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Present

1.Com. Isaac Lenaola
2.Com. Nancy Baraza
3.Com. Alice Yano

Secretariat Staff in Attendance

1.Joash Aminga        -        Programme Officer
2.George Wachira        -        Assistant Programme Officer
3.Regina Obara        -        Verbatim Recorder
4.Gore Abdi                -        Muslim Assistant Programme Officer

The meeting started at 9 .00 A.M.

Com. Lenaola:  Mmejua Commissioners wako hapa.   Ningewaambia kwa ufupi taratibu ya kutoa maoni.  Jambo la kwanza,
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huu Ni mkutano ambayo ni mkutano wa haki, kwa hivyo usiogope kwamba maoni yako ni ya aina gani ama utadhurumiwa ama

utasumbuliwa, toa maoni bila kuogopa.  Jambo la kwanza!

Jambo la pili, zungumza lugha yeyote, iwe Kiingereza, iwe Kiswahili, iwe Kisomali.

Interjection:  ……… (inaudible). Sug hee basi.

Com. Lenaola:  Ebu tutulie hapo nyuma, kuna kelele-- Mkutano ni mmoja, mama., tafadhali tutulie.  Jambo la tatu tungependa

heshima katika mukutano, mtu akiwa na maoni yake kama unayapenda ama ujapendi mpe nafasi amalize.  Jambo la nne ukija

kuitwa  kutoka  list  utakuja  hapa  kuketi  hapa  karibu  ha  huyu  Regina  baada  ya  kutoa  maoni  yako  utaenda  pale  ujiandikishe.

Halafu utarudi kwenda kuketi pale ulikuwa umeketi.

Jambo la mwisho, tutaanza mukutano sasa hivi, tutaomba kufunga saa  kumi.  Kwa hivyo wale ambayo mtakuja hapa nitawapa

kila mtu dakika tano, uwe na barua, uwe na mameno, dakika tano ili kila mtu apate  nafasi ya kuzungumza. Baada ya saa  kumi

tutafunga twende Garissa baada ya hapo.  Jambo la mwisho, tafadhali kila mtu atumie muda wake bila shida.  Ukiongea mambo

ya shida to pia mapendekezo, tungependa Sana mapendekezo kutoka kwenu, sio shida peke yake.  

Na  tafadhali  tuache  makelele  mingi  kwa  sababu  tunarekodi  yaha  maneno  na  tukiwa  na  makelele  itaingia  katika  rekodi.   Ni

tamwita mtu wa kwanza Omar Ali, Omar Ali, karibu.

Interjection: Speaker:  Basi Omar, tunaomba akuje aketi hapa, aseme jina yako, kwa sababu hiyo kitu inakuwa rekodedi

Interjection: Regina:  Kuja uketi hapa.

Omar Ali: Nianze sio.

Interjection: Regina: ……………(inaudible) ongea Kwa sauti.

Omar Ali:  Bismillahi Ramani Rahim He, nikianza, nataka kwanza kueleza Commissioners ya kuwa  wamekuja  North  Eastern

Province,  Ulaya  ya  Wajir  ambayo  ni  tofauti  kabisa  na  Kenya  ingine.   Sisi  watu  wa  mkoa  wa  kasikasini  mashariki,  kweli

atukuakilishwa wakati  Katiba ya kwanza ilitengenezwa Lancaster  House ambayo saa  ingine  minaitanga  Colonial  Constitution.

Na  kwa  sababu  hiyo,  atukuwekwa  katka  hiyo  katiba.   Wakati  wa  Kenya  wengine  wanasema  Katiba  inabadilishwa  or

Constitution Review sisi atuna la kubadilishiwa.  Ile ya kwanza haijafika kwetu, atujaona.

Mbele ya 1991  infact tulikuwa tu almost tunaishi in law of jungles.  Tuliishi  maisha  yetu,  maisha  ambayo  aina  dhamana,  Mali
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hivyo hivyo, na kwa sababu hatukuakilishwa, tumenyanyaswa.  Tumekuwa tukiishi kwa  maisha  ambaye  haifayi.   Katiba  sasa

kwetu ni kuanziwa upya, sio kubadilishiwa, we have nothing to be reviewed, we have not seen the former one, sasa ni kuanziwa

upya.  Ni kianzia pale inaudhu watu wote wa North Eastern Province that is Citizenship, nataka kuanzia, naniseme kidogo.   Sisi

wananchi Kenya ina mukoa nane,  sasa  ingine wananchi wale  wanaishi,  they  are  automatically  Kenyans.   Lakini  sisi  watu  wa

North Eastern Province ambaye ni Province moja katika Kenya wana Kenya leaders  wanakubali  na North Eastern Province ni

part ya Kenya.  Lakini bado mpaka sasa hawajakubali wananchi wa North Eastern Province ni wananchi wa Kenya.

Kwa hakika ukiangalia, vile munajua wananchi wa Kenya wakiitimu umri wa miaka kumi na nane wanapatiwa  kipande  moja,

National Identity Card  and their citizenship is guaranteed,  watu wa North Eastern  Province,  sisi  tuna  cardi  ingine  wanakenya

wote hawana a screening card.   Tukiwa na vipande yote aina maana,  mpaka tutoe a screening ambaye akuna Mkenya  ingine

anayo, akuna wananchi wa Kenya ingine wanayo.  Imetubidi sasa, sisi wazaliwa hapa,  watoto  wetu leo hawawezi kupatiwa ID

Cardi mpaka mzazi ama wazazi wawe na screening card.  Tunastaajabu kama sisi tunafanyiwa screening kwa sababu tukojirani

na Somalia. Kuna wananchi wa Kenya wengi jameni wanaishi katika inchi mbili.  Nikitaja kidogo, mandugu zetu Masai wanaishi

katika Tanzania na Kenya.  Luo na Luhya wanaishi both Uganda and Kenya and they are not screened.   Mandugu zetu Borana

hapa wanaishi katika Ethiopia na Kenya.   Sisi Wasomali wa North Eastern Province,  we are  screened to the last,  up  to  now

our  citizenship  is  disputed.   Because  the  National  ID  Card  we  are  holding  is  not  valued  until  we  produce  that  red  card.

Wengine ata  wanasema as if we are  footballers who are  playing  ambayo  anafanya  kosa  anaonyesha  red  card.   Hii  red  card

imekuwa ya kutoa katika inchi?

Interjection: Com: Baraza: Mapendekezo yako ni nini?

Omar Ali:  Yangu ni, hi discriminative things to be thrown away, ifutwe kabisa hii kipande ingine ambayo wana Kenya wengine

awana, na tubaki kama wanainchi wa Kenya, tuwe na kipande moja na our citizenship should be just like the rest  of Kenyans.  

Land ownership nikigusa kidogo, sisi hapa ni Trust Land na sisi ni pastoralists.  Infact kwa hakika mvua ikinyesha mahali fulani

hata ikikosekana katika Kenya, inyeshe kwa njirani yetu, we are forced always to shift to that place.

Since this Trust Land,  the land is intracted to the County Council,  ningependekeza hivi,  katika  town  watu  wawe  wanapatiwa

title deed  kwa plot ile wanapatiwa.   Lakini  tukipita  maili  ine,  kwa  sababu  sisi  ni  watu  wa  kuama  huko  na  huko  na  huko  na

pendekeza pia tuishi pamoja vile tuko sasa na vile tulikuwa tangu ata mbele ya wakoloni.   Mvua ikinyesha South tuhamie, watu

wa South ikinyesha East  ama West  or  North wahamie, nataka tuishi pamoja tukienda reservuni.   Lakini town watu  wapatiwe

Title Deeds for development sector, Ili wajijengee, waombe loan.

Yangu ya tatu, ni Pastoralists, mali sisi watu wa hapa ni watu wa kufuga.  Na,  infact Kenya,  Kahawa imetafutiwa soko ya inje,

na  majani  inatafutiwa.   Mimi  ningependekeza  yakuwa  Ministry  itengenezwe,  Pastrolists  Ministry.   Ministry  ina  concern  na

pastrolists ambaye inajishugulisha na kutafuta soko inje ya inchi yetu hii mahali yetu kutafutia.   We are  not that much desperate.

Tungekuwa tumejusaidia na tumesaidia Kenya,  kama tungepata soko inje  ya  inchi  yetu  hii,  kwa  hivyo  ningependeza  Ministry
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mpya itengenezwe concerning pastoralists inatutafutia market outside Kenya.  Kidogo inabakia mimi Bwana.

Ningesema  hivi  pia,  ningependekeza,  wakati  soko  inatafutwa,  vita  hatutaki  jameni.   Hii  kiwanja  kubwa  hii,  ingekuwa

decentralized  hili tuwe kwa njia rahisi tusafirishe mali yetu inje like Middle East.   Hatuna,  we don’t have a Sea  here,  we don’t

have  a  Railway  here.  Njia  pekee  ni  kupata  Airport  Nikisema  Leo  tujengewe  Airport,  nitaitwa  wasimu  kwa  sababu  hata

barabara hatuna, hatuwezi kujengewa Airport nataka hii Military waondolewe.  Vita yetu ni ya Economics,  siyo vita ya bunduki

na sio ya F16.  Tunataka hii kiwanja Military waondolewe iwe ya biashara, Commercial Airport.

Yangu ya mwisho, Judiciary nikirudia jameni.  Sisi ni waisilamu 99% in North Eastern Province,  hakuna  mahali  ingine  inafaha

kuachiwa Islamic court,  kama nikipendekeza  hivi.   Tunataka  office  ya  Kadhi  iwe  promoted  up  na  iwe  size  moja  na  District

Magistrate’s office badala ya kuja chini ya District’s Magistrate’s office, ofisi ya Kadhi tunataka iwe size moja, heshima moja na

uwezo moja na District Magistrate’s.  Hapo, hapo ningependeza Chief magistrate to be equal rank with Chief Justice as  far as  I

am concerned.   Islamically  pahali  Mimi  nina  kuja  kusema  sasa,  kitu  kama  marriage,  divorce,  inheritance  tunataka  iwachiwe

Islamic court.  We have got God given laws that we are  following.  Kwa hivyo mambo ya kuoana,  kuachana na these things I

am mentioning, that tunataka iwachiwe Islamic court, court ya waislamu iwachiwe.

Interjection: Bwana Commissioner kidogo.

Interjection: speaker: Elias Ahmed.

Omar Ali: Ninaandika wapi? 

Interjection: Speaker 1:  Mahatirii sug athi

Interjection: Speaker 2: Elias Ahmed ukisikia jina lako uje.

Interjection: Speaker: Wewe leta hii kitu.

Interjection speaker: There is no need to be followed, wewe ngoja Bwana ngoja.

Interjection speaker:  Toka hapa  unataka kunipiga we toka.

Interjection speaker:  Wewe Ahmed ngoja wacha vita.

Interjection: (many speakers speaking at the same time) 
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Ahmed Mohamed: People like you whom are those disturbing us here.by force mimi nitaendelea.

Interjection: Speaker:  Okay your name, 

Ahmed Mohamed:  Mimi naitwa Ahmed Mohamed.  Umeandika.

Speaker:  Endelea

Ahmed Mohamed:         Okay,  since last time we were faced Wagala,  we have found  out  that  North  Eastern  people  have

been  treated  with  what  we  call  the  emergency  law.   Emergency  uhuru,  since  NFD  time  and  our  President  the  only  very

important person whom we have been electing for the last 30 years or 35 years in the Constitution of Kenya has been declared

a Shifta leader by the Nation.Munaandika Rashid ni Shifta and he has been the first person who has been to Lancaster  House

(London) and made NFD to be under Kenya.

So the whole of Somali’s in this town, in Mandela and in Garissa are  facing what they call injustice by fear.  Armies can come

and brutally handle you just the way they want,  police have got their laws in their own hands do you understand because  they

say this is an emergency place,  therefore  we  can  extend  our  laws  and  even  some  are  coming  here  to  loot  and  to  finish  our

pockets.  To prove, you have been asking to what we call Somali verification cards.  What is the purpose  of Somali verification

cards, while you know that there are some Somali’s who are living in Kenya and you know where Somali is.  So please I would

like to have justice and equal justice.  Thank you very much.

(Clapping)

Interjection: Speaker:  Ahmed, Ahmed , kale, kale.

Com: Lenaola: Adil Sheikh Mohammed, ingia hapa.

Interjection:  Speaker:   Magacatha  sheg,  hathal.  Mzee  Zurab  kale  utafsir  tafadhali  translator,  haa  ani  hor  iyo  gathal  baan

usocona.

Com: Lenaola: Tafadhali munyamase kwa maana tunarekodi hii maneno.  Mukiongea sana itakuwa rekodi subra kidogo.

Interjection: speaker:. Ninkan hathakisa sifican lomamaqlo.

Comm. Lenaola: Tafadhali Mama, tafadhali.
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Adil Sheikh Mohammed: Bismilahi Rahmani Rahim,  Wahaan ahay    Councillor ya Township Wajir.

Translator:  Huyu ni Councilor wa Wajir Township.  

Adil Sheikh Mohammed:  Wajir ama North Eastern hadhii an kahatlo diwato weyne baathan oo umadha Kenya kale in  ey

haysani at motho aya nahaisata.

Translator:   Amesema nikizungumuza juu ya North Eastern ama Wajir, iko shida kubwa ambayo Kenya ingine haiko.  

Councillor Adil Sheikh Mohamed:   sababta  ietahay Mandera  ila  Garissa  wah  jiid  lairahdo  oo  aniuhasano  majirto  malaha.

Hakuna barabara.

Translator:  Basi, Councillor amesema kwa Kiswahili, amesema North Eastern Province, upande wa barabara akuna.   Ni kitu

kama akuna barabara kabisa.

Interjection: speaker:  sharcii badhal aya larabaa ee ogaww.

Coun  Adil  Sheikh:   sharigaa  umadha  wahaweye  diwatatha  anakaa  nahaisato  wahaa  kamit  ahh  wahainuay  taat  kudaqthe

adhunyo, holaa ayankudaqana. Holaaha ankudaqano mauhaisa wahleyirahtho suqh, suqh mahaisano. Wahanrana in aunu helno

hadhii Kenya kamitnaha wahanrabna inn ainuhelno factory luguqalo holaaha.

Translator:  Councillor ameongeza kusema yakuwa, North Eastern Province ni wafugaji.  Upande wa sheria tunataka iwekwe,

ni njia ya kutafuta market ama Kenya yenyewe ichukuwe hatua ya kujengea sisi Factory ya nyama.

Counc:  Adil  Sheikh  :    taan  kale  wanaxan  rabna  Northeastern  hathan  naxay  wahkale  ainukudaqanu  oo  holaa  eeyihin

wahkalete oo.  Markasta  diwatatha  anagaa  wey  bathantahay  waxan  uu  bahanahay  dul  mashruu  eeh  oo  bereha  lagafasho  dul

kainana dul beraath waaye.  Waxanrabna inn  ainu  heno  siithi  Kenya  thaa  kale  inn  anuhelno  dul  ee  masruc  ee  dhowlatha  eey

galise oo lagahelo bera ama lagafasho. Sababta oo eytahay wowiga Isiolo wunodow yahay dhul kass oo danan waa dul berrath

inaan  helno  haquqtha  binaadhanka  mitlamit  eeh  oo  dulka  masruuc  lagalio  oo  dhatka  kafiiyo  ayanlenahay.  Inney  dhowlada

eyinohagajiso oo dhowlada Kenya eey masruic ey inogaliso ayan rabna dul masruq oo beraha  lagadigo.   

Translator:  Councillor amesema iwekwe katika sheria, Wajir district, kuna inaitwa nini? 

Interjection: Speaker: Mto.

Translator: Mto moja kutoka Habasweyne mpaka Isiolo wapi,  uko natoka juu.  Na   hiyo imekatwa  katikati,  maji  yake  kila

wakati  aiwezi  fikia  wilaya  hii  ya  Wajir  Habasweyne.   Kwa  hivyo  nataka  kurekebishwa  kisheria  na  tupate  Irrigation,  njia  ya

kupata hiyo maji pamoja na iyo Irrigation ya kusaidia watu kuwa walimaji.

Counc:  Adil  Sheikh:  Tankaleto  anaka  hadhan  inuay  thatka  holaleytha  wahaan  racna  mel  ala  meshi  robka  kudoco  aynan

raqnaa sababtaa oo eh adunyo ayan kudacana. Adunyana waxan rabana mel rob kudieni oo angagagan mamaran. Waxnrabna
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mel iskofuran oo Kenya gas kale anlaqabsano ee anlehen aniga leh meshan iyo anigaa leh meshan aailehen. In aunuhelno ayna

raban, marabno wahaa cnrol oo hadith eeh in aayeyelato Kenya guthehetha.

Translator:  Councillor amesema tena.  Upande wa ardhi,  anataka iwekwe sheria ya kuwa inchi ya Kenya ni Kenya.  Popote

utapata ngamia yangu ama ngombe yangu, malisho na  maji  iwe  nchi  mimi na  wewe  iwezi  kuingia  na  baadaye  wakati  Mungu

anabaliki sehemu yangu na awezi kurudi.  Nataka serikali iondoe, “na mi sijui hii sheria kama hiko katika law, hii sasa  nafutwa”.

 Eiondoe mambo ya mipaka. 

Interjection: Translator:  Lakini nadhani, Bwana Aden hiyo.  Mipaka imeanguka na koloni.

Interjection: Com: Lenaola: Hiyo sio kazi yako kusema mambo yako, translate neno kwa neno.

Counc: Adil Sheikh: Hayehh.okay.

Taankale  waxan  rabna   hatii  aniun  uahay  councillor  township  wahan  rabna  in  anlanoqono  Kenya  tha  kale  ananalaqaibsano

Sabato  ehh anakaa dulkan ama magalathan malahaa titile deed  waxan rabna  iin  oo  lahaelo  Tittle  Deed  iyo  inn  eynoqoto  kila

wakati inaanoqoto.

Interjection: speaker:   Salan kuja hapa kale.

Interjection: Com: Lenaola: Kwa English.

Interjection: Speaker: Hapana Kwa Kiswahil.

Counc: Adil Sheikh: Anakaa waxan raban Kenya kale in aunulaqabno haquqthala binaadamka. 

Translator:  He wants to be part and parcel of Kenya and share everything with other parts of Kenya.

 Counc: Adil Sheikh   Sabbta oo he camal in aunan helno Title Deed.

Translator:   He says, this part  of the country they are  not familiar with Title Deeds,  they don’t get,  there are  not exposed to

title deeds.

Interjection:   Inn anuhelno tittle deed ayandthoneyna.

Translator:  He recommends that they should be issued with Title Deeds.

Counc: Adil Sheikh:   Waxan rabna mel suqh oo wahajirta  kawnja weyne oo Wajir lethehai.

Translator:  He says there is a very big International Airport in Wajir.
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Counc: Adil Sheikh:    Suqh holadth in dhowlatha ee inofurta ey dhowlada inofurto oo shereqi Kenya iskumit  lagadigo  ayan

dhonayana.

Translator:  He wants the government to facilitate the use of that Airport for purposes of selling livestock.

Interjection: Regina: Wacha watengeneze, ongea tu.  Ongea watatengeneza.

Counc: Adil Sheikh:   Mitha kale wahaan rabana anaga hadan nahai rer Wajir wahan rabna taat Islam ahh.

Translator:  He says Wajir residents are Muslims by religion.

Counc: Adil Sheikh: waxan rabna hakama Isalmka in lugutara in loyelo hoog kuliko hakamatha kale.                                     

                                                                                                                                                                                              

                                                      

Translator:  He wants an empowerment of the Islamic justice system.

Interjection:  Com:  Lenaola:  Tafadhalini  tunyamaze,  hatuwezi  kusikiza  kama  munapiga  makelele,  na  kama  ni  makelele  -

Mama, tafadhali Mama.

Counc: Adil Sheikh:  Meeshan wahajirta oo Kenya than kale lammit een dulkena intatka laiska muqurio tatka  aama laqaraca

owodh iyo shercii towlathey anjirin.

Translator:  He says in this part of the district there is a lot of suppression or misuse of authority by the Administration.

Counc:  Adil  Sheikh:   Hata  hathan  kasoqath  waagi  an  soodafne  wahadacthe  in  ey  dhowlatha  eey  disratey  taat  oo  dattat

holaley oo durkan joganin lasogarecey oo holihina waxjajaweyn.

Translator:  He has been reporting an incidence where the government has,  where the Administration has sent some security

forces to go and harass some people in certain areas in Wajir District.

Counc: Adil Sheikh:  Taa ayatha eh wa mitey Kenya kala ey nalaqawin.

Translator:  He says that this is a very unique problem and is only prevalent in this part of the country.

Interjection: Com: Lenaola: Mwambia a recommend.

Interjection: Translator:  Mahalaqawankara ass kudahay.

Counc: Adil Sheikh:  Waxa lagaqawanlaha in awodhotha ladimo.

Translator:  He recommends that their powers should be reduced accordingly to misuse power.  
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Counc:  Adil  Sheikh:   Tankale  policista  Dhowlatha  wahajirta  in  ey  Dhadka  wahlayirahtho  bob  ama  hogan  wah  sharcii  att

guranina maleh.

Translator: He complaining of police harassment also within the town.  He says they harass  people  without identification, and

without having nametags

 Counc: Adil Sheikh:  Sabto ahh haquqtha in an laqabsano ayan dhoneyna ee wehena ey ahanini wah emergency ah.

Translator:    He says since they are  part  and parcel  of the Kenya Government,  they expect  that they should be treated  like

innocent, like ordinary citizens.

Translator: Last point  Tii ougudhambeyse sheg.   

Counc: Adil Sheikh:   Hadhi anunahay dhatat Muslimim anunahay rer Wajir wahanrabna in at haquqtha laqebsano Kenya kale

oo  anananogonin  dhat  kudasheii  Kenya  oo  magaca  kaah  Kenya  lakin  dhat  sharcciga  Kenya  kudaqmo  in  anakamit  ehen

anannoqonin. Ee wahandhoneyna dhat sharcega Kenya kudaqthe lonagartey in an noqono. 

Translator:  His recommendation is that he would recommend that they should be integrated into the national system and to be

taken as part and parcel of the people of Kenya, they should not be segregated against others.

Comm. Lenaola:  Asante sana Bwana Adan Sheikh, tumeshukuru, jiandikishe pale, Nooria Yusuf Noor.  Nooria  Yusuf Noor,

hayuko.  Abdi Ahmed, yahuko, Abdi  Ahmed,  yeye  huko.   Kimbia  bwana.   Come  this  way  and  please  Mwalimu  go  to  the

recommendations, mwalimu, mwalimu go to the recommendations straight.

Abdi Ahmed:  Mr Abdi Ahmed has just been educated, I will be speaking in English, or  Kiswahili, whichever easier  for me.  I

would like to ask  and a reason to be  put there that all Kenyans  should  be  equal,  regardless  of  their  class,  religion,  race  and

colour.   That one can only be achieved when there is only one  identification  paper  for  them,  we  should  not  have  one  that  is

mean’t for the Somali’s screening card and a Luo carrying another one without the screening card.  That kind of thing should be

abolished with issuance of identity cards in the districts should be continous unlike what is happening now which is actually very

seasonal and erratic.  Passports should be given to all Kenyans once you have proved to be Kenyan.

The idea of asking for birth certificate of your grandfather, father should not exist, the ID should be the prove of your nationality.

  I think that one should be addressed very much in the law.  There should be infrastructure for all parts,  for all Kenyans in the

country regardless of whether one comes for the Northern Frontier  District,  Siaya,  Nairobi,  or  whichever part.   Islamic sheria

should  be  used  in  Muslim  dominated  areas  and  Kadhi’s  court  should  be  as  per  other  Judiciary  system  within  the  country,

whereby the Kadhi is half, the Magistrate level, we have court of appeal and the High court.

Muslims  should  be  given  credit  facilities  without  interest  for  that  demand,  in  their  religion.   That  is  one  thing  and  where  the
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government cannot provide,  they should at  least  suppression  Islamic  banks  operating  under  the  Islamic  laws.   Muslims  have

now been disadvantaged because  they cannot get credit  from this bank because  they are  running away from interest.   That  is

another  thing  that  should  be  looked  into.  Same  should  be  done  by  the  Co-operative  in  the  country,  not  disadvantaging  the

Muslim members who are in their Co-operatives.

Terms of Members of Parliament should be limited and should not go beyond  three  terms.   Starting  with  the  coming  general

Elections, the level of education for Mp’s should be either diploma or degree that is another thing.  On the other hand, one other

criterion  that  should  be  used  for  them  to  qualify  to  be,  or  to  contest  is  that  they  should  be  married.   We  are  Africans  and

therefore  we  cannot  overlook  that,  which  is  another  thing.   Water  for  all  must  be  there,  whether  one  is  in  Turkana,  North

Eastern or Coast that is basic needs.

There should free primary and secondary education for all Kenyans.   And these ones,  the government has to enforce and any

child that has reached that age of school going, must go,  with or  without the wish of the parents.   That  is  another  thing.   We

should have no one above the law including the President.  The speeches of the President should not be  taken as  law.  The law

should not only be in books but put into practice.  We should have a unitary government and the Judiciary should be free from

other sectors within the framework that is working.

Political  parties  should  be  reduced  to  only  four  so  as  to  avoid  further  fragmentation  and  tribalism,  which  is  prevalent  in  the

country.  If the President is a Christian, the vice President should be a Muslim.  The percentage of the Muslim population in the

country should also be used in addressing some issues, but this does not include, division of Kenyans.   That is one thing people

have to know.

Comm.Lenaola:  Last point, Mwalimu, and last point.

Abdi Ahmed:  There should be  no  Trust  Land  and  land  belongs  to  the  people  and  the  nation  should  have  to  address  that.

Finally there should be no massacres  that have taken place as  we know it,  in  Wajir  we  have  got  the  very  infamous,  Wagala

Massacre, that one of Garissa, Malkamari and what is happening to members of Gonya wa Gakonya in Nairobi.   That kind of

beating should not exist at all costs.  Thank you

Comm. Lenaola:  There is a question for you.

Comm.Baraza:  Thank you mwalimu.  Umesema ya kwamba tusikuwe na Trust Land.

Abdi Ahmed:  Yes.

Comm.Baraza:  Kwamba ardhi iende kwa wanainchi wenyewe, nani atashikiria hiyo title ama unaona namna gani?
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Abdi Ahmed:  The Community, should be given  community  Title  Deeds  and  they  should  be  individuals,  new  members  who

should be trusted with those Title Deeds.

Comm.Lenaola:  Thank you very much mwalimu, please come this way and register.   Ibrahim  Adan  Osman,  Ibrahim  Adan

Osman, Councillor Sheikh Noor, CounciLlor Sheikh Noor, Jelle Abdi Ibrahim, Jelle Abdi Ibrahim, and Oh you are  here okay.

 Bwana Jelle, recommendations please, just recommendations direct.

Jelle Ibrahim:  Thank you very much, I would prefer to use English and infact I will be very brief. 

Interjection: Com: Lenaola: Your name please.

Jelle Ibrahim: My name is Jelle Abdi Ibrahim, I am an Agriculturalist.  I want to start with the Somali proverb,  which says that

the mother worries what kills her first born even for the last-born and other children.  I  am saying that because  we are  worried

the former Constitution as  Somali’s or  the former NFD has not guaranteed our peaceful existence in this country.  And so  we

are worried, I hope this Constitution also will not do the same and that it is going to guarantee the existence of this Community.

I am saying that because,  they feel they were not part  and parcel  of this or  they we  not  involved  with  the  making  of  the  first

constitution or it has not catered  for their interests.   I  want to go to the area  of Citizenship, I believe that citizenship should be

acquired through birth, by birth and we should not have dual kind of citizenship.

Why I am saying that is,we  should not have dual kind of citizenship is that,  we are  afraid that this might result being a divided

loyalty between countries.  Rather somebody cannot be loyal to this country and be loyal to another country.    So I feel that we

should  not  have  a  dual  citizenship  and  I  also  think  that  either  a  Kenyan  spouse,  a  Kenyan  lady  married,  lets  say  another

foreigner may be he is a British or  an American or  anything like that and that husband of that Kenyan lady wants to become a

citizen of Kenya,  then that person should denounce his citizenship of the other country.   So  that we can have one Kenya  and

admission of different individuals being taken care of.

I  also  believe  that,  somebody  should  be  identified  with  an  identity  card,  which  should  be  sufficient  anyway  as  a  matter  of

recognise us as we Kenyans.  But that ID card should be for everybody and not one unit of Somalia is having a screening card

and  another  section  holding  another  card  of  a  certain  nature  and  then  all  the  cards  should  carry  an  equal  weight  and  equal

recognition.   There is no need of having an ID card while it cannot protect you as a citizen.  

Currently, I believe that the issue of ID cards,  at  least  anybody can acquire a Kenyan ID card  whether he is a citizen  or  not.

Infact  they  are  for  sale,  so  the  Constitution  should  have  provision  to  prohibit  and  actually  become  very  deliberate  and  the

documents should only be got by those who are  supposed to get.    I  want to move to political parties;  I think we should have
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three major political parties, based on ideologies and people should group themselves if they leaning towards the right, then they

should join that party. If somebody belongs to or feel that pengine wakulia he can also go to that direction and then we should

have  a  centralized  kind  of  anybody  who  has  that  kind  of  ideology,  who  wants  to  strive  between  right  and  left  should  have

centralized party.  

If some Kenyans feel that they cannot be  accommodated by that kind of arrangement of three party system, the way we have

let’s say Britain, then we should have a provision for may be independent candidates  to also express  their views.  I  will leave

that issue of citizenship, may be I want to go to the areas of structure and system of Government.  

I think we  should  have  a  Parliamentary  system  of  government  or  the  President  becomes  somehow  ceremonial  and  then  the

Prime Minister is appointed from the party with the majority votes by Parliamentarians.    The area  of environment, I think we

should use our environment in a sustainable way rather we should all protect  our water  catchments,  we should protect  our,  you

know areas of historic importance’s.  We should have a clean environment and the environment should be used in a manner that

we  should  leave  it  in  a  better  way  than  we  found  it  for  the  future  generation.   Because  once  we  misuse  it  is  going  to  be

irreversible, so we should use it in a better way.

The area of may be governance; I want to say that we should have a participatory system of governance where every individual

Kenyan participates in the governance of the country where there is a proper  representation for all persons  or  all the regions in

the country.  I am saying that because the only way to keep the country’s ecosystem is that the interest  of everybody should be

taken care of.  A group of people  Kenyans feel that the are  popular  in rather  in terms of population and they want to rule the

country by themselves that is not going to work.  So we do not want to fragment the country and so everybody should be given

a space to breathe, so that the country becomes one and prosperous.

We should get rid of corruption, we should have a deliberate you know provision for ways of eradicating corruption.   And that

means that we should have a form of a citizen monitoring system where even the resources,  which are  allocated for a particular

district or for the country,  or  I am talking about  even the budgetary allocations all the citizens are  able to monitor and see  that

these resources  are  used  effectively.   It  is  not  going  to  be  only  the  role  of  the  government  so  we  advocate  for  a  monetary

system,  where  even  right  at  the  district  levels  where  NGOs  other  members  of  the  society,  government  Ministries  will  even

declare the kind of resources  they  have  and  the  country  becomes  very  transparent  and  accountable  and  even  the  resources

should be used efficiently.

Comm. Lenaola:  Thank you, thank you very much, last point.

Jelle Ibrahim:  Last point I want to say that resources  should not only be spent  at  the National level because  they are  part  of

the people  of the government who would like to allocate resources  only to their areas  where they come from.  So,  resources
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which the country is having should trickle down to the district  level where rather  there should be a portion allocated for Wajir,

Garissa, Turkana so that we have an equal development and resources should be distributed equtablly.

Comm. Lenaola:  Thank Bwana Jelle.  Thank you very much.

Jelle Ibrahim:  Finally, I want to say on the area  of basic rights, every citizen should be guaranteed the basic rights or  should

have the right to education,  should have a right to health care,  we  should  have  a  right  for  every  citizen  to  be  protected.   Of

course we have experienced,  as  the last Constitution has not catered  for us as  the people  of NFD we feel that we have been

marginalised; we were not socially, economically or politically integrated with the rest of Kenya

There should be a provision to integrate the people and to the system rather they should be given more appointments even their

members of Parliament should have like now, you realize that NFD can only get two or  one Ministers,  there is nothing like that

people should be employed according to their qualifications.  So  that they pursue their fields and join the rest  of the Kenyans.

Thank you very much.

Comm.  Lenaola:  There is a question for you.

Comm.Yano: Yes, bwana Jelle, You talked about having three political parties and know very well right now we have over 47

political parties.  How will you identify the 3 political parties?

Jelle Ibrahim:  I just said that parties  of similar ideologies should be merged.   I  mean if the country says lets say now district

has I know the have the liberals and the conservatives and even liberals and democrats and then even lets say they have people

who run on independent as  independent candidates.  If the ideology of a certain  parties  or  every  party  has  a  manifesto  and  I

think if the ideology are similar of the manifestos then those parties should be merged.  It  is not a question of having parties  who

represent  the Kikuyu or  another party represents  the genes of Baringo or  rather  we should be talking of ideologies and  those

thing should be clustured.

Comm:  Lenaola:   Thank  you  very  much  bwana  Jelle  please  come  and  register,  Mheshima  Mohamed  Abdi  karibu

tumeshukuru uko na sisi. Ghali Hassan Kasai.

 Ghali Hassan Kasai:   M agacaiga wa Ghali Hassan Kasai.

Translator: My name is Khali Hassan Kasai.

Ghali Hassan Kasai:  Wahanleyahy anigaa hadhan ahay rer Wajir onaahay bilcanti rer Wajir anaga dieb weyne aya naguhasta

Northeastern. 

Translator: As I m part of people  of Wajir  and one of the mothers of Wajir  we have a lot of problems in this part  of Kenya
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that is Wajir district.

Ghalli  Hassan  Kasai:   Mahadahay  anaga  Kenya  tha  kale  lamitmanihin  in  analamit  ehen  wahat  kuogata  wahanalodibey

screenig card. 

Translator:  We are  not  like  the  rest  of  Kenyans  and  to  show  that  we  have  a  document,  which  is  called  sreening  card,  or

Somali verification card, which the rest of Kenyans don’t share with us.

 Ghalli Hassan Kasai:  Dhatatka kale oo Kenya nalamaqawan dibkas anaka rer Northeastern umbaqabna dibkas.

