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- Asst. Programme Officer

        -        Verbatim Reporter

The meeting started at 

Speaker:  Tarafa hii ya Kibwezi na Makindu.  Kwa hivyo ningeomba Reverend wa hapa atuongoze kwa maombi, Reverend.

Na aombee wale ambao wangali wanakuja.

Reverend:   Ningetaka  kwanza  nawakaribishe  katika  kikao  hiki  chetu,  hii  inaitwa  P.C.E.A  Kibwezi.   Tunafuraha  sana

tukiwahost leo na mkiwa wageni wetu.  Unajua ya kwamba jukumu lile tunafanya ni msaada mkubwa wa taifa letu.  Kwa hivyo

karibuni nyote kabisa na tuombe.

Baba Mwenyezi Mungu mwenye rehema, ambaye ulianza sheria za ulimwengu, tunakuita asubuhi hii njema, hasa tukinyenyekea

sana na tukitubu dhambi zetu mble zako.  Tukijua ya kwamba Bwana sisi hatustahili mblele zako,  bali kwa msaada na nehema

yako Mungu, utaweza kusikia maombi yetu.  Kikao  hiki  Bwana,  tunataka  kujiweka  mbele  zako,  wakati  huu  wakufungua  na
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kujadiliana, na kuongea mambo ya katiba yetu.  Mwenyezi Mungu Baba wetu wa Binguni, tunaomba ukatuongoze,  katika kila

hatua, katika kila unenaji, katika kila jambo ambalo tutaliongea Mungu, likaweze kuwa na masaada wa taifa ili letu Kenya,  wala

si msaada wa mtu mmoja, bali kwa wote ambao wanaishi, nakutukuza jina lako,  hapa ulimwenguni.  Tusaidia  siku  hii  ya  leo,

wala ukawatawale mawazo ya wale wote wataongoza kipindi hiki, ukatawale mawazo ya wote ambao wataongea,  ukatawale

mawazo ya wendeshaji  wa shughuli hizi zote,  ili Mungu tukaweze kubarikiwa na kubarikisha taifa ili letu.  Tungetaka kukabidi

wale wote ambao bwana wanakuja,  wako safarini, Bwana ukawape safari yenye neema, ukawafikishe salama ile Bwana zote

tukashikanishwe zote pamoja, katika neema na upendo wako Bwana.  Hasa Mungu kuwa nasi kutoka mwanzo mpka mwisho,

tunaomba hayo tukiamini Bwana,  wewe ndiwe utatusaidia sana sana katika kutengeneza katiba yetu ya Kenya.   Katika jina la

Baba na la Mwana, na la Roho Mtakatifu tumeomba.  Amen.

Speaker:  Kwanza commissioners mkitukubalia, ningetaka kuwajulisha kwa three Cs wale ambao wamefika leo.   Na  leo tuko

na mkalimani mpya, si ule wa jana.  Maanake tunabadilisha badilisha.  Kwa hivyo the three C’s wale ambao walifika leo,  hebu

simameni muonekane, tuwatambue.  Hawa tulikuwa nao jana, ni Bw. Richard Mhindi, ambaye anatoka sehemu hii,  na Christine

Mteti,  pia  anatoka  sehemu  hii.   Hao  ndio  wamefika  lakini  kuna  mwingine  ametoka  inje.   Bw.  Mulei  George,  ndio  atakuwa

Mkalimani wa leo, kwa kikao hiki chetu.  

Basi,  wale  ambao  mmeudhuria,  ketini  pahali  popote,  wale  ambao  mmeudhuria  kikao  cha  leo,  na  wakaribisha  nyote  kwa

P.C.E.A.  Kibwezi,  na  kwa  kutoa  maoni,  mbele  ya  macommissioners.   Tukianza  na  Bi.  Mwaimuna,  huyo  ndio  Programme

Officer,  ndiye anaangalia hiyo mambo ile yatendeke vizuri. Na  tuna  Secretaries,  huyu  ndio  Mkuza  sauti,  hata  chombo  chake

tayari ameshatengeneza,  na yule ni msaidizi.  Tukija upande  huu  ni  Prof.  Kabira,  tulikuwa  naye,  mkikumbuka,  tulikuwa  hapa

naye.   Mmekumbuka?   Prof.  Kabira.   Na  Vice-chairman  ama  Vice  Chairperson,  wa  Constitution  of  Kenya  Review

Commission,  yaani  hii  team  ya  kurekebisha  katiba,  ni  Bi.  Abida-Ali,  ndiye  Vice  Chair  Person.   Kwa  hivyo  kutoka  hapo,

nawapatia programme, ile waendeleshe.

Com. Abida Ali:   Habari  zenu, tungependa kuwakaribisha tena,  baada  ya kukaribishwa  na  Chairman,  katika  hiki  kikao  cha

pili, katika hii sehemu ya uwakilishi bungeni.  Na,  kwa sababu,  leo si siku  yetu  ya  kuzungumza  ni  yenu,  tungetaka  kuanza  na

shughuli  za  siku  ya  leo.   Kwa  watu  ambao  wana  memorandums,  tutawapatia  dakika  tano,  kusummarise,  ama  kueleza  kwa

kifupi,  kwa  sababu  baadaye  tutapata  nafasi  ya  kusoma  memorandum,  hizo  ambazo  mtatupatia.   Watu  ambao  wanataka

kuzungumza, kwa sababu tungependa kusikiliza watu wote watakaofika leo,  tutawapa dakika kumi, kuzungumza na baaada  ya

kuzungumza, kuna register yetu pale,  kila atakayezungumza anatakiwa,  ingawa mmeandika hapa,  kuna wengine pengine wako

hapa na hawana maoni.   Kwa  hivyo  tuna  register  ambayo  mtakwenda  pale,  kujiandikisha  na  kuna  mambo  ambayo  muhimu

tungetaka,  kwa sababu  ni  record  rasmi,  na  watu  ambao  wana  nakala  zao,  watampatia  mwenzetu  yule  yuko  pale,  ili  tuweze

kupata nafasi ya kusoma, wakati  mwingine.  Tutatumia forms ambazo mmejaza pale inje, kulingana na vile ambavyo mmefika,

kwa sababu hatutaki mtu atakayechelewa, kupata nafasi ya kuzungumza mbele yenu, ambao mmefika mapema, ingawa wakati

mwingine, itatubidi pengine, tukiona wazee wamezidi na akina mama wamechelewa kwa sababu ya mashughuli nyingi nyumbani,

3



pengine itatubidi tuwasaidie, ile warudi kuwapikia, mkifika nyumbani mkute kuna chakula.  Tutafanya affirmative action.   Sawa?

  Kwa  sababu  naona  akina  mama  mpaka  warudi  nyumbani  mapema,  nyinyi  mkikaa  hata  mpaka  saa  kumi,  hakuna  neno,  si

ukweli?  Asante.  

Basi  kwa  kuanzia,  na  ikiwa  kuna  mtu  yeyote  ambaye  ana  shida  ya  kufika  mpaka  hapa,  kwenye  microphone  atatueleza,

tumpelekee microphone mpaka pale ameketi, akiwa kuna mtu aelewi Kiswahi,  tuna mwenzetu pale amekubali kuwa translator,

nasikia anaelewea Kizungu sana, kwa hivyo atatutafsiria kwa Kizungu ama Kiswahili, kwa sababu sisi atuelewi sana Kikamba.

Tusije tukakosea, tunasikia juu juu, kwa hivyo atatusaidia ili tuweze kuwasiliana.  Kwa hivyo tutaanza na Bw. Peter  Ndambuki.

 Peter Ndambuki tutakupatia datika tano kusummarise.

Peter  Ndambuki:   Thank you very much.  My presentation  is  in  English,  so  I  don’t  know  whether  this  is  acceptable.   My

presentation is in English.

Com. Abida Ali: Go ahead, unaongea na lugha yoyote ile unapenda.

Peter Ndambuki:  Madam Commissioner, ladies and gentlemen, I am speaking on behalf of the disabled persons  of Makindu

division.  In recognition of the fact that the disabled people  are  a vulnerable group,  we recommend in the  new  constitution  to

address the following issues, which pertain to disabled people in Kenya.

1. The issues are accessibility

2. Another issue is communication

3. Education

4. Representation

5. The rights of the individual

6. Employment

I would like to now elaborate on these issues.

The first one accessibility; we would like to see  all public service vehicles, with climbing rumps                (?)  during national

conventions or assemblies, and space provided for parking, the assistive devices like wheelchairs.

We would also like to see that roads have, like we have pavements for pedestrians, we would also like to have space  provided

in our roads to cater for the wheelchairs and arms put on such roads.

We would also like to see, now I am talking about education.  If a child has learning difficulties, we would like to see  that he is

given free and compulsoru education and he should be taught by competent and skilled teachers.
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On employment; we would like the constitution to address the issue that the employers in the private and government sector  to

reserve at least 5% of all the jobs available to disabled people.

On the rights; we would like the abortion to remain illegal,  because  if  a  lady  discovers  that  the  foetus  she  is  carrying  is  of  a

disabled child, she can commit abortion.  So, we would like abortion to remain illegal.

On  representation;  we  would  like  each  Province  to  have  at  least  a  disabled  person  I  parliament.   In  local  government

representation, we would like at least 5% of all local government seats to be  reserved for disabled people.   Still on the rights; I

have talked about  abortion and I am now talking about  the currency,  the Kenya currency.   We  would  like  it  to  have  special

marks, so that people who are  visually handicapped can identify these coins.   I  think that is all what I have,  and now I have a

memorandum here.

Com. Abida Ali:  Asante sana.  Paul Kitonga?  Tutakupa dakika kumi.

Paul Kitonga:  Asante sana, commissioners, mabibi na mabwana.  Mimi 

Ningependa  kusema,  uraia  wa  Kenya,  hasa  kwa  maoni  yangu  yangu  nitaanzia  na  uraia  wa  Kenya.ningeona  yule  angekuwa

mkenya kamili, awe ni yule babu wa babu yake,  yaani mababu wake wamezaliwa hapa Kenya.   Hasa kuanzia wakati  ule  wa

ukoloni, na ile mipaka iliwekwa.  Huyo wazazi wake waliokuwa hapa,  huyo ndio kwa maoni yangu naona  anafaa  ahesabiwa,

ndio mkenya hasili, kwa uwandikishaji wa wakenya.

Ukenya wa pili, au mtu kuwa mkenya pili; kuna wale wanaokuja, kwa maoni yangu naona mtu akija kama mgeni katika Kenya,

akae  kama  miaka  karibu  tano,  akiangaliwa  hali  yake,  na  pawekwe  masharti  kulingana  na  sheria  zetu  za  Kenya,  zile  anafaa

atimize ndio awe mwanainchi wa Kenya.  Lakini, awe, yale anayofanyiwa mwanainchi wa Kenya kwa kuzaliwa, mengine kama

mali  hasili,  awe  awezi  kuhusishwa.   Lakini  sheria  za  Kenya,  awe  anafuata  ipasavyo.   Akivunja  sheria,  atahukumiwa  kama

mwana Kenya wa kawaida, yule amezaliwa hapa, kutoka mababu.  Huu nimeongea ni uraia.

Pili, ningeongea katika haki za mwanainchi wa Kenya na kazi zao; kwa maoni yangu naona,  mkenya ana haki katika mali zetu

za haki.   Kama,  mchanga au land kwa lugha ingine.  Tuwe tunagawiwa mashamba.   Kama  mwanaume  anapata  heka  ishirini,

mwanamke  naye  awe  anapata  heka  ishirini,  zote  katika  Kenya.   Na,  hiyo  mashamba,  maana  inchi  yetu  ni  kubwa,  inaweka

katika  katiba  hii  tunayotengeneza  mpya,  ikatafutiwa  namna  kwa  wale  wataalamu,  ikawa  kila  mtu  anaweza  kupata  shamba.

Hiyo ni haki moja ya mwanainchi wa Kenya, kwa maoni yangu naona, anafaa apate, mkenya yeyote.

Haki  ya  pili,  naona  kwa  mkenya  kupatiwa  haki  ya  kama  maji  masafi  ya  kunywa  na  kufanya  mambo  yote  ya  nyumbani,  na

ikiwezekena,  kama  pesa  zitakuwepo,  na  zitakuwepo  kama  serikali  itakuwepo  nzuri,  kulingana  na  katiba  tunayotengeneza,
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ambayo  itakuwa  ni  ya  mambo  yote  yafanywe  sawa,  kulingana  na  sheria  zilioko.   Awe  anawesa  kupower  hata  maji  ya

kunyunyizia mashamba, tuwe na chakula cha kutosha.  Kila mtu awe asumbuki.

Katika haki za kikazi; kwa maoni yangu ningeona kila mkenya, wale wako na umri  wa  kufanya  kazi,  kuanzia  miaka  kumi  na

nane kuenda juu.  Awe akipatiwa kazi moja, na akifanya akifika miaka hamsini anatoka kazi, ana retire,  anaingia mwingine.  Na

mtu mmoja  awe  na  kazi  moja,  kama  ni  mfanyi  biashara,  ni  mfanyi  biashara,  kama  ni  mwalimu  ni  mwalimu,  na  hana  tukazi

twingine twake twa pembeni.  Hiyo ni maoni yangu.  Naona kila mkenya awe na kazi moja.

Ile ingine ni mambo ya matibabu; Kwa maoni yangu ningeona, kila sub location, pawe na ata kama ni health centre,  na pawe na

dawa za kutosha,  na daktari  ata  at  least  ni clinical  officer,  qualified,  anayelipwa  na  serikali.   Na  dawa  ziwe  za  bure,  ziko  za

kutosha na kama kuna mmoja atapotoka,  kama  ni  daktari,  ashtakiwe  kulingana  na  sheria  zilioko.   Lakini,  mwanainchi  apate

dawa bure, maana ni kodi  ikisimamiwa uzuri kulingana na sheria,  itakuwa tunalipa, na tunalipa hata hivi sasa,  kodi  ya kutosha,

ya kununuliwa madawa, tukanywa bure.

Kile kingine ni elimu; elimu kwa maoni yangu, naona watoto  wangesoma kwa fees kiasi,  ya primary education,  lakini majengo

yawe yanajengwa na serikali na kodi yetu, ile tunao toa.  Na kamati ya shule iwe inasimamia hiyo shule, na vifaa vyote vya shule

visiachiwe  mzazi,  viwekwe  na  serikali,  kwa  kodi  yetu  ile  tunatota.   Vitabu  vyote,  ata  ruler,  ata  geometrical  set.   Kila  kitu,

kwanzia standard one,  mapaka standard seven au  eight,  itakavyo  kuwa,  na  mwalimu  alipwe  na  serikali  kwa  kodi  yetu.   Na

kutoka hapo,  ningeomba kulingana na  vile  itakavyo  kuwa,  maana  naona  tutaweka  katiba  mzuri.   Elimu iwe  ya  bure  kuanzia

secondary school mpaka universities, mtu agraduate, na aje atumikie inchi hii.  

Nafikiri nimeongea mambo ya mchanga,  sasa  nitaongea  mambo  ya  uwongozi;  Bunge,  mimi naonelea  katika  bunge  yetu,  iwe

kama inavyo kuwa na constituencies zilioka, maana naona tuna wajumbe, kulingana ninavyo fahamu, mia mbili na kumi. Pawe

na wanawake,  wale watakao kuwa nominated, ata  wakiwa nusu,  wale  nominated  na  wakipigiwa  kura,  wakipita  pia  si  neno,

maana  ni  viongozi.   Lakini  wawe  wanakuwa  nominated,  wanawake  wakutosha,  katika  vyama  hata  mbalimbali,  ata  kama  ni

kimoja, lakini wanawake wawepo number ya kutosha kuwakilisha wanawake.  Kwa hivyo, wabunge wawe,  kama vile walivyo

sasa.  

Lakini, mtu kuchaguliwa mbunge, kwa maoni yangu naona, yeye angekuwe ni mtu ameelimika, maana kuwakilisha watu,  mpaka

uwe ni mtu ana ufahamu mzuri katika mambo yaliyoko, katika siku hizi.  Awe ni mtu at least ako na university education, na awe

kidogo ana fahamu sheria,  sio awe constitutional lawyer lakini at  least,  awe ana fahamu mambo  ya  sheria,  na  awe  ni  mtu  wa

university level.

Kama ni president;  ningeomba huyo awe ni mtu constitutionally ako sawa,  yaani  katiba  ana  ifahamu  kuanzia  mwanzo  mpaka

mwisho  na  awe  ni  mtu  wa  kiwango  hicho  cha  university.   Na  awe  na  umri  ule  ule  unaokuwa,  naona  sio  mbaya,  wa  miaka
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thelathini na tano, lakini awe ni mtu wa elimu ya university. 

Nitakuja kwa hawa wakitoka katiza kazi zao, kama president.  Awe akipower kiasi fulani cha pension na akae  kama raia wale

wengine.  Hakuna  malindikizo  ati  ma  security  na  nini,  kwani  aliuwa.   Akae  tu  kama  mwanainchi  wa  kawaida,  lakini  kwa

kurudishiwa asante, kwa kuwa alifanya kazi mzuri, ata kama ilikuwa mbaya.  Akishamaliza wakati wake wa miaka kumi, maana

tuna vipindi viwili na ninaona ni vizuri hivyo, akae  na kama ni pension ya karobo  ama ka third, whatever it is,  ya ile mshahara

alikuwa  akipata,  atosheke  na  hako,  maana  katika  account  yake,  nafikiri  apakosi  kitu.   Na  Members  of  Parliament,  wawe

wakifanyiwa ivyo ivyo.  Kwa hivy, kwa maoni yangu, sioni hapo pakiwa pazuri, mtu akilundikiwa kila kitu awe ni yeye.

Councilors. (Interruption)

Com. Abida Ali:  Mzee fupisha saa yako imeisha, fupisha tafadhali.

Paul Kitonga:  Asante.  Councilors wawe ni watu wa secondary level, na awe ni mtu anaweza kujielesha kwa lugha vizuri na

walipwe kisawasawa. 

Adminsitrationwise, au kimkoa au vile tunavyosimamiwa kimkoa.   Ningeomba badala  ya kuchukuliwa mtu na watu,  au na mtu

mmoja,  tuwe  kama  P.C  anakuwa  governor  na  anakuwa  elected  na  watu.   Na  D.C,  na  D.O,  na  Chief,  na  Sub-chief

waondolewe,  sioni  wana  aja.   Na  awekwe  mzee  wa  kijiji  na  awe  akilipwa,  hiyo  ndio  administration.   Naona  katika

appointments, pasiwekwe mtu mmoja, kama president anavyofanya siku hizi.  Iwe kama ni Chief Justice,  awe appointed in the

parliament, kama ni ma commissioners,  wawe wanachukuliwa na let’s say,  members  of  parliament,  ambao  wao  wamepower

within  au  mandate  na  sisi  wanainchi.   Wawe  ni  commissioners  wamewekwa,  kama  ni  Electoral  Commissioners,  hao

wakutufanyia  mambo  ya  uchaguzi,  au  ni  commissioner  ata  kama  hawa  sasa,  wanatufanyia  mambo  ya  katiba,  na  mwingine

yeyote asiwe appointed awe mtu wa  mtu.   Awe  ni  mtu  wetu  ako  na  idhini.   Na  hata  mbunge,  ningeomba,  kama  amekosea

katika  kile  kipindi  cha  miaka  tano,  asiachwe,  atafutiwe  namna  ya  kuondolewa  na  wanainchi,  awekwe  mwingine,  maana

atatuaribia wakati.  Ni hayo tu, asanteni.

Com. Abida Ali:  Asante sana mzee.  Kanini Ngumbi?  Kanini Ngumbi dakika tano, kwa sababu una memorandum.

Kanini Ngumbi:  

Translator:  Nashukuru kwa kukatibishwa kunena hapa.  Ninashukuru kwa wageni wetu ambao wamefika hapa.   Nashukuru

wamekuja na vitu vimetengenezwa na mikono na hawajaumia.  

Nitaanza kunena maoni, ambaye ni single mothers.  Maoni tumeona moja ni tusomeshewe watoto wetu.  
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Ya pili ni kutafutiwa mashamba.

Ya tatu ni kutafutiwa pesa, ambayo tunaweza kuanza small businesses.  Asante.

Com.  Abida  Ali:   Asante  sana,  tumeambiwa  mheshimiwa  amefika,  sijui  kama  nimeona  akitoka  ama  yuko  ndani?   Haya,

mheshimiwa would you like to say something.

Mheshimiwa:  Thank you all commissioners.  Since I gave my views yesterday.  I want to add a little. 

As I said yesterday,  on presidential  election; he must have one constituency called Kenya.   He should not be  a  member  of  a

constituency, as that will upgrade his responsibilities.  He would have a shared responsibility as a Member of Parliament and the

president of the country.   That president  when elected,  the current constitution gives him,  only  25%  votes  for  five  Provinces.

We should wish to have a president who has a command majority and he should with the votes casted, he should not attain less

than 51% of the total votes.  His running mate, would be assured to be the Vice president for the entire period.  Members of his

cabinet, should not come from the Members of Parliament elected.  We should have people  who have no other responsibilities

to run this government, and let the responsibilities of Members of Parliament be their constituencies only.

Those members of cabinet,  who shall be  appointed,  let them be vetted by the National Assembly.  To see  their records,  their

performance and ability to perform.  Equally the Attorney General and all judges of High Court, to be vetted by parliament.

On land issues; this issue of land, any land, which is in exsistence, now, is formation of this constituency, shall any land belong to

the government and where people  are  living now, shall no longer be  a Crown land  or  State  land.   It  will  be  entrusted  to  the

people who live on it without any other condition.  Because,  the  constitution  we  have,  gave  protection  to  those  people  who

used to own land before our independence.   That was May 1963,only those people  who were living on their own land, were

given Titles, but those who acquired land after independence were not  given  Titles  and  became  squatters  on  their  own  land.

This is something, which must be revoked by this constitution we are now making.

People  living  alongside,  National  Parks,  or  conservation  areas  of  the  wildlife;  the  County  Council,  who  are  occupying  the

National Parks, should be given the full mandate of running the National Parks, within their area of jurisdiction.  This question of

a body running from Nairobi,  and  the  people  who  are  living  near  the  Parks,  when  their  crops  are  destroyed,  nobody  cares

about their compensation, should be abolished,  let the County Council run the National Parks.   Let the people  who live in the

National Parks be compensated fully for any food destroyed by the animals, let the people  who are  maimed on or  killed by the

wildlife, let the compensation not be less that 3 million per person.   And, this is what parliament has agreed.   Therefore,  let this

new  constitution,  because  the  government  has  been  unwilling  to  bring  the  Bill,  now  let  this  constitution  review  put  that

8



recommendation, any compensation must not be less than 3 million, there is no limit.

On issue of land; as I said,  let the natural wealth,  on any portion of land owned by a Kenyan,  if there is gold,  diamond, oil on

that part of land, let it be the so owned by the owner of that portion of land.  The question of somebody coming and claiming to

own that area which is his, should not arise, let the land be owned by the person, and the natural wealth within be owned by the

same person.

As  I  said  on  the  issue  of  Provincial  Administration;  this  is  an  office  issue  be  scrapped.   This  was  a  tool  of  the  colonial

government to suppress  Africans,  and  not  that  we  are  free  people,  and  we  have  got  an  elective  procedure,  the  question  of

Chiefs, Assistant Chiefs,  D.Os,  D.Cs  and the P.Cs  should be abolished.   It  is because;  there is  a  conflict  of  interest  because

when I am elected a Member of Parliament for Kibwezi,  I have got other  people  running side by side,  called District Officers,

and they try to come and give a wrong image to the elected people  who have the mandate of the people  in that constituency.

Therefore,  the question of D.Os,  Chiefs should be done away with, and if it is the wish of the people  of Kenya,  and we  may

want  to  have  the  Province  retained  that,  that  man  to  head  the  Province  should  be  an  elected  person  by  the  people  of  that

Province.

Commissioners; On the education, this is mandatory and this is a big part of the government.  It should be given for free,  we are

paying a lot of taxes, and I said yesterday, Kenyans are tired of Harambee business, every year, Harambee Harambee.  We are

paying taxes and we are again paying direct taxes to the Dual development. It is either the two.  Let the government remove the

taxes of V.A.T Income Tax all together,  and  let  people  do  their  own  constructions  of  schools  and  dispensaries,  or  we  stop

Harambees and we pay taxes.  It is paid to ceasar what belongs to ceasar and to God what belongs to God.  So, we have been

paying  our  dues  to  the  government  and  the  same  government,  when  we  want  to  put  up  a  primary  school,  you  construct  a

primary school,  you put up the furniture, you put up the books  and whatever.   And to date  we are  now  paying  the  teachers,

what about the government.  So, if they cannot account for our taxes, then mwanainchi should not be  taxed again on Harambee

business.

People with disabilities; people  with disabilities should be looked upon,  those people  must be  given specialized training and in

parliament there must be  a portion,  a percentage for the people  with  disabilities  to  occupy,  some  percentage  of  seats,  in  the

National Assembly.  And since most of my things, I talked yesterday,  I just wanted to tell the people  we give  our  proposals,

because this is the only chance,  you and me, your chance to say what you want in the constitution, because  if you don’t do it,

you have nobody to blame and I tell you what we say here is what the parliament will pass.   There will be  referendum to agree

on this.  Thank you.

Com. Abida Ali:  Asante sana mheshimiwa, Wayua Peter, Wayua Peter,  hauna maoni?  Okay,  Jackson Kavenya?  It  is okay

we will bring the microphone there, it is okay.
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Jackson Kavenya:  Sina maoni, isipokuwa ni machache tu.  Sisi watu kama mimi walemavu, shida yetu ambayo tunapata,  ni

kusafiri mahali, tunapata taabu sana, sababu hakuna kitu ya kusafiria, tunaona watu wanaenda, wakikuja.  Basi, sasa tukiwauliza

mliona nini?  Hawatuelezi sawasaw,  kama serikali yetu ikiwa inaweza kutupatia kama vitu  vya  kutembelea,  kama  wheelchair,

inakuwa sawasawa.   Kwa hivyo, hata,  hatuwezi kuwa tumesoma sana,  sababu shule iko mbali.  Na  tukienda kwa shule, hata

mwalimu, akikuangalia hivi anaona aah,  huyu mtu, mlemavu huyu aah,  wengine wanatufukuza tu.  Kwa hivyo tunataka  serikali

iwe inatuangalia, kwa sababu, walemavu, hata serikali ile ambayo iko, tunaona hatujulikani.  Sababu ukienda kwa office,unakaa

inje, wenzangu wanaingia wanaingia,  karani  akija  akikuona  akuambie  aah  kuja  kesho.   Sababu  hatujui  kama,  hawajui  kama

tumetoka mbali.  Kwa hivyo, hata tukifika  ma  office  zingine,  tunakuta  ile  vitu  ya  kuingia  ndani,  ni  juu  sana,  hauwezi  kuingia.

Sasa tunataka matajiri wakijenga nyumba, wajenge sawasawa, tuwe tunapita, hata tunaingia kule ndani.  Kwa hivyo, hat serikali

ambayo  inaundwa,  tunaomba  mlemavu  wowote,  mwenye  miaka  kumi  na  nane,  awe  anaweza  kupatiwa,  hata  kitu  kidogo,

sababu tukienda kwa ma hoteli ama nini, tunaona wenzetu wanakula, sina ndururu, sina kazi.  Sasa serikali ikinipatia kila mwezi,

shilingi ata mia tano, ningeingia na wenzangu tunakula, sababu nina kitu.  Lakini kwa sasa,  kama ukiwa namna hii, mpaka ukae

nyumbani tu, ukae tu, kwa sababu maomb yetu ilikuwa imeandikwa na mwenzangu mimi nilikuwa tu nikuongezea tu, sina mengi

ni hayo tu.

Com. Abida Ali:  Nauliza, kabla haujamalizia, watu wengi hapa tunasikia wakiongea kuhusu serikali, na haki zingine.  Baada ya

kutuambia vitu zile ungetaka kuona kama mtu ambaye ni mlemavu, kuna mambo mengine ungetaka kuona,  katika kwa mfano,

serikali, ama mambo ya mashamba, kama wanavyoongea watu wengine?

Jackson Kavenya:  Eeh sababu, walemavu wahesabiwe, wapatiwe mashamba.  Ukiona mlemavu unaona,  saa  huyu mlemavu

apatiwe  shamba  na  hana  kitu,  awezi  kulima,  awezi  nini.   Serikali  aipangi  mlemavu  kama  ni  mtu  wa  kupewa  shamba.   Hata

wengine, walemaavu tunakaa vile, hakuna wake, hakuna nini?  Sababu wanawake hawakutaki,  kwa hivyo sasa,  shida ni nyingi

sisi.  Kwa hivyo, mambo inakuwa kwetu, ni ngumu, serikali ituangalie.

Com. Abida Ali:   Asante sana,  Richard Mhindi,  Umesema  Political  Parties,  sijui  kama  ni  chama  gani,  kwa  sababu  Political

Parties is too general

Richard Mhindi:  S.D.P

Com. Abida Ali:  S.D.P Okay.

Richard  Mhindi:  Asante.   Nitaanza  na  utangulizi  wa  katiba.   Katika  katiba  ilioko  sasa,  katika  utangulizi,  mwanainchi  wa

Kenya hajatajwa kamwe katika katiba,  na ningaliomba katika katiba,  mwanainchi wa Kenya awe katika utangulizi wa katiba,

kwamba sisi wanainchi wa Kenya hiyo ianze katika katiba kama utangulizi.
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La pili, ni ukuu wa katiba.  Hii katiba ningeliomba, iwe ndio katiba kuu, kushinda katiba zote katika inchi, iwe ndio inasimamia

kila kitu, ndio iko juu ya kila kitu.

La  tatu  ni  juu  ya  uraia.   Vile  katiba  ilioko,  vile  imesema  kwamba  mtu  ambaye  alizaliwa  mwaka  63,  ndio  inamruhusu  awe

mwanainchi wa Kenya.  Kwa hivyo ningelitoa maoni yangu kwamba, yule alizaliwa baadaye ya mwaka 63 na kabla ya mwaka

63,  aandikishwe kama raia wa Kenya.   Na  kama ni msichana, ambaye ameolowe,  na mtu  kutoka  inchi  za  inje,  na  wamekaa

hapa Kenya na wanaishi hapa, kama baada ya miaka  mitano, waandikishwe kama raia wa Kenya.  Na kama ni mwanamke wa

Kenya,  ameolewa  inje  ya  Kenya,  na  anaishi  hapa  Kenya,  na  mwanaume  wake  ama  mme  wake,  na  wameishi  kwa  miaka

mitano, waandikishwe kama raia wa Kenya.

La nne ni juu ya usalama wa taifa.   Kuna haya mambo kama tribal clashes,  mambo kama kayambombo.   Ningeliomba katika

katiba yetu, mwanainchi wa Kenya,  alindwe vilivyo na katiba,  na kusiwe na tashishi ama kuuliwa kwa  raia  wa  Kenya  kupitia

kwa mambo ya tribal clashes, kwa hivyo usalama wa taifa, uimarishwe.

Vyama  vya  kisiasa;  Ningeliomba  ama  maoni  yangu  juu  ya  katiba,  kwamba  vyama  vya  siasa  viwe  kama  institutions  ambazo

nizakuleta maendeleo katika inchi ya Kenya, sio tu siasa peke yake.  Wawe wakifanya mambo kama ya maendeleo ya kujenga

mashule,  miradi  kama  ya  maji,  na  vile  vilve  vyama  vya  kisiasa  vipewe  haki,  katika  mambo  yote,  kifedha,  zipewe  pesa  na

serikali.  Katika media, utangazaji, viruhusiwe, viwe vyote vinashiriki katika kila jambo.

Ilo lingine ni juu ya miundo ya serikali;  ningelitoa maoni yangu kwamba tuwe  na  muundo  wa  serikali  ya  mseto  katika  serikali

yetu.  Tuwe na serikali ya mseto na chama ambacho kimepata viti vingi bungeni, kiunde serikali,  lakini vyama vyote vihusishwe

katika kuunda serikali.  

Lingine, ningelizungumzia juu ya tanzo tatu za serikali.  Tanzu ya bunge, tanzu ya raisi na ya sheria.   Zitengamane, kila moja iwe,

iwe na uhuru wake,  kama ni tanzu ya sheria,  ijisimimamie vilivyo, bila kuingiliwa na tanzu lingine lolote.   Kama ni tanzu la raisi

zile nguvu zipunguzwe kwa kuwa ni nyingi sana.   Zipunguzwe, raisi asiwe ndio wa kuaajili,  ndio wakuvuta,  awe  na  zile  nguvu

zake, ambazo zinamfaa.  Vile vile bunge, ipewe zile nguvu zake, ambazo zinasimamia bunge.

Ile lingine  ningelizungumzia  ni  juu  ya  serikali  za  mtaa;  serikali  za  mtaa  zipewe  uhuru  wa  kuwaajiri  wafanyi  kazi  wake  na  ma

officer kama clerk town council, awe akiajiriwa na serikali ya mtaa,  ikiwa uhuru.  Sio atoke  katika local government.   Vile vile

zile pesa ambazo zimetoka katika County Council, zisaidie lile eneo ambalo, ile Municipal, ama ile council inawakilisha, zile pesa

zitumike pale, vile vile, County Council ipewe nguvu kama ni Mayors, kama ni chairman wa County Councils,  ama Mayors  wa

Municipals.   Ma  mayor  na  wenye  viti,  wawe  wakichaguliwa  na  wanainchi.   Wakichaguliwa  na   wanainchi,  mahali  ambapo

Mayor amesimama kama ni Makueni, achaguliwe na wanainchi, kama ni chairman wa County Council.  Na  kama ni maendeleo
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ya wilaya, Mayor ama mwenyekiti wa hizo wilaya awe ndio mwenyekiti wa maendeleo.

Ile ingine ni muundo na utaratibu wa uchaguzi.  Ningelitoa maoni yangu kwamba,  Electoral Commission, iwe independent,  iwe

free and fair na iwe  kama  wale  commissioners,  ishirini  na  mbili  walioko  sasa,  wapunguzwe.   Wawe  ni  kama  commissioners

kumi na tano na wasiwe wanatoka kwa  vyama  vyovyote,  wachaguliwe  na  wabunge,  lakini  wasichaliwe  kulingana  na  vyama.

Vile vile, Electoral Commission ipewe uhuru wa ku prosecute,  electoral  offenses ikiwa uhuru.  Vile vile, upande  wa  uchaguzi,

ingelikuwa  maoni  yangu  kwamba,  kuwe  na  uchaguzi  na  uraisi,  achaguliwe  peke  yake,  kuwe  na  uchaguzi  ya  wabunge,

wachaguliwe peke yao siku yao, kuwe na uchaguzi wa councilors na chairman wa County Councils ama Mayors  wa Municipal

ama wa miji nao wachaguliwe siku yao, ndio kuwe na nafasi ya uchaguzi.  

Vile vile ingekuwa ma qualifications za uchaguzi.  Mtu kama amesimama uraisi, awe ingekuwa pendekezo langu, awe ni mtu wa

degree level, na awe ametoka kwenye chuo ambacho kinatambulika.  Kama ni mbunge, awe ni wa form 4 na kuenda juu, na

awe amefuzu ama amepita vizuri katika mtihani.  Kama ni raisi awe mwanainchi wa Kenya,  awe ameowa ama ameolewa,  awe

na akili timamu, awe amejieleza kama pengine alipata mali kwa  njia  ambayo  haifai,  ajieleze  vile  alipat  mali  yake,  ndio  aweze

kukubaliwa kuwa raisi wa inchi.  Vile vile, raisi awe ni mtu ambaye agombei kiti cha ubunge.

La mwisho, ni juu ya haki za kimsingi.  Basic rights;  kila mwanainchi wa Kenya,  ingekuwa maoni yangu, apewe haki ya elimu,

haki  ya  matibabu,  haki  ya  mashamba,  haki  ya  maji,  apewe  na  serikali.   Lakini,  katika  hizo  haki,  kuna  moja  ningeliomba

ichunguzwe, haki ya kuabudu.  Imekuwa na tashwishi sana.   Haki ya kuabudu,  ningaliomba iletwe huku chine, locational level,

ndio kama ni kanisa inajengwa, viongozi wa locational level, wawe na kamati  ya  kuchunguza  ile  kanisa  ambayo  inajengwa  ni

kanisa aina gani?  Hapo ningaliomba hiyo haki ya kuabudu ichunguzwe na viongozi kutoka locational level.

Ile ingine ningeliongezea ni juu ya makundi madogo madogo kama ya akina mama, kama akina vijana, walemavu, kabila ndogo

ndogo, kama watu wa North Eastern, haki zao ziangaliwe, wahusishwe katika kila ktu, kama ni bungeni, kama ni administration,

kama ni maendeleo ya kijiji, wahusishwe katika kila jambo. 

Nikiongezea vile mwenzangu, mlemavu hapa amesema, kama ni manyumba ijengwe, mlemavu akikumbukwa, kuwe na mahali

pa kupitia zile gari zao.  Kama ni bus iundwe ikiwa kuna nafasi yao ya kuweka gari zao ama kuingia kwa njia inayofaa. Kama ni

simu, unakuta wana shida ya simu.  Wawe na call box fupi, ambazo wanaweza kupiga simu kama wale wanainchi wengine wote

wale.  

Kama ni akina mama, wahusishwe katika maendeleo ya inchi, katika kugombea kila kiti, kulingana na zile qualification zao,  ama

kwa njia nyingine ningelisema, katika katiba, tuwe na affirmative action.  Ndio wote wahusishwe. 

Lile la mwisho commissioners,  ni juu ya ardhi na mali;  ningeliomba ama maoni yangu kwamba,  katika katiba hii, hili jambo la
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ardhi liangaliwe vilivyo na kama ingeliwezekana, kila mwanainchi wa Kenya, awe na ardhi.  Na  vile vile ningeliomba, mipaka ya

inchi hii iangaliwe vizuri, ndio kila mtu ama kila kabila,  kulingana  na  ule  mpaka,  ambao  uliwekwa  na  mkoloni,  mwaka  1934,

uangaliwe vilivyo ndio kila  kabila  ama  kila  mtu  a  retain,  ama  kila  kabila  iwe  na  ule  mpaka  wake  wa  kawaida,  kulingana  na

katiba ambayo iliwekwa mwaka 1934, juu ya ardhi.  Vile vile, upande wa ardhi, ningeliomba, kila mwanainchi apate Title Deed,

akipewa ardhi.  

La mwisho commissioners,  ningeliomba haki za kitamaduni ama customary law.  Kama ni  customary  law  ya  wakamba,  kuna

mambo kama ya ‘ndeo; kuna kitu inaitwa ‘ndeo’ kuna kitu inaitwa ‘mbanga’, kuna kitu inaitwa ‘kithio’, hivyo zihusishwe, vya

kabila kama ni ya wakamba,  vihusishwe katika katiba,  kwa kuwa ile mila, waswahili wanasema ‘Mwacha mila ni mtumwa’ ile

mila yetu ya wakamba iuzishwe vilivyo katika katiba, kulingana na vile mila za wakamba huwa ziko.

