


CONSTITUTION OF KENYA REVIEW COMMISSION

(CKRC)

VERBATIM REPORT OF

2



CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS,

KITUI WEST CONTITUENCY HELT AT

A.I.C. KIAYINE, MATINYANI

ON

3



4 JUNE 2002

4



5



CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, KITUI WEST CONSTITUENCY, HELT AT A.I.C. KIAYINE,

MATINYANI ON 4TH JUNE 2002

        Present

        

Com. Pastor Zablon Ayonga
        Com. P.M. Wambua
        Com. Charles maranga

        Secretariat in Attendance

        Collins Mukewa        -         Programme Officer
        Elizabeth Nderitu        -        Assistant Programme Officer
        Zipporah Wambua        -        Verbatim Recorder

The meeting started at 9.45 a.m. with Commissioner Wambua in the Chair.

Speaker: Hawa wako nje ya compound waanze kuingia.

Com.  Wambua:   Everyone  understands,  kama  ni  Wakamba  nitaongea  Kikamba  wale  ambao  sio  Wakamba  tutafanya

translation, wacha kwanza nianze na Kizungu.

Mabibi  na  mabwana  tungelipenda  kuanza  kikao  hiki.  Hapa  tuko  na  Commissioners  watatu,  ningelipenda  kuwajulisha  wale

ambao wamefika leo.   Kwanza tuko na Pastor  Zablon Fena Ayonga, ni mzee ambaye ndiye anawakilisha wale ambao mnaita

Senior Citizens.  Mzee ndiye anatuonyesha njia huko kwa Commission,  amefanya  kazi  na  Kanisa  la  SDA  kwa  miaka  mingi,

karibu 30 ama zaidi.  Hapa tuko na Commissioner Dr. Charles Maranga Bagwasi, Charles Maranga ni mtu anayejulikana sana,

amesomesha huko Kenyatta University miaka mingi na pia wakati  moja akajaribu siasa,  aka-retire,  akaingia kwa Commission,

amesema  pengine  wakati  ujao  pengine  atajaribu  kuuliza  hiyo  kazi  tena,  kwa  hivyo  tunataka  kumpatia  maombi.   Mimi  kwa

upande  wangu  nafikiria  mnanijua,  mimi ni  mtu  wenu  hapa,  natoka  hapa  hapa  tu.   Sijui  kama  mnataka  majina.   Paul  Musili

Wambua Commissioner.

Upande huu tuko na Secretariat Staff, wale ambao tumekuja na wao ndio watatusaidia.  Kwanza tuko na Collins Mukewa ndio

huyu hapo,  yeye ni Programme Officer huko  kwa  Commission.   Tuko  na  Elizabeth  Nderitu,  Assistant  Programme  Officer  –

Commission na tuko na Zipporah Wambua,  but not related  with  me  yeye  ni  mtu  wa  kutoka  uko  Matuu,  lakini  she  is  also  a

Verbatim Recorder,  sitaki msema nilikuja na sister  yangu.  Yeye ni verbatim recorder  kutoka  Commission,  so  she  is  the  one

who is going to record  what we are  going to say.   Halafu nitampatia huyu atasema maanake tuko na Coordinator  hapa pia ni
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mtu watu,  Field  Officer,  Elizabeth  Mumbe  mnamjua  sana  na  Assistant  wake  anaitwa  Dennis.   Those  are  the  Commission

officials.  

Kwa  hivyo  Elizabeth  itatujulisha  3C’s  tumalize  this  programme  maanake  sasa  uko  mwisho  mwisho  pengine  hatutakuwa  na

wakati.   Utuonyeshe members wa 3C’s wale wa Kitui West  halafu  nitampatia  nafasi  Dr.  Charles  Marange  ambaye  atakuwa

ndiye Mwenyekiti wa kikao hiki aendeshe sasa, kuanzia sasa.   Kwa hivyo Elizabeth utujulishe watu wako,  nawajua wote mimi

lakini nafikiria ma-Commissioners wangependa kuwaona.   Wao  wamesikia  mnafanya  kazi  vizuri  lakini  hawajui  ni  akina  nani,

kwa hivyo tafadhali utujulishe members of the Constituency Committee.

Elizabeth Mumbe:  Kwanza wacha tuanze kwa maombi, ningependa kumwalika Malusi.   Ningependa kumwalika Mr.  Malusi

atufungulie mkutano wetu kwa maombi.  Karibu.

Mr. Malusi:  Tuombeni.  Baba katika jina la Yesu twaja mbele zako kwa unyenyekevu, tukijua na kukubali ya kwamba bila

wewe,  hatuwezi chochote.   Tuna kile ambacho kimesababisha tukusanyike hapa,  tunataka hekima, tunahitaji pia maarifa hayo

hatuna ila wewe utuongeze, twaomba roho wako na uwepo wako uwe nasi,  uanze nasi,  uendelee nasi  na  umalize  nasi.   Yale

ambao  tutatenda  katika  jumu  hili  yawe  ya  kulitukuza  jina  lako  na  yawe  ya  manufaa  kwa  nchi  yetu  ya  Kenya.   Twaombea

serikali na wale wanaoiongoza,  President  na Mawaziri na Wabunge  na  Madiwani  na  wafanyikazi  wote  wa  serikali  wa  Local

Authority na yeyote yule ambaye anahuduku kwa mambo yote, pia twakumbuka wahudumu wa kazi yako wachungaji na wote

ambao wanaeneza injili yako ili kuweko amani na utulivu katika nchi.

Twaomba baba  utusamehe kwa yote ambao tumekukosa kwa mafikira, kwa  maneno  na  kwa  matendo  na  twaomba  uongozi

wako.  Uwe nasi, uwe na Mwenyekiti, uwe na hao wengine Wanatume and wale wote ambao wanasaidiana nao na sisi zote,  ili

tusije tukachukua mafikira yetu tukapeleka mbali na kusudi yetu itakuwa wakati  huu.  Uwe nasi,  utuongoze, utubariki na katika

jina la Yesu Christo, mwokozi na mwongozi wetu tunaomba.  Amina.

Elizabeth Mumbe:  Wacha nichukue fursa hii niulize wanakamati  wote wasimame ili niweze kuwajulisha kwa wageni na wale

wengine.  Hapa tuko na Jeremiah Mulu, huyu ndie Chairman wa Kitui West  Constituency.  Halafu mbele yake kuko na Penina

Kimanzi pia na mwanakamati, mbele yake kuko na Bibiana Mulwa – Member na tuko na Fred  Mwalimu, mbele yake kuko na

Francis  Ndingu,  huyo  ndie  Vice  Chairman.   Wale  wengine  hawajafika  lakini  walikuwa  wakitoka  mbali  sana,  watafika  pia

tutakuwa na wao na ningependa kuwajulisha yule amekuwa akifunza Location hii.  Mr.  Malusi,  amekuwa  mwalimu  wa  Civic

Education katika hii Location.

Kwa hayo wacha niridishe kwa (sentence incomplete)

Com. Wambua: Nienda kunena kimusye nikenda withiwe niatkwatiania.   Ndinegiwe mawantha usu ninge?  Tutisye mwantha
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uu nieundu  wa  kwithiwa  ni  mwise  undu  koo  twikalaa  na  tuikwenda  mundu  asye  nutatililwe,  avatwa  mwanth  wa  kunengane

views syake.   Kwoudo  twenda  wise  kwithiwa  kila  mundu  ni  wakwata  mwantha,  na  twanenea  kavati  nitwendie  twathukuma

undu twaiwanea na twanengwa mwantha uu.  Na niasya andu ala manahusika na wia wa kuvanga akina Mulu na Coordinator  ni

mutavisye andu withiwe ni mooka,  nikenda withiwe ni maumya maoni moo.  Tuikwendaa  mwongela  ngewa  nundu  ni  twisena

twenda kumya mwantha kwa kila mundu withiwe niwatugenga maoni moo  Na  ithye nitookie  nikena  withiwe  nitwatavwa  kila

undu  andu  makwasya  yulu  wa  Katiba  undu  makwenda  maandike.   Twikatweke  vee  andu  twatiiye  nza.   Na  niasya  nienda

kuvkya ngewa isu vau nundu vaie maana ma kwongela, nitweliailwe.

Kwa  hivyo  nafikiria  madam  Coordinator,  tuko  na  area  Chief  ambaye  yuko  hapa  pengine,  one  of  the  unique  things  about

Matinyani  is  that  we  always  here   lady  leaders,  lady  Cabinet  Ministers,  that  is  the  area  Chief,  she  is  Annet  Mbiti  –  Chief

Matinyani, nafikiria nimeomwona Chief Mutundu, Cosmas pia yuko pale.  He is my Chief actually although I am at the border,  I

do not know which area I belong to both of them claim that I am their subject because I am at  the border.   Kwa hivyo nafikiria

sasa nitampatia nafasi Commissioner Charles Maranga aendeshe, maana tumepata watu wa kutosha yeye sasa ndiye atatuambia

vile tutaendesha mpango wa leo.  Thank you.

Com.  Maranga:  Basi  kwanza  kabisa  nataka  kutoa  salamu  zangu  kwa  niaba  ya  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba  ingawa

Commissioner  Wambua  ameongea,  unajua  huyu  ni  mtoto  wa  nyumbani  na  mtoto  wa  nyumbani  hana  ile  maneno  wato

wanamtambua, wanamwona tu, huyu ni kijana wa fulani hapa.  Hakuna maneno mingi, lakini sasa sisi wengine ni wageni hapa na

tunataka kusema asante kwa kutukaribisha hapa Matinyani na leo tunataka mtoe maoni yenu bila wasiwasi,  ukiwa mfanyi kazi

wa serikali kama Chief’s na kila mtu, unahaki ya kutoa maoni mbele ya Tume ya Kurekebisha Katiba.  

Kwa hivyo Chief’s, mahali zingine zote tumeenda hapa nchini Kenya, kama jani nilikuwa Saikuru na District Officer alitoa maoni

yake kabisa bila wasiwasi, Chief’s walitoa maoni, na kila mahali yote hapa tumeenda Chief’s D.O’s hata yeyote, awe D.C.  hata

uliona President mwenyewe anasema anangojea Yash Pal Gai, tuende tuchukue maoni yake, kwa hivyo hata Rais anatoa maoni

yake.   Tunasikiza hayo maneno?  Kwa hivyo mtu asikuambie eti wewe ni mfanyikazi  wa  serikali  uwezi  kutoa  maoni,  unatoa,

ukiwa mwalimu, ukiwa nini unatoa maoni yako.  

Sasa lakini, kabla hatujaanza, tusikizane ile masharti.  Ya kwaza kabisa tutafuata list, kuna list tunajaza hapo nje,  ukiingia wewe

utaamua kama unakuja kuongea ama utaki kuongea.   Kama unataka kuongea  basi  utajiandikisha  na  utuambie  unaongea  ama

unapeana  memoranda,  kuna  wengine  nakatoa,  ama  ile  memorandum  wameandika  bila  hata  kutaka  kuongea,  kwa  hivyo

unaweza  ukafanya  hivyo.   Bila  kuongea  na  utoe  memorandum  yako.   Vile  vile  unaweza  kuja  hapa,  uketi  kimya  usikize  vile

wengine wanaongea na vile vile inakubaliwa.  

Unaweza kuja hapa unataka kuongea, sasa wale ambao wanataka kuongea ndio ninataka kuwambie zile njia ambazo tunafuata.
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Ya  kwanza  kabisa,  mtu  anajitambulisha  jina  lake.   La  pili,  unakubaliwa  kuongea  lugha  yoyote,  unaweza  kuongea  lugha  ya

Kiswahili, lugha ya Kiengereza ama lugha ya mama.  Kwa mfano sasa  tuko  Matinyani,  unaweza  kuongea  lugha  ya  Kikamba

lakini hata kama hata kuna Mjaluo hapa, anaweza kuongea Kijaluo.  Tunaelewana hivyo?   Kwa hivyo inakubalika. 

Tena kitu  ingine  ya  muhimu sana,  tunataka  mutoe  mapendekezo  vile  unavyotaka,  lakini  ukitambia.   Kwa  mfano,  ukituambia

watu  wa  Ukambani,  taabu  zao  ni  maji,  maji,  ni  maji  na  hutupi  pendekezo  vile  unataka  tufanye,  Katiba  mpya  haitusaidii.

Ukisema barabara ni mbaya kati ya Kitui na Mwingi, sasa  wewe unatakiwa utupe pendekezo useme, tunataka barabara  mzuri

namna  hii,  namna  hii.  Kama  ni  elimu  ni  hivyo  hivyo,  kama  ni  maneno  ya  uongozi,  ni  hivyo  hivyo.   Kama  unataka  Chifu

waendelee,  utaambie  vipi?   Kama  hutaki  waendelee,  utuambie  vipi?   Tunaelewana?   Kwa  hivyo  mkija  mnatoa  maoni  ile

sawasawa.

Tena kitu ingine ni, kuusu muda.  Sisi kama Tume ya Kurekebisha Katiba,  tumepita mahali mingi hapa nchini Kenya,  tumeenda

Mkoa wa Pwani,  Mkoa wa  Mashariki,  Mkoa  wa  North  Eastern,  huko  Nairobi.   Tunampa  mwananchi  dakika  5,  ata  kama

umeandika  memorandum,  unatupa  maoni  yako  ya  muhimu.   Ingine  yote,  sisi  tutaenda  kusoma,  kama  unaongea  vile  vile

tunakupa dakika 5,  kwa hivyo unajipanga vilivyo ile maoni ambayo unataka kutoa,  uhakikishe kwa hiyo muda umefanya nini?

Umetoa.   Kwa sababu tunataka kumpa kila mtu nafasi,  atoe  maoni yake.   Tunaelewana?  Kwa hivyo  hiyo  ndio  wakati,  kwa

hivyo mimi kama Chairman, sitakuwa naongea,  nikiona wewe unazidi, nakuambia sasa  malizia ama nitakukata.   Tunaelewana?

Lakini sitaka ufike wakati  huo, mimi nataka unatoa maoni yako kwa wakati  ambayo  tumekubaliana.   Tunaelewana  kwa  hiyo

maneno?

La  mwisho  kabisa  mtu  akitoa  maoni  yake  ata  kama  unakubaliana  naye,  hukubaliani  naye,  hiyo  ni  maoni  yake.   Sisi  hapa

hatusemi,  haa,  hatusemi  tushangilie  huyu  ama  nini!   Hapa  sio  mkutano  wa  siasa,  mtu  anatoa  maoni  vile  unataka.

Tumekubaliana?  Kwa hivyo mimi sasa,  naambiwa wale ambao wako na simu ya mkono  ile  inaitwa  mobile,  ile  simu  ambaye

inatembea kila mahali, kama Coordinator mimi najua ako na moja.  Mnazima zote kwa sababu inafanya hitilafu kwa mitambo ya

kunasia sauti zenu.  Kwa hivyo hayo ndio nafikiri nitasema.  Com. Wambua.

(Interjection)

Kwa hivyo, ukimaliza kuongea hapa mbele yetu, kuna kijitabu huko,  register rasmi ya Tume ya Kurekebisha Katiba,  utaenda

huko uweke sahihi, utuwachie memorandum, ata  kama huna memorandum, utaweka sahihi ya kuonyesha kuwa umefika mbele

ya Tumbe ya Kurekebisha Katiba na hiyo  ni  recordi  ya  kihistoria,  itakuweko  na  itaendelea  kuwa  hapo.   Hiyo  ni  permanent

record ya Commission.  

Ata ukioni Commissioners hapa hawaandiki kila kitu, wanachukua point fulani, tunanasa sauti yenu yote.   Ata kama ukikohoa
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wakati unaongea tutaanasa hiyo kukohoa.   Unasikia hivyo?  Kwa hivyo kila kitu iko recorded.   Tunaelewana?   Kwa  sababu

kuna wazee wengine wakiona Commissioners hawaandiki, wanasema mnasekiza maneno yangu kweli?  Kwa nini hamwandiki?

 Tunanasa huko record  yenu.  Tunauliza  hiyo  jina  yenu  kwa  sabau  wakati  tutakuja  kuleta  report  unataka  kusoma.   Naweza

kusema, Elizabeth Samuel, aliongea nini?  Mulwa aliongea nini?  Fulani aliongea nin?  Annet aliongea nini?  Tunaelewana?  Kwa

hivyo hiyo ni maneno ya muhimu.

Basi bila kupoteza wakati, sasa ni saa nne kasoro dakika saba tunaanza mkutano wetu rasmi wa kuanza kusikiza maoni na yule

ambaye anatoa maoni, utakaa hapa, tutakuwa na mic hapa.  Unakuja unaketi hapa halafu unatoa maoni yako.  

Kwa hivyo wa kwanza kabisa ni Councillor Musyimi Manzi.

Coun. Musyimi:  I am Councillor Joseph Musyimi.  I will represent my views towards the Constitution Review.

I suggest that Councilors should get their salaries from the Central Government.

They are elected members of the Council, like the elected Members of Parliament and so,  they should draw their salaries from

the Central  Government.   The Councilors conduct  a  lot  of  Harambee  in  their  areas  and  meet  all  sorts  of  demands  from  the

people of their areas in developing their areas.

I suggest that their salaries be increased to Kshs. 50,000/= or Kshs.  100,000/=  per  month so as  to meet the areas  demand.   I

also suggest that, any Councilors elected in the Council for 1 term of 5 years, he or she should qualify for pension.

I suggest that ballot papers cast at any polling station should be counted at  the same polling station,and the Presiding Officer of

the Polling Station carry announce the result to a central point, where the results from all other  Polling Stations shall be  counted.

 The idea of carrying ballot boxes to the central counting point has been noted as cheating is concerned.

Political  Party:   Political  parties  should  be  3  only,  there  is  no  need  for  many  political  parties  in  this  country,  if  we  want  to

develop the country.  

Thank you.

Com.  Maranga:   Ngoja  kidogo,  kitu  ambayo  sikuwaelezea  kabla  pengine  haujatoka  kwa  kiti  ya  maoni  saa  ingine

Commissioners  wangetaka  kukuuliza  maswali  ama  kuakikisha  ya  kua  ile  maoni  umetoa  ameyasikia  kwa  usawa,  kwa  hivyo

nitauliza Commissioners wenzangu kama wana swali na kama hawani utamalizia hapa.  Any questions?  No. O.K.
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Thank you very much sasa Councillor uende uko uweke sahihi kwa huyo kijana chipukizi huyu, uweke sahihi mbale yake huyo

anaitwa bwana Mukewe.

(Interjection)  

Com. Maranga: No, it is O.K., we are all right there is no problem.

The next one is Permenas Munyanya, Munyasia sorry and my apologies.

Parmenas Munyasia:   Mr. Chairman, Sir,  My  name  is  Honorable  Parmenas  Nzilu  Munyasia  and  I  am  just  presenting  my

memorandum towards Constitution Review. 

Mr. Chairman Sir, the first thing is extension of time concerning your Commissioner.

1. Mr. Chairman Sir, my view is that the Commission should be give sufficient time to produce a comprehensive Constitution to

avoid sooner amendments if elections were to be held this year using the old Constitution.  That is my view number one.

2.  National ceremonies:  Mr.  Chairman Sir,  the Commission must remember that the Kenyatta  day to my view, was wrongly

considered and my view is, Kenyatta Day is called Kenyatta  day because  Kenyatta  and the other 5 persons  were detained on

the 20th October 1952, same day, same night, same year and therefore only 6 people were ddetained on that particular day and

therefore others were sooner detained and sent to other detentions.  Therefore my proposal is, that the Kenyatta  Day shoud be

scratched off, to pave way for those who were  detained  together  with  Kenyatta  on  20th  October  1952  and  are  still  alive  to

deliver speeches to the nation as on that material day.

Mr.  Chairman  Sir,  I  will  quote  afew  who  are  alive  and  those  who  are  dead.   The  Honorable  Jomo  Kenyatta  is  dead,  the

Honorable  Kungu  Karumba  is  dead,  the  Honorable  Benard  Kubai  is  dead.   Those  alive  are  Joseph  Paul  Ngei,  Honorable

Ochieng’  Oneko,  Honorable  Kaggia,  those  are  still  alive  and  they  should  deliver  speeches,  so  that  the  younger  generations

should understand how the few fought for independence.  

Latter on others were detained in a massive way, Mau Mau leaders  and leaders  of various groups and other organizations and

therefore,  the  Review  Commission  should  consider  that  very  seriously.   When  I  was  giving  a  comprehensive  report  on  the

questionnaire book or document, I left one word about the Police Force.  

3. The Police Force should be recruited to tally with the Kenya Armed Forces  i.e.  employed on contract  basis  of 9 years  and

later if the 9 years are competed, to reapply for the contract.   This will reduce massive corruption,  which is currently on,  in the
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Police  Force,  and  any  officer  would  be  careful  to  perform  his  duties  well  knowing  that  after  9  years  contract,  if  I  did  not

perform well I will be sacked.

4.  Parliamentarians Pension:  My friends of Parliament did not consider  seriously where the scheme should begin.  They come

to those who were sitting in 1998, they said 2 terms of 5 years of their current time.  So, after 10 years  some had gone out and

they were pensionable.  Those who come in, 1997 changed that scheme, they said No it is 5 years only.  Those members of the

current sitting Members of Parliament  of  1997  whose  time  is  ending  this  year,  after  being  thrown  out  they  will  qualify,  after

serving for 5 years.

Your friend said I quote myself, I have done 18 and half years  in Parliament 1963  to 1984.   I  was removed through a petition

and  I  am  not  pensionable.   Therefore,  I  will  say  it  should  read  that  any  person  or  persons  who  had  been  a  Member  of

Parliament since independence (1963) and that he had fulfilled all the requirements as  laid down in Parliament Standing Orders

should be pensionable.  

 5. Lastly, Sir in Ukambani we have natural rivers especially Athi River.  This river is running through out or along the Ukambani

areas to the Sea, after that the water is a waste.  This river should be blocked as it was done with Tana River.  Tana River, they

have got 7 folks but Athi River has none, why that difference?  Therefore, when God created the 2 big rivers,  he had a purpose

for Tana River and Athi River in Ukambani.   Why  are  we  skipped  off,  this  is  very  unfair  and  therefore,  this  river  should  be

blocked to allow people to irrigate from both sides and prevent wastage of water  running to the sea  to be  useful, to be  utilized

for better farming and better use.  Thank you Sir.

Com. Maranga:  Thank you very much.  I  think  Honorable  Parmenas  Munyasia,  you  have  a  number  of  questions  from  the

Commissioners and points of clarification.

Com. Wambua: Honorable Munyasia,  I would like to know from you whether  you  have  any  suggestion  regarding  the  date.

You have said that we should scrap  Kenyatta  Day and you have said that those who are  alive and  are  freedom  fighters  who

were jailed with Kenyatta should deliver speeches.  Do you have a proposal as to what name we should give to this holiday? If

we should have one or are you suggesting that there should be no holiday to remember those who were arrested on that day? 

Hon. Munyasia:  Thank you.  There is no change for the day, it should remain the same day 20th  of October  1952  for heroes,

it should be called Heroes Day as done in COTU.  

Com. Maranga: There is another question from Pastor Yonga.

Com. Pastor Yonga: My question had been asked  by Commissioner Wambua but in addition to that question  you  said,  we
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have some of these freedom fighters who are remaining, 3 of them.  Now,  if these 3 are  going to give speeches,  what happens

to the day, you know as we get old we will die out, after then what happens to that day?  Did you take  some thought about  the

continuation of that heroes day, who is now going to speak on their behalf?

Hon. Munyasia: Thank you Sir, I did not say, I think I said specifically that the 3 are still alive but there other groups who are

still, the present  leaders  of Mau Mau who are  still alive and other organization leaders  because,  during  the  colonial  day,  they

picked the detained leaders.   I  was detained for 3 months and put in until they could not prove whether I took the Mau Mau

Oath.