Translator:  It is only subjected to the people of Northeastern province not the rest of Kenyans.

Ghalli  Hassan  Kasai:   Tan  kale  wahawaye  arurtaina  hadhii  ey  iskulka  damayan  wagti  kasta  wahaluguhira  passport  ayako

kenin, ID, ki abohot, hoyathot hawartoto oo miyii kudalatey oonbaqawin kibanadrki  qawiin aladihi kena athanqawin wah kard

ot heleisin malaha.

Translator: Even our young girls and boys those who have completed school have problems in getting ID cards  they are  told

to come with screening cards of their fathers and mothers and unless they bring that they will not get their ID cards.

Ghalli  Hassan  Kasai:   Anaka  waqtigi  Kenya  alanka  ey  qathatey  ila  hata  matundathi  Kenya  wahbo  kamanaqathanin

manahelno mahadacay ukoloni wahnafulo ahan umbanahay.

Translator:  We have not tasted the fruit of independence all this years for the last thirty nine years.

Ghalli  Hassan  Kasai:   Mahadacay arurtaina hathi ey garan secondary kii oo abihis  shagaa  haisanini  misa  ann  tawarleheyne

umakaayo secondary tarbiatha uuiskatagnanai dhowlada wah musacitha ukuqawo maleh.

Translator: Even our students who cannot go to school because  of fees ther is no provision for bursaries or  school fees thing

like that and then just a bright girl or boy are wasted because of lack of fees and most of the people in this area are very poor.

Ghalli  Hassan  Kasai:   Markaa wahanrabna hadanahay rer  Kenya oon Kenya kamitnahay  sitha  ey  rer  Kenya  kudaqaneiso

ama rer kenyatha lkale ey ku dhaganeyno ama layalayo in ey dhowladha nayesho.

Translator: I want the government to treat  us like the rest  of Kenyans,  our children being educated and we should get every

right the other Kenyans are getting.

Ghalli Hassan Kasai:  Wacti kasto Kenya anaga dhulkay danigta wana wadankeni anudhalane waye anaga Somali jirka ayan
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kanhna moogie waligen anaga Somalia manarkin Kenya umbaa nahay dhowladha iyatha shariga hanagabadhasho. 

Translator:  We  were  left  behind  in  for  the  last  39  years  in  terms  of  development,  education,  health  and  every  aspect  of

development we would like the government to consider that and we get our share of the National cake.

Ghalli  Hassan  Kasai:   Anaga  markasta  wahan  kuqailana  Mathahthi  ainu  dhorane  ayan  waqti  kasta  kuqailina  haya  dhahna

wah nomatartin eeln Mathahthi markey hagatagan waamaaracath mell eemarayan maba laha. 

Transator:  we always pressing our MPS and  national  leaders  and  when  they  to  go  there  our  problems  their  views  are  not

taken by the government and we don’t get anything.

Ghalli  Hassan  Kasai:   Waha kamit eeh jithathakaina waaragten diib ka  nahaisto wat aragten  Kenya  caalan  ketha  wa  kena

lakini anaka badhasho sahciiga ey Norhteastern kuhaiso.

Translator:  to  meantion  a  few  examples  the  infrustracture  in  this  part  of  the  country  is  very  very  poor  and  we  have  always

requesting improvement infrustracturesand roads and others. 

 Ghalli  Hassan  Kasai:   Sharciiga hataoo Kenya oo soctho Mama yalka wahba kumaqawan mamayalka gathal aya  lodigey,

Mama yalka in ey hormaran banrabna anaga.

Translator: In the new Constitution we would like the rights of women to be catered for.

Ghalli  Hassan  Kasai:   Anaga  miig  ayan  jirna  holla  hayna  miie  bey  jiran  waxan  rabna  waqti  kasta  gurta  hadhan  nahay  inti

kureyso oodan sharcii wah qabo  wey yaryihin. Northeastern  gorta waye waxan rabna waqti  kasto  ispitalatha iyo wahwalbo in

naloyelo oo diwadha nalogeo oo nalaogatho.

Translator:  We  are  pastoralists  and  we  shift  from  place  to  place  in  such  of  pasture  and  water,  so  we  would  like  the

government to address the apply of the pastrolists by carrying mobile clinics, mobile teachers  and any other facilities pastrolists

communities need for their daily lives.

Ghalli  Hassan  Kasai:   Waxan  dhoneneyna  wacti  kastawa  Somali  hata  nahay  masa  wadanka  Kenya  anahay  gurta  anahay

serrka lashegayo marabno,serr kama rabno Kenya guthehetha nin walbo mesha uu rabo in usodhaqana haso dhaqo.

Translator:  As pastoral  communities we don’t recognize anything called traditional lands or  boundaries we  would  like  to  be

given  free  movemnt  to  any  part  of  Kenya  or  any  part  of  the  district  and  even  we  would  like  the  government  to  provide  a

provision for us looking for pasture fom neighbouring countries like Ethiopia, Somalia,  Uganda and others  so that we can look

for pasture and water.

16



Ghalli Hassan Kasai:  Anagaa hataan nahaii rer Kenya waharabna kuli gena in an islawatha daqno maramno in an qabil,  qabil

shegno inan kalagogno marabno dhowlada wey mahatsantai hadhii ey maoni nigaina nawarsatey.

Translator: We want Kenya to be united and we want every Kenyan to own  land and property  in every part  of the country

and Kenyans to live as one community and that to be propagated everywhere.

Com: Lenaola: Ngoja Mama kuna swali.

Translator:  Sual Mama fariso.

Com: Baraza: Asante sana Ghali umesema kwamba unataka Haki ya wanawake iwekwe kwa Katiba hiko Haki gani niambie

ni zipi ungependelea tuziangalie sana?

Translator:  Wexey rabta inaad ishegtid wahad rabto iyo haki bilcanta waxath ath oo karabtith.

Ghalli  Hassan  Kasai:   Sikastawa  waxan  rabna  mahayele  bilcanta  Kenya  dahthetha  haqotha  ath  hos  ujira  mahadacay  itha

arurta sokorisa, itha magalatha diistey itha wahkastawa wadhaa haga shagatha,  siasadha kuli wahanrabnabilcanta in ey ka qeib

gasha.

Translator:  I  want the right of a woman to be considered in such a way that they should have the right of employment or  to

hold  positions  in  government  that  is  top  positions  or  decisions  making  positions  they  also  have  their  share  in  political

represantation that is being maybe an MP or a Minister or any other post of that nature and that is my views.

Com: Lenaola:  Asante sana Mama tumeshukuru ngoja ujiandikishe. Councillor Sheikh Noor  halafu Asli Aden ni  wewe  tena

Mama Asli akowapi okay endelea.

Noor  Ahmed  Ali:  Mimi  ninatwa  Noor  Ahmed  Ali,  ningetaka  kuweka  maoni  yangu  katika  Mkutano  wa  leo.  Niaanze  na

mambo ya Mtu kuwa citizen, mimi ningesema kila mwanakenya ambaye amezaliwa ndani ya Kenya ama nje na mama yake na

baba watakua automatically citizen na yoyote ambaye anazaliwa na parent  mmoja na pia atakua Mwanakenya,  na mtu akikaa

mwaka kumi katika nchi hii na hajatenda shida yeyote baada ya kuomba tena akubaliwe kuwa Mwanakenya lakini sharti  asiwe

mtu ambaye amehamia kutoka nchi nyingine ama mtu ameingia nchi hii kama Ubalozi.  Tunataka Wakenya wote wawe na Hakii

sawa usiwe ubaguzi wowote wa kidini ama kiukoo ama kirangi kwa sababu yoyote.

 Tunataka sheria hii ikubali mtu kuwa na citizen mbili ya nchi mbili. Tunataka mtu ajulikane kama Mwanakenya akibebe ID card

ama passport.
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Kuhusu Amani, tunataka Jeshi wawe wanaweza kutumiwa ukitokea shida ambaye sio ya kawaida kama vile: wakati  wa ukame,

ugonjwa ama wakati nyingine shida ukitokezea ama section ya Wanakenya wakijitokeza kubeba silaha Jeshi wawe wanaweza

kutumia nguvu zao ama nithamu ikisoroteka mahali Fulani ya nchi.yule ambaye anaweza kutumia uwezo ya kuwa na hiyo amri

kwa Jeshi ni Raisi wa Jamhuri.

Wakiwa hali ya vita ambaye Jeshi inataka kutumika tunataka Parliament ihusishwe na tunataka Anti- Jeshi mkuu awe Raisi wa

Jamhuri. Tunataka nithamu ambaye tunafuata iwe nithamu  ya  Bunge  na  isiwe  mambo  ingine  yote  tunataka  vile  tuko  sasa  hizi

ifuatwe. Tunataka Prime Minister achagulliwe na chama ambaye ni wengi katika Bunge. Tunataka uwezo igawe kwa  Raisi  na

Prime Minister na huyo Prime Minister awe naibu wawili na pia tunataka Vice President awe.

Interjection: Com: Lenaola: Point mbili ya mwisho Councillor tutasoma memorandum yake just pick two last points.

Noor Ahmed Ali: Mimi ninasema tunataka tuwe na Rais na Prime Minister na huyo Prime Minister atakuwa na wanaibu wawili

na Raisi atakua na mnaibu mmoja halafu uwezo wa nje ama serekali iwe inagawiwa kati ya Prime Minister na President.

Tunataka yule ambaye anapija kura awe zaidi ya miaka kumi na nane na yule mti atasimamia Bunge ama Councillor  awe  mtu

ambaye ni zaidi ya miaka thalatini na yule atasimamia President  awe na miaka thalatini na tano.  Tunataka Bunge iwe na uwezo

ya vote of no confidence awe na hiyo uwezo. Serekali ikisinzia kidogo Parliament awe na uwezo wa kuvunja Bunge.

 

 Interjection: Com: Lenaola: Last point.

Noor Ahmed Ali: Nasema.

Com: Lenaola: No nasema malizia na jambo la mwisho si kukurudia malizia jambo la mwisho.

Noor Ahmed Ali: Tunataka Raisi awe na uwezo wa kuvunja Bunge na tunataka uchaguzi wa Kenya yote iwe mara moja ikiwa

ni local government, President pamoja na Bunge.

Interjection Com: Lenaola: Asante Councillor tutasoma yote kwa hivyo usijali ya kwamba hujamalizia kusoma tutasoma sisi.

Kwa  hivyo  tunashukuru  hamna  swali  tafadhali  njoo  ujiandikishe  bali  tumeshukuru.  Asante  Councillor.  Mohamed  Noor,

Mohamed Noor.

Mohamed Noor Hussein: Im Mohamed Noor Hussein, nataka kuchangia kwa muda ya leo.

Interjection Com: Lenaola: Mohamed ngoja kidogo,  ngoja kidogo kuna Mzee hapa anatusombua sana kama  Huyo  Mzee!

Huyo ana kofia tafadhali kama utatusumbua tutakutoa hatupendi kukutoa lakini ukitusumbua tutakutoa tafadhali subra.
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Mohamed Noor Hussein:  Changes and inclusion in the new Constitution: languages, first I would like the Constitution to be

written in English, Kiswahili and other predominant vernaculars that is Somali, kikuyu and nay other predominant ones.

Accessability: I would like the Constitution to be  available in schools and  to  be  taught  in  schools  from  primary  to  secondary

level and I would like it to be got in bookshops, National libraries and Museum so that the public can get it easily and can read.

Historic  injustices,  the  Constitution  should  recognize  historic  injustices  subjected  to  communities  of  Northern  Kenya.  To

mention  few  of  this  historic  injustice  are,  poor  Dai  massacre  in  Isiolo,  Malkamare  massacre  in  Mandera,  Abdi  mathowe

massacre in Garissa, Wagalla massacre in Wajir, Baqalla massacre in Wajir and Diniqo massacre in Wajir.

 A Constitution Commission to address such historic injustices must be formed. Commission to be  appointed by the Parliament

or the main role of the Commission should be to estsbilish the truth about the historic injustices suffered by pastoralists and other

minorities in Northern Kenya. All the loses, disabilities to human life and properties  of this in historic injustice be  compensated.

Personalities who were in involved in this historic injustice to taken to court  because  they are  all known, in  1984  we  know  it

was the PC, we know who was for security,  we know the President  and he  all those people  who were concerned about  this

injustice should be taken to court and all the losses should compensated.

Citizenship:  I  will  say  all  the  quality  of  life  of  every  citizen  to  be  addressed,  quality  of  gender  in  acquiring  citizenship,  free

movement for Trans- boundary communities that is communities who are pastoralists  to be  allowed to go every part  of district,

nation to look for pasture and they are recognized as a citizens of Kenya any where they go.

Pastarolists:  pastarolists  essential resources  like water,  pasture,  security and mineral be  entrenched in  the  new  Constitution  of

Kenya.  The  Constitution  should  provide  right  of  movements  within  the  country  and  the  neighbouring  countries  in  such  of

essential resources, which we have mentioned before.

There should be a grater Constitution of provision of basic needs such as Education, health, security which may be able to move

with these communities as they move from place to place.

Primary and secondary education be mandatory and free to the people of Northern Kenya, they should be educated free and it

should be compulsory for children should be taken to schools compulsorily. There should be parcipation in decision-making in

the government by the communities in Northern region. Homegrown special policies and legal institutions to protect the right and

interest of the minorities in Kenya such as Somalis, Boranas, Garas, Oromas or and such must be in the Constitutions.

Interjection Com: Lenaola: Pick your last two points please we shall read the memorandum. Thank you.

 Mohamed Noor Hussein:   Then I will only say few remarks about  the Judiciary Constitutional courts  should be introduced
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and Judicial Commission Service should appoint judiciary officers from the chief Khadthi the Judicial Commission should relate

with  the  SUPKEM  Council  of  Kenya  Muslims.  The  tenure  for  judicial  officers  should  be  five  years.  Khadhis  court  should

handle all matters related to Islam; Khadis should have degree in Islamic law. Judicial  officers  should  have  masters  degree  in

law. The Constitution should set aside 30% of National budget for the people of North Eastern Province to compensate  for the

denial of their national cake for the last thirty-nine years. This briefly should stand for the next 39 years.

 Interjection Com: Lenaola: Thank you.   

 Mohamed Noor Hussein:   Ministry of tourism should be introduced to address  the pride of  the  nomads.  The  Constitution

should forbid the use of illegal document such as  the screening card  or  Somali verification card.  ID should be obtained  at  the

district levels that is it should be decentralize, the Constitution should forbid  the use of passport forms given to the Somalis.

Com:  Lenaola:  Thank  you  very  much  we  shall  read  every  single  word.  Asante  sana  umekua  hauna  swali  kwa  hivyo  njoo

ujiandishe hapa.  Tafadhali  kama  una  maandishi  memorandum  na  haungependa  kuzungumza  si  lazima  uzungumze  kwa  maana

baada  ya  kuzungumza,  bado  tutasoma  barua  yako  kwa  hivyo  upeleke  pale  ujiandikishe  kama  una  memorandum  si  lazima

uzungumze tutaisoma tafadhali.  Kwa hivyo kama hutaki kuzungumza peleka maandishi yako pale uandikishwe itakua  na  same

influence kama umeongea hapa asante. Aden Galle.

Interjection speaker:  Bismilahi Rahmani Rahim. Hathal fian shega.

Aden Garad:  Mimi ninaitwa Aden Garad ambaye ni mkaji wa hapa wilaya wa Wajir. Kitu ya kwanza nataka kusema ni mara

yangu  ya  kwanza  katika  historia  ya  Kenya  Constitution  Review  ama  Commissioners  kukuja  katika  wilaya  hii  tangu  Uhuru

tuliopata. Kwa hiyo mimi ninashukuru hawa kukuja na kuuliza mambo ya maoni yetu katika Katiba. .

Ya pilli..

Com: Lenaola: Ngoja Bwana Aden ngoja kidogo, nafikiri sasa huyu Mzee ametusumbua sana Askari  basi  mutamsaidia aende

akapoe  mahali  pengine  tafadhali.  Pole!  Pole!  tu  pole  tuheshimiane  basi  mumuache  lakini  tuheshimiane  Mzee.  Haya  endelea

Aden. Wachana naye lakini tuheshimiane, wachana naye lakini tuheshimiane. Endelea.

Aden Garad:  Mimi kitu ya kwanza nataka kuongea ni-- 

Interjection: Com: Lenaola: Haya Asante subra, subra.

Aden Garad:  Mimi kitu ya kwanza nataka kuongea ni mambo ya emergency law katika North Eastern Province. Katiba hii ya

leo ya Kenya ambaye tukonayo leo katika nchi hii kuna watu kama Provincial Administration sasa  wako na uwezo ya kuweka

emergency katika nchi NEP vile anataka anaweza kusema leo kuna curfew katika NEP watu wasi toke  kwa manyumba yawo
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ana hiyo uwezo na hiko katika Katiba ni tunataka iangaliwe.

Ya pili ninaona watu wanasumbuka sana mambo ya screening card, nataka kujua hii screening card haiko kwa Katiba hii ya leo

ya  Kenya,  haiko  kwa  Katiba.  Kwanza  Mimi  nilikua  nataka  kujua  watu  wa  North  Eastern  wajue  hii  screening  card

tunasumbuliwa  nayo  haiko  kwa  Katiba  hii  leo  ya  Kenya.  Screening  card  tutajilaumu  sisi  wenyewe  Wasomali  haikuletwa  na

serekali  ilikuwa  imeletwa  na  watu  wachache  wasomali  ambaye  walikua  walagai  kwa  interest  zao  ndio  walikuwa  wamelete

screening card katika nchi hii. Kwa hivyo screening card tunataka kwa hii Katiba iondolewe.

Ya tatu Mimi ninataka kuongea mambo ya colonial border: mambo ya colonial border nafikiri mambo imekwisha zimehamishwa

na Wauengereza. Maana ya kupata Uhuru wa nchi hii Mzee Kenyatta alikuwa amefungwa miaka saba kule Kapenguria,  ilikuwa

ni sisi kupata haki yetu katika nchi hii sasa  tukisema colonial border  turudishe inaonekana bado  hatuja pata  Uhuru. Kwa hivyo

wale  wanaasema  wanataka  colonial  border  hiyo  mambo  itupwe  mbali  na  hatutaki  kusikia  mambo  ya  colonial  border  mara

nyingine.Ya nne tunataka tuwe na democrasia katika nchi hii, democracy.

Ya tano nataka  Commission,  Constitution  Review  of  Kenya  iwe  independent  organ,  sababu  Commission  ambazo  ziko  sasa

katika nchi hii hawana Uhuru, haina Uhuru hata kidogo. Kwa hivyo tunataka Katiba wakati  inabadilishwe tunataka Commission

iwe  na  Uhuru  na  inajisimamia  katika  nchi  hii,  inajitawala  isingiliwe  na  wanasiasa  yeyote  political  party  katika  nchi  hii.  Wala

Makanisa ama dini isingiliwe iwe independent Commission katika nchi hii ambaye inasimamia enyewe.

Ya sita nataka iwe freedom of press,  tuwe na freedom ya  press  ambayo  kitu  ikitendeka  nchi  hii  watu  wa  press  wakubaliwe

kuenda kila mahali ili waone kitu gani imetendeka wapewe hiyo haki ya press. Basi nafikiri mimi yangu nihiyo tu.        

Com: Lenaola:  Asante Bwana Aden kwa maoni yako hamna swali kwa hivyo njoo ujiandikishe tumeshukuru. Yussuf Aden,

Yussuf Aden.Ali Osman, Mohamed Dabar. He wants to speak basi Mzee wangu njoo pale ukazungumze.Sema jina lako halafu

toa maoni halafu kwenda nyumbani.

Abei Mohamed Yarrow:  Thank you very much, Asante sana for giving me this ama wacha nizungumze Kiswahili  ama  hata

kisomali nikitaka watu wangu wasikie maana mimi jina langu naitwa Abei Mohamed Yarrow. Baba yangu ndio ameleta hii watu

wote katika Wajir hii unaona ambaye wakati walikuwa watu walikuwa wanataka kutoroka shifta Somali kuletea sisi mambo ya

Katiba.  …          (Inaudible) Husssein bata  wakati  alitoka badia he was my …                (inaudible)..(Laughing)   mimi

ninaambia nyinyi kitu moja ,  kitu moja mimi ninataka kuelewa nyinyi mambo ya Katiba.  Lazima munajua  tofauti  ya  Katiba  na

Matiba lazima. Watu hawo wanafikiri Katiba ni Matiba,  maana ya Katiba ni  Wahawaye af Somali an ithinkushegaya anaga af

galett ankuhatlo toa umbakakasie kila mmoja lazima Katiba ukisikia waiin ay dhatka af kotha ey maqclan. Waxawaye Katiba

maana  yake  waxawaye  haquqtha  at  wadhanka  kulethe  sithi  ata  kuhelileheth  iyo  sithi  ad  uguthan  laheaid  iyo  sharciigi  at

kudaqmileheth  anaga  wahan  kornay  warqathahena  kuli  waan  dibney  ninikan  ahaya  oo  mathah  eeh  mamaqli.  Anaga  muslim
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banahay gala  manihin  eeythan  maanihin  melehan  socoto  mamaqli.  Wahanraban  in  sherci  muslimaka  khadi,  khadi  gana  khadi

huun oo rer badhii ah oo melahan soctho marabno haa. Khadi huun oo nagtadha intu kafuro oo hatana gursanayo marabno.

Interjection: Speakers: wewe Abey hii hiyo inakua tapped.

Abei Mohamed Yarrow: We don’t need. Excuse me Madam I will talk in Kiswahili or Kiingereza.

Interjection: Speaker:  Sifian uhalath.

Abei Mohamed Yarrow: Sisi hatutaki khadi ambaye atabadilisha Katiba kwa kuoa mnamke ya mtu anafungua Bibi ya mtu rer

badhia haja soma hana degree hana diploma anafungua Bibi yako anasema ohh you are very beautiful woman I will marry you, I

will marry you hatutaki. 

Interjection: Speaker: Endelea ngine.

Abei Mohamed Yarrow: Just a minute ngoja  idhaa athiga. Watu ya Wajir  wacha mimi ninaambia nyinyi kitu  moja  leo  ndio

siku yenu ya unajua wakati  America inbadilisha Katiba Philadelphia  hapa  leo  ndio  siku  hili  ambaye  kesho  usijute  usiseme  eti

hujabadilisha Katiba iko wengine wanasema Maalim ndio  anabadilisha  Katiba  na  Yussuf  Haji  sisi  watu  ya  Wajir  hapana  jua

mambo ya Katiba Yussuf Haji na Maalim ndio wanasumbua watu akili. Sikizeni  Warya maqla aniga Somali baan aahay hadha

walairi Ibrahim Sio baa  shaqa lugusoelia. Ngoja  mimi nizungumze leo  waxan raba  watu wote  ya  Wajir  si  Waziri  yuko  hapa.

Hapa inatakiwa kama sisi niwatu ya Wajir  hatuwezi kubali to be…..      (inaudible)  kunyanyaswa,  wajua  kunyanyaswa  ama

kusumbuliwa akili na Wajumbe kama hawa. Hawa tumechagua hawa

Com: Lenaola: Tuheshimiane, tuheshimiane Abey, Abey tuheshimiane.

Abei Mohamed Yarrow: Kama nikuheshimiana hakuna Katiba hapa.

Com: Lenaola: Asante sana, asante, asante.

Abei Mohamed Yarrow:  Kwenda na hiyo Katiba yako.

 Com: Lenaola: Asante basi wewe pia nenda kiv yako Asante. Asante Abey 

  Abei Mohamed Yarrow: ….. (inaudible)

Com: Lenaola:  Sasa  Abey aende alale.  Hapana pole pole.  Sasa  nitamwita Imam Aduhab Abdullahi. Abdi Ali Bule.  Ibrahim
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Issack. Abass Salat. Hillow Ali.Bashir Mohamed kimbia, kimbia.

Bashir Mohamed: I will be very précised and very brief. 

First I would like the Commission to travel by road:

Com: Lenaola: Endelea, enadelea akona haki ya kuzungumza lugha yoyote si lazima aongee kisomali.

Bashir Mohamed: I would like the Commission to travel by road to experience the hardship of our road network.

Two, the neglect of the region: out of two hundred and fifty four billion shillings in our national budget  you can imagine how far

our entitlement is less than a billion shilling for our allocations.

Three, there are no extension, people should be very careful here about extension for both the Constitution Review Commission

and both the life of Parliament on expiry of your mandate that is if your mandate is to expiry by 4th  of October  then that should

be the end because extension of your mandate will also mean an extension of Parliaments life. 

Labour  and  livestock  for  both  fees  program  at  our  secondary  schools.  I  will  not  hesistate  to  say  that  there  should  be  free

education for secondary students but here we have enough labour where our mothers can  work in schools to provide  cheap

lab our, manual labour that is they can work as cooks or maybe they can do jobs  like watchmen or  security or  any of things in

that way they can be able to compesate their labuor with payment of fees to the school of their kids.

Placing indigenous or local heads in the Provincial Administration and maybe in the police force.  Now for the last one-year,  we

had a local Provincial Administrator since then I think he is a rival we had never had tribal clashes and tribal animosity between

us.

Six, increment of MPs salaries this I mean he/ she shall be able to cater  well for mobility to the electorate  by  moving from one

end to another end in a way of lets say working things out for his Constituency.

Seven,  appointment of the Public Service Commission and parastatal  heads by the Parliament it is very hard  and  very  sad  to

hear your are  sacking just from the news and waking up one morning you hear Mr.  So and so has been sacked  it  is  so  bad.

Appointment and both sacking should be done by both Parliaments.

Lastly   powers of President to be reduced or trimmed.

Com: Lenaola: Thank you very much, there is question for you but thank you for being précise.

Com: Baraza: Asante sana Bashir na you don’t want our life extended come 4th of October  we talk na hii kazi yote tunafanyia

wananchi wanataka mabadiliko tufanya nini tukae tu namna hiyo bila Katiba mpya.
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Bashir Mohamed: Hapana hile ya election tu muendelea lakini hili ngine mutaendelea life continues and you also continue with

your  work  but  you  also  work  out  this  one  pertaining  to  elections  so  that  we  don’t  pospone  the  life  of  Parliament  also  by

postponing you also attempting in postponing this other one.

 Com: Baraza: so we stop on 4th. .

Bashir Mohamed: On 4th you stop.

Com: Baraza: And Kenyans don’t get a Constitution.

 Bashir Mohamed: hapana hii election musha maliza wakati hiyo, after election mtaendelea na hile                                          

          (inaudible) hile ngine hiyo.

Com: Lenaola: Thank you so much please come and register. Khalif Abdi halafu Abdirashid Aden utamfuta.

Khalif Abdi: Kwa jina mimi naitwa Khalif Abdi Osman  mimi sitaongea  mengi  nitasema  mambo  machache  na  mutanisamehe

tafadhalini nilikuwa sikufuatila sana mambo ya Commissioner lakini mlepopitia sehemu ya Mandera  milipitia Elwaq jana milikua

Bute nilikua nafuatilia katika idha ya kitaifa.

 Jambo ambalo sitaki lingilie lingine lakini limeniudhi sana katika taarifa ya habari  nilisikia watu baathi  yetu  walikua  wakiongea

mambo ya mipaka ya ukabila, hiyo I think the right thinking Kenyans must have been dissappointed with that thought of opinion.

Mwaka arubaini..

Interjection: Com: Lenaola: Khalif, Khalif kila mtu ana haki ya kusema anayo penda sema yako na unayopenda utasikizwa

hivo hivyo, kama huyapendi don’t sema yako tu, sema yako usiongea tafadhali sema yako.

Khalif Abdi:  Haya basi mimi nilipinga kwa sababu ya hayo.

Com: Lenaola: Basi pinga kwa kutoa maoni yako, haya tafadhali Asante.

Khalif Abdi:  Hii maoni ya mipaka nilipinga kwa sababu kama mujuavyo tuko karne ya ishirini na moja na tunafikiria mambo

ya  East  African  cooperation  hata  wengine  wanafikiria  mbele  zaidi  yakua  Taifa  moja  katika  bara  la  African  Union.  Wakati

tunapitia namna hii mipaka ya ukabila haina nafasi naimepitwa na wakati. Mimi maoni yangu jambo la kwanza ni hilo na ninafikiri

ni sahihisho kwa wale wanfikiria other wise.
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Jambo la pili, Katiba ni jambo muhimu na ninafikiri watu wengi hapa hawakuelimishwa ya kutosha kuelewa mambo ya Katiba.

Kwa  sababu  Katiba  Ya  Lancaster  conference  mwaka  wa  sitini  na  mbili,  ilikua  mathumuni  zake  na  fikira  zake  na  Wakili

waliotuwakilisha walikua wengi walikuwa na fikira ya watu wa  Majimbos.  Watu  wa  North  Eastern  kwa  bahati  mbaya  hawa

kuwakilishwa na ikiwa tuna nafasi ya kuwakilishwa na wakati huu na tena kwa wakati  mbaya hatuelewe mambo ya Katiba nini

tena ni bahati mbaya zaidi.

Kwa hivyo Bwana Commissioners nilikuwa na pendelea watu  waelewe  kwa  sababu  watu  wa  Province  hii  sikama  waKenya

wengine  ambawo  wameendelea  mbele  ki  elimu.  kwa  hivyo  Katiba  wananchi  musichukulie  jambo  la  urahisi  ni  kitu  ambacho

inawategemea watoto wetu kama Katiba ya mbele imeweka nyinyi nje mjiweke hii ndani.

Jambo la tatu wengine wameongea mambo ya Majimbo katika Kenya,  mimi ninaipinga  kwa  sababu  ikiwa  mambo  ya  unitary

government imetuma- margenalise kwa mwaka arubaini ya utawala. Ikiwa Majimbo na sisi mambo yetu ya kiuchumu ni khafifu

hatuwezi ku-survive katika Kenya ya leo.  Kwa hivyo mimi na lipinga mambo ya Majimbo sana  tena,  kwa  sababuhatuna  chai

hatuna kahawa,  hatuna pareto  hatuna mambo mengine isipokua maisha yetu yote inategemea mambo ya mifugo ambaye haina

soko haina wasiojali hakuna ambaye anangalia masilahi yake.

Jambo  la  nne,  kwa  hivyo  nilipinga  na  mtakubaliana  na  mimi  kwamba  hatuna  nafasi  mambo  ya  Majimbo  musidanganywe

nduguzanguni.  Majimbo  maana  yake  ni  kujitawala  ki  Province  ki  uchumu,  isipokua  wizara  ya  mambo  ya  nje  ya  mambo  ya

kifedha na mambo ya Jeshi basi  mengine yote mtajitegemea polisi itakua chini, hospitali itakua chini yenu. elimu mutajitegemea

hizi zote hatuna nguvu miaka arubaini tumeachwa nyuma tena mambo ya Majimbo itatuua. kwa hivyo  tulipinge kabisa swali hii

ya Majimbo.

Jambo la nne,

 Interjection: Com: Lenaola:  Na la mwisho Daktari.

Khalif  Osman:  La  mwisho  nduguzanguni  wa  Kenya  wanavitambulisho  na  sisi  tuna  Kipande,  mnajua  tofauti.   Kenya

wanavitambulisho na sisi tuna vipande,  vipande ni chanzo cha ubaguzi ni chombo la kutofautisha  nyinyi.  Ni  chombo  ambacho

cha kutofautisha nyinyi na wakenya wengine. Kitu gani kimefanya wasomali wawe na kipande na wanakenya wengine wawe na

wawe na vitambulisho jameni?

Interjection: Com: Lenaola:  Tupeandekezea tafadhali Daktari.

Khalif Osman:  Hatutaki vitaambilisho ya watu kutafautisha kwa sababu ya region kwa sababu ya ukabila kwa sababu ya dini

kwa sababu ya … tumelipinga mambo ya kitambulisho ya kisomali kukatazia sisi mambo ya vyeti  ni  upagaguzi  ya  hali  ya  juu

kabisa na tunapinga.. Nafasi imekwisha au.
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Comm.: Lenaola: Kwisha.

Khalif Osman: Hawezi kuongeza ya tano.

Interjection: Speaker: Ongeza baadaye hapana sahii. 

Comm.: Lenaola: Asante sana asante Daktari.

Khalif Osman: Okay thank you.

Comm.: Lenaola:  Abdirashid Aden halafu A.A samatar utamfuata.haya utamfuata.

 

Abdirashid Aden: My name is Abdirashid yangu nitasema machache upande ya kwanza ni Disability. Disabled children must

be given free education,  medical services to eradicate  poverty and poor  performance of disabled in  the  country.  Second  one

is…….

Comm.: Lenaola:  Tafadhalini makelele kidogo kidogo tu msikize tafadhali.

Abdirashid continues: Second point is the disabled and learned people must be given free equal responsibility of leadership to

various field of Administrations, employment and learning institutions.

Thirdly,  the  disabled  persons  must  also  be  elected,  nominated  or  appointed  as  MPs,  Asst.  Ministers  and  Ministers  as  the

normal person are. Also the government must establish Departments that is concerned with disabilities of persons  in Kenya and

should fund the disabled peoples,  organizations and associations which have been formed. Also the government should set  up

Non-Governmental Organizations that funds and helps the disable societies,  organizations, and youth groups so as  to come up

with income generating activities for the disabled.

 Also the government must give the disable peoples  Passports   in order  to  study  oveseas  and  also  get  employment   abroad.

Coming to the point concerning about.  ……nisawa haina neno   on the side of district  levels the government must  exploit  the

local resources that are found within ...

Comm:  Lenaola:  Abdirashid  ongoja  kidogo  tafadhalini  kama  ni  makelele  mumekuja  kusikiliza  mutuambue   ni  makelele

mnasikiza  ..  Mbona  kelele  tafadhali  hayo  maneno  tuna  Ya  rekodi  kama  ni  makelele  tuchukue  kutoka  Wajir  mtuambie  kwa

maana hii mashini ina Rekodi  na kama ni makelele tuna chukua hiko maana gani kuja hapa hamna maana kidogo tu tafadhalini
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subra.

Abdirashid continues: okay other point is that equal distribution of resources to each Districts like here in Wajir we have been

marganalised we do not have communication 

system and transport systems so we want in the district  level all the district  should be equal and its resources  to be  distributed

equally.