La mwisho ambalo ningemaliza nalo, ni juu ya transfer of  powers  and  succession.   Kama  ni  raisi  anatoka,  amemaliza  vipindi

vyake kama ni viwili, ningeliomba tu kama raia mwingine yeyote yule, sio kusema kwamba apewe askari, apewe magari,  apewe

ma allowance makubwa, na yeye amefanya kazi kama wafanyi kazi wale wengine wote ambao wana retire baada  ya miaka 55.

 Aende nyumbani vilivyo, akapumzike, na kama ni kupewa, ile allowance,  kama mfanyi kazi ule mwingine yeyote,  apewe hivyo

hivyo, lakini sio apewe tofauti na wale wafanyi kazi wengine.  Kwa hayo machache, asanteni.

Com. Abida Ali:   Asante sana,  na tunaambiwa kwamba D.O wa upande huu amefika, tungependa kukukaribisha,  na Bwana

D.O tunashukuru na pengine ukiwa na maoni, utatujulisha tukupatie  nafasi.   Ama  unataka  kusema  chochote  kwa  wakati  huu

pengine.  Asante.  Mary Mwangangi?

Mary Mwangangi:  

Translator:   Nashukuru  kwa  kukaribishwa  na  kukubaliwa  kuja  kunene  hapa.   Sina  maneno  mengi  isipokuwa,  kile

kimetufikisha kwenye mkutano huu ambayo ni  mhimu sana ni kwa sababu tunaishi kwa masquatter.   Kwas  sababu sisi tunaishi

kama masquatters.   Tunauliza tutafutiwe pahali ya kuishi.  Sisi  ni  masquatter  upande  wa  Masonga,  tunalima  huku  na  tunalala

pahali pengine, kwa sababu hatuna shamba.  Nauliza wale wasichana ambao ni single mothers na wamezalia kwao, wale watoto

ambao wamezaa,  kuna wengine wamezaa watoto  na walikuwa single mothers na wamewacha wale watoto  na  grand  mothers

wao, na wao wamekufa, na wazazi wao hawana nguvu.  Tunauliza watoto  hawa wasomeshwe free na pia watafutiwe pahali pa

ku settle.  

Sisi tunaviwete nyumbani  na  hatujajua  wanapelekwa  wapi  kwa  masomo  na  msaada  mwingine.   Tunauliza  wale  wanachukua

haya majina, wakuje kwetu tuwapae haya majina ili hawa viwete wapate msaada.  Asante mimi nafika hapo sina mengine.

Com. Abida Ali:  Asante mama.  John Nguno?  We will give you five minutes, since you have a document that we undertake

to read.
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John Nguno:  Thank you commissioners.  Nachukua fursa hii kwanza nitoe shukrani kwa nafasi hii, niweze kuongea,  kutaja  ka

uchache kwa niaba ya wenzengu retirees, yaani walio staafu ambao walikuwa katika serikali yetu.

La kwanza,  ningependa nitaje,  retirees wawe wakifikiriwa nyogeza ya kila mwezi.   Kwa  sababu  wakati  walikuwa  wakifanya

kazi kila mwaka, walikuwa wakipata percentage ya nyongeza.  

La  pili,  ningeomba  serikali  yetu,  iwe  ikifikiria  kutuma  ma  officers,  waje  ktika  constituencies  na  kufanya  mikutano  na  wale

waliostaafu, kuwapa motisha, kuongea na wao, kwa sababu wao ndio wamejenga inchi hadi kiwango kinachoonekana sasa.  

La  tatu,  kuwe  wakati  wa  mikutano,  ambayo  itapangwa  na  serikali,  wawe  hawa  retirees  au  wastaafu  wakipatiwa  zawadi,

encouragement, wawe wakiwa encouraged, wapatiwe ata kama ni taa, kama ni jembe au ni torch,  waambiwe waendelee,  kwa

sababu wengi wao, wengi wa hawa, wana hata sasa wanafanya kazi hata wakiwa wako nyumbani, wana ujuzi wa kusaidia inchi

yetu kuendelea.

La nne, ile mishahara, zile pensions, cheques, zitumwe mapema, kutokea tarehe ishirini na tano zitumwe kwa banks au kwa post

banks,  ile  waliostaafu  wawache  kunungunika  hapa  na  pale.   Ikitumwa  kutokea  tarehe  ishirini  na  tano,  kufika  tarehe  moja  ,

tarehe mbili, mtu atakuwa amejua atafanya nini na zile pesa.   Hiyo tunaona wakicheleweshwa  na  hiyo,  ni  jambo  naomba  iwe

reported.

La mwisho kuhusu ile memorandum, ni wakati waliostaafu wako katika public forums, kama mikutano, ni ya D.C, ni ya D.O,  ni

ya Chief, wawe recognized,hata wakati programme imepangwa , kama ni D.O ama ni Chief,  aseme yule officer aliyeretire pale

asalimie watu, kwa sababu hii inampa awali kuonekana wako, si ati walikwisha.  

Ninaomba kupitia kwa ma commissioners, kwa sababu zile points nilikuwa nazo nimemaliza lakini dakika zangu zingali ziko, ni

zungumzie kuhusu Education Act kidogo, asante kwa kuniruhusu.  Nataka kuzungumza kuhusu education Act Cap 211 ambayo

sasa ndio  inshughulikia  elimu  katika  inchi  yetu  ya  Kenya.   Ninaomba  wazazi,  sana  sana  katika  secondary  schools,  wapewe

wajibu  mkubwa  ku  manage  shule  zao,  secondary  school  zao.   Kwa  sheria  ya  sasa,  ambayo  ina  govern  education,  hawana

uwezo, uwezo ule huko pale, umepewa sana ni mwalimu mkuu, headmaster,  ndio executive officer.   Akikohoa anakohoa,  hata

akitaka kusukuma shule ikaanguke watu wananyamaza pale.

Ninaomba pia, sababu wazazi wamepewe nafasi yao kama wenye kuunda ile shule ninaomba ma D.E.Os wawe wameelimika

kiwango ca degree older, na pia sababu ana simamia shule nyingi pale,  secondary na pia anasimamia primary schools,  awe ana

degree.
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District  Educational  officers,  awe  ana  masters  degree,  nita  elaborate  hapo.   Master’s  degree  in  education.   Na  District

Education Officer,  awe ana uwezo, kupitia kwa  education  Act,  ile  itakwenda  kutengenezwa.   Yeh,  kukoowa  katika  district,

akinena mambo yote kuhusu elimu, akisikilizwa, na secondary school headmastes  na wote na walimu wa primary wamusikize.

Akiwa akufikia hiki kiwango cha masters, awezi kuongoza wwalimu wa secondary,  kwa sababu wale tuko na wao,  wamefikia

kiwango cah kuwa D.O on merit.   Shauri amefanya kazi  siku  nyingi.   Na  akitaka  kuongea,  akinene,  akihutubia  wale  wa  ma

principals wa secondary schools,  hawamsikizi, wanasema,  he is not  educated.   Na  tuko  na  shida  hii,  Kenya  mzima.   Wawe

wamepewa mamlaka yote ku control primary and secondary schools.

Com. Abida Ali:  Asante mzee, time yako imekwisha, pengine u summarise:

John Nguno:   Ma P.Ds  wawe  ni  Education  Cordnators  katika  Province.   Mambo  yote  yaenda  diret  katika  Jogoo  House,

lakini ipitie kule kama formality.  Ndio apewe uwezo wakumaliza kila kitu, kuhusu mashule yake.

Ile ya mwisho ni kuhusu,  secondary  schools  heads  conferences.  Si  amemaliza  kazi,  hizo  zikwishe,  zirudishwe  katika  district.

Kenya mzima wakati  wa mwezi wa June, ma principals wote wanaenda kukutanyika mahali fulani,  na  wanabeba  ma  pesa  ya

shule ya wazizi wanaenda kukanyagia hulo.  Unaona shule mtu anaondoka na elfu hamsini, anaenda,  akirudi anatengeneza cash

payment voucher, hiyo amemalizia huko.  Hiyo hatutaki, kabisa hatutaki.  Kama ni mikutano hiyo, ifanyike katika district  levels,

na kuwe pinpointed,  viongozi wenye ujuzi, kuenda kukaa na wao,  ili tujue wanapanga nini, kwa sababu wanatumia pesa  zetu.

Na  zile  pesa  wanachukua  kuenda  kutumia  huko,  ziwe  zimekuwa  authorized  by  B.O.G  members,  sio  kubeba  tu,  mtu

anachukuwa  one  hundred  thousands,  anarudisha  elfu  ishirini.  Hiyo  inaendelea  na  katiba  yetu  itutengenezee  mipango  kamili

kuchunguza, kwa sababu wanainchi wanamalizwa kabisa.  Thank you very much for listening to me.

Com. Abida Ali:  Asante sana.  Ruth Mativo, dakika tano tafadhali Ruth.

Ruth  Mativo:   Thank  you  commissioner.   Niko  hapa  nasimamia  wanawake,  wale  widows.   Ama  wale  mabwana  zao

wamekufa.  

Maoni yetu ni kwamba serikali kitu ya kwanza, hawa wanawake wakiwachwa na ma bwana zao,  kuna watoto  wao,  hawawezi

kusoma.  Twaomba serikali iangalie masoma ya watoto hao.  

Kile  kingine,  tungeomba  kuna  wanawake  wengine  wanawachwa  wakiwa  wadogo  sana,  wakiwa  na  watoto  wawili,  mtoto

mmoja, na wako na uwezo wa kufanya kazi.   Pia serikali iangalie hao wanawake wanaweza kufanya kazi ama wako na elimu,

watafutiwe ma kazi ili wasaadie watoto wao.  

Ingine ya tatu ni, kuna wengine wanawachwa bila makao.   Pia  serikali  iangalie,  kukiwa  na  ardhi  mahali,  wapewe  makao,  na
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kukaa na watoto wao.

Ya nne, ningeomba serikali,  kuwe  na  shirika  ya  wanawake  wale  wamewachwa  na  mabwana  zao  Kenya.   Watambulike,  ile

wajisikie kama wako na wale wengine.

Ile  ingine,  wakati  wa  shule,  kuna  bursaries  zinatumwa  huko  kwa  mashule,  na  badala  watoto  wa  wale  wanawake  kuptiwa

bursaries,  zinapatiwa watoto  wale waerefu sana.   Na  ule  mtoto  wa  ule  mmama  anakosa  fees.   Ningeomba  serikali  iyangalie

bursaries kwa hao watoto.

Ile  ingine,  ningeomba  serikali  iangalie,  kuna  ma  kazi  ndogo  ndogo  kama  ni  ya  council,  ile  ya  uko  katika  health  centres,

dispensaries.  Wanawake hao waingizwe huku, ikwa ni kufagia, wapate mkate wa kila siku.  Asante.

Com. Abida Ali:  Asante sana, Nicodemus Mativo, mbona majina yamefanana?

Nicodemus Mativo:  No relations at all. Commissioners, ladies and gentlemen.  Mine is very straightforward.

One, I will touch on the national resourced.  

(i) Land  :  In this constituency we have tracts of land this area.   Another piece has been extended to university, while

you have heard here a lady, saying that they are  living as  squatters.   People  were moved from Chulu, settled there

with nothing else.  Only to be dumped there, construct whatever you can, but still the land is there.  It  is within here,

the same.  So land, the question of land, we want a good arithmetic, that is each citizen to have about  one to five

acres,  any other idle land, tax it and we would get a lot of money and that will create  finance.   With  this  finance,

which of course is one of our resources, we need it to be controlled, we need the finance minister, and we need the

auditor general,  financial controller to be  in charge of the national  finance.   And  by  appointing  these  persons,  the

parliament  should  also  have  power  to  endorse  them,  to  say  yes  you  are  qualified  for  that  job,  because  it  is

controlling one of the important national resources.

(ii) Human resources; at  the age of 18 years,  each one is given an I.D card.   Well,  the government should also know

that from there, they have certain numbers of Kenyan citizens to look after,  to cater  for education and also to pay

monthly allowance.  Why not increase the N.S.SF, why not to move abroad,  at  least  so that N.S.S.F  can also pay

a person who reaches the age of 21 years.

On succession; yes, after an election, it is good to have all the votes counted at  the polling station.   This is beat  up the results.

The president  if to be  elected,  has  to  be  elected  by  about  60%  or  over  61%  per  cent.   However  comes  next  becomes  an

automatic Vice president.  After all Kenyan citizens have already taken part in election.
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For the M.Ps,  with education;  minimum form 4,  and if  the  people  in  the  constituency  want  to  recall  their  M.P,  ten  thousand

people should sign the memorandum to remove him.

On the councilors;  education should be O’level, and if the people  in  that  ward  want  to  remove  him,  well  only  2,000  people

should sign the memorandum to remove him.  So that to create balances. So that no one will sit there doing idle things.

The next one on succession,  when there is election of the presidency,  then the Attorney General,  should take  over  the  office,

that period,  and then from there,  if he is elected within the month, he is sworn by the Chief Justice,  and that will mark a new.

And then the handing over is done within one month.

On another point of issue, about the H.I.V victims, it is a dangerous disease and it has taken many of the Kenyan citizens.  So,

those who have been left behind, as a result of such, I think they be given assistance by the government.   And with that one,  I

end up my memorandum.

Com. Abida Ali:  Now please ngojea mzee kidogo, we want a clarification.

Speaker:  Mzee Nicodemus, umesema wale wamefika miaka ishirini na moja, wapatiwe pesa  na N.S.S.F.  Ni kila mtu at  wale

wameandikwa na wale wajaandikwa

Nicodemus Mativo:  Hata wale ameandikwa ama hajaandikwa. Yote iwe ni mamoja

Speaker:  So you are proposing a welfare society.

Nicodemus Mativo:  That is the way it is.

Speaker:  Okay thank you.

Com. Abida Ali:  Asante Professor.  Elizabeth Musau.  Ungependa kuongea? Mwaisha Munyooki.

Mwaisha  Munyooki:   Thank  you  Madam  commissioner.  Mimi  nigependa  kuongea  juu  ya  rights  za  wanawake,  haki  za

wanawake.

Jambo  la  kwanza  lile  ningependa  kuongea  juu  ya  haki  za  wanawake,  kwanza  ni  security  and  peace.   Unaona  hii  ikokatika

kipengele cha A.23, cha African Charter.  Kila mwanainchi ama awe na haki za peace and security.  
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Ile ingine ningependa nini, kueleza juu ya nini, yaani kutoa maoni juu ya wanawake, ni juu ya wanawake vile wanatumiwa katika

familia.  Unaona, mwanamke hawezi kuruhusiwa kutumia, ama kuchukuwa vyombo vya nyumbani.  Vitu kama ni shamba, kama

ni ng’ombe iko kwa hiyo nyumba, ama nini, mwanamke aweze kuruhusiwa kutumia  hiyo  kitu,  pasipo  ruhusa  ya  mwanamme.

Kwa hivyo, katiba hapo, yaani iangalie sana juu ya wanawake.

Ile ingine, yaani wanawake katika familia wanatumiwa kama chombo tu, kama kupitia tu kwa wazee wetu, mabwana na wazazi.

  Wazazi wa kiume I mean.  Yaani,  fathers and husbands,  wanawake tunatumiwa tu kama chombo katika hiyo nyumba.  Kwa

hivyo katiba, yaani izingatie sana juu ya wanawake.

Ile ingine ningetaka, ni wanawake wawe na rights za kutumia hizo vitu tuseme.  Wachukuwe hivyo vitu wavitumie, wawe na haki

ya kutumia hivyo vitu pasipo kuchukua mawaidha kutoka kwa wanaume, kwa maana hao wanajitoleshea pia kwa nini.  Yaani

kwa mmmmmhu. 

Haya, ile ingine ni to work in a safe environment. Wapatiwe kufanya kazi katika mazingira yalio safi.  Wawe hawaingiliwi yaani I

mean.   Hawaingiliwi,  na  kimaumbile,  yaani  I  mean  sexual  function  zao  ziwe  considered  sna,  unaona,  wasitumiwe  vibaya  na

wanaume, hiyo pia katiba ihusishe wanaume.

Ile ingine ni equality in education na nini, na kama ni colleges ama nini, wawe wako na equality.

Ile ingine ni upande wa  politics.  Wanawake  wausishwe  sana  katika  nini,  yaani  wahusike  sana  katika  siasa,  politics  I   mean,

siasa.   Wanawake  wapatiwe  nafasi  sana  katika  siasa,  wawe  na  percentage  iko  juu,  kwa  maana  naona  ile  percentage

wamepatiwa katika siasa ni kama one third.  Sasa waongezewe iwe ni kama 50%, katika siasa.  Wanawake.

Ile  ingine  ningetaka  kuongea  juu  ya  wanawake,  ni  rights  ya  kupatiwa  heshima  na  kulindwa,  ulinzi,  yaani  wawe  na  ulinzi

wanawake,  waheshimiwe  tena  walindwe.   Hata  kufikia  katika  nini,  kiwango  cha  kule  nyumbani,  wanawake  wale  wa  chini

kabisa  wawe  na  ulinzi,  kwa  maana  tunaona  wanawake,  saa  hizi,  mwanamke  akipigwa  hapa  inje,  aende  polisi,  utasikia

akiambiwa hizi kesi ni za nyumbani rudi nyumbani.  Hapana, wanawake wawe considered.

Ile ingine ningetaka ni right ya enjoyment; unaona,  wapatiwe haki katika kufurahia kila kitu chochote  hapa  inchini.   Wawe  na

haki ya kufurahia kila jambo, wasizuiwe, waambiwe ati kiwango cha wanawake ni fulani, wawe uhuru.  

Ile ingine wapatiwe freedom of movement.  Wapatiwe uhuru wakutembea na residence, na wakuishi mahali popote.

Ile ingine ningependa katiba itilie manani, ni katiba iwe translated kwa lugha zote za Kenya,  kila mkenya yaani awe ameelewa
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katiba ni nini.  Kwa maana kama ingekuwa ivyo atungekuwa na civic education na nini.  Kila mtu angekuwa  anajua  katiba  ni

nini.  

Ile ingine ni katiba iwe kama subject katika skuli zetu.  Ni hiyo tu asante.

Speaker:  Subiri tafadhali, tafadhali subiri.

Com. Abida Ali:  Ningependa utufafanulie, unasema kwamba wanawake wanatumiwa kama chombo, na wazazi na waume, na

ungetaka katibe iangalie.  Sasa  ukiongea namna hivyo atuelewi, tunataka utufafanulie.  Unataka katiba ifanye nini, kwa sababu

ukisema wanatumiwa kama chombo na katiba iangalie, pengine wengine atuelewi

Mwaisha  Munyooki:  Unaona  kutumiwa  kama  chombo  ni  hivi;  unaona  wewe  ni  mwanamke  na  for  example  umeolewa  na

mwanamume, si ndiyo.  Sasa ndio umesikia nikisema wanatumiwa kama chombo,  to be  passed  between husbands and fathers,

unaona?  Sasa unachukuliwa wewe ni kama mbunzi ya nyumba hiyo tu, uchukuliwi kama wewe ni mtoto katika nyumba hiyo

Com. Abida Ali:  Unataka katiba ifanye nini?

Mwaisha Munyooki:  Sasa tunataka katiba ipatie wanawake uhuru, katika uwana.  Tuseme kama affirmative action.

Com. Abida Ali:   Zura Hassan?  Zura Hassan ni nani?  Hauna maoni, okay.   Na  Asha  Zubira  una  maoni?   Okay.   Joseph

Nzioka?

Joseph Nzioka:  Asante sana

Translator:  Ninamshukuru Mwenyezi Mungu, kwa kuniongoza kufika hapa.   Kuona waheshimiwa ma commissioners.   Mimi

nashukuru  sana  kwa  sababu  sijawahi  kusimama  mbele  ya  watu  kama  leo,  na  ninashukuru  kwa  sababu  leo  nimeruhusiwa

kusimama.  Mimi nataka kusema neno juu ya Kenya.

Mimi ni  mmoja  wao  wale  walikula  kiapo  cha  maumau.   Nilikula  kiapo  nikitafuta  mchanga  wa  Kenya,  na  sijauwona.   Nina

sikitika sana kwa sababu, nikiangalia wale tulitaabika na wao,  tutafute uhuru na mchanga wa Kenya pamoja,  na hatujaona huo

mchanga.   Nikikumbuka  marehemu  mwanzilishi  wa  taifa  ile  la  Kenya,  pamoja  na  watu  wetu  wengine  walio  kufa  mbeleni,

tulikuwa tunapigania juu ya mchanga, na hatujauona.  Nauliza serikali yetu ambaye imetuita leo ili tuje kuandika katiba ya kesho,

itutafutie kile tulikuwa tunachotafuta sisi wakenya. Je mtu anaweza kuchokeshwa na kitu na akatae kukila?

Mtu akichinja mbuzi, anatakiwa kula kichwa, mara, kila kitu mpaka hata na mguu, na kila sehemu ya hiyo nyama, kwa sababu

amechoka kuchinja.  Swali ambalo naweza kuuliza ni hili; Tulipokula kiapo tukitafuta mchanga huu wa Kenya, tulikuwa tunataka
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kuutafuta tuupate, na hatujaupata mpaka wa leo.  Naomba serikali ambayo tunaanza kuunda sasa, itutafutie sisi, ma ex-freedom

fighters, acre hamsini kila mmoja. Nauliza serikali yetu kwa wale waliopigania uhuru wetu, wengine walikufa wakawacha watoto

wao na watu wao,  na hawajapatiwa chochote,  tunaomba watafutiwe kitu, katika kule kupigania uhuru wetu.   Naomba  katika

wale freedom fighters, wengine walikufa, wengine tuko na tuko na shida, na tungeomba hiyo serikali ambayo inakuja,  baada  ya

kuunda  hii  katiba,  kwa  sababu  ninashukuru,  ma  commissioners  wetu,  viongozi  wamekuja,  ili  kila  mmoja  wao,  hao  watu

waliopigania uhuru wetu, watafutiwe na serikali millioni moja.

Ya tatu, naomba serikali inayokuja itambue ex-freedom fighters katika pre-amble yetu, kwa sababu kama hatungepigania uhuru

wetu,  uhuru  ungepatikana  Kenya.   Asante.  Tunaomba  tutafutiwe  katika  district  level  au  divisional  level,  tutafutiwe  pahali  ya

kuwa tukikutana wakati ule tunajadiliana mashida yetu sisi watu wa Mau mau, kwa sababu sisi ni masikini hatuna kitu.  Asante.

Iko kitu ingine nitasema ya  Kikamba;  kuna  mila  ya  Kikamba  ilikuwa  inatumika  amani,  na  ilikuwa  inaitwa,  ‘kithito’kama  mtu

amechukuwa mali yako au amekataa na mali yako,  kuna  kitu  ilikuwa  inaitwa  ‘kithito’  ambayo  ilikuwa  inakuliwa.   Ikiwa  mtu

amechukuwa mali yako, alikuwa napigiwa hii ‘kithito’, anakufa yeye na watu wa ukoo wake, kwa sababu amekataa kulipa mali

yako.  Mtu akikataa na mali ya mwingine, alipopigiwa ‘kithito’ alikuwa anakufa.  

Nimesahau kusema mambo ingine ya wasichana wetu ambao wanacheza na vijana.  Msichana alipowekwa mimba na kijana,  na

huyo  msichana  akufu  na  hiyo  mimba,  zamani,  wenye  huyu  kijana  ambaye  aliweka  mimba  msichana,  walikuwa  wanamlipa,

zamani.  Alikuwa kabla hajalipwa, hiyo mimba ilikuwa inapasuliwa, ijulikane mtoto ambaye amekufa ndani ya huyu msichana ni

msichana au ni kijana.  Kama ni msichana alikuwa analipwa ng’ombe sita, kama ni kijana, analipwa ng’ombe saba.  Mwanaume

alikuwa  analipwa  ng’ombe  kumi  na  nne,  na  mwanamke  ng’ombe  kumi  na  mbili.  Sasa,  sisi  tunakaa  mbali  sana  na  serikali,

tunakaa ni kama tumesahauliwa, na tunaomba mfalme ambaye atakalia kiti,  akumbuke  sisi,  na  akalie  kiti  na  atawale  inchi  hii,

kama vile Moses  alisimamia wana wa Israeli.   Tulipo kula Mau mau, tulimwaga damu, ili usalama  uonekane,  na  hatutaki  tena

kuona damu ikimwagika, na tunaomba atakayetawala atawale vizuri, ili tusione damau ingine ikimwagika.  Asante sana.

Com. Abida Ali:  Kuna swali mzee, subiri tafadhali.

Speaker:  Unajua hukutuambia tutafanya nini na kithito.

Joseph  Nzioka:   Kithito,  mtu  kama  anakula  mali  ya  watu,  kama  mimi  nakula  mali  ya  mtu  na  nikatae  nayo,  nitakwenda

kupikiwa kiapo.

Speaker:  Okay asante.  Na ingine.  Hii ya mvulana akiweka mimba na ameruka msichana, unataka tuanze ku, tufanye nini

Joseph Nzioka:  Tufuate mila zetu
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Speaker:  Ooh Wakamba wafanye mila zao

Joseph Nzioka:  Ndio.

Speaker: Na wengine

Joseph Nzioka: Wafanye mila zao

Com. Abida Ali:  Asante’s mzee.  Mustafa Haji?

Mustafa Haji:  Okay asante sana.  I would like to speak about one issue, and that is about the Chief Kadhi.  The Chief Kadhi

should be elected by the muslims but not appointed.   And it should be seen that all matters  that  partain  to  Islam,  should  role

according to the Islamic Law, and should be well versed with the Islamic sheria.

On qualifications; he should have all the qualifications of other Chief Justice.

Again I will speak about the youth, especially the H.I.V Aids orphans.  They have actually been isolated in the society.   So  we

would like to,  since we have a ministry that looks into all this  issues,  like  to  appeal  to  them  that  in  the  new  constitution  they

should  be  recognized  and  given  the  assistance  required.   Na  youth  ambao  hawana  kazi,  we  have  so  many  youth  who  are

running up and down.  Wengine wamesoma mpaka university.  So,  katika new governance that we want,  kama tuko na chief,

for example I will start  with the councilors;  councilor,  I will recommend councilor awe ana degree,  because  we have so many

young people moving up and down with degrees na hawapatiwi hizo chance.  M.Ps at least wawe na masters,  because  hatutaki

kuwa  na  dormant  government,  itatuingisha  kwenye  mashimo.   So  we  would  like  to  appeal,  all  M.Ps  should  have  Masters’

degrees.

And the president; the president also should have higher qualifications than the M.P,  and there should be separation of powers.

 The president should have his powers, not the president  and again the M.P,  and if it is possible,  let him hold a PHD, because

we are moving with time and people are now educated.   Hauwezi ongoza watu na una elimu, that is one.

Again, I don’t see the work of the local administration.  For example, when you are taking an I.D card, you are  going through a

very long process.  The Sub-chief has to sign, the Chief, the D.O, the D.C, all that procedure.   So,  we should have one person

to sign for all this documents.   If  it  is  the  D.C,  the  D.C  only.   Again,  I  don’t  see  the  work  of  the  Chief  and  the  Sub-chief,

afadhali tuwe na mzee wa kijiji ambaye analipwa, and again elected not appointed.
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Na la mwisho; the issue of I.D cards.   There is a lot of discrimination, especially,  I would say,  if your name sounds Islamic, it

becomes a problem again for you to get an I.D card,  or  even birth certificates.   So,  the procedures  should be looked into, na

mambo yawe rahisi.  Thank you very much.

Com. Abida Ali:  Jackson Wambua?  Jackson Wambua? Rhoda Ndungu?  Jackson Wambua ungetaka kuongea?  Okay.

Jackson Wambua:  

Translator:  Mimi nashukuru sana kwa hii tume ya katiba, kupewa hii nafasi ya kusema. 

Point yangu ya kuanza kupeana;  ni haki yetu kwa kuwa kutoka kwa akina babu zetu, tulikuwa na haki yetu ya mchanga, hata

kitambo, kabla mzungu kuja.   Na  tuna stahili kurudishiwa hiyo haki yetu ya mchanga.  Kila mtu awe na pahali pa  kuishi, kwa

sababu shida mingi katikati yetu sisi hapa ukambani ni mashamba.

Point ya pili ni mambo ya utawala.   Maoni yangu ni, kutokea D.O kuteremka mpaka mzee wa kijiji tunastahili kuwachagua na

kura.   Kwa  upande  wa  utawala,  kila  mwanainchi  anatakiwa  kupewa  haki  yake  na  hawa  watu  wa  utawala  ambaye

amewachagua.

Point ya tatu,  ni upande wa elimu.  Tunastahili kupewa elimu ya bure kutoka kilasi cha kwanza mpaka cha nane.   Na  serikali

isimamie kama vile  ilikuwa  inafanya  mbeleni,  ipeane  vitu,  vyombo  vile  vinatumika  shuleni,  na  pia  mijengo  ya  shule,  yenyewe

ijenge.  Na Headmaster awe hana uwezo mwingi katika shule, uwezo ubaki na wazazi.

Upande ule mwingine  wa  nne,  ni  upande  wa  kusaidiwa  na  serikali.  Katiba  ambayo  tunatengeneza  ya  serikali  mpya  iangalie,

tupewe maji bure na hosipitali iwe bure,  na iletwe dawa ya  kutosha.   Kwa  sababu  mwanainchi  wa  chini  wa  kawaida,  awezi

kujimudu,  kuweza  kununua  dawa  ambazo  ziko  bei  kali  sasa,  wengi  wanaumia  wakiwa  nyumbani  kwa  sababu  hawawezi

kununua dawa, ambazo ziko na bei kali.

Upande  wa  hosipitali  pia.   Inatakiwa  kila  sub-location  iwe  na  health  centre  au  dispensary.  Kwa  sababu  wakati  huu  kuna

diseases nyingi ambayo ni communicable kwa local people.

Upande ule mwingine ni upande wa councilors,  wabunge na president.   Councilor awe mtu wa elimu ya chini kiwango cha O’

level, asiwe akawa mtu  wa  degree.  Na  huyo  councilor  ambaye  anachaguliwa  awe  mtu  wa  kuaminika  kutoka  area  yake,  na

akimaliza miaka mitano, ikiwa ajafanya makosa anaweza kurudishwa tena,  au akifanya makosa,  wanainchi watafute mwingene.

 

Upande  wa  mbunge;  awe  ni  mtu  wa  kutoka  elimu  ya  kiwango  cha  kutoka  katikati  ya  form  four  na  degree,  na  awe  mtu
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anajulikana  katika  division  yake,  pahali  anatoka.   Na  akifanya  makosa,  wakati  yeye  yuko,  anaendelea  na  hiyo  kazi  kipindi

chake, mwanainchi anafaa kuruhusiwa atafute mjumbe mwingine. (Interruption)

Com. Abida Ali:  Tafadhali jaribu kufupisha.

Jackson Wambua:

Translator:  President anafaa kuwa na degree. He should declare his wealth first, na election for the president should be alone,

separate from that one of the parliamentarians.  Maoni yangu inafika hapo asante.

Com. Abida Ali:  Asante sana, na nilisahau kuwajulisha kwa commissioner mwingine ambaye ameungana na sisi, ama mnaona

ni  kijana,  pengine  hamkujua  ni  commissioner.   Anaitwa  Isac  Hassan,  na  kwa  wale  ambao  hawakuwa  wakati  tulifanya

introduction,  tulikuwa  watu  wachache  sana.   Karibu  na  Hassan  tuko  na  Prof.  Wanjiku  Kabira,  alafu  mimi  naitwa  Abida

Ali-Aroni.   Na  masharti  ni  kwamba  tukikupatia  nafasi,  tafadhali  ikiwa  hauna  memorandum,  jaribu  kuongea  chini  ya  dakika

kumi, kwa sababu saa ingine tunaona aibu kuwakataza, kumaliza maoni yenu.  Ikiwa una memorandum, tafadhali,  dakika tano,

ili, tunaona mmezidi, na tungetaka kila  mtu  aweze  kuzungumza.   Tumeelewana.   Asante.  Paul  Muthama,  Village  Elder,  watu

wametuambia sana habari ya Village Elder, tunakukaribisha uongee.  Dakika tano, tafadhali.

Paul  Muthama:  Commissioners  na  tulio  hapa,  ni  asante  kwa  hii  nafasi  ambayo  nimepatiwa,  nizungumze  ijapokuwa

nimeambiwa kama habari ya village elder imezungumzwa.

Com. Abida Ali:  Ongea kabisa vile unataka.

Paul Muthama: Nitaweka point mbili, tatu hivi, zingine zemewekwa, zimezungumuzwa.  Vile ambavyo nilikaa na wazee wengine,

tukaonelea ikiwezekana katika pre-amble hii, vitu viendelee na kuwekwa,  hili village elders  wawe wanaonekana ni kama watu

viongozi  wa  msingi.   Ni,  kwanza  wachaguliwe  na  kura,  lakini  si  kuchaguliwa  na  Assistant  Chief,  ama  mtu  mwingine  kwa

mapendeleo.   Awe  akilipwa,  wajua  yeye  ni  mfanyi  kazi  wa  serikali  kama  wale  wengine.   Awe  anajua  kusoma,  sababu  ya

kusema awe amesoma, ni kwa vile anatakikana kuenda katika kamati ya  shule  ya  primary,  lakini  hawaitwi,  kwa  sababu  mtu

ambaye ajasoma, atakuja kusema nini katika education. Awapatiwi nafasi ya kuzungumza habari ya wanainchi ama wazazi.  Na

wapatiwe  kitu  fulani  ambacho  kitakuwa  kikionyesha  akiwako  katika  wale  wengine,  kama  Assistant  Chief  ama  Chiefs

wamepewa uniform, budges, unajua huyu ni Chief,  unajua huyu ni nani.  Lakini wazee wa vijiji wamewekwa hivi tu,  lakini ndio

waanzilishi  wa  utawala  katika  national.   Wapewe  heshima  ya  kutosha,  kama  vile  tunavyo  wapatia  Provincial  Administration

wengine,  na  wakikosa  kuheshimiwa  kama  hivyo  nimesema,  utaona  maendeleo  yanadidimia.   Tangu  utawala,  utaona  watu

waliozaliwa tangu wakati wa utawala, wamesoma na wako karibu ku-retire,  sasa  kukiwa kama vile zamani, ya mcolony, mzee

anachukuliwa  ambaye  ni  mzee  wa  tobacco  kama  kikamba,  ananyuza.   Utaona  hata  waliosoma,  hawampatii  nafasi,  apewe

heshima,  lakini  kama  akiwa  amesoma,  hata  atapewa  heshima  na  wale  ambao  wamesoma,  ambao  wanasema  wako  kazini,
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wengine watastaafu.  Asante.

Com. Abida Ali:  Asante.  Elizabeth Musau.  Angetaka kuongea, Elizabeth Musau, okay.  Elijah Kimanthi?

Elijah Kimanthi:  Asante sana. Kwanza nawashukuru kwa nafasi hii nimepata, ili nitoe maoni kidogo.

Kwanza  ningezungumzia  juu  ya  pre-amble.   Katiba  yetu  mpaka  iwe  na  utangulizi.   Ionyeshe  wapigania  vita  wetu,  tuseme

freedom fighters, kama vile Maumau, kwa nini iliundwa, na iliundwa na nani, na iliundiwa wapi?

Alafu nitazungumzia juu ya uraia.  Raia wa Kenya,  awe ni ule amezaliwa Kenya,  wazazi wake wamezaliwa Kenya,  na wengine

kama wametoka inje wanaweza wakajiandikisha kupitia taratibu zinazoitajika, ili wawe raia wa Kenya.

Nitazungumzia juu ya haki za raia.  Kila mwanakenya, sababu tulipigania uhuru ile tupate haki hizo, kwanza mchanga.  Kila raia

wa Kenya awe na mahali pa  kuishi, kulingana na sheria,  labda apewe hekari  ishirini, kila mmoja, mwanamke kwa mwanaume.

Tuseme government land, zipunguzwe ziwe zinatimiza wajibu tu, kwa tuseme  research,  kama  National  Park,  zisipunguzwe  ile

zitosheleze  wanyama  wale  ambao  watatumika  tu  kwa  tourist,  peke  yake.   Sehemu  zingine  zigawanywe  kwa  masquatters.

Hatutaki  pia  kusikia  jina  masquatters  inchini  Kenya  sababu  tulipigania  uhuru,  na  tulipigania  mashamba,  hasa  sana,  maana

tulinyang’anywa mashamba na sheria za ukoloni.

Nitazungumzia juu ya utawala.   Sioni kama pana haja ya kukuwa na Provincial Administration, maana tulichagua watu kutoka

councilors,  M.Ps,  na  tuseme  president.   Hatuoni  haja  ya  hawa  wengine,  maana  wamechaguliwa  na  mtu  tu,  hatujui

wameandikwa kupitia njia gani? Labda waliletwa na mzungu akiwa anataka kutumia ile amri yake ya divide attitude.

Ningependa kuzungumzia zaidi, juu ya elimu.  Elimu ipewe  free  kwa  wote.   Kama  ni  maji,  maji  ipatikane  kwa  wote,  saa  hii

nimezungumzia  haki.   Haya,  kama  ni  mambo  ya  madawa,  hosipitali  ziwe  kila  mahali  kwa  location  levels,  tuseme.   Dawa

zakutosha, madaktari wa kutosha wapatikane, maana tumechanga, yaani tumetowa kodi.

Kile kingine ningetaka kuzungumzia ni succession of powers.   Wakati  wa uchaguzi, president,  kama president  ame retire,  hana

haja  ya  kupewe  chochote.   Enyewe  apewe  security  na  awe  anaweza  kupata,  tuseme  pension  kidogo  tu.   Security  kama

bodyguard wawili, gari na pension.   Lakini wakati  wa uchaguzi, Attorney General ashikilie kiti.   Si ati  awe  amekaa  kando  na

huku wanataka kuchaguliwa.  Ni hayo tu, sina zaidi.

Com. Abida Ali:  Asante.  Gichuri Karanja Kabono.

Gichuri Karanja Kabono: Thank you. Thank you commissioners and other distinguished guests and ladies and gentlemen.  I
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have about three things to talk about to the commission.

One; it is about  the commission of lands; the other is about  the president.   The third one is the government make-up,  and the

fourth one is education.

Commission of lands should be scrapped off.  They created no lands,  but inherited from the colonial rules,  and because  of that

they have been able to dish lands anyhowly regardless of the poverty within the local people.   How the commission of lands in

Nairobi understands the problem at Mtito wa Ndei, Wangaitethia, he does not understand anything, and as a result this question

of land, should be brought down to the owners.   Commission of land is the creator,  is the father and the mother of squatters,

and it should be replaced with elected officials within the divisions and any land dispute should not go beyond the district  level.

