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Present:

1. Com. Phoebe Asiyo                 
2. Com. Mutakha Kangu
3. Com. Charles Maranga
4. Com. Pastor Zablon Ayonga

Secretariat Staff in Attendance:

1. Peter Kanyi                 –         Programme Officer
2. Lydia Manyoni         –         Assistant Programme Officer
3. Jacqueline Nyumoo         –         Verbatim Recorder

The meeting was called to order at 10.00 a.m with Com. Phoebe Asiyo in chair. 

Rose  Kimeu:  Sasa  tungependa  kuanzisha  mkutano  wetu  wa  leo.  Kama  ilivyo  desturi  yetu  sisi  huanza  kwa  maombi.  Na

nitamuuliza mmoja wetu mwenye ataongoza aweze kutuombea tuanze mkutano wetu wa leo. Tafadhali tuombeni.

Speaker:   Ee  baba  Mwenyezi  Mungu  Mtakatifu  uliye  juu  Mbinguni,  Muumba  Mbingu  na  vyote  vijazavyo  ulimwengu  huu

vilifanyika kwa uwezo wako,  tunajua kabla  yako  na  mbele  zako  hakutakuwa  na  mwingine  kama  wewe.   Hakika  Mwenyezi

Mungu tunanyenyekea mbele zako,  tukilisujudu na kulihimidi jina lako lililo takatifu,  na ambalo lafaa kuinuliwa katika  kila  hali.

Tumekusanyika mahali hapa tukiwa na lengo moja na kusudi ambalo ni kutoa maoni, ili kila moja ashiriki kwa ajili ya kuwa na

maendeleyo yanayostahili.  Hasa kwa sababu ya kujenga ulimwengu huu na nchi yetu kwa ajili ya utukufu wako.  Hebu Jehova

utupatie  wakati  mwema  tunaposhiriki  mahali  hapa  tukaweze  kuyaelekeza  macho  yetu  katika  siku  za  usoni  kwa  ajili  ya

maendeleo ya taifa letu. Walio mbele zetu Mwenyezi Mungu ukaweze kuwapatia hekima ili tukaone  wakati  ulio  bora  siku  ya

leo.  Bariki  walio  njiani  ili  tukaweze  kujumuika  nao,  na  kuona  tumekamilisha  jambo  hili  kwa  wakati  unaofaa.  Hayo  yote

ninaomba nikiamini  yatawezekama kupitia kwa jina safi la mwanao Yesu, Amen.

Rose Kimeu: Asante sana. Ijapokuwa jana tulifanya introduction ya wale members wa Constituency Committee,  leo nitaweza

kuwa-introduce  tena  kwa  manufaa  ya  members  of   public  wenye  wako  hapa.  Kwa  hivyo  nitaita  wale  members  of  the

Constituency,  Constitution  Committee  mukaweze  kusimama  tuwajulishe.  Karibu  na  mimi  hapa  kunaye  Elizabeth  Mokola,

Elizabeth ndiye Secretary  ama Katibu wa ile Committee.   Mbele  yake  kuna  Mr.  John  Kemuya,  who  is  the  Chairman  of  the
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Constitution Committee.  Pale kuna Mr Joseph Mukunzu ambaye pia ni member.  Mbele ya Mukunzu niko na Pauline Chonda,

aliye pia  member wa Constituency Committee.  Anayeingia sasa  ni  Augustine  Manyi,  ambaye  pia  ni  member  wa  ile  Kamati.

Kwa hivyo hawa ndio members wa ile Kamati yenye imeshughulikia marekebisho ya Katiba katika eneo hili  la  ubunge.  Mimi

ninaitwa  Rose  Ngina  Kemeu,  mimi  ni  District  Coordinator  wa  Constitution  of  Kenya  Review  Commission,  Machakos.

Asanteni.  Kwa  upande  ule  mwingine  tuko  na  wale  Secretariat  Members  wenye  wametoka  Nairobi  na  pia  tuko  nao

Commissioners ambao wamekuja leo kusikiza maoni yetu.  Wao watajitambulisha kwenu. Asanteni.

Com.  Phoebe  Asiyo:  Asante  sana  District  Coordinator  wetu  kwa  kuwajulisha  wale  walio  hudhuria  Kamati  hii  ya  leo  ya

kuongea  mambo  ya  Katiba  kwa  wale  ambao  wametusaidia  sana  kuongoza  mwendo  huu  tangu  ulipoanzishwa.   Pale  kando

upande wangu wa kushoto ni wale waliokuja nasi kusaidia kusikiliza na kuandika kila kitu kwa mkono na pia kwa machine ili

tusije tukasahau wakati  wa kujadiliana na kuandika Katiba mpya mambo  yale  ambayo  yatatolewa  hapa  leo.   Hapa  juu  tuko

maCommissioners wa Commission. Upande huu ni Mr.  Mutakha Kangu, ambaye ni advocate  of of  the  High  Court  na  pia  ni

mkufunzi katika University ya Moi kule Eldoret.   Upande wangu wa kushoto ni Pastor  Zablon Ayonga ambaye pia ni Mwana

Kamati  wa  hii  Commission.   Mimi  ni  mama  Phoebe  Asiyo,  pia  Commissioner  wa  kutayarisha  Katiba  mpya  ya  Kenya.

Tumeshukuru  sana  nyinyi  kufika  hapa.   Ningependa  kuwapatia  maCommissiner  wenzangu  nafasi  ya  kuwasalimia  kabla

hatujaanza mkutano.

Com. Pastor Ayonga: Hamjambo?

Audience: Hatujambo.

Com. Pastor Ayonga:  Karibu sana

Commissioner:   Nawasalimu, hamjambo.

Audience:    Hatujambo.

Commissioner:    Nawashukuru mumekuja, na tunafikiria tutashinda na nyinyi kwa njia sawa. Asanteni.

 

Com.  Phoebe  Asiyo:  Asante.  Nitakuwa  Mwenyekiti  wa  hiki  kikao  kwa  muda  mchana  huu  wa  leo.  Tuna  mpango  wa  vile

tutaendesha  kikao  hiki  hapa  Matuu.  Wale  ambao  wamejiandikisha  majina  hapa  ni  watu  kumi,  na  tutaanza  kuwasikisa  kwa

maana tunatumaini watu wengi sana wa matuu watakuja kutoa maoni yao.  Vile  mnavyojua,  sisi  kama  Commission  hatuko  na

maoni yetu, na hatutaandika maoni yetu. Yale  ambayo  nyinyi  mtatueleza  ndiyo  tutachunga  na  tutaandika  na  italinganishwa  na

maoni ya watu wote wa Kenya.  Kwa hivyo ni kazi ngumu sana.  Tutaweka sauti ya kila mtu kwa mashini, tutaandika kila  kitu

verbatim vile inafanywa kwa Bunge, na sisi wenyewe tutachukua notes zetu yale mambo ya maana ambayo ni lazima tujadilie na

tuandike ili Katiba ya Kenya ionyeshe mahitaji ya wanaKenya. 

3



Nitoe historia fupi ya Katiba hii: mnajua watu wa Kenya kwa miaka kumi wametaka  sana  kupata  Katiba  mpya.  Bahati  nzuri

watu  wa  Ufungamano  na  wa  Parliament  walisikilizana  wakaweka  Commission  moja  ambayo  sasa  inazunguka  Kenya  nzima

kutafuta maoni ya watu.  Tuliwatumia fikira zingine ili mpate kusoma juu ya maKatiba za nchi zingine na nchi hii, na mahitaji ya

watu  wa  Kenya  vile  wamekuwa  wakizungumza  tangu  miaka  kumi  iliyopita.  Mambo  yalio  kwa  hicho  kitabu  chekundu  na

maswali siyo mwisho wa fikira zenu.  Hiyo ni  kuwaongoza tu vile mtafikiria, lakini tunajua mnaweza kuwa na maoni na hekima

ilio hata tofauti na yale ambayo sisi tuliwaletea kama muongozo ili muanze kufikiria mambo ya Katiba mpya. Kwa maoni yetu

tunataka  tumalize  Katiba  hii  haraka,  na  hatungependa  kufanywe  election  kabla  hatujakuwa  na  Katiba  mpya.  Kwa  maana

tunaona vikwazo ambazo zitakuwa hapo  mbele  maana  watu  wamekuwa  na  hitaji  kubwa  sana  ya  kuwa  na  Katiba  Mpya  na

watasikia uchungu sana kwa mioyo  yao  wakiambiwa  watafanya  uchaguzi  tena  mwaka  huu  bila  kuwa  na  Katiba  mpya.  Jana

tuliko mpaka karibu usiku.  Katangi kule ambako tulikuwa jana.  Leo pia tutakaa mpaka tutasikiliza mtu wa mwisho kama watu

watakubali kuja, ili tuweze kuweka mambo pamoja na tufanye kwa haraka iwezekanavyo. Pia vile mnajua tulichukua miezi tisa

kabla  hatujaanza  kazi  hii,  tukingojea   masikilizano  yaweko  katikati  ya  Bunge  na  Ufungamano.  Imekuwa  kazi  ngumu  lakini

tumejaribu na tunaona kama tutashinda.  Tunataka maoni yenu yawe sawa sawa ili itusaidie kufanya kazi  kwa  haraka.  Nyinyi

pia  mufahamu  ile  shida  ambayo  Commission  hii  iko  nayo.  Mnajua  this  is  a  very  highly  political   process,  na  ni  wananchi  tu

watasaidia.   Tunajua nyinyi muko pamoja na sisi, mtatusaidia kuweka Katiba mpya kabla ya uchaguzi ujao.  Kama itakuwa  ni

lazima iongezwe siku mwezi moja miezi mbili haitauwa waKenya lakini heri uchaguzi ifanywe kwa Katiba mpya. Hiyo ni fikira

yetu sisi. 

Kwa sasa niko na hawa watu ambao wako tayari kuongea ni maBwana Simon Ntaya na Paul Mkulima, Joseph Katiko,  Muli

Ntolu,  Ruth Betty,  Gladys Kinyanjui, Daniel Mutisia, Tabitha  Mathews,  Patrick  Nzioka  na  Elisabeth  Muasha.  Bwana  Simon

tafadhali ukiwa tayari uje ukae hapa,  tutakupatia mashini uonge kutoka hapo.

Simon  Ntaya:  Labda  tuna  njia  fulani,  ambayo  tutatumia  kuyajubu  maswali  ama  tu  ni  vile  nimekuja  nimejitayarisha?  Lazima

nifuate muongozo ama nikiholela holela tu? 

Com. Phoebe Asiyo:     Vile tutafanya, utakuja hapa,  na wewe ni Bwana Simon? Kuja tu ukae hapo,  halafu kama una swali

ambalo linakusumbua kabla hujaongea utatueleza. Lakini kama una kitu umeandika tayari na utatuachia,  hiyo itakuwa mali yetu,

ukitoka hapa utatuachia. Kwa hivyo utapata  dakika tano za kutaja  tu mambo yale ya muhimu kutoka kwa hiyo karatasi  yako,

karatasi tutabaki nayo tutaweka kwa computer yetu. Kama haujaandika, pia tutakusikiliza oral na tataandika kile kitu ambacho

unasema.

Nilisema hapo mbele hiyo mambo  ya  maswali  na  issues  zile  tulileta  ilikuwa  ni  ya  kuwasaidia  tu,  tafadahli  usifuatane  na  hiyo.

Wewe sema ile mambo inatoka kwa roho ambayo ina inakuhusu, juu ya serikali, ile system ya serikali ambayo ingefaa watu wa

Kenya, juu ya mambo  tumesema kwa separation of powers,  juu ya mahitaji ya wananchi,  juu ya political parties,  lakini iwe ni
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fikira yako tu siyo fikira ya hiyo kitabu. Asante.

Com. Pastor Ayonga:     Isije iwe kana kwamba  kile kitabu mlio tumiwa ni text book,  na  leo  ni  siku  ya  kujibu  maswali  ya

hicho kitabu. Sisi hatukuja kujibiwa hiyo, kwa maana tunajua majibu ya hiyo. Tumekuja mtupe maoni yenu, usije ukatuendesha

useme swali number one,  muliuliza hivi na hivi na  hivi,  jibu  ni  hii.  Hatutaki  hayo,  tunataka  maoni  yenu.   Munataka  Kenya  ya

namna gani? Katiba ya namna gani? Tumeelewana? Kwa hivyo musahau kile kitabu for now, tuambie maoni.  Hatukuja hapa ili

mutuulize maswali.  Leo  hatukuja  hapa  tuulizwe  swali  tujibu,  leo  ni  wewe  unayetupa  maoni   jinzi  unavyo  fikiria.  Maoni  yako

tutayaheshimu jinsi ambavyo unayatoa. 

Com. Phoebe Asiyo: Utakumbuka kwamba hapa tulipo, mahitaji ya nchi hii ni tofauti na mahitaji ya Central  au ya Coast  au ya

Nyanza au Western.  Kuna mambo fulani ambayo pengine kama maji, wale wanakaa Lake  Victoria  hawana  shida  ya  maji,  si

ndio hivyo?  Kwa hivyo yale mahitaji ya upande huu tukijua ni vizuri zaidi, pamoja na yale ambayo  mutaongea  juu  ya  Katiba

mpya. Asante.

Simon Ntaya: Yangu Bwana Mwenyekiti Madam Mwemyekiti,

Interjection. Com. Phoebe Asiyo: Utasema jina lako.

Simon Ntaya:   Jina ni Simon Ntaya,  Simon Ntaya nimetoka Ndalani.  Madam Mwenyekiti  mimi nitatoa maoni juu ya  role  of

the armed forces. Wanajeshi wetu, namaanisha Kenya Army, Air Force na Navy, raia hatuelewi waajibu wao katika utekelezaji

wa  maendeleo  ya  nchi  yetu.  Ningaliomba  Katiba  yetu  mpya  wawe  karibu  nasi,  wasiwe  ni  watu  kama  wanatoka  mwezini,

tunawaona tu  wakati  wa  sherehe  na  wa  parades.  Kwa  mfano,  nchi  zingine  huwa  majeshi  yao  inasaidia  tuseme  paa  la  shule

limetolewa na upepo.   Hapa sisi kama raia tunaona wakifanya kazi.  Tunasikia kuna  engineers  battalions  wanafanya  drilling  of

bore  holes,  lakini  hatujawahi  kuona  wakituzaidia.  Huku  kwetu  Yatta  shida  ya  maji  imezidi,  tumejaribu  kama  vikundi  kupata

contractor na tunaelezwa kwamba wanafanya lakini hatuelewi kazi yao ni gani. Tungeomba ishirikishwe katika Katiba yetu. 

Wanajeshi wanapokosea huadhibiwa.  Kuna court marshals, na hiyo court marshals ni siri hivi kwamba hata raia wengi hawajui

kitu marshals kwa kiKamba ni kitu gani.  Hatukatai ni siri yao, lakini huwa inakuwa abused, ili kwamba wakikosea kwa sababu

hakuna press mambo yao ni mwisho. Yule askari anaumia bure. 

Kingine ni radio communication kwa police, mara nyingi tumesikia police wanatumia one channel; wale wa traffic wale wa nini.

Nikifungua radio nikiwa kwangu nyumbani naweza kunasa mazungumzo ya polisi wakifukuza wezi.  Police wawe na  channels

tofauti, kwa mfano wale wanekimbiza wezi wasiwe  wanasikizwa na wale wengine wako barabarani. 

Kuna shida nyingine imekuwa kwa Katiba  yetu  hasa  Education  Act.   Education  Act   ilioko  ni  ya  wakati  wa  zamani  serikali
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ilipokuwa inatoa grants, siku hizi ni wazazi, kwa ile cost-sharing.  Tumekuwa na PTA ambayo haiko kwa vitabu, PTA ambayo

ni toothless bull-dog, na hawa ndiyo wenye kutoa pesa. Kwa hivyo Katiba mpya tunaomba wazazi na pia PTA washirikishwe.

Iwe kwamba the whole of the Education Act iwe over hauled kwa sababu ukiitazama vizuri, ni ya wakati  serikali ilikuwa inatoa

pesa.   Kumekuwa  na  mwomngozo  fulani  kwa  mfano,  ambapo  unakuta  kama  Ministry  of  Education,  mambo  ya  tendering

boards/committees mwongozo ni wa Ministry of Finance.   Wazazi ndio wanatoa,  wanakuwa dictated to na mtu ambaye hatoi.

Asante. 

Com. Pastor Ayonga: Bwana Simon sikuelewa ulitaka aje katika hii court marshals ungependelea nini?

Simon Ntaya: Ningalipendelea kuwe na namna ya ku-counter…

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Sema kwa Kingereza kama expression inaweza toka vizuri.

Simon  Ntaya:  Tuwe  na  jinsi  ya,  hatitaki  raia  ati  waende  huko  wakasikize,  iwe  ni  open  court.  Lakini  tuwe  na  mechanism

ambayo tunaweza counter any under-dealings.

Com. Phoebe Asiyo:  Okay,  mimi ningependa kujua umeleta fikira tofauti kabisa.   Ningependa  ufafanue zaidi juu ya kazi  ya

Armed Forces, you are saying that we don’t know them, that in fact we don’t even know what they are  doing because  we are

not at war with anybody, and they are there getting salaries. You want them involved in the development of this nation. Because

as you have said wako na maingeneers, na wana machinery na wamaweza kuchimba dams. Tafadhali ningependa ufafanue zaidi

kazi ambayo unafikiria watu wa Armed Forces wakifanya, nchi hii ya Kenya inaweza kupata development haraka zaidi.

Simon Ntaya:  Nilikuwa, Asante Madam.  Nimetoa mifano miwili ya  kwamba  wengi  hawajui  kwamba  kuchimba  visima  vya

maji,  wako  na  machine  za  kisasa  hata  tunapozungumza.   Tungeomba  kwa  sababu  ziko  na  hutumika  na  wachache  walio  na

uwezo,  niseme  ni  politically  connected,  nitasema  hivo  kwa  sababu  hivo  ndiyo  trend  ilioko.  Kama  ni  shule  ama  kanisa  ama

kikundi chochote kile, mukiwaandikia watajibu kwanza  mupitie  Department  of  Defence  na  itachukua  miaka  kumi  hata  labda

hautajibiwa. Kwa sababau wako na mashine, watumie   njia  inayofaa.  Wasiingiliwe  na  siasa,  wahudumie  raia.  Kama  ni  shule

imeng’olewa mabati na upepo,  hiyo kazi wanaweza kusaidia.  Nchi  zingine  kama  India  wako  na  kile  wanaita  National  Cadet

Course.  Utakuta kwamba wao hata wanatangaza kwa bill boards,  for an exiting career  join the Kenya Air Force.  Juzi liniona

wamejaribu,  lakini  hapo  zamani  haikuwa  hivo.   Ndio  watoto  wetu  wakienda  jeshi,  huwa  hawaelewi  ni  kitu  gani,  wanaenda

kufanya nini.  Huwa wanafikiria tu askari ni kupigana. Umeuliza kama hakuna vita watakuwa wakifanya nini. Hiyo miradi kama

kujenga bridges,  walifanya kazi nzuri kule Mombasa,  lakini wakati  mwingine  tunaona  ni  kama  siri  hatuelewi  na  wako  na  kila

kitu. Hiyo,

Commissioner:  Unatuambia, badala  tuweke watu kwa Armerd Forces  kuka bure,  na sana sana wanachukua  wale  watu  wa
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nguvu kabisa,  When they have identified, they look  for tough men and women, badala  ya  kuwaweka  wakae  bure  huko,  we

should find a way of involving them in the building of the economy, that is what you are telling us?

Simon Ntaya: Partly

Com. Phoebe Asiyo: Ya pili ni kwamba there has been this tendency of our people, unajua wanangoja war which might never

come because you people are always in churches praying that we should not have war and God hears  us any way, they don’t

do  anything.  These  days  kitu  tunasikia  wameenda  “peace-keeping”.   Swala  nataka  kukuuliza  hapo  hii  “peace-keeping”

wakienda, they go to vey many countries. They only earn personal allowances. Can we start  thinking as  a country of asking for

some payment, we cannot just be “keeping-peace” for nothing? Or what do you say?

Simon Ntaya: Correct, na kabla sijajibu swali lako nilikuwa nikisema utaona kwamba  tunaelezwa kwamba Kenyans tuko na

tabia  ya  ku-react  and  we  are  supposed  to  be  pro  active.  Tunangojea  tu  maneno  itendeke  ndio  tuanze  kurakaruka.  Hiyo

peace-keeping  troops  kama  askari  wetu  hawa,  national  disasters,  tukiwa  na  strategies  ya  ku-focus  na  tuko  na  hawa  askari

wetu, wako   kutusaidia  kwa  hizo.   Vile  wanavyoenda  nje  kama   ni  peace-keeping  troops,  na  ni  sisi  tumetoa  vile  amesema

wanapatiwa mishahara yao which is idea ya kibinafsi. Kama nchi hatufaidiki.  Sisi ndio tumewafanyia training, kila kitu ni pesa

yetu ya raia, ni kodi yetu, lakini wanaporudi  hatuna faida.  Hata wakirudi wana resign hawatufanyi kazi.  Unasikia           fulani

ako  na  ujuzu,  ameenda  Sierra  Leon,  ameenda  wapi  na  wapi,  lakini  huo  ujuzi  wao  hatuutumii,  hata  faida  wanazopata  huko

hatusipati. We want them to plough back.

Com………. At the international level, we should negotiate.

Simon Ntaya: Correct.

Com……… That negotiating with the UN that we have given free services for far too long, now we want to be paid.

Simon Ntaya: Correct.

Com………..  Well thank you, maybe I have one question,  are  you happy with the kind of the  Armed  Forces  we  have,  you

want it increased or decreased,  have you ever thought about that?

Simon Ntaya: It is to big for no apparent reason I should say. Kuna jambo la madaraka kama Generals wetu.   Wakati  mmoja

nilikuwa mahali na yule mwalimu alikuwa ni rika moja na Mulinge  alipokuwa  Chief  of  General  Staff  Kenya.  Yeye  alikuwa  ni

Major Promotions mean money, hata kwa head teachers. Huwezi kuwa in one school na three Headmasters  or  Principals.  The

Generals  are  too  many,  over-taxing  the  tax  fair.  They  are  too  many,  the  establishments  are  harphazardly  done.   Labda
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nimekujibu. The strength of the force should determine the number of Generals.  Wakati mwingine unakuta a floating General,  ni

kama reliever in a martanety case. Have I answered you?

Com……….. Yes what I was thinking the actual numbers.

Simon Ntaya: Is too big for no apparent reason.

Com………….. Okay

Simon Ntaya: Thank you.

Com.Phoebe  Asiyo:   Sasa  tafadhali  uweke  register  yetu  jina  lako  ili  ukipata  mambo  ulisema  haikuandikwa  sawa  sawa,

tunaweza kukutafuta tukupate na wewe pia uje utuambie  mambo  yangu  haikuandikwa  vizuri.   Ningependa  kumuuliza  Bwana

Pauline Mkulima ambaye ni business-man  hapa  Matuu  aje  aongee  na  sisi.   Tafadhali  ukianza  useme  jina  lako  unaswe  na  hii

mashini halafu uanze kuongea.

Paul Mkulima:  Kwanza nashukuru kabisa kwa nafasi ambayo nimepewa. Nawashukuri  maCommissioner kwa kupata  nafasi

ya kutembelela upande hii ya Yata.  Jina langu naitwa Paul Moya,  au kwa jina lingine Mkulima. Mimi ni  mfanyi  biashara  hapa

Matuu, na mimi ndio Mwenyekiti wa chama cha National Party of Kenya NPK, hapa Yata na Katangi division mbili. 

Bila kupoteza wakati  nitaenda moja kwa moja,  niseme ambayo nilikuwa nimetayarisha ili  nao  wengine  wapate  nafasi  ya  kuja

hapa na kesema yao.  Kwanza  kabisa  ni  maoni  yangu  uchaguzi  wa  hapa  Kenya  uchukue  miaka  minne  na  siyo  mitano.  Kwa

sababu miaka mitano ni mingi zaidi.  Kama uongozi hi mbaya watu wanasumbuka wakiangalia miaka mitano itakwisha lini. Kwa

hivyo kama miaka ingekuwa minne badala ya mitano ni maoni yangu hiyo ingekuwa sawa. That includes Presidential, elementary

and civic. 

Ni maoni yangu ya kwamba there should be an impeachment of a President  who doesn’t deliver that in Kenya.  Kama  miaka

mitano hijakwisha na rais ambaye amechaguliwa hajafanya kazi vizuri kupigwe kura  ya  maoni,  referendum  ya  kumuondoa  na

iwe katika Katiba. If there is a referendum na watu wanaonelea maoni yao yote huyu rais hawapeleki vizuri, aondolewe,  lakini

kupitia kwa kura ya maoni ndio nchi ikaweze kuwa na amani. I am suggesting notice to  referendum  of  about  six  months  and

them we go to it. 

I am suggesting if an MP is elected to lead the country kama rais/President,  yule  ambaye  alikuwa  namba  mbili  au  runner  up,

kule alikuwa anagombea kiti,  awe ndiye mjumbe wa  sehemu  hiyo.  Kwa  sababu  tumeonelea  rais  hawezi  kutimiza  mahitaji  ya

watu wa sehemu yake kwa sababu anaangalia nchi yote kwa uzima, na anakwenda mbali nchi za inje, akijaribu kuomba pesa ya

kuzaidia  nchi  na  mambo  mengine  kama  hayo.  Kwa  hivyo  ningependelea  kuwe  na  mjumbe  hapo  rais  ametoka,  yule  jama
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alikuwa namba mbili aende Bungeni kama mjumbe.

Naonelea Mjumbe akichaguliwa mbaye hafanyi kazi vizuri na kuna malalamiko ya Constituency mengi, baada  ya miaka miwili,

pia kuwe na referendum katika Constituency level. Kama hiyo haiwezekani,  wananchi wenyewe wa  sehemu  hiyo  wampeleke

kotini waeleze maelezo yao huko ni kwa nini wameonelea hawasaidiki kutokana na services za Mjumbe wao.  That is within the

next two years, lakini ikipita hapo mwaka wa tatu, aachwe amalize wakati wake.

 Mimi  naonelea  Mayors  na  Chairman  wachaguliwe  na  raia.  Hayo  yamekuwa  maoni  ya  watu  wengi  lakini  inafaa  ikitoka

mdomoni mwangu, kwa sababu Waswahili wanasema “walio wengi wape,  ukiwanyima, watajinyakulia kwa wingi  wa  mikono

yao”.  Kwa  hivyo  mimi  nasema  kama  hawa  wengine  Mayors  na  Chairmen  wachagiliwe  na  raia,  ndio  County  Councils

ziendeshwe vyema. 

President,  MPs,  Concilors,  Chairman  and  Directors  of  Parastatals  must  have  a  stable  family.  Kama  mtu  ni  Mjumbe,  ni

Councillor, President,  lazima awe na bibi au na  bwana.  Kama  mtu  hana  bibi  au  bwana  asichaguliwe  kwa  kiti  chochote  kwa

sababu uongozi unatoka nyumbani. Natumai nchi ya Kenya wengi ni Wakristo  na kuna Waislamu. Na  kama wewe ni Mkristo

au Muislamu, unajua maandiko ya kitabu chenu yanaweka nguvu hayo. 

Kama kiongozi ako na mabibi wawili ameshawahi kuowa tayari mimi ni maoni yangu kusikubaliwe afanye harusi na bibi mmoja.

Afanye  na  hawa  mabibi  wawili  tayari,  kwa  sababu  asha  waowa.  Hata  kama  atafanya  na  moja  huyu  mwingine  awe  hapo

pembeni n apewe cheti chake cha marriage. Kwasababu watu wengi wametumia marriage certificate kusumbua watu sana.  Mtu

anafanya harasi na bibi mmoja anaowa wengine watano na sheria nayo inaangalia cheti cha harusi.  Hiangali hawa wengine, and

the Christian Marriage Act says, that if you have wedded only one person, hawa wengine wote are not recognized by law. Kwa

hivyo ni maoni yangu at least mtu apatiwe marriage certificate ya mabibi maximum wawili kama ashawahi kuowa tayari. 

Kama mtu ni kiongozi kama President au Waziri, in every official function, awe accompanied by the wife. It  has been rumoured

here in Kenya that the Ministers cannot go to public functions with their wives because of, I don’t know what but there must be

a reason. Maybe it looks like they are embarrassing somebody. We don’t want that,  that is why we are  saying a leader  should

have a stable family, 

Com. Phoebe Asiyo: Why don’t you just talk and finish now…

Paul Mkulima:  Yes I am saying kama hapa Kenya, inasemekama waziri akienda katika state  function na bibi yake ataaibisha

rais, kwa sababu rais hana bibi. Mimi nimesema sasa nikitokea vile ulisema nikitumaini sitashikwa nikitika hapa hivi.

Com. Phoebe Asiyo: Huku (inaudible)---------------vikao vyetu hakuna mtu anashikwa.
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Paul  Mkulima:   Basi  umesema  nitoke  kabisa  niwache  kujifungiafungia  pale.  Kwa  hivyo  hapa  Kenya  ndio  unaona  hakuna

Waziri anaweza kwenda ka state  function akiwa na bibi yake kwa sababu nilisikia waliambiwa yule anakuja na wake anataka

kuembarass  the  President  who  may-  be  he  doesn’t  have  one  or  something  like  that.  Kwa  hivyo  iwe  ni  sheria  wakitokea,

wanatokea na mabibi zao ndio waonyeshe young generation a good example.

 And if a public leader is divorced he should cease holding public office,

Com. Phoebe Asiyo: If?

Paul Mkulima:  If a public leader  is divorced,  he should cease  heading a public office. I  think  that   is  prominent  in  America

although  we  are  not  trying  to  copy  the  Americans.  If  you  divorce,  you  are  no  longer  a  minister,  you  are  no  longer  a

congressman,  you  are  nolonger  in  Parliament,  you  are  no  longer  holding  any  public  office.  Ukisukuma  bibi  yako  akwende

kwao, na wewe kile cheo chako unacho kinakwenda mara moja.

I am insisting there should be medical examination for public leaders. President, Members of Parliament,  Councillors wafanyiwe

uchunguzi wa kiafya and particularly terminal diseases,  yale magonjwa hayana  dawa  ndio  tuweze  kusaidia  uchumi  wa  Kenya

and  avoid  going  for  a  by-  election  because  it  is  very  expensive.  Kama  rais  au  mjumbe  anafanyiwa  medical  examination  na

anapatikana he is not fit especially, and I mean especially terminal diseases, akipatikana yuko healthy, then let him forge ahead.

 I am insisting also even in future, people like, kama nyinyi watu wa Katiba sasa  mnachukua maoni yetu, hata nyinyi lazima uwe

na  good  backgound  even  from  the  family.  Kwa  sababu  hutachukua  maoni  ya  mtu  mwingine  ukiwa  huna  back-ground  nzuri

kutoka hapo kwako nyumbani, ofisini na kwa kijiji chako. Uwe na recordi nzuri. Okay

Com. Interjection:  (inaudible)-----------

Paul Mkulima: Okay,I did not talk about medical examination for you because yours is shortlived it can take a year or  so.  But

I am talking about  a public leader  who is taking about  four,  five years  in the office. Yours is about  a year or  less that was my

point. 

I am insisting Presidential aspirants should be given TV public contest like we have in America, waeleze wananchi wanataka hiki

kitu  kwa  nini  kupitia  kwa  runinga.  Kama  ilivyo  Germany,  England  and  America.  Kama  kuna  channel  ya  serikali,  ikubaliwe

kutumika na kila mtu hata kama ni wa upinzani. We do not want an atmosphere like the one we have in Kenya,  you only hear

the opposition in KBC when they are  fighting, when they have done good things they don’t appear  any-where.  That is a thing

we want rectified in our Constitution. 
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Com. Phoebe Asiyo: Time is running, let’s…

Paul  Mkulima:  I  am  just,  give  me  two  minutes  I  will  finish  up.  I  am  just  mentioning,  I  am  insisting  the  President,  MPs,

Councillors and what have you, must have minimum education of form four, and pass for that matter. 

The powers of the President must be reduced to appoint parastatal heads, forces heads, administration, security, and what have

you. 

Any leader who is found to practice nepotism and tribalism by vartue of his position should be taken to court,  and there should

be a channel of reporting this leader to the public.

 

There should be an allowance to criticise the court  proceedings without being taken to court  na kushitakiwa kwa contempt of

court. The courts look to be super-naturally so high nobody can talk about  them, ni kwa sababu wanaogopa kushtakiwa,  kwa

contempt of court, and they have misused that. 

There should be Presidential  elections alone and parliamentary together with civic in a different stage.  All of them ziachane  na

miezi sita. 

There should be no burial to day kama hakuna maelezo ya huyu tunayezika ameuawa na nini, kwa sababu hiyo  imesababisha

Ukimwi  ukose  kuisha.  Kutaja  huyu  tunayezika  ameuawa  na  Ukimwi,  inakuwa  ni  taboo,  ni  makosa,  lakini  ikiwa  ni  lazima

kutajwe,  yule  ambaye  ameachwa  na  huyo  hakuna  watu  wataenda  kuchukua  Ukimwi  kwake,  na  maafa  yatapunguka.  Kama

itakuwa ni lazima administration itaje the cause of the death as one of the most important things to be mentioned in funerals.

 There should be Divisional Orphans Fund for the AIDS victims: Kuna watoto  wengi wameachwa na wazazi ambao wamekufa

kwa Ukimwi. Tukiweka fund kwa constituency level ya kuwazaidia itakuwa ni vizuri. I  am finishing just let me say the last one

as I finish. Give me two minutes sorry, sorry for that.

Com. Phoebe Asiyo: No, no, no not two minutes just half a minute.

 

Paul mkulima: Half a minute kwa sababu utaniuliza maswali. I am insisting the Police,  the Prison and all that should have their

union ya kuwapigania kwa sababu wananyanyaswa sana,  kuna ukabila mwingi katika Kenya Army, Kenya Police,  na hakuna

hata mmoja anasimama kuongea kwa sababu hawana chama chao cha kuwatetea.  Jeshi na Police imejaa ukabila,  kuandikwa

huko ni ukabila, promotion ni ukabila. Kwa hivyo I am insisting there should be a trade union covering the forces. Sorry.

Com. Phoebe Asiyo: Asante sana kwa maoni yako, sasa tuta……………
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Com. …………. Now Bwana Mkulima I have some questions for you. You are  saying that if an MP is elected President,  the

second best candidate in the Constituency should become the MP.Our experience shows that in most cases  those who become

Presidents  are  never opposed  in their constituencies,  who will take  over in such circumstances? Number  two,  you  are  saying

that leaders should be allowed to celebrete marriages with a maximum of two wives. Our experience shows that Muslims allow

up to four wives. What are we going to do about that?

Com. Phoebe Asiyo: Before you respond, there is a question that I wanted to put to you which is connected to…

Com… Three, you are saying that leaders must be accompanied to all public functions by their spouses. If my wife has her own

proffesion and we know our public functions are too many, is she going to stop her job,  and are  you going to put her on salary

as a wife of a leader  or  what are  you going to do?  And finally, you are  saying that  leaders  who  divorce  should  cease  having

those offeces.  We know that one of the most respected  African leaders  Nelson Mandela divorced his wife, while he was still

President,  infact he attended court  proceedings and gave evidence,  and  the  whole  world  is  so  happy  that  is  one  of  the  best

leaders Africa has ever produced. I will tell you that infact what Mandela did in Suth Africa is a reflection of that society.  Very

many people  you meet are  either in their second or  third marriages after they  have  divorced  several  times.  The  America  you

have refered to very many people are in their fifth, seventh marriages after they have divorced several  times. What is so special

about this, because you will lose your leadership position…

Com. Phoebe Asiyo: There is a question that is connected one of which he is asking and I want you to answer it at  the same

time. On the election of President leaving the seat  for the next most popular  person.  You are  representing the national party of

Kenya? 

Paul Mkulima. Yes

Com. Phoebe Asiyo: If today you are  elected or  your party leader  was elected,  the MP for the area,  and also the President

and the next most populars candidate was a Kanu candidate,  would you still prefer  that the National Party of Kenya President

axcepts the Kanu candidate in the area, although most of the voters  in that area  are  members of the National Party of Kenya?