The other point is concerned on civic education should be  taught  in  primary,  secondary  and  even  universities.  Other  point  is

establishment of anti-  corruption departments  in Kenya and it should be at  even locational level so that we come  up  with  our

proper management of our resources, which are being used by different partners. 

Another point is concerning about  exploiting the local resources  e.g.  water,  forest,  herbs and ther resources  within the  district

level  especially  the  Wajir  district  we  have  a  lot  of  Resources  but  our  resources  are  not  been  exploited  by  the  government

therefore we need our local resources to be exploited as much as possible.

Another point is concerning on problems of Airports. We do not have airports  and we do not have medical services and many

more they are  quite limited. So we need our Constitution which is just going to be  received to look on especially on nomadic

districts because we have been much affected in terms of educationa, political and social dimensions.

 Well I could also say on the Point concerning the disabled, we need department to be  formed concerning the disable in Kenya

because those  departments,  which  have  been  formed,  have  not  very  much  assisted  disables  all  over  the  nation  so  we  need

departments are formed in the country. So far that is all I can say. Though I have…

Comm.: Lenaola:  Thank you very much Abdirashid tunashukuru Sana kwa maoni yako njoo pale ujiandikishe tumeshukuru.

A.A Samatar … hayuko   Asli Aden Emoy …   Hayuko Rukia Abdi Sheikh. pole pole tafadhali makalele makelele tuwache

makelele.  Tumsikize tu hapa nyuma kuna kelele sana kwa nini kuliko pale mbele na mnatusumbua kwa maana rekodi ina kuja

kelele tu tafadhalini.

Rukia Abdi Sheikh: Mimi kwanza hakuna maneno mingi  hathal baathan macawii anigawahan ahay qof masakin eeh oo

magalan kunol oo weliget an arkin leheley oo Wajir kudashey.

Translator: My name is Rukia Abdi I’m one of the residents in town 
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Rukia Abdi:  na pande hii bado ona tarbach Wajir an kudashe an jogaa.

Weligee faidha iyo manta igasogaley hata maoni wanasowatha shekaa soowatha ee suq.

Translator: I have never gone out of this town even five miles out of this town and on the other side I haven’t seen tarbach I’m

born in Wajir and ….

.

Rukia Abdi : Walalow hal will andaley anni.

Translator:   I only have one boy. 

Rukia Abdi : Will ka asaga ahay ilmihi dathaney as number one kaqatey. 

Comm.: Lenaola: Hata kama hana maneno tafadhali tumsikize. 

Translator:       I only have one boy and he failed in his examination.

Rukia Abdi:  Mel walbo an utagey qorya an ugurey galey an mela kakane an figaa ogasobihiyeye.

Translator:      I  have educated him by selling firewood’s and  begging  relatives  and  other  people  in  Wajir  that  is  the  way  I

educated him.

 

Rukia Abdi:  Diwato umbaan lasomaray ila iskulki wangarsiyey lakini manta wahaan andoho shaqa igor wanwayey.

Translator: The boy I have educated in these difficulties has no job today and he has passed. 

Rukia  Abdi:  maalin  baan  qathee  wilkanan  Mohamed  Abdi  baan  ukeney  wah  manta  asaga  damo  oo  manta  ilma  iaskul

wahutarey maar kiin.

Translator: The other day I have approached the area MP and he has assisted us.

 

Rukia  Abdi:  maarka  sitha  awatheth  wilka  waha  usobehey  university  oo  Addis  Ababa  eh  wanauwayeye  wah  an  kugeyo

wihiliugusaitheyni karo  oo liegutarikaro anigaga makasai marka wahan akiba labadhala  aniga  mausocthi  manakasai  will  keyga

umbaan kahatlin.

Translator: My boy has been admitted to a university in Addis Ababa Ethiopia and I want the government to …..

Comm: Lenaola: Tafadhali tafadhalini. 

Traslator    I  want  the  government  to  educate  my boy  and  I  have  educated  him up  to  form  four  and  I  have  no  money  to

educate him.
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Rukia Abdi :

Translator:  I want the commission to tell me how my boy is to be educated right now Im here.

Comm. Lenaola:  Asante sana mama Rukia njoo ujiandikishe. Mohamed Osman gosar 

Tunaanza  kupata  shida  ni  kama  hatusikizani  tukonashida  kama  ni  makelele  tumekuja  kuchukua  Wajir  mtuambie  tufunge

mukutano tuende kwa holi ya shule kwa maana nikama kelele inazidi kila dakika na tuko na mashini ya kurekodi.  Munge penda

makelele tuweke Wajir? 

Interjection: (Chorus) hapana. 

Com. Lenaola:  Sasa subra kidogo mtu anyamaze dakika mbili amalize munyamaze. Hamunyamazi; aaa bwana kidogo tu.

Interjection:

Comm. Lenaola: Tume elewana tafadhalini tuiwache kelele maana kama ni kelele imechukua Wajir na jana tulikua Bute kesho

tuko Garissa kelele ya Wajir mtafanya kilelele ya Wajir  aah kidogo tu tafadhalini. Ama ni nani atakaye kuzungumza kisomali ili

watu waelewe kisomali.

Interjection: speaker: (Somali  translation) Rer Wajir  ninkaan wahudahay  meshan mashiin batala  mashiintan maqailii baan

kudhubna, war wath ebob then ninwalbo afkahaqabsatho  qofkas ina lawatha daqiqo oo hadhatlayo halaamuso. So sas  maisku

racsanini.haaa.. Makelele baan dhuweyna haya amusa markan makelelel maladhuwayo.

Comm.: Lenaola: Nihapa nyuma kwanza haya endelea.

Mohamed Osman Gosar: Jina yangu ni Mhamed Osman Gosar mimi ni mzaliwa hapa Wajir  hii Kenya hii, leo maka yangu ni

hamsini na tano (55) ingawa namna hiyo nilizunguka ndani Kenya isipokua mahali pengine bado  ona Kisumu, Nakuru,  Eldoret,

Kapsabet,  Kericho,  Nairobi,  Mombasa nimeshafika yote barabara  hii mimi sikukata kuende Somalia au  Uganda  au  Tanzania

wala moyale wala Ethiopia ingawa namna hiyo mushkila moja inanisumbua  kabisa  Kenya  vile  ambaye  leo  hiko  down  Kenya

wanakaa na vile ambayo sisi tunakaa mimi saa  ingine moyo yangu kushaharibika na moyo ya wananchi wote ni sawa na mimi

pamoja.  Kwa  vile  wakati  ya  ukoloni  siku  ya  Krismas  minaona  watoto  wanafurahishwa  na  nini  na  nini.  Lakini  tangu  Kenya

imepata uhuru kunyanyaswa tu hatuna furaha hata siku moja ambaye amefurahishwa na serekali  hii. Sisi tunatawalwa na sheria

ya kisiri ambayo hapana haiko kwa laini.

        (Clapping)

Tunapelekwa sisi bushery wakati yeyote ambayo inatakikana, kwa vile sisi ameona moyo yetu ameastuka sana na hatuna tamaa

ya  dunia  hii  tuliona  uchungu  ya  kutosha,  watu  yetu  zaidi  ya  elfu  mia  tano  wamekufa  kwa  njia  ambalo  sisi  hatuelewi  tangu
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Wagalla  mpaka  ……….(.laughing  )  mpaka  waleo  na  serekali  ndio  wamefanya  sisi  sieti  kusema  watu  wametoka  kuingine

ambayo wanatoka huko borana au hiyo hakuna.  Hili ndege nanyanyasa sisi ni ya Kenya  bunduki  ile  nauwaa  sisi  niya  Kenya,

Askari ile naua sisi niya Kenya siyakutoka mahali ingine watu yetu wamekulika njia bila sheria yeyote.

Interjection: Com: Lenaola: Pendekeza.

Translator:  Sithaht rabto sheq as kudahai.

 

Mohamed Osman: Huko chini tafadhal tunataka sisi hakupata Uhuru afathali siku ya ukoloni na serekali  na uliza sisi tu tukohi

na usiruke mpaka Fulani, Fulani. sasa hakuna mapaka na ingawa hakuna mapaka hapa na Nairobi  ni hali moja vila ambaye sisi

tunatendewa. Serekali tunataka vile Kenya imepata Uhuru, Uhuru hiyo sisi tukule.

Ya mbili hata North Eastern hali yake iko mbaya sana serekali hatazami sisi na ile sheria ya kisiri sisi tunatawalwa nayo tunataka

hiyo atupwe, achomwe, ya mbili hasidi akufe.

Ya tatu vile sisi tunaona watu ambayo wanakaa mbele yako na kaa wale ambayo wako kazini ama wanapata kibarua haifiki mia

mbili. Tunataka makampuni zote ya serekal au ya nchi ingine zozote ambayo iko ndani ya Kenya sisi tuletewe hapa.

Ya mbili elimu yetu sisi iko chini kabisa tunataka sisi tujengewe Teachers College tunataka sisi ajengewe Wajir  Medical College

tunataka sisi ajengewe Wajir.  kama serekali  ya Kenya inaongoza sisi na njia kihalali hata Mabunge ambaye tulichagua anenda

huko wanaingia huko manyumbani kama mwanamke ya harusi tu.

(Clapping)

Hata hana sauti yeyote na tumeshangaa wameharibu sisi sana. nafikiri watu hii ambayo comishina hii wamepitia Giriftu wale watu

wanakaa  Giriftu  ni  masikini  ya  kutosha  zaidi  ya  elfu  milioni  moja  ambaye  wanakaa  arbijehanii….  Vile  wao  ni  masikini  ya

kutosha.

Hapa ukienda tauni hii mahali naitwa Huthule na Makaror maskini iko ya kutosha watu wengine hawana masikoi kwa sababu ya

njaa wengine hawana macho kwa sababu ya njaa. 

Tunapenda njia yote ambayo wanaishi katika Kenya watazame sisi na macho ya kulia watafadhali watembelea nchi hii wasaidie

sisi  kwa  njia  yeyote,  Uhuru,  hatuna  Uhuru  tupate  katiba  yetu  sisi  hatutaki  mambo  ya  kusema  Mjumbe  Mjumbe  mambo  ya

Mjumbe sisi hatutakiii.

Interjection: Speaker: Tunakataaa.
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Comm.: Lenaola:  Asante Bwana Kosar.

M.A Kosar:  Ndugu zanguni kama--    Munisamehe sana.

 

Comm: Lenaola:  Maliza basi maliza.

Interjection: Speaker: Endelea, maliza.

M.A Kosar: Tafadhali.

Interjection:   Waad dameisey iskadiy kabah

Comm.: Lenaola: Sema la mwisho ndugu yangu. Sema la mwisho.

M.A.Kosar: Tafadhal tunapenda serekali awache sisi kunyanyasa na mutusaidie uhuru yetu ikamilishwe kabisa mlango yote

nne atufungulie sisi wazi.

Comm: Lenaola: Asante bwana Kosar tunashukuru sana hamna swali imekua clear njoo 

Ujiandikishe hapa. Shale Sugow Abdille, Abdille Yarrow Ismail, ooh nani huyu Shale haya njoo mama. Shale.

Interjection: Speaker: Tumia lugha yeyote.

Shale Sugow: Kisomali tu sababu siwezi kujua kujua ingine.

Interjection: Com: Lenaola: Sema jina halafu endelea.

Shale Sugow Abdille: Mimi naitwa Shale Sugow Abdille 

Translator: Im called Shale, women for peace.

Translator:  Athii af Somali kuhathal.

Shale Sugow Abdille:  Markaa hadhan kuhathla ani kasto oo laiyerer in

 an ogen wahan kuhadlo maacanii runti dhatka , dhatka ogudhaminsan ayan kujira. Lakin 

Katibatha oo Kenya manta waahan doneyna in an wahbathan siwathin. In bathan an aragney carurta nafstirkotha markii ath uso
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gognesa certficate kotha aan lagu goreynenin in ay ehen mwnakenya wahakamit ahh mit an hata haisto oo sidhet jir ah.

Translator: In the new constitution hebu rudia … sijaelewa sana.  In the new constitution we want the birth certificate to show

that we are Kenyans like other Kenyans, the one we are issued now does not show that we are Kenyans that is the main issue

I would like to talk about. 

Shale  Sugow:   midhetha kale wah aan kusi hadleyno majirto ini aan Kenya kamit ahano,  sharciga Kenya lagu hukumao ann

anagana ahano. Somali nima oon somalinima nagu adhein oona Somalia ana jiriin Kenya an kujirno Somali an ahain aya nalagu

hukumaya maehee uhuru mahaisano runti.

Translator: I would like the Constitution to recognize us like Kenyans we are Somalis but Somalis of Kenyans but not Somalis

of Somalia and currently the government of Kenya is treating us like Somalis from Somalia that’s all I can speak.

Comm: Lenaola: Asante sana Shale tunashukuru kwa maoni yako. Abdille Yarow Ismail endlea.

 Translator:   Maga ahta sheg.

Abdillle Yarow Ismail: Jina yango ni Abdille Yarow Ismail na jina yango ya pili naitwa Samakatalis  jambo ya kwanza mimi na

taka kuongea ni watoto  wakati  naenda  form  four  wanaenda  college  nahii  college  transport  yake  imekua  juu  sana  badala  ya

kusafiri mbali Wajir high inakua college.

Ya pili upande ya kazi wakati Askari naandikwa yoyote hatutaki mambo ya siasa ambaye maneno inapelekwa kwa ofisi kama

mtoto ya kwanza na maaliza mtihani halafu anachukuliwa ya nyuma na hiyo ni makosa kubwa sana.

Ya pili upande ya soko,  soko  haikuwa mzuri maendeleo yake ni mbaya majengo yake haikujengwa vizuri  lazima  echunguzwe

mambo kama hiyo.

Ya pili tunataka maneno ya usalama mimi sina maneno mingi ya kusema.asante sana.

Comm: lenaola: Asante sana bwana Abdille umekuwa précise na maneno yako,  njoo hapa ujiandikishe tafadhali ukitoa maoni

yako  ukimaliza  kutoa  hapo  neende  pale  ukajiandikishe  kama  umetoa  maoni  mbele  ya  tume.chairman  wa  Council  Abdullahi

Amin.

Chairman Abdullahi Amin: Bismillahi rahmani rahim bila kupotesha wakati mimi jina yangu ni Abdullahi Amin chairman Wajir

County Council.  Kusema ukweli  nitaharakisha  kumaliza  maoni  yangu  vile  wengine  walisema  sisi  North  Eastern  tukona  shida

kuliko Kenya mzima kwa mfano upande ya uhuru kwa mdomo tu tumepata lakini tunaweza  kusema  hatuja  pata  sababu  sahii
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Askari ya polisi akishika mtu anapeleka cell kwanza anapigwa adani ya cell ajabu mtu amekamatwa  natiyari  anangojea  kotini

wacha yeye hata yule analetea chakula anpigwa.

(Clapping)

Kwa upande hiyo tunaweza kusema bado  tukona ukoloni kwa mfano juzi mimi natoka hapa nikienda Nairobi  wakati  amefika

Garissa kwa bridge polisi amengia ndani ya gari mtu moja ya down country na msomali wanakaa pamoja aliulizwa ulimsomali

ambaye  amekaa  kwa  kona  ipande  ya  dirisha  na  yeye  akajibu  mimi nitatoa  kwanza  uliza  huyu  ako  karibu  yako,  yule  ofisa

akajibu huyu ni mtu ya Kenya wewe lete.

(Clapping and cheering)

 Yule msomali alisema kwani Mimi si mtu ya Kenya yule polisi alinyamaza na watu wakacheka hili polisi aliteremka kwa bassi

nahajaonekana tena aliona haya hakuchukua kipande. Hiyo ni shida moja ambaye iko katika North Easten peke  yake tunataka

hiyo  kwanza  eondolewe,  hili  mamabo  ya  kusema  majensi  ya  North  Eastern  imeondolewa  haijaondolewa  hiko  eondolewe

kikamilifu tunataka iwekwe kwa katiba.

Maendeleo  ingine  Kenya  ingine  hata  kama  serekali  hakuna  pesa  mingi  kitu  ile  wanapatiwa  nilami  ukifika  North  Eastern  ni

maram hakuna jina ya lamii tafadhali hii jina ya maram. Maram menyewe ni kilomita kadha kilomita kumi hiyo imalizike tuaanze

mambo ya lamii hiyo iwekwe kwa sheria.

(Clapping)

Kuhusu dini sisi tume sikia sisi hapa Kenya iko Waislamu Wakristo  watu dini mbali mbali kama sisi Waislamu watu ya  North

Eastern sisi mia kwa mia sisi ni Waislamu kitu tunataka  chief  Kadhi  akimaliza  maneno  ya  mwislamu  tumesikia  iko  high  court

ingine hatutaki hiyo high court ingine tunataka tu huyo Kadhi amalize hapo na ikwishe hapo .

(Clapping)

Sababu hili high court  iko sisi hatujue yeye ni nani kama mkiristo  hajue  mambo  ya  kiislamu  yeye  atahukumu  sisi  naman  gani.

Kwa hivyo yeteu ya North  Eastern  itamalizwa  na  Chief  Kadhi  peke  yake  kwa  waislamu  wote  hile  nakaa  Kenya  na  tuseme

kama mimi sijarithika kwa Chief Kadhi hile hiko Wajir pasi mimi high Court  yangu niya yule mkubwa peke  yake sio mtu ingine

ya High Court ingine, Khadhi kutoka Khadhi mpaka Khadhi.

Ya mwisho watoto ya shule hawapiti mtihani miaka kadha iliopita inapelekwa Nairobi mtoto yote ni D, D, D,D,D mpaka saa  hii

tumekosa mwalilmu. Imesemekana mtoto ya North Eastern ni D peke  yake na D haiwezi kubaliwa college kwa hivyo wajir hii

hakuna  walimu  kusema  ukweli  shule  ile  naonekana  mwalimu  kumi  ni  nne  hiyo  iwekwe  kwa  Katiba  hiyo  mambo  ya  North

Eastern ya D iko shida huko shida itolewe.

(Clapping)

Kuhusu landi itawekwa kwa mkono ya County Council Iwekwe katika mkono ya  wananchi  hasa  wenyeji  hile  na  kaa  mahali

hiyo nguvu yao.

Wajir hii tukona shida kushinda NorthEastern ingine kila mwaka mvua kubwa ikinyesha sisi watu ya Wajir  tunamalizika mwaka
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ya 1992,  robo ya watu wamukufa ajili ya sewage na sewage serekali  kama angeweka  pesa  hapa  mahali  naitwa  Uasin  Nyiro

maji ingeletwa mpaka hapa. Saa hii nyinyi makamishna ile mlilala hapa kesho chungeni tumbo yenyu kwa sababu sisi tumezoea

kufa. hiyo pia  tunataka  iwekwe  kwa  katiba  hii  mambo  ya  sewage  serekali  lazima  ina  pesa  ya  kutosha  anaweza  kuleta  kwa

Uasin Nyiro hapa tupate sewage kwa hiyo machache asanteni sana. 

(Clapping)

Comm.: Lenaola: Asante Sana Chairman njoo hapa ujiandikishe asante sana.   Amos Njeru,Mohamed Hassan.   Yussuf noor.

…Yussuf Noor amekuja karibu Mzee.

Yussuf  Noor:   Turjuan  anubahnanah  magaeiga  wa  lairatha  Yussuf  noor  wahajira  lihthan  iyo  shan  sano.  Waxan  umaleyni

maalinki calanka Kenya udashe anigu dawarka an kudashe.

Translator: My  name  is  Yussuf  Noor  and  my age  is  65  years  old,  the  day  Kenya  got  independence  were  here  and  we

celebrated and I know the history of these country although I m not educated. 

Yssuf Noor:   Wahan ahan nini wadhanka wah laga warsanayo masana waya arr  iyo elmi tara  etahay.  Sithas ey tahay wahan

somarne dib.

Translator: Since Kenya got independence we have expierenced a lot of problems.

Yussuf Noor:   wahan aragney anaga oo dib lakulansan gumaca nalagu tilmamayo hadhi gimaca unugudaco coshas  bananaka

jokto wah madamin

Translator: We have experienced a lot of killings like wildlife the way just poarchers kill wildlife.

Yussuf  Noor:   waxan  aragney  anaga  oo  suthii  hollaha  ey  oo  manyihin  oy  biyaha  usucthan  usha  a  lagureba.  Ushi  sithas

analogutureynini oo getha gacmaha kusiwa nalaley.

Translator: We have experienced all kind of beatings and brutal killings.

Yussuf Noor:  waxan aragney ayatha oo laleyahay hakasobihina guryaha afar beri afar maalin nalaleyahay baan aragney.

Translator: We have been embraced curfews for so many days; the government give instructions that nobody should come out

of their houses for a week or more.
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Yussuf Noor:  hadhii an kaguthbo intas waxan hadha kujogna Kenya hadhi an Northeastern  anahay waxah Kenya katilmaman

ayan uegnahay.

Translator: We even right now after 39 years of independence we are still segregated, we are not like rest  of the Kenyans we

have very unique problems.

Yussuf Noor:  Waxa kamit eeh otgarankartin elmaha skulla kujirin, sanatki aan so dafney mel lajogawa distriga Wajer  hal unug

oo baso aya lagawayeey kuli mit maskin aah iyo mit tawarley dolkey kudhaten.

Translator: Even our students at the time of examination they have all failed deliberately  and they  all got D-minus,E and sort

of .

Yussuf Noor:  Ilmaha masina macaliminta na masina.

Translator:  Firi diwatatha ayatha eh sithi logabihi laha sheg , dibkas anahaista sithas aa logabihi laha deh.

Yussuf  Noor:   Dibkas  asaga  eh  wahan  doneyna  Katiba  manta  eh  in  ey  kkubadalanto  elmahanaga  hadii  iskulka  ayaga

macaliminta sifican basaga ey uhelan losiyo.

Translator: Our school, we request the current Constitution to provide teachers  and learnig facilities to our schools especially

status of facilities and teachers.

Yussuf Noor:   hadhii an kagutbo hathalka wa gagawanye mel yar ban tawan raba.  Hadhii  an  kagutbo  barabara  laga  bilawo

Wajer iyo Madogashe hadhii ey dactho iney waxah marayo ey jirin shan biloth afar bitho wah cunto eh oo nalaimano ey jirin. 

Translator:  The  roads  are  impossible  during  the  rains  so  we  would  like  the  government  to  develop  and  to  give  budget

allocations for roads in North Eastern Province.

Yussuf Noor  mitha ayatha eh Kenya sodon iyo sadah sana ayu calanketha disanyeh intas MP umbakaso galayey, council ba

kasogaley nin unba tagna intas maladisi waye.

Translator: Even though  we  are  represented  in  Parliament  and  we  have  the  Local  Government,  it  implies  the  views  of  our

leaders are not taken by the government.

Yussuf Noor:   Markas  an kagutbo madha ayatha  ey  wahajirta  wadhankan  Kenya  dhowlatha  Kenya  markey  imaneysey  nin

35



Engiris layirahtho ba hukumayey.

Translator:  maoni bixi athi maoni. 

Yussuf Noor:  Sitha tawan kabah waxan dhoneyna in barabaraha nalodiso qothobka asaga ah nalobadalo ayan ka jecelnahay.

Translator: Now Kenya is independence, so we want to taste  that independent we want to get everything that other  Kenyans

are getting.

Yussuf Noor:   Markan kagutbo waxa jirta Kenya calankehta wactigi laheley  iyo  wactigan  dahthotha  wuhuu  kabihi  laayahay

rabsho iyo dagal. Wananchiga hasusan dhat weyna miiga dhagan. 

Translator: Since independent these areas have experienced a lot of clashes a lot of tribal fighting, a lot livestock rustling, we

request the government to solve that problem for once and all.

Yussuf Noor:  Maxaa usabab eh arintas itha eh sabab bey rabta.

Translator: Reasons of all this problem are.

Yussuf Noor:  Sabata ayatha eh wahawaye dhatka oo laisku daxsidayey oo iskudax yaceey. Oo Nin nin kale firinayo an jirin.

Translator:   Hayeh waat.

Yussuf  Noor:   Waxan  jecelnahay  hadhan  otheyyashi  wadhanka  nahay  ee  Hothan  kudashey  sitha  aan  nahay  ee  hadana  an

kuhadlayo afka wadhanka in ninwalbo mapakaha gacanta lagasaro.

Translator:  For people not to fight or Pastoralists not to fight We want every body to be restricted to his area.

Yussuf Noor:  Waxa kujirta dabad galinta wadhanak aa kujirta taa ayatha eh nin dacaa iyo nin cath ba.

Translator:  That will promote peace among the communities.

Yussuf Noor:  Sithas bey tahay sithas ban uaragna. Mesha lairahtho Hothan hadan kudashey mapakahetha wuhuaha magalatha

bartanketha.

Translator: I m in bulla hothan…
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 (Complains and murmuring)

Comm: lenaola: Tafadhalini nilisema hivi asubuhi ngoja,ngoja. hata kama hupendi vile anasema ongoja ukiitwa  kuja sema yako

tumeelewana, wacha aseme yake haongei na nyinyi anaongea na sisi tumeelewa kama hupendi vile anavyo sema ngoja nikikuita

sema unataka yako tumeelewana wacha aseme yake sawa sawa haya.

Yussuf  Noor:   Waxa  udalili  eh  oolagahelikara  mapka  adunka  yalo  oo  Kenya  uyalo  hafiska  pisiga  aya  lagahelikara  in  u

mapkaina postatha hortehta uyahay.

Translator: That is even available in theDCs office and records and other offices. so I request that community boundaries.

Yussuf Noor:   Ayatha oo eytahay aya waxan arkey mesha hothan lairahtho weheyka bilawani laleyahay afar melka aya indaha

sarey wihi yeleyna makasai.

Translator: Bulaa hothan is starting at for miles the way people are saying now and that are not the way it is just here in town.

Yussuf Noor:  Mitha ayatha eh waxan raba sithi Katibatha loqathayo in loqatho ban rabaa.

Translator:  Sogawi walashegi tas ee sogawi.

Comm.: Lenaola: Ngoja, ngoja kidogo.. Kidogo.

 Speaker 1:  Assalami Aleykum, mahadacay hathal kina aya laraba in laqatho oo ila Nairobi  lageyo oo raiga at  kuhayleysin in

lagutbio  ithinkana  watqalineysi  tapekana  qaili  maqathayo  mahadacay.  Marka  amusa  dhat  weyne  iskadiga  maha  rer  Wajer

mahatno eweynesin. Please keep  quite firi tafadhal waxan ithishegaya marki inta an imaneyne isku acli manehen ama iku  raaie

baan ehen, sonini walabo acligisa asagamaloho,  so nin walbo waxurabo makuhatlayo. Athi qalbi gatha  wahad  shegi  lehet  athi

calbi gatha kuhaiso ee ninikakaley amanka sii ona amusa nin walbona tisa hakahadlo.

Speaker  2:  The whole of Wajir  no problem you can talk.we are  all…Please  you  will  be  given  you  time  register  your  name

there. You will be given your time mtaongea Bwana Commissioners wako hapa mpaka jioni there is no hurry munasikia. Okay

sawa sawa tumesikizana si ndio.

Yussuf Noor:  Mita awatheth…

Interjection: Com: Lenaola: Halafu Bwana Yussuf Noor sasa maliza sasa ndio wenyine wapate nafasi.
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Yussuf Noor:  Wanakabaha wehey tahay maslahatha wananchiga ee dhat weynaha.

Translator: Amemaliza he has finished.

Yussuf Noor:  Wananchiga iyo dhat weyna waa sithan shege nin walbo mapakihisa waye  weondoa mapaka kila mtu mapaka

kihisa hagalo

Interjection: Translator:  Bes washegte.hayeh

Comm: Lenaola: Asante sana kwa maoni yako njoo jiandikishe.haya tume … njoo, njoo pale Mzee. Dagane Ali Hussein.

Translator:  Maga catha sheg maonigana gal.

Interjection: Regina: Washa hapo. Washa hapo. Ruka.

Dagane Ali Hussein:  Bismillahi Rahmani Rahim, Magacaga wahalaida Dagane Ali Hussein.

Translator: Im Dagane Ali Hussein.

Dagane Ali Hussein:  Waxan kaimathe bulla lairahtho Wagberi.

Translator: I m coming from Wagberi location.

Dagane Ali Hussein:  Hathal keyga masibatno.

Translator: I will be brief.

Dagane  Ali Hussein:   Lakin seiya yar yar ban  tartaraya.  Melaha  kamit  eh  wahaweye  hadan  nahay  Norhteastern  waxajirta

poliska in ey diwato weyne naguhayan dhat  kaina lasocabto  bila warrant  laan.  Dhat  lagaraco  jelka  lageyo  hadana  maaragtey

nalaga gorgorio qofka becisa. 

Interjection: Ndio, ndio….(Clapping)

Translator: We people of North Eastern Province we have a lot of problems the police force are very brutal they arrest people

anyhowly people are beaten in the cell. they are  kept  in the cell and even arrested  without warrant  arrest  they are  not taken to
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court they are taken long time in the cells we want that to be abolished competely.

Dagane  Ali  Hussein:   Mita  kale  dhatka  laguelowey  jelka  muta  lawabilot  ila  sadah  bilot  ayako  kotini  lageynin  baa  dhatka

laiskadigi.

Translator: Others are placed in remand for two weeks three weeks one month, the Magistrate is away I don’t know whether

he is on leave, I don’t know whether he is sacked, I don’t know where he is people  are  in the custody for months and months

that should stop and Magistrate should be in the district in full time.

Dagane  Ali Hussein:  sababta  oo guwacan kutoka Kenya ey heshey  uhuru  1963  bisha  laba  iyo  tobnat  eyheshey  magisi  ba

nasaran waxayna natusi weli in ay nasarantahay oo weli nagalaqathin waxan doneyna in magisithan nagalagatho.

Translator: Since independence this area have experienced emergency that has not been removed It is still in place it should be

removed and there should be no more the word called emergency in this area.

Dagane  Ali Hussein  : Waxa kale oo jirta inaan mahtah dhowlada ilmahaina markey skulka  dameyan  oo  shaqa  la  dhonenin

ilmaha hadhana an lafirineynin sartificate kotha an laegeinin oo ninki lacag leh laqoro.

(Clapping)

Translator: Our share of employment in this nation or  in this country is very small. our children are  loitering in town, they are

not getting employment, their positions are taken Employers. We want to get our rights and our share of employment.

Dagane Ali Hussein:  Marka weheyna tuseysa ninki an lacag lehen in ay banderadi Kenya ey wahba kulehen.

Translator: Anybody. …(Clapping) who has no money has no place in Kenya so those who have no money are oppressed.

Dagane  Ali  Hussein:   Mita  kale  oo  laweysa  on  kudharayo  waxawaye  in  haga  afimatka  ispatalka  ey  saraha  kali  ey  iska

disanyihin oo wah afimat layirahdo ana kuhaisanin North Eastern.

Translator: No medical facilities in this district, we have the building, we have the personels  but there no facilities no drugs,  no

any other things that is required in the hospitals, people are dying anyhowly.

Dagane Ali Hussein:  Waxan dhoneyna in nalokeno dawo iyo dactarin nagufilan oo mwanaichiga….(Inaudible)

Translator: We would like the government to provide us enough medicine and enough medical facilities to the people  of  this
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area.

Dagane Ali Hussein:  Waxa kale oo jirta malinti Elnino ey dacthey katika afar bilot kamil in election hata uu sifican udicin oo

bar loguhagagao ey jirin. Gari an mareynin dhatki u gaja babaay oo tahan halata jitka laaligis. 

Translator: During the rains roads here are impassable, during El nino we have experienced very severe problem we could not

move anywhere even during the election we could not get our right of election because  people  could  not  travel  even  by  foot

every where was flooded. So we want that problem to be solved.

Dagane  Ali  Hussein:   Waxa  kale  oon  raba  oo  manta  ad  iyo  ani  maonigeyga  an  ujeclahay  ilmahaina  markey  iskulka  ey

dameyan college kale lashegi ama oo itharad ein kastawa ley ama cafimat in wax university layirahtho oo Northeastern  kadisan

an jirin. Oo lodiso Northeastern university.

Translator: We want the government to (continuation was not taped).

Dagane Ali Hussein:  Hadhana ey jirin college oo ilmahan noguacristan in nalogudiso.

Translator: Even there are  no medical colleges,  Teachers  colleges and other colleges like Agricultural colleges in this district.

So we want all those colleges to be built here so that our school leavers can go in.

Dagane  Ali Hussein:   Hadana  ilmaha  markey  ey  form  four   dameyan  imtihankotha  ladirey  wax  ey  helan  majirto.  Ma  Ali

balafiria ma Mohamed balafiria mahayeley hos bey kujiran waxana anaga maskahtha kuhaisana in ey macalin laan ey ehen oo

magaca somalitha Norhteastern kaimate lafirinayo. Kwa hivyo hiyo ndio maoni yangu machache.

(Laughing & clapping)

Translator: I believe the examination marking is discriminated, names are  checked and if anybody is a Somali or  coming from

North Eastern Province they are failed deliberately that should stop.

Comm: Lenaola: Asante sana bwana Dagane kwa maoni yako ngoja ngoja kuna swali ngoja kuna swali.

Comm: Baraza: Asante Bwana Hussein nataka kujua tu hali ya shule hapa Wajir  hali ya shule iko namna gani hiko walimu iko

equipment iko laboratory hizo vitu iko?

Translator: (translating  in  kisomali)  Wexey  kuweydisey  halada  iskulaha  meshan  macallimin  majiran,  bugag  majiran,  wixii

ilmaha iskulaka lagubaraye majiran.
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Interjection: Speaker:   Majiran.

Dagane:  Bug majiro wax bug layirahtho majira oo ilmaha acristan mahayeley dhatki Daley oo masakin ah balaleyahay bugta

sogata.

Translator: There are  no teachers  they are  very few there are  no books  there are  no laboratory  facilities  there  no  any  other

learning facilities everything is scarces here.

Dagane:  Macalimina majiran.

Translator: And teachers are very very few.

Comm: Lenaola: Asante sana bwana Dagane njoo ujiandikishe pale. Shariff Noor Ibrahim.

(Clapping)

Shariff Noor:  Bismillahi Rahmani Rahim

Interjection: Regina: Mwambie akuambie jina yake.

Translator:  Magacahta seg.

Shariff: Harambeeee Ya serekali harambee.. Harambee.. Mzee yetu juu Kenya juu Maminista eeee.

