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Present

Com. Mosonik arap Korir
Com. Abubakar Zein Abubakar

Secretariat Staff

Hassan Mohamed                -        Programme Officer
Abdi Salan G. Hassan                -        Asst. Programme Officer
Grace Gitu                        -        Verbatim Recorder

The meeting started at 10.00 a.m. with Com. Mosonik chairing.

Com. Mosonik:  Kabla  hatujaanza ningependa kutangaza kwamba  hiki ni kikao rasmi cha Tume ya Kurekebisha Katiba ya

Kenya na ningemuuliza bwana Coordinator atupatie mtu mmoja wa kutuongoza kwa maombi.  Tusimame kwa maombi.

(Prayer)
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In the name of the Father,  the Son and the Holy Spirit,  dear  loving Father,  we assemble  today  here  for  a  special  function  to

present our views to the Commissioners that will help the destiny of this country.  Lord Saviour Jesus Christ,  we are  now about

to start, may I commit the Commissioners and all those who are working with them unto you Lord, as they work bless them in a

special way.  I present all the people who have come here and also who are  still coming.  We invite thy presence that you may

bless the occasion,  be  with us and bless us in a special  way till the end of this session.   We pray this trusting and  believing  in

Jesus name.  Amen.

Com. Mosonik:  Tukiendelea ningependa kumuomba bwana District Coordinator bwana Kiprono, atujulishe kwa wanakamati

wake.       

Julius Kiprono (Coordinator):   Asante sana wananchi,  na kwa vile mimi si mwenyekiti wa hio kamati nitamualika Chairman

wa  3Cs,  ambaye  pia  ni  Chairman  wa  County  Council  ya  Nandi  bwana  Councillor  Kalalei,  aje  hapa  ili  awajulishe  kwa

wanakamati wake na pia kwa wengine ambao ni viongozi ambao tuko pamoja nao siku ya leo.  Bwana Chairman tafadhali. 

Kalelei  (Chairman):  Commissioners wetu,  wageni wale wako hapa  nasi,  DO,  na  wananchi  watukufu,  hamjambo?   Yangu

pengine itakuwa tu kuwaonyesha members wa kamati ya Aldai Constituency forum, waje hapa mbele,  karibuni.   Katika kamati

ya 3Cs  tuko watu kumi., lakini kwa  sasa  tuko  wachache.   Hapa  kuna  mzee  Chemron,  yeye  ni  member  ya  kamati  ya  Aldai

Constituency forum, Sally Too,  pia yeye ni member,  Dina  Muruon  yeye  ni  member,  Chepkwony  Julius,  yeye  ni  member  wa

kamati na Kiprono, ambaye ni Coordinator wetu wilayani na yeye pia ni member wa kila kamati katika Constituency.   Na kuna

wengine ambao hawako,  pengine wakiingia nitawajulisha.  Kabla  hatujasema chochote  nitaomba  tusimame  kwa  dakika  moja

kwa  heshima  ya  Commissioner  ambaye  ni  First  Vice  Chairman,  Dr.  Ooko  Ombaka,  tumpatie  hiyo  heshima  ya  one  minute

silence.   Thank you.  Hon. Dr.  Oki Ooko  Ombaka ambaye aliaga dunia, alikuwa ni First  Vice Chairman wa Commission, na

tunasema  pole.   Nitachukua  hii  fursa  ya  kukaribisha  Commissioners  kwa  kikao  hiki  ya  Aldai  katika  taarafa  ya  Kaptumo.

Nikiwa  Chairman  wa  Aldai  Constituency  forum  ninasema  pole  kwa  vile  tuliahirisha  kikao  ile  ingine  tulikuwa  tumepanga.

Ninaamini kwamba nyinyi mko tayari kupeana maoni yenu kwa Commissioners, hii ni nafasi njema tupeane maoni yetu.   

Kila mmoja wetu ako na nafasi ya kupeana maoni, ninafikiri mumejiandikisha, na utasema chochote ile unafikiria iko kwa moyo

wako  vile  ungependa  Katiba  iwe.   Mtapewa  fursa,  mtaitwa  majina  na  mtakuwa  guided  na  Commissioners,  mnakaribishwa

tuendelee.   Thank  you  so  much.   Ninafikiria  itakuwa  vibaya  kama  sitapatia  bwana  D.O.  ambaye  tuko  naye  hapa  nafasi  ya

kuwakaribisha Commissioners.  

Danson Mwangi Maina (DO):   Asante sana  Chairman  wa  County  Council  ambaye  pia  ni  mwenyekiti  Aldai  Constituency

(3Cs),  Commissioners wetu ambao wamefika hapa na pia watayarishi wa kikao hiki na  wananchi  ambao  wameshafika  hapa,

hamjamboni?
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Audience:  Hatujambo.

Kile ambacho ningesema ni kwamba ninawakaribisha nyinyi wote katika Kaptumo Social  Hall, hasa wale ambao wamekuja ili

watoe maoni ile wameandika na ambao watatoa kwa kusema, mnakaribishwa mtoe maoni yenu.  Na  pia Commissioners feel at

home, stay with us na tunafikiri mtasema ukweli na pia mmeona maoni ambayo watu wa hapa Kaptumo wametoa.  Asanteni. 

Com. Mosonik:   Asante sana bwana D.O.    Tukiendelea sasa  kwanza ningependa  kuwajulisha  kwa  Commissioners  ambao

wamekuja  hapa,  wafanyi  kazi  wengine  wa  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba  ya  Kenya.   Niko  hapa  na  Commissioner  mmoja

mwenzangu, jina lake ni Abubakar Zein Abubakar – sijui  wasikie sauti yako kidogo tu.

Com.  Zein:   Habari  ya  asubuhi.   Ninafuraha  kubwa  sana  kuwa  na  nyinyi  hapa  siku  ya  leo,  na  kama  alivyosema  mstahiki

mwenyekiti kwamba tunasikitika hatukuweza kuchukua maoni yenu siku iliokuwa imetengwa, lakini tunahakika mmepata fursa

ya kuongeza maoni yenu.  Kwa hivyo leo tutahitaji maoni mengi zaidi, asanteni sana.

Com. Mosonik:   Asante.   Na  mimi ni Commissioner Mosonik arap  Korir  na hapa tuko na wafanyi kazi wenzetu wa kutoka

Tume.  Wa kwanza ni  bwana  Hassan  Mohamed,  yeye  ni  Programme  Officer,  ukiwa  na  maswala  yeyote  ungependa  kuuliza

utawasilisha kwake.  Wa pili ni msaidizi wake Asst. Programme Officer ni Abdisalan Gure, kazi ya yake ni kuandika orodha ya

watu  –  nitawaeleza  baadaye  jinsi  hiyo  kazi  inavyofanywa.   Wa  tatu  ni  Grace  Gitu  ambaye  ameketi  hapo  nyuma,  yeye  ni

verbatim recorder.  

Tukiwa hapa kazi hii yetu tutaifanya  kwa  njia  kadha:   Kwanza  ni  kwamba  munajiandikisha  mukiingia  mlangoni,  wale  ambao

wangependa kutoa maoni na hata wale ambao hawana maoni ya kutoa leo.   Sisi  wote  tunajiandikisha,  tunaonyesha  kwamba

tutatoa maoni kwa maandiko au memorandum au wengine wanataka tu kutoa maoni ya kimdomo.  Ikiwa ni hivyo unaandika ni

oral presentation,  lakini wale wengine wakija hata kama hawatoi maoni tunataka wajiandikishe, kwa ajili tukipeana ripoti kwa

Tume tutaandika na kusema kwamba tulikuwa Kaptumo Aldai na wananchi ambao walihudhuria walikuwa ni watu kiasi hiki. 

Tutasema wengine walitoa maoni kwa memorandum, wengine walisema tu kwa mdomo, wengine walihudhuria kikao na hiyo ni

kuonyesha nia yenu ya kurekebisha  Katiba.   Kwa  hivyo  kila  mtu  ajiandikishe.   Mnajiandikisha  kwa  hii  form  na  nina  hakika

wengi  wenu  wamejiandikisha  na  tutafuata  orodha  ya  majina  vile  imepangwa  hapa.   Tutaanzia  mtu  wa  kwanza  ambaye

alijiandikisha mpaka mwisho,  lakini  wakati  mwingine  tunaweza  kuruka  kidogo  hapa  na  pale  tukitumia  fursa  hiyo  kwa  maoni

yetu.  Kwa mfano, tukiwa na watu walemavu ama wanafunzi wa shule ambao lazima warudi darasani  au kama ni waalimu ama

kama kuna mama mmoja/wawili ambao wanataka kuharakisha ndio warudi nyumbani ama kufanya kazi ingine ama mtu ambaye

hajisikii vizuri, wanaweza kutueleza halafu tutawapatie nafasi kwanza.   Kwa hivyo tunajiandikisha kwa mlango, halafu nikiwaita

jina  mtakalia  hapa  mbele  na  kutakuwa  na  microphone  kama  hii  (iliyo  na  Hassan  mkononi).   Nikikuita  jina  utakuja  hapa  na

utataja tena hiyo jina lako kabla haujaanza kutoa maoni, kwa ajili tuna-record vile unasema na tunataka kuinasa kwa machine.  

Ukiwa unasema na unafanya written submission, kawaida tunakupea dakika tano,  lakini nikiona kuna wingi wa watu tutapenda
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uharakishe  utumie  dakika  chache  na  itakuwa  ni  afadhali.   Dakika  tano  kama  umeandika  na  yule  hajaandika  achukue  muda

kidogo zaidi, kawaida tunasema  dakika  kumi,  na  nikikuharakisha  utaelewa  kwa  ajili  tunataka  tuwasikie  wengine.   Baada  ya

kutoa maoni utajiandikisha pale na bwana Abdisalan Gure atakueleza ni nini tena unatakiwa kuandika kwa register yetu.  Lugha

tunaotumia ni mbili, Kiingereza au Kiswahili na tungependa sana watu wengi wajaribu kusema kwa  hizo  lugha  mbili,  kwa  ajili

maoni unatolea Tume, sisi ambao tumeketi.   Watu  wengine  wanapenda  kutoa  hotuba  ndio  wananchi  wengine  wasikie,  lakini

tunahakika kwamba watu walipokuwa wanakuja hapa walikuwa wanajua maoni yao wenyewe.  Ikiwa kuna shida ya hizo lugha

mbili,  tunaweza  kutafuta  mtafsiri,  bwana  kuna  mtu  ambaye  anaweza  kutusaidia?   Kwa  hivyo  ikiwa  ni  lazima,  tutakuwa  na

mtafsiri na tunahakika kwamba wengi wanaelewa ikiwa sio Kiingereza au Kiswahili, wanaelewa lugha ya hapa nyumbani.  Ikiwa

kuna lugha ingine tena mtujulishe mapema kwa ajili pengine tunalazimika kumtafuta mtafsiri.  Kama kuna mtu ambaye ana shida

ya  kusikia,  itatubidi  tutumie  ile  lugha  ya  sign  language,  je  kuna  mtu  kama  huyo  anaweza  kutusaida,  do  we  have  a  sign

interpreter?  Okay.  Kwa hivyo ikiwa mmeketi karibu na mtu ambaye hasikii, mtueleze ndio tutafute mtu wa kumtafsiria.  

Tukiwa hapa  nikusikiza  maoni,  kawaida  watu  huanza  kulalamika  na  kusema  ni  shida  gani  wanazo,  na  hiyo  ni  sawa.   Lakini

wengi wetu tunajua shida za  Kenya  na  kitu  muhimu sana  katika  kurekebisha  Katiba  ni  kutoa  mapendekezo,  vile  ungependa

ifanywe ndio hiyo shida itatuliwe.  Kwa hivyo ukiwa unasema utilie  maanani  pendekezo  ya  proposal  au  recommendation  vile

kurekebisha shida hizo zetu na tena tumekubaliana kuhusu vile tunasema kwamba majina ya watu hatuyataji.   Ukitaka kusema

juu ya ofisi ya rais ama ofisi ya Chief ama  ya  DO,  kufafanua  na  kutaja  majina  ya  watu  sio  taratibu  yetu  kwa  Tume,  unataja

issues/maswala sio majina ya watu.  Na ikiwa mtu anatoa maoni yake tunasikiza kwa makini kwa ajili kwanza lazima tuonyeshe

heshima, na kitu  cha  pili,  hata  muhimu zaidi  ni  kwamba  hii  yote  inanaswa  kwa  kanda,  na  tukiwa  tunatoa  kelele  kelele  hapa

haitasikika itaharibika record ya hapa.  Ukiwa na maoni tofauti, hayo ni maoni yako na utapata  nafasi ya kuyatoa.   Kitu kingine

ni  kwamba  Makamishina  wanaweza  kuwauliza  maswali  ya  kufafanua,  unaweza  kusema  kitu  ambayo  hatuelewi  vizuri.  

Tunaweza kukuuliza,‘tafadhali je vile umesema unataka ifanywe namna gani?  Ukiulizwa kama unajibu unajibu, kama haujafikiria

usijilazimishe, mtu akikuuliza, “hiyo sasa hiyo school fees italipwa namna gani na umesema masomo iwe ya bure.   Kama hauna

jibu, useme hapana sijafikiria hapo lakini pendekezo langu ilikuwa ni vile nimeeleza.  

Ninafikiri sasa tunaweza kuanza na mtu wa kwanza kabisa ni Joseph Mugun, tafadhali karibia hapa.  

Joseph Mugun:  Hii nafasi ambayo nimepata ninafikiri nina mapendekezo saba ambayo nitajaribu kusema kwa haraka:  

1) Ningeomba Tume hii itupatie kipengee ambayo itatulinda na culture yetu hasa Kikalenjin.  

2) Culture ni kitu muhimu ambayo tungehitaji ilindwe kwa sababu hatuwezi kuchanganyika, itakuwa ni taabu.  

3) Phase ya jimbo hili tungehitaji irudi kwa sisi ili tupate mabarabara  sana na mambo ya mahospitali tupate na matibabu bure.

Pia tupate masomo ya shule bure kwa maana kazi imekosa na tuna watoto  wengi.  Tunahitaji iwe sheria ambayo itatusaidia

katika jimbo letu.  

4) Tunaomba Tume hii tunahitaji sehemu yote ya forest  kwa  maana  tumeona  mvua  imekosa  jimbo  yetu,  wa-preserve  forest

yetu kutokana na ukame, iwe sheria ya kulinda umuhimu wa forest.  
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5) Hii ndio muhimu sana,  ningeomba Tume hii iweke sheria ya kulinda utility land ya sehemu kama  division,  maana  hiyo  kitu

imewekewa watoto na imekuwa biashara na council yetu imekuwa kama kujitajirisha na ni mali ya wananchi,  hiyo ni utility

land.  Tunaomba sana sheria iwekwe kwa sababu corruption imekuwa nyingi.  Unaweza kuta mtu ametoka Eldoret  na kuja

kushtawisha plot ambayo haujui nani alimpa na sisi wenyeji tukiwa hapa hatujui huyo mtu alipata namna gani.  Kwa hivyo

ningependa sheria iwekwe ndio mali yetu tujue kwa sababu mababu zetu waliweka na tumekuta na  tunazijenga  zaidi  kwa

watoto wetu siku zijazo.  

6) Matibabu iwe bure kwa sababu magonjwa haina siku na haina saa.   Tungeomba serikali  yetu  tukufu  iwe  inatupatia  dawa

bure ili tuishi kwa na afya njema.

7) Ya saba ni kuhusu masomo na nilikuwa nishasema.  Hayo yote nimemaliza, asante. 

Com. Mosonik:  Asante sana.  Peter Chengo na ukimaliza ujiandikishe upande ule mwingine.

Peter Chengo:  Thank you Commissioners.  I have few points that I want to give:

1) Men and women who give birth to children out of wedlock should be forced to share the cost  of upbringing the children so

that we don’t have this problem of street children who are really giving the government a great menace.

2) The  orphaned  children  from  AIDS  victims  should  be  taken  care  of  by  the  government  so  that  they  are  not  really

disadvantaged, because this children have a problem when their parents pass away and no one will always care for them.  

3) The Nyayo Tea Zones like the one in Nandi District,  should benefit the people  of Nandi so that we don’t have this money

being  shared  in  the  government.   This  is  because  we  have  some  children  who  do  not  have  school  fees,  we  lack  some

medicine in our hospitals,  yet this is some of the resources  in our district  that should benefit the people  of Nandi.   So  this

money got from these resources should be used to help the people of Nandi.

4) The President’s term of office should be  limited  to  a  term  of  five  years,  to  two  terms  of  five  years  and  not  more  and  it

should not be extended whatever the case.

5) The  people  appointed  to  hold  offices  should  be  academically  qualified,  and  also  of  integrity  and  if  they  mismanage  the

offices they should be charged in a court of law.

6) Nominated  MPs  should  be  people  with  at  least  ‘O’  level  standard,  also  the  ministers  appointed  should  be  of  the  same

qualification  so  that  we  don’t  have  some  manipulations  that  sometimes  happen  with  people  who  do  not  have  the  good

qualifications in their respective jobs.

7)  The Asst.  Chiefs and the Chiefs who are  the representatives of the people  in the homes and in the local areas,  should be

elected by the people they administer so that they are able to know who are the right people who can really lead them well.

 So that we don’t have these people  who are  taken or  appointed by the government and in the long run you find that now

they are using that office to frustrate the people they are administering.  If they are elected by the people  they will always be

sure that they have a right to do the right thing other than giving them problems.   Also with the chiefs, you find that in their

offices they have a place where people have to be charged,  people  are  arrested  and asked  to pay some fines and they are
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not taken to a court of law.  We want this to be stopped, a law should be there stating that if a person has been arrested  by

the Chief, he should be sent straight into a court  of law and be  charged.   Not  them  doing  it  and  getting  money  from  the

public.  

8) Women who are married should be entitled to share the properties of their husbands in case  of separation and also be able

to own the property if the spouse dies to avoid the relatives claiming the deceased property leaving the wife and the children

in problems.

9) Corruption can only be reduced if people found to be corrupt are charged from the grassroots  to the top level, because  we

have found that most of the people who are  charged are  the people  who have no powers  and the powerful people  are  left

like that and corruption still continues.

10) People  working  with  the  government  and  have  acquired  properties  through  corruption,  like  land  grabbing,  should  be

investigated and even the properties  they had sold earlier should be assessed  and  be  asked  to  pay  back  what  they  have

taken.

11) The poor  people  also should be assisted by the government to get lawyers whenever  they  are  in  a  court  of  law  because

most of the poor find themselves in problems whenever they come to a lower court.  The rich always go scott-free  because

they have lawyers who can defend them on such issues so that they can be freed. 

12) The issue of the civil service where employees are  leaving the government.   This should be streamlined so that all the civil

servants have the salaries to the par of the private sector to avoid some people not performing their duties and also stop this

issue of corruption.  Because if people have enough and they are really at par with other people at the private sector,  I don’

t think there will be any inducement that will make somebody be corrupt.   

13) The people also should have the right to give a vote of no confidence to a councillor or  an MP,  who does  not perform his

duty well within his term of office.  

14) The university chancellor should not be  the Head of State.   Universities should always have their own different chancellors

because this has caused problems that whenever students want to graduate, they have to wait for the Head of State  to give

a date  so that this graduation could be done,  yet this can be done by people  who are  qualified as  chancellors heading the

universities.  

15) The sub-tribe, Teterik, of the Kalenjin.  This is a sub-tribe which is now getting extinct because of the assimilation which has

come to them.   This people should be guided because  they are  very few and they are  being assimilated and their language

is getting distorted.   They have been assimilated into the Maragolis and the Tirikis and even the Tirikis have already taken

their names.  So we would like this people to be given special treatment because  they are  just like the El-molo, these tribes

with minority people.   

16) Free  education  should  be  given  by  the  government  so  that  every  child  has  a  right  to  education.   The  unprivileged  poor

people just keep away because they don’t have money, it is the cost of reading that has made this.  On that issue,  uniforms

also should be done away with so that our children can go to school with any clothes so long as it is clean.  

17) About the environment, I think--------
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Com. Mosonik:  I want you to summarise. 

18) The environment should be conserved; the water  swamps where we have the mashes and areas  like games parks  because

these are areas that have helped us to get some foreign exchange.  

19) The Commissions set by the government should be made public as  soon as  the report  is completed because  most of these

Commissions have been set and we have not been given the reports,  e.g.  the Commission on tribal clashes and on Ouko’s

death.   

20) During elections,  the minimum percentage of votes that a presidential  candidate  should have,  should be 50% so that  he  is

considered to be the right winner.  Thank you.

Com. Mosonik:  Ulisema 50% percent for MP?

Peter Chengo:  50% for the councillor within his ward, the MP and also the President.   

Com. Mosonik:  Only 50% for the president or is there any other requirement?

Peter Chengo:  No.  

Com. Mosonik:  The reason I am asking is because there is a rule now about  25%.   So are  we discarding that rule about  the

President having 25% in five provinces.

Peter Chengo:  In fact, add that one of five provinces. 

Com. Zein:  Ngoja ndugu, usiwe na haraka kuna maswali.  When you propose that every candidate  in an election must win by

over 50%, and the trends in the world (not just Kenya),  is that President  Bush for instance won with less than 50%,  anywhere

you think about, Israel, America.  The tendencies are that sometimes people don’t even turn up to vote and very few people  get

50% in an election, so basically what you are  saying to us is that automatically in the country there will be  possibilities of  two

general elections.   If you are  starting from the Councillor to the President  and if they don’t attain 50%,  then I assume you are

proposing a run-off between the top two.   So basically what  you  are  saying  is  that  automatically  there  must  be  a  run-off  on

evidence, that is what you are saying.  Will this country afford to run to elections of that nature?

Peter Chengo:  That is what we want now, we want something which will be fair.  

Com. Zein:  When you are  saying, it also has to be  practical.  The second question I have for  you  is  when  you  say  the  wife

should have the right to inherit from the husband, does the husband have the right to inherit from the wife?
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Peter Chengo:  Both have the same rights.

Com.  Zein:   Do  you  envisage  in  a  marriage  that  somebody  could  have  personal  property,  the  wife  could  have  her  own

personal property if she wanted and the man could have his own personal property. 

Peter  Chengo:   The issue is that when these people  are  married,  they always work together to attain  property,  but  because

one of them who is the husband has been given the responsibility to be the head of the family, so in the long run if he is going to

cause some problems, the wife will be  left like that yet she was one of the contributors of the properties.   So  that is why they

should be given something.    

Com. Zein:  The last question I have is, if there is a group of people  which by choice themselves decide they don’t want to be

called this or they don’t want to be assimilated.  How can a country through a Constitution force them not to be assimilated?  

Peter Chengo: With these people I am talking about, they never accepted to be assimilated.

Com. Zein:  That means somebody is forcing them.

Peter Chengo:  It is the conditions and the environment which is forcing them, not at their own will.

Com.  Zein:   So  you  want  the  Constitution  to  be  involved  in  social  engineering  and  protect  small  communities  from  being

assimilated.

Com. Mosonik:   Asante sana.   Next  time  maybe  you  can  think  about  exactly  what  can  be  done  to  protect;  do  you  mean

demarcate  land  for  them,  introduce  your  language  in  schools,  what  do  you  have  in  mind?   You  have  to  give  us  some

suggestions.

Joash Mochoi:  Yangu nitasema kwa highlight, hata ingawa niliandika katika lugha ya Kiswahili.  

Kwanza  ni  kuhusu  utamaduni.   Utamaduni  zetu  zimepotea  sana  tangu  wakati  Wazungu  walipoingia  hapa  na  pia  watu  wetu

wakaja kuiga, kupoteza tamaduni zetu.  Tamaduni zenyewe watoto wanaanza kupoteza kila kitu ambacho lazima wafanye kama

tabia za Kalenjin kama Wanandi, watoto hawafuati kwa sababu tumeshaingilia sana sehemu zingine za Wazungu na Waswahili.

Kwanza  watu  wakiambiwa  watumbuize  wageni,  akina  mama  wanaanza  kuchukua  vitabu  za  kanisa  na  kuanza  kuimba.   Na

nikisema kitu kwa Kinandi munisamehe, sijui wazee mulieka wapi (ki ondeano boisiek  longotunuek chekicham obisien okwek

atkinye?), nyimbo zimeshapotezwa.  Pendekezo langu ni wazee kubuni vikao vya kusaidia watoto ili wafunzwe kutoka rika kwa

rika.   Ninapongeza  watu  wa  Pwani,  Maasai,  Samburu  na  kadhalika,  wamejaribu  sana  kuweka  tamaduni  zetu  za  kienyeji,
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nyimbo na kadhalika.   Kiini ambacho kinanipa niseme hii,  sisi  wengine  tumeudhika  sana  kwa  vipindi  vya  runinga  (television).

Tunaona tabia mbovu za Wazungu ambayo wanatuonyesha na haziambatani na tabia zetu, wanaanza kufanya mambo ambayo

sio mazuri.   Kwa hivyo pendekezo langu ni kufanya tuhifadhi tamaduni zetu ili watoto wetu waendelee kujua. 

Pili,  kuongezea  ningependelea  watoto  wa  shule  za  msingi  wafunzwe  katika  lugha  za  kienyeji  ili  waendelee.   Wakati  hii

nikiandikia mtoto barua, ananiandikia kwa Kiingereza, na hio sio vizuri.  Nikiona mtoto anaona runinga, inanibidi niondoke pale

kwa  sababu  ninaona  vitu  vichafu  vya  wazungu.   Sasa  watoto  washapoteza  lugha  yetu  angalia  nimeokota  karatasi  ambao

ningetaka kuwaonyesha.  Mtu hapa anaandika Jumatano, 

December,  kumi  na  tisa  (kotukul  yekitinye  luket),  sasa  amechanganya  lugha  ngapi?   Hakusema  Kikalenjin  direct,  hilo  ni

pendekezo la kwanza.  

Pendekezo la pili ni kuzorota kwa elimu hapa Aldai,  Nandi,  na  sehemu zingine za Kenya.   Ningependekeza maafisa wa elimu

kama Tactutors APSIs, kuajiriwa na Tume ya kuajiriwa wafanyi kazi wa serikali kwa sababu inapatikana mwanasiasa anaenda

ku-pick mtu kutoka darasani ambao ni kiwango ya kutosha,  enda ongoza waalimu.  Na  hiyo elimu inazoroteka kwa njia kama

hiyo.  Inahitajika wawe wakihamishwa kama wafanyi kazi wengine wa serikali.   Hatutaki a local person awe hapa kwa sababu

anajuana na watu fulani, hawezi kufanya kazi yake vizuri kama taktutor,  APSIs,  wahamishwe ama wapewe transfers maanake

wana ubinafsi na uwenyeji.  Ubinafsi na uenyeji umezorotesha elimu hapa Nandi kutoka kwa mwalimu mkuu wa shule ya msingi,

taktutor, APSI, mpaka kwa DEO.  Mzazi ukitaka kuongea hakuna mtu ambaye anasikia maneno yako.  

Tatu, uzorotaji wa utawala.  Utawala wa kwanza, sehemu hii ni kama ya elimu.  Naibu wa Chief na Chief, waajiriwe kirasmi, sio

kisiasa,  kiukoo na ufisadi.  Maanake mtu wa ukoo mkubwa anasema anataka fulani aongoze watu,  hapo mtu hawezi  kufanya

kazi mzuri.  Pia  wazee  wa  mtaa,  walipwe  mishahara  na  serikali  na  wapewe  uniform  kwa  sababu  wamejifundisha  njia  ingine

ambayo sio mzuri.  Mimi nikiwa mlalamishi, nikienda kwa mzee wa mtaa ananidai shilingi mia tano,  yule  ambaye  nimemshtaki

anadaiwa shilingi mia tano, sasa hapo utakata kesi namna gani?  Kwa hivyo afadhali serikali iwalipe.  

Pia watawala, haitakiwi waingilie mambo ya kifamilia.  Kama mimi nimekosana na bibi yangu, aende kunishtaki kwa Chief ama

kwa Sub-Chief, aje kuniingilia, nitafikiria mambo mengine na ninaweza kuwaumiza.  Kwa sababu naweza kufikiria wana urafiki.

  Kwa hivyo, Chiefs na Asst. Chiefs waepuke kuchukua maneno ya bibi akienda kushstaki bwana.  

