
CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, 
BARINGO EAST CONSTITUENCY, CHEMOLINGOT 

HELD ON TUESDAY, 2ND JULY, 2002

Present:

Ahmed Isaac Hassan                -        Commissioner
Dr. M. Swazuri                -        Commissioner            -  Chair
Nancy Baraza                        -        Commissioner

Secretariat in attendance

Fatuma Montet                -         Programme Officer
Anne Koross                        -        Asst. Programme Officer
Asha Boru                        -        Verbatim Recorder

The meeting started at 10.15 a.m by a word of Prayer by a local Pastor.

Tuombe  Baba  Mwenye-enzi  Mungu  tunakushukuru  Baba  wetu  kwa  uwezo  wako,  asante  Baba  wetu  kwa  ulinzi  ambaye

umetulinda,  asante  Mungu  kwa  siku  hii  ambaye  umetufikisha,  twakushukuru  Mungu  kwa  Commissioners  wetu  ambao

umewaleta salama ukawafikisha.

Jana walikuwa Tangulbei na leo wako pamoja nasi,  kwa hivyo Mungu tunakuamini, uweze kututangulia kwa yale yote ambaye

tutafanya siku ya leo ama kupeana maoni yetu.

Mungu  tusaidie  na  utupatie  hekima  na  nguvu  kutoka  juu  mbinguni.   Mungu  tuongoze  na  tunaamini  Mungu  wetu  utakuwa

kiongozi  wetu,  Mungu  asante  Baba  wetu  ambaye  umetutengea  siku,  katika  sehemu  yetu  hii  ya  Baringo  East,  Mungu  wetu

tubariki na utusaidie

Leiro:  Asante sana Pastor.    Sasa  ninawakaribisha Commissioners,  Nancy Baraza,  Ahmed Hassan,  Dr.  Mohamed  Swazuri,

leo ni siku ya maana sana katika eneo hii ya Nginyang kwa sababu leo ndio wakati wenu, watu wa area  hii wapeane maoni yao

kwa hii Commission ili (inaudible) kwa hivyo nawashukuru wote watu walioko na wale ambao  wanakuja,  kwa  hivyo  nasema

asante  kwa  hawa  watu  wamefika,  ningetaka  kusema  leo  ni  siku  yakupeana  maoni,  ni  wakati  unapeane   kwa  sheria  ndiyo

upeane roho kwa hivyo ni leo na siyo siku nyingine, kama usipopeana leo hakuna wakati mwingine kwa hivyo kama una kitu ya

maana yakusema usisahau, na ingine hapo ni niwajulishe Committee ambaye tunafanya kazi na hao na sijui kama wako karibu,

Bw. (inaudible) na Susan munaweza kuja halafu kama mko nje munaweza kuja  ndani  ili  tuwajulishe,  karibuni..   Kwa  sababu

hawa  wako  nje  nataka  nipeane  fursa  hii  kwa  Bwana  District  Officer,  ili  aweze  kutukaribisha  kwa  hii  sehemu  yake,  halafu

Commissioners waweze kuendelea na kazi ya leo, karibu Bwana D.O.



District  Officer:   Commissioners wetu wa Constitution Review Commission of Kenya,  wakaaji  wa  eneo  hii  ndogo  ambaye

mumefika, mimi ningependa kuwakaribisheni katika eneo hili, mujisikie nyumbani Commissioners,  tunawapatia pole kwa safari

hiyo refu lakini nafikiri ina maana yake.  

Siku hii ni muhimu sana kwa wakaazi wa eneo hii ambayo wamepewa nafasi kujiunga na Wakenya wenzao kokote  pale nchini

katika kutoa maoni yao.  Na ningependa kuwaomba muya toe hayo maoni kwa unyenyekevu na kwa uthabiti.

Ningependa  vile  vile  kwa  sababu  kutakuwa  na  wakati  tujaribu  kufupisha  maoni  yetu  ili  tuweze  kuingia  katika  Katiba  na

tusipotweze wakati  wowote,  na ninafikiri kwa hayo machache Commissioners,  mimi sitakuwa na mengi nawakaribisheni  wote

(inaudible) asante.

Com.  Swazuri:   Asante  sana  Bwana  D.O.  na  pia  Bwana  Co-ordinator,  wananchi  hamjambo?   Kama  walivyo  sema

wazungumzaji, leo ni siku yenu ya kutoa maoni na tumekuja hapa ili kukusanya yale maoni yenu ambaye mko nayo.

Tuko  na  Commissioners  wenzangu,  huyu  hapa  anaitwa  Ahmed  Hassan,  na  huyu  mwingine  anaitwa  Nancy  Baraza  na  mimi

naitwa Mohamed Swazuri,  halafu tuko na hawa wafanyi kutoka Secretariat,  yule huko nyuma anitwa Fatma  Montet,  na  huyu

mwingine anaitwa Anne Koross na huyu anaitwa Asha Boru.

Kulingana na sheria ya Katiba ya Kenya tunasema kwamba sasa  tunaanza kikao muhimu cha Katiba kwa hivyo sheria inalinda

wale ambao  watazungumzia  hapa  na  wale  ambao  wata  toa  maoni  yao.   Kulingana  na  sheria  hiyo  tunaruhusiwa  kusema  vile

tunavyopenda,  tunavyotaka,  lakini  musitumie  lugha  chafu,  lugha  mbaya,  lugha  yakutukunana  na  hata  kutaja  majina  ya  watu,

hapo utakuwa umevunja sheria.  Lakini sheria inakataza mtu yeyote ambaye anatoa maoni hapa leo kushtakiwa ,  kushikwa au

kuadhibiwa na mtu yeyote kwa sababu ya maoni yake, hiyo imekatazwa.  Kwa hivyo museme kila kitu, muwe huru kusema vile

munavyofikiria mngependa Kenya iendeshwe namna gani siku za mbeleni.

Munaweza  kutumia  lugha  yeyote,  Kiingereza,  English,  Kiswahili,  Ki-Pokot  lugha  yoyote  ile  muna  ruhusiwa  ile  ambayo

unafikirikia kwamba ukisema tutaelewa, siyo lazima utumie lugha ya Kiingereza ama Kiswahili any language.

Halafu  utatoa  maoni  kwa  njia  tatu,  njia  ya  kwanza  ni  wale  wameandika  memorandum  lakini  hawataki  kuizungumzia,  hiyo

memorandum utaileta tuta-i-record  nafikiri ni kule nyuma.  Halafu  kuna  wale  wako  na  memorandum  lakini  wanataka  kuipitia

kidogo, tutawapatia dakika tano mje hapa mutueleze mapendekezo, hakuna haja yakusoma yote, kwa sababu you want to read

na kila moja hapa ambaye amejiandikisha kutoa maombi ni lazima.  Kwa hivyo usome yale  mapendekezo  sababu  haturuhusu

usome  sentensi  moja  baada  ya  nyingine  hiyo  hatutaruhusu.   Zile  shida  zenu  muko  nazo  Serikali  na  Bunge  zimeshachunguza

tunajua na wametutuma tuyachukuwe crucial recommendations kutoka kwenu, kwa hivyo hakuna haja yakusoma.
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Njia ya tatu ni wale ambao hawakuandika kitu au wanataka kuzungumza kwa mdomo tu oral na hao pia  tutatwapatia  dakika

tano.  

Yule  yeyote  atakaye  zungumza  atakuja  ata  kaa  hapa  na  anaanza,  hata  kabla  haja  zungumza  ni  lazima  ataje  jina  lake  kwa

microphone  kwa  sababu  ya  recording,  ili  akimaliza  kuzungumza  ni  lazima  aende  tena  andikishe  majina  yake,  kuonyesha  ya

kwamba ni kweli hata yeye alitoa maoni yake. 

Halafu  nitaenda  kulingana  na  hii  list  nimepewa,  wale  wamejiandikisha  hapo,  nitasoma  kulingana  na  aliye  kuja  kwanza  ndiye

ataanza, atakaye kuja mwisho ndiyo atamaliza.

Haya dakika tano tafadhali kama una written memorandum basi endelea.

Hapo wameandika vibaya majina zangu ni Anderson (audible)

Anderson  Lare:   So  nimeandika  machache  na  nitapitia  tu.   So  ya  kwanza  nilikuwa  nimeandika  Pre-amble,  kwamba  hii

Constitution  of  Kenya  iwe  na  Pre-amble  stating  why  the  Constitution  of  Kenya  is  being  enacted   (inaudible)  which  they

correctly to what they do that the Parliament and they need to guide the lives of our Kenyan then.  The Legal document must be

written in simple language for all to understand.  

Then health, in health we propose  that the new Constitution should consider  Pastoral  community in provision of mobile clinics

(inaudible) majority of the pastoralists live far away from health services in search of water and pasture.   The Ministry of Health

should be given special  budget  to (inaudible) in places where people  are  not able to reach  (inaudible)  and  medical  should  be

free for all.

Education, people proposed free and compulsory education should be given to all pastoralists  communities of Kenya and they

suggested that pastoral communities to be  provided with mobile schools and nomadic primary schools.   People  also proposed

special organization to all pastoral community by employing them to Secondary Schools by (inaudible)

Presidential powers,  on the side of Presidential  powers  people  suggested that the Presidential  powers  must be  reduced  to  an

extent.

On the side of Defence and National security, people suggested a group of army (inaudible) operation should ….and …..

Social status,  communal punishment that has been practiced in pastoral  communities should not be  practiced any more by the
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new Constitution.

The new Constitution also should allow compensation of bomb victims or injuries caused by army after training.

We also propose  that Kenya Armed Forces  be  allocated special  place  for  practice  to  avoid  damaged  caused  by  their  arms

after training.

Succession and transfer of powers.   As  per  Act  No  5  of  1979  if  one  should  be  private   this  Constitution  was  amended  to

require public officers to resign from their position within a specified period in order to qualify for any Parliamentary Election. 

Com. Swazuri:  I asked you not to read that please give us recommendations on

Com. Hassan:  You have been doing very well.

Com. Swazuri:  Free mobile, free medical service and so on.

Anderson Lare:   According to this section politicians have been going back  and extending their jobs  and  going  back  to  the

head office the (inaudible) public official that the new Constitution but profile anyway or  be  given a different job that will not be

able to interefere with the development because of political affiliation.  

Local  Government:   I  propose  that  the  Local  Chairman  must  be  elected  directly  by  the  people  but  we  must  consider  the

marginalized and by then must be (inaudible) for a status by the law to allow this powers  to be  transferred from one community

to another within the district.   Or  else the people  must be  accorded   their own  district  to elect  their  people,  because  the  big

communities have their own person. 

Then I propose re-stocking by the Government through poverty eradication programmes.

Another  is  proposal  of  Pastoral  Ministry.   This  Pastoral  Ministry  should  be  given  special  budget  to  support  pastoralist  in

provisions of health care, water, education food, employment and protecting the children and taking part  in marketing livestock

products.

Finally, we suggested that public resources must be shared equally by all Kenyans and the locals must be  given the authority to

decide what they like.  that’s all.

Com. Swazuri:   Thank you  very  much  and  have  your  name  registered  there  and  leave  your  memorandum  with  us.   Pastor
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Yusuf K. Losut.  Say your name please five minutes.

Pastor Yusuf Losut:  My names are Pastor Yusuf K. Losut.  There are this Pokot Pastoralists communities in Baringo District

and they are among the most disadvantaged groups since independence,  this is in terms of general developments and it covers

an  area  of4,448  Km  Square.   The  area  that  lacks  infrastructure,  such  as  transport,  communication,  public  health,  public

institutions,  clean  water  and   insecurity,  education.   The  East  Pokot  Pastoral  communities  are  nomads  in  nature  and  that  is

moving from place to the other in search of pasture  and water  for their animals and these have got  a  great  impact  (inaudible)

since  independence  therefore  the  whole  nation  have  to  be  (inaudible)  for  the  marginalized  communities,  top  (inaudible)

declaration for free education for the entire Pastoral  communities in Kenya to compensate  their (inaudible) Government failure

since independence moreover (inaudible) pastoralist  on the Government side apart  from the few missionaries we were mislead

by the colonial Government and North Frontier District in all aspect of life for the Pastoralists communities.

Both mobile and nomadic boarding schools to be established.

Scholarship provision for the pastoralists  to compete  with the rest  of the Kenyans they are  marginalized and left behind  since

independence.

Girl child education be addressed seriously amongst the Pastoralist community.

Negative cultural practices be discouraged e.g. FGM to safegauard the girl child.

Free ways for NGO’s (inaudible) the Constitution should provide room for NGOs in arid and semi arid areas.

We propose a Federal Government system.  Through this system marginalised communities problems can be addressed  better

when it comes to the sharing of the national cake.

(inaudible)  most probably  was witnessed in yesterday’s recruitment  of  the  Kenya  Army  where  we  lost  to  have  one  of  our

people recruited since independence we have only 6 army officers in Kenya.

Com. Swazuri:  How many are taken?

Pastor Yusuf K. Losut:  None of our people were taken 

Com. Swazuri: How many were recruited yesterday?
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Pastor Yusuf K. Losut:   (inaudible)

Com. Swazuri:  And out of these none of these are Pokots?

Pastor Yusuf:   None.   Now so I hope you will compensate  my time you interfered.   Economic, the Government to open up

market availability for pastoral communities for their livestock e.g slaughterhouse, to be situated in the Pastoral communities with

manufacturing/processing hides and skins, livestock development authority, Kenya Meat  Commission to be  revived, K.C.C.  to

be strengthened, (inaudible) Center to be created, (inaudible)

Pastoral  communities  should  have  access  to  loan  facilities  for  the  purposes  of  re-stocking,  improving  their  livestock  and

(inaudible) and therefore I am proposing to forming boards like Coffee, Tea Pyrethrum and others.

The Pastoral communities should be integrated into large sectors of the country economy e.g.  (inaudible) due to lack of general

infrastructure poverty has raised among the Pastoral communities with resources  from the biased attitudes of the Policy makers

that the pastoralist the main livelihood of the people has been (inaudible) and not worthy.

Social:  On Social the East Pokot recommends this we have following addressed  wife/husband inheritance should be abolished

to reduce poverty, permit both husband and women the rights to inherit and own property.

Land ownership.  The colonial boundaries must be respected.

Communal punishment should be stopped and should be ….from society.

Corruption  should be discouraged

The Government should (inaudible) because  it has facilities, recreational  facilities, the Government should provide free services

(inaudible)

The Government should consider (inaudible) to curb security in the pastoral regions and beyond.

The Ministry of Pastoralism has to be created to oversee the needs of the marginalized Pastoral groups.

Each ethnic community to have  their  own  district  rather  than  sub-diving  ethnic  communities  into  multi  district  and  (inaudible)

several ethnic communities in one district and resolving to monopoly of one ethnic group and oppress the others.

Checks and balances should be observed in the Constitution of the county thank you and may God bless you.
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Com. Swazuri:  Okay thank you very much, can you register there.  Rika, Rika, five minutes please. Give us your names first.

Mark Rikarika:   (inaudible) Arid and Semi Arid ethnic groups.   The  Constitution  should  take  into  interest  the  fundamental

rights and other (inaudible) just like other Kenyans.

There is no police force and security personnel since independence.

Rights to medical care:   Medical facilities are  very few… inadequate medical facilities and drugs supply.  This is evidenced by

the community being marginalized..

The  right  to  education,  both  Kenya  Government  and  Colonial  Government  locked  Baringo  East  constituency  on  education

development,  we propose  a strong affirmation on free education to East  Pokot  community for the next 38 years  to  be  at  par

with  other  communities  they………  education  provision  should  be  below…free  education  upto  University,  provision  of

educational facilities, feeding programme, University college admission provided on quota system.  Compulsory education.

Right to shelter, the Government should provide decent  and (inaudible) this should be constant, there should be global network

for efficient supply of food.

Right to clean water,  just like the way the Government ….for  those who…..money,  provided clean water  to the others  home

the Government should do the same to the East Pokot.

Right to information, East  Pokot  people  need to access  to collect and pass  information which borders  on resource  allocation,

distribute enough

Equal representation, East Pokot needs at least two constituencies and two Members of Parliament because  of (inaudible) main

province of arid and semi arid people.

Our  arid  and  semi  arid  regions  proposes  to  Constitutionally  East  Pokot  as  NGO’s  ,  Religious  Organisations,   (inaudibled)

Development (inaudible) in conjuction with the Government.

East  Pokot  should  enjoy  exercise  of  Constituion  powers  which  should  include  running  of  proper  authorities  that  is,  town

Councils, County Council and its own within the region.

Formation of Constituencies, Development Committee, complains of (inaudible) individual development committee whose mrain

functions is decided, is to decide and pass develop priorities and then follow up.

Formation of (inaudible) and Marketing Boards,  another authority just as  we have Kenya Tea Authority, the Coffee Board of
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Kenya.   The Livestock can also be reflected in  the  economy.   That  is  the  Pastoralist  should  be  reflected  in  the  economy  of

Kenya so as  to benefit and in a position to (inaudible) The Consitution should promote ranching system and provide water  to

reduce.

The Constitution should outlaw retrogressive cultures such as FGM

Marginalized groups access to Government’s highly (inaudible) for farming purposes and for food provision  .

During  Parliamentary  sessions  and  standing  orders  there  should  be  period  to  debate  province  of  margnialised  areas  and  to

channel development aid to such areas.

During  the  budgeting  there  should  be  specific  budget  provision  for  specific  (inaudible)  margnisalized  areas  targeting  to  seek

priority areas.

Since Independence (inaudible) each tribe should be given a district,  each tribe can have as  many districts as  possible so as  to

access a  share of national the cake.

In marginalized areas a civil Servant should not resign at  all and should only do so after winning a Parliamentary Election.  The

justification of this is because he or she is from marginalized areas,  people  should choose competent  person for (inad) from the

community.  

Proper  transport  and  communication  system,  proper  channel  should  be  aimed  to  provide  areas  (inaud)  service  just  like

….access to source of power  from national grid.  The marginalized should be given for rapid development for unemployment/

rural electrification.

Finally any international body willing to work in marginalized areas should be allowed by the Government to bring development

aid directly and (inaud) and provide enabling environment and with that thank you.

Com. Swazuri:  Thank you very much and register there.  Sammy Sarich.  

Sammy Sarich:   My names are  Sammy Sarich and the following are  Constitution amendment recommendations,  I wanted to

write to the Constitution (inaudible)

a) Land Issues: I recommend this Commission to reinstate Colonial Boundaries for Baringo East,  reasons being that part

of  our  land  has  been  taken  and  the  (inaudible)  for  the  Government  from  other  regions  especially  land  allocation  in
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Turkana District,  (inaudible) under Samburu District a chief is there on pay roll.   We want it,  this our land we are  the

ones who are staying here.  Return back and this time not (inaudible) from the government.   We would want also some

part, where Pokots should be given an overall title.  (inaudible) then it gets title deed so that it cannot (inaudible)

b) Education;   Like  what  my  colleagues  have  said  we  need  free  education  for  all  from  Primary  to  University.   We

recommend the scrapping of 8-4-4 system, and reinstate the old system this being very expensive and too bulky to the

children .   I  recommend to this community (inaudible) for nomadic land that should begin  at  6.00  p.m.  in  the  evening

until 3.00  a.m. along time  morning  classes.   Reasons  being  most  of  our  school  going  children  have  been  engaged  in

looking after cattle.  And we feel that this education could extend and so many teachers that can go for nights clubs can

start  from 6.00  upto 3.00  a.m. because  here you can get children going (inaudible) they can do this and  at  the  same

time look after animals.

c) I also recommend that Ministry  of  Education  should  provide  nomadic  schools  in  borders  such  as  Samburu,  borders

between Pokot and Samburu, Pokot and Turkana in Marakwet so that we curb cattle rustling.

d) I also recommend the provision of  bursary fund for Pastoralist communitie.

We recommend that this Government to create a marshall plan for every constituency which goes upto 20% of its budget.

We also recommend that this money be used on education,  loans what and whichever,  any or  (inaudible) system be created  in

this sub-district because most people are dying because of (inaudible).

I recommend the scrapping of District Development Committee and be  replaced  with  Constituency  Development  Committee

headed by Constituency Committee from this Constituency.  Once this is done the Government should create  Shs50,000,000

yearly for every community for its development.

Administration and Local Authority, I recommend if it is possible if the Government has the money for elections of Chiefs and

the Assistant Chief because their appointment has been misused.  You can buy this posts,  you can get a Member of Parliament

to back  up and the people  do not like you.   So  to  clear  this  or  …we  recommend  the  transfer  of  Chiefs  like  any  other  civil

servants.  

Management of County Council should be (inaudible) from the division (inaudible) an appointment of County Council from the

position of ….

Parliament, I recommend the creation of Ministry of Pastoralists  Affairs and creation of Parastatal  Body named as Pastoralists

Development Authority like the Kenya Tea Development Authority, which will be  responsible for marketing pastoral  products

locally and internationally this will create  employment  as  well.   Under  this  Parastatal  we  recommend  to  this  Commission  the
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appointment of a Pastoralist to head it.

We also recommend to this Commission that nominated Members of Parliament’s functions should be stipulated.   We will want

one of these posts to be given to a Pastoralist, Youth, Women and disabled.

The section of the Members of Parliament sitting in Parliament should be reduced completely to three.   Because this are  being

misused, many members of Parliament needs their own Constituency (inaudible)   three  weeks  and  only  attending  Parliament

once in a month.

We recommend to this Commission an affirmative action for the disadvantaged people  especially the Pokots  and the Turkanas

in Government posts especially in education, and employment.

Elective Posts in (inaudible) for (inaud) we recommend (inaudible) Government Inspectors, we should have

Constitution Courts and (inaudible) I recommend to this Commission the (inaudib) handling cases  of murder,  fornication and so

on the community elders should be involved in deliberation of this cases.  

We recommend security for this community and communal punishment should be removed and handled in a way that somebody

who has gone for a raid should be taken as  a person  and not the whole the community.  I  specify  this  in  a  case  where  two

children lost their lives because their father went for a raid things should not be taken like this.  

I also recommend scrapping of the word cattle rustlers to mean Pokots,  which has been used  by  major  groups.   That  this  is

(inaudible)  they have to have to defend the full rights of the Pokots in Court.

Last but not least the Constitution should be translated into simple language.  Thank you.

Com. Baraza:  There is a point I want you to clarify, you said you think the nomadic, 

 Classes, you want it to run between 6 p.m to 3a.m. can you indicate your reasoning there?  

Sammy Sarich:  The reason being that children, children will refuse to come to school because    

Com. Baraza:  Now as Pokot what is your contribution to your own children going to school.  What is your own contribution,

to elevating the lives of the children?

Sammy Sarich:  We are trying to bring them to school but now if they say they want system (inaudible) of education to allocate
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them, if these guys could not  come  all  of  them  to  school  because  we  have  animals  and  this  part  of  our  economy  which  we

depend on and it has to be taken care of during the day time, 

Com. Hassan:  But this should be from afternoon upto 3.00  a.m. in the night and then he goes and looks after animals in the

morning when will they sleep?

Sammy Sarich:  They will as between 3.00 and morning.

Com. Swazuri:  What we want to know from you, isn’t it good for you to have all your children in school and then you men

look after the animals?

Sammy Sarich:  We have to divide them, some of them to go to school, some of them to look after the animals.

Com. Swazuri:  Is it a sin for an elderly person to look after animals to allow children to go to school.   Is  it a sin according to

your culture?  Is  it allowed?

Com.  Baraza:  I think this not a joking matter, we are going to write a Constitution which will govern this country we have to

look at this very seriously, first of all there is a Law already which bars  you as  a parents  from over burdening your child, that is

child labour first of all.  

Now secondly as  we genuinely want to know what is your  role  as  a  parent,  what  (inaudible)  when  you  would  take  all  your

children to school and you look after the cows yourselves.

Sammy Sarich:  The children are not supposed to go.

Com.  Swazuri:  Can somebody give us an answer, just one minute.

Speaker:   We tend to have this children as  a source of security in our place.   So  because  there are  no Police Posts  around,

and so if we take  all of them to school then definitely we shall be  insecure because  they are  our army.  The  parents  are  now

aged they are not in a position to counteract a raid.

Com. Swazuri:  Okay, can we now have Richard Kinyas, hayuko, Henry Losikiratu

Henry Losikiria:  Thank you Sir,  mine will be  oral.   Thank you for this opportunity and …my colleagues have said.   One of

the recommendations that I am recommending is the issue of  the  Chiefs,  the  Committee  have  seen  that  in  many  cases,  since
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colonial, qualifications of a Chief when they are  recruited,  there is a limit which  limits  Chiefs  not  to  go  beyond  a  certain  age.

And  we  are  recommending  this  Commission  that  Chiefs  like  any  other  civil  Servants  at  this  time  in  Kenya  they  are  very

(inaudible)  and  there  should  not  be  a  limitation  whereby  Chiefs  should  stay  in  a  certain  level  throughout  his  life.   Chief  is

somebody who performs well should go into a level of head of Civil Service.   Not  the  way  Chief  remains  he  is  not  going  to

continue as a D.O., D.C. and even P.S.

Another point which has been mentioned is about  Meat  Commission, we are  recommending that since in Kenya we have one

Meat Commission station in Athi River, we recommend that one sub-station should be put in the North Rift.  A new sub-station

be opened in North Rift whereby the Pastoralism community from North Rift  should  be  able  to  reach  rather  than  they  going

upto Nairobi where there are a lot of problems here and there.

About the D.D.C. we recommend that the D.D.C. to be formed under every constituency not in the District whereby we expect

equitable resources  of the district  to be  put in place should not be  unbalanced.   The  communities  have  suffered  a  lot  through

resources which are being located in one side of the District for a long time while one part  of it suffers.   One example is what

has been mentioned especially manpower,  when it comes to employment, like a Teacher  sometimes in some districts you find

the staffing level is high, that if you go to interior schools,  Teachers  are  three,  one four and if you go  certain  schools  they  are

fifty,  forty,  so  the  education  which  comes  from  marginalized  areas,  it  is  always  somehow  sub-standard.  So  we  recommend

manpower to be equitable, I mean to be given equally with those in other areas.

Com. Swazuri:  you have one minute.

Henry Losikiria:   Last  but not the least,  we are  recommending that the Councillors,  the Review Commission to recommend

that the Councillors in this country to be  given salary equivalent to a quarter  of a Member of Parliament,  because  they are  the

most close people  to the community, at  the moment they look desperate,  because  the amount they are  getting is too low, and

they involved in a lot of the Government activity, so at least they should even get quarter of an M.P. what an M. P. earns.  

Then we have Mr.  Commissioner is the qualification of a Councillor,  we recommend Councillors to this Commission that they

should be a Form Four and above or its equivalent, those who are able to sit for language test and be able to pass, to be able to

maintain issues community issues, development issues and be able to artriculate well.

Com. Swazuri:  Okay, say your last point because your time is up.

Henry Losikiria:   Commissioner, the last one is the issue of Federal  Region.  Federal  Government,  we recommend Federal

Region because  since independence we have Government in the central  and this is what has reduced us to marginalization.  If

we have Federal  Regions Government,  the resources  will go to those  certain  areas  and  if  the  utilization  of  the  resources  like

minerals which are hidden some areas, the communities should be given the opportunity to explore Government.  Because this is
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now being scooped by someone from outside but the shares are being owned by the big fishes.

Com.  Swazuri:   Okay,  thank   you  very  much.   Bwana  Henry  can  we  have  your  names  registered  there.   Then  we  have

Taivaneta

Taivaneta Kitilit:  Jina langu ni Taivaneta, yangu ni machache, Pastoralism, wafugaji,  kwa sababu sisi ni wafugaji,  na wafugaji

wengine  katika  Kenya  nzima  wameumia  katika  sheria  ambaye  umetungwa  na  Wakoloni.   Wafugaji  ni  watu  ambao

waliowachwa nyuma kwa maendeleo yote.  Hasa katika wanyama yao, hakuna kile wanyama wafanya inaangaliwa na Serikali.