Com. Maranga:  May be the last question from the Chair.   What is your position  about  Nominated  Members  of  Parliament

since 1963 to date, do you want them to be considered as elected Members of Parliament?

Hon. Munyasia: Yes.

Com. Maranga: Thank you.  

You can now sign our official register with the young man Mr. Collins Mukewa.  Thank you very much.  Now,  the next person

is William Kisuzu.

William Kizuzu: Jina langu ni William Kaindulu Kisunzu,  kutoka  katika  Location  ya  Kalimani  na  Sub-Location  ni  Chamzia.

Mimi ninakikundi changu cha wazee ambayo tunajiita Chamzia Wazee Self Helf Group.   Kazi yetu ni kulima, kupanda mboga

na kutengeneza matoari ya  kuuza  ili  kupunguza  umaskini.  Ninatoa  shukrani  kwa  kupewa  nafasi  hii  ili  kutoa  maoni  ya  wazee

wenzangu.  

1.  Tumeona  sisi  raia  tupewe  nafasi  ya  kuwachagua  ma-Chiefs  kwa  sababu  ma-Chifu  ambao  wameandikwa  siku  hizi

wanaandikwa kisiasa.  Either mwanasiasa anasindikisha mtu yake ndiye anaandikwa Chief.  Huyo Chifu hawezi kutumikia raia

kwa njia inayofaa kwa sababu ameandikwa na mtu fulani.  Wanasiasi ni watu kuchaguliwa na mkundi na kunakuwa na upinzani

fulani, kwa hivyo Chief atakuwa akikaa tu kama yule ambaye amemfanya aandikwe,  hawezi kutumikia raia kwa njia inayofaa.

Kwa hivyo  tukipewa  nafasi,  sisi  kuwachagua  Machifu  nafikiri  tutachagua  mtu  ambaye  atatumikia  kwa  njia  inayofaa.  Hiyo  ni

maoni ya kwanza.

2.  Katika Katiba ya 1963,  wafanyikazi wa serikali walikuwa hawakubaliwi kufanya biashara lakini Katiba imelgezwa wafanyi

kazi wa serikali wanafanya biashara, kwa hivyo hawawezi kutumikia raia kwa njia inayofaa na ndio wamefanya uchumu wa nchi

kuzoroteka  kwa  sababu  ya  ufisadi,  kwa  hivyo  mimi natoa  maoni  yangu  ya  kwamba  wafanyi  kazi  wa  serikali  wasikubaliwe

kabisa kufanya biashara.   Kama ni kufanya biashara wafanye indirect,  wafanye kwa wanawake wao  ama  watoto  wao,  lakini

13



hao wenyewe wakae maofisini watumikie raia kwa njia inayofaa.

3.  Naongea juu ya wazee ambao wako zaidi ya miaka 60 kama mimi.  Wazee hawa wakifika miaka hiyo, hawatunzwi kwa njia

inayofaa  na  watoto  ama  wake  zao.   Kwa  hivyo  ningeuliza  Katiba  ya  leo  ambayo  tunatengeneza,  ishugulikie  wazee.   Mimi

nimekuwa  nikiona  wazee  Wakizungu  wakiwekwa  katika  Ma-hostels  na  wanalindwa  hapo  wanaletewa  chakula,  wanalishwa

vizuri, nguo zao zinafuliwa na wanakaa kwa njia nzuri na wanaishi maisha marefu.  Lakini wazee wa siku hizo sisi tunawachiliwa,

hatuli vizuri, hatutunzwi vizuri,  tunakufa  kabla  miaka  yetu,  maisha  ambayo  Mungu  ametuwekea  kufika.   Kwa  hivyo  ninauliza

Commission hii itutengenezee Katiba ambayo wazee watalindwa na serikali.

4.  Maoni  yangu  ya  mwisho,  kuna  wazee  wanaoitwa  Village  Elders.   Hawa  wazee  wanaitwa  Village  Elders  wanafanya  kazi

nyingi hata kuliko Assistants Chiefs ambao wako chini wao.  Wanaleta amani katika village kwa kuamua mambo mengi, watoto

wamepigana huko, akina mama wametukanana, mbuzi imekula shamba la mtu, hayo yote yanaletwe kwa hao wazee wa Village

Elders na wanaamua.  Kwa hivyo amani nyingi ambayo iko  katika  nchi  inaanzia  kwa  wazee  halafu  inaenda  juu.   Kwa  hivyo

hawa wazee hawalipwi chochote,  mimi ningeuliza Katiba ikitengenezwa, kwa  sababu  ni  yetu,  wazee  hawa  wa  Village  Elders

walipwe.  Kwa sababu katika Kenya hakuna mtu anatakiwa  kufanya  kazi  bure,  walipwe  na  hiyo  ni  njia  moja  ya  kupunguza

umaskini.  Kwa hivyo maoni yangu inakwamia hapo.  Asante.

Com. Marange: Asante Mzee William.  Kuna swali?  

Com. Pastor Ayonga:   Mzee  William umesema  wazee  wawekwe  katika  ma-hostels.   Mtu  akifika  miaka  60,  weka  hostel.

Ndivyo ambavyo ulisema?  Ili  alishwe  na  anaweza  kukaa  siku  nyingi  kwa  maana  hivyo  ndivyo  Wazungu  wanafanya,  ndivyo

imesema? 

William Kisuzu:  Ndio nimesema hivyo.

Com. Pastor Ayonga: Mzee ufikiri kwamba, kuenda kuweka wazee katika ma-hosteli ni kama kuweka wazee gerezani.  Hiyo

ni detention na  wazee  hawa  si  wana  watoto  na  wana  wajukuu  na  wazee  hawa  wanapenda  kuishi  katika  community.   Hujui

kiwemo  katika  Community  inakufanya  usikie  uko  appreciated  by  people.   Lakini  sasa  detention  hii  mambo  leo  ya  kuweka

wazee wafungiwe, walishwe na kuwasafishia nguo.  Unafikiri wazee wa Kikamba watapenda mambo kama hiyo?  Au watoto

wa hawa wazee, baba yako akifika miaka 60, anachukuliwa anafungiwa kwa hostel.  Hii maneno unaona itapendeza Wakamba

au na Waafrika wote wa Kenya?

Mzee William:  Mimi nafikiria hiyo inafaa na tumeona na wazee wenzangu kama inafaa.

Com. Pastor Ayongo:  Basi hayo tuyaache ni maoni yako lakini mimi nisingependa.
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Com.  Maranga:  Unajua  wazee  wawili  wakizozana  hatutaki  kuingilia.   Basi  asante  Bwana  William,  uweke  sahihi.   Ngojea

kidogo Commissioner Wambua inaonekana ana swali kwako.

Com. Wambua:  Kuna kitu umesema na nimejaribu kufikiria  lakini  naona  sielewi.   Ni  kama  umesema  public  servants,  wale

wafanyikazi  wa  serikali  wasiruhusiwe  kufanya  biashara  lakini  ukasema  pengine  waruusu  watoto  wao,  mabibi  zao  wafanye

biashara.  Je, unasema kwamba kama mtu ni District Commissioner ama mtu anafanya kazi kama officer wa serikali,  anaweza

kuweka biashara yake, lakini badala yake kuendesha hiyo biashara anaweka bibi yake.  Si,  ile lengo ambayo tulikuwa tunataka

ya  kuakikisha  kwamba  hatumii  cheo  chake,  pahali  anapofanya  kazi  kuakikisha  kwamba  anajifaidisha,  hakitazuilika  ikiwa

tutaruhusu bibi ama mtoto wake aendeshe biashara kwa niaba yake?  Sijui kama umenielewa? Umenielewa?

Mzee William: Sielewi vizuri.

Com. Wambua:  Umesema mtu kama ni public servant ama anafanya kazi asirusiwe  kufanya  biashara  lakini  mtoto  wake  na

bibi  yake  wanaweza  kurusiwa.   Si  hiyo  itakuwa,  ile  jambo  ambalo  tunataka  kumaliza  ya  huyo  bwana  kutumia  cheo  chake,

kuakikisha kwamba amejifaidisha, kitakuwa tu atujakizuia kabisa manake anaweza kufanya hiyo biashara kwa jina ya bibi yake

ama mtoto wake?

Mzee William: Hapo ninaeleza ya kwamba akifanya kazi in-direct,  yaani watu wake kama bibi ama mtoto akifanya biashara

atakuwa akiwaangalia tu lakini awe hayuko ndani.

Com. Maranga: Asante mzee wangu weka sahihi kitabu chetu rasmi hiyo itakuwa mzuri kwetu.   Mwingine ni Kivunza mboti.

Lakini  kabla  hapo  vile  anavyokuja,  ningependa  kumtambua  His  Worship  the  Mayor  of  Kitui  Municipality,  Councillor  Julius

Kaango, umekaribishwa nafikiri utapeana maoni kuusu Local Authorities.  Asante.

Kivunza Mboti:  Mimi naitwa Kivunza Mboti kutoka Matunyani Location, Kalya Sub-Location.

Maoni yangu ni kama haya,  tumepata Land Survey in 1971  ndio ilingia Matinyani, 1971,  1972  na 1973  tukapata  title deed  la

shamba letu,  tulikuwa  tunachukua  title  deed  na  Shilling  50/=,  tulichukua  lakini  hawakuchukua  sababu  hawana  Shillingi  50/=.

Kutoka 1971 hata sasa title deed ni sawa, kikundi cha Matinyani Location tunaambiwa ofisi Kitui kwa ajili ya pesa.   Title deed

yangu ifanywe Sub-division ndio wagawiwe shamba, kila shamba naitishwa 6,000/=  ili mtoto wangu afanyiwe sub-divison kwa

shamba langu na nilichukua title deed na Shilling 50/= in 1971 na 1972.

Com. Wambua:   Hiyo  pesa  ambayo  wanaitisha  ni  pesa  ambayo  inatakikana  ilipwe  na  serikali  ambayo  ni  pesa  inatakikana

iende kwa mifuko ya watu?
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Mzee Mboti:  Survey fees

Com. Wambua:  Endelea.

Mzee Mboti:  Sasa mimi nataka gawia watoto wangu shamba na sina hiyo pesa ya kupeleka kwa survey na niko na title deed.

  Kikundi cha Matinyani Location, title deed yao imekwama ofisini kwa ajili ya pesa.  

Com. Wambua: Haya utuambie unataka nini.

Mzee Mboti: Haya ndio maoni yangu.

Com. Wambua: Nataka utuambie mapendekezao ungependa tufanye nini?

Com. Wambua: (Venacular) …

Mzee  Mboti:  Hiyo  shamba  kama  kawaida  1973,  mtu  akitakiwa  kuchukua  title  deed  apelike  shilingi  50/=  au  100/=  kwa

survey office, apewe title deed.  Haya ndio maoni yangu.

Com. Maranga: Jiandikishe hapo tafadhali.  Asante sana Mzee Kivunza Mboti.  Mrs. Roze Kioko.

Rose Kioko: I am Rose Kioko and these are my views on Constitution of Kenya Review Process.

(Interjection) Inaudible.

Local Government:-

 Mayors and Council Chairmen should be elected directly by the electorates, they should not be in charge of a ward. 

 The 2-year term for Mayors and County Council Chairmen is inadequate instead it should be extended to 5 years.  

 They  should  be  upright  and  ethically  acceptable  by  the  people  e.g.  they  should  not  be  criminals,  not  have  been

implicated in land grabbing or corrupt dealings.

 I suggest that a Commission such as the Local Government Commission be formed to look into matters of remuneration
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of Councillors.  

 Nominated  Councillors  should  be  retained,  but  should  be  morally  and  ethically  upright  people,  of  good  educational

status.

 Women have not been well represented in the Local Governance.  I therefore suggest that at least  half representation of

women be entrenched in the Constitution to ensure equity in governance of Local Authorities.

The Executive

 In Kenya, Exective authority of the state is vested in the President but I recommend the following: -

 That the Constitution should specify Presidential Candidates qualifications to be a University graduate, aged between 35

years and not more than 70 years of age.

 He or she should be a Kenyan by birth and of sound mind.  

 He should also be a registered voter in any one of the electoral constituencies he or she wishes to contest in.

 He should not have been declared bankrupt and must be a leader of a political party.

 Presidential tenure should be 2 terms of 5 years each.

 The Constitution should set  limits on Presidential  powers  e.g.  He or  she should not prorogue  Parliament,  appoint  and

fire Senior Government Officials, he or she should not establish Commissions of inquiry instead,  this should be done by

Parliament.

 The  Constitution  should  provide  for  the  removal  of  President  for  misconduct  while  in  office  through  a  Vote  of  No

Confidence by Parliament.

 We should have seats reserved for women and the disabled in Parliament to reduce the current disparities that exist in

Kenya electoral system.

 Our Constitutional provisions for fundamental rights are  inadequate and should therefore also include right to access  to

clean water, clean environment, right to employment and right to gender equality.
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 The  State  should  have  the  responsibility  of  ensuring  that  the  all  Kenyans  enjoy  basic  rights  like  security,  healthcare,

education, water, shelter, food and employment.

 The Constitution should provide for free and compulsory primary education for all Kenyans upto Standard 8.

 The  teachers  who  are  curriculum  implementers  are  not  involved  in  fomulation  of  education  policies,  therefore  they

should be more involved and should have more say on matters of education.

The Current  Constitution does  not provide for the rights  of  groups  of  people  who  have  suffered  from  marginalization  due  to

historical, social, cultural or other  reasons e.g.  interest  of women are  not fully guaranteed in the Constitution and I suggest that

they be addressed in the following ways:-

1. By passing laws protecting women e.g. Law to protect girls from being married at an early age.

2.  By  making  provisions  for  affirmative  action  in  favour  of  women,  e.g.  set  a  side  a  number  of  seats  to  be  field  by

women in Parliament and Local Authorities. 

   

3.  Electing  more  women  to  Parliament  and  setting  a  side  some  posts  in  the  sectors  of  the  economy  to  be  filled  by

women to allow participation in economic development at national level.

4.  Allowing equal access to land by both men and women through passing a law to ensure that women also have a right

to inherit land equally with men.

The Constitution should guarantee other basic rights like social  security  for  the  old,  where  the  state  should  allocate  a  certain

amount of money to take care of the old on attaining the age of 55 years.  

Thank you.

Com. Maranga: Thank you Rose Kioko, there is a point of clarification from Commissioner Wambua.

Com. Wambua: You have mentioned the right to recall or impeach or pass a vote of no confidence on the President, if he does

not perform.  I did not hear you mention anything to do with a Member of Parliament or the Councilor.  Can you say something

about that?  Do you say there even when they do not perform or do you have something to propose?
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Rose Kioko: I wish to suggest that if a Councillor or  a Member of Parliament does  not perform or  has some misconduct,  he

should be recalled by the electorate.

Com. Maranga:   Thank you Rose Kioko please I want to request  you to submit your memorandum and sign up our official

register.  Thank for your presentation, you move to the other side.  The next person is Chief Musyimi, sorry it is Cliff Musyimi.

Cliff Musyimi: Asante sana Chairman, majina yangu kamili ni Cliff Mwicha Musyimi kutoka Matinyani Location.

Sana sana mimi nilikuwa nataka kuongea kuhusu corruption here in Kenya.   Nikianza,  kulingana  vile  naona,  watu  wanafikiria

corruption inafanywa kuanzia chini, lakini kwa maoni yangu, naona corruption inaazia juu.  Nitachukua mfano moja ya watu wa

serikali kama Polisi.  Hapa unaona Polisi ni mtu analipwa Shilling 7,000/= kwa mwezi na mtu ambaye ana familia, watoto  wako

shule na yeye mwenyewe anastahili kulisha hiyo familia, kuivalisha na kusomesha watoto.

Hiyo 7,000/=, ukipanga hiyo mshahara na Polisi, pengine mtu ako Mombasa au Nairobi na familia iko nyumbani hiyo mshahara

haitoshi kabisa.  Kwa hivyo naonelea sisi Wanakenya,  Katiba iweze kufanya kazi,  ili mtu yeyote hata ikiwa nani, wacha Polisi,

iwe iko standing salary ya mfanyikazi yeyote,  yule amejua  ameandikwa  na  serikali  kwa  mfano  kiwango  kama  30,000/=  yule

ambaye ni wa kiwango ya chini, awe anafanya ama kazi yoyote,  huyo ndio standanding salary yake.   Kutoka hapo,  mshahara

ipandishwe kulingana na masomo ya mtu, kwa sababu mtu akipewa 4,000/=  au 6,000/=  atalipa nyumba, analisha watoto  e.t.c.

Hiyo pesa  haitoshi ndio unaona ikitokea nafasi ya kuandikana mahali, utapata  wale watu ambao wana pesa  ndio  watoto  wao

wanaandikwa kwa sababu wanapita kichinichini.  Niandike huyu mtoto,  na huyu mtoto labda hata masomo hajafikisha mahali,

yule amewachwa nje, amefika.

Nitachukua mfano mwingine wa Minister.   Minister anafanya kazi,  wakati  wowote  amelindwa  na  Polisi,  huyu  Polisi  anafanya

kazi  masaa  24  au  12  na  unakuta  Minister  mwenyewe  mahali  popote  wanaenda  anakula  na  anakunywa,  lakini  Polisi  mahali

aliandkwa nje hajapata chochote.  Mtu kama huyo unamtegemea afanye kazi vizuri kazi itawezekana kweli ikienda namna hiyo?

Kitu  kingine  ningependa  kutaja  ni  juu  ya  hali  ya  usalama  sana  sana  hapa  kwetu  Kitui.   Hapa  kwetu  Kitui  naona  tuko  na

upunguvu wa ulindaji wa usalama, kwa sababu kitu ikitendeka hapa, mahali pa kukimbilia karibu ni Kitui, ni kutoka Kitui mpaka

Kabati,  ukiangalia  area  hii  ya  mlimani  hakuna  usaidizi  pande  huu  ni  Kitui  tu.   Tungeomba  Katiba  iweze  kuongea  na  serikali

tuwekewe Police Post humu kwetu ndani, ndio kitu ikitendeka tunakimbia haraka ili tusaidiane.  

Maoni yangu yamefika hapo.

Com. Maranga: Asante, inaonekana kuna swali kutoka kwa Commissioner Wambua.
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Com.Wambua: Mapendekezo yake ingekuwa tuweke Police Post  kwa  Location,  kwa  Division  kwa  Village  au  namnagani?

Tunataka proposal ambayo iko specific.

Cliff Musyimi: Nilikuwa naonelea, Police Post ziwe katika Divisions, kama hapa Matinyani tuwe na Police Post hapa karibu.

Com.  Maranga:  Asante  Bwana  Musyimi,  sasa  nakuomba  uweke  sahihi  kitabu  chetu  rasmi.   Mwingine  nitamwita  sasa  ni

Munyoki Musee.

Munywoki Musee:  Nimeshukuru Mwenyekiti.   Maoni yanyu si mengi sana,  Jina  langu  ni  Fredrick  Munyoki  Musee  kutoka

hapa Matinyani.

Ningependekeza ya kwamba tunapoingia katika uchaguzi, tunapomchagua Rias, vile vile tumchague Makamu wake.  

Wadhifa  wa  Rais  upunguzwe  kama,  tunasikia  Rias  ndiye  anachagua  Makamu  wake,  na  Rais  huwa  anachagua  yule

anampendeza, kwa hivyo ningeomba tunapoingia kwa uchaguzi, tumchague ata Makamu wa Rais kupitia kwa kura.

Napendekeza  ya kwamba tunapoingia shugulu za uandikishaji wa kura au kuesabiwa kwa watu ama kitu kama hicho.  Kabla

hizo  shuguli  hazijaanza,  watu  waelimishwe,  wapewe  civic  eduction  kwanza,  kabla  ya  hayo  mambo.   Ningependekeza  hiyo

iwekwe kama sheria.

Vile vile ningependekeza ya  kwamba,  top  government  officials,  kwa  wakati  moja,  unasikia  huyu  ndiye  Permanent  Secretary

tena ndiye Chairman wa Corporation fulani kwa hivyo ningependekeza one man one job.  Mtu awe na kazi moja tu.

Ningependekeza vile vile, top Government Official after a certain period to declare  their wealth.   Wawe wakitambua mali yao

yote na vile wamepata hiyo mali, hiyo itakuwa njia moja ya kupampana na ufisadi.  Tukiangalia nchi zile  ambazo  zimeendelea

kam Denmark,  utapata  kwamba baada  ya muda fulani, watu wale wanashukilia  nyadhifa  kubwa  katika  serikali  wana-declare

their wealth.

Maoni yangu si mengi ni hayo tu.

Com. Maranga: Asante Bwana Musee.  Kuna swali? No.   Thank you very much, sign our official register.   Asante sana,  the

next one is Munyalo Kieti.  Wakati ni wako Mzee wangu, kuja moja kwa moja.

Munyalo Kieti:  Jina  langu  ni  Munyalo  Kieti  kutoka  Matinyani  Location,  Kiondoni  Sub-Loction.   Maoni  yangu  si  mengi  ni

machache.
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Mimi  napendekeza  Katiba  ikitengenezwa  sikukataa  watu  wa  serikali  wafanye  biashara  lakini  maoni  yangu  hasa  ni  kwa

Ministers.  Nitatoa sababu ya Minister kukosa  kufanya biashara.   Minister ndiye anatengeneza Cabinet,  ndio wanajua vitu vile

vinaongezeka  na  yeye  mwenyewe  wakati  wanaongeza  bei  za  vitu,  maanake  ndio  wanakaa  katika  Cabinet,  wakijua  bidhaa

ambazo zimeongezwa bei, siku hiyo nafikiri Minister hawezi kulala.  Atasema kitu fulani ipishwe, na kwa kweli kabla ya budget

kusomwa hiyo bidhaa inapotea,  na  wakati  budget  inasomwa,  utaona  bidhaa  ni  nyingi  zinatoka.   Je,  ikiwa  mkebe  ya  Kimbo

imeongezeke Shillingi moja na anapitisha Kimbo Million  20,  akitoa  anatajirika  anatajirika  nakuwa  Millionare.   Kwa  hivyo  ile

nataka Katiba ikitengenezwe wacha watu wa serikali, Minister ndio wako ndani ya Cabinet ambayo inaongeza bei za bidhaa na

harusiwi kujua, hiyo ni siri ya serikali haitakikani kujulikana. 

Mimi Bwana  Chairman  nasema  ikiwa  Katiba  itatengenezwa,  Minister  afanye  biashara  akitoka  katika  bunge.  Maanake  ndio

wanatengeneza  kila  kitu  katika  Cabinet  halafu  ananyanyasa  wananchi  kwa  kupoteza  bidhaa  na  baada  ya  kusoma  budget,

bidhaa zinatoka

La pili, nataka katiba ikitengenezwa, sisi wazee wale tume-retire hatufikiriwi, serikali ikiongeze watu mshara,  kale kamshahara

yangu  ya  pension  haiongezwi  na  bei  ya  bidhaa  inaongezeka.   Nataka  mkitenteneza  Katiba,  sisi  wazee  tuanagaliwe  serikali

ikiongeza pesa, ili sisi pia tuongezewe kitu kidogo.  Tume kaa pale, pale na mambo yanazidi kuongezeka na sisi hatungezewi.

(Interjection) 

Ya  nne  nataka  kuomba  serikali  ikitengeneza  sheria,  vile  watoto  wa  mtaa  wamekuwa  wengi  sana  na  mimi  nashangaa  vile

wanakuwa wengi.  Siku  hizi  boss  ama  hawa  wakubwa  wanazaa  na  watoto  wa  watu.   Akishazaa,  mtoto  anawachwa  hivyo,

mama hana nguvu, na hiyo nyumbani hao ni maskini, mtoto anakosa  malezi, halafu wanakwenda town.   Wakitaka  kupunguza

“chokora” au watoto wa mtaani, yule yule amezaa na huyo mtoto alazimishwe kulea huyo mtoto kabisa maanake wale wanazaa

hao watoto ni watu wale wako na mali.  Akishafanya mapenzi na mtoto wa mtu, anamwacha hivyo na mama yake huyo mtoto

ni maskini.  Huyo boss amemaliza haja yake.  

