ane ko ng’ilyondenyun ne amwae alenen in amache serkalitab Majimbo.

Translator :        Langu ni kusema ya kwamba nataka majimbo.

Mr. Jeremiah Misich :        Ya pili amwae ale matakenai mpaka ini bo Rift Valley kele iboch yebo ano.

Translator :        Hatuja jua mpaka wa Rift Valley.

Mr. Jeremiah Misich :        Kingen nebo Nyanza.

Translator :        Tuna jua ile ya Nyanza.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Jeremiah Misich :        Ya tatu amwae ale  bik  che  u boisiek  che  u ane  ne kakotar  kenyisiek  sitini  ko  mache  keker

ki kochi rabisiek che ame akine is amun kikoyai kazi kotoret emoni.

Translator :        For the old Wazee they should be given some finances.

Com. Abubakar :        Kutoka miaka mingapi?

Mr. Jeremiah Misich :        Sitini

Com. Abubakar :        Sawa.  Endelea Mzee.

Mr. Jeremiah Misich :        Amache kora ng’alekab Primary koik  free en education.

Translator :        The Primary section should be free education.

Com. Abubakar :        Endelea.
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Mr. Jeremiah Misich :        Bas, ingoyam kou noton.

Translator :        Hiyo inatosha.

Com. Abubakar :        Asante sana Mzee kongoi?  Uende kule Mzee kule ujiandikishe pale juu.  Anaye mufuatia aje.   Bwana

Francis Cheruiyot.  Aje.  Nyinyi mumejipanga kwa hiyo line ukiona mwenzako ametoka unakuja.  Si Mzee ni Francis baada  ya

Francis ni Alfred sio? Ukiona ametoka ameenda kule wewe unakuja mara moja.  Endelea.

Mr. Francis Cheruiyot :        Kwa majina langu ni Francis Cheruiyot kutoka Sosiyo?

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Francis Cheruiyot :        Maoni yangu...

Com. Abubakar  :        Ngoja  Bwana Francis.   Hebu hiyo  amri  nairudishia  tena  Mzee  huku,  Mzee  mwenye  kofia,  naomba

hapo upawe [inaudible] vizuri hapo tafadhali.  Asante Mzee wangu.

Mr. Francis Cheruiyot :        Maoni yangu ni kuhusu banks.  Kuna hii banks ya Kericho yote wakati  wamepata accumulated

money wanachukua mpaka Central  Bank yao,  ningetaka hiyo pesa  iwekwe Kericho as  loan  halafu  unadevelop  every  District

apate hiyo loan

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Francis Cheruiyot :        Apate hiyo loan naku...

Com. Abubakar :        Ya bank peke yake au ni kampuni zote unataka hiyo.

Mr. Francis Cheruiyot :        Kampuni si hivyo ma kampuni the banks ma-banks.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Francis Cheruiyot :        Maoni ingine yangu kuna mabibi wameolewa lakini wakati  wamekosana na mtu unaweza enda,

wakati  wanataka rudisha wanakataa,  na  anaweza  kataa  mpaka  miaka  tano  miaka  sita  na  hiyo  ningetaka  hiyo  iwe  automatic

divorce.
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Com. Abubakar :        Mzee wangu alipo kuja hapa Mzee akasema ikifikisha miaka miwili iishe, ulikuweko?

Mr. Francis Cheruiyot :        Nilikuweko...

Com. Abubakar :        Sasa si useme una-support hiyo...

Mr. Francis Cheruiyot :        Na-support hiyo...

Com. Abubakar :        Basi...

Mr. Francis Cheruiyot :        Ingine ni compensation.  Kuna hii mashamba imechukuliwa na Municipal, County Council lakini

walichukua  zamani  wakati  watu  walikuwa  wame  kamata  shamba  lakini  haja  lipia  compensation.   Kwa  nini  hapana  patiwa

compensation kama wame faidika na hiyo shamba

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Francis Cheruiyot :        Ingine hi kuhusu Chief.  Ma-Chief nataka ku, mimi mwenyewe, mimi nataka ku elect...

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Francis Cheruiyot :        Chiefs

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Francis  Cheruiyot  :        Na  Mzee wa  kijiji  alipwe  pesa  shauri  anafanya  kazi  kubwa  kuliko  hata  Chief.   Kuna  hawa

landless, hawa ma-squatters ya kila shamba apatiwe shamba kwa hiyo shamba shauri iko watu wamekua squatters  na wali kua

amefanya kazi hapo kusaidia hiyo kampuni.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Francis Cheruiyot :        Ningetaka hiyo landless ipatiwe shamba,  na nataka tena ile shamba ilikuwa na ibwa ya landless

irudishiwe watu wale wali kua na poor.

Com. Abubakar :        Sawa.
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Mr. Francis Cheruiyot :        Kuna watu wale wali kua poor...

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Francis Cheruiyot :        Kuna watu walichukua shamba matajiri kubwa wali supply...

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Francis Cheruiyot :        Wali supply.

Com. Abubakar :        Sawa

Mr. Francis Cheruiyot :        Ehe!

Com. Abubakar :        La mwisho.

Mr. Francis  Cheruiyot  :        Nataka  hiyo mashamba kubwa kubwa kwa wale wako na shamba  kubwa  kubwa  wapatiwe

watu ingine upande ingine, kama ingekua sisi

Com. Abubakar :        Si hiyo [inaudible]

Mr. Francis Cheruiyot :        Kama ingekuwa 50 Acres hii it is better.

Com. Abubakar :        Unasema land ceiling iwe 50 acres.

Mr. Francis Cheruiyot :        Ehe!

Com. Abubakar :        Sawa.  

Mr. Francis Cheruiyot :        Ehe!

Com. Abubakar :        Hiyo ili kua ya mwisho.

Mr. Francis Cheruiyot :        Saidia tu nimalize.
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Com. Abubakar :        Ahaa!

Mr. Francis Cheruiyot :        School...

Com. Abubakar :        Ngoja, ngoja nakupa point mbili ya mwisho.

Mr. Francis Cheruiyot :        Ingine ni Courts tunataka Constituency Courts.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Francis Cheruiyot :        Hapana taka kuenda pahali mbali na watu iko hapo.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Francis Cheruiyot :        Kama zamani.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Francis Cheruiyot :        Schools na dispensaries apate free medical na fees.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Francis Cheruiyot :        The Mp’s nataka utafute njia ya ku..

Com. Abubakar :        Ya mwisho hiyo...

Mr. Francis  Cheruiyot  :        Ehe!   Mp’s  tunataka  iondolewe  kama  hawezi  attend  meetings  yao  kila  mara  naweza  fanya

ujanja ujanja

Com. Abubakar :        Sawa

Mr. Francis Cheruiyot :        That he avoids,  na tena,  haya kwisha hiyo.  Itafute wakati  ya kuondoa wakati  amekaa bila ya

kufanya kazi.
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Com. Abubakar :        Haya uende ujiandikishe pale.  Una kumbuka nilisema zile point zimesha semwa uguse tu lakini usizianze

upwa tena.  Mzee wangu usongee karibu sana na mic.

Mr. Alfred Mitet :        Majina yangu ni Alfred Mitet.

Com. Abubakar :        Alfred Mitet sawa Mzee wangu endelea.

Mr. Alfred Mitet  :        Yangu Commissioner ni ningependa kabisa Tribunal  ya  zamani,  kortini  ya  [?]  iweko,  kwa  sababu

wanajua maneno ya tribes na maneno yao.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Alfred Mitet :        Pili majimbo iweko.

Number three ile act ya Chief [inaudible] ile ni nzuri iwe strong, ike hapa iwekwe kama ile ya zamani

Com. Ayonga :        Irudishwe

Mr. Alfred Mitet :        Thank you very much.

Com. Abubakar :        Asante sana Mzee.   Uende pale kule ujiandikishe Mzee wangu.  Nilisema ukiona mwenzako anaenda

wewe unakuja kabisa.

Mr. Alfred Mitet :        Nataka Chiefs Act iwe retained.

Com. Abubakar :        inaudible

Mr. Benjamin Tonui :        Benjamin Tonui kutoka Location ya Iraa.

Com. Abubakar :        Sawa Mzee Isaac Ruto...

Mr. Benjamin Tonui :        Benjamin Tonui

Com. Abubakar :        Naani?
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Mr. Benjamin Tonui :        Benjamin Tonui

Com. Abubakar :        Oh okay sawa Mzee endelea

Com. Abubakar :        Benjamin Tonui, yangu ni mwili hivi ama matatu.   Kwanza nataka msichana kama naolewa na badaye

amefukuzwa na Bwana yake halafu nakuja naweza patia shamba kwa nyumbani kwa sababu hakuna mtu na oa tena.   Halafu

badaye  amepata  Bwana  tena  hii  shamba  hapana  takiwa  kuchukua.   Ata  nyanganywa  apatie  iwe  mwanaume.   Yangu  ya

nyumbani, unaskia.

Ingine nataka President  ile na chaguliwa na watu kwa sababu siku hizi ni watu ni wengi badala  ya 25% in 5 Provinces nataka

sita.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Benjamin Tonui :        Six Provinces.  Haya ingine ni nime sahau kidogo.  Hiyo inatosha

Com. Abubakar  :        Haya asante sana Mzee Tonui.  Amesema ame sahau kidogo lakini hiyo ime tosha.   Joseph  Samoi?

Wewe ni Bwana Joseph?

Mr. Joseph Samoi :        Ehe!

Com. Abubakar :        Mzee Tonui uende kule kujiandikisha tafadhali.

Mr. Joseph Samoi  :        Jina langu ni Joseph Samoi na zangu nataka Serikali  kuu  yaani  Korti  kuu  naitwa  Supreme  Court

itengenezwe hapa Kenya ambaye ita simamia mambo yote na itakuwa ni above the law sio President.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Joseph Samoi :        Administration line kutoka Chief kutoka kwa Do mpaka kwa President itoe President hapo ni line ya

President lakini Chief, Assistant Chief zote zitolewe.  Hakuna kazi wanafanya.

Haya Legislation line in office waende watoe nini Prime Minister.

Haya ingine President  ambaye itatoa nini, sio kurudia,  President  ambaye ita toa  oath yake na aende avunje hiyo oath afungwe

kwa jela.  Pia Prime Minister ambao wata toa oath na aende avunja hiyo nini, wa fungwe kwa jela.
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Appointment  ya  Commissioners  na  Permanent  Secretaries,  appointment  ya  Permanent  Secretaries  Commissioners  na  hizo

zingine  wawe  wanachaguliwa  na  Mp’s  wa  Parliament  yote,  sio  kwamba  Commissioners  wa  Police  nini,  nini,  nini  mtu  moja

a-appoint hapana.  Nyumba ndani ya Parliament ambao waki appoint members ya Parliament waki-appoint hawa ndio itakua ni

[?] sio President peke yake.

Civil Office in councillors wawe...

Com. Abubakar :        Kijana wewe una memorandum [inaudible]

Mr. Joseph Samoi :        Mimi natoa moja moja.

Com. Abubakar :        Ahaa! nataka ambayo haija semwa na [inaudible]

Mr. Joseph Samoi :        Oh! oh!

Com. Abubakar :        Ehe!

Mr. Joseph Samoi :        Ndio, ndio Councillors wawe na Parliament kwa District...

Com. Abubakar :        Parliament?

Mr. Joseph Samoi :        Ehe! yao Lower House.

Com. Abubakar :        Unataka Regional Parliament..

Mr. Joseph Samoi :        Ehe! Regional Parliament yao.  Jina Kenya libadilishwe...

Com. Abubakar :        Iitwe nini?

Mr. Joseph Samoi :        Atafute jina kwa maana haigelifaa mimi nitoe peke yangu kwa maana Kenya sio yangu peke yangu.

Com. Abubakar :        Wewe huna pendekezo unasema tuaambie wakenya [inaudible] tutafute 

Mr. Joseph Samoi :        Jina lingine

96



Com. Abubakar :        Mapendekezo yao

Mr. Joseph Samoi :        Ndio mapendekezo yao.  [inaudible]

Com. Abubakar :        [inaudible] uende upeleke hiyo memorandum pale u-sign uiandikishe tutasoma kila kitu

Mr. Joseph Samoi :        Niseme moja tu

Com. Abubakar :        Ahaa!

Mr. Joseph Samoi :        Ehe!

Com. Abubakar :        Joseph nimekupa amri uende pale...

Com. Asiyo :         [inaudible]

Com. Ayonga :        [inaudible]

Mr. Joseph Samoi :        [inaudible] haya                        they all talked at the same time

Com. Abubakar :        Ahaa!  [inaudible]  mimi ndio na Chair hii meeting na sijui ni rudie masharti ya hii meeting?  Ni rudie

watu waelewe?

