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Sheikh Ismael Adan: Prayer: (in Arabic)  Allahuma adina fin  man  hadeit,  wa  afina  fin  man  afeit,  watawalana  fin  man

tawaleit, wabariklana minal kheiri fi ma atait, wa  kina  wa sharifana  shara  ma qa thait,  faina  taqli  wala  yuqtha  aleik,

ina la ulithu ma wa leit,  wala  ya izu ma ateit,  tabarkta  rabana  wa ta  aleit,  halakal  hamdu  ala  maqa  theith,  wanastaq

firuka  wana  tubu  ileik,  wasala  llahu  ala  kheiri  wala  Muhammad  nabiyul  ummiyi  wa  ala  alihi  was  habihi  wasalim

tasliman kathira kabira, kulin  keni  meshan  an kukulaney  Illahi  kuherle,  Illahi  hanoga  digo,  hormatan  Qur’anil  athim,

Illahi wahan dho neina na Illahi hano yelo, fatah.

D.O  (Bwana  Ogolla):   Basi,  nafikiria  tutulie  ili  tuweze  kuanza  mkutano  wetu.   Vile  mlivyoelezwa,  wageni  ambao  tulikuwa

tunawatarajia wamefika na leo ni siku yenu ya kutoa maoni yenu kuhusu Katiba mnayotaka nyinyi wenyewe.  Kwa hivyo kwa

sababu mkutano huu uko na mwenyekiti wake, mimi kazi yangu itakuwa rahisi,  ni kuwakabidhi mkutano ili waweze kuendelea.

Hapa  tuko  na  maCommissioner  wawili  kutoka  kwa  hiyo  kamati  ya  kurekebisha  Katiba  na  nitamkabidhi  mwenye  kiti  wao

aweze kuendelea.  Tafadhali Madam, karibu.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana DO, asante sana wakaaji  wa Buna.  Kama vile Bwana DO amesema, tungetaka

kukitangaza  hiki  kuwa  kikao  cha  Tume  ya  Marekebisho  ya  Katiba  ya  Kenya  na  kila  mtu  amealikwa  kutoa  maoni  yake.

Ningetaka kuanza kwa kusema utaratibu wenye tutafuata.   Ikiwa  wewe  una  mazungumzo  ya  kuzungumza  tu  na  hauna  lolote

uliloandika, tutakupa dakika kumi ya kuzungumza.  Ikiwa  una  maandishi  tutakupa  dakika  tano  ili  utuangazie  maoni  hayo,  sio

utusomee  neno  kwa  neno.  Sisi  wenyewe  tutachukua  maandishi  hayo  na  tutayasoma  yote.  Lugha  zetu  za  Tume  ni  lugha  ya

Kiswahili na Kiingereza lakini waweza kuzungumza  ile  lugha  yenye  unafahamu.   Ukitaka  kuzungumza  lugha  nyingine  tutapata

mtu wa kutafsiri kwa hivyo usiogope kuwa huwezi kujieleza kwa Kiingereza ama huwezi kujieleza kwa Kiswahili.  Hiyo lugha

utakayozungumza imekubaliwa pia.  Ukimaliza kutwambia maneno yako ama kutupa yale maoni yako, tutauliza maswali.  Lakini

maswali yenye tutauliza  sio  ya  kukuuliza  kwa  nini  unasema  hivi?   Ni  ya  kukuuliza  utufafanulie  zaidi  ili  tukuelewe  vizuri.   Sisi

wanakamati tungetaka kukuelewa vizuri ili tujue maoni yako unaieleza kwa njia gani.  

Jambo la mwisho ni kuwa, tungetaka kupatiana heshima zetu sote wananchi.  Wakati mtu mwingine anapozungumza, hata kama

hukubaliani na maoni yake,  umwachie yeye tu azungumze  mpaka  amalize.   Halafu  akishamaliza  nawe  utapata  nafasi  yako  na
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utatueleza maoni yako tofauti na yale ya mwenzako.  Naye pia itambidi anyamaze akusikize wakati  unafanya nini -  unapoongea

si ndio?  Ndio tuweze kuelewana.   Hatutaki mvutano wa maneno, “aah hiyo si kweli”, ama saa  ile mtu anazungumza  wengine

wanapiga  makelele.  Na  hilo  jambo  la  kelele  tafadhali,  sisi  tumeleta,  kila  maneno  mnazungumza  sisi  na  mwenzangu  hapa

tutayashika hayo maneno, tutayaandika chini.  Lakini pia tuna machine yenye kushika hayo maneno au kunasa sauti.  Kwa hivyo

wengine  tafadhali  msipige  kelele.  Mkipiga  kelele  hiki  kiredio  kidogo  kitanasa  kelele  na  wakati  tutarudi  Nairobi,  hatutaweza

kuelewa  wananchi  wa  Buna  walisema  nini.   Kwa  hivyo  wakati  mtu  mmoja  anazungumza  tunaomba  wengine  tunyamaze  na

tumsikize ndio hii machine ishike habari ile muhimu kutoka kwenu.

Jambo la mwisho, ningetaka kumjulisha Commissioner mwenzangu tafadhali aeleze jina lake ndio msikie sauti yake.

Com. Arap Mosonik:  Mimi ni Commissioner Dr. Mosonik Arap Korir.

Com.  Salome  Muigai:   Nami  naitwa  Salome  Wairimu  Muigai  mimi  ni  mwanatume,  pia  ni  Commissioner  na  pia  tuna

wafanyikazi wa kutoka kwenye offisi za Tume na pia nitawapa nafasi pia wazungumze.

John Watibini:  Mimi naitwa John Watibini. Mimi ni Programme Officer wa Tume.  Asanteni kwa kuhudhuria hiki kikao.

Caroline Ndindi:  Majina yangu ni Caroline Ndindi, ni Assistant Programme Officer.

Muhamed Fauz:  Jina langu ni Muhamed Fauz, mimi ni msaidizi wa Programme officer

Martina Odiambo:  Naitwa Martina Odhiambo.  Mimi ndiye Verbatim Recorder.

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  watu  wa  kutoka  kwenye  Tume,  na  sasa  ningetaka  kumpatia  mzungumzaji  wetu  wa

kwanza nafasi ya kuzungumza -  sijui utasimama wapi wakati  unazungumza -  utaketi  hapa.   Basi kiti kiangalie upande huo ndio

mtu aweze kuwaona wale na kutuona sisi.  Somewhere at an angle where you are able to see both of us.  Na mzungumzaji wetu

wa kwanza ni Ismail.

Ismail Adan:  Asante sana.

Com. Salome Muigai:  Una maandishi?

Ismail Adan: Niko na maandishi hapa.

Com. Salome Muigai:  Kwa hivyo una dakika tano ya kuangalia peke yake
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Ismail Adan:  Peke yake.  Basi mimi niko na maandishi lakini dakika tano ni chache sana na sitaweza kusoma.

Com. Salome Muigai:  Unaanza na majina yako.

Ismail  Adan:  Majina mimi naitwa Ismail Adan.  Mimi  ni  kiongozi  wa  dini  na  niko  na  maandishi  ya  maoni  ya  pastrolists  wa

Buna, lakini sasa  hiyo dakika tano haitatosha.  Nitaendelea  na  mambo  ya  dini  na  dakika  tano  hiyo,  Inshallah,  mimi nitapeana

upande wa dini.  Mambo haya ingine dakika tano ni chache.

Religon;  Islam:   As  members  of  Muslim  community  we  request  the  following  to  be  entrenched  in  the  Constitution.   First,

introduction of Arabic language at O level of education as one of the IRE subjects in schools.  Secondly,  we need qualified IRE

teachers from recognized Islamic colleges to be employed by the Ministry of Education and be well paid.  Reason for that is for

better understanding of Islamic religion i.e. the Holy Quran and Hadidh which is written in Arabic and which is also the medium

of instruction for we the Muslims.  With better understanding of the religion, it is easier  to propagate  the religion of Islam which

is not known to majority.  It is also important for creation of a morally upright Islamic society.  There should be no sell of liquor

in all Muslim dominated areas of the country.   Reason,  Islam forbids taking and selling of all kinds of intoxicants,  liquour, bang

and all kinds of drugs etc.  This is also to help avoid tempatation of the youth who are  supposed to be  morally upright Muslims

of tomorrow.  Liquour business also promotes  prostitution.   Commercial sex workers  should not  be  legalized  for  both  health

and moral reasons.  Also the curb the spread of Aids.  

For Muslims, no Female Genital Mutilation for our girls. Muslim-girl students should be exempted from entertaining crowds at

public functions for it is against the teaching of Islam.  According to Islam women are  object  of concealments.   Muslim police,

Prison, Administration Police and Armed Forces Women should be issued with uniforms which can cover their nudity.  Idul Haj

to be declared a public holiday for all Kenyans -  Muslims and non-Muslims.  Friday to be  declared a non working day for all

Muslims both in public and private sectors.  Sunday is for Christians and Friday is for Muslims.  Muslim prisoners to be  taught

Arabic language by qualified Muslime graduates to be  employed by the Government.   Muslim prisoners to be  kept  in separate

blocks so that they can practice  their religion as  required.   Muslim prisoners to  be  given  extra  privileges  during  the  month  of

Ramadhan, that is,  better  food and light duty etc.   Us Muslims are  suggesting every Kenyan to get  saved  because  corruption

has eaten into the fabric of this Nation and the only way to get out of that is to get savedm  -  each and every one of us for a

better Kenya of tomorrow.  

Interjection:                               Inaudible

Com. Arap Mosonik:  Just a minute kindly - please.

Ismail Adan:  I will also read about  culture,  Ethnic, Regional and Communal rights. Kenyan cultural and ethnical diversity be
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protected  in  the  Constitution.  As  Ajuran  community,  we  consider  ourselves  as  part  of  distinct  social  groups  whose  interest

should be catered for in the new Constitution. We the Ajuran community as a distinct and displaced group request back our lost

ancestral  land  in  reference  to  the  colonial  boundaries  and  maps.   Our  ancestral  and  God-given  land  stretches  from  Ale

Masajidha  location  in  Abasue  sub-district  to  Ogomdi  location  in  Bute  in  sub-district  of  North  Eastern  province.   It  is  the

Government which has settled the Dogodhi and the Garek community on our land, and it is time that we are  telling them to get

out of our soil.  With recognition of our ancestral land, ethnicity problem will never arise and security of powers on our property

is guaranteed.  

The  Constitution  should  provide  for  protection  from  discriminatory  aspects  of  culture.   We  support  one  language  as  our

National language and that is Kiswahili. The Constitution should recognize and promote some indigenous languages. 

Defence and  security; The  disciplined  forces,  the  Military,  the  Paramilitary  Police,  Prisons  and  so  on  be  established  by  the

Constitution;  there  should  be  through  training  to  instill  discipline  into  the  armed  forces  personnel;  there  should  be  discipline

courses very frequently – especially for the Police and public relation should also be thought.  One of the qualification to recruit

a police officer must be that he/she is a practicing Christian or  Muslim.  The local leaders  to be  involved in screening of recruit

officers in order to obtain their family background.  All police officers with bad  records  to be  sacked.   The police should work

closely with local people  when enforcing law and order.   The Armed Forces,that  is the Kenya Army, the Airforce,  the Navy,

should be indipendent from the Executive Office of the President and should come directly under CGS -Chief of General Staff.

The power to declare war must be by Parliament.  The Constitution should permit use of extra ordinary powers  in emergencies

like wars.

Com. Salome Muigai:  Now (inaudible) and there is no way you can read that document just within five minutes.

Ismail Adan: Okay, I’m okay now.

Com. Salome Muigai:  So let’s finish at that - let’s get some clarification but please give us your memorandum.  We need to

ask you one or two questions - do you have a question?. I have two questions for you Mr. Ismail.  One, the fact that Kenya is a

secular state and within this secular state, we have many religions. So, if the Islam comes and says we must do this and this for

Islam,the Catholic come and say we must do this for the Catholic, the SDA comes and says you must do this for SDA, how do

we deal with this, because Constitution making is a time for reasoning together so that everybody’s needs are  taken on board.

So, my two questions are  how do we in a secular state,  take  up everybody’s needs and two,  which is the second part  of the

same question,  if the  Christians  want  Sunday  to  be  a  non-working  day,  the  SDA  want  Saturday  to  be  Sabbatical   -  a  non

working day and the Muslims want Friday to be a non working day, can we work for four days in this country?

Ismail  Adan:   Okay.  The  present  Constitution  gives  us  the  right  of  worship.   So,  with  that,  each  and  every  Kenyan  can

worship the way he/she feels like according to his/her religion.  So  for Muslims we need our rights.  We need our rights -  and
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fully again not half way because  that is religion and there is no compromise over religion.  So  for us for Friday,  every Muslim

will want to celebrate.  It’s a celebration day for Muslims.  Likewise the Christian Sunday.   So  that one is not a burden to the

Constitution. So, I feel each and every person enjoys the right of worhip.  That’s my opinion.

Com. Salome Muigai:   Thank you very much Mr.  Ismail.  The second speaker  would  be  Mr.  Adan,  Adan  who?   Saney?

Adan Saney.

Adan Saney:  I think I will have the same problem because I will have a lot to talk and the time schedule is short.  I will have to

say some small…

Com. Salome Muigai:  Just highlight the issues that you have covered in your memorandum, not reading it.   We promise you

we are going to read it.

Adan Saney:  So, the first thing I want to say concerning the Preamble of the coming Constitution, is that all the efforts done by

the groups like IPPG -  Inter Parliamentary Groups,  Ufungamano, during Bomas of Kenya  and  Safari  Park  sittings  should  be

included in our new Constitution.  These helped the process to be to a people  driven Constitution. Because,  we saw there was

some king of  stampede  in  Parliament  and  I  propose  that  that  was  a  very  big  effort  that  needs  to  be  recognized  in  the  new

Constitution.

The  next  thing  is  the  concept  of  Constitutioned  supremacy  has  undermined  the  rights  of  the  minority  groups  -  that  is  the

pastrolists.  Because, our current Constitution has a lot of complications -  it was more misleading than a uniform.  The current

Constitution was not written in Kenya,  it was written in Lancaster  i.e.  Britain. It  was  looking  into  the  interests  of  the  colonial

masters, it was rather not democratic  because  it was suggesting the one party state,  it contained a lot of misleading statements

like Kenya is a nation instead of nations,  groups of nations and nationalities to co-exist.  You find it  also  gave  liberty  to  some

special  individuals,  i.e.  Presidents-  suspending  the  rights  of  pastrol  region.   It  was  also  giving  some  right  of  liberty  to  the

Provincial Administration.

Com. Salome Muigai:  You are reading it for us and you are reading it very slowly.

Adan Saney:  It had deprived some Kenyans their rights………………..

Com. Salome Muigai: Mr. Adan, don’t read them.  Just  highlight the issues because  you know what it is.  Because if you try

to read very quickly for five minutes, we are not even able to taken notes.

Adan Saney:  I’m just catching parts, small parts…………………
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Com. Salome Muigai:  Just look through it, highlight the things that you have written.

Adan  Saney:   Okay.  We  want  things  like  Islamic  sharia  to  be  included  in  the  new  Constitution  supremacy  -  not  the  civic

Constitution.  We also want things like screening cards  which is a sort  of  discrimination, to be  stopped  completely.  Draconian

and emergency laws that  exist  in  the  current  Constitution  should  be  scrapped  off,  land  and  religion  discrimination  should  be

looked  into,  unemployment  and  insecurity  cases  should  also  be  looked  into.   Corruption  and  wrong  governors  should  be

included, poverty reduction policies,  which are  heresays,  should be enacted with at  the  local  levels  and  the  marginalization  in

terms  of  social,  economic  and  cultural  issues  should  be  discussed  briefly  in  the  new  Constitution.   Otherwise,  things  like

succession issues which are not written in the current Constitution should be clarified in the new Constitution -  that is succession

to power.  The three enemies said by our former President,  Jomo Kenyatta,  that is poverty,  ignorance and diseases  should be

well explained and implemented in the new Constitution. Violations of human rights and abuses  in the Pastoral  areas  during the

colonial and post  colonial era  should be addressed  in the new Constitution and,  I think there  should  be  things  like  affirmative

actions to address the problems of pastoral communities. 

And the last thing I will say is, there should be equitable power sharing to be enforced in the new Constitution not regionalism or

some  people  in  the  power  giving  some  special  rights  to  the  some  special  parts  or  some  regions.  And  I  said  during  the

documentation stage of the civic  education,  general civic education should be included for Pastoralists  communities.  It  is too

hard  to  teach  these  people,  too  hard  to  educate  so  general  education  or  general  civic  education  should  be  included  in  the

documentation stage for  the pastoral communities.  That is all, thank you very much.

Com. Salome Muigai:  I have one question for you.  You have said we should consider  affirmative action for the pastoralist

communities.  I have two questions; one - that are related.  

1. Is it just for the pastoralist communities? 

2. Even within the pastoralist communities, are there some people who need different aspects of affirmative action?

Adan Saney: To answer on that, we choose pastoral  communities first as  a region and as  a regional issue,  you find that since

the colonial period we have beem isolated from the state  machinery or  power  sharing and things like these.  And as a matter of

concern,  in  the  Pastoralist  areas,  we  choose  these  issues  to  be  redressed  through  a  Constitutional  Commission  in  the  new

Constitution.  All those problems of hardships even during the colonial and the post colonial - after the colonial.

Com. Salome Muigai:   I get the point that we should have a permanent  (inadible) for the pastorals.   I’m asking are  they  –

one  -  are  they  the  only  community  that  needs  (inaudible)  within  the  pastoralists  community  themselves,  are  there  are  some

people who need further affirmative action.
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Adan Saney:   Very much.  Like in my community, the existing community here needs those  kind  of  issues.   It  is  a  touching

problem. They have had it during the colonial and after the  colonial.

Com. Salome Muigai:  Na pia mimi naweza kuzungumza Kiswahili -  kwa hivyo ukinisikia nimezungumza lugha ya Kiingereza

tena nikumbushe kuwa lugha yangu ya leo ni Kiswahili. Na sasa ningetaka kumuita mama Abdia Mohammed Noor.

Abdia Noor Mohammed:  Mimi nataka kuongea maoni yangu lakini ninataka kwa kuongea Kiborana.

Com. Salome Muigai: Tutapata tu wa kutafsiri.

Interjection:  “Eee”

Abdia Noor:   Waan ann sihii  kaadadu  na  innharakhesin  yeeth,  dhubbi  tiyy  taa  ann  dhubbacu  feed  waan  dibb  kiyya

himaada naa innharakeessin yeeeh.

Translator:  Niko na shida sana; usiniharakishe, wache niseme shida zangu.

Com. Salome Muigai:  Basi mama atwambie jina lake kwanza.

Translator:  Maaqa keenke himmadh yeedaan

Abdia Noor Guraja:  Mimi naitwa Abdia Mohammed Noor Guraja

Translator: Ninaitwa Abdia Mohammed Noor

Abdia Noor:  Ann yoo nuu ajuraan taate, diibkhiin keen dhiiqo tokoni jeedh

Translator: NInataka kuongea kuhusu mambo inayohusu ardhi ambayo nilipata mimi mwenyewe.

Abdia Noor:  Annini laaf griftu yeedaan kaa laaf griftu yeedaani daalaad yeedh.

Translator:  Mimi ni mzaliwa na Griftu location, Griftu division.

Abdia Noor:  Anna maatta took daalet Arbijaan laaf yeedaan daaqq jeedh

Translator: Mimi ni mkaaji wa zamani wa Arbijhan location
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Abdia Noor:  Aarthi naami dhogodhi naa fuud yeedh

Translator:  Niliolewa na jamii wa Dagodia mahali panaitwa Arbijahan

Abdia  Noor:   Naamic  dhogodhii  kaan  kaa  nuwoliin  daabbin,  wonni  nuu  irra  woldaadamn  dibbum  ajuraana  irra

dhubbataan yeedh dhogodhiin yoo woolth duuft.

Translator:  Nikiwa mimi nimeolewa na jamii wa Dagodia,  na Bwana yangu hatujakosana lakini kile kilisababisha tuachane ni

mambo ya ukabila.

Abdia  Noor:   Dhaaqiiqqa  tamu  taa  woolth  duufan,  wooni  diibbin  irra  dhuubbataan  injiirtu  akhuum  ajuraan  laafa

kaasanif, akhuum ajuraan tolcaan, akhuum ajuraan huji keesa baasan, akhuum ajuraan laafa kaasan.

Translator:  Kwa vile mimi ni mmoja wa hawa ya jamii  ya  Dagodia,  sasa  nimeolewa  huko,  tulitofautiana  kwa  vile  walikuwa

wanataka  kwa  na  vile  wanataka  kuninyang’anya  ardhi  -walikuwa  wanajadiliana  hii.  Kwa  hivyo  tulikosana  na  Bwana  yangu

mpaka tukawachana.

Abdia Noor:  Ajili suunif gaarggar baan yedh, diirrs kiyy kaa woolin daabbin.

Translator:  Hata Bwana yangu ambaye tunapendana, tuliachana kwa sababu hiyo.

Abdia Noor:  Ann arbjaahaniti miin qaabb yeedh

Translator:  Nilikuwa na nyumba ambayo mimi mwenyewe nilijijengea.

Abdia Noor:  Besharra qaabb, dhuuka qaabb

Translator:  Nilikuwa na biashara,

Abdia Noor:  Lloon karibu lloon kiyy afurtaama aartiith horadh

Translator:  Nilikuwa na ng’ombe aarobaine – wangu binafsi.

Abdia Noor:  Neefki dibbaf dhidhaama kaa rehe arthith horadh
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Translator:  Nilikuwa na mbuzi mia moja na ishirini

Abdia Noor:  Horri suunilee haarkk dhuwa arthi gadh dheem ann.

Translator:  Baadaye nimetoroka kutoka area hiyo bila chochote.   Wale mifugo nilikuwa nao,  ile nyumba nilikuwa nayo, yote

nikakosa.

Abdia Noor:  Armmat amm halkaane oollee imbbul , ajili murti sunni.

Translator:   Sasa  hapa,  nimetoroka huko nimekuja kwa jamii  yangu  hapa.  Sasa  nilikuja  hapa  kama  refugee  nikasaidiwa  na

jamii yangu hapa.

Abdia Noor:   Ajili  waan  sunni  waan  suun qaabbada  amm  yoo  halkaan  raafu,  maarki  shaani  jaha  laafa  kakae  taah

yeedh.

Translator:  Sasa nimeolewa na mwingine hapa lakini mpaka hivi sasa  – nimekaa miaka sita sasa  – lakini silali usiku kwa ajili

ya shida nilizopata huko.

Abdia Noor:  Kwa hivyo nuu ajuraan taan yoo issaan naam diibki ittihimataan taath.

Translator:  Ikiwa nyinyi ndio Commission ambayo inaelezwa shida ambayo Katiba imefanya

Abdia Noor:  Kaa diibki suuni jeetani amm waan diibb haarka nuu qaabb llaala issaan yeetani duftaan.

Translator:  Sasa sababu mnakuja ni sababu ya kubadilisha Katiba na wale watu na shida mnaweka kwa hivyo Katiba,

Abdia Noor:  Kaanu diibb issaant himman nurra qoortaan.

Translator:  Ambayo hiyo shida zetu zitawekwa kwa Katiba ndio tusipate shida ingine

Abdia Noor:  Kaa irra qoortaani heegger woonuu qaabbacu jiraatan.

Translator:  Ambayo hiyo Katiba inasaidia Wanakenya wote sio watu wengine peke yake,
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Abdia Noor:  Nuu guudho diibbi haarka nuu qaabb.

Translator:  Mimi nikiwa jamii ya hao wanaitwa Ajuran tulikuwa na shida na ile Katiba ilikuwako hapo awali.

Abdia Noor:  Dhogodhi caala niini ghaarrileen haarka nuu qaabdh

Translator:  Na hiyo Katiba ilikuwa inafavour watu wengine kutoka nchi ingine -  tuko na jirani ambayo ni Somali na Ethiopi,

jamii ya Ghari na Dagodia ndio hiyo Katiba inafavour na sisi inatutesa.

Abdia  Noor:   Ghaaranaan  ghaarrin  haarka  nuu  qaabdh,  ghaaranaan  dhogodhian  hark  qoodh  waan  wooltin  nuu

duufaani nuu tuupaneessan.

Translator:  Pande hiyo tulisukumana na jamii ya Dagodia, pande hii watu wametoka Ethiopia, jamii ya Ghari,  wametusukuma

mpaka tukateswa.

Abdia Noor:  Lluubbun nuu kees injiirt oollee imbuullu.

Translator:  Sasa hiyo Katiba ni Katiba ambayo haikuwa ina-favour jamii ya Ajuran lakini ni Katiba inatesa

Abdia Noor:  Hoorri fuulla itti daaqallefaan yaa daamn.

Translator:  Mifugo tunanyang’anywa zinaenda Ethiopia

Abdia Noor:  Beshaarra fuula itti toolfaan yayyu daamn.

Translator:  Biashara ile tunafanya tunanyang’anywa inaenda Ethiopia

Abdia Noor:  Kwa hivyo gudhoo diibbi haarka nuu qaabba,

Translator: Sasa tumewekwa kwa mpaka wa Ethiopia pande hiyo tumesukumwa

Abdia Noor:  Issin diibb suun nurra buqqissan feen.

Translator:  Tunaomba hii Katiba isiwe kuwa ni Katiba inasaidia watu fulani na inafinya watu fulani.

Abdia Noor:  Haaggassum maonin tiyy ann haggassum qaabba.
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Translator:  Basi maoni yangu ni hayo.   Mjue kuna watu ambao Katiba ya zamani imefinya katika mkoa huu kama jamaa  hii

inaitwa Ajuran.

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  mama.   Hatukukukimbisha   na  kukuharakisha,  umejieleza  ukamaliza,  asante  sana.

Tafadhali ukimaliza kutuzungumzia unajiandikisha ili tuwe na record  kuwa ulituzungumzia ama ulitupa maoni yako.   Sasa  mama

mwingine ni Hamar Kusar.

Interjection: (Bass immaad attin sitimma, naat himaad.  Inkeen aannin baakka nayyamatanit)  afketh kuhathli

Hamar Kusar:  (Accii llaal)  afsomali ban kuhathli

Com. Salome Muigai:  Ten minutes for people who do not have a written memorandum because they are  thinking as  they are

talking.  But if you have  writings, that we can take away because we can give your record, we give you five minutes.  So please

get it clearly that there are two aspects.  Ten minutes for oral contribution and five minutes for someone with written.

Translator:   Waan jeedaani  naami  woo  qoorrate  garr  qorri  saadhi  qaabbu,  dhaaqiqa  shaan  jeedan.   Woorri  ammo

aafaanin  waa  himmaath  kaa  akaana  dhaaqiqa  kudaan  keenanif  jeedan,  woorri  maan  dhuubbi  woorra  taa  garri

infiifikira.

Hamar Kusar: aniga wahan kahathla haga islanimatha oo gebdihi daclin ee,

Translator:   magaca shego

Hara Kuso:  ani Hamara kuso alayiratha

Translator:   Mimi naitwa  Hamar  Kusar  kwa  jina,  na  ninataka  kuongea  mambo  ya  akina  mama  na  sana  inahusu  dini  ya

Ki-Islamu.

Hamar Kusar:  ani wahan kahathla gebdaha oo hatha islaanka ee dibka hatha nahesto waha waye gebdahan dalney.

Translator:  (Anaongea Kisomali).  Mimi nimezaa wasichana na pia mama wengi wamezaa wasichana 

Hamar Kusar:  gedihi wa bilcan wa nus rag uu imana wa sosova.
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Translator:  Ninasema ninaona wasichana wanateseka katika Kenya hii, katika Katiba ambayo iko sasa.

Hamar Kusar:  geverti uur aai yeshane

Translator:  Wasichana wanateseka kwa sababu wanaume wanawadanganya kwa  sababu yeye ni msichana mdogo.  Anakuja

anadanganywa, anaambiwa “mimi nakupenda”, halafu baadaye anawekwa mimba, halafu huyo bwana anatoroka, anakataa.

Hamar Kusar:  geverti hathei uur yeshate ninki ureye hathis warsato waa inkiraa.

Translator: Yule aliweka mimba, sasa wazazi wakiuliza anaruka.

Hamar Kusar:    dhathki daley hathi dhowlatha wah ugeisatho waha laleya iyatha maktei.

Translator:   Haya  mama  ama  wazazi  wakienda  kwa  serikali  anaambiwa  “yeye  mwenyewe  ndiye  alipenda  -  wakipendana

akiweka mimba shida iko wapi?”

Hamar Kusar:  geverti hatha kurhaneth hathey akhris leheth hathey islanto uur yeshato wai dimate.

Translator:   Sisi  katika  jamii  ya  Wa-Islamu,  msichana  akipata  mimba  akiwa  msichana  hakuna  mtu  atomuoa.   Sasa  yule

ametupa, hatapata Bwana, anakuwa na shida.

Hamar Kusar:  gebdaha zamani markei sas uur uyeshtan ninki uureye holaha lagathichir wala havin chirey.

Translator:   Katika  kimila  yetu  sisi  Wasomali,  msichana  mtu  akimweka  mimba  namna  hiyo  mtu  huyo  lazima  ataadhibiwa

anafainiwa ng’ombe kumi ama kumi na tano.  Watu walikuwa wanaogopa sasa kutenda kitendo kama hicho zamani.

Hamar Kusar:  hatha warki machiro.

Translator:   Sasa  tangu  tumepata  uhuru,  sasa  ile  kimila  imekwisha.   Hakuna  mtu  anakubali  maneno  ya  wazee,  msichana

anapata mimba anakosa Bwana ameteseka.

Hamar Kusar:  hatha athath garactho waha laguleyahai walagu hirey.

Translator:   Haya,  hata  wakati  ameanza  yale  mambo  ya  mapenzi,  mama  ama  baba  akianza  kumpigia  kelele  anaenda

kushtakiwa kwa polisi eti “ooh mmetesa mtoto”.  Kumbe,  yule anaenda  kumshtaki kwake,  ni yule ametenda ile kitendo.  Sasa
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wazazi ndio wanateseka.

Hamar Kusar:  hatha wahan rabna oo iney katibathan nogesho an raban.

Translator:  Naomba sasa hii Katiba ya sasa iangalie haki ya wasichana wasiteswe namna hiyo.

Hamar Kusar:  ninki geverta fara humeyo oo sas yelo.

Translator: Mtu akiweka msichana mimba.

Hamar Kusar:  ina ama lahiro harig umrigisa lahiro.

Translator:  Kulingana na maoni yangu huyo mtu anaweka msichana mimba na anakataa kumuoa, afungwe maisha.

Hamar Kusar:  hathi kalo ee ehen hola lahaviyo oo ninkas martambe gever an kunokotin lagatayo.

Translator:  Mtu kama huyo kama hatafungwa maisha, afainiwe kiasi cha mali ambayo itamfanya asikie uchungu.

Hamar Kusar:  ee wahan rabna kadhiga oo islanka ee ina hog nalo siyo.

Translator:  Mimi maombi yangu tena katika Katiba mpya hii, ni korti ya Kadhi ipewe nguvu, areas za WaIslamu mtu akitenda

kitendo, hiyo ipelekwe Kadhi’s court.

Hamar Kusar:     hata  dhowlatha  na ee gacan  nagu  siso,  ee  wahan  rabna  gebdaha  hagotha  dib  aa  naga  haya  dibka

isaga ee in haga dhinta nalo hojiyo

Translator:   Kwa  hivyo,  naomba  mambo  ya  kuweka  msichana  mimba  ama  kuchafuliwa,  irudishwe  kwa  dini  ya  KiIslamu

Kadhi’s court i-deal nazo.

Hamar Kusar:  intasun waye ani

Translator: Yangu ni hayo tu.

Com. Salome Muigai: Ngoja kidogo.  Nina maswali mawili kwako mama.
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Translator:  lava sucal ba lagu weithinayo

Com. Salome Muigai:Umezungumza juu ya msichana mwenye amewekwa mimba na umesema  vile  ingefanyika.  Mimi  swali

langu ni kwa yule mtu mwenye anazaliwa.  Ungependa kuona haki gani za huyu mtoto pia?

Translator: Ya huyo msichana?

Com.  Salome  Muigai:   Ya  huyu  mtoto  ni  Mkenya  mwenye  anazaliwa,  angetaka  kuona  haki  gani  za  huyu  mtoto  zikiwa

kwenye Katiba?

Translator:  wehei  kuweithisey,  dibka  geveda  wath  shegte,  gevedi  unug  bei  dashey,  unugi  gebedi  ee  dashey  haqa

gebeda wath shegthe sithi athiga ath larabte wath shegte unugi sithe layelaya ath la rabta

Hamar Kusar:  unuki othey kavei laga nogei, ku othey an nkavin haqa os kava mehei tahai estiri deh

Translator:  Anakuuliza, wewe mwenyewe unaniuliza hiyo, mtoto yule yuko na baba,   ako  na wazazi amekosa haki? Na  huyu

ambaye hana wazazi atapata haki gani? Kwa sababu ile ya kwanza yenyewe ameteseka.

Hamar Kusar:  dhathkan durka markei dalan waiska horayin deh

Translator:   Kwa hivyo, area  hizi zetu mtoto kama huyo hata anatupwa! Kwa sababu gani ako na mama  na  baba  amekosa

haki.

Com. Salome Muigai:  Naelewa hiyo, na ndio mama yule akasema kuna ile Katiba yenye tulikuwa nayo ilikuwa imekosesha

watu wengine haki zao.   Lakini wakati  huu  tunatengeneza  Katiba  nyingine  mpya.   Kwa  hivyo  kwenye  hii  Katiba  ametueleza

huyu msichana ana baba na mama anatakiwa apate haki zake. Na yule mtoto mwenye kuzaliwa, pia yeye ana baba  na mama ni

vile baba na mama hawachukui jukumu lao.  Angetaka haki gani kuonekana kwa huyu mtoto pia?

Translator: wehey kutiri sithi  hathathey  Abdia  Mohammed  Noor  ai  tiri,  sherci  hore  thath  bathan  as  haqisi  dumiyo  oo

dhathk  haqoth,  holohoth  ai  waye,  tasa  dikas  kente,  warunta  gebedan  haqi  wa  waisey  laakin  kana  inkasto  lavathi

dashey ai maraktei shit ahein oo maraktei hatha kalabothen  dhath  umba  dale  aabo  na wa kaba  havar  na wakaba  bal

athiga maoni gathe unuga see layela, shercigan usuban sithe in layelo aath rabta, kii hore wa runta haq ba ma chirey?

Hamar Kusar:  wala korina, (kisomali dialect)
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Translator:  Anasema anataka huyo mtoto alelewe na mama - asitupwe.

Hamar Kusar:  (kisomali Dialect)  marka sas leh wil na wan kava ee tiri deh beri gever riminaya ani.

Translator:   Mimi wakati  naongea namna hii, najua hata mimi wenyewe niko na kijana pia; anaweza  kutenda  kitendo  hicho.

Kwa hivyo, sitaki aumie.  Ninataka haki yake iangaliwe, mama yake ile faini anapewa ndio amlelee mtoto

Hamar Kusar:  (kisomali Dialect) laakin wil keiga hathii gever dhath sas yelo umrigisa in lahiro an raava

Translator: Hata kijana wangu akitenda kitendo kama hiyo kwa  msichana, naomba afungwe maisha.

Com. Salome Muigai:   Asante sana mama.   Tafadhali  jiandikishe  na  sasa  ningetaka  kumwita  Mzee  Abdullahi  Mohammed

Amin.

Abdullahi Mohammed Amin:  (inaudible) Annin maaqan kiyy Abdullah mohammed jeedaan.

Translator: Yeye anasema ataongea lugha ya Kiborana.  Jina anaitwa Abdullahi Mohammed Amin na yeye ni mfugaji.

Abdullahi Amin:  Ann waan ann sehu gaanni kiyy jaatham eejj.

Translator: Miaka yangu ni sitini

Abdullahi Amin: Gaadha ingeerezale gaan dhidhimi laama irra waa gadh aargg.

Translator: Nimekaa chini ya serikali ya ukolini miaka ishirini na miwili.

Abdullahi Amin:  Haagg kale keenyyum jeel jiirra

Translator: Tangu wakati huo sasa niko chini ya serikali ya Kenya.