Katiba  ikitengenezwa  iangalie  kabisa,  yule  amezaa  naye  alazimishwe  kulea  huyo  mtoto  na  hatutaona  “machokora”  wakiwa

wengi katika town.  Maanake wanatokana na wasichana wale wanazaa watoto  na hao watoto  wanakosa pa kuenda,  mwenye

kuzaa na huyu arusiwe kulea mtoto.  Nafika hapo.

Com. Maranga: Asante Mzee Kieti, inaonekana kuna swali kutoka kwa Commissioner Ayonga.

Com. Pastor Ayonga: Mzee Kieti, Je,  itakuwaje kwa mtu aliekuwa anafanya biashara na ndipo amekwenda bunge, biashara

bado iko, ilikuweko, huyu mtu atafanywa je?  Pengine nadhani mawazo yako yalikuwa kwa watu wale ambao wanaingia bunge
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ndipo wanaanza biashara.  Lakini utamfanyaje mtu alikuwa anafanya biashara na amekuwa Minister?  Hiyo hukutuambia.

Mzee Kieti: Sababu yake, kusema hivi mimi najua, ni kujua siri za zile vitu wanatengeneza wakiwa kwa Cabinet na anajua siri.

(Interjection)  

Com. Ayonga:  Wanajua siri?

Mzee Kieti:  Wanajua siri za vile vitu ambazo zinaongezeka, yote wanapitisha,  maanake ndio wako katika biashara.   Wakati

budget inasomwa, kila kitu inatoka, inaanza kuwa nyingi.

Com. Ayongo: Lakini hujaniambia, tumfanyeje huyu mtu.  Tuseme huyu mtu alikuwa mwenye biashara ya petroli  na ameenda

Parliament, sasa atawacha hiyo biashara yake?

Mzee Kieti: Hatawacha hiyo biashara yake, isipokuwa yaangaliwe njia gani inaweza ku 

Com. Ayonga:  Hiyo njia ndio tunataka kutoka kwako?

Mzee Kieti:  Hiyo njia ndio mnataka?

Com. Ayonga:  Ndio,  hayo  ndio  maoni  yako,  sisi  hatuendi  kuangalia,  sisi  tumekuja  kuchukua  maoni  yako  na  ndio  tunataka

utuambie?

Mzee Kieti: Sasa mimi nimefika hapo maanake siwezi kueleza.

Com. Maranga: Asante Mzee Munyalo Kieti, sasa nakuomba uje uweke sahihi kitabu chetu rasmi.  Asante sana.

Mzee Kieti: Nimejibu yote yale maswali yote mmeuliza.

Com. Maranga:  Iko sawa sasa.  Kuja uweke sahihi.  Yule anayefuata anaitwa Boniface Bunyo au Bungo, atatuambia.

Boniface  Masuu Kavungo:   Habari  ya  Commissioners.   Ningependa  kutoa  pendekezo  langu.   Ninaitwa  Boniface  Masuu

Kavungo.

1. Mwanzo, nataka kutoa pendekezo langu kuusu elimu ya viongozi.  Katiba ya Kenya ningetaka isiweke vikwazo kuusiana na
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viongozi kuusu elimu maanake kuna viongozi ambao wanahitajika waongoze watu lakini hawana elimu na  ndio  wanafaa.   For

example,  unaweza  kumchukua  mtu  kama  Councilor  ambaye  ni  wa  Form  4  na  hawezi  kujua  kukaa  na  watu  halafu  upate

mwingine  ambaye  hajafika  hata  Standard  2  na  anajua  kuishi  na  watu,  hiyo  inamaanisha  viongozi  wanahitajika  wale  ambao

wanajua mwenendo wa watu.

2.  Viongozi  watakaochaguliwa  walindwe,  kwa  sababu  kunauwezekano  ya  kuwa  kiongozi  ni  mzuri  na  kwa  vile  kuna  watu

wanamwandama sana, uongozi wake uandamwa na wale na serikali ingilie na mwisho kabisa kiongozi aliyekuwa anahitajika na

watu atupuliwe mbali, halafu kunaletwa mtu mwingine ambaye hawezi ule uongozi.

3.   Elimu:  Elimu hapa  nchini  Kenya  imeanza  kuzorota  sana.   Inamaanisha  walioelimika  kitambo  ndio  wataendelea  na  kuwa

wameelimika kwa sababu mwanzo, kunashida sana katika sehemu zingine hapa nchini.  For  example kama Ukambani utakuta

kuna watu ambao hawana mapato ya juu na wanaendelea na kuzaa na ile  hali  ya  kuelimisha  watoto  wanashindwa.   Unakuta

katika familia, kuna mtoto mmoja ambaye elimu yake ama kuzaliwa kwake unastahili kumwezesha kusoma hata mpaka elimu ya

hali ya juu sana lakini kulingana na ukosefu wa mapato na vile area  yao iko remote au wazazi wako hawana chochote unakuta

hakuna mtu anayetumia maanani.   Kwa  hivyo  katika  elimu  ya  watu  ambao  hawajiwezi,  itiliwe  manani  sana,  na  serikali  ijayo

kupitia Katiba ya Kenya ichukue hatua kwa wazazi kama wale ambao wako na wale watoto.   Kuzaa  mtoto  sio  makosa  bali

kumelimisha na kumlea ndio shida kabisa.

4.  Hospitali:  Serikali hapa nchini Kenya ni lazima itilie maanani kuhusiana na ugonjwa  unaopitia  kwa  watu  kila  wakata.   For

example  unakuta  hapa  nchini  Kenya  kuna  hospitali  na  hii  hospitali  sio  mtu  binafsi  alitengeneza  na  wakati  aliajiriwa  kule  na

serikali na anapata pesa ya kumridhishia mambo yake yote, unakuta pale kwenye hospitali amefungua hospitali ingine pale ndani

na ametoka nje kuenda kufungua hospitali ingine.  Kwa hivyo ningeomba serikali na Katiba mpya impunguzie wafanyikazi  wa

serikali  kuwa  na  biashara  ya  hospitali  nje  ya  hospitali.   Wafanye  kazi  ya  hosptiali  peke  yake  na  waridhike  na  ile  mshahara

wanapata pale.

Kwa hivyo mtu yeyote atakayeusika na hospitali za nje, hiyo biashara yake na lincence zake zifutiliwa mbali.

5.  Ningeomba Katiba mpya iwe inashugulikia sana areas zile remote sana e.g. Ukambani,  Umasaini, Turkana areas  kama hizo,

sababu gani?  Kuna shida ya stima, kuna shida ya maji na kuna shida ya barabara.   Serikali isahau areas  zile zimeendelea sana

na iangalie wenye shida.

For  example  areas  kama  Ukambani,  wakati  wa  mvua  nyingi  unakuta  mito  nyingi  hazivukwi  kwa  sababu  hakuna  bridge,

zilijengwa chini ya mto sasa huwezi kusema kwamba uko Kenya na hali ni mbaya.

6.   Masharti  magumu ya kufanya kazi hapa nchini ama nchi za nje.   Ningeomba Katiba mpya ituruhusu vijana wale  tumekosa
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kazi hapa kutokuwa na masharti magumu ya mtu akipata kazi nje ya nchi uwa anawekewe vikwazo.  Kama kitu kama Passport

Mkenya  mwenyewe  anapewa  Passport  bila  masharti  yeyote,  kwa  sababu  ametafuta  kazi  nchini  na  hakuna.   Kwa  hivyo

tuurusiwe uwa tunatoka nje bila kuwa na masharti hayo magumu.

7. Vijana wa Kenya wamekaa siku nyingi bila kazi, na ukiangalia percentage nyingi ya vijana wa hapa nchini wamekaa bila kazi.

  Kwa hivyo Katiba mpya ishugulikie vijana sana kama ndivyo tunaelekea sasa,  vijana wawekwe kazini na waruhusiwe kutoka

nje.

8.  Tangu ugawaji wa ardhi hapa nchini Kenya ifanywe, ilikuwa na mwaka 1972

(Interjection)

Com. Maranga: Malizia.

Boniface  Kavungo:   Ilikuwa  ni  mwaka  ule  na  wakati  mashamba  ilikuwa  ingawa,  mtu  alikuwa  anajigamia  shamba  yeye

mwenyewe na wakati  alifuatia mambo yake ya kuishi hapa duniani alikuja akazaa vijana kama watano na shamba ni  ile  ile  ya

acre 10.  Inamaanisha kugawanyia hawa watoto shamba, maisha inakuwa ngumu sana maanake kugawia vijana 5 shamba,  siku

hizi kuenda kwa survey inakuwa na shida sana.   Kwa hivyo  ningeomba  Katiba  ya  Kenya  irudishe  survey  katika  ugawaji  wa

mashamba bila masharti na hata kama ni title deed hizo tutagaramia.

Mashamba igawiwe na survey bila kuwa na masharti ama pesa nyingi.

9.   Kuna wale watu tunaita Village Elders,  wazee wa vijiji ambao wanafanya kazi nyingi sana kuliko Chief na Sub-Chief,  hao

wazee, Katiba ya Kenya ichukue hatua ili hao wazee maanake wanapoteza kazi nyingi sana wakati wanashugulukia watu, wawe

wanalipwa kitu kidogo.

10. Utawala na viongozi austahili kuwa na muda, kama ni Councillor na tumemchagua siku ya leo na tunaona astahili kuendelea

na mwaka moja umeisha, na tulikuwa tunamchagua akamaliza mwaka tano na hatufanyii  chochote,  wakati  wowote  tunastahili

kurudi tena kwa meza na kumchagua mwingine.  

Com. Maranga: You need to wind up now, please that is your last sentence.

Boniface  Kavungo:  Katibai  ya  Kenya,  mimi ningeomba  Katiba  ya  Kenya  mpya  ile  inakuja  sasa,  mtu  yeyote  akipatwa  na

makosa asiende kuwekwa pale kwa Polisi,  na asicheleweshwe  kushtakiwa,  apelekwe  Kotini  mara  moja  maanake  tunaelewa

kwamba utawala wa Kotini umekuwa wa kuchelewesha kesi ndio wapate nafasi ya kuhngwa.

24



 

12. Wasichana wa hapa nchini Kenya walindwe na serikali maanake kuna watu wengi wamejitolea kwa vile wana pesa  nyingi

ukawa wakichafua watoto wa watu.  Mimi nimefika hapo nikisema wasichana walindwe.

Com. Maranga: Thank you very much, kuna swali kutoka kwa Commissioner Wambua.

Com. Wambua: Maswali mawili Bwama Kivungo.  Sikusikia ukitaja kama ungelipenda elimu iwe ya bure.   Umetaja matatizo

ambayo yaliyoko lakini hukutupatia maoni yako.  Je, ungependelea elimu iwe ya bure na ikiwa ya bure ifike kwa kiwango gani,

iwe ni ya primary ama secondary school?

Pili, umesema Councillor kama hafanyi kazi, wananchi wapewe nafasi ya kumfuta kazi,  sikusikia ukitaja Member of Parliament

na President.   Ungependelea nini kwa hao wawili pia?  Maanake  wote  umewachagua,  sio  Councilor  peke  yake  umechagua,

Councillor, Member of Parliament na President.

Boniface  Kavungo: Kwa  upande  wa  elimu,  pendekezo  langu  ya  elimu  ya  bure  hapa  nchini  Kenya,  ningetaka  iwe  ya  kuto

darasa  la kwaza hadi nane,  halafu elimu inayofuata kwe na uchunguzi mkali, kujua ni  nani  alipelekwa  shuleni  na  wazazi  wake

hawana nguvu.  Serikali inachukua hatua ya kumpeleka mpaka masomo ya hali ya juu.

Upande wa Councillors, unausu viongozi.  Councillor ni mtu ambaye amechaguliwa na ambaye anaitaji kulindwa kama anastahili

kulindwa na kama anashindwa na kazi aondoke.  Vile vile kama mbuge na hata President.

Com. Maranga:  Asante Boniface ninakuomba uweke sahihi kitabu chetu rasmi na hiyo  memorandum  utupatie.   Anayefuata

sasa ni Francis Ngui.

Ningetaka  kutangaza  tu  wale  wanataka  kuongea  mbele  ya  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba  ni  lazima  mjiandikishe  na  vile  vile

nimeona wanafunzi wamefika, kama  mnataka  kuongea  nafikiri  ni  vizuri  mnijulishe  ili  niweze  nikawahudumie  haraka  ili  murudi

shuleni.  Asante.  Vile vile mko na haki ya kukaa na kusikiza vile wananchi wanaongea.  Thank you, proceed.

Francis Ngui: Kwa majina naitwa Francis Ndingo Ngui.

1. Monthly Pension for retirees should be reviewed along with other Civil Servants  salaries because  some of them spend more

money on transport that what they are paid when they go to collect it.

2.  Sacking of Civil Servants  and teachers  included should be done by their  employers  and  not  the  President.   The  President
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should not interfere because in most cases this is done through political influence and personal  grudge.  We have witnessed this

with several people like Kaguthi and so on and later they are reinstated.

3.   Sacking of Civil Servants and teachers on public interest  should be scrapped  off from the Constitution,because many times

it is based on political interest and personal vendetta.  I am a victim of that, and this is very common in Kitui West  that is public

interest, should be scrapped.

4.   Members  of  Parliament  salaries  and  allowances  should  be  reviewed  by  an  appointed  Commission  not  the  Members  of

Parliament themselves to avoid …

5.   Constitution  to  allow  Kenyans  to  have  “Kura  Za  Maoni”  if  need  be,  because  you  find  sometimes  the  government  is

misleading people, corruption is very high, tunatakiwa tukubaliwe “Kura za Maoni”.

6.  District Commissioners should be enlightened on projects to be carried out in their districts by any Minsiter and the same be

communited by him to the citizens within the vicinity of the projects.   How much and how long it would take  to  avoid,  White

Elephant Projects which waste a lot of government funds. We have several  of them here in Kitui, the so-called Kitui Teachers

College, the Mwetasiano Bridge, which was started over 10 years ago, and it is still under construction.

When  a  project  is  completed  a  guarantee  should  be  given  by  the  contractor  because  you  will  find  a  road  which  has  been

tarmacked just within a period of one year you will find a lot of pot holes where by government funds are wasted for no reason.

7.  When  a  new  government  takes  over  leadership,  the  Kenyan  economy  begins  to  deteroriate,  the  Members  of  Parliament

should lead the Kenyan citizens to pass  a vote of no confidence with it even before the terms of office expires.   In this case,  I

want to say that the Members of Parliament should not pass a vote of no confidence on their own on the government,  because

most them will be bribed by the government, instead it is the Kenyan citizens who should pass  the vote of no confidence in the

government.

Thank you.  

Com. Maranga:  Thank you Mr. Ngui.

Com. Wambua: Mr. Ngui, I want to get your views on the last one, on the question of the vote of no confidence how should it

be done.  It is another election or what form should it take?

Francis Ngui:  When Kenyan citizens
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(Interjection)

Com. Wambua: Is it through a referundum, or what form should that vote of no confidence by the Kenyans take?  Is  it through

demonstrations? Is it by election?

Francis Ngui:  It is through voting, secret voting.

Com. Maranga:  Thank you Mr. Ngui, I now request you to sign our official register and hand over your memorandum to the

Commission.  Thank you very much.  I have noted with concern Chief Annet and others  have not  signed  up,  I  do  not  know

whether you want to speak at a later stage.  If you want to speak, you let me know, because  I know you have been here since

morning.  The next person is His Worship the Mayor Julius Kangu.  It is your turn, thank you.

Julius Nzambe Kangu: Mr. Chairman, Commissioners here are my proposals:-

I propose.

(Interjection)

Com. Maranga: Start with your names.

Julius Kangu: My name is Julius Nzambe Kangu, Mayor Kitui Municipality.

1.  Political Parties: In Kenya we want 3 Political Parties and we want those political parties to be those with majorities.

2.  Defections: When one defects from his or her party, he or she should automatically be disqualified.

3.  Title deeds should bear 2 names, of husband and wife and if they attain 55 years, their children both male and female should

share the land provided that one is not married.  One should also be allowed to acquire land anywhere in Kenya and be free as

a citizen.

4.  Edcuation:  Kenya education system should provide free education from Standard 1 to Form 4. 

5.   Clans:  Clans should maintain their culture because  they play a big  role  in  educating  younger  generations  to  avoid  foreign

culture.

27



6.  Churches:  Churches should have control  of their religion because  they have turned their  Churches  into  businesses.   Even

now you can find a Pastor  defecting from his Church and instead joining another Church,  he goes and opens another Church.

Which means Churches in Kenya are in business.

The National Council of Churches of Kenya which is the umbrella of Churches should first interview a Pastor before he opens a

Church, so that we control Churches because if this is not going to be done, you will even find a Family Church, the way we are

now heading.

7.   Local Government Act:  The Local Government Act should be changed  and  be  replaced  with  a  Commission  like  that  of

Teachers Service Commission or that of Parliament.

8.   The  Constitution  of  Kenya  should  change  such  that  Kenya  should  have  a  Prime  Minsiter.   The  President  should  be

ceremonial.

9.  Provincial Adminstration:  I  support  the adminstration to remain because  it is close to mwananchi but they should be under

the Commission not from the Office of the President,  they should have their own Commission to  control  other  influence  from

top officials like Permanent Secretaries who can be influence anybody.

10.  We want Nominated Councilors to be pensionable like other Members of Parliament.  They should serve for 2 terms,  I do

not see why our colleagues the Members of Parliament forget to consider Councillors because  during the elections you will find

that the card which is marked Members of Parliament,  Councillors but when it comes to the affairs of the Councillors they are

forgotten, therefore the Constitution should look into the problems of the Councilors.

11.  District Development Committee (DDC):  Personally, I want the Chairman of the District Development Committee should

be a mwananchi but not the District Commissioner because he does not come from the District,  he can embezzle the money for

the project.  

I can give you an example,  there was some money which was sent to Kitui  Kauma  to  build  a  Health  Centre  but  because  of

another “Kaundhu” which is at  Sombe,  when the money came,  that time the Member of  Parliament  was  Mwau,  because  the

Permanent Secretary could not understand the Kaundhu and the Kauma, the District Commissioner who was here when Mwau

was an Assistant Minister, he came to the District Commissioner, he told him that Kauma is at Sombe.   That time all the money

went to Sombe, later they come to discover the money was to go to Kauma.  That is why I am suggesting that we should have

a member not the District Commissioner to be the Chairman of the District Development Committee.  
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That is all Mr. Chairman, thank you.

Com. Maranga: His Worship the Mayor of Kitui, thank you for your views.  I  now want to call upon Commissioners to may

be ask some points of clarifications.

Com. Wambua: A very short  one.   Umesema ungependekeza Councilors,  Madiwani wawe  pensionable  baada  ya  kutumika

kwa  kipindi  cha  miaka  mitano  lakini  hukutaja  kama  ungelipenda  wawe  wanalipwa  kutoka  kwa  Consolidated  Fund  kama

Members  of  Parliament  maanake  hilo  ni  swala  ambalo  tumepokea  maoni  na  wengi  wa  ma-Councilors  wanasema

hatungelipenda kulipwa zile ambazo zitakusanywa hapa, tunataka tuwe tunalipwa kama vile Members of Parliament wanalipwe,

tuandikwe ka mshahara na mshahara utoke kwa Central Government.  Ungepenlea nini, maoni yako ni nini kwa hayo?

Julius Kagu (Mayor):  Mr Chairman I propose that our money should come from the Consolidated Fund,  the government to

pay the Councillors because they are serving the same people the Members of Parliament are serving.

Com. Wambua: Unataka Councillor apate pesa ngapi na Mayor?

Julius Kagu (Mayor): Mshahara ya Mayors na Councilors. This time because, we need good allowance which is about  Kshs

200,000/= like the others.

Com. Maranga:   His Worship the Mayor,  thank you very much kwa maoni  yako  nakuomba  kabisa  uende  pande  hii  ingine

uweke sahihi kwa kitabu chetu rasmi ya Commission.  Mwingine anayefuata ni Mwalili Kangu, sijui kama ni ndugu ya Mayor.

Inaonekana yeye ndiye Mzee kuliko Mayor. Haya kuja utoe maoni.

David Mwalili Kangu: Mimi naitwa David Mwalili Kangu. Yangu nafikiria naweza kusema Kikamba.   Kwa Kiswahili labda

lugha haitaingia sawa sawa.  Wacha nizungumze tu.

Mimi nataka hii Katiba mpya ya Kenya,  kwanza mali ya Kenya iwe na Committee kutoka kwa bunge ambayo inaangalia kila

district.  

(Interjection) 

Mimi napendekeza  hii  Katiba  iandikwe  mali  ya  Kenya  ile  mnaita  rasilimali  ya  Kenya  iwe  ikigawiwa  kwa  kila  seheme  bila

mapendeleo kwa sababu kuna sehemu zingine zimeachwa nyuma kabisa.

Mimi napenda katika Katiba hii watu wawe wakisoma bure,  elimu iwe ya  bure.   Kutoka  Standard  1,  hata  chuo  Kikuu  kwa
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sababu ile Manifesto ya KANU ilituambia elimu itakuwa ya bure na sasa hiyo sijui itaandikwa nyingine au namna gani.

Hospitali: Tuliambiwa tutakuwa tukitibiwa bure hiyo imemalizika, iandikwe tena ya bure. 

Uchaguzi:  Hii uchaguzi tunafanya inaleta itilafu kidogo kwa sababu tunafanya siku moja, tunachagua Rais,  tunachagua Wabunge

na tunachagua Councillor, kuna wale hawajui ni kitu gani inafanyika wanakwenda nyumbani bila kujua walifanya nini.  Iwe siku

ya Rais ni moja, siku ya Bunge iwe moja na siku ya Councilor iwe moja ndio kiwe hakuna kusema unapiga kura vibaya.

Shamba:  Unapata  mzee anashamba yake  na  sasa  anapatwa  na  shida,  wakati  anataka  kuchukua  kipande  kidogo  ili  ajisaidie

serikali anasema uliza mtoto.   Mtoto  ni wako,  shamba ni yako,  Je,  itakuwaje  unauliza  mtoto  na  shamba  na  lake  na  mtoto  ni

wako.   Baada  ya  kuambia  mtoto,  unataka  kidogo  anakataa  na  serikali  inasema  msikizane.   Hii  itakuwaje,  mtu  akubaliwe

akitaka kuuza, auze bila matatizo.

Nafikiri hayo ndio zangu tu.

Com. Maranga:  Asante Mzee Kangu.   Thank  you  very  much  mimi sina  swali  kwako  wewe  ungeweka  sahihi  kitabu  chetu

rasmi.  Asante kwa kutoa maoni mbele ya Tume ya Kurekebisha Katiba.  Thank you very much.

The next presenter is Reverend Steven Munywoki.  It is your turn see.  Please proceed starting with your names.

Rev.  Steven  Munywoki:  Jina  langu  ni  Reverend  Steven  Mwalili  Munywoki  na  mimi  nazungumza  juu  ya  uongozi  wa

Makanisa.

Kwanza ninaanza na: -

1. Freedom of Worship:  Freedom of Worship inafungua nafasi kwa watu wote hata devil worshipers,  waendelee na kuabudi

mahali popote na kupeleka majini katika mashule. Mashule yetu Kenya zimeingia kwa taabu hata uwache uchomaji wa watoto

kwa sababu gani kuna amri inawaalinda.  Inaitwa Freedom of Worship,  kuomba ni lazima tutofautishe,  unaomba  shetani  ama

unaomba Mungu.  Serikali lazima iangalie, huyu mtu anaomba Mungu wa kweli ama anaomba majini na ikiwa anaomba majini

hiyo ni hatari ambayo siku ya leo inakabidhi nchi yetu ya Kenya.