Speaker[s] :         Rudia

Speaker :        Asante sana Bwana Chairman...

Com. Ayonga :        Jina lako?

Mr. Francis arap Koech :        Jina langu ni Francis arap Koech.  

Com. Abubakar :        Mzee wangu unatupa maandishi sio...

Mr. Francis arap Koech :        Ahaa!
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Com. Abubakar :        Hayo maandishi ninayaona hapo mikononi?

Mr. Francis arap Koech :        Nitasoma tu kidogo..

Com. Abubakar :        Chagua yale muhimu utuambie...

Mr. Francis arap Koech :        Basi...

Com. Abubakar :        Sawa

Mr. Francis arap Koech :        Kwanza ni naunga ule ambayo inasema Kenyans lazima kua kila mtu apate land ya 10 acres

Com. Abubakar :        Sawa

Mr. Francis arap Koech :        Kila mtu.

Com. Abubakar :        Kila mkenya

Mr. Francis arap Koech :        Kila mkenya.

Adc farm lazima igawanywe itolewe si ya ku kaa bure.  Adc farms.

Com. Abubakar :        Sawa.  Na wapewe nani?

Mr. Francis arap Koech :        Ipewe Kenyans.

Com. Abubakar :        Hata ukiwa unakaa Lamu upewe Adc farm?

Mr. Francis arap Koech :        Hiyo Lamu, hiyo land ipewe wala ambao wako...

Com. Abubakar :        Ambao wako karibu na hiyo...

Mr. Francis arap Koech :        Awe karibu na Adc farm hiyo.
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Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Francis  arap Koech  :        Naunga mkono natural resource  igawanywe wote wale karibu na  hao  kama  forest,  apewe

County Council ya area hiyo.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Francis  arap Koech  :        Hii land Certificate hii land Title Deed,  Title Deed itolewe kwa watu wawili Bibi  na  mama,

wakati huyo...

Com. Abubakar :        Bibi na Bwana...

Mr. Francis arap Koech :        Bibi na Bwana sorry,  Bwana na Bibi iandikiwe hao wote maana mwengine akitoka mwengine

anasumbuliwa ku patiwa.

Com. Abubakar :        Ya mwisho Mzee.

Mr. Francis arap Koech :        Ministry of Agriculture ipewe nafasi kubwa ya kuendesha kazi ya agriculture maana agriculture

siku hizi imekwenda chini sana kwa sababu ya kutoelewa.

Com. Abubakar :        Sawa

Mr. Francis  arap  Koech  :         Wanawake  kuolewa  mwanamke  akiolewa  na  akitoka  asirudi  tena  wakati  Bwana  akifaa

apewe nafasi.  Yule ambaye ametoka kama miaka tano na kuenda juu...

Com. Abubakar :        Hiyo imeshasemwe Mzee wangu...

Mr. Francis arap Koech :        Imesemwe?

Com. Ayonga :        Ehe!

Com. Abubakar :        Hauja sikia ikisemwa na mtu?

Mr. Francis arap Koech :        Pengine nilikua sija fika.

99



Com. Abubakar :        Kwa hivyo unaunga mkono hiyo.

Mr. Francis arap Koech :        Naunga mkono asirudi asipewe nafasi.

Com. Abubakar :        Sawa uende ujiandikishe pale Mzee.  Lakini hiyo karatasi ni yetu sasa.

Com. Ayonga :        Hiyo, hiyo.

Com. Abubakar :        Utuwachie tutafanyia kazi hiyo karatasi uiwache pale iwekwe kwa file.

Mr. Francis arap Koech :        Haya wazee.

Com. Abubakar :        Asante sana Mzee.  Dada uko tayari sasa.

Speaker :        Haya jina yangu

Com. Abubakar :        Haya akimaliza huyu Mzee nitakupa nafasi dada halafu ndio ni rudi kwako Mzee, sawa?

Speaker :        Ng’olyondenyun ko in…

Com. Abubakar :        Mtu wa kutafsiri aje karibu.

Speaker :        Ng’olyondenyun ko…

Com. Abubakar :        Ngoja Mzee.

Mr. Zakayo Rono :        Jina yangu ni Zakayo

Mr. Zakayo Rono :        Ng’olyondenyun amache kesoman…

Com. Abubakar :        Wale wanao zungumza hapo nyuma waache kuzungumza au waende kando tafadhali.

Mr. Zakayo Rono :         Ng’olyondenyun amache kesoman kong’eten kilasit agenge mpaka university.

Translator :        My suggestion is that people should learn from standard one to university.
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Mr. Zakayo Rono :        Ng’olyot age…

Com. Abubakar :        Bure.

Translator :        Free education.

Mr. Zakayo Rono :        Bure.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Zakayo Rono :        Ng’olyot age ko kiptoinik che iberberi lagok en gaa kot kosikyin lagok amamuti.

Translator :        Those who are impregnating our children.

Mr. Zakayo Rono :        Ng’olyot age amache kyam rabinik en Kenya kou America che ame agot chito ne mayae kasit.

Translator :        We should be given money like Americans, others are earning without working.

Mr. Zakayo Rono :        Ng’olyot age ko en Primary en kila tamit keliboni rabinik.

Translator :        In Primary money should be paid every term

Mr. Zakayo Rono :        Alen kakoyaman.

Com. Abubakar :        Asante sana.  Kama kuna mtu atamshikia mic Dada.  Muwekee kiti kwa kivuli akae.

Com. Ayonga :        [inaudible]

Com. Abubakar :        [inaudible] haya sawa.  Njoo basi kwenye mic.

Ms. Catherine chumo:        Kwangu mimi kwa majina naitwa Catherine Juma mzaliwa ya area  hii.  Kitu moja tu ndio ninge

taka  kugusia  kwa  wale  ambao  wasiojiweza  nimesikia  wengi  wakichangia  wakitoa  maoni  yao  kuhusu  hapo  lakini  kuna

wasiojiweza  ambao  ni  mentally  retarded.   Hawa,  inge  faa  hawa  mbali  na  kuwa  na  special  masomo  kwa  hao  pia  wawe  na

national examination ambaye ni special ambaye itawafanya hata hao wafikie katika vyuo vikuu kwa sababu hawa ni part  of the
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community.  Haya asante, ni hayo tu.

Com. Ayonga :        Asante sana Dada.

Com. Abubakar :        Asante sana.   Haya Mzee ujee.   Dada uki rudi pale ulikuwa unakaa yule Bwana atakuletea,  atafika tu

pale ulikuwa umekaa

Com. Ayonga :        Mzee sema majina yako

Mr. Zakayo Rono :        Zakayo Rono.

Translator :        Anaitwa Zakayo Rono

Com. Abubakar :        [inaudible]

Mr. Zakayo Rono :        Ane ko Zakayo Rono.

Mr. Zakayo Rono :        Zakayo Rono.

Translator :        Anaitwa Zakayo Rono

Mr. Zakayo Rono :        Mi ng’olyot ne aungoni, kot ko kakomwa chi amache aungan ng’olyondonot.

Translator :        I am supporting another point.

Mr. Zakayo Rono :        Kijanaek che iburanise lagokab bik.

Translator :        For those who are impregnating our Children.

Mr. Zakayo Rono  :        Amun  iburanise  en  komosi  ak  koburanise  en  komosin  ak  kometo  kityo  komoche  komoche

koliban chichoto kolibonchi rabinik lakwanaton en somanet.

Translator  :         For  he  who  is  impregnating  more  than  one  child.  He  should  be  contacted  and  the  child  who  has  been

impregnated should be compensated or his child be taken care of.

102



Mr. Zakayo Rono :        Mongen any ingo kakomwa bik ala kora ng’alekab logochonbo nasaret 

Translator :        About the Pre-Primary pupils.

Mr. Zakayo Rono :        Amune si makikochi rabisiek konetindonoton ako chito ne inome foundation ne ta.

Translator :        Pre-Primary teachers should be paid.

Mr. Zakayo Rono :        Ko ng’olyondenyun ko noton.

Translator :        That is my opinion.

Com. Abubakar :        Asante sana.  Njoo kijana

Mr. Issac Kiprono :        Kwa majina yangu naitwa Isaac Kiprono

Com. Abubakar :        Isaac songea karibu na mic [inaudible] songea karibu

Mr. Issac Kiprono :        [inaudible] hapa mbele anisaidie

Com. Abubakar :        Ehe!  Unataka kuzungumza na Kipsigis?

Mr. Isaac Kiprono :        En kainutikyuk kekurenon Isaac Ruto.

Translator :        My names are Isaac Ruto.

Mr. Isaac Kiprono :        Kit ne kamache aungan mkono,

Translator :        My point that I want to second.

Mr. Isaac Kiprono :        en bik kong’eten kilasit agenge che kikotar sugul,

Translator :        Those who are from Standard One that have completed school.

Mr. Isaac  Kiprono  : ko  nyolu  ko  bik  che  tindo  kasisiek  amun  kikotestai  kit  ne  kikoyet  en  Kenya  kochorse  bik  amun
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matindo kasisiek.

Translator :        Those people should be employed because those who are unemployed are becoming thieves.

Mr. Isaac Kiprono :         Ko lasima kotindo toretet ko kikonyor kasisiek.

Translator :        They should be assisted by being given work. jobs.

Mr. Isaac Kiprono :        Asikobit kobosok chorset.

Translator :        To reduce robbery.

Com. Abubakar :        Sawa

Mr. Isaac Kiprono :        Nebo aeng’

Translator :        Secondly.

Mr. Isaac Kiprono :  Nebo aeng ko kongeten nursery agoi kilasit sisit kotindo free education.

Translator :        From Pre-Primary and Primary they should be given free education.

Mr. Isaac Kiprono :        Nebo somok

Translator :        Third.

Mr. Isaac Kiprono :        konyolu neisto en Kenya kit ne kikuren partiality.

Translator :        Kenyans should not be discriminated against.

Mr. Isaac Kiprono :        Asikobit konyor chi tugul kalyet.

Translator :        For everyone to get jobs.

Mr. Isaac Kiprono :        Maoni chechuget choton.
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Translator :        Those are my suggestions.

Com. Abubakar :        Haya mtu wa mwisho kuzungumza akuje utaje jina [inaudible]  Mzee,  kijana uende kujuandikishe kule

[inaudible].

Mr. Charles Lang’at Tonui :        Mimi naitwa Charles Lang’at Tonui mkenya.  Maoni yangu ya kwanza ili tuondoe mambo

ya anti-corruption lazima tuwe na office ya Ombudsman.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr.  Charles  Lang’at  Tonui  :         Ya  pili.   Land  Commission  lazima  iwe  established  kwa  sababu  information  hatuna

information mzuri, lazima tuwe transparent kwa hii mambo ya lands.

Mpaka sasa sisi hatuna ofisi ya ma-Sub-Chief na lazima inaendelea na mambo ya shamba.   Kwa sababu Sub-Chief  ni mtu wa

Serikali na lazima awe na ofisi yake na information yote ya shamba.  We must be very transparent.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Charles Lang’at Tonui  :        You see.  Ya tatu.   Ofisi ingine mimi na sahau ni ya Mp.   Kwa sababu,  kwa nini mimi ni

mkenya na mimi na pigia yeye kura na amesha ingia Parliament lazima awe  na  ofisi  halafu  sisi  tuwe  na  access  ya  information

yote.   Tunasikia  saa  ingine  mambo  ya  airways  inauzwa,  hii  mambo  ya  companies  inauzwa  na  hatuna  information  ya  kwa

wananchi.

Com. Abubakar :        Make you point.

Mr. Charles Lang’at Tonui :        Lazima tuwe na ofisi ya Mp.

Com. Abubakar :        Tumeelewa.

Mr. Charles Lang’at Tonui :        Ya tatu ni mambo ya majimbo.  Hii mambo ya majimbo we are aware of the poverty in the

country  so  we  must  have  a  proper  organization.   We  should  share  the  national  resources  equally.   Tunaweza  tuma  watoto

wasome free na hatuna mambo ya resources.  Sasa lazima tuwe na majimbo na tuendelee mzuri.

Com. Abubakar :        Asante sana Mzee.  Nilipo kua niki kuuliza ulikuwa wapi?
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Speaker :        [inaudible]

Com. Abubakar :        Ahaa! sasa wewe ndio unayapanga?

Speaker :        Ni neno moja tu.

Com. Abubakar  :        Si kila mtu alishuhudia, niliuliza mara kumi kuna mkenya anataka kuzungumza.  Hakuna  mtu  anainua

mkono.

Speaker :        Neno moja.

Com. Abubakar :        Njoo basi.

Mr. Edward arap Tiony :        Majina yangu naitwa Edward.

Com. Abubakar :        Songea Mzee Edward karibu na microphone.

Mr. Edward arap George :        Majina yangu naitwa Edward arap George.

Com. Abubakar :        arap nani?