Utawala  wa  pili,  hii  ni  kuhusu  askari.   Wahalifu  wakishikwa  na  askari  siku  hizi  labda  mtu  ametengeneza  pombe,  kama  sio

pombe ni makosa mengine, wanabuni Kangaroo Court, fine ya shilingi elfu tano,  kama ni kodi  inakuwa shilingi mia mbili au mia

tano.  Pia wa traffic, wanawacha gari inasimama hapo, wanaenda kando, halafu conductor  anamkimbizia kitu.  Na  hata hajui ni

kitu gani kibaya kwa hili gari,  labda mtu amebeba bangi au dawa za kulevya, hawajali.   Hao ni  polisi  wa  traffic  na  nimesema

wale askari wengine wanabuni Kangaroo Court. Hii ikatazwe na mtu aende kortini.  Mwahalifu akishikwa hapa Nandi – na hiyo

nimeshashuhudia hapa Aldai – hupelekwa Vihiga, labda hamjaona hapo na hali kuna court  ya Kapsabet  au police station.   Na
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hiyo  ni  ajabu  sana  mtu  kupelekwa  Hamisi  kwenda  kufanyiwa  kesi  huko.   Kama  mtu  akishikwa  Nandi  inafaa  apelekwe

Kapsabet.  Pia askari wameingilia sana ugomvi kati ya bibi na bwana na hiyo ni makosa.  

Tano, uzorotaji wa wajibu wa serikali.  Hatuna uwazi, transparency na accountability uajiri wa kazi.   Nafasi  ya kuandika polisi

au jeshi hutangazwa lakini huandikwa kwa kinyume, kiwango cha D+ na kuendelea juu.  Baadaye unakuta wenye kuandikwa

wameandikwa huko Nairobi  wa D-  ya KCPE,  na hali mtu ametoka na vyeti vikubwa vikubwa vizito vizito kuenda Kapsabet.

Hiyo  ni  mbaya,  mtu  anaweza  kuhojiwa  kwa  kazi  kama  ya  ualimu  mwaka  jana,  walimu  walihojiwa  wakaambiwa  kwamba

mtaajiriwa.  Baadaye wako nyumbani walifuzu, walimaliza college.  

Hapa sehemu hii ya Aldai tumesumbuliwa sana na watawala Chiefs.   Wanasema chukua barua ya kukata  mti  yako  uliopanda

ama ukipewa anakuambia  uende  mpaka  kwa  DC.   Na  nimestaajabu  serikali  ilisema  wakati  ule,  kata  moja,  panda  mbili,  na

ajabu  ni  mti  ni  yangu  ambayo  nilipanda,  ninataka  kujengea  nyumba,  bibi  anataka  kupikia  chakula,  ninataka  kupasua  mbao,

nisomeshe watoto.  Hii imekuwa ajabu niondoke kwangu niende mpaka kwa DC.  

Matumizi ya pesa  ya serikali:  Imesemekana serikali haina pesa.   Pesa  ziko lakini kuboronga ni kusema extravagancy umezidi.

Magari makubwa makubwa hununuliwa kwa shilingi milioni kumi badala ya gari kununuliwa kwa milioni moja au milioni moja na

nusu.   Magari  namna  hii  itagharimu  kiasi  gani?   Mishahara  minono  minono  kwa  watu  fulani.   Pia  kuna  mtu  moja  ambaye

anaweza kupata kazi nne na hizo kazi nne badala ya kuandika watu wanne ni ajabu.  Safari ya kutoka nje kutumia pesa nyingi.

Com. Mosonik:  Ninajua umeandika hiyo yote, karibia kumalizia. 

Joash  Mochoi:   Kitu  kilichoko  kwa  uhojaji  wa  watu  waliohitimu  vyuo  mbali  mbali.   Mwanafunzi  ana  vyeti  vyake,

ameshapeana, amejaza form yake vizuri na ameenda katika chuo.  Amejifunza chuoni na baadaye anakuja kufanyiwa interview,

na ni ajabu sana na mtu ana certificate zake vizuri, amepita kwa kiwango kinachoonekana vizuri.  Unakuta board  of governors

kama hakusoma, anampa mtu wa diploma ama degree anafanyia interview, ni ajabu sana.  Kumalizia, tunahitaji --------  (end of

tape) na kadhalika.  Asante Commissioners.

Com. Mosonik:  Ulisema kwamba ma-chiefs na manaibu wao wanaingilia maneno ya nyumbani, na hiyo sio mzuri.  Ukasema

pia polisi wanafanya hivyo hivyo, sasa nani wawe wakisaidia kuamua?  

Joash Mochoi:  Thank you very much.  Watu ambao ningetaka waamue ni watu wa familia au watu wa ukoo.   Kama hakuna,

kuna wazee wa mta hapa ama jirani, hao ndio wanaweza amua hayo maneno badala  ya kusema ya kwamba ati chief anaingia

ama askari, nitafikiria mengine na bibi yangu.  

Com. Mosonik:  Asante, jiandikishe tafadhali.  Wilson Kirongo.
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Wilson Kirongo:   Ninatoka Kaboi  Location.  Asante sana  Commissioners  kwa  kikao  hiki  ambayo  iko  Kaptumo  leo,  na  hii

inanikumbusha way back  in 1963  tulivyokuwa intermediate school hapa Kaptumo.   Tuliitwa tukiwa wanafaunzi tukuje kwa hii

hall ili tupate mambo kuhusu  Katiba  ikiongozwa  na  hayati  Ronald  Ngala  ambaye  alikuwa  safarini  akienda  Lancaster  House,

London.  Inanifurahisha tena ya kwamba hiki kikao na ile ingine inafanywa na watu wengine nchini Kenya itatuletea results mzuri

ambao itatuchukua kwa muda ili tupate ufanisi.  Swali yangu ni moja kabla sijasema proposals  yangu.  Kenya ni sovereign state

tuko  na  independence,  na  hiyo  civics  tulifunzwa  kwa  shule,  ya  kwamba  an  independent  country  ambayo  iko  na  Parliament

inafanya sheria yake kwa Parliament.  Lakini, my concern is not clear,  hapa tuko na Commissioners,  tuko na selective meeting

na  tuko  na  Parliament.   So  the  question  is,  are  our  views  here  will  be  debated  by  Parliament  or  a  Constitution  assembly,

because in the absence of Parliament it is the Constitutional assembly which collects the views through the Commissioners.

Com. Zein:   Ndungu yangu, mambo matatu na sikukukosea heshima, ninataka kukuambia mambo matatu na  utanuiwa  radhi,

sawa?  Kwanza,  leo hatukuja kujibu maswali sisi.  Hiki kikao si kikao cha elimu  ya  uraia,  ni  kikao  cha  kukusanya  maoni  ya

Wakenya  kwa  minajili  ya  kubadilisha  Katiba  yetu,  sio  sawa  hivyo?   Mbona  waturudisha  nyuma  hivi,  dakika  zote  hizo

ulizochukua  kuzungumza  uliyoyataka,  ushamaliza  muda  wako.   Kwa  hivyo  tukuambie  bwana  umemaliza  peleka  hayo  maoni

kule, lakini sio  vizuri  kusema  hivyo  kwa  sababu  wewe  ni  Mkenya  mwenzetu.   La  pili,  Tume  hii  ina  mfumo  wa  kurekebisha

Katiba,  uko  chini  ya  sheria  ilioundwa  na  bunge,  sijui  kama  unaelewa  hivyo?   This  review  process  and  the  Commission  is

governed  by  an  Act  of  Parliament.   All  the  Commissioners  in  this  Commission  were  nominated  by  Parliament  and  were

appointed by the President of this republic.  Sijui kama ushafahamu hivi?

Wilson Kirongo:  I am getting you.

Com.  Zein:   So  basically  what  we  are  saying,  we  are  doing  things  according  to  the  law  which  has  been  established  by

Parliament.  La mwisho, kwamba baada  ya sisi kukusanya maoni yenu, tutakaa chini, tuandike report,  kwanza report  moja ya

kuwa kila sehemu ya  uwakilishaji  bungeni  tutaandika  mlituambia  nini.   Report  ya  pili  ni  report  ya  kitaifa  na  tutaandamanisha

report  hizi  mbili  pamoja  na  mswaada  wa  kubadilisha  Katiba,  mapendekezo  sasa,  Katiba  yenyewe  na  utarudi  kwenu  ili

mchambue na kujadili mambo  haya.   Baada  ya  hapo,  kutaitwa  mkutano  wa  kitaifa  kuhusu  Katiba  utakaozungumzia  mambo

haya.  Ikiwa  kuna  maafikiano  katika  mkutano  huo,  matokeo  yake  yatapelekwa  moja  kwa  moja  bunge,  ndio  bunge  ipitishe.

Ikiwa hakuna maelewano, kutakuwa kuna kura ya maoni itakayo ongozwa na tume baada ya hapo, matokeo yake yatapelekwa

wapi?  Bunge.  Sasa sijui swali lako la Constituency assembly inatoka wapi,  hakuna mtu anaozungumzia Constitution assembly,

there is no such thing in the law, so sijui umetoa wapi mambo hayo ya Constitution assembly.

Wilson Kirongo:  Nimekuelewa.

Com. Zein:  Sasa  nimtumie yeye kama mfano, tena kwa sikukuvunjia heshima.  Tafadhali sana mtu ukija hapa,  useme unatoa
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maoni, najua ni  mila,  desturi  na  ada  zetu  za  Afrika  kwamba  ukifika  hapa  uwataja  waliokuja  na  kuwakaribisha  wageni,  ndio

kawaida yetu hiyo.  Tukaribishe Makamishina, mtusifu kidogo,  sio sana kidogo tu, baada  ya hapo umtaje bwana DO,  umtaje

mstahiki, mwenyekiti,  ndio mila yetu hiyo.  Lakini leo tunawaomba mila hii tuibadilishe kwa sababu hatuna muda mrefu, nyinyi

ndio mnatuambia fanyeni kazi usiku na mchana mmalize kazi hii.  Tunawaomba tubadilishe kidogo tu kwa leo tu,  kesho turudi

katika mila zetu maanake ni mila nzuri.   Lakini  leo  ukija  useme  mimi jina  langu  fulani  wa  fulani,  mapendekezo  yangu  kuhusu

Katiba ni haya – utaje moja, mbili, tatu, nne, tano, sita, umalize, mwingine aseme.  Sawa?

Audience:  Sawa. 

Lingine, ukija hapa ukituambia unajua siku hizi hali ya uchumi ni ngumu, nani asiyejua hayo?  Hata sisi tunajua hali ya uchumi ni

ngumu.  Kama unataka kutoa kama alivyosema mzee aliondoka hapa anataka elimu ya bure, sema pendekezo langu ni kwamba

watoto wa Kenya wafundishwe wapate elimu ya bure, basi tosha.  Lingine la mwisho kabisa – na  sipendi watu waseme kama

mimi la mwisho la mwisho kabisa – kwamba, ukiwa unataka kutoa mifano, mfano uwe moja maanake ukitupa mifano mingi sisi

tunaelewa,  kila  kitu  tunaelewa.   Ukituambia  habari  ya  mzungu  alikuja  lini  hapa  tunajua  mwaka  gani  alikuja  na  vitendo

alivyofanya.  Sasa ukitoa fursa yako ukiitumia vizuri na wengine watapata fursa ya kutumia fursa zao na kwamba kuna wengine

watasema maneno yatakayokufurahisha wewe.   Yakikufurahisha, tafadhali usipige makofi na nitakuambia  ni  kwa  nini  ni  vizuri

usipige  makofi,  kwa  sababu  nikukukasarisha  utafanya  nini?   Ikiwa  yule  anayekufurahisha  utampigia  makofi,  yule

atayekukasirisha utafanya  nini,  utaanza  kumzoma?   Hatukubali  hayo  kama  alivyosema  mwenzangu,  anayetoa  maoni  ni  yake,

yakikufurahisha yakufurahishe moyoni, yakikukasirisha yakukasirishe moyoni mpaka utakapopata fursa na wewe uje useme, ya

yule bwana ninayaunga mkono au nayapinga.  Sawa?  

Audience:  Sawa.

Com. Zein:  Ndungu yangu, tumie zile dakika chache ulizobakiza kumaliza kazi yako.

Wilson Kirongo:  Asante sana.  Mimi ninaenda directly kwa proposals:  

Presidential  elections  iwe  ikifanywe  every  five  years.  The  President  elected  should  stay  for  two  terms  consecutively.

Educational standards lazima ziwe set kwa Presidential, Parliamentary and Civic candidates. 

Interjection Com. Zein.:  Inaudible

For a presidential candidate, at least  degree level is ideal.   For  Parliamentary, diploma and above (Form four).   Cabinet.   The

ministries should be reduced from the present  number to about  eighteen.   The  people  appointed  to  be  ministers  should  have

relevant educational qualifications to their ministries.
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Parliament:  Should be separated from the Executive, it should have powers  to impeach the President  in case  of Constitutional

misconduct.  

Nomination  of  Members  of  Parliament  and  Civic  seats:   Nominations  should  come  from  special  interest  groups.   Losers  in

general elections should not be nominated.  Nominations should be vetted and confirmed by over 70% votes in Parliament,  that

is for parliamentary seats or parliamentary nominations.  Parliament should discuss the misconduct of a minister with a majority

vote to get him sacked. 

 

Election rules:  Vote buying should be an election offence,  those found should be disqualified from the  exercise.   Counting  of

votes should be done in the polling stations.  Funding of all political parties should be done by the government.   Uchaguzi lazima

tupige kura directly not through queueing or  any other method.   Security of  all  candidates  regardless  of  their  parties  must  be

given  by  the  government.   The  general  election  date  should  be  in  the  third  week  of  November  of  every  fifth  year  after  the

general elections.  

There should be also a coalition government where the winner does not have the majority votes.

Local government should be autonomous. Should manage all the resources  within its trustland.  It  should control  all the income

from the resources within the trust  land and remit 30% to the central  government and uses 70% in the local area.  Mayors  and

Chairmen of the councils should be elected directly by  the  people.  County  Councils  should  get  rid  of  the  new  population  of

chokoras.

Natural resources:  This also has to come under the County Council, it has to benefit the people  through its earnings to the tune

of 70% and 30% to the central  government.   Local communities living around the forests  should be  encouraged  to  guard  the

forests and get the benefits from it directly.  Saw millers should have enough seedlings to replant on the affected plantation. 

Land tenure:  The present system should be retained with a few changes:

1) Subdivision of agricultural land should have a ceiling in acreage.

2) The Chairman of Land Control Board should not be the PC.

3) Land allocation to the landless should be left to the County Councils since the councillors know who is exactly landless.

Education:  The present  system of education should be changed to 7-4-2-3.   The syllabus should not be  changed  every  now

and then since this affects parents financially.  Primary school education should be free for all and it has to be compulsory for all.

Health Services:  Medical services should be free of charge in government health centers and hospitals.  Thank you very much. 
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Com.  Mosonik:   You  said  there  should  be  a  ceiling  on  the  sub-division  of  agricultural  land,  but  you  did  not  suggest  the

acreage. 

Wilson Kirongo:  For a minimum production of any good harvest, sub-division should not go below five acres.  

Com. Mosonik:  Asante, just register there.  

Com. Zein:   Thank you very much bwana Kirongo,  you were very precise  when you chose to go to the  proposals.   Asante

sana.   

Com. Mosonik:  K. Busienei.  

K. Busienei:  (Amache angalal  ngalek chokere ak che imi serikali. )

Translator:  These proposals are in relation to issues which are a problem to the government and himself. 

K. Busienei:  (Mitukuk cheborchinkei serikali kobet amuibeti lakok).

Translator:  There are things which the government is making an effort to ban because they are a problem to the children.  

K. Busienei:  (Mitukuk cheborchinkei serikali kobet amuibeti maendleo).

Translator:  There are things which the government is trying get rid of because they will promote development.     

K. Busienei:  (Noto kotukuchu  maiyek,kerchek chebo bokitet,nyesorek ak chorset ).

Translator:  These are the problems:

1. Alcohol

2. Drugs

3. Bhang

4. Stealing.

K. Busienei:  (Komoche kechengchi angatutiet ngalechu neyomekei amu kikere kele borchingei serkali amaimuchi).

Translator:  I want a law which will touch on these issues because we are seeing the government is trying to get rid of them but

it has not been successful. 

K. Busienei:  (Bendi tukuchu asi kokoch ametnyo nebo Kenya singotio).

Translator:  It is going to bring problems in Kenya if it is rejected.
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K. Busienei:  (Noto ko ngoliot akenge kotinye ngalek angwan kityo).

Translator:  That is one thing, I only had four things.

K.  Busienei:   (Kamwa  nebo  chrstianik,konetech  ngatutietab  Jeiso  amu  Jeiso  kokosubindetab  Jehova  amu  inendet  koiwei

Jehova.

Translator:  As Christians, he would like to see to it that teaching of Jesus Christ affects the lives of Kenyans because  he fears

God.  

K. Busienei:   (konyol kisub ngatutikchi akachek.Ngotketinye  Kanisosiek  bokol  akenge  koyolchin  keiku  koyonikab  Christo

tukul ).

Translator:  So we should follow his commandments.  If we have a hundred churches, all of them should be believers. 

K. Busienei:  (Nebo somok okere eng eriait emet ninyondet ni ko ngoliotab kokwet).

Translator:  Thirdly, I am talking about the village elder in our area.

K. Busienei:  (O kasit ne yoei missing kabisa,ako irinyi tukuny chechang chekatat iku boriot,ako chichi komtinyei musiara ).

Translator:  He has a big responsibility and he controls many things which could have caused more problems, and yet he does

not get any salary. 

K. Busienei:  (Amawendi imbarenyi tinyei Opisinyi nemi keti kel ako Opisit noto komanyoru musiara ).

Translator:  He doesn’t go to his farm because he has to settle issues, yet he does not get any money.  

K. Busienei:  (Nyolu kikoch musiara chitab kokwet).

Translator:  The village elders should get salaries.  

K. Busienei:  (Nebo angwan kekere ketinye mianwokik kou Ukimwi).

Translator:  Fourthly, there are many diseases, e.g. AIDS.  

K. Busienei:  (Komibik chemitei oinonin,michemi lekemanik ak ako tinyei ratioinik mibik chemitei timwek chemobwoti  ole itei

bik chngololchin).

Translator:   There are  people  who are  in remote places.   They have  radios,  there  are  people  in  the  bush  but  I  don’t  think

people who can talk to them can reach them.  

K. Busienei:  (Osome tuketab Kenya kechochi kongalale Ukimwi ,amuchitukul kotinyei ratio ).
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Translator:  His request is that the KBC should talk about AIDS, because each and every person has a radio.  

K. Busienei:  (amanyoru bikche inetisei ).

Translator:  They cannot get access to people who can teach them.  

K. Busienei:  (amache ole mainetsiei bik ).

Translator:  I don’t want to say that people are not teaching, people should be taught in Kenya.  

K. Busienei:  (amochekinde tuketab Kenya,ak kikoch saisiekchi che amndoen.Kongoi ).

Translator:  The majority of them should be taught and hours allocated in the in the broadcasting stations so that these issues

can be handled.  Thanks.

Com. Mosonik:  Naftali Kerich.   

Naftali  Kerich:   Thank  you  Commissioners.   I  am  presenting  recommendations  for  a  group.   I  sat  with  mzee  Tot  and

Councillor Chemiron na tumeandika kitu.  I would like to present the views without wasting time.

1) Structures and systems of government:  We should adopt both majimbo system of government and central  government.   In

the jimbo system, it should be based on the original boundaries which were created when we got independence in 1963 and

this should be provincial boundaries.    Each  jimbo  should  be  autonomous,  that  is  self-ruling.   In  each  jimbo,  the  citizens

should have the power to own all the land within its jurisdiction.  

2) All parcels  of land should be deemed trustlands and in divisions can get free titles if the area  in it has been designated  for

human settlement.  Any other land should be under trustland, there should not be  any government land in the jimbo system.

The people who live in the jimbo system should own that land.

Transfer  of  land:  the  District  Land  Control  Board,  Locational  Land  Control  Board  and  Divisional  Land  Control  Board

should have all the powers  and not the central  government.   The post  of Commissioner of lands  should  be  scrapped  and

instead the Chairman of the District Land Control Board should be empowered and the Chairman should be a local and not

the PC.     

 

When it comes to the management of land, the Judiciary and the lawyers should not be  allowed to handle land cases.   It  is

the District Land Control Board, the Location Land Control  Board and the Divisional Land Control  Board who should be

allowed to manage Land.
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The second point in the jimbo is revenue.  Each jimbo should have the power  to collect its taxes from its natural resources

and then the jimbo should send some percentage of revenue to the central  government and similarly the central  government

should send some agreed amount to the regional authority.  

3) Education.  The central government should have the overall power  in policymaking, employment of teachers  and education

officers  and  development  of  higher  education  institutions.   The  local  communities  in  each  jimbo  should  provide  physical

facilities in their schools.  

The quota system of students intake in any learning institution should be maintained because  it is fair.   Each child in Kenya

should be able to learn anywhere so long as the quota system is maintained.  

4) There should be a legislative regional assembly in each jimbo.  The elected regional assembly representatatives  should have

powers to make laws.  In this jimbo there should also be elected councillors in urban and councils.   These councils should

be strengthened as part of the jimbo.   

5) The  Executive  authority  of  the  regions:   There  should  be  Provincial  administration  in  each  region  and  the  Provincial

administration  should  not  be  controlled  by  central  government,  it  should  be  controlled  by  the  regional  authority.   There

should be no powers  from  above  and  the  internal  security  in  the  region  should  still  be  maintained  by  the  police,  but  the

recommendation here is that we need regular police.  There should be one merged police force,  GSU should be disbanded

and members of that body be made to be  part  of one police unit.  The appointments of civil servants should be  by  either

Provincial Public Service Commission or the normal Public Service Commission which we have.  

Com.  Mosonik:   You  have  a  long  memorandum,  I  will  give  you  one  minute  to  finish.   Unajua  kwamba  ukiwa  umeandika

tutaenda na yote kusoma tafadhali, ndio tulisema unachukua dakika tano ku-highlight. Uwe na hakika kwamba tutasoma.  

Naftali  Kerich:   Kama  umenipatia  dakika  moja  nitasema  tu  kuhusu  central  government  –  serikali  kuu.   There  should  be  a

central government and MPs should be elected.  

Com. Mosonik: What will be the functions of central government, can you tell us.  

Naftali  Kerich:   The functions of the central  government is internal  and  external  security  or  take  care  of  the  security  of  the

country. To collect revenue from commodities that we all Kenyans own and to distribute the revenue to local authorities.   There

is one body I would like to be  removed from the central  government.   This is the Directorate  of Personnel Management,  if we

have  Public  Service  Commission  to  employ  public  servants,  there  is  no  need  to  have  another  body  within  the  office  of  the

President called the Directorate of Personnel Management.   That one should be scrapped because it is one body which creates
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tribalism in the distribution of jobs.  

The Prime Minister and the President should not have powers  to be  the Commander in Chief of all Armed Forces,  instead we

should have National Security Councils which manages Armed Forces.   Also the President  and the Prime Minister should not

control the jimbos.  The jimbos should control themselves.  

Com. Mosonik: Submit the memorandum there please, ngoja kidogo there is a question.     

 

Com. Zein:  You are  saying that the Executive (President  and Prime Minister) should not be  the Commander in Chief  of  the

Armed Forces, who should have the right to declare war when it is necessary.  

Naftali Kerich:  I said that we should have a National Security Council.   This is the body that should be concerned because

there is no need of giving one person to be in charge of security for the whole state.  

Com. Zein:  All over the world, even where you have National Security Council within the structures of a government,  the right

to declare war is given to one person for the simple reason that sometimes when (God forbid) but when war occurs, if you were

going to sit to wait to call for a meeting of a group of people to discuss and to vote over whether to defend our country or  not,

by that time our country would have suffered from aggression.  So all over the world,  if you could give me one example,  where

a country in the world where a decision to declare war for instance is done by a group of people, I would be very happy.  

Naftali Kerich:  I would have liked the National Security Council, to be the one that decides  and then they give permission to

the President or the Prime Minister to declare the war. 

Com.  Mosonik:   Maybe  another  way  of  asking  the  same  question  is  to  say  who  would  be  the  members  of  the  National

Security Council.

Naftali  Kerich:  The  members  of  the  National  Security  Council  should  be  composed  from  representatives  from  the  jimbo

regions and we should also have some from the clergy and from the civil society.

Com. Mosonik:  Okay asante sana.  Peter N’geny. 

Peter N’geny:  I am going to present my views.

Citizenship:   The  use  of  Identity  cards  should  be  used  to  prove  ones  citizenship  of  that  country  i.e.  Kenyans.   Secondly,  a

foreign woman being married by a Kenyan automatically qualifies to be a Kenyan.

19



Polical  parties:   We  should  only  have  two  political  parties,  that  is  to  say  the  ruling  party  and  the  opposition  party  to  avoid

splinter  groups  on  tribal  lines.   The  Constitution  should  regulate  the  formation  and  management  conduct  of  political  parties.

Political parties should also respective one another another.   

Structure and System of the Government:  Each district  should directly benefit from the natural resources,  other  than outsiders

coming to invade a certain district, for example a forest in Nandi district should first benefit the Nandi community.  

Executive:  The Provincial Adminsitration should be given more powers  to curb the increasing  crimes  and  lawlessness  among

our  people.   For  example,  somebody  committing  a  crime  if  he/she  was  to  taken  to  Kapsabet  he/she  would  have  already

disappeared and he won’t be  found.  Since the assistant  chief  and  chief  deal  directly  with  people,  they  should  also  be  given

more  powers  and  maybe  given  more  APs  to  assist  them.   All  provincial  administrators,  chiefs  and  asst.  chiefs  should  be

transferred from one place to the other.  

The  Legislature:   Parliament  should  have  limited  powers  in  its  own  procedures  through  standing  orders.   Languages  are

required for Parliamentary and Civic leaders  in  order  to  allow  active  participation  in  Parliament  discussions  and  international

fitness incase an MP and a Councilor is invited to attend a foreign meeting.  He/she should be in a position to communicate well.

  An independent committee should be set aside to determine the salaries and benefits of MPs instead of the current one which

they just go ahead adding themselves so many things.  In a multi-party state,  parliamentarians should not use abusive language

or be restricted to tour and address other areas.       

Council Chairmen and Mayors  should directly be  elected by the people.   The current two-year  term  for  Mayors  and  council

Chairmen is good and should be maintained.  All the councillors should have a minimum qualification of Form four and above.  

People should also have a right to recall their MPs incase they don’t participate fully and actively in development rules in their

relevant constituencies.  Nominated Councillors should be abolished because there are no defined duties for him or  for her,  and

he is exploiting wananchi in paying taxes in form of trade licences to pay his people.   

(end of tape)

Philip Ruto:   Ulimaji wa mashamba, hasa katika Nandi.   Iwe  ownership  inaandikiwa  watu  wawili,  bwana  na  mke  na  ikiwa

kuna mmoja ambao ataaga dunia, mmoja wao automatically atakuwa successor.  

La pili ni mambo ya uajiri katika kazini.  Pendekezo langu ni kwamba,  one man one job,  isiwe  kuna  watu  ambao  wanapewa

kazi mbili au tatu.  
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La tatu,  inahusu Provincial Administration.  Ningependekeza ya kwamba chiefs, asst.  chiefs, pia wawe transferred in between

the districts (wazunguke katika districts zao).  

Political Parties:  Political parties should also be limited to three katika serikali yetu, isiwe ni parties nyingi.  

Langu la mwisho ni kuhusu elimu.  Ningependekeza ya kwamba,  watoto  mayatima wawe wanasomeshwa bure na pia mambo

ya uniform iwe scrapped off from our schools.  Ni hayo tu ambayo ningependekeza.  

Com. Mosonik:  Nikuulize, umesema title deed iwe kwa majina ya watu wawili, na ikiwa wamama ni watatu.  

Philip Ruto:  Asante sana bwana Commissioner.  Ikiwa wamama ni watatu, I think also they are  entitled to have a share from

the same.  Kwa hivyo, ningeonelea ama ningependekeza ya kwamba ikiwa mwanaume yuko na bibi wawili au watatu au zaidi

ya hapo, hizo properties ziwe ni joint.    

Com. Mosonik:   Swali lingine, umependekeza kuwe na vyama vitatu vya kisiasa,  na wakati  huu kuna vyama karibu hamsini.

Ukiulizwa ni vipi vitatu, utasema aje?

Philip Ruto:   Ningesema hivi, kwamba zile parties  ziko na the  big  numbers.   Kuna  small  parties  ambazo  unaweza  kuona  ni

tribal  kwa  sababu  ina  watu  wawili  au  watatu,  hata  kuna  zingine  hawana  any  representatives  in  the  parliament.   Kwa  hivyo

ningeonelea ya kwamba zile big parties, at least three of them should be given that chance. 

Com. Mosonik:  Na hizo zingine zinapigwa marufuku ama nini?  

Philip Ruto:  Ningeonelea hivyo, zipigwe marufuku.

Com.  Mosonik:   Asante,  ujiandikishe  tafadhali.   Kuna  mwanafunzi  moja  Christine  Chepkemboi,  tafadhali  ukuje,  halafu

utasema shule yako ni gani na darasa lako.