Lazima serikali itofautishe kwa kuwa tumeingiliwa na mashetani mpaka shuleni.  Katiba  yetu  itofautishe,  ukisema  Freedom  of

Worship  ni  kulinda  mtu  anaomba  nini.   Ikiwa  anaomba  Mungu  wa  kweli  aendelee,  ikiwa  ni  kitu  kinasababisha  hasara  kwa

wazazi, kwa watoto, lazima serikali ipige marufuku hiyo kabisa. 
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Kitu ambacho kinafanya mambo kama hayo ifanyike ni  kitu  gani,  kile  mnasema  ya  kwamba  economy  ya  Kenya  imeanguka.

Wazungu  wanatoka  ngambo  wakiwa  na  majini,  (devil  worshipers)  ndiyo  wanachukua  pesa,  na  serikali  ikiwa  imeanguka

ki-economy  haiwezi  kukataa  pesa  hata  zikiwa  zinaletwe  na  nani.   Wanachukua  pesa  mahali  popote  wanazikuta,  hiyo  ni

kuonyesha  ya  kwamba  tumefungua  nafasi  kubwa  hapa  Kenya,  watu  wa  devil  worship  from  overseas  waingie  na  pesa

waendelee na kututesa hata siku ya leo hiyo kitu nasema ni wazi na kinajulikana.

2.  Sisi Makasisi, kuna amri inasema tukifunganisha harusi,  hiyo certificate lazima tuipeleke kwa Attorney General within seven

days,  na  ukikosa  kupeleka  within  seven  days  you  are  liable  to  2  years  imprisonment  na  sisi  hatuna  gari  wengine  wanatoka

Turkana,  wengine ni huku Kitui, hatuna magari ya kupeleka huko.   Tutafutiwe angalau ikiwa ni kwa District Commissioner au

kwa mtu wa serikali tukifunganisha harusi tupeleke hapo ama ikiwa si hivyo tupewe muda mrefu.  Tutafute  pesa  ya  kupeleka

hiyo certificate kwa Attorney General.

3.  Hapa Kenya inajulikana kama Christian Country lakini hatuna representative wa Kanisa katika Bunge, ambaye anatoka kwa

Kanisa  ili  sauti  ya  Kanisa  isikike  katka  serikali  yetu  tukufu  ya  Kenya.   Nataka  hapo  paangaliwe,  hata  nimesikia  huko  kwa

Arafat  ambaye  ni  maadui  wa  Israeli  wakitawala  amachagua  viti  sita  kwa  sababu  ya  Waktristo  ili  wasionewe  na  Waislamu.

Hapa Kenya tunasema automatically we are  Christians,  we are  not,  we need representatives of the Church kwa kuwa Kanisa

ndiye inachukua mashule, Makanisa, watu wote wako hapo ndani.

4.   Kanisa haipati msaada kutoka kwa serikali hata a single cent,  wanapata  na njia gani?  Hakuna.   Ukienda  ngambo  utakuta

serikali  inaangalia  Kanisa  isaidiwe  kwa  kuwa  ndiye  inapea  watu  amri  za  Mungu  wasiibe,  wasiuwe  na  ikiwa  ndio  nuru  ya

ulimwengu lazima serikali naye iangalie kwa kuwa watu wakiokoka, wakiamini Yesu waokoko uwezi kupata wezi wengi.  

Kama siku ya leo mashuleni, tunaingilia tufunze vijana, tukifunza vijana amri za Mungu na amri ya Serikali,  utapata  watu wazuri

katika  nchi  ya  Kenya,  elimu  peke  yake  inamalizikia  hapo  lakini  rohoni  kuna  dhambi,  na  hapo  lazima  Serikali  itupatie  nafasi

kuingilia mashule tufunze neno la Mungu tukisaidiwa na hiyo Serikali.  Kwa kuwa sisi hatuwezi.

Jambo la mwisho ile ni muhumu sana.

5.   Makanisa  kama  Kangu  alisema,  amefunguliwa  mengi  na  wengine  hawakuenda  katika  chuo  wafunzwe  Bible  School  au

Theological College na wanapewa nafasi wafungue Makanisa, waendelee na kudanganya watu.  

Wiki  iliyopita  wengine  waliingia  hapa  chini,  wakaambia  watoto  hamkubatizwa  mlibatizwa  vibaya,  tuende  tukutane  kwa  mto,

tukkubatiza ukitoka kwa maji dhambi zako zote zimechukuliwa na maji na wewe huru na hii ni udanganyifu.  Tunajua  dhambi

iko rohoni ya mwanadamu kwa hivyo lazima serikali na Katiba yetu nzuri uangalie roho za wanadamu kwa kuwa bibilia inasema

“roho za wanadamu ni danganyifu dhambi ziko hapo” lazima tuingie, tufunze neno la Mungu. Najua Serikali yetu inatupenda sisi
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lakini itasaidia tuendelee mbele.  Asante Sana.

Com. Maranga: Niko na swali la kwanza kabla sijampa Pastor Yonga.

Reverend umetuambia tunataka kutofautisha kati ya Mwenyezi Mungu na shetani. Je utajuaje tofaouti kati ya wele wanafundisha

vizuri na wanafuata Mwenyezi Mungu na wale ambao wanaabudu shetani.   Kwa sababu kuna kimila za Waafrika mbali mbali

ambao wakati Mwingereza alifika hapa alisema hiyo ni hali ya shetani.  Sasa mimi nataka unielezee kama Reverend Je,  unajuaje

ni nani anaabudu shetani na nani anaabudu Mwenyezi Mungu.

(Interjection)

Hiyo ni swali la kwanza, sikiza tu kuna ingine.

Ingine  umesema  kuna  watu  walikuja  kuusu  ubatizo,  wanasema  vile  ulibatiswa  hivi  sio  vizuri,  hii  ndio  njia  yake,  sasa  hiyo  ni

Kanisa ingine, sasa mnapambana ki Kristo, moja anasema ubatizo njia hii sio sawa na wewe Kanisa lako inasema hii ndio sawa,

hiyo ni Makanisa kwa Makanisa, sasa unataka tufanyeye?  Na nyinyi hamsikizani kwa hiyo maneno.

Pastor uliza swali ingine.

Com. Pastor Ayonga:  Pengine maswali yakiwa mengi tutakuchangana, nataka ujibu hayo mawili, yangu yako very specific.

Rev. Stephen Munywoki: Kitu cha kwanza, ukiwa kiongozi wa Kanisa lazima uwe na cheti imepitia katika mafunzo, hakuna

mtu anaweza kuongoza kable hajafunzwa, awe na chetu cha kuonyesha,  huyu ni Pastor,  amefunzwa kutoka chuo fulani fulani.

Hiyo  ndio  tofauti  inaingia.  Wengine  hawana  hiyo,  na  ikiwa  hawana  hiyo  na  inawapelekea  wanawake  na  wasichana,  basi

akitumiwa na  shetani  ataleta  mambo  ya  kishetani.   Usiruhusu  mtu  yeyote  awe  kiongozi  kable  yeye  mwenyewe  hajapelekwa

chuoni, awe na cheti cha kumwezesha kuongoza.

Com. Maranga:  Pastor, unataka kuniambia, mtu akishapita chuo Kikuu ndiye anakuwa wa Mungu na yule ambaye hajaenda

chuo Kikuu sio wa Mungu?

Rev. Stephen Munywoki:  Hapana.

Com. Maranga:  Yaani nataka unieleze kwa ufupi, mimi nilikuliza hivi.  Wewe unataka kuniambia mtu ambaye ameenda chuo

Kikuu ndiye yeye ambaye amepitia chuo ambayo ni ya Kidini eti ndio ni wa Mwenyezi Mungu.  Lakini yule ambaye  hajapitia

chuo, pengine yeye ndiye anaabudu shetani, na sisi tunajua wenye ambao wanaazisha  hawa wanasema wanaleta pesa  za kigeni
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ni watu  ambao  wameelimimika,  hata  wengine  wameenda  vyo  vya  Makanisa.   Tunaelewana,  kwa  hivyo  mimi kitu  nilikuuliza

ilikuwa kitu kidogo sana.

Wewe kama Reverend,  unatofautishaje mtu ambaye anaabudu Mwenyeze Mungu na yule anayeabudu shetani?  Hiyo  tu  ndio

swali langu?

Rev. Stephen Munywoki:  Yule ambaye anaabudu shetani mnajua Free Masons nikitaja ni mengi na mnayajua kwa hakika na

yako hapo nchini Kenya , Free Mansons.

(Interjection)  Ni moja.

Ya  wale,  watu  wengine  ni  wale  ambao  wanachukua  watu  na  wanatoa  sadaka.   Kisa  kimoja  kilifanyika  Machakos,  mmoja

alituma mtoto aende nyumbani kwa fulani, jirani yake huyo mtoto akachukuliwa, akatolewa sadaka  kwa shetani,  wakaongojea

wakienda ameonekana amemiminika nyumbani, wakasema tutaenda tuzunguke hiyo nyumba tuue huyo mtu.  

Simu ikapelekwa kwa Polisi, akaja akaokoa, sasa waona.

Com. Maranga:  Mtu aliyezunguka?  Wacha nikulize, mtu aliyezunguka kwa nyumba mara kadha, si ni hivyo?

Rev. Stephen Munywoki: Aliua kijana, alitumwa kwake na babaye.

Com.  Maranga:   Lakini  kwa  bibilia  kunaandikwa,  mimi ni  kama  sijui  biblia  sana  lakini  najua  kuna  wakati  ata  Mwenyezi

Mungu alikuwa anaambia mtu enda mto fulani uoge mara tano ama mara saba.  Ni hivyo?  Kuna kitu kama hiyo?  

Pengine hawa watu wanaambiwa endeni mzunguke kwa boma.  Anyway that is that. 

Rev.  Stephen  Munywoki:  Matokeo  ya  mafunzo  ya  bibilia  ya  kweli  inaleta  yale  mambo  tunaita  matunda  ya  kiroho,  raha,

upendo hiyo ndio matokeo ya Mungu wa kweli.  Ikiwa inatoka kitu kingini, basi hatari imeingia.

Com. Maranga:  Basi kitu tunataka kujua, usifikiri tunakuuliza haya maswali kwa bure.

Rev. Stephen Munywoki:  Hiyo ninajua.

Com. Maranga:  Unajua kulikiwa na Commission of Inquiry ambayo ilifanywa Kenya, sisi kama Tume ya Kurekebisha Katiba

tunataka njia za kishetani ni zipi, na njia za Mungu ni zipi?  
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Rev.  Stephen Munywoki:   Basi.  Asante sana.   Shetani yupo wale wanaabudu shetani  hebu  nikuambie,  wanapeleka  majini,

majini wakiingilia watoto  wanaanza kuzungumza Kiswahili na wanataja  ni nani aliwaleta.   Wanataja,  watu wale wa Mungu wa

kweli wanajawa na roho mtakatifu wana upendo and wanapendana na wanahubiri ukweli.

Com. Maranga:  Na wanaongea kwa lugha.

Rev. Stephen Munywoki:  Hiyo lugha sisemi.

(Laughter)

 Com. Pastor Ayonga:   Basi,  Pastor  hebu tuingilie kwingine.  Mimi nataka maswali mafupi mafupi ambayo yako-focused na

utatupa wazo.

Je,  unafikiria nini juu ya huu uwingi wa kuambudu na watu wanasema wanamwabudu Mweyezi Mungu, tuwache hiyo mambo

ya mashetani kwanza.  Na hao watu usiku kucha wanapiga drums na kuimba na makelele mengi katika miji na locations mbali

mbali watu hawalali usiku.  Unafikiria nini juu ya mambo hayo?  Na  hali hayo yote wanafanya kwamba wanamsifu  Mwenyezi

Mungu.

Rev. Stephen Munywoki: Hebu ni seme hapo.

Com. Pastor Ayonga:  Na watoto wa fulani hawalali kwa ajili ya kelele ya hao watu.

Rev. Stephen Munywoki:  Nimeshaangalia hayo yote nikaona ya kwamba, ndani ya hayo kuna watu wanatumia uongo, kwa

sababu  gani?   Kukesha,  kile  kinaitwa  kukesha  usiku,  lazima  msiache  vijana  na  wasichane  na  wanawake  wakiwa  wanakuja

kuomba Kanisani kama hii, wazee lazima wawe hapo wasimamie kwa kuwa wengi si kuabudu Mungu.

Com. Pastor Ayonga: Pendekezo lako ni nini?

Rev. Stephen Munywoki:  Kunaendelea usherati,  hebu nimalize, na kitu kimoja ambao mimi na wa AIDS Committee,  kuna

kitu kimoja kinaweza ku-spread  AIDS,  ni ile inaitwa kesha ya usiku, lazima ikiwa iko,  ipangwe na Kanisa,  ipangwe na wazee

wa Kanisa wawe hapo hapo pamoja na mabibi, ili waendelee na kuomba Mungu wakisimamiwa na wazee.

Com. Pastor Ayonga: Mimi sikuuliza hiyo, mimi nasema kelele ambayo inapigwa huwezi kulala kwamba mnaabudu Mungu na

hali hapa mmezungukwa na nyumba za watu.  Maoni ni nini?
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Rev.  Stephen  Munywoki:   Maoni  yangu  ni  katika  Bibilia,  kusema  na  makelele  na  kuomba  ni  kama  mtu  anapata  papata,

anatafuta Mungu yuko wapi.  Kwa kuwa ki Mungu Yesu alienda binguni na sisi tuna roho hapa duniani.  

Mungu asikii kwa sababu ya kuitwa na masauti, mimi nasema, tuombe kama vile Yesu alisema.  Ukiomba funga nyumba yako,

Mungu anakuona anasisikia maombi yetu.  Hiyo makelele ya uko hata nilikemea mahali fulani tulienda kwa Camp,  nikawambia

ukitaka kupiga makelele, uende peke yako uko uwache watu walele kwa kuwa uzingizi ni msaada kutoka kwa Mungu.

Com.  Pastor  Ayonga:   Wacha  nikuulize  swali  lingine,  pengine  ilo  naona  umepita  kando.   Swali  lingine,  umesema  katika

marriage certificate inatakikana baada  ya siku  saba,  ile  copy  iwe  imefika  kwa  Attorney  General  na  unasema  ikichelewa  mtu

anakuwa prosecuted.  Lakini umeshasikia practically mchungaji amekuwa prosecuted?

Rev. Stephen Munywoki:  Wakati tulisoma hiyo, tulisema tujifuvunie Kenya kwa kuwa sisi tuko Kenya,  ikiwa ni kwa sheria

tungefungwa.

Com. Pastor Ayonga:   La mwisho, umetaka serikali ilipe Mapastors  kwa njia moja au ingine, lakini bibilia inasema washiriki

ndio wanaolipa, Walawi walikuwa wakila toka mapato ya hekalu. Sasa ikiwa Padri, Pastor ataanza kulipwa na Serikali,  unaona

hapo umeenda nje ya Bibilia?

Rev. Stephen Munywoki: Hebu niseme hapo.  Katika hiyo taifa ya Waisraeli  Walawi walikuwa na amri kutoka kwa Mungu

watoe  fungu  la  kumu,  ikiwa  sivyo  watalaniwa  na  kila  mtu  alikuwa  anatakikana  apelike  kwa  hekalu.   Siku  ya  leo  hatuwezi

kulazimiza watu walipe fungu la kumi.  Tunawasihi, wakilipa, wasiolipa, mamba yataendelea hivyo.

(Interjection)

Com. Pastor Ayonga:  Kosa liko kwamba, waubiri wameacha kufuata Biblia jinsi ilivyo, neno la Mungu linasema watu watoe

zaka, si kwa lazima lakini kama mtu anataka abarikiwe lazima ampe Mungu sehemu moja ya kumi.  Na  kama ile sehemu moja

ya kumi itatolewa Kanisa litajaa na funds za kulipa wafanyikazi wake,  kwa hivyo tusije neno hilo  hilo  la  Mungu  la  sema  “  ya

kaisari mpe Kaisari” na ya Mungu apewe, Mungu.

Mungu hajasema Kaisari mpe Mungu.

Rev. Stephen Munywoki:  Ya mwisho ni ya kwamba hao wanasikiliza lazima wajue ukiwa kuna Pastor  anakuongoza lazima

utoe fungu la kumi ni amri ya Mungu.
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(Interjection)

Com. Maranga:  Sasa  ni kazi yako utafanya kwa Kanisa yako.   Asante sana Reverend,  thank you very much.  Go and sign

our register.

Sasa  hapo  najua  msiwe  na  wasi  wasi,  hatuulizi  maswali  magumu,  tunauliza  maswali  ili  ndio  tujue  mnataka  nini?   Kwa  hivyo

mkiona maswali ni ngumu kidogo kwa Reverend ni kwa sababu tunataka ukweli wa mambo.

Sasa  wacha niiite wale wanafunzi ambao wamefika hapa.   Kwanza kabisa kuna,  Hastings Musili,  Sabina  Mulwa  na   Nyamai

Kivinjo.  Mimi nataka wawe hapa karibu ili waanze kutoa maoni.  Wa kwanza kabisa ni Hastings Musili.

Hastings, it is your turn, I want you  to  present  in  5  minutes.   Are  you  presenting  on  behalf  of  all  the  others  or  you  want  to

present as an individual first?

Hastings Musili:  Kuna mwingine.

Com. Maranga:  O.K. so, five minutes, make a summary of your main points.  Thank you and you start with your names.

Hastings Musili:  My names are Hastings Musili, I am a student from Kalimani Secondary School and here are my views.

I feel that the Constitution should provide free, basic and compulsory education in the Primary Level that is upto in the Class 8.  

To add on the same point,  parents  who let this free and  compulsory  education  should  be  liable  for  prosecution  in  a  Kenyan

Court of Law.  

As a student,  I feel that we have got a right  to  be  educated  and  taken  care  of  by  our  parents  and  the  Constitution  must  be

forceful to parents violating free and compulsory basic education.

It  is  my  view  also  that  the  Constitution  should  look  into  the  event  of  a  school  girl  being  impregnated  by  a  school  boy  and

eventually giving birth to a child then the responsibility should be shared equally by the parents  from the two parties  upto  and

including an age of 18 years. i.e. for the new born baby.  This point should apply to a girl and a boy who are in school.

If it is a salaried man, the responsibility for the pregnancy should be then taken by the man. The Constitution should enforce that

a percentage of his salary should be deducted to take care of the child without any consultation.
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We also feel that the Constitution  should  advice  the  Judiciary  to  work  independently  and  let  no  one  else  interfere  with  their

decision-making.

We also feel that the Constitution should bring down the President of Kenya to be  under the law, while still in position because

when he is above the law, he is likely to abuse his powers.

I suggest that  the  President  should  be  denied  the  power  to  dissolve  the  Parliament  and  this  be  left  to  the  Parliament  as  the

decision maker.

I also suggest  that  the  Constitution  should  look  into  healthcare  and  services  rendered  to  patients  in  District  Hospitals  and  if

possible to sack and prosecute those doctors and nurses who give services as expected to only their own people  or  only when

they are bribed. The Minsiter under this Ministry should be adviced to take his responsibility and work with his two hands.

Those are my views.

Com.  Maranga:   Thank  you  Hastings  Musili,  you  remain  seated  there,  there  is  a  burning  question  from  Commssioner

Wambua.

Com. Wambua:  You said that where a school boy impregnates a school girl then the parents should take  responsibility for the

leaving child upto age 13.

Hastings:  18 or 13.

Com. Wambua:  The parents should take  responsibility of taking care  of that girl or  that child upto age 18 years.   The newly

born?

Hastings:  Yes.

Com. Wambua:  Now, what I find interesting and that is what I wanted you to comment on.   You will find that in most of the

situations, the boy or the girl are likely to give birth to this child when they are about 17 years.  If you add 17 and 18 that means

35 years.  Why should the parents be punished, when you know very well that after you leave school you are likely to get a job

and take care of that child?  Why should the parents take responsibility upto age 35.

Hastings:  O.K. My answer is that, you know, we think that parents have relaxed very much in advising their children.  So  we

want them to be punished so that they may take the responsibility of advising the children.
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Com. Wambua:  Thank you Hastings Musili, your parents are listening to what you are saying, thank you.  Come and sign our

official register and hand over your memorandum.  Thank you for coming.

The next one is Sabina Mulwa.  Start with your names.

Sabina Mulwa: My names are Sabina Mulwa from Kalimani Secondary School.  I am here to propose on the girl child.

1.   Circumcision of girls should be  outlawed.   In  this  point  there  are  many  effects  of  circumcision  on  girls.  For  example  the

circumcision if done in unsafe conditions, it can spread diseases like HIV due to use of unstrerized blades.   It  reduces  women’s

feeling towards due to the removal of the clitoris.   The circumcision of girls is painful i.e.  it traumatizes the concerned girl child

and sometimes leads to death due to excess  bleeding.  It  gives women difficulty when giving birth due  to  the  scar  because  in

some women it may fail to heal and sometimes it fails to open.

2. Forced  Marriages:  This should be outlawed and anyone who marries a young girls should be persecuted  in a court  of law

and we girls should be protected by the Constitution.

3. Because students are the state holders in education, they should be consulted when education policies are being made to give

their views.

4.  The Constitution should provide a law against any girls who suffer as  victims of rape  and those who commit such offences

should be prosecuted in a court of law and in some cases, be hanged.  For this reason, those who suffer as victims of rape  have

many effects, the girls may live fearing, men because it was not her will and it was done by force and sometimes, let us say the

girl in school, this may lead to school drop out if the girl becames pregnant.  

Sometimes it can lead to death if the girl bleeds excessively.

Com. Maranga:  Your points are  self-explanatory,  thank you very much come and sign up our official registers.   Thank you.

The next student is Nyamai Kivindyo. Are you a student?  How come your name came as part  of this?  O.K.  you  are  lucky

present.  You have 5 minutes.

Nyamai Kivindyo:  My name is Nyamai Kivindyo from Mutulu Location, Kathuma Sub Location, my proposal is:

1. The nomination of Councilors and Members of Parliament should be left to people  with disabilities like the crippled and the

small  communities  like  the  Muslims  who  cannot  raise  their  own  Councillors  or  Members  of  Parliament  to  represent  their
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interests to the government.  Nominating a person who had been previously rejected by his people is tantamount to encouraging

his weaknesses into the government.

The  nomination  should  be  conducted  in  a  manner  that  the  nominees  do  not  come  fully  from  the  winning  party  but  from  all

registered parties.

2.  In Local Authorities the Mayor should not vie as  a Councillor but purely be elected as  a Mayor from the beginning,  but  in

case he fails to win, he shall not be presenting his ward, a Councillor shall present the Ward where the Mayor had been elected.

  This would curb the problems arising from his ward.

A Mayor shall be more concerned with the full Municipality rather than the Ward he represents,  if he is both a Councilor and a

Mayor.   He would even fail to develop his Ward deliberately due to fear of his fellow Councilors.   I  would  propose  that  the

same criteria be followed even in constituencies where the Ministers are  obtained or  where a President  and his vice shall come

from.

3.   Ministers  shall  be  appointed  in  various  Ministries  depending  on  their  education  reviewed  in  the  Ministry,  but  not  be

appointed from elected Members of Parliament i.e.  Members of Parliament shall not be  appointed as  Ministers but elites from

all over the country who attain the required qualifications in various ministries.

A Commission shall be responsible for the appointments.

  

4.  Candidates vying for Presidential  seats  shall not vie for Parliamentary seats.  If a candidate  fails to win Presidential  election,

he or  she should remain representing his or  her constituency.  To get rid of the  likely  hood  that  Members  of  Parliament  who

know very well that they cannot win a parliamentary seat, do not deceive people diplomatically as vying for Presidential seats so

that  people  may  vote  for  them  to  win  Parliamentary  seats.   This  would  minimize  the  number  of  political  parties  and  create

harmony and peace among Kenyans.