 

Wafugaji kweli wanaumia kwa sababu hata kupata  loan hakuna vile ambayo wanaweza kupata  loan kwa wanyama wao.   Na

tena hata hakuna soko  yakuuzia  wanyama  zao,  kwa  sababu  hata  ukiona  ile  ambaye  inaitwa  Kenya  Meat  imejengwa  mahali

ambapo sisi wa-Pokot wajua ni wafugaji hatufiki kule, hata tuna shangaa ni kwa sababu gani ilipelekwa mpaka huko Nairobi  na

tukiona hata watu wako huko hawana ng’ombe.

Tumeumia mali yetu tunauza kwa shilingi mia mbili mbuzi na ikifika huko wana nunua kwa pesa nyingi.

Halafu  tena  kuna  sheria  ambayo  sijui,  sheria  ambaye  imetungwa  na  Wakoloni  ama  ni  sheria  ilikuwaga,  sisi  hatu  ruhusiwi

kupeleka mali moja kwa moja mpaka mahali ambapo kuna soko.  Unakuta kwamba unaambiwa mpaka uwe na leseni, na kwa

sababu  watu  wetu  hawajui  leseni  ni  nini  tunaumia  hapo.   Ukipeleka  ng’ombe  yako  ukifika  huko  Mogotio  unavunjiwa  bei,

unaambiwa kwamba lete hii leta hii na pengine  hata  hiyo  ng’ombe  inaenda  inawekwa  katika  cell  kwa  sababu  huna  leseni  ya

Veterinary,  huna  ya  nini  ng’ombe  yako  inawekwa  mahali  na  ina  konda  na  kuharibika.   Nimeona  kwamba  hiyo  sheria  ni  ya

kimabavu.

Kwa sheria ya sasa ninataka kwamba ng’ombe yetu inunuliwe hapa.  

Tunataka hiyo Meat  Commission  ijengwe  mahali  ambao  tunauza  ng’ombe  hapa  ili  wakulima  wapate  kupeleka  ng’ombe  zao

kupimwa pale na kuchinjiwa kichinjioni iwe karibu hapa.  

Tena  kwa  upande  wa  Education:   (inaudible)  tangu  Uhuru  kwa  sababu  hakuna  watu  ambao  wamesoma  katika  hawa  watu

wafugaji ambao wako kati  ya wakubwa wa Serikali,  ukusikiza  kila  wakati  watu  wakiandikwa  hakuna  anayeandikwa  kutoka

community hii yetu.  Hata  juzi  watu  walikuwa  wanaandikwa  Army,  hakuna  hata  mtu  wetu  ambaye  ameeandikwa  na  ni  kwa

sababu, ukienda huko tunaambiwa tu kwamba nyinyi mwende Kapenguria,  West  Pokot  na vile vile inajulikana kwa District hii

kwamba, hii district ya Baringo kuna wa-Pokot.
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Kwa sababu hakuna M-Pokot ambaye ni mkubwa katika Serikali ama katika district  hii yetu, tunawachwa nyuma, hakuna mtu

anaandikwa.  Ikionekana ni M-Pokot unawekwa kando, unaambiwa kaa huko, kwa hivyo munarudi kule.   Hata kama umepita

kwa sababu kuna Pokot ambayo wameenda, wengine wqako na C.

Com. Swazuri:  Sasa unataka tufanye nini? 

Taivaneta  Kitilit:   Ni kwamba wakati  wakuandikwa,   watu waandikwe katika hii Sub-district.   Tunataka  Polisi  waandikwe

hapa, G.S.U, kazi yote iandikwe hapa.

Commotion:

Com. Swazuri:  Mwacheni, aseme vile anafikiria.

Taivaneta Kitilit:  Waandikwe hapa kwa sub-district na tena ……….kwa sababu

Com. Swazuri:  Nyamazeni, munajua mukifanya kelele itaingia kwa record halafu maoni yake hayatasikika

 

Taivaneta  Kitilit:   Tumeongea  sana  kwa  muda  sisi  tukiwa  Baringo,  tuko  makabila  matatu,  moja  ni  Tugen,  kabila  ambaye

inafuata ni Pokot  na  nyingine  ni  Njemps.   Tunaona  ya  kwamba  sisi  wa  Pokot  ndiyo  tuko  na  tabu,  mtu  ambaye  ni  mkubwa

katika Serikali hii yetu.  Katika eneno hii yetu ya Pokot.   Wale wengine wote hakuna,  hata kama mtu amesoma kazi yake kitu

gani, uta postiwa Turkana division, lakini hurusiwi kukaa katika district ama kukaa hata Nairobi.

Com. Swazuri:  Haya ya mwisho

Taivaneta Kitilit:  Na tena tunataka free education, tunataka Serikali ijenge nomadic schools kwa area  ya wafugaji,  ili watoto

wasome bila malipo.  

Tunataka pia feeding programme katika shule kwa sababu wafugaji hawana mali, mtu ana ng’ombe moja mtoto hawezi kwenda

nyumbani kwa vile wanaishi mbali.

Ingine katika sehemu hii ya wafugaji,  watu elfu mbili  wawe  katika  location,  tunataka  location  iwe  division,  kwa  sababu  yale

mengine yakusema watu elfu hamsini, watu elfu ishirini kwa sisi wafugaji ni shida,  na unajua mtu anaishi kilometer kumi hakuna

bara bara, hakuna hata simu, kwa hivyo ni vigumu sana kufikiwa na maendeleo. 

Com. Swazuri:  Tafadhali ya mwisho
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Taivaneta Kitilit:  Ni kwamba katika upande wa D.D.C. tunataka tuwe na Constituency mahali ya uwakilishi bungeni ipatiwe

D.D.C.  ili tusiende district,  ili maoni yote itekelezwe katika D.D.C.district  na inafanywa recommendation  tu  kwamba  imetoka

hapa na inakuwa implemented, siyo tena kwenda kufuata katika district.

Halafu kwa upande wa hospitali, ningetaka Serikali wajenge hospitali kwa kila location.

Com. Swazuri:  Asante sana, kuna swali moja utajibu.

Com. Baraza:  Bw. Kitilit, umesema wameajiri watu wa army jana, na hawakuchukua, sasa  unasema ukienda huko wanasema

nyinyi hamjaenda shule au wanasema nyinyi ni Pokot, hamuwezi kupewa nataka kusikia hiyo tu, na ya pili tuseme kama Serikali

inaweza kuchukua watoto  wote iwapeleke boarding na nyinyi mchunge ng’ombe, hiyo itakuwa vizuri?  Ndiyo tuwapeleke kila

mtoto shule, nyinyi wenyewe wazazi mchunge ng’ombe.

Taivaneta Kitilit:  Kitu ya kwanza hata katika location yangu kuna vijana wawili ambaye walienda, moja yuko na C stand na

walimurudisha nyumbani.

Coms. Swazuri/Baraza:  Walimuambia nini?

Taivaneta Kitilit: Waliwachwa, waliambiwa muende muandikwe huko West Pokot.

Com. Baraza:  Hiyo ndiyo wamesema, waende Pokot,

Taivaneta  Kitilit: Ni  kila  wakati  siyo  jana  peke  yake,  ni  kila  wakati,  yale  ambaye  inasemekana  10%  yaani  tunapata  10%

inaletwa mpaka hapa, lakini hata tisa kwa mia hakuna.

Com. Swazuri:  Haya hiyo swala ya pili, watoto wakipelekwa boarding wote,   

Com. Baraza:  Wote nyinyi mchunge ng’ombe

Taivaneta  Kitilit:   Ni  vyema  sana  tungepende  kwa  sababu  tunaona  wakati  huu  masomo  ndiyo  zaidi  nzuri  kuliko  hata  ng’

ombe.

Com. Swazuri:  Joseph K. Nakupir, five minutes please.
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Joseph K. Nakupir:   My names are  Joseph Nakupir  (inaudible) a group of 10 people.   We came up with a paper  with out

few recommendations, we Kenyans of East  Pokot  District we have the pleasure to contend and manage our natural resources

and minerals of our district.

1. Water  -   Water  is  life  everybody  knows,  so  we  recommend  to  have  a  borehole.    Every  village  should  have  a

borehole in the entire family of East Pokot district.  Along water we need to have piped water  to every house along

Kollowa area.

2.  Public Dams water is life and our animals we need to have some public dams in every village(inaudible)  we need

to improve like the Baringo East, Lokoros Hotel to be  renovated and (inaudible) to East  Pokot  District.   We need

clean the Lake Baringo Water so that we have our own, East Pokot part of it and we get our water like one third or

two thirds coming from that place.  

We propose (inaudible) this community at Lokoro, we need to improve it and we have the revenue like in Samburu and Masai.

We have a (inaudible)  the Government

Geothermal  powers  station  in  East  Pokot,  ….Geothermal  be  improved,  …….Geothermal  to  be  improved  so  that  we  get

revenue for Pokot  East.   We have Loktaung in Nginyang, ChepchopKapeno (inaudible) they should be improved so  that  we

can get some tourists t…………………….. 

We have also infrastrucure materials like sand, in Nginyangwe need to improve by ….East Pokot to ……………..

Animals  products  building  a  tannery  in  ……….and  Chemolingot  here  so  that  we,  to  create  a  ………………and  minerals.

Forests also we need to……………

About infrastructure we need to have the roads  graded like …communication the county.   The ……………through the  local

authority of east Pokot.

There should be local board   within that community and the Chairperson is the local Council for the local Public works  to  be

near.  

We need to have a budget,  allocation for the roads  in Pokot  East,  some of that should go directly to Pokot  East.   The  levies

collected from the roads, two thirds should be retained in Pokot of their own .  

The roads committee in the East Pokot should meet twice and plan for the budgetary allocation for the levies.  There should be

sub-locational (inaudible) which is made uo of four……in East Pokot.
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We therefore recommend the following tarmac road, Loruk to …………via………..

Highway roads,  Nginyang to ………Park  for accessiability and  easy  communication.Loruk  to  Sukuta  via  Tangulbei,  ……to

Kollowa  put  a  tarmac  road.   We  need…………..to……..Tangulbei  to  Lokichogio  ……..there  side  of  Korus.   Within

Nginyang to a………….to be …..development.  Chemolingot to Loruk via………Chemolingot to….via

Com. Swazuri:  One minute more.

Joseph K. Nakupir:  Chemolingot to Chepturu get a bus, (inaudible) Thank you very much.

Com.  Swazuri:   We  recognize  the  presence  of  the  Chair  of  the  Council,  Bwana  Joseph  Ejokore,  yuko  wapi,  karibu

mheshimiwa.  Lotodo Lokialuk.

Lotodo Lokialuk:  My names are Lotodo Lokialuk, I come from ……..

Com. Baraza:  Lotodo who……

Lotodo Lokialuk:  System of Government in Kenya, we (inaudible) of East  Pokot  sub-district  propose  the Unitary system of

Government, that is the Government of national unity, a democratic  Government whereby I comment.  The (inaudible)  power

and  district  of  basic  rules  and  democracy.  i.e.  people,  …society,  equal  before  the  law,  respect  for  the  rule  of  law,  equal

opportunities for all ….human rights.

We recommend the scrapping of the Provincial Administration and replacing with Local Government that is Local Government.

 The Local Government should be empowered to manage all the national problems.

The Organs of the state that is the Parliament.  Parliament must be the mouth piece of the people  and all the (inaudible) arms of

power.  The Parliament will only amend the Laws but not to review or amend the Constitution.  It  should be retained order  and

……

Should have to …..the Government.  Should be empowered to implement rules and policy of the Government.  

Judiciary  should  be  autonomous  of  the  ……….The  Parliament…..the  other  organs  of  the  Governmenrt  should  not  be

manipulated.  

The Head of State  that is the President  should  not  be  a  Member  of  Parliament  and  he  is  elected  by  the  people  through  the

secret ballot, his term of service should twice that is two terms only of 5 years each.  He must be a citizen of Kenya.
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Ministers should have attained a certain ….of Education, must be a Member of Parliament, must be  appointed by the President

and approved by Parliament.   Must be  citizen of Kenya by birth.   Must  have  attained  a  reasonable  age  about  35  years  and

above.   A  Minister  must  head  a  relevant  Ministry  as  an  example  Minister  for  Agriculture  must  be  a  person  or  …..for

agriculturists.

Members of Parliament must have attained a tetiary level of education.  Must be elected by the people  in the respective area  of

representation.

Local Government, Mayors to have level of education that is college and above.  Mayors should be elected directly by the …..

municipality or……….  Mayors should be elected for 5 years and no vote of confidence at all times by Councillors.

Councillors should have an ‘O’ Level of Education and above.   Their salaries  should  be  paid  by  Central  Government  or  the

Local Government…….Manager with ……county e.g. his or her salary to be paid by the Central Government.

Livestock development the Government should provide market  for livestock i.e.trying to  lobby  the  Kenya  Meat  Commission

and K.C.C.

Nomination of Members of Parliament,  those Members of Parliament should be nominated be a secondary level of education,

they should not belong  to  any  political  parties  and  should  be  morally  of  sound  mind.   They  should  be  stable  person.   They

should be Kenyan citizens either by birth, registration, naturalization.  They should be from minority ethnic groups.

East  Pokot  recommends  the  following  …….The  Government  of  Kenya  should  guarantee  security  of  life  and  property  of  a

citizen.  This has not been …..fo East Baringo.  Therefore we recommend the following:-  

1. The Government must strengthen both sides border security

2. We recommend the provision of education bursary schemes to  the  Pastoralists  children  and  this  will  change  their  life

style.

3. We recommend that the raided animals must be recovered immediately and returned to the owners without

4. We recommend the disarming of all the Pokot community and giving them an alternative livelihood i.e.  good market  for

their animals or ………….

5. We  recommend  for  recruitment  of  warriors  as  Kenya  Police  Reservists  and  …..this  Reservists  should  have

commanders and their …..taken into……

6. Boundaries of the Pokots and the neighbouring tribes, i.e. Samburu’s Turkanas should be properly defined for example

Kapero, ……..
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Com. Swazuri:  One minute more.

Lotodo Lokialuk:  Which was part of Turkana from Pokot to Turkana.  Other borders should be defined as  example between

Tanguelbei and Njemps of Marigat division.

No. 7.  The Government must stop the use of force by use of any military machinery, i.e. ……….when ……….for  recovery of

stolen animals instead we recommend the use of elders to recover the stolen goods.

No.  8  the  Government  should  be  keen  …..force  which  sometimes  …information  concerning  cattle  rustling  hence  these  are

propogated…………..

Last  but  not  the  least  ………….culprits  Turkana,  Marakwet,  Kikuyu’s  Njemps  and  Tugen  but  they  are  indeed  ….not

complain security but organs of silent retaliation.  Thank you.

Com. Swazuri:  Thank you very much, can we have your name and memorandum there.  P. K. Lokwe.

P.  K.  Lokwe:  My  names  are  P.  K.  Lokwe.   I  thank  the  Commissioners.   I  am  talking  on  the  aspect  of  Education.   The

residents of Baringo East  Constituency  we  hereby  propose  that  the  following……..the  Constitution  of  Kenya  to  particularly

help the marginalized East Baringo.  I call East Baringo although we ….that  we should be given our own…so that we are  able

to manage. (inaudible) One thing is Pre-primary and Primary education  should  be  made  practically  free  and  compulsory  and

that  is  by  Government  all  full  equipment  of  learning  material  which  include  text  books,  teachers  reference  books,  exercise

books, stationery and information technology materials and equipment as in the old days.

Provide  and  maintain  (inaudible)  facilities  by  constructing  classrooms,  staff  rooms,  administrative  blocks,  staff  houses  and

………..where these facilities are not adequate and supply power and water so that they should be paying the …bills.

Proper (inaudible) should be instituted to.  To re-institute and maintain  appropriate 

Free  ……in Primary and Teachers  on permanent and  pensionable  terms  basis  as  other  T.S.C.  Teachers.   And  actually  non

teaching  cadre,  such  as  Clerks,  Cooks  and  …men  watchmen  on  cultural  basis  in  both  Pre-primary  and  Primary  Schools,

Secondary Schools and other institutions within the Pokot district.

Register  learners  free  of  charge  for   KCPE  examination  from  2002  and  KCSE  particularly  in  this  proposed  Baringo  East

division.  Which is supposed to be East Pokot.  There must be special treatment given to the Pokot  district  in terms of College.

 For your information non of the citizens of these place have been given any scholarship by the Government since this country

got independence.  Yet we are in the district number one where the President comes from.
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We also recommend that employment be given to the residents of this place,  qualities to be  considered should be given special

consideration  because  like  this  time  any  college  intake  is  said  done  by  advertisements,  papers  cannot  reach  this  place.   So

people end up staying without anybody applying for the colleges.

Construction of special Schools, Schools for the Blind, Schools for the Disabled etc and mainly the Nomadic Boarding Schools

for  the  Children  of  Nomadic  people  not  only  Nomadic  Primary  School  but  also  we  also  propose  that  people  Nomadic

Secondary Schools should be created.  

The Ministry of Education should consider  Teachers  and should promote Teachers  working in hardship areas,  pay them good

money because so far Baringo district  is said to be  over staffed and yet when you come to Baring East  the schools are  under

staffed because, even our neighbours cannot be able to come to this place, because of the harsh conditions.

All Non Governmental Organizations ….based at rural areas.  Marginalized areas  should put education as  number one,  in their

programme because for a long time you find several NGO’s coming on a different field (inaudible)  

Com. Swazuri:  One minute

P. K. Lokwe:     I also request for two minutes please

Com. Swazuri:  We are going to go through, just give us your recommendations

P. K. Lokwe:  We recommend that the land in dispute be handed to Pokots of late they have been land ……..and some lands

which have been taken by our neighbours, like Loruk area ….Kapedo area upto Longelo, Kalketem, Nginyang area and

Lo…land so we propose that the early historical expert the colonial map of 1880 should accepted as the authentic and legible

proof.  We propose that the East Pokot boundaries be re-drawn be included areas under dispute as stipulated earlier.  And

creation of East Pokot County or District.  We also propose that all arable land and…should be registered in East Pokot and 

be under communal ownership land.

Com. Swazuri:  We shall read  that memorandum please.  Give us……

P. K. Lokwe:  So we propose that East Pokot be sub-divided into three Constituencies: Kollowa, Nginyang and Tangulbei

and that is …..place.

We propose that all areas with natural resources should be under Pokot County, and its delivery belong to the Pokot.
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Com. Swazuri:   Okay.

Com. Baraza:  I just want to understand the magic in the District.  What is the magic in owning a District?  Is it because now

you feel the resources will reach you?  Supposing as a Commission we come all match that we design a good way of making

sure that the Pokot of East Pokot get the resources does it matter whether you have a district , what matters is it a district or

getting

Crowd:  The resources.   Let the district come.

Com.  Baraza:  What  is  important?   What  is  in  your  mind  when  you  are  talking  about  a  district,  is  it  because  you  will  get

resources, or is because there is a pride in owning a district.

Crowd:  No, 

P. K. Lokwe:  We require the district so that you are able to manage our own resources   

  Com. Baraza:  we came up with another way of you managing your resources and getting the national cake

P. L. Lokwe:   No please the district matters, because people the land will be enough for the district  and administration will be

close to the people.  Actually the (inaudible) clapping  

Com.  Swazuri:   Thank  you.  D.  K.  Kudow,  please  don’t  be…..you  should  history,  you  that  I  will  not  allow  you  to  read

through, give us recommendations, I know if you read every word you will be attached to read the memorandum, we will finish

only ten people per day, ten people will present the entirely, we have never heard but we are  going to  use,  you will still give us

what you have your please, let us not argue over that, give us recommendations,  if you give us all the history about  all the wars

and we know that,  that is why we are  mandated to come and get your recommendations,  in the new Constitution we are  not

going to put histories of all those views and so if it is the pre-amble, we shall write in two sentences, that is all resolution, please.

David Kudow:  My names are  David Kudow from (inaudible) group.   I  …on the health sector.   We recommend creation of

health services in each location of this country and sub-location of Pokots and other communities who are marginalized.

Secondly, (inaudible) to allow free medical services

Thirdly we propose that we have (inaudible) continue supporting training of health personnel must be  considered in marginalized
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and even,

Com. Swazuri: Silence please

David Kudow:  We propose that the promotion of health services (inaudible)  We propose  that the Kenya Government must

be  (inaudible)  We  propose  that  the  Government  of  Kenya  adapt  for  the  purposes  of  ethnic  groups.   We  propose  that  the

Government of Kenya will produce and supply clean water for drinking so that pastoral community can benefit. 

We propose the creation of emergency unit to cater for emergency arising matters in arid regions, like Silale.

We propose  introduction and use of mobile helicopters to  arid  regions  for  use  during  emergency  and  for  carrying  out  health

services to reduce mortality rate e.g. 

We propose the introduction of GM center. 

Lastly  we propose allocation of development funds to the arid area.  Thank you.

Augustine Loribo: Naitwa Augustine Loribo Bwana Commissioners,kulingana na elimu ya nchi hii, kuna elimu college, college

inakuja na ikifika unasikia watu wame... ..Bwana Commissioners ukiona hawa rika yangu wote ....... wakati we are preparing to

apply unasikia ........  so  recommendation yangu bwana Commissioner ni kwamba ,  ikifika wakati  wa college watu waiitiwe na

invitation kama zamani lakini sio mzuri wakati unasikia watu wengine wa sehemu zingine wamechukuliwa (laughter).  So  bwana

Commissioners,  (inaudible) tumefanya (inaudible) lakini saa hii bado iko tu. 

 Interjection

 Clapping.

Com.   Swazuri  :  Amesema  kwa  dakika  moja  lakini  amasema  maneno  mengi  na  ya  maana.  Tunataka  maneno  kama  hayo.

Michael Kolem.

Michael  Kolem: Jina yangu ni Michael  Kolem.  Kulingana  na  mambo  haya  ya  Katiba.  Katiba  iliyofanywa  katika  Lancaster

hatuku shurutishwa ….. na tuseme ma D. O. wa zamani walikuwa  walikuwa wakija pale ,  tulikuwa na mambo ya culture yenu

ni nini na nini na nchi imebaki hivi lakini tumekuja wakati  ambayo inakwama.  Nchi sehemu hii ya Pokot  tunasema we are  not

getting transport  care.  Kwa sababu ilipokuwa miaka ya  1950,  sehemu  ya  wa  Pokot  wakanyang’anywa  plots  ……………..

Inaudible .  Hata neno la Mungu haikutakikana kwa sababu plots hizi nzuri ilikuwa Mogotio na ikaelekea Kabarnet.  Hata yule

alikuja  mpaka  mkutani,  karibu  lake  Baringo  alirudishwa  mpaka  Kabarnet.  Huyu  anaitwa  Barnet.  Yeye  anaitwa  Barnet.
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Naikaitwa Kabarnet yani nyumba ya.

Na Kabarnet mpaka na wakarudishwa mpaka wakati  huu wako katika nyumba ya Kabarnet.  Wa-Pokot   Baringo wa upande

hii … Hata sijui kwanini iitwe Baringo East it is East Pokot.  If it is East  Baringo, ingekuwa North Baringo, not East.look at  the

map, where are we, we are in the North Baringo not in East Baringo. So we are Pokot of here. 

Education,  ilipokuwa  katika  closed  district  wa  miaka  hiyo  whom  we  have  served  kwa  miaka  mingi  sana,  hakuna  shule

tulijengewa, missionary yoyote walihubiri neno la Mungu haitupatiwa na kwa hivyo tuka baki nyuma. Hakuna  ambaye  alienda

shule, tunafunguliwa kwa jail pale Kabarnet  ni wachache tu wale ambao walichukuliwa kwa lazima ikachukuliwa tu wachache

wakaenda kusoma na elimu haikupatikana sehemu hii.

Tuna hitaji Advocate  ambaye hapa kwa katiba wana…. Ambaye wale wachache  ipelekwe  pale  na  wameleta  restrictions  Ya

kwamba  hii  ……iaudible…..  kumbe  wamejua  wata   wale  wanatoka  a  small  school  like  this  one.   Watoto  wao  waende

University, waende colleges kwa sababu yetu imekatiwa kulingana na sehemu zingine ama kulingana na wale walio kwao. 

Twende katika maji tafadhali, we have got a problem – maji hata saa hii ikiwekwa ………..

(Inaudible). Hakuna maji hata saa hii unaona kama saa  hii unanunua maji wewe unakunywa maji mzuri unajua kwamba wakati

typhoid  imekufa kwa ma …. We have many drinking dirty water,  inaudible. Ng’ombe,mbuzi, hyena na nani na kuogelea ndani

inakwisha.  Watu  wote  wanakufa  kwa  typhoid  kwa  sababu  hakuna  maji  safi  katika  sehemu  hii  ya  Pokot.  Nyinyi  wabunge

wasifanye kuongezeka. Wapatie MP mmoja .

Kitu ingine health facilities, we have got a  health  facility  which  was  ……  Ilikuwa  iko  pahali  …  inaudible.  Mimi niliona  mzee

moja  alikuwa akifanya  harambee  hapa  …..  ilinunuliwa  kwa  mali  ya  Wa-Pokot  wenyewe.  Miaka  wa  1958,   …  inaudible.

Mpaka saa  hii health care  hiyo  ndio  iko  na  tukajenga  juzi  tu  kama  tumekuwa  tumejenga  hapa  moja  na  hawa  na  tulitaka  ku

promote hii community medical health center facilities. Na wame kataa kuleta hata daktari.  Ili wafike,  madaktari  chache tu ,  ma

DO, hawataki muleta na watu wengine  wanasema tukikuja  hapa  tunakufa.  Je  mmoja  ako  Lodwar  Ma-ofisa  na  huku  North

Eastern , hapa kwa Pokot, ndio shimo iko? 

Katika ……we are  proposing that area  hii ni kubwa sana,  inahitaji  wabunge  wawili.  Ilikukata  sehemu  hii  mpaka  upande  wa

mlima huo wa Kiea. Ng’ambo hiyo mto hiyo ulifunga katika daraja  ambayo ime katika,  unaona hiyo, hata saa  hii watu…..  Ng’

ambo  hiyo  inataka   mto  moja  ambayo  inaenda  katika  Lake  Baringo.  Hatuwezi  kuona  mahali  inaitwa  marinikomut.  Mbunge

mmoja the prominent ikawa wanataka chache tena ikasafiri  vizuri  inasema  inaudible.  We are  not meaningful, even if we  are

very meaningful unachapa hiyo ki kapu na kusema chakula ni kidogo. 

Kwa hivyo katika hali ya political, damu ilifurahiya asubuhi kwamba mwengine alisema, we vote,  vote  of  no confidence when

23



one is not competent,  Yes  we  are  all  going  for  it  that  we  vote  of  no  confidence  when  one  is  not  competent.  Clapping.  …

inaudible ……Kwa hivyo we vote of no confidence from now hence forth.

Com Swazuri: Tunakupea dakika moja tu.

Michael Kolem: Haya, agriculture, mimi nina kuja katika ……  inaudible  …,  Agriculture ndugu yangu hapa unajua tunalipwa

na relief kila  Wakati  kwa  sababu  tunakufa,  ng’ombe  inakufa  tena  inapokufa  jamani,  tunakula  nini  na  tumetengenezewa   kile

ambao…  inaudible..saa  hii tutakuta mtu anakaa.  Na  Eldoret  watu wanatangaza katika mwenye  …  inaudible  …  mahindi  na

huwezi kuweka.  Kwa hivyo katika agriculture, tunaomba Serikali yetu  atutengenezie,  kuna  sehemu  kubwa,  …….  Inaudible.

Pia katika wanyama  wetu tunataka kuwa na soko ya maana katika sehemu hii ili hata raslimali yetu itunzwe na serikali tupate ,

unajua hatupati loan -tunataka loan  in this person who has got a copy there na jina ya  inaudible  na CCK.  Sisi wana Kenya ,

tunataka 

 Interjection.

 Katika Security ndugu yangu, tunakosa security ambayo … inaudible …… mtu tu …….Wa-Pokot  wamevamia mahali fulani,

Baba yangu , … inaudible.. kijana yako ameenda. Hawezi kutafutwa yule kijana. wanakuja kupeleka yule mzee na mama yake

wanapelekwa uchi na unajua ……….na sisi tunaumia kwa hivyo we are  not provided proper  security as  a  national  citizen  of

this country.