Number two, you are talking about all leaders must have stable families,

Paul Mkulima: Sorry let me have a biro to write my points

 Com. Phoebe Asiyo:  You can take  mine because  we need your help.  You are  saying that every leader  must have a stable

family and must have a wife that accompany them everywhere,  or  a wife who is accompanied by the husband.  Now where a

wife dies and the man does not want to have another wife or where there is a divorce like in the case of Mandela or even where
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a husband dies like in the case of Nyiva Mwendwa, are you telling us that these people cannot lead this nation, that they cannot

even participate in the leadership of their own constituencies or even their County Council? Thank you.

Com….  There are still many more.

Paul Mkulima: Yes, no problem, I wil respond. 

Com. Phoebe Asiyo: You can respond to those two.

Paul Mkulima: I can even respond to the others, there is no problem.

Interjection. Com.    Then we will give you the other part.

Paul Mkulima: Okay,  let me talk about  a case  involving Nelson Mandela.  I would say we connot use Mandela as  a mirrow

for  the  whole  of  Africa  because  Mandela  is  one  person  as  such.  Secondly  Mandela  is  a  person  we  were  giving  sympathy

support having been jailed for so long. So, much of our support to Mandela was sympathetic (inaudible)-----------  as  such, if I

may say so.

Com……….    Neither can we use Moi as the example for Africa because we don’t know

Pual Mkulima:  Well,

Com. Phoebe Asiyo: In any case let us give a bit of sympathy to Mandela’s wife, she is still very powerful in that country.

Paul Mkulima: That is very true, that is very true. What I was saying, my dear brother,  is generally. Now we are  quoting Moi

and Mandela, but I was talking generally, I am not so much on the Moi issue, neither on the Mandela issue because  I have said

we were giving Mandela sympathetic support  for having been jailed for so long. Okay on  the  other  side  of  Kenya,  I  am  not

talking so much about Moi, I just imagined. It is my view, if somebody is widowed,  that is a different case.  There are  so many

people  who  when  they  go  to  parliament,  they  divorce  because  they  want  to  get  dot-com  ladies,  they  don’t  want  their  old

women.  These  are  the  kind  of  people  I  am  talking  about.  There  are  so  many  other  ladies  who  want  to  dispose  their  old

husbands simply because they are MPs or they are Chairmen of parastatals.  This is the kind of thing I am trying to safe-guard.

However  if  somebody  surely  is  divorced  I  am  not  on  that.  Personal  social  discipline  permeating  leadership  in  the  society.

Widowing is a different issue and I believe about Mandela I have answered to the best of my ability.

Interjection  Com….  There  is  also  a  fourth  one;  if  a  woman  leader  were  to  divorce  the  husband  because  the  husband  is
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battering her everyday, will you blame her?

Paul Mkulima: (inaudible)----------------------procedures to take to court because that is allowed in our Constitutional 

Com… (Inaudible)---------- aman who is battering her everyday and tell her now you cannot hold public office?

Paul  Mkulima:  Okay,  even  in  mathematic  when  you  are  calculating,  there  are  what  we  call  reverse  extremes.  Those  are

extremes. Battering a wife running away, you are running for your dear life. That is something else and you can take  that person

to court. But I was insisting on the social circles, if you have to get into that.

Com. Phoebe Asiyo: But they are also social circle. Let me give you an example: the other day the vice President  of Uganda

admitted that the husband had been beating her, and the man said only twice,  but he had really beaten her bad.  Are you telling

us that Kazibwe should be sacked from being vice President because she is now divorced? 

Paul Mkulima: Alright it is not the vice President that people who was beating the husband. So she has no problem, infact she

was getting beaten. So she is not the one who was fighting. She divorced but the divorced did not…

Com. Phoebe Asiyo: She should now leave the vice President,

Interjectin Paul Mkulima:  That is what I am trying to answer;  the divorce was not caused by her.  We have to  look  at  the

basis,  the  root  of  everything.  You  see,  if  it  was  her  who  divorced  and  ran  away  from  the  husband,  well,  then  that  can  be

understood. It will fall in this case what I am trying to express.

Com. Phoebe Asiyo: Okay but I thing you also appreciate  that we are  not making this Katiba for this generation,  oh yes it is

for this generation, but if it is a good Katiba it should last this country another one hundred years.  The American one has lasted

over two hundred years and it is still good, it has only been reviewed like fourteen times or  may be a llitle more than that,  but it

is  still  a  very  steady  constitution.  I  would  beg  you  that  you  think  for  the  future  generations  when  you  make  your

recommendations.

 Paul Mkulima: And I think that is my recommendation. Okay let me touch on the MP becoming the President  of the country.

If really I am contesting  for  a  parliamentary  seat  and  I  have  announced  that  after  that,  I  have  an  interest  to  go  to  the  State

House,  and there is a provision in law which says that the  second  best  candidate  will  be  the  MP,  and  definitely  you  see  the

possibility of me going to the State House, then definately you will contest  along-side me because  you want to be  number two.

So when you want say the President is never opposed here in Kenya, guys and ladies will start doing so if they see a person has

the  possibility  of  going  to  State  House.  And  I  want  to  say  clearly  they  have  been  wanting  to  contest  but  they  have  been
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harassed to avoid embarasment to the President.  There are  so many, you saw what happened to  Kandie  in  Baringo,  he  was

harassed, beaten, he could not sleep at home. Everywhere the police were on his heels, the whole army was taken to his home,

he couldn’t sleep, the mother, the children, they were all harassed simply because they were opposing Moi and Moi is bove the

law. That is another point I wish to have mentioned, nobody should be above the law in Kenya because  that has been… yes.

So what I am trying to say is that  these  people  are  barred  from  contesting  and  if  there  is  a  free  atmosphere,  you  see  many

people contesting.

Interjection  Com…  I  think  we  can  assume  the  atmosphere  is  very  free.  You  are  on  NPK  candidate,  you  have  won  the

presidency, the second best is a KANU candidate, or SDP, and those people voted for you from your area  are  actually NPK.

So are you being fair for allowing a Member of Parliament from another party?

Paul Mkulima:  Okay it is,

Interjection Com… I think that is the question?

Paul mkuilim:   Yes it is the people  who have got the  power  to  elect,  to  choose.  So  it  doesn’t  matter  which  party,  but  the

second best, whether it is from Shirikisho, Safina, I suggest the second best  from any party not necessarily the party which has

taken the President to State House. That is what I mean.

Com. Phoebe Asiyo: So you actually deny you President one candidate?

Paul Mkulima: Not really 

Com. Phoebe Asiyo: One political…

Paul Mkulima: Not really I am sounding more democratic by taking the second best,

Com. Phoebe Asiyo: Okay, thank you. 

Com.. My question there are others okay

Paul Mkulima:  Ask me I will try my best I have recorded three questions here which you asked  and I have answered.  If you

ask another one I will go ahead.

Com. Phoebe Asiyo: And you have answered that, because I have been a Member of Parliament for very many years  and my
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husband was too busy to accompany me to those functions some times he comes sometimes he did come.  Are you suggesting I

should lose to be a member of parliament because my husbands Mr Asiyo doesnt come with me?

Paul Mkulima: Alright I want to answer that quickly. What we know is that Mrs Asiyo is a stable family woman and we know

she has a hold on of her family, and we know she is married. In some occasions,  we see  your husband with you in state.  Some

occasions  I  say.  Some  occasions.  But  not  all  if  he  is  working  and  engaged  in  another  commitment,or  he  is  leading

another,company or something like that. The most important thing is to know that Mrs Phoebe Asiyo is a leader  who is leading

right from her home, and we know that. Not necessarily, if I may say so.  There should be a provision “not necessarily” always,

because that will make your husband leave his job to follow you. Any other question? 

Com… Yes I have one question. You have talked about the medical examination. What about if somebody is malicious and so

decides to falsify the records?  Somebody can recommend one is having cancer  when you actually don’t have.  Have you seen

the legal cases which are coming up now about even post mortem?

Paul Mkulima: I want to answer that,

Com………..Yes, yes..

Paul Mkulima: We have seen eg pathology report

 Com…. No may be the ease is in court, you know once you go for…

 Paul Mkulima: Not I am not mentioning names

Com…    What we are saying is that have you realized that actually whoever does that medical examination can be malicious?

Paul mkulima: Okay, I wish to say that the test should not be comfined to one doctor, because if it is comfined to one doctor,

then definately he will be manipulated by the ruling party or the people in town.

Com:   Before  you  finish  answering  that  question,  you  can  also  have  a  terminal  case  like  of  cancer,  even  if  somebody  has

cancer it does not mean it wil kill him tomorrow or the next four years, you can go for another twenty years. So why should you

deny somebody a chance?

Com. Phoebe Asiyo: And in any case, would it not perhaps  become a discrimating policy of denying those who are  seffering

from an illness but are prepared to still sacrifice for their nation?

16



Interjection Com:  If you go to the Internation Labour Organization laws they say you can only be retired  from  your  job  on

medical grounds if because  of that  disease  you  can  no  longer  perfom.  Now  if  people  can  still  perform,  you  will  be  creating

another problem in this country of getting people out of employment.

Paul Mkulima:  That is where I was coming to. I was saying, any public leader  should have medical examination, and if found

suffering from a terminal disease which will not, because the medics do understand this which will not and I quote this,  ̀ will not

take him for the next four years in Parliament which I am suggesting, then that is the time he should not be allowed. If however it

is a slow process thing like cancer which can take him twenty years than I have no objection to that.

Interjection Com. When is this examination taken?

Paul Mkulima: Before and I mean before three months.

Interjection. Com:  Before what?

Paul Mkulima: Before elections.

Interjection.  Com:    Before elections? So are  you telling us all people  who are  aspiring  for  parliamentary  seats  must  go  for

medical examination?

Paul Mkulima:  That is what I am saying and it is my suggestion. That is what I am saying together with civic, any-body who is

going for public office should undergo medical examination and if found to be having terminal disease,  he should be disqualified,

particularly a terminal disease which cannot last him four years which I am suggesting the parliament should take.

Interjection Com.    But let me ask you a question; if somebody is examined and is found  to  be  of  sound  mind,  really  what

about somebody who is having other diseases  in the body which can actually cause termination  of,  like  even  malaria  is  not  a

terminal disease but it can kill?

Paul Mkulima: But it is treatable. You can treat malaria – you see! I wish to answer any other question you have.

Com. Phoebe Asiyo:  You have  done  very  well  answering  all  those  questions.  Yes  Bwana  Mkulima.  Can  we  now  have…

please go and register your name and if you have written anything, it is now our property. Bwana Joseph Katiku, Joseph Katiku

please take your seat. We give you five minutes. We want you to give us time for asking you some questions so that we know

in details what your recommendations trully are. 
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Joseph Katiku: Asante sana Mwenyekiti, Commissioner na officials na wananchi. Maoni yangu…

Interjection. Com. Phoebe: Majina yako kwanza.

Joseph Kitiku: Majina yangu ni Joseph MwithIa Mulua Katiku, businessman Matuu. Yangu itakuwa machache sana

. 

Kuhusu political parties, let there as many political parties as needed lakini baada  ya election, kutakuwa na ile political party ile

itashika usukani,  ile itakuwa rulling party,  na kutakuwa na ile ingine ambayo itakuwa official opposition party ambayo itakuwa

namba mbili ya hiyo. Let other parties be dissolved for that time of parliament ili kuwe na parties mbili. 

Ile ingine ni kujiandikisha kuwa candidate katika any political party ama kuenda kwa bunge. Kuwe na wale ambao wanakuwa

sponsored by the parties, na kuwe na independent candidates, hata akiwa sio sponsored by any party.  Bila ya hiyo nitarudia ile

ya kwanza ya kumaliza vile vyama vingine ambavyo havikupata namba mbili ama havikupata official opposition.  Wale members

wa  vile  vyama  vingine  ambavyo  vitakuwa  dissolved  wapewe  nafasi  ya  kuingia  either  in  the  rulling  party  or  in  the  official

opposition party.

 Interjection Com. Phoebe Asiyo:  Those who are elected from other parties

Joseph  Kaliku:  Those  who  are  elected  from  other  parties  wapewe  nafasi  waingie  katika  either  rulling  party  or  official

opposition party. 

Political parties viwe vyama vya kushughulikia development ya siasa. 

Ile ingine ni kuna Commissions ambazo zimechaguliwa na President wakati ambao anataka kitu fulani kishughulikiwe, kiangaliwe

anachagua  Commission  anasema  hawa  waangalie  kitu  fulani.  Kama  inawezekana,  kuwe  na  independent  body  ya  kuchagua

hawa ma-Commissioners, lakini sio President. Kwa upande ya Commissioners nitafika hapo.

 Ile ingine ni kwa upande wa corruption, hili neno corruption,  imeenda sana hata ikaingia kwa damu, sijui tutatafuta njia gani ya

kuiondoa. Nataka kupendekeza kama inawezekana katika kila government office, kuwe na mtu ambaye yuko concerned kwa

hiyo office giving  any  name  iwe  ya  supritendent  au  what,  lakini  awe  anahusika  na  yale  ambayo  yanaendelea  kwa  hiyo  ofisi.

Kama  ni  ku-attend  wananchi,  unajua  wananchi  wengine  wanatoka  hapa  katika  reserve  wanaenda  Nairobi,  hata  pengine

hawajafika Nairobi anaonyeshwa ofisi ile ambaye anaenda.  Akifika huko ni kuangalia hajui atapita  njia gani, hajui ataona nani,

hajui  ni  nani  atamshughulikia,  na  pengine  that  is  where  people  are  ruined.  Kwa  hivyo  kama  tutakuwa  na  huyu  mtu  ambaye

anashughulika juu ya ofisi hiyo, apange mpango, mtu akiingia hata akiwa ni mgeni, hata ikiwa ni kuchukua namba huko achukue
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namba  na  iwe  moja  tu  kwa  siku  hiyo.  Mwishowe  aangalie  zile  namba  alipanga  asubuhi  zote  zilikuwa  attended,  ili  kila  mtu

ashughulikiwe.

 Kwa upande wa police,  hiyo corruption kwa upande ya polisi,  ningeonelea kuwe na kikosi kingine kimoja kinashughulika juu

ya corruption.  Muweke kikosi kiwe quite independet  kisiwe under the Commissioner of the police kiwe  independent.  Asante

sana, maoni yangu itafika hapo.

Com. Pastor Ayonga:  Bwana Joseph, umesema hivi vyama kama vile kile kimeshinda ambaye ni rulling party,  na kile kingine

ambacho kilikaribia opposition party, hivyo viwili viwachwe tu ndiyo, vyama lakini vingine vyote viwe dissolved na parliament? 

Joseph Kiliku:  Wakati huo

Interjection Com. Pastor Ayonga:  Viwe dissolved na parliament wakati huo ili  watu hawa wapewe nafasi ya kuingia vyama

vingine vyote?

Joseph kiliku: Hapana vile…

Interjection Com. Waingie kwa rulling.

Joseph Kiliku: Waingie kwa vile vyama viwili vimebaki.

Com. Rulling party.

Joseph Kiliku: Rulling party ama official opposition party.

Com. Au tupewe nini, kwa hivyo vyama viwili? Nani anayewapa hii nafasi ya kufanya hizo je si umeua mawazo ya watu,  kuwa

na party yao kila chama kina mambo yake? Hii siitakuwa kama ni lazima, unalazimisha watu? Utafanyaje mtu  ambaye  aliingia

parliament as an independed person? Which you have recommended kwamba watu wanaweza kwenda bungeni as independent

without going there and pass… sasa hawa  watu wakiingia huko tena unawaambia ingia hapa ingia hapa sasa  hiyo ni mambo ya

namna gani?

Interjection Com. Phoebe Asiyo:  Kabla  hujajibu hapo,  pia mimi niweke yangu, Kama  tuandike  kwa  Katiba  vile  umesema

halafu wale ambao wametoka kwa party ndogo ndogo waingie kwa opposition wote,  washinde ile party ilipata rulling party,  je

hiyo opposition party mara itakuwa na wabunge wengi ndiyo sasa itakuwa rulling party au itakuwa namna gani? Utangoja ingine

kabla hujajibu hiyo.
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Interjection Com.    Infact ile mama unasema, kuna wale wametuambia tuwe na ofisi ya Prime Minister.  Huyo Prime Minister

achaguliwe na ile chama yenye iko na wabunge wengi. Sasa ukisema ibaki mbili na wale walikuwa kwa vya ingine ndogo ndogo

waende kwa hiyo official opposition party hata sasa  imekuwa na viti mingi kushinda rulling party itakuwa namna gani?  Ya  pili

vile unasema ni kama baada ya hiyo miaka tano zile parties  that were dissolved returned saa  zinaweza kuwa ile kura itapingwa

tena.  Wakenya wanalilia level playing ground. Sasa  hapa utakuwa unasema  vyama  viwili  vimekuwa  na  five  years  to  organize

themselves na zingine mulikuwa mumewazuia ku-organise,  kura ikifika ndio unaambia okay now you can try to organize. They

will complain of discrimination, of lack of level playing ground. 

Interjection  Com.  Phoebe  Asiyo:  Kuna  ile  kiwango  ambayo  President  anachaguliwa  nayo,  yaani  ile  majority.  Unajua

President  anachaguliwa na ile majority ndio awe the President.  Hiyo amesha-  pita  na  tayari  ameshakuwa  President.  Kama  ni

Prime Minister,  ameshachaguliwa.  Wakati  huu  serikali  imeingia  katika  function  ndio  ninasema  vile  vyama  vingine  vyote  viwe

dissolved, ili serikali ibaki tu na official opposition.  Wale wengine ambao wamechaguliwa hata wale wameingia bunge wakiwa

independent waingie katika any party they need, hata ikiwa ni official opposition rulling party.

Interjection. Com: Lakini umeulizwa swali kwamba hawa wote wakienda opposition party halafu opposition itakuwa na watu

wengi kuliko the rulling party, sasa unafanya aje in that case? 

Joseph Kiliku: Si hata sasa iko namna hiyo.

Interjection. Com:  Si hiyo umependua?

Joseph Kiliku: Si hata wakati huu iko namna hiyo, kwa sababu tukiangalia zile kura President  alienda nazo ni chache,  si kama

zile za opposition. Kwa hivyo he is governed by the law. 

Com.    Okay ile ingine niliuliza, about  baada  ya five years  you go back  to (inaudible)---------  being neglected they  were  not

given time adequate to organize while others have a whole five years.

Joseph Kiliku: After five years  or  after any time given kuwe na wakati  ambao watu wanapewa nafasi ya either to form their

parties or waingie katika zile party ziko or waende parliament wakiwa independent.

Com.  Phoebe  Asiyo:  Swali  ya  mwisho,  niulize  swali  ya  mwisho.  Umetuambia  kwamba  kuwe  na  nafasi  ya  independent

candidate  kwa  council,  kwa  parliament  na  kwa  President.  Tuseme  mimi  kama  sina  enyewe  msimamo  kama  independent

candidate  ya  President,  na  Wanakenya  waangalie  na  waseme  wacheni  tuchague  huyu  mwanamke  kwa  maana  wanawake

hawana mambo mengi. Tumetosheka wanichagua na mimi siko na party. Hii ni independent. Nitatengeneza serikali na nani?
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Joseph Kiliku:   Hapo Bi Mwenyekiti  iko mahali niliwachia kidogo,  wale independent candidates  wasipewe nafasi ya  kufight

for presidency.

Com. Phoebe Asiyo: Kwa hivyo sasa wanakuwa independent kwa kitu gani?

Joseph Kiliku: Ya parliament.

Com. Phoebe Asiyo: Peke yake?

Joseph Kiliku:  Yes 

Com.  Phoebe  Asiyo:   Mbona  munatoa  descrimination  kwa  upande  ya  presidency  kwa  watu  wa  Kenya  na  munawapatia

wanabunge na ma Councilors?

Joseph Kiliku: Si kuna ile number mtu anapewa akitaka kuwa President.  Anapewa awe na supporters  kiasi fulani, na ukiwa

independed hatujui supporters wako ni wangapi.

Com.  Phoebe  Asiyo:   Kwa  hivyo  hataki  independent  candidates  wenzetu  waende  atafute  surportes  wake.

(Inaudible)-------------

Joseph Kiliku:   Hiyo itakuwa tu apewe nafasi ya (inaudible)------------  supporters  wake,  ni  wa  kumsurport,  kusurport  the

independent nafasi ya kwenda parliament.

Interjection  Com:  Mimi  niko  na  swali  moja,  unasema  askari  watengeneze  wa  kufight  corruption  na  wasiwe  chini  ya

Commissioner  wa  police,  wawe  independed  sasa  kwanini  unawaita  police  na  hawatakiwi  kuwa  chini  ya  Commissioner  wa

police?

Joseph Kiliku: Sikuwaita polisi.

Interjection Com: Uliwaita polisi. 

Joseph Kiliku: Nilisema ni 

Interjection  Com:  Ulisema,  let  me  quote  you,  “we  should  have  what  we  call  an  independent  police  but  under  the

Commissioner of police”.
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Joseph Kiliku: (inaudible)

Com….   Okay tell me what you want.

Joseph Kiliku: It should be an organization, give it any name.

Interjection Com…. Okay, not police.

Joseph Kiliku: Not police. Thank you.

Com. Phoebe Asiyo:   Asante sana Joseph.  Sasa  Bwana  Mulu  Njonjo  unaweza  kuja,  lakini  Joseph  kabla  hujaondoka  kwa

meza, nenda pale uandike register.  Muli Njonjo,  your name, tafadhali uonge na mashini ishike sauti yako,  eleza jina  lako  hata

kama tumeandika.

Morris  Muli  Ndilo:  Mimi naitwa Morris  Muli Ndilo.  Nimekuja hapa kwa sababu  Constitution  hii  iko  ni  mbaya,  itupwe  nje

tupate ingine hii ingine itakayokuja nitaingiza kwa njia yangu. Mwaka wa sabini tulikuwa na County Councils ambazo Chairman

alisimamia County Council hizi Zote Ukambani. 

Barabara zote silikuwa nzuri sana, tulitengeneza wenyewe hapa tukiwa mkubwa wetu ni Chairman wa Council na mdogo wake

ni Councillor, na hakukuwa na corruption.  Seventy-one,  corruption ikaingia kwa sababu serikali ilichukua mamlaka ya Council

na ikapeleka Central  Government.Wakatoa mfanya-kazi  kule  nje  aletwe  Machakos  au  Baringo  au  Embu  kama  ilivyo  kuwa,

anamulete kuangalia kazi ya  County  Council  na  yeye  alikuja  na  corruption.  Wale  walio-  kuwa  katika  Council  hapo  mbeleni

hawakuwa na corruption, so ukifanya kazi kwao unaogopa. 

Interjection. Com. Phoebe   Asiyo: Sasa ungependekeza namna gani?

Mirris Muli Ndolo: Ninapendekeza county council ijisimamie kabisa kuliko kama ilivyo ambapo Local Authority tumejitenga

kutoka Central Government tukae independent kabisa. 

Interjection. Com. Phoebe Asiyo: Songa hapa mbele.

Milisi  Mulindo:  Kwa  sababu  mimi  niliona  na  macho  yangu  wakati  huo.  Kazi  ilikuwa  ikifanywa  kwa  barabara  na  watu

walikuwa wakiandikwa evening. Mile kumi munaandikwa watu wa area  hiyo munafanya kazi na vijiko unarudisha barabara  na

unapata  kitu.  Hivi  hivi  mpaka  barabara  zikawa  nzuri.  Sasa  Central  Government  ilipochukua  mamlaka  ya  County  Council
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kutumika  kwa  Central  Government  Ministry  of  Works  ikaingia  (inaudible)---County  Council,  corruption  ikaingia.  Wakatoa

wale watu wa kufanya kazi ya mkono katika barabara wakaletacontructor

Interjection. Com. Phoebe Asiyo: Kwa hivyo unapendekeza vile umesema ya council…? 

Milisi Mulindo:  Ndio.

Com. Phoebe Asiyo:  Haya kitu ingine mzee.

Milisi  Mulindo:   Hiyo mumekubali hiyo yangu? Sasa  hapana tembea sababu hii corruption haitakuja  tena  watakuja  kuchua,

engeneer toka  Embu anakuja kuangalia kazi ya Machakos  kazi  ya  barabara  na  anachukua  hiyo  pesa  ambayo  ilikuwa  katika

treasury anakwenda  naye.  Watu  wanabaki  bila  kitu.  Na  watu  wanaandikwa  na  Concil  wanazaliwa  Ukambani  hapa,  watoto

mpaka std eight wanaanguka.

Interjection Com. Phoebe Asiyo: Wanakaa bure

Mulisi  Mulindo:  Mwaka  mwingine  wanaanguka  wanakaa  bure  hakuna  kazi  wafanya  ya  mkono  hakuna  kazi  mtu  mmoja

nakuja chukua  hiyo  contract  au  pengine  anachukua  hiyo  pesa  anakwenda  nayo.  Rudisha  County  Council  kama  ilivyo-kuwa

zamani

Com. Phoebe Asiyo: Okay asante.

Muliso Mulindo:  Hiyo ni moja.

Com. Phoebe Asiyo: Hiyo ni moja.

Muliso Mulindo: Ya pili, (inaudible)-------- state iondoke katika land au state land ikae kama ilivyo, si kuwa ya government,

sababu government huja na kwenda. Ikiweko hiyo government inachukua ile land inakula.

Hapa tuna sehemu yetu hapa. Kisimani hapa, naitwa kwa Mayouth, hiyo ilikuwa zamani ya state

Interjection Com: Sasa.

Muliso  mulindo:  Na  sasa  ilipochukuliwa  na  government,  government  inagawa  mmoja  mia  mbili,  mia  tano,  mia  sita,  na  sisi

tunakaa hapa bure hatuna hata…we are  too densed.    Hapa tunasumbuka na watoto  wetu huyu tisa huyo na nane.  Wangetoa

hawa  watoto  waongeze  wapate  sehemu  huko  eka  tano,  eka  tatu  eka,  watoto  wakae  huko.  Sasa  watoto  wanaka  bure
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(inaudible)-------------  watu  wanakufa  (inaudible)----------  sisi  tunawachwa  bila  kitu  land,  upande  wetu  mimi  nasema

sizungumzi  habari  ya  huko  Nyeri  hapa  kwetu  tumepata  taabu  hiyo.  Kama  land  inge  wachwa  tulime  huko  communial  tupate

chakula  tuweze  kujizaidia  sababu  hapa  kuna  mito  miwili  maji  (inaudible)--------kwa  hivyo  hiyo  area  yote  tupate  walime

communal watu wapate chakula ya kujizaidia upande huu. La sivyo wakatekate vipandepande watoto wapate. Asante sana. 

Com. Phoebe Asiyo:  Tuko na maswali ambayo tunataka kukuuliza. Hii udongo ambayo ilichuliwa na serikali,  ikapeanwa kwa

watu wengine, watu hapa wakiachwa bila hiyo mashamba, tufanye naman gani kwa Katiba mpya? Eleza tu,  sisi tunataka kujua

ukweli iliyo kwa roho yako na roho ya watu hapa, unafikiri wangependekeza namna gani?

Mulisi  Mulindo:   (inaudible)----------  ingekuwa  namna  hii,  hiyo  sehemu  ingekaa  hivyo  hivyo  ya  state.  Serikali  hii  ambayo

itakwenda iache hiyo land hapo halafu tuendelee (inaudible)------------- kama sivyo, hiyo sehemu ikatwe katwe wape watu wa

area hii eka tano tano.

 

Interjection. Com. Phoebe Asiyo: Na wale walikuwa wamepewa tuwapeleke wapi?

Mulisi Mulindo:  Wapewe tano hiyo ingine tupewe sisi. Kwa nini anapewa mia moja, au mia mbili?

Interjection. Com. Phoebe Asiyo:  Wanyang’anywe irudishwe kwa wananchi wa..

Mulisi Mulindo: Wanyang’anywe irudishwe kwa sisi halafu tupatiwe kidogo kidogo

Com…   Na  mzee  umeeleza  kwamba  around  ninenteen  seventy/seventy-one  ndio  mamlaka  ilitolewa  kwa  Local  Authorities

ikapelekwa  Cetral  Government,  ndio  ikalete  corruption.  Unasema  turudi  katika  ile  hali,  lakini  kuna  wengine  wanasema,

nakubaliana na vile unasema, lakini kuna wengine wanasema wakati  walitoa  hii  nguvu  wakarudisha  kwa  Central  Government

tena  wakaleta  kitu  ingine  iliitwa  Ndegwa  Commission  ikaja  kusema  wafanyikazi  wa  serikali  wanaweza  fanya  biashara,  ndio

walianza  kuchukua  hizi  macontract  unasema  zinapeanwa  na  Public  Works,  ndio  corruption  ikaendelea  kabisa.  Hiyo  nayo

tufanye naman gani?

Mulisi  Mulindo:  Hiyo  Bwana  Commissioner  itupwe,  turudishiwe  barabara  watoto  wetu  ambao  wamemaliza  std  eight  na

hawana kazi wanafanya, warudishwe wafanye kazi hiyo na mkono na kijiko, tutapata faida.

Com.   Swali ni kwamba, Ndegwa Commission… unajua kama hatujafika seventy sheria ilikuwa inasema ukiwa mfanyikazi wa

serikali,  huwezi  kuruhusiwa  kufanya  tena  biashara.  Lakini  walipoleta  Ndegwa  Commission,  na  wewe  ni  mzee  nataka  ueleze

hawa wenye  bado  hawajakuwa  wazee  hawajui,  Ndegwa  Commission,  sijui  ilikuwa  nineteen  seventy-two  ama  seventt  -one,

ndio ilichunguza maneno ikasema hapana,  wafanyi-kazi waruhusiwe tu kufanya biashara.  Ndio unapata mtu amekaa kwa ofisi,
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yeye ndiye anaitisha tender  kutoka kwa contructor,  yeye ndiye ataangalia ni tender  gani mzuri halafu mwishowe anachagua hii

kampuni, na kumbe anachagua kampuni yake.  Tena yeye ndiye ataletewa invoice na  yeye ndiye ataapprove  this  bill  is  okay.

Hiyo tufanye namna gani?

Mlisi  Mulindo:   Hiyo  iko  upande  ya  hiyo  Constitution  yako,  na  hiyo  Constitution  tunatafuta  itupwe.  Hiyo  Commission  ya

Ndegwa hiyo, hiyo ambayo imefanya wewe uwe hapa na mimi niko hapa,  tutupe hiyo Ndegwa Commission na hiyo takataka

itoke  hii  yetu  iingie.  Kama  munavyo  panga  muende  huko  ikawa  hivyo  turudiwe  tupate  County  Council  yetu  watoto  wetu

wafanye kazi.

Com.  Phoebe  Asiyo:  Weka  sahihi  kabisa  mzee  ndio  tujue  hiyo  fikira  ni  yako.  Asante  sana  asante  sana  mzee  kwa  maoni

timamu kabisa. Itasaidia sisi kuandika Katiba kamilifu ya Wanakenya. Ruth Betty? Ruth Betty yuko?

Ruth Betty:  Ako.

Com. Phoebe  Asiyo: Ndiyo tafadhali kaa pale uongee na sisi

Com Phoebe Asiyo:  Mtu ataandika jina halafu (inaudible)---------------- Ruth (?) 

END

Ruth Mbeti:  Ni hivyo.

Com Phoebe Asiyo:  Ni hivyo,

Ruth Mbeti:  Eeh.

Com Phoebe Asiyo:  Asante.

Ruth Mbeti:  Mwi aseo mbaito?

Audience:  Twi aseo.

Ruth Mbeti:  Ninena Kikamba.

Com Phoebe Asiyo:  Lakini useme jina lako, na halafu huyu msichana anakaa karibu na wewe atafsiri.   Lakini kwa vile wewe

ni mtu wa biashara,  ungeongea kwa Kiswahili              (inaudible) maana wale watakuja kusikia hii  watasikiliza  kupitia  kwa

mdomo  wa  yule  anatafusiri  na  pengine  mambo  mengine  unataka  kuhimiza  sana  yanaweza  kupotea  kati  kati  hapo.   Lakini
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ukitaka kuongea Kikamba ni sawa tu.

Ruth Mbeti:  Ninena Kikamba.  Niasya yakwa ya mbee ni ndaiya kwa atongoi ma chathi kii.  

Com Phoebe Asiyo:  Toa jina kwanza.

Ruth Mbeti:  Ninaitwa Ruth Mbeti.  Uumisyo wa Aka.

Translator:  Kwa jina ninaitwa Ruth Mbeti, mimi ni mfanyi biashara.

Ruth Mbeti:  Niasya thina ula utwetie vaa kana utukomanetye ni wa kwaka nzia ito. 

Translator:  Nafikiria yale yametuleta pamoja siku ya leo ni ya kujenga nchi yetu.

Ruth Mbeti:  Twina thina mwingi muno nthini ya biasala.

Translator:  Tuko na shida nyingi katika biashara zetu.

Ruth Mbeti:  Biasala nisya thukie na tiyese syathukile kuma va, kuma yulu biasala nisyanangekie.

Translator:  Biashara zetu zimekuwa mbaya, hatuelewi, zimekuwa mbaya kwa sababu gani, lakini tunafikiri kutoka juu mpaka

chini biashara zote zimeenda chini.

Ruth  Mbeti:  Ninena  ndolaumu  mundu  nginena  ula  wambelelye  nundu  nai  kwo  kiambelelya  na  kuvika  umunthi  no

nene undu kwendete.

Translator:  Nitaongea bila kumlaumu mtu yeyote kwa maana nimeona yalivyoanza na vile tunavyo endelea.

Ruth Mbeti:  Biasala sito nisyathukie nundu wa kuvulanwa  mundu ula ukuta sukali nowe ukuta mbemba na mboso.

Translator:  Biashara zimekuwa mbaya kwa maana wale ambao wanauza vitu kama sukari ndio wale wale wanenda kuuza vitu

kama mahindi na maharagwe.

Ruth Mbeti:  Tene ninoonaa kwae andu makuthosya sukale na kwai andu ma kuthosya mbemba.

Translator:  Hapo zamani kulikuwa kuna tofauti katika wale walikuwa wanauza bidha mbali mbali.  

Ruth Mbeti:  Na ila biasala yavulanilwe niwo yanangekie.

Translator:  Kwa hivyo biashara imeaharibiwa ni huu uchanganyaji.

Ruth  Mbeti:   Ithye  twenda  maendeo  ma  undu  kwendete  tusovewe  muvangu  wa  mundu  wa  mbemba  ndatontha
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kuthosya ngua na ndatuntha kuthosya sukali.

Translator:  Sisi kwa maoni yetu tunataka tuwe na mpango mwema kwanzia sasa  iwe ati wale wanauza kwa mfano mahindi,

sio hao tena ndio wanauza nguo au sukari.

Ruth Mbeti:  Ningwikwatya kana ivinda yee twe yu kila mundu uu ngunena nukuwewa na niwo kwilye.

Translator:  Ni matumaini yangu kwamba kwa wakati huu, yale ambayo ninaongea mmeyaona na ndivyo kulivyo.

Ruth  Mbeti:  Nitukwenda  tuvangiwe  muvango  wa  kuvathokania  na  kuiyekewa  selia  tondu  kwailye  tene.   Ninonaa

kana kwi andu maendaa maisisya ndukani mundu kila ukuthosya.

Translator:  Ningependekeza kuwekwa sheria,  kuwe kama vile zamani kulikuwa.  Kuna wale inspectors  walikuwa wanakuja

round wakiangalia kwa maduka kunauzwa vitu gani.

Ruth Mbeti:  Niasya kwaendea uu kukembwa kwii kuseo.

Translator:  Ni matumaini yangu kukiwa hivyo, maisha itakuwa afadhali.

Ruth  Mbeti:   Muiyandika  Katiba  muiandika  Katiba  kekwasya  ithye  rais  ivinda  yee  twiavinthiea  na  nitukwenda

utethyo kuma kwa silikale.

Translator:  Mkiandika Katiba,  muandike  ile  inasema  kwamba  sisi  kama  raia  tumefinyiliwana  tunataka  usaidizi  kutoka  kwa

Serikali.

Ruth Mbeti: Niasya vala vangi ndontha kunena yulu wa ngali, 

Translator:  Yale mengine ambayo ningependa kusema ni kuhusu magari…

Ruth  Mbeti:  Ithye  ando  a  biasala  nitwavinthewe  na  ngaliko  ikweitwa  andu  ala  aini  nimanengiwe  vintha  wesa

kwithiwa nimo mena mitokaa ila itontha kuthukuma kuu kwito naito twikale nthi. 

