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Present

        Paul Wambua                                 –         Commissioner
        Dr Mosonik Arap Korir                 –         Commissioner
        Riunga Raiji                                 –         Commissioner

Secretariat

        Mr. Irungu Ndirangu                         –         Programme Officer
        Mr. Kiptoo                                 –         Assistant Programme Officer
        Ms Mary Babu                         –         Verbatim Recorder

(Prayers) Rev Kiluni:  Baba wa Mwokozi wetu Yesu Kristo, asubuhi ya leo tunakushukuru sisi wa Mutitu kwa kutuunganisha

hapa na wageni wetu Commissioners ambao  umewatoa  safari  ndefu,  na  wote  ambao  ni  wananchi  wa  Mutitu  tumekusanyika

hapa Bwana kwa kusudi na lengo kuu kwa ajili ya Kenya yetu.  Tunajikabidhi mikononi  mwako  na  kazi  yote  ya  siku  nzima.

Mambo tutakayofanya hapa, maongeo yote,  maoni tutakayotoa na kila jambo,  Bwana tukaongozwe na Roho wako Mtakatifu

na tuonapofika mwisho wa kila jambo Baba tutakushukuru.  Kwa hivyo anza nasi na ukamalize nasi.  Kwa utukufu wa jina lako

ni kwa Yesu Kristo Mwokozi wetu tunaomba, Amen.

Rev  Musili:  Nafikiri vile tutafanya tutasema karibuni.   Kila mtu amekaribishwa, Commissioners wetu wamekaribishwa, kwa

jina  ni  Reverend  Musili  na  ni  mimi  nimekua  Chairman  wa  Constituency  Committee.   Kwa  hivyo  nitapatia  Mheshimiwa

atukaribishe halafu tuendelee.

Hon Kitonga:  Hamjamboni nyote.
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Response from the audience:  Hatujambo.

Hon Kitonga:  Nadhania yangu nitasema machache.   Kwanza ni kuwakaribisha wageni  wetu  ambao  wamefika  hapa,  na  pia

kusema  shukurani  sana  kwa  watu  wa  Mutitu  ambao  waliofika  hapa.   Nadhania  munajua  ni  jawabu  lenu  hili.   Hawa  wazee

wamekuja hapa kuchukua maoni yenu.  So what you are required… kile kikwendekana mono, utoe maoni yako kabisa.   Bila

kuogopa, bila kuficha au kupendelea na Mungu awabariki.

Rev Musili:  Asante.  Nafikiri sasa we are handing over to the Commissioners.  Ni wakati wenu.  Asante.

Com Wambua:  Jamaa wa Mutitu ando mwee aseo?

Response from the audience:  Twee aseo.

Com Wambua:  Mwee aseo inge?

Response from the audience: Twee aseo

Com Wambua:  Nitaanza kwanza kwa kuwajulisha majina ya wale ma-Commissioner ambao watakuwa nami kwa hiki kikao.

 Tuko pande hii na Dr K Mosonik Arap Korir.  Yeye ni Commissioner na kawaida huwa anasomesha huko Egerton University.

  Pande hii ingine ya kulia niko na Riunga Raiji,  Commissioner,  na mbali kuwa ni Commissioner,  yeye ni wakili mashuhuri huko

Nairobi wa miaka mingi.  Ameifanya hiyo kazi ya uwakili over twenty years ama zaidi ya miaka ishirini if I  am right.  Kwa hivyo

hawa  ndio  tuko  nao  na  mimi ninaitwa  Paul  Musili  Wambua.   Nami  pia  ni  wakili  na  mbali  na  kuwa  wakili  ninatoka  Kitui,

Matinyani, hapa hapa tu Kitui West.  Kwa hivyo hawa ndio sasa tutaendesha kikao nao.  

Na tuko na secretariat staff pande ile, wale wanasaidia.   Tuko na Mr.  Irungu ambaye ni Press  Officer huko kwa Commission.

Kiptoo,  pia  anafanya  na  Commission  na        (?),  pia  anafanya  na  Commission.   Munajua  District  coordinator,  hawa  ndio

watasaidia ku-recordi  na kuandika kuhakikisha kwamba… she is sitting  different  from  the  other  group  so…  Mary  Babu  pia

ako nasi kwa Commission.  I didn’t see… I didn’t know where she was seated.  So those are the people we came with.  Hawa

ndio tulikuja nao na sasa nitawaeleza kwa kifupi tu jinsi mutakavyo toa maoni ndipo tuanze.

Kwanza, unatakiwa ikiwa umeandika maandishi yako,  ama written memorandum, tutakupa muda wa dakika tano tu, uyaguzie

yale ya muhimu katika hiyo memorandum.  Maanake ukitusomea itachukua muda na bado  tutaenda kusoma sisi wenyewe kwa

hivyo usisome memorandum yako.  Vile utafanya ni kuguzia tu yale ya muhimu halafu unatupatia tutaenda kusoma.  

Halafu, ikiwa hutoi, huandiki ama hautupaitii maandishi, unataka kuzungumza tu, hiyo pia inaruhusiwa.  Lakini tutakupa dakika
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kumi, ueleze yale yote ambayo unataka kuyaguzia.  Kwa hivyo huo muda ambao utapewa ni juu yako uhakikishe yale maneno

yote ambayo unataka kuyazungumza, au kuyasema na maoni yako yote utayaweka kwa dakika kumi.  Zikifika, tutasimamisha.

Huo ndio utaratibu tutakao tumia.  

Basi, kwa lugha, unaweza kuzungumuza tu kwa Kiswahili, unaweza kuzungumuza kwa Kiingereza, if you are  comfortable with

English, speak in English.  Unaweza kuzungumza kwa Kikamba maanake ninafikiria wengi hapa ni Wakamba.   Karibu kila mtu

hapa  ni  Mkamba.   Halafu…  kuna  wengine  ambao  sio  Wakamba?   Lakini  wataelewa  either  English  or  Kiswahili.   Kama

hawaelewi hawawezi kuwa wanaishi hapa.   So  I know that as  a fact.   Kwa hivyo  utaelewa  either  English  or  Swahili  and  we

allow those who are  comfortable with kiKamba to speak  in  Kikamba  halafu  we  will  translate  for  recording  purposes.   Sasa

hivyo ndivyo tutafanya.  

Na  wale  ambao  watapewa  nafasi  kuzungumuza,  ningependa  kuwasihi  wasirudie  maneno.   Maneno  ukishayasema  yameingia

kwa tape, yamekuwa recorded na ukisema “ninataka kuongezea, na kuhimiza hivi”, basi imeingia.  Usirudie tena.   Just  touch on

the key issues,  halafu sisi tukiandika tunaandika,  maoni  kulingana  na  issues.   Kwa  hivyo  usiharibu  muda  wako  kusemea  kitu

kimoja tu, halafu mwisho mwisho ndipo unaanza kusema yale mengine halafu hatutaelewa sawa sawa. 

Com Wambua:                                                                                              (In vernacular).  There is one of them there.   So

we need…

(Interjection) from the audience:                                     (inaudible).

Com Wambua:  Is he deaf?

Response from the audience:  No not deaf, not really                          (Inaudible)

Com Wambua:  How can you say he is deaf?  

Response from the audience:  He has a problem…                   (Inaudible).

Com Wambua:  He has a problem of hearing?

Response from the audience:  Yes              (inaudible).

Com  Wambua:  So  then  that  is  a  different  disability.   He  has  to  come  infront  and  listen.   Okay.  Tuanze  sasa  na  nitafuata

orodha.   First  come,  first served.   Yule aliyefika kwanza ndiye atatoa  maoni kwanza.   Kwa  sasa  tumepewa  orodha  ya  watu
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kumi, na yule wa kwanza ni  Ndunda  wa  Wambua  -  individual.   Kwa  hivyo  tutakupatia  muda…  kuna  memorandum  Bwana

Ndunda?  

Ndunda wa Wambua:  Ni kuzungumza.

Com Wambua:  So uko na dakika kumi.  Utatumia lugha gani?

Ndunda wa Wambua:  English.

Com Wambua:  Okay, that makes our work easy but we need a translator… where is the gentleman?  So what you do please

do not translate sentences,  pick the idea/the concept  and communicate the idea.   So  that once he has explained one full idea,

you explain it in Kikamba so that… I think you understand what I am saying.  Because if you translate sentence by sentence it

will take us the whole day.  So Ndunda.

Ndunda wa Wambua:  The Commissioners of CKRC, Dr Korir, Mr. Raiji, Paul Wambua Musili…

(Interjection) Com Wambua:  Okay,  just a minute.  I  think we  do  not  need  that  translation.   The  translation  will  come  only

when somebody speaks  in Kikamba or  when… for recording purposes.   So,  that  translation  is  not  necessary  because  it  will

become a waste of time.

Ndunda wa Wambua:  The secretariat, the people of Mutitu, and not leaving behind I would like to notice the presence of our

D.O and my member of Parliament,  Hon  Kitonga.   Mine  is  to  give  my views  on  very  different  issues  and  pertaining  issues,

mostly five of them.  This is in connection with the Constitution.

The Constitution being the mother of all laws are  some sub-sections.   I  am going to talk on those sub-sections especially,  the

institution of presidency.  When we talk about the President and the President elect,  or  the people  intend to elect  the president.

The current scenario today is, parties nominate their own candidates  and the President  has the prerogative to appoint  the Vice

President amongst the elected MPs.  

Comparatively,  my  views  are  different.   I  would  like  to  see  a  scenario  whereby,  parties  nominate  their  own  Presidential

candidate,  the  Presidential  candidates  nominate  their  running  mates  and  go  for  the  elections  as  Presidential  candidates.

Immediately they go for the elections, and they loose,  a President  should have only one constituency.  The constituency should

be the republic of Kenya.  A President should not be a Member of Parliament.

If he looses, he should lose together with his running mate.   The scenario today is,  we have quite a number of them who were
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competing to be Presidents of this country and because they lost the seat of the Presidency they went to parliament through the

window.  That is, they went to parliament, as MPs and they are becoming a bother to this country.  

So, in my view, I would like a President to be nominated by his party of choice and he nominates his running mate.   Presidential

elections should be delinked from the Presidential  and Parliamentary Elections Act.   Presidential  elections should be separate,

not  together  with  parliamentary  or  civic.   Parliamentary  elections  and  civic  elections  should  be  held  together.   Presidential

elections should come later.

I support the Pal Ghai Commission.  On their own request of having asked  for an extension of their term so as  to collect views

and give us a good Constitution.  But, I would like it noted that the life of parliament should not be  extended.   If need be,  and

Moi would want to do  this,  he  can  extend  his  time  by  five  months  as  requested  by  the  Commission  and  if  the  Commission

completes its work,  a new Constitution is put in place,  Presidential  candidates  will come up and  compete  for  the  Presidential

office.  If they lose, they go home and rest.  They should not come back to parliament through the window.  That is one.

Two; about how parliament should be represented.   Representation in parliament is not equitable.   Some constituencies are  so

big, such that members of parliament trek distances that are  not actually incompatible with the population and the people,  they

represent.   I  would  like  to  see  a  situation  whereby,  members  of  parliament  are  given  constituencies  equal  by  acreage,

kilometers, square miles and probably population.

Three; Institutional offices.   When I say  institutional  offices,  that  is  Constitutional  offices  that  is  the  A.G.,  judges  of  the  High

Court, Court of Appeal, Permanent Secretaries, those government officers, who hold Constitutional offices are appointed at  the

mercy of the sitting President.  The scenario today has really brought a lot of problems in this country.  We need to reshape this

scenario in our new Constitution, whereby the  appointees  of  those  offices  are  vetted  by  parliament  before  they  get  to  those

offices, because we are getting a lot of unscrupulous people  who have been rejected,  retirees who really messed up their own

offices, yet they come and mess our country.  That scenario should change all together.

Next;  This is in regard to how our own country affairs should be  managed.   The  institution  of  Presidency,  should  not  be  the

prerogative  of  everybody’s  insinuation,  because  that  office…  the  holder  of  that  office  is  respected  by  the  people  of  this

Republic.  And when I say that, I am talking about the appointment of cabinet  ministers.  When it comes to the appointment of

cabinet ministers, once the President is elected according to my view, he should nominate men of sense,  men of equity, men of

high intelligence who are  not Members of Parliament from our civil society,  to join the cabinet  in order  to run the  government

and be answerable to Members of Parliament.  Because as  it is today,  those officers are  more or  less senior than Members of

Parliament yet National Assembly is an institution in accordance to the Constitution.

Mr.  Commissioners,  the  people  of  Mutitu  as  I  am  talking  now,  in  reference  to  the  Constitution,  Kenyans  in  general,  the
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Constitution is just a word to them.  None of the Kenyans know about  the Constitution other than Paul Wambua Musili who is

a renown lawyer,  Mr.  Raiji,  Dr Korir  and Honourable Kitonga who are  lawyers.   Laymen like  Ndunda  wa  Wambua  do  not

know what is the Constitution.  

The Constitution is a document that should be interpreted in all our forty-two languages, because  people  would talk about  the

Constitution.  And if I asked our people here today, none of them would tell us what a Constitution is in Kikamba.   As a matter

of fact Mr. Commissioners, if you go to Nairobi  and sit down and make it up,  and come up with a new Constitution, please I

would request you to at least interpret the Constitution in a language that people would understand.

If I elaborate and talk more about so many other things, I have actually talked about  the Constitution.  Because Constitution is

actually governance of this country.  All we are looking for is the way to be governed, because  it is the supreme law that would

give  this  country  the  way  forward,  the  way  to  be  governed.   Everybody  would  be  entrenched,  he  would  be  within  that

Constitution itself, and governance would be very easy.  

The President  shall have his own term very easily.  Why I have said all this, there  are  these  kombos,  like  we  have  now,  His

excellency, Mr. President said the other day he is going to retire.  People are talking about who is going to be  the heir apparent.

  Are we a monarchy?  We are not a monarchy; we have a Constitution in place.   Though, it is the prerogative of the President

to appoint  the Vice President,  now there is a scenario where everybody is more or  less confused.   I,  Mkamba  would  like  to

have a Mkamba President.  Every other person would like to have that scenario.

If it would have been very easy that we knew who Moi’s Vice Presidential  running mate was,  we would know automatically in

case Moi vacates the office, that man would switch directly to the office.  But now the scenario is,  who is going to come in and

that  is  why  people  are  almost  fighting  their  heads.   So  I  am  asking  you  the  Commissioners  to  come  up  with  a  very,  very

eloquent  Constitution  that  would  give  Kenyans…  that  would  erase  that  memory  of  who  the  heir  apparent  in  our  next

government  would  be.   The  next  President  should  come  up  with  a  running  mate  and  elections  of  the  President  should  be

separated from that of the parliamentary and civic elections.  Thank you very much.

(Clapping from the audience)

Com Wambua:  Asante Ndunda.  Just a minute please.  Commissioners have a right to seek  clarifications on issues which may

not have emerged very clearly.  So  we would be… Commissioners definitely would be asking where  they  are  not  very  clear

and it is your duty to please clarify.  Maybe before we go to the Commissioners, this is a point and I believe it is in the minds of

these two Commissioners.  

Since you have touched on the question of the Commission’s life, that we should get sufficient time to complete our work and
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we have already indicated that we cannot complete our work.   We would want to hear your views on have you thought about

what  minimum reforms  could  be  put  in  place,  to  ensure  that  we  hold  successful  elections  and  proceed  with  our  work  as  a

Commission?  Since you have mentioned that it is our responsibility to seek your view.  If you have not thought about it, you are

not bound to tell us anything, you can just think about it and later write to us through a memo.

Ndunda wa Wambua:  Thank you Mr. Commissioners.  I gave my view on the regard of extension of your Commission’s life,

and  the  issue  of  minimum reforms,  I  touched  on  it  though  I  didn’t  mention  about  it,  because  I  said  parliamentary  and  local

authority elections should go a head.  

When I say that, is if they are put in place,  some minimal Constitutional amendments to give the President  and the Commission

time to expound the Constitutional frame that they would want to put into place and at  least  extend the life of the President  for

the period that you are  going to complete your work so as  to separate  the  Presidential  elections  and  parliamentary  elections.

Because this is where our problem today lies in Kenya,  and that is why most of our people,  I  inclusive,  because  I  remember

when I was in Ford Asili, we started agitating for this issue of “let us change the Constitution”, together with this gentlemen.  

Why  we  said  this,  we  wanted  to  separate  the  powers  between  the  President  and  Parliament.   We  wanted  to  separate  the

Presidential elections and that of Parliament, because that was a nagging problem and Kenyans are really, really bothered about

it.

To expound on what you have said,  minimal Constitutional reforms should be  put  into  place  and  your  term  extended  for  the

period that you have suggested.   Then get the view and make a good Constitution that would enable our new President  come

into office together with his running mate and then Parliament should continue with its work, this Nation continues.  Thank you.

Com Wambua:  Thank you very much.  Now,  you give… we will ask  Commissioners to clarify other issues and Dr Mosonik

wants to seek clarification.

Com Arap Mosonik:  Just on the issue of constituencies, you are saying that they should as  much as  possible be  equal in area

and population but,  that is precisely where the problem is.  That when there is the area  and then you consider  the population,

the two do not go together.  Quite often there are constituencies that are extensive in area and the population is sparse  and vice

versa.  How do you reconcile the two positions?

Ndunda wa Wambua:  Dr Korir, Mr. Commissioner Sir, what I was almost talking about  is actually demographic.   When you

talk of demographic, I am talking about the area concerned especially, some constituencies like the constituency that Dr Bonaya

Godana  represents.   It  is  equivalent  to  Kitui  District  by  itself.   If  you  consider  the  constituency  that  Honourable  Kitonga

represents, it is five times equivalent to Starehe, and if you come all the way from where you came from Kitui up to Tana River,
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you will see a lot of problems and especially the terrain, it is so imbalanced.  

Some of the constituencies were not actually demographically divided  for  constitutional  purposes,  they  were  actually  political

sort  of  boundaries  made  to  suit  some  people.   We  would  like  to  see  an  equity,  where  people  are  represented  and  the

constituencies are almost equal either by population, demographic, geographical but not to suit individuals. That is what I meant

Mr. Commissioner.

Com Wambua:  Thank you very much please record your name on that side.

(Interjection) Ndunda wa Wambua:  My name is…

(Interjection) Com Wambua:  No just proceed there now and record… sign that you have presented your views.  Asante sana

Bwana Ndunda. (Clapping from the audience)  Next,  Joseph Kiema.  Bwana Kiema endelea hapo.   Tujulishe majina yako

yaingie kwa machine and tell us what language are you using?

Joseph Kiema:  I can use Kiswahili and even English…

(Interjection) Com Wambua:  That is easier.

Joseph Kiema:  But most of the time I would use English.

Com Wambua:  Sawa, that is okay.

Joseph Kiema:  Sometimes I can refer to Kiswahili…

(Interjection) Com Wambua:  Please start by telling us your name and proceed.

Joseph Kiema:  My name is…

(Interjection) Com Wambua:  Do you have a memorandum?

Joseph Kiema:  I  have.   But I wanted to seek  some kind of clarification before I  begin.   I  have  a  memorandum  and  at  the

same time it is representing a group, it is not individual.  But, at the same time I also have a few other items that I would wish to

present orally.  So I do not know whether I can be confined in the ten minutes that you…
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(Interjection) Com Wambua:  You have to do that in the ten minutes and please it is your business to manage your time that

way, make sure that you use it economically.  You highlight the key issues.

Joseph Kiema:  Thank you sir.  First of all I want to present…

(Interjection) Com Wambua:  You will take it there after you finish for recording.  Carry on please.  You can also sit.

Joseph Kiema:  I am a teacher by profession.

(Interjection) Com Wambua:  Carry on, carry on please.

Joseph Kiema:  I am a teacher by profession and most of the time we do our work while standing, it is very unfortunate.  Your

honour, Mr.  Chairman Sir,  your honours the Commissioners and the general public and the honourable MP,  Mr.  D.O and all

those that are in attendance, hamjambo?

Response from the audience:  Hatujambo.

Joseph Kiema:  I  wish to welcome you to Mutitu Constituency and wish you a happy stay and God’s mercies.   We  regard

you Commissioners as  an SOS team in a rescue operation,  and so we want to request  you to bear  with us as  we  empty  our

wounded hearts to you.  We therefore, have the pleasure to present  our views and since they are  in the memorandum I do not

wish to read all of them, I will only highlight a few points.

Like, we have handled the issue of preamble.  We have put some recommendations on the preamble because  we have said we

need one on the Constitution, since the one that exists now does  not have.   It  just  begins  like  a  story.   Even  a  storybook  is

better, because it has an introduction.

We  also  have  handled  the  issue  of  directive  principles  of  State  policy;  you  are  going  to  read  that.   I  do  not  want  to  read

everything.  We have handled the issue of Constitutional Supremacy,  you  will  also  read  that.   We  have  handled  the  issue  of

citizenship.  I think you can also be able to decipher the information.  In fact, we do not want to pretend that we have exhausted

everything or that we are professionals in this matter.   If you find that we have had,  here and there in our language and maybe

presentation of ideas, I am sure that is why you are there you will be able to put it right.

We have handled the issue of defence and national security.  We have handled the issue of political parties  and also the issue of

structures and systems of government.  We have handled the issue of the legislature.
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(Interjection) Com Wambua:  Excuse me, why don’t you tell us the key highlights of…

Joseph Kiema:  Okay.

Com Wambua:  For  example if you say citizenship, I do not want to interrupt you, but if it is citizenship, just give us the key

recommendations  of  that  area  so  that  we  can  know  what  it  is  and  if  there  is  any  need  for  clarification  then  we  can  seek.

Therefore, do not read it, just highlight on these issue, this is what we propose, on this issue this is what we propose.

Joseph Kiema:  Thank you.  I hope the timekeeper has taken note of the Chairman’s interruption…

(Interjection) Com Wambua:  No, I am the one keeping time so…

Joseph Kiema:  I  am sorry Mr.  Chairman.  Thank you.  So,  on the issue of citizenship, we have talked about  how a person

can become a citizen of this country.  One of the points, maybe is that… we have said, we have suggested that every person on

the Kenyan soil irrespective of race, or where the parents come from should become an automatic citizen of this country.  

Citizenship would  also  be  acquired  through  other  ways.   Like  for  instance,  we  have  said,  any  person  wishing  to  become  a

citizen  of  Kenya  may  apply  to  become  one  as  long  as,  that  person  is  not  a  criminal,  a  devil  worshiper,  a  lesbian  or  a

homosexual.  Those are some of the points we have seen and we have said that every Kenyan citizen should be accorded  full

rights of a citizen.  Maybe we have not highlighted what these rights and obligations are, but we did not want to pretend that we

are exhausting everything.

On National defence:  Defence and national security,  as  much as  possible,  we  want  the  status  quo  to  remain.   But  we  have

suggested that there should be a code  of conduct  or  standing  orders  to  be  established  by  an  Act  of  parliament  to  detail  the

promotions and discipline of the Armed Forces with a special feature on corruption.  So much for that.

Political parties:  We have seen that we have so many parties, I do not know how many they are now, another one maybe might

have  been  formed  without  my knowledge.   But,  we  have  said  that  political  parties  apart  from  playing  their  role  of  political

mobilization,  we  have  also  suggested  that  they  should  be  used  as  vehicles  for  political  mobilization…  instruments  of

development apart  from political mobilization.   And  any  party  that  promotes  animosity,  war-like  activites  and  tribal  alliances

should not be registered.  They should be reduced to about  five of them, at  the ratio of one party to around six million people

(6,000,000) of this country because, we are told that the population of Kenya is about thirty million people (30,000,000).  

On  structures  and  systems  of  government:   We  have  advocated  a  system,  which  is  hybrid  where  the  executive  authority  is

shared between the President and the Prime Minister.   The Prime Minister to be  in charge of government and the President  to

11



be in charge of the State.  

Something special  we have  come  up  with  is,  the  power  should  be  given  to  districts  to  draw  development  plans  and  access

budgetary allocations for the implementation of the same.  The current arrangement is only a smoke screen.  It appears  to do so

but it does not.

The legislature:  We have said the legislature, the chamber should still continue to be  one.   Parliament  should  control  its  own

business and timetable.  We have said that MPs are  fond of increasing their salaries when they want and they give themselves

too big at the detriment of teachers.  So we have agreed that…

(Laughing from the audience)

Joseph  Kiema:  So,  we  have  said  that  a  committee  should  be  appointed  by  a  Public  Service  Commission  or  whatever

appointing authority would be agreed upon to oversee the remuneration of MPs when the need arises,  MPs should be full time

workers  of  the  Public  Service  Commission  and  they  should  write  monthly  work  programs  to  give  to  the  Speaker.   Write

monthly reports and give to the Speaker, so that they can account for the time they are  supposed to be  in parliament.   Some of

them are just having a joy ride there.

On gender:  We have said, anybody wishing to become an MP,  let that person compete on equal basis  irrespective of gender,

the issue of women being ‘weaker vessels’, we do not advocate that.

The executive:  A special point on the executive, we have recommended the Provincial Administration.  We have recommended

that, the assistant chief should remain, the chief remain and the D.C and then the Permanent Secretary.   The D.O and the P.C.

we have not really seen them very openly in development.  Actually we may not be able to say exactly what they do, but we see

them because they are there, the government has said that they must be there.

Judiciary; we require a truly independent judiciary.  The one that is there is said  to  be  independent  but  it  is  not,  because  the

Chief Justice is appointed by the President.  So, ‘he who’s bread you eat, he who’s song you sing.’

Then we have general points, which I do not want to read because you will read them.  The only point I want to mention on that

is that, the winning Presidential candidate, apart from getting the 25% in the five provinces should also get 51% of all the votes

cast.  Because we realize that we may be ruled by a President  who has actually received the minority votes and therefore,  he

cannot be effective because most of the people would not like him.

In conclusion Sir, we believe our presentation contained in this memorandum, the one I am going to present  there,  will serve as

12



a  research  instrument,  by  this  phenomena  of  Constitutional  Review  and  that  it  will  go  a  long  way  into  making  a  robust

post-independence Constitution.  Thank you for that bit.  

The other bit that I said I was going to add, I hope I am still in my ten minutes.

Com Wambua:  It is exhausted, but I took one minute, which I am giving you now.

Joseph Kiema:  Okay, thank you.

(Laughing from the audience)

Joseph Kiema:  We have also noted that MPs should not be  entitled to pension,  but they can be entitled to gratuity, a  lump

some gratuity which should take care of the remaining part  of their lives.  We have also said the quota system in all sectors  be

abolished.  People should be given opportunities according to competence and not quota system.

Recruitment  by  public  service  should  be  done  at  the  divisional  level.   NHIF  (National  Hospital  Insurance  Fund)  should

reimburse contributions to workers  who have not used the funds in their active service when they have retired.   Village elders

should be  included  in  the  provincial  administration  or  abolished  if  they  cannot  be  absorbed.   The  mandatory  retirement  age

should be increased from fifty-five (55) years to sixty (60) years  and voluntarily be  made fifty-five (55)  years.   Thank you very

much.

(Clapping from the audience)

Com Wambua:  Thank you very much; I must congratulate you for keeping time.  Let us give a chance to the Commissioners

to seek clarifications.

(Clarification) Com Raiji:  Just a point of clarification, Mwalimu.  You mentioned something about  the D.Os  and the P.Cs,  but

I think you were a little shy.  Are you proposing that we abolish those positions?  

Joseph  Kiema:  We  are  saying  that  those  positions,  notwithstanding  the  fact  my  D.O  is  here,  because  we  are  making  a

Constitution; we are saying that those positions should be abolished.

(Clapping from the audience)

Com Arap Mosonik:  Another very small clarification. You said that the political parties should be involved in mobilization and
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development.  One of the issues which we have heard elsewhere and which we have included in the issues and questions is the

question  of  funding.   Should  they  be  funded  from  the  Central  government  or  from  the  ex-chequer  after  they  undertake  this

development, of what is your view on that?

Joseph  Kiema:  The  funding  is  only  to  facilitate  their  on-going  activities,  their  mobilization  and  even  their  programs,  but  it

should be done,…. I do not know when you say the ex-chequer, you mean the Consolidated fund.  If you mean so, yes.

Com Arap Mosonik:  Thank you very much.

Com  Wambua:  Asante  sana  Mwalimu,  please  register  yourself  there.   We  move  on  to  the  third  speaker  that  is  Peninah

Kithome.

(Interjection) from the audience:  Are the clarifications coming from only the Commissioners? 

Com Wambua:  It is only the Commissioners because… the thing is,  we cannot open a debate.   What you do is that you can

sit there,  register yourself or  we give you an opportunity and you can give your views on the  issues  which  you  do  not  agree.

Because if we open the debate we will take very long.  So, mama endelea tafadhali Peninah.

Peninah Kithome:  Asante sana Mr.  Chairman, I think I am also somehow a teacher  by  profession,  kwa  hivyo  nitasimama.

Nitatumia  lugha  ya  Kiswahili  ingawa  nimeandika  kwa  lugha  ya  Kiingereza  lakini  nita…  I  will  only  clarify  some  points.   Na

nimesimama hapa individually, but some how representing maendeleo ya wanawake.

