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Com. Lethome:  Tutaanza kwa maombi.  Namuona hapa Kadhi wa Isiolo yuko hapa.  Kwa hivyo ninamuomba Kadhi kabla

hatujaanza lolote aweze kutufungulia kwa maombi halafu tuweze kuendelea. Bwana Kadhi tafadhali.

Prayers:  (Arabic).  Tunajiweka mikononi mwako, tunataka baraka  zako,  tunataka heri zako utusaidie kila jambo ambalo leo

Tume  lijia  hapa.   Utuongoze  akili  zetu,  ututunze  fikira  zetu,  utuonyeshe  mwangazi  ili  nchi  yetu  iwe  na  usalama  na  amani  ya

kudumu.  (Arabic) Yarabi tupe salama.   Mikono Tume inua Mola wetu watujua.  Stakabadhi yetu jua utupe lililo lema (Arabic

).

Com. Lethome:  Tunakushukuru Bwana Kadhi.   Kawaida yetu sisi huwa  hatungoji  hadi  ukumbi  ukajaa  watu  ndio  tukaanza,

huanza moja kwa moja.  Kwa hivyo bila kupoteza wakati, tutaanza kikao chetu lakini kama mnavyojua kila jambo linalofanyea

kuna masharti yake.  Hata mpira unapochezwa uwanjani kuna sheria za mpira uwanjani.  Kuna red card  hutolewa, kuna yellow

card hutolewa, ma-penalty hupigwa na kwa hivyo na sisi pia hapa tunayo  masharti  yetu  na  sheria  zetu.   Kwanza  ningependa

kuwajulisha  hiki  kikao  cha  leo  sio  kikao  chetu  kamaCommissioners  kuzungumza,  ni  kikao  cha  wananchi  wa  Isiolo  kuweza

kuzungumza.  Ningependa tu kuwajulisha wale nilio nao hapa na wale ninaotarajia watakuja kujiunga na mimi.  Nitaanza  kule

mwisho.  Yule aliyepale mwisho ni Abdilahi Jilo Madima ambaye ni District Coordinator wetu wa Isiolo District.   Ni mwakilishi

waCommission katika district ya Isiolo, yule pale.  Aliye karibu naye upende wake wa kulia ni msaidizi wake Mohammed, yeye

ni msaidizi wake.  Kwa hivyo, hata badala  ya sisi kuondoka ikiwa una jambo lolote linalohusiana na Tume ya marekebisho ya
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Katiba,  wao  ndio  utakaowaona  kwa  ofisi  yao  hapa  hapa  Isiolo.   Baada  ya  Abdilahi  kuna  Solomon  Mukinion,  huyu  ni

Programme Officer wetu ndiye msImamizi wa idara katika shughuli hizi tunazofanya hapa.   Kisha tunaye Vincent.   Kazi yake ni

ku-record  kila  jambo  linalozungumzwa  hapa,  anarecord  kwa  maandishi.   Kisha  tuna  Grace,  yeye  ni  kunasa  sauti  au

mazungumzo yoyote kwa kutumia ala au machine, tape.   Kwa sababu imetulazimisha kunasa kila jambo au kila maoni ambayo

yatatolewa  hapa  lazima  tuyanase.   Mimi  ni  Com.  Ibrahim  Lethome  na  ninamtarajia  Co.  Dr.  Githu  Muigai  atajiunga  na  mimi

baadaye kuweza kujiunga na shughuli hii.  Kawaida huwa  tunaanza  asubuhi  mpaka  saa  kumi  na  mbili  jioni.   Unaweza  kutoa

maoni yako kisha ukakaa kuwasikiza wengine au ute maoni yako kisha uondoke uende zako,  una uhuru.  Kisha  kuna  namna

mbili ya kuto maoni. Namna ya  kwanza  ni  kutoa  maoni  kwa  maandishi,  memorandu.   Ukiwa  na  maandishi,  basi  tutakualika

hapa mbele uje utoe zile zinaitwa highlights, zile nukta  muhimu muhimu utaeleza  kwa  ufupi  kisha  utatukabidhi  itakuwa  ni  mali

yetu, utaweka sahihi katika daftari yetu pale kisha unaondoka au utakaa chini kusikiza wengine.  Ikiwa huna maandishi, utakuja

pale na kusema jina lako na utaeleza maoni yako na tutayachukua na pengine utaona tutakuuliza baadhi ya maswali.   Huenda

tukakuuliza maswali.  Maswali yenyewe sio kupima yale maoni yako mbali ni kutaka ufafanuzi.  Huenda ukatoa maoni fulani na

ikawa  sio  wazi  kwetu  sisi  kwa  hivyo  itabidi  tukuulize  utoe  ufafanuzi  zaidi.  Kwa  hivyo  usishangae  ukiona  nakusImamisha  na

kukuuliza swali au mawili.  Kuhusu masharti yetu; hapa tuliokaa kila mtu ana maoni yake tofauti na mwingine.  Kila mmoja ana

maoni yake.  Sasa mtu akija hapa atoe maoni ambayo yatakuudi wewe ama hayakufurahisha ama hukuyaunga mkoni, tafadhali

tunakuomba meza nyongo, yaani fanya subira.   Hayo  ni  maoni  yake,  usimsomee,  muache  atoe  maoni  yake  akimaliza,  wewe

utapata nafasi utoe maoni yako.  Maana yake ni tuheshimu maoni ya wengine.  Nafikiri hilo Tume kubaliana.  Hiyo ndiyo ground

rule ya kwanza. Tuheshimu maoni ya wengine. Hata mtu akija atoe maoni ya aina gani yanakuudhi vipi, hold your gun, hold your

peace.   Vumilia amalize ni maoni tu anatoa na ana uhuru, sheria imempa uhuru wa kutoa maoni anavyotaka.   Ya pili  nitakupa

dakika tano kuzungumza.  Hizo dakika tano ukianza kutuletea story nyingi, sijui ardhi ya Waborana  ilichukuliwa ikafanya  hivi,

hapo hutakuwa umetusaidia na wala hujajisaidia.  Tunataka upendekeze.  Matatizo yapo na ndio maana serikali ikapitisha sheira

ya kuwaruhusu wananchi watoe maoni yao kwa sababu Tume tambua kuwa kuna matatizo.  Hapa Tume kuja kutaka maoni ya

kusuluhisha.   Kwa  hivyo  nitakwambi  pendekeza.  Kila  mara  nitakuwa  nakutolea  yellow  card  nakwambia  pendekeza,

pendekeza.   Usianze  hadithi  nyingi.  Kisha,  ya  tatu,  ninajua  katika  vikao  kama  hivi  watu  wakati  mwingine  husawishika  na

kuingilia mambo ya kisiasa.  Inakuwa ni political platform ya kuja kuzungumzia mambo ya siasa hapa.   Kama chama chako cha

kisiasa, maoni yako ya kisiasa, hapa sio mahali pake.  Kwa hivyo hapa hatutaki kusikia mambo ya utetezi wa chama chochote,

kiwe  ni  chama  tawala  ama  chochote.   TutakusImamisha  ukianza  kuingilia  politics.   Pia,  hatutaji  majina  ya  watu  wala  watuji

kutukana watu hapa.   Kwa hivyo ukianza tu kutukana fulani, sijui  fulani  na  ikiwa  unataka  kuzungumzia  juu  ya  cheo  ama  mtu

anayesImamia  cheo  fulani,  taja  kile  cheo  wala  usimtaje  jina.   Hatukuja  hapa  kukashifu  watu,  tunatoa  mapendekezo  kuhusu

sheria mpya ya nchi hii ya Kenya.   Kisha ikiwa kuna mtu ambaye  anataka  tu  kutoa  memorandum  na  hataki  kuzungumza,una

uhuru wa kuja kutoa memorandum yako kisha uondoke na baada ya wewe kuzungumza, kuna daftari  nyeusi pale.   Hiyo daftari

ni  muhimu  sana.   That  is  a  historical  record  for  this  country.   Tunataka  hata  baada  ya  miaka  mia  moja  mingine,  wale

watakaokuja  wataweza kuona ni akina nani walioshiriki katika  kuundaKatiba  mpya.   Kwa  hiyvo,  ukimaliza  utakwenda  pale,

utaulizwa baadhi ya maswali, utajaza pale na utaweka sahihi yako.  Kama huwezi kuandika,  utatumia kidole chako  kuonyesha

kuwa wewe ndiwe uliyezungumza.  Halafu pia ningependa kuwajulisha watu leo si ndio siku ya mwisho ya kutoa maoni.  Ikiwa
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hukupata nafasi leo,  kuna nafasi ya kuweza kuwasilisha maoni yetu katika ofisi yetu kupitia katika ofisi ya district  coordinator.

Kwa hivyo, leo sio mwisho, ukienda  ukumbuke  mengine  utuletee.  Kisha,  la  mwisho  kabisa  mimi ninajua  tabia  ya  Wakenya.

Nafikiri ni kwa sababu ya historia yetu. Jambo lolote linalohusiana na serikali au mambo ya sheria,  ukimwambia mtu toa maoni

yako, anaanza kuogopa kuwa pengine hapa kuna Special  Branch,  kuna CID hapa,  pengine nitatoa maoni yangu kuhusu ofisio

fulani ya mkuu fulani halafu nikitoka hapa nishikwe.  Hiyo ni historia ambayo tuko  nayo.   Hata  mimi niliokuwa  na  yhuo  uoga

nilipoanza lakini uoga  umekwisha.   Sababu,  sheria  iliyobuni  Tume  hii  imesema  wananchi  wote  wa  Kenya  wana  uhuru  kutoa

maoni yao bila kupingwa na mtu yeyote na bila kuogopa.  Yeyote atakayemchukulia mwananchi yeyote hatua  kwa  sababu  ya

kutoa  maoni  yake  kwa  uhuru  basi  amevunja  sheria  hiyo.   Kwa  hiyvo  nakuhakikishia  bora  tu  usivunje  sheria  wala  usianze

kuwatukana watu lakini nakuhakikishia usalama wako,  toa  maoni yako bila kuogopa.   Mimi  najua  akina  mama  wa  Kiborana

huogopa  kutoa  maoni  mbele  ya  wazee  wao.   Ikiwa  unaogopa  kabisa  kutoa  maoni  fulani  unaona  wazee  wa  Kiborana

watakasirika, twambie, tutakuwekea kikao chako kando na tutakusikiza.  Unasikia mama?  La muhimu hapa ninakwambia utoe

maoni  yako  bila  kuogopa.  Tunajua  katika  vikao  vyetu  pengine  kuna  wafanyi  kazi  wa  serikali  wanakuja  kufanya  kazi  zao.

