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                Commissioners Present

1. Com. Pastor Zablon Ayonga
2. Com. Mrs. Phoebe Asiyo
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3. Com. Dr. Charles Maranga
4. Com. Mutakha Kangu

                Secretariat Staff in Attendance

                1.        Mr. Peter Kanyi                -        Programme Officer
                2.        Lydia Manyoni                -        Assistant Programme Officer
                3.        Jackie Nyumoo                -        Verbatim Recorder
                4.        Rose Ngina Kimeu                -        District Co-ordinator

Meeting started at 9.30 a.m. with Com. Pastor Zablon Ayonga in the Chair.

Chairman of 3C’s:   Ningetaka tuanze mukutano wetu wa leo,  na kwanza ningemuuliza Pastor  Mulandi atufungulie Mukutano

kwa maombi.

Prayer

Pastor Mulandi:  Baba, katika jina la Yesu Christo Mwokozi wa maisha yetu, U-tegemeo letu .  Na  asubuhi ya leo Mwenyezi

Mungu  Baba  umetuamusha  na  umetuleta  hapa  Masinga  kwa  ajili  ya  jambo  ambalo  nchi  yetu  ya  Kenya  tukufu,  Mwenyezi

Mungu Baba lina jambo la kuangalia na kutengeneza katiba. 

Mwenyezi Mungu Baba watumishi wako Commissioners wameingia na tunakushukuru kwa kuwajalia na kuwaleta salama.  Pia

tunawaombea wale ambao ni wa constituency na wale ambao wameingia na wale ambao wanakuja,  ili Mwenyezi Mungu Baba

kutaniko  letu  hapa,  liwe  baraka  kwako  na  maoni  yote  ambayo  yatatolewa,  Mwenyezi  Mungu  Baba  ujalie  watumishi  wako

Commissioners,  wakiunganisha yote,  Mwenyezi Mungu Baba baadaye,  tuone mkono wako na kuona katiba ambayo itakuwa

ikijali masilahi ya nchi yetu ya Kenya yote.  Mwenyezi Mungu Baba  asante  kwa  kila  jambo.  Kuwa  pamoja  na  sisi,  tumeanza

pamoja na wewe,  twaomba ili utuongoze, utubariki,  na tukiona mwisho wa siku ya leo,  hatutasahau kusema ni asante.  Asante

kwa kila jambo na ni katika jina la Yesu Christo Mwokozi wetu tunaomba, Amen.

Chairman of 3C’s:   Na  sasa  ningependa kuwajulisha members wa Constituency Committee,  wenye wako hapa,  na tafadhali

wenye  wamefika  mukasimame  Commissioners  waweze  kuwaona.  Na  members  wa  Constituency  Committee,  members  wa

Constituency Committee pekee  yao.   Na  kwa upande wangu wa kulia, niko naye Mr.  John  Kasia,  huyo  ndiye  Chairman  wa

Constituency Committee ya Masinga, na karibu na yeye kuna Pastor Mulandi. Pastor Mulandi is our Secretary wa the 3C’s, na

pale kuna Mrs. Jane Kilonzo, Jane Kilonzo pia ni member wa ile Constituency Committee ya Masinga.  Shukurani.

Sasa tutawapatia Commissioners nafasi, nao tuweze kuwajua, na tukaweza kuanza Mukutano wetu wa leo, asanteni.
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Com. Pastor Zablon Ayonga:   Nataka, kabla hatujaanza, Commissioners kujijulisha kwenyu. Katika mkono wangu wa kulia

mwisho, 

Mimi ni Mama Phoebe Asiyo, Commissioner wa hii mambo ya kubadilisha katiba ya Kenya.

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Na karibu nami hapa mkono wa kulia bado;

Naitwa Dr. Charles Maranga, mimi ni Commissioner.

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Na mkono wangu wa kushoto, mwisho.

Mimi naitwa Mutakha Kangu, ni moja wa ma-Commissioners.

Com.  Pastor  Zablon  Ayonga:    Na  mimi ni  Pastor  Zablon  Ayonga,  Commissioner.   Sasa  chukuwa  microphone  na  tuoa

majina  yako  -  -  -  Na  tutampa  dakika  tano  za  kuweza  kutoa  maoni  yake.   Inawezekana  mtu  amekuja,  ana  maandishi,

memorandum.   Na  kama  ana  memorandum,  tutataka  atumulikiye  maneno  yale  makubwa  makubwa  ambaye  ametaka,  hiyo

itakuwa ni uchaguzi wake.  Lakini asipotaka pia kufanya hivyo, anaweza kutoa memorandum yake pila kusema kitu chochote.

Sisi tutaichukuwa hiyo memorandum pamoja nasi tukirudi Nairobi, na tutaenda kuisoma kuona maoni yake.  

Mwingine anaweza kuwa ni yule ambaye anataka kutoa maoni yake ambayo hakuandika,  verbal submission, na anaruhusa ya

kufanya  hivyo,  na  pia  kama  Commissioners  watataka  kumuuliza  maswali  watamuuliza,  na  kama  hataulizwa  maswali,

atajiandikisha. Kila moja ambaye atatoa  maoni lazima ajiandikishe. Tuna register hapo,  utajiandikisha, utaweka sahihi kwamba

umetoa maoni.  Lakini kila wakati, ambao mtu ameitwa hapa mbele kwa kutoa maoni, tunataka utunze saa. 

Leo si siku ya kutuuliza sisi maswali, leo ni siku yako kutuambia maoni, na unapo tuambia maoni, tunataka kusikia ni vitu gani

unavyotaka  vifanyike.  Ni  vitu  gani  unataka  vibadilishwe?   Na  kama  vinabadilishwa,  unataka  vibadilishwe  namna  gani?   Si

kwamba unasema sasa  mwende muangalie hayo maneno. Tumefikiri na tumekupa time ya  kujua  kwamba  by  now,  umejua  ni

nini unachokitaka, na kile unachokitaka ndiyo tunataka utuambie, tunataka hapa, hii ifanywe hivi na hivi, hayo ndiyo maoni.

Na lugha.  Una uhuru wa kutumia lugha tatu.  Tatu ikiwa hivi. Ikiwa umejitayarisha na maoni yako kwa kingereza utatupa maoni

yako  kwa  kingereza.   Ukiwa  umejitayarisha  na  maoni  yako  kwa  Kiswahili,  utatupa  maoni  yako  kwa  Kiswahili.  Ikiwa,

umetayarisha maoni yako kwa lugha ya mama, utatoa maoni hayo kwa lugha ya mama.  Na  kwa hivyo una uhuru wa kufanya

upendavyo kufuatana na uwezo wako ambao unaweza kutoa maoni yako.  Kwa hiyo tungependa useme maneno yakiwa sawa

sawa, maneno ambayo yamelinga yale ambaye yamewaleta hapa.
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Kitu kingine, tuliwatumia kile kijitabu cha rangi ya uthurungi, ambacho ni Questions na mambo ya namna hiyo. Tafadhali hapa

hatukuwaleta kama class room, ambayo leo utakuja hapa mbele, na kuanza kutuambia hivi.  

Swali  number  moja,  uliuliza  hivi  hivi  hivi,  jibu  ni  hivi,  hivi,  vile  na  vile.  La!   Kile  kitabu  kilikuwa  kinakupa  muongozo,  wa

kuchanga mtu katika mawazo yako uanze kufikiri kuna mambo ya namna hii, kuna mambo ya namna hii, na uanze kufikiri jinsi

ambayo unaweza  kutoa  maoni  yako.  Kwa  hivyo  tafadhali  msije  kutujibu  na  hicho  kitabu,  kwa  maana  kama  ni  hicho  kitabu

ambacho kimetuleta hapa,  ni mtu moja tu anaweza kuanza kutusomea hiyo maswali, na atupe majibu na maneno iishe.  La!  Si

hivyo ingekuwa.  Tungetaka mtupe maoni  yenu  ya  namna  zote  ambayo  inahusu  uchumi  wa  nchi  yetu,  utawala  wa  nchi  yetu,

maisha tunayoishi, matumizi ya land, ardhi tuliyonayo, tungependa kuitumia namna gani? Mali tuliyo nayo.  Vitu vya namna mbali

mbali kwa maana kila moja anawazo lake. Na jinsi ya kuishi katika nyumba na vile na vile.  Kwa hivyo niko tayari kuita majina,

na ukiitwa jina, tafadhali unakuja unakaa hapa.  

Basi  tuko  tayari  na  nitaanza  kuita  majina.   Stephen  Ndavi  Muthembwa.   Tafadhali  uje  mzee.  Dakika  tano.   Stephen

Muthembwa unapoanza unasema majina yako jinsi yalivyo ili yaiingie kwa kanda.

Stephen Ndavi  Muthembwa:  Bwana Commissioner,  niliyaandika maoni  ya  kikundi  changu.   Mimi  Naitwa  Stephen  Ndavi

Muthembwa.  Nimeleta maoni ya kikundi changu katika Sub-Location ya Kikumeni, na ndiyo mimi nataka kuwapea saa hii.  

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Unaweza kumulika hayo mawazo au unataka kusoma?

Stephen Ndavi Muthembwa:  Kusoma naweza soma nisome?

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Ah, Ah. Hatutaki utusomee, unaweza kutuambia maneno makubwa makubwa.

Stephen Ndavi Muthembwa:  Kikundi changu kinaonelea katika muongozo wa serikali,  kwanza utangulize tuwe na maombi.

Tukianza  kitu  na  kuheshimiana  kwa  kila  mtu  na  kuheshimu  mjadala  tunao.   Kama  sisi  tunajadiliana  kitu,  kuheshimu  hiyo

mpango. Na kuheshimu katiba ya Kenya, na Mwenyezi Mungu, na serikali yetu.

Haki za watoto  wa Kenya  ziheshimiwe.   Kama  inawezekana  tuwe  na  elimu  ya  bure  katika  Kenya.   Maoni  mengine,  iwe  ni

lazima Kanisa kuongoza  sera ya dola.  Iwe lazima President atawale katika miaka mitano, na asirudie tena.  Na  kwenye katiba,

kanuni  za  democracia  ziwe  ni  President,  Vice  President,  Prime  Minister,  Mkuu  wa  Sheria  na  Mawaziri.   Wakenya  wana

maadhili muhimu yanayo paswa kuwekwa kwenye katiba kama sheria za kitamaduni katika Kenya. Haki za kila mtu wa Kenya

ziheshimiwe.  Haki idumishwe, ufisadi umalizike Kenya. 

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Asante sana.  Unaweza kungoja kidogo kama Commissioner yeyote ana swali. Hakuna swali,
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kitu ambacho ufanye sasa, utoe hayo maandishe kule na ujiandikishe uweke sahihi. Asante sana mzee.  Next  ni Titus Ndonye.

Titus ninaona una memorandum?  Kwa hivyo hiyo memorandum  tafadhali  umulike  yale  makubwa  ambayo  yaliyo  katika  hiyo

memorandum.  Unaweza kumulika utuambie yale makubwa makubwa. Na unaweza kuketi au unaweza kuongea ukisimama.

Titus Ndonye:  Asante sana waheshimiwa Commissioners. Umesema naweza kuongea na kizungu kama nataka,  siyo?  Thank

you very much. My name is Titus Theo Ndonye and I represent  a  group  called  Agape  Community  Initiative.   I  am  going  to

present to you our memorandum, but as  you said,  I am just going to summarize just what we said and in connection to this, I

would like to talk about two issues that we talked about because the rest are reflected in our memorandum.

I will talk about the issue first and then the suggested solution we gave.   Now,  the first issue is this.  That brewing and drinking

of traditional liquor is legal under the Traditional Legal Act,  Cap.  122.   However,  whenever one brews  this  traditional  liquor,

especially  the  Kamba  liquor  by  the  name  Uki,  which  is  not  harmless  at  all  because  it  is  made  from  just  honey,  sugar  and

fermented by the German Sausage fruit.  Now,  whenever  one  brews  this  liquor,  the  administration,  namely  Chiefs,  Assistant

Chiefs, and the Administration Police come and demand money, least they take you to police station.  Now, that is the problem.

The  solution  we  gave  is  that  brewing  of  this  harmless  liquor  which  has  being  sited  as  harmless  in  the  various  constituencies

should be explicitly made legal by telling everybody so that this harassment of innocent people  by the administration because  of

doing what their fathers and their grandfathers have being doing for long is stopped.

The law should be serious on the administrators who harass  people  because  of drinking or  brewing this liquor because  like in

the Kamba customary law, it is categorical imperative that this liquor should be present in matrimonial bond.   When marrying, it

is one of the requirement. So, that is the solution to our first problem. Should I go to our second problem or  should I welcome

questions from the Commissioners as you say?  Thank you.

Our second problem is this.  We have looked at  the offices related to the  Attorney  General  in  our  country  and  it  apparently

looks as though the office of the Attorney General and that of the Director  of Public Prosecution are  more or  less the same.  I

will support this with quotations from our constitution.

By virtue  of  Section  26  (2)  of  the  Constitution  of  Kenya  which  states  as  follows:  ‘That  the  Attorney  General  shall  be  the

principle  legal  advisor  to  the  Government  of  Kenya’  and  Section  26  (3)  that  ‘The  Attorney  General  shall  have  power  to

interfere with any case that he considers desirable and (a),  to institute and take  criminal proceedings against any person before

any court other than a court martial. I will not read all this because you as learned people are well acquainted with this. You are

not laymen and if I just tell you will you understand.

Now,  the question is this.  Under what provision in the constitution was the 1997  office of the Director  of Public Prosecution

established?  Because if we assume that it was established  under  Section  24  which  states  that  the  power  to  establish  all  the
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offices and that of scrapping them is vested on the President.  It  is assumed that this office was established under that law, then

there would  be  an  actual  or  apparent  constitutional  conflict  either  in  letter  or  in  conflict  to  use  the  language  you  understand

better.  The solution we suggested was this and I will also need your advice because  we are  lay-men.  Our  suggested  solution

was this. That this two offices should be thoroughly investigated by people who know law like yourself.  If it is a duplicate,  then

the office of the Director of Public Prosecution should be scrapped  because  according to us,  it doesn’t look any different from

that of the Attorney General. Thank you very much.

Com. Pastor Zablon Ayonga:    Thank you Bwana Ndonye.   You  can  give  us  your  copy.   Turn  around  to  the  other  side.

Thank you for your contribution. Next  is Joseph Mulandi, or  you belong to that group? Thank  you  so  much  Joseph.   Mutua

Munyasia?  Does  he  belong  to  the  group?   Daniel  Ngati,  time  is  yours.   You  have  a  memorandum?   Please  give  us  some

highlights. First say your names then give us the highlights.

Daniel  Ngati:  Thank you for the Commissioners who  have  given  me  this  chance  to  present  my views.  My  name  is  Daniel

Ngao Ngati,  and I have just a few views. The first one  to  start  is  on  the  side  of  the  Rights  of  Vulnerable  Groups  like  those

disabled groups. I can say that the interest  of those people  who are  disabled,  they seem not to be  taken care  of.  For  example

when there are intakes like police intakes. You find that they are  not called for the interviews, whereby we are  sure that if they

can be called in the interviews, they can be given some work like in the offices and I think they can work in those offices in the

side of the police.

The other thing I could say as  a part  of my views, is the side of cultural,  ethnic and regional diversity and communal rights like

cultural  and  ethnicity,  I  say  that  they  should  be  protected  and  especially  in  our  Kamba  area,  and  also  be  empowered.  For

example, in our Kamba tribe you will find that we have things like Masia and Ngata.  

Another thing as  a part  of views, we should have two national languages e.g.  Kiswahili and English and those are  just my few

views I had.  Thank you.

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Thank you Daniel, we have a small question for you.

Com. Kangu:  Now, can you explain what Masia and Ngata means in Ukambani?

Daniel  Ngati:  In Ukambani,  it means that it is a kind of cleansing, or  it is a type  of  healing  those  superstitions  according  to

Kamba, concerning things like witchcraft.

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Thank you.  You may give your memo there and sign our register.  Thank you so much.  Jane

Musau?
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Jane Musau:  Majina  yangu  ni  Jane  Mutua  Musau.   Niko  na  maoni  kidogo,  ile  nilikuwa  nataka  kutoa.   Ya  kwanza.   Sisi

wanawake,  tumekuwa  tukinyanyaswa  kidogo  katika  nchi  hii.   Kwanza  tukija  kwa  mashamba,  na  properties  za  nyumbani.

Ningependelea,  tukiwa  huko  na  Bwanagu,  pahali  ya  mashamba,  hiyo  title  deed  tunapewa,  isiandikwe  yeye  peke  yake,

tuandikwe sisi wote,  Bwana na bibi.  Sababu yangu,  akiwa  peke  yake,  anaenda  kuuza  shamba,  anuzia  watu  wa  pesa  nyingi,

halafu asubuhi moja anaamuka nakuta mama nikiambiwa “ondoka hii ni mali yangu”.  Kwa hivyo nikiwa mmoja wao,  nitaulizwa

“Mama tunauza hii?” Nisema ndiyo au hapana.  

Ingine ya pili.  Kama ni plot tumenunua, tuandikwe majina yetu wote,  asiandikwe yeye peke  yake.  Sababu hii mali nimetafuta

mimi na yeye.  Tunaingia pahali ingine.  Bwana yangu ameoa mwanake mwingine, na  bibi  ya  kwanza  anakuja  kuambiwa  sasa

wewe huyu ni mama mwenzako, muta-share hii kitu, na mimi ndiye niling’angana, kumutoa kwa mama yake,  nikatafuta mali na

yeye. Sasa  mimi ningependelea,  huyu mama mwingine akija,  apate  plot yake,  apart  from hiyo yangu niling’angana kutafuta,  na

waanze kutafuta na  huyo  Bwana,  sikatai  akija,  sababu  ni  mila  ya  kikwetu.  Asipatiwe  hii  mali  yangu.   Aende  aanze  kutafuta

yake. Hiyo ni maoni moja.

Tena, niko naingine ile nataka kutoa.  Kama Bwana yangu amefariki,  imekuwa  tendency  ya  wanawake  tunafukuzwa.  Ndungu

zake  wanasema  hii  mali  ni  yetu,  mama  anasema  sisi  hatukutaki,  yule  alikuwa  anakujua  ameondoka.  Sasa  mimi  nafukuzwa.

Ningependelea, hiyo ikuwe sheria, Bwana yangu akiaga, au akiniacha, nikae pale kwa mali ile tulitafuta na yeye, na ndungu zake

ama  brothers  ama  relatives  wasikuje  kuniingilia.  Ikae  hapo  kwa  hiyo  mali  nitunze  watoto  na  kitu  ingine  yote.   Hiyo  ndiyo

nilikuwa nayo Commissioners.

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Asante mama kwa maoni yako.

Com. Phoebe Asiyo:  Mama hii katiba tunatengeneza, itakuja kukaa na  nchi  hii  ya  Kenya  kwa  mwiaka  mingi  hata  kama  ni

miaka mia moja.  Na  wewe unataka tuandike kwa katiba kwamba Bwana akileta Bibi ya pili, ajengee yeye mji yake  mwenye

aanze mpya. Je huoni ingekuwa vizuri tukisema kwamba hakuna polygamy tena katika nchi hii? Kwa maana si ya hawa wazee.

Hii ni ya wale vijukuu ambao vinakuja miaka hamsini, mia moja inakuja na ni heri kuanza kurekebisha mambo haya kwa maana

wale wasichana wa miaka hizo zingine, hawatataka mtu kuja kuleta bibi mwingine kwa nyumba yake.   Watakubali  kweli?  We

unaweza kukubali na mimi naweza kukubali. Lakini wale wasichana, watakubali kuingizwa na bibi mwingine ndani ya nyumba?  

Jane Musau: Nafikiri hawataweza kukubali madam Commissioner.

Com. Phoebe Asiyo:    Kwa hivyo tuwafanyie mipango tu, kila mzee  aoe  bibi  moja.   Wale  wameoa  sasa  hatuwezi  kufanya

kitu, lakini wale hawajaoa  - - 
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Jane Musau:  Tusema kama hiyo itawezekana, hiyo ndiyo inge kuwa best katika hii nchi yetu. Mtu akuwe tu na bibi moja. 

Com. Phoebe Asiyo:  Eh, hata mimi nakubaliana na wewe,  maana Mungu ameumba Mtu na bibi.  Ndiyo,  lakini unajua wazee

pengine hawatpendelea hii.

Jane Musau:  Nafikiri wengi kama  tribe moja moja hawatapendelea.

Com. Phoebe Asiyo: Eh, lakini tunataka kutengeneza katiba itakaa miaka mia moja,  sasa  tuseme wale wazee wameoa wakae

namna hiyo, na wale miaka ingine inakuja  - -  Maana Tanzania hakuna polygamy tena.  Walikataza kabisa.  Na  wazee wanaishi

tu na wanafurahi.

Jane Musau:  Hiyo ningependelea sana.

Com. Pastor Zablon Ayonga:    Asante mama, lakini lazima  pia  nikukumbushe  kwamba  Waisilamu  wanaruhusiwa  kuwa  na

wanawake wanne. Na  hiyo si shida yako,  shida ni ile ya hawa watu wengine, Wakristo.   Thank you.   Anayefuata  ni  Mutuku

Wambua. Mutuku toa maoni yako, sema majina yako na aanza.

Mutuku Wambua:   Thank you Commissioners.  Mine is just a statement I just want to make.   My name is Richard Mutuku

Wambua.  I just wanted to talk about  employment.  Here in Kenya,  we see  there are  so many people  who are  educated and

those who don’t have jobs. So, I want to request if in our constitution we can put that anybody who has never been employed

and has attained 45 years of age, to be pensionable.

Another statement is, which I wanted to make. We live in different areas where we have different environment, different climate

and if people  can be helped,  in the climate  they  suit,  what  can  be  provided  there,  or  what  can  be  got  from  the  area  by  the

government. I see this  country would be moving ahead. Mine is on that, thank you.

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Asante Bwana Mutuku lakini ngoja kidogo.

Com. Kangu:  Now, Bwana Mutuku, what would be your definition of employement? Kwa sababu kuna wale wako on salary

employment,  kuna  wale  wako  self-employed  wanafanya  biashara  yao,  kuna  wale  wanalima.   In  terms  of  what  you  have

proposed, how do we define employment  ndiyo tuweze kujua who has being unemployed for 45 years?

Mutuku  Wambua:   Kuna  watu  ambao  wamejaribu  should  I  say  self-employemnt?  Lakini  wameshindwa,  sababu  mahali

wanakaa hakuna kitu ya kufanya and they are  Kenyan citizens.  Kuna wengine pia,  ambao ni Wakenya na pengine  walikuwa

wameadhiriwa na Muhindi na amefutwa kazi halafu anakuja huku nyumbani.  Hatuwezi kusema kama huyo ameadhiriwa, ndiyo
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nilionelea kuwa kuna hawa watu, hawa watu wakiatain hiyo miaka arobaini na tano, wangekuwa pensionable kidogo tu.  

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Una mean kidogo ni pesa ngapi?

Mutuku Wambua:   Si maanishi ni pesa ngapi sababu inalingana  - - 

Com. Pastor Zablon Ayonga:    Hapana,  tunataka hiyo utuambie.  Kwa maana ulipofikiria watu wakiwa miaka arobanne na

mitano na wajakuwa employed wakati wowote wapewe pension, lazima uwe umefikiria pension kama nini.

Mutuku Wambua:   Ndiyo lakini unajua hii ni kitu inaendelea, na ikiendelea, miaka inasonga tu.

Com. Charles  Maranga:   Bwana Mutuku wacha ni kuulize. Hii group ya watu  unaosema  wawe  pensionable,  ni  wale  watu

ambao,  katika ile ili ya kimaumbile ndiyo wanatakiwa kufanya kazi kabisa.   Yaani  the  most  productive  age  group.   Na  sasa

unataka  kuwaambia  hawa  watu  wakae  nyumbani  walipwe.   Kweli  serikali  ya  aina  gani  inaweza  kulipa  watu  kama  hawa

wanakaa hivyo tu?  Huwezi ukatoa maoni ni nini wanatakiwa wafanye?  Kama sasa  wewe,  vile uko namna hii, you are  in the

age group of 30 to 45 years. Sasa wewe unataka kusema wewe uende ukae nyumbani na mzee wako ako miaka sitini na angali

anafanya kazi?

Mutuku Wambua:   Kuna wale wako na kazi, na wengine wamejaribu kazi wameshindwa kupata.  

Com. Charles  Maranga:   Si ungesema pengine serikali itafute kazi ya aina mbali mbali?  Kuna kazi ya kilimo, kuna kazi  ya

biashara, kuna kazi ya manamba, kuna kazi mingi. Si hiyo yote ni kazi?

Mutuku Wambua:   na ndiyo hivyo, nimesema katika statement yangu ya pili nimesema:  Mbali watu wanakaa, wasaidiwe.

Com. Hon. Phoebe Asiyo:   Bwana Mutuku, nataka utuambie kwa maana hii ni katiba itakaa  miaka  mingi.  Wewe  utuambie

kwamba umependekeza  serikali  ilete  mitambo  katika  area  hii,  na  maji.  Hapa  kuna  mbuzi  wengi,  na  kuna  ngombe  wengi  na

wakiwa  na  maji,  munaweza  kuwa  na  ile  meat  commission  ijengwe  hapa  factory,  watu  hapa  wafanye  kazi,  na  wazee  walio

nyumbani waweke mbuzi na ngombe, walete hapa wachinjwe na wapate pesa. Lakini kusema, serikali ipeane mshahara,  hiyo ni

fikira  kidogo,  haitasaidia  katiba  mpya.   Tuambie  kile  unataka  serikali  ifanye  kwa  nchi  hii,  watu  wote  wa  nchi  hii  waweze

kufaidika.

 

Mutuku Wambua:   Hivyo ndio nilikuwa nikijaribu kusema kwa sababu kama hapa kwetu tuna maji mengi sana,  hii iko hapa.

Lakini unatufaidi na kitu moja tu, kuliwa na mamba, hakuna kitu ingine.
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Com. Pastor Zablon Ayonga:    Asante Bwana Mutuku, unaweza kwenda hapo ujiandikishe.  Thank you. Tungejaribu  kiasi

tuwezavyo, kuongea katika lugha ambayo kila mtu ange-elewa.  Si ingetusaidia?  Na  ninajua  nyinyi  kweli  mtu  hawezi  kusema

hawezi kuongea kiswahili.  Kila moja wenu anaweza.  Ila isipokuwa kama una shida sana,  ndiyo tuende kwa mambo  mengine

kama Kingereza lakini uhuru ni wako.  Mtu mwingine ni James Mwasia,  na wakati  ambao James Mwasia  anakuja,  nataka  list

ingine niletewe.

James  Mwasia:   Honourable  Commissioners  thank  you  very  much  for  awarding  me  this  opportunity.  I  will  be  as  brief  as

possible.  Mutaniwia radhi sababu nikiongea kwa Kiswahili  - -nitajaribu lakini itakuwa kama Ki-kamba.

I would like to point the problem of the road carnage.  We are  losing a lot of people  everyday on our Kenyan roads  and as  a

Kenyan, I feel very much concerned and it seems as  if nothing is happening.  I  would suggest  -  actually, the causes  are  many,

like roads  managed by irresponsible youth. Wale vijana wamesoma, pengine wakashindwa,  mzazi akasema labdha tumpeleke

awe driver,  a-anze hiyo road transport.  Na  at  the same  time  we  have  trained  youth,  disciplined  youth  in  the  National  Youth

Service.  If we could get our young drivers from the National Youth Service, I hope we would minimize the road carnage.

The other thing is our roads.  Not much improvement has being achieved over thirty five years after independence.                  

To Western Kenya.   To Nakuru,  Kitale by the main – I had not travelled before.   The  road  is  very  narrow,  catering  for  the

whole  of  Western  province.  Very  narrow,  and  in  our  new  government  I  would  think  that  some  roads  should  be  given  first

priority  like  roads  from  Nairobi  to  lets  say  Western.  Kisumu  and  Nakuru,  that  road.  Otherwise.  It  is  deadly.  I  have  had

personal experience.

Again, if we will succeed in the year 2020,  to be  industrialized, we should  prepare,  our  infrastructure.   I  also  went  as  far  as

Mwingi. A place know as Mutito, Sombe. I was to be introduced as a tourist  to the roads  because  with my big lorry,  my local

driver would tell me, this is the road!   He could see  the road but  I  could  not  see  it.  There  was  no  road.  So,  I  would  highly

recommend, infrastructure to be given priority.

The other thing is about poverty. Alleviation of poverty.   According to me, water  is the answer.  Water  will sum up everything,

employment, what, what, what in Kenya.  We have wonderful land. As a resident in Manyatta,  I reside in Kithimani and I have

visited National Youth Service.  They are  doing wonderful jobs.   Big bananas,  wheat.   National  Youth  Service  are  producing

better  banana’s  than  Kisii,   Kisii  country  which  is  famous  for  bananas.  Which  means,  we  need  water.  The  question  of

unemployment, you know, the crying , raging because our youth have no employment, the answer can be water.  Water  all over

and God has blessed us with our good rivers.  Of we give that priority, Kenya would be a wonderful country.

Before independence I was mature.  I had done my O’levels. I was in Nairobi. I remember how jubilant we were that Uhuru    

                      and then when I look back after all that time, it is not good. It is a pity. We are  not doing much. So,  in future this
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should not last forever.

On the side of education,  we  have  excelled.   Many  schools  work  that  hard  and  we  are  not  lacking  brain  power.  We  have

educated people.  We have experts. Lets utilize them. Lets utilize them and make our country a better place.

O.K.  The other thing is,  my last point is about  the talented students.  We have 8-4-4  system. I have been a teacher,  as  I  told

you yesterday. 8-4-4 system. We don not cater for the talented students. They all go like a routine.  They all go 8-4-4.  I would

suggest and recommend in our provinces, to have special schools for specially talented students, because they are there.