Mr. Edward arap Tiony :        arap Tiony.  Neno ambaye imenifinya ni amuke pale ni ku..

Com. Abubakar :        [inaudible] Mzee Edward akizungumza [inaudible]

Mr. Edward arap George  :        Hii Title Deed ambayo ni ya shamba imekua ni taabu  sana  kwa  kila  mtu,  imekua  ni  ghali

mpaka hata tunasema Mama tukae pamoja kwa sababu ya  kuogopa  kubadilisha.   Naonelea  pesa  ya  process  ya  Title  Deed

yote kuanzia survey itolewe.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Edward arap George :        Halafu wewe ukitaka kubadilisha shamba unaenda tu unaongea hakuna pesa  ya kulipa.  Ni

shamba yetu.

Com. Abubakar :        Sawa.
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Mr. Edward arap George :        Ya pili ni na unga mkono kuandikwa kwa mwalimu ya Nursery na Tsc wasiwache nyuma...

Com. Abubakar :         Tumeelewa.

Com. Ayonga :        Na ulisema ni neno ni moja.

Mr. Edward arap George :        Iko moja tu.

Com. Abubakar :        Ya mwisho.

Mr. Edward arap George :        Ya mwisho ilikua, nimesahau kidogo, ngoja...

Com. Abubakar :        Hawa wamejiandikisha saa hii wamekuja sasa hivi.  Ehe! 

Speaker :        [inaudible]

Com. Abubakar :        Siulizi wewe nauliza hao watu, kwa nini hawataki kuitikia.

Mr. Edward arap George  :        Ya mwisho kabisa nimeonelea mimi mwenyewe education hii inasemekana  ni  free  kutoka

Primary School imekua ni ngumu kua free.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Edward arap George :        Hata nilikua naomba ilipwe.  Halafu Secondary school mpaka university iwe free.

Com. Abubakar :        Sawa

Com. Ayonga :        Enda ujiandikishe

Com. Abubakar :        Nataka nijue tu hawa watu ni nani?  Moses  Ruto?  Mwangi Edward? Ng’eno Charles? Rono Wilson?

Rono Wilson? Joel Ng’etich? Dina Bayo?  Sasa  mimi Nikiita  watu  watoe  maoni  wanakataa  halafu  nikisema  ndio  ya  mwisho

ndio munasema munataka ku sema.  Mumekuja saa hii.  Haya muje mukae kwenye hii viti vile na ita watu.  Aje Moses  Ruto kiti

cha karibu na mic.  Mwangi Edward, Ng’eno Charles, Rono Wilson, Joel Ng’etich, Dina Bayo, Francis Tanui, Jonathan Kirwa,

wakae kulingana na line hiyo.
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Com. Ayonga :        Kuja hapa.

Com. Abubakar  :        Mtu wa kwanza aje  hapa kwa kiti cha mbele kabisa kuja huku chini.  Kuja huku chini akifuatiwa na

Mwangi Ng’eno, Rono,  Wilson, Joel,  Dina, Francis,  Jonathan awe wa  mwisho.   Sasa  nita  sikia  mara  ya  mwisho  na  register

nimefunga.  Je!  maanake [inaudible].  Je!  kuna mkenya yeyote aliekua akitaka kuzungumza  na  hakupata  nafasi.   Isipokuwa

hawa walio kaa hapa.  Hata nyinyi mume chelewa si unaona nime rudia hilo swali tena.  Wewe Mzee ulikuwa wapi?  Ahaa huyo

anakaa karibu na wewe,  ulikuwa wapi ndugu, na ume jiandikisha.  Hakuna ku-escape.   Nimesha  ita  majina  mara  mbili  mbili,

ulikua wapi.  Haya na Narudia mara ya mwisho.  Kuna mkenya yeyote ambaye alikuja kutoa maoni yake hapa na haja toa na

anataka kutoa.   [inaudible].  Ngoja,  ngoja  Mzee  mimi nasema  aliekuja  na  maoni  yake  na,  sitaki  urudi  na  maoni  uliyo  kuja

nayo.  Halafu unatupa.  

Speaker :        Hallo.

Com. Abubakar  :        Kuna,  nauliza tena kuna mkenya  yeyote  ambaye  alikuja  na  maoni  yake  na  haja  pata  nafasi.   Mzee

unasema una neno moja  neno  hilo  lisha  semwa  [inaudible]  haya  basi  enda  ukae  pale.   Sasa  sisi  tulikua  tuna  sema  mambo

ambayo yametajwa mtu asirudie sasa nyinyi mumekuja sasa hizi hata, mutajua ni gani yametajwa na gani haya kutajwa.  Nitakua

na mpa mtu fursa aseme manake mumekuja saa  ni wape rules.   Ukiwa una written memorandum  unaweza  hata  kutoa  saa  hii

pale kwa desk  bila kuzungumza au ukiwa una written memorandum unataka kuzungumza we allow only you to give  highlights

not to read the memorandum to us.   Na  ikiwa huna memorandum unataka kuzungumza kwa kauli yako unatupatia points,  sijui

kama mumefahamu ni sawa.   Anza  Mzee  utaje  jina,  unataja  jina  because  we  are  recording  the  session.   Unataja  jina  halafu

unaendelea.   Ngoja,  ngoja,  ngoja.   Wewe  pia  umekuja  mgeni  sio.   Tulikua  tunasema  hivi  kwamba  unaweza  sema  kiswahili,

kingereza ama Kipsigis.  Ikiwa unajua kiswahili au kingereza huna haja kuzungumza Kipsigis.  Kwa sababu kiasi mtu a-translate

unachukua time ya watu wawili sasa wewe unataka kuzungumza Kipsigis.  Haya,  na uta kua very short.  [inaudible]  Utaje  jina

lako mara moja.

Mr. Moses Ruto :        Kainenyun ko…

Com. Abubakar :        Inafanya Bwana.

Mr. Moses Ruto :        Umeandika jina langu Moses Ruto.

Com. Abubakar :        Sawa endelea.
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Mr. Moses Ruto :        Atinye maoni kityo nebo polisiek en Kenya.

Translator :         Nina maoni tu juu ya polisi wa Kenya.

Mr. Zakayo Rono :        Agere ale to nyolu polisiek en Kenya kikochi mamlaka kong’eten gaa.

Translator :        Poilice in Kenya should be given authority from their home bases.

Mr. Zakayo Rono :        yaani kerir koyob in Rift Valley anan ko nyanza kotinye mamlaka nenyuan.

Translator :         That is to mean, for example those from Rift Valley or Nyanza, they should have their own authority.

Mr. Zakayo Rono:  Mo koyob kotar koit Central government olin.

Translator:  Their authority should not be coming from the Central government.

Mr. Zakayo Rono:   Ko noton ne atinye.

Translator:  That’s all I have.

Com. Abubakar  :        Asante  sana,  uende  kule  ujiandikishe  huko.   Ukiona  mwenzako  anaenda  wewe  unakuja.   Usonge

songea kiti kimoja Mzee kijana. [inaudible].

Mr. Mwangi Edward :        Jina langu ni Mwangi Edward

Com. Abubakar :        [inaudible]

Mr. Mwangi Edward :        Mwangi

Com. Abubakar :        [inaudible]

Mr. Mwangi Edward :        Jina langu ni Mwangi Edward na kitu cha kwanza ningependa kwamba ni ongee kwa kingereza.   I

would like to have a country where our Ministers are  appointed by a Board of Professionals.  If you have a Minister for in the

Education sector let have a professional in that sector.

Secondly I would hope that we are  going to have investors  who  are  being  encouraged  to  come  into  this  country,  let  have  a

situation where the investors come in they do not pay tax for the things which they are doing here.

And then thirdly I would also hope that we are going to have people who have large tracts of land paying tax.   If you have land
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more than 10 acres then you should have a minimum tax [inaudible].  Thank you please.

Com. Abubakar :        Ngoja kidogo tusipo lipisha tax to all investors wanaotoka inge where will be get our tax from.

Mr. Mwangi Edward :        First of all we need to encourage these people  to come here and after they have settled here,  we

can even ask them to pay tax even after a period of five years.

Com. Abubakar :        Sawa.  Anaye mfuata.

Mr. Ng’eno Charles  :        Mimi naitwa Ng’eno Charles na niko na  maoni  mawili.   Ya  kwanza  ni  kuhusu  the  Presidential

institution.  I want a country to have and institution whereby when the President  has been appointed he follows the procedures

so that we do not create  to the impress the others  while misusing the public funds.  So  that when the new President  comes he

follows the laid down procedures so that he does not go outside those procedures  so that we have a situation whereby there is

a smooth transition where the new President would not want to impress the others and the transition not smooth.

Another point is about unemployment.  I am a teacher and now there is in schools...

Com. Abubakar :        No kule, kule una jiandikisha kwamba unatoa maoni, huko una jiandikisha kwamba ume kuja kwenye

kikao

Mr. Joel Ng’etich :        My names are Joel Ng’etich my proposal

Com. Abubakar :        Joel Ng’etich

Mr. Joel Ng’etich :        I am proposing that education services should be free.

Com. Abubakar :        Hiyo tayari tumesikia.

Mr. Joel Ng’etich :        Okay in case  of,  I am talking about  the President,  if anything happens the person to take  over must

be the Attorney General.

Com. Abubakar :        Sawa.  Not the Vice-President

Mr. Joel Ng’etich :        Not the Vice-President.  I am also supporting regionalism.  Regional.
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Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Joel Ng’etich :        All schools in Kenya must be provided with facilities like text books

Com. Ayonga :        We know.

Mr. Joel Ng’etich :        Equally.

Com. Abubakar :        Sawa.

Mr. Joel Ng’etich :        Thank you.

Com. Abubakar :        Mama uje haraka tafadhali.

Ms. Dina Bii :        Kwa majina naitwa Dina Bii.

Com. Abubakar :        Songea karibu na mic [inaudible] jina lako ni,

Com. Ayonga :        Jina

Com. Abubakar :        [Inaudible]

Ms. Dina Bii :        Kwa majina naitwa Dina Bii.  My proposal ni juu ya wasichana wetu.  Wasichana wetu wakienda ng’ambo

waki zaa hawa kuji na watoto wao, na wanaume wakienda ng’ambo wanakuja na watoto wao.  Tunataka wasichana wa

Com. Abubakar :        Unataka Citizenship ipwe kwa mzazi kwa ni mwanaume au mwanamke.

Ms. Dina Bii :        Mwanamke iwe sawa.

Com. Abubakar :        Sawa.

Ms.  Dina Bii  :        Tena ingine ni juu  ya  Chief  and  Assistant  Chief.   Assistant  Chief  wapewe  mamlaka  sana  kwa  sababu

tukienda ng’ambo mbele  tunaona  ma  Chief  na  Assistant  Chief  wanachaguwa  kwa  [inaudible]  sasa  wapatiwe  support  sana

kwa sababu wengine wanaweza wafutwe kazi, lakini tunataka wapatiwe nguvu zaidi.
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Com. Abubakar :        Sawa.

Ms.  Dina Bii  :        Ingine zaidi President  wetu akienda retire tunataka President  achungwe sana alindwe  sana  kwa  sababu

asifuatwe fuatwe sana [inaudible] au President yeyote.

Com. Abubakar :        Sawa

Ms. Dina Bii :        Asante mama.

Com.  Abubakar  :         Uende  pale  juu  ujiandikishe.   Nani  anafuatia.   Ahaa!  Mzee  unataka  kufunja  hiyo  line  sasa,  niite

mwingine.  

Mr. Francis Kiprono Tanui :        Niko na maoni mawili.

Com. Abubakar :        Uanze na jina lako Mzee.

Mr. Francis Kiprono Tanui :        Francis Kipng’eno Tonui.

Com. Abubakar :        Ngoja, ngoja Mzee ulikuwa unataka kuzungumza Kipsigis una ngojea aje atafsiri.

Mr. Francis Kiprono Tanui :        Kit ne komoche amwa en ireyu,

Translator :        What I wanted to say here,

Mr. Francis Kiprono Tanui :        Ko agobo lagok chon mamiachen metowek,

Translator:        is about those children who are mentally retarded

Mr. Francis Kiprono Tanui :  ago kakonam Ukimwi.

Translator:  And they have Aids.

Mr. Tonui:  Konyolu ketoret Serkali.        

Translator :        They should be assisted.

Mr. Francis Kiprono Tanui :        Nebo aeng achoktoen ko assistant chiefs tugul,
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Translator :        All Assistant Chiefs

Mr. Francis Kiprono Tanui :        Chiefs,

Translator :        Chiefs

Mr.  Francis  Kiprono  Tanui  :         ko  nyolu  kerob  kou  yon  kirobeMP  ak  President  asi  kwo  Parliament  ak  koek

President.

Translator :        They should be voted in like Councillors Mps and Presidents.