Abdullahi Amin:  ann amm wooni anirra dhuubbadu

,

Translator:  Ninataka  kuongea juu ya 

Abdullahi Amin:  Yoo wooni yaanin kuun nuhin kuun yaauuf issin sheeriyya noola shaadhi naama baarbadhis yaath.
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Translator:  Ikiwa  hii  kitendo  ambayo  tuko  hapa,  ndege  imetua  hapa,  hiyo  garama  yote  serikali   inatumia  ni  sababu  ya

kuangalia Katiba ambayo inaangalia haki ya Wanakenya.

Abdullahi Amin:  Waan guudho dhuubbada naa innifaathina yeedh.

Translator:  Ninaomba niongezewwe masaa – ninataka kuongea mengi.

Abdullahi  Amin:   Ann  llaaf  diibbi  guudho  dheeme  inggaarre,  haali  maasajidhatif  doogomdhi  jidhu  laaman  haagg

kaana llaaf keena haagg kaanan daaqaada.

Translator:  Mimi sijawahi kuenda mahali pengine lakini nilikaa mahali zamani palikuwa panaitwa Wajir West. Tangu nizaliwe.

Abdullahi  Amin:   Gaaff  ingerezaan  aarmma  kaae  haali  maasajidhatif  oogomdhi  jidhu  laaman  goos  took  caala

quubbat yeedh.

Translator: Wakati huo – sasa  maoni yangu unahusu shida ya ardhi.   Mimi ni mfugaji tangu kuzaliwa na ninajua tu kuchunga.

Tunaishi mahali panaitwa Adimasajida ambayo iko katika Abasuen sub district na Ogomji ambayo iko katika Bute sub division

katika mpaka wa Kenya na Ethiopia na hii area ni jamii moja ndiyo inaishi hapo.

Abdullahi Amin:  Llaaf suun hagg suun dhuurri naamaaf hoorrileen zayidh jirr

Translator:  Na wakati wa zamani tuliishi area hii, tulikuwa na watu na mifugo -  kwa sababu hatuna shamba -  shamba yetu ni

mifugo.

Abdullahi Amin:  Garr yadhaan dheemani hoorri uffi tiifaatan.

Translator:  Na sisi wakaaji wa huko tunachunga mifugo yetu katika hiyo ardhi.

Abdullahi Amin:  Amm hoorri suunif naami suun injiirr jeed yaahoobbaye.

Translator:  Sasa tumekosa mifugo, sisi ni mzigo kwa serikali ya Kenya

Abdullahi  Amin:   Wooni  amm  issaan  llaaf  taan  keessaat  aarggu  jiirtaan  naami  yookhaan  Somali  duuf,  kaa  khaan

Etopia duuf jeed.
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Translator: Na huo mzigo umeletwa na watu wametoka nchi zingine, na serikali ya Kenya ndio inafanya watu hao wawe mzigo

kwake.

Abdullahi  Amin:   Kaa  dhurri  kaan  yaa  hoobbaeyyu  birra  yaayy.   Amm  waan  ann  irra  dhuubaduu,  gaff  zabbaan

ingereza eeggen edhaa obbjuun aargg  jeed.  Haagg sheeriyya.

Translator:  Hata nilikuwa niasema, afadhali ile sheria ile ya Uingereza.  Kwetu sisi wafugaji, afadhali wa ukoloni kuliko wakati

huu wa uhurr.

Abdullahi Amin:  Hoorrin keen naagga qaabba naami naagga qaabba.  Amm ammo naaggayyu inqqaamnu.

Translator:  Sababu sasa mimi nasema namna hiyo, wakati huo tulikuwa na usalama.  Sasa  hatuna usalama, tumekosa mifugo,

tunakwisha na njaa na tunauwawa na watu kutoka nchi ingine.

Abdullahi Amin:  Gaaff  dhuurri  jaarolee  nuu waan  nuu irraa daaggene,  naami  llaaf  qaabb,  amm  ammo  naami  llaaf

inqqaabb jeedaan yeedh.

Translator:   Wakati  wa zamani kila watu walikuwa na mahali pa  kukaa.  Tangu tulipata uhuru hakuna  mtu  ako  na  mahali  pa

kukaa.   Watu wanahama kutoka Ethiopia, wanahama kutoka Somalia,  wanahama kutoka area  ingine na kuingia kwa nchi  hii,

ukiuliza ni kwa nini mtu anaingia kwa  nyumba yako, utaambiwa hii ni Kenya huru.

Abdullahi Amin:  Nuu ammo shaarri naami llaaf inqqaamnef taana, dhurri jaarolle waan nuu irra daaggen wooni llaaf

inqqaamne waa llama laaf inqqaamn jeed.  Fulla inni bull cuuf taa issaathi.

Translator:  Na hapo awali sisi katika kimila yetu, vitu viwili tu ndio havina mahali pa kukaa -

Abdullahi Amin:  Hoorrin llaaf inqqaabb jeedh.

Translator:  Mifugo hawana mahali pa kukaa na mtumwa pia hana mahali pa kukaa

Abdullahi Amin:  Tisseen llaaf inqqaabdh jeedh.

Translator: Mtumwa, yule ameninunua ndiye anampeleka mahali anataka.  Yeye hana uwezo wa kukaa mahali.

19



Abdullahi Amin:  Naamicuum bittaatet Nairobi fuude Somali geess yeedh.

Translator:  Na mifugo wakinunuliwa hapa leo na mwenye alitoka Nairobi, akinunua atawapeleka huko Nairobi.

Abdullahi Amin:  Lloon naam buuna  bitaatet  aarmma fuude  Nairobi  geess  yeedh.  Issaan  llaaf  diibbi  inbbarbadhaan

uffirra daaqatani.  

Translator:  Basi yeye mifugo huko na mtumwa pia namna hiyo.

Abdullahi Amin:  Amm binadhankhiin hoorri taayy jeedh.

Translator:  Sasa sisi area yetu si tumekuwa watumwa ama mifugo.

Abdullahi Amin:  Wooni naagga nuu dowwe naam llaaf dibbi quubbat kaa Etopia quubbat, kaa Somali qaabbatu jirr jeedhiin.

Translator:  Na hiyo kitendo tumefanywa na serikali yetu ya Kenya.  Kwa sababu,  imepatia uhuru watu wengine kutoka nchi

nyingine.   Watu  wanatoka  Ethiopia  wanapewa  kipande  eti  sasa  hao  ni  Wanakenya.  Sasa  wanatuvamia  na  sisi  wakaaji

tumeteseka.

Abdullahi Amin:  Kaa woorri llaafale waan kaan dhiidha uffira dowwa, aassum naamaaf hoorrin woldaabba jeedh.

Translator: Basi sasa wakaaji wakikataa, vita inatokea kila wakati vita vya ukabila unasikia vita jamii ya Ajuran na Ghari,  vita

ya jamii ya Dagodia na Ajuran - watu wanamalizana na hiyo kitendo yote ni serikali yetu imelete kwa sababu ya uhuru, sasa  kila

mtu anahama mahali anataka.

Abdullahi Amin:  Taa irra gaadh haafte faayydaabban naamaaf saalle daabban.

Translator:   Sasa  huu  uhuru  umelete  pia  ugonjwa.   Kwa  sababu  watu  wanakuja  na  kuleta  ugonjwa  ule  hakuna  nchi  hii.

Hakuna njia unaweza kataa.

Abdullahi Amin:  Sherriyyan dowaart injiirrt jeedaanin.

Translator:  Hakuna sheria inakataza

Abdullahi Amin:  Haalkani guyya duukubbi imbbaah
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Translator: ugonjwa wa mifugo hauishi.  Ugonjwa wa binadamu hauishi.

Abdullahi Amin:  Duukubb qaabdhaa jeede naami naam doww injiirr.

Translator: Haya, mtu akiwa na ugonjwa hakuna sheria inamkatazia.  Mifugo ikiwa na ugonjwa hakuna sheria inakatazia.

Abdullahi  Amin:   Aakhaan  itti  dibbamne  sheriyya  taan  aakhaanaf  itti  diibbamne  nuu  infeernu  khaa  nuurra

beedhellani.

Translator:  Kwa hivyo, hii Katiba mpya jamani kama nyinyi Wanakenya wenzetu, iko watu Katiba ya zamani ilitesa na kama

nyinyi ni Commissioners mpeleke maoni yetu area hii iko watu hii Katiba imetesa.  Tafadhali hii Katiba mpya isitese sisi.

Abdullahi Amin:  Tiyy haaggan jeedhin.

Translator: Yangu ni hayo.

Com. Salome Muigai:  Mzee ungetaka hii Katiba mpya ikulinde namna gani?  Umetueleza  malalamiko  yako  na  shida  zenye

mko nazo.  Tafadhali tupe mapendekezo ya kuwa,  tukifanyiwa  hivi,  tutaweza  kusaidika,  ama  tutaweza  kulindwa  kivipi  na  hii

Katiba mpya?

Translator:   Waan  issin  sii  gaafate,  yaa  himmat  jeeth  dibb  kaanke,  issi  issaan  dibb  qaabdhaan  yaa  hiimt.   Ammo  shariyya

harreti taan issi issiin akhaam sii dhuum tissit feeth.

Abdullahi:  Akhii ann feedh kuuno,

Translator: Mimi vile nninavyotaka ni hivi.

Abdullahi Amin:  Naamu llaaf qaabba llaaf issaat haa gaarggaar dheebbiu yeedh.

Translator:   Hawa  watu  ambao  wanahamahama  kila  mtu  ako  na  mahali  pa  kukaa.   Kila  mtu  akae  kulingana  na  colonial

boundary ya jamii ya kuhamahama.  Hiyo ndiyo inalinda sisi usalama, ugonjwa - yote.

Abdullahi Amin: Yoo diibbi  qaabbate  naamu wool  yaahe  llaafa  woolkaaddate  maarr  woolkaaddat  yoo  (interjection)

qaabbath.
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Translator:  Kama ukame unatoka pande moja, viongozi wa area  hiyo wakuje kwa viongozi wengine, waulizane waketi  watu

wanaweza kuhamia.

Abdullahi Amin:  Yoo abbaarthin irra bath naamu llaaf issaat haa garggaarr dhaaccauu

Translator:  Sasa ukame ukiisha, watu - kila mtu anarudi anakaa mahali pake location yake mahali pale anaishi.

Abdullahi Amin:  Guuyya suun naami wooldaabbuyyu injiirru.

Translator:  Wakati huo haukutokuwako na shida.

 

Abdullahi  Amin:   Naamu  fuulla  issaa  haa  keenaanif,  yoo  haaqqi  naama,  haaqqi  issaa  inkeeninif  naaggaaf  jirreni

injiirr.

Translator:   Na  kila  mtu  akae  mahali  pake;  na  kama  hiyo  haitakuwa,  serikali  ya  Kenya  itakuwa  na  hasara  kila  wakati

imepoteza watu, imepoteza mali, imepoteza pesa mingi ya kutafuta usalama.

Abdullahi Amin:  Tuun haaggan jeedh.  Yoo att (inaudible) naagafat qaabbath maale.7                                                  
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Translator: Ni hayo tu.

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  mzee.  Tafadhali  jiandikishe  na  sasa  ningetaka  kumuita  Abdul  Rashid  Bulle  Osman.

Mwakilishaji wa vijana.

Rashid Bulle Osman: Mimi ni chairman wa Youth Group.

Com. Salome Muigai:  Twambie jina lako.

Rashid Bulle:  Naitwa Abdul Rashid Bulle Osman, na mimi naongea juu mali ama ya mifugo ambayo sisi tunaishi nayo.   Sisi ni

watu wa kuhamahama.  Wababa  zetu wanatuweka kwa shule na wanahamahama na mifugo.  Kuna wakati  ambao tulisikia ya

kwamba shida imetokea tukiwa shule na shida hiyo, ilitufikia  mpaka  sisi  mahali  ambapo  tuko.  Na  hiyo  shida  vile  tunajua,  na

tulielezwa mara mingi ya kwamba serikali imechukua jukumu ya kulinda wananchi na mifugo yake katika Katiba iliyoko.  Lakini

imekuwa kinyume na hiyo ya kwamba, serikali haikulinda sisi hata kidogo.   Hiyo ni kudanganyana na kutesa na kumaliza sisi ili

tusiende hata shule ambayo watu wengine wanaenda.   Maanake,  tarehe nane June mwaka wa elfu mbili hapa karibu na Gurar

tumechukuliwa mifugo yetu yote - mali ng’ombe kiasi ya elfu tano………

Com. Salome Muigai: Tarehe nane?
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Rashid Bulle:  Tarehe nane June 2000.  Ilichukuliwa mifugo hiyo ng’ombe, ngamia mia tisa ikaenda.   Na  sisi tulikuwa tunajua

ya kwamba serikali yetu tukufu itaturudishia mali yetu na tuliamini ya kwamba imechukua jukumu ya kutulinda sisi na mali yetu.

Mpaka sasa sisi hatuna hiyo mali na tumebaki maskini na hakuna mtoto ambaye kutoka wakati huo ameenda shule.  Hao vijana

mnaona hapa hawako kwa shule kwa sababu baba  na mama wako peasants  kabisa  ya kuishi maisha mbaya.   Na  hatukupata

hata msaada wowote kutoka kwa serikali wacha kutafitiwa hiyo mali na hiyo mali sisi, kama mmoja wa  wale  wamepata  hiyo

shida,  serikali  ingechukua  hilo  jukumu  la  kuangalia  maisha  yetu  tulipiwe  hiyo  mali  yetu  na  hiyo,  we  must  be  compensated.

Lazima  tulipiwe  hiyo  mali  kwa  vile  wamechukua  hilo  jukumu.  Na  sheria  mpya  ituangalie  ya  kwamba  sisi  ni  Wanakenya,  na

tunaishi karibu na border ya Ethiopia, hapa pia tunakaribiwa na Somalia - tuwekewe Armed Forces - jukumu kubwa ya serikali

ituangalie wasituweke sisi kama -  sheath yaani ngao ya Kenya nzima ya kwamba kama wahalifu wote watu wanaingia kutoka

huko, tumewekwa kama sheath – NFD (North Frontier  District).   Tuangaliwe tupatiwe,  serikali ituangalie vizuri, watulinde sisi

na mali yetu na tupatiwe haki vile wengine wako nayo katika Kenya kwa vile sisi tumetolewa na tunaonekana kana 4th  class ya

Kenya kwa vile kama mali treasury yetu imeenda. Hayo ndiyo maoni yangu.

Com.  Arap  Mosonik:  ……………..na  tena  ukasema  kwamba  tusiwe  ngao  ya  kulinda  Kenya  kushindana  na  Ethiopia  na

Somalia.   Ungetaka  tulinde  hiyo  mipaka  kwa  njia  gani  na  kutofautisha  hao  watu  wa  Ethiopia  na  Somalia  kwa  njia  gani

ukilinganisha na Wakenya?

Rashid Bulle:  Asante sana kwa swali. Wale ambao wamechukua mali, imejulikana na Provincial Administration mpaka mzee

ya  kwamba  ni  serikali  ya  Ethiopia.   Ethiopia  -  Militia  wamechukua  mali  yetu  yote  kwa  maana  hatuchungwi,  Armed  Forces

ambayo  ni  wa  kuchunga  border  ya  Kenya,  wanakaa  katika  centre  ya  Kenya.   Hawakai  border  ya  Kenya  mahali  ambapo

wanafaa kuchunga na sisi tuko border na hatuna Armed Forces ya kuchunga sisi border.  Hao watu badala  ya kukaa centre  ya

Kenya,  wapelekwe border  walinde huko na kuhakikisha maisha yetu -  hao kazi yao ni kuangalia  border  wanakaa  huko  kwa

nini?  Wapelekwe huko mahali ya border na kulinda maisha na mali ya wananchi kutokana na uvamizi wa nchi zingine.

Com. Arap Mosonik:  Nauliza tena kidogo; tafadhali, unajua tangu tuingie North Eastern, kumekuwa na hii swala ya screening

card  na  tunaelewa  kuwa  inawasumbua  raia  wa  area  hii.   Na  kama  hawa  watu  wa  Ethiopia  na  Somalia  wanaingia  hapa  tu

tuchunge kwa njia gani?

Rashid Bulle:  Kwanza hiyo ni kitu ambayo ni mbaya zaidi kwa vile sisi ni Wanakenya kama wengine -  kama Wajaluo wale

wako huko Nyanza na kupatiwa hiyo screening card, kwanza haina maana inaonekana, na hiyo ni kudhulumu sisi haki yetu ama

kutuweka katika class ingine ya Wakenya.   Na  naomba hiyo screening card  ipotezwe na sina haja ya kuongea juu  yake  kwa

vile Waethiopia wanajulikana wakiingia, kuna report inapatikana na hivyo ndivyo watatuchunga sio screening card  inatofautisha

Wasomalia na Somalia wa Kenya na sisi wazaliwa wa Somali ya Kenya na tuko na haki kama Waluhya, Wakisii na Kalenjin

ambao wako Kenya.
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Com. Salome Muigai:  Mimi pia nina swali kwako.  Wewe ni kijana na umetueleza shida zenye kweli ni za jamii nzima.  Mimi

nakuuliza, kuna shida tofauti - umetueleza kuwa moja ya shida zenye zinawapata vijana na watoto  ni kukosa  kuenda shule kwa

ajili ya umaskini.  Kuna shida zingine ungetueleza ama vitu vingine vyenye Katiba inaweza kuhusisha kulinda haki za  vijana  na

watoto?

Rashid Bulle:   Ya pili ambayo nawezakueleza Madam, ni kwamba sisi  ni  vijana  na  vijana  ambao  wazee  wetu  wanasema  -

vijana vile wanaweza kukimbia na kufanya high jump vile inasemekana, ndio kila kitu wanakata  short  -  kila kitu.  Na  hapa tuko

na shule,tuko na kila kitu, shule kidogo kidogo ya primary. Na serikali ikiwa inatuma pesa ya bursary haiwezi kutufikia kwa vile

mtoto wetu kutoka hapa, kuenda secondary school lazima aende kilomita mia tatu na kitu kutoka hapa -  ama mia mbili na kitu.

Na hiyo bursary kabla  mtoto kufika huko,  hiyo bursary imemalizwa na watoto  hawapati  hiyo nafasi  na  tena  hatuna  ng’ombe

wala ngamia - yeyote tumekuwa maskini.  Hiyo ndio ya pili ambayo naongeza ya kwamba,  tupatiwe katika sub district,  bursary

ambayo inaweza mfanya watoto waende shule. Constitution iangalie hiyo kwa vile hatuwezi kwenda mbali.

Com. Salome Muigai:  Where is the nearest secondary school?  Shule ya secondary iliyo karibu iko wapi?

Rashid Bulle:  Shule iko karibu na sisi zaidi iko katika Bute kilomita mia moja na hamsini ama sitini.

Com. Salome Muigai:   Asante sana kijana kwa maoni  yako  kwa  niaba  ya  vijana  wenzako,  na  ninatumaini  kutakuja  vijana

wengine in the course of the day.  Na sasa nataka kumpa nafasi hii Councillor Mohammed Noor Yusuf.

Councillor Mohammed NoorYusuf:  Mimi nataka niongee juu ya……………………….

Com. Salome Muigai:  Anza na jina

Councillor Yusuf:   Mimi ni Councillor Mohammed Noor Yusuf wa Bura Ward.  Nataka kidogo niongee juu ya police.   Hapa

sheria ya kupatia police power ya kiasi hii, imetatiza wananchi wa Kenya.  Police, sisi ………..

Com. Salome Muigai:  Watu wa Ward yako wanataka kusikia.

Councillor Yusuf: Mimi nasema ile nguvu, ama power  ilipatiwa police na sheria ya Kenya,  ni ile ambayo iliangamiza watu wa

Kenya  wote  na  watu  wa  Kenya  wako  danger  na  police.   Maanake,  police  ni  watu  ambao  ni  law  enforcers.   Ni  watu  wa

kuangalia  sheria  ambayo  imeandikwa  na  Bunge.  Lakini  polisi  wameturn  kama  watu  wa  kutengeneza  sheria  hao  wenyewe

ambao sio katika Constitution ya Kenya.   Wamekuwa mbwa wa kutumia watu.   Tuliona  hapa  hii  watu,  they  are  the  judges,

ndio  wanajudge  ni  miaka  fulani,  wao  wnafunga  mtu  bila  kumpeleka  kortini.   Hawa  wanafungilia  mtu  hata   one  month  bils

kumpeleka kortini, hata wanapiga watu strokes Watu wanapigwa kwa fimbo as if they are judges.  Na  mimi sijui kwa nini watu
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hawalalamiki.  Why is Parliament not very serious about this harassment of police on this community.  

Polisi wakija -  mimi nataka  ile  mahali  ninataka   ibadilishwe,  ni  kazi  ya  polisi  imekuwa  kuzidisha  umalaya,  one,the  other  one

kuiba, kujitengenezea pesa  -  labda wanafanyia wengine huko.  May be OCPD,  Deputy,  I don’t know.  Because these people

are here on some mission. They don’t come to help the community but they come here to work for the themselves.  They make

money but they don’t help the community.  Namna gani mimi nakuja kupigwa -  I am not their wife  –  even  the  wives  are  not

beaten nowadays.  Mimi mtu mzima – a councilor, an old man, a Chief beaten by just a Constable  of Police you have nowhere

to take him! Wameletwa hapa kuhudumia watu lakini ukienda huko unaambiwa hakuna kutumikiwa “toka nje” na kama hufanyi

hivyo ni risasi! 

So, sheria ya kupatia polisi amri kama hii imetatiza wananchi wa Kenya.  Ni watu wa kuchukua kitu chako na nguvu, bibi yako

na nguvu, mali yako na nguvu -  they even rob with violence and I don’t know why we are just looking at it that way.  Tunataka

polisi kama wanaletwa, wawe polisi ya kutumikia wananchi. Wawe chini ya community elders.  Community wakisema iko shida

mahali fulani hapa waende,  wakae kambi yao,  wakae kama raia,  wakule mira na watu,  chakula yes,  lakini,  wakati  wanabeba

bunduki lazima sisi watu wenye hapa  -Councilors, Elders, Chiefs must give them that order.  Wanaambiwa tuko na shida kama

ni wapi, waende tuseme Lesayu, waende Makangufu - iko shida huko waende. Sio eti hawa tu wanachukua bunduki halafu and

you don’t know nani ametuma wao, wewe hujui.  Kumbe watu wanajitengenezea pesa.  Wanatisha wananchi, Chief mwenyewe

hawezi uliza sasa nyinyi mnaenda wapi.  Hakuna, wanapiga wewe kofi.  

So,  hawa watu ambao sheria imewapatia nguvu polisi sio katika Constitution ya Kenya.   It  is very serious,  it is just a colonial

police.  They  are  brought  here  to  harass  the  community  and  the  community  is  the  government.  So  tunataka  hiyo  power  iwe

limited na tena kama polisi,  mambo  ya  discipline,  the  OCPD  has  to  be  given  power  to  hire  and  fire  because,  mtu  anafanya

makosa halafu barua inaenda wapi inaenda wapi unapata kijana wao mwingine huko anaambiwa, “this is somebody Kamau -

iko  kijana  wangu  huko”  OCPD  anaambiwa.   Unaona  -  the  powers  should  be  given  to  OCPD  so  that  he  sacks  and  even

employ.  That is what I want.  Ile ingine kidogo niongee juu yake ni - mimi nafikiri ya polisi imetosha because they are  our boys.

  Ile ingine inabaki ni……………..

Com. Salome Muigai:  Wakati umekwisha Bwana Diwani. Tukipata nafasi utaongezea.

Councillor Yusuf:   Halafu ile ingine inabaki hapa kidogo nataka niongee juu yake ni powers  of Parliament.   Kweli tumepatia

wajumbe jukumu kubwa sana na kuandika watu wa tunataka kufanya hivyo na pia kama kuna vita, hawa waseme tutapiagana

na Ethiopia watu wa Kenya muwe tayari,  sio President  peke  yake.   Lazima wabunge wapitishe.   Mahali ambapo mimi nataka

kidogo nitoe power kwa Parliament, ni kwa nyongeza ya mshahara. Watu wamejiongezea mshahara juzi, mshahara kubwa sana

na hakuna mtu anasema tafadhali muache because they have power. They are given all the power,  halafu Parliamentary Service

Commission  wamejiongezea  mshahara  na  kuna  watu  wa  Kenya  hapa  ambao  wana  umaskini  mwingi  sana,  mjumbe  mmoja

26



amechukua  millioni  na  kitu  na  hiyo  jukumu,  sasa  mimi nataka  iwe  “paralyzed”  so  that  incase  of  any  interest  concerning  the

Parliamentarians,  lazima  council  of  elders  must  be  added  also  to  them,  to  discuss  together.   Watu  waangalie  pamoja  kama

inafaa  Kenya,  watu  waone  waseme  “yes”,  sasa  hiyo  wajumbe  mtapatiwa.  Sio  eti  hawa  wanakaa  wanatengeneza  like  the

councilors now.  They are also elected leaders like the President,the MPs and others.  

When these people  have added  themselves that big amount of money, why didn’t they  add  for  the  Councilors?   They  won’t

because they are  selfish.  You see.   When they have added  salary for themselves,  why not for the police force,  whey  not  for

teachers, why not for others?  Then that means they are  there for their own interest  only.  So,  we can’t leave all the powers  in

their hands. The Council of elders  must be  contacted whether at  Provincial level, at  district  level or  at  national.   The other one

here I want to talk about, is the that there is no council in Kenya. The council is under Permanent Secretary.

Com. Salome Muigai: Which council, the council of  (inaudible).

Councillor Yusuf:  All councils - the County Council - the Urban Council, anything here;  the Council, the County Council.  Hii

imekuwa ni chakula ya mtu.  PS, ushuru unatolewa Buna, PS ndiye anakula and I don’t get it the sales collector cannot get it.

Com. Salome Muigai:  PS of the (inaudible)

Councillor Yusuf:  PS of the Ministry of Local Government plus the Clerk nobody else. May be treasurer kitu kidogo because

yeye ndiye mtu wa pesa anaiba kidogo.  Na, you can’t discipline them.  You cannot discipline the Chief Officers of the Council.

Com. Salome Muigai:  What’s your proposal?

Councillor Yusuf:  I’m proposing, the District Council must be of an autonomy system whereby they are  under the community

themselves.  We can sack the Clerk,the Chief officers,  we can employ, we can sack  the treasurer.   PS should have nothing to

do with the community affairs, with council affairs.  May be, kuvunja tu council.  Unless the Council is given to the hands of the

community of the local people,  the community, Kenyan communities are  in danger because,  the clerk here is only working on

how he can promote himself for the Permanent Secretary.  They collect money, they take.   Like Wajir  now, there is  what  we

call LATF – a fund called LATF for,  Local Authority Transfer Fund.  Wajir  got almost 33 million, this year plus the other one

together and we are succumbing to (inaudible).   What you have seen,we only used I think -  is it Councillor,  is it more than six

million? It’s not even six, five million.  The other twenty something million we don’t know where it is upto to know because  the

Clerk, plus the PS ndio wanashare. 

Pesa  ni ya kudevelop wananchi lakini imekuwa ni yao.  Like juzi, wakati  wametuma pesa  hapa 8 million, they sent you  know,

telephone  to  the  clerk  “they  should  come  urgently”.   PS  later  ameenda  huko,  wamegawa  ile  pesa  without  the  councillors’
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awareness.   They took almost 5 million, then walileta 3  million  mimi nasikia  and  councilors  striked  and  said  they  don’t  want

these things. So,  there is no council,  there is no county council in Kenya.   We  want  that  system  to  be  changed  to  autonomy

whereby people can do what they want.  Okay, again the system of Kenyan Government.

Com. Salome Muigai:  Now the last one, ya Diwani.

Councillor Yusuf:  Nimemaliza ya Diwani niko kwa serikali.  The system of government we need here,  is that we would like a

regional  government  i.e.  serikali  ya  watu  ambayo  watu  wafanye,  ama  serikali  iwe  serikali  ya  watu.   Tuseme  wakitaka  hivi,

wafanyiwe sio eti kungojea amri kutoka huko Nairobi  kusema watu wa Buna wanataka  serikali  aina  hiyo.  But  how  can  they

know and they are  not from this hall.  The Government must be  the government of the  pople  whereby  the  people,  the  locals

themselves make their own government, their own rules and everything and that,  should be based  at  the Provincial level.  Each

province to have its own regional government -  you see,  and from there,  we  come  together  at  the  national  level  as  a  central

government. And then, not only MPs but representatives from each province which represents  the community or  the province -

not the elected MPs but representatives from the province because  MPs cannot be  trusted very much they became selfish.  I

think on the system of government, that is what I propose.  Thank you.

Com. Salome Muigai:   Bwana Diwani mimi nina maswali nachache kwako,  tafadhali endelea  kuketi.   Umetueleza  kwamba

kukiwa na vita tuite Bunge ifikirie kama tutapigana na Ethiopia ama la.

Councillor Yusuf:  Wanawakilisha watu………………….

Com. Salome Muigai:  Tafadhali nipe nafasi na mimi nikuuilize maswali kadhaa halafu utajibu yote pamoja.   Kwanza pengine,

wakati  mwingine tunaweza kuwa na vita na Bunge haikutani, kwa hivyo mbunge wa Wajir  North,  pengine yuko  Buna  na  vita

imeanza.   Pengine  tunapigwa  na  Watanzania  huko  Loitoktok.   Sasa,  kuwaleta  hao  wabunge  pamoja  ndio  wafikirie  kama

tutaenda kwa vita ama la, wakati mwingine huenda ikakuwa na shida.   Wewe ungeeleza vipi juu ya hiyo?  Hiyo ni swali moja.

Ya pili, umesema kuwa kwenye mishahara ya Wabunge tuhusishe wazee.   Mimi ningetaka kuuliza, wazee ni wanaume ama ni

wanawake ama ni wote?  Hilo ni swali moja sijamaliza bado.  

Swali langu la mwisho, ni kuhusu serikali ya majimbo ama regional government - hii ya watu kwenye mkoa.  Tulipowazungumzia

wajumbe wenu ama leaders Nairobi, walitueleza kuwa, na nyinyi pia mmetueleza kutoka tuje hapa kuwa,  maendeleo haijakuwa

sawa katika nchi nzima.  Kwa hivyo uzalishaji wa mali nao umekuwa tofauti.  Kama kutoka tuje hapa,  tumeambiwa shida yenu

moja pia ni soko  la kuuza mifugo yenu, hamna soko hapa.   Kwa hivyo, tukienda kwa serikali ya majimbo jimbo lenu litatatua

pia kuzalisha mali  yenu  hapa  hapa?   Hiyo  mali  tunasema  itapatiwa  kila  jimbo,  jimbo  litaachiwa  kiasi  fulani  ya  ile  mali  yenye

imazalisha.  Ungetueleza aje juu ya uzalishaji wa mali katika huu mkoa?  Kwa hivyo maswali yangu ni matatu.
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Councillor Yusuf:   Kwanza ni kuongea juu ya -  nikianza na ile mambo ya  vita.   Kweli,  kukiwa  na  mtu  ameambiwa  chunga

kitu,  halafu  Simba  anakula  yule  ng’ombe,  huwezi  kutafuta  baba  umuulize  utatorosha  yule  ng’ombe  ama  utauwa  yule  fisi.

Ukikutana na hatari yoyote,  wakati  wowote mahali popote,  kwanza hatua  itachukuliwa  na  wale  walikuwa  na  kitu  mkononi  -

hiyo ni temporary.  Then iko permanent war.   Wakati  imekuwa permanent,  a permanent war lazima ifanyike wakati  Wabunge

wamehusishwa.  Kwa  maana,  kila  mtu  ambaye  anaingia  hii  vita  amechaga  mtu.   Kwa  hivyo,  kunawalikishi,  hawa  waangalie

waseme let’s go ahead with war or no - lakini with emergency, hata yule copral ako huko anaweza ku-work on.  

And  then,  tukikijia  ile  mambo  ya  -  na  tena  for  Parliament,  infact  the  Parliament  must  be  open  always  because  of  any

emergencies.  Tumefunga Parliament kila mtu aende nyumbani na kama shida fulani inatokea kama hii emergency, kama hii ya

war ama nini, hakuna mtu anatumikia wananchi.  Kwa hivyo, the MPs, their terms of - they may be given leave at  different,  you

know intervals.   A  hundred  goes  this  time  and  then  after  3  months,  then  another  hundred  goes.   That  way,  is  better,  lakini

kufunga kazi itakuwa dangerous.

Halafu mambo ya wazee ile ulisema.  Wazee here -  you are  a woman, the Chairperson and I think you are  today here,  wewe

ndiwe mkubwa wetu.  Kwa nini umefanywa mwenyekiti?   Una  maarifa  nyingi  ndio  umefanywa  mwenyekiti.   Sasa  hata  kama

wanawake wanakuwa wakubwa kama hii wana akili ya kuja hii kiasi yako,  kwa nini sisi hapana husisha wanawake kwa  kazi

yoyote ya Kenya?  I think they are all supposed. They have to share equally in decision making -not only men.

Halafu tena,  mambo ya uzalishaji wa mali.  Kwanza tukisema eti sisi hatujapiga hatua kubwa ya maendeleo katika huu  mkoa,

tunasikia serikali kila wakati yes, “central government”.  Wakati sisi tunapata, we are very poor  here.  First  of all, the Pastoralist

people are  among the vulnerable group.   Hawana nguvu kabisa.   Nyinyi wengine  huko,  wamefika  kiwango  kikubwa  sana  ya

maendeleo.   Lazima  central  government  itoe  pesa  mahali  hawa  (inaudible)  wao  ndio  wanajua  hata  wakiomba  wazungu  ama

wapi, to develop that region first, to start with - let them bring something.  Then, our soil here is  very virgin. Nobody has used it

and it is,  I  think get all types of crops  from this  area.   Maji  mingi  itobolewe  na  serikali  ya  central  government,  tuseme  some

millions must be  given to a certain region to develop with it first.  Then after that,  it  can  even  loan  because  wakipata  kitu  yao

watoe ile deni. Sio eti kusema eti hawa watu hawana kitu halafu wakae tu.  Sasa watakaa mpaka lini?  So, mimi nasema jukumu

ipatiwe central government to loan or to uplift at the start all regions.

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  Bwana  Diwani  na  sasa  nampa  Diwani  mwingine  nafasi  -  Councillor  Mohammed  A.

Maalim.

Councillor Mohammed A. Maalim:  Mimi naitwa Diwani Mohammed Abduhalli Maalim, kutoka ward ya  Kanguvu  katika

division hii.  Mimi maoni yangu ni machache kwa sababu wengi wanaongea na wamemaliza maneno yote.  Matatu tu ndio maoni

yangu ninatoa.

Com.  Muigai: Sijui kama watu wako wanasikia.  Mnasikia Bwana Diwani?  Bwana Diwani paza sauti.
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Councillor Maalim:  Nitapaza basi.   Niko na maoni tatu.   Moja  ni  juu  ya  border.   Vile  hata  serikali  inaishi,  Kenya  iko  na

border  yake.  Hata katika Province iko na border  yake,  katika district  namna  hiyo,  division  hivyo.  Hiyo  ndio  desturi  ambayo

binadamu wanaweza kuishi na watu wanaishi pamoja wakati  wanasikizana -  wana masikizano.  Hiyo inamaanisha ya kwamba,

katika Province hii watu zamani waliishi kwa usalama wenyewe na mali yao, kwa usalama wao kwa sababu kuna vile wanaishi.

 Juu ya sheria, kila jamii iko na utamaduni wake na huo utamaduni ndio unaheshimiwa na wale watu hawawezi kuishi katika huo

utamaduni wanakaa mahali pengine ambako utamaduni wao unakubalika ama  wanasikizana.   Sasa  siku  hizi  imefanyika  kuwa

watu bila kusikizana  vile  sheria  ya  Kenya  inasema,  mtu  anaweza  kuishi  pahali  popote  anataka.   Nafikiri  kwa  hiyo,  ni  watu

wameenda mbali kidogo.  