In every generation we must have akina Hilary Ngweno and the rest. So,  that should be deployed otherwise we frustrate them.

I would partly think some of the unruly students are not given enough work. Possibly they are very much privileged and they will

finish the work and try other things. So lets monitor our privileged students and cater  for them and report  to the work that we

can have a graduate who has gone through half the required time.

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Thank you so much.

James Mwasia:  O.K. I am grateful, that was my last point. Thank you very much. Wish you every bit of lack.

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Before you go, we may want to ask you some questions.

Com. Charles Maranga:  You said you are  a teacher.  You have said we have human resource  in plenty in this country.   Do

you think we have excess  human resource  or  we have adequate  human resource?   And then you have talked about  the gifted

and talented children.  How  do  you  want  us  to  deal  with  that  situation?   Who  will  be  responsible  in  identifying  the  gift  and

talented?  Do you want us to start a who section of special education?

James Mwasia:   Let me start  with the second question.  I am not suggesting you overhaul the whole system. no! Infact I am

saying, we make the teachers , principle and headmasters aware so that they can pin point those children and of course I would

suggest they go upto standard eight.  Then from form one up to the university level, they can go to special school.  From nursery

to standard eight, let them all be together, but from form one, those are prileage.

Com.  Maranga:   You  see  the  question  I  was  asking,  when  you  talk  about  the  gifted  and  talented  child.  You  can  find

somebody who has a unique way of seeing things. Not  necessarily maybe mathematics or  English or  whatever.  They might be

other areas.  You find somebody very unique.  Even in parcticles, he can be very good and maybe he is not very good in other

academic subjects but he is very good in pratical.  Have you seen people like those ones?  
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James Mwasia:  I am not taking of such calibre of people.  Yes, I have seen that.

Com. Maranga:   Now I am giving you. They are  boys and girls who can for  example  very  good  in  artistic  whatever.  They

might not be good in science, they might not be good in maths, they might not be good in English, but they are  very good artists.

They can be u know, depict  things the way you want.   So,  those are  also talents.  There are  also other talents which you must

know. Music, sports, and so on.  So you just don’t look at that narrow picture. So, I want to give you that broader  sense.  That

they are so many people who are gifted in different things. Are you getting my point?  Even sports is a gift.

James  Mwasia:   I  understand.  If I am not wrong, I think that is practiced in the U.S.,  if I  am not wrong.  Briefly,  we  don’t

have provision in Kenya. Let it be introduced.

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Now, would you like to go write a memorandum as regards  to your recommendation? Write

a memorandum and give it to us as regards to what Dr. Maranga and what you are planning to want to see  done in this country

for gifted children? You expand what your thoughts are?

James Mwasia:  Is it necessary?  I can do it.

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Please do. You can send to us in our office and one small question.

Com. Kangu:   Bwana Mwasia,  umesema road carnage kwa upande moja  inaletwa  by  our  undisciplined  youth,  na  ukasema

afadhali tuchukuwe drivers kutoka kwa National Youth Service and just before you, Mr.  Ngata  ametuambia  there  is  a  lot  of

unemployment,  we  should  infact  start  paying  pension  to  people  at  45  who  are  unemployed.  What  do  we  do  with  this

undisciplined youth, if we take  away the jobs  they have and give them to people  from the Youth Service?  Do we start  giving

them the pension that has being proposed by Ngata or what do we do with them?

Two, you have said water is the answer to our problems.  But the situation in Kenya is that water, its availability or  unavailability

has being our biggest problem.  At one point people are dying of draught. At another point people are  dying of water.  They are

being drowned because there is too much water we don’t know what to do with it,  we don’t know how to handle it.   How do

you propose  that we should be able to harness this water  that is going to waste  and make it an  answer  to  our  problems  and

how do you relate that to our small scale pieces of land?  Because if you embarked on giving water  to all these people  on their

small pieces, 5, 3 acres. You cant afford. What is your programme?  What would be your proposal?   How do we harness the

water in relation to our system of ownership of land?

James  Mwasia:   Thank you very much. I will start  with the first question.  I  am  not  talking  about  the  past,  where  mess  has

already being done about our irresponsible drivers. I am suggesting something to alleviate, to minimize accidents  in future, and I
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am not saying let us throw them away, no, no, no. The grain are still holding our cobs.  I am talking about  the future.  To have a

good percentage of our drivers from the National Youth Service  and  of  course  we  can  have  a  National  system  of  transport

marked by the State.  

Com. Kangu:  You are  suggesting that we discipline by  converting  the  National  Youth  Service  into  a  driving  school  so  that

before they go on the roads to exercise their madness they first pass through the National Youth Service?

James Mwasia:  Thank you for your question.  It was the other day the Head of State who announced he would absorb  1000

graduates from National Youth Service Gilgil, and 2000  (inaudible) what about if we utilize such number for example?  Let me

relate this. We have Yatta, Kiharu.  I  come from Kithimani where Kiharu is.   People  in Kithimani  when money is been given,

they don’t waste time from their small 2 acre plots to go and get free food. If we have that one Stream, why don’t we continue?

  That was done during colonial time, way back in 1954 and after Independence we have not done much regards to water.

We have Lake Victoria,  we have River Tana here,  we hare  River  Athi,  we  have  Nyando  and   -  -  (interjections  from  Com.

Kangu).  

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Thank you so much.

James Mwasia:  O.K. I am very grateful. Wish you all the best.

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Mama Ruth Kisusi?  Rose unaweza kutoa majina yako, na halafu ujue una dakika tano. 

Ruth  Kisusi:  Asante  sana  Bwana  Mwenyekiti,  majina  yangu  naituwa  Ruth  Nditho  Kisusi.   Natoka  kwa  Mwingi  wa  Sub

Location Masinga kwa kikundi.  Nataka kutoa maoni yangu kidogo. Yangu siyo mengi ni kidogo.

Kama  ikiwezekana,  masomo  iwe  ya  bure  bila  kulipa.   Na  President  mwenyewe  wakati  wa  kuchaguliwa,  achaguliwe  na

wananchi, na kura.   Na  akiwa ni mwanamume, makamu awe  ni  Mwanamke.   Sisi  wakina  mama  tunafinywa  sana  hata  huko

manyumbani mwetu.  Bwana si atoe  amri peke  yake.  Akitoa,  na mimi natoa.   Na  wakati  wa makosa,  siyo niwe ni mimi peke

yangu niko na makosa.  Hata yeye saa  ingine  anashikwa  na  makosa.  Kwa  hiyo,  ikiwa  ni  wakati  wa  kunipiga,  labda  inaweza

tokea tupigane sisi wawili, na sina mengi ni hayo. Asante.

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Ikiwa akikupiga na wewe umpige?  

Ruth Kisusi:  Eh, kwa maana mimi ni binadamu kama yeye! Tuchapane!
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Com. Pastor Zablon Ayonga:   Muchapane?  

Ruth Kisusi:  Eh!

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Umemaliza? Huyo ni mama Ruth. Na mama kuna maswali kidogo,  pengine mama mwenzako

akuulize kwanza.

Com. Phoebe  Asiyo:  Nina  swali  moja  tu  kidogo.  Unajua  mama  Ruth,  hawa  wanaume  walipewe  ile  nguvu  ile  ya  kinyama

mingi. Yaani,  siyo nguvu yaani ya kile kina wanawake,  au,  ile nguvu ya kinyama ile ya  mwili.   Wanaweza  kupiga  mtu  mpaka

waue.

Ruth Kisusi:  Si wanaua kwa maana anakua anasema ameshaa peleka mali kwenu.

Com. Phoebe Asiyo:  Ndiyo, na hatutaki waue watu.  Sasa wewe utupe mawaidha. Kitu gani tunaweza kuandika kwa Katiba

maana hatuwezi kusema watu wapigane sawa sawa, maana hapo hakuna equality. Tunaweza kusema katiba isaidiye namna gani

mambo ya vita ya nyumbani, yaani domestic violence, ili kusiwe na vita nyumbani?

Ruth Kisusi:  Katiba isaidie.  Ikiwa  ni  hiyo  mgogoro,  tupelekane  kortini.  Korti  iamue.  Kwa  maana  wamezidi  na  kupiga  sisi

sana.

Com. Phoebe Asiyo:  Lakini Courts  haziko kila mahali. Ningependa utuambie, zamani wazee walikuwa na ile mahali yao mtu

akiwa wameshindwa kuishi wanaweza kwenda wakalalamika,  wazee  wa  kijiji  wakatengeneza  hiyo  habari.  Sasa,  maana  nchi

ime-endelea, pengine ungetuambia tuwe na ofisi ingine, au kitu kingine kama vile watu wa Tanzania wameweka, ambayo Bwana

akiwa na shida na mwanamke anaweza kwenda pale aongee, au bibi pia namna hiyo wanaita Ombudsman.  

Ruth Kisusi:  Kwa mila ya Kikamba tunapelekana kwa Ukoa. Ukoa wenu wanaita.

Com. Phoebe Asiyo:  Inaonekana hiyo mambo ya Ukoo haijafauli Ukambani ndiyo hili ukatwambia watu wawe na equality ya

kugongana.  

Com. Kangu:  Mama Ruth, nataka kukueleza jana kule Matuu, msichana wa shule alizungumuza na uchungu sana, 

Ruth Kisusi:  Kama huo niko nao.

Com.  Kangu:  Akisema maneno ya wazazi ya kupigana nyumbani mbele ya watoto ni mbaya, na wewe unatwambia wapigane
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tu.  Unafikiria nini kuhusu haki za watoto wakiangalia munatwangana kila siku?

Ruth  Kisusi:  Na  nyinyi  munezidi  kutwanga  sisi  wakina  mama.  Wewe  ukija  ukiwa  umekunywa  ile  “Karobo”,  hata  mimi

nikianguka kwa miguu yako nainua mikono juu huwezi kukubali.  Unaniambia niko na makosa nitakuua.  Nitakuua wakati  huu

ujue wewe ni wangu nimekuoa. Nilipeleka mali kwenu.

Com. Pastor Zablon Ayonga:    Kwa hivyo lazima  mchapane?   Thank  you  so  much.  Hayo  ni  maoni  ya  mama  Ruth,  lakini

tungalipenda watu wawe na upande.  Ex-Senior Chief, hakutoa jina lake lakini ametoa title.  Ex-Senior Chief utoe majina yako

kamili.

Simeon Munyoki  :  Asante sana Commissioners.  Majina yangu kamili ni Ex-Senior  Chief,  Simeon  Munyoki  Kiminza.   Basi

maoni yangu katika nchi hii yetu ya Kenya ni taabu ya maji. Kulingana na vile tunaweza ona nchi hii ikiwa nzuri na katiba iwe

inabeba kila mwananchi wa chini, tuko na mito ile inatiririka kutoka kwa milima. Kutoka kila sehemu, na tumebarikiwa kuwa na

mito. Na ile serikali itakuwako miaka ishirini, miaka arobaini, miaka mia moja, hiyo mito itakuwa huko,  na maoni yangu ninaona

ni  lazima  serikali  ipange  mipango  au  ipange  mipango  ya  kufungia  hiyo  mito  kama  Shilanga,  na  mvua  ikinyesha,  hiyo  maji

ikitiririka kwa hiyo Shilanga, ikiwa ni mto mkubwa iwe na  dams  karibu  tatu.  Ikijaa  hii  inaingia  hii  ingine,  ikijaa  hii  inaingia  hii

ingine,  na  hiyo  kwa  maana  mito  ni  mingi,  maji  haitakuwa  ikimalizika  na  kila  sehemu  itakuwa  na  green,  na  kulingana  na  vile

itakuwa  mwananchi  wa  kawaida  anaweza  tumia  hiyo  maji  kwa  kulisha  ngombe  yake,  hata  pia  kwa  kukunywa  na  pia  kwa

kulima shamba kidogo ya mboga. Kwa hivi maoni yangu ninaona ni vizuri serikali ile itakuwako katika hii katiba tunatengeneza

iwe inaangalia habari ya mito izuie kabisa maji isiwe inaenda kwa bahari.

Com. Pastor Zablon Anyonga:  Point ingine.

Simeon Munyoki :  Ile ingine kulingana na vile ninaona. Ile katiba tulikuwa tunafuata sana hata wakati  huu ni ile ya ki-colony.

Na hiyo inatengenezwa na m-colony akiwa ni                        na sasa  ile tunataka tutengeneze kama wananchi wa Kenya ibebe

mtoto,  ibebe  mwanamke,  ni  ile  tunaangalia  tuone  ikiwa  ni  mtu  anaoa,  awe  anapatana  na  family  yake.   Ikiwa  ni  bibi,  wawe

wanasema.  Badala  wapigane  mbele  ya  watoto  wawe  wanasema  kisiri  kwa  kikwao.  Ikiwa  ni  mtoto  waitwe  wao  wawili,

wakutane na wasuluhishe wakiwa hapo. 

Basi mtoto akiwa analemea, kuna ile mila ya ki- - ikiwa ni Mkamba ikiwa na Mkikuyu, ikiwa ni Kalenjin, ikiwa ni Mjaluo,  kuna

watu  wao  wanaweza  kuiita  na  kuzungumuza  na  huyu  msichana  au  kijana  au  mtu  mkubwa  au  bibi,  wapange  mipango  ya

mipangilio ya kukaa katika nyumbani.

Com. Pastor Zablon  Anyonga:   Thank  you  very  much,  he  is  Ex-Senior  Chief  Simeon  ambaye  ametupa  haya  mawazo  na

wazee hukumbuka. Thank you so much
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Com. Phoebe Asiyo:  (Inaudible)

Simeon  Munyoki  :   Mimi  siwezi  kataa  kwa  maoni  ya  watu  kwa  maana  wewe  kama  Chief  unachaguliwa  na  watu  uje

uwasimamie lakini ujue mtu akiwa anachaguliwa na watu atafanya mambo ile watu wanataka kwa maana akiambiwa, ukikataa

sisi hatutakuchagua tena. Kwa hivyo maoni yangu ni pawe commission ya kusimamia na kuangalia ni nani anaweza kuandikwa

awe ni fit kwa hiyo kazi. 

Com. Pastor Zablon Anyonga:  Thank you so much Bwana Chief, unaweza kujiandikisha kule nyuma katika register.   Thank

you.  Next, Musau J.M.  J.M. Musau? Edman Thuri?  Tafadhali useme majina yako kamili.  Na hicho Kiswahili unaongea vizuri

tafadhali?  Ukisema vizuri sana unajua badala  ya zile dakika nakupa tano  itakuwa  dakika  mbili  kwa  maana  yule  anaye  tafsiri

atachukuwa dakika yako mbili. Hapana uchaguzi ni wako. Ukiongea Kiswahili utaongea mengi.  Anza kwa majina.

Stanley Muli:  Kwa jina mimi naitwa Stanley Muli na hapo niliandikwa                       .  Hayo majina yote mbili ni yangu. Sasa,

vile  ambayo  niliona  maoni  yangu,  kwanza  ya  mbele.   Ni  vile  ambayo  niliona  ile  milima  ambayo  imekaa  bila  kuwekwa  miti.

Kama milima ingewekwa miti, ingekuwa mzuri shauri ya hewa. 

Ya pili, ni vile ambayo niliona, kama ni Headman kama mimi. Headman ni mtu ambaye ni wa chini kabisa.   Na  ni mtu ambaye

anajulikana  kabisa.  Kwa  hiyo,  kama  ni  Headman,  lazima  apewe  pesa  maanake  ndiye  mtu  yule  wa  chini  kabisa  na  ndiyo

anamaoni ya watu wale ambaye anasimamia. 

Ya tatu.   Kama hii katiba mzuri. Katiba lazima ijengwe ni mtu akiwa ni mtu ambaye  amesema  kama  vile  mimi nimesema.   Ili

tuwe na mawasiliano vizuri. tuwe ni mtu ambaye anaona yule mwingini kama rafiki yake, na huo ni ukoo wangu.  Si mtu ambaye

alionekana akiwa ana wivu ndani ya mtu. Uwe ni mtu ambaye unaona,  hawa watu wote waliletwa huko ni Mungu, ni watu wa

kueleanwa. Sasa kwa hiyo, sijui hapo itakuwa namna gani.

Com. Pastor Zablon Anyonga:  Asante Bwana Headman.  Kuna jingine?

Stanley  Muli:  Kile kingine naweza kutaja  kidogo ni ukame ule ambao uko  hapa  Masinga.   Masinga  hii  tuna  taabu  ya  maji

kabisa, na kama maji ingewekwa ikiwa ni ya kuzunguka.  Ikiwa inawekwa kama kuna mto ambaye anaitwa Tulimumba.  Hiyo

tulimyumbu kama  inge  pigiwa  koo,  maji  inaweza  kuonekana  vizuri.  kuna  mtu  mwingine  anaitwa  Ngila.  Na  hiyo  Ngila  kama

ingewekwa koo vile vile. Maji itakuwa ni mingi kwetu.  Kwa hiyo mambo yangu ni hayo.

Com. Pastor Zablon Anyonga:  Hamuna swali enda hap nyuma ujiandikishe hapo.  Na  kuna Headman mwingine, Dhamburi.

J.K.  Mutua?  Kama J.K.  hayuko. Julius  Mutuku?   Na  Pius  Gitonga?   Pius  unaonekana  una  memo.  Utupe  maoni  makubwa
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makubwa kwa maana hiyo tutaenda kusoma usitusomee hapa, na kwa hiyo toa majina yako.

Pius Gitonga:  O.K. Mimi naitwa Pius Gitonga. Yangu ni machache.   Secondary schools and primary schools education free.

Hawa  walimu  wa  nursery  wapatiwe  mshahara  kutoka   (inaudible)  waandikwe  na  serikali.   NSSF  ilipe  wa-member  wao

kutokana na wakati waliacha kazi, lakini hii kama ile miaka yao wanasema,  almost 55 years.  Kwa sababu hiyo ni haki ya mtu,

na akiwacha kazi anaweza kulipwa hiyo pesa yake. Aende ajisaidie mahali.

Hawa Headmen, wapatiwe mshahara na serikali.   Chiefs,  Assistant Chiefs,  waende transfer kama wafanyi kazi wale wengine.

Na wawe wakifanyiwa selection na raia, wananchi.  Hii County Council ya Machakos  au in general county council for example

County  Council  ya  Machakos,  inatoa  hii  wanaita  penalty.   Wakati  wa  mwezi  wa  tisa  imeisha.   Kwa  wale  watu  wanafanya

biashara.  County Council ya Machakos, inatoa hii wanaita penalty, wakati ya mwezi wa sita umeisha kwa wanabiashara.

Com. Pastor Zablon Anyonga:  Kwa hiyo unataka wafanyeje?  Watoe mwezi wa saba?   

Stanley Muli:  Wafanye collection ya license peke yake, bila kutoa hii penalty.  Ni ya nini?  Hii County Council ya Machakos,

inaweza kuachana na hii rent ya kulipisha maduka wale walijenga na ambao hawana kazi ndani yake.   Hii ni plain, to one third,

wanalipisha rent lakini hakuna kazi inaendelea hapa. Walipishe rent kwa ile duka inaendelea na biashara.  Thank you.

Com. Pastor Zablon Anyonga:  Thank you so much. Any questions?  Thank you, unaweza kutuachia hayo maandishi hapa na

uweke sahini.  Raphael Mutua?  Now, Mulwa Wambua?  Mulwa Wambua get ready na uchukuwe hiyo toa majina yako. 

Mulwa Wambua:  Mimi naitwa Mulwa Wambua,  hasa mimi ni  mkaaji  wa  hapa  hapa  Masinga.   Langu  ni  kidogo  ningetaka

kugusia ni kwamba,  sisi watu wa Masinga tuna maji ambaye tunaye karibu hapa kwenye dam.  Na  ile  dam  yenyewe,  ile  maji

yenyewe haitusaidii sisi tabu tunaye nyingi sana, na ingawa tuna uwezo wa kufanya kazi.  Isipokuwa hatuwezi yale maji kuyatoa

kule kwenye dam kuyalete pande hii, kwa hivyo tunge-uliza ikiwezekana serikali itusaidie kuyatoa yale maji kule kwenye dam,

kuyasambaza  sehemu  ya  Masinga.   Serikali  inaweza  ikatupa  hata  kama  ni  loan,  watuwekee  maji  halafu  tutaachwa  tukilipa

baadaye, ndiyo tuweze kufaidika. Unajua kazi yenyewe inakosa,  siku hizi hakuna kazi.   Lakini serikali ikitusaidia kwa njia hiyo

tunaweza tukajimudu sisi. Kwa hivyo yangu ni hayo hayo.

Com.  Pastor  Zablon  Anyonga:   Thank  you  so  much.  Hebu  jiandikishe  kule  nyuma.   Nicholas  Muhonzi?   Anaye  fuata

atakuwa ni Anna Ndinda, na atakaye mfuata Anna atakuwa Abraham Ngatu.  Endelea, toa majina yako na endelea.

Nicholas  Wambua:   Asante  sana  Commissioners.  Majina  yangu  kamili  naitwa  Nicholas  Wambua  Ngozi.   Na  washukuru

nyinyi nyote waliohudhuria kikao hichi.  Ningependa kuongea kwa Kingereza kama itawezekana.
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First I will talk about  individual  recognition,  vis-a-vis  the  right  to  life  and  that  entails;  first  abortion  and  contraceptions.   We

know that truth has no democracy. You cannot line up and you know, you fought for truth. Truth you know always is absolute

and it is a common currency that life is sacred and it is a gift from God and no one has a right to take  it away.  So I don’t know

the  fuss  about  the  government  legislating  what  God  has  ordained.  They  are  divine  laws,  so  we  should  not  be  involved  in

discussions about whether we are supposed to legalize abortions,  contraception and pills.  For  my own view, I would say that

that is a divine law and it is period – there is no question about it and I don’t even understand why the government can propose

or recommend to buy condoms, and people are suffering. They have no food to eat, they have no basic rights as such.

Com. Pastor Zablon Anyonga:  Give us your recommendations Bwana Nicholas.

Nicholas Wambua: My recommendation is that in the constitution we are  supposed to be  involved all of us,  there should not

be  any  clause  whatsoever,  about  you  know,  abortion  and  contraception’s.   Simple.   Next  I  will  talk  about  multi-roles  or

duplications of jobs.  Occupancy of many offices which sometimes leads to inefficiency.  If  I am to give a solid example, I don’t

know  - -all my life there is a lady, I would presume is Phoebe Asiyo, I don’t know her,  but I would like to relate with her and

feel you know  - that touchy feeling because really I should be knowing her and also the other members of the commission. So,

in this point of multi-roles, you may find that she may be occupying so many offices,  doing so  many  roles  and  they  are  other

people who are also qualified. So,  this duplicating of roles and jobs.  So,  I mean equity, fairness in distribution of whatever we

have in the country.

Grants, that is Aid.  There is unnecessary borrowing by the government and also from other quarters  and I would say that it is

better to train one to fish than to give him fish. Before we borrow, because it is expedient to borrow. However, let the populacy

be given the break down of what it is for. The usage. Because we normally hear that the IMF,  the Britonhood,  (inaudible).  We

are also borrowing, yearning, begging, name it, but we do not know how the money is spent, so let the public be involved in this

exercise if at  all it is worth while, otherwise,  a body should be constituted for this purpose.  It  is not somebody rises  and  then

according to his will he starts borrowing and we have readily available resources  at  our reach,  and for that matter I would also

say that they give with the left hand and then they take  it away with the right hand.  It  is a common phenomena I don’t have to

explain that.

Com. Pastor Zablon Anyonga:  Please summarize you have one minute.

Nicholas  Wambua:  Thank you. Education  Act.   We are  talking about  the  education                   me I  will  talk  about  the

syllabus.  You  realize  that  we  should  be  deeply  rooted  in  our  cultures  and  for  example  now,  I  turn  out  to  talk  fluently  in

Kiswahili, because some terms I will not be  knowing them, so let Kiswahili be  our national language. Let not English over ride

Kiswahili and then also the usage of the local languages for example the Kikamba language, I will not explain that.
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Political parties. In our constitution we should have 43 formidable political parties by the next general elections if it is possible or

in future and the last point is about   -  -  we should be having national conferences for  these  political  parties  and  also  conduct

referendum. So, thank you very much. 

Com. Pastor Zablon Anyonga:   Thank you Bwana Nicholas kwa maoni yako.   Thank you. You can register there.   Next?

Anna Ndinda? Anna atafuatwa na Abrahim Ngatu.

Hannah Ndinda Mwingi:  Kwa majina naitwa Hannah Ndinda Mwingi.  Maoni yangu ni juu ya wale watoto wanaranda randa

huko  mitaani.   Ukiwaangalia  tu   ni  kama  wenda  wazimu,  lakini  siyo  eti  ni  wenda  wazimu,  lakini  wanavaa  tu  kama  wenda

wazimu, wanafanya tu kama wenda wazimu, na siye eti hawana wazazi, wako na wazazi, na unakuta hawa wazazi wenyewe ni

wasafi,  wanafanya  kazi,  wanaishi  vizuri,  lakini  watoto  ni  kama  wenda  wazimu.   Sasa  nikuuliza,  kwa  nini  serikali  hainagali

masilahi ya hawa watoto?  Na  kuuliza hawa wazazi wao,  na kuongea na wao ili waeleze juu ya watoto  kwa sababu watoto  ni

taifa la kesho.

Com. Pastor Zablon Anyonga:   Ndiyo lakini mama wewe ungetaka aje?   Umesema  hao  wazazi  ni  wasafi,  na  watoto  wao

wanarandaranda wanaonekana kama wenda wazimu. Wewe ungetaka aje sasa?  Toa maoni.

Hannah Ndinda Mwingi:  Ningetaka watoto wasaidiwe 

Com. Pastor Zablon Anyonga:  Wasaidiwe kivipi?

Hannah Ndinda Mwingi:  Wale watoto mahali wanaishi ni kama Town. Hiyo town iko na chifu, iko na wazee wa hiyo town,

na wanaona tu huyo mtoto,  na wanaona mzazi wake.  Sasa  huyo mzazi wake ikiwa hawezi kuangalia watoto,  kuna kazi  labda

huyo  mtoto  anaweza  kusema  hawezi  kusaidia  huyo  mtoto  wake,  mahali  pa  kulala,  mahali  pa  kuishi.   Sasa  serikali  labda

ichukuwe huyo mzazi, akieleza hawezi kusaidia, isaidiye hawa wazazi, labda wakati mwingine, labda mzazi anaweza aseme  - -

Com. Pastor Zablon Anyonga:  Thank you so much.  Asante mama kwa maoni yako,  enda kule ujiandikishe.  Nitachukuwa

dakika nusu, dakika kungojea wasichana wetu waketi.  The next person ambaye anakuja baada  ya mama Hannah ni Abraham

Ngatu uko?  Abraham Ngatu?  La, si yeye.  Wewe ni Ngatu?  O.K. Take your seat. Na mwingine ambaye atamfuata Abraham

ni Stephen Kitulu. Stephen Kitulu yuko?  Tafadhali wasichana mchukuwe your seats  upesi ili tuendelee.   Tuna watu  wengi  na

ningependa yule ambaye anachukuwa microphone afanye maoni yake kwa haraka ili tupatie watu wote nafasi. Endelea sasa.

Abraham  Ngatu:   Mimi  kwa  jina  naitwa  Abraham  Ngatu  na  ningependelea  ile  maoni  yangu  nilikuwa  naona,  hii  dam  ya

Masinga, Masinga dam, ingetolewa maji inje, ili wananchi wawe wanalima nayo na mahali ingine mahali iko dam.  Pia,  serikali

ningependelea  kama  ingekuwa  na  uwezo,  ikuwe  kama  inaweza  kusaidia  wananchi  na  matinga,  ma(inaudible)  ya  kuchimba

maziranga. Kwa maana kuna sehemu zingine ambazo ziko karme sana. 
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Ile  kingine,  nchi  hii  watu  wengine  tunatumwa  nje,  na  tukishaa  tumwa  nje,  nchi  ingine  ni  kavu  na  saa  zingine  huwa  tunakosa

means of transport.  Unakuta mtu ametembea almost twenty kilometers hakuna gari ya kwenda kufanya hiyo kazi,  kwa hivyo,

hiyo ndiyo maoni nilikuwa nayo.

Kile kingine, ningekuja kwa upande wa education.  Education ningeona yaani kutoka form  one  up  to  form  four,  to  university,

afadhali  hii  tungefanyiwe  tu-reduce-iwe  kidogo,  ingawa  wazazi  wengine  ambao  hawana  uwezo  wa  kuweza  yaani  kuona  zile

pesa  yaani  zinasomesha  siku  hizi  ambayo  kwa  term  moja  unaweza  kutoa  twenty  thousand,  wa  reduce  ikuwe  kidogo  ndiyo

wazazi wengine angalau kama wanajiweza.  Yangu ni hayo.

Com. Pastor Zablon Anyonga:  Thank you so much. Unaweza kwenda hapo ujiandikishe. Tafadhali wasichana kuna viti vingi

hapa mbele, msifinyane huko nyuma. Kuja hapa mbele kuna viti.  Abraham Ngatu ameshamaliza.  Stephen Kitulu?

Stephen Kitulu:  Thank you for the Commissioners for having visited  Masinga constituency.  My names are  Stephen Kitulu,

presenting Kavweya Youth and I have points to make for the constitution which we are  making, which will  represent  Kenya,

and will be the supreme law maybe for the 50 or 100 years to come before it is amended or reviewed.

Masinga been a marginal area,  as  in most of the marginal areas  in Kenya,  it has been met by a serious problem, which is land

degradation which affects the environment and if the environment is not conserved,  this area  is going to loose the development

speed which it has caught up with so far.  