Mr. Francis Kiprono Tanui :  Nebo let achaktoen ko kaaker ng’alekab kerichek kamwa chito age en yu.  Nyolu  ko  free

ng’alekab  kerichek  amun  imuche  kome  chito  kelen  wui  al  kartasit  en  yun  konyo  kome  chito  en  ye  en  ketien  tiendab

bokol ago kerichek kebore oibun any rabinik, nyolu ko free.

Translator :        I am seconding that with what people have said that medication should be free.

Mr. Francis  Kiprono Tanui  :        Conclusion, ago ne bo let,  nebo  let  ne  amwae  anyun  ko  angen  ng’alekab  tumin  ko

makimoche  nyo ketwaech.   Inan kobwa  kirwogik  konyokoib  in,  konyon  kole  kimoche  silingisiek  bokol  ko  monoe  ale

bendi ano rabisiechu.  Mache yeit tumin ko mamache ketwaan. Aaamisie en taman ak aeng’.

Translator :        So they are talking of when it reaches  December where they will be  having their cultures they should not be

taxed as per what they...

Com. Abubakar  :        Haya asante sana Mzee uende kujiandikisha kule.   Line imeisha tufunge?  Mzee mumpeleke kwa  ile

Ehe!  Wangapi wamebakia.  Songea karibu.

Com. Ayonga :        Mzee endelea.  Kama hiyo haifanyi tumia hii.

Mr. Jonathan Kirwa :        Mokose Kipsoili.

Translator :        [inaudible]

Mr. Jonathan Kirua :        Kainenyun kekurenon Jonatha arap Kirwa.
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Translator :        My names are Jonathan Kirwa.

Mr. Jonathan Kirua :  Kongoi mising amun ane ang’oli ane ng’alek amun mongen… amwae ng’alek chebo emet.

Translator:        (Inaudible)

Mr. Kirwa:  Ko nebo  aeng’, kelenjini  kityo  in nda  kan  koitita  ng’alekab  ----?  Ak  kelenji  boiyondenyon  teimuny  ko  ng’

olyot  ko  ng’olyot  ko  non  kakomwa  Dina  kole  manyolu  kotakisibotech  echek.   Kilen  kityo  boiyot  imuny  asi  iberur

tumin.

Translator :        Mzee anataka, he is suggesting that when the time of the President reaches to retire he is given to stand aside

as a ceremonial fixture.

Mr. Jonathan Kirua :  Ko ng’alekyuk che kamache chon.  Amache kokeny en ng’olyotab aeng’ 

Translator :        Secondly.

Mr. Jonathan Kirua : amache en komostab kerichek ketoretech amun beku bik en eset 

        

Translator :        He is seconding medication

Mr. Jonathan Kirua :        motinye chito agot tongilo agenge lakini ko mee.

Translator :        More especially on outbreaks.

Mr. Jonathan Kirua :        Nebo somok  akose  ta  kinamen  kanamet  olin  kikinomen  en tai  kosomoso  lagok  buch  amun

ngot ko mosomoso lagok agot kot koit sisit si kenomwech anan koit ata kebetosi kora buch.

Translator :        He is also seconding free education

Mr. Jonathan Kirua :  Ko ng’alekyok ane ko ng’alek chon kilenen ndo kirobe agot kirwogik  ko  mokirobe  chon,  kirobe

serkali kou ye kirobe amun kot ko matononso  kirwogik che kotonone  ko  momi  ng’atutik  ngot  kebe  batai  ko  makoyae

kiy.        

Translator :        Chief should be appointed by the Government.
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Mr. Jonathan Kirua :        Asante

Com. Ayonga :        Mzee, Mzee enda huko ujiandikishe halafu uje uketi.  Kijana endelea.  Sema jina lako.

Mr. Bernard Cheruiyot  :        Majina ni Bernard Cheruiyot natoka sehemu hii.  Yangu tu ni machache ingawa nime andika

mingi nitasema tu mawili matatu.  Ya kwanza kabisa tunajua ya kwamba hakuna [inaudible]

Com. Abubakar :        Hiyo tunajua.

Mr. Bernard Cheruiyot :        [inaudible] we Kenyans should be protected we should have [inaudible] high standard.

Com. Ayonga :        Thank you hiyo una tuaambia juu ya preamble.  Endelea tutasoma.

Mr. Bernard Cheruiyot :        The way I have seen our education we need a university in every District in our Kenya.   Thank

you God Bless you.  

Com. Ayonga :        Lakini uende ujiandikishe kule.  Wa mwisho

Mr. Wilson Kipng’eno arap Koskei :        Ma jina yangu ni Wilson Kipng’eno arap  Koskei.   Kuhusu kuhama hama chama

kwa mbunge yeyote.

Com. Ayonga :        Jina lako

Mr. Wilson Kipng’eno arap Koskei  :        Jina langu  ma  jina  ni  Wilson  Kipng’eno  arap  Koskei  mbunge  asihame  chama

kabla haja uliza sisi the electorate, ni kama amejifuta kazi.

Ingine ni kwamba Katiba mpya Serikali lijalo ama kura lijalo la uchaguzi litumie Katiba mpya tunayo iunda sasa 

Asante.

Com. Ayonga  :        Asante Mzee uende ujiandikishe.  Tumefikia mwisho ya kikao chetu kwa upande huu  siku  ya  leo  hata

batteries  ime anza kwisha.   Ninaenda  kutumia  microphones  mbili,  lakini  niseme  hivi  kwa  niaba  ya  Commission  tume  kua  na

kikao kizuri sana kutoka wakati tulifika asubuhi na taka kwa niaba ya Commission kuwashukuru nyingi nyote ambao mume fika

hapa siku ya leo, najua muliwacha kazi zenu za mashambani na biashara zenu na safari zenu na mukaonelea kwamba ni jambo la

115



muhimu sana kufikia hapa.   Tumechukua maoni mzuri sana na tuna jua [inaudible]  lime semwa kule,  hili lime semwa  pale  na

sote  tunajua  shida  zetu  zilizoko  hapa  Kenya  na  kwa  hivyo  maoni  yenu  hayatapotelea  hapa.   Munapo  kua  muna  lazimishwa

kutumia hii machine ni kwa maana tunataka hili machine iko kule iweze ku-record  mambo yote ambao mume sema.  Na  wale

ambao mume fika nyuma tuna taka  kuwaambia ya kwamba hakuna neno hata moja ambalo lime baki.   Tuta  ya  chukua  haya

maneno yote na tutaya tumia katika urekebishaji  wa Katiba yetu.  Ninataka kushuru wale wote ambao wamefanya uwezekano

wa  nyinyi  kuitwa  kuja  hapa.   Na  shukuru  juu  ya  shule  hii  kwa  kutupa  vifaa  vyao  ambavyo  tume  tumia,  nataka  ku  shukuru

Provincial Administration kwa kuweza kushirikiana na District Co-Ordinator  wetu ili kufanya mkutano huu possible.   Pia wale

wa  3  C’s,  wale  walio  fanya  Civil  Education,  na  wale  wote  ambao  wametusaidia  kwa  njia  yeyote  ndogo  au  kubwa  nyote

tunawashukuru mno.  Sasa  tumefika mwisho wa kikao chetu tulipo anza huu mkutano tulianza na maombi.  Na  tunapo  maliza

huu mkutano tunataka kumaliza na maombi ili Mungu atuwezeshe kwamba kazi zote ambazo zime fanyuwa maneno yote ambao

mumesema  ili  atusaidie  kwa  kuweza  kurekebisha  Katiba  yetu.   Kwa  hivyo  ninataka  kuita  District  Co-Ordinator,  Mama

unaneno  la  Bibilia  unataka  useme.   Kwanza  kabla  mama  haja  sema  hilo  neno  la  Bibilia  nataka  kujua  kama  kuna  ule

amejitayarisha kutoa maombi [inaudible].  Ku naye?  Okay  tutamuita  Mama  aseme  neno  la  Bibilia  na  pia  atoe  maombi  ya

kufunga mkutano.

Ms. Sophia Too :  En muguleldanyun ak en atebet ne  u ni…

Com. Ayonga :        Kuna yule ambaye anaweza kutafsiria mama

Ms. Sophia Too :        Yote najua Kipsigis

Com. Ayonga :        Okay mama endelea.

Ms. Sophia Too :        Ogas o bichu… ng’alek  cheu  in..  ko  ng’alek  che  kimwa  Jeiso  kole  inorutechi  nganaset  ne  kobe

ak kotachak, kama wakiwapokea, si kor kokas toek korenyech anan kotachech.

Yobe  nganaset  ne  katachak  obakach  kaberuret.   Lembeita  ng’alechoto?   Ng’anaset  ne  matachak  oteiteite  buiwet.

Kibane noton okwek?  Otebe. Kibane noton?  Ne katachak en kiy nee?  En amotwogik anan en buch?

Isoe muguleldanyun  amun  tomogere  tuiyet  en Poyytechnic  ireyu ne kakile  bwone  toek  agor  ko  moker  kebai  toek.   Ki

oger oin en yu ak koba buch kou noton.  

Aini raini, kot ko kalel konyoiwon kat Jehovah, ene kirwogichu, yon kakile mi tuiyet ne u ni… Le kiasue kesomote  agot

en chu ki ame bik bik en ireyu, chu kiamate bik ak  kolenen  kimoche  kinyaen  ng’o,  kimoche… kebendi  sugul  ak  kelenji

lagok,  konetik  kimoche  kochangan  chitugul,  lakwet  age  tugul  koib  siling  agenge  si  kinyo  kikochi  che  kiyamech  en

koroni.  Ii?
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Kolyan  si  kobwa  toek  kotor  koba…  koberuretab  Jehovah  nitoni?  Motogonu  meet  ne  nyone  o?  Mokere  bananda  ne

nyone ne bo kemeut  ne  bo kit  age  tuguli?   Ko  kimwa  Jehovah  Lembechi?   Nganaset  ne  katachak  koteben  kaberuret,

ne matachak….   Ko kirwogik  ko  ye kile  bwone  toek  che  echen  che  u chu koesyo  ogot  kele  onemun  chi…  ogot  kinem

chon kikekonor en yon tutukin tutukini asi kechopchi amitwogik bichu?

Kiami  oin  kotor  komanda  kou  noton.   Otoche  koberuret  inguni  o  en  tuguchu  ochobe?   Akokochinige  ng’alek  che

ochobe  ole  kimoche  kole,  kimoche  kole   amotorore  Jehovah?   Amotoreti  bik  che  kimwa  Jehovah  kole  oba  emet

komugul oamdechin ng’alechu?

Kabwa bichu, kaagas agot komi ne tobonu emon,  tobonu  ole  loo.   Ara  karat  amitwogik  chito  ne  ka  ruto?  Kipsigisiek,

moche kewalagen Kipsigisiek, ko kewalage amun ki atkinye ko kikikure chito konyo, kimokosirto chito en bi.

Interjection:  (Inaudible)

Sophia Too:  Omwoe, nan amwa agenge si ketar, nan amwa korok.

Com. Ayonga :        [inaudible]

Ms.  Sophia Too  :        Ko noton  ng’olyot  ne  kamwae  ale  obwat  ak  omwa,  obwat  ak  osib  Bible.   Moweksei  let  ng’

olyotab Jehovah ne kimwa.  Motiytiy kobwa bik kong’eten emon ak kor koba kowekta koberuret.  Wee.

Oini konchor emet, konyo kemeut.  Kakile soin ko memi kiy bandet.  Ne to kibwone ak kebai bik kwo ko biyongso. 

Com. Ayonga  :  Nataka,  Mheshimiwa tulikuwa tume  maliza  habari  ya  ku  kusanya  maoni  na  mama  alikua  anasema  maneno

ndipo atupe maombi na nime mukataza aombe ningelipenda nikupe wakati  huu usalimie watu na kama una jambo useme ndipo

[inaudible] kwa hivyo [inaudible] uwasalimie na uweze kusema maneno mawili matatu.

Mr. Charles Kirui :        Asante sana Commissioners ya Tume ya kurekebisha Katiba na kwanza nitasema pole nimechelewa

kidogo lakini kuna kazi zingine ilini bidi niangalie siku ya leo kabla kupitia hapa.   Nilikua  nikitarajia  pengine  mutaendelea  siku

mzima katika area yetu hii.  [inaudible] huenda pengine wamerithika na kazi yenu au hawakuwa na maneno mengi ya kutaja  na

pengine hivyo lakini na shukuru vile mumefika hapa kwetu na vile vile kupanga safari ya kuchukua maoni ya watu wetu.   Inge

kua jambo nzuri kama ninge pata nafasi ni ya sikia vile ambao yame wa gusia lakini ingawa hiyo nita taja machache.