On the mean time in order  to cut the land grabbing, excess  land, depending on the area,  should be taxed,  and the revenue be

returned and counted for by the local authority.  

Having cleared with the commission of lands,  I  will  talk  about  the  office  of  the  president.   For  the  37  years,  we  have  been

independent; all this periods have been utilized by the commissions, and should have been not utilized if we never had excess  of

power by our past two presidents.  Our first two presidents are only answerable or have been answerable to only two powers.

 One,  God.   The second power  is  another  president  of  another  nation  in  case  of  war.   Other  words,  they  have  never  been

answerable to either the parliament or to the wanainchi, and the constitution we are talking about, it should be set  in such a way

that the president  will be  countable,  will be  answerable and would be punishable by  the  law.   There  is  another  view  that  the

president should run for only one term.  That is,  if we have the right parliament,  then we do not need the president  to  run  for

various terms,  simply because  for the first term, he runs how to handle the office, and when he comes to the second term, he

prepares  himself  for  life  presidency,  and  the  future  generation  will  be  happy  to  see  five  to  ten  retired  presidents.   Mmoja

ameenda, amerudi kwa chang’aa, anakunywa huko, mwingine amekuwa sales man, mwingine amefilisika ni mlevi na wengine ni

watu wa maana.  Utamu wa hii kitu ndio imefanya inchi yetu iharibike, na president akijua ya kwamba akimaliza miaka mitano ni

out,  taabu  yetu  inapunguka.   Papo  hapo  ndipo  nitaongeza,  one  man  one  job.   Tukichukuwa  kama  president  wetu,  yeye  ni

mbunge, ni President, Prime Minister, Commander in chief, Chancellor of all universities, this is too much.  

In civil service,  that is local na ingine ya juu, one man one job.   Pamoja na hayo ni, kama president  anawacha kiti kwa  kuwa

disabled au kwa kitu fulani, yule ambaye atafikiria ili kipate mwenyewe asiwe candidate  ya  hiyo  kiti  kinakuja.  Otherwise,  ata

wewe ukiwa unakwenda kushikilia ni kwa nini ukubali mwingine akalie na umesikia utamu?

Ya tatu.  Ni mhubiri wa serikali.   Kwa mfano ikiwa tunachaguliwa na watu  kumi  na  sisi  ni  wawili,  tano  kwa  tano  tuko  sawa,

mmoja apunguke upande wa kwangu, upate sita na mwingine apate  nne.  Umemshinda na mtu mmoja tu,  ni kwa nini hawa wa

nne wasifikiriwe.  In other words, wewe unapata watu sita uwe president,  na wewe ambaye umeshika watu wanne uwe ni vice

president,  na vile vile watu wako wapatiwe viti  kulingana  na  proportion  za  kura,  simply  because,  we  should  start  thinking  in
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terms of doing this for the better of Kenya, not for certain regions or certain people, good for the Kenyans.

Ya nne na ndio ya mwisho, ni elimu.  There should be only two categories  of school;  government and private.   Kama  mahali

tuko,  P.C  wameanza shule yao,  kutoka nursery mpaka university, ni yao na ni private.   Mugoya vile vile, hata mimi individual

nikitaka yangu private, niaanze kutoka mwanzo mpaka mwisho, lakini si nikifika katikati,  serikali ingaingia ati inaleta walimu na

kadhalika.   Nayo serikali iwe na shule zao.   Hapa  mimi ninalinga  hii  kitu  ambaye  kilirudi  juzijuzi  inaitwa  sponsorship.   Ikiwa

shule  ni  ya  P.C.E.A,  they  are  the  sponsors,  it  is  their  property.   Serikali  ijenge  yake  ingine  kando   mahali  pengine,  ili  iwe

inashindana na hii.  Na pamoja na hiyo, pawe shule za kuhudumia walemavu.  Ziwe za serikali na vile vile, hata private,  sababu

hata wao wako na walemavu.  In other  words,  shule iwe ya serikali ni private.   Ma commissioners,  nimemalizia hapo,  asanteni

sana.

Com. Abida Ali:  John Kilonzo?

John Kilonzo:  

Translator:  Nami nawashukuru nyinyi macommissioners ambao mnashikilia huu mpango wa katiba.   Nitasema maoni ambayo

niko nayo kuhusu mashamba.

Tangu  tujitawale,  vile  serikali  ilikuwa  inashikilia  mambo  ya  mashamba,  hata  sasa  baada  ya  kujitawala  ni  hivyo  vivyo.   Sisi

wanainchi  wa  kawaida,  hatuna  uwezo  wa  kuingia  kwa  hiyo  mashamba,  lakini  serikali  inachukuwa  hao  watu  wakubwa,

wanaingizwa  kwa  hizi  mashamba.   Na  mwenye  inchi  ambaye  ni  squatter,  anakosa  pahali  pa  kuishi.  Naona  inafaa  kila

mwanainchi ambaye alipigania, ambaye yuko Kenya, pahali tulipigania uhuru, apewe sehemu ya inchi, ambaye inafanana na yule

mwingine.  Hata Mungu aliweka mpaka ya kikabila vile kila kabila inaishi.  Kuna mpaka hapa ukambani,  inasumbua sisi katikati

ya kabila ya wakamba na wamasaai.   Kwa sababu Maasai  wanasema mpaka wetu  na  wao  ni  railway  line,  na  sisi  wakamba

tunasema na tunaamini kwamba mpaka ni mto inaitwa ‘Kwa Katue’.  Katue alikuwa mkamba,  huyo  mto  sehemu  hiyo  ilitwa,

mto uliutwa Kwa Katue, kwa sababu aliyekuwa anaishi uko, alikuwa mkamba alikuwa anaitwa Katue.

Nitasema kidogo juu ya elimu.  Tunatakiwa kutengeneza mpango wa elimu vizuri, watoto  wa kike na wa kiume, wote wasome

bila kubaguliwa.  Kisomo kinaleta shida kwa sababu ya umasikini ulioko.  Kuna watoto  wengi ambao hawako masomoni sasa

kwa sababu ya kukosa fees.  Ningetaka hii katiba iangalie hao watoto wanaweza soma namna gani kwa sababu wazazi hawana

nguvu.

Huku Kibwezi, hatuna Title Deed, lakini tuna makaratasi yanaandikwa number ya hiyo mashamba, na tungeomba tupatiwe Title

Deeds, ili tuwe na uwezo wa kuenda kukopa pesa kwa serikali.

.  

Ile nitasema ni kuhusu administration, kutoka juu mpaka chini.  Kufikia wazee  wa  vijiji.    Village  elders  ndio  wanafanya  kazi
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nyingi, na ni wa kiwango cha chini, na ndio wako na

raia  na  hawalipwi.   Naomba  village  elders  waangaliwe,  Kenya  mzima,  si  hapa  Kibwezi  peke  yake.   Mimi  nashangaa  sana,

wajumbe wanazungumza kwenye parliament na wanaonekana hawafikii vizuri juu ya mshahara wa village elders.   Nao  village

elders ndio wana mambolise raia ili wajumbe waweze kuchaguliwa na waweze kufikia hiyo raia.   Na  wajumbe sasa  wanaanza

kupigania mshahara kubwa, yao wenyewe, wakisahau village elders.  Nashukuru asanteni sana.

Com. Abida Ali:  Asante. Mbindyo Mutu? Mbindyo?

Mbindyo Mutu:

Translator:   Mimi nashukuru sana kwa sababu,  sijasimama mbele ya watu kama vile tulivyo leo,  tangu tujitawale,  kwa hivyo

nashukuru sana.  

Mimi nitasema  juu  ya  Maumau  kwa  sababu  mimi  ni  mtu  wa  Maumau.  Tulipo  kula  kiapo  ya  Maumau  tulikuwa  tukitafuta

mchanga, na mchanga ndio huu nashika.   Na,  tulipokuwa tukikula kiapo,  tulikuwa tunashika mchanga hivi tunavyo shika sasa.

Tangu tufukuze Mwingereza Kenya, tangu tutawale, hakuna mtu amewai kujali masilahi yetu sisi watu wa Maumau, na sisi ndio

tulipigania hii uhuru.  Na  matunda yanayo kuliwa Kenya,  ni sisi tulitafuta.  Kwa hivyo serikali ilioko sasa  imesahau habari  yetu

kabisa,  na  tukabaki  huku  kwa  milima.   Na  tulipo  pigania  uhuru  tufukuze  mbeberu,  sasa  tena  Kenya  kumerudia  mbeberu

mwingine amekalia viti.  Sasa, tunaomba sisi watu wa Maumau, tutafutiwe our reward, ambaye itatutosha kwa ile kazi tulifanya,

kutetea uhuru.  Mimi sitasema sana,  kwa sababu wakati  ninaposema, kichwa yangu inawaka moto na ninaweza sema maneno

mabaya.  Lakini nasema tukumbukwe pale bungeni.  Asante, mimi nafika hapo.

Com. Abida Ali:  Asante sana mzee.  Joshua Kavivya?

Joshua Kavivya:

Translator:  Leo nina furaha kubwa sana siku ya leo.  Kwa sababu katiba inayotutawa ilitengenezwa kule Lancaster  House,na

leo serikali yetu imekubali katiba tuje kuunda hapa hapa kwetu,  na  ikatengeneza  tume.   Commissioners  ambaye  wako  hapa,

nafurahi sana kwa sababu yenu nyinyi.  Kitu ya  kwanza  tulichokuwa  tunataka,  ni  serikali.   Kile  kingine  tulikuwa  tunataka,  ni

mchanga.  Kile tulicho nacho ni what we call in English gardens not the pieces of land.  Kwa hivyo mchanga wetu uliochukuliwa

na mzungu, ndio tunataka, kwa serikali inayo kuja.   Vile tulikuwa tunapakana,  mipaka ilikuwa inakaa,  kutoka mlima wa Chulu

hills mpaka Tsavo,  hiyo ni inchi ya mkamba.  Na  ilie  umasikini  tuko  nayo  ya  mkamba,  kwa  sababu  mkamba  hana  pahali  ya

kufanyia kazi.   Watu wako hapa,  walinyang’anywa inchi kabisa,  inchi ikawa ya watu fulani.  Watu wengine wa acre  kumi,  na

wengine wa acre mia mbili, na tunataka tuwe equal.  Tunataka kuwa equal.  Kwa sababu hii inchi yetu ni ya jua,  na kunanyesha

one season, na inchi ni mbaya.  Tunataka kila mtu apewe kama acre  hamsini, ili ukilima mvua ikosekane,  uchunge mbuzi, upate

mali.   Na  hatutaki  hii  acre  hamsini  tuwe  masquatter,  tunataka  hii  katiba  tunayounda  kwa  serikali  itakayo  kuja,  mambo  ya

masquatter ikwishe kabisa, ikwishe kabisa. 
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Nakujia  sasa  kitu  ingine  kinaitwa  kisomo.   In  Eastern  Province,  we  have  no  university.   Na  watu  leo  wanashibishwa  na

university.  Watu hawana university hawana elimu, na tuko na shamba hapa, ilichukuliwa watu wakanyang’anywa, wakaambiwa

ni university, lakini ni ya uwongo.  Ikiwa ni ya kweli, we want a full university here, tunataka university hapa.  

Kingine  mimi ninataka  kuongeza  ni;  na  mnivumilie  sijui  nitaona  nyinyi  tena  wapi.   Kitu  nataka  kusema  ni  hii,  hapa  hakuna

hosipitali.  Hosipitali iliyoko hapa iko Makindu, na kilichoko hapa ni Dispensary.   Na  hapa tunataka hosipitali iliyo na  kitanda

mia mbili, ward ambayo iko na kitanda ya kulala wagonjwa mia mbili na arubaini.   Na  ile shambe iko hapa ni acre  mbili, kwa

nini na inchi ni yetu?  Kwa nini hapana jenga hosipitali mbili  na  inchi  ni  yetu?   Tunataka  tupewe  shamba  ya  kutosha,  tujenge

hosipitali.  Hapa hakuna kaburi ya kuzika watu wakikufa, na kama nadanganya watu wa Kibwezi wako hapa.   Ni kweli ama si

kweli?

Crowd:  Ni kweli.

Joshua Kavivya:

Translator:  Hakuna pahali pa  kuzika, hakuna kaburi  ya kuzika watu wamekufa.   Tunataka tukimaliza kutengeneza hii katiba

mpya, serikali itakayo kuja, county council yetu, ikate kiwanja kinatosha kujenga hosipitali na ingine ya kuweka kaburi.

Mjumbe wa parliament;  mtu wa parliament anatakiwa kuwa mtu ako na degree,  hapana form four.   Wengine ata  ni form four

failures.  Tunataka mjumbe university mtu yuko na degree.   Atatengeneza katiba na sheria zitengenezwe na mtu anajua sheria.

Haiwezi kutengenezwa na mtu wa form four, hivyo ndivyo naona.

County Council,  Councilors,  tunataka mtu anaweza kuchaguliwa kuwa mayor,  atachaguliwa na watu,  uchaguzi  wake  uwe  wa

kila mtu.  Mtu yuko na knowledge.  Hiyo ni maoni yangu.  Wacha ni geuke pali pengine.

Mambo ya kutawalwa; kutoka kwa president, kwa sababu president ni mtu wa high level, akae hapo peke yake, na achaguliwe

na watu wote.  Na, si yeye atakayechagua his Vice.  Vice president achaguliwe na watu wote, kwa sababu akiwa ni mtu wake,

atakuwa akumfanyia yeye kazi.  Tunataka Vice president awe anatumikia watu na achaguliwe na watu.  Hapo nitafika hapo.

Ngoja nigeuke kwa disabled, kwa sababu mimi ni mlemavu.  Mimi ni mwenyekiti wa Kibwezi ya walemavu.  Tunataka kitu ya

kwanza, serikali ijenge shule  ya  visiwi,  wale  watu  ambao  hawakisii,  deaf.   Kwa  sababu  watoto  ambao  ni  deaf,  hawafunzwi

vizuri.  Na waletwe walimu ambao wanaelewa hii lugha ya deaf.   Nilikuwa Mombasa,  na kule Mombasa niliona shule ya blind,

watu ambao  hawaoni.   Na  niliona  mwalimu  anajua  kufunza  hao  watu  hawaoni.   Huyo  mwalimu  ni  shwari  kabisa.   Na  kwa

sababu kutoka hapa mpaka Mombasa ni mbali, tunataka pia ya vipofu ijengwe hapa karibu,  ili watoto  wetu  vipofu  wasomee

karibu.  Na  hao watoto  ambao hawasemi, shule ya dumb iko  Mwingi,  tunataka  moja  iwe  hapa  Makueni  district.   Ili  watoto
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wetu wafunzwe na hao watu waliosoma hicho kisomo cha dumb.  

Kingine naona kiko na shida hapo,  ni habari  ya bursary fund.  Tunataka  serikali  itakayokuja  baada  ya  kuunda  hii  katiba,  iwe

ikipeana  bursary  fund  vizuri.   Kwa  sababu  watoto  wako  Mtito  Division,  Kibwezi  Division  na  Makindu  Division,  hawapewi

bursary fund vizuri.  Na bursary fund inagawa na ma councilors,  na hakuna councilor anafikiria hao watoto.   Na  tunataka wale

ma councilor  wataenda  kwa  councils,  kwa  council  zetu,  wajue  kwamba  hawa  walemavu  wote,  wawe  viziwi,  wawe  vipofu,

wawe dumb, ni watu kama wale wengine.  

Ya nne katika walemavu, nataka ichukuliwe censors  ionekane ni wangapi.   Kwa sababy hata wanyama wa mzituni, hawa  wa

K.W.S wanajulikana ni wangapi,  lakini viwete hawajulikani.  Hata nyani wanajulikana ni wangapi,  hata katumbili wanajulikana

ni wangapi, lakini walemavu hawajulikani ni wangapi.   Tunataka tuwe classified, tuwe pahali pamoja na tujulikane.  Wakati  wa

councilors wanao chaguliwa sasa, na ma Members of Parliament. Tuna 210 Members of Parliament in Kenya, na tuna Province

nane.  Tunataka watu wanane,  Members of Parliament,  hiyo  viti  iwe  wazi,  iwe  ya  walemavu,  iwe  anaingia  unopposed.   Iwe

hakuna shida.  Hiyo ndio maoni yangu mimi.

Na katika council, nyinyi wanaume ambao mnaishi huko councils,  Kavivya awe akipambana na wao,  akichaguliwa councilors.

Na tunataka tuchaguliwe councilor mmoja kama mimi katika council so that wakati tunagawa vitu vya council,  igawe, walemavu

wapate haki yao na hao watu wengine wapate haki yao.

Iko  shida  ingine  ya  disabled;  iko  watu  wakubwa  walemavu,  na  hawana  njia  mzuri  ya  kufanyia  haja  zao  hiyo  ya  kitandani,

tunataka serikali itenge pesa  ya vitu vya kusukuma hao watu,  wakati  wana haja waende haja vizuri. Kwa sababu sio mapenzi

yao walizaliwa hivyo, hawakutuma application kwa Mungu wazaliwe walemavu.  Hiyo ni maumbile.  Tunataka hii kitu iwe sawa.

  Iko kitu ingine nataka kusema.  Mambo ya akina mama.  

Unajua  sasa  kuko  na  ukimwi,  hao  watu  ambao  ni  wazima  wanakimbia  kwa  viwete,  watimilize  haja  zao  za  sex,  na  unajua

mlemavu asemi sana,  tunataka  ulinzi  wa  walemavu  uwe  mzuri.   Mtu  mlemavu  akishikwa  na  mtu  ambaye  ni  mzima,  akiletwe

polisi,  iwe  hakuna  corner.   Na  mimi nikifika  hapo  naona  kama  ni  vizuri,  kwa  sababu  naona  mambo  hayawezi  kuisha  hapa.

Unisamehe commissioner, unipe dakika moja tu niseme moja ya kisomo.

Ile primary schools ambazo tuko nazo hapa, uwanja ni wa serikali na kama ni shule ilijengwa pahali, hatutaki iwe ni kama bahati

mbaya ilijenga hapa.  Ilijengwa na shule ni ya serikali.  Na  ikiwa ni shamba ya mtu ambaye shule imejengwa aende akatafutiwe

pahali pengine.  Shule aiamishwi, na wazazi hawana pesa ya kulipa pesa.  Nikifika hapo ni sawa kabisa nasikia raha.  Asante.

Com. Abida Ali:   Asante sana.   Jonathan Munuve?  Yuko?  Usipitishe dakika kumi tafadhali.   Kama ukifanya saba  itakuwa

afadhali.
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Jonathan Munuve: 

Intepretor:  Mimi naitwa Mbalu Munuve.  Mimi nina miaka sitini na nne, 64 years.   Mimi nashukuru kwa Mungu na serikali ya

Kenya.   Kutoka  tulipojitawala  wakati  wa  mzee  Kenyatta  na  Paul  Ngei,  hawa  ndio  waliwafukuza  mbeberu  hapa,  na

wakachukua kifagio wakafagia hii, na wazungu wakaenda.  Na wakati huo tulikuwa bado  tuko squatter,  na sasa  tuko squatter.

Hii ikiwa ni katiba ya kweli,  naomba mambo ya squatter  ikwishe kabisa.   Sasa  nikiambiwa mzee kama mimi ni squatter,  hii ni

kama kuni decolonise.

Ingine sasa  hiyo imekwisha, sisi tunataka mashamba, shamba tu tunalia shamba.   Wengine wana acre  tatu  na  una  watoto  sita

ama kumi, tupewe mashamba ya kutosha, ilui tumalize umasikini ukambani.  

Kile kitu ingine nataka, ikiwa hii katiba ni ya kweli.  Tangu Kenyatta alipokuwa mtawala,  watu wanakanyagwa hapa na magari,

watu karibu waishe.  Kwa nini hawalipwi?  Kwa nini hawalipwi?  Watu wanakanyagwa na gari na hawalipwi.  Ikiwa hii katiba

ni ya kweli, hii magari inaitwa wa Coast Holias, mwenyewe anaitwa Kosla, Kosla akikanyaga mtu alipe.  Ikiwa ni gari yako bus

nimeingia na imeniuwa unilipe kwa sababu sikuwa nikiingia uniuwe.  Mimi ni mzee wa kijiji, na  mbwa  ya  matajiri  ikiuma  mtu,

alipwi, tunataka alipwe kama kizamani.  

Mimi narudi kwa nyinyi wanaume sasa.  Wanaume wenzangu kama mimi.  Mwanaume anaoa mwanamke, mimi nikimpa wewe

mtoto wangu awe mke wako,  wewe ukienda  kunywa  pombe,  unakuja  kuuwa  jioni  tu  kama  mbuzi.   Nilikuwa  nampa  wewe

uuwe.  Hiyo katiba ikaangaliwe sana, sisi wanaume tunazoea sana kuuwa.  Wewe unakuja nyumbani, mtoto nimekupa, nikulipa

mthito yangu, unakwenda kugombana kidogo tu unauwa, na mimi ukilia peke yako, mimi nalia mimi na bibi yangu.  Sasa  utakiwi

kuuwa mtoto wangu.  (Interruption, Inaudible)

The question is huyu alisema kiswahi na mimi nikasema kikamba, okay. The question ni; when I was giving you my daughter as

a mzee, I was not giving you my daughter to come and kill, I  was giving you my daughter to care  for you and you care  for her

also.

Tutarudia kikamba customary law, kama vile ule mzee amesema.   Itawezekenaje,  sasa  mimi mzee  nimempa  wewe  msichana

wangu,  kama  nyinyi  vile  mnang’ara,  na  nikimpa  wewe  utaki  kunilipa  mahari,  utaki  kunilipa  mahari.   Inatakiwa  ukichukuwa

msichana ya mzee unalipa kabisa kama zamani vile tulikuwa tunalipa.  Ya mzee ni hayo, basi asante.

Com. Abida Ali:  Asante, na Wilson Ndulu, Wilson Ndulu, na jaribu kufupisha watu wamezidi sana.

Wilson  Ndulu:  Asante  sana.   Yangu  ni  mafupi  kwa  sababu  mengi  yamesemwa.   Yale  nilikuwa  nafikiria  imesemwa  na

wenzangu, wazee wale walitoka hapa,  sisi wale watu tulikuwa kiapo ya Maumau. Nataka  kufafanulia  ma  commissioners,  vile
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ilivyo. Mbeleni sisi watu wa Kenya,  kitu cha kwanza tulikuwa tunatamani  sana  ni  mchanga.   Na  yale  mengine  baadaye.   Na

wakati  tulipochukuwa uwongozi wa Kenya,  hatujapata hiyo.   Ilifanyika  hivi,  ndio  nataka  kuwaeleze  mkabadilishe.   Tunataka

mabadiliko.

Wakati tulikuwa tunafukuza mzungu huko, tulikuwa tunataka mzungu aende, kwa sababu alikuwa amechukua haki yetu yote,  ile

imenona,  ile  mzuri.   Na  tukafukuzwa,  tukapelekwe  huko  kwa  milima  kwenye  mawe.   Na  wakati  tulipochukuwa  uwongozi,

ikabadilishwa,  matajiri  ni  watu  wa  serikali,  basi  tukakaliwa  mara  ingine.   Ikawa  acolony  wengine,  na  ndipo  ukaona  sasa

ukitembea huku, utakuta masikini wengi, kwa sababu hakuna ardhi ya kulima.  Ardhi ile ilikuwa mzuri ya kulima, inakaliwa na

marajiri.  Kwa hivyo tunataka ibadilishwe.

Kile kingine, kuna mashamba mengine huko, na tunajua tunaelewa lease, wanapewa lease ya miaka 95 kalipokwishi,  95.   Kwa

hivyo tunataka hiyo ibadilishwe, wasipewe ingine, tugawiwe hiyo mashamba.

Kile kingine hapo hapo, kuna sheria ingine inatusumbua sana, inaitwa commissioner.  Commissioner anawekwa mmoja Nairobi.

  Kwa nini commissioner asiletwe district, watu wawe wakimwona.  Sasa anawekwa huko, sawasawa yule mfalme alikuwa pale

Mombasa, alikuwa anakwenda kuonekana huko,  kwa sababu watu wanataka kuuza vitu huko na hawawezi kumwona.  Kwa

hivyo commissioners, ukiwauliza hawa watu wengi, awawezi kujua commissioner yuko wapi.  Na huyo ana uwezo nzingi,nataka

ipungunguzwe.  

Wanainchi wawe wakipata mashambe rahisi, kwa sababu inchi hii ni yao.

Kile kingine nataka, wanainchi wote waliumbwa na Mungu, na wana Kenya wako hapa wa kiumbwa kila mtu  na Mungu, apate

kitu ya Kenya.   Kwa nini watu wengine huko wanapewa acre  tano,  kwa nini watu wengine wanapewa acre  mia moja na  mia

tano,  kwa  nini  na  sisi  tumezaliwa  hapa  Kenya?   Tumekuwa  kuna  watu  wamezaliwa  hapa  Kenya,  na  wanaonekana  labda

wametoka inchi nyingine.  Tunataka serikali ikijua watu wa Kenya aina moja, wakipewa kitu aina moja, isipokuwa elimu, unajua

elimu iko tofauti na utajiri iko tofauti.   Lakini  mchanga  yenyewe,  kwa  sababu  ni  wa  inchi  hiyo  na  sisi  ni  watu  wa  inchi  hiyo,

tunataka tupewe haki yetu ya mashamba.

Kile kinginie, ni ya pili hiyo; tunataka mipaka ile ilikuwa imekaa mbeleni iangaliwe, iwekwe vile ilikuwa mbeleni.  Kwa sababu

ninajua mpaka wa ukambani na Maasai  ulikuwa unatoka Embakasi,  ukapita,  ukienda  mahali  panaitwa  Seinya,  Seinya  wakati

wa Maumau, 1952  na 1953,  wale watu wetu walikuwa wanafungiwa pale,  walikuwa  wanajulikana,  wanafungiwa  Machakos.

Siku moja mimi nilienda uko, wakati wa Maumau, wale walikuwa wamefungiwa pale,  na nikwauliza hapa ni wapi,  ni umaasaini

ama  ni  ukambani,  ikawa  ni  Machakos.   Ninamaanisha,  ule  mpaka  ulisikia  mzee  mwenzangu  alisema  hapa  Kwa  Katue,  ile

mpaka  ilikuwa  kule,  na  tukasukumwa,  mapaka  sasa  tukaanza  kuambiwa  ni  barabara,  iwe  reli  ya  gari.   Kwa  hivyo  mipaka

iangaliwe, kama kila mtu apewe haki yake.
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Tukitoka  huko  tunapitia  mlima  wa  Chulu.   Maovu  iko  sasa,  ata  mpaka  uko  pale.   Na  unakwenda  mpaka  mahali  kunaitwa

Ngulia, inashika ile mto.  Tunataka mpaka wetu urudishwe hivi.

Kuna zingine.

Com. Abida Ali:  Mzee jaribu ku summarise.

Wilson Ndulu:  Kuna kingine, sisi tunataka katiba itengenezwe, ile ardhi ya serikali,  ardhi ya serikali yote mahalu ilipo Kenya,

ikipeanwa, wacha kupeanwa.   Ni D.O na Chief.  Wazee  wahusishwe.   Na  upande  huu,  sisi  tunasikia  mahali  fulani  kunaitwa

National  Park,  Forest,  wazee  wapewe  nafasi  ya  kujua  ni  kitu  gani  kinaendelea  huko.   Kwa  hivyo  ninauliza  commissioners,

tafadhali  nimalize  imebakia  kidogo.   Nauliza  sasa  hii  mpaka  ikiwekwa,  mpaka  yetu  na  K.W.S,  tuwe  wazee  na  viongozi

wenigne, tuwe tukijua, kwa sababu tunajua tukipeana National Park,  tutapeana na condition.  Kwa hivyo sisi hatuna condition

na hao, tumewekana na hao.

Wacha niangalie kitu ingine……

Com. Abida Ali:  Asante mzee, wacha tupatie mtu mwingine nafasi.  Chris Odhiambo?  I will give you five minutes.

Chris  Odhiambo:   Asante  sana.   Jambo  la  kwanza  nitaongea  ni  juu  ya  retirement.   Naona  ya  kwamba  ni  vizuri  kuwe  na

retirement  ata  kwa  upande  wa  kisiasa,  iwe  mtu  akifika  umri  ya  miaka  fulani  asiwe  anaweza  gombea  kiti  yoyote  ya  kisiasa.

Tuseme kama president,  akifika  umri wa miaka sitini, asiwe anaweza gombea kiti hiyo.  Na  pia tuseme ya kwamba naonelea

wale ambao  wame  retire,  civil  servants  ambao  wameretire,  wasigombee  kiti  yoyote  ya  kisiasa,  maanake  vijana  wamesoma,

hawana nafasi, ya kupata kazi kama hiyo.  Kwa hivyo hawa wameretire waende nyumbani, waanze maendeleo ingine.  

Kitu ingine ni juu ya citizenship.  Hii uraia naona ya kwamba,  inabaguwa wakina mama sana.   Inabaguwa wakina  mama  kwa

njia  hii;  tunakuta  ya  kwamba,  mama  akiolewa  na  mwanaume  wa  Kenya,  huyu  mama  anakuwa  raia,  akitoka  inchi  ingine,

anakuwa raia wa  hapa  Kenya.   Lakini  mwanaume,  akioa  mwanamke,  akioa,  I  mean  it  is  the  other  way  round,  I  hope  you

understand.  Inakuwa mwanamke  (Interruption)

We understand what do you want to see in the constitution, we understand, what do you want to see?

Naona ya kwamba wapewe usawa.  Mwanaume apewe uraia vile mwanamke pia anaweza pewa uraia upande wa kuowana.

Jambo lingine ni kuhusu mayors;  hawa mayors wawe elected na raia, maanake ni viongozi wa raia.
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Kitu ingine ni nomination; badala  ya nomination, hawa wabunge kumi  ambao  wanakuwa  nominated,  kuwe  na  representation.

Watu ambao ni walemavu, akina mama saa zingine, na vijana.  Such cases, kuwe na representation badala ya nomination. 

Nafikiri yangu ya mwisho ni president baada ya election.  Kuwe na enough time ya kuapishwe, kusiwe president  anachaguliwa,

wiki moja ama siku tatu anaapishwa.  Kuwe na kitu kama three months, kuwe na kitu kama three months, baada  ya kuelectiwa

ndio  aapishwe.   Hii  ni  muda  ambao  mtu  kama  alifanya  magendo  katika  uchaguzi  rigging,  vitu  kama  hizo,  huyo

anawezakushtakiwa  na  asiwe  president.   Kwa  hivyo  kwa  hayo,  wacha  ni   malizie  mwisho  kwa  wale  wanaajiriwa.   Waajiri

naonna wanapatia watu saa zingine mshahara wa chini sana, bila kujali,  huyu ni mtu wa familia na labda ni yeye peke  yake ako

kazini, ako na watoto watano, na anapewa below one dollar.  Hii ni pesa kidogo ambayo iwezi tosheleza labda ata watu wawili.

  Kwa  hivyo  kuwe  na  salary  basic,  chini  kidogo,  minimal  iwe  ni  kitu  kama  three  dollars  ama  kitu  kama  ambayo  inaweza

tosheleza familiy, ata kama ana mtoto mmoja.  Kwa hivyo ni hayo tu, asanteni.

Com. Abida Ali:  Felix Mataka.

Felix Mataka:  The commissioners, ladies and gentlemen.  I am first going to talk about  the pension,  the pension Act.   I  think

the present pension, which only allows the pensioner to get the pension, and after he dies the widow doesn’t get the pension..   I

think that one should be abolished, so that when the pensioner dies, the widow or the widower should continue getting pension ,

because, he or she has not died.

The next thing is about education.  Presently we have many children on the streets and also in the rural areas,  who have finished

primary  education  and  they  have  no  where  to  go,  and  the  number  is  still  growing.   So,  I  would  like  to  request  you

commissioners to take note that we would like the constitution to provide for those children who are  jobless.   Because they are

very many and the number is also increasing.  And, the education given to our children should also be free,  in the government

institute.  That is, universities and also when they finish the education, the training, the courses should also be free because  many

of our children are finishing form four with problems of fees and then when they apply for courses, you find these courses  are  so

expensive.  So,  I think if they cannot be  free courses,  let them be given loans,  like the universities, so  that  the  children  of  the

poor should get loans to attend this courses.

The other one is this land problem.  It  is a sensitive problem and for  one  thing  I  would  suggest  that;  there  should  be  no  any

nothing like squatters. Because where there is land, government land, and there are  people  called squatters,  why can’t they be

given that land.  What is this land being reserved for?  I think such a land is likely to be  grabbed by the able person,  and I also

think in distribution of land,  those who are able to buy land and all that have bought land and are able should not be  given land.

 Sometimes civil servants who are big bosses are rewarded with land, and they have land and they are  able to buy land.  They

are given land and a poor  person without land is being called a squatter.   He fails to understand why he is not given land and

why are the others, why are civil servants, who have been getting salaries are on top given free land.

33



Now, the next thing is about election.  The election commission should be independent, so that it can prosecute those who violet

the regulation immediately. 

About presidential election; I think as somebody suggested, it should be in the calendar so that we know such and such a date,

is when election is there, so that it is not used as a secret weapon.

Com. Abida Ali:  Please summarize.

Felix Mataka:  And, the last thing I would say is the Attorney General,  the Chief Justice should be elected by the parliament.

Names should be presented to parliament who will get them and present them to the appointing authority.  Thank you.

Com. Abida Ali:  Thank you very much.  Joseph Kiamba.  Five minutes please.

Joseph Kiamba:  

Translator:   Mimi nitasema Kikamba kwa sababu mimi ni mkamba.  Mimi nitasema juu ya shamba  ambayo  ninayokanyaga.

Nimesikia  point  nyingi  ambazo  zimetolewa  na  watu  wakitafuta  mashamba.  Lakini  ile  shamba  ambayo  tunauliza  habari  yake

bado haijafikiwa kulingana na maoni yangu.  Kwa sababu hapa kwetu mtu akikufa, kuna mchanga ingine hapa chini unachukulia

permit ya kuzika.  Nauliza shamba tupewe yote,  kutoka hapa top mbaka chini, underground.  Na  tupewe  in  the  atmosphere,

pahali mimi napakana na Mungu.  Ikiwa mimi ni mwanakenya wa kweli.   N a hiyo sehemu iwe yangu na yangu kabisa.   Ikiwa

kutakuja kupatikana kitu chochote ambacho kitatakikana na  serikali  hapo  ndani,  ninatakiwa  niombwe,  niuze  hiyo  sehemu  ya

inchi  yangu  kulingana  na  market  value  of  the  land  by  then.   Na  nikisha  uzia  serikali  hiyo  sehemu,  wao  wanibadilishie  na

kunijengea sehemu ingine mzuri, nyumba kama ile yangu, na sehemu ingine mzuri kama yangu.  Ikiwa hii shamba ni yangu kweli.

Nitarudia mambo ya election.  Ile election ambayo itakuja,  na ikiwa tutapata  serikali  ingine  mpya,  wacha  hii  tuko  nayo  sasa.

Mwanainchi aangaliwe vizuri na serikali kwa sababu mwanainchi  bado  hajatambuliwa  na  serikali  vizuri.   Kwa  sababu  nasika

kuna  sehemu  inaitwa  private  land,  kwa  sababu  duwa  ni  private  land.   Ukipitia,  ukifika  hapa  kwa  shule  inaitwa  St.  Joseph,

kufikia gate ya dua, kuna kibao inaandikwa ‘No Entry bila permit’ na uwezi pitisha mtu wako hapo bila kuwa na permit.   Ikiwa

unatoka  Masonga,  mpaka  uzunguke  Kitui  road.   Hii  inchi  nauliza  ndio  yangu?   Tunaomba  pia  hii  neno  inaitwa  ‘Trespass’

iondolewe katika Kenya.  Kwa sababu Kenya ni yetu na there should be no one better person than the other in this country.

Ile ingine nitasema ni juu ya Kenya’s Wealth Division.  Sisis tunaishi katika settlement scheme na sisi tunalipa one acre,  2,500/=.

  Na  sisi ni wale tulifukuzwa kwa milima ya Chulu hills na wengine Kalembwani.   Na  hatujapewa compensation,  what are  we

really paying for?  Niliwacha shamba kubwa sana kule Chulu Hills, hapa nimepewa ka shamba kadogo, ka acre tano, sasa  mimi

nalipa 25,000, na niliwacha shamba kubwa nikafukuzwa.
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Tuliwacha shule, makanisa, mashamba yetu, kila kitu ambayo uwa owned by a normal citizen tuliwacha Chulu Hills.  Naomba

watu  walifukuzwa  Kalembwani,  Chulu  Hills,  serikali  itakayokuja  baada  ya  kutengeneza  hii  katiba,  ifikirie  kupatia  sisi

compensation, kwa sababu tuliwacha kila kitu.

The last view, nitasema juu ya Provincial Administration.  Nitasema kiwango kufikia District level, kwa sababu mimi ufika hapo.

  Nilipokuwa nikiangalia habari ya wilaya, sijaona kazi ya D.C. Sioni kazi ya D.O hata I don’t know his work.   Mtu mimi najua

kazi yake ni Chief na Assistant Chief.  Sasa tena nikiangalia kwa ndani zaidi, hawa ma Assistant Chiefs wamekuwa very senior

kabisa,  Village Elders ndio wafanyi kazi wa serikali.  Assistant Chief amekuwa  mkubwa,  anakaanga  kwake  nyumbani,  wazee

wa Village Elders wanaleta repoti  kwake,  as  if yeye ni governer.   The Village Elder is neve counted as  a useful person for his

duties that he does.  Na most of the work done on the line of adminstration is done by the Village Elder.  We are  always on the

low level with Village Elders,  it being a funeral, it  being  development,  school  construction,  anything,  we  are  always  low  with

Village Elders. I would like after this constitution we are making, A village Elder to be put on salary and let his salary come from

the consolidated fund.  Mimi Kiamba, thank you very much.

Com. Abida Ali:  Asante sana.  Francis Maina?  George Mulei?  Oh ni wewe asante.  Lakini ongea na Kiswahili.

George  Mulei:   Mimi  kama  wengine,  commissioners  nashukuru  sana.   I  have  written  my  report  but  I  would  give  some

highlights.

I will start with a preamble.   It  is my humble request  that there be  a preamble in kenya’s constitution, and let it remember our

freedom  fighters.  Let  it  also  mention  something  to  do  with  our  time.   When  we  moved  from  the  colonial  time  up  to

independence.  

My second point is about  direct  principles on state  policy.  Kenya’s economy has been eaten away by professionals failing to

adhere to their professional ethics, for example, doctors, engineers, on roads and so forth.  It is my view that if a professionalist

fails to go to his professional ethics,he be made to pay for the damages cost  by negligence and this should go down to the law

so that such professionalist should be prosecuted.