Interjection: Speaker:  Wee sema Katiba Bwana.

Comm: Lenaola: Kidogo…

Shariff:  Ya kwamba jiulizeni miaka mimi yangu ni mia moja na nne nani hiko ya tano mimi na uliza nyinyi yote  iko  hapa  nani

anaweza kueleza mimi Wajir hii wakati na jenga na ukoloni nani anaweza kueleza mimi tarehe hii ..endelea. Sasa mimi ardhi yetu

ilikua mzuri dini yetu ilikua mbili Kristian moja Islamu moja sasa  dini nakua kumi hii dini natoka wapi hakuna nabii dini hakuna

Nabii. Dini hapana hiko ndani ya kitabu ya Mungu dini ndio nasema Qurani ni haramu tena hao na toa.  Wawe vile vile hapana

endelea dunia mzuri wala hapana taka  wakati  na kufa ndio napata  late pahali kufuli ya Mungu na hiyo mimi na kataa  sasa  mtu

iko na kitabu yeye anaweza leta yeye anakuja nataka mimi ni Msikiti gani nataka wao naleta kitabu wao nataka nalete dini hiyo

nabii yake wao nataka dini hii ya Mungu yake kama hapana hiko hiyo si dini. Hata yeye mwenyewe na jua.

Ya tatu, maneno yangu ya tatu nataka kila mtu Kiristo na Islamu naomba Mungu, Mungu moja kama kufa kama pona nijuu ya
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Mungu kila kitu.

Ya pili hapana uliza sisi kitu sisi ndio wazee wakati  jenga hii dunia hii hapa ndio hakuna mtu na shinda mimi miaka tena hapana

uliza kitu serekali mwenyewe.

Ya  tatu  ndio  hii  maneno  yangu  ya  mwisho,  County  Council  mwizi  naharibu  dunia  hata  mimi miaka  tano  iko  katika  hospital

Mabos yangu yote nauza. County Council ndio naharibu kazi ya serekali hapana watu ingine na serekali yetu hapana angalia eee

wao nauza ardhi. Sasa mimi najenga wapi hakuna mahali ya kujenga eee

Interjection: Speaker:  Sogawi, sogawi.

Comm: Lenaola: Asante Bwana  Shariff  asante  kwa  maoni  yako  na  tafadhalini  tuheshimiane,  tuheshimiane  kwa  maoni  hebu

wekaa chini wacha kwanza,  wacha kwanza tuheshimiane kila  mtu  akona  haki  ya  kutoa  maoni  yake.  Mheshimiwa  Mohamed

Abdi.

MP: Mohamed Abdi: Mimi kwa jina vile mumeambia ni Mheshimiwa Mohamed Abdi Mohamud MP  Wajir  East,  Assistant

Minister for Trade and Industry and Kanu’s Economic Secretary.  Mimi nitaongea Kwa lugha ya Kiswahili ili wanainchi wengi

ambayo wako hapa wasikie sababu nitaongea kwa niaba yawo.

Jambo la kwanza nafikiri siku ya leo ni historia katika nchi nzima ya Kenya hasa Wajir,  sababu hakuna wakati  tumehifisishwa

wakati  Katiba yetu ilandikwa 1959/1960  wacha na kua fursa  kama  hii  hakuna  Msomali  katika  North  Eastern  Province  ama

Kenya kwa jumla ambeye amehusishwa katika kutengeneza Katiba.

 Kwa  hivyo  sisi  Wasomali  tukona  fursa  ya  kuongea  lakini  wakati  tunaongea  yale  yana  husu  Katiba  basi.  jambo  la  kwanza

wanainchi na  tume  ilie  iko  hapa  tunajua  sisi  wote  ya  kwamba  umuhimu wa  katiba.  Ikiwa  Katiba  ni  dhaifu  ama  imeandikwa

vibaya basi ujue nchi nzima kuta kuwa na shida.. Kutakua shida ya utengemano, kutakua shida ya development ama maendeleo

kila  kitu  lakini  Katiba  ikiandikwa  sawasawa  na  iandikwe  kwa  makini  kulingana  na  matakwa  ya  Wanainchi  basi  hiyo  nchi

itaendelea.  kwa hivyo mimi mapendekezo yangu nimeandika  vijikitabu  ambazo  nimeshapeana  kwa  Makomishnas  maoni  yote

yako hapa yangu tu nitasema machache mapendekezo yangu kwa muktasari.   Sababu hakuna time ya kuongea yale yote yako

katika kitabu.

Jambo la  kwanza  ambayo  ni  muhimu sana  ambayo  Katiba  ingawa  imeandikwa  lakini  haifuatiliwi  ni  jambo  la  Human  Rights.

Human Rights  ama  rights  kama  ile  ya  kuenda  kila  mahali  popote  katika  Kenya,  freedom  of  switch  atie  unaeweza  kuongea,

unaweza kuenda mahali popote duniani, unaweza kufanya chochote yako katika Katiba lakini ubaya ni ya kwamba hazitekelzwi

vile inatakikana.
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Jambo ile inatuhusu sisi tukiwa Wasomali sana sana sisi tukuwe Wasomali ni nafikiri wengi wame shasema hapa ya kwamba ile

Katiba imeandikwa kwa mfano: watu wengi wali-complain juu ya vile wanafanya huko korokoroni  na kathalika hiyo ni ukweli.

watu hawa patiwi haki zao ki Katiba.  Na  tunashukuru serekali  kuna mambo mengi imeendelewa katika sheria kupatia sisi haki

yetu. Lakini mpaka sasa wengine wana bado hangover ya zamani ya kusema ni North Eastern is nothing except problems.

(Clapping)

Yani N. E. P. wafanyi kazi wa serekali ndio wameanza kupeana jina hiyo kwamba NorthEastern is nothing except  problems na

hiyo attitude inaoyesha ya kwamba wafanyi kazi wengi ambo wanaletwa sehemu hii si watu ambayo wameletwa kwa sababu ya

transfer ya kawaida wenyine wameletwa kwa sababu ya kufanya njama huko Nairobi halafu wanaletwa area hii kama mahali ya

punishment. Kwa hivyo tungependa hiyo attitude ya wafanyi kazi ya serekali ibadilike na tuwe Haki sawa na wale wengine.

         (Clapping) 

Siwezi kutaja  mengi Zimesemekana zile haki zetu zimechukuliwa kunajisi  Wanawake,  askari  wananajisi  Wanawake,  kupigwa

watu ovyo ndani ya cell na mambo mengi kupiga watu na kuuwa sehemu kama Wagala na Garissa, Malkamare zilikua nyingi na

wale watu hawaja pelekwa kotini mpaka wa leo.  kwa hivyo hizo ndizo baadhi  ya  right  zetu  ambazo  zimeingiliwa  na  na  watu

wachache. Kwa hivyo ikiwa Constitution tiyari imeandikwa kuhifadhi haki za wanainchi basi hiyo Constitution lazima ifuatwe.

Jambo la pili ambaye ni haki yetu ambaye tungependa iandikwe kiwazi wazi katika Constitution mpya  ni  kuwa  haki  ya  kuwa

Elimu tunataka hiyo eandikwe kabisa.  Haki wakenya wote na haki ya kupata  Elimu na hiyo elimu ipeyanue na serekali  hiyo ni

jukumu ya serekali hapana ya raiya wala NGO hiyo tunependa ianddikwe kwa Katiba mimi na sema Kenya yote.  Kenya yote

watuwawena haki ya kupata  elimu wawe na haki ya kupata  afya, wawe na  haki  ya  kupata  maji  na  mambo  mengine  yote  ya

maendeleo kwa jumla nataka hiyo iandikwe kwa Constitution ili baadaye mtu akiwa anataka  pengine  haja  pata  hospitali  ama

haja pata mambo ingine kama dawa ama Elimu anaweza ku complain aseme Constitution inasema hivi kwanini mimi sijapatiwa

haki yangu. Kwa hivyo hizo ni muhimu sana na emiwekwe katika Constitution. Ya tatu.

Interjection: Speaker: Makofi.

(Clapping & cheering)

Ya tatu; ikiwa Constitution yetu nihile ya kuleta umoja, munasema Constitution italeta umoja lazima tupendane,  tutapendana vipi

na tukae pamoja vipi ikiwa sehemu zingine imeachwa nyuma?

Interjection: Speaker: Makofi (clapping & cheering)

 Kwa hivyo mimi sisemi NorthEastern peke  yake kuna semu  nyingi  ya  Kenya  three  quarter  ya  kenya  ambaye  inaitwa  North

Eastern  Kenya  pamoja  sehemu  nyingine  ya  Coast  na  sehemu  nyingine  kidogo  kidogo  katika  Kenya  zingine.  Iko  pocket  ya

sehemu zingine  as  ambbazo  hazija  pata  Maendeleo  ya  kutosha.  Basi  ikiwa  hakuna  maendeleo  na  zingine  zimeachwa  nyuma

hatuwezi kuwa na umoja ya Kitaifa.
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(Clapping & cheering)

Basi ikiwa namna hiyo ikiwa tunataka umoja wa Kitaifa  basi  lazima  rasilmali  ya  serekali  ambazo  zilienda,  zirudishwe  sehemu

ambazo ziliwachwa nyuma wakati wa ukoloni.

Interjection: Speaker: Hapo makofi.

 

(Clapping and cheering)

Na ninafikiri nimetaja mimi sisemi ni NorthEastern pekee,  North Kenya pamoja na sehemu zingine za Coast  na sehemu zingine

hata  Kiambu  kuna  mahali  ingine  inaitwa  Karai,  hee  mimi  hapana  tetea  Wajir  pekee  yake  sehemu  yote  ya  Kenya  ambaye

imeachwa  nyuma  ningependa  iandikwe  kwa  Constitution  ambaye  ni  right  ya  kila  mtu  apate  ile  resources  ya  serekali  na

ihakikishwe ya kwamba inafika kila kona ya Kenya mpaka Mandera eende Moyale mpaka Turkana.

(Clapping & cheering)

Basi wanainchi nafikiri pamoja na Watume na fikiri tumehili. na fikiri munasikia watu Hakuna wale wa hata kinamama wanasema

hawana fees,vitabu hiyo ni kumaanisha maisha yetu ya hapa ni ya fukari kabisa.Watu maskini na fukari kabisa.

Clapping &cheering)

Watu zaidi ya 97% ya watu ya Wajir wanapatiwa famine relief 97% it is only three 3 % that have access to well 97% wanapata

famine relief kutoka serekali. Kwa hivyo watu kama hawa! Wanaweza kujenga taifa namna gani? Tungependa hiyo rasimali ije

hapa rasilmali kama kujenga barabara yetu kutoka Ijara ifike Garissa, Wajir mpaka na Moyale na Mandera hiyo ni haki yetu.

(Clapping & cheering) 

Hiyo ni haki yetu ikiwa sisi niwana Kenya na bila shaka nyinyi wenyewe mumejionea kwamba sisi hapa Kenya ndio number 1

wale wengine wote wako number 4 sisi ndio number 1.

(Clapping & cheering)

Basi kuna hii mambo ya discrimination mimi nitaongea juu ya discrimination  kidogo.  Ku-discriminate  hiyo  kuna  discrimination

mingi  hapa  na  pale  ingine  ililetwa  na  wakoloni  na  ingine  sisi  wenyewe  tunafanya  discrimination  among  ourselves  hiyo

discrimination  kama  tuseme  mambo  ya  kupata  passport  mambo  ya  kipande  na  hii  screening  nafikiri  wale  watu  ambao

wameongea wamesema.

 Basi ikiwa sisi wote Wasomali tunasema hii sreening card  ni discrimination Wasomali sisi tunafanywa second  class  citizen  je!

kwa nini sisi wenyewe tunajiletea discrimination? Munajua hiyo discrimination sisi tunajiletea? Sisi wenyewe tukona shida alafu

munaongea na tukona shida chungu mzima halafu munasema Fay akaye upande hii degodia inginge wakea huko Ajuran wakea

mande hii sasa wenyewe tunajiletea discrimination hiyo kweli inatufaa? 

Intrjection: Hapana (clapping & cheering)
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Hile answer yetu ya shida yetu hapana hile discrimination ya colonial government because  mukisema koloni basi  wacha mzungu

arudi afanye Kenya yote koloni. Sisi tusingiea mambo ya Wazungu,

(Clapping & cheering)

Hile shida sisi tukonao wacha niwaelezea ni hili shida ya  hakuna  maji  chanzo  ya  watu  kupigana  ni  kwa  sababu  hakuna  maji,

hakuna malisho ukame na shida mingi. Kama kila Constituency ama locations serekali  imeweka dams,  boreholes  hakuna watu

watahama  kiingia  sehemu  ingine  kila  mtu  atakaa  sehemu  yake.  Kwa  hivyo  shida  sihile  munaita  Serr  hiyo  sisi  wenyewe

tunajimaliza tunasema serekali inafanya discrimination sisi wenyewe wasomali tunamalizana.

 Hiyo Mimi naona shida chanzo cha shida yetu ni hizo,  kwa  hivyo  tunge  penda  tukuea  na  development  plan  ambayo  inaitwa

Marshal plan. Marshal plans for northern and all disadvantage areas there is a lot of Imbalanced in Development and that one is

in capital Imbalance. Na ikiwa tutaendelea inbalance basi Kenya hatutakua na umoja na vita itaendelea na watoto  wataendelea

kuwa Shifta.

(Clapping & cheering) 

Kwa hivyo wakati  nilisema elimu nimaanisha hata wale vijana wamemaliza shule lazima wapate  kazi sababu ikiwa hawatakosa

kazi ni vile nimesema watakua  wajambazi.  Juzi  tuu  mnajua  hapa  hakuna  vifaa  shida  mingi  kwa  shule  Walimu  hawako  halafu

juzitulikua  tunaambiwa  ati  ni  ya  kwamba  wale  wanaenda  Teachers  Training  College  hiyo  ni  example  ya  discrimination  ama

kutoangalia hali ya  Elimu,  Director  of  Education  anaweka  sheria  yake  yakusema  wasichana  na  wavulana  ambbao  wanataka

kunenda Primary Teachers  Training college lazima wawe na “C” na sisi hatuwezi kubali  mambo  ya  C  tunataka  D+  nahiyo  tu

hakuna mambo ya C .

(Clapping)

Wao wanataka hata kupata ‘C’ hatupati wezi utapeleka nil return tutoka D.E.O hiyo nitume na tunataka wasikie sawasawa hiyo

maneno is very serious political issue hiyo hatuwezi kubali.

(Clapping & cheering)

Kwa hivyo mambo ya elimu tungependa kiwe na  pengine serekali hiyo sasa Constitution hawezi kusema ndani,ndani lakini hiyo

ingine tutaweka kinaga,naga katika Province ya kwamba tunataka ya kwamba miaka kimu na tano 15 years tunatakasehemu hili

imeachwa nyuma vijana na wasichana,   huko mashule tupatiwe vifaa ya kutosha tuwe na shule mzuri kila district  iwe  na  shule

inaitwa center of exellence na wajir high iwemoja yawo na Garissa tuwena mmoja, Mandera  tuwena moja na chuo kikuu hasa

hili inahusika na livestock development ianzwe Giriftu. 

(Clapping) 

Basi hiyo nili kwa machache sasa  wacha  niingilie  kidogo  kidogo  Bwana..  mwenye  kiti  sasa  nitaongea  kidogo,kidogo  kuhusu

sehemu nyingine basi  kuhusu serekali.  Unajua  watu  wengi  wanataka  serekali  ya  mfalme,  serekali  ya  jeshi  wengine  wanataka

serekali ya raiya sisi tunataka serekali ile hiko ilioko ya government ambaye serekali ya huko Unitary government tunataka hiyo.

 Sababu  ya  kutaka  hiyo  kama  serekali  ni  moja  wale  wanasema  Majimbo  munakumbuka  hili  shida  ilituletea  watu  wakaanza

kupigana mpaka wa leo hiko clashes ya land huko sehemu zingine. Basi kwa sababu ya hile shida tunataka mambo ya Majimbo

tufungeni  brake  hasa  watu  ya  Northern  Kenya  ambao  hatuna  development  hata  kidogo,  Majimbo  gani  munaongea  na

45



utaambiwa ujisimamie kila kitu sasa tunashindwa kulipa hata fees ya watoto utaanza kulipaaa….

(Clapping & cheering)

Mutauliza  Majimbo  siku  hile  Kenya  yote  development  itakua  sasa  yote  kila  mahali  kutoka  lake  Victoria  mpaka  Mandera

development  iwe  namna  hiyo  siku  hiyo  ndio  tutauliza  bila  hiyo  hapana,  hatukubali  Unitary  system  of  government  iendelee

serekali iwe tatu , mnajua iko mguu tatu. Mguu moja iwe na serekali hile naitwa excutive ikae hivo hivo kuwa na hilr Parliament

yeyu inakaa saa hii mambo ya house of representative ikae hiitu namna hii.isipokua upande ya Parliament,  baada  ya Parliament

kuna wengine walisema eti walewali fanya election North Eastern Province walikua 120,000  pekee  yawo na huko molo peke

yake kufannya election walikua 120,000  kwa hivyo kuna MP mmoja huko Bunge amependekeza ya kwamba North Easatern

yote awe na Bunge mmoja, munakubali hiyo?

 Interjection: Hapana ! Hapana. 

 MP:   Huyu  mtu  ameongea  juu  ya  population  na  sisi  tunaongea  juu  ya  ardhi  kwa  sababu  wajir  pekee  ni  zaidi  ya  Nyanza,

Central na Nairobi ikiwekwa pamoja Wajir district baado ni kubwa kwa hivyo …

(Clapping & cheering)

kwa hivyo hizo zote nilipoweka pamoja MPs wanatoka Nairobi  pamoja na Central  pamoja na Nyanza yote ni sixty something

kwa hivyo Wajir  pekee  sisi tunaongea mambo ya mile ama kilometer.  Tungependa sixty MPs in wajir pekee  yake kama huyu

amaongea hivyo.

Interjection: Kweli, kweli (clapping & cheering)

MP:  Kama hapana tuongea kama wanakenya hiyo madharau kama hiyo, hiyo jamaa ambaye  ameongea  hivo  hiyo  madharau

ndio inalete disunity katika Kenya. Mtu akianza kuongea namna hiyo tena basi atapata chamtema makundi.

(Clapping & cheering) 

Kwa  hivyo  tungependa  vile  Electoral  Commission  inasema  imeweka  sheria  ya  kusema  unaangalia  population,  unaangalia

communication ville barabara unaangalia mambo ya ukubwa ya sehemu Fulani, hiyo tumetosheka lakini mtu akianza tu kusema

akiangalia watu peke yao tu, Kenya hapana watu Kenya ni ardhi sindio? 

Interjection: Kabisa (claping & cheering)

MP: Hata huko Palestine na Israel wanapigana wa watu wanapigana juu ya ardhi.kwa hivyo hiyo mkataba hata Commissioner

waandike kwa Katiba ya kwamba Kenya iko na  ethnic  groups  iko  makabila  tofauti  tofauti,  hiko  interest  hiko  sehemu  ingine

kubwa sehemu ingine ndogo sehemu nawachwa nyuma, kwa hivyo hi maneno ya kusema tu ati sisi tukowengi kwa,  kwa Idadi

hata sisi tukoshuja kwa njia ngine siwezi kutaja.

Interjection: Speaker: Ndio (clapping & cheering)

MP: Kwanza  mambo  ya  Three  Arms  of  the  government  ni  vile  vile  ilivyo  tu  isipokua  tu  upande  ya  executive  tunge  penda

President  awe mkubwa wa nchi na mkubwa ya serekali  na awe amri jeshi hiyo ni  lazima  ni  President  pekee  yake  sababu  ya

kusema hivyo ni kwa sababu Kenya ikona makabila mingi sana, tukianza kupatia power kila mtu hapa na pale.

Interjection: Speaker: Watamalizana.
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MP:  Maneno  itaharibika.  Tuwe  na  kiongozi  mmoja  ana  mamlaka  hata  hivyo  kuwa  na  hile  separation  of  powers  kama  ni

Parliament,  mimi mwenyewe  ni  Mbunge  na  tukona  na  mamlaka  kubwa  sana  na  isopokua  saa  ingine  sisi  wenyewe  pengine

hatujue. lakini serekali  kuwa na  ile  Executive  wawe  nayao.  Parliament  Na  Judiciary  wote  wawe  they  should  be  checks  and

balances, yani moja isizidi hile ingine.

Basi  kuhusu  Judiciary  nitasema  kidogo  kuhusu  Kiislamu,  dini  ya  Kislamu  ambaye  ni  msingi  wetu  hapa  sisi  tukiwa

waislamu.Nahiyo tunataka tume eweke sawasawa.

Kuna  hii  mambo  inaitwa  Kadhis  Court  ambaye  watu  wenyi  wenyi  wametaja,  Kadhis  court  nimuhimu  natungependa  ikuwe

restructured.  Hili mambo ya koloni zamani hiyo nafikiri  iwe  restructured  imetengezwa  zamani  sana  kulingana  na  sasa  mambo

mengi imebadilika Kadhis Court  kwanza iwe restructured kuwe na law court  kama vileilivyo other Courts  ya  Kadhi  kuwe  na

High Court ya Kadhi na kuwe na Court of Appeal ya Kadhi. na hile mamlaka yawo..

 (Clapping & cheering)

Na hiyo mamlaka yawo isiwe ya kufunga ndoa peke yakee hapana kuwe na ile Islamic sheria kama sisi waislamu tunataka hiyo

Islamic sheria.

(Clapping & cheering)

Sasa hiyo ita apply kwa yule ambayo Muislamu hatuwezi ku force mwenyine ya hiyo sheria eendee kwa mwenyine hapana hiyo

muislamu.yule muislamu halisi ndio atafuata Islamic sheria na hile qualifications itawekwa vile imasemekana. Some of this khadis

niwale  wazee  wa  zamani  ambawo  hawaja  soma  comparative  religion,  nataka  ile  khadhi  ambaye  amesoma  Kikristo,  Kihindi

amesoma madini yote na pia kiislamu awe na degree wote wawe na degree moja na zaidi, mtu ambaye anaweza kujua kila dini

basi baada ya hiyo.

 Mimi ningependa kuongea pia kuhusu Local Government: Nafikiri Councillors wengine wameongea local government vile ilivyo

katika wakati huu Local Government ndio inatakikana iwe inafanya maendeleo katika mashindano kwa hivyo, tungependa tume

hili ee recommend eweke katika Constitution ya kwamba local government ipatiwe ile autonomy. Hii mambo ya waziri ya local

government ku control kila kitu hapana control  zingine kidogo tu awenayo mambo ya ku-dissolve na mambo ingine ya advice,

lakini power ipatiwe local government Civic Level.

Kuhusu Councillor,  Councillors sisi mambo ya kusema Councillors lazima wasome hiyo mtu  ambaye  anasema  hivyo  ni  upuzi.

Sisi

(Clapping & cheering) sisi tunataka  wazee  na  akinamama  ambayo  wako  na  hekima  wale  ambawo  wakona  hekima.  Wale

ambawo wakona hekima si lazima ukipoendesha local authority lazima uwe graduate.  Tungependa mtu  ajue  Kiswahili  tu  hiyo

requirement ajue kiswahili na anaza kusoma na kuandika hii ingine yote atie kizungu awe form four ama nini sisi hiyo atujafika

kwanza Elimu yetu Iimarishwe kote  hiyo hatujafika,  kwa hivyo County Council  elections  iwe  kama  zamani,  kama  mtu  akona

form four ama degree hiyo nisawasawa hiyo ni added advantage lakini isiwe lazima.

Hile ingine mambo ya Mayor ama Chairman kuwa elected by the wananchi hiyo itakuwa expensive,  sisi wenyewe tukiwa MP,

MP  anashindwa  kufanya  election  katika  Constituency  mmoja  sasa  Chairman  akiambiwa  kama  huyu  Chairman  wetu  hapa
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akiambiwa Wajir district yote ndio utaenda kuchukua kura hiyo itakuwa very expensive haiwezekani, hiyo haiwezekani 

(Clapping)

ma Councillors waendelee ku elect their Chairman ama Mayor eee basi 

(Clapping & cheering) hiko jambo moja nataka only two things now remaining ee Mr Chairman I m very sorry one  is  now

eehe,

 sasa  nataka  kuongea  mambo  ya  Nairobi  Province  munisikize  sawasawa,  Nairobi  Province  tunataka  Nairobi  Province  kwa

sababu ikona Constituency nane, Nairobi ikona Constituency nane na Kenya yote ikona Constituency ngapi nane sindio? Kwa

hivyo tungependa sababu Nairobi ndio headquarter na kila kitu tingependa Nairobi  iwe ya watu yote.  Kila Province ipawtiewe

Constituency moja, kwa mfano sisi Wasomali tinataka kuchukua hile sehemu inaitwa Eastleigh.

(Clapping & cheering)

Wengine watu ya Nyanza wachukue Kibera kwa sababu kuna watu wengi ya ..  yani sehemu, hiyo ni mfano tu kwa sababu iko

viti nane kila Province uchukue kiti moja na iwe katika Katiba ilitulete watu yetu pamoja na tuwena umoja.

(Clapping & cheering)

Vile vile pia City Council ya Nairobi kila wakati tunasikia madiwani ni ya chama moja sasa kwani City Council niya chama moja

.. vile vile tungependa hiyo city council igawanywe namna hiyo namna hiyo, engine some Councillors ziwe kutoka Eastern ingine

kutoka vile nimependekeza Constituencies wards pia uwe namna hiyo ili Nairobi iwe ya kila mtu hapana ya watu moja.

Basi mwisho wanainchi na fikiri mambo ingine vile nimesema iko katika vitabu pale,  yangu tu kwa niaba yenu ningependa kuwa

shukuru sana sana. Tume hili kwa kukaa North Eastern Province na kukaa na sisi kwa jua na pia ningependa kurudishia nyinyi

kwa  utulivu  kwa  hivyo  hii  maneno  musichukulie  kama  kitu  kidogo  hii  ni  muhimu  sana  katika  historia  yetu  na  tungependa

muchukue tarehe hii ya leo ambaye ni ya 6th of june the year 2002  is going to be  a turning point in the history of North Eastern

Province and in particular Wajir district. Thank you very much God bless you.

(Claping &cheering)

Comm.: Lenaola: Asante sana Bwana Mweheshima.

Interjection: speaker: Ngoja.

Comm: Lenaola: Mheshima ngoja hiko swali ngoja kidogo.

Comm: Baraza:  Honourable  Mahamud  thank  you  for  your  submissions  now  you  have  talked  about  Marshal  Plans  for  the

whole of Northern Kenya.

Hon: Mohamud: yes.

Comm: Baraza: I think somebody else did raised the issue of Marshal Plans in Sololo or  something and as  a Commission said
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we want you to address us in more detail on that Marshal Plan. I don’t know if you get some time to work through the plan and

you could bring it to us at the Commission, a detailed plan and structure or whatever it is. Let see it in more details and you can

bring it to the Commission we will see how it will look like.

Comm.: Lenaola: Asante sana  Bwana  Mheshimiwa  ilikuwa  comment  tumeshukuru  tafadhali  asante  kwa  maoni  yako.  Haya

sasa ningetaka kutangaza hivi, kuna watu zaidi ya mia tatu wangependa kuzungumza ni vingumu kusikiza kila mtu  siku  ya  leo.

Wale  ambawo  wanajua  kuandika  ningewahimiza  muandike  maandishi  yenu  kwa  maana  maneno  hapa  na  maandishi

yatashukuliwa kwa maanane na tume kama jambo moja. Kwa hivyo kama utaona kama utafichiwa kwa maana sasa  niko page

number  five(5)  ya  hii  kitabu  na  nikona  25  kwa  hivyo  nikiona  page  20  kuja.  kwa  hivo  watu  wale  nimesema  muandike

memorandum yenu mkutane pale kwa maana ita somwa  na  tume  na  kuchukuliwa  kwa  maanane.  Na  nikikuita  hapa  tafadhali

kuja  utupatie  mapendekezo  straight  point  by  point  ilikilamtu  asikizwe  nimeshukuru.wacha  nimuite  sasa  Suli  Abdi  Guhat  na

baada yake Abdi Adow Ali utamfuata.

Suli Abdi Guhat: My names are  Suli Abdi Guhat and I work for a local NGO but presenting a group called Kulmie Women

Group and Wajir Woman for Peace.

First my main  preamble  is,  I  want  the  government  to  overcome  and  reduce  poverty.   Protect  and  preserve  communities  as

identities, nationality, religious and culture and also to respect the culture and values of every individuals.

Protect and promote vulnerable groups like woman, children, disabled and minorities.  My second point is on the Constitution

of Kenya, I would like all the citizen to be  able to understand and write the Constitution and should be understood and should

be in all ethnic languages, it should be simply and be understood by every body.

The other one is on land ownership; since we are pastoralists, we don’t want land allocated to people not more than 5 acres.

We also don’t want to have colonial boundaries, every Kenyan should be allowed to move and settle where he or she wants.

Allocation of land should be done by not the Council but by village elders.  We also want all basic needs and basic rights to be

provided by the State.

On  education,  primary  education  should  be  free  for  all.  Secondary  education,  students  from  vulnerable  groups’  especially

pastoral communities should be given bursaries.

For university, Students from the Northern region should be given loan and one university should be established in the Province.

Facilities and teachers.

Interjection: (clapping) 

There should be  enough  facilities  and  teachers  for  key  subjects  since  we  now  understand  that  Kenya’s  education  system  is

changed and we have around 5 key subjects we want special teachers for this key subjects.
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We  also  want  to  incorporate  the  Islamic  education  especially  the  line  of  koran  and  the  school  curriculum,  and  this  should

specifically for Muslim students.

The other one that I want to contribute is guidance and Counselling subjects  should be introduced in schools since they’re a lot

of  troubles and a lot of indiscipline schools.

Students should be able to counsel and guided by the teachers relevance to a subject on its own. We also want the Constitution

to be taught in school too.

And the other very important thing is, all girls schools should be headed by female head teachers not men.

The other one on information sharing is people of the nation region should have access  to audio vision information example: the

television news coverage from the State especially the KBC.

(Clapping)

The other one is infrastructures all roads in the Northern region should be all weather roads and should be tarmacked especially

Garissa to Mandera road.

On health quality and free health services should be provided by state to all citizens.

On law: the Kadhis Court should not be subjected to the High court of Kenya, Khadhi should be appointed by Muslim Ummas

but not the President,

(Clapping)

The Islamic sharia should be used to judge all Muslims.  On pastoralism every pastoralist  should have access  to pasture  in any

part of the country.

(Clapping)

Pastoralists should have a permit to access water in other neighboring countries especially for other  Somalis,  when you want to

go and look for water  and pasture  in countries like Ethiopia and Somalia we are  normally denied.  So we want pastoralists  to

have permit to access  water  or  pasture  in other  neighboring countries.We also want the government to compensate  all people

killed animals killed by wildlife or put the animals in game parks.

The  other  point  is  on  the  County  Council;  we  want  propse  creating  of  District  Local  Council,  to  provide  services  that  is

independent for the President and the local government Minister.

We also want the President  or  the Minister not to  have  powers  to  dissolve  the  said  council.  We  also  want  Mayors  and  the

Chairpersons to be elected by the public and the tenure of office should be five years as a opposed the current two years.

The  Chief  offices  in  this  said  council  should  be  subordinate  to  the  elected  officials.We  also  want  sales  collection  to  be

harmonized  and  all  livestock  trades  should  be  packed  at  only  one  central  point.  On  marginalisation,  we  want  all  Northern

Province to be recognized as part of Kenya and should get equal resources like other parts of the country.

On historical injustice we want those people  to be  prosecuted  and those who committed injustice to be  brought to  book  and
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subjects should be compensated. They are all mentioned and I don’t want to repeat them again since time is not on my side.

 I also want to talk about an independent candidate, to have an independent candidate not in the existing parties  like if I want to

vote not from KANU or DP I should be given the chance.

Women should fund to have political parties;  we also want all the nominated members of Parliament from the Northern region

to be women.

(Clapping & cheering)

On independent Constituency we the women of Wajir  we would like to have an independent Constituency where only women

are allowed to be the candidates.

(Clapping & cheering)

On our markets  we want our livestock markets  to be  centralised,  we want to have a central  market  for livestock in Northern

Province, we want to have livestock marketing board and also market outlet for our livestock’s.

Comm.: Lenaola: Thank you Suli last point.

SULI Continues: On citizenship we want any adult Kenya female who marries a foreigner,  her husband should be allowed to

automatically become Kenyan citizen.

Comm.: Lenaola: thank you very much.

SULI: We also..  The last  one  the  last  one,  we  also  want  the  Somali  screening  card  to  be  abolished  immediately  and  when

acquiring national identity card that should not be a condition.

Comm: Lenaola: Thank you Suli wait, wait ngoja kuna swali.

Comm.: Baraza: Suli you have raised a very interesting point on having a Constituency for women, what comes to my mind is

it geographical Constituency where women clasp some together or is it a woman representative is there to represent  the interest

of women wherever they would be in the Province?

Suli:  I  would  specifically  talked  of  wajir  and  in  Wajir  we  have  only  4  Constituency  and  we  want  to  have  a  different

Constituency where the candidates who are  suppose  to come in   from this Constituency to only be women so women should

be allowed to participate themselves and to Vie for the post whether MP  or not. So from the start of an MP to a be  Councillor

are all to any other political party we want woman to have a different one from the existing ones now.

Comm.: Baraza: You have the intended…… (inaudible) that is what you are having now.
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Suli:   Yes exactly.

Comm.: Lenaola: Asante Sana Suli kwa maoni yako tumeshuru.nilikuwa nimemwita    Baada yake Mahat Ahmed ujitayarishe.

Abdi Noor Ali:  Jina langu naitwa Abdi Adow Ali, (bismillahi  rahmani  rahim).   Nafikiri  wengi  watashangaa  leo  nikizungumza

hapa sababu sisi disabled hatukua katika Katiba ya awali. Na leo nimepata fursa hii ilitujulikane yakuwa sisi ni binadhamu kama

wale wengine. 