The first thing will be  land adjudication.   In Kenya,  the current Constitution  allows  or  has  provision  such  that  when  a  land  is

surveyed, or  adjudicated,  people  have to wait until all the  land  disputes  are  resolved  before  title  deeds  can  be  issued  to  the

owners of the land. This has been a problem because land disputes in these marginal areas tend to emerge every now and then,

so  if  we  have  to  wait  until  all  the  disputes  are  amended,  people  would  never  be  issued  with  title  deeds  especially  in  these

marginal areas.   For  example,  in Masinga, land was surveyed in 1994  or  1993.   Up to now, people  are  still squatters  in their

own land. So in the current constitution, amendments have to be made 

Com. Pastor Zablon Anyonga:   Nicholas Maiwia?  Hayuko.   P.M.  Mutua.   Na  P.M.  anapokuja,  John Makau ajitayarishe.

Na John Makau si alikuwa yule mwalimu?  Iko John Makau mwingine? Sawa, hakuna neno. I want to be sure. Sasa  tuliye naye

ni P.M. Mutua?  Endelea.  Sema majina yako in full, na endelea.

P.M.  Mutua:  Thank  you  Mr.  Chairman  and  the  other  Commissioners.  My  full  names  are  Patrick  M.  Mutua  an  extension

worker in Masinga. I want to start by saying that a certain great man during his days, by name Sir Isaac Newton, said that if you

want to see further, you must step on the shoulders of a giant. I  want to step on the shoulders of the constitution, so that I can
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see further.

I have a few views, which I would like to give forward.  The first one is on elections.   I  would like to see  a situation where the

Councillor  and  the  Member  of  Parliament  are  elected  on  their  own  day.  the  Councillor  and  the  Member  of  Parliament  are

elected on their own day, and the President is elected on his own day.  That is one.

Two, I would like to see  a situation where if the Councillor or  Member of Parliament is not delivering as  per  expectation,  the

electorate will have powers to sack the same.  That is the Councillor and Member of Parliament even before the period allowed

by law or by the constitution is over.

My second view is on the national project.  I have in mind a project like hydro-electric  power  generation.  I would like to see  a

situation where the constitution stipulates that where  a national project lies, the citizens of that area, the citizens of that area,  that

division  or  constituency  benefits  with  a  certain  percentage  of  the  income  accrued  from  that  project.  About  3  –  5%  of  the

benefits accrued from that project. This is for their own development in that area.

My third view is on poverty alleviation and this is on the item of marketing and specifically I wanted  to  talk  on  marketing  for

livestock and livestock product. My view here is that I would like the Kenya Meat Commission to be revived and its operations

be seen to continue without failing and here I would like to see a situation where maybe the Kenya Meat  Commission is able to

buy livestock and livestock products from their specific areas directly from the farmers so as to solve the problem of middlemen

and more so in the arid and semi-arid areas.

My fourth  view  is  about  the  unemployed  professionals.   My  view  is  that  they  should  be  licensed  so  that  they  can  practice

privately and lastly, I would like the new constitution to entail a situation where the Executive, the Legislature and the Judiciary

play their roles independently, without interference from one another.  Thank you.

Com. Kangu:  Thank you, sign our book Mr. Mutua and then lets have John Makau.

New Presenter:    -  -  (Tape begins!)  Zamani ilikuwa wanapeana grants,  vitu kama hizo kwa sababu  elimu  ya  shule  ya  upili

imekuwa ngumu sana kwa wazazi. 

Tatu. Management and use of natural resources  ama vile tutatawala na kuangalia mali asili.  Ningependelea mimi katiba  mpya

iangalie sana vile ingeweza ku-attract  competent  Kenyans kwa sababu tumesoma kwa magazetti,  tumesikia  kwa  vyumbo  vya

habari  kwamba  watu  wengi  wameondoka  nchi  hii  kwa  sababu  ya  mambo  fulani.  pesa,  nini,  namna  hiyo.  Kwa  hiyo  mini

ningependekeza kama haya. Katiba mpya ipendekeze better  terms and conditions for workers  because  in Kenya we have the

manpower lakini watu wanatoroka kwenda nchi zingine.
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Serikali ianzishe mipango ya incentives, ama kupea watu zawadi.  Tunasikia tu watu katika national level ndiko tu wanapewa –

wanapewa  CBS  na  kama  hapa  Commissioners  mkiuliza  hakuna  mtu  amepatiwa  CBS  na  mambo  kama  haya.  Kwa  hivyo

kutoka level ya chini kabisa, watu wawe recognized kwa sababu hii itawafanya wafanye kazi vizuri. 

Kile kingine ningesema labda economy ikikubali, iongeze retirement age ili watu wale ambao  wako  na  ujuzi  wakae  pale  kwa

muda kidogo, wafikie kama 65 years. Pia Katiba mpya iangalie kwamba hakuna patronage ya political patronage kwa sababu

wafanyikazi wengine wanafanya kazi kwa sababu they are  at  the wings of other  people.  Godfathering is a serious issue in our

country. Kwa hivyo  merits zimepoteza maana kabisa na ndivyo unaona watu wengine afadhali waende wakafanyie kazi nje.  Na

lile lingine ni to avail funds or resources near.  Kama mwenzangu amesema hapa,  wengine hawana transport.   Kwa sababu una

ambiwa  “  nenda  you  are  the  extension  officer  around  here”  na  unaambiwa  tembea  huko  mahali  mumetoka  na  kwingineko.

Tumia your own initiative.  Hii  inaleta  corruption  na  mambo  mengine  kama  hayo.  Kwa  hivyo  kungekuwa  na  equipment  and

things like that.

Na malizia kwa kusema, ile ingine ni constitutional commissions and institutions and offices.  Mimi  ningependekeza  creation  of

office of the Ombudsman.  Kwa sababu kwa katiba ya sasa, the hierarchy, vile kufikia mtu kwa sababu kama sasa 2002 is with

us na nitaambiwa nichague mtu kama Rais na kumufikia inakuwa ngum sana.  Afadhali tutengeneze ofisi ingine ya mtu mwingine,

kama Human Rights, Ombudsman, ili tuwe tukienda kupeleka maoni yetu kule, na vitu kama hivyo.

Kile  kingine,  mimi  ninakubaliana  na  vile  gender  disparity.  Ningependekeza  kuwe  na  mipango  kabambe  kabisa  ambayo

itawezesha  the  girl  child,  the  women  to  be  empowered  kwa  sababu  they  are  partners.  There  is  no  man.   The  female

complements  the  man  and  the  man  does  the  same.  Kile  kingine  cha  mwisho  ni,  maofficer  wetu  wakichaguliwa  kwa  serikali

katiba ipeane nafasi, mtu akiwa katika scandal. If you are involved in any scandal.   Ukitajwa tajwa majina yako wewe umeiba,

umefanya namna hii, umefanya namna hii, utoke kwa ofisi. Someone should resign as  a sign of gentlemanship or  something like

that. Kwa sababu tumeona hata wengine wanangaganwa nao mpaka hata mtu anakatalia kwa ofisi kabisa.  Mwishowe mimi my

worry is Commissioners mungetwambia vile katiba hii mpya ikitengenezwa, how is it going to be guarded kwa sababu of misuse

or abuse of power. Kwa sababu hata tukisema environment imeharibiwa, kwa katiba ile mzee, ama ile kongwe, there is still that

provision but people are going ahead and cutting trees because of other people. How are you going to convince us that the new

constitution is going to be a super kind of supreme document that will be respected by everybody. This is our worry.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante, na usitoke.    

Com. Kangu:  Ndungu umeuliza how are we going to ensure that the new constitution is to be  respected?   That is why we are

here,  we want the Kenyans to tell us.  We are  aware,  we have had a constitution in the past,  people  have not  cared  about  it,

Kenyans are  tired,  and we want you to tell us this time round this is how we want  to  go  about.  We  do  not  want  to  make  a
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constitution again, and then tomorrow it is interfered with. That is why if you look through that booklet  of questions and issues,

there is a question we have asked  about  the supremacy of the constitution. How are  we  going  to  protect  the  constitution  we

make this time? To avoid whimsical amendments by politicians to serve their personal  interests.  Because we are  not making a

constitution for politicians, we are making it for the Kenyans. So Kenyans must be able to tell us.

Two, the reason this time this process has been brought to the people in Masinga, is because  we want the people  to know that

this constitution we are  making belongs to them so that they can come up and protect  it,  when some people  want to interfere

with  it.   People  must  carry  it  along,  they  must  understand  what  we  are  doing,  they  must  know  what  has  gone  into  the

constitution, so that in future, anybody who is trying to interfere  with  it,  would  find  it  difficult  because  the  people  are  aware,

because we know that the independent constitution was easily amended because  the Kenyan people  did not know it, they did

not own it,  they did  not  care  when  it  was  being  amended  and  as  to  following  it,  tell  us.  If  you  want  those  who  infringe  the

constitution should be punished by death, those will be your views. Tell us.

Speaker:  Thank you commioner for enlightening that. 

Com. Pastor Zablon Ayonga:  And if you had not taken thought about that, you can still go home, think about  it and write an

additional memo, send it to us in our offices in Nairobi.

Speaker:  I  had suggested the separation of the Judiciary, the Legislature and the Executive, because  this is where the whole

thing now is really pivoting because  there is a lot of duplication in that.  Somebody talked about  duplication and  multiple  roles

and  all  that.   So,  if  now  we  have  a  constitution  that  is  people  driven  and  that  is  why  you  are  here,  we  can  feel  now

physiologically safe, that we are really going to make up or to come up with a document.

  Com. Maranga:  Ya, I wanted to add and say as  a Commission we have no views of our own. The views we are  going to

collect and collate are going to belong to the Kenyans. Infact, that is why we as Commissioners we become very hesitant not to

comment on some issues. So we really want the Kenyans to tell us what you want to do.

Com.  Phoebe  Asiyo:  You  told  us  about  the  gender  disparities.  The  very  fact  that  there  are  women  who  do  very  well  in

schools and universities but these numbers are  not reflected  in  positions  of  leadership,  political  or  even  in  governance.  What

constitutional arrangements can you recommend so that in future we have what men and women, boys and girls can be debating

alongside each other,  so that we  don’t  waste  the  knowledge,  wisdom  and  strength  of  52%  of  this  Nation  who  are  women.

What are some of the arrangements that you think we should put in place in the new constitution?

Speaker:  Asante  sana,  kama  vile  umeniuliza.   Ili  wasichana  kwanza  waende  sambamba  na  vijana,  ninge-propose,  -  kwa

sababu  kuna  shida  katika  masomo  yao,  there  is  a  problem  with  the  curriculum,  women  tend  to  relax  on  the  sciences.

Ningependekeza serikali iangalie sana vile science subjects towards the women because that would be one way of empowering
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them to come up because we find them in several faculties they are not there. The Faculty of Architecture and some other things

like that.  So  if we can now change the attitude,  they change the attitude,  we equip the schools,  definitely the girls will  capture

that opportunity and they would be empowered.

Kile kingine, ningeuliza wanawake nao, pia, nyinyi wanawake na nyinyi mujikakamue, ili kupigania viti, because  you have for a

long time assumed a submissive kind of role.  Nyinyi mnakaa tu mnasema Bwana zetu. “So long as my husband is there we don

’t have to question things.”  You come up,  give yourselves inspirations na mje mpiganie ikiwa ni viti vya udiwani, viti vya nini,

namna hiyo. We have even seen in the ministry of education, people uki-appoint mwanamke Headmistress,  ama principle, mara

anasema hataki kwa sababu ataenda mbali, namna hii. You have to change that attitude so that we can be in the same footing

with the men.

Com. Phoebe Asiyo:  Asante sana for those explanations. But you know, because  of our traditions and where we are  coming

from, many African governments have recognized this disparity and they have done something about  it constitutionally. Like for

example  our  neighbours  Uganda  and  Tanzania,  they  have  special  elections,  wao  wanachagua  wanawake  kwa  District.  Kila

chama kinatoa candidates  halafu  wanachaguliwa  wanakuwa   representatives  wa  districts,  kwa  bunge.  Na  wanafanya  namna

hiyo kwa ma-locations wakienda kwa county councils.  Hata nchi zingine kama Namibia na Ethiopia, Eritrea,  they have  put  in

place Affirmative Action, so that they can give women a head start  for  the  next  10,  15  years  until  we  are  ready  for  political

leadership because  that is where decisions of policies that develop a nation are  made,  so that if you are  telling us and I  agree

with you women should go to  good  schools,  to  be  provisions  for  sciences  and  so  on,  this  is  acceptable  but  remember  also

where we are coming from. The fact that parents  would prefer  if they are  poor,  to give school fees to their boys and not their

daughters. I think these are issues that we cannot ignore as a nation. Thank you.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  You want to respond?

Speaker:  No, I think she has brought   - - 

Com. Pastor Zablon Ayonga:  You have accepted  what mama Asiyo said?  And I  want  to  add  that  that  is  very  important

what mama Asiyo said. You girls should always work hard and also remember that all subjects  are  for everybody and change

your attitude kwamba nyinyi hamufanyi hesabu, hamufanyi sciences, those subjects  girls can excel and do your very best.  Now

since this hall  is  full,  I  would  like  to  briefly  introduce  the  Commissioners  infront  of  you.  From  my left  is  Mwalimu  Mutakha

Kangu. Mutakha Kangu ni mwalimu wa University ya Moi,  mwalimu wa sheria,  kwa hivyo wale ambao mtakenda huko Moi,

kwa kuchukuwa sheria,  mtakutana naye kwa classroom.  Next  to  me,  nasikia  kwamba  yeye  ni  mwalimu  mugumu sana  kwa

hivyo when you are  choosing where to go,  mjihadhari sana ukichagua huko kwamba kupita ni kazi ngumu. It  is an uphill task.

Next to me ni Daktari  Maranga.   Daktari  Maranga  alikuwa  pia  mwalimu  katika  University  ya  Nairobi,  na  kwingineko,  sasa

anafanya  kazi  ya  commission.   Huyu  pia  anafanya  kazi  ya  commission.   Kule  mwisho,  mama  wenu  wasichana  ambaye
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mumemuona hapo ni  Mrs.  Phoebe  Asiyo.   Phoebe  Asiyo  mumesikia.   Pengine  mama  zenyu  wanamjua  kwa  maana  aliserve

parliament kwa miaka mingi.  Akapigana kura kati ya wanaume.  Why can’t you do it?  Munaweza kupigana na hawa wanaume

unawaacha.   Kwa hivyo, musije mkakubali weroro wa mipango. Na  mimi hapa katikati  ni  Pastor  Ayonga,  ndiye  Mwenyekiti

kwa leo. 

Sasa, karibu sana wasichana kwa kuja hapa.  Nimetoa nafasi ili hawa watu wengine waongee kwanza ili muweze ku-warm up,

na muwe oriented to the programme. Kama wasichana wako tayari,  do  you have their names?  I have a list  here  but  I  don’t

have a list of girls who want to speak.   I  want to give the girls the first priority,  why?  Because  they  are  students.  Ni  watoto

wetu. We want them to go and pick up from where they left, na pia mnajua mambo ya shule kengele ikalia ya hii, hata hii, and

we don’t want to inconvenience them. What I want to say is that we are  very grateful, we know you are  the Wanakenya  wa

kesho, na tunataka mtuambie kwamba hii katiba tunayotengeneza,  what you would like see  in it,  ambaye itawasaidia nyinyi, na

watoto wenu na vizazi ambavyo vinakuja huko mbeleni.  Have you identified those who are going to speak on your behalf?  

Now, I notice there is a name here Benedetta Munyoli. Kuna Benedetta Munyali hapa?  Basi Benedetta unaweza kusonga hapa

mbele, na while Benedetta  anakuja ninataka Winifred Irenu naye ajitayarishe.  Kwa hivyo Bendetta  unaweza kuja hapa mbele,

na tunataka utuambie yale ambayo yangewekwa kwa  wasichana  au  kwa  Kenya  kwa  jumla.   Jana  tulikuwa  na  msichana  wa

ajabu  huko  tulikuwa,  wa  secondary  school  moja,  alisema  mambo.  Na  hata  huyu  mwalimu  mugumu  ambaye  nimewambia,

mwalimu huyu ni mugumu kwa marks zake, yule alimwambia we are  going to meet in class.   Upende usipende,  I will be  there.

Kwa hivyo Benedetta, wakati ni wako, tuambie yale ambayo unafikiria. 

Bendetta  Munyali  – Masinga  Girls: O.K.  I  am  Bendetta  Munyali  from  Masinga  Girls.  To  my faith,  I  would  like  to  talk

about one thing, that is bribery.  O.K. Our country is so corrupt that you find in short, if you want to join a job for example,  you

have also to bribe.  You may find that once a person has performed well in his K.C.S.E.  results and another one,  for example

one has got A, and another one has got E.  The one who has got E is from a rich family. You may find that in admission of the

job, the one who has got E, she is from a rich family, she is going to get a job and the person who has struggled for more than

12  years,  she  is  not  going  to  get  a  job.  Surely,  this  is  not  fair.  For  a  person  to  struggle  for  a  goal  and  you  may  find  that

somebody was not struggling  and  you  may  find  the  person  achieving  a  goal  from  a  corrupt  way,  so  we  ask  those  who  are

concerned to check on this because it will determine a lot in our future, for the future generation. Thank you.

Com.  Pastor  Zablon  Ayonga:  Asante  sana  Benedetta,  andikisha  jina  lako  hapa.   Kuna  yule  mwingine,  Winifred  Ithelu?

Chukua mic, sema majina yako ndipo unaze. 

Winifred Ithelu  – Masinga Girls:  O.K.  Thank you. My names are  Windifred Ithelu from Masinga Girls. I  would like to talk

about two thing and I will start  with inheritance of  property.  You  will  find  that  in  our  families  or  in  our  societies,  there  is  no

equality in our societies as far as inheritance of property is concerned. You find that when a parent has for example five girls and
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five boys, he will only plan for the five boys and do away with the five girls simply because  he is saying that these girls will go

maybe somewhere away, get married and start maybe having another family or he says that these girls will not be there and they

will go somewhere else where they will start another family. So, you will find that boys are valued in our societies more than girls

and we are  asking for equality as  girls we have noted this, and we are  asking for equality because  nowadays  not  all  girls  are

planning to get married.

There are girls who are planning in future to stay a single life, and they have to be-if it is property for example land, they have to

get their share just like boys do, so if you are a parent here or anywhere else, I am asking that as they plan for their boys,  if they

have five girls and five boys, they plan for the 10 children because they are there as their children.

The other point is about  education.  We are  also asking for equality in the education  sector  because  as  they  are  taught  about

boys and girls, we have noted that in our societies, boys are also valued in as far as education is concerned.  You find that if you

have two children and a boy and a girl, when these two children maybe do their KCPE together,  you value the  boy  and  you

take this boy maybe to a secondary school,  and you leave alone the girl. So  we are  asking for equality in that sector.   On the

same sector, we are also worried about those children who come from poor families and they have no money maybe after their

primary education to continue with their secondary education and so you find that in the society  maybe  they  are  some  of  the

children who performed very well in their primary education but they  have  got  nobody  to  take  them  to  secondary  education

simply because  the  family  is  not  able.  So  I  am  asking  if  possible,  for  the  government  to  take  note  on  this  that  they  at  least

provide school fees for those children who come from the poor  families that they can continue with their education and on this

side I want to say that in our schools we also need equality because you may find that maybe the government is providing grants

for the poor students who come from poor families but these grants are given to the friends of maybe the headmaster  or  friends

of  the  headmistress,  and  then  you  find  that  there  are  these  children  who  are  not  able,  but  they  cannot  continue  with  their

education, and the grants are there, but they cannot get them, so we are  asking for the government to take  note on this please.

Thank you.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  You can register there and now, next Winnie Wanjama. Baada ya Winnie, walimu wale wawili

wa shule hii muwe tayari. Walimu muwe tayari. Kuna walimu wawili wangetaka kutoa maoni. Nataka nimalize na shule kwanza,

ili waweze kuingia kwa programme yao the way you want it. Winnie chukua microphone.

Winnie Wanjama:  Thank you. I am Winnie Wanjama and I want to talk about the salary increament for the teachers.  We are

told that we are the future leaders and there are rumours that on 20th of June there will be a strike, but my question is:  They will

be a strike yes, and the teachers are the ones who teach us but if they go on strike, what are we going to do especially the form

fours who are  going to do their exams?  Who are  waiting to do their KCSE?  So  I  see  it  better  that  the  government  should

increase the salaries for the teachers because if they don’t increase their salaries,  the teachers  are  going to go on strike and be

left  without  anyone  to  teach  us  and  we  are  told  that  we  are  the  future  leaders,  so  I  think  it  would  really  be  good  for  the
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government to increase these salaries. 

I think even the teachers should get more salaries than anybody else.  Do you know the reason why? The doctors that we have,

even the Commissioners that we have here passed through the teachers.  From nursery school to secondary, university and upto

their level they passed  through the teachers  so I think the teachers  should get more salaries than  anybody  else  in  our  country

Kenya.   It  is  just  good  because  we  can’t  do  without  teachers,  the  doctors,  the  ministers,  everybody,  even  those  who  are

learned must-then we can say, they pass through the teachers and so the salaries for the teachers should be increased.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  And I want to tell you, the four of us who are here have been teachers and we are still teachers

and we feel your burden and everybody who is here in Kenya who says he/she is educated,  must undergo through the tutelage

of a teacher.  Thank you for your feelings and for your points. Now, you can go there, sign your name.  Now, the two teachers;

we have two teachers who wanted to speak, Malinge Salesio and after Malinge Salesio, Makau John awe tayari.

Malinge Salesio:  Thank you very much. Mine is just two points to highlight on constitution. My name is Malinge Salesio.  One

of my points on constitution is within the constitution itself.  One,  we would like to have a fair and firm and a constitution that

reflects truth in  our  currently  but  presently  the  constitution  that  we  are  likely  to  have  might  not  be  different  from  the  former

constitutions. 

One, is that the Commissioners and the team of the constitution have a control  from somewhere.   If possible,  we as  Kenyans,

we would like to have the constitution team or the commission, be delinked from the Parliament.  Have a separate body, with its

mandates  and  powers.   Recently  we  had  a  problem  when  they  wanted  to  be  added  time.   Funny  enough  it  was  taken  to

politicians.  Raila been the chairman of the Select Committee.  That means the constitution that we have might serve the interest

of the people of the people who are to be seen.  Let us have a constitution which is separate,  which we will not need to consult

a politician. Our Kenyan politicians are  all liars.   They  promise  today  this,  tomorrow  they  turn  the  other  side,  they  talk  of  a

different thing. Now, we want a constitution that will be  firm and strong,  without anyone’s interest.   Because,  if somebody like

Raila now finds that he may loose a seat  in parliament,  the likelihood he would mess with the constitution because  he has that

power.  Now the constitution itself must be  separate  from political power,  the President  and which  ever  government  that  may

come in future, we should have a                         that will leave for 100 years of constitution, not to be changed, because now it

may motivated by KANU. What about  if KANU don’t come into power  next year?  Another thing comes,  we come back  to

constitution review again. That will be waste of Kenyan economy and the people’s time.

The other point on the constitution is you have become commission members and gone round giving out booklets  for people  to

know what is constitution and interpret so that we can be able to review.  Funny enough, if you compare for example the locals,

not even 10% could understand what was going on.   The booklets  were written in English, our population literacy level is very

low. Presently, not very many people know about what we are  talking about,  because  they cannot interpret  the language. Why
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could the commission print some books  in Ki-kamba,  Ki-meru,  Turukana,  so that people  can understand?  That is where we

have a loophole now because  the constitution will be  reviewed by those who know, and we have likelihood for the interest  of

people to be pushed out and now we have the constitution of the educated not of the Kenyan people

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Kwa hivyo toa maoni.

Malinge  Salesio:  The other is the  constitution  should  have  a  language  for  everybody.  All  tribes  must  be  considered  when

printing the language so that people can understand.  The constitution that we wish to have should prevent and take  care  of our

economy. It  should reflect the economy and the improvement of  the  country.  For  one,  the  people  in  power  for  example  the

President, the ministers and other people who are given big posts,  the constitution should be able to reflect how do they spend

Kenyan money or  the government economy, the President  or  the Minister,  let us have a constitution that will take  care  of  the

economy.  Knowing what the person is spending is proportional to the salary you get.

The other point is that the constitution should foresee the economy that people  retiring should not be  given jobs  while we have

people in Kenya who have no jobs.  One may say that they have experience.   But within, if you were for example a Managing

Director, you have an assistant, if the assistant is promoted, and we go by ladder promoting, you will be  to pay somebody from

the outside and enter into job. Therefore, let us have a constitution that reflects one a person has retired to rest,  not to hold an

office because  we are  misusing that post  of retirement,  where  for  example  in  Kenya  most  of  the  Chairmen  of  Corporations,

Forests and other things are people who are retired and we have people who are professionally trained for those jobs  but don’t

get them.  so, constitution should reflect that.

On the same constitution, it should reflect on the appointments.   Those appointed must be  qualified  in  their  work.   My  other

point is on the local government or the councils.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  And if you can make that the last one,  Mwalimu  you  know  kwamba  katika  shule  tunatumia

time. Kengele ikilia, you leave for another teacher to come in please.

Malinge Salesio:   The other is just on the local councils.  All members put their must be  elected.  That idea of placing the DC

there and member of the council has to favour the government.  Another thing is that the councils must be  centralized because  in

Kenya  we  say  we  are  not  Majimbo  but  our  County  Council  or  rather  Local  Government  is  Majimbo.   So  it  must  be

decentralized so that we can have equality and avoid the corruption that is always there.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you so much.  Mwalimu  Makau  anangojea  kwa  hivyo  tutakuuliza  kaswali  kamoja  ili

Makau aingie.
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Com. Maranga:  Mwalimu I have only one question for you. You are saying that retired persons should not be  given any other

job.  Do you consider the job of a Member of Parliament as employment?

Malinge Salesio:   No, those are people themselves who elect them. There are other appointments.

Com. Maranga:  So that is not employment?

Malinge Salesio:   It is employment but appointments is the one  - - 

Com.  Kangu:   Mwalimu,  I  did  not  get  you  clearly  when  you  talked  about  Local  Government  and  the  Councils  been

centralized. Can you kindly elaborate on that?

Malinge  Salesio:   I  mean this.  For  example we have County Council of Machakos  who man what comes from the  locals.

We  have  for  example  the  Kajiado  County  Council.   You  see  there  is  that  competition  among  the  Councils.   So  the  Local

Government  takes  care  within  that  District  itself  and  you  find  that  we  have  one  minister  for  the  whole  country,  but  the

management or the source of income is from different areas. That is why the government has a loophole,  that some Councils or

Councillors have ended up misusing funds.  For  example in Masinga you will see  water  maybe sold at  ten shillings. When you

go to Matuu there, because it is a section by itself, it would be sold at a different price.

I am a businessman.  I want to transport  my goods from  here  to  Makueni.   I  will  pay  a  taxi  from  Kanyonyo  to  Machakos.

When I reach the border of Makueni, I will pay another amount.  Now, at the Head there, if I had just one government manning

that, I think our local people would be saved.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you Mwalimu.  Mwalimu Makau?  Oh, Ngoja.  Sorry I didn’t see you hand madam.

Com. Phoebe Asiyo:  I just wanted to have this assurance. Assurance that it is what you planned into this Commission that you

will read.  Because we are  not supposed to have our own ideas.  We might have them, but we don’t express  them.  It  is what

you tell us that will come out in that new constitution that you want to be  proved fair and firm and there is no politican that will

influence this particular commission because Parliamentarians like you have done, are also coming and giving us their views. But

their views are just like your views. There are  no superior  views than what you have just given us or  what they have given us.

All the views are equal and we will reflect upon every contribution. So be assured. 

Com.  Pastor  Zablon  Ayonga:  Huyo  ni  Mwalimu  John  Makau?   Mwalimu  John  Makau  toa  majina  yako  ili  yaingie  kwa

machine na get to your points.

30



John Makau:  O.K. My names are  John Mwasia Makau,  I teach at  Masinga Girls.  I  will just make my recommendations,  I

will  not  talk  about  what  has  being  happening.   The  first  recommendation  deals  with  Presidential  powers  and  especially  as

concerns the appointment of some people to head various institutions. I would like to have a situation where the constitution is

very clear and that the people  to be  appointed should be vetted by a  body  so  that  the  body  confirms  that  they  are  the  right

persons to head such institutions.  

My second contribution involves the institutions themselves.  Most of the institutions we have have been run down, their finances

are not well looked at  properly,  we would like to  have  a  situation  where  the  constitution  is  very  clear  as  to  what  should  be

done,  looking  into  the  books  of  such  institutions,  and  people  who  are  found  to  have  mis-managed  such  institutions,  the

constitution should be very clear on what should be done to such persons and we should not have a situation where people  are

just chased from one institution into another one to repeat exactly what they did in the former one.

My third contribution concerns corruption and is related to the gifts that we see  people  receiving.  Most  of the times  you  see

companies giving either the Head of the Country- the President.  They give him colossal amount of money, they tell him to use in

a project  of his own choice.   This is nothing else but bribery.   The constitution should be very clear about  this.  What kind of

gifts are  supposed to be  given, the justification and it should also be very clear on whether  the  person  giving  the  gifts  can  be

investigated to find out  their motive of giving such gifts.

As relates again to the economy, the constitution should be very clear about  the expenditure  of  our  country.   We  should  not

have a situation where we have ministers running on very expensive cars  and the places they are  coming from, the people  are

walking  bare  foot.   Such  a  country  we  cannot  really  say  we  have  a  good  constitution  if  that  is  not  taken  care  of  in  the

constitution.