Lakini hapa, kwa vile sisi tuko nyuma na serikali inazidisha kutuweka nyuma watu wanaishi kwa njia ya kinyama. Kwa sababu

wanategemea wanyama, wanaenda pahali popote wanaweza kupata hiyo mali - nyasi, maji - pahali popote.  Na  hii area  ni area

ya ukame nyingi kila mara.  Nasema hivyo kwa kuwa hawa watu wako hapa,  wengine  labda  wamevuka  wameenda  ng’ambo

ingine.  Either Ethiopia ama katika sehemu ingine ya Eastern province,  ama hata wameenda area  ya Mombasa kwa sababu ya

kutoroka  wengine  -  hawasikizani.   Nasema  hivyo,  kwa  sababu  katika  Wajir,  kulikuwa  na  constituency  tatu  zamani.   Hii

Constituency sisi tunakaa pamoja na West,  ilikuwa inaitwa Wajir  West.   Hii jamii ambayo iko hapa ilikuwa inaishi pale.   Hao

watu, sasa  wametoroka katika hiyo constituency kwa sababu wamepigwa na wale watu ambao wametoka Ethiopia, Somalia,

yaani jamii ingine hawapatani kimila. Serikali, sisi kwanza hapo mbeleni tumekuwa na emergency hakukuwa mahali pa  kupeleka

maneno.  Muda hii kidogo ndio sasa watu wamekuwa na nafuu kidogo ya kuongea, hata ya kuuliza maswali. Mpaka  saa  hii sisi

hatuna barabara ya kuenda Nairobi, barabara ni mbaya. Hivyo ndivyo vile kwanza serikali imetuweka nyuma. 

Juu  ya  hayo,  kile  kitu  wanakosania  hatuangaliwi,  hilo  tatizo  halisulihishwi.  Nasema  hivyo,  kuna  pahali  hii  jamii  imetoka  na

hawawezi  kusahau  ndio  maana  tunaingia  juu  ya  border  kila  mara.   Ninataka  hii  jamii  ipatiwe  mahali  pale  zamani  walikuwa

wanaishi,  warudishiwe  hiyo  ardhi  yao  warudi  kwa  ardhi  yao  na  iwekwe  kama  grazing  block  yao.   Upande  wa  North  sasa

wanaishi Juran na West  wamenyang’anywa irudi  kwa  mkono  wao  wasijichukulie  na  nguvu  kwa  sababu  tutasema  sisi  hatuna

serikali tukikosa hiyo basi.  Na  hakuna sheria sisi tunaamini inatutoa pahali petu na wengine waishi hapo.   Tunataka hiyo graze

block iwekwe kwa mikono yetu.

Ya  pili,  watoto  wachache  sana  wanasoma  katika  province  hii  ile  hali  watoto  wengine  katika  sehemu  zingine  za  Kenya

wanasoma. Hata kiasi ya masomo watoto wanasoma, watoto  wetu hapa wanapita na pointi kidogo sana kwa sababu ya shida

hawa wako nayo.  Walimu wenyewe wako na shida yao,  watoto  hali kadhalika kwa pointi wanatoka nayo ni kidogo.   Kufika

secondary  inakuwa  ngumu kwao.   Katika  mia,  kumi  na  watano  ndio  wataenda  secondary.   Halafu  katika  hiyo  secondary,

kupita tena inakuwa ngumu hata university hakuna na wale wachache wanapita, hawana kazi.  Vijana sasa wanakuwa  -  tuseme

katika Kenya yote hakuna kazi.  Hii Katiba tunataka serikali iangalie maisha ya hawa watoto  ambao wamesoma iwapatie kazi

yaani right kutoka college wapate kazi.  Hiyo ndiyo haki yao kwa sababu wamesomeshwa. 
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Ya  tatu,  tunataka  katika  Province  hii  ama  province  ingine  ambayo  wako  na  Pastoralists  -   watu  wa  kuhamahama,  serikali

iwafanyie  ama  iangalie  maisha  yao  vile  wanaishi.   Kitu  kama  KMC  –  (Kenya  Meat  Commission)  wapatiwe  ili  waangaliwe

maisha yao kwa maana wako chini kabisa  kwa  sababu  wako  na  mali  na  hakuna  mahali  pa  kupeleka.   Hakuna  barabara  ya

kupeleka na hivyo watakuwa  na  njaa  tu  na  kila  siku  wataenda  na  watakwisha  kabisa.   Tunataka  serikali  iangalie  maisha  ya

hawa watu iwapatie soko ya kudumu. Nimemalizia maneno yangu hapo.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Diwani -  Una swali kwa Diwani?

Com. Arap Mosonik:  Ningependa kuuliza umesema jamii warudishiwe ardhi yao kama vile walikuwa wanaishi zamani, lakini

zamani ni wakati upi?  Utueleze kanuni, ni muda gani huo zamani?  Na tena umesema, wale watoto wamesoma wapewe kazi na

ikiwa bado wako shuleni, wafunzwe namna gani, kuhusu karo na mambo kama hayo?

Com.  Salome  Muigai:   Umezungumzia  habari  ya  watoto  wachache  sana  wanaoenda  shule.  Je,  hii  shida  inatoshana  kwa

watoto wa kiume na wa kike,  inatoshana kwa watoto  wenye ulemavu  na  wale  wenye  hawana  ama  hata  ndani  ya  hiyo  shida

kuna wengine wana shida zaidi, wenye wangetaka hata tukianza kufikiria habari  ya usaidizi, tuanzie  usaidizi  zaidi  kwa  kikundi

kimoja ama kile kingine ama wote wana shida sawasawa?

Councillor Maalim:  Juu ya wale wamehamishwa, ni kutoka 75, ma I wrong?  Kutoka 1975 ndio wametoka pale.   Hadi sasa

kuna wengine  wamebaki  lakini  wanaishi  kwa  njia  ya  dhiki.   Hiyo  ni  kutoka  Basuena  hadi  Eldak.   Juu  wa  watoto,  tunataka

wapatiwe kazi.  Ulisema…………

Com. Arap Mosonik:  Wale watoto bado wako shule (inaudible)

Councillor Maalim:  Ndio.  Watoto wasaidiwe kwanza wapate free education katika Province hii kwa sababu wako kwa hali

ile mbaya kabisa. Sio ulemavu ama wale wengine. Wote wanatakikana kusaidiwa na wasome free.  Ya tatu ilikuwa gani?

Com. Arap Mosonik: Vijana ama wasichana?

Councillor Maalim:  Wote, wote.

Com. Salome Muigai: Lakini swali langu Bwana Diwani, ni kuuliza kwenye hii taabu watu wanapata,  kuna mwingine mwenye

taabu zaidi kuliko ile nyingine. For  example,  tulipotoka kwa ndege,  hapa pahali palikuwa mbali.  Lakini ilikuwa mbali kwangu

kuliko vile ilikuwa mbali  kwa  watu  wale  wengine.  Kwa  hivyo,  hata  kwa  hiyo  shida  kuliwa  tofauti  kwenye  taabu  hizi.   Kwa

hivyo, mimi nataka utueleze kama watoto  wa kiume na kike wana shida namna moja na watoto  wenye  ulemavu  kama  mnao,

hapa -  sijui kama mnao-wana pia shida kama wale wengine, ama kuna shida yenye ni zaidi,  yenye  ingetaka  kupatiwa  special
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attention.

Councillor Maalim:  Kusema kweli, wote wako na shida lakini sisi tunasema, isipokuwa vile system sasa siku hizi inasema kila

mtu yuko  hali  moja,  wanaume  ndio  resistant  kushinda  -  kama  ngamia  na  ng’ombe  tu  -  tunasema  wanawake  na  mwanaume

wakipata shida pamoja,  mwanaume ndiye afadhali ako  nafuu kidogo lakini wote wako na shida.  Wote  wako na shida.   Wale

wengine hali kadhalika na wengine.  Wote wako na shida.

Com. Salome Muigai:  Nina swali moja kwako.  Umesema 15% -  watoto  kumi na tano kwa mia ndio wanaenda secondary

school.  Hii 15% ni wasichana nusu na wavulana nusu?

Councillor Maalim:  yes, ndio ndio.

Com. Salome Muigai:  Okay.  Asante sana Bwana Diwani kwa maoni yako.  Sasa  ningetaka kumuita -  who is this?  Is  this a

different person, Abdi Ibrahim Hussein?  Is that a different person from, or that is the same person?

Com. Arap Mosonik:  This is a different person.

Com. Salome Muigai:  Okay.  Sasa nataka kumuita Bwana Abdi Ibrahim Hussein Somo.  Ama hao ni watu wawili tofauti?

Interjection: Watu wawili hapo.

Com.  Salome  Muigai:   Basi  nipate  Abdi  Ibrahim  kwanza,  kama  angetaka  kuzungumza.  Na  Hussein  Somo,  angetaka

kuzungumza? Okay.   Adan  Abdi  Sane  tumekusikiza  tayari,  si  ndio?  Halif  Ali  Maalim  wanted  to  listen,  sorry.  Aden  Ahmed

Imarr, Councillor?

Concillor Aden Ahmed Imarr:  Nataka kuongea Kisomali.

Com. Salome Muigai:  Councillor zungumza ndio tutaendelea.

Com. Arap Mosonik:  Unajua Kiswahili?

Concillor Aden Ahmed:  Mmh.

Com. Salome Muigai:  Shida moja ya - hebu nieleze kidogo, kuwa shida moja ya kuzungumza Kisomali  -  haya kuna mambo

mawili.  Ukizungumza Kisomali ni vizuri kila mtu anaelewa.   Lakini ile shida yenye unawaeleza hawa Wasomali tayari wanajua.

32



Wale watu wenye wanatakiwa kusikia shida hizo ni sisi.  Na  ukizungumza  na  mtu  mwingine  anatafsiri,  inachukua  muda  mrefu

kuliko  kama  ungezungumza  moja  kwa  moja  kwa  sisi.   Nayo  hiyo  muda  mrefu  inaelezeka  kuwa  watu  wengine  wenye

wangeweza kutuzungumza leo,  hawataweza kwa ajili muda utakwisha kama tunatafsiri.   Kwa hivyo,  ningeomba  yule  mwenye

anaweza kuzungumza Kiswahili ama Kiingereza atuzungumzie moja kwa moja kwani watu wako Councillor, wanajua shida.  Sisi

ndio tunatakiwa tusikie na itatupa nafasi ya kusikia watu wengi.  Okay?Lakini ukisikia unataka kuzungumza Kisomali tutakubali.

Concillor Aden Ahmed:  Wacha mimi nitaongea Kiswahili. Tunapenda……………………….. 

Com. Salome Muigai:  Peana jina lako kwanza ndio tuendelee.

Concillor Aden Ahmed:  Jina yangu Adan Ahmed Imarr.  Tunapenda hii Katiba mpya, tunapenda kabisa.   Sababu ile Katiba

ilikuwa ya zamani imetufinya sana kama sisi watu wa North Eastern.  Vile unajua habari ya 1963, ile Katiba ya ukoloni kwa sisi

watu  wa  North  Eastern  ilikuwa  nzuri  sana  kwetu  kuliko  ile  Katiba  ya  uhuru  wetu.   Sababu,  example  hapa  Wajir  district

kulikuwa na constituency tatu na kulikuwa miji mitatu tu ilikuwa na population kubwa. Na  wale wengine ambao wanaishi katika

district ya Wajir  walikuwa minority,  Ajuran na Dagodia na Ugadhe.   Kutoka Ardhi Musajidha mpaka ardhi Bute,  Godhoma,

zilikuwa  sehemu  za  Ajuran.   Lakini  kwa  bahati  mbaya,  wakati  huu  zimekuwa  sehemu  ya  watu  wengine  ambao  wanaitwa

Dagodia.  Sisi tumekuwa watu minority - hatuna mahali popote pa kuishi. 

Sasa ile kitu ambayo iko ni kuwa hii Katiba yetu ya sasa ndiyo imetufinya sisi tukuwe minority sababu Provincial Administration

haiangalii masilahi ya wananchi na ya ardhi.   Wamekua kuanzia  DO mpaka DC mpaka PC hawaangalii masilahi ya wananchi

na ardhi.   Wanaangalia  masilaha  ya  mkono  tu  -wanahamisha  watu  kutoka  Wajir  East  wanawaweka  sehemu  za  Wajir  West

ambayo ni sehemu ya Ajuran.  Dagodia wametolewa kutoka Wajir East,  wamewekwa Wajir  West  na yule mzaliwa wa Ajuran

ardhi ni yake anasimama  anataka  kazi  ya  Chief.   Badala  ya  kupatiwa  kazi  ya  Chief,  yule  mzaliwa  wa  Wajir  West  anasema

Ajuran  haitoi  pesa,  Dagodia  kutoka  sehemu  ingine  anatoa  pesa.   DC  na  PC  wanaangalia  masilahi  ya  pesa  ya  mfuko  tu,

hawaangalii ardhi,  au masilahi ya usalama wa wananchi.   Sasa  hiyo imesababisha mambo ya                bunduki,  mambo  ya

kuuana, mambo ya corruption na sisi Ajuran tunasema Wajir  East  ni yetu, sio ya  Dagodia  –  watoke  hata  kama  wamepatiwa

Chief kutoka kwa serikali,  hatuna imani na wewe.   Tunasimama kwa kiwanja namna  hii  tangu  zamani  mpaka  sasa.   Na  hiyo

imesababisha ukosefu, ukosefu ambao ni umaskini, ukosefu wa mambo mengi ambayo hata amani katika area  hii umezoroteka

kabisa.   Sasa  tukikosa amani kina mama hawapati  mimba, mali inakosa,  kijana yule  alizaliwa  mbeleni  amekufa  kwa  bunduki,

tumepata shida na tumeangaliana.  

Wazee wamekaa chini na kusema ni kitu gani imesababisha hiyo vita.  Ile kitu imesababisha vita, ni mtu wa kutoka Wajir  East

kuliitwa Wajir  West.   Sasa  kitu tunataka,  ile  Katiba  mpya  ibadilishe  hayo  mamboya  zamani.   Yale  mambo  ambayo  alikuwa

Provincial Administrator alikuwa anaendesha.  Tunataka Katiba ya kuangalia masihala ya wananchi,  Katiba ya kuangalia amani

ya wananchi,  Katiba ya kuangalia kila kitu ya Kenya nzima. Kwa hivyo, kama  sisi  ni  Ajuran  kutoka  ardhi  Msadhima  mpaka
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Godhoma mpaka Gural tuna ardhi moja tu - lakini sasa imegawanywa mara mbili kutoka 1996.  

Sasa,  ile kitu tunataka turudishiwe jina ya Wajir  West  ya zamani  vile  ilikuwa  kabala  ya  election  ya  1998.  Tunataka  irudihwe

namna hiyo iwe Wajir  West  ya Ajuran na sio Dagodia  au  ya  ushirika.   Sisi  hatuna  ushirika  wa  mtu  mwingine  ama  jamaa  ya

kutoka mahali pengine. Dagodia sehemu zake za East, na Ajuran ya West. (inaudible) Kama haitakuwa namna hii shida zitazidi,

umaskini utazidi na amani haiwezi kupatikana.  Kwa hivyo tunapenda Katiba mpya yetu ya sasa  ambayo inaendelea,  iwe tofauti

kabisa na ile ya zamani. Maoni yangi ni hayo.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Diwani Adan Ahmed Imarr, hatuna maswali - oh,kuna swali kwako moja.

Com. Arap Mosonik:   Diwani  tungependa  kuuliza,  hii  miaka  unasema  inahitilafiana  kidogo;  ni  mwaka  na  96,  ama  97  ama

mwaka upi ndio tujue shida ilianza wapi.

Concillor  Aden  Ahmed:   Mbele  ya  96  sehemu  ya  kutoka  Habasuena  mpaka  Godhoma  ilkuwa  sehemu  moja  -  kukota

Habasuena mpaka Godhoma ambao ni mpaka wa Ethiopia na Kenya pande hii. Kwa siasa ya mtu mmoja, mwanasiasa anaitwa

Khalif; kwa siasa yake tu, ndio  ameenda  kuhsirikiana  na  serikali  ya  Kenya  ndio  amegawa  ardhi  mara  mbili  apatiwe  sehemu

kidogo tu kutoka sehemu ya kuanzia hapa Malka-Gufu mpaka hapa Bute -  ni kama maili kadhaa tu, sio hata sehemu kubwa ni

sehemu ndogo kabisa.

Com. Salome Muigai:  Bwana Diwani unasema kutoka Garsen mpaka wapi?

Concillor Aden Ahmed:  Kutoka Habasuena mpaka Godhoma.  Ama kutoka Habasuena mpaka Gurral - yes.

Com. Salome Muigai: Inaudible 

Interjection:  Inaudible.

Com. Salome Muigai:  Bwana Diwani tunajaribu kuelewa mazungumzo yako kutoka kwa ramali.

Concillor Aden Ahmed:  Asante

Com. Salome Muigai:  Sasa tuna nafasi nyingine.  Asante sana Bwana Councillor.   Tafadhali jiandikishe.  Tuna mzungumzaji

mwingine Omar Sheikh - Councilor wa zamani.

Interjection:  Inaudible
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Omar Sheikh: Mimi naitwa Omar Sheikh   wahan kuhathleya af Somali

Translator:  Yeye anasema anaongea lugha ya Kisomali.

Omar Sheikh:  mitha uu horeisa wahan leyahai anaka horta hatha hanala yavina ithinka 

Translator:   Ninauliza, ninaomba Commission, msishangae na sisi.  Wakati  tunazidi kuongea juu ya mambo ya land, ni  shida

ambazo tunazo zimetukabidhi ndio tunalialia msione kwa nini watu wanaongea mambo ya land peke  yake.  Shida  yao  ni  hiyo.

Kila mahali watu wanasema shida zao.  Kwa sababu tunaona ile Katiba ya zamani ni kama imetufinya sisi peke yetu.

Com. Salome Muigai:  Inaudible

Omar Sheikh:  horta manta mahath ban ithin eclineya safartina manta aath imaten

Translator:   Horta  mehei  tiri  ithin  lama  yavei  hathi  marakta  an,  wahan  meshan  uu  imathey  Buna  shitha  thetha,

thathki dhegan dibki kabta sabatotha an uu imaney hathi dibki anaka an nakano  Nairobi  ban  iska  chogei  lehen laakin

wihi Nairobi nagaso wathe meshan Buna an uu imaney rer Buna maha dib  ee kavan,  shercigi  hore  mehey  dib  kukavan

tii an uu imaney marka wajib kina waye alayiri in dibkina aath shegatin.

Omar Sheikh:  safartin manta mahath ban ithin lenahai aath timathen

Translator:  Ninashukuru sana hii Tume kufika hapa.

Omar Sheikh:  mitha uhoreysa anaka dhathka engriska ee gumeysate an nahai

Translator:  Sisi tumekuwa chini ya koloni ya Uingereza

Omar Sheikh:  wahan kale cilma yar yar waye hatha 

Translator:  Wengine ni watu ambao wamezaliwa baada ya koloni.

Omar Sheikh:  ninki engriski gumeysathe iyo ninki kale manta ninki engriski gumestey aya yar

Translator:   Sasa  tulikuwa chini ya ukoloni ya Uingereza na baada  ya  Kenya  kupata  uhuru,  tumeingia  tena  chini  ya  ukoloni
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mwingine.

Omar Sheikh:  anaka manta hor rimo loo dhagalameye inta na damein 

Translator:  Wakati ule wa vita vya uhuru nilikuwa mtu mzima namna hii.

Omar Sheikh:  anaka malinta dhurban ban gara eyne hor nimo sithan kuhelno

Translator:  Tulikuwa tunapiga ngoma ili tufurahie uhuru

Omar Sheikh:  hatha wehei inaga chogta hornimo maha uu imathey

Translator:   Sasa  tulikuwa tunapiga ngoma  ili  tufurahie  uhuru  lakini  sasa,  tunasema  kitu  gani  hii  uhuru  imetuletea?   Afadhali

wakati ule wa ukoloni.

Omar Sheikh:  tas na dhath ba ino geise

Translator:  Na hiyo ni shida ndio imetuletea

Omar Sheikh:  dibka maha waye

Translator: Hiyo shida ni nini?

Omar Sheikh:  mitha uhoreyso anaka Habaswein iyo Gothamey dahthotha na dheganen

Translator:  Hii ardhi ambayo imetajwa kwenu na kila msemaji, akikaa hapa anataja  -  Habasuen mpaka Godhoma.  Hii area

ndiyo sisi tunakaa inaitwa Ajurana na koloni ilitukuta sisi hapa.

Omar Sheikh:  navath ban kudheganen

Translator:  Na tulikuwa na usalama

Omar Sheikh:  belethka melwalba chif aa chogey

Translator:  Kulikuwako Chiefs
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Omar Sheikh:  chifka ninki betka  beri  so gelo  oo xuman  uu sogtho  marki  va  report  geinaya  ninka  human  usogtha  as

leya

Translator:  Huyu Chief kazi yake ni kuangalia usalama kama mtu ametoka mahali pengine akileta shida,  akitoka mahali ingine

lazima ajue huyo ni mtu gani halafu ajue shida ikitoka ni huyu mgeni analeta.

Omar Sheikh:  ninkas sababtu usogtho sabab kale ila laogatho mava bahsan chirin

Translator: Na mgeni hawezi kuleta shida halafu atoke na usalama - lazima atanazwa.

Omar  Sheikh:   hathi  chifki  wahalayiri  meshi  dheganethen  chif  alaga  qora,  councilor  laga  thorana,  inyinka  dulka

kabaha

Translator:   Wakaaji  wameambia  “nyinyi  muondoke”.   Chiefs  wataandikwa,  Councilors  wamewekwa  -  sio  kupenda  kwa

wakaaji – hawa hawapendi lakini ni lazima kutoka kwa serikali.

Omar Sheikh:  dhagal ba dacey dhowlathi dhagalki bei la safartey

Translator:   Vita ikitokea,  serikali  inasiadia  upande  mwingine.   Wale  watu  wanateswa  ndio  sasa  serikali  pia  inasaidia  wale

wengine wanatesa.

Omar Sheikh:  Ajuran dulki was kabahe

Translator:  Mpaka tukatoroka kutoka ile area tunaishi

Omar Sheikh:  Ajuran wehey nokthen rai yar oo lavatan nin ee

Translator:  Sasa jamii ile inaishi huko inaitwa Ajuran mpaka tukawa ni watu wachache

Omar Sheikh:  wahas gele sielo, Moyale, Marsabit mel walba iska gelei

Translator: Sasa baadhi yetu tumeingia nchi zingine.  Wameingia Isiolo district  kwa Waborana,  wengine wameenda Marsabit

district Waborana, wengine wameingia Moyale district, kutoroka ile ardhi.

Omar Sheikh:  marka Dhogothi barlamanka isu tagei hore Ajuran es eheth Dogothi as katey
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Translator:  Haya, Katika ile harakati ya vita, Bunge ingawa ni ya jamii ya Dagodhia

Omar Sheikh:  wahyar ala revo uku hare marki

Translator:  Hawa kuingia Bunge sasa Ajuran ni kutoroka kuingia kwa Borana.

Omar Sheikh:  wahyar hore na waguren 

Translator:  Wachache wale wengine wako ndio sasa wamefinywa sasa.   Baada hata serikali kuona hawa watu wameteseka,

wamekaa kwa nchi kidogo, inaitwa Wajir North.

Omar Sheikh:  marka  waha  lagu tetey  meshi  in lakala  guro,  marka  mesh  waha  nokotei  Ajuran  dulki  in laga kato  oo

meshi kabaho oo dhul kale oo gelo

Translator:   Na  sisi  tunaona  kuwa  hiyo  ni  Katiba  imetufanya  hivyo  kwa  sababu,  sasa  wale  wanarepresent  serikali  ndio

wamefanya hiyo - ndio sisi tumekosa ardhi yetu na watu wengine sasa  wanakaa.

Omar Sheikh:  horta sababta an hornima manta sitha uchogo tas waye

Translator: Sababu ndio tunalialia hiyo mahali ni shida hiyo.  Hiyo ndiyo inaleta shida ya usalama.  Hiyo ndiyo mnasikia kwa

Radio,  ama kwa Magazeti,  ndio watu wanakuwa na  clashes,  kuuana  na  hiyo  isipobadilishwa,  itazidi  kuwa  watu  wengine  wa

Kenya wanakwisha area hii.

Omar Sheikh:   horta  dhathka  isaga waa  ina manta  naga  ogolatin  oo naga  kortin  ban  dhoneyna  nin  yar  iyo nin  wein

ba

Translator:   Basi sasa  vile Chairlady wa Commissioner amesema shida zetu zitaandikwa, basi  leo mimi nitalala.   Hata  kama

haitafanyika, lakini nimesema shida zangu na hizo shida zimesikika.  Hata kesho nikiuwawa, mimi ni mtu ambaye amesema shida

zake halafu anakufa.

Omar Sheikh:  mahayelei nin wah sugayo wa hurtha deh

Translator: Kwa sababu mtu ambaye ana matarajio atalala usingizi lakini hapo awali hata sina usingizi.

Omar Sheikh:  hatha anka horta dibka nahesto inuchethey kan waye 

Translator:   Zile  shida  zetu  ambazo  tunataka  ziwekwe  kwa  Katiba,  hii  Katiba  isije  kuwa  Katiba  ambayo  inatesa  jamii  ya

Ajuran.  Lakini tunaomba hii Katiba iangalie sisi pia ni Wanakenya.  Iwe Katiba ambayo inatulinda.
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Omar Sheikh:  tan kale waha chirta dhulkan dhathka dhegan holihisa kuli Ethiopia kathatey wah machogan arthigan

Translator:   Ya pili ya  ajabu,  sisi  tunavamiwa  kutoka  Ethiopia.   Vile  kijana  mmoja  amesema  hapa,  serikali  yetu  badala  ya

kuweka jeshi katikati ya ardhi, iweke kwa mpaka tulindwe kutoka uvamizi wa Ethiopia.

Omar Sheikh:  shan kun oo looc ee iyo sagal bokol oo gel aa tegtey

Translator: Ile tarehe ilitajwa hapa ya mifugo ng’ombe elfu tano na ngamia mia tisa ilichukuliwa na serikali.   Sio eti tumenyang’

anywa na raia wengine - lakini jeshi ya nchi ingine imekuja kunyan’ganya na sisi tuna serikali lakini haifuatilii.  Sasa  huo mpaka,

tunaona afadhali - - hata mpaka tukasema afadhali tuingie kwa hiyo serikali ingine.

Omar Sheikh:  hathalkas mathah weinaha waa gare, poliski Ethiopia wagare wah laga kabtey machirto

Translator:   Hata wakati  fulani, delegate imetoka imeenda Nairobi  kwa Rais.   Tulilialia huko tukasema  basi  maneno  imefika

kwa Rais lakini hakuna kitu.

Omar Sheikh:  ila al ana wah majib aa an kaheino machirto

Translator:  Mpaka sasa saa hii, tuko na uoga tena hata ile chache imebaki tutakuja kunyang’anywa tu.

Omar Sheikh:  hatha  Ethiopia  holahain  ee hesatei  Kenya  na hor  waye  ka  na hor  waye  lava  dhowlathoth  waye  wehei

nagu kavatei inan ogano wan rabna

Translator:   Sasa  maajabu ni kuwa hii serikali inaitwa Ethiopia hata hakuna serikali ya maana; ni serikali ingine  ya  kijeshi  na

shida zake ni nyingi na sisi  tuko  na  serikali  yetu.   Sasa,  kama  serikali  yetu  haiwezi  kutulinda   kutoka  kwa  serikali  ingine,  hii

Katiba si ni Katiba ya kufinya sisi?

Omar Sheikh:  mithaa ajibkey horta wan la fadina

Translator:  Basi, hiyo ndio sababu tunalia juu ya mpaka.

Omar Sheikh:  dhathka dhulkan degan mith hola kabta maha 

Translator:  Wakaaji wa hapa wanakuwa na uoga ile mifugo wanazo, tena Waethiopia watakuja kutunyang’anya.  Sababu hii,

ndio tunaomba jeshi badala ya kukaa huko katikati ya ardhi ipelekwe mpakani.

Omar Sheikh:  wahyaro ee herir wan tegi thona, tan kalo wahan lenahai anka holihi  yar  oo nohare  wahan  rabna  inan

suk helno.

Translator:   Ya  mwisho,  ninasema  sisi  hatuna  shamba,  sisi  ni  wafugaji.   Tunataka  Katiba  mpya  itutafutie.   Mifugo  yetu  ni

mifugo ambayo iko na soko ambayo tena ajabu, vile tunaona Katiba ya Kenya - at least ng’ombe iko mahali inalindwa na sheria

kuwa na mbuzi pia.  Lakini tuko na mnyama mwingine ambaye sisi wa  area  hii  tunatumia.  Lakini  kwa  Wakenya  wengine  -  ni

kama  ndovu  hata  afadhali  huyo  ndovu  kuna  sheria  inamlinda.   Huyu  mnyama  ni  ngamia.   Ngamia  katika  Katiba  ya  Kenya
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imewachwa nje.  

Tunataka Katiba hii mpya iangalie ngamia kwa sababu, hapo university Kabete,  madaktari  wanafundishwa mambo ya ng’ombe

mambo ya mbuzi.  Ugonjwa ya ng’ombe unajulikana na madkatari ugonjwa ya mbuzi unajulikana, ya punda unajulikana -  lakini

ngamia hata yule daktari anaitwa ni kubahatisha tu!  Sababu Katiba hailindi sasa ngamia.  Kama university ya Kenya,  madaktari

wanasomeshwa magonjwa ya mifugo wengine -  lakini ngamia haiangaliwi.  Hiyo ni kuonyesha  hakuna  kwenye  Katiba.   Kwa

hivyo, Katiba hii mpya, tunaomba huyu mnyama anayeitwa ngamia aangaliwe.

Omar Sheikh:  gel marka lafirinayo na wa mel beci oo holaha ku kalmo hathi kale besharath lageyo oo gel naga gatho

wa ina nosameysin

Translator:   Sababu  nimesema  Katiba  hailindi  ngamia,  ni  kwa  maana  hata  mpaka  saa  hii,  hakuna  soko  ya  ngamia  –  pale

ngamia  anauzwa  –  tunapeleka  upande  huu  wa  Somali  mahali  hakuna  serikali  na  pengine  tukipeleka  tunanyang’anywa.  Kwa

hivyo Katiba mpya iangalie hawa wanyama tunakaa nao ambao ndio shamba yetu. Basi soko  pia itafutwe na serikali -  Katiba

iangalie ngamia.

Omar Sheikh:  wahtigi  engriski  waha  lagu kali  chirey  gela  sielo  dulkasa  laku  kali  chirey,  marka  wahan  rabna  anaka

dhowlatha iney sifican noo ilaliso

Translator:  Basi, pia usalama wetu na wanyama wetu, serikali iangalie.

Omar Sheikh:  marka anaka warkeiga intas waye

Translator:  Maneno yangu ni hayo

Com. Salome Muigai:   Ningetaka kuomba Bwana Sheikh kuwa kazi yako ni kunitafsiria mimi.  Kwa  hivyo  yenye  anasema

bado utanipa.   Saa  ingine inaonekana kama kuna  mazungumzo  moja  ama  mbili  yenye  haitafsiriwi.   Tafadhali  ningetaka  tafsiri

word  for  word  ndio  tuelewe  vile  wananchi  wanatueleza.   Mbali  na  hayo,  ninashukuru  sana  kwa  hiyo  service  ya  kutafsiri.

Commissioner, una swali kwa Bwana?  Hatuna swali,  Bwana Councilor.  Asante  sana.  Mama  Habiba  Gedi.   Mama  Habiba,

hayuko?  Bi Zainabu Mohammed?

Interjection:  Wameenda kuangalia mtoto wake mgonjwa  (inaudible).

Com. Salome Muigai:  Si ningeambiwa hiyo ningewapa nafasi ya kwanza kabla hawajaenda?  Tafadhali kukiwa kuna mama

mwenye  ana  shida  ya  mtoto  ama  kitu  gani  na  itambidi  kuenda,  nijulishe  mimi pia  ni  mama  naelewa  habari  ya  watoto  kuwa

wagonjwa na nitakupa nafasi uzungumze kwanza.  Mzee Abdinoor Ali Maalim?  Nimeambiwa  wewe  ni  mgonjwa,  kwa  hivyo

ningetaka kukupatia nasafi uzungumze ndio uende upumzike.
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Abdinoor  Ali  Maalim:   The  Constitution  of  Kenya  is  the  most  important  part  of  our  laws  and  when  we  talk  about

Constitution, we are talking about people’s lives, people’s rights, people’s security,  national resources,  national security and so

on. At the advent of indipendence we adopted a unitary system of government in Kenya. At that time, it may have been the right

system for Kenyans because  they were less cohesive then.  We had the Shifta Menace,  there was a need to hold the country

together as one nation and one people.  With time – at that time we had three arms of the of governors and naturally, there is no

standardized system government for people.  It’s people  to evolve their own systems, their own institutions in accordance  with

their destiny, in accordance with their history and in accordance with their background.  

So, the three arms of the government we had; The Legislature, The Executive and The Judiciary had specific roles to perform.

But with time one arm of the government dominates  over  the  other  two  and  that  is  the  Executive  which  dominated  over  the

Judiciary and the Legislature.  So  at  independence  our  GDP  was  higher  that  it  is  today  and  our  poverty  level  percentage  is

higher today than in 1963.   That means somehow, things didn’t go well since independence because,  we  needed  to  be  more

richer,  to have better  frastructures,  to have a healthwise  better  community,  to  have  better  vision  for  the  people  and  because

things didn’t go well, we have taken steps backward.  We went backwards instead of looking forward. 

One thing I would say, is the executive power is excessive, it’s enormous; it needs to be  checked by the new Constitution. The

judiciary has to be more independent than it is today. The Parliament requires to be  more independent than it is.   It  has to be  a

bit distanced from the encroachment of the executive.   The Parliament must work independently and must be  seen to be  doing

that and so is the judiciary.  

When we come to resources, I think it’s the Constitution that makes one rich and makes the other poor.   We have land here -

fertile land, we have rains, good rains.  We have land, we do not have title deeds  -  even with the best  building you can own in

Wajir District as a whole, you cannot own a title deed! For the same land in the same country elsewhere,  you can own hundred

title deeds - so you may fall rich or poor through our Constitution - the current Constitution.  So, the inbalances we have among

Kenyan society is in terms of resources distribution, resource allocation. It’s what has caused insecurity in the country.   It  is the

chronic  underdevelopment  since  independence  that  has  promoted  insecurity  and  social  strife  in  this  country.  We  have  had

clashes even in the heart  of Kenya -  Rift valley Province of Kenya.  (iaudible)  forget about  the Pastoral  marginalized societies

who are mainly engaged in castle rustling. So the issue of resource distribution should be viewed seriously.  

We have had a system whereby Nairobi is at the top there; we have the Provice, we have districts down here and we have the

divisions.  When  resources  come,  they  trickle  to  Nariobi.  They  may  be  coming  from  outside  there,  it  comes  to  Nairobi.  In

Nairobi it is a hundred shillings. That hundred shillings will be  reduced to 75 shillings in  treasury  -  naturally.   From  Nairobi  it

comes to Province -  Garissa for example,  that 75 is reduced to about  50.  When you reach the district  it is about  30 shillings.

When  you  reach  Buna,  it  is  reduced  to  a  pound.  Even  in  terms  of  development  that  is  what  it  means.   So,  the  way  we

re-allocate resources is quite vital and it makes Kenyan society our society,  it promotes  our cohesiveness.   So,  these are  areas
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the Constitution should really look at.

Com. Salome Muigai:  What’s you proposal?

Mzee  Abdinoor:  My proposal  is that,  while we have the national organs,  I would  like  to  see  institutions  develop  at  district

levels and at  Provincial levels.  Institutions develop so that,  decision making process  is entrenched  at  grassroot  level,  that  the

people  themselves  make  decisions  on  how  to  generate  resource,  on  how  to  utilize  those  resources.   I  would  not  rush  for

majimbo because  we  are  already  on  different  stages;  we  are  alredy  on  different  stages  of  development.   When  you  talk  of

majimbo in Central Province, and I come from Wajir, they will look at me like a mad man.  “You say you come Wajir  and you

are calling for majimbo, what do you have in Wajir”? You see.  So if we can have regional  system  or  district  sytems  that  are

involved  in  decision  making  in  resource  management,in  policy  making  and  resource  utilization  that  is  what  I  would  really

recommend for the new Constitution.

The other thing is land.  Land must be owned by somebody.  In our area,  land is not owned by the community, it is not owned

bythe state we don’t know who owns it. It is not owned by the tribe,  it is not owned by a clan, nobody owns this land.  Land

must be owned because  it is on that  land that we will be  put inftrastructure -  who will be  responsible for that infrastructure is

nobody owns land here?  Who will sustain that system?  You put a pump a pump needs maintenance who  will  maintain  that

pump?  You will need a pump, you will need to (inaudible) you will need to  plan  for  it.  You  will  put  about  1.5  million  or,  2

million for a pump in Wajir district and in five years it’s no longer there.