Translator:   Sisi  kama  wafanyibiahsara  tumefinyiliwa  na  kuona  kwamba  wageni,  yaani  wale  watu  wametoka  nje  ndio

wamekuja na ni kama ndio wamepewa ruhusa au nafasi ya kufanya biashara,  wakawa kwamba ndio wako na magari ambayo

sisi hutumia kufanyia biashara zetu.

Ruth Mbeti: Niasya  ndinena  oo ta  raia  nimwewa  ula  ngunena.   Ninisi  kana  ou nimwesi  kana  ni  wo  na  kava  kuweta

kuliko kuvindya. 

Translator:  Natumaini kwamba nkiongea hivi, sisi kama raia,  mnajua  na  mnayaona  na  mnaelewa,  ni  afadhali  tuseme  kuliko

tunyamaze.

Ruth Mbeti: Niasya  vala  vangi  ndotha  kuelesya  embwa  ni  tulandi  voti  twaumela  vandu,  mwatiliko  ula  twathukumaa
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undu twathukumaa tene, nitwasiewe mawia moswa ni andu asu aini. 

Translator:  anasema kwamba biashara ama kazi nyingi zimechukuliwa na wageni, watu kutoka nje ya Kenya.

Ruth  Mbeti: Niasya  ona  andu  ala  ma  masini  ala  mathia  mitu  yu,  mimwavindisye.   Maitontha  kwimbwa  nakwatia

miao.  Matheasya leu wito oo ila menda. 

Translator:  Kuna ile shida ya watu wenye machines kama wale millers, wanatunyanyasa ni kama wananunua bidhaa zetu kwa

ikle bei hao wenyewe hufikiria.

Ruth Mbeti: Kila kingi ndontha kuweta, 

Translator:  Lile lingine ningependa kusema,

Ruth Mbeti:  Ni yulu wa tavia ya Kikamba.

Translator:  Ni juu ya mila na destri za Wakamba.

Ruth Mbeti: Mwitu ni wendeka ni mwanake, 

Translator:  Kwamba msichana na kijana wakitaka kuoana…

Ruth Mbeti:  Nikwaendawa kwa ithe.

Translator:  Wazazi walikuwa wanatembelea boma ya msichana.

Ruth Mbeti:  Na makai makewana.

Translator:  Na wakasikilizana na wale wazazi.

Ruth Mbeti:  Na makatwa mbui itatu.

Translator:  ndipo walipokuwa wakipelekwa mbuzi tatu.

Ruth Mbeti:  Na isu mbui itatu syatwawa kuyuawa imwe.

Translator:  Moja ilikuwa ni ya kuliwa ama ilikuwa ina chinjwa.

Ruth Mbeti: Niyo yai mbete ya Kikamba. 

Translator:  Hiyo ndiyo ilikuwa the sign of marriage. Ishara ya ndoa ya Kikamba.

Ruth Mbeti:  Noomunthi, syindo isu nisyekiwe ithika.

Translator:  Na kwa leo mambo yale yametupiliwa mbali
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Ruth Mbeti:  Mekiana mbete metiania nziani kula makomaneiye.

Translator:  Watu wanapooana wanaachania tu kwa njia kule walikutana.

Ruth Mbeti:  Nikukwenda ka mwiao.

Translator:  Kuna hitajika sheria.

Ruth Mbeti: Embwa niwatheiwe na niwasya syana, 

Translator:  Kama msichana ameolewa na amezaa watoto,

Ruth Mbeti:  ni sya musye usu.

Translator:  Hao watoto ni wa ile boma.

Ruth Mbeti: Unawatanisya na mukau syana isu ni sya musye usu.

Translator:  Hata kama atakuwa ameachana na bwana yake, watoto wamezaliwa na ni wa ile boma ya bwana.

Ruth Mbeti:  Na isu niyo selia ya Kikamba.

Translator:  Na hiyo ndio sheria ya Kikamba.

Ruth Mbeti:  Niasya  nginena  ou ninenea  ngaliko  ya  iveti  na  etu  onenyu  aume  nimwatwekie  kwiyaiyawa  ni  iveti  ati

nundu nimusomu mundu ula utemusomu ndewiani.

Translator:  Na  nikiongea vile, ni matumaini yangu kwamba ninaongea kwa niaba ya wanawake,  wasichana  kwa  wanawake

wakubwa, na pia kwa wanaume.  Kwa maana shida zimetokea nyingi katika maboma.

Ruth Mbeti: Ndeto  syakwa  niasya  nye  sye  sya kunena  undu  Katiba  itontha  kuseovwa  nikana  tukekala  mwikalele  ula

twekalaa. 

Translator:  Maoni  yangu  yalikuwa  yanalenga  kutengeneza  Katiba  inayoweza  kutukalisha  kama  vile  tulikuwa  tunakaa  hapo

zamani.

Ruth Mbeti:  Ni vika vau, ndina ndeto nthingi embwa ni iswali ngukulwa nikulwe nikana nisungea.

Translator:  Nitakomea hapo, sina maneno mengi na kama ni maswali niko tayari.

Com Phoebe Asiyo:  Asante sana mama kwa maoni yako juu ya utengenezaji wa Katiba mpya, nitauliza ma-Commissioners

kama wana maswali wanataka kukuuliza kabla hajajiandikisha kwa register.

Com  Mutakha  Kangu:   Mama  unasema  watu  wa  nje  wameruhusiwa  kuchukua  biashara  kutoka  kwa  watu  wetu,  hiyo
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unasema tufanye namna gani?

Ruth Mbeti:  Nenda andu ma kanzo  ma nchi  ino ma Kenya  manengwe  uwezo,  kava  andu  asu eu makaumasya  uwezo

kuu kwa mundu mwio.

Translator:  Ningependa wananchi wa Kenya wapewe nafasi ya kwanza.  Wawe na uwezo wa kushughulikia biashara.

Com Pastor Zablon Ayonga:  uliposema watu wa nje, ulimaanisha nini mama?

Ruth Mbeti:  Ndinena uu ninenaa andu ma nza ni andu aa anene ma kuma nza matema ma kuu kwito.

Translator:  Anaongea juu ya Wahindi na Waarabu.

Com Dr.  Maranga:  Swali langu ni kuhusu ndoa ya Kikamba.   Walikuwa  wanatoa  mbuzi  tatu  na  unajua  siku  hizi  kuna  hizi

ndoa za  kikanisa.   Sasa  ninauliza,  tutafanyaje?   Unataka  watu  wawe  wanafanya  ndoa  ya  Kikamba  watupilie  mbali  ndoa  za

kikanisa ama ninnamna gani unasema?

Com Phoebe Asiyo:  Na  kabla huja jibu hilo, ningependa kuongeza swali lingine linafanana na  hilo  tena.   Je  ungependekeza

kwamba  marriages  zote  kwa  maana  Waafrika  wengi  wanaolewa  kama  vile  Wakamba  wanaoa,  sio  wengi  sana  wanaenda

kanisani.  Wanafanya tu ile ya kienyeji halafau inaishia hapo,  lakini hakuna barua ya kuonyesha kama mtu ameolewa.   Pengine

hizo mbuzi tatu zinaweza kuonyesha.  Je ingekuwa vizuri kwa wakati huu, kwa vizazi vijavyo kwamba tungepeana certificate ya

registration of marriage kwa kila mtu Kenya ambaye anaolewa hata kama ni ya kienyeji?

Ruth Mbeti:  Niasya          (iaudible)  niweta  isu niyo  kithio  kila  cha Kikamba  na Kikamba  ni  muAflika  yote.   Lakini

memina kwika uu na maithi kanisane.

Translator:  Amekubaliana na Com Asiyo kwamba,  kama ni ndoa hata kama zimefanywa na mila za  Kiafrika  watu  waweze

kupewa certificates za kuonyesha kwamba hizo ndoa ni halali.

Com  Phoebe  Asiyo:  Asante  sana  mama,  tumeshukuru.   Sasa  tunamwita  Gladys  Kinyanjui,  hebu  fika  hapa  mbele  ukae.

Gladys yuko?  Tafadhali sasa tupate Bwana Daniel Mutisya, uje hapa mbele uongee na sisi kwa dakika tano,  na ueleze dhahiri

vile ungependa Katiba mpya ya Kenya iandikwe.

Daniel  Mutisya:  Kwanza  ningependa  kuwashukuru  wageni  na  wote  waliofika.   Kwa  majina  ni  Daniel  Mutisya,  mimi  ni

Mkulima.   Maoni  yangu  ni  kuhusu  survey.   Mara  nyingi  survey  inakuja  halafu  inaenda.   Tuseme  shamba  lako  limefanyiwa

survey,  unakaa  muda  mrefu,  halafu  pengine  wewe  ni  mzee  na  hilo  shamba  liko  kwa  jina  lako.   Baada  ya  miaka  kumi  hivi

unapata  kuwa  uko  na  watoto  watano  hivi  wamekuwa  wazima  na  sasa  unataka  kuwagawia  shamba  na  kila  mmoja  anataka

umpatie number yake.   Inakuwa ni shida,  unapata inakugharimu pesa  nyingi sana kenda kuwachukua watu  wa  survey  kutoka
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mbali, waje kugawanya hilo shamba.

Kwa hivyo ningeonelea, baada  ya miaka kama mitano au kumi kwa sababu itagharimu Serikali kitu kikubwa,  baada  ya miaka

kama kumi tuwe tunafanyiwa survey tena kila mahali, ili tupunguze hasara  mingi.  Kwa sababu unapata kwenda kuwachukuwa

hao watu wa survey inagharimu pesa nyingi kuliko ile unaweza kwenda kununua shamba lingine.

Lile  lingine  ni  wakati  wa  uchaguzi.   Maoni  yangu  ni  kuwa,  ningeonelea  uchaguzi  uwe  unafanywa  siku  tofauti.   Siku  ya

kumchagua Rais iwe tofauti na siku ya kumchagua aitha Mbunge au Councillor kwa sababu,  unapata kama Rais ako na nguvu

nyingi na ni wa chama fulani, anafanya achukue Councillor anaingia kwa hiyo na pengine Councillor ni wa chama kingine.  Kwa

mfano tuseme Rais ni wa chama cha KANU,  unapata kuwa huyo Rais,  ndio hapa kwetu ana nguvu na anapendwa sana,  naye

Councillor yule tunayeona anafaa ni wa chama kingine.  

Huo uchaguzi ukifanywa siku moja,  tunaona kuwa huyu Rais atachukua Councillor kutoka kwa  chama  chake,  na  hiyo  haingii

vizuri.  Yangu ni hayo tu.

Com Phoebe Asiyo:  Asante Bwana Daniel, enda upande ule uandikishe majina yako.   Ningependa kumuuliza Tabitha Mathiu

aje.  Tabitha yuko?  Kama hayuko tutamgojea.   Ni wewe?  Haya njoo Tabitha utupatie maoni yako.   Kaa  hapo halafu ueleze

majina yako tena kikamilifu halafu tuanze.

Tabitha Mathiu:  Kwa majina ninaitwa Tabitha Mathiu na ningependa kuzungumza Kikamba.

Com Phoebe Asiyo:  Sawa, Rose unaweza kutafsiri?  

Tabitha Mathiu:  Maoni makwa niasya no mathina ma kuu kwito Yatta.

Translator (Speaking on behalf of Tabitha Mathiu):  Maoni yangu mengi ni kuhusu shinda za area hii.

Tabitha Mathiu:  Mathina ma kuu Yatta kwitu ni kiwo

Translator:  Shida yetu kubwa hapa Yatta ni maji.

Tabitha Mathiu:  Silikale Katiba ikethwe ivitokithya kiwo tusovewe tutunga muvea.

Translator:  Katiba ikiwezekana iwezeshe Serikali itutengenezee maji na tutashukuru.

Tabitha Mathiu:  Kila kingi kitu no thina wa kusakuana nundu saa ingi twithiwa tutees undu tukwika.

Translator:  Shida nyingine yetu kubwa ni juu ya uchaguzi kwa maana wakati mwingi hatujui tunavyo hitajika kufanya. 
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Tabitha Mathiu:  Na thina ula wivo sana sana ni syama mbingi nisyokie na iyauka na andu.

Translator:  Na shida ile kubwa iko ni juu ya vyama vingi ambavyo vimetokea ni vingine havina watu hata kidogo.

Tabitha  Mathiu:  Kwondu  wa  uu  ithye  wananchi  nithye  twaelwe  nikwasya  ee,  kuhusu  chama  tusakuae  mundu  ula

utontha kututethya.

Translator:  Anapendekeza kwamba sisi kama mananachi tuweze kuwa tunachagua watuu ambao wanaweza kutusaidia.

Tabitha  Mathiu:   Yaani  andu  ala  tutontha  usakuawa  wananchi  ni  mundu  ula  utontha  kututethye  na  sana  sana

tumumanthe kuma anduni ti kuma chamani.

Translator:  Sana, sana wasiwe ni watu ambao ni watu wametoka kwa vyama vya kisiasa.   She is proposing for independent

candidates.

Tabitha Mathiu:  Tumanthe mundu ula museo na ethiwa nde chamani kila tukwona na tuimutunga ii chamani.

Translator:  Tumfatute yule mtu ambaye ni mzuri hata kama hana chama cha kisiasa.

Tabitha Mathiu:  Na tumutunge chamani kila kimata.

Translator:  Ndipo tuweze kumweka kwa chama kile tunakiona kuwa kizuri. 

Tabitha Mathiu:  Silikale nitwise no ila ina musumbe,

Translator:  Serikali tunajua ni ile iko na Rais,

Tabitha Mathiu:  na nengi  naito  tweke  kumena  chama nundu  chama ti  mundu,  mundu  niwe  unenaa  chama  kinenaa.

Yaani  chama kithoka.   Yu wananchi  onamo mathuche  mundu  ula  mesi  ni  muthuku.   Ethiwa  ni  Tabitha,  Tabitha  niwe

muthoku  na tweke  kwasya  KANU  ni  nthuku  nundu  KANU  ndinenaa,  KANU  ni  chama,  ethiwa  ni  Tabitha  athukisye

chama niavetangwe u Tabitha na chama kiitiwa.

Translator:  Kama kwa mfano mtu mwenyewe ni mbaya aweze kutolewa kwa  chama  fulani  lakini  watu  wasiseme  chama  ni

kibaya kama pengine kina mtu ambaye hawamtaki.

Tabitha Mathiu:  Kwou nye ndi na undunge kila kingi aka,  ila makwetwa  ivela,  sana  sana ve  ivela  syaele  iveti  Katiba

kaisovwa  kasovwe  ve  ivela  ila  mbololo  itontha  kunewa  iveti.   Nundu  iveti  ni  iveti  sya  musye  na  ta  ivela  ta  ii  sya

macouncillor sana sana, tyo syailwe kuvotwa iveti nundu ni maundu ma nthumba.

Translator:  Anapendekeza Katiba ikiundwa, wanawake waweze kupewa nafasi za kushiriki katika siasa.   Wapewe kama ni

viti fulani kwa Councils na kwa Parliament.  

Tabitha Mathiu:  Namo  nengi  aka  kwa  Katiba  o  matavwe  iveti  nisyaiyawa  ni  aume  tweke  kwenda  kuvituka  aume
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muno sana.

Translator:  Na  wanawake  hata  kama  tunatengeneza  Katiba,  waambiwe,  wanawake  wako  chini  ya  wanaume  kwa  hivyo

wasiweze kuwa wamepita upande huo mwingine.

Tabitha Mathiu:  Nundu aume nomo matutethasya, aume matekwo  twikwo,  na ningi  ona  Mbibo nikwasya  kana  kiveti

mume wa kiveti niwe munene kwi kiveti.  Kwou aka tunenge aume maito ndaiya o Katiba kayikiwa.

Translator:  Anapendekeza wanawake wawape waume wao heshima kwa maana hata Bibilia inasema wanawake wako chini

ya wanaume.

Tabitha Mathiu:  Undu ula ungi ninawo tyo uu wa kuthosya etu ula kiveti kila  kii  vaa  chasya.   Kiveti  sana  sana mbeti

ila ya mbee ya mundu muka amanthike ni atwawa nikuthewa na mbui Kikamba.

Translator:  Anaongea tena juu ya zile mila na desturi za Wakamba especially juu ya ndoa.

Tabitha Mathiu: Kwambia mbui itatu na kuma  vau  aithi  kanisani  akekiwe  mbete.   Usu  niwe  ethiwa  atwawa  nesa  pio

undu kwaelite.  Kwou mutwano usu mwitu ula ukwenda  utwae  museo  naende  athewe  mbui  na aisyoka  aende  kanisani

ekiwe mbete, kanisani ya asyai na kanisa ya Ngai.  Mbete isu syele nisyo syithiwa sye nzeo. 

Translator:  Anapendekeza kwamba kama watu wanataka  kufunga  ndoa,  lazima  kwanza  wapitie  kwenya  mila  za  Kikamba

walipe kama mbuzi tatu halafu waweze kupatiwa ruhusa na wazazi ya kwenda kanisa, ndipo ndoa itakuwa imekamilika.

Tabitha Mathiu:  Kwou nivika vau.

Translator:  Na hayo ndio maoni yangu.

Com Phoebe Asiyo:  Haya mama.  Tafadhali andika  jina  lako  pale.   Sasa  tutamuuliza  Bwana  Patrick  Nzioka,  tafadhali  uje

hapa mbele uongee na kwanza utueleze jina lako halafu uanze maoni yako.

Patrick Nzioka:  Majina yangu ni Patrick Kyalo Nzioka.   Mimi ni mfanyi biashara hapa Matuu.  Maoni yangu nitayatoa kwa

kifupi.  

Kwanza  nitaanza  na  Presidency.   Ni  maoni  yangu  tuwe  tunachagua  President  directly  na  sio  lazima  President  awe  MP  wa

mahali fulani.  Kwa sababu ile Constitution tuko nayo  kwa  sasa,  inasema  ndio  uwe  President,  lazima  uwe  MP  mahali  fulani.

Sasa ukiangalia wale watu kama ni President ametoka mahali fulani, hao wananchi hata hawana saa  za kumfikia huyo President

na hawawakilishwi vizuri, yaani they are not well represented.

So nina suggest, President, kama ninasimama kiti cha President  niwe ninasimama na sio lazima niwe MP.   Nisimame President

na nikianguka niende nikalime huko.
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Lile lingine ni nomination of MPs na Councillors.   Ninapendekeze kama mimi nimesimama kama MP,  halafu wananchi wakose

kunichagua, ninapendekeza tuwe na Constitution… kama nilikuwa ninasimama na nimeanguka, and there is nomination, nisiwe

nominated kwa sababu saa ile unachukuwa yule mtu ambaye tumemkataa hapa, yaani yule mtu tumemwangusha ndiye anakuwa

nominated na anenda tena kuwa  cabinet  minister.   Na  hapa  chini  hakuchaguliwa  na  wananchi,  and  the  same  case  applys  to

Councillors.  

Councillors mtu akisimama ninapendekeza mtu kama ameanguka hapa chini, if there is nomination, afadhali nomination ifanyiwe

kwa mtu mwingine lakini sio kwa yule mtu aliyekuwa amesimama na ameanguka ati anakuwa nominated.

Kwa President tena, zile powers President wakati huu amepewa ni nyingi sana, so I suggest hizo powers zikuwe reduced.  Awe

akifanya makosa anaweza kupelekwa kortini.  

Ninakuja  kwa  Local  Authorities  tena,  Councillors.   Ninapendekeza  ma-Councillors  wawe  na  qualifications.   atleast  awe

amefika  O-level,  kwa  sababu  ninaamini  ministry  of  Local  Government  kama  ni  zile  circular  wanatuma  kwa  Councils,  ile

Constitution tuko nayo hapa inakubalia hawa ma-Councillor hata kama hawajasoma wanakuwa pale ndio unasikia vita kwa ma

Councils, kwa sababu tuko na watu hawajasoma hawaelewi.   So  ile circular inatoka kwa ministry wanapatiwa directives,  mtu

hawezi kuchukua asome,  mpaka aambiwe na clerk  inasema  namna  hii  hata  clerk  akimdanganya  yeye  hawezi  kujua  kwa  vile

hajui kusoma.  So nina-suggest Councillors wawe na O-level atleast  na hata MPs.   Kwa sababu tunajua kuna MPs ambao sio

wa A level kwa hivyo hata MPs, sio Councillors peke yao.  Hata MPs wawe wa O-level.

Judiciary:  Judiciary nina-suggest iwe independent, isiwe na command kutoka kwa President.  Kwa hivyo nina-suggest judiciary

iwe independent.  

Nina-suggest  wakati  wa  uchaguzi,  all  registered  parties  ziwe  zinakuwa  supported  by  the  government,  from  the  Central

Government kwa sababu sisi wote ni tax payers.   Kwa hivyo wakati  wa uchaguzi, nina-suggest  all  parties,  registered  parties,

kama ni candidates, Councillors, MPs wawe wanakuwa supported by the government lakini sio Serikali iwe ina support  chama

kile kinatawala kama vile KANU.  Saa hii uchaguzi ukiwa unafanyika, kwa sababu KANU ndio inatawala ati wale Councillors

na MPs wanasismama kwa KANU wanakuwa supported by the goverement, No! I am suggesting hiyo Serikali iwe ina support

hao watu wote.

La mwisho ni upande wa land. tunajua tuna land utilities kama vile kuna sehemu fulani zimetengwa na Serikali na ni za Serikali.

For example tuko na Youth Service pale, hizi lands zinaitwa za Serikali.  Kamaq Serikali inaona ni vizuri ipatie watu,  these land

utilities,  nina-suggest  iwekwe  katika  Constitution  hii  mpya  kuwa  hiyo  ardhi  ipatiwe  wale  locals  na  sana,  sana  ni  the  needy

people, sio wale watu wakubwa ati ndio wanaenda kupatiwa land kama pale kwa Youth.  Inapatiwa the needy people  and if
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possible, pengine wale watu hawana mahali pa kukaa hiyo land inaweza kuwa sub-divided into small acres.  Thank you.

Com Phoebe Asiyo:  Inaonekana hakuna maswali, basi inaonekana unaweza kwenda kujiandikisha kwa register,  halafu uende

kukaa.   Sasa  nitajaribu  kutoa  mapendekezo  tu  ili  tupate  kuwasikiza  watu  wote  kwa  sababu  tuko  na  watu  hamsini  ambao

wanataka  kutoa  maoni  yao.   Na  tunataka  kumsikiliza  kila  mtu  lakini  isifike  usiku  kabla  kila  mtu  hajapewa  nafasi.   Mama

Elizabeth  Mukola,  hayuko?   Okay,  tutamgojea,  akifika  atakuja.  Sasa  ni  Pastor  Samson  Musyoka.   Kama  pastor  hayuko,

ametoka  kidogo,  tutamsikiza  Joseph  Gakuru,  wa  C.C.B.E.D.   Joseph  pia  hayuko,  Benard  Mulami,  assistant  Chief,  yuko?

Haya tutamsikiliza Hon Gideon Mutiso.

Hon Gideon Mutiso:  Thank you honourable Commissioners.  First of all let me take this opportunity to welcome you to Yatta

for having come so that you can afford the people of Yatta with this opportunity to give their Constitutional Review views.  

Now I start…

(Interjection) Com Phoebe Asiyo:  By your name,

Hon Gideon Mutiso:  By my name?

Com Phoebe Asiyo:  Again, just for the sake of the recording.

Hon Gideon Mutiso:  Yes, I am Hon. Gideon Mutiso, former Member of Parliament for Yatta.  I begin with the: 

Structure and System of Government: It is my view that we should adopt a parliamentary system of government,  which a Prime

Minister is appointed from the majority party in parliament and the President remains more or less ceremonial.

Legislature:  The Parliament should vet for or against the Presidential  appointments in posts  like Parastatal  heads,  Chief Justice,

head of Civil Service and Secretary  to the Cabinet.   Chief of general staff and the Commissioner of Police.   This is to  ensure

that only competent deserving people are given this very important responsibilities.

Being a Member of Parliament should be a full time occupation.  This will ensure that all MPs are in Parliament most of the time

to discuss all issues concerning the welfare of the community/society.

The language test required for parliamentary elections should be tightened.  This will ensure that only competent  persons  qualify

as MPs, public figures whose views in conferences are taken to be  the views of Kenyans.   If incompetent persons  are  elected,

chances of ridiculous statements from them are very high.  This will bring shame to our beloved country and nation.

There should be a code of conduct to be followed by all Members of Parliament regardless  of the party they come from.  The

35



President should not have powers to vet legislations passed by parliament unless they contradict issues like national security.  

The Executive:  There should be specified qualifications for Presidential  candidates.   He/she should be well educated to clearly

understand the effects of the many policies he/she passes on behalf of the nation.  

The functions of the President should be clearly defined in the Constitution.  This will ensure that he/she does  not interfere with

the professional fields, which require professional decisions.  The Constitution should provide for the removal of a President  for

misconduct while in office.  The relationship  between  the  President  and  Parliament  should  be  that  of  a  comradeship.   There

should be respect from both sides but not fear and suspicion.

The Judiciary:  The judiciary should be independent of the Executive and Legislature.  This will ensure that justice is done to all

regardless of how high or low a person is in the society.

Local Government:  The Mayors and Council chairpersons should be elected directly by the people.   This will ensure that they

serve the interests of the people who elected them and not the group of Councillors who voted for them.  The Councils should

operate  autonomously with  the  Ministry  of  Local  Government  acting  as  a  supervisory  body.   This  is  with  the  condition  that

reasonable level of education for Councillors and Mayors  and chairperson is set.   That is,  they  should  have  management  and

policy making skills necessary to run the Councils.

The Electoral System and Process:   There should be a minimum percentage or  number of  votes  that  a  Presidential  candidate

must attain in order to be declared the winner.  He should have atleast 25% of votes from all the provinces.   The election dates

should be spelt out in the Constitution.  It should not remain the prerogative of the President.

The Life of Parliament:  Parliament should have its calendar showing the recesses,  breaks  and dissolution.  This will ensure that

the House business is not left unfinished due to the surprises which take place.

Now I come to a very important point here concerning Yatta.   The Yatta  Irrigation Canal.   The Ministry of  Environment  and

Natural Resources  should ensure that natural resources  of the country are  exploited in such a way that all the parties  involved

reap equal benefits.  

Soon after the completion of the Ndakaini Dam, the Yatta  Canal has been experiencing severe water  shortages.   To add insult

to the injury some large-scale  commercial farms, legally or  illegally pump water  from the Canal without minding the fate of the

people down stream who solely depend on supply of water from the Canal for their livelihood and their livestock.  This is a very

hopeless situation for people whose livelihood is fully dependent on Agriculture.
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Also, the fact that farm in-puts used by these farmers down stream are bought using meagre resources which are  earned in very

hard ways magnify the problem even more.  

On the account  of the above,  there should be a  mechanism  entrenched  in  the  Constitution  to  ensure  equitable  distribution  of

natural resources and particularly water.  This will ensure that the plight of the majority is considered and not powerful influential

individuals as is the case currently.

Cultural,  Ethnic  and  Regional  Diversity  and  Communal  Rights:   The  clan  organization  should  be  given  recognition

Constitutionally and be empowered sovereign matters relating to the community or  clan.  It  should also be empowered  to  set

some punitive measures to deviance of norms as spelt out in the discipline of a particular community.

Human Rights:  The  ordinary  mwananchi  should  be  protected  by  law  from  harassment  by  law  enforcers.   This  can  only  be

achieved by educating the ordinary mwananchi on his basic rights.  He should know when he is acting against the law and when

he is not who should carry on any punitive measures if convicted of any felony.

Right  of  veterans:   The  Constitution  should  address  the  plight  of  veteran  politicians  who  played  a  very  vital  role  during  the

struggle for independence.  If as suggested the pension for parliamentarians should cater for veterans who are now languishing in

poverty and their places being reserved for in national days celebrations and recognized as senior citizens.

Corruption:   Persons  involved  in  corrupt  deals  should  face  the  full  force  of  the  law.   The  Constitution  should  clearly  define

punitive measures against any corrupt person regardless of the rank or  power  vested on him and unconditional resignation if he

is  found  guilty.   Such  a  person  should  not  hold  any  public  portfolio,  may  it  be  elected  or  appointed.   In  case  of  economic

crimes, the person should be forced to forfeit all the wealth acquired through such economic crimes.  

Planning and Towns:  Town planners should only plan for the empty spaces and not the already built areas.   These plans should

accommodate facilities like water  and sewage,  pavements,  loading zones,  power  and communication lines.  These lines should

be followed strictly.

And  finally,  Madam  Chairperson,  transport.   Any  civilized  society  cannot  ignore  transport  and  acquire  any  meaningful

development.  However, we have experienced time wastage in modern times due to disorder in the transport industry.

TLBs with routes and time schedules should be introduced in all routes and enforced to reduce                   (?)  interference we

have nowadays especially from touts.  I thank you.

Com  Phoebe  Asiyo:  Thank  you  very  much  Mheshimiwa,  I  believe  the  other  Commissioners  would  like  to  ask  you  some
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questions.  There is this point that I wanted to know who manages the Ndakaini Dam, who is the manager?  Is  it the community

or is it  somebody  else?   And  why  should  people  upstream  use  all  the  water  that  would  naturally  flow  into  the  dam  so  that

people in this area also make use of the water?

Hon Gideon Mutiso:  Thank you.  I  cannot say exactly who manages the Ndakaini  Dam but  I  believe,  Ndakaini  Dam  was

built as one of the water storages for Nairobi and also for the people downstream where Thika River is flowing.

But I think, I cannot tell you exactly who are  the managers.  But I know for certain that many well-to-do business people  and

well placed individuals in the society take a lot of water from the flow of Ndakaini water which comes through this way for their

own usages.  But I cannot tell you who manages it.

Com Phoebe Asiyo:  Je, kama tungesema kwa Katiba mpya kwamba wananchi wapewe uwezo wa kuangalia mitambo kama

hii ili watu matajiri wasijitajirishe kushinda wale ambao hawana sauti au uwezo.  Ingekuwa vipi na tungeandika namna gani kwa

Katiba kitu kama hicho?  Wewe Umekuwa mjumbe kwa miaka mingi na unafahamu shida za maskini.

Hon Gideon Mutiso:  Thank you very much.  First of all let me answer your first question on who manages the Ndakaini Dam.

                                              (Inaudible) indicating that the City Council of Nairobi manages it.

Now regarding your question, I think the government in power should take serious view on the people who take out water  from

the river or from the dam for their own personal needs in consideration to the people  who actually use that water  downstream.

Because currently you find water is taken upstream regardless of how much amount of water  is there,  how much, how much is

flowing along the river and how many people depend on that water downstream.  So you find that most of the cases  even Thika

River goes dry, and this is what we depend on.

Com Phoebe Asiyo:  But Mheshimiwa, in these days people  do not get what they deserve,  they get what they negotiate for.

Maybe some of these big people you are referring to are also the decision makers, the same people  who take  away that water.

 Would you think that they would be in a position to deny themselves water  if there are  in that position of deciding where the

water would go?  Would they not close their eyes to the poor  and engage themselves with that same water  which should have

helped many more people?  How can the people negotiate in order to have the                 (?) share of their resources?

Hon Gideon Mutiso:  Madam Chairperson, I would like in answer to that question refer you to the fact that even the water  in

Lake Victoria,  we cannot use it the way we want without listening to what the  Egyptians  say.   They  have  a  lot  of  say  in  the

amount of water taken out of that Lake because it is the life of Egypt.  (end of side A)

They should regulate and ration the water to those who want to take  the water  for their farming and other activities to consider
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people downstream so that after calculating the amount of cubic volumes of water  that flow along the river,  then they consider

the people using that same water downstream whether it is sufficient for them or not and then ration the people upstream.

Com Mutakha Kangu:  Mheshimiwa the government  has  said  that,  that  is  why  this  Review  Process  is  there  for  people  to

negotiate and decide if under this arrangement we have not been getting the water,  we want a new arrangement that will allow

us.  What new arrangement are you proposing to us?  Because the reality is that the arrangement we have is such that they take

it and they do not care  about  you, you are  just by-standers,  nobody bothers  with you.  Now here  is  the  opportunity  for  you

people to say we no longer want to be by-standers, this is how we want this thing done.  How do you want us to go about it?

Com  Phoebe  Asiyo:   Kwa  maana  ukisema  tuseme  Serikali  ifanye  na  Serikali  imeanguka  haigaweza,  sasa  nawe  unataka

tuandike Katiba ambayo itasaidia watu miaka mia moja kutoka lea, wafanye vile vile na ile machinery ile, ile ambayo haijaweza

kutekeleza mahitaji ya wananchi?

Hon Gideon Mutiso:  Our government would have taken an effective action on that and if it cannot,  then I think the only way

open is to organize the people  who actually need that water,  get them  organized  and  register  themselves  into  an  organization

which will effectively put the demand, maybe through the government to those concerned and say we depend on this water  and

this is the amount we need to be flowing along that river all the time.

Com Dr Maranga:  Maybe Mheshimiwa if I ask you a question.  Do you see any role of the local County Council, do  you see

any role  they  can  play  in  maybe  ensuring  that  there  is  equitable  distribution  of  that  water,  between  maybe  the  Nairobi  City

Council and themselves?  Because you see if you are saying you are organizing people, we have individual farmers who want to

be in organizations.  But how about an individual who does  not want to join that organization? Should that individual be  denied

his/her right of using the water simply because he is not in an organization?

Com Phoebe Asiyo:  Can we entrust this for example in the hands of Masaku County Council?

Com Dr Maranga:  Yeah, that is what I was asking.

Hon Gideon Mutiso:  I  think that is a point worth considering and it should be noted that this matter can now be placed on

behalf of this area to Masaku County Council.

Com Pastor Zablon Ayonga:  But Mheshimiwa, if this intends to be  taken also to Masaku County Council you know time is

of essence and if it takes long time, it would not be  in this Constitution and we want something that will save people  from their

sufferings.  How soon can it be done, if this was done two months ago?  

39



Com Phoebe Asiyo:  Can we recommend that this is what the people of this District want? Yatta?

Hon.  Gideon  Mutiso:   Yes.   I  am  saying,  Madam  Chairperson,  let  the  recommendation  be  that,  even  when  the  new

Constitution is written, that it is the wish of the people  of  Yatta,  that  Masaku  County  Council  takes  up  this  water  issue  with

Nairobi City Council.

Com. Dr Maranga:  I have a question, you are saying that a wining Presidential candidate should be able to garner 25% of all

the provinces.   Is that what you said?

Hon. Gideon Mutiso:  Yes.

Com. Kangu:  Is it really feasible?  What if somebody does not get 25% from a given province,  and maybe he gets 6 or  7 out

of 8?

Hon. Gideon Mutiso:  Maybe the one who would be nearest to that percentage…

Com Dr Maranga:  So nearest?

Hon Gideon Mutiso:  Nearest, if                     (?)

Com Dr Maranga:  But nearest can vary from 4 to even 8?

Hon Gideon Mutiso:  But he or she would be the most popular person within the country, having more votes.

Com Dr Maranga:  So  you should not have put all provinces,  then maybe you say anybody who  can  get  a  simple  majority

rather than the 25%. Because I do not see how it would apply and you know very well that it is possible that some candidates

may not get a single vote from a given Constituency.

Com.  Phoebe  Asiyo:   Na  unajua  hii  Sheria  isikudanganye,  kuna  makabila  wanakaa  kwa  provinces  tofauti  tofauti  na

wanachangua tu yule mtu wao ambao ametoka kwa tribe yao.   Na  kama huyu mtu ni mzuri kweli,  watu wakwao wamempigia

kura kuonyesha anaweza kuchaguliwa na amepate  province  zingine  tatu  au  nne,  kwa  nini  asiendelee?   Kwa  nini  tusimkataze

kuendelea na tunajua nchi ya Kenya ina mambo ya ukabila mingi?

Hon. Gideon Mutiso:  If we were to have the real                          (inaudible)representative,  this is what should be,  25% but

the alternative then can come in.
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Com Dr Maranga:  Yeah, because we know you have been a noble person and you are  now provoked.   Sometimes people

vote for                              (inaudible) so what would happen where in a province people  are  shut out?  They know very well

technically you take one province                          (?) whoever who got even 7 out of 8 will have lost if       (?) 

Hon. Gideon Mutiso:   What I have said is what should be the ideal,  but in case  it is unattainable,  then we can settle on  the

alternative.