The forth time I would like to talk about concerns our Armed Forces  and it concerns utilizing the resources  that we have.   We

know  that  most  of  the  time  we  are  not  at  war,  but  we  have  experts  in  the  Armed  Forces.   We  have  Engineers,  we  have

doctors,  we have all kinds of professionals in the Armed Forces.   We would want to  have  a  constitution  which  is  very  clear

about what role our Armed Forces should play.  Like now when we have poor roads and they are doing nothing.  We have     

            Battalion at  Thika, we have others,  the constitution should be very clear on what other  role,  other  than defending our

country, that the Armed Forces can be put into, because every year the government must spend a lot of money on the budget of

the Armed Forces.

Lastly I would want to talk about the NGOs, and the idea of politics.  Majority of the NGO’s are genuine on what they want to

do,  but because  a politician  somewhere  is  not  keen  to  see  what  they  are  doing,  they  are  so  politicized  the  people  who  are

supposed to be  helped by the NGOs come up in arms against them, and we know that  when  an  NGO  has  contributed  to  a

project  to  an  area,  it  is  the  development  of  the  country  and  as  I  sum  up  I  want  to  talk  about  employment,  retirement  and
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appointments to several jobs.  

They are several Kenyans who are holding so many offices and we have so many of other  Kenyans who are  jobless.   For  this

country to run harmoniously then it would be better if the constitution is clear on how many jobs  an individual can hold,  so that

we create  more jobs  for the Kenyans who are  unemployed. The retirement  age  again,  some  one  talked  about  increasing  the

retirement age.  I would really want to see  a situation where the constitutor does  not increase this because  other  Kenyans  are

been born every day and jobs are scarce. Thank you.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you Mwalimu.  There is one small question.

Com. Kangu:  Now, Mwalimu, this question of retirement, someone has proposed we increase the age. In other  places people

have told us that we infact reduce the age and I suspect that that is your view, or  you fall on the side of not increasing.  But the

point is that whether you retire them or not, these are people  who still need to also eat,  to have health services.   Are we ready

with some social welfare allowances for those who  have  been  retired  or  what  do  we  do  with  them  when  we  retire  them  or

should we be thinking about how do we create employment?  I don’t think it is creating employment by retiring those who are in

employment. It is no different from the retrenchment the Kenyans have being talking about.  How do we create  employment to

cover more people than merely reducing the people in employment?

John Makau:  Specifically to respond to what you have said, what I would just say is this. We are  all Kenyans.  The cake  we

have today is just what we have.   So,  you retire,  go and eat  what you have collected so far and you let another Kenyan who

has not had a chance to eat from this cake, at least have something.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you Mwalimu.  You can go.  Don’t  go,  register  you  name  before  you  leave.  Now,  I

want  to  call  another  teacher  by  the  name  of  Njeru  Mwerikia.   Bwna  Njeru  Mwerikia,  unaweza  kuchukua  microphone,  na

tafadhali utupe maoni yako ili niite wanafunzi wengine wawili, ndipo tunaweza kuwa-release.

Njeru Mwerikia:  Thank you very much the Chairman and Commissioners. I have my views for the Constitution Review, 

Com. Pastor Zablon Ayonga:  You have a memo it seems?

Njeru Mwerikia:  But I will just talk generally. First of all is the structure of government.  It is my proposal that we should have

a strong Executive President who would share some powers with the Prime Minister.   No  doubt  I would like some offices like

Vice President and then the Deputy Prime Minister for Foreign Affairs and Deputy Prime Minister for Finance.   My proposal  is

because now the current situation is that we have to have a coalition government because it is very difficult to find one individual

getting enough votes because  of our ethnic  sort  of  politics.  Therefore  it  is  my  proposal  generally,  that  we  should  have  these
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constitutional offices, so that there is some sort of harmony.

There is a Tanzanian example, we have the President who is very strong,  we have a Prime Minister,  we have a Vice President

and those offices in Tanzania and given our political development we have to go in that form. Basically we  had  a  very  strong

President.  The idea was the President  is like the father at  home and therefore caters  for everybody,  but for some reasons we

are growing, we are aware, and therefore we need some sharing of powers because of the political situation.

I would also to talk something about  Provincial Administration.  It  is my proposal  that we should have the Present  structure of

Provincial  Administration  because  they  are  the  engine  of  the  government.  That  means  I  am  proposing  a  unitary  form  of

government where we have centralized authority, where we have this Provincial Administration. Most  of the problem with the

local  people  is  normally  solved  by  these  Provincial  officers  and  therefore  they  are  also  the  centre  of  other  government

departments.  What  I  would  not  like  them  to  do  is  to  actually  be  involved  in  collection  of  revenue.   Actually  the  corruption

comes in.  Second I would not like them to be involved in arresting people and locking them in their small rooms,  chief’s room,

I don’t know what – this is too much and that is where the problem ends.

On land, I am of the idea that we should have the normal willing buyer,  willing seller principle, i.e.  those who have money they

can still buy, but at the same time, I would like the wife, or  the sons or  the children of that owner of that land to be  consulted.

Therefore I propose a kind of land board at locational level so that should there be a question of selling the land, the wife should

be contacted and other children so that there is no case  where you find a father selling land, using another wife  or  somebody

who  is  purporting  to  be  a  wife,  or  somebody  who  is  purporting  to  be  a  child  and  here  we  have  a  lot  of  landlessness  and

therefore problem of security. So I think we should be more tight on land and selling in terms of consultations. 

On economic and social rights, it is my proposal that we should have a free basic primary education and also free primary health

care. Most of the Kenyans are  very poor,  you realize that about  60% of Kenyans are  actually under poverty level.  If we use

the UN definition of 80 dollars per month, so I think we should have free primary education and basic health.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Mwalimu kama unaweza funga ili wanafunzi pia wapate tena nafasi.  Time is against us.

Njeru Mwerikia:  O.K. Lastly on length of Constitutional Review Commission, it is my proposal  that the length should be the

way it is, that is that they should finish within the time before we have elections because  if we don’t finish this process,  then we

shall have a constitution where it will not reflect the feelings of the people. if we cannot have a complete constitution, we should

have an interim kind of a constitution to be  made.  The principles I propose  should be liberal philosophy, and consider  African

customs as well as ethnic balance in our constitution.  Thank you very very much.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you.
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Com. Kangu:  Mwalimu Njeru, you propose a strong Executive President with a Prime Minister. Could you kindly tell us what

kind of Prime Minister, what would be the functions of the Prime Minister and in terms of recruitment of both the President  and

Prime Minister, how should they be recruited?  Should they be by direct election by the people or by parliament and so on.

Njeru  Mwerikia:  Concerning  the  Prime  Minister,  it  is  my  proposal  that  he  should  share  some  powers  for  example,  he

appoints the cabinet and he is supposed to be responsible to the Parliament.   Whenever questions are  raised in Parliament,  it is

the Prime Minister who should answer so that the President is left in office as the overall Head of State.

Com. Kangu:  But if we have such a strong Executive President, why should again ministers be  appointed by a Prime Minister

because an Executive President,  that means he is the one who is in control  of  the  cabinet.  Who  produces  the  cabinet.   Why

should the Prime Minister appoint ministers?

Njeru Mwerikia:  My concern was that we need a strong President  because  he  is  the  unified  factor  in  the  country  and  the

Prime Minister to be  concerned with mostly the economic affairs of the country  because  that  is  the  real  problem  we  have  at

present. So whatever questions are asked in Parliament he can answer so that they do not subject our President to all manner of

questions,  all manner of interruptions and make him just a useless person.  So  we  need  some  kind  of  a  cover  sort  of  for  the

President.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Mwalimu maybe you need to do some more homework on that particular question and give it

thought for the pros  and cons,  how you are  going to divide these powers,  because  the  Prime  Minister  should  be  running  the

government, and if the President is so strong, well there is some conflict there.   You need to do some little homework and then

you can write and sent to us a well done memorandum.  Thank you. If you can hand over that,  and register your name. Now,

those students, I want to read your names so that you get ready.   Lucy Annah?  Grace Mutua?  Isabella Olesambu?  And last

but not least, Veronicah Musyoka.

Now,  if Lucy Ng’an’ga could be here?  Is  she there?  Now,  Grace Mutua?  Get a sit closer  here so  that  we  can  save  time.

Where is Grace?  You sit there, chukua mic and sema majina yako the way they are.

Lucy Ng’an’ga : O.K. I am Lucy Nganga,  and here I want to talk two points.  One is about  child abuse and the other one is

about high crimes in our country.   About child abuse,  I may want to talk about  rape.  O.K.  this  as  you  know  rapes  is  an  act

when you’re not aware that it will happen, so in our country we see that  -  -  we take  an example of a girl who is in school and

she is raped by a man.  How do you feel when you are  at  school and you have not completed your education?  Thus, we see

that the girls are  affected very much. Because there comes a point when they are  supposed to leave the schools because  they

are supposed to care for the baby.  So  here,  we want the constitution to take  some                           that when the boy is
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favoured here because the girl is made to leave the school and the boy continues with his studies,  so what I can just pray from

you is that you take an action to those people.

Also, to add on what I have said, we see that there is a point where that boy or the parent of the boy forces the girl to take  care

of the child and we see that the boy is the one who made that action who raped the girl.  So, there is no fairness about that act.

About my second point is the  high  crimes.   O.K.  Here  in  Kenya  we  see  that  the  high  crimes  have  gone  on  increasing.  For

example, we can see that in our area like in Dandora, we have a lot of problems there because there is insecurity.  Because you

will find that they are some people who work at  night and they leave at  7.30  p.m. to 8.30  p.m. The policemen are  just greedy

for money. Imagine a person is leaving work at 7.30 p.m. headed for home.  You have not committed any crime and the police

come here telling you that you have guns yet you don’t have anything.  They just want you to give them money and if you don’t

have that money they take  you to the police station where you are  accused of something you have not done.  We see  that the

people of our country are been frustrated.  Also, I want to add on employment.  I  am in form four and I know that I am going

to complete my study.   On the point of retirement age I would like to ad more on that because  those people  who are  in their

jobs they have done their jobs until that age of retirement. As we know, as time goes on, the technology also increases, so those

people who are  still ongoing with their studies,  also have more technology and should be given a chance also to develop their

technology more.  So,  those people  who have stayed more in Parliament where others  want to go,  they should retire and give

others a chance.

About employment, we see that there is a university leaver, who maybe has studied more about biology and wants to become a

doctor and there is this other person who has studied pathology.  We see  that if you don’t have money to bribe and you have

passed well, because nowadays we see there is nothing you can get except you bribe.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  So what do you want to say about this bribing?

Lucy Ng’an’ga : We want you to take an action and the bribing to be stopped.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  And would you tell us the way of stopping it?

Lucy Ng’an’ga :  O.K.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Because that is what we call maoni. What do you want to see  done? Si kwamba iwe stopped.

Inakua stopped namna gani?

Lucy Ng’an’ga  : O.K.  If you are  the person who has being asked  to bribe so that you  can  get  the  job,  you  should  go  and
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report and say that the people only want to be bribed in order to get the job.

Com.  Pastor  Zablon  Ayonga:  Thank  you  very  much  Lucy  Ng’ang’a.   Unaweza  kujiandikisha  kule,  next  namuita  Grace

Mutua. Na Grace Mutua anapokuja ninataka Isabella na halafu mwishowe Veronica.

Grace Mutua:  My names are Grace Muli Mutua from Masinga Girls Secondary School.  First, I am going to talk briefly.  My

first point is on teacher’s salary.  I think the government doesn’t care  about  students at  all.  If  it  did  care  then  there  would  be

nothing like strikes.  You see  when  the  teachers  strike,  students  get  discouraged  to  work  hard  because  they  feel  there  is  no

future ahead of them.  

My second point is on street  children. When you go around anywhere in the country,  you will find street  children everywhere

and when you see  these street  children, some of them have parents  and some don’t have parents.  Some are  just orphans and

those who are orphans, you find that they have nowhere to go and those who have parents maybe their parents are so poor  that

they cannot be able to support them, to provide them with their basic needs, so they are just forced to go and look for a means

of living there outside. So I would just like the government to provide homes fro these children. Thank you.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you very much.  That  was  Grace.   Grace  you  can  write  your  name  their  and  next  is

Isabella.

Isabella  Roisambu:  O.K.  My names are  Isabella Roisambu  and  I  would  like  to  talk  about  grabbing.   There  is  this  act  of

grabbing  in  the  Kenyan  government.   Those  who  are  in  power  are  misusing  the  Kenyan  resources.  You  get  somebody  is

grabbing a lot of government money and no action is taken concerning him or her.  For example, you find somebody is grabbing

money and instead of been taking any action, after a year or two, he is been promoted.  So I would like the constitution to take

this action. If anybody is caught grabbing, let him be sacked or kicked out of the office. 

The other thing is about us girls.  We girls are suffering very much for example. In schools. If a girl gets pregnant, nobody will go

ahead looking for the boy or who did the act. I  suffer alone.   I  will be  told I am a mother by now so I go home and the boy I

wonder if he is not a father and he is just left there to continue with his study. So, in the constitution, he should also take that act.

If it is to chase us out of school,  I and the boy should go home not having been left there and again us girl e.g.  in Maasai,  you

get those girls are being forced to be married early, so the constituton should also take  action on those parents  who force their

girls to be married.  Thank you.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Just a moment, before you start.   The Assistant Chief here is wanted outside.  Assistant Chief,

you know where you are and who you are. You are needed outside there. Go ahead Veronica.  Say your names loud.
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Veronica Musyoka:  Thank you.  My names are  Veronica Musyoka from Masinga Girls.  I  wanted to talk about  education.

On education, I wanted to talk about this.  We have heard that our economy is not good but even though it is not,  I  would like

that fees in secondary school be  reduced because  if it will not be  reduced,  free primary  education  will  be  of  no  use  because

even those who have been given that free education,  some of  their  parents  who  are  very  poor  will  not  be  able  to  take  their

children to secondary schools and that will be not good because the child will not continue with the education.  

Also, I want to talk about improvement and distribution of social amenities in rural areas.  For  example,  if you go to some rural

areas, you find that the roads are  very poor,  there are  no hospitals and many other social amenities, so that is one of the most

important. For example in areas where the means of transport is very poor  and also health care,  you will find that somebody is

sick and he may stay sick for about two days before he is taken for proper medical care, so I would like in our constitution that

one to be included so that we may have a healthy nation which will be productive. Thank you.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you very much Veronica.  The last girl I  am going to call upon is Sharon Meroka.   Say

your names and start off.

Sharon Meroka:  My names are Sharon Meroka. For my first point.  Health protection.  O.K.  We feel that some children are

forced to go and work as House Maids and then they suffer there, they are  battered.  When the case  goes in front,  you will see

somebody is there for five years  or  nothing happens and some children are  raped,  those people  are  jailed for say three years,

ten years. Why can’t they be jailed for life because the children are the future, so they have to be protected by the government.

To my second point.  We may say we have free education.   You go to school,  there are  no facilities. What is the help of  that

free education?  First,  the government should ensure that schools have the facilities. The town schools are  favoured most than

the local schools. The people who learn in local schools do not have the facilities, so why should we have free education without

the facilities in schools?  

To my other point.  Kenya receives a lot of aid from foreign countries.   We are  not told how that aid is used.  Yet people  are

continuing to suffer. Poverty is going on,  people  are  dying daily  and  we  receive  aid  from  out  country.  How  is  that  aid  being

used?  We Kenyans should be told how that aid which comes to the country is being used.

Fourthly,  we  see  Kenya  is  a  very  fertile  land.  Yet  the  government  is  doing  nothing  to  help  those  farmers  to  improve  their

agriculture. We feel that the government should form a policy of giving the farmers who cannot help themselves  the  fertilizers,

the manure, so that Kenya can be a country which depends  on itself, because  for  a  long  Kenya  has  been  receiving  aid  from

outside. We want a country which is dependent on its own. Not receive aid from outside.

To  my last  point.   Power.   O.K.  for  the  President.  We  want  a  country  where  the  President  can  also  be  charged,  not  the

President is above the power. Thank you.
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Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you very much Sharon.  Don’t go,  register there.   Thank you for your contribution. Let

me take this opportunity to thank all of you ladies who have come here to give your views. I am sure that everyone of you has

something that she would like say,  but  since  that  is  not  possible  you  are  representatives  have  said  perhaps  what  you  had  in

mind, I would like to thank you all, and your teachers who have graciously left their classes and allowed you to come.  I am sure

what you have said will be reflected in one way or the other in the new constitution. You may wish to stay longer here with us,

but I want to tell you that if you have some other pressing things, you can leave at your own discretion. 

Now I want to go back to the list. I  am sure that on my right people  have been waiting for long, but it has been good that we

have heard our young girls also express their views.  Now I go back to the list as it was. Nicholas -  -  if you want to leave,  then

I don’t want to hear shoveling of feet getting to the microphone, leave first and then we continue.

John  Makau:   Asante  sana  kwa  Commissioners.  Jina  langu  naitwa  John  Makau  Mwasia.  Ningetaka  kuongea  juu  ya

corruption. Ufisadi.  Ufisadi  ningeomba muangalie vile unaweza kuangaliwa. Kwa sababu, nikiwa na mtoto siku hizi na ninataka

aingie katika Police Force, lazima awe na shilingi elfu thelathini na wengine hatupati  hizo.  Ukiwa ni teachers  training, vile vile ni

thelathini ama zaidi. Hata Army vile vile ni thelathini ama zaidi. Kwa hivyo ufisadi muangalie vile unaweza kumalizwa. Hata una

ona  wengine  wanaiba  mali  ya  uma  mali  nyingi,  ma-millioni  ya  pesa,  na  kwa  sababu  ya  ufisadi,  badala  ya  kufungua  ama

kufanyiwa case  haraka,  inachukua hata miaka  mitano,  hata  miaka  kumi.   Hata  wengine  kwa  sababu  ya  ufisadi  na  wamekua

wameiba  pesa  nyingi  wanaachiliwa.  Wanaachiliwa  tu,  na  walikua  wameharibu  pesa  nyingi  nyingi  ambazo  zinaweza  kusaidia

katika nchi hii. 

Kile kingine ningeweza kusema ni kwamba, mambo ya ma-chief.   Ma-chief kuna amri yao ambayo iliondolewa ile 2A,  na hiyo

iliondolewa sijui kwa kimakosa sababu bila mnyapara kazi haiwezi kuendelea.   Ma-chifu ndiyo wanyapara ya wananchi.  Kwa

mfano.  Tulipokuwa  tunajenga  mashule,  chief  alikua  anaweka  nguo  zake,  na  anakusanya  watu,  tunajenga  shule,  tunajenga

dispensary,  na  hiyo  sababu  hii  amri  iliondolewa  sasa  chifu  hana  uwezo.   Vile  vile,  ukiangalia  katika  hii  ‘karobo’.   Ma-chief

hawana uwezo siku hizi.  Unaona watu wanapika pombe kila pahali, hata akikuta mwingine amekunywa ameanguka chini, hana

uwezo wake, kwa hivyo hio 2A,- si kicolony, lakini ni amri ambayo ilikua inasaidia zaidi. Iangaliwe tena.

Kile kingine ningeweza kusema ni kwamba,  habari  ya  maji.  Sisi  Ukambani-Ukambani  ni  nchi  kavu  ambao  haina  mapato,  na

wakati mwingi tunakua na njaa.  Na sisi tumezungukwa na mito miwili. Kuna Mto Athi, kuna Mto Thika, na hata vile vile tuna ile

dam  ya  Masinga.   Serikali  inauwezo.  Mimi  siwezi  kusema  serikali  haina  uwezo  ama  niseme  kama  ingeweza,  la!  Inaweza.

Sababu saa ingine inaomba mkopo kutoka nje.  Na inapata.  Kwa hivyo ningeomba serikali kama ingetaka kumaliza njaa katika

Ukambani, badala ya kupatiwa ile relief food,  tuwekewe maji kila pahali ili tuwe tunakuza mahaindi ama vyakula vya kutosha.

Hiyo nitawachia hapo.
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Jambo lingine ningetaka kusema ni kwamba,  kuna hii ukoo.  Mimi ni Mkamba,  na sisi Wakamba tuna Ukoo wetu.  Kuna hawa

wanaitwa Ombe, Makitondo, na walikua wana sheria zao.  Kwa mfano, mtu akiua mwingine kwa makosa,  mtu akiua mwingine

kwa makosa, na mtu wa Ukoo hii na hii, wao hukutana na kuzungumuza ju ya makosa ambayo yameigia bila kutarajia.   Kwa

hivyo  ningeuliza  hii  Commission  iweke  nguvu  hii  sheria  yetu  ya  Ukoo  iwe  na  nguvu  zaidi,  sababu  sasa  ikiondolewa  ama

idhoofishwe  hatutakua  na  uwezo.  Kuna  jambo  lingine  la  Kikamba  vile  vile.   Munajua  kuna  uchawi?   Kuna  warogi  ambao

wanaroga wengine, na huu Ukoo, yule mkubwa wa Ukoo, anachukua watu ambao wanaroga wengine, anatengeneza ile inaitwa

 Kithitu  ama Ngata,  halafu ikiwa ni mwanamke, mambo yake ina angamishwa  hawezi  kuwadhuru  wengine.  Kwa  hivyo  hata

hiyo iangaliwe sababu inasaidia ukoo wetu ama inasaidia wananchi.

Jambo lingine ningetaka kusema ni  kwamba,  katika  serikali  yetu,  kuna  title  deeds.   title  deed  inaweza  kuchukua  hata  miaka

ishirini ama thelathini, sababu wanasema,  wengine wana ma-case  wana hii, kwa hivyo tungeomba serikali,  ikiwa mtu ana case

yake, awe anaendelea na case yake na wengine wawe wakipatiwa title deed mara moja.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante sana mzee.  Sema la mwisho sasa.

John Makau:  Kitu kingine ningetaka kusema ni kwamba, kuna hii inaitwa free education.   Free  education tulikua tunaambiwa

ama sheria,  tutakua tukisoma bure,  na kuna hii ingine ama ikiwa ni  mahospitali,  tutatengenezwa  bure,  lakini  sheria  ningeomba

itengenezwe, sababu sasa kusema free education, sasa ndio tunalipa zaidi hata kuliko wakati tulikuwa tunalipa fees.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Kwa hivyo unataka aje?

John Makau:  Kwa hivyo ninataka serikali itengeneze free education badala  ya kusema free education na sisi tunahangaishwa

kwa primary tunatoa pesa nyingi, kwa secondary ndio mambo imeharibikia.  Kwa hivyo free education iwe free education.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you so much. Ngoja kuna swali.

Com. Maranga:  Mzee  Makau.  Nina  swali  fupi  sana  kuhusu  ufisadi.  Umesema  mtu  anashikwa,  anachukuliwa  mahakamani

anawachiliwa ama anachukuliwa polisi anawachiliwa. Hii ni kumaanosha, kila mtu Kenya hii anafanya ufisadi. Sasa  tutafanya aje

kama hata were Makau una ufisadi wako?  Chief –ufisadi, police-ufisadi, judge-ufisadi.  Tufanye aje?

John Makau:  Mungefanya namna hii sasa  tumekuwa na watu ambao wanahusika na sheria.  Muangalie hiyo sana.  Muone ni

njia gani ambayo hii ufisadi inaweza kumalizwa. Ingekuwa namna hii.  Mtu akipatikana na ufisadi, ikiwa ni karani,  ondoa mara

moja. Ikiwa ni mtu wa polici anakamatwa na ufisadi, ondoa mara moja.

Com. Maranga: Mzee,  mimi ninakwambia hivi. Umesema vizuri sana hiyo ufisadi. Mtu anashikwa, anatoa hongo,  anashikwa
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na police. Police naye anapewa hongo anawachilia yule mtu.  Ama kama police haachilii akifikishwa kortini Magistrate anapewa

hongo ana achilia huyo mtu.  Sasa hii ufisadi unaona iko kila mahali. Tutafanya aje?

John Makau:  Hiyo ufisadi ndiyo nyinyi wanasheria, mtengeneze ile sheria ambayo itakuwa inashika hawa wote.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  O.K.  Asante Mzee.  Asante.   Sasa  unaweza kwenda kule  ujiandikishe  jina  na  uweke  sahihi.

Now,  kuna  jambo  nataka  kufanya  kabla  hatujaendelea.  Nataka  kuona  kwa  nyinyi  ambao  mumeketi,  ni  wangapi  ambao

wanataka kutoa maoni kwa mambo ambayo yanawasukuma?  Na isiwe unataka kutoa maoni ya yale ambayo yamesemwa.  Ni

wangapi?  Hebu nione mikono?  Maana yake ya kuuliza hayo, ni wangapi katika mulio inua mikono ni Councillors wale ambao

wametupa  majina  hapa?   Nataka  wale  ambao  wanaenda  kuongea  kuja  hapa  mbele.  Nina  kitu  nataka  fanya.   Kama  wale

ambao  mumeongea,  keti  nyuma.  Nataka  hao.   Wale  ambao  mumeshaa  ongea  na  ambao  pengine  mumekuja  kusikiza  hebu

musonge nyuma hao wakao hapo mbele.  Tafadhali mfanye hivyo ili tuendelee haraka. 

Sasa,  nimeona  kuna  mama  moja  kule.   Mama  kuja  hapa  kwa  maana  wewe  unaenda  kuangalia  maneno  ya  watoto,  iko

constitution ingine inakungoja, na hawa wazee wakitoka wanaanza kuuliza wapi chakula? Na hali mulikuwa naye hapa mkutano.

  Sema jina lako.

Joyce Mumbua:  Jina langu ni Joyce Mumbua.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Hebu sema na sauti mama.

Joyce Mumbua:  Jina langu ni Joyce Mumbua.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Endelea Mama.

Joyce  Mumbua:  Maoni yangu, ningependelea wale watu tunachagua kama Councillors na                 na  MP,  badala  ya

kuweka  sisi na shida,  kwa muda wa miaka mitano, mahali pale wananchi tunaonelea anatukosea,  tutengenezewe  mahali  pale

tutakua  tukienda  kuongea  vile  alitukosea,  halafu  aitwe  hapo  tumwambie  amekosea  hivi  na  hivi,  hatumutaki  atoke,  tuweke

mwingine.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Neno lingine?

Joyce  Mumbua:  Lile jambo lingine, ningelipenda sisi akina mama wakongwe tuangaliwe sana.   Sabau wakati  wa  m-colony,

mzungu alikuwa na na  ile  kazi  ilenyepesi  alikuwa  anachagulia  wakina  mama  wakongwe  wawe  wakifanya  ili  wajione  chumvi,

kasabuni,  na wengine wanapata  hela ya kununua tumbaku.  Lakini siku hizi akina  mama  wakongwe,  hawana  kazi  na  hawana
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haja na mtu. Wanakaa tu.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Kwa hivyo hawapati tumbaku.

Joyce Mumbua:  Hawapati tumbaku wanapatiwa ile kazi ngumu zaidi. Ile ingine, nigelitaka yule officer ambaye ameenda retire,

asiletwe ati tumuchaguwe kazi fulani  awe  akitusimamia.   Tuna  taka  wale  wapia  wametoka  shule,  wengine  hawajafanya  kazi,

tuletwe hawa.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Tena ingine?  Ni hiyo tu.

Joyce Mumbua:  Ile ingine, tuna hii women groups, and self-help groups.  Kuna ile tunaenda kujiandikisha kwa social services.

  Tunatoa pesa ya mwaka mzima halafu mwaka ukiisha tunatoa zingine. Na  hizo pesa  tunatoa kujiandikisha kwa social services

kama kikundi, hatuoni usaidizi inatusaidia naye. Kwa sababu kikundi ukiingia shida,  ama ikitolewa kama harambee hivi, na hizo

pesa zichukuliwe na wale wakubwa wakubwa, hawaendi kutuuliza hizo pesa zilienda wapi.  Sasa hatuoni haja ya hiyo.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Kwa hivyo unataka urudishiwe pesa?

Joyce Mumbua:  Tunataka hiyo social services ikatwe. Haina haja kwetu.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante sana mama. Si umemaliza? 

Joyce Mumbua:  Bado.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Si sema basi!

Joyce  Mumbua:  Ile  ingine,  tungetaka  wakati  wa   -  sasa  kama  vile  demarcation  au  Masinga  iliingia  1990,  na  tukapatiwa

mashamba yetu, title hatujapata mpaka sasa.  Iwe wakati wa kufanyiwa demarcation, tupatiwe title hapo hapo.  Sasa  tunaishi tu

kama ma-squatters sisi hatuna kwetu. Ile shamba huwezi kusema ati ni yako, hata uki-develop hujui kama ni kwako ama ni kwa

nani.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante sana  mama.  Unaweza  kujiandikisha  hapo.   Sasa  ambayo  nimemaliza  mama,  nataka

kuona mzee zaidi hapa.  Kulikuweko Councillors?  Ndiyo wewe?  Wewe ndiyo unaona  ni  mzee  kuliko  hao  wengine?   Kuja.

Mzee dakika mbili.  Sema lile neno tu moja linalokusukuma. Kwanza sema majina yako yote.

Musau  Kisusia:  Jina  langu  ni  Musau  Kisusia  kutoka  hapa  Masinga.   Basi  yangu  ni  kufanya  tu  biashara   kidogo  kidogo
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kutafuta chakula.  Sasa ile kitu mimi ninasema, asante sana kwa chairman wa mkutano huu, Commissioner wetu.   Ile kitu mimi

nina sema ni moja,  kwanza.  Unajua sisi hapa Kenya,  mimi siongei mambo ya hapa kwangu peke  yake,  mimi naongea  Kenya

mzima. Hapa Kenya kwetu taabu ile iko,  mama ya taabu ni  njaa.  Hata  kama  wewe  una  lala  na  unakosa  chakula  ya  kukula,

hulali.  Una  lala  na  nja.  Una  lala  na  taabu.   Ile  kitu  mimi  natuma  nyinyi  sababu  mimi  ninajua  yale  mambo  tunaongea  hapa

munapeleka mahali inatoshea,  ni kutafuta njia ya kumaliza njaa katika Kenya.   Hiyo ndio njia ya kwanza.  Na  kutafuta  njia  ya

kumaliza  njaa  katika  Kenya,  Kenya  ina  maji  kila  mahali,  lakini  hakuna  mtu  mmoja  anaweza  kujaribu  kwenda  kutoa  maji

apeleke kama kutoka hapa hii Tana mpaka Kangonde.  Hawezi.  Kajubu serikali inaweza.

