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Final Copy

CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, KATHIANI CONSTITUENCY HELD AT KATHIANI HIGH
SCHOOL ON 15TH MAY 2002.

Present

Com. Mutakha Kangu - Chairperson 
Com. Charles Maranga.
Com. Zablon Ayonga. 
Com. Phoebe Asiyo. 

Secretariat Staff in Attendance

Peter Kanyi – Programme Officer.
Lydia Manyoni – Assistant Programme Officer. 
Jacqueline Nyumoo – Verbatim Recorder.
Rose Ngina Kimeu – District Coordinator.

The meeting was called to order 9.30 a.m, with Com. Kangu in the chair.  

Mr. Mutua: The Commissioners, ladies and gentlemen and my fellow colleagues. I want to welcome you to today’s great  day

where you are  supposed to present  whatever you want to be  put in the next Constitution  and  I  would  like  us  to  start  with  a

word of prayer and I would like Mr. Ngugi to pray for us our opening prayer. 
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Mr.  Ngugi:  (Prayers)  Let’s  pray.  Mighty  and  everlasting  Father  in  the  name  of  Jesus  Christ  we  do  come  unto  you  this

morning, we thank you Jehovah God for this day and this opportunity Jehovah God even to present  to the Kenyan Constitution

review. I want to thank you for everybody who is here,  I want to thank you for the Commissioners,  I want to thank you even

for them that are  facilitating this day.  We pray Jehovah God that you are  going to guide us  through  out  the  day,  we  pray  for

them that are  on the way coming, hasten their steps  Jehovah God that we may start  and end up together  with  them.  In  Jesus

name we thank and pray, Amen. 

Mr. Mutua: Basi bila kuchukua wakati  mwingi, ningetaka kukaribisha coordinator  wetu wa Machakos  ili aweze kuchukuliwa

kutoka pale, akaribishe Commissioners wetu. 

Rose  Ngina  Kimeu:  Asante  sana,  chairman  wa  constituency  committee,  jina  langu  ni  Rose  Kimeu,  mimi  ni  District

Coordinator  wa Constitution  review Commission, Machakos  na kwa sababu sijawaona wengi wa members  wa  constituency

committee,  nitawa-introduce  wakati  ule  watafika.  Kwa  sasa  wacha  nipeane  wakati  huu  kwa  Commissioners  wakaweze

kuendelea. Watatujulisha wao ni akina nani Tukiendelea. Asante. 

Com. Kangu: Watu wa Kathiani, bwana Headmaster, district coordinator na wengine ninawasalimu hamjambo?

Response: Hatujambo. 

Com. Kangu: Hamjambo tena?

Response: Hatujambo.

Com.  Kangu:   Siku  ya  leo  ni  siku  imetayarishwa  kwa  watu  wa  Kathiani  constituency  kupeana  maoni  kwa?  Tume  ya

kurekebisha Katiba,  sio siku ya kusikiza  makamishina.  Ni  siku  ya  makamishina  kusikiza  watu  wakieleza  vile  wangependelea

Katiba iandikwe na mbele yenu  tuko  makamishina  watatu,  kuna  wanne  hajaingia  lakini  akiingia  tutajulisha  yeye  kwenu,  kwa

hivyo kama sijazungumza mengine ningependelea niwajulishe wenzangu wenye niko nao kwenu ndio muweze kujua ni akina nani

wanawasikiza mkitoa maoni yenu. Kwa hivyo nitaanza na mwenzangu on my left. 

Com. Ayonga: Mimi ni kamishina pastor Zablon Ayonga, hamjambo.

Com. Maranga: Mimi ni kamishina Dr.  Charles Maranga,  hamjambo. Na  mimi nawauliza kama nyinyi wanafunzi mtoe maoni

yenu kabisa ili tuweze tukajua young turks mnafikiria nini. Ama namna gani? And be free to speak. 

Com.  Kangu:  Na  mimi naitwa  Mutakha  Kangu  ni  mmoja  wa  makamishina.  Mimi  ndio  nitasimamia  kikao  cha  leo,  mkitoa
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maoni.  Na  kama  sijaanza  kuchukua  maoni  ya  watu,  kuna  mambo  machache  ningependelea  kuelezea  ndio  mujue  utaratibu

tutakaofuata tukichukua maoni ya watu. Maoni tunachukua kutoka kwa watu sehemu tatu. 

Sehemu  ya  kwanza  ni  kwamba,  unaweza  toa  maoni  kama  mtu  binafsi,  as  an  individual  ukielezea  wewe  mwenyewe  vile

ungependelea mambo ya Katiba iwe. 

Sehemu ya pili, unaweza toa maoni kama mtu anawakilisha kikundi cha watu chenye kimandikishwa kama kikundi. 

Sehemu ya tatu, unaweza toa maoni kama mtu anawakilisha kikundi hata kama hicho kikundi hakijaandikishwa popote. 

Kwa hivyo, hizo ndio sehemu tatu.  Jambo la pili, maoni tunachukua tena kwa njia tatu.  Njia  ya  kwanza  ni  kwamba  unaweza

peana maoni kwa maandishi, yaani written memorandum. Na  upeane bila kuongeza mambo yoyote.  Ukiwa  na  maoni  ya  aina

hiyo,  kama  uko  na  haraka  kwenda  mahali  popote,  unaweza  peana  kwa  secretariat  na  iweze  kuandikishwa  na  uende  na

unaweka sahihi. 

Njia ya pili, unaweza peana maoni  yale  yameandikishwa,  written  memorandum  na  pia  uweze  kuongezea  ama  kuelezea  hayo

maandishi yako,  highlight the main issues.  Na  hapo tunasema usikuje na memorandum na useme  unataka  kusoma  yote  mbele

yetu kwa sababu hautapata nafasi ya kusoma, kwa hivyo ukiwa na written memorandum na unataka kuielezea, you simply have

to highlight the main issues na utupatie hiyo written memorandum tutaweza kuenda nayo, tutasoma, tuelewe ni nini ungependelea

ifanywe. 

Njia ya tatu ni kwamba unaweza peana  maoni  kwa  mambo  ya  kuzungumza  tu.  Oral  submission.  Utapatiwa  nafasi  ya  kukaa

mbele  yetu  na  uelezee  mambo  yako.  Now,  tukiwa  na  huo  utaratibu  tunasema,  yule  anataka  kuelezea  maandishi  yake,

tunampatia  dakika  tano.  Na  tena  hiyo  itategemea  tukiona  watu  wakiongezeka  wakiwa  wengi  ndio  tupate  nafasi  ya  kila  mtu

kuzungumza tunaweza punguza hata huo muda ndio tupatie wengine nafasi. 

Yule anapeana maoni yenye haijaandikishwa utaratibu wetu unasema anapatiwa dakika kumi, na tena hiyo itategemea na wingi

wa watu. Tukiona kuna watu wengi tutakwambia ufupishe mambo yako ndio wengine wapate nafasi. 

Now, jambo la nne, ni kuhusu lugha tuyonatumia kuchukua maoni. Utaratibu wetu unasema tunatumia lugha mbili. English and

Kiswahili,  lakini  ikiwa  kuna  yule  angependelea  kuzungumza  lugha  ingine  ya  nyumbani  vile  tuko  Kathiani,  kuna  yule  anataka

kunena kwa kikamba we will still allow that na tunasema ikiwa unataka hivyo wakati  unaandikisha  pale  ueleze  ningependelea

kuzungumza kwa kikamba ama kwa lugha ingine ndio tutengeneze mtu atakayetafsiri tuelewe unasema mambo gani. 

Hayo ndiyo ningependelea niyazungumzie ndio  tuweze  kujua  vile  utaratibu  utaendelea.  Maneno  mnayopeana  mbele  yetu,  sisi
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tunaandikisha  vile  unazungumza  na  pia  tuko  na  tape  recorder  ya  kuchukua  mambo  yako  wakati  unazungumza.  Itakuwa

inawekwa mahali wale wanatoa maoni watakuwa wanakaa hapa na ukianza kuzungumza ndio tujue ni nani anazungumza, uanze

na kutaja majina yako ndio yachukuliwe na hiyo recorder. 

Nimeangalia  list  tuko  nayo  hapa  ninaona  wengi  wameandika  jina  moja  tu  lakini  tungependelea  wakati  unaanza  kuzungumza

tafadhali  utaje  majina  yako  yote  yaweze  kunaswa  ndio  tuwe  na  record  za  kuonyesha  ni  nani  alisema  nini.  Na  baada  ya

kuzungumza,  tuna  register  pale  ya  kuweka  majina  ya  wale  wametupatia  maoni  pamoja  na  details  zingine  na  signature  so

ukimaliza hapa unaenda pale unaweka sahihi halafu ukitaka kuketi kusikiza yale wengine wanazungumza, unaweza keti.  Ukitaka

kutoka uende uko na ruhusa, unaweza akaenda baada ya kupeana maoni yako. Nafikiria kufikia kiwango hicho tumeelewana.

Tuko  na  list  tunafuata  hapa  vile  watu   wanaandikisha  majina  pale  na  nataka  tuanze  lakini  kwa  sababu  tuko  katika  Kathiani

secondary school na principal ametukaribisha, na hata na yeye angependa kupeana maoni na ako na shughuli zingine za kuenda

kushughulikia, nitapatia yeye nafasi ya kwanza kutuelezea maoni yake. Bwana principal chukua nafasi pale. 

Mr. Mutua: The chairman of the Commission, Commissioners present, the constituency chairman who is present,  members of

the public who are  here,  first of all let me take  this opportunity to welcome everybody to Kathiani High School.  You are  free

today to use the facilities of the school and in consultation with the board you are welcome. 

We have few rooms, which are next to the gate for those who may wish to use them. Bwana chairman of the Commission my

names are  Joshua Mutua Kimanthi. I  am currently the principal of  Kathiani  High  School.  Bwana  chairman  I  will  tackle  three

points  on  the  current  land  laws  and  rules.  The  first  one,  bwana  chairman  is  that  my  proposal  is  that  I  would  request  the

Commission to look into the issue of survey. 

You will agree with me bwana chairman that when we can have two kinds of survey we have where we survey plots and we

have where  we  surveys  consolidation.  Bwana  chairman  on  consolidation  you  will  find  we  can  have  settlements  either  in  the

urban areas and people  given other places to farm and even keep  livestock and as  such we shall take  care  of a large mass of

land, which is not being used.  As I say this, I  am  requesting  that  the  place  for  habitation  be  at  balance  with  where  we  have

deserts, where we have rocky places and leave the catchment areas and good land for agriculture and other economic use. 

On land also bwana chairman, this one will also take care of the catchment areas. It will also conserve our environment and then

we can now, the government can make use of the land left aside for livestock and agriculture as  gazetted land where now we

can have adequate food and livestock production. That is on land bwana chairman. 

On  education,  I  have  two  points  also  the  current  trend  of  running  of  schools  in  the  country  is  board  of  governors  in  the

secondary education, senate in the university and committees in the primary sector.  My view here bwana chairman is that if the
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PTA in those several cut off schools were given opportunity to run their schools, I think we would have fewer problems than we

are facing today. The issue of conflicts in schools, the issue of disagreements would not be  very much. The PTA would decide

on administrators of their choice and definately competence would be an issue. 

If I look at  the contemporary education system in Africa, you find that in Nigeria for instance,  education is mainly private and

you rarely hear of riots, you rarely here of disagreements between parents and government officials and this is mainly because  a

parent would choose a school of his choice and as a say to that. 

The second point on education bwana  chairman  is  on  discpline.  The  current  code  of  education  for  teachers,  my  other  issue

bwana chairman is on discipline,  I  was  saying  that  that  the  current  code  of  education  or  election  for  teachers  stipulates  that

currently we have to discipline students by discussion, guidance and counselling. I am  looking  at  it  on  my own  point  of  view

where I have about 800 students, where will I get time bwana chairman to talk to all these students? 

Many have a variety of problems, I have departments I agree, but bwana chairman this should be streamlined somehow. In our

time of education planning, we had caning actually and I want to say that  a  single  student  given  two  canes  would  serve  as  a

warning for a month in that school because  the  majority  would  fear  and  stay  well  and  we  would  see  actually  students  being

serious with their work. 

On discipline also, when you go to the machinery of correcting indiscipline, it is long and tedious because  you have to start  with

the board of governors, you go through all the way to the director and at the end of the day,  the indisciplined student is brought

back by the director. He is not on the ground, he has overlooked all your recommendations and they say no the child must go

to school. That brings a lot of problems. 

On the administration of education;  Bwana chairman the head like myself,  the  principals  have  no  security.  When  it  comes  to

indiscipline and more so of the mass indiscipline like riots, the head teacher who is supposed to be always in the school actually,

it is mandatory to live in school which is a boarding institution, must always confront those unruly students and ensure that they

calm now, it puts everybody to a puzzle how does a fellow who is already incited calm down on talking? 

The administrator is not trained as a policeman, he has no security, he is not armed, I recommend that in future and currently as

you  look  into  the  views  of  many  people,  we  recommend  that  educational   administrators  undergo  police  or  armed  forces

training and if possible be provided in with harms. On politics: Bwana chairman this is my last point, I  am looking at  these  issue

of bribery of voters.  There would be MPs bwana chairman with a lot of money either  funded  by  parties  or  by  NGOs  or  by

oneself,  we have managed to buy our ticket  to Parliament by  bribing  voters.  This  has  given  us  incompetent  officers  who  are

actually the managers of the Constitution in this country. I am therefore requesting the Commission to really put stiff penalties on

those who bribe voters. 

46



Secondly on politics bwana chairman, I would request that the sitting MPs are given also duration to stay in Parliament and I am

proposing a maximum of two terms and why am  I  saying  this,  I  am  saying  this  because  whether  one  has  bought  his  way  to

Parliament or has been voted in by people, the first five years  would act  as  a training a seminar kind of training and the second

term of five years  would actually be  a  watchdog  to  this  MP  and  will  have  to  come  back  and  to  a  lot  of  good  work  to  the

people. 

And lastly bwana chairman, transfer of voters from one place to another. I think this has brought confusion and we are not likely

to have MPs representing the citizens of that constituency but they are representing their people and we begin from the word go

in the wrong footing and eventually the MPs will run away and represent their people. Thank you bwana chairman for that short

speech. 

Com. Ayonga: Bwana principal I had you say, you gave Nigeria as an example of a good running private schools.  Now,  I don

’t know whether you meant to say that we should emulate that kind of an example  of  having  private  schools  because  I  think

early in this country, the schools we had many of them were private and being such there were no strikes,  there were no these

there were not that, but as much as schools you know what time did the heads of the government, problems began that many of

them would  like  the  high  class  security  to  be  applied.  Now,  are  you  telling  us  that  we  should  consider  private  schools  to

increase in the country and what about those private schools that have already been handed over to the government for running?

Mr.  Mutua:  Thank  you  bwana  chairman,  on  the  nature  of  education  I  am  emphasizing  here  on  private  schools  and  day

schools.  In most cases  when a parent  chooses  a  school  of  himself  then  the  child  is  prepared  psychologically  and  is  likely  to

adhere  to  the  latter  on  the  layout  of  the  of  that  particular  school.  But  in  the  current  trend  of  education,  we  select  students,

sometimes not because of their choice. So we stay in schools and suffer homesickness and this can be a perennial problem. So,

I am proposing that we emphasize more on private and day schools. Whether run by the government or  in private or  individuals

the better? Thank you very much. 

Com. Kangu:  Now,  asante bwana principal,  you sign our records  there,  na kama  hatujaita,  we  are  through  with  you,  kama

hatujaita the next speaker,  nataka kujulisha Commissioner mwenzetu mwenye ameingia saa  hii awasalimie ajitambulishe, halafu

tuendelee. 

Com. Asiyo: Asante sana Commissioner Kangu ambaye ni mwenyekiti wa kikao hiki cha mabadiliko ya Katiba hapa Kathiani

Boys High School, pole nimechelewa kidogo lakini jina langu ni Phoebe Asiyo na ni Commissioner wa mambo ya kurekebisha

Katiba. Asanteni. 

Com. Kangu:  Phoebe Asiyo wengi mnajua  yeye,  wamama  lazima  mjue  yeye  kwa  sababu  yeye  ndiye  alianzisha  maneno  ya
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wamama,  she  is  a  honourable  member,  she  has  served  in  Parliament  for  a  long  time,  kwa  wakati  huu  she  is  one  of  the

Commissioners. Sasa tumsikize bwana Muya, mwalimu wa Kathiani, bwana Muya. 

Mr.  Muya:   The  Commissioners,  the  employees  of  the  Commission,  the  D.O  Kathiani,  the  principal  of  Kathiani,  the

coordinator of the district and the division, the chief Kathiani, teachers, members of the public and the students,  I am Mr.  Muya

Charles,  I  am  the  head  of  history  and  government  studies  Kathiani  High  School.  I  would  like  to  present  my  views  to  the

Constitution  of Kenyareview Commission and I want to highlight on a number of issues. 

The first issue is the presidency, the second the Vice presidency,  third the cabinet,  fourth elections,  fifth education,  sixth health,

seventh political parties,  eight corruption,  ninth nomination of members of Parliament,  the next will be  land and the last will be

transition. I will be very brief. 

The presidency -  my proposal  is  that  the  President  should  remain  as  the  head  of  statewhile  the  office  of  the  Prime  Minister

should  be  created  to  be  the  head  of  government.  Secondly  on  the  presidency,  the  senior  civil  servants  appointed  by  the

President should be approved by Parliament and the President should not be above the law. 

Third on the presidency, for anyone to qualify to be  the President,  he should gather 51% of all votes cast.  A run off should be

held between the first and the second candidate if there is not outright winner.

The Vice President  –  the  Vice  President  should  be  elected  directly  as  a  running  mate  with  President  during  the  Presidential

elections.

Three, the cabinet  should be reduced to ten ministries to avoid overlapping of ministries. The post  of assistant  Minister should

be scrapped and the post of deputy Minister should replace it and each ministry should have a single deputy Minister. 

For  elections -  my proposal  is that  civic,  Parliamentary  and  Presidential  elections  should  be  held  on  different  dates  to  avoid

confusion. 

Secondly on elections, the constituency boundaries should be refilled to ensure that the Legislature represents all people evenly. 

Three,  votes  should  be  counted  on  polling  stations  and  four,  the  Constitution  should  make  it  illegal  for  Ministers  and  the

President to use government resources for their campaigns. 

And lastly on elections, the Constitution  should outlaw the branding of certain areas into party zones. 
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Education  -  the  Constitution   should  guarantee  free  and  compulsory  education.  The  new  Constitution   should  make  the

government  responsible  for  financing  education  for  all  children  and  the  8-4-4  system  of  education  should  be  abolished  and

replaced with a more marketable system of education. 

Secondly,  the quarter  system of education should be  abolished  because  it  promotes  tribalism  and  the  works  against  national

integration  besides  lowering  educational  standards.  It  should  be  replaced  by  equal  opportunity  for  in  schools  colleges  and

University admissions. 

Health services should be free.  Doctors  and nurses should be paid well and be barred  from running private  clinics  as  long  as

they are  serving public health institutions.  Political  parties  -  the  Constitution  should  limit  the  political  parties  to  at  least  three.

They should be let to operate freely without police or government interference. 

Corruption, a court should be established to deal  with corruption cases.  Secondly,  anyone convicted of corruption dealings or

abuse of office should never hold a public office and must pay all mismanaged funds or have his properties attached. 

Three, the controller and auditor general’s report should be acted upon immediately after it is released.

Four, the President’s expenditure should be approved by Parliament and audited by auditors authorized by Parliament. 

Nomination  of  members  of  Parliament.  The  nomination  of  members  of  Parliament  and  the  Councillors  should  be  abolished

because party leaders only appoint their friends. 

Land - the Constitution  should limit the amount of land an individual can own. Land tax should be introduced to discourage the

greed for land. 

Lastly transition - my proposal is that in the event of the inability of the President  to execute his duties,  either through sickness,

expiry of his term of office or other natural causes, the speaker of the National Assembly should act  as  President  until elections

are held. Thank you bwana Chairman. 

Com. Kangu: Two questions from Com. Ayonga. 

Com. Ayonga: Mwalimu you talked about land taxes, that the Constitution  should limit the amount of land. You didn’t give us

limit it to what. 

Com. Kangu: Any other?
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Com. Ayonga: And besides that I mean in addition to that how much should be charged for land tax which should enable the

grabbers to go slow. 

Com. Kangu: Now,  before you answer I hope you are  keeping them, will you kindly elaborate  on your understanding of the

President as the head of state and the Prime Minister  as head of government, how you are going to share out those duties.  The

reason  I  am  asking  that  is  that  there  are  different  countries  that  approach  those  things  differently.  Some  want  a  ceremonial

President, others share out the powers of the head of government. then two, you have said the Prime Minister  will be  the head

of government but when you come to transition you only address transfer of power  from the President  to a next President,  you

don’t address  the transfer of power  from the Prime Minister  to another Prime Minister  and you haven’t said how the  Prime

Minister  should be elected or appointed. 

Com. Maranga:  My question also is on transition, you have said that in the event of inability of the  President  to  execute  his

duties  I  thought  you  had  a  Vice  President  who  is  elected  directly  why  do  you  want  to  take  away  the  power  of  the  Vice

President who is actually more legitimate and give it to the speaker during transition. 

Mr. Muya: Thank you. I hope and trust that I will remember all the questions and answer them to the best  of my ability. I will

start  with the question on the role of the President  and the Prime Minister .  My idea of a President  is  not  a  President  who  is

powerless. I have in mind a President who shares the powers with the Prime Minister  like you see the case in France. I have no

idea about a President who is powerless. Let them share the powers with the Prime Minister . 

Regarding  land,  I  was  only  giving  a  proposal  that  land  tax  should  be  introduced.  I  did  not  want  to  go  into  the  details  of

calculating how much. That one can possibly be left to be  looked into depth once it is accepted.  I have not said that it will be

accepted because I have said it but my point of opinion was that it should be standard. A considerable amount of tax which can

discourage people owning large tracks of land when others have got nothing. 

The last question that the Commissioner asked was about transition where I have only talked about  transition on the part  of the

President  and I have maybe not tackled transition about  the Prime Minister  .  I  want  to  say  that  when  the  speaker  the  one  I

proposed  to be  the acting President  will only  be  handling  the  matters  that  were  supposed  to  be  handled  by  the  President.  I

wouldn’t like the Vice President to ascend into acting as President because already he will be getting and extra mileage towards

future campaigning. Thank you.

Com. Kangu: Na tafadhali wale wameingia na hawajaandikisha majina pale nje mujue tunafuata list vile watu wameandikisha

kwa hivyo kama unataka kuzungumza toka  pole pole bila kelele uandikishe jina  lako  pale.  When  I  was  recognizing  people  I

forgot to recognize bwana D.O, D.O wenu munajua yeye salamia watu kidogo. Asante bwana D.O. Now, can we have bwana
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Kateeti, mwalimu wa hapa Kathiani? He is not there,  Now,  can we have Nzama, bwana Nzama, no that was the principal we

dealt with? Oh, deputy principal, fine. 

Mr. Nzama:  Thank you, the chairman of this sitting, Commissioners,  local leaders,  people  of Kathiani constituency, students

of  Kathiani  High  School,  thank  you  for  the  opportunity  you  have  given  to  me  to  give  views  to  the  Constitution   review

Commission of Kenyaand I am going to be very brief. I am going to look at …

Com. Kangu: Give us your full name please. 

Mr. Nzama: My names are Felix Kyalo Nzama. So the first area  I am going to look at  and propose  is on the presidency and

my proposal  here is that there should be the Constitution al amendment to trim the powers  of  the  President  especially  on  the

three areas and the Presidential appointments, the priviledge of prerogative of mercy and sackings. 

Number two,  cabinet.  I  am proposing that the number of ministries be  fixed to twelve by  law.  And  the  law  should  not  allow

frequent and unnecessary reshuffles. 

Professionals should be appointed to head these ministries. Civil servants should have favourable working conditions and good

working terms. 

There should be the one-man one job policy, which is provided by law. Civil servants should not be  involved  in  politics.  The

appointment of the public service Commissioners should be vetted by the Parliament. 

Number  four,  the  Legislature.  If  an  MP  misses  three  sittings  he  or  she  should  lose  the  seat  and  this  is  to  encourage  our

honourable MPs to be  attending  to  Parliamentary  sessions  and  I  also  propose  that  the  forum  for  the  meetings  rise  from  the

current number to around a hundred  members  to  ensure  that  we  have  our  honourable  members  of  Parliament  attend  to  this

important debate. 

Some of the key things, which sometimes have become controversial; the Constitution  should provide for a referendum on such

bills. For  example the Donde bill. The public accounts  committee recommendations should be implemented at  least  within  21

days. 

Com. Kangu: Jaribu kuharakisha. 

Mr. Nzama: Pollution; Strict  laws should be put in place to check evolution especially by the plastic industries  because  right

now we have a lot of plastics all over the country. 
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On Judiciary: A jury system should be started in Kenyajust  like in America and a supreme court  should be established.  Courts

should be set  up as  per  the population of an area  to ensure that people  have  access.  On  education,  I  am  proposing  that  the

testing and evaluation of the national examination i.e the education Act should be reviewed to include the exams, which are done

internally in schools.  This will help to curb cheating and it also makes students disciplined and respect  the  institutions  because

they know that the schools will have a lot to do with their final grade. 

Private universities should be encouraged and charters. There is a lot of bureaucracy regarding charters, this bureaucracy should

be minimized. School boards should be reconstituted as the medical board. 

Land; Maximum hectares of land that a person should own should be hundred hectares. This will prevent a revolution in future. 

On  the  Electoral  Commission  The  Commissioners  chairman  appointments  should  be  subject  to  Parliamentary  approval.

Commissioners should not have party  that  affiliations.  Electoral  boundaries  should  be  reviewed  and  transparent  ballot  boxes

should be provided. Civic education and voter registration should be a continuous process. 

In quality, in civil servants salaries should be reached.  The government should look into the way the Asian countries have tried

to tackle the population problem whereby the pension,  maternity leaves,  the P.A.Y.E is directly proportional  to the family size,

the cooperative Act should be reviewed. 

Individuals should not borrow funds at the expense of the cooperative members. 

Com. Kangu: Summarize since you have a written memorandum. The time is up. 

Mr. Nzama: On  corruption,  a  national  restriction  policy  should  be  implemented  and  the  ethics  bill  should  be  tied  to  better

remunerations. There should be a review of the media bill. The current bond of one million should be reduced to two hundred

thousand Kenyashillings, the Constitution review of KenyaCommissioners should not be affiliated to political parties.  The armed

forces should have a independent scheme of service to ensure that this members of the force are  ever neutral irrespective of the

government and lastly, I would propose  that there is the R. Nile agreement by the countries which share this river.  I think  the

government  should  review  this  agreement  and  ensure  that  the  waters  of  L.  Victoria  are  used  to  irrigate  parts  of  the  North

Eastern province or  the country,  the European  countries  which  support  this  agreement  should  provide  water  for  the  national

water policy, thank you very much. 

Com. Kangu:  Thank you, any question? Thank you very much, you sign and hand over that copy there.  Can we have Brian

Muthiani he is a student from Kathiani Boys.  And you just highlight since you have a written memo, this is  very  good  coming
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from Kathiani.

Brian Muthiani: Chairman, Commissioners D.O Kathiani division and citizens from Kathiani constituency and students.  I am

Brian Muinde Muthiani from Kathiani High School and I am the chairman of history, current affairs and law club and there is a

group we sat down and came up with nine topics which should be reviewed.  These are  presidency,  the Electoral Commission,

Education, Corruption, Expenditure, Salaries, land appointments and Job opportunities. 

On presidency -  the President  of Kenyais now the head of government and state.  We should have a President  as  the head of

state and a Prime Minister  as the head of government. All should have well defined duties. 35 years is very high for one to be  a

President. The age limit should be reduced to about 30 years  so long as  the candidates  have the qualifications. Also we should

not have very old persons as the President. the cut edge should be about 60 years. 

At present, the President appoints the Vice President; the Vice President  ought to be  elected together with the President  as  his

running mate.  The Vice President  should campaign together with the President  so that they can  either  be  rejected  or  elected.

The President should have 51% of votes cast. If he doesn’t get 51% of all votes casted,  there should be a run off between the

first and the second candidate. The Presidential powers which the President enjoys now should be reduced also.  The President

should not be above the law. 

Second,  the  Electoral  Commission-   The  Electoral  Commission  should  review  the  constituency  boundaries  to  ensure  fair

representation in the Parliament. 

 

The  civic,  Parliamentary  and  Presidential  elections  should  be  held  at  different  times  to  avoid  confusion.  All  provincial

administrative votes should be open for competition. Anybody who qualifies can go for the seat.  The number of political parties

should be limited for example we should have three political parties. 

The third topic is about education; The government should provide free and compulsory education for its citizens. 

The quota system in education institutions should be abolished. 

About corruption, anyone who has been convicted of corruption should never hold a public office again and must pay back  all

her his property attached. 

Senior government officials should declare their wealth and its source.  

Expenditure – The  government  expenditure  should  be  approved  by  the  Parliament.  All  President’s  expenses  should  be  well
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defined and recorded.  Money given as  loans and grants should be accounted for  properly.  There  should  be  transparency  on

how the money will be used. Retrenchment should have an age limit. The young should not be  retrenched.  Cabinet  expenditure

should be limited and well accounted for example a cabinet Minister should have one car. 

Salaries; The salaries being paid to MPs and other top government officials should be reduced.  Civil servants should get a pay

which corresponds to the present economy based on the rate of inflation and should be harmonized. 

Land- the Constitution should provide a limit of maximum hectares of land that a person should own. There are  many squatters

in Kenyawhile thousands of hectares of land are lying idle which are not utilized. 

About appointments,  senior civil servants appointed by the President  should be approved by the Parliament.  The  government

appointment should be based on professionalism. 

Job opportunities: One man should have one job. Nobody should own more than one job. Anybody who is actively seeking for

a job should be registered at the ministry of labour and social security should be strengthened. Thank you. 

Com. Kangu: Thank you very much young man, any question. 

Com. Asiyo:  You have told this Commission that government appointments should be based  on professionalism  and  I  agree

with you. What I want to know is this, if professionals like economists and others  come from one particular area  of Kenyaand

not other  areas,  would you still want all these people  from maybe one location, one district  or  one province to monopolize all

the  professional  appointments  in  the  country  or  would  you  be  prepared  to  educate  and  promote  basic  capacities  of  other

professions in other provinces to be able to get such appointments. what would you do?

Brian Muthiani:  This point is based  specifically on senior civil servants for  example  Ministers.  For  example  we  can  have  a

Minister who in his life has  been  a  police  officer  and  this  Minister  is  given  the  post  of  being  the  Minister  of  education.  This

Minister has not been associated with any kind of education in his life. He has spent  most of the time killing people  and now he

is being given the post of being a Minister of education. This is not fair. 

Com. Kangu: Thank you very much, you sign our register and that memorandum. Can we have Lillian Awuor,  a student from

Kathiani Girls. Lillian Awuor, she is not here, can we have Rachel Ndunge from Kathiani Girls, she is also not here,  maybe they

will come later. Mrs. Ndung’u from Kathiani Girls the principal? She is not here, and then Mr. Kimani was the principal.  So  we

have finished with him, then Mr. Ngugi Francis of Kathiani Boys. 

Mr. Ngugi:  Thank you bwana chairman,  my name  Francis  Ngugi  Ng’ang’a,  I  am  a  teacher  in  Kathiani  High  School.  I  am
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currently teaching agriculture and I just want to present  problems facing agriculture. I am not going to present  a memorandum.