Ningependa wale idara ya kushughulikia sisi kama National Funds For Disabled ambaye wanatupatia mshahara baada ya miaka

mitatu  watufanyie  kama  vile  watu  wazima  wanapata  mwezi  mshahara  sababu  sisi  ni  binadhamu  hatuwezi  kuongoja  miaka

tatu.Hata wengine wanatuma maombi yawo wanakufa,  kabla ya assistance kuja,  Naningependa hiyo  golden  iwekwe  maanani

kabisa.

 Ya pili upande ya councilors: nafikiri wamekua wengi Sana Na  hakuna mshahara ya…. (inaudible) local authority ya kupatia

mshahara, Kwa hivyo ningepanda macouncillars wapunguzwe.

Interjection: Speaker: Watapunguzwa basi. 

Abdi  Adow: Ya  tatu  vile  Mheshimiwa  alisema  Ni  ukweli  tunataka  mbunge  moja  kwa  Wajir  ni  ukweli  sababu  MPs  wengi

wanakula mshahara mingi na serkali hakuna pesa.

(Laughing) kwa hivyo hiyo inaonyesha kila mtu akuwe MP halafu wengine wakufe kwa  njaa,  vile  Mheshimiwa  alisema  asili

mia tamanini na saba hawa chochote wanapewa relief kweli yake siku hizi hata relief hatakuna.  

 Abdi Adow: Sasa  nataka sisi disabled tutambuliwe kama  binadhamu,  ya  pili  tuajiriwe  kazi,  ya  tatu  nataka  NGOs  wamekua

wengi hapa sikuhizi ambayo serekali hawa shughulikii, NGOs wanaleta pesa ya msaada on behalf of wananchi lakini wanatumia

vile wanataka sababu serekali hawa shughulikie ukienda kwa serekali wanasema hawa shughuliki na NGO. Kumbe NGOs ndio

wanachukua pesa ya maendeleo ya nchi halafu wanatumia vibaya. Nashukuru kwa kunipatia hii nafasi.

Com. Lenaola: Asante Sana Bwana Abdi Kwa maoni yako,  tumeshukuru. Mahat  Ahmed baada  ya Mahat  Ahmed nitamwita

Ibrahim Elmi.

Com: Lenaola: Endelea Mwalimu.

Mahat  Ahmed: Kwa jina Mimi naitwa Mahat  Ahmed, Im a teacher  and currently I m serving as  the executive  Secretary  for

Kenya  National  Union  for  teachers  Wajir  branch.  I  would  not  go  into  the  whole  detail  of  the  memorandum  as  you  have
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prepared that is the guideline but I would just touch on the  educational matters, labour issues and then the Northern region.

 On  the  preamble  we  would  have  wished  the  preamble  of  the  new  Constitution  to  have  something  like  this.  The  new

Constitution  should  intact  preamble  providing  the  fact  that  all  the  Kenyans  are  created  equal  human  beings  with  certain

fundamental and inalienable rights among which’s are the right to own life, to own property  and the right of free movement and

settlement in any part of the republic as full citizens of Kenya. We would like this kind of preamble.

On educational matters we would wish the new Constitution that is to come to make sure every Kenyan child should given free

basic education and that should be compulsory.

The Constitution should instituted measures to check against brain drain example; academic freedom, because  we cannot listen

to professors  like  Ali  Mazrui  and  Ngugi  Wathiongo  because  of  what  you  know,  so  we  would  like  that  kind  of  issue  to  be

abolished so that we can listen to them.

To check and make sure that there is quality education in Kenya,  we are  proposing that teachers,  tutors and lectures should all

be well remunerated so that they can give quality education.

On labour issues we are  suggesting that the new Constitution must put in place a first process  where any Kenyan who  would

not be employed receives the necessary document like visas and passports without any delay.

 The passports I suggest should be given all district not the matter of going to Nairobi for a passport and that process  should be

made accessible.  Because once a Kenyan has the identity cards  that is already a prove he is a Kenyan beyond doubt  that so

why make the passport very difficult so that these person can get employment in any other services from outside.

The State should start an employment allowance to take care of the job less Kenyans.

Workers, employers and the organizations should have the right to unionize for the defense of interest to form unions and to join

them or to keep out of them.

We are  further suggesting that the new Constitution should take  care  of strikes and lock-outs  they  should  be  permitted  when

they relates to labour relations and when they are not contrary to obligations to keep labour peace or to resort to reconcile.

The new Constitution should be taought in schools and be in simpler languages and should be available in public  libraries  and

universities.  The  new  Constitution  should  use  the  simpler  language  as  I  have  already  said  and  also  written  in  most  Kenyan

languages we have 42 ethnic tribes in Kenya at least it should be written in most languages as especially in Somali.

Then for the Northern region, we are proposing that the new Constitution should  correct and remove the injustices perpetrated

against the people of NorthEastern Province by both Kenyatta and Moi government.

The  new  Constitution  must  review  all  oppressive  laws  and  practices  that  continue  to  haunt  the  people  of  North  Eastern

province.  Principals amongst  this  are  the  outline  district  acts,  the  Indemnity  Acts  and  the  requirement  for  extra  identification

papers for Kenyan citizens of North Eastern Province.
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I’m suggesting for the pastarolists we should have dual citizenships that if I want to shift with my family to this sides of Ethiopia

bordering Moyale, I should be allowed that kind of citizenship.

On the Presidency we are saying that the huge budget that is going to State  House should be reduced.  On Parliamentary MPs

once a member is elected in Kenya,  then he gets a  disease  which  is  called  Nairobi  syndrome,  to  check  against  that  Nairobi

syndrome  suggesting  MPs  should  be  accountable  to  a  Constituency  Executive  Committee  which  should  come  from  every

location and this committee should direct the member of Parliament on development matters in that Constituency.

Com:  Lenaola:  Thank  you  very  much  Mr.Mahat  you  are  very  clear  there  are  no  questions  for  you  please  come  and

register.nimeomba  nimwite  Fatuma  Yussuf  kwa  maana  hasikie  vizuri  angetaka  kusema  halafu  aelekee  Fatma.  Na  baada  ya

Fatma, Omar Oloo atamfuata Fatma.

Fatuma Yussuf: Asalamu Aleykum: my name is Fatuma Yussuf I m mobilizing and sensitizing the disabled in Wajir district.

The only few remarks I would like to give is for disabled  to  be  given  an  opportunity  not  a  charity.  I  could  be  grateful  if  the

NGO, government and the rest of us could give them an opportunity.  Charity won’t assist  any disabled.  Other  thing is disabled

people has no tribe and that is what I came across. And I know in my district there are four MPs and I think there is none who

give attention to the disabled. What I wonder is that these people do not have the feeling, not the voter, don’t they have a voting

card or what is it. What make the people of the North Eastern disabled people different from the other able bodies?

They are segregated and discriminated, I know our Somalis they can feed an animal than a disabled child that is what I know

and I have seen it actually.

Pavements and ramps are  well developed in Kenya towns for disabled people  why? Because of best  health facilities, parents,

MPs and the Ministers who give them  very good  attention.  I was very grateful last week I was in Nairobi  Westlands Jaipur,

but I felt somehow it because  I saw Assistant Minister for Trade and tourism Mr.  Mohamed Abdi requested for a wheelchair

for the disabled in Wajir  and I got them now but it was very unfortunate when I saw it was a wheel chair not  a  tricircle.  Mr.

Mohamed I m wondering and you know how Wajir district is but no wonder how..

Interjection:  Com:  Lenaola:  Fatma  please  do  not  personalize  the  matter  we  would  like  you  to  give  us  views  as  the

Commissioner, Mheshima came as himself please give your views to us don’t have I dialogue with your MP.

Fatuma Yussuf: Okay I m sorry, I would also like a sign language to be third language  after English and Kiswahili. If you go to

down Kenya when you have seminars and workshops you will see  an interpreter,  you will see  there are  some who have learnt

sign languages who are also interpreters for the deaf.
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A braille should also be written in the print and electronics media for the blind to read also and the deaf also to watch the sign

language on the news as  they are  also like you and want to go with  the  current  news  on  what  is  going  on  in  Kenya.  But  no

wonder nothing is going on as such.

Disable  girls  should  be  given  a  chance  especially  Somali  girl  who  are  discriminated  against  and  preference  are  given  to  the

disabled boys. Why not the girls? She is your daughter,  your mother,  your wife to him maybe or  she is or  you don’t think that

the disableD girls are just like you people?

The other thing is during voting periods,  disabled people  get a lot of problems as  they may be hurt in the process.  So  what  I

request you from the Commission is to give one day for the disabled to vote because it is a one day voting.

 I know in my district in Wajir majority of disabled people  are  not given opportunity when applying for jobs.i  do not know the

criteria for categorizations.  You  will  not  get  either  a  disabled  girl  or  boy  selected.  I  was  at  the  recruitment  of  clerks  by  the

Electoral Commission of Kenya ( ECK) with 6to 7 disabled girls and boys and none of them was selected.

A vehicle  shuld  be  provided  for  the  disabled  persons  and  disabled  persons  should  be  elected  or  nominated  in  the  elective

offices. 

NGOs and parastatals should give priority in all fields to the disabled.

Five interpreters should be provided for in the hospitals and at the blood donors.

I would like the MPs and the government at large to consider the disables in North Eastern Province. Thank you.

Comm: Lenaola: Thank you very much Fatuma wait there is a question for you 

Comm: Baraza: Fatuma in some place we have gone we find some of the disable will talk about  maybe an Affirmative Action

for them for purpose of going to the Parliament so that they can be able to articulate and present their views, some of them have

been  saying  instead  of  giving  the  nominated  sect  to  anybody  those  seat  will  be  maybe  reserved  for  the  disabled  and  other

vulnerable groups what is your view on that? Do you have any view on it? Thank you.

Fatuma Yussuf: That  could  have  been  great  but  the  wonder  is!  I  think  if  disabled  in  my district  are  educated  to  about  an

average of 6 to 5  for boys and  3 to 4 for  girls then atleast  some seats  could be reserved for the disabled whether man or  a

woman.
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Com: Lenaola: Fatuma tumeshukuru kwa maoni yako.  Ex- councilor Omar Oloo,  na  baada  yake  nitamwita  Hussein  Omar,

Hassan Mohamed endelea Bwana Omar.

Omar Oloo: Mimi naitwa Omar Oloo Ex-councillor Wajir  na mimi nimkaaji wa hapa,  sasa  tunakuja kuzungumza kwa tuma la

kubadilisha katiba. Nafikiri kwanza tunatoa shukurani Kwa Kenya nzima hii ni siku yetu ya kwanza kukuja kuhusishwa juu ya

katiba ya Kenya. Naninafikiri leo ni siku mzuri sana na hile tulikua tukitafuta Kenya ni siku kama hii.

Maoni yangu ni ya kwamba kwanza ile mimi kitu  na zungumza ni Elimu, Elimu nataka serekali  ipatie watoto  ya North Eastern

elimu ya bure bure na iandikwe katika Katiba. kwa sababu hile pesa  ambayo inachukuliwa na vile watoto  hapati  busari  na siyo

sawa sawa sijue kama wanaangalia jina ama nini, hayo nimewacha juu ya Elimu hapo.

Ya pili ni ya kwamba sisi kama ni watu wa North Eastern tuko kama wengine kwa sababu ya ID card  na  birth  certificate  na

screening card. Sisi tunafikiri ukienda kukata kipande wale watoto ambawo wanajulikana katika hii town lazima walete kipande

ya baba yawo ya babu, mama yao, birth certificate all unalete, na sisi nafikiri katika Kenya nyinyi ndio mumetoka na kule down

country! Hakuna kitu kama hiyo wewe ikiwa ni mtu wa down country unakuja kesho na  unakatiwa  kitambulisho  na  haulizwe

umezaliwa wapi wala umetoka wapi.Tunataka nyinyi  muandike  katika  katiba  tunataka  Kenya  iwe  na  umoja,haki  moja  kama

tunakua watu wa Kenya tuwe na haki moja na tuna  haki  mmoja.tuwe  usipendwe  wewe  wala  mimi nisipendwe  tuwe  na  haki

mmoja na iwe ipitishwe katika katiba pamoja.

Ya Tatu na zungumza juu ya sheria ya kiislamu, sheria ya kiislamu Kadhi sisi tunataka Kadhi ifanywe hakimu mahakhama kuu. 

Ya nne tunataka ya kwamba mambo ya  kusema  majimbo  sisi  hatutaki  Majimbo  na  hakuna  siku  tunataka  Majimbo.  Sababu

mnaona hapa kwetu mnaona vile inavyo kaa nyinyi wenyewe ndio mnaona, kama ni down country sasa  tunge kaa  njee hatunge

kaa chini ya kivuli. Hakuna siku tutaka mambo ya majimbo wala mambo ya kusema hapa ni kwangu ama pale ni kwangu kwa

sababu wewe mwenyewe kawaida unajua Kikuyu pale wanakaa zaidi ni hapa Gatundu, Muthaiga na pahali pengine, sasa  wako

katika Rift Valley mpaka Mombasa mpaka hata Mandera  wako  kwani  kuna  mtu  anazuia  hiyo  ni  mfano  tafadhali  mambo  ya

kwanza tunarudisha hiyo mamabo ya kusema mtu Fulani afungwe mahali Fulani hiyo katika Kenya sisi hapana. Kama sisi niwatu

wa North Eastern haswa watu ya Wajir na sisi ni watu wakuhama hama sisi hapana.

Jambo la mwisho vile Mheshimiwa alisema tunataka hiyo viti nane ya Nairobi  tunataka mmoja. Councillor tunataka mmoja ama

mbili, tatu hile ambalo tunaweza kujiweka katika hiyo groups, tafadhali baado sijamaliza.

Mambo ya County Council imesemekana eti inatakikana mambo ya 8-4-4  mtu ambaye anaongea kingereza.  Nafikiri wakati  hii

yule mtu ako ambaye ni clerk ama wale wanafanya kazi kama hawako wazee wale ambawo hawajasoma na wakona na bongo

zaidi nafikiri hatungekua mzuri ama hakungekua County Council ingevunjika kitaambo.  Na  yule mtu wa kwanza kuletwa hapa
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mara ya kwanza kuanza wilaya hii county council alikua haja soma. Ningependa ya kwamba kama mtu amesoma ni sawa lakini

 kama hajasoma isimekane hawezi kusimamia kiti.

Com: Lenaola: Asante Bwana Omar 

Omar Mohamed: Mimi bado sijamaliza unataka kuniharakisha.

Com:  Lenaola:  Time  Bwana  sio  wewe  peke  yako  uko  hapa  tuheshimiane  hata  kama  ulipokua  Council  lazima  uheshimu

mwenye kiti tuheshimiane, tuheshimiane wakati wako umekwisha nenda ukajiandikishe. Abdi Rahman Ali.

Abdirahman Ali: Thank you very much Bwana chairman I would be very brief also.

My names are Abdirahman Ali Hassan.

Com: Lenaola: Kina mama tafadhali munampigia Omar makofi sasa imekwisha eishe tumsikize Abdirahman.

Abdirahman continues:  I  have just come in to present  my feelings to the Commission at  my personal  capacity and it will be

based on pastoralists  in general and the key issues that affects them which I think needs  to  be  considered  in  the  constitution.

Maybe I will provide the very basic fact.

The pastoralists in Kenya as we know occupy over 70% of the landmarks  in this country and they contribute to the production

of the informal sector  and the rate  of 20% although I can not quote the  exact  percentage.  But  I  would  like  to  point  out  two

crucial issues, which we really need to be considered with regards to pastoralist.

One is about land, land in all the areas we occupied are held under the states and under the custody of Local Councils as  Trust

Lands. The disadvantage is that  there was no Security of Tenure.

The  other  thing  is  that  logically  any  Natural   resource  that  doesn’t  belong  to  anybody  or  whose  ownership  is  not  clear  is

exposed to manipulation and even exploitation  in some instances.  As a result of  this,  we  are  have  lost  prime  pretty  lands  to

settlements particularly in  this  districts,  we  have  also  lost  settlement  and  in  another  areas  to  refugee  camps,  National  parks,

Game reserves and even the commercial agriculture.

Interjection: com: Lanaola: Abdirahman, Abdirahman we appreciate the background please make recommendation.

Abdirahman continues: I would straight away go to recommendation.  One is to restore the rights of pastraral  community and

institutions to gain control, and access and use of their lands.

Two is  increase  levels  of  participation  by  pastoral  community  in  landmarks  especially  in  governance,as  County  Council  that
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were initially meant to provide this free marks that have not done so.

The other thing will be to establish policies that each pastoralist  have a distinct land use and livelihood system. Over  the years,

pastoralists had a co-odimated a framework that covers agriculture.

On education: I will not state  the background but,  it is very evident that is marked by low enrollment. Bwana chairman as you

have said I just go to recommendation,  I will move on to that straight.  Education particularly for pastoralism is unique in some

way;  I  would  like  to  have  the  constitution  to  incoparate  appropriate  strategies  for  service  delivery  for  such  disadvantaged

groups.

Free and compulsory primary education for these regions will help in improving literacy levels and break  the circle of poverty.

Thank you very much.

Com: Lenaola: Asante sana Bwana Abdirahman tumeshukuru, Ahmed Mohamed,  Harira Aden Farah,  Mwalimu Haroun wa

Wajir high school. Ooh Harira karibu.halafu baada yako mwalimu wa Wajir.

Harira Farah: Assalamu Aleykum, bismilahi ramani rahim…warahmatullah wabarakat. Meshan Wajer waya an umalayna, MP

iyo umatii imate kor Allah hakadigo. Waxan kufarxeyna intan oo Muslim oo noimate oo gal iyo Muslim boo leh an kufarxeyna. 

Translator: My name is Harira Aden Farah and I was born in Wajir.

Harira Farah:  Waxan kudashe jitka Qajaja.

Translator: She was born on the way to Qajaja…

Comm: Lenaola: Tumsikise tafadhali Mama. Tuheshimiane haya.

Harira Farah:  Waxan raba mesha ila Mandera ila iyo Moyale in jitketha in sifian nalogudiso. 

Translator: She wants roads from here to Mandera to be tarmacked.

Harira Farah:  Waxan rabna markii MP lotagayo otataka  ama counsalinta kudhi weylayihiin waxan holla kudisano iyo waxan

wax kugathano kena ayey leyehiin. MP marku imatho wuxuimanaya asaga oo waxu hayo an jirin bu imanii.

Translator: She is complaining about the MPs, she said whenever they come there is too much.
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Harira Farah:  Waxan rabna in skulka kor  nalogudiso oo macalimin bathan nalasiyo. Oo  ilmaha iskulkana sifican nalogubasio

oo lacagtana nalogabihio.

Translator:  She talked about  three  issues,  first  she  said  the  MPs  being  disturbed  in  the  sense  that  everybody  is  asking  for

handout.

She talked about being given bursaries and also about roads as well.

Harira Farah:  Waxan rabna jitka in nalodiso meshan ila Moyale in nalodiso.

Translator: She wants roads from here to Mandera to be tarmacked, she also wants the same  Moyale roads to Garissa to be

tarmacked.

 Harira Farah:   Anaga  masakin  an  nahna  dhat  mathah  nahay  an  maoni  iskutarsano  hadhi  an  lacag  changey  neyno  wihii  an

changey karno oo maoni wihikale dhowlada u cotsanno.

Translator: She is trying her level best.

Harira Farah:  Waxan rabna in ilamaha iskulka naloga bixio oo skulla bathan nalodiso oo macalimin bathan nalokeno. 

Translator: She wants more schools to be built and more teachers to be recruited.

Harira Farah:  Waxan rabna county council ladaho in nalaga baryareyo ban rabna.

Translator: She also wants the number of Councillors to be reduced. Councillors.

Comm: Lenaola: tafadhalini, tafadhalini tulikuja kuwasikiza sasa mnatufukuza! Mnatufukuza? 

Interjection: (chorus) hapana

Comm: Lenaola: Mama Rukia mama wewe ulizungumza tafadhali, tafadhali haya endelea Mama.

Harira Farah:  County Council in gurya lodiso oo dhatka suqa kudintey oo mel ey wax kugatan ey laayihin in mel suq eh oo

macnaleh ladiso oo magalatha mel macna leh ey nogoto oo jitki jirin lodiso hata dhatki jiranay mel ey marayan majirto oo dhulka

mel ficaan lagasaro.
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Translator: She is talking of Town Planning to be undertaken she would like more market stalls to be  built she would also like

the town to be surveyed and well spaced.

Harira Farah:   Magalatha waxan umaleyna mel lug lasaro malaha, mel cunig hatat  geysaneyso  ispatalka  ad  mareyso  malaha

dulka mer lamaro malaha inyar, inyar oo hata banan moogii intakale.

Translator: She said that the town has no Town Planning, it has become difficult even to take  a child to hospitals there are  no

roads to be used.

Interjection: Amemaliza  Wadh dameysey.

Comm: Lenaola: Karibu sasa kwa vile hatusikilizani tufunge virago zetu tuende Garissa.

Harira Farah:  Waxan raba maendeleo fican in nalohagajio.

Translator: She wants development more maendeleo to be undertaken.

Harira Farah:   Waxan raba  will iyo gawarbo in ey MP kahathal qatan oo majibta laleyahai sifican logahal  qato  oo  jithathka

sifican lodiso oo marki jitka ladisayo wah macna lrh nalogudibo.

Translator: She is talking of the roads to be constructed well…

Comm: Lenaola: Hujamaliza sorry.

Interjection: Regina: Wacha amalize

Comm: Lenaola: Sawa wacha. Mwalimu.

 Haroun Mohamed: My names are Haroun Mohamed I’m the principal of Wajir High School, I m presenting issues on behalf

of the Head Association Wajir  district.  Thank you Commissioners  I  would  like  to  go  to  the  issues  straight  away  because  of

time.

On the issues of preamble the Constitution doesn’t have a preamble.  It  is general observation and the inclusion of the same, I

would recommend it is necessary to have a preamble.

The preamble should recognize that our country is  actually  not  a  nation  but  a  conglomerations  of  nations.  The  fact  that   our
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country  have 42 different tribes with various social,  historical,  cultural,  political background disqualify Kenya as  a Nation.  The

preamble should therefore clearly define and accmodate ni the Constitution, the diversity of Kenyan ethnic tribes.

The Constitution should capture the national Philosophy of  peace, love and unity.

On other issues I would like to talk about  the structure and system of  the  government.  I  would  like  to  mention  that   Unitary

State  of  government  which  is  practised  by  Central  government  has  been  unfair  and  it  is  this  one  which  has  actually  led  to

structural marginalisation of this Province.

My recommendation is that the country should have been divided into 11 distinct regions and as  followed:  That,  is  the  North

Eastern region, Eastern region consisting of the three Boran district, Meru Eastern and the rest  of Embu then Ukambani region,

Mount Kenya region, The Nairobi area region, Western, the Lake region, Abagusi,  Abakoko,  are  the regions that  collectively

form central organ incharge of collecting revenues.

 The  legislator  I  would  like  to  recommend  that  there  should  be  two  Houses,  the  Lower  House  this  would  be  Constituency

based as with MPs debating  issues and passing bills. They should also require two third majority on any issue debated  and the

subjected to approval by  Upper House. then the Upper House should be district  based,  each district  should have one Senator

from each district.

The Senators should cater for district and national interests should be equivalent to the number of district  in this country,  like if

we have 70 districts we should have 70 Senators.

The  Upper  House  should  be  Supreme  and  should  be  given  mandatory  powers  to  either  reject  or  approve  what  has  been

debated and approved by the Lower House.

 The Senators should elect a Prime Minister and their Prime Minister should be deputised by two deputy Primiers, one in charge

of the Parliament and the other one in charge of Civil service and Finance.

The Senators  will be  elected by civic leaders  from their respective districts,  the two deputy Prime Ministers be  elected by the

Central organ, the Cabinet should be formed from among the Senators  and should not exceed 20,  they should also conform to

regionsof representation.

The  position  of  Chief  Secretary  must  be  abolished  and  the  responsibility  taken  over  by  the  deputy  Premier  in  charge  of

Parliament. We suggest that at least a Muslim be considered for one of the post of deputy premiers.

The country should have a ceremonial President  with no Executive powers  and he should be  subjected  to  a  direct  vote.  The

President  should also garner 25% of vote cast  from at  least  5  Provinces  out  of  the  8.  He  should  be  deputised  by  two  Vice
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Presidents and he is to nominate them.

 Briefly on local government, we would like to have situation where the Council forms the basics of regional Administrations, the

Mayor of the Council Chairman (persons)  should be elected directly by the people.  The current two years  terms  for  Mayors

and chairmen  is not adequate and should serve for five years. The number of Councillors should be reduced to a maximum of 7

to 10 per  Constituency, the casuals should not  be  hired  under  the  Central  Government  but  should  come  under  the  Regional

authority and be managed by Districts Council Boards. The Chief Officers should be subordinate to elective councilors,  Mayors

and Chairpersons and should be appraised every five years  of appointment failures to achieve positive apprasal  should amount

to immediately turns for our parties.

Interjection: Com: Lenaola: Mwalimu say something on education and then close.

Haroun Mohamed: Let me move to Constitutional supremacy and then education.

Interjection: Com: Lenaola: No, no one last point either education or the other as the last point.

Haroun continues:  I would just talk on Constituency supremacy,  the constitution should be available to 65% majority of the

lower House subjected to approval of the Senate, and chapter 13 of the current Constitution has subordinated the Quran to the

current Constitution. We want that to be  revealed and the quran and sheria be  given  an  independent   autonomy  such  that  to

allow a situation of a State within a State in this Province.

Com: Lenaola:  Thank you very much we shall read  the rest  we think of  your  views,  any  questions?  Their  are  no  questions

please come and register. Ibrahim Mohamed.Councillar. A.A Samatar.

A.A Samatar: Mimi naitwa Abdulahi Abdille Samaratar kutoka upande wa wajir East Mansa location, ni kama miles sitini hivo

upande huu.

Mimi ni vice chairman  ya County C ouncil Wajir na ninawasalimia nyinyi wote kwa jumla.

Najua mathumuni ya hapa leo ni kutoa maono kwa sheria ya mabadiliko ya katiba na kuna mafundishona maagizo  ya  kutoka

kwa Mwenyezi Mungu kama Injil,Quran ,Zaboor  na tumepatiwa risala ya na Musa,  David, Jesus na Mohamed (p.b.u.h)  hiyo

habadiliki na nina tumaini watu watakua na kila dini na watafuata kitabu amayo wanaamini na itadhuru katika Katiba. 

Vile  munajua  juzi,  juzi  ndio  tulisherekea  uhuru  mwaka  thelatini  tangu  tulipata  uhuru  mengi  yamefanywa  lakini  mingi

haijatekelezwa kwa upande wa development katika mkoa wa Kaskazini wa Mashariki. 

Sasa Bwana Chairman tunategemea mambo ya mifugo 98% watu wa kutoka hapa wanategemea Mambo ya mifugo, na mambo
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ya mifugo katika ukamwe ambaye mwaka ishirini na tano tuliopita mifugo yawo ilikua ilikua inamalizika..

Interjection: Com: Lenaola: Councillor, councillor pendekeza tafadhali.

A.A Samatar continues: Nitapendekeza, tunataka hii mifugo ipelekwe nje kwa export ili watu wanainchi wafaidhike.

Tunataka tuwekewe katika katiba  ya  kwamba  livestock  improvement  katika  mkoa  wa  Kaskazini  Mashariki  kama  vile  watu

wanapeleka kahawa na flowers na  chai  hata  sisi  tukubaliwe  tuuze  mifugo  yetu  nje.  Na  tuna  kiwanja  ya  ndege  hapa  na  hata

cargo planes wanaweza kushuka hapa na tunaweza kupeleka upande ya Western Countries ambawo wanahitaji nyama yetu.

Upande  nyingine  tunataka  sisi  tuko  nyuma  10%  asilimia  kwa  kumi  mapato  ya  Kenya  tunakiwa  tutegwe  kando  ili,  as  a  gap

ambayo watu wameenda zaidi na maji itolewe kwa mifugo na mahitaji ya watu kwa uwingi na mambo ya education,  health na

mambo zingine.

Mapato  ya  Kenya  10%  tunataka  iwekwe  kando  kwa  improvement  ya  upande  ya  Kaskazini  Mashariki  na  pahali  pengine

ambayo imebaki nyuma kama Coast, Rift valley, Turkana na pahali pengine tungependekeza hiyo.

Vile wenzangu mbeleni walisema mbeleni kuna watu wengi wameteswa na wafanye kazi ya serekali  wa upande wa security na

watu hawa waletwe mbele mahakamani.

 Katika sheria hiyo ikubaliwe na walipwe wale survivors wanabaki  kama watoto  akinamama na wengine wengine (inaudible)

walipwe.

Upande wa Judiciary, tunataka  wawe  uhuru  na  wachukuliwe  na  Judicial  Service  Commission  (inaudible)  kulingana  na  ujuzi

yake  na  elimu  yake.  Kama  watachukuliwa  kutoka  chama  watafuata  hile  discipline  ambaoyo  watatii  sheria  ya  yule  ambayo

amechagua.

Tunataka independence ya Judicial system na  njia  ambayo  inaweza  kumaliza  ufisadi  katika  Kenya,  na  hiyo  inataka  wavijana

ambawo siyo directive kutoka polisi tunataka vijana ambawo hawana kazi na ni graduate, secondary school leavers wapelekwe

nje nawafundishwe njia ya kumaliza ufisadi na warudishwena wapatiwe pesa  marudufu ambaye hatuwezi kutuwawezi kuharibu

marudufumkupatie pesa kama: 50,000 ama 100,000 kwa kupatia njia ilikukabiliana na ufisadi Kenya.

Mambo ya ardhi inakua sensitive katika Kenya mzima watu wanauana kwa sababu ya ardhi mama nauliwa  mtoto  wake  kwa

sababu  ya  ardhi  kwa  kuridhi,  baba  anauwawa  kwa  sababu  ya  ardhi  wengine  wanachomwa  na  bibi  na  Bwana.  Hiyo  yote

tunataka ownership of land to be addressed in this constitution katika katiba.
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Sijamaliza wavulana wengi unaona uso ya hapa tisini na nane ni vijana na hawana haki ya kupata  kipande na wote wamemaliza

shule elfu ishirini na elfu thalatini ni vijana na hawajapata  fursa ya kwenda huko kufundishwa Colleges na Universities hata kwa

AP, zamani kulikua na vijana wanachukuliwa na National Youth Service na kuenda  kufundishwa  kazi  ya  mkono  na  wakirudi

wanajitegemea mambo ya carpentry na vifaa vingine. Hata kulikua na village polytechnic hapa tatu katika district na..

Interjection: Com: Lenaola: Pendekeza, ukimaliza.

A.A. Samatar continues: Na saa zote zimefungwa kwa lack of maintainance na repair zote tunataka zirudishwa katika Katiba,

vijana ambayo wamewacha shule wapate ujuzi ya mkono na maarifa ya kujitegemea.

Interjection: Com: Lenaola: Asante Councillor.

A.A Samatar continues: Na badala ya kuwa appendix na kusoma uko njiani na kuharibu.

Com: Lenaola: Asante sana njoo ujiandikishe tumeshukuru. 

Interjection: Chairman, Vice chairman.

 

Com: Lenaola: Aden Garad. Aden Garad.

Interjection: Ameongea, ama nini.

Com: Lenaola: Ndio huyu.

Interjection: Regina: Umesikia.

Aden Garat: Sawa Mimi ni Aden Garat Saani.

Interjection: Umezungumza

Interjection: Com: Lenaola: Wewe ndio nani 

Aden Garat:  Aden Garat.

Com: Lenaola: Saani 
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Aden Garat: Ahmed

Com: Lenaola: Basi endelea huyu amezungumza wewe endelea basi. 

Interjection: Ngoja, ngoja.

Com: Lenaola: Umezungumza wewe, we endelea.

Interjection: Haya kijana endelea.

Aden Garat:  All right, Kwa jina naitwa Aden Garat  I m here by facing the community with these book,  I have gone through

this book and I m answering your questions through this book.

First I would like to start with the Executive Power: We need to have … the President power  should be trimmed; we need that

the President powers should be reduced.

We need a country whereby the President is taken to court to answer charges of scandals.

Then have Pesident  to be  the Cmmander-in chief of the Armed Forces  for the security of the country.   The  President  should

elect the Cabinet and should be vetted by the Parliament for approval  not where by he appoints  his choice which normaly hails

from his ethnic region. 

The other issue is child labour, in this country it has become prevalent that child abused are  not prosecuted  and we propose  a

children’s court  to prosecute  child abused  and  jail  them  a  terms  of  not  less  than  three  years.  We  also  need  free  Media  Bill

passed in Parliament where Honourable Mahmood is aware of.  

As we depend on the econom8y of Kenya, we are dependants of the nation and the press should not be  oppressed  as  it serves

many people who would like to know hidden information through the reporters.

Natural Rsources, in recent past, we have seen that landslides taking place because the Natural Resources all had been medded

out, people are cutting trees in places like Meru, Wajir, Rift Valley so we want to the Ministry of Environment to take  up action

and we want to make a legislation that anybody who cuts a tree in the new constitution should be jailed.

Opposition parties: We see the ruling Party oppress the opposition Parties and I know that in 1963 the Hon: President Moi said

that Kenyan needs a firm opposition parties  that can put the government in its toes  and  that  time  he  belonged  to  the  KADU

Political Party whereby he was opposing  the  late  President  Jomo  Kenyatta.  So  he  should  still  know  that  today  we  need  an

opposition  to correct the government.
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Wife beating, we have seen that the men in the families try to be the hero of the family whereby we have seen that wife battering

causes deaht. We want to proposed that wife battery should be made illegal and culprits prosecuted.

The Kenya police, here I was in an incident live and here I m the witness that a place called Ruaraka a GSU man shot a person

and his colleague went to report the the incidence and record a statement.  So want to change the constitution that there should

be a Commission that is  going  to  deal  with  crimes,  because  these  are  people  of  the  same  clothe  and  the  birds  of  the  same

feathers flocks together.

The other thing is that one-day I went to answer a question by Mr. Raila Odinga,  the Energy Minister.   He said that by 12th of

December, he will dismiss the Commission.  We should not allow such things because  this is the life of the people.  Constitution

is not something easy it is a big pot  that  contains  the  soul  of  the  wananchi  and  therefore  we  are  not  going  to  agree  on,  one

person  to  make  all  sink  in  the  sea,  so  we  want  Mr.  Raila  to  consult  with  the  people  and  take  vies  back  to  parliament  but

because they know Kanu is the majority and they are going to pass what they want.  It is we citizens, who know what we want.

