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Present:  

Com. Prof. Okoth-Ogendo                
Com. Bishop Bernard Njoroge
Com. Abubakar Zein

Secretariat in Attendance

Fatuma J. Isaa                –        Programme Offficer
Walter Mayaka              –        Assistant Programme Officer
Diana Kivuti                  –               Verbatim Recorder
Omar Abdala Dhadho    –       Co-ordinator.

Absent:

Com. Dr. Maranga Charles.

The meeting was called to order at 10:00 am with Com: Zein in the chair.

Com: Zein:  Habari zenu, ningependa kuchukua fursa hii kutangaza kuwa kikao rasmi cha Tume ya Kurekebisha Katiba kwa

minajili ya kutoa maoni ya Wanakenya ya kurekebisha Katiba yetu.  Jambo la pili ningependa kumuomba mshiriki wetu Bwana

Dhadho atuongoze katika sehemu inayofuata.

Bwana  Dhadho:  Asante  sana  Commissioner  Zein,  Commissioners  ambao  wako  hapa,  Prof.  Okoth-Ogendo,  na  Bishop

Muingai Njoroge, Programme Officer Fatuma na Assistant Programme Officer Walter,  kutoka kwa Tume, viongozi wa tabaka

mbalimbali  ambao  wamehudhuria  mkutano  wa  leo,  Councillors,  viongozi  kutoka  utawala  wa  mikoa,  mabibi  na  mabwana,

hamjambo.   Mimi majina kamili naitwa Omar Abadala Dhadho, ndiye Co-ordinator wa Tume ya Mageuzi ya Katiba ya Kenya

wilaya ya Tana River.  Ningependa  kuwajulisha  Commissioners  ambao  wako  hapa  pamoja  na  sisi  kwamba,  hapa  tulipokaa

ingawa ni karibu na Garissa lakini ni wilaya ya Tana River na hapa tuko katika Constituency ya Bura na wilaya nzima tuko na

Constituencies tatu, ambapo zingine mbili ni sehemu ya wakilishi bungeni ya Galole ambao pia inahusu headquater  ya wilaya hii

ya Tana River.  Tuko pia na sehemu ya wakilishi bungeni ya Garsen ambayo inaenda mpaka baharini.   Kwa hivyo hii  yote  ni

wilaya  yetu  ya  Tana  River  na  wenyeji  wa  hapa  kuna  kabila  tofauti  tofauti,  tuko  na  Malakote,  tuko  na  Waorma,  tuko  na

Munyayaya, tuko pia na Wardhei.   Hizi kabila zote na Wata  pia,  ni wakaazi wa eneo hili la Bura Constituency.    Kwa  hivyo

tukipata matatizo ya utafsiri kwa wale ambao hawaimudu lugha ya Kiswahili tumeweka watu tayari ambao wataweza kutusaidia

kutafsiri.  
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Kwa hivyo ningependa kuchukua nafasi hii  pia  kueleza  ya  kwamba  kamati  ya  sehemu  ya  wakilishi  bungeni  ya  Bura  ni  moja

katika  zile  kamati  ambazo  tumekuwa  na  matatizo  makubwa  sana  nazo  kwa  sababu  imebadilishwa  sasa  ni  mara  ya  tatu.

Tulitengeneza  ya  kwanza  lakini  baadhi  ya  viongozi  walikuwa  wanalalamika  kwamba  tumeweka  watu  wasiojua  kusoma  na

kuandika kwa hivyo ikabidi Commission ivunje hiyo kamati ambayo  tulikuwa  tumeiunda  akabakia  mtu  mmoja  tu.   Baada  ya

hapo wale ambao wameandikishwa wakawa na matatizo mengi sana mmoja  kati  yao  tayari  ni  marehemu,  amefariki,  ambaye

anaitwa Hussein Maramba tulimchagua kuwakilisha watu wasiojiweza lakini sasa  kwa bahati  mbaya  amefariki.    Mwingine  ni

Johora Omar ambaye ni mke wa Chief wa area ya huku huku ambaye naye bwana yake ana matatizo ya kesi kwa hivyo ikabidi

kwa sababu anashughulikia mambo ya bwana yake asiweze kuhusika kikamilifu katika kamati yetu. Mwingine naye alichaguliwa

wakati alikuwa mja mzito kwa hivyo sijui kama sasa  amejifungua ama bado  kwa hivyo hakuweza kushiriki kikamilifu kwa kazi

ambayo alikuwa amepewa. Mwingine naye amechaguliwa lakini amesema kwa sababu ya usalama hangeweza kushiriki kwenye

vikao  vya  Bura.   Wanne  wakawa  hawapatikani  na  kama  vile  munavyo  jua  waheshimiwa  wabunge  mara  nyingi  wanakuwa

Nairobi na mwingine katika kamati hiyo pia ni Chairman wa County Council ya Tana River ambaye naye anaenda juu chini kwa

hivyo  tukabakia  watu  watatu  pekee  yake.   Kwa  sababu  hizo  na  zingine  ikabidi  Commissioner  Zein  ambaye  ni  mwenyekiti

tubadilishe tena hiyo.  Tulipokuwa Bura tulijadiliana kwa muda mrefu na Mheshimiwa mbunge wa area  hii Mohammed Galgalo

na tukakubaliana sasa kamati ya sehemu hii ya wakilishi bungeni ya Bura iwe kama ifuatavyo:-

Member wa kwanza ni yeye mwenyewe area MP Mohammed Galgalo halafu tuko na Salat Garacha ambaye ni mwenyekiti wa

County Council ya Tana River, tuko na Omar Dhadho ambaye ni mwenyekiti ni mimi Co-ordinator,  tuko na Mohamud Wario,

tuko na Hawa Luli Aden,  Elizabeth Wanjiku, Nuru Mohamed ambaye atakuwa anawakilisha jamii ya Wata,  katika ile kamati

ya  kwanza  alikuwa  amewachwa  nje,  tuko  na  Adan  Ibrahim  Aralle  kutoka  pande  za  Bangale,  na  Osman  Abatano  atakuwa

akiwakilisha watu wa Madogo na Hassan Bagana atakuwa anawakilisha  jamii  ya  Malakote.   Kwa  hivyo  tumejaribu  kiasi  ya

uwezo  kuhusisha  sasa  kila  jamii  na  kila  eneo  katika  hii  kamati  mpya  na  wengi  wa  wale  ambao  tumewaandikisha  bado

kwasababu tulipitisha juzi tu.  Lakini ningeomba wale ambao tuko pamoja na wao,  Wanjiku njoo msimame kidogo muonekane

halafu tuendelee.   Kwa hivyo members ambao tuko nao hapa tuko na Mohamud Wario ambaye ni Team Leader  wa kamati hii

ya sehemu ya Bura, tuko na Elizabeth Wanjiku inua mkono wakuone,  tuko na Hawa Adan Luli.  Hao ndio wale ambao wako

pamoja  na  mimi,  Chairman  wa  County  Council  yuko  na  Mheshimiwa  mbunge  wa  area  hii  ameniambia  pia  atakuja  na  wale

wengine ni wale ambao ni (in audible) Asanteni.  

Kwa hivyo nisingependa kuzungumza sana maana hiki kikao si cha Co-ordinator, ni cha Tume bali sasa  kuweza kualika Sheikh

mmoja Mzee Gure aje aweze kutuongoza kwa maombi tuweke mkutano mkononi mwa Mwenyezi Mungu ili tufanikiwe.  Kwa

hivyo tunafikiria kwamba tukianza kikao tukae pamoja mpaka mwisho wa kikao.   Wakati  mwingine watu inabidi wa break  for

prayers  ama  lunch  lakini  sisi  tunasema  kwa  sababu  mnatoka  sehemu  za  mbali  ni  bora  kwetu  tufulilize  tumalize  mapema  ili

muweze  kurudi  Saka,  Kala  sehemu  za  ndanindani,  kwa  hivyo  tutakuwa  pamoja  mpaka  jioni  na  kamati  ya  sehemu  hii

imewatayarishia kitu fulani ambacho kitaweza kuwafikisha mahali  ambapo  mnaenda.   Kuna  chakula  kidogo  kina  tengenezwa
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kwa  hivyo  kabla  watu  hawajafurukana  baada  ya  mkutano  tutakula  halafu  ndio  muende.   Kwa  hivyo  karibuni  na  asanteni

Mwenyezi Mungu awabariki.

Prayers: Rabanna Attina Fidunya Hassanata Wa fil Akhirati Hassanata Wa kinna Adhaba Naar (inaudible) Antakheru rahimin,

Sallahu Alla Sayyidina Mohammad

Com: Zein:  Asante sana Omar.  Wananchi mimi nitachukua fursa hii kuwaomba walio wenzangu tumekuja nao wajitambulishe

kabla sijaendelea halafu na mimi nitajitambulisha.  Nitaanza na mkono wangu wa mwisho kule .

Com. Bishop Njoroge:  Hamjambo wananchi.   Jina langu naitwa Bishop Bernard Njoroge na nimefurahi kuwa hapa leo.  

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Hamjambo, mimi ni Prof. Okoth-Ogendo wa Commission.   

Com. Abubakar Zein: Asante sana.   Mimi ninaitwa Abubakar  Zein kama alivyosema Omar Dhadho,  na ninachukua fursa hii

kuwapa mwongozo na mwelekeo tutakaotumia leo katika kutoa maoni.  Kwanza kabisa kama mlivyoona mnapoingia pale kuna

meza  watu  wanajiandikisha  majina.   Tutatumia  orodha  hiyo  inayotoka  pale  ili  kufuata  mtu  alijiandikisha  kwanza  ndiye

atakayeitwa  mbele  kufuata  orodha  hiyo.   Lakini  ikifika  wakati  tukiwa  na  sababu  za  kutosha  sisi  kubadilisha  muelekeo  huo

kidogo tutawaarifu na kuwaomba mtupe ruhusa kwa mfano kukatokea bibi mja mzito ambaye hawezi kungoja kwa muda mrefu

tutawaomba mtupe ruhusa tumpe fursa azungumze aende,  au  kukaja  mzee  sana  tufanye  hivo  hivo  au  akaja  mlemavu  tufanye

hivo hivo au wakaja watoto tufanye hivo hivo.  Sijui kama mnatupa ruhusa hiyo?  

Halafu ukishaitwa jina lako utakuja pale kwenye kile kiti utaje jina lako kabla ya kuanza kutoa maoni yako.   Ni muhimu utaje

jina  lako  kwa  sababu  hawa  wafanyikazi  tuliokuja  nao  aliowataja  Omar  Dhadho  mtawapa  sababu  ya  wao  kuwa  hapa  kwa

sababu leo tuna microphone  mmoja   tukianza  kuizungusha  (inaudible)  sana.    Huyu  binti  yuko  hapa  anaitwa  Fatuma  Jama  ,

Fatuma ndiye kiongozi  wa  wafanyikazi  wa  Tume  tuliokuja  nao  na  kazi  yake  ………(inaudible)…   uta  sign  register  uta  sign

kitabu kwamba umetoa maoni, kama unaweza kuwaonyesha hicho kitabu,  na ukiwa una maandishi yoyote utampa atayaweka

kwenye file …… (inaudible) anayekaa karibu na yeye Walter  atakuwa akiandika kwa mkono ……..(inaudible)  kila neno hata

moja lisipotee ndiyo maana msituone pengine ita fika wakati  pengine tumesita hatuandiki useme mbona wale watu hawaandiki

maneno muhimu mimi ninasema.  Tunarekodi kila kitu.   Si ni sawa hivyo?  Sasa  ukija  ukisema jina lako itakuwa inaingia kwa

rekodi kwamba wewe wazungumza maneno yapi. 

Utakapopewa fursa uzungumze kuna njia tatu za kutoa maoni.  Ukiwa umeitwa jina, ikiwa una maandishi unataka kuyatoa bila

kuzungumza  utakwenda  pale  moja  kwa  moja  hata  sasa  hivi  ukiwa  unamaandishi  yako  hautaki  kuzungumza  utakwenda  kwa

Fatuma  utoe  maandishi  yako  na  uandike  kwa  register  kwamba  umetoa.   Hiyo  ni  njia  ya  kwanza.   Njia  ya  pili  utakuwa  na

maandishi lakini unataka upewe muda uchambue yaliyo muhimu peke  yake,  sio usome ule mswada,  sio usome yale maandishi.
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Uchague mambo muhimu peke yake ili uyataje na wale wengine waliohudhuria  hapa wapate  kujua umezungumzia nini.  Halafu

njia ya tatu na ya mwisho  kwamba  huna  maandishi  lakini  wataka  kuja  kuzungumza  wewe  kwa  kauli  yako  yaliyo  moyoni  na

kichwani bila maandishi pia hiyo inaruhusiwa.   

Kwanza tutawapa kila mtu dakika tano, ngoja, watu wakishaanza kubuna namna hiyo huwaambia ngojeni nimalize kuzungumza

halafu ndio ubune sawa.   Kisa na sababu ya sisi kusema tutampa mtu dakika tano  kwa  sababu  tushazunguka  sehemu  zingine

nchini Kenya kabla ya  kuja  hapa,  na  kuna  sehemu  zingine  bado,  na  uzoefu  wetu  wa  kazi  unaonyesha  kwamba  ukimpa  mtu

dakika tano anaweza kukitumia dakika zile tano vizuri na akamaliza mambo yake.   Kivipi?    Kwamba uchague yaliyo muhimu

na  utuambie  sisi  mapendekezo  yako.   Kweli  shida  ziko  nyingi  nchini   na  hatukuzui  wewe  kuzungumzia  shida  lakini  ukija

ukizungumzia  shida  dakika  tatu  halafu  utoe  pendekezo  dakika  ya  nne  inakuwa  vigumu.   Shida  sisi  tayari  tunazielewa,

tumezisoma, uje useme mimi ninapendekeza mambo kadha kadha kadha.   Ukienda namna hiyo mambo yote yatakwisha sawa.

   

Sababu ya pili sisi kusema hivyo ni kwamba tunataka kila mtu apewe fursa,  sijui kama tunaelewana?  Ikiwa tutampa mtu nusu

saa watu wengine watakosa  kuzungumza leo,  kwa  hivyo  tutakupa  dakika  tano  lakini  haina  maana  kwamba  ukiwa  bado  una

mambo  muhimu  wataka  kusema  sisi  tutakuzuia  tukuambie  basi  hapo  mwisho  nyamaza,  tutakuongezea  dakika  moja.  

Utaambiwa  muda  wako  umekwisha  sasa  malizia.   Ukiambiwa  malizia  umepewa  dakika  ingine  moja.   Kama  wale  wengine

tumeshawatembelea nchini  wanasema  basi  langu  la  mwisho,  langu  la  mwisho  kabisa  kabisa,  langu  la  mwisho  kabisa  kabisa,

anaendelea hivyo na hatujamsimamisha.  Naona huyu kijana anacheka, ni mmoja ya wale wanaotaka kusema namna hiyo.  Kwa

hivyo ikiwa bado  una mazungumzo tutakupa fursa mwisho kabisa dakika mbili ili  tuwe  na  uwezekano  wa  kumpa  kila  mmoja

wetu fursa ya kuzungumza au si sawa hiyo?   Si sawa? 

Lingine  la  muhimu  kufahamu  ni  kwamba  watu  wanatuuliza  je  nikitoa  maoni  hapa  yakamkasirisha  mtu  fulani,  si  ninaweza

kuchukuliwa  mimi  hatua  ?    Huchukiliwi  hatua  yoyote,  maoni  yako  uliotoa  yanalindwa  kisheria,  sheria  inawalinda  ma

Commissioner na Tume iwe inakulinda wewe kwa maoni yako.    Lakini hiyo haina maana kwamba tuje hapa tuanze kukashifu

watu.  Kama jirani yako alikukosea sasa  uje uanze kumtukana hapa tunamipaka, siyo?  Na  pia tutumie lugha ambayo ni lugha

ya  muruwa  tunaweza  kuzungumza  mbele  ya  wazee,  kuna  wazee  hapa  wenye  umri,  Mwenyezi  Mungu  amewapa  umri  wa

kutosha na wana heshima zao vijana pia tuwaheshimu, kina mama pia wamo, tutazungumza namna hiyo.  Na sijui itakuwaje kwa

sababu mimi ninaona hapa walioko ni wanaume pekee yake.  Sijui kina mama itakuwa wako wapi, sasa pengine tungewawekea

sehemu  yao  kwa  vile  kwa  sababu  ya  desturi  zetu,  tuwaekee  labda  sehemu  wakae,  lakini  tukiwaacha  pekee  yao  nje

hawatafahamu.  Tuwatengee sehemu pale waweze kukaa,  au si sawa hiyo?   Na  ikiwa  kuna  mama  ambaye  pengine  anataka

kutoa maoni, lakini kwa sababu ya ada  zetu hangependa kusema maneno yake hapa,  pia tunaweza kufanya mpango ukasema

maneno yako kando.   Ikiwa mama ana mahitaji kama hayo utuambie, waambie wale pale mabinti wawili walioko nje au Diana

au Fatuma tutafanya mpango huo.  
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Jambo lingine la muhimu ni kama alivyosema Omar kwamba tutaanza kikao chetu sasa  mpaka jioni, sawa?  Kuna swali lolote

kufikia  hapo?   Basi  naona  tuko  tayari  kuanza  ningependa  kumuomba  Prof.  Okoth-Ogendo  atuanzishie  kikao  hichi  kama

mwenyekiti tuendelee na kazi hii Asanteni sana.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Asante sana.  Sasa tuanze na Daudi Jaldesa, please sit there. 

Daudi Jaldesa:  Kwa jina naitwa Daudi Jaldesa ningependa kutoa maoni yafuatayo: 

1. Hakuna mwingine wa kusujudiwa ila Mwenyezi Mungu pekee, mwingi wa rehema,

2. Siku  ya  ijumaa  ifanywe  siku  kamili  ya  kupumzika  yaani  Public  Holiday  kwa  kila

Mwanakenya,

             3. Waislamu wapewe idhini ya kuvaa vazi lao na waenda nalo popote pale wanaotaka, 

4. Serikali itambue haki ya wafugaji kama vile inavyotambua haki ya wakulima kwa kuwahakikishia maji safi,  afya na

usalama,

5. Serikali isaidie wafugaji kwa kuwaanzishia board yao sawa na ya wakulima kama vile Coffee Board,  Cotton Board

na kadhalika.

6. Serikali iheshimu manyatta ya wafugaji yaani temporary shelters vile inavyoheshimu makaazi yoyote katika jamhuri

hii  ya  Kenya  na  iwalipe  ridhaa  kama  manyatta  hiyo  italazimika  kuhama  kwa  shuguli  fulani  ya  Serikali  kama  vile

barabara  na kadhalika.    Yangu ya mwisho kuhusu ardhi tunaomba  jamii ya mahali fulani yaani mahali pale  ndiyo

wahusika zaidi yaani wawe wanamiliki kabisa.  Kwa hayo, asante.

Gobu Galano Banta:  Asalaam Aleikum wandugu wenzangu.  Mimi kwa jina naitwa  Gobu  Galano  Banta.   Maoni  yangu  ya

kwanza kile kitu ningependa kutoa maoni mtu akiua anawacha yatima na yeye pia Serikali inaenda kuua.    Sasa  yatima anabaki

pande zote mbili.  Tunaona hiyo ni hasara.   Afadhali Serikali iweke sheria fulani, mtu akiua awekwe sharti  fulani ya kulipa hiyo

familia ambayo wameuwawa  waume zao asikuwe pande mbili yote akuwe na yatima watakuwa na shida baadaye.  

Chief achaguliwe vile anachaguliwa Councillors kwa mlolongo ama kwa kura sababu Chief yuko karibu na wananchi kuliko kila

mtu  na  Chief  akiwa  ameandikwa  na  Serikali  hawezi  akavunja  amri  ya  DC,  DC  akitoa  amri  akisema  hamisha  hiyo  miji

atahamisha kwa sababu atakosa  kazi yake.   Kwa sababu hiyo Chief achaguliwe kama councillors.    Ardhi,  hukumu  ya  kutoa

ardhi itolewe na Serikali.   Wacha wananchi wenyewe waanzishwe kabisa chini sababu ardhi inaenda kwa  matajiri  sana,  wale

maskini  wa  sehemu  hiyo  hawapati  ardhi  hata  akipatiwa  ardhi  anapatiwa  sehemu  ya  chorochoro  huko  nyuma.   Ile  ploti  ya

biashara kubwa kubwa anapatiwa mwenye pesa.    Kwa hivyo hii mambo ya ploti ama kutoa ardhi wacha ianzie kwa maskini

iende kwa wakubwa.   

Masomo, masomo tungependa wahamaji wajengewe  boarding  wakati  wanahama  kwenda  nje  watoto  wao  wapate  nafasi  ya

kukaa hiyo boarding  na  kusoma  sababu  wakihama  kama  hakuna  boarding  utawachia  watoto  wako  nani  akuangalilie.   Kwa

sababu hiyo Serikali isaidie wafugaji kuwa wako kwa hali ya shida ya kusoma sana.   Hii inaitwa Masinga, Masinga Dam huko
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Kabete wanatuletea shida kubwa sana sisi wakaazi wa Tana River ama North Eastern.   Maji yote wanatufungia huko juu, maji

ambayo  zamani  yanasambaa  kutoka  huko  yanawachiliwa  area  hii  kulima  shamba  ya  kando  kando  ya  mto  tumekosa  kulima

sababu maji yote wanafungia huko juu.  Na hii Masinga Dam haina faida na sisi.  Stima ina supplyiwa Nairobi na sehemu zingine

na hiyo stima hatupati sisi, kwa hivyo Masinga Dam ama ilete stima hapa tujisaidie nayo kuchoma dirisha, milango, tufanye nayo

kazi, kazi zetu zingine kama wengine.  Aidha ama watuachilie sisi hayo maji kama kawaida tulime.   Kwa  hivyo  Serikali  kwa

Masinga Dam imetulalia sana, Tume ya Sheria wachukue hiyo maneno Masinga Dam watupatie haki yetu.  Wa Aleikum Salaam

warahmatulahi wabarakatu.

Mariam  Kaolo: Wale  wote  tumehudhuria  hapa  mkubwa  kwa  mdogo  Asalaam  Aleikum.   Nashukuru  sana  kwa  kupata  hii

nafasi.  Mimi natoa maoni kama haya, mimi naitwa Mariam Kaolo.  Maoni yangu mimi ninatoa ni maoni kama haya.    Sisi tuko

hapa Tana River tumeegesha hapatulipo zaliwa hasa  nilipozaliwa,  nilizaliwa  hapa  Tana  River  mimi.    Na  nikakuia  hapa  Tana

River, na wakati Kenya ilipopata uhuru mimi ni mdogo sana, lakini kidogo kidogo nafahamu baba yangu alikuwa yeye ni mtu wa

Serikali na ninajua mahali nilizaliwa.  Kwa hivyo niliona hatari kubwa sana na ndio  maana  mimi kuchukua  nafasi  hii  ya  maoni

nitoe maoni.  Hatari niliona mwishowe tunakuja kukosa mahali ya kukaa.  Tunakosa mahali pa kukaa mahali mimi nimezaliwa na

nika kulia na nika zaa na mtoto wangu akazaa naona kwama ninaanza kuikosa.   Kwa  hivyo  mimi maoni  yangu  ninayatoa  leo

mimi nilipoamka  baba  yangu  alikuwa  askari  baba  alikuwa  anaishi  mahali  inaitwa  Liboi,  nilikuia  Liboi  mimi ndio  mahali  mimi

nilikuta barrier ya Liboi ikiwa wewe si Mwingereza.  Nikakuia hapa na baba  yangu akaoa  hawa majirani zangu ndiyo walinilea

mimi.   Tukihama  na  mifugo  tunakaa  barani  na  hao  majirani  baba  yangu  alinunua  mbuzi,  ng’ombe  na  ngamia  tunaishi  huko.

Wakati  mvua  imekosekana  ndio  tuna  shuka  Tana  River  wanakuja  wanakunywa  maji.   Wale  wenzangu  ndio  wanalima,

tunanunua (inaudible) tunalishia ng’ombe, na mvua ikinyesha tunahama tunatafuta mvua tunaenda juu kutafuta mahali pa  kulisha

ng’ombe tunaondoka tunaenda.   Na  nikiona lugha moja tunawaitwa  hawa  mimi mara  ninasema  hawa  majirani  zetu  walikuwa

sijui lugha yetu.  Tukija tukitoka huku  tunakuja  na  maziwa  tukiwauzia  tukiwaita  munyo  mpaka  baba  akakuja  akawacha  kazi

tukarudi hapa Tana River tukiwa ni hio mifugo wetu.  Tukapanda juu tena maana hatukai hapa karibu na mtoni, sisi ni watu wa

kuhama hama.  

Sasa  maoni  yangu  ninaona  sasa  mambo  yanaendelea  kuwa  mabaya  yaani  sehemu  ile  yangu  ni  kama  wapi  mpaka  Liboi

turudishwe  hapo  hapo  tukae  hapo  kama  vile  zamani  tunaishi  maana  ndio  niliona  hapo  ilikuwa  kuna  masilahi,  ilikuwa  kuna

maendeleo,  tulikuwa na mifugo na sisi tunaheshimiana, tulikuwa tunakaa na  undugu  maana  tunakaa  mbali  mbali.   Jirani  yangu

tukisalamiana  mpaka  tufike  mahali  pa  Serikali  tupige  riporti  ndio  nimuamkue  na  yeye  mpaka  apige  ripoti  anione  ndiyo

tuamkuane na tukiwa hapa hapa Kenya.   Nataka  irudi kama vile zamani ndiyo maoni yangu nataka kutoa maana naona hatari

maana  nikikosa  mahali  mimi ninakaa  nitaenda  nikae  wape,  mtoto  wangu  atakaa  wapi,  na  nitahamia  wapi?   Hakuna  mahali

nitahamia.  Kwa hivyo ninataka nirudi pale pale kwangu na niachwe hapo hapo kwangu.   Ndiyo maoni yangu kwa Serikali,  vile

za zamani tunaishi tuishi namna hiyo hiyo ndiyo ninaona pana amani. 

Lakini wakati  tunaingiliana ikawa mtu atachukuwa nafasi yangu ajenge na mimi sina pesa  ya kujenga  gorofa  yeye  ananijengea
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gorofa kwangu na mimi sina hiyo pesa  ya kujenga na Serikali inamkubalia na ni yangu  kwa  vile  mimi ni  maskini  sina  pesa  ya

kujenga hiyo gorofa, niliona Serikali wanatunyimaa.  Wananinyima sehemu yangu kwa vile mimi ni maskini siwezi nikajenga. 

Maoni ingine naweza kutoa mimi maoni yangu navyotoa nataka mtu yeyote tunayemchagua Serikali itupatie nafasi tuchague yule

wetu  tunayempenda.   Si  tuchague  wetu  tunayempenda  halafu  tupitishiwe  tuambiwe  amepita  bila  ya  kupingwa  na  huyo  mtu

hajajulikana  maana  Serikali  ilitoa  maoni  ya  kusema  kwamba  tuchague  wetu  tunayempenda.   Kwanini  tusitolewe  yule  yule

tumechaguliwa?  Na hii ni ya pili ya pili, tukimchagua huyu mtu, kama hana manufaa na sisi tutataka Serikali itupe nafasi tumtoe

tuweke mwingine atuendeleshe maana Tana River iko juu ya Kenya maana haina jina tunataka na sisi tuwe na jina tukanyange

mstari wa mbele.   Hatutaki kulemewa, naona Tana River tunalemelewa.   Hiyo ni maoni ya pili.  

Maoni ya tatu, natoa hiyo ndiyo ya mwisho mimi ninaondoka, maoni ya tatu,  mtu kila 1`mtu aliumbwa, nikiondoka,  kila

mtu ana mila yake.   Kila mtu ana mila yake.    Mastori  mimi nilizaliwa  nikaona  nyanya  yangu  na  babu  yangu  wakitoa

mastori ya zamani nasikia watu nchi hakuna Serikali ikiendeleshwa na kitu inaitwa kijo.    Hiyo kijo ndio inatoa amri na

ndio Serikali inafunga na Serikali ina nyonga  hiyo  kijo  ya  zamani.   Nikaona  watu  wasichana  wavulana  wanapelekwa

msituni wavulana wasichana wanapelekwa wanacheza mire watahiriwa wanakaa msituni wanakuja kutolewa na sherehe

kubwa.  Kwa hivyo hiyo ni mila yangu, mwacha mila ni mtumwa.  Mimi nitaendelea na mila yangu.  Ndiyo vile ninaona,

nimetoa maoni.

Asalaam Aleikum 

Wa a sallam aleikum

Prof. Okoth Ogendo  - Halima Fumu, Halima fumu

Halima Fumu: Wenzangu, wakina baba na wakina ndungu zangu, wale tukorika moja,  wale wamenizaa, wale wababu zangu,

asalaam aleikum?   Mimi sina mengi ya kusema.   Maoni yangu ni moja tu ya kusema.   Wakati  sisi kwanza  mimi nimezaliwa

Mbalambala ng’ambo ndio wakati  tumeishi, nimeishi huko nikaolewa halafu nikaja Garissa.   Nimesikitika sana,  tunasikia watu

wanasema  hii  Tana  River  iwe  ndiyo  mpaka  ya  Tana  River.   Kufungua  macho  nasikia  mababu  zangu  wanasema  mpaka  wa

Kenya na Somali ni maili tisa.   Hii Somali inapiganiwa tunaona ajabu watoto  wetu watakula nini na  mimi nina  vijana,  na  mimi

nimezaa wasichana, tukipeana mto Tana River wasichana wetu watalima wapi?   Mazao yetu yalimwa ni gambo, watalima wapi

ikiwa mto ndio mpaka wa Tana River, watalima wapi?  Na  mimi nimezaliwa  nikaona  tumekaa  nchi  ya  gambo.   Hawa  hawa

watu wanatetea hii ardhi iwe ni yao wanakuja mwaka mmoja ukinyesha ndio wanaona mto wanakunywa maji, mvua ikinyesha

wanatoroka,  wakija mahindi yako tayari.    Wanatungojea  tukivuna  wananunua  mahindi,  kwa  kila  mvua  ikinyesha  wanaenda.

Naonelea Serikali wafanye mpaka ule ule wa ukoloni. 

Swala langu la tatu tena,  naona sisi wakina mama tumefungua macho, tukaona wababu zetu wakati  kijana  anawachwa  karibu

anakua  baleghe,  msichana  anakuwa  karibu  baleghe  wanaenda  nchi  za  Malakoteni  wanamwambia  mzee  mmoja  ni  Mkijo

wanamwambia  mtoto  yangu  ametosha  kutahiriwa.   Halafu  wanakusanya  watu  halafu  kuna  kijiji  moja  sijui  kama  sasa
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wamewacha mila, wana  kijiji  moja  inafanyiwa  hapa  sherehe  mwanamume  anapelekwa  msituni  anatahiriwa  haonekani  mpaka

siku ile amepona,  achinjwe mbuzi, avishwe nguo, atolewe nje mama yake amuone, na sisi wanawake tuwekwe nyumbani siku

ile umepona ndiyo ununuliwe manguo utolewe nje ndiyo baba  yako na mama yako wakuone.   Sasa  mwacha mila ni mtumwa.

Sina mengine ya kusema.

Hussein Yunis:  Mimi ni Hussein Yunis.  Maoni yangu ni mbili.  Maoni ya kwanza 

1. Mpaka wangu wa Tana River ubakie pale pale ulipowekwa na wakoloni

2. Maoni yangu ya pili, sehemu ambayo tuko na Waislamu wengu tujitawale kwa dini yetu.  Sina mengi. 

Com.  Prof.  Okoth-Ogendo:  Mohamed  Koricha,  Mahad  Ali,  Mohamed,  Roha  Rolla.   Okey  let  me  now  go  back  to

Mwanahamisi, oh that’s Mohamed, endelea basi.   Wewe ni nani? Mwanahamisi, wewe ngoja ngoja wewe ni nani? Mohamed,

endelea.  

Mohamed Koricha:  Mimi ni Mohamed Koricha kutoka Tana River, Bura.   Mimi maoni yangu ya kwanza ambayo ninatoa ni

kuhusu mpaka wangu wa Tana River. Mpaka wa Tana River nataka urudishwe pale pale ambao uliwekwa na mkoloni zamani.

Maoni ya pili, kama kuhusiana na viongozi kama county council hivi ningependa hiyo kazi ya county council ipewe jukumu ya

kamati ya watu binafsi washirikiane pamoja na chief.  Maoni yangu ya tatu,  kuhusu  usalama  majeshi,  ningependa  pia  majeshi

yawe katika wananchi wenyewe.  Nafikiri hiyo ndiyo maoni yangu ya mwisho.

Com. Zein:  Unaposema unataka kuhusu majeshi yawe wananchi wenyewe unamaanisha nini?

Mohamed  Koricha:   Ninamaanisha  ya  kwamba  kama  majeshi  ingekuwa  chini  ya  wananchi  wenyewe  nafikiri  tungepata

usalama wa kutosha maana tungejua sehemu zile ziko na shida zaidi.