Mimi ninaomba serikali yangu, siwezi kusema iko makosa kwa serikali lakini lazima tuieleze ile taabu tunaona iko nje.   Hii maji

ikitolewa iwekwe Kangonde, itaenda Kitui, ita enda hata wapi. Ile ingine inapitia mito ingine ikitoa,  ita kwenda kama milima ya

juu huko, na itasaidia wale watu wako pande hiyo. Hata kutoka Kisumu mimi nasikianga mahali iko nja na maji iko hapo.   Maji

itolewe  ipelekwe  kwa  mlima  halafu  irudi  kwa  watu.   Na  hiyo  mambo  serikali  ndiyo  inaweza,  nayo  raia  ifanye  kazi.  Hapa

kungojea kupewa chakula kwa usaidizi.  Tufanye kazi sisi wote kwa mikono yetu, ili njaa iondolewe katika Kenya.   Hii aibu ni

kubwa sana kila wakati President wetu tunasikia anaenda kuomba chakula America.  Anaenda kila mahali kuomba chakula,  na

kivua yetu iko,  na maji yako mengi, kwa nini sisi hapana wekewa maji kila mahali?   Mimi  sisemi  hapa  Masinga,  nasema  kila

mahali  iwekwe  juu,  na  hii  maji  ikiwekwa  juu,  hata  tutapelekea  hawa  watu  tunaenda  kuomba  chakula.  Tutapeleka  matunda,

tutapeleka kila kitu, na watu wote, kina mama kama huyo alikuwa anaongea hapa,  atakuwa na shamba yake kama hii nyumba.

Na anatoa mboga,  anapeleka kwa wanunuzi  hapo  hapo  karibu.   Na  hii  wanunuzi  wananunua  wanapeleka  Ngambo.  Mpaka

Kenya inauwawa na chakula!

Com. Pastor Zablon Ayonga: Asante hiyo point mzee tumeisikia kabisa.

 Musau Kisusia:  Sasa ile ingine mimi nataka kuongea ni hii. Kila Division katika Kenya ikuwe na uongozi kutoka kwa serikali

ambaye kama hii yetu ama ingine, hakuna barabara.  Barabara  ni mabonde,  mabonde mabonde.  Mimi  naongea  Division  yote.

Ikuwe ikiangaliliwa na serikali. Ione barabara imeingia kila mahali wananchi wanaenda pamoja. Sembaba.  Hakuna mtu anabaki

nyuma.  Lakini  ikiwa  Division  hii  yetu  inawekwa  kila  kitu,  inawekwa  hii,  na  Divisions  zingine  zinakaa  kavu,  hii  ni  taabu  ya

kibinadamu.  Sababu wewe unataabika, na hujui ni kwa nini unataabika.  Na  serikali ndiyo macho. Sababu serikali ikiweka kila

kitu kwa Division, inakusaidia wewe utakuwa na kila kitu kama ni shule, kama ni nini, kila kitu inakuwa tayari.  Mambo yangu tu

ni kuomba serikali ikuwe ikiangalia kila  Division,  watu  wasiwe  watu  wa  kupatiwa  chakula  na  wengine  wanafanya  kazi  sawa

sawa, na wengine wanalala.

Com. Pastor Zablon Ayonga: Asante Mzee umetoa points za maana sana.  Una ya tatu?

 Musau Kisusia:  Iko. Iko ya tatu.  Ya tatu.
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Com. Pastor Zablon Ayonga: Hebu toa.

 Musau Kisusia:  Kuna watoto hawana usaidizi, na watoto hawa wanakosa usaidizi kutokana labda mama yake hayuko, baba

yake hayuko, lakini akiangaliwa, kama mimi Musau, nina mtoto na mimi ninalipa shule sawa sawa,  lakini huyu halipi shule sawa

sawa, na mtoto wake ndio mzuri kuliko yule wangu.  Mimi ninaomba serikali ichague kamati,  ambayo itaangalia watoto  kama

hawa,  kama  wako  watoto  katika  Division  hii,  wawe  pamoja  na  DO  na  Chief.   Wakiangalia  mtoto  wa  fulani,  hakuna  mtu

wakumusaidia na ni mzuri.  Anaweza kuongoza nchi hii kwa miaka  ingine  tunaenda,  hapa  hii.   Tunaangalia  mambo  ya  miaka

ingine,  tunaenda.   Lakini  watoto  hawa  wanapotea  bure  wanakaa  huko  nyumbani.   Tukienda  nitakwambia  huyu  hana.  Huyu

hana, na alikuwa hata anapita watoto wangu wananiambia alikuwa anaenda mbele yao kabisa lakini anapotelea nyumbani.

Com. Pastor Zablon Ayonga: Mzee time yako imekwisha. 

 Musau Kisusia:  Sasa  mimi ninasema, mimi sina maneno mengi. Maneno  yale  niko  nayo  ni  hiyo,  serikali  iangalie  habari  ya

chakula. Asante sana.

Com. Pastor Zablon Ayonga: Jamani nyote mumesikia mzee amesema maneno ya maana.  Ila ingawa munasema maneno ya

maana nataka muwe brief.  Ili kila mmoja apate  nafasi.   Could you take  your place.  Sema majina yako,  na toa points zako tu.

Dakika ni tatu.

Joseph M.  Ngui:  Kwa majina, mimi naitwa Jospeh M. Ngui.  Mimi ni chief  na mengine  ninatoa  hapa,  ni  yale  tulikubaliana

kama ma-chief, tukatumwa hapa sisi wawili, tuje tupeane maoni ya wale wengine. Kwa hivyo Bwana Chairman, mimi kitu cha

kwanza  nataka  kuzungumuzia  ni  land.   Tunakubaliana  zote  ya  kwamba  land  ni  natural  resource  ya  kila  Mkenya.  Na  kuna

Wakenya walipata bahati  kwanza wakati  walipata  uhuru  na  mwingereza  akaondoka,  wakanyakua  land  yote,  na  tunaendelea

kuzaa watoto,  na hao watoto  wakizaliwa ile land  haipanuki.   Kwa  hivyo  ni  kusema  kuna  watu  ambao  hawana  shamba  kwa

sababu hawakuweko wakati wa zamani.

Vile mimi nataka niseme hapa ni kwamba, tunataka tutoe limitation ya shamba ile mtu anaweza ku-own. Na mimi ninataka ni toe

kwa mfano, acre  mia moja.   Either ni individual, ama ni corporate  iwe ni  shamba  ambayo  unaweza  ku-own  bure,  lakini  acre

nyingine yeyote ambayo imefika hapo,  ilipiwe kodi,  ili wale watu ambao hawana kazi na hawana shamba,  waweze kutegemea

hii kodi.  Kwa mfano tuko na chokora  Nairobi  na hawana nafasi ya kupata  shamba,  lakini ikiwa hekari  ya  mia  moja  na  moja

umelipia kodi, serikali itapata pesa ya kuweza kulisha hawa machokora.  

Mambo  ya  pili,  nataka  kuongea  mambo  ya  Mbunge.   Bwana  Chairman  mambo  ya   condition  ya  kutengeneza  Mbunge

mishahara pale Parliament,  ambayo inaongozwa na Parliamentarians wenyewe, hiyo si kitu  mzuri.   Kila  mtu  enyewe  akipewa

nafasi  ya  kujichukulia  pesa  katika  kofa  ya  serikali,  atachukua  nyingi.   Kwa  hivyo  tunataka  mambo  ya  commission  ya
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kutengeneza mishahara ya wabunge ambaye inaongozwa na wabunge ikwishe. Vile mimi nataka ku-propose, na pia hii intasema

kwa pahali pengine, tunataka tuwe na Constituency Referendum Committee ambayo hii  committee  itahusisha  viongozi,  katika

kila location wana-form committee katika Division.  Na  MP asikuweko,  na Councillor asikuweko.  Kwa sababu hii committee

ni  yao,  na  wakati  kuna  maswala  ya  kuhusu  mishahara  sababu  sisi  ndiyo  tunaandika  hawa  watu,  hii  wacha  iletwe  katika

Referendum  Committee,  tunakaa  chini,  tunapitisha.  Tukipitisha  tunachagua  mtu  mmoja  ambaye  anaenda  kutengeneza  ile

National  Referendum  Committee,  anaenda  kusoma  maoni  ya  watu  ambayo  ilipitishwa  katika  constituency.  na  mimi  nafikiri

tukifuata  namna  hiyo,  tutakuwa  tunaweza  hata  kuangalia  maswala  yale  mengine.  Kwa  kweli  Wabunge  walismea,  Parliament

imetengewa pesa  nyingi, lakini imetengewa pesa  nyingi  kwa  sababu  hakuna  pahali  pengine  pa  kuweka  pesa.  Watu  wako  na

shida.

Kitu kingine ningependa kusema hapo, imesemwa.  Kama mbunge hawezi kazi, wananchi wakubaliwe kumurudisha.  Ya tatu, ni

vizuri tuwe na Chamber ya pili katika Kenya.  Kwa sababu tukitegemea Parliament peke  yake  tu,  sisi  tunaona  wabunge  wale

tuko nao ni reckless  sana.   Hii Parliament ya pili tunataka iwe inatoka katika hii constituency, hii Committee  ya  Constituency,

panachaguliwa mtu.  Na  ina  enda  hiyo  mpaka  katika  kila  Province,  inakua  na  representatives  ambao  wakienda,  wana-form

Committee, inaweza kuitwa vyovyote vile itaitwa kule juu. Na iwe ni ya wale watu experienced, wale watu wamewahi kushikilia

nafasi kubwa,  wale watu wako na experience hata na mambo ya nje,  ile  kama  ni  kitu  ya  kubadilishwa  kama  katiba,  isikuwe

inabadilishwa  tu  ovyo  ovyo,  inaweza  kupelekwa  kwa  hii  ya  chini,  wanapendekeza,  halafu  wanapelekea  ile  ya  juu,  na

inaangaliwa vizuri, ili mwananchi asiathirike.

Com. Pastor Zablon Ayonga: Ya mwisho?  Kwa maana utatupa memorandum  - -

 Musau Kisusia:  Sija andika lakini nimedraft tu.   Nataka  kuongea mambo ya Local Authority, briefly, nitaharakisha.  Nataka

kuharakisha.  Mambo ya local Authority, tuko na ma-Councillors hapa, na ile namna tuko nayo ya council,  haifaidi sana.   Mimi

ninaona tunachagua Councillor hapa katika ward, na anaenda Machakos.  Hakuna kitu ya hii Ward iko Machokos.  Kwa hivyo

badala ya kuchagua council hapa na kupeleka Machakos  tunataka tukachukuwe Councillor,  na awe na committee katika hiyo

Ward, na wakae chini wamanage resources za hiyo ward,  bila kupeleka Machakos,  sababu zikienda Machakos  hazirudi. Hiyo

nasema namna hiyo.  Awe ni Chairman, halafu achaguliwe viongozi wengine katika hiyo Ward,  na watafute hata ni namna gani,

wanaweza ku-manage resources katika hiyo Ward bila kupeleka Machakos.

Provincial  Administration.   Wacha  niseme-  sisemi  sasa  kama  chief  lakini  nasema  kama  Mkenya.   Hata  Ma-company  kuna

Executive  Managers  na  tukisema  hatutaki  kuwa  na  viongozi  hawa,  mimi  naona,-  hata  tukifanya  nini  tutaweza  mwingine,

ingawaje  achukuwe  jina  tofauti.   Kwa  hivyo  hakuna  haja  ya  kukata  kushoto  na  kuweka  kulia.   Kile  kitu  inatakiwa,  na

ningependekeza,  ma0-case  zingine hapa ndogo ndogo,  tu-case  tundogo tundogo ma-ase  ya pombe ma-case  ya  mtu  amelisha

shamba ya mwingine,  imekwamia  huko  kortini  kwa  miaka  na  miaka  na  miaka.  Hii  ma-case  irudishwe  hapa  chini.   Na  chief

akitengeneza  sheria  yake,  anapeleka  kwa  magistrate.  Tuko  na  Magistrate  katika  kila  division.   Magistrate  atapitia  hiyo  Act
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ana-angalia kama ina ambatana na sheria za Kenya halafu ana ratify. Na aki-ratify hapa chini chief anakuwa na board  ya wazee

ambao wanakaa chini, wanapitisha hii hukumu hapa chini badala  ya kutumia gharama nyingi. Na  kama mtu hatosheki,  anaenda

ku-appeal kortini.  Na nafikiri hiyo itatupunguzia mzigo mkubwa ambao uko huko Kortini.

Bwana Chairman nitazungumuzia tu mambo ya culture, kidogo sana.  Culture na religion. Kwanza tukiendelea na mtindo ambao

tuko  wa  kuandikisha  makanisa  na  madini.  Tutakuwa  na  makanisa  hata  ya  kukula  watu.  Pale  tumefika.   Tunataka  kanisa

iandikishwe pale inaendesha kazi yake.  Siyo denomination.  Ati  tume-register  Catholic,  na  ikienda  chini  inazaa  ingine  inaitwa

Hot Water, ikiwa inazaa ingine inaitwa hii, hii inazaa ingine inaitwa hii. Ukienda masoko yote Kenya utakuta sasa  hakuna amani

kwa sababu ya kelele, na hawa watu ukiwauliza wanakwambia sisi sote ni Pentacostal Church.

Tungependa sana tuwe na uhuru wa kuabudu, lakini wakati inakuwa hapharzard namna hii, tunaona inaenda, hata juzi nimesoma

mwingine anaitwa E-Ngai We Muoyo. Na huyo mtu ana-ambia wasichana wakuwe circumsized. Kweli hiyo ni dini?  Na  ikuwe

vetted. Kanisa ita-apply kwa Registrar,  kama ni kwa Registrar of companies inakuwa vetted.  Mko na room pale munaombea

ama kama ni chini ya miti muko na pahali munaongea mitini lakini siyo kusumbua watoto  wakati  ni  wagonjwa  na  wanalala  na

munapiga  kele  huko  nje  ama  kuna  harambee  ya  mtoto  masikini  wanasema  “Hatuwezi  kusimamisha”.    Kwa  hivyo  tunataka

kanisa zikuwe zikiregistiwa kama tu company vile company inaregistiwa.  

Muko  na  kanisa  kwenu?   Ndiyo.  Form  inaweka.   Ombeni  hapo.   Na  kama  munaenda  kuomba  nje,  basi  kuwe  na  special

arrangement kama harambee.

Com. Pastor Zablon Ayonga: Sema sasa ya mwisho.

Musau Kisusia:  Ya mwisho nitasema mambo ya Judiciary.  Bwana Chairman, tuliona sheria ni kitu ya maana sana.  Justice.

Lakini justice ilivyo sasa  ni ngumu sana kwa mwananchi wa kawaida.  Kwa sababu sasa  ukifanyiwa  makosa  hapa,  unatakiwa

uende kortini mahali inaitwa Kithimani. Ni mbali sana.  hapa ni lazima unagalie hali ya pesa.  Kwa hivyo kama huna pesa,  wewe

utaridhika tu na makosa ile unafanyiwa.  Hiyo  ni kama kuuziwa justice. Na nyinyi munasema vizuri, justice delay is justice denie

muna sema. Je, na justice sold, si ni zaidi.  Kwa hivyo tunataka kuwe na mpango wa kuteremusha korti  chini kabisa  hata kama

ni kwa kijiji na iwe legalized.  Isiitwe Kangaroo Court. Iwe legalized na kuwe na mpangilio mzuri ili mwananchi akiathiriwa pale

karibu, ana-angalia usaidizi hapo karibu na  anapata  na  anarithika.   Kwa  hayo  machache  Bwana  Chairman-  tu  ile  ningesema

haikuwekwa katika orodha yetu. Kuna iyo vitu yote muliandika. Kuna kitu mulibakisha. Wakenya tumekosa patriotism.  Na  si

kuona  kitu  mumeweka  katika  hiyo  maswali  yenu  yote  ya  kuhusu  patriotism.   Ukisikiza  pahali  popote  Kenyans  wanakaa,

anakwambia  vile  America  wanafanya,  anakwambia  vile  Great  Britain  wanafanya.  Pale  alipatia  degree  yake.  Ni  kitu  gani

tunaweza  kufanya  kama  Wakenya,  tupende  nchi  yetu?   Kwa  sababu  kutopenda  nchi  yetu  ni  hatari  sana.  Kwa  hivyo  mimi
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naonelea kuwe na mpangilio mzuri, hata katika system ya shule, ya kuhimiza mambo ya patriotism  katika  nchi  yetu.  Tuwe  na

mpango huo, kwa sababu si kuona hiyo inaweka pahali popote.  Ili wananchi wapende nchi yao. Thank you very much.

Com. Pastor Zablon Ayonga: Asante Chief,  lakini kabla  hujaenda,  hiyo  makaratasi  yako,  mimi naona  yatatusaidia.  Uyatoe

kule, na uandikishe jina, uweke kidole ya chief, lakini tukikuuliza swali hatutakosea.

Com. Kangu:  Bwana Chifu kuna wengi wametwambia kuhusu maneno ya ma-case  nyumbani. Wakasema  kama  Ukambani,

kuna  ile  system  ambaye  inatumika,  na  wanataka  irudishwe,  na  iwe  recognized  ndiyo  wakichukuwa  hatua  wasisiwe

wanapelekwa  Kortini.  Na  wewe  unatwambia  nguvu  za  chief  ziongezwe,  wawe  wanaweza  kufanya  ma-case  ndogo  ndogo

kinyumbani.  Sasa sijui haya mawili unaweza jaribu kutusaidia ni namna gani tunaweza unganisha

Musau Kisusia:  Asante.  Nimeelewa swali yako.  Vile ningesema Bwana Commissioner.   Hii  mambo  ambaye  unasikia  hapa

chini, tunafanya pamoja na chifu. Huwa tunashirikiana. Kwa hivyo chifu anajua sheria za clans zake zote,  na tunafanya mikutano

hata  ya  ma-chairman  ya  hii  clan.  Kuna  vitu  zingine  clan  inaenda  inazidi,  na  wananchi  unasikia  wanalalamika.  So  tunaita

ma-chairman na tunakuja tunaongea.  Kama juzi watu walikua wanalala wanapigwa viboko, lakini siku hizi tuliwaambia sasa  hii,

inazidi.  Jaribuni kuona mtafanya namna gani.

Clan haina shida ni sawa sawa.  Lakini unajua kuna yule mtu atakosea  huyu  ni  wa  clan  hii  na  yule  ni  wa  clan  hii.  Hawa  sasa

lazima wawe pia na pahali ya kwenda. Na ndiyo tunaema waende kwa chief.  Lakini unajua clan ni ya  -  mimi ni wa clan moja

na huyo, hiyo tutaenda kwa clan. Lakini kama hatuko clan moja,  ama mimi siamini clan.  Na  siku  hizi  kuna  watu  wamesoma

hawataki kwenda kwa clan.  So,  wanataka  kwenda  mahali  serikali  ina-recognize.  Wapewe  hiyo  nafasi.  Ya  clan,  wanaweza

kutumia, na pia kwa chief, iko hiyo nafasi.  Mimi naamini mtu asiyesikia amrithika na  case  yake,  hata  kama  ni  kwa  kanisa,  ni

sawa sawa.  

Com. Kangu:  Kwa sababu ikiwa tutaweka  kwa Katiba,  hatutasema ni optional,  yule amesoma anaweza amua aende huko.

Sisi  tungependa  tuseme  mambo  kiwango  fulani,  in  our  system  of  administration  of  justice,  mambo  kiwango  fulani,  mwanzo

ifanyiwe kwa fulani. ikitoka hapondiyo iende maybe kwa chief ama Magistrate’s court   namna hiyo.  So  wewe unaona mambo

ya “mbai” should it be recognized kwa Katiba ama namna gani?

Musau Kisusia:  Hiyo ndiyo kitu nilikuwa nakujia lakini sababu wakati  umepita,  nitasema hivi.  Mambo ambayo ni ka  culture

ya wananchi, na iwe sio against sheria, inapaswa kukubaliwa.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you chief, thank you. Sasa  wale ambao mumebaki sitawapa nafasi kama ile tumempa

chief kwa maana ameongea kwa niamba ya ma-chief.   Kwa hivyo dakika mbili mbili munaweza kusema  maneno?   Chukuwa
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microphone. Sema jina lako.

Boniface Jonzu: Asante Mwenye Kiti na Ma-Commissioners wako.   Kwa jina naitwa Boniface Jonzu, Chief wa hii location,

Masinga.  Yangu naongea mawili tu.   Chief mwenzangu amewacha wakati  alipo present  hapa,  lakini yangu itakuwa chini sana

ki-locationa  level,  ilikuwa  national  level.   Mawili  tu.   Moja,  ni  free  education  ya  Primary.   Ikiwezekana  iwe.  Kwa  sababu

ku-appoint  watu  ambao  hawajasoma  in  future.   Ile  ingine,  ni  free  health  care,  tupewe  mambo  ya  hospitali  free,  na  ikiwa

haiwezekani, tujaribu tuchukuwe mtoto wa siku moja to five years.  Huyu awe ana-angaliwa mambo yake free.   Kile kingine ni

kuhusu  hii  manjaa  inatusumbua  sana.   ukipewa  ma-officers  wa  Ministry  of  Agriculture  hawa  Ma-officers  wanatusaidia

kutonyesha vile  tunalima,  kuongeza  ile  maji  unasikia  ikiitishwa,  na  hawa  ma-officers  wawe  na  means  of  transport  wanapigia

mkulima, wata-educate vizuri na mambo ya chai itarudisha.  

Kile kingine ni hii mambo ya domestic problems.  Mambo ya domestic problems haswa kama mimi Chief inanisumbua sana,  na

nikipeleka kwa “mbai”naona hichukuliwi vizuri.  Tuje tufikie kiwango ya –hii kamtoto kamewachana-huyu mama amewachana

na Bwana wake na wako na watoto.   Iwe ni lazima walee hawa watoto  mpaka wafikie kiwango ya kujimudu,  18  years  and

above.  

Politically tuwe na vyama vitatu tu vya siasa, ziko na nguvu. Wachena na hii mambo mtu anatengeneza hii yake chini ya miti huyu

mwingine- inakuwa kama hii makanisa iko hapa,  na haitusaadii yoyote maanake tunaenda kufikia kiwango ya ukabila.  Asante

sana.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you very much chief, unaweza kujiandikisha kule. 

Boniface Chonzu Cheru:  My name is Boniface Chonzu Cheru.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Sasa uache microphone hapo, huyo mzee achukuwe nafasi.

Cllr. Paul Kielu:  Asante Honourable Commissioners, na wananchi wa Masinga. Mimi naanza kwa kusema hii ni fursa kubwa

kwa watu wetu wa hapa  -  Majina ni Councillor Paul Kielu, kutoka Ward ya  Kivaa,  hapa  Masinga.   Hii  ni  wakati  wetu  wa

maana sana kwa maisha yetu kama binaadamu. Mimi niko na miaka isiyo pungua miaka hamsini, na sijawahi kupata  nafasi ya

kukaa na kuzungumuzia juu ya Katiba. 

Honourable  Commissioners  nilikua  naona,  hii  mambo  ya  kuharakisha  sana,  pengine  haitakua  kwa  manufaa  kwetu,  sababu

hatutakuwa  na  nafasi  ingine.   Tushaa  maliza  kuongea  hapa  leo,  pengine  tutakaa  miaka  ingine  hamsini,  kabla  ya  kuja

kuzungumuzia mambo ya katiba.  Lakini ningewasihi, mtukubalie kidogo, hatuta haribu mda mrefu, lakini mturuhusie.
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Com. Pastor Zablon Ayonga:  Toa maoni Councillor.

Cllr. Paul Kielu:  Asante,  hiyo ilikuwa ya kwanza.  Ya  pili,   ni  mambo  ya  education.  Hii  katiba  bila  watu  kuwa  wamesoma

hawawezi  kuielewa.  Mimi  nilikuwa  naona  ile  katiba  iwe  ya  maana  kwetu,  free  education  hata  isifikie  kiwango  ya  primary

education.  iende  mpaka  secondary  education,  ndiyo  hawa  watu  wanatoka  huko  wawe  wanaweza  kuelewa  katiba,  wawe

wanaweza kuifuata, wawe wanaweza kujua mahali wanaweza kuikosea.

La pili ni hii inaitwa Poverty Alleviation or  Reduction.  Ili nchi yetu iweze kua inaonekana inahudumia watu  wake.  Hawa  watu

baada  ya  kupata  elimu  ya  bure,  mimi  nilikuwa  nafikiria  hawa  watu  hawafai  kukaa  bure.   Wanapatiwa  baada  ya  kumaliza

education  yao,  wapewe  kazi  za  kufanya.  Hata  kwa  community  level,  wachimbe  masiraza,  wafanye  kazi  ingine  ile  inaweza

kuinua maisha, na hawa watu ni wale hawajapata  employment, wafanye hiyo kazi,  na kila mtu alioko na miaka kumi na  nane,

mpaka  mahali  popote  mbele  ya  kufa  kwake  apewe  mshahara.   Apewe  mshahara  ile  italingana  na  maisiha  vile  yalivyo,  hata

kama ni shillingi elfu mbili, hata kama ni elfu tano,  ile itakuwa inaonekana inafaa kwa wakati  huo, every unemployed person be

paid some wages. Na apewe kazi ya kufanya, ili ainue maisha yake, na ainue mambo ya economical development.

Jambo la tatu Commissioners,  ni juu ya land tenure.  Umilikaji  wa  ardhi.  Niko  karibu  vile  Steve  amesema  lakini  kuwa  tofauti

kidogo naye.  Hakuna haja ya mtu mmoja kuwa na acre juu ya mia moja, na mimi nilikuwa naona, on top of ile tax Bwana chief

amepropose,  hiyo land iko juu ya acre  mia moja wale wako naye,  serikali ingenunua  hizo  lands,  na  iwape  wale  watu  ambao

hawana land, because they are so many landless people in our country, na wao ni wananchi wanahitaji.  Na inawapasa kuwa na

land.

Wakiwa distributed hata kama ni acre mbili, au moja, they will be in a better economical position na wao wanaweza kuendesha

maisha yao.  Jambo  ingine  ni  juu  ya   -  nataka  kuja  kidogo  juu  ya  siasa  kidogo.   Mambo  ya  uchaguzi  wetu  Commissioners,

nilikuwa naona tunahitaji tuwe na President,  na huyu President  aitishe kura kutoka  kwa  wananchi  wenyewe,  na  yeye  awe  na

yule  mdogo  wake  wanaita  running  mate,  waende  wakaitishe  kura  kwa  wanachi,  na  wakipata  huyo  running  mate  anakuwa

automatic Vice President  wa nchi, na ikiwa iko na maana ya kuchagua Vice Presidnt  wingine,  achaguliwe  pengine  ata  handle

mambo ya administration na huyo mwingine ata handle mambo ya politics.

Baada ya hiyo, mimi nilikuwa naona President Head of State lakini kuwe na Prime Minister.  Prime Minister awe ndiye Head of

the Government,  na yeye awe appointed na huyu President  anachaguliwa na wananchi,  lakini akiwa vetted by  the  Parliament.

Parliament I-vet, na I-recommend appointments za huyo Prime Minister hata pamoja na Ministers na wale wengine wakuu wa

serikali, Senior Military People, Ma-judges, na wengineo wote wawe vetted before appointments by the President. 

Jambo  lile  lingine  ni  juu  ya  natural  resources,  ni  kama  land  tu  of  course.   Nilikosea  nilisahau  kitu  kidogo.  All  the  naturual
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resources zile zinapatika kwa area fulani kama maji, kama changarawe,  kama ni misitu, ilikuwa ni maoni yangu, hii vitu, sababu

maji  ndiyo  inatoka  nguvu  za  umeme,  inatoka  hao,  tuichukuwe  pia  kama  natural  resource,  na  kabla  ya  kupelekwa  mahli

kwingine, ipewe wale watu the local people within any given area mahali hizo vitu zinatoka.  

Bwana  Chairman,  na  wale  wengine  nilikuwa  nataka  zungumuzia  juu  ya  political  parties.  Political  parties  zile  zimejiandikisha

tunajua tuko na freedom of association,  freedom tunaweza andikisha vyama hata mia moja,  lakini nilikua naona ni lazima tuwe

na  control  kama  watu  wa  Kenya  kama  tunaonekana  ni  watu  tunajua  vile  tunafanya.  Kama  tunakuja  uchaguzi,  na  watu

wamejiandikisha na  chama  cha  mtu  au  watu  kikose  kupata  hata  mtu  mmoja  kwa  bunge,  hicho  chama  kinapigwa  marufuku,

maybe haiwezi ikasimama tena kuitisha kiti for the next two general elections ndiyo iwe ina-control  kidogo.   Ikiwa hakuna mtu

anaingia Parliament, isisimame kwa mara ingine hata kama ni KANU.  

Jambo  la  mwisho  Bwana  Chairman,  kwa  hivi  vyama  wakati  vinaendelea  mambo  ya  uchaguzi,  ingekua  ni  bora  kama  wote

wanapewa pesa kutoka mahali zinatokaga kwa serikali.  Vyama vyote vile vinangombea viti, zinapewa equitable funding by the

Treasury.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante, ulisema hiyo ndiyo ya mwisho na nilazima nipatie wengine pia nafasi.