5.  The private land should be respected by the government in all aspects regardless of minerals and other valuable materials on

or  underneath  them,  i.e  the  owners  shall  be  allowed  to  extract  minerals  and  market  them  unless  he  would  partly  need

government assistance.

6.  Public  land  and  buildings  owned  by  Non  Governmental  Organization  for  instance  Gysa  would  be  more  useful  after

completing their mission i.e. they should immediately be turned into learning institution for instance Teachers Training Colleges.

7.   It  would be of paramount importance if the Constitution provides enough domestic and irrigation water  to irrigate  Kenyan
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shambas so as to eradicate poverty instead or importing yellow maize and other goods.

(Interjection)

Com. Maranga:  Wind up, your time is up.

Stephen Nyamai:  … which can be produced or manufactured internally.

The number of political parties should be 3 at most,  which must attain a condition that they should show a national image.  If it

happens that there are 3 parties, demanding to be registered, showing the national image, the national election for all parties.

Com. Maranga:  Thank you very much Kivindyo because you have used your time and since you have a written memoranda

we will have it as  a Commission so you will not loose anything. Thank you very much.  Any questions,  O.K.  thank  you  very

much and sign our official register.

Wacha niulize wananchi niwambie kua ukija hapa na umeandika memorandum, sio lazima utusome kila kitu utupatie ile maoni ya

muhimu,  the  main  points.   Sisi  kama  Tume  tutasoma  kila  kitu,  kama  hatusomi  kutoka  kwa  memorandum,  ile  maneno  yako

unazungumza  tutayatafsiri  kwa  njia  ya  reporti  ili  tuweze  tukasoma  sisi  kama  Tume  kwa  hivyo  hakuna  ile  kitu  unaweza

ukapoteza.

Tuna record  kila kitu, kwa hivyo nawaomba sana ukija hapa toa maoni yako kwa usahihi kabisa  ili  tuweze  tukaokoa  wakati,

watu ni wengi kabisa.

Yule ninayeita sasa ni Stephen M. Mulatya.  Stephen it is your turn.

(Interjection)

Stephen M. Mulatya:  My name is Stephen M. Mulatya and these are my views as far as the Constituion is concerned.

1. I would like to request the Commission to put free education from Nursery to Standard 8 and in a Nursery school, we would

like to request the teachers to be employed by the government.

2. I would like the Constitution to look in the medical services and this should be free in all government hospitals and if it is a

private hospital, we would like to request the charges to be lowered a bit.  
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3.   I  would  like  the  Commission  to  look  in  to  the  corrupt  judges  and  if  they  are  found  guilty,  they  should  be  dismissed

completely from the government office and they should not be given any licence to hold such office any longer.

4.   The  corrupt  lawyers  or  advocates  should  be  looked  into  because  some  of  them  are  consuming  their  client’s  money

especially when they are paid by their insurances, yet nothing is being done to these lawyers.  We therefore request  that they be

taken to court immediately and if they are found guilty let their licences be withdrawn and put in prison accordingly.

5.  We would like the Constitution to look into all corrupt government officers.  They should not be  interdicted or  transferred in

any government office, instead they should be dismissed completely because once they are transferred they will repeat  the same

mistake wherever they will be transferred.

6.  If a thief is taken twice to court and found guilty, we would like him to be hanged rather than putting him in for 6 months and

once they come out they repeat the same mistake.

7.  I would like the Constitution to give equal opportunities to all the Members of Parliament either from the rulling party or  the

opposition.

8.  I would like to request the Commission to let the Members of Parliament and the Councillors serve for a term of ten years as

well as the President.

9.  We have two important bodies at the district  level and these are  the District Land Board and District Land Tribunal board.

Our request  is  that  the  appointment  of  these  officers  should  be  for  only  2  years  and  they  should  be  appointed  by  the  local

people.  These officers should be distributed to all divisional headquaters rather than being in a District Headquarter.

The sitting allowances for these officers should be paid by the government.

Finally, I would like the Constitution to look into officer who attains an age of 55,  he should not be  appointed to work in any

government office.

Com. Maranga:  Thank you very much.

Stephen Mulatya:  This is because we lack jobs in Kenya yet there are very learned people who could do the same jobs  and

the appointments are mostly done by the President.  Thank you.

Com. Maranga: Thank you Mr. Mulatya you have gone beyond your time.  Any questions?  Thank you very much.  Please I
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ask you to sign and hand over your memorandam.  We have Musangi Mulwa.

Musangi Mulwa: Naweza kuongea Kikamba?  

(Interjection)  Wewe unajua Kiswahili.

Musangi Mulwa:  Sijui Kiswahili.

(Interjection) 

Musangi Mulwa: Kwa majina naitwa Musangi Mulwa.

Musangi Mulwa:  Kwa masieta nitawa Musangi Mulwa  .   Ithye akamba nitwethetwe twe na thina.  Nitwethetwe twitwawa

na twitwana na tukikalanya na iveti situ na aume maitu.  Na kwa ivanda ivuthu, tukithewa twina syana ta ile kana itatu.  Na  kwa

vaati nthuku kiveti kikikwa na kiveti keu cha kwa, na kukethewa kwe na nzukanyo ya kiveti kiu ni kie kikathikwe kwoo nacho

kina syana sya mundu usu.  Kindu kiu kithetwe kina mathena ithye akamba,   Nye kwenda kwakwa ni ethiwa mundu ni wakwa

atemothee,  mume ni anengwe ivanda.  Athika muka waka ainengwe ivinda ya kuthea mundu muku usu.  Kitume  niundu  andu

ainge nimekalaa na iveti  syoo  matatheete  nundu  wa  thina.   Nayu  ila  mundu  akwiwa  athee  mundu  nake  ni  mokwo  na  ndena

kindu, ethiwa male ndiaonekana mundu usu e thayo tee akwa yuma va kwa mitoke isu? Ithye akamba  ni twithitwe twe na thina

mono.  Mundu waitu akikala mortuary ta chumwa kama mie ile.  Ee mortuary mume akewa naamothee,  ku ni kwongela methoi

yulo wa mundu usu okwewe.   Ethiwa ni vatantheka Kativa  yaito  ya  Kenya  mwiao  usu  nuuvetethwe  withie  mundu  muka  usu

niwathikwa ni mume na ainengwe muda wa kuthea mundu muka usu.  Ndeto syakwa sye vika vau.

 

Translator (Mr. Malusi)  In  short,  she is talking about  married women whose bride price has not been fully paid,  especially

the one called “nzeu” in Kikamba where you pay 3 goats, 5 goats or seven goats and because there has been problem of where

she  should  be  buried  because  unless  those  goats  had  been  paid  to  the  parents,  she  is  not  fully  recorgnised  as  married  and

therefore when she dies, the parents instist that they have the right to bury her while the husband also insists on the right to bury

his wife.

She is suggesting that the husband be allowed to bury the wife and be given time to pay  the dowry called “nzeu”.

Com. Maranga:  Thank you very much.  I want to say that I want to thank her very much on behalf of the Commission and I

now request her to go and sign the official register because there are no questions.  Thank you.

The next person is Stephen M. Wambua.   Mr.  Wambua,  tafathali uje haraka  Mzee  wangu  wakati  ndio  huo  dakika  5,  kama
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unaweza ukafanya haraka ni sawa.  Majina yako?

Stephen Wambua: I am not good at English infact so I might confuse by mixing up the languages and that is my you know…..

1.  Kwa majina naitwa Stephen Mutia Wambua na ninatoka tu hapa Matinyani.  Mambo yangu si mengi sana,  ya kwanza niko

na suggestions juu ya title deeds.  

Katika condition ya sasa kunusu title deed, inasemekana ukipatiwa unakaa nayo miaka 99 halafu sijui ni kubadilisha au pengine

ichukuliwe na pia katika upande wa kwenda chini katika area  yako ya shamba pengine unapatiwe 6 feet kuenda chini na huko

chini pengine kukupatikana kitu si yako.   Hivyo sasa  maoni yangu hapo nilikuwa nataka pengine mtu akipatiwa title deed  hata

kama ni years and years ikae kama yake pamoja na wajukuu wake bila ya kuwekewa muda.

2.  Identity Card charges:  Kwa sasa  kuna watu wengi sana ambao hawajapata  vipande kwa sababu ya kukosa  Shillingi 50/=

ya  ku-register  ndio  upatiwe  Kipande  kwa  hivyo  sioni  kama  kuna  haja  ya  kuuliza  watu  walipe  Shilling  kama  50/=  ndio  mtu

apatiwe Kipande.

3. Free Education:  Hapa nikitaka kuzunmza free education ningezungumzia tu Secondary education kwa sababu hiyo ndio hua

ina vikwazo vingi sana kwa wazazi.  Ndipo pengine watoto wapate kuendelea juu zaidi baada ya kumaliza Standard 8.

4.  Election:  Katika upande wa election, watu wamereruka sana kwa hivyo hapo siwezi kuzungumzia eti Councillor au Member

of Parliement awe na education fulani ndio aweze kuchukuliwa.  Sisis tunamwelewa tu kulingana na vile anavyoishi, kama yeye

anatoa mtamishi ambayo yanaweza kutusaidia, tutachagua yeye au pengine tumkatae kwa sababu tunajua vile alivyo na kuhusu

education vile tunamwelewa.  Kwa hivyo hapo siwezi kuweka condition eti  Councillor  pengine  awe  amesoma  mpaka  darasa

gani au mambo mengine ya aina hiyo.

5.  Registration of Paries:  Kenya kulingana na vile nina ona ni changa sana katika upande wa kuchukua parties  ziwe nyingi sana

katika upande wa politics,  kwa  hivyo  pengine  mbili  au  tatu  zingetosha  zile  zingine  ni  kama  yale  Makanisa  yanazungumuziwa

hapa na tutatosheka upande huo.  

Kwa hayo machache, sina mengi ya kuongezea.  Asante sana.

Com. Maranga:   Asante Bwana Stephen Wambua,  nashukuru kwa maoni yako na nakuomba utuwekee sahihi  kitabu  chetu

rasmi  na  nafikiri  utuwachie  hiyo  memorandum.   Asante  kwa  maoni.   Anayefuata  ni  Erustus  Mua,  Erustus  wakati  ni  wako,

summarise you points, I can see your memorandum.  You have 5 minutes thank you and you start with your name.
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Erustus Mua:  My names are Erustus Mua and I have views from the Students  Community of Matinyani since they are  doing

an exam, they have sent me with their views and I have the views of the teachers  who are  supervising the exams.  Therefore I

have two sets of views.  I am a teacher.

Com.  Maranga:   Since  you  are  a  teacher,  I  know  you  know  summary,  give  us  the  main  points  and  then  give  us  the

memorandum we will read.  Thank you.

Erustus Mua: The first recommendation on the new Constitution is that: .

It shoud guarantee all children equal opportunity to education i.e there should be free and compulsory Primary Education.  

The students are also concerned with the abolition of sports in Primary Schools so they are  recomendign that the administration

should be allowed to re-introduce Sports  in primary schools so that those who are  endowed  with  sporting  activities  can  also

benefit.

The roles of Board  of  Governors  and  Parent  Teachers  Assocation  in  the  management  of  schools.   The  PTA  should  be  the

policy maker and not the BOG in other words,  we are  recommending that the management of the schools should be with the

PTA and not the BOG.  The BOG should only be the implementor and not the policy fomulator.

Membership to  the  PTA  should  be  widened  and  the  membership  to  BOG  should  be  pegged  with  some  qualities  especially

education.   There is also a recommendation that the  Chairman  of  the  BOG  should  be  somebody  who  is  directly  involved  in

education and not a politician or his own representative. 

It is only in the management of schools where we have board  members who are  not directly involved in education,  it does  not

happen in hospital boards  or  agricultural boards.   Therefore,  the BOG should not  have  a  say  on  the  posting  of  any  teachers

because this is a professional concern.

The role of religious bodies as sponsors in schools should also be limited in line with their contributions towards  the day to day

running of the schools.  In other words the religious bodies (sponsors) should not interfere with the appointment of teachers  and

the heads, they should only be concerned with provision of moral guidance.

Employmnet of Teachers:   This should be done through  the  Teachers  Service  Commission  not  be  BOG  and  not  the  District

Boards.  

Discipline of Students in Schools:  The Minsitry disciplinary procedures  for students should be shortened,  at  the moment it is a
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very very long process which by the time it is completed it makes no sense.  

There is a Kamba say ‘(Venacular) … this is because after taking a very long time the whole thing does  not make sence,  so the

Minsitry should set up a department to deal with students discipline at their own levels, if it feels teachers and parents  should not

have a say in this.

Discipline of Teachers:   This should not be  the responsibility of the District Education Officer because  he  is  not  the  employer

and the teachers feel that the DEO should not be a TSC agent.  This is because, he is employed by the Ministry.

Appointment of the Minstry for Eduction and other Ministers that are Concerned:  That Minsiters should be professionals in the

Ministry they head.  E.g. the Minister for Education should be appointed from among active educationists  and the same should

apply to the Permanent Secretary because he would be able to understand education matter better.

Educational Attachees:  They should also be trained educationists because there is a concern that in our foreign embassies their

people have got nothing to do with education and they are educational attachees and they end up confusing everything.

Com. Maranga: I am going to make you wind up in less than a minute please, thank you.

Erustus Mua:   There is a recommendation of the Office  of  the  Prime  Minister  and  the  Office  of  the  President:   There  is  a

proposal that the President should divolve the institution of the President where the President  is not a member of any party and

his office should be ceremonial, he should not be a Nominated or a Member of Parliament.

There  is  a  recommendation  that  we  set  up  an  upper  chamber  for  a  Committee  of  representatives  which  will  give  us  the

Institution  of  the  President,  probably  the  committee  be  of  members  like  Senior  Citizens,  Retired  Judges,  High  ranking  Civil

Servants so that at least they can have control over the Prime Minister.

Com. Maranga:  Thank you Erustus Mua, given that your memorandum is written and they are  not your own views, I think it

is important you hand them over to us and I once again say thank you very much for presenting.  Please sign our official register.

  Thank you.

The next person is James Muide K.  O.k. you have 5 minutes to summarise and I hope you are  not reading to us our questions

and issues,  just give us your main points after you have gone through.  Do not tell us question 8,  this, question  7  this,  please.

We have the answers.

James Muide K:  Jina langu ni James Muindi Isianga kutoka Matinyani Location, Karia Sub Location.  Yangu ni machache tu
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na nitaanza na upande wa ubaguzi kama hii Katiba inarekebisha mambo itaweza kunisikiza, kuhusu mambo ya serikali yetu.

1.  Ubagizi ule nazungumzia ni wa wakati  tunakuja kuchagua mtu, wakati  wa kutangaza mshindi hiyo inatangazwa na Presiding

Officer yule ako kiofisi, hatangazi kulingana na vile wananchi wamefanya na hiyo ni kunyima wananchi haki yao.   Nasema hivi,

wananchi wamechagua mtu kwa mfano, mtu amechaguliwa  kwa  kura  nyingi,  kama  Mutua  ndiye  anachaguliwa,  sikihesabiwa,

Mutua  ndiye  anaongoza  na  wakati  wa  kutangaza,  kunatangazwa  Muli.   Hapo  wananchi  wananyimwa  haki  yao,  kwa  hivyo

ningependelea hiyo kitu ikaangaliwe vizuri sana iwe ikitangazwa kulingana na vile wananchi wamepiga kura na hiyo ni kitu moja

ambayo nimeonelea kwa maoni yangu ni kitu ya muhimu.

2.  Upande wa Rais:  Rais akichaguliwa, inafaa aunde serikali na  vyama  vile  vingine  vyote,  maana  akiunda  Serikali  na  chama

chake  peke  yake,  hiyo  ni  kuonyesha  anaongoza  watu  ambao  hawamskii  kwa  sababu  unapata  watu  wanne  wanasimama  na

wapiga  kura  ni  20,  yule  anaongoza  anachugua  kura  7,  kura  13  zimemkataa,  akienda  kusimamia  hao  watu  atawasimamie  ni

kama ni kwa nguvu.  Kwa hivyo waude serikali ni zile vyama vingine na hiyo nitafika hapo.  

3.   Masomo:  Kisomo kwa maoni yangu ingefaa, kianze Kisomo ya buru kuanzia  Form  1  kuendelea  ata  kama  ni  University.

Kwa sababu kuko watu ambao hawawezi kupewa nafasi wasomeshwe fully na kuna watu wanaweze kupewa nafasi wasome

lakini kwa wakati huu wanapewa lakini hawapewi ile ya kawaida.  Hii inatakikana,hii jukumu ipewe Chifu na Wazee wa vijiji. 

(Interjection) Inaudible.

Hawa  ndio  watakuwa  wapeana  kwa  Chifu,  huyu  mtu  tunamjua  kwa  hivyo  inaistahili  wasome  bure  kuanzia  Form  One  na

kuendelea.  

Hapo nitakoma hapo na mtarekebisha hapo mbeleni

 

4.   Hospitali:   Kwa  upande  wa  hospitali  kwa  maoni  yangu,  ninauliza  Serikali  ile  utaundwa  na  Katiba  ile  itarekebishwa,

kusikubaliwa  mtu  anayeitwa  Dakrati  yeyote  apewe  nafasi  aweke  hospitali  yake.   Ikiwa  atapewa  naye  asiajiriwe  na  serikali

maana  hawa  wanapefa  hospitali  zao  na  wanatufanyia  kazi  hospitalini  wanatunyanyasa.   Madawa  zikiletwa,  hawa  ndio

wanachukua, kwa hivyo hawafai wapewe licences za kuendesha hospitali zao wenyewe.

Hapo hospital in mahali panaweza kuangaliwa vizuri sana maana kuna watu ambao hawajiwezi na wanakufa wakionekana,  hana

Shilingi 20/= za kununua card  akifika hapo,  hawezi kuhudimiwa na akionewa huruma na mtu amtolee Shilling  20/=  anunue  ile

card,  akienda  hatahudumiwa  maana  hana  pesa  ya  kununua  dawa.   Inasemekana  ni  Cost  Sharing,  cost  sharing  kwa  maskini

itatoka wapi?
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Com. Maranga: Malizia Mzee wanagu, zungumza lako la mwisho.

James Muinde:  Yangu nitafika hapo kama ni la mwishi mmeninyima kili mmeniitia.  Wacha basi nizungumzie ile ya mwisho.

5.   Mambo ya shamba:  Kwa maoni yangu,  wakati  huu  upande  wa  shamba  yangu  ni  yangu  lakini  Serikali  iko  ndani.   Hapo

ndipo ninauliza hii Katiba ikirekebishwa, ihakikishe kwamba kwangu ni kwangu, ata wakipata dhahabu au mafuta ni yangu, kwa

sababu hii sheria ilitolewa wakati wa ukolini walikuwa wanataka kujitajirisha mwenyewe ndipo alisema ikifika nchi 3 huko chini

kile kitatoka ni chao.  Hiyo ni kunyanyasa wananchi ya Kenya.

Com. Maranga:   Asante sana,  ninaona uko na memorandum ningekuomba utupatie  hiyo  memorandum  hata  kama  ni  ndogo

halafu uweke sahihi register yetu.

James Muinde:  Sina hayo, hii ni karatasi niliandika rough manake sikujua itatakikana.

Com. Maranga:  Asante,  thank you very much.  The  next  person  is  James  Kimanzi.   Kimanzi,  it  is  your  turn,  please  try  to

summarise we have very many people give your main points.  Thank you.

James Kimanzi: Jina langu ni James Maluki Kimanzi kutoka Chondoni Sub Location, Matinyani Location.  

Mimi nachangia kuhusu early retirements ya civil servants and teachers,  maoni yangu ni badala  ya mfanyikazi a-retire  na  mika

55, ni maoni yangu na maombi yangu kwa serikali yetu a-retire kwa miaka 60 (60 years).   Kwa sababu aki-retire  na miaka 55

wengi wanakuwa very young na familia yake pia bado young.

Benefits:   Mtu  aki-retire  anapatiwa  benefits  zake  akiwa  ameajiriwa  kwa  miaka  5  au  zaidi  na  hiyo  ndio  sababu  nasema  ni

afadhali a-retire kwa 60 years kwa sababu wakati kama huu uritire na 55 years  utafutwa hiyo pesa  ya pension for more than 5

years, kwa hivyo ukiongeza miaka 5 kwa 55 inakuwa 60 years.

Yearly increments ya wale wame-retire:  Hawa wame-retire wengine wanapatiwa 200/=  na hawaongwei kila mwaka.   Imagine

mtu kutoka Mutitu au Motomo au Modha aje  Kitui  kuchukua  200/=.   Maoni  yangu  kwa  Serikali  yetu  tukufu  katika  Katiba

yetu, ile mpya ile mpya tunaendelea kutengeneza, iongeze benefits kwa hawa retirees wapate pesa nzuri.

Hawa watu ambao wame-retire wakiwa na miaka 55, wana shida mingi katika familia zao,  watoto  wanatoka shule na kwa vile

wame-retire wakiwa young.  Wengine wanasumbuka sana kwa sababu ya kutafuta pesa  ya kuretire,  zile  benefits,  kwa  muda

mrefu.  Ile  ingine,  hii  Tume  nataka  iangalie  sana  ni  corruption  ile  inaendelea  kule  Treasury.   Hao  watu  wakiwa  wame-retire

mnajua wanakuwa hawana pese, mtu akienda kule anaambiwa atoe kitu kidogo kwa hivyo hii  Tume iandike ile hii kitu kidogo
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yaondolewe katika Treasury kwa sababu hao watu wanapata taabu sana kupata hiyo pesa.

Com. Maranga:  Wind up.

James Maluki: Yangu ni hayo.  Asanteni sana. 

Com. Maranga:  Asante Mzee Kimanzi na nakuomba uweke sahihi kitabu chetu rasmi.

The next one is Simon Kivuti.  Simon, wakati ni wako, haraka haraka toa maoni ninaona uko na memorandum, toa maneno ya

muhimu peke yake.

Simon Kivuti:  My names are Simon Kariki Kivutu of Chondoni Sub Location representing their opinions.

Mr. Chairman, the Commissioner, Ladies and Gentlemen.  I beg to present the opinions reached by us through reading, that:

 The discipline forces, the Military, the Police and Prisons should be established by the Constitution.  

 The President should not be the Commander in Chief of the Armed Forces, Army General is valid.

 The  Executive  shoud  not  have  exclusive  power  to  declare  war.   The  Constitution  should  not  permit  use  of  extra

ordinary powers  in emergency situations such as  war,  national disasters,  insurrection and  breakdown  of  public  order.

This emergency powers should be involved by Parliament.  

 The Constitution should regulate formation, management and conduct of political parties.

 The number of political parties should be limited, we should have at  least  3,  these are  the two powerful parties  and the

rest  should be merged so that the parties  become 3.  The political parties  should be financed by public funds on equal

basis.

 We should adopt a Parliamentary System of Government in which a Prime Minister is appointed from the majority party

in Parliament and the President remains more or less ceremonial.

 The powers of the President should be Ceremonial and the head of the State.  

 The Prime Minister should be the head of the Government.  

48



 The  Parliament  should  make  appointments  such  as  appointing,  Parastatal  Heads,  Judicial  Officers  and  Permanent

Secretaries.

 Being a Member of Parliament should remain a part time job.  

 People  should  have  a  right  to  recall  their  Member  of  Parliament  and  the  procedure  would  be  through  Baraza

mobilization and should not be of political hatred but of inefficiency of services to their areas of representations.

 Salaries and Members of Parliament benefits should be determined by a would be set remuneration Commission.  

 It is correct to retain the concept of Nominated Members of Parliament.   The changes required in this concept  are  that

a Nominated Member of Parliament should only be from the people  with disabilities such as  the lame, the deaf and the

blind.

 The Constitution should permit coalition government because  this would be a government of national  unity  that  would

prevail a Multi Party representation at both levels of government.

 Parliament’s power to remove the Executive through a vote of no confidence is adequate.

 The President should not have the power to dissolve Parliament.  