Mine is verbal I am not going to give the recommendations as such but the problems. 

One of the problems now we have in this area is that agricultural land is not being properly being utilized because of the size, this

Kathiani Kangundo area and the surrounding areas including the ‘iveti’ you find that the land is highly productive but it has been

sub-divided over the years  because  of the inheritance and if that comes from culture and we are  left with very small pieces of

land that are uneconomical to tilt. 

I would suggest that a way be put forward such that the settlement will be concentrated in one area and then the rest  of the land

will be left as large scale farms, so that they can be utilized economically. Currently in the world trade  of marketing people  are

able  to  market  their  produce.  The  cost  of  production  verses  the  prices  at  which  they  can  sell  cannot  merge  and  that  is

contributing to poverty. 

The other one is that pieces of land in this area  are  still fragmented and scattered  all over the area  consolidation was not done

when it was being done in other areas and a way should be put forward or it should be put in the Constitution that you only own

land as one piece otherwise when they are fragmented and scattered we have a problem in production in this area. 

The other one is inheritance; I think the inheritance of land in this area, I am not from here but I know it has a problem, now one

of them is that some people are  unable to inherit land in the families they belong to especially female, children or  the daughters

they are unable to inherit land and become desperate turning to crime and I think it should be put forward that they should also

own land from the communities they come from. 

My last point is about  the court  that is judicial;  we  have  a  kadhi  court  in  the  Islamic  law.  I  think  we  should  have  something

similar in Christianity. Either we  have  a  Christian  court,  we  can  have  somebody  like  a  kadhi  selected  by  the  current  church

leaders in the local area and such a court should arbitrate, because people  have a lot of confidence with the churches,  it should

arbitrate some of the cases instead of taking them all the way to the court especially the land tribunal. 

I think it should be handled by the church and not the elders.  The elders  sometimes tend to align with on one side but I believe

that the current faith we have in the Bishops and the churches,  if we selected the tribunal court  from the local area  churches or

from the church leaders people would have more faith in it. I think that is all I have. 

Com.  Ayonga:  Mwalimu  you  talked  about  the  division  of  land,  that  people  have  made  it  so  small  that  it  has  become

uneconomical. Now,  how would you want to see  these people  who have settled in those small pieces of land, moved and be

provided for, do you serve any plan for such if we had to make  land more useful and economically viable?
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Com. Kangu: Just a moment, anything?

Mr.  Ngugi:  Yes,  I  think  the  government  can  allocate  small  plots.  Something  like  urbanization  such  that  everybody  will  be

entitled to get at least a certain piece of land, near certain concentration center and then the land left behind should be operated

in sizes you know being like large scale farms, you find that an area  like Kiambu which has remained an economic giant up to

now, we have large scale farms and they have become useful. Something similar should be applied to this area. 

Com. Ayonga:  But you know some people  are  tied to these small pieces because  their loved ones have died and others  are

buried there and they wouldn’t like to move elsewhere. Have you taken that into consideration and culture being what it is,  it is

so deep that people want to live where their loved ones are buried. 

Mr. Ngugi: Maybe the culture is a problem but you find that the economy also on the other side is not allowing us.  Now,  we

have milk that can’t get market. We have sugarcane that we cannot sell because  the prices of production cannot cope  with the

international sales. So we have to come to an agreement somewhere.  We either abide by culture and perish or  we change and

continue. 

Com. Kangu: Now,  one question mwalimu, I agree with you that infact if you move people  into towns,  it will be  cheaper  to

provide them with the facilities of good living like water,  electricity,  good schools,  hospitals,  but then you come back  to  what

Commissioner  Ayonga  is  saying  that  our  people  have  become  so  attached  to  land  and  the  small  pieces  they  own,  then  it

becomes so difficult to persuade them to see  the sense in what we are  saying. Some of them have done certain developments

on those pieces of land they have put up houses and so on.  How would you see  us implement that proposal  as  good as  it may

sound?

Mr. Ngugi: I think currently like here in Kathiani you find that even the people who are better  off in the farms, they are  shifting

towards the town centers because of insecurity. I think ultimately, much as we may want to avoid,  by the end of the day that is

what we are going to adopt. Because these days when you have a few you have a lot of property  you cannot stay in the rural

areas, you have to go to the urban centers where there is security.  So culture verses-  you know everything has advantages pro

and cons but we have to come to an agreement somewhere or we are forced by nature. Now,  we have small farms that cannot

produce anything. You tilt, you take milk to the market, you find powdered milk from Europe which is cheaper than the one you

produce. Next time that cow will become useless and that small piece of land will become also useless. 

Com. Maranga: Excuse me, mwalimu I want to ask  you a question.  Now,  do you realize how much money you are  going to

spend to build for all Kenyans to go to town areas,  all of them and you know there are  families of  households of  one  to  ten

people and so are you aware of that? so,  where are  you going to put them and the land you have amalgamated into one large

piece of land, who is going to plough it or  who is going to be  the tenant of that land. Who  will  be  the  owner,  infact  now  the
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question is who should be the ultimate owner of land, is is the individual or is it the state or is it the government?

Mr. Ngugi: I think there should be a way you own land in concession such that when you are  given that piece of land you will

be paying some tax to the government. when you are unable to meet the tax, you relieve that land to another person who is able

to till it and pay some tax and that way we shall make the country productive. 

Com. Kangu: One from her and then we finish with you. 

Com. Asiyo:  You  have  made  a  statement  in  your  response  to  a  question  that  many  people  now  prefer  to  leave  their  rural

homes to live in urban centers because of insecurity, but are you aware that there are  very many people  in this country who are

running away from the cities to go to the rural areas because there is security in the rural areas. 

Mr. Ngugi: Maybe, I thought the security in the rural areas is mainly for the poor but the rich you find they are trying to migrate

even if not to the urban centers, small towns at least where the security is a bit organized but in the rural areas  the same people

will target you because you only own what they don’t have and it is out of that desperation that even agriculture is not offering

an alternative so  they  target  what  you  have.  We  have  maybe  from  personal  a  view  we  have  some  of  our  members  here  in

schools who have been affected because they have settled in the rural areas due to insecurity. 

Com. Kangu: Thank you very much, sign our register. Can we have Flora Mutisya, maendeleo ya wanawake.  Is  it Mutisya or

Maithya?

Flora  Mutisya:   The  Commissioners,  my  name  is  Flora  Mutisya  I  am  the  divisional  women  group  chairlady  and  I  am

representing the women group, the maendeleo ya wanawake group and on behalf of them I will present their views. 

I will first start  with the land property  rights. The government can have the power  to compulsorily acquire private land for any

purpose on condition that the original owners would be compensated. 

The transfer fee is very high such that people have not been able to pay transfer for their land. So the fee should be reduced to

cater for every citizen but there must be some restrictions on land owned by non-citizens. There must be  restriction that nobody

should have more than one thousand acres of land while others have no even a quarter of an acre. Men and women should have

equal access to land. 

We should a joint title deed  ownership.  A  Kenyan  can  own  land  anywhere  in  the  country.  The  Kenyan  Constitution  should

guarantee access  to land for any Kenyan.  Women should be allowed to have access  to credit  facilities. To fight poverty,  girls

should have a share of their father’s wealth as their brothers. Incase of marriage she will forfeit the right of ownership. 
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Environment and the natural resources - No cutting down of trees, no factory should be build within the estates. 

The government and the department concerned should have powers to enforce laws on the protection of evironment. 

The community  should  be  sensitized  to  know  that  the  environment  is  for  their  benefit  and  they  should  be  the  first  agents  of

change to protect the environment. The government should be responsible for management and protection of natural resources. 

Citizenship-  the  following  people  should  be  regarded  as  Kenyan  citizens.  By  birth  and  by  registration.  People  can  also  be

Kenyan citizens by application. Spouses of Kenyan citizens can be automatically Kenyan citizens regardless of gender. 

Kenyans should have their identification cards as a prove of citizenship. 

A baby born by a Kenyan citizen should be guaranteed automatic citizenship. The rights of a citizen obligations are  registration

cards and identification cards. The right of citizenship will depend on the manner in which the citizenship is acquired. 

Political party - The Constitution  should regulate the formation and management of political parties.  The political parties  should

be minimized to two.  That is the ruling party and the opposition to avoid confusion. Political parties  should not be  financed by

the public funds. Political parties should not be financed nor supported by the government. 

Structure and  system  of  government  -  We  should  retain  Presidential  system  of  government.  We  should  not  adopt  a  federal

system of government because it will bring confusion among Kenyans. 

The local government -  Mayors  and council chairmen should be elected by people.  The two-year  term for mayors  should  be

substituted by a five-year term to give them room to complete projects that they had initiated.

Third, there must be a minimum education qualification for the Councillors,  that is they must be  form four graduates  all heading

properly unto thee. If a Councillor becomes inactive, a vote of no confidence should be passed. 

The  people  should  determine  the  remuneration  of  Councillors.  It  is  not  necessary  to  have  nominated  Councillorsexcept  for

women and the disabled because it is not fairly done. 

The  electoral  system  and  the  process.  We  should  have  secret  ballot  for  electing  leaders.  The  electoral  system  should  be

designed in a way that it will increase participation of women in Parliament and local authority by preserving seats for them. 
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Candidates who fail nomination from one party can switch to the next one.  Seats  should be preserved for disabled people  and

the youth. The election process  should be simplified because  candidates  pay a lot of money for registration. The election date

should be specified in the Constitution for the Kenyans to be aware. 

Basic  rights  -  The  Constitution  should  not  allow  death  penalty  except  for  rape  cases.  It  should  be  substituted  by  life

imprisonment.  Our  Constitution  does  not  provide  for  fundamental  rights  because  there  is  scarcity  of  clean  water  and

employment for all Kenyans. 

Food and education should be free from nursery school to the university level. Three,  cost  sharing in hospitals has caused a lot

of death. Most widows in Kenya are very poor such that they cannot afford a good house. 

No  adequate  health  facilities.  Maternity  fee  is  very  high  for  women.  It  should  be  abolished.  The  government  should  have  a

regard for orphans. Kenyans should have freedom of worship. 

Rights  of  vulnerable  groups  -  women  legally  married  should  have  the  right  to  bury  their  husbands  incase  of  death.  Women

should jointly own title deeds  with their husbands.  If the man stays with a girl for a period of six months, the girl automatically

should have the rights of ownership and the children will inherit the man’s property. 

If a man impregnates a girl he should take care of the baby until when the child will be 18 years. 

Finally, the right of ownership -  if a man impregnates a disabled person he should be forced to take  both the  mother  and  the

child. 

Parents with disabled children should not hide them but instead expose them so that the government will assist them. 

Com. Kangu: If you have a written memorandum, why don’t you just highlight. 

Mrs. Mutisya: I am now getting to finish. 

Com. Kangu: You are finalizing, fine. 

Mrs.  Mutisya:  Wife beating should be abolished.  Dowry must be  enforced and especially  the  three  goats  in  kamba  culture

should be paid. 

I am now at  the disabled people.  Public buildings should have facilities for the disabled people.  They  should  be  given  special
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attention in the employment sector. They should be given opportunities in higher offices. 

Child rights -  children should be given basic needs.  The government should consider  the fate of street  children  and  help  them

stop becoming mothers on the streets. Grandparents of orphans should be assisted by the government to bring up the orphans.

They should be provided with land. Rape victims especially minors should be given attention. Both parents should be involved in

bringing up children otherwise be prosecuted. All the Kenyans should be getting an automatic allowance at  least  Kenya shillings

300 per head after a period of thirty days for those who are not employed to cater for themselves. That is all. 

Com. Kangu:  Thank you. 

Com. Maranga:  There is one question I wanted to ask,  it  might  be  interesting.  You  have  said  no  wife  beating,  but  do  you

know there is also husband beating. 

Mrs. Mutisya: That one I was talking of women, I was not talking of men. I was not talking of the husbands.

Com. Ayonga: In other words you would like to see husbands being beaten but no wife beating. 

Mrs. Mutisya: But that one doesn’t occur very much. 

Com. Ayonga:  Why don’t you want to say,  that no beating of any person,  spouses  because  many men are  being beaten and

they are ashamed to say. Now,  I have a question,  a small question for you, you said that nomination seats  should be reserved

for women and disabled. Now, did you know also that women are 52% of the Kenyan population and they are  so many, that if

they wanted to bring it to Parliament or  to the  councils  their  women  folk  that  they  will  do  it,  why  should  many  people  need

reserved seats when they can take the actual seats  because  of numerical number? And doesn’t this weaken the woman further

that she cannot do her campaign unless you give her a seat. You want to be given seats in a platter?

Mrs. Mutisya: You know of late we women we have not been able to go to Parliament so that is why I was talking on behalf

of them, so that if we don’t get chances then we can be nominated this time. 

Com. Ayonga: Can’t you fight yourself?

Mrs. Mutisya: We will fight. 

Com. Kangu: Let us hear mama Phoebe. 
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Com. Asiyo:  Two questions,  one on the same issue.  You are  aware  that  there  are  countries  in  this  sub-region  like  Uganda,

Tanzania, maybe in South Africa, Namibia and others  who have special  arrangements for women to  be  elected  to  both  local

authorities and Parliament by holding elections for women representatives only at the district level, so that every district will have

one woman elected by the people on a political party ticket. That in this country will give women like 74 members of Parliament

to start off with. 

Then strong women who can face up with the men like Ngilu and others  can also stand and compete alongside with men. You

have not made such a recommendation. I want to know from you, that is what they call affirmative action in those countries and

you also know that women in Kenya have really fought for that affirmative action to be implemented either at the district  level or

any other level that will be acceptable and that they have been brought back now to this Commission. 

I want you  to tell us because  you are  representing over one million women in this country,  those with the membership  of  the

maendeleo  ya  wanawake.  Tell  us  whether  you  support  this  practice  of  affirmative  action  as  it  is  done  by  our  neighbouring

countries or whether you prefer that women be nominated the way you have suggested. 

Number two, you have told us that a woman should be able to inherit from her father’s property but when she gets married, that

property should be reverted to the father’s home. Now if supposing this woman had put up a building in that area,  the piece of

land that was given like a shop or  if it is an apartment as  a business,  or  even a piece of land which she will then cultivate and

supposing she got married to a man who does not have any land, would you still suggest that this property  be reverted back  to

her brothers when she has nothing in the home where she belongs? 

Mrs.  Mutisya:  I  will first answer the first one,  you know we women in-let’s say in the local area,  we are  not very aware  of

whether that formation of other countries has been formed and this is the high time now we are  knowing. So we will very much

support  that  one  for  other  countries  that  women  should  be  enlightened  to  know  that  there  should  be  a  formation  of  that

nomination. I would rather support that one. 

The second one, you asked me about the land. That one I would rather say, whereby a woman has been married then thel land

should go back to the parents. 

Com. Asiyo: If it is not possible to go back to the parents  but where for example she has put up a building on a piece of land

given to her by her father. Originally there was land, would she leave it to her brothers. Are you suggesting that she should leave

this investment to her brother?

Mrs.  Mutisya:  Whereby the land had not been transferred to her,  officially transferred to her she will leave  it  but  not  to  be

forced. If she wishes but if she doesn’t wish she should not be forced. 
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Com. Kangu: May be there are  issues you need to go and think about  and if you  want  to  do  a  personal  memorandum  you

prepare  and  send  to  us.  Thank  you,  sign  and  hand  over  the  memorandum  there.  Can  we  now  have  George  Ogutu  a  civil

servant.

Mr. Ogutu:  Thank you Mr.  Chairman, the Commissioners,  bwana D.O,  teachers  and students of Kathiani High School,  my

names are George Ogada Ogutu. I want to dwell on just two issues here. 

First I want to talk about the crime rates in our country which affects everybody. I think everybody knows that right now at  this

moment crime rate is bothering every citizen of this country and my request was just to tell the Commissioner to look for a way

of making members of the public enlightened about there own rights concerning the law of this country. 

Very few people mostly in the rural areas don’t know their rights according to the law as far as law is concerned and that is why

the crime rate in the country has escalated to the current trend. 

I want to tell the Commission to make it mandatory if it is possible for parents to account for the movement of their kids or  their

children.  Parents  should  be  compelled  to  register  the  behaviour  of  their  kids  because  they  are  the  ones  who  know  the

behaviours of their kids from their childhood. 

They should also be compelled to ask  for the wealth of their  kids.  If  you  have  a  son  and  he  is  not  working  na  ni  tajiri  sana

anatoa  pesa  wapi,  ako  na  magari  wewe  humuulizi  hushughuliki  why?  You  should  also  be  concerned.  Ukikataa  hiyo  you

encouraging crime. You must be compelled to … if anything goes wrong you will also be held responsible if you cannot disclose

the movement or the character of your kids. 

Com. Kangu: You try and move fast. 

Mr. Ogutu: I have done away with the crime and now I want to talk on politics. At the moment sheria inasema ya kwamba the

winning Presidential candidate anakuwa determined na the number of votes he gathers in the general elections.  I would propose

that the winning Presidential candidate should be determined by the number of seats his party gathers. 

The reason why I am saying this is because  this will discourage this issue of  numerical  number  ya  ukabila  na  nini.  It  will  also

discourage the issue of  defection  from  one  party  to  another  and  it  will  make  us  more  cohesive  than  we  are  now  because  I

believe a nation should be a united nation, not a nation which is disunited kwa sababu ya misingi ya kikabila. 

Ya tatu,  ni kuhusu land -  Land policy should be looked  into.  We  have  so  many  people  with  huge  tracks  of  land,  which  are
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undeveloped. Some are  bushy and are  being used as  hide outs for criminals and wild beasts  even in my rural areas  where we

have leopards what, let’s us say hyenas but if people  can be compelled to surrender  the extra land that they have if they can’t

develop the land to others who don’t have or we have a clear policy on land issue the better. I think I will stop there. 

Com. Kangu:  Thank you very much. Sign our register, can we have Mary Charles from Maendeleo.  Mary Charles,  ni wewe?

Kama hayuko, tupate  Florence  Maithya,  kama  hayuko  tupate  John  Nzioki  Muli,  ni  wewe?  Please  take  a  seat.  Wewe  ndio

unaitwa nana mama? Mary Charles,  take  the seat  lakini unakaa hapa kama unaandika jina unaenda  nje  itakuwa  mbaya.  Taja

majina na uanze kuzungumza mambo yako. 

Mary Charles: Kwa majina ni Mary Charles. The chairman for this meeting, the Commissioners and all the participants,  ladies

and gentlemen. Ningelipenda nizungumze kwa kiswahili. 

Com. Kangu: Sawa sawa. 

Mary: Mimi ni secretary wa Maendeleo ya Wanawake Kathiani.  Niko pamoja na yule amesoma maneno ya ile memorandum

ya wanawake.  Kwa hivyo individually ningependa tu niongeze machache.  Kwanza ningelipenda  niulize  Commission  ichunguze

sana juu ya sisi wanawake. Wanawake watoto, wanawake wazima, wanawake wazee,  huku pande ya rural area.  Sisi huwa na

taabu nyingi sana ambazo huwa hazijulikani na ningependelea sana mambo yetu yachunguzwe sana ikiwa tungependekana tuwe

tunaishi kama watu 

Tena  ningependa  niulize  Commission  kama  ingeweza  kuchunguza  mambo  ambayo  yanatoka  pesa  zetu,  tuseme  tukiwa  huku

reserve sisi huwa na taabu nyingi sana ambazo ikiwa tuseme for example huku sana sisi tunajisaidia na pesa  za kahawa,  kahawa

siku hizi hatuna pesa kutoka kwa kahawa. Imejaa kwa mashamba, hakuna pesa  zinatoka kwa kahawa,  tunajisaidia kusomesha

watoto na hizo pesa na pia kujisaidia mambo ya kibinadamu. Tungeuliza Commission ichunguze sana juu ya kahawa, sisi imefika

kiwango  ya  kuona  haina  maana  hata  kidogo  kuwa  kwa  mashamba  yetu  kwa  sababu  tuna  shida  ya  pesa  na  hiyo  kahawa

haitupatii  pesa.  Why?  Kwa  sababu  wale  watu  wako  juu  pale  wanakula  hizo  pesa,  hatuzipati  sisi.  Kwa  hivyo  tungeomba

Commission iangalie hiyo sana. 

Pia, ningeomba Commission ichunguze sana juu ya shule ambazo ziko huku reserve.  Mapato  ya watu ambao wanaishi reserve

ni machache sana na ikiwa mzazi  hata  kama  anataka  kusomesha  na  mapato  yake  hayako  watoto,  elimu  ya  watoto  inakuwa

shida sana ingawaje wanapenda kusomesha. 

Kwa hivyo ningeonelea ni vizuri ili Commission iangalie hayo mambo ya shule za huku ikiwa ingeweza kutofautishana na zile za

town ndio watoto  wa  huko  reserve  wapate  elimu.  Pia,  ningeuliza  Commission  ikiwa  ingeweza  kutengeneza  upya  mambo  ya

masikizano  nyumbani.  Sisi  watu  wa  reserve  kwa  sababu  wengi  wetu  hatujui  kusoma  sana  sana  wanawake  tuna  shida  sana
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tunapoishi na waume wetu.  Sio kwamba ni wabaya ni kwa vile imekuwa hivyo na ikawa ni kama  mtindo  wa  huku  anaonelea

haina maana kunijulisha mambo ambayo yanahusu for example kama land, yaani hata property  tuseme properties  zile ambazo

mtu angepaswa kuwa nazo na kwa hivyo inakuwa ni ngumu sana kwa wanawake ikiwa kwa mfano bwanake amefariki,  huyu

mama  anateseka  sana  kuchunguza  kutafuta  mali  ya  bwanake,  hiyo  tunaonelea  sio  vizuri.  Na  kungekuweko  maandishi  ya

kuonyesha  huyu  mama  anajua  mahali  iko,  ingekuwa  rahisi  kujua  mali  yao.  Kwa  hivyo  ningeomba  Commission  iangalie  hiyo

upya. 

Naomba  tena  Commission  ichunguze  tena  ikiwa  kungeweza  kuwa  wakituma  watu  kwa  shule  za  huku  kutuma  watu  ambao

wangekuja wazungumze sana na watoto  kwa sababu shule za huku watoto  wengi wanaweza kufanya makosa kwa sababu ya

kutokujua. Sasa unajua ikiwa ni waalimu wako na kazi nyingi sana ya kusomesha watoto.  Sasa  tungeomba Commission ipange

mpango wa kila shule huku reserve na kwingineko kuwe na Councillors wanakuja shule ili watoto wawe, yaani licha na masomo

yale wanasomeshwa na mwalimu awe mtu anajielewa mwenyewe. Kwa hivyo ningeonelea ya kwamba upande huo ningesema

hayo nikuongeza tu nilikuwa naongeza yale yamesemwa tu, tuko pamoja na wale wameandika na ningeonelea nitapendekeza ili

tuwe hatuishi vibaya ikiwa tutapata Serikali ingine. 

Com. Kangu: Thank you umemaliza ee? Asante just sign our book tupate Florence Maithya. 

Mrs.  Maithya:  I  am  Florence  Maithya  na  nitaongea  na  kiswahili  ndio  akina  mama  walioko  nyuma  ambao  hawaelewi

Kiingereza ndio tuelewane. Yangu ni kuzungumza juu ya akina mama kwa sababu yule chairlady tulikuwa pamoja tukiandika ile

memorandum,  yangu  ilikuwa  pamoja  na  hiyo  ya  chairlady  lakini  nitaongeza  kitu  kidogo  kwa  sababu  wale  akina  mama

tumeandika ile ilikuwa ni yetu kwa upande wa akina mama. 

Kwa  kawaida  akina  mama  wetu  wako  na  taabu  kinyumba,  wanawake  kwa  upande  wa  akina  mama  wanaume  wengine

wameacha nyumba zao na  kuondoka,  kwa  hivyo  akina  mama  wameachiwa  kazi  ngumu ya  kinyumba  na  ndio  ikaingilia  kwa

upande  wa  groups  zikaingia  ndio  zianze  kusaidiana.  Kwa  hivyo  ningeomba  kama  wanaume  kama  wangeshikana  pamoja  na

akina  mama  kama  vile  groups  zimeingiana  kama  akina  mama  wameshikana  pamoja.  Sasa  wanaume  wangekuwa  na  groups

kama  akina  mama  nchi  yetu  ya  Kenya  ingekuwa  imeendelea  sana  kwa  sababu  akina  mama  ukiangalia  ndio  wamevuruta

maendeleo sana na wangeungwa mkono ni wanaume wao ili kwa mila zetu ingekuwa juu sana. Kwa hivyo ningeomba kamishina

sijui kama wanaume wangeweza kuwa na seminars ndio wafuate akina mama wetu, ndio wawe na mwongozo mmoja ndio tuwe

na maendeleo yetu. Ile ingine imesemwa ni chairlady wetu ilikuwa ni ya wasichana wetu na kwa sababu amesoma ningeonelea

kwa upande wangu niachilie hapo kwa sababu mambo yetu ile tulikuwa nayo imesoma hapo. Na hatuna mengine. 

Com.  Kangu:  Basi  sign  our  book,  na  kama  hatujaendelea  I  would  like  to  recognize  the  arrival  and  presence  of  the  area

Member of Parliament Hon. Kaindi,  bwana Kaindi welcome tuko kwako na tutakupatia nafasi baadaye kuzungumza tunataka

kwanza usikize mambo ya watu wako kidogo na wewe utazungumza baadaye. Let’s move to the next person John Nzioki Muli.
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Mr.  Muli:  Kwa  chairman  wa  Commission  na  Hon.  Na  wengine  na  raia  wenzangu.  Majina  yangu  ni  John  Nzioki  Muli  na

mambo yale nilikuwa ningesema nimeandika…

Com.  Kangu:  Kama  umeandika  you  just  highlight  halafu  Utatupatia  memorandum  or  if  you  want  to  give  us  just  the

memorandum and add nothing it will be up to you to tell us. 

Mr. Muli: Nimeandika na nilikuwa nataka kupeana kwa hivyo sitasoma. 

Com. Kangu: Peana pale na uweke sahihi. Na sasa tupate Ruth Mwasya from Maendeleo ya Wanawake. 

Ruth: Asante sana bwana chairman. Yetu ilikuwa ile imesomwa hapa na chairlady lakini  nataka  kuongeza  kitu  kidogo  hapo.

Sisi wanawake wa huko nyumbani ama watu wa rural areas  kama ingewezekana tuletewe stima kwa kila nyumba kwa sababu

mnajua miti siku hizi ni ndogo,  michache na hakuna miti. Tunataabika sana akina  mama  kwa  kupika  hata  kwa  kuona  hakuna

mataa. Tungeomba Commission itupatie stima. 

Tena, tungeomba kama ingewezekana  tujengewe  barabara  nzuri  kwa  sababu  sisi  akina  mama  tukiwa  na  mgonjwa  tunabeba

kwa mguu kwenda hospitalini, hakuna barabara nzuri. 

Kile kingine tunataabika sana tukiwa kwa mazao yetu, huko rural areas  hakuna mpango mzuri wa kujipatia pesa  za kujisaidia.

Na kile kingine naweza kuongeza kwa ile ilisomwa ni kuhusu wasichana wadogo. Tungeomba Commission kama ingewezekana

wachunguze  sana  wale  watu  wana-rape  watoto  wachanga,  wawe  wanapewa  hukumu  ile  inawezekana  kwa  sababu  mtu

anafanya kitendo kile anaona ni cha kinyama kwa mtoto, kwa hayo yote asante. 

Com. Kangu: Asante basi. Nenda uweke sahihi pale mama. Tupate Anna Munyao from CBD. 

Anna:  Kwa  majina  mimi  naitwa  Anna.  Yetu  ilikuwa  imesemwa  na  mwandishi  wetu  wa  Maendeleo  ya  Wanawake.  Ya

kuongeza, sisi siku hizi wanawake tuko na taabu,  kwa  sababu  wale  wanawake  wanaoendesha  ya  biashara  hakuna  barabara

nzuri. Wanabeba mizigo na mgongo mtu akitoka hapa anaelekea Machakos mgongo anapeleka vitu vyake huko. 

Kile kingine, wale wazazi wanazaa siku hizi tuko hatarini sana.  Hakuna pesa,  hakuna kitu ya kujisaidia.  Kujisaidia mvua ile iko

mwaka huu ni mvua inayoonyesha ni nzuri lakini wakati  mwingine mvua  hakuna.  Kazi  ya  wanaume  ya  hakuna,  ni  kibarua  tu.

Wanawake wa siku hizi tuko hatarini sana.  Watoto  wa shule saa  yote unaona wanafukuzwa, hakuna kile  kitu  wanaitishwa  na

mwalimu. Masomo siku  hizi  ni  ngumu,  kile  kingine  naongeza  hapo  ukiona  watoto,  wengine  wako  na  nguo  mbaya  na  fee  ya
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mtoto ni mzazi, hakuna kitu. Tukilima hakuna shamba. 

Siku hizi, mwaka huu kuna mvua tunapata chakula kidogo. Ni hayo tu.

Com. Kangu:  Ni hayo tu. Asante sana. Kuna swali moja mama, ngoja. 

Com. Asiyo: Umetueleza shida ya akina mama na pia umetueleza shida ya watoto  kwa ajili ya umaskini yaani hakuna mapato,

kama hakuna mvua wanaume hawana kazi. Lakini ungetuambia unataka tuandike pendekezo gani kwa Katiba. Kama ni mambo

ya  watoto,  ungependa  kwa  mfano  tuseme  kuwe  na  elimu  ya  bure  kutoka  class  one  mpaka  kiwango  fulani  ili  wale  wazazi

maskini pia watoto wao waende shule. 

Pili, ungependa kusema nini juu ya ukosefu wa kazi. Unaona ni njia gani nchi hii inaweza kujiendesha kwa kupata kazi kwa wale

wanaume wasio na kazi. 

Anna: Serikali isaidie. 

Com. Asiyo: Kwa mambo gani? Umesema jambo moja.

Anna: Tupatiwe elimu ya bure kutoka std. One, two, three, four kufika eight. 

Com. Asiyo: Kufika class nne peke yake?

Anna: Kufika eight. 

Com. Asiyo: Na mambo ya umaskini ifanywe namna gani?

Anna: Mambo ya umaskini hiyo ni moja ya kumaliza umaskini kwa sababu kuna wamama hawana kitu na hakuna kazi na mtu

anataka kusomesha watoto, 

Com. Asiyo: Hiyo tumesikia, sasa wewe upendekeze Katiba iseme namna gani? 

Anna: Katiba iseme watu wasaidiwe. Sijui watasaidiwa na nini. Kwa ni kisomo tu cha bure. 

Com. Asiyo: Na tumefahamu basi asante sana. 
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Com. Kangu: Asante mama wewe umepeana maoni vizuri, unasema Katiba iangalie  uchumi  uwe  mzuri,  sawa  sawa?  Nenda

uweke sahihi na kuna mama Dorothy Kiilu wa maendeleo. I hope hakuna mambo mingi ya kuongeza. 