Nimeandika points kumi na moja lakini I will clarify on just some points.  Kwa hivyo, Mr.  Chairman Sir,  the Commissioners na

wananchi wenzangu, nimeandika points nyingi lakini zile ningetaka sana sana kuhimiza ni hizi:-

Moja,  ni juu ya the land allocation of Kenya.   Kuna system ambayo tunatumia Kenya na the land is categorized into  different

categories  of  land,  there  are  reserves,  there  are  crown  lands  and  what  we  call  trust  land.   Wananchi  sana  sana  nafikiri

wamepatiwa hii tunaita trust land, ama ile ilikuwa inaitwa na wakoloni ‘native land’ and the utilization of that native land, we are

not sure how  we  are  supposed  to  demarcate  our  lands  because  sometimes  it  is  best  that  we  should  have  what  we  call  the

demarcation and we are given the title deeds.  

Kwa hivyo in some communities, sana sana vile nimesema nitawakilisha wanawake, sisi wanawake wa Kenya we are  somehow

overlapped by the cultural beliefs that sometimes we do not have our rights to own some pieces of land.  Kwa hivyo hata kama

kuna hii demarcation, giving of land, sisi wanawake wa Kenya hatujaridhika kwa hiyo system maanake sometimes even married

women do not have rights to own a piece of land.  
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Sana sana,  wanawake  wengi  kama  wale  wanawake  wanamabwana  zao,  utaona  watu  wa  nyumba  hiyo  wakikaa  na  waanze

kuvutania ile piece of land huyo mama ameachiwa and they say that traditionally women are  not supposed to own land.  Kwa

hivyo we would have liked something to be  done on  the  land  allocation  of  Kenya.   That,  all  persons  are  persons  and  not  a

woman  and  a  man.   Kwa  hivyo,  hiyo  tungetaka  iangaliwe  sana.   maanake  wanaweza  kuona  wanawake,  unazaa  mvulana,

unazaa mtoto wa kike, siku hizi ni bahati kuolewa.  Mtoto labda hatabahatika kuolewa na huyo mtoto wa kike,  she will just go

on producing kids who have no where to go.  Kwa hivyo hiyo sana sana iangaliwe.  Nimeandika point nyingi nimesema hivyo.

Kuna zingine hapa nimeandika na hii inasema there are some… sijui sasa hiyo nitasema kama nini.  Lakini I have said that some

rules and regulations should be made on the following issues, education in Kenya.  

Hii  education,  sana,  sana  in  Kenya  inapaswa  kuwa  kwa  kila  mwananchi,  na  kwa  kila  mtoto.   Lakini  unaona  tunaambiwa,

education in Kenya is free lakini it seems as  if it is not free because,  it seems to be  for those who have some good amount of

wealth and not for the poor.   Tumeambiwa ni bure lakini, zile demands tunapatiwa na mwalimu, development,  nini nini, utaona

watoto wengi na jamii nyingi maskini hawawezi.  

Kwa  hivyo  education  in  Kenya  is  not  properly  equalized.   Kwa  hivyo  something  to  be  done  on  education  so  that  almost

everybody in Kenya should get education.  Nafikiri hapo Serikali sana sana imeangalia on some urban areas  and the rural areas

are suffering.  Watoto  wamekuwa  labour  kids.   Wanaajiriwa.   Mtoto  akiwa  wa  miaka  sita  ameanza  kuajiriwa  maanake  the

parent  probably  cannot  meet  the  expenses  of  paying  some  development  fund  or  what  ever  is  being  paid.   Kwa  hivyo  hiyo

education iangaliwe sana.

Something should be done on the increase of population.   Sijui hiyo nitaita, carelessness  of  bringing  up  some  unwanted  kids.

Kenya  imekuwa  watu  wanazaana  ovyo  ovyo.   I  do  not  know  who  is  to  blame,  sijui  ni  wanaume  sijui  ni  wanawake,  lakini

something should be done to restrict that people should bring up kids who are planned for.  

Lakini sio kuzaa zaa ovyo ovyo.   I  would lay the blame on both sexes,  to women and men because  men are  cheating women

that “I love you or I do what…” wanazaa,  lakini wakizaa the labour is left to one person.   Na  huyu mtu…Nikiwa mtoto kuna

kitu  kilikuwa  kimehimizwa  sana  sana  kwa  waalimu.   Nilikuwa  ninasikia  mwalimu  akiweka  mtoto  wa  shule  mimba,  huyo

mwalimu atafutwa kazi ama atalazimishwa kumwoa.  Sijui hiyo ilienda wapi.   Na  kama iko,  it has been neglected so,  it should

be put strictly that unwanted kids in Kenya…

(Interjection) from the audience:  Hakuna, imeenda.

Peninah Kithome:  Imeenda ninambiwa hivyo.  Kwa hivyo kama imeenda, there should be something that,  unwanted kids in
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should be taken care of.  

(End of tape)

Peninah Kithome:  On single parents utapata mwanamke ameachiwa hiyo labour,  watoto  ni saba,  hawezi kulipa development

fund, hawezi kufanya nini na anawaachilia  wanaenda  matown  na  mwanamume  haonekani  yule  amezaa  na  huyo  mama.   Sijui

huyo mama alikuwa anazaa peke yake ama alikiwa anazaa na mtu.  Kwa hivyo something should be done and strictly on those

issues.

About the disabled;  the disabled of Kenya seem to be some how neglected.   Kuna ile African culture tulikuwa tunasema mtu

ambaye ako na kilema.  We modern Kenyans have not yet left that belief.  I  am teaching some of the disabled or  I am dealing

with one of the disabled department which is the hearing impaired ama the deaf, and I have seen how these kids are neglected.

They have no rights in our community.  They have no rights in our country and even to an extent of I think the government,  if I

can say,  or  the present  government or  the Constitution does  not cater  for  the  disabled.   Utaona  mtu  mwenye  akili  punguani,

sana sana wanawake wanaonewa sana.  Nafikiri nyote munajua.

Utaona mwanamke mwenye akili punguani anazaa watoto.   Huyu mwanamke anazaa na nani?  na  kwa  nini  Serikali  isiangalie

hayo mambo?  Na huyo mtoto ataangaliwa na nani?  kama mama mwenyewe hana akili nzuri?  And the government is looking

on these things and they are  doing nothing.  So  something should be done on our Constitution to cater  for  the  disabled  apart

from their disability and handicaps.

(Clapping from the audience)

(Interjection)  Com  Wambua:  Kuna  kidogo  tu  sitaki  kuingilia  muda  wako  lakini,  give  us  proposals.   Whatever  you  have

thought, tell us this is what the government should do.   It  will help us,  proposals.   If you  say  that  “I  do  not  know,  something

should be done”, you are not helping.  Just say, I would recommend this be done.

Peninah Kithome:  On the issue of unwanted kids, I have proposed that persons  who bring up unwanted kids,  should at  least

be punished or made responsible for whatever they have brought up.  

On the side of the disabled:  I think in Kenya we have introduced education for the disabled so the government should at  least,

when it is planning for the rest  of the people,  they should also plan properly.   They have been planning but,  I do not think it is

properly done.  So they should plan for the disabled and cater for them.
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There should be a good child department, which can be catering for these people in the rural, and the urban taking note on how

they should be taken  care  of.   Kama  responsibility  itapatiwa  watu  wake,  lakini  Serikali  ihimize,  maanake  mwanzo,  mwanzo

nimesema kuna hii African culture ya kuneglect disabled.  So people  should be made to learn that,  the disabled are  just people

like the other people and they have their right to live and to enjoy the life God has given them.

I  think  hizo  zingine  nilikuwa  nimesema  the  government  should  also,  or  the  Constitution  should  cater  for  the  domestic  laws

whereby,  even  if  it  is  a  married  couple,  or  something  to  do  with  the  family  they  have  a  proper  channel  to  cater  for  some

problems because we have also seen some parents or couples neglecting or mistreating their young ones.  So, the youth and the

young ones should be catered for properly.

We have children’s departments,  lakini  sana  sana,  na  saa  zingine  utaona  vitu  vingi  havijawekelewa  mkazo  sana  na  vitu  vingi

havijulikani kama vile mwenzangu amesimama hapa nakusema vitu vingine vya Kenya viko lakini vimefichwa hatuvijui.  

Kwa hivyo,  why  cant  the  government  put  on  strict  domestic  laws  on  some  issues  that  there  is  no  mistreatment  of  the  kids,

labour ya watoto,  na sana sana kuna  hii  mistreatment  also  of  women.   Women  in  our  Kenyan  culture,  are  believed  to  be  a

weaker sex and they are believed to be people… yaani wanaonekana kama watoto.   Ni kama hawako.   Kwa hivyo domestic

laws, Serikali inatakiwa itengeneze cater  for,  sana sana wanawake on  those  ethnic  group  who  are  left  with  these  beliefs  that

women should not own anything, ama watoto  hawana right kwa jamii ama mtu fulani hana right  kwa  jamii.   Kwa  hivyo,  with

those  few,  ninafikiri  zile  zingine  nimeandika  na…  and  some  of  them  have  been  mentioned  lakini  nilikua  ninataka  sana  sana

kuhimiza hizo na asante sana.

Com Wambua:  Thank you very much, jiandikishe hapa mama.  Peter O Kebiro.  Utatumia lugha gani Peter? 

Peter O Kebiro:  Hata Kiswahili inafaa.  Chairman, Commissioners, Mheshimiwa Bwana D.O. na wenzangu, hamjambo?

Response from the audience:  Hatujambo.

Peter  O Kebiro:  Mimi yangu yale ningesema wenzangu wa mbele wamemaliza, kwa hivyo nitaguzia moja tu  kuhusu  clashes

katika  Kenya.   Mimi  ninasikitika  sana  nikianza  kusema  habari  ya  clashes  sababu  kwa  muda  mrefu  mimi ni  mzee  sasa  nime

retire.   Kutokea  wakati  wa  campaign  kila  mwaka,  tukikaribia  campaign,  unaambiwa  wewe  rudi  kwenu.   Mfano  kama

Mombasa, huko Narok, huko Elgeyo Marakwet.  Watu huibiwa ng’ombe kama elfu moja.

Mfano  ng’ombe  elfu  moja  ni  kitu  hata  mtoto  mdogo  anaweza  kufuata  na  akazipata,  lakini  huenda  kabisa.   Sijui  zinaenda

Uganda, sijui zinaenda Sudan.   Kwa hivyo ninauliza Commissioners,  kama kuna njia ya kusimamisha mambo kama hayo hasa

mifugo, upande wa Marakwet, Kapenguria na Narok.  

17



Lingine  kama  Mombasa,  kila  mwaka  tukiingia  wakati  wa  siasa,  inasemekana  watu  wa  bara  warudi  kwao.   Baada  ya  siasa

kuisha munaambiawa rudi Mombasa, Mombasa ni pazuri, sijui nini… Kama nimesema mbaya nitaomba radhi, lakini hayo ndiyo

yame…(Clapping from the audience) yamenikasirisha sana.

Habari ya clashes Kenya.   Mimi mambo mengi ningeguzia watangulizi wameongea kwa hivyo mimi sina  mengi.   Kwa  sababu

kila mtu amekuja kutoa maoni yake hapa na yale mengine nikigusia…  Mmesema wabunge wanajipatia mishahara minono.  Je,

kama sisi retirees, watu ambao wameretire, hatuna mtu wakutuangalia masilahi yetu?  Kwa hivyo ningeuliza Commissioner,  kila

wakati mambo yanafanyika watu wamestaafu waangaliwe masilahi yao.

(Clapping from the audience)

Kwa hivyo mimi sina mengi, nafikiri hayo yametosha.  Asanteni.

(Clapping from the audience)

Com Wambua:  Okay asante sana.  Tumuite… jiandikishe hapo tafadhali Peter Kebiro.  Sammy Kimonde,  ako wapi?  Okay,

let us call the next one, Mutemi Musyoka.  Unatumia lugha gani?

Mutemi Musyoka:  Nitatumia Kizungu.

Com Wambua:  Kizungu, unamemorandum?

Mutemi Musyoka:  Kizungu na Kiswahili.  Niko na memorandum.

Com Wambua:  Tutakupatia dakika tano u-highlight, just highlight the key issues do not waste time reading it out,  just touch on

the key issues and we will understand.

Mutemi Musyoka:  Commissioners…

(Interjection) Com Wambua:  Sema jina ndio liwe recorded.

Mutemi Musyoka:  Majina yangu ni Jeff Mutemi Musyoka.   Niko na memorandum which is for a village and I want just to

highlight some few things which the group saw that were necessary.  
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One thing that we desire is that, after we have elected our Members of Parliament…

(Interjection) Com Wambua:  Give us the particulars of the village.

Mutemi Musyoka:  Mungalo village.

Com Wambua:  And roughly an idea of how may people discussed the document for recording purposes.

Mutemi  Musyoka:  We  were  about  thirty  people.   After  we  elect  Members  of  Parliament,  they  are  supposed  to  be  in

parliament for five years.  Whether they are doing good to the community or whether they are not effective.  

We desire  that,  these Members of Parliament be  given two years  to see  whether  they  are  serving  us  or  not.   And  after  two

years,  if they are  not serving us,  we want them to be recalled  by  us  through  referendums,  whereby  we  might  refuse  them  or

re-elect them.  We see the views of the people concerning those Members of Parliament.

Another thing that I want to highlight here is that, we want the government to be nominating Members of Parliament.   Those are

the nominees, just not Members of Parliament of people  who are  friends of the Head of State  or  friends of the people  of  the

parties,  but  we  want  those  nominated  Members  of  Parliament  to  be  people  who  are  skilled.   They  should  be  nominated

according to their skill, knowledge and qualification.  So  that when they  go  to  parliament,  they  will  be  able  to  help  build  the

economy of the country.  That is to give an example, they should be economists or  probably professors  in some fields who can

help build the economy of the country.

Concerning  the  issue  of  the  powers  of  the  President  on  nominating  people,  especially  the  appointment  of  ministers,  the

Parastatal  heads,  we want that these powers  of the President  to be  limited because  sometimes, it takes  such  a  short  time  for

ministers  to  be  changed.   This  year  the  minister  for  education  is  this  person,  next  year  they  are  changed,  by  the  time  the

five-year term is up, you find there have been almost five ministers of education.  

We want to see at least a good person chosen when the government takes  office and then they be given time to serve us.   We

want them to serve us for some time, at  least  probably for the whole of the term.  We do not want them to be just appointed

and be dismissed anytime.  Also for the Parastatal heads.

The other thing that we have seen is on the issue of land.  We want the Kenyan government to give people  ultimate ownership

of the land.  Sio wakati ati Serikali inataka inakuja kukutoa hapo and you become landless,  unakuwa mtu ambaye hana pahali

pa kukaa and sometimes you are not compensated.  We want the government to give people  their right to own their land.  Sio

wakati wanataka wanakuja kununua kwa sababu hapo kumepatikana coal au kumepatikana nini.  And if the government has to
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own that land, people should be compensated and more so they should share on the things that are being mined from that place.

Also concerning the land issue,  the group has seen that,  when we are  giving people  title deeds,  the title deed  should bear  two

names.  That is the name of the wife and the husband so that when a man dies, the wife will not be chased away by the brothers

of the deceased husband.  The title deeds should bear two names, that of the wife and the husband.

To finish up, we have seen that many of the people of this Nation do not know the law of Kenya.   They also do not know the

Constitution.  These laws and the Constitution should be taught in schools especially  from  Standard  four  and  Standard  eight.

So that everybody would be able to know the law of Kenya.  Thank you.

(Clapping form the audience)

Com Wambua:  Thank you very much Mutemi Musyoka,  please register yourself there and leave  the  memorandum  with  us.

Tutamwita Sammy Kimonde, amekuja?  Sammy Kimonde…

Response from the audience:  He is disabled he is coming slowly.

Com Wambua:  He is coming?  Okay,  and Francis…na nilisema wale wanataka kuongea kwa Kikamba wako huru kufanya

hivyo.  Kwa hivyo usije ukaogopa kutoa maoni yako shauri ya lugha.  Tutamwita Francis Mutia.  Francis Mutia, lugha gani?

Francis Mutia:  Wengi wamekuwa wakiongea Kiingereza,                       (Inaudible)

Com Wambua:  Haya endelea.

Francis Mutia:                        (inaudible)

(Interjection) Com Wambua:  If you can communicate in English to us,  please do so.   If you are  comfortable with English or

Swahili, utuambie, you will save time.

Francis Mutia:  Okay, asante sana.  Mwenyekiti…

(Interjection) Com Arap Mosonik:  Ninataka kusema haya, ninaomba Bwana Chairman, kwamba unatoa maoni kwa Tume na

ndio sisi tunataka kufahamu na sio hotuba kwa wananchi hapa…

(Interjection) Francis Mutia:  Sawa sawa, Nitatumia Kiswahili na Kiingereza, English and…
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(Interjection) Com Wambua:  Proceed in English.

Francis Mutia:  Mwenyekiti…

(Interjection) Com Wambua:  Tell us your name and proceed.

Francis Mutia:  I am Francis Mutia, na nimesema ya kwamba nitazungumza Kiingereza ama Kiswahili.  Maoni yangu ni haya.

Kwanza nitaanza na village elders.  Watu hawa tukiwaangalia vizuri ndio wanafanya kazi.   Bila hao,  machiefs na assistant  chiefs

hawangeweza kufanya hiyo kazi.  Kwa hivyo watu hawa nimeonelea ya kwamba,  kwa sababu wanafanya kazi,  wapatiwe kitu,

sio kufanya kazi kama slaves.   Hao ni wafanyikazi na wanatambulikana, na kama hawatambulikani, inawezekana wasiingishwe

kwa kazi yoyote.

Kitu  kingine  ambacho  ningeweza  kuzungumzia  ni  kuhusu  education  in  Kenya.   Hapo  mwanzoni  ilisemekana  ya  kwamba,  in

Kenya education will be free.  When we look at  it now, it is not offered free.   Parents  are  highly taxed.   Therefore,  if it is free

education, let it be free education, not free education and some charges being passed to parents.

The other thing is retirees.   These people,  some of them went on retirement long ago and now, what they  get  is  five  hundred

shillings, imagine five hundred shillings in Kenya nowadays!  Will it benefit in anything?  I think that these people  should also be

considered when others are considered for salary increment.  

The Electoral Commission:  I think that this body is not independent.  Therefore,  let this body be completely independent to do

its work without fearing.  The other thing is that,  in Kenya we have a country,  if  I  do  not  know.   We  have  a  person  who  is

above the  law.   I  think  that  a  human  being  is  a  human  being!   Therefore  one  to  be  above  the  law,  he  can  be  doing  things

anyhowly without considering others, but if he is under there, he can limit things.  Therefore, no one should be above the law.

Judiciary; although this one has been mentioned, I also think that this body should be free when it is doing its work.   Why am I

saying so?  I am saying so because whenever these bodies are doing their work, they do their work in fear,  because  at  anytime

things can be changed,  and we hear that this has been changed.   Therefore,  if they  are  free,  they  will  have  proper  people  to

change but not one individual person to sit down and change things.

Medical care:  This one, since 1962 or  1963  it was publicly announced that medical care  would be free but,  this has not been

the case here especially the place where I am now.  I am now in Mutitu.  When I go to the health centers  there,  just to step in I

would be charged twenty shillings.  From there the expenses have started.  I think that medical care  is not free and not all of us

have money.  
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Therefore,  I  think  that  if  we  want  justice,  the  people  must  be  considered.   You  will  see  that  some  people  are  dying  there

because they do not have money.  Health centers  also do not have  motorcars  to  take  people  to  the  district  hospitals.   Even

when you go to the D.Os office, you find that there is no vehicle.  Therefore, I think that at the D.Os  office and the office of the

clinical officer, there must be an ambulance that can transport people easily as people have been dying here because of lack of a

vehicle to take them to the district hospital.  Those are my points.  Thank you.

(Clapping from the audience)

Com Wambua:  Asante sana, jiandikishe hapo Bwana Mutia.  Jonathan M Sambulu, Sambulu.

Jonathan Mwendwa Sambulu:  Asante sana Bwana Chairman na maCommissioners wenzako na wale wenzako uliokuja nao.

  Pia asante sana Bwana D.O wetu hapa kwa  kuwa  hapa  kutukaribisha.   Mimi  nitaongea  kwa  Kiswahili  na  Kizungu.   Mimi

ninaongea kwa niaba ya Kitoo Village.  Jina langu ni Jonathan Mwendwa Sambulu.

Sasa  ningependa kuongea on citizenship.  Kitoo village wameonelea in order  to confirm citizens  of  Kenya,  there  should  be  a

certificate, birth certificate confirmed by the area  chief.  The second one,  what should be the rights and obligations of Kenyan

citizens?  The laws of Kenya should allow citizens to confer citizenship to their spouses.   What document should the Kenyans

carry as evidence of citizenship?  I would like to say that IDs at  the present  moment is enough.  If somebody produces  an ID

that would be the right document.

Political parties; I think the Constitution should regulate the formation of all parties so that all parties can work together.   On the

issue of how the  political  parties  will  be  financed,  I  think  the  ruling  party  should  finance  the  other  parties  or  they  should  be

together.  

The other part  is legislation.  What appointments should be vetted by parliament?  I  think  the  appointments  should  be  vetted

especially for senior officers not the junior officers.  The appointment of senior officers should be vetted.   This should maybe be

heads of Parastatals or other big departments should be vetted by parliament.

The other thing, who should determine the salaries and benefits  of  MPs?   I  think  there  should  be  formed  a  committee  of  all

parties or they should include the Public Service Commission so that they can sit together and determine the salaries of MPs.  

The other thing is  the  judiciary;   Should  the  Chief  Kadhis  and  Kadhis  be  restricted  only  to  their  judicial  work  like  all  other

judicial officers?  If not what other work should they do?  The group says that the Kadhis,  Chief Kadhis and Kadhis should be

restricted to their work only, because nobody from the judiciary crosses to do their work.  So  they should be restricted to their
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work only.  With those few items, I think I have completed my presentation.

Com Wambua:  Thank you very much Bwana Sambulu, jiandikishe hapa na  utuachie  memorandum  kama  umeandika,  thank

you.  Kasinga Mwakavi? Utatumia lugha gani?

Kasinga Mwakavi:  Kiswahili.

Com Wambua:  Okay.

Kasinga Mwakavi:  Hamjamboni nyote?

Response from the audience:  Hatujambo.

Kasinga Mwakavi:  Sisi group yetu ni ya Katuni Village ambayo tulikuwa ni watu kumi na wawili tukisaidiana  kutoa  maoni.

Maoni  yetu,  tumetoa  kulingana  na  sehemu  mbali  mbali  za  maswali  ambao  tulikuwa  kwa  kila  sehemu  tulikuwa  tunatoa  swali

kama moja, mbili, tatu.

(Interjection) Com Wambua:  Rudia jina lako ndio liingie kwa machine tafadhali.

Kasinga Mwakavi:  Jina langu nimesema ni Kasinga Mwakavi.   Swali  la  kwanza  tumeulizwa  kwa  kitabu  cha  Katiba  kama

tunahitaji  utangulizi  katika  Katiba  yetu.   Sisi  wananchi  wa  Katuni  tuliona  ndio,  tunahitaji  utangulizi  katika  Katiba  yetu.

Tumeulizwa utangulizi huu utaje mwelekeo upi wa kitaifa?  Sisi tuliona ni mwelekeo wa kidemokrasia ambao ndio uko sasa.

Tulipotoka hapo tulienda sehemu ya pili ambayo ni kanuni za kuongoza sera ya dola.  Tuliulizwa, tunahitaji kauli kwenye Katiba

zinazosheheni falsafa ya taifa na kanuni za uongozi?  Tulionelea ndio, tunahitaji kauli.  

(Interjection) Com Wambua:  Ukifuata haya maandishi bila kuenda huko tutaelewa.   Hiyo tunajua kwa hivyo wewe taja  hivyo

vitu ambavyo unasema, continuously ndio tusiharibu wakati.

Kasinga  Mwakavi:   Okay,  tulisema  mbunge  asipotekeleza  wajibu  wa  wananchi,  wananchi  wawe  na  uwezo  wa  kuitisha

uchaguzi kabla ya miaka  mitano  kuisha.   Utawala  uchaguliwe  pia  na  wananchi.   Utawala  ni  kama  vile  machief,  ma  assistant

chiefs,  wawe  wanachaguliwa  na  wananchi.   Maanake  pia  mimi  nikiongezea  kidogo,  machief  siku  hizi  pia,  wale  ambao

wanaajiriwa na Serikali  huwa  wakati  mwingine  wanawanyanyasa  wananchi,  maanake  ukienda  kupeleka  report  yako,  inabidi

wewe utoe kitu kidogo ndio utekelezewe mambo yako.  Kwa hivyo pia mimi ningeomba Katiba iangalie hawa machief, pia hao

wawe wanachaguliwa.
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Jambo  la  tatu,  tulisema  pia  Wakenya  wanamaadili  muhimu  yanayopaswa  kuwekwa  kwenye  Katiba  kama  haki  za  kiraia

zifuatwe, masomo, matibabu pia yawe bure.  Lazima maadili haya yatekelezwe kisheria.

Ukuu wa Katiba:  Tusiendelee kuwa na utaratibu kama huu.  Tufuate utaratibu wa Katiba itakayo undwa.  Mbunge atoe  maoni

kwa wananchi kubadilisha Katiba.  Uraia, ambaye anayeweza kuwa raia wa Kenya ni ambaye amezaliwa na anakibali cha uraia

wa Kenya.   Apate  kibali cha uraia wa Kenya akifikisha miaka kumi na minane.  Utoaji  wa uraia wa Kenya uwe  na  udhamini

kama vile kupitia kwa chief, kupitia kwa wazazi na kupitia kwa waalimu.

Ulinzi na usalama wa taifa.  Katiba isiunde mambo ya usalama wa majeshi na matawi yake.  Utaratibu kama huo, kwanza upitie

bungeni na Rais, ili wajadiliane ni vipi majeshi yatapewa nidhamu.  Rais awe Amri Jeshi Mkuu, tulikubaliana hapo.  

Vyama  vya  kisiasa:   vyama  vya  kisiasa  vitekeleze  majukumu  mengine  licha  ya  kuhamasisha  wananchi.   Vyama  visivyo  na

mwelekeo viondolewe.  Tuwe na vyama kama viwili.  Katiba ielekeze uundaji, uongozi na tabia za vyama vya kisiasa.  

Miundo na aina za Serikali:  Ndio tuendelee kuwa na Serikali ya urais.   La,  tusifuate muundo wa Serikali ya bunge.  Rais awe

na uwezo wa kuongoza Serikali na nchi.  

Mamlaka ya nchi, Rais awe raia wa Kenya.   Rais awe na umri wa miaka kuanzia thelathini na tano hadi sitini (35 – 60).   Rais

awe na shahada ya degree.  Kuwe na kipindi maalum cha Rais kuongoza.  Vipindi kama viwili vya miaka mitano, mitano.  Hapo

ndio nimefikia mwisho.

(Clapping from the audience)

Com Wambua:  Asante sana.   Jiandikishe hapo Bwana Mwakavi.   Tutamwita Kativa Kathangu.  Where is she?  Just  please

say that in the microphone, tell us your name, representing who, and that I have a memorandum so that we record  all that and

you give it out please.

Celestine  Maanzo:   Ninaitwa Celestine Maanzo,  ninatoka Manyoeni Sub-Location,  Kathiku Location  Mutitu  Constituency.

Nina memorandum ya Kativa Kathangu ambaye ni mlemavu, kwa hivyo amenituma na hiyo memorandum, sijui kama nitaisoma

ama  nitaipeana.   It  is  very  short.   Amei-address  Kativa  Kathangu,  Kavutei  Sub-Location,  Kaliku  Location,  Mutitu

Constituency, she is a disabled lady.  Mr. Chairman, I would like to present my views as a disabled person.  

One,  I feel the government should build  schools  for  the  handicapped  children  in  all  districts  and  offer,  and  provide  as  many

workshops as possible.  Two, the government should provide wheel-chairs,  calipers,  callipered shoes,  crutches,  walking sticks
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and motorcycles for disabled people.

Three, I feel the government should provide and support  handicapped people  materially, e.g.  sewing machines, to assist  them.

Four, I feel the government should support the handicapped financially so that they can start their own small businesses.

Five, I  feel  the  government  should  offer  job  opportunities  to  the  disabled,  as  equally  as  to  the  normal  people.   Thank  you.

Kativa Kathangu.

Com Wambua:  Asante sana, just record that memorandum there.  Tutamwita Reverend Maanzo.  

Reverend  Maanzo:  Asante  sana  kwa  kunipa  nafasi  hii.   Mimi  jina  langu  ninaitwa  John  Kula  Maanzo,  Reverend.   Hiki  ni

kikundi cha kanisa,  ndicho ninacho wakilisha.  Kanisa linaitwa Kaliku A.I.C.  na mimi ni kiongozi wa kanisa hilo.   Kwa  hivyo

ningependa kusema ni mengi yamezungumziwa, yale ambayo tulikuwa tumeyachambua na ni  kidogo  tu  nitaguzia  yale  ambayo

hayajasemwa.  Hii ni kuhusu wanawake.

Mama  mmoja  ameongea  kwa  ajili  ya  wanawake  lakini,  yale  sisi  tumeongea  kwa  kanisa,  sikusikia  akiyaguza.   Wanawake

wanaonewa, kwa kuwa hawapewi haki zao.  Kwa hivyo, upande huu, mwanamke toka akiwa kama ni miezi kadha kuenda juu,

anaweza kuchukuliwa na mtu akamfanyia dhihaka ama akamtesa.   Na  huyo mtu tukiangalia, hatafanyiwa kitu.  Sisi kwa kanisa

tukasema huyu mtu akipatikana na anyongwe.