 It is not necessary that a President  should be a Member of Parliament for in being a Member of Parliament he would

favour his area of representation.

 We  need  the  Provincial  Administration,  this  will  suite  well  starting  from  the  Village  Elders  to  the  Provincial

Commissioners because it would need common man’s need of governance and the village elders should be given wages

for they provide good services to the government and they are not paid.  They should be legalized in the payroll.

 We need Constitutional Law Courts to listen to matters pertaining to 

Constitutional affairs.

 Judicial Officers should be appointed according to their qualifications by Parliament.  

 The minimum qualification of Judicial Officers should be a degree of LLB and above.
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 The Attorney General should be separated from prosecution.  There should be a director of prosecutions.

 Candidates  who  fail  to  seek  nomination  in  one  party  should  be  allowed  to  switch  over  and  seek  nominations  from

another party, for this may have been caused by political hatred by a powerful cadre from the same constituency.

 We should retain the rule of 25% representation in at least 5 provinces for Presidential Election.

 We are  not satisfied with the demacation of Constituencies  and  Wards  because  they  are  too  large  for  a  Member  of

Parliament and a Councillor to give  sufficient  services  to  his  Constituents.   There  should  be  a  change  to  simplify  the

demacations.

 Civic, Parliamentary and Presendential Elections should continue to be held simultenously.

 Election date should be specified in the Constitution.

 Presidential election should be conducted directly.

Com. Maranga: Winde up, your last sentence please.

Simon Kivuti:  

 All individual land disputes should be settled by clan’s officials for they know their clan better in regard to boundaries.

 The procedure for land transfer should be simplified thus succession to children and to widows and sub divisions should

be free of charge.

Com. Maranga:  Thank you very much, I can see you have written a very nice memorandum may be you can finish in less than

a minute.  Just finish becase you are reading.  Just read through.

Simo Kuvuti:  All of it?

Com. Maranga:   No.   What is your last sentence?  How long is it?  Anyway, thank you very  much  you  will  hand  over  the

memorandum.  Thank you but there is a point of clarification.
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Com. Wambua:  I just want something very brief, clarificiation.

1.  You said that political parties  should be two and you said the two most powerful ones,  I do not know  what  you  mean  by

powerful ones?  I would  like  you  to  tell  us,  what  should  be  the  mode  of  determining,  which  are  the  two  political  parties  to

remain?  Is  it by the strength of the number of voters  the party gunured in Presidential  elections?  What is the measure of this

strength?  That is what we would want to hear from you.

Simon  Kivuti:  What  I  mean  is,  you  know  we  have  KANU  and  NDP  to  form  one  party,  we  have  NAC  those  are  two

powerful political parties now.  

(Interjection) 

We have KANU and NAC those are two?  Do you get me?

Com. Maranga:  We have KANU and NAC.

Simon Kivuti:  Then the rest, small political parties merging together.

(Intejection)

Com Maranga:   Just  listen to me very carefully. What I want you to tell us is  the  basis  of  measuring  the  strength.   Is  it  the

outcome of a Presidential election, the number of votes won, or  is it the number of seats  in Parliament?  How do we measure

their strength?

Simon Kivuti:  I mean this, before the elections.

Com. Maranga:   Or  do we look at  them and say this is strong,  this is the second strong and those are  the two strong ones.

How do we measure their strength.

Simon Kuvuti:  According to the number of their members.

Com.  Maranga:   Anyway,  thank  you  very  much,  may  be  you  had  not  thought  through  it,  now  you  can  hand  over  your

memorandum.  Thank you for your presentation.

The next one is Joshua Nzanga  Joshua Nzanga you are the next.
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Joshua Nzanga: My name is Joshua K. Nzanga. I would like to talk on employment.

Employment:  That employment should be on contract  basis  for 10 years  to be  renewed at  will  and  to  be  considered  by  the

employer.

School Management:  The Constitution should consider  having a Chaplain for Secondary Schools  to take  care  of the spiritual

matters of the students, as we know in our Universities to replace the position of the Guidance and Counselling Master, as some

of them are not morally and ethically upright.

National Appointees:  There should be a national appointee who is a spitirual leader in Parliament to take  care  of the matters of

the Members of Parliament whenever there are problems or conflicts to counsel them and to guide them to reconcile them.

Land Ownership:  Land ownership and property, the wives name to appear  together with the husbands name on the title deed

to protect the right of the wife, to avoid conflicts in a case where a husband dies and the women is left alone.

National  Securitu:   NSSF  (National  Social  Security  Fund)  to  be  paid  to  the  contributors  when  they  cease  to  be  temporal

employees  and  join  permanent  employment  or  immediately  they  terminate  their  duties  in  any  given  company  or  any  given

institution so that they can be able to benefit themselves and their families.

NHIF:  As an insurance it should care of both in-patient and out patient. 

Pensions:  Pensions should be computed 6 months before retirement to benefit the retirees, so that they can be able to take  care

of themselves and their families.

Thank you.

Com. Maranga:  Thank you Joshua Nzanga for keeping and saving time.  Thank you very much and I now request you to sign

our official register and hand over your memorandum.  

The next person is Jeremiah Mulu.  Jeremiah Mulu it is your turn.  I  think you can even sit there and somebody gives you the

microphone you do not need to move to the other side.   Since you  know  our  procedures  now  you  can  be  very  brief  to  the

point.

Jeremiah Mulu:  My name is Jeremiah Mulu.  I will be very first because mine is oral,  I  would not give any document.   Much
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as been said on politics and what have you.

My name is Jeremiah Mulu and it is unfortunate that I am the only disabled person here and I think I am going to talk about  the

rights of the disabled persons.

1.  All buildings that consist a first floor and above should have lifts to enable the disabled persons  enjoy freedom of movement

as the so-called abled persons.  Failure to do so,  the owner of the building including the architects  and the structural engineers

should be jailed without an option of a fine.

(Interjection) Inaudible

2.  Any person found to have cohabited with a  disabled  person  or  a  minor  to  the  extent  of  giving  birth  with  the  concerned,

should be forced to take  care  of the sibling together with the mother of the child until he or  she attained the  age  of  18  years,

failure to which he should be jailed for 18 years without an option of a fine.

3.  At least 5 disabled persons  should be nominated in parliament to represent  the views, feeling and the rights of the disabled

persons as  they have been neglected by the society at  large.  A disabled person for  example  like  me,  so  wishes  to  decide  to

contest  a  Civic,  Parliamentary  or  Presidential  Seat,  he  should  be  funded  fully  by  the  government  to  prove  his  popularity  as

disability is not inability.

Disabled persons  should not be  looked down upon as  we use our brains and not legs in contributing to necessary sessions  in

Parliament.

4. Disabled persons should also be appointed in the Provincial Adminstration, as  they are  also able to administer.   This applies

to  Parastatal  bodies  and  other  Government  organs.   If  need  be  they  should  also  be  considered  in  CID  and  other  private

investigation bodies as they cannot be suspected by the public at large.

5. A Vote of No Confidence should be passed in 2 years time to any Civic, Parliamentary or  Presidential  candidate  who is not

performing to the expectation of the electorates.

6.   Mayors  and County Council Chairmen should not be  elected by Councillors but  by  the  electorates  to  prevent  them  from

abusing their offices in trying to induce or reward their supporters with council properties, e.g. plots and awarding them dubious

tenders where by no goods are supplied and yet money is being paid for.

7.   Disabled  persons  should  be  allowed  to  trade  freely  in  their  respective  locations  or  areas  of  their  wishes  without  being
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molested, bundled in lorries like it happens with the Nairobi City Council and goods being confisticated since they are  trying to

make a livelihood like any other law abiding able citizen.

8.   The  Economy:   It  is  very  sad  that  for  the  last  38  years  of  independence  Kenya  is  almost  pulling  the  tail  as  regards  to

development when rated with the rest  of the world.   Leaders  who have been named to have been involved in scandals  should

be veted and if found guilty of mismanagement should be jailed and their wealth being taken over by the state.

The  President,  Minister  or  any  other  high-ranking  officer  in  the  government  should  not  be  allowed  to  protect  this  economy

thiefs.  All persons who have served in the government for a period of about 10 years should be forced to declare their wealth.

9. Politicians should not be allowed to highjack the process of the Constitution Review Commission, they should give it time and

also extend its life to enable them come up with a good Constitution that can beat  the American that has lasted them for over

200 years.

Thank you.

Com. Maranga: Thank you.  You have one question from Commissioner Wambua.

Jeremiah Mulu:  Welcome.

Com. Wambua: Bwana Mulu I am extremely worried by your recommendation of 18 years  jail for cohabitation and  what  is

worrying me is whether you segregate between a situation where a disabled person who is educated,  knows his  or  her  rights

and is capabled of deciding and giving consent.  Do we still prosecute such people?

Jeremiah Mulu:  They should be prosecuted  if that person has taken an advantage over that disabled because  some people

may think e.g. that a disabled person is not vulnerable to AIDS,  so you just trick her then she conceives after that act  that you

just run away.  Do you expect to go freely?

Com. Wambua:  I  am worried about  a different situation where the  person  we  are  calling  disabled,  yes  is  disabled  but  can

consent, is highly educated, know his or her own rights and cohabit with another person and have children.  Do we still jail this

other person for for 18 years?

Jeremiah Mulu:  Let me be fair, the word disabled means, a person who is not able, educationally as you are trying to put it, a

kid or somebody who is blind and is not even able. For example, somebody of my status, I think I know what is right and what

is wrong, when to do and what to do.
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Com. Maranga:   Thank you very much Mr.  Mulu.  You sign our  register  and  give  the  memorandum.   The  next  speaker  is

Makau Munyalu, can we have Makau Munyalu.  Fanya Haraka.

Makau Munyalu: Kwa majina naitwa Makau Munyalyu.  Yangu ni kidogo tu, maanake nasema kwa ajili ya ukoo.

Chairman wa Ukoo ndiye anaweza kusaidia Serikali ili watu wawe na mwelekeo mzuri.   Hi  ni  kusema,  Chairman  wa  Ukoo,

ikiwa  anataka  kumuadhibu  kijana,  tuseme  hawa  wanavuta  bhangi  na  wele  wanafanya  mambo  mabaya,  Chairman  wa  Ukoo

akimuhadhibu na kijana akienda kwa Serikali atamshataki na Serikali itachukua hayo mambo.

Hiyo ni kuonyesha,  huyo kijana ataendelea na kuwa na hayo mambo kwa sababu  amepata  mahali  pa  kujikinga.   Kwa  hivyo

naonelea  ni  vizuri,  Chairman  wa  Ukoo  apewe  uwezo  ili  aweze  kurekebisha  mwenendo  wa  vijana  wetu.   Wakifanya  hivyo

watapunguzia Serikali kazi, ata jela haitakuwa na watu wengi kama leo,  maanake wanajazana kwa kufanya mambo mabaya na

wakienda kushtaki, serikali inachukua hiyo kesi na huyu kijana hatarekebisha mwenendo wake.

2.   Wazee wa Kijiji:  Wale wazee wa kijiji, kwa vile sisi tuko nao huku,  tunaona  wanafanya  kazi  nyingi  kuliko  Sub  Chief  na

huyu mzee wa kijiji hapati  hata a single cent.   Anaamka asubuhi  anakuja  kwetu  kutuambia  kesho  kutakuwa  na  mkutano  kila

wakati,  na  hatapata  hata  a  single  cent,  hana  mshahara.   Kwa  hivyo  naonelea  ni  vizuri  wazee  wa  kijiji  katika  Katiba  mpya

ambayo inatengenezwa wapatiwe mshahara kama inawezekana.

Asante.

Com. Maranga: Asante Makau Munyalu, utuwekee sahihi kwenye register yetu na utuwachie hiyo memorandum yako.

Anayefuata ni Gideon Malusi.  Una dakika 5 na mini nataka ufanye summary to save more time please,  I can see  you have a

memorandum.  Thank you, proceed.

Gideon Malusi:  My names are Gideon Mwangi Malusi, I come from Matinyani Location.  I am presenting my personal  views

Honorable Commissioners and the audience.

I will take on a few topics and then I will be presenting a memorandum but it has not been refined so after my presentation I will

ask to be given a few minutes to refine it and then hand it over.

1.  Basic  and  other  rights  which  are  guaranteed  in  the  Constitution  but  which  do  not  seem  to  be  getting  to  the  intended

beneficiaries as intended.  I am proposing that there should be an honest discussion on what is intended and what is possible or
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what can be done with the available resources.   This is because,  right now we have cost  sharing and the likes and those who

should benefit from whatever are  not first of all letting to the picture so that they may know what is intended and the capacity

available to carry it out.

These basic rights should include water,  education,  health, security,  communication and the like.  We were promised water  in

every home by the year 2000 as I speak now even the taps, which were rinning at that time, are  now dry and most of them are

rusted.

Eduation has become very costly for the ordinary mwananchi and it is not that the mwananchi cannot subscribe but it is just that

they  are  not  told  exactly  where  they  should  come  in  and  in  what  form  and  I  am  suggesting  therefore  that  they  should  be

encouraged to participate but their participation should be well defined.

Education and training of whatever nature is intended to prepare people so that they may become a renewable kind of resource

for the country.  Right now we have a lot of wastage in our schools and at  various levels in that you get drop  outs all the way

from Primary, Secondary and even at  higher levels.  Our education should be geared to a definite end so that we do not have

any wastage.  This is because we have very little resource in the country and we cannot afford to just throw it out like that.  

We have some graduates  who are  just in the streets,  we have some teachers  who have also been trained at  some costs,  they

have not been placed and we have these others who have not gone to any kind of training but they have also been educated at

some costs.

Civic Education:  The civic education,  which we have been trying to give  in  preparation  of  this  kind  of  exercise  we  are  now

having.  Civic education is essential and should therefore be tackled at  the  earliest  age  possible.   I  am  also  suggesting  that  it

should be made part of the school curriculum.  

Natural  and  National  Resources:   The  distribution  of  these  is  not  even  through  out  the  country.   The  Constitution  should

therefore ensure equity in the use for the good of all is exercised.  We also have some resources  like Ukai,  the stalled Teachers

College which has never been completed at Kwavunza, we also have Kitui Multi Purpose which is now almost neglected and all

these were built at some costs.  We also have the BLI which used to train farmers and we have the Jaika facilities which will be

left in September by those who put them up.  We also have the Kitui Ginnery.  All these need to be  rehabilitated as  centers  of

learning and training taking into consideration that Kitui does  not have any Public  National  Institution,  and  yet  we  have  these

facilities which could be converted into such.

Family Resources:   Property  should be jointly registered between a husband and a wife so that there will be  less squabbles  if

either of the spouses passes away, there would be less complications over succession and inheritance.
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AIDS victims, orphans, street children, elderly people and other destitutes surely, some of these people if not all are  of our own

creation and our Constitution should make provision for them as they are our people and could be a resource.

Thank you very much.

Com. Maranga:   Mwalimu I can see  you have done very well,.  I  do  not know  whether  there  are  any  questions  now  that  I

have realized you were a teacher  to Commissioner Wambua I think he has no reason to ask  you a question now  because  he

would be going against the oath. 

(Laughter)

Thank you very much.  Register now and then hand  over  the  memorandum.   Thank  you  Mwalimu  Malusi.   The  next  one  is

Monna Muthengi.  Monna Muthengi I am waiting for you.

Monna Muthengi:  My names are Monna Muthengi and I come from Kalimani Location.

(Inaudible)

1.  I would like to emphasize that children should be given their rights and these rights should be entrenched in our Constitution.

 There  should  be  elimination  of  child  labour.   The  government  should  provide  free  and  compulsory  education  for  all  upto

Standard 8. 

2.   The affiliation bill should be reinstated but it should only be effective in  cases  of  minors  i.e.  under  18,  any  other  who  are

under  the  protection  of  guadians  and  parents,  those  who  are  not  earning  their  own  money  for  their  own  upkeep  and  the

disabled.  This is to avoid abuse of this bill by unscrupulous people.

3.  Women should be accorded  human right and there should be elimination of violence against women.  They should also be

given their freedom and especially freedom of assocation and expression, which is normally suppressed by their spouses.

4.   Women should be given right to own property  and in case  of a husband dissertion for a period of at  least  5 years,  a  wife

should be given the right to administer the family estate for benefit of the children.

5. Ownership of property should be registered in both spouses’ names.  

6. Women should be given equal opportunities in education and at work places.  
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7. There should be no discrimination against women in work place when they get pregnant or when on maternity leave.

8.  Maternity leave should be same both in public and private sectors.

9.  The disabled and especially women should be  protected  from  unscrupulous  individual  and  organization,  which  can  exploit

them.

10. There should be special seats preserved for the disabled,  women especially widows and other minorities in Parliament and

the Councils.

11.  There should be protection of natural resources and equal distribution of revenues from these resources to all the districts in

the country.

12.  Pensions for retired persons should have a yearly increment as  the cost  of living is also rising yearly.  There should be pay

rise for these pensioners when other workers are given pay rise.

13. They should also retain their Hospital Insurance Cards and be made to contribute to this fund, as  this is the time when they

need these services more than any other time because they are getting old.

That is all I have.

Com. Maranga:  Thank you mama Monna Muthengi, there are not questions please sign our official register.   Thank you very

much.  The next speaker is Rose Mbathi.

Rose Mbathi:  Thank you Mr. Chairman.

This is in addition to a memorandum that Monna Muthengi and me.

(Interjection)

Jina langu ni Rose Katuku Mbathi, ninatoka Kololo Village, Mithini Sub Location, Mtonguni Location, Mtonguni Division.

This is in addititon to a memorandum that Mrs. Monna and me did on behalf of all Women Groups in Kitui.   I am going to read

through and I have a memorandam, which I shall give.
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1. Registration of family land should include both wife and husband in the title deeds plus all family property.

2. Inheritance:  The law must be specific that both daughters and the sons have to get their share of inheritance even if the girls

are  married,  this  is  because  at  time  a  marrige  breaks  and  when  the  wives  are  chased  away,  this  increases  poverty  in  our

country.  

3.  Incidences have occurred where disabled women get children with unknown people  both in  big  towns  and  the  rural  areas

and what happens is that the responsibility is left to the dsabled women.  My recommendation that there should be a law which

makes the same man to marry the disabled to take care of the child and the disabled because every Kenyan has to enjoy human

basic needs.

4. Due to HIV AIDS Kenya is loosing 700 people per day and unless the laws are there to take  care  of the welfare of widows

and orphans, especially the orphans in schools.  In future Kenya might not have educated people because when the parents  die,

then the orphans drop out from schools.  This result to street children in towns.

The  Law  should  enforce  fund  raising  even  through  tax  paying  to  cater  for  school  bursaries  for  the  orphaned  school  going

children.

5.  Community  based  organization  and  Non  Governmental  Organization  dealing  with  the  welfare  of  counseling  widows  and

orphans be taken seriously in order to assist the government with management of such groups in the villages. 

Such problems of widows and orphans should be the responsibity of all Kenyans not just a few.

6. Our laws should be specific to what happens when gender discrimination is in place like a lady chair or  other  women leaders

cannot implement policies just because they are women and they are looked upon as women and frustrated.

Children  rights  should  be  respected  especially  when  it  comes  to  how  parents  handle  their  children  on  discipline,  right  to

education, rights to basic human rights including health.

7.  Civi Education and adult literacy be in place all the time for those who do not know the elementary laws of this country e.g.

family laws where the marriage laws are concerned and you find women are rotting in mortuaries and the children are  misplaced

because of the traditional practices where the women are declared as not the legal wives of the men concerned.

8.  The  adult  literacy  classes  should  include  income-generating  activities  so  that  every  woman  in  the  country  is  busy,  hence
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reducing poverty.  Here the government and other developmental stakeholders will support the women in the activities and also

it should include:

9.  During this time of HIV AIDS epidemic,  the government should give patients drugs cheaply and the drugs should be made

available for their relief.

 

Prevention of HIV AIDS should be the responsibility of every Kenyan so that messages reach every corner of our villages.

10.  Corruption should be done a way with under all costs since this is a very bad  disease to us as  citizens bearing in mind that

we are  passing the same to our future generation,  then where will Kenya be?   This practice  not  only  makes  us  dishonest  but

lazy.

(Interjection) Thank you.

Rose Mbathi: Lastly please.

Constitutional Review Commission be given ample time to finish their work of getting views from every Kenyan citizens.

Thank you very much Mr. Chairman.

Com. Maranga:   Thank you very much.  That is Rose Mbathi,  thank  you  Mama.   Now  I  request  you  to  hand  overy  your

memorandum and sign our official register.  Thank you very much.

The next one is Mutisya Lori

Joseph Mutisya Lori:  My name is Joseph Mutisya Lori from Kalimani near Chandusya School.  My points are  very few and

they are the following: -

1.  Those people or candidates who do not want to join any political party should be allowed to contest independently.

2.  When we get land title deeds, we get for 99 years, it would be better if this were forever not for 99 years. 

3.  Land distribution:  When idle land lies somewhere it should be reported to the Local Authority by the Councilors.

4.  Traditional ways of catching a thief:  It should be good if such tradition ways like “chuma” to be  allowed for those who steal
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and we cannot prove.  When we put this ‘chuma’ he will be caught and will be put in.

5.   Political Parties  should not be  more than 3:  This can be ignored by  those  who  do  not  have  Members  of  Parliament  and

Councilors who are not active.

6.  Nobody should be allowed to be a Member of Parliament or Councillor if he has been put in for criminal cases.  

7.   Members  of  Parliament  should  be  allowed  to  trade  but  should  not  be  given  the  government  tenders,  as  they  will  be

influencing people.

8.   District Commissioner and Provincial Commissioners should not appointed by the Public Service Commission and not  the

head of state,

9.  Development Fund for the Local Authority should not be used for payment of salaries but for development only.

Finally, my dear  Commissioners I think we are  now  repeating  what  had  been  said  before.   Is  if  because  of  more  money  or

what?

Com. Maranga:  Mutisya, thank you for your views and I request you now to sign the official register.  

The next person is Councillor Pius Mwaka

Coun. Pius Mwaka: Bwana Chairman, jina langu ni Pius Mwaka kutoka Mutonga Location.  

1. Raia:  Atakayekuwa raia wa Kenya bila swali ni yule ambaye wazazi wake ni raia kamili wa Kenya.

2. Bila swali, mtoto aliyezaliwa na mzazi moja ambaye ni raia wa Kenya anapasa kupewa uraia.

3.  Bunge:   Hatua  maalum  ya  kuongeza  kushiriki  kwa  wanawake  Bungeni  ni  kwamba  wanawake  na  pia  wanaume  wote

wasimame, waombe kiti cha Bunge au kwa Council na watakaochaguliwa ndio wataongoza watu.

4. Mamlaka ya nchi:  Rais asiwe Mbunge wa Constituency yoyote bali awe mgombeaji wa Urais kwa Kenya nzima, ili aweze

kuangalia watu wote katika Kenya bila kuangalia chama chake.

5.  Serikali  za  mtaa:   Mayor  na  wenyekiti  wa  mabaraza  wasichaguliwe  moja  kwa  moja  na  wananchi,  ili  tu  wachaguliwe  na
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Madiwani  kwa  sababu  Madiwani  ndio  wanajua  kazi  ambayo  itaendeshwa  na  Mwenyekiti  au  Mayor,  mwananchi

hatajua.Vipindi  vya  miaka  miwili  kwa  Mayor  na  Mwenyekiti  wa  Council.  Wamabaraza  havatoshi  bali  ziongozewe  na  kuwa

miaka miwili na nusu.

6.  Inapasa kuwa na masharti ya kimadili au Kikatiba kwa wagombeaji  kiti cha Udiwani. Kama mtu aliua, kama mtu alihusika

na kashfa ya uwaji au ulagai au ulevi wa kupindukia, ama kama hanafamilia, hawezi kuongoza watu.