Christine Chepkemboi:  I am Christine Chepkemboi from Kaptumo Primary School,  a standard eight pupil.   I  wish to make

the following proposals:

1) First, girls like boys should have equal share of the family property.

2) Men who impregnate schoolgirls should be prosecuted and made to be responsible for the child.

3) The government to fully meet the cost of primary education.

4) Free medical care for all especially the young and aged.

5) There should be corporal punishment in institutions to minimise cases of indiscipline.  Thank you.    
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Com. Zein:   Christine, wewe  unasema  viboko  virudishwe  shuleni;  ni  wewe  umesema  hivyo  au  ni  mwalimu  amesema  lazima

uende useme hivyo ndio viboko virudi?

Christine Chepkemboi:  Ni mimi nimesema.  

Com. Mosonik:  Asante sana Christine Chepkemboi, ujiandikishe tafadhali.

Tulimruka  mtu  mmoja,  Shadrack  Ruto  kwa  ajili  aliandika  observer.   Na  kama  kuna  mtu  ana  memorandum  na  angependa

kupeana tu, unaweza kuja na kuandikisha memorandum na  kuendelea  kuketi.   Shadrack  K.  Ruto  –  tafadhali  uchukue  muda

mfupi kwa ajili una memorandum, sisi wenyewe tutaisoma.  

Shadrack K. Ruto:  Ningependa kuwaalika hawa wote wenye wamekuja kutusukiliza ama ku-harvest maneno ya Constitution

hapa Kaptumo leo kwa sababu tumengojea hii nafasi kwa muda mrefu.  Kwa hivyo ningeweza kusoma machache kwa sababu

hii inaonekana  ni  tofauti  sana  kuliko  yale  yote  yaliyosemwa.   Nina  mapendekezo  ambao  sio  yangu,  ni  ya  group  ama  ni  ya

kanisa, tungependa kupendekeza kwa Tume ya Kurekebisha Katiba ya Kenya.  

Com. Mosonik:  Utueleze ni kanisa gani?

Shadrack K. Ruto:  Seventh Day Adventist.  Nitasoma kwa Kiingereza.  

1) Recognition of the supreme divine authority and ruler of the great universe around – that is God.

2) Recognition of the significance of establishing Kenya as a God fearing nation Constitutionally. 

3) Recognition of God as the supreme lawgiver.  The Adventists believe and recommend recognition of God as the supreme

lawgiver of both physical and moral laws governing the universe around.  The physical laws to control  every created  object

and moral pressures to guide the intelligent beings he has created.

4) On environmental and natural preservation.  (I will have to expand) Some people have already talked about  this issue but it

is very important  that  we  should  continue  to  talk  about  it  because  it  touches  on  human  lives.   Natural  resources  or  our

forests are very important.  Forests and human beings cannot be put separate, human beings and plants are  friends because

human beings benefit from the plants.   For  example we have had in our area  the forest  that is guiding Kaptumo known as

Canaan, has already been sub-divided by people whom we don’t know and if we are  sober  on this issue,  we should never

ever allow it.

5) On the regional recognition of courts,  ………decalogs  as  basis  on earthly  Constitution.   This  touches  on  the  freedom  of

worship.   In  Kenya  sometimes  we  already  have  a  law  which  allows  freedom  of  worship,  but  surprisingly  enough  that

freedom is not practiced in all the institutions.  So  my recommendation is that whatever we are  giving now should be taken

seriously.  

6) Another issue is about  the learning institutions.  Learning institutions sometimes force our  students  or  our  pupils  when  we
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already have a law in Kenya that all people should have their own rights and freedom of worship.

Com. Zein:   You are  saying to us that as  part  of the sub-section of freedom of worship,  people  should respect  the Sabbath,

that is what you are saying?

Philip Ruto:  Yes.

Com. Zein:  That children should not be forced to undertake religious instructions which is not of their faith?  

Philip Ruto:  Yes.

Com. Zein:  Then say that, you are giving us a long story, unaenda kando.  Hayo specific proposals ndio tunataka sisi. 

Philip  Ruto:   Thank  you.   Another  issue  is  about  schools  which  are  being  sponsored.   We  would  not  like  that  term  of

sponsorship  of  schools  but  we  should  have  specific  schools  which  are  either  mission  schools  or  government  schools.

Sponsored  church schools are  doubling.  Some schools which are  being sponsored  by certain churches are  being built by the

people or by the locals.

Com. Zein:  Point made.  Either mission schools or government, that is enough.

Philip Ruto:  Then we have what we call certain church-sponsored--------

Interjection Com. Mosonik:  You have just said you don’t want those ones.

Philip Ruto:  Thank you.  Upto that end, those are the few comments I wanted to make but otherwise we have the whole thing

that we have written down that we hope the Constitution will consider.  Thank you.  

Com. Mosonik:   Asante sana.   We shall read  the memorandum and do what is called data  analysis and it will  be  tabulated,

can you just hand it in there and register.  David Yego.  

David Yego:  Asante sana Commissioners, Chairman, DO wetu.  

Political  parties:   Ningependelea  ya  kwamba  every  province  to  have  one  political  party.   I  say  so  because  I  am  talking  of

majimboism.  Ya pili, political parties should be financed by the State.
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Structure and systems of the government:  Powers  should be devolved to lower levels of  the  government,  such  as  District  to

have powers of the District lands.      

Legislature:  The duties of the MP should be four days every month.  Wananchi should have powers  to recall the  MPs  when

his/her duties are not satisfactory.  The MP should act according to his people.  

Executive:   The  president  should  not  have  powers  of  appointing  the  ministers  and  the  managing  directors  and  head  of

departments.

Provincial Administration:  They should give their chiefs and assistant chiefs transfers according to their districts.

Local Government:  People should have the right to recall their councillors if they see that they do not work together.  

Employment and education:  Salaries go with  duties,  e.g.  MPs  and  Doctors.   We  find  that  the  MPs  are  being  paid  a  lot  of

money while the doctors  are  lowly paid and when you look  at  their  duties,  the  doctor  has  a  lot  of  work  than  the  MP.   My

decision is that someone to be paid according to his work.  

Education:  Education without employment makes no interest to parents and the students,  e.g.  you find that somebody who has

been educated  to  university  level  and  he  has  no  job.   This  makes  the  parents  to  have  no  interest  in  taking  their  children  to

schools.

Basic rights:  To avoid these children--------

Com. Mosonik:   Let me interrupt you, are  you saying provide jobs  for university graduates  only,  what  about  the  secondary

school leavers?

David Yego:  Generally I mean those who have been educated from the Form four level to university.

Basic rights:  To avoid these children called chokoras,  I would like to  say  that  when  somebody  impregnates  a  girl,  the  baby

should be taken care of by that boy/man to avoid this single parenthood.  Thank you.   

Com. Zein:  Could you clarify for me your submission that we should have one political party  in  a  province,  what  does  that

mean?  Does it mean that we will ask  each province to come up with a political party,  does  that mean that in that province no

other party will be allowed to operate.  What does it mean?   
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David Yego:  Because I am talking of majimboism, I would like to have one party at provincial level.

Com. Zein:  What does that mean, for instance, let’s pick Rift Valley as an example.  You are going to have a jimbo and in that

jimbo there is going to be a system, a structure.  You are saying in that structure you should have only one party,  not more than

one.

David Yego:  Yes one.  

Com. Zein:  Okay, fine. 

Com. Mosonik:  Ronald Tirop.

Ronald Tirop:  Asante Commissioners.  Maoni yangu ni hii:

Kimila ya Kinandi kitunzwe sawa sawa na hii Katiba na mimi ninaongea kama Mnandi.

Mtoni zote zitumiwe na Mnandi, kuna Wazungu wengine wamefunga ng’ambo hiyo, hata maji ng’ombe haiwezi kukunywa.  Hii

afadhali ichukuliwe na Constitution.

Com. Mosonik:  Ufafanue hiyo umesema saa hii, umesema nini?  

Ronald Tirop:  Nimesema kimila ya Kinandi.   Ya pili hii maji iwachwe kufungwa, kuna Wazungu wamefunga maji hapa town

hii, hata ng’ombe ya Wanandi hawakunywi maji (estates).  

Ya tatu,  hii  forest  tunayo  hapa  tunafuga  kwa  ajili  ya  maji  na  maji  inateremuka  kule  Lake  Victoria,  na  hao  hawalipi  kodi  na

wanavuna samaki, wanauza bila kujua hii maji inatoka wapi.  Hiyo inafaa kuangaliwa na Katiba.  

Interjection Com.:  Inaudible

Ronald Tirop:  Tunataka hata hao walipie wale wanatunza forest upande hii.  

Ya nne, tunataka power  line iwe rahisi  kwa  sababu  hii  maji  tunakuza  hapa  inaenda  kusukuma  power  light  kule  Owen  Falls.

Ipatiwe wanandi kwa bei rahisi kuliko pesa kuliko pesa nyingi.  

Ya tano, maternity ya akina mama iwe karibu.  Hapa Kaptumo tuko na taabu kwa sababu hakuna mtu wa kuchunga maternity

ya wamama. 
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Interjection Com. Zein:  (inaudible)

Ronald Tirop:  Ipatiwe watu wale wana ujuzi kwa maternity.

Com. Zein:  Ndio ninasema, maternity iwe karibu na wapi?

Ronald Tirop:  Karibu na watu.

Com. Zein:  Unasema maana ya kuwa karibu na watu ni ki-division, kitaarafa, ama wapi?

Ronald Tirop:  Kwenye division, sababu wamama wanaweza kujifungua saa yeyote.

Ya sita tunataka councillors wote katika Nandi hapa,  waongee,  wanasanya revenue kwa kila  maduka  na  kila  mahali.   Lakini

hawaonyeshi wananchi vile inatumika, tunataka pia hiyo iangaliwe kwa Katiba.

Ya nane, tunataka boundaries ya Nandi, zote ziwe za 1963, bila kukatwa ingine nje.    Hata ikisemekana labda hii iende mahali

fulani lakini iwe ya Nandi.

Ya tisa, tunataka hizi ma-estates inasemekana 99 years lease kutoka kwa Wanandi, inasemekana ni crown land, tangu 1905  na

hii lease inalipwa kwa nani, tunataka ilipiwe Wanandi ili wasomeshe watoto  wao.   Hii ni kwa sababu tangu uhuru kulikuwa na

mahali inaitwa Africa Educational Trust  kule  Uingereza,  ilikuwa  inatusomeshea  watoto  wakati  wa  ukoloni.   Lakini  hiyo  pesa

imekaa huko bila ya kurudishiwa Wanandi na hakuna Mnandi anasomeshwa nayo.

Ya kumi, jambo imekuwa ngumu hapa ni  askari  wa  APS  kusumbua  wananchi,  halafu  wananchi  wanaanza  kutukana  serikali.

Tunataka hii Katiba ione njia ingine ya kutumia ili watu wasisumbuliwe kama Kangaroo Courts.  

Interjection Com:  (Inaudible)

Ronald  Tirop:  Kusumbua  ni  kusanya  kusanya  watu,  kukumatwa  unaambiwa,  “leta  pesa,  leta  nini,  mimi  ninapeleka  wewe

kotini”.   Tunataka  hiyo  iangaliwe  sawa  sawa  na  tunataka  wale  watu  wamekula  kiapo  sawa  sawa,  sio  wenye  kuhongwa  na

wamekubali  kutumikia  hii  serikali.   Na  kwa  maoni  yangu  ingetafutwe  njia  vile  hawa  askari  wanaweza  kupigwa  transfer.

Asanteni Commissioners.

Com. Mosonik:  Ngoja swali.  
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Com. Zein:  Kwa vile bwana wewe ndio umetoa swali la maji kufungwa  na  watu  kuzuiwa  njia,  sisi  tulipokuja  tulikuta  vizuizi

njiani.  Nani anaweka vizuizi hizi?     

Ronald Tirop:  Hizo vizuizi ni ma-estates (ni wazungu).     

Com. Zein:  Wanaweka kwa sababu gani?  Ni security, okay.  Thank you.

Com. Mosonik:  K. Sirma.  Atafuatiwa na Evelyne Ng’eny na M. Kiplag’at.

K.  Sirma:  (kongoliot nongololen eng tuiyoni konekimoche eng achek Nandi ).

Translator:  What I want to say in this meeting is what we Nandis want.  

K.  Sirma:  (koeng mengotet kemoche kisub kou kolekitebtoi Nandi yekinye engkeny akoi inguni ).

Translator:   In terms of residents,  we  would  like  to  see  to  it  that  the  culture  of  the  Nandis  the  way  it  was  since  before  is

preserved.  

K.  Sirma:  (ko bitetab Nandi komakimoche kabilet ake nenyokochutei Kolenjin orit eng mengotet ).

Translator:   According  to  the  culture  of  the  Nandis  we  don’t  work  with  another  tribe  which  comes  and  live  amongst  the

Nandis.

K.  Sirma:  (konebo oeng komi eng mengotet kokikobwa kokoito Serikali emetnyo neboNandi eng komostab Chemase ).

Translator:  Secondly, we want to highlight the fact that the government has given over our land in Jemase.  

K.  Sirma:  (kemoche kewech koronoto konyo komosta nekibo akinye eng Nandi ).

Translator:  We would like to see that the land is returned back to the owners the Nandis.

K.  Sirma:  (konebo oeng komi bik che nyoliltos akomi Forest ).

Translator:  There are people who are suffering and yet there are forests.

K.  Sirma:  (kesome kikochi bik che nyoliltos ketilchi emonoto eng Forest ).

Translator:  So we would like to see those people who are landless given land from the portion of these forests.

K.  Sirma:  (kokeny komi kou kabilosiek ,kokomosta nekorekto  komostab Marakoli   kokikochi Morkorek  kokochi  Terikek

).
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Translator:  Also, in relation to the site of the portion of land that goes towards the Maragoli should be given to the Teriks.   

 

K.  Sirma:  (konoto anyun kele engamune ngotkomarikit emet komcheikomeny kapchitukul olekimi yekimi kongete).

Translator:  So what we are saying is that if there is a scarcity of land, each and every group of people  should live where they

were living since before.  

K.  Sirma:   (ak  ngoro Serikali kouto kokakion  bichoto  koba  komostanyua  kabchitukul  ole  kimenyei  koker  Serikali  angomi

koret neimuchi kokoch bichoto ).

Translator:   And once these people  who were not the residents of this place are  chased away,  then  the  government  should

take the responsibility of seeing to it that they are given another piece of land which is currently not owned by any other person.

  

K.  Sirma:  (komikouni kokeny kingotomo koba  Wabeberu  osol kingongete komi Wabeberu  kokikimwa akobo  Tindiret kele

nenyo achek Nandi ).

Translator:  Before the colonizers went back to their country, we used to say Tinderet is our land.

K.  Sirma:  (basi koinguno koko eng komostab Tindiret komi nekokebutchi Lemek ).

Translator:  But now even the land in those sides of Tinderet which belongs to the Nandi,  has been given to other tribes e.g.

the tribes of the Western.  

K.  Sirma:  (komengotet anyun nenyo komakimoche keburuchkei ak bik alak ).

Translator:  So according to us, we don’t want to live as a mixture of tribes.

K.  Sirma:  (komias ko oin ketinye nyalilta ak kobo oret).

Translator:  Recently, we have had problems with roads.  

K.  Sirma:  (kitinye nyalilta nebo oret  kongete Kipsigak akoi Serem  ko kikakobwa kap         Mukoya Kolekiyoe oret  akoi

koit Serem  akomayai ).

Translator:   We have had problem with the road from Kipsigak to Serem and  Mugoya  Company  came  here  and  said  that

they were going to make the road and they have not been able to do it.  

K.   Sirma:   (kibwotianyun  kele  ngone,ne  ketinye  semakiyoiwech  oranoto  ako  kika  kobwa  kap  Mukoya  konyokochob

oret,ako kikeyai eng Districk nebo Kapsabet kokikeyai ortinwek che chang  kinde lamit ibkonget nebo Kaptumo akoi Serem).

Translator:  So we don’t understand what we have done wrong because  they have tarmacked other roads  in Nandi district,

but this one they haven’t. 
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K.  Sirma:  (olen kongoi techoto chechu ).

Translator:  Thanks.

Com. Mosonik:  Evelyne Ng’eny.

Evelyne Ng’eny:  I am going to present my proposals:

1) All Kenyans need equal rights, one-man one job to avoid monopoly by those who have Godfathers.  

2) Bribery in job seeking should be done away with and transparent ways of employing people be made clear.  

3) Women should have a right to be protected by the government.

4) A man impregnates somebody’s daughter should take care of the child in case he will not marry her.  

Thank you.

Com. Zein:  Evelyne, we have heard a lot of people and you are also saying the same thing – one person one job.  Is that in the

public sector or also in the private sector?

Evelyne Ng’eny:  I am talking about the public sector.  

Com. Mosonik:  Asante Evelyne.  Kama kila mtu angefanya kama Evelyne tungesema ni vizuri.  M. Kiplagat.

M.  Kiplagat:   Asante  sana.   Ningeomba  nibadilishe  kidogo  nimpe  Imam  ndio  aendelee  kwa  sababu  yuko  nyuma  kidogo.

Imam wetu aendelee badala yangu, mimi nilikuwa nimejiandikisha na alikuwa amechelewa kidogo, lakini sasa ameshafika. 

Mohamed Chamgiwadu Sultan:  Asalaam Aleikum Warakhmatulahi Wabarkatu.  Kwanza kabisa ningelipenda kuwashukuru

kwa kuweza kuhudhuria hapa hivi leo ili tuweze kurekebisha Katiba  ya  nchi  yetu  ambaye  inatuhusu  sisi  Wakenya  wote  kwa

jumla.   Na  kama  ni  jukumu  letu  sisi  kama  wakenya  kubadilisha  Katiba  hili,  ni  lazima  tuweze  kurekebisha  Katiba  ambaye

kwamba tunaiamini ndani yake na tuko tayari kulinda Katiba hiyo na pia ikiwa itawezekana (if necessary), tuwe tayari kufa kwa

ajili ya Katiba hiyo.  Kwa hivyo kwa sababu ya hiyo ni kwamba ningelipenda Tume hii ambayo ni ya marekebisho ya Katiba,

imeweza kutanguliza mambo mengine kabla ya mengine kwa sababu tunarekebisha Katiba ili tuweze kuwa na makao mazuri au

tuishi vizuri.  

Sasa tayari, wakati tunapokaa na kurekebisha Katiba, tumeshawekewa economic system ambayo ni lazima tuifuate hiyo system

ya economy ili tukirekebisha Katiba tunarekebisha kulingamana na hiyo system ya economy.  Kwa hivyo ingelikuwa ni jukumu
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letu kabla ya kwanza kurekebisha Katiba,  tuweze kujadili kwanza  ni  system  gani  ya  economy  ambayo  tunataka  kuishi  ndani

yake------

Interjection Com. Zein:  (inaudible) 

Mohamed Sultan:   Nitafanya haraka kidogo samahani.  Nitakwenda  moja  kwa  moja  katika  mazungumzo  yangu.   Kwanza

kabisa ni kuhusiana na mambo ya citizenship ambayo tungelipenda Waisilamu katika ule ubaguzi ambao tunafanyiwa kuhusiana

na birth certificate, ID na passport na kadhalika, iweze kupunguzwa.

Jambo la pili, kuhusiana na Judiciary ofisi ya Kadhi.  Lazima kuwe na Kadhi’s Court  of Appeal.   Halafu na kuwe na ma-Kadhi

katika kila district kwa sababu saa hizi tuna Kadhi ambaye ni wa North Rift na yuko Eldoret na ana-cover mpaka Turkana.   

Tatu,  kwa  upande  wa  economic  system.   Ningelipenda  kushauri  ya  kwamba  kuwepo  na  interest  free  banking  system  au

businesses.  

Nne,  kuhusiana na foreign policies and international relations ya nchi.  Ningelipenda ku-propose  ya kwamba  isiwe  ni  fikra  ya

mtu  mwenyewe  binafsi  kwa  sababu  Waisilamu  wamepata  matatizo  sana,  hasa  kuhusiana  na  hili  swala  la  foreign  policy.

Tunakuwa na foreign policy ambayo ina-protect nchi fulani kwa malengo yake na matakwa yake kwa ajili ya kugandamiza raia

wetu ambao ni  citizens.   Na  nikisoma  kwa  ufupi,  “Muslims  in  the  country  have  increasingly  found  themselves  the  victims  of

attitudes  and  stereotypes  resulting  from  global  and  external  perceptions  regarding  Muslims  and  Islam.   Indeed  as  citizens,

Muslims  are  increasingly  in  conflict  because  of  relations  between  the  government  and  foreign  countries  holding  notions  and

pursuing policies detrimental to Islam and  the  Muslims.   We  therefore  as  Muslims  propose  that  the  parliament  of  Kenya  be

involved directly in decisions  regarding  relationships  between  Kenya  and  any  foreign  country,  where  such  relationships  have

direct impact on the lives of the people of Kenya.  This should include treaties, conventions and regional and bilateral treaties”.

Nikimalizia,  upande  wa  ardhi  ningelipenda,  kwa  sababu  ardhi  nyingi  za  waisilamu  zimekuwa  zikinyakuliwa  kwa  njia  tofauti

tofauti.  Sasa  ningependelea ardhi hizo ambazo kwamba zimenyakuliwa za waisilamu,  ziweze  kurudi  kwa  waislamu  ambao  ni

wenyeji na wakaazi wa sehemu zile.  Halafu pia,  katika zile ardhi ambazo kwamba zilitolewa kwa ajili ya miskiti na kadhalika,

ardhi hizo  pia  ni  lazima  ziweze  kurudishwa  kwa  waisilamu.   Na  kwa  hayo  machache  ndugu  zangu,  ningependa  kuwapa  hizi

proposals kwa urefu ili mutaweza kupitia.  Waasalam Alleikum.

Com. Mosonik:  Ningependa kujua ardhi ya waisilamu ambayo ilinyakuliwa iko wapi, tafadhali fafanua.  

Mohamed Sultan:Nikifafanua kwa kukitoa mfano, waisilamu wa Kabiet waliweza kupewa ardhi na serikali tangu 1940,  na hii

ardhi  imeweza  kunyakuliwa  na  baadhi  ya  watu  na  wakajenga  majumba  zao.   Pili,  waisilamu  wa  Kapsabet  katika  hii  Nandi
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District, waliweza kupewa ardhi pia na serikali tangu zamani, lakini ardhi hiyo, sehemu fulani za ardhi zimeweza kunyakuliwa na

baadhi ya watu ambao kwamba wanajuana na wakubwa fulani katika serikali na kadhalika, pamoja na sehemu zingine.    

Com.  Zein:   Unasema  ubaguzi  unaotendewa  Waisilamu  kuhusu  citizenship  (uraia)  upunguzwe,  wewe  unataka  upunguzwe,

usiondolowe, lakini upunguzwe tu.  Kama ninakuelewa vizuri, nimekusikiliza umesema upunguzwe.   

Mohamed Sultan:Sasa nikirekebisha hiyo statement yangu, ni kwamba uondolewe kabisa sio upunguzwe. 

Com. Mosonik:  Jiandikishe tafadhali.  Ningependa tuwasikie walimu wawili, wa kwanza ni James Bungei. 

James  Bungei:   Honourable Commissioners,  ladies and gentlemen, thank you  very  much  for  this  opportunity  that  you  have

given me to present  my views.  I  would like to express  my appreciation first of all to one of the Commissioners who said  the

following on 9th June, 2002; “the elite and professionals have not presented their views on reforms to the Constitution of Kenya

Review Commission.  The Commissioner was concerned that only the ordinary people  had attended the constituency seminars

and hearings countrywide.  We want these views of the elite to be examined along with those of other Kenyans.  Journalists and

other professionals should tell us what they want in this Constitution”.  Therefore I am going to present my views basing it on the

issues in the red book.  

First  of  all  on  preamble.   I  see  that  a  preamble  is  an  introduction  to  a  Constitution  and  it  is  an  introductory  part  of  a

Constitution--------

Com. Zein:  Mwalimu, we know what a preamble is.  

James Bungei:  So on the part of the preamble, I would like this to be included in the Constitution of Kenya so that we can be

told the two reasons why we are having these hearings for the public to give views.  This is because  in the first Constitution that

was written for Kenya in 1963 at the time of independence, was done by the people of the Legco going to the Lancaster  House

in London.   So we want to know in this introduction to the new Constitution why we are  having a new Constitution now, we

want reasons.  So a preamble should be included.  Moreover,  on the question of referendum you have already made this very

clearly  to  us,  I  didn’t  know  that  before.   But  what  I  would  like  to  say  is  that  this  referendum  appears  to  be  now  almost

inevitable because-----------(end of tape)   

We want especially on the question of  land  and  property,  a  special  treatment  by  the  government  or  the  Constitution  on  this

particular issue.  So we would like a referendum to come and eventually the parliament to discuss;  that is what we are  looking

forward to very sincerely here so that we can put our views very strongly in the Constitution.  
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Thirdly, on the rights of vulnerable groups.   In the past  the colonial rulers of Kenya had a  Constitutional  special  provision  for

certain disadvantaged districts.  For  example closed districts like Baringo and others.   We would like this special  provision be

included in our new Constitution that will come.  In today’s Kenya there are still disadvantaged districts and tribes and therefore

we  would  like  this  to  continue  as  a  special  provision  in  the  Constitution  -  educationally,  minorities,  nomadic  and  pastrolists

tribes.

Fourthly,  is  the  question  of  ethnic  diversity  and  communal  rights.   On  this  I  have  said  that  linguistic  and  tribal  and  cultural

diversity is God-given and therefore is natural.   We would therefore like ethnic and cultural tribes to be  given the right to their

diversity, as you express that unity indiversity.  We would like to remain diverse,  nevertheless we remain unified.  Therefore,  in

my view I would say that we should have in this country majimbo system so that that the tribes that are  there are  not consumed

by other tribes simply because they are minority or otherwise culturally different.  

We would like in this special  provision for the Constitution to ensure that there is security of persons  and properties  especially

on the question of land and on this particular issue I would like to quote from the book  of Tom Mboya,  “Freedom and After”,

which on page 106 says, “the position of our friends in Central and South Africa is not different from our rule, we fought against

exclusive reservation of land”.  And then on page 106,  “the lack of mosquitoes in  Kenya  led  Kenya  into  being  called  by  Sir

Charles Elliot “a white man’s country”.  And the Devonshire white paper of 1923 says, “that when there was a clash of interest

between  the  indigenous  and  immigrant  people,  the  interest  of  the  indigenous  people  should  be  paramount”.   But  this

paramouncy of African interest  was never upheld,  it was only when the nationalist movement became  organized  and  effective

that the white settlers and colonial powers recast their supremacy policies and the first reaction to this nationalist onslaught was

the introduction of new slogans in Kenya and Central Africa, South Africa –in those multi-racial.   So  we would like the interest

on land because land is the main means of production in Kenya and all over the world to be taken care of as  a special  provision

for the tribes that are God-given and have been placed where they live.  We want this to be taken into consideration by the new

Constitution.  

I don’t want to quote very extensively but I would like to give my final view on succession and transfer of power.   We would

like this to be taken very seriously by the Constitution because-----------

Com. Mosonik:  Can you just make your recommendations on that issue,  on succession and transfer of power,  what do you

want to say?

James Bungei:  What I would like to say is that the current President of this country like those that have been there in the past,

be guaranteed security welfare and immunity from legal processes.   If any, then this legal processes  should be undertaken now

when  they  are  still  in  office  in  the  form  of  impeachment  and  things  like  that.   It  should  be  allowed  in  the  Constitution,

impeachement  when  they  are  still  in  power.   But  once  they  are  out,  they  should  be  no  interference  at  all,  they  should  be
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guaranteed their security and welfare.  That is my recommendation so that there is no witchhunting.  Thank you very much.

Com. Mosonik:  Julius Gitonga, mwalimu mwingine.  Can you try to make it precise.

Julius Gitonga:  These are my recommendations:

I will start  with the Government Structure.   We should have a government of national unity in which the head is  the  President

assisted by the Vice President.  The President must be  elected by the people  and answerable to the people  while in the office.

The same case  to the Vice President.   We  would  also  like  to  have  the  same  head  of  the  government,  that  is  the  President,

his/her powers  reduced.   He should delegate some of his duties  to  the  National  Assembly,  e.g.  he  should  not  be  the  one  to

decide when to go for the elections or  decide the length of the period of the National Assembly session.   Upon death while in

office, the next president must be elected and not go directly to State House, but the already serving Vice President will hold the

office before elections are done.  He can as well contest for the elections.   The President  in the office is not above the law, we

would like the Constitution to look at it.  He is also another Kenyan and should be under the law but to his respect.              