Special  Branch,  waachwe  wafanye  kazi  yao  na  sisi  tufanye  kazi  yetu.   Ikiwa  utafuatwa  kwa  sababu  ya  kutoa  maoni  yako,

haraka tujulishe na tutachukua hatua inayofaa.  Bora tu usivunje sheria.  Bila kupteza wakati nafikiri tutaanza moja kwa moja na

mtu wa kwanza atakaye tufungulia kikao chetu cha leo ni Sheikh Abdusaid Mohammed Kadhi wa Isiolo, tafadhali.

Sheikh Abdusaid Mohammed:  I will start with the preamble.  The Constitution, Commissioner sir,

Com. Lethome: Sheikh tafadhali anza na jina lako. Tunataka jina lako ulitamke lisajiriwe pale.

Mr. Sheikh:   Abdusaid Mohammed  Twaliban.Commissioner  Sir,  the  Constitution  is  supposed  to  be  people’s  Constitution.

Accordingly,  the  very  first  statement  of  our  new  Constitution  should  be  we  the  people  of  the  Republic  of  Kenya.  The

Constitution also should be in simple language to be comprehensible to all citizens not only the Court experts.  It has to consider

and promote our religious faith, customs and culture.  We should not rely on English common law or  any other aligning culture

and then term ours a retagnant one.   It  has also to consider  our national unity in diversity by having Constitutional provision of

diversity of equality. This is to allow real freedom of choice instead of restricting all people to a certain state of law.  

My second point is on application of Islamic law.  The Constitution should make provision fof Muslims to have application of

Muslim law since it’s part of the Muslim worship.  Further, for Muslim we have principles of justice,  equity and good conscious

are to be applied.  That inspiration must be from priciples of Islamic law and not the common law and the like.  

Third point,                                                                                                   (inaudible) Muslim concertative Council must be

established in our Constitution consisting on Muslim’s conduct.  It should be headed by a                                                         

                                  (inaudible).  The                                                                                                                                    

   (inaudible) is to be consulted and approve any matter and/or any law for Muslims before being enforced by our governent or
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enacted by our Parliament.

The fourth point,  our country’s laws of marriage and divorce.   Presently,  our  country  laws  of  marriage  and  divorce  have  no

respect  at  all to the sanctity  of  our  Muslim  and  customary  marriages  and  the  body’s  regulations.   The  present  legislation  on

marriage and divorce permits the Muslim and customary marriage be converted into statutory ones without necessarily of getting

a divorce.  While on the other hand, the legislation that those others the compassion of the statutory marriage into either Muslim

or customary one. This implies that the statutotry marriage and divorce is superior  to our religious and customary marriage and

divorce.   This is utmost unfortunate and absurd.   I  propose  that the statutory marriage should not be  given privelege over our

Muslim and customary marriages.   Each community must have marriage and  divorce  certificates  instead  of  using  affidavits  as

evidence of proof of the marriage and divorce.  Further, each community’s marriage and divorce laws must be  respected  in our

Constitution.   As  for  Muslims,  our  Marriage  and  Divorce  Legislation  Act,  Marriage,  divorce  and  Succession  Act  must  be

Reviewed to be consistent with the Muslim law.  Also the term Mohameda should not be used for Muslims.  

Fifth point on Kadhi’s Court. It is the feeling of Muslims in general that Kadhi’s Court  should have apary jurisdiction and must

administer Islami law provision only and not the common law.  Both it is procedural  and substentive application.   Accordingly,

there be Kadhi’s Court rule committee headed by the Chief Kadhi to make rules and procedure of Kadhi’s Court of all levels in

accordance  to  Muslim  law.  Further,  the  common  law  Courts  should  not  have  jurisdiction  over  Kadhi’s  Court  matters.   In

addition, Kadhi’s Court must be fact-finding Court.                                                                                                                 

                       (inaudible) of unnecessary technicalities as  directed by Muslim law.  Therefore,  the Kadhi’s Court  be  with the

following labels:

- Kadhi’s Court first instance be established in every district of our country

- Kadhi’s high Court be in every province and be presided over by Kadhi judge

- Kadhi’s Court  of Appeal  to be  the highest Court  in record  in line of Kadhi’s Court  to be  presided over by  the  Chief

Kadhi or deputy Chief Kadhi as Kadhi judges of Kadhi’s Court of Appeal.

Then  come  to  Kadhi’s  Court  Jurisdiction.   The  Kadhi’s  Court  jurisdiction  should  not  only  cover  marriage,  divorce  and

succession but any question of Muslim law in a matrimonial matter regarding a marriage concluded according to  that  law  and

any question incidental thereto,  any simple matter or  a question  pertaining  to  Muslim  law  or  any  matter  pertaining  to  Muslim

Institution and/or any matter in Muslim pastral law.

Com. Lethome:  Kadhi you have about 2 minutes to wide up please.

Mr. Sheikh:  Any question of Muslim law regarding work, endowment, wasia which is will, succession,                                  

                                                                   (inaudible) Muslim, issuance of probate,  administration and letters of grant for an

incident of a deceased Muslim.  The issue of Kadhi’s qualification.  Kadhi’s do not require common law qualification since they
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are supposed to administer Islamic law.  Therefore,  the common law qualification is not needed.   Accordingly, a person to be

qualified to hold the office of Kadhi must have the following qualifications:

- Must be a male Muslim adult of sound mind

- Be not less than 30 years

- Should hold a degree or a diploma or a certificate in Islamic law and not common law

- Must be fluent in Koranic resitations and Arabic language

- Must be fluent in English and Kiswahili languages

- Must be married and a person of high intergrity

Further, there should be tenure of office for Kadhi’s and Kadhi judges.  Thank youCommissioner.

Com. Lethome:  Thank you Kadhi.  Can I have the second person; Council of Imams.  There is no name here for the person

who is going to read the memorandum but you know yourselves.   Council of Imams.  Can I have the other list if there is  any

because I want to start mixing the women also?

Interjeciton:  Inaudible

Mr. Shurie Barre:  My names are Shurie Barre.  On behalf of the Imams, our proposals are as follows: 

- The first one we have said that our Constitution should consider seriously our religious customs culture and values.  You

should also consider  the variety that exists in our country.  Therefore,  each  community  should  be  accorded  their  own

cultural identity according to their religious traditon and customary values.

- There  should  be  provision  for  the  Muslims  to  apply  their  laws  since  they  have  been  given  that  divine  law,  so,  the

Constitution should give them a provision to utilize that law.

- On  education  the  Muslim  students  should  be  taught  IRE  by  a  Muslim  teacher  who  understands  the  content  of  the

religion.   At  the  same  time,  the  Muslim  student  should  be  allowed,  specifically  the  girls  to  dress  according  to  the

instructions from their religion.

- On Fridays,  the Muslim students should be given enough time to attend the Friday prayers  since it’s a  very  important

day for the Muslims as pertains to their faith.  Therefore, at least they should be released by 11.45 p.m. latest.

- On                                                                                                                (inaudible) the Muslim consecutive

assembly at least should be established and all matters pertaining to Muslims must be  directly to them before any other

person. Since they are the people who may be understand the religion and who can may be accept  something that will

not have a problem in future to the Muslims.

- As pertaining to the Kadhi’s Court, at least the Kadhi should be given a provision to apply the Islamic law in totally not

some parts of it and by doing that the Muslims will be comfortable with their religion or                                                

              (inaudible).  At the same time, the Kadhis should not be subordinate as  compared to their counter  parts  in the
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customary law.  Therefore, they should be given at least a scheme of work and tenure of office.

- Issue on                                                                                                  (inaudible).   At least  the new Constitution

should establish a                                              (inaudible) which us the Muslim endowment and they too have Muslim

public trustee should establish at least aCommission which will look into all matters, all institutions, property,  estates  and

anything that concerns with the Muslim. This at the same time should not be only one province.   At the moment may be

only in Coast, it should be national wide issue.

- An issue concerning to Muslim who appeal  an advocate.   We propose  that there should  be  re-introduction  of  wakils

who used to represent the Muslim in the Kadhi’s Court  and we don’t require ordinary advocates  who only know may

be the common law who appear in the Kadhi’s Court representing the people.  Therefore, we propose that it should be

re-introduced.

- Another point,  the Act of Parliament which refers  to the Muslims as  Mohamedans should be deleted or  removed and

the right word placed and the motion should be                                                                                                           

                            (inaudible) Muslims.

- On immorality, our new Constitution should discard all immoral acts  and immoral obligations to  produce  citizens  who

are of high integrity.  Things like prostitution, drug addiction must be thought of seriously. 

- Places where there are many Muslims living or  may be are  situated,  things like bars,  discos and other things should be

allowed to work.

- The making of the Constitution be done by the people  who should have power  to  change,  make  amendments  to  any

section of the Constitution through referendum.

- The  last  point  concerning  our  country  currency  should  not  have  the  President  portraid.  Instead,  it  should  have  our

country’s  beautiful  scenarios  inscripted  on  it.  Since  we  are  a  multiparty  state  and  there  is  likelihood  of  change  of

Presidents now and then, it will be expensive and burden                                                                                 

(inaudible) and to such a poor country, we need to utilize our resources properly.  Thank you.

 Com. Lethome:  Thank you very much Shurie.  Can I have Sheikh Ali Ahmed Bakortar?  As I promised you my colleagu has

arrived.  This is com. Dr. Githu Muigai who has just arrived.

Sheikh  Ali  Ahmed  Bakortar:   Salaam  Aleykum  wananchi.   My  name  is  Ali  Ahmed.  (Bismillah  Rahmani  Rahim

Alhamdhulillah Wasalati musilam ballal (inaudible).  I am a Muslim and I would be very comfortable if I am governed by a

Muslim Constitution or sheria.  Second point, the whole of the Northern region had been isolated deliberately by colonialists in

the past and the present Constitution has not served us fairly in this regions. For example, there isn’t even 1km of tarmack in the

whole region. Two, not a single factory.  Three, we have neither college of technology nor higher learning.