The last point is judiciary, I m coming to the point of the judiciary, in the nations we have  seen that the  court  affairs  is  being

discussed in the hotels.   So  one  thing  we  want  to  know  is  that  their  should  be  a  Commission  of  inquiry  that  deals  with  the

corruption in the country and therefore we want corruption department to be in every district that people who are  bribing others

and the one who is being bribed are being taken to court and jailed. We want to know here when it comes to the poor suffers in

the Judicial hands while the rich bribes his way out in the courts.

Interjection: Com: Lenaola: Thank you Aden.

Aden continues: I wanted to ask you one thing that when you go back to that place you talk with Mr.  Raila that he should not

dissolve the Constitution Review.

Com: Lenaola:  I  can assure  you  we  shall  tell  him,  thank  you  very  much  and  please  come  and  register  thank  you  for  your

views, Hashim Mohamed.

Hashim Mohamed: Thank you very much dear commissioner I m Mr. Hashim M Mohamed a law graduate from India, and at

the moment a volunteer teacher in Wajir girls secondary School.

I’m going  to  talk  to  you  like  a  professional  lawyer  and  a  political  scientist  therefore  I  request  you  to  give  me  ample  time

regarding my views, regardless whether they are earlier suggested, proposed or submitted.

Com: Lenaola: Can you first request then I can tell you some you request.
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Hashim Mohamed:  So I m requesting you

Com: Lenaola: I m giving you 8 minutes young Lawyer we are all lawyers by the way.

Hashim Mohamed: I do know that is why I said I would talk to you like a professional colleague, thank you.

I will first begin with preamble;  we do need a preamble,  in the Constitution the preamble  serves  as  prologue  or  as  a  kind  of

introductory to the Constitution.

The Indian Constitution has preamble and it is necessary we do the preamble and the preamble must read that the Kenya as  a

nation and its Constitution will be a country, which will be sovereign socialist, secular and democratic Republic. And that kind of

a preamble helps even as  Lawyers you do know that the preamble helps in the interpretation of statutes  and the law therefore

we have to go back to the preamble to decide and reach a verdict  whenever there is issue in the law court  that has beaten our

minds.

Secondly,  equality, the freedom of equality must be  provided to the citizens they should be equality before the  law  and  equal

protections of the law.

Equality involves a lot of things  like  the  current  Constitution  has  never  treated  us  equally  instead  it  has  treated  us  unequally.

Discriminating practices like screening cards have been subjected to only the people of North Eastern Province unlike in other  7

provinces, that breed’s inequalities and it is not good for National integration.

One  of  the  factors  that  promote  national  integration  for  the  purpose  of  prosperity  and  development  is  equal  distribution  of

natural resources and equally.  Natural resources must be equally distributed human resources must be also be done the same.

The issue of equality comes back again; people must be treated in   equal footing, the people  of Northe  Eastern Province have

suffered many attorocities  one after the other,we all know that we want to compensation for the past  atrocities,  the  indemnity

Act have been repealled in the Parliament the other day,  we want it to given a retrospective interpretation illegal  circles.   We

want retrospective interpretation so that we take  the government to court  for all atrocities that have been committed against us

in the past we don’t want it to have a prospecting operation.

The freedom of expression:  We must be guaranteed freedom of speech and people  must be  able to express  themselves freely,

we  do  not  want  the  current  prevailing  situation  where  leaders  have  to  seek  licenses  from  the  oppressive  Provincial

Administration in order to address their people We don’t want that kind of a situation.
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Freedom of movement:  We are citizens must be treated in equal footings like the citizens of the other 7 provinces,  we must be

allowed to move like freely in this mighty nations we do not want the recent  event that has happened in Meru to happen again

where  Somalis  were  being  hunted  just  because  they  were  not  the  residents  of  Meru.   Freedom  of  movement  must  be  a

fundamental right that will be enshrined in the new constitution.

The right to life and Personal Property article 21 of the Indian constitution reads: Citizens should not be deprived of their lives or

of personal  property  except  according to the procedures  that had been established by law that has not been the  case  here  in

North Eastern,  people  were shot and  even  a  pilot  belonging  to  UNISOM  was  killed  by  the  mercenaries  we  have  been  put

under  curfews,  emergencies,  people  were  tortured  to  death  and  brutalized  and  that  is  not  according  to  the  procedures

established by law we want the law, to take it scores.

Freedom of religion, people  should be given the right to protest,  practice  and propergate  the religion of the their  own  choice;

Muslims, Budhist, Hinds, Christians, Xenoists, confucists etc.

 

Right to trade  in the country,  right to trade  comes as  a freedom of movement  as  a  said,  we  must  be  given  the  right  to  trade

anywhere in this country and such remoseful event like the one which took place in Meru, should not be allowed.

The other one is the kind of form of government we want,  I differ with the earlier speaker  on form of government we want,  I

propose  a  federal  form  of  government  with  a  Presidential  system  of  governors.  The  federal  form  of  government  has  the

advantage of decentralization of powers  by taking Administration closer  to the people  and Presidency should be the way  it  is

we want a powerful President but not the a kind of excessive powers  he has.  His powers  should be reduced and the kinds of

powers I have in mind are:

One, the powers I want reduced area: 

(i) The progative powers.

(ii) His powers of appointing judges without consultations in the Parliament.

(iii) Powers of hiring and firing Senior Civil Servants are arbitrarily.

(iv) Powers of regulating and dissolving the calendar of the Parliament,  the way it is now that should be changed unprovisional

and unconventional and unonstitutional.

Abllution of the oppression of the Provisional Administration, we want it to be  replaced by our powerful Council and we want

the Oppresive ystem of Provisional Administration that have been responsible for the attrocities to be  abolished.  We want in its

place  to  have  a  powerful  Councils  where  the  representatives  are  elected  by  people  and  the  qualifications  for  this  elected

Councils should be a minimum of academic  qualification  of  “O”  level  or  one  year  residents  in  the  particular  ward  and  those

should be the qualifications.
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The  curtailment  in  the  powers  of  the  President  I  mentioned  and  one  thing  I  would  add  on  Presidency  is  there  should  be  a

procedure  for impeaching the President  and the criteria for impeaching the President  should abuse of  power  and  misconduct.

Incase he abuses his powers and misconduct himself in North East there should be a procedure for impeachment and a 65%.

Judicial Review, that there should be a judicial review in the constitution that  refers  to  the  powers  of  the  judiciary  to  declare

those unconstitutional provisions in the Constitution should be null and void and be done away with.

  

The  institution  of  the  Ombudsman  man  which  prevents  so  much  in  the  West  that  lacks  totally  in  African  democracies,  the

institution  of  Ombudsman  was  established  in  Sweden  in  1809.An  Ombudsman  is  a  Parliamentary  Commissioner  who

investigates into allegations against government presented by the citizens. We are lacking the institution of Ombudsman and that

is why corruption is rampant in our country. I propose a powerful office for the office of Ombudsman.

The other one is issue of separation of powers propounded by scholar Montesque. We want the three arms of the government,

the judiciary,  the  Executive  and  the  Legislature  each  to  be  independent  of  the  other  while  maintain  a  system  of  checks  and

balances. Thank you very much.

Com: Lenaola: Wakili ngoja, ngoja you will not escape our cross examinations so wait.

Hashim Mohamed: Welcome Sir.

Com: Baraza: Thank you learned junior yeah you are listening?

Hashim Mohamed: Yes.

Com:  Baraza:  Thank  you  very  much-learned  junior,  tell  me  what  aspects  of  the  Indian  constitution  do  you  think  we  can

borrow from as a Commission?

Hashim Mohamed:  Thank you very much my (inaudible) admitted to the bar  yet so  the  first  aspect  is  the  issue  regarding

equality, the Indian constitution defines equality and it says that there are  two equalities that must be  guaranteed to  its  citizens

that is equality before the law and equal protection of the law.

The President  and the subordinate staff  or  the  sweeper  must  be  all-equal  before  law  and  then  there  should  be  subjected  to

equal protection of the law that is one aspect we should borrow.

The other thing is the definition of personal liberty and freedom, section 21 of the Indian constitution defines personal  liberty and

freedom  it  reads  and  I  will  quote.  “That    citizens  should  be  granted  personal  liberty  and  freedom  and  they  should  not  be
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depived  of  their  lives  or  personal  properties  except  in  accordance  to  and  established  by  law  therefore  if  our  lives  will  be

deprived we should take the matter through a judgment of the similar nature in the court  not arbtrarily where we have atrocities

committed against the innocent civilian of this Province that happened in the 40 years.

Interjection: Com: Lenaola: Thank you Hashim and 

Hashim continues: And the other thing is that Ombudsman, the institution of the Ombudsman.  

Interjection: Com: Baraza: Tell me how do you like their way of devolution of power?

Hashim continues: I like the Federal government, not when I say Federal  government my former Federal  type of government

is different from the kind of shallow minded Majimbos like that of Sharrif Nassir and Ole Ntimama have in mind so I hope.

Com: Leneola: Thank you Hashim no you will not escape my cross-examination.

 Hashim: Thank you very much.

Com: Lenaola:  Council you must wait and take  two questions,  in Judicial review you were saying cops  can have powers  to

review Parliamentary actions, who will then police the Judiciary?  Who will Police the Judiciary?

  Hashim Mohamed:  When we have constitutional supremacy and not parliamentary supremacy then the judicial review  will

also be supreme. I hope I answered you.

Com: Lenaola: Thank you very much please come and sign nafikiri ni vizuri kuona kwamba sisi Mawakili wa zamani tukiona

vijana ambawo wanatufuata kwa njia hii mzuru. Asante sana sasa  ningependa kuwaita wanafunzi wanaofuata Hashim nitamwita

Saddam Hussein. Saddam hayuko, okay Siad Abdi Mohamed ooo Saddam okay.

Saddam Hussein: Thank you the Kenya Review commission and also my few colleagues. 

Interjection: We sema jina lako kwanza. 

 

Saddam Husein: My name is Sadam Hussein.

Interjection: Endelea.

 

Sadam Hussein:  I  m from Catholics school class 8 peoples  are  lamenting saying  that  it  is  at  a  later  stage  to  hear  the  word
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Constitution and now  I  wanted  to  ask  the  Constitution  of  Kenya  Review  Commission  to  define  the  word  constitution.   My

father and my mother are just pastorolists and nomadic people.  I m now about 17 years and I am in Class  eight.  It  is shameful

because I m supposed to be in university stage, college or even say even a teacher  who is supposed to be  a teacher,  it is really

now that I hear word constitution I m the only one who is hearing.

The main point I wanted to say is that the people  say  they  want  to  change  the  constitution,  we  the  people  in  North  Eastern

Province we have a lot of problems in education.  It is embarrassing to say that majority of our people  are  not educated,  now I

wanted free education, free education means in primary there is no problem although it is having a problem lets make it minor.

But in secondary when I will complete class eight, I will leave schooling and go home because of fees to py my schooling, now I

wanted the Review commission to review and propose for primary and secondary education to be free.

The other one is tarmacing key roads here in North Eastern Province.  We are having problems, lets say during the Elnino rains.

  When I came from class I missed food to eat  due to lack of domestic problems who will bring food for me and those parent

any my mother who is keeping the camel is at  the bush and now what can I eat.   It  is impossible for the lorry that brings food

from Nairobi to pass the roads that are impassable with food, so I want the roads to be tarmacked.

Interjection: Haya basi sawa.

 

Sadam Hussein: Thank you.

 Com: Lenaola: Thank you Sadam, Amina Mohamed.

Amina Mohamed: My name is Amina Mohamed from Catholic primary school.

I would first like to thank the Constitution of Kenya for being here today and listen to us.

First I would like to suggest few things here in North Eastern us we want free education cause our parents  are  pastorolists  they

depend on those animals and they cannot get proper income from those animals. Here in Wajir there isn’t fertile soil for growing

crops it is difficult so we cannot grow crops and depend on them.

Second, we want some toilets and other few things to be  built in schools,  we don’t have toilets in our schools so peoples  help

themselves outside the classes, under trees and when there is desease break out,  it becomes a problem to all of us.

Interjection: Speaker: Endelea that is a point endelea.

Amina Mohamed: Thirdly we want some more banks in Wajir  since this banks in Wajir  they earn interest  and  we  want  the

interest rates to be low.
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Com: Lenaola: Thank you.

 

Amina Mohamed: Thank you.

       

 Com: Lenaola: Ngoja, ngoja.

Com: Baraza: Amina mimi nataka kuuliza swali you’ve spoken well but I want you to tell me what you want the constitution to

do for you as a girl? Is there anything you being girl this constitution to do for you? 

 Amina Mohamed: Me as a girl first thing is toilets in our school there aren’t toilets in our schools when we go outside to help

ourselves boys come there and they..

Secondly,  free educations our parent  cannot afford money here in Wajir  it is too dry for planting  crops  and  so  we  want  free

education.

Com: Lenaola: Thank you very much Amina please come and register.  Ello Noor  halafu tutafunga saa  Saba  kuenda kuswali

halafu  turudi  saa  nane  kwa  hivyo  baada  ya  watu  watatu  tutakufunga  tuende  tukaswali  na  turudi  saa  nane  kwa  hivyo  baado

mtaketi tumalize hawo watatu.

Ello Noor: Jina langu naitwa Ello Noor Hussein Councillor Tar Bach, Mimi yangu nitafupisha na nitaanza na kipande.   Kipande

sisi kama wasomali sisi wanakenya wengine na taaka kipande kama Kenya ingine, mambo ya screening card wengine wenzangu

walikua wanasema iwekwe katika katiba hata sio kuweka katiba sitaki kusikia leo hii kuanzia leo hii sitakii mambo ya screening

card mambo ya kipande nitawacha hapo.

Income  ya  serekali,  siku  hizi  Kama  North  Eastern  Province,  Eastern  na  sehemu  nyingine  ya  Kenya  tumebaki  na  wengine

wanasema  tunagawa  pesa  kwa  population  hiyo  hapana  tunataka  kugawa  hiyo  pesa  serekali  kuu  kwa  lands  na  umasikini,

ukosewa wa Amani mambo hiyo yote.

Pesa ya Kenya tunataka 30% ikuje nchi za ukame kama pastrolists. Pastrolists.

Amani tunaanza Amani timewacha hiyo. Amani sisi kama North Eastern mumelalamika Amani siku nyingi. Tunataka katiba hii

ambaye inakuja tuwesawa na Kenya ingine.

Amani tena police man wanashika watu tufauti wasomali zile Kenya zingine. Tunataka yote kama  mtu  anafika  miaka  kumi  na

nane without.. Asishikwe ovyo ovyo bila kua ama kubeba bunduku na itiliwe hiyo arrest  warrants  bila arrest  warrant  kama mtu

anafika miaka kumi na nane asishikwe bila arrest warrants.
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Police officer wa North Eastern hawavai uniform ya Kenya ingine tunataka hiyo uniform ikae ambaye yule polisi atakosea  sisi

tuone number yake hapo, tajui jina yake.

Pastoralists,  sisi  kama  pastoralists  tunataka  Ministry  ambaye  inaitwa  pastoralist  iundwe  kwa  serekali  yetu  ambaye  ni  key

Ministry mpaka tupate development kama Kenya zingine.

Parliament, Parliament vile ilikua wengine wamesema na huyu appeal  amepeleka kundi moja kwa Parliament.  Hiyo  tumepinga

kata  kata.  Tunataka kugawa maamlaka kwa nchi urefu ya barabara  …wa ardhi.  Point ya mwisho barabara  ya North Eastern

jumla yote tunataka iwekwe lamii serekali iweke maanani na ipatikane lamii kama Kenya ingine.

Com: Lenaola: Asante sana councillor Noor, Asante sana njoo ujiandikishe. Haji Mohamud, Haji Mohamud.

Interjection: Speaker: Hayuko.

Com: Lenaola: Halafu Siad Abdi Mohamed utamfuata.

Mohamud Ali: Mimi naitwa Mohamud Ali Ahmed. Kwa maoni yangu nitafupisha kidogo.  Kwanza mimi nitaongea mambo ya

kwanza development,  development  ya  barabara  wakati  wa  mvua  sisi  tunapata  chakula  kutoka  Mogadishu  na  Addis  Ababa

ambayo  ni  inchi  za  jirani  hatupati  kuingine.  Sababu  hapa  Moyale,  ni  karibu  haiko  border  tunapatanga  rashin.tungependa

sherekali  weke  maanani  ibadilishe  hiyo  sheria  hiyo  barabara  ijengwe  kwa  North  Eastern  Province  vile  inawezekana.   Hiyo

mambo ya barabara nitawacha hapo.

Mambo ya  KMC  sisi  niwafugaji  wa  ngombe  hatuna  kichinjio  hakuna  mahali  ya  kupeleka,  tunapelekanga  kwa  mguu  mpaka

Nairobi. Tunaomba hii kiwanja ya ndege kuna kiwanja kubwa ambayo kama mfano ya International Airport hiyo iwe ya raiya ili

tupate kusafirisha nyama ya ngombe nchi za nje. Tunaomba hiyo iwekwe kwa sheria.

Ya tatu, nafikiri Kenya mzima hakuna watu ambao wanapeleka choo yawo kwa ndoo,  serekali  ika nguvu sisi tunapeleka choo

kwa  ndoo  na  tunabeba  mkononi.  Kwa  hivyo  tunaomba  serekali  iweke  maanani  itengenezwe  sewage  ya  kupeleka  hii  chafu.

Hiyo pia iwekwe kwa sheria.

Mambo ya elimu, tunaomba sisi tuko chini zaidi vile mulikua mnasikia hata watu ya mbele.  Tulipata watoto  wa secondary juzi

“E” hata  “D”  nafikiri  hawaja  pata  E  secondary  mzima.  Tunataka  tupate  college  ya  kuelimisha  watoto  wetu  hapa  hatuwezi

kupata “C+” ama “B” na nikiongeza kidogo Primary mpaka Secondary iwe bure iwekwe kwa sheria isilipwe pesa  raiya mzima

wa Kenya siyo North Eastern peke yake.

Na  naomba  mambo  ingine  kuhusu  elimu,  primary  wafanyi  kazi  wafanywe  transfer  kama  wafanyi  kazi  wengine  ili  wasome

Kisumu mtu ya Mandera na mtu ya Kisumu asome hapa. Ikiwa inawezakana tunaomba wafanyi kazi waende nchi zozote asikae
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zaidi ya mwaka moja. Hiyo pia tunaomba iwekwe kwa sheria.

Jambo ya mwisho mambo ya hospitali, sisi hatuna hospitali hatuna hata daktari tunaomba tupate daktari wengi na vifaa.

Com: Lenaola: Asante sana Haji Mohamed njoo ujiandikishe hakuna swali.  Wapi Siad,  Siad haya.  baada  ya Siad nitamwita

Shamsa Aden halafu tutafunga.

Siad Abdi:  My name is Siad Abdi  from  Wajir  Township  Primary  School  and  I  m in  class  eight.   There  is  something  that  I

would like to say, first of all I  m grateful.  I  am glad to hear that the Constitution Review of Kenya would visit today in Wajir.

Because I didn’t think that a remote area like this people like you could come.

My first point is that I would like the Constitution Review to add or  to include free education on primary and secondary and if

not possible secondary fees should be free.

Second point I would like to say male teachers to be increased by 95% because female teachers go for maternity leaves.

My third point is  that  the  teachers  should  be  provided  with  good  teaching  techniques  that  they  should  need  like  text  books

,……(inaudible)  books  and  like.  As  every  body  knows  in  Kenya  there  is  8  Province  in  Kenya  including  North  Eastern

Province the other Province have their own National schools, why not us who have no single national school.

My third point is that I would like the Constitution review to say or to add up a point they should produce a lesson or  a subject

including the Constitution Review of Kenya so that we should know whoever is mistreating us like the police  officers  that  we

don’t know what they are doing is right or not. 

My last point is, I would like children’s right. Children should be given their rights eg. Education.

My third point is health, as you know all the Wajir region all the Wajir hospitals arein poor  condition and I think this area  is not

looked into by the government. I would like the Ministry of education at  this point to be  taken very seriously because  of health

education. Thank you very much.

Com: Lenaola: Thank you very much Siad. Shamsa Aden.

Shamsa  Aden:  Bismillahi  Rahmani  Rahim.  Mimi  naitwa  Shamsa  Aden  kutoka  maendeleo  ya  wanawake  secretary.  Hii

memorandum ni ya maendeleo ya wanawake.

Interjection: Speaker:  Kor uhalal.
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Shamsa Aden: Zaidi ya hii. Hii ni maoni ya kina mama ambaye mimi ninasomea hapa,  ni maoni ambaye tumechukua kwa kila

mama na tumefupisha na tunataka sasa hii maoni iwekwe kwa Constitution ambaye sasa inaandikwa.

Hii maoni wanasema hii kitu inaitwa Constitution hawaja ona maisha yao na kusema ukweli ilikua inafichwa. So they want the

Constitution to be available in English and Kiswahili and should be available in public institutions like libraries,  museum and sold

in bookshops. Ijulikane kitu gani iko ndani.  Preamble, protection and promotion of vulnerable groups like women and children.

Sijui  kama  hiko  ndani  ajili  sisi  hatukuona  hile  Constitution  ambaye  hiko  sasa,  lakini  tunataka  promotion  and  protection  ya

wanawake na watoto we want that way. 

Because women and children are not protected they don’t have any protection from the government or  from individual or  from

men  also.   The  bill  of  all  discriminatory  laws,  tunataka  itolewe  all  discriminatory  laws  like  screening  and  all  those  things.

Affirmative Action should be changed in Constitution to cater  for the neglected groups  like  pastoralists,  women,  children  and

minorities.  

Citizenship:  National ID and passports should be only the official document for identification. Certain ethnic groups like Somalis

should  not  be  subject  to  other  document  e.g.  screening  card.  This  is  a  totally  discriminatory  unjust  and  unfair.   No  dual

citizenship  as  it  can  be  eventually  a  national  Security  threat.  Watu  ambao  wako  na  passport  mbili  hiyo  haitakikani  kwa  hii

Constitution mpya. Chief Kadhi should be appointed  by  recognized  Islamic  bodies  like  Council  of  Imams.  Chief  Kadhi  also

would  in  terms  be  in  liaison  with  the  local  e.g.  Imams  appoint  their  respective  Kadhis.  Tunataka  kadhis  sio  kuandikwa  vile

inaandikwa kama serekali, tunataka Imam ama local Sheikh wachague yule ambayo amaweza kushikilia hiyo ofisi.  

We want unitary systems not majimboism or  Federal  government,  this will bring division among Kenyans.  Tukusema tunataka

Majimboism, North Eastern tuko na nini? We don’t have anything also those thing comes  from  other  parts  of  Kenya,  so  we

want to be  part  and parcel  of  the  Government  like  other  Kenyans.  Constitutions  recognized  by  minorities  and  promotion  of

identity and self esteem such as cultural, values, customary, practice and social organizations, ndio tunataka.  Hiyo tu ndio maoni

ya kina mama ambayo wamenipatia niwasomea.

Com: Lenaola: Asante sana Shamsa tumeshukuru. Hamna swali njoo jiandikishe, ningeomba sasa  kufunga kikao cha asubuhi

tutaenda kuswali saa nane kamili sisi tutakua hapa asanteni.

M.M  Dahie:  Mimi  naitawa  M.M.  Dahie  mimi  ni  councillor  kutoka  Wajir  East  Kutile  division,  location  yangu  ni  Dasheg

location. Nawachangia neno hii, tume hii ambaye leo hiko hapa nataka kueleza machache ile hiko akili na bongo yangu. langu la

kwanza  Nafikiri mingi umesemwa hapa na bado kuna wengine watazungumza na nitasema machache kuhusu mbili, tatu.

Ya kwanza binadamu wawe sawa katika Kenya tunayoishi, tunataka ubinadamu wawe sawa.
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Ya pili mambo ya boundary mambo ya mpaka haiwezekani na haitakua vile, ilivyo ni kama mfano mkikuyu, Kikuyuni ndio area

ya  wa  Kikuyu  sasa  wako  mpaka  mwisho  ya  Kenya  mpaka  Mandera  sasa  ikisemekana  kuna  boundary  tuseme  watu  wote

watarudishwa kwao siitakua shida bwana.  Kwa hivyo ningependakeza  ya  kwamba  hiyo  iwe  free  lands  watu  waende  Kenya

mzima popote wanaweza kuishi bila uoga, bila matatizo, bila wawe kuwa kutenda kitendo mbaya. 

Yangu ya mwisho na zungumza juu ya uislamu, Kadhi ni magistrate ya waislamu na tunataka awe sawa na wengine kama Jaji  ya

High Court ambaye ni mtu anaweza kuhukumu kitu au kufungwa maisha kwa sababu nikisema hivyo dini ya kislamu hata sasa

mahali  inatumika  mtu  akiiba  anakatwa  mkono,  mtu  akiua  mwingine  anauwawa.   Kwa  hiyo  tunataka  iwe  kama  hiyo  lakini

kuenda magistrate kwa magistrate ni ingine……. (inaudible).tunataka dini ihifathiwe ipewe nguvu ya sheria ya kislamu.

Langu la mwisho na ninafikiri nimesirisha na nimefupisha na ninawachia hapo.

Com: Lenaola: Asante sana Councillor umefupisha vizuri sana njoo jiandikishe pale. Sheikh.

 Sheikh Abdi: My name is Sheikh Abdiwahab Osman. I want to make suggestions on behalf of religious leaders in Wajir town.

  The Sheikhs, Imams and my be Maalims.

The first suggestion I think was mentioned earlier it is the introduction of Islamic law to the Muslim dominated area in Kenya.

The second is the  Kadhis  Court;  I  think  that  one  is  also  discussed  this  morning  by  the  Assistant  Minister  this  morning.  The

structure of that court must be expanded and that one I have a written document and I will give you later on.  The other issue in

relation to that is, we Muslims of Kenya, we want actually some Muslim development institutions to be  revised such as  Muslim

Consultative Council which  was there in Islam but we are saying now that it must have a provision in the new Constitution. 

We also like actually to have in this new Constitution interest  free banks and also to  have  Muslim  Public  Trustees.   We  also

want to have a Muslim Commission to aticulate all those Islamic issues and other relevant policies that adds  to the development

of Muslim population in Kenya so we want all those things to be included in the new Constitution.

Besides this, there are other issues, which we like actually to be  considered in the new Constitution like marriage.  As Muslims

we want the age of girls to be married to be  fixed to 15 or  16 especially puberty periods.   The idea of girls setting marriage at

18 years,  we are  not supporting as  Muslims. Then the other issue is girls circumcision.  There are  two  types  of  circumcicion,

one is called Pharaoh type of circumcisations and this one which Somalis prefer and the other one is known as Sunni type of girl

’s circumcision and religious  leaders  in  this  town  believe  that  the  first  one  should  be  banned  or  abolished.  The  second  one,

which is Sunni in which we believe is safe circumcision, should be actually accepted in the new Constitution.
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Then the other issue is Parents  Rights:  Parents  rights actually must be  protected  by the Constitution. Parents  should  be  given

powers to discipline their children, nowadays we also hear the corporal  punishments should not be  allowed in schools.   There

should be not corporal  punishment  to  children  in  our  families  but  I  this  country,  it  is  African  to  discipline  children  under  the

Islamic culture although the children should not be tortured.  S, the parents should be alloed to discipline their children.

The  other  issue  we  are  against  is  the  issue  of  gender  equality.  It  is  not  that  we  are  against  it  when  ti  comes  to  inheritance

because of economic reasons but we believe that gender cannot be equal.  And the same thing in family life; we believe that the

husband must be the leader of   family of the family so that those two issue we believe cannot be  gender equal the rest  of other

stuatus is  no  problem.   Then  there  is  another  issue,  which  is  actually  prostitution  and  abortion.  Those  two  issues  should  be

illegalized in our country.

Then  there  is  the  issue  of  releasing  the  beards,  releasing  the  beards  is  a  Muslim  culture  it  should  be  retained  in  every

Constitutional government including in the Army Forces that one is actually very clear.

Then there is the issue of bowing at the courtes entrance, this practice should be abolished because  it is against Islamic faith.  A

Muslim only bows to Allah not a creature.en you are  entering  court  we  are  told  to  go  down  that  one  is  prohibited  in  Islam.

Going down for a creature.

There  other  issue  is  bars;  bars  or  beer  drinking  will  not  be  allowed  in  Muslim  dominated  area  of  Kenya  especially  in  the

residential areas.

The  other  issue  is  the  pornographic  films  and  Dstv:   We  would  not  wish  that  our  children  are  exposed  to  DSTV’s,  these

ponographic  films  were  brought  to  this  town  without  our  consulation  and  it  is  now  mashrooming.  Therefore  we  request  a

legislation to be drafted against  pornographic materials like magazines, films, TV’s and other bad literature.

The other issue is development, we actually need a Marshal Plan as earlier said by the Assistant Minister and that Marshal Plan

to cater for development of inftrastructure in the areas of pastoral economy, livestock marketing, meat processing factory,  road

tarmacking,  exploring  agricultural  potentials  of  the  regions,  networks,  land  ownership  and  resource  management.   All  these

issues actually should be considered and should be included in the Mashall Plan which we are about to review to our people.

The other is education,  education is very important  and  we  are  proposing  that  the  ‘C+’  students  of  these  regions  should  be

given admission in the university. We believe that equal opportunity were not created  for us and student in Nakuru and Wajir

cannot be the same because  of the environment, because  of the teachers,  school facilities both other students from other parts

of Kenya gets good facilities, that is why they cannot be equal to us therefore ‘C+’ students in this region should be given work

and admissions directly in the universities.
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The  last  point  is  health  issues,  I  think  health  issues  are  very  important  and  we  are  proposing  that  women  in  the  maternity

hospitals should be attended to by women nurses only not men. That is the area  of women nurses and is a domain of women

not unless men nurses are called to save life.

The other issue is miraa, we are actually the consumers of miraa in the world.  Hygienically and health wise mirraa is dangeroud

for health reasons and we should ban it. We should consult experts of health authorities.  I think we should borrow lessons from

USA and from Tanzania where miraa is actually prohibited seriously.

Interjection: Com: Lenaola: Thank you.

Sheikh continues: Just the same as the maybe for the people  of Meru we should recommend to them an source of livelihood

like what! Maybe what they actually call cash crops and those people should be introduced to cash crops  rather  than selling or

planting, importing miraa for livelihood and it is important. Thank you very much.

Com: Lenaola: Thank you Sheikh. Ngoja kidogo kuna maswali.

Com: Yano: Sheikh I think you are  one of the bold people  today who really came out with this issue of circumcision of girls,

now I just wanted a clarifications because as a Commissioner who have been mandated to review the Constitution maybe then

for the Muslim world will say they supported you as you said Sunni type of circumcision for girls and against the Somali I don’t

know which type, can we get to know the reasons why? That is the first question.

Interjection: Sheikh: I mentioned sorry okay continue.

Com: Yano: Second question is the issue of girl’s marriage to be pegged at 15 to 16 years and not 18 years.  What reasons do

you have for that, knowing very well that the majority age of children is 18 years and sadly I m taking you to the third last point

on education. If your girls decided maybe to persue up to university education too of course you realize that it will be  quite not

in order it will not tally with the age of 15 to 16 years, how do you put the two? Yes those are the three questions. Thank you.

Com: Lenaola: Please answer those ones and then take some more.

 Sheikh: I  welcome every question infact and may be the first one is circumcision. As I said according to Islamic teaching, in

Islamic teaching maybe we have actually girls circumcision but not the one we have here in Somali culture or  in Somali tradition

here that one cannot be accepted.  It is called Pharaoh type of circumcision. That one is to make a whole surgery to the private

parts of the genital part of the female, so that one cannot be accepted the one we use the one we use currently but as  alternative

to that there is a good one which we think is safe and it dies not cause any problem to girls, this one is actually to cut the upper
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part of clitoris and we believe it will not bring problems and it will reduce extreme sexual excitement, it will really reduce. 

That is why they are are endorsing that one and the religious leaders of this townso recommend the one we use I think that one

is very clear and I agree with you that in Muslim country, girls circumcision might have different options and opinions as  Muslim

scholars and I think that question is clear.

 

The second one is marriage, I think marriage is a choice it self and it is basic right in itself it is something that we need,  if I have

maybe a girl of 15,16 years and I don’t want her to go for prostitution or illegal marriage I must get her married and I m coming

from poor family and I want to engage marriage and I found somebody who actually loves me then why are  you not going for

that marriage? We have talked about that it is actually going to interfere with  the education of the girls and what,  but they don’t

all the girls  actually have access to education we have to be aware of that one. 

Another thing, I do not know why mothers cannot  go  to  schools  somebody  is  even  pregnant  with  legally   pregnancy  then  if

somebody is legal pregnant then somebody can go to form one or  two she can school.  What is prohibiting married women to

go to schools when we talk about  education? Nothing of course  I  my  self  I  m an  educator  to  some  extent  and  I  know  that

psychological that nothing is prohibiting the girls unless we are  blindly following ideas that are  imported from western countries,

madam we don’t want those ideas to be  brought here we want actually something out of our culture and out of understanding

about what psychology and social life. 

I think that one is very clear, if you are saying that there is freedom somebody to decide she is what she chooses  for her future

then why not allow that young lady to set  married when she is actually 15 or  16,  why are  you comparing her maybe up to 18

then before 18 she can go under ground and get married which is just concubinage, then actually nowadays marriage is a policy

for the prevention of AIDS among the youth it is a policy really this we  have  to  go  for  marriage.  So  that  is  actually  why  we

cannot fix it to 18 and it is a basic right it is just like food whenever you are  hungry you can eat  food but in a legal way not in

illegal way, that one is clear.

The other one is about girls education, I think girls education in Islam there is equal opportunity they can go up to PHD courses.

  In Muslim nations,  there is no prohibition for that whatever courses  it is no matter what,  so longer as  it is in line with the life

style of the ladies and it is not bringing problems to the lady, I think we support  that idea of education but we don’t have it in

Kenya we don’t get it here the reasons  here  is  not  that  we  don’t  take  girls  to  school  because  our  culture  believes  that  girls

should not be taken to schools that is not the reason especially you yourself but some of us might even believe in it but that is not

the case nowadays what we are  lacking is the fees itself, parents  are  lacking the fees but they are  not discriminatinge that girls

not to be taken to school as they have a right to that.  I think that question is abit clear.