Interjection.

Employment jamani muna ….. watoto bila employment….

Com Swazuri: Loktari, T. Loktari

Loktari:  My first point I will talk about land. When I say land, we lost a lot of  our land in rapurati polonye and Laikipia ranch.

Which is now owed by vice ………. And by doing so now I want,  we need our  own  colonial  boundaries  of  1910  of  SUK

country under one title deed. Clapping.

Number two I will talk about education,. I need the Government to provide us with free education from nursery to university for

50years to come. Clapping.

 Number three I will talk about, for every ………Inaudible.. We should be given a district.
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Number four,  if it is …..  we need  two  Constituencies  in  Baringo  district.   We  need  to  have  the  upper  block  and  the  lower

block.  Let me go to national politics.  When I say politics I am  recommending  for  positions  where  we  have  ………….to  do

such things. As a President ……… second I want an MP to come just for two terms whether people  like him or  not he goes.

Also again we need also to your MP. If a population  of  …inaudible

talk about them and if people don’t have ………collect 6000 signatures.

Lastly my interest is that we have our  people who are travelling so much- Councillors and if possible the should be paid by the

local Government. If possible, If they are paid five hundred thousand then let  them be paid two hundred and fifty thousand.

Lastly, is to second my collegues who talked about  education.  In the area  we can not compete  with a child who is in Mang’u

high school or in Nairobi because we don’t have facilities, we don’t have books. 

We don’t have electricity, we don’t have good tables,  good hostels things like that.   So  we are  saying that if it is possible they

lower the grade of entering  colleges  to  D  plus.   Clapping.  Here  in  Baringo  East,  I  recommend  that   if  it  is  possible  let  the

Government continue training P3, P2 and  P1. 

Com. Swazuri: Thank you very much, now we have Elisha Kasait.

Elisha: Nawashukuru , na ile kitu ninasema kwa maoni yangu ni ya kwamba Katiba iliyo tengenezwa na watume au wale walio

tengeneza  hiyo  Katiba  ….inataka  makabila  na  kitu  hiyo  ilitokea  ……..Inaudible   katika  Kenya.  Kwa  sababu  tunaona  ya

kwamba  Katiba  imeandikwa  ya  kwamba  the  things  Kenya  had  proposed.  Ni  hizo  makabila  kubwa  kubwa  walihama  na

kuwaambia sehemu za makabila zile zilizokuwa huku na kunyakua mashamba na kufanya makao kwa sehemu hiyo.

Interjection. inaudible 

Sasa  ile kitu umesema hapo ni ya kwamba hiyo katiba  imeandikwa  ya  kwamba  mtu,  ……Inaudible.  Na  anaweza  chukuwa

loan kupata kuchukua loan katika …..inaudible katika se hemu ya Turkana huko. 

Pia,  unapata  ya  kwamba  mwananchi  au  maskini  yeyote  anaweza  kuishi  pahali  ana  ishi  halafu  tuseme  madini  ipatikane  hapo

kama Gold,  halafu unasikia kwamba huyo maskini anaishi area  hiyo hapo ana ambiwa  hama, yako  ni  mita  sita  kutoka  hapa.

Basi kwa maoni yangu ningesema ya kwamba hiyo kiwango ambayo alipimiwa huyo mwananchi ingepitishwa zaidi ikawa,  iende

chini ………Inaudible apate hiyo mineral yenye inapatikana. Kwa sababu sasa kukufukuza  sasa  namna hiyo ……inaudible.

Pia kitu ninge sema,  kuna  watu  kama  machief  ambaye  akipatiwa  kuwa  mkubwa  katika  location  kufanya  mambo  yote  lakini
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hakuna  maji  ambaye  alifanyiwa  katika  ofisi  yake  au  ulaghai  ya  kufanyia  katika  hiyo  location.  Na  kuna  mambo  kama  ya

……?……..  wanakuwa  na   vitu  ya  kupata  magari.  Na  hizo  vitu  ambayo  …?…..hakuna  pahali  ambayo  tunakubaliwa

kutengeneza  hizo…..?. 

Basi hiyo kitu ingine ambayo ninge eleza ni kwamba hizo boundaries kabla Wazungu kukuja makabila walikuwa na boundaries

zao  wenyewe  halafu  sasa  wakati  Wazungu  walikuja  wakasukuma  wengine  ,  waka  sukuma  wengine  ndipo  sasa  mambo  ya

makabila  na  makabila  ambayo  wamekuwa  tangu  zamani.  So,  hizo  ma-boundaries  ingine  iende  mahali  community  inasema

boundary yetu ni pale. 

Basi kitu kingine tena ambayo ningesema ni mambo ya education katika  sehemu  yetu  hii  ambayo  tumehangaikia  upotovu   ya

kutosoma  kwa  sababu  tangu  zamani   hakuna  mtu  alijenga  shule  katika  sehemu  za  Wa-Pokot.  Kwa  hivyo  mpaka  sasa

imegunduliwa kuwa na …..?  kuwa na …..  na  ………?   Yule  anamfuata.  Kwa  hivyo  ile  kitu  ingefanywa  ni  kutengeneza  ma

primary school, na masecondaries na kutengenezewa development maendeleo katika sehemu sawa.

Pia kitu kingine ambayo iko, ni ya kwamba mkosaji akifanya makosa yake afuatwe mpaka apatikane . Asanteni.

Com. Swazuri: We recognize the presence of the area  MP,  mweshimiwa Joseph  Lotodo.  Mweshimiwa  welcome  when  you

are ready present your views. ?…..hayuko. Lotibo John.’

Lotibo: My names are  Lotibo John. The first point is that the Government should construct  dams and boreholes  for irrigation

purposes. That is to habour the ….? And outer structure of our area. 

Second is that is Lapai should continue. That map should form an audit.  Co-  curriculum activities in primary schools should be

revived eg vehicles, athletics call it the young Kenya who are becoming an adult. 

The fourth one , The non-examinable subjects in the time table in primary schools eg physics ,  home science and others  should

be scrapped out of the syllabus . That’s all.

Com. Swazuri: Thankyou.we will come back to you. Councillor.

Cllr Losutang: Tangu ukoloni au tangu zamani watu wetu hawakuingilia isipokuwa walikuwa na haki yao peke yao ambayo

ilikuwa ikisimamia Pokot peke yao, lakini  kwa wakati huu, tumeshukuru kushiriki  kwa sababu kwa area hii hatutauliza ingawa

wale walikuwa makalenjin peke yao, Wa-Turkana, Watugen Coucillors ambaye ni watu waliojulikana katika area hii.

Councillors wakati wa ukoloni, mtu alikuwa chief na ni Councillor. Na kwa wakati huu ambaye ninge sema ni kuhusu upande

wa siasa ningesema  constituencies tatu, Kollowa Nginyang, na Tangulbei.  Kufuatana na watu  hawawezi kukubali kuhesabiwa
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kwa sababu ile kitu walianza na kufanya kuhesabiwa ni mbuzi na ng’ombe si watu. Wakihesabiwa watu hawataki wanatoroka,

kwa hivyo wakihesabu watu halafu Pokot hawawezi patikana hata watu wetu hakana kuambiwa ni kutuma watu  kutoka

Kabarnet na anakuja tu kama ni Kollowa ama Nginyang’ na upande wa diki huku ni watu kumi au watu  mia elfu moja na

unajua Pokot bado kutoshea elfu moja kwa sababu hakuna mtu ana pata hesabu ya Pokot kamili. 

Kwa  hivyo mambo mengi katika sehemu hii iko taabu kwa sababu kwa mambo ya ufisadi Katika area hii ya Ng’inyang ni ya

kwamba , ni…? Na hata maasai  hufuatana hapa kuwaletea watu dawa.  Hata saa hii watu wanafuata laini kutafuta dawa.

Dispensari ya Nginyang, hakuna dawa. Hata ile imetumwa itolewe drip moja ……Inaudible.

Kuhusu elimu, katika sehemu hii, bado iko shida kubwa sana kwa sababu nyumbani iko karibu , kwa sababu kama huko

Chemolingot au kama area ya Nginyang, lakini kama iko watu wengi watatolewa bado wanaendelea kuchunga au wanaendelea

tu kukaa. Hata wakati huu hakuna ng’ombe kama zamani na hakuna nyasi ya kutosha ambaye ng’ombe wanakula mpaka

wapate kukula vitu nyingi ni watoto tu kukaa nyumbani na hakuna masomo. Kwa hivyo kama ingewezekana wangejenga

mashule ili wangefanya watoto wote waingie kwa kila division. Shule moja kubwa na mpaka kama sehemu ya Samburu,

Turkana na Pokot wakijenga shule moja ambao watoto wa kifanya sehemu ya upande zote atafute kwa rehema mpaka atakuja

kujua ni urafiki kuliko kuonana kama adui ambaye akionana na ……? Ana anza kuchafuliana.

 Tena mambo ya kuchimba maji. Akichimba maji kwa sehemu hizo mahali pa kupakanya halafu afanye extension mambo ya

kulima mashamba kwa njia ya kukutana na ndivyo watu huchanganya chuki kwa maji irrigation kubwa ambaye angechimba

dam kubwa ambaye ataweza kufanya irrigation na ataweza lipwa hiyo watu wa Turkana na Pokot. Halafu wapate kufanya kazi

pamoja na wapate kuzoeana kwa mambo ya irrigation. Asanteni.

Com. Swazuri: Asante sana Councillor, Abdulahi Ali.

Abdulahi A li:  mimi ninaitwa Abdhulai Ali, Yangu ya kwanza ni ile ya…..?.. Inaudible. Clapping.

Ya pili ni mtupe District.

Ya tatu nimefurahi  kusikia kwamba nyote ………?….. Inaudible. Clapping.

Ya nne iko hospitali ingine hapa ilikuwa inajengwa mpaka saa hii …………..laughing

Peleka sisi Kabarnet. Sasa madoctors wagonjwa wakikuja ………ni kazi ngumu……….?……inaudible.

Elimu hapa area hii……?…Mtu …………… Ma-chief , Councillors, kazi hiyo nani afanye……………….. Inaudible.

Clapping.  Hiyo area lake Baringo  iko…. Iko Eldoret, na kadhalika. Halafu iko hii ya kutoka ………?………. Jiji kidogo ya
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Baringo,……..?…

Interjection and  laughter from the crowd.

Sasa mimi ninaona hiyo area iko kabila mbili. Wakati huu tu  ndio ……. Kwa hivyo.

Nyingine sisi tuko na wanyama hapa , barabara inapita hapa. Mumependelea wanyama wetu …….

Ingine, iko wakati ingine polisi walikuja hapa na wakikuja sijui walijua huyu mtu tu ni Msomali wakaingia, kuingia

waka………….. sasa nikalala , OCPD mkubwa akakuja na akaniambia sasa nipatie hii nikasema, sasa hii …………Inaudible

 sasa iko shida kama hiyo. Asante yangu  ninamalizia hapo.

Com. Swazuri: Asante sana bwana Abdulahi. Musa Chepalet.

Musa Chepalet: Kwanza kwa hayo yote kuanza nilipokuwa mdogo mpaka nikakuwa mtu mzima nilikuwa na kaa………

Inaudible na wakati huo ili baada ya kutambua tukaenda ………... Kabla sikuwa nimeenda shule , na kama kawaida kwa

shule yetu ni kaenda …. Nikaona ya kwamba nimefungwa bila sababu.  Kwetu imekaa kama ya akenya wengine nikaona ya

kwamba . Katiba ifike siku ya leo  ilitupate kuangalia hiyo maneno kwasababu sisi tumeona kwamba hatuna uhuru yakupokea

kitu kama wengine ambao wameendelea kama sehemu zingine maana kamati zile ndogo , mara zingine ….. tukaona hapa inchi

yetu Baringo , nitatoa Baringo tu lakini area hiyo ya Kabarnet.kwa hivyo ile kitu  ina takikana  ni kwamba .ilete maendeleo ..

hata stima pia  clapping. 

Tena kuingia huku…….katika ………………………….. watu wanakunywa maji chafu kama ile iko damu …. Clapping.

Kama tumbo inaanza kuuma …………………..zamani nilikuwa nikikunywa maji kama hiyo lakini nilipoenda shule nikaona

kwamba ile shida nilikuwa nayo bado inaendelea mpaka leo. Kwa hivyo ninaomba tikipata kule na watu

wetu……………………………ndio watoto wetu wasome wapate.    ile nilikuwa mimi ninaishi nayo kwa hivyo naomba hiyo

iendelee kufanywa ……. 

Ya mwisho tena kuna tena mambo ya ……….. ama kuliwa…….kuna watu wanaenda kuchukua maji ya watu wote kwa

hivyo…….. Tena mambo ingine ya kuenda kuchukuwa mali ya wengine kama mtu anaenda kuiba pahali fulani ama unaenda

kuiba …………..

……………………………….Inaudible. Asante.

Com. Swazuri:  Asante sana. Tunawaomba musipige makofi tena kwa sababu inaingiliana na hiyo recording. Wale wana

record wanatuambia kwamba sauti za wale wanazungumuza zina mezwa na makofi.  Kwa hivyo mujizuie kwa wakati huu.

Jackson Limaris, ametoka akirudi mutatuambia.Rebecca Moyekule.

Rebbeca Moyekule: Asante sana bwana Commissioners, Kwa majina naitwa Rebbeca .Ya kwanza ni kuhusu wanawake.
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Katika mila yetu ya Wa-Pokot, msichana au mwanamke kwa familia haionekani kwamba anaweza kuridhi mali ya baba yake

ama ku pewa sehemu ya mali ya baba.

Ningependa kwa wakati huu kwa Katiba  ya sasa msichana apewe sehemu ya mali ya baba yake kwa sababu msichana

akiolewa ana pata mali ya bwana wake lakini ukiangalia tena wale wako katika kuolewa wanaumia. Ndio tunaona ya kwamba

heri apate sehemu ya mali.

Ya  pili tena ni kwamba sisi kama Wa-Pokot tunaumia kwa upande wa security kwa sababu tuseme kwa mfano mtu akienda

kuchukua magari kwa barabarni watu wanashikwa ovyo ovyo. Tuseme kwa mfano mwizi anaweze kutoka  Kama West Pokot

na ikifuatwa, asipopatikana  hata kama ma-daktari wanajua mahali mtu anaelekea wanarudi wanakuja wanashika watu ovyo

ovyo na mara wanafungwa kifungo cha maisha ama kunyongwa na hivyo siyo mzuri. Kwa hivyo tugependelea kwamba  kama

mtu wa Pokot mtu akishikwa hata kama kuna mtu alisema aliona watu wenyewe watoe ushahidi. Tuseme community watoe

shahidi kwa sababu pengine mji ilikuwa na shida na huyu mtu na anaweza kusema huyu ndio alifanya hiyo kosa na mtu  tu

aende hivyo kwa maana iko shahidi. Kwa hivyo ningesema / tungesema kama watu wa Pokot kwamba watu wenyewe watoe

ushahidi na tena tuseme ingine kwamba ni mtu anashikwa na wamama wanaumia na hiyo siyo jambo la kawaida. Karibu hata

tunajiuliza kama Pokot ni kila mahali penye wanafanya hivi ama ni sisi Wa-Pokot . Kwa hivyo tungetaka iwe sheria, kama ni

sheria, ni kunyanyasa iandikwe sheria ambaye itashika mwenya alifanya hiyo kosa.

Ingine ni kwamba katika upande wa siasa, sisi Wa-Pokot ama Wa-Pokot hawakuwa wanafikiria wanawake ni watu ambao

wanaweza kuongoza. Na ningesema wanawake wateuliwe kwa wingi ili hata jamii zetu wajue kwamba hata mama pia anaweza

kuongoza. Kwa sababu ni wamama wachache sana ambao wanaweza , ambao wakao na idara katika mji wa Pokot.

Ingine ni kwamba mambo ya Lapai. Hii Lapai imeleta shida sana katika eneo letu la Pokot. Pokot hapa zamani walikuwa

wanasema kwamba mtu akiua  mtu watu wao wanachukulia mahali na wanakipata hata vyombo wanapiga piga mpaka hata

nyumbani hakuna kitu. Kwa hivyo tungesema katika dunia wakati huu kwamba yule ameua mtu achukuliwe mali yake peke

yake, ama la sivyo iwe na idadi  ya ng’ombe ambayo inachukuliwa.  Kwa sababu mara ng’ombe ikichukuliwa yote na watoto

wanaumia na wa mama wataumia kwa sababu mtu akinyang’anywa mali, ataendelea tu kuzaa na wale watoto wanoazaliwa

wanaumia kama hakuna chakula.

Ingine kwa wasichana ni ndoa ya mapema. Wasichana katika area yetu ya Pokot wanaoa wasichana wakiwa wadogo juu ya

miaka kumi na tano na wanakuanga watoto sana hata hawaja weza kufanya kazi nyingi sana kwa sababu Pokot ……… wana

sema ng’ombe tu. Hata hawajali mambo ya shule na tungetaka kweli sheria ambayo inachunga wasichana.

Ingine ni kwamba katika Kenya, na hatujui ni  kila pahali ama ni eh na tunaona ya kwamba kuna pengine ambao watu wana

bunduki ambao inaitwa homeguard.  Kama Turkana wako nayo, Samburu wako nayo na hata sisi Pokot tulikuwa nayo pia
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baadaye ikachukuliwa na tunaona hata ya wengine haija chukuliwa. Ni sisi peke yetu tulinyanyaswa. Na kama  ni kitu ambacho

kina kubaliwa kwa dunia mbona sisi Pokot tusipewe, na kama haikubaliwa mbona wengine wako nayo.

Ya mwisho ni mambo ya employment. Tunataka wakati wa kuhesabu watoto wetu wanaenda kuhesabu kwa sababu kama ni

kutembea kwa mguu,  kwa sababu hakuna mabarabara hawa ndiyo wanaweza kutembea na wanaweza kuhesabu, unajua

Pokot akiona mtu ambaye si wa kawaida wanatoroka na hawa semi. Asante.

Com. Swazuri:  Asante sana, atafuatiwa na Susan Makoru. Enda huko mama ukajiandikishe nyuma. 

Susan Makori: My names are Susan Makori. My recommendations to the Commissioners  are:-

1. Education – the Pokot girls to be educated free for fifty years. 

2.  All the team players ie  selfhelp women are women who are learned and willing to pursue their studies. 

3. For  the majority who are illiterate, the adult education to be established fully.

4. The women  should be given  to be part of the – FGM should be abolished. The women to form proper.

Wife inheritance should be abolished due to the following:-

1. Maintainance for  the property especially for the deceased.

2. I recommend that the wife of the deceased should  own the property 

3. The full property including her in-laws.

4. Provision of water – this is to limit the load work  of the Pokot women from being over burdened.

Politics- in politics you find the fact that for the  cases of the required, we also recommend that the person who is vying for any

seat should forward the problem i.e he should  have proved that the or she has done something for the community. So hence;

may God bless you all.

Com. Swazuri: Thankyou very much. Paulina , can you come. The gentle man.Jackson

Jackson Limaris: Kwa majina naitwa Jackson Limaris. Niko na maoni machache ya sheria.Kwanza ni  kwamba  ni

pastoralists community ambao economy yao ni wanyama. Ningependekeza ya  kwamba  sheria iweko kwamba hawa watu

wapatiwe nafasi wachukue loan na watumie hawa wanyama kama security yao. Na hao wanyama wawe security  kwa

kuchukua loan. 

Maoni ingine ni kwamba ningependekeza katika hii tume ya kwamba wabunge –MPs wapatiwe tu nafasi ya term for five years

kwa sababu  we believe that after five years they have nothing to offer and to deliver so they should be given two  terms.
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Thirdly, ningependekeza ya kwamba wale maofisa wako na cheo katika public offices ama civil servants na wangehitaji

kusimama kwa kiti chochote cha mbunge  nigependekeza kwa hii Commission ya kwamba hawa watu wapatiwe nafasi wa

resign baada  ya kuwin hicho kitu kwa sababu kuna dilemma kwamba ambaye ni kiongozi kufungiwa nje kwa sababu

wanakuwa ku-resign first  ndio uende u-contest lakini ninge pendekeza ya kwamba baada ya kupata hicho kiti ndio aanze

ku-resign.

Ingine ni kwamba nina ungana na Wakenya wengine walisema leo asubuhi kwamba wananchi wapatiwe nafasi ya vote of  no

confidence kwa mbunge ambao hata deliver so wananchi wanaenda kupiga kura ya vote of no confidence hata kabla hiyo

mapatano yake.

Ingine ni kwamba ningependekeza ile quota system ya zamani irudishwe ambao wanafunzi kutoka pastoralist community

waweze kuwekwa kwa mashule ambao ni za hali ya juu kama Alliance, Mang’u –National schools. Na pia kwa employment

hiyo mambo ya quota system iwe considered particularly marginalized communities. Kwa hayo machache asanteni.

Com. Swazuri: Geoffrey County Council Chairman. Okay sawa kwa hivyo Chairman.

Geoffrey : Kwa majina ni Geoffery  Mutema. Kwanza ningetaka kuongea juu ya pastoral communities. Ninaungana na wale

wasema kwamba ………kwa wanyama yao. Mbuzi, ng’ombe, punda………………… na wapewe loan.   Ningependa

wanyama wawe insured.  Ikuwe kama gari, mtu akinunua gari yake inakuwa insured kila mwezi , kila mwaka. Kwa hivyo hiyo

ni mambo pia ya loan. Mpaka wakati huu ………………………..Inaudible. Ningependa kurecommend ya kwamba

Councillors wawe CPE- standard seven ya zamani ama ni standard eight angalau. Halafu  Mayor  achaguliwe na Councillors

siyo raia ambayo tume sema chairman  ya County Council na jiji mzima………inaudible.

Ingine ya mshahara yao pia, Chairman 100,000/= ……. Boos  from the  crowd

Ya tatu sehemu ambaye ni marginalized community  kama Pokot. DDC ikuwe central point kuamua maendeleo kwa sababu

kuna makabila wengi katika district na Pokot wenyewe wako wachache ………………….inaudible. Kwa Sababu

maendeleo ikikuwa kama Lami kama Baringo kwa mfano tuchukuwe lami katika wilaya hii. Kutoka ……..hakuna Lami, na

kama tunge kuwa na ………………………….inaudible. Lakini ya maana ni district, kabila mbili wakikaa na mtu mmoja.

Ya mwisho upande wa nyaga hakunakuweka terms , ya kusema  term hii ………hakuna kuweka mtu ati two terms, three

terms ama nini, iwe free. Lakini President achaguliwe na wabunge na mayor na Councillors wawe kama Councillors

………namna hiyo.

Com. Swazuri: Asante sana Councillors uende uandike jina lako kule nyuma. Tuta sikiliza , msipige makofi tafadhali. Robert

Kamama.five minutes please.
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Robert Kamama: Honourable Commissioners  MP for this constituency, DO 1, ladies and gentlemen. Ningetaka kuwa

salimia kwanza. I’ll try to be very brief. Honourable Commissioners I want to say that first of all I wantto welcome you to

Baringo East. Iam going to  talk about Baringo East. You are talking of many many problems. When you

……………………………………………………………………………………………………………iaudible.

 We have no electricity, no piped water, no standard schools, no industries to create employment, no maternity or standard

hospitals for above thirty five thousand patients. 

We have insecurity due to our hostile neighbours. ……………………….

This Constitution should be a  solution that will solve  our  problem at the lower level.The  main issue  in Baringo East and even

the larger parts of North Rift has been a pastoral area. Security, poverty, education and economic empowerment. The

………………by public Commission will have done nothing to the people or to the public within the north of eastern northern

and the low …….

Now I want to go to this what I wrote I am not going to read, I am going to provide solution. I will go direct to the solutions

that  I want. Now the new Constitution should embark in a framework that will guarantee happiness to Kenyans, security of

their property, right to  life, freedom of worship excluding the worship of satan and other ……….. ..

The Pokot  did not participate in the national conference. I think among the pastoralist ………………………………. So

they became the ………….in the supremacy of the Constitution. So we are happy that this Commission was formed and we

have formed …………….inaudible.

Issues here, that is the America again – when we are talking about the new Constitutional representation, the Pokots believe

that this Constitution is going to be our ……….and will protect them from insecurity and oppression from within and without.

The new Constitution should  therefore address issues like human rights, the youths , the rule of law, freedom of Government,

the presidency, Judiciary natural resources, marginal communities, poverty, economy, corruption, governance, local authority

and allocation of new constituencies, administration and new political boundaries.

Chapter five of the current Constitution are our views to resume the elite Commission. I can give a dramatology  of very bad

things that have happened. Two years ago i.e the year 2000, two  children were shot in their mothers house just afew distance

from ……. By officers of the  (inaudible)…They were shot while in the hut and this people ignored the  same day the people

who were not protected became the end .

1995, two people were shot, while others   (inaudible).In the year  2000, a thief was found in Kolowa .1973/1975  there used

to be take all the women and men put them in a concentration plane, teargas them at least women were  raped, they were
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tortured and right now we have  so many children but we don’t know.

There is one issue here, the issue of complicating  livestock every time a raid is organized here. In the name of this thing called

community punishment. It is not provided for  by the Constitution of Kenya in the coming Constitution. It is a planned action of

human rights, because when you condemn people communually, that is so wrong.  (inaudible ).  We don’t want that.

Now there was a man who was shot in 1983 in his village at the  (inaudible)  of traders. On Monday ……… Thursday he

collapsed and Friday in (inaudible).. we don’t want this.  It should stop. 

The new Constitution …(inaudible).  Now any amendment in the new  Constitution, we should do the normal  (inaudible)

because when we look at the other Constitution we have had I think over 15 amendments and that   (inaudible) for about 200

years. Now in future we want any change in the Constitution to be filled with amendments to be subjected by the members and

2/3 majority term. A form of Government should be supported by 25% of all members of Parliament. 

System of Government:- Iam proposing that we should adopt the  (inaudible) mine is , I propose that teachers vote by public

democracy not multiparty. We should only have  three parties in Kenya  to enhance a modern coexsitance of the people of

Kenya. One, we should maintain the ruling party Kanu. We should only have a third party, if you are not in a position, you are

in Government or you are in the society.Because this consideration of President ….. that are compelled every other day are

being done in Kenya.

Com. Swazuri: Bwana DO you have already consumed the eleven minutes so I don’t know how much long I shou ld give you.

Robert Kamama: Five more. Iam not speaker as a DO , iam speaking as a villager.

Now I am against   (inaudible).We need a Government of national unity. 

Okey the President, the prersident should have   (inaudible)  coz  I believe. We should have one President and  (inaudible). the

issue of having prime ministers is just  getting things for convinience. But if a President wins, he  is not gong to make it.

Formation of Ministries. We should have only  15 Ministries and we will have  first …(inaudible) And renew the number of

public policy  in the Government. The minimum qualification for any candidate should be a diploma and above. Members of

Parliament should certain academic qualification in provision of both…(inaudible) and submitted to   (inaudible) and

examination. Local authority all members elected directly by the people but they should be given good money. Chairman

300,000/= and Mayor. Councillors 100,000?= . Councillors should have (inaudible) .especially in English and

Kiswahili……….

Judiciary- all should have divisions in Kenya …. Should be 45years old . and we have …(inaudible).  Central Bank of Kenya,

Commission of public service, Commission of lands and the Chief Justice and other members of the judicial Commission. I am
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just about to finish. 

The economy currently is the  (inaudible) we need to attend democratic issues, we need  to put in order  (inaudible) and

security and help to invest ….in areas of standardization of economic advantage especially East Africa and COMESA regions.

…(inaudible)  Our Governments are poor but they  cannot  (inaudible)

This issue is …(inaudible) and I can assure that most people  in Baringo district   (inaudible)     So  when you see  the health of

people you see people who are  (inaudible)  and barbaric.The poverty reduction.  The poverty reduction policy should address

the following areas in Kenya, issues to do  with cashew nuts,  coffee,  cotton,  sugar and   (inaudible) in this case  the (inaudible)

will  (inaudible).should  be  addressed  and  other  areas  incude  farming  AFC  in  (inaudible)  and   (inaudible)…given  to  farmers

(inaudible)  And to register GDP growth of about 2%. That is what should happen.