Cllr. Paul Kielu:  La  mwisho  ni  skuli.  Hii  constitution  wakati  inaendelea  Bwana  Chairman,  constitution  hii  ili  iwe  ya  maana

kwetu,  nilikuwa naonelea kama inaweza kuingizwa kwa school curriculum, iwe  inasoma.   Ile  inafaa  kwa  watoto  hata  kutoka

standard  one,  whatever,  mpaka  form  four,  ile  free  education  ili  wawe  wanajua  hiyo  constitution  ni  nini.  Sababu  naona

tunazungumuza vitu hata hatujui ni nini

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Kwanza usitoke kwa maana tunataka kukuuliza maswali.

Com. Maranga:  Swali la kwanza. Umesema natural resource  found in a given area  must be  utilized by the people  in that area.

You know very well the water  which comes from Masinga does  not originate from Masinga area.  How do you say about  the

people who are up-stream?  What about if they also decide, to dam that water up-stream and you have no water in Masinga?

Cllr. Paul Kielu:  On that particular issue, where the source is, they should also be beneficiaries of these water,  when it comes,

for example where we have got this big reserve here,  then we deserve it more than those people  who are  at  the source.   Kwa

hivyo nafikiria ni kwa wote wapewe uhuru kwa hiyo.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you.

Com. Kangu:  Na  umesema tuwe na President  as  Head  of  State  and  Prime  Minister  as  Head  of  Government,  na  ukasema
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baada  ya  President  kuchaguliwa  na  running  mate  who  becomes  the  Vice  President,  President  ndiye  atachagua  the  Prime

Minister.  Now, hii itatusaidia kwa njia gani?  Kwa sababu if we are  trying to reduce the powers  of the President,  and you are

introducing a Prime  Minister  who  is  appointed  by  the  President,  he  will  have  no  powers,  because  if  I  am  the  one  who  has

appointed him, he will be answerable to me.  What purpose is he going to be? 

Na ikiwa mimi ndiyo nimeomba kura kwa watu kama President nimechaguliwa, why should I give the powers  of government to

someone else and I just remain a mere ceremonial Head of State.

Cllr. Paul Kielu:  Thank you  very  much  Mr.  Commissioner,  according  to  my own  views,  huyu  President  amechaguliwa  na

wananchi ako na powers and he should have powers,  lakini kazi yake itakuwa ameondolewa kidogo na day to day running of

the government which should be given to the Prime Minister, na huyo President itakuwa ni kama –he is not above the law, lakini

hatakuwa na ile mambo ya kurun  huku  eti  watu  wamekuwa  na  ufisadi  namna  gani.  Huyo  Prime  Minister  atatueleza  na  huyo

President because he is answerable to the people, mimi nafikiria pia ataona nafasi ya kuangalia kazi awe Prime Minister.

Com. Pastor Zablon  Ayonga:  Hayo  ni  mawazo  ya  Councillor,  na  you  are  entitled  to  your  mawazo  lakini  bado  utaulizwa

swali.

Com. Phoebe Asiyo:  Councillor,  umelia  sana  kwa  watu  wapande  hii  hawapati  usaidizi  kutoka  kwa  serikali  kuu,  kwa  hiyo

kuna kuwa na njaa,  ukosefu wa maji, na mambo kama hayo.  Na  bado  unarudia kutuambia tuwe na President  aliye na nguvu

yote,  na Prime Minister aliye na nguvu yote.   Wewe hutaki wananchi wa hapa wawe pia na nguvu ya  kusema  pesa  hii  iletwe

kwetu, tuitumie, vile tunajua inaweza kutusaidia zaidi kumaliza njaa na kuwa na maji ya kutosha?

Cllr.  Paul  Kielu:  Madam  Commissioner  nafikiria  wazo  langu  pengine  ni  kama  vile  umesema  lakini  what  I  know,  au  vile

ninafikiria, hii umasikini yetu haiwezi kumalizwa na mdomo  peke  yake,  lazima  kuwe  na  actions.  Lazima  kama  kungetakikana

umasikini ikwishe, nafikira serikali ingefanya kitu ile umasikini ikwishe. Itupe kila kitu. Hata President  hawezi itisha  kura  kama

anakuwa powerless.     Yeye ataendesha kuitisha kura ya nana kama hata baada  ya  kupata  kura  atakuwa  powerless?   Mimi

nafikiria ni lazima awe na powers, na huyu Prime Minister atuletee maji na economical factors za kuendesha maisha yetu.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Ndiyo Bwana Councillor unahitaji kufanya some more research-  -  ukatutumia  memorandum

yako ofisini Nairobi, na tunashukuru sana kwa yale ambayo umeyasema. Lakini kwa sasa, unatuachia hii, na ujiandikishe. 

Cllr. Paul Kielu:  Inshallha! Asante Commissioners.

Councillor Pius Kimoni:  Asante sana kwa Commissioners wetu wa Constituition, jina langu naitwa Councillor Pius Kimoni.

Mahali mumekaa mimi ndiye Councillor wa hapa,  na Bwana  Chairman,  I  think  I  will  structure  my presentation  as  guided  by
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your questionnaire.  First of all I will go to Preamble. I have an interest there where you have the national vision 

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Kabla  hujaendelea,  hii questionnaire tuliwatumie ili muamushe mawazo, ili mawazo yenu ianze

kufikiria  vitu  mbali  mbali.   Tafadhali  usitupeleke  kwa  questionnaire  kwa  maana  tunaijua.   Kwa  maana  hiyo  itakuwa

question-answer.  Na  hiyo  siyo  kweli  ambayo  imetuleta.  Sasa  tungetaka  yale  mawazo  ambayo  unafikiria,  ambayo  unataka

kuona nini ifanywe.

Councillor  Pius  Kimoni:  Mr.  Chairman  I  think  what  I  have  said  is  that  I  will  be  guided  by  your  questionnaire.  I  did  not

mention that I am going to answer your  questionnaire.   Bwana  Chairman,  ile  katiba  ambayo  tunataka  tutengeneze  saa  hii,  ni

maoni yangu kwamba it has to protect  itself first.   Lazima  iwe  katiba  ambayo  ina  sehemu  ambayo  inasema  haiwezi  kuguswa

ovyo ovyo, anytime, watu fulani wamekaa wamefikiria lazima iguzwe.

Mr.  Chairman, katika katiba yetu, hakuna mahali tumesema sisi  kama  Wakenya  ama  makabila  wengi  wa  Kenya,  ati  tutakaa

pamoja na tukae na unity, na tukae na peace.   Nafikiri kwa  introduction  ama  preamble  of  our  constitution,  there  is  nowhere

mentioned that we have agreed that we shall form a nation. Kwa hivyo naonelea ile katiba ambayo inakuja,  lazima kwanza sisi

kama makabila wa Kenya,  tuseme tumekubali kukaa pamoja, to be united and to co-exist as human beings in this Nation. 

Bwana Chairman, mimi ningetaka kuzungumuzia after that,  mambo ya Presidency.  I would like  to  see  a  constitution  whereby

Bwana Chairman, there is seperation of President as a person.  Tunajua Rais kama mtu. Halafu kuna seperation ya President  na

Chairman, halafu the Presidency itself, Bwana Chairman, hiyo lazima hata iwe chini kwa Councillor,  hata kwa Mbunge. Kama

kwamba, kama President atakua akienda mipango ya chama ya siasa, he should not utilize state  properties.  Aonekane anaenda

na government vehicles, hiyo tunasema kama ni function ya chama, lazima atumie budget ya chama, na atumie facilities za chama

lakini siyo za State.  

Hata kama ni Councillor anaenda mkutano, asitumie gari ya council.  Aende achukue gari yake,  aende mkutano lakini si ile  ya

council. Hata mbunge hiyo  hiyo.   Bwana  Chairman,  katika  hii  mambo  ya  present  Kenya,  mimi nafikiria  we  should  have  the

current  system,  ile  tuko  naye.   Kwa  nini,  maanake  watu  wengi  wametoa  maoni  wakasema  wanataka  free  education,  free

medical care and so many free things.  Sasa Bwana Chairman tukiweka Prime Minister,  Ma-deputy,  Ma-vice,  na wanatembea

na magari kubwa kubwa inakunywa mafuta, na huku tunasema free education, free whatever,  how shall we finance that kind of

a system?  kwa hivyo mimi maoni yangu ningeonelea tuwe na a simple system, that our finances can cater  for.  Maanake Bwana

Chairman,  ile  ufisadi  ambaye  inasemekana  hapa,  it  has  come  as  a  result  of  disrespect  to  the  laws  existing,  and  even  the

constitution that is there.   Na  ni hii mambo ya excessive powers,  because  tukipatia Rais so many powers,  definitely things will

be bad. Not even the President, even you Commissioners, you should also have limited powers.

Mambo ya political parites.  Mr.  Chairman I will not agree with anybody suggesting that we should have three parties.  Parties
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ziandikishwe,  hata  zikifika  elfu  mbili  ziandikishwe,  because  we  want  a  competitive  democratic  environment  prevailing  in  this

country. Maanake tukianza tusema tatu, nobody is giving us a solution. How will you arrive at  the three?  Kuna kitu Chairman

Kenya  inaitwa  waves.   Chama  nyingi  zinaenda  Bunge  kwa  waves.   Kwa  hivyo,  wacha  chama  zikae  mingi,  tuwe  na  a

competitive environment.

Mr.  Chairman,  on  these  governance  and  administration,  ningeonelea  vitu  nyingi  ambayo  serikali  imejiwekelea,  central

government imeiwekelea, they should be shared down to local government,  so  that  the  burden  which  the  central  government

carries today,  can be shared maybe fifty, fifity by the local government and while I am there Mr.  Chairman,  tungesema  Local

Government zimeharibika Kenya  sababu  ya  kuwa  controlled  by  an  Act  of  Parliament.   Tungesema  Local  Government  ziwe

established by the Constitution, but they should not exist at  the mercy of maybe the Parliament,  the Minister and so on and so

forth.  So  Bwana  Chairman,  kama  Local  Government  itakuwa  autonomous,  halafu  some  of  the  duties  given  to  the  central

government are  shared to the Local Government,  I think the burden would be less,  hata hii mambo ya ufisadi  inasemekana  is

going to reduce.

The other thing Mr. Chairman is mambo ya hii resources  kama vile wengine wametoa maoni.  Kama hii area  yetu ya Masinga

Chairman, tuko na Changarawe. Hata hiyo maji ya Masinga Dam. Lakini hii Changarawe is a mineral itself.  Mungu ananyesha

mvua  changarawe  inaenda  mtoni.   We  want  it  to  benefit,  all  the  residence  of  these  Masinga  place  and  other  places  of

Ukambani,  lakini  siyo  kutengenezwe  some  cartels  ya  kuchota  changarawe  kwenda  kuuza  and  they  pocket  the  money  unde

these guys of Co-operatives.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  La mwisho?

Councillor Pius Kimoni:  La mwisho Bwana Chairman ni hii mambo tumesema mambo ya katiba yetu. We want the African

culture, the decency of our culture, to appear to be respected by this constitution. Kuna vitu vingi tunaona zinaendelea.   Even in

America and elsewhere,  we don’t want these American things. Mwanamke anatembea uchi mbele ya watu.   The  constitution

must give the society some decency.  Unaenda unakuta magazetti imedundikwa kwa barabara.  Mwamamke uchi, mwanamume

uchi. We think this is something evil to African culture.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thankyou very much Bwana Councilor  na  kama  ungependa  kutuandikia  memorandum  utoe

mawazi yako yote, please go ahead and do that.  Thank you for your contribution na unaweza kujiandikisha kule.

Gideon  Keilu:   Asante  sana  Bwana  Commissioners  na  wale  wegine.  Mimi  naitwa  Gideon  Keilu,  ni  Councillor  kutoka

Kangonde.   Ningetaka  kuona  katiba  ambaye  itakuwa  inakataa  na  mashamba  ya  public.   Mashamba  ya  public  inamaanisha

kama vile tunamashamba ya Yatta, unakuta mtu akitaka political milage, inaita kikundi ya watu ama mawaziri wake,  anawapatia

shamba na kuna watu ambao hawana shamba. Hiyo ningetaka iwe protected.  

52



Ile kitu ingine Bwana Commissioner,  ningetaka kuona Local Authorities,  nguvu imepewa councils,  siyo waziri ambaye  anaketi

Nairobi,  anatoa amri, ati sasa  kumaliza council anasema nime-abolish council na hakuna mtu ame-consult.  Ameongea tu peke

yake, na watu wake wawili wanataka kula pesa.

Ile kitu ingine ningetaka kuona ni hii ma-case  ya mashamba, irudi chini. Itoke  kwa court,  iwe kwa wazee ndiyo mambo iende

sembamba na African culture.  Ile mambo ingine ningetaka kuongea juu yake ni  “Mbai”  ipewe uwezo. Ile kitu ingine tunapata

shida ni customary law. Kama mwanamke anaolewa kwa kimila, siyo lazima mtu  aende-iwe  inakubaliwa  kama  ikionekana  ni

kitu  ya  sheria,  mwanamke  akiolewa  kimila,  kama  anataka  ID,  hakuna  maneno  umeolewa  na  nani,  babayake  akisema  huyu

ameolewa na huyu, ni Mkenya apewe uwezo wa kuwa kitambulisho inaitana Bwana yule amemuoa, sababu saa  zingine unakuta

tuko na shida ya hiyo.

I will be  very brief.  Ile kitu ingine ningetaka katiba iwe, ni kuruhusu kama ni  Mkenya  ameoa  Mnigeria  anapewa  kitambulisho

inasema yeye ni Mkenya kama yule mwingine, na watoto wake wanakua citizens of this country.  

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Hiyo ndiyo ya mwisho?

Gideon Keilu: Wacha iwe ya mwisho nimesema nitakuwa very brief, nafikiri hiyo ukipeleka mbele itatosha.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante sana.  unaweza kujiandikisha kule?  

Robert Mboya Mbuva : Asante. Kwa majina naitwa Robert Mboya Mbuva.  Langu ningependa kutoa mawazo yangu kuhusi

hii mambo ya ufisadi. Ufisadi mimi nafikiria, haitawezekana kwa hii tume kama tutaitafuta kila pahali.  Mimi ningependelea kama

ni president ameomba kiti ya president,  awe na nguvu ya kutosha kwa Ma-MPs  wake,  na Bunge lake,  halafu ikiwa hao watu

wako na hiyo Bunge, awe Mbunge akipatikana na makosa,  kuwe anatoshwa kiasi fulani ndiyo wawe  na  nidhamu.   Kwa  vile

ikiwe imeanzia huko juu, hata huko chini tutakua tumeathirika zaidi.  Hii nataka kupeana mfano moja kama hii mambo umeona

imetuathiri kwa mambo ya retrenchment. Vitu kama hizo. Mara  mingi munaona ma-company yanatoa misada fulani, na unaona

hiyo misaada kama ni million tano,  million sitini, imepewa kama president  peke  yake.  Haijulikana ameenda kwa kweli kufanya

kitu gani na hiyo pesa,  halafu hayo ma-compuni ndiyo unaona baadaye wanakuja tena wanarudi kufanya retrenchment na hao

ma-compuni bado ndiyo wanaangalia yule Mwafrika wameandika. Wanaona hafai kuwa pale,  na sheria ziko, zinasimamia huyo

mtu,  huyo  mfanyikazi.   Huyo  either  kama  ni  Mhindi,  ataenda  India,  alete  Mhindi  mwenzake,  of  which  ile  kazi  huyo  Mhindi

anakuja kufanya wewe mwenyewe ndiye umemfunza na usipende usipende utaenda, uache yule Mhindi.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Kwa hivyo unatakaje?
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Robert Mboya Mbuva:  Na  hana experience.  Nimepeana mfano ya namna ufisadi tunaweza wacha.   Jambo lingine ni kama

vile mumeona Masinga Dam wakati  lilituadhiri na kukosa  power.  Vitu  ni  kama  hizo,  kwa  vile  hii  mambo  yote  tukifuata  sana

unapata inatoka kwa Bunge zetu.

Ya tatu,  kuko na pahali moja ninaona Kenya yetu, na ninafikiri ni kila pahali,  kuko na watu,  wameathirika  sana  na  ni  kwama

wame sahaulika, hawa Headmen. Tuko nao huko vijini. Hao watu ningeomba serkali iwalipe.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you so much. Unaweza kwenda ujiandikishe kule, halafu – Sema majina mzee.

Paul Kioko Kisulu: Jina langu ni Paul Kioko Kisulu,   na ninamshukuru Mungu kwamba nimepata hii nafasi kukaa mbele yenu,

nyinyi  Commissioners  kutoa  mawazo  yangu  kuhusu  nchi  yangu  na  kuhusu  watu  wangu  mahali  mimi  mimi  ninatoka.  Mimi

ninashukuru tena kuona hii nafasi  nimeipata  nikiwa  mkongwe  sasa.   Na  Mungu  anipe  nguvu  niongee  mbele  yenu  munisikize.

Mimi kuhusu President, nashukuru kwamba Mungu ametutunukia president anaye mabudu Mungu, na kwa sababu hiyo Kenya

tumetunukia Imani miaka ya arobanne sasa maana tangu emergency, hatujapata kuona hadhiri ya kuchafuka kwa nchi.  

Kitu  cha  muhimu  sana-watu  wanakuja  hapa  mbele  yenu,  wanataja  njaa,  na  mimi  nataja  amani.  Amani  tuliyonayo,  na

tumushukuru Mungu kwa hiyo. Kisha tunajua jinsi gani Mungu alipeana utawala.  Maana watoto  wa kwanza – nashukuru nyinyi

Commissioners kwamba nimesikia kuna Pastor  mbele yenu, na ningependa niseme utawala ulianza wakati  watoto  wa  Samuel

walipokuwa wafisadi, kisha watu wakapewa jinsi wataongoza sasa na Mfalme, sasa jinsi hiyo-mimi siingii maneno ya president,

ningeomba awe ni President mwenye nguvu, jinsi Mungu anavyo pangilia, na jinsi munavyoona na nyinyi. Kitu sasa  ninge penda

kutoa maoni  juu  yake  ni  ufisadi.  Kama  kunawafisadi,  kama  kuna  watu  waliyoweza  kushuhudia  jinsi  ya  ufisadi,  mimi sitakua

mbali.  Na ninajua hawa watu nikisema hiyo wanajua ni nini mimi ninasema, lakini ningetaka mjue, ufisadi ni kati  ya nani?  Nani

bwana ya ufisadi?  Bwana ya ufisadi ni ibilisi.  Ningependa kama munaulizwa swali ni namna gani mtamaliza ufisadi, ningeomba

kuwekwe  watu  ambao  wana  uroho  wa  Ukristo  ndani  wapigane  na  watu  wenye  roho  ya  ufisadi.  Maana  sasa  ukiweka  mtu

ambaye ni mfisadi akachunge mfisadi, hata kama mumemkomboa nje,  ni  kazi  bure.  Wako  hapa  wale  wanaweza  maliza  kwa

sababu kama-unavyo jua sasa  Pastor,  Mkristo ataogopa Mungu, na ata-truck mfisadi akiogopa aliye juu. Na  maoni  yangu  ni

kwamba,  ufisadi hakuna njia ingine ya kumaliza isipokuwa tu wachukuliwe wale ambao wanaona  nguvu  ya  Mungu  mbele,  na

watamaliza ufisadi.

Maana sasa  Kenya ni nchi ya ‘man-eat-man’  community.  Na  ukiangalia,  hata  ukitaka  kusema  ni  nani  ambaye  hajahusika  na

ufisadi, mimi najua hutasema fulani ndiyo hajahusika.  Wengi wamehusika.

Juzi ilikuweko commission moja, ya kwamba ichunguze kwamba kuna waabudu wa shetani.   Na  ninajua matokeo ilitokea tu ni

kwamba  iko.  Na  kama  iko,  huyu  ndiye  baba  ya  ufisadi.   Kitu  kingine,  watu  wamekuja  hapa  kuongea  maneno  ya  natural
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resource.   Mimi  najua  tuna  natural  resource  ile  ambaye  ingemaliza  umasikini  tuko  naye  na  hii  ni  changarawe.  Changarawe

imeenda kwa mto na inaenda kwa bahari hindi bure.  Watu wanataka chagarawe na kitu tumeona, watu wamechukuwa shillingi

mia nane  kwa  lorry,  hiyo  ni  council  wanaenda  naye  Machakos,  hakuna  kitu  wanabakisha  hapa.  Shillingi  elfu  moja  mia  nne,

inabaki kwa society, ile society ni ya watu wanne tu.

Hii kama ingeweza kuwa utilized, igeuzwe iingie kwa division yetu, tutavuruta nayo maji kutoka huko Kiambeere tulete hapa,  na

nchi yetu ingekuwa na irrigation na –location moja kama ingepata irrigation ingeandika watu wote katika hii division, na ingetoa

chakula kwa watu wote.

Kitu kingine, tunapewa chakula ya msaada ile ambaye ni millions and millions. Kwa nini chakula haiwezi kugeuzwa ikaleta maji

Kangonde na watu wakapewa kwa mashamba, watu hawa hata kama ni  location  moja,  itatosha  kulisha  sisi  na  kuandika  sisi

kazi.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante sana  mzee,  na  mzee  umesema  jambo  la  muhimu sana,  kwamba  ufisadi  unaletwa  na

shetani, ikiwa tutamfuata Mungu tutaogopa kufanya mambo ya ufisadi. Sasa  toa majina yako,  na tafadhali,  lets be  brief and to

the point.

Stephen  Ndambuki  :  My  names  are  Stephen  Ndambuki,  mimi ni  mwalimu.   I  have  a  number  of  things  I  want  to  mention

briefly, some will concern schools. Bwana Chairman vile nimeona, the parents have not being given a lot of power  especially in

secondary schools to control their schools, and we have had cases whereby all the BOG members do not have students in that

school. So as  a result of that they overburden the parents  with a lot of fees payment,  and with projects  which the parents  are

not  able  to  commit  so  what  I  would  suggest  is  that  let  the  Executive  Board,  all  the  members  of  the  BOG  be  people  with

students in that school, so that they know the pinch of paying money and even they will control the finances of that school well.

The other thing I would say is that me as  a teacher  I am completely opposed  to the abolishment of canning in our schools and

what I would suggest is that because  Kenya is a  Christian  country,  the  Act  of  Edcuation  should  also  be  enacted  we  uphold

these bibilical principles and one of them is canning.  For  example I would not understand how a standard one child would be

counselled, who needs to be given one cane and then tomorrow he will not steal his colleagues pen. 

The other thing about  education is the examination. We have had cases  whereby children have been in school for eight years,

then after the eight year they are  only tested  within 3 days.   So  my comments is that,  let us have a system like it is in America

whereby  the  teachers  course  work  will  also  be  included  in  the  final  exam,  so  that  we  have  a  case  whereby  the  students

performance is tested from standard one upto eight, but not a case whereby within 3 days somebody has been tested  for work

which has been covered within eight years  and even in form four it will be  the same and this will also make the  student  to  be

more disciplined now that canning is not there, because they will know that the teacher will have a say in their final grades.
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When it comes to the President  and the MPs I would just suggest that let their  term  be  restricted  to  two  terms  of  five  years

each,  whether you are  good or  your bad,  two terms whether you are  president  or  an MP and let the level of education be at

least a Universty graduate so that education is popularized,  and on this case  let me suggested that let their age be limited upto

65 years and anybody who is above that should be considered not fit to hold even a public post.  

As it concerns to the Mayors  and Chairmen of City  Councils,  my  suggestion  is  that  they  should  be  graduates  in  the  level  of

education  and  they  should  serve  for  two  terms  of  five  years  each  and  they  should  be  elected  by  the  people  but  not  the

councilors.   I would also suggest that let all the Heads  of Parastatal  organizations, be  choosen by the president,  but authorized

or  approved  by  parliament  and  if  the  parliament  sees  somebody  not  fit,  let  the  parliament  be  given  the  power  to  vote  that

parastatal Head out of government work.

On this let me also suggest that we have had some civil servants who can contest but they fear that because the constitution says

one has to resign his civil service post, so my suggestion is let there be  an act  which will enable what we assume is work,  if he

contests and then looses the seat, so that he will be able to go back-for example I might be a teacher and I might fear to contest

because I know maybe if I loose I will not go back  to teaching again because  I have resigned.  So my suggestion is that let all

civil servants wishing to contest be allowed and if they loose be also allowed to resume their work again.

I would also suggest that the money in the consolidated funds be made public so that all Kenyans know what is at stake in such

a way that we shall be able now to budget.  Like now- the teachers like me we are complaining about the salary award, but

maybe there is some money in the consolidated funds which can also be brought to serve our cases and emergency thing. But

because it is not know, even if the government says there is no money, there is no money, we shall not know because we do

not know even the little which is there.  

I would also suggest that let the Chief Justice and Chairmen of all permanent commissions like the Public Service, the Teachers

Service be choosen by the President but also appointed by Parliament.  As concerns Parliamentary representation, I would

suggest that Bishops of Churches which have at least 500 branches be appointed as MPs so that they serve the interest of their

members in Parliament.  I would also suggest that our roads because the government cannot maintain all the roads, let the

roads be given to private entrepreneurs who will manage them but charge a little fee as approved by the Parliament.

 As concerning water service, I would also suggest that because the government might not have money to give water to all the

semi arid areas, I would suggest that there be a provision whereby private people would invest in water, then they would

charge the people who are using the water as it was agreed by the government authorities, so that waters like those of Tana

River and Athi River should not go to wate.
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Finally let me say that let all property which has been acquired before marriage be shared equally incase there is a divorce in

that family.  Thank you.

 Com. Pastor Zablon Ayonga:  Ngoja kidogo mwalimu.

Com. Maranga:  Thank you Mwalimu. You have raised the question of continious accessment.   I  have a problem because  if

we  do  agree  that  continued  accessment  tests  are  going  to  count  in  the  final  examination,  then  it  will  only  be  fair  that  those

continued accessment tests be set by a central  body and every school,  every teacher,  every class should be able to undertake

the same. But don’t you realize it will be a very expensive exercise?

Stephen Ndambuki : It will not be expensive because we should invest a lot in education if we will have proper  testing and if it

is happening in other countries, then I have no problem I think it can also happen in Kenya and it will be  effective because  the

students will be tested for work-I have seen a case  whereby a student can be given exam and today he fails and tomorrow he

gets another exam and he passes, because it depends  with how much he had covered in that area  which was tested.  So today

what we have is a situation whereby students will only pass  if they are  lucky to have revised on that part  where the exam was

set.  Thank you.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante Mwalimu your time is up, could you please sign the register.

Nicholas Musyoka Kiminza:  Thank you very much ma-commissioners wanao simamia kubadilisha katiba.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Majina kwanza.

Nicholas  Musyoka  Kiminza:  I  am  Nicholas  Musyoka  Kiminza  from  this  area.  I  am  coming  from  this  area.   Yangu  na

zungumuza juu ya area hii, na wanyama wanakaa area hii. Sisi tukiwa watu wa Masinga, tunakaa karibu na dam ya Masinga, na

hiyo dam ya Masinga iko na wanyama na hatuoni, na sisi tunakaa nje.  Ni lazima sisi wote watoto  na watu wazima twende kwa

huo mto.  Siyo ya ajabu kuona mtoto anaenda pale,  wakiwa watoto  wanne, watatu wanaenda,  moja anabaki  huko.  Unasikia

anachukuliwa ni mamba. Kama mzazi ama mtu yeyote anaenda ku-report  kwa wale watu wanasimamia wildlife ama hapa kwa

Chief  ama  DO,  watu  wa  game  wanakuja,  wanakuja  wana-angalia  yule  mnyama  aliyekula  yule  mtoto,  wanaua.  Wakiua,

wanaenda na yule mnyama nusu yake na mtoto,  nusu ya ile  imekuliwa  na  baba  yake  ama  wazazi.  Akienda  pale,  anaambiwa

uwe ukikuja ku-report kutuambia vile mambo ilivyo.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Kwa hivyo unataka aje?

Nicholas  Musyoka  Kiminza:  Kwa  hivyo  ninataka  kama  ikiwezekana,  mtu  akikuliwa  na  mnyama,  sheria  inasema  kama
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mnyama  inakula  mtu,  mtu  alipwe  pesa  nyingi  kushinda  ile  inalipwa  wakati  huu.  Hata  saa  ingine  hailipwi.   Unasikia  mtu

amekuliwa  ni  mamba  na  amepotea  kabisa,  na  pengine  yule  mama  ama  yule  mzazi,  huyu  mtoto  ndiyo  ako  peke  yake.  Sasa

akiliwa  na  mamba,  na  hakuna  kitu  amelipwa  ama  amelipwa  pesa  kidogo,  atakuwa  anakaa  hii  nchi  akifikiria  mwisho  yake

itakuaje.

Com.  Pastor  Zablon  Ayonga:  Point  yako  tumeisikia  kabisa,  unataka  compensation  wanyama  wakiua  watu.  Lazima  watu

walipwe.

Nicholas Musyoka Kiminza:  Kuna point ingine.  Point ingine ni mfanyikazi.  Yaani tuseme serikali.  Siku za kazi kwa serikali

ni  five  days.   Lakini  unakuta  wafanyikazi  wengi  wanafanya  mpaka  seven  days  na  malipo  ni  ile  ile  tu.   Ningeuliza

ma-commissioners, wangepeleka hii malalamiko kwa wafanyikazi. Kama mtu anazidi kufanya siku ya sita ama ya saba,  ilipwe

kama public holiday, kwa sababu inafaa, mtu kama  ni weekend aende akapumzike badala badala ya  - 

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Ungependa watu wafanye kazi kwa siku ngapi?

Nicholas Musyoka Kiminza:  Wafanye five days kama watu wa serikali.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Five days?

Nicholas Musyoka Kiminza:  Five days.  Lakini ikizidi 

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Walipwe juu yake.