Com. Salome Muigai:  Are you talking about a water pump?

Mzee Abdinoor:  Water pump, yes.

Com. Salome Muigai:  What is you proposal?

Mzee Abdinoor:  My proposal is that land must be owned by a community so that those development infrastructures also are

owned by people who can maintain and sustain them.

Com. Salome Muigai:  So you want it to be owned by communities?

Mzee Abdinoor:  Owned by the community.  The colonial system had negative aspect in their management and Administration

of public of affairs.  But it is just a question of stigma of people saying everything is colonial.  It has positive aspect;  for example,

when  people  talk  of  grazing  boundary  or  colonial  –  no,  for  me  I  will  not  call  it  a  colonial  boundary,  I  will  call  it  a  grazing

boundary.  That grazing boundary is meant to manage the natural resources  in that block properly so that if it’s water,  it is well
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taken care of, if it pasture it is well utilized, it is used well  so that it can last longer so that the livestock can survive.  

We have recurring draught and famine here and the cycle here is the cycle is draught,  famine and clashes.   How do you get out

of poverty in an arid region? In the entire region that is the feature.  It  applies in Garissa,  it applies Mandera,  it applies here in

Wajir.  We have heard of Wagala massacre.  It is a sorry state, what was it on?  It  is rooted  on resource.   Land is a resource,

the pasture  and water  is a resource.   You see.   So,  communities clash on these resources.   We have heard the Bagala of the

Eastern side on Moyale side very recent  in 90’s.   So  this issue of clan clashes,  cattle rustling, these are  man-made things. We

can avoid them if our Constitution is well prepared.

The other thing is; in this constituency the Ajuran community occupy what was called Greater  Wajir  West.   That  one  started

from Eastern Isiolo,  it borders  Marsabit  and it it borders  Moyale and on this side,  it borders  Mandera  district.   It  was  a  vast

constituency. It  was curved out into two in 1996.   That move was of course a  political  move,  the  clashes  we  have  had  here

were all politically motivated.  It  all led to the division of the constituency.  It  was those clashes that were politically  motivated

which led to the division of this constituency into two.  

There was an attempt tp phase out this community in the entire country - to phase it out during the elections.  That was a plot to

see that Wajir  West  goes to the Wariah and Wajir  North goes to Garen.   That  is  why  we  have  had  recent  clashes  in  Wajir

North between Gareh and Ajura community.  It  is recent,  it has been read by everybody to the extent where foreigners  from

Ethiopia, Ethiopian Military Forces  invaded Kenya and took large number of livestock in the year 2000.   It  was not  a  clan  it

started as  a clan clash,  but because  Gareh lives across  Ethiopian side,  they could involve in the regime in  the  side  and  that  is

how the Ethiopian government came in and large numbers of livestock were taken.  

Upto now, they have not compensated while they have accepted officially in official terms you can check the records  in foreign

affairs in Nairobi.  In official terms they accepted that they are the ones who had done it. Why? Initially they said that even me, I

was there - they said the animals crossed to Ethiopia. The second day,  it was a second visit of security from those sides and it

was deep into Kenya.  That is how the animals were taken! Where were the Kenya army?  So,  the role of the police is clear in

this Constitution.  It is to protect  law and order.   To maintain law and order  around -  that’s what the Constitution says.   But I

do not understand the role of the army because their role in the Constitution is to defend Kenyans from external aggression and

that was an external aggression really because, lives were lost and livestock were lost.

The other thing I would like to add is the right to life:  It  is  the  Constitution  to  protect  the  lives  of  people  and  their  property

wherever they are.   Whether you are  in Nyeri,  the risk of you  surving  in  Kiambu,  or  in  Buna  should  be  the  same.  You  see,

because the Constitution is one,  it is not two.  So the army, the army’s role is very clear – they should not be  down in Central

Kenya.  They should be on the borders to defend the people.
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The other thing is on the economy.  When we plan our economy, it is a holistic approach.   The way you plan for Nyeri  is the

way  you  plan  for  Buna.  But  the  environment,  the  circumstances  and  the  conditions  here  are  different.   The  resources  are

different.  But when you give a holistic approach to planning it does  not  attest  to  the  needs.   That  is  why,  also,  we  continue

going down poorer and poorer.  When we talk about governance,  we are  talking about  people  and people  who govern.   So  a

standard must be set or  a code  of conduct  for those who lead not every Tom Dick and Harry can do it.   We need standards

set.  If he is a Councilor, a Councilor should be of O level otherwise, how does he plan council affairs?  How does  he generate

resources?  how does he manage?  how does he plan? So, standards must be set of MPs for Councillors.   Chiefs,  the whole of

Provincial Administration as a whole, I will not say much about it because it is one fiasco.  I will call it fiasco because it is part  of

the problem instead of being part of the solution to the problems. The Chiefs I think should be elected by the people.  The Chief

should be elected by the people because it is the people who know them.

Com. Salome Muigai:  (inaudible) What are the proposals?

Mzee Abdinoor:  The proposal is, I see Provincial Administration as the most corrupt  organ in the system.  So what we do is

we get rid of them;  we cut them off completely.   Their role is not important in modern Kenya.   We are  not in 60’s,  we are  in

another millennium. We cast  them out completely and we create  other  structures and institutions  which  will  be  people  based.

Yes,  people  based  institutions and structures.   You see,  who should look at  strengthening  institutions,  establishing  institutions.

Americans did not get to these levels just in a day they grew with time, they developed institutions, they developed structures,

they’ve got that understanding, they’ve got that maturity and they learned how to manage their affairs.   We can also do that.   If

we can borrow a leaf from them, we can do the same. We are now just how many years  indipendent? Just thirty something. By

the time we reach fifty, we will be  far ahead if we phase out Provincial Administration, if  we  exalt  the  local  institutions,  it  we

empower the people themselves so that they discern their destiny and future.

The other thing is that the money we are given have to buy relief food, can irrigate Buna with this stream here.   With this stream

they can irrigate and grow food instead of buying, selling, sending  out  millions  to  NGOs.  NGO’s  are  paying  millions  to  feed

these people. The government is paying millions for relief food when we can use this water here, this soil to grow food.  Why do

we pay millions to truck owners to buy food from Mombasa, shipping them, people are starving in Northern Kenya.   Why is all

that it is not necessary. So, our priorities should be clear - yes.  

We can market  our livestock properly instead of giving us free  food.  Hii  pesa  tunapewa  hii  chakula  tunapewa  ya  relief  food

kwanza ndiyo imeumiza wananchi wa hapa. This is counter product.  Madam, the relief food is counter  productive.  We thought

it would be used as  a  relief  measure  but  it  happened  to  be  a  continous  system  of  life  which  degenerates  people’s  ability  to

survive.  We can use our resources here.  Livestock is here.   Cattle,  even in our inventory of our resources,  natural resources,

inventory of natural resources relief, camel does not appear anywhere.  It is goats  and cows it does  not appear  in the inventory

of natural resources.  When it is the prime resource in an arid region.  So let’s see how we can market  these animals.  Let’s see
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how our people can sustain themselves by feeding themselves         (inaudible).

Com. Salome Muigai:  Thank you very much.  Do you have a question for him?  I have only one question for you. We have

been to other districts and we have been told the question about land; that even when land goes to the communities women still

do not have access to ownership of land. One of our terms of refence, within the Act is to look for ways of addressing for ways

of addressing the gender disparity. Please could you share with us your with us thought on this.

Mzee Abdinoor:   I would not say it is only women who are  a vulnerable group.   We have also the youth, we have diasabled

people,  we have aged  people.  These  people  certainly  need  special  attention  and  that  our  Constitution  should  really  address

them.  But when it comes to women, you see  the socio-cultural  system of people  is what has influenced it.  Even more on  the

Constitution itself, it is the socio-cultural aspect of the communities that have really placed down the women’s fights and I think,

the best thing is that this is an issue that can come through educating the people.   Showing them that women also can produce

the same results as men.  But the Constitution itself will really need to look at  the women’s problem because  they do most part

of the work though men rarely understand that.

Com. Salome Muigai: Thank you very much Mr. Abdi Noor, we appreciate the fact that you got out of bed to come and talk

to  us.   We  also  think  it  was  a  good  effort  and  you  have  shared  with  us  very  important  issues.   If  perhaps  you  could  get

sometimes to write, we would like you to get a way of getting a memorandum to us.   Because it seems as  if you have thought

clearly about many of these issues. And now the next person is Kali Said Ali, mama Kali Said Ali.  Mwache akae hapo.

Kali Said Ali:  Mimi naitwa Kali Said Ali. Nina maoni matatu.  Tafadhali naomba mniongezee masaa juu ninaongea kwa urefu.

Com. Salome Muigai:  Dakika kumi ni dakika nyingi sana mama.

Kali Said:  Okay.  Kwa hivyo kwa maoni yangu ningetaka serikali ya majimbo ituongoze.

Kali Said:   Na tena,  sisi Katiba ya hapo awali  iloyotuongoza  hata  ingawa  sikuwa  nimzaliwa  wakati  huo,  vile  sasa  nimesikia

kwa wazee wetu wa zamani ukoloni ulikuwa afadhali kwa maisha ya  binadamu.   Hii  kabila  ambayo  inaitwa  Ajuran,  ni  kama

Adam na binadamu na binadamu wote wamezaliwa na Adam.  Wajir  West  ni kama Ajuran; watu asili ya watu,  na ni watu wa

kwanza  ambao  waliishi  Wajir  West  -  wilaya  ya  Wajir  ni  Ajuran.   South  ni  Ogaden,  East  ni  kabila  mchanganyiko,  Garih,

Dagodia na kabila zingine, Wajir  town na Wajir  West  kuelekea ardhi ya Masajidha,  kupitia Arbijhan, kupitia Hadado  mpaka

Ogomvi na Godoma ni sehemu za Ajuran.   Kwa  hivyo,  tangu  Kenya  ilipata  uhuru  hiyo  sheria  imesemekana  kuwa  Kenya  ni

huru, Kenya ni wazi.  Hatukatai Kenya ni wazi kwa maana leo asubuhi mlitoka Nairobi, sasa mko na sisi hapa -  hatukatai.   Sisi

pia tunaweza kuchukua mifugo yetu ama ng’ombe na ngamia tunapeleka kutoka hapa na tunaweza uza soko  ya  Nairobi  kwa

gari au msafara na ndege - Kenya iko huru.  
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Lakini  ile  sheria  ya  zamani  imefanya  ipendwa  miti  ingine  juu  ya  ingine.  Kwa  hivyo,  sisi  kabila  hiyo  inaitwa  Ajuran

tumenyanyaswa na sheria  za  zamani.   Hiyo  sheria  ambayo  imetunyanyasa,  imepoteza  maisha  ya  watu  wengi  sana  na  wakati

kunakuwa na vita tuseme kwa mfano; mimi niko na nyumba yangu. Askari  anakuja na kusema  “mama  nitakumaliza  wewe  na

watoto wako ama tulale katika nyumba moja.   Mimi nilalie ile  kitanda  kubwa  na  wewe  na  watoto  wako  mlale  chini”.   Kwa

hivyo, badala ya roho yangu iende, nakubali yeye alalie kitanda kubwa mimi na watoto wangu tulale chini.  

Sasa  sheria  ya  Kenya  ya  sasa  imetifanya  hivyo  na  imegawana  sehemu  kidogo  tu,  sehemu  ya  Ajuran  kuwa  mara  mbili  kwa

majina Wajir   West  na Wajir  North.   Hata ingawa imegawa, ni sehemu za Ajuran.  Hapa Wajir  North  kuna  border.   Kabila

ingine  inaitwa  Garre  inatuvamia  na  pande  hii  na  pande  wa  West  tunavamiwa  na  Dagodia.  Hiyo  sheria  ya  zamani  ndiyo

imekubali.  Kwa hivyo, wale walipoteza maisha ya vijana mwaka jana,  Ajuran hata wakizaa kwa mapacha mapacha kila siku,

hawawezi pata hao vijana. Vijana wengi walimalizwa na Garre hapa. Tangu nijue kulia kutoka kushoto,  ile vita nimeona tu ni ya

Dagodia na ya Garre.   Akina mama waliteseka sana.   Kwa hivyo sheria ya  sasa  iwekwe  kwa  Katiba  ya  sasa  kila  mtu  akae

sehemu yake. Kama kila mtu atakaa sehemu yake maisha yatakuwa mazuri na haitakuwa na shida kila mtu akipewa haki yake.

Kwa hivyo sisi kabila la Ajuran hatuna haki.

Maoni yangu ya pili sisi akina mama tunasikia tu tukiwa hapa,  hata Ugomdi mpaka wapi,  tunajikaza tu moyo tunasema tuko na

uhuru lakini hatuna faida yoyote ambayo inaufikia.  Kwa hivyo faida ya Kenya na matunda ya Kenya ikitokea  huko,  hata  sisi

tupate.  Tena hapa tunsaidiwa na mali ya kuja kwa vile mafasi  ya malisho imekuwa kidogo, mali ya kuja imeisha. Kama mali ya

kuja imeisha, hapa sio ardhi ya shamba ardhi ni mali ya kuja.   Nafasi  ya kusomesha watoto  inakuwa  mbaya.   Karo  ya  shule

inakuwa shida.  Iingizwe kwa Katiba sasa, wototo wa secondary wasome bila karo ama ipunguzwe.  

Tena,  hapa  akina  mama  hawana  haki.   Wananyanyaswa.   Sasa  mama  akiolewa  Bwana  akufe,  mama  akibaki  na  watoto

analazimishwakuridhiwa.  Mama analazimishwa kuwa kwa huyo family, ndugu ya yule marehemu amuoe ama atanyang’anywa

watoto na mali.  Hiyo iwekwe kwa Katiba ili mzee akitangulia kufa,  mama  abaki  na  watoto  wake  na  awe  na  uhuru  ambayo

katika hiyo family akichagua, achague au kama ni mtu mwingine akitaka kuolewa aolewe.   Sisi kwa kikwetu mama akiwachwa

anaweza olewa na mwanamume mwingine fresh - hakuna shida.  Kwa hivyo, yule amewachwa asinyang’anywe watoto.   Kama

ameachwa akae  na watoto  wake wale wa  zamani  kama  anaweza  kusaidia  hao  watoto  asaidie  na  asiposaidia;  watoto  wawe

mpaka wakati watakuwa wakubwa wajue baba yao ni yupi - mama akae na watoto wake. Oni langu la pili ni hilo.  

Hapa walemavu  na  vipofu  hawana  msaada.  Nasikia  tu  kwa  Radio,  ama  inasemekana  namna  hiyo,  lakini  tuko  na  walemavu

wengi na wale ambao hawajiwezi.  Hakuna  msaada wowote umtifikia.  Tena tuko na shida zingine.  Hapa Chiefs ama Assistant

wake wanaandikwa tu wale watu hata hawajui Kiswahili ama ni mkorofi tu ambaye ametoka msituni na ndiye anapelekwa ofisi

ya DC na kusema huyu ndiye Chief wenu ama assistant  wenu -  yeye hajui chochote.   Akipewa hii Garoni  awe  ni  Chief,  kazi

yake ni kulazimisha watu ama anafanya ukofori ndani ya town na wengine hata wanaweza ua  na  kunyang’anya  mali  ya  watu.
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Tuko na hiyo shida.  Iwekwe kwa Katiba,  Chief awe ni raia watachagua ili waangalie ni nani anawafaa awe Chief wa location

ama sub-location.  Iwe namna hiyo.

Jambo lingine ningetaka bibi na Bwana wakikosana, sio kupiga mama na kumvunja vunja.  Haitakuwa suluhisho.  Lazima kama

kuna makosa watu wakae chini waangalie mwenye makosa.  Kama mama ana makosa akanywe polepole ama kama ni Bwana

akanywe polepole.  Mambo ya nguvu na kuvunja vunja mama eti yeye ndiye amefanya makosa imetuletea shida.  

Sisi sasa  hapa ukame umetusumbua na tuko na groups.   Sijawahi  kuona  groups  zetu  zikipata  msaada  kwa  serikali.   Lingine,

mimi mwenyewe ni chairlady wa Maendeleo ya akina mama kwa miaka kumi na tano.   Sijafaidika hata siku moja kutoka kwa

serikali kwa ile Katiba yetu ile ya zamani.  Kwa hivyo tuko na shida hizo na tukiachiliwa sehemu zetu tutakuwa na faida.   Maoni

yangu ni hayo. Asanteni.

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  mama.   Hatujakukimbisha  hata  umechukua  dakika  kumi  na  moja  tu  kwa  hivyo

umechukua dakika moja zaidi.  Una swali kwa huyu mama?  Tunafurahi kuwa Chief mwenye tuko  naye  leo  anajua  Kiswahili

kwa  hivyo  anatusaidia  kwa  translations.  Asante  sana.   Jiandikishe  hapo.   Na  mama  mwingine  ni  Abdia  Mohammed  Noor,

yuko?

Interjection:  Ameongea.

Com. Salome Muigai:  Ameshaongea tayari.  Na yule mama alienda kuangalia mtoto Zainabu Mohammed amerudi?

Interjection: Hajarudi

Com. Salome Muigai:   Kuna  mama  mwingine  angetaka  kuongea  nitakupa  nafasi  ya  kuongea.   Sasa  namtaka  Mohammed

Noor Moktar.

Mohammed Noor Moktar:  maga eyga Mohammed Noor Mukhtar

Translator:  Anasema jina lake ni Mohammed Noor Moktar na ataongea Kisomali.

Mohammed Noor:  wahan mahath saneyna dhathka manta noo imathey oo maoni geina katheya

Translator:  Kwanza kabisa ninashukuru.

Mohammed Noor:   dina mehe iyo digaine oo dhatey oo sahith aa usibathan
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Translator:  Kwanza, ikiwa Katiba inaulizwa shida za kila mtu itabadilishwa namna gani?  Sisi wakaaji  wa area  hii, uhuru ule

tulipata tulinyang’anywa.  Tumekosa watu, tumepoteza vijana, akina mama, tupeza mali yetu.

Mohammed Noor:  marka wahan nokoney sithi oo shini hathi oo malab ee digto binathan ee umal beisa

Translator: Wasomali tunasema wakati nyuki inatengeneza asali, inatengenezea binadamu.

Mohammed Noor:  marka anaka sithi shinithi lagosaneye oo dhathka kumel beneise ayan nokoney

Translator: Basi binadamu naye anatafuta, anaanza kuwakisha moto chini ya miti na hao nyuki wanakufa halafu anatoa ile asali.

  Nasi tukatukuwa asali ya watu wengine.

Mohammed Noor:  mithan udima neiney waha waye arathan on hatha kuroreyno 

Translator:  Na ile iletuletea shida yote ni shida ya ardhi.

Mohammed Noor:  dhathka na bathinayo na wa lava kavil

Translator: Na hizo shida huwa tunaletewa kutoka nchi zingine.

Mohammed Noor:  kavilatha iyuku na wehei ravan iney nababici yan dhulkan ee sothegan  oo hal  nin  oo anaka  tagan

oo lawayo

Translator:  Na hiyo jamii inayotoka kwa hiyo nchi ingine, wanataka kutumaliza halafu wakae kwa hiyo ardhi.

Mohammed Noor:  anaku wahan dhegna ila Habaswein inta Ugumthi

Translator:  Sasa kutoka Basuen mpaka pande hii mpaka wa Ethiopia

Mohammed Noor:  kutoka Habasweine iyo Ugumthi dahthotha dulka Ajuran as ahachire wan degi chirney

Translator:  Na hii ardhi ni jamii moja mdio inakaa

Mohammed Noor:     dulka  usugu  yahai  in  nalaga  hogo  on  babacno  hal  nin  ee  anaka  aan  chogin  an  ubabaena  oo

larava 
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Translator:  Na hiyo jamii ingine wametoka nchi nyingine na wanataka kutuondoa ili waishi huko.

Mohammed Noor:  lavatha kavilo uyuko waha waye Garre iyo Dogodia

Translator:  Na hizo shida tumeletewa na jamii ya Garre ambao wametoka Ethiopia na jamii ya Dagodia pia ambao wametoka

Ethiopia.

Mohammed Noor:  Kenya sithi hore lamava heshi afar gor aa ool as nageliye oo halahain iyo dhathkain as dhile

Translator:  Tangu Kenya ipate uhuru tumepata mara nne vita vya ukabila ambavyo tunavamiwa kutoka Ethiopia.

Mohammed Noor:   malinto  wa malinti  hore  oo  emergencithi  oo  dhulkan  laga  rithi  chirey  ila  Somali  melahas  lageli

chirey oo rer North Eastern ee digi chiren

Translator: Wakati wa kwanza ni wakati wa Kenya kupata uhuru ambao Wasomali walituvamia.

Com. Salome Muigai:  Ongeza sauti kwa maana kuna upepo.

Mohammed Noor:  marka uu horeysa  wexey  eheith  malinti  hor  nimantha  Kenya  ee heli  chirety  oo dinacan  rer  North

Eastern  ee  kategi  chiren  meshan,  marki  holahaini  ee  meshan  iyo  dhathkaini  es  kubabae  ee  Kenya  hor  nimatha  ee

heshey

Translator:  Wakati ule wa vita vya Kenya kupata uhuru tulivamiwa tukakosa mifugo na binadamu.

Mohammed Noor:  mith lavath waha waye sanathki sithetan iyo sathaxthi

Translator: Vita vya pili vilikuwa 1984.

Mohammed Noor:  Dagodia iyo waha isu kashtey Garre

Translator:  Jamii ya Dagodia na Garee wakawa upande mmoja wakatupiga

Mohammed Noor:  holahain iyo dhath kain va zaid bei udhilen 
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Translator: Tumepoteza watu wengi na mifugo mingi.

Mohammed Noor:  sanathki kale waha waye sagashan iyo lavathi ila sagashan iyo sathaxthi

Translator: Mara ya tatu ikawa 1992 – 1993

Mohammed Noor:  lavathas kavil umba isu kabtei hatha dhath iyo dhunya zaid ee nagategen

Translator:  The same people wakatuvamia tukapata shida.

Mohammed Noor:  mitha afarath waha waye tii oo sanathki lavatha kun marki aha

Translator:  Vita vya nne, tukapata mwaka wa elfu mbili

Mohammed  Noor:   sithi  horteitha  meshan  lagu  shegei  dhathki  meshan  chogei  iyo  ila  Gurar  hola  hotha  wei  watha

tegen

Translator:  Vile mliambiwa na wasemaji mbele yangu, tukapoteza mifugo na binadamu wote wanatoka nchi zingine.

Mohammed Noor: intaso holaa oo tegen waha lachirey Garre iyo Dogodia iyo Ethiopia dhowlatha wei ino kashtey

Translator:   Kwa mara hizo zote nne uvamizi unatoka Ethiopia.  jamii hii wanakaa  Ethiopia.  huko  wanapata  usaidizi  kutoka

kwa serikali ya Ethiopia na muda huu wote serikali yetu usaidizi tunaopata ni mdogo sana. 

Mohammed Noor:  hola haini kuli gaini malintasey tegen

Translator: Mifugo tumekosa, inaenda kwa serikali ingine na hii Katiba ya zamani haitulindi.

Mohammed Noor:  aniga an hathlaa lihthan looc iyo afartan geel ee aa igategtey

Translator:   Hata mimi binafsi nikapoteza watu wangu na mifugo na wakati  mwingine  hata  ni  ajabu,  nilikuta  mwaka  wa  elfu

mbili jeshi ikiwa pale.   Hata kuna mmoja wa ndugu yangu aliuwawa chini ya gari ya jeshi na  risasi zinapigwa  na  hao  majeshi

wanakaa tu wanatuangalia.

Mohammed Noor:  hola hass Ethiopia wa signgereyse iney iyatha ee kathatey
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Translator:   Na  wakati  huo  unaona  watu  wa  Ethiopia  wamekuja  na  jeshi  imeletwa  na  hakuna  hatua  wanachukua.   Watu

wanauwawa, mifugo inachukuliwa na kuvuka mpaka na huku tunaambiwa jeshi inalinda mpaka.

Mohammed Noor:   dhowlatha dhambi bei naga kabsatey wehey noo kavatey maleh

Translator:   Na kama Katiba ingelinda, hiyo jeshi ingepiga hao watu wengine  na  kuwamaliza  kwa  sababu  vile  niliona  silaha

walizobeba ni dhaifu kuliko za majeshi yetu.

Mohammed Noor:  hathi dhowlatha hathii dhantain ee garatey ee maoni gena ee katheyso oo Katiba thi labethelayo

Translator:  Kama serikali sasa inasema Katiba inabadilishwa tunaomba Katiba hii, vile wasemaji wa mbele yangu wamesema

iwekwe njia ya kulinda mpaka. Sisi ni watu wa Kenya tunaomba tulindwe na majeshi yetu kwa mpaka na isiwe kwamba hawa

wanajeshi wametoa amri kutoka Nairobi ndio wavamie wale wanaotushambulia ama kutuvamia kutoka nje; wachukue hatua ya

mara moja.

Mohammed Noor:  hathi dhowlatha wehey sameise dhulkain in lakala goye Wajir North iyo Wajir South laga digey

Translator: Sasa shida zile zikatusukuma mpaka ile ardhi tunakaa ingine imegawiwa watu.

Mohammed Noor:  hata mithas dhulka uu kala goye maoni gena meehen

Translator: Hata hiyo ardhi imegawanywa hivyo inyume na matakwa yetu.

Mohammed Noor:  sababta lokala goye waha waye dinacan Wajir West in Dogodia lasiyo 

Translator:  Kuridhisha jamii ingine ndio Wajir West imekatwa kando na Wajir North kando - kwa ajili ya kuridhisha jamii ya

Dagodia.

Mohammed Noor:  Wajir North na Garre as katey

Translator:   Sasa  hata  hiyo  kidogo  ambayo  tunaishi  sio  eti  tulikubaliwa.   Ni  ile  vita  ilitokea  2000  -  tulipambana  mpaka

tukasukumana na ndio sasa tunaishi.

Mohammed Noor:  dhowlatha wahan kabaryeina
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Translator:  Sasa Katiba hii mpya,

Mohammed Noor:  wehey navath kuimaneysa nin walba malinti ukolonigi nin walba ser kisa hathuth kisa iney sith  loo

riho

Translator:   Maoni  yangu  ni  kuwa  kwa  hii  Katiba  mpya  watu  wakae  vile  walikuwa  wakati  wa  ukoloni,  administrative

boundaries ya wakati ya ukoloni.  Jamii yoyote inajulikana inakaa wapi.  Tukikaa hivyo usalama utapatikana.

Mohammed Noor:  navath geshino sitha ee kuimaneyso waa sithi iyithi ee

Translator:  Usalama utapatikana hivyo, umaskini utakwisha hivyo.

Mohammed Noor:  dhathka corner trip oho dhul lehen maogola mitha iyatha ee

Translator:  Maajabu sasa  juu ya hayo,  wale  wametoka  nchi  zingine  hawakubali  hiyo.   Vile  watakubalisha  hawa  ni  kutumia

ofisi.

Mohammed Noor:  anaku wahan nahai hola dakato

Translator:  Sisi ni wafugaji.

Mohammed Noor:  ber no beheiso maleh 

Translator: Hatuna shamba.

Mohammed Noor:  hola hasa ber taine ee

Translator:  Hao mifugo ndio shamba letu.

Mohammed Noor:  hata dhulka isku gurto oo nin walba Kenya uhuru as yiri hasara bathan askene

Translator:  Sasa sisi wafugaji, haya maneno ya kuhamahama huku na huku ndio yanaleta shida na kuleta bunduki kutoka nchi

zingine. Watu wakae mahali pao, kama shida ikitokea area hiyo, jamii hiyo inajulikana ndiyo imelete shida.
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Mohammed Noor:  olki oo bathey oo nin oo mel kale  kayimathey  oo Somali  kayimathey  mise  Ethiopia  kayimathey  oo

marka meshan rabsha karithayo

Translator:   Sas hii mambo ya kusemekana Kenya  ni  huru  kila  mtu  anahama  mahali  anataka,  ndiyo  hata  imezidisha  vita  na

inazidisha umaskini.

Mohammed Noor:  zamani Ajuran iyo Dogodia hathi aa jiran aa yihin hathi nin Dogodia aso  kaco  boundariga  Ajuran

aso gelo on nin as thilo wala rathinaya iska bihi ba la leyai bokol gel ala digi chirey

 

Translator:   Ile mila ya Wasomali ambayo kila  mtu  anakaa  kwa  administrative  boundary  yake,  mtu  akiwa  amekuja  kutoka

mahali  pengine  kuua  jamii  ingine  nyayo  zinfauatwa  na  kuingia  kwa  jamii  hiyo.   Hiyo  inalipa  ngamia  mia  moja  mwanamume

akiuliwa na mwanamke ngamia hamsini.  Hiyo inaleta usalama mzuri. Ninasema maoni yangu hiyo pia  -  kwa sababu hata iko

kwa Islamic sheria, iwekwe kuwa mtu analipiwa dhamani na ile jamii inaua.

Mohammed Noor:  marka walaka cabsan chirey marki saa ee sas layelo

Translator:  Sasa  watu wataogopa hiyo; lakini  hii  mambo  ya  kusemekana  anapelekwa  kortini,  kutoa  ushahidi  itakuwa  shida

kusema ni nani aliona -  eye witness; mtu kesho ameua mtu baadaya ya mwaka mmoja  akiwa  remand  ndiye  huyo  anatembea

uhuru tena.   Sasa  hapo utanona yule ambaye labda ni baba  yake aliuliwa na huyu  mtu  yey  pia  atamnyemelea  kumuaa  –  ndio

sababu unaona tuko na shida ya kulipisha kisasi kila wakati.

Mohammed Noor:  marka isthil aa imaneya hathi sas layelin oo dhathki lakala herin olki wasi bathaneya

Translator:  Kama watu hawatakaa mahali pao kila mtu hii haitaisha.

Mohammed  Noor:   markan  hathi  dhathki  lakala  serin  dhulkan  avartis  wey  bathan  tahai  holihi  hathi  dhulki  ee

kuguran dhulki gethihi wa bathayin dirti wah walba wey tegayin

Translator:  Hii hata italeta shida ya mifugo au wanyama  kukosa  chakula  na  hata  ukame  unazidi,  watu  wanakosa  mifugo  na

njaa inazidi na tunangojea relief sasa.

Mohammed Noor:   anka  Ajuran  hathan  nahai  holahain  sithas  ee  utegen,  sithasan  maskin  uu  nokone  marka  dhulku

wah an kubacene na waa dhulkain

Translator:  Hayo ndio maoni yangu.
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Mohammed Noor:  mith yaro an marka maoni wahan kalo kutharayo dinaca oo cilmiga hagisa

Translator: Anasema ataongeza maneno ya elimu

Mohammed Noor:  dulkain jith maleh oo holihi suk ee nohestan malaha

Translator: Mifugo yetu haina soko.

Mohammed Noor:  jith on hatha gari ku safreino Nairobi an kucathineino maleh

Translator:  Hata hatuna barabara ya maana ambayo tutatumia kupeleka mifugo Nairobi.

Mohammed Noor:  katiba mpya than wahan rabna iney nolageliyo

Translator: Tunataka hii Katiba mpya itusaidie.

Mohammed Noor:  ama markab aa holaha lagudofiya ama indege aa lagudofia kiwanja ndege an rabna oo holaha  an

kudofsano

Translator:  Nina-propose tupate kiwanja cha ndege ya kupeleka mifugo mahali zingine.

Mohammed Noor:   dinaca cilmaha  oo iskulka  sithi  lashegayo  waye  boqol  kii  va  shan  iyo  tovan  aa  secondary  utegi

karta

Translator:  Watoto - kumi na tano kwa mia, ndio tu wanaenda secondary school.

Mohammed Noor:  garamahan oo bathan oo secondariga iney wa katibatha lageliyo oo nagala soo thejiyo an rabna

Translator:  Nataka hii Katiba mpya iangalie shida ya mkoa huu.  Hii pesa nyingi ya secondary iondolewe School iwe elimu ni

ya bure kwa secondary school.

Mohammed Noor:  maoni geiga wakes meshan an ugu bahey

Translator:  Basi namalizia hapo.
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Com. Salome Muigai:  Asante sana, hatuna maswali kwa mzee na tunakuhashukuru sana kwa maoni yako.   Jiandikishe hapo

tafadhali.  Sasa ningetaka kumpa hii nafasi Abdi Salaam Guled.

Abdi Salaam Guled:  Mimi naitwa Abdi Salaam Guled na ninawakilisha walemavu hapa Buna.  Sisi tungetaka Katiba  mpya

iangalie  walemavu  hasa  wasibaguliwe  katika  uajiri  wa  kazi  hata  ikiwa  ni  sector  ya  umma  ama  sector  binafsi.   Sisi  tunaona

tutambuliwe, tuonekane kama watu wengine.Ya pili, ningeomba Tume ifikirie mawazo yetu juu ya kupatia walemavu matibabu

ya bure ambao hawawezi kujimudu.  Wengine hawana uwezo huo.  Tungetaka Tume iangalie matatizo kama hayo.

Jambo lingine ningeongeza la tatu,  katiba ilinde haki za walemavu wasidhulumiwe kwa njia yoyote.   Lingine, katika  huu  mkoa

wetu  hasa  sisi  hakuna  anayekumbuka  shida  zinazowakabidhi  walemavu  katika  hii  area,  Pastoral  area,  huu  mkoa  wetu  hasa

North Eastern ama Wajir  North in general.  Tunaomba hata katika elimu, wasichukuliwe kwa qualifications; ikiwa mtu amefika

hata mpaka darasa  la saba,  waajiriwe kazi yoyote.   Wasitakiwe  hati  lazima  wasome  mpaka  form  four  ama  nini  kwa  sababu

wengine hawajiwezi. Kwa hivyo mimi sina mengi ya kusema.  Nahusika tu na mambo ya disabled ambayo nimetoa na ninaona

hayo yanatosha.

Com. Salome Muigai:  Mimi nina maswali mawili, matatu kwako Bwana Abdi Salaam.  Umesema kuwa haki za watu wenye

ulemavu  zitambuliwe.   Lakini  hujatuambia  ni  haki  gani.  Umetueleza  moja  ama  mbili.   Umetueleza  wapate  elimu  na  wapate

matibabu.  Lakini vitu gani vingine vinahitajika kwao?

Salaam  Guled:   Sana  sana  hata  wakati  wa  kuajiriwa  ndio  mimi  nasema  na  nafafanua;  waajiriwe  wengi  kwa  kuwa

wanabaguliwa na hawaajiriwi.  Mimi nataka wale wamesoma pia waajiriwe hata ikiwa  political  post  -  chochote.  Waonekane

kama wengine ndivyo mimi naona.

Com. Salome Muigai:   Lakini unajua kama hapa kuna shule moja,  jamii moja inakaa mbali  na  wengine  wanakaa  karibu  na

shule, huyu mtu mwenye ulemavu kutoka nyumbani ingawa masomo nenda iwe siyo ya kulipishwa ile distance,  ule  umbali  wa

shule yenyewe tutafanya nini nao?

Salaam Guled:  Umbali wa shule?  Sijakupata.

                        

Com. Salome Muigai:  Nasema inaweza kuwa shule iko hapo, na shule ni bure lakini jamii moja inakaa maili sita kutoka hapa

na wana mtoto mlemavu.  Hiyo nayo tutafanya nini juu yake?

Salaam Guled:    Mimi naomba serikali katika Katiba, ifanye jinsi ya kutafuta hao walemavu na kuwaleta hapa kwa centre hizi,

ili wanufaike kwa hayo mambo.  Waletwe hapo kwa hapo na iingizwe katika Katiba wasomeshwe hata kama ni bure.
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Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  Bwana  Guled  kwa  maoni  yako  kwa  niaba  ya  watu  wenye  ulemavu.                 

(inaudible).   (Do  you  still  have  a  camera?   Somebody  with  -  please  can  we  use  your  camera  so  that  we  can  have  his

photograph taken?)  Mtu mwenye tungetaka sasa kumpa nafasi ni Abdi Noor Ali Maalim.  Huyo ameshaongea?  Ndio nilikuwa

nafikiri nishasikia hilo jina tayari.  Bilo Mohammed Omar.