(Laughing and Clapping from the audience)

Lingine, kwa hawa wanawake ni hili.  Basi tumeonelea watoto  kulingana na Bibilia, watoto  wa kike,  wanatahiriwa kwa kabila

zingine,  lakini  huku  kwetu  Ukambani,  tumeacha  hiyo.   Kwa  hivyo  mimi  na  lile  kundi  langu  tumesema  hilo,  kutahiriwa  kwa

wanawake ikomeshwe kabisa.

(Clapping from the audience)

Kuna lingine ambalo ndilo la mwisho, lakini sio la mwisho kabisa.   Nimekumbuka lingine, na hilo litachekesha kidogo lakini  si

kuchekesha, ningetaka liingie.  Pengine haiko kwa mpango wenu Commission.  

Hili, sisi huku kanisani tuko na kitabu cha Serikali,  kama mimi Kasisi  ninafunganisha  ndoa  na  ile  barua  ninairudisha  kule  kwa

Attorney General, tunarudisha kule na hatulipwi chochote.  Kwa hivyo sisi, kwa maoni yetu Kasisi,  tulipwe kwa ajili ya kazi ya

Serikali.  
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(Clapping from the audience)

Lile  lingine,  na  ndilo  la  mwisho  sasa  ni  hili.   Kuna  wazee  wa  vijiji,  wazee  wa  vijiji  wako.   Hawa  wazee  wa  vijiji,  ikiwa

Mheshimiwa wangu yuko hapa,  hawa wazee  wa  vijiji  hawalipwi  kitu,  ndugu  zangu,  na  wako  na  kazi  nyingi  kule,  mashamba

yameliwa na ng’ombe, hivi na hivi… hawa ndio wanawakilisha, wanakuja wanasema, wanawashauri wale lakini hawapewi kitu.

 Kwa nini Serikali haiwaangalii wakapewa mshahara?  Sisi tumesema wapewe mshahara.  Basi ni asante sana kwa kunisikiza.

Com Wambua:  Asante sana Kasisi,  Rev Maanzo,  jiandikishe hapo na utupatie hiyo memorandum, tutaenda kuisoma.   Mrs.

Celestine Maanzo.

Mrs.  Celestine  Maanzo:   My  names  are  Celestine  Maanzo  from  Manyoeni  Sub-Location,  Kaliku  Location,  Mutitu

Constituency.  I  am a member of the 3C’s.  Through the Chair,  I  want to recognize the presence of  our  Commissioners,  our

Member of Parliament, our D.O and my colleagues.  I have issues that are specific and they touch on women and they are  very

sensitive and I want to go through them very quickly and proposals that we have made.

The  first  one  is  marginalization.   Two;  women’s  political  participation  and  public  life.   Three;  recognition,  accounting  and

compensation of women labor.  Four; provision of adequate health facilities for women and children.  Five; property rights.  Six;

domestic  violence.   Seven;  dowry  practice.   Eight;  bad  cultures,  legends,  taboos  and  myths.   Nine;  affirmative  action  in

education.   Ten;  equity  in  employment.   Eleven;  access  and  control  of  resources.   Twelve;  protection  of  disabled  females

against rape.

Women have suffered marginalization since childhood, when she has to do all the house chores simply because the baby brother

is a man.  Since independence, Kenyan women have suffered a serious violation of their Constitutional right to decision making.

 The current  parliament  has  about  3%  women  and  no  woman  minister  in  the  twenty-seven  ministries  and  only  one  assistant

minister.  We recommend 30% women representation by the year 2002 and 50% by the year 2007.

Women political participation is very low due to many factors.   For  example,  lack of empowerment,  motivation,  support  and

even their public life is very insecure since they are  looked at  as  the ‘weaker  vessels’, when in reality they act  strongest.   We

suggest the new Constitution will keenly and positively address this issue in favour of women.

Recognition  and  compensation  of  women  labour  has  never  been  addressed.   Since  independence,  we  hear  of  the  freedom

fighters and wonder  where women fall.  Since they supported  the men all round,  and  even  kept  watch  over  their  homes  and

children and were there to welcome these men home.  We recommend that, such women be recognized and awarded.

(Clapping from the audience)
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Women  and  their  children  have  suffered  lack  of  health  facilities  for  too  long  even  some  of  them  die  prematurely.   We

recommend that these facilities be made available and have as many mobile clinics as possible around and about the women.

It is disgusting to learn that a woman who has been married for the last twenty years  owns  not  even  a  chicken  in  that  home.

Even the clothes she has on, belong to the husband.   We recommend that,  girls get property  alongside their brothers  and after

marriage, every title deed should read like the marriage certificate and be entitled to fifty-fifty property rights.

(Clapping from the audience)

Women battering has been excessive resulting to deaths, eye gorging and many nasty things.  The men have been getting away

with it so easily and we feel this is  the  worst  injustice  that  can  be  done  to  the  mothers  of  this  Nation.   We  suggest  that  the

government gets a special court to deal with such cases and accord the highest penalty according to the Kenyan laws and to us,

that is the death sentence.  

(Laughing from the audience)

Dowry practice  has been on and  we  feel  it  might  be  one  of  the  reasons  why  we  are  battered  to  death,  since  we  are  some

bought property!  We recommend that dowry practice be done away with.

Some of our cultures and myths are nasty and have even been borrowed by parliament, the government or any authority for that

matter.  These cultures have put women down, to be seen and not to be heard, that is why they will not even ask a question in a

village meeting, not to be  looked at  by  everyone  with  suspicion.   We  recommend  such  cultures  to  be  done  away  with  right

away.

The girl child has been the one to drop  out of  school  in  favour  of  their  brother  to  go  on,  we  therefore  recommend  fifty-fifty

participation in education.   We do not know who says that  there  are  some  jobs  for  men  and  that  is  why  we  do  not  have  a

woman minister yet some women are smarter than some men.  We therefore recommend equity in employment that is fifty-fifty.

Women have no access  or  control  on any resources  even what is their own sweat.   We recommend that women be given full

access  and control  of resources  just as  their  spouses.   Many  of  our  disabled  women  have  been  raped  and  abused  even  by

honourable people.  We recommend that such a man be punished by law, by being forced to marry that lady and take  care  of a

child born out of that act.

(Clapping from the audience)
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On citizenship, we recommend that spouses and children of our daughters be  given automatic citizenship.  We recommend that

parents  be  consulted  when  our  sons  are  going  to  other  countries  for  peace-keeping  and  if  that  son  dies  while  there,  the

government to support his family throughout.

We recommend a government where, if the President is a man, the Prime Minister or Vice President to be  a lady or  vice versa.

 We recommend that a third of the Councilors, a third of Members of Parliament and any other formation of Commissioners be

women.  We recommend that one disabled woman from each province be nominated to parliament.

We recommend that Kenya be made safe for women to live, work and move without fear of physical violence both in private

and public spheres of life.  We recommend that justice and fairness for women be promoted in the Kenyan courts,  and that the

government in office should meet the basic needs  of  citizens.   We  also  recommend  that  basic  rights  of  all  vulnerable  groups

including  the  disabled,  elderly,  minority,  street  children,  destitutes,  orphans  and  especially  of  HIV/AIDS  be  ensured  by  the

government of the day.

We recommend that harmful traditional cultural practices for example women circumcision be eliminated.  Last but not least,  we

recommend that there should be promotion of culture of negotiation by all and in all matters.  Thank you.

(Clarification) Com Wambua:  Kidogo mama, just  a  minute.   You  talked  of  domestic  violence  and  said  that  this  should  be

punished by death.  We take it that it means also that,  if the wife beats  the husband it should also be the same so that the wife

should also be hanged…

Mrs. Celestine Maanzo:  Exactly.

Com Wambua:  Thank  you  very  much.   Please  register.   (Laughing  from  the  audience).   Joshua  Mwakavi.   Taja  jina.

Utatumia lugha gani?

Joshua Mwakavi:  Kwa jina… Nitatumia lugha ya Kiswahili.

Com Wambua:  Haya asante.  Taja jina halafu toa maoni.

Joshua Mwakavi:  Jina langu ninaitwa Joshua Munyoki Mwakavi.  Kwa hivyo nitaongea kidogo,  nitatoa maoni yangu kidogo,

kila dakika maoni moja, kumi iwe ni kumi.

(Interjection) Com Wambua:  Moja imepotea.
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Joshua Mwakavi:  Moja imepotea?  (Laughing from the audience)

Com Wambua:  Ndio, endelea.

Joshua Mwakavi:  Nitazungumza kuhusu Parliament ambayo ni bunge.  Wabunge wapewe ruhusa… yaani,  wabunge  wawe

kikamilifu ili kupitisha mambo ya nchi ya Kenya kikamilifu.  Ili ikiwa watapewa nafasi  hiyo,  kila  mbunge  atawakilisha  sehemu

yake sawa sawa.  Na ikiwa wakati mwingine kama ambapo kuna wakati  utafika unaona Serikali inasema inaenda kuajiri kama

polisi,  nini,  kila  kitu.   Wabunge  wawe  wanajua  na  wapitishe  ili  kila  sehemu  yake  ikiwa  wanakuja  kuajiri,  kila  sehemu  yake

ipitiwe  hata  ikiwa  atapata  mtu  mmoja  awe  anajua  kweli  amepitisha  katika  parliament.   Lakini  sio  Commissioner  wa  polisi

kuamua na kwenda kuchukua watu fulani bila wabunge kujua.

Sababu tumewatuma ili kuwakilisha sehemu zao, wapewe nafasi ili ikiwa ni pesa  ambazo zinafanya kazi Kenya,  ni barabara,  ni

nini, ni kila kitu, wawe ndio wenyewe kuketi  chini na kujadiliana  na  kusema  kila  sehemu  itapata  pesa  ngapi.   Sio  Permanent

Secretary kuketi chini na kusema pesa  hizi zipelekwe Kajiado,  pesa  hizi zipelekwe wapi…Sababu MP hayuko pale karibu na

sehemu yake itabaki nyuma na ikibaki nyuma tutaanza kulaumu MP wetu lakini sio kupenda kwake.

Maoni yangu ya pili, ikiwa ni Serikali ambayo sasa  inakuja iwe ni Serikali ya mseto.   Sababu kila  chama  kishirikishwe  katika

Serikali.  Sio chama kimoja kikiwa kinawabunge wengi kiunde Serikali.  Kikiunda Serikali, wao watakuwa wanapendelea watu

wao.  Na wale wapinzani ambao ni opposition,  watakuwa wanakaa kando,  mambo yakizungumzwa, ikiwa ni hoja inapitishwa,

wale wengi wanapitisha.  Huko tunakosa.  Tukiendelea hivyo na wabunge wetu wapewe nafasi hiyo itakuwa ni vizuri.

Ikiwa  ni  habari  ya  nominated,  kama  MP,  wabunge  wapewe  nafasi  ya  kuketi  chini  ili  kujadiliana,  ku-point  ni  nani  ambaye

ataweza  kuwa  nominated.   Ikiwa  sio  hivyo,  iwe  inazunguka,  hata  ikiwa  ni  miaka  ikifika  mia  mbili,  kila  sehemu  iwe  inafika

nominated MP.  Na ikiwa si hivyo, hakuna haja ya kuwa na nominated MP.

Na  ikiwa  kutakuwa  kuchaguliwa  wabunge  kama  hawa,  nominated  MPs,  mtu  akiwa  amesimama  katika  kiti  na  wananchi

wamemkataa,  kwa  nini  anachukuliwa?   Hafai,  sababu  wananchi  wamemkataa.   Na  awachwe  huko  huko.   Na  ikiwa  ni

kuchukua mwingine, achukue mwingine ambaye hata hakusimama.

Nikija upande wa udiwani au mayor, mayor achaguliwe na wananchi lakini wenye viti watachaguana wenyewe kule ndani.  Na

madiwani pia, wawapatie maofisa nafasi zao, sababu wamekuwa na ukora,  wacha niseme hivyo.  Wakienda pale wananyakua

kila  kitu,  kila  kitu,  wanasema  wao  ndio  wanapeana  promotion,  ndio  wanaajiri  watu,  chief  officers  wanakuwa  pale  kama

sanamu.   Kwa  hivyo  Councilors  wawe  pale  kupitisha  mambo  ambayo  mtu  akiwa  amepeleka  shida  zake,  kama  amepeleka

agenda zake, waizungumzie waipitishe na waongojee yale ambayo wataletewa na town clerks na chief officers ili wazungumze.
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Kama ni promotion, wale ndio wanajua ni nani ambaye anaweza kuwa promoted lakini sio madiwani.

Nikiendelea, na dakika zangu zikikaribia nifanyie hivi, nijue zinakwisha.

(Interjection) Com Wambua:  Zimebaki tatu.

Joshua Mwakavi:  Oh, tatu, nikiendelea hapo sasa hizo zimebaki tatu ni kuhusu biashara.   Biashara,  Serikali yetu iangalie iwe

ina  control  biashara  sababu  wananchi  wanaumia.   Sababu  unaambiwa  uza  kitu  chako  vile  unapenda.   Na  mtu  wa  kawaida

kabisa anazuiwa vibaya.  Kwa hivyo sasa  Serikali  ambayo  tuko  nayo  ichunguze,  na  ile  ambayo  itakuja,  iangalie  mipango  ya

kuwa na control ya biashara, ili… kama vile soda  munaona, soda  huwezi kusema kama umeonewa.  Vitu vifanywe hivyo naye

mtu wa biashara awe pia anapata kitu chake, mwananchi wa kawaida naye pia anaendelea vizuri.

Kwa hivyo, mimi yale ambayo nilikuwa nikizungumzia ndiyo hayo.

Com Wambua:  Asante sana, jiandikishe hapo tafadhali.

Joshua Mwakavi:  (to the audience) Si munipigie makofi.

(Clapping from the audience)

Com Wambua:  Ulikuwa unataka kutoa maoni mzee? 

Speaker:  Ndio.

Com Wambua:  Jina?

Speaker:  Sammy Kimunde.

Com Wambua:  Sammy… Sammy Kimunde.  Okay, kuja hapa tafadhali uendelee.  Sijui ama… haiwezi kufika hiyo wacha tu.

 Unataka kuzungumuza kwa lugha gani?

Sammy Kimunde:  Nitaongea Kiswahili lakini nitasoma memorandum yangu kwa Kizungu.

Com Wambua:  Sawa, sawa.
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Sammy  Kimunde:   Kwanza  ni  asante  sana  kwenu  nyinyi  kufika  hapa  kuchukua  maoni  yetu.   Mimi  nilikuwa  na  mambo

niliyokuwa nimeyaandika lakini wakati  nimefika, yale ambayo nilikuwa nimeyaandika, mengi yamezungumziwa, sasa  sioni  haja

ya kurudia.

(Interjection) Com Wambua:  I think uko na haki ya kusema lakini ukumbuke tutakupa dakika kumi.  Hata kama yamesemwa,

dakika kumi zako ziko.  Kwa hivyo yataje yale ya muhimu na kwa haraka haraka ndio…

Sammy Kimunde:  Okay,  yale ambayo ningetaja sana ni yale yanayohusu wale jamaa zangu ambayo wako katika  hali  niliyo

sasa.   Tuko  na  shida,  kwanza  katika  mijengo  ya  Serikali,  haya  mambo  kama  Posta,  kama  benki  ambayo  ni  kama  Public

Service buildings.

Unakuta kwamba mtu kama ni disabled, anaenda kwa benki anakuta kama counter iko juu sana,  pahali pa  kuandikia pako  juu,

ni kama hakufikiriwa kwamba kuna customer atakayekuwa wa aina hiyo.  Kwa hivyo, tunauliza kwamba majengo kama hayo

yawe  yanafikiriwa  kama  vile  wanavyo  fikiria  njia  zile  za  emergency  wakati  wanatengeneza  majumba.   Kwa  hivyo  wawe

wanakumbuka kwamba kuna watu ambao wanahitaji kuwa karibu na meza na kila kitu ndio wahudumiwe vizuri.

Kuna vipofu, na hawa watu ambao ni viziwi.  Mtu anahitajika kuzungumuza kama ni account  number yake kusema  kwa  sauti

kubwa maanake mpaka aandikiwe.  Kwa hivyo hakuna secrecy katika ile  account  yake,  kwa  maana  hakuna  pahali  ambapo

amewekwa kando ndio aelezwe mambo yake.   kwa hivyo, tungeuliza kama kungekuwa na provision ya wings  za  watu  kama

sisi.

Wakati  tukienda  mahospitali,  unakuta  kuna  queuing.   Wakati  unaenda,  wewe  mwenyewe  huna  nguvu,  uko  mbali  huko,  na

pengine siku nzima usipate matibabu kwa sababu huna nguvu ya kusukumana na wenye nguvu.  Kwa hivyo tungeuliza pia hiyo

ifikiriwe na tuwe na wing yetu katika mambo kama hayo.

Nikizungumzia tena,  kuna vitu viwili ambavyo vinatusumbua sisi walemavu ambavyo tunataka Katiba  iangaliwe  kama  inaweza

ku-squeeze pahali hivyo vitu.  Kwamba, sisi kama walemavu huwa tunaoa na si lazima mlemavu aoe  mwenzake.   Tunaoa hata

mtu ambaye  si  mlemavu.   Kwa  hivyo,  unakuta  kwamba  wale  watu  ambao  ni  abled  wana  incite  pengine  ni  bibi  au  bwana,

kunatokea  vita  kwa  nyumba  kwa  maana  bibi  sasa  anataka  kwenda  au  bwana  hamtaki  yule.   Sasa  inakuwa  ni  vita  na  hiyo

inakuwa ni cruelty imekuwa ndani ya  nyumba  kwamba  hata  bwana  anaweza  kupigwa  na  bibi  kama  yeye  ndiye  mlemavu  au

bwana anaweza kupiga bibi  kama  yeye  ndiye  mlemavu.   Kwa  hivyo,  inakuwa  hapo  patafutwe  kifungo  iwe  tunasaidika  kwa

sababu hicho ni kitu kinatokea kwa wakati mwingi.  

Walemavu tunashida nyingine, wakati  tuko kwa mabasi,  katika zile basi  ambazo  ziko  kama  za  town,  unakuta  watu  wanaketi

kwa viti.  Kuna hizi basi ambazo zinaenda katika remote areas,  hakuna mtu anayejali wewe ni nani, au unaingia hapo,  ni kama
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huna haki ya kutembea.  Kwa hivyo hatupatiwi nafasi ya kutembea kwa kikamilifu maanake, uingie kwa gari, usiingie hata kama

ulikuwa  mgonjwa,  hakuna  anayekujali.   Kwa  hivyo,  kuwe  na  maandishi  fulani  au  mwongozo  fulani  kuhusu  njia  zetu  za

kutembea, maanake tuko huru kwenda popote.

Lile  lingine,  nafikiri  ni  juu  ya  nomination.   Tuko  na  watu  ambao  ni  walemavu  ambao  wameenda  shule,  wamesoma  na  kwa

sababu ya kitu kimoja au kingine, hatupatiwi nafasi ya  kutumia  vichwa  vyetu  kwa  kutoa  maoni  katika  nchi.   Hii  ni  kwamba,

ingekuwa  ni  bora  priorities  za  kwanza  za  nominees  ziwe  zinapewa  walemavu  ambao  wana  hizo  qualifications  ya  kama  ni

u-Councilor, kama ni Parliament, kama ni Board, Chairmen, anything, provided awe anauwezo kiakili kutimiza hiyo.

Lile lingine, ni kama kwamba mimi maoni yangu, au ile group tuliokaa chini maoni yetu ni kwamba hiki kiti cha President  kina

uwezo mwingi sana.  Kwa hivyo tulionelea vitu kadha hivi viondolewe katika uwezo wa President.  Kwanza ni kama ku-appoint

ministers na assistant ministers iwe inafanywa na wabunge wenyewe au body ambayo inawezakuwa inashughulikia hiyo.

Permanent Secretaries hivyo hivyo.  Attorney General awe hayuko kwa mamlaka ya President,  the Chief Justice,  judges of the

High Court,  Public  Service  Commission  na  Electoral  Commission,  iwe  iko  peke  yake.   President  hawachagui  hawa  watu.

Police,  prison  na  GSU  Commissioners  wawe  hawachaguliwi  na  President  kwa  maana  hii  ndio  sababu  inafanya  President

aliyeko  kwa  mamlaka  kuamuru  watu  wafanye  kitu  fulani  na  ni  mpaka  watu  wakubali,  kwa  maana  kesho  utafutwa  kama

hukubaliani na hayo.

(Clapping from the audience)

Tunakubali President  awe  anaongoza  Serikali,  lakini  sijui  tofauti  ya  State  na  Serikali  lakini  Serikali  ndio  tungeweza  kuhimiza

aongoze kwa maana tunataka ikiwezekana kuwe kuna creation ya post ya Prime Minister ambaye atakuwa anasimamia tuseme

mambo ya Serikali.  

Tungependa Katiba yetu iwe ina mwongozo au identity.  Pia tungependa iwe na rights za civil rights, social-economic,  cultural

and special  rights.  Resources,  yaani vile vitu ambavyo ni  vya  huku  ambazo  zinapatikana  huku  kwetu.   Tungependa  kama  ni

kodi tumelipa, kama ni kitu kimechukuliwa huku kwetu kama madini, iwe inarudishwa kule kule ilikotoka kwa njia ya services

kama vile maji, mahospitali, madawa, vitu vile ambavyo ni vya muhimu katika maisha ya binadamu.  Nafikiri vinajulikana.  

Mwisho, tulipoketi chini kama walemavu  wawili,  watatu,  wanne,  tulionelea  kwamba  sio  ati  Katiba  ya  mbele  ni  mbaya  sana,

lakini zile zinaitwa amendments, yale mageuzo yaliyokuwa yakipeanwa katika chapters ndio yamechafua hiyo Katiba na hakuna

moja ambayo tunarecommend kuwa iwe inafanya kazi, katika zile amendments thelathini na nane.

Nafikiri ile ambayo ningetaja mwisho ni kwamba, kuwe na uwezekano wa walemavu, ikiwa ni kitu ambacho kinafanyika kama
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kwamba ni maoni yanahitajika kwa kufanya kitu fulani, wawe wanahusishwa ndio nao waweze kutoa ile kauli yao kulingana na

ule uwezo wao.  Nafikiri ni hayo tu.  Jina langu sijui kama nilikuwa nimewaambia, ninaitwa Sammy Musyoka Kimonde.

(Clapping from the audience)

Com Wambua:  Asante sana Sammy, jiandikishe hapa tafadhali.  Tumuite, Kasamba V Maluki.

Kasamba V Maluki:  My name is Vincent Kasamba Maluki.  I  have only three proposals.   These  are  concerning  orphans.

Some parents have died and you find that the orphans are in trouble.  They often go to school and have no one to support them.

  Nobody  is  left  behind  to  go  to  the  shamba.   You  can  see  them  suffering  in  that  they  have  no  food  to  eat.   I  urge  the

government to support them in relief.  Even if it is once per week.  

Secondly, on behalf of the disabled people, these people have many problems.  Since they cannot do manual work they have to

be looked upon.

Thirdly, concerning education.  Parents have many financial problems so I urge the government to support them in buying books

and supporting them by giving them… in promoting them by paying fees.  Thank you.

Com  Wambua:  Thank  you  very  much,  asante  sana  Bwana  Kasamba,  jiandikishe  hapo  tafadhali.   Reverend  Jackson  M

Kilunda.  Reverend taja majina halafu utoe maoni tafadhali.  Uko na memorandum?

Rev Jackson M Kilunda:  Niko na memorandum yangu.  Kwanza nitataja majina yangu, ni Reverend Jackson Kilunda.  I  am

representing a C.O.C that is…

(Interjection) Com Wambua:  Hakikisha umetumia dakika tano kwa kuwa utatuachia hiyo memorandum tutaisoma.  Guzia yale

ya muhimu tafadhali Reverend.

Rev Jackson M Kilunda:  I am saying that I am representing a C.O.C. that is a Civil Society Organization by the name ECEP

that is Ecumenical Civil Education Programme.  On behalf of my four facilitators in this parish,  tuko  na  memorandum  yetu  na

many things have been said so, I am just going to touch on some very minor points.

Kwanza,  we said that we need a preamble in our new Constitution.  On directive  principles  of  state  policy,  we  said  that  we

want  democratic  principles  to  be  in  place  such  as  total  separation  of  powers  and  respect  among  the  three  arms  of  the

government and that the rule of law be adhered to as per the Constitution.
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We should have a continuous voter registration and voter education in Kenya be put in place.  On Constitutional supremacy, we

should retain the system, but it should be raised from 65% to 75%.   This is to make our new Constitution rigid so that it is not

amended anyhowly.

On citizenship, we said Kenyans should be citizens by birth and on spouses,  they  should  be  entitled  to  automatic  citizenship.

On defense and national security,  we the ECEP said that the President  should not be  the Commander-In-Chief  of the Armed

Forces of Kenya.  Then on structures and systems of government, we proposed for the parliamentary, whereby we shall have a

President who will be ceremonial and the head of state and the Prime Minister who will head the government.

On legislature; We said that appointments should be vetted by parliament e.g.  the appointment of the Speaker  to the National

Assembly,  the  Attorney  General,  all  national  commissions  committees  and  delegates,  Permanent  Secretaries,  ambassadors,

university vice chancellors, armed forces heads, nominated MPs, provincial administration should be vetted by parliament.

On the executive; We propose  that the President  of this country must be  a graduate.   He or  she must have a first degree and

above.   Thank you for that correction.   He  or  she  must  be  a  graduate  and  must  posses  the  first  degree  and  above  and  not

below that.  Then we said that the age factor  should be thirty-five years  and above.   The President,  he or  she must be  morally

upright and because this is a Christian group we said he should be a God-fearing person.   Not  necessarily that this person is a

Christian, even if he is a Muslim, but he should be God-fearing.   And then we said,  the  President  must  have  a  family  and  he

should be in the office for two terms of five years.

On the judiciary; A lot has been said, and we do not want to repeat ourselves.  We propose  that the Kenyan judiciary must be

totally independent.  On some emerging issues, we touched something on freedom of worship in this country,  whereby we said,

worship must be allowed but should have limits.  That devil worshiping and free masons should not be legalized in Kenya.  Devil

worship and free masons should not be legalized in Kenya and should not be contained in our Constitution.

We touched on something on homosexuality.  Homosexuality should not be  allowed in Kenya and should be punishable.  The

last and not the least  is on,  lesbianism.  It  should not be  allowed in Kenya and should be punishable as  well.  Thank you very

much.

(Clapping from the audience)

Com Wambua:  Asante sana Reverend, kuna swali kidogo… you have done well you took five minutes.

(Clarification) Com Arap Mosonik:  I  just wanted to ask  you, you said the President  must not be  the Commander-In-Chief,

but you did not tell us who should be the Commander-In-Chief.
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Rev  Jackson  M Kilunda:  We said,  because  we shall have the Prime Minister,  we proposed  for  the  parliamentary  system,

then the one who is heading the government must be the Commander-In-Chief of the Armed Forces.

Com Wambua:  Thank you very much, jiandikishe huko.  Thank you.  Tumuite Francis Kilundu Mukula?  Utatumia lugha gani?

Francis Kilundu Mukula:  Watu wengi wameongea Kiswahili, wameongea Kizungu, sasa mimi Nitatumia Kikamba.

Com Wambua:  Haya keti hapo halafu,…but unaweza kuzungumuza Kiswahili?

Francis Kilundu Mukula:  Ninaweza kuzungumuza Kiswahili, lakini sana sana ninataka kutumia Kikamba.

Com Wambua:  Haya, endelea Mzee halafu atatafusiri.

Francis Kilundu Mukula:  Atatafsiri?

Com Wambua:  Atatafsiri sawa.

Francis Kilundu Mukula:  Mambo yangu ni mawili.  Mwenyekiti na kina mama, wazee wenzangu na vijana wote, hamjambo?

Response from the audience:  Hatujambo.

Francis Kilundu Mukula:  Nafikiri nitakwenda kuuliza mambo mawili na yatakwenda kuangaliwa kama inawezekana ambayo

ninaona  yananisumbua  na  sana  sana  inasumbua  akina  mama.   Nakuuliza  unipatie  masikio  ili  niweze  kuongea  na  nitapenda

kuongea kwa lugha… ninaweza kuongea Kiswahili tu lakini nitaongea kwa lugha ya Kikamba.

(Interjection) Com Wambua:  Ongea kwa Kikamba.   Mzee umepoteza dakika mbili na wewe uko na kumi.  Nena kikamba

nukwaloliwa, nitwetekelile unene kwou ambea, ndakika syaku niyothela.

Francis Kilundu Mukula:  Ekai  nimukethye  inywonthe.   Ninimukethisye  inywothe,  ekai  niwete  maundu  ele  ngwenda

kuweta,  na  umwe  wa  mbee,  ni  mundu  kwandikwa,  na  akithokoma  na  akithokoma.   Akisya  kunegewe  thamu  itawa

retirement.  Na  enuka  retirement,  ayoka  kwa  vaati  mbaya  kana  vaati  nthuku,  akwata  ni  mbanga  aikwa.   Aitia  muka

ula unamooeya aithokoma.  Nake muka akinengwe mbesa sya mume sya retirement, miaka etano na ikethela kiveti kiu

na syana  kiitiwa  mana  kiyekala  kitekwosa  mbesa.   Mathena  ala  manathukumiwa  ni  mume,  ala  mume  waendie  wiane

nundu  wamo,  na Ngai  niwamutethisye  akwata  wia,  mathi  ku  kiveti  kee  miaka  etano  yathela,  ni  mathela  mathina  ma
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iveti?