Dorothy: Mimi naitwa Dorothy Kiilo wa Maendeleo ya Wanawake. Commissioner nataka kuongeza kitu kidogo tu lakini yale

mengi yamesemwa. Sisi wanawake tuko na taabu. Tunataka ututetee ukirudi huko. Wanaume tunakaa nao kwa nyumba na mtu

hataki kwenda kufanya kazi na wewe mama unajua pahali unaweza kuenda ufanye kazi kidogo upate pesa  ili uje utolee mtoto

fees.  Naye  anaku-damp  kwa  nyumba,  hataki  kukupatia  ruhusa  ya  kwenda  ufanye  kabiashara  ili  upate  kitu,  anataka  mukae

hapo tu. Tunataka Commissioner ukienda huko hata ikiwa ni seminar ya kuwekea wanaume ambao wako kichwa yao iko chini,

hawataki maendeleo, uwafundishe ili tutoe umaskini kwa nyumba. Yangu ya imefikia hapo. Asante. 

Com. Kangu: Tunyamaze tumsikize mwingine, mama amesema mambo ya muhimu. Kusema  kweli  ukienda  rural  areas  mara

mingi  wanaume  hawataki  kufanya  kazi,  ni  kuondoka  kwenda  kutembea  jioni  wanarudi  wanataka  chakula  kama  hakuna

wanapiga mama na najua haya mmesikia. Si ni kweli? Basi tumsikize chief Charles M. Ngalama. Yuko ama hapana?  Kuja  tu

uzungumze bwana chief hata na wewe uko na maneno ya kutueleza.

Com. Maranga: Hapana ogopa D.O, pengine anaogopa D.O.

Com. Kangu: D.O hana shida,  wewe kuja uzungumze maneno yako,  huu ni mkutano wetu.  Basi  kama  hataki  basi  tumsikize

assistant chief James K.  Muzee.  Hata na yeye hapana taka?  Basi wacha niwaeleze hivi, sheria tunayo yenye tunapata inasema

yeyote mkenya ako ruhusa kupeana maoni yake, hata D.O akitaka kupeana maoni yake atatueleza. Anatayarisha na hiyo sheria

tena inasema, ikiwa kuna mtu yeyote hataki kutoa maoni mbele ya watu anataka tumsikize kando peke  yake tutamruhusu sasa

bwana chief, bwana assistant  chief  ikiwa  unataka  tukusikize  in  camera  utueleze  tutakusikiza  because  we  want  to  hear  views

from everybody si ni kweli? 

Na kama unataka kupeana written memorandum, utapeana.  Jana tulikuwa muuma andu na tulisikiza mpaka  tu  five  chiefs  and

assistant chiefs wakatupatia maoni ya muhimu sana. Kwa sababu kuna wale wanakuja wanatuambia hawa watu wote toa,  lakini

nyinyi mko with the story of the other side.  You must tell us na msipokuja kutuambia we may not know the other side  of  the

story,  tunaelewana? Basi tusonge kwa wengine watafikiria watatuambia baadaye.  Paul K.  Makau.  Pia yeye  ni  assistant  chief,

Alice Nduku, chairlady KANU, basi songa mbele. 

Alice  Nduku:  Kwa majina naitwa Alice Nduku na mimi ni chairlady wa sub-location kutoka Ngoleni,  KANU.  Sisi wamama

tuko na shida wakati wa kulea watoto. Shida zetu ni tunaposomesha wasichana wetu unaweza kumpeleka kwa shule na pengine

umetafuta  karo  kwa  shida  na  akimaliza  mwaka  mmoja  anachukua  mimba,  anazaa  mtoto  ile  shule  amekoma  kuenda  shule,

anakuja  anazaa,  unamuonya  usirudie  haya  nitatunza  huyu  mtoto,  utarudi  shule.  Huyo  mtoto,  yule  alimtunga  mimba

anamnyemelea tena, anamueka ingine. 
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Mimi nasema hawa watu kwa sababu hawana heshima na ndivyo wafunzwe vile wanaweza  kukaa,  maana  wanaongeza  shida

kwa  nyumba  na  huyo  kijana  hana  nguvu  za  kumuoa  huyo  msichana,  anampea  watoto  kama  wawili  na  anamuacha.  Sasa

inakubidi  kuwa  na  shida,  inaendelea  nyumbani.  Sasa  nauliza  kama  inawezekana  kutafutwe  adhabu  ya  hao  watu  wawili.

Wakionywa ikiwa hawaoani, wafungwe ama wapewe adhabu kwa sababu wanazaa watoto  na wanawaacha hivyo, mtoto hana

baba, na ana mama na hana msaidizi mwingine. Sasa  itakuwa shida kwa nyanya yake kwa kuwa anakuwa na mzigo mkubwa.

Kwa hivyo hawa watu wawili wachukuliwe hatua ili waonyeshwe haya ni makosa kufanya hii na hawaoani na hawana kitu, hii ni

kufanya nchi yetu iendelee kuwa na chokoraa  hawa na kwa hivyo naomba Serikali ichukue hii kama sheria moja ili kuwatunza

watoto hawa wa aina hiyo. Kwa hivyo maneno yangu ni hayo nakoma hapo. 

Com. Kangu: Asante basi  weka sahihi  kwa  kitabu  na  kuna  mwalimu  kutoka  Kathiani  Girls  na  students  tulikuwa  tumewaita

mapema walikuwa hawajaingia nasikia sasa wamerudi. Wa kwanza alikuwa Lillian Awuor, mwanafunzi, yuko? 

Lillian Awuor: I am Lillian Awuor from Kathiani Girls and these are some of the views we would like to propose  as  students.

First,  there  is  brain  drain  in  the  society,  that  is  you  get  a  person  learning  for  more  than  ten  years  you  go  to  school  after

university, then there is a man who is over 80 years,  he still has the job while you are  young, you  got  a  family  and  you  can’t

provide for their needs because you don’t have a job while that guy who is over 80 or 90 years still working and has the job. 

The second one is institutional discrimination. These are some of the problems we face in schools such as  this one because  you

get a person or a student …

(Interjection)

Com. Kangu: Use the mic so that we can hear well. 

Awuor: A student from a school like Kathiani Girls does  the exams and passes,  maybe he gets a A-  and then another student

from a famous school like precious blood or those national schools, once you go to the higher level education of the person who

has that C-  or  C+ because  she was in a better  school than yours has higher chances of getting an opportunity while you have

done better than her. 

We were suggesting for fair salaries in the society. Here we were suggesting that people should be paid the labourers  should be

paid according to the number of hours they work. The sum of labourers who do very less in the society while they are  the most

paid while those who do a lot of work like teachers in the society they are lowly paid. 

Fourthly, freedom of the press  -  The press  doesn’t have freedom to express  their views in a way, they are  restricted in some

ways, in that you find that the journalists are  treated  harshly, other  times they may print a story about  those big guys and then
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they are sued because they are trying to interfere with their private life. How are we to know how our leaders are if we only see

them as those dictators we see them in television when they come they say you should do this and don’t do that,  while we don’t

know their social life and then patriotism: 

Like  in  our  country,  our  leaders  always  tell  us  to  be  patriotic  to  our  country  while  they  themselves  have  other  investments

outside the country, it is not bad well but if they could have invested in our country I guess we could be more rich and then they

expect the leaders of tomorrow like us to be patriotic to our country while they themselves are not patriotic. 

Sixthly, we suggested that campaigning should cease because in most of the cases  we see  people  voting for the wrong people.

for example, a person comes to a place like this, most of the people  are  not well off. He gives them money, people  won’t vote

for that person because they want the person to be their leader but they vote for that person because  that person has provided

so much to them. 

Seventhly, we want equal distribution of teachers  in schools.  There are  some schools which have so many teachers  and others

have less teachers  and they have so many students.  You may find that  in  a  school  there  is  only  one  biology  teacher  while  in

other schools there are  teachers  who don’t they have at  least  a class once a  week.  So  we  were  saying  that  we  should  have

equal distribution of teachers in schools. 

And then there is insecurity in the society: That is in the old times when you come across  or  when you meet a policeman  you

would feel you are  secure,  but nowadays it is not the same. You see  a policeman and you feel insecure because  of the things

they do to the people in the society. People see a policeman, see like me when I  see a policeman a just see  a thief, a murderer,

a rapist what they are doing to people in the society. 

Then  we  were  saying  that  there  should  be  exploitation  of  Kenyan  resources.  The  resources  in  Kenyashould  not  be  left  to

individuals. The government should run the exploitation of those resources  and  make  better  use  of  them  instead  of  importing

some things from other countries while we have not exploited ours. 

And lastly the government to recognize our emergencies in that if there is an accident,  the people  involved first should be taken

to  an  hospital  instead  of  those  policemen  trying  to  tell  us  eti  ‘ngojeni  kwanza  mapolisi  wakuje,’  hapo  hivyo  kuna  mtu

amegongwa  na  gari  and  then  the  policemen  are  telling  people  ‘  ngojeni  polisi  wengine  wakuje,  they  take  the  necessary

statements as who is on fault instead of rushing the person who is there to the hospital and there are  some cases  like a child is

drowning in a river,the child anaachiliwa hapo, nobody bothers, they bother after 24 hours or  36 hours when if it was a person

from another country like tourists, immediately they get the information that a certain person has drowned in a certain river,  you

will see all the policemen, all the lifesavers in Kenyabeing hurried to go to that place to save that guy. Meaning that the Kenyans

have no importance, those people from other countries have more importance than us.  so we would like them to recognize our
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emergencies, that’s all. 

Com. Asiyo:   I  want to ask  you about  the press,  you have said that you want  the  press  to  tell  us  the  other  side  of  leaders,

which is not normally portrayed when you see them on television talking. But you also know about  the so called bad  press,  the

gutter press, who create stories and sometimes will come to a leader and say that this story that you have created if you give me

ten thousand shillings, we are going to publish it. This gutter press has no address,  it has no physical place you can reach them,

so that you can sue to be heard for justice to be done, would you still recommend in such circumstances that the gutter press  be

given the freedom to not only soil the names of people of Kenya but also soil the name of this country. 

Awuor:  In such cases, No. 

Com. Kangu: Now,  young girl you mentioned that our leaders  are  not patriotic,  they invest Kenyan resources  abroad.  What

would be your recommendation? Already we know there are those who have a lot of wealth invested out there, what should we

do about it on that issue of investing outside the country? 

Awuor:  I guess that should be banned, investing outside our country.

Com. Kangu: And those who have already invested there can we recover that property? 

Com. Asiyo: But these policemen, you see a policeman you see a thief, you see  a rapist  and you see  a murderer,  what do we

do? Sack them; retrench them over all those vices, what are the recommendations?

Awuor: Not retrenching but I think the problem with them is that they are lowly paid.

Com. Asiyo: The salaries?

Awuor: Yes,  that is why they behave like that.  If they were paid to the recommended  amount,  I  guess  they  would  be  doing

their work well.

Com. Kangu: Thank you very much, sign our register there and Rachel Ndunge mwalimu from the same school, Kathiani Girls,

Rachel Ndunge,  is  she  there.  She  has  gone  out,  she  has  given  the  memorandum.  So,  what  about  Mrs.  Ndungu,  she  hasn’t

come, fine. So, let’s go to Anna Wambua CBD? she has spoken. Now, Wilfred Nduso, I am sorry. Oh Winfred, I am sorry. 

Winfred:  Kwa majina ni Winfred Nduso CBD agent. Mimi sina la kuongeza ila yale yamesemwa na chama. Asante. 

70



Com. Kangu: And the group of maendeleo, kama ninaita wewe na hauna la kuongeza,  useme tu ukikaa mahali uko halafu we

go to the next person. Tupate John Wambua senior clerical officer, John Wambua. Yuko ama hapana? Hayuko.  Tupate Joseph

Nduva a youth. 

Joseph:  Kwa  jina  naitwa  Joseph  Nduva.  Yangu  nimeandika  na  nitayasoma  ….  Waendelee  kuwa  chini  ya  usimamizi  wa

Serikali kuu na kueleleza vilivyo. Pasiwe na madiwani wateule popote pale. Ni hayo tu. 

Com. Kangu: Thank you. Weka sahihi pale. Na bwana Ngalama. 

Mulwa:  My name is  Charles  Mulwa  Ngalama.  I  am  the  chairman  na  wale  wengine  tumeandamana  nao,  yangu  nitachangia

kidogo tu. 

First  is  the  county  council,  second  is  education,  third  salaries  of  the  civil  servants,  fourth,  relieving  food,  fifth  health,  sixth

retrenchment. 

Upande wa county council  -  The  revenue  collected  per  location  should  be  returned  to  the  specific  areas  because  we  don’t

understand what revenue vile wanatumia. Now,  if the top  itapewa  watarudisha  kwa  location,  chief  and  Councillor  should  be

there because the chief is the chairman of the locational development. 

Education -  The issue of education should be free from standard one to  university  because  many  people  who  are  genius  are

losing education because of lack of money. 

Salaries: civil servants for example those who are  in low groups,  they are  suffering very much because  they don’t have enough

salary and when we come to the sickness,  haijui huyu ako na pesa  ama hana pesa.  The same thing medical allowances should

be equal to every civil servant. 

Relief food - instead of being given food, I suggest to be provided with water only. If it is boreholes, dams instead of relief food.

We suggest to be funded money for dams or boreholes and the creation of gabions along the rivers. 

Health -  hospitals should be free for treatment.  Retrenchment should be  looked  into  very  much  because  many  of  the  people

who had stretched their..  Retrenchment is  causing  a  lot  of  poverty  and  the  crime  rate  and  yet  the  government  is  fighting  for

supporting …reducing poverty in a way that they  are  using  money  to  see  that  they  are  eradicating  poverty.  Retrenchment  is

causing  more  poverty,  crime  rate  and  yet  the  government  is  using  a  lot  of  money  to  fight  the  same,  so  we  don’t  support

retrenchment. 
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Com. Kangu: Is that all?

Mulwa: Yes. 

Com.  Kangu:  Thank  you,  anything?  Asante  na  uweke  sahihi  pale.  Tupate  Michael  Nzau,  hayuko?  Basi  tupate  Grace  M.

Mulwa businesslady. 

Grace: Kwa majina naitwa Grace Mulwa, I am a businesslady.

Com. Kangu: Chukua hiyo microphone na usishike hapo mwisho kwa sababu hapo ndio..

Grace: Langu la kusema ni ile imeongezwa na ma-chairlady wetu,  nitaongeza kidogo.  sasa  sisi wanawake tuko na shida nyingi

sana kwa vile umesikia tuko na shida ya aina hii. Vile umesikia watu wanataka kufanya kazi kama mama, na anazuiwa kwenda

kufanya hiyo kazi.  Sasa  tutafanya nini ndio nyinyi  mtusaidie  ndio  umaskini  usiwe.  Kwa  sababu  najisaidia  sana  na  kusomesha

mtoto na akifika form four hawezi kupata kazi. Nimeuza kale kashamba kangu na hakuna kazi amepata. 

Siku hizi ndio unasikia watu wakisema masomo haina maana kwa sababu sina mtu wa  kunisaidia  ili  mtoto  wangu  apate  kazi.

Nikiwa niko na mtu wa kunisaidia anaweza pata  kazi.  Lakini kama sina mtu hatapata  kazi.kingine ni vile umesikia hiyo  ni  risk

allowance. Wale wanafanya kazi kuna wengine wanasema habari  ya risk na huyo mtu anaenda kufanya kazi pahali pabaya na

huyo  mtu  anashika  shika  uchafu  sana  na  risk  allowance  inaletewa  wengine  na  wengine  hawapati  na  kila  mtu  anashika  shika

uchafu. 

Ikiwa ni kama hawa watu wa maofisini, anapata  risk allowance lakini  kuna  mtu  yule  anashikashika  uchafu  sana  huko  tuseme

kama kwa ma-wards na hapati risk allowance. Kwa hivyo kama munaweza kutusaidia munaweza kusaidia hawa watu wako na

hiyo shida kwa sababu ile ingine mmeongezewa hiyo salary inakuwa ni nyingi mtu anafanya kazi nyingi sana.  Inasemekana mtu

vile amesoma ndio anapata  lakini kazi ile mtu anafanya akiwa chini anafanya kazi mingi sana.  ni hayo tu mtusaidie Katiba kwa

kutuangalilie watoto wetu wakisoma wapate kazi wale hawana kitu cha kujisaidia. Asanteni. 

Com. Kangu: Asante, na tupate, Mary M. Nthiani.

Mary:  Chairman  na  makamishina  wote  na  wale  walioko  hapa  kwa  mkutano  huu.  Yangu  ni  kusema,  jina  ni  Mary  Nduku

Nthiani.  Ninazungumzia  mambo  ya  nyumbani,  mambo  ya  nyumbani  namna  gani?  Sisi  wanawake  tumepata  shida  sana.

Wanawake wamekuwa watu wasio na maana kwa wanaume, kwa maana wanawake wameuawa kinyama, kila siku na hatujui

ni kitu gani kinawafanya wanaume waue wanawake na wanawake ni dawa ya wanaume, na sijui ni kwa nini mwanamke auawe

na mwanamume. Na  kama mwanamke hayuko kwa nyumba, hiyo nyumba haina raha.  Watoto  wanauawa kila wakati  na kazi
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nyingi za nyumbani wanawake ndio wanafanya na wanawake ndio wanatafuta pesa na wanaongoza watoto na wanaongoza hata

wanyama walioko nyumbani na mwanamume akija anaanza kumpiga yule  bibi,  na  yeye  mwanamume  ameondoka  asubuhi  na

mapema kama saa kumi na mbili hata wengine hawajulikani na watoto wao. 

Com. Ayonga: Kwa hivyo toa maoni. 

Mary:  Nasema wanawake wapatiwe haki yao na waache kupigwa, na waache kuuawa.  Kwa  hivyo  makamishina  waangalie

hilo neno. 

Kingine, sisi wanawake mabwana wetu wanaenda kufanya kazi na sasa kuna retire ya wanaume na wafanyikazi hata wanawake

na hiyo retire ikifika mtu akimaliza kazi yake anaambiwa aende nyumbani na akipata  hii barua ya kuenda nyumbani hana pesa,

sasa huyu mtu akija nyumbani na hana pesa  amekuwa kama yule ambaye hakufanya kazi kwa hivyo  ninasema  kamishina  mtu

akipatiwa retire apatiwe hata pesa zake aende nazo nyumbani mara moja. 

Kingine  tuna  wanawake  wanaofanya  kazi  na  hiyo  wanawake  wakifanya  kazi  na  wengine  wanazaa  wanaenda  maternity

wapatiwe muda wa kupumzika ili yule mwanamke apate nguvu ya kuenda kazini na atengeneze mtoto wake na huyo mtoto awe

na nguvu. Kwa maana wanaume hawajui kuzaa kama ni kitu kigumu sana,  lakini wanawake wanazaa na wanasikia mwili hauna

nguvu lakini wanapatiwa siku kidogo sana za kurudi kazini. Kwa hivyo ninasema wanawake wapatiwe nafasi  nzuri,  akipatiwa

maternity leave.  Apatiwe nafasi nzuri ya kupata  nguvu, akunywe ile supu na  atengeneze  mtoto  wake.  Ndio  tunakunywa  supu

ndio tunapata nguvu ya kuenda kazi. 

Kwa hivyo kuna ingine mwanamke kama mimi, bwana yangu akifa wale wandugu wa yule bwana wanakuja kunyakua ile mali

yangu na mimi ndio nilikuwa bibi wa huyo bwana na akifa ile mali yangu inanyakuliwa na ndugu zake na ninaambiwa niondoke.

Sasa nitaenda wapi na kwetu hakuna nyumba? Mahali nilitoka kwa baba yangu nilikata hiyo kauli na sina mali  huko kwa baba

yangu. Sasa hiyo Commissioners muangalie. Mwanamke, bwanake akifa ile mali iko ya bwana ilikuwa ni ya bwana na bibi,  na

watoto wake. Kwa hivyo muangalie hapo. 

Upande wa hospitali -  hospitali sisi tuko na taabu sana,  mwanamke akizaa anatakikana pesa  hata akiwa mgonjwa anaititshwa

pesa na hizi pesa  hakuna kwa hivyo dawa zikiwa za bure  ni  vizuri.  Hospitali  iwe  ya  bure  kwa  maana  wengine  ni  maskini  na

wengine wanakufa shauri ya kukosa pesa. Mtu akipelekwa huko kwa kupasuliwa ni elfu moja, kwingine ni elfu mbili na wengine

hawajui  noti  ya  elfu  ni  gani,  hata  hawajui  inaandikwa  namna  gani.  Pesa  ya  elfu  ni  kubwa  sana  kama  wakati  wa  leo  na  sisi

hatufanyi kazi tunakaa nyumbani. Kwa hivyo matibabu yawe ya bure. 

Upande wa elimu - elimu kama ikiwezekana kutoka nursery mpaka university iwe ya bure. 
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Kuna kitu kingine, ile tunachagua ma-MP na tunachagua ma-Councillor,  hiyo ni hali moja.  MP kama tunamchagua na hatusikii

akizungumza habari  ya  kwetu  mahali  alichaguliwa  kama  bado  kumaliza  mwaka  tumtoe,  aondoke  kabisa  aturudie  tumchague

mwingine kwa maana tukimchagua amalize miaka tano na anajua hakuna ingine anaenda anakaa na anatusahau,  hata hajui sisi ni

akina  nani.  Anaenda  kabisa  na  anangojea  ile  miaka  tano  tena  aje  atuitishe  kura.  Hiyo  tumekataa.  Kama  ni  mwaka  mmoja

tuangalie anatufanyia nini tuseme huyu mtu atoke,  tumchague mwingine, hata  Councillor  namna  hiyo.  Kwa  hivyo  tunaona  kitu

cha namna hiyo ni kibaya sana kwa mtu tunayemchagua na anakaa miaka tano na anajua nitamaliza ile miaka mitano tena niende

niwaitishe kura.  Sasa  tumeamka na tumejua hali ya dunia iko namna gani, kwa hivyo makamishina mujue tumeamka. Na  wale

tunawachagua wajue tumeamka. 

Na kuna ingine, ile kiwango ya lugha kama Kenyaiwe na lugha mbili Kiingereza na Kiswahili. 

Ile ingine, ni ukabila.  Sisi  hatutaki  ukabila,  kama  mkenyahata  akitoka  hapa  aende  akae  Busia  ni  mkenya,  hata  akitoka  hapa

aende Marsabit ni mkenyana tunataka kila mkenyaawe na uhuru ya kukaa kila mahali anataka.  Kama sisi tuko hapa Kathiani,

mtu akitoka Marsabit anakaa hapa Kathiani, tunajua yeye yuko kwao. Kwa hivyo sisi hatutaki ukabila. 

Upande mwingine tunataka kama title deed zinatoka kama mimi bwana yangu amekufa nipatiwe title deed ya ile mali yangu kwa

maana mimi ndio nilikuwa bibi wa yule mtu. Nipatiwe title ya mali ya bwanangu. Kwa hivyo kitu kingine ni unywaji wa pombe.

Unywaji wa pombe sisi hatutaki, wamama wamepata taabu sana kwa unywaji wa pombe.  Wanaume wamekuwa hata hawana

nguvu  ya  wanawake  kwa  shauri  ya  pombe  na  hii  pombe  imetiwa  madawa  mingi  sana  inaharibu  watoto  wetu,  inaharibu

mabwana  wetu  na  hiyo  pombe  sisi  hatutaki,  ile  pombe  inaharibu  watoto  wetu  na  hiyo  pombe  inaharibu  watoto  wetu  sisi

hatutaki. 

Kuna  kitu  kingine,  tuna  ma-chief  na  assistant  chief  na  zamani  walikuwa  wanafanya  mambo  mengi  ya  kusaidia  DC  na  hayo

mambo sijui yametupiliwa mbali kwa hivyo ningesema makamishina hayo mambo, hiyo kazi ilikuwa ya assistant  chief  na  chief

wafanye  ili  DC  awe  na  kazi  nyepesi  kwa  maana  kazi  yote  ikiwa  ya  DC,  sisi  tutakuwa  hatuna  huruma  nzuri.  Kwa  hivyo

ningesema yale mambo yalikuwa ya zamani ya akina chief, assistant chief watufanyie, ili DC awe na mambo kidogo. kwa maana

ninaonelea DC saa ingine anakuwa na mambo mengi na tunapata huduma isiyo nzuri. 

Kwa hivyo kitu kingine ni tamaduni wetu. Kila kabila iko na utamaduni zao.  Kama sisi Wakamba tunajua kitu kinaitwa ‘kithitu’

ndio inafanya sisi tusinyang’anye watu wengine mali yao, kwa hivyo hicho kithitu tunataka kiwe namna hiyo vile kilikuwa zamani.

Kithitu  kiwe  upande  wa  Ukambani  kwa  maana  sisi  ni  Wakamba  na  tunajua  nikikupatia  kithitu  huwezi  kuninyang’anya  mali

yangu. Kithitu iwe! Kama kamishina hujui kithitu uniulize ni nini. 

Com. Kangu: Ninaelewa kithitu kabisa mama. 
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Mary:  Kwa hivyo kila mtu ana utamaduni wake.  Na  kila tamaduni sisi  kama  Wakamba  kama  bibi  anaolewa  na  hakuna  zile

mbuzi tatu za kuoa bibi hiyo ndio harusi ya mkamba. Kama mtu hapeleki hizo mbuzi  kwa  baba  ya  msichana,  hana  bibi,  hiyo

mbuzi iwe mahali pale kwa maana hiyo ndio harusi ya mkamba na kama hakuna hiyo mbuzi bibi hakuna. 

Kuna  kitu  kingine,  mwanamume  anaoa  bibi  na  huyo  bibi  mwanamume  akiona  ako  na  gharama  kubwa  anamtupilia  mbali.

Anazaa watoto  watano,  wasita na anamtupilia mbali kwa maana anaona mambo ni  magumu  na  anaona  uchumi  ni  mgumu,  na

bibi anaenda na watoto wake, na huyo bibi anaenda anakaa anapata  kibarua anatunza hao watoto  wake na watoto  wanakuwa

na huyo bibi bado kuolewa na mtu mwingine, yeye anakaa anatunza watoto  wake.  Hawa watoto  wakiwa wakubwa wanataka

kurudi kwa baba  yao,  kwa maana watoto  hawajui shida iliyokuweko ya mama  na  baba,  watoto  wanataka  kurudi  kwa  baba

yao,  watoto  wajengewe  na  huyu  bwana  kwa  maana  yeye  ndio  aliwazaa  hawa  watoto  na  mahali  nilitoka  kwa  huyu  bwana

sikupata  mtoto  mwingine.  Nilienda  na  hawa  watoto  na  nikakaa  na  nikapata  shida  na  hawa  watoto  na  nikawalea,  wakiwa

wakubwa warudi kwa baba  yao,  na wakirudi huyu baba  awakatie  hawa watoto  shamba  yao  wajenge.  Kwa  maana  nikienda

kwa huyu bwana sikuwa na watoto,  ndiye alinipatia watoto  na kama ningekuwa peke  yangu siwezi kupata  mtoto lakini nikiwa

na bwana ninapata mtoto. Na huyu mtoto ni wa huyu bwana. 

Com. Kangu: Jaribu kumaliza mama ingawaje maneno yako ni mazuri. 

Mary:  Kitu ingine sisi tuna  wasichana  na  msichana  leo  hataki  kuolewa.  Msichana  akikaa  kwa  baba  yake  agawiwe  shamba

pamoja na yule kijana,  huyu msichana ni  mtoto  kama  yule  kijana  na  akikataa  kuolewa  kwa  maana  siwezi  kuweka  msichana

kamba nimuuze akae  kwa baba  yake na apatiwe shamba pamoja na kijana.  Lakini yule aliolewa akae  kwa bwana yake,  kwa

hivyo maneno yangu yanakoma hapo. 

Com. Asiyo:  Mama Umeongea juu ya uchovu wa wanawake wakipata  watoto,  unataka  wapewe  nafasi  nzuri  ya  kupumzika

kabla ya hawajarudi kazini, yaani maternity leave lakini hajapendekeza ni muda gani. 

Mary: Wapewe miezi mitatu. 

Com. Asiyo:  Na hii kithitu, unaona hapa Ukambani iendelee namna hiyo. Na  kuna makabila  mengine  wana  kitu  kama  hicho

cha kithitu tena kama wajaluo wana muuma, wengine  wana  ingine.  Ungependelea  hata  makabila  wengine  waendelee  na  hiyo

tabia yao ya zamani? 

Mary: Si kila kabila wako na utamaduni wao na sijui wajaluo wanapendekeza nini. Sasa  kama wako hapa tukajadiliana ndio

vizuri. sasa nitatoa wapi wajaluo na kama wako hapa, tutajadiliana. 

Com. Asiyo: Shida yangu ni kwa vile ulisema ya kwamba kuwe na lugha mbili tu.  Kiswahili na Kiingereza. Sasa  kama hakuna
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lugha hata hizi tabia hakuna. Tuendelee na kuongea lugha yetu au tuseme hii lugha mbili peke yake, tuache lugha zetu.

Mary:  Hapana lugha zetu ziko na  hiyo  ndio  lugha  ya  mama.  Tunataka  ile  ingine  ya  kutembelea  nchi  zingine.  Hiyo  ndio  kitu

nilikuwa nasema. Kamishina kuna kitu nimesahau, naweza kusema?

Com. Kangu: Sema hiyo umesahau. 

Mary: nimesahau upande wa shule. Sisi kama wazazi, tumesikia ile adhabu ya kiboko imeondolewa na,  hata sisi watoto  wetu

nyumbani tunashika kiboko na wengine watoto  wetu hata wengine ni wakubwa kushinda  waalimu.  Na  hawa  waalimu  watoto

wetu  wameona  waalimu  ni  kitu  kidogo  sana,  hata  wanapuuza  hawa  waalimu  kwa  maana  kiboko  imeondolewa.  Kama

ingewezekana,  ningesema  kiboko  ndio  kinatunza  mtoto  hata  nyumbani.  Kiboko  ndio  kinatunza  mtoto  hata  nyumbani  sisi

tunashika kiboko. Kwa hivyo Ningependekeza waalimu wasiumize watoto lakini kiboko kirudishwe. 

Com. Asiyo: Wachape hawa? 

Mary: Wachape hawa kwa maana waalimu ni wazazi na kama hii kiboko kimewekwa chini, hata watoto  wetu wataharibika na

watoto watapiga waalimu. 

Com. Kangu:  Sawa asante sana.  mama  asante  sana  andikisha  pale,  umesema  maneno  mazuri  tunaelewa  mambo  ya  kithitu,

hata  mimi  najua  clan  huku  Ukambani  mbai   wakichukua  hatua,  hakuna  mtu  anacheza.  So,  mama  amesema  pengine  kwa

administration of justice turuhusu mambo ya kinyumbani isaidie na pengine itasaidia  kwa  shida  nyingi.  Tumsikize  sasa  Francis

Kimondio. Amezungumza kwa niaba yako,  asante  sana basi  bwana  Francis.  Tupate  bwana  Boori.  Okey,  tupate  Peter  Muli,

chief, amezungumza fine na Samuel Mumo, PTA chairman. Imesemwa na Mary tayari.  James Ngisiu, ni Ngisiu ama ni Nguyo?

James Nguyo, endelea. 

Nguyo: Nashukuru chairman wa Commission hii, makamishina na wote walio hapa. maoni yangu ni kama …

Com. Ayonga: Majina kwanza

Nguyo: Majina yangu ni James Nguyo. Maoni yangu kwa kweli yametolewa na wengi lakini kuna moja tu ningetaka niongezee.