Mwana Hamisi Odo: Kwa jina naitwa Mwana Hamisi Odo, naishi hapa Madogo. Asalaam aliekum.   Mimi maoni yangu, sina

maoni mengi sana yangu ni machache.   Mimi maoni yangu ninatetea hapa Tana River yetu.   Tunataka  ule  mpaka  waliokuwa

wakoloni wametuwekea maili tisa mpaka wetu uwe huo huo, hatutaki kubadilishiwa mpaka wetu.   Mimi yangu ni hayo tu, sina

zaidi, asanteni.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Fatuma Sora

Fatuma Sora: Assalaam aleikum Inna makke tutuu

Translator:     Amesema anasalamia walio hudhuria hapa wote

Fatuma Sora: Andhubbi guddio hinkabbu, dhubbi hinkabbu hundhi karra dhubbat.

Translator:     Anasema yeye hana mengi ako na machache anataka kueleza Commissioners.
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Fatuma Sora: Wan amm tan gallan kana

Translator:   Anataka kuongea kuhusu mto 

Fatuma Sora:  Sehemun tenn  mpaka  meli  sita,  dhubb  guyya  loll  nuu  loll  kambare  sunnit  yoo  nuu dhubban,  tunn  taam

adha dhurr sankk itt dakkattan 

Translator:  Amesema mpaka wa hapa Tana River na sehemu ya jirani ya North Eastern ilikuwa ni maili sita – oh – maili tisa

yeye alikuwa amesema maili sita lakini – maili tisa kutoka mto kuelekea upande huo lakini sasa  umesonga  mpaka  juu  ya  mto

wenyewe.   Kwa  hivyo ndio shida ambayo anataka kuongea juu yake.

Fatuma  Sora:   Wann  dhurr  saan  dhatten  itt  dakkate  kess  dufti,sunnt  guyya  kaan  nu  fayya,  ta  dhibbin  nuffayitu,

sunnum guyya kaan nunnen harka kabn dhubbin tanti martam.

Translator:  Yeye pia amefuata maoni yaliyotolewa hapo mbeleni ya kwamba kila mila iheshimiwa katika taifa hili.  Hayo ndiyo

yake ya mwisho.

Mahad Ali Loka:  Mimi naitwa Mahad Ali Loka.   Yale ningeongea nimeandika mambo mengi sana lakini mengine sintaongea

kwa  sababu  wale  wataalam  walikuwa  mbele  washaongea  kwa  hivyo  siwezi  nikarudiarudia.   Kwa  hivyo  moja  kwa  moja

nikienda kwa maoni yangu ya kwanza ni Katiba.   Hii Katiba tuliyo nayo sasa  imenyima Wakenya wengi kwa sababu kwamba

Katiba hiyo mpya iandikwe kwa lugha ya Kiingereza, lugha ya Kiswahili na lugha ya  mama,  ili  wakati  huu  tunaona  shida  vile

sasa mpangilio wa Katiba unaendelea Wakenya wengi hawajui maana ya hiyo Katiba ni nini.  Hata saa hii mkiuliza katika hii hall

hawawezi kusema katiba ni kitu Fulani, baadhi yao sio wote lakini baadhi yao.   Kwa hivyo Katiba hii iwapo  itaandikwa  kwa

Kiswahili, Wakenya wengi wataielewa si kama wakati  huu ambapo  Katiba  inanyima  Wakenya  nafasi  ya  kuijua.   Kwa  hivyo

mapendekezo yangu Katiba iandikwe hivyo.  

Jambo la pili ni ya ubunge, maoni ambayo ninatoa ni ya ubunge.  Kulingana na Katiba tuliyo nayo sasa  kuna wabunge mia mbili

na  kumi  (210),  na  kumi  na  mbili  (12)  ambao  wanakuwa  nominated  na  President.   Shida  iko  mahali  moja,  Kenya  tuko  na

makabila  mengi  na  baadhi  ya  makabila  wananyimwa  nafasi  kama  vile  Orgiek,  kama  vile  tukirudi  Tana  River  kuna  kabila  la

Wata, Munyanya, Malakote, Oroma na Pokomo.  Ndio wakati huu kabila kama Wata, nikitoa mfano, hawana chochote katika

Serikali hii.  Serikali ni mbili, Serikali kuu na Serikali ya wilaya, lakini unakuta katika Serikali kuu hakuna representative.   Sorry,

sio kwa madharau lakini wakati  huu wako na councillor moja na assistant  chief moja pekee  yake katika jamhuri ya Kenya hii.

Kwa hivyo mapendekezo yangu ni ya kwamba hawa wabunge 12 wafanywe hivi, maoni yangu.   Watoke  kwa yale makabila

ambayo hayajapata  nafasi.    Kuwe na kamati  maalum  katika  wilaya,  itoe  mapendekezo,  ipeleke  mbele  halafu  ipelekwe  kwa

Parliamentary  Service  Commission  ambayo  hiyo  PSC  ipendekeze  kwa  President  halafu  wapewe  nafasi  hiyo  kutokana  na

makabila siyo kila mtu.   Shida tukiangalia  saa  hizi  mfano  kama  ndugu  zetu  Wakikuyu  wako  na  zaidi  ya  wabunge  ishirini  na

kama leo nominated Member of Parliament atatoka  hapo.   Na  mtu kama Orgiek asiwe na mtu yeyote katika Serikali itakuwa

Serikali  imenyima  nafasi  ya  watu  fulani.   Ama  kama  Wajaluo  wakuwe  na  wabunge  zaidi  ya  arubaini  na  watoe  maoni  yao
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bungeni  halafu  mtu  kama  Wata  ama  Munyaya,  ama  Malakote,  Orma  awe  na  mbunge  moja  ama  asiwe  na  mbunge  hiyo

inadhulumu nafasi ya Wakenya.  Kwa hivyo mapendekezo yangu ni ya kwamba hawa nominated Members of Parliament tuwe

namna hiyo na waongezwe kutoka kumi na mbili hadi ishirini au thelathini.  

Jambo la tatu, elimu.   Hivi nchi hii Wakenya wengi hawajaelimika na Serikali mara kwa mara inasema elimu ni ya bure,  mara

inasema  elimu  itakuwa  na  karo  Fulani,  hivi  juzi  Serikali  ilitangaza  ya  kwamba  elimu  itakuwa  ni  bure.   Lakini  dakika  hii  vile

ninavyokaa yaani kutoka darasa la kwanza hadi darasa la nane hivi ninavyokaa, wale maskini watoto  wao dakika hii hawasomi

sababu kuna malipo kidogo,  kidogo za hapa na pale ambao wananchi wa kawaida wale watu  katika  mashambani  hawawezi,

hawawezi kujimudu na wanaendelea kukosa  elimu.   Kwa hivyo kufikia baada  ya miaka mitano kumi itakayo kuja,  ni kusema

ya kuwa hao watu watakuwa wameshakuwa wamekosa  mwelekeo  kabisa.   Kwa  hivyo  mapendekezo  yangu  ni  ya  kwamba

elimu kutoka darasa  la kwanza hadi darasa  la nane iwe free,  watu wasilipe  chochote,  iwe  free  ina  iwe  ni  ya  lazima  kwa  kila

Mkenya.  

Jambo  lingine  ambalo  lazima  niongee,  nchi  hii  tuko  na  sehemu  za  mashambani  kama  vile  mnavyojua,  rural  areas  and  urban

areas.   Lakini  sehemu  za  mashambani  unakuta  watu  wanakosa  nafasi  kubwa  kubwa  katika  Serikali  ama  katika  maisha.  

Nikitoa mfano moja,  juzi ilitangazwa yakwamba waalimu wa kwenda kusomea ualimu Colleges tuzo ile  ilitolewa  ni  ‘C’  na  hii

mahali tulipo dakika hii Madogo unakuta hata mtoto mmoja hajachukuliwa na hatachukuliwa sababu hiyo  grade  hakuna,  ama

hata kama iko pengine somo fulani amekosa  na Tana River ni sehemu ambayo imewachwa nyuma kidogo kielimu.  Kwa hivyo

mapendekezo yale mimi ninatoa ni  kwamba  kulingana  na  katiba  mpya  nafasi  isiwe  moja  kwa  moja  bali  rural  areas  wapewe

nafasi ya namna nyingine.  Mfano kama watu wa Nairobi, Mombasa ama urban areas  watakuwa ‘C’ wale watu wa rural areas

wapewe nafasi ya D+.  Ni ndiposa wanaweza kupata nafasi kulingana na wale wengine na iwe ni first priority wapewe.  Sababu

unakuta saa  hii ikisemekana B+ ndio wataenda University ama wataenda  chuo  fulani  unakuta  mtu  wa  ‘C’  hawezi  kuenda  na

labda  huenda  ikawa  kiwango  kikubwa  cha  elimu  ni  hiyo.   Ikiwa  Nairobi,  ama  Mombasa  ama  Nakuru  wanataka  B+  ndio

waende University na Madogo iwe elimu ya juu ama grade ya juu iwe ni C na ni mtoto wa kwanza katika maisha yake,  pengine

hiyo jamii hawajaenda University itakuwa Kenya ama Katiba tuliyo nayo itakuwa imedhulumu baadhi ya wananchi.   Kwa hivyo

nafasi isiwe flat rate namna moja bali rural area wapewe nafasi nyingine.  

Jambo lingine ni habari  ya mpaka.   Wazungumzaji wengi wamegusia mambo  ya  mpaka.   Pia  naungana  nikisema  ya  kwamba

mpaka  wetu  na  North  Eastern  ubaki  kama  kawaida  vile  wakoloni  waliweka.   Shida  huenda  ikatokea  ikiwa  mpaka  huo

utabadilishwa kwa sababu mara kwa mara unakuta sisi wakaazi wa mto Tana utakuta mto una hama hama.  Kama hivi dakika

hii zogo karibu kutokea.    Kuna  mahali  panaitwa  Mulanjo  hapa  mto  Tana  ulibadilisha  mkondo,  sasa  shamba  za  upande  ule

zikahamia upande huu wa Tana River.  Sasa wale wakidai wakisema hiyo sehemu ni yetu na watu wakiendelea kusema ni yetu

ni yetu mwishowe kutatokea umwagikaji wa damu maana kutatokea  vuta ni-kuvute.   Kwa hivyo hiyo ndiyo baadhi ya mambo

ambayo ningependa Tume iangalie kusiwe na mabadiliko yoyote.  Halafu hapo hapo Serikali ya ukoloni ama Katiba tuliyo nayo

wakati  huu  haijatoa  mpaka  kamili  kulingana  na  views  zangu.   Kwa  hivyo  Katiba  hii  iweke  mpaka  kamili  na  ndiyo  unakuta
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Wakenya siku hizi wanazozana kama vile Pokot  huko,  Mt.  Elgon ,  huko Gucha na kadhalika unakuta watu  wanazozana  kwa

ajili ya mpaka. Kwa hivyo mipaka iwe stated in the Constitution iwekwe katika Katiba na Wakenya wote wajue sio mipaka tu

tunaongea na leo inabalishwa inakuwa vingine na kesho inabadilishwa ina kuwa vingine, hii inaleta mzozo katika hii jamhuri yetu

ya Kenya.  

Halafu ya mwisho, naona Doctor ananiangaliangalia sana akiniharakisha.   Ya mwisho, sehemu za mifugo mimi ninaona Serikali

imedhulumu watu wa mifugo kwa sababu ukiangalia sasa  ni agriculture ingawa  imechanganyika  na  mifugo  lakini  mifugo  pia  ni

rasilmali kubwa sana, ni sehemu ya mapato katika nchi hii.  Naona vile kulikuwa na KMC ilikuwa ikiingiza pesa  za hali ya juu

lakini sasa imeanguka.  Kwa hivyo maoni yangu ni hivi watu wa mifugo wachimbiwe boreholes  kila sehemu.  Watu wa mifugo

wachimbiwe boreholes na iwe ni lazima kwa mipangilio ya Katiba mpya.   Pili, Serikali ipatie watu wa mifugo nafasi ya kupata

elimu au maji.   Nafikiri hapo sina haja ya kueleza.   Kwa  hayo  machache  sitaongeza  ingawa  baadaye  naweza  kuongeza  vile

mlivyosema.  Nina mambo mengine, kama maoni hayatakuwa yameongezwa, nitaweza kuongeza.  Nasema asanteni.

Com. Bishop Njoroge:  Nimesikia  umesema  mpaka  ubakie  kama  uliyowekwa  na  wakoloni    Kuna  makaratasi  ya  kusema

kwamba wakoloni waliweka mpaka au umepata haya wapi?   Ningetaka tu kujua. 

Mahad Ali Loka:  Kulingana na vile ninavyoelewa saa  hii siwezi kukupatia lakini kuna maandishi na Katiba tuliyo  nayo  sasa

imeeleza hali ya mpaka kati ya sisi na upande ule mwingine.   Iko kwa Katiba.

Bishop:               (inaudible)

Mahad  Ali  Loka:   Nafkiri  Bwana  Commissioner,  nikisema  hivyo  kwa  mfano  kama  hii  map  ya  Kenya  tuko  nayo  sisi

tunapakana na Tanzania, Uganda na kadhalika.    Sio sisi tumeweka,  sio sisi tumeweka,  ni wakoloni ndio wameweka na bado

tunafuata.  Asante.

Halima  Rupia:  Kwa  majina  ni  Halima  Rupia,  maoni  yangu  ni  hivi.   Ulinzi  na  usalama  wa  Taifa:  majeshi  na  matawi  yake

viundwe  na  Katiba  ili  tuweze  kuwa  na  uaminifu  na  kutenda  kazi  kama  jamii  bila  dhuluma.  Vyama  vya  kisiasa:  vyama  vingi

vimeleta umaskini na vita vya makabila,  kwa hivyo ikiwezekana kuwe na  vyama  viwili  tu  vya  kutimiza  demokrasia  na  kuleta

nidhamu  kwa  jamii  kama  taifa  na  pia  kuleta  ustawi  nchini.   Mbunge:  kwa  sasa  tukichagua  mbunge  akienda  huko,  wengine

wanapotelea huko Nairobi, kama miaka tano hivi hatumuoni.   Akienda ni kimoja,  pengine kwa miaka mitano huja kama mara

mbili peke  yake.   Kwa  hivyo  ikiwezekana  mbunge  ambaye  hatekelezi  kazi  yake  kwa  raia  uchaguzi  uitishwe  na  wananchi  ili

wachague mbunge mwingine. Kwa hayo machache nasema Asalaam Aleikum Warahmatullahi Wabarakatu.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Juma Osman, amekuja

Jibril Osman:  Asante sana mimi naitwa Jibril Osman niko na machache hapa ya kutoa maoni. Maoni  yangu  ya  kwanza  vile

12



wenzangu  wa  mbele  walisema  nii  chief  achaguliwe  na  kura  sababu  wamesumbua  wananchi.    La  pili,  Katiba  mpya  hii  kwa

maoni yangu iangalie mambo ya sheria ya MPs wale wanachaguliwa hii miaka tano hii kwa sababu wakichaguliwa miaka tano

hatuwaoni, wanakuja siku ya kutafuta kura.  Kwa hivyo maoni yangu ni kuweke kitu kingine kizuizi hapa kama iko Katiba mpya

pengine, mimi nimetoa maoni yangu, baada ya miezi tatu akikosa kufika sehemu yake ashtakiwe ama achaguliwe mwingine.  

Ya tatu maoni yangu naona  uwezo  wa  Rais  upunguzwe,  uwezo  wa  Rais  upunguzwe,  sababu  umekuwa  zaidi.    Nimeona  ya

kwamba saa hii yuko juu ya sheria ati hawezi kushtakiwa hata akikosa.   Hiyo inamaanisha mambo yote yeye tu ndiye anafanya

sababu yeye tu ndiye ako juu ya sheria.  Huu upunguzwe awe chini ya sheria, maoni yangu.   

Ya nne kulingana na dini hii yetu ya Islam, watu wakienda korti  ya Kadhi rufani tukichukua Appeal  ati tena tunakwenda High

Court,  sasa  tunarudi tena ule upande mwingine.   Mimi ninaona afadhali tukichukua rufani asitupeleke kwa hali ya High  Court

tena,  tupeleke tu  kwa  Chief  Kadhi  halafu  hapo  ndiyo  amalizike.   Tumeanza  na  Kiislamu  amalize  kwa  Kiislamu.     La  tano,

mipaka ikae vile mipaka ya kila sehemu ama kila District kila watu mipaka ikae kama ile ya zamani kwa sababu ndiyo inaleta

clashes  mingi  sana  hapa.   Mfano  ninatoa  kama  upande  wa  Mwingi,  mipaka  yetu  ya  Tana  River  ilikuwa  upande  wa  Nguni

wamehamishwa  wameletwa  hapa  sijui  hapa  katikati  Sosoma  imehamishwa  anasema  hapa  Katumba  imehamishwa  hata  sasa

watu wanapigana sijui Serikali iko wapi waamue hii mipaka.  Mipaka tunapendekeza ikae kama ile ya mbele.  

Ya sita Katiba hii ambayo tumesema ile ya mbele ni mbaya tuunde ingine, mimi naona maoni yangu ni bure tunaunda katiba kwa

sababu sheria ya Kenya  inavunjwa  na  pesa.   Hata  ukiweka  Katiba  gani  mimi nimeona  maoni  yangu  pesa  ndiyo  inavunja  ile

Katiba.   Kwa  hivyo  maoni  yangu  mpaka  wale  wanaiba  kutumia  hii  pesa  hata  sheria  haifanyi  kazi,  yule  anasimamia  sheria

anafanya mambo ya pesa anawacha yale maneno mengine.  Mimi ninaona umuhimu kabla bado kuunda sheria watu tumalize ule

usaliti wa yale mambo mbaya mbaya.  

Maoni yangu ya mwisho, mimi nimeona kwa maoni yangu upande wa Local Government wanachukua ushuru mfano nitoe kama

Bangale pesa inayochukuliwa sehemu ile ni pesa  nyingi.  Halafu bila kubakisha sehemu pesa  inapatikana pesa  yote inapelekwa

Hola  halafu  inapelekwa  Nairobi.   Ati  tuongoje  baadaye  na  hatuioni.     Napendekeza  sehemu  ambayo  imechukuliwa  ushuru

pahali ya Local Government wakati wa kupeleka pesa ibakishwe kiasi fulani pale mahali ambapo imepatikana hiyo pesa.    Kwa

hivyo mimi ni hayo, asante sana.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Asante sana.  Kayo

Kayo Jiba:   Mimi naitwa Kayo Jiba,  napenda kutoa maoni kwa njia kamilifu kwa sababu katika area  hii yetu ya Tana River

kuna  malalamishi  kubwa.    Somali  anatunyanyasa,  na  watu  wa  Tana  River  wenyewe  wanatunyanyasa  katika  area  hii  ya

Madogo.   Kwa sababu vile kusema mpaka ambao ya kusema North Eastern Province,  mpaka huo wakolini waliweka na vile

ulikuwa  unawekwa  hakuna  matatizo  yoyote.    Lakini  tokea  Kenya  ilipata  Uhuru,  haya  matatizo  yameingia  mengi.    Wale

Wasomali wanatuua bila sababu yoyote katika area hii.   Kwa hivyo mpaka uwe kama ule ule wa ukoloni wa zamani.  Pia sisi
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tulikuwa tunakaa ng’ambo ile na ng’ambo hii na hakuna shida yoyote.  Somali akitoka huko anakuja kukunywa maji anaondoka

anaenda kule kwao.   Baada ya Kenya kupata  uhuru Somali ametuhamia sisi.   Kwa hivyo mpaka uwe ule ule wa ukoloni wa

zamani.  Kwa hivyo sina mengi ya kuongea, ni hayo machache. Asante sana.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Asante sana.  Mohamed Gure

Gure Mohamed: Asalaam aleikum.    Jina  langu  ni  Gure  Mohamed.    Maoni  yangu  ya  kwanza,  kama  mwenzangu  amekua

ametangulia amesema Chief achaguliwe kama Mbunge au Councillor.  Ya  pili,  Councillor  au  Mbunge  yule  ambaye  hakutosha

kazi  yake  atupwe,  achaguliwe  mwingine.    Jambo  la  tatu,  watu  wa  kuhamahama  wafugaji  kila  mmoja  akae  kwa  district  ile

aliyetoka, asiwe anavuka huko na huko.    Jambo la nne, mpaka wetu au mipaka yote ya Kenya ikae kama zamani wakati  wa

ukoloni.  Ni hayo tu machache.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Asante sana, Mohamed Abalole

Mohamed Abalole:  Kwa jina naitwa Mohamed Abalole.   Maoni yangu ya kwanza ningependa kutoa mpaka wetu na North

Eastern kama tunavyojua ni maili tisa kwa sababu kutoka tulipozaliwa  tulisikia  ya  kwamba  mpaka  wetu  ni  maili  tisa.   Maoni

yangu ya pili ni juu ya mahakama.  Ningependa kutoa maoni, mtu akishashtakiwa sio kuwekwa tu ni suspect,  ni suspect  mwaka

nzima na pengine hana hatia.  Kwa hivyo ningependa mtu akishashtakiwa apelekwe kortini kwa one day.  

Maoni yangu ya tatu kuajiriwa kwa Chief.   Hawa ma-chief wanaoajiriwa siku hizi utakuta mtu anaandikisha application  watu

mia moja na utakuta mtu ambaye amepata  hiyo kazi ni mtu ambaye  hapendwi  na  wananchi,  ni  pesa  tu  ndiyo  imemuajiri  hata

hana elimu.  Kwa hivyo ningependa kutoa maoni yangu, Chief achaguliwe na wananchi.    Maoni yangu ya nne, mila ya Afrika

iheshimiwe, kwa sababu tunaona mila siku hizi inapuuzwa zaidi.  Maoni yangu ya tano,  Bunge, na Councillors.   Utakuta wakati

wabunge wanaajiriwa na wananchi moja kwa moja anaenda City hutamkuta tena mpaka five years  inakwisha, hata hajui wewe,

hata  ukienda  huko  Nairobi  kwake  anakuona  kama  wewe  ni  mbwa  tu.   Kwa  hivyo  ningependa  katika  Katiba  hii  ipitishwe

mbunge yeyote ambaye amesahau sehemu yake, afutwe na wananchi wale waliomchagua.  

Maoni yangu ya mwisho, ningependa Katiba hii mpya iangalie kuhusu mambo ya mahakama ambapo utakuta wewe una chuki

na mtu na huyu mtu pengine ana madaraka kushinda wewe,  unakuja kushikwa tu ukiwa huna makosa ambaye ni OCS ametoa

amri  ushikwe.    Kwa  hivyo  utashikwa  tu  ukiwa  wewe  huna  makosa  na  unaenda  kuwekwa  for  three  days  four  days  na

hutashtakiwa na unawachiliwa hapo hapo.    Kwa  hivyo  uwezo  huu  wa  polisi  pia  ningependa  katika  hii  Katiba  uangaliwe  na

upunguzwe uwezo wao.  Langu la mwisho ndilo hilo.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Asante sana.  Sasa Bishar Hassan

Bishar Hassan:  Mimi kwa jina naitwa Bishar Hassan.   Nafikiri mimi nitasoma na Kiingereza. 

1. Reduce  the  Executive  powers.   The  Civil  Servants  who  were  recruited  by  the  independent  Public  Service

Commission  were  protected  from  political  influence.   Unlike  today  the  President  could  not  dismiss  the  Civil
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Servants at will, only the Public Service Commission could dismiss or discipline them.

2.  Constitution should be  dynamic.   A  Constitution  reflects  the  political,  social,  cultural  and  economic  values  of  a

society at  a particular moment in history.   If these values keep  changing the constitution itself has to change after

every five years.  

3. All  Presidential  appointees  including  Ministers  and  their  Assistants,  Attorney  General,  Permanent  Secretaries,

Ambassadors,  and  High  Commissioners  and  Judges  should  be  approved  by  the  Parliament.   Repeal  or  scrap

section  of  Chief  Authority  Act  which  gives  them  power  to  outlaw  excessive  power  of  breaking  up  a  social

gathering or arrest people without warrant of arrest.

4. Provinicial Administration should be abolished because  their services are  superfluous e.g.  when they arrest  people

they make a citizen arrest and hand over to the police.  In that case their service is not that important to my opinion.

   The President’s  power  to  dissolve  Parliament  before  its  term  should  be  scrapped,  Parliament  should  have  a

fixed term and develop its calendar.  It should be possible to impeach the privilege.   Impeachment is a process  in

which the President is tried by the Parliament and if found guilty forced out of the office.   Abolition of law or  the

constitution or corruption in office should be grounds for impeachment.  Hiyo ndiyo maoni yangu.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Asante sana.  Sadia Gutu

Sadia Gutu:  Kwa jina naitwa Sadia Gutu.  Akina mama wenzangu, akina baba  Asalaam Aleikum.    Mimi kama mama maoni

yangu ningependa kusema tuko nashida hapa Kenya haswa wilaya ya Tana River.    Shida  ile  tuko  nayo  ningependa  kusema

wale ambao wangetakikana kuchukuwa ID Card mambo mzaliwa Tana River anafanyiwa vetting tungependa iwachwe kabisa.  

 Mzaliwa asifanyiwe vetting unless ni mtu anatoka nje ndiyo afanyiwe vetting.   

Mambo ya pili, hiyo imezungumzwa na wengi lakini  naipendekeza  tu.    Lazima  kwenye  kilio  kingi  kuna  kitu.    Hii  habari  ya

kusema  tunasikia  fununu  ati  mpaka  wa  mto  Tana  na  North  Eastern  ati  ukuwe  mto  Tana.    Hatuwezi  kukubali.    Serikali

ichukuwe hiyo hatua, huo mpaka vile vile uliwekwa na mkoloni ubaki namna hivyo.   Kabisa  hatutakubali usiku wala mchana. 

Na tuko tayari kabisa vyovyote hatuwezi kukubali kwa sababu hiyo ni haki yetu.  Kwa sababu tukipokonywa hiyo, hiyo mpaka

ikishaondolewa saa  hiyo watu wetu wa Tana River wako na mashamba huko,  kuna wale wamejenga huko,  wanaishi huko ati

kwa vile sisi ni maskini hatuwezi kujenga magorofa tunapokonywa mpaka wetu.    Hatuwezi kukubali hata kidogo,  kwa  hivyo

hiyo lazima iangaliwe.   

Pili, nataka kuzungumzia haki za akina mama kwa vile mimi ni mama.   Ningependa kusema mtoto wa kike apewe haki sawa na

mtoto wa kiume.   Haki sawa ni kama elimu, mambo yote ile mtoto wa kiume anaweza kupewa  apewe  mtoto  wa  kike  pia.  

Kama ni elimu, chochote kile, kama ni madaraka, sana sana sisi Waislamu tunasema mtoto wa kike hawezi kuwa Chief, hawezi

ongoza.    Hayo  mambo  ningependa  iwekwe  katika  hii  Katiba.    Kama  ni  Chief,  sisi  wanawake  pia  tunaweza  kuwa  Chief,

tunaweza kuwa hata P.C.   Tayari saa hii tuko naye.   Lakini we Muslims kwa dakika hii hatuna.  

Mambo ya nne ama ya tatu,  kuna mtu amefanya makosa anashikwa anapelekwa polisi anakaa kaa  hapo station baadaye tena
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anapelekwa kortini.   Sasa kule kortini akipelekwa, hahukumiwi ikija ile tarehe amewekewa ikifika anaitwa, akija bila maongeo

yoyote inasongeshwa tena tarehe  ingine.   Hatujui  ni  nini  inaendelea,  hafungwi,  hawachiliwi,  anazungushwa  hapo.   Kwa  hayo

machache sina mengi, hayo ndiyo maoni niko nayo.  Asanteni.

Prof. Okoth-Ogendo:  Asante sana.  Madina Godana, Yusuf Marafu  

Yusuf Marafu:  Assalam Aleykum. Jina langu naitwa Yusuf Marafu, na nitaanza na maoni ya kwanza.

1. Amend Public Collection Act and provide that permits are not required for purposes of organizing fund raising event

 

2. The  President  powers  to  create  ministries,  public  offices,  districts,  and  provinces  should  be  made  subject  to

parliamentary approval.

3. The  Government  should  employ  (KPR)  Kenya  Police  Reserve,  like  any  other  soldiers  or  else  they  might  use

Government guns illegally without their will because it is only liability to them if they don’t earn.   “Party prostitution”

should be stopped i.e. shifting from one party to another party.   Hayo ndiyo maoni yangu ya mwisho.

Prof. Okoth-Ogendo:  Madina Godana, she is not there?  Hassan Abdullahi

Hassan Abdulla Mashongo: Asalaam Aleikum, mimi kwa majina naitwa Hassan Abdulla Mashongo maoni yangu ya kwanza

ninatoa  maoni  kuhusu  boundary  ile  iliwekwa.    Sisi  zamani  tulikuwa  tukiishi  ng’ambo  ya  pili,  tuko  na  mzinga  huko,  tuko  na

mashamba  huko.   Baadaye  tu  Kenya  ilipopata  uhuru  tukawa  tunavuka  upande  wa  pili.   Lakini  income  yetu  kama  mzinga,

mashamba yote yamebaki ng’ambo ya pili  na sasa  hao wageni ambao wamekuja  kama  Wasomali  ati  wanataka  mpaka  uwe

mto Tana.   Kama wao wanataka kuishi Tana River tu, waje tuishi na wao lakini wasivute mpaka kuleta hapa.    Walete Garissa

North  Eastern  kwenye  mto  Tana.    Tuje  tukae  na  wao  kama  Wakenya  wenzetu  na  tushirikiane.    Hiyo  ni  maoni  yangu  ya

kwanza.   

Ya  pili,  tuna  watoto  ambao  wamesoma  wanatosha  kuajiriwa  kazi  ya  Serikali  kama  ya  AP,  Polisi.  Badala  iandikwe  district

iandikwe kutoka location.   Hawa vijana wetu wakitoka hapo waende district wale ambao wako district  wameshapanda mimea

tangu mbeleni, hawa wanaenda na wanarudi.   Kwa hivyo waandikwe kutoka location badala ya district peke yake.  

Maoni yangu ya mwisho, hawa askari wa KPR sisi tulikuwa tukisumbuliwa na bandits hapa na pale.   Kutoka  waandikwe hawa

askari wa KPR, tumepata kidogo angalao sababu askari wako kambini hawa KPR tuko nawao,  hao bandits  hawajui wataingia

na wapi na watatoka  na wapi.   Hawa KPR wa sehemu  zingine  wamepewa  bunduki  za  kawaida  na  askari  wengine.    Hawa

wetu  wa  hapa  ni  kama  wamebaguliwa.    Wanapewa  ile  bunduki  ya  zamani  na  ni  mzito,  kila  wakati  tunapiga  kelele

wabadilishiwe hii bunduki hawabadilishiwi.   Kwa hivyo ningependekeza hawa KPR wabadilishiwe bunduki za kawaida sawa

na wale KPR wa sehemu zingine.   Hayo ndiyo maoni yangu ya mwisho.
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Prof. Okoth-Ogendo:   Mwanajuma Salat.   

Mwanajuma Salat:  Kwa jina naitwa Mwana Juma Salat, maoni niko na maoni mbili.   Maoni ya kwanza niko nayo mpaka wa

Tana River tuliowekewa ukae hapo hapo usiondolewe.  Maoni ya pili, shule hii yetu ya primary kutokea class one mpaka eight

wasome bure.  Wengi wanakosa masomo.  Maoni yangu ni hayo mawili.

Prof. Okoth-Ogendo:  Asante sana, Madina Godana

Madina  Godana:  Madina  Godana.   Mpaka  tenn  taa  dhurran  maal  taa  Ingeressa  sunnitt  dhabbarta  hinkabnu  nuu

teneshannurra hissan hinfennu.  Issi nussongan garr injee gull nudhibban dharga sha hinfennu.  

Translator:  Anasema mpaka ule umewekwa na Waingereza hataki usonge huko  wala  huko  usinyime  hao  wala  usinyime  pia

wandungu zao.  

Madina  Godana:   Taa  lammesittu,  Nuu  Islammu,  Iislammullen  akk  shiakabthi  nuut  dhandhenne  adha  tante  kimila

tante  hintannu.   Itt  dhallanne,  itt  gugurdhanne,  ilman itt  gugurdhiffan.   Dhandhenne  hinlakkifnuu.   Maneno  yangu  ni

hayo

Translator:  Anasema  wao  ni  Waislamu  na  pia  wako  na  mila  yao  ya  Kijadi,  kwa  hivyo  hawawezi  kuwacha  mila  yao  ya

Kiislamu wala mila yao ya Kijadi .

Prof. Okoth-Ogendo:  Lalafa Dhadho  

Lalafa  Dhadho  Hato:   Naam,  mimi  naitwa  Lalafa  Dhadho  Hato.    Nitajaribu  kufupisha  maoni  ambayo  nitaweza  kutoa

machache.   Kuhusiana na President Act, President yeyote katika Kenya ambaye amejaribu kufanya mambo ya corruption,  wizi

wa pesa, uuwaji, anafaa ashtakiwe asiwe juu ya sheria.  Ya pili, Katiba hii ya kwanza ambayo tuko nayo Kenya imepata uhuru,

hii Katiba ni Katiba ya ukoloni tunataka hii Katiba -   (inaudible)  akisha na hajafanya miradi yoyote na amepotea,  wale voters

salimpitisha  waandike  kwa  Speaker,  Speaker  awe  na  powers  za  kumuondoa  huyo  mjumbe  halafu  ifanywe  re-election.