Com. Lethome:   Sheikh, kindly please recommend. Those are  the existing problems.   I  would  like  you  now  to  recommend

what you would like to see in the new Constitution to take care of those problems.
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Mr. Ali Ahmed: Right.  I  was coming to that one.   In the new Constitution, I would like it to address  all these shortcomings

plus the poverty prevailing and the insecurity prevailing.  The other point is on education.   This region again is a region that has

been deliberately been left behind.  In the past  and the present  Constitution has not addressed  those problems.   For  example,

Kakuna High School was started  in 1900  as  a secondary school and sixty years  later this region started  secondary education.

Therefore, when you give us equal opportunities for higher learning the Constitution                                                                  

                                (inaudible).   We would like therefore a deliberate move to the made to address  that shortcoming.  It

would  not  be  fair  again  to  be  taken  at  par  with  other  parts  of  the  country  because  of  the  population  this  area  is  sparcely

populated.  We have about  1-5  people  per  sq  km  and  therefore  areas  that  are  densely  populated  take  advantage  when  we

come to opportunities.   The turbulence history of this  province  again  puts  us  at  a  disadvantage.   Therefore,  there  must  be  a

positive action deliberately to bring up this region at  par  with the other parts.   My view  also  is  that  all  elected  people  be  the

Local Authority, the Parliament,  be  given two terms.   Not  only the President,  even the MPs.   They should be given  only  two

terms in office. After that they give way to others  to try their chance.   The other point is that the death penalty  should  not  be

abolished.  It should be there. If somebody has killed by brother and there is clear proof that he did                      (inaudible) I

would be happy if he is also killed.  The final say,  natural resources  should be at  the grass root  level and the grass root  level is

not an individual but the community in that area.  The other point is the developing world should not be  allowed to impose ideas

acceptable  to them on us.   For  example,  they have and  it  is  acceptable  to  them  man-man,  woman-woman  marriage.   If  our

Parliament is going to be allowed by a vote of majority to allow this kind of insanity it is very odd.   It  is acceptable  for them to

have old age homes. So us we don’t want old age homes. Identification of friends and foes.  They should not impose also those

ideas on us.  We should not bow down to such pressures from the developed world. Thank you very much.  

Com. Lethome:  Thank you Sheikh.  Now can I have Ekai Loktari Peter?  A presentation from the youth.

Ekai Loktari Peter:  Thank you very much, I’m Ekai Peter.  I stand infront of you here to make a presentation for the youth. I

come from an organization known as                                                                                                                                      

(inaudible) programme.  Actually, this being our first time Kenya Constitution has given us the time to air our views actually we

would like to participate as a social manner, as  a social way than a political one.   Infact what we had,  what we kindly request

you asCommissioners,  we would like you to put into consideration on issue,  actually support  implementation of national youth

policy on the pride tied strategy areas.

Employment  and  under  employment:   Approximately  5,000  graduates  from  various  culture  regions  enter  the  job  market

annually.  However,  due to low economic  growth  and  demand  for  experience  by  potential  employers,  majority  of  the  youth

remain unemployed. The youth have been neglected casual labourers and are prone to exploitation by employers.

Com. Lethome:  Peter, I can see you have a memorandum which you will hand over to us.  So, kindly give us the high lights of
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that memorandum. The recommendations you have there, please.

Mr. Ekai:  Okay the recommendations I have on the above we would like this team to Review the existing youth programmes

by identifying their  areas  and  level  of  operation.   Establishing  youth  resource  centers  for  information,  recreation  and  training

activities.  Initiate  programmes  that  encourage  youth  initiative  in  credit  management  and  involvement  in  the  co-operative

movement. Reviewing employment policy to make it compulsory for companies to establish intership programmes to enable you

to gain experience.  Encouraging companies to offer more  temporary  employment  opportunities  to  the  youth  to  enhance  their

experiences.  Private sector,  CS  boss  should  encourage  and  promote  intiatiavites  from  youth  groups  by  providing  them  with

necessary skills to build their capacities, technical and financial assistance e.g. international labour organization youth for African

intiative. Government CSO’s and private  sector  should  supprt  income  generating  activities  by  providing  youth  friendly  micro

finance credit  facilities.  Allocating  specific  funds  for  youth  entrepreneurs  through  financial  institutions.  Creating  awareness  on

labour loss and workers strive through civic education and campaigns organized by youth organizations.  Prosecuting employers

who  exploit  and  underpay  youth  and  empowering  the  youth  to  have  a  voice  against  all  social  forms  of  injustice  and

discrimination. On the issue of health, we give the following points:

- Incorporate youth representatives from youth based organizations

- Experience on HIV/Aids to ensure the youth dimensions to HIV/Aids is clearly captured and addressed.

- Promote community based programmes to carry out peer group education on HIV/Aids amongst the youth 

-                                        (Inaudible) youth organizations to carry out advocacy and awareness  campaigns geared

towards providing adequate  information on HIV/Aids throough peer  counseling in aspects  such as  abstainance,  use of

condoms and STI Promote and support  specific youth campaigns programmes to enhance behavioural change for the

youth to make responsible decisions about sexual behaviour and peer influence.

- Establish youth                                                                                            (inaudible) health care  clinics to motivate

the youth to open up on matters concerning STDs and HIV/Aids.

- Promote and establish home based and community based welfare programmes to address the needs of youth orphaned

by HIV/Aids.

- Provide research information on HIV/Aids to promote Aids education amongst the youth

- Youth organizations need support from Government, CSO and private sector should set a leading role in advocating for

the protection of the youth against behavioural thus put them at risk of getting HIV/Aids.

- Establish guidance and counseling units managed by youth with expert support in all schools and institutions

- Establishment of drug defepandancy reduction centers to rehabilitate young drug addicts

- Ecourage educational awareness programmes on drugs and sustance abuse in and outside school environment

- Promote counseling programmes on health related issues especially peer and peer counseling.

- Institute and implement changes, measures against drug abusers

- Encourage parents to take a leading role in teaching and counseling on teenage pregnancies

- Promote programmes on personal hygience and physical fitness and mental health
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On education and training we propose the following:

- Affordable basic and secondary education at least if possible free education system in pastoral  communities since most

of us are poor and we cannot be considered like somebody living in Rift Vallely or                                                       

       (inaudible)

- Improvement of training facilities for the youth

- Higher education, university and college should be made accessible and affordable

- Promotional skills

- Development of the youth

- Group occasional training

- Life scheme and so on

- Encouraging re-admission of girls who dropped out of school due to pregnancy

- Inclusion of patriotism in school curriculum to promote youth patriotism

- Establishement of small training  institutions  such  as  village  youth  for  techniques  to  absorb  school  drop  outs  and  high

school druggists with interest and                  (inaudible)

- Upgrading and equipping existing youth for techniques and training institutions with modern facilities and technologies

- Ensure strong linkages between the infornal jua kali sector and formal training institutions by ensuring that they offer skill

in demand re-training youth already in the informal sector  to ensure that they are  imparted with  appropriate  skills  and

not                                                                                                                                        (inaudible).   Once you

had had innovations  should  be  given  pattern  to  pattern  to  protect  them  from  exploitation  and  providing  youth  in  the

informal sector with macro finance facilities that are responsive to their needs.

On sports and recreatiion we propose the following:

- Establish recreation and sporting facilities in schools

- Communities should provide them with trained personnel to assist in identitying and developing young people

- Use sporting activities as  a channel of advocacy and campaign for behavioural change in areas  such as  HIV/Aids and

drug abuse amongst the youth

- The ministry responsible for sports  activities  should  liaise  with  the  youth  organizations  to  ensure  that  sports  men  and

women are protected from exploitation by clubs and sports agencies.

- Improve the remuneration given to sports persons who represent the nation in various tasks.

- Streamline the national yough  development  programmes  by  creating  at  community  level  funds  and  solicit  for  support

from private sector development partners and other stake holders to make it more effective.

- Promotion of traditional games such as wrestling as a way of recreation and culture preservation.

On environment we only proposed two points. That is:
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- Promotion  of  environmental  clubs  for  the  youth  and  involvement  of  the  youth  in  environmental  conservation  and

programme activities.

Art and culture we also proposed the following points:

- Youth groups to be in the forefront in creating awareness against harmful and retrogressive cultural practices.

- Sencoring  the  media  to  avoid  the  display  of  young  men  and  women  in  an  almost  nude  state  and  ban  phonographic

magazines and films.

- Youth groups to be  supported  to publish mazagines that promote behavioural change and counseling to the youth and

by the youth.

- Establishing more cultural centers like Bomas of Kenya to promote material and immaterial aspect  of our culture that is

progessive by                                 (inaudible) to enhance development and attract tourism.

- Encourage young people to appreciate rural life as a way of getting opportunities to enhance cultural orientation.

- Establishing  community  resouce  centers  managed  by  youth  organizations  to  provide  information  on  the  culture  and

general knowledge and                               (inaudible) organizations in liaising with many houses to develop magazines

to propagate positive out look of youth and their activities.

Com. Lethome:  Peter wind up now

Mr. Ekai:  In our proposal we give the following as the priorities target groups:

- Youths with disabilities

-              (inaudible) children

- Young people living with HIV/Aids even youth

- Girl child and unemployed youth

- Out of school youth.

In conclusion, we concluded that the youth can no longer be termed as leaders of tomorrow…….

Those who are  in difficult circumstances.  The youth have a right to participate in issues that affect their lives.  Have  a  right  to

explore their potential.   They all have responsibilities that must not be  neglected by  the  older  generations.   Consequently,  the

national youth policy                                                                                                                                        (inaudible)

group should set  to provide opportunities for improving the quality of life of Kenyan youth to cater  for all categories  of  youth

vulnerable and those living in difficult circumstances.  The policies set to promote youth participation in democratic  processes  as

well as in community and civic affairs. It should also advocate procreation of supporting social, cultural, economical and political

environment that will empower the youth to be partners in development.  Thank you very much.

Com. Lethome:   Thank you Peter.  Hand over the memorandum please.   Hussein Bilike.  Na  una  uhuru  wa  kuzungumza  na

lugha unayotaka.  Ukitaka kuzungumza Kiborana, Kisomali, Kimeru we will have people to translate.
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Mr. Bilike:  Mimi yangu ni machache na nitaongea Kiswahili.  Nitaongea kuhusu matatizo ambayo yako katika nchi hii yetu.