Implementation of Government action.  An interest, should be below 5%.  (inaudible) People are not going to do business in

interest rate above 10. 

Com Swazuri: 15 minutes are  over.

Robert Kanama:  I am just about to. Corruption, is the mother of all our economic wounds and the  (inaudible) . we shall

stop corruption in the followimg ways ;  

-Ensure corruption control act in the Kenya Constitution.

-Strenghten anti –corruption  unit.

-strenghten people at school of (inaudible) and anybody found to have stolen more than 5 million should be  jailed for life in the

Constitution so anybody below  that should be punished and jailed and specified  by the corruption authority.  Corrupt people

should not hold any office kwa hivyo marginal group ceated a nation building, I want you to take that to the    (inaudible)

Commission 

In Uganda we have ministry in charge of …(inaudible) affair which are  being .at  the university of Uganda.  This Ministry should

be headed by the public service Commission to be  punctual…(inaudible) we need to allocate 10% of our total  budget  to them

for  thirty  years  so  that  they  can  (inaudible)  .from  that  community.  …(inaudible)  give  more  priority  like  in  the  case  of  the

Government and public (inaudible)..farmers bank with branches in all areas that  is going to talk (naudible)

Establishment of the local life of managing team,   (inaudible)  Now there is one of two major issues here, the multiparty of

1992 (inaudible) .of their land  in Tranzoia. Why don’t we be left other committee without   (inaudible) .the Pokot. This issue

should be addressed properly and they will need full (inaudible).  We want to know where these people went. In conclusion let

me say I have a lotof confidence in the new Commission chaired by Prof Ghai. We hope our  problems, our grievances are

going to be addressed and we are going to enjoy life and even our children in the next milenium are going to become

(inaudible).  Thank you very much.
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Com. Swazuri. We want to thank Mr. Robert Kamama. I know he is the District officer for Ngwema and he has come all the

way to give his views.  I think that is a very commendable job. Now we go to Reverend C. Chepchoi.

Chepchoi: Yangu mimi nina machache. Mimi ni Reverend Christopher Chepchoi. Nashukuru serikali kwa kupanga mambo

haya, naona kwamba tutafikia kila community kwa Kenya. Katika nchi yetu ya Kenya kuna sheria ambayo inasema ile

ambayehauta mali ya urithi yule ananua wote wanaweka mmoja. Ningetaka kusema katika hii area yetu ya Pokot kuna watu

wanauza wanyama kila jumatatu na kila wiki katika   (inaudible)  mbalimbali na tuseme mtu kama mimi sasa naenda kununulia

nguthi na unaweza kushikwa kama …(inaudible)… hiyo itolewe na mwenye kuuza peke yake  ata kuwa mwenye shida. 

Ingine ni kwamba tunahitaji  viti katika sehemu yetu katika district ambayo  inaitwa East Pokot district. 

Ingine ni kama development project iandikwe ama Kenya iangalie sehemu hii maana iliwachwa kwa muda sana bila

maprojects. Sehemu ingine tena Constitution ya sasa  haina preamble yake haisemi Mungu ni mwenye  nguvu na ambaye

inatakikana itangulie sana. Nimeona ya America and India inasema mambo kuhusu Mungu. Hii yetu sasa ambayo

inatengenezwa Preamble yake iongee juu ya Mungu. 

Ingine, Chairman wa County Council, alisema ile kitu nilikuwa nimeweka  ile ya insurance – kuinsure our animals, livestock ya

sehemu hii maana kuna uwizi ambaye tu akiwa na ngo’mbe mia moja na ikivamiwa siku moja inakuwa  (inaudible). Kwa hivyo

wanyama wote ama mtu ambaye atakuwa na nguvu ainsure ng’ombe yake na akiibiwa ile idara ambayo inahusika iangalie

…(inaudible) ya ng’ombe hawa.

Ingine mambo ya location ambayo ilikuwa imefanywa na kuwekwa mahali moja ama …(inaudible) Ma-locations mbalimbali

katika area hii ni security area . Ingekuwa na administration mbalimbali mahali inaweza ikasaidia watu. So mambo ya

kuunganisha ma-locations katika sehemu hii ya East Pokot ningeomba itolewe.

 Mwisho County Council wa Baringo huwa wanatowa  revenue kilajumatatu, alhamisi, jumatano,na ijumaa tungetaka

…(inaudible) fulani wawewakitoa na  isaaidie mali ambavyo …………. Thankyou very much.

Com. Swazuri: Asante sana sasa tutakuwa  na Stephen Cheptais. Stephen Mbona anaenda . Halafu  mheshimiwa kama

ungechukuwa dakika tano ninge shukuru sana.

Stephen Cheptais: Bwana Commissioners. Mimi ndio naitwa Stephen Cheptai. Yangu itakuwa ni machache. Maneno ya

Pokot ni mzuri sana. Kwamba area  hii ni (naudible)  
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Stephen  Cheptais  …watu  wa  area  hii,  sababu  uongozi  iliyo  tanguliya  ya  zamani,  Colonial  Government  ilituwacha,

tukanyenyekea hata wakati uhuru kuja watu walipata uhuru katika Kenya hii, na kuna wakati  ambao iliamualiwa katika Kenya

kwa jumla ambao tarehe zake za kwanza ilikuwa February tarehe tano 1963.   Ikaamuliwa tena wakati  Jomo Kenyatta  alikuwa

Prime Minister 1964 claim of the land yakurudishiwa wananchi mchanga yao iliyochukuliwa na white settlers  wakati  huo ilikuwa

maneno,   (inaudible)  wakaenda  Lancaster  house  baada  ya  kurudi  1962,  waka  kuja  (inaudible)  na  ikiwekwa  Commission

ambao iliongezwa na draft  report  1962  wa-Pokot  wakakuwa na mtu wakusoma,  siku hiyo nilikuwa katika (inaudible)  nikiwa

mtambulishi  katika  masomo  hapa.   Wakati  wanatengeneza  maneno  ya  land  ku-reimburse  people  their  land  Wa-Pokot

hawakujua.  Wapokea kunyanyaswa waende kwa land company katika Laikipia land company. (inaudible) hawakuwa na mtu

claim that  land  ikaenda  hivyo.   Area  yetu  ya  juu  yote  ikaitwa  crown  land  ambao  Queens  peke  yake  ndiyo  wakalisha  na

ku-charge  fees.   Akaleta  mashini  yake  (inaudible)  yakusaga  Ngo’mbe  yetu.   Ngo’mbe  ikivuka  mpaka  kesho  inapelekwa

mashini ambayo sasa inapelekwa, (inaudible) hiyo isitoshe.

Boundaries ya mpaka kati ya majirani, area hii ya East Pokot tuko na majirani karibu watu wanne, Marakwet upande wa West,

Turkana upande wa North, Samburu upande wa East and wenzetu wa Tugen ambao tuko kama kwa upande wa South.   Sasa

kwa  district  kama  watu   hama  hama  na  nyasi,  na  maji,  tukihama  kutoka  Mirimoi  area  hii  ya  zamani  kwenda  huko  kutafuta

pasture,  watu  wanakataza  utafanya  nini?   Tulisema  watu  na  kwenda  tunawacha  mchanga,  area  ile  kubwa  ilienda  Pokot,  ile

mbaya sana ambayo Serikali (inaudible) inaweza ku-address katika land boundaries kable mimi kuja kwa culture.

Ni  hii  kutoka  North,  kutoka   (inaudible)  kuingia  area  ya   (inaudible)  hii  ambayo  sasa  inajulikana  kama  Kaimos,  kupitia

(inaudible) .kupitia Lamatui, kuingia milima ya (inaudible) na ya kupita chini mpaka….kupita  chini mpaka   area  …ya Lomelo

kati kati awache milima ya aende mpaka Loruk,  apite ateremuke mpaka Cheptepet  kwa jina ingine inaitwa…..ateremke.   Sisi

tupate mchanga yetu kamili.   Kwa sababu ya sasa sisi tukiwa kabila ile minority ambayo hatuta tawala, ikiwa tutapata  President

itakuwa just a virtue of luck, lakini hakuna tumaini, kama sisi kabila minority kama hiyo, lazima haki ya Constitution hii iweke sisi

full mandatory kwa mchanga yetu sisi tukiwa watu wa kuhama, hama, hata musipotufanyia chochote,  muende mukuwe na  ma

President yenu lakini mchanga irudie.

Com. Swazuri:  Ingine

Stephen Cheptais Ingine yakusema watu wa .culture yetu isikuwe interefered.  Sioni katika kambi ya Pokot  pahali vita itaisha,

maneno yetu kukosa  bara  bara,  kukosa  Lapai,  kukosa  (inaudible)  hiyo  yote  ibaki  kama  vile  baba  yetu  aliwacha.   Hii  maoni

yangu  kwa  sababu  kama  vile  mama  ame-propose,  yakuondoa  Lapai,  sasa  wagaidi  watakuwa  wanawaua  watu.   Sisi  yenye

…tangu zamani,  hii  Lapai  inawekwa  iwe  ngumu kabisa,  mtu  asimuue  mtu  wa  watu.   Sababu  ethnic  ya  Pokot  inakuanga  ue

Chepkete  mpaka  Cheplon  huko  Uganda.   Sisi  wa-Pokot  tuna  representative  Uganda   Parliament   one  member  katika

Kapenguria tuwe na wajumbe wa Parliament tatu na hapa Baringo East  moja  sisi wote tuko na representative (inaudible) sasa

kama inavunjwa hapa hii Lapai na (inaudible) mue mtu wa watu tuta fanywaje, hakuna, ikae.  
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Na maneno hii ingine, katika uongozi ingine kuna uongozi ya Chieftainship ambao iko saa  hizi, zamani katika  enzi  ya  baba  ya

zetu Chief anachaguliwa na community.  Chief anapanga line apewe kitu ya kwenda interview na karatasi  na kumbe ni mkora,

aje  kuwakalia  watu  kwa  bega  mpaka  retirement.   Hatutaki,  tunataka  Chief  kupanga  line,  Chief  ya  mapenzi  ya  watu  ndiyo

atakuwa Chief, kwa sababu Chief alikuwa kama sisi zamani katika area  hii.  Chief gani ambae anakaa mpaka retirement na ni

mfedhuli.  Chief anapangiwe laini akue mtu wa peoples mandate.  

Nyingine (inaudible) kwa sababu 98% now, uongozi ambao unasema Diwani ikitokee class ya saba itokee klasi ya nane,  itokee

 ‘O’ level sasa na area  ile hakuna,  itakuaje?  Itakuwa Councillor hapatikani yule mtu (inaudible) na atazungumza na ataongoza

na sisi ni namna hiyo.  Maneno yetu mimi na recommend sasa  ile ya Kanu,  kama sisi ni wanachama ya Kanu,  upange laini na

kama kuna opposition anataka kuinuka waende debe  na huyo na wetu ya Kanu,  lakini wanawake wetu by saa  sita wakikosa

laini waende  nyumbani,  na  Councillors  mjue  tutakosa  kabisa.   Wale  walio  wako  (inaudible)  wanaiogopa  popularity  waende

kwao sisi tupange laini.  Wanawake warudi nyumbani kunyonyesha watoto mapema.

Nyingine  katika  Katiba  hii,  katiba  kwa  sababu  Mungu  ndiyo  anachagua  kiongozi,  tunasema  kama  community  ya  Pokot

kwamba kupimia mtu uongozi ya kwamba wewe utaongoza siku namna hii kupita muhula mbili unaongoza, hiyo maneno haiko

na sisi.  Kiongozi kama bado  wananchi  wana  hamu  ya  beba  mali,  huwezi  kumuambia  mtu  wacha  bibi  yako  hata  kama  ume

kuwa mzee.  Kiongozi ana sisi kama kwenda kama ni  time  akae,  basi  mahali  watu  wanamuunga  mkono  anapata  kura  yake.

Wacha tu wacha kama mtu hatupwi ndiyo tuone kama astahili.

Com. Swazuri:  Ya mwisho mzee.

Stephen Cheptais   Ngoja,  ya mwisho  hapo  sikusoma  notice  kwa  sababu  kuna  maneno  ambao  mbili  sasa  ungenikubalia  tu

kidogo ambao Mzee Jomo Kenyatta alisema, na amesema ndiyo kwa kusi kweli na hiyo hatuiacha.  Hatuwacha vile alisema na

hii maneno kama watu wengi ndio (inaudible)  

Commotion:

Stephen Cheptais Kama angekuwa namna hii, Mzee Jomo Kenyatta  baba  yetu ambae alituongoza kutoka gizani mpaka kwa

mwanga, February, 1962 ikiwa hajakuwa Prime Minister, amesema mimi nasema na muniambieni kwa watu wanakuja wengine

wanakuja  kudanganya,  oh  nchi  yangu  imechukuliwa  na  wa  Kikuyu,  nchi  yangu  itachukuliwa  na  Wajaluo,  nchi  yangu

itachukuliwa  na  Wakamba  mtasadiki  maneno  hayo  hapana,  Katiba  ndiyo  nzuri,  katika  Katiba  mpya  Serikali  yenu  inaahidi

kwamba kila sehemu ya nchi kama ni ya Masai atakaa hivyo, itawaliwe na Masai  weyewe,  kama ni nchi ya Ma-Kipsigis  itakaa

ikitawaliwa na Wa Kipsigis wenyewe, kama ni ya Wanandi  watawaliwa  nchi  hivyo  ni  kusema  ardhi  yao  hakuna  mtu  popote

nchini kwenda kunyakua mali yao, mashamba yao ni shauri yao, kujua watafanya nini nayo. Unaona Kenya hii ya mchanga  Bw.
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Commissioner ambao ameenda kutoa kwa (inaudible) kutoka ile yote mpaka hii Laikipia mpaka ikanunuliwa na Nyakinyuwa,

ikanunuliwa  na  ile  inaita  (inaudible)  ikanunuliwa  na  (inaudible).   Hapa  wa  Pokot  wakuwa  na  mtu  ambaye  alikuwa  mwanga

kupeleka  maneno  haya  siku  hiyo,  ikawa  giza,  tangu  wali  maliza  University  jana  maneno  inawavumiwa  vikali.   Je  Katiba  hii

ambao ni ya mwananchi itarudisha hii maneno ingie vizuri?  Sisi tupewe haki yetu na iangaliliwe kutoka 1912  mali yetu ambayo

ilikuwa intaitwa Suk territory.  Area hii ilikuwa Suk territory kutoka Chemlongi mpaka  (inaudible)

Com. Swazuri:  Tumeyasikia mzee asante sana.

Stephen Cheptais  Okay.   Na  sasa  nimewacha maneno ya culture.   Now let me (inaudible) afadhali ni  hiyo  ingine  ni  wache,

lakini nimekuambia saa zile bwana Kamishna ya kwamba culture ya Pokot iwe ile ya zamani.

Com. Swazuri:  Asante sana uende ukaandike majina yako, Mheshimiwa:

Hon. Joseph Lotodo:  Thank you very much Commissioners, my name is Hon. Lotodo – M. P. Baringo East.  I  would like to

thank you for coming to initiate our function today and first of all I would like to make some comments because,  I was with the

Commissioners in  Nairobi  and  we  have  agreed  I  come  here  to  (inaudible  reviews  to  my constituents  but  today  it  is  for  the

constituents to present their case.  But first and foremost I would like to say that the Constitution is an important document for

us especially the current generation, because in the past Consitution that we did not participate in writing that Constitution at  that

particular time so many communities in Kenya  were illiterate and nobody got the chance of going to London to write the New

Constitution.  Therefore it  is  high  time  now  that  you  have  had  the  chance  and  I  would  like  to  thank  the  Commissioners  for

bringing this Consitution to every Constituency as we agreed in Parliament.  This is to allow Committee members to contribute.

First and foremost, we know in the Constitution we have the three arms of the Government,  Executive, the Legislature and the

Judiciary.  The Exectutive is the one who is running the Government.

I recommend the following:-

There should be independence of the three Arms of the Government.

Minority or marginalized tribes should be protected.

Federalism should not be established, instead a unitary system of Government should be established.

There should be transparency, good governance and accountability in our Government.

There should be equitable distribution of resources.

A Ministry of Arid and Semi Arid and Rural Development should  be  established  and  it  should  be  allocated  23  billion  of  the

budget.

That the offices of the President, Vice President, Prime Minister and Deputy Prime Minister be established.
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The Constituency be the base for development and not the Development Committee

Customary Law that is repugnant to justice be prohibited e.g. the “Lapai” issue should be streamlined.

Natural Resouces in a particular are a should benefit the local community.

The Pokots be given back their land, which was there before colonization.

All communities should benefit from the public resources.

Communal punishment be prohibited.

National Population census should be done effectively.

That the Pokots be given their own district.

That East Baringo Constituency be divided into two constituencies.

Free education to be given to all marginalized communities.

Equal education opportunities be given to boys and girls.

Nomadic schools be established in the Pokot community.

The Pokots need proper infrastructure.

(inaudible) and this side of (inaudible) should stop.  The law should be applicable whether in the Highland, whether in the South

or in the local area,  whoever has committed a felony should be charged in a Court  of law and if found guilty of course,  that is

when the sentence can be given.  

(inaudible) operations which is not co ordinated for major occasions that mob has come be used (inaudible) were not meant for

the local people  community, this were for (inaudible) other  countries.   (inaudible) we are  not seeing the …of security.   This is

one of the issues you can hear Wagalla Massacre,  you can hear killings in West  Pokot  in 1984.   That is inhuman and we are

saying that the Pokots we are reserved to this particular area we will demand that the Law be applicable equally for all citizens.

One of the issues that I would like also to touch,  that many people  have talked about  is  issuance  of  essential  documents  like

Identity Cards.   On  many  occasions  there  have  been  a  tendency  that  certain  important  documents  are  not  issued  to  certain

particular areas so that to keep their number low so as they will not have any say.  They will (inaudible) for example in 1965  the

Colonial cords showed that people in East Pokot were 56,000 and then later on 1989 census say they were 40 subsequent  the

ones who have 28 what a despite (inaudible) 

Com. Hassan:  You were (inaudible) there is no way forward?

Hon. Lotodo:  We were not born at  that particular time and there were so many of  us  born  here.   We  know  that,  that  is  a

gimmick and that is the people  who are  against or  trying to undermine us,  and in so doing we are  trying to say I would like to

support what my people have said.  We need a district to address our issues.
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We need another constituency, two points are  better  than one.   For  example in Baringo district,  444.8  kilo meter sq.  and the

entire  district  8686  kilometres  running  half  of  the  district  without  even  a  tarmac  road,  without  electricity  anything  call  it  and

(inaudible)  we are ..this constituion because we have come from a particular area see our plight.  This is the time we should be

looked into while we are saying that this is a better Constituion.

At  this  particular  time  I  would  like  to  say  education:   we  should  have  free  education,  free  education  completely,  Nomadic

Primary Schools should be built by the Government, we have no resources  to look for this.  On any occasion we were fed on

relief food,  where do we  get  this  fund  to  put  a  nice  Primary  School  and  a  child  is  sent  to  (inaudible)  district  for  (inaudible)

Nairobi.  It is (inaudible) ……..and therefore we urge the Government to give us free education especially in Primary Schools

also there is an issue here people have been talking about girl child education.  Here I am saying girl child vs boy child because

in this particular area when a boy is 15 years of age that is the worst  cattle rustler,  no doubt  he would (inaudible) anybody with

a livestock so as to get that livestock.  There is an instance whereby  recently a massacre occurred (inaudible) when you look at

the  person  who  was  climbing  that  particular  hill,   (inaudible)  those  must  be  the  kids  who  are  supposed  be  in  school  but

unfortunately because  of that …in development he did not get time to go to school,  so he .Kollowa and be …and NGO’s of

course for God’s sake.  

There  are  some  NGO’s  (inaudible)  in  Kenya  1600  and  you  will  see  those  NGOs  are  not  working  in  areas  where  there  is

(inaudible) so they pay that in our opposition because we have an NGO act,  the NGO mostly should assist  the ASAL and the

Pastoral  area.   So  that ………Government currently, so that in advance  and  therefore  we  depend  on  the  donor  parties  and

therefore this is one of the issues every (inaudible).  For example my constituents have talked about it. 

The tarmac road to Loruk,  you followed it Commissioners you see  all the electricity is dea.   We…(inaudible)  2020  we  need

electricity, equally there is a hospitals cannot work properly considering the fact that we are  in HIV aids scourge.   Will people

are infected what you are going to use? What staff are you going to use to test that HIV and aids  status, so as to get….  So we

are saying, if that location is done we should ensure that every constituency at  any ….should at  least  get some budget for that

development purpose.   It  would be very difficult to address  that issue now, that the donor  money is no longer there.   …..but

they are  also priority that should be met  one  thing  one  constituency  while  the  other  people  have  electricity  or  that  ….that  is

discriminatory in a way.  ..There is no money currently in the Government.   It  is  a  deliberate  couse  for  suffering  .expenditure

while we are paying other Constitution.  We are sure we are going to get some of these things if every constituency is given that

kind of allocation.  So coming I would not like ….so much because my constituents would like to contribute but we would like

to have a district.  We would like to have another constituency, that would be able address all this underlining factors  in addition

of course to the new Constitution.  I would like also to thank the Commission for going to all the constituencies in Kenya.   This

one who said this Constitution should mandate for the locally………meaning anyway ….meaning that it is local Constitution so

I believe (inaudible) while…memorandum and so forth, on the .more prime but take it from that some of these areas  would like

proper, proper addressing through the Government and the local citizen.  Thank you very much.
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Com. Swazuri:  Please just hold, we have a few clarifications.

Com. Hassan:   You said there is no electricity in Baringo East?

Hon. Lotodo :  Yes please.

Com. Hassan:  The whole of Baringo East, the whole of it

Com. Swazuri:  

Hon. Lotodo:  …we have Baringo North,  Baringo South……..DDC even if I pass  it going out or  even it is taken to another

consitutency.

Com. Baraza:  I want you to clarify something.  It is not everyday that we will be  there with an Assistant Minister/Member of

Government to tell us things.  Now wherever we have been in the country, Pokot you have your own problems but countrywide

the level of poverty is so high, now people are saying probably they need what there for the aged,  welfare for the unemployed,

we need free education, we need free health care, these are  very relevant requests,  as  a member of Government I would want

you to advise me how terrible these things are.

Hon. Lotodo:  Well the level of poverty in Kenya is so high considering previously we had a lot of  drought than anywhere else

in the country,  and also there is one issue that is all insecurity corruption is high and will not be able to (inaudible) .answer to the

Government alone cannot reduce the poverty,  everybody should work hard in Kenya in the year 2001  the  poverty  level  was

high .but  right now 2002  it has improved to 1.6  so  it  means  Kenyans  themselves  should  work  hard  for  their  own  good  and

probably minimize this depencency on foreign aid.

Com. Swazuri:   This issue of community punishment, is it  collective  or  community  punishment  where  one  person  commits  a

crime, and then the entire village, does the community volunteer information on the culprits, or do you hide that information such

that the forces are  forced to come and .because,  we have been to rather  whoever you are  calling your neighbouring we  have

been to some of those constituencies and they claim that the Pokots  have this tendency of hiding the culprits either to reveal or

because they have got all the way upto moving there,  someone can be taken all the way to Uganda and be told we kaa  hapa

wacha watafute mpaka watachoka.  Does the community always volunteer this information or what is happening.

Hon. Lotodo:  I would like to tell you that this community is the most democratic  and these community has got laid out rules,

written  laws, there are  traditional  laws  which  are  covering  anybody  who  commits  a  felony  or  agreed  to  make  a  …act  and

therefore that is only a ….  All the communities say North Eastern or …..in the other districts each one will……..  you can also
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…Pokot, even the Turkanas …..you see shiftas all over and therefore I am saying this could be just a cover  I am sure people

get information    ……………………..

Com. Hassan:  I think as  a Pastoralist  I caome from North Eastern I understand what the … are,  I don’t know whether you

are aware the stock theft and ….Act it is a lwa which was passed in 1934 by the British colony, that  time it was going to cater

for the Pastoral communities, these Act gave the British Colony the power to collectively punish tribes.  They were called hostile

tribes, those Pokots, the Turkanas, the Somalis and the Malakotes, and even the Samburu is included.  That Act was in 1934,

in 1963 one it gained Indepence the Government of Kenya instead of repealing that Act also made it call it and Stock  Theft and

. when it became the Stock Theft and Ordinance Act,  the Government actually borrowed the Colonial Act and gave their own

Act, so it is still being in force and I think it is a high time Members of Parliament of the Pastoral  community repeal  this Act.   I

have done research and that Act is till there, I think that is is forgotten somewhere but the security forces they know it and they

are using it.

Hon. Lotodo:  Correct Bw. Commissioner if that you remember Northern Frontier District Ordinance Act which was said that

…so that at least we are  enlighted at  this particular time not the communial fellows we are  going to work on it and all the bad

laws and the colonial laws will be repealed to the latter.  

Com. Swazuri:Thank you very much mheshimiwa.  Can you have your name also registered at the end.  Joshua Katikit.

Joshua  Katikit:   Kwa  jina  naitwa   Joshua  Katikit  kama  maandishi  inasema.   Ninayo  machache  ambaye  community  pia

wameonelea inafaa.

Com. Hassan:  Mnyamaze kidogo tafadhali.

Joshua Katikit:  Sehemu hii ya East Pokot wananukiwa na harufu ya maendeleo.   Katika sehemu hii ya East  Pokot  wanataka

aina  yeyote  ya  maendeleo  wakipatiwa  mamlaka  yakuendeleza.   Mpaka  waka  amua  or  waka  propose  wapate  District  ndio

wapate kuendeleza maendeleo njia ya….

Ingine ni mambo ya sehemu hii ni sehemu kubwa vile wengine wamesema, constituency ama eneo la bunge, na tukifananisha na

sehemu zingine iko kubwa na iko ndogo kuliko hii, kwa hivyo community walikuwa wameonelea inafaa kuwepewa hapa eneo la

ubunge mbili ili ipate kutumikia wananchi vile inafaa.

Com. Hassan: Ingine.

Joshua Katikit:  Mambo ya security iko shida nyingi katika sehemu hii.  Na  mambo ya wizi wa mifugo iko,  na kwa kila hali
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kiongozi kutoka chini hadi juu, yuko sehemu nyingine, mwingine yuko sehemu nyingine corner  yake ya utawala na wakati  mwizi

anapoendelea kuiba, hawapigi ripoti na hawezi kuonekana na inatokea security kwamba inachukuliwa hatua mara moja  

Com:  Hassan:   Kuna  wale  wanaongea  huko  nyuma,  tafadhali  kama  umechoka  ama  mumesha  maliza  kuongea,  munaweza

kutoka tu tumalize hawa waliobaki.  Tunawaomba tafadhali.

Joshua  Katikit:   Wakati  huo  inapofanyika  mambo  ya  security,  hatua  inachukuliwa  haraka  na  Serikali  na  kuweza

kushambuliwa sehemu ile wezi walipita, sababu wezi hawata pita juu, wala kupita chini ya mchanga, lakini atapita kwa wananchi

labda  ni  usiku  na  wanashambuliwa  hawa  wananchi.   Kwa  hivyo  kitu  community  waliona,  wapatiwe  muda  wakuchunguza  ili

wajue mwizi amepitia upande huo na wapeleke habari kwa wakati inayo faa.

Mbali  na  hiyo  viongozi  katika  sehemu  ya  ufugaji  wa  mifugo,  wana  shida.   Wezi  wote  ni  kama  wale  wako  Nairobi,  wako

America, hawajulikani wakati  wanaanza mipango yao ama   wanamaliza.   Lakini  ni  maajabu  kwamba  inapotokea  wizi  katika

ardhi ya ..  wanachukuliwa hatua viongozi wa chini ambaye yuko sehemu yake,  area  hiyo siku hiyo na hakuona,  so community

walikuwa wameona, wamepelekwa hapa inatakikana uwizi ikitokea hapo, viongozi wapatiwe muda wa kuchunguza mwizi huyo

ametoka wapi na ni nani, ndiyo aweze kupiga ripoti kwa Serikali.