Nicholas Musyoka Kiminza:  Walipwe hiyo kama overtime.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante sana your point is well made.  Asante sana

Nicholas Musyoka Kiminza:  Thank you very much.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Ujiandikishe kule kwanza.

Josiah Kimeu:  Thank you the commissioners, I wanted to talk about the structure and the system of governance.  I am Josiah

Kimeu from Elmarakara.  I will just go in summary. I suggest that we should retain the Presidential  system of government with a

Prime Minister from the majority in the Parliament.  The party that has the majority in the Parliament.  We are  tackled.   There is

somebody who had suggested that the Presidential powers be divided with the Prime Ministers powers.   Yes,  in the side of the
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President, he should ensure the internal and external security and force the law, conduct  foreign relationship and appointing of

the Ministers but on the side of the Prime Minister who should be appointed by the majority party in the parliament,  he should

facilitate the operations of the economy, carry out the work of the government,  make and implement policies and provide  the

services.  

Com.  Pastor  Zablon  Ayonga:  Bwana  Josiah,  ningelipenda  umulike  points  badala  ya  kutusomea  neno  kwa  neno.  Mulikia

points zile kubwa kubwa.

Josiah Kimeu:  That one will ensure that the powers  of the president  will not be  misusing the funds of the country,  but he will

be superior. He will be the superior.  The Prime Minister should also be submissive to the president.  He should not be  superior

to the President. The President should be superior, but the Prime Minister should manage the funds and provide the services of

the country.

I want also to talk about the duties of a citizen and feel like one defending the Constitution, engaging in gainful work.  Everyone

should work and they are  people  who are  talking about  free education,  free  medical  services,  there  should  be  nothing  which

should  be  free.  Everything  should  be  paid.  If  you  have  to  take  your  children  to  the  primary  school,  you  have  to  pay  for

everthing, nothing should be free because this free is what is bringing about badness and the spirit of laziness.  Everybody should

work.  If you are  learned you should practice  to work,  you should know how you can  have  some  resources  even  if  it  means

kulea kuku ama kuchunga kondoo huko nyumbani.  Siyo unakataa kufanya kazi halafu unakuja hapa kuzaa watoto kumi.

There is also one thing that I want the commission to do during the amendments. It is to erase  our present  to protect  our future.

Everything  should  be  regulated.  You  have  to  have  not  more  than  four  children.  If  anybody  wants  to  have  more  than  four

children, he should report to the government the reason behind it. So after four children you are  supposed to go to the hospital,

by the law and everything should be worked out. Because if we says that uzae wale waoto unafikiria, utaona mtu tu kwa kuwa

ni mjinga, na bado  hatujafikia wakati  wa cloning ambao tutaletewa watoto  werevu.  Ataendelea tu kuzaa halafu hapa anasema

apatiwe vitu vya bure, kila kitu bure, wacha ikuwe ni at least three or four children. Na bibi mmoja na bwana mmoja.

Other duties of citizens should include paying taxes and obeying the law and respect  of rights and culture and others.   Kuhusu

kanisa,  kuhusu  kanisa  ati  watu  wanataka  dini  zi-regulate-iwe.   Nimekuwa  nikisomea  mambo  ya  kiroho  kwa  mda  mrefu,  na

nimekuja kugundua ya kwamba, ni watu wachache ambao wanaelewa na hii mambo ya kiroho sana na ndiposa wale wanaweza

kufika  mbinguni  wafike  na  wale  wengine  wasikose  au  wanaweza  kufika.   Wacha  kuabudu  iwe  at  a  personal  level  katika

mipangilio  ya  kuabudu.  Ukitaka  kuabudu  hata  uabudu  nini  enda  ukaabudu  peke  yako,  ukiwa  mmoja,  mkiwa  wawili,  hata

mkiwa  group,  hata  makanisa  ikifika  million  moja.   Wacha  kila  mtu  aweze  kuabudu.  Kwa  kuwa  tuki-regulate,  tutachukuwa

pengine kanisa kama Waislamu na Wa-catholic  na pengine ukikuta hiyo ilikuwa tu vitu vya kujitengenezea vya watu,  then you

start suffering again. Because everybody believes there is God.  Let everybody belive-wacha kila mtu aabudu Miungu atakayo
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abudu.   Akitaka  kuabudu  ya  Wakristo,  aabudu  ya  Wakristo.   Akitaka  kuingia  kwa  Waindi,  aende  akaabudu  vile  anataka.

Kwa kuwa nikisema ati kila mtu pengine aokoke, hiyo wokofu haitatambulikana.

Nitamalizia  na  Chiefs,  Sub-chiefs  na  Administration  Police,  nikizingatia  the  most  poor  areas  in  the  country,  especially  in  the

Ghettos and the slums and the community.  Kumekuwa abuse of power na sasa ukiingia mahali kama hapa Masinga, utakunywa

karobo,  utauziwa bhangi, na utapata  mambo mabaya mengi, na hiyo chief, sub-chief na the police.  Utakuta  ya  kwamba  kuna

kile kitu wanapta pale.  Tunataka kuweka sheria hivi, kama chief anajua mambo inaendelea kwa location yake,  na kila location

iko na  chief,  kwa  hivyo  tuweke  chief,  na  administration  police  na  other  administrators.   Kama  kuna  ubaya  unaendelea  pale

kama  kuuza  madawa  ya  kulevya,  kuuza  vitu  hazipendezi  za  kuharibu  watu  akili  na  zinazolete  addiction,  tukipata  washahidi

watutu wampeleke kortini,  anafaa kutoka kazini kabisa  na paingie mwingine, ndiposa tuweze ku-control  karobo,  changaa,  na

vitu kama hizo.  Kwa hivyo mamalaka yapelekwe kwa mwananchi wa kawaida.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante Bwana Josiah,  na ninaswali nataka kukuuliza. Josiah unajina nzuri kwa maana Mfalme

Josiah alianza kutawala akiwa na miaka minane. Na  umetupa mawazo hapa,  vitu ambavyo pengine  hakuna mtu  amesema, hii

maneno ya free things, handouts whatever whatever,  kwamba kila mtu afanye kazi na kila mtu anaweza kufanya kazi,  which is

very good.  Lakini sasa, umesema kitu kingine juu ya freedom of worship.  Kila mtu aombe jinsi anavyotaka.  Ambayo ni kweli.

 Lakini kuna shida moja ambayo inaanza kuonekana.   Kuna watu ambao wanapiga kelele usiku,  in  the  name  of  kuabudu,  na

wanazuia watu wengine kulala, na wanapiga drums, wanapiga whatever that there is and they use microphones na sasa  freedom

moja hii ambayo imeingilia freedom ya wengine. Tungeweza kui-control namna gani?  Na tena kama watu wataomba chochote,

hudhani  tunaingilia  confusion?   Tena  umesema  siku  zilizopita  hivi  karibuni  umekuwa  una-angalia  sana  mambo  ya  kiroho.

Unaweza kutoa maoni?

Josiah Kimeu:   There should be a code  of conduct.  Kama ile freedom of worship inakuwa kwa sheria ambayo imewekwa,

kama  kupigia  watu  kelele,  ama  ku-create  disturbances,  hiyo  inaweza  kusimamishwa.   Wanaweza  ku-advice-iwa  wasije

wakapigia watu kelele,  na wakitaka kupiga kelele waende  mahali  ambapo  hawatapigia  watu  kelele,  kama  huko  kwa  milima,

ama mahali huko hakuna watu.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Na  Bwana Josiah,  umesema kila mtu lazima afanye kazi.   Na  hawa watu ambao  wanakesha

usiku wote kupiga kelele hata iwe ni huko milimani, ni lini wataenda kufanya kazi ili waweze pia kuchangia mali ya taifa hili?

Josiah  Kimeu:   Sasa  ukiongea  kuhusu  hawa  watu  isipokuwa  mimi sikua  naongea  kuhusu  watu  ambao-sijaweka  kuabudu

pamoja na kazi.  Kuna wengine wanapiga kelele,  na asubuhi  wako  kazini.  Hawa  watu  huwa  ni  ma-professionals.  Wengine  ni

walimu, wengine ni watu  wa  biashara.  Kwa  hivyo  hii  moja  nikuabudu,  hii  ingine  ni  responsibility.   Kama  mtu  ameshikanisha

kuabudu,  anajipanga  katika  timetable  yake  ataabudu  kutoka  saa  moja,  mpaka  saa  tatu  na  ataenda  kazini  masaa  yaliobaki.

Kwa hivyo mtu ndiyo atajichagulia vile atafanya.
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Com.  Maranga:   Bwana  Kimeu,  mimi  niko  na  maswali  mawili.  La  kwanza  kabisa,  unasema  eti  tusipatie  wananchi  free

education,  tusipatie wananchi free medi-care  na unazidi unasema, wakubaliwe watoto  wanne  tu.  Sasa  ya  nini  kuwafungia,  na

hiyo vitu wanagharamia wao wenyewe. What is the point?  Is  there any logic of limiting them, na vile vile wewe  umewafungia

hutaki kuwapa free medi-care, no free education. hilo ni question la kwanza.

La pili, unasema  wananchi  walipe  kodi.  Walipe  kodi  kwa  serikali,  hata  inawafanyia  kazi  ama  haiwafanyii  kazi.  Wananchi  tu

wakae hivi wakilipa kodi bila kuuliza kodi yao inatumika namna gani?

Josiah Kimeu:   Kodi yao haitasaidia kulete hizo vitu za free,  free,  free.  Sasa  ile kitu nilikuwa nina-regulate kuzaa kwao,  hapa

Kenya, tukiangalia katika ukweli wa mambo, watu sio mature. Wengine sio watu werefu vile.  Na hata ukichukuwa group kama

hii wakitoa maoi utakuta hata wengine hawajui ni nini. Kwa hivyo ukiwaachilia mambo wafanye vile wanataka,  mwishowe mtu

atajikwaza zaidi kuliko vile ungem-regulate.  Kwa hivyo katiba kama ita-regulate katika werefu,  mambo ya  watu,  utakuta  mtu

ndiyo  ni  millionare,  na  ako  na  watoto  wawili,  lakini  mwingine  ni  m-poor  kabisa  na  ako  na  watoto  ishirini,  sasa  huyu  ndiyo

anashindwa kulea. Kama wanaweza ku-regulate-iwa, wange-improve so much.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thankyou so much Bwana Josiah. Next.

John Kilonzo:  Kwa majina naitwa John Kilonzo. Kwanza nitaguzia mambo mawili. Moja  ni elimu na la pili kuabudu.    Kwa

elimu, ninaguzia juu ya – tunasikianga kweli,  watoto  wanafanya mtihani wa darasa  la nane  ama  la  form  four  na  wanakataliwa

kwa sababu wameonyeshwa, na hii kwa wazazi tunaona ni aibu sana,  kwa sababu mzazi anatoa pesa  nyingi, kuelimisha mtoto

na final years mtoto anaambiwa results hatapewa kwa sababu ameonyeshwa mtihani.   

Kwanza,  maoni yangu ni kwamba,  wale walikuwa wakisimia huo mtihani na  wale  wale  waalimu  ambao  walihusikana  na  hiyo

mambo,  wote  wafukuzwe  kabisa,  wafutwe  na  wafungiwe.  Na  watoto  wale  ambao  wanaonekana  wameonyesha,  Kenya

Examinational  Council  iwapatie  mtihani  mwingine,  kwa  sababu  sio  kosa  lao,  kwa  sababu  kosa  ni  wale  waliwaacha

waonyeshane mtihani kwa sababu mzazi ndiye anaumia. 

On freedom of worship,  ni kweli neno ni lazima lienezwe. Na  litaenezewa watu,  na ni kwa sababu  ya  kuenezewa  watu,  mimi

ningeonelea kila kanisa itafute plot,  a piece of land, lijenge huko,  liwe  likienezea  mambo  ya  Mungu  hapo,  badala  ya  kwenda

kwa soko, mtu ni mgonjwa, na kuanza kulia wakitumia machines ambazo zina sauti kubwa sana.  Mimi naonelea hiyo si vizuri,

wakae  kwao  kama  kila  mtu  anatoka  nyumbani  kwake,  waenezee  neno  la  Mungu  badala  ya  kwenda  kwa  soko  ama  kwa

streets, kulia huko na kuwa na tabia ambayo siyo nzuri.  Ni hayo tu.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante sana, tafadhali ujiandikishe kule.  
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Joel  Kiboya:   Kwa  jina  ni  Joel  Kiboya,  on  behalf  of  Kisangani  Kaboya  Self  Help  Group  kutoka  Kangonde.   Kwanza

ningependelea-let  me use English please.  I need the present  constitution to recognize Kenyan citizens.  The  other  thing  is,  the

present constitution should have equal rights to all members. The next thing is the present constitution should preseve justice and

peace for all parents.

The other point is, the present constitution should allow all children born by all Kenyans regardless of gender.  The other point is

all Kenyan citizens should be allowed by the constitution to have identity cards,  birth  certificate,  passports  and  if  possible  be

given in divisional levels.  The other thing is and this is one the side of land cases.  You find especially here in Masinga, you find

that you have a case,  which has been entered by law courts  since 1974  and one demarcation  gets into Masinga, you find the

same case in Sambai Committees.   So,  we need a constitution whereby these cases  which have been entered by Law Courts

should not be taken back to any other committee cases.  We also need a constitution whereby traditional oaths be  allowed.  If

somebody is not satisfied in a law court judgement, or in any committee cases, he can be allowed to have a traditional oath.  

The other point is whereby we should need a Parliamentary system. whereby President is the Head of State  and Prime Minister

is Head of Government.  The other thing we need,  we need a constitution  which  allows  parliament  to  have  roles  in  power  of

emergencies.   Now,  the other thing we need in the present  constitution  is  to  have  limited  political  parties.   The  other  point  I

have, I need the present constitution to allow all parties to be launched by government.  

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thankyou very much, na hiyo limited political parties zinakuwa ngapi?

Joel Kiboya:  I propose to be according to the number of our provinces in our country.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  You mean each province to have a party?

Joel Kiboya:  To have a party ya.

Com.  Pastor  Zablon  Ayonga:   Thank  you,  those  are  your  views.  Utuachie  hayo  maandishi  but  isn’t  that  increasing  the

tribalism if we are going to go provincial political parties?

Tabitha Nzoka:  Asante sana Chairman of the Constitution. Kwa jina mimi naitwa Tabitha Nzoka.   Mimi nataka kuongea juu

ya wanawake.  Mimi ningeonelea ya kwamba, hii katiba ingeinua wanawake kama vile kuna nomination ya MP,  nomination ya

councilors,  hiyo ningetaka iweko kwa  katiba  iwe  watu  wa  ku-nominate-iwa  ni  wanawake.  Kwa  sababu  wanawake  hawana

uwezo wa kupigana na wanamume. Kwa vile kama ni mbuzi iko kwa boma, ngombe iko kwa boma,  shamba iko kwa boma ni

ya mwanamume. Mwanamke hana pesa ya kutosha ambaye anaweza kungagana na wanaume.
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Ile  ingine,  ni  wazazi  kama  sisi.  Unazaa  msichana  na  manamume.  Huyu  msichana,  inafaa  agawiwe  ardhi  kama  yule  mtoto

mwingine  mwanamume,  akikosa  kuolewa  tuseme.   Lakini  wazazi  wengine,  wanachukuwa  wanawake  kama  sio  watu.

Inasemekana wanaanza kukwambia enda uolewe hivi na hivi, mwanamke anakosa  rights zake kwa mzazi wake.   Ile ingine, ni

wasichana wetu wanaolewa.  Kijana anakuja anaoa msichana, anaenda anakaa na yeye.  Tuseme kwa mfano, kama miezi tano

au sita. Saa ingine wanakuja wanakosana,  au msichana anafariki.  Akifariki, msichana anarudishwa kwa wazazi wake na wewe

umemuoa.  Kwa hivyo ningetaka kama constitution inaweza kuweka  katiba  msichana  akiolewa  na  amalize  miezi  sita  kwako,

awe ni wako. Ukiwa umelipa dowry au hujalipa, awe ni wako na property yako iwe pia ni yake.  

Ya nne, education ningetaka iwe free.  Primary, na secondary.  Kama vile mahali kwingine kama ngambo masomo inakua free.

Watu  wengine  hawana  uwezo  wa  kusomesha  hao  watoto.  Ndiyo,  tunaweza  kufanya  kazi,  lakini  tutafanya  wapi  Kenya  hii?

Nafasi  za  kazi  ndio  hakuna.   Munaweza  kuweka  iwe  secondary  inasomwa  free  na  primary,  ndiyo  kila  mtu  awe  anakaribia

maisha au anaweza kupata kazi. Medical naye, ningeomba iwe free.  Or hospitali.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante sana mama. Umebakisha ingine?

Tabitha Nzoka:  Eh moja.  Ile ingine naye, ni property ya mwanamume na mwanamke.  Kama wewe umeoa bibi mmoja, hata

kama ni plot, muandikwe nyinyi wawili.  Kwa sababu, yote ikiwa ni yako, unaweza kunifukuza hata nikiwa mzee. Na nime enda

na nimeharibu wakati kwako.  Unaenda bila chochote.  Kwa hivyo tunataka iwe ni ya watu wote wawili. Hata kama unaoa bibi

watatu, wote wawe na majina ya property yako.  Asante sana, mimi nafika hapa.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante mama na ninaomba usifukuzwe ukiwa mzee, kwamba muishi na huyo mtu mpaka mauti

tu ndiyo itawatenganishe.

Grace Wayua Nzioka:  Asante sana  kwa  mwenyekiti,  commissioner  na  watu  wote.   Mimi  ni  Grace  Wayua  Nzioka.  Kwa

kikazi ni community development assistant  within the Masinga division. Yangu ni machache  na  nitaanzia  na  hii  ya  government

workers.  Ninataka  government  workers  hata  wafanyikazi  wote  wa  serikali,  wawe  wakiona  ni  wa  serikali  wote.  Hakuna

wakubwa na  wadogo,  kwa  sababu  tukiangalia  sana,  ile  department  hii  ya  administration,  wakati  mwingine  ilikuwa  ikiona  hii

department ingine, si kama watu wa serikali hata akimkuta kwa kazi,  anamuita tu saa  ile anataka.  Hata akiwa anafanya kazi na

watu.   Kwa  hivyo,  hiyo  administration  na  department  ile  ingine  ilizalishwa  pamoja  iwe  ni  watu  wa  government  wanafanya

pamoja.  

Kitu ingine, government ya Kenya, iko na corner nne, na hii corner  nne, tuna Eastern na West  na South na North.   Iwe wakati

wa uwongozi, ikiwa kiongozi yule mkubwa anatoka upande fulani, mdogo wake atoke  pande mwingine, kwa sababu viongozi

wote wakienda upande  mmoja,  wale  wengine  wanakaa  tu  kimya  hawajui  wako  wapi.  Na  labda  kitu  ingine  inaenda  upande
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mmoja, haiendi pande zote kama vile watu wanakaa wakenya, na Kenya country ni kubwa.

Kitu ingine, nitaenda kwa uvuvi. Ile kitu ingine, kuna adult  education  ama  masomo  ya  watu  wazima,  na  hii  masomo  ya  watu

wazima, ikianzia ilikuwa na moto,  na ilikuwa kama mashule ile ingine na  ilikuwa  inapangiwa  hata  AEOs,  DEOs,  na  kila  siku.

Lakini wakati huu inakua mchezo. Inakua mchezo namna gani, wanasikia hiyo masomo iko na kuna watu wanafanya hiyo kazi.

Wako wapi? Na hao wasomi wako hapi? Na wanasoma wapi?  Hakuna.  Ni kitu kama mchezo. Ikiwa hii adult education iko,

iwe ni kama ile makazi ingine, ionekane wazi, na watu wasome wazi, na waelewe wanasoma nini na yule anafunza, qualifications

zake ni nini?  Ni mtu anataka kufunzwa ama ni mtu anaweza kufunza?  Ile kitu ingine, ni  wachokora.  Hapa  Kenya,  tunaanzia

mchezo wa kusema chokora  chokora,  na hawa watu kwa country yetu tukiangalia na ukienda  mahali  popote  kwa  cities  ama

Municipals, ama markets zile kubwa, unakuta wale watu ni wengi.  Tunaelekea wapi?  

Hao watu tafadhali serikali ikiundwa, iangaliwe hao watu afadhali wajengwe miji ya chokora ya hao watu,  tuwe hao watu ikiwa

ni watu wako, ama ikiwa ni guardian wake,  uwe ukienda kumuangalia huko,  kwa sababu hawa watu wakati  huu wanaendelea

na kufanya vibaya sana hata wanatubia watu vinywezi.  

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Ni ukweli.  Ya mwisho?

Grace  Wayua  Nzioka  :  Ile  kitu  ingine  ni  katiba.  Katiba  tufanye  wakati  huu,  kuna  msemo  mwingine  wa  itafanywa  wakati

mwingine, tutapiga kura mbele ya katiba, kwa nini hatufanyi wakati huu, tufanye wakati  huu tumalize.  Kitu kingine, wanawake.

Wanawake  wapatiwe  nafasi  ya  kila  kitu.  Wa-participate  kila  kitu,  na  wanaweza  wakipatiwa  kwa  katiba  yetu.  Ya  mwisho,

ninauliza  wafungwa,  wafungwa  wa  jela,  ikiwezekana,  majeshi  wetu  ama  katiba  yetu  iseme  wasinyongwe.   Instead  of

kunyongwa, wawe wakifanyiwa kitu ingine na mtu awe hai. Asante sana.

Com. Pastor  Zablon  Ayonga:  Thank  you  mama.  Na  unaweza  kujiandikisha  kule.  Katika  hawa  ambao  mumekaa,  ni  nani

ambaye  anakwenda  mbali  zaidi  ambaye  atakuja  kosa  gari?   Kwa  maana  wengine  wenyu  mnaweza  kuwa  ni  watu  wa  hapa

karibu karibu, tungalipenda kufikiria masilahi ya watu wengine ambao wanaweza kosa magari ya kwenda kwao. Wewe endelea

na majina yako na toa maneno yako kwa ufupi.

Francis Mbithi Wambua : My names are Francis Mbithi Wambua from Kagonde.   Now I support  the education in Primary,

Secondary to be  free.   The education in university  level,  50%  to  be  paid  by  the  government  and  the  rest  to  be  paid  by  the

parents.

Concerning the dowry payment. I support that each and every community should be given a system or  rather  there should be a

fixed dowry payment for each and every community.  Concerning the other services,  I support  that in  secondary  level  and  in

primary, or rather the students in Primary and Secondary,  should be given the treatment free of charge.  Concerning the pay of
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the Head Men, I support this because they do a lot of work. 

To the government, the education of the grown ups, I urge the government to support it because if the grown ups were learned,

they could be here, so the reason why they are not here is because they don’t know what is going on,  and they have suspicious

minds that this thing is going nowhere.  Now, I support that the government has to organize for the pay of those aged above 65

years because  they have done a lot of work in this country.  To the destruction of the natural resources  like the Ozone Layer,

like for example in our Sub-location like Kangonde or rather  lets say Masinga, the major Airlines pass  through here,  so due to

this destruction which has been done, I think that and I support that this Ozone Layer contributes a lot as  pertains the rains and

compensation for those who are there, all those who are living within Masinga and the major airlines where they pass,  should be

compensated.  

Concerning the political parties, I am going to support three.  President on the other hand should not be  above the law.  Chiefs

and Assistant Chiefs they have to be elected by the people.  

Com. Pastor Zablon Ayonga:  And finally, 

Francis Mbithi Wambua  : Finally, concerning the children abuse,  if it happens that the girl gets pregnant and the boy was in

school and the girl was in school, then the two of them should be suspended for a while.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you so much Wambua. Unaweza kutoa karatasi yako hapo na ukajiandikisha.  Be brief

to the points, say your names.

Anthony Ndolo: My names are Anthony Ndolo and I am a civil servant.  My first point concerning the clarity of language used

in writing  our  laws  and  our  constitution.   You  find  that  our  laws  and  constitution  are  written  in  what  you  call  meandering

languages.  We would wish that our constitution or the laws be written in direct  and interpretable language to avoid this kind of

business ambaye imekuja siku hizi ya lawyers.  When the lawyer wants to interprete the law for you,  unakua  charged  a  lot  of

money. So we want –tunataka sheria iandikwe kwa lugha rahisi ambayo inaeleweka na watu.

The other point is the freedom of expression. Currently we have that kind of freedom but it is not fully entrenched.  I would wish

kwamba if you want to critize the government or  your  system  of  administration,  the  community  should  be  given  powers  and

more likely centres be established whereby any individual can come out to critize the government,  critize the administration, and

correct where things have gone wrong, even at the local levels. So we would wish to have democratic  centres  whereby people

can express their own views about the governance.

Point number three, I would wish the constitution to address  the issue of poverty reducation in our country.   Former members
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who gave out their submissions talk about it very much, so I would wish that the gap between the rich and the poor  is currently

widening. We would wish if possible the constitution address this gap and if it cannot be  closed or  could be reduced,  from that

big margin, let the poor  be  given maybe commodities,  free health care,  free education and could be their  basic  necessities  be

lowered from the current high level to some standard whereby they can afford.

Point  number  four.  It  is  the  issue  of  separation  of  powers.  We  have  the  Executive,  we  have  the  Legislature  and  Judiciary.

Currently we are  seeing the Legislature taking up  all  the  duties  of  the  Execuitve  and  the  Judicairy.  In  this  I  mean  that,  if  the

Legislature is made to make laws, the Executive is made to implement those laws or policies and the Judiciary is made to check

excessive powers of the Executive. 

Currently we have shadow powers  from our Legislature, that you find when  policies  are  made  in  Parliament,  the  same  same

people moved out to implement them, so you find there is a lot of confusion in between. How should the government implement

this policies, yet the legislature is also there trying to implement the same. I am talking in terms of could be a good example is the

Road Control Boards, you find where those people are, things normally don’t move.

Point number four.  We would wish that our constitution  addresses  this  problem.  Instead  of  policies  been  made  from  above,

downwards to the community, we would wish to have what we call the bottom-up approach. That policies when delayed on the

common man, all the way to the HeadQuarters,  whereby the community has a say on what is supposed to be  done  on  level.

Thank you very much.

Com. Pastor Zablon  Ayonga:  Thank  you  very  much,  if  you  can  submit  that  and  have  your  name  written  there  then  sign.

Mzee kuwa brief. Keti ukitaka lakini ukitaka simama pia simama.

Patrick  Kimone  Kituna:  Asante  sana  kwa  Mwenyekiti  wa  hii  wa  kupanga  habari  ya  katiba.  Mimi  ninafikiri  –  Jina  langu

naitwa Patrick Kimone Kituna, mkaaji wa Masinga pande ya Ngukemu huko dam.  Sasa  kile nataka  kuongeza,  mambo  yale

tunasikia mambo mengi, na watu wengine wanazungumuza. Sasa  hii  ni  kitu  ya  kutufanyia  katiba  yetu  ya  Kenya  vile  tunataka

tuendelee tukiwa watu wa Kenya.   Kile ninataka kusema, sisi saa  ile tumepata uhuru, ile katiba tulifuata ilikuwa  ya  M-kolony

lakini saa  ile tunakuja hapa  katikati,  tayari  Kenyatta  akituongoza,  sasa  tumeelekea  mwelekeo  kama  mwelekeo  mzuri.  Lakini

tukikuja  hapa,  katiba  yetu  tukaona  inaelekea  wazee  kwa  maana  machifu  siku  hizo  walikuwa  na  uwezo  na  mamabo  yetu

inaelekea vizuri,  lakini  hapa  tukifika  hapa,  mambo  ya  katiba  ikakuwa  inaelekea  chini  kabisa.   Sasa  tukaona  hata  chief  hana

uwezo hata kidogo. Na chifu hapo mbeleni, anatuambia. Kwa maana ile miradi inatoka mahali pa  plan na tunaletewa tufanye na

mikono yetu. Sasa  chief akituita tufanye hii mradhi, na ni mradhi unatufanyia vizuri kwa maana  unalete  vitu  huko  kwetu,  watu

wakaanza kukataa.  Sasa tunataka mkitengeneza katiba mpya, muangalie machifu wapewe madaraka kidogo.

Kile kingine nataka kusema, ni habari ya ukoo. Mimi ni Mkamba na saa ile nimezaliwa, nimefuata kama ile baba  yangu nimeona

wakiwa na mama.  Sasa,  tunaona  sisi  wazazi  kama  wazee  kama  mimi,  hii  miaka  yangu  ni  kama  miaka  sabini  sasa,  kuzaliwa

66



kwangu, na wale watu tuko nao sasa, hawana heshima kwa wazazi. Kwa maana nikimwambia ni mzazi na yeye anasoma sana

ako na ma-degree,  sasa  nikimwambia, akiwa na mke wake kama huyu, “Haya mambo nunakaa ni mbaya sasa,  si mambo ya

Mafrika”.  Sasa wanafuata yale mambo ya kutoka London na mahali pengine. Sisi Wakamba ukoo wote tunaanguka.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Kwa hivyo unataka wafanye aje?

Patrick Kimone Kituna:  Sasa  mkifanya katiba,  muangalie katiba,  muangalie vile tunakaa,  masomo iwekwe mbele lakini kila

Mafrika anakaa.  Tuna Kikuyu, tuna Wakamba tuna wa kila aina, lakini kila watu wana Ukoo wao ule  wanakuta  wazazi  wao

wanaendelea.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Ili watoto waheshimu wazazi wao?