Interjection:  Inaudible

Mr. Bilike:  Matatizo ambayo yako katika nchi hii yetu haswa  upande  huu  wa  sisi  Waborana  wa  Somali  sio  round  yote  ya

Kenya.  Hiyo ni kama nini?  Tangu Kenya ijipatie uhuru mimi kwa maoni yangu naona kama hospitali hazijatufikia. Hilo ni tatizo

moja ambalo upande huu  wetu  tuko  nalo.   Pendekezo  langu  la  pili  ni  kuhusu  maji.   Utawala  wa  Kenya  kutokea  leo  kurudi

nyuma tangu tujipatie uhuru, maji hayajatufikia.  Hilo ni neno  langu  la  pili.   La  tatu,  barabara  pia  ni  hivyo,  hazijatufikia.  Kwa

hivyo  mapendekezo  yangu  ningetaka  vile  Wanakenya  wote  wanaendelea  kufaidika  sisi  pia  tuwekwe  kwa  hicho  kikundi.

Hospitali  itulipie,  barabara  itulipie,  maji  itulipie.   Waalimu  ambao  wanaweza  kuelimisha   watoto  hawafiki  kwetu  na  wale

wanasukumwa  pande  hii  ni  kama  mimi  ambaye  sijui  kuandika  jina  langu.   Watoto  wetu  hawafikii  mahali  watoto  wengine

wanafikia.  Upande wa barabara pia ni hivyo.  Kwa hivyo utawala wa Kenya kwa vile                                                             

                     (inaudible) ambao sote  ni Waafrika,  barabara  ya lami haitufikii hata ya kurushwa na grade.   Matatizo yetu ni

makubwa katika Kenya tuko na ugomvi na wengine. Kwa hivyo tungetaka tusaidiwe kabisa hiiKatiba mpya inaandikwa iweze

kutuunganisha na Wanakenya wengine kwa sababu Tume wekwa chini sana kwa mda mrefu.

Com. Lethome: Endelea endelea

Mr. Bilike:   Bado utawala ambao uko hapa Kenya haujafikiria upande huu wetu.   Ukosefu wa kila kitu.  Tukiangalia katika

jamhuri ya  Kenya  ukitembea  sehemu  zingine,  kati  ya  nyumba  na  choo  imefikia  lami.   Sisi  bado  hatujafikiwa  na  nchi  yetu  ni

jangwa, Tume tengwa kabisa.   Sijui ni sura imetutenga ama ni dini. Mimi sijui ni  nini  imetufanya  tutengwe  hivyo.   AmaKatiba

wakati ilikuwa ime-coloniziwa na wakoloni haijafikia labda pande yetu hakufikiriwa. Tuseme ya                                               

                                                                                        (inaudible) twiga na swara na hata leo katika usalama wa nchi kama

mtu wetu anauwawa hapa na Samburu basi  tunaambiwa  tuwapatie  ng’ombe.   Yule  mtu  amekufa  halipishwi.   Hata  swara  na

twoga zinahudumiwa kuliko sisi.

Com. Lethome: Ungependa serikali ifanye nini mtu akuwawa kwa mfano?

Mr.  Bilike:   Ningependa  ichukuliwe  hatua  kali  ili  aliyeuwa  apatwe  kwa  sababu  hakuna  mahali  anaenda.   Kwa  hivyo  mtu

akiuwawa wanaambiwa warudishe ng’ombe, Samburu warudishe ng’ombe, Waborana  warudishe  ng’ombe.   Lakini  yule  mtu

ameuwawa vijana wako na wangu hawarudishiwi tena.   Hiyo ni swara na twiga wako na huduma muhimu katika  upande  huu

wtu kuliko binadamu.

Com. Lethome:  Hiyo imefahamika. Ingine?
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Mr.  Bilike:   Kwa  hivyo  barabara,  maji  hiyo  nihuduma  ya  kwanza.  Walimu  wale  wanasukumwa  upande  huu  kusomesha

watoto wasukume wale wako na fahamu.  Mimi nikiambiwa nifundishe secondary school Isiolo hakuna kitu nitafundisha.  Kwa

hivyo watoto wetu wako chini kabisa na kwa hivyoKatiba itulingalishe na jamuhuri ingine ya Kenya.  Asante sana.

Com. Lethome:Asante sana. Nenda ukajindishe pale.  Tumpate sasa Adan Halake.

Mr. Halake:   Asante  sana  Commissioner.   Mimi  naitwa  Adan  Halake  Bilo  kutoka  Isiolo  west  (iaudible).   Nitaongea  kwa

Kiswahili.  Kwanza  kabisa  ningependa  Katiba  ambayo  tunataka  kuunda  iwe  niKatiba  ambayo  inasImamia  masilahi  ya  kila

mwananchi bila kujali tariji,  maskini, mwanamke,  mzee,  vijana  na  mlemavu  au                                                 

(inaudible).Katiba  ilinde  mlemavu  na  kuwashughulikia  kulingana  na  hali  yao  ya  matatizo.  Walemavu  wapewe  nafasi

katikaKatiba.  Katiba iwape nafasi katika sector  yoyote  ya  uma,  utawala,  siasa,  elimu,  sayansi,  utabibu  na  hata  katika  siasa.

Ningetaka walemavu wateuliwe kama wabunge maalum na pia wateuliwe kama madiwani katika mabaraza yoyote nchini. Pili,

walemavu wawe na hakika ya kuwakulishwa katika siasa. 

Utawala.  Pia  katika  utawala  walemavu  wateuliwe  kama  ma-chief,  sub-chief,  DO,  DC  na  hapa  PC  na  hata  zaidi.   Hili  liwe

katikaKatiba ili mlemavu awe na hakikaKatiba imemshirikisha katika utawala wa nchi.

Elimu: Walemavu ni binadamu kama binadamu wengine lakini  wamepuuzwa  katika  jamii.   Wengi  hawana  elimu  yoyote  na  ni

mafukara. Kwa sababu hata wao ni binadamu hata wao wamezaa na wana watoto.   Kuelimisha watoto  wao hawawezi.   Kwa

hivyo,Katiba itoe nafasi kwa lazima kwa mtoto ambaye mzazi wake ni mlemavu aelimishwe na serikali.  Bidhaa za bure            

                                                                                                                           (inaudible) yaani serikali isImamie elimu ya

mtoto yule mzazi wake ni mlemavu.  

Kazi: Mlemavu atengewe kazi naKatiba katika sector yoyote ya uma kazi kama secretary, telephone operator,                        

                                                                     (inaudible) na hata madaktari, nurses, cleaners, kazi yoyote kwa sababu mlemavu

ni kama binadamu wengine na anaweza fanya kazi yoyote ambayo atapewa bora awe na elimu ya kutosha inayolingana na hiyo

kazi.  Walemavu wa                                                                                    (inaudible) masomo ama kazi yoyote.   Wapewe

nafasi ya kupata  mshahara kutoka kwa serikali na iwe lazima  katikaKatiba  ili  walemavu  walindwe  naKatiba  sababu  siku  hizi

hata baba au ndugu hakuna anayemjali mlemavu.  Kwa hivyoKatiba imjali na imlinde.

Biashara:   Walemavu  walio  na  ujuzi  ama  biashara  ndogo  ndogo  iwe  ni  lazima  katikaKatiba  wasaidiwe  na  serikali  iliyoko  ili

waendelee mbele kwa kupewa mikopo isiyokuwa na interest  ama  dhamana,  wapewe  vifaa  vya  kazi,  kujengewa  majimba  ya

biashara na mengine.

Ufundi:  Walemavu ni lazima wawe na nafasi  ya  kupewa  ujuzi  wa  ufundi  naKatiba  katika  vyuo  vyote  vya  rehabilitation  bure

kama zamani ili kuondoa umaskini na kulinda pia walemavu kama binadamu.
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NGO:  NGO ambazo ziko katika nchiKatiba iwalazimishe kuangalia walemavu hasa maskini kuwashughulikia kwa kuwasaidia

kuwaelimisha ili watu wawe na uwezo na kuweza kujitegemea. Ama sivyo sioni NGO  ambazo  zimejaa  Kenya  zinafanya  kazi

gani ikiwa walemavu wanatembea barabarani wakiomba na hakuna mtu wa kuwasaidia iwe ni serikali ama ni mashirika ambayo

yanakuja kutoa msaada.   Msaada  utolewe  kwa  maskini  na  mlemavu  ikiwa  ni  maskini.   Lazima  mashirika  ambayo  yamekuja

kusaidia watu yaangalie walemavu ili waweze kujitegemea naKatiba ihakikishe kwamba walemavu wamelindwa kwa kila  hali.

Asante.

 Com. Lethome: Asante sana Bwana Aden. Sasa tumpate huyu Bwana Reuben Oyani, Isiolo Welfare Group for the Disabled.

  Reuben Oyani.

Mr. Oyani:  Asante sana Commissioner

Com. Lethome: Taja jina lako tafadhali

Mr. Oyani:  Jina langu ni Reuben Oyani,  mwalimu na ni chairman wa Isiolo Welfare Group for the Disabled.  I am reading in

prayer, I have written in prayer so may be after naweza kuandika kwa                                                                                     

                          (inaudible). The Isiolo Welfare Group of the Disabled have the following recommendations:

- The disability allowance  for  the  disabled.   The  disabled  or  people  with  disabilities  have  been  known  and  proved  to

encouter difficulties in their traveling and communitation at times have had to hire people  to assist  them either in reading

or guidance or pushing their armchair and also interpreting the sign language and the other handicapped severes  which

might have already been explored by other forms. 

- Accessibility to buildings.  Telephone equipments, infrastructure to suit all the types of disabilities.

- Parents of the disabled children to be relieved from the burden of school fees and health care.  This will encourage them

positively to curb the problem of the neglect of the disabled children.

- We recommend against discrimination in employment.  Every disabled should be considered on his or  her qualifications

regardless of their disabilities e.g. somebody missed employment due to blindness. A clinical officer also lost the chance

because of that.

- As much as we have already voted we also want to be  vote for because  we vote for other  people.   So,  we also ought

to be voted for.

- Though there are  so many people  disabled people  educated and qualified for administrative jobs,  none of them seems

to appear  in any of this.   We  therefore  recommend  job  opportunities  in  those  fields  to  be  available  for  the  disabled

people.