Councillor  yule  amechaguliwa  tena  na  katika  Location  kama  yule  Councillor  hakuna  miradi  yoyote  amefanya  wale  watu

walimchagua from council wananchi wamemchagua, waandikishe waandike majina zao na voters  registration iende tena halafu

yule councillor aondolewe katika kiti chake.   

Ya mwisho, mambo ya uhamiaji.  Sisi kama Tana River tuko wengi lakini Tana River tuko kabila Tano,  iko Orma,  iko Wata,

iko  Wardhei  Gabra,  iko  Munyayaya,  iko  Malakote,  iko  Pokomo.   Hii  uhamiaji  yeyote  ambaye  si  kati  ya  hiyo  kabila  tano

akiingia  Tana  River  lazima  awe  na  documents  maalum  sehemu  ametoka  Kenya  ya  saa  hii   Katiba  inasema  ni  uhuru  wa

kutembea kila mahali lakini uhuru  huu  saa  nyingine  ukiiangalia  imeleta  shida.   Watu  wa  Tana  River  ni  watu  wa  amani,  lakini

utakuta saa  hii kuna  shida  nyingi  kati  ya  uhamiaji.    Kwa  hivyo  tunataka  lazima  yule  amekuja  katika  district  zingine  iwekwe

sheria ya kutoingia hiyo district.   Yangu ni hiyo.
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Josiah Githinji:  Jina langu ni Josiah Githinji, yangu nitatoa kwa lugha ya Kiingereza kwa sababu nimeandika. The first one ni

the  Constitution  itself.    The  Constitution  should  be  supreme  that  it  cannot  be  easily  changed,  amended  or  misused  by  the

Executive or Parliament or the Judiciary.   It should address itself to the needs, aspirations and vision, and mission of the State.  

 It should be the final authority in the matters of law, power and should have a constitutional court which should be the highest in

Kenya.    The  Constitution  should  only  be  amended  by  having  a  national  referendum  comprising  all  the  people  and  all  the

stakeholders.  The Constitution should be final in the matters of law, there should not be  other changes,  other  amendments or

other laws that actually hinders the peace of right of expression and the freedoms that we have.    Then the Constitution should

respect human and individual rights; the rights to privacy, the rights to protection against harrasment,  freedom of enjoyment and

basic rights.  The Constitution should also address  issues of social amenities, rights of employment  and  development,  and  the

Constitution should also address issues of clean environment.  The new Constitution, should also have a universal declaration of

free primary education that includes, standard eight, it should be free education upto standard eight. 

Kitu kingine nachangia, ni kuhusu the disabled people or people who are suffering - watu ambao wana disability.   These people

they have been neglected for long.   The new Constitution should protect,  guarantee and have privileges to  their  basic  needs.

The Constitution should assure that every disabled person should be given free carts,  free  hearing  devices  and  allowances  to

meet their needs.    Also the roads  and houses should have a law insisting that people  with disability are  given equal access  to

enter those houses.   

Citizenship, yaani uraia wa Kenya.   All born in Kenya regardless  of parental  backgrounds qualify automatically to be  Kenyan

citizens.    I  mean  maternity  hospitals  hospitals  should  be  the  place  of  registering  Kenyans.    Secondly  on  citizenship,  every

married woman married by a foreigner,  the husband should qualify to be  a Kenyan citizen.   Every married husband,  his  wife

should  qualify  to  be  a  Kenyan  citizen.   The  constitution  itself  should  address  itself  like  this   -     “Kenya  is  a  multi-racial,

multi-colour, multi-ethinic, multi-religious nation without any discrimination in terms of race, religion, colour,  tribe,  class,  ethic or

social economical class,  equal rights, equal privileges,  equal  freedoms,  egual  persuits  that  are  protected  and  enshrined  in  the

new  Constitution.   And  there  should  be  equal  rights  to  employment,  equal  rights  to  acquire  skills,  equal  rights  to  acquire

developments, equal rights to have the necessities of life.”

Kitu kingine ningetaka pia kuchangia, ni  the Electoral Commission na the Electoral Law.   The new Constitution should set  up

these Electoral Commission and these should be protected by the law, where they manage elections, they conduct, and we have

equal representation on behalf of every citizen.

Kitu ya mwisho ningetaka kuchangia ni protection of the freedom of consciousness and religion.   Every person has a right and

freedom to join any church or  any religion without  being  intereferred  with.    Every  person  should  have  a  right  to  change  his

religion or to change the way he believes or to worship in the way that he feels like.   Also these religious organizations have a

right in Kenya to establish hospitals,  to establish nursery schools,  to establish learning institutions.   In this aspect  also,  nobody
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should be forced to participate in the activities of religion or  to be  hindered from joining such religion or  that  type  of  religious

practice.  

And the final one, concerning the President.    Mwisho ni kuhusu the President,  that Kenyans should have a President  who has

no power, he is just a ceremonial person with the Prime Minister akiwa ndiye Head of the Government,  and he is the Head of

the Government Business in the Parliament and he is the Chief Executive Officer of the Nation.   He should be  elected  by  the

party.

And finally, the Judiciary.  The Judiciary nimechangia that we should have a Constitutional Court,  we should have the Court  of

Appeal, High Court, Regional Courts, Marriage Courts, the Family Courts and the Kadhi’s Courts.    Na  hii ingine kwa sababu

nimeandika, I will not read it, thank you, asante.

Com: Zein:  Unapendekeza kwamba, uraia utolewe kwa usawa mtoto anapo zaliwa

Maternity, kuna sehemu nyingi sana nchini Kenya hakuna maternity.         

Josiah Githinji: Huko ambako hakuna maternity there is what we call Traditional Birth Atttendants.   They should be given the

right to register that child.

Hussein Farah Waju:  Jina langu ni Hussein Farah Waju.   Jambo la kwanza ambalo ningetaka kuongea ama kutoa maoni juu

yake ni Kadhi’s Court.   Ningependeza namna hii, Kadhi’s Court katika nchi yetu ya Kenya iwe na full powers  on Islamic laws

like any other magistrate’s court in the country.  And should have enough responsibility to deal with Islamic affairs.  Jambo la pili

ambalo ningetaka kuongea ni kuhusu security.    Ningependekeza  namni  hii,  kwa  vile  area  nyingi  mpakani  security  yake  siyo

sawa, ma-officers ambao wako wawe well-armed with all facilities, accommodation and special  allowances kuangalia usalama

wa wale wakaazi wa hiyo area.   Kwa sababu nasema hivi sehemu kama Mbalambala ambayo ni mwisho wa mpaka wa Tana

River ni kilometer 80 kutoka hapa, na hata wakati huu mimi ninaongea hakuna communication yoyote, kutoka Hola mpaka hiyo

area, hakuna simu, barabara ni mbovu, hakuna askari na askari  wale walipelekwa pale walitoka hiyo area  kwa ajili ya ukosefu

wa hivi vifaa.  Kwa hivyo zile areas  tungependa wale ma-officers ambao watapelekwa pale wawe wako na silaha za kutosha,

silaha ambaye wanaweza kukabiliana na majambazi, yaani sophisticated weapons.  

Jambo lingine, kuhusu elimu, mimi ningependekeza sisi katika area  hizi remote,   we should have special  categories  ya elimu for

teachers training and other institutions.   Yaani tusifananishwe na area  ingine ya nchi hii kama Kiambu, Nyeri  ambapo wako na

facilities, za kutosha.    Kwa hivyo tusiwe tunaambiwa kwamba a candidate  must have qualifications of C+  and  above.   Kwa

hivyo napendekeza tukiwa na D+ sisi tunaweza kuenda these institutions kama Medical,  Teachers  Training & other institutions

apart from Universities.  
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Jambo lingine, ni kuhusu mipaka.   Mimi napendekeza  three  miles  iwe  mpaka  wetu  sisi  na  watu  wa  North  Eastern  Province.

Uwachwe vile uliwekwa hapo na wakoloni sababu naona ma- Commissioners waliuliza mko na documents ya kuonyesha,  I am

sure there is a document.   If I don’t have it right now here,  lazima kwenye ofisi za Serikali you are  accessed  to,  mukiangalia  

mukijaribu kuchunguza ama kutafuta bila shaka mutapata.    Otherwise hatungelisema, moja kwa moja yeyote ambaye amekaa

hapa kutoa maoni yake,  kwamba mpaka ni three miles,  uko  three  miles  na  tunapendekeza  kama  wananchi  maoni  yetu  three

miles ibaki.    Mfano, nitawaonyesha kama ni three miles right away.    Mimi nikiongea hapa kuna  sub-location  saa  hii  iko  ng’

ambo ya Garissa,  inaitwa Ziwani sub-location ambayo Assistant Chief yake yuko huko lakini utawala inatawaliwa  na  DO  wa

hapa Madogo.   Kwa hivyo three miles itaonyesha ya kwamba three miles is there.   Isitoshe,  mashamba zetu nyingi ziko three

miles kutoka River Tana, kwa hivyo napendekeza three miles ibaki vile iliwekwa na Serikali ya ukoloni.  

Jambo  lingine,  lands  adjudication  system,  should  be  introduced  immediately  to  avoid  unnecessary  immigrant  movement  eg.

Pastoralists  and the spread  of diseases  to our animals.   Yaani  ninasema  hivi,  area  yetu  ifanywe  demarcation,  ili  sisi  wakaazi

tuweze kumiliki ardhi yetu, tuweze kukaa, ili wengine wakitoka kwingine wakose  nafasi ya kukaa.   When it is temporary now,

kila moja anaweza kutambaa ndani, kwa hilo tungependa hilo jambo liangaliwe ili tuweze kuweza kunufaika na ardhi yetu.  

Jambo lingine ambalo ningetaka kuongea ni kuhusu Kora National Park.    Mimi napendekeza namni hii, Kora  National Park  is

in Tana River legally lakini Kora National Park imemilikiwa na Kenya Wildlife Services bila kujadiliana na wenyenji,  kwa hivyo

mimi napendekeza Kora  National Park  iwe de-gazetted  na irudi  kwa  community.    Sababu  nikisema  hivi,  wakati  wa  ukame

area zetu mvua huwa ni kidogo,  sisi pastoralists  tunaweka mifugo wetu katika Kora  National Park  wakati  wa kiangazi na mali

yetu wanakula hizo  area.    Lakini  kwa  vile  iko  katika  Kenya  Wildlife  Service,  hata  mtu  binafsi  hawezi  akaingia,  na  ukiingia

unawekwa ndani.  Kwa hivyo tungependa Kora National Park irudi mikononi mwa wananchi ya Tana River.  

Jambo  lingine,  Kindaruma  ama  Kiembere  Dams,  ambapo  electricity  inatoka  kupitia  River  Tana,  wale  wanapata  manufaa  ni

districts zingine ambazo ziko jirani na sisi.   Sisi watu wa Tana River hatuna  manufaa  yoyote  na  hiyo  Tana  River.    Shida  ya

kwanza  ambayo  ni  kwamba  ina-cause  water  shortages,  sababu  zamani  kabla  ya  kuwekwa  Kiembere  na  other  electricity

generating powers, sisi mto ulikuwa ukivunja, watu wetu walikuwa wakilima.   Kwa vile maji imekuwa controlled in that area,

watu wetu sasa wanakosa hayo maji ambayo mto zamani ilikuwa inavunja watu wetu sasa wanachukua mpishi ya famine relief. 

 Na sisi ni wilaya peke, wilaya hamsini na kitu, hamsini na mbili na tatu katika Kenya, ni Tana River pekee  ambayo haina sitima.

  Kwa hivyo tungependa kama sisi watu wa Tana River hatupati manufaa kutoka mto Tana, tungependa hata haya maji ambayo

yanafungwa  na  yanakuwa  controlled  yasiwe  controlled,  sisi  tupate  mashamba  yetu.   Nikimalizia,  nikimalizia,  the  electricity

generated from River Tana water benefits other distrist vile nilisema and not Tana River.   

Jambo lingine, Bwana Commissioner,  traditional pastoral  cultures must be  accepted.    Zamani watu wetu,  wafugaji,  walikuwa

wanatembea  na  mkuki,  kisu  arrows  kuchunga  mali  yao  lakini  sasa  imekuwa  ngumu mtu  hawezi  akatembea  na  kisu,  hawezi

kutembea na mshale na hana uhuru wa kutembea nayo, na wanyama wao ndiyo hao wanyama.   Kwa hivyo tungependa kuwa
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na access ya kutembea na kitu kama hicho.  

Jambo lingine, Screening Cards.  Screening cards, hizi cards nyekundu is un-constitutional – there is nowhere in the Constitution

of Kenya mwananchi wa Kenya awe na ID hii ya screening card.   This card  wakati  ilikuwa introduced,  it had a purpose  and I

don’t know  the  purpose  but,  ki  -Katiba  tulijaribu  kuwasiliana  na  wanasheria,  it  is  not  in  Kenya’s  Constitution.   Kwa  hivyo

tungependa  hiyo  card  nyekundu  iwe  scrapped  haswa  area  yetu  huwa  kwamba  unless  you  produce  that  card  watoto  wetu

hawawezi  kupata  kitambulisho.    Kwa  hivyo  that  card  must  be  scrapped.     Bwana  Commissioner,  this  is  the  only  chance

tunapata tafadhali nakuomba unipatie nafasi kidogo.

Response:                   Summarize

Hussein Farah Waju:  I am almost summarizing.   We should have Islamic Bank operating in Muslim areas  as  other  banks are

charging interest  rates  na sisi Kiislamu interest  is prohibited in our religion.  Kwa  hivyo  tungependa  Islamic  Banks  –  tuwe  na

Islamic Banks ambazo hazitozi hizi riba.     Jambo lingine ambalo sisi Waislamu tunapata shida ni kupata  Birth  Certificates,  na

Passports,  hata  wakati  sisi  tunaenda  kuhiji  Mecca  tunakua  na  shida  sana.    Tunakuwa  classified  kama  sisi  si  wananchi  wa

Kenya.   Kwa hivyo Katiba mpya hii tungependa itulinde kama wananchi wengine wa Kenya.    Waislamu wasibaguliwe, tuwe

na access ya kupata Birth Certificates na Passports without any condition like any Kenyan.   

Nikimaliza,  President’s  terms,  ziwe  only  two  terms  and  not  more  than  that.   President  powers  iondolewe  kabisa  na  the

President should not be above the law.   President  should not be  the Commander –in – Chief of the Armed Forces,  he should

only be the President of the country.   Mwisho Commissioner, terms of prisoners being in prison remands should be one month

only.   Sababu mimi nasema hivi kuna watu wanawekwa prison remand for six months, wakati  wanaletwa kortini wanaambiwa

kwamba consent  ya ku accuse is not achieved from the Attorney General.    Hiyo ni colonial  terms.    Tungependa  mtu  kama

yuko na hatia, apelekwe kortini ahukumiwe kama kuna jambo.    Kama hakuna awachiliwe huru badala  ya kuweka watu ndani

ya custody for six months kusemekana AG, AG .  Kwa hayo machache thank you very much.

Com:   Prof.  Okoth–Ogendo:  Bwana  Farah  you  don’t  want  the  President  to  be  the  Commander  in  Chief  of  the  Armed

Forces, who do you want to be the Commander in Chief?

Hussein Farah Waju:  Nimesema President kwa vile yeye ni mwana siasa,  ana deal  na siasa,  na mambo ya jeshi haiambatani

na siasa, napendekeza Commander in Chief awe Chief of General Staff who is also an Army Officer. Thank you very much.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Thank you very much. Diriye,

Hajir Sheikh Diriye:  Kwa majina naitwa Hajir Sheikh Diriye, ningependa kutoa maoni namna hii.   La kwanza ningependelea

wananchi  wote  katika  Kenya  wa  declare  their  wealth,  yaani  kila  mtu  aseme  ni  mali  kiasi  gani  akonayo.    Hii,  Bwana

Commissioner, imeleta shida kubwa maana utaona tu mtu amepata  mali haswa kwa mambo ya corruption,  kesho nijirani yako,
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amevamia ardhi yako,  ameiba pesa,  amejenga magorofa hapa.    Sasa  haswa  hujui  mali  hii  alizitoa  wapi.    Kwa  hivyo  katika

Constitution kila mtu aeleze wazi haswa mali yoyote au nyumba yeyote akijenga,  wananchi wawe na uwezo wa kuuliza yeye hii

mali umetoa wapi, umetoa kwa Benki gani, umetoa kwa salary yako na kadhalika.  Haswa  kila mtu a declare wealth yake.  

Interjection:  Kila mtu?

Hajir Sheikh Diriye:  Kila mtu.  La pili ningependa kuchangia mambo ya taxes au ushuru ambaye Serikali ya wilaya inarokota

Bwana Commissioner ningependa kuweka mkazo haswa ushuru wewote katika District ambayo unakuwa  collected  na  Local

Authorities  –  haswa  80%  iwe  kama  basic  needs  kwa  watu.   Nasema  hivi,  kila  district,  nikiongea  haswa  katika  Tana  River

naweza kusema ule ushuru ambayo unakuwa  collected  katika  district,  unaweza  kuajiri  watu  wa  sehemu  hiyo,  kupewa  kama

mshahara na hiyo pesa  bado  ibaki kama watu hawatatumia kufanyia ufisadi ingine.  Kwa hivyo nataka Constitution mpya, kila

wilaya katika Republic ushuru wowote ambao unatoka kwa rasilmali yao watu wenyewe wapewe hiyo pesa as a basic need.  

Ningependa pia kutilia mkazo upande wa Lands.  Watu wengi wameongea upande wa lands lakini mimi ningependelea kusema,

land  katika  Tana  River  ni  mzuri  vile  mimi ninaonelea  kugawanya  ardhi.   Maana  ardhi  ikigawanywa,  hatutapata  shida  kama

zilizotoka  hapa.    Land,  nakuambia  immigration  imezidi  katika  Tana  River,  sasa  hata  population  ambayo  ya  locals  ambayo

ilikuwa hapa zamani, miaka kumi iliyopita na wale wako hapa immigrants, unaona immigrant population ndio wako zaidi.    Na

land,  ikigawanywa,  makosa  kama  haya  hayatatokea.    Kwa  hivyo  tunaomba  Serikali  ipitishe  mkazo  igawanye  ardhi  kwa

wananchi wenyewe hapa.   

La  mwisho  ningependa  kuwaomba  Commissioners,  tumeongea  maneno  mengi  hapa  au  watu  wa  Tana  River  maoni  yeyote

ambayo wanatoa hasa ya Bura Constituency, tunataka kuona ile  Draft  ambayo  mukitoa  maoni  ya  watu  wote  iwekwe  katika

board  useme haya ndiyo yale maoni yenu kutoka Bura Constituency na sisi tutapeleka mbele  haya.    Hiyo  tunaweza  kuamini

kwamba maoni yetu yamepelekwa au tumehusishwa katika Katiba.  Kwa hayo machache asante.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Thank you Bwana Diriye.  Let me explain this Bwana Diriye, after we have finished there will be

a Bura Constituency Report  which will be  prepared  by the Commission.  That Report  will come back  to you so that you can

verify whether we have accurately recorded what you have stated.   Then there will be a National Report  for the whole country

which will also come back  to you here.    For  sixty days (60),  you will be  able to  discuss  it  and  then  the  Commissioners  will

come back to you at  your Provincial Headquaters  to discuss the National Report  plus the draft  Constitution.  So  there will be

enough time for you to verify that what you have told us has been recorded.   Commissioner, you want to say something else?

Com.  Bishop  Njoroge:   Nafikiri  kama  vile  Bw.  Chairman  Prof.Ogendo  amesema  ile  sheria  ambayo  imetuweka  kama

Commissioners  imesema  kwamba  tukimaliza  kuchukua  maoni  ni  lazima  tuandike  Report  ya  Bura  Constituency   na  tuandike

Report ya nchi nzima, na ni lazima hiyo Report ya Bura Constituency na ya nchi nzima iletwe hapa kwenu, muiangalie siku sitini

22



(60), muone kame yale maoni muliotoa yamefanya nini, yameandikwa.   Ile shida munasikia tukiwa nayo kati ya wanakamati  wa

Tume hii na Bunge ni kwamba tunasema hauwezi kuondoa kwamba tusilete ripoti hiyo  kwa  wananchi  ili  waone  kwamba  vile

walivyosema ndivyo yamefanya nini – yameandikwa ,  ikiondolewa ni kwamba  watu  hawatajua  kama  waliyoyasema  imefanya

nini – imeandikwa.   Na ndio kile tuna sema tukiharakisha ni kwamba ni lazima tuondoe hiyo.  

Jambo  la  pili,  ili  muweze  kuelewa  mukisikia  Commission  ina  sema  hivi  na  wabunge  wanasema  hivi  kunakitu  tunasema

tukiharakishwa ili kwamba tusiwaletee hiyo report watu watakaoumia ni akina nani?

Response:  Sisi

Com. Bishop  Njoroge:  Wabunge  wataenda  katika  kura  na  watapata  viti  vyao  lakini  kile  kitaumia  ni  Katiba,  kwa  sababu

tusipofanya Katona wakati  huu  hakuna  wakati  mwingine  wa  kufanya  nini  –  wa  kufanya  Katiba.    Nilitaka  kuwaeleza  hivi  ili

mukisikia mambo mujue shida iko wapi.  Sawa?

Response:   Sawa

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Asante sana Bwana Commissioner Sasa Bwana Galgalo.  Endelea Bwana Galgalo.

Uwes Galgalo:  Kwa jina naitwa Uwes Galgalo na ninataka kutoa  proposal  kama  hizi.    The  Constitution  shall  create  clear

check and balance between the three arms of the Government, that is Parliament,  Executive and the Judiciary.  They shall have

equal  powers  such  that  one  is  not  stronger  than  the  other  and  the  powers  be  clearly  defined  and  administered  in  the  new

Constitution.   The President  shall not be  above  the  law  and  the  criminal  proceedings  shall  be  instituted  against  him while  in

office.   A Presidential  candidate  must garner 50% of the votes cast  in the whole country,  and the minimum 25% votes to  be

acquired  from  five  (5)  out  of  the  eight  (8)  Provinces  shall  be  abolished.    There  shall  be  an  Electoral  Commission.    The

Chairman and the Commissioner shall be appointed by Parliament and they should elect  the Vice-Chairman among themselves.

  Election year, months and dates shall be known to all Kenyans just like national days and powers  to dissolve Parliament shall

be vested in the Speaker  of  the  National  Assembly.    All  appointments  like  Chief  Justice,  Permanent  Secretaries,  Heads  of

Parastatals and Ambassadors shall be made by Parliament.   Screening Card  shall be  scrapped  in the new Constitution since it

has subjected the youths from Wardei Community to a lot of suffering when acquiring national Identification Card.     The three

miles border  across  River Tana should be maintained and the NEP residents who are  currently living shall pay  (in  audible)  to

Tana River County Council.    The pastoralists  in Tana District and the minority tribe like Malakote,  Munyoyaya, Wata  should

be given at least Kenya Shillings Fifty Billion (Kshs.50B)  for twenty years  from the consolidated funds to cash up tribes in the

country.   This money will be used on education, health, road network, clean water and electricity.   

The Kadhi’s Court  shall be  named Muslim Sharia Courts  and  allow  to  prosecute  criminals  from  Muslim-dominated  district.  

Currently, Kadhis have nothing to offer Muslims apart  from divorce cases  and  marriages.    Kenya  Wildlife  shall  compensate

people killed and farms destroyed by the animals.   Currently, they give only thirty thousand (30,000/-)  for any life lost after ten
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years’ complaint and nothing for farmers.    I propose that for human life they should compensate  between Kenya Shillings five

hundred  thousand  (500,000/-)  to  one  million  (1,000,000/-),  for  farmers  they  shall  pay  between  one  hundred  thousand

(100,000/-) to five hundred thousand (500,000/-) depending on the destruction caused to the farm.   For  livestock they should

compensate the following:-

Goats & Sheep - Kenya shillings, four thousand each

Cattle  – twenty thousand each

Donkeys  – eight thousand each

Poultry  – five hundred 

Camels – thirty thousand.   

This  compensation  should  be  done  three  months  after  reporting  the  incident  to  the  concerned  officers.   Otherwise,  the

Constitution should allow the killing of wild animals if there is no compensation offered.  Our circumcision …… 

Interjection:  Please summarize.

Galgalo:  Yes Sir.   On circumcision, wananchi should be educated before banning circumcision for women.   Nominated MP’

s should be given to minority tribes like Wata, Wardhei, Munyoyaya, Orma and Malakote.  Thank you very much.

Com:   Prof. Okoth-Ogendo:  Thank you very much Bwana Galgalo.  Omar Aideed

Omar Aideed: My name is Omar Aideed,  I am representing the pastoralists  and  marginalized  community.    Nataka  kusema

hivi.   The Constitution should provide the pastoralists and marginalized community with basic rights enshrined in the covenant of

economic, social and cultural rights and also in the field of civil and political rights.   The responsibility of natural resource  should

be under the resident control,  ie.  lands,  parks,  minerals.  The vacancy for employment should be set  aside for pastoralist   and

marginalized  communities  in  all  Government  Departments.    There  should  be  no  Land  Adjudication  in  all  pastoralists  and

marginalized community lands and it should remain under their control.   

Kwa  upande  wa  boundaries  ningependekeza  ibuniwe  tume  ambaye  ita-concern  with  boundaries.    The  Constitution  should

contain  a  programme  of  implementing  pastoralists  and  marginalized  communities.    The  pastoralists  and  the  marginalized

communities, land should  be  privatized  only  under  their  interest.    The  Constitution,should  protect  the  rights  of  the  minority,

pastoralists, the youth, women, handicapped and illeterate.  The Constitution should compensate damages done by wild animals

to pastoralists’ livestock either to marginalized communities farms. 

Nikisema upande wa Local Government.    Local Government, all Councillors must be elected.   One of the qualification.   The

other  one  is  Councillor  should  have  at  least  a  minimum qualification  of  ‘O’  Level  education.   The  Local  Authority  must  be

empowered to hire and fire all employees.   Funds collected in Local Authority should be used within the Local Authority area.  

 Another point is that where a Local Authority or a Councillor fails to efficiently managed the affairs of the Local Authority, two
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third (2/3)  of the residents should  petition  the  Constitution  to  Court  for  the  dissolution  of  the  said  Councillor  and  hold  fresh

elections.  The same as MP.  That’s all thank you.

Prof. Okoth-Ogendo:  Thank you very much.  Bw. Hussein Dhadho.

Hussein Dhadho Takano:  Jina langu ni Hussein Dhadho Takano.  Kwanza kabla pengine sija endelea ningependa kushukuru

Commissioners kwa kazi yao ambayo kwamba wanafanya, na ningependa kusema ya kwamba sisi pia tumefurahi ya kwamba

muko hapa.   Na yale maoni yetu tutatoa tunatarajia kwamba pengine yataandikwa na kuhifadhiwa vile tunavyosema.  Pia niko

na  ombi.   Mnavyoona  hapa  wale  ambao  kwamba  tunaweza  kujieleza  vizuri  wako  wachache  na  ningeomba  pengine  hawa

wapewe muda wa kutosha ili waweze kujieleza.   

Pendekezo langu la kwanza ni kuhusu mambo ya ardhi.  Katika Serikali yetu kunakuwa kuna ardhi ya Serikali ambayo kwamba

ni State  land, na pia kuna ardhi ambayo inasimamiwa na Councillors ambayo ni Trust land.   Ningependekeza,  kando  na  hizi

ardhi mbili, kuna ardhi ambazo kwamba ni za jadi  kulingana  na  jamii  zetu.    Ardhi  ambazo  kwamba  ni  za  jadi,  nazungumzia

kuhusu ancestral land.  Ardhi kama hizo ningeomba uwezo upatiwe wazee kwa sababu katika kila jamii hasa jamii zile ambazo

kwamba zinaishi katika wilaya hii, wako na wazee wa mji, ambao ni council of elders  wapatiwe uwezo wa kuweza ku-manage

hizo ardhi na waweze kuzitumia vile wanavyotaka.  Kulingana na hayo ambayo kwamba nimesema tunavyozungumza sasa  hivi,

kuna ardhi mingi ambazo kwamba ni za jadi na watu wetu walinyanganywa kwa sababu ya udhaifu wao wa kifedha, ama kwa

sababu  ya  udhaifu  wao  wa  kisiasa.   Ningetaka  Katiba  hii  ambayo  tunaiandika  sasa  ichukue  uwezo,  ni  maoni  yetu  tutatoa,

kwamba zile ardhi ambazo ni za jadi,  na zimechukuliwa  kutoka  kwa  watu  wetu,  kwa  njia  moja  au  nyingine,  zirudishwe  kwa

wenyewe mara moja.  

Jambo la pili, ningependa kuzungumzia jambo ambalo kwamba kila mtu alilizungumzia hapa na hili ni jambo kuhusu mambo ya

mipaka.   Historia  inatueleza  ya  kwamba,  mwaka  wa  elfu  moja  mia  nane  themini  na  mbili  (1882)  katika  nchi  ya  Wafaransa

kulikuwa na mkutano huko ambao uliitwa Berlin Conference.   Conference kama hiyo ndiyo ilikaa katika kitu ambacho kiliitwa

Scramble for Africa.  Walikaa hapo, na hapo ndipo walijadili namna Africa itagawanywa na itawekwa hiyo mipaka.  Kwa hivyo

kujibu lile swali lilikuwa limeulizwa, ni kwamba hizi mipaka ambazo kwamba tunasema ni mipaka ya kikoloni,  ilianzishwa katika

mji wa France, Berlin Conference, ndiyo walikaa wakajadili  na wakagawanya hizo sehemu kulingana na vile wao wangependa

kutawala nchi.  Kwa hivyo hiyo mipaka ya three mile strip,  baina ya sisi na mandugu zetu ambao kwamba wako katika Mkoa

wa Kaskazini, ibakie hivyo hivyo.   

Na pengine nikiendelea kuielezea kidogo,  katika mwaka wa elfu moja mia tisa  sitini  na  nne  (1964)  kulikuwa  na  Commission

ambayo ime-set  up inaitwa NFP Boundary  Commission,  ambayo  kwamba  Chairman  wa  hiyo  Commission  alikuwa  anaitwa,

saa hii amekufaa,  anaitwa marehemu Suleiman Jaba  na Secretary  wa hiyo Commission alikuwa Hassan Shoro Awodha.    Na

walipendekeza pia katika mapendekezo yao ya kwamba three mile strip iwe ndiyo mipaka kati  yetu na wenzetu katika Mkoa

wa Kaskazini Mashariki.
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Interjection:        (inaudible)

Hussein Dhadho Takano:  Inaitwa N.F.D Boundary Commission.  Miaka wa 1964  na hiyo reporti  munaweza kupata  katika

Government Press Publication, Nairobi.

Interjection:         (inaudible)

Hussein  Dhadho Takano:  Right, right that’s what I am saying.   Then, jambo lingine pengine  kuielezea  kuipeana  nguvu  hili

neno  la  kwamba  mipaka  yetu  ibakie  hapo,  ningependa  kwamba  Commissioners,  mukiniruhusu,  pengine  nikiwapatia  historia

kidogo ya kuhusu hii town ya Garissa ambayo kwamba iko katika Mkoa wa Kaskazini saa  hii.    Garissa,  inatokana na jina la

wakaazi wa Tana River ambalo kwamba linamaanisha ni ‘Gariso’, ni jina la mtu, na Gariso ni mnyama ambaye kwamba anaitwa

squirrel.   Gariso means squirrel.   Na  jina la  Garissa  lilitokana  na  hilo  jina.    Na  pengine  nizungumzie  mji  kama  Mbalambala,

ambao  kwamba  saa  hii  uko  katika  mkoa  wa  Kaskazini  Mashariki.   Mbalambala  linatokana  na  jina  la  mti  ambao  kwamba

unaitwa ‘mbalambale’, na pia ni jina la mtu wa wakaazi wa Tana River.  Na  pengine pia nizungumzie town kama Ijara,  ambayo

kwamba inamaanisha ‘kujenga’ kwa lugha yetu.   Kuna Hulugho ambayo kwamba inamaanisha ‘to go through’.   Hizi zote ni

lugha za watu wetu.   Yaani kile mimi ninazungumzia hapa ni kwamba hizi towns ambazo kwamba ziko katika Mkoa Kaskazini

Mashariki kwa njia moja ama nyingine inaonyesha kwamba ziko katika mipaka ya Tana River District.    Kwa hivyo hata kama

saa hii tukisema pengine tunadai tuseme Garissa irudi katika chini wa utawala ya Tana River basi  sisi nafikiria tutakuwa sawa.  