Patrick Kimone Kituna:  Watoto  waheshimu wazazi na wake waheshimu mabwana yao kwa maana wote wakikua,  Marais

wawili  hawawezi  kuendesha  mji.  Mji  utaanguka.   Ya  kumaliza  mzee  ni  hii.  Kitu  ingine  tunasikia  watu  wakisema.  Mashule,

yanafinya watu sana.  secondary.   Mkitengeneza katiba,  mtengeneza habari  ya kufukuza watoto  katika shule. Watoto  wengine

wanatoka  mbali,  na  wakikuja  wengine  wanakuje  na  ile  pesa  nauli  ya  tikiti  ya  gari.  Wengine  wanatoka  Kisumu,  wengine

wanatoka kila mahali.  Na  akifika  shule,  siku  mbili  ile  pesa  amekuja  naye,  na  bado  baba  yake  labda  anatafuta  pesa,  mtoto

akiambiwa na mwalimu, enda urudishe pesa  nyumbani, na hapa kwa njia, hana tikiti au nini. Tunaona watoto  wengi katika njia

wakitaabika na mizigo yao inapokonywa na wale makanga.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Kwa hivyo kwa kifupi unasema watoto wasifukuzwe kwa maana inaleta shida?

Patrick Kimone Kituna:  Inaleta shida wasifukuzwe. Mzazi na aitishwe pesa.   Kwa  hivyo  ninamalizia  hapo,  na  mtengeneze

katiba ikiwa na heshima.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante. Haya jiandikishe hapo

Chancellus  Makau Nzioki:  Asante Bwana Chairman pamoja na  team  yako.  Yangu  ni  machahe  tu.   Majina  ni  Chancellus

Makau  Nzioki.   O.K.  yangu  shauri  nimeshaa  changanyikiwa  tu  nitaguza  point  point  nikiruka  ruka  hivi  lakini.   Katiba  mimi

naitaka  ielezee  haki  ya  mwananchi.  Katiba  hii  tunaunda  ielezee  haki  ya  mwananchi  vile  inamfaa.   Kama  ID  card,  kama  ni

passport, kama ni birth certificate, na hiyo kitu badala  ya kutolewa huko Machakos,  ifanyiwe  chini, mahali anaweza kupatiwa

kama ni kwa chief.  Hizo zile zinamwezesha kama ni kwenda mbali. Kwa hivyo hiyo utangulizi iingie kwa katiba yetu.

Ile ingine naguzia ni education.   mimi naoni hii katiba kulingana na vile mambo imekua.  Naona  serikali  yenyewe,  ikuwe  kama

boma ya mzee na mama. Boma ya mzee na mama, ni yeye anapanga watu wake wanalishwa nini. Kwa hiyo naona hii katiba,
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iingie, ijue boma kama Kenya,  Kenya ni wote.   Kwa hivyo, isiwe ati kuna watu wanaandikwa,  na wengine hawaandikwi.  Na

hiyo ni pesa  ya State.   Ile naoni, kama wamefanya hii job group,  wangefanyia Kenya yote.   Job  group  cards,  na  mimi kama

kiwangu yangu ni shilingi ishirini, nanunua sukari shilingi tano na MP kama ni elfu moja, mwenyewe ananunua na kama elfu moja.

Kama  ataangalia,  ataninunulia,  kwa  hivyo  ni  kiwa  kwa  hiyo  kiwango,  inaonyesha  hakutakua  kitu  ya  bure.  Mimi  nitakua

nikinunua sukari,  hata kama ni shilingi tano na hakuna kitu ya bure.  Kwa  hiyo  naonelea,  serikali  yenyewe  ione  kila  mtu  akue

kwa kazi.

Point ingine, hii pesa inakusanywa, kama ni County Council ya hapa, ikue na Board ile kama ni kidogo inalipa kwa Machakos,

ile  pesa  ingine  ya  hiyo  sehemu  ikue  na  Board  na  I-regulate  activities  zile  zinaweza  zikaendelezwa  kwa  hiyo  area.  Kama  ni

barabara, wanaangalia ni wakina nani watafanya kazi kwa hiyo barabara.  Hiyo pesa  itumike kwa hiyo. A half iende huko.   Ile

ingine, ni tuseme tu kama power,  hii line inapita.  Mahali inagusia,  kama  ni  survey  inapita,  hawa  ni  wanafanya  trading.  Mahali

inaguzia, inaguzia shamba ya mtu na kama rent  hii  ya  council,  nasikia  kila  rent  unalipa,  ninaonelea,  mahali  inaguzia,  yaani  taa

yenyewe, kama huyu anafanya business. Sasa huyo mkulima, ikuwe ni rent, wafanye agreement akuwe analipwa.  

Ya mwisho ni hali ya Assistant Chief na Sub-Chief, hawa watu wawe wanafanyiwa transfer kama civil servants kwa hii area yao

na Head Men kama vile tumesema elimu ndiyo chanzo ya kila kitu, na Head Men naye alipwe kwa vile ndiye anakusanya kila

kitu anapelekea Sub-Chief, kwa hivyo Head Man alipwe.  Pia mwalimu wa Nursery ndiye kwanza analipwa na wazazi. Wazazi

wanapewa mzigo mzito. Kwa hiyo alipwe.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante sana, toa kikaratasi hicho.  O.K. Jiandikishe, weka kidole.   Mama songa hapo karibu.

Endelea, tupe majina.

Jackson  Mulandi:   My  names  are  Jackson  Mulandi.  I  would  suggest  that  the  current  system  of  government,  that  is  the

elections of the president,  the  term  of  his  tenure  in  office  which  should  start  at  the  age  of  35,  I  would  suggest  that  he  be  a

president at the age of 45 so that after his two terms of office or  tenure,  he may retire at  55,  like other civil servants.   45  years

to 55 years  and about  those who should elect  the people  in the Parliament,  currently people  are  doing it at  18 years.  I would

suggest that electors should get an ID card at the age of 21 years so that as they do the elections they should know what to do,

otherwise some of the people  who elect  do it under the expense of the other people,  they are  just pulled here and there,  and

they do something which is very important unknowingly.

For one to become an MP, because it is said that one should be at least  21 years.  I would suggest that for one to become and

MP, he should be 30 years instead of the current years.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Ya mwisho?
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Jackson Mulandi:  On the side of we Kamba people, as per our custormary law, it is said that the sons or  the children belong

to the mum and incase of divorce, mama anaenda na watoto wote, I would suggest that let the children be apportioned,  if it can

work, mama aachwe na some na wale wengine, and the last one is about the salaries.   About the salaries,  there is no employee

can decide what he should be given. That is to say for example last term, the parliamentarians just increased themselves quite a

number of money or a great percentage which was more than 400%, I would suggest that a commission should be set to decide

the salary of any group of people but not the employees themselves to do it.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you so much.  

Jackson  Mulandi:   Thank you commissioners and for you,  this  current  commission  we  have,  previous  commissioners  have

been there and the MP whatever the judges sat down and discussed havenot been deliberated well, I  would suggest that as  we

are  doing  it  now  and  I  hope  it  is  going  to  work,  let  all  the  commissioners  whatever  they  sit  down  and  decide  should  be

forwarded and should be communicated to the wananchi to know the results.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you so much, I can assure you you will see  it and if you can sign there.   Mama sema

majina yako na uanze mara moja.

Catherine  Nzioka  Muthemi:  Kwa  majina  naitwa  Catherine  Nzioka  Muthemi.   Ningetaka  kuwashukuru  kwanza

commissioners  muliokuja  kuchukua  maoni  yetu.   Na  niko  na  machache  ya  kuchangia  urekebishaji  wa  katiba.   First  point,

political parties should look for their own ways on how to fund their parties but not the government. Otherwise they in most time

exploit our government by taking money for their own use.

Second point. Men and women should have equal rights on land and other property.  Third one,  Members of Parliament should

not decide their own salary and should also not be pensionable.  The fourth one, civic education should be a continous exercise

for Kenyans to know their rights.  Asante.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you so much. Nataka  muwe as brief as  this mama.  Go there,  write.  Go as brief if not

briefer.  Do  you  have  a  document  you  want  to  give  us?   O.K.  then  just  give  us  the  main  points  and  then  you  submit  your

document.

Charles  Muthiani  Matia:  My  names  are  Charles  Muthiani  Matia.   I  would  like  to  talk  about  succession.   In  Kenya,

employees are  highly taxed and this should be reduced and also it should be  taxed  on  salaries  alone.  The  retirement  benefits

should not be  taxed.  It  is like  there  is  double  taxation.   Another  point  is  about  the  political  parties.  Their  number  should  be

regulated and these parties should be involved in other development projects other than only mobilizing people  for their political

gain.  They should assist Kenya to develop economically and socially.  
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The rights of vulnerable groups especially the women groups and the children. The children should be given their rights and also

the constitution should reflect and show how these children when they grow up they will protect their aged parents otherwise we

may give then their rights and they don’t give the parents  their rights. the children should also support  their parents  when  they

become old and this should be provided in the constitution.  The women should also be given their rights especially in the areas

of  education,  leadership  and  property  ownership  but  this  should  not  interfer  with  the  cultural  values  of  Africans.   We  are

Africans and we cannot allow the European culture to interfer with our culture.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you so much. Please submit your memo and sign your name. You have done very well.

Mzee wewe songa.  

John  Mutua  :   Asante  sana  Bwana  Chairman.  Mimi  nataka  kuzungumuzia  kitu  kidogo  tu.  Kwa  sababu  mengi  yangu

yamesemwa-jina yangu mimi naitwa John Mutua kutoka hapa Masinga.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Na  kama unatoa maneno usiwe unarudia yale,  tunataka  point  ile  ambayo  wewe  mwenyewe

unakaza.

John Mutua  :  Ndiyo.   Ya kwanza mimi nataka kusema, ni tangu Mzee Kenyatta  alipokalia  kiti,  alituambia  hakuna  kitu  cha

bure katika Kenya.  Na  hiyo  ndiyo  sababu  nimekuja  hapa  kusema  serikali  yaweza  kutoa  nafasi  nyinyi  za  kazi  ili  watu  wengi

wapate nafasi ya kujiendeleza wenyewe.

Mambo  ya  pili,  serikali  inaweza  kutupatia,  kwa  sababu  kila  mtu  hata  kila  mtoto  akiwa  kwa  tumbo  ya  mama  yake,  anatoa

huduma si vile kwa sababu analipa kodi,  anaweza kupatia serikali kitu na mbali serikali inaweza kutoa huduma za bure katika

secondary school hata primary school.

Ya  pili,  serikali  kwa  sababu  kila  mtu  anatoa  huduma,  inaweza  kutupatia  huduma  za  bure  katika  hospitali  zetu.  Hayo  ndiyo

mambo ambayo mimi nilikuwa nikitaka kuyasema.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante sana, unaweza kwenda kule ujiandikishe. Sema majina yako.

Timothy Mutua Musembi:  Thank you  Mr.  Chairman  na  Ma-commissioners.   Majina  yangu  ni  Timothy  Mutua  Musembi,

mfanyi biashara hapa Masinga. I want also to contribute something to this constitution. Kitu ya kwanza ningependelea,  judiciary

should be an independent body in order to do their work bila uoga, bila kipendeleo.  My friends have talked about  Members of

Parliament salaries,  I also contribute that the increase or  reduction of their salaries should not be  their work because  they can

rise it to any amount that can affect our economy. Kwa mfano, tukiangalia sehemu zingine, ma MPs,  kama unaweza kuhesabu

ile mshahara yao ya miezi mitano ama miaka mitano tuseme miaka mitano, you will find that what they have got as  their salaries
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is more than what they have contributed for that period--   They have talked that Chief’s Act irudishwe as if they cannot work

without it na ikiwa itatolewa, mimi naonelea itolewe pamoja na ma-chiefs. Tuwe hatuna ma-chiefs kwa sababu inaonekana chief

Act ndiyo ile ilikuwa inawalinda sana ama ndiyo ile kazi walikuwa wanafanya.  Na,  I want also to talk about  the corruption in

our  country.  Kuanzia  mashinani  huko  kwa  HeadMen.   Ningependelea  ma  Head  Men  wapatiwe  mishahara  ama  allowances

ndiyo hata wao wafanye kazi without break. 

Ningetaka  hata  hii  katiba  yetu  tunafanya  kwa  sababu  tunataka  kuunda  katiba  ambayo  itakaa  miaka  mingi.  Therefore,

ningependelea tuwe na future plans in our constitution. Things which will be implemented maybe after 20 years  or  30 years.  For

example, tuseme the qualifications for the Member of Parliament,  atakuwa graduate.    Our national language should be English

after maybe 10 to 20years to come. Thank you Mr. Chairman.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you, unaweza kujiandikisha kule.

Benson Kanyolo : My names are Benson Kanyolo.  Mine concerns freedom of worship.  In the reserves we Pastors, have got

problems because Christianity is now having problems with the cultural ways of living. For example when it comes to the period

or the clans when they want to give some oath, they want to force Christians also to take and when they refuse, you find there is

something going on. So you find that the Christians who want to live the way the Bible states,  are  in problems,  so what I would

like to say is that the freedom of worship should also be extended in the reserves and the cultural laws should be defined in such

a manner that they should be know by everyone,  because  when it comes  to  everything,  people  say  according  to  the  culture,

cultural law which is not written.  I  say  it  is  good  that  it  is  written  and  defined  and  also  as  far  as  the  worship  of  Kambas  is

concerned, it doesn’t give room to Christianity, so you find that some pastors are beaten, some Christians are beaten when they

are forced to do some things which they feel it is against the Bible, so I only wanted to just put that if it can be put so that they

will be more freedom of worship and practice.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you Pastor, but before you go, 

Com. Kangu:  Pastor,  kule Mwala,  kuna mama alituambia huko,  watu wetu hata wakiinua Bibilia kuchukua Oath,  they never

take it seriously. Na akasema tuachane na hayo mambo turudi kwa  Kivitu,    kwa sababu anasema hiyo ndiyo inawezesha watu

kufuata maneno vile inatakikana ifanywe, mtu anaiba kitu ya mtu, akisikia kwitu, anarudisha lakini ukimwambia  Bibilia  atainua

asema sikuiba na kumbe aliiba.  How  do  you  want  us  to  reconcile  that  issue  of  traditional  values  and  the  bible  or  Christian

values which some of our people are saying are not serving us to improve the welfare of our people?

Benson  Kanyolo  :  Really as  you have said there is a problem  and  this  has  been  brought  by  people  who  say  that  they  are

Christians and they are not. Because as  a person who is a Christian should not take  somebody to be  a thief because  the bible

itself  says  that  people  should  not  reach  Heaven.  So  Christianity  is  spiritual,  something  that  has  been  done  spiritually  by  the
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(inaudible). So more people say they can say what they are not.

Com. Kangu:       Many people are saying they are many who hide behind Christianity and they are not serious. That is why the

rest of the people are saying we would rather go back to what they take seriously called Kivitu.    

Benson Kanyolo :  Ya, you know Christianity was something that was for us as Kambas,  it is something that came from other

nations and we have accepted it to be ours and not all of us who have accepted  it.  So  I don’t know, actually, it is now we and

others to define which way to identify who are the true and who are not.

Com. Maranga:  Pastor I want to add into that same question. Now,  with the experience in the field, which is the easier  way,

does it mean what the Kamba community is practicing is un-Christian or  does  not conform to the laws of God,  because  if you

are taking an Oath using the Bible, you can also tak an Oath using another method. What is wrong with that?

Benson Kanyolo :  Now, you take Oath on something which you trust.

Com. Maranga:  When you go to court, you will be asked if you are Christian, you will swear by the Bible, are  you a Muslim,

you will use the Koran. Isn’t it?  It is only the Quakers  who raise up their hands,  who affirm that whatever they will say will be

the truth and truth alone.  Now what I am asking, if the traditional  Akamba  community,  does  it  mean  that  any  person  behind

there who maybe has been taking the Oath  is  not  conforming  to  the  laws  of  God?   Because  what  they  are  asking  is  where

somebody has said they did not do something and they have a method of proving that point,  so they are  saying, let us use that

because people  fear that,  because  they know actually  it  acts  it  is  effective  and  the  results  are  seen  by  the  people.  So,  I  am

asking, this is just an oath, does it matter whether the oath is been taken using the bible or using Kivitu?  Whatever the case.

Benson Kanyolo :  To answer you Mr. Commisioner, somebody fears what they belief. So  if you belief in Kivitu you will fear

it very much and you know there is a difference, when I say I am a Christian I don’t belive whether the Bible is true.  If I just

take it just that way. You know the problem comes where you believe. You might  decide to belief in this and you don’t inside

you.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you pastor, next. Sign jina lako kule.

Boniface Muthiani Kivetu: To the commissioners and the rest. 

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Sema majina yako.

Boniface Muthiani Kivetu: I am Boniface Muthiani Kivetu.   Mine on review commission, mine is first the equality in families
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of female and male.  Mostly, when caring and educating. The other thing I am talking on is on the side of NSSF  funds which we

contribute when working.  It is not serving us as the new system. The period and the timeserving should be increased 

 Com. Pastor Zablon Ayonga:  Mzee endelea,  na tafadhali,  utupe maneno makubwa  makubwa  usitusomee  neno  kwa  neno

kwa maana hayo tutaenda kusoma ofisini.

Boniface  Muthiani  Kivetu:  The NSSF  should decrease  the period of time when you want  your  benefits,  to  be  decreased

from 55 years to 45 years.  The waiting period when somebody is to be  served,  to receive their benefits,  if possible to be  one

month or some days and nowadays they are sayingthye can help big members.  Parents,  members and children to be  helped by

free medical care because of the high cost of living. There is is a lot of complaints of forms, collection of contributions. To rectify

the complains forms in advance.

On the side of N.H.I.F funds, there is still problems mostly to the reserve members. We want if possible according to what they

said,         to be given to the members and the wifes and even children.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Ya mwisho?

Boniface  Muthiani  Kivetu:  The  other  thing  is  to  the  union.  Union  workers  fund.  They  are  not  registered.  It  needs  to  be

registered  and  be  given  enough  respect  when  serving  workers.  The  salaries  problems  when  working,  should  be  considered

increament according to cost of life. Thank you.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you so much. Unaweza kutoa hiyo memo yako.  Next, kuja karibu.

Gideon  Mutiso  Mutuko:  Asante  sana.  Kwa  majina  yangu  naitwa  Gideon  Mutiso  Mutuku.   Ningetaka  kuchangia  kidogo

kutoa maoni yangu juu ya misaada hii tunaomba kutoka nje.   Iwe na good monitoring, iwe inafikia mpaka mwananchi yule wa

kawaida. Kwa sababu inakuja na inakwamia kwa mifuko ya watu wengine na tunalipa sisi wote nafikiri.

Haya,  ile  ingine  ningetaka  kuchangia  ni  juu  ya  polisi  hawa  wetu.  Watafute  njia,  kama  waneshika  watu,  wanashika  watu  na

wanawaambia  wewe  ni  suspect.  Na  hawana  ile  uwaze  au  haki  kabisa  eti  wewe  ni  suspect.   Unapigwa  na  mwishowe

hutapatikana na case yoyote.  Watafute njia ingine ya kuchunguza wajue huyu mtu ni mwizi, huyu ni nini, badala ya kushika wote

suspect mtu anapigwa mpaka unawachiliwa ukienda nyumbani huwa hujiwezi.

Ile  ingine  ni  wafungwa.  Wafungwa  wale  wa  makosa  madogo,  ningeomba  kwa  katiba  yetu  tuweke  kama  wangerudishwa

manyumbani wawe wanafanyia kazi kwa community.  Asante sanan.
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Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante sana.  Asante sana.  Lakini nilidhani hiyo watu kupewa kazi nyumbani imeaanza tayari.

Endelea.

Father John Muli : Kwa jina ni Father John Muli.  

Com. Pastor Zablon Ayonga:  John endelea.

Father John Muli  : Yangu ni juu ya President.   Ningependelea awe a graduate.  To be a graduate.   To be a  minister  but  he

should  also  qualify  to  be  a  graduate.   On  retirement  and  appointment  to  new  offices.   When  a  civil  servant  has  reached  a

retirement age, he should retire and pave a way for the others also to test the cake of this nation. But not when you have retired

from being a police commissioner,  for example,  and you  are  applying  to  be  the  Chairman  of  Coffee  Board  of  Kenya  again.

You have been retired. Go home and rest, give others a chance also to work.  

The other one is on our Chiefs and Assistant. To be elected by the people,  not appointment.   Communication. To take  care  of

our roads, electricity and telephone to the rural areas. The question of grinding and murraming, I would think is very expensive.

They do it only once a year and by next year,  roads  are  washed away,  so if they can work out for  a  shorter  distance,  at  30

kilometers this year,  they grind and they tarmac,  next year another short  distance.   I  think with  time,  we  will  be  able  to  have

good roads in our local areas.

Electricity the same. It  has become a very expensive business to install electricity.  Like in this area  now, we have electricity in

this market  but we have no home around this market  where they have the electricity.  Things should be simplified so that once

we have the market  here,  every other home,  household  around,  could  be  able  to  have  access  to  that.   The  other  one  is  on

commissions. Like the one you are now. That there is fear that in our country there will be  few commissions appointed to deal

with such areas and we hear only of the appointments of commissions, to enquire such an accident  or  something like a disaster

that has happended but most of the time you will never hear what they came out with, and whether their recommendations have

been put into considerations.

Again on the area also of appointments. Like the one that was organizing this day’s function in this area now in the Divison here,

the election of that commission, I would wish if it could be sent to the local community to elect  those people  to organize such a

day like this, but not to be appointed from where it was appointed-actually I do not know where this one was appointed from.

Again, since our economy is not very beautiful, I would also suggest on a controlled salary.  If I may quote the so called dream

team, I think it is no longer there and their salaries that they were getting in what they were doing, compared to a teacher  who is

working in school or any other civil servant somewhere, I think we should have a controlled salary to every team that is put in a

position  to  carry  out  a  certain  duty.  Again  on  our  civil  servants,  like  the  area  where  we  are  now.  Our  teachers  are  getting
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hardship allowances, but there is no other civil servant in this area who is getting hardship allowance.  This thing I would suggest

that it would be for all, or not for all. 

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you John, umeacha point moja?

Father John Muli :  Ya, I want to – just one more.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  O.K. Sema hiyo one more.

Father John Muli :  The management of our natural resources and the use of them. Again, I am actually not attacking you but

this one I am saying- I just want a clarification. I don’t know how much the government is using to fund  this  activity  which  is

very good and if the government has no money actually, like the cars  I quote,  the cars  you are  using, the ones you have come

with; five cars  let me say,  if I were in the  committee,  I  would  suggest  that  we  use  one  car  that  can  ferry  the  whole  team  to

Masinga. We would spare  a bit of money from the government on the petrol  the four cars,  five cars  are  using and with that,  I

am through with my suggestions.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you John for your contribution, we will  take  it  seriously.  If  you  can  register  and  sign

your name.  Mzee sema majina yako,

Bernard Mungai :  Jina langu ni Bernard Njuguna Mungai.  

Com. Pastor Zablon Ayonga:  

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Endelea Bwana Njuguna.

Father John Muli  : Na  mimi ni mkulima.  Yangu nikusema machache na kiswahili. Ningependelea Katiba hii yetu  ipinduliwe

namna hii.  Kwa maoni yangu, ningependelea, kama ni ma-case ya kutatua mipaka, itatuliwe  na wazee wa vijiji, wakisaidiwa na

ukoo na villagers, ndiyo wanajua kianzilishi  –kama  mwenye  shamba  ndiye  huyu,  mpaka  ndio  huu,  sasa  ndiyo  wanajua.  Siyo

maneno ikaanza huko juu kortini iteremuke. Inaanzwa mashinani.

Ya pili, ningeonelea, maana hiyo kupeleka  ma-case  kortini  haiwezi  kutatua,  lakini  kiazilishi  cha  ‘Atoi’,  hawa  ndio  wanaweza

kutatua na wao ndio wanajua.  Ya pili, ningeonelea, kwa upande wa Administration kwa utawala wa mikoa,  uanze  mashinani,

inaitwa mijini, Head Men,  ianze hapo,  maana yeye ndiye anajua watu walilala namna gani, waliamuka namna gani, halafu yeye

anapelekea  chief  report.  Ningeonelea,  hawa  wawe  wakiangaliwa  kwa  upande  wa  mshahara.  Maana  ndiyo  wanafanya  kazi

sana.  Kwa sababu ndio wanajua maneno, iendelee mpaka inakwenda kortini.
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Haya, ya tatu,  nimeonelea ma-chief wakuweko,  na Ma-sub-chief  na Ma-DC,  na upande wa President,  awe  anachaguliwa  na

wananchi. Anafanya kazi miaka tano. Akifanya kazi miaka tano akiwa mzuri, anaongezwa ingine miaka tano.  Hiyo ni upande ya

President.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Ndiyo, na ile ya mwisho?

Father John Muli :  Ya mwisho, ningeonelea mzuri hii serikali ipatie raia maji sababu ya watu.  Kwa kila boma wapande miti,

maana miti inalete mvua. Sababu hii nchi yetu inakua jangwa sana sababu ya kukosa miti ya kuvuta mvua.  Hiyo ni maoni yangu.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante sana mzee Njuguna, sasa unaweza kwenda kule ujiandikishe.  Je  kuna yeyote ambaye

si kusema jina lake?  

(Inaudible conversation between Commissioner Ayonga and a speaker from the audience.)

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante,  tafadhali kama  huyu?   Utoe  kule  ujiandikishe  uweke  sahihi.   Kuna  mwingine  kama

John?   Ningependa  kuwaalika  msonge  hapa  karibu,  na  nitawaambia  kitu  tutafanya.  Ninataka  kuongea  kwa  niaba  ya

commission.  Tunawashukuru nyote  kwa  kazi  ambayo  –mumewacha  kazi  zenyu  nyumbani  mkaja  hapa  kwa  maana  nyinyi  ni

Wanakenya munao taka kuona kwamba Kenya yetu imekua na Katiba nzuri. Mumetupa maoni yenyu, maoni yaliyo ya maana,

mumetuambia sehemu zile ambazo mungependa katiba irekebishwe, kila mmoja aliyependa kusema amesema, na wale ambao

wameandika  mumeandika,  na  tulipoanza  mkutano  huu  wakati  wa  asubuhi,  tuliomba  Mwenyezi  Mungu  ili  atulinde.  Nataka

kuwashukuru kwa uvumilivu wenu, kwa maana tumekaa hapa toka  asubuhi hata bila ya kwenda kula.  Kuna mtu hapa ambaye

amekula?   Tumevumilia,  ili  tuone  kwamba  kazi  tunayofanya  kila  jambo  limefanyika,  na  Mungu  ametuwezesha.  Wamama

tumepata maneno yenu, wazee tumepata maneno yenu, vijana tumepata maneno yenu, na kwa niamba ya commissioners ambao

nilionao  hapa,  na  hawa  staff  wetu  wa  commission,  tunataka  kuwashukuru  sana  sana,  na  mambo  ambayo  mumetupa,

hayatapotea.  Tumeyaandika,  mumeongea,  na  kunaki-machine  hapa  ambacho  kimechukua  sauti  ya  kila  mmoja.  Maneno

uliosema,  yote  yamechukuliwa.  Ukiwa  ulikohoa,  kikohozi  kimechukuliwa.  Kwa  hiyo  hakuna  jambo  ambalo  halikuenda,  na

hakuna  hofu.  Wengi  wenu  wamesema  tunaona  commission  zinakuja  zinakwenda,  lakini  hata  reporti  hatusikii.  Hii  report

mutaisikia.  Hii ni commission ya namna ya peke,  na mutuombee, na muombee commission yetu na katiba yetu. Yule ambaye

analeta katiba ya kamili ambayo itafaa kila mtu ni nani?  Mungu mwenyewe. Kwa hivyo muombe nchi yetu ya Kenya, muombee

watawala,  tujiombee  sisi  wenyewe,  tuombee  mashamba  yetu  ambayo  yamepandwa  vyakula,  Mungu  alete  mvua.  Na  wakati

mwingine ikiwa ni majaliwa yake Mwenyezi Mungu, kuwemo maji hapa Masinga ya kuweza kunyunyiza mashamba.  Si ndivyo?

  Kwa hivyo tusimame sasa, na kuna moja ambaye angependa kutuongoza kwa maombi?  Kama hakuna,  hebu tufunge macho,

tuinamishe vichwa na tuombe.
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Prayers:   Mungu Baba wetu uliye juu binguni tunakushukuru  kwa  wema  wako.   Mungu  umeleta  hawa  wazee,  umeleta  hawa

mama, umeleta vijana, tumekuwa na wasichana wa shule hapa, tumekuwa na kila mtu ambaye aliweza kuja hapa, watawala.  Na

watu wa namna mbali  mbali.  Tumekuja  hapa  kwa  maana  Mungu  tunamasumbuko  katika  nchi  yetu.  Tunakatiba  ambayo  saa

zingine tunaona sehemu zingine haziko sawa, na kwa hiyo tumekuja hapa,  umetusaidia, tumetoa maoni yetu hapa,  na tunaomba

baraka  yako iwe juu ya hayo maoni.  Tulipokuomba  asubuhi  tulikuomba  kwamba  utusaidie  tuweze  kumaliza  kikao  hiki  vizuri

chini ya ulinzi wako.  Na  sasa  tunapomaliza, tunataka kukushukuru kwa hayo yote ambayo umetutendea.   Sasa  tunapotengana

na hawa ndugu na dada, na watu wa Masinga, tunawaombea baraka yako iwe juu yao.  Uwabariki,  na bariki Kenya yetu yote.

Bariki watawala na viongozi wa nchi ,  ili siku ingine tuwe na katiba ambayo tunaweza kusema, hii  katiba  ni  nzuri  kwa  maana

umetuwezesha kuandika katiba ambayo itamusaidia kila mmoja wetu. 

Sasa hebu na tutengane na amani inayotoka kwako,  na tunapokwenda,  twende na amani hiyo hiyo, kwani twaoma kwa jina la

Yesu ambaye ni Bwana na Mwokozi wetu, Amen.

Asante sana na Mungu awabariki nyinyi nyote.  Kwaheri ya kuonana. 

Meeting ended at 4.30 p.m.
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