Com.  Hassan:  Ingine

Joshua Katikit:  Ingine ni mambo ya haja,  kuna haja ambaye community kwa jumla wametumia na watu wamechukulia kwa

njia mbio ama kwa njia mbaya kwa wakati  huu.  Mambo ya “Lapai,” ni mtu kumua mwingine, kuna mambo ambaye sheria ya

…walikuwa wameamua ya kwamba mtu akimuua mtu mwingine anafanya clan hiyo “Lapai” lakini wakati  huu siyo wakati  ule,

community  wakaona  wengine  wamesomesha  watoto  wao,  wengine  wanakazi,  wana  shughuli  aina  nyingi,  “Lapai”  ikitokea

wengine wanachukua mali wa yule munayosomesha mtoto wako anachota.  So tukaona hakuadhibu.

Com. Hassan:   Toa mapendekezo.

Joshua Katikit:  Mapendekezo ni kwamba “Lapai” mtu akimua mtu afanyiwe specific yule na kushikwa tena.   Iwe hatua mbili

ndiyo wengine wapate kuogopa kufanya hivyo, kuliko kuchukuliwa ng’ombe ambaye hana uchungu yeyote wala kumua mtu.

Ingine kuna watu ambao wako na wake wao na mtu anaondoka anaenda mashambani anapotelea huko miaka mitatu, wengine

hata  miaka  kumi  na  akirudi  atamkuta  mkewe  ama  wake  wake,  wamepata  watoto  ambaye  siyo  wake.   Lakini  vile  anataka

community  na  kumtesa  aliyelisha  na  bibi  yake  watoto,  kwa  kufanya  fine  ama  ku-threaten  maisha  ya  yule.   Community

walionelea hatuwezi kumfukuza lakini mtu aliondoka kwa hiari yake kwa hiyo muda apate ….yule mwanamke.
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Com. Hassan:  Ya mwisho.

Joshua Katikit:  Yaani naomba tena mambo ya registration ya person ya Kenya,  kweli ni halali inatakikana ku-registiwa kila

mtu lakini shida ambaye iko sehemu hii na ambaye tumeweza sasa kwamba tunataka,  registration sehemu iwe na representative

office na gari ya hapa, ili ipate kufikiwa wananchi wetu kutumikiwa kama inapotakikana.

Na ingine…..

Com. Hassan:  Jaribu kumaliza

Joshua Katikit:   Mambo ya education,  shida ambaye tunayo ni ya watoto  wa kike.   Tumekubaliana kwamba inafaa  watoto

wote walio wa kike …..wapate  ku-sponsowa,  ultimatum  ndiposa  kufikia  kabila  zingine  ambazo  hawaja  somesha  watoto  wa

kike.

Com. Hassan:  Ingine, la mwisho tafadhali.

Joshua  Katikit:   Na  la  mwisho  inatakiwa  mtu  tayari  anakuwa  kiongozi  wa  hiyo  NGO  na  anatoa  maendeleo.   Unakuta

anafanya  maendeleo  kidogo  katika  sehemu  na  hatujui  pesa  ya  (inaudible)  kwa  hivyo  tunataka  mtoto  wa  sehemu  hii  awe

akisimamia NGO yeyote inayokuja, wakipata wakipatikana wapate kupeana advise ya development ya sehemu hii.  Kwa hivyo

sina mengi ni hayo.

Com. Hassan: Asante, James Kalekeno

James Kalekeno:  Asante Commissioner, mimi ninaitwa James Kalekeno.  Hapa Baringo kuna kabila tatu,  ambayo lugha yao

ni tofauti,  mbali  mbali,  majority  ni  Tugen  katika  Baringo  District,  wanaofuata  kwa  wingi  wa  watu  ni  Pokot  ya  tatu  ni  watu

wengine wanaishi Baringo East Njemps.

Com. Hassan:  Okay endelea, toa mapendekezo zaidi.

James Kalekeno:  Sasa hii wilaya kile kitu mimi ningetaka kwa kila district,  kwa sababu kuna district,  sii hii peke  yake ndiyo

ina kabila nyingi, iwe kwa mambo ya development, wakati kama kuna mambo yeyote ya development iwe inagawanya kwa hii

lugha  yote  tatu,  au  mbili  ili  lugha  ambaye  iko  kwa  district.   Iwe  maendeleo  iwafikie  hawa  watu  wengine  wote,  siyo  wale

majority.

Hata kitu kama, kwa sababu nimeona hiyo katika Baringo District, ikiwa kuna rectruitment ya watu kama Polisi au Army lazima
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hii inalalia wale majority ambaye ni Tugen, hawawezi kuandika Pokot.  Kokote hapa hawa watu army hiyo ndiyo shida tumeona

kwa watu wa Army, kama wameenda Kapenguria kuchua huko, wamewachukua Pokot  ati tumewachukua Pokot  Kapenguria.

 Sijui ni kwa nini hawajui kuna East Pokot ambaye iko under Baringo District.  Hiyo kiu imetulemea sana.   Kwa hivyo sisi watu

wa Pokot hapa sisi tunge pendekeza, sisi tungetaka sisi tuwe na District yetu kwa sababu tuko na idadi ambayo inatosha kuwa

na District.  

Na sisi tupate democracy kama watu wengine.  Ingawa tumebaki nyuma kwa sababu ya makosa,  lakini kwa vile sasa  tulivyo,

tunajaribu lakini kama tungelikuwa na District yetu sisi wenyewe tunge.

Com. Hassan:  Point nyingine, leta point nyingine

James  Kalekeno:   Kitu nyingine, hapa katika hii area  ya Pokot,  kuna  hii  wizi  ya  ng’ombe  kati  ya  Pokot,  Turkana  ambaye

ilianza tangu 1957  mpaka wa sasa,  na kitu ambaye ilikuja kutokea nyuma ambaye nimeona, hii kitu inafanya hii problem ni hii

kitu  inaitwa  communal  punishment.   He  communal  punishment  inazidisha  hii  mambo  kwa  sababu  wakati  askari  wanakuja,

wanakuja kuchukua hata mali mtu ambaye innocent,  ambaye hajafanya makosa yeyote,  na hii sasa  yule ambaye amechukuliwa

mali anaona kumbe hakuna hata haja ya mtu mzuri mwenye kutii sheria.   Kwa  hivyo  hata  yeye  anakuwa  mwizi.   Kwa  hivyo

kama ingewezekana, iwezekana iwe mwenye kuiba aliye iba atafutwe yeye mwenyewe.  Kama hata nikuchukuliwa mali yake,

iwe mali yake peke yake mwenye kufanya makosa.

Com. Hassan:  Ya misho, jaribu kuharakisha.

James  Kalekeno:   Kuna maneno ingine ya mwisho hapa ambaye ni  ya  tribe  inaitwa  Pokot.   Iko  kitu  nyingine  si  kama  vile

ilivyoandikwa na wazee zamani.  Kuna hii discipline inaitwa “Lapai: ingawa pengine kuna watu wengine wameshaongea,  lakini

pole  naomba  radhi  kwa  sababu  hii  “Lapai”  imezidi  kupita  kiwango  ile  iliwekwa  na  wazee.   “Lapai”  zamani  mtu  akiuwawa

ambaye amekwisha kuzaa, mtu mzima unalipa ngo’mbe kiwango chake, mtu ambaye hajaoa kuna kiwango chake na hata ngo’

mbe, humua mtu, ng’ombe yangu ikumua mtu inakiwango chake na …ni siku moja tu.  

Lakini sasa nimeona katika nchi hii imepita ile kiwango wazee waliweka zamani.  Kwa hivyo vile ningetaka hii community, yaani

hawa watu wa Pokot kutoka East ama West  wakutane kwa sababu sheria yao ni moja,  wale huwezi kukuta sheria yao tofauti

na  ya hapa iwe ni tofauti.   Hao watu wakutane kutoka West  na East  na wafikishe hii “Lapai” vile ilikuwa zamani  na  iwekwe

kiwango  chake  kwa  sabau  hii  ya  sasa,  imekuwa  sasa  mtu  akimua  mtu  wanasherekea  wale  watu  mtu  wao  ameuawa,  sasa

wanachukua mali ya watu kwa fujo, ingawa hii kitu inaitwa “Lapai” haiwezi kupotezwa katika Pokot,  kwa sababu ni sheria kali

kabisa na hiyo ndiyo itafanya Pokot hakuna mtu anaweza kucheza na maisha ya mtu.  Hata ukipigwa na watu ishirini, unaweka

silaha mbali.  Ni sheria mzuri sana.  Kwa hivyo nafikiri yangu ni machache inaishia hapo.
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Com. Hassan:  Asante.  Kuna mtu mwingine anataka kutoa maoni? Mbona hamukujiandikisha? Mara ya kwanza mumesema

hamtaki kutoa maoni, mnaingi hapa ndiyo halafu munasema mnataka kutoa maoni.  Mbona hamkusema kama  mnataka  kutoa

maoni hapa?  Haya endelea mzee.  Jaribu kufupisha maneno.  Anza na jina lako halafu uendelee.

Musa  Kipsamu:   Jina  langu  ni  Musa  Kipsamu.   Bw.  Commissioner  langu  ni  …katika  nchi  yangu  ya  Kenya.   Tunaona  ya

kwamba ukiangalia   nchi  hii  yetu  ya  Pokot,  kila  mara  kuna  watu  ambaye  wanaitwa  Chief,  nao  ukiona  Chief  katika  sehemu

nyingine ya Kenya ni watu wakubwa ambaye wanaheshimiwa na wananchi na wale wote ambaye wanaishi katika sehemu hiyo.

 Lakini  tukija  hapa  Pokot  kila  mara  mwizi  akipatikana  either  ameiba  pesa  ama  mbuzi,  officer  wa  utawala  mtu  wa  kwanza

kushikwa ni Chief.

Chief anazungushwa na Ma-Polisi  na viongozi wetu wale  ambaye  ni  wa  utawala  ikiwa  ni  D.O.  ama  ni  Councillors  wanaitwa

wezi.

Nataka kusema ya kwamba mwizi, ni mwizi popote  Kenya na nataka kusema ya kwamba katika Katiba hii mtu akiiba,  Chief

asisumbuliwe Chief, lakini mwizi mwenyewe  binafsi ndiyo afuatwe.

Mambo mengine yanayofuata ya pili Bwana Commissioner ni Insurance kwa wanyama.  Tuwe na Insurance kwa mifugo zetu.

Ya tatu ni kuhusu mambo ya plot,  tukiwa hapa kama wenyeji wa Pokot  tukitafuta ma plot ambazo ziko hapa,  utakuta tu  plot

ukitaka kujenga unaambiwa, lazima uombe County Council na ukijaribu kufuatilia unaambiwa hiyo plot zamani ni mtu mwingine

ambaye anaishi Kabarnet  ama anaishi sehemu nyingine ambaye siyo mwenyeji wa hapa.   Hapa  hata  ikipimwa  akiba  ya  babu

yangu iko hapo, na nina katazwa kujenga, nikiwambia ya kwamba enda ukatafute na sisi tunakosa mahali pa  kujenga,  na labda

ukiomba upatiwe sehemu kidogo,  unaambiwa miaka miwili usipojenga inapatiwa mtu mwingine, ama ununue  kutoka  kwa  mtu

ambaye hata hajulikani hata baba  yake au babu yake hajulikani.  Kwa hivyo tunadai ardhi yetu ikiwa mimi ni mwenyeji  hapa,

nina haki yakujenga hapa, hata nikikaa miaka hamsini nina haki yakujenga hapa.

Ya nne, katika nchi  yetu  ya  Kenya  tunamadhehebu  nyingi,  wengine  ni  Waislamu,  wengine  ni  wa  Kristo  na  dini  mbali  mbali.

Lakini kuna sheria ile ya dini  ambaye  imeandikwa  katibu  matakatifu  ya  Mungu  kwamba  usiape  kwa  jina  la  Mungu,  ukienda

Kortini unaambia uwe Mkristo uwe ni nani shika Bibilia na useme ya kwamba yale ambaye nitasema mbele ya Korti  hii ni haki

na unaapa kwa jina la Mungu na hali Mibilia inakataa.  Na nikiwa Mkristo niseme mimi ni Mkristo unaingizwa jela kwa sababu

unaambiwa ulivunja sheria.  Kwa hivyo hiyo inatupiliwa mbali ili imani ya wana Kenya ipate kulindwa.  

Ya tano,  nikimaliza, kwa wale  ambao  wanavunja  sheria  kama  kuiba  ama  kumuua  mtu.   Kila  mara  tungerudia  mengi  kuhusu

watu ambao wanavunja sheria.  Ndugu yake akienda kuiba ati mimi ndiyo ninakamatwa ama mke wangu, ama mke wake ama

watoto wake.   Kuna  mfano  ya  watoto  wawili  ambao  waliuawa  hapo  chini  ambao  baba  yao  aliiba  na  watoto  wanauawa  na
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Serikali.  Kwa hivyo tuna ujuzi hiyo kwamba mwizi ni mwizi hata kama ni ndugu wangu……

Com. Hassan:  Na huyo baba yao amepatikana?

Musa Kipsamu:  Baba yao hajapatikana, lakini watoto wameuawa

Com. Hassan:  Mpaka leo hajapatikana?

Musa Kipsamu:  Hajapatikana.

Com. Hassan:  Alienda wapi? Aliuwawa?

Musa  Kipsamu:   Ya mwisho, Natural  Resources,  mali ya asili.  Hapa nchi yetu ya Kenya tuna  mali  zetu,  tuna  mali  ambaye

kama mchanga, ama mawe, lakini kila mara for example tuko na mchanga hapa chini,  kila  mara  tunaona  ma  lorry  inapitia  tu,

inatoka kama Naivasha kama wapi,  wanakuja kuchanga na tunaambiwa ati kwanza amepitia Kabarnet  County  Council  lakini

sisi wenyewe tunawachwa, kwani hatujui maana ya mchanga? Mchanga yetu ni (inaudible) na kama wenye watakuja  kuchota

awapitie wananchi, wala si Kabarnet.  Hapa si mahali ya Kabarnet ni mahali ya Pokot kwa hivyo nasema asante.

Com. Swazuri:  Haya mama majina zako ukashika zamu

Regina  Sarich:   Kwa  majina  naitwa  Regina  Sarich.Nimekuwa  na  maoni  karibu  tatu  hivi  lakini  vile  wenzangu  wamesema

naweza  kusema  moja  ile  inani  husu  mimi peke  yangu.   I  am  going  to  talk  about  disability,  as  one  of  the  victims  in  Pokot,

disability  I  would  like  to  say  that  disability  is  not  inability  and  I  am  seeing  some  of  the  disabled  person  in  Pokot  area,  my

colleagues are suffering a lot.  

First they don’t get free education from the Government.

Second walking and supporting things like wheelchair,  crutches and the rest  they are  not getting.  Some of my colleagues  are

outside and now (inaudible) because most of the points people were saying here they did not consider  disability.  I  don’t know

why, is it because most of the people here are not disabled or not.

I have gone as far as Nairobi, I was in one of the disabled that is one of the (inaudible) center which is near Kenyatta and I have

seen people are being provided there.  I don’t see why we do not have such facilities here or special school in Pokot land.

The  rest  have  been  said  but  this  one  I  can  touch  about  gender  equity.   We  will  change  rule  for  all  Law  in  the  country  in

assignment of duty.  It is very difficult, women are carrying the bigger load in our community.  That is 85% of women and 15%
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and in addition this guys are beating women thoroughly, I do not know why women are not complaining but I think they are  but

they did not say, I think they are fearing that those men are here.  

Another one is the economic justice.  The official concerned, ………..towards there is this common saying which say, the poor.

Com. Swazuri:  Can we have some silence please.  We will give everybody a chance.

Regina Sarich:  ……we came everybody who is coming here the officials who are  of such age.    We are  going on assisting

the poor  family, the richer families will make,  who  knows  that  this  is  the  poor  family,  this  other  one  is  rich.   The  rest,  other

people are suffering.  That’s about economic justice.

Another one is (inaudible) to any …which can benefit all the citizen, when people get their salaries just like (inaudible).because I

have got it wengi wanaitwa pesa.   Wakati  wanaenda kuwagawia watu wenye fanya  kwanza  wanagawia  pesa  kidogo  yet  the

kind of labour ama ile kazi wamefanya ni kazi nyingi sana, so ingewezekana …document which will justify their salaries.   Thank

you.

Com. Swazuri:  Weka vizuri isianguke na uwende kule nyuma.   Mama mwingine, tutakuja kwa wazee,  tukimaliza huyo mama

we mzee hapo nyuma.

Slesha  Shongot:   Kwa  majina  naitwa  Slesha  Shongot.   Nitaongea  mambo  tu  mambo  mawili.   Kitu  ya  kwanza  ni  kuhusu

women circumcision, katika community hii, tumewapoteza wasichana wengi wakiwa kwa hiyo umri ndogo sana kwa sababu ya

bleeding  wakati  wa  circumcision.   Na  pia  wakati  ambao  hawa  wasichana  wameolewa  wengi  wao  hupoteza  maisha  wakati

wakujifungua.  Unapata  ya kwamba Daktari  anapojua ya kwamba msichana  ame  circumcisiwa  hawako  tayari  kuwahudumia.

Kwa mfano kuna  wakati  nilienda  hospital  Nakuru  na  wakasikia  ninatoka  katika  community  ya  Wa-Pokot,  kitu  cha  kwanza

wameniuliza wewe ume-circumciwa nikajua ya kwamba wasichana wa Pokot  ambao wame circumcisiwa hawa hudumiwi kwa

sababu  kuhudumia  msichana  ambaye  ni  circumcised  au  mama  ambaye  ni  circumcised  ni  vigumu.   So  kitu  ningesema  ni  hivi

circumcision ya wasichana isimamishwe na wazazi wanao husika maana hata wanaenda kiwango  ya  kuwatoa  wasichana  wao

shuleni waweze.

Ya pili ni vile wanawake wanavyo chukuliwa katika community ya Pokot,  utapata  wanaume wa Pokot  kazi yao ni kulala chini

ya mti na sema nusu yao,  kwa hivyo unapata mama ameweka mtoto kwa mgongo, na  anatakikana  aende  chunga  mbuzi  ama

ngo’mbe ama mtoto mdogo amepewa hiyo kazi yakuchunga na hali baba  ameenda tu kulala kwa mti, akipumpzika na  kupiga

story pale.   So  kitu  ningesema  ni  hivi  baba  akuage  na  responsibility  zao  yakuchunga  na  hata  kulisha  familia,  maana  unapata

mama amebeba mtoto na hata mtoto ni mgonjwa, lakini anaona aitimize kwanza kwenda kuchunga wale mbuzi ndiyo baadaye

iwe ni matibabu ya mtoto na hapo tunapoteza watu wengi pia.
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Ya mwisho kuna  ile rape  case.   Wanawake kwa hii community unapata wana repiwa na hatuja wahi  kusikia  rapist  amewahi

kushikwa.

Com. Swazuri:  Anarepiwa na nani?

Slesha Shongot:  Kuna wale majambazi waku rape.

Com. Swazuri:  Within the Pokot

Slesha  Shongot:   Within,  Pokot  wenyewe.   Kwa  hivyo  ninaona  kama  haichukuliwi  sana  ikiwa  serious  na  hata  concern.

Tuseme  kama  ni  Ma-chiefs  ama  the  D.O.  kwa  sababu  kuna  case  ambayo  hapa  wanawake  walihangaishwa  na  rapist  na

haikuchuliwa sana ikiwa serious hivyo.  Kwa hivyo ningependa any other rapist ama rapist wa aina yeyote…

Com. Swazuri:  Tafadhali msikize hii case rapist, wazee mnyamaze, maana yake wengi wanaumia hapa.  Haya tunyamaze.

Slesha Shongot:  So rapist ni lazima ashikwe, apanishiwe hata ikiwezekana apewe ile kifungo cha maisha, maana wakati  huu

ni wakati wa magonjwa na wakati rapist anapo shika mtu tayari huyu amepewa.  Asanteni.

Com. Swazuri:  Asante sana.  Mzee wangu hapo, 

David Arube:  Kwa majina mimi naitwa David Arube.  Na maoni yangu….

Com. Hassan:  Jina yako?

David Arube:  Jina yangu anaitwa David Arube

Com.  Baraza:  Watoeni  hawa  watoto.   Tafadhali  beba  mtoto  usimame  na  yeye  nje  kidogo,  ndiyo  tusiharibu  hii  maneno

yakuingia kwa recorder, ata kimya? Okay sawa.  Na wakina mama musiogope kuja mbele mutu patie maoni.

David Arube:  Niko maono karibu.. Pengine wenzangu wamepitia, jina langu ninaitwa Dvid Arube.  Maoni yangu ni karibu sita

na hayo maoni mengine mwingine amepitia.  

Katika Pokot hapa sehemu yetu ni kubwa na sisi tumeonelea, kwanza tupatiwe District tutawale na kujipangia kazi zetu.  Mbele

ya hii ama sisi watu wafugaji,  tuseme watu wa …..na  sema kwa jumla kwa watu wale ambao wafugaji wa wanyama.  Ile kitu
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tumezaliwa tungejengewa mashule ambayo ni ya maana.

Ya pili tungetafutiwa maji.

Ya tatu tungetengenezewa barabara na hospitali.

Halafu tena baada  ya shule kujengwa  wana  Kenya  ama  walimu  watumwe  kutoka  makabila  wengine  wale  wame…  mbeleni.

Kwa maana hata tukijengewa shule na hakuna Walimu hatuwezi saidika.

Halafu tena na mambo ya hospitali,  wakati  tunajengewa hospitali,  tupatiwe madaktari  kutoka sehemu zingine za Kenya.   Hiyo

maoni yangu.

Tena mambo ya ulinzi.  Mambo ya ulinzi kuna mambo mengine hapa katika Jamhuri ya Kenya wakati  mtu anamuibia  ngo’mbe

zake ama wanyama wake, inasemekana hiyo inaitwa ……..  na hiyo kitu ni masala kabisa,  unakuta watu wameuawa, umekuta

mtu amechukuliwa ngo’mbe wake amekuwa maskini wa mwisho.  Mtu anabaki na watoto, hata kama una mtoto wako ambaye

amesoma yuko shuleni, hiyo inakatizwa hapo hapo.   Hiyo ndiyo yangu maoni yangu ningesema mwizi afuatwe na siyo mambo

yakutafuta ngo’mbe imeingia sehemu gani.  Na hiyo ngo’mbe haiwezi kupatikana.

Inaenda  na  miguu  hata  kama  imeingia  sehemu  ya  Turkana,  imeingia  ya  Sungul,  imeingia  mahali  kwa  wale  wezi  wote.   Hiyo

mambo isiwe kwa kufuatiwa hawa wanyama mpaka  wapatikane.   Kwa  sababu  kuna  mambo  mengine  hapa  tunasema,  kuna

mambo ya kuvamiwa mwizi.  WaPokot sisi ni WaPokot tunasema wakati watu watano wanavamia ngo’mbe zako,  tunasema ni

afadhali kuliko vile Serikali wamevamia.  Kwa sababu Serikali inaweza kuchukua ukiona, huna nguvu yoyote.

Naenda  upande  wa  mwisho,  mambo  hii  ya  uchaguzi.   Uchaguzi,  wakati  Councillor  ama  Mbunge  anaomba  kura  na  unaona

Wabunge wanajitengenezea pesa nono, na kuwaacha hawa maskini Councillor afadhali wangepewa nusu ya Mjumbe.

Tena katika sehemu yetu ningepanga mambo …kwa watoto  wale  miaka  imetosha  kwenda  shule.   Watoto  wote  wapelekwe

shule pamoja na wale watoto walemavu.  Kwa sababu nimeona WaPokot  wanawaacha watoto  walemavu na kuwaficha mbali,

na kusema hakuna maana yakuwapeleka mbele ya Serikali.

Com. Swazuri:  Mwisho

David  Arube:   Yangu  ya  mwisho  kile  kitu  kinanishangaza  au  inatushangaza  sisi  wa-Pokot,  kuna  …..Katelo,  imewekwa

security ya personnel kama D.O. watu wanatoka huko, ……ambaye ni kidogo, kama wavulana ni muhimu sana katika jamhuri

ya Kenya si wawekwe hata wapatiwe security na ishi…ama wale wanaishi Nakuru ndiyo yao special.  Hiyo ndiyo ningesema ni
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kama ofisi ni bora kutuliko sisi.  Hiyo ni maoni yangu.

Com. Swazuri:  Haya asante sana nenda kule nyuma ukaandikishe majina yako

David Arube:  Asante.

Com. Swazuri:  Sasa, nenda mzee kule nyuma.  Tumepata habari kwamba kina mama wako wengi wanataka kutoa maoni yao

lakini wanaogopa wazee,  na pale mwanzo nimesema sheria ya Katiba inakataza mtu yeyote mama kupigwa au  kufukuzwa  na

bwana yake kwa sababu ametoa maoni ambayo yule bwana hapendi, hiyo sheria inakataza.  

Sasa  kwa sababu sisi leo tutaondoka kina mama huku nyuma  wanaweza  wakapatishwa  shida  sana,  wengine  hata  wanaweza

wakafukuzwa nyumbani.  Kwa hivyo kuna maoni kwamba wale kina mama wote wanaotaka  kuzungumza  tutawaita  hapa  nje

waende na  Commissioner  mama  awasikize  maoni  yao.   Tafadhalini  kina  mama.   Kina  mama  wanaotaka  kuzungumza  nafasi

yenu.  

Unaona mumewakalia kabisa  kumbe ni wengi wanataka kusema.  Hii ni  demokrasia.   Kina  mama,  kina  mama.   Lakini  wale

kina mama ambao wanaweza kuzungumza mbele ya wazee bila yakuogopa, waseme hakuna shida.  

Haya endelea mzee.  Tafadhali nyamazeni mkutano waona yaisha.

Translator: Kunakitu ambaye tunaona kama akina mama katika  ---

Speaker:  Mitetenii kuugh nyo ksuuwu-yeecha ompo yotuun,

Translator: ambaye inatusumbua sana.

Speaker: Nyoo kigh nyonii nyo kesuus-seecha nyoman.

Translator: Anasema mambo ambae inatusumbua ni mambo ya security kwa  sababu  mtu  akifanya  kosa,  Serikali  inakuja  na

kuvamia akina mama na kuwafanyia vitendo ambae haifai.

Com. Baraza: We know that.

Translator:  Anasema  kuna  mambo  ambae  imemkabidhi  sana  mambo  ya  security,  mtu  akifanya  kosa  tusema  watu

wakishambulia, Serikali inakuja, wanakuja kushambulia watu na kupiga piga watu ovyo, ovyo na wanafanyia vitendo ambae sio

mzuri kwa upande wa akina mama.
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Speaker:  Miiteni  nyaruul  nyo  kikesuweecha  wechara  nyoman.   Lenyee  ato  miiteni  ngala  security  and  makosa  nyoo

keegh  piiich  hata  ko-piich  chopo  wolo  lou,  kih-inyoruulee-chaa  koong   nyoman  yotuun,  akeyiighweecha  ngaal  cho

ghaachach.

Translator: Unaona hio ni mbaya sana kwa sababu hata kuna  watu  ambae  wanasomesha  watoto  yao  na  hawashughuliki  na

mambo ya vita.  

Speaker: Ompo wolo miiteni piich cho menguut nyee ngala poryoot wolo menguut nyee loo nee nyinde nyoo keegha,

Translator: Yaani anataka iwekwe kwa Katiba kwamba sheria ambae inaweza kuokoa akina mama kwa mambo kama hayo.

 

Speaker: Kmokeecha nyuu keroos ngalee choonii nyoman, kuhsoruu chanee yotuun.

Translator: Na tena wakati watu wanakuja kushambulia, watoto wanawawa ovyo,  ovyo,  wanawake na watoto  na wanawake

hawaendi kwa vita.

Speaker: Kisuus piich nyoman, yotuun, monuung ak-mopeetoy nyee poryoogh.