Com  Phoebe  Asiyo:  Thank  you  very  much  Mheshimiwa,  tumeshukuru  sana.   Kama  una  mambo  mengine  zaidi  unaweza

kutuandikia Nairobi kutueleza yale ambayo hatujasema kwa hiyo karatasi ambayo tunataka sasa ni property  yetu utapeana pale

nyuma na kujiandikisha kwa register.  

Hon Gideon Mutiso:  Thank you.

Com Phoebe Asiyo:  Tunamuuliza Reuben Ndunda                     (inaudible).   Na  kama sasa  Reuben Ndunda hajaingia, kuna

John Muthaka (Mwalimu), kama hayuko Grace Malezi ambaye pia ni Mkulima.  Kama Grace hajaingia tuko na Bwana Samuel

Mwanzia?  Bwana Anthony Kanyumwa?  Daniel Mwangi?  

(Interjection) from the audience:  Bwana Mwanzia yuko.

Com Phoebe Asiyo:  Mwanzia yuko?  Samuel Mwanzia?  Yuko wapi?   Na  mbona  umekaa  na  mimi ninakuuliza  uje  mbele

uongee na sisi?  Bwana Samuel Mwanzia  wewe  ukiwa  number  kumi  na  nane,  kuja  uongee  tafadhali.   Utafuatwa  na  Athony

Kanyumwa  kama  yuko,  kama  huyo  hayuko,  atakuwa  Bwana  Mwangi  na  kama  Mwangi  hayuko  atakayefuata  ni  Colonel

(Retired)                      (?)

Samuel Mwanzia:  Nitaanza.  Kwa majina ni Samuel Mwanzia Makau,  mimi ni mkulima, sina kazi.   Mimi sitazungumza mengi

lakini kwanza kuwashukuru nyinyi kwa sababu mlikuja hapa Yatta.  Hatujawahi kuona watu kama nyinyi tangu Kenya hii ianze,

ma-Commissioner.

Maoni yangu ni haya:  Sisi watu wa Yatta hatuna tegemeo lingine ila             (in vernacular).  Ningependekeza hivi, Serikali kwa

mwaka iwe inatoa pesa, kiwango fulani cha kusaidia huu mtaro kwa sababu bila maji ya mtaro hii, hata haiwezi ikawa na watu.

Lile lingine ni kuhusu County Councils.   Sisi watu wa Kenya  tumetaabika  sana.   Tunalipishwa  kodi  na  watu  wa  Council  bila

kutufanyia chochote.  Tumeshuhudia mengi sana, kuona watu wakichukua pesa  kwa maduka kwa nini na bila usaidizi wowote.

Wengine hawapatiwi.   Kwa hivyo ninaonlea hivi, sheria ichungwe.  Hawa watu wanaochukua  pesa  bila               (?)  wale
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wengine wastakiwe.

Lile lingine ningependa kusema juu yake ni kuhusu President.   President  achaguliwe  na  watu  wote  lakini  asiwe  juu  ya  sheria.

Asiwe  mtu  wa  kuchagua  ma-ministers  ama  Attorney  General  au  ma-P.S.  kwa  sababu  akiruhusiwa  kufanya  hivyo  hao  watu

hawatafanya kazi zao vizuri kwa sababu watakuwa wanamwogopa yeye.

(Interjection) Phoebe Asiyo:  Nani atawachagua?

Samuel Mwanzia:  Kuwe na Kamati maalum ya kuwachagua watu wa Serikali.

Com Phoebe Asiyo:  Unaweza kusema Parliament iwachague?

Samuel  Mwanzia:  Bunge  yenyewe  ipewe  uwezo,  kwa  sababu  Wabunge  wanatoka  kila  pahali.   Ningependa  kuzungumza

kidogo, nizungumze kidogo, niseme la mwisho.  

Lile  lingine  ningependa  kusema  ni  hawa  watu  wansomea  udaktari.   Wengine  wanuwa  watu,  mtu  ambaye  ni  mwanafunzi

anaambiwa achinje mtu na mtu anakufa.  Hawa watu wapewe insurance, wakifanya hivyo, huyo mtu alipwe.

La mwisho, wafanyikazi waangaliwe sana kwa sababu nilisikia juzi mtu mmoja akisema watu wakigoma watafutwa kazi.   Hiyo

ni kama kunyanyasa watu, hiyo ni makosa kam ni haki yao.  Lakini mgomo usiruhusiwe bila sheria,  na mtu apewe uwezo wake

na  atoe  maoni  yake.   Nikisema  niongezewe  mshahara,  nisiambiwwe  nikigoma  nitafutwa  kazi,  hiyo  ni  makosa,  hiyo  sio

demokrasi.  Ningependa kukomea hapo.

Phoebe Asiyo:  Na  mpaka sasa  bado  sijawaeleza Commissioner  yule  amekaa  mwisho,  niliwaeleza  hawa  wengine  walikuwa

hapa, kwa maana aliingia amechelewa kidogo.  Dr Charles Maranga ni Commissioner na alikuwa mwalimu katika Chuo Kikuu

cha Kenyatta kabla hajaitwa hapa kuja hapa kufanya kazi ya hii Commission.  Dr Maranga.

Com Dr Maranga:  Asante.  Sasa  ninauliza Bwana Samuel,  niko na maswali mawili.  Umeona hii njia mnapatia Bunge nguvu

nyingi isana, kila kitu mnasema Bunge, kila kitu Bunge.  Sasa,  si mtaona tena Bunge itakuwa kama Rais ambaye iko above the

law?  Hiyo ni kitu kimoja.

La pili ninauliza juu ya hii right to strike.   Unataka tuweke kwa Katiba ati wafanyikazi wanahaki ya kwenda kufanya mgomo?

Ningependa unieleze hayo.

Samuel  Mwanzia:   Nitakwelezea.   Mimi  sisemi  watu  wagome,  lakini  ninataka  au  ninapendekeza  maombi  yao  yawe
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yakisikilizwa.  Kwa sababu mtu akisema aongezwe mshahara,  sio lazima  aongezwe  saa  hiyo  lakini  aambiwe  ataongezwa  lini.

Na akiambiwa ni kesho, kesho ikifika apewe hiyo mshahara.  Kwa sababu tukiendelea hivi tutakuwa watu wakubwa waongo.

Com  Mutakha  Kangu:  Na  umelalamika  kwamba  unalipa  ushuru  kwa  County  Council  na  hamwoni  services.   Wamerika

walisema, no taxation without representation.  You are represented.  You, I bet  you to be  saying no taxation without services.  

Si ni kweli?   

Response:   …….. (inaudible)

Com. Mutakha Kangu:   Sasa  wewe umejaribu kuzungumza.   Kuna  idhilafu  gani  inafanya  munalipa  pesa  kwa  council,  na

hawapeani  services?    Ndio  hiyo  ithilafu  iwe  tunaangilia.   Tutatatua  hiyo  namna  gani?    Kwa  sababu,  kwa  saa  hii,  wengi

wanatuambia, toa nguvu mingi kwa Central Government, peleka kwa Local Government to strengthen Local Government.   But

you are  complaining even the Local Government,  they are  no better  than the Central  Government.    What  is  the  problem  we

must address to get these people to deliver services?

Com. Pr. Ayonga:   ……………(inaudible)   ujui Katiba ni nini.   Councils,  kuna councillors ambao muliowachagua.   Hawa

wapo, na unasema munatoa kodi, munaona watu wanakusanya pesa na services haifiki.   Je,  hawa ma-councillors muliochagua,

ndiko shida iko au shida iko wapi?   Hau ni nyinyi ndio shida?

Samuel Mwanzia:  Sikiza, hiyo ………… 

(Interjection) Com. Phoebe Asiyo:   Wacha hata mimi nikuongeze ingine kabla haujajibu Bwana Samuel.    Nitaongeza ingine

kabla haujajibu.    Jambo kubwa ambao wana-Kenya wanatuambia ni kwamba,  wale walio kule Nairobi  (wale wakubwa wa

Nairobi), wanaweza kuambiwa kuna njia hapa Yatta inatakikana itengenezwe, au kuna hii maji inatakikana irrigation.   Na  pesa

inatolewa kwa hii irrigation.   Na Permanent Secretary au wale walio pale kwa Finance Ministry, wanatoa,  wanapeleka kwao.  

 Na kwa vile hamna njia ya kufanya.   Hata MP hana nguvu kama imefanyiwa hapo juu, na ndio sasa  unalia ma-county councils

pia hawafanyi vile.   Tukisema kwa Katiba mpya, pesa  itolewe kule,  iletwe hapa karibu ndio nyinyi sasa  muone vile hiyo pesa

itafanya kazi hapa.  Leo unatuambia hata hapa Machakos, haitafanya kazi.   Itaenda kwa nani Wananchi wapate  kufaidika kwa

ile kazi ambaye wanafanya?

Samuel  Mwanzia:     ………………….  (inaudible)  afadhali,  kama  ni  mheshimiwa  ama  ni  ma-councillors  yule  anasimamia

aseme, tukipewa million mbili ama tatu za kujenga njia, ili ikipotea,  wale ma-councillors wako ndani kwa councils,  siku  ingine

tusije tukawachagua.  Kwa sababu maneno inakuja kinyume, bila sisi kujua.

Na  kuna  njia  ingine,  sisi  wananchi  hatuna  njia  ingine  ya  kujitetea,  kwa  sababu,  kama  hapa  Matuu,  kuna  vitu  mingi  ambazo
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haziko.   Na  tuliuliza councillor,  naye councillor ni mgeni, hawezi kujua,  kwa sababu anasema sheria iko wapi.    Tunataka  ile

sheria ya county council iondolewe, tufuate hii ya siku hizi.   Kwa sababu, hiyo sheria ndio inafanya mambo ingine iwe ………..

(Interjection) Com. Phoebe Asiyo:   …………….. (inaudible)

Samuel  Mwanzia:    Eeh,  sio  yote,  irekebishwe  ile  mbaya,  wananchi  wapewe  uwezo  wa  kusema  hapa,  tunataka  kwanza

tupewe Magistrate.

Com. Maranga:    Wacha niulize, ungetaka ……………… (inaudible).    Uko sehemu za marekani,  watu wana haki,  wakati

fulani, kuhudhuria mikutano ya ma-councillors wasikie vile wanaongea.    Mungetaka  wakati  kama  huu,  wananchi  wa  Matuu,

munaenda munasikia budget ya council inafanya namna gani?

Samuel Mwanzia:  Sawa, sawa.

Com. Maranga:   Hiyo itakuwa sawa?

Samuel Mwanzia:   Hiyo sawa.

Com. Maranga:  Okay.  Asante.

Com. Phoebe Asiyo:   Nafikiri tumetosheka na maoni yako Bwana Samuel.   Sasa Bwana Anthony Kanyumu kama uko hapa

uje,  kama  hauko,  nitamwita  Bwana  Daniel  Mwange.    Nilikuwa  nimuite  hapo  mbele,  inaoneka  bado  hayuko,  basi  Bwana

Mativo – Rtd. Col., kama uko hapa, karibu.  Nadhani uje uongee na sisi.   Asante. ………………. (inaudible).

Col. Rtd. Elijah Mativo:  My name is Col. Rtd. Elijah Mativo.  

In my Preamble, I would request the Honourable Commissioners, to give us an interim Constitution for elections this year.

In my opinion, what I would recommend to the Commission, on development issues, the Constituency to be a made a focus for

development.    Hence,  for the development of socio-economic facilities and infrastructure should  be  allocated  directly  by  the

Constitution.   This will address  and enhance the much talked about  equitable distribution  of  wealth.   It  will  also  eliminate  or

minimize the apparent favours to the politically correct areas.

On employment, I would recommend that in order to avoid the current doubt  on the integrity of the members of Public Service

Commission, the approval of such members be vested on Parliament.
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And, like, the Hon. Mrs. Asiyo mentioned earlier, tribal inclinations are still existing in our nation.  And therefore, the recruitment

and employment of the public service officers, at all levels, should be on District quota basis.

The appointment of key officers like Permanent Secretaries and ambassadors, should be left to the President,  but the approvals

to  be  done  by  Parliament.   Ambassadors  to  display  thorough  knowledge  of  their  country’s  ………….  (inaudible),  and  if

possible,  make presentation in Parliament.    This will avoid appointment of  people  who  actually  did  not  know  what  they  are

doing.   We have witnessed ambassadors really, from their ……… (inaudible), go to their countries, and they don’t know what

they are doing, they don’t know to recommend, they don’t know what sort  of co-operation  they should be promoting between

Kenya and those countries of …………. (inaudible).  

I would touch on the Armed Forces and the Police:  Honourable Commissioners you know, that these are  very vital ingredients

of  our  national  peace,  and  should  therefore……  the  Constitution  should  therefore  integrate  or  make  some  …………….

(inaudible) that compels the authorities to integrate all tribes on District quota basis.   

All public training institutions should also admit students from Districts on quota basis.

I have a recommendation on land issue:  public land should be Constitutionally protected with powers for allocation vested on a

Public Land Commission, and individuals benefiting from public land should pay at the market rates.

I am sure, Honourable Members know that public forest  lands have been allocated ……………. (inaudible).   This should not

be done, unless approval is given by Parliament.

I  am  currently  a  pensioner,  and  I  would  like  to  recommend  that  the  Constitution  puts  it  in  place  that,  pensioners’  pay  be

Reviewed from time to time to enable them maintain an acceptable  standard of living.   Currently,  most of them  like  the  ones

you have seen here, live in ……… (inaudible) poverty.   

I have ……… (inaudible) two more points that I have for you, but I have to expound on your questions.

Com. Pr. Ayonga:  Bwana Elijah  Mativo, if I heard you correctly, you said, there should be an interim Constitution this year?

Col. Rtd. Elijah Mativo:  Yes.

Com. Pr. Ayonga:  Why do you say so and yet we are aiming at a ……………………. (inaudible) Constitution?
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Co. Rtd.  Elijah Mativo:    My opinion  is  that,  we  should  not  put  a  Constitution  in  place  that  is  not  complete.    You  have

already indicated to the nation that you are  not able to complete by 4th  October,  2002.    If this is the case,  give out an interim

Constitution to enable us go to elections,  and then, continue with the whole matter.    Apparently I am concerned,  how long it

will take, so long as, it will be a good Constitution, that will not require amendments immediately.

I know the American Constitution has been there for almost three  hundred  years.    They  made  amendments,  but  very  few.  

When  I  was  hearing  about  people,  now  I  heard  you  saying,  they  have  now  made  about  fourteen.    Let  us  not  have  a

Constitution that will  change every now and then.   If we do it haphazardly now, it will mean, every other time, we are  thinking

to make amendments, and we know that, it is out of poor  Constitution that countries have gone to war.    So,  let us be  serious

about, save time, but should not limit us not to go to elections with a new interim Constitution.

Com. Mutakha Kangu:  Now, you say the constituents should decide for development or  budget allocation should be to the

constituencies.   I would you to elaborate to us, what factors should be taken into account.    Because in other  places,  there are

those who at a political level, not necessarily at an economic and development level, has been telling us, let the constituencies be

equal on the basis  of population.    And  they  have  said,  we  don’t  want  one  person  representing  fifty  thousand  people,  while

another one is representing three thousand people.   We have been asking, some of the constituencies that have three thousand

people,  are  so  vast,  you  will  need  a  whole  week  to  campaign  to  get  just  a  hundred  votes,  while  another  one  may  get  two

thousand votes in one day.   Now, what factors do you take into account when allocating funds to constituencies?   Because,  as

I have said,  some don’t have an infrastructure,  they are  so large,  they may  be  having  small  population.    Others  may  be  too

small but have large population.

Col.  Rtd.  Elijah  Mativo:   That  is  one  of  the  problems.    Let  me  first  before  I  answer  that  question.    I  am  an  aspiring

candidate to the Yatta  Parliamentary seat.    Tracing from end  to  the  other  is  quite  hectic.    Because,  the  infrastructure  is  so

poor, the road network is so poor.   When I said the Constituency should be focus for the allocation of funds, I have in mind,

like what the Parliament has already done.   They have made recommendations that money for the maintenance of roads and for

……  to  check  on  aid,  be  channelled  to  the  constituencies.    If  that  works  and  it  works  properly,  we  are  likely  to  see  an

improvement related – when you ………..  (inaudible) about  our Yatta  Constituency,  since  independence,  we  have  this  road

running  from  here  to  Katanga.    It  is  not  even  a  single  ………..  (inaudible).    If  money  was  allocated  earlier  on  to  the

Constituency, definitely we would have ………… (inaudible),  if not tarmacked.    Well,  because  you would be knowing what

our problem is, when we talk of things like water,  because  that is a big issue here,  if we had the little  money  allocated  to  the

Ministry of Water for development given to us,  we would not mean irrigating the whole of Yatta,  but we would go and isolate

areas,  a borehole is just 2.5  million, and on the higher side.    So,  we would go this time,  when  we  get  value  for  money,  and

isolate  an  area,  dig  the  borehole,  let  us  have  indeed  another  area.   That  way,  we  would  actually  be  developing  every

Constituency.
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Com. Mutakha Kangu:  Yes, but ……………………….. (inaudible), I do not know how they share out those little monies

which is given to constituencies.   Whether it is  on  equal  basis  or  there  are  varieties,  because,  if  you  say,  5  million  for  every

Constituency, you are  still not equitably distributing resources.   Because,  we know, women are  telling us,  we want affirmative

action, because they have been left behind.   They want to be brought forward.   We now have constituencies under the current

Constitution, the system which allowed one person to take  resources  to his area  ignoring  others,  which  are  already  ahead  of

others.   Do we apply affirmative action in this distribution?   

If you go to Germany when they unified  East  and  West,  they  have  taken  a  deliberate  move  to  put  more  investment  in  each

……………… (inaudible).   How do we deal  with the fact that some constituencies are  way ahead in terms of infrastructure,

some of you have good schools,  some already have hospitals,  others  don’t  have,  some  have  roads,  some  don’t  have  roads.

How do we distribute these …

(Interjection)  Com.  Phoebe  Asiyo:   Utueleze  kabisa  kabisa,  Mheshimiwa  niongeze  hapo  kidogo,  kwa  maana  hatutaki

kuandika Katiba mbaya.   Kama kwa kweli kuna Districts zingine zimeendelea sana, zimepata njia, zimepata hospitali,  zimepata

shule ile permanent,  na ingine, hata barabara  ya lami.   Wengine  hawajapata  na  wewe  unatuambia,  wengine  wanatuambia  ati

tupeane usawa.  Usawa utakuwa namna gani na kuna wengine wako nayo tayari!   Ukiwapa five million, tuseme kama Kiambu

District na unapeana hapa Machakos tena five million, kwa kweli kuna usawa?  

Col.  Rtd.  Elijah Mativo:  I  did not mean you get that bottle  I get the same bottle.   If  there  was  honesty  in  the  government

maybe then with this sought of  recommendation  in  the  Constitution  there  would  be  a  Commission  that  would  come  out  and

identify which  area  requires  what.   But  because  there  is  no  honesty,  what  happens?   It  is  only  the  areas  that  are  politically

correct, areas that have individuals who are recognized that money is pumped to and it is my feeling that that can be corrected

in the future.

Com Dr Maranga:  I  have got some two questions and one is  on  the  Armed  Forces.   Being  in  the  armed  forces  until  you

retired because now you are a pensioner.  Are you satisfied the way we utilize our Armed Forces  as  it is now or  do you have

any other recommendation you want to make to us?  do we continue in the same way or are there any drastic changes you want

us to make to the Armed Forces?  That is question number one.

Number two,  you have talked about  admission of students and employees on quota basis.   Don’t you think you  are  going  to

increase  tribalism  or  ethnicity  rather  that  reducing  it?   because  I  find  that  when  we  went  through  the  old  system  where

somebody was choosing a High School somewhere in Kirinyaga and I come from those sides of Nyanza wherever.   Didn’t you

find it an easier way of mixing rather than giving the quota system?

Col.  Rtd.  Elijah  Mativo:  Let  me  start  by  answering  your  second  question.   We  are  not  going  to  divorce  ourselves  from
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tribes.  Tribalism is there, it exists.  We cannot say people are not talking about tribes.  

Previously, merit was the issue, then some years later, things changed.  Merit  was no longer,  instead the tribal,  what was called

the tribal balances is what took place.  That was a very bad cancer that was introduced.   And because  it is there,  and we have

no cure for it,  the only remedy now is to base  whatever we are  doing, whatever  recruitment  we  are  making  on  the  Districts.

Look at a District, take its population and see the qualifications of the students then you put them into training colleges on quota

basis, based on population.  That can work, it used to work and it can work.

The first question, the utilization of the Armed Forces.  The Armed forces right now we are doing extremely very well, but there

is an arm of the Armed Forces  that we are  not utilizing properly.   We have qualified engineers,  doctors,  disaster  managers,  I

happen to be one of them; I attended a course in Disaster  Management.   But when it comes to utilization of these knowledge,

very little is done.  For  example we are  talking of water,  we have water  bore  holes needing improvement, lying in Thika.  It  is

public money, some of that was donated by the American Government and  surely  with  proper  allocation  of  these  resources,

some areas can be assisted.  But what are we seeing?                          (?) not utilized fully.  

When  it  comes  to  doctors  and  other  areas  of  training  of  the  members  of  the  Armed  Forces,  we  see  for  example  we  have

disasters, we have floods or  any other form of disaster  taking place in this country and only uphazard Committees are  formed

whereas disaster  management should have been institutionalized.  What  is  there  now  today  is  not…  you  find  people  are  not

qualified, yet there are people who have spent public money on training them.

Com Dr Maranga:  Colonel  why  I  am  asking  that  question,  I  normally  see  you  when  there  is  a  visiting  army  or  force  for

example the Americans.  You go to some place,  you build a school,  you start  digging bore-holes… only that period.   So  I am

asking cant it be  a culture?  You get  my  point?   I  mean  this  is  my  issue.   I  find  that  you  go  to  some  areas,  North  Eastern,

Marsabit, to dig boreholes, you set up a school within a week, it is ready… sincerely we can utilize you and have two hundred

schools in a year…

Com Phoebe Asiyo:  And very good roads.

Col. Rtd. Elijah Mativo:  The members of the public do not know the capabilities of their Armed Forces,  they do not know.

And the                             (?) to come out and inform the public what the Armed Forces  can actually do because  they can do,

they can do all this without being given any task for example preparing airstrips,  they do it very well.  When asked  to prepare

roads,  they  prepare  them,  bridges  the  same  and  they  can  do  this  in  collaboration  with  the  Ministry  of  Public  Works.   But

somebody goes wrong somewhere.  That is what you Commissioners should                  (?).

Com Phoebe Asiyo:  Wewe unajua vile Daktari…Tunahitaji vernacular speaker from there, we need your help.  Because only
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what you tell us will go in this document.   We cannot come up with  our  own  ideas.   If  you  feel  that  Kenya  as  a  developing

Nation has very little resources, it should therefore not give them to the Indian Contractors  to make roads  or  the multi-national

groups that come with very big                (?) proposals.   If the Army has this capacity,  can we instead inject this money to the

army which would be less than what we are giving the Indians which that lady talked about.  So that we keep  our monies within

this nation, we get the army to do all these roads, which you say would be cheaper, better done and build our capacity.

Col.  Rtd.  Elijah  Mativo:  That  is  exactly  what  I  am  saying.   You  need  to  go  further  and  identify  their  abilities  because

somewhere I talked about disaster management.  When there was this Taveta Disaster which was so bad,  instead of somebody

somewhere mobilizing the Armed Forces to get down there because they have the doctors, they have the helicopters,  they have

the                   (?)  they have the manpower,  just in the barracks.   Somebody decides  he is going to tell the Commissioner of

Police so that the Commissioner of Police flies to where the disaster  is  to  come  and  tell  the  President  this  has  happened,  so

what?  Instead of getting to those who should actually work and help and copy  the  developed  countries.   We  should  know,

excuse  me,  even  the  developed  countries  like  the  United  States  who  always  utilize  their  Armed  Forces  to  manage  their

disasters.

Com Mutakha Kangu:  I would like you to tell us, maybe enlighten us.  Are there any countries that do not have a permanent

army the way we do with the Armed Forces instead they have them doing other things on standby when the need for war arises

they are called and if there are, how are they organized?  Because I am a bit worried about our maintaining a permanent Armed

Forces, which we never use.  I keep telling people,  Kenyans are  so religious and they have always prayed and God listens tot

hem, we never get war.  Why should we keep people sitting there waiting for a war that would never come?

Col. Rtd. Elijah Mativo:  Let me first of all answer Mheshimiwa number one.  The Armed Forces  does  not stay idle, they are

always training, they are always doing useful jobs.  Coming to what you are saying, Switzerland does  not have a standing Army

but  what  they  do,  they  maintain  the  headquarters.   The  Brigade  headquarters,  that  is  maintained  in  the  form  of  a  …  the

command  is  there.   These  people  working  in  factories,  they  are  members  of  the  Armed  forces,  or  whichever  area  of

specialization.  But then after every three or six months, they get back to the barracks, do some formal training.  When they get

new weapons they get familiarized and they continue with their normal jobs.  

But, from what sometime back  I discussed with somebody from Switzerland and they  indicated  to  me  that  they  are  likely  to

change the Constitution so that they have some form of Standing military.  For  us in Kenya,  we cannot  do  that.  we  need  the

boys are they are.  We need the Armed Forces as it is.  

First of all as I said,  it is an ingredient of our nationhood,  just like we have the judiciary and the other arms of the government

like the parliament, the executive, the armed forces is an entity which we cannot do without.  It is the pride of our nation.
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Com Mutakha Kangu:  The problem we  have  Colonel  is  that  we  must  engage  our  government  in  production.   I  think  the

problem you have heard in our country is that, when we want to create employment we do not look at  the production aspect  of

that employment.  Tunachukua mtu tunamwambia wewe kaa hapa tu uwe unakulia hapa.   it doesn’t matter whether the person

produces anything or not.  And so we are trying to find out, is it possible for us to have an army that can also contribute to our

revenue collection instead of simply consuming from the revenue.  Are there ways we can devise through this new Constitutional

arrangement we are talking about to ensure that we have an army yes, a standing one,  we have the pride of having an army but

we can make them produce something that goes to add to our GDP?  

Col. Rtd. Elijah Mativo:  I thought I talked about that.  I said we can do that,  we can utilize it and we actually do.   We have

talked of the engineers who can prepare roads airstrips and buildings. We have talked of the doctors, we have talked of the     

            (?)  who can also get out there and they do these jobs  cheaply so long as  the government allocates that money to the

Armed Forces,  they will be  able to do it.   so  long as  they are  given whatever assignment, the military will do it.   We  have  all

these skills but then they are not utilized.

Com Pastor Zablon Ayonga:  Bwana Colonel, pengine unaweza kuwa una maoni mengi which you may not feel free to tell us.

  There is a provision also that you can write a memo which you enlighten us or talk to us in camera because  I do not think that

we would put you in on spot to answer A, B, C, D.  There are certain things really you would not feel free to answer and I want

to  save  you  from  that  embarrassment.   But  if  you  feel  there  are  certain  things  that  you  would  enlighten  us  in  privacy,  that

provision is there.  

Col. Rtd. Elijah Mativo:                                                              (Inaudible). Okay I am available.

Col Phoebe Asiyo:  I have one final question before you leave, I am sorry we are  grilling you too much but we need to know

certain things.  You know you made a recommendation that we will have to think about and I would like you to expound on it.  

Many countries of the World especially Africa, never rewrite their Constitution or even overhaul them.  Unless there is a war or

a  crisis  or  some  real  bad  times,  armed  conflict  and  so  on.   Kenya  is  writing  a  Constitution  in  times  of  peace.   We  have  a

President  at  this stage who has said he is going.  You are  now telling us that we should write,  we should write…(end of tape

side B)

(Yatta Tape 3)

To facilitate the elections but there are  many institutions that if the recommendations of everybody here  is  taken  seriously  will

need to put in place before elections / before this Commission is disbanded and you also know that when the new elections is

held  there  are  those  people  in  this  country  who  have  for  a  long  a  very  long  time  wanted  the  status  quo  to  remain.   What
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assurance are you giving us that if there is just an interim Constitution to facilitate for elections that after elections, that Parliament

will see the need to change the Constitution.

Colonel:   What I mean to as  is an interim Constitution for elections,  Kenyans would want to know whether we  are  going  to

have a President,  a Vice President  who are  ceremonial and an Executive Prime Minister because  right now, the talk has been

there from the ruling party and from the opposition,  so the general public is left in a dilemma whether that is going to  happen.

So,  why can’t you  make  it  clear?   Kenyans  would  also  want  to  know  whether  different  parties,  there  would  be  a  coalition

government so that if certain parties come together they can form a government,  you see  that cannot happen unless you give us

that Constitution so we just want something that touches on the election only.

Speaker:  (inaudible)

Colonel: Yes so that you come out clearly.

Com. Phoebe Asiyo:  Then there is alternative for elections?

Com. Kangu:  But you see  Colonel,  we have  a  problem  some  of  them  will  be  very  fundamental  changes  because  they  are

going to go into the real structure of government so if you altering the structure of government fundamentally then you are  not

making kind of interim changes, you are actually making major major changers.

Col.  : We know that a lot of people are  not very comfortable with the Lancaster  House Constitution that is existing today,  so

now that we know that why should you and you have been mandated by the wananchi to make a Constitution.   Why  should

you let them go to elections with that sort  of  doubt?   Probably  because  they  are  not  comfortable  with  the  Lancaster  House

Constitution, give them something interim and then continue but it should not go one forever.

Com.  Phoebe  Asiyo:   Tumeshukuru  sana  pengine  tutakuuliza  maswali  mengine  in  camera  kabla  hatujatoka  hapa  Yatta.

Mweshimiwa you have asked if you can speak now.

Mweshimiwa:  Yes, because …………………………………………… (Inaudible)

Com. Phoebe Asiyo:  We will let you to speak again.

Mweshimiwa: …………………………….In a form of memorandum and I can add some few points.

Com. Phoebe Asiyo:Very good,  because  you  have  this,  just  highlight  the  important  areas  do  not  read  it  because  we  have
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already heard the last part and then I believe ladies and gentlemen, after this we can have a very quick break just to have a soda

and then we continue or would you rather we just go on up to five without a quick break  for kitu kidogo tunywe halafu turudi.

How would you like us to do it but do not disappear  after the break  because  we need you help, we need your brains into this

new thing.  

Hon. Philip Wambua:  Dear  Commissioners  let  me  take  this  opportunity  again  to  welcome  you  again  in  this  part  of  Yatta

Constituency in Yatta Division.  My points according to.

(Interjection)  Inaudible.

Hon. Philip Wambua: I am Honorable Francis Philip Wambua,  MP for Yatta.  I think my points I have put them very briefly

because many things have been said by members and I do not want to keep  on repeating so I will just read them because  they

are only 3 points and that is the end of it.

1.  First  of all, I  said that of course the government of the day should be responsible for free medical and  education  for  all  its

citizens.

2. Education should be free to all students in all forms.

3. Judiciary, Judges, Magistrates should be appointed by an independent Commission but not the President so that they can act

independently.

4  Kenyan  law  must  be  Reviewed  to  determine  the  sentence  according  to  the  weight  of  the  crime  and  that  one  of  course  I

highlighted when I said that somebody may just steal on cow and he goes for 10 years  and another person may ……….public

funds like hundred millions then he goes for 6 months, this is not adequate really because this person has caused a lot of damage

to the country and he has gone free for a few months and still he will come back to enjoy the money he ………..from the public

so he should at  least  have a sentence which will compel him to pay for that money for that money that he has taken  from  the

public.

5.  All government officers,  ministers should be compelled to automatic resignation when they  are  charged  in  court  of  law  for

corruption,  misuse of public funds or  misuse of office.  We have seen that of course some of the government officers prior to

having been charged in court of law they are still keeping their offices, if they are  Ministers they are  still having their flag on and

they are still being paid and they are charge of stealing government’s money, they should automatically resign.

6. All bills and motions passed by Parliament must be implemented by the government of the day immediately we know that of
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course some of the bills which of course are  being passed  in Parliament which of course assist  the  public,  private  motions  or

private bills but because of the government of the day is not willing to give that service to the public they ignore those bills and

then they put them in safes and then they bring their own bills.  So,  they should be compelled by the Constitution to implement

that because the Parliament has passed it.

7. The government of the day should be entitled to build schools, health centers  in the who country and equip them equally and

not to leave them to public to convene harambees because they are collecting fees from the schools and they are also being paid

the tax by all people so, they should take that responsibility.  It has been an attitude that of course all these has been left to MP’

s and the elected leaders  to  develop  their  areas  while  of  course  the  government  is  still  collecting  money  so  that  government

should be compelled to carry out all those development activities in all parts of the country.

8. The country’s wealth must be distributed equally for development but those areas which were ignored before should be given

much consideration.  We know that some areas are well developed as  we stand today and others  have been ignored so,  those

of course which have been ignored should be given higher consideration for the distribution of the public wealth.

9. Administration of all stages which I mean from DC,  DO,  Chiefs should be replaced by elected development officers whose

terms should be revealed as per terms of the Parliament.  We know that some of the administration offices are  not development

conscious to their respective areas  where they have been taken.   If of course they are  the DC’s or  the Chief Executives  who

look after treasury of that District,  they may at  least  mess with the development,  they may not develop that area  because  they

are going to be  transferred and they will not mind because  they will go but  if  we  have  development  officers  who  are  elected

within the said areas,  if it is a District I think that person will make sure  that  all  the  funds  within  the  said  area  will  be  utilized

perfectly.

10.  All internal security will be  left to the Police Force  and  the  Police  Stations  should  be  built  in  all  locations,  we  have  seen

cases where by orders of the security have been coming sometimes from administration and others  from the Police and this has

brought a lot of conflict because a DO may just give an order while an OCS in a station my also given another order  and that is

why there is a lot of conflict between the Office of the President and the Police.  So, all the security matters must be given to the

Police and the OP should pull out of it because,  I gave an example yesterday that,  we have seen cases  where by a Minister in

the Officer of the President gives an order for the demolition of kioks while the minister in the Local government does  not have

any idea, that is whey they hide.  Although they are in the same government, we know they know each other but let them be left

on their own so that incase of blame it should be directed to one ministry.

11. We would like a government of national unity where by the power to rule will be  distributed to many bodies  or  people  and

not to be  left to  one  person  or  one  political  party.   That  is  why  we  are  suffering  in  Kenya  now  because  we  know  that  the

government we have having has its powers let to the head of state  and the others  are  being distributed through the ruling party.
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We should not  have  that  type  of  government,  we  should  have  a  government  whereby  powers  are  distributed  from  different

sectors so that people can be served perfectly.

12. Last but not least, all government funds should be distributed equally and disbursed directly to all Constituencies so that the

people of any said Constituency can consider  their own priorities,  we know that of course probably  when  we  have  a  central

poll in the District or  in the region money from the exchequer should go direct  when we are  just doing the budget at  least  we

should have a provision which is of course is taking some of the money directly  to  the  Constituencies  because  it  is  the  place

where the people are.  So that they can at least that with the money that we have,  we want to dig boreholes,  we want to build

schools etc  and that of course will make the taxpayers  development in the said areas  to be  equal.   For  instance  in  Yatta,  we

may not need telephone,  our problem is water  so if we get more money we can at  least  utilize it in water  resource  rather  than

having electricity or  other  things, although these are  also essential but of course we give them another priority and not the first

one.  That is what I mean by saying that distribution of public funds should be directed to constituencies.

Com. Phoebe Asiyo:  Okay, Mweshimiwa can I just put a question to you, which I did yesterday.  I  would like you to tell me

what any other government with a new arrangement like a government of national unity will do about the motions or bills that are

passed in parliament if that government does  not have the money.  How else would you like us to recommend that way these

bills by Member of Parliament because  you know sometime it is genuinely true that a government does  not have the funds for

what the member of parliament is asking for, so you tell us what recommendation do we make?

Number two, you have also talked about money being brought to the Constituency and you Mweshimiwa you know, when the

money  was  brought  to  the  Constituency  some  Members  of  Parliament  instead  of  appoint  these  people  that  you  are  calling

development conscious people,  they employ their own relatives put them on the Committee or  their own supporters  therefore

the thing just failed and now Kenya is not getting much support  from the international community because  of the failure  at  the

Constituency level.  What machinery do we put in place so that the people even at the Constituency level get the best  to do the

work instead of just telling us because  the AIDs has taught us very big lessons,  the MP’s did not do it right so who will do it

right?