Ningependa nitoe maoni kuhusu utawala.  Unajua utawala ni laini ndefu sana inaanzia huko  chini  kwa  mzee  wa  kijiji,  assistant

chief, D.O na kwenda juu na wote najua ni maafisa. Najua kwa hakika kila ofisaa ana kazi yake ambayo huwa anatekeleza na

naenda tu kutoa maoni kuhusu yule ofisaa wa chini sana mzee wa kijiji. Huyo mzee kama afisaa huwa anafanya kazi kwa njia tu

ya kujitolea (voluntarily). Na  ni maoni yangu kwamba hii Commission naiuliza kwa maoni huyo kama ofisaa apewe mshahara,

awe akilipwa ndio apate kutekeleza kazi yake vizuri. Hayo ndio yalikuwa maoni yangu. Asante sana. 
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Com. Kangu: Na swali moja,  kwa wakati  huu hao wazee wengi, wanachaguliwa na ma-chief na assistant  chiefs wakiwekwa

kwa mshahara sasa tuwe na proper employment procedures ama waendelee kuwa watu ambao wamechaguliwa na chiefs. 

Nguyo: Kuwe na proper… njia ya employment. 

Com. Kangu: Weka sahihi. Nafikiria kwa sasa tumpatie mheshimiwa nafasi na yeye aweze kunena yale ako nayo. 

Hon. Kaindi: Asante sana.  Kwanza  ningetaka  kuchukua  nafasi  hii  kwa  niaba  ya  watu  wote  wa  Kathiani,  raia  na  wananchi

kuwakaribisha  nyinyi  Commissioners  mkiongozwa  na  daktari  Mutakha  Kangu,  ma-Commissioners  ambao  wamefika  hapa

Phoebe Asiyo, com. Charles Maranga na Pastor Ayonga. Shukrani kwa kufika, nadhani mmeona watu wetu wako tayari kutoa

maoni yao kuhusu sehemu hii muhimu zaidi ya nchi yetu.  Sisi  tukiwa  watoto  wadogo  hapo  zamani  tulikuwa  tunaona  viongozi

kama  akina  Martin  Shikuku  na  wengine  wakijivunia  vile  walitoka  nchi  ya  Kenyawakaenda  kule  uingereza  Lancaster  House

kuandika Katiba. Mimi naitwa mheshimiwa Kyalo Kaindi, mbungewa Kathiani. 

Tukiangalia safari iliyopigwa na viongozi wetu wazalendo miaka ya sitini, kutoka nchi ya Kenyawaende mpaka Lancaster House

uingereza wakaandike Katiba,  hata mpaka wa leo ni jambo la historia.  Na  sisi ikiwa wananchi wa Kenyawenyewe tumepewa

nafasi ya kuandika Katiba yetu, hii ndio the first issue ya human rights. Hakuwezi kuwa jambo lingine muhimu kuliko hili. Hata

wakati mwingine nilikuwa nafikiria ukumbi kama huu utakuwa umejaa kwa sababu ni wakati  wa historia kuandika upya Katiba

yetu. Ningetaka kusema sheria ambazo sisi kama Bunge hutumia zinatokana na Katiba. 

Katiba ambayo iliandikwa wakati ule na Katiba ambayo imekuwa ikirekebishwa muda kwa muda wakati kwa wakati  na Bunge

letu. Kwa hivyo wakati  mnaandika Katiba leo mjue mnatuandikia zile sheria ambazo tutakuwa tukizitumia katika Bunge. Kwa

hivyo umuhimu wa maoni yenu, umuhimu wa yale maoni ambayo mnatoa leo ni umuhimu wa juu zaidi. Yale utayaeleza leo hapa,

unatengeneza sheria ambazo mbungewako atatumia, ambayo nchi yako itatumia, ambayo President  wako atatumia kwa  vizazi

vijavyo kwa miaka mingi sana. Kwa hivyo ukitoa maoni na nimesikia vile mnayatoa ni maoni ya muhimu sana.  Nilikuwa nataka

kuyasema yale ili niweze kusema machache pia. 

Ninajua leo na kesho tunafanya hapa, kesho tutakuwa sehemu ya Athi River, nimepitia asubuhi niangalie vile wanavyojitayarisha

na huko ni wengi na mtawakuta wengi sana, wako tayari pia kutoa maoni kama hapa. Ningetaka kuguzia kidogo mambo mawili

matatu  kwa  sababu  nimesikia  wananchi  wetu  hapa  wamejaribu  kuyaeleza  yale  yao  na  yale  wanayaeleza  ni  mambo  ambayo

yatajenga nchi yetu. 

Jambo moja ambayo kabisa nimesikia wakizungumza ni ile protection ama vile tunaweza kusaidia watoto wetu ambao ni minors

na mama mmoja ameongea sana,  kusema shida ambayo wanapata,  shida  kubwa  tuta-protect  wale  watoto  wadogo  kwa  njia

gani, na wanapendekeza kuwe na njia ya ku-protect  ama ya kusaidia wale ijapokuwa hawasemi  ni  kwa  njia  gani,  wanasema
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Katika sheria yetu tuwe na sehemu ambayo  inaweza  kusema  wewe  ukiadhibu  mtoto  ama  ukiumiza  mtoto  lazima  uchukuliwe

hatua hii. Nimesikia wakisema yale na ni mambo ambayo ni lazima na sisi pia tuhaikikishe yamesemekana vile yalivyo. 

Sehemu ya watoto  wameongea juu ya watoto  ambao wanazaliwa nje ya ndo  na  nimesikia  wakiongea  na  wakitoa  maoni  yao

kusema watoto hawa ambao wewe unazaa mtoto na unatoroka, unaacha pengine mama ama na mama pia anatoroka,  anaachia

mzigo  mama  mzazi,  wanasema  tuwe  na  sheria  na  tuwe  na  kifungo  kimoja  Katika  sheria  ambacho  kinaweza  kusaidia  na

kuhakikisha  wewe  ambaye  umetoroka  na  umezaa  una  jukumu  la  kuangalia  kwamba  yule  mtoto  amelindwa  na  amelelewa

vilivyo. Wanasema kwa hivyo sheria za watoto  ijapokuwa tumekuwa tukipitisha bungeni, wanazingatia  ziwe  ni  sheria  ambazo

zinaweza kuangalia tukizaa mtoto, you are responsible kuangalia maneno ya yule mtoto. 

Nimesikia  kidogo  wakiongea  juu  ya  uhuru  wa  magazeti  na  nimefurahi  kwa  sababu  wamekuwa  very  clear.  Tuko  na  mtoto

mmoja msichana amesema waandishi wa magazeti wapewe uhuru wao waweze kuandika na hiyo ni sawasawa,  lakini nimesikia

Commissioner akiuliza, je, na wale wanaandika maneno ambayo ni ya uchafu, maneno ambayo hayajathibitishwa wafanye nini?

Mimi nataka kusema katika Kenyayetu ni lazima tutofautishe juu ya gutter press  na magazeti na vyombo vya  habari  ambavyo

vinatoa habari ambayo ni ya kweli, ukitaka kujua wamekuwa licenced unaweza kwenda K.B.C,  ukitaka kwenda kwa standard

unajua standard wako kwa ofisi fulani, ukitaka kwenda kwa nation wako ofisi fulani, kwa hivyo hata ukitaka kuwapeleka kotini

kwa matamshi yao, kwa maandishi yao, unajua utawapata wapi. 

Juzi, labda hamjui katika Bunge letu, tumeona hata mawaziri wamefungwa minyororo, wanaambiwa bibi yako alizaa na mhindi,

wanaambiwa fulani alifanya hivi, yaani ni maneno machafu ya kuharibia watu sifa kwa sababu yule waziri hawezi kusimama na

kiongozi,  hawezi  kusimama  na  kukanusha  kusema  sasa  bibi  yangu  hakuzaa  mhindi.  Atalete  bibi  yake  asimamishe  mbele  ya

nchini ya Kenya yote, aonekane hakuzaa na mhindi kweli? Kwa hivyo tunasema tuwe na sehemu mbili za uandikishaji.  Tuwe na

magazeti ambayo yanatambulika na yakiandika yaandike maneno ambayo ni ya kweli.  Na  magazetti yaache kuandika maneno

ya siasa peke yake. Yaandike maneno ambayo yanasemwa hapa maneno ya raia,  maneno ya maendeleo ya nchi yetu. Hapana

maneno ya siasa siku zote. Ukifungua nation leo ni maneno ya siasa, ukifungua standard ni maneno ya siasa,  ukifungua people  ni

maneno ya siasa, lakini maneno ambayo yanahusu raia wetu hapa yanapewa huku ndani kidogo kidogo ndio yanapewa sehemu

kidogo. tunataka maneno ya maendeleo ya nchi yetu, mipangilio ya nchi yetu katika vyombo vya kama radio yapewe umuhimu

zaidi na haya ndio yale mambo nimesikia kidogo yakitoka kwenu. Amesema kitu kimoja ambacho ni cha maana sana,  tuwe na

uzalendo wananchi wa kenya.  Uzalendo ni kusema  nini?  Mali  yako  ikiwa  wewe  umepata  mali,  kwa  nini  unataka  mali  uende

upeleke uingereza. Unataka kupeleka South Africa ya kufanya  nini?  Kwa  nini  hutaki  ile  mali  pia  ifaidi  wananchi  wetu.  Ikiwa

umepeleka benki zetu hapa, ikiwa ni standard bank,  wananchi wetu wataweza kujipatia huduma ya loans,  wanaweza kufaidika

na zile pesa  zako.  Lakini ukipeleka nje wananchi wamesema very clearly hiyo ni makosa.  Wangependelea  sehemu  ile  kubwa

ibaki hapa nchini kwetu.  Na  mimi nina hakika wanasema jambo moja.  Hakuna ubaya mwananchi wa Kenya kwenda kufanya

kazi nchi ingine, na hakuna ubaya hata mwananchi wa Kenya kuanzisha viwanda na kutafuta mali sehemu zingine kwa sababu

wananchi  wetu  wa  Kenya  wameenda  sehemu  nyingi  kufanya  hiyo.  Lakini  tuwe  na  sehemu  moja  kidogo  ambayo  wakipata
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mapato kule inaweza kurudi hapa nchini na kufaidi wananchi wetu. 

Maneno ya upigaji wa kura, tunakubaliana na hawa 100%, pesa  zikome wananchi waweze kuchagua viongozi, sio kupitia kwa

pesa wachague viongozi kwa  sababu  kiongozi  anafaa  na  anaweza,  na  yale  ndio  wanasema  wazi  lakini  ni  rahisi  kusema  yale

lakini  Rais  akipitia  Kathiani  wanataka  pesa.  Labda  tuko  na  nusu  ya  sehemu  ya  hawa  ambao  watataka  kuningojea  pale  nje

wanione tukimaliza hiki kikao. Waniambie mheshimiwa maneno ya busfare iko namna gani? Mheshimiwa hata lunch sijakula na

yale mtayaandika wapi kwa  katiba.  Si  ni  nyinyi,  tutaandika  wapi  sehemu  hiyo?  Kwa  sababu  tukitoka  tutakuwa  na  mkutano

mkubwa, labda wengine watatoka kule kuangalia kama mheshimiwa sasa anaweza kuwa anabeba kitu. 

Ikiwa tutaweza kusaidia watu wetu, walikuwa wametengeneza civic education, masomo ili watu wetu waweze kuelewa haki zao

vile  wanaweza  kujimudu,  kujimiliki  na  kuendesha  mambo  yao.  Civic  education  iwe  continuous.  Hapana,  kwa  sababu

tunaandika  katiba  inapewa  na  inaenda.  Makanisa  yetu  yamekuwa  yakiendelea  kuandika  kwa  nini  hawajapewa  nguvu  za

kuendelea  kuandikisha,  kuendelea  kupeana  hiyo  elimu  katika  sehemu  za  makanisa?  Kwa  nini  pesa  zimepewa  vikundi  fulani

wakati huu wa katiba. Ninajua ni kwa nini kwa sababu tunataka kuelimisha watu wetu,  lakini kwa sababu tumeonelea ni jambo

la kufaa,  tunauliza wananchi wetu wawe wakipewa yale.  Ikiwa ni kupitia  kwa  makanisa  ama  vikundi  vya  akina  mama  hawa,

hawa wamama wana sehemu kubwa zaidi kama hapa kwetu Kathiani. 

Kila sub-location iko na vikundi hazihesabiki za akina mama. Wako na utaratibu wao,  utakuta tuko na chairlady, tuko na nani

wanafuatana  mpaka  chini.  Kwa  hivyo  ikiwa  tunapendekeza  civic  education,  kwa  nini  tusikuwe  na  wamama  ambao

wameelimishwa katika vile vikundi, wawe wanaweza kuelimisha wale wengine wakati  wamekutanika kule kwa mikutano  yao.

Kwa nini tusitafute vikundi kutoka Nairobi,  kutoka kwingine ambao ni professionals kwa nini? Ile lugha ya wamama, ile hawa

wamama wanaelewa wao wenyewe na mimi nina hakika baina ya wale wamama na ile lugha yao wanaweza kupeana elimu ya

kutosha na ya kufaa zaidi ambao wataielewa wao wenyewe. 

Mwingine amezungumza juu ya kazi ya polisi,  role ya polisi na msichana amesema, ako na shida sana.  mimi nikitoka  Nairobi,

Athi River kupitia sehemu hiyo, nimekuta vituo kama nne, traffic police.  One kilometer traffic police anasimamisha gari,  another

kilometer traffic police anasimamisha magari,  hata hawana aibu ile kitu wanataka ni pesa  na unaona wakichukua tu, ni pesa,  ni

pesa.  Ni sheria gani ambayo tumekosea? Sasa  polisi wamekuwa  ni  idara  ingine  ya  kuokota  kodi,  kodi  ambayo  haitufikii  sisi

wenyewe ijapokuwa matumbo yao na watoto  wao.  Ni lazima tuwe na sheria ambazo zinaongea katika nchi yetu. Mheshimiwa

anaona  polisi  anaungana  na  hana  njia  ya  kumwambia  ‘ee  officer  simamisha  hiyo’  our  laws  must  speak.  Sheria  zetu  ziweze

kuongea.  Kusikuwe  kuko  na  sheria  ya  polisi.  Polisi  si  sheria  ya  raia,  sote  ni  wananchi  wa  kenya,  na  ikiwa  yule  anafanya

makosa, tuwe na njia ya kushika yule na kuhakikisha makosa hayafanyiki tukiyaona wazi. 

Taabu ya sheria zetu ambazo tuko nazo leo, ni kwa sababu sheria moja inasema wewe ukipatikana unaiba kuku, miaka kumi na

viboko.   Mwingine  akichukua  milioni  moja,  anafungwa  miezi  mitatu  ama  mwaka  mmoja.   Tuko  na  shida  kidogo  hapo  kwa

sababu kwa nini sheria inaangalia yule mwananchi wa chini kabisa.   Ndiyo,  kuiba kuku si kitu kizuru, si ni kweli?  Lakini huyu
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ameiba milioni ishirini, milioni mia moja  ameangamiza  idaya  ya  serikali  ambayo  ingesaidia  wananchi  maelfu  na  maelfu.   Yeye

anapewa  miezi  mitatu.   We  must  avoid  discrimination  and  ambiguity  it  in  our  laws.   Kwa  nini  judge  aambiwe  kwa  mfano,

unaweza kumtoa fine ya shilingi kutoka elfu moja mpaka milioni moja,  kutoka elfu mbili mpaka elfu mia tano.   Si ma-judge  ni

binadamu.  Mishahara iko pale chini.  Basi,  ndiyo inatupatia ile nafasi ya ufisafi.  Unakuta katika  koti  zetu  kuna  makarani  wa

kulainisha  hiyo  na  kuwa  na  kangaroo  courts.   Judge  amesema  wewe  hata  usipojitetea,  utakuwa  na  nini?   Na  shida.   Hata

imefika kwa ma chief wetu hawa, unakuta kangaroo courts.   Raia akishikwa amebeba kuku kwa sababu yule mama amesema

hawataki pombe kuna anaachiliwa na hajulikani aliachiliwa kwa njia gani.  Sheria zetu ziwe specific.   Tuwe  na  sheria  ambazo

hazina discrimination.  Sheria ambazo ni straight forward.  Ukiwa umeiba, umeiba na hukumu ni hii.  Why are  we subjecting our

laws to interpretation mahali kwingine?  Kwa sababu interpretation ndiyo inaleta shida,  discrimination ndiyo inaleta shida,  tuwe

na sheria ambazo zinaweza kuzungumza.  Raia  anajua  makosa  ni  makosa.   Umeiba  kuku,  utafungwa  hii  na  maneno  kwisha.

Siyo eti judge aangalie kama atakufunga mwaka mmoja na uliiba  kama  yule  mwingine,  yule  mwingine  alifungwa  miezi,  wewe

unafungwa miaka kumi.  Lazima tuwe na  sheria  ambazo  zinaangalia  watu  wetu.  Sheria  siyo  za  kuangamiza  nchi,  sheria  ni  za

kurekebisha nchi.  Na ikiwa tunaelewa sheria si za kuangamiza ni za kurekebisha, basi tutengeneze sheria na kurekebisha.  Kwa

mfano ukiangalia zile sheria hata sisi tunatengeneza kule Bunge, all the time, Commissioners wa income tax kupitia kwa wizara

ya finance, wanasema, fine mwaka huu kila budget, usipofanya hii, fine inakuwa kutoka elfu kumi hadi mia moja mpaka siku hizi

zingine  zimefika  milioni  moja  na  hatuelezwi  ni  wananchi  wangapi  ambao  hawaku  comply  na  hiyo.   Why  always  have  stiff

penalties,  stiff penalties.   Kwa nini?  Ndiyo tumesema hata makosa mengine katika nchi yetu, hakuna haja ya  mtu  kupelekwa

kule  jela.   Kuja  hapa  utulimie  barabara  zetu,  kuja  hapa  ujenge  hospitali  zetu  ukisimamiwa.   Community  polising  badala  ya

kupeleka  mtu  ambaye  ameiba  kuku,  leta  hapa  kwetu.   Wacha  tukienda  kwa  assistant  chief  tukakute  watu  wanatufanyia

barabara  zetu.  Kwa sababu ni wengi tutapeleka Machakos  kufanya nini?  Unawapeleka Langata kufanya  nini?   Sheria  si  ya

kuuwa, sheria ni ya kutengeneza.  Wakienda kule jela, wamejazana huko, ukimwi umejaa kule, ukienda jela siku hizi, ni afadhali

hata kunyongwa.  Kwa sababu huko utakufa na ukimwi.  Kutoka ni ngumu sana.  Kwa hivyo tunataka sheria ambazo zinasema

makosa  kama  yale,  yarekebishwe  hapa  kwetu  na  tuwe  na  sheria  ambayo  inaweza  kuhakikisha  kuwa  wananchi  wetu,

tunawatumia kwa kurekebisha badala ya kumaliza na kuua.  

Iko  mama  amesema  kitu  ambacho  ni  cha  muhimu  sana.   Disaster,  emergency.   Msichana  alisema  sheria  zetu  zihakikishe

umuhimu wa maisha ya watu wetu.  Haupelekwi chini?  Umuhimu wa maisha ya watu wa Kenya.   Siku hizi ukipita unasikia, hii

manhole, watoto  wa shule wawili waliingia, wananchi nimeona Nairobi  wakilalamika, tumejaribu kuita police,  tumejaribu  kuita

watu wa city council,  hakuna mtu anakuja kutusaidia kutoa  mwili.   Kwa  nini  sisi  hatuna  furaha  na  umuhimu wa  maisha  yetu.

Kwa  nini  tunachukua  maisha  yetu  kama  mzaa,  kama  mchezo  tu.   Vyombo  vyetu  kupitia  kwa  sheria.   Tuandike  sheria  ya

mwananchi wa Kenya iwe ni sheria  ya  kuangalia  mwananchi  ya  Kenya.   Juzi  kule  ngambo,  mtoto  mdogo  wa  shule  alipotea

wakiwa katika trip ya shule.  The whole country,  G.S.U.,  nani, wote walitoka nje,  kwenda  kutafuta  yule  mtoto.   Leo  siingilii

vyombo vya security, lakini majeshi yetu wanalala huko.  Ni watu gani wanafanyia huduma.  Hakuna vita, ni vita gani tumeenda

kupigana?  
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Siku hizi tuko na department ya engineering katika jeshi, wangekuwa wakitusaidia kutengeneza barabara yetu as  part  of service

kwa wananchi wetu.  Kwa nini tuko na sheria ambayo G.S.U.  yetu inaenda huko mbali na wananchi wanakaa sehemu ingine?

nataka kuwapatia  mfano  wa  ajabu,  ukienda  katika  nchi  ya  Israel,  kule  Israel,  na  nimekaa  Israel  miezi  sita,  yule  mtu  anauza

dukani, unakuta huyo ndiyo pilot wa mandege yao  kukitokea vita,  anaenda  kupigana.   Every  year,  lazima  aende  thirty  days

active service katika jeshi.  Regular army yao, iko na watu wachache sana. Wakati huo ilikuwa askari,  elfu mia tatu peke  yake.

 Na  wale  wengine  wako  katika  huduma  zile  za  kawaida.   Wanasaidia  kujenga  nchi.   Sisi  kama  nchi  tunajiwekea  mzigo

mkubwa.   Kulipa  jeshi  ambayo  haifanyi  kazi.   Tukitarajia  siku  moja  tutaenda  kwa  vita,  na  wakati  hakuna  vita,  tuendelee

kuwalipa kama hawafanyi chochote?  Wasaidiane  na  sisi.   Siku  hizi,  ukienda  army,  wako  na  architects,  wako  na  engineers,

wako na tractors za kutosha ambazo wangekuwa wanasaidia nchi wetu nazo. Kwa hivyo pesa zetu ambazo tunalipa ziambatane

na ile kazi ambayo inapewa.  

Com. Kangu: Haya mheshimiwa jaribu kumaliza.

M.P. Kyalo Kaindi:        Haya, sasa nitasema yangu machache.  Kidogo tu.  Ninataka kusema hivi, katika kusaidia wananchi

wetu kwa sababu sisi kama wabunge tuko na shida kubwa sana.   Mwananchi  anafikiria  kazi  ya  mbuge  ni  kujenga  barabara,

kazi ya mbuge ni  kujenga  hospitali,  kazi  ya  mbunge  ni  kujenga  mashule,  Hapana!   Ile  kodi  nyinyi  mnatoa  ndiyo  inatakikana

kufanya kazi hiyo, lakini itafanya na njia gani?  Tunataka tuanzishe katika katiba,  kitu ambacho tunaita consolidated fund katika

kila  constituency.   Tuwe  na  trust  fund  and  not  consolidated.   Trust  fund  zianzishwe  katika  kila  constituency.   Na  ziwe

zinagharamiwa directly kutoka  consolidated  funds,  zile  pesa  zinakusanywa  huko,  sehemu  moja,  iwe  inaletwa  kwetu  directly.

Ikiwa  ni  D.O  na  division  yake  ya  Kathiani,  ikiwa  anasimamia  elfu  kumi,  hata  machiefs  wakati  wanaketi  na  kamati  zao  za

maendeleo, kutakuwa na umuhimu, kwa sababu watakuwa wanazungumzia pesa  ambazo ziko.  Kwa hivyo tunasema, tuwe na

funds ambazo zimetengenezwa, ili maneno haya ya  harambee  ambayo  yamewekelewa  wananchi  wetu  na  umasikini  wao  kazi

ngumu sana,  ikome.  Harambee tubakize vitu kama harusi na makanisa.   Lakini maneno ya shule, ziwe zinagharamiwa kutoka

sehemu hiyo, ili wananchi wetu waweze kupumua na kufanya  kazi  yao.  Si  harambee,  kila  siku  harambee,  kila  siku,  na  bado

tunatoa kodi yetu.  

Ile  ingine  wananchi  wa  Kenya  wako  na  shida  nayo  ni  kitu  kinaitwa  medical  insurance.   Ukienda  nchi  zingine,  hata  kama

America, ukipewa nafasi ya  kwenda  huko,  hata  ikiwa  ni  mtoto  wako,  utaambiwa  matibabu  kule  ngambo  hayawezekani,   ni

gharama  kubwa  sana.   Lazima  upewe  insurance.   Na  mimi nina  propose,  ninasema  hivi,  yule  mtu  hufanya  kazi  na  kupewa

mshahara kwa kampuni anaweza kulipa hiyo.  Na mama yangu na wamama na wale wanakaa huko nyumbani watalipa kwa njia

gani?  Na  suluhisho ni  moja  tu,  sisi  zote  tunalipa  kodi.   Ukinunua  unga,  umelipa  kodi  inaitwa  sales  tax.   Tutengeneze  sheria

katika bunge.  Sehemu moja, hata ikiwa ni 5% ya sales tax yetu yote,  igawiwe raia wa Kenya wote kama contribution yao ya

medical cover.   Na  ukikataa kutumia yako ya mwaka huu, inapelekwa mbele ili siku ile  utaweza  kulazwa  kwa  hospitali,  uwe

matibabu  yako  yanaweza  kugaramiwa.   Tusipokuwa  na  insurance  cover  ya  wananchi  wa  Kenya,  tutaendelea  kuumia,  hata

tukisema mahospitali yawe ya free, itakuwa ni kazi ya bure.  Tupatie watu wetu capacity ya kufanya hayo mambo.
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Ya  mwisho  ambayo  ninataka  kuongea  juu  yake  ni,  land  tenure:   Maneno  ya  umilikiaji  wa  ardhi.   Sehemu  hii  yetu,  kutoka

mitamboni  Kathiani,  sehemu  hii  yote  nikiwa  mtoto  mdogo,  1975,  wali-declare  areas  hizo  kutoka  1971,  adjudication  areas.

Mpaka wa leo,  hakuna title deeds,  kwa nini?  Makaratasi  kule Ruaraka  hayapatikani,  headquarter  haijatoa  pesa  za  kutosha.

Lazima tu-decentralise milikiaji wa ardhi.  Kusikiliza yale makesi yako hapa kwetu, iwe katika district,  ili hii kazi iwe rahisi kwa

sababu ukienda kwa district leo, watakuambia tunangojea headquarter.  Na  headquarters  inakuambia Ruaraka’s technical area

bado  haijatoa  na  wananchi  wanaendelea  kuteseka,  kuumia,  hawana  title  deed  mwaka  nenda  mwaka  rudi.   Mimi  niko  na

mambo  mengi  na  ninajua  siwezi  kuyasema  yote.   Nilikuwa  ninataka  kuwapatia  tu  nafasi  mtoe  maoni  yenu  mukijua

mutakumbukwa katika historia ya nchi ya Kenya.  Wakati unaandikisha pale, utakuwa kama Martin Shikuku, Lancaster  House.

  Tuliandika katiba ya Kenya.   Je,  wewe uliandika maoni gani ama ulikaa nyumbani kilimia kahawa yako?  Na  haujui kahawa

itakufaida kwa njia gani bila kuandika sheria nzuri?  Kwa hivyo muandike vile munaona mukifanya, mimi ninataka kusema hawa

Commissioners wapewe nafasi ya kutosha, wamalize kazi yao, ama munasema namna gani? 

Audience: Ndio. 

Hon. Kaindi:   Kwa  sababu  sasa  tunasikia  watakatwa.   Hata  leo,  katika  Bunge  huko,  iko  mazungumzo  kali,  tutawaongeza

miezi miwili, miezi mitatu, kwa nini tunafanya mambo ambayo siyo ya kweli.   Bunge  ya  Kenya  sisi  ndiyo  tulikosea  hawa,  for

three years tulikuwa tunazozana, safari ya kwanza, tukaenda Bomas of Kenya, tutaandika katiba namna gani, na wakati  Mungu

amekusaidia,  hata  kupitia  vyombo  vya  makanisa,  wakaingilia  ndani  kule  Ufungamano,   Wakati  sisi  zote  tumesema  mungu

ametusaidia  tumepata  Commissioners,  wacha  wachukue  maoni  na  tuandike  Katiba,  tena  zile  siasa  zetu  na  ugonjwa  wetu,

tunaanza kusema tena hata miezi nane zaidi, waende nyumbani wengine wanataka pesa.   Nani  anataka  pesa  katika  hawa?   I

know  them,  Phoebe  Asiyo  alikuwa  mbunge  kama  mimi nikiwa  shule.   Maranga  amekuwa  …  nani  hajui  hawa?   Tunaanza

kusema wanataka wajiongezee pesa.  Pesa gani?  Tunakubaliana katiba ni muhimu ama si muhimu?

Crowd: Ni muhimu!

M.P. Kyalo Kaindi:        Na kwa nini tusiwapatie nafasi ya kuandika katiba.  Mimi nasema tuwapatie.  

Lakini la mwisho ya Kathiani ni moja, katika zile sheria za kutengeneza boundary ama mipaka ya sehemu ambazo tunawakilisha

katika  bunge,  mimi  constituency  yangu  inatoka  Nairobi,  kule  Embakasi,  ninagawanya  na  Mwenje.   Ninaenda  umasaini

ninagawanya na Prof. Saitoti, ninaenda sehemu ya kule Kasarani  ninagawanya na Muchiri.  Inapitia sehemu hii yote ndiyo hiyo

inapita hapa tuko ni kama tuko katikati,  inaenda mpaka milimani ya Mbooni.   Hiyo ni constituency ya aina gani?  Mheshimiwa

kwani ni mvua?  Anaweza  kuwa  sehemu  hizo  zote  wakati  moja  na  njia  gani?   Tunasema  wakati  tunatengeneza  katiba,  hata

sehemu  za  Electoral  Commission,  zitengenezwe,  tuwe  na  nafasi  ambayo  tunaweza  ku-review  boundaries  zetu  za  sehemu  za

uakilishi ili tuwe na constituency ya Kathiani vile wananchi wanataka,   constituency  ya  mji  kama  Athi  River  vile  wanataka,  ili

huduma  ikuwe  rahisi.   Otherwise  tutaendelea  kusema,  Kaindi  alikuja  hapa  kwetu  mwaka  mwingine.   Na  ukipitia  hapa,  raia

milioni na milioni wanataka huduma.  We are  93,000  people  sehemu ya Kathiani division.  Athi River division, 67,000  people
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look at  all that,  na  wabungewengine  wanawakilisha  watu  elfu  tatu,  enda  kule  Marsabit,  waziri  mmoja  anawakilisha  elfu  tatu,

registered voters.   Sasa  ikiwa anawawakilisha elfu tatu na mimi ninawakilisha,  sasa  tumeandikisha  67,000  people,  na  ni  kwa

sababu  watu  hawakuelezwa,  Athi  River  yenyewe  inaweza  hata  kuandikisha  hata  50,000  people  peke  yake.   Tutahudumia

wananchi wetu kwa njia gani ikiwa mambo yako namna hiyo?  Kwa hivyo  katika  mipaka  tukumbuke  wakati  huu  tunaandika

katiba, sehemu iwekwe ya kusema mipaka pia ibadilishwe.  Asanteni sana.

Com. Kangu:        Basi, asante  mheshimiwa kwa maneno umenena mazuri.  Na  mimi nataka kuongeza kwamba,  if Kenyans

squander this opportunity, mtalia.  It is a very rare  opportunity we have,  kama wa Kenyasisi  wenyewe kujadili na kuzungumzia

mambo tuamue tunataka kuendesha maneno kwa njia fulani.  Na  ni maneno yataendesha  maisha  yenu  kwa  mda  mrefu.   Saa

zingine hata siyo ninyi wenyewe.  Ni watoto wenu.  Lakini kuna wengine wanataka kuendesha sasa  kama tulianzisha tu maneno

ya  kuangalia  kura  hii  yenye  inakuja  saa  hii.   Ukikubali  yaende  hivyo,  mtalia.   We  must  not  squander  this  opportunity.