   

The Cabinet  Ministers should not be  Members of Parliament but excellent Kenyans with wide knowledge  and  experiences  in

the field of the ministries they are  to serve should be coopted  by the President  and then confirmed by the Parliament to see  if

tribalism, corrupt people and incapable potential ministers.  They should be answerable to Kenyans through the Parliament and

finally to the president.  

The Members of Parliament should not be  corrupt  people.   First  they  should  be  transparent  enough  to  describe  their  history

through writings and disperse  the pamphlets to the public to read.   Must  be  in  the  house  all  the  time  and  accountable  to  his

constituents.   If the constituents develop differences with him/her, he should be  dropped.   Constituencies  should  be  reduced,

there is no money to pay the many MPs we shall be creating now and then.  

On education;  unless the sponsors  are  ready to support  the schools financially, they should withdraw  from  the  public  schools

completely or  the government to withdraw.  All Kenyan children should have an access  to education.   These  rich  people  we

have  should  declare  their  source  of  wealth  and  if  valid,  they  should  sponsor  at  least  a  badly  child  or  children  especially

chokoras.   The  government  should  ensure  they  have  attached  children  to  such  people.   The  Teachers  Service  Commission

should perform its duties of serving teachers  and not delegating duties to BOGs and PTAs.   Teachers  should be employed by

TSC officials who are professionally qualified and not exposing them to BOG for interviews. 

Land and natural resources:   All Kenyans must have land and  not  living  off  forests  to  give  people.   Those  people  with  huge

tracts of land should lease to those without land or the government to buy from them and to lease to people  or  subdivide.   They

should as well account from where they got the land.  Kenya’s forests must not be cleared in the name of settling people.   Land
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will never expand but population will continue growing, hence the government should find ways of educating people  to reduce

population and not curving of forests.  All grabbed land must be  returned to the public,  the only body which can curb land and

for public use is the Parliament and not the President, Ministers or Permanent Secretaries.  Forests must be  kept  under the care

of the community around and not foreigners,  in this case  people  from other places in the name of District Commissioners  and

forest  officers.   The  latter  should  only  see  that  the  environment  and  government  policies  on  forests  are  followed.   The

communities should be adviced to form conservation groups to enlighten people  on the importance of forests  and other natural

resources.

On information, all the licenced mass media to be  allowed to air  their  information  countrywide.   For  national  unity,  Kiswahili

should be natured from primary schools to higher levels of learning.  Local languages should be informal and not formal.  Thank

you, those are my views.  

Com. Mosonik:  Asante, ngoja kidogo.

Com. Zein:  When you say that you are proposing constituencies to be reduced, to how many?

Julius Gitonga:  Maybe every division should have at least one.  Every district  should have two constituencies,  something like

that.  

Com. Zein:  That would bring us to 140 constituencies. 

Julius Gitonga:  Which is fair as far as the economic situation is concerned.

Com. Zein:  Other places we have gone people are telling us MPs have large areas to cover, too many people to see,  we need

more MPs because we can’t access our MP.

Julius Gitonga:  Maybe I’m saying that because my district is made up of one constituency and we didn’t have problems.       

 

Com. Mosonik:  Mwanafunzi Zadock Nampala:  

Zadock Andeka:  I am in Form three at Kaptumo Boys High School and these are my views:  

First  and  foremost  I  am  going  to  start  with  this  issue  of  the  government  having  to  create  a  certain  minimum number  of  job

opportunities per  year.   By this I mean, you will find that every year we have so many  people  who  have  problems  of  getting
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jobs and most of them are  the youth who leave universities and other institutions like colleges.   They get problems in obtaining

jobs or any other form of job facilities.  

On the hand,  the youth as  we know are  the future leaders  of this country.   Despite  this,  there  is  nowhere  in  the  Constitution

written to show love and care to this young generation.  The youth should also be involved in running of the government and the

country so that if their time comes,  they are  assured of being people  who can be responsible enough to run the country.   This

means that the youths should  be  given  equal  rights  like  any  other  Kenyan,  they  also  should  have  their  representatives  in  the

Parliament who are also teenagers and have the experience of youthful life.  This issue is going to be  affixed by age of 18-30.  

By the look of you we can also see  that even in our  midst  the  youth  that  we  have  here  are  very  few,  by  that  I  mean  this  is

because the youth are being given very little chances of exposing themselves and even giving out their views.  

In our communities we also have people who have different disabilities, but so far the Constitution has done very little or  nothing

to do with them.  This people are also human beings and they also have rights to have equal chances--------

Interjection Com. Mosonik:  Excuse me, so what would you like to see done for the disabled?  

Zadock Andeka:  This is what I want it to be done for the disabled.

Com. Mosonik:   Just  say it straight.   We have a chance now to do things in a different  way.   So  don’t  complain  about  the

present, tell us what we should do in the new Constitution.

Zadock Andeka:  The Constitution should constitute on the rights and the welfare of fellow Kenyans who are  disabled.   This

will also help in eradicating poverty, for example, if you go to the issue of job opportunities you will find that most of this people

who are  disabled they cannot be  allowed in certain jobs  because  of their disabilities.  In addition,  also  those  people  who  are

very poor, this is not their wish and it is not also the wish of God.  This Constitution should look for means and ways of helping

this people.   For  example,  we have people  who own a lot of properties  like land, so this people  should  be  requested  by  the

government or by the law to fully utilize the land so that the other people who are poor can benefit from that. 

The Constitution should also consider the street children and the homeless people.   This can be done by introducing a law that

will restrict people from living in streets and at  the same time providing shelter,  food and clothes and nay other basic needs for

them.  The law should be clear about rights of the children than before,  particularly now AIDS is here and will create  orphans,

let no one exploit them.

The  President  should  not  be  appointing  Vice  Presidents  after  elections.   Let  one  get  a  running  mate  or  the  ruling  party  in

elections to do ……….(inaudible)  Otherwise that is all.     
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Com.  Mosonik:   Jiandikishe.   Kipruto  Leltai  halafu  kutakuwa  na  Jomo  Kibiego  na  Nelson  Chepkeng.   (Leltai  anan

ne?kainet,imoche ikoite kityo?kemoche ingalal?)

Michael  Koech:   Mimi  ni  mzee  Michael  Koech  wa  kutoka  hii  location  ya  Kaptumo.  Ninatoa  shukrani  kwa  wazee  wetu

ambao wametoka Nairobi kuja kutusaidia kurekebisha hii sheria.  

Translator:  Michael Koech from Kaptumo, he appreciates your presence here.  

Com. Mosonik:  (ani ilekakateb kainet ,kikurenen Kipruto Arap Lelta?).

Michael Koech:  (koin ngalekchu kokoasir engyu,kawechi kongoi akobo okwek chekomuch obwa oitu yu asikobit  otoretech

olitokimite akobo ngoliotab ngatutik).

Translator:   He  appreciates  all  of  us  who  have  come  here  so  that  you  can  assist  in  this  process,  about  the  Constitutional

review.

Michael Koech:  (kosome ole amune si makinyoru KFA nekindoi bekcho).

Translator:  He is asking why we cannot get a store to put our produce.

Michael Koech:  (kosome olen amune si makinyoru KCC nekindoi cheko ako kikitinye kongete).

Translator:  Why don’t we get KCC so that we can take our milk there and yet we have plenty.

Michael Koech:  (kimoche Bank,makenyoru robinikab Bank chekitoretengei chekikisome kongete atkinye tai kokisome loan

siketoretekei asikobkit keboisie komie).

Translator:  Initially we used to get loans from the banks but it has become difficult these days,  so we need that to be  taken

into consideration.

Michael  Koech:   (kongoliotab lakok,makitinyeacheket  ngalek missing, ko  ngoliotab  lakok  komochei  lakok  kikochi  kiboket

eng sukul asikobit kokasit Mwalimoinik).

Translator:  These other proposal  is in relation to children in schools.   He is proposing that children should be caned so that

they can be more disciplined.

Michael  Koech:   (atebekokeny  ngoliotab  koretnyo  nekile  Tindiret,kingoba  Chumbek  kokiwoano  koretnyo  nebo  Tindiret

makingen keletinyei ngo ,osomwech bikab ngatutik koronoto si kekonech).

Translator:  The other issue is about land that we owned initially in Tinderet, right now it is no longer in our possession.  So we

would like a Constitution which will see to it that we are given back that land.  
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Michael Koech:  (abwoti alekokesi ngalekchu yoto, kongoi).

Translator:  That is all.

Com. Mosonik:  Jomo Kibiego.

Jomo Kibiego:  I am going to present my views and they are going to be merciful views.  First  of all I  would like to talk about

pregnancy in schoolgirls.   I  would like to propose  for  a  law  that  will  protect  our  schoolgirls  because  we  get  more  problems

there and their parents toil for them.  Secondly-------

Com. Zein:  How do you want it solved?

Jomo Kibiego: Because they are in school.

Com. Zein:  How do you want the girls to be protected?

Jomo Kibiego: I am asking on how to protect  them, a law to be there so that the public or  any other person not to interfere

with schoolgirls.  

Com. Mosonik:  You know you are being asked  what should the law say,  do we hang these people  for example or  what do

we do?

Jomo Kibiego: A law should be there.

Com. Mosonik:  Iseme nini hiyo sheria.

Jomo Kibiego: Iwalinde wasichana ili waendelee na masomo, so that some people to interfere with them.

Interjection Com. Zein:  (inaudible)

Jomo Kibiego:  Yes, that it is illegal.  Achukuliwe hatua na sheria.

Com. Mosonik:  Sheria gani hiyo?

Yes, sheria ndio inakata tu.  Secondly is concerning the government (what do we call this one – I have forgotten).   I  was saying
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about the government utility.  Actually we have government utility everywhere, we should protect them so that any other person

cannot come and interfere with the government land because they benefit us later on.   Another one is free education in primary

schools to enable people  or  those who don’t have money to educate  their children.  We get more problems because  some of

the parents don’t have anything.  

Fourthly,  matibabu  ya  bure  kwa  mahospitali  kwa  sababu  kuna  watu  ambao  hawajiwezi  kulipa  fees  ya  hospitali  na  sisi  ni

Wanakenya.  Tunaomba Tume hili ituwasilishie mambo haya ili watu wapate kutibiwa.  

Concerning the disabled people,  we should  ask  the  government  to  consider  these  people  because  they  don’t  have  any  help

from anywhere.  I had those views, I will not continue.  I thank the Commissioners who are here for receiving our views.  

Com. Mosonik:  Asante.  David Lang’at, atafuatwa na Nelson Chepkin halafu B. Rono.  

David Kibiego Lang’at:   Niko hapa kupendekeza report  ambayo tumeandika kama  walemavu.   Kwanza  kabisa  ningetaka

nianze na education. 

Education:  Disabled people  be  given  free  education  starting  from  nursery  school  to  university  level.  The  government  should

build for them special schools according to their disabilities, example the deaf schools,  the blind, mentally disabled schools and

for the physically disabled.   The government should build rehabilitation centers  for the disabled persons.   Disabled children be

given free education since their parents cannot afford to pay for their school fees.

Health:  The government to consider the disabled and treat them free of charge in all hospitals and in case  of private clinics, the

government should set aside funds for the disabled to meet their hospital bills.  

Employment:  Qualified persons be given jobs just like other normal people.   Disabled persons  be obsorbed  in all departments

even in military, some can be secretaries.  

Settlement:  The government to assist them to get trust land for their settlement and cater  for their settlement and cater  for their

childrens well-being, that is education.  If possible, at divisional level, they should be given tuition funds to use and get finance to

attend to their domestic problems. 

Politics:  Qualified disabled persons  be considered in  politics.   The  disabled  people  be  nominated  in  civic  and  parliamentary

level, they should be given at least 10%.  In case of Parliament, they should be given a ministry headed by a disabled Minister to

cater for the disabled persons.  
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The  government  should  have  a  special  budget  for  the  disabled  through  social  services.   National  funds  for  the  disabled  be

headed by a disabled person since now it is being held by a non-disabled person  and  they  can’t  know  the  well-being  of  the

disabled.  They should be exempted in duties and other levies.

Roads and buildings:  In case of blind persons, they should be given identification items for the drivers to know them since they

are unable to see incoming vehicles.  

Government offices be  built in such a way that disabled persons  can reach.   Most  of  them  foreign  buildings  and  the  disabled

persons cannot get there.   Lifts  be  available  for  the  disabled  persons  to  reach  storeyed  offices.   Ladders  be  fixed  in  public

vehicles to cater for the disabled persons.  

Mass  media:   Sign  language  be  introduced  in  television  for  the  deaf  persons.   Telephone  booths  to  be  accessible  for  the

disabled.  

These are the few proposals we have come up with this as a group, thank you.          

Com. Zein: You have proposed that people who cannot see, should be given identification items.  What is used internationally

even in Kenya is the white cane,  do you feel that the white cane is not sufficient?  When somebody uses the white cane even

when they are crossing the road the driver knows that that person cannot see.  

David Kibiego Lang’at:  Hizo vitu zinapatikana sana katika miji, lakini tungetaka ziwe mpaka local.

Com. Mosonik:  Ulikuwa ukisema kuhusu wale wanasikia wawe na identification na wale hawasikii ama ni wale tu hawaoni?   

Wenye wako blind.

Com. Mosonik:   Na  kumekuwa na swala,  je  hawa walemavu (the disabled),  wawe wakienda  integrated  shools  wasome  na

wengine ama waende special schools vile umesema wewe mwenyewe?

David Kibiego Lang’at:  Wangepewa special schools na wapewe enough facilities.

Com. Mosonik:  Asante sana, ujiandikishe tafadhali.  Nelson Chepchieng (hayuko), B. Rono.

B. Rono:  (kongoi eng boisek chekobwa  kochob ngatutik cheb Kenya).

Translator:  He appreciates your coming concerning the Constitutional review.
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B. Rono:  (kikere tukuk,nga kilen kikeboukei,komitukuk chetekekerenech).

Translator:  Since independence, there are some things that we are not getting access to.  

B. Rono:   (kouni kitinye bich chebwonei kochengei kotoret  bik che nyolilitos  eng  emoni,ngelen  kenyoru  kolen  oba  Opisitab

Social services).

Translator:  For example, we have people who are  offering some help to people  but when we go to them they say go to the

offices of social work.  

B.  Rono:   (akokakobwa  bichoto  kongete  bitonin  kotorchinech  kito  neinet  nekotokikochinin  buch  koba  Districts  ak  sub

locationisiek).

Translator:  And yet this people have come all the way from countries abroad with the aim of assiting this people.

B. Rono:  (kokekere eng yoto kele manyolu).

Translator:  So we are saying it is not fair, rather they should distribute the assistance or send the assistance at district levels.  

B. Rono:  (nebo oeng kokemenye imbarenikab Chumbek).

Translator:  Secondly, we have the land which the white people were living.  

B. Rono:  (komitei olekikende kikingit kolemesiru yu).

Translator:  There is something they use, a mark to mark their boundaries.

B. Rono:  (akonguno kokikochik koroyoto akolechi bik chemitei yoto kolanda bitonin).

Translator:  But at the moment they have removed that mark and they have transferred to another place so that they can push

the locals further inside.  

B. Rono:  (akikotekemi kipnene kokakobat akonde chaik akonyokoker bek).

Translator:  And in a short while when we are  still watching, they have decided to cultivate that land, plant tea  and then they

have fenced it.

B. Rono:  (ara anyuni kimite ngatutik ingircho?)

Translator:  So which laws are there?

B. Rono:  (ngeker ngatutich choto kokibo 1948).

Translator:   When he looks at  the laws which are  functioning at  the moment they are  the laws  which  were  enacted  back  in
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1948.

B. Rono:  (siamua kounoto ole 1948 kokia akenge ne kikwo kos ak Moindik ak Chumbek).

Translator:  I say this because I went to a course with the Indians and the white men.

B. Rono:  (kokikangetar course,kokiit kele ndekeyae kit kenin koin inyeibo emoni koni kobo  bitonin koamei robinik chechang

iyome chengering).

Translator:  When I finished the course, they decided that those who belong to countries abroad  get more salaries than those

who are locals.  

B. Rono:  (kemoche anyun kokakechob ngatutik,kokerkeit biktukul  cheyoei boisiet).

Translator:  So we want to see in the new Constitution all the people  who are  offering some services be  it Westerners  or  the

citizens of this country get the same treatment.

B. Rono:  (ako ngeker kouni kitochelewan kitosip otounen kingoboikei Kenya, kotasiochobe ngatutik akai).

Translator:  Since Kenya became independent, there were laws which were made.  That is all.

B. Rono:  (choto chuket motinye chechang).

Translator:  Mzee anasema kwamba mipaka ya ardhi ile ya zamani, ile walikuwa wameweka wakati  wa white highlands, sasa

kuna makampuni inavusha hiyo mipaka inapeleka mbele na wanachukuwa hiyo ardhi.  Anaweza kutuambia ni wapi hiyo mambo

inafanyika?  

B. Rono:  Hapa kwa estates.  

Com. Mosonik:  Asante sana ujiandikishe tafadhali upande ule mwingine.  Rosaline Sambu.  

         

Rosaline  Sambu:   Ninazungumza  kwa  niaba  ya  wamama  wa  Kaptumo.   Pendekezo  yetu  ya  kwanza  ni  kuhusu  uchaguzi.

Tunapendekeza yule ambaye anapata 50% achaguliwe aende bunge ama kwa council.    Tunapendekeza pia 35% iwe ya akina

mama katika bunge na 45% iwe ya akina mama katika County Council.

La pili, tungetaka maji, stima na  matibabu  kwa  akina  mama  katika  vijiji  vyote.   Ingine  ni  mashamba.   Tunataka  majina  yote

iandikwe katika title deed, ya bibi na bwana.  Kwa sababu hiyo shamba ni yao wawili.  

La tatu, ni kuhusu mama ambaye bwana yake amefariki.  Tunataka serikali imwangalie kwa sababu ----- 
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Com. Mosonik:  (kalian kouyo boleibik,ongekoshi mama komwa ngalekchi).

Rosaline Sambu:  Wamama ambao ni wajane; tunaomba serikali iwachunge hawa kwa sababu bwana akienda wale madungu

za bwana wanakuja kunyakuwa mali.   Kwa hivyo tungetaka serikali isimamie upande huo.  Pia upande wa watoto  tungetaka

baba  awe  mwenye  kuchunga  watoto  zaidi  kwa  mahitaji  yote  ambao  watoto  wanataka.   Tena  wale  watoto  ambao  bwana

amezaa nje ya ndoa, achunge hao watoto pia kwa sababu ni watoto  wake.   Awapatie masomo, matibabu, malazi na chochote

ambacho  huyo  mtoto  anahitaji.   Yule  msichana  ambaye  hakuolewa  ni  lazima  awe  moja  wa  watoto  wa  baba,  ikiwa  ni

mwananume au msichana, mali igawanywe iwe sawa kama yeye yuko nyumbani kama hajaolewa. 

Kuhusu mashamba ambazo ziko kwa mikono ya serikali tulipendekeza ya kwamba shamba yote irudi kwa local authority.    Pia

mashamba ya kuuza, ni lazima mzee wa mtaa aju,  assistant  chief, chief, DO na local authority, kwa sababu mashamba imeleta

magorogoro watu wanaenda kwa mawakili wanamalizia kesi huko halafu mashamba inaenda kabla sisi kujua. 

Na kwa wale watu ambao wanashika wanawake njiani kwa nguvu, wapatiwe sheria kali wafungwe maisha.    

Upande  ya  wamama,  tunataka  wamama  wavae  nguo  nzuri,  nguo  ya  heshima,  nguo  mrefu,  wawache  trousers  na  zile  nguo

ambazo zinaonyesha nguo za ndani.  Hiyo ni sheria ya akina mama ambao tulipendekeza.  Asante nimemaliza.  

Com. Mosonik:   Hapana,  wewe huwezi kuuliza maswali, sisi ndio  tunauliza  tusipotosheka  ndio  tunauliza.   Mama  mwengine

Emily Bushenei.  

Emily Bushenei:  (kongoi eng boroini kongo akokwek chekoobwa okoswech ngalekcho).

Translator:  She appreciates the opportunity that she has been given and you coming. 

Emily Bushenei:  (motinye ngal chechang)

Translator:  She has some few things to say.

Emily Bushenei:  (chokasomoni Rosaline kokikisire)

Translator:  What Rosaline has said is what they had written.  

Emily Bushenei:  (koutie ngolio agenge )

Translator:  But there is only one issue she has not mentioned.

Emily Bushenei:  (noto ko Sipitali .Kinyoliltosi eng Sipitali )

Translator:  About hospitals.  We suffer a lot in the hospitals. 
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Emily Bushenei:  (ngobua kerchek cheuchokokikon kele kitoreten bik nyekeoltoi )

Translator:  When drugs are sent to be used to help wananchi, some people sell them.      

Emily Bushenei:  (si iwe iyal kerchek kobeku chemotinyei robsiek).

Translator:  So you are given the responsibility of going to buy the medicine again, for those who don’t have money they die.  

Emily Bushenei:  (nguno amoche Serikali korbwech kerchek ).

Translator:  So I want the government to take care of the drugs that they send.  

Emily Bushenei:  (kokeny amoche kerb lakok chemotinyei sikiki ).

Translator:  I also would like the children who don’t have their parents to be taken care of.

Emily Bushenei:  (amoche Serikali ngokatengochin oto  sikoribok kot koikei lakok cheto)

Translator:  The government to device a way on how they can help them, either they can build a home for them and help them

so that they can become like other people.  

Emily Bushenei:  (motinye ngalchetia olen kongoi)

Translator:  That’s is all she had, thanks.  

Com. Mosonik:  Mama mwingine Bornes Kirorei

Bornes Kirorei:  Preamble:  We the people of Kenya recognize the supremacy of the Almighty God over our beloved nation,

acknowledging the gallant efforts and the immense sacrifice of our national heroes  in the struggle of freedom, self-determination

and  justice.   Galvanized  by  a  consuming  desire  to  build  a  society  based  on  multi  party  democracy,  justice,  accountability,

transparency,  equality and promotion of general welfare;  and  upholding  a  sovereignity  of  status  in  the  family  of  nations.   Do

hereby solemnly term our common and supreme will upon this Constitution of Kenya as an ultimate document of the expression

of the indestructable yearn of  the  realization  of  the  political  of  all  the  citizens  through  the  inailable  principles  of  unity,  peace,

liberty embodied in our national anthem.       

I. Women should fully be represented in formulization of policy in all important national issues including the economy and

government which has been reserved for men.  They should reserve 30% of seats in the parliament.  

II. The government should ensure through  Constitutional  provision  that  women   being  a  marginalized  group  enjoy  rights

opportunities – and access to education, medical services,  safe drinking water,  work,  decent  shelter and security.   In short
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human diginity.  

III. The  principle  of  equality  including  equality  of  gender  should  be  enhanced  and  upheld  by  the  Constitution  and  any

practice or policy contravening with this will result in severe punishment of the offender.   In any case  the discrimination on

the basis of gender is illegal and unethical.  

IV. The  government  should  approve  and  commit  itself  to  the  promotion  of  affirmative  action  policies  with  the  option  of

addressing and redressing past inequalities which women have suffered.        

V. Land title deeds  ought to have both the names  of  husband  and  wife  to  guarantee  security  of  family  property,  and  to

ensure that women are not economically persecuted or disinherited in the event of the husband’s death.

VI. Fathers should be legally bound to take care of the children they sire out of wedlock to promote moral responsibilities.

VII. Sexual  pervasion  including  homosexuality  should  be  prescribed  and  the  offenders  legally  penalized  severely.   At  the

same time the rapists should be imprisoned for life.

VIII. Unmarried daughters who may have dependants should be legally entitled to part of their father’s property.    

IX. The  review  process  of  the  Constitution  of  Kenya  has  to  incorporate  into  the  law  treaties  and  conventions  already

rectified.  

X. Local councils should have more powers to decide on matters within the local authorities.

XI. At least 75% of the funds raised within the local authority and only 25% should go to the central government.  

-  Councillors should be renumerated from the consolidated fund.

-  Lands in Kenya to be under the local authorities.  

-  Private land in Kenya should be given to local authorities.

-  For any sale of land, village elders, assistant chiefs and local authorities should 

give a consent.   

XII. Mechanisms and accountability need to be put in place to ensure democratic and transparent local government.

XIII. There must be a referendum before the Parliament can amend a Constitutional 

provision using the current given 65% votes.  

XIV. An important body mandate of the Judiciary should conduct the referendum.  

XV. The rights of Kenyan women in marriage and ownership should not be  dictated by customary law or  clear laws set  out

in the Constitution.

XVI. Inheritance rights------

Com.  Mosonik:   Since  umeandika  vizuri  tutaweza  kusoma  lakini  utueleze  tu  yale  mambo  muhimu,  highlight  only  please.

Useme this memorandum contains something on preamble, on education, just do that and then we shall read the rest, please.     

Bornes Kirorei:  

XVII. The  remaining  one  is  the  rights  of  widows  and  widowers,  orphans  and  single  mothers.   Their  rights  have  to  be

recognized and protected.  
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XVIII. Domestic violence to be tackled and resolved in family courts at least at the grassroots level.  

XIX. Another one is concerning the salaries,  an independent body should be established to look into the salaries,  allowance

of the Members of Parliament.   

XX. The  thing  other  was  concerning  the  disabled  persons.   The  disabled  should  receive  equal  treatment  in  law,  be

guaranteed free education to universities and easy access to social services.  

XXI. FGM should be rooted  out and  enforcement  laws  should  be  made.   Children  born  after  separation  should  not  have

legitimate claim to a share of the property of their mothers’ ex-husbands.  

XXII. And the last one was concerning retirement.  Retirement benefits must be in all fairness accompany the retirement letter.

 That is all we had. 

Com. Mosonik:  What did you say about the children of separated mothers?

Bornes Kirorei:  Some mothers or  some children tend to claim the property  of their ex-husband and that is why I mentioned

that the children born after separation should not have any legal to the share of the property of their ex-husbands.

Com. Mosonik:   But you are  also saying that we should protect  the rights of the single mothers.   So  single  mothers  are  not

separated?

Bornes  Kirorei:  Single  mothers  are  not  separated  mothers,  they  were  never  married,  and  those  are  the  people  we  were

saying they should have an access to their fathers property.  They should be given a share of their properties.

Com. Mosonik:  But the children of a separated mother whose father is very well-known, should not have anything.  

Bornes Kirorei:  They should not claim because they don’t legally belong to that-------

Com. Mosonik:  Is it separated mothers or divorced mothers.

Bornes Kirorei:  The two of them, separated mothers and divorced mothers.  

Com. Mosonik:  They have no right at all.  Asante sana.  

Bornes Kirorei:  There was something I had mentioned, concerning unmarried daughters who may have dependants.   Those

ones were never married and are the ones who need to claim for their fathers’ property.   

Com. Zein:   When  you  say  that  unmarried  mothers  should  have  access  to  inheriting  land  from  their  fathers,  let  me  get  this
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clearly, unmarried women should have a right to inherit land from their fathers.   Then at  the same time you are  saying that there

should be a principle of equality.  If there is a principle of equality what would stop married women from inheriting from  their

fathers?

Bornes Kirorei:  For married women they belong to where they are  married and their properties  are  in that family and that is

why we are saying even the title deeds to bear their names.  

Com. Zein:  What I am saying madam, I don’t know which you want to establish; I fully appreciate  what you are  saying.  You

are saying among the culture of the people  here,  married women cannot have a claim to their fathers’ properties,  that  is  what

you are saying, but at the same time you are saying that there should be equality of gender.  So you are saying, if I interprete this

in Constitutional terms, if we were to include in the bill or  rights, that men and women are  equal.   It  also means that if they are

married or not married they would still have a claim in their fathers land, that is what it will mean.  

Bornes Kirorei:  That is not what we meant after we had discussed.

Com. Zein:  I just wanted to clarify that.

Bornes Kirorei:  Thank you.

Com. Mosonik:  Ulikuwa umesema kwamba ‘our memorandum’, whose memorandum is that, who else contributed?

Bornes  Kirorei:  This  is  a  memorandum  for  Aldai  women  and  we  are  sponsored  by  Collaborative  Centre  of  Gender  and

Development.    

Com. Mosonik:   Sasa  tunataka kuharakishe kidogo kwa ajili imefika lunch time na hakuna mtu  ataenda  mahali  ndio  tufanye

speed please.   Na  museme  yale  ambayo  wengine  hawajasema  ama  ukisema  ukitaja  useme,  “ninakubaliana  na  yule”,  haraka

haraka kabisa,  tafadhali tusirudie sana.   Ben Sambu halafu Julius Chepkwony,  halafu Kosgey.   Wapi  Ben  Sambu?   Hayuko,

Julius Chepkwony yuko? Are you Ben Sambu, just make it fast, you look like a teacher.  