Translator: Watoto  wanaumia  bure  kwa  hivyo  tungetaka  sheria  ambae  inachunga  watoto  na  akina  mama  wasiwawe  ovyo,

ovyo.

Speaker: Uumion-choo nyuu monuungo kulee, nyo kmokeecha kriipecha sheria yotuun nko monuung.

Translator: Anasema ni hayo tu ndio ako nao.

Com. Baraza: Mama hiyo maneno ya kutahiri wanawake, hio wewe unasema namna gani?

Speaker: Ile ya wasichana.  Hati hio imeenea sana hata watoto wako kwa shule (hata monuung chiini miiteni  skuul,  pkonoy

keyiip akeepa kemuut.

Translator: Anasema  mambo  ya  kutahiri  wasichana,  hiyo  imetusumbua  sana  kwa  sababu  hata  watoto  ambao  wanasoma,

wanaenda  kutahiriwa  na  wanapoteza,  na  hawarudi  tena  kwa  mashule.    Wanapotea.   Kwa  hivyo  anataka  kwa  mambo  ya

sheria, iwekwe kwamba, yaani hio ipotee kabisa.  
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Com. Baraza: Iko mwingine? Rhoda Isack?

Translator: Ninataka kuuliza hivi?

Rhoda Isack: Omoochan oteepey loo?

Translator: Anasema sisi wamama tuko na watoto ambao wanasoma na wengine hawasomi.

Rhoda Isack: Ktuungeteecha monuung chomi skuul nko choo momiinye kau

Translator: Wale hawako kwa shule,

Rhoda Isack: Cho momiinye skuul-ooh,

Translator: Wanasema tunatahiriwa.

Rhoda Isack: Mwoghoy loo k-muuteechaa,

Translator: Tukaona ya kwamba watu ambao wamesoma na ambao hawajasoma hawawezi kuoana.

Rhoda Isack: Kesuweecha loo, monuung cho ki-soomon nko cho-mokiisomon nyee, memuukoy nyee to-kwiip keeigh

Translator: Lakini yule amesoma anaoa mwingine ambae amesoma.

Rhoda Isack: Wolo nyiini ki-soomon kwiip nyiino kisoomon

Translator: Yule ambae hajasoma hamuowi yule amesoma.

Rhoda Isack: Ato nyiino me-soomon nyeee k-meeipooy nyee nyo me-soomon nyee.

Translator: Anasema kwa mambo ya tohara, anasema tunataka watoto wetu waende kwa shule wote na hio mambo ya kutairi

wasichana ipotee kabisa iwekwe kwa sheria kwamba hakuna msichana ata tairiwa kwa muuda jizazo.

Rhoda Isack: Kmoreecha nyuu kewiirtaa muutat atolapay kuuupo monuungechaa skuul ompo katibanu reel.
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Translator: Kwa sababu imesumbua watoto wengi sana.  Watoto wanapotea shuleni ka sababu ya hiyo.  

Rhoda Isack: Ompo wolo kesuus monuung cho chang nyoman, kupootyeghoo monuungo skuultin.

Translator: Na hio ndio inafanya hata watoto wetu wasipite.

Rhoda Isack: Ak-nyooni nyo keegh monuungechaa mee-piitan

Translator: Ni hayo tu.

Com. Baraza: Na shule, muko na pesa ya kulipa fees.

Translator: Aah skuul nyaa, miiteni ropyeen cho oliponeekwaa?

Rhoda Isack: Momiinyee

Translator: Hakuna.

Com. Baraza: Okay, sawa.

Grace Limakok: Haya sawa.

Translator: Anasema sisi wamama tuko na shida.

Grace Limakok: Kurenanu Grace Limakok akee-tuungo chaa shidaa,

Translator: Kama ni mimi,

Grace Limakok:  Ato-koo anii

Translator: Hata wamama wale wako hapa,

Grace Limakok: Hataa yootun cho miteni yeete,
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Translator: Tumezaa watoto.

Grace Limakok: Kikeeyiiyoo chaa monuung

Translator: Mwingine anaweza kuzaa watoto wake tano ama kumi.

Grace Limakok: Yiiyooy chii monuungee chii chole muut anda taman

Translator: Na wote wako shule.

Grace Limakok: Aak-miiteni skuul lowur

Translator: Hakuna msaada ambaye tunaweza kupata.  

Grace Limakok: Momiinye kiingorookutyoh angaah,

Transaltor: Mtu akiwa na mbuzi yake tano,

Grace Limakok: Ato-tuung chii neekachii chole muut,

Transaltor: Huyu mtu anashindwa kusomesha watoto.

Grace Limakok: Kupoluu kuugh nyo kingorookoy monungee chai

Translator: Kama unatarajia ama unasema kwamba watoto wasome wote,

Grace Limakok: Hata keemocheenyi kusoman monuungekuu lowuur ompo koot

Translator: Kwa sababu sisi tunataka kuweka watoto wetu kwa shule.  

Grace Limakok:  Ompo wolo mokee-mokeechaa-nyee cheete lee achaa kudoong monuungee chaa lotu,

Translator: Hatuna kitu ya kutusaidia naye.

Grace Limakok: Moktuungochaa nyee kuugh nyo kiinogorokoo keeigh
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Translator: Mwingine hata hana mume.

Grace Limakok: Chiito angaa momiinyee poyoon

Translator: Anaweka watoto kwa shule wote.

Grace Limakok: Kuutoh monuung skuul loo muus

Translator: Anashindwa na kitu ya kusomesha hawa watoto.

Grace Limakok: Kupool nyuu woloo kisomeshoontoy monuungee.

Translator:  Anauliza  kama  Serikali  wangeweka  kwamba  yaani  wale  wanawake  ambao  hawana  ma  bwana  zao,  wawe

wakipatiwa wa kuweza kusomesha watoto wao ama watoto wasomeshwe free.

Grace Limakok: Omochan kusomeshoon soch monuung kulee, ompowolo kmokeecha kusomon monuungee.

Translator: Kwa sababu mimi kama mama, kama niko na watoto wangu, singetaka watoto wangu wakae bila masomo.

Grace Limakok: Ompo wolo anii yoo, omochan mondonyaan kusomon.

Translator: Hiyo ndio shida ambae imetukabidhi sana.

Com.  Baraza: Okay,  sawa.   Nani  mwingine?   Ulitaka.   Kuja,  kuja  sema  maneno.   Sitarudi  hapa  hata  miaka  mia  mmoja,

sitarudi hapa. Mambo ya hospitali, muko na hospitali, muko na madawa, muko na kila kitu? Sema jina.

Translator:  Shida ambae tunakumbwa naye kwa upande wa wanaume,

Eba Kamuk: Shida nyo ktuungochaa ompo okumpoo yotuun,

Translator: Wanaume hawasikizi akina mama.  Mimi  Nikitaka  kusema  kwamba  mtoto  wangu  aende  shule,  mzazi  ambae  ni

baba hawezi kukubali.

Eba Kamuk: Mo-teerchini nyee piich chole yotuun papootuno.  Atoo  amwaghaan  loo,  nyakupaa  monungee  chan  skuul,
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mongiitonchiini nyee chii nyole papo.

Translator: Na  kwa upande wetu WaPokot,  yule  mama  amemuwa,  mama  ambae  amezaa  zaidi,  bwana  hana  haja  na  yeye.

Anawacha tu hivyo.  Kwa sababu amezeeka. Sasa mama anakua na shida na watoto, mtu anaumia tu hivyo.

Eba  Kamuk:  Ompumpoo  achaa  Pokot,  puustoy  chii  nyole  papo  yoo  nyoo  yiiyooy  monuung  cho  chang  ompowolo

mo-chomooy nyee shidden.

Translator: Wanaume  wanasema  ukipeana  mtoto  yako,  wewe  na  tabu  yako,  hakuna  mtu  atakusaidia.   Hata  kama  akiuza

mbuzi, hata hawawezi kununulia mtoto kitabu.   Ni wewe tu mama unapambana mpaka  ununue  kitabu  ya  mtoto,  hata  hakuna

msaada yoyote wanapata kwa upande wa wanaume.

Eba  Kamuk:  Piich  chole  papotuun,  puustoy  chii  katanyii,  mominyee  chii  cho  ngorokoi,  lendoy  atoitononyii

moondanguu skul shauri yaako, nyiinde hata kitabu nko kuugh anga tukuul.

Translator: Hio ndio shida ambae tuko nayo kama akina mama.  Kwa upande wa wazee.

Eba Kamuk: nyoni nyo ktuungoocha shida ompo yotuun.

Translator: Ni hayo tu.

Com. Baraza: Asante.  Iko nani mwingine?

Translator: Anasema yeye ni mama ambae ako na watoto wake na bwana amefariki na hana kitu chochote.

Chepotuturwa Etyang:  Kureenanuun Chepotuturwa Etyang.  Ochaan chii nyo mo-tuungonyee ngeetat kiima nyinde.

Translator: Anasema yeye ni mmoja ambae ameweka watoto kwa shule lakini hana chochote ambae anaweza kujisaidia nayo

kusomesha watoto.

C. Etyang: Kayiinan monuung skuul wolo momiiteni nyee kuugh nyo otungon.

Translator: Anasema kama sisi wakina mama ambae tuko na tabu kama hizi, Serikali wangetutafutia namna ambae tunaweza

kusomesha watoto wetu, tungesomesha watoto.
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C. Etyang: Omochan nyuu kee-ngarakanuun ompo wolo momiinyee kuugh nyo otuungon.  Ompo wolo kiima chiichini. 

Translator: Kwa sababu tumekuwa na shida, kwa sababu hata waume wetu wakiwawa na WaTurkana,  mtu anaumia tu hivyo

na hakuna msaada yoyote.

Chepotuturwa Etyang:  Ompowolo kituugh nyinder Trkana aakwiip kyaakii, kupokokwanuun monuung.

Translator: Nikawachiwa watoto na hata mali pia ilichukuliwa mpaka hata saa hii niko na shida na watoto. 

E. Etyang:   Nyo kipaa kyaaki, kee-pokokwaanuun nyuu monuung.

Translator:  Kwa  hivyo  kama  ingewezekana  hio  msaada,  Serikali  watafute  namna  ambao  tunaweza  kupata  msaada  ya

kusomeshea watoto wetu ingekuwa vyema.

E. Etyang:  Nyoo atomuuchoy, kuungarakanuun soch ompo shida skuul fees.

Translator: Ni hayo tu. 

Kura Jebarsut: Chonii nyuu

Translator :Anasema mimi ni mmoja ambae nili wachwa na mzee wangu na niliweka watoto wangu shule.

Cheparsuk Lotikiwi: Ani akonga nyo akongaa nyo motuungoon nyee poyoon wolo miiteni monuungo skuul.

Translator: Anasema niliweka watoto kwa shule mpaka walimaliza Std. 8.

Cheparsuuk Lotikiwi: Kisoomon monuungo ta-kuwaany kopo muut nko somok.

 

Translator: Pesa ambaye ningeweza kusomesha watoto ikapotea, hawaku fanikiwa wafike Secondary.

Cheparsut:  Kuupot msaada nyo kiipo monuung Secondary.

Translator: Baba yake kweli iko, lakini, hana chochote.

Chebarsut: Miiteni paponyii maan wolo mootungnyee kuugh
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Translator: Shida hiyo inanisumbuwa sana.

Cheparstut: Kii-kususanuun shidaa neete nyoman.

Translator: Anasema tu kama hawa wengine wanasema, kwamba kama misaada ingepatikana ya kuweza kusomesha watoto,

tungeweka watoto kwa shule. Lakini, shida ni hio, hakuna namna ingine ya kusomesha nayo watoto.

Cheparsut: Omwoghaan paat loo, klee otino kamwaagh piich, ato miiteni msaada, keeto monuung skuul.

Translator: Anasema sasa yeye, bwana yake alifariki, na wakati  bwana yake alifariki, watu wao wakakuja  kunyanganya yeye

mali.

Cheparsut: Leendoy, kimaa papoto monuung atolapy kupkaa piichay ksaareenecha mali.

Translator: Akabaki bila chochote.

Cheparsut: Kumpuur nyuu paat bila kuugh angaa.

Translator: Na akaweka watoto kwa shule na saa hii hana chochote yakusaidia nayo watoto.

Cheparsut: Otonon nyuu monuung skuul akmomiiteni nyee kiingorokuutyoo.

Translator: Anasema sasa,  kweli kama  ingewezekana  Serikali  ingetafuta  namna  ya  kuondoa  mambo  haya  ili  tuweze,  mama

akibaki na watoto, hawezi kuchunga watoto wake na kuweza kusomesha akiwa na mali ambae bwanake amemwachia.

Cheparsut: Lendoy ato keemuchooy  nyooman,  kekiir  katibanuu  reel  loo mchiini  kesomeshoon  monuung  cho kopuusto

chiichiini, momchiini nyee keechengaa malikwaa.

Translator: Amesema ni hayo tu. 

Com. Baraza: Okay, sawa.

Chemarara Kamama: Sawa sawa.
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Translator: Anasema kuna maneno ambaye imetusumbua tangu zamani.

Chemarara Kamama:  Leendoy miiteni ngala choo kisuusechaa kungaata koony

Translator: Na wakati huu hiyo imezidi zaidi.

Chemrara Kamama: Ak-ompo osiisweechetee, kiziidun

Translator: Watu wanaenda wanaenda kushambulia boma ya mtu ambaye hajui hayo maneno.  Hajaenda kumuuwa mtu.  Ni

mtu yao tu.

Chemrara  Kamama:  Weetoy  chii  kuupuulchiini  kaa  chii  paat  nyoo  moo-tuung  nyee  ngalee  chiini.   Mowoo  nyee

tok-tuugh chii.  Chiitongwaa kule paat.

Translator: Na wote kama hata, kama ni Loruk ama West Pokot, mtu akiwawa huko wanafuata mpaka huko.

Chemrara  Kamama:  Ak-piich  lowuur,  lenyee  Loruuk  andaa  West  Pokot.   Atoktuugh  chii,  ke-ruupuu  nkoo  otini

kaaktughoo.

Translator: Familia yao, hawaendi kushambulia yule mtu amefanya hiyo kosa peke yake. Wanaenda kwa kila mtu. 

Chemrara Kamama: Meloo ktookyoy kaayiini onguut, peetoy keeston choopo family nyopo chiichini lowuur.

Translator: Hiyo kitu ndio imetusumbuwa sana.

Chemrara Kamama: Kyooni nyoo kik-waangeriit

Translator: Wanakuja kupiga tena kwa mfano kama hapa ni Shanzo,  wakifika hapo hivi wanafanya kama Simba, wanafanya

ooh, ooh kama Simba.

Chemrara Kamama: Pkoonoy piich kungiichuu yee kaa chii ktoyoo piich, ku-wuutyoo lee ngotuunytiin.

Translator: Mpaka watoto wanatoroka, wamama wanatoroka.  Na hio imekua sheria mbaya.

Chemrara Kamama: Kuupaa kuuruyoo piich wuuw, keraany kaa chii loomuus.  Aak nyooni nyo kikluuku sheria.
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Translator: Na saa hizo watoto wamekimbia, wanarudi wanachukua mali yote.

Chamrara Kamama:  Otini nyuu kewuutyoo piichar, kraah nyuu paat monuung atolapay keecheng maliikwa loowuur.

Translator: Na sasa watoto wake pengine huo mtu watoto  wake ni wadogo ambae hata hawajiwezi na hata pengine wengine

wako kwa shule.  Na sasa wakati ngo’mbe inachukuliwa wanabaki bila.

Com. Baraza: Na hii mali wanachukuwaga wakipeleka wapi?

Chamrara Kamama: Wanaenda kuuza hawa hata hawachungi kuchukuwa pesa.

Com. Baraza: Police?

Translator: Hapana. Si ni watu tu.  Yaani tuseme kwa mfano mtu wetu akienda kumuuwa mtu mwingine, watu wao wanarudi

kushambulia  mimi  na  watu  wetu.   Na  hizo  ngo’mbe  hawachungi,  wanaenda  kuuza,  inakuwa  pesa  na  wanakula  kula,

wanakunywa pombe, hivo tu. Anasema angetaka hivi, yule mtu amemuuwa mtu, huyo mtu ndio atachukuliwa mali yake,  na hiyo

taabu itakuwa ni yake peke yake.

Chemrara Kamama: Hewoo, ngala lapay chetee nyo petoy piich ku-cheengoy tukuun kaa  chii lomuus melo polis,  piich choo

kaktuwoo chiitongwaa.  Nyoo, omochan loo chomo mchiini kee-cheeng mali chiichini onguut meloo malii piikokwaa tukul.

Translator: Anasema  kwa  mfano  kwa  jina  yake  anaitwa  Chemrara,  sasa  mtu  yetu  akiuwa  mtu  anatafuta  yule  mtu  anaitua

Chemrara kote halafu wananyanganya mali,  Kwa hivyo anasema kama inawezekana kweli,  mwenye alifanya hio kitendo apate

hio tabu yake, kama ni mali kuchukuliwa, ichukuliwe.  Kama ni kifungua jela, yeye afungwe pekee yake.

Chemrara Kamama: Leendoy  weechara,  anyuuh  tongonchiin  nyomaan,  lenyee  kainenyaa  kuu  CHEMARARA,  kainaa

piikochaa  lowuur  kuu  Chemarara,  nyoo  atoyighaa  kuugh  kemaar  kainotuut  koo  chii  lowur  atolapaay  keepaar

piikokwaa lowuur.  Nyo mchiini ato keegh chii kuugh nyoo ghaah mchiini keepar katanyii onguut.

Translator:  Ingine  ni  kwamba  mama  wakati  unaolewa  unaweza  kupata  watoto  wako  ambaye  ni  wasichana  wote  ama

ubahatike upate wasichana na wavulana. Mwingine anaweza kupata wavulana wote.  

Chemrara  Kamama:  Angaa.  Nyoo  kiitoor  weey,  yiiyoy  korkaa  monuungee  chii,  kuukoor  anga  tipiin  nko  weerkoo,

kyuuh angah tipiin kule anda werkoo kulee.
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Translator: Kwa familia au kwa jamii wetu wa Wa-pokot, yule mama amezaa wasichana,

Chemrara Kamama: Ompo keestonii chaa Pokot, yoo nini koh yiigh tiipin ompuun,

Translator: Wale vijana wa yule mama ambaye alibahatika kuzaa wavulana, 

Chemrara Kamama: Werpoo yotoo nino angaah koyiiy werkoo,

Translator: Wanasema  yule  mama  ambae  hakuzaa  wavulana,  hawamchukui  kama  ni  mama  ambae  anaweza  kupatiwa  hata

heshima.

Chemrara Kamama: Lendooy yoo niino angaa koyuu tipiin, momchiini nyee ompo keeto konyuut.

Translator: Hata mali ananyanganywa kwa sababu hakuzaa wavulana.

Chemrara Kamama: Hata k-soroy tukuu ompo wolo mo-yiiy nyee werko

Translator: Yule  mama  alizaa  wasichana  ananyanganywa  kila  kitu.   Kwa  sababu  wanachukuwa  ni  kama  wasichana  ama

msichana akiolewa hata chochote kwa boma yao tena.

Chemrara Kamama:   Klee  nyona  ksooroy  nyuu  yoo  nini  koyiigh  tipiin  tukuu  lowur,  ompo  wolo  kcheengoy  loo  ata

cheptoo ato woo katanyii, momiinyee kugh nyo sukooy.

Translator: Sasa  anasema kama inawezekana  kuwe  na  sheria  ambae  inachunga  wasichana.   Msichana  akiolewa  ama  asipo

olewa awe na mali ya baba yake kiasi ambae atapatiwa.  

Chepateltel Kitelo: Omwaghaan loo toko-miiteni sheria nyo riipoy tipuun, mchiini atokiip cheptoo anda meep nyee chii

kmiiteni mali paponyii.

Translator: Anasema jina lake ni Chapateltel Kitelo.

Chepateltel Kitelo: Lendoy, kainenyii kuu Chepateltel Kitelo

Translator:  Anasema tunatamani sana kuweka watoto wetu kwa shule.
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Chepateltel Kitelo:  Lendooy kmokeecha nyoman kmiiteni monuungechaa skuul

Translator: Tunatamani sana, sana.

Chepateltel Kitelo: Ksomeecha nyoman.

Translator: Kitu mmoja imetushinda.

Chepateltel Kitelo: Kuugh akonga nyo keepol-leecha,

Translator: Watoto wanasoma na kufika Std.5 unasikia mtoto ndio huyo anarudi nyumbani.

Chepateltel Kitelo: Somonoy monuung kureel paat kopo 5 atolapay ilumanyii loo koo toopo monuungai kaaw kulee.

Translator: Hasomi mpaka afike Secondary.

Chepateltel Kitelo: Me-somonoy nyee tokuu reel secondary.

Translator: Hata karibu imetushinda ni nini inarudisha mtoto kwa nyumba.

Chepateltel Kitelo:  Hata, kiikuu poleecha loo kalukunee took muliishoo monuungo kau.

Translator: Ama saa zingine mtoto akibahitaka na asome mpaka Secondary,  ukiwa na ngo’mbe, unauza karibu ngo’mbe tatu,

nne na zile zimebaki, njaa inamaliza inakwisha na unashindwa kusomesha mtoto.

Chepateltel  Kitelo:  Andaa  kiito  anga  ato  bahatikan  monuung  kusomon  nko  secondary,  ato-ituungonyii  kyaak,

iyaaltenyi kyaaki chaai, kunguun somewoo kuruus lokiir, kupoo liinyi loo kiido nee.

Translator: Ama wale walibaki nyumbani wakisema tuchunge Ngo’mbe, halafu yule mwingine  ambae  yuko  kwa  shule  apate

kusoma. WaTurkana ndio hawa wanawashambulia.  

Chepateltel  Kitelo:  Andaa  kiito  angaah,  kloo  chaay  kempuur  kau,  wechara  keriipo  tuuch  paat  kusoomon  akanga,

nyartaagh nyuu kuupkaanyee Trkanaa yii, kuuraang kyaaki chayee lomuus.
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Translator: Yaani,  anasema sasa  sisi tumeumizwa kwa  upande  wa  elimu  na  upande  wa  uchungazi  kwa  sababu  WaTurkana

wanakuja kushambulia Ngo’mbe na tungetaka sasa Serikali iwachukulie hatua sana kwa kutulinda na mali yetu.

Chepateltel  Kitelo:  Wechara,  nyoo  kakmwaghaachaa  loo kikeeumizan  neecha  ompo  woop  tiin  odeny,  nyopo  Trkana

kucheeng tuuka nko okuumpo elimu.  Nyoo ksoomechaa wechara Soch Kriipecha nko maliichaa.

Translator: Serikali ituchunge kabisa na mali yetu kwa sababu tumebaki tukiwa masikini kila wakati.

Chepateltel Kitelo: Mchiini kriipechaa soch ompowolo kikee luukuu chaa meey kunyuul osiis.

Translator: Anasema kama  tungepatiwa  hata  Police  yakukaa  na  ile  Ngo’mbe  ingekuwa  mzuri  kwa  sababu  ukiangalia  hapa

East Pokot hakuna hata Police Station, hata hakuna Advocate, hakuna kila aina ya security hapa.

Chepateltel Kitelo: Mwoghhoy loo, mchiini kmiiteni polis cholee ripuu ompo wolo ato irosanyi East Baringo,  momiinye

kaa-polis anda security nyonii kuuny.

Translator:  Anasema hawa Wa-turkana wametusumbuwa  kwa  sababu  tukienda  kwa  malisho  huko,  wakati  tunarudi,  hawa

wanasonga,  wanasonga,  mpaka wanakuja kuishi mahali tungeishi.  Na  unajua Pokot,  tangu zamani  hawataki  mambo  ya  kijiji.

Unajua Wa-pokot  walikuwa wanaishi na Wa-turkana kwa upande wa Kapedo  hivi na Kapedo  ni  area  ya  Wa-pokot.   Sasa

wakati  Wa-turkana  waliishi  Kapedo  wakati  Mzungu  walikuja  Kapedo,  sasa  unajua  hawakuwa  wanatumiaga  macho.

Wanaenda tu wanafanya choo kila mahali mpaka Wa-pokot  hawataki,  ni  watu  wasafi  sana  hawataki  choo,  ndio  wakahama.

Sasa Wa-turkana wakaishi hapo mpaka sasa wamechukuwa hapo kama ni sehemu yao ndio wanasema ni Turkana District na

ni kwa  Wa-pokot  ndani  kabisa.   Wanasema  sasa,  hio  ndio  imetusumbuwa,  tukichukua  tu  ngo’mbe  kwa  malisho  hivi,  hawa

wanakuja  wanashambulia  kwa  sababu  wana  security,  walipatiwa  hii  inaitua  Home  Guards  halafu  ya  WaPokot  inachukuliwa

hawapatiwi.

Chepateltel  Kitelo: Leendoy  wechara,  kiku-suseecha  Trkana  nyoman,  ompo  wolo  ngetoy  Pokotuh  kwuusotoh  nko

kyaaki  kwaa  ngetoy  nyuu  Trkana  kunoku-kunokuu  mpakaa  hata  kooro  Kapedo,  kii  koroo  Pokot  nyiini  lee  orii  wolo,

kiwuuchuh  Trkana  ompowolo  Pokot  kuu  piich  cholee  wasafii  meloo  chomoy  ktopyoo  nko  Trkana  ompo  wolo  ngetoy

Trkana  kutonii  choo  kilaa  mahali  nyo  melo  chomoi  Pokotuh  ngalee  chona.   Kiikususeecha  nyoman  ompowolo,

atok-cheengachaa  kyaak  kwakeeta,  kuupkaa  Trkana  paat  kpaareecha  ompo  wolo  tungeetii  akwanee  ngala  Home

Guards, wolo mokoo-neecha nyee chii home guards.

Com. Baraza: Sema haraka nimalize niende.
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Translator: Sema.

Saina Kirui: Mwaghaa laweel,

Translator: Anasema kuna kitu nitasema sasa.

Saina Kirui: Omochan omwogheey kiitoo angaa,

Translator: Anasema jua imezidi area hii.

Saina Kirui: Mwoghoy loo koroo kilaghaat nyara.

Translator: Kama tungepata kitu ambae inaweza kutusaidia area hii kama ---

Saina Kirui: Yaani ningeonolea kabisa kama kungekuwa na kitu ingesaidia area hii ---

Com. Baraza: ---- na maji.

Saina Kirui: ---  na maji.  Yaani sisi kama ingewezekana tungefungiwa irrigation ndio area  hii watu wapate  kukaa kama watu

wengine. Kwa sababu kama mtu angepata kujilimia vitu viake ama kujipandia vitu vyake,  ingekuwa yaani hata njaa  ingekuwa

kidogo  ama  uizi  wa  ngo’mbe  ingekuwa  kidogo  ama  njia  kwa  njia  mingi  ingekuwa  fupi  kwa  sababu  sio  watu  wote  ambae

hawangeweza kupanda kwa mashamba. Mwenye anaweza anapanda.   Mwenye hawezi sasa  hio itakuwa ni yake.  Hio kitu  tu

ndio ningeonelea kama ingewezekana tungefungiwa hii mto sisi tupate maji kwa sababu hio maji inaenda mbali.

Com. Baraza: Yuko mwingine.  Mama unajambo yakuniambia mimi?  Kuja, kuja uniambie maneno. 

Translator: Nyono yii lawel yoo. 

Leah Riteluk:  Naitwa Leah Ritelu.  

Translator: Anasema sisi tumejaribu sana tumeweka watoto  shule na mtoto anasoma na kufika Std.8  anaenda Secondary na

akifika Secondary, pesa ambae tungeweza kulipa kwa College inatushinda. 

Leah  Ritelu:  Komwoghaan  loo  miteeni  monuungo  cho  miiteni  skuul,  nyo  kesomeshan  monuunge  chay,  nyaa

tok-weetoy kureel secondary, kupoluu ropyeen, anda College, kupoluu ropyeen
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Translator: Na ungetamani sana mtoto yako asome.

Leah Ritelu: Anasema kama ingewezekana tupate free education kwa watoto wetu kwa sababu bado sisi tuko chini sana. 

Com. Baraza: Okey.