Imechukua wa Kenya10 years  to fight to get  this  opportunity.   Ikipita  saa  hii  tumetengeneza  katiba  mbaya,  baada  ya  miaka

mitano  muanze  kusema  tena  katiba  mbaya?   Kuna  wale  wataambia  ninyi,  si  mmetengeneza  katiba  juzi  tena  munataka

kutengeneza  namna  gani?   Hamjui  itawachukua  mda  wa  kiasi  gani  tena  kupigana  na  kusema  itengenezwe.   So  let  us  not

squander the opportunity. 

Nataka tuendelee mpaka saa saba na nusu, halafu tutachukua break  ya about  35 minutes ndiyo tena turudi,  tuweze kuendelea.

Sasa  tumsikize  Raphael  M.  Makau  ama  assistant  chief  hautaki  kuzungumza?   Basi  sawasawa  kama  umezungumza,  Joel

Munyao, business mana.  Hayuko.  Reverend Gideon Mbithi, tumsikilize basi bwana reverend.  

Rev.Gideon  Mbithi:         Basi, asante  sana mwenye kiti  na  Commissioners  wale  wengine  pamoja  na  honourable  M.P.  na

wananchi wote.  Ningetaka kuanza na education.  Katika maneno ya mashule, ni maoni yangu ya kwamba Constitution ipatiane

nafasi ili kuwe na elimu ya bure kuanzia standard one mpaka university na ikiwezekana,  ikiwa kuna mahitaji  mengine  ambayo

yatahitaji kuchangiwa, Constitution ipatiane nafasi ya kwanza kwa orphans,  watoto  ambao hawana wazazi na masikini kuanzia

grass root, labda kila sub-chief waweze kujua kuna orphans wangapi na hali ya umaskini pale na apeane majina ili watoto  wale

waweze kupatiwa elimu na wachangiwe kwa mahitaji mengine bure.  

Na  katika  maneno  ya  shule,  mimi pia  ningesema  ya  kwamba,  ikiwezekana,  kila  shule  iwe  na  department  ya  guidance  and

counselling.   Kila  shule  kuanzia  primary,  secondary,  university,  ziwe  na  departmentya  guidance  and  counseling  ikisimamiwa

ikiwezekana na kiongozi ama pastor  ambaye amehitimu katika masomo ya counseling  asimamie  upande  wa  hiyo  department.

Na ikiwezekana, apatiwe nafasi ya ku-guide mwalimu mkuu katika hali ya canning.  Iwe canning kwa kweli inaweza kuwa shida

hapa  na  pale  lakini  baada  ya  counseling,  apatiane  guidance  mwalimu  mkuu  mtoto  mgani  anastahili  canning,  mtoto  mgani

anahistahili guidance, mtoto mgani anahistahili counseling, mtoto mgani anahistahili kuongeleshwa na mzazi, iwe ako na roho hiyo

katika masomo.  
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Na katika upande wa pili ningetaja juu ya land tenure.  Kwa mfano ingawaje imezungumziwa, ningesema ya kwamba katikati  ya

katiba tuwe na nafasi na proper  description of the family unit.  Family unit iwe properly described kwamba ni baba,  mama na

watoto.   Na ikiwezekana, katika registered property za jamii, ziwe joint.  Kwamba, kama ni mzee ako na bibi na watoto,  yule

huenda akafariki kwanza, asiachie wengine taabu.  Wawe directly katika all registered properties,  kama ni mtoto na amefikisha

miaka kumi na nane awe partaker  au awe jointly pamoja na mzazi ili baadaye ikiwa mmoja atakuwa deceased,  yule ataachwa

aweze  automatically  bila  shida,  kuweza  kuangalia  mali  ya  mzazi.   Na  pia  pale,  ikiwezekana,  kwa  sababu  kuna  watu  wengi

wenye uwezo na shida inakuwa land.  Kuna watu wanakaa bure kwa vile hakuna mahali ya kulima, kuna watu wanakaa bure

kwa vile hawana shamba nzuri za kulisha.  Ikiwezekana kuwe na limit, iwe kila mwananchi asipate  zaidi ya,  ikiwezekana,  heka

mia moja za ardhi ili hata kama ni kununua, ikifikisha kiasi hicho, ile ingine iko juu, iwe ni ya serikali na serikali inaweza kugawia

wananchi ama jambo kama hilo.  

Ile ingine ningependa kutaja,  ni juu ya judiciary ama makesi.   Constitution ingefaa sana kama  ingeonyesha  mambo  ambayo  ni

basic.   Mambo yale ya chini kama vile mambo ya ndoa,  na mambo ya land, na mambo ya crime, na mambo ya  riots  na  yale

mambo basic, Constitution ipatiane nafasi katika kila location ama sub-location tuwe na muungano ama kamati za viongozi wa

makanisa.   Ili  badala  ya  kupeleka,  kama  ni  mtu  amekufa,  na  anatakikana  kuzikwa  na  hajulikani  atazikwa  na  nani,  badala

yakupelekwa  kotini,  kwanza,  hawa  viongozi  wa  makanisa  waangalie  na  wapatie  courts  recommendations  kwa  sababu,  kila

wakati mtu anapofariki, hapo ni rahisi upate mtu wa kanisa,  kama jamii iko na shida,  utapata  mtu wa kanisa karibu na ni rahisi

aweze kujua kiini cha  ile  shida.   Na  ikiwa  atashindwa  na  kuwa  na  solution,  Constitution   ingepatiana  nafasi,  hawa  watu  wa

makanisa  wawe  wa  kwanza  kusikiliza   na  hata  kama  hawatatatua,  ikiwa  mwishowe  wataenda  kotini,  wapeane

recommendations zao kwa koti.  

Na pia kama vile mnenaji mwingine alisema, kama katika nchi zingine, dini imepatiwa umuhimu wa ku-guide society na utakuta

katika nchi zingine, kuna sheria law na dini iko karibu sana na wananchi.   Pia katika nchi yetu na sasa  community ambao tuko

hapa, tuseme Kathiani, ni community ambayo sana sana ni ya kikristo.   Constitution ingepatiana nafasi ili ukristo uwe na nguvu

na  uweze  kupatiwa  nafasi  katika  Judiciary.   Iwe  kunaweza  kuwa  na  kamati  ya  church  Ministers  ambao  wamehitimu,  kwa

sababu kuna church Ministers ambao wamehitimu, iwe wanaweza kuwa na kamati kuanzia katika location na kusikiliza mambo

mengine  ambayo  wanaweza  kupatiana  guidance  hata  katika  koti.   Kwa  hivyo,  Judiciary  ingeangalia  sana  ama  Constitution

ingepeana  nafasi  ili  kuwe  na  nafasi  ya  wachungaji  na  viongozi  wa  makanisa  waweze  kupatiana  mwelekeo  katika  mambo

mengine ambayo yanahitaji kuangaliwa kupitia katika hali ya kiroho.   Kwa sababu wakati  mwingine, mtu anaweza kupelekwa

kotini na akuwe mbaya zaidi,  iwe shida yake sio yale makosa alifanya, lakini shida yake ni kiroho.   Na  kwa hivyo kama hiyo

ndiyo shida yake,  kufungwa hakutamsaidia,  lakini kukiwa na kamati kama hii, inaweza kuangalia ni jinsi gani inaweza kusaidia

watu wa jinsi hiyo, kwa sababu kusudi ni kufanya mtu awe mzuri sio kumuharibu zaidi.  

Jambo lingine ningetaja pale ni juu ya tax.  Kodi ambayo tunalipa kwa central  government na,  ambayo wananchi wanalipa kwa

local  government  ama  kwa  county  councils,  Constitution  ingepatiana  nafasi  ama  ingeacha  mwelekeo  ya  kwamba,  kila  kodi
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inalipwa  na  mwananchi  ijulikane  inayolipwa  kufanyia  kazi  gani.   Na  hakuna  nafasi  mwananchi  aweze  kujua  kama  hiyo  kodi

iliingia katika kazi hizo, na ikiwa si hivyo, Constitution ipatie mwananchi nafasi ya kukataa  kulipa kodi  ikiwa  haikuingia  katika

jambo lile  ambalo  lilikusudiwa.   Na  ama  kushtaki  the  specific  authority.   Ikiwa  ni  county  council,   Mwananchi  wa  kawaida

apatiwe nafasi ya kushtaki county council ikiwa hawaleti maendeleo kama vile vilivyo ama kama vile vilivyo andikwa.  

Ile ingine ni farming -   Katika hali ya ukulimaji, nchi yetu na community hii ambayo ni community ya ukulima kwa  vile  hakuna

njia ingine ya kuleta mapato isipokuwa katika hali ya ukulima.  Na  hii ni sehemu nzuri ambapo kahawa inatoka vizuri na french

beans na matunda na vegetables kama vile nyanya na kadhalika,  na zinatoka vizuri na kwa wingi, kwa wingi zaidi kulingana na

vile zimeangaliwa.  Lakini kidogo ni kama haisaidii kabisa,  na mwananchi  imefika  mahali,  anaona  hata  afadhali  asilime  kabisa

kwa vile nyingi za mapato ambayo inatoka katika ukulima, yanaharibika.   Hata  mahindi  yanayotoka  kwa  wingi  yanaharibika.

French beans kwa wingi, zinaharibika, na nyanya na matunda mengine hata kahawa sasa ni kama haina kazi.  

Comm. :        Tafadhali tuende haraka.

Rev.Gideon  Mbithi:         Ok.   Ninge-recommend  kama  Constitution  ingepatiana  nafasi  ya  serikali  kuwa  na  reserve,  ya

kuweza kununua mapato ambao wananchi wanatoa.  Wanalipa wananchi na serikali wanatafuta market ya kuuza. 

Ile ingine ni jua kali artisan -  Constitution ingeweka mkazo kwa hii ili katika kila kijiji kuwa na nafasi ya  wale  ambao  hawana

masomo, waweze kuwa na production katika hali ya jua kali production.  

Ile ingine ni sand harvesting na mineral water.   Hizo raw materials ni plenty.  Kwa hivyo Constitution ingepatiana nafasi ya jinsi

serikali  inaweza  kusaidia  ili  those  commodities  ziweze  kuwa  developed  tuweze  kuwa  na  kiwanda  cha  kutoa  maji,   Mineral

water kwa vile it is natural and it is plenty, na labda serikali itupatie nafasi ama kiwanda ambacho kinaweza  ku-develop  sand

ambayo also is plenty.  Ile ingine ni katika hali ya uchumi.  Lakini ndiyo hiyo nimetaja.  

Ile ingine ni katika hali ya siasa, politics -  kama ingewezekana, Constitution  ingeweka nafasi katika kila polling station ambayo

inaandikisha  watu  na  kura  zinapigwa,  kura  zihesabiwe  hapo  na  wananchi  waelezwe  on  the  spot  zile  results  za  their  polling

stations.   Kama  ingewezekana  pia  Constitution  apatiane  nafasi  kwa  provincial  administration  kuanzia  sub  chief  mpaka  P.C.,

wachaguliwe  na  wana  nchi  na  wapatiwe  term,  kama  five  years  term.   Na  mayor  wa  towns  na  chairmen  wa  councils

wachaguliwe directly na wananchi.   Na  katika hali ya afya, Constitution ipeane nafasi kwa kila mwananchi apate  matibabu  ya

bure.  Basi ni hayo, asante.

Com. Kangu:        Thank you.  Asante basi  reverend,  weka sahihi nafikiria  tumsikilize  bwana  D.O  kabla  hatujaenda  break

ndiyo turudi na kuendelea na wengine.  
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D.O:         Honourable  Commissioners,  honourable  Kyalo  Kaindi,  M.P.  Kathiani,  wale  wote  leo  wamefika  hapa,  kwanza

kabisa yangu ni kuwashukuru Commissioners, tunajua muko na kazi ngumu.

Com. Kangu:        Mention the names.

D.O:        Nitashukuru kanisa kwa sababu tunajua munaendelea kufanya kazi muhimu ambayo pia ni ngumu.  Pia ningependa

kushukuru mweshimiwa wetu ambaye pia siku ya leo ako  na  sisi.   Pia  ningependa  kushukuru  wale  wote  wamefika  hapa  leo

kupeana maoni yao kwa sababu wakati tulijua siku ya leo munakuja, mimi mwenyewe pamoja na coordinator na ofisi ya chama

ya  Constitution  al  review,  tuli  publicise  ndiyo  leo  wameweza  kufika  hapa,  kwa  hivyo  ningependa  kushukuru  wale  wote

wamefika.  

Pamoja  na  hiyo  ningependa  tu  kuongeza  mambo  mawili,  matatu.   Moja  ya  kwanza  ni  violation  against  women  or  may  be

domestic  violation.   Hii  hasa  imekuwa  ngumu  sana  kwa  akina  mama  kwa  sababu  tunaona  wakina  mama  saa  zingine

wanachapwa  na  wanaume  na  zaidi.   Kuna  zile  zingine  labda  tunazichukua  kama  ni  assault  au  kwa  njia  ingine  lakini  nyingi

inawachwa pale nyuma, ikichukuliwa tu lightly maybe a problem between a man and a woman.  What I am suggesting is that,

any violation againt a man or  a woman, hii domestic violence, haya maneno ya kuchapa should be taken seriously  and  illegal,

should be taken as  an assault.   Kama ni kidogo kama ni kubwa,  it should  be  looked  at  seriously.   If  it  is  an  assault,  it  is  an

assault.  Kama mtu amechapa bibi yake, kama amechapa labda mama mwingine au mama amechapa bwana au mtu mwingine,

all of it should be assault.  But what I have in mind is actually the one against women.

Then we also have rape,  which is becoming actually a problem kwa hii Kenyayetu.   Sana sana tunapata wanaume  waki  rape

wanawake,  labda hata wanawake pia sasa,  wanaweza ku rape  labda watoto  au wana induce watoto  wadogo wanaume.   So

what I feel is that we are  giving a very light sentence kwa hawa watu.   Sometime you might go into testing them for HIV and

probably give a heavy convict.   But  what  I  am  suggesting  is  that,  these  rape  cases  should  not  be  taken  lightly,  it  should  be

actually given a sentence which is equivalent to a murder case  because  if you can see  a man  who  is  HIV  positive  then  rapes

somebody and he is given a three years or seven years sentence, then all of them will die finally, I think this one should be taken

seriously and be considered as  a  murder,  whether  the  man  is  HIV  positive,  whether  the  woman  is  HIV  positive  or  not,  we

should form an equal kind of sentence which should be equivalent to that one of murder.  

Then the other one is a police power,  especially the power  of prosecution in that the police  are  the  ones  who  arrest  may  be

suspects and then take them them to court for prosecution.  What I am suggesting is that we should have an independent body

whereby if a police officer arrests them, then they should be handed to that kind of authority or  body together with the suspects

and they charge them.  Then this body should look and then take them to court.  We know the court  is there as  an independent

body standing between the police and the suspect,  but we should have in mind that when a police officer takes  them there,  at

any cost,  they would like to win the case,  that means they are  very much biased.   So  I think we should  have  an  independent
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prosecution body. 

The issue of the street  boys.   Actually it is becoming security and also environmental hazard.   There should be a provision for

these street boys seriously.  

The other one is also parliamentary powers.   We  know  that  Parliament  is  the  supreme  law  making  body  but  we  should  not

make them extreme.  I think there should be a body or  rather  even a Commission, which should look into some of the  things

they  pass.   Some  of  the  issues  might  be  touching  the  nation  very  much  and  the  passing  of  those  issues  might  be  politically

instigated.  So  I think there should be a body,  whether is is  a  court  or  a  Commission,  something  should  be  there  to  counter

check some o the things which may appear abnormal.  Especially when it comes to their terms,  like the salaries,  now they have

actually awarded themselves a very high salary when people  of  Kenyaare  being  retrenched.   I  think  there  should  be  a  body

which should be checking some of these things.  Even the law itself, now our worry is that if the Parliament refuses to  accept

even the Constitution  now we are  proposing,  then what is going to happen is a disaster  which  may  arise.   I  think  something

should be there to counter check some of these things.  

The other one is HIV aids which is becoming a disaster  in this country and all over the  world.   The  Kenyan  government  has

really tried by forming even some Commissions, some committees at all levels, but it doesn’t seem to do a lot of work because

the epidemic is still spreading and it is also destroying.  We are  very much worried.   And what I am suggesting is that we have

the public health act which is already there under which also may be the HIV falls as an health hazard.   But I am suggesting that

there should be a supplementary kind of act  which should be in place to deal  specifically with this HIV AIDS situation  then  I

think we will be able to address the problem squarely and we will be able to save this nation.  

Finally is the civic education - It is very much important for actually the community.  Even right now as we are trying to bring our

views, our problem is that we may have not much education about  what we are  trying to talk about.   I  think there should be a

civic education system in place all through such as  people  will be  taught,  this is  what  is  wrong  according  to  the  Kenyan  law,

according to Kenya Constitution and this is what is right.  At  least  some  basic  education  which  should  be  in  place  such  that

when we take people to court, this principle or this idea of ignorance, not being a disease of course we say that ignorance is not

a disease,  but if we have been teaching our people  on some life issues,  then we can also  justify  that  ignorance  should  not  be

defence because some of them have been enlightened.  I think that is all I have.

Com. Kangu:        Ngoja kidogo.

Com. Asiyo:        D.O., I wanted to ask  you one or  two questions.   When we were in the other constituency the Member of

Parliament told us that the Provincial Administration stop people from coming to ask to give us their views.  And in fact,  on that

same day the chief had called a baraza next to where we were receiving views and there  were  a  lot  of  complaints  about  the
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Provincial Administration not being very keen on this process.   Today it is the opposite;  we are  seeing chiefs and the assistant

chiefs and  you  in  particular  giving  us  your  views,  which  are  how,  it  should  be.   Why  should  there  be  such  a  big  difference

between one constituency and another?

Number two, you have made some very strong recommendations about  violence against people,  about  rape  and about  police

arresting prostitutes who I believe are usually women yet no one person can prostitute without the other.   And we do not know

why these policemen don’t arrest men prostitutes; they seem more to be  arresting women prostitutes.   How can we help, what

would you like to see in the new Constitution that would result in the police not harassing people but being helpful to them.  We

were told this morning might be you were not here, that you see a policeman you see  death,  you see  a thief and you also see  a

rapist.  This is the eye of the beholder, the way the people now see the policemen.  What are your recommendations because  in

your position you should be able to help us so that we know what to put down as our recommendations in the Constitution.  

D.O.:        Yes,  I think the differences within the divisions of the constistuencies I think those are  probably regional issues or

difference or personal issues depending on may be the leaders and how they take.  But I think for us, Kathiani division, we have

decided to come and present our view that is our position.  And then as far as I think, the policing issues are concerned, actually

somebody has also said that the low salary is also a problem, that  is  why  probably  people  go  into  corruption.   I  think  there

should be also, by the way Madam I said, police taking suspects on a brutal process,  but there should be disciplinary measures

which are in place and I hope the government is already doing something, the Commissioner of police is doing a lot,  such that

sometimes we find even people being interdicted or may be taken to court on the spot.  I think that one should be encouraged. 

Then there should also be a guidance and counseling.  There should be also may be regular courses  and also may be salaries,

allowances and other remunerations.  I think it is also better for that one to be looked at.  

Com. Kangu:        I have a specific question bwana D.O.  First of all I want to comment you for this kind of a scenario where

you have come forward to give us views.  And you are  not the only one,  even when we went to Kipini, I  think the D.O  was

(inaudible) so I think these are personal differences. 

I have got two questions may be I want you to clarify.  You have said street children are becoming a security and health hazard.

  What do you recommend the new Constitution  to do?  That is one point.

Number  two,  you  have  also  commended  on  civic  education,  how  do  you  want  us  to  improve  on  the  deliverance  of  civic

education to all Kenyans knowing that about 70% of our people are illiterate.

D.O.:        I think on the civic education, I am suggesting that probably there be  a body attached to Judiciary, which should be

there.   And then they will be  able to go round may be the districts,  and they should be there existing even in the  districts  and

may be even at the court such that these people  when they are  there,  somebody must not even need to go to even necessarily
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going to a lawyer.   But might be  able to go to an office and might be  able to get some clarifications.   They  might  go  may  be

around the districts and then they be able to tell people exactly how the Constitution and the law of Kenya looks like especially

at least the basic ones.  They should be given this one in the language they understand.   Vernacular language, the law should be

interpreted even into vernacular languages and it should be able to reach the farmers.   So  just like any other employee or  civil

servants, these people should be there to go round and teach the public.  

And then also on the street  children, we are  aware  that there are  these probation offices.   We also have these NGOs and the

other charity organistations, which are really trying to look into the matter.  But what I am saying is that,  I  think the government

should come forward in a stronger manner to ensure that the plight of these children should be taken care of.  We do not like to

seeing these boys on the streets in a miserable situation.  

Com. Kangu:        Thank you.  Bado mumeweka bwana D.O katika waiting?

D.O.:        No, I think we are through with you.  

Com. Kangu:        Thank you bwana D.O.

Comm.  Kangu:  Tunaona  watu  wamekuwa  wengi  na  ninafikiria  ile  break  tulikuwa  tunasema  tukienda  tutapoteza  muda.

Tunataka tuendelee,  may be two of our colleagues can go,  when they come back  the others  go  so  that  tusifike  jioni  na  watu

wengi  hawajasikizwa.   So  tutaendelea  tusikize  Mary  Masibe.   Mary  Masibe  yuko?   Kama  hayuko,  Joyce  Musau.   Kama

hayuko Beth Kitheka.  Na kama huyo hayuko, tusikize Mwenda Mwanzia?  John K. Konzo, businessman.  Yuko ama hapana?

Henry  Muli,  mwalimu  Henry  Muli.   Where  are  they  all  these  teachers?   Then  Mwalimu  Mulwa  David.   Joseph  Wambua,

assistant chief Joseph Wambua.  Sawasawa, then John Wambua, mkulima.  Samuel Kitili, Mkulima.  Haya, kuja bwana Kitili. 

Basi tusikize bwana Kitili.  Please, tunyamaze tumsikize bwana Kitili.  Samwel Kitili.

Samwel Kitili: Niko hapa.

Com. Kangu:        Basi tusikize wewe.

Samwel Kitili: Ninasema ni asante sana ma Commissioners, wa

Com. Kangu:         Anza kwa majina yako kamili.

Samwel Kitili: Jina langu naitwa Samwel Kitili.  Ninasema asante sana kwa Commissioner na kamati yake.   Na  yangu ni swali

moja.  Watu wameongea hapa mambo mengi sana, yale yanahusu watu.  Lakini kuna kitu kimoja,  sijui serikali inasahau ni nini?
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Au ni namna gani?  Kuna kitu kimoja tuliletewa na mzungu kutoka zamani.  Yaani,  mzungu, sijui kama muliangalia vile mzungu

anaona?  

Com. Kangu:         Wale wanazungumza wakati  tunamsikiza mwenzenu, tafadhali msifanye hivo.  Kama unataka kutoka nje,

unatoka polepole bila kuleta kelele nyingi ndio tumsikize bwana Kitili.  Endelea bwana Kitili.

Samwel  Kitili:  Na  mzungu  zamani  wakati  alikuja  nchi  hii,  alizunguka  yote  akaona  taabu  ile  utapata  watu  baadaye.   Na

akasema,  atatafuta mti ile inaweza kuwa mzee kama mimi na bibi yangu au inaweza kusaidia watoto  wetu  kwa  sababu  kama

una  watoto  na  hauna  mambo  mengine  ya  kukusanya  pesa.  Kwa  hivyo,  nilikuwa  ninauliza  Commissioner,  kuna  kitu  moja

kinanisumbua lakini sijui ni kwa nini na serikali iko.  Na nyinyi ndio mnapeleka ripoti ya kila watu na taabu yao,  ipi na ile na ile.

Kuna mti wetu hapa tunalima na unaitwa kahawa.  Na hiyo ndiyo ilikuwa inasaidia mzee kama mimi na bibi yule hana bwana na

mtu mwingine kama yule hana nguvu.  Kwa  sababu  tukivuna,  kuvuna  haina  taabu,  lakini  tukipeleka  kwa  machine  kule,  pesa

yenyewe, inapotea huko hata sisi tunashangaa ni kwa nini.  Hata ndio mimi nilikuwa ninauliza Commissioners.   Haya mambo ya

taabu  yote,  mulikuwa  munapelekwa  seminar  na  munaambiwa  vile  msikize  taabu  za  watu,  hiyo  tutafanya  nini?   Kwa  sababu

mwaka huu, watu niliona hawataki kulima kahawa kwa sababu wanasikia ni kama dangerous kuchukua pesa  yote,  eti sisi watu

wa Kathiani hapa, wanatuambia pesa inaenda na bank na hiyo bank hatujui ni nini?  Na pesa zingine zimeliwa na watu binafsi na

hiyo ni mali yetu na baada  ya serikali kumfuata na kumwambia vile mzungu  alikuwa  akiweka.   Kwa  sababu  siku  hii,  mzungu

zamani alikuwa anaweka,  kama unadaiwa utachukuliwa mali yako,  au utapigiwa  kithitu  ndio  ikumalize  kwa  sababu  huyo  mtu

hana nguvu siku hizi.  Hiyo ndiyo mzungu alikuwa anaona ni rahisi kwa mtu yule hana nguvu.  Kwa hivyo mimi ninauliza,  hiyo

kitu utafanya naye nini?  Itabadilika namna gani?  

Com. Kangu:         Lingine?

Samwel Kitili:  Nyingine, sisi huko kwetu,  yaani hapa area  hii, tuna taabu  nyingine.   Unaona  sasa  tuna  MP,  Sasa  tuko  naye

hapa na kama wakati  unaweza kuwa mtu anaenda (inaudible) kufukuzana, atuambie  nyinyi  munafanya  hii,  munafanya  hii  kwa

sababu D.O yuko huku.  Mnaona kama hiyo kulipa tunaliwa wakiwa hapa,  na munaona wale watu wanakula sisi na hawataki

kurudi  hapa  watuambiye,  nyinyi  munasumbua  watu  wale  hawana  nguvu,  lakini  kwa  sababu  ujuzi  uko  mbele  yao  ndiyo

tunawapeleka namna hii, namna hii, ndiyo hawa  watu  wapate  ile  kitu  yao.   Sasa  hapo,  tutafanya  nini?     Hayo  ndiyo  maoni

yangu.

Com. Kangu:         Asante  basi,  jiandikishe  pale  mzee  wangu.  Na  tusikize  Zacharia  Kimeu,   Hayuko?   Paul  Muli,  karibu

bwana. 

Paul Muli: Asante sana, mimi nimeshukuru siku hii ya leo kuongea mada zangu juu ya hii kamati ya marekebisho ya katiba.  
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Com. Kangu:        Tuambie majina.

Paul Muli:  Mimi kwa majina ni Paul M. Muli ama Mbusia Muli.  Mimi nilikuwa ninataka kuongea juu ya vitu  tano  ama  sita.

Kwanza,  nilikuwa ninataka kuongea  maneno  kuhusu  ardhi.   Haya  mambo  ya  ardhi,  mimi ningependelea  kuwekwe  sheria  ya

kwamba kuwe na usawa kwa ardhi kwa kila mwananchi kuambatana na eneo la nchi yetu.  Hii mambo ya ardhi kuambatana na

maoni yangu, imeleta madhara mengi kwa mwananchi wa kawaida kwa maana unaweza ukapata  mwananchi amevunjiwa eneo

lake, mahali alikuwa anakaa, either na baraza la mji au serikali lenyewe limechukua hiyo sehemu kwa minajili ya maendeleo ya

serikali ama faida ya serikali na mwananchi wa kawaida kama mzalendo hafai kukataa  sehemu  yake  ikichukuliwa  na  serikali.

Kwa hivyo mimi ninaona hayo mambo ya squatter ama landless ipigwe marufuku na kuwe na sheria ya kwamba kila mwananchi

apate ardhi sawasawa na kila mtu sawasawa vile ako na kitambulisho kama yule mwingine.  

Ya  pili  ni  kuhusu  benefit  after  retirement.   Baada  ya  kufanya  kazi.   Mimi  ninaelewa  barabara  kabisa  haya  mambo  ya

retrenchment iliguzia wananchi wengi na upande huo hao wananchi wamepata mateso mengi kupitia retrenchment ama kufutwa

kazi  bila  njia  nzuri.   Kwa  mfano,  unaweza  pata  mtu,  ama  mwananchi  alikuwa  ameajiriwa  halafu  akaachishwa  kazi  na

kuachishwa kazi hapatiwi ile benefits zake ama services  zake  na  inakwishia  yeye  bila  kupata  chochote  na  yeye  amehudumu.

Kwa hivyo, mimi ninajua kabisa kabisa iko corruption kubwa kwa upande wa benefits na retrenchment.   Na  ningeomba kamati

hii iweke clause ya kwamba kuundwe kamati  ambayo  itachunguza  haya  maneno  ya  watu  wale  walipatiwa  retrenchments,  na

watu wale wamefutwa kazi, kuangalia ya kwamba kila mwananchi amepata  haki yake.   Kwa mfano, mimi nina mashaidi wengi

ambao nimeona wamefanya kazi, miaka kama ishirini imepita, amefutwa kazi, amehudumu zaidi ya miaka kumi, saba na hata wa

sasa hajapata hata sumuni kwa ile huduma yake,  na unapenda pale kwa ile kampuni au idara,  ile lugha inayotumiwa pale ni ya

kwamba eti file imepotea.  Sasa tunashindwa kabisa kujua hizi file ni za aina gani.  Hizo ningeomba kamati itengeneze mswada

ambazo utafaidi mfanyi kazi wowote ambaye ameachishwa kazi yake apate  haki yake kwa  wakati.   Upande  wa  N.S.S.F  na

N.H.I.F.  Hiyo ni insurance mbili ambao ni za kiserikali.  Mimi ningeomba hii kamati kuwa na mswada ya kwamba kama wewe

ulikuwa mwanachama wa N.S.S.F,  ukisimamishwa kazi yako,  na hautoi huu mchango, uwe unapatiwa  pesa  yako  mara  moja

baada ya kuacha kazi  bila kuwekewa pesa yako na haikunufaishi.  

Upande wa national insurance fund.  Hii ni sabamba na N.S.S.F,  hii ningeomba commssion iangalie ya kwamba,  kama ulikuwa

mwana chama wa N.H.I.F na kazi yako umeachishwa…

Interjection: 

Com. Kangu:         Jaribu kuharakisha.

Paul Muli:  Ule uanachama wako maanake ulikuwa mshirika, uwe unarudishiwa  zile  hela  zako,  ama  uwe  unawekwa  mwana

chama wa kudumu na unatafutiwa njia ya kutekeleza ule uanachama wako.  

Upande wa ukimwi.  Mimi ninatowa maoni yangu kuhusu hili jambo la ukimwi.  Mimi ninaona ni sawasawa kwa hili jambo la
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ukimwi serikali ingetoa hukumu ama jukumu ya sheria ya kwamba,  kila mwananchi kupitia registration ya I.D.  akaguliwe halafu

adhibitishwe kama ana ukimwi au la.   Na  iwe ndani ya kitambulisho chake.   Watoto  pia vile vile, na kama ni mtu ana ukimwi

anaowa mtu ana ukimwi mwenzake.   Na  kama  hauna,  unaowa  yule  hana.   Na  mimi ninajua  mada  kama  hiyo,  wale  hawana

ukimwi, watakaa salama na tutajizuia kwa mambo kama hayo.  

Ya mwisho, nilikuwa ninataka kuongea mambo ya local governments ama serikali ya wilaya.  Mimi ningetoa maoni, hii serikali

ya wilaya …

Interjection: 

Com. Kangu:         Na uwe unamaliza sasa.