So ndio nitagusia haya maneno machache,  lakini kabla sija ya gusia hayo.   Pengine ninge fanya  comment  kidogo  kuhusu  yale

ambayo yame kua ya kiendelea kwa magazetini au pengine kuhusu vile tume sikia report kutoka Commission yenu.  Hivi majuzi
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tumeambiwa Draft ya Constitution itakua tayari mwezi ya September  na hiyo ikatupatia hofu kidogo sijui kama maoni yetu  hii

ambayo bado  munaikusanya itapata nafasi ifike hapo ndani au pengine kuna Constitution ingine imekua tayari iko kwa mfuko.

Hiyo pengine ndio utatueleza tukienda hapa mbele.   Kwa  sababu  vile,  pengine,  au  muko  na  speed,  pengine  muko  na  speed

mzuri.  Muna weza mukayamaliza haya yote kufika September  muko na Draft.   Shida tu ni bado  tuna angaika vile  vile.   Sijui

Draft itakua ni Draft yenu ambao mutaikagua ndio mfanye final copy au itakua ni Draft ya Bill ita kuja kwa Parliament.   Kwa

sababu kama  ni  draft  ambayo  ni  yenu  pengine  ita  chukua  muda  nyingine  ndio  ifikie  kwetu.   Na  kitu  tunge  omba  ni  Review

commission mutuambie kabisa haki na kinaganaga vile munaona hi programme inaweza kuendelea ndio tusiwe nana confusion

katika vichwa vya watu wetu.   Kwa sababu kama ikisemekana September  watu wetu wengine wanafikiria Constitution itakua

tayari  September,   Lakini  pengine  mungeeleza  kama  ni  Draft  hii  Draft  bado  itatakiwa  ifanyiwe  hii,  ifanyiwe  hii,  ifanyiwe  hii,

Constitution yenyewe vile munaona itakua ready muda gani.   Kama  ni  September  mutuambie  ni  hiyo  September  ndio  itakua

tayari kabisa.  Kama utaona pengine ni December au ni January au May kama vile tulikuwa tuki soma kwa magazeti.   Vile vile

mutueleze vile munaona ikiwa Draft hii ni yenu ni itamfikia wakati  gani mukifanya programme ambo  hii  Constitution  hii  kabisa

itakua ni tayari.  Kama ni mwaka huu au mwaka ujao. tungetaka tujue.  Ndio watu wetu wakate shauri.  Kwanza wanasumbuka

tena kwa upande wa Bunge.  Kwanza kama hii nina kubaliana na pengine maoni yenu ya kusema  tusichukue  muda  ya  bunge

iambatane na muda wa kusahisha Katiba.  Hiyo pengine ni mzuri.  So tungetaka kujua kama hii Katiba itakua tayari mwaka huu

ama tukate shauri tuende kura mwaka huu vile iko  kwa  programme  itakua  Katiba  hii  tunatumia  hii  mpya  au  ni  Katiba  ile  ya

zamani.  Hiyo ndio tungetaka kujua kabisa ndio tusiwe tukisumbuka na kama naona viongozi kama sisi ndio hatujui hasa vile ina

fanyika  huko  ndani  ya  Commission  na  hii  mambo  ya  Programme  ya  kumalizika  kwa  katika  lazima  watu  wetu  wengi

wanasumbuka zaidi.  So ingekua ingefaa sana kama mungetuelezea kabisa.  Tuseme tuko na Draft yetu au ni Draft ya nani lakini

vile tunaona Katiba hii itakua ni tayari itakua ni mwezi fulani mwaka fulani.  Halafu sasa tukiwa bunge au viongozi ndio tunaweza

tukaambia watu  wetu  sasa  munaona  tukienda  kwa  mwaka  huu  tunatumia  hiyo  Katiba  ya  zamani.   Hatuna  shida  ya  kutumia

Katiba ya zamani imetutumikia miaka  arubaini  hata  wengi  wetu  vile  tulikuwa  tuki  onelea  hiyo  Katiba  ilikua  ni  nzuri  ni  vile  tu

viongozi wali kua wanaichukua wana sema iko mbaya au nini, viongozi wale wengine.  Lakini kama tukisema tunataka Katiba

mpya kabla ya kupiga kura ndio sasa tukate kauli tukijua ni Katiba gani.  So hiyo tunataka Clarification.

Na niki ingilia upande ya maoni yangu. ningetaka tu  kutaja  kwa  ufupi  kwa  sababu  vile  already  niko  na  presentation  ambayo

nimeichora.  Kuna mambo mawili ambao ni kama general.   Vile na ona ni kama ina-determine,  kwa maoni yangu, vile Katiba

yetu inatakiwa iendeshwe au  mukiandika  iwe  ni  kama  background  iwe  ni  overriding  issues,  ndio  ku,  wakati  munaitengeneza

musifikirie  sana.   Kwanza  ni  upande  wa  ukabila.   Ukabila  si  kitu  kibaya  kwa  sababu  sisi  tuko  makabila  mengi  Kenya  hii.

Ukabila ina kua mbaya kama group au kama kabila fulani anatumia ukabila yao kuangamiza wengine, Lakini ukabila kwa kanuni

si kitu kibaya ndio Mungu  ndio  akatuumba  akatupatia  makabila  tafauti  tafauti.   Shida  tu  ni  katika  jamii,  tumetumia  makabila

kuangamizana na ndio na sema Katiba yetu lazima iwe ikifikiria ijulikane katika Africa hii, si Kenya peke  yake ukabila ni kitu ya

muhimu sana.   Ina  endesha  siasa,  ina  endesha  sababu  zote  kimila  kinini,  kabila  ni  jambo  kubwa  sana.   Ukabila  hasa  vile

nimesema si mbaya ni vile pengine inatumiwa na watu wengine vibaya.  so inabidi tufikirie hii kabila tunaweza tukai weka Katiba

yetu namnagani ndio kabila iwe jambo nzuri na iweze  ikafanya  kazi  kuendesha  mafanikio  kuendesha  development  ya  uchumi
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yetu  na  ndio  vile  wengine  wetu  na  mimi  vile  vile  na  simamia  upande  huyo  sana.   Na  nimesema  tuone  vile  tunaweza

tukazitenganisha kidogo groups mbali mbali lakini tuunganishe vile vile.  Sasa  wakati  tume  uhuru  wetu  tumeinyakua  tulikua  na

Katiba kama inge kaa vile ili kua nafikiri maendeleo ya area  hii yetu inge kua ime endelea sawasawa katika kila area.   Vile iko

sasa ni areas zingine zime endelea zaidi waki tumia rasilmali ya area  zingine.  Kama tungeendelea na ile Katiba tulikua nayo ya

jimbo  ile  ya  majimbo  mambo  yetu  ingekua  inaendelea  kwa  utaratibu  nzuri.   Development  would  have  been  balanced.   Vile

imekua sasa imekua ni loop sided.  Kuna area ime kula Kenya hii na sisi wengine bado  tuna angamia, kuna area  katika districts

ziko katika njia za lami wakati  mwengine kila mahali, lakini katika uhuru hii  yetu  mpaka  hivi  majuzi,  hatukuwa  na  lami  katika

District hii tangu uhuru ili kua ni zile lami za zamani ile ya kuenda Kisumu na ile ya kuenda Kisii.  Nyengine zote hatukuona na

mpaka  hivi  majuzi.   Lakini  area  zingine  wamepatiwa  hata,  hata  sijui  kufanya  hesabu.   Lakini  hiyo  ni  development  ambao

ingetukujia sisi zote kama inge kua shared kama kitu nzuri.  Lakini kwa vile mali ya Kenya yetu hii ili enda kwa mfuko moja na

mwenye alizichukua akisimamia hiyo mfuko ili kua ni ya area  moja wakaangalia area  yao,  wakatusahau,  na ndio tunasema inge

kua ni jambo tupate kuji simamia hata tukiwa na ile kidogo yetu ibaki iwe ni yetu.  Na  kama kuna kitu ya katikati  huko iwe ina

kua  distributed.   Na  ile  jimbo  neno  majimbo  majimbo  vile  tuna  sema  unajua  jina  hii  ime  haribika  kutegemea  na  wakora.

Wanasema  majimbo  ni  kitu  mbaya  sijui  majimbo  ni  hali  ya  kufukuza  watu  wa  kabila  zingine  kutoka  area  wanakoishi.   Ile

majimbo najua mimi hii ni ya management ya Government kama mtu ametoka  area  ingine  na  anaishi  katika  jimbo  hii  hapo  ni

kwake.  Hakuna cha kufukuza mwengine huyo ni mkenya.  Lakini area hiyo itakua na management itakua na Government yake

ya internal ya kuchukua mambo yakindani na kama tunge sikizana na kama tunge kua transparent katika matamshi yetu kila mtu

Kenya hii wangeipendelea kadiri  fulani ya regionalism na federalism hiyo ni kwa hawa  wazee  kama  waki  angalia  upande  huo

wao waone  to  what  degree  hiyo  inaweza  ika  enda,  na  weka,  inaweza  enda  kabisa  mpaka  ina  kua  ile  tunaita  confederation

ambao karibu kila area ina kua na Prime Minister, lakini kwa Kenya hii yetu nafikiri haita fikia hapo, kwa sababu sisi ni, bado  ni

nchi changaa na instruments za zile vitu zita hitajika kufanya kitu kama hiyo will be a bit too much kwetu.  Lakini there should be

some significant autonomy.  Autonomy ile inaonekana ambao tunaweza tuka simamia mambo yetu.  Central Government ama ile

court  ya central  Government inagawanyiwa na inasimamiwa  tumeona  tumekua  tukufanya  hivi  majizi.   Hata  Mzee  mwenyewe

wakati  alikua  akiongea  District  Focus  for  Rural  Development,  hiyo  programme  ili  kua  undermined  na  watu  wengine  ambao

hawa kutakia ma District kujisimamia.  Hivi majuzi tume introduce kitu inaitwa latif.  Na Councillors wetu wanaijua sana.   Na  hii

ndio imetuwezesha huko kwa mizizini grassroots wapate pesa kutoka Central Government.  Hivi karibuni fuel levy, ku-distribute

kwa Constituency na Districts hii ndio njia ku evolve  mali  kutoka  Central  Government  na  ienda  kwa  mashinani.   Na  hi  ndio

tunataka kuiona zaidi kwa kila pembe kwa kila wizara, ndio mali kutoka area  zetu hizi na kwa Serikali ndio iweze ikafikia kwa

wananchi na ichunguliwe kwa wananchi wenyewe.  Watu wengine wana sema tukifanya jambo la majimbo ni  ghali  yaani  hizo

units za majimbo zitakua ni ghali lakini tuko fikiria already tuko na Provincial Administration, tuko na Provincial Commissioner,

ako na  Provincial  heads  yote.   In  fact  there  is  already  an  infrastructure  for  Regional  Government  tuko  naye  hakuna  kitu  ya

kuongeza.  Pengine hata pengine itakua ni kupunguza.  So  already we have an infrastructure inaweza ikatumika pengine kama

tukiwa  na  assemblies  pengine  kuta  kua  na  gharama  additional.   Lakini  ile  gharama  kama  ita  lead,  au  kama  ita  patikana

muongozo mazuri, good management ile pesa  ambao tuna weza tuka save tuna weza tukaichunga  vizuri  ndio  itakua  saved  na

itumike  hapo  because  as  of  now  tunajua  katika  Serikali  kuna  waste  kubwa  sana  kuna  upotovu  mingi  ya  pesa  kwa  Serikali
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kutokana  na  management  ambao  hai  tush  na  kama  tukipata  hizi  regional  units,  na  regional  units  vile  vile  zitaenda  kwa  local

authorities ambao zimewekwa nguvu ndio Serikali yetu inaweza ikamarika na fedha itumike.  Neno lingine ambao ninge taka  ku

gusia ambao na sema hiyo ni background ikiwezekana kama hawa wazee wa commission wakiangalia ni mambo ya mashamba.