Hon. Philip Wambua:  One thing Madam Commissioner, I would like to assure you as  we stand today,  the AIDS money has

not been disbursed to the constituencies myself, as  an MP in the area,  we just opened with our own money and we were told

that we would be paid back.  We were not paid,  even today I owe them Kshs.  5,000/=  which they have not yet paid me and

they have never given us any other thing.

Com. Phoebe Asiyo:  (Inaudible).

Hon. Philip Wambua: I understand what you have asked me, it is true and we know that of course some of the people even in
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the Constituency may not be able to use funds if given to them but probably to my opinion it will enlighten because  this will be

near to the people and for instance, when money is brought here like this road  levy which was given to every Constituency, we

came here when we had the leaders  meeting and I told them that of course we are  having these fund which has come and let

them see.  For instance, Members of Parliament they do not touch the money but they supervise the money which is meant for

their area  and that is what we are  doing so in that case  if the money is brought here,  I do not say that it should be brought in

cash but it is allocated and we are  given the responsility not even members of Parliament,  even the Churches,  other  leaders  to

look at it that money is utilized in that particular area.  I think it will have an impact than the way the system is using now.

Com. Phoebe Asiyo:   Mweshimiwa what machinery do you recommend should be in place for your recommendation  13  to

work?

Hon. Philip Wambua: I would recommend that of course a Committee of probably a Committee composed of either Church

leaders / religious leader, elected leaders and business people  be  informed because  in that Committee,  probably it will be  very

difficult for individual people at least to manage the funds.

Com. Maranga:   Mweshimiwa I want to add a question on that.   I  am foreseeing that for a Constituency if we are  going  to

have  a  government  and  we  do  really  have  a  government,  if  we  have  a  government  whether  it  is  national  unity  or  coalition

government there will be several ministries who will want to bring some specific developments.  If is is the Ministry of Education

it will be there, if it is the Ministry of Health it will be there, if it is the Ministry for Public and roads, it is there,  whatever ministry,

so to say.   How do you coordinate  the activities of these ministries to ensure that each service they want to offer the Kenyan

people reaches the Constituency?  I think that is the question.

Hon. Philip  Wambua:   There  are  so  many  ministries  within  the  government  but  some  of  the  ministries  in  certain  particular

constituencies do not reflect much because of some reasons.  For instance, we have education which of course if there is money

every Constituency will benefit out of that but there are  some ministries like the Ministry of Planning and other ministries which

of course for instance even if they have funds and then they bring to our Constituency probably we would use them  to  better

facilities and priorities which of course is affecting our people  because  the problems are  not equal in all the places.   There are

some other people who of course will have minerals, the ministry concerning with that if they had money they would dig those

mines but where we are now, like we are in Yatta our problems are different from whatever is in Western Province so I say that

if the money is given even if all the ministries channel the money equally to the constituencies but the Constituency Committees

will prioritize the needs of their people with that money.

Com. Maranga:  Mweshimiwa, you will agree with me that the government officials that you can find in the constituencies,  the

government workers are the MP, the Chief, the DO and the Sub Chief.  Ministries do not have departments  and offices in the

constituencies and that is  why  the  question  of  the  structures  for  the  implementation  is  coming.   Is  the  Constituency  going  to
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employ its own engineers, going to employ its own doctors or how are we going to go about this?

Two, if we allow this the government officers who are in other positions at higher levels what is going to their work, we do away

with them.  

Three, listening to you and other speakers who have talked, all you are  saying and you are  not coming out clearly about  is that

there is need to decentralize power  but we need to identify the correct  units to which we are  going to decentralize this power

because in the arrangements you are  giving us,  we are  going to have the  central  government,  there  are  those  who  are  saying

strengthen  the  local  authorities  and  now  you  are  saying  the  Constituency  should  also  become  a  unit  in  this  process  of

decentralizing  power.   What  is  going  to  be  the  relationship  between  the  Constituency,  the  local  authority  and  the  central

government?  You are talking about decentralization of finances but you are not telling us about the sharing of the functions what

functions are going to remain for the central  government,  what functions are  going to be  given to the local authorities and what

functions are going to be given to the constituencies.  Because we are  not going to take  all the functions of the government and

give to the Constituency.  We must know what will remain where and which will go where because  we cannot bring everything

here.   Your  Constituency  cannot  make  its  main  road,  they  can  make  this  road  to  Katanji  because  this  is  within  your

Constituency but the main roads cuts across so many Constituency and that is something that may have to be  handled by higher

level of government.   How do you plan or  envisage this distribution of functions and once you have decided that is when  you

will know how much money should be taken to  what  level  of  government  depending  on  the  functions  that  particular  level  of

government has been given.  

Hon. Philip Wambua:  Thank you, I got your question and for one there are  some government officers for instance,  in every

division  there  are  divisional  health  officers,  there  are  agricultural  officers,  veterinary  officers  so  those  ones  let  us  say  that  of

course with the Central government we do not say that we take all the funds to the Constituency but when there is the allocation

in the budget of a certain amount of  money,  if  of  course  we  just  say  that  we  take  such  money  to  make  essential  things  like

water,  road,  health facilities, that is why we are  having a cry and that is why everybody is talking of bringing  the  funds  to  the

local people because for instance, the health facilities are not equal in our country but people  are  some areas  rather  than others.

 So, because the central government is there and they have their own budget which of course they centralize for paying of these

offices and for giving advice to the local authorities or  to the Constituency leaders.   At least  most of the areas  we feel that we

have been so much left behind so some of the money at  least  for every budget there should be something to be  taken to each

area for instance, let me take  an example of this road  levy, if this started  during our own independence,  we have just gone for

more than 35 years, if we were getting 2 Million not even the 5 Million that the parliament has passed,  if we were getting the 2

Million that we are getting now from all our roads because within the last 35 years would have been 60 – 60 Million and at  least

most of our roads would be tarmacked.   In that case we would have reached somewhere, so we do not say that we centralize

all the funds to be  distributed completely,  some of it has to be  left with  the  central  government  because  they  are  the  ones  to

advice, they are the ones to train, they are the ones to bring the technical people.
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Com. Kangu:  Which functions should be for the Constituency and which ones should remain at  the central  because  you are

not going to build your university in Yatta and then the people in Masinga put up their own university…

Hon. Philip Wambua:  We even do not need it

Com. Kangu: The people  in Kadhiani put up their own university, we must know what can be left at  a higher level and what

will come to the lower level?

Hon. Philip Wambua:  For instance, if we just touch the part of education we in Yatta  at  least  at  by this time we do not even

need a University but our local schools are  not equivalent to those one in the cities.   Our secondary schools are  not equipped

like the ones in some other areas but our children are  just doing one exam whereby our schools have got no laboratories,  they

have not facilities.  That is why we are  saying, some of these  local  facilities  and  local  aspects  within  the  areas  like  the  lower

learning funds should at least be channeled to us because we will know what factor we are going to use that money.

Com. Pheobe Asiyo:   Mweshimiwa can I help you a  little,  are  you  now  recommending  to  us  that  certain  aspects  of  health

services should be provided at the local level that education for example, up to say secondary schools can also be administered

locally and that rural access roads can actually be funded from this level and it does  not have to take  the central  government to

come down here and do it and many other social service areas that the people themselves together with the government can do

at this level but leave the bigger things for the big government to take care of.

Hon. Philip Wambua:  Madam Commissioner I think you are  very much aware where our problems are.   You have been a

Member of Parliament you have even seen things happen because for instance, why we are  crying that we should at  least  get a

token.  Sometimes we are having this donor money which of course are coming and this money does  not reach some areas  but

when we come to payment we all pay.  So, why should we pay for something that we have never received?

Com. Phoebe Asiyo:  You just want machinery.

Hon. Philip Wambua:  Yes.

Com. Kangu:  For  development purposes  don’t  you  think  that  the  Constituency  will  prefer  a  small  unit  than  say  may  be  a

District so that when the budget is done in Nairobi allocations are put to say Machakos District, then the Machakos  people  can

sit in Machakos and see how they make their allocations to lower levels than saying let the allocations from Nairobi  be  put for

the Constituency?
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Hon. Philip Wambua:  You know                         (Inaudible) because I am a representative of a Constituency but I accept  a

loophole for the Commissioners because I have said that.  This administration sectors or administration officers like the DC’s at

least we should replace them with development elected officers.

Com. Kangu:  Someone who would be elected ……..(Incompete).

Hon. Philip Wambua:  For the whole District like Machakos, in that case even if of course the fund is brought there probably

it will reach the local areas but of course if we have a District Commissioner who comes from Western and probably some of

the funds come for roads  and other things, he can still get it and this is something that we  have  proved  and  they  do  not  care

because that is not his area  and then the next time he is transferred so,  we need people  who are  conscious of the areas  which

they represent.

Com.  Dr  Maranga:   One  more  question,  you  have  suggested  a  government  of  national  unity,  how  long  do  you  want  this

feature  to  remain  in  the  Constitution  because  they  feel  a  government  of  national  unity  is  king  of  a  transition  rather  than  a

permanence in the Constitution.

Hon. Philip Wambua:  You know, when people  are  trying to fish around they at  least  try to find something which of course

may be very adequate  and helpful to them.  Kenyans,  we have been in type of government system since independence and in

this case we are trying at least to find out, it may be that this government of national unity may not be  very helpful but of course

it will give us a change for sometime.  We do not say that we do it and then next time we go for another Constitution but it is

just a sort  of a government where the powers  will be  distributed and not centralized to either and  individual  or  one  particular

political party, that is our problem.

Com.  Phoebe  Asiyo:   Are  we  talking  about  power  being  given  to  parliamentarians  or  power  being  distributed  to  Kenyan

people in their own Districts?

Hon. Philip Wambua:  I  mean power  being distributed to people  because  parliament is there only  to  vet  most  of  the  things

from the government and by this time even our Kenya parliament some things which are happening and the way you have heard

some people saying the parliament of Kenya has not power in some sectors  because  for one they do not determine their terms

of period in the house.  The public is just accusing Members of Parliament but the Members of Parliament when they go in and

probably something happens and the government is not willing to hear that being debated,  we are  told to go home for a month

or for two months.

Com. Kangu: This concept  of a government of national unity so many Kenyans  mention  but  they  do  not  seem  to  come  out

clearly what they mean by that for instance,  what happened in South Africa, when they went to elections in 1994,  the  interim
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Constitution said because they are coming from a state of war, state of apartheid they want to heal the wounds of the past,  they

do not want a situation of the winner takes all, they want a situation where more parties  will be  involved in the government and

they did not go to elections under the  system  of  Constituencies  which  they  had,  they  went  for  what  was  called  proportional

representation.  People were not standing in Constituencies,  a party prepares  a list and presents  if they are  210  constituencies

you give a list of two hundred and ten people and you are saying, if as a party we win a hundred percent of the votes we will be

entitled to all the seats  in Parliament.   If we win 60% of the votes we will be  entitled to 60% of the seats  in Parliament so we

take the first 60% people on our list they become Members of Parliament,  then they went further and said,  even the formation

of the cabinet  would be one the  basis  of  the  percentage  of  the  seats  a  party  has  won  in  Parliament  and  when  they  went  to

election I think in 1994 the ANC won about 62%, so they became entitled to 62% of the seats in the cabinet and then the other

participating  parties  were  the  National  Party  which  won  a  certain  percentage  and  the  Inkatha  Freedom  Party  which  won  a

certain percentage and that is how Mangasutu Burete and D. Clerk became Ministers in Mandela’s Parliament.   What do you

people mean by a government of national unity is it something like that or what do you talk about?

Hon. Philip Wambua:  To me because the peoples ideas are different but to me when I talk of a government of national unity

it is the parties even before the elections,  they seat  down and say that of course we want to build our country and we want to

have  one  government  no  matter  which  party  or  which  tribe  forms  that  party  and  we  say  that  of  course,  let  us  share  the

distribution of the leadership on the table before we go for the real elections because  if we go for real election probably some

people when they have a large number of elected leaders probably they may change,  we just build it on the table before we go

for elections.

Com. Kangu:  But that has happened Raila negotiated with Moi and he got into the cabinet  even before they merged so,  we

do not need a Constitutional provision to do that and that is why Madam asked.   Are we trying to get leaders  share power  or

are we trying to get power  taken from the people  so that the people  see  the fruits of ……………. It  is not just a question of

creating room for leaders?

Com. Phoebe Asiyo:  But Mweshimiwa, are  you really serious when you say that all the parties  will  sit  together  and  decide,

because are you going to sit with SDP, National Political Party,  the new KANU,  DP.   The others  have sat  together,  SDP and

the rest but are you going to bring KANU into this, will they accept your..?

Hon. Philip Wambua:  We know that of course they are not going to accept.

Com. Phoebe Asiyo: So how can you now be talking about all the parties sitting together to decide?

Hon. Philip Wambua:  You know Madam Commission what problem we are  having in Kenya that is why of course we are

here and that is why you are there.
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Com. Phoebe Asiyo:  You want me to help you?

Hon. Philip Wambua:  Yes, we are just trying we are not finishing the whole problem and you are  also going to try yourselves

at least  to bring Kenya to somewhere.   The problem we are  having is that Kenya has been divided to tribal faces  and  that  is

why of course even the parties  have been so many that of course it has become very difficult but if we have something in law

which says,  probably the government which of course is required is the parties  or  we  minimize  the  parties  according  to  what

people have been saying we minimize the parties to a certain number and then we put a provision in the Constitution.  That the

government which will be  there will not be  determined by the ruling party but a system of a government.   You know  in  some

other countries you find that the ruling party does  not control  the executive because  the executive should be there just  for  the

country but you know we have a problem in these party systems and because  we are  a  growing  country  that  is  why  we  are

murmuring that way to get to the correct road.  We are  trying to say that if there is any provision which of course will bring us

together at least for a certain particular system which will lead us to a government where the powers  will be  determined not by

individual persons or by individual party but as an institution for good governance for all the people  rather  than leaving this thing

to be determined by whoever because now that is why some people are  not coming together because  everybody would like to

go to State House and it will be  very difficult and to remove those who are  there is also a problem but if we have a provision

like the one which was put by the IPPG which made the terms of the President  for two terms.   That one at  least  will bring us

some light, we do not say that even now when we give you our views whether the Kenyan problem will end by this term we are

only tying to reach a better place whereby from there probably we may just think of jumping to a better place.

Com. Phoebe Asiyo: Thank you very much Mweshimia.

Com. Pastor Ayonga:  What I have been saying is this, I  have been listening to you Mweshimiwa and I think you have  tried

your  very  best  and  each  one  of  us  is  entitled  to  his  own  view.   What  you  are  thinking  is  possible  or  may  not  be  possible

elsewhere and we should give you credit for what you have said and also if there are some thoughts that you are going to give to

what you have said you can write it again to us and give us a new memo, a revised memo.  I think you have done a good job.

Hon. Philip Wambua:  I will do that.

Com. Phoebe Asiyo: Thank you very much Mweshimiwa, I just want to thank everybody.   Nataka  kusema asante sana kwa

wale wote ambao walikuja na ambao wamesikiliza kwa makini sana,  kuna kijana moja anaitwa Katiyo hawezi kuongea saa  hii

lakini yeye ni tout, tunataka kusikia fikira ya touts.  Hebu Katiya simama tukuone,  Katiyo yuko wapi?  Kama alienda mmtafute

arudi,  anaitwa  Zakayo  Katiyo,  arudi  ili  tusikie  fikira  yake  maana  kila  mtu  anaona  hawa  vijana  wanasumbua  watu  sana  kwa

matatu, kwa markets, kila mahali tusikia fikira yao na tupate njia ya kurekebisha hii mwenendo na hii taabu na hii shida ambayo

watu wanaona juu ya hawa vijana.  Sasa nawasii sana mrudi saa  nane,  sasa  ni saa  saba  na nusu.  Je,  mngependa dakika ngapi
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ya  kupata  soda  na  kurudi.   Okay,  tunaweza  rudi  hapa  2.15  p.m.  tutakuwa  tumekunjwa  soda  tumekuwa  tayari  ili  kili  mtu

ambaye amefika  kwa  kituo  hiki  apate  kuzungumza  na  tumuulise  maswali  na  Katiba  iwe  mzuri  kwa  kila  mtu  safari  hii  katika

Kenya.  Asanteni sana.  

(Lunch Break)

Akina mama hawajapata  nafasi  sana  na  mimi ni  mama  niko  hapa  nitawapatia  nafasi  kama  wanataka  kuongea  lakini  kwanza

wasikilize vile wazee wanavyosema ndio watajua wanaanzia wapi.  Tuko na huyu zakaria Katiyo ambaye hajafika yule tout kwa

hivyo tutamngojea lakini kuna Maurice Matiku ambaye ningependa.

(Interjection)  

Com. Pastor Ayonga: Nauliza kama tout ameonekana.

Com. Phoebe Asiyo:Hayuko bada…………………(inaudible).   Kama Bwana Matiku anaweza  kujitayarisha  na  kuja  hapa

mbele  akae,  Bwana  Matiku  una  dakika  tatu  ili  kila  mtu  apate  nafasi  ya  kuongea,  kama  Bwana  Matiku  hayuko,  Raphael

Wambua yuko?  Raphael hajaingia, Bwana Moses  Kithome, Bwana Peter  Kioko,  Esther Mwanza,  Onesmus Musola.   Esther

yuko?  Haya Esther kuja uongee halafu  yule  Peter  Kioko  na  Moses  Kithome,  muwe  tayari  na  kama  hawako  tutaenda  kwa

Onesmus Musola, Francis Macharia na atafuatiwa na Jonathan Ndonye na Peter  Ivuli.  Okay,  you are  now ready to talk to us

unaweza kuendelea Mama Esther, kwanza sema jina lako na utachukua dakika tano.

Ether Mwanza:  Majina yangu ni Esther Mwanza,  mimi ni business woman na nilikuwa nataka kuonjea juu ya family law our

customary law on marriage.  

Sana  sana  akina  mama  wa  upande  huu  wa  Machakos  au  hapa  kwetu  Yattaa  tulionelea   muende  mupindue  mkazo  wa

customary  marriage  ili  msichana  akiolewa  kabla  ya  miezi  sita  wanampelekea  mahari  yake.    ………………..(inaudible).

Tunataka hiyo iwe inafika kwa Chief kwa DO na pia kwa DC na pia tuione kwa Kenya Gazette tuwe tukisoma uko kama huyo

mwanamke  na  mwanamume  wameoana  kimila.   Pia  tunataka  ifanywe  matangazo  kwa  area  ile  ametoka  na  pia  kama  kuna

makanisa yako karibu itangazwe ndio watu wajue huyo msichana ameolewa kimila kwa hiyo jumuhia ya hao watu.   Pia tunaona

kwenya  Katika  muende  muweke  mkazo  kwa  akina  mama  kwa  maana  akina  mama  wengi  wanaume  wao  wakifa  mali  za

mabwana zao zinachukuliwa na madungu zao au relatives na mama anawachwa bila  chochote.   Kwa  hivyo  tunataka  muende

mkapinduwe ili bwana na bibi wakiwa uai katika certificate yao  iandikwe  iwe  ni  yao  wakiwa  wawili  maanake  mtu  akifa,  for

example  tunaende  kushtaki  kifo,  tumeonelea  mpinduwe  kwa  Katiba  ya  hivi  majuzi  ndio  tusiwe  tunapata  kazi  mingi  ya

kupinduwa kifo ati alikufa na tulikuwa na yeye.

Kile kingine, kuna watoto wale orphans and widows tumeonelea jamii ya boma iwashugulikie pamoja na serikali yetu, muende

mpinduwe kwa Katiba, watoto na akina mama wale mabwan wao wamekufa wawe wakiwasaida sana na hiyo iwe kwa State.
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Tumeonelea tena muende mkapinduwe Katiba ya street  children hawa  watoto  wote  kwa  street  wachukuliwe  na  warudishwe

kwa  maboma  yao  kwa  maana  hawa  watoto  wamezaliwa  na  wanaume  na  wanawake  na  wangali  tu  nyumbani  kwao  na

wameachiliwa.  Hiyo iwekwe mkazo na ipitishwe kwa  Chief  na  Assistant  Chief  mpaka  irudishwe  kwa  serikali  yetu  na  hawa

watoto wachukuliwe wote wapelekwe kwa shule.  Pia tumeona muende muweka kama ni mkazo kila mtu apelekwe kwa shule

akasome kwa maana tangu tupate uhuru wetu miaka  hizo  zote,  mlisema  ati  tutamaliza  ujinga  na  hiyo  ujinga  haijakwisha  kwa

hivyo  ata  watu  wazima  hawajasoma.   Watu  wazima  na  watoto  wote  waende  shule  kwa  hivyo  muende  mkapinduwe  iwe  ni

lazima  kila  mtu  asome,  ata  mtu  mzima  akisoma  anaweza  kufikisha  “O”  Level  na  certificate  zao  ziwe  zinaonyesha  kwamba

alisoma akiwa mtu mzima.

Pia tungetaka muende mkapinduwe syllabus muweke masomo ya Civic Education kuanzia Nursery School mpaka University na

ata wale wako nyumbani pia wasomeshwe juu ya Civic Education maana yake watu wengi hawajui kuhusu Civic Education na

hiyo ndio inaleta shida nyingi zile zinatukabidhi kwa maana hatujasoma vizuri  Pia wakati ule wato wanaenda kusoma iwe ni amri

kupitia kwa Chief na Assistant, watu wote wawe wakienda kusoma kwa maana wakisoma hatutakuwa na shida nyingi sana.

Pia  kuna  human  life,  kwa  community  hiyo  civic  education  ikisomeshwa  watu  wote  wasomeshwe  nchini  na  pia  wawe

wakionyeshwa uzuri  wa  hiyo  civic  eduction.   Pia  tunaona  muende  mka-reduce  children  abuse  kwa  wazazi  kwa  school  fees

tunaonelea muende mkapindue Katiba ili  watoto  wasiambiwe  watoke  kwa  shule,  warudi  nyumbani  na  wazazi  wanawaambia

wakae  nyumbani  kwa  hivyo  mpinduwe  hiyo  kwa  Katiba,  mtoto  asifukuzwe  kwa  shule.   Hapo  tumeona  kila  mtoto  kuanzia

Nursery School apate  free education from Standard  One to Secondary School,  kwa University mtoto anaweza jua vile mtoto

wake yuko kwa hivyo mkapinduwe hiyo, tumeonelea ujinga mwingi umefanya tuwe maskini. 

Kile kingine ne free medical care, watu wengi wanakufa kwa maradhi maanake tuliambiwa ati tutakuwa na free medical care  na

sasa imekuwa ni kulipa kwa hivyo mpinduwe iridi kama mbeleni vile ilivyokuwa (free medical care).

Kile kingine ni government iongeze kuajiri wafanyikazi ili watoto wetu waajiriwe kwa maana wale wamewacha shule hawana la

kufanya, wamefanya mpaka University na hatujui vile wanafanya, tumeonelea kuna pesa lakini hizo pesa  zinatumiwa na wengine

kwa  labour.   Wengine  wanajilipa  pesa  nyingi  na  wengine  wanapewa  pesa  kidogo  na  ndio  sababu  serikali  yetu  haina  pesa

wengine wamechukua nyingi na wengine hawana pesa kwa maana wengine wameangalia masilahi yao wenyewe.

Kuna  kitu  ingine  kama  gender  violence.  Wanaume  waangaliwe  sana  kuwachapa  wake  wao  kwa  maana  wameharibu  boma

nyingi juu ya vita.  Pia tungeaangalia gender iangaliwe kwa maana watu wengine kama wanawaki wakiwa kwenye cheo fulani

wanaume  wanamwonea  tu  wanataka  awe  chini  yao  ata  kama  mliajiriwa  pamoja,  saa  ya  promotion,  mwanamme  anapewa

promotion na wanawake wanawachwa nyuma.  That is all I had.
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Com. Phoebe Asiyo:  Asante sana mama Esther umeongea vizuri, tumeshukuru.  Inaonekana tumetosheka na maoni yako kwa

hivyo huna swali la kujibu.  Yale uliandika sasa  ni mali yetu  utuwekee  hapo  ndio  tuweze  kuangalia  zaidi  zile  uliandika.   Sasa

Bwana Onesmus Musola kama yuko?  Kama hayuko tuna Francis Macharia,  kama amechelewa tuwe na Jonathan Ndonye au

Peter Muli, Bwana Peter  Muli yuko hebu tafadhali kuja ukae pale ili uanze kuongea na sisi na ingekuwa vizuri kama ungepata

loud speaker kama hii yangu.

Jonathan  Ndonye:   Kwa  jina  naitwa  Jonathan  Mutunga  Ndonye.   Kwa  upande  wangu  nilikuwa  nataka  kuongea  juu  ya

ugawaji  ya  mali  ya  Kenya  au  mali  ya  uma  katika  hii  nchi  yetu.   Mali  ya  uma  katika  nchi  yetu  kama  sisi  tunavyojua  ni  ule

ukusanyaji wa kodi  amabo  unaudumia  nchi  hii,  kodi  inasanywa  kwa  njia  nyingi  na  hizo  pesa  za  kodi  ndizo  zinafanya  serilali

iendeshe mipango ya maendeleo katika nchi yetu ya Kenya.

(Interjection) Inaudible.

Com. Phoebe Asiyo:  Je unaweza kutusikiliza bila kutumia hizi vitambo?

Jonathan Ndonye:  Okay, tusikilizane, nilikuwa nimesema ya kwamba mali ya uma ndio ile kodi ambayo inasanywe na nchi hii

kwa  njia  nyingi  ndio  inaletea  serikali  mali  nyingi  ambayo  unaweza  kugawiwa  katika  nchi  yetu  ya  Kenya.   Kugawa  ni  ikiwa

katika  District,  ikiwa  ni  katika  Province  ili  hizo  pesa  ziweze  kusaidia  mambo  kama  barabara,  hospitali,  mashule  na  mambo

mengine  na  hizo  pesa  ni  za  uma  si  za  mtu  binafis,  si  ati  mtu  atumie  kwa  kazi  yake  binafsi  ni  za  uma  na  ikiwa  ni  za  uma

zingewanywe katika kila sehemu ili kila watu wapate  kiasi fulani za pesa  hizo.  Nikiongea  kwa  ufupi  ukitoka  hapa  utembelee

provinces zote za Kenya au katika Districts zote za Kenya,  utashangaa kuona  maendeleo  ambayo  yanafanywe  na  serikali  na

pesa hizo ni tofauti sana na hii tunaona haiwezi kuwa tofauti namna gani maana serikali ni moja na nchi ni moja na hii inatokana

na ugawanyaji mbaya wa mali hiyo.  Mimi kwa maoni yangu nilikuwa napendekeza, ikiwa ni kutengeneza Katiba katika nchi hii,

ije iguzu ule ugawaji wa pesa  za serikali ili zisiwe zinatumiwa upande mmoja, mahali  kwingine  ukienda  utakuta  bababara  lami

inakwenda mpaka shambani inakwenda ata  karibu chooni,  inakwenda ata  karibu mashambani na mahali kwingine ukitembelea

utakuta kuna watoto ambao hawajaona lami na hii najua inajulikana.  Hii inatokana na ule ugawaji mbaya wa mali, kwa maoni

yangu nilikuwa napendekeza,  yule mkaguzi wa pesa  za serikali ambaye anasimamia pesa  za serikali asiwe partisan,  asiwe mtu

wa upande mmoja  ati  ameajiriwa  na  chama  hiki  maana  ndich  kinatengeneza  serikali,  achaguliwe  na  Bunge  maana  Wabunge

wote wa upinzani na wa kila aina wako pale ili akitunza zile pesa za serikali awe anajua yeye apendezi mtu fulani anatunza pesa

za serikali.  Hiyo ndio kitu kimoja ambayo nimependekeza.

Kitu  kingine  ambacho  napendekeza  kuna  sehemu  ingine  ambayo  inawezesha  serikali  kutumia  pesa  zake  kwa  wananchi,

kiongozi wa nchi wakati  ambao anatembelea mahali fulani tunajua anatumia pesa  nyingi sana maana ikiwa ni kiongozi wa  nchi

anapitia hapa aende Karakara ijapokuwa Karakara njia ni mbaya sana lakini mahala atatembelea utaona njia imetengenezwa na

hawa watu wame……….. ………. (Inaudible).
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Kiongozi ikiwa ni mahali ambayo anatembelea hatujui sisi wananchi ni kitu gani kinafanyika maana  badala  ya  kiongozi  kupitia

mahali kwenye watu,  atoko ikiwa ni Nairobi  aone watu ambao wako hapa njiani kule ambako  hakuna  lami  aone,  mashamba

yako  namna  gani,  hiki  kiko  namna  gani,  ni  kama  anaambiwa  hapa  barabarani  hakuna  usalama  pitia  juu  uka-land  uko

unakokwenda.   Tunashangaa na tunataka ikiwa ni Katiba itengenezwe ili ikiwa ni kiongozi  wa  nchi  anaotembelea  watu  wake

aone  maendelea  aone  kila  kitu  ambacho  kinafanywa  na  watu  wake,  wakati  mwingine  aende  na  ……  bila  kuambiwa  hapa

hakuna  usalama,  tena  huu  usalama  tunashangaa  kusikia,  ikiwa  ni  kiongozi  wa  nchi  anakwenda  Kirinyaga  anakwenda  na

barabara, anapokwenda Kiambu, barabara, anapokwenda Kisumu, pengine barabara,  anapokwenda mahali kama Yatta  hapa

barabarani  hakuna usalama  aende  na  Ndege.    Hii  Katiba  itengenezwe  tujue  ugawaji  wa  mali  ya  uma  ambayo  inatumukima

katika nchi yetu ya Kenya inagawwa sawa sawa ili kila mwananchi afaidike na mali ya serikali ya Kenya.

Kwa hivyo haya mambo mawili ndio nilikuwa napendekeza, nimependeza ukaguzi wa mali ya serikali asiwe partisan,  asiwe mtu

wa upande fulani awe na mtu wa kuchaguliwa na Bunge mzima na vile vile Katiba  iguze  ule  mwenendo  wa  kiongozi  wa  nchi

anapotembelea  watu  wake  awe  anaweza  kuenda  na  kuona  maendelea  ambayo  yanafanywa  na  watu  wake  jinsi  yalivyo,  ili

aweze  apate kufahamu.  Asante.

Com.  Phoebe  Asiyo:  Asante  sana  mzee  Jonathan  ……………………...(Inaudible).   Na  akimaliza

…………………………………………….(Inaudible).

Peter Muli:  Mimi naitwa Peter Kivuli Muli nitaongea kuhusu viwete.  Ningetaka Katiba ya nchi iangalie sana jinsi, ni njia gani

mtu kiweta angesaidiwa hasa kwa vile mtu kiwete kama mimi kama hajasoma na pengine ako  kwa  nyumba  ama  pengine  ata

kama amesoma amefundishwa kazi fulani na pengine hii kazi kama vile mimi kazi yangu ni kutengeneza viatu na haitasemekana

at kwa vile mimi nilizaliwa kiwete sirusiwi kuoa ni lazima nitaoa na nikioa ni lazima nitazaa na nikizaa kwanza mimi ni mwanchi

wa Kenya na yule nitazaa pia ni mzalendo  wa  nchi  na  kwa  vile  kazi  ambayo  ninafanya  haiwezi  ata  kulisha  hawa  watoto  ata

kama ni mmoja, hapo ndipo ninasema serikali ama Katiba ya nchi iangalie sana njia ya kusaidia huyu kiwete  pamoja  na  jamii

yake either asomeshewe watoto na serikali na wapate  chochote kile ambacho watoto  hawa wanapata  wakiwa wamezaliwa na

mtu ambaye ni kimama.

Katiba pia ingefaa iangalie sana kuusu huyu mtu kiwete kwa vile huyu akiwa mzee twangalie kama vile mama sasa,  uzimi ama

nguvu ambazo niko nazo sasa  ni kuwa mimi sio mzee sana lakini wakati  utafiki  mimi nitakuwa  mzee  na  sitakuwa  naweza  ata

kushona viatu, kazi yangu ni kushona viatu.  Wakati huo pengine hawa watoto watakuwa hawana kazi sasa kila mmoja atakuwa

anafuta chake cha kukula, kwa hivyo ningependekeza kiwete kama huyu akifikisha miaka kama 60 ama 55 kwa vile si kupenda

kwake apewe pia pension.  (Applause).  Ili hii pension imsaidie yeye mwenyewe na pengine pamoja na watoto na jamii yake. 

Kitu kingine cha pili ni kuusu President, kwa maoni yangu ama kwa Katika ningetaka President  akishachaguliwa kile kiti chake
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ambacho alitoka yaani tuseme kwa mfano, umechaguliwa President na unatoka hapa Yatta  sioni maana hiyo kiti ikiwa unaikalia

na  ule  unakalia  kile  cha  u-President  yafaa  uwache  hiki  cha  MP  ili  mtu  mwingine  achaguliwe  na  uwe  umechaguliwa  kama

President  ama  Mbuge  wa  nchi  yote.   Kwa  hivyo  ukiwa  uwe  umechaguliwa  President  uwache  hicho  kite  mtu  mwingine

achaguliwe na uwe President  wa nchi nzima.  Pia mambo kuhusu  chama  kama  umechaguliwa  kama  President,  umechaguliwa

President wa nchi na uko juu ya yoyote yule ata kama ni wa chama ile ilikuchagua ama ata kama ni wa chama kingine, wewe ni

President wa nchi na yoyote yule ata si wa chama chako,  wewe ni kiongozi wa huyu mtu kwa hivyo hufai kuzungumza mambo

ya kisiasa wakati uko katika hicho kiti cha President haufai kuzungumza mambo ya kisiasa.

Kile anafaa kuzungumza kuhusu ni maendelea, taabu za nchi na kuwakilisha nchi yako katika nchi za ngambo namna hiyo.  Pia

katika Office of the President, President lazima awe na kazi mbili tu, ofisi mbili hapo kwake, ofisi ya kwanza ni ili ya kuwa yeye

ni kiongozi wa nchi, ofisi ya pili iwe ni ile ya majeshi.   Zile zingine, ministries zote zingine zipewe  Mawaziri,  kama  ni  Judiciary

ipewe waziri wake,  kama ni administration by this I mean PC,  DC,  DO  nayo  iwe  na  waziri  wake.   Hapa  pia  naongeza  kitu

kingine katika powers za President, mimi kwa maoni yangu sioni kama ni kwa maana yoyote Mbunge amechaguliwe na uma na

ameenda  pale  anapewe  cheo  kingine  na  President  anakuwa  Minister  na  hapo  ukijua  wazi  kwamba  anapokuwa  Minister

anakalia pesa  zote za hiyo Ministry na kama anakalia hizo pesa  na pengine  President  anahitaji  kiasi  fulani  ya  hizo  pesa,  huyu

Minister  atakuwa  na  powers  za  kukataa  hizo  pesa  za  Ministry  yake  ziende  mahali  pengine.   Kwa  vile  hatakataa  atalala  tu

mpaka ichukuliwe ziende zifanye kazi mahali pengine na pengine hizo pesa  zilikuwa zifanye kazi hapa Yatta  na kwa vile yeye ni

Minister na President  anahitaji kiasi fulani cha pesa  sasa  huyu Minister hatakuwa na jukumu la kukataa,  atakimya  tu  kwa  vile

ataogopa nikikataa na hizo pesa  President  ataninyanganya hiki cheo cha kuwa  Minister  na  haitakiwi  hizo  pesa  ziende  zifanye

kazi mahali pengine na sehemu yake inapabai tu bila kufanyiwa kazi na serikali.  Kwa hivyo kwa vile MP anachaguliwa na watu

kama macho, msemaji wa  sehemu  hiyo,  ikiwa  atachaguliwa  Minister  hatakuwa  na  uwezo  wa  kufuata  zile  pesa  zimetengewa

kufanya  kazi  katika  sehemu  yake,  atakimya  tu  kwa  vile  hataki  kunyanganywa  hiyo  kiti.   Kwa  hivyo  hapo  ningependekeza

kwamba  President  akichaguliwa  atafute  watu  wale  ambao  ni  wachuuzi  katika  kazi  ambayo  atawapatia  kama  ni  Ministry  of

Health  wati  wa  Kenya  wamesoma  sana  kuna  madaktari,  atafute  daktari  mmoja  ampeleke  kwa  Parliament,  Parliament

imuedhinishe kwamba huyu mtu anaweza hiyo kazi basi huyu ndio atakuwa Minister wa health na kama ni juu ya maji pia atafute

wale watu ambao wanajua wako na ujuzi wa maji, wamlete mbele wa Parliament aidhinishwe awe Minister.   Pia ata  President

mwenyewe  akichagua  watu  kama  ni  Attorney  General  huyo  Attorney  General  awe  na  security  of  tenure  kwa  kazi  ambayo

alipewa asiwe mtu wa kuvutwa vutwa ovyo kwa sababu amekosea yule, President  anamwambia wewe kwenda hiyo ikatazwe.