Com: Lenaola: Thank you Sheikh.  Ngoja kidogo kuna nyingine.
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Com: Baraza: I think my questions have been covered by Alice but I still want to follow you on the issue of marriage at  15,  if

you are talking as people of Northern Kenya you are talking of marginalisations you are talking of not having caught up with the

rest  of Kenyans,  you  are  talking  of  Marshal  Plan  to  put  Northern  Province  at  par  with  the  rest  of  Kenya  and  you  want  to

marriage of children girls at 15 and you don’t see  a problem with a girl who is at  15 and getting babies  and you think she can

make it in class we are doing a national Constitution and taking these views very very seriously, I think I don’t know how I just

want to… 

Com: Lenaola: Maybe you can just add to that issue and you can close your remarks.

Sheikh :Okay for that I think it is very clear, marriage is a basic right and education is a basic right so when two of them collide

on one another, Madam what will you do. You have to reconcile them you see, in one hand here in the left hand I actually have

a very handsome man who loves me and on the other hand I want to get ‘O’ level or  maybe a degree from Nairobi  University

and I don’t want to miss both of the so what will I  actually do?  I have to struggle and keep  this one in one hand the university

and also the husband in another hand, there is no in the whole world a psychology which says if a mother is pregnant or  has a

baby maybe her work load will increase and I agree with you to some extent to that one,  but if she is……..  (Inaudible)  her

workload should increase. 

It is a matter of planning a mother to be a student, it is a matter of planning a mother to go to class it is a matter of poor  planning

to say that the mothers cannot go to classes  why cant they go to classes? So we have to reconcile  and  talk  about,  there  is  I

think what they call mothers friendly school I mean what do they call yes, environment so what kind of environment if somebody

is illegally having pregnant and we are talking of Marshal Plan and what,  what,  me I know development all these things will not

be retarded if we allow girls to go to schools while they are married the Aids is actually 10 percent in this town why is it like that

because there is no marriage in  this  society  that  is  why  the  girls  and  boys  now  they  have  adapted  actually  a  new  culture  of

working underground so that kind of actually working underground is what really spreads  Aids in order  to avoid that marriage

should be adapted as the policy of preventing Aids from these nation.

 Com: Lenaola: Thank you Sheikh I think we are clear we have answered the question, please come and register.   Thank you

very much.

Com: Lenaola: Bellow Abdulahi. Halafu afuatwe na Abdulahi Haji Abdi.

Interjection: Regina: Sema jina lako kwanza.

Bellow Abdulahi: My name is Bellow Abdulahi and I am from Township Primary school I want to  put  across  few  points.  I

think North Eastern part  of Kenya and its the  problems  are  very  clear  and  there  is  not  need  of  more  clarification.,  but  as  a

80



student I want to add some suggestions.

  

I  want  to  talk  about  education;  we  as  students  we  need  free  education  right  from  Primary  to  Secondary.  Secondly  school

facilities, we don’t have any facilities from schools for example if you go to secondary schools in Northern part  of Kenya even

you cannot see any computer and if you go to other Provinces you can see more than   20 computers in each school and I think

that is not fair.

Thirdly  I  want  to  talk  about  National  school  in  Kenya,  if  we  are  in  Northern  part  of  Kenya  we  do  not  have  a  National

Secondary school. So we would like National schools at  least  each district  one national school.  The other thing I want to talk

about is examination cancellations.   When a candidate  sits for national examinations, he  or  she  receives  only  Y  and  I  do  not

know what it means.

Thirdly I want to talk about child rights, if we are  children’s or  students we need our rights, schools should abolsi  child labout.

The other point I want to talk about  is creation of Muslim Courts,  I  think more than 95% of the population here are  Muslims.

For example you can see the Muslim girls who are loittering in the streets  because  of illegal marriages as  a result of absence of

Muslim courts and we have one, it will be a remedy.  

On  health,  as  we  are  students  we  have  no  hospitals  where  we  can  get  treatment.   In  Norther  Eeastern  pars  of  Kenya  the

hospitals which were there have collapsed.  For  example one day I got a letter from the headmaster  and I  went  with  it  to  the

hospital when I showed  that  letter  to  the  doctors,  so  that  I  get  medical  medical  treatment  they  told  me  to  give  them  bribes

(TKK) before attending to me.  That is my only point. Thank you.

Com: Lenaola: Thank you very much Bellow Abdullahi na njoo ujiandikishe. Abdullahi Haji Abdi afuatwe na Said Omar.

Abdulahi Haji: Bismilahi Rahmani Rahim  Asomali ban kuhatlli. Ellah qer nagasi abshir. Magacaiga wa Abdullahi Haji.

Translator:  I m Abdulahi Haji.

Abdulahi Haji:  Horta wahan kahadlaya screening card.

Translator:   I want to talk about screening card.

Abdulahi Haji:  Screening card  dibka uu nogeyste hadhi mel wah  nalogato  lahelayo  oo  wahan  lashegayo  ey  run  tahay  ninki

kene iyo dhowladi kentawa diig ban uradhsaneyna. 

Translator: It is our wish to appeal to any legal system against screening cards and those who emborsed the screening card  on
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our community that is something that has caused many problems to the people of North Eastern.

Abdullahi Haji:  Waxa jirtamarkii ey Somali so burbureyse oo dhagalatha qawilka ey kuso burbureysey aya labilawey.

Translator:  Firi athi maoni bixii shekathas kabah.

Abdullahi Haji:  Marka screenig card  banalogayeye toban ruh oo islasocoto ayey arken nimanki oo  halko  u  asharaf  ukayeh

inta kale ey qolatho eh nimanki shuftatha ah. Yatihin qola fulan screening cardkotha  ba astakeyey halki ninka oo asharafka kali

ba kabahay.

Translator: I m narrating a small story that during those days when the screening card  was being introduced,  ten people  were

travelling together nine were Somalis and one was from another tribe. 

Abdullahi Haji:  Halki kali ba kabahay sagalki kale screening ki ba astakeyey

Translator: The nine were accused because they didn’t have screening cards and they were Somalis and then the only person

who was coming from another community was not taken captive.

Abdullahi Haji:  Maeki uu oogusahlana dibkas ayu laha. 

Translator: So those are the some of the problems we’ve got from the screening cards. 

Abdullahi Haji:  Waxan raba in nalagadhayo.

Translator: I want screening cards to be abolished completely from the records  of Kenya and those who have it must burn it

right now.

Abdullahi Haji:  Marki lakene magalatha nus ba qathatey.  Mwananchi gii mwanchiga aha maeyqathathin dhat  an mwananchi

ehen ba qate.

Translator:  Taa watshegtee ee tukale sheq. Maoni bihi.

Translator: That is the first point.

Abdullahi Haji:  Taan labad khadiga.

Translator: Second point the Khadi.

Abdullahi Haji:   Diinta Islamka waa in laqawiyeye oo dhawladha ey oo marki ninka uukeno tacwa khaliqa uu  hukumo  usan

uwaregin ee hakim kale.

Translator:  The Khadhi court has to be recognized like any other legal Court  and its ruling has to be  significant and anybody

who has been judged by the Khadhi Court should not appeal against the court ruling from Kadhi’s Court.
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Abdullahi  Haji:   Taan  sadahat  mipaka,  mipaka  iyo  wah  ban  maqlayey  dhatka  hortey  hatley  aya  weheyshegen  mipaka  iyo

wahyala ceinkas. Dhatka wuxu fahmi laayahai utawala ya Kenya iyo wakati  wqa ser  bey kala fahmi layihin. Utawala ya Kenya

weheysameysey saxin sixiin ayey sameysey westi, south.  South waha kumacag cawe section moja oo Ogaden layirahtho, west

waxa kumacag cawen Fay hata Dagidi madahaii intakale waxey kumacag cawen west.

Translator:  Sitheht karabta marka.

Abdullahi Haji:  Waxan karaba nabat galya hadi lahelo.

Translator: The third point, as far as traditional boundaries are concerned. He said as long as we have peace in this district  we

don’t value community boundaries we want the communities to live together those who are  in the South,  North,  East  and West

we want them to live harmoniously and to propagate peace. 

Abdullahi Haji:  Hadhii nabad galya lawayo Nin walbo in u gowalkisa kunolatho.

Translator: If there is no peace among the communities living in all the parts  of this district  definitely every body is going to be

subjected to their regions and no community will cross to the other because of lack of security.

Abdullahi Haji:  Abaar markey jirto.

Translator: When there is drought.

Abdullahi Haji:  Dhatka walala waye wa xithith xigal waye.

Translator: People living here are brothers, relatives who are coming from same community, religion, and culture.

Abdullahi Haji:  Meshii marka wax leh aya laiskulanolan.

Translator:  Any place, which has pasture, and water, people have to move to look for the livelihood.

Abdullahi Haji:   Tas naftirketha qainun an udhajisane aya jirta.

Translator:  But people must be orderly and respect the laws of the communities living there.

Abdullahi  Haji:   Mel  chief  jogo  oo  council  jogo  mathahthi  baa  jogta  committee  ey  jogto  wa  in  markas  qolatha  sogureso

aiuemalan sithi qaununka hate halaiogatho.

Translator:  When a community shifts from one section of the district  to the other section they have to report  to the leader  of

the new place they came to the elders,  councillors to be  accommodated they just don’t have to be  disorderly and go anyhow

they want.

Abdullahi Haji:  Marka qolatha ayatha eh waa in ey qolatha itha ehet qabariso.
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Translator:  Those who lived in a place before,  have to receive their brothers  who have shifted from  other  areas  because  of

problems and they have to live harmoniously.

Lakin hadan iskaguro on westi galo on irahtho waxba kumaogi, on getki goyo, on biyihi galo.

Interjection: Com: Lenaola: Ya mwisho. La mwisho.

Translator:  Pointigi oogutambeyey sheg.

Abdullahi Haji:  Ki igutambeyey waxawye intas cedi sameyso oo wahlayolo oo wax kudinto waxa uhimaii dhatki masusha aha

oo mesha joge aya uhirmi.

Translator: If you adapt that kind of system of living together people shifting from one place to the other the way we live now,

if anybody  happens  to  be  killed  or  to  be  raided  in  the  new  area  he  came  from,  then  the  leaders  of  that  place  has  to  be

responsible.

Abdullahi Haji:  dhatka marki uu nininwalbo mel cusub ukaimatho oo halaka tha shego.

Interjection: Translator:  Waxas nagada athi sharcii balaraba moogie mweheshimiwa ban waxas karabna malarabo.

Interjection: com: Lenaola:  Point ya mwisho Bwana Abdullahi Haji.

Abdullahi Haji: Hata marki lalahadhadlayey.

(Continuation was not tapped)

Com: Lenaola: Ahmed Iman. Ngoja utamfuata.

Said Omar:  Assalamu Aleykum, Mimi naitwa Said Omar mimi ni councillor Wajir  ward  ya  Wajir  Bor  division.  Asante  sana

kwa hii tume kwa kufika hapa angao kulikua na kazi nyingi na shughuli nyingi vile mumepita watu kadha kutoka kwa hii district

na wapatia pole kwa hile kazi nyingi mbayo mumefanya na ninawashukuru kwa kufika sisi.  Jambo yangu ya kwanza ni  ni juu

ya kiwanja ya Army ambayo hiko kwa Army na hii kiwanja tunataka tufunguliwe hii kiwanja iwe ya wananchi. 

Kwa vile hii kiwanja tukifika ndege zijae ama saa ngine biashara yetu ikifunguliwa nyama itatoka kutoka Saudi Arabia tunataka

kutuma mambo mengi na hii kiwanja inaonekana sasa hakuna kiwanja nyingine katika Wajir na hii kiwanja sasa  imekua ya watu

binafsi kuingia hata imekua ngumu. So tungependa Kamati waangalie na iwe ya wanainchi ya Wajir.

Yangu ya Pili, wakati tulikua na emergency tumepitia shida nyingi kati  ya wale watu walikua na makosa wakati  wa emergency

tunataka wapelekwe kotini na wale watoto ambawo wamezaliwa wakati huo vile vile nataka serekali ichukue kama yatima.
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Ya Tatu mkoa hii ni mkoa ambaye haina pesa na ni mkoa mbaye wakati huu nataka tumepewa kutoka kwa hii mambo ya shifta

tuko kwa hali ya kawaida kama Kenya ingine. Wakati  ya kugawa pesa  ya serskali  tunataka hii mkoa iwekwe pesa  nyingi kwa

sababu barabara yake bado development yake bado dam bado  kila kitu bado  nataka hii ipewe pesa  mingi wakati  wa kugawa

pesa ya serekali.

Ya  Nne  nataka  kuwakumbusha  ya  kwamba  kwa  vile  sisi  ni  watu  wachungaji  na  wanyama  wetu  hakuna  mahali  tuna  soko

nyingine  nataka  tufunguliwe  hapa  Kenya  Meat  Commission  ilikufufuliwe  na  vile  vile  watu  wa  Kenya  meat  waje  hapa  na

wachukue ngombe yetu.

Ya Tano nataka kuwakumbusha ya kwamba Kadhi court nataka ipelekwe kutoka hapa district mpaka High Court  hiyo vile vile

nataka iwekwe kwa Constitution.  Kwetu hapa katika mahakama tuna judge mmoja peke  nataka tuongezewe majaji kwa vile

mmoja kama yuko nyumbani, mtu kama anafanya makosa ama kupigana na mtu askari  wanawachukua na kuwapeleka mpaka

Garissa.  Kufika Garissa  pengine  kortini  yake  yeye  tashinda  ama  ikosekane  ushahidi  ya  kutosha  wanamwabia  mtu  rudi  hana

pesa kurudi na ataka huko huko tuu. Kwa hivyo tunataka tuongezewe mtu mwingine kwa mahakama hapa.

Nafikiri  habari  ya  Majimbo,  sisi  tumepinga  Majimbo  tangu  zamani  na  hatutaki  kabisa  kitu  inaitwa  Majimbo.   Habari  ya

boundary tulitaka wakati Kenya imepata Uhuru nafikiri iliandaliwa kila kitu na nataka tukae hivo hivo kama vile Kenya imepata

Uhuru. Sababu nikitazama watu wengine kutoka hapa mpaka Kisumu kuna wasomali wengi kuna watu wengi hata waWajir. 

Kwa  Eastleigh  kuna  Councillor  mwingine  nimemuona  kule  Mombasa  wengine  wamesema  tunaka  kuwa  boundary  na  watu

wameenda mbali katika Kenya. So nataka tuwe na democratic ya pili, Kenya bora wewe ukifanya makosa na nitaka kila mahali

iendelee. Yangu imekwisha.

Com:  Lenaola:  Asante  sana  Councillor  umechukua  mdaa  mfupi  tumeshukuru.  Njoo  ujiandikishe.  Ahmed  Iman.halafu

Muhamud Abdiwahid utafuata Mzee.

Ahmed Iman:  Af Somali ban kuhadli aniga.

Translator: I will speak in Kisomali.

Ahmed Iman: Asalamu Aleykum. Ahmed Iman.

Translator: I m Ahmed Iman.

Ahmed Iman:  wax bathan shegi mayo.

Translator:  I will say something little. We have difficulties in getting ID cards in this area so we want it to be accessible.
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Ahmed Iman:  Sharciga waahan raban kipanda walagu rafathi.

Ahmed Iman:  Nin walbo saqaga ayu dhonaya in uhelo aya jitka ah. Midetha kale waha jira bahal libah layirahtho

Translator:  We have a problem of wildlife in this district.

Ahmed Iman:  weyna damey.

Translator: They kill livestock’s, people.

Ahmed Iman:  Waxan rabna wixi lagiguthi jire in lagugutho.

Translator:  When  a  lion  or  hyena  kills  a  man  we  want  the  government  to  compensate  us  with  the  right  amount  and  we

compensate in Islamic traditions, for example if a person killed by wildelife we compensate  100  camels.  So if a lion kills a man

we want the value of 100 camels from the government.

Ahmed Iman:  Gewer hadhi ladilo in wixi lagu guthi jire lagugutho.

Translator: If she is female, 50 camels.

Ahmed Iman:  Hadhii u yahayna gel ama loc in lagutho ban rabna.

Translator: If it is camel, the value should be the same eve if it is a cow, a goat all the same the value in every aspect.

Ahmed Iman:  Nin hadhu nafa noctho in haqisa lasio.

Translator: If somebody becomes disabled then he should be paid the amount that is equivalent to that disability.

Ahmed Iman:  Intan an shege.

Translator: That is all I have to say.

Com: Lenaola: Ahmed hamna swali nenda pale ujiandikishe. Mohamud Abdiwahid. Afuatwe na Haji Hussein.

Muhamud Abduwahid:  Mimi ni Imam wa Masjid Abubakar  Sadick.  Watu  wasinicheke  mimi sijue  kiswahili  lakini  nitavunja

vunja tu Inshallah.

Rai yangu ya kwanza ni juu ya ushuru tunatoa.  Kwa dini yetu haikubaliwi mtu atowe ushuru ama asimame pahali ambapo watu

wanatolea ushuru. Tumeona mahali umeandikwa toa ushuru upate huduma, kwa dini inaanisha toa ushuru upate laana ya Allah. 

Maoni yangu ya pili, sisi tukiwa Waislamu tunataka peace  and reconcillation among muslims.  Sasa  wale  wazee  wa  nchi  yetu

kila mtu anataka apate  ngombe,ngamia kutoka wengine na nchi jirani kama Borana na kila wakati  wanakua  na  shauri  kuhusu

namna ya kupata hizo. Sisi tukiwa Waislamu tungependa tupate watu ambawo wametolewa for peace development.
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Ya Tatu DC ambaye tumeletewa sio mwenyeji kama wengine wanao kaa hapa, zamani kule Garissa tulikua na DC ambaye sio

Mwislamu na nchi ni ya Waislamu inakuanga zaidi sana sana DC kama yule alikuja nchi hii inaletea watu shida kwa sababu two

tribes wakipigana wengine wanampelekea yeye bribe  na  kusema  leo  sisi  tunataka  Fulani  utufanyie  namna  hii  na  atakubali  na

tuliona 1993-1994. Na tunataka vile PC abadilishwa na hata DCs wabadilishwe na waletwe Waislamu.

Ya  nne.   Im  contradicting  kitu  kimoja  ambaye  Sheikh  Abdullahi  amesema  yakua  Waislamu  ama  dini  ya  Kiislamu  haikubali

wanawake wasome na wasome nje hata haikubali msichana asafiri mahali ambaye anaweza kukaa usiku na mchana. Colleges

ya wasichana Islam does  not allow, this religion of ours does  not accept  women  to  go  far  from  their  fathers  and  mothers  na

tungependa  hiyo  ibadilishwe  kwa  niaba  ya  waislamu  kwa  sababu  hile  faidha  tunapata  hapo  ndio  nyingi  kuliko  hili  hasara

tunapata hapo. Kwa hivyo hiyo ndio maoni yangu hata kama nimetoa maoni mbaya mbaya hiyo ni rai yangu tu poleni.  Asalamu

Aleykum.

Com:  Lenaola:  Asante  Muhamud  hata  Kiswahili  yako  ni  safi  kuliko  yangu.  Kuja  ujiandikishe  hapa.  Haji  Hussein  halafu

afuatwe na Abdishakur Sheikh.

Haji Hussein: Yangu ni kusema massacre mingi tumeingilia district  hii ama madistricts ya North Eastern tunataka tulipwe fidia

na serekali  hii ya Kenya kwa  sababu  serekali  ilifanya  makosa  hii  yote.  Kuna  wakati  nyingine  Wagala  na  ile  massacre  ingine

ambaye helicopter ya jeshi ilikua ikitembea juu ya mahali ilikua mwaka kumi na kitu. Hiyo nikumaanisha ya kwamba sio  wale

ambawo wamechukua na mahali jeshi ilikua na husika na hiyo kwa sababu sheria ya Kenya ilikuwa imesema linda mtu pamoja

na mali yake, mali ilichukuliwa na wanachi walibaki masikini mpaka sasa.

Ya  pili,  juzi  tulikua  tumesikia  kwa  radio  ya  kuwa  MPs  wa  kutoka  North  Eastern  Province  hawaendi  Bunge  kuongea  ama

kuongea na Raisi,  ili watoe maendeleo na kitu kama hiyo. Wakati Raisi alikuwa katika kiwanja hii tumemuliza barabra,  sewage,

hospitali  na  hakuna  kitu  kimetendeka  na  MPs  ndio  waliokua  wanasimama  hapo  nawaliongea  kwa  mdomo  yawo  wakiwa

wanafanya maoni.

Nyingine hospitali, nataka tujengewe hospitali kwa sababu tuna hosapitali  ya ukoloni bado  na tujengewe barabara  kwa sababu

barabra  haujachukuliwa  hatua  hata  kidogo  pahali  imechukuliwa  ni  pahali  bonde  ambayo  maji  inalalia.  Maji  pia  ni  kathalika

ingawa ni sehemu ndogo ndogo. 

Mambo  ya  elimu  kuna  upaguzi,  upaguzi  ya  kwamba  kama  mtoto  amefaulu  aende  University  subject  hile  yeye  mwenyewe

ameuliza hakubaliwi kufanya hiyo subject anapewa hile yeye hajapendekeza.

Nyingine  nataka  watoto  wasome  free  na  inatakiwa  pia  mwalimu  wa  polytechnic  apewe  mshahara  kama  walimu  wengine

ilitufaidike na walimu wale wanaujuzi kwa sababu polytechnic sasa  imefungwa,  kwa  ukosefu  ya  walimu  kwa  sababu  serekali
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hawawapei mshahara na wananchi pia hawa na nguvu bya kuwapea mshahara.

Kwa mambo ya election  kubadilishwa,  Mimi  nimeonelea  hatua  hii  ya  sasa  hatuwezi  kupata  kila  wakati  nataka  iwe  uangalifu

kiangalifu haswa ya husaidia sisi wananchi Katiba ikiandikwe na isiwe na na issue haraka ili iandikwe kitu ambacho hatupendi.

Nataka Raisi pamoja na MPs wake pamoja na wanaibu wake vile wanakaa iwe inatupendeza mimi mwenyewe na hivo. Lakini

nguvu isizidi kupendukia kiwango ile inatakiwa na inatakiwe iwe na Parliament hapana Raisi.

Ya mwisho, wale watu wanaongea juu ya mipaka,  mipaka inaonekana wale wanapendelea sana mpaka wanataka kuleta watu

wengine nchi ili wakae kwa nchi mahali hiyo. Kwa sababu hapa mahali mipaka ilifanywa wakati  wa ukoloni watu waliondolewa

mahali  walikuwa  waniishi  na  sasa  wakaletwa  wengine  sasa  wageni  ndio  wanakaa  pale  sio  wale  wenyeji  haswa.  Wale

waliondolewa pale babu zao walizikwa pale, na mpaka babu ya babu walikua wanakaa pale,  walizikwa waliforoshwa na nguvu

ya Kizungu kwa hivyo tunataka Wazungu watulipe fidiya, kwa sababu ya kufanya sisi tuumizane na kufanya mambo ya mipaka,

kila wakati vita na mahali kuondolewa. Mapendokezo yangu ni hayo.

 

Com: Lenaola: Asante Bwana Haji Hussein njoo uijandikishe pale. Abdi Shakur, halafu afuatwe na Hussein Jelle.

Abdi Shakur: Assalmu Aleikum, My names are  Abdi Shakur Sheikh and my views are  different from what others  have said,

mine is just simply concerning an issue whereby somebody is a prisoner and he is a Muslim he is given a short  trouser  whereby

he cannot pray and do his private duties and I therefore request  the law that was enforced to be  changed and Muslims should

be given special clothes for their prayers and their at least.

 

The other thing is in the police cell even now if you go you will find a bucket  where those who are  in the custody do urinate in

that bucket and it over flows until it speads to the floors of the cell and I as a Muslim regards urine as the most filthiest thing and

therefore I cannot say prayers.  Therefore such thing should be stopped in where Muslims are and should not be practiced.

The other thing is the power of the President:  The power of the President at least must be  reduced because it seems appointing

of  Ministers  and  Assistant  Ministers  is  like  a  reward  because  their  educational  background  are  not  based  on  any  kind  of

qualifications or  experience.   When one has not attended even  stardard  one  but  wins  on  a  KANU  ticket,  he  is  appointed  a

Minister. I think that kind of thing should also be eradicated from the constitution. Mine is only that, thank you.

Com: Lenaola: Thank you very much Abdi Shakur.Hussein Jelle afuatwe na Noor Mohamed Maalim.

Hussein  Jelle  Ibrahim:  Kutoka  Barwaqo  Manyatta  maneno  yangu  ya  kwanza  ni  watoto  wa  North  Eeastern.  Sisi  tulikua

tumeanza  kudhulumiwa  kutoka  miaka  thalathini  na  tisa  ambayo  Kenya  ina  Uhuru.  Mara  tulikua  akili  yetu  yote  akili  ya

binadhamu yote ni ya kutoka kwa tumbo ndio binadhamu awe na akili. Tulikua tunaangamizwa na njaa sababu kama una njaa
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hauna akili.  

Kwa hivyo wataoto wetu munasikia kila mwaka wanaua na D, D, D, D miaka thalathini na tisa ni sababu ya shida kama hiyo.

Tunataka watoto  wa Kenya wengine walikua miaka thalathini na tisa kuelekea juu na sisi watu wa North Eeastern tunaelekea

chini.  Kwa  hivyo  hatuko  sawa.   Ikiwa  Katiba  hii  ni  ya  hakii  na  muliona  hii  Katiba  ilikuwa  sio  Katiba  ya  haki  ndio  ina

Constitution leo munageuza Katiba na tunataka watoto  wetu kuanzia saa  hii watoto  waanze  kusoma  bure,  maendeleo  iwe  ya

bure katika North Eeastern sababu wale ambawo wako katika Nairobi  kama kenyatta  house kama Balala  house  kama  wapi

munaona magorofa hizo, yule mwenye mtoto huyo na mwenyene nyumba hiyo yule mtoto wake na mtoto kuanzia Kenya ipate

uhuru alikuwa anpewa relief ndio munasema wawe sawa na walipe pesa mmoja ya kiwango mmoja. 

Hiyo ni dhulumu kwanza hatuta dhulumiwa kwa hiyo kama hii Katiba ni ya haki sisi watu wa Northe  Eastern tupewe haki zetu.

Binadhamu humeza chakula kile ambacho kimepitia mdomo kupelekea tumbo inapitia koo  kama hakuna koo chakula hakiwezi

kufika tumboni. Kama mnaoana barabara yetu tutakua na maendeleo gani na akili gani hakuna. 

Hakuna maendeleo na hatutakua na maendeleo na masomo yeyote. Tunataka hiyo barabara haki yetu ya miaka thalathini na tisa

tupwewe kwanzia hiyo barabara iwe lamii.

Askari  yule  ni  ya  Human  Right  macho  yenu  kile  muaona  munashuhudia  saa  hii  askari  huyu  anasimama  mbele  yetu  hamwezi

mukajua yeye ni jeshi au yeye ni askari  gani akitowa hiyo kofia.   Hiyo ndio tunaita rough  uniform  ya  kwanza  hiyo  ndio  dalali

ambayo vile tunateswa muangalie na muongeze kwa vile munaona na macho yenu hiyo ndio haki mhakikishe hiyo. Hatutaki hiyo

uniform Kama hiyo tunataka mtu akiwa askari  tunajua yeye ni jeshi au nambari Fulani jina Fulani Fulani avae uniform kama ya

kamaya down Kenya wengine.

Hatutaki mambo ya mipaka mipaka nini hiyo ni mamabo ya wazee  wa  dunia  ya  zamani  ya  ukoloni  hile  ambaye  imeturudisha

nyuma hatutaki hiyo kitu inaitwa mipaka.

DC  juzi  ma  MP  wetu  walikuja  hapa  walikua  wanasema  sisi  bunge  kumi  na  mbili  tumekua  na  ummoja  kwa  kuondoka  DC

alipelekwa elfu kadha  wanaamza  kuhamishwa  makabila  wengine  Wajir  North.  Kenya  kama  kuna  hiyo  mipaka  serekali  hiyo

itangaze kila mmoja awe na Uhuru na awe free.

Ya Tatu sisi tukiwa watu wa North Eastern kama ni watu wachache watadhulumiwa ambayo  sheria  ya  zamani  inasema  watu

wachache hawana hakii, sisi kama hatuna hakii  useme  na  watu  wengi  ndio  wana  hakii  sheria  andika  hivyo  hivyo  kama  wale

watu hawana uwezo au wale sio kabili wengi hawana haki basi  sheria aseme watu wale wanadhulumiwa na ni wale wachache

ndio wapewe haki yawo. Kenya haina hakii yule mtu mwenye cheo ndio ana haki na yule masikini hana haki.

Jambo la mwisho ni kwamba tunataka katika North Eastern kuanzia mwaka  huu  tunataka  iazazwe  ikisommwa  budget  miaka
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thalatini vile tumethulumiwa tufannywe kama wa Kenya wengine tupewa asilimia hamsini 50% ya budget ya Kenya ndio ili tufike

miaka thalathini na tisa wale wame tupita ili tujaribu kuwa fikia na tuwe kama kitu kimoja.

Com: Lenaola:  Asante sana Bwana Hussein njoo ukajiandikishe pale tumeshukuru maoni yako.  Noor  Mohamed afuatwe na

Sheikh Mohamed Sirat.

Noor  Mohamed:  I  m a  teacher  Wajir  Integrated  Program  for  Physically  and  Mentally  Handicap  in  Wajir;  I  will  give  my

opinion towards the Constitution Review today. I want to comment about  having being tax payers  for the last thirty eight years

and in the country and we now require Marshal Plan which will at least ensure that we are now reaching certain levels with other

parts of Kenya like tarmacking roads, better health facilities etc. 

The  consolidated  funds  for  those  38  years  of  governance  we  should  now  be  used  to  develop  us.  Pertaining  to  education,

poverty has reduced our capacity and as  a result,  we rely on famine relief, somebody who is relaying on famine reliefe cannot

pay fees for Secondary school.   Honestly  therefore,  we  request  that  there  should  be  a  free  education  right  from  Primary  to

Secondary education.  Burseries for those who cannot if that will not be alternative feeding etc.

Pertaining to being pastoralist, especially in this Province that being the only activity I think we require a proper  market  for our

animals that to earn us a living. If there are boards, coffee board like of Kenya then I think we should be given a better  market

outside so that this people  can at  least  have other source of income so that they can have a better  market  outside so that our

people can get better payment.

Raw materials from the animals we have here can enable us to have the Kenya Meat Commission in Wajir as a factory in Wajir.

In additional to that we require a leather factory here in Wajir because we have the raw materials here.

I will further support a councillor hawa askari with their those uniforms those are soldiers but we cannot know whether they are

bandits, Home guards or  whatever and incase they rape,  loot or  they commit crimes their boss  normally defends them and he

tells you to identify them from a bunch of 200 or 600 men and this is really difficult.  So this honestly they should wear  uniforms,

we have been told that this North Eastern is now the same as the any other part  of Kenya and I don’t know why this Askaris

are terrorizing us here please take them back to where they are required.

I will further support the court  issue the Islamic Court,  if you are  dissatisfied with Kadhi at  the district  level we have no where

else  to  go  we  cannot  refer  the  case  back  from  the  Muslim  court  to  this  other  court  again.  So  the  two  courts  must  run

concurrently so that we have the High Court for Islamic upto Court of Appeal.

Pertaining to the Provincial Administrations:  The chiefs, DOs,  DC’s  these  people  are  very  powerful  so  I  think  their  powers
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should slightly be reduced and we need to go back to former history where we used to select chiefs.

Concerning   a  head  teacher  in  integrated  program  for  those  who  are  disabled,  blind,  deaf  or  physically  handicapped  are

completely  sidelined  in  Kenya,  even  right  from  the  Ministry  where  they  come  from  that  is  Ministry  of  Education  where  the

supportive staff are  not paid by anybody whereas other areas  they  are  paid  and  provided  with  other  learning  facilities.  Even

other boarding schools are given facilities but ours not given, textbooks from donors.  These children require Braille text books.

 As a Head teacher  in mentally handicapped even teachers  who  have  to  teach  in  those  integrated  programs  are  not  enough.

Wajir integrated program for physically handicapped want teachers  for  all  schools.   So  those  teachers  should  be  brought  to

North Eastern like any other parts of Kenya where saying disability is not inability.

The  idea  of  banks  we  are  Muslims  I  think  the  question  of  interest  is  unlawful  harram  we  require  banks  that  do  not  charge

interest. Unaweka pesa yako kama mwaka hii ilikua millioni moja itakaa tu millioni moja, hii haramu yenu kidogo hatutaki.

Com: Lenaola: Last point Mwalimu.

Noor Mohamed: Sorry, we were also saying the government services should slightly be close to Wananchi since that we don’t

have a National school in the whole Province,  we need one and we require one University at  least  in the province and incase

because of so many drop outs at least income generating projects like polytechnics and other projects  should be initiated in the

Province because we lacked so much and Marshal Plan for North Eastern we are now aware. Thank you.

Com: Lenaola: Thank you Mwalimu asante kwa maoni yako njoo ujiandishe. Sheikh Mohamed Sirat.  Afuatwe na Mohamed

Abdikadir Mohamed.

Sheikh Mohamed Sirat: Bismillahi Rahmani Rahim,  Macag eyga wa ha waye Sheikh Mohamed Sirat.

Translator: My name is Sheikh Mohamed Sirat.

Sheikh Mohamed:  Waxan kamit ahay qulumatha musajitka.

Translator:  I m one of the religious leader in this town. Imam of one of the mosques.

Sheikh  Mohamed:  Mahat  markan  Ellahey  u  celino  katib  waxan  uucelineyna  dhowlatha  iyo  dhatka  kawanqawaha  nokene

ayan maxat ucelineyna

Translator: Thanks to God and thanks to those who are behind this arrangement.

Sheikh Mohamed:  Marka kadib waxa loimathe qanunka labadhalayo nin walbona rayyi gatha aya lobahayayey.

Translator: I think the session today concerns about the change of the Constitution and everybody is here to air views.
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Sheikh Mohamed:  Qanunu hadhilayirahtho adunka lawo qanunu ayaka jirta.

Translator: In this world there are two of Constitution.