Bilo Mohammed Omar:  Ann maaqan kiyy Bilo Mohammed yeedh

Translator:  Anasema jina lake ni Bilo Mohammed Omar na ataongea Kiborana.

Bilo Mohammed:  Dhuubbi guudho inqqaabb jeed, dhuubbi dhiiqo took qaabba

Translator:  Nina maoni machache.

Bilo Mohammed:  Issaani  sirkaali  chaguatte  issaan gaadh  basse,  waan  afurri  jeedaa,  waan  aafuuran  taan  dhuubba

yoo issaani jeedh naa majibba yeedh. Taa lamba one shiddan laaf teen jiirrt afuri yeedhin

Translator:  Shida zangu area hii ni nne.

Bilo Mohammed:  Taa Bunkasi kee jirrt

Translator:  Ambayo area ya Buna ni ya kwanza

Bilo Mohammed:  Took jiff

Translator: Moja ni Chief

Bilo Mohammed:  Tookollen beell

Translator:  Moja ni njaa

Bilo Mohammed:  Tookollen abbaarthu

Tranlator:  Moja ni ukame

Bilo Mohammed:  Tookollen dhogodhi
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Translator:  Ya nne ni jamii inaitwa Dagodia

Bilo Mohammed:  Taa lamba one taa jiffaa issaant himma caaqqassa jeeda qaarr

Translator:  Kwanza shida ya Chiefs nitawaeleza.

Bilo Mohammed:  Dhuurri inggerezaan yoo naam qoorratu, jaarolle toolce beenna suun niiti issa llaala jeed yeedh.

Traslator:   Wakati  wa  Uingereza  wakati  Chief  alikuwa  anaandikwa,  wazee  walikuwa  wanaketi,  wazee  fulani  wanaenda

kucnhunguza huyu anayetaka kuwa chief, ako  na bibi aina gani? Kwa mwaka mmoja au miaka  miwili,  watu  wanangalia  huyo

bibi ni wa aina gani; ako na tabia gani?

Bilo  Mohammed:   Yooss  gaan  laam  saadhi  birr  tahani,  niiti  issaa  caala  tissaan  jeedh.  Accii  geenaan  ammon  nitiif

naamicci naam naamaan dheemu dhaandha moo naam akhaami jeedaani llaalataan jeedh.

Translator:    Pengine  hata  kama  bwana  hataweza  kuongoza  lakini  kama  ako  na  bibi  mzuri  ataweza  kuongoza,  basi

anaandikwa.

Bilo Mohammed:  Aamma taan issaani annaat tuseme naam kuudaan daall

 

Translator:  Sasa pengine nimezaa watoto kumi.

Bilo Mohammed:  Muucaan kuun llaale aabbaan binnensa goos baallessa jeed yeedh.

Translator: Pengine mtu, baba yake anaona kama huyu kijana akiandikwa kazi ya Chief hataongoza jamii vizuri.

Bilo Mohammed:  Baadheess kaan issaan qoorrataan jeedh aamm

Translator:  Serikali inaandika yule mtu ambaye atamaliza jamii.

Bilo Mohammed:  Goositi akhaam jirrt, aannu baadhi jeede goos kaan yaa baallesse.

Translator:  Sasa hata kama baba amesema huyu kijana ni wa kumaliza watu, serikali iemandika yule mtu anamaliza watu.
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Bilo Mohammed:  Sheriyya taan irra baadhella jeedhin

Translator: Hii sheria ibadilishwe.

Bilo Mohammed:  Tuun taan jeedh. Taa abbaarthi bookeni irrobb jeedh.

Translator:  Ukame - ya pili ni ukame. Mvua inanyesha sasa;

Bilo Mohammed:  Aamma taan llaafti roobb amma taa aarmm eejjin taan

Translator:  Sasa ni wakati wa mvua

Bilo Mohammed:  Topiyya duufani soomali duufaani llaaf taan hoobbasani jeedh.

Translator:  Sasa kwa vile kila mtu anaweza hama mahali anataka, watu wanatoka Somalia, wanatoka Ethiopia -  tumevamiwa

sasa area hii.

Bilo Mohammed:  Bissaani maarr yaa hoobbassan jeedh.

Translator: Maji na nyasi zimekwisha.

 

Bilo Mohammed:  Hoorrif naamillen yaa hoobba jeedh.

Translator:  Sasa nyumaye baada ya ile kiangazi, mifugo na binadamu wote watakufa njaa.

Bilo Mohammed:  Aamm hoorrin keena baarwa siirkala qoorran jeed, midaan baarbbana midaan siirkala.

Translator:  Sasa mali yetu imekuwa ni relief.

Bilo Mohammed:  Bella issaant yaana naam cuuf fuulla issaa keena uffira taaha

Translator:  Sasa  hii  njaa  yote  inaletwa  na  hii  Katiba  ya  zamani.   Kama  kila  mtu  angekaa  mahali  pake  hii  shida  yote

haingetokea.

Bilo Mohammed:  Beelthileen yaa hobbath jeedhin.
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Translator:  Hata njaa haingekuwako.

Bilo Mohammed:  Hoorrileen indhuu jeedh.

Translator: Hata mifugo hawatakufa.

Bilo Mohammed:  Dhaagodhiin haagg daalate wooranuman yaath jeedh.

Translator: Jamii ya Dagodia ni watu wa vita.

Bilo Mohammed:  Gaff dhuurri aabbaan kiyy gaan diibb tooko dhuuyy jeedhin.

Translator:  Baba yangu alikufa akiwa miaka mia moja.

Bilo Mohammed:  Dhuurri llaaf issin gaadh duufteefi laaf toorb irr gaadh bath jeedh qaarr

Translator: Sasa wametoka nchi ingine.

Bilo Mohammed:  Llaaf toorbb irr bath jeedh 

Translator:  Wamepitia nchi saba.

Bilo Mohammed:  Woorri suun cuuf oolkhif dhiidh jeedh.

Translator:  Sasa hata ile jamii wamepitia imewakataa kwa sababu ya vita.

Bilo Mohammed:  Wajer quubbath jeedh.

Translator:  Walikuwa wanakaa Wajir East. 

Bilo Mohammed:  Hagg wajer duuftee,

Translator:  Tangu wamekuja Wajir,
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Bilo Mohammed:  Taakh woorani gaadh ingaal jeedh

Translator:  Hakuna wakati vita havitendeki

Bilo Mohammed:  Siirkaali  issaani  ofisaallen  nuu  hoojjaatan  kaanuma,  ittumm  laakiftaanini  saalama waan  badhaa

kaan ittumm laakiftaan jeedhin.

Translator:  Sasa wale officers wa serikali ndio wanawacha hiyo vita.

Bilo Mohammed:  Saalamma rayya (inaudible)  fuulla  taana  miiladda  jeedh  qaarr  aakh  dhansa  llaala.  Saalama llaala

yeedh qaarr fuulla woorr kaan irra.  Nuuff woorr kaan jidhuu  salaama llaala  jeedh.  Sheriyya  kee  kaa  yeedhin.  Woorri

woorr naagga tiini naamu fuulla uffi haa taahu jeedhiin akhaan baarbbadha.

Translator:  Kila mtu akikaa mahali pake, ndio sasa usalama utapatikana.

Bilo Mohammed:  Eehee yaa keessa baaheyyu aannin.

Translator:  Mawazo yangu ni hayo.

Com. Salome Muigai:   Mimi nina swali moja kwa mzee.  Nasikia mlikuwa kwa jamii ya Kisomali mnaangalia bibi  ya  Chief

akiwa ni mzuri hata kama Chief hawezi kutosha,  basi  mnachukua yeye  kwa  ajili  ya  bibi.  Kwa  nini  msiajiri  bibi  kazi  ya  Chief

mwenyewe?

Bilo Mohammed:  Waan issin jeete gaff soodha  dhuurri,  naamic  oodhoo  inqqoorre,  qaarr  gaan  llama iss  tissani  niithi

issaa  tissani,  hoojja  nithin  jaabdhufa  taathe  saabbabthi  niitifa  qoorran  jeedh.   Maanif  niithuuma  inqqoorre  jeedh

daatu baani naamic laafales kaan qoorran jeedh

Bilo Mohammed:  Hinqqorraan jeedhin.  Aadhaath inkuubbal.

Translator:  Kimila ndio haiwezi kubalika, lakini atamsaidia kwa ile kazi kwa kinyumba -  atakuwa advisor.

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  mzee  Bilo.   Yule  mama  amerudi?   Atapata  nafasi  ngoja  kwanza  tumpatie  Bwana

Abdirahamin Abdi Kadir.  

Interjection:  Ameenda msikiti.
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Com. Salome Muigai:   Hey -  na tutamaliza -  sorry sikuwaambia kuwa saa  sita unusu tutavunja kikao  ili  watu  waende  kwa

swala  halafu  tutarudi  saa  nane.   Lakini  mkiwa  mna  masaa  tofauti  ya  kusali,  iwe  ni  saa  hii  tunaweza  kuvunja.   Basi  mama

anaweza kuja kuzungumza.  Whom do we have now?  Is that Zaibanu Mohammed?  Karibu.

Zainabu Mohammed:  Saa jaahaf nuusa namuu dhuulu yaahe, saa saadheeth woolt gaadh dhaacaan jeedh.

Translator:  Anasema jina lake ni Zainabu Mohammed na ataongea lugha ya Kiborana.

Zainabu Mohammed:  Ann  aafaan  boorana  beekhaa,  Maaqaan  kiyy  Zeinabb  Mohammed.   Waan  shiddani  ann  irra

dhuubbadu, shidaa laafaat

Translator:  Mimi ninataka kuongea juu ya jambo moja ambalo ni juu ya land.

Zainabu Mohammed:  Shiddaan llaafa taa ann irra dhuubbadu, nuuini goosithi ajuurran jeedaan shidda qaamn.

Translator:  Hii jamii inaitwa Ajuran, ambayo ni wakaaji wa area hii, na mmekuja kuchukua maoni yao wako na matatizo.

Zainabu Mohammed:  Shiddaan nuu qaamnu, nuu kutoka haadhe maasajidha bakka  wajera,  baakka  godhoma  dhurri

llaaf suun nuu caala quubbat.

Translator:  Ile area ninataja kutoka Habasuen mpaka Godoma ambayo iko katika Bute sub district ndiko tunanaishi.

Zainabu Mohammed:  Amma taan nuu gaadhebissani, jaamfi took qiyyas jaamfi tooko nuu dheebbissan.

Translator:  Saa hii tunaishi juu ya mkeka mmoja na hiyo tunasema ni Katiba ndio imetulete hapa Pamoja.

Zainabu Mohammed:  Wooni dhuurri llaaf suun cuuf nuu quubbanuffi, nuu dhuurri naam cuufalle nuuth irr guudho.

Translator:  Hii ardhi zamani ilikuwa ni sisi tu tunakaa; lakini sasa Katiba inasemekana

inakubalia kila mtu, watu wanatoka nchi zingine na kuja kuishi hapa sisi tukasukuma.

Zainabu Mohammed:  Yoo katiba bedheellan, katibaan waananchi fayyidha qaabbu, haa nuu bedheellanu qaarr.

Translator:  Kama ni kubadilisha Katiba, ile Katiba itabadilishwa iwe inafaidi 
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Wanakenya wote sio kufaidi wengine na kufinya wengine.

Zainabu  Mohammed:   Katibaan  yoo  bedheellani  nuhini  ajuurrana  llaaf  teen  baakka  fuula  sunni,  baakka  godhoma

bakka aarthii cuuf nuu amm infeena hoojja katiba haaqqi taath.

Translator:  Kama  Katiba itabadilishwa, iwe kuwa shida haitatokea kulingana na mawazo yangu watu wakae mahali pao  pa

zamani penye kila mtu aliishi ndio shida haitatokea.

Zainabu Mohammed:  Shiddaan suun yoo akhaass  intoolcini  oolkiin  inn haafu,  oolkiin  oolki  llaafathi  innaafu  baakka

maisha hinuum dheema taabu siirkaalillen inqqaabba, naamileen inuumqaabb.

Translator:  Kama mambo hayo hayatabadilishwa, Katiba mpya itaendelea kupatia watu shida 

kwa sababu watu wataendelea kupigana na kupoteza maisha yao, wengine watakosa mifugo na 

kuwa maskini.  Basi, ninasema ni aibu kwa Katiba ya kwanza ilipoteza maisha ya watu wengi na

tena Katiba hii ya kubadilishwa nayo iendelee kupoteza maisha ya wengine, ni hasara tupu.

Zainabu Mohammed:  Gaaff dhuurri kooloni yeedaani, kooloniini isstaamarkhi kee  naam kaa  jeedaani.   Isstaamarkhi

kee naam innkeene haaqqi llaal.

Translator:  Zamani watu walisema waliteswa na wakoloni lakini area fulani, koloni wakati 

aliweka huo mpaka, kumbe sio kutesa watu.  Binadamu hawa wanaweza kuishi kwa njia hiyo.  

Mmoja akiishi pande hii, mwingine pande hii ili kila mtu awe kwake ndio anaangalia - hiyo 

ndio kitu inafaidi watu.

Zainabu Mohammed:  Guuyya suun dhooti naamale kiyyass qaabth

Translator:  Hata area hizi wakati huo kuuana hakukuwako.

Zainabu Mohammed:  Qaawweleen qiyyass qaabth

Translator:  Hata hii bunduki ya haramu haikuwako

Zainabu Mohammed:  Bundukileen kaahum siirkaala caala guuyya suun

Translator:  Ile bunduki ilijulikana wakati huo ni ya serikali peke yake.
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Zainabu Mohammed:  Amma taan kila mtu cuuf bittacuu dhaandhaa 

Translator:   Sasa  kila  mtu  ananunua  kwa  vile  imesemekana  kila  mtu  anahama  mahali  anataka,  hawa  watu  wa  nchi  zingine

wanakuja na bunduki na kuziingiza kwa nchi hii.  Bunduki zinazidi na sio za serikali peke yake, na watu wanauna.

Zainabu Mohammed:  Guyya suun sill qaawween harrana tuun akaana injiirthu.

Translator:  Na wakati huo mtu akipatikana na bunduki haramu, ni kuchukuliwa hatua.

Zainabu Mohammed:  Amma taan kila mtu qaawwe qaabb

Translator:  Wakati huo watu walichunga mifugo na fimbo lakini wakati huu wanachunga na bunduki!

Zainabu Mohammed:  Qaawwen gaaffas woolin haaddan injiirtu, uulleen wool haadaan hoojja wool daananille.

Translator: Sasa wakati huo hata watu wakikosana ilikuwa ni kupigana kwa fimbo; lakini sasa, ile fimbo imekuwa clash koff

Zainabu Mohammed:  Guyya aajuurani llaafti taa issaa caala kaahini llaaf uffi kee jiirru, goos issaatileen hoojja  wool

daabbanille, ukaabillum goos taakka woldaabbe mokosson injiirtu dhuubb oolkiin indheemth.

Translator:   Sasa  kama  kila  kabila  inaishi  mahali  moja,  hata  wenyewe  kwa  wenyewe  wakikosana,  haitafikia  serikali  na

haitaleta madhara yoyote.  Wako na mila na watasuluhisha.

Zainabu Mohammed:  Yoo haaqqin jiirrathee aakh dhurri kooloonin toolcit suun ,

Translator:  Kama Katiba inabadilishwa, mpaka wa wakati wa wakoloni itambuliwe na watu waishi kwa huo mipaka.

Zainabu  Mohammed:   Akhaasit  haa  dheebbissani.  Taan  llaaf  suun  guuyyaan  nuu  daamne,  guuyya  nuu  bungee

inqqaamn.

Translator:   Wakati  huu,  kwa  vile  wakati  wa  vita  umezidi  na  wananchi  wa  kutoka  kwa  nchi  zingine  wanatuvamia,  hata

Parliamentary seats tulinyang’anywa.  Baada ya kunyang’anywa, sasa ile area imegawa vile yule Mbunge anataka.

Zainabu Mohammed:  Naami nuu toolceelen Ahmed Khalif.
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Translator:  Na wakati huo yule Mbunge anaitwa Ahmed Khalif ndio hata ameleta shida nyingi katika district hii.

Zainabu Mohammed:  Guuyya cuff kuurra nuu innaargganale.

Translator:  Na alikuwa anatumia ofisi wakati wa siasa, anatumia rigging ndio aingie.

Zainabu Mohammed:  Siirkaala nuurra fuude keenaaf.

Translator: Sasa hata serikali Katiba inakubalia wafanyi kazi wa serikali - wale officers wanatunyang’anya na wamepewa kwa

nguvu.

Zainabu Mohammed:  Maan nuu wanaanchi keenyaa kees injiirru.

Translator:  Sasa wakati huo inaonekana hata hatukuwa tunahesabiwa kama wananchi wa Kenya.

 

Zainabu Mohammed:  Llaaf  daamne,  llaayyu  bunge  aarggane,  llaaf  haarrir  nuu  kuuttani  jeenaan  wanaanchi  keenya

labda yaa seen seeh.

Translator:  Sasa tumewekwa kiwanja moja ndogo na ndio wa hiki kiwanja tumechaguana.

Zainabu Mohammed:  Kiwanja suule aamm taan dhiidhu feen guudho aarggaan maalle.

Translator:   Hii Katiba isipotuwakilisha vizuri, tena shida itakuwa ile ile kwa sababu ile ardhi yetu imepandwa watu  wengine

kama miti hatukubali.

Zainabu Mohammed:  Yoo katibaan haaqqi jirrathe, aarthi keen suun cuuf haa nuu keenaani.

Translator:  Basi hii Katiba iwe ya haki na kila mtu arudi mahali pake.

Zainabu Mohammed:  Usalamaleen induufth.

Translator:  Usalama utakuwako,watu hawatauna na wataishi kwa njia salama.

Zainabu Mohammed:  Haagga usaalaman aarthi suuni injirr,
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Translator:  Kama hawa watu hawatarudi kwao na hii Katiba mpya pia ikubalie wakae huko,

Zainabu Mohammed:  Akhaanum diibbi dheem.

Translator:  Vifo vitazidi namna huyo tu.  Watu watakosa vijana, watu watakuwa na shida. Tafadhalini hii Katiba iwekwe watu

waishi kila mtu mahali pake.

Zainabu Mohammed:  Nuu kina maman aammale shidda qaamn.

Translator:  Tena sisi akina mama ndio tuko na shida zaidi wakati wa shida kama hizo.

Zainabu Mohammed:  Diirthi aalla yaathe waa llaalt.

Translator:  Sasa wanaume wanaenda kwa kichaka kupigana huko.

Zainabu Mohammed:  Nuu waan khaan keessa gaadh haamn.

Translator:  Sisi ndio tunabaki na watoto.

Zainabu Mohammed:  Nuhuun waan kaana gaadh haamn kaan, silla shidda infeen.

Translator:   Sasa  sisi tumebaki kwa watoto,  mama  amekosa  Bwana,  watoto  wamekosa  baba,  basi  sisi  ndio  tunabaki  kwa

wale watoto.

Zainabu Mohammed:  Shidda taale illmaan diirr taana llaaf daabbe dhuumm duufu indaabth.

Translator:   Kwa vile hata hawa wadogo ni wanaume, wanataka kuoa,  wanataka mahali pa  kuishi  na  ile  ardhi  wamenyang’

anywa.  Kwa hivyo shida hazitaisha.

Zainabu Mohammed:  Naamicci dhurri  aakkaas  nuu toolceelen  yaa buuyy  innileen  taahare  issaathin  maarcuuma  yaa

daabbe.

Translator:  Sasa mwenye alileta hizo shida zote za kugonganisha watu, bahati nzuri ameanguka.
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Zainabu Mohammed:  Bahaati muzuri nuulen arr buunge qaamn.

Translator:  Sasa sisi hatutamwambia aendeshe vita, lakini kila mtu arudi mahali pake.

Zainabu Mohammed:  Arraale ithuum dheefacu feen naamic suun.  Bessi dhuubbin tiyy haaggasum.

Translator:  Yangu ni hayo.

Com. Salome Muigai:   Mama hatuna swali kwako.  Tunakushuru kwa kujieleza  vizuri  mpaka  tukakuelewa  asante.   Habiba

Gedi amerudi?  Mama Habiba.  Abdilahi Abdi Kadir hakuwako?  Hussein Sheikh Abdirahmin.

Hussein  Sheikh  Abdirahmin:   Mimi  naitwa  Hussein  Sheikh  Abdirahim   Mimi  naishi  hapa  Buna.   Mimi  naitwa  Sheikh

Abdrahim, baba yangu anaitwa Sheikh Abdrahim na katika sheria ya Kiislamu, inaitwa Quran, ndani ya kitabu ya Quran na yule

ananyeshea dunia nzima ni mimi.

Com. Salome Muigai:   Tafadhali mngenyamaza  ili  msikie  huyu  mzee.   Yeye  alinyamaza  saa  ile  kila  mtu  alikuwa  akiongea.

Sasa ni wakati wake nanyi kumsikiza na sisi kusikiza, tunaomba hao wengine wanyamaze.  Tumesikizana hivyo?

Hussein  Sheikh:   Hapo mbele 1973,  watu walitufanyia fitina sisi watu wa mkoa huu na kabila letu.  Kabila langu  ni  Ajuran.

Baba yangu ni Ajurana lakini mama ni wa  mkoa  mwingine  na  kabila  ingine  kutoka  Somalia.   Aliolewa  Ethiopia  kwa  sababu

baba alioa Ethiopia.  Sasa yule mama yangu, kabila yake iko Somalia na aliolewa Ethiopia zamani.  Baba alimuoa kutoka huko

na kumleta hapa.  Sasa mama yangu wa pili - bibi mwingine wa baba yangu kabila yake ni Ajurana kwa hivyo mimi naishi hapa

sasa. Mimi nimefungwa kwa kufanyiwa fitina na kupelekwa jela huko Thika na Somali miaka miwili. Nilifungwa miaka mitatu na

nusu concurrently 1973 na 1986 January, ndio nilifungwa jela ya Thika.  Nilikaa huko nikapelekwa hospitali ya Nanyuki,  King’

ong’o in Nyeri na nikaanchiliwa kwa msahama ya Rais Kenyatta 1976 December.  

Nikatoka huko na kurudi hapa penye nilikuwa na ng’ombe nyingi ambazo niliandikisha hata kwa jela nilipokuwa  nimefungwa.

Niliacha ng’ombe wangu na mfanyi kazi na mama na baba  lakini baba  alikufa.  Sasa  kuna ng’ombe wangu walipewa kabila ya

Ajuran kila moja kwani ng’ombe wangu ni wengi.  Wamepatiwa watu wengi.   Kuna  wafanyi  kazi  kama  kumi  au  ishirini  hivi.

Sasa,  hao ng’ombe walishika na tulikuwa tumeagana mimi ndiye mtu pekee  wa kunyeshea dunia nzima.  Wazee walisema, na

kitabu kimesema kuwa hiyo mali yangu kila mtu aliuza asanye.   Kulisanywa pesa  ikapelekwa kwa polisi ya Buna ilikuwa gunia

kama mia sita hivi -  pesa.  Iliwekwa  kwa  skuli  ya  Buna  iliwekwa  kwa  maana  hakukuwepo  Commercail  Bank  wakati  huo  –

mbele  ya  1998  hakukuwa  na  Bank  Wajir.  Ingine  ilipelekwa  ka  ofisi  ya  DO,  ingine  wafanyi  kazi  wa  maduka  ya  reserve

wanashika hiyo pesa na kukaa nayo.  
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Kisha,  waliona  kuwa  hiyo  pesa  ni  nyingi  na  watu  wakafanya  fitina  kwa  vijana  wengine  Waarabu  tulikuwa  tunatesana  sana

Moyale zamani, anaitwa Samburu huko Thika.  Walifanya fitina mpaka sasa ng’ombe wangu wachukuliwe kwa sababu alikuwa

anataka  kununua  gari  na  kama  gari  akianguka  nayo  si  nitaumia.   Wamechukua  ng’ombe  wote.   Kisha  nikaoa  bibi  wa  pili

Moyale naye pia akachukuliwa.  Walisema bibi wa mbele ana amri ati ni bibi yetu na ni wa watu themanini. Huyo bibi wangu

aliyenizalia  watoto  wane,  mmoja  alikufa  na  sasa  nina  watoto  watatu.   Nasema  huyo  mwanamke  ni  wa  wazee  themanini,

tulipatana.  Atakuwa bibi yetu na mali yake ni yetu na amri ni yake ndivyo walisema.  Walimtorosha kutoka nyumbani kwangu

na kumfanyia Bwana.   Nasikia ile pesa  yangu imewekwa skuli -  gunia billioni mia sita mara sitini hapo skuli ya Buna.  Wakati

nilitoka  jela  niliuliza  na  kuambiwa  nitapatiwa.   Kuna  ndugu  yangu  wa  mama  mwingine  alifanya  fitina  mbele  ya  headmaster

aliyekuwa akitaka kunipatia pesa akakataa.

Com. Hussein:   Sasa  ungetaka  kuniambia  jambo  moja  ama  mawili  ya  mwisho,  ya  kumalizia  ndio  tupatie  watu  wawili  ndio

tuende tukaswali.

Hussein  Sheikh:   Sasa  wakanichukulia mwanamke,  mama  yangu  aliuliwa,  ndugu  yangu  mmoja  wa  mama  mmoja  aliuwawa

huko Moyale.  Hawa wote kuna repoti kwa polisi. Sasa mimi nikibaki peke yangu hapa.

Com. Salome Muigai: (Inaudible) yako mmoja amechukuliwa na wanaume themanini?

Hussein Sheikh:    Ndio sasa  iko nani mji hii.  Na  huyo mwanamke yuko Mji hii,  ana bwana  alinifanyia mkubwa wa skuli,

ndiye alifanyia.  Yuko hapa ndani ya mji na msichana wangu alizaliwa 1983  December huko Wajir  -  ilikuwa mama anatoroka

na mimba kutoka hapa.   Amezaa,  watoto  wale,  wamekuwa wakubwa nasikia sasa  wako kwa police station ya Buna amekaa

huko huyo ni msichana -  miaka kumi na nane nasikia sasa.   Mimi sitaona na hawatanieleza  na  mimi nasikia  nikiwa  nyumbani.

Nikitaka kuwatafuta wanatoroka.  Hata mama yuko mjini na mimi sijamuona kwa miaka ishirini.

Com. Salome Muigai:  Sasa neno la mwisho.

Hussein Sheikh:  Neno la mwisho, mimi nilienda kwa polisi na kupiga repoti  lakini sijibiwi.  Wakati  watu walitoroka kwanza

nikasema chochote tunatenda kwake,  hakitasemwa. Kuna mtu  aliita  Rais  Moi  na  kumleta  mpaka  hapa.   Mnasikia?   Wakati

niko  nyumbani  kwangu,  mwalimu  wa  Quran  ndivyo  anaitwa  yule  mtu,  alichukua  yeye  awe  bibi  na  kuenda  kwa  Rais  Moi.

Alichukua gari na pesa  bila ruhusa kutoka kwangu.  Alikwenda mpaka Nairobi  na wakasema kuwa hiyo mali, bibi na watoto

watachukua.   Na  mimi ni  mtu  anajulikana  katika  kitabu  cha  Sam,  dini  ya  Islaamu  mtume  ishirini  na  tano,  mtu  mmoja.  Kwa

upande wenu katika kitabu (inaudible). Sasa mimi nataka pesa zangu………………………………

Com. Salome Muigai:  Sasa Hussein ningetaka kukwambia asante sana.
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Hussein  Sheikh:     Utaniuliza ngoja.   Watu wa mjini, ile pesa  walizika wanakalia  tu  huko  chini.   Kila  nyumba  ilioachiwa  ile

pesa,wazee wengine wamekufa.   Sasa  mtoto anatoa tu na kujenga duka na  kukaa  ndani.  Mimi  nakaa  ndani  ya  nyumba  hata

imevunjika  na  ile  pesa  ilitolewa  na  watu  wa  msaada  Oxfarm  nimeandikisha  kuwa  nyumba  yangu  inavunjika  na  mali  yangu

nilinyang’anywa namna hii.  Ile mali walituma, hata moja hawakunipatia.   Mahindi tuu ndiyo walinipatia kutoka huko.   Kila siku

nakaa tu nangojea serikali itanijibu nini na walisema Moi ndiye alikataa.  

Com. Salome Muigai:  Basi tutafikisha hii shida yako kwa serikali.

Hussein  Sheikh:   Fikisheni haya  maneno.   Mimi  naitwa  Hussein  Sheikh  Abdrahim  na  huyu  ndiye  Yesu  mliyeita  na  hakuna

mwingine atakuja.  Ni mmoja huyo tu.

Com. Salome Muigai:   Okay.  Jiandikishe pale tafadhali.   Tafadhali,  ningetaka kuvunja hiki  kikao  ndio  watu  wapate  saa  ya

kuenda kuswali na tutakutana hapa saa nane kasoro dakika kumi na tano.

Interjection:  Naamu dhuulu daaqqe, saa saadheeth baado robo aarmmaat gaadh dhaacaan yeeth.

Com. Salome Muigai:  Na asante sana Bwana Chief urudi tena.

Com. Salome Muigai:  Sasa alasiri ya leo, sijui kama tunawazungumzaji wote wameshafika.  Tulikuwa tumeshamsikia Hussein

Sheikh Abdirahim na shida zake na pesa zake. Sasa ningetaka kumpa nafasi Ali Mohammed, yuko?

Interjection:  Eeh yuko

Com. Salome Muigai:  Okay

Ali Mohammed: Affaan borana dhuubbadh.  Ann maaqqan kiyy Ali Mohammed jeedh.

Translator:  Anasema jina lake ni Ali Mohammed na ataongea lugha ya Kiborana.

Ali Mohammed: Gudho furahane yeedh, duuffis issaan arm gaadh duuftaan kaan.

Translator:  Ninamshukuru Mwenyezi Mungu na serikali ya Kenya kwa kutuma Tume hii kuja kusikiza shida zetu hapa.

Ali Mohammed: Waan aargganu inseen jeedh qaarra fiithe nuu naamuma, baadhi jirr took armmaan dhuurrat.
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Translator:  Hatujawahi fikiria kama serikali ya Kenya itafikiria kuunda Tume kama hii na kuituma kwetu.   Tulijiona kama ni

watu wapotevu.

Ali Mohammed: Amm annilleen shidduum laafa irra dhuubbad jeedhin.

Translator:  Ninataka kuongea juu ya shida ya ardhi.

Ali Mohammed: Taa qaarra  taa  issaan gaafaddu,  mee  jeedda  naami  tookoleen  kaa  maaqqa  somaali  kaa  aann  arm

keessat aargg.

Translator: Swali langu nataka niulize Tume kwa nini kati yenu hata hakuna Msomali mmoja?

Com. Salome Muigai:  Ungetaka kujibiwa hiyo kabla hujaanza mengine?

Ali Mohammed: Eeh

Com.  Salome  Muigai:   Kwenye  Tume  yetu  kuna  Wasomali  wawili.   Kwa  watu  ishirini  na  tisa  tuna  Wasomlai  wawili  na

tunakaa vikao vinane kila wakati.  Saa hii tunakaa hapa,  kuna vikao vingine saba  mahali tofauti katika North Eastern Province.

Kwa hivyo, wale Wasomali wawili wenye tuko nao - kama siku ya leo kuna kikao kingine katika Ijara, Ijara Baraza Park,  kuna

kikao  kama  hiki,  kuna  kingine  Wajir  South,  Habasuen  chenye  tumezungumzia  juu  yake,  Wajir  West  katika  Griftu  Pastoral

Training,  kuna  kikao  kingine,  kuna  Wajir  North,  sisi  tuko  hapa  Buna  na  Wajir  North,  kuna  kikao  kingine  katika  Bute

Secondary School.  Wengine wako njiani wakitembea kuenda Garissa na kuenda Bura na Lagibera.  Kwa hivyo, tuko vikundi

vinane kila mara.  Kwa hivyo Wasomali hawa wawili wako kwa vikundi vingine viwili leo.

Ali Mohammed: Waan issin jeethe nuu naam dhiidhami saaggali----------------------

Com. Salome Muigai:  Sorry, na tuna Waislamu saba.   Hiki tu ndio kikundi chenye hakina Muislamu.  Tuna Waislamu saba

na kila Mwislamu yuko kwa vile vikundi vingine lakini nafikiri walijua watu wa Buna ni watu wenye kupenda wageni wote wa

Kenya.  Kwa hivyo, hiki tu ndio kikundi chenye kilikuwa hakima Mwislamu na ndio chenye kimekuja leo Buna.

Ali Mohammed: Waan jeete -----------------------------

Com. Salome Muigai:   Ingawa tuna Muislamu mmoja kijana,  lakini kwa Commission pia tuna WaIslamu hao saba  na wako

kwa hivyo vikundi vingine.
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Translator:  Tariqqi  aardda  waan  jirr  jeeth,  nuhini  naam dhidhami  saaggali  yeeth.      Kati  naam  dhidhami  saaggali

somaliin  naam  llama  yeeth.   Islaanileen  naam  toorbb  yeeth.   Worr  commission  suun.  Kuleen  woorr  hoojjattuthi

commission  hoojjathu,  naami  kuunu  naam islaana yeeth.   Aardda  fuulla  duugg,  fulla  saadheeth  gaarggar  jirr  jeeth.

Tookini  Gaarris  jirran  jeeth,  Haye  burra  jirran  jeeth.   Tariqqi  aardda,  Ijaara  jirran  jeeth,  Wajir  South  Habasween

jirran jeeth, woorri kuun gaadh yaahu jirr jeeth.  Ijaarraf  jirrani woorri kaan gaadh yaahu jirr jeeth.  

Aardd  buun  team  took  jirr,  team  tookoleen  butte  jirr.   Kaa  gaarileeni  Girriftu  jirr  saababthi  suunif  woorri  kaan

laamaan fuulla taan kee gaarggarr jirr.  Maale yaani wooni soomaliin 

Ali Mohammed: Aamm taani, ruuhsayyu jeed kaa waan kaan cuuf dhuubbadhan

        

Translator:  Anauliza kama amefuhusiwa kuongea maoni yake yote.

Ali Mohammed: Hojjaa aarmm keessa dhuubbathaan aaskarrifa naam irr cee askaarifa ddeen jeedhin.

Translator:   Sababu mimi nauliza hivyo ni kuwa tuko na shida.   Pengine  tunaongea  mambo  ya  serikali  na  askari  wanaweza

kushika mtu ndio maana ninauliza.

Com. Salome Muigai: Tafadhali mwambie mzee tumekaa hapa na Bwana DO na ile ndege yenye ilituleta ni ndege ya polisi;

kwa hivyo hiki ni kitu chenye serikali imekubali ni wakati  wa Wanakenya kuzungumzia mawazo yao na kila mtu  ameruhusiwa

kuzungumza.  Kama akiwa na taabu,  amuulize  Bwana  DO  amlinde.   Anaona  Bwana  Chief  yuko  na  sisi  na  hii  ni  kuonyesha

kuwa hii ni kazi yenye imekubaliwa. Na vile nimesema, tulikuja kwa ndege ya polisi kwa hivyo mwenye tulikija naye ni mkubwa

wa polisi pia.  Hii kitu imekubaliwa na ukiwa na shida na mtu yeyote,  mjulishe Bwana DO.   Sisi pia tutakuachia namba yetu ya

simu na ya Post Office ndio kukiwa na shida utujulishe.  Hichi ni kitu hata President mwenyewe amekubali.

Translator: Waan siin jeedaani woomu indeethin, wooni waan siirkaali kubali siirkaali  toolcu  jirr.   DO kaa  taa  kaana,

Chief  kaa  kaana,  duufithi  nuu  aarmm  duufne  naama  ndege  nuu  duumnen  helicoftern  taa  police  yeeth.   President

menyewet  akh  suun  kubalithi  qaabb.   Waan  maoni  keetti  tookole  wooni  athiin  deeth  injirratini  dhuubbad.   Hoojja

aammo dhuubbi taan irra waa dibbi siggaele simu sii laakimna, simu nuu gadh eerggi, habari gadh  eergg  jeedaan.  Yoo

ammo dibbi dhiqqafa taate, DO daaqq jeedaan.

Ali Mohammed: Amm laaf cuufa swalkhi suun indibbsaatina jeedani yaani, baracuu feeda waab suun qaarr.