 Katiba hapa ikatae kabisa akishamchagua awe amemchagua kwa sababu anajua hiyo kazi na hawezi kumfuta mpaka pengine

aende kinyume na sheria ambayo atakuta katika ofisi hiyo.

Marriage:   Mungu  alipoumba  dunia  na  akaumba  mwanadamu  akawapa  wengine  ngozi  nyeupe,  wengine  ngozi  nyekundu  na

wengine ngozi nyeusi sio kwamba ati alinyanyanya wengine akili ya kifikiria na kujiamulia wenyewe, sisi Waafrika tulikuwa na jia

yetu  ya  kuoa.   Kama  msichana  ataitajika  na  kijana  pengine  kijana  anaenda  anaambia  baba  yake  kuhusu  huyu  msichana

anapenda  halafu  baba  yake  pia  anaenda  huko  kwa  baba  wa  msichana  wanaongea  na  wanakubaliana.   Kwa  hivyo
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wakikubaliana  basi  msichana  anaolewa  na  kijana,  Katiba  lazima  iandike  kwamba  sio  ukutanie  na  msichana  wa  mtu  hapa

mkubaliane hapo na muishi pale kwa town kwa muda wa kumi ama miaka ngapi ati  umeolewa  naya  baba  yake  msichana  na

baba yake msichana hajui kwamba ameolewa.   Katika muda hiyo yote hawa watu watazaa na baadaye hawa watu  watakuja

kukosana  kwa  sababu  wamechukuliana  hapo  town  tu  watakosania  hapo  hapo  na  wakichukuliana  hapo  hapo  sasa  itakuwa

matata,  itakuwa question nani sasa  ataenda na watoto?   Kwa  hivyo  marriage  tuanzie  hapo,  niendelee  ama,  kwa  hivyo  muda

umekwisha kabisa?  Thank you very much kwa kunipatia hiyo dakika asante sana.

Com. Phoebe Asiyo:  Asante sana sasa  andika jina lako na uweke sahihi kwa register yetu. Ningependa kuita Mativo David

na kufuatiwa na, are you Mativo?

Michael Muzio:  I was before him.

Com. Phoebe Asiyo: You were before you him, no it is Colonel Mativo that was before him.

Michael Muzio:  I had gone somewhere.

Com. Phoebe Asiyo:  No he has already talked.

Michael Muzio:  No he had gone somewhere he has not a talked.

Com. Phoebe Asiyo:  There is another Colonel Mativo?

Michael Muzio: There is Colonel Mativo and Michael………….(Inaudible)

Com. Phoebe Asiyo:  Wewe ni Michael who?

Michael Muzio:  (Inaudible)

Com. Phoebe Asiyo:  Okay, since you are here please go ahead.

Michael Muzio: …………………..(Inaudible).  I would like to talk about the local government act,  because  we had gotten

this  from  you  regarding  ………and  pensions  and  I  looked  at  them  and  I  would  like  to  make  few  recommendations  which

should be incorporated in the Local government act as you make your Constitution.

The creation of Local Authorities,  in the past  it has been a procedure  or  a kind of system where by few leaders  stand up and
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gather by laws of the especially of the Local Government  and  …………………Chairmen  and  Mayors  and  where  by  come

from is just a market they are lucky to become an Urban Council or a Town Council but what I would suggest is that when this

council is to be  created,  the stake  holders  that  is  the  community  because  they  are  going  to  pay  tax  when  the  area  becames

under  the  Local  Authority  for  example  in  Matuu  now,  the  stake  holders  should  be  consulted  and  this  should  not  be  done

hurriedly.  When it comes to employment, the current sitution whereby chief officers or certain grades or  employees of the local

authorities are  employed through the Public Service Commission infact I was one of those  people  who  sometimes  in  1981  –

1882 tried to amend what is called Local Government regulations to become an act  of Parliament but our suggestion that time

was,  instead  of  chief  officers  being  employed  by  the  council  themselves  because  we  were  being  frustrated  and

…………………..we should have formed what we call Local Government Staff Commission like we have the TSC which will

oversee employment of chief officers of the council.   This creates  a lot of problems because  you get people  being  transferred

and you know it  very  well  Commissiones  that  we  have  got  rangles  in  councils  whereby  Town  Clerks  are  taken  from  either

Kisumu they are  brough to Matuu and when they come here we do not want him he  is  not  from  our  tribe,  there  is  always  a

problem because the wananchi suffer so that should be put in place.  

Election of Mayors, Chairmen and so forth, yes I agree they should be elected by the public but I suggest it should be put that

before you are elected as a Chairman you should also be elected as a Councillor from a ward and if he comes to a council like

this Council of Matuu has got 4 Wards now, you will have to solicit votes from the other 3 wards  so that whoever is elected is

acceptable by the electorate of that council.   The criteria should be put in place because  they would have a lot of powers,  we

should not look at  the system, a Commission or  an organization should be set  under the Ministry of Local Government to see

that if he does not perform, he should be removed.  There should be a system to set in the creation of Local government so that

if the Chairmen abuses office or becomes corrupt he can be removed.

The tenure I would suggest to  be  5  years  for  the  Chairmen  or  Mayor  this  will  give  him ample  time  to  run  the  affaris  of  the

council together with the Councillors and then we restore,  this was said earlier.   Restoration of services which  were  removed

from the Town Councils particurlary the  County  Councils  by  the  tranfer  of  services  Act  in  1971  whereby  education,  water,

public workers were removed from the central  government that is why we have got a lot of problems with our roads  because

the council does not have that money and the man power but if these are taken back  to them there is an………they will ask  to

pay a certain fee to ensure that the services are rendered to them, I am sure they will not refuse.

Remuneration of Councillors:  The problem we have  with  the  current  councils  like  Matuu,  the  remunerations  are  set  country

wide they are uniform by the Minister of Local Government or through the Parliament.   Some council which have been created

are not able to pay the Councillors those allowances so actually the payment of the Councillor should be based  on the financial

ability of each Local Authority.

When we come to the level of education,  I  would  suggest  the  minimum qualification  of  a  Councillor  since  now  we  have  got
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Standard Eight and we use to have Standard Eight people and at least the minimum age should be 30 years, we should not elect

toddlers to lead the councils.

When we come to the last one on page 13,  should be President  of Minister…….(incomplete).   Actually the President  should

not have the powers to deal with the councils because we have got a specific Minister for Local Government he is the one who

should deal with the affairs of the Council, if the Council does not perform it should be dissolved and I think that is provided in

the Act unless it more weight is put on it.

What rules should govern the conduct of Councillors in a multy party state:   I  would suggest there should be a system whereby

if a Councillor whether he is of a different party if the Council becomes a problem he has elected by wananchi there should be a

way  of  removing  the  Councillor  who  is  inefficient  or  corrupt  because  probably  because  they  are  not  jailed  and  they  steal

continue doing the service of the council.   Those are  the few points I wanted to talk about  on the Local Government Act  are

there any questions?

Com. Kangu: Bwana Michael unasema the function zenye Local Authorities zilikuwa nazo mpaka 1971  zirudishwe na tunajua

kweli walikuwa  wanasimamia  barabara,  wanasismamia  mahospitali,  shule,  they  were  even  giving  burseries  but  you  have  not

addressed us about the resources, the revenues that the councils used to have then.

(Interjection)  (Inaudible)

Com. Phoebe Asiyo: (Inaudible) 

Com. Kangu:  Haujatueleza zile revenue,  zile pesa  councils zilikuwa zinapata wakati  huo turudi  kwa  wakati  huo  ama  namna

gani  kwa  sababu  wakati  huo  councils  zilikuwa  zinaruhusishwa  kulipisha  out-patient  fees  kwa  hospitali  zake,  zilikuwa

zinaruhusiwa kulipisha ili ilikuwa ilikuwa inaitwa Graduated  Personal  Tax  na  umesikia  watu  wengi  hapa  wanasema  wanataka

free education, wanatake free heath care sasa do we go back, turudi kwa hizi taxes wakati  tunarudisha hizi nguzu ma tuwapatie

kazi bila kuwapatia pesa?

Michael Muzio:  In fact I would like  (Incomplete)

Com. Phoebe Asiyo:  General just before you answer that one let us go together.

Com. Maranga:   Bwana Michael Muzio niko na swala  moja,  umesema  Mayor  ama  Chairman  wa  County  Council  kwanza

kabisa  achaguliwe  kama  Councillor  ndio  tena  achaguliwe  kama  Mayor  ni  sababu  gani  kwa  sababu  hawa  wale  watu
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wanachagua Councillor ni wale wale tu na wale ambao wanataka kuchagua Mayor watakuwa wale wale tu.   Kwa sababu gani

unataka achaguliwe Councillor kwanza tena ndio awe Chairman ama Mayor?

Michael Muzio:  Yangu ni ya question like now Matuu we have got 4 wards  right.  Kama Matuu tuko na Ward nne ambao

kila Ward inachagua Councillor wake hawa ma-Councillor kama wakati  huu ndio wanaketi  wanachagua Chairman wao kama

tulivyofanya  kama  wakati  huu  na  kunakuwa  na  fracass  nyingi  katika  Councillors  akichaguliwa  tusema  wa  Ward  fulani,  hiyo

ward is a different entity from othe Wards may be it is not know in other Wards, he has to solicit votes from those other wards

if he want to become the Chairman.

Com. Maranga:  (Inaudible)

Michael Muzio:  Ninakuelewa.

Com. Maranga:  Ninauliza hivi, kwanza watu wengi wamesema Wamayor wachaguliwe moja kwa moja,  moja kwa moja na

wananchi one by one sio ati ma-Councillors waende kukaa kuchagua huyo Chairman unanielewa?  Ama huyu Mayor,  ni watu

wenyewe na wewe sasa  maoni yako ilikuwa ati wachaguliwe kwanza kama Councillor kabla tena hajagombea kiti cha Mayor

ama Chairman.  Sasa  nikauliza,  kama  mtu  anasimama  pande  yote  si  asimame  tu  aseme  mimi nataka  Mayor  wa  upande  wa

Matuu, mimi nichaguliwe moja kwa moja sasa ni sababu gani tena awe Councillor na tena ndio achaguliwe tena baadaye kama

Mayor si utaona itakuwa kazi ngumu?

Michael Muzio:  Maoni yangu ni kama tuseme kwa wakati huu kama President wetu kulingana na Katiba yetu kwanza lazima

MP wa re-apply ndio awe appointed even as a Presient.

Com. Maranga:  (Inaudible)

Michael  Muzio:  Swali  lako  even  today  wananchi  do  pay  taxes  even  I  think  it  is  higher  than  even  that  in

other…………………….. (Inaudible) and they are  getting some more token from the government like last time in the Local

Government Act they are getting LATIF they are  also getting LAPDEF for development in their areas.   So,  there should be a

system to see how the Central Government will assit the local authorities because we have no system like now most of the tax is

paid through VAP.

Com. Kangu:  Hiyo mambo ya tax, kwa sababu juzi uko Kagundo tuliambiwa…………..

Tape 4
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Speaker:   sababu ni kwamba,  tume-rely sana kwa indirect tax.   Ile yakuwekwa,  oh,  umenunua  kitu  fulani  imeongezwa.   So

Kenyans do not realize, kwa hivyo hawapati  ata,  hawaoni haja ya kuwa strict  with leaders  kusema sisi ndio tunalipa  hii  pesa,

you cannot play around with it.  So, do we do something kuhusu hii mambo ya tax?  Tutoke kwa indirect tax,  tuenda to direct

tax, ndio hawa wananchi wajue,  they are  the ones who are  paying they cannot allow nonsense  to  go  on,  ama  tufanye  namna

gani?  Kwa sababu ukienda Uganda, that is what Musevleni has done.   Amerudisha ile ilikuwa inaitwa siku za ukoloni poll tax

uwe, una kazi, hauna kazi, you have to pay once you are over a certain age.  Na  ndio wananchi wanajua.   Now they don’t just

get a police officer playing around,  they tell him we are  the ones who  are  paying  you.   Kwa  sababu  they  feel  the  pinch,  but

when it is indirect, they never know.  Tufanye namna gani?  

You see the problem we have with our wananchi, in the ………. (inaudible) to rob their rights.  For example now, if the council

here wants to construct roads, who are supposed to pay for those charges?  They are  what we call …………… four charges,

whose shops which hold a road they are  supposed to be  a tax so that …………………… (inaudible).   But if they pay,  and

that money does not have a purpose, wananchi will think nothing is happening.  So  they will be  only reluctant to be  ………….

Tax.  So, I will agree with you the tax should be …………….. even if we come to the construction of roads,  wananchi should

bear a cost to maintain these roads.  …………. You are paying, you are paying indirectly through VAT or ………….. tax.

Asante sana, asante sana Michael, tumesikiliza maoni yako, naona Pastor Yonga angependa kusema.

Com. Pastor Ayonga:  Kabla mwingine, yule wa pili kumfuata huyu hajaitwa, nimetaka kufanya general observation kwa wale

haswa ambale mumetu-join saa  hizi za afternoon.   Ni  kwamba,  hicho  kitabu  chekundu  ambacho  tuliyowatumia,  sicho  kitabu

ambacho ni lazima muje kukijibu, yaani mtu anakuja kama mtu anaenda siku ya mtihani, kuja kutusomea  maswali,  na  majibu,

maswali na majibu.  Kitabu hicho kilikuwa muongozo wa kuamusha mawazo yako.  Na baada ya kuamushwa mawazo yako,  ili

uwanze kujiandaa, kwa kutoa maoni.  Kwa hivyo tafadhali,  wale ambao mutaintwa, musije, mukaja hapa na kusema page hii,

swali hili, jibu ni hili, page hii, swali hili, jibu ni hili.  La,  tunataka  maoni  yenu,  tumeeleana?   Kwa  hivyo  tusifuate  huo  mtindo,

mutuletee maoni yale ambayo kitabu kimekufanya uwanze kufikiria.  Asante.

Com. Phoebe Asiyo:   Asante  sana  Commissioner  Pastor  Ayonga,  sasa  ningependa  wale  watoto  wa  shule  kama  walikuwa

wamefanya mpango wa kusikilizwa, yule mmoja wao ambao  angeongea  kwa  niaba  yao,  aje  hapa  mbele  aongee.   Na  kama

bado hawajafikiria, nitamuita Bwana Charles Kaviti,  ambaye atafuatwa na Bernard Mutuku, Francis Munyao, Elijah Wambua.

Lakini  kama  msichana  ama  ………………….  Amekuja  mbele  msichana,  ukae  pale,  utoe  maoni  yako,  na  ya  wanafunzi

wenzako, lakini una dakika tatu tu, yakufanya hivyo.  Karibu sana.

Violet Anyango Okello:  My name is Violet Anyango Okello from Matuu Memorial Girls High School.   I  am eighteen years

old.  These are the various points I have collected from different students from Matuu Memorial Girls.  
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The first point was,  free education to each and every student in Kenya.   Most  of the students drop  out  of  school  some  have

never gone to school because they don’t have enough school fees and it is the duty of the parents and the government to ensure

that the child is educated.  Nor should the child go home for school fees.  Why, she never applied to be born in this world.  

Our  second  was,  street  kids.   Most  of  the  children  in  our  streets  have  homes  but  in  these  homes,  there  is  no  enough

…………….. provided.  The only solution they have is to go to the streets, to beg for food, for shelter.  Why?  Don’t we have

a Government, that can ensure that all children are protected and given the basic needs?  

Rape cases in Kenya are  increasing day and night.  Most  children who are  raped  are  under the age of 18.   While when these

cases go to the court, we don’t  hear any conclusion.  The Judges just continue postponing the cases  more than 10 years,  some

cases have not been solved.  We wait to hear the results, the judgement from the Judges.  

People turning …… to drugs in Kenya.   Many people in each and every area in Kenya turning on to drugs, because there is no

care that is taken.   The police are  doing nothing, they are  together with the people,  they are  being bribed  to  share  the  drugs.

And who are being affected?  The future generation.  The generation that will lead this nation.  

Lack of water in most the areas in Kenya, let us take for example in Yatta.  We do not get enough water,  ………………… a

student in school because  we lack water  to wash for our basic needs.   While there are  dams like Masinga Dam or the Seven

Posts  have  enough  water,  but  students  cannot  get  water  in  the  school.   These  are  some  of  the  things  that  lead  to  poor

performance in our academics.  

Why, at  the age of 18 years  old,  should I bribe or  pay to be  given an ID Card?   Should I,  in Kenya,  should I apply  to  be  a

citizen?  This is my motherland.  I  need to get the ID, to walk free and get each and everything that I need in this nation.  The

government should look into that – clapping.

Murder cases that are going on in our country, are not taken seriously.  Not everybody is aware of the answers that are given to

the government.  The government is hiding some information from the nation.  Cases  like Ouko,  Pinto,  those people  who were

murdered years and years ago.  What happens?  Was the judgement made?  We are  still waiting.  The future generation wants

answers to those cases.  Clapping.

I go back  to the government,  why should the government appoint  FBI ?  People  to come from different nations  come  to  our

country, to look at  the affairs of our nation.  This is our privacy, this is our country.   Let people  who want ……………..  are

taken out of our country.  Let them discuss the affairs that are taking place in their country.   Why should FBI come from all the

way from America, to come and look at corruption in Kenya, and being given millions and millions of money?   Mmm! there is a

need.   Is  that  part  of  corruption?   That  is  part  of  corruption.   These  people  are  corrupt  who  ati,  are  coming  to  look  at
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corruption.  We need people, qualified, in the Universities in Kenya to look at corruption.  There are so many people  who have

learnt scientific knowledge, who have enough scientific knowledge, to look at various things that affect our country.  Clapping.

Violence at home.  We, the young people suffer, and I repeat,  suffer the most in the society.   While our parents  fight at  home,

when we see them we get psychologically affected.  We have nobody to go to,  nobody to help us,  to listen to our cry.   There

should  be  no  best  foot  in  the  marriage.   If  people  have  ……………  to  be  wife  and  husband  and  if  they  can’t,  they  have

decided not to be wife and husband, let there be divorce.  Let them not be living together and by the end of the day,  they keep

on fighting, fighting, fighting and the child suffers.

I go back to environment.  Let us take, for example the ………… of Matuu.  We have a council, city council are enough in this

place and why is Matuu town so dirty that way?  Are those councils doing their work?  Are those toilets supposed to be  public

or private toilets?  Why should I pay  going  to  a  toilet?   There  are  some  things  that  if  we  don’t  take  seriously,  the  common

mwananchi is  the  one  who  is  suffering.   There  are  some  things  that  if  we  don’t  be  serious,  we  will  pay  tax  but  not  get  the

service.  The government should look upon those things that go on,  to ensure that if I pay tax,  let me get the service.   I  should

go to that toilet, anytime I need it because it is a public toilet.  

The forest  in Kenya,  everybody is claiming, this was my land, this was my land.  Who owns the forest?   These  are  situations

that have been put  ………….. by the government, to various ……..   They are  …………………. (inaudible) to our country,

and why should people  be  grabbing the forest?   As at  this age,  we need trees.   We need rains  and  if  we  don’t  have  enough

trees, the future of Kenya is under a very critical phase.  We need the government to come together, to solve the conditions that

are taking place or the conflicts happening in those forests.  People claim that this is part  of my land, this land I bought it at  this

time.  No!  That forest does not belong to anybody but is government property and let them stay there and if anybody says this

is part  of my land, then measures should be taken to ensure that,  each and everything is at  the  right  hand.   Let  people  come

together in Kenya and solve cases.

 

My last point  ……………………..

Interjection:  (inaudible) 

Violet Anyango Okello:  My last point goes to leadership. Why, in Kenya should leaders  ………………… old ages,  where

are the young people who want to be leaders?  People like me want to shine in future and become future leaders.  Why we only

select the old who don’t understand, the ??shoes of the common mwananchi?   Leadership depends with the quality but not the

age, if I mean the quality of a leader  but not the age a leader.   You can be a two-years  old,  but have the qualities of a leader

inside your blood.   But you can be 50 or  70,  but you lack the qualities and that one stops  you from being a leader,  (clapping

and laughter).   
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Also,  I  give  praise  to  the  Constitution  people  who  are  preparing  the  Constitution,  after  you  have  finished  the  Constitution,

ensure that each and every person in Kenya knows what is right for her or him.  Do not concentrate only with the ??elite people

and forget that there are  people  in the local area,  who do not know their rights.  They should get the   …………………  be

aware of each and everything that happens in their country.  Thank you.

Interjection:   Laughter and clapping.

Com. Pastor Ayonga:  Anyango, you have said very many good things.  But I want to ask you some clarification, I notice you

touched  on  street  children,  and  that  the  children  who  have  come  out  into  this  world  was  not  their  choice.   Now,  are  you

considering also  the  fact  that  parents  have  become  irresponsible  of  their  children  and  that  something  should  be  done  to  the

parents who do not bring these children up properly?  In some countries of the world,  people  have been told to have a certain

number of children, whom they can bring up in such a  way  that  the  children  would  be  happy  and  also  be  such  children  that

would become an asset to this nation, rather than just having so many children that they cannot handle.   Have you given thought

about that also?

Violet Anyango Okello:  Yes.

Com.  Pastor  Ayonga:   And  what  would  be  done  to  these  parents,  who  leave  their  children  just  scatter  out  and  go  and

influence others for bad actions that otherwise could not have taken place?

Violet Anyango Okello: Thank you for your question.  It is a matter of education.  Educate the parents  about  the rights of the

children, educate  them that this and this is irresponsible.   It  leads to bad,  it leads to ……..  at  this age we educate  the  people

who are  living now at  this current stage,  that social behaviour will lead to unwanted pregnancy.   The people  will live to  know

that these things will affect our nation, but if you only tell people,  don’t do this, the person doesn’t understand why, he should

not do the sex.  Educate me, clapping .. tell me, the problems concerning sex.

Com. Pastor Ayonga:  Thank you.

Violet Anyango Okello:  Thank you.

Interjection:  Clapping, laughter.

Com. Pastor Ayonga:  Just hold on, hold on.  
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Com. ………….  Anyango, I have 3 quick questions.  The first one, you did not give us a recommendation on what you want

us to do with people  who rape,  or  the rapists.   You didn’t give us a recommendation.   The second point,  you  did  not  tell  us

what kind of information you want people of Kenya to know about  the late Ouko,  Pinto and the rest,  I  think you were talking

about people, prominent Kenyans who were killed under mysterious circumstances.   You have not given the recommendation.

Then the last question is about the environment, you have mentioned Matuu Urban Council,  and you said is very dirt,  what do

you want us to do as the Review Commission, so that Matuu can be cleaner and nicer to you?

Violet Anyango Okello:  Okey,  I will start  with the rape  cases.   People  who rape  girls, that is the worst  crime I have every

heard of.  If there is something that should be done to those people, they should change that thinking.  Raping a girl under 18 is

not something even  pleasing  in  front  of  God.   God  even  does  not  allow  that  way.   When  you  rape  somebody,  what  is  the

difference with committing murder, you can give this girl AIDS, we know AIDS, pregnancy, death sentence to people.

These people who are killed, not everybody in Kenya has the information of what the judgement was.  These cases  have been

there in the courts  for moiré than 10 years,  I can’t remember when Ouko was killed I was,  I don’t  in  Std.  2.   Now  I  am  in

Form Four, 18 years old, I have never heard who killed Ouko, why was Ouko killed?  Those are  the questions?  But how did

Ouko die?  Those are  the questions that I always remain unanswered.   I  want the newspaper,  if possible tomorrow, to give a

clear format ……

Interjection:    Clapping and laughter.

Violet Anyango Okello: Yes, I need to know, Ouko was killed because  of …… if Ouko died,  he died of a certain disease,

let me know that way.  But not just hear Ouko died, why did Ouko die?

Okey, the Council of Matuu.  I am sure, I am very very sure if the Council is here you pay those people  to do the work.   If the

Council is here maybe they can tell us, they pays the people to do the work.  But do those people do the work?  Eh?  Do those

people do the work?  I recommend, and if somebody is paid to do something, let the person do the search,  and if we say we

should not have the council let the people be removed, students in ……….. always give a hand in cleaning the town and that is

not our work, there are  people  appointed to od the work.   If they won’t do their work,  let them be sacked,  there are  people

who want jobs, you give them the jobs.

Interjection:  Clapping.  Laughter.

Com.  Prof.  Ayonga:     One  last  question  for  you  Anyango,  you  talked  very  passionately  about  the  psychological  trauma,

children suffer when parents fight at home and so on.   You have told us you are  in Form four.   Have you learnt anything up to

where you have reached in school about  family life and child upbringing?  Is  there any subject  in  school  that  addresses  those

74



issues?

Violet Anyango Okello:  Yes, social education, and those violence, some people  before they get married are  taught the way

to live when they are married.  Then I think there should be no fighting at  home.  …………..  children, are  the ones who suffer

not the parents, the great percentage of suffering goes to the children.

Com. Pastor Ayonga:   In your view what you learn in that course,  Social  Ethics,  is it sufficient, and  if  it  is,  why  do  parents

continue fighting if they went through this course?  Is it sufficient in your view?

Violet  Anyango Okello:   No.   Let  us  look  at  marriage  like  this,  if  two  people  love  each  other  and  come  together  to  get

married, these people  are  doomed that they live together forever,  let  death  separate  them.   If  these  people  want  to  fight,  let

them not fight and go out with anger, remove their clothes, show the whole estate, that this one has done this way so we have to

fight  outside  here.   Why?   Who  will  suffer  the  children,  everybody,  the  neighbours  will  laugh  at  those  children,

…………………… that I saw your Dad and Mum fighting outside.   How will you feel even if I ask  you?  How will you feel,

that is what we feel.  We are children, and that time, let all are marrying in church, let the Pastor or the Bishop, ensure that these

people have gone through lessons to ensure that,  even if it is a conflict,  let them discuss it in their room, not going outside and

showing everybody.

Com. Pastor Ayonga:  Very happy, I just want to assure you that in the past,  Africans never fought in front of their children,

this is a very new thing and may be those who are teaching civic education to adults,  the churches,  the civic need to start  doing

something  about  our  own  moral  values,  the  values  that  we  pass  onto  our  children,  so  that  they  don’t  end  up  speaking  so

passionately about the shame that the parents bestow upon them.  

Interjection:  inaudible

Com. Pastor Ayonga:  Yes sir, 

Interjection:  inaudible.

Com. Pastor Ayonga:  Oh, you want to follow-up, ………..

Com. Pastor Ayonga:  Yeah, but only 3 minutes.  I know they want to get back  to school.   Okey,  you can round it up for all

of them and then they can go back to class.  But we are very happy, and was there any other girl who wanted to talk?

Interjection:  inaudible.
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Com. Pastor Ayonga:   Okey,  or  they are  many, okey,  okey,  so you can represent  them.  Tell us why they are  taking drugs

because they have pushed that question that there is drug taking in schools,  tells us why  this  thing  is  happening  and  how  you

think we can deal with drugs at …….

Okey okey, little girl, come, come for 1 minute and tell us what you think the teacher  might not tell us when he comes over to

talk.  Give us your name and just 1 minute please.

Celestine Omuse:  My names are Celestine Omuse.  I am in Form Three.  Okey yeah.  Okey, thank you very much for giving

us this opportunity, okey my first point just want to talk about  schools,  I mean teachers  salaries.   You have heard rumours that

teachers  are  going to strike.   We are  wondering why teachers  want to strike.   Some years  back  teachers  have  been  striking,

striking, striking.  We don’t know if the money being added  to them or  not.  We are  really worried.   Some of us,  some people

are Form Four and if teachers go striking, what will happen to these people surely?

Interjection:  What do you recommend?

Celestine Omuse:  Okey, teachers to be added  salary at  once that they stop striking.  They feel good like other people,  like

other people are feeling.  Clapping.

Com. Pastor Ayonga:  Yes, next one.

Celestine Omuse:  Another point is about  Doctors  selling medicine.  We have heard many cases  that there is no medicine in

some hospitals and this is just because Doctors who sell medicines.  We have doctors  here,  is it not true?  It  is true people  sell

medicine and I would like the government to do this, anybody got stealing and selling medicine should just be  sacked,  there is

no point of excuses or what because we have people suffering.  

I only have that.  Thank you very much.

Com. Pastor Ayonga:  Thank you very much Celestine, now we have your teacher who will round it up for us and he will tell

us why school children are  taking drugs and alcohol.   Thank you sir,  you can join us and give us  your  full  name.   Sit  on  that

Chair there.  Thank you.

Kimathi  Kilistulu:   Tulipanga  tuongee  kwa  kiswahili  kwa  hivyo  nitatumia  kiswahili.   Majina  yangu  kamili  naitwa  Kimathi

Kilistulu.

Injterjection:  Kimathi ……..
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Kimathi  Kilistulu:   Kimathi  Kilistulu,  yeah.   I  have  around  four  areas  to  recommend  on.   Niko  na  mambo  kama  manne

ambayo ningetaka.  Hii Committee amerekebisha Katiba ya mbeleni.  Na ya kwanza ni kuhusu Elimu Educational Act.   I  would

recommend that the leaders of education should be professionals.   Tungetaka wale wanansimamia elimu, wawe ni watu ambao

wamesoma kuhusu elimu.  Wacha tusipate mtu ambaye hakufanya elimu pahali popote,  alienda University akafanya BNC awe

ndiye mkubwa wangu ambaye nimefany masomo.  Ni mimi naelewa akili ya mtoto,  lakini yule mtu ambaye anakuja kuniambia

vile  nitafanya  kazi,  hajasomea  ile  kazi  ambayo  mimi ninafanya.   Clapping.   That  is  why  we  didn’t  have  activities  in  Primary

school for example because, the people who are in-charge of education are not educationalists.  They don’t know the education

needs of children. They are probably the politically correct fellows who are planted there to be  dictating.  Watu wanafanya sela

za  kielimu  wakiwa  ofisini.   Elimu ni  kufunza  mtoto.   Kwa  ninin  mtu  akiw  ofisini  kwa  ghorofa  anakaa  na  anasema,  na  hili

litendeke.  Hajui vile mambo yameendelea on the ground.  I  wonder  by  the  way.   Laughter.   What  causes,  ningetaka  kujua

labda,  Minister  for  Edcuation  alifanya  nini,  whoever  is  in-charge  of  education,  Minsiter  for  Education  qualified  in  what?

Graduated in what?  So that we can now …………..being in-charge of education.

Interjection:  What are you recommending?

Kimathi Kilistulu:  I am recommending education leaders should be education professionals.

Interjection:  Okey.

Kimathi Kilistulu:   Second point,  still on Educational Act.   We withdrew the cane from the scvhool as  form  of  punishment.

Kwa sababu walisema watoto wasichapwe.  Mimi na-recommend namna hii, na ninakubaliana na vile walisema, mimi ninasema

mtoto akikosa mwalimu akiona mtoto  anapaswa  kuchapwa  apigie  mzazi  simu  nyumbani,  akuje,  achape  mtoto  wake  shuleni.

Clapping and laughter.   Wale ambao hawana simu, walipe ticket  ya  mwalimu,  awaendee  nyumbani,  wakuje  shuleni  wachape

watoto, na wawa-advice, na wawapatie discipline.  Bado discipline ya watoto,  because  they can no longer,  our leaders  can no

longer trust  the teacher  with the discipline of our kids because  our kids are  so  delicate.   Therefore,  they  should  take  charge,

mimi niwe tu naenda pale darasani  kufunza tu the contents  and the  syllabus,  kutoka  pale,  mzazi  na  watchman  waangalie  nini,

mtoto, kwa sababu nikiguza mtoto inaweza kua balaa.

……………..  third  point,  3rd  recommendation  on  Educational  Act.    Due  to  high  drop-out  met  in  the  current  system  of

education 8-4-4,  ningetaka ku-recommend Ministry of Education irudie system ambayo sii ile ya zamani ya 7-4-2-3,  warudie

system  ambayo  it  is  in-between  8-4-4  because  it  is  politically  a  correct  system,  na  ile  ya  zamani,  lakini  stages  za  kufanya

mitihani ziwe nyingi, kama vile zilikuwa zamani.  Zamani  kulikuwa  na  Std.  4,  Std.  8,  Form  Two,  Form  Four,  Form  Six  and

finally University.  Therefore, I would recommend.  Kwa sababu kuna watoto  wanakuja wakifika 4 wametoka because  of the

current  poverty,  wale  wamefanya  mtihani  angalao  mmoja  waende  eight  (8),  wale  watafika  eight  wafanye  mwingine,  kunao
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wanaingia Secondary akifika Form Two ametoka ………

Interjection:  2 only.

Kimathi Kilistulu:   Alright, wafanye mtihani mwingine. Alright, so I recommend  many  stages,  I  recommend  many  stages  of

exam still on Educational Act.

Kimathi Kilistulu:  Because I have no time I will ask to election of MPs,…..

Interjection:  inaudible

Kimathi Kilistulu:  I will answer that,  najaribu kukimbia tu nimebakisha kidogo.   Laughter.   In Kenyan politics,  there should

be no more than one Members of the same nuclear family as  Members of Parliament.   Tusiwe Baba ni  MP,  mtoto  wake  ule

mkuba ni MP na wa pili ni MP.   These fellows will collude when they are  taking supper  and when we have motions they will

vote on one side.  I will not give an example of political security.

Injterjection:  You are very secure people.  Say what you have to say, don’t care ………. (inaudible).

Kimathi Kilistulu:  Alright,

Injterjection:  Laughter.

Kimathi Kilistulu:  ……. MPs,  MPs who fail to fulfil what they promise electorates  should be prosectured  at  the end of the

tenure.  They promise many things and they don’t do.  When they don’t do at  the end of the tenure they should be prosecuted.

We are encouraging manners.

My third point, I am rushing is to cut tribalism ili mtu akichaguliwa akiitwa Mushioka tujue ni Mukamba, akiitwa Kimathi tujue ni

Mkikuyu, akiitwa Otieno tujue ni Mjaluo,  we should …………. Tribal names so that we have John Joseph,  we have George

Frederick and by t eh end of the day,

Interjection:   Laughter

Kimathi Kilistulu:  By the end of the day,  we don’t know where these fellows come from, or  they are  Kenyans because  the

current system is not able to contain tribalism.
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We proceed,  on marriage, we are  solving the problems we have in the economy, I am talking of poverty,  blaming everybody

for nothing, then I think population of Kenya is also becoming a problem, we should thank parents, the government should state

the minimum number of children a parent should have, and if ……

Interjection:  inaudible

Kimathi Kilistulu:   Three (3),  that’s my views, purely my views.  If you exceed that you must pay for  the  citizenship  of  the

country and then, you also pay for everything that child requires in  terms  of  material  needs.   Because  I  believe  if  the  rate  of

population we are moving in, and the poverty strategy we have will not work because of population.

Why students are taking drugs,  I want to answer your question ……………………….(inaudible).   It  is the problem with the

parents.  Wazazi wamechukulia watoto  kama mayai, zamani sisi tulikuwa tunapigwa zaidi na wazazi wetu,  tunaambiwa, that is

bad.  But today, a father and a mother of a certain girl called Lucy, will not even pronounce the name Lucy, will start  calling the

girl Mami, Lucy, don’t do that Mami, by the end of the day, the girl grows so delicate, that even when the girl makes a mistake,

there is no immediate solution to that.   So  this girl comes to school,  knowing that she is so precious to the parents  and by the

way, who is a teacher to tell me not to do this?  If my Dad allows me and gives money to go to the disco,  who is the teacher,

who is Mr.  Kimathi to tell me now to go to the disco?  Common,  mzazi  wangu  analipa  pesa,  na  gari  na  dereva  ananipeleka

huko.  Kwa nini huyu mwalimu aje kutuletea hapa?  So you are  giving us problems,  right from home.  May be the reason why

before there was no drug taking in school.   Parents  used  to  be  the  first  teachers,  but  today,  parents  are  first  entertainers  of

………………………

Interjection:  Thank you very much.   Clapping.

Com. Pastor Ayonga:   One question which ties up with what you have  just  said  at  the  end  and  what  you  have  said  at  the

beginning.  That since we have done away with corporal punishment, mtoto akikosa, mwalimu aite mzazi ndio amchape.