Ben Sambu:   Mapendekezo yangu moja,  ni kwamba ninataka kuongea juu ya marupurupu ya watu wa serikali.   Sehemu  hii

imekuwa na matatizo kwa mfano wengi wanaandikwa katika district level, majina inachukuliwa Nairobi.   Na inafika wakati  mtu

anastaafu badala ya kupata pesa yake hapa anapata matatizo ya kwenda Nairobi anamaliza pesa na kurudi.

Interjection Com. Zein:  Mapendekezo yako nini?
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Ben Sambu:  Mapendekezo yangu ni kwamba hawa washughulike walete pesa  katika district  level tupate katika area  hii.  Ni

hiyo moja tu.

Com. Mosonik:  Julius Chepkwony.

Evangelist Julius Chepkwony:  Honourable Commissioners these are my views with my friends: 

1) Students be  selected  to  the  universities  according  to  the  courses  they  have  selected.   Compentitive  courses  be  given  to

students with high points accordingly.  

Com. Mosonik:  Let me tell you, you know I teach in the university and that is what happens now.  There are  many students

per courses selected, when they don’t meet the points their names are  put in the newspaper  inasema, ‘make a second revision

of the choice’.  So it is already there, make another proposal.   

Julius Chepkwony:  What I mean here is that when students are  selected to the university according to the courses  they have

selected, sometimes when they reach there they are given another course, that is what I mean.

2) Universities be  left to  work  independently  without  the  influence  of  politics  and  therefore  the  president  should  not  be  the

chancellor of public universities.

3) If a divorced working mother dies, her will and wishes on who shall inherit her property  should be respected.   Her children

who went with her when she was divorced should bury her and be left to inherit the property  without the interferance of her

former husband.

4) Constitutional courts to be established.  

5) Abortion:   Biblically  abortion  is  murder  because  life  begins  at  conception.   This  issue  should  be  addressed  in  the

Constitution and we are losing many girls on that.  

6) Chiefs and asst. chiefs should go for full time college of administration.

- Development committees be chaired by the Councilors.

- Chiefs and assistant chiefs should not be transferred because they are  the ones who know people  locally.  They should

assist the DOs since they do not know the people there.  Therefore we need qualified chiefs, working full time, who are

college administered and who can actually assist the DOs and DCs because  they are  aquinted with the area.   So  chiefs

should not be transferred. 

7) MPs should have offices in their constituencies,  people  should not go to their homes when they have  problems  they  want

solved.

8) The certificate of marriage should go hand in hand with certificate of health.  This  will  minimize  or  reduce  transmission  of

diseases such at TB, etc to the next generation.  Thank you.
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Com. Mosonik:  Before you leave, where did you read that life begins with conception?

Julius Chepkwony:  In the book of Jeremiah chapter one, verse 1-10.  God addressed the prophet  that I knew you and I set

you part when you were still in the womb of your mother.  

Com.  Mosonik:   Ngoja  kidogo,  unajua  the  same  problem  was  there  in  America  na  Reagan  said  that  “life  begins  at

conception”.  But about 1000 prominent scientists disassociated themselves from his statement and in Kalenjin culture,  a person

was  not  a  person  until  they  came  out  of  the  womb  of  their  mother  (in  Kalenjin)  na  kulia  kwanza.   Otherwise  ilikuwa

inanyongwa, you know the way the mothers were controlling this thing.  If a girl gets pregnant out of wedlock,  they waited for

the  child  to  emerge  and  held  it  by  the  neck  and  then  inatupwa,  lakini  ikiwa  imelia,  then  it  is  a  human  being.   That  was  the

Kalenjin concept of when life begins.  So this one of yours I have respect for it.  

Com. Zein:  Ngoja kijana.  I think Dr. Mosonik was trying to explain to you about  the procedure  of admission to universities.

You were saying that people  should be given the courses  they apply for,  what if they don’t qualify, they don’t get  the  marks.

You also say that the most competitive disciplines and courses should have a higher cut-off.   So  you choose law, you don’t get

the points to be admitted for law, so you should be left out you should not be given another option? 

Julius Chepkwony: What I mean is that there are  people  who have actually qualified to go for law. But you find that there is

discrimination, they are put somewhere else.  

Thank you, anymore?

Com. Mosonik:  Let me tell you, the university does not discriminate.  There are only so many places because  you don’t want

to create a problem that is there.  Inasema kuna wanafunzi watasoma na kuna nafasi mia moja na ishirini tu,  na watu kama elfu

mbili wame-qualify.  Sasa  wana-rank  top  120,  wanaanzia  number  one,  halafu  mwisho  mwisho  wanaweza  kusema  tuchukue

wasichana  wawili-watatu,  lakini  sio  number  2000  na  kuna  nafasi  110  hivi,  you  see?   So  the  university  is  very  transparent

something called A.B wanafanya it is very fair.

Julius Chepkwony:  So I want the new Constitution to reinforce that.  

Com. Mosonik:  That was Julius Chepkwony, Peter Nui please.  Hayuko, halafu I Kosgey.

Ibrahim Kiplimo Kosgey:  Yangu itakuwa machache na ni kuhusu yafuatayo:  
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La kwanza, Katiba ya sasa haiwatambui wazalendo wa nchi hii, kwa hivyo ninapendekeza ya kwamba Katiba ya sasa  kuwe na

marekebisho ili wazalendo waliochangia katika historia ya nchi hii wawe wakitambuliwa na kuwe na dhamani katika utambulizi

wao.  Na wala isiwe tu hali ya kuwaita kutaja majina yao katika streets au stadiums, unasikia Oloo street,  Cheruiyot street,  bila

dhamani yeyote.  

Com. Zein:  Unataka wapewe pesa?

Ibrahim Kosgey:   Kwa hivyo kama sio pesa,  ni  wakfu  ubuniwe  kikatiba  kuendeleza  yale  juhudi  ya  yule  mzalendo.   Kama

alikuwa mwalimu, wakfu uendelezwe ili uwe sustainable, kazi yake iendelee.  

La pili ni kuhusu uteuzi wa Ministers.   Mimi ninatoa pendekezo ya kwamba minister akiwa appointed,  wale constituents wake

wawe na mamlaka ya kuchagua mbuNge mwengine kwa vile yule aliyekuwa appointed kuwa minister, sasa yeye ni mbuNge wa

Kenya,  yeye  ni  mbuNge  wa  taifa  na  wale  wengine  sasa  wanakuwa  political  orphans  hawana  mtetezi.  Kwa  hivyo  mimi

ninapendekeza ya kwamba, Minister akiwa appointed, wale watu wake wawe na uwezo wa kumchagua mbunge mwengine wa

kutetea masilahi yao.  

La tatu,  ni kuhusu mapatano ya kitaifa – international agreements.   Hapa natoa mifano miwili.  Hapa  kwetu  tukiandika  askari

kama ni jeshi ama polisi,  tunaandika tukijali masilahi ya watu wa Kenya,  hatuna ya ziada.   Lakini hivi karibuni ninasikia katika

international agreements inafanywa huko huko bila kuwahusisha wale wenyewe ambao ni waadhiriwa moja kwa moja kama vile

wazazi  wa  wanajeshi  wanaoteuliwa  kuhudumu  kwa  UN  peace  keeping  missions.   Kwa  hivyo,  ninapendekeza  ya  kwamba

kukiwa  na  haja  ya  kuwateua  watu  waende  kufanya  kazi  nje  wale  wazazi  wao,  wawe  wakihusishwa  katika  maamuzi  ya

kuwapeleka pale.  

La pili hapo,  ni international  agreements  kwa  resources  za  Kenya.   Kwa  mfano,  hapa  tunasikia  ya  kwamba  miradi  mengine

yanaenda yanafanyika mahali pengine na sisi wenyewe ambao pengine ndio chanzo wa miradi hizo, hatunufaiki. Nikitoa mfano

tu ni kama vile rasilimali za maji.  Maji unasikia ya kwamba miradi mengine wazungu hata wakitoka mbali sana wanaweza kuwa

na control ya maji kuliko sisi wenyewe ambao tunaishi na hizi mito.  Nikitoa mfano, ni maji ya River Nile.,  chanzo ya River Nile

ni hii misitu yetu ya hapa Nandi lakini sisi hatuna access na wala hatuna sauti,  tukijaribu sasa  kuziba mito hapa tukitaka kutumia

kwa miradi yetu, wazungu huko ng’ambo watalalamika kuliko sisi wenyewe.  Kwa hivyo mimi ninapendekeza kwamba katika

Katiba ya sasa, wahusika wawe wakihusishwa moja kwa moja katika maamuzi ya makitaifa.  Watu wawe wakiulizwa, jambo

fulani.  

La tatu,  ni kuhusu utaipishaji ya ardhi.   Tunasikia ya kwmba katika Katiba ya sasa,  kukipatikana  kama  kuna  dhahabu  katika

shamba langu, moja kwa moja itachukuliwa na serikali na fidia yake pengine hata inapitia kwa mawikili ambao kwao ni ngumu

sana kupata ridhaa.  Kwa hivyo mimi --------
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Interjection Com. Zein:  Kwa sababu mtu anapomiliki ardhi ni mpaka fiti tatu chini na dhahabu haipatikani hapo,  hupatikana

chini zaidi.

Ibrahim Kosgey:  Hapo mheshimiwa Commissioner ninashukuru kwa vile umenisaidia.  Hapo ndio mimi ninataka ipitishwe ya

kwamba  ardhi  iliyo  juu  yako  ama  ardhi  ulionayo  hapo  iwe  yako  mpaka  chini  na  sio  chini  peke  yake  hata  juu.   Kwa  hivyo

mheshimiwa kwa hayo machache ninashukuru.     

Com. Mosonik:   Pengine tukuulize kidogo,  ulisema tutambue wazalendo,  lakini nani atasema nani  ni  mzalendo?   Hivi  majuzi

watu  walikuwa  wanasema  wazelendo  hawapewi  medali  na  kuna  wengine  hawastahili  kupewa.   Sasa  nani  atatambua  hao

wazalendo  na  la  pili  kama  umesema  Minister  akiwa  Minister  watu  wake  wasiwe  mayatima  na  je,  kuhusu  Rais  mwenyewe

akichaguliwa kuwa Rais, kuwe na by-elections kwake ama iwe namna gani?     

Kuhusu  hii  mambo  ya  dhahabu,  kuhusu  madini,  nikupe  mfano  kidogo  kwamba  pengine  wewe  una  ardhi  yako  hapa  ndogo

katika hiyo ardhi umemiliki ipatikane madini wewe uwe unatumia hiyo madini kujinufaisha wewe.  Watu wangapi katika eneo hili

watakubali mambo haya?  Wanasema madini haukutengeneza wewe,  madini yaliumbwa na Mungu kwa hivyo yanufaishe watu

wote.  

Ibrahim Kosgey:   Ndio ninataka Katiba yenyewe ifafanue ya kwamba mimi nipatiwe ridhaa ya kutosha na kama sio ridhaa,

niwe hata na shares katika kama ni kampuni ya kuchimba madini na kadhalika.   (end of tape)    

Kuhusu  Rais,  wale  watu  wa  constituency  yake  vile  vile  wachague  mbunge  mwingine.   Kuhusu  wazalendo,  hili  ndilo  swala

ambalo nilikuwa ninajadilia, kuwe na mfumo mwafaka ya kutambua mtu fulani ni  mzalendo  wa  kitaifa,  ukifikia  kiwango  fulani

wewe ni mzalendo kimkoa hata mpaka  kiwilaya.   Kwa  hivyo  Katiba  yenyewe  itoe  ufafanuzi  na  muongozo  mwafaka  utakao

fuatwa kutambua kwamba huyu ni mzalendo wa kitaifa, huyu ni mzalendo wa kiwilaya na kadhalika na isiwe tu majina ya street

na kadhalika.   Uwe na dhamana katika utambulizi huo.  

Com.  Mosonik:   Jiandikishe  tafadhali.  J.  Tot  (umepeana),  asante  sana  hiyo  ilikuwa  memorandum  ya  group.   W.  Koech,

hayuko, Elisha Bira.   

Elisha arap Bira:   Siwezi kurudia ile imesemwa na watu,  lakini nina neno moja ambao ninataka hii Katiba ione kwa  sababu

katiba inaanza nyumbani, msingi ni nyumbani.  Kwa hivyo, tunataka mzee wa kijiji, serikali imwandike impatie kitu.  

La pili, tunataka wazee ambao zamani walikuwa wanaitwa African God.  Na  hawa wazee wanajuwa A to Z kwa ile kijiji watu

wanaishi kwa sababu tumeona masumbuko kubwa kwa mambo ya ardhi.   Tuna siku hizi wakora,  zamani kulikuwa  na  wazee
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wa nyumbani wanajua kila kitu, mtu akipata  taabu watu wake wanajua  wale  wazee  ambao  wako  karibu  kwao.   Kwa  hivyo

tunataka serikali iwaone wazee wa nyumbani, waone mambo ya mashamba.  

La tatu,  tuanona hii mambo ya serikali,  tukitunga sheria lakini hatuchungi ni ngumu.  Zamani  kulikuwa  na  mtu  wa  kuchunguza

pesa anaitwa auditor.   Anaona mambo kama inaenda mzuri ama inaenda mbaya,  halafu hapatii serikali  aibu  kwa  sababu  siku

hizi pesa inakuja kufika hapa inapotea, lakini tunalaumu nani?  Tunataka hii serikali ione hapo.  Ni hayo tu.  

Com. Mosonik:  Asante, ujiandikishe tafadhali.  Samuel Rono.

Samuel Rono:  These are my recommendations or proposals:

The Presidency:  There should be the post  of the President  as  it is  now  and  also  the  post  of  Prime  Minister.   The  President

should be elected together with his running mate while the Prime Minister should have two deputies.   President  to  remain  the

Head of State while the Prime Minister and his two deputies to be  the Head of Government.   Also,   the retiring President  and

the  retiring  Prime  Minister  should  be  limited  to  two  five-year  terms,  and  they  should  be  well  motivated,  remunerated  and

pensionable after their period so as to motivate them to retire, so they should not wish to remain in power.   

Elections:  Civil servants and teachers should be allowed to contest Civic, Parliamentary and even Presidential  elections without

necessarily relinquishing their positions.  This will improve the quality of leaders  being elected because  the electorate  will not be

limited to only those who have retired from the public service and those who could not manage to get employed anywhere else.

 For  every candidate  contesting he should be literate and should have reached a certain level of education but  not  necessarily

being graduate because  history has shown that there were those who were not necessarily graduates  but they were successful

and exemplary leaders like Sir Winston Churchill and John Major both of Britain, Ronald Reagan and Abraham Lincoln both of

USA. They had humble education background and they are  exemplary leaders.   So  they should not  be  necessarily  graduates

but they should be literate and possibly have a minimum education of Standard Eight for every seat.   

System of education in Kenya should be compatible or  acceptable  in the other  East  African  community  states  since  the  East

African Community is moving towards  East  African Federation.   The system of education should be compatible with them  so

that Kenyan graduates can get employment in the other two countries without being questionable.

Com. Mosonik:  Can you tell us how it would become compatible?

Samuel Rono:  For example right now an 8-4-4 graduate may not get a university admission in Tanzania or  Uganda unless he

has gone to Form five and Form Six some are still adopting the former system of 7-4-2-3.   So  the system of education here in

Kenya should be like that one of Uganda and Tanzania.
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Com. Mosonik:  Let me ask you as a joke, supposing we try to persuade Uganda and Tanzania to have 8-4-4?

Samuel Rono:  It will be okay so long as they will accept.

Com. Mosonik:  Lakini tena nilikuwa ninataka kukuuliza unajua kabla ya uhuru ama ile miaka ya kwanza ya uhuru, kulikuwa

na kusoma mpaka Standard Eight, ilikuwa inaitwa hesabu ya Durel.  Mimi sikuifanya lakini nilisikia, halafu wanaenda Form four

Alliance, Mangu, Maseno, halafu wanaelekea Uganda mahali ilikuwa inaitwa Makerere.  Secondary school ilikuwa miaka mine,

kama sina hakika, unajua kwamba kulikuwa na system kama hiyo zamani?

Samuel Rono:  I am roughly aware of that.

Com. Mosonik:  Sasa hiyo system ilifanyika nini, kwa ajili watu siku hizi wanasema turudie ile ya zamani, wanasema tu ile tu ya

Form  six,  lakini  ili  ya  wazee  ya  Durel  ilikuwa  ni  Form  four  tu.   Ilikuwa  8-4-4,  unajua  hivyo?   Na  wazee  wa  zamani  ndio

walikuwa wamesoma kabisa,  wanasema wanafanya hesabu ya Durel,  ilikuwa kitabu ngumu.  Sasa  sijui kama ni kurudia ile ya

hivi majuzi ama kurudia ile 8-4-4 original, ama tueleze Tanzania na Uganda ya wakati huu?           

Tutaenda lunch break na turudi saa nane kamili.

Com.  Zein:   Na  saa  ile  tutaenda  kupumzika  nina  swali  ninataka  ufikirie  (ngoja  kidogo  hatujaamua  kuondoka  kwanza),

unapendekeza  kwamba  public  servants  wawe  wanaruhusiwa  kwenda  kwa  elections  bila  ku-resign  position  yao.   Hiyo  ina

maana Dr.  Mosonik au mimi, elections  ikiitwa  na  bado  tuko  ofisini  niendelee  na  kazi  na  niendelee  kugombania  kiti,  hiyo  ina

maana  DC  wa  hapa  aweze  kusimama  kura,  hiyo  ina  maana,  judge,  Attorney  General,  hao  wote  wanaeza  kusimamia  kura.

Ufikirie hivyo.  

 

Com. Mosonik:  Tumsikize Phillip G. Langat.

Com. Zein:  (inaudible)

Com. Mosonik:  Samuel Rono alimalize.

Com. Zein:  Kulikuwa na maswali

Com. Mosonik:  Really?  Yes, halafu power ikaenda off.  Maliza tafadhali. 
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Samuel Rono:  I was still making my contribution when power  went off.  I  was saying civil servants including teachers  should

be given leave when they want to vie for civic, parliamentary or  presidential  elections.   Just  like before  (in  1980),  particularly

teachers they were free to contest civic seats without necessarily resigning.  

My other point without repeating was that Permanent Secretaries should have professional qualifications in the areas  where they

hold and they should continue being appointed by the president and vetted by parliament.  

The other proposal  is that  communities  who  lost  their  land,  human  lives  and  properties  during  the  colonial  period  should  be

compensated and the way of compensation should be catered for in the new Constitution, just like communities in other areas of

the world like the Aborigin while those ones in Kenya particularly the Maasai were never compensated.

My other proposal is that forests,  game reserves,  Nyayo Tea and other resources  within a community, their income should be

used to provide social services within those communities.  We have had times whereby our forests  were being harvested,  taken

by Rye Ply woods  and others  while the incomes were being used to develop other areas  and the  areas  which  produce  these

resources were left undeveloped.

The last one is on Electoral Commission.  When constituencies are  being increased,  population among other factors  should be

mandatory,  like community interests and the geography of the place should be put into consideration.   But there should be an

automatic  formula,  for  example  if  there  are  300  constituencies  in  a  country  of  30  million  inhabitants,  it  means  averagely  the

residents of the constituencies will be  100,000.   So  it is mandatory that once a population of a place has reached 100,000,  it

automatically becomes two in the next elections.  Thank you.   

Com. Mosonik:  You have to think about the DCs and others.

Com. Zein:  One of the reasons why that provision is there in the Constitution, I can give you at  least  two good reasons.   The

first one is to act as a protection against abuse of office.  If I am a public officer I can abuse my office to campaign for myself.

The other one has to do with after you have tried your luck and you fail, you go back  to the office.   What  happens  to  those

people who opposed you in the elections, will they get equal service from you?

Samuel Rono:   It  is very true.   For  some positions like that one of a DC the occupant  may abuse,  after going  on  leave  and

when he comes back  he can think otherwise.   But for some positions maybe they can get a cut mark,  for example teachers,  I

was talking of teachers.  Before 1989-----

Interjection Com. Zein:  Teachers  are  very influential in the community you can give students problems  if  particular  parents

opposed you in an election.  It is the same thing as……….(inaudible)
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Com. Mosonik:  Philip G. Langat.  Please make it very fast.

Phillip G. Lang’at:  Thank you honourable Commissioners.  Mine is going to be very brief because most of it has been said.   I

will only point out some of the few points that may not have been said well.  

One I think is the question of citizenship there is need to include the following information in an ID.  That is the clan, the original

family name.  What I mean by the origin is the ancestral origin.  When it comes to political parties  I think they should be limited

number not more twelve, because the more we create political parties the more the confusion is getting into the country.

Members of Parliament should have a full-time job and they should not aspire to acquire any public land or property.  When we

look at  the Provincial administration, there is need for our new  Constitution  to  address  issues;  that  rules  be  specified  so  that

each person appointed to a position knows exactly what role he is to play.  

The Judiciary:  In our area  we have our cultural settings and social settings.   So  we want to say that any Judiciary that comes

along should respect all the cultural settings because that is the basis for that community for the Nandi community.  

When we look at security, it has been abused at many times.  So  we want to say that every Kenyan should be treated  equally.

In other words you find that an MP is more protected than even the ordinary citizen, the same treament should be given equally.

Health services:  We would like to see  that the health services are  free and the  medicine  should  be  subsidized  in  the  case  of

private enterprises.  

The agricultural protection should be there;  like in our Constituency it is mainly an agricultural  area.   So  that  anything  coming

from this place should actually  be  protected  so  that  we  don’t  import  what  we  have  and  then  we  kill  the  productivity  of  the

people.  So there should be a law covering the agricultural produce.

Employment:  We have said one man one job.  We want to add to it that any retired person should go to rest, and therefore any

opportunity should be given to other people who have not retired.  

Education:  We would like free education from primary to secondary and the university be subsidized by the government.  

Land:  It is an asset that is protecting all of us and we want to say that land should become a community property.   That means

that anything to do with land should involve the family, the  village  members  and  the  administration,  even  the  transfer  of  land,

there must be an approval from all the three.  
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Idlers:  We have some people  who are  not producing anything in the society.   The new Constitution should look into  policies

which will manage these idlers so that we have everybody producing.  

The  other  areas  which  are  not  agricultural,  we  want  to  say  that  every  area  has  a  potential  to  be  developed  to  produce

something.  Therefore, the new Constitution should look into tapping the potentiality of every area.  

Infrustracture:   The  new  Constitution  should  merge  infracture  like  roads  and  other  infrutracture  according  to  the  needs  and

productivity of that area.  

Religious institutions:  In the recent  times we have seen many religious groups coming up.   There should be a guideline on  the

religious establishment in our new Constitution.  

Finally, all the elected leaders  should be people  with high integrity and also people  with a lot of good  qualities  when  they  are

elected with a lot of literacy.  

Those are the few comments that I had to add to what had been said.     

Com. Mosonik:  Barnabas T. Kemboi, Sammy Kilach

Sammy  Kilach:   Commissioners,  views  yangu  ningependekeza  kwamba  tuunde  Katiba  ambayo  inaruhusu  majimbo  katika

mikoa  yetu.   Pili,  ningependekeza  ama  ninaunga  mkono  wale  walikuwa  wameongea  hapo  mbeleni  kwamba  elimu  kwanzia

nursery mpaka kidato cha nne iwe ni ya free.  Pendekezo lingine ningependekeza kwamba huduma ya kiafya katika jamii iwe ni

huduma  ambayo  ni  ya  bure.   Nikiendelea,  ningependekeza  pia  ya  kwamba  kama  tungehifadhi  mazingira  yetu  ningelionelea

serikali za wilaya – na mutaniwia radhi kwa sababu nikiguza pale,  wengine watafikiria sababu mimi ni  diwani  watafikiria  mimi

ninatetea lakini hatutakuwa madiwani ya maisha – wapewe uwezo ya kupanga ratiba za kutetea mazingira na mali za asli katika

sehemu wanakotoka.  Lingine ningelipendekeza kwamba ikiwa kuna jambo kama kuwapa watu makao,  forest  iwe inajadiliwa

katika serikali za wilaya kabla haijakuwa degazzeted by the government.

Lingine ningelipendekeza  kwamba  chiefs  na  manaibu  wao  wawe  wakiteuliwa  na  raia.   La  nane,  wale  watu  ambao  wanaishi

katika wilaya tofauti, kwa mfano wilaya ya Nandi,  kama sio kabila ya wilaya hii  kazi yake ni kutekeleza wajibu ya kibiashara

hakuna nafasi ya kugombea kiti yoyote kama ni ya udiwani ama kuongoza kama chief ama kuwa Mbunge. Ndio ninapendekeza

ninasema majimbo without eviction is the best method of the government.  

Ninapendekeza pia neno ambayo inatumika kwa sasa  katika serikali kwamba,  tumekuwa tukisikia serikali inasema tumekuwa
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na jukumu ngumu kupitia donors.   Lakini mimi ninafikiria donor  ni mtu ambaye anakupa kitu bila kurudisha.   So  I can turn the

word donor ibadilishwe na iitwe lender because kama mtu anakukopesha unaweza kumuita donor aje na ameku-lend,  hajakupa

free?  So this issue of saying ati donor wametukataza msaada – lenders wametukataza msaada.   So  Commissioners,  we should

put it very clearly, they are lenders not donors.  

Pendekezo  lingine,  ningependekeza  kwamba  ikiwa  kuna  jambo  serikali  inataka  kufanya  wahusishe  wakereketwa,  yaani

stakeholders  that is raia kwamba,  Commissioners ningependa kusema kutoa tu  mfano  moja,  juzi  tuliambiwa  kwamba  serikali

imefanya amalgamation ama merging katika wards, of which each and every tribe kuna clans ambaye zinakaa hata wakiwa kule

Kosorai na wengine wako Kaptumo,  they remain one clan.   So  ningependekeza kabla hawajatoa maamuzi kule Nairobi  ama

ofisi kuu ili tupate kutoa solution yetu, tuhusishwe kwanza kwa sababu kuna clan zingine  hawaishi  na  clan  zingine  na  hiyo  sio

mimi ndio nimesema, lakini clan zilikuwako na Mungu ndio alipanga hivyo.  Kwa hivyo they have a right to be  there and it was

not a mistake to be  there.   So  ningeonelea hiyo jambo ya kupitisha  mambo  kule  na  kusema  inatoka  juu,  tuwache  sasa  itoke

chini kuende juu, ndio raia wapate kuelewa na waelewe ni jinsi gani tutaweza kuwafanyia kazi.  

Kustaafu:  Mtu akishastaafu kutoka kwa serikali,  ningependekeza kwamba serikali tafadhali isijaribu tena kumpatia kazi ingine.

Kama  computer  imejua  ya  kwamba  you  have  now  attained  retirement  age,  over  55  years,  unakuta  anapewa  director  ya

parastatal fulani because somebody somewhere is cousin or a brother.  So this thing should stop.

Ya  mwisho  ningeonelea  pia,  vile  nilivyosoma  katika  hii  kitabu  ya  Constitution  inauliza  raia,  mtu  wa  kadri  ya  masomo  gani

anastahili kuchaguliwa.  Ninapendekeza hivi; kwa mfano, kuna mzee  kama  yule  alikuwa  amekaa  hapa,  that  old  man  alikuwa

anajaribu kuongea Kiswahili.  Huyo mzee ataweza kuwa anapendwa na watu wake na hakuna namna ataweza chaguliwa kama

diwani ama mjumbe, lakini masomo yake ni ile ya class ya nane ya zamani.  Ningesema, let us not predict  and pass  a resolution

by saying that you must be a graduate or a form four leaver to be elected – a leader is born.  Kwa hivyo, utaweza kuwa you are

educated but you cannot lead.  So let the people  decide whom to elect  and give them freedom of electing whoever they want.

Thank you.  

Com. Zein:   The last point you are  making; should I interpret  it to mean if somebody does  not know even  how  to  read  and

write, they should put themselves forward for elections?   

Sammy Kilach:  Because we are told by the government that after a five-year term in the council or Parliament,  they are  telling

us we can elect somebody of our own choice, election is free and fair-----    

Com. Zein:  No no, you are going elsewhere,  I don’t want you to give me many of stories  ndugu yangu.  I am asking simply,

should somebody who doesn’t know how to read and write be allowed to run for office, yes or no?  
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Sammy Kilach:  No.  

Com. Zein:  Second question my brother, you made the point that if you are not from this district, you should not be allowed to

make anything except business.

Sammy Kilach:  Business but you have nothing to transact as a resident of this area.  

Com. Zein:  Is this for only this area or if you have a Nandi in Mombasa he should not be allowed to run office.

Sammy Kilach:  He should not run a business but he should have anything to do with the customs of the area.

Com. Mosonik:  Kiprono Chemiron.  

Kiprono arap Chemiron:  Waheshimiwa Commissioners, mimi nikiwa hapa yangu ni mafupi na ninafikiria nikisema moja moja

itakuwa rahisi kumaliza.  