- We recommend theCommissioners that the Constitution of Kenya,  the disabled people  of Kenya be  given  a  disabled

electoral  constituency where they can elect  their representatives to represent  them like in any other country like in our

neighbouring countries,  they have people  representing them.  But we in Kenya are  not represented at  all.   Sometimes

people talk on our behalf. We want the voice of the disabled to be  heard,  to be  doing things for themselves also if they
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are given opportunities they can do.  Asante

Com. Lethome:  Thank you Mr. Reuben.  I don’t know whether to ask you for the memorandum or not because…………do

you have facilities of decording Braille into what we can use?

Interjection:  Inaudible

Com. Lethome:  So Mr. Reuben hand over the memorandum to us.  We have facilities of decording that information because

that is very important for us.  Thank you Reuben, thank you very much.  Musa Anis, ni wewe?  Hebu mteremshieni hiyo mic.

Musa Anis:  Thank you (Assalamu Waaleykum Warahmatulah Wabarakat)

Com. Lethome: Sema jina lako Musa.

Mr. Musa:  My name is Musa Anis from Alfalah children’s home                                                             Children’s Home

representing  the  children’s  agend  to  the  Constitutional  reform  Commission.   Children  have  these  three  issues.   The  recently

published  children’s  bill  could  be  a  major  strive  towards  notifying  the  position  of  children  in  society  by  offering  them  more

recognition in the legal statue of Kenya.   Although the objective of the deal  was to promote the well-being of the child and to

implement the United Nation convention on the right  of  a  child  1989,  still  there  are  some  issues  we  as  children  feel  that  the

Constitution refom committee should consider  in the process  of improving the welfare of the  children  of  today.   Some  of  the

issues are:

- There should be free education from pre-primary to secondary level; form 4

- Children should be accessed to good and free medical services

- Free special learning facilities for the disabled children and all other children with special needs

- Free recreational and cultural activities and facilities should be put in place in consideration to the children in especially

difficult circumstances, the refugee child, the girl child and the disabled as well.

- The Government should enforce tax penalty for people who abuse and exploit the children in terms of child labour,  drug

abuse, early forced marriages, cultural violence like genital mutilation, sexual abuse etc.

- The Government should set aside funds to rehabilitate street children, their parents  and guardians in order  to stop more

children flocking to the street.  Thank you.

Com. Lethome:  Thank you very much.  Makofi kwa huyo kijana.   Njoo  Musa,  go and present  you document there and sign

or register.   Thank you very much.  Sasa  kidogo tufanye affirmative action tupate huyu mama anaitwa  Hana  Bonaya.   Ngoja

ngoja, majina yanemichanganya kidogo hapa. Unajua natafuta majina ya akina mama hapa siyaoni.  Hakuna?  Basi ngoja.   Kina

mama mliohapa kwani hamjajiandikisha?  Have you registered your name madam?  What’s your name?
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Interjection:  Inaudible

Com. Lethome: Have you registered?   Had you registered as you entered?  Okay just come over. Give your views please.

Betty Carol:  My name is Carol Betty.  My views are:  I, being born in Isiolo and grown up here I feel that we people who live

in Isiolo and may be we are not the Borans and the Somalis, may be the Kikuyus and the Merus and other tribes living in Isiolo

should be given a right to land ownership and without any condition because  we were born here,  we know no other home, so

we  should  be  given  a  right  to  land  ownership.   Another  thing  that  concerns  that,  I  feel  that  Isiolo  should  be  made  a  more

centralized place.   There is no need for us,  some of us like people  from Marsi,  Garbatula to  go  all  the  way  to  Nairobi  or  to

Embu in order  to be  registered may be to get their land or  something  like  title  deeds.   It  should  be  done  here.   So,  when  it

comes to that I feel Isiolo should be something of a municipality or  even a province,  that matter.   Another thing is  like  offices

should be decentralized,  like we should have bigger offices here in Isiolo such as  the offices that give us  passports  to  go  out.

We should not be going all the way to Nairobi  to get passports.   We should be issued with passports  here.   sometimes it’s so

inconvenient when you go all the way to Nairobi and an old woman or man goes to Nairobi and she is told to go for her mother

’s ID card.  When she goes all the way back to Marsi or Garbatula or here in Isiolo, when she goes back she is told to go back

for the grand mother’s ID or  something like that.   So  we  should  have  such  offices  here  which  can  help  us.   Concerning  the

County Council of Isiolo, people who are  in those offices should be educated may be upto form 4 level or  something like that

so that when you go there, the tribes in there should be mixed up.  We should not have only one tribe in that office. We should

have so many tribes in that office which the people who are going to present or the people  living in this place.   Another thing as

concerns women in the offices in our country.  The number of women should be added.  Right now we have may be around 9.

We should have around half half of the women and men who are  ruling us or  in the big offices.  Another thing is children should

be given rights to take  responsibilities as  in inheritanace.  Even girl children should be given a right  to  inherit  because,  I  am  a

Christian and according to Ephesians 1:11 in the Bible, we all have a right to inheritance even girl children.  A father should give

inheritance to all the boys and girls born in that family.  Concerns to civic rights, death penalty should be abolished.   Instead life

imprisonment should be there instead of death penalty.  Bibilically, there is no one who has a right to take  somebody’s life.  So

if you feel that person is that punishable, you should imprison him or  her for life and with a punishment. Another thing is,  I  feel

may be in Kenya we should have something like a Prime Minister so that the President  will not have all the powers  may be to

even dissolve the Parliament as he wishes or even to do everything or  to have all the powers.   We should have someone close

to him like a Prime Minister who will be  able to help him step by step and to give other views.  We should understand he is a

human being like us and sometimes he need to be guided to make every decision.  All the nation people or all the citizens should

be represented even in the decision making of the President.  Another thing, the Election Day is supposed to be made known to

all the citizens early or even the Constitution early enough.  I think that’s it.  Thank you.

Com. Lethome: Betty just a question please, some elaboration.  You said that you would like to see  that half the Members of
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Parliament being women, is it through special seats or may be through some special election?  How would you like to see  those

may be 50% women in Parliament?

Betty Carol:  Maybe I feel in every election may be in acertain place,  there should be two candindates;  a woman and a man

and let the people decide.

Com. Lethome:  Suppose the men win most of the seats what will happen?

Betty Carol:  The woman who will be close to that man should be the assistant to that man.

Com. Lethome:  An Assistant MP?

Bettty Carol:  Yah

Com. Lethome:  Okay,  thank you.  Just  a minute.  Umekuja umechelewa wewe,  tuna masharti hapa.   Masharti  ni kuwa mtu

akitoa maoni hapa nyinyi mkiwa huko mnanyamaza.   Nafasi  yako  ikija  hayo  maoni  yako  utatoa  hapa.   Sawa  ndugu  yangu?

Unajua niko na yellow cards  and red cards  hapa mfukoni, nitazitoa saa  hizi.  Mama huyu mwingine aliyekuja,  sasa  mimi ajabu

naona sura za akina mama na sioni majina yao.  Kwa  hivyo  nitawalazimisha  kuja.   Huyo  mama  aliyekuja  kwanza  kabisa,  sio

wewe?  Kuna mwingine alikuja mwanzo, njoo.   Njoo  hapa.   I  can see  their  faces  but  I  can’t  see  their  names  here.   I  don’t

know what’s happening.  Whoever is manning that registration desk? Sema jina lako mama.

Mama Asha Bonaya:  Asha Bonaya.

Com. Lethome:  Karibia, karibia Asha Bonaya.

Mama Asha:  Haye afanuum boranatin jeed

Translator:  Jina lake ni Asha Bonaya.

Com.  Lethome:   Asha  unajua  huzungumzii  huyo?   Unatuzungumzia  sisi  na  kuna  machine  inarecord  sauti  yako.   Toa  sauti

kabisa watu wasikie mama Asha yuko hapa.

Mama Asha:  Annin Waanum, woonum jidhu teenafi aarm gaadh duufe

 

Translator:  Anasema ame.
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Com. Lethome:  Just a minute.  Can that thing be unhooked from there?  Unhook it.   Sasa  wewe mshikie mama ndio umuone

akizungumza halafu unajiletea kwako unazungumza.

Mama Asha:  Ann aamm woom worr uffi hindhaandheene kaanaf aarm gaadh duuf

Translator:  She is saying she came for disabilities issue

Mama Asha:  Woorri uffi indhaandheen kuun aakh maale shidda qaabb aarmma

Translator:  Anasema watu disabled wako na shida nyingi

Mama Asha:  Adho illmaan qaamna, dhuubb illmaan kale waan ittin qaarqaarr inqaamnu

Translator:  Anasema wako na watoto na hawana namna ya kulea

Mama Asha:  Tanaaf aammataana, matiba teen taan khee dhuubbaccu gaadh duumnee

Translator:  Anasema amekuja kupresent hiyo shida

Com. Lethome:  Angependa serikali ifanye nini katika sheria hii mpya angependa kitu gani kuhusu hawa walemavu?

Mama Asha:   Sheria  mbiyya  kaan  keess  siirkal  kaa  nuu  qaarqqar  feena,  ferenjin  kaara  dhaandha  cuufanuyyu,  nuu

woorr uffindhandheen kaayyu qaarqqars aarggan feet

Translator: Asema asaidiwe katika 

Com. Lethome:  Kuna problem na translation Lucy?  Is there a problem with the translation?

Lucy:  Yah, I want another person.

Com. Lethome:  Yes, I can see there is a problem with the translation.  Sasa mama sema vile unataka kusema.

Mama Asha:  Kaara ammatan matiba kaanatin nuu qaarqqaraan feena taanaf gaadh duumne yeedhin.
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Translator:  Anasema kwamba alikuja kwa ajili ya kusema matatizo yake kwa hii Katiba mpya aweze kutatua matatizo yake

Mama Asha:  Wooni miingin injirtu jeedin.

Translator:  Hakuna mengine mengi ambayo angetaka kusema.

Com. Lethome:  Sasa tungependa atwambie ni matatizo aina gani na angependa tufanye nini?

Mama Asha:  Matatizo ni ya aina nyingi.  Kuna watoto na pengine hakuna kitu.

Com. Lethome:  Watoto wanasoma?

Mama Asha:  Mwingine hayuko shuleni, anakaa nyumbani.

Com. Lethome:  Sasa ungetaka serikali ifanye nini?

Mama Asha:  Serikali inisaidie

Com. Lethome:  Ikupatie masomo ya bure?

Mama Asha:  Inipatie masomo ya bure

Com. Lethome:  Kuhusu kazi, una kazi?