Sheikh Mohamed:  Qanunu uu Ellayey sodhajiyeye.

Translator:  One is religious.

Sheikh Mohamed:  Iyo mit oo lasameyey.

Translator:   And the other one is the one we are reviewing now which is made by man.

Sheikh Mohamed:  Anaga hadhii anahay musliminta Kenya kunol. 

Interjection: Translator : Waqtiga naguyar mitaarabto sheq ascatha anaguyaraneysa.

Sheikh Mohamed:  Waxan doneyna qanunka samawiga eh uu Ellahey unosodajiyey in an kudacano ahandoneyna.

Translator: We the Muslims in Kenya we would like to use the Islamic type of law in Kenya.

Sheikh Mohamed:  Sabata oo eytahay waxawayey qanunuka oo qof walbo sinkaro hakisa.

Translator: That is perfect and justified type of Constitution.

Sheikh Mohamed:  Haqaa binadhamka ama haahatho rag ama hawen.

Translator: The Islamic gives men and women their rights even animals have their rights.

Sheikh Mohamed:  Ama qof weyn xaahatho ama qof yar. Ama mathax kilahukumaye xaahatho.

Translator: The old and young. Leader or the late.

Sheikh Mohamed:  Wa qanunuki Ellayey usodhajiyey inti adhunyatha ey kadamaneyso sithas ayey ahaneysa.

Translator:  The  Islamic  Constitution  is  the  only  Constitution  that  does  not  change  with  time  or  with  circumstances  as  it  is

perfect.

Sheikh Mohamed:  Wax bana an lagudhari Karin ama an lagagonikarin.

Translator: It cannot be reduced or it cannot be added.

Sheikh Mohamed:  Wa qannunka kali zaman kasta oo lajogo iyo wakti kasta oolajogo kusul inti adhunyatha ey karogmeyso.

Translator:  And it has scattered for every century and every age group.
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Sheikh Mohamed:  Hadhi anahay musliminta Kenya kunol qanuniki islamia in nalogudharo Katibathan usub oo hadha lahajina

ayan dhoneyna.

Translator:  So  with  us  Muslims  we  request  the  Constitution  to  accommodate  the  Islamic  Constitutions  and  Muslims  to  be

ruled through the Islamic Constitutions.

Sheikh Mohamed:  Mida labat.

Translator: The second one.

Sheikh Mohamed:  Khalii yalka Kenya.

Translator: The khadhis in Kenya.

Sheikh Mohamed:  Wa macag moogiye wah shaqo fican ey kaxayan majirto

Translator: They are only there and they are not any meaningful jobs.

Sheikh Mohamed:  Setah kothob nikah, furnini iyo dahal kali bey hayan.

Translator:   They only deal  with three things that is,  engagement,  divorce and inheritance  those  are  the  three  aspects  of  the

laws they deal with.

Sheikh Mohamed:  Waxan lagutalagaley qanunka cofka maishalisa oodan in u cabto aya logutalagaley.

Translator: And according to the Islamic Constitutions Kadhs are supposed to well versed, they are supposed to know the life

how Islamic law cater just like any other law they are supposed to know everything not only those three types of aspects.

Sheikh Mohamed:  Sitha darathed waxan dhoneyna in kadiga awodhotha la baralieye tirathothana labaraliyey.

Translator:  We  Muslims  of  Kenya  we  would  like  the  Constitution  to  carter  for  more  qualified  Kadhi  and  Kadhis  with

expanded powers and role.

Sheikh Mohamed  Waxa kale khali in dhintisa u hor unaqtho oo shacala dhowlatheht waye ee mahadli karo  an ladihin sithi ey

hata yihin.

Translator: We also want the Constitution to organize for the Kadhis to be  free and to be  free from the government systems

and they have freedom to rule and not to be  threatened like any other government worker,  they are  not restricted  and  not  to

told abcd or practice do the law this way, no they should be free to do the way Islamic sheria does.

Sheikh Mohamed: Mita sadahad.

Translator: The third point.
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Sheikh Mohamed:  Waxa Ilamaka una amri haya qofka mamulkisa hayo in u elmihisa u tarbiyeyo oo wanajio.

Translator:   The  Islamic  sheria  agitates  for  good  discipline  at  home,  parents,  mothers  and  fathers  should  bring  up

well-mannered children in the families.

Sheikh Mohamed:  Ninki qoskisa masul kaeh in uu gawadisa ilashan karo.

Translator: Therefore we would like the Constitution to empower parents especially female children to be cartered for by their

parents to be disciplined and if a lady misbehaves then the parents has the powers to discipline that lady.

Sheikh Mohamed:   Mitha afarat,  aqlaq hun bajirta  oo hawenka jirkotha baneyyey  daa  ayatha  eh  waxan  dhoneyna  in  zinna

mathnuciyo sabata eydis wuxu kadasha zinnatha.

Translator:  As Muslims we would  like  to  be  included  in  the  Constitution  that  prostitution  is  prohibited  and  anybody  found

engaging in prostitution be dealt  with  according  to  law  just  like  any  other  crime  like  stealing,  killing  or  somebody  who  does

anything bad, prostitution be a crime, a crime that is going to be dealt with within the court.

Sheikh Mohamed:   waxan rabna dhadka Northeastern  kunol hadhti haqotha uyahay. Anaga maheysano jitkana wat aragten

diwatatha nahaisato wat aragte. in wagala iyo garis dhatka lagu guwey wa ogtihin. Anaga ququthi Kenya wali manahelin.

Translator:  We people  of North Eastern province we see  ourselves as  if we are  not part  of Kenya,  our rights are  denied to

justify that we have beed subjected to so many historical injustices example; the Wagala massacre  which have torched so many

people in this district.  About 1000  people  were killed by the government forces.  In terms of development we are  behind  and

we like the Constitution to give us our right of justice, education, movement and other rights to life and the Constitution to cater

for that.

Com: Lenaola: Last point jambo la mwisho Sheikh.saa ndiyo mbaya.

Translator:  Tii okudhambesey sheq.

Sheikh  Mohamed:   Quqtha  ilmahama,  malin  doweto  waxa  naloshegey  in  ilamaha  in  alaguthi  Karin  hatan  muslimim  nahay

qanunu kas namaqawanayo carutena wala quthi.

Translator: Circumcision is compulsory in the Muslim community, we would like the law or the Constitution not to change that

we have the right to circumcise our children and that is religious and religion we cannot change that  is  one.  Two  the  decision

making organs of government, the top security men and the executive part of the government we would like so many Somalis to

be included. Thanks.

Com: Lenaola: Ngoja Sheikh kuna swali.
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Com: Yano: Asante sana Sheikh, tangu asubuhi ninasikia hii mambo ya prostitution you don’t want prostitution you don’t want

abortion there is AIDS all this thing are  seem to be going on.  Has religion  failed  or  what  has  happened  because  religion  you

teach Puritanism where have we failed as  a religion? Why are  we having all these  verses  and  they  seem  to  be  quite  rampant

what has happened?  

Translator: (translating in kisomali) Wehey kuweydisey nagaha ilmaha lagasorithayo zinatha mahadacay madinti ba  shgeini

lag mahadacay.

Sheikh Mohamed:  Tas waxa usabab eh musliminta Kenya mamul isalmi eh oo waxauhayao majiro dhowlad da free kadigtey

wax awod na malihin an kurebno.

Translator: We Muslims in Kenya this government does not recognize this Islamic sheria in the Constitution and we don’t have

Islamic sheria in place which can prosecute somebody who has engaged in prostitution, abortion and all that kind of things so it

is because of this facility not being in place that this kind of things are spreading tremendously.

Com: Lenaola:  Sheikh tafadhali njoo ujiandikishe pale.  Mohamed  Abdikadir.  Abdille  Mohamed  nani  mbale…  (Inaudible)

basi mnajina sawa ilikuwa Abdi nilikua naita Abdi wewe endelea.

Abdi Abdille Mohamed: Mimi ninakaa hapa Wajir Central na nataka kupeana maoni yangu kuhusu Katiba. Mimi binafsi sitaki

ya Majimbo ama mipaka. Nyingine sisi shida yetu ilikua tuna   ..

Hata birth certificate ukishukua ni fake siyenu ya yetu ni tofauti.

Kipande  nyinyi  mna  moja  sisi  tuna  screening  ambaye  siku  hizi  haituasidie  sisi  haina  register  mtu  akipoteza  hakuna  mahali

yakutafuta na anambiwa kwenada lete ni fake. Kwa hivyo sisi nia yetu imekua fake. 

Somalia  inasemekana  hakuna  serekali  je!  Sisi  situna  serekali  unaona  askari  wanapangwa  hapa  down  Kenya  askari

wanazungushwa hivi mpaka number yake imeandikwa hapa na unaandika number yake kwa karatasi  kidogo  na  unapeana  na

anshikwa dakika hiyo hapa hakuna.  Isitoshe OCPD akitoa askari  na kusema kwenda shika mtu fulani ana  makosa  hawawezi

kumtafuta yule mtu ambaye ameingia kutoka Somalia hana kipande anashika Wanakenya wote.

Com: Lenaola: Tafadhali tuheshimiane tulisema asubuhi tuheshimiane usitaje mtu kwa jina, usimtoe kwa mfano 

Interjection: Abdi Abdille: Mfano minatoa mfano.

Com: Lenaola: Toa mapendekezo.
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Abdi Abdille:  Askari  ya Kenya hapa wanashika watu 20  na  wanatafuta  mtu  mmoja  wale  kumi  na  watisa  wengine  wanalala

ndani na asubuhi wanambiwa kumbe nyinyi mlikua na kipande mwende nyumbani kama sisi ni Wanakenya haki hatuwezi kubali

hiyo maneno. Sababu kama watu wamekuja  kazi  ukikuta  mtu  uliza  kipande  wewe  ni  mwanakenya  yeye  atatoa  kitambulisho

wachana naye akae kwake tafuta mwingine.

Nyingine sisi plot zetu ni temporary hakuna Title Deed na Kenya kuna Title Deed mtu kama ana plot anaenda na anaweka Title

Deed  na  anchukua  pesa  mingi  anajenga  nyumba  na  nyumba  inajilipa  hapa  hatuwezi  kubaliwa  Title  Deed  pengine  matajiri

wakubwa  ama  MPs  wanatoa  milliono  kadtha  ndio  wapewa  title  deed  na  sisi  tuataka  tikubaliwe  title  deed  na  iwekwe  kwa

sheria.

Yangu  ya  mwisho  ni,  sisi  hapa  tunaishii  na  mifugo,  ngamia,  ngombe,  mbuzi  kule  watu  wa  down  Kenya  wana  shamba

wanatafutiwa  soko  ndani  ya  Kenya  na  njee  sisi  hakuna  mtu  anatutafutia  soko.  Tunaletewa  famine  relief  na  mali  inajaa  hapa

tukileta hapa inauzwa shilingi elfu tano. Kama sisi ni wanakenya tunataka nje ya ndani ya Kenya tutafutiwe mifugo yetu soko na

tutetewe na kuanzia leo tarehe ya leo mwaka huu wakati  huu tuwe wananchi wa Kenya wa mkoa ya nane hata hatukua mkoa

wa  nane  Kenya  ilikua  mkoa  saba  tukisema  ukweli  mkoa  wa  nane  ilikua  hii  na  ni  nusu  inalalia  upande  moja.  Kwa  hivyo

tusimamishe upili tuwe mkoa nane ya Kenya.Assalmu Aleykum.

Com: Lenaola: Asante sana Abdi Abdille. Akowapi Councillor Abdi Hussein.

Abdi Hussein:  Mimi kwa jina naitwa Abdi Hussein Councillor wa Eldia ward nakitoa mapenedekezo  yangu  ya  kwanza,  sisi

kama  watu  wa  mkoa  wa  Kaskazini  Mashariki  tumethulumiwa  wakati  Katiba  ya  Kenya  ilikua  ina  undwa  hatukushirikishwa

kwanza na sababu hiyo ndio kwanza  imetufanya  sisi  tukose  kila  kitu.  Mapendekezo  yangu  ya  kwanaza  mimi na  sema  tangu

tupate uhuru mpaka wa leo mamillioni ya mifugo umemalizwa na serekali  ya Kenya ikiwa askari  yule tumeandikiwa wa kulinda

mali ya wananchi na mali zao umegeuka kwa ya kumaliza  sisi.  Tunataka  Magala  massacre,  Wagala  na  Garissa  yote  Mali  na

watu wote tuliibiwa na serekali ya Kenya tunataka fidiya.

Ya  pili  tunataka  kama  sisi  ni  mkoa  wa  Kaskazini  Mashariki  kwa  vile  sisi  tumebaki  mwaka  thalatini  na  tisa  nyuma  tunataka

tupewe mipaka ya Kenya nusu ili tuendelee mbele kama Kenya nyingine, tuwe na barabara mzuri, tuwe na shule mzuri ili watoto

wetu wasome vizuri tupewe elimu ya bure dawa ya bure tunataka tupate mipaka ya serekali na hiyo iandikwe kwa Constitution.

 

Kama sisi ni watu wa Kaskazini Mashariki tunataka ya kwamba hatukushirikishwa na hatuja pata  matunda ya Kenya kama leo

tumapata fursa ya kuongea ni kweli tuliambiwa tutowe maoni yetu tunataka mapato ya pesa  ya Kenya iletwe hapa ili tujengewe

nchi yetu.
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Ya tatu nataka ya kwamba serekali hii tunao iwe vile ilivyo, Raisi awe hivyo, Parliament wawe na uwezo yawo hivyo. Serekali

ya local government ndio wanakasoro  kidogo mimi mwenyewe ni Councillor na sina uwezo kubwa kwa Council na tuanataka

tuwe tumechaguliwa na wananchi  tuwe  na  uwezo  ya  kusimamia  Council  ya  kwamba  Chief  Ofisas  wawe  wanaandika  wawo

wenyewe na wanaajiri na tukiona mtu anaharibu kazi tunamfute hiyo pia tunataka.

Mapato  ya  local  government  haistahili  kutosha  ma-Councillars  kwa  allowance  yao  ningependekeza  ya  kwamba  Councillors

walipwe na Central government kama  MPs kwa vile wamechaguliwa Waheshimiwa hata wawo pia.

Hii ardhi tunao sasa niya Trust Land siyo ardhi ya serekali na kwa sababu ya watu kuhama hama tunataka hiyo ardhi iwe Trust

Land iwe hivyo iliwengine wasichukue.

Mambo  ya  Majimboism  hatutaki  tumekata  kata  kabisa  kwa  vile  Kenya  nyingine  imeendelea  leo  ikisemekana  tuwe  na

Majimboism  sisi  tutaachwa.   Kwa  vile  wengine  wametajirika  wamejijengea  nchi  yao  sisi  wanaanza  kusema  wanataka

Majimboism hiyo tumepinga kama sisi ni watu wa North Eastern.

Mambo ya mipaka,  mimi nimeshangaa sana watu  wanataka  mipaka,  mipaka  ukoloni  ndio  wameleta  ndio  mnataka  kudai  zile

shida walituletea. Mipaka yule mtu anataka aende ukoloni hii ni Kenya natumepata Uhuru, tunataka Kenya hii kila mtu aweze

kutembaa vile anataka na akae  mahali naotaka.  Mimi  nikitaka  Kikuyuni  ni  lazima  ni  jenge  kwa  vile  hiyo  ndio  uongo  ukisikia

mambo ya kusema tunataka mipaka na kujijengea mahali ambapo ni kwetu hiyo si Uhuru hiyo mimi ninapinga  tunataka  tukae

kwa njia mzuri.

Security yetu nataka Serikali iwe na jukumu ya kwamba inalinda mali  ya  wananchi  na  maisha  yawo,  saa  hizi  hawalindi.  Yule

ofisa tumeandikiwa ya kwamba, maajabu ni umegeuka wafanya kazi ya Kenya wa serekali.  Mimi nimesikia mimi sijasoma sana

nimejuwa  tu  kiswahili  na  vile  mimi  ninajua  serekali  ni  wananchi  wengine  wote  ni  wafanyi  kazi  ambao  wameandikwa  na

wananchi, sasa ile sheria tunao sasa wafanya kazi ndio serekali na wananchi ndio wakilishi. 

Yule  mtu  wewe  umumajiri  ambaye  anatakikana  akuheshimu  wewe  hakuheshimu  na  anakunyanyasa  askari  anakupiga,  DC

anakuambia toka kwa Ofisi yangu hata wewe unaweza kuambiwa toka kwa ofisi yangu na ofisi ni ya uma. Kwa hivyo tunataka

serekali wasimamie wananchi kikamilifu na iwekwe katika Katiba. Kwa hayo machache asante.

Com: Lenaola: Ngoja kidogo Councillor asante kuna maswali.

Com: Baraza: Councillor asante kwa maoni yako na vile tunatengeneza Katiba mimi ninatakaa nielewe kila kitu kwa hii mkoa

ndio tuende Nairobi nifikirie.  Kule kwingine tulikua watu wanalia sana kwamba wasiporudisha hizo tribal boundaries ya ukoloni

wawo wananyanyaswa sikujua nini lakini walikua wanasema hivyo, eti kuna watu  wengine  wanavamia  tuu  na  wanaenda  ndio

watu  wanapigana  na  watu  wanataka  hii  nchi  mpya  tunatengeneza  hawataki  kupigana,  hawataki  hii  mfurugano  ambayo  hiko.
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Sasa  sijue utatusaidia hapo namna gani wengine wanaogopa wanavamiwa na hawana njia  nyingine  pekee  ambayo  tutakua  na

usalama nikusema tusivamiwe na nyinyi hapa  mnasema  hiyo  hakuna  na  huko  wengine  wakasema  hata  hawaombi  na  kusema

naomba maji hapa hakuna nataka nielewe ndio nitajua nitafanya nini nirudi kule Nairobi.  

Abdi Hussein:  Kulingana na maoni yangu kwa sababu wawo wanasema wanataka  mipaka  iliwasivamiwe  hiyo  ni  uthaifu  wa

serekali  ndio  inaaleta  kama  tungekua  na  serekali  inatulinda  kwa  kisheria  hatungevamiana.  Nairobi  watu  ni  wengi  hakuna

kuvamiana hiyo serekali yetu ndio uthaifu na hata hile sheria kidogo tunao haitekelezi kikamilifu na security personal  hawa peleki

sheria vile inatakina.

Com: Baraza: Utanisamehe Councillor, wewe ni leader  na unajua hii mambo lazima tuelewe vizuri ndio tusaidiane namna gani

kama wa Kenya.  Mbona wengine wanalia wanavamiwa eti watu wengine hawa ombi  nikuvamia  tuu  tutasaidia  namna  gani  hii

nchi ndio tukae vizuri? Kwa nini wale wanalia na tutasaidia namna gani?

Com: Lenaola: I think it is security.

Com: Baraza: Security no no it is over resources, over grazing, over water, I think so nataka nielewe na unisamehe.

Abdi Hussein:  Hiyo pia nikisema  naye  inaingia  uthaifu  ya  serekali  kwa  sababu  ya  nini?  kwa  sababu  ya  kuhama  na  kuingia

sehemu nyingine kwa hii ardhi haina mvua nyingi  Mvua ni kidogo. Hakuna development maji hakuna area  ile ambapo wanakaa

labda haina maji na inakua inakua lazima waende kwa sehemu nyingine na  kutafuta maji ama malisho hizo zote zinakuja chini ya

serekali mbaya.  Hiyo ndio inaleta kulingana na maoni yangu.

Com:  Lenaola:  Asante  sana  Councillor  kwa  maoni  yako  tumeshukuru.  Mohamed  Abdille.  Halafu  mzee  Mamo  karibia.

Tunakaribia kumaliza naningependa wale ambawo wanazungumza tafadhali uende kwa point utowe mapendokezo na uendelee.

Mohamed Abdille Abdi:  Magacaiga wa Mohamed Abdille Abdi.

Tanslator: I m Mohamed Abdi Abdille.Mimi ni mtu ya Wajir

Mohamed Abdille:  Waxan kahadli mapakaha iyo ID card.

Translator:  My points are  two,  one is about  the traditional  boundary  that  we  have  been  talking  about  and  the  other  one  is

National Identity card.

Mohamed Abdille:  ID card dibkan aan kucabno mitlaqayasi karo maaha.

Translator: Problems of getting ID cards in this region is very difficult and I m supporting it.
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Mohamed Abdille:  Wajer an kudashey will keyga ana Wajer bu kudashey screenung card keen baladehey.

Translator: At the age of sixty years I m in Wajir and my son here who is either 17,18,16  years  who has no kipande and it is

not his mistake not to have ID it is the system of government that delays the issuance of ID card  and if as  a parent  with all legal

Kenyan documents I prove this is my son but that is not valid according to the government,  it is the government that is delaying

the issuance of ID cards so we want that problem to be solved Consitutionally.

Mohamed Abdille:  Mita kale waxawayey mipakaha.

Translator: The issue of  traditional boundaries, when I was young I was a camel herder.

Mohamed Abdille:  ……(inaudible) Mapaka waxan kuogahay Engiris.

Translator:  This  issue  of  traditional  boundaries  was  introduced  by  colonial  government.  We  don’t  want  to  hear  traditional

boundaries  in  Kenya  because  the  colonial  government  was  not  fair  even  to  make  or  to  democratic  those  tribal  boundaries,

which they are saying this part is for a certain community were not there and they have not consulted the communities who are

there and they were not justified.

Mohamed Abdille:  Kenya xagetha marabno mapaka. Nin kasto meshu rabo xakunolatho.

Translator: If you are Kenyan your settle anywhere you build and grab land anywhere.

Mohamed Abdille:  Waxa kale oon sheganey na wax dhamana ladoho on an haisano majirto.  Xadan nahay rer  Northeasten.

Dhowlada weyna disha anaga wan isdilna.

Translator:  We have no protection that means security among ourselves.   We can kill  ourselves  as  well  as  the  government.

Even other communities can kill us,  we do not have total  protection in Kenya.  We would like the Consititution to protect  our

lives and property in the new constitution.

Interjection: Com: Lenaola: Thank you basi point ya mwisho.

Translator:  Tiikugutambeysey shey.

Mohamed Abdille:  Waxan shegaya rer Northeasten hadan nahay anaga maiskironini dhowladana manorono.

Translator: As the people of North Eastern Pprovince, the government system does not work for us and we does not approve

it.

Mohamed Abdille:  Xadhii eiy dhadkena ey kahadlayan mapaka nanaga maiskudowin.

Translator: If somebody among ourselves is talking about  colonial or  traditional boundaries which were made by the colonial

government in which the community was not consulted and that is the source of quarrels  among the communities the way they

were made in the first place there was no justice or  consultation among the tribal leaders  or  the community themselves then we
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are not also fair to ourselves.

Com:  Lenaola: Thank  you  very  much  Asante  sana  tumesikia  hiyo  point  tumeisikia.  Mzee  Mamo.kutoka  sasa  nafikiri  …

endelea mzee.ngoja kidogo mzee nafikiri sivizuri kurudia mambo ambayo yamasemekana kwa  hivyo  kama  kuna  mtu  ambaye

anakuja sema kitu kipya halafu umalize maana tukirudia hii jambo itakuwa ni wimbo. Sema kitu kwa ufupi kwa dakika mbili.

Ibrahim Mohamed Mamo: Sasa mimi sina manene nyingine, mimi maneno yangu. Watu wanasema maneno mengi sana lakini

wale wanakuja kwa sababu ya Katiba hii sheria ya Kenya ambayo inatumiwa kwa law ambaye wale Wangereze mpaka sasa

wanatumia lakini sasa nyinyi mumekuja kwa sababu ya kubadilisha Katiba ile mzuri na ile mbaya mtupe.  

Mimi ninasema hivi wakati wa Katiba hii serikali ya Kenya inatumia Kanu tuu tangu serekali  imeundwa zamani kulikua na Kau

na Kadu wakati  ule serikali ya Majimbo wanaunga mambo ya KADU na  KANU  walienda  Lancaster  wote.  Mzee  Kenyatta

amesema mimi nitaka KANU serekali  moja.  Na  mimi ninafikiri serikali mmoja umetosha wacha hii nyingine ya Majimbo kama

hiko ama hakuna sisi hatutaki.

Ya pili mambo ya religion mimi ninataja tu sisi ni Wasomali au Waislamu na mutupe ili mambo ya kusema watoto  wasitahiriwe

hiyo dini yetu imekata kata kata. Mtume na hatuwezi kufanywa kitu chochote juu hiyo kitu. Usiguse hiyo sisi tutatahirisha watoto

vile dini yetu inasema na tunafanya ile Katiba yetu ya kislamu anbaye Kadhi yetu nahukumu hiyo! Hiyo na hiyo msiguse kabisa. 

Serekali waitike katika Katiba ya Kenya waache dini yetu hapo papo, hiyo si kutharau serekali  au nini hiyo ni dini inasema kila

mahali na Kadhi ako kila pahali sheria ile tunatumia kwa dini  ya  Kislamu  haswa  ya  kurithi  mambo  ya  kurithi  ya  kusema  mtu

amekufa na kurithi wacha hiyo kwa Kislamu sababu khadi ndiye anafanya hiyo. Hiyo yote tunauliza isingizwe katika Katiba ya

sasa hiyo tuwache nje kabisa namna ilivyo. 

Sasa mimi ninasema, nyingine ndio mimi ninasema sisi hapa North Eastern hatuna Airport.  Airport  yetu ni moja sisi watu watu

wa  nchi  kavu,  tunashida  sana  hakuna  barabara  hakuna  nini  ndio  sababu  mimi ninasema  hatutaki  mambo  ya  Majimbo,  kwa

sababu  kama  kuna  Majimbo  nyinyi  mnataka  kuamsha  sisi  tu  na  nyinyi  mna  mahindi,  shamba  na  sisi  hatuna  na  tunataka  hii

Airport yetu tutumie, tujengewe factory ya meat commission halafu tutumie kiwanja hii kusafirisha mambo yetu kule na wakati

hiyo ndio sisi tunaweza kusema wacha hiyo kitu. Ndio tunataka Airport hapa tutumie hii Airport.

Nyingine mimi ninashangaa sana katika Katiba ya kenya wakati wanandika na MPs na wanachaguliwa na MPs wako na sijue ni

kwanini  MPs  wetu  wote  tangu  miaka  thalathini  na  tisa  tuna  Minister  mmoja  tu?  Kwanini  hatuwezi  kuwa  na  Minister  wawili

katika  Kenya  na  tunataka  tunapewe  Minister  moja  na  tu  ya  Assistant  Minister  na  sisi  tuko  watu  wengi  na  tunatoshwa  na

Minister wawili au watatu kama Kenya ngine.
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Interjection: Com: Lenaola: Jambo la mwisho. Asante.

Ibrahim  Mohamed:  Jambo  la  mwisho  katika  North  Eastern  Province  kuna  kita  imenishangaza  ni  wakati  kunafanywa

recruitment ya Army au ya polisi katika Province mzima waandika watu kumi hiyo nini sasa  wakati  Kenya  inaandika  location

mmoja  watu  tisini  na  sisi  hapa  wanandikwa  polisi  watu  wawili  au  sita  Mandera  sita  kule  sita  watu  ishirini  na  wawili  katika

Province mzima bali kule down country wanaandika location mmoja watu mia tatu.   Kwa hivyo angalieni hiyo. Hiyo sio haki ni

kuumiza wananchi wa Kenya na mimi ninasema asanteni sana.

Com: Lenaola: Asante sana Bwana Mamo. Abdi Azizi Abdi na Abdi Azizi ukija utasema point kwa point kama Mzee Mamo

anajua Mzee Mamo ni chap chap.

Abdi Azizi Abdi: Kwa jina mimi ni Abdi Aziz Abdi deputy head teacher  ya Jugbaro ninge penda kuongea lugha ya English, I

would just try to be  very brief as  much  as  I  can.  I  would  like  to  give  some  of  my recommendation  that  should  be  personal

opinion or suggestion. 

The current Constitution or the old Constitution was old colonial oriented in nature and structure therefore it does  not take  care

of the demands of the dynamic society.  Remember societies are dynamic and they go with the changes therefore since colonial

oriented, it does not serve the contemporary inherits and background therefore depending on the religious or its background the

Constitution should serve according to the it primary background that is.

Second point is on religious issues, you remember Northern Eastern people  belong to one the and same Islamic religion and in

most  cases  Islam  means  through  out  their  life  span  they  will  rely  on  the  Islamic  religion.  Therefore,  there  should  be  an

independent  Court  that  is  Kadhi  Court  which  should  be  independent  from  the  current  Judicial  Comission.  It  should  have

autonomy that is should execute its duties autonomously and detached from  the  current  Judicial  System.  Because  the  current

judiciary does not cater for the interest of communities of this region that is Northern Easter  region, the Kadhi influence should

be defined to the status of Chief Justice and there should be Kadhi courts  all over  the  district  from  Provincial  level  and  even

International level  therefore  it  should  be  an  independent  one.  on  Islamic  region  these  days,  I  happened  to  go  to  one  of  the

institution and it has happened that all the institution, especially the higher learning institution universities, colleges and  all  these

sectors have got chances. Those people who came from the Islamic region happened to have nowhere to go.  

So I see that there is a religious bias being a Muslim and we need to be  treated  equally in this region.  Let me cite for you one

examples that I have encounter recently,  I happened to see  one of our lecturers in the University where I am  a  student.   The

lecturer told me that there is no Islamic religion as a unit but taught as a separate comparative religion.  We are  therefore,  taught

by people  who only learnt  comparative  religion.   We  therefore  require  Sheikhs  who  are  competent  in  Islamic  religion  to  be

employed as University lecturers.
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Com: Lenaola: Last point shortly.

Abdi Aziz:  Okay you remember people  here  have  beed  talking  on  the  issue  of  operation  area  in  North  Eastern  area.   It  is

regarded as  a operation area,  when they say operation area,  they are  being treated  differently from other part  of  the  country,

that is you will find that when there is a problem be it a security or any other thing which happened in the region the askari  of the

security men tries to take the laws into their hands and harass the people.

Interjection: Com: Lenaola: Please try to make recommendation.

Abdi Aziz: Northeastern people would proposed that operation areas should be abolished and people  living area  in this should

be treated equally and should be allowed to vote like other Kenyans.

Com: Lenaola: Thank you Mwalimu give your memorandum please we shall read every word of it.  Thank you very much, Ali

Hassan Daib halafu kama kuna mtu ana memorandum tafadhali peana sasa kwa maana tutafunga kikao kwa dakika tano zijazo

kwa hivyo kama kuna barua umeiandika peana pale kwa meza. Endelea Daib.

Ali Hassan  Daid: A teacher  by profession and I have the following point to contribute.  Currently there are  so many political

parties in Kenya and some of them exist by name, so I suggest that we should have at  least  two to three political  parties  and

must funded by the government.

The  other  point  is,  tunaambiwa  kila  mara  ya  kwamba  uchumi  ya  nchi  yetu  imesoroteka.  This  is  because  of  unnecessary

Commissions of inquiry which do not yield any fruits and their findings are  not made public.   So  I suggest that there should be

minimal Commissions of   inquiry and there findings must be made public.

There other thing is about  the Kadhi and the chief Kadhi as  said  earlier  I  would  like  this  to  be  elected  by  Muslim  Uma  and

Muslim Scholars respectively.

My  last  point  is,  all  over  the  world  the  Kenyan  police  are  actually  known  for  their  brutality  and  they  are  even  called

trigger-happy police.  I think in their training, they  should  be  trained  in  such  a  way  that  the  Mwanachi  is  a  friend  and  not  an

enemy and they should not kill innocent people anyhow. Thank you.

Com: Lenaola: Asante sana Mwalimu for being brief peana memorandum yako tutaisoma yote.  Mtu wa mwisho kwa wakati

wa leo ni Ahmed Ali. Ahmed Ali.

Interjection: hayuko.
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Com: Lenaola: Hayuko basi wewe ingia utakua mtu wa mwisho na umepata bahati. 

Interjection: Ahmed Ali au Hussein.

Com: Lenaola: Nimesema Ahmed Ali, endelea basi sema jina utakua mtu wetu wa mwisho.

Noor Alish Deri:  Bismillahi Rahmani Rahim. Mimi naitwa Noor  Alish Deri.  Nataka  niongee Kisomali.   anigi  eh.  Kuliginawo

watsalamantihin

Com: Lenaola: Endelea Bwana, Endelea.

Translator: ngoja, ngoja okay I don’t know how to translate.

Noor Alish Deri: . Ani hadhan ahay Noor dhatka wey igusehthen.wehey igujifana makasaie

Interjection: Speaker: Mwenda wazimu.

Com: Lenaola: Hiko nini mwache aseme, mwache azungumze. No the other day I was refusing him because  they were saying

he is mad. Anasema … nani sema hayo Bwana.

Interjection: Endelea.

Translator:  Personally I have not tasted the fruit of independence,  I have not got anything in Kenya,  I m not learned and the

government has not catered for my needs.

Noor Alish Deri:  Waxan raba dhowlada in ey shaga isiso.

Translator: I request the government of Kenya to give me employment.

Noor Alish Deri:  Oo walibo Kanu ban raba in ey isiso shaqa.

Translator: I want Kanu to give me employment.

Noor Alish Deri:   Dhad waxa jira iskadiga Kanu ona Kanu ehen.

Translator: There are other Parties, which are undermining Kanu, and they should not undermine Kanu.

Noor Alish Deri:   Kanu hadhi lakala goyo wah isracayo majirto.

Translator: If Kanu is divided the government will fall.

Com: Lenaola: Jambo la mwisho, Noor Deri jambo la mwisho.
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Noor Alish Deri:  Waxan raba dhowlada Kenya in ey isacitheyso. Iyo MP yalka oo dan.

Translator: The government and the MP should assist me.

Com: Lenaola: Asante sana. Asante sana Noor. Sasa tutafunga kikao nimesema asubuhi kwamba ni vigumu kusikiza kila mtu

kuna watu mia nne ambawo hatutasikiza lakini maoni tutachukua na tutaipeleka mbela na tutajaribu kuwa saidia. Nitamwita sasa

Jelle Hassan atuombee halafu tutafunga mkutano. Sheikh Jelle Hassan.

Interjection: Speaker: Yuko hapa.

Interjection: Speaker: Time bado

Sheikh Jelle Hassan: Bismillahi Rahmani Rahim Al hamdu lilahi rabil calamin.

The meeting ended at 6 P.M.
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