 

Translator:   Mimi sio  kuuliza  kwa  ubaya,  mbali  nilikuwa  nataka  kujua.   Basi  hapa  ni  mahali  pa  kupeana  maoni  yangu  bila
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kuogopa.

Ali Mohammed: Llaafti naamif waan kee jirra rabbit uumm jeedh.

Translator:  Ninasema ardhi hii Mwenyezi Mungu ndiye ameumba na sisi binadamu, mwenyezi Mungu ametulete kwa ardhi hii.

Ali Mohammed: Naamuule cuuf ann keerkh keerkhi  keenef jeedin rabbi guudhan .

Translator:  Mwenyezi Mungu alipoumba, sio kupenda kwa mtu azaliwe kabila fulani.

Ali Mohammed: Adhiff Gurracc jiddhu llaaman jeedh.

Translator:   Sio  kupenda  kwetu  tuwe  watu  weusi,  na  Wazungu  sio  kupenda  kwao  kuwa  weupe.   Ni  amri  ya  Mwenyezi

Mungu.

Ali Mohammed: Naamu urqqussi jeed rabbi guudhaan aarthith.

Translator:  Kwa uwezo wake sasa kila mtu, mmoja pengine anakaa Nairobi na mwingine mahali pengine.  Mahali mtu anakaa

ni vile Mwenyezi Mungu alikubalia.

Ali Mohammed: Siirkaalale siirkalileen akhaasum jeed.

Translator:   Na  yule  anaongoza  serikali  naye,  sio  kwa  uwezo  wake  alipata  ni  kutoka  kulingana  na  uwezo  wa  Mwenyezi

Mungu ndio alipata.

Ali Mohammed: Kaa akh suuni, llaafti dhuumma, issaani kuuleen llaafa gaadh duuftan yeedhin

Translator: Nyinyi mahali mlitoka ni ardhi kama hii.

Ali Mohammed: Taaka issaan inggaarr jeed nuun kuun aamm.

Translator:  Hamjawahi kuwaona.

Ali Mohammed: Issaanileen nuu inggaarr jeedh

Translator:  Hata nyinyi hamjatuona
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Ali Mohammed: Laafummat qubbath taan guubba jirrtan jeedhin

Translator: Mko na makao.  Lazima kati yenu kila mtu kuna mahali alitoka, kijiji alipotoka.

Ali Mohammed: Nuulen akhuum suun yeedh

Translator:  Hata sisi namna hiyo.

Ali  Mohammed:  Sheriyyan  keenya  taa  katiba  taa  qaarra,  taanaan  dhuurrat  naami  aarmm  gaadh  duufet,  issaan

dhuurath woorri keessan kaan duufeethin yaani, baraza nuu dhuubbath jeedhin.  Taa qaarra taa  dhurri  beeta  bitishani

yaani dibba nuu duuft jeedhin.

Translator:  Ninasema Katiba ya hapo awali ya Kenya ni Katiba ambayo watu wengine hawajafaidika.

Ali Mohammed: Keenyaan cuufti fiiri jedaan yeedh.

Translator:  Sasa tuliambiwa tangu Kenya kupata uhuru, kila mtu ako na uhuru wa kutembea mahali anataka.

Ali  Mohammed:  Amm  siirkali  cuuftinu  fiiri  jeedhin  aakaanumat  woolt  yaaha  jeedhin.  Keenyaaleen  mabakka  issii

inqqaabdh yeedhin.

Translator: Hata Kenya iko na mpaka wake.

Ali Mohammed: Siirkali cuuf mabbaka uffi qaabb jeedhin.

Translator:  Kama ni serikali ya jirani, tuna mpaka na watu wengine.

Ali Mohammed: Jeec dhaandheth jeedin yaani, keenyaan siirkali cuuftinu fiiri kaa yaahuthi yaani  duufe  siirkali  suulen

aarm  taawalu,  nuulen  aarmm  taawala  indhaandhethi  jeedh.   Siirkali  keenya  kuunini,  naami  toopia  aarmm

dhuudhudhe aarmm tawaale kaa aarmmale aarma dheeme accii taawalee, inkubbalthi jeedh keenyaan.

Translator:  Sasa serikali yetu kama imesema kila mtu ako na uhuru atembee mahali anataka,   imeleta shida.   Watu wanatoka

nchi zingine na kuvamia area hizi.
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Ali Mohammed: Nuu dhuumma,

Translator:  Sisi wakaaji wa hapa

Ali Mohammed: Llaaf taan itti daallan jeedh.

Translator:  Sisi ni wakaaji wa hapa, ni wakaaji wa hapa na tuwafugaji.

Ali Mohammed: Aann gaanni kiyy jaathami laam yeedhin.

Translator:  Mimi nina miaka sitini na miwili

Ali Mohammed: Aabbaan kiyy aarmmat dhuuyy jeedh.

Translator:  Nimezaliwa hapa na baba yangu amekufia hapa.

Ali Mohammed: Aakhaakhuun kiyyaleen aarmma dhuuyy jeedh.

Translator:  Babu yangu alikufia hapa

Ali Mohammed: Gaarr dibbi indheemn jeedh taaka

Translator:  Na hata sijui Kenya hii ingine, najua tu area hii.

Ali Mohammed: Nuu khaant amma laafa kaae, llaaf daabbe llaaf keessa kaayy jeedhin

Translator:  Sasa tumekosa, wazaliwa tumekosa mahali pa  kuishi kwa sababu hatuna shamba -  mbali shamba yetu ni mifugo.

Ile mifugo tumekosa mahali pa kulisha kwa sababu ya watu kutoka nchi zingine.

Ali Mohammed: Aann fuulla took taa Eldaas jeedaan

Translator: Mimi nilikuwa nakaa mahali tuko jirani ambaye ni location ingine inaitwa Eldas.

Ali Mohammed: Bolodh keessa qaabb yeedh

Translator:  Nilikuwa na plot
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Ali Mohammed: Shaamba keessa qaabb yeedh

Translator:  Nilikuwa na shamba ndogo

Ali Mohammed: Ell llama keessa qaabb jeedh

Translator:  Niko na visima mbili nimechimba na pesa yangu 

Ali Mohammed: Baaqqadeethin aarm taa yeedh aamma taan.

Translator: Nimetoroka huko na sasa niko hapa kama refugee.

Ali Mohammed: Refugee aarmm taa jeedhin.

Translator: Sasa mimi ni refugee na ajabu tena, mtu anakuwa refugee katika Kenya tu na yeye ni mtu wa Kenya.

Ali Mohammed: Woorri keessa naa baasseleni, worr ethopia gaadh duuf jeedh.

Translator:  Wale wamenitoa huko ni wakaaji wa Ethiopia.

Ali Mohammed: Naam soomali gaadh duuf yeedh.

Translator:  Wengine wametoka Somalia

Ali Mohammed: Aakhaamin dhubb yaani aannin llaafti naagga aarggathe, aakaamin midaadh hoojja llaaf tiyy  keessa

naa kaassan.

Translator:  Sasa ile Katiba imedhulumu wengine na imefaidi watu wasio Wakenya.

Ali Mohammed: Nuu katiba suun haarka qaamn jeedhin, hoojja nuu woorr kenyaa taath.

Translator:  Kama ningekuwa na uwezo, hiyo Katiba singeiwacha hata ningeishtaki kama ingekuwa binadamu!

Ali Mohammed: Naam yaani llaaf, llaaf irraath dhuu cuuf katiba suun haarka qaamn jeedh nuu.
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Translator:  Sasa wale wamekufa, watu wetu wote ambao wameuwawa tunalaumu hiyo Katiba ya zamani.

Ali Mohammed: Katiba free eeth taan laakissi

Translator:  Hiyo Katiba ambayo ni free - mtu anaweza ishi kwa nyumba ya mtu mwingine, tunailaumu.

Ali Mohammed: Naami nuu raacisse katiba suun yeedhin.

Translator:  Ile kifo watu wetu wamekufa na mifugo ile tumekosa, ni ile Katiba ndio imefanya hivyo.

Ali Mohammed: Aamm dhuubb waan nuu feen

Translator:  Sasa maoni yangu

Ali Mohammed: Waan nuu daaggene muukha, muukh aabburrani daaggen jeedh llaafath

Translator:  Nimewahi kusikia miti inapandwa.

Ali Mohammed: Muukh kaan cuuf aabburrani duufaanin jeedh kaa ejjaanja.

Translator:  Hata hii miti sio miti imepandwa hapa, hata hiyo miti sio ya hapa; imetoka kwingine.

Ali Mohammed: Lakini naam fuudaani naamaat aabburrani

Translator:  Lakini kitu cha ajabu, binadamu ambao wanapandwa kama miti

Ali Mohammed: Nuuhin llaaf teenath aaggarr yeedhin

Translator:  Tumewaona area hii yetu

Ali Mohammed: Nuum aakaan quubbanethin llaaf jirr, amm dhuubb akh nuu feen,

Translator:  Vile mimi nataka sasa iwekwe kwa Katiba,

75



Ali Mohammed: Kaa keenya saalama hoojja taan keenya irra saalama issaan saalama feethaan

Translator:  na ambayo itakuwa inaleta usalama hiyo Katiba,

Ali  Mohammed:  Kaa  lluubbu  binadhanki  yaani  saalama  issaan  irra  llaaltan,  issi  yaani  beetta  dhuubb  abburr  amm

nuuth abburran suun nuu keesa baassani, nuu llaaf teena nuu dheebbiss

Translator:   Sasa  Katiba hii mpya  nataka  iondoe  ile  mizizi  imepanda.   Ni  mizizi  gani?   Wale  wametoka  nchi  ingine  ambao

“wamepandwa” katika Wajir West, waondolewe wenyeji wakae.

Ali Mohammed: Chief kiyy kaa amma kaa Elias baanaani naam toppiya gaadh duuf jeedhin.

Translator:  Maajabu mahali mimi nimetoroka sasa niko refugee nimetoka huko, yule alikuwa ananisimamia kama Chief yangu

ni mtu kutoka - mzaliwa rasmi wa Ethiopia.

Ali Mohammed: Annaan llaafaa daallad kaalen yaa keesa baayy yeedhin.

Translator:  Na mimi mzaliwa nimekosa, nimetoroka na Methiopia sasa anakula mshahara wa Kenya!

Ali Mohammed: Yoo issaan, waan nuu issaan kaadaan issaan sheriyya bedheel dibbatadhi teenaan gaadh duuftaan

Translator:  Kama nyinyi mnachukua maoni kuhusu vile Katiba itafanywa,

Ali Mohammed: Kaa ndege kuuno yaabbathani aarmma nuuth gaadh duuftaan.

Translator:  Sababu ambayo imewatoa Nairobi na kuwaleta hapa

Ali Mohammed: Woor keessan, illmaan keessan  cuuf  keessa  yaatani  nuuthi   gaadh  duuftaan,  waan  nuu feenu  kutoka

haadh musaajitha baakka butte, godhoma, issi yaani haaqqi naam cuufti aarthiin haaqqi keen issi nuu keenaan.

Translator: basi Katiba mpya iwekwe, watu wakae mahali pao, sisi pia tupate haki turudi mahali tulifukuzwa.

Ali Mohammed: Nuu naami haarka nuu qaabb naam llama jeedhin saabkhi llaama yeedhin, qaabbila llaam.

Translator:  Tunalaumu jamii mbili ambazo zimeletwa na serikali.
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Ali Mohammed: Suule siirkalati nuutin gaadh duuf  yeedh.   Issi  aakh  duufeen  issaat  beekha,  aammale  akh  nuu keessa

baassun issaath beeka yeedhin.

Translator:  Sasa serikali ndiyo imepanda hizi jamii. Waondoke warudi mahali pao.  Kama ni Ethiopia warudi Ethiopia.

Ali Mohammed: Taabbu  katiba kaana duufeen jeedh kaa siirkali fiiri

Translator:  Sasa kile kililete ni ile Katiba ya kusema kila mtu  ni free.

Ali Mohammed: Kutoka  haagg  musaajidha  suun baakka  arthi  issi,  aann  refugee  aarmm  taaee  siinjeeda  yoo  keessa

imbbaahin naaggayyi injirr yeedhin.

Translator:   Kwa vile sasa  nimekuwa  refugee  -  haya,  Katiba  inasema  kila  mtu  akae  mahali  pake.   Sasa  usalama  utatokea

namna gani?  Hata mimi ni binadamu. Sitavumilia wale wametoka nchi nyingine wakae.

Ali Mohammed: Nuu fiin palastina laamesso taan jeedh qaarr.

Translator:  Nitajaribu tu njia.  Vile Palestine inapigana huko na Waisraeli sisi tutakuwa kwa shida kama hiyo tupigane.

Ali Mohammed: Binaadhankhin uffinu  beekha  jeedh,  naam miin  issaa waan  issaa irra guubbani  keessa  baasani  melo

dhidhaama aarrm taahu.

Translator:   Sasa  mahali  nyumba  yangu  iko  ni  maili  ishirini  na  mimi  niko  hapa  sasa  muombaji.  Sitaweza  kukaa  muda  tu,

pengine kwa uoga ama sina uwezo.  Nitatafuta tu njia hata mimi nigonge watu.

Ali Mohammed: Bass hoojja  issaan salamaa  feetani  katiba  suun beedhella,  katiba  kaan  kee  kaa  naamuu  fuulla  issaa

gaarggar kaa taahu yeedhin.

Translator: Basi ndio hiyo shida yote ipotee,  Katiba iwekwe kila mtu akae  ama aishi mahali pale amezaliwa, mahali pa  babu

zao ambapo wamekaa.

Ali Mohammed: Tiyy hagganum yeedhin.

Translator:  Yangu ni hayo.
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Com. Salome Muigai: Mimi nina swali moja mzee.  Wewe unataka watu tu kuja kukaa ama pia ni watu kufanya kazi? Wewe

umeuliza swali la kwanza kwa nini hatuko na Msomali leo kati  yetu.  Je,  hata  wenye  kuja  kufanya  kazi  hapa  mnataka  wawe

Wasomali, ama ni kwa ajili tu ya malisho iwe kila mtu anapata mahali pake?

Translator:   Waan  niithi  sii  gaafathe,  naami  huujji  hoojja  reffu  turr  somalin  essa   issaan  kees  injirr  jeethe,  naam

huujjile  issum inni  somalii  caala  taa  feeth  moo,  yaani  fuulla  taale  naamu fuula  uffi  kaa  gaallu,  woorrum daaqaankhi

hoorri kaan issi inni gaarggarr naamu fuulla uffithi taauu feeth

Ali Mohammed: Sheriyyan keenya, waan feedh issi yaani naam haaqqi issaa iss inni kee jirr feen jeedhin nuuleen.  

Translator:  Naami  athiin  naamu  fuulla  uffi  feen  jeeth,  athin  naamu  naami  woorr  huujjile  issi  llaaf  taan  huujjum

hoojjathu (interjection).

Ali Mohammed: Hiyoo hiyoo, infeedh waani suun cuufa, quunthum feedh.                                                                       

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                     

Translator: Anasema kazi mtu anaweza fanya kazi mahali popote.   Lakini kila mtu ako na nyumba.  kila mtu aishi kwa ukoo

wake.   Kila mtu  akae  ile  area  ile  amezaliwa,  great  grand   fathers  wao  wakae,  lakini  kazi  hata  mtoto  wangu  anaweza  fanya

mahali popote.

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  mzee  Ali  Mohammed  kwa  maoni  yako.   Jiandikishe  hapo  tafadhali.   Sasa  nataka

kumuomba Abdula Allo.  Hajafika?  Councillor Mohammed Noor  Yusuf?  Huyo alizungumza?   Abdul  Hassan?   Aden  Abdi

Kadir?  Abdiker Hassan Haji?  Karibu.

Abdiker Hassan  Haji: My name is Abdiker  Hassan Haji.   I  will use English.  I  have so many things to say but just  in  brief.

First of all, I will start with administration or OP in general.  I would suggest them to be scrapped off completely.

Com. Salome Muigai: OP?

Abdiker Hassan:  Office of the President.

Abdiker  Hassan:  Yes,  kutoka  Chief  Provincial  Administration  particularly  in  this  area.   If  not  other  places,  particularly  in
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North Eastern because they are not of any benefit to our people.

Com. Salome Muigai:  Can we get a translation of OP?

Abdiker Hassan:  I mean Administration.

Com. Salome Muigai:  You mean Provincial Administration?

Abdiker Hassan:   Provincial Administration; And if they will appear  they should be elected by the community.   Secondly,  I

will say this; the gun toting boys -  the police.   Those ones are  not of any benefit also.   Our people  run  away  from  the  police

instead of running to them because,  for example,  like tonight if anything happens in this village and then the Chief or  Councilor

reports  to the police,  they will not come until saa  mbili, saa  tatu – that is the time they will  go  to  that  place.   If  it  is  robbery,

where is the robber at that time?  He has gone very far.  So the other security people were talking today about security -  Kenya

has not gone to any war. Since indipendence,  Kenya was buying guns, bullets for soldiers -  the Armed Forces,  the Police,  the

Kenya Administration Police, the GSU. The soldiers, if lined up can stretch from Liboi the border,  to Sudan – if they lined up.

Why are they going to Senegel when we are killing ourselves here, when Kenyans are being killed here?  why are  they going to

Eritrea or Bosnia?  How many have died here today and they are just here?  

Infact,  the gun toting boys have no use in this area.  They only rob.   Saa  hii, right now if  a  vehicle  passes  that  barrier  without

paying money -  it will not pass.   They have at  least  to pay something to the  police  if  a  vehicle  comes  from  Moyale  to  Wajir

through that barrier.  Yesterday I came from Batelo and I was in another GK vehicle.  I met them in ambush somewhere behind

that thing just waiting for any vehicle so that they rob.

Com. Salome Muigai:  It is a GK?

Abdiker Hassan:  Now when the saw the vehicle had a GK number, they stood up.  So I will say,  the police we had recently

from the Commissioner of Police,  that the system of training has been changed.   They  have  been  taught  how  to  live  with  the

community.  That one does  not  exist  in  this  area  –  it  does  not  exist.   We  have  nowhere  to  report.  Let  me  tell  you  frankly,

because  the  bosses  and  those   constables,  majority  of  them  are  from  down  Kenya.  They  are  not  from  North  Eastern  and

whenever you report, you will be chased away or you can even be put inside.  It seems as if they are working for these bosses.

The DO’s of this area, for example, if I give you an example, some of them where I work, my work is stationed in Batelo and I

think I have never seen a DO there -   I  have never seen.  I have never seen a police OCS and this is my division.  I  am under

those people.  They are supposed to look after my life.
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Interjection:  What’s your area called?

Abdiker Hassan:   Batelo.   What are  they doing for us here?  Nothing.  For  education,  infact  the  DO’s  and  -  it  is  only  the

teachers who are concerned with the children and the parents  who are  very poor.   The DO’s are  not concerned with anything

concerning education because  they are  not from this community.  They are  not concerned,  children are  sick,  they will not ask

why are these children - why don’t they go to school?  Nobody,  no DO will ask.   Just  recently to my dismay; I was in a class

and just the children told me one of the girls in the class had a wedding that day.  When I went and asked  the Chief, he told me

that is normal.  She is in class three.  There is no DO to report to.

Com. Salome Muigai:  How old?

Abdiker Hassan:   She is around 13 years.   It  is not my first time because  I have been in the service for 8 years  and I  have

worked in so many places in this province.   What I am  saying  about  the  present  Constitution  which  is  existing,  it  was  just  a

ploting in this area.   For  example,  there is the quota system  of  employement  in  every  department  every  year.   This  is   Buna

Division, Wajir North.  How many police officers were recruited from this division this year. We can ask.  “Mzee”                   

 (Somali Dialect).  Chief, yuko?

Com. Salome Muigai:  You are addressing the chair.

Abdiker Hassan: Yes Madam,

Com. Salome Muigai:  The Chief happens to be my translator.

Abdiker Hassan:  You can even ask him whether there was even one and there was the quota system.  Wajir was given some

quota but all thosw will go to the other parts of Kenya. Wajir will get only about five or six.  If there are ten posts, Wajir will get

only three or five – the rest, the OCPD has friends and clans somewhere down Kenya will take. If you talk of tribalism, it is the

government which is teaching us this because the three who will be  employed from Wajir,  you will hear the OCPD telling you;

one should come from Ajuran, one from Dagodia and one from Ogaden.   So  the tribal clashes here  are  engineered  by  those

bosses who are working here.  I would suggest even the OCPD and DC’s should come from this Province.  Infact, we are  very

much relieved when the present  PC came to,  because  he knows very much.  The clashes have subsided since the present  PC

came to North Eastern. There was bloodshed here even here around this border. 

Those people who are OCPD’s and DC’s and DO’s -  at  least  others  can come but the majority should be from this province

who  really  know  what  is  happening.   If  for  example,  I  talk  about  bursaries  and  the  government  grants,  those  should  come

directly to the community.  You hear of bursaries a certain amount,  bursary that amount was given to that school and that and
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that -  but Buna people  don’t know  about  that.   These  goes  to  the  few  rich  people  who  are  at  Wajir.   They  just  manouvre

through that.  Kenya today depends on what you have in your pocket and whom you know in all offices that you know.  Those

top people  will just give something to the headmasters  and their sons will be  paid for.  The poor  people  from  Buna  and  these

suburbs, their children are just staying in the town.  

I know of children who passed  very well and they are  just staying at  home.  So,  bursaries,  every division  should  be  given  its

amount - every location.  if it is other government money for development, it should be brought to the people themselves.  If it is

an NGO, infact these days the NGO’s are doing us a bit better  because  they always come to the sublocation,  discuss with the

people and give and do for them what they want.  We want also the government funds to be done like that.

I also want to say something about the Constitution Commission Review.

Com. Salome Muigai:  Inaudible

Abdiker Hassan:  Yes Madam.  The Constitution Commission.  There are  some people  where I come from -  not my home

but my working station, nobody from this Constitution group has ever reached.  Hawajui hata kama hiyo kitu inaendelea.   They

are not aware.  I want to ask, is it only that this thing is happening in bigger towns?  Because that’s a location.  That is the way

things are happening. Everything goes to the big towns and those people at the top also like you will only come to the big towns

and then they go back and everything ends like that.  Asante.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much mwalimu.  We in the Commission have a lot of, we would like to reach as  many

Kenyans as  we can and some of our great  of partners  are  teachers  and Chiefs and the religious leaders  because  they  are  the

people who are with the communities and they are  the ones who know what is happening. So,  we have tried very hard to use

them and the Supkem and the religious organizations for this area,  as  well  as  the  Provincial  Administration  and  the  schools  -

Ministry of Education - where I guess  you come from.  We have tried as far as we can to work with them so that they let other

people know this exercise is going on. 

So, although we may not have reached your location, and now you know, you could go back to your people  and sit down with

them and they decide what they want, you write it down for us.  We will give you our Post Office number and you can post it to

us, so that your views, as  well as  those of people  you  are  near,  can  be  able  to  reach  us.  We  thank  you  very  much  for  you

concern. But a concern can be converted into an opportunity and I hope that you will be  able to take  up the responsibility and

share with those whom you left behind who did not know that this opportunity is going on.  

Any questions for mwalimu? I have a question for you.  You have said that - there was a point I didn’t quite get.   You said that

during police recruit for example, the OCPD will say that one position goes to Ajuran ,  the other one to Dagodia and the other
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one to Ogaden and then that is what creates  the clashes.   I  don’t understand that relationship because  the  sentence  after  that

you  said  ‘the  clashes  are  engineered  by  bosses  working  here’.   I  didn’y  get  the  relationship  between  the  distribution  of

opportunities and the engineering of clashes.

Abdiker Hassan:   I  will answer that question.   What I am saying is if the OCPD is talking of tribe,  what is it to the  illiterate

people in the reserve?

Com. Salome Muigai:  What do you think the OCPD should be talking about?

Abdiker Hassan:  He should have said just who is the best qualified person?

Com. Salome Muigai:  Supposing the qualified people are from Dagodia and Ajuran?

Abdiker Hassan: No problem.

Com. Salome Muigai:  You will be okay.

Abdiker Hassan:  We are happy with that.

Com. Salome Muigai:  Thank you mwalimu

Abdiker Hassan:  Yes Madam.

Com. Salome Muigai:  Abdirahim Mohammed Amin.

Interjection:  Huyo ameongea.

Com. Salome Muigai:  Huyo ashaongea?  Why am I getting the same names twice or three times.  Because that has just been

written.  Abdi Ebrahim Abdi?

Abdi Ebrahim:  Nawarudishia shukrani serikali yetu tukufu  pamoja na wale watu wamekuja.   Jina ni Ex-Chief Abdi Ebrahim.

Narudishia serikali yetu tukufu pamoja na wale watu wa Commission wamekuja hapa kuchukua maoni yetu.  Maoni yangu ya

kwanza, ni kuhusu mambo ya ardhi.  Mambo ya ardhi, sisi kama - tuseme nikikupa example,  kama watu wa Wajir  district  tuko

ukoo tatu.   Vile tunajua,  kuna ukoo nyingine zinakaa mahali zilikuwa zikikaa wakati  ukoloni.   Lakini  ukoo  zingine,  serikali  ya

mzee Kenyatta ilichukua sehemu za ukoo zingine na kuwagawia,  mpaka wamejenga nyumba.  tungetaka kila mmoja arudi kwa
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sehemu yake na wale watu wamejenga sehemu hiyo walipwe na serikali kwa njia ya pesa  kwa ajili wamepeana land yao kwa

watu wengine.  Ya kwanza ni hiyo.

Ya  pili,  ni  mambo  ya  uchaguzi;  Kuna  watu  wengine  wanasema  mtu  fulani  anakubaliwa  ama  mtu  fulani.   Kwa  maoni  yangu

mambo  ya  kusema  eti  mtu  fulani  akipata  kiti  mara  mbili  tatu  aondoke,  mimi  sikubaliani  na  hao  watu  wanaosema  hivyo.

Ninakubali  mtu  akisimama,  aangushwe  na  wananchi.   Yule  ambaye  amachukuliwa  na  wananchi  aendelee  hata  kama  mtu

amerudishwwa maraa tatu au nne bora tu, uamuzi uwe na wananchi.

Jambo lingine,  tuseme  kama  sisi  watu  wa  Wajir  North,  kukiwa  kura  ya  hapa  -  election  ya  hapa.  Mimi  ningetaka  kuwa  sisi

tuweze kupigaia MP au President  kura popote  kule  tuliko  kwa  sababu  sisi  ni  watu  wa  kuhamahama,  tungeomba  register  ya

wapiga kura iwe kile sehemu hapa ili tusipoteze nafasi ya kupiga kura nikiwa sehemu ya Bute.  Lkini  kura  ya  Diwani  inaweza

kupigiwa kwa hiyo hiyo ward tu kwa maana huyu ni mtu wa hapa – ukoo huu lakini ya MP na President  ipelekwe katika kila

sehemu

Interjection:  Apigie kura mahali anataka?

Abdiker Hassan:  Apige kura mahali anataka.  Kuhusu elimu; Sisi watu wa North Eastern tunategemea ng’ombe na ngamia na

vile mnajua, huu ukame umepunguza mali yetu sana. Tunataka kutoka secondary mpaka university, serikali itupunguzie hiyo fees

kwa  sababu  sisi  ni  watu  wa  kuhamahama  na  mali  imeenda  na  ukame.   Tunataka  serikali  itupunguzie  hiyo  fees.   Lingine,  ni

mambo ya screening card.  Tunataka mambo ya screening card, serikali ituweke kama wananchi wa Kenya wengine.  Hata sisi

tuwekwe kama wananchi wa Kenya kama kabila zingine ambazo zinaishi kama watu wa Kenya.  

Mambo ya retirement;  Retirement inakuwa tangu  mimi nikuwe  inkuwa  mara  mbili.  Kuna  retirement  ya  mtu  akifikisha  miaka

yake na anaondoka kwa sababu miaka yake imefika, kama mimi. Mimi mwenyewe nimefikisha miaka yangu na nimeondoka na

sina maneno mabaya.  Lakini siku hizi tunasikia kuna kitu kinaitwa -  mara  mbili  tatu  hivi,  early  retirement  na  wale  wanaifanya

wanafanya  vibaya.   Hii  ni  kwa  sababu,  wananya  retirement  kwa  vijana  wadogo  wadogo  ambao  hawana  nyumba,  hawana

watoto na ambao miaka yao ni ishirini na mitano ama ishirini na sita.   Sasa,  mtu wa miaka ishirini na tano ama ishirini na sita na

amefanya muda wa miaka mitatu, miwili  au  nne  hivi,  akifutwa  kazi  atafanya  nini?   Hana  nyumba  kwa  sababu  yeye  ni  kijana

ametoka shule jana.  Sasa  yeye  anajiunga  na  uhalifu  tu.   Kwa  hivyo  kama  mambo  ya  early  retirement  yanatendeka,  afadhali

badala ya kuharibu hawa vijana ambao watajiunga na ulevi, ifanywe kwa watu wa zaidi ya miaka arubaine  na  tano  huko  juu,

kama ni retirement.  Yangu ni hayo tu.  Asante.

Com. Salome Muigai:  Hatuna maswali kwako mzee.  Asante sana na tunashukuru.  Wario Guyo?  Mohammed A. Ahmed?

Ahmed Abdullah?  Farar Mohammed?
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Farah  Mohammed:   Mimi naitwa  Farar  Mohammed  Abdi.   Maaqqaan  kiyy  Farrah  Mohammed  Abdi  jeedan.   Afaan

borana dhuubbad 

Translator:  Anaitwa Farar Ahmed Abdi na ataongea Kiborana.

Farah Mohammed:  Gaanni kiyyaleen toorbataam yeedh.

Translator:  Niko na miaka sabini

Farah Mohammed:  Mmamaass took kaa jaarrole teena

Translator:  Ninasema msemo mmoja kwa njia ya Kiborana.

Farah Mohammed:  Naami garaacci  duukubb terriin fayya inqaabdh jeedan yeedh.

Translator:  Mtu akiumwa na tumbo, lazima mkundu pia uwe na jeraha.  Kwa sababu hata huko chini itamsumbua.

Farah Mohammed:  Nuuhini duuf teessan taannale, waan nuu duugefacca inqqaamn yeedh.

Translator:  Maana ya kusema hivi, ni kuwa tumbo inaniuma – hata siamini hii Commission imekaa hapa.

Farah Mohammed:  Wooni nuu duuggefacha inqqamnef dibb haarka nuu qaabbuth haaggan gaa jeedh.

Translator:   Sababu  ninasema  tumbo  inaniuma  na  hata  siamini  Commision  kuja,  ni  kwa  sababu  katika  ya  mbeleni  ndiyo

ilitufinya.

Farah Mohammed:  Hintoolcitaanile yeedh.

Translator:  Hata hii saa hii mnaandika tu. Sidhani kama itaingia kwa Katiba.

Farah Mohammed:  (inaudible) waan nuu gaadh dhaarre

Translator:  Nimewahi kuona

Farah Mohammed:  Ferenjin kooloni yeedaan jeedh
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Translator: Watu wanasema Wazungu ni wakoloni.

Farah Mohammed:  Kolooni injeedh inni

Translator:  Hapa kwetu wazungu hawakuwa wakoloni

Farah Mohammed:  Haaqqi naama llaal yeedh.

Translator:  Mwingereza alikuwa  anaangalia haki za area hizi

Farah Mohammed:  Amm haaqqi naama inllaalan jeedh.

Translator:  Sasa watu wa hapo hawana haki

Farah Mohammed:  Naami fuulla itti dhuhuu, guyya cuuf dhuh

Translator:  Watu wakiwa wanauwawa tu kama ndege ama kuku - vile mtu anachinja kuku, binadamu anachinjwa

Farah Mohammed:  Kaa hoorri issaa guuyya cuuf irra fuudaatan 

Translator:  Ananyang’anywa mifugo yake

Farah Mohammed:  Uhurrun inni qaabb maan jeedh.

Translator:  Sasa uhuru uko wapi?

Farah Mohammed:  Uhuruyyu inqqaamn yeedh.

Translator:  Uhuru sasa kwetu, hakuna.

Farah Mohammed:  Yoo uhurru qaabbane, uhurru baarbbadhaan,

Translator:  Kama kulikuwa na uhuru

Farah Mohammed:  Naamu fuulla issa kaa teessisani jeedh.
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Translator: Sasa kama Kenya ina uhuru, Katiba hii mpya irudishe kila mtu mahali pake aishi mahali pake.

Farah Mohammed:  Koolonin naam ethopia gaadh duufe, 

Translator:  Wakati wa ukoloni mtu akitoka Ethiopia,

Farah Mohammed:  Kaa naaff issa caalaan dheem

Translator:  ambaye hakuwa na mifugo na hakuwa na chochote,

Farah Mohammed:  Baarbbadhee faan qaabbe fuula issa dheebbis yeedh

Translator:  anatafitwa na akishikwa anarudishwa kwao.

Farah Mohammed:  Waan inni dheemuf baarbadh yeedh

Translator:  Sababu ile inamleta hapa lazima ajue,

Farah Mohammed:  Naam ammataana, jeesh ethopiathi,

Translator:  Mtu ambaye ni jeshi ya Ethiopia,

Farah Mohammed:  Qaawwe uffi fuudaathe, armmaa duufe lloon keen fuudaath yeedh.

Translator:  Anatoka all the way from Ethiopia, anakuja kunyang’anya watu na ile bunduki ya serikali

Farah Mohammed:  Siirkaali innum jirra waan inni dheemuf inggaafataan jeedh.

Translator:  Sasa serikali iko hapa na haifuatilii, hailuzi.

Farah Mohammed:  Faanum dheeme lloon kaan yoo issaan faan aaccii qaabbataan birra gaadh dheebbi yeedh.

Translator:   Askari wanatumwa wanafuata nyayo lakini kama hizo  nyayo  zimevuka  mpaka  wanarudi  –  ng’ombe  wameingia

Ethiopia.
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Farah Mohammed:  Uhurun nuu qaamn taan yeedh.

Translator:  Sasa ni uhuru gani tuko nao?

Farah Mohammed:  Uhuruu inqqaamn yeedh.

Translator:  Sasa hata hatuna uhuru.

Farah Mohammed:  Yoo issaan uhuruu  baarbbadhaani  naagga  baarbbadhani,  naamu fuulla  issaath  haa dheebbissani

gaarggar taahu yeedh.

Translator:   Kama nyinyi ni watu wa kubadilisha Katiba,  kila mtu,  kama  hata  sio  watoto  sisi  watu  wa  kuhama  hama,  watu

wakae ile area ambayo wanafuga mifugo yao.

Farah Mohammed:  Ann tiyy haaggassum yeedh.

Translator: Asante sana Adbi kwa maoni yako.  Tunashukuru.  Adan Hussein Ganyure?

Adan Hussein Ganyure:  Ann middaass ann (inaudible)

Translator:  Anasema jina lake ni Adan Hussein Ganyure

Hussein Ganure:  Gaani kiyyini jaathami saaggal

Translator:  Yeye ana miaka sitini na sita.

Hussein  Ganure:  Ann dhubbi  deerthu  inqqaabb  yeedhi,  dhuubbi  dhuubbataan  cuuf  jaarrolen  naa dhuurrath  guudho

dhuubbadh yeedhin.

Translator: Kile nilikuwa nikitaka kuongea tangu asubuhi, watu wameongea.  Lakini kuna machache tu nitaongezea.

Hussein Ganure:  Dhuubbin ann kwanza taa aanaanzuun dhuubbi llaafa yeedhin.

Translator:  Hata mimi nitaongea juu ya mambo ya land tu.
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Hussein Ganure:  Dhuubbin deederthulen fayyidha inqqaabdh jeedh.

Translator:  Na maneno yakiwa mengi unajua yanakosa ladha.

Hussein Ganure:  Nuu guudho taabu aaggarr

Translator:  Na msione hii maneno tumerudia imepoteza ladha.  Ni shida ndio inatusukuma kwa haya mambo ya land.

Hussein Ganure:  Nuu qaabbila saadhith District Wajera kee taah jeedhin.

Translator:  Hii wilaya ya Wajir, kuna kabila tatu zinaishi humu.

Hussein Ganure:  Ajuurran jeedh took

Translator:  Moja ni Ajuran

Hussein Ganure:  Moja dhogodhia yeedh

Translator:  Moja ni ya Dagodia

Hussein Ganure:  Moja Ogadheen yeedh

Translator:  Moja pia ni Ogaden

Hussein Ganure:  Naami nuu diibbe Garrif Dhogodhiyyath llaaf nuura fuudat yeedh.