Mama Asha:  Sina kazi. Sasa mimi ni kiwete kama napata kitu ya kujisaidia nayo najisaidia tu.

Com. Lethome: Na ukienda mahali kutafuta kazi unakatazwa kazi kwa sababu wewe ni kiwete?

Mama Asha:  Hakuna kazi, watapatia hao wengine tu na kusema hakuna kazi ya kunipatia

Com. Lethome:    Unabaguliwa kwa sababu ni kiwete.

Mama Asha:  Sababu ya kuwa kiwete wanasema sina nguvu.  Wenye wana uwezo wanapatiwa lakini sisi hatupatiwi na tuna

watoto huko nyumbani na kila ofisi naingia hakuna mtu anasikiza maneno yangu.  Wale wengine walio na nguvu ndio wanapata.

Com. Lethome:  Kwa hivyo ungependa watu wote waangaliwe sawa.
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Mama Asha:  Ndio, wajue hata sisi tuko pamoja na afadhali watuangalie kwa sababu hata tunaweza kuzaa.

Com. Lethome: Na ile jamaa yenu ya watu ambao ni ya watu walemavu inawasaidia vipi?

Mama Asha:  Eh?

Com. Lethome: Kuna chama yenu, mko kwa chama?

Mama Asha:  Niko kwa chama

Com. Lethome:  Chama kinawaidia vipi?

Mama Asha:  Kwa chama hakuna kitu tulipata mbeleni. Tunaunda chama na kuendelea tu.

Com. Lethome: Sasa ungependa serikali isaidie chama pia?

Mama Asha:  Si ndio.  Chama chetu kikisaidiwa na serikali hata sisi wenyewe binafsi tutaweza kujisaidia.

Com. Lethome:  Haya, asante.   Nenda  ukajiandikishe  pale  or  Solomon  you  can  go  to  her  please.   Just  go  to  her.   Mama

mwingine.  Sema jina lako.  Sorry I am being biased because of obvious reasons.  Peana jina mama.

Asha Abdul:  Kwa jina naitwa Asha

Com. Lethome: Karibia, karibia mama

Asha  Abdul:  Niko  na  memorandum  ya  Isiolo  Women  Forum  to  the  Constitution  Review  Commission  at  Isiolo  North

Constituency subject hearing on 21st May 2002.  Chairperson, on behalf of Isiolo Women Forum I wish to present our views to

the CRCK public hearing for the Isiolo North Constituency.

 

Agenda:  Bill of rights

- Guarantee women rights under the bill of rights

- Recognize the diversion that constitute Kenya in all aspects of life

- Guarantee security and equal protection by the law to both men and women

-                                             (Inaudible) for access of resources and               (inaudible) the law to men and women,

boys and girls without discrimination on the basis of gender, place, religion, way of life etc.
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- Divide                                                               (inaudible) values upheld by women and men of Kenya in                   

                                                                       (inaudible) introductory chapters of the Constitution.

Womens participation in the negestic and local authorities gender our issues.

- Ensure accesses to resource to persons with disabilities, women, youth and pastralist among others.

- Entrench the principle of affirmative actions in the Constitution.  Affirmative action                                                        

                                                                               (inaudible) representation gender balance in the leadership.

Satisfactory governance

- The Constitution should provide for proportional strategies to have at  least  1/3  of the total  number being women in the

proposition of all Constitutions, offices, organizations and structures.

- Women  should  compromise  a  third  of  the  total  composition  in  the  following  organs  of  governance  and  discussion

making: Cabinet, the Judiciary, The Civil Servants, The disciplinary.

- The principle of gender balance should be                                                   (inaudible) in the proposition of all offices

and governance structures and should be liberalized and made mandatory.

- The gender Commission should be established as a Constitution office

- The international Commission that Kenya is able to                                 (inaudible) and has rectified such as  united

nation formation of                                           (inaudible) of disctrimination against women ECDD, CECAW should

be discommunicated without further delay.

The Executive and state issues

- Eliminate all forms of discrimination on the gender  or  the  basis  to  gender  in  rectruitment,  appointment,  training  in  the

discipline forces and all other institutions of the governance bearing in mind the difference use of men and women.

- Ensure at  least  one third representation of women in all Government organs.  There should preserve rate  of  powers  in

the various organs of state so that each is antonomous.

- Deplotion  of  powers  in  all  Government  structures  to  allow  antonomous  Local  Authority  and  participation  of  local

communities women we have easy to access to leadership positions if this happens.

- The entrenchment of satisfactory democracy to give a chance to both men and women to participate freely and fairly in

decision making and debating on national issues

- Equal participation of women and men will ensure that women experience knowledge and perspectives are instilled.

Property and land rights issues

- Instilize land Commission in the Constitution that has 50-50  representation of women and men and are  mandatory one

membership of                                               (inaudible)

- Every  Kenya  both  men  and  women  to  have  equal  access  to  land  and  other  resources.   Recognize  and  protect
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inheritance sides of women, widows, widowers, girls with disabilities and orphans.

- The Constitution should clearly provide for the protection of static forest and all antural resources.

Succession

- Every President should have a running mate VP who is opposite gender

- The office of the VP  should  be  given  more  powers  as  the  VP  has  very  little  especially  in  cases  where  there  are  no

districts to run

- A clear process of handling over power must be entrenched in the Constitution to avoid anxiety, speculation and misuse

of power by the                                       (inaudible).

Citizenship issues

- Women and men should have equal rights to contest to citizenship to their spouse or children

- The  International  Commission  of  the  elimination  of  all  sorts  of  discrimination  against  women  CEDAW  should  be

demonstrated and implemented

- National  laws,  customary  laws  and  other  legal  implements  should  be  reviewed  continuously  to  ensure  are  not

discriminated against the                              (inaudible) Act should be passed.

Public finances

- Equal distribution of public funds for both men and women must be ensured

- Provide gender                                                                                      (inaudible) data  for resource  allocation, use

and terms all times

- Cetralize tax system in different regions so as to increase business by local communities 

- Enshrine the principles of affirmative action for allocation of resources  for women and other marginalized groups in the

Constitution. Thank you.

Com. Lethome:  Just a question.  You are recommending that there should be established a gender Commission.  What will it

deal with?  What will that gender  Commission  deal  with?   You  are  looking  at  Lucy?   Has  she  got  anything  to  do  with  that

memorandum?  Itakuwa kazi yake ni nini ya hiyo Commission?  Itashughulikia watu gani?

Asha:  Nitaita Lucy anisaidie kwa sababu tuliandika na yeye.

Com. Lethome:   Wewe sema tu.  Lucy, time yake itakuja.  Hii gender Commission itashughulikia akina nani?

Asha:  Itashughulikia akina mama na wasichana

Com. Lethome:   Sasa  kwa nini imeitwa  gender  Commission?   Kwa  nini  msiite  women  Commission  kwa  sababu  gender  ni
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wanaume na wanawake sivyo?

Asha:   Ndio.  Iwe  na  balance  kwa  kila  namna  isiwe  pande  moja  peke  yake,  wanaume  wanapatiwa  vyeo  vingi  na  sisi

tunabakishwa.

Com. Muigai:  Niko na swali.  Mama, we have heard in many other places we  have been some very strong views on female

circumsion. What are your recommendations on that issue?

Asha:  I am against that.

Com. Muigai:  You are against female circumcision.

Asha:  Mmh.

Com. Lethome: Thank you.  Hand over the memorandu.  Mohammed Abdulkadir

Mohammed Abdulkadir:  My name is Mohammed Abdulkadir  on behalf of the Muslim community; Isiolo district  and I will

present the Muslim agenda for the Constitution.  Preamble one,  we propose  that our Constitution should have preamble along

the line set as below: 

We the people  of the Republic of Kenya guided by our  past  Constitution  and  experience  immediately  after  abduction  of  the

independence,  Constitution  and  subsequent  amendments  made  thereafter  and  whereas  we  are  desirous  to  live  in  unity  and

harmony as one and in visible and distillable sovereignty and accord  within our cultural and religious diversity and whereas we

are dedicated to the promotion of culture, inter-ethnic, tribal and religious culture and                                                               

                                                                        (inaudible) would peace, regional,  continental and international corporation and

understanding and by ensuring the promotion of basic needs for all kenyans through establishment of an equitable frame work

for economic growth and equality access to the national resources and whereas we are  desirous to promulgate and provide for

Constitution for the purpose  of propoting the good Government and welfare of all  persons  in  our  country  on  the  principle  of

freedom, equality, tribes,  justice and for the consolidating of our people  and recognition of the belief in the one supreme  God

just uncivilized humanity and the unity of Kenya and democracy which is guided by the inner wisdom in the anamity arising out

of the liberalition among representatives  manwhile creating a condition of social justice for the whole of the people of Kenya.

Personal law: We propose that the next Constitution be an equivable in its protection of personal  law as it’s laid to the specific

categories of the people of Kenya.  We propose the expanded Kadhi’s court  with original and apparent  jurisdiction headed by

the chief Kadhi with Kadhi at  each district  of the republic.   We  propose  that  a  Kadhi  be  a  Muslim  with  a  degree  in  law  or

diploma and appropriate qualification in Islami Sharia.  We propose that the chief Kadhi be appointed from amongst the Kadhis
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by the Judicial Service Commission on the recommendation of the legitimate Islamic institution.

Citizenship:  We propose as follows:  The system of Kenya may hold multiple citizenship.  A citizen shall be  a child in Kenya or

a child born of Kenyan parents, a person married to a Kenyan, a person who is native born Kenyan,  a person who has applied

for and fulfilled the conditions to nationalization eligible for identity and upon attaining the age of 18,  eligible for passport  upon

application, eligible for birth certificate if born in Kenya.

Interest free finance and dividend:  We propose  that legalization of interest  free loan, free banking, reform on general rules on

taxes and charities, recognition of the card and     (inaudible) by Muslim are tax deductable,                                                     

              (inaudible) endowment. We also know that there are  other  non-profitable manner which workers  property  have been

managed and workers Commission.  We propose that workers Commission with national jurisdiction with majority of members

being respected  Muslim leaders.   No  other law may  have  the  powers  to  relocate  the  property  in  the  charge  of  the  workers

Commission.                                                                                                                                         (Inaudible) for

prudence, management and acquisition of workers property be outlined by the Constitution.