  Katika Africa yetu hii, katika Kenya shamba ni kitu muhimu sana na tusipo ifanyia proper  laws kuhusu upande wa mashamba

tuta kua tume angamia.  Kwa sababu ukiangalia katika Katiba yetu hii ni kama sura moja tu one section ina  husu  mashamba,

inasema  ukiwa  ukona  shamba  yako  haiwezi  ikanyakuliwa  bure  bila  ya  malipo.   Na  inakwishia  hapo  ingine  ni  ya  kueleza  tu

unaweza  kuenda  kortini  kama  ume  chukuliwa  shamba  yako,  na  nini  na  nini.   Lakini  management  ya  shamba  mambo  yote

hakuna.  Ndio nimesema  hata  hiyo  inahusu  katika  Constitution  kuwe  na  Chapter  kabisa  ya  kuongea  maneno  ya  shamba  na

maneno ya umiliki.  Maneno ya uhaki, wa shamba najua kuna Land Laws,  Land Acts  ambao ni tafauti lakini hii ikiwa ni sheria

yetu ile inaitwa basic ya mwanzo kabisa naona inatakiwa iseme zaidi juu ya mashamba.  Na  ikisema juu ya mashamba vile vile

tuki taja mambo ya compensation watu wetu wengi pengine mumugisia hapo walifukuzwa kutoka shamba zao.   Hii ma kampuni

ya chai ingine za miwa hata wengine ambao tunaita watalai waliondolewa nawakapelekwa mahali kwingine hawa watu walirudi

wengine wana angaika katika town ya Kericho wengine walitolewa katika mashamba ya chai bado  ni ma-squatter.   Hao watu

wata pata compensation lini jameni na ndio tukisema shamba yako isichukuliwe kabla bila compensation,  hawajui compensation

inanzia wapi.   Inge enda  mpaka  ina  mahali  ili  anzia  kwa  mbeberu  mwenyewe.   Tuna  sikia  wa  America  wale  wanaitwa  Red

Indians huko Australia wanaitwa Aborigines sasa wanarudi kuuliza haki ya mashamba yao ambao wali nyakuliwa.  Katiba yetu

na vile ninaona inabidi itaje mambo haya na iguzie vizuri ndio tuweze tukamiliki mashamba yetu kwa haki.   Shamba kama hii ya

chai  tunasikia  na  nimejaribu  kuangalia  katika  sheria  lakini  vitabu  inaonekana  huko  Commissioner  of  Lands  hazipatikani  kwa

urahisi.  Zengine sijui kama leases zao zinakwisha au zilikwisha au zinatakiwa ziongwzwe.  Wakati hizo lease zilipo wekwa mara

ya kwanza hakukuwa na compensation vile nimesema.  Watu wetu tu walitolewa kwa mashamba yao bila compensation.   Sasa

kama  tunaongeza  hii  lease  tena  si  tunge  tafuta  wenyeji  na  kusema  hii  shamba  yetu  bado  tunataka  tena.   Na  hii  ndio

compensation  yenu,  tukikataa  tukuseme  hii  compensation  haitoshi  iongezwe  au  tukisema  hii  shamba  yetu  sasa  hatutaki

kuikodisha tena tunataka irudi kwetu ndio irudi, lakini mambo kama haya inatakiwa iwe katika sheria zetu za kimuhimu.  Hiyo

ndio vile nilikua nikisema ni general comments.  Na nikienda kwa mambo ya Constitution yenyewe ndio ninge taka  kutajia kwa

haraka haraka kabisa.   Constitution yetu hii ya sasa  iko na sura mingi karibu pengine kumi, sasa  tukienda  kwa  chapter  kama

chapter one kimaelezo tu, chapter two inataja mambo ya executive President,  Permanent Secretaries  na vitu kama hizo, na vile

nigeonelea katika Katiba yetu hii vile tuko nayo tuko na sheria kama nusu kwa kingereza kwa uchaguzi na zingine kama nusu ya

kiamerica kwa vile tuko na Rais ambaye ni Executive na vile ninge onelea ni Katiba yetu ikiweza kana itawezekana na nafikiri

itawezekana  ni  kuwe  na  Rais  ambaye  ata  kua  elected  akiwa  na  mwenzake  ambaye  ni  Vice-President.   Yaani  Rais  awe  na

running mate ambao wata kua elected pamoja.  Si ile ya ku-appoint.  Na kama Rais akiwacha kazi kwa mambo fulani au shauri

lolote kabla haja maliza hiyo term yake Vice-President  aweze aka  succeed  na  kuendesha  mpaka  amalize  hiyo  muda.   Neno

lingine ni uchaguzi wa  urais  vile  tunafanya  sasa  tunafanya  pamoja  na  Parliament  na  Local  Authorities  pengine  tunaweza  tuka

borrow tuwe real kiamerica kama hiyo style iwe ni tafauti kabisa  tuna ng’ang’ana na uchaguzi wana malizika halafu tuingilie hizi

zingine ndio tern ya Rais isiunganishwe na ya Parliament.  Kama hii yetu sasa  kama term ya Parliament ina kwisha ndio unaskia

vile tunasema kwa mambo hii ya Katiba,  kama term yetu ikikwisha kwa January ya President  vile  vile  itakwisha,  lakini  kama
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ingekua ni tafauti term ya President inge kua independent na ile ya Parliament na sheria zetu inaweza ikatengenezwa iwe hivyo.

Jambo lingine ambao pengine limetajwa ni wakati  huu tunaelekea vile nina onelea ni inahitajika President  apate  50%  ya  votes

zote na vile ndio pengine itahitaji kama kuna watu wengi wana i ng’ang’ania hiyo kitu cha  urais  pengine  tuwe  na  run-off  kwa

wale ambao au turudie kwa walili wako mbele hiyo ndio vile vile nime taka  katika  mambo  ya  ukabila  na  nini  na  nini  ita  fikia

wakati  ambao hakuna kabila inaweza ika pata  30% na achukue President  peke  yao.   Mpaka  waungane  au  wake  pamoja  na

wakenya  wengine  ndio  waweze  kuifikia  hiyo  ndio  na  sema  inge  hitajika  iwe  na  50%  minimum  51%,  50.whatever%  kwa

Provinces badala  ya kusema 25% kwa hii au lile inasema nusu za provinces au regions kama tuta kua na regions  at  least  half

kama tuko nne at least half lazima ifike 50% vile vile.  Again term ya President vile naionelea iwe ni ya miaka mitano vile wakati

iko kwa Katiba na iwe ni two terms vile vile isizidi terms hizo mbili.  Kwa maoni yangu vile vile, vile nimesema ku-cross  au tuwe

na  ile  ilio  nzuri  katika  Katiba  ya  America  vile  tunaijua  tuna  tumia  America  kama  example  tu  kwa  sababu  kuna  nchi  zingine

ambao wako na Katiba kama ya America lakini America ndio pengine inajulikana kwetu sana.  Vile vile uingereza kuna vile vile

ya ufaransa.  Lakini vile na onelea kwa upande wa Parliament tunge kua na kitu kama ile ya uingereza, ambao wako na Prime

Minister na Prime Minister uwe ina tokea  ile chama ambao kime win elections to the majority of seats  katika  assembly  wetu.

Prime Minister itakua ingaa tuko na President na Prime Minister awe na powers  ambaye ita kua specific kwa Constitution ndio

kusiwe na confusion katika powers  ya President  na Prime Minister.   Na  Prime Minister vile vile  ndio  ata  appoint  kwa  maoni

yangu Ministers na Deputy Ministers kwa consultations au waki,  consultations kwa kiswahili ni waki shirikiana, waki shauriana

na Rais vile vile Ministers vile ninaonelea katika Ministries wasiwe na zaidi ya assistants  wawili.  Na  zile Assistants ningeionlea

iwe Deputy Ministers not Assistant Ministers.   Na  wawe  Deputy  Ministers  ambao  wana  weza  kusimamia  kushika  usuhukani

kama Minister hayuko kwa ofisini.  Vile  tunao  sasa  katika  Katiba  yetu  au  ni  kama  practice.   Assistant  Minister  hawezi  aka

shikilia  Minister  kwa  mambo  fulani  kama  Minister  hayuko  mpaka  President  ana  appoint  Minister  ingine  tutoka  kwa  wizara

ingine  awe  acting  kwa  Ministry  hiyo,  Assistant  Ministers  katika  uwezo  walioko  katika  Katiba  yetu  hawawezi  kuishikia

usuhukani waziri ambao ame toka  inje au ako safarini.  Katiba yetu kama tunataka usimamizi nzuri katika  Ministries,  na  watu

ambao wana elewa mambo ya hayo ministries waka simamia ni upande wa Ministries tuwe na Deputy Ministers  ambao  wata

simamia Ministers kwa kazi ya Ministries na attend Cabinet  meetings  on  behalf  of  the  Minister  kama  ni  Deputy  wakati  huyo

Minister hayuko ndio nimesema waitwe Deputy Ministers badala  ya  Assistant  Ministers.   Na  ikiwa  Assistant  Minister  akiwa

sana sababu yake tume kua na shida shida fulani kuhusu hizo uwezo ya hiyo ofisi vile inakaa ingewekwa nguvu ndio tuka weza

kusaidiana vizuri na Ministers wetu.   Na  vile vile ndio nataja  Deputy  Ministers  wawe  na  specific  responsibilities  na  inatakiwa

ienda  katika  Katiba  yetu  kwa  Ministries  mpaka  hata  iki  elekea  mambo  ya  kuhusu  Parliament  na  nini  na  nini  wakihusika  na

mambo, na mambo hayo.  Kuna katika section ishirini ya Katiba yetu jambo kidogo ambayo ina sema ma Ministers,  Assistant

Ministers au Vice-President  kama  wakitoka  kutoka  inje  lazima  waombe  na  wapewe  ruhusa  kwa  barua  na  Rais  tuliko  sasa,

Ministers na Assistant Ministers huwezi ukatoka inje kama ni kazi ya Serikali,  kama ni jambo ya kibinafsi huwezi ukatoka bila

kupata ruhusa ushughulike kwa nchi za ng’ambo, Minister hawezi akatoka  na hii ime fanyika kwangu pengine mara mbili mara

tatu.  Kuna Delegation inatakiwa ipelekwe inje lakini kwa sababu Rais hakuna kuweka sahihi kwa barua huwezi ukatoka.   Na

Serikali yetu haiwezi ikawa represented kwa hayo mikutano na Minister au na Assistant Minister.  Hiyo ni kama kazi ya Serikali

inakwama, na inakwama kwa jambo unaona pengine hakuna haja.   Vile kwa sababu ya vile Serikali inaendeshwa kingehitajika

121



tu ni ka-notice kwa Rais kwa ofisi yake kusema siku fulani nita kua na safari kama ni ya kibinafsi au ya kiserikali hiyo itoshe na

iwe ni-acknowledgement.  Hiyo ndio itarahisika, kama ni jambo inaonekana inafaa kuingia kwa Katiba.  Lakini written notice in

advance naona ni jambo ndio pengine inatatiza kazi ya Serikali saa ingine na tuna sumbua Rais sijui barua ngapi anapata  kutoka

Ministers,  Assistant Ministers kile week,  mpaka asome mpaka a barua iandikwe na aweke sahihi.  Nafikiri Rais wetu ako  na

kazi kubwa kuliko ku-approve  mambo kama haya.   Na  kwa  upande  wa  appointment  wa  Ministers  au  Public  Officers,  Civil

Servants,  vile ningeonelea kwa vile hua tukifanya kazi katika Serikali yetu watu ambao ni Civil Servants  unajua kuna ma  Civil

Servants hapa wengie lakini tume kua tuki tatizika na ma Civil Servants ambao loyalty yao ni ya upande mwengine.  Hawafwati

matakwa  ya  Serikali  ilioko.   Na  ndio  na  sema  inatubidi  ma  Civil  Servants  mpaka  kadre  fulani  iwe  ni  kama  Political

appointments, ana kua appointed na Serikali hiyo ya wakati huo na Serikali hiyo ikitoka watoke na hawa.   Hiyo ndio inafanyika

upande za America ndio tukiwa na Permanent Secretary  tunajua Permanent Secretary  itafanya kazi ya Serikali hii.  Tukiwa na

Deputy  Secretary,  tukiwa  na  Directors  tukiwa  na  Deputy  Directors  tunajua  hii  loyalty  yake  kwa  Serikali  yetu  ndio  inaenda

sawasawa.  Sio unasema mpaka label ya Deputy Heads  of Departments yanatakiwa wawe akiwa appointed wakati  President

ana shika ushukani wanakua appointed na mwisho wa hiyo term kazi yao inakwisha.  Na  kama Serikali hiyo ikiwa elected tena

pengine wata appoint  hawa au wata appoint  wengine.  Inafanyika area  zingine na inakua nzuri, hapa kwetu pengine inahitajika

vile vile, sana sana kama tukiwa na hii mambo ya ukabila, ambao kazi ya Serikali pengine inakwamwishwa na tatu ambao wako

na  agenda  ingine.   So  ningeonelea  tuwe  na  technical  people  mpaka  below  Deputy  Heads  of  Departments  lakini  Heads  of