La kwanza ni kuhusu corruption.   Corruption imeendelea katika Kenya hii lakini hatujui dawa yake itakuwa nini.  Kila  mahali

ukienda ni corruption,  kutoka grassroots  mpaka  kule  juu  Nairobi  ni  corruption,  lakini  siwezi  kujua  tutafanya  nini.   Munaona

serakali  imeshindwa  kufanya  mambo  haya  au  pengine  kuna  kitu  fulani  hatuwezi  kujua  ni  kitu  gani  inazuia  serikali  ku-arrest

(kukamata)  hao  watu  ambao  wananfanya  hivi.   Unaona  mtu  anachukua  milioni  ya  pesa  na  kesho  unaona  akienda  kortini

anaambiwa, “wewe kwenda nyumbani utakuwa unakuja kortini”, na ni mamilioni.  Sasa  Commissioners  hiyo  isiendelee,  watu

wakamatwe,  waende kortini na wafungwe jela na kunyang’anywa mali yao kurudisha kulipa ile mali ambayo aliiba.  Jambo la

pili ni mother tongue--------

Interjection Com. Mosonik:  Wafungwe jela muda gani?

Kiprono arap Chemiron:  Vile itaona kwa sababu mimi ni raia, mimi si magistrate.  

Com. Zein:  Umesema ile mali alipata kupitia ufisadi, awachiwe? 

Kiprono arap Chemiron:  Arudishe.

Com. Zein:  Na ikiwa alikula akamaliza, alienda akalewa akafurahi, akaenda kutembea Mombasa huko? 

Kiprono arap Chemiron:  Kama ana ploti iuzwe.
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Com. Zein:  Na akiwa hana plot?  Tayari kufungwa mzee ashasema.  

Kiprono  arap  Chemiron:   Afungwe  haidhuru.   Jambo  la  pili,  ni  mother  tongue  katika  shule  za  primary.   Tunataka  iwe

compulsory, ifunzwe katika shule, kwa sababu tunaona watoto  wanapote  siku hizi.  Unaona hata kama ni Mnandi na  Mnandi

unaona wanazungumza Kiswahili, hata ndani ya nyumba ako na baba  yake na mama yake wanazungumza Kiswahili.  Si  watu

hawa watakuja kupotea?  

Jambo  la  tatu  Commissioners  ni  hii  habari  ya  boundaries  ya  districts  au  provinces.   Kitu  ambaye  mimi  ninapenda  iandikwe

katika  Katiba,  kama  sisi  Wanandi  tunataka  ile  mpaka  ambaye  iliwekwa  na  wabeberu  wakati  wa  vita  baina  ya  wanandi  na

wazungu mwaka 1959,  ifatwe hiyo hiyo mpaka.   Hatutaki ile ambayo iliwekwa na Boundary Commission ile ya juzi ya 1963.

Walikuja wakanyang’anya mashamba ya Wanandi nyingi sana,  sehemu kubwa,  wengine wamekuja na wakakuwa wenyeji wa

district hii na si mchanga yao.  Hiyo mimi ninaweka mkazo kabisa.     

Jambo lingine ni kuchanganya watu.   Unaweza kuona serikali ina shamba fulani, wanaanza kugawa na kuchanganya makabila,

na hiyo ni ku-create vita kama ile ya juzi, 1992 clashes na sisi hatutaki clashes.   Serikali ikitaka kugawa shamba fulani, wapatie

kabila fulani pekee yao, sio kuchanganya.  Kuchanganya ni vita wana-create na wanasema sasa kuna amani katika Kenya, kuna

amani kwa wakati  huu; lakini hatujui ya kesho,  watu  wakishachanganyika  mambo  mengine  yanaweza  kutokea.   Na  tunataka

kupinga hiyo, hatutaki mambo hayo yaendelee.   Pia katika hii district  kuna watu ambao walikuja na wameishi hapa kwa muda

mrefu.  Watu kama hawa hatuwezi kusema ikiwa wamekaa miaka mengi ati waende sasa,  isipokuwa wafwate mila ya watu wa

hapa.  wasiseme wao ni watu fulani, kama sisi Watiriki au Wakikuyu , wakishaishi hapa awe Mnandi azungumze Kinandi afanye

kutairi Kinandi na kufanya mambo yote ya Kkinandi. Hivyo tutakubaliana.  Lakini wakija kujitenga, hatutaki.  

Watu wanasema habari  ya Tinderet.   Tinderet ilikuwa ya Wanandi,  Wazungu walifukuza Wanandi kutoka Tinderet wakati  wa

vita.   Waliposhinda  Wanandi  wakaanza  kuchukua  ardhi  ya  Wanandi,  lakini  ni  crown  land  hiyo.   Tunataka  irudishwe  kwa

Wanandi kwa sababu waliwanyanganywa kwa nguvu, hawakupewa.  Hakuna mtu aliwaruhusu na sasa  lease yao imekwisha na

wakati wao umekwisha.  Hiyo chai yote tunataka watuachie, wamepata faida ya kutosha.  

Com. Mosonik:  Ninafikiri umemaliza.  

Kiprono arap Chemiron:  Habari ya harusi.  Kuna harusi ya kanisa,  kuna harusi ambao watu wanaoana kwa DC na kuna ile

ya kuoa ya kikwetu.  Tunataka ile harusi yetu ya Kinandi ihalalishwe iwekwe katika Katiba,  halafu sisi tukishaoa iwe haki kwa

sababu harusi ni harusi.  Ya kanisa sio harusi kuliko harusi zingine, harusi ni harusi.  

Com. Mosonik:  Umalize hapo.
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Kiprono arap Chemiron:  Karibu nimalize.  Mtu alisema kuhusu employment ya chiefs and assistant  chiefs.  Hii inataka watu

wenye  elimu  isifanyike  vile  inavyofanyika  wakati  huu.   Unaona  watu  wakifanya  interview,  mtu  wa  Form  four,  university  na

pengine mtu wa Form six, wakifanya interview, ikitumwa kesho unaona mtu asiye na certificate hata ya primary unasikia ni chief.

  Ni faida gani ya watu kusoma kama watu wa elimu hawawezi kuchaguliwa?

Com. Mosonik:  Iwe Kenya nzima chief ni lazima awe amesoma mpaka university?

Com. Zein:  Umemaliza?   

Kiprono arap Chemiron:   Karibu  kufikia  mwisho.   Kwa  forest,  kama  government  wakitaka  forest  kutumia  lazima  waulize

local authority kwa sababu wao ni guarantors,  kama forest  iliyo katika district  ya Nandi  sasa  iko  katika  mikononi  mwa  local

authority.  Ninaona ajabu nikiona watu wanakuja kugawa, inakatwa inapewa watu bila kuuliza local authority, hiyo ni ajabu,  sisi

tumeshangaa.  Jambo kama hilo, serikali ikitaka kila kitu lazima waulize local authority.  

La  mwisho,  mwingine  ameshasema  kama  kuna  campaign  kama  ya  County  Council  au  Parliament,  mtu  akitaka  na  yeye  ni

outsider  (mtu  kutoka  nje),  asiwe  na  nafasi  ya  kugombania  kiti  chochote  katika  hiyo  district.   Pia  districts  zingine  sio  Nandi

pekee yake, hiyo ninakataa na pengine sio mimi pekee yangu, tunakataa.  Ninafikiri ni hayo tu.  

Com. Mosonik:  Swali moja.  Ulisema lugha ya mama ifunzwe shuleni mpaka darasa gani?

Kiprono arap Chemiron:  From standard one upto standard eight. 

Com. Mosonik:  Na watoto ambao wanasoma ama wanaishi pahali kama Nairobi, miji mikubwa ambapo kuna mchanganyiko

ya watu?   

Kiprono arap Chemiron:   Siwezi kuingilia sana wenye wako town, lakini tunataka katika district  nzima wafundishwe mother

tongue.

Com. Mosonik:  Phillip Chirchir, Dan Too.  Na iwe haraka haraka mapendekezo tu, dakika moja-mbili.

Dan Isaac Too:  My recommendations are as follows:  

1) In relation to the issue of land:  The government should introduce taxation to force those who own land but are  not making

use of it to make use of that land.  

2) Education:  The accrediting body should not be  the government,  instead  there should be an independent body to accredit
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education of higher learning, example universities in Kenya.  

3) I am proposing that all Kenyans should be given passports without problems just like IDs.  

4) I am proposing that in relation to schools (education), that the status of the sponsors  in schools should be clearly stated  the

Constitution because  there have been  problems  in  relation  to  sponsors  and  patrons  in  schools.   The  Constitution  should

state what is the role of the sponsors  in the schools and if the government has to scrap  all the sponsors  and we only have

mission and government schools, then the government should give back  the ownership of the schools to the missions which

belonged there before.  This is because missions own churches and when the government took over,  they became partners

in offering education.  So if the sponsorship was to be scrapped then the schools have to be given back to the sponsors.

5) There should be stiffer penalties for those who cause environmental degradation.   For  example,  those who cut trees  in the

forests should be penalized by a fine that is equivalent to the cost  of the product  sold in the market.   And secondly,  on top

of it they should undertake the cost of planting in those forests and tending those trees  until they mature should be made by

those people.  

6) The corrupters and the corruptees should be given the same penalty.  

Com. Zein:  The last one?

Dan Isaac Too:  The last one is the corrupters  and the corruptees,  so that we can curb corruption should be given the same

penalty.

Com. Mosonik:  Asante.  Samuel Keino, halafu Daniel Korir and then Reuben Lang’at.

Samuel  Keino:   Commissioners,  mimi naitwa  Samuel  Keino.    Yangu  nitasema  kwa  haraka  ile  iwekwe  kwa  sheria.   La

kwanza ni forest.  Tunataka forest isimamiwe na wananchi wa hapa Nandi.   La pili ni wazee wa hapa kwetu.   Wazee wa hapa

kwetu inatakiwa wapate mshahara na uniform. 

Interjection Com. Mosonik:  Si umesema ni hayo tu?   

Samuel Keino:   Mimi ninaendelea.   La tatu,  kuna hawa watoto  ambao wanacheza,  vijana wanaweka  watoto  mimba.   Mimi

ninataka  iwekwe  kwa  sheria.   Wanaweka  wasichana  mimba  na  hawawezi  kuwaoa  halafu  wanawaacha.   Mimi  kama  mzazi

ninapata taabu, nikija kuuliza maziwa ninasikia mtoto amemaliza maziwa.  Hii iwekwe kwa sheria.

Com. Zein:  Kwa hivyo mzee unataka ifanywe nini ndio maziwa yasimalizike?   

Samuel Keino:  Kitu ile mimi ninataka ni sheria iwekwe ili ichunge hawa watoto  wasicheze,  sivyo?  Wakishajua sheria ni kali

hawawezi kucheza.
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Com. Zein:  Sasa sheria gani ndio iwekwe?

Samuel Keino:  Wabunge wataweka sheria, mimi ninataka wapelekwe kortini. 

Samuel Keino:  Kuhusu police, mimi ninataka Administration police, police na stock theft,  college iwe moja kwa sababu mimi

ninaona wengine hawana discipline, kama AP hawana discipline.   Ninataka college iwe moja wafunzwe, wakimaliza college ya

Kiganjo wanaenda transfer wote kwa sababu discipline ya askari ni tofauti.  Mimi ninataka hii iwe sheria.  

Com. Mosonik:  Tumeelewa hiyo.

Ya mwisho ni shamba.  Mimi nikona shamba, halafu baadaye ninaona mtu mwingine anasema anataka rent na shamba ni yangu.

 Hiyo ni kweli.   Kama County Council mimi sifichi.   County  council  ni  sisi  tunawaandika  halafu  wanakuja  kusema  wanataka

rent, rent ya nini na shamba ni yangu - hiyo ifutwe.     

Com. Zein:   Sasa  mzee, County Council ikiwa haina  haki  ya  kutoza  kodi  –  maanake  hiyo  rent  ni  aina  maja  ya  kodi,  ikiwa

hawana haki ya kutoza kodi, watafanya kazi zao na nini?

Lakini wasiwekwe kwa shamba, afadhali watafute kitu ingine.  

Com. Mosonik:  Daniel Korir, hayuko?  Reuben Langat?  Sammy Kesio, Kevin Kosgey, Michael Songok ama Sombol,  Felix

Kirwa.

Felix Kiptoo Kirwa:  A resident of Kaptumo.  I would like the following to be entrenched in the new Constitutional reform:

1) Land transaction should be left in the hands of local authorities. 

2) Greater control of development should be left to local authorities.

3) The government to provide free education upto secondary level.

4) Free medical services to be guaranteed by the state to every Kenyan.

5) Forest land; its control to be left in the hands of local authorities. 

6) We should have in Kenya a fixed general election date which will be known by everybody.

7) Next elections to be done under the new Constitution.

8) Harsh penalties to be given especially in this time HIV/AIDS to rapists.

9) Death sentence should continue.

10) The life of Parliament should be extended to six years.

11) President to serve for two terms.
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12) Appointment of civil servants to receive parliamentary approval.

13) Councillors remuneration to be paid by the central government to avoid the burden on public.

14) The President should have his running mate as a Vice President so that they be voted together in case something happens to

the President, the seat will automatically be taken by the Vice President.        

15) Farmers  in  our  republic  should  be  protected  by  the  government,  especially  in  areas  of  sugar,  wheat  and  even  our

manufacturers.

16)  Kenya is over taxed.  We would like the taxes levied by the government to be lowered.  

17) Customary laws to be incorporated in the new Constitution.

18) Harsh fines for illegal brewers and traffic offences. 

19) Cabinet should be reduced and ministries in Kenya to be approved by Parliament.

20) There should be no Constitution amendment in Parliament,  if there is any amendment then a national referendum should be

called.

21) Political parties should not exceed more than twelve and if a political party is to be  formed, it must have 1000  members in

every district so that it looks like a national party.

22) Land ownership is becoming a problem and it should be owned by the community not individuals.  

23) Jurys in courts of law should be established, not only in higher courts but even in the lower courts. 

24) Every Kenyan to settle in his/her ancestral land which he was in before independence.

25) Disabled people to give free education and they should not be taxed.  Free education to be extended upto university level.  

26) In Kenya we should have a lower and upper house. 

27) We should also have President and Vice President, the Prime Minister and Deputy Prime Minister.

28) Ministers and Assistant Ministers should be avoided from civil service, not from being MPs.  

With those few remarks, I beg to end. 

Com. Mosonik:  Tell us why you are recommending twelve parties and not more or less than that. 

Felix Kiptoo Kirwa:  In fact when we see the present parties, you can find a party which is mainly found in Kisii, like this one

of Anyona.   So that one cannot be regarded as a national party.  Also we have some other parties  which are  concentrating on

other areas.   Formally before the NDP joined KANU,  we used to know NDP mainly to be  in Nyanza.   If a law is  provided

whereby new parties are to be formed, then that party must get endorsement by 1000 people in every district so that it can look

a national party. 

Com. Mosonik:  So if they have more than 1000 people in each district, why would you restrict them to twelve?  

Felix Kiptoo Kirwa:  I know with such a law many will not go through.
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Com. Mosonik:   Asante sana,  peana  memorandum  yako.   Muda  inaenda  na  sisi  wenyewe  tutasoma,  hata  kama  ukiwa  na

speed ya huyu mzee lakini usijaribu hiyo speed  tena.   Geoffrey  Tanui.   Useme  mawili-matatu,  dakika  moja  tafadhali  watu  ni

wengi kabisa.   

Geoffrey Tanui:  Commissioners, DO, maofisa wa serikali, wananchi wenzangu, hamjamboni?  

Audience:  Hatujambo.

Geoffrey  Tanui:   Commissioners  sitasema  mengi,  yale  ambao  ningetaja  imeshatajwa  hapa.   Kwa  hivyo  siwezi  kurudia

ijapokuwa tu nita-------

Interjection Com. Mosonik: Tafadhali mzee, umetueleza hiyo yote utupatie memorandum hiyo.

Speaker:   (inaudible)

Com. Mosonik:  Lakini si ulikuwa unasoma tu.  

Speaker:   (inaudible)

Com. Mosonik:  It will also remind us, tupatie tafadhali.  Endelea tafadhali.  

Geoffrey Tanui:  Kwa sababu mambo mengi yametajwa,  singependa kupoteza wakati  wenu kwa kurudia.   Labda nitataja tu

neno  moja.   Hiyo  inahusu  mambo  ya  shule.   Shule  iwe  free  kutoka  nursery  mpaka  standard  eight,  na  katika  secondary  na

university pengine tulipe kidogo.  Kitu ambacho ningependelea kuongezea ni kuhusu discipline.  Kwa sababu wale wote ambao

wamekuwa kwa serikali,  wale ambao wame-retire  na wale ambao wameenda ku-retire  wakati  huu, walipitia discipline ile kali

ya kiboko.  Kwa hivyo kama itakuwa shida ingekuwa vizuri kama mtoto amekosea na kuna shida fulani, wazazi wawe invited ili

aelezwe hapo na hapo.  Hakuna mzazi ambaye atasema----------

Com. Zein:  Viboko virudishwe shuleni.  

Geoffrey Tanui: Ndiyo, kwa hivyo sitarudia. 

Com. Mosonik:  Jacob Keter.   
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Jacob arap Keter:  Nitaongea kwa kilugha.  Jina langu langu ni Jacob Keter ninaishi Mosombor sub-location.  

Jacob arap  Keter:   (kimoche  kechob  Katiba  kosubkei  akole  kiu  akolekike  walawalta  ko  ngechob  Katiba  neni  komochei

kisub  komakongetein  koma  kowolowoli  wabunge  chemi  wakatinoto  amunguno  kokikengemangem  kobokyai  tukuk  alak

chekikoba sang )

Translator:  His proposal is that in the review of the Constitution, the original Constitution should be taken into consideration,

other than the one which has some minor amendments which have been incorporated in.  

Jacob arap Keter:  (amu eng Nandi kiotebetab nekimei.Kititot kondit  chito eng kiwato ,kimokosirei  kiwato koakot  chebiosk

ko kimokosirei kiwato chebo murenik).

Translator:  According to the Nandis there was discipline, people used to respect their limits. For example women never went

beyond their limits to where men were.    

Jacob arap Keter:   (ko nguno kemoche Katiba ne kisubi konerbwech kebeberta  nebo Kenya noto ko  Rift  Valley  kobokei

kapchitukul eng kongwai)

Translator:  So  in the new Constitution we would like to see  a Constitution whereby it will allow, for example Rift Valley to

govern itself.  

Jacob arap Keter:  (choto chemokotin inguno).

Translator:  That is what we need for now.  

Jacob arap Keter:  (komakomi ngala alake chotese,ngot kisub cheuchoto chekakechomwech ingunoto kokororon choto)

Translator:  He doesn’t have more to say, only that if it is followed it would be better.  

   

Com. Mosonik:  David Sugut?  Elijah Kurgat? William Tarus? Hakuna Evelyne Ng’eny mwingine, ilikuwa ni mmoja.  Na  huyu

mama Mrs. Anita Ruto, alijiandikisha?  Sijaona kwa hii list yangu.  Endelea tafadhali, dakika moja.  

William Kibiego Tarus:  I come from Chemase, Aldai Division.  My proposals are these:

1) The servants of God and also messangers should be respected  in the community and the nation, whether they  are  rich  or

poor that the Lord may bless the land.  

2) Our names Sabeans  should be recognized instead of Kalenjin because  it is not our fore-fathers  name.  Also  it  is  because

Seba regard us and it is written in the bible.

3) Also we should use Sabeans-------

Interjection Com. Mosonik:  Excuse me, ulisema jina liko bibilia gani?  
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William Kibiego Tarus:  S-a-b-e-a-n-s.

Com. Mosonik:  A - ni jina ya nani wakati huo?

William Kibiego Tarus:  Ya Kalenjin.

Com. Mosonik:  Hiyo ni jina ya Wakalenjin?  Okay asante.  

William Kibiego Tarus:  Also, we should use Serbians known to be of Kush as Cushites and not Nilotes as  the name is from

River Nile.  Nile is not our fore fathers.

Interjection Com.:  (inaudible)

William Kibiego Tarus:  It is from Joel, Chapter 3 verse 8.  It says sons and daughters of the nations will be  sold to the hand

of Juda and Juda will sell to the Sabeans people far off.

Com. Mosonik:  So are you a son of Juda?

William Kibiego Tarus:  So we are Sabeans, regarded by Seba, the son of Kush, Kush being the son of Ham.  

Com. Mosonik:  Amesema kwamba Wakalenjin jina yao ni Sabean na tena Wakalenjin sio Nilotes,  hatuna uhusiano na River

Nile, sisi ni Cushites.  Hayo ni maoni yake.  Endelea tafadhali.  

William  Kibiego  Tarus:   Four,  if  every  man  is  to  go  to  his  origin,  we  should  all  turn  to  Eden  in  Iraq.   Therefore,  every

community destination should be respected and for that, we should respect those whom we get living in the land.  The land you

are going to live on, whether you have bought or you have been given, you should respect those who are there.  

Five, may these issues be considered a priority in the law reform process  as  it concerns people  lives in danger.   According to

the speech and the letter that I gave to the Commission in Kobuja, Aldai Division, I stated  that Kenyans allow our President  to

continue leading, that he may complete the work given to him.  

Interjection Com. Mosonik:  Hebu sikiza vizuri, ulikuwa umesema Kobuja, sasa unarudia leo.

William Kibiego Tarus:  Yes, there was something that I had left.
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Com. Zein:  What is that you left?

William Kibiego Tarus:  The work that was given to the president, I did not mention and I will mention it in short.  

Com.  Zein:   Kwa  nini  haukusema  ile  ulisahau,  ulianza  kutumbia  habari  ya  Sabean  na  Joel  alisema.   Si  umewaambia  wale

wengine Wakalenjin wanaitwa Sabeans?

William Kibiego Tarus:  I did not say that Kalenjins are Sabeans.

Com. Mosonik:  Tafadhali taja ile ulisahau tu, just one ni nini hiyo?

William Kibiego Tarus:  One, according to the word in Isaiah 43:1-5  and 45:14,  in he may .……..   peace  to Israel.   I  think

the others you go and read.  

Com. Mosonik:   Asante sana.   Mrs.  Anita Ruto.   Ningetaka  ukimaliza  tafadhali  ujiandikishe,  lakini  useme  kwa  ufupi  halafu

upeane memorandum upande ule mwingine.  

Mrs.  Anita Ruto:   Yangu ni mafupi.  Moja  ni kuhusu wasichana.   Wasichana  wetu  ambao  wako  katika  colleges,  wakipata

mimba na hawajamaliza, huondoka na kukaa nyumbani.  Na wakikaa nyumbani yule ambaye alihusika anaendelea labda na kazi

au masomo.  Tunataka serikali iweze kuwachunguza ili msichana akipatikana na mimba, yule mwenye kuhusika afukuzwe sawa

na huyo msichana.  Na ikiwezekana, tungeomba serikali itusaidie kwa watoto  wetu ambao wako katika primary schools.   Not

only in primary  schools  but  also  in  secondary  schools,  yakwamba  mwalimu  akipatikana  ame-impregnate  mtoto  mwanafunzi,

apate kuwachishwa kazi haraka iwezekanavyo.  

Lingine ni kwamba,  tuna hivi vyombo ambavyo vinatumika hapa na pale ambavyo, hivi vitu ni kama videos  kwa  kila  sehemu.

Watoto  wetu  wamepata  kupoteza  hali  yao  ya  kawaida  ya  kimsingi/kinyumbani  kama  Wanandi,  kwa  ajili  ya  hivi  vitu  na

vinaruhusiwa na serikali.  Tunaomba kabla hawajapeana ruhusa, ionyeshe, iwe imekuwa scrutinized properly.

Lingine  ni  kuhusu  hizi  mashamba  ambazo  ziko  karibu  na  hapa,  mashamba  za  chai  hapa  Nandi.   Hizi  mashamba  kwa  kweli

tunajua ya kwamba inatumika  huko  sehemu  ambazo  ni  za  wazungu,  yaani  uzunguni.  Lakini  tunaomba  serikali  iwe  inatuweka

katika mstari wa kwanza kwa vile ambapo wanaweza kutugharamia watoto  wetu  hapa  upande  wa  kielimu  kulingana  na  hizo

pesa ambazo zinatoka kwa hizo mashamba.  Asanteni.

Com. Zein:  Mama unasema, ikiwa kuna mtu atamvunja mguu binti ya mtu-----
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Mrs. Anita Ruto:  Ata?

Com.  Zein:   Atamtia  mimba.   Yule  binti  akifukuzwa  shuleni  na  huyo  mtu  afukuzwe  kazini.   Hiyo  mimi sijapinga  lakini  yule

msichana awe na haki ya kurudi shuleni.

Mrs. Anita Ruto:  Tunahitaji wasichana warudi shuleni, lakini huyo-----

Interjection Com. Zein:  Hiyo tushamaliza.     

Com. Mosonik:  John Koech?  Thomas Kesio?  David Chelelei?        

David Chelelei:   Asanteni  kwa  nafasi  ambayo  nimepata  wakati  huu.   Jina  langu  ni  David  Chelelei,  kutoka  sub-location  ya

Kipkong’oi.  Kenya basically, is an agricultural country and agriculture should be given importance.  The Minister of Agriculture

should  be  somebody  knowledgeable  in  agriculture  –  somebody  who  is  a  degree  holder  in  agriculture.   Also  his  Permanent

Secretary  should  have  the  same  qualities.   This  is  because  what  Kenya  gets  in  agriculture  helps  the  country  in  the  form  of

taxation and a place which is known to be very good in agriculture (which is fertile),  producing crops  like  tea  and  maize  and

good in livestock,  should be well developed in infrastructure – accessibility to that area  should have good roads.   So  that  the

products from that area could be taken to the market very easily.  

Com. Zein:  We understand that.  

David Chelelei:  I think that is what I had.  Thank you.

Com. Mosonik:  Cornelius Tanui.  Hayuko?  Ni wewe.  

Cornelius  Tanui:   Commissioners,  asanteni  kwa  kunipa  fursa  hii.   Yangu  itakuwa  ni  machache.   Kwanza  kabisa  pengine

ningerudia  sehemu  moja  tu.   Wenzangu  ambao  wamenena  hapo  awali,  wamesema  kuwa  ikiwa  machifu  na  manaibu  wao  ni

watumishi wa umma, wanastahili pia wapewe transfer.  La sivyo kama transfer haitawafaa,  ningeonelea kwa maoni yangu kuwa

wachaguliwe na wananchi kwa vile wako sehemu hiyo.

Jambo la pili ninaonelea, ningependa kuwa sehemu zile za kuhifadhi utamaduni zihifadhiwe.  Jinsi  ningependelea  zihifadhiwe  ni

kuwa pahali pale ipatiwe title deeds  kama vile Wanandi sehemu zao za kuwafanyia vijana wao tohara hazina title dees.   Sasa

wakati mwingi tunasumbuana na mwenye ardhi hiyo.  Ningependelea wapatiwe title deed na hiyo title deed iwekwe kwa chief.  
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Oni langu lingine ni kuwa watu wengi wamesema kuwa, wanawake pia washiriki katika uongozi mbali mbali.  Kwa maoni yangu

ni kuwa  iwapo  hapo  awali  tumeongea  kuwa  wake  na  waume  wawe  sawa  katika  jamii,  mbona  sasa  tuwape  nafasi?   Pia

wapewe fursa ya kushiriki au kupigania viti vile, iwapo watashinda ni sawa, iwapo watashindwa, iwe sawa.         

Oni lingine  ni  kuwa,  tumeguzia  sehemu  mingi  kwa  mfano  iwapo  serikali  imetambua  kuwa  mahali  pale  ni  nzuri  katika  kilimo,

wakati ule wakutengeneza njia, simu au vyombo vingine vyote vya kusaidia,  ningependelea wananchi wa sehemu ile wapatiwe

fursa waamue wenyewe iwapo watapatiwa donation, then they will have to pay for themselves.  For instance, we realize that we

are in an agricultural soil but unfortunately our roads are inaccessible in that most of the time we have been having some donors,

lakini the signatory is only one person.  We should also be allowed to be the signatories of our own development.  

Mambo  mengine  ambayo  ningependa  kugusia  ni  kuwa  katika  shule  nyingi  unakuta  kuwa  nidhamu  zimerudi  chini.

Ningependelea  nidhamu  ile  ya  awali  irudishwe  shuleni  kusudi  mwalimu  apate  nguvu  ya  kumuadhibu  yule  mwanafunzi  na

kumfunza vile inahitajika. Sioni kwa sababu gani mbunge ama waziri wa elimu aseme kuwa wanafunzi wasipewe nidhamu tena

na hali yeye sio mwalimu pale.  Ningependelea wakati  sheria kama hizo zinatengezwa, ni heri kuhusisha wahusika na wahusika

wa elimu ni walimu.  Sioni kwa nini waziri wa elimu apitishe kuwa hakuna kumpiga mwanafunzi tena.  