7.  Muundo wa umadili wa uchaguzi:  Mgombea kiti anayeshinda kwa uwingi  wa  kura  ndiye  anapasa  kuwa  mshindi  wa  haki.

Wagombea viti wanaokosa kuteuliwa na chama kimoja ana haki ya kuruhusiwa kuvyama hivyo na kuomba uteuzi kutoka kwa

vyama vingine kwa sababu katika Kenya vyama ni vingi.

8. Utaratibu wa kuesabu kura urahishishwe, kura zihesabiwa kwa njia ya computer.  

10. Haki ya uridhi na mali:  Kusiwe na kipimo cha juu cha ukubwa wa ardhi inayoweza kumilikiwa na mtu binafsi.  Kama mtu

amepata ardhi kwa njia ya haki hakuna kosa.

Mwanakenya ana haki ya kuwa na ardhi mahala popote nchini Kenya kama amepata kwa haki.

Com. Maranga:  Councillor, have you finished?

Coun. Pius Mwaka: Bado imebaki kidogo tu.

Com. Maranga:  Sasa nakupa nusu dakika umalize kwa sababu saa yako imeisha.

Coun. Pius Mwaka: O.K.

Idadi ya Wabunge ipunguzwe, kusiwe na wilaya yenye Wabunge zaidi ya mbili.

Baada ya Rais kuchagua Mawaziri,  apeleke majina yao kwa Bunge ili wachunguzwe kama kuna aliyehuzika na ufisadi eowote

aondolewe na Rais achague mwingine badala yake.

Com. Maranga:  Asante sana, fanya registration hapa na tunashukuru kwa maoni yako.

Anayefuata ni Benson Yumbi Mutema.  Benson kuja haraka utoe maoni yako.  Kunaya Ruth Malusi pia uwe tayari.

62



Benson Yumbi Mutema:  Kwa majina naitwa Benson Jumbi Mutema. Nitazungumza kuusu mambo matatu kwa muda mfupi

tu.  

1. Primary School Education:  Maoni yangu ni, kuna kitu kimoja Serikali yetu tukufu inaita Cost  Sharing.  Serikali inaonekana

imechukua tu kitu kimoja na ikawachia wazazi vitu vingi sana zile ambazo ni vikubwa vikubwa.  Wazazi wako na kazi kubwa

kwa sababu wanaelimisha hawa watoto mpaka University.

Ningeuliza Tume ipendekeze Serikali ichukue vitu vingine wiwili kama mijengo na vitabu.

2. Employment au Kazi:  Sisi kama wazazi tunakuwa na maisha magumu, unasomesha mtoto, unauza shamba yote inakwisha na

baadaye hakuna kazi.  Nyinyi nyote mnarudi hapo nyumbani kuwa maskini ya mwisho.

Naomba Serikali tukufu kupitia kwa Tume, watoto wakimaliza shule ata kama ni Form 4 wapate kazi.

3.  Mshahara ya Wabunge:  Hawa wangwana wanalipwa pesa  mingi sana na inaonekana wanafanya kazi siku 12 kwa mwezi.

Hii mishahara, maoni yangu kupitia kwa Tume ni iwe reduced,  ndio watoto  wetu wawe wanamaliza shule, wapate  kazi na hizo

pesa zitumike kwa vitu vingine kama kusaidia, disabled na pengine kuna waombaji wengi katika Kenya.   Hizi pesa  zikipungzwa

zinaweza kusaidia beggars.  

Thank you.

Com. Maranga:  Asante Mzee Benson Yumbi Mutema.  Sasa nakuomba kwa unyenyekevu uende uweke sahihi kitabu chetu

rasmi na utuwachie memorandum yako. 

Ruth Malusi is next.

Ruth Malusi:  My name is Ruth M. Malusi from AIC Kiatine here in Matinyani.

My points are:

1. Legislature:  The government should determine salaries and benefits for Members of Parliament to avoid selfishness.

2.   Electoral  System  and  Process:   There  should  be  a  minimum of  50%  votes  cast  of  the  registered  voters  in  a  Ward  or

Constituency during a by-election.  This is for good representation.
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Electoral Commissioners should be appointed by the Parliament.

3.  Electoral Commissioners should be empowered to arrest and take court any person, party or member, any party member or

government official who bribe voters outside the polling station in the form of money or relief food.

4. Voting age should be between the age of 18 and 80 years.  This is to avoid deteroriation of mind. 

5. Women Rights: 

 One third of Electoral Commissioners should be women.

 There should be equal inheritance and succession of rights for both male and female children.

6.Adult Eduction should be a branch of Primary School as  Nursery school is.  An  Adult  School  teacher  should  be  under  the

Primary School head teacher.

Thank you.

Com. Maranga:  Thank you Ruth please sign the register.

The next one is Ngulungu Ngau.  Ngulungu Ngau hayuko.  Then we have Christopher Ilu Kalingwa.  Yes it is your turn.  Do we

have J K. Mulandi, you are next.  Wewe ndio unafuata uwe tayari.

Christopher Iliu Kalingwa:  Kwa majina ni  Christopher  Iliu  Kalingwa  kutoka  Matinyani  Location,  Kathauli  Sub  Location,

nawakilisha kikundi ya watu 48 ambayo inaitwa Mogili Women Group.  Sisi tunafanya kazi ya Nursery Planting.

Kwa vile tulisomeshwa kuhusu Katiba kwa kuirekebisha tuliona maswali haya:

Tunaongea  kuhusu  kumaliza  njaa,  umaskini,  ujinga,  ufisadi  na  uchawi.   Serikali  ikichukua  jukumu  la  kufunga  mito  yote  ya

Kenya, kuvuna maji ya mvua itasaidia kilimo ya kisasa na wale wasioajiriwa kazi wataweza kulima.

Serikali ichukue jukumu ya kusomesha watu wote kutoka Standard 1 hadi Form 4 ili kumaliza ujinga.

Serikali kuchukua jukumu ya kutibu watu wote hospitalini bila kuitishwa Shilingi 20/=.  Kwa sababu wengine hawana hizo pesa.
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Serikali kuchukua jukumu ya ..

(Interjection)

Mr. Christopher:  Macho yangu inamatatizo kidogo.

Serikali ipeane  title  deed  kama  kitambulisho  kwa  sababu  wanaotaka  kumiliki  hawawezi  kuipata.   Wanaotaka  kumiliki  ardhi

hawawezi kupata title deed kwa sababu inalipishwa pesa nyingi.

Ma-DO  na  Chifu  wapewe  jukumu  ya  kuwalinda  wananchi,  kujua  matatizo  yao  kwa  sababu  hawa  ndio  wako  karibu  na

wananchi kuliko Polisi.

Sheria  iwekwe  kwa  wale  wanaoajiriwa  kazi,  kwa  mfano  kama  wewe  ni  daktari  usifungue  Clinic,  kama  wewe  ni  mwalimu

usifungue duka kwa  sababu,  wenye  kufanya  hivyo  kama  ni  mwalimu  unapata  kwamba  wazazi  wanaitishwa  pesa  kila  siku  ili

mwalimu apate kujitahidi, Daktari naye anabeba dawa.

Serikali ichukue jukumu ya kutandaza stima popote shuleni, ata computers iwe inaweza kutumika kwa mashule.

Sheria  iwekwe  kwa  wale  wanaokuza  uchawi,  kuabudu  shetani  na  waganga  wasioeleweka.   Wakionekana  na  miujiza  hayo

wapelekwe Kotini.

Com. Wambua:  Tafadhali jiandikishe tafadhali.   J.  K.  Mulandi. Mwinde Mwanga  yuko?   O.K.  Wewe  ndiwe  atakayofuata

Bwana Mulandi.

 J.  K. Mulandi:   Kwanza nawasalimu wana Tume wote kwa jumla.  Kwa majina naitwa  John  Bosco  Kinyanjui  Mwana  wa

Mulandi.

Kitu cha kwanza, nitasema kuhusu hii Tume.

1.Tume  iweze  kumaliza  hii  Katiba  ambayo  tunazungumzia  by  February  Mwaka  ujao  wa  2003  alafu  baadaye  tuingie  katika

uchaguzi ambao ndio utakuwa wa mwisho.  Kuesabiwa kwa kura kutakuwa katika station ambayo wapiga kura wamepigia ili

wajue yule aliyeshinda katika sehemu hiyo yao.

Serikali ambayo mimi nimeiangalia kwa makini iwe serikali ya mseto kwa sababu hatutakuwa na mapinduzi ama kuvurugana.
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2.  Kodi  na  uchumi:   Hapo  awali  tulikuwa  tunatoa  kodi  kwa  njia  mzuri  na  kuhudumiwa  vizuri  lakini  sasa  kodi  inapitia  kwa

viwanda.  Sisi Wanakenya hatuna viwanda walio na viwanda ni watu kutoka Europa,  Wahindi na Wazungu na hakuna wenzetu

Wakenya ambao wako na kiwanda ili tupate uchumu ambayounaweza kuendelea sio yule wa tusaidiane malipo.

3.  Ukoo  na  Sheria  yaani  Customary  Law:   Hiyo  inapunguza  wezi  na  wakora  ambao  wananyanganya  watu  mali  na  hata

wananyanganya  mabwana  wengine  mabibi  zao  na  ukoo  ndio  unaweza  kuhakikisha  kwamba  huyu  mkora  anachungwa.

Customary law pia unaweza kuzuia chokora na kutupa watoto mapipani hiyo ni jukumu ya ukoo.

4.  Education:   Serikali  kwanza  imalize  miradi  ya  zamani.   Kwa  mfano  tuna  Chuo  Cha  Walimu  ambacho  kilianzishwa  na

hakijawahi kumalizika.  Kurekebisha  Ukai  Institute  na  masomo  kuanzia  Kidato  cha  Kwanza  hadi  cha  Nne,  serikali  inaweza

kuhudumia wananchi kwa kua mapatao yao hayamo, yamemalizika kwa njia ya kusema eti tusaidiane (cost sharing).

5. Maji na stima zinaitajika ili zitufikie.  Ahadi ni deni kwa Serikali, ilisema ujinga, umaskini na ugonjwa.  

Nyinyi  nyote  mnajua  hayo  yote  kwa  hivyo  mimi  nilikuwa  nimetengeneza  hii  kwa  karatasi  kwa  kuchoro  chora  tu  lakini  si

memorandum ambayo nimeandika vizuri.

Kwa hivyo,asante sana kwa kunisikiliza.

Com. Wambua:  Umeandika kwa lugha gani?

Mulandi:  Nimeandika lugha ya Kiswahili.

Com.  Wambua:  Hata  hivyo  utuwachie  tafadhali  na  tutajaribu  tuisome  na  tunataka  kukushukuru  kwa  maoni  yako  ambao

tumeyasikia.  Kwa hivyo wewe utuwachie tutaisoma na tuielewe.  Kwa hivyo asante  sana  Bwana  Mulandi  kwa  maoni  yako.

Muinde, tafadhali.  Kuna Ben Mutunga?  Martha Robert?  Martha wewe ndiwe atakayefuata Bwana Muinde Mwanga.

Muinde Mwanga:   Naweza kuzungumza kwa Kikamba?   Kiswahili tu.

(Laughter)

Jina langu ni Muinde Mwanga kutoka Matinyani Location,  Chondoni Sub  Location.   Neno  langu  ambalo  nataka  kutoa  hapa

kwa Tume ni oral, sikuandika pahali popote.

Serikali ile itakaokuja ikitaka kuunganisha vyama, iunganishe vyama vyote.
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(Interjection) 

Com. Wambua:  Serikali iundwe kutoka kwa vyama vyote au iunganishwe namna gani?

Muinde  Mwaka:   Iunganishe  vyama  vyote  ikiunda  Serikali.   Kwa  maana  mimi  niliona  kama  vyama  vilianganishwa  na

hakukuwa na mambo mengi.  Kama vile KADU, APP na KANU waliunganishwa.  Na  hivyo vyama vingine KADU na APP

zilikuja zikaishia hapo kati  kati  kwa maana ziliunganishwa zote.  Rais  wa  chama  cha  APP  akapewa  Minister  and  hakuna  mtu

anaweza kusengenya babake akiwa yupo ndani.

Com. Maranga:  Hiyo tumeelewe utupatie…

Muinde Mwaka:  Hichi changu ndicho nilikuwa nataka kuzungumzia.

Com. Maranga:  Utupatie proposal nyingine.  Hiyo ya coalition government tumeelewa.

Muide Mwaka:  Sina mengine mimi ni hayo tu.

 Com. Maranga:   Asante  sana,  kama  ni  hayo  tumeandika,  tumeyasikia  na  yamenaswa  kwa  chombo  sasa  tutayachukua  na

tutaenda kuyaangalia.  Asante sana bwana Muinde.

Martha Robert yuko?  Martha kuja hapa tafadhali.

Wamba Katolo yupo?  Sijii kama ni Wambua au Wamba basi wewe ndiwe atakayefuata.

Ben Mutunga Mutena yuko?  Basi wewe utafuata mama halafu tuende kwa Katolo.

Martha Robert:  Thank you my names are Martha Robert Katuku.

 The new Constitution should cover  the rights of all groups of  people  and  changing  the  Constitution  should  involve  all

people.

 A child born in Kenya should be a citizen without any condition.

 Kenyan defence and national security should be under parliament and planned like any other department.
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 Mayors should be elected by the people and they should serve for a period of 5 years.

 There should be more women representative in Parliament.

 Women interests are not guaranteed in the Constitution.

 The disabled should also be represented in parliament.

 The government should give children free and compulsory education at the Primary level.

 Widows, orphans and the disabled should be taken care of by the government.

 The powers of Councillors and Chiefs should be given to the District Development Committee.

Thank you.

Com. Wambua:  Nataka unifafanulie maneno machache hapa.   Kwanza umesema, a child born in Kenya should be a citizen.

Ni kweli?  Should this child be born of foreigners living in Kenya, if born here you are saying should be a citizen.

Martha Robert:  Yes.

Com. Wambua: You are sure about that. O.K. that is number one.

You said the number of women in Parliament should be increased.   How do you propose  to  do  this,  through  nominations  or

special seats for women or what?  What is your proposal?

Martha Robert:  I said more women should be more represented in Parliament.

Com. Wambua:  That is why I am saying how do we represent them more.  Do we give them special seats by nominating them

or do we reserve seats  specifically for women so that they can be elected and we be assured that a certain number will go to

Parliament.  Do you have an idea, if not it is O.K.

Marth Robert:  You can nominate them.

Com. Wambua:  Thank you very much, please register yourself there;
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Next is Ben Mutunga Mutema tafadhali.  Bwana Mutunga utafupisha maneno najua wewe ni mtu wa maneno mafupi, yafupishe

tutayaandika, tunayaelewa haraka haraka halafu tutaenda ku-analyse huko Nairobi.

Benjamin Mutunga Mutema:   Asante sana.   Kwa majina  naitwa  Benjamin  Mutunga  Mutema  kutoko  Kidhumla  Location,

Kasaine Sub Location.

Kwa maoni yangu, hapa ambapo kunaandikwa wagombeaji  viti wanaokosa  kuteuliwa na chama kimoja wataruhusiwa kuhama

kuenda kwa vyama vingine.   Kwa  maoni  yangu,  mimi ningeonelea  kwamba  mtu  akikosa  kuteuliwa  na  chama  aondoke  kwa

uchaguzi.  Asiende kwa chama kingine kwa kuwa ataenda kuvuruga amani huko.

2.  Juu ya Chairman wa Kitui County Council au Council yeyote au Mayor yeyote, ile sheria ya kikoloni ya kuchagua Chairman

kwa miaka miwili naona kwa maoni yangu iondolewe.  Chairman yeyote wa Municipal au County Councl awe akichaguliwa na

Councilors and achaguliwe kwa miaka mitano.

Committee ile ya mabaraza ya wilaya, committee ya finance na ya education hizo zote ziwe zikichaguliwa na Council kwa miaka

mitano badala ya miaka miwili.

Sina mengi zaidi ya hayo ni hayo tu.

Com. Wambua:  Asante sana Bwana Mutema, maoni yako tumeyapokea na tutaenda kuyatia manani tukiandika reporti  yetu.

Thank you very much.

Wamba Katolo.  Katolo jaribu ufupishe maneno ndio tumpatie wengine nafasi.   Yako najua hua ni mafupi kwa hivyo yafupishe

kabisa.

Wambua Katolo:   Asante sana wana Tume wa Kurekebisha Katiba.   Yangu ni machache tu.  Kwa majina naitwa Wambua

Katolo, kwangu ni hapa Kangani.

Nitaongea kama mwananchi wa kawaida.

(Interjection)

1.  Mimi ni mkulima, bei ya chakula iwe nzuri.
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2.  Hospitali iwe na dawa za kutosha. 

Yangu ni hayo tu.  Thank you.

Com. Wambua: Nilikuwa najua ni mafupi, nilikuangalia nikajua wewe uko na menono mafupi.  Asante sana, jiandikishe hapo.

Sasa  nitaita Benedict  Muli.  Benedict  najua tayari  umetupa  maoni  tuliyaandika  tukayanasa,  kwa  hivyo  yafupishe  yali  ambayo

yalisahaulika wakati huo utuambie hayo hayo tu.  Maanake yali mengine bado yako kwa machine.

Halafu Bwana Muli utafuatiwa na Felix Mutinda.  Yuko?  Felix wewe ndiwe atakayefuata Bwana Muli.

Benedict  Muli:   My names are  Benedict  Mwendwa  Muli  of  P.O.  Box  908  Kitui.   I  come  from  Matinyani  here  and  I  will

address as follows: 

Honorable Commissioners with your permission you may allow me add on my submission, which I did in Kitui Central  on the

14th May 2002.

1. The Constititutional Review Commission should be entrenched in the Constitution to avoid abolishment.

2.  Ballot boxes should be transparent, possibly plastic glass, not tinted or coloured.

3.  Votes should be counted at the polling stations.

4. The Constitution should compell the coming government to honour the National Anthem and its contents.   It  talks of fighting

against poverty, diseases and ignorance.

5. Those who mismanage public funds and property within the government since uhuru, should not be  left free.   They should be

forced to return what they might have stolen and be reprimanded for the same.

That is all I had.  Thank you.

Com. Wambua:  Your views were very excellent, I remember them very well in Kitui you have just added 5 other good views.

  Asante sana.

Benedict Muli:  Pia ningerudisha asante kwa hiyo ya Kitui mlinipatia wakati wa kutosha.
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Com. Wambua: Sasa tunamuita Felix Mutinda.  Mutinda atafuatiwa na Edgar Munyoki.

Edgar yuko wapi?  Halafu Rahael Munguti, yuko?  Haya basi tuendelee na Felix.

Felix P. Mutinda:  My names are Felix Peterlis Mutinda from Matinyani.  I am for the views that:-

 Spouses of Kenyan citizens regardless of gender should be entitled to automatic citizenship. I am of the opinion that our

Constitution should not allow dual citizenship in our country.

 Political Parties:  Our Constitution should regulate the formation of political parties,  this will check registration of family

groups as  political parties.   The  number  of  political  parties  should  be  limited  to  approximately  3  and  they  should  be

financed by the state and enjoy security from the state machinery.

 We should not adopt a Federal System of Government.   Kenya has distinct and and varried ecological zones and thus

Federal Government will confine some religions to permanent poverty.

 Powers  could be devolved to lower levels of  government  by  retention  of  a  well-structured  and  disciplined  provincial

administration.

 Legislature:   Language  tests  required  for  Parliamentary  elections  should  be  done  away  with.   Academic  standards

should be spelt out for Parliamentary aspirants, I suggest a minimum of C grade in KCSE.

 Salaries and benefits of Members of Parliament should be determined by the Public Service Commission.

 Local Government:  Mayors and Council Chairman should be elected directly by the people.

 Education:  I  propose  that we should have a clear guideline on registration and promotion of teachers,  appointment of

administators in our institutions of learning, admission criteria in various stages of higher learning.

 General  Elections:   I  suggest  that  counting  of  votes  should  be  done  at  the  polling  station  and  the  results  obtained

immediately the station closes.

 Police Training: I suggest that Police training period be extended for them to be trained  sociology  for  they  are  to  live

with people around.
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 Land ownership: Title deeds should bear the names of the two spouses.

 Pension:  Pensioners benefits should not be taxed to avoid humiliation of double taxation.

 There be established a system of citizen presenting their views directly to the President.

That is all I have.  Thank you.

Com. Wambua: Asante sana. Bwana Felix isipokuwa ulisahau kuzima hiyo simu imekuaribia maneno yako.

Nitaita Edgar Munywoki.  Tafadhali kuja utoe maoni yako.  Raphael Munguti amepatikana, yuko wapi?  

Tafadhali zima hiyo simu ina-interfere na hiyo machine.  Nani yuko hapo.  O.K. Edgar utafuatiwa na Rahael Munguti

(Interjection)  Raphael.

Rebecca  Zakayo  yuko?   Ako  wapi?   Halafu  tutakuwa  na  Councillor  Kameta,  yeye  ndiye  atakuwa  wa  mwisho  hapo.

Tufuatane hivyo, kwa hivyo endelea Edgar.

Edgar Munywoki Mutemi:  My names are Edgar Munywoki Mutemi from Matinyani, I will start with: -

1.Preamble: The Constitution of Kenya shall be constituted by the people of Kenya.  

2.The authority under which the Constitution is to be changed or ammended shall be laid upon the people of Kenya.

3. Kenya shall be a democratic state or Republic under the new Constitution.

4. a). The Constitution shall define all the fundamental rights and freedom of Kenyan citizens i.e.  right to life, liberty, freedom of

movement, assembly, speech, justice and peace regardless of race,  colour,  ethnicity, sex,  religion, creed  or  social or  economic

status.

b) Constitutional Supremacy:  The mandate or power to ammend or change the Constitution shall lie upon the people of Kenya.

c).  Citizenship:  
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 Anybody born in Kenya.  

 Any woman married to a Kenyan.

 Any child born outside Kenya but the mother or father is a Kenyan citizen.

 Through application for a certain period.

5.  Political Parties:  

 The Constitution shall limit the number of political parties to 4.  

 The Registered political parties shall be financed by the government of Kenya without any discrimination.

6.National Assembly:  

 Being a Member of Parliament should be a full time occupation with exception to outdoor  activities as  pertains  to  the

office or when they are called in to Parliament.

 If a Member of Parliament is appointed as a Minister, a by-election should be held immediately.

 Members of Parliament shall have their offices in  their  respective  contituencies  so  that  all  people  can  have  access  to

them, to listen to their needs and complaints.

 Members of Parliament shall be re-called after every 2 years in order to be accessed on development matters.

 The Constitution shall preserve some seats for the disabled and for the youth in Parliament. 

 For one to contest for a Parliamentary seat, he should be 21 years old and above and must have Form 4 certificate.

7. Jidiciary:

 The Judicial service should be independent.

 For one to be in charge, one should be an advocate of the high court.

 The Attornery General should have not powers to stop any case, instead there should be a director of prosecution.
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 The Constitution should set up an office of public advocate.

 The Constitution should create an office of the Ombudsman where all public complaints will be taken and heard.

8. Public Service Commission:

 All senior public servants positions to be specified on qualities, qualifications and duties.

 All development funds should be included in the budget for every district.

 The Constitution should establish a Commission to deal with all salaries of public servants including President,  Ministers,

Members of Parliament and all top government officials.

9.  Land and Property Rights:

 The Constitution should ensure that all the trust land are identified as from the colonial period.

 All Kenyans should have the same hectare each where somebody can cultivate, keep  livestock and feed his family and

if a boy child has began his own family the same should apply to him.

10.  Education:

 The Constitution shoud ensure that education is affordable to all Kenyans from Primary level to University level.

 The Constitution should ensure that Private Schools,  Colleges and Universities are  not profit  motivated i.e.  they should

not charge high levies or fees.

 Primary school education should be free and for all Kenyans.

Com. Wambua:  Just a minute.  