Pia ningependa,

Interjection:         (inaudible)

Hussein Dhadho Takano:  Bwana Commissioner,  hizo ni pointi mbili peke  yake,  lakini nitajaribu.   Pia ningependekeza kwa

hii Katiba  mpya  ambayo  kwamba  tunaitaka  kuiunda  sasa  ,  itambue,  na  iheshimu  jamii  zile  ambazo  kwamba  zinaishi  kando

kando ya mto.   Na watambulike kama wao ndiyo the rightful owners and custodians of the River.   Pengine nitapeana historia

kidogo, ukiniruhusu.   Katika mila za jamii zetu, kuna umbilical cord  ambayo mtoto akizaliwa huwa inakatwa.    Kwa kimila hii

umbilical cord  baada  ya kukatwa kuna  mtoto akiwa katika tumbo ya mama yake symbolically hapo  tunamaanisha  basi  watu

wa Tana River wangekuwa fed through that River.  They are  bringing the linkage between the river and the baby in the  same

way  as the umbilical cord does for the young baby.  

Pia  ningependa  the  ownership,  ownership  ya  mto  kwa  sababu  kama  jamii  kama  Munyoyaya  kwa  mfano  sisi  tunasema  sisi

tunaita mto huu ambao tuna ita mto Tana, tunaita Galanmaro, jamii kama Malakote  kwa mfano wanaita Chanamar na Pokomo

wanaita Sanamar, yaani wote wanaelewesha hapa kwamba huu mto ulipeanwa hilo jina baada ya mtu ambaye kwamba anaitwa

Maro.  Kwa hivyo ningependekeza pia, badala ya sisi tukuwe na Tana River District, ikuwe Tana District, badala ya Tana River

District.   Kwa sababu kuna river zingine pia ziko katika Kenya, kama mfano Nyando,  ambayo ni District,  pia imekuwa named

baada ya River Nyando lakini haijaitwa River Nyando District, iliitwa Nyando District.  Kwa sababu kulingana na mimi naelewa

kwamba pengine ukisema Tana River District itaaleweka kwamba ni district in the river,  so ni kusema kwamba hakuna pengine
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hiyo Tana River na ndiyo sababu tunakosa vitu kama electricity, na tunakosa mambo mengine.  

Bwana Commissioner, ningependa, jamii, kwa sababu sisi ndio tuko na uwezo wa kuchaguwa mtu tunataka na sisi ndio tuko na

uwezo wa kukataa yule mtu ambaye tumemukataa, ningependa Constitution iwe very clear on that,  watu wapatiwe mamlaka ya

kutosha, iwe katika Katiba kwamba tufute mtu yule ambaye kwamba tunaona hatufai na tumuweke yule mtu ambaye kwamba

tunaona anatufaa.  Nitaendelea zaidi lakini vile niliambiwa ni wache kidogo pengine nitakua na muda zaidi, ningenyamazia hapo.

  Asante sana Bwana Commissioner na wengine.

Com: Prof.Okoth Ogendo:  Bwana  Dhadho,Tana  River  is  the  largest  River  in  the  Country   -  and  it  goes  out  into  the  sea

through Lamu?

Hussein Dhadho Takano:  Right.

Com:  Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Why do you want to own such an important national asset?  Why should we declare  it as

an asset that belongs to the entire Republic of Kenya?

Lalafu Gatu Hake:  Prof.  anauliza ya  kwamba  mto  Tana  unaanza  kutoka  Central  Province  kupitia  Eastern,  Tana  River  na

unaenda unaishia huko Lamu na ni mali ya Taifa nzima, na Bwana Dado anataka watu wa kando kando ya mto Tana waumiliki

wao badala ya Wakenya wengine wote ambao wanautegemea.  Swali lake ni hilo Professor.  

Hussein  Dado Takano: Asante sana Professor.    Pengine  sijaeleweka  kidogo,  sisemi  mto  Tana  umilikiwe  na  jamii  ambazo

kwamba zinaishi kando kando ya mto.  Kile ninasema lazima kuwe na touch baina ya ile community ambayo inaishi hapo na huo

mto.  Yaani kuwe na uhusiano wa karibu.   Wacha sisi tufikirie kwamba mto, kwa vile katika historia yetu na mafundisho yetu ni

kwamba  mto  ni  kitu  ambacho  kwamba  tunajihusisha  nacho,  we  socialize.   Tuko  na  hiyo  social  relation  na  mto.   Ukiitwa

pengine, ukiitwa na jina la mtu kwa mfano, kwa sababu ni vile historia  iko,  basi  sisi tutasikia uzuri zaidi.    But  not  necessary

kwa sababu ati tunataka ownership ya mto.

Interjection:   …………………………………………………  (inaudible)

Com. Prof.  Okoth-Ogendo:   Asante sana,  please register,  andika anwani yako kule.    Bwana Duri, Wari Duri, sorry Guyo.

Kunyo Guyo.

Kunyo Guyo Jema:  Mimi jina langu Kunyo Guyo Jema.  Kwanza nashukuru kwa leo sisi anakutana hapa mtu anakuja kutoa

yale maoni yake.  Na kila mtu anakuja, mwingine ana maoni mbili, tatu lakini mimi nina maoni kumi.   Katika yale maoni yangu

kumi.

Interjection:  Eh! Fupisha, eh?
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Kunyo  Guyo  Jema:    Katika  maoni  yangu  kumi  mimi nitafupisha.   Siwezi  kuzungumza  vile  yalivyo.   Kwanza,  sehemu  ya

kwanza  nitaanzia  Government,  naanzia  Rais,  maana  Serikali  ukianza  lazima  tuanzie  Rais.    Kwanza  katika  sehemu  tufuate

mtindo wa mseto ambapo mamlaka ya Rais na mamlaka ya nchi yagawanywe  baina ya Rais na Waziri Mkuu.   Ukiwa unauliza

mimi sababu nitaweza sema lakini mimi ninasema kwa ufupi. Asante.   

Sehemu ya pili, Katiba inasema kuna haki ya bunge, uhuru na kabila ndogo na kabila kubwa.  Ikiwa kama vile makabila kubwa

na kabila ndogo tuko pamoja,  haki ni sawa na kila  mtu.    Lakini  ikiwa  uchaguzi  unakuja,  ni  watu  wengine  wanasema  mbele

yangu,  kabila  zingine  zinaweza  kupata  wabunge  hata  kumi.   Hawa  hawa,  wakati  tena  wakugawa  haki  hata  sehemu  zingine

ambazo unaweza kugawa kwa wabunge maalum hawa hawa  tu  tena  wananyakuwa.   Wale  wengine  kama  sasa  uhuru  miaka

thelathini na tisa (39) wengine hawajaingia bunge.  Kweli iko haki?  

Ingine jina kabila ndogo lakini ni kubwa kama Tana River inamezwa na Pokomo,  Munyayaya, Malakote,  Wata,  hakuna katika

kabila linaitwa Adha.  Hawa Adha sisi natoka Somalia, sisi wakoloni wanaweka namna hii.  Meru,  Embu na kabila zingine ziko

upande huo nimesahau jina lao, tharaka, Mbeere  halafu tunakuwa na Munyoyaya, Wata,  Malakote,  Pokomo huko huko chini.

Ni nini wakati  Kenya huru, sisi tunakuwa Adha?  Wakati  wa  uhuru  sisi  tunakua  Adha,  kwanini  sisi  tunakua  Adha.    Wakati

tulikuwa tunapata uhuru tulikuwa sisi Garissa hii ndiyo  Gorisa.    Ile  Gorisa  ile  mchanga  leli,  hawa  watoto  hawajui.    Garissa

wakati wanajenga wanaanza nineteen thirty (1930)  lakini mzungu anaingia kutoka nineteen twenty (1920)  wao wako.    Lakini

kujenga na (in audible) anajenga nineteen thirty (1930)  na wakati  ule mimi niko hai.   Kwa hivyo Garissa ni yetu halafu wakati

wa uhuru watu wengine wanasema sisi tunataka Somalia na sisi tunataka Kenya ndiyo sisi tunapigana.   Ndio sisi tunarudi Tana

River.   Wakati sisi tulirudi Tana River, kabila zote sisi tanawacha Garissa, sisi tunakuwa Pokomo.   Hakuna orodha ya Serikali,

hakuna orodha ya vitambulisho, sisi tuko hapa hapa kama (in audible).   Kwa hivyo katika  Katiba  hii  mpya  sisi  tuingie  katika

kabila za Kenya.   Ikiwa wewe ni Munyayaya, ukiwa  ni  Pokomo,  ukiwa  ni  Wata,  ukiwa  ni  Malakote,  akuje  jina  aingie  kwa

kitambulisho katika Kenya haki sisi tupate.  Ndio vile vile katika bunge, kama sisi hatuingii bunge, ile bunge maalum tuna haki ya

kuingia, kiasi ya kusoma.  Hii ni moja.  Ile namba mbili.    

Namba tatu,  mimi ninafikiri najumuisha yote  pamoja  kama  vile  namba  tatu  na  ni  juu  ya  kuajiri  watu.   Katika  kabila  anakuja

Kikuyu  anaandika watu mia moja katika majeshi,  au polisi au hamsini na kabila zingine kumi au ishirini, lakini sisi nakuja Tana

River jina ya Pokomo peke  yake.   Wakati  jeshi inaandika,  sisi hatupo,  wakati  AP inaandika sisi  hatupo,  wakati  ya  Polisi  sisi

hatupo.   Hatuna ofisa yeyote katika majeshi au nini.  Kweli katika ile Katiba ya mbele, sisi tuko na haki?  Kwa hivyo Katiba hii

sisi ni lazima jina la kuandika katika District,  jina letu lije kamili, kabila hilo ataandika watu  tatu,  watu  ishirini  aweke  kama  ile

kawaida kabila Kenya.   Hii ndiyo kwanza yangu, mimi nitazungumza kwa ufupi, ufupi.   

Interjection:  Fupisha.

Kunyo  Guyo:  Nitafupisha.   Jambo  lingine,  haki  ya  mpaka.    Katiba  ile  ilikuwa  ya  ukoloni  iliweka  boundary  ya  Kenya  ya

28



madola na toka huko akaja kwa District.    Wakati  anaweka District sisi tulikuwa maili tatu Tana River.  Wakati  Mc Millan na

Doctor Nkurumah walikuja wakati ule tena ile ile boundary iliyokuwa imewekwa - Nani hamjui Doctor Nkurumah, nani hamjui,

Mc.Millan wakati anakuja Kenya.   Wakati huo sisi tulikuwa majeshi.  Wao walikuja kuona maoni ya watu wa Garissa na watu

wa Tana River.  Ule ndio wakati  sisi tuligawa tukaja upande huu tena.   Kwa hivyo  ile  boundary,  hata  Katiba  ya  Kenya  iko

mahali pale, hata hii Katiba mpya inakuwa hivyo.   Ni vile mama mmoja alisema.   Ninyi mtasikia ikiwa mnakaa na radio huko,

watu wa Tana River  na  watu  wa  North  Eastern  wameuwana,  wamefanyana,  wamefanya  nini,  juu  ya  nini?   Juu  ya  huu  mto.

Kwa hivyo kama watu wanataka kuzidisha sisi tupigane, usongezwe.   Mimi naambia nyinyi, lazima sisi tutatoa  damu.   Uhuru

unapatika kila mtu kwa Location yake, kwa District yake.  Kwa nini uhuru ya Tana River unakuwa wa watu wengine?   Town

ilikuwa  yetu  sisi  tuliiacha,  tukaja  sisi  tukaweka  Madogo  tena.   Mimi  ni  Councillor  ya  Madogo.    Mimi  ndiye  niliaanzisha.  

Hakuna skuli hakuna nini, hii ndiyo sisi tunafanaya.   Kwa hivyo mpaka usikuwe moved, hii ndiyo mimi nasema.  

Haki ya Mahakama.  Hii mahakama, nikiua mtu mimi ninyongwe, au nihukumiwe mwaka.    Ukikosana na mtu ni lazima aingie

jela  baada  ya  siku  kumi  baada  ya  shiku  ishirini  ahukumiwe.   Hiyo  exhibit  miaka  yote  wanaangalia  mpaka  miaka  mbili  mtu

anakaa rumande -  aa  hakuna kitu we enda.   Huyu mtu ashakufa,  familia yake imekufa, hii ni haki gani?  Katiba  gani?    Kwa

hivyo Katiba mpya mtu ukishikwa baada  ya fourteen days (14)   kama makosa hayo hakuna,  atoke.    Wale  experts  kwa  nini

hao hawakusoma, ni kwa nini miaka mbili mtu anakaa katika jela?  Hiyo amefungwa hata kama anawachwa.   Kwa hivyo haki

ya mahakama katika Katiba sisi tupate.  

Mila. Mila ya ukabila,  mimi ninasikia, hata kama unazungumza  Kingereza  Bwana  Prof.  Sisi  tunazaliwa  na  desturi,  iko  desturi

zingine za kishenzi kabisa.   Lakini ile desturi  yetu kama ni Wakristo,  wana desturi  yao,  kama ni Islamu wako na desturi  yao.  

Kwa hivyo  unasema wacha desturi yako ufuate Kizunguni, na sisi ni Afrika, ni lazima hiyo mila yetu iheshimiwe katika Katiba.  

Hukumu  ya  ardhi,  mashamba.    Mimi  niko  na  shamba,  babu  na  babu  na  babu,  halafu  vile  sasa  watu  wanasema  watu

wanahamia, ukikuja shamba langu anakuja yeye anakata, anakwenda kwa Council anapata  barua,  anasema yeye ako na barua

shamba langu linachukuliwa.  Mimi kwenda mahakama, yeye anachukua  wakili,  wazee  wale  najua  wote,  wanazimwa.   Huyu

maana ana pesa anapata haki.  Kwa hivyo haki ya shamba wazee wa nchi hii wahukumu shamba ili watu wajue lilikuwa la nani,

wazee wahakikishe.

Interjection:    ………………………………………………. ( inaudible)

Hii ndiyo haki tunayotaka sisi katika Katiba mpya.  Kesi ya shamba ni lazima iwekwe katika Katiba mpya.  Kwa hivyo unajua

sasa mtu akisema maneno namna hiyo lazima yale  alikuwa  anafikiria  yatazimika.    Kwa  hayo  mafupi,  mimi nitamaliza  hapo.  

Asante sana Bwana.

Interjection:    Asante  sana  Mzee.  Mimi  nimeombwa  na  Professor  niseme  jambo  moja  tu  kwamba  adhuhuri  imefika,  ikiwa

kuna mtu anataka kwenda kuswali, tafadhali utoke tu uende uswali halafu urudi.   Shukran.
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Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Asante sana - Bwana Aden Ibrahim.

Adan Ibrahim Arale:  Kwa jina naitwa Adan Ibrahim Arale, natoka Bangale Division.  Mimi langu ambalo nitaanzia la kwanza

ni kuhusu  hii  pesa  ambayo  wale  wafadhili  kama  NGOs  na  Serikali  inatoa  kufanyia  miradi  kwa  wananchi.    Hii  pesa  huwa

inatolewa juu ya wananchi,  na wananchi wenyewe  haifikii  kamwe.    Kwa  hivyo  katika  hii  mambo  ya  Katiba  mpya  tunataka

mahali  ambapo  miradi  inafanyika  wananchi  wenyewe  wahusike,  hiyo  pesa  wao  wenyewe  wapewe  jukumu,  wawe  katika

hesabu, waone mali yao kama imewafanyia kazi ama bado.   Pia mambo ya Waislamu, katika sherehe ya Islamu iwe imesajiliwa

katiba Katiba ya  Kenya  kwamba  ni  mambo  ya  kurithi,  na  mambo  ya  kuoa  na  mambo  mengine  ambayo  wewe  una  jukumu

kama wale majaji wengine ama haswa mtu achaguliwe Muislamu katika bunge ambaye anasimamia maslahi ya dini ya Kiislamu

ambaye anajulikana yeye ndiye analinda dini ya Kiislamu katika hii Katiba ijayo.   

Mambo  mengine  ni  wabunge  tunaowachagua  na  ma-Councillors  mimi  mwenyewe  ningependa  wananchi  wenyewe  wapewe

jukumu fulani ikiwa mjumbe, councillor na watumishi wa umma ambao wanaitwa watumishi wa umma.  Wao wenyewe hawajui

yule mtu ambaye amewaajiri.    Sisi ndio tunakuwa watumwa.   Sisi wananchi,  wao wako juu yetu ,  wao ndio wako na nguvu

kuliko sisi  na huku tunawaita watumishi wa umma.   Watu  kama  hao  tupewe  jukumu  katika  hii  Katiba  ijayo  mpya  tuwe  na

uwezo wa kuwafuta na kuwaadhibu wao.    Kama  mjumbe  amekosea,  kama  councillor  amekosea,  ametumia  mamlaka  yake

vibaya,  kama  ametumia  ardhi  ya  wananchi  kwa  njia  mbaya  ambayo  amegawanya  ovyo  ovyo  ama  ameuza  kwa  matajiri,

tunataka  yule  councillor  tupewe  hii  Katiba  ijayo  itupatie  sisi  kifungo  ambacho  wananchi  wako  na  uwezo  wa  kuondoa  watu

kama hao.  

Pia mambo ya ardhi, kuna Kora, Michelelu, Galana na Tsavo East.   Hii ardhi ya Tana River imeporwa zaidi na imepatiwa watu

wengine, imewekwa baina ya wale Wakenya wengine, kama sasa  National Park,  kama sasa  nini yote,  na sisi hatuna  faida  na

wakati  ardhi hii ilikuwa alikuwa inatengwa sisi wenyewe hatukuhusishwa .   Kwa hivyo tunataka Katiba mpya hii irudishe  hiyo

haki yetu kwa mikono yetu ili sisi wenyewe tuwe tunapata manufaa kutoka pale ama hiyo ardhi irejee kwa mikono yetu ili sisi

wenyewe tuitumie kama mali yetu ya Tana River.   

Hati ya kusafiria nje,  tunataka iletwe katika  wilaya,  na  katika  locations  vile  vipande  vinatolewa  katika  division  hata  hiyo  hati

iletwe  kuliko  mwananchi  anayetoa  kodi  kwa  Serikali  yake  anaenda  kusafiri  kwa  hiyo  huduma  kidogo  kutoka  hapa  mpaka

Nairobi  mpaka  atafute  maelfu  kadhaa  ya  pesa.   Kwa  hivyo  hiyo  hati  ya  kusafiria  iletwe  pamoja  na  kipande,  vile  vipande

vinatolewa katika mahali ambapo wananchi wenyewe wako karibu na wao,  hiyo huduma wapate.    Iwekwe katika hii Katiba

ijayo mpya hiyo hati ya kusafiria iletwe kwa wilaya, iletwe kwa division, halafu ije karibu na wananchi.  

Langu la mwisho ambalo nitafupisha, ni mambo ya kutahiri wasichana.   Hayo maneno yameleta hatari, na kuna ugonjwa mbaya

siku  hizi  ambao  unaenea  na  hata  dini  ya  Kiislamu  imekataa.   Hiyo  mambo  nataka  Katiba  mpya  isimamishe  tufuate  vile  dini

inatuamrisha na maamrisho ya Serikali hayo mambo ya kutahiri wasichana isimame.
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Asanteni.

Com.  Prof. Okoth –Ogendo:  Asante Bwana Aden.   Sasa mwenyekiti wa County Council.

Abubakar Salat:  Ahsante sana Bwana Commissioner.    Ilitajwa kwa wingi sana haswa kuhusu mambo ya ardhi ningependa

kuhakikishia Commissioner kwamba …. Oh kwa jina ninaitwa Abubakar  Salat  Garacha,  ni kijana wa hapa Madogo Division,

kwangu ni hapa hapa Madogo, ni Chairman wa Tana River County Council.   Ninasema ilikuwa imetajwa sana kuhusu mambo

ya ardhi haswa kuhusu sehemu ya Tana River, nawahakikishia wananchi,  ama ningependa kutoa maoni  yangu kwamba  ardhi

kweli  ni  ranches  mingi  zimebuniwa  katika  wilaya  ya  Tana  River  na  hiyo  imesababisha  upungufu  haswa  kwa  wale  watu  wa

mifugo, kuweza kulisha sehemu mbalimbali.   Kama vile mfano nikitaja sehemu kama Galana,  nikija  tena  Darso  Godana,  nije

sehemu nyingine kama Mchelelo, ama Kora Game Reserve.  Hizo sehemu zote ni sehemu ambazo ni nzuri sana kwa mifugo na

zimekuwa ni ranches pamoja na National Parks,  pamoja na Reserve.   Ningependa kutoa  maoni  kwamba  tungependa  kuuliza

Serikali kama vile ardhi kama Hola Irrigation Scheme,  na Bura  Irrigation  Scheme,  ipewe  wananchi,  wagawiwe  wananchi,  na

wapewe  title  kwa  kila  mmoja  aweze  kugawiwa.   Badala  ya  irrigation  scheme  isimamiwe  na  National  Irrigation  Scheme,

wapewe wananchi wenyewe ili waweze kumiliki hizo ardhi kuweza kujisimamia wenyewe.   

Nikija  kwa  upande  wa  Kora  Game  Reserve.   Kora  Game  Reserve  ni  ardhi  ambayo  imekuwa  National  Park,  hata  haiko

upande ya County Council.    Kwa vile ardhi hiyo ni ardhi ya wananchi na ilikuwa  ikisimamiwa  na  County  Council,  ingekuwa

vizuri,  tunauliza  Serikali,  sehemu  hiyo,  kuna  sehemu  ambazo  zina  wakaaji  wengi  wananchi  wa  Tana  River,  na  sehemu  hiyo

itengewe  wananchi  sehemu  moja  ili  Katiba  ijayo  iwe  wananchi  wa  mifugo  wapate  ardhi  ya  kuweza  kulisha  ili  ipunguke

msongamano wa upande wa mto Tana kwa malisho.   Kwa sababu  sehemu  hiyo  kuna  chemichemi  ya  maji  na  wakulima  wa

mifugo  wanaweza  kuendelea  kuweza  kulisha  sehemu  hiyo.   Na  hiyo  inaweza  kupunguza  clashes  kati  ya  wakulima  wa

mashamba ndogo ndogo na wale wakulima wa jembe.  

Nikiongeza sehemu za TARDA shamba lile la mpunga sehemu za Garsen ni ardhi kubwa sana vile vile ambazo zimechukuliwa

na  kampuni  zinazokuza  mambo  ya  mchele.   Na  hizo  ardhi  ni  sehemu  kubwa  sana  imelala  bure.   Ingekuwa  vizuri  pia

ipendekezwe kama vile nilivyopendekeza kuhusu Hola Irrigation Scheme na Bura Irrigation Scheme.   Sehemu hiyo  pia  ipewe

wananchi, wakulima wapewe title waweze kumiliki hiyo ardhi badala kuweza kukaa bure kwa mikono ya parastatal.  

Bwana  Commissioner,  ningependa  kuweza  kuzungumzia  haswa  mambo  ya  maji,  vile  upungufu  wa  maji  sehemu  mbali  mbali

unatleta taabu.   Ingekuwa  vizuri,  iweze  kutengenezwa  boreholes  kwa  wingi  sehemu  ya  juu  ya  mto  ili  msongamano  wa  watu

kwenda kupata  kunywa maji uweze kupunguka  kwa upande wa wakulima wa upande wa chini.   Na  ikiwa wakati  borehole

itakuwa  ukame  umeingia  ingekuwa  vizuri  itengenezwe  corridor  kutoka  juu  -  nikisema  juu  ni  sehemu  za  malisho  kuteremkia

upande wa mto Tana.  Ifanywe corridor ya hayawani kuweza kuingia kuweza kunywa maji.  

Nikizungumzia  tena  Bwana  Commissioner,  upande  wa  mipaka,  kusema  kweli,  mipaka  ya  Kenya  ndiyo  vile  ilivyo.   Sasa
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tunasikia ya kwamba kuna baadhi ya sehemu nyingine inadai mipaka ya sehemu za Coast  Province.    Basi kama itakuwa hiyo

mipaka itabadilishwa inawezekana basi  iwe ni Kenya nzima,  isiwe  ni  Tana  River  peke  yake  ama  iwe  ni  North  Eastern  peke

yake.   Iwe ni Kenya nzima kwa sababu hii mipaka imewekwa na Serikali na vile ilivyowekwa ingekuwa  vzuri  ikae  hivyo  bila

kuleta  ghasia  baadaye  kwa  sababu  hiyo  inaweza  leta  shida  na  ni  hapa  karibuni  tu  tumetoka  kwa  kisanga  cha  vita  tusije

tukazuwa tena vita vingine ambavyo hiyo mipaka inaweza kuzuwa.  Hiyo inaweza kuwa na madhara .  

Kitu  kingine  Bwana  Commissioner,  nikiwa  nitamalizia,  ni  kuhusu  uandikishaji  wa  kazi.    Haswa  kwa  wakati  huu  Serikali

inawapatia vijana katika uwajiri kama ni polisi,  ama kama ni game wanaajiriwa kutoka kwa District.   Tungeomba kwa Katiba

ijayo iwe ikifanywa kwa Division, badala  ya kufanywa kwa District.   Kwa  sababu  kuna  watoto  wengine  kama  vile  divisions

zingine ni kama kilometers zaidi ya mia mbili (200 Kms) kutoka kwa District basi hawatoweza kuifikia mahali nafasi ya kazi iko.

  Vijana wengi wanakosa kazi.  

Kwa  upande  mwingine  wa  mwisho  Bwana  Commissioner,  ningeomba  uandikishaji  ama  uchaguzi  wa  ma-chief  utokane  na

wananchi wenyewe badala ya kuchaguliwa na Serikali.   Chief. Chief, akichaguliwa tungeomba raia wenyewe wachague badala

ya Serikali kuchagua kwa sababu huyo mtu anaweza kuwa Serikali wamemchagua ni mtu wa Civil Service ama kuna wengine

wanatolewa  kwa  department  direct  wanapelekwa  kwa  Chief,  wengine  wanachukuliwa  kwa  kazi  ya  polisi,  wengine

wanachukuliwa kwa kazi parastatal  tofauti tofauti.   Kwa  hivyo  inakuwa  ni  huyo  mtu   mara  nyingi  haelewi  mambo  ya  culture

yaani mila ya wananchi.   Mara nyingi watu kama hao wakija kuongoza wananchi wanakuwa na taabu kwa sababu haelewi mila

ya community fulani anakuja hapo anataka kutumia ule uwezo wa askari, kama vile alikuwa askari na anataka kutumia kwa raia.

  Kwa hivyo ningependa kupendekeza kama  vile  councillors  wanavyochaguliwa  ama  kama  wabunge  vile  wanavyochaguliwa,

chief pia achaguliwe na wananchi wenyewe.  Bwana Commissioner asante sana.   Kwa haya machache,  thank you .

Com. Prof. Okoth-Ogendo:    Asante sana. Said Randu

Said Randu: Kwa  majina  naitwa  Said  Randu.    Mimi  ningependekeza  ya  kwamba  kuhusu  usalama.  Katiba  mpya  itoke  na

taratibu fulani ambayo askari  wanaohudumu wakati  huu haswa kikosi cha polisi wajumuike pamoja na raia  kwenye  vijiji.   Hii

mambo ya kukaa kwenye ma camp katika town kubwa kubwa kuwe tu pengine na wachache ambao watakuwa kwenye  ma

camps na wengi wao wajumuike pamoja na raia kwenye vijiji.   Kwa  sababu  ukiangalia  sasa  askari  polisi,  kwa  crown  yake

imeandikwa “utumishi kwa wote” na ile attitude ambayo watu wako nayo kuhusu hicho kikosi ni kwamba  hawana  uhusiano.  

Kwa hivyo kule kuleta uhusiano wa karibu kati  yao na wananchi hawa askari  wapate  kukaa pamoja na raia,  kutunza usalama

wao pamoja na vitu vyao manyumbani.   

Pendekezo la pili ni kuhusu mipaka,  na  ilivyoelezwa,  huu  ukanda  wa  maili  tatu  uliwekwa  tangu  enzi  na  si  jambo  ambalo  leo

tunaweza  kulikuwa  na  mvutano  kati  yake.   Mpaka  huo  tunataka  Katiba  mpya  iweke  mkazo  na  ubakie  hapo  hapo  bila  ya

vikwazo vyovyote ama ya kuleta madhara yoyote.  Kwa sababu jamii zile ambazo zilikuwa zikitumia hiyo ardhi,  walitumia kwa

muda mrefu na mpaka sasa wako huko na kama tu kutakuwa na mabadiliko yoyote kidogo, basi athari zitakuwa ni nyingi.  

32



Pendekezo  la  tatu  ni  kuhusu  hao  viongozi  ambao  wanachaguliwa.   Katiba  hii  mpya  tungependa  itoe  fungo  fulani  la  kupatia

uwezo wale watu ambao wanawachagua hawa viongozi.  Kuliko kukaa muda wa miaka tano akingojewa huyo kama ni mbunge

ndiyo arudi,  akataliwe  na  wananchi  ama  akubaliwe  tena  kurudi  bungeni,  kuwe  na  kifungo  fulani  pengine  ambacho  kinaweza

kumfuta kabla ya kumaliza huo muda wa miaka mitano na kuchaguliwa  kiongozi  mwingine.   Na  hii  ningependekeza  kwamba

pengine Katiba mpya ipendekeze Constitutional offices za MPs,  awe na afisi katika constituency na ule mda  ambayo  pengine

huyo MP atakuwa hatakuja kupata  shida  ama  mawazo  ya  wale  anao  wahudumia  basi  Speaker  pia  awe  na  uwezo  kwamba

wananchi waki-complain kwamba huyu mbunge wetu tangu tumpeleke haja fika hapa, basi Speaker awe na uwezo wa kumfuta

na kuitisha uchaguzi mpya.  

Langu lingine Bwana Commissioner, sijui kama nitakuwa niko nje kidogo lakini pia limegusiwa hapa.    Mimi nilikuwa na maoni

kwamba pengine kama Katiba mpya inaweza ikatoka na sheria fulani kwamba  kabila  zote  zile  ziko  hapa  nchini  ziandikishwe

tena  upya  ndiyo  zile  kabila  ambazo  pengine  zimenyimwa  haki  fulani  zipate  kutoka  nje  vizuri  na  kujulikana.   Kama  vile

ilivyoongelewa hapo mbeleni ni kwamba baadhi ya kabila zile tuko hapa Tana River District hatujulikani katika nchi hii na ndipo

mzee fulani alikuwa akizungumzia juu ya kuitwa others.   Na sisi ni Wakenya kwa nini tuitwe others?   Kwa hivyo pengine kuwe

na  registration  ya  kabila  zote  Kenya  ndiyo  tupate  kujieleza  vizuri  haswa  sisi  tunaitwa  kabila  gani.   Na  pengine  nikifafanua

kidogo, tunaona kama haswa sisi wakaazi wa Tana River tumekuwa displaced.   Kwa sababu ile kabila kubwa iko Tana River

ama iko katika record  ni Pokomo na ndipo unaona kitu chochote kikitoka  juu  kinakuja  na  jina  la  Pokomo  na  hiyo  Pokomo

kwangu mimi sioni kama kuna kabila yoyote hapa anaweza kudai kama yeye ni Mpokomo.  Kwa sababu kati  ya Pokomo tuko

na kabila tofauti; tuko na  Malalulu,  tuko  na  Malanchini,  tuko  na  Zubaki,  tuko  na  Malakote  wako  hapo  ndani,  ambayo  hata

ukiangalia pengine lugha zenyewe  ziko  tofauti,  lakini  sasa  hawa  watu  ambao  wanaitwa  Pokomo  wote  na  lugha  zao  pia  ziko

tofauti wamewekwa chini ya hiyo Pokomo.   Pengine kama tutapewa uwezo sasa  ya  kujieleza  ni  kwamba  Malakote  pengine,

tunaweza kujitoa kwa sababu tuwetunasimama tu kama kabila.   Nikienda zaidi ni kwamba Malakote huyu 

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Can you summarize?

Said Randu:  Yes.    Malakote  ukimuuliza sasa  wewe ni kabila gani, atakwambia mimi ni Malakote,  na ukimuuliza kwa lugha

anakwambia  mimi ni  Muilwana.    Kwa  hivyo  kabila  moja  ambalo  liko  ni  majina  mawili  hiyo  haiko  na  hili  jina  la  Malakote

limeletwe tu na watu fulani pengine kwa madhumuni yao binafsi.   Ambapo kukija mambo ya registration tunaweza kujisimamia

kama Mailwana na si Malakote kama vile tu ndungu zetu Munyoyaya walijifanya walikuwa ni Korokoro  na sasa  wamesimama

kama Munyoyaya na tungependa zitoke vizuri katika record  kwamba kuna kabila zinaitwa Munyoyaya, Malakote  na  pengine

Pokomo (ikiwa watachukua  hilo jina Pokomo in general wabakie hivyo).  Lakini sisi tutambulike vizuri.   

La mwisho ni kuhusu hawa murder suspects.   Tungependa Katiba mpya itoke na sheria ya kwamba a murder suspect  huyu ni

mtu ambaye  hajaoneka  ni  anafumaniwa  tu  kwamba  pengine  amehusika.    Kwa  hivyo  kama  amehusika  kwa  nini  kuwekwa

kizuizini muda huo wote mrefu?  Kwa hivyo kuwe na muda fulani, kama itakuwa na wiki mbili, kama itakuwa ni mwezi, lakini
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kuwe na muda fulani ambapo investigations zinaweza zikafanywa na ithibitishwe kama ni kuhukumiwa ahukumiwa kwa court, na

awekwe ndani.   Otherwise kama si hivyo basi aachiliwe huru, bila vikwazo vyovyote.   