Foreign  policy  and  international  relation:   We  propose  that  the  Parliament  of  Kenya  be  involved  directly  in  all  decisions

regarding relations between Kenya and foreign countries where such relationships have direct impact on the life of the people  of

Kenya. This should include                                                                                                                                      

(inaudible) and convention.

Education:  we propose that free and compulsory university education at pre-primary and secondary levels. Religious education

and instructions in the school be  provided only by persons  professing the same religion and the description of the instructions.

No students should be forced should be forced in school uniform that undermines the religious or cultural identity and obligation.

Land  and  natural  resources:  We  propose  that  imposition  of  settings  on  the  maximum acreage  of  land  and  individuals  to  be

owned.  Land without title must not be occupied by the communities being registered under the common title.  Land must not be

held for speculation purpose.  Land must be  held in trust  for the community by the Local Authority.  Government to repossess

grabbed land through the compulsory Land Acquisition Act in the patriot offence, national or public interest.

Group  rights:   We  propose  that  the  Constitution  should  recognize  and  uphold  the  rights  of  the  communities  or  organize

themselves  and  mobilize  around  their  common  valuea.   Community  structures  be  recognized  in  the  determination  of  factors

appertaining to the communities to ensure communities                                                                                       (inaudible) held

in the communities and groups standing to suffer or benefit from the direct contituencial Commission or  an omission be involved

in voting for or  against the matter.   Whereas  communities  have  unique  experiences  and  desires  must  be  unique  to  them  and

where  the  grabbing  of  such  matters  to  such  a  community  will  not  constitute  an  adverse  effect  on  other  communites  or  first

groups, such matters should be issued as a matter of principle be granted to such communities interiors of the matter.
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Minority:  We propose that the minority be fitted the same as the community and groups.   Matters  affecting the minority which

requires decision by both should be left to such monority alone.  

Children:  We propose  that children born in Kenya be recognized as  citizens.  All  children  born  outside  Kenya  and  whereas

either  of  the  parents  is  Kenyan  be  recognized  as  Kenyan  citizens.  All  Kenyan  children  be  protected  from  any  physical,

psychological,  environmental  and  emotional  harm  and  protection.   Programmes  geared  towards  the  development  of  all  the

potential of the child be outlined in the Constitution and develop them in various subsequent laws and policies.

Equity and economic resources:  We propose  that those known to be poor  and living below the poverty line be given the first

prorities in the employment of public social amenities. In the distribution of the public resources  such as  land priorities be  given

to those who have nothing followed by those who have least  before  the  consideration  of  any  other  group.   The  Constitution

should recognize the rights of all the poor and the deprived to division of Government for their welfare.  The Constitution should

articulate and outline for the distribution of the public resources and wealth for the uplifting of the poor.  The Constitution should

take the basic for the legalization of all the livelihood through which community and individual earn their daily bread  provided as

such livelihood are not repugnant to the public morality and product.

Infrastructure: We propose that all developed programmes be based  on the needs and not on political and must be  authorized

and monitored by Parliament.   The principle of affirmative action be applied for areas  still  lagging  behind  in  the  development.

Development programmes reflect the livelihood of the people of the area to be developed.

Discrimination and non-discrimination: We propose  that the Constitution  declares  Kenya  as  ecumenical  state  which  is  to  say

that the Government and authority                           (inaudible) in the public service shall not religious, mono politic action on

their service or discriminate during the provision of service agaist any Kenyan on the basis of consideration other than merit.

Electoral system: We propose that where the winner fakes his or transfers the votes the Presidential Government whether/where

or the President and the vice President are elected directly by the people. The Presidential  candidate  and his party must publish

priority list before elections.   Minister and their assistant  ministers be  proposed  by the President  from any person for that time

not being Mebers  of the Parliament or  any other representative body of the people.   The list of  the  subject  to  the  Parliament

approved.

Target election: President election once every six years.   Parliament election once every four years.   Civic election once every

three years. Duration  for all to be 2 terms only.

Community  rights:  We  propose  that  only  the  elected  community  ought  to  choose  whether  a  matter  affecting  only  them  be
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retained or removed.  

Leadership:  We propose  that an all levels be  it a firing or  leadership  position  be  tested  on  academic  qualifications,  integrity,

moral uprightness and  psychological suitability.

Gender:  We propose  that the Constitution must seek  to define the rights of the women as members of the distinct group that

gives them social identity.  For example, the right of the Muslim women in Kenya guaranteed by the Constitution must not be  in

conflict with what the Muslim women must do or  be  to retain her identity as  a Muslim. The Constitution must guarantee those

rights guranteed her by the Islam.  The Constitution then must busy itself with bundles of rights owing to the different women of

Kenya from their diverse and perhaps original identity. The Constitution must not seek to create a                                            

  (inaudible) for the women of Kenya by granting blanket  rights that remain in a manner of speaking a  dripped  of  the  woman

social being an environment.  

People participation:  We propose  that the decision on all matters seeking to outer  the structure or  system  of  the  republic  be

decided  directly  by  the  people  through  referendum  and  the  system.   Amendment  to  the  Constitution  currently  65%  of  the

members of Parliament may vote to amend and change any sections of the Constitution.  Some of the amendments made over

the  years  were  made  to  benefit  individuals  or  small  groups  of  individuals.   Some  amendments  were  made  to  deprive  some

citizens of their rights. We propose  that no amendments be  made to the Constitution that alter in negative sense or  reduce the

stock of the enjoyment by the system or group of people                                                                                               

(inaudible) the fundamental rights granted by the Constitution.  No amendments be  effected if all the voting 65% member in the

house belong to just one party.

General:   In  this  summary  we  have  omitted  the  general  matters  of  the  Bill  of  Rights;  human  rights,  people’s  rights  and  the

different generation of the rights, as we believe this will be argued for by everybody.  Thank you.

Com. Lethome:  Thank  you  very  indeed.   Please  present  your  memorandum  there.   Rashid  Ahmed.  Ametoka.   Mohamed

Isadim.

Mohammed Isadim:  (Assalamu alleykum Waramatulah  Wabarakatu)  Pengine mimi proposals  zangu zitakuwa ni chache

sana. (Inshaalah), I’ll just go straight to the proposals ambazo ningependa ku-present. Proposal ya kwanza ni juu ya Presidential

power.  Kwa hakika katika Katiba ya sasa kuna uwezo mwingi sana ambao raisi amepewa na Katiba.  Ningependa huo uwezo

upunguzwe na uwezo urudi katika …………….Mimi ni Mohamed Sheikh Isadin kwa jina. Urudi kwa bunge and uchaguzi wa

raisi uwe unaambatana wanachaguliwa pamoja na makamu wa raisi directly kutoka kwa wananchi; ofisi ya raisi na makamu wa

raisi na duration iwe ni 2 terms.  Kama itakuwa ni Prime Minister pia iwe                                                                                 

                                 (inaudible) Prime Minister na-propose  iwe ni mtu ambaye ametoka katika community ya WaIslamu kwa
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sababu wanaconstitute 30% ya nchi.  Pia napendekeza system ya serikali iwe kwa majimbo.  Kwa hakika mbeleni ilikuwako,

tulikuwa tunahudumiwa na majimbo, hata saa hizi tukiangalia sehemu ambazo watu wanaishi na vile watu wanaishi katika mikoa,

bado  watu  wanaishi  kulingana  na  vile  wanafanana   na  kitu  ambacho  kilikuwako  hata  hapo  mbeleni.   Kwa  hivyo  mimi

ningependelea system ya federalism iwe inatumika katika serikali.   Pia kama haitakuwa hiyo, kwa vile sisi Tumetengwa katika

provinces  ambazo  zamani  tulikuwa  ndani  basi  tuwe  na  mkoa  ambao  utatuunganisha  na  watu  ambao  hawajapita  mbele  yetu

kimaendeleo kwa sababu ya unyanyasaji  wa  zamani  wa  serikali.   Tuwe  tunaunganishwa  tukiwa  Isiolo,  Marsabit,  Moyale  na

pengine Samburu iwe  katika  province  moja,  tuwe  tunaunda  katika  province  moja  ambayo  Constitution  ikifanya  Constitution

itakubali ya kwamba kwa hakika zamani ilikuwa ni  close  district  sehemu  hizi  ni  sehemu  ambazo  zilipata  matatizo  mengi  sana

wakati  Kenya ingine  ilikuwa  na  maendeleo.   Kwa  hivyo  ili  iweze,  naifanyiwe  affirmative  action  katika  sehemu  hizi.  Ingine  ni

minority  rights:  Kwa  hakika  wale  watu  ambao  ni  wachache  sana  wana  matatizo  mengi  sana  katika  nchi  sheria  ama  Katiba

haijaangalia  haki  ya  minority,  haki  ya  watu  wachache.   Ukiangalia  katika  National  Assembly,  hawawakilishwi.   Ikiwa  kuna

nomination ya member of Parliament,  pengine  yule  ana-nominatiwa  ni  katika  community  ambayo  wana  wajumbe  ishirini  ama

thelathini katika bunge.  Vivyo hivyo katika Local Authority.  Mahali popote  ama  kila  wilaya  ama  kila  sehemu  ambayo  kuna

nominations, proposal  yangu ni nominations ziwe za minority rights, for minorities ambao hawataweza  kujirepresent  kwa  kura

wawe wanapata haki ya kuwa nominated ili wapate sehemu katika serikali.   Pia,  ingine ni juu ya ardhi.   Ardhi pia hii Trust Act

kwa hakika sisi watu wa Pastralist haifai. Yale tungeuliza pengine sisi ni tupewe communal land rights, tuwe tuna-own land yetu

kama community ama communally na tujihudumie na kila mtu ahudumie ardhiyake  kulingana  na  communities  walioko  sehemu

hizo.  Pia,  Local Authority, kwa hakika uwezo wa Local Authority ni mdogo sana katika Constitution hii.  Ya kwamba Local

Auhtority inakuwa governed by Central  Government ingawa kuna Council sehemu zile ambazo locality  bado  say  kubwa  ama

uwezo mkubwa unatoka katika Central  Government.   Na-propose  ya kwamba Local Authority na  Central  Government  ziwe

integrated.  Local Authority ijisimamie yenyewe. Chairman, ikiwa ni County Council,  chairman awe mwenye kuchaguliwa kwa

wilaya  nzima  na  kama  ni  Urban  Council  ama  ni  nini,  Mayor  awe  anachaguliwa  directly  bythe  public.   Kile  kingine  ambachi

kimekuwa na tatizo pia katika Loca Authority ni elimu.  Kwa hakika,  shida nyingi ama corruption nyingi ama matatizo mengie

ambayo leo chief officers wa council wanazitumia ni kwa  sababu  ya  kutokuwa  na  elimu  madiwani  ambao  tunao.  Kwa  hivyo

na-propose  level  of  education  iwe  ni  form  4  mtu  kuwa  councilor,  kuanzia  form  4  na  kuenda  mbele.  Langu  la  mwisho

na-propose pia sisi kama WaIslamu tuwe tunajihukumu na Islamic sheria. Kwa hayo machache, asanteni sana.