Department there  Deputies,  Deputy  Secretaries,  Permanent  Secretaries  Directors  wawe  wanakua  appointed  wakati  Serikali

ikinigia hiyo Serikali ikitoka itoke na watu wake.   Serikali mpya i-appoint  watu wasimamie mambo ya Serikali,  mambo mpaka

upande  ya  chini  no  problem  kwa  sababu  kutoka  chini  ya  Deputy  Heads  iko  Sub-Heads  wengi  wengi  ambao  wanakua  ni

technical people  mpaka upande za chini mpaka kwa  District  hiyo  wataendelea  kawaida.  lakini  huko  huko  juu  vile  na  onelea

kama tutakua tukiendelae  vizuri  tena  kuharakisha  mambo  ya  kimaendeleo  mpaka  wafanyikazi  wa  Serikali  washikane  kabisa

kabisa na viongozi katika Serikali, isipokuwa hivyo unakuta mambo inaharibika. Mtu anapewa cheo lakini loyalty yake ni mahali

kwingine,  na  ndio  na  sema  wafanyiwe  hiyo  halafu  ndio  nafikiri  tunaweza  tukafanya  progress  mzuri.   Jambo  lingine  ambao

nimeikuta katika section ishirini na saba  upande ya hii nafikiri ili kua ina husu mtu moja hii prerogative of mercy katika mambo

ya elections,  election offence.   Nafikiri kulikua kuna Mzee ame hukumiwa  kortini  siku  ingine  aka  aambiwa  huwezi  kusimama

kwa sababu umefanya Election Offence kwa sababu  kama  Election  Offence  ikifanyika  mwenye  ame  fanya  hiyo  hana  ruhusa

husimama mpaka pengine nyakati zingine kutegemea na ile kortini amesema.  lakini hiyo section ili kua introduced sub-section ili

kua introduced in 1975  nafikiri wale ambao wazee kidogo watakumbuka.   Ilikua ikatumiwa na President  kumwachisha jamaa

mwingine apate nafasi asimame tena, kwa sababu alikua amefungiwa inje.  Ikaingia kwa Katiba na ikawani jambo ya mtu moja

tu binafsi, nafikiri Katiba yetu haitakiwi iweikiongea maneno ya kibinafsi ni sheria ya nchi na jambo kama hili vile nimeona inafaa

kuondolewa.   Kwa upande  ya  Parliament  ni  machache  tu  nitagusia  kuna  mengi  ambaye  yange  husu  Parliament.   Kwanza  ni

mambo  ya  nomination.   Nomination  vile  iliingia   katika  Katiba  yetu  mambo  ya  kwanza  ilikuwa  ni  kwa  Serikali  kupatia

nomination  watu  ambao  hawako  pata  representation  katika  mambo  ya  uchaguzi.   Ilikua  ni  ya  balancing  kwa  Serikali  lakini

ikafika wakati  imekua ni mambo ya kisiasa tu mpaka sasa  inagawanywa kama kuna twelve seats  yanakua nominated inasema

sasa inagawa proportionally kutegemea na ile seats  kama ni ya Kanu ni ngapi kama ni ya Dp ni ngapi,  imekosa  maana.   Vile
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ingeonelea ni hiyo ifutiliwe mbali mambo ya nomination kwa seats ya Parliament au irudishiwe vile ilikua iwe kwa mikononi ya ile

chama inayeongoza yaani kwa Serikali ndio iangaliwe kama ni kwa walemavu kama ni kwa upande ya kwa wanawake kama ni

kwa upande hata ya racial minorities kama wahindi au wazungu ambao hawajiwezi kwa muda mrefu kufikisha mtu Parliament

wanaweza kuangalia hivyo.  So  hiyo ndio pengine inaweza ikatumika, lakini kama inasema haifai ikae kwa mikono ya Serikali

kuitumia kwa njia hiyo iondolewe kabisa kwa sababu ime kua ni wasted almost, ni makosa ile maana  ambaye ilikua inatakiwa.

 Neno lingine ambayo ningelipendelea ni tuwe na Katiba yetu ikubalie independent candidates,  kama ni ya Parliament au ni ya

Local  Authorities  kama  mtu  anataka  kujisimamia  bila  kuungana  na  chama  lolote  hiyo  ingekuwa  na  jambo  nzuri,  pengine

ingetusaidia hawa watu wanapiga kelele kelele wana sema kuna Kanu .  lakini wametokea upande mwingine, kuna sijui chama

gani na wameenda wangefaa wawe na ni independent.  Kwa sababu hii kitu imefanya hata tukawa na kitu cha ku chekesha,  iko

party ya independent candidates  ndio ipate  to  go  round  hii  Provision  kusema  hakuna  mtu  anaweza  kujisimamia.   Sasa  kuna

watu  wakashikana,  kuna  jamaa  mmoja  akawa  mwerevu  sana  akasema  ninaanza  chama  cha  independent  candidates  lakini

chama cha independent candidates  namna  gani  Bwana  lakini  wewe  ingia  kwa  chama.   Kama  huko  chama  already  wewe  ni

independent namna gani, so ndio na sema tusiwe na mambo kama haya ifutiliwe  mbali  hii  mambo  ya  kusema  lazima  kila  mtu

awe ni kwa chama.  Vile vile mambo ya expulsion and resignation au kutoka au kuondolewa kwa chama.  Hii mambo ya chama

ku expel au kutoa mwanachama yake kama ni Mp ame enda pahali ingine, iangaliwe nasema sheria hizo ambao ni section 39

katika Katiba hii na section 40 ziangaliwe ziwe clarified kwa sababu vile tukonayo sasa  kuna confusion mtu ana sema ameenda

kwa sijui Labour party au kitu gani na bado ako Parliament tuna sema aliingia na sijui Sdp  au Mtu ya Kanu ana sema ameenda

chama  ingine  na  bado  tunasema  ni  yetu,  so  ndio  iwe  clarified  na  tu  iangaliwe.   Mambo  ya  husiana  na  Parliament  vile  vile,

Electoral  Commission  inasema  nafikiri  iko  na  members  ishirini-na-moja.   Ishirini-na  moja  kwa  kamati  ni  kubwa  sana.   Sijui

kama Review Commission pengine iko karibu size hiyo.  Lakini pengine hii imetegemea kwa sababu kulikua na hii kitu inaitwa

compromise at  the end.   Sasa  kwa ku compromise tumeweka watu mpaka hata maana  tena  imepotea.   There  are  too  many

kwa Electoral Commission ishirini-na-moja tunatakia nini jameni.  Kisheria inasema for a committee to be effective iwe na nguvu

naifanye kazi vizuri kusiwe zaidi ya watu kumi, in fact ile iko recommended ni kama watu sita hiyo kamati itafanya kazi kabisa,

ita kua inafanya kazi muhimu.  Lakini ikifika mahali na mpaka ishirini-na-kitu hiyo inakua ni shida so ndio naona kwa sababu ya

iko balancing vile vile regions nini nini ndio na sema iwe kama kumi-na-mbili au kumi-na-tano.   Kumi-na-mbili is what I would

recommend as a maximum.  Pengine kwa wanakamati wote ndio kazi iweze ikafanyika.  Sasa na sikia si siri, tunajua hata katika

kamati ya hawa wazee saa zingine wana zozana huko ndani.  Ni kwa sababu wako wengi.  Kama wange kua wako watu sita

pengine, au watu kumi-na-mbili pengine hayo mambo hayange tokea lakini ndio vile nina onelea.  Kwa upande ya constituencies

review inatajika iwe intakiwa iwe ni miaka minane na isizidi kumi vile population hii ni kitu tumethuru kutoka sheria zingine vile

population yetu inaenda speed  sana ina-grow na vile vile watu wana hama town na nini na nini naonelea miaka mitano kati  ya

miaka mitano na kumi ndio inge kuwa ni ya jambo zaidi najua kuna sheria inakuja kwa Parliament au tunatarajia pengine ita ingia

lakini inge tusaidia inge saidia nchi hii kama wazee wana rekebisha Katiba wange endelea na wa angalie upande huo.  Vile vile

Katiba yetu iko na katika hiyo section ambao ni section 42 iko na vile wange onelea constituencies yana weza yakatengenezwa

kile nina sema ni pengine ni hawa wazee wangeifikiria waweke formula ambaye  hata  ukiangalia  tumesema  kuna  viti  mia  mbili

ukiona unajua ni kwa njia gani imefikishwa sijui District hii iko na tatu District ingine iko na nne District ingine iko na sita  hiyo
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ijulikane kwa sababu tukisema population ukiangalia hiyo peke  yake haifuatwi sasa  kama inge kua population pengine District

zingine wako na sita wange kua na moja.   So  iko population iko kitu wanaita geography iko mambo mengine lakini tungesema

hi na hi tukiunganisha uko na formula.  Vile vile, vile naonelea kati  ya ma-towns zetu na kati  ya rural areas  tusitumie population

ambao ni sawa au inakaribiana.  Sasa mambo ya town constituency hakuna kazi, pengine mwenye ako town anaweza akasema

nimesema hivi kwa sababu constituency yetu ni ya rural constituency, lakini kwa town kweli  kama  na  fikiri  ni  Starehe  ambao

Parliament iko member ya Starehe  hataafiki  Pumwani.   Member  ya  Starehe  hafiki  duka  za  Westlands  hafiki  Kilimani  kufika

Kilimani umesha ingia Dagoretti au umesha ingia Lang’ata, au umesha ingia Westlands, so kama ni fifteen minutes au ni nusu saa

ikiwa ime kua ni murefu.  Member of Parliament ya Starehe ame zunguka constituency yake muzima ame maliza na ame rudi.

Yetu  hii  pengine  ni  mwezi  moja  huwezi  uka  maliza,  areas  zingine  hata  pengine  mwaka  moja  akizunguka  tu  bila  kufanya

chochote,  hawezi  akamaliza.   Na  tuna  sema  tuna  represent  hawa  watu.   Haiwezi  ikawa  sawa  sawa.   So  ndio  na  sema

ikiwezekana  tu  fanye  proportion  sababu  tukisema  ni  population  ya  town  iwe  tafauti.   Tuseme  kama  town  kama  Nairobi

population ya constituency pengine iwe mara ishirini au thelathini  ile  ya  rural  constituency.   Kama  tuko  na  population  ya  one

hundred  thousand  here  pengine  ya  Nairobi  iwe  kama  tukitumia  hiyo  kama  million  mbili  before  we  can  have  a  seat.   Tena

tunajiuliza saa zingine City kama Nairobi ukiangalia kweli tunihitajika namna gani iwe na ma Mps wengi na wanafanya nini, kuna

city Council wana tengenezwa barabara  wanasimamia upande wa maji wanatengeneza maji, wana jenga shule,  na  wakati  city

Council wali kua ikifanya kazi vizuri na bado  wanaweza waka fanya ikisimamiwe vizuri sasa  ma-Mps wanafanya nini.  Katika

capital ya America ina ita Washington hawa kiti katika Parliament katika capital  hiyo yao na kwa nini yetu tuna patia vitu nane

jameni, kwa nini so ndio na sema inahitajika tufikirie na tuweke kwa sheria yetu tuseme ni proportional.   Hatutake tuwawache

bure but the best I can see hata ingawa wako na population karibu three million is to have two Mps ya Nairobi pengine moja ya

Mombasa na town hizi zingine ndio watu ma-Mps wapatiwe watu ambao wanataka usaidizi, na vile vile tuna jua watu wanaishi

Nairobi watu wanaishi ma-town zingine vile vile wako na ma nyumbani zao  katika  rural  areas.   Sasa  wako  na  Mp  ingine  ya

Nairobi na Mp ingine ya nyumbani.  Na yule ambao unakaa nyumbani ukae kwa town uko na Mp moja,  mwenye anakaa town

ako na Mp mbili.  That cannot be  fair  so  ndio  na  onelea  pengine  iangaliwe  upande  ule  upande  huo.   Jambo  lingine  dogo  ni

mambo ya urekebishaji  ya Constitution sheria yetu vile iko katika section 47[iv] hii Katiba  inasema  kama  Bill  ya  Constitution

imetengenezwa  iletwe  kwa  Parliament  haiwezi  kubadilishwa.   Haiwezi  kuwekewa  amendment  so  ndio  uichukue  vile  iko  au

uikatae  na  uirudishwe.   That  cannot  be  efficient,  hiyo  haiwezi  ikawa  ni,  sijui  mwenye  alifikiria  pengine  alikua  na  saa  zingine

unajua ukora inaweza ikaingia mtu ana ingia mambo mengine bila kufikiria lakini hiyo pengine ndio ifikiriwe kwa sababu kama

inaletwa Parliament na hakuna mabadiliko kazi ya Parliament ni nini.  Na  tunaipitisha  tu  yaani  tunai-rubber  stamp  kama  mimi

nikiwa  Mp  yenu  hiyo  mambo  kama  hii  Katiba  sasa  ikikwisha  wakati  ikikwisha  badala  tunaitumia  hii  kitu  sheria  vile  iko

haturuhisiwi, tunaweza tuka debate all the much we want tukapingana na nini na nini lakini hiyo mapingamizi au hiyo debate  vile

na sema ni hysteria una pingana pingana na kama mutapitisha itapita tu vile iko bila  hata  kuweka  dot  au  alama  yeyote  katika

hiyo sheria so ndio na sema inatakiwa iangaliwe.  Maybe there should be some refinement na vile vile, vile nilikua niki nimesema

kwa  upande  wa  urais  nili  kua  nimesema  uwe  na  miaka  mitano  ambao  pengine  isfuatane  na  life  of  Parliament  or  term  ya