Translator:  Sasa jamii ya Ogaden, hatuna shida nao kwa sababu tuko jirani na hao mahali panaitwa Abasuen.

Hussein  Ganure:  Gaarrif  dhogodhin  wool  maalathe,  Wajer  North  Garrin  nuu  fuudatha,  Wajer  West  lee  dhogodhia

ath fuudaad jeethe aakkas nuurra qoodhaath jeedhin.

Translator:  Sasa shida zetu zinatoka kwa jamii ya Dagodia na Gare ambao wamesikizana huko Ethiopia mpaka wakapanga

hata map ikaonekana  kwa  serikali  ya  kuonyesha  mahali  panapoitwa  Gare  land.   Mahali  tunapoishi  pote,  pamewekwa  Gare

land.
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Hussein Ganure:  Ajuraani aaffaan boorana dhuubbatha, boorrana gaalcina yeedhaan topiyyan.

Translator:   Sasa  hata sisi tukasukumwa kwa  vile  tunaongea  lugha  moja  na  Waborana  mpaka  sasa  baadhi  yetu  tumekuwa

wakimbizi kwa Waborana.

Hussein  Ganure:  Llaaf  taan  aamm llaaf  teen  taa  nuu dhuurri  nuu  teen  taa  Wajer  West  jeedhaan,  gaarggar  kuutani

Wajer Northif Wajer West toolcaan yeedhin.

Translator:   Sasa  ile ardhi ambayo tunaishi, tumegawa kwa Wajir  West  na Wajir  North.   Maajabu  ni  kuwa  sasa  tuko  kwa

Wajir North na baadhi ya Ajuran, wamekuwa wakimbizi katika Kenya area ya Isiolo district na mahali mahali Borana wanakaa.

Kwa sababu tunaongea lugha moja wametukubalia kuwa wakimbizi kwao.

Hussein  Ganure:   Nuu  amm  nuu  suukumanithin  yaa  thopiyyath  acc  ool  nuu  diibbani,  thoppiyath  nuu  gaalcaan

jeedhin.

Translator:  Sasa tungevuka Ethiopia lakini Waethiopia wako huko mbele yetu. Tukienda, hata hatutapata nafasi Ethiopia.

Hussein Ganure:  Acciile gaarri gaadh nuu haadh yeedh.

Translator:  Sasa tunagongwa huko na Gare, pande hii tunagongwa na Dagodia mpaka inakuwa ile nafasi tuko nayo ni kuwa

wakimbizi tu kwa Borana.

Hussein Ganure:  Yoo keenyaan haaqqi beette, haaqqi binadhaamu beeth guudho diibb qaamn yeedh.

Translator:  Sasa Katiba hii sio ya haki. Katiba hii tafadhalini iwe ya haki ili wale watu wamenyang’anywa ardhi yao ambao

pengine wengine wako Kenya, wapewe haki yao.

Hussein  Ganure:   Naami  muukh  guubba  imbbuul  yeedh.   Ndegethi  muukh  guubba  bbuulla  jaldheess  gaarrafaat

muukh guubba bbuul maale.

Translator:  Usiku vile ninvyojua ni wanyama wanaishi juu ya miti - ni nyani lakini wanaoishi juu ya miti lakini binadamu

hataweza kuishi juu ya miti.

Hussein  Ganure:   Kaana  anna  fuuddata  niithi  taale  naa  fuudatha,  hoorri  kaankee  lloon  kale  naath   fuudaata  yoo

89



yeedheen inkuubbala yeedh.

Transalator:  Mtu akinanyang’anywa nyumba yake na mifugo yake, hata yeye kama ni kufa atajaribu kuleta shida.

Hussein Ganure:  Fuulla suun naami inkuubbal yeedhin, itti dhuuani

Translator:  Sasa pande hii ya Kenya, jamani hata nyinyi mjue ni mahali kuna shida. Hata kama Katiba hii mpya haitaguza,

mtasikia tu Wakenya wengine wanauwana tena.

Hussein Ganure:  Yoo keenyaan siirkaali keenya, urruma raayya issaa taa dhooth huurma irra aarggee gaan  cuufayyu

naam  diibba,  naam  diibba  llama,  naam  diibba  dhuuh  yeedhin  yoo  akaanuumaa  dheem,  naamu  maabbaka  issaa

inkeeninif.

Translator: Kama watu hawatapewa kila mtu mahali pake, kila mwaka Kenya itapoteza watu mia moja ama zaidi.

Hussein Ganure:  Onnana Garrin llaaf teen keessa woolhaan yeedh butte.

Translator:  Mwaka wa elfu mbili hapa area ya Bute tulipigana na Gare na tukapoteza watu wengi.

Hussein Ganure:  Naam toopiyya duufeth, duufe fuullum nuu jirru llaaf teen keessa nuu haadh yeedhin.

Translator:  Wengine wanavuka kutoka Ethiopia tunapambana mpaka tukapoteza wanaume wengi na wanawake na watoto

pia.

Hussein Ganure:  Diibbi naama yaa nuurra dhuuh yeedh

Translator:  Zaidi ya mia moja wamekufa

Hussein Ganure:  Issileen akaass dhooth yeedh.

Translator:  Hata hawa, wengine ni watu wa Kenya na pia hao zaidi ya mia.

Hussein Ganure:  Lloon khuum shaani yaa nuurra dheemaan yeedh.

Translator:  Sisi tumekosa ng’ombe elfu tano na ngamia mia tisa.
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Hussein  Ganure:   Yoo  siirkaali  keenya  hurumma  aargge,  naam  aakk  koolon  khaa  dhuurri  kaan  fuulla  issaa  haa

dheebbissani llaaf issa taahu jeedh.

Translator:  Na  hiyo  mifugo  ilipotezwa  na  (inaudible)  ya  Kenya.   Sasa  wale  watu  waliokuwa  wakitegemea  ile  mifugo

wanakuwa  maskini.   Kwa  hivyo  serikali  ya  Kenya  kama  haitalinda  mpaka  huu,  bado  tutakuwa  na  shida  ya  kulisha  watu,

kupoteza maisha ya binadamu na mifugo.

Hussein Ganure:  Taan dhuubba annini dhuubbin deedderthun dhaansani,  yoo  issaan kiffu  raayya,  siirkali  rayya  kiffu

issa dhidhee  huruma irra  aargg  naamu   haa  llaaf  issaa  dheebbissani,  haa  llaaf  issa  taahu  yeedhin  naamu  llaaf  issa

qaabba, naami kuukh guubba daallath injirru.

Translator:  Mimi naomba Commission hii, ni maombi kwangu, hata nyinyi ni binadamu wa Kenya wenzetu.  Haya malilio yetu

mmeandika hapa, tafadhali isipotee. Ipelekwe mbele ya Wakenya wote wajue kwamba kuna watu wako na shida namna hii.

Hussein  Ganure:   Dhuurri  gaff  kooloni,  gaff  kooloni  dhagodhileen  fuula  uffi  teeth,  Aggudheeni  fuula  urri  taah,

Ajuraani  fuula  uffi  taah,  naam  seerr  gaadh  muurr  hoorri  issaa  qaabbani,  feeyyini  irra  daahan,  deethe  naamu  fuula

issaa taah yeedhin.

Translator:  Sisi Wasomali ni watu wafugaji na tunakuwa na hii shida ya kupigana na kuiba mifugo na wakati wa ukoloni, kile

kilisimamisha hizo shida zote, ni watu kuwekwa mahali tofauti tofauti - kila mtu anaishi kwake.  Kama kuna shida kwa

mwingine, ni sawa mtu kama hana kitu anaenda kwa jirani yake kuomba kama ni majani, ama chumvi asaidiwe.So, hii njia pia

tunaishi tunaweza ishi hivyo ndio itakuwa sawa.

Hussein Ganure:  Tuun haagganum yeedh

Translator:  Yangu ni hayo.

Hussein Ganure:  Taallen taa majiffa yeedh

Translator:  Ya pili ni ya Chiefs;

Hussein Ganure:  Jiff zamaani dhuurri waanjeedaani, jaarrolen gaadh bathe jiff dhoorataan jeedh akh MP.

Translator: Zamani Chiefs walikuwa wanachaguliwa kama sasa vile MP’s wanachaguliwa.
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Hussein Ganure:  Mtoto wa fulani anaangaliwa anatosha tabia yake namna gani.

Translator:  Affaan swaahili dheebbithe, naarra fuudatte

Audience: (Laughter)

Com. Salome Muigai:  Endelea na Kiswahili mzee.

Translator: Endelea na Kiswahili sasa.

Hussein Ganyure:  Dhuurri  dhuubba  jaarroleen  teefathe,  jiff  gaadh  bbaasani,  muucaan  eebbellu  naam toosha,  naam

inn toosh,

Translator:   Zamani  kama  Chief  anatakiwa,  wazee  walikuwa  wakiulizana  kama  kijana  wa  mzee  fulani  anatosha  hiyo  kazi

namna gani, na wanauliza.  Basi, mzee wanaamua kuwa anatosha.

Hussein  Ganyure:   Gurbba  ebbellu  taabbiyyan  issaa aakhaam,  goossaan  dheemu  dhaandhaa  yeedhani  chaaquathan

yeedhin.

Translator:  Wanaulizana huyu mtu ni mtu wa kuongoza jamii ama namna gani?

Hussein  Ganyure:   Amm  naam  kaan  faamili  issa  dhuurri  beetta  naam  oongoose,  aakaan  gaadh  duufe,  yeedhaani

waan kaan cuuf llaalani yeedhin.

Translator:  Kama familia hiyo imewahi kuongoza watu - inaangaliwa mambo mengi.

Hussein Ganyure:  Woorr issaa keessale hinillaalan yeedh, daaqaankhi woorr issa keessa.

Translator:  Hata vile anaangalia familia yake pia anaangaliwa.

Hussein Ganyure:  Ammantaan wooni suun injirth yeedh.

Translator:  Sasa maneno hayo hakuna
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Hussein  Ganyure:   Ammantaan  naam baalla  ill  inqqaamne,  application  qoorrani  beesse  irra fuudathani  itti  keenaan

yeedh.

Translator:  Hii area yetu hata kama hana macho, bora achotee tu Mkuu wa wilaya, ataandikwa kazi.

Hussein Ganyure:  Kaa gaarri miillayyu inqqaabb yeedh

Translator:  Wengine hawanamguu.

Hussein Ganyure:  Mizigo inni hindhaandhen irr kaan jeedh, matata inni hindhaandhen.

Translator:  Sasa anawekelewa ile mizigo hataweza kubeba.

Hussein Ganyure:  Yoo mizigo taan irr kaan, woolin jigg yeedh. Taa anguka

Translator:  Sasa kama mtu amewekelewa ile mizigo hawezi, ataanguka na ile mizigo.

Hussein Ganyure:  Amm sheriyya eegge taana jiff haa dhooratani, katiba eegge taan kee haa keess kaani yeedh.

Translator:  Tunataka kwa Katiba mpya, Chiefs wachaguliwe na wananchi.

Hussein Ganyure:  Kaa qaarr irr taahu, haa irr taahu yeedh.  Kaanirra buussi injeedhani.

Translator:  Wale wa zamani, wacha wakae. Lakini wakienda retire, basi, kuchaguliwe.

Hussein Ganyure:  Jaarrolen kaa chaguatu jeedh.  Raayyaan haa chaguatu aakh area issi.

Translator:  Sasa kila area, kama ni location watu wa location hiyo wanajitokeza.  Wale wanagombea ni wangapi? Kura

ipigwe.

Hussein  Ganyure:   Ammataan  naam  soomalifa  gaadh  duuf,  kaa  gaarr  inni  duufefu  innbben  kaadi  keenya  yaa

aarggathe application qoorrate beesse qaabba jiiff aarggat yeedhin, kaa naamayyu fuul immbbeen.

Translator:  Siku hizi kile kinapatia mtu cheo ni mambo mawili. Pesa - kama ako na pesa na ID card tosha.
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Hussein Ganyure:  Naami kuun yoo gaarri thopiyya duuf yeedh, imbbeenuyyu (interjection)

 

Translator: Pengine yeye si mtu wa Kenya ni mtu wa Ethiopia.

Hussein Ganyure:  Eehe inni kaadille yaa aarggath yeedh

Translator:  Kwa mlango wa nyuma anapata kipande.

Hussein Ganyure:  Yaa application qoorrath yeedh

Translator:  Ame-apply.

Hussein  Ganyure:   Naam kaan  maana  issaatu  immbbekani,  issi  goos  dhaandhau,  issi  goos  dhurr  dheemu  dhaandha

immbeekaan yeedhin.

Translator:  Sasa hata hakuna mtu anaangalia kama mtu anaweza kuongoza ama hawezo - hakuna.

Hussein Ganyure:  Borr dhirram akh naamaan dheemuyyu immbeekhu yeedh, yaa andhikefi.

Translator:  Sasa mtu akiandikwa, basi amewekelewa mzigo ambao hataweza kubeba.  Anaanguka na ule mzigo.

Hussein Ganyure:  Katiba eegge taan dhuubba, haa raayya chaguatu haa kee kaani yeedh

Translator:  Hii Katiba mpya wananchi wachague…………………..

Hussein Ganyure:  Dhiqqo took ammale waan bolissa irra dhuubbadh

Translator:  Ninataka kuguza maneno juu ya police force.

Hussein  Ganyure:   Boolissa  dhuurri  waan  nuu  daaggene,  boollis  officer  issi  dhuurri  inni  raayya  qaarqqare,  maali

hoorri raayya cuungee, raayya qaarqqare, raayya cuung, kaa ammani cuungu dhuurri aakkan daaggen yeedh.

Translator:  Mimi mwenyewe nimshawahi kuwa askari  wa polisi na zamani vile anajua polisi ni watu wa kuangalia  maisha  na

mali ya wananchi.

Hussein Ganyure:  Ammantaana woorri aamm qoorran kuun woorr raayya saam yeedh.
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Translator:  Hawa sasa sio kuangalia maisha na mali ya wananchi. Ni watu wana-rob wananchi

Hussein  Ganyure:   Issi  hoojja  kiganjo  geessan  raayya  itti  taabadha  yeedaannif,  issi  raayya  daqqallessa  yeedanu  yaa

garggarr woollal jeedh.

Translator:  Mimi  nimshangaa!  Hii  Kiganjo,  pengine  kuna  madiliko.  Askari  anafundishwa  njia  ya  kuiba  na  kunyang’anya

wananchi.

Hussein Ganyure:  Itti taabbathaan jeed raayya. 

Translator: Teena kutesa wananchi.

Hussein Ganyure:  Majenssin injirth yeed aamm.

Translator: Sasa hakuna emergency law hapa, ni mateso ya polisi ndi iko.

Hussein Ganyure:  1963, duugga llaaf teen majenssi kee jirr jeedh.

Translator:  Wakati wa 1963, anasema kulikuwa na emergency area hii.

Hussein Ganyure:  Ammaantaan majensiin injirth jeed, wananchin.

Translator:  Sasa hakuna hiyo emergency law hiyo kwa polisi.

Hussein Ganyure:  Ammutaale boolisi majensiin haarka nuu qaabba.

Translator: Lakini sisi area hii kwa polisi, tuko na emergency.

Hussein Ganyure:  Garrin kaarra kaan baahu yaa daaddabb.

Translator:  Sasa hii station mnaona, magari yameshindwa kupita.

Hussein  Ganyure:   Naami  waa  inqqaamn,  naami  waan  dhiiqqo  qaabb  dhuurri  gaarri  kaara  kaan  yaahu  daaqqe

sookorthi joniyya tokko gaadh fuudatha, yaa daabban jeedh amm, gaarrin cuufti hindeetha. Booliss deethaan jeedh.
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Translator:   Sasa  wenye  magari  wote  wameogopa  kupitia  station  ya  hapa.   Kama  wenye  magari  wakipita  barabarani

wanaogopa  polisi,  sasa  hata  business  ya  area  hii  inakuwa  imeharibika.   Wasafiri  wameshindwa  kusafiri  kwa  sababu  wenye

magari wanaogopa polisi  na  wakikushika  haupelekwi  kortini  ila  unaitishwa  pesa  tu.  Jamani,  si  hii  ni  emergency  law  na  watu

wako kwa robbery?

Hussein Ganyure:  Nuu majenssi haamtu kee jirr yeedhin.

Translator:  Police force iangaliwe katika Katiba mpya.

Hussein Ganyure:  Kaadi keen jeedhani, haagg ath kaadi mufuko keessa fuudhat koofi yeedhin. Kaadin.

Translator: Unakuta mtu anaitishwa kipande.  Police officer anaangalia kama kipande alichonacho, lakini kitambo wewe utoe

kipande kwa mfuko, wewe umekula kofi nne tano, eti umechelewa kutoa kipande kwa mfuko.

Hussein  Ganyure:   Hata  guuyya  oonnana  aarmm  ijjooleen  skulla  taa  butte  gaadh  duuftu,  gaarri  aarmmathi  irra

buussani haalkaan saa shaan.  Dhuubba akkaassin haarka nuu qaabb yeedhin boolissi.

Translator:  Sasa  Katiba mpya iangalie mambo ya polisi.   Wafundishwe  sheria  ili  wasiwe  watu  wa  kunyang’anya  wananchi,

wawe ni watu wanahudumia wananchi.

Hussein  Ganyure:   Boolissi  aakh  sheriyya  siirkali  qorr  haa  guullaan  nuu  dheemu  yeedh,  sheriyya  diibbi  gaadh

baafathe taa saamica.  Suun guullan nuu indheemin jeedhin, katiba kee kaa yeedhin aakh boolissi (interjection)

Translator: Katiba iwekwe, polisi wasiwe watu na ku-rob watu ila wawe watu wa kuhudumia wananchi.

Hussein Ganyure:  Tiyy haagganu yeedhin.

Translator:  Yangu ni hayo

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  mzee.   Tumeelewa  maneno  yako  na  hatuna  swali.   Tafadhali  jisajirishe  pale.   Sasa

ningependa kumuita mwalimu Omar Ali.

Mwalimu Omar Ali:  Mimi naitwa Omar Ali.  Ninataka niguzie haki ya watoto.  Watoto  kwanza walishwe na walishwe vizuri.

 Hiyo ni ya kwanza.  Ya pili, watoto wapelekwe kwa shule.  Ya tatu, watoto………………………………………….
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Com. Salome Muigai:  Mwalimu tafadhali ungetupa mapendekezo yenye tunaweza kuweka kwa Katiba.   Hatuwezi kuweka

kwa Katiba “watoto wasomeshwe” (inaudible).   You are  a teacher,  you know what you what  (inaudible)  here.   It  may  be  a

proposal.  So you give us proposals that we can put in the Constitution.  What exactly do you want?

Omar Ali:  Mimi nataka watoto waangaliwe masihali yao; kwanzia darasa la nane wasome free.  Hospitali pia ziwe free.

Com. Salome Muigai:  (Inaudible)

Omar Ali:   Ya watoto  nawachia hapo.   Ile ingine nataka kuguzia ni price control.   Siku  hizi  hakuna  price  control.   Kila  mtu

anataka  auze  bidhaa  zake  vile  anataka  na  maskini  wanaumia  hapa.   Ninasema  serikali  iweke  nguvu  kuwe  na  price  control.

Yangu yanaishia hapo.

Com. Salome Muigai:  Umemaliza?

Omar Ali:  Nimemaliza

Com. Salome Muigai:  Okay. Abdi Khalif Abdirahim au ni Abdikhalif Abdirahama.  Huyu ndiye mzee mwenye hilo jina?       

      (Inaudible)  Wacha mzee azengumze kwanza halafu nitakuita. Tafadhali ukiitwa sema mahali uko “ndio”.

Abdirahim Abdikadir:  Mimi naitwa Abdirahim Abdikadir kutoka hapa location ya Buna.  Mimi ninataka kusema kidogo juu

ya uchaguzi wa Rais, Wabunge na hata ya Diwani. Nikiangalia ile Katiba ya zamani, inaleta shida kubwa sana katika kuchagua

Rais, Mbunge ama hata Diwani.  Hii inakuwa kwa sababu watu wanakubaliwa tu kupiga kura katika ile polling station ambayo

wamechukulia kura.  Kwa mfano, kama nimepata kura yangu kutoka sehemu hii ya Buna na siku ya kupiga kura niko  Ajawa,

sina haki ya kuchagua Rais, sina haki ya kuchagua Mbunge wangu na sina haki ya kuchagua Diwani.

Com. Salome Muigai:  Unapendekeza nini?

 Abdirahim  Abdikadir:   Sasa  mimi napendekeza  kitu  kimoja  tu  hapa.   Ile  register  ya  Wajir  North  yote,  inawekwa  katika

polling stations zote so that ninakuwa na haki ya ku vote President wangu na Mbunge.

Interjection:  From the same constituency?

Abdirahim Abdikadir:   Katika constituency hii.  For  example,  kama ni  Wajir  West,  hiyo  register  inakuwa  kila  pahali.   Hii

ninasema hivyo kwa sababu karibu asili-mia arobainni ya Wakenya wanakosa kupiga kura kwa sababu hawakui katika polling
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station yao.

Com. Salome Muigai:  Endelea

Abdirahim Abdikadir:  Kwa hivyo hiyo itengenezwe kuhusu mambo ya kura.   Nitazungumza mambo ya land lakini nitasema

kwa machache kwa sababu watu wengi wamesema mbele yangu.  

Hii ardhi lazima ikuwe na watu.   Kama hii ardhi haina watu kunakuwa na shida sana.   Kwa mfano, hii ardhi tunayosema ni hii

nyasi, hii milima, hii miti na kila kitu -  tukisema hii nyasi ni ya kila mtu na hakuna mwenyewe, watu watakuja kupigana.  Kama

tukisema hii “maselanga” yote ni ya kila mtu, watu watapigana juu ya selanga.  Kama ni miti ya kulisha ngamia iwe ni ya kila mtu

na haina mwenyewe, watu wanapigana.   Kama Katiba haitatengenezwa,  hali  ya  kupigana  itaendelea  tu  kwa  sababu  hii  ardhi

haina mtu, hii nyasi haina mtu, hii selanga haina mtu na hii miti haina mtu. Kwa hivyo mimi napendekeza  kitu  moja;  hii  Katiba

lazima ibadilishwe ili ardhi iwe na mtu.  Selanga iwe ni ya watu funali, hii nyasi iwe ni watu fulani na kitu kama hicho.  

Tena nikizungumza mambo ya hizi nyumba. Tunaona hizi nyumba tuko nazo, watu wanalipa rent,  kwa sababu si yetu.  Sisi sasa

tunakaa kwa ardhi ambayo sio yetu, tunatembea kwa ardhi ambayo si yetu, hii plot tunalipa kila mwezi, kila mwaka rent yake

kwa sababu sio yetu.  Inatakikana  Katiba  ibadilishwe  tuishi  kama  wale  Wakenya  wengine.   Kama  tukiwa  Central  Province

sasa, kila ardhi iko na mtu.  Hii ni ya mzee Njoroge, hii ni ya Kamau, hii shamba mpaka huko ni ya Mrs. Somebody, lakini hapa

hakuna  kitu  namna  hiyo.   Kwa  hivyo  hii  mambo  ya  communal  land  ndio  mimi  napendekeza  iwe  katika  Katiba  hii.   Hiyo

ndio(iaudible).  Nimemalizia hapo.

Com. Salome Muigai:  Mimi nina swali kwako mzee.  Swali langu ni kuwa hii rent mnalipa kwa nani?

Abdirahim Abdikadir:    Rent?  Land rent.  Kila mwaka watu wanalipa.

Com. Salome Muigai:  Na hii inalipwa kila mahali hata Nairobi.

Abdirahim Abdikadir:    Hailipwi Nairobi. Ni upande huo wa Trust Land tu.

Com. Salome Muigai:  Asante sana.  Sasa Abdi Khalif Abdirahman - yule kijana.

Abdi Khalif:  Mimi naitwa Khalif Abdirahman, na ninataka kuongea juu na screening card.   Sisi tukiwa Wasomali wa Kenya,

tunaambiwa tutoe vitambulisho aina mbili.  Tunaambiwa tutoe kitambulisho ya kawaida na screening card.  Tunataka tuwe kama

Wakenya wengine, tuwe na kitambulisho kimoja pekee.  Hiki kipande kingine cha screening card,  isimamishwe kwetu kwa  hii

Katiba mpya.  Ya pili ni juu ya Bunge.  Tunataka Mbunge tukimchagua mara moja,  kama ni mbaya tubadilishe tena baada  ya
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miaka miwili.  Tunataka arudishwe na tuchague mwingine.  Ile ingine ni juu ya polisi.  Mimi nikiongea juu ya vijana, sisi tumepata

shida katika hii tarafa yetu ya Buna kwa sababu tumeshindwa kutembea hata usiku.  Tumeshindwa kutoka kwa  nyumba  yetu

hadi ile nyumba ingine kwa sababu polisi wanatunyanyasa.  Tumepata shida sana kuhusu hayo mambo ya polisi.  Tukiuliza polisi

hiyo amri ilitoka wapi tunaambiwa hiyo sio kazi yetu tuende tukaulize Chiefs wetu.  Chief tukimuuliza ,anasema hiyo ni sheria ya

polisi na sijui ni sheria gani ya Kenya iliandika hivyo.

Ile ingine ni mambo ya Chiefs.   Tunataka  wachaguliwe  kama  Wabunge  ama  Councilors.   Kwa  sababu  tukiwachagua,  kama

wametutendea mambo mabaya ama wakitushikia mambo mabaya, tunataka tuwafute na tujiandikie wale wazuri tunaowapenda.

 Maneno yangu ni hayo tu.

Com. Salome Muigai:  Mimi nina swali moja Khalif.  Umesema kuwa baada  ya miaka miwili mngetaka kubadilisha Mbunge.

Ungetaka kikao cha Bunge kikatishwe kutoka miaka mitano mpaka miaka miwili, ama unataka kuwe na nafasi ya kuwa kama

hamridhiki na Mbunge wenu mnaweza kumrudisha?

Abdi Khalif:   Hata kama mbunge baada  ya miaka  kadhaa,  miaka  miwili  hivi,  akikosa  kuturidhisha  tutoe  na  tumbadilishe  na

mwingine.

Com. Salome Muigai:  Ahmed Abdulla amekuja?  Na sipati majina ya akina mama?

Interjection:  And that one hasn’t even - the only one.

Interjection:  It is here.  you know I am trying to keep it               (inaudible) before I bring it.   No,  when you get a woman

don’t                       (inaudible)

Com. Salome Muigai:  Ahmed Abdullah asimame                             (inauduble)

Ahmed Abdullah: Ann maaqqaan kiyyin Ahmed Abdullah yeedaan jeedhin

Translator:  Anasema jina lake ni Mohammed Abdullah.

Com. Salome Muigai:  Mohammed?

Translator:  Mohammed.

Com. Salome Muigai:  Sio Ahmed?
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Ahmed Abdullah:  Ahmed, Ahmed.

Translator:  Oh! Ahmed

Ahmed Abdullah: (inaudible) Giril 

Translator:  Mimi ni mtu wa kutoka location ya Giril

Ahmed Abdullah: Ann aammo buna daallaad yeedhin aarmma daallaade.

Translator:  Lakini mzaliwa wa hapa

Ahmed Abdullah: Arrdd fuulla quubbi taan, fuulla siminti taan aann  aarmma daallad  yeedh.    Gaanni kiyyin shaantaami

shaan

Translator: Ako na miaka hamsini na mitano

Ahmed Abdullah: haagg suuni haagg dhuurraan taakh fuulla diibbi indaaqn aarm maalle.

Translator:  Na yeye anajua tu area hii.

Ahmed Abdullah:  Gaann  dhidhaama,  kaa  gaaffas  gaani  kiyyallen  dhiqqa,  gaan  dhidhami  laama  naam  aadhi  woolin

jirr (inaudible) woolin jirr.

Translator:  Muda ule katika miaka yake hiyo hamsini na tano, miaka ishirini alikaa na wazungu.

Ahmed Abdullah: Gaaffas qaarr gudho dibb qaamn yeedh.

Translator:  Wakati huo tulikuwa na shida

Ahmed Abdullah: Shiddan teen koddi yeedhaani, seerra muurren goodhaana yeedhaan.

 

Translator:  Wakati huo kuna kitu kilichoitwa kodi.  Kodi inaitwa nini?
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Com. Salome Muigai: Tax

 

Translator:  Hayo ndiyo yalikuwa matatizo yetu makubwa sana.

Com. Salome Muigai:  What is………………………..

Translator:  In tax

Ahmed Abdullah: Eeggi suun yaahe dhuum aamma keenyaan beedhera aarggath yeedh.

Translator:  Mpaka tukapata uhuru

Ahmed  Abdullah:  Uffiyyu  naam  keen  akh  seena  guraaca  issi  beedherra   aarggathe,  yaa  jirran  yeene  guudho

gaammane.

Translator:  Tukafurahia kuwa tumepata uhuru sasa hata ile kodi haitakuwako – tukafurahi.

Ahmed Abdullah: Jeenaan diibbi aakh kaan irr guudha aammale nuu qaabbath yeedh.

Translator:  Sasa baada ya kufurahia uhuru, tukapata shida kubwa kuliko kodi.

Ahmed Abdullah: Nuu woorrum baadhiathi wooni nuu jirrun lloonum yeedh qaarr.

Translator:  Sisi ni wafugaji, tunajua mifugo tu.

Ahmed Abdullah: Llaaf taan guudho keessa diibbamn yeedh eeggi suun.

 

Translator:  Sasa tukakosa mifugo yetu tukawa maskini

Ahmed Abdullah: Nuu wooni nuu diibbe, naam fuulla cuufa naama woolt duuf yeedh.

Translator:  Sasa ile mifugo kilichotufanya tukose, ni uvamizi kutoka Ethiopia

Ahmed Abdullah: Naam soomali jirruthi kaa  duukubb  qaabb aarmm gaadh duuf yeedh.
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Translator:  Mtu akiwa na ugonjwa ya mifugo, mifugo hiyo yake inatoka Somali inakuja hapa.

Ahmed Abdullah: Yoo nuurra dheebbi yeedhani, sii gaaffada naaman yeedhan jeedh.

Translator:  Akiambiwa kuwa hawa mifugo wako ni wagonjwa tafadhali rudi nyuma, anasema Kenya ni uhuru.

Ahmed Abdullah: Duukubb kaan aalleen fuude dhuuen jeedh.

Translator:  Sasa  mifugo yangu itapata  ugonjwa  na  ikiwa  ni  ugonjwa  ile  ina  madhara  kwa  binadamu  naweza  kufa  kwa  huo

ugonjwa.

Ahmed  Abdullah:  Ammataan  wooni  lloon  daabbu  jirruf,  duukubb  took  kaa  affurki  jeedaan  jeed  kaa  nuu  taakuma

innaarggin haagg daalaanne.

Translator:  Sasa kile kilitufanya kuwa maskini ni kitu kama hicho. 

Ahmed Abdullah:  Duukubb  suun wooni  duufeen  naam dibb  tooko  kaa  fulla  fulla  woolt  gaadh  duufe  yeedhan  jeedh.

Dhuumi nuu aammataana, issi akh nuu feenu, llaaf taana nuu akh keen kaa dhuurri fuulum teena -------------

Translator:  Naomba Katiba mpya, hata kama Kenya ni free watu kutembelana,  wafugaji,  kila mtu afuge mifugo katika area

yake.

Ahmed Abdullah: Hoojja suun naabadhi aarggan jeedh qaarr.

Translator:  Wakati  huo  mambo  mawili  ama  matatu  yatakuwa  ya  faida  kwa  sababu  binadamu  hawatakufa  kwa  magonjwa

mengi yanayoletwa Kenya -  mifugo pia haitakwisha kwa magonjwa kutoka nchi zingine na usalama utakuwako.   Kwa sababu

hizi tatu, naomba Katiba mpya iwe ni Katiba inayolinda wafugaji.  Katiba hii ya zamani sio ya kulinda wafugaji.

Ahmed  Abdullah:  amm  dhuum  inn  hinn,  diibbadhami  teen  qarr  naam  wool  kee  yaah  kaana,  amm  ejjaataan  llaal

guuyya  onnana  naam  took  woorran  nuura  woorrannan  yeedhin,  naamici  inni  woolin  quubbath.   Amm  dhuubbi

namadhin  tiyy  wooni  issin  kee  jirthuuf,  yoo  woorr  haarres  aamm  aallah  duufe  waahin  nuu  qaabbathe  taath,  kaa

nuulen itti fuuran issi issaan waan aakuum aamm duufe woo himadda nuu jeedu aardd maale inaaggarre.

Translator: Sasa ni furaha yangu kubwa Commission kuja hapa kuona nikitoa maoni yangu na hata leo usiku nitaweza kulala

vizuri.  Tafadhali ninaomba haya maoni yangu na yale yalipeanwa hapa yote, yapelekwe mbele ndio iwekwe kwa Katiba mpya.
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Ahmed Abdullah: Hagganum yeedh.

Translator:  Yangu ni hayo tu.

Com. Salome Muigai: Asante sana Bwana Ahmed Abdullah na sasa jiandikishe hapo.  Hatuna swali kwako kwani umejieleza

vizuri.  Bi. Sofia Abdullahi.

Bi. Sofia Abdullahi:  Mimi naitwa Sofia Abdullahi.  Kile kimenisikitisha ni kukosa  ardhi yetu.  Kutoka ardhi Msajidha mpaka

Godhoma, ardhi yetu mbeleni ilikuwa kiasi hicho.  Sasa imefika kiwango kuwa, hatukosi maili kumi kutoka Buna.  Pia,  ninataka

-  tunaambiwa  Wasomali  wako  na  vita  sana.   Hizi  vita  huletwa  kwanza  na  kukosa  ardhi  yetu.   Tukirudishiwa  ardhi  yetu,

hatutakuwa na vita hata kidogo.  Huwezi kupata watu wawili wanakosana.  Ya pili, tunataka tupatiwe nchi yetu bila maneno na

haya  maneno  ya  kuambiwa  kuwa  Wasomali  wanapigana  hasa  Dagodia  na  Ajuran,  ni  ile  nchi  yetu  ambayo  imepotea  ndiyo

tunapigania.  Sasa tunataka turudishiwe nchi yetu bila maneno.  Hiyo tukipata hatuna maneno kabisa.  Yangu ni hayo.

Com. Salome Muigai:  Nurro Omar.  Did I get the name right?  Atasema hilo jina ndio tuelewe.

Translator:  Jina lake ni Nurro Omar.

Com. Salome Muigai:  Naomba radhi

Nurro Omar:  aniga af Somali ban kuhathli

Translator:  Anasema ataongea Kisomali

 Nurro Omar:  ani warkeiga wa gavan yahai

Translator: Anasema maneno yake pia ni mafupi

Nurro Omar:   Somali  waha  kumahmathe  as  yiri  deh  nin  ba  thagal  ukae,  isha  na  wala  guduftey  dhavatha  na  wala

guduftey 

Translator: Kuna msemo mmoja wa Kisomali ninataka kusema; huo msemo unasema ‘Mtu alienda vita,vita vile akadungwa na

mshale kwa macho na moja kwa matako’.
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Nurro Omar:  marka lavatha falaroth ya horta an ka goneina ba layiri

Translator:  Halafu akaulizwa hii mishale, tutakutoa gani kwanza?

Nurro Omar:  an fadisto mitha dhavatha horta hala iga goyo 

Translator:  Alisema kwanza wacha niketi chini,  ondoa hii ya matako.  Hii ya macho wacha ikae kwa macho tu.

Nurro Omar:  unuka hatha shekatha ama bilsta ama nini ama chif laga shekeina inan garin bei ilatahai

Translator:   Maoni yangu ni kuwa ninashangaa hata watu wanalalamika juu ya polisi,  juu  ya  Chief,  juu  ya  DO,  ninashangaa

kwa sababu.

Nurro Omar:  marka fadi mahesano anaka

Translator: wakati mtu anaongea juu ya hiyo, ni wakati anawweza kuona. Mtu hata hana mahali pa kukaa, anaona nini?