(Clapping from the audience)

Com Wambua:  Ni useo  nikenda  twikalate  mutumia,  ututavye  ula  undu  ukwenda.   Wenda  twike  ata  ee?   Utunenge

maoni maku wenda twike ata nikenda twikase?

Francis Kilundu Mukula:  Maoni  makwa  ni  mundu  uyu  nuunathokumie  na  anamina  miaka  yake  nesa,  na  anainoka

kuu.  Na wethiwa niwenuka kula wenuka kwoo, Kenya, ndionenea  kundu  kunge.   Mundu usu ethiwa  nuukwosa  mbesa

sya retirement,  anengwe  mbesa  ni  silikale  yake,  anengwe  mbesa.   Na  amina  kukwa,  nake  muka  aile  kwendea  mpaka

nake akwe.

(Clapping from the audience)

Translator:  He was saying when one has been employed,  he has worked for sometime then he retires,  after he retires  he  is

supposed to get some kind of pension for some years.   But  then  if  he  happens  to  die  and  the  wife  gets  the  pension  for  five

years,  after that the pension stops.   So  he was requesting the Constitution to be  amended so  that  after  the  husband  dies,  the

wife continues to get the pension until she also dies.

Francis Kilundu Mukula:  Ni muvea.  Ikulyo ya keli ni ee.   Ve mundu ungi na ni  Mwanakenya  asyaiwe  kuu  Kenya  nikwo

kwake na mundu usu niwaendie kumantha wia na wia wiaoneka.   Na  niwekala maisha  make  niwekala  atweka  musee.   Kula

unathukumaa ivalua ndatontha kuthukuma ivalua, niwasyoka musye.  Je  ve nzia silikali itonya kutethya mundu uno ukunthamaa

muno  wanau  e  nthi  yake?   Mundu  uu  wakua  na  nde  vandu  utontha  kuthukoma  kivalua,  ndena  vintha  vee  onsea  otontha

(sentence incomplete)

Com Wambua:  Wenda twike ata?  Tutavye ula undu ukwenda twike.

Francis Kilundu Mukula:  Yu nienda  ethiwa  ni  undu  utontheka,  mundu  usu,  kana  silikale  ni  itontha  kumwosa  vamwe

na ala ma muthemba  usu ukethiwa  niutonya  kutethesya  vandu  akanengawa  kaindo  kanini  ka  kutethya  nundu  ee nzia

yake na niwalikie mathinane wene.  Ni muvea, niwaa kunena maundu asu.

(Clapping from the audience)

Translator:  He was saying, when one ages, and is not able to work…

(Interjection) Com Wambua:  Jiandikishe hapo tafadhali mzee.
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Translator:  Maybe this person should be taken to the homes of the aged and be taken care by the government.

Com Wambua:  Asante sana.  Mrs. Grace M Mutinda.  Una memorandum mama?

Mrs. Grace M Mutinda:  Lakini unajua it is not photocopied, so I will go with it, and give it to you tomorrow.

Com Wambua:  But you are giving a memorandum?

Mrs. Grace M Mutinda:                                             (Inaudible)

Com Wambua:  Ni sawa sawa, I will give you five minutes.  Highlight the key issues.

Mrs. Grace M Mutinda:  Thank you very much.  My name is Mrs.  Grace Musenya Mutinda, I am a retired teacher.   I  have

been married in this place for thirty-three years and three months.  I  am a member of the steering council in Ufungamano and I

will  start.   Thank  you  very  much  for  the  Commissioners  and  my  Member  of  Parliament,  I  had  forgotten,  and  ladies  and

gentlemen.

I look  at  the  preamble.   The  preamble  should  state  that  the  Constitution  is  being  made  by  the  people  of  Kenya  stating  the

aspirations for the just, prosperous, peaceful and united nation.

(Interjection) Com Wambua:  Mama, is this memorandum personal or is it for a group?

Mrs. Grace M Mutinda:  Personal.

Com Wambua:  It is personal.

(Interjection) Mrs. Grace M Mutinda:  Although, I have met with many groups and I am also in the church.

Com Wambua:  Okay, carry on.

Mrs.  Grace  M  Mutinda:  With  effective,  directive  principles  of  state  policy…(end  of  tape)  Bureaucracy  will  rid  us  of

corruption,  spread  of  HIV,  tribalism,  illiteracy,  declining  health  standards,  poor  infrastructure,  brain  drain,  declining  business

investments,  unemployment  rising  number  of  street  children,  incompetent  leaders,  stagnant  government  policies,  unequal

resource allocation, widening gap between the rich and the poor, the general decline in standards of living and the list is endless.
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 I suggest our principle and motto to be “God alone, our hope” and the law should enforce it.  

Constitutional supremacy:  In  the  past  we  have  seen  very  many  amendments  in  the  Kenyan  Constitution.   These  have  been

made to take the power from the people to the Executive.  This Constitution we are making should be changed by the people of

Kenya only.  Parliament is only to endorse it.

Citizenship;  Spouses of Kenyan citizens regardless of gender should be entitled to automatic citizenship.  Since the Bible says “

the  two  shall  become  one…” and  also  in  Africa  we  know  very  many  people  of  extended  families,  in  Kenya  and  in  the

countries concerned become  united.   A  child  born  of  one  Kenyan  parent  regardless  of  the  parent’s  gender,  should  also  be

entitled to automatic citizenship.  We should allow dual-citizenship, since it has been said, “East or west, home is best” and we

know at the end if these citizens, or we get citizenship of rich countries, they will bring wealth back to Kenya at one time.

Defence and the national security;  The disciplined forces:-  The military and the Para-military police,  prisons and so on should

be  established  by  the  Constitution.   The  President  should  be  the  Commander-In-Chief  of  the  Armed  Forces,  getting  his

commanding authority from parliament.  The people of Kenya through parliament should have the authority to declare war.  

Political parties;  The political parties in Kenya are  too many.  If I wanted to form a political party with my family, I would do

so.  I suggest that those political parties with similar manifestos should merge and maybe reduced to twenty political parties  and

the government should fund all of them.

Structure and system of government;  To me a coalition government or  a federal  system would be okay,  if:- number  one,  the

coalition government allows the citizens to choose good leaders  with integrity irrespective of the parties  they are  coming from.

Here in Kitui we do not elect good leaders, we elect parties.  

Even  if  a  woman  or  a  man  is  known  to  be  a  thief  amesimama  na  masaa,  tunapiga  masaa  matatu,  MP  saa,  President  saa,

Councilor saa.   Kama ni jogoo,  inakuwa ni jogoo tatu,  hata kama anayesimama ni mrogi au anaua watu it does  not matter,  ni

jogoo tatu na damu kabisa.  If we could allow all parties represented in parliament, jogoo, ya Ngilu, ya Wamalwa, ya Kibaki ya

Nyachae and so on, to run our government together kama vile sasa  tunaona KANU na NDP together as  new KANU,  we are

going to end up with good government.  Watu wakichagua mtu mbaya asiye na elimu au uwezo, ni shauri yao.   Hata kuwa kitu

na anaenda hapo kwa uwezo wako na si wa chama chako.

On the federal system of government, ila itawa majimbo.  This majimbo is the best but number one,  all ethnic groups in Kenya

which have freedom of movement and settlement in the current Constitution would be fully… if they would be fully accepted  in

whatever region in Kenya,  if  this  region  is  not  a  region  of  bias.   For  example  watu  wa  Pwani  wakubali  Wakamba  walioko

Shimba hills without killing them.  But we know that this is impossible according to our past  experiences with tribal clashes.   So
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we might accept this very good system of government and it becomes a sure way of starting a civil war.

Number three, we have seen in Kenya one region being prepared being prepared  to be  self-sufficient even with construction of

international airports in that region and also leaders taking money abroad, at one time we were told Kshs 76 billion is in foreign

banks.  It could be, this is why they want regions kana  majimbo, so that they can bring this money to these well of regions to

live lavishly while other regions ta kuu kwito they live in absolute poverty.

Legislature;  The appointments that should be vetted by Parliament are:- ambassadors, High Commissioners,  ministers, assistant

ministers,  members  of  Public  Service  Commission,  Electoral  Commission,  Judicial  Commission,  Human  Rights,  gender  and

Anti-Corruption, Land, devil worship commission and so on…

(Interjection) Com Wambua:  Mama, weka hiyo nini chini kidogo, it is making a lot of noise, just put it down a bit.  

Mrs. Grace M Mutinda:  Okay.

Com Wambua:  Weka hapa hivi.

Mrs. Grace M Mutinda:  Unajua saa yangu inaenda.  Hivi?  We in the rural areas, we are not used to these things.

(Interjection) Com:                       (inaudible)

Com Wambua:  Shika hiyo nini sawa sawa, halafu zungumuza.

Mrs. Grace M Mutinda:  Ithie tuiyamanthia.  Okay, I have said human Rights, gender,  Anti-corruption,  land, devil worship

commissions and so on, all of these, heads of Parastatals etc, Members of Parliament.  The language test  is not important,  what

we require is maybe like if it is parliament,  a university degree  from  a  recognized  university.   Moral  and  ethical  qualifications

should be introduced for parliamentary candidates  to elect  people  of integrity who are  not alcoholics,  God-fearing and morally

upright.  If an MP is elected to parliament, a kind of committee should be formed (in vernacular).

Sasa  kama  tunachagua  mtu  anaenda  katika  bunge,  tunataka  kuketi  kama  constituency  tuseme  huyu  Mbunge  wetu  tunataka

afanye hiki na hiki na hiki na hiki.  Na hiyo kamati iweke watu wa kanisa, hawa watu wa dini kwa sababu ni wengi hapa Kenya.

  Na tukimwambia hivyo akikosa kufanya, tunakutana tunapitisha ile inaitwa vote of no confidence halafu anatoka,  ikiwa hafuati

ile tulimpangia.  Lakini tukimwacha yeye na Mungu wake afanye vile anapenda,  si  anafanya  vile  anapenda,  anajenga  nyumba

yake na anaondoka miaka mitano ikimalizika.  
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(Laughing and clapping from the audience)

Sijui kama nimetafusiri… if a member… okay, hiyo nitaacha.

(Interjection) Com Wambua:  Address us and carry on.

Mrs. Grace M Mutinda:  The salaries of MPs should be determined by the Public Service Commission, this one which has

been selected,  the fifteen people  should be elected maybe by Parliament so that they can be vetted to  be  the  proper  people.

We  should  retain  the  concept  of  nominated  MPs  but,  the  should  meet  full  qualifications  as  of  MPs.   People  should  not  be

nominated when they are unqualified in the name of being nominated.  

The provinces should nominate women; this is affirmative action I am talking about, according to population.  Maybe now, I am

giving my own example,  Rift valley six, Eastern six, central  province… this includes the disabled also and the  minority  groups

and the youth, I am talking about  all of them.  We have thirty people  in parliament to take  those seats.   I  had  said  if  Central

province five and the next province four, the next one three, the next one three, the next one two and the North Eastern,  where

we have less than half a million people and they also get equal number of nominees, they get one.

We should have a coalition government and not let the prominent party form the government.   The President  should  not  veto

legislation passed by parliament.  If there is cause of alarm, the citizens will.  Elections should not stagger unless there is war.

The executive;  The President should be thirty years and above.  He should have two terms of five years each.   The Presidential

decree  should be based  on the Constitution.   The  Constitution  should  provide  for  impeachment  to  remove  the  President  for

misconduct to the nation but not family affairs, while in office.

We should not at  all, have provincial administration.  The district  fund should come straight to the District Commissioner  who

should be… hapo ninasema District Commissioner, sisi tumchague.

The  Judiciary;  in  Kenya,  we  need  to  have  a  Supreme  Court  and  also  a  Constitutional  Court.   The  judicial  officers  should

appointed by Judicial Commission.  Parliament should be used  to  pass  a  vote  of  no  confidence  to  corrupt  judges  and  other

officers enjoying security of tenure.  

There should be a constitutional right to legal aid,  in case  of young orphans whose property  is being taken away from them by

the extended members of the family.  Also  the  widows,  whose  husband’s  property  is  being  taken  away  by  members  of  the

extended family.
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Local government;  Mayors,  Chairmen of County Councils should be elected directly by the people  for five years.   Terms  of

reference should be written.  Hapo kwa Councilors nimesema  ni  kama  MPs  tu.   Councilor  akichaguliwa,  tuketi,  tumwambie

Councilor,  tunataka  ufanye  hii  na  hii  na  hii,  mpaka  number  ishirini.   Sasa  Councilor  tukiona  anafanya  mambo  yake,  si  yale

tulipanga, tukutane sisi sote halafu tuseme huyu tumemkataa, na hiyo inakuwa mwisho.

Electoral system process;  We should retain the simple majority rule for this is the only one, which is people-driven.   We should

not introduce anything else for this will deprive the people of their rights.  A candidate  should have his democratic  right of going

to another party, should the party throw him out.  This is also true to the voters being disappointed with a party that throws their

candidate out as is commonly experienced in Kenya.

We should not retain the 25% of the provinces.  For Presidential candidates who get a simple majority must be popular in every

province.  I will give an example of our President  Moi,  who always gets a simple majority and as  a result gets 25% from even

more than five provinces.  We should have at least thirty seats preserved for women, that one I have touched on earlier.

The  current  geographical  constituency  system  is  not  fair.   We  do  not  know,  hapa  kama  ningekuwa  Mswahili  ningeeleza

Kiswahili.   We  do  not  know  who  makes  the  demarcation  line.   The  chairman  of  the  Electoral  Commissioner,  hebu  niseme

Kiswahili kile ninajua.  

Justice Chesoni alifika hapa Kitui, mimi nilizungumza naye nikamweleza mambo ya constituency pahali  tulikua,  ilikuwa  inaitwa

Central.   Tukamweleza  vile  iko  kubwa  inahitaji  kukatwa.   Baadaye  tulisikia  Nzambani  imewekwa  Mutitu,  tukasikia

sub-Location mbili za Nzambani, ambazo ni ndogo sana zimekuwa location halafu nikaona kwa D.D.C.  hata proposal  imekuja

ya           (?) ziwe location mbili.  Hiyo ndio ilifanyika na sisi hatukusema hivyo.  So  we are  saying we do not know where the

demarcation lines are drawn.

Nzambani Location which starts from the D.C’s office himself, was put in Mutitu where we are  now and beyond.   Those small

sub-locations of Nzambani that is, Kaluba and Kanduti with about five thousand people were made a location.  There was also

a proposal in the D.D.C.  I have already said that.   Kyanika,  which had over eight thousand people  with thirty-four villages, is

still a sub-location up to this day.   The demarcation of constituencies and wards  should be done with the population and area

being looked into.  Masaa yangu yamekwisha?

Com Wambua:  Half a minute, you wind up.

Mrs.  Grace  M  Mutinda:  Nitasema  hii  halafu  I  wind  up.   If  I  give  an  example  of  old  Kitui  and  Mwingi,  hapa  nilikuwa

nikisema, ile constituency inatakikana iwe, inataka kuangaliwa watu waliondani na ukubwa.   Kama ile ilikuwa Kitui na Mwingi,

sasa  ukiichukua  area  yake,  Central  province  inaweza  kuingia  hapa  mara  mbili  na  nusu.   Na  sasa  unaona  Central  Province
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imejaa constituencies na hapa tuko na chache.  Mimi sitaki kuendelea.  Ningezungumuza basic rights lakini nitapeana karatasi.

Com Wambua:  Thank you very much.  Tutaisoma hiyo memorandum, lakini ngojea kidogo, kuna swali hapa.

Com  Mosonik:  We  would  like  you  to  clarify  this  issue  of  constituencies  and  demarcation.   The  issue  of  the  relationship

between population and area.  You are saying, three Central provinces could fit here…

(Interjection) Mrs. Grace M Mutinda:  I was saying…

Com  Mosonik:  Excuse  me,  but…  please,  just  calm  down.   But  at  the  same  time  the  population  of  Central  province  is

extremely  high.   So  can  you  tell  us  how  to  balance  between  the  area  and  the  population?   You  know  what  the  present

Constitution says;  it says you take  other factors  into consideration like geography and so on.   Can you be very  calm  about  it

and tell us how we demarcate.

Mrs. Grace M Mutinda:  Ilikuwa wakati  hata mimi nikikumbuka hiyo, ninakasirika sana.   Kwa sababu alikuja hapa,  Justice

Chesoni na akatuambia sasa  wanaongeza twenty-two constituencies.   Sasa  mimi I am not very happy with Kitui and  Mwingi,

because even at the moment we had Meru District.  Meru has now been divided into four districts and Kitui and Mwingi is very

large.  I have said, that one I know, because I am a person of population.

I have said central  province can get into Kitui and Mwingi two and a half times but I know  that  Central  province  is  the  third

largest province in Kenya.  But I am saying… now if Meru can be divided into four districts, maybe Kitui now, Mutomo should

be a district and then by that we get more constituencies.

Again, ninalalamika juu ya Northeastern which has less than half a million.  Yaani huku kunaitwa Northeastern,  watu hawajafika

hata million moja na sisi tuko wengi.  Kwa hivyo mahali kama Mutomo ingekuwa ni district,  zile zinasemekana zifutiliwe, lakini

hata wakifutilia si wamekula kwa hivyo that is what they wanted…

Com Wambua:  So, mama vile unasema you want uniformity and equity, throughout.

Mrs. Grace M Mutinda:  Yes, thank you very much bwana Commissioner.

(Clapping from the audience)

Com Wambua:  Tumuite Munyamasi Katungu, hiyo itakuwa ni translation.  Munyamase  yu  neokite?  Ndwikase  ndwikase.

Aamina  ayatewa  ni  Mulwa  Matiko.   Tutavye  masietwa,  kwateya  kaindo  kau  nesa  ututavye  maseitwa  na  uitutavya

42



maoni maku.  Na ndakika syaku

Munyamasi  Katungu:  Ninena  kikamba  kila  cha choni.   Nitawa  Munyamsya  wa Katungu.   Undu  umwe  ngunenea  ni

kisomo.   Kisomo  chauma  kilasi  cha  moonza  ni  chaie  wia.   Nundu  vau  nivo  ve  athukumi  maingi,  alimu  mevu  na

mapresidenti na DO.  Oyu twavika kilasi cha nthantha nitwathenie.

Com  Wambua:  Waina  kunenea  nikenda  withiwe  nitwaeleanwa,  sisya  vaa  ninye  ngunena  naku.   Niwiae  twenda

utunenge maoni maku undu ukwenda kwikwe.  Kindu  kiu  wa keesilelya  undu  usuanei  unaethiwa  wesililye  ata  tutavye.

Utwiea ati, kisomo chasomwa cha vika vangu vana twenda mundu eke  undu  una kana  chavika  vau  andu  maandikwe.

 Wise kwithiwa watutavya kimwe kimwe na uituminia mituke. 

Munyamasi Katungu:  Aya, wika nesa.  Chavika kilasi cha monza      (inaudible)

Translator:  She is saying the former Standard seven system should be reverted to.

Munyamasi  Katungu:  Nina  wooni  unge.   Woni  uu  unge  ni  wa  sivitale  tene  nitwanegawa  kadi.   Nayu  andu  ainge

nitwathenekie.   Niuma musye,  nioka  sivitale  niwaitye,  mundu  wakwa  ethelela  vau   (inaudible)   Yu silikali  nichoka  oo

vau yai tene nja nundu ithyonthe teekewe  sivitale  ni  Kenyatta  tene,  na twakiwa  sivitali  ni  Kenyatta  tene,  yai  ya mana

na  ngali  syae  kwo,  wawasya  muwau  waku,  ndwina  mbesa,  nuuthina.   Yu  selikali  thitungwe  undu  kwai  nikethiwa

nitweka mathina asu.

(Clapping from the audience)

Translator:  She is saying that in the old days, the government used to construct  hospitals,  it used to provide medicine.  There

were even vehicles for transporting the sick and cards  were issued when you get to the hospital.   But these days you have to

buy a book; you might even miss treatment because you left the book at home.

Munyamasi  Katungu:   Undu  unge,  katika  sivitali  vee  syindo  ingi  sye  save,  ila  syitawa  atoi.   Ndiese  ni  atoi  ma

kwovanea kana ni atoi ma silikali.  Mbona atoi ma silikali  lakini  nituukulasya,  ethiwa  nikutontheka,  mutoi  twoo  athee

na niwe mwambeleya wa undu ta nusale na skulu ee  (inaudible)

Translator:  She is saying that village elders should be paid by the government,  because  they are  the start  of the administrative

system in the country.

Munyamasi Katungu:  Ni muvea.
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(Clapping from the audience)

Com Wambua:  In fact I think I jumped.  Beatrice… Njoga kidogo.  Beatrice Tivui?  

Beatrice Tivui:  Ninena Kikamba.

Translator:  I will speak in Kikamba.

Munyamasi  Katungu:   Vata  wakwa,  eke  nambe  kwitavania.   Kwa  esietwa  nitawa  Beatrice  Tivui  kuma  Katikula

Location, Kawala Sub-location.  Na ninena mavata kuma  kikundine  kikwetwa  Moble  Women Group.   Thina  ula  wevo

kana  uneniwe  ni  aka  nikwesila  miondani.   Nimekunenea  mionda.   Miasya  mo  kwanana  na  undu  mavata  mamo  kuu

itheo makwata isamu kwisila miondane, vena thina wevo na silikali esisye kana niikulelya kiu .   Kila  munda  wakua  we

wi kiveti  na niwese  ekwani  ndiewa mbesa  ilye  uwau  ,  kwethi  kwa  mutoi  uithi  kukuna  lipoti  na  uketwa  silingi  mana

atatu naku  we kiveti.   Na  wetwa  silingi  mana  atatu  ukwithiwa  ndwi  nasyo  na ikwani  yeu  thiteya.   Na  niitontha  kutia

kwa suo na une usu ngombe ikasyoka miondani.  Na indi wasiona, wathi kukwata mbui wata woka wasyona, vandu  va

kutuwa  ukwetwa  mana  monza,  ikwani  ikwongeleka.   Na  ethiwa  ndwinasyo,  ikwani  yeu  nitontha  kusua  nundu  we

kiveti.  Navo vu nivo tikumya, niutontha kwima  ukaumya  mbesa  usomethya  mwana,  na ukavweka  nguo  na ukaumya

mavata ma musye.  Kwou masisya ni vatontheka silikale  esisye  athukumi  ma yo withiwe  nomasisya  ni  kwithiwa  kiveti

chatwawa kitasya munda na kikwetya thumba, nayu uvititi usu wa muthanga nuthokwanie. 

(Clapping from the audience)

Translator:  She is saying land is the basis or it is where most of the women earn their income from and most of the time they

have a problem especially when people, neighbours, animals or things like that stray to their land and eat their crop.   When they

report  to  the  elders,  they  are  asked  to  pay  money,  to  the  tune  of  three  hundred.   When  they  manage  to  acquire  the  three

hundred, it shoots  again to seven hundred.   They  are  asking  whether  there  is  a  system  where  there  would  be  a  more  fluent

dispensation of justice as far as that is concerned.

Munyamasi Katungu:  Namba ile nemanenee uvoo wa kukwatana.   Silikali  niyatovaisye  nikenda  ithye  aka  tukwatane

twike  maendeo.   Indi  ve  vandu  vaie  kivindu.   Ivinda  ile  tukumbania  tuvesa  twito,  eithiwa  ni  vatothekana

nimatuthengesye  account  kuu  kukuve  nikwithia  tukwata  mbesa,  tuvesa  kwa  unini.   Koo  kwitu  kwie  mavatu  tutontha

kumbania  mbesa  mbingi  nikwithiwa  noo  kalila  nutesaa,  kana  kakuku.   Na  indi  mwombania  mbesa  kuthi  kula  kwi

accounti ni kwasa na ivinda ya kwosa vaimesya thina.  Na mwekalanga muiyewa niinalekile inathela.
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(Clapping from the audience)

Translator:  She is talking about banking facilities.  She is saying that banking facilities should be brought closer  to the people

because  the  way  they  gather  their  income  or  earn  their  money  is  in  small,  small  measures  and  by  the  time  they  accumulate

enough to be able to access a facility where they can have it banked, most of it has already been utilized.

Munyamasi Katungu:  Muisyoka  oo vala  munai  ingi  muiyambeya  kwou  yatwekie  ta  ithao.   Undu  uu unge  nituukulya

nikwithia  nitiwaa  Kenya  ila  ingi  ula  andu  aka  mekwekwa,  na  tetele  tuke  naito  tusekwika  ou.   Tukwetela  kindu

kithelela  vaa  kati  kati  na tuiyese  chanangekea  va.   Kwou  masisye  tondo  silikali  yanthuvie  mutuo  ethiwe  metho  kuya

nthi.  Withiwe metho make ni methiwa ngale syonthe onaito aka nitwoneka kuya itheo nikwithia nikwaia vaa kati.

(Clapping from the audience)

Translator:   She  is  saying  that  the  rural  woman,  especially  here  never  gets  to  benefit  from  most  of  the  grants  from  the

government.  She is claiming they seem to disappear from somewhere in between, they never reach the person they were meant

for,

Munyamasi  Katungu:  Undu  unge  niutambethya  witu  wa  iveti.   Nitukulya  silikali  nikenda  withie  niyasisya.   Ethia

niyona  wailitwe  kwika  undu,  uithi  kuta  tutindi,  uuta  nguku  syaku  ili  na  uithi  kuthowa  tutindi  sya  silingi  mana  ele.

Weithiwa ukita wakitwa ni kanzo withiwa no vandu unakie, ukitwe mana thantha, nawo wia uu uthukuma  ni  wa mana

eli.

(Clapping and ululation from the audience)

Translator:  She  is  saying  the  charges  by  the  Local  Council  for  any  business  even  when  your  total  profit  is  two  hundred

shillings, you are expected to pay eight hundred shillings.  That should be looked at and addressed.

Munyamasi Katungu:  Nawaithia ndwinasyo, uvenwa esilia ila ukua chei nacho na ingalsi siithi.

Translator:  If you do not have the money, the tools for whatever you are  doing, if it is a hotel,  the cups the sufurias are  taken

by the Council people and you have got nothing to earn your livelihood on.

Munyamasi Katungu:  Kwo u silikali esisye thina usu, tweak ata twei na kisomo

Translator:  We have children we want to take  to school,  we are  told to look for  jobs,  the  government  should  address  this
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problem.

Munyamasi  Katungu:   Oo  unge  ni  wa  syana  situ  ila  itanavikea  kisomo  ni  kwithiwa  ithye  twinavika  vandu  va

kusomethya  syana  ikwate  kisomo  kinene.   Nisyovaluka  na  kuma  kilasi  cha  monza  vakuve  nita  sye  musye.   Nayu

niseinie  kwitya  balance  nundu  wa  kwaiwa  ni  mbesa.   Ziani  nikwenda  kwitya  balance  nundu  wa  kwaiwa  ni  mbesa.

Ethiwa silikale nifatontheka esisye muika usu munini  emamanthea  kosi  nikenda  withiwe  nimacosiwa  na ikimamanthia

mawia.  Withie mainatutwe balance.

(Clapping from the audience)

Translator:  The Standard seven and eight dropouts, they have nothing to do.  They are no jobs…

(Interjection) Com Wambua:  Hatuko kwa  political  rally.   Kwa  hivyo  mambo  ya  kupiga  makofi  tafadhali  wacheni.   Tukite

kwithukesya maoni na tuiyokuna mbeu.  Ikei kwithukesya undu ukwasya.

Translator:  School drop  outs in our villages especially Standard  seven and eight have nothing to do.   So  they are  requesting

the government at least to address that problem by either creating some training of some sort so they can avoid them turning into

robbers and things like that.

Munyamasi  Katungu:  Yi  ingi  ni  ikolyo.   Twikulya  niki  andu  ma  silikale  monthe  nimakunawa  transfer  na  chief  na

sub-chief maikunawa transfer?

Translator:  My last issue is a question…

(Interjection) Com Wambua:  Twenda ututavye undu ukwenda.  Wenda mekwe ata?

Munyamasi Katungu:  Nenda makunwe transfer.

Translator:  She is suggesting that chiefs and sub-chiefs should be taken on transfer just like all the other civil servants.

Com Wambua:  Niwamina?

Munyamasi Katungu:  Ii ninamina.

Com Wambua:  Aya iyandikithye vaa.  Mulwa Matiko.  
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Mulwa Matiko:  Chairman…

Com Wambua:  Unatumia lugha gani?

Mulwa Matiko:  Ya Kiswahili.

Com Wambua:  Ya Kiswahili, okay, memorandum?

Mulwa Matiko:  Memorandum niko nayo.

Com Wambua:  Utatupatia memorandum, chukua dakika chache tu, five minutes.

Mulwa Matiko:  Okay, sawa.  Watu wote ninaona nyote muko sawa mmesalimiwa sana, kwa hivyo hakuna maana ya kurudia

kwa sababu saa  imeenda.  Yale yangu ninataka kusema ni machache tu.  Ya kwanza,  ninasema, a body should be formed to

add MPs salaries kwa sababu mimi nikiambiwa saa  hii… watu wote wanataka pesa.   Nikiambiwa saa  hii, ukiketi hapa wewe

vile unataka tekeleza na mshahara wako uitengeneze, nitajiongezea.  Waalimu wanendelea kulia wanataka waongezewe pesa  na

wanakatazwa, na MPs they are increasing their salaries.  