Paul Muli:  Hii serikali ya wilaya ivunjiliwe mbali na badala  yake hii kazi yake ichukuliwe na wizara ya magereza kwa  maana

utapata wafungwa wengi hukaa magerezani bila faida yoyote na hii kazi ya mabaraza ya wilaya,  wanaajiri  watu  wengi  ambao

wanapata  pesa  ya  bure  na  wafungwa  wananchi  wengine  wanakaa  magerezani.   Kwa  hivyo  ningeonelea  hii  wizara  ya  local

government ivunjiliwe na badala yake, hii idara ya magereza ichukuwe hilo jukumu la kutengeneza miji.  

Na upande ya kodi, uwe unachukuliwa kupitia matengenezo ya bidhaa na mambo ya kodi za chini chini zivunjiliwe mbali ndiyo

watu wawe rahisi kufanya biashara bila matatizo mengi.  Asante sana.

Com. Kangu:         Asante.  Na mwalimu Makau J.M.  

Makau J.M:         Thank you Mr. Chairman…

Com. Kangu:         Your full names first.

Makau J.M:         I am James Makau from Kathiani High School.   Many of the issues that I had in mind have be exhausted

but I want to pin point a few.  I would start with education.

Now it is my own view that education system should be based  on job opportunities that are  available in our country.   What I

have in mind is that  the  government  should  know  what  is  available,  the  oportunities  which  are  there  so  that  as  we  train  our

people,  we  are  not  training  them  aimlessly.   We  should  know  what  is  in  the  market,  so  that  as  we  train  them,  they  will  be

absorbed.   I  think  we  should  not  use  so  much  money  in  training  people  when  we  know  that  they  will  not  be  able  to  be

employed.  

Our system should also encourage specialization.  We should  be  able  to  identify  our  talents  early  enough  so  that  we  do  not
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educate  our people  also blindly.  We have had cases  where may be because  we have naot been able to identify our students

talents,  we end up having the wrong jobs,  but I feel that if you were able to identify these talents and then  encourage  them,  I

think that would be better so that we train people  in the right professions.   Still on education,  I also thought that we should be

training our professionals to enable them have upward mobility.  You find that today,  if you have to go for further training, you

are to pay a lot of money of course which is of course a problem, and I felt that if you have qualified, you should be able to be

given the opportunity and the government should be paying for the same or  may be the course should be subsidized so that it

can be affordable because like today if I want to go to get a doctorate or may be masters which of course I have qualified and I

am supposed  to  pay  over  thousands  of  shillings  which  may  be  I  cannot  afford  and  on  this  case  I  will  stay  at  my  level  of

education although I want to continue.  So I think the government should look into that issue.  

The  other  thing  is  on  appointments,  especially  when,  I  think  when  the  President  is  trying  to  appoint  M.P.s  as  Ministers,  he

should be able to get their background so that he may be able to know what type of Ministers he is trying to appoint.   May be

when he was once a, may be a chief or  when he was once may be a teacher,  or  when he was once somewhere,  how was his

conduct?  How does  his background,  may be potrayed.   I  think that would be better  because  we would  know  what  kind  of

Ministers  we  have  and  what  kind  of  people  we  are  having.   On  the  same  appointment,  I  think  the  government  Ministerial

appointment should be based  on professionism whereby we should not have people  who are  not qualified being appointed or

may be they are  qualified but they are  apoointed on the wrong ministries.  For  example,  may be I am a doctor,  or  we have a

doctor  who is an M.P.  and he is given the ministry of education,  I think that is trying to misuse the opportunity,  he  should  be

appointed on the right area of specialization so that he can be able to execute his duties properly because  he is qualified in that

area because I am sure he will be able to know what he is doing.

Now job opportunities:   I  thought  that  on  the  area  of  administrative  posts,  this  should  be  done  on  community  basis  so  that

development may be realized.  What I have in mind is that the wearer of the shoe knows where the shoe is hurting most.   And I

thought that if I am from around, as long as I qualify for this post,  I  am the person who knows what is eating my people.   I  am

the person who knows what is the problem with our people, so when we get somebody from coast  or  from western Kenya,  he

may not be able to know what problems these people were facing and therefore I thought, that should be checked because  he

will be able to also develop his area  because  he knows while he is doing the development,  it is for his people  and it would be

affecting his people.  

Population  control.   Sir,  I  had  a  few  observations,  I  feel  that  in  order  to  encourage  our  people  to  control  population,  the

government should be able to use positive incentives.  For  example,  may be the government should come up with a policy  to

educate  the first two children for the couples free of charge to whatever level they can afford or  they can qualify.  Then  from

there, may be from the third child, may be some kind of a tax should be levied to discourage a lot of child bearing or  a lot of

increase in population.  

93



On political parties, Sir, I feel that we should have limited political parties.  Of course what I have in mind is two political parties

which of course if we have the ruling party, the other one automatically becomes the opposition party.   That way, we would be

avoiding a lot of confusion, and the government should be able to fund all political parties because  they are  Kenyan parties,  and

people, all of them are  tax payers.   On the same issue Mr.  Chairman, I feel that the candidates  should be given equal air time

especially during campaign times, so that they can air their policies to the wananchi so that wananchi can be able to select  their

Presidential candidates  without favour or  without being confused.   Similarly, we should not have the air waves being reserved

for some people, we should have equal air waves for everybody.

On the system of government,  Sir,  I  feel that  at  present,  Kenyacannot  afford  a  federal  type  of  government.   We  should  still

continue with the system that we have, because our economy cannot allow for this kind of system of government.

On  leave,  especially  where  we  have  working  class,  it  is  my  observation  that  men  should  also  get  maternity  leave  which  is

payable like that one of their women counterparts.   This one will enable them to nurse their spouses  and may be if my wife is

expectant, I should be able to get take some leave so that I can be able to take care of her which of course…

Com. Kangu:        Summarise.  

Makau J. M.:         Will be able to reduce strains.  

On development Sir,  I  feel that projects  and other development issues should not  be  based  on  political  affiliation  because  as

Kenyans, we all pay taxes and everybody is entitled to get some development benefits.  So let us not have development being a

political affiliation whereby, if you don’t vote for this party, you don’t get development.  I think that is not proper.  

Finally, there is also the issue of land - I think there should be a maximum number of acres  that I should hold so that we don’t

have a lot of landless people.   We should not have people  who have thousands of acres  of land while the others  do not have

land.  I think we should have a maximum which you cannot go beyond.

On the local government,  Sir,  I  feel that as  much as  we are  in  the  process  of  trying  to  eradicate  poverty  or  reduce  poverty,

some of their policies are  unproductive and they increase poverty in the course.   For  example,  whereby  we  are  told,  people

should may be build permanent kiosks; and we know that the definition of a kiosk is not suppose  to be  permanent.   So  I don’t

see why a small or  a very poor  man should be,  may be sell all  his  animals  just  to  build  a  permanent  kiosk  while  that  money

would have been elsewhere productively may be by buying stock.   So  I think that these people  should consider  also our poor

people.  With that, I want to say thank you so much.

Com. Kangu:        Thank you very much.  May be how many acres  of land do  you  recommend.   Just  an  average  to  each
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member.

Makau J. M.:         On acres of land, I would say 20 acres are the maximum that one should have.

Com. Kangu:        Thank you, you can sign there.   Domnic Muasa.   He is not there.   Moses  Masila.   Sammy Maivia, Rhoda

M. Peter.  

Rhoda M.Peter: Mimi ninasema asante kwa chairman.  Kwanza ninataka kuzungumza..

Com. Kangu:        Majina.

Rhoda M. Peter: Majina yangu ni Rhoda Mukulu Peter.

Com Kangu:        Rhoda?

Rhoda M. Peter: Mukulu Peter.

Com. Kangu:        Endelea,

Rhoda M.  Peter:  Ya kwanza ninataka kuzungumzia juu ya elimu.  Sisi  wakina  mama  wa  mashambani  tunaeleimisha  watoto

wetu  na  shida.   Kwa  sababu  wamama  ndiyo  wanabaki  nyumbani.   Mtoto  akifika  shuleni,  unaona  mtoto  anafukuzwa  kwa

sababu,  tuseme kama vitu vinatakikana shuleni.  Hiyo kwanza ningesema maoni  yangu,  mtoto  astahili  kufukuzwa  shuleni  kwa

sababu mtoto hana hatia.

Ya pili, ninataka kuongea juu ya mtoto na mzazi.  Tunasomesha mtoto kwa shida,  akimaliza masomo yake,  anapata  kazi.   Sasa

kama mimi sasa niwe nimesoma, nimemaliza masomo yangu, nimepata kazi.   Mimi ninasahau wazazi wangu walionisomesha na

shida.  Ningetoa kama maoni yangu, mtoto, mahali anafanya kazi iwe ikitolewa percentage fulani kwa mzazi.  Mtoto  anatolewa

kitu fulani kinarudi kwa mzazi kwa sababu watoto wengine wanasahau kabisa wazazi wao.  

Ya tatu,  mimi ninataka kuzungumzia juu ya civic education.   Hii civic education,  tunataka sisi  wamama,  tupate  walimu  ambao

mtu anaweza  kuzungumzia  lugha  ndiyo  tupate  kuelimika  tujue  haki  zetu,  kwa  sababu  kama  ni  walimu  wa  kutoka  nje,  mtu

anakuja anafundisha wazazi wale wa zamani, sasa kama tuseme wazazi waliyotuzaa, huyo mama haelewi kile kitu anasomeshwa

kwa kiswahili.  Kwa hivyo tunataka walimu ambao wanaweza kuzungumzia lugha ile mzazi wa chini anaweza kusikia.   Maoni

yangu ni walimu, kila kabila iwe na walimu ambao wanasikia lugha na wanajua kile kitu wanasomesha wamama wale wengine.  

Ingine  ninasema,  wanaume  wawekewe  seminars.   Wanaume  wale  wanakaa  huku  mashambani  wawekewe  seminars  kwa
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sababu sisi wamama tumeungana kwa vikundi, tunajaribu kujiendelesha maisha na saa  zile unatoka kwa kikundi, ina kuwa tena

ni  shida  kwa  sababu,  labda  sasa  bwana  yako  anaanza  kusema  ulikuwa  hivi,  hivi  ndiyo  wajue  umuhimu  wa  vikundi  vya

wanawake.  Na ndiyo wawe wakitupa hata nafasi ya kutosha ya kuenda kwa vikundi.  

Tena ninazungumzia kuhusu wakubwa,  wakubwa wa kila aina.  Wakubwa  wananyanyasa  watu  wa  chini.   Kwa  sababa  sasa

kama mimi, ninapeleka ripoti yangu kwa chief kwamba niko na shida Fulani.  Chief mpaka aniitishe kitu kidogo, na mimi naenda

huko kwa sababu ya shida.  Kwa hivyo mimi ninatoa maoni kuwa hiyo kitu kidogo iishe. 

Ingine, ninasema kama ni mtu amefikisha umri wa kutoka kazini, atoke  kazini ndiyo watoto  wale tunaelimisha na shida wapate

kazi.  

Ya  mwisho,  mimi ninataka  kuongea  juu  ya  wamama  wajane.   Mtu  anawachwa  na  bwana  yake,  amewachiwa  mali,  anauza,

kama ni plots,  zinaisha na anarudi tena kwa shida.   Inastahili wamama waungane na watoto  wao ndiyo kama ni kitu wanauza,

wawe wakishauriana.   Mtoto  na mzazi, ndio mzazi asinyanyase watoto.   Na  ningetoa  kama  maoni  yangu,  mama  apewe  haki

yake nyumbani kwa sababu wanaume, vile bibilia inasema nyinyi ndiyo kichwa, umekaa tu  kama  kichwa.   Tunataka  kama  ni

mbuzi tunauza, tunauza pamoja, kama ni title deed, inaandikwa jina la bibi na jina la bwana.  Yangu ni hayo.

 

Com. Kangu:        Mlikuwa na  chairman,  sasa  hauna  la  kuongeza.   Peter  Kioko.   Raphael  Kimanthi.   Mukulima  Raphael

Kimanthi.  Bwana Peter Mbithi.  Johanes Ilio na Justus Musyoka ama wewe ni nani.  Haya kuja ita jina lako,  nimeita.  Ok  basi,

Justus Musyoka.

Justus  Musyoka:  Kwa  majina  yangu  ni  Justus  Musyoka.   Kwanza  mimi  ninasema,  katiba  ile  itapangwa  sasa,  muda  ya

wabungeiwe miaka miwili.  Ipunguzwe kutoka miaka mitano hadi miaka miwili.  Na  tena  ninaonelea  kwamba  katiba  ambayo

itatengenezwa, iprovide legal assistance to the abused children and family.  

Na muda wa ma Commissioners uongezwe ili tuweze kuwa na katiba ambayo itatumikia wakenya bila tasishwi yeyote.

Com. Kangu:        Thank you, basi  weka sahihi  pale.   Joseph  M.  Kioko,  Mwalimu  Toi,  Nyiva  Mbithi.   Abedneko  Pasei,

Pastor  Kuria.   Hayuko.   Charles  mwanzia.   Hayuko.   Paul  Mangua.   Charles  Ngugi.   Matheka  Kaleli.   Jones  Matheke.

Maureen Mweni.  Ni wewe?  Hapana.  Sammy Mwathe.  Thomas Mutiso.  Benard Mutiso.  W. Kasyoka.  Haya endelea basi.

Stansos  Wambua Kasyoka:         Well, my names are  Stansos  Wambua Kasyoka  and I want to present  some few points.

Though some of my points have been said, I will make sure that I do not repeat them.  
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First,  I  will start  with the review process  should not be  linked with the life of Parliament.   Actually,  Kenyans  should  be  given

time to effectively review the Constitution  well.  

Second,  I  would  like  to  talk  on  free  education  and  free  health  care  for  all  Kenyans.   As  it  was  guaranteed  in  the  first

independent Constitution , this be guaranteed to all the Kenyans and should be paid for through the local authorities.  

Governance:  There should be a Executive power  Parliament and Judiciary which should be independent.   The chief Executive

of government should be the President,  Vice President  and Prime Minister  and may be two deputies to  the  Prime  Minister  .

The Vice President, should be appointed by the President through Parliamentary vetting and he should be a person qualified to

be an M.P but not necessarily a civic M.P.   Prime Minister  should be an M.P.  and head of the cabinet.   The two deputies to

the Prime Minister , one should head the Parliamentary affairs and the other one be in charge of foreign affairs.  

Judiciary:  If possible,  Judiciary should be independent and all the Judges,  Magistrates and Chief Justice be  appointed  by  the

Judiciary staff through Parliamentary heading.  They should be appointed  people  of  integrity  and  moral  standing  in  a  society.

Incorruptible people and the record should be very well.  Having good qualifications and good service.  

The cabinet-  The Ministers should not necessarily be  M.P.s.   The President  should appoint  Ministers from qualified Kenyans,

who are incorruptible, to head ministries according their professions.   And he should present  his nominations to the Parliament

for vetting.  On this point, there should be chance to assist the President.  If in case he goes wrong, and there should be chance

to recall an M.P. if the constituents he is presenting is not satisfied by his services and also the Councillors.

Land law- Much more has been said about land but I have my own view of the land law of Kenya.   There should be an equal

share of all the land in Kenyaand the land in Kenyashould be equal in value, not at present case where a acre of land in Kathiani

is 10,000 and an acre of land in Machakos town is a million.  So it should be equal in value.

Provincial administration-  In the new Constitution ,  the provincial administration should be faced out and instead be  replaced

with elders from the communities headed by a chief order afforded by the local authority which should have powers  to oversee

everything.  

The local authority:  The local authority should be given powers  to collect revenues and sources  and be in charge of their own

resources  from the  locality  and  the  Councillor  infact  local  authority  should  vett  and  employ  the  chief  officers  not  the  central

government.  The Mayors  and the Chairmen should be elected directly by the wananchi.   The local authority should  be  given

powers to look for funds from foreign countries directly not through a Minister of Finance or the government.  
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Protection of human  rights:   There  is  a  different  view,  human  rights  should  be  guaranteed  to  all  the  Kenyans.   But  not  only

human rights, generally I would like to class this one from men, women and children.  

The  Electoral  Commission  of  Kenya-  should  be  independent  headed  by  a  chairman  chosen  or  elected  among  the  elected

Commissioners who should be elected by Parliamentary parties,  parties  which have MPs,  which has more than  five  MPs  in

Parliament, and a Commission should not have more than nine Commissioners.   The Electoral  Commission  should  be  given

chance and powers to plan the elections, conduct civic education and conduct elections.   The Electoral Commission chairman

should not be given powers to keep the calendar for Parliamentary and civic elections.

Com. Maranga: Summarize.  ‘

Kasyoka Wambua: There should be also a special court to deal with elections offences where by the judge incharge of that

court should be an ex-officio of the Electoral Commission of Kenya.

Gender - Up to now Kenyans should be sensitive about gender issues and I would like next Constitution a lot of consideration

to  be  given  to  gender  equality  starting  with  around  a  quarter  of  seating  MPs  should  be  women,  nomination  seats  should

preserved for women in Parliament and in the local councils, around a quarter of those seats will

be preserved for women in the local authorities and Parliament.  And also there should be at least three seats  in Parliament for

the youth and at least one seats in Parliament for the disadvantaged, (disabled, blind and all that).

Com. Kangu: Your time is up.

Kasyoka  Wambua:  Equal representation  in  Parliament,  every  constituency  should  have  equal  number  of  wananchi  to  the

other.

Com. Ayonga: Zungumza polepole, sauti iko juu sana na watu hakuna hapa unaongelesha. 

Kasyoka Wambua: Nilikuwa nafikiria wako wengi sana.  Working rules,  in the next Constitution we should consider  paying

Kenyans  according  to  the  work  they  do.   Some  people  in  Kenyaare  highly  paid  yet  they  do  less  work,  so  in  the  next

Constitution we should pay people  according to the working hours and the kind of work they do.   The  Constitution  should

create  an office of ombudsman.  May be to conclude,  the Constitution should  be  written  in  very  simple  language  and  in  as

many languages as Kenyans speak and if possible it should be included in our school curriculum right from standard five for all

those who can understand.

The Kenyan police - the next Constitution in fair governance, the Kenyan police should be trained on basic human rights and

the Kenyapolice force should be the highest of the wananchi.  The wananchi should go to police stations to seek help but not
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to stagger every time.

Com. Kangu: Give us your written memorandum. Strictly one minute. 

Kasyoka: Freedom of worship, whereas the Constitution  gurantees the freedom of worship there should be a Commission

to fit future application for registration of sect  and churches inorder to avoid the devil worship because  some  people  have

gone infront of freedom of worship and brought a lot of nonsense in the worship.

Code of dress in Kenya- we should have a code of dress in Kenyamostly for women to avoid cases or  rape  and everything.

If we are said to avoid rape and get our people dress in bad manner that one will not end there.

To end with, I would like to mention on succession issue, Kenyashould have a clear policy on succession and I will propose

this way, incase the President dies or he finishes his two terms, the following people should be there should be considered to

succeed the President,  the Vice President,  the Prime Minister ,  the speaker  of  the  National  Assembly  and  in  the  duration

between the President death, or in the transation period between the election and nomination of the President,  the chairman

of the Electoral Commission should act as the country’s chief Executive.  Those are my contributions.

Com. Kangu:   Sasa  mimi nikuulize swali moja,  our forefathers and mothers used not to put on clothes but  men  were  not

raping women because they had no clothes. How is this dressing associated with men raping women?

Kasyoka:  I have an answer to your question. Our forefathers were disciplined, today most of gangs it has become difficult

to control our people so to go with times that is why I pressing that if we can have a code of dress it can help reduce rape.

Com. Ayonga:  Don’t you think that we should change from inside, our values and not clothes because  if you base  rape  on

clothing, we have seen many women who have been raped who were dressing properly.  But these rapist …

Kasyoka:  In addition to clothes you know also women rape men.

Com. Ayonga:  Are we not making ourselves too cheap?

Com. Asiyo: Mimi nina taka kukuliza kitu moja kijana.  Unataka tuandike nini kwa katiba juu ya mambo ya rape,  unasema

nguo haifanyi kitu kwa wale sema kabila yangu sisi tulikuwa hatuvai nguo, kitu kidogo tulikuwa tuna weka hapa mwanaume

au mwanamke na wanaenda hakuna mtu ali rape mwingine.  Unataka tuseme nini kwa Katiba?

Kasyoka:  Myself I am not talking of rape I am talking of a code of dressing for Kenyans to avoid some cases  of rape  and

bad manners in dressing.

Com. Maranga:  I think there is a question I want to ask you, it is about equal access to land and equal value, how will the

Constitution  ensure that?

Kasyoka:  If the Constitution gives guidelines, the land in Kenyais equal because  I believe my land in Kathiani should have
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same value with your land in Kisii, so I amsaying that if the Commission can give guidelines, let us have equal land because

the land in Kenyais just where it is.

Com. Maranga:  Don’t you know there are factors which make some land for what they are,  for example land in Eldoret,  if

you are telling me that you want a centralized government offices in Kathiani and other areas  may be that is how you want to

have your land but so long as some big towns like Nairobi attract employment than Kathiani, there is not way you can change

that attraction. 

Kasyoka:  The big question is, if you make the land value equal you almost Kenyans people equal.

Com. Ayonga:   Thank you leave your memo there.   Now you have a different chairman and I have my own rules.   (Enjoy

your lunch)  Nilikuwa ninataka wale mko huko mbali njoo katika hivi viti vya hapa hili tuongee pole pole mimi mtindo wangu ni

ingine.  Kati  yenu hapa ni wangapi wale ambao mnakaa hapa kwa kuongea,  kila mmoja anataka aongee,  kidogo tu, kidogo

ina-mean dakika ngapi, five minutes hiyo ndio tulikuwa nayo asubui hatuendi na five minutes kwa maana nina ona wengi wenu

nyuso zenu zimeanza kugeuka kwa ajili ya njaa na pahali uliwasha ngombe hujaenda kuto upeleke iende kunywa maji.  Kwa

hivyo nikiwapa dakika tatu tatu itawatosha?  Sasa  nataka nikikuambia dakika yako imekwisha unawacha,  nataka kila mmoja

atii.  Sasa ninaita majina, kuna jina hapa la, majina tena mliandika vibaya, huyu ni nani,Kimilu Muleli.

Com.  Asiyo:   Tutasoma majina alafu mtajua vile mnafuatana.  Kuna Stanely  Gachoka,  Musembi,  Fredrick  Mutua,  Joshua

Kioko,  Taula  Kilonzo  atafuatwa  na  Edward  Nzioka,  alafu  Patricia  Musembi  atafuata  yeye.   Jane,  Dominic  Kiio  Joseph

Kimeu, utaongea nyuma Kilonzo.

Com. Asiyo:  Basi tuanze.

Taula Kilonzo:  Kwa majina naitwa Thomas Taula Kilonzo ninatoa shukrani kwa ma-Commissioners wetu wamekuja huku

Kathiani  na  wazee  na  wamama.   Yangu  nina  ongea  juu  ya  wafanyi  kazi  wa  mashambani  sana  sana  wale  wameandikwa

nyumbani.   Nataka  katiba  yetu  ione  mambo  ya  wafanyi  wa  nyumbani  sana  sana  ambao  tunaandikwa  mashambani.   Kwa

sababu  hawakutoa  mishahara  yetu  wakasema  ni  mishahara  ya  aina  gani  walituashia  tushushane  na  bwana.   Na  bwana

anakuumiza akiniambia ni elfu moja ni elfu moja,  na sasa  tunataka tuambiwe msharahara yetu ya watu wa  nyumbani  ni  kiasi

gani ili tukienda kufanya kazi tuwe tukijua ni kiazi gani ya mshahara wetu.

Ya pili, nauliza mambo ya police,  mahari panafanyika msiba ama mtu ajiuwe  ukienda  kupiga  report  kwa  police  unaambiwa

hakuna gari ya kuja mahari pamefanyika hayo mambo hakuna gari huko kwa station ya police.   Unaulizwa  uko  na  pesa  ya

kukomboa taxi ama uweke gari mafuta.  Kwa hivyo sisi wananchi tunaumia sana kwa mambo ya kwenda kupiga report  kwa

police 

Com. Ayonga: Kwa hivyo unatakaje?

Kilonzo: Kwa hivyo tunataka hizo vitio za police ziweke magari.

Ya tatu,  na ndio ya kumaliza.  Mimi ni mwimbaji na mimi ninauliza kwa nini Kenyainataka watu wa nje  ata  uko  upande  wa
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Zaire wanapitia sana huku cassetes zao ndio zina uzwa zetu za hapa Kenyazimikomewa.  Kwa hivyo ninataka serikali yetu ya

Kenyaiinue muziki ya wachezaji  wa  Kenyana  wale  ma-brokers,  kuna  ma-brokers  ukitoa  cassete  yako  anakuja  anachukua

anaenda ana-dabb anaendelea na kuuza.  Kwa hivyo tunataka sisi yaani hapa Kenyatuinuliwe kwa sababu hakuna kazi ingine,

kipawa ya mtu ni kipawa yake.

Com. Asiyo:  Asante sana bwana Kilonzo, wewe iko cassete moja leo hapa kwako ninunue? Una cassete, sasa utauzaje viitu

kama unawacha nyumbani?

Com.  Asiyo:   Sasa  bwana  Joseph  Kimeu,  ebu  Roda  uwe  tayari,  Agnes  Ngura,  Paul  Wambua,  kwa  hivyo  huyu  Joseph

Kimeu ndio aongee Kwanza.

Joseph Kimeu:   My names are  Joseph Kimeu, according to my proposals  as  concern the Constitution ,  many  points  have

been put across and it is not good to debate them so I think it is wise to omit those which have been mentioned and I read the

ones which have not been mentioned.

The first one is according to Presidential powers I think they should be reduced.

Point  two,  provincial  administration  should  be  scraped  and  replaced  with  elected  officials  who  are  accountable  to  the

electorate.

Three,  there  should  be  independent  judiciary.   Next  is  there  should  be  independent  Electoral  Commission  to  mann  the

elections.

The Vice President should be elected directly by the voters.  A mayor should be elected directly by the voters.

The point of squatters in Kenya, I think it is not good to have any squarter in Kenya, so there must be  a law to protect  them

to have a land.

Elected MPs should be answerable to  the  electorate  that  if  at  all  they  fail  to  serve  them  they  should  be  called  back  and

replaced.

About  senior  civil  servants,  there  should  be  a  body  in  charge  of  appointing  them  to  the  relevant  offices,  for  example

parastatals, judiciary and the like.

About mass media, there should be indipendent body to be incharge of them incase they breach the contract.

About  government  land  grabbing,  there  should  be  a  law  to  protect  all,  there  should  be  a  law  to  be  used  to  embark  a

punishment on those who grabbe the land.
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Com. Ayonga:   You have a memo, why don’t you tell us the main points because  you are  going to give us that for  us  to

read.

Kimeu:  I am finishing it is only two points.

Com. Ayonga:  but just tell us the points don’t read word by word. 

Kimeu:  About education, the current system of education to be replaced with the old one.

Com. Kangu:  You have half a minute; you are wasting your time in making long gaps

Kimeu:  I am through

Com. Ayonga:  then give your memo to him.

Com. Asiyo:  Now we have… Joseph Kimeu is the one who has talked, then you just have to give us your names because

we do not have any other names here now 

Com. Ayonga:  No I have a one,

Com. Asiyo:  Okay, is there Sammy Mumo, Jonathan,  Mrs Jane Njiri Julius Wambua,  Mary Mutiso,  haya kuja utafuatwa

na Josephine Musile alafu Beatrice Kakumbi,  lakini Beatrice alikuwa  ameongea  sujui  kwa  nini  anataka  tena  ninakumbuka

alikuwa ameongea.  Okey you can go ahead Mary.

Mary Mutiso:  I am a teacher  at  Kathiani high school;  I would like to make a number of recommendations.   Now one is

about security, I am aware that the current Constitution  had provisions for security but my main recommendations is that we

deal more with enforcement because we have rules and laws which have not been enforced.   I  would like to in this point of

security, I would like to divide it into two, one is about crime.

Now, I would like to recommend that the police force, the government should make sure that we have a police force which

has a high morale because the current situation is almost like a state  of  arnachy.  Examples are  like in terms of the Mungiki

and in the last one month, I have had experience of robbery, personally and Mungiki. They controlled routes  in Nairobi  and

like yesterday, they took over one route,  102  and they harassed people,  infact they chased matatus.  I expected to see  that

even in the news or   anywhere but it wasn’t. So,  I would like to recommend that something is done about  enforcement of

laws and regulations because they are there. 

About the traffic policemen, I think the government at  its present  situation just turns its  back  because  our  MP  himself  has

said he has passed  and seen people  taking kitu kidogo,  police force stations what is the government doing and that MP is

our government part of our representative. So I would like enforcement to be taken seriously, law enforcement. 

Now, another part of security is about disaster preparedness. We have had a number of disasters,  both natural and some of

them manmade. Examples are like the mtongwe very, disaster,  the kyanguli, the floods,  the mad and the landslides,  most of

what the government is doing now is to react to something that has already taken place.  I would like to recommend that the

government like the other countries take  a step to  prevent  these  things.  Like  the  mtongwe  ferry  disaster  was  mainly  as  a
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result of rules. 

The kyanguli issue again when you look at it again when you look at  it you see  that it is because  of some certain things that

were not in place. Things like mud, landslides we know that floods must take place because  we are  having weather  forecast

everyday. So we should have experts to detect these things in time and prevent them because we are  losing very many lives.

I have a rumour that the volcanoes in Kenya some of them are  about  to erupt,  they are  at  time. I would like to recommend

that the government has experts  like  volcanologist  who  will  detect  these  things  in  time.  Like  now  I  am  very  worried,  my

mother is in Nakuru and… may be any time I might get a report that she was covered. 

In other  countries like in Japan and in many countries where we have volcanoes we have  people  who  are  detecting  these

things in time and they can be prevented.  Even  the  lava  flows  can  be  diverted  from  settlements  so  let  us  not  cure,  let  us

prevent. Let the government have such security measures.

Now,  another  thing  I  would  like  to  talk  about  and  I  would  like  maybe  my ignorance  to  be  excused  is  about  this  review

process. 

Com. Ayonga: About? 

Mary: About this Constitution al review process. Now I think it is a very noble task that you are  undertaking. But I think the

timing is wrong because for one, we are reviewing a process, you are going from place to place asking for opinions and what

is the level of awareness  of our people  that we are  asking these opinions from. So what I think we should do now it  not  to

review the Constitution but to review our attitudes and these attitude should be reviewed from the government level down to

the people. for example for the government, we have heard very many Commissions which have come with very good reports

but those are just shelved. 

So if we don’t review the governments attitude and opinion, then we are  backing up a wrong tree.  Nothing is going to come

out of this. Then I think I don’t know the process  that you are  going to undergo before this becomes laws, that is why I am

saying that you excuse my ignorance but I would like to say that the timing is also wrong. These current government for  the

last many years, I think over thirty years. What have they done with the Constitution that they had before? What I would like

to recommend is that it is good we are  collecting the views but let this be  enforced or  let this rule be  drawn by another new

government of new people who have not biased opinion from the past. That is what I am recommending. So let us collect the

views but let not the current government neglect to have this. So the thing to do now is to educate  people  to vote properly so

that they bring in a proper government and we get a good Constitution  drawn which we are going to follow. 