Nurro Omar:  marka aniga warkeiga waha kugavan yahai

Translator:  Maneno yangu kwa ufupi;

Nurro Omar:  navath gelyo Kenya hathei rabto

Translator:  Mimi sina usalama

Nurro Omar:  marka ninkasta va meshisi oo chogi chirey halagu celiyo

Translator:  Kile nilifanya ndio nikose usalama ni kuwa sina nyumba.  Nilinyang’anywa nyumba yangu.  Mimi maoni yangu ni

kuwa Katiba hii ya Kenya,  ndiyo imeninyang’anya nyumba yangu.  Tafadhalini Katiba mpya inipatie usalama.  Nataka  niombe

Katiba mpya iwe ni Katiba itanipatia usalama, nipate nyumba yangu ndio wakati huo hata hayo mambo watu wanaongea juu ya

polisi, juu ya Chief, wakati huo ndio nitaongea.  Sasa hata sina nafasi ya kuongea juu ya polisi na mambo ya Chief na kadhalika.

Nurro Omar:  teithu wa intas 

Translator:  Yangu ni hayo.
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Com. Salome Muigai:  Asante sana mzee Nurro Omar.  Mwingine ni Omar Mohammed, Omar Mohammed?

Omar Mohammed:  Tiyy naagguma haaggum dhiiqo took dhuubbada--------------------

Translator:  Jina langu ni Omar Mohammed na ataongea lugha ya Kiborana

Omar Mohammed:  Llafthi aadhunyyan issi wooni issin eejjithuni naagga.  

Translator:  Ninasema kuwa ni serikali, kuwe ni wananchi, ukisikia ardhi,  ni kama usalama uko,  ndio serikali iko na wananchi

wako.

Omar Mohammed:  Yoo naaggayi injirr,

Translator:  Kama hakuna usalama,

Omar Mohammed:  Dhuubbi nuu dhirram kaan aamm nuu woolt duufneef taale silla, wooldhurr teene indhuubban.

Translator:  Hata nyinyi Commission hamngeketi mtuulize maoni

Omar Mohammed:  Hagg khaan qillens naagga dhiiqqa tooko jirra, 

Translator: Kuna muda kidogo tulipate huo upepo wa usalama

Omar Mohammed:  Taanaf haagg kaan duumne aamm haaggan woolbirr teene wool dhuubban yeedh.

Translator:   Lakini kama mwaka wa elfu mbili mngekuja hapa,  tangu asubuhi mketi hapa kuongea kiasi hiki,  haingekuwako.

Mngesikia kitu pengine hamjawahi sikia kama mlio wa risasi ama gurumo za bomu kwa sababu watu wanavamia hata kama ni

kwa umbali, mngesikia mlio wa bomu.  Kama ingekuwa ni karibu, mngesikia mlio wa risasi.

Omar Mohammed:  Haaggi kaana haaggi nuu aamma wooni cuuf naaggayyi dhuuratifi, 

 

Translator:  Sasa tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa huu muda kidogo, tumepata upepo wa usalama.  Hata nyinyi mnakuja

kutuuliza maoni yetu nasi tunawapatia.
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Omar Mohammed:  Nuu wooni nuu feenu naaggahum. Naagga aammo wooni llaaf irra fuudh

Translator:  Sasa  nyinyi  Commission  ambayo  imekuja  kuchuka  maoni  yetu,  maoni  yetu  mtapeleka  kuwa  ni  watu  hawana

usalama na hawana nyumba.  tunataka Katiba mpya itupatie usalama.  Ile ilitoa hiyo usalama ni katiba ya zamani kwa sababu

serikali ndio imelete hiyo Katiba.

Omar Mohammed:  Nuu dhuurri gaff kooloni naagga qaamn yeedh. 

Translator: Afadhali wakati ule wa ukoloni watu walikuwa wakilaumu wakoloni wa Uiengereza,  kulikuwa na usalama wakati

huo.

Omar Mohammed:  Kaa staamarilen jirru, ammo naagga inqqaamn yeedh.

Translator:  Yes, ni sawa ukoloni unasumbua watu lakini afadhali.

Omar  Mohammed:   Qaawwe  woolt  guurratani  gaalggala  dhirram  naami  wool  raaciisun  injirrt  yeedh.   Naaggan

naamu hoorri uffi tiifaath yeedh.

Translator:  Hatujawahi kuona raia ambao wanabeba bunduki kuuana.

Omar Mohammed:  Naaggan naamu hoori uffi tiiffat yeedh.

Translator:  Kila mtu anachunga  - lakini ikizidi, silaha zile unazo ni mkuki na mshale

Omar Mohammed:  Naami woolt gaadh duufe wool haadd injirr jeedh.

Translator:  Raia hawakuwa wanaweza kuuana

Omar Mohammed:  Naamuu naagga uffiti hoorri tiifaatha.

Translator: Sasa Katiba hii ya zamani ndiyo ilileta hizi bunduki, kuuana, hayo yote

Omar Mohammed:  Yoo amm dhuuri  baarr  took  keessa,  baarr  took  keessa,  baarr  eebbel  dhuuh  jeedaan  yeedh  naam

tooko dhuuha.

Translator:  Zamani, kwa  mwaka ni mzee mmoja alikuwa anakufa – vifo vilikuwa vichache. Lakini sasa,  kifo imekuwa hata
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tunashindwa kuhesabu kwa mwaka.

Omar Mohammed:  Amm gaan took keesa, naami aallif laama kuun indhuu yeedh

Translator:  Pengine kwa mwaka watu elfu ndio wanakufa area yetu

Omar Mohammed:  Wooni suun cuuf, aammo wooni duufeni, naam woolt gaadhissan jeedh.

Translator:  Hiyo kifo yote imeletwa na Katiba hii ambayo inasema watu watembee freely.

Omar Mohammed:  Yoo issaan aammo woor katiba aamm beedhela, beetta haagginqaa suuni  duuftaan,

TRanslator: Kama nyinyi mmekuja kuchukua maoni ya watu kwa kubadilisha Katiba,

Omar  Mohammed:   Nuu  aakh  kooloni  kaa  dhuuri  kaan  seerr  naamufu,  fuula  uffi  KMC  kaa  dhuurri  kaan  naamu

aakhaas, akhaas toolcaan feen.

Translator:  Tuonaomba colonial administrative boundary zirudishwe tuishi namna hiyo.

Omar Mohammed:  Nuu teen wooni  naagga  duufanin,  yooyyu  teen  baarbbadhaan  beetta  yoo katiba  beedhel  jeethan,

yoo beedhelaan teena wooni nuu dhuurra injirthi jeedh.

Translator:   Ninaamini  hata  hakuna  Katiba  itabadilishwa.   Lakini  itabadilishwa,  afadhali  watu  wakae  kwa  administrative

boundary ya wakati wa ukoloni. Yangu ni hayo.

Com. Salome Muigai:  Asante sana mzee.  Usikose kuwa mtu wa imani ni vizuri kukaa na imani kuwa Katiba itabadilishwa na

mambo yatakuwa mazuri.  I  don’t  seem  to  have  any  more  speakers.   Tulipata  Abdirahmin  Abdikadir,  alizungumza?   Okay.

Inaonekana  kama  nimemaliza  watu  wote  wenye  wamejiandikisha  wakitaka  kuzungumza.   Kuna  mtu  mwenye  hajazungumza

hajapata nafasi lakini angetaka kuzungumza kabla hatujafunga?

Interjection:  Kuna mmoja uliita na alikuja nyuma.

Com. Salome Muigai:  Nani?

Interjection:  Wario Guyo,
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Com. Salome Muigai:  Wario Guyo, aje basi.

Interjection:  Inaudible

Com.  Salome  Muigai:   Kuna  mtu  mwingine  mwenye  ana  jambo  la  kusema  mwenye  angetaka  kusema.   Akina  mama

hatujawasikia nyinyi wote.  

Interjection:  Kama hakuna mtu wacha Councilor aongeze.

Com. Salome Muigai:   Ngoja  councilor  tuone  kama  kuna  mtu  mwingine  mwenye  hajapata  nafasi.  Hatukupata  watoto  wa

shule.  Walienda?  Bwana Diwani zungumza kama bado…..

Interjection:  Inaudible

Com. Salome Muigai:  Oh Ngoja .  Ngoja tumpate mzee mwenye hajazungumza kwanza tafadhali.

Mao Adan:  aniga maga eyga Mao Adan

Translator:  Jina lake ni Mao Adan na ataongea Kisomali.

Com. Salome Muigai:  Mao?

Mao Adan:  Mao, ndio.

Com. Salome Muigai:  Endelea mzee.

Mao Adan:   Marka malinki koloniga as bilavaney iyo berigi dahthotha rer Buna an aha

Translator:  Yeye ni mkaaji wa hapa tangu wakati wa ukoloni mpaka sasa.

Mao Adan:  malinkas iyo beriga dahthotha divatathi socotey oo nahaise lava biloth hathan ba ogano malin kale weina

kavaneysa

Translator:  Ile shida tangu tupate uhuru mpaka wa leo inaendelea, imeletwa na mambo ya ardhi.

Mao Adan:    hathi divatathii iyatha ee waha nogu wein dhathki oo kale inchi aa oo lakahire oo la iskuso dhein

Translator:  Shida hii imeleta watu wako na mila tofauti tofauti.
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Mao Adan:  marka  mel  an biyo  ka  cabno  an wayne  mel  an unto  kacuno  an wayne  mel  an bacthi  maraktei  an haven

barino an wayne

Translator:   Kimila hiki  hata  jamii  za  Wasomali  wana  mila  tofautitofauti.   Pengine  watu  wanahamiana  hata  ikiwa  kimila  sio

sawa, na wanakosania juu ya hata ulishaji wa mifugo.  Sasa hakuna njia ingine ni kupigana tu.

Mao Adan:  anaka avar iney nakavato oo bacthi avar nagatho mise ool ee nakavato mooge ee ardhigi an kudalane an

chogna mana kategno 

Translator:   Sisi wakaaji  wa  hapa  hata  hatuhamii  kuingia  mahali  pengine.   Pengine  ukame  ukija,  tunahama,  tunafika  mahali

tukiwa  tunatumia  utaratibu  wa  kuenda  kuongea  na  viongozi  wa  area  hiyo.   Ya  pili  inayotufanya  tuhame  ni  kama  kuna  vita

ambazo tunatoroka na kuingia area fulani.

Mao Adan:  malinki dhowlatha  ee engris  ee  kodiga  bilaveise  iyo beriga  Kenya  ee benderatha  kathey  dahthotha  Buna

un an chogney, tetha kale waha chira oo bagthigeth kudib kabna wadhankain anaka lami makavo 

Translator:  Tunasema eti tumepata uhuru; lakini kuanzia Garisa mpaka hapa, hata hakuna barabara. Hakuna lami inaonekana.

Mao Adan:  tethi kale eel an unuga hogein kukothane moogi yei wah biyo an heisano machine ee makabno

Translator: Tumepata uhuru na serikali lakini hakuna kisima kimechumbwa!.  Hii maji tunaishi nayo ni ile tunatumia nguvu yetu.

Mao Adan:  divatatha hathi dhowlatha horle ee usub inomatey tan iyatha ee in nagala bihiyo an rabna

Translator:  Katiba mpya ninataka iwe Katiba ambayo inahudumia wananchi wote

Mao Adan:  Asante

Com. Salome Muigai:  Tafadhali ningetaka kujua wale watu watazungumza.  Mzee unaweza kuzungumza kwani umeshaketi,

lakini ningetaka ku,(inaudible) I would like to understand that you want to come and talk.   That’s alright.  Go on.   Remind us

your name.

Ismail Adan:  Mimi naitwa Ismail, Mwakilishi …………………………

Com. Salome Muigai:  You were the first speaker?

Ismail Adan:  Yes.

Com. Salome Muigai:  Who had a long memorandum?
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Ismail  Adan: Wajua hapo nilikuwa na hiyo memorandum lakini sasa  nitaongeza  kidogo  kuhusu  ardhi.   Hakika  wanakamati,

Mungu alipoumba watu na hata nanukuu aya kutoka Koran ambayo inasema; “Enyi watu nimewaumba kutoka mke mmoja na

mme mmoja, yaani Adamu na Hawa, na nikafanya nyinyi makabila kisha nikawafanya mataifa ili muweze kujuana”.  Kwa hivyo,

ukisikia wazee hapa wakiongea juu ya ardhi - hapa kuna mtu alienda kinyume na maamrisho ya Mwenyezi Mungu.  Mwenyezi

Mungu,  yeye  ni  wa  haki.   Yeye  alipoumba  watu,  hakuwaumba  kisha  akawaacha  bila  kuwapangia  mambo  -  alitupangia.

Alitupangia kila mtu, alitupangia kabila kisha akatufanyia mahali pa kuishi.  Hivyo ndivyo Mungu alitufanyia.  Lakini sasa  kuenda

kinyume na mafundisho ya Mwenyezi Mungu ikatokea shida hii yote ambayo unasikia tangu asubuhi wazee wakisema ardhi na

ardhi na ardhi. Mpango wa Mwenyezi Mungu ni huu na watu wakajipangia hivi.  

Kwa hiyvo, mimi nasema serikali ya koloni, Mzungu huyo alikuwa akijua kuongoza.  Tunasema alikuwa mkoloni na tukamwaga

damu tukamtoa.  Hivyo ndivyo tunasema.  Lakini hakika huyo mkoloni alikuwa akijua kututawala na yeye alikuwa mgeni lakini

na yeye si mmoja wetu; yeye ni mweupe, sisi ni Waafrika. Lakini mkoloni akaweza kuongoza watu na kukawa hakuna vita hasa

kwa jamii ya wafugaji.  Kwa hiyvo wazee leo, hao wanatamani yule mzungu arudi, na sisi wengine tunasema tumejitawala. Kwa

hivyo  tunaomba,  vile  Mungu  alitufanya  makabila,  kisha  akatupatia  mahali  pa  kuishi,  kila  mtu  aishi  kwake.   Sababu,  mimi

nimepewa hapa,  mwingine akaja  kukaa kwangu.  Hapo itakuwa ni mgeni akidai hapo ni kwake.   Sasa  wanakamati,  yangu  ni

machache.  

Nilinukuu aya ya Koran ambayo inasema  kila  mtu  ako  na  kwake  na  kabila.   Vile  wazee  walisema  kutoka  mwanzo,  kutoka

Habasuen mpaka Bute,  hiyo ni ardhi ya wenyewe  ambayo  Mungu  aliwapatia  -ni  Mungu  aliwapatia  sio  watu.   Sasa  ile  ardhi

tulipewa na Mungu watu wakaja kupanda watu kwetu. Tena kama  ni miti kunyunyiza maji ile kuipatia nguvu zaidi. Sasa  kung’

oa ni kazi.  Hivyo ndivyo mnaona hapa pahali mmekaa,  baraza nyingi zimefanyika kuongea juu ya umwagikaji wa damu. Hata

juzi juzi, hii kitu cha juzi, hata vile mwingine alisema kuwa kama ingekuwa wakati  mwingine hapo mbeleni, hamngeweza kukaa

hapa kwa sababu mngesikia milio ya risasi.  Na kama kweli mzee mwingine hapa alisema, kama nyinyi mmekuja kusaidia kweli,

mhakikishe kila mtu amekaa kwake - Kenya nzima sio hapa peke yake. 

Kulikuwa na shida Rift Valley juu ya land, huko Masaaini ni land!  Jamani, hakuna mtu hana kwake?   Kila mtu  akae  kwake.

Hayo  ndio  maoni  yangu  kuwa   kila  mtu  ana  mahali  amepewa  na  Mungu,  sio  watu;  ukafanywa  Maasai  ukapawa  mahali;

ukafanya Msomali ukapewa mahali; ukafanya Ajuran ukapewa mahali pa  kukaa na Mungu pa kukaa.   Sasa  hii  serikali  ndiyo

inafanya makosa.  Katika Katiba mpya, kila mtu ijulikane kwake ni wapi;  sasa  serikali hajui mtu kwake ni wpai -  imekuwa ni

cosmopolitan kama Nairobi.  Hapa si pahali - hii ni shamba ya mwenyewe. Shamba ya mwenyewe ukaja kubandika mwingine

juu yake tena.  

Kwa  hivyo  seriklai  ya  Kenya  katika  Katiba  mpya,  kila  kabila,  hata  mkiwa  na  ardhi  ndogo  mtafinyana  huko,  mkalie  juu  ya

kichwa cha mwingine.  Kama  una  ardhi  kubwa  ni  Mungu  alikupa  basi.   Utalaumu  Mungu  kweli  kwa  kukupa  ardhi  kubwa?
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Hiyo  ni  zawadi  wewe  ulipewa  na  Mungu.   Kwa  hivyo  mkoloni  mweupe,  alikubaliana  na  maneno  ya  Mwenyezi  Mungu.

Mwafrika akaja akasema Mwenyezi Mungu, “Aah, alikupa kwa wingi namna gani?”  Hata hivyo katika kupangia ile ardhi sasa,

sisi wengine tunasema no sealing of land -  hakuna kipimo.  Mtu amepewa na Mwenyezi Mungu, hakuna kipimo.  Sababu hiyo

ni kitu amepewa.   Wewe riziki, wewe ni tajiri;  kwani tutauliza umetajirika namna gani? Hatuwezi.  Wewe  ni  maskini,  kwa  nini

umefanywa maskini, hapana.  Kwa hivyo tunasema, Bibilia inasema hivyo, Quran inasema hivyo na dini zingine -  kabila na ardhi

yake. Kwa hivyo tumaomba kila mtu akae ile mahali amepewa na Mwenyezi Mungu.  Basi yangu ni hayo machache.

Interjection:                             (inaudible) Kama tungetaka kusoma kwa Quran hayo maneno umeyasema saa  hii, tutayapata

wapi? Kwa Quran hayo yanaelezwa wapi?

Ismail Adan:  Al Gujarat.  It  is in Al Gujarat,  you can get it.   It  is upto 15,  there Al Gujarat.   Even I can read for you if you

want  and  you  can  write.   It  translates  this  way:  “Enyi  watu  nimewaumba  kutoka  kwa  mke  mmoja  na  mme  mmoja  na

nikawafanya kabila na mataifa ili  mjuane.   Lakini,  mwenye  kuheshimika  mbele  ya  Mwenyezi  Mungu  ni  amchaye  mola  wake

zaidi ya mwingine”.  Hivyo ndivyo vile inaisha.  Madaraka ya Mwenyezi Mungu ni yule amemuogopa zaidi ya kila mtu.  Lakini,

yeye ametufanya kabila na tukapewa ardhi ili tujuane.  Kwa hivyo ardhi ni right ambayo tumepewa na Mwenyezi Mungu.  Al

Gujarat - I am very sorry -  the exact  number is what I don’t remember.   It  is in Al Gujarat.   Write it is in Al Gujarat  and you

can get exact verse from the - Quran.  I am quoting from the Quran.

Com.  Salome  Muigai:   Tumekusikia  Bwana  Ismail  na  tunakushukuru,  nao  wanahistoria  wanatwambia  kuwa  sisi  sote

tumehama tukaja huku, sijui wengine kama DO alitoka wapi -  ulitoka wapi Bwana DO?  Watu wako walitoka Sudan,  wangu

walitoka South Africa, sijui Wasomali tutaambiwa walitoka wapi?  Wakati  wa Katiba uzuri wake ni  kuwa  haya  mambo  yote

yanakuja na tunasikizana na tunaongea pamoja na mwishowe tunasikizana, tutayafuata vipi ili kila mtu asikie amefaidika.  Kwa

hivyo, asante kwa kutumia Quran, Bwana Musonik hapa ni mwalimu wa historia mkubwa, ndiye naye anatwambia pale tulitoka.

  Pengine  Waktristo  nao  watakuja  kutwambia  tuliumbiwa  kule  Aden,  sijui  tulitoka  aje  Aden  tukaja.   Tutazungumzia  haya

mambo yote mpaka mwishowe tuweze kusikizana na kujua tutakaa vipi pamoja.  Asante Bwana Ismail.  Bwana Diwani?

Diwani  Mohammed  Noor:  Mimi  ni  Diwani  Mohammed  Noor  wa  Buna  Ward.   Ninataka  kidogo  niongee  juu  ya  haki  ya

wanyama.   Katika  sheria  ya  zamani  ya  Kenya,  sijui  kama  haki  ya  Kenya  imewekwa  ndani.  Wanyama  ni  aina  mbili;  kuna

domestic animals and wildlife.  Sasa kwa wildlife, there are game parks  and game reserves.  Mahali kuna game reserve,  wildlife

huenda huko na hawasumbuliwi.  Hiyo ni kuangalia hako yao  moja.   Lakini  is  that  game  reserve  extended  up  to  this  end  of

Kenya?  We have not seen.   So  I want the game reserves  to be  implemented  and  started  in  all  constituencies  -  at  least  two

places so that wildlife -  wapate  nafasi kwa wanadamu hawa.  Kwa maana fisi wanauwawa hapa,  giraffe wanakufa,   wanyama

wengi wanakufa hapa na sisi tumeshindwa kuwasaidia.   Kwa vile hawana game reserve,  ndio maana wanauliwa bure.   Kama

kungekuwa na game reserve  wote  wanakimbia  huko,  halafu,  they  are  protected.   So  the  life  of  wild  life  iangaliwe  sana  iwe

karibu mahali moja au mbili kwa kila constituency.  
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Wanyama  hawa  wa  mifugo,  swali  moja  ndio  mimi nimeshindwa  kujua  tutaweka  wapi.   Mimi  niko  na  ng’ombe  tuseme,  na

wakati  amezaa,  ninakamua maziwa na  yule  mtoto  wake  simpatii  maziwa  na  kwa  hivyo  anakonda.   Hakuna  mtu  wa  kusema

asaidiwe – yeye hajui kuongea.  Anafungwa kwa miti halafu mama anakamua yote na hawa wanakunywa.  Huyu dama hajafika

the  age  of  taking  grass.   Wengine  wanakufa  kwa  njia  hiyo  na  hakuna  mtu  anasema  wacha  kwa,  maana  mtu  akiuliza  watu

wanaulia, “ni wake?”  Lakini, sasa  haki ya huyo dama,  ni nani ataangalia?  Okay kwa malisho wakati  kuna nyasi somewhere,

mwingine anaenda kuweka tu mifugo wake mahali mbaya.   Hakuna nyasi huko,  wanasumbuka na kutaabika  na  tukiuliza  kwa

nini mzee asihamie mahali kuna kitu, anasema hiyo ni tabia ya huyo ng’ombe. Ng’ombe wanakwisha huko.   Hata kama ni pesa

yake, mimi ninafikiri hiyo kitu ina haki yake.  Kitu kama punda hivi -  wanawekelewa mizigo zaidi na wanaanguka nazo.  Zingine

hapa  zinatoboka  na  huwezi  sema  awache  kwa  sababu  anasema  ni  yake.   Huyo  mnyama  hawezi  enda  kortini  juu  hawezi

kuongea.   So,  tunaweza kutafuta njia fulani to dictate  over somebody’s animals  incase  it  is  mistreated.   Nataka  tuweke  kwa

sheria kitu fulani ambayo sometimes, mtu asichezee hata mali yake - living thing.

The other one is mambo ya vipande; Ni nani final judge katika location fulani ama division wakati  kipande kinatolewa?  Is  it the

DO who is in charge of the division?  Is it the SIO?  Is it the Administration Officer?  Is is the Chief?  Is it the Elders? We fail to

understand kwa maana watu wanaleta watu kutoka mahali pengine.  DO analeta watu kutoka karibu mpaka wa Somalia.   SIO

analeta kutoka mahali pengine na kuleta hapa.   Infact this is not what I have experienced but what I have heard somewhere –

SIO  Security  Intelligence  Officer  -  Watu  wanakuja  na  kusema  “mimi  niko  na  huyu  mtu,  Chief  weka  sign”.   Anaogopa  na

kuweka sign na hajui mtu ametoka wapi na amepata  kipande katika location yako,  you are  the Chief who signed for that,  the

Assistant Chief signed, the Elders sign because  wanaogopa DO,  wanaogopa yule mtu  wa  security  na  sisi  hapa,  watoto  wetu

wanaambiwa walete verification card.  

If you can give an ID card to someone who came from Somali or Ethiopia, brought to you by somebody you don’t know like a

security officer.  Because he is the boss there you just sign for him, then, why ask us to produce verification cards?   So,  I want

mambo ya kipande iwe chini ya wenye ardhi -  the Chief and the Elders.   The DO cannot dictate,  the registrar  to do  anything

because they are coming to put these people in problems just to sign for somebody whom they because  they take  money.  So,

tunataka  powers  za  registration,  mambo  ya  kipande  yawe  jukumu  ya  Chief  tu  and  the  elders  wale  wanakaa  huko.   Wale

wengine wanakaa huko, hawa wakisign, wakae kama bubu.  “Weka sign”, aweke na wasionyeshe ukubwa wao huko.  

Mambo ya verification card,  mimi nafikiri hakuna haja ya verification card  if watu wetu wenyewe wanajuana.   Kama hata hao

wanachukua pesa  ya watu kutoka Somalia ama Ethiopia -  kuna watu wengi hapa.   Mtu  kama  Councilor  ambaye  he  doesn’t

sign but he can spy on them na kuna mzee mwingine hapa.   Kuna watu wengi wa dini hapa,  kuna wanawake -  women leaders

ambao tunasema “if you will sign for that you will die,  don’t do it”.  We can also tell them and they will not sign.  Unajua wale

hawata-sign hawatapata  pesa?   Na  sisi tutabaki huko tunakataza.   So,  mimi nafikiri mambo ya kipande iwe  tu  hawa.  DO   ni

DO lakini he must be  a very junior person there because  he doesn’t know that area.   You see,  akae  tu kama chairman lakini
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asiingilie wale wengine.  Ni hayo tu, sina zaidi ya hayo.

Com. Salome Muigai:   Nina tu swali moja.   Elders ni akina baba   ama ni akina baba  na akina  mama?   Elders  kunao  hapa

wenye tayari?  Elders ni mixed?  Siulizi kama wanatakiwa wawe mixed, nauliza vile wako sasa.  Elders ni mixed ama ni, Chief

who are the elders?

Chief:  Elders ni akina mama na wazee pia.  Akina mama na baba.

Com. Salome Muigai:  Nataka  unieleze, tukisema habari  hiyo ya mtu kulindwa kutokana na kuharibu mali yake mwenyewe,

inawezekana kwani mimi nikipatiwa  pesa  zangu,  ukichukua  pesa  noti  ya  Kenya  na  ni  pesa  zangu  nimelipwa  na  Commission

halafu  nipasue,  sheria  inakuja  kuniambia  siwezi  kufanya  hivyo.  Kwa  hivyo  pengine  vile  Bwana  Diwani  anasema,  hii  sheria

inatakiwa pengine kupanuliwa hata kusema huwezi kuumiza mnyama.  Siwezi kuumiza ng’ombe na siwezi kuumiza ndama wa ng

’ombe.  Kwa hivyo sheria tayari inanikatakaza kuharibu mali yangu ndio sababu inanikataza kurarua pesa na ni zangu.

Diwani  Mohammed  Noor:   Wanyama  wengi  wametaabika  hapa  na  sijaona  mtu  anararua  pesa  yake  lakini  wanyama

wameumia sana.  Kwa hivyo tutaona DO tuchukue hatua juu ya wale wanachezea mali yao.  Sawa.

Com. Salome Muigai:   Nafikiri sheria iko hata kwenye sheria ya wakati  huu -  hata mbwa.  Vetirinary, DO -  kwa  hivyo  hii

haitangoja  Katiba  mpya.   Tayari  iko  kwa  sheria  yenye  iko.   Asante  sana  Bwana  Diwani.   Kuna  mtu  mwingine  anasikia

asipotupatia maoni yake hatalala?  Nimesikia watu wengi leo watalala vizuri kwani wamepeana maoni yao.   Sijapata  maoni ya

mtoto  yeyote.  Kuna  mtoto  mwenye  angetaka  nafasi  ya  kuzungumza  habari  ya  Katiba?   Mtoto  wa  kiume  ama  wa  kike?

Kunaye?  Bwana Diwani, mpe mama nafasi.

Mama Kali:  Mimi naitwa mama Kali na hata hapo awali niliongea.

Com. Salome Muigai: Mama Kali?

Mama Kali:  Eeh

Com. Salome Muigai:  Wewe ni mkali?

Mama Kali:  Ni jina tu.  Niko na maoni mengine.  Kwa hii Katiba inayotuongoza, wakubwa tu ndio wanafaidika.   Sasa  MPs

wanachukua pesa  nyingi sana na vijana wengi wametolewa kazini.   Kwa  hivyo  naomba  Katiba  hii  mpya,  mishahara  ya  MPs

ipunguzwe. Vijana ambao wametolewa kazini wakiwa wadogo,  watakuwa na shida.   Kwa hiyvo hao vijana warudishwe  kwa

kazi.     Haya maneno yameniudhi kidogo na hata asubuhi nilisema na  tena  nitarudia,  mambo  ya  Ajuran.   Sisi  Ajuran  kwa  hii
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Katiba ya zamani tuna shida sana.  Hata MP wetu hapati  amani. Mwaka huu mwezi wa tatu  alipangiwa  yeye  na  his  collegues

“ajali ya gari” na Dagodia karibu auwawe.  Mungu tu ndiye alimuokoa akaponyoka kifo.  Kwa hivyo, ni ile ile  tu  vile  nilisema

asubuhi kutoka  ardhi  Msajidha  mpaka  Ugomvi  ni  ardhi  ya  Ajuran.   Halafu  kila  mtu,  shida  za  watu  wa  mifugo  hata  sehemu

zingine kuna hizo shida. Kwa hiyvo watu wa mizigo kuhamahama wakatazwe na kila mtu akae sehemu yake.  asante.

Com. Salome Muigai:   Asante sana Mama Kali.  Kuna mwingine?  Basi kama hamna  mtu  mwingine  angetaka  kuzungumza,

ningetaka kuchukua nafasi hii kuwashukuru sana watu wa Buna  kwa  kutukaribisha,  kwa  kuja  kukaa  na  sisi  siku  nzima,  kwa

kutueleza maoni yenu.  Bila nyinyi hakuna mageuzi ya Katiba.   Kazi yetu ile kubwa  ni  kuwasikiza  wananchi  wakisema  maoni

yao na wakutoa maoni yao.  Ningetaka kuwashukuru viongozi wa hapa,  bwana DO, umekuja kutulaki na umekuwa na sisi siku

nzima ingawa na wewe ulikuja tu siku mbili zilizopita. 

Tunashukuru sana na maChief wako wote wenye wamekuwa na sisi. Hata Bwana Chief ametulisha na pia ametutafsiria.   Huyo

ni Chief mwenye kazi nyingi na tunashukuru sana.  Tunashukuru watoto  wenye wamekuja hapa na wakanyamaza kimya kabisa

na wakasikiza kwa utaratibu -  tunashukuru.  Hatujaona watoto  wenye nidhamu kama watoto  wa Buna.  Tunashukuru sana na

tunataka kuwahakikishia kuwa maoni yenu yatafikishwa kwenye kikao cha Tume.   Tutayasikiliza  sisi  wote  na  kuyaandika  na

tutayapendekeza mapandekezo yenu kwenye Katiba  ijayo.   Sijui  ni  nani  sijashukuru?   Ningetaka  kushukuru  mwenye  gari  la

Ministry of Education.   Nakuomba lirudi tena na kutusaidia na ninataka kuomba mtu mmoja atuombee.   Nataka  kumshukuru

mwanatume mwenzangu, Dr. Arap Korir na Secretariat ya wanatume kwa kuwa na sisi na kuwa watulivu kwa muda huu wote.

 Sasa  ningetaka kumuomba mmoja wa Sheikh kama yuko atuombee.   Ama  pengine  naambiwa  kuwa  pengine  DO  amesikiza

kutoka asubuhi, amesikia watu wake………………………..

Com. Arap Mosonik:   Nafikiria unajua bado  nangojea nijiendeleze.  Kwa hivyo pengine tukisema tukiwa tumeacha maneno

ya  kuhusu  Katiba,  tuseme  tumewafurahia  kama  Wakenya  wenzetu.   Tusiseme  tu  hii  ni  Tume  imetumwa  na  serikali  kutoka

Nairobi sijui wapi;  sisi ni Wakenya kama nyinyi. Tumetoka sehemu zingine za Kenya.   Shida kama hizi tunazisikia kila  wakati

ingawa ni tofauti kulingana na sehemu ya nchi hii yetu. Lakini shida zetu is not Wakenya -   Kuna -  what do you call it? they are

similar.

Com. Salome Muigai:  Zinafanana

Com.  Arap  Mosonik:   Na  tunayasikia  kwa  makini  sio  tu  kwa  ajili  tumetumwa  lakini  ni  kama  Wakenya  wenzenu.   Pia,

tumefurahi kuwa kwenu kwa vile hapa ni mbali na mkituona sisi, tumetoka pande hizo na kuja hapa, nyinyi hamjafika na hata sisi

hatukuwa fursa ama nafasi ya kufika sehemu hii.  Kwa hivyo, sisi tumegundua kumbe Wakenya wenzetu wako area  hii wema

kama nyingi.  Kwa hivyo tutawaheshimu mahali tunaenda na tutayashikilia mambo hayo kwa makini.  Kitu cha mwisho kuhusu

hawa vijana - hawa watoto, wafanye bidii na kitu cha muhimu ni waendelee na masomo ingawa kuna shida.   Tumesikia hakuna

fees na maneno kama hayo. Lakini kitu cha muhimu ni wajaribu tu waendelee kusoma kwa vile hiyo kusoma -  sasa  ninasema

114



kama mwalimu wa university, sio kama Commissioner.  Kwa ajili masomo inasaidia. Kuna mahali yetu ya asili lakini kung’ang’

ania dunia ya kesho inasaidia sana kama watu  wamesoma.   Kwa  hivyo  watie  bidii  na  ninajua  Bwana  DO  yuko  hapa,  Chief

yuko hapa.  Tungependa tu hiyo ndio wapate nafasi ya kupenya sehemu zingine za Kenya na pia kuenda hata kuona ulimwengu

mwingine.  Kwa hivyo asanteni sana.

Com. Salome Muigai:   Asante sana mwanatume.  Mimi kwanza ningehimiza sana  masomo  ya  wasichana  sana  sana,  kwani

watu wanasema ukimsomesha mwanaume umesomesha mtu binafsi.  Ukisomesha  mama  -  msichana  umesomesha  jamii.  Yule

mama mwenye amesoma jamii yako inaweza kusoma na kukaa maisha mazuri.  Kwa hivyo pia mimi akina mama ningewaomba

na akina baba, muache wasichana wasome.  Mtu mmoja amesema kuwa - mwalimu, - alikuwa akisomesha halafu akasikia hiyo

ni siku ya ndoa ya msichana!  Acheni msichana asome,  bado  ndoa inangoja lakini masomo hayangoji.   Na  sana sana kuwa na

watoto  walemavu,  wapeleke  watoto  walemavu  shuleni  kwani  yeye  hataenda  kulisha  mifugo,  hataenda  kuleta  maji  mtoni,

hataweza, lakini akishasoma hata hiyo inaweza kuleta maji katibu.   Kwani akiajiriwa Wajir,  anaajiriwa mahali kuna mfereji wa

maji na anapika kwa gas. Kwa hivyo, ataweza kujiletea kuni yake karibu.  

Kwa hivyo watoto wenye ulemavu tafadhali wawekeni mashule.  Mimi nimetoka kwetu Eldoret nikaja mpaka hapa leo kwa ajili

ya masomo.  Ningalikuwa sina masomo singeweza kuja hapa.   Kwa hivyo tafadhali  nakubaliana  na  mwalimu  kuwa,  masomo

yawekewe bidii na tujaribu kung’ang’ania zile nafasi ziko kutokana na  masomo  juu  inasaidia  sana.   Kwa  hayo  mengi  -  hayo

yamekuwa si mafupi - kwa hayo mengi ningetaka kuwarudishia shukrani zangu tena na kumuomba Sheikh atuombee.

Sheikh:  Prayer (ARABIC)  Bismillahi  Rahmani  Rahim,  Alhamdullillahi   wasalatu  wasalamu  ala  rasulillah,  Allahu  ma

rabana atina fi dunya hasanatan  wa fil  akhirati  hasanatan  wakina  adhaba  nar,  Allahuma ini  as  alluka  ilman khalban

khashian amlan swalihan, subahana Rabika Rabil izati amana yasifuna wasalamu alal mursalina,  Alhamdullillahi  Rabil

Alamin – Allahu Masali wasalim alley.  AMIN.

Meeting ended at 5.30 p.m.
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