Now, nilisikia kwa B.B.C.,  mimi ninasikiliza hiyo sana.   Nikasikia wanataka mswada utaenda mwezi huu wa tano.   Wanataka

mwezi wa sita ukifika, hiyo ipitishwe.  Wanatakiwa walipwe nine hundred thousand, na ikiwa ninasema uongo, si kitu cha kweli,

Mheshimiwa ako hapa atajibu.

Na yule anaitwa Speaker of the National Assembly…

(Interjection) Com Wambua:  Tafadhali,  you are  addressing us,  sisi… angalia huku,  sisi  ndio  unaeleza  matatizo,  you  are  not

making a speech kwa umati, give us your views.

Mulwa  Matiko:  Okay,  okay,  thank  you  for  correction.   Ile  ingine  inatakiwa  Speaker,  ule  mswada  uko  bungeni  sasa  na

utapitishwa, nilisikia kwa B.B.C.,  Speaker  awe anapewa one point two,  milioni moja na elfu  mia  mbili  (Kshs  1.2  million),  na

hiyo itapitishwa, mutaisikia.  Ninawaambia kabla hamjaisikia kwa bunge.  Hiyo iko namna hiyo.

A body should be formed ya kuangalia mishahara ya MPs,  si huyu atakaa,  na ule mwingine,  ninasema  hata  wewe,  hata  mimi

ninaweza kuwa na yule mwingine namna hiyo sio huyu  peke  yake.   Musione  ameanza  kuingilia  Muthusi  kwa  siasa.   Hakuna

siasa tuko nayo, ni maoni tunatoa.
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MPs, kutoka every constituency wanatakiwa waongezewe pesa  za kuangalia mambo ya barabara,  ma hospitali…instead of ile

five million wanapewa kwa kila constituency.  Wanatakiwa wapewe thirty or  more iwe ni ya maintenance of roads  na mambo

yale mengine.  Kwa sababu,  barabara  munaona vile ziko mbaya na sasa  hiyo milioni  tano  kwa  constituency  moja  haitoshi  na

hiyo ninaona pengine inaweza kuwa ukweli.  Ikiwa sio ukweli iwekwe mahali itawekwa.

Lingine,  all  Kenyans  should  share  their  cake  equally.   Na  mimi nikiongea  hiyo  ni  ukweli.   Kuna  mahali  kama  tuseme  kama

Kikiyuland  na  mahali  pengine  kama  huko  Nakuru  na  mahali  pengine.   Mahali  wakubwa,  wakubwa  huwa.   Huko  barabara

zinaanikwa mahindi na sisi barabara zetu munaona vile ziko, na mimi ninaongea mahali nimetembea, sio kuongea mambo mahali

sijatembea.  Kwa hivyo tuangaliwe, barabara  zote ziwekwe uniform, Kenya nzima.  Si ati kusema kwa sababu mkubwa fulani

ametoka  pale,  hapo  ndipo  tutatengeneza.   Misaada  yote  ikija  kwa  sababu  mkubwa  ni  wa  kutoka  pale,  iwekwe  hapo  ndio

mkubwa akiona atuinue juu.  Hiyo mambo inatakiwa tushare equally, sisi ni Wanakenya wote,  hakuna kusema  huyu  na  huyu.

Okay, asante kwa hiyo.

Lile lingine, all defectors, mtu kama yuko chama fulani na anadefect anaenda kile kingine, huyu mtu hatakikani achaguliwe, kwa

maoni yangu, si ya watu.  Kwa sababu ikiwa amekataa hiyo, hiyo nyingine uzuri ule uko,  uko wapi?  Wewe unatakiwa uende,

uhame kabisa.  Kwa sababu ukienda huko ninataka, ninasikia fulani ndio mzuri, ninatoka ninaenda pale,  ule mwingine ninaenda

pale.   Utakuwa unahangaisha watu.   Pengine watu wanataka fulani, mahali fulani.  Sasa  hakuna  haja  ya  kusema  ninaenda  hii,

ninaenda hii.  Unakimbiza watu mpaka wanapotea.  Hiyo ninaona upande wangu sio sawa.

Hiyo  nyingine,  cost-sharing  katika  mahospitali,  hiyo  inatakiwa,  kwa  Kenya  hii  tuko,  umasikini  vile  umeingia  wananchi,  hiyo

inatakiwa iwe stopped totally.  Hiyo pengine… munaelewa vile ninaongea hapa.   Cost-sharing hiyo imalizwe na Serikali itafute

mambo mengine ya kupeleka pesa kwa hospitali kwa sababu wananchi wanaumia.  Mtu anaenda huko,  ni mgonjwa sana,  hana

chochote,  hajakula  nyumbani  na  anakuja  hospitalini  anaambiwa  bila  kutoa  twenty  shillings,  hapa  hautatibiwa,  na  anaenda

anakufa.  Watu wengi wamekufa,  I have witnessed them.  Hiyo, iwe stopped  kabisa.   Hata ikiwa ni mahali juu juu sana,  hiyo

iwekwe mbali.

Kile  kingine  ninasema,  unasikia  wabunge  wanasema  pesa  zao  ziongezwe,  kile  kinatakikana  ni  waangalie  wenzao,  wale

Councilors.   Councilors  mshahara  yao  iangaliwe  hata  iwe  juu  ndio  wawe  pia  wanafanya  maendeleo.   Pesa  zile  Councilors

wanapata ni kidogo sana.  Saa zingine munaweza kuona mtu anatoa shilingi mbili au shilingi tano au shilingi kumi, kamshahara ni

kubwa.  Ukipata mshahara, lazima watu wako wakule ndio ile ingine itoke kwa wananchi.   Bila hiyo wewe… tunaanza kusema

huyu hana chochote.   Hatoi chochote… hayo mambo tunatumia Councilor vibaya.  Si hapa Mutitu peke  yake,  ni Kenya as  a

whole.  Councilor saa zingine ikiwa hauna mali nyingine yako ya kando,  unakuwa katika shida sana na unaumia.  Na  ile wakati

mwingine wanasema tutakufanyia hii, na hana kitu.  Unamfanyia afanye nini?  Aende auze ng’ombe na hiyo hajanunua na hiyo

pesa ya u-Councilor?  Hiyo mambo wananchi tuangalie hapo sana.  Na sisemi hivyo kwa sababu…
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(Interjection) Com Wambua:  Tafadhali, sikiza…

Mulwa Matiko:  Okay asante.  Hilo lingine ni number saba.

Com Wambua:  Sikiza kwanza, sikiza tafadhali.  Uko na dakika mbili, na pili tupatie maoni.  Just  give us your proposals,  it will

help.  Tupatie maoni yako, ninapendekeza hii, ninapendekeza hii, ninapendekeza hii, hiyo itatusaidia.

Mulwa Matiko:  Okay, hilo lingine la mwisho, ni licenses zile tunapewa na Councils.   Hiyo imeumiza wananchi kabisa,  kupita

kiasi.  Kwa sababu vile iko,  ni hiyo ma-licenses zimekuwa  ghali  sana.   Kama  hapa  Mutitu  tunatakiwa  watu  wa  mabutchery,

wamaduka, nini, tunatakiwa tulipe four thousand, two hundred (Kshs 4,200).  Na mia mbili 

(Kshs  200)  unaambiwa  ni  ya  kuweka  kwa  shimo,  hapo  si  elewi.   Na  saa  zingine  wanaweka  na  saa  zingine  wanasema

application fee.  Hayo mambo, Serikali ile itakuja, wacha niseme namna hiyo, iangalia mambo kama hayo.  

Kwa sababu ikiwa huangali watu wale umeenda kutetea unaanza kuwaumiza kuna maana gani?  Hakuna maana.   Kwa  hivyo

tunataka at  least  Council iwe iko  kiwango  kile  tunapeana.   Kama  huko  kwetu  hakuna  kahawa,  hakuna  nini.   Inatakiwa  iwe

between one thousand five hundred to two thousand hapo katikati.   Lakini si kuwekwa number eighteen.  Tuliwekwa number

eighteen?  Kwa hivyo kwa hayo machache ninasema asante.

Com  Mosonik:   Ningependa  kukuuliza,  just  one  second.   Unasema  unapendekeza  kwa  Serikali  inakuja  ama  ni  Katiba

tunaandika?  

Mulwa Matiko:  Katiba, the new Constitution.

Com Mosonik:  Ni Katiba?  Kwa ajili kama ni Serikali, hatuhusiani na Serikali.

Mulwa Matiko:  Nilimaanisha ni Katiba, ni correction.  Thank you very much.

Com Wambua:  Patrick Juma Mutie.  He is not there?  Ben K Muyanga?  Utatumia lugha gani mzee?

Ben K Muyanga:  Mimi nitatumia lugha ya Kikamba…

Com Wambua:  Haya keti…

Ben K Muyanga:  Nitatumia Kiswahili.
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Com Wambua:  Kiswahili?  Haya majina na utoe maoni.

Ben K Muyanga:  Mimi ninaitwa Ben Kioko Muyanga na ninatoa maoni yangu binafsi.  Mimi ninaongea kuhusu employment.

Mimi ninashangaa,  hapo  mbeleni  katika  Serikali  yetu  ilivyo  kuwa  zamani,  employment  ya  army  walikuwa  wanatembea  kila

division na kuchukua watu wao.   Either kutoka kwa chief’s office au kutoka kwa sub-chief’s office.  Lakini siku  hizi  unasikia

kulikuwa watu wanaandikana lakini ukiangalia, ukienda katika vijiji vingine  unakuta  village  ya  watu  wa  army  pande  hii,  polisi

pande hii, katika kijiji kimoja.   Unasikia hawa watu ni watu wa army, ni kama camp.  Lakini unaenda  sehemu  nyingine  kama

Eastern, ukiulizwa watu wa army ni wangapi,  utaona watu wawili.  Ningeomba Serikali wakati  itaanza kuandika watu tafadhali

ninaomba,  ijaribu  zaidi  kuingilia  sehemu  ambazo  hazina  watu  wa  army.   Kwa  maana  army  ni  security,  police  ni  security,

administration police ni security.

La pili, ninaongea kuhusu barabara  za kwetu ambapo mwezi  wa  sita  watu  watafanya  kitu  kinaitwa  budget.   Na  kila  sehemu

huwa imetengewa pesa za kwao, either ni Kitui District au ni Mwingi District, lakini pahali zinapotelea hizo pesa  hatuwezi kujua.

  Sijui  zinarudishwa  kwa  sababu  hazina  kazi  au  zinafanyiwa  nini?   Kwa  hivyo  mimi  ninaomba  hii  Katiba  iongeze  kwamba

uniformity ya barabara za sehemu zote iangaliwe.

La tatu ni divisional headquarters  sehemu zote katika nchi ya Kenya.   Kuna divisions za  zamani  ambazo  zilitengenezwa  tangu

ukoloni  na  watu  wengine  huzihamisha  wanaacha  building  ya  Serikali  ina-hang,  inaanza  kulala  popo.   Nyumba  zingine  safi

zinajengwa, zinaachiliwa, watu wanenda kuanza kukaa katika vijiji.  Ikiwa ni ofisi ya D.O. inakuwa ni kijiji; ikiwa ni ofisi ya chief

inakuwa ni sehemu  ya  mjengo  ya  duka  ya  mtu  hapo  nje.   Kwa  hivyo  ninaomba  Serikali,  badala  ya  kuhamisha  ma-division,

itengeneze, ifanye renovation katika hizo nyumba kwa maana inagharimu Serikali pesa nyingi kuhamisha watu.

Lingine,  ikiwa  ni  mfanyikazi  wa  idara  ya  Serikali  au  ni  maidara  mengine  ambapo  Serikali  ina  department  kadhaa.   Zile

departments ninaomba Serikali isije ikaunganisha department  kama tatu.   Kwa mfano, K.R.A.,  VAT,  Income  Tax,  Customs,

zimeunganishwa pamoja zikawa ni department  moja na ma-officers wanakuwa ni kama  watatu  wanne  hivi.   Mimi  ningeomba

divisional departments  zisije zikaingiliwa ikuwe imekosea department  hiyo  peke  yake  ina-dealiwa  nayo  peke  yake  badala  ya

kuchanganya vitu.  Ikiwa Serikali inaweza kuangalia vitu kama hivyo ingekuwa ni kitu cha maana sana.

Retirement; watu wanapokwenda retirement, wananyanyaswa sana.  Unaongojea pesa mpaka unakufa.  Na ukifa hizo pesa bibi

hatapata.   Kwa hivyo ningeomba Serikali,  ukipata barua ya retirement,  unapata pamoja na cheque  yako  utajua  vile  ambavyo

utakwenda  kufanya  huko  mbele.   La  pili  hapo  kwa  retirement,  unakuta  mtu  anapewa  retirement,  shilingi  forty  thousand  na

unaambiwa nenda.  Sasa  ukipewa forty thousand na mtu anapata  mshahara elfu mia nane,  elfu mia saba,  milioni moja na huyo

mtu  ni  mmoja  na  ni  mwananchi  wa  Kenya  na  kuna  masikini  ako  pale  ana  watoto  wake  ikiwa  ni  wawili  au  watatu;

amewasomesha wamepata shahada,  degree au diploma na anakaa nao pale nyumbani tu,  baba  mimi sina underwear…  Yeye
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ananunuliwa underwear na mama na huyu mama anauza nyanya, baba anauza tumbako.

Mimi ningeomba  Serikali  itumie  ofisi  ya  D.O.  ku-list  katika  division  yake  ni  watoto  wangapi  ambao  wana  degree  ambao

hawana  kazi,  ni  watoto  wangapi  ambao  wana  diploma  katika  hii  area  yangu  ambao  hawana  kazi.   Processing  ya  D.O.

anachukua  karatasi  anapelekea  D.C.   Ikiwa  kuna  any  employment  ambayo  iko  karibu,  hicho  kitu  kinachukuliwa  hatua  na

binadamu kwa maana unajua sisi kusomesha mtu hapa apate degree au diploma au Form IV au Form VI,  tunafanya kazi nyingi.

  Tunauza ng’ombe, mbuzi, tunabaki mimi na bibi tukiwa wawili.  Yaani, hii sheria tunatengeneza, Katiba ambayo tunatengeneza

iangalie pande zote isije ikaelekeza macho pande moja tu.

Lingine  ni  kuhusu  mikopo  ambapo  Serikali  ya  Kenya  tunakopa  pesa  nje:-  India,  America,  Germany,  wapi  zinaletwa  hapa.

Wakikopa  wanasema  kwamba  ni  za  kutengeneza  barabara.   Zikija  hapa  zinageuzwa  zinakuwa  ni  za  kuchimba  kisima,

Kirinyaga, Kapenguria, Kisumu, wapi, lakini ile kazi ilikuwa inasema kwamba tunataka ku-share  wealth katika Serikali haifanyi

hivyo.  Hiyo ofisi  ina-deal  na  hicho  kitu  ninaiomba  iangalie,  iwe  na  macho  kama  vile  ambavyo  province  ziko  katika  Kenya,

iangalie province, iangalie division iangalie districts halafu irudi kuangalia locations, ndio sisi pia tufikiwe na huo mwangaza.

Kwa mfano, ukiangalia kama hapa kwetu,  sisi  tunapata  taabu  ya  kunywa  maji.   Tunakunywa  pamoja  na  ng’ombe  na  mbuzi

wetu.   Na  hayo  maji  sio  permanent  yanakauka  mwezi  wa  sita.   Na  yakikauka  mwezi  wa  sita  zamani,  wakati  wa  ukoloni,

nilikuwa  ninaona  kuna  vitu  vilikuwa  vinachimbwa  vinatiwa  ‘silanga’,  ilikuwa  inatengenezwa,  ng’ombe  wanakunywa  na  watu

wanakunywa na watu wanaoga.   Hawa  watu  munawaona  wako  hapa,  kwa  kweli  Commissioners,  ni  wasafi  kwa  sababu  ya

kufanya bidii yao.   Labda mtu amechota maji kutoka kilometer kama mia moja na kitu.  Anatembea siku mbili, anatembea na

kondoo pamoja na punda zinambebea maji, zinaleta pale nyumbani.  

Kuna sehemu mwezi wa nane unaweza ukaenda ukauliza maji watoto wote wakalia, wakalia kilio mpaka wewe ukaona haya, ni

nini?  Unaambiwa nyamaza, watato  hawa walikuwa wamesahau maji sasa  wewe  umesema  maji.  Kana  ni  uvungu  indi?  Na

kwa kweli,  mimi nikiangalia Serikali tangu tupate  uhuru,  watoto  wengine  wanaelezwa  uhuru  wanafikiria  ni  mnyama  anafugwa

Nairobi.  Kwa maana ule uhuru hawajauona kwa macho.  Kwa hivyo Serikali ituletee uhuru sisi pia watu wapande hii tuupate.

Tusije tukaanza kusikia kwa masikio tu.  Hapa ukiwauliza nani anajua uhuru?  Atakuambia ni mtoto wa Kenyatta.  Basi,  hakuna

kitu kingine.  Mimi Commissioners ninaomba nifike hapo nipatie wenzangu nafasi.  Asante sana.

Com Wambua:  Asante sana, jiandikishe hapa tafadhali.  Bernard Munza.  Uko na memorandum?  Utatumia lugha gani?  Haya

sawa sawa, endelea mzee.

Bernard  Munza:   Okay,  may  I  thank  you  Mr.  Commissioner,  our  MP,  our  D.O.  for  coming  to  this  area.   I  have  my

suggestions as  follows.  One,  I would like  to  request  the  Constitutional  Review  to  allow  the  essential  goods  to  be  sold  at  a

controlled price for the sake of the common person.  Why?  Because in some areas like this one, to get money for some people
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is a big problem.  So whenever you go to a shop, wherever our MP is buying goods is where that common person is buying at

the same price.  So I am requesting the Commission to see to it that,  these essential goods are  sold at  a controlled price like in

the 1960’s and 1970’s.

Two, to abolish the mini budget.  I am saying this because, like now we are  heading to June and the national budget  is going to

be read.  Actually between six and twelve months you will hear very many mini budgets.  So I am requesting the Commission to

see to it that such things are being controlled. 

Three,  in order  to create  more vacancies for our youth, ministries should be reduced to sixteen  (16)  as  well  as  the  ministers,

because there are some ministries that are doing services that are totally unproductive to wananchi.  For instance there are  some

ministries, which have been merged together, and the same ministers are there, so there is no need.

Four, instead of creating many districts, I suggest that they are  reduced from forty two (42)  to thirty (30)  as  well as  the D.C’s

and the D.Os.  And this administration line up should be looked into  and  this  procedure  will  improve  our  country’s  economy

because this has created poverty in our country.

Five, the Constitution should consider absorbing the yearly school-leavers  to avoid rural congestion of idle youth as  they result

to  being  bhang  smokers,  thugs,  law  breakers  and  other  evil  doers.   Six,  due  to  selfishness  and  ‘who  is  who’,  very  many

qualified  Kenyans  have  missed  chances  to  get  employment  and  those  who  are  in  the  service  are  paid  a  lot  of  money  an

equivalent  of  what  ten  people  earn.   How  will  our  country  improve  economically  if  this  situation  continues?   I  request  the

Constitution to look into this.  

Number seven, although our MPs are our country’s advocates, they are paid a lot of money together with hefty benefits,  sitting

allowances,  free  benefits…  and  these  MPs  are  paid  almost  four  hundred  thousand  shilling  (Kshs.  400,000)  per  month.   A

salary  for  about  one  division’s  population.   Can  the  Constitution  actually  look  into  this  acute  situation  to  save  the

school-leavers?

Eight, our country’s population goes up every year.   I  suggest that the value of our money to be  considered to make it useful,

like in the 60s and 70s and this has to start by reducing the price of commodities.  That is my suggestion.  Nine, actually, there is

no need for the national budget because if between six and twelve months essential goods go up in price,  more than six time…

this has to be controlled.  Otherwise, the common person will get it hard and poverty will continue.

Ten,  I  am  requesting  the  Constitutional  Review  to  consider  village  elders.   These  village  elders  work  a  lot  on  behalf  of  the

assistant chiefs and they should be put into the civil service or the P.S.C. (Public Service Commission).  Otherwise, the assistant

chiefs do not do anything.  These wazees work for the assistant chiefs and the assistant chiefs work for the chiefs and the chiefs
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for the D.Os.  So, this group should be considered as  grass roots  that easily communicate to the common mwananchi.  Thank

you very much.

Com  Wambua:  Just  a  small  clarification.   You  requested  that  the  districts…  it  is  not  a  clarification,  it  is  a  correction,  be

reduced from forty two (42) to thirty (30), I think we have seventy four (74) districts, what we have as forty two are  tribes,  just

for your information.  Let us have David Makau Mutua?  Hayuko.  Mwangangi Musee, kuja hapa.  Utatumia lugha gani?  

Mwangangi Musee:  Kiswahili.

Com Wambua:  Kiswahili, asante endelea.  Taja majina kwa microphone, halafu utupatie maoni yako.

Mwangangi  Musee:  Kwa  majina  mimi  ni  Mwangangi  Musee.   Kwanza  ninawashukuru  maCommissioners,  Mheshimiwa

Mbunge wetu kwa ajili ya hiki kikao.  Ninatoa maoni yangu binafsi.  Kwanza, ningependa kuguzia kuhusu mtukufu Rais.  

Mtukufu Rais amepewa mamlaka mengi sana ambayo yanampa uwezo, na jinsi nionavyo mimi tunavyo endelea tutakuja kupata

Rais ambaye ni mpenzi sana wa wanawake na atakuja kunyakua mke wa mtu na asifanyiwe kitu.  Ningependekeza,  uwezo wa

Mtukufu Rais upunguzwe.  Awe yuko chini ya sheria na wala sio juu ya sheria, ndiposa akimkosea mwananchi mwenzake apate

kushtakiwa mahakamani.

Pili, hapo hapo kwa Rais,  amepewa  uwezo  mkubwa  kwa  vile  yeye  ndiye  mwamuzi  wa  kuwachagua  mawaziri,  makamu  wa

Rais,  wabunge  wateule,  hilo  ni  kulingana  na  maoni  yangu.   Pendekezo  langu  ni  kwamba  vile  tunavyo  mchagua  Rais,  hata

makamu wa Rais tumchague pia sisi wananchi, asichaguliwe na Rais mwenyewe.  

Vile vile, kwa upande wa wabunge wateule, wananchi wenyewe wapewe nafasi ya kuchagua wawakilishi wao wa bunge.  Vile,

vile  wanavyomchagua  mbunge  wao  mwakilishi.   Mbunge  mteule  ateuliwe  na  wananchi  wenyewe.   Kwa  kifupi,  haya  ndiyo

yalikuwa mapendekezo yangu.

Com Wambua:  Asante, lakini kidogo, kuna haja gani sasa kuwa na wabunge wateule kama watachaguliwa na watu, kuna haja

gani?  Unasema wachaguliwe wale wa kawaida halafu wananchi tena wachague nominated, kuna haja?  

Mwangangi  Musee:  Naona  kama  kuna  haja  kwa  vile,  tunaweza  kuchaguliwa  kigogo  cha  mtu  ambacho  hakitatufaa  kule

mbele.

Com Wambua:  Kwa hivyo unataja wawe wa special interest?

Mwangangi Musee:  Ndio.
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Com Wambua:  Haya asante.  Jiandikishe huko.  Honourable Muthusi, it is your turn now.

Hon Muthusi:  Asante sana Commissioners.  Maoni yangu mengi yamesemwa na wananchi na ninawashukuru sana, kwa hivyo

nitaenda tu kwa haraka haraka kurudia.   Kwanza ningependa kusema juu ya extension ya parliament.   Sisi  tunasema,  Katiba

iongezwe  muda  ifanye  kazi  pole  pole  kwa  sababu  hii  ni  Katiba  tunayoitaka  itumike  kwa  miaka  mingi  na  hakuna  haja  ya

kuharakisha kazi yenu.  Kile kiko  tu,  mambo  ya  Katiba  yasilinganishwe  na  muda  wa  bunge.   Ikiwa  bunge  ni  miaka  mitano,

wananchi wapatiwe jukumu la kufanya uchaguzi tena baada  ya miaka mitano, ndio ikiwa wamechoka na wewe kama mbunge

ama kama Councilor, wawe na uwezo wa kukuondoa.  Kwa hivyo ninasema extension of parliament hatutaki.

Pili, ningependa kusema muda wa Rais ubaki ukiwa two terms.   Ninakubaliana  na  wale  wote  waliotoa  hayo  maoni.   Lingine

tena ningependa kusema, pendekezo  langu,  pia  muda  wa  wabunge  ufanywe  uwe  two  terms.   Mbunge  akiingia,  asipotolewa

akiingia mara nyingine hafai kugombea tena.  Awapatie wengine nafasi pia nao wapate kuwahudumia wananchi,  ti  kwikala  vau

mbaka ile wekwea vo .

La tatu, ningependa kutoa maoni ya kusema ya kwamba,  ni vizuri kabla ya uchaguzi wa Rais,  iwe wale ambao wanaogombea

urais waangaliwe akili zao.   Mukesa  kusakua  mundu  wa nduuka.   Mtakuja kumchagua mtu na  iwe  kichwa  chake  si  kizuri.

So the sanity of the President is very, very important before we go for any Presidential elections.  Hiyo ni safeguard.

Hayo mengine ni yale waliosema.  Mambo ya masomo, tunataka Serikali itupatie free education.   Kama  vile  tunavyojua  sana

sana pande za huku kwetu Ukambani, wazazi wengi wanataka kuwasomesha watoto na watoto wanataka kusoma lakini hatuna

uwezo.  Na  ikiwa education ni free,  ifanywe ya bure,  ya bure kabisa.   Si kusema ni ya bure halafu mzazi anaitishwa mia mbili

yelo, sijui mia moja ya nini, tatu sijui ya  kulia  chakula.   Hiyo  haiwezekani.   Ikiwa  ni  bure,  ni  bure.   Ikiwa  ni  fees  tuambiwe.

Yethiwa ni iana imwe, tujue ni mia moja tutakuwa tukilipa.

Lile lingine ningependa kusema ni juu ya medication.  Tupatiwe huduma za hospitali.   Tuko na mahospitali mengi sana huku za

Serikali  lakini,  zile  pesa  unazoitishwa  ndio  upate  huo  huduma,  hatuwezi  kuzipata.   Na  pili,  hata  katika  hizo  hospitali,  hata

madawa hakuna.  Kwa hivyo Serikali iangalie health ya binadamu ama ya wananchi, iwe priority.

Lile lingine ningependa kusema ni juu ya constituencies, kule tunakowakilisha.  Kuna constituencies zingine kubwa sana.   Kama

hii yangu ya Mutitu, ni kubwa sana, kubwa hata kushinda the Republic of Djibouti.  Kwa sababu unaanza kutoka kule kwa lami

mpaka kule Tana River.  Tafadhali, tunataka constituencies zigawanywe ndio hata mbunge iwe yuko na uwezo wa ku-represent

wale watu waliomtuma bunge lakini si kupatiwa pahali pakubwa ambapo maybe hautaweza kuwatumikia.

Katiba hii tunayoitengeneza, tafadhali iandikwe kwa lugha zote ndipo wananchi wapate kuijua.  Kama vile tulivyo hapa, wengine
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hawajui Katiba, wengine hawajaona Katiba na wengine hata hawajui Katiba inasema nini.  Kwa hivyo Katiba iwe available na

ipeanwe bure. 

Lile lingine ningependa kusema ni huduma  za  machiefs.   Napongeza  yule  mama  alikuwa  anasema  machief  wapigwe  transfer.

Ninakubaliana naye, lakini ningependa kuongezea.  Hawa machief pia tupatiwe uwezo wa kuwapigia kura,  wafanyiwe election.

Kwa sababu machief wengine wanaingia hapo na wanaanza kutunyanyasa.   Na  wanatunyayansa kwa sababu wanajua hakuna

njia ya  kuwatoa.   Lakini  wakijua  miaka  ni  mitano,  tutawakaanga  wasipotengeneza  tabia.   Kwa  hivyo  tunasema  machief  pia

wachaguliwe.

Minimum election  reforms.   Mimi  ninaona  hiyo  haifai.   Ati  tutengeneze  sheria  zingine  za  kuja  kupiga  kura,  hapana.   Kile

tunataka,  kwa sababu tunajua Rais Moi anaweza kugomea katika hiki kiti na kile tumesema ni two terms,  aondoke,  aondoke

kabisa,  na athi  yu, kwa sababu tukisema hii Katiba iendelee kucheleweshwa utaona mtu amekwamia hapo.   Kwa  hivyo  vile

Katiba inasema two terms na zake zimekwisha, iwe hivyo.  Mambo ya minimum reforms hatutaki.   Tumewakubalia sisi  kama

Wakenya mfanye kazi yenu na mtufanyie kazi mzuri na ya uaminifu.  Vile munavyo tuamini na sisi tuwaamini.

Decentralization ya government funds.  Pesa zinatoka kwa Serikali,  tunapitisha kule bunge, lakini hizi pesa  vile zinavyoteremka,

zinaingia mifuko mingi sana ya watu.  Zinaibiwa hapa kati kati.  Tunataka pesa  zinazopeanwa kwa Serikali,  ziletwe mpaka kwa

division.   Watu  wa  division  wakae  chini,  wapange  vile  wanataka  kufanya  na  pesa  zao.   Sio  wilaya  zingine  za  Koibatek,

zinapatiwa  fifty  million  na  zingine  za  Kitui  zinapatiwa  ten  million.   No!   Zipeanwe  kama  zinatoshana  na  ziletwe  huku  chini

wananchi pamoja na mbunge wao, pamoja na development committee wapange mipango yao.