Translator: Anaitwa Chemkea Nalima.

Chemkea Nalima: Kuree nanuun Chemkea Nalima.

Translator:  Anasema  sisi  hapa  Pokot  ambae  ni  East  Pokot  tumeumia  sana.   Hakuna  hospitali  mzuri  hapa.   Mtu  akiwa

mgonjwa huko Turioko ama Korer ama Shilale, hakuna hospitali nzuri ambae mtu anaweza kuhudimiwa mpaka apone.  Hakuna

hata mahali ya kuwekewa damu.

Chemkea Nalima: Lendoy  acha  choo  kmiito  koroo  Pokot  momiinye  wolo  kpeetechaa  ompo  wolo  momiinye  skutalii

koroo neete, hata nyo ktoschiini pogh anda kisoon, momiinyee nyonii kuny.

Translator: Mtu  akichukuliwa  kutoka  hapa  Chemolingot  wakati  anapofika  Kabarnet,  hata  huyu  mtu  kuokolewa  ni  ngumu.

Anakufa tu.

Chemkea Nalima: Otini kakcheng chii yetee yii lee Chemolingot, hata kureel Kabarnet, ngumu nyoman.

Translator: Anasema ni mbali sana  kutoka  hapa  mpaka  Kabarnet  ambae  kama  tungepata  hata  District  Hospital,  hapa  ama

District yetu ingekuwa mzuri hata maombi yetu tungeangaliwa kwa sababu hata jua hapa imezidi sana.

Chemkea  Nalima:  Leendoy,  lou  nyoman  koroo  nuu  ak-koroo  asiis  nyoo,  to-kaknyoruuchaa  District  tonyoo  ompuun,

ko-lektochiitu tukuun nyoman.

Translator: Anasema  hii  District  kweli  tumelia  miaka  mingi  lakini  hatupati  kwa  sababu  mara  tunaambiwa  hakuna  stima  na

tumelia hata sijui ni nani atatusikiza.  Mumeona hapa hata barabara hata nini, kila kitu hakuna kitu hapa mzuri.

Chemkea Nalima: Tyonyeete  lee  District  wechara,  nyayee  kak-lokchiicha  nyanyee  kookay  wolo  momiinyee  chii  nyo

lumooy.  Rose kinyoriisho parapareen, kuugh anga tukul momiinye nyoo karaam.
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Translator: Anasema kweli Serikali wangetuchukuwa sisi kama  ni  Wanakenya  kwa  sababu  tunabaki  bila.   Ile  kitu  tunapata

hapa ni bahati  ya Mungu tu.  Kama ingewezekana kweli Serikali watuone  kama  sisi  ni  Wanakenya  ambae  tunajaliwa  kupata

yale matunda ya uhuru.

Chemkea Nalima: Nyoman,  mchiini  Soch  ksuuweecha  lee piipo Kenya,  ompowolo  kmiitecha  kulee  paat.   Ompowolo

kmiitechaa  nko Tororot paat onguut.  Atokee muuchoy, mchiini Soch kukoonecha akwaa uhuru lee chii anga tukul.

Translator:  Anasema  kweli  sisi  tuko  Baringo  lakini,  hatuoni  hata  ile  matunda  ambae  wengine  wanaona  hata  wengine

wanabahatika kwenda saa  zingine wanapata  mzee  wanaongea  hata  wanapatiwa  mambo  yao  vizuri  Location  ama  saa  zingine

Division, District, bara bara, lakini sisi hatuoni.  Sasa tunabaki tu kama watu ambae, hakuna mtu anatujali.

Chemkea Nalima: Nyoman  kmiitechaa  Baringo ak-momiinyee  chii  nyo  roseechaa.  Klumeecha  loo petoy  piich  walaka

kooro  Moi  akeetoo  chanee  Location  anda  District  wolo  achaa  kikikareecha  nyoman.   Nyo-kakiidonyoo  chaa  paat

kulee.

Translator: Anasema  sisi  tuko  tu  hapa  na  hatuoni  hii  matunda  ya  uhuru  ambae  wengine  wanapata.   Tumekaa  miaka  mingi

tukiwa hapa na hatuoni chochote.  

Com. Baraza: Sawa.  Tumeelewa. Yuko mwingine?

Translator: Anasema hakuna nyingine rafiki yangu.

Com. Baraza: Nimesikia, nimesikia rafiki na nimeandika chini.  Naenda kuambia huyo Serikali nimesikia maneno yako.

Chemoyo Amarkam: Ka-luuman  wechara,  kaluuman,  kaakiiran  nguuny,  oweetan  omwochiini  sooch  wechara  ngalee

kwaa lowur.

Translator: Anaitwa Chemoyo Amarkam.  

Chemoyo Amarkam: Kuree nanuun Chemoy Amarkam

Translator: Mzee ya zamani.  Hata yuko hai wakati huu. 

Com. Baraza:  Okay.
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Translator: Lakini ni vile tu yeye aliolewa akiwa mdogo ndio unaona saa hii ---

Com Baraza: Uko na miaka mingapi?

Chemoyo Amarkam: Mingi, fifty.

Translator: Hajafika fifty.

Com. Baraza: Hajafika, huyu ni msichana tu.  

Translator: Kwa sababu aliolewa akiwa, bwana yake alikuwa mzee akaolewa tu ile ya kusukumiwa.

Com. Baraza: Na wewe ulikuwa miaka mingapi:

Translator: Anasema alikuwa na miaka kumi na tano tu.

Com. Baraza: Na saa hii iko ngapi?

Translator: Itungonyii konyii ata yee?

Translator: Anasema ako na miaka arubainne hivi. 

Com. Baraza: Okay, sema maneno.

Chemoyo Amarkam: Mwaghaa yee ngalee kuu

Translator: Sisi  tuko  na  shida  nyingi  na  mimi mwenyewe  ninatoka  mbali  sehemu  za  Koret  huko  na  kuna  wengine  ambaye

wanaishi Kilale, Akoret na wako na shida ambaye imewakabili kama shida mbili hivi ama nne.

Chemoyo Amarkam: Ktuungochaa  shidden  cho chang,  oonguneenan  wolo  lou lenyee  Kilale,  wolinii  miiteni  shidenuu

choo chang.

Translator: Anasema njaa imefika area hii.
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Chemoyo Amarkam: Lendeoy, miiteni komoy koroo nonii nyoman.

Translator: Inatumaliza pamoja na ngo’mbe yetu.

Chemoyo Amarkam: Kikuu wangeecha nko kyaakii tukul

Translator: Hatuna ya sisi tena, hakuna maji.  

Chemoyo Amarkam: Momiinyee poogh tukul

Translator: Anasema ya tatu hatuna hospitali mzuri.

Chemoyo Amarkam: Momiinyee skutalii tukul

Translator: Sisi tukiwa wagonjwa tunakabidhiwa na mashida hizo.

Chemoyo Amarkam: Ato kchiichaa kosoote, luuku shidden cho chaang nyoman.

Translator: Hizo shida zote zinatupata za ngo’mbe, maji na nini, tunaumia kwa hio tu.

Chemoyo Amarkam: Kompoleluut choni lowur nyorweecha leenye choni poo kyaak lowur,

Translator: Na sisi kama Wa-pokot hatuna shamba zingine ni ngo’mbe tu.

Chemoyo Amarkam: Achaa nyuu lee Pokot, momiinye kuugh anga nyo ktungoo chaa kyaak paat ompuun.

Translator: Na tuko na shida tena ya Wa-turkana wanatuvamia.

Chemoyo Amarkam: Ktuungochaa kompolelyoo kuungat chopo Trkonoyiin

 

Translator: Hiyo ndio tuko naye.  Anasema sisi tuko na shida ya Wa-turkana.  Wa-pokot, Wa-turkana wanakuja kushambulia

sisi.  Sisi tukienda tunapigwa na Serikali. Hiyo ndio shida ambae imetukabidhi sana mpaka tumebaki bila kitu.

Com. Baraza: Haya, nimesikia. Nimesikia na nitamwambia Serikali. Nani mwingine, nimalize.  Yuko ya mwisho?
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Translator: Owooy kaluuman, omwochuunan soch,

Translator: Anasema kwa sisi wakina mama, 

Christina Reuben Pelion:  Lendoy ompo acha yotuun

Translator: Sisi tunapata shida sana kwa watoto washule.

Christina Perion: Ktuungochaa kompolelyoo lenyee monuungo skuul

Translator: Anasema sisi Wa-pokot tunaona kwamba wasichana ni wachache ndio wako shule.

Christina Perion: Ksuuwu-yeecha Pokotuh loo ngoruu tipiin chomitenii skuul,

Translator: Vijana ndiyo wengi.

Christina Perion: chang’oi karachuuna

Translator: Na ile kitu imenifanya ndiyo nisiweke mtoto yangu msichana shule,

Christina Perion: Aah kuugh nyoo keeghanuun moo-tonoon cheptonyaan skuul noo..

Translator: Nikipeana mtoto wangu msichana shule, kijana anakuja anaweka mimba mtoto yake.

Christina Perion: ngala kiwosaat nyopo werko.

Translator: Halafu baadaye anawacha hata hamuowi.

Christina Perion:  Atolapay kuupustooh meepooy nyee,

Translator: Mzazi sasa anakumbwa na shida nyingi.

Christina Perion: Kluuku nyuu shida nyo wou ompo yiyiin

Translator: Akaendelea kuchunga mtoto
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Christina Perion: Riipoy nyuu aknaan monuungay

Translator: Na msichana pia.

Christina Perion: Kungeet Cheptoo kungaat

Translator: Na family yangu.

Christina Perion: Nko family tonyii,

Translator: Sasa Wa-pokot wakaona hivi,

Christina Perion: Ksuuwa Pokotuh loo,

Translator: Akaona kwamba ni heri ningewacha kijana aende shule kwa sababu hata msichana analete mzigo.

Christina Perion: Ngwangwanee kuwoo momboo orrooh skuul ksiir nyopo tyooh.

Translator: Ile hakuna mtu anaweka mimba.

Christina Perion: ompo wolo momiinyee chii nyo wosooy

Translator: Vile naona,

Christina Perion: Wolo osuwunaan,

Translator: Kama ingewezekana,

Christina Perion: Atomuuchoy,

Translator: Anasema tungepatiwa loan ambae tungeweza kusomesha naye watoto  wetu ili wakati  watamaliza warudishe kwa

Serikali kwa sababu mtu akimaliza shule, kupata kazi anarudisha hizo pesa.  

Christina Perion: Lendooy  atok-koneecha  ropyeeni  loan,  kisomeshono-neecha  monuungee  chaa  atolapay  kuyookchuu
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Soch otino koonyoruu kasiin.

Translator: Kitu ingine ambae Wa-pokot wako naye,

Christina Perion: Kiitoh anga nyo tungeeti Pokotuh,

Translator: Vile, kwa mfano bwana akifariki na awe na mandugu zake, huyu mtu akiwa na mandugu zake,

Christina Perion: Ngeetoy kuungat atomaa chii ak-tungeeti werkokwaa,

Translator: Na wakati unaendelea kulia, anachukuwa hii kengele anafungia mguu, yule ndugu yake sasa.

Christina Perion: ngeetoy werkokwaa kuunomchiinyi weruungwa ompo fuchoo hata keetagh lenye kulee.

Translator: Hata nikiwa na ngo’mbe ama mbuzi yangu,

Christina Perion:  Hata, ko-otungon twaachan nko ngororii,

Translator: Yule mtu anakuja akifurahi anasema ndungu yangu amekufa nimefurahi kwa sababu ndugu amekufa nimeridhi mali.

Christina Perion:  Otinii kamaa chiitonguu, ngorokyoh werkokwaa nyoman, akuloo, kamaa weriinyai, omulaan tuukuu

yee nyuu.

Translator: Sasa mimi nitabaki na ile shida na watoto wangu wanabaki bila kitu.

Christina Perion: Yee nyuu, ompuroon nko shideeni chuu nko monuungee chaan bila kugh.

Translator: Sasa nasema kwamba nitaweka hawa mayatima kwa shule na ni nani atachunga.

Christina Perion: Leendoy yee nyuu, otonaan ponoon chaara lowuur skuul wolo ngoo nyoo riipoy?

Translator: Afadhali tu waende wakapange tu kazi ya siku moja akipata anakula hio kwa sababu sina kitu ya kulipa naye.

Christina  Perion:  Kaikai  paat  kupangan  kasuh  nyopo  asiis  asakoong  atonyooruu  kwaam  paat  nyoni,  ompo  wolo

momiinyee kuugh nyo oliiponenaan
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Translator: Anasema hiyo ndio shida ambae imetupata.  Hio kitu ikipotea tu hivi tutaendelea.

Christina Perion: Leendoy kiiyonii nyoo kikuupoleecha nyoo atoopot kiyooni, kileetechaa.

Com. Baraza: Okay. Sawa nimesikia.  Huyo ndio ya mwisho? Wafanye haraka.

Translator: Anasema mambo ambaye tuko naye hapa,

Kuroso Akeno: Leendoy, ngaal cho ktuungochaa ompo yeete,

Translator: Sisi tulizaliwa hapa.

Kuroso Akeno: Asiis siini kikiyichechaa yeete,

Translator: Jua ni kali tu vile munaona sasa.

Kuroso Akeno:  Ngwaan asiis paat klee otini osuwuneekwaa.

Translator: Wakati tulipo kuwa katika nchi hii ama area hii, neno la Mungu ikatufikia.

Kuroso Akeno: Ngolyondoo Tororot paat nyoo kiingara keecha.

Translator: Tunaona hio ilisaidia wale walikubali.

Kuroso Akeno: Ksuuwuneecha lo kiingaraak chooni kichaam

Translator: Naona kwamba hilo neno lingefaa sana iendelee.

Kuroso Akeno: Ksoomecha loo kutang taagh ngolyondo nonii.

Translator: Watu wengine ambao tunaweza kwenda kuwaambia,

Kuruso Akeno: Piich walaka choo kmwochii neecha,
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Translator: Tukiambia neno la Mungu au maneno ya maendeleo wanasema, hata nyinyi ni sawa na sisi tu. 

Kuruso Akeno: Hata kemwochuu ngolyoondo Tororot, lendoy k-koreecha keey paat nko akwaa.

Translator: Lakini tunaendea tu.

Kuruso Akeno: Wolo kpeetechaa tagh paat.

Translator: Anasema kama sisi tungepata msaada ambaye ingeweza kutusaidia  hata  kuhubiri  neno  hili  nzuri  ya  Mungu,  ndio

ibadilishe watu wetu, ndio ingekuwa mzuri.  

Kuruso  Akeno: Leendoy,  toko-nyiino  kak-nyoruchaa  kingorokuut,  kyamtenachaa  ngolyondo  Tororot,  tok-woyokoy

piich ak-luuku nyo karam.

Translator: Ni maoni yetu kwamba, kama tungepata msaada ya kuhubiri neno la Mungu, hio ndio inabadilisha watu wetu zaidi.

Kuruso Akeno: Kinonuut  yee  nyaan  loo toko-kaknyoruucha  kingorokuut  kyaamtaa  ngolyondo  Tororot,  to-kwoyokoy

piich.

Translator: Na hiyo ndiyo tunaona kwamba itasaidia ni hii mambo ya shule nini, maendeleo yote itaingia tu.

Kuruso Akeno: Nyoni nyoo ksuuwuneecha loo ngorokoy hata ngala skuultin tukul.

Translator: Na mtu atafikiria kwamba, mimi niko na mkono,

Kuruso Akeno: Kurooy nyuu chii paat lo otungoon moruun,

Translator: Na niko na miguu,

Kuruso Akeno: nko kelyoon,

Translator: Lakini wakati  hata mtu hajaokoka hawezi kugunduwa kwamba ako na hizo vitu yote  na  Mungu  alisaidie  yeye  ili

apate kujitafutia vile anaweza kula.
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Kuruso Akeno: Wolo otiini tomanyee kuuchaam chii Tororot, me-mukoy nyee  to-kuunguutu  lo tungeeti  tukuun  lowuur

ompo Echotion,

Translator:  Anasema  ni  Missionaries  ndio  watasaidia  nchi  yetu  kwa  hivyo  kama  ingewezekana,  tupate  hawa,  yaani  njia

ipatikane ya kusaidia ya kuleta Missionaries area hii.

Kuruso  Akeno:  Leendoy,  mission  cho  kiingarakeecha  nyoman  nyo  tokee-muchoy,  keyiipu  akwanee  kupkaa  cho

chaang.

Translator: Na hata mtu anaweza kufahamu kwamba siyo jambo la kawaida mtu kunyang’anywa mali yake na mtu atalia,  na

Mungu pia hafurahii.

Kuruso Akeno:  ompo wolo pkochiini chii melo kawaida ke-saraa chii tukuu chii.

Translator: Na hio ndio wanasema pengine vile nchi yetu imekauka hivi, inaweza kuwa ni laana kutoka kwa Mungu.

Kuruso  Akeno: Ng’aa  nyiini  kmwogheecha  loo  manaan  klee  otino  kiyaam  koreenchaa  lee  nyeete,  k-wonii  kikisara

piich tukuukwaa.

Translator:  Kwa  sababu  watu  wengi  hawajajua  neno  la  Mungu  lakini  yule  mtu  amefahamu,  awezi  kuenda  kushambulia

mwingine.

Kuruso Akena: Ata-konyiini kikpkochuu piich ngolyondo Echotion, to-kikpuustoo piich ngale paraat.

Translator: Anasema tunaamini kwamba mutasaidia kwa wakati huu wa ----

Com. Baraza: Nitapeleka hayo maneno niwaambie.

Translator: Unajua wanasema kweli mambo ya Missionaries ndio inasaidia area  hii kwa sababu yule mtu alijenga hii shule, ni

Missionary  na  wakati  tunaweza  kusema  sisi  tumekandimizwa  sana  kwa  sababu  huyo  mzungu  ndio  alisaidia  area  hii  sana.

Wenzetu baada ya kuona kwamba wametusaidia wanasema sasa nyinyi murudi kwenu.  Sasa tukabaki kutoka siku hiyo mpaka

saa hii, hakuna shule ingine imejengwa.  

Com. Baraza: Okey, asante. Nitachukuwa wawili tu halafu basi. 
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Mary Akiru: Mimi ninaitwa Mary Akiru. Kuna shida moja ambayo ina kabidhi wamama wa hapa kikwetu Pokot . Ya

kwanza ni; mtoto msichana anaweza kulazimisiwa aolewe na mzee mwenye umri wa miaka hamsini na msichana ni miaka kumi

na tano. Sasa ndio tumeona ni uchungu sana kwa upande huu. Ingewezekana kwamba msichana awe amefika kiwango yenye

anatakikana aolewe na ajichagulie mpenzi wake mmoja mwenye anampenda kwa roho yake kuliko kulazimishiwa ndoa ya

lazima.

Ya pili tena, kuna wasichana tunaweza kuwapatia wasichana wasome na afikishe kiwango class seven ama eight na awekwe

mimba. Na huyu msichana anatolewa shule na kijana anasoma, anaendelea tu.  Hiyo imekuwa ni uchungu sana kwa sisi

wamama wa Pokot hapa. Tungetaka hiyo ichukuliwe kwa sheria ya kwamba, kama kijana ameweka mimba msichana ya mtu

awekewe faini asomeshe mtoto wa wenyewe mpaka afikishe kiwango yenye anafika. Kama ni university ama form four kwa

vile hiyo ndio shida analetea nyumbani tena.

Ya tatu, kwa hapa kwetu mtu akishikwa mtu mwengine anaweza akalazimishiwa ati afungwe jela kabisa hata awawe. Na hiyo

sio sheria mzuri. Angechunguzwa vizuri  ni nini kilianzisha hicho kitendo. (Interjection from the crowd in Pokot)

Kuna mwengine anaweza nyang’anya mwengine mali yake na mwengine aambiwe ni wewe na sio yeye. Ingefaa afuatiliwe vizuri

ichunguzwe ni nani huyo alitenda hicho kitendo maana wanaweza tu kushika bure na apelekwe huko jela na aumie bure. Mara

anaweza aka kaa huko maisha na mwenye alifanya kitendo haijulikani ako wapi. Sasa hiyo ndio imetuumiza hapa hivi. Sheria

ingekuweko ya kwamba ifuatiliwe huyo mwenye alifanya kitendo mpaka apatwe na a hukumiwe kulingana na kitendo chake.

Ni hayo tu. (Interjection from the crowd in Pokot)

  

Translator: Anasema kuna kitu nataka kusema.

(Interjection from the crowd in Pokot)

 Jeniffer Kisuku:  Kireenanuun Jeniffer Kisuku, akugh nyo kanguunan yetee,

Translator: Anasema ile kitu nime kuja kusema hapa 

Jennifer:  Kugh nyo kaangunan yetee,

Translator: Upikaji pombe ya haramu ambayo ni chang’aa,

Jeniffert:  Tukuun cho klendoy chang’aa

Translator: Anasema mtu anauza ng’ombe yake kwa sababu ya mtoto wa shule lakini akisha pata pesa tu hivi anaenda kwa
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chang’aa, na wakati huo hata hakumbuki sasa ilikuwa mtoto wa shule. Anakunywa tu mpaka inaisha.

Jennifert:  Ngeetoy kwooltoy chii teetanyii ompo ngala skuul wolo nyuu otiini ko-nyooru ropyeen kuweer araa kaa

chang’aa, yeeghoy nyuu toku-wonyoo ropyeenii chai.

Translator: Serikali wange weka sheria kwamba Chang’aa ipigwe marufuku.

 Jeniffer:  Mchinii ketaagh chang’aa Soch

Translator: Mtu analewa mpaka hata hajui mtu ambaye angehitaji kuheshimiwa  na wakati mwingine anasema ati ni kwa

sababu ya pombe.

Jennifer:  Ompowolo tomosyooy piich tomo-kunguut nyee piich cholee tiilyaay

Translator: Na mambo ya ukimwi imezidi sana.

Jennifer:  Ompo ngala ukimwii

Translator: Na hiyo haiyoka kwa sababu ya ulevi.

Jeniffert:  Yighiisyoo chonii ompo ngala tamaasa.

Translator: Anasema sijui Serikali wanafanya nini kupoteza hii mambo ya chang’aa, ndio watu waepuke kwa mambo ya

ukimwi?

Jennifer:  Moongutonyee loo kiighoy lo nee ompo ngala chang’aa.

Translator: Kwa hayo ndio imesumbua watu na hiyo ndio ime speedisha huu ugonjwa.

Jennifer:  Choni cho kaksuuwecha loo kesuus piich aktosuu ngaleechu poo ukimwi.

Translator: Anasema sita sema mengi na kweli mambo ya ukimwi imeua watu. Hata mtu akiambiwa kwamba ako na ukimwi

anaenda tu na analewa na ana spread hiyo ugonjwa kabisa.Ndio Ansema kama serikali wangetafuta namna ambaye yule mtu

anajulikana ako na ukimwi akifanya mapenzi na yule mtu ambaye hana ashikwe kabisa kwa sababu anajua anaua mtu. Hiyo ni

kama kuua mtu.
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 Esther Lokor: Nyoman kituuw piich ukimwi ompo ngala chang’aa ompowolo petoy piipo chang’aa ktuukon nyo

mchiini Soch k’raat piich cho tuung somewo noni ompowolo kootuuw piich nyoman.

Com.  Mwingine, maneno inaharibika hata inaweza  kufika Nairobi.  Hivyo tusikize

Esther Lokor:  Kurenanuun Esther Lokor.

Translator: Anasema mimi nilisomesha watoto, lakini ilifika wakati ambao mwengine alimaliza standard eight lakini alikosa

karo sasa akakaa nyumbani miaka tatu akarudia tena.

Esther Lokor:  Kyosomeshonon monuung wolo kireel anga kopo 8 kukosan ropyeen, ktopogh kau konyiis 3 kuliim kungat.

Translator: Kweli aliitwa kwa secondary lakini alikosa pesa kwa sababu ya umaskini.

Esther Lokor:  Kipiitan mondo wolo kimomii nyee ropyen ompo meeywondan.

Translator: Yule mtoto akarudia tu standard eight tena.

Esther Lokor:  Keyookchuu monuungayee paat kopo 8

Translator: Akakutana na mwengine sasa wawili wako standard eight wakati huu.

Esther Lokor:  Kyoomnyo nko choo rupoy nyinde chomiteeni kopo 8,

Translator: Anasema kweli kwa hii mambo ya umaskini kweli, kama ingewezekana sisi watu ambao tunaumizwa na mambo

ya umaskini mpaka hatuwezi kusomesha watoto, kama serikali kweliangeweza kututafutia msaada ambao tunaweza kusomesha

nayo watoto wetu.

Esther Lokor:  Maan ompo ngala meeywondon nyo miiteni koroo neete, mchiini soch kuroos ngalee chete nyoman po

masomo nyopo monuung.

 Translator:  Kama mimi sasa kweli mimi sina chochote.

Esther Lokor:  Klee ani nyoman, mo-tungoon nyee kugh nyoni kuuny
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 Translator: Hata saa hizi watoto wangu wako shule na sijui ni nini watasoma nao.

Esther Lokor:  Hata yee, miteni monuunge chan skuul wolo mominyee kuugh nyo kisomeshonoy.

Translator: Kwa sababu ni wengi sana ambao watoto wao wako shule lakini hakuna.

Com: Tumesikia, tutawaambia Serikali waweke watoto bure kwa …..

Esther Lokor:  Ompo wolo momiinyee nyomii kau, miteni skuul lapay.

Translator: Anasema hawa watoto watamaliza shule watatu na kweli hata anasema kweli Serikali kweli hawatukumbuki kwa

sababu hata unasikia wakati mwingine sehemu zingine wanapatiwa mashamba wale hawajiwezi, lakini sisi hapa Pokot tunaumia

sana hatupatiwa hata mashamba.

Com: Okay sawa tutawaeleza serikali.  

Com. Swazuri: Ni ya watu wote wa Kenya.

Speaker: Na ni ya kila mtu hapa Baringo East, ningeomba tutafutiwe mbona hawa wamama wametoa ----

Com. Swazuri: wako na Commissioner ---

Speaker: wako na matanga, pande hii, hawategei hata ----- tafadhali.  Naomba tungetafsiri haya maneno.  Sasa ---

Com. Swazuri: Tume imekuja kusikiza maoni.  Na  ni wananchi -------  Sheria inasema tumekuja kusanya maoni ya wananchi

kwa hivyo wananchi, wananchi wanasema na sisi.  Ni sisi ndio tuelewe wananchi wanasema nini.  Hawa wananchi wengine kila

mtu atatoa  maoni  yake.  Na  kama  yeye  anataka  kuzungumuza  lakini  hawezi  kusema  Kiswahili,  au  Kiingereza,  anaruhusiwa

kusema lugha anayo taka  na kuna mtu ata  tafsiri lakini  ni  sisi  ndio  mpaka  tumuelewe.   Si  hati  unaambia  watu  wote  kwamba

waelewe wanaambiwa nini, okey?

Speaker: Haya.

Com. Swazuri: Ni unielewe zaidi kutoka mwanzo.

Speaker: (inaudible)  Ya pili, watu wa area  hii tunapendena na ----  ili  tuwe  hii  mambo  ya  Assistant  Chiefs  kama  mfano  wa
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Chief ama hio na hakuna watu wanaoleta huko ndani.  Hii nchi yetu hapa nchi yetu mutuwachiani ama muhonge watu wapuleka

nayo huko ---- kabisa na isipite.

Kuna jambo ma---- kuna huko ndani pia ingefaa wapewe watu (inaudible)

Com. Swazuri: Mzee wewe tupe maneno ingine tumeshaelewa hio.

Speaker: Ya mwisho no haki yangu.  Sisi,  WaPokot  hatukuwa na ---  wakati  walikuwa wanaandikisha ma chama mingi  kwa

hivyo mzee na  --- waliandikisha vyama vingine kwa hivyo sisi tunafikiri mtu ni uhuru kuingia tu mahali anataka.  Asanteni.

Com. Swazuri:  Solomon.  Ngoja, si ni mpaka nikuite bwana.   Sasa  wewe utakuja baada  ya huyo mzee.  Wewe ninakitua na

unangaliya nyuma.  Wewe halafu wewe mwingine. 