Kimathi Kilistulu:  Ndio.

Com. Pastor Ayonga:  We want you to tell us as a teacher, did we make a mistake of doing away with corporal  punishment,

so that we should re-introduce it,  or  was it the right thing we have done,  because  they say,  spare  the rod and spoil  the  child.

Have we spoilt these children?   And we are not here to do a Constitution as just a window-dressing, we want to streamline this

society.   We are not going to bring up thugs for children, we want to bring up our children properly.  Did we make a mistake?

Interjection:  inaudible.
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Kimathi Kilistulu:  Another one, I finish that one, or I wait.

Com.   Mwalimu I agree with you that you are  in a very difficult situation, but I am asking you as  a professional,  does  it mean

that caning is the only way of disciplining a child?

Kimathi Kilistulu:  Of course no.

Interjection:  Let me finish with him. ………………………………. (inaudible).

Kimathi Kilistulu:  Alright, okey

Speaker:  But you also know that there are  teachers  who have given corporal  punihsmnet  to  children  until  the  children  have

died.  I think you have read about these cases.  When caning results in death, what do we do?

Kimathi Kilistulu:    ………..  ………..   (inaudible)  Now,  nitaanza moja,  moja.   Kwanza tulifanya makosa  kusema  watoto

wasichapwe,  kwa  sababu,  kumbe  kuchapa,  how  do  you  handle  a  boy  who  is  stronger  than  you  and  has  knocked  bhangi

already?  You are a teacher, you are on duty, the boy has knocked bhangi, he is on you with a knife, and you can’t control.  Na

usipige mtoto, hata usimshtue kwa ngumi, usimuonyeshe kiboko, it is against the law.  How do you do that?  What we needed

was  responsible  caning,  not  killing,  responsible  caning,  just  two  or  three  to  make  sure  that  there  is  a  difference  between

mwalimu na mwanafunzi.   Si ile ya kupiga, ya kungoa meno.  No!   We are not asking for that, just one cane or  two and telling

Jane, please you are doing wrong go back, next time I will give you six, today I will give you one, if I get you, I will give you six,

na unarekebisha maneno.  Lakini ukiambiwa usichape,  my friend, yale mambo tuko nayo huku ni magumu zaidi.  When caning

goes to killing, I will not defend a teacher who kills by caning, let law take its cause, lakini at  the same time, I also believe those

reports  of  mwalimu  amechapa  mtoto  mpaka  akakufa,  there  is  some  ………………….  Of  exaggeration.    Na  ninataka

kukuuliza swali wewe uliniuliza swali hilo.   Daktari akienda na mgonjwa theatre halafu akufe, anafanyiwa nini?

Interjection:  Laughter.

Kimathi  Kilistulu:   Alright,  on  your  question,  caning  is  not  the  only  solution  in  discipline.   We  have  a  system  of  keeping

discipline in schools.   We have guidance and counseling, we have Matrons  and  we  have  Housemaster  and  Housemistresses.

Hii  inakuja  mwisho  ya  kustua  tu,  ya  kukata  pembe,  unajua  pembe  ikimea  sana,  ya  kukata  ile  pembe  isikundunge,  ndio

unachapa.  Alright?  That is understood.  Thank you very much.

Com.  Phoebe  Asiyo:   Thank  you  very  much,  can  we  have  Mr.  Charles  Kavisi,  kama  bado  hajajitayarisha,  ningependa

Bernard,  kama nayeye Bernard hayuko, tuingie kwa Francis Munyao. Munyao yuko?  Elija Wambua  yuko?   Elija  Wambua,

how about Lillian Muli?  Lillian Muli yuko?  Okey ladies, we are very happy ……………………….. (inaudible)
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Interjection:   inaudible.

Com.  Phoebe  Asiyo:  Okey  tunaendelea  sasa,  wasichana  wakishatoka,  na  ninajua  nyote,  mumefurahi  kusikia  maoni  ya

wasichana wenu na mumefurahi pia kujua kwamba kuna masikitizo sana kwa mioyo ya watoto  wakiona wazazi wanapigan, na

Mwafrika alikuwa hawezi piga bibi yake mchana au hata kama ni usiku, watoto  wakiona.    Hiyo hapana desturi  ya Mwafrika

hata kidogo.  Natumaini nyuma ya hii kazi yetu, mambo haya, yatarekebiswa.  Elija Wambua hayuko, Julius Muli hayuko, John

Bosco Muyanga, how about Samson Ndolo?  Kulikuwa na mzee sana hapa alikuja, na hatuukutaka atoke kable hajaongea,

Interjection:  inaudible

Com. Phoebe Asiyo:  eh, maoni ya wazee,  Oh uko hapa, mzee?

Mzee:   inaudible

Com. Phoebe Asiyo:  Uliandika?  Sisi tutakusikia tu mzee.  Wewe unaitwa,

Peter Kioko:  Peter Kioko.

Com. Phoebe Asiyo:    Ah uko karibu  tu  Bwana  Kioko  utaongea  lakini  kwa,  ningependa  kumuita  Bwana  Albert  Musyoki.

Bwana Albert  Musyoki  yuko?   Kama  hayuko,  Bwana  Martin  Muteti,  Martin  Muteti  karibu,  karibu  uongee.   Martin  Muteti

chukua microphone, uanze kuongea.

Martin Muteti:  Ni shukrani.  Jambo la kwanza ambalo ningependa kupendekeza linahusu elimu.  Mimi naitwa Bwana Martin

Muteti.  Nimesema jambo la kwanaza ambalo nitapendekeza lina kuhusu elimu na katika elimu, ningependekeza kuweko,  elimu

ya msingi iwe ya bure na ya lazima.  Elimu y msingi na nikimaanisha kwanzia pengine shule ya chekejea,  nursery mpaka darasa

la nane iwe ya lazima na ya bure.   Ile tuwe tunalenga yaani lile ono la taifa pale tulipokuwa tukipata  uhuru,  kwamba  tunataka

kuondosha ujinga. Mfumo wa elimu pia ambao tutakuwa tukiufuata, uwe ni mfumo ambao tutakua tukiutazama mara kwa mara.

  Tuseme  baada  ya  miaka  kumi  tukajiuliza,  je  mfumo  huu  umetupatia  nini?   Na  kama  umelenga,  kile  ambacho  tulikuwa

tukikusudia pale mwanzoni, je twapaswa kusonga mbele na kuweka maazimio mapya katika mafumo ya elimu?  

Na katika elimu jambo la tatu ambalo ningependa kupendekeza, ni kuhusu elimu muendelezo, distance education, open learning.

  Pawepo baraza kama itawezekana,  paundwe baraza litakalo kua likishugulikia maswala ya elimu mwendelezo.  Kwa  maana

kuna watu ambao pengine  ni  mwanafunzi  amemaliza  kidato  cha  nne  na  hana  uwezo  ama  tuseme  pia  ni  mzee  ambaye  ni  wa

makamu na angependa kusoma pengine mpaka apate  degree fulani, na kuna baadhi ya degree ambazo zinaweza zikasomewa
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nyumbani.   Kwa  sasa  kuna  degree  moja  tu  ambayo  huwa  ya  funzo  kwa  elimu  mwendelezo  na  Chuo  Kikuu  cha  Kenyatta

ambao ni Bachelor of Education.  Lakini kuna baadhi ya courses  na degree ambazo zaweza zikasomewa nyumbani, kama vile

Bachelor of Commerce,  ambayo huhusu biashara.   Na  ikifika wakati  wa attachment,  atapelekwa tusema kama ni katika eneo

kama hili, katika sehemu  ambayo  pana  shughuli  za  kibiashara  atafanya  attachment  yake  pale  akafanyiwa,  mitihani  yake  pale

kuhusu attachment yake na mitihani ya elimu mwendelezo ikawa  inaidhinishwa,  na  baraza  la  mitihani,  Kenya  National  Exams

Council, kabla ya kupeanwa, ili pasiweko walaghai ambao watajitokeza na kuanza kudai kwamba wapewe ruhusa ya kupeana

elimu mwendelezo hali hawajafikia kile kiwango.  Kwa hivyo mitihani yake,  mitihani ya elimu mwendelezo ikawa  imetazamwa

na kuidhinishwa na baraza la mitihani.  

Swali lingine ambalo ningeomba kupendekeza,  lahusu rasilmali.  Katika nchi yetu napata  kwamba kuna sehemu fulani ambazo

zimetunukiwa rasilmali za aina mbali mbali.  Na  rasilmali  hizi  zinaenda  kufaidi  taifa  na  wakati  mwingine  unapata  eneo  ambala

lilnatoa rasilmali hizo halijafaidika.  Nikichukua mfano wa katika taifa letu sehemu kama ya Magadi ambapo tunapata Soda Ash.

  Ukienda pale utapata  kwamba kuna watu ambao pengine hawajafaidika na chochote kutokana na ile harnessing ya  rasilmali

hizo.  Ukichukua mfano wa mkoa wa Mashariki, unapata kwamba zaidi ya asili mia amsini tunayopata nchini yatoka mkoa huu.

 Na  kutokana  na  harnessing  ya  rasilmali  hizo,  unapata  kwamba  kuna  magonjwa  ambayo  yanawadhuru  watu  wa  eneo  hili  la

mkoa  wa  Mashariki.   Magonjwa  amabyo  yanaletwa  na  maji,  kuwekwa  katika  bawa  kama  vile  malaria.    Tunaomba  kama

ingewezekana katika Katiba wale wawekezaji  (investors),  wawe wamewekewa sheria kwamba iwapo unaenda  kushughulikia

maswali ya kutoa rasilmali mahala fulani au maligase kutoka mahala  fulani,  awajibeke  kwa  kiasi  fulani  kushughulikia  madhara

yanayotokana  na  rasilimali  hizo,  utozo  wa  rasilimali  hizo.   Kwa  mfano,  kama  ni  mfano  wa  stima,  kuna  magonjwa  yanazuka

kama vile malaria, wawajibishwe kisheria na kiKatiba kujenga idadi fulani ya zahanati au hospitali.   Iwapo pengine hata ni wale

wanaosiaga  mawe  wakitumia  baruti,  shule  na  nyumba  zilozo  karibu  unapata  kwamba  zimepasuliwa  na  hilo  ni  tetemeka

linatokana na zile baruti.  Kwa hivyo walazimishwe na waidhinishwe kupitia kwa Katiba, wawajibike kuchua jukumu.  Iwapo ni

nyumba  ya  mtu  imepasuka  kutokana  na  mtetemeko  ulitokana  na  baruti  hiyo,  basi  akawalazimisha  kupitia  kwa  Katiba

kumjengea au kulipa mtu huyo.

Swala lingine ni kuhusu Katiba, wenyewe pahali ambapo utapata kwamba, hiki ni chombo muhimu sana kwa kila Mkenya.   Na

pendekezo langu ni kwamba tutakapomaliza, kusanya maoni ni kuwa tumeshaandika Katiba, mafunzo kuhusu Katiba yakaweza

kuendelea kila wakati,  ili mwananchi  akaweza  kujua  ni  yapi  anayohitajika  kufanya  kulingana  na  Katiba.   Ni  yapi  anayohitaji

kufanyiwa kulingana na Katiba?  Ni haki zipi ambazo zinapaswa kuitwa haki zake kulingana na Katiba?  Na  papo  hapo ni kitua

katika  mwendelezo  wa  kuwafunza,  wananchi  nikaomba  pia,  kama  itawezekana  nikapendekeza  Katiba  ikaweza  kuandikwa

katika lugha nyingi iwezekanavyo zilizo hapa nchini.  Kusudi,  kila mwananchi aweze kuisoma na kuielewa kwa maana ni wengi

sana miongoni mwetu ambao wanasikia Katiba, na wengi wapata  kwamba pengine Katiba tulio nayo imeandikwa katika lugha

moja ya kiingereza.  Na pale ambapo hata watu hawajui kusoma japo Katiba hii imeandikwa katika lugha pengine zao sababu

wale wafunzaji wa kuwaelekeza na kuwaeleza katika mikutano, hili ndilo unapaswa kufanya, wahitaji kuwa na hili.  
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Kuna swala la uongozi, ambalo limekuwa likitatiza Wakenya, limekuwa likizumgumzwa kwa muda mwingi, mapendekezo yangu

ni kwamba tuwe na unitary faith. (end of Side A)

(Beginning of side B)  Tujaribu kwa njia mbali mbali tuone jinzi ambavyo tunaweza kutoa nguvu hizi za rais na njia mojawapo

nikuwa na Waziri Mkuu, hiyo ni njia moja ambapo tutakuwa tumemuwesha awe kama jinzi ilivyo kama mataifa ya kigeni awe

Secretary of State.  Masiala ya nchi na sera za nchi na siala ya nche ya nchi, awe wakati  huo ndio anayesimulia maswali ya nchi

za kigeni na masiala ya nchi, sera  za nchi nche,  foreign policy (Kenyan foreign policy).   Wakati  huo  tuwe  na  rais  huyo  huyo,

ambaye atakuwa kama kiunganishi cha taifa, na umoja wa nchi hapa ndani uwe umewekezwa alipo.  Na  pia hapo hapo tukitoa

nguvu alipo na rais, naomba pawepo na 2 houses.  House of Representatives,  pahali ambapo tutakuwa na MPs.   Wale ambao

wamechaguliwa kutoka constituencies na pili pawepo na House of Regional Leaders.   Pale ambapo takuwa kama ni Province,

tuchukue kwa mfano kila Province tukaipa idadi fulani ya viti, si kiti kimoja.   Kwa  maana  tukiwa  na  kiti  kimoja  tutakuwa  na

political …………….. takuwa na political godfathers, ni vitu kama hivo.  Kwa hivo na idadi Fulani ya viti, asilimia Fulani ya viti

hivo ikiwa imetengewa wanawake.   Na  hawa wawe ni watu ambao kiwango chao cha kuhitimu si kile cha MPs,  kiko  juu  ya

kile cha MPs, kusudi wawe kama:

1. Ni waelekezi na washauri wa serikali.  Waelekezi na washauri wa rais.   Na  wawe kama watu ambao pale ambapo

bunge kwa maana tumekuwa tukisema turudishe nguvu kwa bunge, tukirudisha zote,  basi  na checks  and balances

mahala  pengine  tutakuwa  tukilia  vile  vile  tu  kwamba,  bunge  imekuwa  na  nguvu  imekuwa  ……………..  na

kadhalika.   Hawa sasa  kitengo hiki  kitakuwa  cha  viongozi  wenyewe  hekima.   Ndion  watakaokua  pengine  kama

bunge  itakuwa  kwa  njia  moja  imeshinikizwa  kwa  ku…..  eh  pengine  tumeseme  kwamba  kwa  sababu  hawataki

kuonekana  kama  wanaasi  chama  chaoi  wakaunga  mkono  sheria  ambayo  si  nzuri  kwa   Wakenya,  inawadhuru

Wakenya.  Tuchukue mfano kama sheria inayodhuru press freedom, kabla haijatiwa sahihi na rais,  iwe inapitia kwa

kitengo hiki cha washauri wakaitazama, wakawaelekeza,  wakawaambia ndungu zetu mwafanya makosa,  sheria hii

itatudhuru hivi, itadhuru saiba hili  na  hayo  ndiyo  yatakuwa  madhara  kwa  hivyo  tunawaomba,  kama  itawezekana,

murekebishe hapa na hapa na hapa.  Kwa hivo tutakuwa tumejaribu kuondosha nguvu nyingi kutoka kwa rais.   Say

katika  nyumba  zote  mbili,  those  two  houses,  wote  wawe  wamechaguliwa.   Na  iwapo  wamechaguliwa  katika

nyumba hii ya pili hawaelekezi watu wenye busara  hatukupata idadi ile asilimia ile asilimia tuliyotaka ya wanawake,

basi  kwa  hivo  provision,  kwamba  tutaweza  ku-nominate  wanawake  wajalize  ile  percentage  ambayo  tulikuwa

tukitaka.  

Jambo  lingine  ambalo  ningependa  kuzugumzia  ni  kuhusu  haki  za  kimsingi  za  kibinadam,  ambazo  nitazipendekeza  zitiliwe

mkazo  sana  katika  Katiba  yetu  mpya.   Kila  mtu  aheshimiwe  katika  hali  yake  iwe  ni  ya  nguvu  na  ya  udhaifu  hata  watu

ambao ni wa halifu.  Tumekuwa  katika  hali  ambapo  mtu  akiwa  ni  mhalifu  ametenda  kosa  hata  kabla  hajadhibitishwa  na

mahakama,  tunaona  kwamba  kama  ni  polisi  wamemchapa,  wamemuumiza,  wamemuua,  na  inachukuliwa  kwamba  hana

haki. Kwa hivyo haki hizi za kibinadam za kimsingi, zitiliwe mkazo sana.   Haki za wahalifu, za watoto,  za wazee,  za akina

mama, za kila mtu katika kile kiwango chake, haki zake zijitokeze moja kwa moja, pasina kufichwa.
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Na jambo la mwisho ni kwamba mtu yeyote ambaye atakuwa amechukua nafasi ya kuwa rais akishamaliza kipindi  chake

ambacho nitapendekeza kiwe vipindi viwili vya miaka  mitano,  basi  akangutuka  akaenda  kupumzika,  asichukuwe  wadhifa

mwingine wowote katika nchi, asiende kurudi tena katika siasa baadaye.   Hiyo anaenda kupumzika, kama watu wanataka

kwenda  kupata  mashauri  kutoka  kwake,  wanaenda  kwake  wanapata  mashauri  lakini  haonekani  tena  kama  kiongozi.

Shukrani.

Com. Phoebe Asiyo:  Asante sana Bwana Martin Muteti.  Do we have any questions?  

Speaker:  …………………………………………………… (inaudible) tumesema House of Regional Leaders.   Sasa  mimi

ningekuuliza, je unakubaliana na vile pengine tumegawa Regions nchini Kenya, kwa sababu kuna wengine wamezugumzia kuwa,

ma-Regions haikagawiwa vizuri.  Kuna ma-provinces ambayo ni kubwa zingine ni ndogo,  zingine zinahitaje.  Je,  ungekubaliana

na hiyo maneno tuendelee hivo na hii majimbo nane ama ma-regions nane  ama una mawazo gani?  Ni ni wangapi ungepetaka

kutoka kwa kila region?

Martin  Muteti:   Kwa  sasa  kile  ambacho  ningeweza  kila  region,  pasiwe  na  region  ambayo  ina  kabila  moja.   Tujaribu

kuchanganya hizi regions hata kama tutazichangaya kupitia investment uwekezaji,  pasiwe region ambayo ina kabila moja peke

yake.   Zikiwa nane,  inategemea jinzi ambavyo tunazitazama, wengine walisema ni kubwa lakini  ……(inaudible)  ile  population

inatoshanaje katika hiyo region?  Je  mahitaji yao yanawawezesha kutengwa kuwa regions mbili au tatu?  Na  kama,  tumekuja

katika representation sasa.   Kile ambacho tungefanya ni pasiweko na mmoja Regional Representative.   Ni kwamba tutakuwa

tunaondosha  ule  uhasama  ambao  tungekuwa  tukisema,  tuchukukue  kwa  mfano  Region  ya  Eastern  Province,  pahili  ambapo

palikuwa na mapigano wakati  fulan, huyu Kalonzo akichaguliwa si wetu na wa Wakamba,  Nyanza akichaguliwa si wetu,  kwa

hivyo tutakuwa tumefunguwa nafasi kwa wale ambao wanahisi kwamba pia wanaweza kutoa mtu  mwenye  busara  na  hekima

ambaye kiwango chake kiko juu uhitimu wao uko juu ya wale wabunge,  atakuwa pia watakuwa na nafasi ya kuja ataondosho

ule  uhakama,  pia  tutaondosha  zile  feelings  isia  za  kikabila  kwamba  kabila  letu  ndilo  kubwa  limetengwa,  basi  hawa  ndio

wamechaguliwa kwa hivyo, hivo ndivo nimependekeza.

Com.:  Umesema tusiwe na majimbo, tuendelee na unitary system.  Na wengi wenye wametwambia hawataki majimbo, ukiuliza

sababu yao ni moja tu, italeta ukabila, itagawanya nchi.  Na ikiwa ma-regions vile unasema zitagawa, bila kuchukulia maneno ya

ukabila  kuhakikisha  hakuna  ile  iko  na  kabila  moja,  kwa  nini  tusikubali  tu  federalism  na  tugawe,  tu  regions  tukiwachana  na

maneno ya ukabila, then we run the country on a federal system if the fear is the country will go tribal.

Martin Muteti:   Shukaran,  jambo la kwanza nitakurudisha pale pale ulipo tupeleka mwanzani wewe ukatuanbia yakwamba,

chukua  mfano  wa  Africa  ya  Kusini  ujipate  katika  hali  fulani  ambayo  iliwalazimisha  kuunda  Katiba  ambayo  ingeshughulikia

matatizo ya wakati ule.  Tunajipata katika hali ambapo tukianza kusema tuwe na majimbo, kuna majimbo ambayo hayatakuwa

na  chochote,  yatakuwa  hayana,  hayana  chochote,  na  hao  ni  ndugu  zetu.   Katika  hali  zingine,  tunajipata  tunaendeleza  ule
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uhakama.  Kile ambacho kimenifanya niseme kwamba lazima tujaribu kuondosha uu uhakama, ni kwa sababu tukubali kwamba

swala ama tatizo la ukabila liko na sisi.  Na  njia ya kulikwepa,  ndio njia ya kutatia tatizo hili sii kulikwepa na kusema kwamba

basi kwa sababu tatizo lipo, basi kaeni katika jimbo lenu kama makabila.  Tuwaite, katika kule kuwaita tukiwa pamoja,  pengine

tutawaeleza na tuwaonyeshe kwamba  kuwa  na  msimamo  kama  hii  hujiona  kama  kabila  bora  au  lisilo  bora  au  lililotengwa  si

vizuri, tuko hapo kwa kusudi la taifa letu.  Twapenda taifa letu ndiyo maana tumewaleta pamoja katika kikao hiki cha regional

leaders watu ambo wameheshimaka, japo pengine hata mwatoka kwenye eneo la upinzani na kadhalika mushauri serikali tuwe

kitu kimoja.

Com.   Lakini umesema kuna regions zenye bado ziko juu, haziwezi kujisimamia, lakini ukifanaya analysis ya serikali tumekuwa

nayo  tangu  uhuru  mtapata  sababu  hizo  regions  ziko  nyuma,  ndiyo  sababu  ya  hii  aina  ya  serikali  tuko  nayo  hii  centralized

government yenye mtu mmoja anachukua power  yote,  ananyima sehemu zingine, anachukua kila kitu.  It  is that unitary system

yenye umetufanya  with  regions  that  are  not  moving.   How  will  we  get  them  move  if  we  continue  with  this  system  ile  yenye

munasema it our turn vile tumepata, tunyakuwe kila kitu tuwache wengine bure wangojee their turn.  Wengine watangoja up to

when, we are forty two tribes.  They are going to wait for how long?

Martin Muteti:  Shukrani sana.   Tatizo lililoko ni la kimtazamo kwa upande mkubwa jinzi ambazo tungetazama eneo Fulani,

tunasema kwamba kwa kweli  tume-neglect  tumewachilia  maeneo  fulani.   Lakini  tukiweka  sera  ambazo  zitaweza  ku-address

problems  za  hao  watu,  tutapata  kwamba  hata  hayo  maeneo  ambayo  tumeyatenga  yanaweza  yakaibuka,  yakaamka.   Tatizo

lililoko ni kwamba kuna hatari ya kusambaratisha taifa tukisema kila jimbo lijitenge, kuna wale ambao watasema la.  Basi nasisi

tuwe kama nini, tuwe kama Urusi, kila jimbo limoja liseme basi  kwa sababu mumetutenga, sisi tutafanya nini, tutakuwa taifa na

tuanze nini, mzozano katika nchi, kwa hivyo hicho ndicho tunazuia.  Twataka taifa liwe pamoja,wakati  tuna-address  problem na

negligence  ile  ambao  imekuepo,  kile  ambao  tumefanya  si  kurudi  na  kuanza  kulaumu,  tuanze  upya.   Tuanze  upya  kwa

ku-address  hiyo na kama nikupitia budget,  to-account  tumesaidia jimbo hilo likaweza kuinuka, ijapo halitafikia  hayo  mengine.

Kulingana na population ambao ipo tumewasaidia kwa hiki  na  hiki,  wameinuka  si  vile  walivyokuwa.   Tusiweze  kurusha  nchi

kwa hali ambao inaweza kusambaratika,  kugawa kila jimbo, kwa  sababu  ya  chuki  ambazo  zimekuwepo  na  madhara  ambao

jimbo  fulani  limetendewa  au  kabila  fulani  limetendewa  tunaweza  kusema  sisi  tutakuwa  taifa  na  lianze  kujisimamia,  tutakuwa

tumesambaratisha nchi.  Hilo ndiyo mazuia.

Com.    Asante  sana,  Bwana  Martin,  nina  swali  moja  tu.   Umesema  kama  viti  vyote  vya  ile  House  of  Regional  Leaders

imewekwa na kukabaki  kiti ingine moja au mbili, wanawake wanaweza kupewa.   Pia wale ambao  walikuwa  wanapewa  hiyo

viti, walikuwa ni nani?  Ambao sasa unakumbuka tu wanawake kama …… kiti haina mtu, mwanamke apewe.

Martin  Muteti:   Kama  ulinipokea  vizuri  nilisema,  mwanzo  pawe  na  percentage  fulani  imetengwa  to  the  Regional

Representation ya wanawake.   Na  iwapo kwa njia moja au nyingine tumewachagua na  haijatoshea,  pawe  provision  kwamba

itajalishwa  ili  ibaki  imejaa.   Uchaguzi  upo  tumewachagua,  kama  wamejaa  sawa,  lakini  kama  hawajajaa,  lazima  tuwajulishe
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kwamba  kama  ni  20%  tumeijaliza.   Kama  uchaguzi  umetupatia  18%,  basi  nomination  iko  ya  2%,  tuwajalize.   Hivo  ndivyo

nilivyosema.

Com.   Asante,  kama ungeangalia nchi zingine vile wamefanya, pengine ungependela kufanya hivyo.  Na  umesema mambo ya

……………. Criminals, tutafanya nini wale wanaua watu wao husema polisi,  lakini  kuna  mob  justice.   Watu  wanaua  tu  mtu

amefanya kitu kidogo wanamuua pale pale.  What do you think?

Martin Muteti:   Pia huyo ni muuwaji, sheria ifanye kazi yake.   Yule ambaye atapatikana,  anadhibitishwa  na  sheria,  kisheria

kwamba ndiye aliyehusika kwa njia moja au nyingine katika kutenda ule uhalifu, basi achukuliwe hatua.

Com. Phoebe Asiyo:    Asanate  sana,  asante  sana  Bwana  Muteti.   Sasa  ningeita  Patricia  kama  yuko  aje  aongee.   Patricia

Kivuitu kama hayuko tutamuuliza Veronica David, Veronica, kama hayuko tutamuuliza  Boniface Mweu.  Asante mzee, karibu

uongee.

Boniface Mweu:  Asante.  Kwa majina naitwa Boniface Mweu.  

Interjection:  Endelea tunakungojea.

Boniface  Mweu:   Poleni.   Ile  yangu  ningependa  kuzungumzia  kwa  hasa  kuona  vile  tumekuwa  na  umaskini,  na  hatujui  huu

umaskini kama ni sisi tumeleta ama ni serikali imeleta.  Lakini tukigusia kwa kinaganaga, naona pia serikali it has a role to play.

We have seen so many chief executive offices who have been appointed and I thought an appointment is supposed to last about

five years,  and over the years  they have been there and most of those organizations have been falling, ama the organization  is

heading,  inakwisha,  anachukuliwa  hapo  anapelekwa  pengine.   Na  wale  watu  alikuwa  anasimamia,  wenyewe  wanafutwa

anaenda nyumbani.

Interjection:  Mapendekezo sasa.

Boniface Mweu:  Sasa mimi ningeonelea hivi, if a chief executive is appointed and he has not fulfilled what he is supposed to

do in two years’ time, can you  just  sack  him and  let  him go  home,  instead  of  making  the  3000  people  under  him go  home

without nothing.  Although tumeonelea wakati  mwingine wale the so-called the chief executive  officers,  ameenda  mashirka  ya

parastatal imeharibika, na the same person anakuwa nominated, anaenda parliament, anakuwa appointed as a Minister.   Surely,

are we serious?  Are we serious?  ………………………..kama tutaendelea hivo, tume-induce so much powers  in the current

…………… ndio mambo inaendelea kuwa mbaya.   Na  mini naonelea kama ni hivo, mtu akishaharibu, hatakiwi  hata  kamwe

kupewa kiti mahali popote.   Kama polisi,  ukitaka sasa  kuandika  watchman  ama  kuandika  driver,  unaambiwa  can  you  come

with  a  certificate  of  good  conduct?   Such  a  mere  job.   Why,  when  you  are  trying  to  get  a  chief  executive  officer  of  a
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…………………., why can’t you also have a certificate of good conduct?   You know what he has been doing for the last so

many  years.   Or  just,  anaharibu  hapa,  tunampeleka  pengine,  anaenda  anaharibu,  mwishowe  anaenda  anasimama  kiti  ya

parlimanet, akija parliament,  anakuwa Minsiter,  and is that the same person we  are  going  to  trust  with  our  funds?   With  our

Minsitry?   And  are  we  going  to  expect  that  person  to  be  an  honourable  member  ama  anakuwa  honourable  thief?   Mimi

mapendekezo yangu and that is my wish and that is my thinking, if somebody has been appointed somewhere as  a  parastatal

head and he misused his chance, we should make sure that person does not get any other chance to be in a public office.  

Lile lingine, ningegusia mambo ya maji kwa vile mimi ni mkulima, na hii maji yetu ya Yatta  canal  imetuletea  shida,  na  recently

serikali ikaja ikatunjegea cold storage pale Sofia.  But come last year,  maji canal ikaja ikatweya.   Now,  how are  we expected

to serve if there is no water?  There is a multi-million complex here but if there is no water,  what are  we expected to do?   Na

mimi  nilikuwa  nafikiria  nyumba  kama  hiyo,  kitambo  imalizike  kutakuwa  kumechimbwa  ma-boreholes,  kitambo  imalizike,

itakuwa imekwa stima, what ………………..  after is completion, but the top six managers have looted more than 41 million.

Now,  when you come and tell us release us,  this money has been looted and these people  cannot be  taken  to  court,  are  we

really  genuine?   These  people  are  supposed  to  be  serving  a  jail-term  instead  of  being  left  to  kutoka  nje,  unaenda  unapata

amenunua a six million vehicle, ameenda akaanza biashara, those people are supposed to be behind Kamiti.  Why should we let

those people  mix with normal mwnanahci and most of those people  wale wanabaki  hapo nje hawana chakula,  unapata mama

hana  chakula  ya  watoto  wake,  yeye  mwenyewe  hawezi  lala  kwa  nyumba,  sasa  unaambia  huyu  mtu  afanye  kazi  gani?   So

serikali kweli iko?  Inaangalia maisha ya hawa watu?  Because at times you tend to wonder, do we have a government in place?

  Because mambo imekuwa ni kama  sisi  tumeachiwa  Mungu,  kila  mtu  for  himself,  God  for  us  all.   It  is  a  high  time  we  saw

government coming in and try to rescue its normal citizens.

Com. Phoebe Asiyo:  Maoni yako Bwana Boniface, sasa  tunataka Mama is it Odinda Eve Ndunda,  Social  Worker?   Mama

Ndunda Social  Worker.   Kama hayuko, kuna  mutu  hapa  anajiita  Lab.  Technician,  anaitwa  Owino  Bernard.   Okey  hayuko,

Bwana Denis Wambua, Bwana Titus Mulwa.  Karibu Bwana Mulwa.

Titus Mulwa:  Kwa jina,  Titus  Mulwa.   Titus  Mulwa  Manyeki.   Yangu  tu  napendekeza  kwa  sababu  shida  ya  kuelewa  na

mambo  ya  Katiba  watu  wengi  katika  nchi  yetu  ya  Kenya  wamekuwa  na  shida  sana  ya  kuelewa  ni  kitu  gani  kilifanya  ata

Commission  ipangwe,  yakuchukua  maoni  ya  wananchi,  tunaomba  tu  ile  Katiba  mpya  itatengenezwa  iweka  hata  muda  wa

kufunza ama wakurudisha wananchi mengi juu ya masomo ya Katiba.   That  is  civi  education  iongezewe  muda  hata  kabla  ya

uchaguzi iendelee kufunzwa.

Ile ingine tu ningeona kidogo nipendekeze, ilikuwa imesemwa na mheshimiwa Wambua, lakini I will just stress  it.   Ni mambo ya

administration kumekuwa na shida katika maofisi za serikali.  Na napendekeza Chiefs and ma-DOs wawe elected na wananchi,

so that the loyalty to mwananchi would be strong.  Second the bribery itakuwa wamelegeza, that is bribery will be  reduced.   Ile

ingine  ya  mwisho  ni  the  determination  in  the  work  will  be  strong  because  they  will  be  subjected  to  elections,  watakuwa
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watachunga kazi, kwa sababu wakiharibu, watakuja kuchaguliwa.

Interjection:  inaudible

Ee, kwa sababu wakifanya vibaya, watakuja kutolewa na uchaguzi.  Asante.

Com. Phoebe Asiyo:   Asante sana Bwana Titus, kama hakuna maswali nitamuuliza Elizabeth,  andika  jina  lako  pale  kwanza

Titus,  Elizabeth  Tomorrow  Women’s  Representative?   Kama  hayuko  kuna  Seth  Tula,  kama  Seth  hayuko  kuna  Councillor

James Mutisa, yes karibu Bwana Councillor.

James Mutie Mutisa:  Kwa majina naitwa Councillor James Mutie Mutisa.  Yale mambo ambayo ningependa kuzugumzia, ni

kuhusu serikali.   Ningependa,  au mawazo yangu ningependa tuwe na serikali kuu kama vile tulivyo,  na  hii  serikali  kuu,  ikuwe

tena na Local Authority ambayo iko na mamlaka ya kutosha,  kwa  sababu  wakati  huu  Local  Athority  haina  mamlaka.   Tuna

katika serikali kuu, kwa vile mwito wetu tangu zamani ilikuwa ni tupate elimu ya bure,  matibabu ya bure,  ningependekeza hivi,

katika serikali kuu, tuwahudumie University zote katika nchi, pamoja na Colleges.   Na  hospitali zote kuu kuu, pia barabara  zile

kubwa kubwa, na wawe in-charge ya Armed Forces i.e. Police na wale wengine.  

Na  tukiteremka  katika  Local  Atuhority,  ambao  wamepewa  mamlaka  ya  kutosha,  wawe  wanatumikia  elimu  kutoka  Primary

mpaka Secondary, Dispensary zote ambazo ziko katika hiyo wilaya, barabara zile ndogo ndogo, na pia rasilmali kama vile maji,

iwe  mikononi  mwa  Local  Authority.   Ile  ingine  upande  wa  kugawa  rasilmali,  kwa  sababu  tukisema  tunataka  Regional

Government, kuna ma-region mengine ambao hawana rasilmali.  Na wakati  huu, tunajua Central  Government ndiyo inakusanya

uchumi wote katika Kenya,  kwa  hivyo  ni  lazima  kiasi  fulani  igawiwe  ma-Local  Authorities  kupitia  katika  DDC  Committees,

yaani hiyo ni kumaanisha District Development Committees,  ambao mwenyekiti wake au huyo Committee boss,  itakuwa ni all

elected leaders,  Chairman, Mayor na Finance Chairmen.   Na  tuwe na church leaders,  na tuwe  na  CBOs  kutoka  katika  kila

Constituency, wawe ndio wenye hiyo board ambao ndiyo watakuwe wakiangalia maendeleo ya hiyo District yao,  na watakuwa

wakipata pesa  kutoka Central  Government.   Wakati  huu  tunajua  pesa  zinapitia  mikononi  mwa  DC,  na  kama  vile  wenzangu

wamesema  hapo  mbeleni,  DC  anaweza  kutunyima  pesa,  kumpa  Constituency  zingine,  au  aziweke  pahali  pengine  manake

hakuna check-in balances, kutoka upande wa DC.  Kwa hivyo tukiwa tuko na either awe Chairman ni Mayor au ni Chairman

wa any Local Authority, atakuwa …………….. katika …………… katika District, ikiwa atatumia pesa vibaya.  