Lile lingine ningependa kusema ni juu ya mambo tu ya elimu, ile bursary fund.  Serikali huwa inapeana pesa  za  bursary,  lakini

wazazi wengi hawajui pale zinaenda.  Tunasikia hizi pesa zinakuja tu katika mashule.  Tunataka hizi pesa tuwe tukiambiwa, pesa

zilizopeanwa zinapata kiwango fulani na committee ikae chini ijue watoto  wale  wa  masikini  wanaofaa  kusaidiwa  ni  kina  nani.

Kwa  sababu  iko  magendo  nyingi  sana.   Pesa  zinakuja  za  bursary  na  mheshimiwa  anaandika  majina  ya  watoto  wake,  ama

mwalimu anaandika majina ya watoto wake.  Hiyo hatutaki.  Lazima katika Board wawe wanajua ni pesa ngapi na zisaidie wale

ambao hawajiwezi.

Domestic violence.  Hii ni mambo ya kutwanga kina mama.  Mambo  hii  ya  bill  ya  kupigana  hata  tulikuwa  nayo  bunge  lakini

makosa watu wanadhania ni kama kina mama ndio upigwa tu.  Hapa kuna wanaume wamenyamaza pia hutwangwa, ukwa  ni

kuweta  tutawetaa.   Ve  aume  vaa  makunawa  muno  ni  iveti  syo.    Kwa  hivyo  tukisema  domestic  violence  tunasema

violence, either kwa mama ama kwa baba.   Na  kuna violence ya aina nyingi.  Kuna vitu kama rape,  tikukindana,  kikamba.

Mama  ama  msichana  anashikwa  kwa  nguvu  na  akienda  police  station  anasikia  haya.   Kwanza,  kitu  cha  kwanza  askari

anakuuliza  wekindawa  ukeka  ata?.   Si  unaona  utaogopa?   Na  kuna  magonjwa,  labda  huyo  mtu  amekupatia  nini…  hata

ugonjwa  mbaya.   Kwa  hivyo  tungependa  pendekezo  la,  tuwe  na  special  police  desk  ya  kina  mama  ama  ya  wanaume  ya
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kupeana mambo yao private, si pale katika counter, kama mtu ame najisiwa.  

Lile lingine ni kupeana pesa kwa vyama vya kisiasa, political parties.  Pendekezo langu, political parties  zipatiwe pesa  baada  ya

uchaguzi, sio kabla.  Ndio, ikiwa muko na 5% ya viti vya bunge mpatiwe.  Tukisema tupatiwe kabla,  kila mtu ataanza political

party yake na bibi yake,  na akyasa  ndunenge  mbesa,   kwa sababu niko na nini, niko na chama.  Kwa hivyo zipeanwe kwa

uwezo ama nguvu, the strength in parliament na katika percentage ya vile walivyoingia.

Village elders,  wale atoi.  Tunapendekeza,  hawa watoi  wanasaidia D.O.  na ndio wanasaidia  chief,  ndio  wanasaidia  assistant

chiefs.   Hawa  ‘watoi’  wachukuliwe  na  Serikali,  wawe  wakilipwa  mishahara.   Kwa  sababu  bila  kulipwa  mshahara  ndio

wanatugonga sana na kutuitisha usoo.  Na  hiyo usoo  inakuwa nyingi sana.   Kwa hivyo tunataka wawe wakipatiwa mishahara,

ndio tuwe tukijua vile tutakuwa tuki-deal na hiyo mambo yao ya usoo.

Defection,  kuhama  chama  kuenda  chama  kingine.   Hii  inagharimu  Serikali  pesa  nyingi  sana  kufanya  uchaguzi.   Mimi

ninapendekeza,  ikiwa  hauwezi  kuvumilia  miaka  mitano  katika  kile  chama  kilichokupeleka  bunge  na  unataka  kwenda  hapa

katikati,  iwe  kuna  fine  ama  pesa  kiwango  fulani  kimewekwa  upeane  kwa  Serikali.   Serikali,  hatuwezi  kubali  iwe  ati  leo

umepigiwa kura, unaenda unauza kura za watu, unaruka chama chako halafu Serikali inatukia pesa  tena kufanya uchaguzi.  It  is

very costly.  Kwa hivyo lazima tutafute sheria ile itaweza, ya kusimamisha hayo mambo ya kumangamanga, kwa kisiasa.

Serikali ya mseto, kama vile ilivyosemekana.  Serikali ya mseto itatusaidia sana kwa sababu, saa zile watu wanapigania uongozi,

wanataka kusaidia nchi yetu ya Kenya,  na ikiwa chama fulani kimeingiza wabunge  fulani  na  kingine  wabunge  fulani,  ni  lazima

Serikali ijue hawa wabunge wamepatiwa mamlaka na wananchi.   Na  ikiwa  wanagawanya  wizara,  pia  hao  wawe-considered

kupatiwa wizara ndio wafanye kazi tuinue nchi yetu ya Jamuhuri ya Kenya.

Nguvu za Rais,  mtukufu Rais.   Nguvu za mtukufu Rais,  yeyote  atakaye  kuwa,  Daniel  Moi  ama  Muthusi  Kitonga.   Ni  lazima

nguvu za Rais zikatwe, kwa sababu hata siku hizi tunasema Rais anapatiwa mamlaka ya kuwachagua mabalozi,  ya kuwachagua

ma-judge.   Hivi  vitu  tunataka  pawe…  if  it  is  the  Parliamentary  Commission  or  Judicial  Service  Commission  ifanye

recommendation, recommendation iletwe parliament, parliament ikubali, President  atangaze,  lakini sio kitu mtu kufanya kienyeji

na ati peke yake.  

Ningependa kuuliza, Katiba inasema Rais akifariki makamu wa Rais anashikilia kwa muda wa ninety days.   Hiyo ninaona ikiwa

na shaka kidogo.  Kwa sababu ukipatiwa ninety days ushikilie, kukutoa hapo ni ngumu sana.   Ukinipatia ninety days,  hauwezi

kuning’oa.   Sasa,  pendekezo langu, ningependa Speaker  wa bunge ashikilie baada  ya kifo cha Rais,  na wakati  wa  muda  huo

wa ninety days, uchaguzi uitwe wa Rais na Speaker asiwe mgobeaji, ndio iwe fair play.

La mwisho ningependa kuuliza, Katiba yetu iangalie hizi korti,  makorti  ya kusikiliza cases.   Kama huku pande ya  kwetu  korti
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iko tu Kitui.  Ukitoka hapa kuenda kortini lazima utoke leo ikiwa kesi  yako ni ya kesho,  na ikiisha kesho utarudi kesho kutwa.

Kwa  hivyo  tungependa,  hata  ikiwa  korti  haziwezi  kujengwa,  tuwe  na  mobile  courts.   Iwe  mkuu  wa  sheria  na  Chief  Justice

wameangalia mobile courts ya kutembelea pahali fulani na kusikiliza maswala ya wananchi juu ya kesi  zao,  ndio kuwapunguzia

gharama.

La mwisho kabisa,  ningependa wakati  wa  uchaguzi,  vyama  vyote  ama  wote  wanaogomebea  viti  vya  u-president  ama  bunge

wapatiwe  fair  ground.   Hakuna  kutumia  State  machinery.   Ati  wewe  unakuja  na  gari  za  G.K.  kuomba  kura.   Ikiwa  kura

zimeitanwa, vile Charity Ngilu ataenda na gari yake, na wewe tumia yako.  Vile Kibaki ataenda na gari yake,  Moi atumie yake,

lakini  si  kutumia  mafuta  ya  Serikali,  D.O.  wa  Serikali,  ndege  ya  Serikali  na  mwolio  wa  Serikali.   Mwolio  ni  ile  mahindi

tunapatiwa bure wakati wa kura.   Kwa hivyo tupatiwe fair playing ground.  Na  la mwisho kabisa ndio Councilor tusigombane

naye, muwaongeze macouncilor mshahara, haki wanaumia sana.  Asante sana.

(Clarification)  Com Wambua:  Just  a… Mheshimiwa tafadhali kidogo.   I  think some clarifications.  Mine is very  short.   You

talked of two terms, two terms, two term.  MPs to have two terms,  the President  two terms but you never said for how long. 

Is it five years, four years two years?  

Hon Muthusi:  I meant two terms of five years each.

Com Wambua:  Of five years, okay, for record purposes.

Com Mosonik:  Mheshimiwa ukasema kuhusu hizo defections.   Ukasema wale wanataka kuhama chama wapigwe faini lakini

ningependa kuuliza kuhusu wale ambao wamekihama chama kifikara na kwa kusema wazi  lakini  wanasema  wanakaa  tu  kwa

kile  chama  cha  zamani,  technically  ndio  wasipigwe  faini  ama  kupigiwa  kura  tena.   The  ones  who  are  in  a  different  party

practically but they are technically remaining in the old parties to avoid what you are suggesting.

Hon Muthusi:  Hiyo  itakuwa  ngumu,  kwa  sababu  hivyo  ulivyo  sema  ni  penzi  la  roho,  na  penzi  la  roho  si  kutenda.   Lakini

kuandika  barua  ya  kujiuzulu  umetenda.   Saa  hii  labda  sitasimama  na  SDP,  lakini  hiyo  si  kusema  nimekihama  kwa  sababu

hakuna uchaguzi utafanywa juu ya kusema hivyo.

Com Wambua:  Asante sana mheshimiwa, nafikiria maoni yako tumeyapokea na tutayaangalia tutayachunguza tuya…

Hon Muthusi:  Asante sana.

Com Wambua:  Asante sana, thank you very much.  Tafadhali jiandikishe huko.  Beatrice Kalenga,  tafadhali.   Lugha, utatumia

gani?
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Beatrice Kalenga:  Kiswahili.

Com Wambua:  Kiswahili, haya endelea mama.

Beatrice Kalenga:  Asante sana,  hiyo ni maajabu sana kwa vile hayo yote nilikuwa nimepanga ni kama yamesemwa lakini…

Hiyo  ya  kwanza  nilikuwa  na  maoni  juu  ya  maombi  ama  worship.   Siku  hizi  tunaona  kuna  makanisa  ama  dini  nyingi

zinazoendelea.  Lakini kwa vile kuna mwenzangu mwingine aliongea juu ya hiyo, mimi yangu ni kusema kama inawezekana hiyo

worship iwe allowed lakini hiyo ya devil worshipers… kwa sababu  hata  tukiangalia  sana  hiyo  ndio  inaleta  corruption,  inaleta

tofauti tofauti katika watu wa Kenya hiyo iwe banned kabisa.

La pili ni, tulikuwa tunasikia mambo ya rape cases in Mutitu.  Lakini siku hizi tume-witness hiyo.  Sasa  hiyo nilikuwa ninasema,

hata kuna mwingine amesema, huyo mtu ama the rapist  akipatika apatiwe life sentence.   Asiuwawe ndio akisikie.   Kwa hivyo

akifungwa maisha ndipo atajua amefanya makosa ana hiyo ndio ninaomba Katiba kama watapitisha,  wapitishe hiyo iwe ni  life

sentence.

Lile  lingine  ni,  vile  tunasikia  watoto  wetu.   Siku  hizi  marriage  imekuwa  sio  marriage,  imekuwa  ni  tukae,  ‘come-we  stay’.

Nilikuwa  ninaomba  kama  kuna  njia  inawezekana  mwanamke  na  mwanamume  wakikaa  pamoja  angalao  wawe  na  kitu  cha

kuwatambulisha ati sisi tumeona lakini sio kukaa hivyo hivyo kwa sababu,  atakaa  siku mbili tatu ama miaka kumi na baada  ya

mwanamume  kuona  mwanamke  ako  na  watoto  ishirini  anamtoroka,  anamwachia  huo  mzigo.   Sasa  ningeomba  kama  hiyo

Katiba  itakayotengenezwa,  itatengeneza  at  least  kitu  cha  kuonyesha,  hawa  watu  wawe  na  kibali  cha  kuonyesha  kuwa

wameoana lakini sio  kuachwa  hivyo.   Kwa  sababu  wanawake  ndio  wataumia,  mtu  anaachiwa  mzigo  na  hana  baba,  watoto

hawana baba au nani mwingine wa kumsaidia.   Na  ndio unaona kuna watoto  wengi yaani hawa street  children.  Na  hayo ndio

yalikuwa maoni yangu.  Kwa majina ni Beatrice Kalenga.

Com Wambua:  Asante sana mama, jiandikishe hapa tafadhali.  Tunataka kumwita Gideon Mwakavi.

Gideon  Mwakavi:  Asante  sana  Bwana  Chairman  wa  Commission,  group  yako  na  MP,  D.O.,  chief  na  wazee  wengine.

Ninajua nyote mko wazima.  Maoni yangu ni kama matatu hivi.  La kwanza ninachangia maoni yangu kuhusu mashirika kadha

ya kiserikali.  

Kwanza,  nitaanza  na  National  Social  Security  Fund,  hilo  shirika  bwana  Commissioner,  nimeona  imewasumbua  wafanyikazi

sana.   Kuna mapesa ya watu yamekwamia kwa hiyo shirika ya  National  Social  Security  Fund.   Ningeomba  hilo  shirika  lenu

ama Commission hii, ichunguze juu ya kwamba kuna hii sheria iliyowekwa kama hujamaliza miaka kama hamsini na tano huwezi

kulipwa  hiyo  pesa.   Kuna  watu  wengine  wameretire,  wengine  wameachishwa  kazi  na  ukienda  kwa  hilo  shirika  unaambiwa
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huwezi kupatiwa pesa  kabla ya kufikisha hiyo miaka hamsini na tano.   Kwa hivyo ningeuliza, hilo shirika tafadhali commission

mpunguze hiyo miaka na iwekwe kama mtu aki-retire apatiwe pesa yake kwa sababu ikikaa pale hakuna kazi inamfanyia.

Pia,  kuna wengine wanakufa kabla hawajapatiwa hiyo pesa.   Unamwacha  mke  wako,  pia  naye  anakufa,  anawaacha  watoto

lakini  ni  wadogo  hawajafikisha  miaka  ya  ku-claim.   Ningeuliza  huo  mswada  upunguzwe  kidogo,  iwe  kama  ni  mtoto  na

ana-guardian, huyu guardian awe anaweza kufuata hiyo pesa  ya huyu mzee ambaye alikufa halafu huyu mtoto apatiwe kitu cha

kumsaidia.

Bado kwa hiyo hiyo National Social  Security fund.  Kuna  huyo  employer  ambaye  amekuandika  na  anakata  mshahara  wako

anaupeleka  kwa  National  Social  Security  Fund,  lakini  haufiki,  hizo  pesa  haziendi  huko.   Utakuta  mtu  ame-claim,  na  pia

akipelekwa  hiyo  statement  utakuta  miezi  kadhaa  hakuna  ama  miaka  fulani  hakuna  hiyo  pesa.   Ningeuliza  hiyo  Commission

iangalie, hiyo nimeona ni kweli.  Hiyo pesa ambayo tajiri hakupeleka zilienda wapi na mtu ame-claim anaambiwa utapatiwa hiki

na kile kingine utaongojea.  Kwa hivyo tumeona mwananchi anataabika akiwa ame-retire  na ikiwezekana hiyo shirika ipunguze

sheria zake.

La  pili,  ninaenda  kwa  national  Hospital  Insurance  Fund.   National  Hospital  Insurance  Fund,  imekuwa  kama  watu  wengine

wamekuwa wakitoa pesa kwa hilo shirika na wakaambiwa labda utapatiwa kibali cha kuenda hospitalini utibiwe bure,  wakulipe

bure nini…  Lakini hadi wa leo hizo pesa zinaenda kwa hilo shirika, hakuna chochote mtu akiwa mgonjwa analipiwa.  Hizo pesa

zinakaa pale kama miaka ishirini… ningeuliza hii Commission iangalia,  hizo  pesa  ambazo  mtu  amekatwa  kwa  miaka  hii  yote,

kama anaweza kurudishiwa kwa sababu hakuna kazi zimefanya huko.   Zinakaa tu, zinarudikwa kule.   Wengine wanafaidika na

wengine hawafaidiki.  Kwa hivyo ningeuliza Commission iangalie hiyo kwa sababu watu wengine wanaumia sana.

La tatu na la mwisho ni mishahara.  Watu wengi wanaumia sana, bwana Commissioner kwa hiyo mishahara.  Mtu anaanza kwa

kupata elfu mbili, mwigine anaanza na elfu moja mia tano na ukimwangalia ana watoto, kama ni wazee wana bibi, na kumbe huo

mshahara, duka ile tunaenda na mtu wa elfu ishirini ndipo huyu mtu anaenda kununua chakula pale.  

Kwa hivyo ninaonelea ya kwamba,  the Review Commission  ifanye  mshahara  wa  chini  kama  shilingi  elfu  kumi,  ili  mwananchi

ambaye atapata kazi awe angaa anaweza kuwalea watoto  wake na pia jamaa wake kwa njia mzuri.  Anaweza kununua nguo,

kuwapatia mahitaji ya kutosha badala ya kupatiwa shilingi elfu moja au elfu mbili ambazo haziwezi kumsaidia na duka ni ile ile tu

ambayo inauzwa vile vitu vya thamana.  

Na kwa hayo machache Review Commission chairman, nimesema asante sana na hayo ndio maoni yangu.

Com  Wambua:  Asante  sana  Bwana  Gideon,  ujiandikishe  huko.   Tumwite  Joram  Kamuli,  halafu  atafuatwa  na  Councilor

Joseph Siengo, kama yuko.
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Joram Kamuli:  Kwa majina ningetaka kusema ni kama vile tu mumeyasikia  ni  Joram  Musavi  Kamuli.   I  would  like  to  talk

more about the disabled people as far as this Constitution is concerned.  

First,  we are  asked  in this Constitution changing that,  the mechanism of the government… There is a question asking whether

there is any mechanism that the government should put  into  place  to  ensure  maximum participation  in  the  governance  by  the

persons with disabilities.  I would like to answer that question and then forward my grievance s to the new Constitution.

The  government  should  create  job  opportunities  for  the  educated  lame  people.   Why?   For  example,  like  myself  I  think

everybody can see  that I  am  lame  or  rather  that  I  am  disabled.   I  have  tried  to  secure  employment  in  those  big  towns  like

Nairobi,  Mombasa,  and whenever I go anywhere  that  there  are  employment  opportunities  we  assemble  with  so  many  other

men.  Whenever the Personnel manager checks  me and he notices that I am disabled and  that  the  heavy  duties  done  there  I

cannot do, that automatically renders me unsuitable and I am disqualified from that work.  

My plea is, may the government or  the new Constitution that we are  looking forward to,  look into the lame people  and create

salaried job opportunities for them to be absorbed into, maybe in the offices.  Because for example,  you may find somebody is

educated, he can do the office work and although he is able to do such work there are no vacancies for him/her to work.

The nomination of councilors should also include those people  with disabilities.  With the present  Constitution,  we  could  hear

that some people  are  being nominated, some MPs are  being nominated but we have not seen  anybody  with  disabilities  being

nominated.

Schools for the physically or the mentally handicapped should be started for them to be educated like the other people,  so as  to

meet the cost  of all the human needs.   Loans should be  given  to  the  handicapped  or  the  priority  to  get  loans  from  banks  to

continue with our businesses like the way other people do.

Mobility, the lame people either physically or mentally should be given the priority to move from one place to another either by

being given a certain card  by the government or  by  being  introduced  or  by  the  public  notice  to  the  vehicle  owners  from  the

government nationwide, so as  for them to move from the place they come from to the place they would like to cater  for their

needs.

The income per capita as we have seen, the lame people, we have said that whenever we talk of the income per  capita  in every

budget reading, we should be given or  the income per  capita  should allow everybody working or  non-working to get  at  least

5% of Kenya’s money when it comes to the time of budgeting.
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Judiciary;  All  Kenyans  should  be  educated  more  about  all  the  laws  of  Kenya  so  as  not  to  suffer  the  consequences  of  not

knowing.  That is to mean that, there is no need for me to walk during the night time only to meet a policeman who tells me that

I am not walking at the right time and I have not seen anywhere written that I should not be  walking at  a certain time.  So,  we

should be given all the laws or rather the law should be taught to everybody so that we can be knowing what is wrong and what

is not wrong.  It  is quoted that “Where there  is  no law,  there  is  no mistake…” Unless  I  know  the  law,  I  think  there  is  no

mistake for me to be told I am doing something wrong.

There is this other thing, whenever we are trying to uplift our lives...  For  example I can become a hawker in a market  and you

find these Council people coming to collect all the goods that I am selling there.  You find that I am left… I went to that market

to sell my goods so that I can get at least something to cater for my needs and then you find that those goods have been taken.

Now, where am I to go?  Now, it means that I should go the offices of the Council so that I can get back my goods and when I

go there,  I may be told to give at  least  Kshs 4,000,  of which is very  unfair  to  me  and  I  remain  without  my goods  that  I  got

through very difficult circumstances.

We have heard a lot about  the geographical constituencies that they should remain the way they were before.   To us,  we find

this  not  to  be  good.   For  example,  if  we  could  talk  more  about  this  constituency  of  Kitui  Eastern.   We  have  said  that  the

constituency  should  have  the  common  characteristics,  socialism  and  communication.   Why?   Because  you  cannot  imagine

somebody  from  Kitui  ginnery  bearing  the  same  constituency  with  somebody  from  Malalani.   Whenever  that  person  will  be

talking or will be  forwarding his grievances to the government or  to his delegates about  the scarcity of water  that person from

ginnery.  When somebody from Malalani is telling the delegate that we lack water, somebody from…

(Interjection) Com Wambua:  Kamuli tafadhali malizia malizia…

Joram Kamuli:  Nitamaliza maliza, kidogo tu.

Com Wambua:  Umemaliza dakika kumi lakini nitakuongeza ingine moja.

Joram Kamuli:  Moja,  tafadhali asanti  sana.   Sasa  tungetaka hii constituency  iwe  inagawanywa  na  iwe  ni  kidogo,  iwe  ni  ya

watu ambao wanaelewana na wana shida moja si kama vile ilivyo.  Asanteni sana.

Com Wambua:  Thank you very much Bwana Joram, tafadhali jiandikishe pale.  Councilor Joseph Siengo.  Councilor tutakupa

dakika kumi kama wale wazee wengine mbele yako kwa hivyo mulika tu yale ya muhimu halafu utuambie, utatumia lugha gani?

Cllr Joseph Siengo:  English.

61



Com Wambua:  English, okay carry on please.

Cllr  Joseph  Siengo:   My  name  is  Joseph  Siengo,  Councilor  Mutitu  ward,  Kitui  County  Council.   I  wish  to  take  this

opportunity to present my following views.  I will start with the issue of land.  I  would like to state  that all title deeds  issued by

the  Commissioner  of  Lands  should  be  freehold  rather  than  on  lease.   We  know  currently  we  have  both,  the  lease  and  the

freehold.  This should only apply in cases  where a third party utilizes the land on agreement with the owner and the agreement

signed before a lawyer.  

(End of tape)  

Should the government or  any other party want to utilize such a freehold land for activities such as  conservation of animals or

mining, compensation of the land should  be  based  on  the  value  of  the  activity  being  undertaken,  rather  than  the  government

value of the land in the district.   If the activity is for example,  mining of gold,  the value of the land should be higher than when

soda ash is being mined.

Due to the importance attached to land in this country, let there be established a Land Law Court of Appeal to deal with the last

stages of land cases  rather  than the present  situation where their views are  made to the  minister  of  lands.   Anybody  handling

land cases at any stage should have some knowledge of the Land Act.

The  Commissioner  of  Lands  should  be  appointed  by  parliament  and  be  given  security  tenure  of  office  for  a  period  not

exceeding ten years and be answerable to the same parliament that has appointed him.

My next  item  is  on  remuneration  of  parliamentary  and  civic  leaders.   I  am  very  happy  Honourable  Commissioners  that  my

Member of Parliament has hinted on this.  I  would like  to  say  that  all  the  parliamentary  and  civic  leaders  are  elected  by  the

public and are  both responsible in developing their electors,  in one way or  the other.   Although the parliamentarians represent

the public in a larger area  called the constituency and are  more responsible than  the  civic  leaders  who  represent  a  ward  that

does not warrant the big gap between their monthly remuneration.

It  is  pathetic,  Commissioners  that  what  a  Councilor  earns  in  his  total  five  years  term  is  equivalent  to  what  a  member  of

parliament earns in one month.  To make matters worse,  their paymasters  are  different despite  the fact that the two serve  the

same people.   While the parliamentarians are  paid through the Central  government budget,  the civic leaders  are  paid  by  their

Local Authorities and at rates given by the Central government based on the financial strength of the individual Local Authority.

Commissioners,  almost 90% of  the  Local  Authorities  in  Kenya  are  basically  poor  and  pay  between  Kshs  7,000  and  Kshs.

10,000 per month as compared to the payment of almost a million paid to the members of parliament monthly.  
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In order to narrow this gap,  I propose  that the civic leaders  be  paid from the Central  government budget like the members of

parliament or  from the consolidated fund.  I  also propose  that a  body  of  Commission  be  established  or  the  current  electoral

Commission  of  Kenya  be  given  the  responsibility  of  paying  both  leaders  at  reasonable  difference.   This  will  encourage

professionals and better-educated people to join civic leadership, bringing quality leadership both to the Council and their wards

of representation.

Honourable Commissioners, yesterday or the day before yesterday I did give views on behalf of the Council.   I  feel… that was

in Central and the views held here in the Eastern Kitui.  I wish just to touch a bit on what we said as a Council.  

We said we should have a government where we have a President  as  the Head of State  and a Prime Minister as  the Head of

the  Government.   We  should  have  a  Central  Government  with  autonomous  Local  Government  system  as  the  basis  of

decentralization.  There should be established a District Council in every district.

The District Council should be headed by a chairman who should be elected by inhabitants of district  council through a secret

ballot.   To be eligible for elections,  as  chairman, one should be thirty-five years  of age,  the standard of education be ordinary

level that is Form IV and above.   A local resident of  the  district  and  a  person  of  high  integrity.   There  should  be  a  code  of

conduct for all civic leaders and officers of the Local Government.

There should be an established national Local Government assembly to oversee  the operations and formulate policy guidelines

for Local Government.  The National Local Government Assembly should be composed of all the District Council chairmen.  

We should have an established Local Government Service Commission which shall have power  to appoint  Local Government

officers.   For  one  to  qualify  for  elections  as  a  Councilor,  he  should  be  of  acceptable  level  of  education.   Nomination  of

Councilors should be limited to special interest groups.  

No person should be a chairman for more than two, five-year terms and the Council should only be dissolved after the expiry of

the five years term.  And here I would clarify that the District Council we are  talking of has the same boundaries as  the County

Councils we have currently.  With that Commissioner, ladies and gentlemen I wish to stop there.

(Clarification) Com Wambua:  Thank you very much Councilor Siengo but there is one question from the Commissioner.

Com Raiji:  Councilor Siengo, you have touched on an issue that 90% of the Local Authorities do not have sufficient funds to

remunerate Councilors.   Isn’t it also a fact that they also do not have resources  to develop the areas  of their  jurisdiction,  and

what would you say as to the common criticism that some of these institutions, wards  and districts are  unviable and that in fact
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they should be abolished because they have become a burden to the people  as  we have heard people  claiming that cesses  are

too high.  

As a Councilor what would you say to that,  because  that is one of the issues  that  was  raised  here  that  you  are  charging  too

much to the locals because obviously there you do not have sufficient revenue pays to meet even the salaries of the Councilors

leave alone the development of the areas under your jurisdiction?

Cllr  Siengo:  Honourable  Commissioner,  my  suggestion  that  the  Councils  should  have  an  overload  of  the  payment  of  the

Councilors that is the government should take  care  of the payment of the councilors.   That will enable the Council retain some

amount of money and possibly it would be possible to lower the rates or the cesses.  

I have also pointed out that all land be freehold.  By that I if a member of the public has a piece of land here or  a plot and it is

freehold, he owns it so there would be no rates paid for it.  But if it is a lease like it is today,  you will be  required to pay some

rates to the Council or to a body like… or even to the government.   My suggestion is,  the Councils should have an offload of

part of their activities, part of their expenses like paying the councilors.

Com  Wambua:  Asante  sana  Councilor  Siengo,  tumepokea  maoni  yako  kwa  hivyo  jiandikishe  hapo,  halafu  tumuite  John

Mauta  Tama,  atafuatwa  na  Livai  Kilonzo.   Livai  Kilonzo  awetayari.   Tafadhali  Mauta,  tutakupatia  muda  wa  dakika  kumi

utupatie maoni yako.  Taja jina kwanza halafu uendelee.

John  Mauta  Tama:  Jina  langu  ninaitwa  John  Mauta  Tama  na  niko  hapa  nikiwa  kama  mzee  wa  miaka  yote  nikiwa  hapa.

Ninataka niseme maneno ya miaka karibu nane  hivi  iliyokwisha.   Kunacho  kitu  kimoja  tuna  taabu  nacho,  hiki  ni  kazi.   Kazi

zinatusumbua sana watu wengine.  Tuna watoto lakini hawapati kazi, tunaambiwa hakuna kazi.  Serikali ikituambia hakuna kazi,

tunaenda wapi?  Hiyo ni neno moja.