Com.  Maranga:   You  said  that  if  a  Member  of  Parliament  is  appointed  as  a  Minister,  all  right?   Then  you  occasion  a

by-election?  But I am asking myself what if that Minister is sacked and he has already his position as  a Member of Parliament.

 What happens?
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Edgar Munywoki:   I  think if a Minister is sacked,  I think it is due to mismanagement of  his  office  and  therefore  there  is  no

need of …

(Interjection)  

Speaker:   May be you had not thought about it.

Com. Wambua:  If you had not thought about it, just leave it but there is something else.

Kuna swali nyingine hapo.

Com. Wambua:  Recall Members of Parliament after 2 years,  to access  their development.   Are you suggesting that there be

election every 2 years or what are you suggesting?

Edgar  Munywoki:  My  idea  was,  for  Members  of  Parliament  to  be  recalled,  this  will  be  done  to  access  on  matters  of

development whether after being elected,  have they done something in terms of development.   If they have done so then, they

will continue.

Com. Wambua:  So you are saying that the right to recall a Member of Parliament should only arise after he has served for 2

years.  I’m I right?  Is that what you are saying?  O.K.

Is that what you are saying?  The right to recall a Member of Parliament should be after 2 years  so that you give him 2 years  to

see what he has done?  What are you saying?

Edgar Munywoki:  After we have elected him for 5 years, then after 2 years we assess him then after that he continues for the

rest of the terms.

Com. Wambua:  That is exactly what I am asking?  The assessment should be after 2 years?

Edgar Munywoki: No.

Com. Wambua:  Anyway, the second one is:  You said that all Kenyans should have equal land.  Didi I get you right?

Edgar Munywoki:  Yes.
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Com. Wambua: All Kenyans should have equal land and what size?

Edgar Munywoki:  We know may be there are some people who have acquired 100 of acres.

(Interjection)

Com. Wambua: Ngoja.

Edgar Munywoki: and some..

Com. Wambua:  Do you have a proposal,  do  you have a sealing, what sealing are  you sugesting?  What is the  minumum of

land for every Kenyan?

Edgar Munywoki:  10 acres.

Com. Wambua:  10 acres. Thank you very much and please register yourself there.

Can we have the next person?  Raphael Munguti.  Tafadhali yafupishe maneno.

Endelea, taja majina na tafadhali maneno yawe mafupi maanake tutayaelewa haraka haraka.

Raphael Munguti:   Mine is just a suggestion of the delegation.  The laws that we get from Parliament,  sometimes when it is

something technical,  there is what we call delegated legislation and when we  it  comes  to  delegated  legislation,  they  are  given

powers by the people  in that position.   It  is my suggestion that when it comes to this delegation, to have representatives of all

parties, that we do not just have like if it is KANU and we know, it is KANU in power,  we do not have the same group going

for that delegation.

We have selection of these people so that we do not have their own ideas governing that delegated legislation.

Another thing is that in Parliament, when it comes to the idea of getting the majority vote, the same should also be done that we

do not just randomly get the big number but try to see the representative in Parliament.  Not  just like, the majority in this idea is

50,  which  is  the  majority  without  looking  at  ther  representatives.   Therefore,  the  majority  should  consider  those  who  are

representing which party.  Not just the majority.
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(Interjection)   Inaudible

That is one.

The other thing is that the long procedures in giving an O.K.  for the activities in a community which are  really for the benefit of

individuals.   As  you  know  with  companies  for  them  to  get  started,  we  have  that  long  procedure,  I  am  suggesting  to  the

Constitution  to  evaluate  and  see  those  that  are  activities  that  are  to  benefit  the  community  do  not  go  through  all  these  long

procedures for them to be given an O.K. to practice whatever they are to do.

My last point is that special  consideration should be given to health i.e.  hospitals and education which are  like the foundations

touching our day to day lives.  

Powers of the President:  These should be shared, the Constitution when it was first established  powers,  it gave all the powers

to the President, that he is the one to control all the activities.  He is the one to appoint…..

(Interjection)  

Com. Wambua:  Make your proposals.

Raphael Munguti:  My proposals is that the powers  should be limited.  These should be shared with other people.   May be

should be shared by the Ministers or  whoever.   I  am just giving a suggestion that the powers  should be limited not just to the

President.

Com. Wambua:  Please register yourselft there.  Thank you very much for your views.

Rebecca  Zakayo is there?  Halafu Councillor Kameta awe tayari.  Na  wewe nitakupa dakika mbili because  I know  you  gave

your views before.

Taja majina mama na uendelee tafadhali utoe maoni yako.

Rebecca Zakayo:  My names are Rebecca Zakayo.

(Interjection)

Com. Wambua:  Weka chini kidogo.
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Rebecca Zakayo:  First I am going to talk about the Mayors.

Mayors: -

I think that the terms of the Mayors should be defined in the Constitution. A Mayor should be a Form 4 leaver.

(Interjection)  Punguza kidogo.

Com. Wambua:  Ukiweka karibu hatusikii, ukiweka kidogo mbali tutasikia.  Ni hapo sasa.

Rebecca Zakayo:  Rape: I think our Constitution should define well about  rape.  On this I am talking about  child-rape.   Child

rape to my suggestion should  deserve life sentence.

A normal rape should be defined well in the Constitution i.e. in the case of a man or  a woman, they shoud serve the same term

of imprisonment.

The other rape  is marital rape;  this should also be defined well.  May be incase of a man, the time of imprisonment should be

defined in the Constitution.

Child bearing: In our country Kenya nowadays the rate of children born out of wedlock is higher, the Constitution has not put a

law to stop this.  My suggestion is that, the Constitution should define well on a child born out of wedlock.   May be the man or

the  lady  should  be  dealth  with.  The  Constitution  should  define  what  will  happen  to  the  man  because  it  is  the  men  who  are

causing all these.

Presidency: The Constitution should define the age of a President.   It  is written in the Constitution that the President  should be

35 years but the maximum age is not defined.

I think the President should not be more than 50 years of age.  

(Interjection)

I mean the President’s age should be between 35 and 50 years.

(Interjection)  Commotion in the background.

Com. Wambua:  I think this is important, O.K. Just a minute.  We want to get it right so that we capture it nicely.
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What you are saying is that whoever wants to be the President must make sure that he wins the election when he is not less than

35 and he should stay there and serve upto the age of 50, after 50 he is disqualified.

Rebecca  Zakayo:   Not  50,  you  stay  there  then  after  your  term  you  should  be  out.   May  be  if  the  Constitution  says  the

President should serve for 10 years, what I am saying is that the President should not be over 50 years.

Com. Wambua:  The President should not be over 50 years.  

Rebecca Zakayo: Yes.

Com. Wambua:  I was coming to that Mama if you give me time.  You are saying that the President  should serve for 10 years

after he is elected and he should not be more than 50 years.  Which means, whichever comes first, he should get out.   If he gets

50 years before he finishes his 10 years term, he must get out.  But if he is under 50, the maximum he can serve is 10 years?  Is

that what you are saying?

Rebecca Zakayo: Yes.

Com. Wambua:  Carry on.

Rebecca Zakayo: Again I think the Constitution should define well on equal distribution of resources in our country. e.g.  roads

and water, I think the distribution should be equal.

Education:   There  should  be  equal  educational  opportunities  e.g.  Universities  should  not  be  based  in  some  places  and  not

others.  Like in Kitui we can also have a University.

Jidiciary: The Judiciary should be independent.

(Interjection) 

Speaker: Endelea.

Rebecca Zakayo: The President should not be a member of any political party.

Election of Judges should be done by the people. 
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(Interjection)

Com. Wambua:  Just on that one last point.  How do we appoint them, through election or what method?

Rebecca Zakayo: Election.

Com. Wambua:  If you want to be  a Judge you stand for election and you are  just elected throught the ballot.   That is what

you are saying.

Rebecca Zakayo:  Yes.

Com. Wambua:  O.K. Thank you.

Now, you have touched on a very thorny issue and I know my fellow Commissioners here want to hear about  it and they will

be asking questions but let me open it up.

Marital rape,  a term you used  but  did  not  define,  that  issue  has  been  very  thorny,  there  are  those  who  believe  that  there  is

nothing like marital rape because there is a permanent consent after marriage.  There are those who believe there is and I think it

will be of assistance to us to tell us what is your basis for the recommendation you have made that,  a man should be jailed for?

How many years?  Marital rape you recommended jail term.

Rebecca Zakayo:  10 years.

Com. Wambua: I think you have to define it madam. 10 years  is a very heavy punishment, we need to know when  it  is  this

commited according to you?  What constitutes  this  and  I  am  sure  my fellow  Commissioners  here  would  want  to  hear  more

about it.

Com. Maranga:  I only want to add that. Can you also define adult rape,  I did not hear the sentence you gave for adult rape.

You gave for child, where you gave life sentence but you did not give us the sentence for adult rape.

Again, you have kind of indicated that it is only men who rape, you have not indicated where a woman rapes?

Rebecca  Zakayo:   O.K.  Normal rape,  I have talked about  both  men  and  women.   I  think  both  should  be  given  the  same

sentence of life sentence.
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Marital rape:  I think the man is the one who should be jailed.

(Interjection)

Speaker:  What about the woman?

Com. Maranga:  You know, have you been reading peapers.   Who are  on the war path in Murang’a against men.  Is  it men

or women?  Even Kangemi, whom have you seen who are more vicious?  Who are more serious about these issues, like people

drinking illicit brews?

Rebecca Zakayo:  Both.

Com. Maranga:  So you want us to put both in marital rape?  But who determines because you are in a bedroom?

Rebecca Zakayo:  I think both are partners so you do not have to rape.

Com. Maranga:   If you came to give evidence against your husband that he raped  you,  you  want  to  tell  me  that  the  Judge

would believe that?  Or if I came to give evidence against my wife, I should be believed and yet we are only the two of us?

Anyway thank you.

Com. Ayonga: I think the young lady gave us her views which are  very foreign to many of our ears  here and which also need

to be defined.  I think we can leave her,  at  that that is your view.  Other  Kenyan women will tell us what rape  means.   Thank

you. 

Com. Wambua:  Tumepokea maoni yako.  Asante sana Madam.

Councillor Kameta is next.

According to our report,  kulingana na orodha  tuliyopewa  Councillor  Kameta  ndiye  atakuwa  wa  mwisho  kutoa  maoni  halafu

kulingana na mpango iliyoko, tutafunga hiki kikao baada ya kusikia maoni yake.

Councillor Kameta nimempa dakika mbili peke  yake  maanake  tukipokea  maoni  yake  uko,  na  bado  yapo  yamenaswa  hapa.

Kwa hivyo kama kuna kitu uliyosahau hicho ndicho tutakuruusu uzungumzie.  Kwa hivyo dakika ni mbili.
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Coun. Boniface Kameta Manzi:  Thank you Chairman, my names are Boniface Kameta 

Manzi and my views are as follows: 

Political Parties:  

 Apart from mobilizing wananchi they play a big role in community development and educating them about  human rights.

 

 Political parties should be limited to 4 for the betterment of the government.

Local Government: 

 Mayors should be in the office for 5 years term so as t have the time to prepare for the development of the Council.

 Councilors should have a minimum education of Primary education course.

 There should be no Nominated Councillors since they serve their political parties.

Land: -

 Individuals should own land.

 The government should get consent from the owners of the land.

 The government should not have powers to control the landowners on how to use it, instead they should advice them on

how to use it.

 The Transfer of land should be simplified because  at  the moment the process  is too expensive and it takes  so  long  to

prepare a tittle deed.

 Kenyans should own land anywhere in the country because they are natives and it is one way of eliminating tribalism.

Thank you Mr. Chairman.

Com. Wambua:  Nilikua najua maneno yako yatakuwa mafupi kwa hivyo asante sana 
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Bwana Councillor, jiandikishe hap.

Kuna mtu yoyote ambaye amejiandikisha na hakuitwa kutoa maoni? Kuna mtu hapa 

ambaye alijiandikisha kuwa anataka kutoa maoni na jina lake halikutajwa?

Com. Wambua: Ve mundu we vaa ukie kumya maoni yulu wa  Katiba  na  ndanetwa  na  niwandekithye  isyetwa  yake?  Viaye

munu.

Kwa  hivyo  tumekoma  sasa  tumefika  mwisho  wa  kikau  hiki  kulingana  na  orodha  tuliyopewa,  sasa  tumefika  mwisho

tumewasikiza watu 45  na  nataka  kwa  niaba  ya  Commissioners,  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba  na  Commissioners  wenzangu

ambao wako hapo kuanzia pande ile, nimetaja Pastor Zablon F. Ayonga na Dr. Charles Maranga ambao tulikuja nawao hapa.

Kwa niaba yao ningelipenda kuwashukuru wate ambao walifika hapa kutoa maoni.  Nataka kuwakikishia nyote kwamba maoni

ambao mlitupatia, tumeyapokea,  yamenaswa,  tutaenda  Nairobi,  tutayaangalia,  tutayachunguza,  tutatengeneza  report  na  ikiwa

sheria ambayo iko sasa haitabadilishwa, tutatengeneza hiyo report na turudi hapa tena tuwapatie nafasi ya kuisoma halafu kama

kutakuwa na mabadiliko mngelipenda yaweko,  ama mseme kwamba maoni ambayo  mliyatoa  hayakuweko,  basi  tutaiyangalia

tuirekebisha tena.

Kwa  hivyo  ningelipenda  kuwashukuru  nyote  wale  ambao  mlifika  hapa  kutupatia  maoni  yenu,  na  sana  sana  ningelipenda

kumshukuru  Bwana  DO,  Bwana  Bore  ambaye  yuko  hapa  nasi  tuko  kwa  tarafa  yake,  pengine  angependa  kuzungumza

machache.  Tutampatia nafasi hiyo.

Nimeona pia Machief wamefika hapa,  Chief wa area  hii Annet Mbiti nimemuona, nimeona Sub Chief, nafikiria nimeona Chief

Mutulu.  Nimeona karibu Machief wote wamefika hapa,  kwa hivyo, inaonyesha Bwana DO,  idara yako imefanya kazi vilivyo

kuakikisha kwamba watu wamekua mobilized na wamefika kwa mkutano.

Kwa hivyo shukrani maalum kwa niaba ya Tume, kwa niaba ya Commissioners wenzangu, tafadhali waakikishie kwamba wale

ambao wako kwa idara hiyo, tuko na shukrani sana kwa kutusaidia kwa hii kazi.

Pia nimeona kuna  viongozi  wa  kisiasa,  Councillors,  wakiongozwa  na  His  Worship  the  Mayor,  wako  hapa,  wamekuwa  nasi

tangu asubuhi.  Tulipokua Kabati pia walikuweko, kwa hivyo nataka kuwashukuru pia kwa kutusaidia kuonyesha interest  kwa

hii process.

Kwa hivyo nitafika hapo mimi, sasa  nitaregesha microphone kwa mwenzangu ambaye ndie alikwa  Mwenyekiti  wa  kikao  hiki

Dr. Charles Marange naye aseme machache halafu kama tulivyoanza, tutafunga kikao kwa maombi halafu sasa  tutasafiti kuenda
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Nairobi tupeleke yale mliyasema kabla hayajapotelea kwa njia.

Com. Maranga:  Pengine kable sijazungumza ningeomba Pastor Ayonga aseme kitu kimoja kidogo.

Com. Pastor Ayonga:  Nataka  kuwashukuru  sana  kutoamaoni,  yaani  ambayo  yanamaana  sana  na  kwa  njia  moja  au  ingine

yataungana na maoni ya watu wengine kote nchini na bila shaka tutakuwa na Katiba na itakuwa Katiba ambayo wewe na mimi

tataiita Katiba yetu.  Asante kwa wale wote waliojitayarisha na maoni.

Asante kwa wale wote waliokuja kusisika na tuna matumaini kwamba Mwenyezi Mungu atazidi kutusaidia sisi sote  na heri pia

mnapo rudi nyumbani kwenu muombee Serikali na muombee Katiba kwamba kusiwe na pingamizi yoyote,  mwishowe tujione

sisi sote tukiwa na kijitabu cha Katiba mpya ambayo ukisoma unasema, you were part and parcel of this Katiba making.  

God bless you wherever you were and work hard ili tujenge nchi yetu pahali imefikia ili sote tushirikiane.

Mungu awabariki.

Com.  Maranga:   Kama  Mwenyekiti  wa  kikau  hiki  ningeomba  Bwana  DO  aseme  maneno  moja  kwa  dakika  moja  hivi  ili

nimalizie ndio nifunge.

Francis Bor (D.O.) Commissioners na wananchi ambo wako hapa hamjambo?

Wananchi:  Hatujambo.

Francis  Bor:   Yangu  nitashukuru  wananchi  wote  wa  Matinyani  ambao  wamefika  hapa  kutoa  maoni  yao.   Nafikiri  wakati

mmetoa maoni ata sisi mmetutetea, unajia kuna maoni mengin sisi hatuwezi kutoa mahali kama hapa.   Naweza kutoa maoni leo

Tuesday na Friday niko na barua ingine.  Saa zile mmetoa mmetutetea kwa sehemu zingine nyingi.

Pia nitarudisha shukrani kwa Commissioners kwa kupatia Matinyani nafasi tena kwa maana the other time maoni yalipatiwana

Kabati na Chusiani na kule kulikuwa mbali, kuna watu hawengeweza kufika uko.   Kwa hivyo tunawashukuru kwa kurudi hapa

tena na watu wa Matinyani nimeona kumekuwa na difference kidogo.   Nimetembea zote kwa hizi meetings za kupeana views,

ya Central,  Kabati  na Chusiani na nimeona kwamba hapa Matinyani peke  yake ndio  naweza  kusema  youth  wametoa  maoni.

Sehemu  hizi  zingine  unakuta  wazee  wa  50,  60,  70.   Mzee  anakuja  tu  anasema  anataka  kuona  DC  ya  Kitui  na  Mwingi  na

anasema amepeana maoni yake.

Hapa tu ndio nimeona ya kwamba vijana wamejitokeza na wametoa maoni mazuri kabisa.   Nafikiri ya kwamba wakati  Katiba

mpya itakuja, tutaweza kusema kwamba hii ni Katiba yetu kwa sababu tulichangia.  Kuna point utaona ya kwamba ilitolewa na
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mzee  fulani  wa  hapa  na  utaweza  kusema  hii  ni  Katiba  yetu,  sio  kama  ile  ya  zamani  ilitengenezewa  Lancaster  House  halafu

ikaletwa huku.

Kwa  hivyo  Commissioners  nafikiri  mtatupatia  Katiba  ambayo  tumawapea,  ile  tumewapea  ndio  irudi  kwetu.   Otherwise,

tumewashukuru na tunawambea muendelee na kazi yenu vizuri.  Sehemu zingine ambazo mtazitembelea Mungu awe nanyi.

Asante.

Com.  Maranga:  Haya,  basi  kwa  moyo  huo  huo  mimi nataka  kuomba  yule  mwenye  mji  hapa  ambaye  ni  His  Worship  the

Mayor aseme tu moja, ata kama anasema kwa lugha ya Kikamba.

His Worship (Julius Kaango)  Commissioners ambao tuko nao hapa,  wananchi ambao mmekuja leo kwa niaba ya watu wa

Kitui  Municipality  nitachukua  nafasi  hii  niwashukuru  sana,  hasa  kama  Bwana  DO  amesema,  wale  ambao  tulikua  tunajua,

Commissioners  wangekuja  Kabati  na  Chusiani  lakini  kwa  maombi,  tukawaomba  kama  inawezekana  waaje  hapa  Matinyani.

Kwa sababu ya hiyo wakakubali  kuja  kwa  niaba  ya  watu  wa  hapa,  ninawashukuru  sana.   Mkifikia  Mwenyekiti  mmwambia

watu wa hapa Matinyani wameshukuru sana kwa sababu hii ni heshima kubwa tulipatiwa.

Ile ingine ni kwamba, ile Katiba ambayo tunangojea kwa yale maoni tumepeana, sio Katiba ya mtu mwingine, ni yako na yangu

na kama mnatoa maoni na yale maoni ulitoa sio kusema ulitoa maoni ukiangalia fulani iwe inamfaa yeye mwenyewe.  Hii Katiba,

mimi  kwa  niaba  ya  watu  wa  Matinyani  nashukuru  Mungu  sana  kwa  sababu  ninaona  ile  Katiba  inaokuja  wale  ambao  ni

wanasiasa kama sisi, nafikiri itakuwa mzuri na wale ambao wanajua siasa itakuwa inawalenga sawa sawa.

Hakuta kuwa na mambo kama eti kura imeibiwa.  Kwa hivyo kwa hayo machache nawashukuru sana.

Com. Maranga:  Asante Bwana Mayor.  Basi kwa niaba ya Wanatume wenzangu na kwa niaba ya wale ambao tunaita 3C’s,

members of the 3C’s, ninataka kuwapongeza, nataka vile vile kutoa shukrani kubwa kwa District Coordinator  wetu ambaye in

Elizabeth  Samuel  na  vile  vile  nataka  kuwapongeza  wale  ambao  wametoka  Secretariat  Nairobi,  wakiongozwa  na  Bwana

Mukewe, Elizabeth Nderitu na Wambua.  Asante Sana, tunashukuru kwa kazi yenu.

Bila kusahau Kanisa la AIC Kiatine, tunasema asante na tumesema asante sana na Mungu awabariki.

Kwa hayo machache nataka kusema huu ndio mwisho wa mkutano wetu wa Tume ya Kurekebisha Katiba na ningeomba Mzee

moja atuombee ili tuweze tukaondoka.  

Asanteni.  Na mkutano wa Tume ya Kurekebisha Katiba sasa umefungwa.  Thank you.
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Nawamomba msimame.

Prayer (Rev. Stephen Mwaniki):

Hebu tuombe.

Baba wetu uliyebinguni tunakushukuru sana kwa kutupatia  nafasi  nyingine  tukutane,  tutafute  njia  ni  njia  gani  Mungu  unaweza

kuongoza nchi yetu ya Kenya ikawa tulivu,  kama vile miaka iloyopita,  tumeona utulivu na amani nyingi katika nchi yetu.  Sasa

tunaanza kutoka katika nyumba hii, maoni ambayo tumetoa, wewe Mungu mwenyewe ndiwe mtawala wa mbingu na nchi.  

Tunakushukuru  sana  kwa  sababu  ya  kutupatia  hiyo  nafasi,  ongoza  nchi  ya  Kenya  kama  vile  wewe  mwenyewe  utakavyo.

Endelea na kutupatia ujuzi na hekima nyingi, ili nchi yetu ya Kenya iendelee kwa miaka mingi ikiwa nchi nzuri.

Tunaomba na kukemea mapepo yote ya kishetani, tunaombea na kukemea mapepo yote ya corruption,  ili watu wako wake na

amani  wakikungojea.   Endelea  na  kupatia  nchi  yetu  ujuzi  mingi.   Ongoza  kamati  ambayo  tunayo  hapo,  Commission  na

tunaendelea  na  kuombea  wananchi  wote.   Mungu  wa  Mbiguni,  ni  wewe  Mungu  hakuna  mwingine,  ni  wewe  ulituumba,

tunakushukuru na ikiwa tumetenda dhambi utusamehe, utuongoze manyumbani, ongoza watoto  wetu,  ongoza viongozi wetu wa

kisiasa, ongoza viogozi wetu wa Kiserikali.  

Mungu wa Mbiguni ni wewe muumbaji, utuongoze,  uwe  pamoja  nasi,  safari  zote,  tulikemea  accidents  zote  katika  bababara,

wafike salama salimini wale wanaelekea Nairobi  nasi tukirudi nyumbani tuwe na furaha.  Na  tukiona  mwisho  wa  hiyo  Katiba

yetu mpya ambayo inamcha Mungu wa Mbiguni, tutakushukuru.  Endelea na kutuongoza na wabariki viongozi wote.

Hayo yote nayaombea na kushukuru kwa jina la Yesu ambaye ni bwana na mwokozi wetu.  

Amina.
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