Nikimalizia ni mambo ya travelling documents ambazo zilikuwa zimegusiwa.   Mimi niko na maoni kwa Katiba mpya ili pengine

zile kabila ndogo ndogo ziko kando kupata  uwezo pia  wa  kupata  hizi  traveling  documents.   Mambo  ya  traveling  documents

yasiwekwe tu Nairobi  lakini pengine ziletwe mpaka katika district  level ndiyo wale wengine at  least  wawe na access  to  them,

waweze at  least  kujimudu na kama ni kutafuta mtu aweze kuzipata  kwa  urahisi  kuliko  kusafiri  mpaka  Nairobi  kutafuta  hivyo

vitu.   Kwa hivyo kwa hayo machache nasema asante.

Prof. Okoth-Ogendo:  Habiba 

Habiba Abanyela:  Mimi nitaongea Munyoyaya, Mimi naitwa Habiba Abanyela.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Ongea kwa microphone.

Habiba Abanyela:  Kwanza vile nataka kuongea nafikiri watu wote wameongea sasa  ni kuongeza tu, lakini nimesema mpaka

uwe pale pale mkoloni aliuweka, mpaka ikuwe pale pale.  Ya pili, sisi wanawake hatuna, sisi wanawake tunalaliwa, wanawake

tunalaliwa.  Tunataka na sisi tupewe jukumu. – Tunapewa namna gani?  Wanawake wengine tunaona tunakaa vizuri, tunakula

vizuri lakini kuna wengine wanaumia sana, na wanajiita wako na mabwana.   Huyo bwana anayetesa huyo mwanamke tunataka

achukuliwe  hatua.   Tunataka  achukuliwe  hatua  na  hao  wanawake  wanaenda  kuchukua  tu  haya  majani  wanaenda  kuuza  ili

kulisha watoto  wao na baba  yuko,  tunataka yule bwana aadhibiwe.   Na  wale watoto  vile Serikali  inaweza  kusaidia,  afadhali

ichukue yule mtoto ako na baba lakini baba yake hamsaidii mwanamke anateseka naye hao watoto wafanywe kama walemavu,

wakuwe kama walemavu wasaidiwe.  

Sasa  nafikiri  mimi sina  mengi  ya  kusema.   Tena  kunasemekana  kuna  kazi,  ikisemekana  kuna  kazi  hiyo  kazi  inakuwa  ni  ya

wakubwa.   Watoto wetu wanatoka hapa wanaenda Hola,  wakifika pengine yule mtoto amechukuwa deni ndiyo ameenda,  na

akienda kazi yote inaenda na wakubwa, watoto wanarudi hivyo hivyo.   Nasijui ni kwa nini.  Afadhali tunasema hayo mambo ya

kwenda Hola yaawhwe yaletwe hapa division.   Kama ni kukosa kazi akose hapa na kama ni kupata apate hapa.   Hakuna haja

ya kuingia gari  unatoa  nauli  unaenda  na  unakosa  kazi  na  unarudi.   Na  tuna  ma-DO  hawana  masomo,  na  wengine  wako  na

masomo lakini wanapata  shida hivyo hivyo tu na sijui tunalaliwa na wapi.    Na  mimi naweza kusema  pengine  tunalaliwa  tu  na

Serikali.  Kwa hivyo tetezi langu ni hilo tu. ………………………………………… (inaudible).

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Asante sana.  Ali Guyo,  Ismail

Ismael Solola:  Mimi kwa jina ninaitwa Ismael Solola kutoka Mbalambala.   Ningependa kutoa maoni yangu kwanza ninaanza

na kitu kinaitwa afya.   Nafkiri afya ni kitu muhimu sana ambacho kila mwanadamu lazima  akuwe nacho.   Na  tukiangalia kila

mahali saa  hii  Serikali inatafuta kila juhudi kuhakikisha ya kwamba kila mtu ako na afya na amepata  huduma  ya  afya  sawa.  

Hivyo hivyo watu wote si sawa,  kuna watu ambao wako na uwezo ya kujitibu ki pesa  na  kuna  wengine  ambao  hawana  huo
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uwezo.   Kwa hivyo mimi maoni yangu ninatoa ya kwamba Serikali itoe,  cost-sharing kusikuwe na cost-sharing,  kwa  sababu

kama mimi, mfano saa  hii sina chochote,  na nikienda hospitali ama nikipeleka mtoto yangu hospitali,  ninaambiwa nilipe  shilingi

ishirini,  na  mimi pengine  sina  pesa  yoyote  hata  asubuhi  pengine  sijakunywa  chai  sijafanya  chochote.    Nitatoa  wapi  shilingi

ishirini?   Kwa hivyo maoni yangu ni kwamba cost-sharing kwa hospitali itolewe.   

Jambo la pili ni kuhusu ardhi.    Wengi wameongea kuhusu ardhi  na  maoni  yangu  ni  kwamba  ardhi  itolewe  kwa  ujenzi,  yaani

kama  ni  ardhi  ya  kujenga  itolewe  kwa  mwenyeji.    Ninamaanisha  hivi,  mfano  tuko  Madogo  hii,  kuna  wale  baba  yao,  na

ma-babu  zao  na  nini  wote  wamezaliwa  Madogo  hii  na  leo  wanakosa  ardhi  ya  kuishi  Madogo  hii.   Wanahamishwa  kule

kunaitwa, nini huko, Boji, huku Secondary na upande huo na wewe ni mzaliwa wa Madogo hii.   Sasa  maoni yangu ni kwamba

ardhi ipewe mwenyeji awe na pesa asikuwe na pesa.   Mtu ajenge ile kiasi anaweza.    Akitaka alale hapo hapo nje lakini kiasi

chake  akatiwe  alale  hapo  hapo.   Ndiyo  baadaye  ardhi  ikileta  shida  isisemekane  huyu  mtu  hana  pesa  anahamishwa  mahali

pengine, akae.    Mambo  ya  kuleta  mtu  pengine  ni  mgeni  na  ni  mfanyikazi,  anakuja  anatoa  pesa  ako  na  fee,  fee  ya  County

Council  anakuja  anapewa  ardhi  na  wewe  mwenyeji  huna  fee  unakatazwa,  hayo  maneno  yatolewe  kwa  hivyo  ardhi  ipewe

mwenyeji awe na pesa asikuwe na pesa.  

Jambo la tatu ambalo ningetoa ni kuhusu vitambulisho.   Zamani wakati  tulikuwa watoto  na mpaka kufikia hivi mwaka ya 90s

vitambulisho kupatikana at least vilikuwa rahisi, kwa sababu namna ya kupata ilikuwa rahisi kupitia Chief, Location Elders ndiyo

unapata vitambulisho, na zinaletwa at  least  hata kama ni kwa uchache at  least  mara mbili kwa mwaka zinazungushwa  na  gari.

Yaani kuna kile kitu sijui kinaitwa mobile, wanazungusha wanapea watu vitambulisho sehemu za mashambani na sehemu za miji.

   Lakini leo tunaona ya kwamba kama mtu anataka kitambulisho lazima pengine aende locational level ama aende District level

ambayo  kuwa  hiyo  ni  kitu  ngumu.    Wewe  unajulikana  ni  mzaliwa  wa  hicho  kijiji  nafkiri  ni  rahisi  wakati  ambaye  wewe

umepitishwa na Chief na wale village elders  wewe ukishapitishwa  hiyo  nafikiri  imetosha,  mambo  ya  sasa  kuja  kwa  divisional

levels, sijui inafanyiwa vetting, sijui mpaka sahihi ya nani, sijui mpaka sahihi ya DC,  sahihi ya nani hiyo  tunaona  kama  Serikali

inatunyanyasa.   Kwa hivyo ningependa kitambulisho kitolewe vile kilikuwa kinatolewa  haswa  iwe  isambazwe  kwa  locational

level, hata ikizidi hata kwa sub-locational level ndiyo watu wasipate shida ya kitambulisho.  

Hoja yangu ya nne ni kuhusu kazi.    Kazi wakati  inapotokea kuna watu ambao sana  sana  sehemu  za  Tana  River  wananyima

watu nafasi kwa hivyo sitafafanua zaidi, tungependa kazi iandikwe ikiwezekana locational level kama si divisional  level.   Kwa

sababu  wakati  kazi  pengine  inatangazwa  nafasi  ikitokea  na  mtu  pengine  ako  Madogo,  anatakikana  kwenda  Hola,  huwezi

kupanda gari ya mtu hivi hivi na it is a distant na lazima utapata  tikiti ya kwenda.    Kwa hivyo ni jambo  ngumu ni  lazima  kazi

iandikwe divisional ama locational level.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:   Summarize. 

Ismael Solola :  Sawa, nita-summarize.   Jambo langu la mwisho ni kwamba hatutaki siasa ya pesa.  Nikisema hivi, ni kwamba

nafikiri hata ni hatia lakini kuna jambo ambalo linatusinya sana,  sisi wananchi.    Nafasi  inatokea ya u-Councillor,  au ya ubunge
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ikishafika wakati wake wa kuchagia,  raia ni jukumu yao kuchagua yule mtu wanahitaji.    Lakini shida kubwa ni kwamba watu

ambao wanajiweza, wenye pesa, wanakuja hapa wanadanganya raia na pesa  halafu mtu anachaguliwa kutokana na hiyo pesa,

mtu anaangalia kwamba yule mwenye pesa,  akitoa pesa  ndiye huyo.   Hiki ni kitu  kinaitwa  bribing.    Kwa  hivyo  ningependa

katika hii Katiba ya saa  hizi  sheria  ibuniwe,  yeyote  atakayepatikana  akitoa  hongo  ama  akinunua  ile  voting  card  kutoka  kwa

wananchi ili kupata kura ashtakiwe.   Sina mengi, ni hayo machache, asanteni.

Prof. Okoth-Ogendo:  Asante sana.  Mohamed Ibrahim, Hussein Diba. Daudi Ali Loka

Daudi Ali Loka: Kwa majina naitwa Daudi Ali Loka,  kutoka Madogo Division.   Kabla  nafikiri sijaendelea  na  maoni  yangu

ningelitaka kuuliza Commisssioner swali kidogo. Sijui mumewekewa muda wa kiasi gani, kama ni mchana mzima ama ni kuanzia

pengine saa  moja pengine mpaka saa  sita hatujui aona saa  saba  kwa sababu,  kuna munung’uniko huko nje,  kwa  sababu  mtu

akiongea maneno mbili, tatu,  anaambiwa fupisha.   Sasa  wakati  watu walipotoka kusali kuna manung’uniko mengi kule nje na

hatungelitaka Commissioners walaumiwe.  Kwa sababu itasemekana wamekuja Madogo na  wamekatizia  katizia  watu  maoni.

Kwa hivyo ninaomba kujua mtakaa mpaka saa ngapi?

Com. Bishop Njoroge:  Sikia, nafikiri binadam anaweza kuishi vile apendavyo,  akitaka kuishi ubinadam wa kunungunika kwa

kila kitu anaweza kuishi hivyo.   Nafikiri kile Commissioners walisema kama ukiniambia zile shida mumepata hapa,  hiyo shida

haitaenda  kwa  Katiba.    Unasikia?    Ukiniambia  hapa  munaenda  na  mguu  mpaka  kwa  mto,  hayo  ni  maneno  hayataenda.  

Lakini ukiniambia hii barabara tunataka iwekwe lami, hiyo itafanya nini?

Daudi Ali Loka:  Itafanyika. 

Com. Bishop Njoroge:  Ukiniambia tumekaa bila masomo, kwa sababu hatuna pesa,  hiyo haitaenda kwa Katiba.    Ukisema

tunataka masomo ya bure itaenda wapi,  kwa Katiba.    Kwa  hivyo  kuna  njia  unaweza  kufupisha  na  ufanye  kazi  nzuri  kuliko

kuzungumza mambo ambayo hayatafanya nini – hayatakusaidia.  Kama tukisema, najua watoto  wenu wanaenda mbali kutafuta

kazi, mbali mpaka Hola ama district  headquaters.    Badala ya kusema vile wanaenda,  wanaenda,  wanaenda;  na hawana pesa,

mbona hutuambii leteni mambo ya kazi in the location.  Si umeseme jambo hilo tu?   You are saying the same thing but spending

little time.  But if you want us to give you time to tell us everything and it does not go into the constitution, is that really what you

want?   We are  guiding you, please zungumza mambo ambayo mambo hayo yataingia kwa  nini  –  kwa  Katiba  ili  watu  wengi

waweze  kuzungumza.   Tukikubali  mtu  mmoja  azungumze  muda  mrefu,  kuna  watu  watatoka  hapa  bila  basi  kufanya  nini  –

kuongoa,  na ni watu wengi.   Tumeenda katika Province nyingi na hakuna manung’uniko.  Lakini mukitaka tufanye  hivyo  mtu

mmoja azungumze nusu saa, tutafanya hivyo, na mtaona wengine watatoka bila kufanya nini – kuzungumza.

Daudi Ali Loka:  Ahsante.

Interjection:   Endelea basi

Daudi Ali Loka:  Ya kwanza katika maoni yangu ni kwamba nafikiri tangu Kenya imepata uhuru karibu miaka arubaini sasa,
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sehemu  zetu  elimu  iko  chini  sana,  na  watoto  wetu  saa  hizi  katika  kabila  letu  hakuna  kijana  ambaye  amewewahi  kwenda

university, kwa sababu elimu iko chini na mapato ni kidogo.    Watu walikuwa na  mali  lakini  imeporwa  na  majambazi  kutoka

sehemu fulani Fulani na  watu  wamekuwa  maskini.    Kwa  hivyo  ikiwa  tutalinganishwa  sisi  kama  wakaaji  wa  wilaya  ya  Tana

River haswa part of the North na Kenya ingine, bila shaka sisi tutakosa mambo mengi.   Kwa hivyo mimi kwa upande wangu

ninatoa maoni yangu, sisi upande wa Tana North tupewe elimu ya bure,  na kukitokea kazi isemekane  inatakikana  kuandikwa

kijana  ambaye  amepita  ama  college  fulani  inatakikana  kuchukuliwa  kijana  amepita  grade  yake  ni  ya  A  anatakikana  pengine

college  ya  nurses  ama  education,  sisi  ikiwa  yule  kijana  atakuwa  na  C  sasa  hawezi  kuchukuliwa  kwa  sababu  hakuna  siku

pengine tutakuja kufikia hicho kiwango cha sisi vijana wetu kupata  A kwa sababu ya hali mbaya ya kwetu .    Kwa hivyo kwa

maoni yangu ni kwamba tupewe elimu ya bure kwanzia nursery, mpaka primary, mpaka secondary na ikiwa kuna mtoto atapita

kwenda university basi Serikali itutengee pesa ya kupeleka watoto wetu university.   Saa hizi Madogo Secondary kunao watoto

wawili wa kabila letu wamepita kwenda university lakini hatuna uwezo wa kuwapeleka.    Kwa  hivyo  hao  watoto  wamekosa

university, na saa  hii  mmoja  jana  alikuwa  msituni  akichunga  mbuzi,  hana  baba  yake,  hana  uwezo  wa  kumpeleka  university.  

Kwa  hivyo  Serikali  itutengee  pesa  katika  Tana  River  District,  katika  haswa  upande  wa  North  mtoto  wetu  akipita  kwenda

university iwe kuna         ile pesa  ambayo itamwezesha kumpeleka university  na  sisi  angalao  tuweze  kujifananisha  na  Kenya

ingine kwa upande ya education.  

Huduma ya afya.   Nafikiri hapo mbeleni tulipokuwa wadogo Serikali ilikuwa inatuma magari ya mobile kuchanja watu msituni

na kila pahali.    Lakini tangu miaka chache za nyuma Serikali imeanzisha huduma ambayo inaitwa cost-sharing.    Kusema  ule

ukweli, nyinyi kama  wakubwa  ama  Commissioners  ambao  mumetembelea  hii  area,  ama  kuzungukia  Kenya  nzima  kuchukua

maoni ya watu, hii cost sharing imeumiza watu wengi haswa wale ambao hawana mapato.  Vile mwenzangu saa  hii ametangulia,

utakuta umechukua mtoto umempeleka hospitali na wewe pengine mzee amehangaika amechoma makaa  amepata  shilingi  mia

moja.  Mtoto ni mgonjwa amekimbisha mtoto hospitali, daktari ameandika dawa ameandika ameandika 

Interjection:  Tunajua kuna shida hizo.  Ungetaka nini?

Daudi Ali Loka:  Tupewe huduma ya bure ya  medical katika hospitali.  

Huduma  ya  Serikali.    Kwa  mfano  kama  saa  hizi  sisi  kama  wakaaji  wa  North  Tana  tunalaumu  Serikali,  kwa  sababu  kuna

Katiba ile inasema Serikali inalinda nafsi yako na mali yako.  Sisi kama Tana North,  Serikali inaonekana imeshindwa kutulinda.

Kwa hivyo tukiangalia location zetu kuna location nyingi zimevunjika since 1993 na hadi mpaka leo hakuna huduma ya Serikali,

hakuna security na mpaka wa leo watu wanaishi maisha  ya  kihohehahe.    Kwa  hivyo  katika  hii  Katiba  itakayo  kuja  itakayo

undwa mpya tunaomba katika kila location kuwe na security ya kulinda mwananchi.  

Tukiingia  ya  tano  kuhusu  NSSF,  kunao  watu  wengi  wamefanya  katika  Serikali,  na  wame-retire  kutoka  kwa  Serikali  na

hawajapata hiyo benefit yao hadi mpaka mtu ameaga dunia.  Kwa hivyo ikiwa mtu amefanya kwa Serikali na barua yake ile ya
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ku-retire imetoka, basi NSSF ilipe huyo mtu mara moja pesa yake na apate haki yake aende zake,  kama ni kununulia ng’ombe

aende, kama nikulewa aende alewe, na akufe aingie karibuni bila yeye kudai NSSF.   

Ya saba, ya sita, katika budget ya Serikali,  sisi kama wale jamii watu maskini kutoka area  haswa zile za drought,  basi  Serikali

itutengee  kiwango  fulani  cha  pesa  kuanzia  district,  kwenda  hadi  division  mpaka  location  hadi  mpaka  sub-location  ili  tupate

huduma  na  sisi  tuweze  kujiendeleza  kama  sehemu  zingine.   Kwa  sababu  tukitembea  Kenya  nyingi  kila  sehemu  maendeleo

imepatikana lakini sehemu zetu hadi mpaka wa leo miaka arubaini hatuoni yale maendeleo Serikali imetupa.  Kwa hivyo kama ni

kodi watu wanalipa,  lakini yale maendeleo ya Serikali  hatuoni.    Kwa  hivyo  mimi maoni  yangu  ni  kwamba,  kwanzia  district,

location,  division,  mpaka  sub-location  Katiba  hii  itengewe  Serikali  itenge  pesa  ya  kuleta  maendeleo  katika  hizi  sehemu  ili

kuanzia kule sub-location pia na wao waweze kujimudu angalau waweze kujifananisha na Wakenya wengine.  

Interjection (in audible)

Daudi Ali Loka:  Okey nafupisha kidogo.   Katika wafanya kazi wa Serikali,  ya saba,  kunao watu wengi wamefanya kwa hii

Serikali,  mtu amemaliza miaka hamsini na tano (55)  kwa Serikali  ameletewa  barua  kutoka  kwa  DPM.    Baada  ameshaenda

nyumbani  huyu  mtu  kufutwa  zile  pesa  zake  inakuwa  ni  shida.   Anazunguka  Nairobi  huko  na  huko,  anaambiwa  hakuna  file,

hakuna jina lako, yule mtu anakuja kuaga dunia bila yeye kupata  ndururu yake kutoka kwa ile Serikali.    Kwa hivyo mimi kwa

maoni yangu ni kwamba,  iwe mtu anaweza kuruhusiwa ku-retire  akiwa  amefanya  miaka  kumi  kwa  Serikali,  akiwa  amefanya

miaka ishirini kwa Serikali,  na kama akipendelea kumaliza  ile  miaka  hamsini  na  tano  (55)  amalize,  but  iwekwe  kiwango  mtu

ukimaliza miaka ishirini kwa Serikali unaweza ku-retire kwa kupenda kwako na upate ile benefit yako.   Kunao watu wengi leo

wamefanya kwa Serikali, wamemaliza miaka hamsini na tatu lakini benefits zao hawajapata.   Kwa hivyo Serikali wakati  ile mtu

anapo retire, barua amepata kutoka DPM mara moja ile haki yake alipwe na aende akapumzike.  

Prof. Okoth-Ogendo:  Please summarize

Daudi Ali Loka: Namaliza ya mwisho.  Asante.  Ya mwisho iwe mfanyakazi wa Serikali anaruhusiwa ku retire akipenda yeye

ama  kwa  muda  wa  miaka  kumi  ikiwa  amefanya  kwa  Serikali,  basi  akisha  retire  apate  ile  benefit  yake.   Kwa  mfano,  mtu

anafanya kwa Serikali kwa mfano nyinyi Commissioners ama mimi pia ni mfanyakazi wa Serikali.   Unaweza kuwa umehudumia

Serikali miaka thelathini na umefanya kosa Fulani, pengine umekosana na mtu kwa shamba, umefungwa mwaka mmoja.  Baada

umeshatoka jela huwezi kupata  ile  benefit  yako.    Kwa  hivyo  ikiwa  mtu  atafungwa  na  yeye  alikuwa  amefanyia  Serikali  kazi

nzuri, basi  akitoka kwa jela Serikali imlipe ile benefit yake.   Apate  ile haki yake,  kwa sababu lile  kosa  alifanya  afungwe  ni  la

shamba.   Kwa hivyo ile benefit yake  ya  miaka  thelathini  amefanyia  Serikali  basi  Serikali  imlipe  hiyo  haki  yake  kwa  sababu

hakufanya kosa  kwa Serikali.   Hii imeumiza watu wengi waliofanya kwa Serikali.   Kwa hivyo haki hii ipate kutekelezwa  kwa

wale ambao wamefanya kwa Serikali kama ni parastatal ama hata ni kampuni.  Nafikiri langu la mwisho ni hilo.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Asante sana.   Hamunyo Ali.   Hamunyo Ali, mama ni wewe?  Jina kwanza.  
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Hamunyo Ali: Jina naitwa Hamunyo Ali.  Asalaam Aleikum, kwanza.   Ann kiswahili  dhansa  hindageissu  maana  an takka

hinsomne.   Annmaoni  tann  tiyy,  (att  affan  kenn  akk  dhansa  betta).   Taa  ann  silla  dhubbad   tuttu  dhattan  dhurra  ya

dhubbate  leissiteammo allen  dhikko  irbaa  yeddin.   Taa  ann  kabbu  mpaka  tenn  taa  gaff  Kolony  taa  meli  sagali,  issi

guyya nuu danganyanni nurra fuddan hinfennu, bayyi dhurrasunnumat haa nulakissani. 

Translator:     Ule mpaka ambao umewekwa na wakoloni wa maili tatu anataka ubaki vile 

Interjection by Hamunyo Ali:  Maili tisa .

Translator:  Wengine wanasema maili tatu wengine ..

Hamunyo Ali :  Maili tisa, aaa ni maili tisa.

Interjection by speaker:  Nafikiri amesema maili tisa.

Translator:       Maili tisa amesema, ubaki vile vile ambavyo umewekwa na wakoloni.

Hamunyo Ali:  A heey.   Tunni guddho shidda kabbna

Translator:    Anasema wao wako na shida kubwa sana.

Hamunyo  Ali:  Shidda  nuu  kabnu  Kenyan  tokkotuyyu  yeddani.  Laff  chuff  taan,  marr  chuff  taani  amm  taa  Kolony

serkal gargarr kodhu am chuffa walt gath lakkisanni.

Translator:   Anasema wakati wa ukoloni, Serikali ya ukoloni ilikuwa ina-control movement ya watu kutoka district hii kwenda

district nyingine.  Lakini sasa wamechanganywa wote watu wana move vile wanavyotaka tu.

Hamunyo Ali:  Maal walti gath lakkisanille gath iyya gudho taabu nuut kennite

Translator:  Na wakati hiyo movement ilipoanza imeleta shida kubwa sana kwa wakaaji wa hapa.  

Hamunyo Ali:  Taabu issin nuut kennite, dhatth nuuijjesille issanum kanna

Translator:    Anasema wanaletwa mauaji kwa wingi, wanatuuwa , 

Hamunyo Ali:  Nuutille obboley tenna yenne, uffit lakkifne wall dhingammn saan ammo adhui tenna

Translator:  sisi tunataka kukaa nao kama ndugu, lakini wao wanageuka wanatuuwa.

Hamunyo Ali:  Maendeleo uffum challa uffi feddan lakkis nuut namu nuun hinfeddu        

Translator: Na wakitaka maendeleo wanataka kujiendeleza wao wenyewe hawataki tushirikiane 

Hamunyo Ali:  Obbru tussan kuttin namma kenn namma orwaati nudhaggallan taa obrattu

Translator:   Anasema wao ni watu wako kando kando ya mto Tana na ni watu wa kulima.
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Hamunyo  Ali:  Duffan  obboless  obbru  nullad  yeddani  marra  amm  tambbare  owradd  yetten  abba  kuun  arm  owrrat

itdhebbiyye kessambarre sunnit dhebbiyyu.

Translator: Mtu anakuja anakuambia nipatie ka-sehemu hii nilime, akisha kaa  basi  atakuwa ameimiliki na inaendelea kuwa ni

yake.

Hamunyo Ali:  Ann taan tiyy garran jirti taa issa garrasin jirti ilman daatte owrru issa kess boon

Translator:  Hapo, hapo mahali ulimpa mtoto wangu hawezi pita tena sasa itakuwa ni balaa na mimi ndiye nilimkaribisha.  

Hamunyo Ali:  Lassimma hindannani      

Translator:  Atapigwa na atauwa.

Hamunyo  Ali:  Horri  kannke  yoon  banne  horri  issa  isshen  dhandhenne  barbadhanno  duffnne  funna  isssa  dhurri

hinjenna

Translator:  Ng’ombe wangu akipotea akienda kwa kizuizi yake huyo ameenda sitampata tena.

Hamunyo Ali:  Dhubb dhubbi tann nuu gudho uchungu daggaree

Translator:  Anasema wamesikia uchungu sana

Interjection:  Mooni ttee mann dhubb

Hamunyo Ali:  Shidda tunn mooni tiyy haiin namma issuma nurra foffsan fedda. 

Translator: Kwa hivyo anasema kwa sababu hiyo anataka wote warudishwe kule ambako wametoka sehemu zingine na kila

mtu awe restricted mahali ambako ametoka.

Hamunyo Ali:  Namm walba badde inni dhursan itt duff serkali gossissani itt galchunn

Translator:       Wote warudishwe kila mtu akae mahali ambako amezaliwa.

Hamunyo Ali: Amm tann Katiba yettani, amm ann yoo ann fikkirulle,  amm  kossollu  annuma semeyya  ammo ann yoo

an fikkirulle hujjumtessan middaffano dufftan lakkissi wann issan wananchi karr karrtan hinjirtu.

Translator:    Yeye amesema vile mume chukua kalamu mumekaa hapo haoni vile mume kuja kutusaidia,  mumekuja tu kukaa,

kutusikiza na kuondoka.   Lakini kama kweli mumekuja kufanya hiyo kazi, chukueni hayo maoni yangu na muyapeleke.

Hamunyo  Ali:   Maana  yoo  arma  kaani  gallan  nutinni  tarehe  akkasi  tarre  akkas  hujji  akkanna  middassinn,  mann

akkana middassane yoo eddani lasima musharra lippani

Translator:  Anasema  kuna  wengi  wamekuja  hapa  kutuuliza  maoni  na  kuondoka  kwenda  ku-claim  ma-allowances  kubwa
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kubwa na kuchukua na  hakuna  kitu  tumeona  baada  ya  hapo.  Kwa  hivyo  anataka  kujua  kwenu  kama  mnaweza  kusuluhisha

tatizo lake.

Hamunyo  Ali:   Dhubb  yoo  duggum  dhakkan  tanna  mooni  tenn  nurra  futte  dhub,  guyya  kaan  serkallat  gessite  kaa

serkall nuu karkkarru

Translator: Kama nyinyi kwenu ni ma-Commissioners ambao mnahusika na Katiba na munataka kusaidia sisi –

Hamunyo Ali:  Ishaa serkall dhubbi sunn hatua fuddatte nuu karkkarr sunn fenna

Translator:  tunataka kuona matokeo ya hiyo shida yetu ambayo tumewaelezea.

Hamunyo Ali:  Ta lamessa ilmann somsiffadda yettani, ilman  somssiffana,  raffanne  somsiffne  maal  guyya  kunn  ilman

kunn somme wakkati silla inn kibarua darggatt nuu ilman kenn kibarua hindarggattu

Translator:  Serikali  inatuambia  tuwaelemishe  watoto.   Tunapata  taabu,  tunavunja  kuni,  tunafanya  nini,  tunawasomesha

akimaliza hakuna kazi anapata.

Hamunyo Ali: Location ilmann it himbaressanu, division ilman itt himbarresanu  lasimma distrikk  yeddan  armma garri

timmany yaani yoo acch gett tokk ilmann kenn hinfudddan     

Translator:  Kazi inaandikwa kwa district  headquaters,  watoto  wetu wanatoka kwa ma-locations,  wanapiga mguu, wanapiga

mguu, wengine wanaomba nauli wanaenda na kurudi hakuna mmoja anaandikwa kazi.

Hamunyo Ali: Shidda duggum yoo mooni nurra futtani mwanainchi karkattan issi tanle  injia  issan hagg  kann  serikalit

nuu gessittan issan illaltan fenna.

Translator:  Kwa  hivyo  anaomba  hiyo  pia  muichukue  muipeleke  ili  recruitments  zikifanywa  zifanywe  at  locational  level  or

divisional level.

Hamunyo Ali:  Naam walba adha saa kabba, namm ammo addha tante lakkis koyy taa tiyy seen   eddaninullen  hinjirtu

  

Translator:   Kila mtu ako na mila yake.

Hamunyo Ali:  Nuu islammumma

Translator:  Na sisi ni Waislamu

Hamunyo Ali:  Garrba kenyya kessa kessadufftile ta ilman kee ka islamma shida guddho irra kabanna

Translator:      Watoto wetu wa Kiislamu wanasema wako na shida sana.
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Hamunyo  Ali:   Manna  sirkall  koittin  hinjirti,  AP  hinjirtu,   hattua  dhansa  tokk  namm  fuddat  hinjirtu,  ilman  kenn

dhaddy dugga bayya ilam kiristo nuu taanat detta kennat galla

Translator: Huu  mchanganyiko  wa  watu  ambao  yeye  alikuwa  amesema  umeleta  shida  sana  mpaka  umebadilisha  tabia  za

watoto.    Wengine wameanza kunywa pombe,  kuvuta mabangi na kadhalika.    Na  watoto  hao  kabla  mchanganyiko  walikwa

watoto wazuri wanakaa kwa njia ya Kiislamu lakini sasa huu mchanganyiko umeleta shida mingi.

Hamunyo Ali:  Sunn tuttunnu yoo mooni taan  tiyyarishittani  nuu  karkkartani  hatua  fuddate  sirkalli  nuu  karkkar  sunn

fedda.

Translator: Hata hiyo nataka Tume ya Katiba iangalie hayo maneno ili kusuluhisha kwa njia ile inawezeka.

Hamunyo Ali:  Mamma hoggadda tan waddatta.  KPR taantillen anyimani

Translator:  Anataka kuongea kuhusu KPR.  KPR, anasema hawa askari ya KPR wamenyimwa sana.  

Hamunyo  Ali:   Hoo  guyya  kaan  tusemme  mafanno  dhubbada  amma  halkanni,  arm  hodhhu  armmaill  sikabbattein

amma hoddhuinna hoo yeddeamm tta, polisiacchi nuut hindufftu, KPR nuu karkkarra. 

Translator:  Anasema popote shida ikitokea kwa kijiji mtu wa kwanza ambaye tunamwuona ni KPR, polisi hutawaona hapo.

Hamunyo Ali:  Dhubb KPR sulle issi kawwe dhansa G3 itt kennani issi agg kan nuu karkarti mooni sirkalla sun fenna 

Translator:  Anataka  wapewe  bunduki  ambazo  zinawafaa  kama  G3  na  kadhalika  waondolewe  hizi  zingine,  na  wapewe

mshahara kwa sababu wanafanya kazi kubwa sana

Hamunyo  Ali:   Issillen  binnadamumma,ilmann  kabthi,  warr  kabthi,  issi  sirkalli  illalletiff  garr   musharralle  wann

dhikkolle tatte karkkaran an mooni tiyy akkass fedda.

.

Translator:  Anasema hata wao wako na watoto, wako na famaly na wanafanya kazi ya kulinda wananchi,  kwa hivyo anataka

Serikali, hata kama ni kitu kidogo, iwaangalilie badala ya kuwaacha tu bure hivyo.

Hamunyo Ali:  Amm issa bebba all hiffade

Translator:  Yake ni hayo tu.

Com: Prof. Okoth- Ogendo:  Asante sana mama ( in audible)  Ibrahim Abdalla – okey.