My third point is no constitutional supremacy. It is my humble submission that the kenya’s constitution be below the people,  the

people should be above the constitution.

The  other  thing  is  about,  defence  and  the  national  security.   We  should  have  what  we  call,  a  National  Security  Council  to

discipline the armed forces, and when there is emergency or war or national disaster, let it be  declared by the parliament not by

the president alone.
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Political parties;  There is a very big confusion between political parties or a political party, and the government.  We would like

the new constitution to make it clear, let a political party be  there,  let the government be  there.   There is a lot of confusion, we

are being told the D.Os, the police are employed by K.A.N.U.  K.A.N.U has no funds to employ civil servants.   Civil servants

should remain as civil servants; the ruling party should remain as a ruling party.  There should be a distinct separation.

The other thing is about  legislature.   Our  parliament  should  vet  all  the  public  appointments,  all  the  judicial  appointments  and

maybe  the  constitutional  appointments.   We  should  also  have  a  very  strong  parliamentary  commission,  which  is  running  the

affair.  We should at  least  have some women representatives,  representing women, disabled,  children, the  aged  and  so  forth.

And, at least we need to have a coalition government. 

The president;  most of the powers  that are  invested to the president  now should be removed and separated  equally.  Let  the

executive, the judiciary and the legistlature operate  independently from one  another.   We  need  to  have  a  president  who  is  a

degree holder,  a Kenyan of a well standing, a Kenyan by birth and at  least  his  age  should  be  limited  to  between  40  and  70

years.   In the bible it says,  a normal human being should go up to 70 years  and he dies,  then why should we have  presidents

going beyond that.  The presidential term should only be two five years  terms,  and then he retires and goes away.   We should

also have a president who should be impeachable.  If he commits an offence when he is in the office, he should also be taken to

court, apart from being impeached.  And the president should not at all be above the law as it is now, this country has suffered a

lot because, one man is above the law, he can do anything and we have suffered enough.  This should be changed.   If possible

now.

The judiciary; we have enough courts but we are lacking one court which is very vital in Kenya.  We need our judiciary to have,

a wht we call,  and a contitutional court.   We don’t neeed a high court  or  a supreme court.   The high  court  and  the  Supreme

Court are equal in powers. 

Our judges in Kenya should have their own security of tenure, which was removed in 1986.  

The Kadhis, somebody talked about them, should not be only there to handle Islamic matters and divorces and so forth.   They

should be first of all be  educated,  like other magistrates and judges,  and then  they  should  be  handling  othe  judiciary  matters,

because they are  paid salaries by the common man, that is through our tax.   They should not only handle Muslim matters and

they stay alone.

I  want  to  talk  about  the  electoral  system.   At  least  to  avoid  a  lot  of  corruption  in  counting  votes,  votes  during  election  of

councilors,  parliamentaries  and  the  president,  should  be  counted  at  the  polling  stations.  Hii  itamaliza  mambo  ya  kuiba  kura.

Maneno ingine itaangaliwa mbele.
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I  want  now  to  talk  about  the  rights  of  vulnerable  groups,  like  women,  single  mothers,  widows,  widowers,  aged  men  and

women; they should be recognized in the constitution like other citizens and at  least  over aged,  because  nobody has come here

to talk about the aged.  We need to built Nyumba Za Wazee for the aged.

Something about  the cultural and ethinic;  Our cultural rights should be observed in the  constitution  according  to  each  clan  in

Kenya, although we are very many, but each clan has its own rights.

Reminenscement  and  the  use  of  national  resources;   the  constitution  should  give  the  parliament  power  to  divide  national

resources equally in all the constituencies or in all the districts, regardless of who comes from where and who is who.

I now want to talk about  constitutional commissions and institution and offices.   At  least  we  need  independent  public  service

commissions,  teachers  service  commission,  electoral  commission,  high  education  board,  parliamentary  commission,  police

service  commission,  national  security,  social  whatever,  and  they  be  independent.   Human  rights  commission  should  also  be

established in Kenya.  Maybe for gender, we don’t know how much it will appear, but if could be there although it is sounding a

lot of manenos.

I want now to talk about successions and transfer of power.  We need at least 90 days,  between the day of voting and the day

the new president will be sworn in.  To enable one of the candidates,  whoever,  if there is a candidate  who wants to appeal  to

get enough time to appeal and prepare after the appeal is done, to enable him to take over.  A t least 90 days are enough.  

And then, we need this man who is known as the Ombudsman, to be checking on our cheques and balances, where some of us

might not know how to go about  with them.  We also need a minister for justice and  constitutional  affairs  and  let  the  current

Attorney  General  only  prosecute.   Because  now  he  is  doing  two  jobs,  he  is  prosecuting  and  also  defending.   Let  him only

prosecute, and let the minister for justice and constitutional affairs deal with that office.

There  are  things  which  are  known  as  presidential  transfer  of  powers,  things  like  bodyguards,  the  national  flag,  things  like

presidential motor cars  and so forth.   This should be given to the new incoming president,  by the old president  when the new

man has been sworn in already.  And the swearing ceremony should be done by the Chief Justice assisted by the registrar of the

high court.

The retiring president should have no immunity from legal process.  If he made any mess, he should be answerable and carry his

own cross.

Civic education should be taught at  all levels, from primary to university in our  country  to  enable  our  Kenyans  to  know  their

rights as they grow from one level to another. 
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The constitution should also put in cheques and balances,  to be  envoked at  all  levels  of  governance  to  avoid  things  like  now

parliament  increasing  their  salaries,  before  even  the  teachers  have  theirs.   They  now  want  to  move  from  half  a  million  to

800,000.  There should be cheques and balances in the new constitution.

Lastly, land division to children should be equal to both, a boy and a girl.  Thank you very much.

Com. Abida Ali:  Thank you very much.  Rhoda Nduku?

Rhoda Nduku:  

Translator:  Kwanza ninashukuru Mungu sana sana. 

Yangu ya kwanza ya kusema, nitasema juu ya mchanga huyu tunao kanyaga.  Watu wa Kibwezi sisi, tuna shida nyingi shauri ya

mashamba.   Wale  watu  tulifukuzwa  Chulu,  tukaletwa  Masonga,  tulipewa  shamba  ndogo,  na  mtu  ako  na  family  kubwa,  na

hakuna pahali ya kuchunga mbunzi.  Na hakuna pahali ya kulima, ili kumaliza umasikini ulioko hapa.   Nauliza ile serikali inakuja

baada  ya  kutengeneza  hii  katiba,  tutakuwa  nayo,  ituangalie  watu  wa  Kibwezi  na  Makueni  kwa  ufupi.   Tuko  na  shida  na

mtuangalie akina mama, ni sisi tunakuwanga na shida nyingi.  Wakati  tulikuwa tunafukuzwa Chulu, ulikuwa  na  watato  sita,  na

mmoja anafuata mwingine, na huko na mtu disabled kama Kavivya, na ndio bwana yako, na umefukuzwa ukiwa na hao watoto,

na unaambiwa kesho usipatikane pale.   Na  ufikirie  hao  watoto  ungebebaje  wewe  mama?   Na  haujui  pahali  unakwenda,  sisi

tuko  Kenya  kivipi?   Kwa  hivyo  serikali  inayokuja,  tuangaliwe.   Tulipo  pahali  tumepewa,  tunaambiwe  tulipe  10%  na  wewe

hauna kitu, wale ma boss tunao wao wamepewa huko, wale wan vitu, wanalipa na wewe ambaye hauna kitu utafanya nini?  Na

unaambiwa  utakuja  kufukuzwa  kabisa.   Sasa  utafukuzwa  uende  wapi  na  uko  Kenya.   Tuangaliwe  sana.   Hii  serikali

tunakubaliana itakuja sasa.  Asante sana.

Com. Abida Ali:  Alice Mukubu?  Moreen Mutuku?  Elizabeth Mukami?

Moreen Mutuku:  To the commissioners, the distinguished guest, ladies and gentlemen.  I am here today to present  my views

as partain to the constitutional review on behalf of the St. Joseph’s community.

First I would like to start on the education view.  The government should pay school fees for the student whose background is

not so stable.   Such as  they come from poor  families.  The government should provide free textbooks  and other  amenities  to

help public schools in Kenya. Also, people who are going to study abroad  should come back  to the country after their studies.

This is to bring back the knowledge they have gained to their home country.

Counselling forums should be introduces in all schools.  
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There should be compulsory free education for the disabled, where all necessities are to be provided by the government.

On the political views; there should be equal rights for all genders.   The opposition leaders  should be given tight security same

as their colleagues from the ruling party.

There should be no torture, harassment, or mistreatment to civilians during their peaceful demonstration.  

Every Kenyan citizen, both the leaders and the common man should campaign against explicity, nepotism and tribalism.

The present should not be above the law.  He should be reliable to answer charges, brought against him in any court.

There is also this principle of ‘one man one job’, it should be campaigned for.

Public lands in the country should not be issued to private developers.

Also, there should be equal funds for candidates campaigning for presidency regardless of the party one is running for.

Women should have equal representation chances in the parliament, in the East African parliament. 

Corrupt leaders, who vandalise public funds and property should be sacked and be made to compensate for the loss.

In  corporation  of  foreigners  to  run  public  and  government  offices  should  be  ceased.   We  believe  in  our  country  we  have

qualified professionals who can manage this offices.

Kenyan students who are abroad, should be given maximum protection.

Leadership should be left for the young turks.

On the social views; prostitution should be banned countrywide.  There should be abolilshion of the so called religious sect,  e.g

the Mungiki that have led to a mass killing of people.

Aids and H.I.V and also family planning campaign should be intensified countrywide.

On the justice;  There should be heavy sentences for rapist in all coursed countrywide, regardless of the position of the people.
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Domestic violence for all genders should be abolished.  With those, thank you.

Thank you.  Elizabeth Mukami?

Elizabeth Mukami:  To the commissioners, distinguished guests, gentlemen and ladies.   I  am here to present  my views of behalf

of St. Joseph’s Girls community.  Welcome.

First on political views;  the terms of service of members of parliament should  be  reviewed.   E.g  their  salary  is  too  high  and

there expenses are draining the economy.

Key  boss  in  the  government  like  the  judiciary,  the  Attorney  General  and  the  Chief  Justice  should  be  appointed  by  the

parliament.

The  electoral  commissioners  should  be  appointed  in  collaboration  with  the  parliament  and  should  be  answerable  to  the

parliament.

Taxation is too high for the Kenyan citizens, therefore the stated should look for other sources of getting income.

There should be reduction of civic ward to avoid draining of funds from the local council and instead use the money to pay other

workers in the councils.

And  then  there  is  development  views;  there  should  be  improvement  of  the  country’s  infrastructure,  that  is  transport  and

communication.  

There  should  also  be  equal  distribution  of  resources  countrywide,  because  presently  we  see  that  our  raw  areas  are  so

economically declined.

The government should provide market for locally produced goods and services.

All Kenya Commercial Banks should decrease their interest rates on loans, because these high rates are draining the little money

that the public has.  And with those few, I thank all of you for listening, thank you.

Com. Abida Ali:  Thank you.  In the morning, we said we will do affirmative action, that is what I am doing, I am not skipping

anybody.  Women have come in late,  and we are  under an obligation to  make  sure  that  they  present  their  views,  so  we  are

looking for them.  Winfred Musyoka?
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Winfred  Musyoka:   Asante.   Changu  naongea  juu  ya  mchanga.   Ukiangalia  karibu  na  Chulu,  utapata,  iko  kitu  inaitwa

Mkumboni,  na  hao  watu  wanaishi  Mkumboni  wako  Kenya.   Ni  Kenya  yao  ipi  hiyo  ambayo  wanaishi  wa  hawana  makao.

Kama vile raisi anatangaza,  tumemteuwa fulani fulani, mara moja,  na  hao  watafutiwe  kichaka  mara  moja,  kwa  sababu  wako

Kenya.  Hay, ukiangalia wale walipata kichaka, walipata Masonga Lane Scheme,  wanalipa na wengi wao ni masikini.  Matajiri

walivamia huko, wakatoa hongo.  Hiyo kitu inaitwa hongo Kenya, iishe mara moja.

Ya  mwisho,  wanawake  tuko  tusaidiane  na  mabwana  kwa  nyumba.  Kwa  nini  hao  wanawake  wanaonekana  ni  wa  makofi

wakikosa,  na wanaume wakikosa ni kuelewana.   Kwa nini wanawake wanapigwa kama watoto  na mabwana zao.   Hiyo  kitu

iishe mara moja.  

Haya, ya mwisho kabisa,  nitaongea juu ya tax.   Hii Kenya wanaotoza katika ma company,  parastatals.   Ukiangalia  company

nyingi,  zimefungwa  kwa  sababu  Kenya  inatoza  tax  kubwa,  hivyo  wao  wanashindwa  watatoa  hii  pesa,  na  wahudumishe  vitu

vyao  namna  gani?  Bei  inakuwa  juu,  wanafunga,  na  wakifunga  watoto  wetu  na  sisi  pia  tunakosa  kazi,  kwa  nini  hiyo  tax

isiangaliwe ipunguzwe, ndiposa company nyingi zijimudu, tupate kazi sisi  wanakenya,  ambao  tunaishi  nyumbani  bila  kazi.   La

pili, hapo hapo kwa tax,  sisi wanakenya ambao tuko chini  kabisa,  tunashindwa  kununua  bidhaa  za  dukani,  kwa  sababu  hizo

company wanatuuzia bidha gali, kwa vile wanatozwa tax kubwa.   Kwa hvyo wakipunguza hizo tax,  sisi  wanakenya  wa  chini,

tutaweza kununua, kama ni madawa za mahindi, tutunze mahindi zetu, kama ni dawa ya kulima mboga.   Mimi ni mkulima, lakini

nashindwa kupanda mboga, kwa sababu, kama ni dawa ya mboga, for example, ukiangalia iko dawa inaitwa, hizi za mboga tu,

utapata zinauzwa bei gali, 500,  600  na hauna hiyo pesa.   Na  sukuma unauza shilingi tano,  utauza hii  sukuma  shilingi  tano,  uje

kununua  dawa  ya  600/-,  fertilizer  kilo  moja  ni  30/-  ile  nyeupe.   Unaona  hiyo  vitu  inauzwa  gali,  mpaka  wewe  mwenyewe

unashindwa kupanda iloe mboga, hivo unashindwa unakaa chini.  Ile umasikini inazidi kabisa,  hata mtoto hawezi kusoma shule.

Kwa hivyo ile tax ya hii vitu ipunguzwe, ndiposa hata sisi tuweze kuinuka katika maisha yetu.  Asante.

Com. Abida Ali:  Kamene Mutua?  Kamene Mutua?

Kamene Mutua:   Kitu cha kwanza,  mimi namshukuru Mungu.  Na  kwa hii kamati ilikusanyishwa ni kwa mapenzi ya bwana

(Interruption)

Com. Abida Ali:  Sema jina lako kwanza, tafadhali kabla ujaongea, kwa sababu ya ku record.

Kamene Mutua:  Mimi naitwa Kamene Mutua, na nimeokoka kwanza.  Na nina furahi sana kwa sababu niko hapa kwa ajili ya

yesu na kwa ajili ya Kenya yetu.  Kwa hivyo mpendwa wacha nikuambie kitu, sio mapenzi ya Mungu watu wawe wanataabika.

  Hiyo ni mapenzi ya shetani, kwa sababu shetani hawezi akakubali uwe na kitu kizuri.  
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Mimi nazungumza  kwa  juu  ya  hii  mchanga,  kwa  sababu  siku  ile  Mungu  aliumba  mtu,  alimuumba  na  akamweka  ndani  ya

shamba, na akamwambia hiyo shamba ni yako.   Na  kwa  sababu  tunazungumza  kwa  juu  ya  mchanga,  ni  lazima  tuzungumze.

Kitu cha kwanza,  tunataka sisi wakamba,  Mungu anatufunulia macho yetu, tuone mbele,  kwa sababu sisi wakamba ndio tuko

na shida, kwa sababu hatuna mahali.  Unaona wakamba wengi, ukienda huko kikuyu, unakuta wakikuyu wanakaa,  wanapanda

vitu zao na hakuna  mtu  anaweza  kuharibu.   Ukienda  huko  mahali  pengine,  unakuta  watu  wengine  wana  furaha  kwa  sababu

wako kwao.  Na sisi watu wa Kibwezi,  ndio tuko na shida.   Na  tunataka hii kamati inafunguliwa, kwa sababu sio mapenzi ya

Mungu, hiyo kamati iwe inaangalia sana juu ya mchanga wetu.   Kwa sababu,  mchanga ndio kitu Mungu alikuumbia cha maana

sana,  na hakuna kitu kingine unaweza kupata  bila mchanga. Tukiangalia sana,  watu  wa  Kibwezi,  tuko  na  shida,  kwa  sababu

ukiwa unasema hapa ni kwangu, unakuja kufukuzwa.  Mimi naweza kusema, afadhali  hii  kamati  ilichaguliwa,  waangalie  sana,

waangalie sana kwa sababu ya mkamba, awe ako na shamba yake,  awe ana mahali pa  kukaa.   Na  yeye  anasikia  kama  vile

wale wengine wanasikia.

Mimi  tulikuwa  tunafukuzwa,  mimi  nazungumzia  kibanda,  kama  wewe  unajua  kibanda,  mimi  ni  mmoja  kati  ya  wale  watu

wanafukuzwa huko.   Ukienda huko kwetu,  unakuta vitu vingine vinawekwa hivi, na tunaingia kwa shida.   Na  hiyo  shida  ndio

tunataka iishe, kwa sababu sio kitu kizuri, mtu anaambiwa uko kwako, na hapo si kwako.

Watu wanitwa ma squatter, ma squatter hana pake, kwa sababu ukiambiwa kesho toka hapa, unatoka.   Sasa  tufanye nini, ndio

tusikie sisi tuko kwetu.  Kwa sababu tunataka, turudishie ile mchanga yetu, iwe ni yetu.  Na tukiwa tunakaa kwa mchanga wetu,

hakuna  mtu  anaweza  kuwa  na  maneno,  kila  mtu  atakuwa  akisikia  huru,  kwa  sababu  uhuru  tumea  mbiwa  tumepata,  na

tukiangalia, hakuna uhuru.  Mimi naweza kuzungumza mengi.  Tukipelekwa huko,  tukiambiwa tutoke,  tulitoka, na tuliona taabu

nyingi.   Kwa  sababu  tulibeba  mtoto  amekufa  na  mgongo,  na  siku  hiyo  ni  kabeba  hivi,  nikaanza  kufikiria,  kwanza,  kitu  cha

kwanza, kweli Mungu ndio aliumba sisi kama wale wengine?  Tunabeba mtoto amekufa,  tunabeba na mgongo na nikiangalia na

macho yangu.  Na  kile kitu mimi naweza kuomba,  Mungu atusaidie sana.   Hii  kamati  inafunguliwa,  iwe  kamati  ya  kusimamia

ukweli, kwa sababu ikisimamia ukweli,  sisi hatutaitika,  na  tutakuwa  tukikaa  kama  vile  inawezekana.   Kwa  hivyo,  mwangalie

sana,  hiyo  kitu  iishe,  turudishiwe  michanga  yetu,  tukae  kama  wale  wengine,  tufurahi,  kwa  sababu  hata  watoto  wetu,

hawakusoma.  Ni kwa sababu ya hiyo shida.  Na mimi nauliza, kweli ni mkamba gani, saa yote unaweza kusema wale wako na

degree, hao ndio wataandikwa, wale wa form four, hao hawatapata  kazi.   Kama mtoto wangu asomi, ni kwa sababu anasoma

na shida, akiwa na hiyo class form four, atapata kazi na wewe ni mkamba, na wewe huko kwa shida,  kweli hiyo shida itaisha?

Hiyo haitaisha, tutakuwa watu wa shida.  Shamba ni kidogo,  mimi sina shamba,  kwa sababu nilifukuzwa, na ninaomba  Mungu

anisaidie hiyo kamati iendelee,  iweze kuangalia, mimi nipate mahali pa  kukaa.   Na,  ninasema, kwa sababu watoto  wetu wako

na shida,  hawana mahali pa  kukaa,  wakasikia vizuri, wanaendelea kuwa na shida.   Kwa hivyo mpendwa,  tuangalie sana,  hiyo

shida iishe katika dunia yetu.  Mungu awabariki.

Com. Abida Ali:  Asante sana.   Okay,  na leo tunamwita Peter  Musau,  Peter  Musau ako?   Kwa hivyo Peter  Musau hayuko.

Beth Wairimu?  Hayuko, okay Jimmy R.M Nzuve?  Ni wewe?  Okay?
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Jimmy  Nzuve:   Thank  you  very  much  commissioners  for  taking  time  out  of  your  very  busy  schedule  to  be  with  us  in  this

constituency.  I want to start  my contribution by recommending the type of government that in my view, should be seen in the

new constitution that  we  are  all  writing  here  today.   In  view  of  the  fact  that  since  independence  and  in  the  eras  of  the  two

different presidents that we have had, our country has been divided along ethinicity lines.  Kikuyus have been able to told things

like Kikuyus, Kambas have been able to think like Kambas,  the Luos,  the Luhyas.  I  am therefore recommending here today

that in the new constitution to provide for the necessary healing, I recommend that we have a government of national unity.

In terms of representation,  in this government of national unity.  I  am proposing that we adopt  a  system  in  this  constitution,  a

system called member proportionate representation in the national assembly.  And what do I mean by this?  We should increase

the number of seats  that are  reserved  for  nominated  Members  of  Parliament  to  accommodate  the  numeral,  the  minority,  the

chance, you get they have stayed in the forest since the time they were born,  out of ignorance.   They should have somebody in

parliament to say about their land rights, to fight for their rights.  We should have a member of parliament representing the giant

Kenya National Union of Teachers.   To speak  on behalf of teachers.   We should have a Member of Parliament,  representing

organizations like K.O.T.U, and other professionals.

I want to talk about the national cake.  Once we have the government of national unity, it will go along to ensure that we have

an equitable distribution of the  national  cake.   That  is  paramount,  it  is  our  taxes,  even  if  we  receives  some  grands  from  the

various donor countries, it is our sons and daughters who will go along to pay for those loans in time to come.   So,  we should

see an equitable distribution of the national cake.  

And the new constitution should also look at areas that have been manualised, since independece.  We should look at areas  like

North Eastern; we should look at  areas  like Eastern Province,  ata  Ukambani.   We have not had,  the fruits of independence in

certain areas.  So the new constitution should address that.  If the Kenyatta  regime favoured certain areas  of Central  Province,

if  the  present  regime  favoured  certain  areas  of  Rift  Valley,  the  new  constitution  should  address  the  various  disparities  of

development in our country.

In terms of members proportion representation, I would like to support earlier speakers before you commissioners,  that even in

councils,  even  in  County  Councils,  we  should  have  people  nominated  to  represent  various  interest  groups.   Na  ikiwa,

somebody is supposed to represent the disabled, he must be a disabled person.  It is who puts on the shoe,  who knows where

it pinches most.

On disabled people again, in a recently concluded survey in this constituency, in one division.  In only one zone,  which is about

50 primary schools, some research to address perfolders, perfolders are children with various disabilities, either hearing defects

of seeing defects  or  ulemavu wa aina  ingine.   We  found  out  that  out  of  about  50  primary  schools,  about  300  children  have

various  disabilities.   That  is  only  in  onde  division.   I  am  also  in  support  of  earlier  speaker  that  the  ares  of  disabilities  and

perfolders should be done a censor,  so that the government can plan with a given number, you cannot plan for  any  particular
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part  of the society without numbers.   At the same time, we also want to recomment this schools for  the  disabled,  the  current

institution we have in this country in this country for disabled people  are  very expensive.   There is  no  common  man  who  can

afford to take  her children to Machakos  school for the deaf.   I  was there last month, I took a child for a friend.  And, in one

term, this is somebody who needs a lot of attention, a lot of equipment.  In one term, my friend is paying  about  50,000,  and he

is  only  running  a  retail  shop.   In  this  country  we  should  have  mores  institution   for  people  with  various  disabilities  and  the

governments should subsidise.

I  want  to  talk  about,  after  writing  this  constitution,  it  is  very  clear  in  the  eyes  of  Kenyans,  that  our  current  Members  of

Parliament do not serve the interest of the people in the national assembly.

Bwana commissioner, I want the attention of the professor.  No no you are not listening, finish first.   Yes thank you very much.

I want to talk about  the  various  representation  that  the  people  of  Kenya  have  in  the  last  and  the  present  government.   It  is

obvious that our Members of Parliament do not vote by concience, they don’t vote with the wishes of people  they represent  at

heart.   So,  I  am  recommending  that  in  future  after  writing  this  constitution,  if  we  are  to  make  any  amendments  in  the  new

constitution, if the Members of Parliament vote, two third per cent, it should be taken back  to the people  for debate  and taken

back again to  parliament  for  passing,  as  a  bill.   So,  I  am  recommending  that,  after  a  motion  has  attained  two  third  percent

majority in parliament, particularly if it is something, which has to do with constitutional making or  amendments.   The same bill

should be taken back to the  people for redebate, then we take it back to parliament.

I want to talk about  political parties.   We have had  political  parties  in  this  country,  which  are  formed  with  people’s  interest.

Political parties that does not address areas that intergration of youth and women in their leadership.   Before a political party is

registered  in  this  country,  that  should  come  out  in  the  new  constitution,  should  address  key  areas,  on  women  and  youth

intergration.  In terms of leadership and the constitution of tha political party should be looked at  so that power  is  not  vested

within certain political party office bearers.  There should be decentralization of power within political parties.

I want to talk about one very critical aspect in this constituency, and this is land.  Professor you will allow me to spend a little bit

of some time on the land issue.  And, because different places where you are going, people  have different priorities,  our priority

in this constituency is land, and I am going to tell you how land is a priority in this constituency.  It  is  historically  known,  it  is

written, before  the  year  1850,  there  is  no  land  in  this   country  which  was  under  the  government.   Theres  is  no  land  in  this

country which was under the colonials by the year 1850.   But  in  1860,  there  was  scramble  for  Africa,  and  wazungu  started

coming, it is a long story.   I  am going to  specifically  start  showing  you  where  the  problems  of  land  in  this  constituency  have

started.

Com. Abida Ali:  But you know you have to give us the recommendations.
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Jimmy Nzuve: The remmendations yes.  In 1915, 1910, that is when Kenyan land, all of it became stinct land, and the colonist

out of the Imperial British East Africa, they started settling Africans into various lettuce.  

You know, I am sorry because  you have taken ten minutes instead of five, now if you begin 1915,  by  the  time  you  come  to

2002 it will be six O’clock, you have to give us the 

There were only two native blocks in this constituency, that is Boinzauneti block and Salemeti block.   What I am asking is,  this

constituency all the way from Kiboko River, up to where you were yesterday, Mtito wa Ndei division, 95% of this constituency

there are people living under settlement scheme.  This people  most of them have been born here,  there grandfathers are  buried

here, there great grand fathers, were even entering various agreements with crafts,  even as  we passed  in Kibwezi.   This people

own this land, this is our  ancestral  land,  professor,  that  is  the  point  I  am  trying  to  drive.   This  is  our  ancestral  land.  How  it

became government land or  crown land, we do not know.  The  colonial  government  and  the  post-colonial  government  took

advantage of the ignorance of this people.  We only have a small section as  a strate  land, as  people  with Title Deeds,  and it is

very difficulty to explain how an old man who lives in Boinzau has a Title Deed,  and an old man who lives only two kilometers

away, is under settlement scheme.  Basically what I am asking for is, we should revert,  I  am recommending that the land tenure

system which is applied particularly in this constituency reverts from state  land to strate  land, and that will facilitate the issuence

of Title Deeds.

I  want  to  talk  about  settlement  schemes,  conversional  settlement  schemes,  because  I  come  from  Masongaleli  Conversional

Settlement  Schemes.  I  come  from  Masongaleli  and  Masongaleli  umeambiwa  na  speakers  wengine,  watu  walitolewa  Chulu,

watu wakatolewa Kasaani, to create way for a Sec University Institute, watu wakatolewa Kalembwani.  Professor,  what I want

to appear  in the new constitution is that,  before the government decides  to  resettle  people,  there  should  be  physical  planning

where there are  going to be  taken,  which facilitates for roads,  which facilities for school,  hospitals and even food  and  shelter.

So that those people can have some food to eat,  before they get their first harvest.   Anybody who dies in the process  evicting

any citizens, I want to talk like president Bush.  The American contitution says that the interest  of one lies his paramount.   Any

one who dies within that process of eviction should be paid by the government.

I want to talk about  the eviction also.   When you are  being evicted from point A to  B,  Bwana  commissioner,  I  also  want  to

recommend that one should be compensated,  for any physical development of  the  entire  land,  as  you  go  to  settle  in  another

area.

Finally professor,  there has been a lot of,  naturally the African man by defination is a polygamy,  and  we  have  seen  issue  like

leaders.  We have seen an issue where by today we are burying Mr. John Kamau, and we know the dear  wife of John Kamau,

and in the same burial there comes another woman with Rasta,  anasema hata huyu ni wangu.  That kind of thing. To avoid this

conflict of interest and I am doing that in reference to the fact that the African man whether we like it is born a polygamy.  To

45



avoid this kind of conflict of interest, of distribution of wealth and land.

Com. Kabira: Can I correct you, the African man is not polygamy, the African man is socialized.

Jimmy Nzuve:   Thank you professor  for tha correction that is why you are  a professor.   What  I  am  trying  to  say  is  that  in

terms of a  land  distribution  or  inheritance  of  property,  particularly  land,  because  land  is  economic  basis  of  all  citizens.   We

should see a registration in the new constitution where by,  kama mimi naitwa Jimmy and my wife anaitwa Munyiva, we should

have a Title Deed written Jimmy stroke Munyiva, to lock out any other entrance into the same investment of that old man.  And,

basically, I think joint ownership of land, I have said about  that.  I  would have wished to continue Bw. Commissioner,  but I am

sure there are other  speakers  who want to come infront of you and give our different views of the new comstitutional making.

Thank you very much again for coming and thanks for your patience.

Com. Kabira:  Thank you, you were so passionate  about  land, that I gave you three times as  much time as  the other people.

So thank you.  Do we have Christine Muteti?

Christine Muteti:  Kwa commissioners na wageni wengine ambao mmetutembelea na wazalendo wenzangu, hamjambo?

Crowd:  Hatujambo

Christine Muteti:  Kwa jina naitwa Christine Muteti.  Ningependa kutoa maoni yangu, kuhusu utangulizi wa katiba yetu, kwanza.

  Kwa maoni yangu ningeonelea kama utangulizi wa katiba  yetu,  kama  sisi  wazalendo  wa  Kenya,  ningetambua  mashujaa  wa

uhuru, waliopigania uhuru, the freedom fighters.  Na  pia ningetambua mapambano ya akina mama katika katiba hii ya pili pia,

kwa sababu tumechangia, ya kwanza hatukuchangia.  Hiyo ingewekwa kama utangulizi pia,  akina mama wawe recognized kwa

sababu tumechangia.

Ya pili ningeongea kuhusu executive.  Mimi kwa maoni yangu ningesema, raisi asiwe above the law, the president  should not be

above the law.  Na  kwa vice president,  raisi asimchague, achaguliwe na wabunge,  sio wanainchi.  Wabunge ambao tutakuwa

tumewachagua wameenda bungeni, wapewe hiyo fursa ya kuchagua makamu wa raisi.

Ya tatu ningeongea habari ya gender, akina mama.  Katiba tunayo kalia wakati huu, madam professor, haitutambui hasa wakina

mama.  Na, tumepata unyanyasi, tumenyanyaswa, kwingi, wakina mama.  Tumetumiwa kama vyombo vya kukaa tu nyumbani

na akina baba mtanisamehe.  Enzi za wamama kuwa kama vifaa vya kukaa nyumbani nafikiri zimeisha, kwa sababu tumesema

tusomeshe  wanaume  na  wanawake.   Kwa  hivyo,  kama  ni  kazi,  isisemekane,  ati  kazi  fulani  siwezi,  nikiwa  mama.   Kama

ulinipeleka shuleni nitaweza.  Kama sasa  si tuna professor  na si mambo ni sawa.   Yaani,  nafasi za kazi tupewe zikiwa  usawa,

akina mama.  Hiyo ndio ningeongea.
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Ya  pili  ningependa  kuongea  kuhusu,  kubakwa  kwa  akina  mama,  watoto  pia.   Sheria  tunayokalia  wakati  huu,  haitambui  ile

tunaita,  child  divine.  Mimi  nikiwa  mama,  na  yaani  nikiwa  through  experience,  najua  vile  mwanamke  anaweza  kusikia  ikiwa

umebakwa, na mtoto mdogo.   Utaona mwanaume amepata mtoto wa miaka sita,  siku mbili, tatu uanona amewachiliwa youko

mtaani, nashindwa  ni  sheria  ya  aina  gani.   Mimi  maoni  yangu  kama  mzazi  na  mama,  mwanaume  yeyote  atakayebaka  mtoto

mdogo, asiwe mwanaume tena, wabakaji  asiwe mwanaume tena.   Asiwe mwanaume tena,  mtajimalizia kwa wale wanaobaka.

Na pia ningeuliza katika katiba hii, tunayochangia wakati huu, katika vituo vya polisi, sisi wamama tunanyanyaswa,  kwa sababu

hawaandika wanawake wengi kwa police  station.   Kama  sisi  majuzi,  kulikuwa  na  recruitment  ya  maaskari  wa  polisi,  wilaya

nzima ya makueni, waliandika mwanamke mmoja kutoka Emali.  Na,  tunarapiwa hapa usiku na mchana, ukienda police station

uwezi,  sasa  utaeleza  mwanaume  umerapiwa  aje,  anaanza  kukuenjoy,  hata  wengine  wanakuongezea  juu  ya  ile  ulikuwa

umefanyiwa, which is very unfair.

Na tungeomba, katika mahakama, kesi  za rape,  defile, zipelekwe katika chamber court,  where we can speak  and express  ile

tumepitia, tukiwa uhuru na aisikiwi na kila mtu.  Unajua mambo  mengine  ni  ya  aibu,  na  tunateseka.   Na  pia  hapo,  nikiongea

katika  huo  kubakwa,  ningeongezea  pia,  kwa  wale  wanaume  wanaobaka  wanawake  wale  wenye  disabled,  kwa  sababu

wanawake wengi vile mwenzangu aliye simama hapa,  aliye ongea mbele yangu, aliongea kuhusu wanawake,  wale disabled  na

vile  wanvyotumiwa  vibaya  na  wanaume  wa  kawaida  sasa.   Kama  janga  lipo  la  Ukimwi,  wanasema  wakisongea  kwa

mwanamke wa kawaida, labada anawezakuwa ana vidudu.  Wanakimbia kwa wale wenzetu wa dada  ambao hawajiwezi.  Na

pia hiyo ningeomba maoni yangu, kama katiba ingepitishwa, mwanaume yeyote atakayebaka  mwanamke ambaye  ni  mlemavu

na apate mimba, na iende ipimwe hiyo mimba ijulikane kweli ni ya ule mwanamme, awe ni nani ama awe ni nani, apate  jukumu

ya kuchukua huyo mtoto tangu siku ile amemweka mimba mpaka huyo mtoto asome mpaka university.

Ingine  pia  ningependelea  kuongea,  mambo  ya  gender  nimemaliza.   Ningeongea  juu  ya  gender  kuhusu  umilikaji  wa  mali.

Tumesoma,  tumesomeshwa  na  pia  tumewasomesha,  na  wale  waliotusomesha  wako,  lakini  pia  imekuwa  ni  shida.   Kuna,

watoto,  labda  uko  na  watoto  wawili  wa  kike,  uko  na  wanne  wa  vijana,  na  huyu  msichana  hajaolewa.   Ningeuliza  ni  maoni

yangu, kama ni mtoto,  uridhi uwe sawa,  usawa wa uridhi, awe wa  kike  awe  wa  kiume.   Kama  ni  mali  uwagawanishe  wote,

wakiwa, yaani the same value ya mali, kwa sababu wote ni wan wako.  Kama hiyo ingepitishwe kwenye katiba pia.  

Na pia ningependa  kuchangia  kwa  wamama  ambao  pia  mabwana  zao  wamekufa.   Kuna  hii  injaitwa  family  succession  Act,

ambao imeweka tu huyo mama, ambaye mmewacha akakufa kama tu chombo cha kulinda ile mali, lakini ana ile haki ya kumiliki

mali ya mme wake.  Ningeuliza pia hiyo family succession Act, ifikiriwe na mama awe na mamlaka ya mali yake na bwana yake.

  Katika ile ingine vile katiba imeongea, uridhi kama ni mali, yaani rights to property.   Kama mimi ni Christine, ningeomba mali

ya Mteti  iandikweJoseph Mteti  stroke  Christine, kwa sababu  akienda  kuchukua  kale  kengine  ka  pili,  waanze  kutafuta  ingine

lakini yangu iwe iko sealed. Kwa sababu wamama tunateseka.
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Habari ya ardhi, mchanga ambao naamini professor, tangu tukiwa na nyinyi jana, imekuwa ni wimbo katika Kibwezi.   Pia nazidi

kuimba wimbo wa mchanga, nikiwa Vice chairlady wa squatters  za Kivanda,  ambao  umesikia  habari  yake.   Na  siamini  hata

hiyo  jina  kuitwa  squatter.   Ningeuliza  katika  hii  katiba  mpya,  kwa  sababu  nasikia  tukisema  sisi  ni  wakaaji  na  tulizaliwa  na

mababu  zetu  wako  hapa,  na  makaburi  za  mababu  babu  zetu  ziko  hapa.   Kwa  sababu  hii  ancestral  land  yetu,  vile  ilikuwa

changed to crown land, nikupitia kwa katiba.   Kama vile sasa  tunaandika hii.  Ningeomba katika  hiyo  katiba  mpya,  Kibwezi

kusiwe squatters  tena,  itolewe vile  waliandika  kwa  katiba  ikawa  state  land,  wakavute,  iwe  ni  trust  land,  Kibwezi  yote,  kwa

sababu tuna shida.   Na  mambo ya squatters  itaisha.  Na  tutachangia kwa masomo na kila kitu, mambo yetu itakuwa ni sawa,

kwa sababu tukiwa tuna mchanga, yale mengine tutajitegemea na tutatafuta,  kwa sababu kusema kweli,  professor  sisi watu wa

Kibwezi  tukiongea  kuhusu  katiba,  sisi  hatujapta  uhuru,  kwa  sababu  we  are  all  squatters.   95%  of  Kibwezi  are  squatters,

tunakaa kwa settlement scheme.  Kwa hivyo pia hiyo ifikiriwe katika katiba mpya ndio tuungane na wakenya wengine wetu na

kujenga taifa.  Asanteni.

Com. Kabira:   Asante sana Bi. Mteti.   Nitauliza Mzumbi Kamia,  ako  Mzumbi?   Sorry  he  was’t  speaking.   Joseda  Mbuvi?