La pili, miaka karibu tano au kumi hivi tumekuwa na  chief  mmoja  anaitwa  Monyo.   Amechukua  watu  hapa  Mutitu  Location

akawaandikisha askari  tano polisi,  akawaandikisha  askari  tano  wa  military  kwa  division  sita.   Je,  Serikali  hiyo  ilienda  wapi?

Okay, tunataka kujua ya kwamba kama inawezekana kuandika watu military, police,  Kenya Army GSU kama iko kuandikwa

tupeane  authority  kutoka  Mutitu  Location,  kwa  sababu  huku  ni  msituni.   Hii  nyumba  ni  sisi  tunajenga,  kwa  sababu  huku  ni

msituni na chief hawako karibu na sisi.  Na tunaambiwa sisi ni watu wa Mutitu wa Kitui, Kitui ni wapi?

Hiyo kazi ikija kupeanwa hapa hatumtaki MP hapa,  hatutaki Councilor hapa kwa sababu ataendewa usiku  aambiwe  maneno

mengine,  mengine,  mengine  aje  achukue  mtu  asiye  faa  kazi  awache  yule  anafaa  kazi  kwa  nini?   Hapa,  hawa  wawe  mbali.

Akiwa hapa ni shauri yake tu atajua vile atakaa na watu wake sio ninamwambia aondoke hapa kwake.  
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Kitu  kingine,  tunaambiwa  hakuna  kazi  na  tuna  mahali  sana  ya  kazi.   Tupewe  ‘malakita’  sita,  watupatie  misitu  ya  kulima

mashamba ya kulima mashamba ya Serikali.   Serikali itaenda kutuuzia  hii  chakula  sisi  wale  watu  tunashugulikia  hiyo  shamba.

Hata Kiambu si kuna mashamba?  Kwani kwetu hakuwezi kuwa mashamba ya Serikali?  Kwani tuna nini na mchanga ni moja?

 Hakuna mchanga ingine.  Kwa hivyo tafadhali ikiwa Serikali inaangalia taabu za watu.

Kuna nafasi zingine tunanyimwa zikiwa ni zetu.  Kuna mtu anaweza kukosa kazi kwa kuwa hajui kusoma.  Kuna watoto  ambao

tuko nao na wanajua kusoma lakini kazi zimewakosa na mtu akiwa na degree ati  anakosa  kazi.   Sasa  atasoma  aende  wapi?

Tunashindwa hapo kabisa na ni watoto wetu.  Watoto wa watu wengine kama Kitui town, unajua ni watu wako karibu na D.C.

na D.C anauwezo,  wakienda wanasema andika huyu, andika huyu, kwanza ile kazi iko… anaandikwa saa  hii  hii  tu.   Mimi  ni

mfanyikazi ninajua mambo ya sheria ya kikazi.  

Kwa hivyo  sasa  tafadhali,  tusaidiwe  kwa  njia  iliyofaa.   Tuletewe  polisi  hapa.   Tulitangaziwa  polisi  waletwe  hapa  na  ni  mimi

nimeongea na Chief Kitonga na akanipa chupa nne,                     (Inaudible) tukinywa pombe.  Nikamuuliza wewe wale watoto

wetu ambao ni wangwana watandikwa kazi ya polisi wakitoka wapi na wewe uko hapa… iko  watu  wanaandikwa  Kitui,  iko

watu wanaandikwa Kitui.  Kitui, D.C. analala na wale watu, walikuwa ni watoto wao.  Wakitaka kazi basi…  Na  D.C asubuhi

yake ni kupeana kazi, enda uandike huyu. Na wale watu wakuandikana wale wanatoka                      (inaudible) wako na watu

wao kufika huku wako na ndugu zao walipokeana nao wakanywa pombe mpaka asubuhi.  Asubuhi hakuna kuandika watu,  ni

kuitwa majina tu kwa sababu yaliandikwa usiku wakinywa pombe.  

Sasa mambo kama hayo, tusaidiwe tafadhali, tusaidiwe na Serikali.  Si ati tusaidiwe na mtu, tusaidiwe na Serikali ikiwa ni yetu.

Mtu ukipeanwa yuko hapo, akiitishwa yuko hapo.  Tafadhali, mimi ninaitwa John Mauta Tama, musikaninsahau mimi.

Com Wambua:  Tumesikia mzee tunakuhakikishia  maneno  yako  tumeyapokea  tutayapeleka  Nairobi,  kwa  hivyo  kama  huna

cha kuongezea, tumpe mwingine nafasi.

John Mauta Tama:  Kwa hivyo, kwa kuongezea, kuhusu polisi tukazaniwe ndio…

Com Wambua:  Hiyo ya polisi imeingia tayari.

John Mauta  Tama:  Imeingia  tayari.   kuna  nyingine  moja  tafadhali.   Hospitali.   Mimi  nimelala  njiani  nikija  huku  Mutitu  na

hospitali iko hapa Mutitu juu, nayo kuikanyaja ni shilingi ishirini.  Sina pesa, nitaikanyaga namna gani?  Na  kutibiwa ule ugonjwa

ninao ninatakiwa nilipe shilingi mia moja.  Kama sina shilingi ishirini, mia moja nitapata wapi?

Kwa hivyo sasa, tusongeshewe hospitali ya kutusaidia.  Tukiumwa na nyoka, tutakufia huko huko, hakuna dawa.  Asante.

65



Com Wambua:  Asante sana Mzee Tama, jiandikishe hapa tafadhali.  Livai Kilonzo.

Speaker (from the audience):                                     (inaudible).

Com Wambua:  Utamsomea memorandum?  Kwa hivyo ufanye vile vile ulivyofanya.  Taja jina lako na utaje unamsomea nani

memorandum.

Celestine Maanzo (reading on behalf  of  Mr.  Livai):  Asante,  ninaitwa Celestine Maanzo,  ninasoma memorandum ya Mr.

Livai  ambaye  ni  elder,  Mutui,  Kaayo  Village,  Manyoeni  sub-Location  in  Kaliku  Location.   Their  recommendations  are  as

follows:-

They recommend that women remain under men because that is what God said.  Two, they recommend that the Constitution be

translated in all languages for everyone to know what it says.   Three,  they recommend that the President’s powers  be  reduced

and he should not be above the law.

Four, they recommend that the President should have only one term of five year,  no more no less.   Five,  they recommend that

the government should take care of the aged, either in a home or finance their up-keep from wherever they are.  Thank you.

Com Wambua:  Asante sana, tafadhali jiandikishe hapa kwa niaba ya Kilonzo Livai.  Tumuite Michael Kasanga.

Michael Kasanga:  Hamjambo.  Mimi nina mambo kadha.  Kwanza…

(Interjection) Com Wambua:  Taja jina kwanza liingie kwa microphone.

Michael Kasanga:  Mimi ninaitwa Michael Kiima Kasamba.

Com Wambua:  Kasamba.

Michael  Kasamba:  Ningependa  kuanza  na  quota  system.   Quota  system  ni  motion  ambayo  iliwekwa  na  Martin  Shikuku

karibu miaka kumi iliyopita.  Na  hii quota system ni uandikaji wa watu katika kazi za Serikali na Parastatal  bodies.   Lakini ina

walakini. Ilianza vizuri lakini sasa ikawa inageuzwa kama biashara.

Kwa mfano hapa kwetu Kitui, wakati  watu wanapoandikwa kazi kama waalimu  ama  watoto  kuchukuliwa  kwenda  university

maana  yake  hiyo  unapata  katika  quota  system.   Watoto  wetu  wengi  wanaachwa  kwenda  university,  kwa  sababu

wanachukuliwa watoto wengine kutoka nje, wanajaza nafasi zao kwa sababu ya pesa.   Yule aliye na pesa  nyingi, mtoto wake
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ndiye  atachukuliwa.   Na  kwa  uhakika  hata  mjumbe  wa  area  hii  anajua  watoto  wetu  ambao  wako  katika  university  kutoka

constituency hii ni wachache sana.  Na hii inakuja through quota system.  

Kwa hivyo, mimi ninaomba kwamba,  hii quota system ipigwe marufuku na isifanye kazi tena.   Turudie mtindo ule  wa  zamani.

Yule ambaye anasoma vizuri, anapita vizuri, aende university bila kuwa na matatizo yoyote.  

Kuandikwa kazi,  watu waandikwe katika tarafa sio katika district.   Kwa sababu ikiwa kama ni kazi ya  polisi  ama  army  ama

kazi nyingine yoyote,  watu wanaandikiwa katika Kitui district  kama hapa kwetu.   Na  hapa  watu  kama  kutoka  kule  Malalani

amabao unasikia                   (?),  pesa  ni kidogo.   Si siri, mapato yetu yako chini sana.   Watu wale ambao walio na uwezo

waweze  kufika  Kitui  na  matangazo  yanakuja  kama  siku  mbili  namna  hiyo  kwa  sababu  inafunikwa  watoto  wa  wenyewe

waandikwe.

La pili ni retirement kwa member wa parliament.   Watu ambao tunawachagua kwa kura,  wanatufanya sisi ni kama tuwaabudu

kama ni sisi waliotuandika na hii  ningependa  iondolewe.   Iwe  wajumbe  wanajua  kuwa  watu  walio  wachajua  kwa  kura  ndio

mabwana  wao.   Kwa  sababu  ikiwa  mtu  anaingia  katika  bunge,  yeye  hakuandikwa  na  Serikali,  alichaguliwa  na  wananchi.

Alichaguliwa na wananchi kwa kura na hakuandikwa katika kipande na haifai apewe pension.  

Pension  iondolewe  kwa  wajumbe,  kwa  sababu  wanapata  mishahara  mikubwa  sana  halafu  wakishafanya  kazi  kwa  miaka

mitano,  ile  proposal  yao  waliweka  katika  parliament  walipwe  pension,  hata  sio  miaka  kumi,  miaka  tano,  na  wewe

hukuandikwa,  amefanya  kazi  gani  kwa  wananchi?   Amewafanyia  watu  nini  na  yeye  anaenda  kule  kupata  pesa?   Hiyo  kwa

maoni  yangu  ninaona,  iondolewe  wasipate  pension.   Ya  pili  hapo  hapo,  yaani  (b)  yake,  mishahara  yao  ni  mikubwa  sana

ipunguzwe.

Majimbo; Unajua hapa kuna sehemu mbili ya watu ambao wanataka majimbo na wengine wanataka Central  government moja.

 Mimi kwa upande wangu, ninapinga majimbo.  Iwe ni Serikali moja, na President mmoja.

La nne limesemwa na mimi nitalisema tena, ni NHIF (National Hospital Insurance Fund).  Watu wengine wamefanya kazi kama

miaka hamsini na haja enda hospitali hata siku moja,  na bibi yake ama watoto  wake.   Na  amepewa retire na ile pesa  inapotea

kwa Serikali, kwa nini?  Hii pesa inafaa irudishiwe mwenyewe akitoka ikiwa hajazitumia.  Hiyo ni mali yake.

Elimu; kwa wajumbe.  Elimu kwa mjumbe iwe ni Form IV mzuri ama awe amejijenga na ni mwanasiasa mzuri ambaye anaweza

kuchaguliwa kuenda bunge.  Na President, elimu yake iwe ni ana degree yaani ni graduate.  

La tano, watu walio-retire kutoka kwa Serikali na Parastatal bodies,  ile pension wakati  watu wanaongezewa kwa Serikali ama

wakati  President  anapenda  ama  bunge  inapoonelea  kama  watu  hawa  inafaa  waongezewe,  watu  wote,  na  wao  vile  vile
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waongezewe mishahara, waongezewe mishahara yao, waongezewe katika pension yao.

La sita ni juu ya ma-Councilors.  Elimu ya ma-Councilor nimesikia inakuja Form IV, na mimi nina swali.   Je,  kuna watu ambao

wamefika Standard  Eight ambao ni wazuri sana katika County Council na nchi yetu haijaendelea  sana  bado  iko  nyuma  sana.

Mimi ninaonelea ma-Councilor elimu yao iwe ni Standard  Eight.  Na  hayo ndio maoni yangu, wananchi na ma-Commissioner,

asante sana.

Com Wambua:  Asante sana mzee, tafadhali jiandikishe pale.  John Mutemi, halafu atafuatwa na Joseph Kiteme.

John Mutemi:  Thank you very much Mr.  Commissioner.   I  am going to talk about  the issue of the Electoral process  in  this

country.  The issuance of voter’s cards  and the IDs,  to me they mean one and the same thing.  Every Kenyan today over the

age of eighteen is eligible to have a voter’s card, is eligible to have an ID.  If you have an ID, to me you are eligible to vote.  The

issue of voter’s cards is just to manipulate the electoral process.  You are a Kenyan citizen, you have the ID, you have to vote.

President’s powers  over the EC,  the Electoral Commission.  The Chairman of the  Electoral  Commission  is  appointed  by  the

President, I think we are  all well aware  of that,  and all its members.   This means that the President  elect  or  the President  who

appointed  the  Chairman  has  powers  over  the  Chairman  and  can  sack  him,  so  the  Chairman  would  play  to  the  tune  of  the

President.  

Kenyans living abroad… point number three, we are very much aware that they do not vote.   I  do  not know why and they are

Kenyans.   I  do  not know why the government is scared  to let them vote,  they sell them their franchise… this is  somewhere  I

would propose  that the government  should  be  very  keen  on.   Majority  of  these  votes  from  outside  can  change  the  election

results  in  this  country.   We  believe  most  of  the  people  who  reside  outside  are  well  educated,  they  still  have  ties  with  their

families and I do not see any reason why they should be denied that Constitutional right.

On the issue of education, I would beg to differ with most of the speakers  here,  who said that MPs,  Councilors,  the President,

maybe should have attained a certain amount of education.  It is not mandatory that if you are intelligent or if you have education

you have wisdom, no.  Education should not bar.  Leadership comes from God.   Winston Churchill, the most celebrated Prime

Minister of Britain, never had a university degree but he led Britain to prosperity.

About the system of government, I propose the parliamentary system of government whereby, the Prime Minister is the Head of

the Government and the President, head of State.  I propose a cabinet, which shall be  responsible to the legislature.  I  propose

that the appointment which shall be done by the President,  who is just the Head of State  to be  vetted by parliament.   I  concur

with a speaker who said that the ministers should not only be members of parliament,  but they can be members from the public

who are skilled in particular fields.
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Lastly, but not the least  of course.   I  would propose  for an independent judicial system in Kenya.   A system whereby  judges

who are appointed and vetted by parliament are  not responsible to any other person apart  from parliament and they can work

and execute what they have been appointed to do without fear.  Thank you very much.

Com Wambua:  Bwana Mutemi, what do you do with yourself?

John Mutemi:  I am a lawyer.

Com Wambua:  A lawyer, there is a question.  

Com Raiji:  Did I get you right that you are  proposing that there  be  no  academic  qualification  for  candidates  for  any  of  the

posts  of Councilor,  President  and MPs?  If so,  are  you advocating even total  illiteracy, and if that be  the case  how  will  these

candidates be able to read the Constitution, Standing Orders or even newspapers?

John Mutemi:  Thank you Mr.  Commissioner.  I say this because  I believe that I am in a democratic  State  where we are  not

going  to  vet  somebody  just  because  of  his  intelligence  academically.   This  is  a  free  society,  where  a  person  should  elect  a

person of his choice regardless of ethnicity, creed or whatsoever or even education.  

I do not advocate for illiteracy, Sir, but I would like to see  democracy being exercised at  its fullest.  We are  not going to treat

education as a disability or inability to perform.  Thank you.

Com Wambua:  We do not want to debate,  but these two concepts  are  contradictory.   If you do not advocate  for illiteracy,

then you definitely advocate for a minimum education, which you are  also saying, should not be  there.   So,  anyway, we do not

want to open a debate, but it would appear to us that there is an element of contradiction.  

John Mutemi:  Thank you.

Com Mosonik:  There is one on  the  ID  being  adequate  for  voting  purposes,  I  wanted  to  ask  whether  it  matters  where  an

individual votes, whether it is in a ward or in a constituency or not?  And if it does,  how do you identify voters  in terms of their

area?

John Mutemi:  Okay, thank you very much.  I previously talked about the IDs.  I  prefer  that if a Kenyan has an identity card,

the card stipulates where you have been born, your division, your whatever.  That is the only area where you should vote.   Only

that.
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Com Wambua:  I  would thank you because  you have avoided to comment on the other issue,  but  thank  you  very  much  for

your contributions Bwana Mutemi.  Please register yourself there.  Let us have Joseph N Kiteme.

Joseph  N  Kiteme:  Thank  you.   I  am  Joseph  Nzula  Kiteme  and  these  are  my views  as  far  as  the  Constitutional  Review

process is concerned.  Since Kenyans or rather citizens of Kenya have been given this responsibility to give out their views, I do

propose that our Constitution should have an identity or what we call the Preamble.

As far as the three arms of the government are  concerned,  I do propose  that parliament,  the executive and the judiciary to be

independent of each other.  This is because when we look at the executive it is as if it controls the other arms of the State.

On  the  powers  of  the  executive,  I  do  propose  that  they  should  be  limited.   For  example  you  cannot,  under  the  current

Constitution prosecute the President for any criminal or civil offences and yet he is just a person or a citizen like us.

Since Kenya is a signatory of the Universal Declaration  of  Human  Rights,  the  Constitution,  which  we  have,  does  not  clearly

show the structure for implementing the Bill of rights.  Therefore, I do propose that the Constitution to show clearly how the Bill

of Rights will be implemented.

The current Constitution does not also address the socio-economic human rights and the environmental and development rights.

  Therefore, I do propose that those issues of socio-economic human rights and the environmental and development right to be

looked at.

I also propose  that a Constitutional office for the Ombudsman to be established.   Since in Kenya there are  some people  who

are not able financially and since they cannot fend for themselves they need some people  or  an office where they can forward

their problems and get help.  I  propose  for a special  office to be  established to look into Constitutional issues.   For  example,

right now in front of us, we have a Commission, which has been established for the Constitutional Review Process.

Since  we  have  contributed  towards  this  process  of  making  a  new  Constitution,  I  also  propose  that  when  there  is  need  for

amendment, the citizens should be consulted.  With those few points I wish to stop there.

Com Wambua:  Thank you very much for your views, please register yourself there.   Let us have Justus Musyoka.   Taja jina

lako mzee na uendelee.  Utatumia lugha gani?

Justus Musyoka:  Kiswahili, lakini nita-mix na Kiingereza.
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Com Wambua:  Uta mix na Kiingereza?

Justus Musyoka:  Ndio.

Com Wambua:  Haya sawa endelea.

Justus Musyoka:  Asante sana.  Jina langu ninaitwa Justus Muthengi Musyoka.  Kwa maoni yangu kama mzee ni kwamba…

(Interjection) Com Wambua:  Is it Justus or Joseph?

Justus Musyoka:  Justus.

Com Wambua:  Justus…

Justus Musyoka:  Justus Muthengi Musyoka.

Com Wambua:  Okay.

Justus Musyoka:  Ikiwa tunataka kuwa na Serikali ambayo ni very strong na very effective, mimi nina-propose ya kwamba

lazima tuwe na head of State ambaye ni President  wa hiyo Serikali na pia tuwe na Prime Minister,  kwa maoni yangu, sio Vice

President lakini Prime Minister.

President  atakuwa na mamlaka yake tofauti na yale ya Prime Minister.   Prime Minister,  mimi ninafikiria  kwa  maoni  yangu  ya

kwamba,  atakuwa  aki-run  the  affairs  of  parliament  na  policies  of  the  government.   Na  ikiwa  kuna  swali  lolote  ambalo  lina

ugumu kwake awe aki consult the President ili watafute suluhisho.  

Pia,  lazima kwa maoni yangu, ninaona ya kwamba Speaker  wa bunge achaguliwe na wanabunge lakini kutoka ile party  ruling

party ambayo imezidi kwa kutengeneza Serikali.   Na  huyu  Speaker  wa  bunge  awe  impartial,  asiwe  akipendelea  wanabunge

kwa sababu ametoka kwa chama hiki na hataki wanabunge wa chama kile.  Awe impartial kabisa.

Pamoja na hayo,  opposition parties  in any given country,  ikiwa kama mfano hapa Kenya tuko na opposition  parties  na  ruling

party.   Wale ambao ni sitting, ambao ni… kwa mfano  kama  Speaker  wa  bunge  awe  akiwaona  wote  ni  sawa.   Sio  awaone

kama wa opposition parties ni enemies.  Kwa jumla ni kusema ya kwamba, wa opposition parties  wawe wakionekana kama ni

watu ambao wamechaguliwa na wananchi,  waende wakatengeneze sheria huko  na  wanahitaji  heshima.   Kwa  hivyo  ni  lazima

waheshimiwe, wasionekane kama enemies.  
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Pia na kwa upande wa opposition  parties  nao,  pia  wao  wasione  kama  sitting  government  ambayo  ni  the  sitting  ruling  party,

wawewakiwaona kama ni enemies, hapana.   Wawe wakiwaona kama hao ni brothers  and sisters  kwa  kutengeneza  sheria  za

nchi,  ili  wakiona  mambo  au  policies  za  government  zingine  wasizipinge  kama  ni  kwa  sababu  ni  wao  wabunge  wanapinga,

wanapinga, wanapinga, ili waone failure ya sitting ruling party,  hapana.   Wawaunge mkono kwa policies zile ambazo zinaenda

sambamba vizuri na wananchi.

Kwa sababu wakiziheshimu zile policies za sitting government although ni wapinzani, wataenedelea na kuuza ule upinzani  wao

kwa raia na eventually raia watakuja kuwapenda na pengine next time wataweza kuchukua nafasi ya userikali.  

Kwa hivyo, maoni yangu ni kwamba,  wa opposition in any given country kama hapa  Kenya  lazima  wawe  wakiheshimiwa  na

wao waheshimu ile sitting government.  Na kwa hayo machache Bwana Chairman, ninakomea hapo.  Asante sana.

(Clarification) Com Wambua:  Kidogo tafadhali Bwana Justus…

Justus Musyoka:  Yes…

Com Wambua:  Mimi ninaona kuna shida kidogo.  Ulisema Speaker awe elected by MPs kutoka kwa…

(Interjection) Justus Musyoka:  Parliament, kutoka kwa the ruling party, ile ambayo…

Com Wambua:  The ruling party?

Justus Musyoka:  Ndio, ile ambayo imekuja kwa power…

Com Wambua:  Haya, halafu ukaendelea ukasema awe impartial…

Justus  Musyoka:  Yes,  akiwa Speaker  sasa,  a-vacate  kile  kiti  chake  kama  MP,  sababu  akiwa  hapo,  anything  that  comes

there, atakuwa akipendelea kwa upande ule wake.   Lakini akiwa impartial,  atakuwa akifanya kama huku Mutitu ataona kama

kwa  Bwana  Muthusi,  kunahitajika  kitu  fulani  anapeana  kwa  Muthusi,  anapeana  kwa  yule  mwingine,  if  possible.   Lakini  sio

kusema kwa sababu yeye anapendelea pande moja, ya kule ametoka.

Com Wambua:  Okay, kwa hivyo atachaguliwa from sitting MPs but to vacate his seat as soon as he is…

Justus Musyoka:  Yes.  The same thing like what happened to Speaker Fred Martin…
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Com Wambua:  Sawa,  sawa.   Asante sana,  jiandikishe  hapa  tafadhali.   Tutamwita  Rebecca  Kamondu,  halafu  atafuatwa  na

Steven Makau.  Mama utatumia lugha gani?  (in vernacular).

Rebecca  Kamondu:   Ma-officers  wa  Serikali,  kutoka  kwa  MP  wetu,  D.O  wetu,  councilor  wetu,  mabibi  na  mabwana

hamjambo?

Response from the audience:  Hatujambo.

Rebecca  Kamondu:  Ningependa  kusema  ya  kwamba,  Serikali  hii  tumeweka  Katiba  siku  ya  leo,  Katiba  ya  nchi  yetu  ya

Kenya na kutoka mwaka wa 1978,  1979,  Serikali,  Katiba ya Kenya ilikuwa inaendesha  Serikali  vizuri  sana.   na  wakati  huu

tumefika  mwaka  wa  1996,  mabadiliko  yakaanza  kutokea  katika  nchi  yetu  ya  Kenya.   kwa  sababu  tuliona  watu  wanaanza

kuambiwa waache kazi.  Watu wengi wa Kenya wakaacha kazi na wakaondoka wakaambiwa mtapatiwa shilingi elfu mia moja

na hizi pesa walizitumia zikamalika, na hawa watoto wana watoto shuleni.  Na  haya mabadiliko yakaleta wivu sana hapa katika

nchi hii ya Kenya.

Jambo lingine ni kwamba hii hospitali yetu haina pahali pa kuweka dawa ya nyoka karibu na watu.   Kutoka hospitali ya karibu

hapa Mutitu hata nyinyi ma-officer wa Serikali munapitia hiyo  njia  munaona  matope  mengi  huko  njiani.   Kwanza  hii  njia  gari

ikiondoka  hapa  asubuhi  saa  kumi,  mtu  akiwa  mgonjwa  hawezi  kuenda  Kitui.   Hatuna  gari  ya  hospitali  hii  yetu,  hata  mtu

anaweza kufia hapo hapo.

Watu  waliotoka  kazi  mwaka  wa  1996,  hawajapokea  mapato  yao,  hiyo  pesa  yao  ya  NSSF  mpaka  sasa.   Waliambiwa

wamalize  miaka  hamsini  na  tukifika  mwaka  wa  elfu  mbili,  watoto  wengine  wakaandikwa  kama  hawa.   Na  mwaka  huu

ukimalizika  hawa  watoto  watafukuzwa.   Unaambiwa  wanafukuzwa  na  mzungu  anayeitwa  Leakey.   Je  hiyo  kamati  yetu  ya

Kenya itatutuma tumchague President ambaye haendeshi nchi hii yetu vizuri.  Tunataka maendeleo mazuri hapa nchini Kenya.

Lingine ni kuhusu hapa Mutitu.  Hapa Mutitu kuna mlima ambao unafaida kubwa sana.  una maji na tuliambiwa kuwa huo mlima

wa Mutitu umeuzwa, umeuzwa na nani?  Hatujui ni nani ameuza.  Kwanza ninataka huyo MP wetu au Serikali yetu ambayo ni

kamati yetu tuliyochagua tuende tuandike, tuungane na Serikali yetu kujenga huo mlima tuzuie maji mengi ili tupande mboga,  na

tuone ndege zimetoka London zimekuja kuchukua mboga hapa kwetu Mutitu.  Ndio tuone mapato ya watoto  wetu.   Ni hayo

tu, nimeshukuru sana.

Com Wambua:  Na huu mlima, nani ameuza, umenunuliwa na nani?  Unajua?

Rebecca  Kamondu:  Tumesikia kuwa huu  mlima  unauzwa,  kutoka  kwa  watu  hapa  Mutomo,  kutoka  kwa  watu  wanaopiga
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piga midomo hapa bure wakisema mlima umeuzwa na wakati wa zamani huo mlima ulikuwa unafanyiwa kazi na watu hamsini na

sasa hawa watu wamefukuzwa wakaenda.   Sasa  huo mlima hauna wafanyikazi sasa.   Basi  simwaandike  watoto  wetu  ambao

wamemaliza form IV, mtu wa class cha nane waanze kufanya hii kazi kama miaka ya 1990.

Com Wambua:  Kwa hivyo wewe hujui na huna hakika, unasikia tu.

Rebecca Kamondu:  Ninaona tu muendele kufanya tu hiyo kamati yetu ya Kenya tuanze kuandika watoto wetu.

Com Wambua:  Asante sana mama, jiandikishe hapo  tafadhali.   Steven  Makau  yuko  wapi?   Na  sasa  bwana  Makau  ndiye

atakuwa wetu wa mwisho.

Steven  Makau:  Honourable Commissioners,  my name is Steven Makau and  I  am  presenting  my personal  views  based  on

some points in the Constitution.  Number one,  I propose  that our  government  should  have  a  way  of  assisting  the  young  and

especially the orphans,  the very aged and  the  destitutes  who  are  always  in  problems  and  have  nobody  to  assist  them  in  the

country, and also those who are physically impaired.

I also propose that our government should have very strict anti corruption laws where those involved in corruption are  severely

punished.  We should also have fair and unified national distribution of resources  where,  development in all districts and  in  all

divisions takes place almost at the same range.  You will not be  surprised in our country to find out that some of our provinces

or districts being very much advanced while others  lag behind and lack very essential facilities.  My  proposal  is  that  national,

development should be unified and especially as concerns facilities of essence.

I also propose  that the President  should not have powers  over the judiciary and over  parliament.   He  should  not  be  the  one

appointing senior officers in these lines, there should be Boards to do that.  Presidential powers  to dissolve parliament and even

to give pardon in cases that have been decided in court  should be cancelled,  as  this shows that he has powers  over parliament

and even powers over our courts.  

There should be constitutionally formed commissions and Boards  that  should  appoint  and  dismiss  senior  government  officers

and not the President.  These boards, should include the clergy and other people of high integrity in the country.

I also propose  that government salary scales should not  be  as  they  are  today,  where  some  people  are  getting  millions  when

others are  suffering.  I  propose  that,  the  difference  between  the  highest  salary  and  the  lowest  should  not  be  more  than  two

hundred times as is the case today.  The difference between the lowest and the highest is more than a thousand times.  It  should

be something between… something less than two hundred times.  I also propose one man, one job in the civil service.
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The Constitution should also be set to control  the misuse of public funds.  As is the case  today,  some funds in the government

are  misused  and  nothing  or  nobody  takes  action  about  it.   I  also  propose  that,  remuneration  of  parliamentarians  should  be

recommended by a separate and independent body and not the same people discussing and recommending their salaries.