Ibrahim  Abdalla:   Mimi ndiye  ninaitwa  vile  mumesikia.   Na  imani  ya  Mungu  iwe  juu  yenu  nyote  mlio  hapa.   Sijui  kama

mnasikia?
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Interjection:   ( in audible)

Ibrahim Abdalla: Oh jina langu?  Jina ninaitwa Ibrahim Abdalla vile mumesikia.  

Interjection –  Endelea basi

Ibrahim Abdalla – Ninasema amani ya Mungu iwe juu yenu nyote mlio hapa.  Na  ninataka kuchangia machache pale ninasikia

ndani  yangu  kwa  sababu  ninaona  kwamba  ninataka  kuongea  juu  ya  wanawake  vile  ilivyoandikwa  hapa.   Wanawake,

amaniseme  kwa  jina  nzuri  wamama,  wanakuwa  na  hali  ngumu sana  katika  manyumbani  mwao  huko,  wanapata  shida  nyingi

sana.  Hao ndio wanaovunja kuni, wanaofanya mambo mengi sana, kazi ngumu sana.  Kuwaelimisha watoto  na kusaidia hali ya

manyumbani yote.   Na  hawa  ukija  huko  ndani  wanapata  shida  sana  na  mabwana  zao  huko  manyumbani.   Bwana  anaweza

kuwa anakaa nyumbani na bibi ndiye anaenda kuleta mapato yote nyumbani, sio hapa Tana River peke  yake lakini hata North

Eastern.    Sehemu nyingi sana zina hiyo shida sana.    Na  hao  wanaume  wanakaa  tu  wakitegemea  mapato  yale  yanaletwa  na

wamama.  Na  tena wanapigwa mara nyingi wanaumizwa, wanafanyiwa mambo mengi sana ambayo  siya  kibinadamu  ambayo

hata hayapendezi machoni pa Mungu, hata Mungu hawezi akafurahiya mambo mengine yanayofanyika kwa wamama.  Na  tena

isitoshe hawapati elimu kama wengine.  Kama wasichana tuseme hawapati elimu kama vile kama vile wana wa kiume wanapata

elimu.  Wengine wanaambiwa wataharibika wakisomeshwa wataharibika na hawatakuwa na maana sana,wanakuwa wanabaki

nyuma sana kielimu na kimaendeleo piahata wanabaki  nyuma sana wamama.   Ninataka  Tume  ya  kurekebisha  Sheria  ijaribu

kuangalia juu ya hilo jambo nimeongea na hiyo ninasisitiza sana.   

Tena ninataka nitoe maoni juu ya walemavu.  Walemavu ni pia watu wamebaki nyuma sana,  tena ni watu ambao hawajiwezi, ni

watu wangefaa kuangaliwa sana.   Hata katika community wanakuwa ni watu wanadharauliwa sana,  hawapati  elimu sana  kwa

sababu hawawezi wakatembea wakafika kama sehemu ya shule.  Wangefaa  kusaidiwa  kwa  mambo  mengi  sana  hata  hali  ya

kusafiri  ama  kuweza  kwenda  kwa  shule  ama  kuweza  kupata  mashule  makubwa,  makubwa  ama  hata  kuweza  kazi.   Kwa

sababu  sioni  kama  walemavu  wengi  ndio  wale  ambao  wanapata  kaza  kwa  sababu  hawajiwezi,  na  inakuwa  hata  hali  ya

kimaendeleo na hali ya kisiasa wamebaki nyuma sana.   

Na tena ninaongea juu ya watoto.  Watoto mara nyingi wanapata shida nyingi sana nao,  kwa sababu wengine wanawalazimisha

watoto hao kuenda  vile  hao  wenye  wanataka.   Vile  wazazi  wanataka  mtoto  awe  na  inakuwa  ni  ngumu saa  zingine.   Mtoto

analazimishwa kuchunga mifugo na kuwa katika hali  ingine  ngumu sana.   Na  hawa  watoto  pia  ninaona  wanapata  hali  ngumu

sana ndiyo ninachangia juu yao.  

Na tena ninachangia juu ya mwanadamu, haki ya mwanadamu.   Kila mwanadamu anafaa kuwa na  haki  yake  mwenyewe  na

haki  yake  mwenyewe  ni  kuweza  kufanya  mambo  yake  mwenyewe.    Kama  mtoto  hawezi  kuwa  na  haki  yake  mwenyewe,

kuanzia mika kumi na nane (18)  mtoto anafaa kuwa na  haki  yake,kama  ni  mali  anafaa  kuwa  na  mali  yake  kutoka  ile  boma,

anafaa kuwa anaweza kufanya yale mambo yeye anataka.   Na haki ya ulinzi, kila mwanadamu anafaa awe anapata  ulinzi kamili
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ili aweze akafanya mambo yake, aweze akaingilia na hata community ingine, aweze akaingilia na hata makabila zingine, ili aweze

akajiendelesha  kimaisha.   Akaweza  kuendelea  kisiasa.   Aweze  kuendelea  katika  hali  yake  yote.    Hayo  ndiyo  yale  mimi

ninachangia, na Mungu awabariki na neema ya Mungu tena iwe juu yenu.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Asante sana Bwana Ibrahim.

Omar Bonaya:  Mimi ninaitwa Omar Bonaya.  Jambo la kwanza maoni yangu ni juu ya ardhi na jinsi wenzangu walizungumza

kwa mambo ya border.   Mababu na mababu zetu ni watu walikuwa wanapigana na Wasomali.   Hata kuna watu wetu mpaka

saa hii wako Mogadishu wako Hargeisa,  waliotekwa nyara.   Kwa hivyo border  si Tana River  peke  yake,  tuko  na  boundary

Somalia, tuko na boundary ya Ethiopia tuko na boundary ya Sudan,  Uganda,  Tanzania.   Lazima boundary iheshimiwe.  Ardhi

hii ni urithi wetu sisi wakaaji  wa Tana River.   Kuna  wenzangu  wametangulia  wamesema  Tana  River  District  iko  kabila  tano,

kabila ni sita.  Bajuni tuliwacha wapi?   Kabila ni sita katika Tana River District.   Mimi wakati  niliondoka nikiwa mtoto,  niliona

North Eastern Province hii, ikifika saa  kumi na mbili hiyo daraja  hauwezi kuvuka,  wakati  wa mkoloni.   Magari  yote  yanalala

upande huu kwa shauri ya security.    Mtu kutoka  Somalia  hawezi  kuingia  North  Eastern  Province.    Sijui  siku  hizi  imekuwa

kutoka tumepata uhuru hata wilaya ya  Tana  River  imekuwa  sehemu  inawachiliwa  free  kwa  watu  wengine  wageni.   Juzi  juzi,

imesemekana Machakos  hapo iko ndege  imetua,  Radar  yetu  haikuona.    Hiyo  ndege  haikutua  siku  hiyo  peke  yake  pengine

imeshatua karibu mara hamsini kuleta silaha.  Ulinzi wetu unaonekana  umezoroteka,  sababu  sisi  watu  wa  Tana  River  District

haswa Coast Province,  ni watu tunapenda amani, sisi hatutaki fujo.  Na  hii balaa yote,  mzogozogo ya kupigana yote imeletwa

na makabila mengine kuingia hapa.   Tana River kutoka ukoloni sisi bado hatujapigana, hatujauwana.  Kwa hivyo boundary iwe

ile  ile  ya  mkoloni  sisi  tone  moja,  kipande  moja  ardhi  yetu  hatuwezi  kuwacha.   Ni  maili  tatu  kutoka  mji  wa  Garissa.   Hebu

angalieni, inasemekana Ijara  District,  district  mpya ya Ijara  iko katika wilaya ya Tana River,  kuna  wakaaji  kule  wa  Pokomo,

wakina Komba,  inakuwa ni kunyanyaswa, kukata  ndizi zao,  kuwekwe mifereji na nguvu.   Hiyo Katiba hii mpya lazima ilinde

haki ya Mwanakenya wa wilaya ya Tana River.  Sababu hii itakuja kuleta ugomvi, na sisi hatutaki kumwagika damu.  

Ya pili,  yangu,  ni  juu  ya  wale  madiwani  tunaowachagua.   Ikiwa  ni  councillor  tukichagua  yeye,  hakuna  kitu  anatufaa  yeye  ni

kupora ardhi, kama Kurawa wa Kipini, nani nyinyi mliopewa hayo mabeach hata moja?  Lakini mtu kutoka Somalia ana beach

Kurawa.  Hiyo haki ni yetu, ardhi hii ikiwa ni diwani akichaguliwa, ikiwa ni chairman, asikate  na kichwa chak,e  iwe na wazee.

Wawe na mamlaka yao katika ardhi yao ya Tana River.   

Ya tatu tulisema hapa saa ile ma-Chief kuna – iko wale watu wana elimu, na mimi kutoka mimezaliwa nimeona Chief  kila mtu

yuko  na  tabia  yake  ikiwa  ni  Munyayaya,  ikiwa  ni  Malakote,  ikiwa  ni  mu  Orma,  ikiwa  ni  Pokomo,  ikiwa  ni  Bajuni,  watu

waliokuwa hawana Chief ni Wata  peke  yake.   Na  ukiangalia ni kabila changa haitambuliwi katika wilaya ya Tana River.   Na

wako  na  haki,  hawakukutwa  pahali  pengine  walikutwa  katika  wilaya  ya  Tana  River.   Haya  mambo  ya  uchuki  ya  Chief,  ni

kutoka mtu analetwa kutoka location hii, aende location ya Mbalambala aende aambiwe akae  kule kule.   Katiba yetu mpya hii

ilinde  haki  ya  kila  mtu  na  location  yake.   Ma  Chief  wachaguliwe  kama  zamani,  location  aliyozaliwa  achaguliwe  hapo  hapo.

Ikiwa mu-Orma awe na Chief wake,  ikiwa ni Munyayaya, awe na  Chief  wake,  ikiwa  ni  Wata  awe  na  Chief  wake,  ikiwa  ni
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Mpokomo awe na Chief wake, ikiwa ni Malakote awe na Chief wake, ikiwa ni Bajuni awe na Chief yake.   Sababu hii kila kitu

yote chuki inaleta,  leo mu-Orma akikaa hapa kesho Muwata  atasema  kuwa  huyu  si  kabila  langu,  Malakote  akisema  huyu  si

kabila yangu mashtaka saa yote fitina kwa DC,  kwa Member of Parliament.   Kwa hivyo Katiba hii ilinde mwananchi wa Tana

River sababu ikiwa ni Chief, aajiriwe mtoto aliyezaliwa hapo hapo.  Sababu tumeona Serikali ndiyo inagombeza watu.   Serikali

ndiyo  inanyanyasa  watu  wa  Tana  River,  ikiwa  ni  Chief  hata  hiyo  katika  location  wafanye  na  mlolongo  hatutaki  mambo  ya

interview, yule wananchi wanasimama kumchagua.  

Ya  mwisho  hawa  ndugu  zetu  Wasomali  wako  Garissa  hii,  ardhi  hiyo  ni  yetu,  wanafanya  biashara,  unafahamu,  Local

Government Authority ya Tana River, wachukue hiyo rasilmali hao Wasomali wanachukua wako ardhi yetu.  Yangu ni hayo tu.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:   (inaudible)

Mugo Ali: Asante sana,  kwa jina naitwa  Mugo  Ali  kutoka  Madogo.   Ninataka  kutoa  maoni  yangu.   Maoni  yangu  ambayo

ninatoa watu wengi wameongea sitapitia lakini nikiunga mkono tunataka ma-hospitali  yetu ya Kenya yawe  bure.   Sababu kwa

haya  binadamu  ni  uduma  kama  wewe  huna  pesa  ya  kuhudumia  lazima  utakufa  bure  na  ugonjwa  wako.   Kwa  hivyo  mimi

ninawaunga mkono hospitali iwe bure.  

Nikiongea kuhusu nchi  yetu  ya  Tana  River  –  uwezo  ambao  ukoloni  ulipatia  Local  Government  ni  uwezo  ambao  umepoteza

rasilmali ya Tana River, hali kwamba sisi tumekuwa wakaaji wa Tana River, watu wasiwo na haki yoyote.   Kwa hivyo naomba

maoni yangu uwezo ambao Local Government ilipewa mbeleni na wazungu, ama wakoloni,  huo uwezo urudi katika mikono ya

wananchi.  Uwezo walio nao leo katika Tana River naomba katika Katiba mpya upunguzwe sana wawe wakifanya na maoni ya

wananchi.   Sababu walalamishi wengi  wanadai  kutoka  Kora  National  Park  kwamba  sehemu  zingine  ambazo  zinatokana  na

rasilmali ya Tana River resource  yoyote lazima hiyo kitu  yote  iwe  ni  kitu  ambayo  imepitishwa  na  Local  Government.    Kwa

hivyo kama hii nchi zamani ilipewa na wakoloni, Local Government nafikiri wakaaji wa Tana River sasa amepatika tunatakikana

uwezo leo wanatumia wao itumike maoni ya kutoka wananchi.  

Wengi ambao waliongea hapa, waliongea kuhusu ma-Chief, wachaguliwe na wafanywe na uwezo ya wananchi.   Nafikiri katika

administration kuna laini ambayo imepanga Serikali yetu kuanzia PC,  mpaka DC mpaka DO wanaenda transfer.   Nawaomba

ma-Chief  wapatiwe  transfer  zao  kulingana  na  vile  administration  zingine  wanaendanga  transfer.   Na  huyo  Chief  kama

ananyanyasa  wananchi,  na  wananchi  hawaridhiki  na  anakaa  mpaka  retire  yake,  sioni  kama  itakuwa  manufaa.   Kwa  hivyo

nawaomba ma-Chief pia lazima wapatiwe ma-transter.   

Maoni yangu ya mwisho ambayo ninawachangia, katika nchi yetu ya Kenya wananchi wawe na  sauti  ya  kuongea,  ya  kusikia

maoni ya ki Katiba na mahali  walipo  wale  wamehudhuria  ama  wale  hawajahudhuria  wote  lazima  ni  haki  yao  wazisikie,  hata

maoni yao yapelekwe katika Katiba mpya.   Nikiongea ya mwisho, nikimalizia, kuhusu  mambo  ya  ma-korti.    Mtu  akiu  mtu
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kuna mila ambayo watu wetu wanatumia.  Kuna wazee wanakaa,  wanalipa,  mtu akiua mtu damu yake.   Wazee wawili saa  hii

wakiuwana, kwa mfano, wote wako na family, mmoja kwa hatua  ya  kiSerikali  anafungwa  hata  yeye  maishani  mwake  cells.  

Yule naye anateseka hapa watoto wake hakuna mtu wa kuwalinda, yule mwingine amepita amekufaa.    Kwa hivyo ningeomba,

mtu akiua mtu, katika  ma-korti,  inaitwa  murder,  huyo  mwingine  anafungwa  maisha  na  Serikali.   Huo  uwezo  urudishwe  kwa

mikono ya wazee, badala ya watoto wote upande mbili kuteseka.   Ni hayo, asante sana.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Asante sana Bwana Mugo Ali.   Mumina Aron 

Mumina Aron:  Kwa jina ninaitwa Mumina Aron.   Nilikuwa na maoni mengi sana lakini kila nikitaka kuongea,  ninaona maoni

yangu yametajwa na baadhi ya wenzangu.   Lakini still, na mimi kwa vile ni maoni nilitaka kutoa,  lazima nitatoa.    Maoni yangu

ya  kwanza  ni  kuhusu  wanasiasa,  yaani  ma-councillors  na  wabunge.   Hao  wanasiasa  wachaguliwe  na  wananchi,  isiwe

wanachaguliwa  na  Serikali.   Sababu  ya  kusema  hivi,  kuna  baadhi  ya  wabunge  wanachaguliwa  na  Serikali.   Na  pia  wajue

kusoma  na  kuandika,  isiwe  ni  watu  ambao  hawajui  kusoma  na  kuandika.   Naona  shida  mingi  inasemekana  kuwa  mbunge

amechaguliwa haonekani,  shida hiyo inatokana na huyo mbunge kuwa siyo  mzaliwa  wa  hapo  mahali.   Mbunge  akichaguliwa,

awe ni mzaliwa wa hapo mahali, akiwa ni councillor awe ni mzaliwa ya hapo mali.   Kwa sababu ninasema hivyo, yule mbunge

wananchi  wanataka,  pengine  Serikali  haimtaki  hivyo,  munaona  wananchi  wanachagua  mbunge  wao,  lakini  in  the  long  run,

munaona mbunge ametokezea ni wa Serikali,  amechanguliwa na Serikali.    Hauwezi  ukajua  hiyo  mbunge  amepitishwa  namna

gani, wananchi hawamtaki lakini unaambiwa mbunge wenu ni huyu.  Yule  ambaye  amechaguliwa  na  wananchi  hawezi  kupata

hicho kiti.  Na ninaona kama hayo makosa yanatokana na Serikali, Serikali ndiyo inatunyanyasa sisi raia tusiweze kuchagua yule

mtu ambaye tunamtaka.  

Maoni ya pili, ma-Chief na manaibu wao pia wachaguliwe na  wananchi.   Na  wawe  wanajua  kusoma.   Shida  yetu  kubwa  ni

kwamba baadhi ya ma-Chief hawajui kusoma na hawajui kuandika.   Sasa hao ndio wana-let down maendeleo.   Tuseme kama

kwa mfano wakiitwa mahali pa seminar wakuje,  mtu kwa vile hajui kusoma na kuandika anaona aibu kwenda kukaa kwa huo

mkutano, anaona heri afichike, wale wanaojua  kusoma  waende  wakapate  manufaa  lakini  yule  ambaye  hajui  kusoma  atabaki

nyumbani amejificha na hapo pahali pake ambapo amesimamia pamelala hivyo.  Shida ingine ni hiyo.   

Ingine ni kwamba mambo ya urithi  ya  vyeo,  sisi  hatutaki.   Mimi  ninatoa  maoni  hayo  mambo  yasiendelee,  kwa  sababu  kuna

baadhi ya sehemu zetu bado mpaka saa hii kinarithiwa hicho kiti ati fulani alikuwa Chief zamani hicho kiti kinaondoka,  huyo mtu

amekufaa,  kijana  wake  anachukua  urithi.     Huyo  kijana  wake  akikufa,  utakuja  kukuta  mjukuu  huyo  wa  huyo  aliyekufa

amechukua urithi.  Hayo mambo mimi natoa maoni mambo kama hayo yasikuweko.   Mtu  apate  kiti  kulingana  na  hata  kama

ameenda seminar ikiwa amechaguliwa na wananchi,  apate  hicho kiti lakini kisiwe ni kiti cha kurithi.  Na  kama  nikisema  hivyo

inamaanisha kwamba Serikali pia, naona kama Serikali pia wanahusika, maanake wananchi pengine yule aliyekufa hawampendi.
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Lakini unaenda unaona wanaenda kwa interview, ikirudi interview aliyechaguliwa ni mtoto wa yule aliyekufa ambayo sasa  hayo

maneno huwa yamepitishwa kule mbele,  sio wananchi,  yamepitshwa huko ati kwa vile aliyekufa si alikuwa babake,  eh  wacha

sasa huyu kijana wake achukue.  Serikali inachangia.  Kwa hivyo hiyo pia ninatoa maoni maneno kama hayo yasikuweko.   

La mwisho bado  ninarudia kwa  wanasiasa,  kuna  baadhi  ya  wanasiasa  ambao  wakiwa  wanasimama  ama  ikiwa  ni  bunge  ma

ikiwa ni kiti gani wana kosa.   Baada ya kukosa ninawaomba warudi manyumbani, ako na shamba, kama ni yule ako na mifugo

aendelee kulisha mifugo yake,  ama aendelee kulima shamba lake.    Asiwe ni kwa vile alisimama kiti bado  still ni mwana siasa

anataka kuhangaisha wananchi, hatutaki, mimi nimesema.  Na nikisema hivyo, nina lengo Fulani.   Arudi ajifanyie kazi yake,  na

kama  kuna  kazi  fulani  baada  ya  kusimama  kiti  anapewa  na  Serikali,  Serikali  itufahamishe  kwamba  mwanasiasa  baada  ya

kukosa hicho kiti alipewa cheo fulani tujue sisi wananchi.  Yangu ni hayo.

Speaker  (inaudible)

Jilo Galagha:  Mimi naitwa Jilo Balagha.  Maoni yangu ya kwanza,  mimi ninazungumza  habari  ya  Tana  River,  sababu  Tana

River  ndiyo  mahali  tulikozaliwa  na  tukakua  hapo  hapo  kutoka  jadi  na  jadi.   Tulipata  utishi  wa  kutosha  kutoka  Tana  River.

Kabla  ukoloni  kuingia  tulipata  shida  sana  sisi  watu  wa  Tana  River,  sababu  shida  tuliyoipata  ni  hivi:  kutoka  Msomali

tunasumbuana sana,  ajabu ndiyo  hiyo.    Wao  wakija  wanataka  kutuvamia  sisi  tunatoroka  ng’ambo  ile  tunarudi  ng’ambo  hii,

tunakaa.    Bado tunapata tena utishi ng’ambo hii kutoka wapi  –Wakamba,  Wakamba  wanaingia,  wanavamia  hawa  watu  wa

Tana River.  Iile nchi Somali wametuvamia tukaitoroka ndani tukaja ng’ambo hii na leo pia Wakamba wakija tunarudi ngambo

ile ile na ni vile tuliishi,mpaka bahati yetu ukoloni ukaingia ndiyo tulipata usalama watu wa Tana River,  tukaishi kama binadamu

ama  kama  wanadamu.   Kwa  hivyo  Tana  River  nafikiri  hatukuwa  wakimbizi  kutoka  Tana  River  tukaenda  sehemu  nyingine

tukawa  wakimbizi.   Sisi  tuko  hapa  hapa  na  bahati  yetu  ukoloni  ulipoingia  tukapata  nafasi  tukawa  na  mgawanyiko  fulani.  

Kutoka  Mbalambala,  mpaka  Masabubu  unaingia  tu,  lakini  wakati  unaingia  sehemu  ya  Malalulu  ni  ngoma  mpaka  uingie  na

masharti Fulani, tena kwa muda kisha urudi mahali pako.  Kutoka hivi mpaka Kipini, lakini tangu tulipata uhuru wetu wa Kenya

watu tulitawanyika, hakuna mtu anajali,  pahali popote  anataka anaingia tu.   Kwa hivyo kama inawezekana pia hawa watu  wa

hayawani wakati wa ukoloni tuliishi hivi, hii ni shamba unalima, shamba haitembei, kitu kinachotembea ni hayawani.  Hayawani

walikuwa  mbali  na  watu  wa  mashamba.   Wanakuja  mahali  Fulani,  wanateremka,  wanakuywa  maji,  wanapanda,  wanaenda.

Ilikuwa na usalama hivi.  

Lakini sasa hii ni shamba na kizuizi cha mbuzi ama ng’ombe iko hapa.  Shaka ndiyo hii.

Com. Bishop Njoroge: Sasa mzee ungetaka tufanye nini?

Njilo Balagha:  Naam

Com:  Bishop Njuguna:  Maoni yako, ili tuondoe hiyo shida, Katiba itafanya nini?

Njilo Balagha:  Shida hii twataka hivi, hawa watu wa hayawani watenganishwe mbali na watu wa mashamba, wawe mbali na
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watu wa mashamba.  Wawekwe mbali na sisi, wakija, hakuna marufuku na huu mto, kwa sababu kila mtu anautaka mto na hii

ni baraka yetu sababu hayo maji inatembea ikiwa ni ya hayawani, ikiwa ni binadamu, ikiwa ni nani, sote tunatumia hayo maji.

Kuhusu  hii  mipaka  sasa  inayotajwa,  ajabu  tunaizungumza  habari  ya  mipaka.   Hii  mipaka  ni  ya  nini?   Tunashukuru  ukoloni

ulikwisha gawanya na Serikali yetu wakati ilikamata usukani nao pia wameshika hapo hapo.  Kwa nini leo tunazungumza habari

ya mipaka, kwani wale waliofanya mbele walifanya makosa?   Kwa hivyo habari ya mipaka iishe hapa hapo na maoni yangu ya

mwisho ndiyo hiyo.

Com.  Bishop  Njoroge:  Asante  sana  Mzee.   Hayo  tumeyapokea,  tumeyaandika.   Habiba  Ndagana,  Habiba  Ndagana,

Abdullihi Dala – Abdullahi tupatie mapendekezo.

Abdullahi  Dara: Asante  sana  nimeshukuru  wale  Commissioenrs  wa  Katiba  ambao  wametembelea  tarafa  hii.   Mimi  naitwa

Abdullahi  Shure  Dara,  natoka  Shara  location.   Mimi  nikitoa  maoni  katika  kikao  hiki,  kwanza  Kenya  haitumii  haki  yoyote

yakibinadamu  katika  Kenya  sababu  yake,  kabila  iliyo  ….  (in  audible)  katika  Kenya  wengine  amechukizwa  na  wengine

wamefukuzwa na wengine wametupwa nje, Serikali haiwatii maanani.  Nikisema hivi kabila ambazo zinazungumzwa hapa katika

Tana River kabila sita: Bajuni, Orma,  Pokomo,  Munyayaya,  Malakote,  Wata.    Wata  wametupwa  nje.   Kuonyeshwa  yeye,

amepewa majina mengi sana juu yao.  Wanasema Bolisanye, hili ni jina la matukano ya kwanza,  Haiti Wata  si jina lao ni jina la

madharau, mara ya pili.  Wata  hakuna katika Katiba,  kama ni Katiba mpya awekwe Wata  original katika Kenya.   Na  Wata

katika Tana River hapati  Chief yao,  amenyanyaswa vibaya sana,  hapati  maendeleo,  elimu hakuna,  afya hakuna,  tumelia  kama

mimi ni councillor saa hii ninaomba Serikali haiwezi kusikia maana inasikia wale wakubwa ndiyo wanawaambia hawa Wata  sio

wa maana.   Basi ndiyo ninaomba Katika ibadilishwe kwa njia inayofaa kila mtu apate haki yake. Hakuna kabila kubwa au bora

kuliko nyingine.

Ya pili, watoto  wetu wa Tana River hawapati  kazi ya  askari,  huko  Hola  ndiko  wanakwenda  kuhojiwa.    Ningependa  kutoa

maoni yangu, katika tarafa kama ni polisi,  kama ni KA,  kama ni idara yoyote wahojiwe katika tarafa yao.   Maana yake,  leo,

kesho inasemekana inatangazwa kwa radio Hola iko na mahojiano, kwa kuandika jeshi.   Kijana  ambaye  ni  mzuri  lakini  hana

pesa ya kukimbia huko anakosa.  Sasa hii kabila ya Wata  hakuna mmoja hakuna Chief, hakuna yeyote katika kazi ya Serikali,

ametupwa nje, basi kwa hivyo Serikali iangalie kwa njia mzuri – asante.

Com. Bishop Njoroge: Asante kwa maoni yako.   Ali Wario, Ali Wario.

Ali  Wario:  Asante  Commissioner.   Nikianza  ninaomba  Katiba  mpya  ambayo  tunaibuni  sasa  idhihirishe  haki  zetu,  values,

aspirations ikiwemo haki na usawa kwa Wakenya wote .  Ikiwemo free and compulsory education,  elimu ya lazima na ya bure

mpaka  darasa  ya  nane.   Welfare  for  less  advantaged  and  marginalized  Kenyans  such  as  the  people  of  Tana  River  District

particularly  Northern  Tana  dhulma  tuliyofanyiwa  ni  mingi,  Bwana  Commissioner.   Ningependa  kutoa  pendekezo  kwamba

Commission hii, Tume hii na bunge letu isipitishe sheria itakayo overrule Qur’an.  Sheria ile tutakuwa nayo iwe chini ya amri ya

Qur’an tukiwa Waiislamu, sababu kuna baadhi ya sheria inapita inatulazimu sisi  kutoka  katika  imani  ya  dini  yetu.    Tunataka
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sheria  itakayopitishwa,  bunge  ama  hii  Tume  isipitishe  sheria  itakayo-overrule  Qur’an  kwa  sababu  italeta  dispute,  permanent

dispute.   Tunaomba Kadhi  apewe  mamlaka  na  Katiba  ya  kuhukumu  mambo  yote  ya  Kiislamu,  isiwe  kufunga  mke  ndoa  na

kufunga  tu.   Mambo  yote  yale  yanayohusu  jamii  ya  Kiislamu,  korti  ya  Kadhi  ipewe  nguvu  kama  korti  ingine  yoyote  ile  ya

kuweza kuendesha jambo hilo.  

Bwana Commissioner, ningeomba jela tulizo nazo, ikiwa ni rumande ya polisi na jela ya kawaida,  maudhui ya kuweka hivi vitu

ni kubadilisha mtu atakapofanya kosa.  Lakini jela zetu zinaharibu mtu zaidi badala  ya kubadilisha.  Kwa sababu unaweza pata

wanaume ishirini, wanaume mia moja wana-share  the same room, hali ambayo imeleta uharibifu wa tabia kati  ya jamii zetu  za

kiafrika.  Neno Lord, the word Lord, should not have equivalent in meaning except  God the creator.   Neno Lord,  ni Maulana,

na neno hili linatumiwa kwa wanadamu.  Unaona hali unaenda kortini unamwita jaji Lord halafu unamsujudia wewe si Muislamu

tena ushatoka katika imani ya dini.  

That an  urgent  poverty  alleviation  programme  be  formulated  and  implemented  as  follows:-   Mambo  ya  upunguzaji  umaskini

isiwe ni tafadhali ya kuomba donors iwe ni sheria.  Lazima Serikali iweke hii sheria ya kupunguza umaskini katika nchi ya Kenya

ikiwemo ufufuzi wa miradi ya ukulima ya Bura,  na  ufufuzi  na  kusaidia  irrigational  schemes  ambazo  ziko  chini  ya  mto  Tana  –

micro credit  scheme and enterprenuership  education  to  advance  through  a  government  policy  to  help  establish  and  promote

trade and savings.   Ningependa kuomba Commission hii, sisi ni watu tumeumbwa sawa na watu wengine wowote na tunaomba

haki sawa na Wakenya wengine wowote hatuombi haki kuzidi Wakenya wengine ila tusipunguziwe haki wakati  tunapewa haki

kama Wakenya wengine.  

That a new democratic  Constitution should be established in Kenya and correct  and remove the injustices perpetrated  against

the people of Tana River District by both Kenyatta  and Moi Government.   Dhulma kubwa tumefanyiwa tukiwa watu wa Tana

River.   Watu  wakiuawa  kiholela  pasipo  na  sababu  yoyote,  leo  hii  tunaomba  Katiba  itakayo  buniwa,  iondowe  dhulma

iliyowekwa dhidi ya watu wa Tana River.   The Pastoral communities in Kenya are  the biggest victims of historical,  economical

and political marginalisation and their pastoral  economy has not been fully mainstreamed into the national economy  despite  its

great  potential.   Needs  for  a  special  and  legislation  and  national  policy  to  address  and  deal  with  pastoral  issues  including

management, use, sharing of benefits of pastoral resources based on their unique ecological, social,  cultural and economical and

political context  as  well as  customary nomative systems.  We again recommend  that  the  new  Constitution  should  compel  the

Government  to  put  in  place  either  Ministry  of  Pastoral  Development  or  Ministry  of  Livestock  and  Industry.   Bwana

Commissioner, zao tuliyo nayo tukiwa wafugaji,  tukiwa watu wa Tana River, tunayo mifugo inatutosha  sisi,  hatustahili  kuenda

kuomba msaada kutoka mahali popote. 

Lakini mifugo hawa Serikali haishugulikii, hungojea ukame ukakuja ukamaliza.  Tuko na zao kama maembe,  tuko  na  rasilmali

kila aina katika nchi hii, lakini hakuna wizara maalum inayoshugulikia rasilmali ambayo sisi kama watu wa Tana River tunayo.  
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Special  consideration  be  made  for  the  people  of  Tana  River  and  of  this  area  such  as  entry  points  to  universities,  special

education and literacy development programmes.   Tunao watoto,  kama watoto  wengine werevu,  ukosefu  wa  vifaa  yanafanya

watoto wetu kuongoza kutoka nyuma kila tunapofanya mitihani.  Hii tunaomba Serikali watupatie entry points za hali  ya  watu

wa Tana River na sisi tuweze kupata  watoto  watakaosoma katika Universities.    Ninaomba pastoral  education system should

be introduced and implemented within the pastoral  areas  kwa sababu elimu tuliyo nayo it is meant for people  with  permanent

settlement. Ukiwa mfugaji wewe uko hapa, mwaka ujao unahama, lazima mtoto wako analazimika kuhama hivyo basi  kupoteza

fursa ya kuweza kusoma.  

Traditional, religious, judiciary mechanism to be respected.   Tuko na dini, tuko na mila ambazo kwamba  zinaweza  kuhukumu

baadhi ya vitu leo vinavyohukumiwa na korti ya Kenya.  Na korti hizi hukumu yake ingine ni ya dhulma.  Mtu anakufa, mtu huyu

alouwawa na mtu mwingine, katika dini yetu, aliyeuwawa jamii yake inalipwa either ng’ombe mia moja,  ng’ombe mia mbili au

ngamia mia moja.   Jamii ile inapata manufaa na jamii ile inalindwa.   Lakini katika korti  yetu ya leo aliyekufa ashakufaa na yule

ako hai anaenda anafungwa so family mbili zote wanahangaika pamoja.   Tunaomba sheria itakayobuniwa iheshimu mila na dini

ambazo tayari tunayo na zinaweza zikasaidia watu wetu.   