Ako?

Josiah Mbuvi:   Asante sana kwa hii nafasi.   Mimi nasema asante sana kwa Mungu, kwa kunipa hii nafasi ya leo  nizingumze

mbele ya kamati na wanainchi kuhusu katiba yetu, ile ambao tunataka tugeuze iwe nzuri ya kupendeza wanainchi.  

Mimi  kwanza  nitaanza  na  preamble.   Vile  tumeelezwa  na  tunajua  kwamba  katiba  yetu  ile  tunao  sasa  haina  preamble,

tungependa sasa tuwe na katiba iko na preamble, ambo inaonyesha vile watu wa Zuia walipigania uhuru, walio pigania uhuru na

walikuwa wanataka nini.  Vile  vile  iongeze  nao  wale  wanaochangia  hii  katiba  wa  leo,  wanainchi  nao  wahusishwe  wawekwe

katika preamble, na ielezwe, ielezee  katiba ni nini.

Ya pili ni citizenship.  Ningependa mwanainchi wowote wa Kenya akifika umri wa miaka kumi na nane,  awe akipewa kipande,

na kipande isiwe za kuwekwa ofisi  fulani.   Iwe  ikipelekwa  kama  ni  kwa  mashule,  mahali  popote  inawezakupatikana  karibu,

kwa  sababu  hii  kutembea  sana,   ofisi  moja  inawekwa  kwa  division  ama  kwa  district,  hiyo  ni  mbaya  na  ndio  inaleta  hii

unyanyasaji.  Na pia mtu akifika umri wa miaka kumi na nane,  awe anawezakuwa anapewa shamba,  yake mwenyewe binafsi,

wacha ile ya baba yake.  Kwa sababu baba  yake anaweza kuwa na shamba acre  mbili.  Vile vile nawe unakuwa mwanainchi,

unakuwa tu pale pale kwa babaka.  Iwe ni shamba yake ya kuendesha maisha yake.

Basic rights; ningependa haki za mtu, vile tumezungumza mtu akizaliwa, Mungu alimuumba na akampa haki zake.   Kwanza  ni

shamba, maji, health care and so forth, inajulikana.  Si iwekwe kwa katiba, iwe mwanainchi wa kawaida,  hki zake zinaangaliwa

sana na katiba, ndivyo ya leo hakuna mahali inaangalia basic rights za mtu.

Land;  land  ni  jambo  limezungumziwa  sana.   Tukiangalia  kama  vile  wengine  wamezungumza  hapa  nyuma.   Tukiangalia  kwa
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bibilia kitabu  cha  mwanzo.  Mungu  alimuumba  binadamu,  Adam  na  Hawa  na  akawapatie  Eden  wachunge,  hiyo  ni  mali  yao.

Hatuoni mahli ambao walisema mtu akae bila makao.  Kwa hivyo, nayo sioni vile mkenya, ikiwa tunasema preamble ikumbuke

washujaa wale walipigania uhuru, Maumau.  Nia yao ilikuwa nini?  Ilikuwa ni shamba.  Hii jina squatter ni abusive language kwa

wakenya,  kwa sababu  squatte  ni  mtu  ambao  amewekwa  mahali  kama  slave  na  mwingine.   Tulikuwa  tunaweka  hiyo  jina  na

nimbaya, kwa hivyo hii squatter jina, ningependa ivutwe, na kila mwanainchi wa Kenya, awe na shamba na mali pa kuishi.

Ile kitu hapo inatakiwe iangaliwe sana, ni zile sheria mzungu aliweka katika katiba yetu.  Chapter 9 ya hiyo katiba ifutwe yote na

iandikwe vile kulingana na matakwa ya wanainchi  wa  Kenya.   Vile  wanataka  mashamba  yao  iwe  ikigawa,  na  vile  inatakiwa

ikae.  Iwe kama ni kugawa shamba,  kuna kamati kule chine, grassroot,  kutoka kwa location ilwe  na  kamati  ya  kuangalia  mtu

amepewa shamba kama amefikisha miaka kumi na nane, sio kuenda kule kwa commissioner, vitu kama hizo.  Kwa sababu hiyo

sheria aliweka ya kuweka private land, crown land, hizi zote,ndio zina, katiba yetu ni katiba na ndio ina mashamba yetu.  Kwa

hivyo igeuzwe, sheria iwe moja trust land, katika Kenya, kuwe hakuna hii ma crown land, and so forth.  Na zile, kuna zingine za

mashirika,  kama  zile  za  gari  so  forth.   Wawe  na  sehemu  ambayo  inawatoshea  kufanya  utabithi  wao,  lakini  sio  kukaa  na

kuchukua dunia mzima inakuwa ni ya gari, na so forth.  Iwe organinsations zipewe kiaso ndogo, zile ambao zinaweza kutoshea.

Upande  wa  wanyama,  nitatoka  kwa  land,  kwa  kila  kitu.   Upande  wa  wanyama;   ingekuwa  ni  mzuri  kama  wanyama

wangetengewa  mahali,  yaani  ma  hekari  fulani,  shamba  fulani,  mahali  fulani,  ijulikane  ni  kiasi  gani.   Na  wawe  fenced  na

watunzwe, iwe ni mali, wakiwa pande hii wako nyumba yetu, wako mbele yetu kila mahali, na hiyo itakuwa mzuri, kama uko

ukambani,  kama  ni  hekari  elfu  mia  moja,  ama  elfu  hamsini.   Zintengewe  na  zifensiwe.   Ziwe  zinakaa  hapo,  mzungu  akija

anakuaja kuziona hapo,  kila aina ya mnyama, itakuwa ni mzuri, kuliko kuwa kila mahali kila mahali.  Hiyo nayo ikuwe  namna

hiyo.

Administration; upande wa administration, hii ni kitu mzungu aliweka ya ku divide and rule.  Na  hata wa leo,  tunaonekana tuko

chini ya mkoloni.   Kwa  sababu  sisi  wakati  tulipata  uhuru,  atukufikiria  huyu  mzungu  alikuwa  anaweka  nini,  na  ilikuwa  ni  njia

ingine yake vile mimi uona, kama ya kupata information.  Tusiwe tukamsengenya kule tumwondoe.  Yeye aliweka kutoka,  yeye

ndio anateuwa P.C,  D.C,  D.O,  Chief,  Assistant Chief,  ndio  awe  ni  kama  simu.   Tukiongea  hapa  mzungu  aende,  mara  moja

unachukuliwa.  Mama ukitaka kulipiwa kitu ale anatusikie sawa sawa.   Kwa hivyo mimi ningependa hivi; hii ofisi ya P.C,  kwa

sababu ilikuwa kama governer alikuwa anawekwa hapo na D.C,  si aondolewe,  na ingekuwa vizuri kwa vile, M.P ana operate

katika contituence, kukiwa na division ambaye inakaliwa na mtu professional kama D.O,  na awe na Chief, na wazee wa mitaa.

Kufikia hiyo maofisi yote,  ingerudishwa chini, kwa hapo kwa common man, itakuwa ni vizuri,  na  itakuwa  ni  vizuri  kuendesha

maisha yetu,na itakuwa unyanyasi imekwisha.  Na  kutoka kwa divisional level, wanaenda moja kwa moja mpaka kwa central

government, kama ni kupeleka mambo yote,  inapelekwa bila kupitia corner  corner  nyingi ya D.O,  ya  D.C,  nini  mpaka  huku.

Hiyo nido mambo inaharibikia.  Kwa hivyo  ningesema,  tubaki  na  ofisi  ya  D.O,  na  awe  mtu  professiona,  na  Chief,  Assistant

Chief,  na  wazee  wa  mitaa  wawe  wakilipwa,  ndio  wanafanya  kazi  nyingi.   Na  hiyo  vitu  zingine  zirudishwe,  hata  kama  ni

adminstration 
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  (Inaudible).  Ukiangalia uko juu, P.C amewekewa magari yote ya mapolisi, kila kitu, ma finance, nini, na uko grassroot,  mahali

kuna common man kunabaki bila.  Kama hiyo uwezo yote na hizo powers zingepewa kwa katika division level, hakutakuwa na

mambo mbaya, kwa sababu Chief angekuwa na mamlaka ya kuona town namna gani, anakuwa na publicity ya kutosha,  finance

ya kila kitu na awe na kamati, teule ambaye ni ya development,  ile ambayo ni ya kuchunga ile mali ya wanainchi inakaa na vile

hiyo nini itakaa,  itakuwa ni mzuri.  Kwa hivyo hiyo, kama itakuwa namna hiyo naonelea kwangu itakuwa vizuri.  P.C  na D.C,

hao ndio wanafanya kazi  gani?   Walikuwa  watu  walikuwa  walikuwanga  na  mkoloni  kwa  sababu  tunakula  ile  katiba  mbaya.

Kwa hivyo hao ni watu wake aliweka tu, hii maanake, alikuwa anajua maanake.   Kwa hivyo iendelewe? Mimi naonelea namna

hiyo.

Ile ingine ya tatu ni executive; ukiangalia upande wa executive, zile mikono tatu ya serikali,  kwanza chapter  2 yake,  section 14,

one yake na two yake, hiyo ni mbaya ifutwe kabisa.   Kwa sababy ukiangalia inasema mtu awezu akashtakiwa akifanya maovu

na ni mwanainchi, ni sisi tunachagua raisi,  tutachagua na hawa wengine wafanyi kazi wetu.   Naongelea vile inaandikwe, section

14, one yake na two yake sio mzuri.  Kwa hivyo tunataka executive iwe independent,  isiwe ikaingiliwa na mikono ingine na zile

sehemu zingine.  Iwe tu ni ya kuangalia wanainchi, wanatumikiwa namna gani.  Na iwe inaweza kuangalia mwanainchi kule chini.

  Si ya kuingia hapa na pale na pale.  Na akikosa anashtakiwa.  Na vile vile, hapo ningeona ni vizuri kungekuwa na kamati fulani

ya kuchunguza ni akina nani wale wana, kwa sababu hapo ndio nguvu ya raisi.  Kuwa na kamati mzuri, kuwe na kanisa,  NGOs,

watu mashirika mengi mengi ya kuangalia, hawa watu wanakaa pale, kuchunguza hao watu.

Com. Kabira:  Jaribu kumali, wind up.

Josiah Mbuvi:  Kwa hivyo hiyo, naoni ni mzuri.

Upande ya elimu, ningesema, ningependa tuwe na free education.  

Upande wa president asiwe juu ya sheria, wanainchi wawe juu ya sheria, wanainchi wawe juu ya katiba.

Vile vile upande wa ministers, ministry zipunguzwe.

Com. Kabira: Unasema wanainchi wawe juu ya sheria?

Josiah Mbuvi:  Ya katiba

Com. Kabira:  Ohh ya katiba.

Josiah Mbuvi:  Ya katiba si ya sheria.   Na  ministers  wakati  wanateuliwa,  kuwe  na  tume  fulani  ya  kuwateuwa  kulingana  na

50



professional  yao,  sio  mtu  kupewa  ministry  na  hiyo  ministry  anapewe  kwanza  hata  ajui  maana  yake.   Unapewa  ministry  ya

health, na hata ujasoma, uji  dawa  ya  Quinin  iko  aina  gani,  ajui  Malaraquin.   Kwa  hivyo  kuwe  mtu  akiwekwa  ministry,  hiyo

ministry huyo mtu ana, province inakuja kwa hiyo ministry na achunguzwe sana.  Na akiaribu anafungwa ama anazuiliwa.  

Kwa hivyo ile ingine ni gender.  Wanawake tunawasikia tumezaa watoto wetu, wasichana wetu wanasoma sana, wapewe nafasi

kama wanaume.  Kama  ni  kazini,  sio  ati  ukiwa  Headmaster,  wewe  ndio  headmaster,  ata  msichana  ambaye  amesoma  sana,

hawezi kupata hio cheo.  Ikiwa ni D.O, tunaona ma D.O ni wanaume tu peke yake, ni kama hata ma Chief.                             

                                                                (Inaudible)  Kwa hivyo tuwe na gender, wasichana siku hizi ni wengi na ni wetu.   Na

upande  wa  ardhi  wa  mali,  nao  wagawiwe  kama  nyinyi.   Ukiwa  na  watoto  watano,  wasichana  watatu  na  wavulana  wawili,

wagawiwe mali kawaida.  Usiseme huyu ni mvulana na mambo kama hayo.  Kwa hivyo vile mengi imeongelewa, mimi naongea

kama tu wale waliongea, lakini upande wa mashamba sana, iwe free, irudishwe kule kule kwa mwanainchi.

Com. Kabira: Eeh asante sana.  Asante sana Bw. Josiah.  Joel Kyengo. Sorry Joseph Musyoki ako?

Joel Kyengo: 

Translator:   Mimi  nashukuru  kwa  Mungu,  na  nyinyi  ma  commissioners  ambao  mnakuja  kusikia  shida  yetu.   Kwa  sababu

tumekuwa tukitumia sheria zilizo tengenezwa na mkoloni, na sasa  tumekuja kutengeneza sheria zetu.  Kwa sababu ya kutunza

masaa,  nitaanza  na  mambo  ya  mashamba  ambyo  imenenwa  sana  hapa.   Mzungu  alipokuja  alikuta  mkamba  hapa,  alipokuja

akakuta mkamba, mkamba anapata taabu sana.  Kwa mfano ukiangalia in Maasai  lands,  hii kitu mnaita crown land, state  land,

maasaini hakuna hiyo kitu.  Sasa,  mkamba alikuwa na  shamba  kubwa  ya  kuchunga  ng’ombe,  ingine  ya  kuenda  kuwinda,  na

pengine pa kuweka hii bee  hives  na  sasa  mzungu  alipokuja  alichota  hiyo  shamba  ikaisha.   Sasa  mimi nauliza  hii  commission

iseme hii mashamba ilyochotewa mkamba irudishwe. 

Number mbili ni upande wa National Parks;  hii National Park  ni yetu hii,  wanyama  wa  mwituni  ni  wetu.   Sasa  tumewekewa

mpaka,  katikati  yetu  sisi  na  wanyama.   Sisi  hatuendi  huko,  lakini  wakati  wanyama  wanafuka  wanakuja  kwetu  atupewi

compensation, hakuna mtu anatuangalia, lakini sisi atuendi kwao.  Tukienda huko tunakamatwa.

Sasa kuna shamba hapa inaitwa dua, imefanya kazi nyinigi ya kutaabisha mkamba hapa,  na hatujui hii katiba inatakiwa iangalie

vizuri,  tusitaabishwe.   Kama  watu  wamekomboa  pahali  na  watu  wengine  nao  wawachane  nao,  sisi  tunaishi  kama  watu

wanakimbia.  Naoumba hii tume iangalie mwanainchi wa kawaida kwa sababu tunapakana na wao.   Sasa  ile ushuru inayotoka

pale, inaenda juu kwa serikali, local man apati chochote, local community ipati chochote, na wanatoka kwao,  wanaruka kwetu,

tunapata taabu.

Naomba hii commission iangalie mkulima na mwalimu, kwa sababu ikiwa hakuna  mkulima  na  mwalimu,  hakuna  professor  na

hakuna  pilot.  Hii  inchi  yetu  ya  ukambani  iko  maji  mengi,  hii  maji  tukikubaliwa  tuweke  irrigation,  tutalima  mboga,  ambayo
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itasupport  sisi wenyewe na  watu  wetu.   Kibwezi  constituency  inatoa  mboga  ambayo  zinapelekwa  ng’ambo  export,  fruits  na

vegetables.  Na  nikisema hivyo sina uwoga.  Hii company imepiga mimea yetu dawa ya 5.6  million, sasa  tunauliza tuko Kenya

gani, kwa sababu tukisema ni kama serikali inasikia, mara saa  ingine ni kama  haisiki,  now  where  are  we,  why  should  we  be

tossed left and right.  

Tumeambiwa na tulilaunch watu wa special education,  walilaunch katika Kibwezi primary school,  wale watu watoto  walemavu

na imefunguliwa na kuna walimu, na ni kama nilisikia watu hapa hawaelewi kama hiyo iko.   Kama kuna watoto  walemavu hapa

wapelekwe hapo na waweke mawasiliano hapo waendelee, inaendelea sasa.

Ya mwisho, sasa  habari  ya Provincial Administration, maoni yangu ni kwamba,  Chief na Assistant Chief wawe wakichaguliwa

na wanainchi, na baada ya kuchaguliwa wawe wakienda transfer, wasikae pahali pamoja.  Thank you nafika hapo.

Com. Kabira:   Nitamuuliza swali.   Asante sana Bw. Kyengo.   Waweza  kumchagua  Chief  na  baadaye  um-transfer,  umpatie

transfer.  Utamtransfer kwa nani, kwa sababu hao wengine watakuwa na Chief wao wamechagua.

Bw. Kyengo:  Hapo, unajua hatuna ujuzi mwingi, lakini hao watu wakikaa,  wakae miaka mitano, so ku-transfer.   Akae miaka

mitano kama M.P na nini na nini, hiyo ikiisha, kama ni mzuri tumregeshe.

Com. Kabira:  Sawa.  Asante sana Bw. Kyengo.  Joseph Musyoki uko?

Joseph Musyoki:  Asante kwa commissioners kwa kupata hii nafasi ya kuto maoni yangu.  Nitaanza katika utangulizi.  Katiba

yetu haina utangulizi na inafaa kuwa na utangulizi ya kuonyesha wale ambao walipigania uhuru, that is Maumau. Na  kuonyesha

vile waliteseka, wale ambao walikufa wakati wa kupigania uhuru.  Pia serikali ingetilia maanani hao watu,  freedom fighters kwa

sababu ndio walifanya tuewe na uhuru tulio nao wakati  Kama huu, na kama mtu anafanya kazi,  kama mtu anafanya kazi  kwa

serikali na aki retire anapewa pension, nafikiria hao Maumau pia walifanya kazi ambao pia inahitaji pension,  kwa hivyo serikali

inafaa  kuwa  kutenga  kiti  ya  aina  fulani  kwa  ku-finance,  kusupport  hao  Maumau  freedom  fighters  to  solve  their  financial

problems.  Pia katika sheria za Kenya, zile ziko, kuna ka verse inasema ‘ignorance of the law is no defence’ kutojua sheria zio

kizuizi.  Wakati  wa kikolni  walizieka  katiba  katika  Kenya,  na  watu  wakakaa  bila  kujua  katiba  ya  kwnya  inasema  nini,  kwa

hivyo watu wengine wanashtukia tu wameingia polisi ama wameenda kotini bila kujua.   Kwa maoni yangu naona,,  naonelea ya

kwamba hii katiba iwe ni subject  katika shule zetu, kuanzia shule ya msingi, secondary na hata  university,  ndio  watu  wasome

katiba, wajue zile sheria zinawasimamia.

Ile ingine, katika katiba yetu, hii ambayo tunatengeneza sasa,  itengenezwe kwa njia ambayo hakuna sheria ambayo inaweza ku

contradict ile ingine.  Kwa mfano, ile sheria ziko leo chapter  five, section 71,  inasema; somebody has got the right to life, kila

mtu ako na haki ya kuishi, alafu ukifanya makosa kama murder,  ukienda  kotini  unashtakiwa  murder,  ukienda  kotini  sentence

inakuwa death sentence.  Alafu sheria inasema ufai kufa, alafu kotini unaambiwa uko na death sentence according to your case.
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 Naona hiyo sheria inacontradict ile ingine.  Badala ya death sentence ni maoni yangu, tureplace na life imprisonment.

Ile  ingine  ni  juu  ya  executive;  executive  iko  na  powers  nyingi.   Powers  especially  za  president  ako  na  kazi  nyingi  ambazo

zingefanywa na watu wengine ambao wamesomea.  Apewe kazi moja na president  pia awe ile nomination anaweza pewa ni ya

kuchagua tu ambassador  wakuenda inje, lakini mambo ya kuchagua Attorney General,  Ministers,  Ministers na their assistance

wachaguliwe  bungeni,  na  mambo  ya  kuchagua  Attorney  General,  pawe  na  commission  of  judges  wale  ambao  watakuwa

wanachagua the Chief Justice katika mambo ya kodi.

During elections, the president should not be in office.  Wakati  wa uchaguzi uwezi kuwa referee na pia uwe ni player.   Saa  zile

nakalia kiti cha upresident na mimim nasimami upresident na yeye, fakikiri atatumia tax payers money kwa ku campaign ambayo

hiyo ni added advantage, hiyo election iwezi kuwa free and fair.  Kwa hivyo kwa maoni yangu the Attorney General ashikilie kiti

wakati wa general election and then yule mtua ambaye alikuwa president na anagombea kiti awe ako ani moja na wale wengine,

ndio iwe free and fair.  Alafu the Attorney General will hand over to the person who will win the seat. 

Ile ingine ni juu ya,  anway before  I  move  from  executive,  president  anafaa  kuwa  kutoka  miaka  35  mpaka  60.   Nafikiria  hii

mambo ya mtu kuitisha u-president  akiwa na miaka sabini,  hiyo it is  outdated  na  pia  sheria  inasema  mtu  akifikisha  miaka  55

aende retire, na yule anasimamia inchi ako na 70 na anataka u president, naona it is not fair.  

Ile  ingine  ni  juu  ya  local  government,  local  government  inasimamiwa  na  tax  payers  money,  hii  pesa  inaokotwa  na  local,  na

councils ndio inaunda serikali ya mtaa.   Katika serikali ya mtaa,  wale ambao wanatoa kodi ya wauzishi, kwa sababu  nafikiria

vile tuko hapa ni wachache sana wanajua ile pesa  inaitwa ya lative.  Local transfer funds, lative ni pesa  ambayo inatoka kwa,

tuseme  kwa  mfano  hapa  Kibwezi,  inatoka  Makueni,  inapewa  Kikumbulio,  ije  kufanya  development.   Na  wanapatiana  5%.

Tangu general election mpaka sasa wametoa more that 400,000  Kikumbulio, peke  yake,  nafikiri watu wahusishwi.  Hiyo pesa

ikipeanwa  inapewa  ma  councilors,  ndio  wanaenda  kusimamia  miradi  ya  maendeleo  ya  hiyo  pesa,  ndio  ma  auditors,  ndi

everything.  Naona kutengenezwe Locational  Development  Committee,  ile  ambayo  inaweka  kuwa  inahusika  kwa  kusimamia

pesa kama hizo.  

Ile ingine, Central  Local Government iwe delete  from the Central  Government,  ndio  iwe  huru  iweze  kutumikia  wanainchi  bila

interferance from the Central Government.

Com. Kabira:  You are winding up?

Joseph Musyoki:  Yes I am winding up.  Ile ingine ni juu ya environment.  Ata kama tunasema tunataka kuwe na environment

mzuri  katika  inchi  yetu,  katiba  iliopo  imevalue  mnyama  kuliko  mtu.   Kwa  sababu  sheria  inasema  ukiuwawa  na  ndovu  pale

compensation ya serikali ni 30,000  per  person,  nafikiri hata hiyo ndovo ni pesa  nyngi kuliko 30,000.   Kwa hivyo inamaanisha

53



mnayama  ndi  muhimu kuliko  mtu.   Compensation  ya  askari  yule  ambaye  yuko  pale  msituni,  akiuwawa  naye  analipwa  1.5

million, nafikiri it is not fair, kama serikali inataka kuchunga environment, ifence wanyama wao,  alafu kama mtu anauwawa kwa

bahati mbaya na ndovu, compensation isiwe chini ya 3 million ama 2 million.

Ilw  ingine  ni  ju  ya  Provincial  Administration.   Provincial  Administration  according  to  my  view  should  be  scrapped  except

sub-chief and chiefs, those ones can be elected by people, wakae muda wa miaka mitano kama ma councilors and after that wa

kombee viti tena, kama walikuwa wametumikia wanainchi vizuri.

Ile inginie ni juu ya land, juu ya land.  Nguvu za kusimamia land irudishwe kwa mwanainchi.   Wakati  wa  kikoloni,  babu  zetu

ndio walikuwa wanamaliza makesi ya land, sasa imekuwa kuna Land Control  Board,  makueni district.   Kuna Commissioner of

Land, Nairobi.  Nafikiria yule ambaye anajua mambo ya land, ni the Village Elders.   Kwa hivyo kama ni board  ya kusimamia

mambo ya mashamba, iwe ni wale village elders  ndio wanahusika na kila kitu, mpaka Title Deeds  and  everything  kwa  maoni

yangu.

Ile  ingine  ni  Identification.   Isiwe  tu  I.D  ndio  identification  ya  kuonyesha  wewe  ni  mwanakenya,  kwa  sababu  watu  wengine

wanasumbuka  sana.   Kwa  mfano,  unapoteza  kitambulisho  kwa  bahati  mbaya,  ukitembea  hivi  unakutana  na  askari.   Wewe

unaitwa  nani?   Unatoka  wapi?   Wapi  kitambulisho?   Sasa  wewe  unasema  unaitwa  Mutuko,  alafu  anakufuata  tena,  kwani

Uganda  kuna  Mutuko.   Si  Mutuko  ni  wa  Kenya,  akisikia  tribe,  kwa  hivyo  identification  of  tribe,  iwe  tu  ni  njia  moja  ya

kutambulisha mtu.  Kwa sababu hata ukimwambia hivyo anataka ile kitambulisho, kwa bahati  mbaya huna.  Let me  wind  up,

asnate.

Com. Kabira:  Thank you very much Bw. Joseph Musyoki, na mwingine Musau Nganga:

Speaker:  Interpretor is not in, I will get somebody else to translate.

Musau Nganga:

Interpretor:   Namshukuru Mungu kwa  siku  ya  leo,  kunifikisha  siku  ya  leo.   Tena  shukurani  kweni  ma  commissioners  kwa

kutupatia nafasi ya marekebisho ya katiba.   Shukrani kwa wote ambao wamekuja kuchangia mjadala huu wa marekebisho ya

katiba.  Asante.  

Nataka  kuchangia juu kuhusu Maumau.  Moja  wapo wa wale  walikula  kiapo  cha  Maumau,  walio  pigania  uhuru  wa  inchi  hii

kwa shida kubwa.   Yeye alikuwa mmoja wao,  ni mmoja wao.   Kala kiapo,  nikaanza  kudai  inchi  hii  kwa  shida  kubwa  sana.

Walitaabika sana,  mpka hata chakula walikuwa wanakipata kwa kuiba,  kutumia njia ya  kunyanganya  watu  mbuzi  huko,  ndio

wapate  chakula  cha  kula.   Basi  wakahidiwa  wakimaliza  vita,  watapewa  haki  ya  kumiliki  mchanga  huu.   Kenyatta  ndio

akawahidi hivyo.  Mdogo wake Ngei.   Hawa wawili ndio waliwashawishi hawa wakawacha mambo ya kupigana kwa sababu
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waliwahidi,  kwa  vile  mzungu  ataondoka,  sasa  mashamba  mtapata,  wacha  mambo  ya  kupigana.   Wamengojea,  bado

wanangojea.  Sasa imekuwa ata afadhali siku za mbeberu mwenyewe kwa sababu hapa kuna ahadi ya mtapata ardhi, hawapati.

  Wanangojea,  wanangojea,  hata  siku  za  mbeberu  ndio  kulikuwa  afadhali,  walikuwa  wanapata  chakula,  sasa  taabu.   

Waliokalia vita vya mamlaka basi  wakaanza kuvitumia kwa ajili yao wenyewe, hata washugulikii wanainchi, hata wawatambui

wanainchi kama wanastahili.  Kama hii ndio katiba ile itakuja sasa kutuokoa,  ndio tuwe ndani ya serrikali  ijao,  nawauliza muwe

na mapenzi kwa wanainchi, kwa wanainchi, kuwasaidia kwa mambo yote ambayo yana shida.   Wale ambao walichukua atamu

za uwongozi, wakawahidi ata watoto wao watakuja kupata kazi, wacha mambo ya kupigana watoto  watakuja kuandikwa kazi,

alafu hao wakakalia huko viti, hawataki kutoka,  watoto  huku wanataabika,  hakuna kazi.   Shida kubwa.   Serikali ikatengeneza

nji ingine ya kibandia,  mtu akienda retire basi  anarudishwa kazi,  hapo nadhani  amaanisha  vile  wale  parastals  chiefs  wanapata

appointments, wakiwa ni retired, wanaappointiwa, anaenda tena kuongoza katika parastals.  Huko kukiwa kuna watoto  ambao

wamemaliza masomo na hawana kazi, hiyo serikali aina gani.  Na kwa upande wa Maumau nitakoma hapo.

Sasa hii katiba mkienda kuiunda, muiunde itambu sawasawa nafasi ya wapiganiaji uhuru, wakina Maumau, yaani wapewe their

prominence,  their  due  prominence  in  the  new  constitution.   Hata  kuna  wengine  huku  wanasema  ati  kunaweza  kukawa  na

umwagikaji  wa  damu  tena,  hiyo  mambo  ni  upuzi,  damu  tulimwaga  ya  kutosha  wakati  wa  Maumau,  sasa  tunataka  kuanza

kufurahia matunda ya uhuru, sio  kuambiwa  kuna  damu  ingine  itakuja  kumwagika.   Waliuwa  wale  ambao  walistahili  kuuliwa,

tukanyakuwa uhuru, basi tutumie uhuru kwa njia ifaayo.  Kinachokosekana ni uwongozo bora.  Tukioongozwa vizuri, tutaendela

mbele vizuri bila kutishwa tishwa kwamba ati kutakuwa na umwagikaji wa damu tena.

Nitaongeza. (Interjection)

Com Kabira:  Mzee uko karibu kumaliza?

Musau Nganga:  

Interpretor:   Eeeh yuko karibu kumaliza.  Maneno ambayo anzungumza yaho tamu, sasa  mpatie nafasi ya dakika  mbili  tatu,

endelea.   Anachosema, sisi watu wa Kibwezi tuna shida ya ardhi.   Ardhi yetu imefanyiwa survey  na  bado  hatujapata  hadi  za

umilikaji.  Ikiwezekana tupewe, tupewe hadi za umilikaji wa mashamba.  The Chulu border is another issue in dispute.  

This border was set by Kasanda Mula, when he was the area  Member of Parliament and Kenyatta  by then was the president.

Sasa  tumeambiwa  kwamba  hiyo  ardhi  ambayo  walikuwa  tumetengewa  na  Kasanga  na  Kenyetta  imekuwa  Game  Reserve.

Hatujui kwa nini wamaasai wakiingia Chulu ambayo ni Game Reserve,  wanaweka mifugo yao huko,  hawana shida,  wakamba

wakikaribia, kupigwa kule wanapigwa huko hakuna kifani.

Ya  mwisho,  wakati  wakifwega  mahali  wameambiwa  wawe  wanachukua  barua  kwa  sub-chief.   Wakipewa  barua  waende

kufyega  huko  kwenye  Game  Reserve,  wakikutwa  huko  na  Game  Wardens  wanapigwa  sana.   Kuna  taabu  kubwa  sana,
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maanake wanao weza kufanyia kazi hio wanatengeneza makaa ya kuuza lakini hao jamaa wa  Game  wakija  wanawapokonya

hata makaa ambayo wamekuwa wametengeneza.  Asema kwamba hayo atosha kwa sasa.  Asante.

Speaker: Asante sana mzee.  Agnes Musambi.  Iko?

Agnes  Musambi:   Asante sana  kwa  commissioners  kwa  kunipatia  hii  nafasi  ya  kufika  hapa.   Mimi  ningependa  mambo  ya

mwanamke  mlemavu.   Kama  mnaniona  mimi  ni  mwanamke  mlemavu.   Na  tukiangalia  mambo  ya  mwanamkw  mlemavu,

mwanamkw mlemavu ako na shida mara mbili; kwanza yeye ni mwanamke na mnajua zile shida za mwanamke, na tena yeye ni

mlemavu.  Sasa  mkiangalia hiyo maneno inakuwa two in one.   Sasa  hiyo  sisi  wanawake  walemavu  tunasema,  sheria  inaweza

kupitishwa kwa katiba ijayo, wanawake walemavu wawe sawa na wanawake wale wengine.  

Ile  ingine  ningependa  kuzungumzia  juu  ya  hayo,  ni  masomo  ya  huyo  mwanamke  mlemavu.   Nyumbani  kwetu  tukiwa  na

wanawake au tuseme wale watoto  walemavu wasichana,  awaendi shuleni.  Wazazi wanawaficha huko,  hata serikali  ijui  kama

kuna wanawake walemavu ama kuna wasichana walemavu, na ukiangalia shida zao ni tofauti.   Tunaomba kama sheria inaweza

kupitishwa, hao watoto wanawake walemavu, wapate masomo sawasawa na wale wengine.  

Tukiangalia upande ule mwingine ni wa medical services.   Ukienda hosipitali ambayo kuna mwanamke mlemavu  na  wanaume

mtanisameha.  Kama mwanamke mlemavu amepata  mimba  saa  hii,  alafu  aende  hapo  Kibwezi  Health  Centre,  ataulizwa  nani

amekutia hii mimba, kwani mimba  inatiwa  na  nani?   Si  inawekwa  na  mwanaume.   Sisi  wanawake  walemavu  tunataka  equal

opportunity, hata tukienda hosipitali, tumepata mimba, tukiulizwa mimba ni ya nani, watu wanajua vile mimba watu wanapata.

Ile ingine ningeongea ni imagine, yaani sisi wanawake walemavu atuonekani kama sisi ni watu.  Mwanaume anakutaka tu ile five

minutes na kisha basi.   Lakini ukisema mwende  nyumbani  uwe  bibi,  kwa  maana  anasema  hii  ni  shida  juu  ya  shida  na  siwezi

kuongezea mzigo.  Jamani si watu wakiowana, si ni mapenzi ti?  Na  kitandani kuna shida?  Hakuna shida.   Sisi tunataka equal

rights za marriage.

Ile ingine ningeongea ni accessibility, juu ya wamama walemavu.  Mkiangalia kwa hii kanisa,  hata wamama walemavu tunataka

kuja  kuhubiri.   Wanawake  walemavu  tunataka  kuingia  kwa  hall  public  building,  tunataka  kuingia  kwa  transport.   Lakini

ukiangalia vile vimeumbwa, vimewekwa stairs.  Sasa hata mguu wangu uwezi kufikia, jamani dunia hii ni yale watu wako sawa.

Sisi wanawake walemavu tunataka kuhusishwa, tunataka kuwa inclusive, kwa ile katiba itakuwa kesho.   

Na, ile ingine ningeongea ni juu ya representation ama kuwakilishwa.  Sisi wanawake walemavu tunataka kuwakislishwa. Kwa

maana  wanasema;  asiyekuwepo  na  lake  alipo.   Ukiangalia  katika  stage  za  planning,  wanawake  walemavu  sisi  tunawachwa

nyuma.  Hata atuonekani kama ni watu,  hatuonekani kama tuna views, kama tuna issues za kuongea.   Sasa  kama  mimi hapa

nikiongea,  mnasikia  kama  hiyo  sauti  yangu  iko  na  ulemavu?   Si  naongea  kama  wanawake  wengine?   Si  naongea  kama
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professor?  Sisi tunataka kuhusishwa kwa ile katiba ingine, sisi wanawake walemavu.

Na ile ingine ningeongea ni retirement age.   Ukiangalia sisi wanawake walembau, sasa  sisi tunapata shida ukiwa mtoto mdogo

msichana.   Unakuwa,  ukienda  primary  school,  unakuwa  na  11  years,  ukienda  primary  school  unakuwa  na  14  y  ears  ndio

unakuwa standard 1.   Sasa  just imagine, kutoka standard  one  mpaka  form  four,  na  hii  ni  8.4.4,  utakuwa  na  miaka  mingapi,

almost 25 years, aah 35 years.  Na hiyo 35 years utatafuta kazi ama uende university about 10 years, that is 45 years.  Na hapo

unaenda kutafuta kazi two years.  Ukipata kazi, utafanya mika mingapi?  7 years alafu retirement.   Tungeomba kwa hiyo katiba

ingine, kwa maana sisi tukiwa na walemavu tunakuwa na shida, tuongezwe retirement age, iwe kama 70 years.

Na  zaidi  ya  hayo,  sasa  nitapenduka  upande  mwingine.   Nikiongea  hapa,  I  am  representing  The  Makueni  District  Disabled

People with Disability, sasa si wakina mama.  Naongea sasa kwa jumla.  Ukiangalia vile sisi tuko na katika hizo nimesema hizo

planning zote na wote a view.  Hakuna mlemavu angalao ama  amesoma,  na  hiyo  yote  mlikuwa  mnasema  juu  ya  land  issues,

ukiangalia sisi atuachiwi chochote,  land atupati  kwa  maana  sisi  atuonekani  kama  ni  watu.   Sasa  tunataka  mtoto  wako  kama

anaweza kuachiwa property, ata kama ni mlemavu ama si mlemavu.  Awachiwe na hiyo iwe kwa hiyo katiba ingine.  Kama vile

ule mama amesema mara moja.

Ile ingine ningeongea, tunataka wote wasome,  walemavu wote wasome.   Kwa  mfano,  na  ningepeana  life  story  hapa.   Hapa,

hata  hapa  saa  hii  tunaongea  kuna  mmoja  wetu  ako  na  degree,  na  ni  wangapi  wako  hapa  wako  na  degree,  except  the

commissioners,  wako?   Lakini  si  wengi  sana,  sasa  ukiangalia  ata  huyo  wetu,  ametafuta  kazi  almost  six  years  tangu  atoke

university.  Kwa nini ubaguzi.  Nimesema, nataka kwa hiyo katiba ingine ya kesho, kuwe hakuna ubaguzi wa rangi, kwa maana

chapter five inasema nini, hakuna ubaguzi wa rangi, hakuna ubaguzi wa nini, hakuna ubaguzi wa gende.   Lakini hakuna ubaguzi

wa  disability.   Naomba  kwa  hiyo  commissioner  ingine  iwekwe  hakuna  ubaguzi  wa  disability.   Sasa  kama  mtu  amesoma,

anainquire masomo, ako na right recommendation,  anaweza kuingia kama yule  mwingine.   We  want  to  be  inclusive,  ile  mimi

mwenyewe Agnes nikiingia hapo,  niseme  hii  personnel  mimi siwezi,  lakini  usiniambie  siwezi  shauri  ya  ulemavu  wangu.   Hiyo

tunataka,  disability  is  not  inability,  lakini  ni  nyinyi,  ile  tunasema  environment  inafanay  tunakuwa  handicapped,  we  are  not

handicapped but we are persons with disability.  Tunataka kwa hiyo sheria ingine, sisi tuwe recognized kama watu,  huma being,

and the second time, a human being with a disability.  Because it is the sho wearer  who knows where  it  pinches  and  we  say

nothing for me without me.  Thank you very much.

Com. Abubakar:  Thank you very much Agnes.  Can we have Jabobus Kiilu?  