Solomon:  Mimi  kwa  ---  na  wakati  wali  ---  sehemu  na  tukitoka  hapa  ni  kama  kilometer  tu,  utakuta  watoto  wame-----

ningependa hii Tume nijue kama ni na nimejaribu kama mtu binafsi nimejaribu kutoa lakini ya landing is very hard because  we

are  permanent  and  we  normally  find  our  way  back  because  we  have  nothing  to  feed  us  or  accommodation  instead  the

Government  should  give  free  education  for  four  years  equivalent  to  the  two  years  or  they  extend  to  complete  their  term  to

narrow the gap between the advantaged areas and such disadvantaged areas like ours.

Next  kwa  ---  it  is  unfortunate  that  our  country  is  ----  with  only   two  weeks  to  appeal.  I  suggest  that  after  this  one,  the

Government, this information is for men, ---------  that this penalty should be scrapped  and instead let us ------.   You people

-----  why not this person where they are staying for life.  The experience is -------  from there as long as  -----  life imprisonment

instead of -------.

Second one now people are trying to extend but they don’t want to elaborate  on the issue about  how the community around is

-------.   I  suggest that this -----  should move off.  This intentional ---  the community must be  exercised fully to the clan.  But

there are  cases  where you find that people  ---  only human error  ---  this one should be ---------------.   I  am  of  the  opinion,

strongly  of  the  opinion  that  the  country  is  subdivided  into  sections  ---  to  adapt  Federal  kind  of  Government  because  the

communities that ------  are  implicated in one’s land especially ----  you find that the Provinces are  already been  redrawn  and

the people are --- indirectly.

Com.  Swazuri: Wazee  wanapiga  kelele  huko.   Mnatuharibia  hio  recording  tafadhali.   Au  kama  muna  mazungumuzowako

muende nje tafadhali.

Solomon: Okey,  the  problem  which  is  eating  the  marginilized  they  were  left  with  the  only  source  of  income  which  is  their
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animals and they have kept  this, they have been  inconvenienced  exercise  of  destroying  themselves  and  the  economy  has  not

been  recognized  so  my opinion  is  that  the  Government  should  take  this  very  seriously  and  tend  to  forget  ------  why  these

people are ---- they are misusing exactly four not ---------.   The --- idea is poverty and --- the economy   --------  so I suggest

that if one has to remain in employment and -------  such that the people are given a chance to try elsewhere provided that trade

at the same time ---

Com. Swazuri: Finalize your time is up.

Solomon: Yes, I am sorry.  One minute.  Since  -------

Com. Swazuri: -- give the suggestioin or I suggest ----

Solomon: ---- to try for the economy and also find irrigatiion ----- arable everywhere.  Okey, there is an area, may be ---  very

much to what is happening.  Our Parliament is acting without consulting these communities over ----  to our own -------is  this

East African Community.  We know, our Kenya we are used to ourselves and our own way of solving problems.  I suggest that

the  kind  of  co-operation  which  is  to  be  taken  towards  that  area  is  only  economic  but  nothing  else  because  it  may  bring

problems with others, problems we don’t know how to solve.  

Com. Swazuri: Thank you very much.  Please  record  your  name  there.  Hapo  nyuma,  patia  mwezako  nafasi.   Asante  sana.

Haya, mzee wangu hapo.

Dennis Wamoitana Ekutang: Because some other points have been said,  I will just go to give a summary.  What I want to

say is that -------

Interjection Com. Swazuri: (inaudible)

Dennis Wamoitana Ekutang: ------------------  Provincial Commissioners, District Commissioners,  Ambassadors  where the

rest of the community do enjoy very well -------  if I am saying, then where do you go to -----  until the --------  for nothing. In

this community where as we have West Pokot and we don’t have East Pokot anywhere therefore we want West Pokot to have

their well pronounced district and have East Pokot district.  

Personnel --------  rather than the Pokot one hundred and twenty thousand.  

Army Personnel if possible should be recruited in each ------  Chemolingot likewise the Chief Personnel,  the Police and  other

personnel both as a security.  There is a tendency that is becoming serious of which Chiefs, some of ------  your brother  or  your
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sister, there is a tendency which  --------------.   

Com.  Swazuri: Sasa  huyo  mtoto  anacheza  sana  huko.  Muambie  huyo  mtoto  hii  Katiba  ni  yake.   Itamfaa  yeye  kwa  hivyo

anyamaze.

Dennis  Ekutang: -----  who was announced for the first time in Baringo District of which you guys were ----  to give up and

now it has been announced to be ---  now ---  and yet the security personnel i.e.  that is from the District – but not the brother.

That is one of my last points.  Thank you.

Com. Swazuri: Engeza Samson. So, one, two, three.  I am saying one, two and three.

Alice Akwomon: Kwa majina ni Alice Akuomon.  (inaudible) wenzetu hawajasoma.  

Ingine ni Wanawake. Wanawake wanaumia kweli.  Wanatoa watoto,  wanapeleka kwa shida na -----.   Sasa  ninataka kusema

hivi.  ----- analinda huyu mtoto -----

Com. Swazuri: Sawa, huyu mzee yuko wapi?

Alice  Akwomon: Sijasema  tugawanye  hawa  watoto  ati  tufanye  nini.   Sijasema  hivyo.   (a  lot  of  noise  in  the  background)

Wamama wana   ---  wanawake wengine wamesoma wamemweka.   Hata mwenye amesoma kitu kidogo hivi, anajua kufanya

kazi  na  mtoto  wake.   Hata  mimi sijasoma  lakini  nimesoma  ------  mtoto  wangu  ama  ----.Hata  sujui  ni  dawa  gani?   Isaidie

wamama wenye hawajasoma.  Na kama inawezekana wangesaidiwa kwa njia yoyote ----- wanaweze saidiwa.

Haya ingine, hapa tunapawa ----- lakini kuna--- (inaudible) ikiwa kwa upande gani tupewe.  

Ingine ninasema afadhali tupewe ----- kwa sababu mtu anatakiwa saa zile  

Ingine ni NGO’S kuhusu NGO’S.   Unaweza kupata  ati mahali pako  imepatiwa NGO’S lakini unakuta wanakuja kupaka kila

kitu.   Wanakuja  kupaka  chokaa,  wanakuja  -----  mpaka  mwenye  anapatiwa  heshimu.   Je  hio  nchi  hawana  mtu  wakupatia

heshima.  Hata chini, hata mama mwenye ----  hajaenda shule. Hana.   Mtu nikuhusu watu wenye wanafanya  kazi  na  hawana,

what we call pension. Watu wanalipwa ---- they are doing a lot of work but no payment.  

Com. Swazuri: Waangiliwe masilahi yao, sio?  

Alice  Akuom: Waangaliwe masilahi yao.   Kama wanatengenezewa pension,  watengenezewe.  Unaweza pata  mtoto  mwenye
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alikuja akaenda kwa District, unaambiwa ati kuna mtu alitumia hizo pesa na utarudishiwa.  Ni nani anakula jasho yangu? Ni nani

anakula jasho ya mtu mwingine?  Mungu alisema teremsha jasho, ukule.  Hizo ndio zangu.

Com. Swazuri: Asante.  Jiandikishe pale. Sign hapo.  ------  haya dakika tano.

Speaker: Okey,  with me, my names are  ---------.   Okey,  I’ll go as  per  the timetable which was provided.   I’ll talk on Land

and Property Rights.  I’ll go straight to question two.  I will propose that the Government should have the power  to compulsory

acquire private land for any purposes  and only ----  that if it is meant to serve wide interests of all Kenyans and I’ll go  to  the

next.  We are  dealing on the land ownership.   It  is strictly based  on an individual and an individual should own a maximum of

fifty acres  and a minimum of five acres  and land ownership also should only be vested to all Kenyans and it should be strictly

only for Kenyans and should not be non-citizens should be provided any land ownership.

Com. Swazuri: (inaudible)

Speaker: The ------  of transfer of land should be simplified in a way that all the title deeds  should be brought and issued in the

District. 

 Also I propose that all Kenyans today and women should have equal access to land and a mechanism should be put in place in

that every Kenyan with access to land of a minimum of five acres and can purchase up to a maximum of fifty acres.  

Also the next one is the new Constitution should guarantee access to land for every Kenyan.   

I’ll go to Basic Rights: I will say that they are  our provisions for fundamental rights and -----  and I propose  that the rights that

should  be  entrenched  in  the  new  Constitution  should  be  social  rights,  economic  rights,  the  cultural  and  rights  to  attend  to

information.

Also the new Constitution should provide for  compulsory  and  free  educatioin  to  all  Kenyans  up  to  Primary  school  level  but

affirmative actiion should be put in place for marginalized and minority communities up to Secondary and University education

level.  

I  also  propose  in  the  Basic  Rights,  the  new  Constitution  to  guarantee  all  workers  their  rights  to  ------  so  as  to  raise  their

references and for devolution purposes.

The other  basic  needs  of  Kenyans  that  the  new  Constitution  should  guarantee  should  be  on  food,  water,  health,  education,

shelter and all the information.  
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You will allow me also to say something on Electoral Systems and processes.  I propose  the Electoral process  to be  simplified

by substituting the voter’s card  with ID’S to avoid huge Government expenditure and also even rigging.  In the same electoral

systems and process,  I propose  that the votes should be counted at  the polling stations  immediately  after  voting  by  the  same

Election Officers and the observers.

Com. Swazuri: One minute.

Speaker: Also in the coming General Elections for this 2002, I propose that secret ballot should be used and they should know

how they can improve it,  we  can  improve  the  elections  by  the  candidates  not  offering  agents  instead  independent  observers

should be provided instead of candidates offering agents.  That is all I have.

Com. Swazuri: Thank you very much.  You may go and register there (inaudible),  Who is the last person?  You  are  the  last

person.  Okay.

Jacob: Jina langu ni Jacob ----- (inaudible) Langu ni ----- mambo ya imani.  Kuna watu wa Mungu ambao wameenda kuabudu

sehemu, kuna watu wa Mungu ambao wanaweza kuabudu ----- na sio watu wa Mungu ambae wanaenda.   Ninapo pita mahali

pa kazi, mahali mengine watu wanaweza kuabudu (inaudible) wanakuwa victimized.  

Na pia kwa shule: Mashule zetu kuna watoto  ambao wanatoka nyumbani kiviake na inafika mahali ambapo mpaka (inaudible)

----------  so ningependekeza kwamba kwa uwezo wa huyu na uwezo ambao umepewa, -------  that if ---------(inaudible).

Stephen: My name is Stephen and I have five points and the first one is on the (inaudible) I would wish that ----- of a President

-----  (inaudible)  --------------  (inaudible)

Then  I  would  also  wish  to  -----------  (inaudible)  -----------  and  it  can  be  proved  then  he  can  cease  to  be  a  Member  of

Parliament or a Councillor.

Then I am on Security:  Security ------------  and I would wish that the law be applied equally so that the ---------traditional

type of law can be eliminated and the laws of Kenya be followed equally in all areas. 

Then on Education: All children in Kenya should be able to get education therefore it should  be  enshrined  in  the  Constitution

that all parents should take their children to school and even the street children should be catered for.  

Com. Swazuri: Are you through?
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Jane Cheretei: Kwa majina naitwa Jane Cheretei.   Yangu nikusema mambo mawili.  Ya kwanza ningeongea kuhusu  -------

nilipelekea  pande  -----.   Tumeona  sana,  sana  ikiuzwa  kila  kitu  kutoka  (inaudible)-----------  kila  mwaka  ---  na  tuliona  ile

campaign iliundwa mwana wa 1997, 1999 na mpaka wa sana ni afadhali, karani imeundwa wa -----------(inaudible).

Tena kwa mambo wa hospitali, tunaita cost sharing na dawa haziko huko hospitalini hata kama daktari ana moyo ya kukusaidia,

anataka lakini hakuna dawa yakutusaidia.  Nenda nunua pahali popote na kutoka hapa mpaka Nakuru ni hatari kwa maisha ya

mwanadamu.  Na  dawa,  kupatiana dawa huko tena ni mpaka urudie madaktari  yenu ndio awasaidi (inaudible)  sio  rahisi  kwa

kunua.  Kwa hivyo, tungetaka tupatiwe hospotali  yetu, ifunguliwe, plan ipatikane halafu na dawa  ipatikane  (inaudible)  ili  watu

wetu  wapate  kupata  dawa  kwa  urahisi  kama  ni  (inaudible)  kwa  hio  sababu  ndio  wanakufa.   Kwa  hivyo  ilikuwa  ni  afadhali

tusaidiwe iwe hapa hivi ili watu  ----  tena  dawa  ipatikane,  munaita  cost  sharing  (inaudible).   Ingekuwa  ni  afadhali  wakinunua

dawa  yenye  imetoka  huko  tena  kuna  outbreak  yenye  inatokea,  wanakitu  halafu  wanaulizwa  ati  wanafanya  nini,  kama  hii

(inaudible) yenye inataoke unaambiwa nenda nunua (inaudible) -------------------------------

Kwa sababu wengi wetu hawajui.   Wengi wetu hawajasoma na ni  lazima  tujali  hawa  wetu  kwa  sababu  ni  watu  wetu  wenye

tunaishi nawo pamoja kama WaPokot.  

Haya pia kwa mambo ya County Council,  tunalipa ---------  lakini hakuna kitu yenye wanatufanyia ndio tuone ya kwamba hii

watu wametusaidia kwa sababu ya --------  tunaitwa tu kila, na hakuna yenye wanatusaidia.   Msaada  yenye (inaudible)  Kwa

hivyo tungetaka (inaudible)

Tena  tunaishi  na  tabu  sana  na  ma  campaign  na  hizo.   Watu  wenye  wanaandikwa  ofisini  ati  wanasema  (inaudible)  wengine

wanatoka upande huu (inaudible)

Sasa  hii  ya  campaign  watu  wanatoka  mbali  wana  (inaudible)  na  watoto  wa  area  hawaandikwi  hata  wa  -------  wengine

wanabakishwa na hawa ndio wangefanya hio kazi kidogo (inaudible).  Tena ya ---

Com. Swazuri: Maliza.

Jane Cheretei: Kwa hivyo hio mambo ndio imekuwa tabu hapa area  yetu sasa.   Tungesaidiwa kwa hio.  Ili angalau kila mtu

apate kuhudumiwa (inaudible)

Com.  Swazuri:  Haya  mama.   Ngoja,  Jane,  Jane.  (inaudible).  Wewe  mama  umeinua  mkono,  nimekupatia  nafasi.  Wewe

utatuombea tukimaliza.

Speaker: (inaudible).  Because  of  HIV/AIDS  nowedays,  it  should  be  put  in  the  law  that  one  man  should  marry  one  wife

because from creation God gave Adam one wife so I am not seeing why a man should marry more than one wife and yet  he
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cannot be  able to cater  for their needs.   One should be biological and the other one (inaudible) the whatever.   Again you see

that one ------  that the Pokots have that --- you might be having (inaudible) cows and you are  the first wife or  the second wife

and then if that man has both land (inaudible) so when the child of the first wife or  the second wife wants to marry, they come

and take your cow because they have to save they have to pay dowry for the other one.  

Another thing  is  about  the  barren  women  ------------  that  is  God’s  plan  (inaudible)  is  chased  away  by  the  community,  the

people have no use to them because  they never give anything, you can be thrown out anytime and yet even the whatever,  the

cows and the goats of that house ------  so they chase away. 

Another one is dowry: You find that in the Pokot community, you are told to produce twenty cows and (inaudible) so I paid for

you plus your life so he can even kill you because ati he used a lot of money or a lot of cows so that one should be reviewed to

a reasonable amount.  So even some of you who are not (inaudible) 

Com. Swazuri: (inaudible)

Speaker: It is (inaudible)

Another one is education.  Girls should be --- education (inaudible) girls from going to school.  

Com. Swazuri: (inaudible)

Speaker: Another one again the Pastor and the Reverend (inaudible)

Com. Swazuri: Watu hawajui mambo inaendelea vile ambae inasema kwamba ni lazima upeleke mtoto shule.  Unasema wewe

ni mzazi na unakataa kupeleka mtoto shule (inaudible)

Speaker: (inaudible)

Com. Swazuri: (inaudible)

District Co-ordinator: Nafikiri tumefika kikomo ya mkutano wa leo kwa vile kila mtu amepeana maoni yake lakini ningetaka

kuchukuwa  fursa  hii  nikushukuru  the  members  of  the  public  ambao  wamejitokeza  leo  kwa  wingi  kupeana  maoni  yao.   Pia

ningetake kuwashukuru wale vijana wetu ambao wanafanya kazi mbali, mbali wamejitahidi sana na wamekuja kupeana maoni

yao.   Pia  nina  imani  kwamba  mambo  ambae  imepeana  leo  itabadilisha  maisha  yetu  kwa  siku  za  usoni  kwa  sababu  kama

tunavyo jua usukani ni nzuri kwetu na tunahitaji mambo mazuri kweli kulingana na fursa hii ambae tumepata juu ya kubadilisha
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Katiba.  Kwa hivyo, kabla hatujaenda kwa maombi, ningetaka ni Bw. Commissioners kama kuna neno ama kuna kitu ungetaka

kusema unaweza kusema ili tuweza kuenda kwa fursa ingine.

Com.  Swazuri: Haya,  sisi  hatuna  maneno  mengi  ya  kusema.   Sheria  imesema  tusikilize  zaidi  kuliko  kuzungumuza  na  ndio

mumeona tumewapatia nafasi muzungumuze ili tujue munataka nini.  Lakini sheria imesema sisi tutaandika reporti  yenu kutokana

na maoni yenu kama wale wa Kenya wengine.  Baada ya hii Province,  itaenda (inaudible) baada  ya hii, tutaenda Province  ya

mwisho ya Western Province kutokea tarehe ishirini na mbili.  Tukimaliza tutakaa tuwa ----  maoni yote ya wananchi wa Kenya

pamoja na haya yenu ya leo na tuandike report.  

Hio report itakuwa sio final.  Tutarudi tena hapa.  Tutakuwa na report  ile ya Constituency report  sisi tutaenda (inaudible) ya hii

Constituency yenu museme mnataka nini.  Halafu tutaandika report ya Kenya nzima.  Wamesema wanataka nini.  

Halafu tutarudi tena kulingana na sheria ilioko sasa.   Tutarudi tena ndio tuwapatie kila mtu yake kuwaeleze na wale  providers

wa  Civic  Education,  ndio  watafanya  hio  kazi  pia  waeleze  wananchi  kulingana  na  maoni  mulio  toa  na  yale  yametolewa  na

wananchi wa Kenya, Katiba ya Kenya popote inasema nini.  Chapter ya kwanza inasema hivi, chapter  ya pili inasema hivi.  Je,

mnasema  je?   Mupatiwe  cheti  ngapi?  Miwili.  Si  lazima  a  study  hio  aseme  hapana  chapter  hii  hapana.   Tuseme  chapter  hii

wamekosea namna hii. Halafu tutarudi tena.  Ili tusikuwe halafu ipelekwe kwa National Constitutional Coference.   Hio itakuwa

na watu mia sita na hamsini  au  thereabout.   Wabunge  wote  watakuepo  hata  huyu  wenu,  atakueko.  Kila  District  itakuwa  na

uakilishi watatu.  Kila District mtachagua wenyewe.  Mmoja lazima awe ni mama.  Kutakuwa na Commissioners wote ishirini na

tisa.   Tutakuwa  na  Vyama  vyote  vya  kisiasa  vile  vimekuwa  vimeandikwa  kwa  mwaka  wa  elfu  mbili  October,  ndio  vyama

arubainne  na  mmoja.   Itakuwa  na  mtu  mmoja,  mmoja.   Muakilishe  mmoja  ambae  sio  Mjumbe  wala  sio  Councillor.

Watakuepo.   Halafu Civil Society,  NGO”S wale (inaudible) Professionals wote au hio tunakubaliana  watakuwa  akina  mama,

youth  watakuwa  mia  mmoja  na  ishirini  na  tano  pamoja  na  wale  wamekuwa  munasema.   Hawa  watakaa  kwa  National

Conference  kujadili  ile  report  itakwako  mumefikisha  nyinyi  kwa  mwezi  mmoja.   Tutawaweka  Nairobi  au  pahali  popote

wamekubaliana wasome, wakubaliane.   

 Hon.  Lotodo  Ningetaka  kuwahakikishia  wananchi  wa  Baringo  District  yakuwa  yale  ambayo  mumesema  hapa,  tuko  na

wenzetu  ambaye  tuko  mazingara  aina  moja  tu  kama  vile  North  Eastern,  North  Eastern  Kenya  the  Pastoralists  kwa  mfano,

nafikiri wakati  huu  tutahakikisha  yakuwa  kuna  sheria  ambaye  pia  inaweza  kutusaidia.   Wacha  ile  ya  Kenya  nzima  kuna  zile

ambaye ni sheria ya Kenya mzima ambaye inalinda kila moja.  Lakini kwa maslahi Bw. Commissioners ukienda North Eastern,

ukienda mahali popote ni yale ambayo wamesema hapa ya marginalization na mambo kama hayo, lakini najua kwa sababu hata

hii Serikali yetu tukufu kwa wakati  huu pia wamewapatia fursa kila moja natuna jua hata  wa  mama  hapa  kwa  mila  ya  Pokot

sasa wako,  hakuna mama ange kaa  na kuongea lakini hii inaonyesha maendeleo na tunashukuru sana na Mungu awabariki  na

wale wote ambao mumetoka Nairobi  tunashukuru wakati  kabla haija kuja (inaudible)  ambayo  ni  wasomi  pia,  tu-study  halafu

tuone ambayo ni omission ambayo hatuja fanya kwa sababu kesho bado  tumesema Tangulbei, hapa na ile itasemwa Kollowa
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na  sehemu  zingine  kwa  ile  itakuwa  (inaudible)  Constitution  karibu  aina  moja  yaani  ASAL  districts  karibu  problem  yao  ni

pamoja, na kwa hivyo niwashukuru sana.  Najua hii ni kazi ngumu na Mungu awabariki sana.

Tuta kumbuka siku hii katika Nginyang katika history, wakati  Mungu aliumba dunia na mbingu wakati  huu ndiyo tuta kumbuka

kwa sababu tumekaa hapa na tumejadili mambo ambayo itahusika  na  maisha  yetu  na  maslahi  yetu  kwa  jumla  asante  Mungu

awabariki.

Bw.  Leiro:  Asante  sana  Mheshimiwa  ningependa  kuchukua  fursa  hii  kushukuru  sana  Mwalimu  Mkuu  wa  shule  hii  (hebu

simama tu tukuone) nashukuru kwa sababu mumetuandalia sehemu pahali tumefanyia hii kazi na tunashukuru wakati  mwingine

tukihitaji kufanya hivi.

Kumalizia wacha tumualike Pastor Yusuf atuombee ili tufunge kwa hiyo maombi, karibu Bwana Pastor.

Pastor Yusuf Losut:  Kabla hatuja omba, pia ningependa kushukuru kwa niaba ya Makanisa hawa ndugu zetu Commissioners

  tunashukuru na wale wengine tunafuraha naamini mahali popote  ambao munaingia munamuweka Mungu mbele na yeye ndiyo

muelekeo wenu natumia Mathayo, mathayo mumetengeneza lakini nikumbia maombi ya watu wa Mungu ama Kanisa kwa jumla

ndiyo tunamweka Mungu mbele kwa kila jambo.  Kwa hivyo Mungu awabariki  na mujitoe Mungu atawazidisha zaidi, God will

reward you in his own ways we do not have what to give you but God will reward you in his own ways just continue  serving

your God has called your and dedicated you to serve many Kenyans who are  all willing to come in and work but they did not

get that opportunity but for you God has a plan that you are  the right people  to represent  the people  and  for  the  people  and

called Pokot community because  there is a (inaudible) to sit down with Commission like you and present  our views so if your

panel is given Nairobi  for  ever  please  don’t  go  back  when  this  documents  are  presented  to  wakati  wa  kuandikwa  msiende

mbali kwa sababu yule mtu, mkiweka tena kando ama yule mtu ambaye anakuja hakuelewa, itaonekana hii ni upuzi.  Sasa hawa

watu wanataka elimu ya bure, hawasikii ni nyinyi ndiyo mumesikia, kwa hivyo nyinyi ndiyo wajumbe wetu hata vile inapelekwa

kwa Computer weka hapa wakae naye kwa sababu wamesikia na yule alikuwa nyuma, tafadhali kwa sababu na wengi mambo

mengi ya Pokot hapo kati kati kwa hivyo tunaomba tafadhali na Mungu atawasaidiya..

Baba Mwenye-ezi  Mungu tunakushukuru kwa uwezo wako,  asante kwa kazi nzuri ambayo umefanya, kupitia kila  moja  wetu

tangu  asubuhi,  tulianza  kwa  maombi  na  Mungu  tulikuuliza  ili  uwe  mwenyekiti  wa  kikao  hiki.   Mungu  tunasema  asante  kwa

sababu  tumefika  mwisho.   Yale  yote  ambayo  tumejadili  tunaamini  kwamba  Mungu  haya  yote  wewe  umefurahia  na  wewe

mwenyewe umekuwa karibu pamoja nasi na umetusaidia Mungu hata tuseme yale,  kwa sababu siyo uwezo wetu sisi wenyewe

lakini ni uwezo wako ndiyo tunaweza kuketi chini na kuwa na kazi hii ya leo kwa hivyo na hata ndugu zetu vile wamejitoa ndugu

wetu Dr.  Swazuri,  na  Hassan  Mungu  tunashukuru  na  wale  wengine  pia.   Mungu  tunatoa  shukrani  asante  pia  kwa  Mjumbe,

Diwani  wetu,  Councillors  na  viongozi  wengine  wetu  ambao  wametoka  sehemu  mbali  mbali,  ewe  Mungu  walete  maono  yao

kulinga  na  hii  mambo  ya  Katiba  ya  Kenya.   Kwa  hivyo  Mungu  hii  Katiba  ambayo  ni  watu  wako  kwa  hivyo  Mungu

tunakushukuru na Mungu tunaomba msamaha mahali ambao tumeenda kando.   Mungu utusamehe  na  ututakase  ili  kila  jambo

88



liweze  Mungu  kwenda  likawa  kwa  mapenzi  yake.   Tunapo  toka  kutoka  kila  moja  wetu  hata  ndugu  zetu  wanao  rudi  ama

wanavyo elekea Kollowa kesho Mungu tangulie  njia  yote  ambayo  watapitia,  masaa  hivo  uweze  kufunika   na  utukufu  wako.

Wafike kule salama, na warudi Nairobi salama Mungu wetu na kweli tutakushukuru kusikia kwamba wamefika na wanaendelea

na  kazi  yako  ambayo  umepeana  Mungu  wetu.   Na  Mungu  asante  kwa  baraka  zote  ambae  umetupa,  wakati  huu  ni  baraka

kutoka kwako,  tunachukua hii ni zawadi  kubwa  kutoka  kwako  siku  yaleo  ni  zawadi  na  ni  kumbusho  katika  maisha  yetu  ya

baadaye kama wa Pokot  vile tumeketi chini tangu jana kule Tangulbei, leo hapa Chemolingot na kesho kule Kollowa,  historia

katika  historia  yetu  ya  Kenya.   Mungu  wetu  asante  utubariki  na  utuongoze,  tusaidie  ili  tuendelee  kuwa  utulivu  tungojee  vile

madugu zetu wametuahidi kwamba watapeana kadiri  ya uwezo wao,  kadiri  uwezo ambao utawapatia yale tumepeana  Mungu

kuwasaidia na uwapatie nguvu na hekima na uwezo,  wapee  jambo  wapendalo  na  familia  zao  wabariki  na  wasaidie.   Mungu

tunapo ondoka uondoke pamoja nasi na baraka  zako na uwezo wako uweze kuwa pamoja nasi milele na milele naomba haya

yote katika jina la Yesu Kristo mwokozi wetu Amen asante na Mungu awabariki.

Leiro:  Asante sana Pastor.

Com. Swazuri:  Thank you very much. 
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