An identity card should be used instead of cash bail.  Ninaomba korti kwa sababu sheria tuliyo nayo leo mtu akiwa na makosa

akiwekwa jela ni lazima atoe  cash  bail,  cash  bail  ikiwa  ni  maskini  huna  cash,  inaaminisha  wewe  utaaumia  katika  jela.   Kwa

hivyo tunataka  sheria  itumie  identity  card,  hauwezi  kuchukuwa  account  pesa,  hauwezi  kutoka  nje  ya  Kenya  mpaka  uwe  na

national identity card.  Instead of cash bail tutumie national identity card kama bails.  

All  land  known  as  Trust  land,  which  is  still  un-adjudicated  and  un-registered,  is  to  be  referred  as  held  under  customary

enterprenuer.    Umiliki  wa  ardhi  kwa  jamii.   Ulisikia  kuhusu  vita  vya  Tana  River  District  ni  kwa  sababu  arrangement  is

conflicting.  The farming communities want to own land individually while the pastoralists  want to own land communally.  Kwa

hivyo tunaomba tenure arrangement ya communal yaani communal tenure arrangement.   Trust lands which is used or  occupied

by the local indigenious people  and from which they derive their daily livelihoods shall be  vested in them on the basis  of either

private or customary tenure depending on the prevailing circumstances.

Com. Bishop Njoroge: Mr. Ali can you shorten and give us the points.

Ali Wario:  Okey  Sir,  okey  Sir.  nikienda  ku-shoten  Bwana   Commissioner,  moja  ni  kwamba  tunataka  kupewa  uwezo  wa

kuchagua  mayor,  town  chairmen  na  chief  officers  wa  County  Council  zote.    Na  kwa  vile  Bwana  Commissioner  unasema

nifanye haraka, I want the current Constitution to prove a Livestock Industry Development Act that will take  will take  care  of

the following areas;

• Creation of Ministry of Livestock and Industry, 

• Establishment of appropriate policies for livestock productions and marketing, 
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• Establishement of appropriate development of activities relevant to livestock industry.  Nikiendelea –

Interjection:  Please summarize. 

Ali  Wario:   Okey,  I’am  summarizing  Mr,  Commissioner.   Nominations  of  Councillors  and  Parliamentarians  iende  kwa

minorities.  Kuna kabila lina uwezo,  linachagua  mtu,  halafu  kabila  lile  lile  tena  ndilo  linapewa  nominated  councillor,  anapewa

nominated MPs.   Tunataka sheria hii ipatie fursa wale jamii ambayo hawawezi kuchagua mtu – minorities wewe considered.  

Finally, on compensation, incase of a conflict between wild animals and human beings, tunataka compensation kwa wanadamu

iwe shilingi milioni moja na damages iwe either a half depending on the  degree.    Ikiwa  ni  mifugo  walipwe  na  market  rates.  

Lastly,  Mr.  Commissioner,  ninaomba  hii  Commission  leo  hii  na  hii  iwe  sheria  that  administrative  boundaries  should  be

recognized and respected. This can only be upheld if our administrative boundaries are going to be defended in the Constitution,

both Provincial and District boundaries.  Iwe katika Katiba na Katiba ielezee as at nineteen sixty four (1964)  kwamba hii ndiyo

map ya Tana River na nchi moja ya hii map isiende kwa district  ingine yoyote wala isiende kwa province ingine yoyote.    This

map should remain land of Tana River mpaka kufa kwetu sisi.   Thank you very much.

Commissioner:  (in audible)

Osman  Habatano:   Asalaam  aleikum  Commissioners  na  wengine.   Kwa  vile  mnataka  summary  na  muelewe  yale  mtu

anazungumza, yangu itakuwa ni summary.  Point yangu ya kwanza ni vote of no confidence kwa wale councillors ama Members

of  Parliament  ambao  hawafanyi  kazi  ile  ambayo  wanahitajika  kabla  ya  kumaliza  ule  muda  uliowekwa.  Kwa  hivyo  kama

councillor  hawezi  kuhudumia  watu  ama  mjumbe  hawezi  kuhudumia  watu  anaweza  kutolewa  kabla  ya  kumaliza  ile  miaka

iliyowekw.   Jambo  lingine,  councillor  awe  at  least  anajua  kusoma  na  kuandika  ili  aweze  usaidia  watu.   Point  ingine  Chiefs,

Assistant Chiefs wawe at least  wamesome hata kama ni darasa  la nane ama Form Four.    Point nyingine, mambo ya usalama.

Katika sehemu yetu hii ya Tana River tuko na shida nyingi sana haswa North Tana.   Kwa upande wa usalama, location mingi

hazina askari,  hakuna polisi,  hakuna AP na wanainch wamevamiwa, waliuawa, mifugo wameenda,  kila kitu.  Kwa hivyo hapo

ninapendekeza ya kwamba iwe askari  ya AP  na  polisi  wawe  at  each  location  kuangalia  mambo  ya  usalama  wakisaidiwa  na

KPR wakipatiwa bunduki – automatic weapons.  

Mapendekezo yangu mengine – Rais  asiwe  mbunge  wa  constituency  fulani,  Rais  awe  amechaguliwa  na  wananchi  wote  kwa

jumla, asiwe anasimia constituency yoyote.    Jambo lingine ni juhudi ya Serikali kuangalia usalama wa wananchi wake,  kulinda

mali  yao,  kwa  hivyo  mali  ya  mwananchi  ikipotea,  ikiharibiwa,  mwananchi  akiuawa  na  mnyama  wa  porini  ama  mwananchi

akiwawa sana sana na bandits  ambao tukiangalia ni makosa ya Serikali kutoweka usalama katika eneo hiyo. Kwa  hivyo  yule

mwananchi  aliyeuawa  na  mnyama,  Serikali  I-compensate,  na  hiyo  hiyo  compensation,  mwananchi  pia  akiuawa  na  bandits,

ikiwezekana ifanywe malipo ama community ile imesababisha yule mtu kuuwawa alipe damu ya huyo mwananchi.

Interjection:  Summarize.
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Osman Habatano:  Okey, okey,  -  let me summarize.  Na  vile vile mwenyekiti wa county council,  ama mwenyekiti wa urban

council, mwenyekiti wa town council na hata municipal asichaguliwe tu na councillors kuwa mwenyekiti wao,  wananchi katika

sehemu hiyo wamuchague kama yeye ndiye mwenyekiti wao kwa sababu hao ndio wamemchagua.  Wacha nimalizie hapa kwa

sababu umeniambia ni-summarize, niwachie hapa.

Commissioner:   (in audible)

John Wanjala:  Kabla ya kutoa maoni, nawashukuru sana wageni mlio safiri safari ndefu.  Mimi naitwa John Wanjala,  nakaa

hapa  hapa  Madogo.   Kabla  ya  kutoa  maoni  nawashukuru  sana  Commissioners  kwa  safari  ndefu  mlio  safiri  mpaka  hapa  ili

muweze kusaida wananchi.  Maoni yangu kidogo, ya kwanza kabisa nitazungumzia kuhusu uchumi wetu wa nchi yetu ya Kenya.

  Nchi hii kweli imezoroteka sana hata kama tutalalamika ubadilishaji wa sheria.   Kwa sababu kama hapa Tana River utapata

kila  mwezi  watu  wanatarajia  kuletewa  chakula  cha  relief  ambahoo  katika  uchumi  wetu  wa  Kenya  Serikali  ingejitolea  sana

kuweza kufanya mpango wa irrigation.  Tulikuwa na mradi wa irrigation hapa Bura ambao  ulikuwa  ni  muhimu sana.   Ilisaidia

wananchi Kenya nzima.   Walikuwa wametoka watu kutoka Western,  kutoka Rift Valley, pamba ilikuwa inasafirishwa  katika

nchi za nje, huo mradi ulikufa.  Ukisafiri ukifika Hola, irrigation hiyo yote ilikufa, wale watu wote walikuwa ndani ya mashamba

hawana chochote.  Haya ukirudi nyuma pia  katika  uchumi  ambao  ulikuwa  unasaidia  Kenya  sana,  kama  kahawa,  huo  uchumi

wote ulikufa.  Maziwa, ilikufa, Kenya Meat Commission, ilikufa, majani chai, ilikufa, sasa hii 

Speaker:  Pendekeza sasa.

John Wanjala:  Mapendekezo yangu ni kwamba, Serikali ingeweza kufufua hizi miradi zote,  ili Wanakenya wasipate umaskini.

 Sababu kama wakati  huu mara nyingi tunalia tupate wafadhili ambao miradi yetu mingi iliweza kufa.   Kama hapa kwetu Tana

River  vile  nilisema  mwanzoni,  maji  mto  unapitisha  lakini  uwezo  wa  wananchi  kuchota  hayo  maji  watumie  kwa  mashamba

hawana.  Sasa kila siku tunaletewa mahindi ya yellow, kwa sababu hatuna kitu.  

Haya, mapendekezo ya pili ni kuhusu malipo ambayo watu kama wabunge wanalipwa mshahara kubwa  sana  hali  mwananchi

mfanyakazi wa Serikali kama askari, analipwa shilingi elfu nne.  Unapata  mtu kama mwalimu, hata juzi walikuwa wanalalamika

wanataka wagome, kwa sababu gani wanaona ile amount wabunge  tuliochagua  wakaenda  kule  juu,  wanapata  pesa  mingi  na

hao wanapata pesa ndogo na wanasema wakiwa bungeni 

Interjection: Tafadhali tupatie mapendekezo yako.

John Wanjala:  Hayo ndiyo mapendekezo yangu ya kuwa kuhusa mishahara ya wabunge ni kubwa kuliko ya…  Katiba iweze

kuangalia  hii  mishahara  ya  wabunge  ni  kubwa  zaidi  kuliko  ya  watu  wengine  ambao  kama  wangelipwa  hiyo  mshahara  kama

shilingi elfu mia moja, ile ingine iliyobaki ingesaidia wale wengine.  Pengine ni kuhusu usafiri kama walivyosema, passport.   Watu

wengi wanapata shida sana upande wa passport.   Ya mwisho watu wamelalamika sana kuhusu mipaka.   Kukitokea mabaliko
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ya mpaka kama vile tulivyosema itakuwa ni Kenya nzima kwa vile kila mtu atataka kwakwe kuwe na mabaliko.  Kwa hivyo ile

mipaka iliyowekwa tangu mwanzoni ibaki vile vile.  Kwa hayo asanteni.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Asante Bwana Wanjala.  Ali Wachicho.

Ali Wachicho:  Mimi jina ni Ali Wachicho.  Jina langu ni Ali Wachicho.  Maoni yangu ni mbili ama tatu hivi.   Jambo la kwanza

ni mambo ya ardhi.  Ardhi hii mara tunasema National Park, mara tunasema mpaka, nini, wewe unazaliwa ndani ya nchi hii yako

bila ya kujua ardhi inapewa namna gani, utakuta tu mtu anakuja kuhamia.  Kama national ya Mbalambala huku Kalzago,  tukiwa

huku huku mara ya kwanza hatuna habari nayo, George Adamson alihamisha watu wake na mnyama na kuja kuweka hapo,  na

sisi wananchi hatuna habari  nayo na tuko na haki ya kujulishwa ardhi tunapewa hivi na hivi na hivi.  George  alipokufa  kidogo

namna  hii  watu  wa  Game  wanaingia  tena  hapo  na  nchi  hii  vile  mnavyoona  kuna  wakati  mwingine  nchi  hii  huwa  hata  mvua

hakuna na ukame ukiingia mara nyingi tunaenda hapo kwa Kora  tunalisha.   Tafadhali,  mimi mapendekezo yangu naona kama

tukipewa uwezo juu ya ardhi hii irudishwe kwa mikono ya wananchi mara moja. 

Cha pili haswa sisi Waiislamu hatujulikani.   Mara  nyingi tunaona ugomvi hapa na  pale  na  hawa  wenzetu  Wakristo.   Juzi  juzi

ulikuwa hapa,  watu walikorofishana na wakaumizana na sijaona  Mkristo  mmoja  akiwekwa  ndani  isipokuwa  Waiislamu  peke

yake ndiyo walisanywa ndani ya cell.  Kwa hivyo Mwiislamu awe na haki kama wale wengine, sio mnalaliwa tu upande mmoja

halafu upande mwingine unakanyagwa shingo.  Iwe kila mmoja awe na haki iangaliwe mara moja.  

Na  cha  tatu,  kitu  kimoja  kizuri  sana,  mambo  ya  hapa  na  pale  iko  na  masomo  nini,  hiyo  sisi  hapa  masomo  yametupita  sisi,

kusema kweli.  Watoto ambao wanaondoka sasa ndiyo wanapata masomo ya kutosha.   Naomba pia Tume hii tupate masomo

angalau mpaka Standard Eight Serikali ituangalilie watoto wasome bure.  Hayo tu maoni yangu.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  inaudible

Speaker:  Mimi maoni yangu ni kama hivi.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Anza na jina kwanza. 

Adan Molu Gatana:  Jina yangu ni Adan Molu Gatana ama Golicha pia ni jina langu.  Mimi maoni yangu ni kama ifuatavyo.

Walemavu wa district  hii ya Tana River sijui katika Kenya kwingine lakini  district  hii  ya  Tana  River,  walemavu  hawana  haki.

Walemavu wa Kenya ingine labda wanaweza kusaidiwa kwa njia nyingine maanake radio iko, gazeti iko tunaona tu.  Lakini wa

district hii ya Tana River hakuna msaada wowote mlemavu anawachwa vile alivyo.  Kwa hivyo maoni yangu niliona district  hii

ya Tana River ni kama district  zingine za Kenya,  walemavu walioko ndani ni kama wananchi  wengine  wa  Kenya  na  wao  pia

wangesaidiwa kama wale Wakenya wengine.  

Secondly,  hii habari  ya mpaka wa Tana  River  na  North  Eastern,  mimi nilipokuwa  mdogo  babu  yangu  alinihadidhia  akasema
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wakoloni walipoingia hapa nineteen twenty (1920), walikuta kabila zetu peke yake, kabila ya wa Tana River peke  yake wakati

ule hakukuwa na Msomali hata mmoja.  Wakoloni walitawala sehemu hiyo wakina babu  zangu  wanamwambia  walete  shilingi

moja, sijui sumni sijui ya kodi wakawa wanaitikia wanatoa hivo hivo kufikia nineteen thirty-six (1936)  ndiyo Somali wanaingia. 

 Kuingia wakoloni walikuwa wanajua watu hawa ni matata sana, hawakuweza kuwapa nafasi ya kukaa kila mahala waliwapatia

tu mahala pa  kunywa maji peke  yake,  ng’ome wao,  ngamia  wao  ni  kuingia,  kukunywa  maji  na  kutoka  kabisa  nje  wanalisha

huko,  hawana  ruhusa  na  Garissa  wala  nini.   Ikakaa  hivyo  hivyo  hadi  mpaka  nineteen  sixty-three  (1963).   Kufikia  nineteen

sixty-three, wakoloni wanaondoka Kenya wanajitawala.    Sasa  hawa watu ni werevu na huku wana mali, wakawa wamepata

jukumu ya kuomba na nini hapa na pale akapatiwa mpaka ni maili tatu kutoka mto wa Tana.  Wakati huo watu wa Tana River. 

Interjection:  Summarize, summarize, pendekeza.

Adam Molu Gatana:  Maoni yangu sasa  ninasema mpaka uwa ule ule waliouweka wakoloni,  wakoloni walikuwa si wajinga,

walikuwa wanajua mambo ya hawa watu ndiyo wakafanya hivyo wakapeleka  wao maili tatu  wakapatia  watu  wa  Tana  River

haki yao.   Hata hii ya leo Katiba hii ya Kenya ya kurekebisha wananchi wote kufanywa  sawa  isinyime  haki  ya  wananchi  wa

Kenya.  Ifanye mpaka ule ule wa maili tatu, ingawa tungetaka maili tisa lakini iwe hiyo hiyo ya maili tatu.  Yangu ni hayo.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Asante sana.  Ali Baricha Kangicha.

Ali  Baricha  Kangicha:   Asante  sana  nafikiri  sina  mengi  lakini  jina,  Ali  Baricha  Kangicha  mtu  wa  Ngoma.    Ngoma

ni…………………  (in  audible).    Sina  mengi  ya  kusema  lakini,  kuna  maneno,  kuna  kitendo.   Mimi  huyu  mwembamba

mnaniona nimezaliwa nineteen twenty four  (1924).    Mkoni  wa  kwanza,wa  pili,  aaitwa  Shabu  na  Dalak.    Ana  bibi  Borana

anajua  lugha  yetu.    Ndiyo  mwanzo  wa  kuona  mtu  mweupe,  tukakimbia,  mpaka  leo  amejitawala  lakini  kuwa  yeye  anajiita

British Government,  Kenya Colony amepatia sisi haki yetu.  Mshahara ulikuwa shilingi  tatu  na  sumni,  kwa  constable  lakini  ni

kama haba nzima.  Tumechukua uhuru yetu kama wananchi nikikumbuka Hayati hajakula matunda ya uhuru na Wakoloni,  lakini

alikataa  akachukua.   Leo  tuliona  kitu  kingine  ngoma  ambayo  inaimbwa  hapa.    Wewe  husikia  lugha,  mimi  ninasikia  lugha,

Somali  akisema  baraguto  mimi ninajui  maana  yake,  akisema  namboro  je,  mimi ninajua  maana  yake.   Kitaliani  hicho  wewe

haujuwi unajua Kiingereza.   Kuna shida hapa,  oh,  ni hivi.  Somali  sisi  hatukukataa  jirani  wageni  wamehama  kutoka  Djibouti,

Baidoa, Mogadishu, British Somaliland yote iko hapa,  tumesema welcome, tunakaribisha.   Wanakuja na bunduki wanatupiga,

ng’ombe wanachukuwa, mbuzi wanachukua, mwisho wanaleta kazi ya ushenzi wanachukua wasichana wanaingia nao msituni na

tunavumulia .   Akageuza sasa  kusema nyimbo za kututusi,  nyinyi  hamjui  mimi ninajua  …….  (in  vernacular)  maana  yake  nini,

ardhi ni yao lakini mafuta ni yetu.   Tunavumulia.  Kidogo namna hii anasema. 

Interjection:   (inaudible)

Ali Baricha Kangicha: Maoni yangu ambayo sasa  mimi ninatoa  ile  boundary  isipitishwe  kabisa,  ikae  hivyo  hivyo.   Siku  ya

kuchaguliwa  hivyo  sio  sisi.   Mmoja  anatoka  Australia,  mmoja  anatoka  Nigeria  ndiyo  Commissioner  of  boundary  na
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wamechagua.   Kama nikupitisha, au kutaka kubadilishwa Jamhuri nzima yote itateseka .   Lakini hiyo tumekataa lazima hii ….

mipaka iweko.  

Ya mwisho, watoto wetu hawapati  kazi kwa sababu – ‘asiyejuwa maana aelekee jiwe’.   Kuna ngoma hapa,  ngoma la pwani

Bajuni  amesema  ‘nimenena  lakini  sikusema’.   Watoto  wenye  afya  zao  wakienda  kazini,  bado  tosha  kazi,  tunajua  sisi  cha

mvunguni, lakini wakati wa kuajiriwa watoto kwa kazi,  tunataka wazee wetu wako pale waone hawa chawa wanakula watoto

kila  saa  wanakosa  kazi.   Vita  ya  Italiano,  na  Ujerumani  na  Burma  wote  wale  watu  wasiojua.    Kizungu  ndiyo  wanapika.

Watoto wetu hawatoki nyota,  kwa Serikali hakuna mmoja  na daraja  ukifika huko hata OCS hakuna,  askari  afande tu, Shifta

ametokea hapa, we shifta iko hapa, ngoma  inakwenda kutafutwa, hapa iko nini, muhoga hana Mungu.

Interjection:   Asante sana mzee.

Ali  Baricha  Kangicha:   Lakini  tumevumulia.   Hivo  hivo  tunawaomba  Serikali  itusaidie.    Mimi  mwalimu  wangu  alikuwa

Ochieng Oneko,  Mbiu  Koinange,  Jomo  Kenyatta,  Bildad  Kaggia,  Kungu  Karumba,  Paul  Ngei,  Lokitang  na  Manda  Island.

Sina masomo lakini nina akili ya kutosha kujua tu ule msemo wa miwani ‘iko na ngoma na usikatae.   Asante.   Thank you very

much.  Jina langu Ali Baricha Kangicha.

Com.   (Inaudible)

Daudi Mwangangi:   Asante,  asante.  Asante Bwana Commissioner.   Maoni  yangu  kwa  hali  ya  kutengeneza  Katiba  yetu,  si

yangu pekee  ni  pamoja  na  ile  ..  (  in  audible)  ambayo  ni  service  provider  wa  haya  masomo.   Katika  utangulizi  wetu  katika

Katiba tungeomba a map of our country and law be in the Constitution, map ya Kenya na law pia katika hii mapu tuwekewe

mikoa na wilaya, ikionyesha makabila kila sehemu vile yalivyo, ikiwa ni Tana River, makabila gani yako pale,  mpaka uko vipi

imekwe kulingana na hali katika map vile ilivyo.  Na hayo ndiyo yalikuwa maoni yangu kwa upande wa utangulizi. 

Katika  sehemu  ya  pili,  tulikuwa  tumeonlea  katika  hali  ya  ufisadi  ili  tuumalize  katika  Katiba  tulikuwa  tumeonelea  kama

ingewezekana  kiwe  na  ile  rasilmali  ya  mtu  kiwango  kiwe  at  least  kinajulikana.   Sababu  sasa  katika  ile  hali  ilivyo  sasa  mimi

ninaenda  ninanyakua  vitu  vyangu  wenzangu  wako  hapa,  majirani  wanalia,  watoto  wanakufa  na  chochote  lakini  sina  hali  ya

kusaidia, sina roho, na ndiyo hata sasa professionally hata ikiwa umesoma kwa sasa  ,  ule usaidizi unaoneka hauko katika jirani

yako.   Kwa  hivyo  ninaonelea  kwa  maoni  yetu,  tulikuwa  tunaonelea  kama  ingeweza  hii  rasilmali  iwe  mimi  vile  ninavyo  pata

mwenzangu anaweza pia kuwa katika ile kiwango hatutakuwa na faragano.  Tutakuwa katika hali moja asanteni.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  (inaudible)

Ali Loka:  Jina langu. Ali Loka.

Translator:   Jina lake ni Ali Loka
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Ali Loka:   Wann ann dhubbaddu  yadufftani  dhubbi  tanna  nuu  jarrolle  dhurrati,  kaa  gaan  gugurdhatti.   Dhubbi  tanalle  akk

issin barassatiff kunille annin amm tan gargarran bennyu.

Translator:  Amesema yeye ni mzee wa zamani na saa hii hajui hii ni mkutano au ni nini inaendelea.

Com. Zein.  Muelezee kwamba hii ni mkutano ya kuchua maoni ya wananchi…….

Ali Loka:  Nuu guulum idhem ree, nuu gullum idhem, maya dhubbi dhubbade, issi aa mukutanotiff barrasalle  gargarra

himbenu, ammalle amm tann isshiyya moyooni wananchi akk yeddanille kaan walbe.

Translator:  Sasa ametambua ya kwamba huu ni Tume ya kuchukuwa maoni ya wananchi.

Ali Loka:  Waan dhubbadelle laff taan gudho itt shiddha kabn

Translator:  Amesema hapa wako na shida sana.

Ali Loka:  Kenya yeddani Kenyan suun keyya, ammo wann  boffa,   shimpirre  binnes  nyattu,  waan  kasshin,  butti,  boffa

dhimma, wann kaan kess jirra yedd. 

Translator: Tunaambiwa ni Kenya lakini iko na takataka  nyingi  sana,  nyoka  kubwa  kubwa  mandenge  balaa  nyingi  yote  iko

ndani.

Ali Loka:  Kenyann kabilla tokkochanit yedd

Translator:  Kenya sio kabila moja inaishi ndani.

Ali Loka: Lakkin sehemu sehemu gargarri kabthi yedd

Translator:  Lakini iko sehemu tofauti tofauti.

Ali Loka:  Tana River yeddani, mpaka kissinya athi, mpaka kora

Translator:  Tana River inaanzia Kipini mpaka Kora.

Ali Loka:  Kabila shannit kess jir yedd

Translator:  Iko kabila tano

Ali Loka:  kabilla dibbit nuu duff yeddin

Translator:  Tuliingiliwa na kabila zingine kutoka ngambo hiyo

Ali Loka:  Kenyalle amm tan Katiba yedde, gaff sirkal engeressalle Katiban sunn hinjirti yedd.

Translator: Hata wakati wa Uingereza Katiba ilikuweko.
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Ali Loka:  Sirkall engeressa wan inni guyya sunn namm gaffattu, wann chiffaffa, wann  iyo wann  councilor  NFD wann

kaan namma gaffata, hayyu kabbada yeddeni  dhubb hayyu kabban yeddin.

Translator:   Wakati  huo  wakoloni  walikuwa  wanakuja  kushauriana  na  wananchi  wanauliza  chaguweni  councillor  wenu

chaguweni chief wenu na wananchi wanachagua.

Ali Loka:  Laff wananchi haffat dhubba ilman illalani, dhubba kunnin chief kenn yeddani chagguan yedd.

Translator:  Hawa ambao wananchi wanachagua ndiyo wanakuwa viongozi.

Ali Loka:  Yoo headmenille wananchi chaggua yedd.

Translator:  Hata ma-headmen wanachaguliwa na wananchi.

Ali Loka:  Amm wann sunn hinjirr yedd

Translator:  Saa hii hakuna mambo kama hayo.

Ali  Loka:   Masomo  yeddani  dhadh  dibbin  somte,  ammale  skool  issa  dhadh  dibbin  ilamn  dikko  digri  kabbu,  dhubb

gullan taan application barreffada yeddan  dhubb wann jiir yedd.

Translator:  Siku hizi yamekuja mambo ya elimu na hao waliosoma soma wamekuwa wakora na ndiyo wanaajiriwa katika kazi

ya ma-chief na councillors.

Ali Loka:  Skool issi kuun dhubb amm wan tanna, dhubb chief argatte kaa gullan tann nami sumbuul kaan yedd

Translator: Huyo huyo ambaye tunamwita chief ndiye amekuwa mkora, ndiye anaanza kuibia wananchi.

Ali Loka Dhubb amm taan mayyoni yaa

Translator:  Kama sasa ni maoni.

Ali Loka:  Waan sirkal ammtan feedu himbenn yeddin.

Translator:  Hatujui Sirkali inataka nini.

Ali Loka: Katiba tann garr sirkal gargassan feddu nuut himbenu yeddin

Translator:  Hatujui Serikali inaekeleza wapi hii Katiba.

Ali Loka: Hakki wananchitunn dhubba wann issin  dubbat  yoo wan  sirkallini  Kenya  wananchi  itt  mammas  walkutante

wall kuttun tanna inni digri taan barbadhulle himbenn yeddin.

Translator:  Pengine Serikali nao wako  na  mipango  yao  na  wanakuja  kuuliza  wananchi  pia  maoni  na  wao  kumbe  wako  na

mwelekeo wao hatujui.
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Ali Loka: Guyya kaan saa issan nnut dufftan mpaka saa kanna lall jeddin sodalle hindhunne

Translator:  Kutoka asubuhi wamekaa hapa hata soda hawajakunywa

Ali Loka: Dhubbi nurra fudda dufftan yedd

 Translator:  Mmekuja kuchukua maoni, hata nyinyi wenyewe hamjakunywa soda.

Ali Loka:  Shidda yedd wann kaan

Translator:  Shida kubwa sana hii.

Ali Loka: Hinhiffatina yeddin

Translator:  Na msichoke.

Ali Loka: Booku kann namm wadhubbat tuttukodhaniff yeddin.

Translator:  Mumegawa hivi vitabu vyote kwa mtu ambaye amekuja hapa.

Ali Loka: Akka guyya kannaanzittani, burrolle issi arm jirttaniff issi kann jirtan himbenn yeddin

Translator:  Sijui kama ni leo tu muko hapa ama ni kesho na kesho kutwa.

Ali Loka:  Mooyoni nuu feen, 

Translator:  Vile tunataka 

Ali Loka: Waan shidda kaan kaa Kenya shidd

Translator:  Shida kubwa ambayo iko Kenya saa hii

Ali  Loka:  Kanna  issan  dhurrani  paka  kipinya,  mpaka  kora  uffumma  akkum  gallan  yauu  kaan  akkan  kakabonofft

fedd. 

Translator: Tana River kutoka Kora mpaka Kipini ilikuwa na amani na watu walikuwa wanakaa shwari kabisa.

Ali Loka: Amm taa amma owditt yeddin

Translator:  Lakini sasa imekuwa moto kabisa

Ali Loka: Waa owddisellen,

Translator:  Na kitu ambacho kimeifanya moto
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Ali Loka: Kenya mizima,

Translator:  Kenya mzima

Ali Loka:  Daggara gath duffte yeddin

Translator:  Hawa ambao wametoka ngambo ile ndio wameleta.

Ali Loka:  Sommali garran duffte

Translator: Hawa waliyoyataka Somalia ndiyo wameleta shida yote na wakafanya kila kitu kuwa moto.

Ali Loka: Sirkal Kenyalle ya dhikko ballai yeddin.

Translator:  Na Serikali ya Kenya imepotea kidogo 

Ali Loka: Sirkall guddho akilli kabba, 

Translator: Serikali iko na akili

Ali Loka:  Dhubbi taan akkam ilale komishu daddab yeddin.

Translator:  Kwanini wanashindwa kutatua shida hii?

Ali Loka:  Kawee amm taa nadden chuffti  yattun

Translator:  Bunduki hata wanawake wako nayo 

Ali Loka: Kaa gamm sunn dhadhamassi duffte

Translator:  Na wametoka nazo huko

Ali Loka: Nuu kaa tana River hinkabbnu

Translator:   Na sisi hatuna

Ali Loka: Kawwe Kenya misima immede amm nami wallin ijees

Translator:   Na wananchi wanatumia kumalizana nayo

Ali Loka:  Garran dufft yeddin

Interjection  Maooni tante maan

Translator:  Anasema maoni yake 

Ali Loka: Ann mooni tiyy wann ann feddu, wann kawwe kan tuttu 

Translator:  Haya mambo ya bunduki
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Ali Loka: Sirkal haa nurra kommeshuu yeddin

Translator:  Serikali watumie akili yao.  Wako na ujuzi,  wapoteze kabisa na kuangamiza.

Ali Loka: Taa lamessa

Translator: Ya pili

Ali Loka: Tanna River kaan golla bayya ya nurra fuddatan yeddin.

Translator:  Hiyo sehemu yetu ya maili tatu tumeshanyang’anywa tayari.

Ali Loka: Issa sirkal nuu fikkire 

Translator: Tunataka Serikali

Ali Loka:  Nuttin kabila Tana River, sillaha akk dhagga achi nuduffe hinkabnu

Translator:  Sisi kama watu wa Tana River, hatuna silaha

Ali Loka: Sirkall nuu fikire,

Translator:  Serkali itifikie, 

Ali Loka: Namm walba

Translator:   Kila mtu

Ali Loka: Uhuru kenne

Translator: Apewe uhuru

Ali Loka: Garrasif garrkalle 

Translator:  Hapa na huko kila mtu akae kwake

Ali Loka: dhubb sunn uhuru irra kabn

Translator:  Na sisi tuwe na uhuru

Ali Loka: Akkan fenna yeddin

Translator: Tunataka hivyo.

Ali Loka: Yoo issan wa haqqi amm illach idduftann
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Translator:  Kama mumekuja kuangalia haki 

Ali Loka: Wann haqqi sunn

 Translator:  Hiyo haki

Ali Loka: Dubbi namma guddhat wadhubatta

 Translator: Wengi wanaongea

Ali Loka: Dhubbi sunn chagua

 Translator:  Mchague 

Ali Loka: Dhubbi sunn nuu gessa yeddin

 Translator: Muipeleke.

Ali Loka: Sirkall hinbekka

 Translator:  Serikali inajua.

Ali Loka: Ann tiyykittum kanna, hayya

 Translator:  Yake ni hayo tu.

Com. Zein: Ndugu, ndugu mimi nitakurusu uzungumze, lakini kama unavyoona Mzee,  mwangalie hebu Mzee huyu?   Unaona

Mzee alivyokuangalia hivyo – ni kwa sababu ulikwenda mbele yake na tulisema baada  ya yule Mzee mwingine tutakuja kwake

mzee, wewe endelea tu lakini ujue umefanya hivyo Baada yako mzee utakuja wewe.   Taja jina halafu twende haraka haraka.