Parliament  vile  vile  mimi ningelipendelea  na  pengine  sijui  watu  wengine  Life  ya  parliament  vile  vile  iwe  fixed  wakati  huu  iko

mkononi mwa Rais ana weza ku-dissolve kesho  au  keso  kutwa  au  wakati  mwengine  wowote  na  kusema  Parliament  hii  ime
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kwisha, na ina kua ni mzuri Mzee Rais wetu na Mzee Rais wa zamani wali kua wazee watu wamekomaa,  lakini kama ukipatie

vijana kuendesha  ushukani  pengine  anaweza  aka  sema  kesho  hii  Parliament  imeni  sumbua  watoke  wote  na  ata  kua  na  haki

kusema hii Parliament iende nyumbani, ata sema tu saa hii Parliament imekwisha na ita kwisha na ndio tuna sema pengine kama

tuna sema iko separation of powers  au kuna tafauti ya powers  upande wa kortini,  upande ya Executive kwa President  na ma

officers wake, Ministers na nini ha huko upande wa Parliament upande wa Legislature, Legislature kama tunataka iwe na nguvu

vile vile iwe na definite date  kama zile tena na fananisha na zile za America unajua nafikiri sijui  kama  ni  mwezi  gani  katika  au

tarehe gani kama first week on a Tuesday, [inaudible] second Tuesday of every November  wana after five years  iko kura ya

Rais [four years] sorry ni four years kama ni hizo sasa tuna sema five tunaweza tuka sema, second Thursday, or  third Friday of

every five years  baada  ya elections na tuna kua na election ingine na inajulikana well in advance hakuna  surprises  kama  kuna

mtu anataka kusimama anataka kufanya campaign ya miaka miwili anaweza kufanya mwingine  aki  taka  kufanya  campaign  ya

mwezi mmoja anafanya, badala  hii unaweza ukaanza  campaign  miaka  miwili  na  pengine  unakwishia  njiani  hapo.   Kura  bado

itaitwa una jua area yetu hii kulikua na watu wanafikiria tuta kua na elections May mwaka huu akaanza campaign mwaka jana

sasa  sijui  wako  wapi  pengine  bado  wako  wanaendelea,  lakini  kama  tunge  jua  kwa  ki  sheria  tuna  jua  tarehe  fulani  kama  ni

mwaka  huu  every  five  years  lazima  kukuwe  na  elections  ya  Parliament  au  elections  ya  President  ndio  inakua  very  very

transparent so this is what I would encourage kwa upande ya President  kwa upande ya Parliament,  lakini vile na sema hakuna

haja  zifuatane  sana  ziwe  ni  tarehe  hizo  ya  Parliament  na  ya  President  vile  ninaona  hata  inafaa  zaidi  uchaguzi  wa  President

ifanyiwe pengine baada  ya ile ya Parliament na mambo kama hayo.  Neno lingine ambao iko kwa  upande  ya  Chapter  five  ni

mambo wa vile tunaita fundamental rights and freedoms of the individuals the right to associate  the right of expression the right

of  mambo  mambo  mengine  hapo  ndio  vile  vile  iko  na  right  ile  ya  property  ya  mashamba  na  nini  ambao  nime  gusia  ile  ya

mashamba  kuona  kwangu  haitakiwi  kuwa  section  kidogo  katika  Chapter  hii  ni  jambo  kubwa  na  inatutatiza  maisha  yetu

inatakiwa  Chapter  yake  yenyewe  naitungwe  mambo  yote  ya  kuhusu  mambo  ya  mashamba  na  kumiliki  lakini  vile  vile  kume

tajwa mahali kwingine mtu ambaye anaweza kusimamia najua Serikali yetu ina jaribu sana kuna kortini kuna nini lakini mambo

ya  kortini  kama  umeangamizwa  saa  zingine  inakua  ni  ghali  kwa  mwananchi  ingetakiwa  kuwe  na  ofisi  na  katika  nchi  zingine

pengine zime endelea kidogo ako na ofisi inaitwa ofisi ya Ombudsman a Commissioner ambaye kama umeangamizwa shamba

yako  imenyakuliwa  au  umekataliwa  kufanya  mkutano  au  kanisa  yako  imekataliwa  kuwekwa  register  au  mambo  kama  haya

ndogo  ndogo  ambaye  yange  kuumiza  kwenda  kortini  una  weza  kwenda  kwa  ofisi  hiyo  naiangaliwe  na  mtu  anaweza

akajisimamia na ndio na sema katika Kenya yetu hii tunahitaje level kama hiyo kwa wakati huu.  Nafikiri tume komaa kisiasa na

kimaendeleo  tunahitaji  ofisi  hii  na  kuwa  na  ofisi  za  kutosha,  watu  wetu  wanaweza  kwenda  huko  na  malilio  kama  wame

nyanyaswa area  mbali mbali, kama ni sisi viongozi tume wa nyanyaswa au ni vitu kama hizi vile vile ndio tuwekwe kwa miguu

yetu ndio tuangalie mambo haya vizuri.  Neno la mwisho  ambayo  nitaigusia  kwa  sababu  siwezi  nikazitaja  zote  ni  upande  wa

Citizenship  au  uraia,  katika  Katiba  yetu  nikama  inakalia  sana  upande  ya  wanaume  sijui  kama  pengine  mulikua  mumetajiwa

upande hiyo, so ndio na sema inafaa watu wetu wote  kama  ni  wanawake  au  ni  mwanamume  kuweza  kupata  uraia  au  kama

ukioa kama mkenya sasa uowe bibi kutoka nchi nyingine huyo bibi yako anakua raia ya Kenya, huyo bibi yako anakua raia bila

wasiwasi hata hakuna question, lakini kama mtoto wako ambao ni mkenya akioa mgerumani au mahindi au muethiopia aje  hapa

kupata uraia mpaka atazunguka na kuzunguka so hiyo  nafikiri  ndio  kosa  mahali  fulani.   Nyakati  hizo  pengine  ili  kua  ni  sawa
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pengine ili kua ni nzuri, vile vile katika hiyo ndoa yao msichana mkenya na mgerumani au mtanzania akizaa watoto  hao watoto

wa haya hawawezi kua ni wakenya lakini kama  inge  kua  ni  mwanamume  ama  oa  mtanzania  watoto  wanakua  wakenya  kwa

urahisi.  Hiyo tena inakua ni ubaguzi.  Kwa mambo mengine ambayo pengine wa kina mama wame ikazia siwezi nikaingilia sana

upande huo lakini sana na kaza upande wa uraia ambaye naona wanawake wetu wame fagiliwa sana.   Kama mtoto tunatuma

ma vijana wetu waende wakasoma ng’ambo pamoja na wavulana wengine wanaweza  wakarudi  wameoana  na  watu  wa  nchi

zingine kama ni mvulana mtoto ana kua mkenya kama ni msichana inkua ngumu na one turekebishe sheria upande huyo.  Kwa

hayo machache au marefu na sema asanteni sana kwa kunisikiza.  Thank you very much.

Com. Ayonga  :        Mweshimiwa Kirui tunataka kuku shukuru  sana  nathani  kazi  yetu  haingelikua  complete  without  having

your presentation.  Umefika and in a very systematic way ume present your paper ambaye itakua very useful katika kazi yetu ya

kurekebisha Katiba.  Nakushukuru sana sana kwa kuweza kutupa hii presentation yako.  Watu wako hapa wame changia sana

na ume tupa presentation ambayo itatu saidia mno  kwa  kufanya  kazi  yetu  ya  kurekebisha  Katiba.   Nataka  nikuhakikisha  ya

kwamba wakati  ambapo umechora jina yako  hapo  presentation  yako  ita  kuwa  registered  as  a  document  ambaye  itatusaidia

katika kurekebisha Katiba.  Na ambavyo utakua mmoja wapo ya wale ambao watakao kua katika national conference utaona

kwamba mambo yako yamo na pia itatusaidia pia kwa kurekebisha Katiba.   Na  kushukuru sana Bwana mweshimiwa na tume

kuwa na mkutano mzuri ambaye nili kua nimesha ambia  watu  wako  hapa  asubuhi  kabla  huja  fika  kwamba  our  meeting  with

your people  of this constituency has been very fruitful.  Na  kama hakuna mengine...   Nataka  yule  mama  wetu  ambaye  alikua

amejitolea ili aweze kutotolea maombi, mama ningelipenda sasa usimame tena [inaudible]  sasa  itakua ni maombi, mama alisha

kua amesha sema [inaudible] 

Ms. Sophia Too :        Itoche Kipsigis o anan itoche achon? Toche alak tuguli.  Kongoi  Jehovah  amun  saini  Kakenyoru.

 Awekyini kongoi Mheshimiwa ne momi kit  ne  kerge  ne ndomo saisiek  che  begu  amun  ka  ng’alekab  raini  ko  kakilitite

ng’alekab ole kibetitoi en ngweny.

Kongoi en ng’alek che kakosomonwech, en sobenyin, ak en tuguk tuguk ak ole kimoche kesopten Kenya.  

Osoe  kityo,  lakini  nyigis  muguleldanyun  Kipsigisiechu;  olenyigisindo  muguleldonyun   ko  kin  keget  tondet  koroboni

koiyan kome koronon, noton ne iimon, mache agot kelenjon lianen kowendi chito en koroni?  Matomwa.  Asoe Jehova,

kose Jehova, kose Jehovah chotoni? Mokose  Jehovah.  ngoja kwa nini sisi watu wa Mungu sisi nataka omba Mungu halafu

nabariki sisi, si hata nchi imekauka,  kiangazi namaliza sasa  dunia yetu, kila siku hatu, karibu watu na taabika kwa jua kwa nini

kwa maana watu hapana omba Mungu kwa amani ya Mungu kila mtu na chukua kitu na fanya namna gani namna  gani  halafu

nasema kama na sema omba Mungu ni kidogo.   Omba omba kidogo,  hii kitu inasema nini.  Jseu ali sena kwa siku ya hukumu

kama mini na keti  kiti nita gawa watu kenda upande hii na upande hii kwa maana mimi nilikuja kwako wewe na fukuza mimi,

mimi nilkua mugonjwa  hapana  ona  mimi,  milikua  njaa,  nilikua  uchi,  nilikua  namnagani  hakupata  kwenda  njia  yenu  na  hii  njia

yenu. 

Interjection:  (Inaudible)
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Sophia Too:  Ndomomwochi  ainon  ibak  komwoe.  Noto  ikosei,  ko  ingoba  bik  ko  moomis  en  emetab  chi,  obirigen  ak

obe, momoche chotono.

Prayer: Jehovah nenyon nebo kipsengwet ak  ngweny,  asomin  kalyet,  asomin  itoretech  inyoiwech  kat  Kerich;  Emet  ne

roboni,  emet  ne  tinye  amitwogik.   Konech  kisib  sirutkuk  Jehovah,   konech  kisib  Bible,  ng’alek  che  ng’olole.   Kimwa

Jehovah  kole  otiema  o  si  oger  ngo  marang’wok  koberuret  kot  kobet  ole  ondoi.   Koberuret  ko  lkorobon  emet,

koberuret  ko  ketemis,  koberuret  ko  kebois  asi  ngonyo  toon…  Ki  Kipsigis  ko  kimakosirto  chi,  ikitelse  kinaga  chego

kekee  tuga.   Jehovah  we Jehovah  konech  keorogensen,  konech  nyigisindo  en  mugulelwekyok,  kokuskong’  Kenya  ak

kobwat tuguk che kikometo.

Kikotem  kondametusiek  asi  komwei  robta,  kikoswach  osnet,  aini  rirtos  any.  Inyoli  ingolen  barak  ako  kibore  atkinye

korenyun, bore atkinye kinyun. Jehovah we Jehovah kuskong amun i Jehovah ne i chito kabusetab chito ako  kiiarorchi

chito tuguk che kororon.

Iberur  toechu  ye  bendi,  ingonyoiwech  kat  en  raini  akosomok  en  Jehovah  nenyon  bikyok  komatakai  kobit  ne  u  ni

asikoberur amoni kou ye mwoe sirutik, ongisib sirutik.

 Ninaomba  Mungu  asaidie  wageni  waende  salama  kwa  maana  walikuja  salama.  Asante  Jehovah,  asante  kwa  haya

yote tumesema.  En kainetab Jeiso Yetindenyon.  Amen.

Com. Pastor Ayonga:  Asante mama.  

The meeting ended at 6.00 P.M.
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