Jacobas  Kiilu:   Kwanza commissioner,  jina langu ni Jacobus  Kiilu, na ningetaka  kuongea  kama  member  of  the  civil  society

from an  organization  called  Mico  Suit.  Na  vile  vile  nikiongea  kama  mzaliwa  na  mtu  ambaye  amekulia  katika  hii  sehemu  ya

Kibwezi.  
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Na jambo ambalo nitaongea juu yake ni la ardhi.   Kuna vipengele vitatu ambavyo vina uhusiano kabisa kwa ardhi.  Ya kwanza

ni preamble, ambayo ningetaka kuchangia.  Section ya pili ni basic right ambayo iko na jambo la ardhi.   Na  ya tatu itakuwa ni

land and property ambapo kuna ardhi.  

Katika sehemu ya preamble ningetaka mambo ambayo tutaingiza yawe kwanza ni kusema sisi wanainchi wa Kenya,  tunaandika

katiba hii ili kurekebisha mambo ambayo yamekuweko tangu  mababu  zetu  na  shida  ambazo  zilitokea  wakati  wa  kikoloni  na

zingine ambazo zilitokea baada ya uhuru wetu.  Na hizo shida zimekuja kuleta hali ambayo ni ya watu wengine kuwa chini sana,

na wengine juu sana katika hali na mali.  Na  mambo ambayo ningetaka ku recommend yawe included  katika  preamble,  is  to

recognize  that  before  the  declaration  of  Kenya’s  protectorate  and  economy,  there  were  over  40  communities  with  distinct

social, cultural economic and governing structures, and the people  recognized them and they were proud to identify themselves

with  the  language,  families,  sub-clans,  clans  and  ethinic  communities.   Wakati  huo,  watu  waliishi  wakiwa  chini  ya  amri  za

kikabila,  that is customary laws, na hawakuwa na shida wala umasikini  na  tofauti  za  hali  na  mali.   That,  then  the  constitution

should recognize the people as having controlled and jointly help themselves responsible for the utilization of natural resources,

land, water,  minerals, wildlife and protection of human life as  well as  human rights.  Land belongs,  I quote “to no one or  land

belong to no one but all who ate  the fruits, or  we will say land belonged to no one but the fruits of the same were for us all.”

The  other  thing  is  to  state  that  let  the  constitution  recognize  the  pretoctorate  regines  and  the  colonial  regines  as  having  first

sought  to  introduce  laws  of  British  Constitutional  Theory,  in  order  first  to  acquire  and  control  land,  labour  and  the  various

natural resources above and below the ground.  And secondly, they sought to destroy the existing structures of governance and

civil  society  and  generally  to  divide  and  attain  overall  control  over  the  people,  of  all  the  communities  in  Kenya.   That  the

outcome of such was an extensive expogression of land from the communities and such land was then referred as  crown land,

and there was also another product that is; squatters, displace persons living within crowded native reserves and this were living

under restricted conditions of movement and association.   Let the constitution also recognize that the creation og crown lands,

native reserves, as well as the subsequent creation of the concept  of squatters  and displaced persons.   These were the base  or

the basis of the Kenyans resistance to the colonial oppression and the struggle for independence.  However,  we would like also

to point out that such a struggle did not involve one set  of communities or  men, rather,  all  communities,  children,  women  and

men played complimentary roles.  The colonial government suffered very heavy losses and we would like to admit that it is out

of suffering those losses,  not just the fight for indepence that Kenya was granted independence before attainment of  imperical

statehood. (Interjection)

Com. Abubakar:  Mr. Jacobus, if you could please kindly give us the recommendations

Mr Jacobus:  I am just stating them within the preamble, what has to be recognized.

Com. Abubakar:  Okay fine.
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Mr Jacobus:  That finally then, I would like to ask that within the preamble we recognize the fact that, when Kenyans acquired

their independence, what they got is a right to govern themselves, but much of the land remained outside the control  of the poor

people and in particular, because it was either state land or private land.  Mostly registered as  freehold and in some cases  with

999  years  of  lease,  and  therefore,  even  the  president  of  Kenya  today,  is  unable  to  issue  and  access  land  to  the  Kenyans

themselves.  

Therefore,  going to the rights of Kenyans,  I would like to state  that the first right should be a right  to  land,  a  right  to  life  and

liberty.  Another right would be a right to access and meet as well and enjoy basic needs of life, food,  shelter,  education,  water,

energy, clothing, information at all times in all places.   Then a right and freedom of thought, beliefs,  expression and association

movement as well as assembly and the right to communicate, travel and transport within and outside the country,  irrespective of

land ownership.  Again going to lands,  I would like to state  that my recommendation,  that we should start  with the fact that all

land in Kenya shall solely be owned by citizens of Kenya, and all Kenyans shall remain equal in ownership of land in the eyes of

the constitution and the legislation thereof.   Hakuna mkubwa, hakuna  mdogo  katika  match,  kusiwe  na  mkubwa  wala  mdogo

katika match ya constitution as far as land ownership is concerned.  Then non citizens, I recommed that they may and shall only

occupy and use land, provided that their application shall be  granted and registered by the citizens, through their local authority

or  any  other  and  uphold  their  interest  as  long  as  they  do  not  conflict  or  abolish  the  title,  the  rights  and  interest  of  the  local

citizens.  

Then, finally within land, I state that; no Kenyan should be evicted or  displaced from a land, in any manner likely to cause loss

of  access  and  enjoyment  of  the  basic  right  to  land  and  associated  basic  rights  to  life.   And  that  land  ownership,  planning,

utilization and registration should be  regulated  by  people’s  land  committees  and  both  from  village  to  divisional  level,  with  all

records and machinery decentralized to such levels.  The institution of the cimmission of lands should be abolished and instead

retained registrar of lands at divisional up to district level and the services to be rendered at sub-locational,  and that is at  village,

sub-locational and locational levels.  And land committees enbrought should include a secretariat reporting to an elected people’

s land chairperson.  On the part of the lands that have been registered as  fields and leases before or  after independence,  within

land that essentially were outside trustland.  We propose  that the current constitution abolishes the rights,  the  interest  and  the

titles, so as to avail the same land a fresh to the citizens of Kenya.   Because we are  saying, presently even the president  cannot

apparently  allow  Kenyans  to  own  land,  that  is  currently  occupied  by,  you  know,  fellow  Africans  and  whites,  and  already

registered as field or the long leases.  And with all that  (Interjection)

Com. Abubakar:  I hope you are winding up. Your time is up.

Mr. Jacobus:  Yes I am winding up.  I am proposing then that the current status of trust  land, become dominant in the country

that all land in Kenya be converted to what is now refered to as  the trust  land and subsequently be named ‘people’s land’, not

trust land.   And  that,  under  such,  shall  include  all  the  wildlife,  all  the  water,  all  the  marines  and  such  should  be  utilized  and
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managed by committees elected by the people.  Thanks.

Com. Abubakar:   Thank you very much.  Job M. Maingi?  Iko?  Pastor  Peter  from S.D.A,  Iko?   Pastor  Peter,  what  is  the

second name?

Pator Peter Ndiroka:  Ndiroka Kihanya.  Asante nitatumia Kiswahili lugha ya taifa. Nashukuru kwa nafasi hii na nitatoa maoni

mara  mbili.   Maoni  kama  Pastor  wa  S.D.A  na  maoni  kama  mwanainchi  wa  Kenya.   Mengine  itakuwa  personal,  mengine

itakuwa kwa niaba ya kanisa langu.

Katika  constitution  mpya  ambayo  tungependa  iweko,  kuna  mambo  yafuatayo  ambayo  tungependa  yafanywe.   Uhuru  wa

kuabudu ijapokuwa umeandikwa katika katiba yetu, uwezo kuweko katika  matendo.   Kwa  mfano,  kuna  uhuru  wa  kuabudu

lakini sisi ambao tunaabudu siku ya saba ya Juma ya Sabato  katika mashule, aifanywi ama sheria aifanyi kazi.   Kuwe na uhuru

wa kuabudu katika sehemu za kazi, either ni zaserikali au ni private sector.   Michezo na michezo ya kuigiza ambayo inafanywa

siku ya Ibada inawafanya washiriki wetu wakose nafasi ya kuhudhuria Ibada kwa sababu inawekwa siku hiyo peke yake.

Uchaguzi; electoral commission isiweke uchaguzi katika siku yeyote ya Ibada, iwe ni Ijuma kwa ndugu zetu waislamu, iwe Juma

Mosi kwa sisi wa advntista wa Sabato,  ama Jumapili kwa madhehebu haya mengine.  Iweze kuwekwa siku ya kazi.   Siku za

shule, education days, kama prize giving days, ziwekwe siku za kazi,  that is kuanzia Juma tatu mpaka Ijumaa.  Public holidays,

ambazo  zinaangukia  siku  ya  Saturday,  washiriki  wetu  wanajimwa  uhuru  wa  kupumzika  kama  wengine,  kwa  sababu  public

holiday ikiwa siku ya Juma Pili, siku ya Jumatatu hao watu wengine wanaruhusiwa kukaa manyumbani. Kwa hivyo ikiwa siku ya

public holiday, kama inayokuja ya Madaraka day itakuwa siku ya Sabato Juma mosi, washiriki wetu Juma tatu wasiende kazini.

Ningependa kuongea mambo yanayo tuadhiri hapa hapa kwetu.   Jambo la kwanza ni shamba ambalo linaitwa dua.   Washiriki

wetu wanofanya kazi pale,  waruhusiwe  kupumzika  siku  ya  Sabato  na  wasinyimwe  kazi  kwa  sababu  hiyo.   Nasema  hiyo  na

nitaeleza  kidogo.   Juzi  nilikuwa  naenda  kuhudumia  washirika  wangu  kule,  tukakatazwa  kuingia  kwenye  gate,  tuakambiwa

tuende na baskeli  na tulikuwa na pasaka,  washiriki wakaumia pale.   Na  dini  ya  S.DA  si  Mungiki,  imekuwa  registered  in  the

government, na kwa sababu imekuwa registered in the government,  mimi kama pastor  nikiambiwa nibebe pasaka  na  baiskeli,

kilometre  sita,  niliona  hiyo  ni  ukoloni  mambo  leo.   Makindu  Sigh  Temple;  kuna  washiriki  wetu  wanafanya  kazi  katika  Sigh

Temple  ya  Makindu  na  waruhusiwi  kuja  kanisani  siku  ya  Sabato.   Wapewe  uhuru,  wakuje  kanisa  siku  ya  Sabato,  na

wakishindwa,  wasinyimwe  kazi  kwa  sababu  ya  Ibada,  kwa  sababu  huyu  mshiriki  ana  uhuru  wa  kuabudu  na  ana  uhuru

wakufanya kazi, maana ana right to live.  Police stations that is Kibwezi Police Station,  Mtito wa Ndei  Police Station,  Makindu

Police Post, Makindu Traffic Force na Kiboko Police Post, washiriki wetu ambao ni ma afisa wa polisi,  ambao wanafanya kazi

kule,  waruhusiwe  kuja  kanisani  hata  kukiwa  na  emergency.   Kukiwa  na  emergency.   Kukiwa  na  emergency  wale  ambao

wanaenda kanisa siku ya Jumapili, waende wa attend emergency ambayo imeamua kufall on Saturday.  Kenya Wildlife Service,

Railway Stations, enforcement ya freedom of worship, katika sehemu hiyo iweze kuweko.   Hii ni kusema K.W.S,  ata  kama ni
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ndovu amevamia inje na washiriki wetu ndio wako karibu,  wasichukuliwe  kuenda  kuwinda  hao  ndovu,  hao  wengine  waende

wawinde, na ikifall on Sunday, wanaweza kuenda kuattend emergency kama hiyo.

Social  amenities  ambazo  zina,  nyingi  zao  zinapangwa  siku  ya  Sabato,  kwa  sababu  siku  ya  Juma  pili  watu  wengi  wanaenda

kanisani, zinapangwa siku ya Sabato  maana ndio mtu hayuko kazini na hayuko kanisani.   Zisipangwe siku hiyo, zipangwe siku

za  kazi  ama  wakati  wengine  wowote  ule,  na  wanao  organize  vitu  kama  hivyo  watambue  uhuru  wa  kuabudu.   Hayo

commissioners yanhusu kanisa ya S.D.A.  

Nataka  kusema yangu mwenyewe na  ni  machache.  Jambo  la  kwanza,  wale  watu  ambao  wanahadhiriwa  na  wana  virusi  vya

ukimwi.  Wanaoadhiriwa na maanishi mayatima, na waweze kufanyiwa mambo ya fuatayo.  Jambo la kwanza; religious organs

kama makanisa ya misikiti na temples, waweze kupewa share ya pesa  ambzo serikali inatoa za kupigana na changa ili.  Jambo

la  pili;  viongozi  wa  dini  ambao  ndio  walio  na  hawa  washiriki  walio  na  virusi  vile  ama  walioadhiriwa  na  jambo  ilo,  waweze

kuhusishwa katika mijadala ya serikali, ambayo inaitwa ili ipigane na jambo ilo.

Jambo la tano, ni ya kwamba wale ambao wanapewa barua ya kupeana vyeti vya ndo.   Marriage Licenses Officers,  kama the

Attorney General,  the D.C and religious leaders,  iwekwe  sheria  ya  kwamba  kabla  zijaunganisha  ndoa  yoyote,  wlae  ambayo

wanataka kuunganishwa katika ndoa,  watoe  barua  ya  daktari,  ya  kuonyesha  ya  kwamba,  hawana  viini.  Nina  maanisha  hivi,

makanisa mengi tunafanya crusade, tunaleta waumini, lakini hatupimi hayo maneno.  Mhumini mpya akiingia akingia kanisani na

ana  virusi,  na  mhumini  mwingine  amejitunza  muda  huo  wote,  tunaunganisha  ndoa.   Kwa  hivyo  mimi  nikiwa  pastor  ambaye

naunganisha  ndoa,  nimesababisha  kifo  cha  mhumini  ambaye  amejitunza  miaka  hiyo  yote.   Kwa  hivyo  iweze  kuwekwa  kwa

sheria,  ya  kwamba  kabla  ujaunganisha  ndoa  yeyote,  uitishe  certificate  kutoka  kwa  daktari  ya  kuonyesha  ya  kwamba  wote

wawili wako H.I.V negative.

Na la mwisho, mambo ya wakulima.  Katika inchi ya Kenya,  mkulima ananyanyaswa sana,  mimi si mzaliwa wa Kibwezi,  lakini

nimeshangaa kuona wakulima wakilima mahindi kisha wanauza shilingi tano kwa kilo moja.   Ninaumia moyoni nikiona washiriki

wangu wanataabika na baadaye wanauza mahindi kana kwamba ni kupoteza.  Serikali ifanye kama inchi zingine.  Ikiwa chakula

kimekuwa kingi zaidi, kingine kiuzwe ama kipelekwa misaada kwa inchi zingine.  Na  misaada inayotoka inchi za ng’ambo, isije

katika inchi ya Kenya,  wakati  kuna chakula cha kutosha,  kwa sabau cereal  board  inajaa  chakuka  cha  misaada  na  wakulima

wana chakula kinaharibikia shambani.  Inafanya chakula chao kiweze kua cha bei ya chini.  Hayo ndio niliokuwa nayo, asanteni.

Com. Abubakar:  Asante, thank you very much Pastor Peter.  Thomas Silu?

Thomas Silu:  

Translator:  Thank you commissioners.  I will be  brief.   First  issue is on preamble.   We would like to propose  recognition of

freedom fighters in the preamble.  
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He is going to address  land issues.   He recommends that any Kenyan,  21 years  old should be given land by the  government,

should not depending upon his parents’ land, he should be given his own land.  Because it amazes that there are  Kenyans who

are called squatters and what will happen if you happen to be  out of your country,  in a country like Tanzania, what will you be

called there, if you are called a squatter in your own land.

If you qualify for a national identity card, as you are given the I.D, that same time be given a copy of the national contitution.

He is going to address  the issue of the disabled.   Our disabled are  totally  negected,  they  are  well  educated  but  they  are  not

given jopbs.  Commensurate to their academic qualifications.  You look at  the facilities available to them, they are  vert  ditarent

in that, a hall like this has not smooth entrance for them, while they are in some of the areas, there are stairs making it difficult for

them to walk into those facilities.  So, there should be a smooth facilitation for their entrance into facilities like this.  He is saying

he is addressing the problem of the disabled,  all over the country.   That the contitution should make it suitable for each of the

disable to enjoy life, as an ordinary citizen. There should be allocation of some seats in parliament for the disabled.  

About youth; there should be a seat reserved for the youth in parliament, to represent the youth interest in the national assembly.

  

He recommends that there should be another seat  in parliament reserved  for  women,  to  take  care  of  women  interests  in  the

house.  He ends his participation by giving his written memorandum to your clerks.

Com. Abubakar:  Next is David Katheka.

David Katheka:

Translator:   I  thank  God  and  our  government.   Thanks  God  for  enabling  each  one  of  you  to  be  here.   He  thanks  the

government for enabling us to be here in a peaceful atmosphere.  

My agenda is one, about churches.  Churches must be well recognized in our current constitution but in the constitution we are

starting now.  The church has enormous responsibility of converting even the most wicked to useful nationalist by preaching to

them, until they change their behaviors and become useful citizens.  So the role of the church in society is very important.   He is

asking for the new constitution to provide for free spreading of the gospel,  even  in  prisons.   Preachers  should  be  allowed  to

preach the gospel in every corner of the country.  It is very important to have the word of God, have a free course in our nation

to ensure we don’t get  cursed by God, like it was in the case of King Nebchadnesser.   He proposes  that with that freedom of

worship, the government should be keen, to see some of the denomination, that have suspicious tendencies of preaching errand

gospel, which leads some of the youths to call their parents’ names which may invite a curse.   So,  let’s have clean religion not
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some of those dubious denominations preaching funny gospel.  Thank you.

Com. Abubakar:  Can we have councilor Julius Kiema?  Yuko?

Councilor Julius Kiema:   Asante sana.   Nami nitatoa maoni yangu, na nitaanzia kwanza,  katika zile rasilmali ambazo tunazo

katika inchi, and actually I will be talking  or raise my issues on certain aspects of the Kenya Wildlife Services.  

What we have, especially in this particular area, we know very well that there has been since the memorial been a word animal

and  man  conflict.   Sometimes  resulting  in  permanent  injuries  and  even  death,  so  as  to  co-exist  peacefully,  I  thought  some

measures were supposed to be put in place so that we can have a good consistence.   And, I was thinking of putting an opinion

like this one;  K.W.S  should put perimeter,  electric fencing around national parks  and  game  reserves,  to  confine  wild  animals

into their natural, in their natural habitat.

Secondly, it is touching on the compensation which the K.W.S is not doing at  the moment.  Na,  B, I will suggest that adequate

compensation  for  victims  of  wild  animals  be  paid  promptly.   C,  I  would  suggest  that  adequate  compensation  for  crops

destroyed by wild animals also be provided for, and D, that compensation which is also adequate be paid for livestock killed of

mimed by wild animals.

I would also like to touch a bit on the Chief Act or  the Provincial Administration.  My opinion on the above is that;  the Chiefs

Act and the Provincial Administration should be abolished.  If they are  to be  retained,  I submit that Chiefs and Assistant chiefs

should be elected,  since they permanently work in their home location and sub-location repectively.   Altenatively, they  should

be transferred from one station to another, just like any other government employee.  D, is that Chiefs and Assistant Chiefs who

perform well in their duties should be awarded a promotion, maybe to a D.O and maybe to Assistant Chiefs to Chiefs.  

On the question of political parties,  I feel that the constitution should regulate the number of political parties.   In my opinion, I

belief, I would think that a mimimum of three and a maximum of five is a good number, and that this political parties  should be

funded by the government.   And that the State  funded media,  that  is  both  T.V  and  radio  should  give  equal  air  time  to  these

poltical parties and also give them same prominence in their news.

I will again touch on the issue of or  rather  Cup  85,  this  is  the  Administration  Police  Act.   In  my opinion,  the  Administrative

Police is just a notorious troop, which is used by the Provincial Administration as  such.  They do not investigate any cases,  but

rather harass citizens.  They also do not prosecute the people they arrest, but rather  torture them.  As such the force should be

abolished and intergrated, or absorped in the Kenyan,  the Kenya Police to avoid duplication of work and save this country of

some revenue.
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On  our  education  policy.   My  personal  feeling  is  that  primary  education  must  be  made  free  for  all  Kenyans  and  made

compulsory to all.  Secondly, is that the Kenyans system of education should revert to the old system education,  that is 7.4.2.3,

so that we can have an internationally accepted standard of education.   C,  is that secondary education must also be affordable

to most of our people.  I have also another thing to add on that,  and this touches on the pulic holidays.  I  believe that Kenyans

have too many uncelebrated public holidays.  I  was thinking that we should do away with Moi Day, and Madaraka  Day  and

Kenyatta  Day should be intergrated together and celebrated as  Heroes  of Liberation Day and celebrated on the first of  June.

Boxing Day should also be done away with as most of the citizens do not understand what it is all about.   Labour Day has also

lost meaning, in that most of the workers,  actually spent  their time indoors,  since they, just stay indoor pondering what,  where

they will get their next meal.

On the question of leadership, both civic, parliamentary and presidential.  My personal feelings are  that leadership cannot be  an

exclusive club for those who have degrees  and the rich people  only.  Leadership affects the people,  it has  never  been  shown

anywhere  that  it  is  only  those  people  who  have  university  degrees  who  care  and  know  the  problems  of  their  people.   The

question of university degrees again has been advanced, I think by fear for majority who are afraid of defeat by the majority.  At

the same time, the question tha comes to my mind, when discussing this issue is whether the university degrees  are  accessible  to

most of the citizens.  Again we know many of us here in this particular hall, who miss a chance to attend  a  university  course,

because they could not afford it.   These people  were better  in class,  than those who have their degrees,  maybe through back

doors.  I  was  looking  today  at  our  Daily  Nation,  I  think  it  is  on  page  28,  and  they  are  talking  about,  it  is  about  a  job

advertisement,  and they are  saying that they want somebody who has a degree from a recognized and  a  reputable  university.

So, for those who do not have degrees from recongnised and reputable universities, should we also recognize them as leaders,

or should university education really measure the kind of leader that you are.

Again  in  politics,  it  reminds  me  again  of  one  statement  for  Russia,  known  as  Nikita  Crushel,  he  said  that  politics  was  too

important a matter to be left to politiciana only.  Like Nikita also, I would like to say that leadership is too important a game to

be left to people with degrees and a few millionaires. Again, there was man known as Abraham Lincon, and in the 1840s  there

was debate in America in the state on noise, it was about how long a man’s leg should be in proportion to his body.  This matter

could not be  solved in a matter of hours,  but  at  the  end  of  the  day,  lincon  summed  up  everything  and  said  that  a  man’s  leg

should be long enough to reach the ground.  In this particular case, as far as contrasance, the qualities or  education standards  of

our leaders.   Our leaders  should have enough education so as  to understand the  appeals.  If  it  is  a  councilor,  he  should  have

enough education to know what council matters  are  all  about.   If  it  is  a  member  of  parliament,  then  he  should  have  enough

education so as to understand parliamentary business. (Interjection)

Com. Abubakar:  Councilor, please try and summarise that now.

Councilor Julius Kiema:   Thank you.  I  wish  again  to  come  to  the  local  authority.   My  personal  feeling  is  that  councilors

64



should be paid from the consolidated fund.

Secondly is that, councilors should also be the chairman of the allocational development committees,  since they are  the people,

who sit in the council and discuss development in their locations.  Local authorities should also hire and fire their county clerks

and treasurers.   I  again submit that  council  should  use  their  revenue,  collected  for  service  delivery  and  not  paying  counclors

allowances.

I sum up by briefly talking about  the kind of Kenya that we want to see  next year.   I  belief that the best  government  that  we

ever have is the coalition government.   Whereby,  every party feels that it has been included in the government because  for the

last five years  of ten years,  our country has  not  been  able  to  grow  because  of  in  fighting.  People  have  been  advancing  their

political opinions as opposed to our national unity.  So, I feel that a coalition government will be  best  suited for us.   And again,

as far as  it concerns the presidential  election, that  the  president  of  this  country  should  at  least  master  51%  of  all  votes  cast.

Secondly the Vice president should also be directly elected by the members or by voters.

On the electoral laws, I suggest that votes be counted in the polling station and not to be transferred to any other place.  

Again the most pressing issue in this constituency is the squatte issue.  Since 1991, we have people who have lived without land.

  Land has been dished to the minority rich.  We are  asking ourselves,  what kind of country we  are  living  in,  mahali  ambapo

tuko sasa, na sijui kama kuna mahali pengine katika hii inchi ya Kenya,  ambapo tumekuwa na so many settlements.   We have

so many squatters,  who have been evicted by the government,  at  the same time, the government has also set  land aside to be

allocated to the landless na serikali hiyo yenyewe, inasettle wale watu ambao  wakubwa  katika  serikali,  ma  P.C,  ministers  na

wale watu ambao walifukuzwa Chulu, bado  wako pale pale wakiwa katika camp, na hawajakuwa settled.   So,  we are  asking

ourselves,  what  kind  of  Kenya,  should  we  seek  next  year.   Kwa  hivyo  ningetaka  kusema  kwamba  maneno  ya  ardhi  ya

angaliwe, na,  ile settlement ambayo itafanywa sasa  hivi,  ambayo  iko  Kiboko  C,  wale  watu  ambao  hawana  ardhi,  na  ambao

walikuwa wamefukuzwa na serikali wawe settled kwanza.  Asante.

Com. Abubakar:  Thank you very much councilor, can we have Mr William Kavetsa.

William Kavetsa:  

Translator:   Asante kwa tume, ambayo wamekuja kusikiliza mawaidha yetu watu wa Kibwezi.   He says he has no  problem

with the current government, he is going to give his views and this does not mean he has any hostility against anybody,  including

the current government.

The problem we have as country, we started fighting for independence.  We wanted to be  free,  to lead ourselves,  and freedom

to take care of our land, but we won our independence.  What amazes me, or what amazes us citizens of this country,  suprising,
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the foreigners from abroad will come and acquire land and they are given Title Deeds, and they are taken care of.  Why is it that

we citizens and in the constitution be true,  give us our lands.   If there are  some Title Deeds  that were for the  foreigners,  take

them back  to them and give us our original Title Deeds.   So  that the Kenyans can enjoy ownership of  their  land  that  we  can

work on our farms and go by what the first president said.  He ordered us back to the shambas, and because we don’t have the

shambas,  this  contitution  that  has  been  governing  this  coutry  for  the  last  40  years,  should  come  to  an  end  today,  in  this

constituency. So that we may have the new contitution, so that we Kibwezi people may have ownership of our land.

He says that,  even so land in our place,  here in Kibwezi has been allocated unfairly, with some people  having more land than

others.   We should be given our land, they should  not  be  given  to  a  few,  or  privileged  ones.   An  example  is  the  Dua  farm.

Some of them have been allocated lands,  they don’t even need  like  the  Dua  Sisal  Estate,  there  are  large  parts  of  their  land,

which is not used, and so robbers, thugs take refuge in those unused areas  so they become dangerous to us as  we travel.   This

other piece of land, allocated to the university is so big, we are  yet to see  the university.  All we have seen  there  are  camels,

goats,  we are  yet to see  the university.   If  it  is  a  university,  let’s  see  university  structure  come  up,  so  that  our  kids  begin  to

benefit from it, not to keep  camels in that land that is not part  of education.   Providing haven for thieves.   We  are  asking  the

government to reallocate that land to the citizens because  it is our land.  We are  asking the government and because  we know

people cannot be equal, if there are those that are acquiring larger junks of land than others, the simplest of the citizen should be

given at  least  50 acres.  When the senior citizens get 200  acres,  the junior citizen should  get  at  least  50  acres  so  that  we  are

comfortable.

About schools or education; we are asking the government to provide free education from primary to university level.

Concerning civil servants like the Chiefs, they should be elected by the people.   We propose  the sub-chiefs to be  also elected

by the people.  Village Elders should be put on some pay roll.

Com. Abubakar:  Try and summarise

William Kavetsa:

Translator:  I  propose  that there should be gender consideration,  that women be given as  much advantage as  men, in public

service or in a public life, or in all aspects of life.  

He is proposing that there should be not law on trespass again.  Thank you.

Com. Abubakar:  Kuna mama yeyote ambaye ako tayari kutoa maono?  Mama yeyote, nimesema mama.  Kuja.

Tabitha  Nzomo:  Asante  kwa  kupewa  nafasi  hii.   Kwa  majina  naitwa  Tabitha  Nzomo,  nawakilisha  N.C.C,  women
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representative  Eastern  Province.   Nilizaliwa  Kibwezi  na  nimzalendo  wa  Kenya.   Yangu  ninaanza  na  kushukuru  the

commissioners kutupea nafasi hii ya kutoa maoni, na kuchangia katiba ya Kenya, baada ya kuwa na katiba kwa miaka arobaini.

  Tunafurahi kwa sababu hii ni katiba itatumika zaidi ya miaka mia moja ijayo.

Ninaanza na preamble.   Preamble  yetu  ya  katiba,  katiba  yetu  ya  Kenya  aina  preamble.   Nataka  ile  itaandikwa  ihusishe  the

freedom fighters na sana sana naongea kuhusu sababu ya gender.   Tukitambulisha, tukuhusisha the freedom fighter, wapiganaji

wa uhuru, pia wamama wale walihusika watambulishwe kwa preamble ya katiba yetu.  Na pia katiba yetu, sababu katiba ni kitu

inaongoza inchi yetu ya Kenya.  Kama hii sasa ni katiba ile tuko nayo, iwe ni katiba na kitabu iwe na,  at  least  ni kitabu inaweza

kudumu kwa muda mrefu, sababu hii ni makaratasi  imeunganishwa  tu  na  pin,  na  nikatiba  inaongoza  inchi  mzima.   Ukiangalia

katiba ya Uganda,  ni kitabu yenyewe ata  ukiangalia hivi, ni kitabu cha maana.   Hii iwezi kaa  muda mrefu ndio unaona  mpaka

imewekwa ata celotape.  Iwe ni katiba na ni kitabu inaweza kudumu.  Sababu ni kitu inaongoza Kenya mzima.

Nikiongea tena kwa citizenship.  Katiba yetu ya Kenya,  upande wa citizenship, sisiw wamama imetulalia.  Kwa sababu wakati

huu mwanainchi  wa  Kenya,  akiowa  mwanamke  foreigner  anakuwa  mwanainchi  wa  Kenya,  anakuwa  citizen  automatically.

Lakini mwanamke wa Kenya akiolewa na foreigner, huyo mwanaume atapata  nafasi ya kuwa mwanainchi wa Kenya.   Nataka

kama ni mwanamke ameolewa na foreigner, pia akikuja Kenya kama anataka kuishi inchi yetu ya Kenya, huyo mwanaume awe

Kenyan citizen.  Hapo pia upande wa  citizenship,  kuna  watoto  wanakuwa  na  single  parent.   Mwanamke  amepata  mtoto  na

foreigner  ama  kijana  amepata  mtoto  na  mwanamke  foreigner  na  mwanamke  amemwachia  mtoto.   Huyo  mtoto  pia  awe

mwanainchi wa Kenya,  sababu the parent  is a Kenyan citizen.  Huyo mtoto pia  apewe  nafai,  akuwe  mwanainchi  wa  Kenya.

Pia mtu akifikisha miaka kumi na nane,  wakati  atapewa kitambulisho, apewe pamoja  na  copy  ya  katiba  ya  Kenya,  ndio  kila

mwanainchi pia awe anajua sheria za Kenya,  sababu hata siku hizi, kupata  hiyo copy ya katiba ni shida.   Kama  sisi  tunapata

huku kupitia  kwa  workshops.   Na  ukienda  kununua  lazima  ununue  copies  hamsini.   Kwa  hivyo  kila  mwanainchi  wa  Kenya

akipewa kitambulisho apewe pamoja na copy ya katiba.

On  gender;  kuhusu  gender,  mimi nitaongea  tu  kidogo.  Kuna  traditional  practices,  zimeumiza  sisi  wamama.   Ukiangalia  kwa

kabila nyingi sana,  pamoja na hapa ukambani kwetu.   Mwanamke  bwana  wake  akikufa,  kuna  kimila  kinasema  ati  ni  mpaka

apewe  kama  ako  na  monthly  periods  za  wanawake,  bwana  wake  awezi  kuzikwa  ni  lazima  alale  na  mwanaume  ndio  hiyo

mazishi iendeshwe na inakuwa ni lazima.  Hiyo ni torture.   Na  ukiangalia sana sana wanachukua wale wanaume wako mentally

handicapped.  Pia hapo disabled wanaumizwa. Mwanamke anamourn, she is mourning bwana yake amekufa,  na analazimishwa

kufanya mapenzi na  mwanaume.   Mimi  nataka  hiyo  sheria  ya   Kenya,  hiyo  iwekwe  maanani  na  hiyo  itupiliwe  mbali.   Wale

watalazimisha mwanamke kufanya hivyo wachukuliwa hatua ya kisheria.  ]

Pia hapo kwa gender tena,  wanaume wetu wazee,  wamegeuka,  wamekuwa mabwana za ma binti zao.   Mwanaume anageuka

bibi  hako  hapo,  ata  ajaenda  mbali,  anageukia  msichana  wake,  anamfanya  bibi.  Msichana  kwa  sababu  ya  poverty  in  our

country, huyo msichana awezi  ku  resist  sana,  sababu  baba  baba  atamwambia  kama  unanikubali  ni  lale  na  wewe  sitakupatia
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school  fees,  na  maana  msichana  anataka  kusoma  atakubali  na  afiche  mama.   Mzee  kama  huyo  akipatikana,  mimi  nasema

kabisa, hiyo uume wake uishe, kwa sababu ana tamaa ya zaidi.  Hapo tena nasema kuhusu defilement.  Wanaume, wanarape

wasichana wadogo,  hata wamezidi, wameanza at  kunajizi wanaume wenzao.   Mtu akipatikana,  sheria kama hiyo, mimi naona

hakuna aja ya kurudishwa tena, huyo ni mtu wa kunyongwa sababu ni mtu anadhulumu.  Kama wakati  huu wa ukimwi, unarape

mtu unammaliza, hiyo ni kama kumua.  Kwa hivyo hakuna aja ya huyo mtu kukaa tena.

Kuhusu elimu; education of girls and boys.   Wasichana wetu wamenyimwa nafasi ya kusoma.  Unakuta kwa familia msichana

ndio anapewa duties zote za kitchen.  Mama amerelax pale na bwana wake.   Ako standard 8 ama tuseme form 4,  na ako na

brother yake the same class.  Hao watoto watafanya mtihani moja, msichana anapewa kazi za jikoni, kazi ya nyumbani yote,  na

wakati  wa  mtihani  msichana  anakuja  kufanya  mbaya  kwa  mtihani.   Watoto  wote  wapewe  elimu  sawa  na  iwe  ya  lazima.

Wakimaliza standard eight, ukiangalia kwa records vizuri, wanaume wengi ndio wanaenda secondary school.  Ule mtu msichana

wake amefanya vizuri na amekosa kumpeleka shule achukuliwa hatua ya kisheria.  Wasichana wote wasome.  

Hapo nikiongea hapo nitaguzia pia upande wa walemavu.  Watoto  wale disabled,  ukisikia kama kimila yetu ya Kikamba,  kuna

watu wanasema ati kupata  mtoto mlemavu ama akili  pungwani  inakuwa  ni  laana.   Hiyo  nikufanya  hao  watoto  wasikie  wako

discriminated na mtoto kama tuseme msichana, msichana ata  kama  atakuwa  amesoma,  mlemavu,  wanaume  hawana  dhuluma

sana  kama  wanawake.   Huyo  msichana  anaweza  kupata  mtoto.  Lakini  kama  kijana  ni  mlemavu  na  ajasoma,  ataoa  nani?

Wasomeshwe, ndio wanawake, ataoa ule mwanamke best, sababu amesoma.  Kwa hivyo elimu ya walemavu iwekwe lazima.

Na pia wanaume kuna wale wanarape walemavu.  Hiyo nayo  pia  iwekwe  restriction  sana,  na  sana  sana  wale  walemavu  wa

kike.   Police station zetu ziongezwe ma afisa wa  kike  sana,  ndio  waweze  kuchunguza,  sababu  kama  mwanamke  ni  bubu  na

amenajiziwa, atakuja ku report namna gani?  Lakini akiwa na afisa mwanamke, wataongea na wawasiliane vizuri mpaka wapate

mwenye hiyo makosa na achukuliwa hatua kali zaidi.

Administration;  Mimi  maoni  yangu  ningeona  administraion  I-scarappiwe  ibakie  P.C,  Chiefs  na  Village  Elders.   Sabau  hiyo

mlolongo ingine mkisema economy ni mbaya,  wanazidisha economy yetu.  Ukiangalia sub-chief hakuna kazi anafanya.  Village

elder ndio anafanya kila kazi yote na anaweza kuwasiliana vizuri sana na the area chief.  Na pia kuna ile Kikamba tunaita ‘kimee

’,  kitu  kidogo  baada  ya  kusikiliza  kesi  na  wazee,  elders.  Inalazimika  waitishe  ata  pesa  nyingi  kwa  sababu  hawapati  ata

mshahara jamani.  Chief ako afisini na sub-chief na mshahara  wanapa,  lakini  village  elders  ndio  anafanya  kazi  nyingi  zaidi  na

hana  mshahara.   Mimi  katiba  inaowekwa  sasa  napendekeza  wapewe  mshahara  pia.   Village  Elders,  Chiefs,  hao  nao  pia

wachaguliwe na wanainchi na wakaea  kwa muda  wa  five  years.   Lakinihapo  pawachwe  nafasi,  vote  of  no  confidence   Mtu

akifanya kazi vibaya, vote of no confidence tunachagua mwingine ndio tuweze kuwa na viongozi wazuri.

Bunge; wabunge  wetu  tunataka  tuchague  mbunge  ako  na  elimu  ya  kutosha,  ndio  akienda  ku  represent  mambo  yetu,  aweze

kuongea  na  hiyo  lugha  iko  huko.   Tunapeleka  wengine  lakini  anatupenda  na  ni  kiongozi  mzuri  lakini  awezi  kuenda  kusema,
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maana  elimu  yake  aimuruhusu.   Inabidi  hata  apite  chamber,  ndio  aweze  kutuma  mbunge  mwenzake.   Tunataka  ule  mtu

amesoma, kama amemaliza form four,  awe  ako  na  elimu  ingine  ameenda  kusoma,  ameadvance  education.   Awe  at  least  na

diploma ama degree. Hatutaki mbunge ajasoma. 

Kwa civic; pia tuwe na councilor amemaliza form four level, na pia awe na pass.   Sio kuwa form four na awe akuwa  na  kitu

anasikia.   Form  level  na  awe  na  pass.   Hapo  nikiongea  na  kuzia  tena  kwa  parliament  na  civic.   Nomination.   Sioni  aja  ya

nomination,  sababu  wakati  huu,  ma  M.P  wetu  wanapata  mshahara  wa  600,000.   Wale  ma  nominees  wako  hapo  kumi

wanapata pesa  ngapi ya Kenya,  hiyo ni kuharibu economy.  Nomination ipewe walemavu.  Hata pia kwa councilors,  hatutaki

councilor mtu anaweza kujiombea kura kwa wanainchi.  Ule mtu nominated awezi kuomba kura apewe hiyo nomination.