I also propose  that our national President  should not be  a party President  and should love and cover  all political parties  in his

speeches  and  not  only  his  party  because  his  journeys,  his  allowances  and  his  expenses  as  a  President  are  met  by  the

consolidated fund.  

I also propose that, there is no need for nominated MPs as  they only come there to serve those who nominated them and not

the interests of the nation.  I also propose  that misuse of land and the environment should be punishable by law.  There should

be laws to enforce and to check on things like soil-erosion controls, and provision of health facilities and misuse of environment,

especially pollution.  These should be checked through the Constitutional laws as they spread diseases to the citizens.

I  also  propose  that  there  should  be  compulsory,  free  primary  education  and  free  medical  services  to  all  people  of  Kenya.

Lastly, I propose that there should be occupation accountability, a kind of report for every mature citizen whereby every citizen

is issued with the kind of Identity Card  or  certificate  to  show  what  he  does  in  the  country  and  what  he  produces  in  a  year.

There  should  be  some  kind  of  a  check  to  make  sure  that  everyone  is  involved  in  doing  something  beneficial,  something

productive and this has to be  recorded  and be reported  every year.   This one  will  minimize  vagrancy,  thuggery,  idleness  and

poverty in the country where people just sit idle, idling about  throughout yet they eat/consume food daily.  Everyone should be

productive in the country.  With that, I would like to say thank you.

Com Wambua:  Asante sana, there is one clarification, just hold on.

(Clarification)  Com  Mosonik:  It  is  on  the  question  of  this  Commission  on  appointments  and  dismissals  and  you  said  you

involve the clergy I would like to ask you the question, how do you relate that to the idea,  that the State  and the church should

be separate that “you give unto Caesar the things that are Caesar’s and to God those which are His” secondly, whether also the

State should be involved in hiring and firing in the church?

Steven  Makau:  Thank  you.    The  State  has  always  been  involved  in  the  church  because  it  has  been  interfering  with  the

churchmen when they mess about.  They are fired and even taken out of the country.  The State  has always been having power

over the clergy, controlling  them  and  even  firing  some  priests  and  some  clergymen  when  maybe  they  say  things  that  do  not

please them.  The State has always been having power over the clergy.  But what I am saying is this…

Com Mosonik:  Let me not argue with you.  You know what, we are making proposals…
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Steven Makau:  Yes, I am proposing this…

Com Mosonik:  Just  listen, please,  about  a new Constitutional dispensation okay.   We are  saying let us  write  a  Constitution

which will guide us to live in the future and to live better.  So we do not say since the State  has been interfering with the church

all this time, we give up or we say therefore the church must interfere with the State.

I was just asking, the question of the secular and the sacred, the church and the State  being separate,  how do you address  that

in the light of your recommendation and secondly whether we should also write it in the Constitution, the right of  the  State  to

interfere in the church or church affairs?

Steven  Makau:  Thank you.  First  I wanted to say that the right of the State  is there interfering  with  the  church,  the  right  is

there, because we belong to the State and the State is ours and the church gets permission to come and preach to the people  of

Kenya from the State.

What I was proposing and I am proposing  is  that,  for  important  and  very  important  commissions  that  should  appoint  senior

officers like the Attorney General,  the Chief Justice,  the Auditor General,  the Chairman of your Commission and  these  senior

people,  they  should  not  be  appointed  by  an  individual,  seated  at  a  desk  and  saying  I  appoint  Mr.  Makau,  I  appoint  Mr.

Cheriyot,  no.   It  should  be  appointed  by  a  board  and  I  am  proposing  that  this  board  should  be  composed  of  people  with

integrity.

Like  the  Board  can  consist  of  a  Bishop  from  CPK,  a  senior  man  in  the  government,  a  person  from  a  non-governmental

organization, these high ranking people  that are  people  of integrity.  But not just one person seated  at  a desk  and  when  he  is

annoyed by someone or at someone who made a remark the other day, he is fired the following day.

I mean, I am saying that somebody should not be given all those powers to behave,  as  he wants.   People  of integrity should do

the work.

Com Wambua:  We have noted the point so thank you very much for your contribution, please register yourself on that desk.

Mary Nzinga?

Celestine Maanzo:  I have a memorandum.

Com Wambua:  Come and read it in the usual way.  Give us your name and indicate whom you are reading it for.

Celestine  Maanzo:  Thank  you  I  am  reading  a…  I  am  Celestine  Maanzo,  I  am  reading  a  memorandum  for  Ushirika  Wa
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Wanawake  Wa  Kristo,  A.I.C  Manyoeni  in  Kaliku  Location,  Mutitu  Constituency.   The  issues  they  have  highlighted  are

domestic violence, property rights, bad culture, rape against girls, women and disabled women.

For the first one, they recommend that domestic violence should end forthwith.  The second one,  they have recommended that

they should have equal property rights with or as their spouses.  Three, they have recommended that the Constitution should do

away with bad  cultures,  for example,  circumcision of women.  Four,  they  have  recommended  that  rape  against  girls,  women

and disabled women should carry the highest penalty that is death.  Thank you.

Com Wambua:  Asante sana kwa hiyo memorandum ya Mary Nzinga.  Tutamwita Kituku Kasea, halafu atafuatwa na Raphael

Mwakavi.  Kituku Kasea, lugha gani?

Kituko Kasea:  Ya Kiswahili.

Com Wambua:  Haya.  Taja majina na uendelee.

Kituko Kasea:  Jina langu ni John Kituku Kasea.  Mimi nimezaliwa hapa Kitoo Sub-Location, Kitoo Village, Mutitu Location,

Mutitu Division.  Mimi, hata na baba  yangu wamezaliwa hapa.   Lakini ninasikitika sana kwa vile  mambo  yakitoka  juu,  yakija

chini huwa yame-change.  Kwa mfano, ningependa kabisa, sheria, kila mtu awe chini ya sheria lakini sio sheria iwe chini ya mtu.

  Kwa mfano, kama vile tulivyo sasa kuna majeshi yako mikononi mwa mtu mmoja, korti iko mikononi mwa mtu mmoja na hata

mahali popote hapo tukisema kweli ni mikononi mwa mtu mmoja.  

Yaani ninaposema mikononi mwa mtu mmoja nina maana kwamba kila mtu hata kutoka President,  yaani Rais mpaka hata  na

mtoto mdogo wawe chini ya sheria lakini sio mmoja apite mbele ya sheria.

La pili kama vile inasemekana ya kwamba ati land iwe mikononi mwa mtu fulani ambaye yeye ametoka.   Nikitumia hiyo neno

hata kama kuna mtu  wa  Mombasa  hapa  asije  akanikasirikia.   Ametoka  Mombasa  kuja  hapa.   Ukipambana  na  yeye  kweli,

ukiwa uko na vitu vinono, yaani pesa,  bila shaka shamba litakuwa lako na huyu hata aseme nini, hatakubaliwa hiyo shamba na

hiyo korti ndio ninauliza kama ingetolewa kwa Land Commission na iletwe kwa ukoo yaani ‘mbai’, hiyo ingekuwa bora.

Kitu kingine ni, wakati Serikali ilipokuwa ikiundwa, I mean, tukinyakuwa uhuru wetu, tulikuwa tukiambiwa umasikini utakwisha,

ujinga utakwisha,  magonjwa yatakwisha.   Sasa,  hayo mambo yote,  kila  kitu  kinazidi  kunona,  kutumaliza  sisi.   Ujinga,  unatoa

pesa.   Hata kama mwalimu anapata  mshahara lakini kuna  ile  inaitwa  tuition.   Sasa  hiyo  ati  anataka  hiyo  ndio  watoto  wapite

sawa sawa.  Na hii inatokana na akitaka promotion, atakwenda huko juu, sijui ni wapi, sio mbinguni lakini atakwenda kuwaona

boss wake wale wakubwa wako huko juu.  Na hii promotion upende usipende ataipata.
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Haya  mambo  ya  ujinga  sasa  hii  inaanza  kuja,  watoto  chokoraa  wanaanza  kuwa  wengi.   Hiyo  ndiyo  njia  moja  ya  kujaza

chokoraa huku.  Na  pia,  ikiwa mimi ni mzee na niko na shamba na nikiambiwa shamba si langu na nimenyanganywa na pesa,

nikifukuzwa, pengine niko na watoto ishirini.  Sasa hiyo ina-support chokoraa wazidi kuwa wengi.

Kitu kingine, ni hili jambo wanasema ati magonjwa yamalizike.  Yatamalizika namna gani na ukienda huko hospitali,  unaambiwa

kwanza kukanyaga hayo mawe yenyewe ya hospitali, kuyakanyaga namna hiyo, toa  pesa,  shilingi ishirini.  Kukanyaga tu, peke

yake, na ukishindwa na hiyo ishirini wewe uende nyumbani.  Sasa  tunamaliza magonjwa ama tunayaongeza?  Hiyo sheria nayo

inazidi.

Lingine ni haya mambo ya kusema…

(Interjection) Com Wambua:  Mzee tupatie mapendekezo pia.   Unataka  tufanyeje?   Ndio  tuandike  yale  mapendekezo  yale

unataka tu.

Kituko Kasea:  Kama  vile  mapendekezo  yangu  ni  kwamba,  ningependa  tu,  kila  mtu,  Mkenya  yeyote  awe  chini  ya  sheria.

Land  Board  iwe  kwa  ukoo,  lakini  si  kupea  uwezo  mtu  mwingine,  hiyo  ndio  pendekezo  langu.   Lingine  ni  haya  mambo  ya

hospitali, kwa maana mtu anaweza kuwa akifa na ukakosa shilingi ishirini unafukuzwa, anakwenda na anakufia njiani.  Hata hiyo

statement sijui utaandika namna gani.  Sasa  hiyo, ningependa ukiingia hospitali basi  umeokoka.   Kama  bahati  yako  ni  mbaya

huyu mtu atapona, kama ni bahati yako mbaya atakwenda mbinguni.  Hicho ni kitu kingine kimoja.

Kuhusu hii habari  ya maskini, inaonyesha kuwa hawa masikini wameanza kuzaa sana.   Kwa  maoni  yangu,  vile  mimi ninaona,

watu  wa  nje,  ninafanya  kusikia  na  redio  tu  na  pengine  Kiswahili  kina  ponyoka  ponyoka,  lakini  ninasikia  ati  parliament,

parliament… ajabu!   Parliament  yenyewe,  mjumbe  anapata  nusu  million.   Na  akipata  nusu  million,  mimi sina  kitu,  sina  kazi,

watoto wangu hawana kazi,  wengine wako na degree,  hawana kazi.   Sasa  hii  yote  wewe  unayakua,  na  nyingine  inaongezwa

traveling allowance and so forth…  

Ningependa hiyo mishahara ya wabunge iwe kama, afadhali iwe kama kitu kama elfu mia moja, afadhali hiyo kidogo.  Lakini sio

kunyakua hizo pesa  zote.   (Laughing  from  the  audience)   Sasa  wakinyakua,  wanaanza  ku-blame  Serikali,  Serikali  haina

kitu…   Wewe  uko  na  ngapi?   Wacha  Serikali,  umanyakua  ngapi?   Sasa  haya  mambo,  kwa  maoni  yangu  ninaona  kama  ni

kupora tu.  Wanapora Serikali inakuwa haina kitu.  Basi hapo ndipo nilikuwa ninasema kwamba wakati  mwingine mimi ninaona

pengine member of parliament hapana zunguka, zunguka hivi, hapa hatumwoni.  

Ningeuliza kama ingewezekana hafanyi kazi kutosheka yaani wananchi hawatosheki, angalao akae  miaka mitatu tu,  na baadaye

tupewe nafasi ya kumchagua mwingine.  Akimaliza hii tano, sisi tunaumia, hata nyinyi mumeona barabara  hapa iko namna gani?

Mumeumia.  Kwa hivyo, ninauliza nafasi tupewe ya mjumbe akimaliza miaka miwili ya tatu anakwenda.
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Com Wambua:  Haya Mzee asante sana.   tumeyasikia maoni yako kwa hivyo jiandikishe  hapo  tafadhali.   Mwakavi?   Haya

kuja hapa tafadhali, lugha?

Raphael Mwakavi:  Asante sana Bwana Mwenyekiti,  asante  sana,  kwa kunipatia hii nafasi,  na asante sana kwenu kwa kuja

kwetu  kuyachukua  maoni  kuhusu  utekelezaji  wa  Katiba  ya  sasa  ambayo  itatekelezwa  kutoka  kwa  maoni  ya  wananchi.

Mmefanya vizuri sana.  Maneno yangu ambayo ninataka kusema ni machache, ambayo wakati huu nimekaa hapa tangu asubuhi

nimejaribu kusikiliza lakini kuna mambo yamerukwa ambayo ni shida kwa wananchi.  

Jambo la kwanza ningependa kuzungumza ni juu ya ofisi ya D.O.   Ofisi ya D.O.  kwa mfano, sisi  hapa  Mutitu  tunapakana  na

Wasomali na wanaweza kutuvamia wakati  wowote,  na  hata  hivi  sasa  wanaweza  kutuvamia,  kwa  sababu  wako  hapa  karibu

Endau.  Lakini Bwana D.O. wetu hana simu, hana gari,  hata sanduku la posta  hakuna.   Tukivamiwa sasa,  sisi sote  tutakimbilia

milimani kujificha.  Kwa hivyo, iwe sheria, popote Kenya ambapo kuna D.O.  awe na gari,  simu yake isiwe ikiharibika, na hata

awe na Sanduku la Posta.  Hiyo iwe sheria.  Na mimi ninajua hiyo ni sheria ijapokuwa imevunjwa.

La pili, hospitali.   Jambo hili limezungumziwa sana lakini kuna shida ya hospitali ambayo haikuguzwa.  Hapo  zamani,  hospitali

zilikuwa  na  magari,  kulikuwa  na  dereva  wa  kuwapeleka  wagonjwa  katika  hospitali  kuu.   Lakini  kwa  sasa  kuna  magonjwa

mengine yanasababishwa na wadudu, kwa mfano, kuumwa na nyoka, mbwa wa kichaa.  Unapowapeleka hospitalini ambayo ni

health  center  hapa  Mutitu,  unaambiwa  uwapeleke  Kitui  na  magari  yetu  hapa  Mutitu  yanaondoka  saa  kumi  na  moja.   Sasa

ukiambiwa  uwapeleke  Kitui  utawapeleka  na  nini?   Inabidi  ungoje  mpaka  kesho,  na  huyu  mtu  anakufa.   Mimi  ninajua  hiyo

ilikuwa sheria na imevunjwa.   Kwa  hivyo  popote  ambapo  pana  hospitali  inayoitwa  Health  Center,  magari  hayo  yarudishwe,

yarudishwe na yakae kama sheria na ni sheria.

La tatu ni title deeds;  Sasa  hivi hapa Mutitu, tunaendelea na mambo ya mashamba na ndio  nilikuwa  ninataka  kuzungumzia  ya

kwamba  yule  ambaye  atamenyeka  kufikia  apate  huo  uwanja  ama  hiyo  shamba,  akija  kupatiwa  title  deed,  iwe  ni  forever.

Hapana ati kumaliza miaka fulani na iwe sasa  si yako tena.   Ni forever,  hiyo ni yako,  kwisha!  Hata  wajukuu  na  wajukuu  na

wajukuu  wataikuta  ikiwa  yako.   Hakuna  kutolewa  pale.   Na  hata  ikipatikana  mali  hapa  chini,  itakuwa  ni  yako,  hapana

kunyanganywa.

Na nne, chief awe na askari,  wezi  wamezidi  na  pengine  wamezidi  kwa  sababu  D.O.  hana  gari  ya  kuwapeleka  Kitui.   Wezi

wamezidi, na chief hana askari,  D.O.  hana gari,  sasa  ukiibiwa  mbuzi,  ukiibiwa  shamba,  ukiibiwa  nini,  unatangatanga  hapa  na

wewe huna mali.  Hiyo inapotea unaachilia kwa sababu huyu mtu ni lazima umpeleka wewe kwa tikiti yako, chakula ni yako,  ya

mahabusu, na ya askari  na ya kila kitu.  Kwa hivyo chief awe na askari.   Kama  ni  mtu  ameiba,  akipelekewa  repoti,  amtume

askari atamkamata yule mtu.  Na ikiwa D.O. ana gari, huyo atafikishwa Kitui.
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La tano ni, vyama.  Viwe vitatu tu.   Kwa sababu vyama, wengine wanaandikisha chama kikisajiliwa baada  ya  uchaguzi,  kwa

sababu  wanajua  watakuja  kupatiwa  kitu  na  Serikali,  hata  kama  chama  chake  kikuanguka,  hakitapeleka  mjumbe  bunge,

mwenyewe amenyakua pesa na amekwenda nyumbani.  Kwa hivyo, vyama vikae vitatu.  Hiyo inatosha.   Kwa nini viwe mingi

hivyo?

La sita ni kiapo kwa askari.  Wakati askari wakimaliza masomo yao Kiganjo, siku ile watatoka  pale,  kiapo chenyewe kwa ajili

ya rushwa, alishwe kiapo.  Kama ni Mkamba, alishwe kiapo cha mbuzi, kama ni kabila nyingine vivyo hivyo.  Mimi ninajua kila

kabila huku Kenya inakiapo chake, alishwe hapo hapo kwa sababu tumechoka na corruption.   Akija kupokea  bribes anakufa.

Kwa hivyo, hiyo ningependelea iandikwe kama sheria.   Asanteni  sana,  hayo  ndiyo  yalikuwa  maoni  yangu  kwa  sababu  tangu

nianze kusikiliza, sikuyasikia yakitajwa.  Asante sana.

Com Wambua:  Asante sana Bwana Mwakavi,  tafadhali jiandikishe hapo.   Sasa  ningependa  kuwajulisha  kwamba  tumefikia

mwisho wa kikao hiki, huyo ndiye alikuwa wa mwisho kuzungumuza kulingana na orodha ambayo tulipewa hapa.   Kwa hivyo,

ningelipenda  tufanye  tu  vile  tulivyo  fanya  huko  Kitui  Central,  Chairman  ama  coordinator  wa  3C’s  yuko  wapi?   Kazi  hapa

ilikuwa nzuri na tunataka utuonyeshe hawa mliofanya kazi pamoja kama wako hapa wanakamati wa 3C’s, tuwajue.

Chairperson 3C’s,  Rev  Kiluni:  Wako watatu tu ambao wako hapa.   Tuko na Celestina,  Amolo  na  Mheshimiwa,  mimi na

Coordinator, ambao tuko hapa.  Wale wengine tutakutana kesho, wako huko              (?), tutakutana huko.

Com Wambua:  Vizuri, sisi tumefurahia kazi ambayo imefanywa hapa Ndoa,  kwa maana hata Kizungu, kidogo wametushinda

pande  hii.   Lakini,  maoni  tumeyapokea  na  kunaonekana  kulikuwa  na  matayarisho  ya  kutosha.   Kwa  hivyo,  kwa  niaba  ya

Commission, Com Dr Mosonik, Com Riunga Raiji,  ningependa kuwashukuru nyote kwa mipango ambayo ilipangwa na maoni

ambayo  mmetoa.   Maoni  yote  tutayapeleka  kule  ofisini  Nairobi.    Tukimaliza  kuyapokea  maoni  yenu,  kawaida  tutayarisha

report ambayo tutarudisha hapa,  hapa kisheria.   Sheria inasema tuje hapa na hiyo report.   Report  mutaichunguza muhakikishe

ya  kwamba,  maneno  yote  na  maoni  yote  ambayo  mliyoyatoa  yako  kwa  report.   Na  kama  kutakuwa  na  recommendations

zingine  kutoka  kwenu,  basi  tutazipokea  tena.   Kwa  hivyo  hatujamalizana  nanyi,  tutarudi  hapa  hapa  tena.   Mwishowe,

tukishakubaliana na  hiyo  report,  basi  hiyo  draft  Bill  ama  draft  Constitution,  tutaiandika  na  tuipeleke  bunge  halafu  itapitishwa

kawaida.  

Kwa hivyo, ningependa kuwashukuru nyote kwa kazi njema.  Pia ningependa kumshukuru Bwana D.O.  ambaye ameketi  nasi

tangu asubuhi, alitupokea hapa, hata alifika mapema kutuliko sisi.  Na sehemu hii ya Kitui, provincial administration imetusaidia,

imesaidia Commission, hiyo ni fact.   Hata  coordinator  hapa  anasaidiwa  sana  kupitia  kwa  ofisi  ya  D.C.,  kwa  hivyo  tunataka

kumshukuru bwana D.O.  kwa kazi yake njema pia na  generally  the  provincial  administration  kwa  maana  wamesaidia.   Kwa

hivyo ningependa kufika hapo na sijui kama tulianza na maombi?
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Response from the audience:  Ndio.

Com Wambua:  Basi lazima tumalize na maombi.  Nilisikia kuna Reverend pahali,  yuko bado?   Hata  moja  yuko  hapa,  kwa

hivyo  huyo  ndiye  atatuombea,  lakini  kabla  ya  hayo,  Bwana  D.O.  ulitukaribisha  hapa  kwako,  tafadhali  utazungumza  kidogo,

utupatie nafasi ya kuondoka, vile, vile mlifanya na Mheshimiwa, mtupatie nafasi ndio tufunge kikao rasmi halafu tuondoke.

D.O.:  Thank  you  very  much  Com  Musili  na  Commissioners  wenzako,  MP,  Coordinators,  na  wananchi  wote  wa  Mutitu.

Nafikiri tumekaa kwa muda mrefu kwa hiki kiti na imefaa sana,  sana,  sana.   Ninasema nyote mjue kwamba,  ni shukurani,       

(?)kwa sababu mumechangia na hiyo ndio             (?) ametupatia.  I am very sure Bwana Commissioners mukienda huko juu   

                   (?) because we have done our best.  Kwa hivyo ninawatakia safari njema na murudi tena wakati mwingine.

(Clapping from the audience)

Hon Kitonga:  Nadhania nitasema machache, na yangu ni kusema kwa niaba ya watu wa Mutitu Constituency.  Sisi tumesema

shukurani sana,  kwa kuja kwenu kuyachukua maoni yetu, hakuna yeyote atakayeenda akilalamika ati alikuwako  na  maoni  na

hakupatiwa nafasi.   Kila mtu amepatiwa nafasi,  amesikilizwa sasa  mtu akisema maneno yake kule  sokoni,  yeye  ndiye  anajua.

Nafasi ilikuweko hapa,  na  ilikuwa  hadharani  na  ilikuwa  mchana,  kile  kiko  tu  ningependa  kuwa  uliza  nyinyi  Commission  kitu

kimoja.  Please, do your work honestly, for the betterment of your country.  isije ikawa haya maoni yote tunafanya, labda kuna

Katiba nyingine imefichwa pahali, iwe tu munachukua maoni yetu lakini kumefichwa Katiba.   Be honest  to your work and God

will help you.  Thank you.

(Clapping from the audience)

Com Wambua:  Nafikiria lazima nitaje kitu kimoja kwa maana Mheshimiwa ametoa maoni kidogo.  Sisi kama Tume, tunafanya

kazi yetu kwa uaminifu na kwa kweli mkiangalia vile tumefanya kazi hapa,  hakuna kazi ambayo tumefanya chini chini.  Maoni

yenu yamekuwa recorded  na yako hapa kwa mitambo, na tumechukua kiapo,  and I talk on behalf of all Commissioners.   Na

mimi nimefanya kazi nao karibu miaka miwili sasa  na hakuna Commissioner kati  ya wale wako hapo nafikiri anaweza kukubali

kuwa ati,  ataleta Katiba ambayo iliandikwa zamani na ndio tulete,  tuseme  ni  ya  wananchi,  hakuna.   Ninaweza  kusema  hayo,

nikisema hayo ninasema on behalf of the other Commissioners.  

Kwa hivyo, muwe na hakika ya kwamba maoni ambayo mmeyatoa yataingia kwa report,  na ndio tunasema tutaleta hiyo report

hapa muichunguze kweli muhakikishe yes,  hivi ndivyo tulivyosema.  Na  kama  mnasema  kuna  maneno  ambayo  yameongezwa

ama  yameachwa,  tutakuja  hapa  mseme  haya  hayako,  halafu  tutaenda  tuyaandike  hayo  tena.   Kwa  hivyo  hiyo  ni  hakikisho

tunataka kuwapatia.  Hiyo haitakuwa kama ni kazi bure, lazima itazaa matunda na muwe na hakika mtapata Katiba ambayo iko

na maoni yenu.  
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Kwa hivyo Bwana Mheshimiwa, I am telling you on behalf of the Commission and the Commissioners that we do not have  a

draft Constitution.  I know there is a lot of talk of draft  Constitutions existing… we do not have a document of that caliber,  in

fact as I talk to you now, there are  people  analyzing views which we have already collected from other provinces,  in Nairobi,

not  even  the  Commissioners,  analyzing  and  categorizing  them.   And  we  are  yet  to  see  it  and  I  don’t  think  any  of  the

Commissioners will accept  that arrangement where we come with a draft  Constitution.  And  if  it  were  there,  we  would  have

circulated it,  so  that you can give us views on it.   So,  if we have not  given  it,  it  is  not  there.   So,  kama  wenzangu  wanataka

kuongezea kitu niwape nafasi halafu tufunge kikao rasmi.

Com Raiji:  Just to say that,  nimeshukuru sana.   Nilikuwa hapa hivi karibuni,  tumekaribishwa vilivyo na tumeona Mheshimiwa

na kamati ya hapa na Bwana D.O. wamefanya kazi nzuri, nimesema asante sana.

Com Mosonik:  Na mimi niseme kwamba,  kama Commissioner,  nimefurahi kuwatembelea.   Sisi husikia kwa radio tu kuhusu

Ukambani hasa sehemu hii.  Mmesikia mimi nimetoka pande za Rift Valley, sehemu za Bomet,  pengine wengi wenye hamjafika

kwetu lakini sisi wote tuliteuliwa kuwafanyia kazi.  Na tukiwa pamoja vile tuko, tuko kama balance,  mnajua.  Watu wengi hapa

wamependekeza kwamba kuwe na checks  and balances.   Tuseme ofisi ya Rais iwe  ina  chekiwa  na  bunge  na  bunge  i-check

korti na vitu kama hivyo.  

Tukiwa kwa tume  hii  yetu,  tumechanganyika  kabisa,  mchanganyiko  maalum  wa  Wakenya  wote.   Commissioner  huyu  ni  wa

Eastern province lakini yeye ametoka Meru,  huyu ni  wa  Eastern  province,  ametoka  sehemu  hii,  wako  wa  Rift  Valley,  wako

Waislamu, WaKristo, wanaume kwa wanawake, sisi ni mchanganyiko maalum, ule wa Kenya ambayo tunataka,  ile iko mbele.

Na ningependa kuwahakikishia kwamba,  tutafanya  vile  tulikula  kile  kiapo,  ambacho  mzee  amekitaja  hapa,  sisi  tulikula  hicho

tayari, asanteni sana.

(Clapping from the audience)

Com Wambua:  Kwa hivyo Bwana Chairman, pia reverend,  unaweza sasa  kutuombea ndio tufunge  kikao,  halafu  tutakutana

tena.  Endelea.

Rev Kiluni:  Asante.  Kabla ya kuomba ningesema hata sisi watu wa 3C’s, the members,  tumeshukuru sana,  watu wa Mutitu.

Hii  ni  Location  ya  Mutitu,  maCommissioners,  wamekuja  kwa  wingi  vile  mnavyo  ona  na  sisi  tunashukuru  sana  kwa  kuwa

mmekuja.   Hata  hatukufikiri  mngefika  kwa  wingi  hivyo.   Kwa  hivyo  Bwana  D.O.,  Mheshimiwa  na  wale  wengine  ambao

tumesaidiana,  na  wale  wengine  wa  Civic  education  providers,  mmetufanyia  vizuri  sana,  na  mmetusaidia  sisi  watu  wa  3C’s,

hatungefanya hiyo peke yetu.  Hata yale tumepata leo,  Commissioners,  hatungefikiria kama ingetoka,  lakini hata sisi tumekuwa

na  moyo  sana  na  tumesikia  furaha  nyingi  sana.   Kwa  hivyo,  watu  wa  Mutitu  kama  vile  mmekuja  nafikiri  tutajenga  hii
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constituency kwa moyo huo mmoja na Mungu awabariki sana, tuombe.

Prayers:  Baba  tunakushukuru  sana,  Mwenyezi  Mungu  kwa  ajili  wewe  ni  Mungu,  na  kwa  ajili  ya  wakati  umetupatia  kuwa

pamoja, Bwana tunakushukuru sana.  Tena tunashukurani nyingi kwa ajili ya kutupatia maCommissioners,  kwa ajili ya uongozi

ambao Bwana tunategemea na tunaongojea ili vile tutaendesha hii Kenya yetu.  Na tunaizungumzia siku hii ya leo, na tutaendelea

kuzungumzia.   Tunawaombea  maCommissioners  wetu,  Bwana  ukawaongoze  ndivyo  wakatutolee  mambo  mazuri  ambayo

yanaweza  kutuongoza  katika  nchi  hii  yetu.   Na  sisi  pamoja  Bwana  tukiungana  ukawe  pamoja  nasi.  Neema  na  utukufu,  na

rehema zako Bwana zikatulinde na zikawe pamoja nasi.  Na ni katika jina la Yesu Kristo tunaomba, Amen.

Meeting ended at 5.30 p.m.
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