Mapendekezo yangu ya mwisho ni kuwa,  tumeambiwa kuwa ni umri gani ambayo  ingemfaa  Rais,  Mbunge  au  Diwani.   Kwa

maoni yangu ningesema kuwa yule ambaye aliye na kitambulisho au mtu yeyote mwenye umri wa miaka kumi na nane anastahili

kupigania  kiti  hicho.   Kwa  vile  wakati  huu  hatuna  kazi  na  tuna  vijana  wengi  ambao  wamesoma  lakini  sheria  ile  itawazuia

kupigania viti hivyo.

Ya mwisho ni kuwa ningependelea zile kodi  tulizozitoa kutoka kwa  local  authorities,  turegeshewe  tutumie.   Kwa  mfano  kwa

muda mrefu sana nimekuwa nikigombana na watu wa local authority  ambao  wanakusanya  kodi,  na  wakisanya  kodi  zile  hata

baada ya miaka mitano hatuoni maana yeyote.  Asanteni.  

Com. Zein:  Usitoe habari baada ya maoni, ukishasema kwamba unataka kodi utumike kutoa huduma kwa wananchi, basi.     

Com. Mosonik:  Anthony Keter?  Hayuko.  Elkana Mugun?  Shadrack Mwei?

Shadrack  Mwei:   Pendekezo  langu  la  kwanza  ni  kuwa,  tuwe  na  ofisi  ya  MP  kwa  kila  Constituency.   La  pili,  tupatiwe

wananchi powers  incase of inefficiency among the MPs,  we  should  have  powers  to  say  that  our  MP  is  not  efficient  so  they

should go for elections.

Thirdly, we should have specialization in jobs, not some people having four jobs while others don’t have any.  
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About taxation, we have many industries and they are being taxed.  The taxes collected from those industries should be used for

development of that area first.  

Finally the natural resources like industries, forests and Nyayo Tea Zones.  The people  within the area  should be given priority.

Thanks.    

Com. Mosonik:  Elkana Mugun.

Elkana  Mugun:   Asante  sana  Commissioners,  hata  ingawa  wameshataja,  nitapitia  juu  kidogo.   Nandi  customary  law  iwe

recognized.   Kwanza,  circumcision  in  men  is  compulsory,  kwa  ladies  ni  voluntary  kwa  kabila  zingine  lakini  sisi  tulikuwa

tumeshawacha kidogo,  hatuwezi kulazimisha hiyo.  Vile nimesema  customary  law  iwe  recognized,  there  is  a  place  known  as

Kaptai, iwe reserved kwa Wanandi ili wafanye ritual yao.  

About marriage, men can marry – there are three types of marriage, kuna customary, DC’s na church.  All to be  documented –

I want a document.

Equality:  In our culture,  men are  men, no equality tukienda mume na mke.   A man governs a woman in the house lakini kwa

kazi tuwe sawa.  Mimi nikiwa kazi na yeye akiwa kazi tuko sawa, lakini ndani ya nyumba I am the governor of that house.

Land listed for whites:  In Nandi it should benefit the indigenous  Nandis  and  when  the  lease  expires,  women,  girls  au  or  the

present generation who are landless to be considered.   

Forests:  Forests in Nandi belongs to the Nandi and it should also benefit them, for example, when hived for landless.   They are

the owners to be given and land to be given by a panel of concerned chosen elders of the area.  

Boundaries of Nandi to be redrawn.  Compared to the hills down there there is a place known as Nyando escarpment  while it

was a Nandi escarpment.  

Local government to be  given  powers  in  this  new  Constitution  to  allow  them  govern  their  jurisdiction  and  benefit  from  their

respective forests.  Tea zones also to be owned by respective County Councils wherever they are.  

Government/Administration:  Provincial administration to stay.   That is chiefs and assistant  chiefs to stay and be nominated by

the government.  

Type of Government:  It  should be federal  which means majimbo, with  jimbos  which  allows  room  for  Vice  President,  Prime
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Minister and their deputies.  

Parliament:  Parliament be extended to allow Commissioners to accomplish their work and come with a document which is the

Constitution signed by the President who is here with us, to be a law so that we go to elections with a new Constitution.  

Com. Mosonik:  Asante sana.  

Elkana Mugun:  Members of Parliament the incumbent of the coming parliamentarians will all have to be  salaried and I don’t

see why others panic for only 5 months in addition for you to accomplish the work.  

Com. Mosonik:  Asante, umemaliza?

Elkana Mugun:  Nikimaliza, Judiciary: (ninarudia mtu mwingine alikuwa ametaja) There are  cases  which pile, when a crime is

committed here in Kapsabet, the court is to be done in Nakuru – that is unfair.   Kitu ikifanyika in Nandi, they have judges,  they

have magistrates, be done here.  

Com. Mosonik:  Not in Nakuru----

Elkana Mugun:  Not in Nakuru, not in Vihiga, let it be done here, mahali makosa ilitokea. 

Com. Mosonik:  Sasa umalizie hapo.

Elkana Mugun:  Nikimaliza, ---------

Com. Zein:  You have taken more than five minues.  When we say that each person who has a memorandum should take  only

five minutes, it means kuna chance ya mtu ambaye wewe unamzuia asizungumze.  Tutasoma hiyo. 

Mambo  ya  nomination  ya  Wabunge  or  Councillors  to  stay.   Nominations  must  be  done  so  that  young  people  could  be

nominated kwa sababu hawawezi kupelekwa na ile ……...  (inaudible) iko na pesa  na kadhalika.   Kwa hayo machache,  I beg

to move.  

Com. Mosonik:  David K. Rotich, yuko?  Na David K. Sang, yuko?  Halafu James K. Songok.

     

David K. Rotich:  These are my views:

• The local government:  Councillors to be elected by people according to their wish and his popularity.  
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• Nomination of women and youths should be considered because they don’t have any money for campaigning.    

• President:  President should be under the law of the country because he is also a citizen.

• MPs and councillors:  If they don’t perfom their duties in  their  areas,  the  law  should  allow  us  to  give  them  a  vote  of  no

confidence or if they have neglected their areas.

• Nyayo Tea Zones money should be used for bursary and for health in the nearest dispensaries or hospitals. 

• Environment and natural resources:   The products  of forests  which is indigenous trees,  should also benefit the people  who

are within that area.

• Security structure:  There should be a village elder who is well-educated so that we can polish the assistant  chiefs,  chiefs,

DOs, DCs and PCs.   We can have a court system whereby a village elder can go directly to the police and after police to

the court.   

So those are my few remarks.

Com. Mosonik:  David K. Sang?  James K. Songok?

James  K.  Songok:   Commissioners,  yangu  ni  machache,  ile  ningesema  watu  wengi  wameshaongea.   Yangu  ni  kuhusu

barabara;  ningependekeza kuwe na sheria ya kuchunga  barabara  zetu  zisiharibike  kila  wakati  kwa  sababu  ninanunua  gari  na

ninalipa kodi kwa petroli na kodi  ya kuchunga barabara.   Lakini hizi barabara  ni mbovu wakati  wote,  hizo pesa  zinaenda kwa

mfuko ya mtu.  Ningeomba kuwe na sheria ya kuchunga hizo barabara,  halafu barabara  ikiharibika mimi mwenye gari nitapata

ruhusa ya kushtaki Minister wa roads aende mahakamani ajibu kwa nini barabara ni mbaya.  Hiyo ni yangu.   

Com. Mosonik:  Asante sana.  (in Kalenjin)  Paul Majo?  Charles Too, of the Kenya Koiyo Elite. 

Charles Too:  I represent a group as you read, Koiyo Elite.

Com. Zein:  Hiyo ni memorandum?

Charles Too:  Sio memorandum, these are just points.

Com. Mosonik:  That technically is called a written submission, si imeandikwa? 

Charles Too:  It is written.

Com. Zein:  (inaudible)
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Charles Too:  Haya, sitachukua hata dakika moja.  I will go as per the red book which has given us the guidelines.

 Constituitional Supremacy:  Parts of the Constitution that directly affects parliament should not be  amended by Parliament.

That  is  my  recommendation.   The  public  should  be  involved  through  a  referendum  called  by  a  special  Commission,

constituted by parliament to make such a change.    

 Defence and national security:  The head of the government should be the Commander- in-Chief of the armed forces.  

 Parliament should have authority to invoke emergency powers in case of emergency situations.  

 Political  parties:  The  number  of  political  parties  should  be  limited  to  three  and  funded/financed  from  the  public  funds.

Otherwise the members of the public who are members of this parties are taxed for these funds to be availed. 

 Structure and system of governance:  My opinion or  our opinion  as  a  group  is  that  we  should  adopt  a  hybrid  system  of

Executive authority between the  President  and  the  Prime  Minister.   The  Prime  Minister  should  always  be  present  in  the

Parliament and should be appointed by a parliamentary majority, while the President to be elected directly by the people.

 The President  should not withhold consent  for bills which have been passed  by  Parliament  so  long  as  the  Prime  Minister

would have put his consent.  

 Also the President should not hold the title of the chancellor of universities as  he may not be  qualified or  due to his political

affiliation, he may not perform the duties of a Chancellor well.  

 Budgetary allocation and expenditure should be controlled by Parliament and not the Executive.  

 Legislature:   Members  of  Parliament  should  not  be  tourists  or  property  owners  in  their  constituencies  but  should  be

residents residing in the areas where they represent.  Member of Parliament who changes residence,  the constituents should

be empowered to petition so that they can pass a vote of no confidence upon such an MP.   

 MPs  should  not  act  on  basis  of  conscience  and  convictions,  but  should  be  given  time  to  consult  constituents  before

participating in any decision making or voting in Parliament.  

 Civil Service:  Our proposal  is that the civil servants should not participate in business and at  the same time in government

service as this is a lure to corruption.  A well paid civil servant would be able to desist  from corrupt  practices  and business

practices.  If a civil servant is involved in business, he should be terminated from service.

 Land and related properties:   The individual should have an ultimate ownership of land  as  a  right  not  as  a  prerogative  or

inheritance from the parents.

 The  current  system  of  giving  powers  to  elders  who  otherwise  are  well  knowledged  or  well  versed  with  the  communal

ownership are not the right people to make decisions concerning individual ownership of land.  

 Management  of  resources:   Idle  tracts  of  land  should  be  taxed  heavily  or  owners  notified  and  subsequently  the  land  is

sub-divided among the landless for generation of wealth and eradication of poverty.  

 To avoid classification and ……… of the society also,  I would  suggest  that  public  investment  policy  be  made  to  source

capital for small enterprises  and reduce joblessness.   On  the  same  note  also  foreign  investors  should  be  vetted  to  avoid

dumping substandard products and monopolies which may harm the residents of our country.  Thank you.  
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Com. Mosonik:  Ujiandikishe tafadhali.  Phillip Ng’eny.

Phillip Ng’eny:  I am coming from Koyo sub-location.  I am going to present my individual proposals to this Commission.

The first one is; I would like to suggest that the death penalty in our country should be abolished.  Instead of death penalty there

should be life imprisonment to allow the person who broke the law to change his life in future.   

Com. Mosonik:   Let me ask you a question,  you have explained.  How can somebody change his life if that life is  in  prison

upto the very end?  

Phillip Ng’eny:   When he is in prison,  I  wanted  to  explain,  when  that  person  is  sentenced  to  life,  he  is  there  to  be  trained

maybe to be a carpenter.  So he can play a vital role to our country.   Secondly, detention-------

Interjection Com. Zein:  (inaudible)

Phillip Ng’eny:  Other people who are sentenced for a long time should be given certain training.

Com. Zein:  Unasema, iwe kama corporal punishment?

Phillip Ng’eny:  Capital punishment should be changed from death penalty to life imprisonment.

Com. Zein:  (Inaudible)

Phillip Ng’eny:  Si anyongwe, abaki hivyo tu ndio asiue mtu mwingine.  

The second proposal is that detention without trial which we have had for so many years  should be abolished.   A person must

be taken to a court of law.

Com. Zein:  Detention without trial has already been abolished.

Phillip Ng’eny:  I was not aware of that.  

Free education:  The government should give free education from standard one to form four.   This is to enable those who are

not able to pay-------
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Com. Zein:  We understand that why.

Phillip Ng’eny:   Four,  the government should take  care  of the chokoras  who are  loitering in town because  those people  are

also  supposed  to  have  their  rights.   The  government  should  set  a  school  for  those  chokoras  to  be  trained,  so  it  should  be

responsible for them.  

Five, President of the Republic of Kenya should be elected by the people.  He should be a degree holder.  He should not be  an

MP of any constituency, he ought to be a neutral person.  

Com. Mosonik:  (kaikai mibik chengalaltos.Kaikai amot kebolye ka).

Phillip Ng’eny:   He should be a Commander-in-chief of  the  armed  forces  since  he  is  elected  by  the  people.   We  are  in  a

democratic state whereby we are supposed to be represented by the person who is elected by the people.   He should have the

right to declare war as he is the Commander-in-Chief of the armed forces.  

Six, he should have a running mate for Vice President  before vying for the seat.   He ought to propose  this person to run as  a

Vice President  for wananchi to elect  him.  The President  should be removed by a  vote  of  no  confidence  through  Parliament.

The President should not be a chancellor of any university.  

Nine:  Number of political parties should be limited.  To my suggestion they should be five.  This is to eradicate  tribalism in our

country because  presently  where  we  are  having  so  many  parties.   There  should  be  a  law  to  govern  the  parties  so  that  one

member who is in a party should not criticize the party and he should only be in one party.  

Federal government should be formed of which the head of each jimbo should be a governor.  Provinces should elect  their own

governor, being one of the MPs.  Prime Minister’s post should be elected from the majority party in Parliament.  Prime Minister

should be the head of the Parliament.  He should be in a position to appoint  Ministers.   Coalition government should be formed

whereby all political parties should be represented in the ministries or cabinet.  

Com. Mosonik:  That is a government of national unity, all the parties are there.

Phillip Ng’eny:  Coalition government is whereby the ministers are being appointed from the various registered parties.

Com. Zein:  You understand what a coalition government is, all parties are involved in forming a government of national unity to

make a coalition party…………(inaudible)
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Phillip Ng’eny:  So that is a government of national unity.  I  was proposing also that two houses should be formed, an upper

house or upper chamber and a lower chamber.   I  am proposing that the upper  house should be represented by fifty members.

Since there are eight provinces in Kenya, the upper chamber will have eight governors to represent  each province.   This should

include the President, Prime Minister, the Speaker  of the National Assembly, and the NGOs should send three representative.

President  should appoint  nine  members  including  the  Attorney  General  and  Chief  Justice,  that  will  make  50  members  in  the

upper chamber.  

Com. Mosonik:  Is that a memorandum, because I would like you to submit it.   

Phillip Ng’eny:  I am almost completing.  

Com. Zein:  Unajua Phillip, tutasoma hiyo, sasa ikifika saa kumi…. Haya makaratasi yote ni watu wanangoja.     

Allow me just to present one.  This is about  marriage:  There is a problem in our country whereby although the law allows the

three types marriage, Christian, Civil and traditional marriage, I would like to propose that the government recognizes traditional

marriage  and  should  provide  a  written  certificate  where  people  can  refer  to  avoid  problems  in  future  instead  of  using  local

witnesses.  Marriage cases  should be handled by elders  who know those people  well.  Village elders  should be given salaries

inorder to avoid corruption in our country.  

To finalise, MPs should be full-time sitting in Parliament in order  to present  their views.  For  an MP to stand as  a President  he

ought to declare his wealth ---------

Com.  Mosonik:   Hiyo  style  sio  mzuri.   Sammy  Baiyo.   Kila  mtu  dakika  moja  tafadhali.   Na  mimi  ninaweza  kuwa  rude

ninajaribu tu kuwa mtu mzuri, lakini kawaida mimi ni mtu mbaya sana.  Please be very brief.  

Sammy Baiyo: Asante sana Commissioners kwa kututembelea hapa leo.  First,  bila kupoteza wakati  ninaingia kwa agenda ile

ilikuwa inatakikana.   This proposal  falls under Judiciary although it had been said,  I  will  emphasize  it  in  brief.   Here  is  a  law

whereby  two  people  are  disputing  a  boundary;  for  example,  let  me  say  Mr.  Brown  and  Mr.  Black  are  disputing  of  a

boundary---------

Com. Mosonik:  Excuse me, just emphasize the point, what point was it?       

Sammy Baiyo: It is a case whereby, the case should be done here locally, but somebody who has money decides  to take  the

case to Mombasa or Nairobi wanting to take advantage of the other one.
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Com. Mosonik:  Is that a case about land or what is it about?

Sammy Baiyo: It can be either, land or------

  

Com. Mosonik:  One is land and another one?

Sammy Baiyo: Land, or maybe it’s a building or about livestock.  

Com. Mosonik:  So you are saying those to be addressed -------

Sammy Baiyo: To be addressed here, locally where the witnesses could be available.  

Com. Mosonik:  Yes, another point.  

Sammy Baiyo: Point number two; this falls under local government.  The term of mayors and the Council Chairmen should be

five years.

Com. Mosonik:  Should they be elected or appointed?

Sammy Baiyo: They should be elected.   

Com. Mosonik:  By the wananchi?

Sammy Baiyo: Yes, by the wananchi.

Com. Mosonik:  Next point?

Sammy Baiyo: The minimum qualification for a councillor to be elected must be form four level.  Nomination of councillors and

even MPs must be scrapped because------

Com. Zein:  You want them scrapped.

Yes.  Point number three, mismanagment of public funds.  Whenever a person is put into a position to head an institution or  any

public office and found to have misused the funds, I think the best  thing is to be  hanged or  be  shot through a firing squad.   So
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that the future generation-------

Com. Zein:  Umesema unataka wapigwe risasi ama wanyongwe, sawa?

Com. Mosonik:  Na  hiyo nikusema wakufe kabisa because  hanging and firing squad is the same thing, they end up in death.

Okay, umalize.  

Sammy Baiyo: The other one is chief and assistant chiefs to be transferable.  Thank you. 

Com. Mosonik:  Kipkoech Chumo, afuatwe na Wilson Ng’etich.

Kipkoech Chumo:  Land ownership should remain in the family.  Land disputes should be dealt  with by the village elders  and

should be observed by the government……….

The Parliament:  One to be in Parliament through one party.  When you are in Parliament you stay until that term ends.

Com. Zein:  What happens to defectors?

Kipkoech Chumo:  They resign and come home or pay for the expenses.  No merger.

Disabled should be given first priority regardless of education; they should be given job opportunities in government institutions.

 Men and women should be treated  equally. In such a case  where women have their organization, that organization should be

abolished because we are all equal.  I suggest that places preserved for women should be stopped  immediately because  we are

all equal.

Com. Zein:   Wanawake wanadai mambo mawili, wanasema kutoka na historia ndefu ya kugandamizwa, wamekuwa hawana

uwezo  wa  kuenda  mahali  kama  Parliament.   Kwa  hivyo  wanasema  moja,  watambulikane  kama  wana  haki,  na  pili,  ili

kurekebisha yale matatizo ya zamani, wateuliwe.   

Kipkoech Chumo:   Ninakubali kwa sababu tumewapatia nafasi nzuri kuwa equal,  tuko  equal  sasa.   Wanaweza  kutetea  kiti

chochote, apite ama aanguke, sawa.   

Before  I  go  to  job  opportunities,  retirement  age  should  be  extended  from  55  years  to  65  years.   Retirement  benefits  to

accompany the letter of retirement.  Job opportunities:  Police and APs, when they are recruiting people they should not make it

a must that you must be of a certain height.  They are discriminating those ones who are short and qualified.  Asante sana.  
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Com. Mosonik:  Wilson Ngetich, atafuatwa na Joseph Ng’etich, yuko?

Wilson Ng’etich:  The Commission, lawyers, and officers of departments; my name is Wilson Ng’etich. 

Com. Zein:  Mzee wangu, ungekuwa ushajitambua mapema.  

Wilson Ng’etich:  I have the following issues:  

• I will start  with the basic rights.  All Kenyans should enjoy basic rights, example,  free medical,  free  education,  water  and

electricity.  

• Secondly, land and property:  All Kenyans should be guaranteed land.       

• Local government:  Elected councillors are enough; the issue of nomination should be scrapped out.

• Mayors and Chairmen should be elected by the people.

• Legislature:  MPs elected should be recalled by the people  if their duties are  not upto date.   Also the  issue  of  nominating

MPs should be scrapped out.  

• Lastly, (I  would like to emphasize) the issue  of  impregnating  girls;  whoever  who  is  responsible  for  the  pregnancy  should

take  care  of  the  child  by  providing  the  basic  rights.   If  he  is  willing  to  marry  it  is  okay,  if  not  he  should  face  all  the

responsibility required.  

Com. Mosonik:  A question, ulisema everybody should be given land, where do we get the land to give to every Kenyan?  

Wilson Ng’etich:  What I am saying is that every Kenyan should be guaranteed land, example in Kenya they have conserved

forests whereby they are being protected for animals and we don’t see  the benefit of these wild animals.  Also,  there are  some

people who are having 1000 acres, while there is somebody who is landless.  So  I would like the new Constitution to take  this

point because  nobody bought a land from God.   Initially if you follow from our grandparents  they said  we  …..…..(inaudible)

this land, which is not true.   The issue of selling land started in the middle.     

Com. Mosonik:  Joseph Ng’etich?  Hayuko. Titus Tisen.

Titus Tisen:  I  would like the new Constitution to entrench the following points;  those who have spoken have said most of it

but I will go through very fast. 

There  should  be  a  central  government  and  a  federal  government.   Tuwe  na  majimbo  ambaye  tutakuwa  na  Prime  Minister,

governors  na  President  ambaye  atakuwa  answerable  to  the  Constitution.   Most  of  the  activities  will  be  conducted  and

controlled by the Constitution.  As concerns job opportunities,  let there be  competency  in  the  appointments  of  those  to  hold
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public offices, there should be no godfathers and no apartheid.  

As  for  the  freedom  of  worship,  the  law  has  been  there  but  in  many  times  it  has  been  abused  very  openly.   We  have  seen

students learning but interfered with some board of governors------

Interjection Com. Mosonik:  Just say what you want to see done. 

Titus Tisen:  I  would like the freedom of worship be honoured as  entrenched in the Constitution.  The sponsorship in public

schools should be scrapped  off because  it tends to create  a lot of unnecessary monopoly and inteference in the running of the

schools.   Let the  schools  be  categorized  to  public  schools  and  private  or  mission  schools  where  the  public  schools  will  run

according to the dictates of the public.  

Four, we would also like to see  in the new Constitution a five-day working week.   This will allow most of the civil servants to

attend the spirtitual nourishment of their choice without fear or without interferance.  

Education has been said by many and I also concur with them when they say it should be free form nursery to form four level.

This will mean most of the Kenyans will have access  to education  we  would  have  eradicated  illiteracy  into  a  larger  level.   It

should also be compulsory to in the primary section.  

The new Constitution also should look into ways and means of assisting the physically handicapped to live better lives and enjoy

as  the  others  do  because  it  was  not  their  fault.    Many  people  have  said  about  the  Nyayo  Tea  Zones  around  our  district.

Whatever that comes out of that place should be used to benefit the education in the district,  bursaries  and  medication  in  the

district level.  

Com. Zein:  County councils to be autonomous.  

Titus Tisen:   There should be a provision for the welfare of the aged.   In the Constitution we have those people  who retire,

those who were once employed.   But we have agemates of those people  who were never employed,  they had been at  home

and also old.  They should be considered to get something, to buy just a loaf of bread.

The three arms of the government should run autonomously so that the Parliament,  Judiciary and the Executive have distinctive

roles and no intereference.  

Interjection Com. Zein:  Separation of powers?
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Titus Tisen:  Yes, that is what I mean, separation of powers.  The last one is,  all political parties  (some of them have said we

should have a number of them), once they have registered, we should have a level ground and all laws restricting the freedom of

association be repealed.   The assistant  chiefs and the chiefs to  go  for  compulsory  training  before  taking  office  once  they  are

employed or nominated.  Thank you.

Com. Mosonik:  Tanui Nicholas?  Mohamed Sultan?  Stephen Sugut?  Paul Melgo?  Bwana J. D. Ng’eny?  Yuko?

J.D.  Ng’eny:  Yangu  yatakuwa  machache  na  nitagusia  tu  kuhusiana  na  nyanja  tatu  kwa  sababu  tayari  zishatajwa.   Yangu

italenga  kwa  uongozi  na  ningependekeza  kwamba  uwezo  wa  Rais  na  kazi  zake  zipunguzwe.   Nikisema  uwezo  wake,

singependa Rais wa nchi hii awe na uwezo wa kuteua watu wenye mamlaka makubwa katika serikali yetu.  Rais asiwe akiteua

mabolozi na watu wakubwa.  Tunaweza kusema kwamba kuhusiana na watu wakubwa, akishawateua ipitishwe bungeni. 

Com. Zein:  Ungesema wanateuliwa na Rais, lakini kupitisha ni Bunge.

J.D. Ng’eny:  Pili, kazi za Rais zipunguzwe kwa sababu tunaona Rais wetu anafanya kama amri jeshi,  anakuwa chancellor na

kadhalika; singependa Rais wa nchi hii awe chancellor wa university.   Na  kufikia  hapo  sipendi  serikali  ionekane  katika  chuo

kikuu, asijihusishe kuteua wakubwa, alipe pesa tu na kisha atoke.

Tatu,  ningependekeza  tena  Provincial  administration  iondelewe  kabisa  na  serikali  inayoongoza  katika  wilaya,  mikoa  na  hata

chini yake ichaguliwe, sio iteuliwe.

Kuhusiana na elimu, ningependa kwamba mfumo wa elimu usibadilishwe na mtu moja au hata na Tume, ubadilishwe na bunge

pekee  yake.   Ya pili kuhusiana na elimu pia,  ningependa wale ambao wamemaliza  chuo  kikuu  waruhusiwe  kufanya  kazi  hata

kama ni nje ya nchi.  Serikali isaidie vijana watoke nje, wasiseme tu hakuna kazi na wanafungiwa humu ndani.

Ya  mwisho,  ni  kuhusiana  na  Tume  ya  Katiba  yenyewe  kwa  sababu  tunaona  mulipopewa  kazi  hii  ilichukuwa  pesa  nyingi  na

kelele nyingi.  Tungependa iwekwe katika sheria,  iseme tutakuwa tukirekebisha Katiba yetu pengine baada  ya  miongo  miwili.

Isije tena tukachukuwa muda mkubwa kuwateuwa na kuwalipa pesa nyingi.  Ninataraji mumenisikiza.  

Com. Mosonik:  Ujiandikishe.  Geoffrey Kipkoech.   

Geoffrey  Kipkoech:   Nitatoa  haya  machache  kwa  Constitutional  Review  Commission.   Ningependelea  Parliament  ipewe

nguvu ya ku-appoint Commission of Enquries.  

Ya pili, ningeonelea ya kwamba ex-military men and women wapewe kibali ili waweze kuwafunza wananchi wanaohitaji  kujua
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yanayotendeka  katika  barracks,  free  bila  kusumbuliwa.   Pia  kuwe  na  kitu  kama  mobile  Parliament  ambapo  Bunge  itakuwa

inazunguka.  

Com. Zein:  Mobile Parliament maanake nini?          

Geoffrey Kipkoech:  Bunge itakuwa inazunguka zunguka, sio ile tu tunasikia ambayo iko sehemu ya Nairobi.

Com. Zein:   Ninavyokuelewa, iwe kwenye gari ikizunguka ama unataka wakati  fulani wakutane Rift Valley, wakati  mwingine

wakutane Nyanza, wakati mwingine wakutane Coast, au kwamba wawe na magari wanazunguka.   

Geoffrey Kipkoech:  Hapana, ningetaka wakati fulani wakutane Rift Valley.

Com. Zein:  Vikao vyao viwekwe sehemu mbali mbali nchini.  

Ya  mwisho,  ningependelea  minimal  reforms  ifanywe  wakati  huu  kwa  sababu  kuna  shida  nyingi  katika  nchi  yetu  ya  Kenya.

Katiba yote isirekebishwe kwa wakati huu, tungetaka uchaguzi ifanyike ifikapo December.

Com. Mosonik:  Hiyo ilikuwa ya mwisho, ulisema wewe mwenyewe.  

Geoffrey Kipkoech:  Umesema nini?

Com. Mosonik:  Wewe mwenywe ulisema, “ya mwisho”, si hiyo ni ya mwisho?  Lakini tungetaka kukuuliza kwa ajili umesema

mimimal reforms, kufanya mapendekezo ni minimum reforms gani ambayo tutayafanya ndio tuweze kuwa na uchaguzi mwezi wa

December?