I  think  the  last  one  that  I  want  to  talk  about  is  distribution  of  resources.  I  have  been  viewing  a  certain  situation,  just  one

example  in  Kathiani  with  a  lot  of  dismay  and  that  is  to  do  with  the  divisional  officers  office.  The  facilities  that  are  at  his
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disposal. As you are all aware, he is a very hardworking and conscious man, but three quarters of his time is taken in repair  of

an old land rover, which cannot take him anywhere. If it was mine I would just damp it. So I would like to recommend that all

the offices get the equivalent kind of facilities or the like. We have divisional offices all over the country but I think the Nairobi

one and the major towns they get more facilities than the rural one.  So,  instead of having like we can see  very nice cars  here.

Instead  of  having  these  very  big  ones  for  a  few  people,  I  would  like  to  recommend  that  we  have  just  simple  vehicles

affordable vehicles to all the areas. That is resources, I would like also like the roads let’s have uniform resources.  If there is a

road in Baringo, let there be a tarmac road. If it is a policy that all districts should have roads  up to a certain kilometer let all

he districts have the same facility. And even if it is teachers,  all facilities including personnel,  let them be uniform. I would like

to answer a question you have asked in the morning about the gutter press.  We had a lot about  freedom of press.  I wouldn’t

like to say that we have complete freedom. I would not advocate  for that,  because  as  it is we parents  are  hurting because  of

that  complete  freedom.  You  walk  around  Nairobi  town  you  find  magazines  which  are  unpalatable,  you  don’t  want  your

children to see  pornographics.  So you  asked  a  question  in  the  morning  that  what  do  you  do  about  these  gutter  press  you

cannot even trace those people who are responsible for writing this press. 

I would like to recommend that we act from what we have.  Like if there is a dirty magazine in a news stand,  arrest  the seller

then he will lead you to where he got it (the distributor) so that we remove that, there should be also some sensorship of press.

We have some very bad  programmes on  television,  which  are  not…  I  don’t  believe  they  are  good  for  our  children.  Like,

wrestling in the KBC is now I think three to four days a week.  I know  I  might  be  told  to  control  my  children  but  also  we

would like that. so let us not have complete freedom of press. Let us have certain rules and regulations, the videos that we are

buying they have certain regulations, not suitable for children under 18 and so on and so forth. So those are my views. 

Com. Ayonga: I want to thank you mama for those good views that you have given to us and I think all things they are  not

building  our  nation  like  that  with  gutter  press,  it  is  destroying  and  not  that  we  don’t  know  the  source  because  if  they  are

carried by someone and he is sitted on the verandah somewhere selling them in the city, then this person can tell the source of

the material and I think we have relaxed in such a way that we are  going to reap it  through our children which will be  very

very unfortunate. Thank you for your views. 

Mary: like the Mungiki who are applying a certain route and they are  a nuisance, they are  holding pangas and rungus where

are the police at that time? 

Com.  Ayonga:  Correct,  and  we  know  those  people’s  views  are  not  good,  when  a  person  is  carrying  a  panga  amongst

people and making shouts of someone who has gone mental upstairs you know that he is there to destroy. 

Com. Asiyo: I just want to make a very brief remark regarding the some of those important views. I am glad that you asked

about the materials that you see in our T.V. but the children because of there curiosity, they read all the trash and they know it
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is so bad for their future. We know that in many parts of the world they have things like vodka,  whiskey and so on are  never

advertised and if they are  done,  they are  done  very  late  at  night,  where  during  the  day  they  are  talking  about  these  cheap

alcohol that is made in china and and other places and other bad  drinks.  I was talking  to  a  student  who  told  me  that  these

things are there. But as  you have said even music in France,  you can only play 20% of foreign music, that is by law. 80% is

French to music. If this country I think all trash is being poured here.  I am happy that we are  having this dialogue with some

people  because  I  am  convinced  that  during  this  dialogue,  you  will  find  some  common  denominators  that  can  work  for  all

Kenyans although you don’t seem to agree that this will be the process to help us people to come closer together as  Kenyans.

Because people have told us they want to leave as  Kenyans.  They have told us that they want to live as  Kenyans and I just

want  to  say  that  other  people  have  the  same.  That  they  really  don’t  want  to  see  bad  things,  they  don’t  want  to  see

pornography and all those things. Television programmes, no Kenyans are going to see them but do we actually now we have

the gut, now, because you have told us, we can specifically say that in the new Constitution we were told and we can say that

we can only write what the people have told us this is a very important view that is coming from you and we want you to take

it serious and make your recommendations. 

Mary: I agree, with the consitutional review process and I agree it is a noble task but the problem is the implementation, and

the implementation I believe is out of your hands. 

Com.  Asiyo:  This  is  the  only  Commission  which  even  the  president  has  no  control  over  because  it  is  not  a  Presidential

Commission, we were set up by the Parliament,  and they have rules that only we who can dismiss as  Commissioners whose

behavior is perhaps is not in accord with our own rules and it is only Parliament that can dissolve it but knowing the Parliament

is strongly for this process. I don’t think the Parliament would want to dissolve this process. 

Mary: So these views once you are through you will compile them it will not be shelved like the other reports.

Com. Asiyo:  Let me just explain to you what we will do.  We will analyse those views you have given to us,  we will write a

report, we will bring it back here in Kathiani, you will talk about it, you will read that report, any body can read, you will make

additional recommendations if you did not have any recommendations,  then we will draft  a  bill  and  first  of  all  we  will  invite

Kenyans to come to Nairobi to discuss those recommendations 

Com. Ayonga:  with all Parliament members.

Com.  Asiyo:  All members of Parliament,  three people  from each district,  one of them should be a woman and we will see

they discuss that report  until we agree on some of these important issues  you  have  Raised  I  don’t  believe  any  Kenyan  will

refuse your recommendations.  Then after that we will take  these things to Parliament to now pass  it as  it is.   So  nobody can

interfere with this process up to the end, if we do not agree at the national conference, we will have a referendum.

Mary:  So at the parliament level if we have the wrong Ministers and the wrong candidates they can…

Com. Ayonga: No they can’t change 
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Com. Asiyo:  because they will be with us at the national conference and Kenyans will stop them from refusing to accept. 

Mary:  Thank you I am very happy about all that.

Com. Ayonga: Thank you for your concern mama thank you, may God bless you, go there write your name.

Com. Asiyo:  Is  Josephine Mutinda here,  Kakumbi,  Munyao Musyoki ndio imeandikwa hapa,  kuja mbele bwana Munyao,

Kimenye Kamau, Jimmy Ndolo.  Sasa tuchukue wale wazee wamekuja wamechelewa na hawajiandikisha majina yao.

Com. Ayonga: Ngoja, just a moment wazee nyinyi mpoe, wale ambao register lakini hawakusikia majina wale walio register

tu, chukua kiti hapo sema jina wewe ni nani,

Com.  Asiyo:  Na  kama  umeandika,  huwezi  kusoma.  You  will  just  give,  that  document  belongs  to  us  now.  And  it  is  our

property. Just touch on the main points and then hand it over. 

John Munyao:   Thank you very much for offering me this chance I am John Munyao Kilonzo I am a  teacher,  and  I  am  a

unionist because I am the Vice chairman of KNUT Machakos branch.  Looking into the Constitution that we have,  we know

it has very many good things because  if they were not good we  would  not  have  gone  so  far  that  much  we  have  had  since

independent, however, there are things we need to look into.

One is wherever you have a…

Interjection: 

Com. Asiyo: Watu wasiongee tafadhali, tusikie mtu mmoja, mngependa aongee kwa kiswahili au lugha ingine, 

Munyao:  Naweza kuongea kwa kiswahili.  Katika katiba ile tulio nayo haina utangulizi, we would like it to have a kitangulizi

ile  inaonyesha  Kenyayetu  ni  nchi  ya  aina  gani  ningependa  Kenyaiwe  nchi  ya  amani,  nchi  ya  umoja,  nchi  ambayo  inafuata

demokrasia na pale the rule of law should be respected and the individual rights are paramount.

Amendment ama kugeuza- katiba iliyoko ni nzuri lakini vile imekuwa ikigeuzwa imekuwa ikigeuzwa vibaya  kwa  kupendelea

labda  mtu  fulani  na  tuna  ushahidi  kuna  wakati  mwingine  ilifanywa  kwa  dakika  hamsini  kwa  sababu  mtu  mmoja  alikuwa

anapendelewa.   Tungependa  ikiwa  kuna  Constitutional  amendment  kuwe  na  sehemu  mbili.  Kuwe  na  ile  sehemu  ambayo

inaweza kufanywa na Bunge peke yake, wakati wanapenda kuwe na sehemu zile ambazo haziwezi kufanywa na Bunge kabla

hazijapewa wenyeji wakazichunguza.  Kuwe na referendum, ifanyiwe recommendations by Parliament.

Ile ingine ni Legislature, kuwa na chamber cha Bungetumeona madhala  yake  sababu  wakati  watu  wanaozungumzia  kitu  wa

kiwa pamoja wanaweza kusahau pande zingine. Kwa hivyo ningependa warudishe ile sehemu ilikuwepo ya kuwa na chamber

cha pili.

Kile kingine wale ambao watachaguliwa kwa bunge, ningependelea wawe na minimum qualifications si ati  kila  mtu  anaweza

kuenda  Bungekwa  sababu  siwezi  kwenda  kutengeza  sheria  na  mimi  sijui  lugha  na  sijui  kile  kina  ongelewa  huko.   Mimi

ninaenda huko kuharibu wakati  wa wananchi.  Kwa hivyo tunataka kuwe na qualification per  person zile  zingefuatwa  wakati
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mtu anapatiwa kiti cha kwenda Bunge. 

Com. Ayonga: Na hizo qualifications ni gani?

Munyao: Ningesema mtu awe amefanya mpaka kidato cha nne huyo mtu anaweza kuwa mbunge.

Kile kingine ni katika representation in Parliament.  Tumeona na tunashangaa katika Bunge unakuta mbunge anasimamia watu

elfu kumi na mtu mwingine ana represent watu elfu mia moja kwa hivyo unaona hiyo representation is not propotional.   Tunge

penda watu wafanyiwe representation in Parliament propotionally ikiwa tuseme constituency yetu iko na  watu  wengi  iwe  na

wajumbe wengi, ikiwa iko na watu wachache iwe na wachache, kwa hivyo kuwe na provision katika Constitution inaonyesha

mjumbe mmoja anafaa watu wangapi kama kwa mfano hapa Kathiani tuko na watu karibu elfu mia moja.   Huyo ana ongea

watu elufi kumi na huyu watu elfu mia moja, hiyo haifai.

Ile ingine ningesema katika nomination to members of Parliament wale wanafanyiwa nomination, nomination nayo pia ifanywe

na proportion age representation in Parliament iwe ile chama ilipata watu wengi pia ipatiwe  watu  wengi.   Na  hii  nomination

isifanywe tu mtu kuonekana lakini awe hana kazi anafanya. Ningependa public service  ifanyiwe  representation  in  Parliament

wakati  wa  nomination,  organization  zipatiwe  representation  in  Parliament,  union  wapatwe  representaion,  minority  groups

wapatiwe representation. It is a wonder we have minority groups in Kenyawho will never see  Parliament if we go by the way

we  are  going.  We  have  the  Asians,  they  are  Kenyans  and  they  need  the  representation.  We  have  the  disabled  and  the

disadvantaged. We need to have these people represented when nomination is being put into consideration.

The other thing is about Parliament having a permanent timetable.  We need to have a timetable one,  which start  from election

to dissolution of Parliament.  Hakuna mtu anaweza kuwa  ana  uwezo  wa  kuvunja  bunge.   Bunge  iwe  inajivunja  yenyewe  na

Katiba. Tunajua tumechaguana leo na tunajua hii Bunge itamaliza kazi yake mwaka fulani siku fulani.

Ile  ingine  citizenship,  we  are  loosing  very  useful  resources  from  our  people,  human  resources,  that  is  what  I  am  saying.

Wakati mtu anakuwa Kenyaanaenda anakuwa raia wa Denmark,  kama tunajua wakimbiaji,  anaenda kuwa raia wa America

kwa sababu Kenyayetu haina provision ya dual citizenship. Huyo mtu hawezi kuwa mkenyatena.  Anaacha kuwa mkenyana ni

wetu.  Kwa hivyo ningependelea ikiwa kunawezekana tuwe  tunaweza  kupatia  watu  wetu,  wanaweza  kuwa  citizen  wa  nchi

zingine na wanaendelea still kuwa citizens wa Kenya.

Kile kingine ni shida ya citizenship inaweza kuingia. Ninaenda America au mtoto wangu anaenda America na aoe  huko.  Akioa

huko masharti ya yule bibi yake kuwa mkenya inakuwa ngumu, kwa hivyo inamfanya huyo mtoto wangu hajifanye mwamerica

badala  ya  kurudi  Kenya.   Kwa  hivyo  ningesema  ikiwa  mkenya  anaoa  mwanamke  kutoka  nchi  ingine,  huyu  mwanamke

anakuwa automatically Kenyan citizen if the marriage is legalized in Kenya
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Ile ingine ni political party mandate and defection,  we are  fed up with our politicians.  Mtu anasimama kwa  Bunge  anasema

mimi  leo  sita  kuwa  wa  chama  kile  kingine  kilichonichagua  na  anaendelea  kukaa  kwa  bunge,  huko  ni  kutusi  wale

waliomchagua.  The law is there which says ni lazima huyu mtu aandike kwa bunge, andikie speaker.   Tunasema provision ya

katiba  iseme,  mtu  akiongea  adharani  hata  ikiwa  ni  kwa  soko  hapa  Kathiani  akisema  sasa  sioni  maana  ya  kile  chama

kilichonichagua  iwe  ni  verbal,  iwe  ni  written,  ikisha  ingia  kwa  wananchi  huyu  mtu  kutoka  saa  hiyo  anaacha  kuwa  mtu

amechaguliwa na badala yake kuchaguliwe mwingine sababu wengine hata karibu nusu ya Bunge tulionayo ni ya watu watoro

waliotoroka vyama  vyao.   Kama  ni  katika  merging  ikuwa  ni  merging,  mki-merge  vyama  viwili,  chama  kile  kidogo  kilitaka

kimezwe na kile kikubwa wale wamemezwa mara moja wanapoteza ubunge wao,  warudi kwao wakachaguliwe tena hakuna

haja ya mtu alichaguliwa na watu na anageuka anaingia imani hii anaendelea kuwa still mbunge.

Com. Ayonga:  Maliza sasa mzee,

Munyao:   Unajua  nilikuwa  na  vitu  vingi  vya  kusema  lakini  viko  hapa.   Ile  ya  mwisho  ningependa  moja,  ni  habari  ya

retirement.  Kama  ninaona  hapa  mbele  yangu  kuna  mzee  mwenzangu  umesha-retire  najua.   Wakati  una-retire  unakuta  mtu

anaenda  nyumbani  na  anakaa  miaka  miwili  bila  kupata  benefit  zake  na  unashangaa  kwa  nini  na  huyu  mtu  wakati  alikuwa

anafanya kazi, employer wake alikuwa anajua huyu mtu ataenda nyumbani. Kwa hivyo ningesema hivi wakati  unafiikia wakati

wa  retirement  benefit  zako  zina  fanyiwa  preparation  unazipata  wakati  unapoondoka,  usiwe  unaambiwa  uongojee.  Ziwe

zinakuwa automatic na zinaingia.

Com. Ayonga:   Asante,  si umesema hiyo ndiyo ya mwisho tafadhali tupe hiyo karatasi  na asante  kwa  maoni  yako.   Now,

yule mwingine alikuwa nani? Wewe ni nani? chukuwa mic, mzee umesahau tupe mic yetu, iko kwa mkono wako.  Sasa  wewe

tupe majina yako ukitumia hiyo.

Julius Kitavi:  Majina ni Julius Kitavi, kitu cha kwanza unakuta siku hizi umesomesha mtoto na umeuza kila kitu na ukienda

mahali popote  kwa ofisi kuuliza kazi unaambiwa toa chai kidogo na you have undergone up to diploma level, and  you  have

nothing in the pocket  to give that particular person.  Something of that sort  should be  followed  by  the  government  for  those

people who do such things.

Ya pili, ni juu ya colleges. Unakuta college zingine unaendelea na unambiwa hakuna kazi watu ni wengi, hakuna kazi unaweza

kupata especially now days waalimu. Unamaliza course ya ualimu na hakuna kazi, ukiuliza unambiwa hata wengine wanaenda,

wanafutwa kazi na wewe ndio umetoka college na hakuna mahali utaenda, so our government should think after college where

we should go and what we should do because  now days they are  taking us to colleges,  you complete the college, no job no

matter whether it is university level, you go to university up to diploma level you find there is no job.

Com. Ayonga:  Tafadhali wale wanaongea wanaweza kwenda kuongea nje maneno yenu tuwe na baraza moja.
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Kitavi:  So our government should, if not so I think the education in Kenya now days is going down because there is no need

of unasomesha mtoto anamaliza shule, umeharibu kila kitu na unaambiwa hakuna kazi.

Com. Asiyo:  Tunataka utuambie kwa katiba tuandike namna gani mambo hayo

Kitavi:  They should have a change especially the working systems. These years of working should be reduced they are many

because you find some of them they are  working more than forty up to fifty years  and the government is not aware  of these

people.

Com. Asiyo: Thank you, unaweza kujiandikisha jina kule, sasa ni huyu mzee, sema majina yako.

John Kirio:  Nitaongea kidogo tu, kwa hivyo mimi yangu ni habari  ya elimu, elimu ningetaka iwe ni ya bure kutoka nursery

mpaka university na hata course za waalimu zote, ziwe ni za bure, zilipiwe na Serikali.

Ile ingine ni habari  ya hospitali kutibiwa,  ningetaka  watu  wote  wawe  wakitibiwa  bure  ata  wale  wanalazwa  hata  maiti  iwe

ikichukuliwa bure si kulipishwa.

Ile ingine ningetaka katiba iandikwe kwa lugha zote zile ziko Kenya ili iwe inafahamika na watu wote. Sina lingine.

Com.  Ayonga:   Asante  mzee  umetupa  mambo  ma  tatu,  elimu  ipatikane  bure  mpaka  university,  hospitali  watupe  free

treatment.  Kulikuweko wale nyinyi mnakaa hapa wewe unataka kuongea? Uje?

Joseph Mulu:   Asante  kwa  mwenye  kiti,  mimi  ninaitwa  Joseph  Mulu  Mwasia.   Yangu  ninaongea  kuhusu  human  rights.

Mimi kama mkenya natoka hapa naenda Busia, naenda Mombasa, nikinunua shamba huko na pesa  zangu nauziwa baadaye

kuingia kwa ingine wanasema huyu ni mtoro hawezi kuwa ni wa shamba hii na mimi ni mkenya na nimelipa pesa  yangu. Mimi

nilikuwa nafanya nini wa….  Mimi nauliza, mimi natoka hapa kama mkenya

Com. Asiyo: Hiyo tumesikia. Unapendekeza namna gani?

Mulu:   Napendekeza  kila  mkenyaakienda  pahali  popote,  akinunua  sehemu  awe  mtu  wa  hapo  bila  kuambia  ati  wewe  ni

kabila hii.

Ya pili, naongea juu ya mashamba na  wale  wanauza  na  wanunuaji.  Mtu  anaweza  akatoka  hapa  anaenda  mbali  ananunua

shamba na hiyo shamba iwe imeuziwa mtu mwingine, kwa mteja mmoja, ndio nauliza hiyo katiba irekebishwe iwe mnunuaji

ni mmoja si wawili.
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Point ingine ni upande wa security.  Inafaa kuwa upande ya serikali kwa office za Serikali,  sababu  mwenye  kiti  wa  central

…ndiye anajua mambo ya security upande wa district,  provincial ndio office ya Rais inawekwa.  Mimi ninaunga mkono ile

iko sasa.

Com. Ayonga:  Asante asante sana kwa maoni yako enda kule ujiandikishe nani yule tena mwingine. Tafadhali tuwe kimya

ili tuweze kumsikia.

Peter  Nzau:   Mimi  naitwa  Peter  Nzau  Mutua,  kwa  mapendekezo  yangu  ningetaka  kuuliza  Commissioner,  ninajua

imezungumziwa lakini nitazungumza.  Free education kutoka nursery mpaka standard eight.  

Ya  pili,  ningeuliza  iwe  pendekezo,  administrators  na  chiefs  wawe  wakipewa  transfer  kama  ma-officer  wale  wengine  wa

serikali.

Ya tatu, ningetaka kupendekeza local government ile ambayo inachukua revenue kwa soko yoyote kuwe na Commission ya

pesa, kiasi fulani za kuendesha area hiyo pesa zinatoka.  Nimemaliza.

Com. Ayonga:  Asante sana Peter Nzau, unaweza kuenda kule ujiandikishe na huyo aliye kuwa karibu sana,  huyu ambaye

anasimama tena anarudi kwa kiti wewe kuja ndugu yangu kama uko tayari.  Si wewe ulikuwa  unataka  kuongea  na  mbona

nikikulenga hutaki kuniangalia? wewe endelea. Tafadhali huyu akimaliza you are next.

Joseph Musyoka Muindi:  Asante Commissioner,  majina yangu naitwa Joseph Musyoka Muindi. Nina maoni kidogo tu,

na nitaguzia vile umesema tuguzie kwa ufupi.  Kwa kweli sisi wana Kenya tuna shida wale ambao hawajasoma,  pengine hata

wale wamesoma kama sisi. Namba moja Katiba, sisi tukielezwa hali ya katiba hatujui katiba ni nini, sasa  tungeuliza yenyewe

tuelezewe katiba ni nini na ile lugha ambayo tungewza  kujua  katiba  ni  nini.   Ikiwa  ni  uchaguzi  au  ni  nini  imeandikwa  kule

ndani ndio tuweze kuelewa mzee kama mimi katiba ni nini.

Ya tatu, vile ilikuwa zamani kama mwaka wa sitini kuja kufika mwaka wa sabini, kulikuwa kuna wakubwa ndio hatukatai  na

kukawa na wadogo na maduka yalikuwa ya watu wakubwa na maduka ya watu wadogo lakini tunge fuatilia pale ndani kwa

wazungu, tukakuta wakubwa wako na mshahara mkubwa  na  wanarudisha  kwao  pahali  ambapo  wametoka  ule  mshahara

mkubwa ambao ungepewa yule mdogo ambaye hajiwezi.  Kwa nini Kenya hatuwezi kupendana namna hiyo ikiwa wazungu

walipendana au vile wazee wa zamani walikuwa wanapendana?  

Com. Ayonga: Maoni yako ni nini? Unataka tuandike nini kwa Katiba?

Muindi: Bwana chairman kama ningeulizwa maoni yangu unaweza kuwa na elfu mia tatu na mimi mtu wa chini kabisa  niko

na mia moja. Kweli tukiangalia undani hizo pesa kweli zinaweza kwa yule mtu ako chini yule ambaye hajiwezi mkulima.
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Ya tatu Serikali,  ndio tuna serikali na ambayo ni mtukufu Rais na  ni  President  na  vile  tunajua  tulikuwa  na  Gatundu  baada

yake.  Kukawekwa stima, kukawekwa  maji  ya  kunyunyiziwa  tukawa  tunasikia  Gatundu.  Je,  hizo  pesa  huwa  kwa  serikali

ama huwa ni za wenyewe kwa vile utakuta mashamba makubwa kwa huyu tuseme President yeyote utakuta kuna vitu nyingi

kwa hiyo area tuseme kama hii Kathiani mmekuja, na ndio swali langu au maoni yangu mnijibu niweze kuelewa kwa sababu

sielewi.  Hiyo pesa huwa ya serikali au ya mwenyewe hiyo inafanya kazi area hiyo?

Ya nne, tuna-minister hapa kwetu  na  vile  sijui  kama  imesemwa  na  mwingine  pengine  amesema  na  lugha  ambayo  sielewi,

utakuta tuna Minister, sisi wananchi tumemchagua na ukitembea na ile kumchagua kwa ukweli utakuta haikuwa mapendeleo

yetu  kumchagua  ni  ile  laini  fupi  ndio  imepita.  Je,  huyu  mtu  hata  hatujamuona,  mtu  hata  miaka  tano  ikwishe  hautakuwa

umemuona na bado tunaambiwa ni mbunge, hata sehemu zingine hafiki. Tutajuaje huyu mtu anatutetea au hutetei kwa sababu

hatumuoni hata hatumsikii.

Com.  Ayonga:   Lakini  sasa  mzee  ebu  nikuongoze,  wewe  ndio  utuambie  huyo  Minister  ambaye  hujamuona  kwa  miaka

mitano unataka tufanye aje.

Muindi:  Si maendeleo, hakuna kitu kingine tunamtakia hatuletei maendeleo.

Com.  Ayonga:   inakuwa  huyo  mtu  humuoni  na  ulimchagua  na  amekwenda  miaka  mtano  hujamuona  kwa  hivyo

unapendekeza nini?

Muindi:  kama hatutoshelezi aseme kwa serikali tuchague watatu au wanne wawe wanaweza kutufikia.

Com.  Asiyo:  kwa  kweli  wewe  unasadiki  kuwa  mjumbe  kama  huyu  anaweza  kwenda  kwa  serikali  aseme  yeye  hawezi

kufanya kazi aondolewa na Serikali?

Muindi:  si kwa serikali ni sisi tumeshindwa sababu hatumuoni tumeshidwa sasa.  

Com.  Asiyo:   kitu utuambie ni hii, nchi zingine wanafanya hivi kama mjumbe hawezi  kufanya  kazi  yake  kwa  muda  fulani,

wananchi  wanaweza  kuka  pamoja  wakaandika  memoradum  wakapeleka  kwa  speaker  ikionekana  ni  kweli  hakuna  fitina

ndani  ya  hayo   mambo  kuna  kitu  kinaitwa  sheria  ya  return,  halafu  anarudi  mambo  yake  yanatengenezwa  alafu  mwingine

achaguliwe lakini vile unaongea huwezi kutusaidia kuandika katiba wewe.

Com. Ayonga: Asante na dakika zako zimekwisha. Ya mwisho ni nini hebu nione

111



Muindi:  Ya mwisho ni hasa sisi wakulima, tulikuwa tunauliza kama ingewezekana hii maji hata umepitia Athi River umeiona

umepitia kila mahali, hii maji hakuna yeyote anatusaidia na inapita inatiririka na unasikia ukambani kuna njaa?

Com. Ayonga: na si mnasaidiwa?

Muindi:   tunasaidiwa na upande ya hayo maji? pendekezo langu hayo  maji  kama  yangehifadhiwa  hayo  maji  tu  tuyatumie

wakamba tuwache kufa na njaa.

Com.  Asiyo:   Mungu  atawapatia  si  ndio  sasa  wewe  useme  sisi  tupendekeze  mjengewe  damu  kwa  ile  river  ishike  dam

kando kando ndio mpate kuwa na maji ya wanyama na  ya  nyumbani  na  ya  kuweka  irrigation.   Sasa  unatuambia  mambo

hatusikii.

Com.  Kangu:   Thank you umeuliza lakini Commissioner amekuambia ungalisema tunataka maji haya yazuiliwe,  ili  yaweze

kufanyiwa irrigation na wanyama pia waweze kupata maji ya kunywa.  Enda kule uandikishe jina.  Sema majina yako kamili.

Moses  Wambua  Masila:   Asante  sana  jina  langu  ni  moses  Wambua  Masila.  Jambo  la  kwanza  la  kusema  ni  hili  la

administration,  tukianzia  na  assistant  chiefs.  Mimi  ningependekeza  ya  kwamba  mtu  kama  assistant  chief  na  chiefs  hawa

wangepaswa wawe wanachaguliwa na wenyeji kwenye wanawakilisha kwenye zile sehemu zao.

Ya  pili  ni  sehemu  zenye  nimeona  mzee  mwenzangu  amesita  kidogo  lakini  pole  kwa  kusema  hivyo.  ni  kuhusu  ya  hawa

wabunge, ningeuliza wabungekama hawatimizi matakwa ya watu wawe  wanapigiwa  kura  ya  kutokuwa  na  imani  nao  kwa

vile wanaumiza wale walienda kuwawakilisha.

Ingine ni jambo la elimu, sasa  haya maneno ya elimu saa  zingine  mimi ni  mzazi  na  tunaenda  tunaambiwa  jambo  kama  vile

President alisema jambo hili na hili lisifanywe. Watu tuseme kuanzia hawa ma-DO wanakuja wanakuwa na mipango ingine.

Sasa  huwa  tunashindwa  tutafuata  nani  kuna  viongozi  pale  mwenye  anatuambia  vile  tunaelekea,  na  kuna  mwingine  hapa

anasema  huyu  President  hayuko  hapa  maendeleo  ni  yetu,  sasa  hii  inakuwa  ni  mvutano  katikati  ya  sisi  wazazi  kwa  vile

tunaona kama kuna unyanyasaji katikati ya hawa wakuu wa elimu.

Com. Kangu:  Kwa hivyo sasa tupe pendekezo lako.

Moses:   Pendekezo  letu  ni  wawe  wana  announce  kila  kitu  kama  President  amesema  kitu  iwe  amepitisha,  kuliko  kuja

kuambiwa ati hapa President  anajenga kwao.   Kwa vile  sisi  tunaona  saa  zingine  kuna  hii  activity,  siku  hizi  tuseme  wakati

kama huu watoto wangali wanafukuziwa hiyi activity fee na President  hiyo alipiga marufuku kabisa,  sasa  sisi tunashindwa hii

inaenda namna hii, hii inarudi tena huku.
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Ile ingine ya mwisho, mheshimiwa ningeuliza ni hawa wabungetuwe tunajua hesabu ya mishahara yao,  kwa sababu wengine

wanajiwekea mishahara mikubwa na vile hawafanyi kazi.  Kuna wengine hata tangu hiyo Bungeifunguliwe hawajaenda huko

kwa Bunge  tuseme  masiku  kama  ishirini  hivi  na  bado  unasikia  wengine  wanalalamika  wanalipwa  more  than  five  hundred

thousand. Sasa unajua hiyo nikuchukua pesa za watu bila kufanya, kazi kwa hivyo hiyo ningeuliza upunguzwe sana.  Asante. 

Com. Ayonga:  Thank you 

Com.  Asiyo:   Lakini unataka  kutuambia  Bunge  kama  mtu  hajafika  mara  nne  bila  sababu  yeyote,  anaweza  kupoteza  kiti

chake.  Kwa hivyo sijui kama wanakaa siku ishirini kama hawajaenda bunge.

 Moses:   Hiyo sijajua na kuna wakati mbungewetu alikaa karibu hata karibu mihula tatu bila kusikia akiwakilisha area yetu.

Com.  Ayonga:   pengine  alikuwa  akifanya  technical  appearance,  tafadhali  ujiandikishe  huko.   Na  tena  wakati  mwingine

wewe fanya bidii uwe unaenda kule Parliament kuna gallary huko ambako unaweza ukaketi, ukaangalia wabunge wanafanya

nini, uone kama huyu wako analala,  anauliza maswali au anafanya nini.  Katika hawa nimemaliza nataka kusonga kuna mtu

hapa ambaye nimemuacha kuja. Lakini ndugu yangu your face is familiar.

Stephen:   Thank  you  for  this  opportunity;  my  names  are  Stephen  Nzui  a  teacher  at  Kathiani  Girls.  Honorable

Commissioners and members I would like to kindly draw your attention to the following areas  in the Constitution which call

for review and if possible some amendment.