Mohamed Sanei:  Mimi jina langu naitwa Mohamed Sanei kutoka Maram sub-location.    Shida kidogo mimi nataka kutatua

leo hapa,  ninataka  kuzungumza  machache  kidogo.   Sisi  kama  Wakenya,  hatuwezi  kusema  watuelemishe  mashule  zote  bure,

tukisema  shule  zote  bure  Serikali  yenyewe  itapata  pale  hasara.   Hatutaki  Serikali  yetu  ipate  hasara.   Kama  sisi  sasa  hapa

Madogo,  ni division, hapa wasomeshwe bure,  mahali pengine  waendelee  kawaida.   Maramtu  sub-location  hivo  hivo,  mpaka

Tana River yote, all.  

Na  ninataka  kuzungumza  shida  tuko  nayo  sisi  hapa  Wanakenya,  all,  mzima.    Si  Tana  River  peke  yake  ama,  mahali  kama

Madogo ama Maramtu ama Bangale, hapana.  Ya kwanza tunataka sisi kama wafugaji, wafugaji iwaangalie Serikali iwaangalie.

  Wafugaji  Serikali  haiwaangalii.   Tukisema  kweli,  Serikali  inajua  mtu  anajenga  ploti,  na  ana  shamba  na  ana  elimu  na  pia

wafugaji iko kazi ya hawa watu,  waangaliwe.  Wafugaji na kila akae  district  yake.   Mmoja asivuke kwa district  ya mwingine.

Wafugaji  wametoka  district  nyingine  kila  siku  wanakuja  kututawala  hapa  kila  siku.   Tumeona  wafugaji  wametoka  mahali
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pengine wanakuja kulisha hapa. 

Com. Zein:  Mohammed?

Mohamed:  Hapa

Com. Zein: Mohammed? Umesema umependekeza maslahi ya wafugaji yaangaliwe, umependekeza kila mtu akae  kwa district

yake, umependekeza watu wasiingiliane kwa sehemu za malisho.  Sawa, endelea.

Mohammed:  Ya  pili  Chief  tunataka  wachaguliwe,  chief  tunataka  wachaguliwe,  chief  tunataka  wachaguliwe.   Vile  Bwana

Garacha amesema.

Mohammed:  Ya tatu, ya tatu, ya tatu,  sisi tunataka hospitali zipelekwe kila sub-location, ama location, na hospitali ziwe bure.

  Kunao wengi hawajisaidii, hawana nguvu yoyote.

Interjection:  inaudible

Mohammed:   Wapelekwe bure

Interjection:  Sawa

Mohamed:  Ya nne, tunataka,  ya nne, kila sub location ama location, division kama Magodo hivi sasa,  Kenya all, mzima iwe

na soko ya maana. Soko. Ng’ombe au mifugo yoyote asifuge kwa mahali pengine, asipelekwe huko.  Ndiyo.

Com:  Zein: Mohammed, uko karibu kumaliza, fupisha kabisa.

Mohammed:  Ndiyo, yes. Ya tano ninataka,  ardhi,  ni yetu wananchi,  ni ya Serikali,  hatutaki ardhi kugawanywa bila kabila ya

ardhi hiyo kukaa.  Kama sasa  tunajua mahali panaitwa Galana,  ni petu na hatujui mahali pamepewa watu na hiyo Galana tuko

madai.

Com. Zein:   Mohammed , Mohammed,

Mohammed:  Ndiyo,

Com.  Zein:  Mohamed,  we  ngoja  Mohammed  ngoja.   Umependekeza  ardhi  ya  wenyeji  wa  watu  wa  kabila  linalo  husika

washauriwe kabla ardhi hiyo haijafanywa kitu chochote.  Sawa endelea.

Mohammed:  Waturudishie haki yetu, na ardhi isigawanywe bila kukaa  wananchi.   Bila  kukaa  wananchi.   Na  mtu  ametoka

sehemu  nyingine  anapatiwa  hapa  ardhi,  hiyo  hatutaki.   Ya  kipande,  tunataka  kipande,  watu  wanaotoka  mahali  pengine
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wasikatiwe  hapa  kipande,  na  katiba  ya  leo  mpya  hiyo  irekodiwe  kabisa,  irekodiwe,  asimpatie  mtu  ametoka  Mogadishu

wachukue kipande hapa hatutaki.  Ya sita, election, 

Interjection:  Ya mwisho,ya mwisho hiyo Mohammed

Mohammed:  Ndiyo,  election, tunataka tafadhalini hiyo Katiba  ya  leo  mpya  mtu  akatiwe  kipande  yake  hapa,  election  yake

apelike mahali pengine.   Kura apeleke mahali ingine, na kipande achukue hapa hatutaki hiyo. Tana River, sisi tunajuwa kabila

sita, bwana Commissioner, sikia sauti yangu vizuri sana, usikie vizuri. Tunajua kabila sita,  kabila sita hiyo moja ni mu Orma,  ya

pili ni Mpokomo, ya tatu ni Wardhei wale wanaitwa Wardhei,  ya inne ni Munyayaya, ya tano,

Com. Zein:  Mohammed, Mohammed, Mohammed,

Mohammed:  Ya tano, ya tano ni Malakote, nimetoka

Com:  Zein:  Mohammed, Mohammed, hiyo ndiyo

Mohammed:  Ya sita, ni Wata, hakuna Bajuni hapa Katiba ijue namna hiyo.

Com.  Zein:  Mohammed,  Mohammed,  usifanye  hasira  kwa  mambo  haya.  Nenda  pale  ukaandikishe.   Usifanye  hasira

Mohammed.

Speaker:  Wandugu zangu, huyu ndugu yetu anasema hakuna Bajuni, sijui Kipini nani anaishi.

Com.  Zein:   Ah,  ngoja,  ngoja,  ngoja,  ngoja,  ngoja  kwanza  tuelewane.   Tumeendelea  vizuri  siku  nzima  tusije  tukaiharibu

mwisho. Mohammed anasema yeye maoni yake hakubali Bajuni kuwa ni watu wa Tana River, nyinyi munasema hapana ni watu

wa Tana River.  Lakini, ana maoni yake na ana haki ya kutoa maoni yake au si sawa hiyo?  Mzee endelea.

Boya Son of Tukale: Mimi ninaitwa Boya son of Tukale,

Com. Zein:  Tumia microphone ndiyo tusikie jina vizuri.

Boya Son of Tukale:  Waan att yettuni 

Translator:  Anasema,

Boya Son of Tukale: Inna maa jaah kka Tana River jirr

Translator:  Hawa watu sita

Boya Son of Tukale:  Inna namma jaah kka Tana River jirru, kweli dhadhi suun uhuru hagargatte?
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Translator:  Hawa watu sita ambao wako Tana River, kweli wamepata uhuru?   Anauliza.

Boya Son of Tukale: Orma, Munyayaya, Malakote, Pokomo, na Wata watu tano, wamepata uhuru kweli?

Translator:  Kweli wamepata uhuru?  Anauliza.

Boya Son of Tukale:  Mimi nina swali nyingi.  Ya pili kitu moja sisi tunzshangaa wann nuu shaggon dhubbi tokk shangoon

 Translator:  Kitu ambacho wao wameshangaa

Boya sonof Tukale: Chiefgf yoo amm tann chaguan, serkali chagua yeddin

Translator:  Serikali ndiyo wanachagua chief

Boya son of Tukale:  Mall shaguulle akk nam dhansatiff kaa naam hamma gargarri hinbeku yeddin.

Translator:  Na hawajui kama huyo wanayemachagua ni mtu mzuri au ni mtu mbaya.

Boya son of Tukale: Labdha gaal dhegg chaguan nammatin duffan yeddin 

Translator:  Pengine wanachagua mayonda wanaleta sisi kwetu kama chief.

Boya son of Tukale:  Mmoni tiyy taa kwansa issi Chief amm wananchin chaggat fedda yeddin

Translator:  Anataka chief achaguliwe na wananchi wenyewe

Boya son of Tukale:  Taa lamessa yeddin

Translator:  Ya pili

Boya son of Tukale: Waan ann feddu, 

Translator: Vile anavyotaka yeye

Boya son of Tukale: Sammani wakati kolonia

Translator:  Wakati wa ukoloni, 

Boya son of Tukale: D.C. maal chunga maal issin amm tann barasa duffti

Translator:  DC wakati wa ukoloni akija kwa baraza,

Boya  son  of  Takale:   Wasse  amm  makka  gudhiyyu  amm  naam  tokk  akk  wakae  amm  wadhubattu  jaal  nakkae

wadhubbat 

Translator:  Wanatanguliza wazee wale ambao wana umri mkubwa iliwatangulie kuongea.

64



Boya  Son  of  Tukale:  Sirkall  amm  tanna  dadh  tanni  ta  siasatin  wa  dhubbadda  yedda  dhadd  siasallen  kashia  llati

yeddin 

Translator:  Serikali ya siku hizi wanachukua wanasiasa ndiyo wanatanguliza 

Boya Son of Tukale: wann amm jirr hinkortu yeddin, kashia lalte gullan taan makossa jette kessa batti

Translator:  Hawaelezi yale ambayo yanatakikana

Boya son of Tukale Issi sunn shaa sirkal nuu lall fedda yeddin

Translator:  Hiyo tunataka Serikali ikomeshe

Boya son of Tukale: Yoo barasa  duffan,  wassee  lam sadhi  amm taan,  wasee  wan  laff  tan  kess  jirr  dhubbada  yeddan,

dhubb wasee laff kess jirra..

Translator: Wazee wapewe nafasi ili waeleze yale yote ambayo yako katika

Boya son of Tukale Taa sadhessa yeddin,  

Translator:  Ya tatu

Boya son of Tukale: Taa misho yeddin

Translator:  Hiyo ni ya mwisho 

Boya son of Tukale: Mooni ann bassu ishian amm ttan wann tunnu harkam tanni wananch ashh eggana yeddini  

Translator: Tunataka kila mamlaka iwekwe mikononi mwa wananchi.

Boya son of Tukale:  Bunge yoo shagguanit Nairobi galla yeddin yakuffe 

Translator:  Mbunge akichaguliwa yeye huenda akakaa huko.

Boya son of Tukale Councillor lalle akkas yeddin

Translator:  Councillor naye hivyo hivyo

Boya son of Tukale: Waa amm taan  sirkal  amm tan  yoo inni  ahadi  nurra  fudde,  naam amtani  nuu  lakkise  amm taan

garr dibbit gaall isha nullen garr ishaa sirkal nurra fudde …

Translator:  Tunataka yule ambaye anatutupa na sisi tumtupe.  

Boya son of Tukale :  Asalaam aleikum

65



Speaker:  (inaudible)

Iman Fomau Rido:  Na  jina langu ni Iman Fomau Rido,  jina yangu ni Iman Fomau Rido kutoka Mbalambala location, natoa

maoni kwa niaba wa watu ya location mbili, ya Mbalambala na Pua.   Maoni ya kwanza watu ya Mbalambala na Pua location

walisema kwamba wanataka katika Katiba hii ipitishwe watu  wa  Tana  River  as  a  whole  wapewe  title  deed.   Maoni  ya  pili,

education.  Watu wa Tana River, haswa North Tana Division ni watu ambayo elimu yao iko chini kwa hivyo wanaomba wakati

watakapofanya recruitment ya any forces hawa watu wasiangaliwe  hali  ya  education  yao,  waandikwe  vijana  kazi  ili  wakuwa

sawa na Wakenya wengine.  

Maoni ya tatu, wanasema ya kwamba katika Tana River, hawa watu ambayo wanakuja kuandika watu waandike askari  katika

location sio kwa district.  Maoni ya nne, councillors na ma-chief, wameomba ya kwamba hawa watu wachaguliwe ikiwa ni mtu

ambaye  amesoma  na  kuandika,  siyo  tu  mtu  ambaye  hajasoma.    Maoni  ya  tano  kuhusu  administration  boundaries.    Haya

mambo ya boundaries tunataka hiyo boundary iwe ile ile ya zamani ambayo imewekwa na colonial.   Maoni ya sita,  wamesema

ya kwamba,  councillors wawe wakiteuliwa, wapewe mshahara na Serikali sio wapewe mshahara kutoka kwa mapato kutoka

mapato yao.  

Maoni ya saba,  wanasema ya kwamba ulinzi ambayo unatakiwa katika North Tana  Division,  haswa  sehemu  ambayo  hakuna

security, ambaye hakuna polisi na hakuna AP,  wanatakiwa KPR ambaye wako area  hiyo  wapewe  automatic  weapons  yaani

bunduki ya aina ya kisasa ili waweze kulinda mali ya wananchi.  Maoni ya nane,  wanasema National Parks  ambazo ziko karibu

na areas  za  wananchi  wanaomba  wasaidie  wananchi  ambao  wako  karibu  nao  kimaendeleo  kusaidia  mambo  ya  hospitali  na

mambo  ya  skuli,  wajaribu  kuwasaidia  wananchi.   Maoni  ya  tisa,  kuhusu  secret  ballot,  mambo  ya  kura.  Ikiwa  wananchi

wamechaguwa yule mtu wanaomtaka Serikali wasimbadilishe huyo mtu kulingana na mabavu yao,  ili mtu huyo hiyo awe ni mtu

ambaye amechaguliwa na wananchi.   Maoni  ya  kumi,  wanasema  ya  kwamba,  President  akichaguliwa,  asiwe  MP  wa  mahali

fulani, awe ni President wa watu yote ilie ajaribu kusaidia kila mahali katika Kenya.

Com. Zein.   Haya malizia sasa Mzee wangu.

Iman Fomau:  Hiyo ndiyo yangu ya mwisho.

Com. Zein:  Tafadhali toa  huo mswada tutausoma na uandike jina lako kwenye register mzee.  Huyu anaofatia hapa.  Ndugu,

taja jina na uendelee.

Ibrahim  Bonaya  Ware: Asante  bwana  Commissioner,  kwa  jina  naitwa  Ibrahim  Bonaya  Ware  kutoka  Sala  location,  hapa

natoa maoni kwa niaba ya wakaazi Sala location.  Maoni ya kwanza,  walisema mkenya asiwe na uraia wa nchi mbili.  Na  ya

pili, anasema, kila location kuwe na kituo cha polisi.   Ya tatu wanasema napendekeza vyama vya kisiasa zisiwe zaidi ya mbili.
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Ya inne wanapendekeza kueendelee kuwa na muundo wa Serikali ya urais.  Na ya tano, wanasema mgombea kiti cha bunge au

rais awe na umri wa miaka ishirini.  Na ya sita, wanasema, rais asiwe mbunge, na akikosea  katika kazi yake,  apate  kushtakiwa

mahakamani.    Na  ya  sita,  wanasema,  ma  Kadhi,  na  Kadhi  Mkuu  wawe  na  masomo  ya  juu  kama  mahakimu  wengine  na

wapewe uwezo wa kufunga mtu.  Isiwe ni kufunga ndoa na kufungua.  Ya saba,  wanasema mayor,  na wenye viti wa mabaraza

wachaguliwe  na  wananchi.   Ya  saba,  wanasema  masomo  kutoka  darasa  la  kwanza  hadi  la  nane  kuwe  bure.   Na  ya  nane,

wanasema haki  za  ardhi,  wanaongea  juu  ya  haki  ardhi,  wanasema  ardhi  kusipewe  kwa  mtu  binafsi  hasa  mtu  kutoka  nje  ya

wakaazi wa area hiyo.  Ya tisa wanasema, mahitaji ya wananchi yote,  kunapaswa kuhakikishiwa na Tume ya kuangalia haki za

binadamu.

Com:  Zein:  Ibrahim malizia sasa.

Ibrahim Ware:  Bwana Commissioner,  sorry,  nikimalizia kila dini vile wenzangu walisema kila mtu ako na dini yake na sheria

isiwe-overruled  dini  yetu  kwa  tohara  ya  wasichana.   Napendekza  wasichana  watahiriwe.   Na  wakaazi  wa  Sala  location

walimalizia wakisema civic wards kutoka kwao wakiwa wako mbali na Madogo Division twenty five kilometers waregeshewe

kwa sababu kuwekwa chini ya Madogo na Mororo wamenyimwa haki yao.  Asante Bwana Commissioner.

Com. Zein:  Kijana, kijana.

Sala Salat:  Thank you Mr. Commissioner, mimi kwa jina naitwa Salah Salat, Salah Salat.

Interjection:  Nani? 

Salah  Salat:  Salah  Salat.   My  opinion,   Suspending  or  expelling  students  from  school  without   a  proper  reason  by  the

headteacher should be scrapped. There should be free education from Standard One upto Standard Eight.   Thank you.

Com.  Zein.   Salah,  uende  ujiandikishe  pale,  tafadhali.   Unaona  Salah  amefanya  mambo  yake  amemaliza,  amempa  mtu

mwingine fursa.  Taja jina ufanye mambo yako umalize.

Isaac Abadela:   Mimi kwa jina naitwa Isaac Abadela.  Isaac Abadela.  Ningependa kutoa maoni kuhusu kuzoroteka kwa hali

ya usalama humu nchini.

Com. Zein:  Endelea bwana

Isaac  Abadela.  Tungependa sana sisi wakaazi  wa  Tana  River,  Serikali  iangalie  maisha  ya  wananchi  wake  haswa  kwamba

kuna wakati  mwingine kulikuwa na clashes na kunayo baadhi ya  watu  ambayo  wamepoteza  maisha  yao.   Serikali  ya  Kenya

hakuna chochote ambacho imefanyia ama imehudumia ama kuwalipa wale ambayo wamefariki.

Com. Zein:  Isaack unapendekeza nini?

Isaac Abadela:   Napendekeza Serikali iwalipe wale ambao wamepoteza maisha yao.
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Com. Zein:  Sawa, endelea.

Isaac Abadela: Ya pili ni kwamba tunaomba tujengewe special  schools za disabled kwa sababu sehemu hii tunayo walemavu

wengi wasiojiweza na hawa walemavu hakuna mmoja wao ambaye anasoma.   Hii ni kutokana na hali ya kwamba shule ndiyo,

ile shule za disabled schools.

Com.  Zein:  Ngoja  kidogo.   Naomba  watu  walioko  hapo  nje  wawache  kupiga  kelele  tafadhali.   Watu  walioko  hapo  nje

wawache kupiga kelele.  Endelea sasa.

Isaac Abadela:  So, naomba Serikali itujengee shule za disabled.  Ndiyo.  Basi maoni yangu ndio hayo tu.

Com. Zein: Asante sana.  Nenda pale uandikishe kwamba umetoa maoni kwa Tume ya Kurekebisha Katiba.   Mzee tafadhali

kaa na utaje jina lako na uendelee.

Haron Saparo:  Haya mimi naitwa Haron Sapalo,

Com:  Zein: Nani?

Haron Saparo:  Haron Saparo. Yes sir.  Waliotangulia walikuwa wameongea mengi sana kitu nilitaka kusema pia ishaongewa.

Com. Zein:  Sawa

Haron Saparo:  Lakini kitu ambacho nasisitiza sana ni kuhusu boundary,  mpaka.   Huu mpaka tuliambiwa ni maili tatu Garissa,

na sasa  mpaka saa  hii naona tunasonga tu tumefika mwisho wa mpaka wa mto Tana.   Hata  huu  mto  wamevuka  mpaka  hata

bridge yao wamesimamisha hapo askari kutoka North Eastern walikuja wakakaa hapo mwisho.  Kwa hivyo inaonyesha hatuna

kitu.   Je  ikiwa  mkoloni  aliweka  yaani  maili  tatu  huko  na  saa  hii  sisi  tunataka  tuoneshwe  sehemu  zetu,  mpaka  wetu  ambao

tuliwekewa na mkoloni.  Kwa hivyo sina mengi ya kusema.

Com. Zein:  Asante sana.

Ramadhan  Divayu  Babisan:  Kwa  jina  naitwa  Ramadhan  Divayu  Babisan.   Maoni  yangu  ya  kwanza  ni  kuhusu  mpaka.

Kuhusu mpaka sitazungumzia zaidi.  Mpaka  ni ubaki vile vile usibadilishwe.  Halafu,  hawa  watu  wa  North  Eastern  Province,

town  zao  especially  district  headquaters  na  division  zimejengwa  katika  area  yetu,  halafu  inaonyesha  hawaelewi  tofauti  ya

kujenga  ofisi  zao  katika  area  zetu.   Kwa  hivyo  naomba  Katiba  ieleze  wazi  wazi.   Kutulinda  sisi  watu  waelewe  tofauti  ya

kusaidiwa mahali p kujenga headquaters zao.  Mfano, Ijara. jara district ilipoundwa, walipoambiwa wajenge district  headquater

hapo Masalani waliaanza kufukuza wenyenji hapo wanataka mashamba pia.  Kwa hivyo tunaomba Katiba hii mpya ieleze wazi

wazi kuwa hiyo area  wakipewa katika Tana River district  kwa sababu hii iko karibu na maji wajue mpaka wao ni  upi  wasije

wakasumbuwana na sisi wenyeji.  
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Maoni ya pili ni kuhusu kupunguza wafanyai kazi wa Serikali,  retrenchment.   Kunzia Kenya ianze tumekuta kuwa kuna tatizo.

Makabila mengine ni wengi zaidi katika Civil Service kuliko makabila mengine.  Natunajua bado kuna idadi kadha itapunguzwa.

   Kwa o kitu ninaomba katika Katiba hii mpya wale wanfanyakazi wa Serikali watakao punguzwa, lazima kwanza iwe studied

ile namba kulingamana na ma-abila,  wale ma-bila wengi wapunguze angalao tupate  balance,  kuliko  iiendelee  kupunguza  wale

wachache hiilance iiendelee.  

Maoni yangu ya tatu ni kuhusu ufadhili unaoingia nchini. Wengi tunaelewa hali ya inchi vile ilivyo, lakini hivyo hivyo inaonekana

bado  ule  ufadhi  kidogo  unaotokea  hauendi  kisawa.    Maoni  yangu  ni  kuwa,  ufadhili  ukiingia  lazima  iangaliwe  nchi  nzima  ile

dharura iliyoko ndiyo isaidiwe.   Kwa  mfano  Tana  River  District,  miradi  yetu  yote  imeanguka,  schemes,  maisha  ni  magumu,

lakini utakuta district zingine one hundred million, two billion, three billion zinasaidiwa na Tana River District tunaumia.  Katiba

mpya ni ionyeshe wazi wazi, misaada ikiingia hata kama ni michache igawike ki sawa.  

Maoni yangu ya nne ni kuhusu mwanzilishi wa vita vya kikabila,  inciter of civil clashes.  Inasikitisha sana wakati  wa civil clashes

unaweza kushuhudia mtu anauwa baada  ya siku mbili ameachiliwa.  Ambapo hiyo ina-incite yule ambaye hajauwa pia anaona

kumbe  nikiua  nitaachiliwa.   Lazima  sheria  iundwe  iwe  ngumu  kabisa,  yule  mwenye  kuanzisha  clashes  awe  na  adhabu  kali

kabisa.  

Maoni yangu ya tano ni kuhusu  uwezo  wa  Rais  kuteuwa  hawa  wakubwa  katika  Serikali,  mfano  mabalozi,  chairman  wa  vile

tourism,  chairman  wa  railway  na  ma  shirika  mengine.   Unakuta  kuwa  watu  waki-retire  wakubwa  wa  kubwa  kwa  mfano

Commissioners,  CGS,  Majorss  baada  ya  ku-retire  bado  wanapewa  vyeo  kama  hivyo.   Tukiangalia  kuna  watu  wengine

wanastahili wapewe vyeo kama hivyo.  Kwa hivyo tunaomba Katiba mpya ieleze sawa sawa, vyeo kama hivyo viangaliwe wale

ambao pia wanaweza wakajisaidia.   

Ya sita ni, naomba Katiba mpya itusaidie.  Katika Tana River District tuko na matatizo sana,  tuko na yatima  wengi.   Serikali

ihakikishe  kuwa  Tana  River  District  kila  division  tujengewe  Children’s  Home  ya  mayatima  ili  itusaidie  maanake  wafadhili

wametusaidia ya kutosha.

Com. Zein:  Sawa, fupisha sasa Ramadhan.

Ramadhan:  Ingine  nitazungumzia  kuhusu  Kenya  Power  &  Lighting.   Kenya  Power  &  Lighting  dams  nyingi  zinatoka  Tana

River  District.   Katiba  mpya  iundwe  kuwa  ile  faida  inatokea  katika  Power  &  Lighting  kila  mwaka  itengwe  pesa  fulani  za

kutusaidia watu wa Tana River.  Kwa kumaliza ya mwisho, kuhusu mishahara ya wabunge, imedhihirika kuwa wabunge wote si

upinzani, si Kanu,  wanajipendelea.   Katika mamlaka ya mishahara ya wabunge iundwe kamati kama vile watu wa ma  kanisa,

mashirika ya wanawake, mashirika ya vijana wawe watajadili mishahara ya wabunge, isiwe wao wenyewe.  Asante.

Com. Zein:  Thank you haya nenda pale uandike jina lako kwamba umetoa maoni kwa  Tume.   Anayefuatia?   Endelea.    Ni
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wewe  ndiwe  ulikuwa  na  sauti  ya  kusema?   Haya,  kuna  mtu  yeyote  ambaye  hajazungumza  sasa  anataka  kupewa  fursa  ya

kuzungumza?    Keti  Mzee,  keti,  lakini  kabla  haujaanza  nataka  kujua,  kuna  mtu  mwingine  yeyote  ambaye  alikuwa  anataka

apewe fursa ya kusema na hajapata fursa hiyo?  Kwa hivyo mzee ndiye atakuwa mtu wa mwisho, asante Mzee, endelea.

Ali Abajila Awacho:  Asante sana,  asante  sana mimi kwa jina Ali Abajila Awacho,  Madogo location.  Kwa  jina  Ali  Abajila

Awacho, kwa jina.  Basi sasa kwa maoni yangu ni kidogo sana sitaki maneno mengi, kidogo tu.  Sasa  sisi watu wa Tana River,

kweli watu tano ndio kabila walikuwa wanakaa hapa nchi.  Sasa inasemekana wanaongezeka kuwa watu sita.  Katika watu sita

wanakaa hii Tana River, sisi ardhi yetu ilikuwa iko hasara mara mbili, walikuwa wanakata  huko Kora  Game Reserve,  na ingine

wanakata huko pande ya Malindi kwa kuwa iko National Park  ingine.  Sasa  maoni ya watu wetu,  jirani zetu mandugu zetu tu

nakaa Tana River pamoja, kama kabila kama Pokomo na Orma alikuwa shida juzi jiyokea alikuwa anataka agawe ardhi pahali

mbili mpaka na watu wametoa.  Na sisi hatutaki kwa maoni yangu sasa ile Tume hii sitaki ardhi tugawe ile kabila sisi tunazaliwa

pamoja hapa Tana River ile tukae pamoja.    

Na ingine yangu ya tatu,  ile Tana River Madogo,  Madogo ipate soko mzuri kama Bangale.   Ile  soko  hiyo,  siyo  mifugo  peke

yake, hata kama ni kuni, hata kama ni makaa ile kila mtu ni sokoni na tajiri wachukuwe achukuwe mali ingine.  Ile mambo watu

wa North Eastern wana kuja kupatia ile kuni ipelekwe huko Garissa.   Hiyo fursa hiyo ilikuwa shida sana,  achukuwe, kwetu ile

soko hapa.  Sipati soko.  Wengine watu kama Mbalambala dispensary inajengwa, hakuna watu wa usalama askari nakaa huko,

sasa hiyo dispensary ipate watu wa msaada askari wapelekwe huko na wakae kama watu wengine.  Watoto  wapate  shule, iko

shule mbili huko Roga na huko Mbalambala hakuna yoyote,  ile shule bado   … karibu  miaka  minne.   Sasa  yangu  ya  mwisho

hapa, asanteni sana.

Com.  Zein: Asante  sana  Mzee.   Omar  nafikiri  yeye  ndiye  alikuwa  Mzee  mtu  wa  mwisho  nameuliza  hakuna  mtu  mwingine

anataka  kutoa  maoni.   Sasa  ningependa  kukuomba,  utufungie  mkutano  Mimi  ningependa  kusema  ya  kwamba  kikao  hiki

kimefikia ukingoni na ningemuomba Professor  kama ana maneno machache aseme,  halafu  nirudi  kwa  Omar  Dhadho,  tufunge

mkutano mupate kitu kidogo alichosema Dhadho cha kushika tumbo kabla watu hawajaenda mahali mbali.  

Professor hana la kusema, sisi ni kuwashukuru sana kwa maoni yote mliyotoa.   Mzee mmoja aliuliza swali kwamba sijui maoni

haya mtafanyia nini?  Kama tulivyosema mwanzo kwamba maoni haya tutayatumia pamoja na maoni ya Wakenya wengine wa

nchi nzima, kama misingi ya kugeuza Katiba yetu.  Na  tutatoa ripoti,  itarudi kwenu muone kama maoni mliyotoa yamo  katika

repoti hiyo.  Ningependa kuwa shukuru sana,  wale wanakamati  kama alivyosema Bwana Omar Dhadho kwamba wamekuwa

na shida nyingi  na  kamati  mara  inaanzishwa  mara  inatoka  lakini,  kama  hivo  hivo  kazi  kubwa  imefanyika  mpaka  watu  wengi

wameweza kufika leo na kutoa maoni yao na tulisikia Bura  chini  watu  walitoa  maoni  yao  hivyo.   Na  hilo  ni  swali  kujibu  pia

Mzee  alisema  mko  hapa  peke  yake  au  mtakuweko  tena.   Sisi  ndiyo  tumefunga  kazi  hapa,  lakini  kabla  yetu  kulikuwa  kuna

mkutano Bura, na watu wakatoa maoni yao pia kule Bura kuhusu marekekebisho ya Katiba.  Katika kila sehemu ya wakilishaji

bungeni, tunakaa katika vikao viwili.  Asanteni sana ningemuomba Bwana Dhadho atoe  maoni ya mwisho, na kumuomba mtu
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atufanyie dua halafu tuombe Mungu twendeni tunavokwenda.  Asanteni sana.

Omar Thatu: Asante sana,  Prof.  Okoth-Ogendo,  Bishop  Bernard  Njoroge,  Commissioner  Abubakar  Zein,  Chairman  Tana

River County Council Salat  Garacha,  ma-councillor  wengine,  Pronvincial  Administration  representatives,  viongozi  wa  tabaka

mbalimbali, mabibi na mabwana.  Nafikiri tumefika ukingoni mwa shughuli zetu za leo hapa.  Ningependa kwa niaba ya wakaazi

wa sehemu hii ya Madogo,  Mororo,  Bangale,  na Location ya North Tana,  kutoa shukran kubwa kwa Commissioners ambao

wamekuwa wavumilivu, tangu  asubuhi  wameketi  wakisikiza  maoni  yetu.   Na  ningependa  pia  kuwashukuru  wananchi,  haswa

wale  ambao  wametoka  sehemu  za  mbali,  kwa  ajili  ya  kuja  kwa  huu  mkutano.   Na  yale  maoni  ambayo  mmetoa  kama  vile

tulivyohakikishiwa,  si  kwamba  tumeyatupa  kwenye  ombe  tupu,  bali  yamehifadhiwa  kwa  njia  mbalimbali  na  yatashugulikiwa

namna yatakavyo shugulikiwa maoni ya watu wengine.  

Na nisingependa kuchukua muda mrefu kurefusha mkutano, maana mkutano umeisha ila kutoa shukrani kwa kila mmoja wenu

ambaye amefanya mkutano wetu wa leo uwe wakufana na pia kumkumbuka Chairman wetu wa Tana River  County  Council.

Mengi  yaliyosemwa  kwa  bahati  nzuri  yametajwa  naye  yuko  hapa  I  am  sure  pia  ame-take  note  yale  ambayo  mlikuwa

munaambia Tume maana mengine yanamhusu yeye.  

Kwa hivyo natoa shukrani kwa kila mmoja wenu na kusema tutafunga mkutano kwa njia ya maombi, na kawaida yetu tukianza

na  maombi  ya  Kiislamu  tunakuwa  democratic,  tunafunga  na  maombi  ya  Kikristo,  ili  kila  mmoja  asikie  ameomba  kwa  njia

ambavyo  kwamba  hakuoneka  kama  hahesabiwi  kwamba  yuko.   Kwa  hivyo  nitamwita  Josiah  Githinji,  wa  kanisa  la  ACK

ambalo ndilo limetoa madawati haya mnayaona hapa aje atufungie kwa njia ya maombi. Kkutoka kwangu nasema asanteni sana

na Mwenyezi Mungu awabariki, shukrani.

Josiah Githinji: Na  tufunge  macho  tuombe,  Bwana  katika  jina  la  Yestu  Kristo  tunakushukuru  kwa  ajili  ya  kikao  ambacho

umetupa.  Yunakushukuru Bwana kwa wageni ambao tumekuwa nao wa Tume hii ya Katiba.   Tunakushukuru Bwana kwa vile

maoni yametolewa ya mbalimbali, na Bwana utaishughulikia bwana,  tunakubariki kwa ajili ya vile tumekaa kutoka mwanzo na

kutoka  mwisho,  natunaomba  Bana  hata  akati  tunapo  achana  sasa  baraka  zako  ziendanishwe  na  kila  mmoja  na  uweze

kujifungulia kwa kila mmoja ili aweze kukujua wewe Mungu Baba.   Tunaomba  haya  machache  tukiamini  katika  jina  la  Yesu

Kristo ewe Bwana na Mwokozi wetu.  Amen.

……………………………………… THE END……………………………………
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