Com. Abubakar:  Jaribu ku summarise, wakati wako umeisha.(Interjection)

Tabitha Nzomo:  Pia nikiongea on, wacha nimalizie hapo.  Thank you.

Com. Abubakar:  Asante sana Tabitha.  Willy Mwanza? Iko?  Okay not there.  Francis Kairu?  Francis Kairu?

Francis Kairu:  Natoa shukurani zangu kwa commissioners wetu,  ka  kuwa nasi siku ya leo.   Jina langu naitwa Francis Kairu.

Tunataka kuchangia juu ya ulemavu na walemavu wenyewe.

Sana sana ni elimu ya walemavu, watoto  walemavu kwa jumla. Ijapokuwa imeongewa zaidi, lakini ukitazama kuna aina tofauti

za ulemavu ambazo zinataka viwa mbali mbali kulingana na ule utaalam wa elimu yenyewe.  Kwa bahati  mbaya hatuna walimu

wakutosha inchini, ambao wanaweza kushgulikia  elimu  za  walemavu  kama  wasiona,  wasiosikia,  wasiosema,  pia  na  walio  na

akili  pungwani.   Kila  namna  ya  ulemavu  hasa,  inahitaji  walimu  ambao  washahitimu  na  ambao  wan  ujuzu  wa  kufunza  hawa

watoto.   Na  hali kadhalika,  kulingana na vile yaani ulemavu ulivyo, ndivyo garama  za  kuwaelemisha  watoto  wetu  wamemavu

zilivyo.  Kwa hivyo ningeuliza katiba yetu ipeane nafais juu ya serikali,  iwe inahudumia elimu ya bure katika hao  watoto  wote

walio walemavu.  Kwa  sababu tikiwawach hivi, basi watakuwa wameangamia, na itakuwa ni ulemavu kuongezea umasikini, na

hivyo ni kusema walemavu wote watakao zaliwa ni kuangamia kwa vile mtoto huyu awezi kufanya kibarua kidogo,  akajipatia

angalao mkate wa kila siku, wala analolote awezalo kufanya na pia kama ni mtoto wa kike,  ule ubaguzi  wa  hali  ya  maumbile

awezi kuona bwana wa kumuoa, kwa hivyo itakuwa  ni shida.

Kwa upande mwingine, nigependa kuchangia katika hali ya mobility apparatus,  hizi uwa ni shida maanake  kuna  wheel  chairs,

viti vya kutembelea,  pia kuna crutches,  na vile vile huwa kuna hearing apparatus  na  vitu  vingine.   Na  kwa  hakika  vyote  kwa

jumla  kuvinunua  katika  bei  yake  ya  halisi  huwa  ni  gali  sana.   Mtoto  mlemavu  pamoja  na  mzazi  wake  ni  shida  sana  yaani

kumudu.  Kama kiti cha kutembelea,  kiti cha magurudumu ambacho ni kama elfu kumi na tano kufikia ishirini.  Hivi ningeuliza,

serikali  pia  isaidie  ktika  upande  huo,  Ndipo  iwezekane.   Hao  watoto  waweze  kujimudu  katika  kutembea,  vile  vile  kama  ni
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kusoma, waweze kusikia na hali, walio na uwezo hapa ya kuona waweze pia kuona,  na hali ya kutembea pia.   Kwa hivyo hizo

ni shida ambazo huwa zinawakabidi watoto walemavu vile vile na watu wazima.

Vile niliyo sasa, mlemavu wakutokuona, pia huwa ni shida.   Ni lazima katika kila safari niendao niwe na msaidizi wa kunisaidia

katia  mwendo.   Maanake  siwesi  kujiongoza,  nikajipeleka  kwa  stage  ya  bus.   Siwezi  hata  yaani  kujua  nikifika  bus  stage,

kujiongoza nikajileta hapa P.C.E.A,  mpaka niwe na mtu wakiniongoza.  Tukifika katika stage  ya  matatu,  yeye  conductor  wa

matatu hajui  kama  huyu  yaani  ana  shida  na  pua  ana  msaidizi  wake.   Tukiingia  tutahesabiwa  sisi  zote  ni  abiria.   Kila  mmoja

anahitajika nauli, na ni mimi tu  nitalipa.  Sasa  kama  ni  safari  yangu  kutoka  Makindu  kuja  hapa,  nitalipia  watu  wawili  kuja  na

kurudi ni watu wawili.  Na hivo hvio kila mahali niendapo itakuwa ni hivyo.  Je kama ningekuwa mlemavu wakuendea na ki gari

kile cah kusukuma, itakuwa mlemavu mwenzangu alipie dereva wake wa kumsukuma, ajilipea yeye mwenyewe na alipie ile gari

ikipandishwa juu ya rack. Kwa hivyo ningeuliza serikali pia yaani itoe nafasi ,  paptishwe sheria  ya kwamba,  kama ni mlemavu

uwa na ki-gari chake na ana msaidizi wake ambaye anamsuma, akubaliwe alipe nauli ya abiria mmoja.  Kama ule mtu ambaye

hana ulemavu, atakapo ingia vizuri katika matatu,  ajikalie na mfuko wake,  na alipe nauli ya mtu mmoja.  Hali mlemavu, atalipa

yake, alipe ya ki gari na alipe ya dereva anayosukuma.  Hapo pia ni dhuluma.

Kwa  upande  mwingine,  kuna  hizi  tinazoziita  iinfrastructures  ambazo  mwenzangu  mwingine  nilimsikia  akichangia  na  alifanya

vizuri.  Uwa ni shida sana kupanda ngazi.  Inamaanisha kama kuna uduma fulani, natakikana katika afisi fulani jijini kubwa kama

Nairobi,  Mombasa  ama  Kisumu,  mimi mlemavu  ambaye  sijiwezi,  kutembea  ua  siwezi  kupanda  ngai.   Kama  ni  permanent

secretary  ama  ni  minister  sitamfikia.   Kama  ni  application  au  ni  interview  ambayo  nafanya,  hata  kama  nilikuw  nimeshaitwa

niende nikaifanye, basi  mimi nitasare,  maanake sitaweza kupanda ile ngazi.  Hivo itakuwa pia ni mateso juu ya mateso.   Kwa

hivyo tafadhali katiba yetu inapasa katika ile mijengo, katika miundo misingi vile ilivyo jengwa, katika wale wataalamu wa ujenzi,

wawe  kama  ni  planning,  wawe  wanaweka  njia  nzuri  ambaye  kama  ni  mlemavu  aliye  na  kigari  ama  naenda  kwa  migogonjo

anaweza kupanda vizuri akafikikia ile afisi kama wanainchi  wenzagu.(Interjection)

Com. Abubakar:  Tafadhali mzee jaribu kumaliza.

Asante hivi basi namaliza hivi.  Pale pengine pamepaki  ni katika retirement ages.   Mfanyi kazi wa kawaida akifikisha miaka 55

ni due,  inampasa sasa  yaani awache kazi.   Mlemabu mwenzake akiwa miaka 55 atakuwa pia ni entitled kuwacha kazi.   Sasa

mlemavu tangu aingie shule, uingia akiwa na umri wa miaka kumi na tano.   Kusoma mpaka arudie rudie darasa  kwa sababu ya

shida za ulemevu hapa na pale.   Sasa  yeye mwenyewe akija kuajiriwa huajiriwa akiwa katika  umri  wa  35,  kufikia  40.   Sasa

kama pia atawachishwa kazi,  ataretire  akiwa  katika  umri  wa  miaka  55,  itamaanisha  atakuwa  amefanya  kazi  katika  baina  ya

miaka 10 na 15.   Kwa hivyo ningeuliza tafadhali tuongezewe katika katiba yetu, iongezwe retirement age ya mlemavu iwe 65.

Asante.

Com.  Abubakar:   Tafadhali  tunawaomba  wale  wamebaki  kuongea  mjaribu  ku  summarise  kwa  dakika  tano,  kwa  sababu
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tunataka kufunga kikao hii saa  kumi na moja,  na  tuko  na  karibu  watu  ishirini  wamebaki.   Kwa  hivyo  tunawaomba  tafadhali,

mjaribu kuangalia time, na mmalizie kwa dakika tano.   Willy Mwanza? Nichola Nzomo?  Okay Bowas Ochieng?  I hope you

observe the time limit I have given you, five minutes.

Bowas Ochieng:  Five minutes yes.  Naongea kwa niaba ya wafanyi kazi wa serikali kutoka Makindu division na sitarudia zile

watu wamesema.  

Tungependa constitution amendment ikifanywa ipitie through referundum, before it goes to parliament.  

Tungependa pia identification ya Kenyan citizens, tutumie kipande, the National I.D card.  Na hiyo space ya tribe isikuwe. 

Tungependa Kenya ikuwe na three political parties na their formation management and conduct be governed by the constitution.

And  then,  tungependa  political  parties  baada  ya  kumobilise  watu,  baada  ya  kuitisha  kura,  hizo  miaka  nne  inabaki  wakuwe

wanafanya mambo ya maendeleo.  Development activities kama N.G.Os.  Ingekuwa vizuri tungesikia kama hii barabara  kutoka

Kibwezi mpaka Kitui imepigwa lami na D.P, ama K.A.NU, ama N.DP, ama S.D.P.  Kwa hivyo political parties wa play role in

development activities.  

Tungependa all public appointments, that is position appointees, ikuwe vetted by the parliament.  

The voting age should remain 18 years, and a Member of Parliament can be as  young as  18 up to 70 years  of age,  and should

be a graduate or equivalent.

For  president,  tungependa  akuwe  umri  wa  40  to  70  y  ears,  na  akuwe  M.P  ambaye  ameserve  for  at  least  two  terms  in

parliament.  So we don’t want a new M.P becoming a president.  

Tungependa wanainchi wakuwe na uwezo ya ku recall their M.P.   Most  of the M.Ps  we have currently, wanaitisha kura alafu

wanapotea  Nairobi.   Wakija  nyumbani  mnaenda  kuwaona  hao  kwao  mahali  wanakaa.  Saa  ile  wanaitisha  kura,  wanakuja

kwetu.   Kwa  hivyo  tungependa,  kama  M.P  baada  ya  one  year  or  two  years  is  not  perfoming,  tukuwe  recalled  na  tufanye

uchaguzi ingine.   

Nominated M.Ps should not be party representatives, they should represent marginalized overall groups.

Nimesema the president should not vetal things back by parliament.  
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Na  powers  ya  president  ikuwe  limited  in  areas  of  appointment  of  public  servants,  controlling  parliamentary  calendar  and

election, creation of districts, giving our public untilities like land, creation of ministries, and decision of civil servants.   Powers  of

the president should be limited in those areas.  And, the president should not be above the law.

Tungependa kwamba, after election of the president,  mut akichaguliwa akuwe raisi,  awache ile kiti chake cha bunge, ya M.P,

like the National Assemble, ndio akuwe anaongoza the whole country.  There is too much role to be  an M.P of a constituency

and a president of a state.  

In the local authority, tungependa ikuwe autonomous na all councilors wakuwe of O’level education. We say there is no need of

nomination of councilors.

In  the  electoral  process,  tulisema  kwamba,  in  the  current  parliament,  most  of  them  while  they  are  there  by  minority  vote.

Tugnependa in the election, if somebody is not able to gather more than 50% of all the votes cast,  tukuwe na rerun.   A rerun

election.  Both for M.Ps and for presidential candidates.  Because currently we are being led by people with minority votes.

Tungependa, the boundaries of the constituencies to be reviewed in terms of population and traditional boundaries.  

When it comes to the day of the polling, we agreed that the votes should be counted at  the polling station and they should use

transparent ballot boxes.                                                                                                                                                         
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The electoral commission or  the commissioners should serve for seven years,  conduction only one election.  That one election

should have new commissioners, so that they don’t learn the act of rigging.

We said that the constitution should take care of the interest of marginalized groups, in terms of access to services and property.

  And here you have to be  reminded of civil people,  those  living  with  chronic  illnesses  like  A.I.D.S,  Diabetes,  Asthma.   The

aged, the mentally ill, children and women.

We request that civil servants who work in marginalized groups be paid special duty allowance.

Tangu asubuhi mmesikia kwamba wafanyi kazi wa serikali wako na shida na wanaichi.  Na  in our  group  we  had  all,  we  had

Provincial  Administration,  watu  from  Ministry  of  Health,  all  public  civil  servants,  the  police.   And,  the  problem  we  have  is

because of the changes, which were made in 1966.  Currently all public servants, all civil servants are holding their offices at  the

pleasure of the president.   So  we  can  be  sacked  on  a  public  rally  like  here.   So,  we  are  requesting  that  the  Public  Service

Commission be independent and should not be under the control of the executive.  At least now, tunajua kwamba uwezi kuuma

kidole ile inakupatia chakula.  Na tunaambiwe, tmeajiriwa na serikali, na serikali imeundwa na chama ile ina rule, kwa hivyo saa

hii ni K.A.N.U.   Kwa hivyo hata wanainchi wakilalamika namna gani, mimi singependa nipoteze  kazi  yangu.   Nikiambiwa  na

mtu wa K.A.N.U ama ile serikali fanya hivi, ama twanga huyu ni opposition,  nitafanya nini?  Lakini if we have a strong public

service commission which is independent and not under the control of the executive, I will do my duties as I was trained to do it.
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Tungependa the state should not regulate the conduct of the civil society,  and parliament should determine the country’s foreign

policy.

Com. Abubakar:  Your time is up please, so wind up.

Bowas Ochieng:   Thank you very much.  Last  but not least,  our group said,  that the  retiring  presidents  in  Kenya  should  be

given services in terms of security and welfare.  But not immunity from prosecution.  Thank yiou very much.(Interjection)

Com. Abubakar:  Bowas Ochieng, you have a written submission

Bowas Ochieng:  I have just given it out.

Com. Abubakar:  Okay fine thank you.  Thank you very much for that.  Reverend Philip Muthoka.

Rev.  Philip Muthoka:   Asante sana commissioners na  wanainchi.   Nitaongea  machache  juu  ya  yale,  ambayo  kama  kanisa

tunarecommend yawe katika constitution.  

Kwanza ninaanza na freedom of worship.   Kuna shida kubwa kwa sababu kila mtu amepewa ku  worship  ile  anataka.   Kwa

hivyo there should be limit.  Maana wengine hata wanaabudu sijui namna  gani,  na  imekuwa  confusion  kubwa  katika  Kenyan

society, juu ya mambo ya freedom of worship.  Who is to be worshiped?  That should also be included.

Jambo la pili ni value.  In the preamble we need to address to the issue of value of Kenyans.   For  example,  kukiwa na mtaliano

mmoja  apotee  hapa  Kibwezi,  kila  nyumba,  they  will  make  sure  that  kila  nyumba  ako  wapi.   Lakini  mwanainchi  wa  Kenya

akipotea, au akianguka mahali, nobody minds.  So we should want the issue of the value of Kenyans to be addressed.

Jambo lingine ni juu ya basic rights of  Kenyans.   Kama  hatuwezi  mambo  ya  free  market,  why  should  we  go  there.   Maana

tunaenda huko kuumiza wanainchi.  Ndio sababu mahindi inanunuliwa for five shillings, ata mboga inanuliwa kwa shilingi hamsini

tangu miaka kumi iliyopita.  If we can’t  free  market,  why  should  we  do  it.   We  should  do  what  we  are  supposed  to  do  to

protect wanainchi.

Jambo lingine ni system of government.   Nafikiri the present  system  of  government,  at  least  kidogo  wanainchi  wameelewa,  I

recommend that the present system of government iendelee,  lakini president  asiwe na constituency.  Na  Vice president  awe ni

ule running mate  wake.   Ule  ambaye  wanapingana  na  pengine  amemfuata  karibu.   Ikiwa  kunatokea  jambo  fulani  achukuwe

uongozi wa inchi, maana pia alikuwa amechaguliwa na wanainchi.  Na hawa wawili wasiwe na constituency.
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The contitution of Kenya, should be written in the mother tongue.  Katika kila lugha ndio kila mtu aweze kusoma.  Na iwe in the

bookshops, sijui inafichwa kwa nini.  If it is our document,  why should it be  hidden.  Tena,  bibilia ndio kubwa na imeandikwa

kwa lugha zote,  na ukienda unaweza kuipata anywhere.   Why should the constitution not be  written languages, which Kenyan

people could read.

Jambo lingine ni juu ya disable people au people with disability.  Mimi naona police wanabebwa na matatu na wanabebwa bure.

  Naona makanga wanabebwa,  wanabebwa bure.   Na  hao watu wanafanya kazi na wanapata  pesa.   Nao  watu ambao wana

shida nyingi, hata wanaitaji kusaidiwa, nafikiri sheria inatakiwa hawa watu waweze kubebwa na magari free.  Maana sioni kama

Kenya,  wale  watu  wa  biashara  wanaweza  kupata  hasara,  kwa  sababu  ya  kusaidia  mtu  mmoja.   They  should  be  given  that

opportunity.

Mambo  ya  civic  education,  inatakiwa  iendelee  na  serikali  iwe  na  wajibu  wakufundisha  wanainchi,  yale  mambo  hawayajui.

Kama  sasa  unasikia  wengine  wanasema  Majimbo,  unasikia  wengine  wanasema  sijui  nini,  na  watu  hawajafunzwa.   It  is  the

responsibility of the government to teach the Kenyans.  Kama ni kitu inataka kuwe introduced,  ikiwe introduced,  wao wanajua

vizuri, na wawe wanaweza kuchagua wanataka nini au nini.

Jambo lingine ni juu ya freedom fighters.  Ninauliza kama inawezekana,  freedom fighters wawe pia wanaangaliwa. Maana hata

wale watu wanafanya siasa,  wale ambao ni  campaigners,  kama  mimi ni  mjumbe,  nina  compesante  hao  watu.   Hata  wengine

wamepewa  ministries,  hata  akianguka  namna  gani,  anakuwa  ndio  minister.   He  is  compensated.   Kwa  nini  hao  watu

wasifikiriwe?   Kama  walipigania  uhuru,  kama  walipoteza  hata  maisha  ya  wengine,  watoto  wanalia  kwa  sababu  walipoteza

wazazi, they should be compensated by the government.

Pia ninarudi kusema ya kwamba there should be if possible,  two  chamberof  parliament.   Maana  moja,  iwe  ni  those  minority

groups, wale ambao watapata nafasi katika parliament, kunatakiwa kuwa parliament ingine ndogo ambaye katika kila province,

wataangalia watu.   Kama  ni  wawili  wawili,  waweze  kutumwa  huko,  ili  mambo  ingine  yakipitishwa  na  parliament,  yapitishwe

kwa hawa.  Ili kila mkenya awe amewakilishwa katika parliament.  Maana wengine ndio wanasema hawajui kama wako Kenya

au wako wapi, they have been left out, na penigne kila mtu wa Kenya anahitaji kuwa valued.

Jambo lingine, na ni ya mwisho; Ni juu ya mambo ya administration.  Adminstration, tuna propose  ya kwamba,  tuwe na D.Can

tuwe na Chiefs  na  Assistant  Chiefs.   Na  D.C  awe  direct  to  the  central  government.   Badala  ya  kupitia  kutoka  hapa,  upitie

Makueni, uende Nairobi, uend Embu, alafu urudishwe tena huku.  I think we need to address  that issue,  the constitution should

address that issue.  Tuwe tunaweza kuenda kwa D.C na D.C awa anaweza kutumalizia mambo yetu badala  ya kutumwa huko.

 Thank you.

Com. Abubakar:  Thank you very much Reverend.  Joseph Njakai?  Iko?

76



Joseph Njakai:  Asante commissioners.  I have a few points to make.

And the first one is on the legislature.  It is my feeling that the constitution of Kenya should permit,  coalition government,  where

by two or three parties, that is political parties, with majority of M.Ps should form the government.   On the same, the president

should not have power to settle it ration powers by parliament.  Otherwise parliament should be supreme as far as  legislation is

concerned.  The president should not have the power to dissolve parliament.  The parliament itself should have a schedule of its

sittings, for the five years, and it should be strictly be followed.  That is the schedule should strictly be  followed.  It  should even

have the date set for the election.  That is after their term is over.

For  the  executive;  I  suggest  that  the  president  should  not  be  above  the  law  of  the  rank.   He  or  she  should  not  be  the

Commander  in  Chief  of  the  Armed  Force.   Nor  should  he  or  she  be  the  Chancellor  of  the  public  university.   The  public

universities should be autonomous,  so that whenever they are  making decisions,  they make independent decisions.   As for the

Commander in Chief,  it is my feeling that somebody from the armed forces should be heading that department  and should  be

answerable to the minister of defence.

On elections, I want to give a suggestion on defection by M.Ps.   Defections from one party to another should be discouraged.

Most defectors do so for their own benefits but not for the benefit of their constituency.  And, we are all aware that by-elections

are quite expensive. So whenever we have defector, they should be banned,  or  banned by the constitution from standing in the

by-election that will take  place in that constituency  since  they  have  already  broken  the  contract,  which  they  had  signed  with

electorates.  Constituencies and wards should be based on population and not geographical boundaries.  It is my feeling that the

wards should have a minimum of 10,000  presidents,  or  voters,  or  the constituencies should have a minimum of  50,00  voters.

This will mean that we will not have M.Ps representing as few as 3,000 people, when another M.P in a different constituency is

representing a hundred or so constituents.

On  environment  and  natural  resources,  I  want  to  comment  on  those  communities  bordering  the  National  Parks,  where  our

Kibwezi happens to be one of them.  There should be a clear policy in the constitution on how the communities neighbouring the

National Parks should benefit from the wildlife.  What should be done, when their properties are damaged by wildlife or  when a

life is lost.   Otherwise as  things are  today,  it is very clear on what should happen if an animal is killed by  a  mwanainchi.   But

when a mwanaichi is killed or the property is destroyed, if life is lost, the charge is very low or whatever is paid is very low.  If it

is crops damaged, which is happening a lot in our division here. (Interjection)

Com. Abubakar:  Please try and sum up.

Okay I am  summarizing.   I  have  one  comment  on  the  review  commission  itself.   It  is  my  feeling  that  there  work  should  be

through by December 2002, to enable Kenyans to go to the elections with a new constitution.  It  is also my feeling that instead

of  maybe  the  three  commissioners  visiting  the  constituency,  if  they  could  be  reduced  to  two,  I  feel  they  can  cover  the
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constituencies in Kenya in a shorter time, and by so doing we will have a new constitution before going to the elections.   Thank

you.

Com. Abubakar:  Kilviana Muloi, hayuko?  Timothy Kioko?  Hayuko?  Timothy.

Timothy Kioko:  Okay.  I will start with the constitution itself.  The constitution, in the new constitution should have something

like a time period which we can oftenly review it.  Let’s say maybe after ten years, we sit down, if there are new things we want

to intruduce, we introduce to our constitution.

Okay, the presidential powers; we want to see a situation whereby the president whatever his appointments are, they should be,

I mean they should go through parliament and at least a two third majority should vote for it.

Then a situation whereby we have M.Ps  who are  not really serving wanainchi;  we want to have a  situation  whereby  we  can

have an M.P being called back.  We want to see  a situation whereby,  if the people  have no faith in an M.P,  maybe by raising

through signatures, or finger prints,  we can come with a list around,  if it si something to do with the registered voters  are,  let’s

say 5,000 and 2000 have no faith in this M.P,  they can bring their finger prints,  I.D numbers,  plus the voters  card  number.  It

can be used as a system of checking whether this M.P is really performing.

Then nominations; we want to have a constitution which at  least  should say nominations should be reserved for the minorities.

Let’s say maybe, if it is the youth, the disabled, and let’s say women.  Then, there is, in the new constitution I would want to see

something like ‘sheng’, ile lugha tunaongea kila siku, lugha ya mtaani, is made a national language, because majority of the youth

don’t speak fluent Kiswahili, which is thought to be the national language.  Including sign language, I think it is something which

should be included as a language whichi is acceptable in each and every office.

Then there are, in times of elections; I would rather  live in a situation whereby,  I don’t need to be  affiliated to a political party

for me to go to parliament.  So, should I say Timothy Kioko Mhindi today wants to be the M.P, I will start  on my own, without

any political affiliation and be an independent candidate and go to parliament if I win.

Then, something to do with education; in the constitution to be, if it is the will of the people  and my will, I  would want to see  a

situation whereby it is stipulated that parent,  I  mean it is something which is passed,  it is a law, that you have to educate  your

children.  You have to see that your children attain the minimum universal accepted education.   Primary education to say,  and it

should be compulsory.  So, it is a law it you are not taking your kids to school, it should be followed up by a law.

Then, there is this argument about an M.P’s type of education,  a councilor’s education.   If I would recommend I would say,  a

basic form four education is enough for anybody to holds any public or  elected office.  Since,  all what will matter is somebody
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who is able to understand the issues.   Because,  we will demand a degree and most of this people  who have  degrees  in  B.A,

Anthropoly and he is not issue oriented,  or  he cannot reflect on our troubles down in the constituency.  So,  we don’t have to

peg,  if we have to peg,  let us peg  it  to  a  minimum of  form  four  education.   For  the  councilor,  M.P  and  even  the  president.

Thank you.

Com. Abubakar:   Thank you very much Mr.  Timothy Kioko for keeping to your time.  Daniel Kavuti  Nduku?   Please  also

stick to your time of five minutes.

Daniel Kavuti Nduku:  Asante sana kwa commissioners, kwa nafasi hii nimepata.  Yangu ni machache.  

Nitachangia  kuhusu  preamble.   Hasa  sana  kuhusu  utawala.   Utawala  ambao  tuko  nao  haujapatia  mwanainchi  wa  Kenya,

kujitambua  kama  anajitawala  mwenyewe.   Kwa  hivyo  kwa  maoni  yangu  ningesema  kwamba,  hii  katiba  ipendekeze  ya

kwamba, mwanainchi ajitawale mwenyewe.  Hili akitembea, akuzungumza, akifanya jambo ana uhuru wa kutosha.   Kwa mfano

ukienda  katika  kituo  cha  polisi  kupeana  repoti  fulani,  utakuwa  wakati  umefika,  umepata  yule  ofisa  yuko  pale  mbele  kwa

counter.   Ukijaribu  kuanza  kumwelezea,  huna  ule  uhuru  wa  kumweleza  maanake  ana  maswali  magumu  na  nikama  hataki

kuchukua repoti yako.  Na kwa njia hiyo, mwanainchi anajisikia ya kwamba,  hajapewe ule uhuru wa kujitolea na kuzumgumza

kwa  haki.   Na  si  hata  kwa  maofisi  ya  kama  polisi,  ata  maofisi  yale  mengine  ya  kiserikali,  unataka  kumwona  mkubwa.

Kumekuwa na vizuizi vingi katikati  ya mkubwa na wadogo wake.   Na,  kwa hiyvo ningependekeza katika katiba ya leo,  ikiwa

ninataka kumuona mkubwa kama P.S, nisizanze kuulizwa maswali ama kuzuiwa na askari  pale au yeyote yule.  Niwe na uhuru

wa kusema ninataka kuzungumza na P.S wa ministry fulani, na ninapewa nafasi hiyo bila kuulizwa kwa nini namtaka.

Wacha nitoke pande hiyo. Kuna jambo ambalo ni nguzo katika kila inchi,  na  hili  ni  uchumi.  Uchumi  ikiwa  ni  nguzo  kwa  kila

inchi, mwanainchi anafaa kuwa  anaelewa  uchumi  wa  inchi  yake  unaenda  namna  gani,  na  iwe  ni  jukumu  katika  katiba  hili  ya

serikali kuonyesha ya kwamba uchumi unaenda chini au unaenda juu.  Na  kama unaenda chini, serikali  iwe  inaweza  kuelezea

mwanainchi ni kwa nini uchumi wa inchi yake unaenda chini.  Ikiwa unaenda  juu,  hapo  sitazungumzia  sana  maanake  hata  sisi

tutashukuru.  Sababu tunajua uchumi wa inchi ukienda hyy hata  wafanyi  biashara,  wafanyi  kazi  wa  serikali  na  wale  wengine,

mishahara itaenda juu. Kwa hivyo hilo jambo kuhusu uchumi ni jambo la kusisitishiwa  sana,  kuhusu  katiba  hii  tunayo  changia

leo. Maanake uchumi wa kila inchi ndio msingi wa maisha ya binadamu.

Kuhusu mambo ya biashara; kumekuwa na utolezi wa ushuru mkubwa, kwani kumekuwa na shida ya wafanyi biashara kufanya

vizuri katika biashara zao.  Kwa sababu ushuru ambao pengine serikali inachukua, ni kubwa.   Na  kwa hivyo wafanyi biashara

wamekuwa na shida na wengi wao wameangamia kwa sababu ya ushuru.  Kwa hivyo katika katiba ya leo,  hii tunayotengeneza,

ningeuliza  ama  ningependekeza  ya  kwamba  ushuru  kama  unatengenezwa  na  serikali,  mwanainchi  hausishwe.   Mahali  pale

unatengenezewe,  yule  mfanyi  biashara  kuwe  na  kamati  ambao  inahusishwa.   Wanaenda  wanakaa  pamoja  na  wale  watu

wanapanga  mambo  ya  ushuru  na  wanachangia  pia,  kama  huo  ushuru  unatozwa  kutolewa  kulingana  na  viwango  vya  ushuru.
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Maanake  kawaida  viwango  kama  hizo  zinafanywa  viwango.   Kwa  mfano,  katika  County  Council  na  City  Councils  na

Municipalities, kuna ushuru, ushuru wa sehemu hizo umekuwa wa juu sana,  na  mwanainchi  amekuwe  yeye  mwenyewe  awezi

akafikia  kile  kiwango,  ama  hizo  viwango  vya  ushuru  na  akawa  anafinyika,  ata  biashara  inamshinda.   Kwa  hivyo  kukiwa  na

kamati ya wanainchi wanahusishwa kama wakati  County Councils,  Councilors wanaketi  chini na kuenda  kuzungumzia  kuhusu

vile ushuru utapandishwa, mwanainchi mwenyewe anahusishwa, anachangia.  Illi asiwe anapigwa na uwamuzi wa ma councilors.

Ile  ingine  ni  kuhusu  katiba  hili.   Katiba  hili,  ni  sehemu  ya  kila  mwanainchi  wetu  Kenya.   Na  ninachangia  ya  kwamba  kila

mwanainchi awe anajua kusoma, awe hajui kusoma, ipitishwe ya kwamba,  kila mwanaichi awe anaweza kuelewa document hii

ya katiba. (Interjection)

Com. Abubakar:  Thank you very much, your time is up now, I hope you have finished.  Umemaliza?

Daniel Kavuti Nduku:  Asante, thank you very much

Com. Abubakar:  Asante.  Bwana Kithanze Kimwele?  He is not there.  Were Kitalis Masakhale?  But we had you yesterday

in, I hope you don’t intend to repeat what you told us yesterday. 

Were Kitalis Masakhale:  No I won’t repeat anything.

Com. Abubakar:  Please try and sumarise in five minutes.

Were Kitalis  Masakhale:  Thank  you,  I  hope  it  is  clear.   Asante  sana  commissioner  once  again.   Kwanza  nataka  kutoa

observation.   I  want to observe that,  this is a message  to  you  commissioners,  professor  and  your  colleagues.   That  in  future

public hearings of this nature,  the commission reviewing the laws of Kenya,  should employ a sign language interpretor.   I  have

observed that we have got about  six people  in this hall who are  deaf,  and who from morning have not been hearing what you

are doing here.  This in itself is a violation of their basic human rights.  If we are talking about Kenya, we should be talking about

Kenya for each and everybody.  I think the commission can afford to employ a sign language intepretor. (Interjection) 

Com. Abubakar:  Just hold, let her explain that point before you go on.

Com.  Kabira:   I  want  to  accept  that,  that  was  an  oversight,  because  I  know  that  in  every  other  session  we  have  actually

carried  a  sign  interpretor.   And,  for  this  particular  team,  we  still  have  to  get  an  explanation  as  to  why  we  did  not  get  one.

Because I know at the Coast Province and in Central Province, we always had a sign intepretor.   So  it must be,  I don’t know,

do you know Mainuna?  I think it should be raised in public before the, okay it was a problem with administration (Interjection

)
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Were Kitalis Masakhale So please before you come down always let them know that is is a must we have one.   Thank you

very much professor.

Secondly is the preamble.   The preamble of the new constitution should reflect the diversity  of  the  Kenyan  nation.   It  should

have a vision for this country, because as the bible says “a nation or  a people  without a vision perishes” so I don’t know what

vision this county have,  if the new constitution does  not know  anything  like  that.   It  should  also,  in  parts  of  the  diversities,  it

should incorporate,  as  a third national language, sign language. Because,  that is what I am now complaining  about  here.   The

issue of disability being not an area for non-descrimination, it should also be included, other  than gender,  sex,  religion and other

things.   Disability  should  in  no  ambiguous  terms,  be  part  of  the  areas  of  for  non-desrimination  in  the  future  constitution

dispensation.

The other one is,  we accepted  1992,  that we shall never go back  to the era  of one party system.  To be able to impress and

enhance multi-partism in this country,  I propose  that the new future dispensation,  political parties  with more than 10 Members

of  Parliament  must  be  funded  by  the  state.   The  current  situation  whereby  only  one  party  is  funded,  has  tilted  the  political

scenario to favour the ruling party.  This kind of thing, should be a thing of the past.

Parliament must have its  own  calender  and  parliament  must  have  the  power  to  impeach  a  president,  if  in  the  opinion  of  the

parliament, the president has gone against the law of the countries.  The issue of above the law, should be a thing of the past  in

the new constitution.  And, at no given time should we allow one person to have the date  of election as  a secret  weapon.   That

has been misused and we are  now saying that we should have a national parliament,  which has the calender for starting and a

calender for ending, and nobody should interfere that.

Interest groups,  we are  talking about  new commissions, constitution commissions.  I  propose,  the new constitution to have an

equal opportunity commission.  Equal opportunity commission will allow interest groups like people with disabilities, women and

other minorities to be able to have recalls, incase they feel that their issues and interests have not been adequately catered for.

Participatory governance;  I propose  that  in  the  new  constitution  dispensation,  the  government  should  take  N.G.Os  and  civil

societies as serious partners in development.  They should not be  seen as  a threat,  because  what they are  doing is suplimenting

government efforts and in any case,  they  actually  helping  what  the  government  should  be  doing.   So,  in  future  governments,

N.G.Os and civil societies organization should be regarded as important partners and not be seen as enemies by the state.

Parliament  and  international  relations.   We  have  seen  in  this  country  and  from  independence,  some  national,  some  serious

decisions are taken by the executives without recalls to parliament.   In this particular situation, I want to propose  that in future,

the new constitution of this country should say, that no government, no president, should be allowed to sign an international law,

whether it is regional corporation, whether it is new partner of development, whether it is tribunal union or                                
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(Inaudible), without the government preparing a wite paper to be submitted to parliament for approval. In this case,  I am saying

that parliamentary committee of foreign affairs must be consulted anytime we are talking about, entering agreement or  discussion

with anything that is foreign.

Number of public ministers.  I  want to propose  that  in  future,  the  president  or  the  head  of  government.   Yesterday  I  talked

about suppression between the head of government and the president.   Ceremonial president,  head of government.   While we

may allow the head of government to appoint ministers, we are proposing tha parliament should have another role of saying how

many ministers we need.  Because we have seen, that as  a fragile and poor  economy like Kenya,  having a number of ministers

who don’t even know what they are doing, is a burden to the state.  We are now saying, that parliament should say,  in my view

that we have the following ministries only,;

1. The ministry of foreign affairs

2. Ministry of finance

3. Ministry of education

4. Ministry of health

and if there is need for any other ministry, then the parliament should discuss and approve,  before they are  just made.   Because

at the moment, and even the number of ministers.  A government with poor  economy like ours cannot afford to have about  66

ministers, or how many P.S.  So that should be part of government

The last one if you allow me, is the issue of electoral commission and parliamentary election.  One of my colleagues here talked

about, that during election time, all political parties  should have access  to the media.   Should have acess  to every Kenya area.

Because at the moment, we have what is called zonny. Now, we are going to very soon have some people being told, you can’t

come to this zone because  this is a D.P zone,  this one will  say,  this  is  a  K.A.N.U  zone.   This  is  actually  rigging  in  advance.

What  we  are  saying  now  and  in  future  is  that  a  public  funded  utility  like  the  Kenya  Broadcasting  Corporation  should  be

accessible to all political parties.  And, all political zones,  if it is a constituency or  ward,  should be accessible  by anybody who

feels that he want to be  a politician, and should have access.   And, if they are  interfered with, that should be looked up in the

law.

The last one is the issue of funding.  During political parties  election time, Kenyans who are  poor  but have brains,  have  good

ideas for this country cannot stand,  because  they have no money. But a thief, and anybody else who  has  a  lot  of  money  can

bribe and  get  anybody.   In  this  case,  you  have  gotten  people,  who  and  in  my own  opinion  should  not  have  been  in  public

domien, but they have                             (Inaudible) because yesterday he is stole the parastal,  he stole on the other side.   So,

we want some public promity, public intergrity to restore  this. I  propose  in the new constitution, the issue of the code  of ethics

and conduct  to civil servants and public servants.   And, if you  want  to  become  an  M.P,  declare  your  wealth.   Let  us  know
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where you got your wealth and how you will use it,  and how much you spend in election should also be shown.  In my view,

that is my amble opinion, in my views.  Thank you.

Com. Abubakar:  Thank you.  Mr. Mwanya Francis, Mwanya Francis?  He is not in.  Mwanya Mulwa?  He is not in.  Mutua

Kibanda? John M. Mutia?  Five minutes.

John M. Mutua:  Kwa ma commissioners na wanainchi watukufu, mimi naitwa John Muthiani Mutua na ni herbalist.   Nataka

kusema mambo ya uherbalist peke yake.

Sisi herbalist,  tunakuwanga na taabu sana.   Tukingia  katika  forest,  kwa  mfano  katika  Kibwezi  tuna  forest,  na  kuna  National

Park.  Tukikutwa kule tunashikwa, na kazi ile tunachangia ni muhimu sana.  Tunachangia kazi muhimu ya kutibu watu magonjwa

mengi, tumefanya utafiti tukapata miti mingi ya aina ya magonjwa.  Kwa hivyo tunauliza serikalie ijayo itukubali, tukiingia ndani

ya forest,  hizi forest  zetu, tuwe hatushikwi na kustakiwa katika koti.   Vile vile madawa yetu, kuna madawa  inatibu  magonjwa

yasiyo tibika, kama diabetes, skin rashes na mambo mengine.  Chango, UNVAT               (?) na mambo mengine.  Kwa hivyo,

madawa yetu ichunguzwe, inaweza kuwa ikipelekwa kwa factory na itolewe kwa njia nzuri.  Itatibu hawa watu wetu na kwa bei

rahisi, na miti hiyo inapatika katika Kenya na humuhumu kwetu.  Kwa hivyo mimi sina mengi nauliza serikali ijayo.