One, we have the Vice President. It is to the interest of the citizens that the Constitution provides that the Vice President  be

elected by the people during the national general elections that is the person who comes second in the result for the elections

automatically becomes the Vice-President.

Secondly,  we need a society in which social  and  economical  justice  is  guranteed,  that  is  there  should  be  a  Constitutional

amendment to make a provision for the government to set  minimum salaries  at  all  levels  of  employment  that  will  curb  the

problem of exploitation over  money.   We  also  have  basic  education  for  all  then  for  that  the  Constitution   should  have  a

clause which commits the government to take responsibility to ensure basic education for children where parents  are  unable

to pay for it and for that I think that basic education is a human right.

Then there is public health, and for this the Act governing cost  sharing in public hospitals need to be  reviewed  since  some

people are unable to pay the medical expenses.  That is all I had.

Com. Ayonga:   Thank you mwalimu ni kitu kizuri kuwa  na  walimu  wakati  mwingine  wanapofanya  summary  na  unaweza
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kuenda kule ujiandikishe na kama hiyo karatasi  yako  unaweza  kuwacha  uache.   Niliona  mzee  mwenye  kofia.  Lakini  mtu

mwingine anaonekana hapa, okey ongea kwa vile umefika, sema majina yako.

Twambui:   Mimi  ni  former  Councillor  wa  area  hii  vile  vile  mimi  ni  trade  unionist  wa  zamani  tangu  uhuru  mpaka  sasa.

Nataka kutoa tu mapendekezo kidogo kuhusu uchaguzi.  Katiba tulio nayo sasa wakati huu kunachaguliwa President  wakati

wa uchaguzi, mjumbe, Councillor lakini wakati tunaanza kufanya kazi unakuta Councillor analipwa pesa kidogo sana na yeye

ndiye ako hapa chini na wananchi na matatizo yote ya sehemu inaletwa kwake na wananchi ili aweze kuwasaidia lakini kama

analipwa shilingi elfu tisa atasaidia nani?  Ingelifaa kama kweli  watu  wamechaguliwa  watatu  malipo  ionekane  kulingana  na

uwakilishaji wa wingi wa watu.  Kwa mfano kama saa hii nasikia wajumbe wanalipwa shilingi elfu mia tano,  na constituency

moja unaweza kukuta iko na ma-councillor wanne au watano,  inafaa hiyo pesa  igawanywe ile inalipwea mjumbe huyo kwa

kusimamia  constituency  pesa  yake  igawanywe  kulinganishwa  na  ma-coucilor  ili  ma-Councillor  wale  wako  area  yake

walipwe, ile pesa ikilinganishwa iwe sawa na ile analipwa yeye mwenyewe.  

Usimamizi wa Councillor au county councils na municipality. Utakuta ma-Councillor wanasemekana ndio wenye kusimamia,

hao ndio wenye council kwa sababu without Councillor there is no council,  lakini hawana uwezo wanaangaishwa na senior

officers ambao hawana uwezo wa kuwafuta.   Now,  if  you  have  given  responsibility  without  authourity  it  is  useless.  Infaa

Councillorswapewe  uwezo  wa  kusimamia  councils  zao,  wawe  na  uwezo  wa  kuandika  na  kufuta  yule  anayepatikana  na

makosa.  Lakini kwa wakati  huu  unajua  vile  iko,  huwezi  kufuta  clerk,  uwezi  treasurer  kwa  sababu  hao  wameandikwa  na

council.   Ndio  unaona  council  zetu  zina  kuwa  na  shida  na  mambo  mengi  kwa  sababu  ma-Councillorshawa  uwezo  wa

ku-manage  na  kusimamia  council  hiyo.   System  yetu  ya  serikali  mimi  ningeunga  mkono  iwe  ya  vyama  vingi,  au

ningependekeza iwe ya vyama viwili.  

Pili,  ningependekeza  hivi  President  awe  ceremonial  President  asiwe  na  uwezo  kwa  popote  anaenda  kwa  mkutano

anatengeneza sheria zake huko na inaanza  kufanya  kazi  wakati  huo.  Bungeinafanya  kazi  gani?  Sheria  zinafaa  zitungwe  na

Bungena zile zimetungwa na Bungendizo zinafaa kufanya kazi lakini si sheria za kutangaza popote.  Mtu anapoenda anasema

hii kufika  leo  hii  nimesema  hii.  hiyo  haina  ya  system  ya  serikali  kwa  wakati  huu  tunataka  kuwe  na  ceremonial  President

mapendekezo yangu,  kuwe na Vice President, kuwe na Prime Minister , kuwe na deputy Prime Minister  wawili.  

Katika  mambo  hiyo  ya  system  ningelipendekeza  kujiandikisha  kwa  kura  kuendelee  kama  vile  mambo  ya  vipande

inavyoendelea bila kukoma. 

Com. Ayonga: Mzee malizia. 

Twambui: Yangu ni mengi sijui utanikatiza katikati.
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Com. Ayonga:  Kuna wengine ambao wamengoja hapa toka asubuhi mzee.

Twambui:   Okey,  umenikatiza  sasa  nimepotea.  Hiyo  nitawachia  hapo.  Niende  kwa  point  ingine,  ukimwi.  Hii  ugonjwa

nimesikia  mambo  mengi  serikali  inalia  nasikia  mambo  mingi  juu  ya  ukimwi.   Na  mapendekezo  yangu  ni  haya,  kama

inawezekana  iwekwe  katika  katiba  yetu  wananchi  wote  wa  Kenya  wachunguzwe  ili  kujulikane  wale  wako  na  ukimwi  ni

wangapi  na  wale  wasio  na  ukimwi  ni  wangapi.  Na  kama  mwananchi  wa  Kenya  anaenda  nje  akirudi  tena  anafanyiwa

uchunguzi kama yeye pengine ako na  ugonjwa  huo,  na  ikiwezikana  watu  wale  wanapatikana  na  ugonjwa  hii  ikiwezekana

watenganishwe na watu wengine, kwa maana sasa unapoona huu ugonjwa unazidi ni vile mnasema wapatiwe mapenzi, kuwe

na hii kuwe na hii halafu wanaendelea kuongeza,  ugonjwa unaendelea kuenea kumaliza vijana ambao wanatakiwa wajenge

nchi hii. Kama inaweza kuwekwa hiyo ingekuwa vizuri.  

Mambo ya kazi ya retirement -  ningependekeza watu wafanye kazi miaka arobaini na tano waweze ku-retire  katika public

service au kwa private sectors,  ili kupatia vijana ambao wamemaliza mashule na hawana  kazi  nao  nafasi  waweze  kufanya

kazi.  Sasa katiba tuliyo nayo watu wanafanya kazi miaka sabini na wale wamesoma wanahangaika huku watapata wapi kazi

kama mtu anafanya kazi miaka sabini.  Ningependekeza miaka ipunguzwe.  

Police wa AP- ningependekeza hiyo iunganishwe ikuwe moja.  Mimi sioni haja ya AP,  wakati  anakamata mtu haendi kotini

kumshtaki, anakamata na anapeleka kwa polisi, na ndiye anaenda kushitaki na inakuwa long process, wastage of money and

time.  Ingeliunganishwa  iwe  Jeshi  moja,  wawe  wanafanya  kazi  moja,  na  hiyo  inaweza  kufanya  mambo  ya  sheria  inaenda

karibu bara bara.

Nataka  kupendekeza mimi mkamba. Sisi tuko na clan ama mbai na siku hizi  imemalizika  nguvu  na  ndiyo  ilikuwa  inasaidia

serikali  kwa  kuweza  kuadhibu  watu  kutoka  katika  boma  ikiwa  wanafanya  makosa  ambayo  hayaambatani  na  sheria  za

Wakamba.  Nami  nafikiri  makabila  mengine  katika  Kenya  wako  na  clans.   Ningelipendekeza  kama  ikiwezekana  clanism

iingizwe  katika  katiba  na  wale  watu  wako  na  clan  zao  wapatiwe  uwezo  wa  kuweza  kuadhibu  wale  wanaokosa  na

wanaopotea njia kwa sababu siku hizi utakuta watoto hawasikii, hawaheshimu wazazi na hakuna jambo wanafanyiwa. Ikiwa

tutaacha  tu  kuwa  ati  sehemu  yetu  ya  sheria  ndiyo  itafanya  kazi  hii  ndio  unaona  uhalifu  umezidi  na  watu  wengi  wajeuri

wametapakaa. Kwa hivyo nipendekezo langu kama itakubaliwa iingizwe na ipatiwe uwezo kama vile ilikuwa.

Ya mwisho, hawa chokora  au  watoto  wanaitwa  chokora  wametapakaa  nchi  yetu  wanatoka  mji  mkubwa  sasa  wanakuja

huku.   Hawa  watoto  wanaanza  kunywa  gum,  bhangi  nyingi  na  bado  serikali  inaona  na  sioni  ile  hatua  inachukua.

Ningelipendekeza hivi, watoto  hawa wanazaliwa  na  watu,  nataka  katika  katiba  iingizwe  mambo  ya  chokora  kwa  sababu

miaka ijayo itakuwa shida sana kwa watu na ingelifaa iingizwe kwa katiba na serikali ichukue jukumu la kukusanya watoto

wote  wale  wanaorandaranda  katika  sokoni  na  kuchunguza  kweli  kama  ni  chokora  wa  kweli  wenye  hawana  wazazi.

Wakipatikana  hawana  wazazi  wajengewe,  sitaki  kusema  jela  au  shule,  wajengewe  makao  wapatiwe  elimu  huko
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wafundishwe kazi huko wazuiliwe huko bila kuachiliwa na kuja kutangatanga na wasomeshwe na serikali.   Na  wale wengine

wakichunguzwa waonekane wazazi ndio wanawaachilia ovyo ovyo na wana uwezo wa kulea watoto  wao,  ningelipendekeza

iingizwe kwa katiba hao wazazi walazimishwe kuchukua nakuangalia na kulea watoto wao.  Na ikiwa serikali haiwezi kupata

pesa  za kuweza kugharamia gharama hii,ni heri au mimi napendekeza iongezwe hata  kama  ni  sumuni  juu  ya  kodi  ambayo

inayotozwa raia ili kuweze kupatikana pesa ya kuwalea na kuwasomesha watoto hawa.

Com. Ayonga: Thank so much mzee kwa maoni yako mazuri ambayo umetupa 

Twambui: Mimi nilikuwa nataka kukaa masaa mawili nikitoa maoni yangu. Lakini naona wewe unanikazana.

Com. Ayonga:   lakini kitu  ambacho  ungefanya  mzee  kwenda  andika  hatam  ukiandika  page  kumi  halafu  uletee  hiyo  itaenda

kuwekwa kwa computer maneno yako yote tumeshapata your main points.

Twambui:  Sasa mimi nataka kuuliza swali sijui wewe utanijibu?

Com. Ayonga:  Siulizwi maswali.

Twambui:  kama wewe hujibu, maoni yangu ni hii, hii Commission ya marekebisho ya katiba ,  iwekwe permanent iwe inaweza

kukaa baada ya miaka kumi inakaa tena kuanza kuchunguza maendeleo ile imefanywa na katiba iliyomaliza miaka kumi ili watu

waanze kutoa maoni yao juu ya katiba mpya kubadilisha vigumu vigumu.  Education hii sasa ya civic haikuwa nzuri kwa sababu

hatujui katiba ni nini tunaambiwa kubadilisha katiba nitabadilisha katiba gani na ile ya mbele mimi sijui? 

Com. Ayonga:  Asante sana mzee kwa maoni yako. 

Twambui: Kwa hivyo iwe  na  nafasi  ili  raia  waweze  kupatiwa  civic  education  waweze  kuelewa  kubadilisha  katiba  ni  nini  na

kutengeneza katiba ni nini.

Com. Ayonga:   Asante sana.   Wapi huyu, ni wewe,  ndipo  nitaanza  list  ingine.   Tafadhali  keti  na  chukua  microphone,  sema

majina yako.

Paul Kamanga:   Naitwa Paul Kamanga.   Asante kwa mwenye kiti kwa kunipa wakati  huu niwe nikisema machache  kuhusu

huu mkutano.  Asante sana.  Yangu ni moja ambaye ninasema hivi.

Tutaanza na shule -  Ningependekeza mimi mwenyewe kama inawezekana kuanzia nursery mpaka university  iwe  ni  line  moja,

masomo ya free.

Ya pili, nimesikia mtu mwingine hapa ameahidi ya kwamba kuna kitu kimoja ambacho kinaitwa pombe.  Pombe, nitaongea kwa
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kifupi  kuhusu  pombe.  Hiyo  pombe  ambayo  tunayosema  hapa,  ni  pombe  ya  muratina  kwetu  lakini  tukienda  pwani  huko

siutakuta wagema na ukikuta wagema hao wagema ukiwakataza hiyo pombe ya kugema huko kwa minazi hawa si utawaua au

wataweka kamba?  Sasa ningependekeza mimi kwa maoni yangu sasa sisi muacha mila ni mtumwa na sisi hatutaki tuwache mila

kwanza tunataka to follow mila yetu.  Kuna pombe ile ambayo tunaenda kuoana na hiyo  pombe.   Nikipeleka  zile  mbuzi  tatu

unapeleka  na  pombe.  Ukipeleka  kila  kitu  kwa  shemeji  wako  unapeleka  na  pombe.  Sasa  hii  pombe  mliyosema  ni  mbaya,

inaweza kuwa ni mbaya kivipi? 

Com. Ayonga: Wewe tuambie unatakaje?

Paul:  Sasa ningependekeza hii pombe iwe kidogo lakini sio zaidi.  Kwa kusema ukweli, mimi kwangu mimi, mwenyewe kuna

gari ambayo imewekwa hapo na shetani hata sio mimi nimeweka mimi ile ya kusema ile ya kusaga miwa.  Na  hiyo gari iking’

olewa hapo  hata  yule  anakuja  kung’oa  hiyo  gari  yeye  mwenyewe  atakutana  mashetani  yake  sababu  mimi sio  mimi niliweka

hapo ndani iliwekwa na mwenyewe.  Kwa hivyo ninataka waandike hichoo kitu. 

Com. Ayonga:  Gari gani iko kwako?

Paul:  Iko gari moja ambayo ni ya kusaga miwa na hiyo gari mimi ninasaga miwa wakati  ule nimeambiwa nisage miwa na hiyo

shetani.  Lakini sisagi kila wakati.

Com. Ayonga:  Hebu tusikie haya maneno ya Paul ni mageni kwa wengine wetu pengine nyinyi mnaelewa kitu anachosema na

tuko hapa kwa kusikia, tuelewe ni kitu gani Paul anasema tupeleke, kwa hivyo mtuachie nafasi ya kumsikia.

Paul:  Kwa hivyo, hiyo gari ambayo vile nimeikuta hapo, sio mimi nilienda nikaitengeneza nikaiweka hapo,  imeletwa na shetani

hapo.  Na sasa wakati ule mimi nimeambiwa nisage hiyo miwa kidogo ninaenda na nunua halafu nasaga kapombe kidogo alafu

nakuja  na  wamwagia  hapo  chini  ndio  iwe  kikao  ya  family  yangu.   Sasa  mimi sinywi  pombe  mimi  mwenyewe.   Lakini  hiyo

pombe mnayosema, ninataka iandikwe isiwe nyingi lakini iwe kidogo.

Com. Ayonga:  Asante, asante, Paul hiyo tumesikia.

Paul:   Nikiongeza kidogo,  kile kiko mimi mwenyewe  ningependekeza  serikali  ichukue  jukumu  la  kuangalia  shule  vile  zilivyo,

sababu shule kumekuwa na wanyanyasaji sana ningependelea shule ziingiliwe sana, sababu ziko na shida sana.

Com. Ayonga:  Thank you so much could you please now go and register your name there.   Now,  katika wale niliokuwa nao

hapa zamani nimewamaliza, thank you.  Wale niokuwa nanyi hapa nimewamaliza hakuna ubaya chairman, could you please take

your place.  Na ambavyo chairman naona una memorandum kubwa kabisa tafadhali utupe summary ya maneno yako makubwa
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makubwa na ikiwa kuna mengi hayo utupe tubebe.  Go ahead.

Kilonzo:  Thank you chairman of this sitting and the other Commissioners.   My names are  J.M.Kilonzo,John Mutuku Kilonzo.

I will dwell on education, the presidency, agriculture, the police force and registration.

Ningetaka katiba ya leo ambayo tunaenda kuandikisha isimpe Rais atakaye kuwepo ruhusa ya kusimamia majeshi.  

Number  ya  pili,  ningetaka  Rais  atakayekuweko  asikuwe  head  of  universities  lakini  universities  zisimamiwe  na  wale  ambao

wamekuwa ma-proffessionals wale wamehitimu katika eneo hili.

Ningependekeza  kwamba  wale  ambao  wamehitimu  katika  mambo  kadha  wa  kadha  wasimamie  department  zao  politically.

Ningeuliza  pia  katiba  ambayo  tunaendelea  kutengeneza  isimruhusu  Rais  atakayekuweko  asimamie  Judiciary.   Ningetaka  pia

katiba itakayokuweko isimruhusu Rais a-appoint the most senior civil servants in this country wachaguliwe na Parliament.

Katika masomo ningeuliza education system iliyoko ya 8-4-4  ikuwe scrapped  na tupewe ile  system  tulikuwa  nayo  zamani  na

badala  ya  kuwa  na  three  semesters  in  one  year  tuwe  na  two  semesters  ili  watoto  wetu  wawe  na  wakati  wakutosha  wa

kupumzika.  Ningependekeza kwamba katika katiba ijayo sheria itolewe ya kwamba watoto wakienda likizo iwe ni likizo lakini

sio coaching.  

Ningetaka  wale  waliotengeneza  8-4-4  system  wakiwa  na  makusudi  ya  kuharibu  watoto  wetu  wajaribiwe  kotini  kwa  huu

mpango kwa sababu haikutengenezwa na nia nzuri.  Ningependekeza katika masomo pia watoto  wote baada  ya kumaliza form

four  walio  na  C  plain  and  above,  waruhusiwe  kujiunga  na  vyuo  vikuu  hata  kama  ni  day  scholars,  kwa  sababu  C  plain  na

kuendelea na juu ni mtu ambaye ametosha kupata shahada ya aina yoyote atakama ni ya doctorate ama lawyer ama whatever it

is and profession.   Wanafunzi  wote  wapewe  loan  kama  itawezekana  na  walipe  baada  ya  kumaliza  chuo  kikuu  wale  ambao

wamepata C plain and above to create  more lecture halls na tuandike more  educationists  in  the  universities  badala  ya  kuzuia

watoto wetu wasisome kwa sababu ya few facilities in our universities.

Kuhusu agriculture ningeomba mito yetu ambayo iko katika kila eneo la Kenya,  we do what we call damming ili watu waweze

kujitosheleza kwa chakula irrigation iwe provided tufungie mito mahali inawezekana halafu tu-improve our income by irrigating

the wastelands which lies idle all the way to Mombasa from the highlands.

Kuhusu  polisi,  ningeomba  polisi  igawe  mara  kadha  pamoja  na  the  departments  that  are  there  ningeomba,  number  one,  kitu

ambacho kinaitwa medical police kiundwe katika nchi hii.  Ilikuwa katika nchi ya South Africa na mtu wa kwanza,  police  wa

kwanza  kufika  mahali  kuna  ajali  ni  medical  police,  kazi  yao  ni  kuchukuwa  wale  ambao  wameumia  na  kupeleka  hospitalini.

Ningeomba hio katiba ianzishe a department of medical police.  Tukuwe na corruption police,  tukuwe na traffic police,  tuwe na
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personal security police na criminal police.  Pia ningeomba, askari  wote ambo tuko nao ili tuondoe culture ya corruption in our

police force na warudishe jina nzuri wawe retrenched tena na wapewe mishahara ambayo ni afadhali kidogo

Ile ingine ningesema kwa sababu kipande chetu,  our ID card  is only recognized in our villages and in  our  small  towns  ukifika

katika airport utajua kile unabeba ni karatasi.   Ningeomba kila mwananchi wa Kenya apewe passport  badala  ya kipande kwa

sababu hii itatuwezesha kufanya kazi duniani kote na pili tukitoka nje ya nchi hii tutakuwa tuna weza kutambulikana.

Na ya mwisho ningeomba kwamba wale ambao wangetaka viti vya kila aina uBungena local government wasiruhusiwe kutumia

pesa  lakini watumie  manifesto  yao  ambayo  itaweza  kutuambia  watafanya  nini  katika  nchi  hii  na  character  yao  itumike  kama

viongozi wa kesho.   Na  iandikwe itakuwa ni hatia mtu kutumia pesa  katika campaign atumie qualities zake na manifesto yake

itusaidie.  Thank so much unless there is a question.

Com. Ayonga:   Huyo alikuwa Mr.  John  Mutuku  Kilonzo  ambaye  ni  chairman  wa  three  Cs  na  bwana  Kilonzo  tunashukuru

sana kwa hayo uliyoyasema na unaweza kutupa hiyo nini?  Itakubidi uandike tena utupe kesho.  Thank so much.

Kilonzo:  Any question?

Com. Ayonga: It  is very clear,  it is straightforward.   Kuna yeyote hapa ambaye amebaki kwa maana naona nimemaliza wale

watu wangu nilio kuja nao na tafadhali usiongee just because unataka kuongea. Ongea kwa maana kuna point ambayo uliyotaka

kusema  ambayo  haijasemwa.  Usiongee  tu  kwamba  watu  walio  kuja  hapa  waliongea  uanze  kurudia  vile  vile  vilivyosemwa.

Kama kuna jambo,  una mzigo katika moyo wako na jambo hilo halijasemwa, unaweza kuja uliseme.  Ni nani  aliye  na  jambo

linalomsukuma ambalo halijasemwa?  Sasa nikiangalia nyinyi wawili naona huyu ni kama mzee, hebu muweke mikono yenu juu

nione mzee, wewe unaangalia wapi mimi ninasema mikono.  Ni hawa watatu, haya kuja mmoja wenu halafu mwingine afuate na

mwingine afuate, keti kwa hicho kiti.

Bernard Mutiso:   Mimi  naitwa  Bernard  Mutiso.  Ninataka  kutoa  mapendekezo  yangu  kuhusu  hii  sheria  inatumiwa  na  local

government, hii ya plot. Ukijenga plot yako na umenunua hiyo plot na ukajenga wewe mwenyewe na shida, mwisho unaona mtu

mwingine anakuja kukuambia lazima uwe ukilipa hii plot.   Hiyo sheria imepitishwa na wakoloni.   Kwa hivyo ninaomba serikali

yetu iondoe hiyo sheria. 

Ingine ni hii katiba inaturuhusu tuwe tukipatiwa title deeds  na  hiyo  title  deed  niwe  nikilipa  na  nikiendelea  na  kulipa  nikimaliza

miaka 97 hiyo kichaka lazima ni-renew kama mtu mgeni nchi hii.  Kwa hivyo hiyo sheria inaonekana imepitishwa vibaya.

Com.Ayonga:  Asante mzee, ya tatu.
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Mutiso:  Ya tatu, ni serikali yetu inataka kuondoa umaskini, lakini haitusaidii kwa hilo neno kwa sababu serikali kutoka mtu wa

kwanza mpaka wa mwisho, huyu wa mwisho halipwi na huyu ni huyu mtu anaitwa mzee wa kijiji anaweza fanya kazi miaka mia

na  hapatiwi  chochote  na  ni  mtu  anafanya  kazi  sana  kwa  hivyo  sheria  bado  haijaangaliwa  ilikuwa  ni  ile  ile  tu  ilipitishwa  na

kikoloni.  Kwa hivyo ninamba serikali yetu ikiwa inataka kumaliza umasikini nchi hii iangalie hiyo vitu viwili inaumiza mkaazi wa

nchi hii akafanywa kama mgeni.

Com.  Ayonga:  Hebu mzee ngoja,  enda kule ujiandikishe, yule mzee mwingine nimengoja, akapinga jinsi nilivyosema nilikuwa

nalenga yule lakini umekuja endelea tu kijana

Alfonse Mutinda:  My name is Alfonse Mutinda Kateti; I have only two things to suggest.  

First is about the election. During Presidential elections I would suggest the leading candidate if he does  not earn more than half

of the total  votes cast,  we should have  a  second  round  whereby  the  leading  candidate  and  number  two  they  should  go  and

people should vote again to select now the best out of the two.

Number two,  is about  land inheritance. There has been a lot of people  not being not contented by the way people  inherit  the

land especially in cases of polygamy.  You find that it has been done in a traditional way, nowadays such that he let say a man

has got two wives, the land is divided depending on the number of wives if they are  two it is divided half way and you find that

one of the wives might have only one child and another one has around ten and you see these ten children may start  complaining

because of the way the land has been divided.  So  I  would  rather  suggest  the  Commission  to  come  up  with  a  clear  way  of

dividing depending on the number of children but not the number of wives.

Com. Ayonga: Thank very much bwana Alfonse Kateti, unaweza kwenda kule ujiandikishe.  Mzee sema majina yako.

Jacob Musyoki: Jina langu ninaitwa Jacob Musyoki Kilumba.  Maoni yangu nazungumzia jambo moja tu uchaguzi wa county

council. Maoni yangu ningependelea uchaguzi uendelee namna ulivyo endelea hapo mbeleni.  Huku watu (inaudible)…………

Ingine kitu nataka isiwe na mchanganyiko ni mayor, mayor mwenyewe achaguliwe na wananchi na wawe wakichaguliwa wawili

kila sehemu, wakichagua mayor waende kwa ofisi ya council ili wachague mayor. Asichaguliwe na council peke yake.

Com. Ayonga:   Asante sana mzee ulisema ulikuwa na oni moja tu.  Asante sana unaweza kuenda kule  ujiandikishe.  You  say

you have one point,  one point-one minute. And teacher  you know there is summary and please summarise what is it that  you

forgot, we had already listened to her, I am just briefing other Commissioners.

Mary Nyawira:   My name is  Mary  Nyawira,  I  did  not  forget  you  gave  me  three  minutes  instead  of  five,  that  is  about  the

harambee.   I  think harambee,  the fund Raisings in the country,  they should  be  controlled  because  you  find  the  President  and

Ministers and many other people they make contributions and if you look at those contributions versus their income you wonder

where this money is coming from.  So I think the money, they should control it in such a way that they know, let us say you are
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told he gave one million today, he gave five hundred thousand, tomorrow I do not know he will have to be  a multi-millionare to

give that kind of contributions.  So I think they should check if he gives a contribution whoever it is at  whatever level he should

have indication from whom that money has been gotten, so that we control sometimes these fund Raisings we are  bulldozed if it

is an officer may be the divisional officer is having a fund Raising, he will force people to give him money.  So I think they should

control so that people  are  not bulldozed to give money and also these people  who are  contributing are  not supposed  to  steal

money so that  their  popularity  is  based  on  how  much  contribution  they  are  giving,  and  also  they  should  declare,  if  they  are

contributing more than their income they should declare where this money is coming from.  Thank you.

Com. Ayonga:  Thank you that was a nice …

Interjection:  

Com. Kangu: What is the best mechanism of controlling these people?

Mary:  I  have given two; one is to ensure that if somebody is contributing they are  monitored because  we get announcement

even on the public media.  If the contributions they make are  above their income they should declare  where the rest  is coming

from.

Com. Kangu: Why not just ask them for income tax on what is over and above and taxing?  

Mary:  That is what I am talking about,  declaration so that we don’t get these problems of bulldozing and also stealing to do

that.

Com. Ayonga:  Thank you now as chairman I want to stand and when I stand I am declaring something.  I  want to thank you

all who have participated during the afternoon section and chairman  wa  hapa  wa  three  Cs  na  bwana  DO  nadhani  mumeona

kwamba kila mmoja amesema mpaka ameishiwa and I want to thank you for your patience,  I have seen many school children

come in and come out because of the period I think they come during breaks  and then they go back.   I  want to thank you for

the very mature contribution  you  have  made,  what  you  have  told  us,  what  we  have  written  in  our  notes  and  what  we  have

recorded in the machine will not cheat  and it will not skip anything. Even a small cough that you had it has been recorded  that

you coughed when you were giving your views.  I  want to  now  bring  this  meeting  to  a  close  I  am  sure  the  good  Lord  who

helped us to come here has helped us to go through our programme.  Is there anyone here who would volunteer to say a word

of closing prayer before we leave?  Mzee kuna microphone hapo, 

From the crowd: tunawashukuru kwa kuja huku kwetu Ukambani.
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Mutinda:  Basi ninachukuwa nafasi hii kwa niaba ya wakaazi wa area  hii, kwako mwenyekiti na Commissioners  wenzako  na

wale  wote  uliandamana  nao  kwa  kutupatia  nafasi  hii  ata  ingawa  hatukutoa  vile  tulikuwa  tunatarajia  lakini  hayo  machache

yataunganishwa na mengine yametolewa na wananchi wa Kenyapopote,  ili  tuweze  kupata  katiba  ya  maana  ya  siku  za  usoni.

Nimechukua nafasi hii niwashukuru kwa kuja kwenu nasijui kama  mtapata  nafasi  ingine  kabla  hamjamaliza  kazi  hii,  tumepata

mwangaza  kidogo,  tunaweza  kutoa  maoni  ya  maana  kama  mnaweza  kuja  wakati  mwingine  lakini  kama  hamtakuja  yetu  ni

kusema asanteni sana kwa nyinyi kuja tumetoa maoni tulikuwa nayo, ingawaje tulitoa kuanzia tusiojua na tukamalizia labda na

kutojua.  Kwa maana ni kitu kigeni kwetu na wengi hawakujua wakati mlikuwa mkianzisha mtaanzisha namna gani.  

Kwa  hivyo  natoa  nafasi  hii  kuwashukuru  na  zaidi  nishukuru  serikali  tukufu  kwa  kutupatia  nafasi  hii  ya  kuweza  kutoa  maoni

katika katiba yetu mpya.  Sitaki kuchukua nafasi sababu nina jua mmechoka na mna mwendo wa kwenda kurudi na kesho mna

kazi mahali pengine, kwa hivyo kwa niaba ya wakaaji  area  ya Kathiani constituency, hata  ingawa  iko  na  division  mbili,  lakini

katika division ya Kathiani,  ninatoa shukrani kubwa na  tunawaombea  Mungu  awalinde  katika  safari  yenu  hawaongoze  mrudi

mlikotoka na muendelee na kusaidia ili tuweze kupata  katiba ambayo ni ya maana ya kuweza kuongoza nchi katika century ya

ishirini na moja.  Asante.

Com. Ayonga:  Asante sana mzee sasa zote tunaweza kusimama.  Mama unaweza kuja mbele, okey chukua microphone.

Kioko:  Lets pray,  Father  in Jesus name we want to thank you for the exercise we have had in this place  since  morning.  We

want to thank you Lord for giving us the  opportunity  to  present  views  to  the  Constitution  al  Review  Commission  of  Kenya.

Father,  we commit even  the  memorandums  we  have  given  unto  thy  hands,  we  pray  that  heavenly  Father  according  to  your

divine  purpose  a  Constitution   is  going  to  be  written  for  this  country  which  will  benefit  all.   We  want  to  commit  the

Commissioners into thy hands Father  we pray that You may bless them, we pray that You may guide them and we pray  that

You may give them the security from above even as they continue with this exercise,  give them wisdom, knowledge and Father

I pray that everything they shall do shall be  for the glory and honor of Your name.  We exalt You and we pRaise You  for  in

Jesus Mighty name we pray. Amen. 

Com. Ayonga: Asanteni sana na mungu awabariki.

Meeting ended at 5.00 p.m.
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