Ile ingine, ni uchaguzi.  Mimi ……………. ningependelea tuwe na vyama viwili, katika Kenya ili tuwe tukishindana.  Kwa kazi

chama ingine itakuwa ikiangalia makosa ya chama kile ambo kiko katika serikali,  na hii italeta mwongozo mingi katika serikali.

Ile  ingine  nominated,  ya  wajumbe  na  ma-councillors,  ningependekeza  ifanywe  wakati  moja,  ili  kusiwe  na  watu  kurukaruka

kwenda  pande  ile  ingine,  pande  ile  ingine,  ikifanywa  wakati  moja  basi  itakuwa  imeziba  nafasi  ya  watu  kurukaruka  kwenda

……….. kudangaywa.  Ni hayo tu ningependa kupendekeza, hayo mengine yamesemwa, hakuna haja ya kurudia.
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Com. Phoebe Asiyo:   Asante sana Bwana Councillor  kwa  hayo  maoni  yako,  na  kama  hakuna  maswali  tutamuuliza  Bwana

Dennis Kachia, lakini kama kuna swali……….

James Mutie Mutisa:  Na kabla sijaenda, hapa nilikuwa na maoni ya mwenzangu ambao hakufika.

Com. Phoebe Asiyo:  Ee utatupatia tutaweka kwa computer, halafu maoni yake yataonekana kabisa kwa …

James Mutie Mutisa:  Asante sana, thank you very much.

Com. Phoebe Asiyo:  Tumeshukuru sana Bwana …. wewe ni Dennis, ……………….. anasign ni Muindi, Kyui halafu Daniel

Kamau, halafu Fred Kiseso.

Dennis Katia:  Ee asante sana Commissioner ya Constitutional Review.  Yangu ni maono.  Kwa jina naitwa Dennis Katia.

Interjection:  Endelea tu.

Dennis Katia:  Yangu ya kwanza nitaanza na kusema.  Kwanza naongea juu ya kuhusu watu wa Kenya.  Kulingana na vile sisi

tuko  tu  hapa,  wengi  kama  mimi,  na  nikiwa  exceptional  kwa  sababu  ninaelewa  kidogo.   Kuna  wengi  hawajui  ni  kitu  gani

kimetuleta  hapa  isipokuwa  tumekuja  kwa  sababu  Commissioner  amekuja.   Kwa  sababu  wengine  hatuukuhusika  kujua  ile

Katiba ambayo tunarekebisha ni gani, kwa sababu hatuna  ile  Katiba  ya  kwanza  tulikuwa  tunaye,  wengi  wetu  hatuijui.   Kwa

upande  huo  ningeuliza  kama  ingekuwa  hapo  mwanzo  kabla  hatujaanza  huu  mpango,  Commission  ingeanza  kufundinsha  ile

Katiba ya kwanza,  ndiyo tujue  Katiba  ya  Lancaster  House  kwa  sababu  ndiyo  Katiba  ambaye  imeleta  independence,  halafu

tujue imepinduliwa wapi, na tukijua imepinduliwa wapi, ndiyo tujue tutarekebisha wapi.   Sisi tumeendelea tu na kurekebisha na

tutaendelea, tutasidia tu, lakini tuko kwa giza hata mukisikia sometimes tuna makosa au tunarudiarudia,  musione ni kwa sababu

tunajau.  Hatujui completely.  Lakini tutajaribu kwa sababu wakati huu umetupata kama vile tulivyo.

Ile Katiba ambaye nilikuwa naonelea kwanza kama saa ile sisi tumeingia hapa, nilikuwa nafikiria ya kwamba tungeingia hapa na

mara moja tuchukue ile kitabu nyekundu hii ya Cosntitutional Review, na tuanza, Commissioner akituuliza, page 1 tukipita hiyo,

tukienda ile ingine, tukienda ile ingine mpaka tuende mwisho, sisi wote tukiwa tumeinua mikono na kujibu kila paragraph.   Mimi

nilikuwa nafikiria hivyo, lakini baadaye  nikapata  ni  vingine.   Nikapata  kila  mtu  alikuwa  akuje,  na  Katiba  yake,  hata  karatasi

yangu nimetengeneza saa nane wakati  nimetoka hapa sikukua prepared,  kwa sababu nilikuwa ninakuja tu,  niinue mkono nijibu

maswali.

Okey, kulingana na maoni yangu, kulingana na Katiba ile mimi nataka Katiba iwe, mimi ninataka tuwe na serikali ya pamoja ya
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vyama yote.  Na nataka tukiwa na serikali ya vyama yote,  nataka vyama vya siasa,  Katiba yetu iweke nne, hapana vingi.  Na

vile vyama ambaye zitakuwa kwa Parliament, hivyo vyama nne zote ziwe zikipata pesa kwa serikali.  Na zitakuwa zikipata pesa

kwa serikali kulingana na vile chama kiko na wajumbe wangapi kwa parliament.  Iwe hiyo ndiyo chama itapewa pesa  kulingana

na wajumbe wake ambaye wako na parliament.  Ikiwa hakina na mjumbe wowote, kinakaa bila.  

Na muungano wa hii serikali nataka naye parliament ziwe mbili.  Parliamaent ya wale wanaochaguliwa na Parlimanent ya wale

wanaamuzi  sehemu  zininge.   Tunataka  serikali  yetu  Katiba  iwe  tumepeana  kutenganisha,  ma-department  kama  Legislature,

Executive na Judiciary, ma-electoral  Commissioners ambaye anasimamia uchaguzi awe anachaguliwa kutoka kwa bunge lakini

si  awe  appointed  by  President.   Kwa  upande  wa  serikali  ya  mitaa,  ningetaka  Councillor  awe  amechaguliwa  na  watu,  na

Chairman  wa  Country  Council  awe  amechaguliwa  na  watu.   Ningetaka  upande  wa  uchaguzi,  Electoral  Commissioner,  awe

amechaguliwa kutoka kwana bunge,  na  awe  akiwa  amechaguliwa  kila  wakati  kwa  miaka  tano.   Akisha  fanyisha  hii  election

akienda  hiyo  hapo  katika  wa  wabunge  wakiwa  bungeni  wanamchagua  tena  wamurudishia  kwa  ile  ingine,  au  wanamufukuza

wanaleta  mwingine.   Uchaguzi  kulingane  na  ile  25%  nilikuwa  na  maoni  haya.   Nilikuwa  naonelea  President  wa  Kenya  awe

amechaguliwa na wingi wa watu.  

Kwa upande ya ……………………ningetaka kila Mkenya awe na right ya awe akichungwa na serikali pamoja na mali yake.

 Akipewa matibabu vilivyo, akisoma bila masharti na iwe ni lazima, kila Mkenya awe amesoma, na maji iwe ni ya lazima kwa

kila Mkenya.  Makao iwe ni ya lazima kwa kila Mkenya.  Chakula, iwe ni lazima kwa kila Mkenya, na wale wanafikia miaka ya

kuanchiriwa wawe ni watu ambaye wanapewa kazi bila kuwa na ukabila.   Kwa upande ya land, mashamba, serikali yetu iwe

ndiye mwenye shamba na mtu binafsi.  Kila mwanaume na mwanamke amiliki shamba.  Sheria za watoto, …………..

Interjection:  Tafadhali hiyo iwe ya mwisho.

Dennis  Katia:   Serikali  itilie  maanani  sheria  za  watoto  sababu  wanateseka  sana,  na  hasa  watoto  mayatima.   Na  wawe

wakiweka  watoto  kwa  mashule  wale  ambaye  hawana  wazazi  na  hawana  baba  ambaye  ni  wazururaji  wa  miji,  wawe

wakichungua na serikali.  Asante sana.

Com.  Pastor  Ayong:   Thank  you  so  much.   Unaweza  kutupatia  hiyo  memo  yako  hapo  na  ujiandikishe.   Kuna  wamama

watano hapa,  wamama watano ambao wako kikundi cha  wamama  watano,  na  ambao  transport  inaweza  kuwaacha.   Wako

hapa

Interjection:  inaudible.

Com. Pastor Ayonga:  Oh they have given a memo?  Basi tumemaliza na hawa wamama.  Sasa  ndugu zangu na dada  zangu

ambao  wamebaki,  tunazo  dakika  chache  sana.   Na  kuna  watu  namna  yenu  ambao  pia  watakwenda  kupata  transport  ya
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kwenda nyumbani kwao inakuwa ngumu.  Kwa hiyo nitawapa kila mmoja dakika moja moja useme lile  lililokubwa,  na  kama

una  memo  upitishe  hapa  na  kama  kuna  jambo  linakuuma  kabisa  ulitaje  tu,  na  tumalize  mambo  namna  hivyo.   Mumekubali

tufanye hivyo?

Audience:   Ndiyo

Com. Pastor Ayonga:  Basi nikikuita ukija hapa, tafadhali fanya vile without being told to stop.   Now next atakuwa Davis,  ah

Simon Muindi Charlie, na anaemfuata huyo Charlie, ni David.

Simon Muindi Charlie:  Asante sana kwa Commissioner,…..

Interjection -Com. Pastor Ayonga:  David Kamau yuko?  Akalie karibu hapo.

Simon Muindi Charlie:  Mimi nitasema machache, kwa majina ni Simon …. 

End of tape 4

Mr.  Simon  Muli  Chiule:  The  Commissioner,  mimi  nitasema  machache,  Kwa  majina  ni  Simon  Muli  Chiule.  Nitasema

machache kuhusu na nafasi hii nimepatiwa, kwa maana wakati  huu, mimi nimeona  sana  tumeacha  nyuma.  Sikusikia  ati  katika

Katiba nilizima tuuzishe mambo muhimu sana kuhusu ulimwengu.  Maanake kutoka kuzaliwa kwangu, machafu umeenda ikingia

katika dunia hii yetu, kuhusu mambo ya kigeni. 

Nyuma yetu, ile mambo inayoendelea huko kwetu hata sasa inaenda kupoteza sisi. Tafadhali maoni yangu ningetaka ile mambo

ikaweza kuwa, itaweza kuwa tukuwe na wakati mzuri katika  mila zetu ile hiyo sheria ilibaki nyuma irekebishwe. Kurekebishwa,

ni watu wapewe ile clan. 

Clan ilikuwa inasimamia mambo kubwa sana,  hata mwizi hata,  hata nani, hata nini. Lakini wakati  huu, sheria ilikuja ikawekwa

kwa ingine mambo ingine imepata kutokea. Watoto wakawa hawasikii, kwa maana  baba ni moja, tena baba ile ingine ni kotini,

ile ingine ni wakali, ile ingine ni kutoa ukweli na uongo. 

Mambo  ikakuwa  vibaya.  Kwa  hivyo,  Katiba  ikirekebishwa  watu  warudishiwe  haki  yao.  Na  ikisha   kurudishwa  ni  lazima

warekebishe.  Ni mmbaya ataonekana ,  mzuri atapatikana.  Kwa hivyo, ningesema tu machache,  hayo tu ile inahusu sisi.  Ikiwa

Katiba itafanywa rekebisho, watu warudishiwe clan. Asante sana.

Mr.  Daniel  kamau: Pendekesho  langu  la  kwanza,  mimi naona  katika  hii  habari  ya  Katiba,  wale  watu  watatoa  maoni  yao
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katika hii Katiba ni watu wachache sana. Kwa sababu watu wengi sijui hawaja juwa, sijui hawana elimu, sasa  pendekezo langu

la kwanza ilikuwa ni watu wa elimishwe habari ya Katiba. 

Na watu wakielimishwa habari ya Katiba, watakuja kujuwa haki zao.  Kwaa sababu ukikata kuelemishwa mtu kile kinaendelea

hawezi kujuwa ni kitu gani kinaendelea. Kwa hivyo pendekezo langu la kwanza ni, mwangalie sana watu wafundishwe habari  ya

kutengeneza hiyo Katiba. 

Pendekezo la pili, watu wapewe uhuru wa kukaa popote ama kuenda popote  kwa sababu tunanyakati nyingi sana tukuwa mtu

pengine  tuseme  ni  kwa  mkutano,  tuseme  mkutano  wa  opposition,  na  unafinyiwa  mambo  ambayo  siyo  mazuri,  na  ni  kwenu

kwenu tu. 

Na mlikuwa mnaenda pengine kuwaambia watu vile mambo ilivyo, ama vile mngetaka uchaguzi uwe, kwa hivyo,  hiyo  yote  ni

mambo ya watu kuelemishwa ndiyo wajuwe haki zao.  Watu kupatiwa nafasi ya kukaa popote  mtu  anakopotaka  kukaa,  hiyo

nayo ni mhimu sana, na ile nyingine, ni habari ya kugawa vitu, kugawa mashamba, amakuriithi za watoto kutoka kwaa baba zao,

najuwa kuriithi ni kitu mhimu sana na ni kitu inatakiwa iwe katika Katiba. 

Kuna ile Katiba ya zamani ilikuwa inasema, mtu akiwa na tusema mzee kama mimi, nikiwa na bibi wawili, shamba nitagawa na

hawo  bibi  wawili.  Lakini  katika  ile  iko  siku  hizi,  ni  nafikiri  ni  ile  ya  kugawa  mali  na  watoto.  Hiyo  nilikuwa  napendekeza

ianngaliwe sana kwa sababu watu wengine wanaweza umia. Thank you very much.

Mr.  David  Mwoka:  Mimi  ni  David  Mwoka.  Ningetaka  kusungumza,  natoa  maoni  yangu  juu  ya,  nitaanza  kwanza,  uwezo

upelekwe kutoka kwa maofisi  upelekewe watu. That poverty should be taken to the people.

 Lile jambo,  ningependa kusema ni kwamba,  Katiba ile iko sasa,  mimi sioni  ubaya  wake,  lakini  jambo  ambalo  limeikosea,  ni

kwamba, ule uwezo umetolewa kwa watu ukapelekwa kwa office.

Namba moja,  ningependa  kusema  kwamba,  kama  vile  sasa  serikali  iko  imepangwa,  mpangilio  huwo  uendelee.  Lakini  tukija

chini, ile system ya development iloanza katika location, division na District.  Kama wale wa kwanza,  asubuhi walivyo sema, na

hawakuweza kufafanua. 

Pesa  zigauwe  kulingana  na  Constituency  kutoka  central  government.  Lakini  zikiletwa  katika  Constituency,  pawe  Committee

ambayo ni ya maendeleo. Ni hiyo Committee itahuzisha macouncillor wote wa area  hiyo, na Mp na citizen wengine mashuhuri.

Ambapo matakwa ya wananchi, itarekebishwa hapo

 Kwani the development agenda itafanyiwa hapo. Na ikisha fanywa, watakuwa wanajuwa watafanya maendeleo kwa kiasi gani

92



kwa sababu watakuwa na pesa ambazo wametengewa. Lakini pesa  hizi ambazo zinakuja kwa District zinaharibikia huko.Kwa

hivyo ningesema unit namba one iwe Constituency na hapo iwe Kamati ambayo itashugulikia maendeleo ya hiyo Constituency. 

Namba  mbili,  katika  local  authority,  macouncillor  waendelee  vile  vile  walivyo  sasa,  lakini,  wale  subject  ya  wananchi.  Hawa

macouncillor wasipoperform, tusingojee miaka tano, tumuondoe, by-election. 

Ni hiyo itawezekana kwa sababu  tupewe  nafasi  ya  kuwa  tukiatend  hizo  deliberations.  Badala  ya  macouncillor  kufunga  ofisi,

nakufanyia bunge yao,  mpaka wananchi hawajui,  wananchi wapewe nafasi waende wasikilize vile maCouncillor wanasema  na

waweze kutofautisha ni nani anafanya kazi, ni nani hafanyi kazi.

Namba  ya  tatu,  corrupt  officials,  zile  sheria  ziko  sasa  ndizo  zinafanya  watu  kuwa  corrupt.  Ni  very  lenient.  Tuweke  sheria

ambayo tukisema mtu akiwa corrupt akiabuse office anashitakiwa na maali aliyopewa inachukuliwa na anafungwa. 

Na  appointment:  President  afanye  appointment,  sawa,  kwa  sababu  hatutaki  President  ambaye  hanauwezo.  Lakini,  hizi

appointments,  ziwe subject  ya mbunge. Alternatively, appointments zingine bunge  enyewe,  ipendekeze  na  President  approve.

Hapo nimeenda njia mbili. 

Na Commission ya Committees,  ninaona kuna hii act  of  parliament  ya  education,  kama  ukienda  katika  health  facilities,  kuna

Committees ambazo zimefanyiwa huko, lakini hazina nguvu kwa sababu  it is not an act of parliament. 

Kwa  hivyo  zile  Committees,  health  facility  Committees,  ziwe  act  of  parliament  ili  Chairman  wa  Committee  yake  hapa,

wakifanya kazi wanauwezo. 

Speaker: …Inaudible.. One, Commissioners, has something lack of medical facility, because,  reductions from national hospital

insurance fund, they stopped .. inaudible, which means the preparation of the .. senior citizen, ..

Two,  Education  Act:  I  would  suggest,  PEO,  with  his  staff  to  learn  college,  and  even  secondary  schools.  The  inspection  is

necessary advise. DEO with a given District to learn primary schools, polytechnic, what have you. Why? It is an embarrassment

to see  an officer in a local area  with status of …inaudible. So I would suggest the PEO to man secondary  schools  and  DEO

primary schools. 

Three, I would like to visit a city in my country Kenya which is less habitant, like Nairobi, when I went to Nairobi,  the first thing

I experienced is headache.  Because of air pollution, and we have ministry of environment. And we are  looking at  few our life

span is shortage by the …inaudible.  I would suggest, Kenya to stop being a abandon cases for our …inaudible. Let us borrow

less. We have that culture of borrowing, borrowing. 
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Mr. Titus Muinde: Kwa majina naitwa Titus Muinde, mimi ni mkulima. Kusema kweli Katiba tuliyonayo, iko na dhosari  nyingi

sana. 

Ningependa hii Katiba ya mashamba, irekebishwe kuwe kama shamba imeshafiriwa.  Iwe  inapewa  mudaa  kidogo  ili  mwenye

hiyo  shamba  awe  anawezapata  cheti  cha  kumiliki  hiyo  shamba.  Maana  yake  tuko  na  shida  nyingi  sehemu  kama  hiyo,  hata

surveyors wameshalima shemba yetu kwa miaka ishirini iliyopita, na hakuna mmoja ako na title deed,  ni kumaanisha sisi  watu

wa Yatta, tuko squatters. Kwa hivyo ningependa hiyo sheria irekebishwe. 

Ya  pili,  ningependa  tuwe  na  level  playground  kwa  vyama  kisiasa.  Maana  yake,  unaona  kama  huku  kwetu,  watu

wamenyanyaswa zaidi, tunasikia hoo,  huyu ni mwana  siasa,  ni  hiyo  ndiyo  ile  kitu  kinatumiwa  hapa.  Serikali  yetu,  Rais  ni  wa

siasa,  Mp  ni  wa  siasa,  Councillor  ni  wa  siasa,  lakini  wenyeji  wanafunza  siasa  ni  kitu  kibaya.  Kwa  hivyo  tunataka  hiyo

irekebishwe. Asante. 

Mr.  Gregory  Mulwa:  Mimi  naitwa  Gregory  Mulwa,  mimi ni  chief.  Kwanza,  napendekeza  Katiba  hii  ikiandikwa  na  iishe,

iandikwe kwa kiswahili ili hii Constitution  Commission, baada  ya kuandikwa kwa Katiba ipunguzwe idadi ya Commissioners,

na wale wengine waendelee kufunza civic education. Iwe continuous. 

Qualifications: Ikiwa councillor awe piya amedefect,  mwaka wa kwanza,  apoteze mshahara robo,  ambao  utakuwa  deducted,

kwa hiyo mwaka mzima, upelekewe wale walimchaguwa, …inaudible. Ikiwa ni mwaka wa pili, apoteze nusu mshahara,  for that

period, na uwe unarudishwa kwa wale ambao walimchaguwa. 

On  the  third  and  fourth  years,  iwe  ni  three  quarters.  Kwa  hivyo  cha  ambacho  kimempokea  councillor  iwe  chama  hicho

kimempokea  kinaweza  kulipa  half  a  million.  To  those  people  who  elected  him,  ikiwa  ni  Mp,  iwe  anaweza  kulipa  a  million

shillings, to those people who elected him. 

On  women,  kama  vile  tunasomesha  wasichana  na  wavulana,  sawa,  na  mtihani  ni  sawa,  wasitengewe  viti.  Ikiwa  wanaweza

kutengewa viti, nao watengewe maofisi on private sector.  Kwa sababu hawatengewi katika private sector,  iwe ni  on  merit  of

qualifications. 

On political parties: Ziwe ni tatu katika nchi, na ziwe zinaweza kuwa funded by the government on equal basis. 

Customary law and Marriages: Sioni vile marriages za kanisa na kadhalika zinaweza kupewa umhimu sana kuliko za customary.

Ikiwa customary ni marriage imekuwa ikitambulikana, wazazi wote wamekubaliana, certficate ya marriage ipeanwe. 
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On ID, katika IDs napendekeza kuwa na address  ya mwenye ID. Serikali igarimie pesa  ya posting ikiokotwa mahali Nairobi,

Kisumu, iweze kutumiwa huyo mtu. Kwa sababu ni garama kubwa kuona vipande vimeekwa mahali na mahali, na ni maali ya

serikali.

On election  of  Mayors,  iwe  ni  wananchi  wanawachaguwa,  na  elimu  ya  councillors  na  Mps,  iwe  ni  form  four.  Na  iwe  kuna

compulsory  mtihani  kwa  sababu  tunaweza  kuona  ministers  wengine  ambao  they  cannot  address  themselves,  wangali  na

macertificates, lakini kuwe na mtihani, masomo ipandishwe juu ambao kila mtu anafanya. Asante.

Napendekeza ya kwamba, wale ambao wanatumia maji ya Gakaino, na especially Nairobi City Council,  Igaramie kujenga dam

kubwa pale juu ambao wale wako down stream wanaweza kuitumia,  kwa sababu sasa  wakiachiwa kule  juu,  wale  wa  huko

chini hawata pata chochote. 

Mr. Peter Kioko: Jina langu ni Peter Kioko,  Madhoroni location. Yangu kuingia hapa kutoa maoni, nasema asante sana kwa

commisision  hii,  ambayo  inasimamia  maoni  ya  Kenya,  tangu  tuanze  serikali  hakujakuwa  mambo  namna  hii  ndio  siasa

zinachafuka. 

Pendekeza kwangu ya kwanza, ni kusema commisson hii, hata serikali ikiisha tukifanya uchaguzi , usiondoke kwa viti, ndiyo iwe

ikiangalia kila kitu, na kuelewa kama Katiba imeendelea sawa na vile iliokuwa imetungwa. 

Two,  katika  Kenya  President  wa  Kenya,  ningependekeza  President  awe  of  a  role   katika  Kenya  ya  kuchaguwa  watu

waliombelee kama Commission kama hii kuchaguliwa na President. 

Sasa  upande wa ardhi.,  ardhi,  tufauti iliyoko na taabu,  taabu ya serikali.  Tangu  1964,  ndio  nilikuwa  mwenyeji  wa  settlement.

Wakati Commission quarters walipokuwa wameombwa, na Jomo kenyatta, mashamba ya kutoka Ndoroni  mpaka Mwananza,

ni mimi nilikuwa nasimamia kuchukuwa wananchi kwa mashamba  ya  wazungu  kuwaweka  hiyo  masaa.  Nataka  sababu  tangu

shamba hizo zikatwakatwe, serikali ikatekate hiyo mashamba.

1964,  1966  and  1997,  hawajapata  title  deed.  Ningeomba  serikali  na  Commission  hii,  iende  ipendekeze  ikiwa  ni  President

apange mkutano ya kuja kufungua mkutano wa kuja kufunguwa hiyo title deed, tupatiwe. 

Basi,  ile  ingine  ni,  upande  wa  mashamba  ninaonelea,  hii  ilianza  kuchafuka  wakati  wa  Kenyatta  kulikuwa  Commissioners

squatters.  Wakakuja  tukawa,  settlement,  settlement  ilipoingia,  Rais  Moi  naye  akasema,  “Mashamba  isimamiwe  na  maDC”,

itoke kwa land. Na hapo sasa, ndiko mchafuko wa mashamba unaingia, kwa sababu maDC ndio chairmen wa mashamba, wa

kukata mashamba. Kwa hivyo ningependa  hii hali ya mashamba iwe upande wa serikali pake  yake,  huko serikali kuu, hapana

kwaa maDC,  maDO na kila watu wengine.
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Shule, nilikuwa na mkutano na waalimu. Shida iliyoko ya wananchi,  juu ya shule, watoto  kila mara wanafukuzwa school,  kwa

wiki  wanasema  safari  tatu,  kila  mara  wanaambiwa  kwenda  leta  pesa,  kwenda  leta  pesa,  sababu  pesa  hizo  ni  pesa  gani

zinaombwa.  Pesa  za  unasikia  ati  activity,  kila  mtoto,  kutoka  std  1  mpaka  8.  Kwa  hivyo  nataka  upended  wa  education,

wawache kufukuza watoto shule juu ya pesa na pesa hizi ziangaliwe na serikali.

Waalimu pia waliomba wapewe ile mshahara waliopatiwa na serikali. Waalimu pia waandikwe wengine, school zitoshee.

Mr.  Andrew  Makau: Mimi  naitwa  Andrew  Makau.  Nitaongea  juu  ya  funds.  Tukona  plantations  na  company  na  societies

ambazo coffee imekwisha.

 Hapa  Yatta  tuko  na  plantation  kubwa  sana  ya  coffee  na  imekwisha  kwa  sababu  ya  kukosa  msaada  wa  serikali.  Kwa  nini

serikali imetoka nje ya macompany na ikaisha, na ndio asset  kubwa sana na maali ya serikali ambayo tunaweza kupata  huku.

Ndio serikali iingie, isaidie shareholders wachukuwe macompany ya kahawa. 

Judgements:  Niko  na  swali  kuhusu  jambo  hilo  maana  mtu  akishikwa  tu  amekosewa,  apeana  sababu  yake  kwa  serikali.

Msichana amefanyiwa ile makasa ya wanawake,  mtu amepigwa, anaambiwa aende akalete  mashaidi, na labda alikuwa pekee

yake mahali alikuwa akifanyiwa hayo madhara.

Ushaidi unakosa, kwa sababu hakuwa na mtu na ameshikuwa, kufanyiwa unajuzi, ama nimepegwa, polisi wanasema leta shaidi.

Hakuna shaidi karibu, hiyo inapotea, ndio sababu jambo hilo limefanya watu wengi wameumia, community wameumia zaidi kwa

sababu  ya  kuambiwa  leta   shaidi.  Kwa  hivyo  ningeomba  special  branch  ama  ile  serikali  ya  ndani,  mahali  jambo  hilo  huwa

limefanyiwa,  huwalienda  likaulizwe  community  polepole,  ukkweli  mwingine  upatikane,  badala  ya  kuwa  hiyo  case  imekuw

thrown away. 

Hiyo  ni  kusema,  wakili  mtu  huyu  hana  nguvu,  akiwa  nia  huyo  mwingine  amechukuwa  wakili,  na  alikuwa  akisoma  na  judge,

anashindwa, mkamba anasema, damu yake haitaisha, anaenda kufanya kienyeji ukristo unapotea na labda yeye ni mtu ambaye

anajiita mkristo. Anatafuta family yake. Hiyo ni jambo ambalo linasababishwa na , ..

Jambo lingine ni corruption, corruption inaletwa na mishara kidogo.  Ministry inalipwa, hii iingine haiongewi mishahara. Ministry

zote zinafaa kuongezwa mishahara sawa sawa maana wote ni wafanyi kazi wa serikali, hata hiyo ministry ifungwe.

Pastor: I thank all the community, we have a membership of approximately 500 people  in Yatta  and in the nation, we have a

membership of 6,000 members, and therefore, the church, we have the following as wishes in the Constitution Review:
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We wish to have a Constitution, which guarantee freedom of worship.

We  want  a  Constitution,  which  protects  our  church  members  from  harassment  at  their  place  of  work,  because  of  Sabbath

keeping on Saturday. 

We wish to have a Constitution, which prohibits school examination, election, games and Sabbath,  Saturday.  Because this has

led to much harassment in the past to our Sabbath keeping students in all education levels.

We want a Constitution, which gives  freedom  of  to  our  church  members  to  attend  worship  of  Sabbath,  Saturday  especially

those  in  the  armed  forces  and  those  who  are  in  government  administration,  including  national  youth  service  and  other

departments.

These are wishes of the church and we will be very grateful when it is granted in the coming Constitution. 

Mr. Jacob Katungu:  Thank you. I am Jacob  Katungu. Also I would like to contribute,  I would have talked about  so  many

things but, since the time is not there, I would like to talk one or two things.

First I would like to start with freedom of worship: As we know in our country,  according to the present  Constitution, we were

given freedom, including freedom of worship. 

What  I  can  suggest  is  that,  it  has  to  be  given  some  limit  that,  you  find  that  if  you  need  to  start  your  church  of  whatever

denomination,  there  must  be  a  said  conditions  which  has  to  limit  these  people,  who  are  starting  the  denominations  there

periodically. 

So, I think if you can dare me, you witness, there are  some other times when you have some people  where think, go down by

some people  jumping in the bush and keep  their,  watoto  walikuwa wananyang’anywa mandimi, na some of  the  private  parts.

Hili  lilikuwa  linajiita  ni  kanisa  tu.  Makanisa  yamekuwa  mengi  kiasi  kwamba,  hatuna  ile  freedom,  we  are  not  exercising  this

freedom in the right way. 

The other thing I  wanted  to  talk  about  is  the  fair  distribution  of  government  facilities.  Kama  serikali  imetoa  mchango  mahali

fulani,  itasaidika  sana  ni  kujenga  daraja  ama  barabara,  yule  mbunge  ametoa  hiyo  wadhifa  anaenda  anachukuwa  hizo  pesa,

anaweka  kwa  account  yake,  kwanza  ana  benefit  with  the  money,  na  wale  watu  wanaendelea  na  kufanya  kazi  huko,  wale

walichukuliwa huko, huwa wengine hata hawalipwi. 

Sasa unasikia ngoja mshahara ngoja mshahara, kumbe mshahara, pesa iko ndani ya account  ya mtu inaendelea na kutoa,   sasa
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ninge suggest serikali kama inafwata mchango kama huwo. Ifwatilie, tujuwe imefika na kila mtu ame benefit  kutoka  kwa  hiyo

mchango kama vile inavyo stahili. 

Mr.  Augustine  Manyi: Kwa  jina  mimi ni  Augustine  Manyi.  Kwanza,  ningeomba  Katiba  mpya  iwe  na  utangulizi  unaofaa.

Utangulizi ni jambo la maana, kwa maana siyo kama tu Katiba iliyoko, ati ni wimbo wa taifa tu nakwanzia Katiba. 

Utangulize ndio unaweza kutufata  na  kama  Katiba  za  nchi  zile  zingine,  zitatuelezea  mwongozo,  na  tena  mambo  yale  yetu  ya

mhimu ya  kitaifa,  kama  vile  mwito  wetu  wa  harambee,  ambao  ni  mwito  wa  kipekee,  duniani,  unapaswa  kuingizwa  katika

tangulizi. 

Pili, ningetaka kuzungumzi  mambo  ya  uchirika:  Ushirika  ni  jambo  moja  ambao  naona  serikali  ama  Katiba  iliyoko  kwa  sasa,

imesahau kabisa mambo ya ushirika. Na nikiangalia mambo ya ushirika, ni kama anaendelea na kufa katika nchi. 

Kwa hivyo Katiba ya sasa, hii mpya tunayojenga ingefaa ipate ushirika na itambue jinsi ushirika umejengwa kama ni chama cha

ushirika, jambo Fulani kama ni kahawa, kama ni uchongaji, kama ni mambo Fulani tuweke nafasi na tuwe kiweki napewa nafasi

na ushirika, uwe ni sawa,  ni vile tunaona mambo ya maendeleo ya wanawake,  unajuwa kama kwa  wakati  huu  maandeleo  ya

wanawake inatangulishwa mbele ya ushirika, na juwa kali yanapewa first priorities, na ushirika unasahaulika.

Ya tatu ningetaka  kuzungumuzia  juu  ya  land  transfers.  Land  transfers  ni  jambo  la  maana  sana  kwa  maana  kwa  wakati  huu,

unaweze  kukuta  mtu  amenunua  shamba  tayari,  lakini  mambo  ya  kupata  mamba,  au  kupewa  title  deed  inyewe,  inakuwa  ni

ngumu sana.  Unakuta mtu imesha nunua shamba lakini ana  zaidi  ya  miaka  arobanne  na  haja  pata  land  title  deed  yake.  Kwa

hivyo land transfers ingefaa ianzie kijijini na mwisho wake iishie katika ofisi ya mkuu wa tarafa.

Dollar  za  Kenya  zingefaa,  ziwe  rahisi  ili  yule  atakaye  kuja  awe  apick  picture  yake  kule.  Tungefaa  tutwate  mtindo  kama

Amerika, ndio ukiangalia dollar za Amerika unaona akina John Washington, na hawo ndio walikuwa marias wa kwanza wa nchi

hiyo. Hivyo ningependekeza pendekezo langu liwe ni Haiti mzee Jomo Kenyatta,  kwa maana ndiye alikuwa rahisi wa kwanza

wa nchi hii, tuwe tukitumia picha yake katika dollar zetu za kenya. Asante.

Ms.  Elizabeth Mukueno:  Thank you dear  Commissioners,  me I have  so  many  points,  about  twenty,  but  many  have  been

mentioned. I am Elizabeth Mukueno. I will just pick the main points, which have not been mentioned. 

One being, we need a trade in our Constitution and control of irrigation by women. 

On election to be made, not to do with who are just by cheating during election.
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All employees in all sectors be allowed to have trade unions.

Government money to be allocated to the needy, if it cannot to be rich, and especially the widows.

Gender violence should be stopped. Violation acted to be re-instated.

Women should be pensionable until death when the husband dies.

Bursary to be given fully to the needy.

Women should be elected from every District.

Election should be done in August, so as to increase women participation, and because it is done in during rainy season,  women

need to go to the shamba. Thank you.

Com. Pastor Ayonga: Kwa kufunga, Chairman una neno ambalo ungependa kusema?

Chairman:  …Inaudible.  Sisi  tungalipenda  Katiba  tuliyo  shirikia,  ibaki  maali  ya  wananchi.  Katiba  hii  isigeuzwe,  kabla

mwananchi  hajauliza,.  Hayo  kwa  kukamilisha,  ni  maombi  yetu  iwe  imeshugulikia  mambo  kikamilifu,  ndio  iweze  kuwa  ya

kudumu miaka nyinigi. Asante.

Com. Pastor Ayonga: Thank you so much. Nataka  kuwashukuru nyote kwa kushiriki pamoja nasi na kuvumilia pamoja nasi

the whole day.  Now we come to the end of our  programme  and  I  have  my two  other  Commissioners,  Com.  Dr.  Maranga,

Com. Kangu na Com. Pastor Ayonga.  

Tunasema tumefika mwisho Mungu awabariki pahali ambapo mnakwenda, kesho programme yety inanda masinga, kujili yeyote

aliye na mzigo wa kutupa maoni anaweza kutufata huko,  lakini kazi yetu kwa hapa,  imekamilika. Na  asante kwa usaidizi wote

ambao  mmetupa.  Tungeweza  kusimama  sisi  sote  pamoja  kwa  maombi.  Ningemuuliza  pastor  huyu  Kariuki,  please  take  the

microphone and ask God’s blessings.

Pastor Kariuki: Let us pray, dear loving father in Heaven, we are grateful for the meeting of today,  whereby we had come to

discuss the Constitution we want.  Lord we pray that you bless these servants of thine who have come here  to  lead  us  in  this

deliberation. 

We pray that Lord you may help us wherever we go,  and others  who are  coming tomorrow there,  so that finally Lord,  we get
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the Constitution we want which will help to gather in our country in the proper  way possible,  for the peace  to prevail  allover.

We pray that Lord you may bless those who attended this meeting, bless the Chairman of the meeting, and also the officers who

has joined him in this meeting. 

We pray that lord as we part from this place, your blessings be with us. And bless our country and our nation; pray that in Jesus

name, Amen.

Com. Pastor Ayonga: Kwaheri ya kuonana.

Meeting ended at 5.30 p.m.

&&&&&&&&&&&&&&&
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