Com. Abubakar:  Asante sana mzee.  Tabitha Nzomo, nafikiri umetoa maoni, Agnes Wambua pia ametoa,  Agnes Wambua,

Umetoa maoni?  Huyo alikuwa Agnes mwingine

Agnes Wambua:  Some of my views have been said, so I am going to go through them very fast.  

The consitution should guarantee free and compulsory education at all levels.

The  government  should  be  responsible  for  ensuring  that  all  Kenyans  enjoy  their  basi  rights  of  security,  health  care,  water,

education, shelter, food and employment freely,  Today very few Kenyans have access to water  in ther household,  especially in

the urban areas.  Let the government ensure that every household has water especially in arid and semi arid areas.

When we got independence, we were prospecting that by the year 2000,  we would have water  in every household.  But,  very

few people  at  the moment have water  in  their  households.   So,  I  am  proposing  that,  it  should  be  made  constitutionally,  that

every household should have access to water.

Kenyans  should  have  the  right  to  access  information  in  possession  of  the  state  or  any  other  agency  or  organ  of  the  state,

whenever they wish so.

The constitution should guarantee access  to land to  all  Kenyans  and  do  away  with  customary  laws  that  descriminate  against

women on issues of land acquisition and inheritance.
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Those who own large chunks of idle land, should be taxed depending on the size of the land.

The president should not be above the law.

Job opportunities should be distributed fairly and nobody should hold more than one job post, even the president.

The adminstration force of Chiefs is unnecessary and should be abolished.

The  president  should  not  be  particularly  be  the  Chancellor  of  the  university,  and  the  presidential  powers  of  appointing  and

disappointing civil servants as he so wishes should be tamed.  Let civil servants bodies  and  bodies  such as  the sub chiefs, such

as the public service commission be given those powers instead.  

Let the constitution adapt the government of national unity, where every party contributes in making the government.   Especially

in making the executive, depending on the strength of the party.

The age at which a person can become a president should have an end limit.  Say age 35 – 65 years.   And for the Members of

Parliament, let the age be 21 – 65 years.

Also,  the  constitution  should  embrace  affirmative  action,  to  ensure  that  marginalized  groups  are  well  represented  in  the

parliament.  This include women, youth, the disabled, the minority groups and the elderly.

Let it be tagged at 33% of the total population of each group.  Also, let it bemade by law, let it by be by law that every foreign

investor, non-gevernmental organization, the government and other employment agencies should employ a fair percentage of the

marginalized groups, including women, youth, the disabled and the minority groups.

The language required for parliamentary elections are  not sufficient.  Let them go by the their certificated.   Anybody without a

college certificate should be out.  Let them also go through some interviews to measure their competence. 

The president should be at least  a first degree holder.

Members of parliament should not decide on their salaries,  benefits and allowances.   A  commission  should  be  set  to  do  this

instead, and at the moment their should be such a commission to cut down the heafy allowances and benefits they now enjoy.

The people  should have the right to recall their M.Ps  who do  not  perform  according  to  their  expectations.   Where  the  need
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arises, let the constituency committees collect votes of no confidence, on the M.Ps from at least 60% of the electorate  from that

area.

Then, lastly there should be the ombudsman office.  These offices should be established,  which is independent and  where  the

public can report offences by the government and its officers.  Thank you.

Com. Abubakar:  Thank you, thank you vry much.  Dominic Kingoo.

Domic Kingoo:  Good evening ladies and gentlemen.  Now today, in fact,  in our constitutional review, I would like to suggest

several things which the constitution should be able to take care of.  

First,  we  must  look  at  the  infant.  This  child  who  is  born,  that  is  as  the  person  who  would  build  the  future  of  this  country.

Therefore, there should be several rules which are established to take care of such people. For example, you will find that,  from

conception to birth, most of the children die in the process of uncarelessness.  This comes to appoint whereby we need the state

to intervine, by coming with a rule which says that, for example, each child should be registered from the time of conception,  as

property of the government, upon which any carelessness, exposing the child to future disability of inabity to grow up normally,

should lead to prosecution of either the parent  who is irresponsible.   And, in this case,  the parent  may be the husband causing

stress to the wife, or the wife attempts to terminated that kid.

Second, we have lobbies who have emerged to make sure that people  go on aborting,  or  people  make sure that they kill their

kids.   If  it  is  media  it  should  be  taken  care  of  by  the  government  becase  the  government  needs  those  peple  in  future  as

resources.

Thirdly, we have child resulting from rape,  incest,  and single parenthood,  should  not  at  any  time  be  termed  by  society  as  an

illegal identity.  Which may mean  this;  in  this  case  you  will  find  that,  that  child  is  looked  down  upon  and  in  duer  process  is

denied the resources of this country, because either he doesn’t have a parent.   There should come a legal framework,  in which

this kids are taken care of and intimidation is also taken care of.

We have, the government also should enact a law giving fit and clinical officer to inspect homes, especially where infants are  and

advice accordingly, of which if they don’t do their duties as stipulated in the law, they are supposed to also be prosecuted.

We have the other one is supposed to be,  death of infants, not unless clinically certified to be  from  natural  cause,  an  incident

should not be excused. Either the parent or any other person who has caused such problem.

We have from there;  we have maternity leave.   The constitution should also look into women’s  welfare  by  coming  up  with  a

maternity leave which should exactly start at almost beyond 7 months age of that child after conception and roughly about  two
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months after.  This is because most of the women are coming up with kids, whether you are  bringing up kids who are  disabled,

simply because of stress due to work.

There  is  also  overloading  of  duties  in  the  family,  which  we  feel  that  they  should  be  shared  equally  during  such  periods,  or

women should get less duties.

Now, the other one is; if the child is born from that ageto aroud two years.  There should be a constitution, which will take  care

of tha kid.   Foe  example we have finaly, there should be compulsory children count down in bitria,  in terms of age  groups  to

establish of resources apportioned by constitution for welfare in this government.  You will find that in our government,  they don

’t know how many kids at a particular time, who are there.  That is why you will find that most of the kids,  either in Nairobi,  or

another town and marginalized areas,  they don’t have access  to their  rights  as  resources.   Therefore  we  need  a  constitution,

which should take care of count down of those people.

We also should have a government, they should present  environment, which should not be  able to harm children in future. The

environment either at home, in school or wherever.  Therefore, there should be rules, which govern which type of environment is

viable for growing up of a kid.  You will find that in schools we have polythene papers,  in just schools,  which are  around.  For

example we have Kindergaten schools, you will find some papers  around.   Kids can suffocate on such and those are  who are

usually to be able reliable for any death of a kid due to carelessness (Interjection)

Com. Abubakar:  Thank you very much, I hope you are going to summirise now.

Now I am going to summarise, excuse me.  And I request also the commission to make sure that, if we have another consitution

review, they should give people enough time to talk their views.  Because I feel that, they are also being looked  down upon,  by

not being given the chance, even if it is three days to talk their views.  Thank you for summarizing at a short distance.

Com. Abubakar:   Thank you very much. We have to try and save on time, because  we want a  new  constitution  before  the

elections.  Now can we have Councilor Kamau”  He is not in.  Francis Mutie.

Francis Mutie:   Thank you commissioners and my collegues here.   I  have the following to settle contribute,  to our  Kenyans

constitution building.

One, I would say one of my, although I have six of them I will start  with the first point which is independence of the following.

That is of the organ of making the of the government, organs for making the govenmnet.

One is on election commission.  Usually sort of treat  the disease when it is has caught.   I  mean the election commission should

be made by the parliament immediately it arrives there for the next half a season,  not theirs,  so that we have independence.   I
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don’t  know  whether  I  am  understood.  I  only  said,  for  a  commission  to  be  powerful,  it  will  be  powerful  if  it  is  not  seeking

mandate from the current parliament.   So  the parliament,  which enters,  should prepare  the commission which should come for

the next term of parliament, so that we have some neautrlity, of who comes to be  electoral  commission.  I  am actually assuming

that it is not now going to be  in the powers  of the president,  which becomes very individualistic.   So  that  is  independence  of

electoral commission. 

The other one is public commission. Those would be the early duties to get who will be  the commissioner of public when  the

parliament arrives in the house.   As they do so,  as  they elect  their speaker.   They should for  all  the  business  which  has  been

there, including the big people,  those big organs.  And public commission, should, that is my opinion, should be elected by the

incoming parliament as early as possible so that there is no mess for their time, as they do with the speaker.   So,  they would do

the same, also for the Attorney General,  since we are  assuming that the powers  are  going  not  to  be  based  on  the  president.

Attorney General and also the parliament itself should be autonomous and that is,  it should have its calender not dictated by a

person, single the way is is in the country now.  Dictatorship or right, which we are hiding, most of us hide it.  So, in this case  ,  I

have said, the calender should be the power  of the parliament.  Immediately it enters,  it should say,  we start  now, we lend this

time and the election will be  that time.  So,  they  have  a  calender,  until  they  go  out.   The  way  a  meeting  start,  when  are  we

starting when are we going to go home, that is what I mean.

Now, the other thing which I wanted to talk about, which is a mess in the country is voting, it is a mess.   Can I tell you that the

people who vote for the Members we have  in  parliament  are  illiterate,  to  surprise  you  the  nation  or  you  the  commissioners.

Some of the most popular illits are the teachers.  We usually take them to the exercise of voting, and I tell you very few teachers

vote in this country, which is not happening in other countries like America and others, I don’t want to mention.  So the teachers

who are section of illit are denying intelligently, the powers of voting or the time of voting, I don’t know what we call, the chance

of voting.  What if we had,  I suggest,  a voting box,  so that every electoral  commissional unit has a box to vote before they go

out to see the field, very early in the morning.  I  think it will protected  because  I know if we say early postage like in America,

we are going to mess.  So, what if we voted very early as a unit, where we stay, where we are being trained or we are being set

to work, just in every constituency, we may have one electoral commissioner or box, which should be opened there and maybe

we have a presiding officer for the same.  Because these are  the people  who are  very clever,  if they were selected to preside,

they should be very clever in the law also,  so we over,  I don’t know what we can say,  we ignore them, the intellect.   I  don’t

know whether it is intended.  In other countries there is postage earlier, but since we are a developing country so we can’t allow

that.

No, the other one is the election of the vice president.  Can I assure you many people  here were coming here,  forcing what we

have in the country.  That you get a vice president elected by the people. Can I tell you, when he also decides  to go against the

president that is in power, he will throw him away.   I wish you assumed you were the president  of this country,  and you are  in

fear, the other person is also having the power, mandate of the people  like you, will you ever rule well.  So,  I would wish, this
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person came from a direct choice of the president, since we saw him good, let his work also be good.  So,  I think he should he

should be the one to choose.  He can even not be having a part of the electoral exercise, might be  appointed,  maybe somebody

but should not be a close relative, but somebody who has the power to become him.

The other one,  I have to hurry because  I have seen some signs.It  is that the Parks  are  good but are  a torture to the nation.  I

think it should be established that when we set a Park, it should meet some conditions of security to the people  of Kenya.   That

it should be fenced.  The way we start a school, you send something for registration, so it should have some qualifications. That,

that Park is protected from the people, if it has lions, crocodiles.  So that to open it,  there should be a very strong fence,  either

electric  fence  or  cement  concrete  sought  of  works.   So  protection.   Fencing  before  registration  of  a  Park.   I  don’t  know

whether I am understood,  because  I am talking because  Kibwezi now we are  suffering, you die and you never know.  These

commissioners, you don’t know how many people die in Kibwezi because of animals which attack us.  We have no security for

because we neighbour some unmaintained Parks, I will call them.

The other point, we should have four political parties.  Three of which will be  organized parties,  and one called owned,  I don’t

know some countries what they call it.  That you can go through an organization or you can say my people want me.  You don’t

need to go to a party,  but you can be allowed to go to  campaign,  so  it  is  called  owned.   I  will  say  the  fourth  one  to  be  an

independent party so that the people who want to join K.A.N.U,  D.P,  whatever whatever,  they register can go.   But you also

can say me, and  I think that point was said here by another Tom, I don’t know.

Com. Abubakar:  Thank you

Francis Mutie:  Sorry I have to say the last one.   There should be a suggestion box in all ministries.  We actually suffer, we

have no voice.  People have worked as persons, so if at every office, they should have a suggestion box to be free.

And, just to talk about  something happening in Kiwezi, is that when we get some people  elected by people  here to run some

organization, they are allowed to run and to run and they make that their family affair.  Is  there no law following this elections,

which are done by the people where they live?  I am wondering you people  who are  the leaders  of the country,  do you know

that we are suffering.  A certain organization where they elect, and the people stay here in power, even more than the D.O,  they

stay for years, and there is no one who says your time is over.   I  would wish that if they overstay,  they for all the expenditure

they so put without the mandate of people.  Thank you.

Com. Abubakar:  Thank you very much.  Esther Matundu, tafadhali Esther tumia dakika tano, wakati umedidimia.

Esther Matundu:  Sawa.  Asante kwa hiyo nafasi.  Kwa majina naitwa Esther Wayua Matundu, kutka hapa Kibwezi.  
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Mimi nazungumzia  juu  ya  watoto  wale  walemavu,  na  mimi sitaguza  ndani  sana,  kwa  sababu  wengi  wao  wameguza.   Mimi

nazungumzia hapa kwa sababu mimi ni mzazi mwenyewe.  Wale mlikuwa mkiona wakizungumza hapa,  wamepitia mahali niko,

kwa sababu nimewalea.  Ninazungumzia upande huu.  Kuna  mama  amesema  huyo  mtoto  akizaliwa  anakuwa  ni  kama  laana,

hakueleza ni kama laana vipi.  Huyo mama akizaa mtoto mlemavu, kwa mume anaambiwa hiyo laana ni ya kutoka kwa.   Kwa

hivyo nataka kuzungumzia hapo sana kwa wanaume, na watanisameha.  Na  hiyo kama ni nini inaweza kupitishwa.  Kuna shida

sana kwa akina mama, mtu akizaa huyo mtoto mlemavu, unasikia huyo  ni  wa  ukoo  wa  kwenu  na  unapaswa  umpeleke  huko

kwenu.  Sasa  nataka kujua,  kuna damu inatoka kwa akina mama, hao si inachanganyika pahali pamoja.   Kwa hivyo kama  ni

nini hiyo ipitishwe.  Mimi nazungumzia hapo tena,  hata huyo mama akiwa ni mgumu kuondoka kwa hiyo  nyumba,  huyo  mzee

anaweza kuondoka aende zake na wewe uwachwe na wale watoto wengine.  Kwa hivyo hiyo ipitishwe iwe ni kama sheria,  mtu

huyo akienda, iwe ni kitu inaweza kumfuatilia nyuma.

Upande ule mwingine, nasikia ati, wakina mama wamepitishwa mahali, wamepewa nafasi.   Saa  ingine inakuwa ni kama kutana,

sababu kuna wakina mama wengine wako kazini, kuna wakina mama wengine wako kwa biashara.  Na  yule mama akifanye ile

biashara akiingia nyumbani anaambiwa na bwana yake alete zile pesa.   Unaweza kuleta hizo pesa,  ndio mimi najua mahitaji ya

nyumba  na  mahitaji  ya  hiki,  inakuwa  mama  ni  kama  yuko  jela,  na  sio  ile  ya  serikali.   Kwa  hivyo  kama  kuna  kitu  inaweza

kupitishwa hapo, iwe mtu anaweza kuchuliwa hatua, hiyo ipitishwe.

Upande ule mwingine, kwa sababu saa  zimeisha; ni kama hivi, vile tunazungumzia, kwa sababu najua tunazungumza juu ya ule

uchaguzi uko mbele yetu.  Akina mama wanaambiwa, haya tuko pahali pamoja na wanaume, na  tunafuka  misitari,na  hata  sisi

ndio  tunakuwa  wengi  sana,  na  tukishamaliza  ile  uchaguzi,  wale  akina  mama  watapigwa  kando.   Hata,  ikiwa  kuna  mambo

imetokea, hawahusishwi.  Kwa hivyo iwe ni kitu, tusiwe tunaharibu wakati  wa bure.   Siku ya leo isiwe inaharibika bure,  iwe ni

kitu inaendelea na kama kuna mtu ataenda kando ya hiyo neno, awe anachukuliwa hatua.

Ile  ingine,  nimesema  ni  juu  ya  akina  mama  kweli,  niko  tu  hapo.   Wakina  mama  hawana  uhuru  kwa  waume  wao.   Wengi,

unaweza kuzungumzia hapa, mtu awe lakini ukienda nyumbani, ukienda nyumbanin, ikiwa wewe sio mgumu, huyo bwana ndio

ataondoka  na  akuwachie  hiyo  pombe.   Kwa  hivyo,  please  kama  inawezekana  ipitishwe,  na  hata  upande  wa  kusoma,  kuna

akina mama wengine, hawana uwezo na hawana jukumu  ya  kupeleka  mtoto  wake  skuli,  na  bwana  wake  hataki  huyo  mtoto

aende  shule.   Sasa  ni  watoto  wale  ambao  wa  kawaida,  na  yule  mama  hana  uwezo,  na  ukipeleka  yule  mtoto  skuli,  utakuja

kuchapwa makofi.   Mahali unaona hao watoto  wamesoma, ukiangalia ni yule mama amejikaza kabisa kama mwanaume, sasa

anachukua kidogo ndio watoto wake wasilaliwe kabisa, waendeshe maisha kama wale wengine.  Lakini wale ambao sio hivyo,

kwa sababu nikisema hivyo ninaweza kutoa ushuhuda sana,  kwa sababu kuna watoto  wengine kijijini kwangu, nikiambai mzee

kwa  nini  upeleki  huyu  mtoto  skuli,  ananiambia  huyo  ndio  wa  kuchunga  ng’ombe,  ndio  wa  kufanya  hivi,  na  nikiangalia,  ile

msaada inaambiwa ilipitishwa kwa serikali kama wale ma sub-chief,  hawachukui nafasi hiyo.  Na  unaweza kuanzisha hiyo kitu,

iwe ni yako, uchukuliwe hatua.  Kwa hivyo kama kamati hii ya leo, ipitishwe kabisa, uwe hata kama ni mtu kando na hiyo, uwe

unaweza kuchukulia huyo mtu hatua.  Kwa sababu niko na watoto  wengi sana,  najua,  wako nyumbani.  Lakini hata nikipeleka
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repoti kwa sub-chief, hachukui hatua.  Hata kuna wengine walemavu, na nikipeleka kwa sub-chief, hiyo nini haichukuliwi.  Kwa

hivyo, yangu ni kusema hiyo nafasi ihimizwe kabisa, iwe ni kitu inafuatiliwe, sio kumaliza wakati.

Com. Abubakar:  Asante sana, asante. Tafadhali piga signature kwa register.   Emmanuel Maundu?  Wewe ndio utakuwa wa

mwisho, ndio tufunge kikao.

Emmanuel Maundu:  Thank you commissioners, ladies and gentlemen.  I am going directly to my point quickly because  there

is no time. 

We  should  have  an  executive  president,  not  a  ceremonial  president.   The  president  before  nomination  for  elections,  should

declare his running mate,  for that political party,  and of course all parties  will have to declare  their,  the  president  will  have  to

declare their running mates,  so that Kenyans can know in advance who are  the candidates  for presidential  elections  and  their

running mates.  So,  when we elect  the president,  it will be  dimmed that we have also elected the vice president,  but we don’t

elect him directly.  I think I am understood, when you elect the president by voting, it will be dimmed  (Interjection)

Com. Abubakar:  We have understood you.

Emmanuel Maundu:  It will be dimmed that you have elected the vice president.

Com. Abubakar:  Excuse me, don’t take more time on trying to explain, we have understood you.  Make the point and move

on.

Emmanuel Maundu:  Okay, I would say that, let us vet the powers of the, we trim the powers of the president.  The president

should be impeachable.  

We should also vet powers  to the local authorities,  so that services that we are  getting at  the central  government,  we  can  get

them at our district headquaters and if possible, let them be brought nearer to the people, at the D.Os office.

We should have a unitary system of government.  I oppose the system of government of Majimbo, because,  Majimbo will, may

decentragate our country.  Like you are seeing in some coutries, like China, like Russia, it broke up and they started fighting.  In

Yugoslavia,  they  broke  up  and  started  fighting,  that  was  because  of  Majimbo.   So  to  evade  or  to  avoid  such  a  situation

occurring  in  this  country  of  ours  which  we  love,  and  because  we  want  peace,  love  and  unity.   Let  us  maintain  a  central

government, a unitary state, where the country remains one.

I am coming to the side of land in ukambani,  or  the problems of our land basically.  There are  some government officers  and
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what I am saying is that, the land laws in Kenya should be made in such a way that all Kenyans are  getting land equally.  You

will see  that in our Kibwezi constituency, at  Masongaleni Scheme,  there are  some  government  officers,  who  are  holding  100

acres, 200 acres and some politicians are  holding 1,000  acres  and 3,000  acres.   While some people  are  living at  Mikumboni.

We want a good contitution, that can provide a, a good contitution will provice food.   A bad contitution will bring hunger.  We

want a good contitution, where Mutua and Kamende will have their tummies full of food.  And that will be  by di-subdividing the

extra land that has been given to the big people at Masongaleni Scheme, to the rest.  The minimum they should hold is 50 acres.

  But the rest, that 100  acres  or  1,000  or  3,000,  which is being held by some politicians, should be sub-divided to the people

who are landless.  If we do not do that, we will be courting a time bomb, in future.

I am coming to  the  issue  of  M.Ps  being  recalled.   Some  sentimencies  have  been  advanced  that,  once  you  elect  an  M.P  or

maybe a councilor, you should recall him if he is not perfoming.  I am saying, we should maintain our system, whereby, when we

elect a member of parliament or  a councilor,  let him finish his term.  Because,  if you say you are  going to recall a Member of

Parliament, which hunting will start.   After one of two years,  the  signatures  we  have  said,  they  will  be  collected.   Because  a

Member  of  Parliament  is  elected  politically,  there  are  people  opposing  him  everywhere.   But  throught  thick  and  thin,  he

manages to win.  Now it is up to do his job.   Nowhere  have  I  heard  in  the  world,  for  an  M.P  being  recalled.   Let’s  say  in

Britain or United States.  I  have not heard a Member of Parliament from Britain being recalled for not performing.  I  have not

heard a Congressman or a Senator  in the U.S being recalled because  of not performing.  But at  the end of their term, they go

for elections, some are elected and some are  defeated.   Those who did not perform are  normally defeated in an election.  So,

let us avoid this issue of recalling Members of Parliament.

Regarding political parties  (Interjection)

Com. Abubakar:   Mr Maundu, just listen  to  me,  don’t  do  a  lot  of  explanation.   Just  make  the  point  please  and  move  on,

because we know these things, we have been hearing them the whole of today.  Just make the point

Emmanuel Maundu:  There should be an independent body  (Interjection)

Com. Abubakar:  No, do you understand what I have told now, do you understand.

Emmanuel Maundu:  I  understand,  I understand.   There should be an independent body to manage political parties,  not the

registrar of societies and trade unions.  Because, he is biased.  There should be a separate body.

Also, independent candidates, who are not affiliated to any party, should be allowed to stand in the coming general elections.

The civil servants, that is the P.Cs,  the D.Cs  and the D.Os,  should not be  allowed to attend political rallies or  political parties.

Thank you.
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Com. Abubakar:  Thank you very much Mr. Emmanuel.  Now I understand that there are two gentlemen who were listed here

but it appears that they have changed their minds.  They did not want to talk first, but now they want to talk.  Peter Munyao, we

are going to five you three minutes each now.  Please be brief.

Peter Munyao:  In the infest of fairness, let us be equal with the rest of the contributers, but I will keep to the  (Interjection)

Com. Abubakar:  No  Mr.  Munyao, number one you talked yesterday at  length in the other place,  so if there is fairness,  you

should not be talking even today.  We are only giving you three more minutes extra time.

Peter Munyao:  I am here for Masongoleni and Kukumbuli people.   There is something they said should be registered in the

constitution regarding survey.  They said,  from the day a survey is carried out,  for their lands,  it  should  not  take  more  than  a

year, before they get, their Title Deeds.  In the one year, if there are any complaints or any disputes, they should be, that enough

time to settle those disputes and ensure that the Title Deeds are with the land owners.

There is also a view that, distribution of national wealth.  The budget should no longer be  prepared  by the minister and his team

alone.   Because  of  that  practice,  there  is  no  equitable  distribution  of  our  national  wealth.   You  find  some  areas  are  more

developed than others.  So, the proposal is that, we are having the constitution, the Minister of Finance, in his preparation of the

budget, particularly on spending, he will take  cognizes of the needs that the various villages have.   This needs from the villages

will  be  brought  together  at  locational  level  and  from  locational  level  to  constituency  level.   And  then,  the  area  Member  of

Parliament will take  those needs to the Minister of Finance,  so that when he reads  the budget,  he takes  into consideration,  he

takes into account the needs of that constituency.  Currently,  the budget is read,  and those guys are  just signing for things they

were not involved in the preparation.  So, we should not have that kind of budget system.

Finally, they talked about abuse of office. When the government abuses, its various responsibities like 1963  or  there about,  this

country was promised water,  piped water  in every home.  And, the government by the year 2000  was supposed to fulfil  that

promise.  That is a long and a big lie.  Any government that lies to its citizens should sieze to be  in power  immediately.  So,  the

current government should have come to an end, by the year 2000, when we were not able to get water.  In this contitution, let’

s say,  let the governmet take  its citizens seriously.  In 1997,  the government cheated teachers  in  this  country  that  they  would

look into their salary increament.   Up to today,  they are  still struggling.  Teachers  were in churches  the  other  day,  to  pray  to

God, so that a miracle can intervene from heaven for their salaries to be paid.  This government is not serious with its people,  it

should  be  put  in  the  constitution,  that  if  the  government  does  not  tell  the  truth,  a  lie,  should  be  strong  enough  to  compel  a

government to resign.  And, that should be in the constitution.

We should ensure that there is racial harmony in the country, by not allowing a minister to issue inflammatory statements like we

hear from the Coast.   Immediately after those statements we hear  of  tribal  clashes.   This  country,  unless  we  put  very  strong
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contitutional requirements,  that there is collective responsibility for the ministers to maintain nationhood,  by ensuring that tribes

live  together  in  harmony  and  peace,  then  soon  we  are  not  going  to  have  a  nation.   Therefore  any  minister,  on  account  of

collective responsibility.  Because,  unless the president  dismisses such a minister, it means the  president  condons  that  kind  of

utterance and his government should face the same wrath of the constitution, of  calling  for  an  end  to  that  government  or  itex

action.  That should save the government.  Thank you very much, because I can see the  (Interjection)

Com. Abubakar:   Thank  you  very  much,  our  last  speaker.   You  still  took  five  minutes,  although  I  gave  you  three  minutes

Peter.  Our last speaker will now be Rajam Mutuku.  Please try and also sum up yourself.

Rajam Mutuku:  Jina yangu mimi naitwa Rajam Mutukui, na nimeingia upande wa Chulu mwaka wa 1967.   Na  tumefukuzwa

Chulu, mbele.  Na mimi upande wangu, wakati  sisi tulipelekwa upande wa scheme, tungali masikini ile ya mwisho kabisa.   Na

mimi naomba  kama  hii  katiba  ya  leo,  ambayo  inajali  masilahi  ya  wanainchi,  ambao  ikienda  kutengenezwa,  mahali  inaenda

kutengenezewa,  ambao  tuangaliwe  wale  watu  ambao  tunaketi  upande  wa  Misongaleni.   Kwa  sababu,  tunalipa  pesa  hatujui

inaenda wapi, maana yake tumelipa pesa nyingi.  Na mimi sitasema mengi kwa sababu watu wangu wote wale tunaishi pamoja,

ambao tuko jangwani upande wa shida, wamezungumza mengi.  Mwangalie masilahi ya sisi wote,  wale ambao tuko upande wa

kule Misongaleni.  

Maji ile tunapata,  tumeweka maji, lakini haitoshelezi.   Maana yake,  tunaangaliwe na upande wa kulipishwa zile  pesa,  ambazo

tumelipa  elfu  moja  na  mia  tano.   Naomba  upande  wa  katiba,  ikienda  kutengenezwa,  mwangalie  shida  zetu.   Na  mimi

sitazungumza mengi, kwa sababu watu wameongea.  Mimi nafika hapo tu, shukrani.  

Com. Abubakar:  Aanza wewe ni nani?

Jackson N. Gichuru:  Kwa jina ni Jackson N. Gichuru.  My views are  just two,  which should be maybe taken care  of in the

constitution.  And, this goes to basic rights.  In this particular case,  I have in mind employment.  It  is of very big concern,  that

this country has very high rate of unemployment, of which I in particular,  and I hope I am not alone,  is almost the whole lot of

Kenyans.  We have M.Ps,  we have also very many other educated Kenyans,  who should see  some of these things which are

happening.  For  example,  I might ask  a  question  like;  why  do  this  country  allow  finished  goods  to  come  to  this  country?   I

would encourage a case whereby, finished goods, not expired, finished.  That is they have been manufactured up to where they

are ready to be used. For example, I would use a case of; if there are  vehicles, why don’t we have parts  coming to Kenya,  so

as in the finishing process, Kenyans should be employed to do that particular bit of finishing up.  If it is shoes,  let’s have,  maybe

if at all we have those shoed, let us hve soles and the upper bit separate, or  maybe skin.  They should be encouraged but not a

case whereby we are  getting finished shoes from Japan,  we are  getting finished shirts like this one  from  Europe,  whereas  our

local people  who we are  training in our local colleges,  should be  doing  this  particular  work.   In  this  particular  case,  I  would

request in the contitution, the government should encourage a case  whereby; the industries should come in here and be set  up
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here.  If it is an investor,  let them be encouraged and come,  set  up the industry here,  let them employ our people,  but not the

people being employed in Europe and the Kenyans are taking the product. I think maybe the point is clear.

Then, in the case  of education to some extend,  let us have the educated lot,  the university students and also maybe,  the lowly

educated  that  is,  maybe  this  colleges  like  Polytechnics.   Let  the  government,  I  can  say,  up  to  now  like  right  no,  I  am  very

surprised that the government is quiet about the Donde Bill.  I am very surprised.  Because, what is eating our people  is that we

cannot get very low interest loans.  And, if this low interest loans are got by our local people, they can be able to do most of this

things which you are seeing coming from Europe.  It is not, it is not very good,  that we should have everything from elsewhere.

So, low interest loans should be provided for by the government, to the skilled and knowledgeable people in various fields.  So,

if they can set up industries, where possible, so that they can set locat industries where possible.

And last but not least, let us have piracy being discouraged at all extend.  This should be ingrinned in the constitution.  It  should

be there in the constitution, whereby, we should not have people, where I produce my own make of shoe,  and tomorrow I am

finding 200 of them outside and it is not me who is making them.  I think we should have protection, that is,  what do we call it (

Interjection)  

Com. Abubakar:  We understand that point, copyright and patterns.

Jackson N. Gichuru:  Last but not least, on the issue of land; it was talked about  a little bit and I would add again that,  let’s

have people having land which they are using.  And, this particular land, if it is in excess by whichever number of acres,  let them

be taxed, let them contribute to the countries welfare.  Thank you very much.

Com. Abubakar:  Well thank you very much Jackson, for those comments.  I think that will be  the end of this session and we

are very grateful to the people  of Kibwezi for this presentation.   I  think Pofessor  will  agree  that  this  is  the  highest  number  of

people we have heard in this venue. 64 people  and they have very good presentations and we are  very grateful for those very

very good, well- thought -out memorandums, which we have received.  We also want to thank the members of the committees

for the hard work they have done,  even without the presence of the district  co-ordinator,  who is away,  I am told  in  Mbooni.

But I think the committee members have been very good.   But I think the committee  members  have  been  able  to  handle  the

meeting very well and we are very grateful for that.  

Now, perhaps you would like to close the session with a word or prayer.

Speaker:  Thank you commissioners, and before we formally close the meeting, I would like to make a few remarks.

First  and  foremost,  we  people  of  Kibwezi  are  very  very  proud  and  very  happy  that  you  have  been  very  very  patient,  you
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commissioners.  Listening to everybody’s contribution without interruption.  That is  point  number  one.  It  has  been  wonderful

and I thank you commissioners for your patience, on behalf of Kibwezi residents.

Secondly,  watu wa Kibwezi,  ambao mlikuja uko Kambu,  na hapa kutoa maoni yenu, hakika mmechangia vizuri katika katiba

ijayo, na nawashukuru nyote,  wale ambao mlikuja.  Kwa sababu mliwacha makazi  zenu  kule,  mkaja  kwa  hii  kazi  ngumu,  ya

siku moja tu, lakini itakuwa tofauti katiba itakapo undwa na nyinyi ambao mmeunda leo.  Shukrani kwa nyinyi wote.

Kwa co-ordinator  wetu Bw. Mativo,  na kwambia ingawaje ulikuwa na  taabu  huko  pahali,  lakini  hapa  tulishikilia  nyumba,  na

ukuanguka,  umefaulu,  Bw.  Mativo.   Kwa  hivyo  ni  shukrani,  na  tunakuombea  Mungu  uendelee  na  sisi,  na  tunaomba  bwana

commissioners, tukishamaliza haya mambo, continuation of civic education iendelee.  Kwa sababu kuna pahali pengine ambapo

hatukufunza.  Bi. Maimuna asante sana kwa uwongozi wako, wa kuangalia kwamba,  sehemu hii mambe mengi tumepewa.  Na

ningeomba vile vitabu vya civic education,  tuwachiwe hapa,  ili tugawanye, ikiwezekana tafadhali.   Kwa hivyo wacha ni, kabla

ya Reverend kutuombea,  niulize Bw. Mativo,  ambaye ni District Co-ordinator  wetu,  azungumze tu jambo moja mbili.  Bwana

Mativo, just say one or two things.

Bw. Mativo:  Thank you very much, I think I am really tired.  We have stayed longer than most of the people  who came here.

 I think to the commissioners and the officers from Nairobi na wanainchi wa Kibwezi hamjambo?  Nimejaribu sana kuwa hapa

siku ya leo.  Tulikuwa Mbooni na hapa,  for the hearings of yesterday and today.   Unfortunately, hatukuweza kufika hapa,  vile

mnajua Mbooni iko mwisho ule mwingine na Kibwezi iko mwisho huu mwingine.  Lakini tumefika tumechelewa.  Lakini nafurahi

kwamba  mmeweza  kutoa  maoni  yenu  kwa  njia  inayofaa,  labda  tutajua  kutoka  kwa  commissioners,  lakini  naelewa  kwamba

mmeweza kushiriki na kutoa maoni yenu, vile mnapendelea katiba iweze kuandikwa.   Na  ninasema hivi, huu sio mwisho, wale

ambao  labda  hawajafikiwa  na  wana  mambo  ambayo  wangependelea  iwe  katika  katiba,  wanaweza  kuandika,  wapatie

committee members, ama ofisi yangu, tupatie commission Nairobi.  Kwa sababu labda ukupata nafasi leo ya kufika hapa,  hiyo

nafasi  bado  iko,  unaweza  kupeana  Nairobi  kama  umeandika,  na  uandika  kama  inatoka  Kibwezi.   Kwa  hayo,  nasema,

nashukuru sana commissioners kwa kufika hapa, kuchukua maoni ya wanainchi wa Kibwezi,  na ninasema pia Mbooni tulikuwa

na Mikutano,  ambayo  haikuwa  mbaya,  na  nitasema  ya  kwamba,  nimeshukuru  pia  kujua  ya  kwamba  Kibwezi,  uko  Mbooni

wanawake walikuwa wachache,  lakini hapa nimeambiwa wanawake wamefika kwa wingi, kwa sababu station moja,  tuliweza

kupata tu watatu ambao walitoa maoni. Lakini hapa nimeambiwa ni wengi.  Which shows that,  women  have  also  learned  the

importance of participating in national issues.   And, therefore,  I also thank  the  civic  educators  who  have  really  done  a  lot  of

work in the biggest constituency in the district, to make people ready, to prepare people to make their presentations.  And, with

those  few,  because  I  don’t  know,  what  has  happened  throughout  yesterday  and  today,  then  I  say  I  am  very  thankful  to

everybody who has participated in this exercise, yesterday and today.  And, I hope that our views will make a big impact in the

national document, thank you very much.

Reverend:   Tuombe;  Baba  wetu  ulie  binguni,  Tungeomba  mapezi  yako  yakatimike.   Hasa  wakati  huu  tunapoendelea

kuchangia  na  kubadilisha  katiba.  Tumejua  ya  kwamba  committee  nyingi  zimetengenezwa  katika  hii  inchi  yetu  na  maoni  yao
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Mungu ikawaze kutupwa mbali baada ya kazi yote.  Tungeomba Mungu wakati huu, kwa sababu jambo hili ni jambo la muhimu

sana,  Bwana  ukaweze  ku  intervene  na  ukaingie  ndania,  kukaweze  kuwa  na  matokeo  mazuri,  na  katiba  ya  inchi  ikaweze

kutengenezwa.   Bila  mchafuko  wowote  wa  mawazo  na  matendo,  na  bila  mwanadamu  kuingia  ili  aweze  kuiharibu.   Baba

tunaombao ukaweze kusimama pamoja na hii katiba, na ukaweze Mungu kulinda wanainchi wote wa Kenya,  kwa usawa kama

vile  uliwaumba.   Bwana  tungetaka  kuomba  kwa  ajili  ya  kazi  hii  inapoendelea,  ukaweze  kubariki  wale  ambao  wanaendelea

kuchukuwa maoni, ukaweze kuwaongoza wale ambao wana coordinate form the district na hata division.  

Na hata wale wote ambao wameshiriki katika kutoa maoni.  Sisi Bwana tunakungojea ukaweze kuwa nasi,  ongoza nafsi zetu,

mawazo yetu. Bwana kuwa nasi katika kila jambo ambalo tunalitenda, na hata  wakati  huu  wakufumukana,  Bwana  tunaomba

ukaenende nasi, baraka zake Mwenyezi Baba, Mwana na Roho Mtakatifu,  ziwe na kila mmoja wetu,  wakati  wa kuenda safari

zetu.  Na hata mambo ya kesho bwana, ukaweze kutuongoza tunapoendelea na kutenda yaliyo mapenzi yako.  Tunaomba hayo

yote,  tukiamini Bwana uko nasi,  na katiba itabadilishwa, na kutakuwa na katiba mpya katika inchi yetu.  Katika jina  la  Yesu,

tumeomba na kuamini.  Amen.

Com. Abubakar:  Asante sana.

Meeting ended at 5.30 p.m.
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