Geoffrey Kipkoech:  Ningeonelea kwamba minimal reforms ambazo zitafanywa, ni kuwe na level ground kwa political parties

zote za Kenya.  Pili, ifikapo elections hakutakuwa na political parties ambazo zitakuwa favoured kuliko zingine, tosha.  

Com. Mosonik:   Sasa  ukisema level ground inategemea mahali umesimamia,  ukiwa  uko  juu  inaonekana  inaenda  hivi.   Sasa

utueleze level playing ground na pengine ni ya muhimu hii.   Kama chama cha KANU inaweza kusema kuwe na  level  playing

ground,  is  that  you  present  your  best  candidate  na  asifungwe  na  watu  kama  bado  tunampenda  iwe  two-terms  out,   mzee

aendelee.   Unaona hiyo ni level playing ground moja.  Sasa yako ni gani?

Vile  ningependelea  level  ground  ipatikane,  ni  kwamba  kama  hapa  kwetu  sehemu  ya  Nandi  ikiwa  kuna  opposition  member

yeyote  ambaye  anaweza  kutembelea  hapa,  policemen  ambao  watakuwa  deployed  kule  wawekwe  tu  kuchunga  amani

81



hapo-----

Interjection Com Zein:  Unataka wagombezi  wa  viti  bila  kujali  chama  chao,  wawe  na  uwezo  wa  kuwafikia  wananchi  bila

kuzuiwa.

Geoffrey Kipkoech:  Bila kuzuiwa. 

Com. Mosonik:  Kufanya mikutano? 

Com. Zein:  Ya campaign.  

Com. Mosonik:  Na hiyo pekee yake, hakuna kitu ingine?  

Geoffrey Kipkoech:  Yes.  

Com. Mosonik:  Asante sana.  Ujiadikishe tafadhali.  Mohamed Kosgey.      

Mohamed Kosgey:  Yangu ni machache sana na ni kuhusu uchaguzi wa President.   Mimi ningependekeza President  wa new

Constitution awe na miaka kutoka arobaini na tano kwenda juu.  Sio mtu ambaye ana umri wa chini kwa sababu mtu mdogo

hawezi kuongoza nchi ikawa nzuri.  Yangu ni hiyo tu.  

Com.  Zein:   Ukisema  miaka  arobaini  na  tano  kwenda  juu,  miaka  arobaini  na  tano  mpaka  mtu  awe  na  miaka  mia  mbili

anaruhusiwa kusimama tu?

Geoffrey Kipkoech:  Hapana.  Mimi ninataka miaka arobaini na tano mpaka hapo mbele kidogo, sio mpaka kufikia mia.    

Com. Zein:  Mpaka mia?

Geoffrey Kipkoech:  Hata ikifika mia.  

Com. Zein:  Hakuna kiwango cha juu.  Sasa vijana watasema, ‘kwa nini mnatuonea sisi, mimi nina miaka arobaini na unanizuia

nisisimame na mtu ana miaka mia moja na hamsini mnamruhusu asimame?’

Com. Mosonik:  Lakini ni sawa, umesema vizuri ….. 
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Geoffrey Kipkoech:  Jambo lingine ni kuhusu stima-------- (end of tape)  Nguvu ya umeme ijengwe hapa Nandi kwa sababu

kuna mito mingi na hauwezi kutoa nguvu ya umeme kama hakuna mvua.  That is why stima inapotea mara kwa mara.   Yangu ni

hayo.

Com. Mosonik:   Stephen  Sugut  alikuwa  na  written  memorandum,  yuko?   Ama  pengine  alipeana.   Halafu  Justine  Bitok  na

Geoffrey Kipchirchir, sio yeye.  Simon Lang’at.

Simon Lang’at:  (ngoliot nomuoe netai kobo oret )

Translator:  What he wants to say is about the road.  

Simon Lang’at:  (kikoyait oret kapisa ,nekikenyolilse eng Nandi betusiek chechang).

Translator:  The road is in a bad condition in Nandi.

Simon Lang’at:  (konguno kokai okerwech yoto ).

Translator:  So we would like you to take into consideration that-----

Simon Lang’at:  (bichu kikwe makingen kelebokoyoei ne eng tai .)

Translator:  We don’t know whether -------

Simon Lang’at:  (.kikome oret kongete ortinuek akot chebunei lakokab Sukul)

Translator:  Most of the roads are ------

Simon Lang’at:  (kisome kou councillor che  kilewenirani kokaikai kokerwech ngalekab oratunuek).

Interjection Com. Zein:  (inaudible)

Translator:   He is saying that most of the roads  are  spoilt  even the short  cuts which they are  using.  So  he  is  requesting  the

councillors who are going to be elected this time should help them to look into the issues of roads.  

Interjection Com. Zein:  Mzee tunasema, unatakaje tufanye nini barabara?

Simon Lang’at:  (kimoche barabaret ochobwech)

Translator:  He would want the roads to be made.

Simon Lang’at:  (oratinwek chenuok chekibunei lakok koyach).
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Translator:  The short cuts should be abolished, only the main roads. 

Com. Mosonik:  Shadrack Leting’?  Hayuko.  Abraham Koech?  Atafuatwa na Gedion Kontos.

Abraham  Koech:   Mimi  ni  Abraham  Koech  kutoka  Mosombor  sub-location.   Mengi  yamezungumzwa,  yale  ambayo

ningependekeza, lakini nina pendekezo mawili pekee  yake.   Kuhusiana na marriage certificate,  sisi tumesema iko sehemu tatu.

Ningependekeza kwamba marriage certificates  ziwe  katika  ofisi  ya  DO  ndio  watu  wajiandikishe  pale,  ndio  kila  mtu  awe  na

marriage certificate kwa wale ambao hawana.  Wengine wanaweza kujiandikisha na kupata certificate kwa kanisa.  

Lingine la pili ni kwamba kuna watu ambao wako na uwezo na wako na mali, lakini hawana namna ya kujilinda.  Kwa  hivyo

ningesema kwamba wale ambao wana mali wapatiwe bunduki.  

Com. Zein:  Matajari?

Abraham Koech:  Matajiri – yule ambaye ana uwezo anaweza kuuliza hiyo.  Wapatiwe bila masharti.  Ni hayo tu.  

Com. Mosonik:  Ninauliza swali.  Ulisema matajiri, hiyo nikusema kwamba wanapewa kwa ajili wana mali.

Wanapewa ndio wachunge nayo.

Com. Mosonik:  Kwa hivyo sio kusema bila sababu yoyote.

Com. Zein:   Ninasema aje  ndugu  yangu,  nchi  zingine  kama  Amerikani,  wana  matatizo  ya  watu  kuwa  na  bunduki  sasa  kwa

sababu waliweka kwa Katiba yao, kwamba raia yeyote ana haki ya kubeba silaha.

Basi, kama ni hivyo inawezekana. 

Com. Zein:  Ndio ninakuambia Waamerikani waliweka kwa Katiba yao na sasa  inawapa taabu,  maanake kila mtu ana silaha,

watu wanapigana tu na bunduki.  

Kitu ambacho nilikuwa nimesema ni kama mtu anahitaji hiyo anapewa bila masharti.

Interjection:  Com. Zein:  (inaudible)

Lakini labda kuna masharti mengi, lakini sioni kama watu wako nayo.  
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Com. Mosonik:  Gedion Kontos, sio yeye.  Nelson Bii, halafu Peter Birgen.  Tukusikilize kwa haraka.  

Nelson Bii:  Commissioners my names are  Nelson Bii from Chepkong’oy, Kaptumo division.  I  have a written memorandum

and I am going to go through slightly.  

Com. Zein:  Kwa vile tutasoma, chagua zile points tano muhimu kabisa, uzitaje.  Na mimi nitakuwa nikihesabu moja,  mbili tatu,

mpaka ifike tano.  

Com. Mosonik:   Na  kwa ajili wewe  mwenyewe  uliandika,  unajua  ni  kama  mwanafunzi  wa  kufanya  mtihani  –  weka  kando

notes na useme.

Nelson Bii:

 The new Constitution  of  Kenya  should  have  a  preamble.   In  this  preamble  we  should  say  that  all  Kenyan  citizens  must

respect the Constitution and nobody should be above the law in Kenya.

 Supremacy  of  Parliament:   We  should  not  have  Parliament  to  amend  Constitution  by  65%.   When  the  Constitution  is

amended,  we  should  have  a  referendum  called  by  Parliament  and  the  people  should  be  the  final  ones  to  change  the

Constitution. 

 Basic  rights:   Every  Kenyan  should  have  basic  rights  of  land,  education,  health,  employment,  and  other  basic  rights

(sitaweza kutaja zote).  

 Education should be compulsory upto “O’ level  and  free.   University  education  should  not  be  compulsory  in  Kenya  but

should be free to all Kenyan children.  

 My last  point  is  on  agriculture.   In  Kenya  most  firms  trading  in  agricultural  products,  that  is  tea,  milk,  meat  and  maize.

These people  don’t have policies when they trade  on  these  commodities.   We  should  have  policies  on  these  agricultural

products whereby when a firm receives a commodity from the farmer, that firm must pay the farmer within 30 days.   When

I say 30 days, I mean agriculture is an employment like any other employment in Kenya.   Failure to this, I  think they must

pay  the  farmer  interest  at  commercial  rates.   That  is  all  I  had  for  the  Constitution.   Most  of  what  I  have  written,

Commissioners you will read through.  Thank you.    

Com. Mosonik:  Asante sana.  Peter Birgen?  Gedion Samoe, tafadhali uje. 

Gedion Samoe:   I  have some written submissions here and I think I will give it to the Commission and members later.   I  am

going to talk in brief.  

Role of informal courts  in judicial matters.   Informal courts  popularly known in Kenya as  Kangaroo  courts  headed  by  village
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elders, should be recognized and accepted as a basis of a basic judicial structure.   The elders  have arbitrated,  reconciled,  fined

and settled land cases.  …………..(?) serious criminal cases and many crimes. In order  to make it more efficient the following

should be done: 

- Every Kangaroo Court should be registered. 

- Regular supervision by legal experts should be made to check their performance and necessary advice given.  

- The informal courts could be structured so that its services would be similar to the American jury system.  

- Elders should be encouraged to record their verdict for future reference.

Formation of government:   The  present  system  of  government  should  be  retained.   Only  compentent  and   visionary  leaders

should be appointed to fill the post  of President  and Vice President  resprectively.   Creation of a Prime Minister’s post  and his

deputy  will  only  help  to  breed  ethnic  animosity  as  the  seats  will  attract  competition  among  the  various  tribal  groups.   The

Cabinet should consist  of elected members of Parliament only.  No  nominated  member  should  be  appointed.   Each  Cabinet

Minister should have some experience and proven abilities in their respective ministries.  Cabinet  reshuffles should be minimized

as this does not encourage productivity nor enhance efficiency.  

Local  authorities:   All  members  of  the  local  authorities  especially  councillors  should  have  some  education,  they  should  be

educated  upto  form  four  and  pass  their  exams.   The  local  authority  should  be  expanded  and  equipped  with  the  necessary

modern facilities and technology.    This institutions should have a museum, video taping machines, computers  to be  used during

cultural  festivals  and  shows.   Archeological  hand  packs  and  tribal  regalia  should  be  strored  for  educational,  scientific  and

cultural purposes.  

Sitting Members of Parliament salaries and allowances.   All sitting MPs should not decide on their salaries and allowances  as

the case has been.  Their salaries should be decided and regulated by an independent body to be  constituted and shared by the

Secretary to the Cabinet.

Education:  The government should harmonize the admission of students, the national schools, colleges and universities to ensure

that  eligible  scholars  are  admitted  uniformly  without  favour.   Nepotism,  tribalism  and  racialism  is  quite  rampant  in  higher

institutions at the moment.  Our government should work extra hard to industrialise as  a way of creating job opportunities both

in formal and informal sectors.  This will inturn solve the perennial problem of unemployment which is quite high in Kenya today.

  The government should only adopt one system of education at any given time and ensure its workability once it has passed  its

trial stages.   It  should minimize its constant  changes from one system to another which is  quite  burdensome  and  expensive  to

both parents and teachers.  

Last but not least, the teacher who is the bona fide custodian of a pupil in the school has the right to teach a child to read and

write.  He is empowered to discipline errant pupils using any appropriate  means which are  both humane and acceptable.   That
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is, caning and counselling should be used simultenouly.       

Com. Mosonik:  Kuna mtu yeyote yule ambaye alikuwa amejiandikisha na hajasikia jina lake?  Ulijiandikisha nambari gampi? 

Speaker:  (inaudible)

Com. Mosonik:  Na ulijiandikisha saa ngapi?  Ama hata hiyo umesahau?

Speaker:   (inaudible) 

Com. Mosonik:  Sasa nikupe dakika moja.  Kama mtasema nyinyi wote hamjasema, tutalazimika kusoma orodha ya majina.  

 

Com. Mosonik:  Umekuja saa hii, kwa hivyo haujajiandikisha?

Com. Zein:  Jina lako nani?

Speaker:  (ianudible)

Ben Sang:  Kuja tafadhali useme yako.  

David Kibor Chepkwony:  Ya kwanza ninaongea kuhusu mambo ya wamama na wazee.   Nilisikia mukisema sisi tuko equal,

lakini tukienda kwa mambo ya bibilia, inaturuhusu mwingine ako chini ya mwingine.

Interjection Com. Zein:  (inaudible)

David Chepkwony:  Wengine wanapoongea hapa.  

Com. Zein:  Sema wewe unataka hivi.

David  Kibor  Chepkwony:   Mimi  ninataka  hivi;  kwa  sheria  ya  mume  na  mke  tujue  kwa  bibilia,  mwingine  ako  chini  ya

mwingine.

Com.  Zein:   Mzee  haifai  kuvunja  vunja  maneno  sema  unataka  aje?   Nani  awe  mkubwa  wa  nani?   Nani  atasimamia  ya

nyumbani?
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David Kibor Chepkwony:  Mzee asimamie mali ya nyumbani.

Com. Zein:  Mzee ni mtu mwenye umri mkubwa, yaani mzee mwanamke au mwanaume asimamie?

David Kibor Chepkwony:  Mzee mwanaume, asante.  Mwanaume asimamie mji vile imeandikwa kwa bibilia.  

Ya pili, ninaonelea sheria iwekwe kwa mashule ya serikali.  Mambo ya sponsors;  makanisa zingine zimewekwa katika shule za

serikali  na  wananyanyasa  watoto  wa  makanisa  mengine.   Hiyo  iwekwe  sheria  serikali  isimamie  mashule.   Mtu  ajenge  yake

kanisa yake private atawale huko.

Ya mwisho, ni mambo ya biashara kubwa kubwa.  Mtu yeyote apatiwe licence, ataweza kuleta vitu kutoka ng’ambo ama atoe

vitu kutoka Kenya iende nje kwa sababu tunaona tunapitia sheria au licence ya watu wengine.  Sheria itengezwe kila Mkenya

awe huru kuuza vitu vyake nje ama alete vitu ili awe kama Mkenya wowote.

Com.  Zein:   Sehemu  hizi  tulizotembelea  sisi  watu  wengi  sana  walituambia  kwamba  wakulima  wanaumia,  mkiwa  mtaruhusu

soko la mazao ya wakulima ifunguliwe. Mkenya yeyote anataka kuleta sukari, alete sukari, mwenye kutaka kuleta maziwa, alete

maziwa.  Wanasema ‘tunataka izuiwe’ kuhusu mazao ya wakulima, kama kuna mazao hayo Kenya yasiletwe kutoka nje,  lakini

wewe unasema tumpe licence Mkenya yeyote anayetaka kuleta chochote alete.  

David Chepkwony:  Kwa sababu kuna soko huru imefunguliwa kwa dunia.

Com. Zein:  Sasa unataka tufungue soko huru, sawa?      

Com. Mosonik:  Asante.  Yule jamaa moja nyuma, uje dakika moja hata wewe.  Na mama akaribie, yule mama ameketi  pale.

  

Ben Sang:  I will just go through what I have written.

1) Land board should be based at divisional headquarters.

2) Land ownership should not exceed 65 years.  (in Nandi dialect)

Com. Mosonik:  Ya tatu na ya mwisho?

Ben Sang: Ya tatu lakini sio ya mwisho.  Rapists should be charged, (I mean) mwenye amenajisiwa lazima alipwe kifedha.
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Interjection Com. Zein:  Compensation?  

Ben Sang: Ndio.  Ya mwisho, prostitutes should be punished with capital  punishment – umalaya, lazima tuwe na stiff penalties

kama kuuwawa.

Com. Zein:  Hilo unalolisema ni pendekezo lako, lakini maanake nini unaposema hivyo?  

Ben Sang: Pardon?

Com. Zein:  Maanake nini, yaani mtu hafanyi umalaya pekee yake, sio?  Wote wawili----

Ben Sang: Wote wawili wakipatikana, 

Com. Zein:  Capital punishment.

Ben Sang: Hata mimi nikinajisiwa------

Com. Mosonik:  Uketi na useme jina lako.  Tafadhalini ------

Habi Chepkemoi Koros:  Maoni yangu, mimi sina maneno mengi.  Tunalia barabara  imeharibika, sisi wamama tuko na shida

nyingi sana.  Tuko na wagonjwa na tunashindwa mahali tutapitia.

Interjection Com. Zein:  Sasa unatakaje?

Habi Chepkemoi Koros:  Sasa ninataka usaidizi kwa serikali itusaidie.  Mara  ya pili, hatukuja siasa,  tunataka usaidizi.  Kuna

watoto ambao mama zao wamekufa na tunaomba serikali iwasaidie.  Maoni yangu ni hiyo, sikuja siasa.  Asanteni sana.  

Com. Mosonik:   Kufikia hapo wananchi wa Aldai,  tumefikia kikomo cha kikao cha leo na vikao vya Tume ya Kurekebisha

Katiba  katika  Aldai  Constituency.   Tulikuwa  Kobochoi  wakati  ule  mwingine  na  kulikuwa  na  watu  wengi  sana  na  tena  leo

tumewapata  watu  kama  mia  tatu  wamehudhuria  na  kujiandikisha  na  hiyo  ni  ishara  nzuri  kwamba  nyinyi  watu  wa  Aldai

mnashughulikia  marekebisho  ya  Katiba.   Kabla  sijasema  asanteni  kwa  niaba  ya  wenzangu,  kwanza  pengine  ningewaeleze

kwamba leo ilikuwa siku ya mwisho ya mikutano au vikao vya Tume katika mkoa wa Rift Valley.  Mnajua kwamba tulikuwa

tumewagawanyika kwa panels ama groups  za  Makamishina,  tulikuwa  sehemu  tofauti  tofauti  leo.   Nikiona  hapa  tulikuwa  leo

Naivasha  na  Egerton  University,  panels  mbili  zilikukwa  Tinderet,  Nandi  Hills  na  Tagasis,  Belgut  katika  Kericho,  Ainamoi,

Nakuru Town, Kuresoi.   Leo ndio tumemaliza vikao katika Rift Valley, kesho tunakutana Nakuru kusema  kwa  ufupi  tulisikia
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nini.  Halafu wiki ijayo pengine mliona orodha ingine kwa magazeti ya wiki jana na pengine leo tutakuwa Mkoa wa Magharibi

(Western Province), tumalize tarehe ishirini na tisa.  Tarehe thelathini tuwe na mkutano Kakamega,  halafu tuelekee Nairobi  ndio

tuandike  kwanza  ripoti  ya  kila  Constituency.   Kwa  hivyo  tukienda  tutaandika  ripoti  kuhusu  yale  tuliyasikia  hapa  Aldai

(Kobochoi na Kaptumo).  

Halafu  tutaandika  ripoti  ya  kitaifa  -  National  Report.    Baada  ya  hapo  tunaandika  mswaada  (ndugu  yangu  hapa  alinisaidia

Kiswahili), mswaada nikusema ‘draft bill’ to alter the Constitution.  Kusema kulingana na maoni ya raia,  ile tulisikia tukizunguka

Kenya nzima (kwa ajili tumeenda kila mahali, tangu mwezi wa nne), tunapendekeza sisi kama Tume Katiba hii au mswaada huu

wa  Katiba  tutaandika.    Na  tukiwa  tumeandika  tunatakiwa  tuchape  hiyo  Katiba,  hizo  ripoti  za  constituencies  ya  kitaifa,  na

tuwatumie nyinyi kwa siku sitini kulingana na sheria wakati huu, kuna wengine wanasema pengine hiyo muda ufupishwe kidogo,

iwe  mwezi  moja.   Lakini  kulingana  na  sheria  sasa  itakuwa  ni  sixty  days  ya  kutoa  ripoti  hizo  pamoja  na  hiyo  mswaada  ya

kubadilisha Katiba na kuwatumia kwa constituencies.   Na  mtasoma  ripoti  ya  constituency  yenu,  kama  tuliandika  ukweli  ama

uongo,  ama  tulipata  tarehe  tuseme  tulikuwa  hapa  mwanzo  wa  mwezi  na  ilikuwa  ni  tarehe  kumi  na  sita  mwezi  wa  saba,

mtasahihisha nyinyi wenyewe vile  vile  na  kuhusu  maoni  gani  mliyoyatoa.   Halafu  mlinganishe  ripoti  yenu  pengine  na  ripoti  za

constituencies zingine kwa hivyo ripoti ya kitaifa ndio muone kama ile Katiba/mswaada tunayotoa,  inalingana na maoni yenu na

raia wengine wa Kenya.  

Kwa hizo siku sitini, mtakuwa na muda ya kujadiliana, kuangalia na kusoma na mtasikizana kama wananchi wa Aldai kwa ajili

baada  ya  hapo  kutakuwa  na  mkutano  wa  kitaifa,  National  Constitutional  Conference.   Kutakuwa  na  watu  kama  mia  sita,

wajumbe wote wa bunge, wakilishi watatu wa kila wilaya ama district,  kutakuwa na wakilishi wa vyama vya siasa,  civil society

na  Makamishina  pia  sisi  tutakuwa  hapo.   Sasa  wakilishini  wenu  watatakiwa  wamejadiliana  na  nyinyi  kwanza  ambao

mumewateua ama kuchawagua, halafu msikizane nao kuhusu vile watasema wakifika kwa mkutano wa taifa.   Na  kwa mkutano

wa taifa Wakenya watatakiwa wakubaliane  kuhusu  Katiba  mpya  kwa  kauli  moja,  inaitwa  ‘consensus’.   Wakikubaliana  siku

moja itakuwa ni jambo nzuri sana  ndio  sasa  uchaguzi  unaweza  kufanywa  wakati  wowote.   Katiba  ya  Uganda  iliwachukuwa

muda wa miezi sita kujadiliana kwa mkutano yao ya taifa.  Mnajua kwamba mkutano ya KANU ya hivi majuzi ilichukua masaa

sita, mkutano ya Uganda ilichukuwa miezi sita.  Kwa hivyo kama itachukuwa masaa sita ama miezi sita au wiki sita,  itategemea

vile Wakenya watakubaliana kwa haraka, kwa kauli moja.  

Na kama hakuna kukubaliana kwa kauli moja kutakuwa na kupiga kura kwa mkutano huo. Hao watu mia sita watapiga kura

kwa sehemu mbili na  tatu,  inaitwa  two-thirds  majority.   Kwa  hivyo  kama  ni  watu  mia  nne  hivi  ndio  wanatakiwa  wasikizane

kuhusu mambo/maswala ya kikatiba.  Halafu kama wakenya hawatakubaliana kwa kauli moja ama hawatapata  hesabu hiyo ya

two thirds ya watu kama mia nne kati  ya mia sita,  kutakuwa na kura ya maoni ambayo itakuwa ni kama kura  ya  hii  uchaguzi

kuu.  Lakini wakati  ule  tutachagua  maswala  au  maswali,  sio  watu.   Je,  kina  mama  wapewe  30%  vile  walisema?   Kuwe  na

uchaguzi wa rais kupitia 51% ama 25%, au kitu kama hicho.  Kenya iwe ni nchi ya federation kama Nigeria,  kama Ujeremani,

kama  America,  ama  ikae  vile  iko.   Na  haya  yatakuwa  maswala  ya  kikatiba  ambayo  yatarudishwa  kwa  wananchi  kupitia
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referendum ama kura ya maoni.        

Baada ya hapo tunakuja tena kurekibisha kulingana na maoni, tunapea Mkuu wa  Sheria  Attorney  anaweka  tena  kwa  Kenya

Gazzette ile ya serikali kwa siku kumi na nne.  Vile mnaona kwa kanisa kuna notice  ya  siku  ishirini  na  moja,  lakini  notice  ya

Katiba mara ya mwisho itakuwa siku kumi na nne halafu ielekezwe na  Attorney  General  Bunge,  na  Bunge  ipitishe  kwa  kauli

moja au two thirds majority.   Ndio sasa  Katiba baada  ya hapo,  Rais  wa  nchi  akiwa  ametia  sahihi  inakuwa  ni  sheria.   Kwa

hivyo bado tutakutana kwanza kupitia kusoma yale maoni yenu tukiwa tumeandika kwa report  na ya kitaifa na ile mswaada na

kadhalika.   Nilitaka  mjue  vile  mambo  inaenda  hatuendi  mbali  tunaenda  ndio  turudi  na  documents.   Sijui  kama  mwenzangu

angependa kuongeza kidogo.  Is there anything else?

Kwa niaba ya wenzagu ambao  walikuwa  hapa;  Programme  Officer  ni  Mr.  Hassan  Mohamed,  yule  alikuwa  akiandika  tangu

asubushi hapa Abdisalan Gure, Verbatim recorder ambaye alikuwa akinasa kwa tape recorder, Grace Githu, ulipenda kuketi na

wananchi?   Na  mwenzangu  hapa  Commissioner  Abubakar  Zien  Abubakar,  tumewashukuru  sana.   (kongoi  missing

bikcho.Kakeboiboitu eng tuiyet akongoribech Cheptolel nenyondet)  Tunataka sasa Coordinator atuongoze, please.  

Julius Kiprono (District Coordinator):  Yangu itakuwa ni kuwarudishia asante kwa niaba ya watu wa Aldai na Kaptumo in

particular, ninataka tu kuwaambia Commissioners ‘shukran’ kwa kuwa nasi siku nzima, siku njema.  Yetu tu nikuwatakia mema

kwa kazi yenu na kwamba, it is our wish that the will of the people  will prevail at  the end of the day.   Ninashukuru kwamba hii

kikao cha leo, ingawaje ilihairishwa ninaweza kusema imekuwa siku njema sana, that was quite a number na tunaamini kwamba

at the end of the day, at the end of the whole process tutapata Katiba nzuri kwa nchi yetu.  Ninasema asante sana kwa niaba ya

Aldai nzima tumeshukuru kwamba tumepewa fursa kama Wakenya wengine kutoa maoni yetu,  kwa  kupewa  nafasi  nzuri  bila

kutishwa,  bila  mwingine  kukatazwa,  sidhani  kuna  mwingine  atasema  pengine  sikupewa  nafasi.   Sote  tumeshuhudia  kwamba

tumepata nafasi nzuri, ninatoa shukurani.  Thank you so much.  Nitamuita Imam wetu atuongoze kwa maombi.

(Prayer)

Tuombe.   Kwa  jina  la  Mwenyezi  Mungu,  mwingi  wa  rehema,  mwenye  kurehemu  shukrani  zote  ni  kwa  Mwenyezi  Mungu.

Bwana wa viumbe vyote,  mwingi wa rehema, mwenye kurehemu wewe tu  ndio  tunayekuabudu  na  wewe  tu  ndio  tuanaomba

msaada kutoka kwako.   Utuongoze katika njia iliyonyooka, njia ya wale uliwaanemesha, sio njia wale uliwaghadhabikia, wala

ya wale waliopotea.  Ewe Mwenyezi Mungu tunakuomba katika haya yote tuliyoyafanya hapa hivi leo uweze kuweka mkononi

mwako na uweze kubariki na kutafanya sisi kuweza kuishi katika hali nzuri ya kimaisha.  Ewe Mwenyezi Mungu tunakuomba

hawa wageni wetu walioweza kusafiri kutoka mbali uweze kuwarudisha kwao salama salmini na uweze kulinda  jamaa  zao  na

waweze kuwakuta salama salmini.  Na wote ambao kwamba wameweza kuhudhuria hapa,  ewe Mwenyezi Mungu wewe ndio

mlinzi  wa  viumbe  vyote  uweze  kuwalinda  na  uweze  pia  kuwarudisha  nyumbani  salama  salmini.   Hakuna  mwingine  ambaye
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tunamtegemea isipokuwa wewe 

Mwenyezi Mungu pekee yako.  Wasalallah wallah waseidna Mohamad walalla wasebi wasallam, walahmdudilahi rabil allahmin.

The meeting closed at 5.00 p.m.  
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