Com. Lethome:  Asante sana na hivi sasa tungependa kuesajulisha kuw atuna furaha kwa mbunge wa sehemu hii Mheshimiwa

Charafanu  Guyo  Moku  yuko  na  sisi,  karibu  sana.   Baadaye  kidogo  wakati  yeye  mwenyewe  atajisikia  yuko  tayari  tutampa

nafasi  na  yeye  aweze  kutoa  maoni  yake  kama  mwanachi  na  kiongozi.  Karibu  mheshimiwa.   Rashid  Harun.   Na

ninawakumbusha tena wakati  tafadhalini.  Mtu atoe  mapendekezo yake kwa sababu najua  baadaye  tutakuwa  na  watu  wengi

sana tayari mnaona ukumbi umejaa watu.  Kwa hivyo mtu atumie dakika zake tano kwa njia itakayofaidi yeye na sisi.   

Rashid:   Mimi naitwa Rashid Harun  nawakilisha  Isiolo  Muslim  Consultative  Council  juu  ya  sheria  mpya  ambayo  inaundwa.

Jambo  la  kwanza,  mimi kama  MwIslamu  nitakuwa  na  furaha,  nitakuwa  na  uzuri  kabisa  na  nitakuwa  very  confident  nikiwa
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nitakuwa  nikihukumiwa  na  sheria  yangu  ya  Kiislmanu  ambayo  ni  kitabu  cha  Mwenyezi  Mungu  ambacho  kinaita  Quran.

Nitakuwa na furaha ikiwa hiyo sheria itaweza kudumishwa Katiba yetu mpya na iwe ni sheria ambayo itakuwa inatumika katika

Kenya nzima kwa WaIslamu wote ambao wanaishi katika nchi hii, watakuwa na raha na watakuwa na  haki  kweli  ikiwa  haki

itaweza  kudumishwa.   Chini  ya  kicho   kitabu  ama  kitabu  cha  Quran  na  sheria  itakayokuwa  ikitumika  kuna  yafuatayo  pia

ambayo serikali itaweza kuangalia.  Hasa  Idd  mbili  ambazo  ni  Idd-Ul-Fitr  and  Idd-(iaudible)  iwe  WaIslamu  waweke  katika

public holiday iwe ni moja kati ya vitu ambavyo vitaweza kujulikana wa kwamba WaIslamu pia wako na sherehe zao.   Vile vile

kuna ma-Kadhi.   Chief Kadhi awe  na  deputy  chief  Kadhi  wake  na  vile  vile  maKadhi  wote  katika  nchi  ya  Kenya  wawe  na

assistants wao.  Point ya tatu is the council prolamus to be  instituted. Council prolamus ambayo itakuwa inasimamia mambo ya

KiIslamu,  sheria  za  KiIslamu,  mambo  yote  ya  KiIslamu  wawe  ndio  wanapitisha  na  kuyaangalia  matatizo  ya  WaIslamu.

Province ambayo ni ya Easter, sisi watu wa Isiolo, sisi watu wa Marsabit, sisi watu a Moyale, tunaona kwamba Embu iko mbali

na sisi. Haidumu sisi vile ambavyo tunataka na  tunaona  ya  kwamba  services  zetu  zinakuwa  ni  mbali,  watu  wakitaka  msaada

wanaenda mpaka Embu na inakuwa ni shida.   Kwa hivyo, Tumeonelea kwamba iwe province yetu iwe ni Isiolo ama  Moyale

ama  Marbsabit  moja  katika  hizo  na  headquarter  yake  iwe  ni  Isiolo.   Nomination  of  MPs  and  councilors  to  be  scrapped

completely.  It is a waste of taxpayers money.  Hizo zote ziweze kutupiliwa mbali na vile vile ma-MPs na ma-councillors to be

given only two terms in five years.   President  or  vice President  one of them tobe  a Muslim. Kama  President  ni  Mkristo,  vice

President awe ni Mwisalmu. Mode of dress in schools, colleges and working place lazima iwe ni Islamic.  Kwa sababu utakuta

akina mama wanalalamika, WaIslamu akina mama wanalalamika sana wakati  ambapo wanaajiriwa.  Hawataweza  kupata  kazi

kwa  sababu  ya  kwamba  hawavai  mavazi  ambayo  sio  ambayo  inaridhisha  wao.   Kwa  hivyo,  WaIslamu  hasa  akina  mama

wapatiwe uhuru wa kuweza kuvaa mavazi   yao  vile  ambavyo  sheria  inawaruhusu.   Katika  mashule,  IRE  subjects  na  Arabic

must be  taught in our learning institutions.  Zote mpaka university iwe inajulikana kwamba  kuna  lugha  ya  Kiarabu  na  vile  vile

Islamic subject inatumika katika kila shule.  Lazima WaIslamu wawe wanafunzwa Kiarabu mahali popote ambapo wako na vile

vile pia wasiokuwa WaIslamu pia wakihitaji wafunzwe mafunzo ya KiIslamu  na  Kiarabu.   The  Muslim  marriage  and  divorce

registration be under chief Kadhi and Kadhi’s offices and not Attorney General’s office and the Chief Kadhi be registrar general

of Muslim marriages  and  divorce  certificates.   Kadhi’s  be  registrars  of  Muslim  marriages  and  divorce  certificates.  There  be

assistant Kadhi,  assistant  registrars appointed by the chief Kadhi in the interiors and divisions.  Chief  Kadhi  be  appointed  by

Judicial Service Commission on recommendation by Magenishushura.

Com. Lethome:  Sijui kama una recommendation ya hiyo jina.  Itaitwa aje hiyo province?

Mohammed Isadin:  Nilikuwa napenda ya kwamba kwa mfano Isiolo, Moyale and Marsabit,  moja katika hizi town tatu hasa

Isiolo iwe ni province ambayo itakuwa inajulikana Eastern Province.

Com. Lethome: Na ile province itakayobaki, Na ile province itakayobaki, Embu,Ukambani huko na Meru?

Mohammed Isadin: Huko wao ndio watachagua lakini sisi tunataka Eastern Province.
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Com.  Lethome:   Asante.   Maoni  yake  hayo,  asante  sana.   Tunaanza  ile  banancing  ambayo  tunakubaliana  tangu  mwanzo

tutafanya kwa sababu ya akina mama.  Namwita huyu mama ambaye anaitwa Mary Koiya, yuko?  Karibu mama.

Mary  Koiya  :   Bwana  asifiwe.   Asante  sana  kwa  wakati  huu  nimasimama  mbele  yenu.   Mimi  ni  mshiriki  wa  kanisa  wa

Anglican.

Com. Lethome: Anza kwa jina mama.

Mary Koiya : Jina langu ni Mary Koiya.  Mimi ni mzaliwa wa hapa Isiolo na saa  hii niko kanisa ya Anglican kuhubiri maneno

ya dini na maneno ya groups za akina mama na ninaona maajabu hapa Isiolo hata kama nimezaliwa huku.  Wakati  wa zamani

nilikuwa naona maneno mazuri sana katika isiolo kwa maana niliona moja ni kula pesa  kama hii.  Ilikuwa ndururu kama hii ya

kuchukulia chakula na sasa siku hizi nimeona maajabu ya siku hizi wacha ya mbeleni.  Ya                                     Siku hizi

tunalia kwa ajili ya akina mama ambao wamelia sana kwa maana wameona mengi kwa kuzunguka hapa Isiolo,  kutembea hapa

Kabarshen naona watu wanakufa.  Mama mmoja anayenililisha sana wakati wa                                                                       

         (inaudible) anaenda pande ya Kipsigis akauliwa huko.   Nilienda nikaona mama  amechukuliwa  nguo  halafu  matiti  yake

inatolewa pamoja na maziwa.  Hiyo inalilisha sana.  Naenda  kufunika hao ambao wametolewa nguo na kuachwa uchi. Ile siku

nitasikia nashtuka sana na kusema ni kwa nini inafanyika hivyo.  Kila siku watu wana-rapiwa,  watoto  wadogo,  kila siku akina

mama wananyang’anywa makaa, kila siku akina mama wanapigwa na kutolewa kwa nyumba na kila kitu hata suruali ya ndani

zinatolewa.

Com. Lethome:   Sasa  mama fanya hivi, pendekeza.  Hayo ni matatizo ambayo tuko  nayo.   Tunataka  kuchukua  maoni  yako

ndio hayo mambo sasa ibadilike yawe mazuri.  Unapendekeza nini kwanza kuhusu akina mama, unataka nini?

Mary Koiya :  Sisi akina mama tupate faida ya kusimama imara hata hawa.

Com. Lethome:   Wasimame katika kiti cha uongozi

Mary Koiya: Kiti ya uongozi

Com. Lethome:  Hiyo ni moja. Na wale watu wana-rape akina mama wachukuliwe hatua gani?

Mary Koiya:   Watu wa kusimamisha hayo maneno watoke Isiolo kabisa.

Com. Lethome:  Wale wana-rape?
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Mary Koiya:  Eeh

Com. Lethome:   Na mtu akishikwa ame-rape  mwanamke afanyiwe nini?  Kwa  mfano  Tumeshika  huyu  mtu  ndiye  ame-rape

huyu mama, sheria imfanye nini?

Mary Koiya: Mimi sijui huko kwa serikali lakini sisi tunasema achinjwe.

Com. Lethome:  Achinjwe?

Mary Koiya:  Ndio, hata yeye apate uchungu vile akina mama wanapata.

Com. Lethome:  Haya. Na wale wananyang’anya makaa ya akina mama?  

MaryKoiya:  Wale wananyang’anya akina mama makaa wawekwe pamoja na wakerebishwe

Com. Lethome:   Anakaribishwa?

Mary Koiya: Kerebishwa hayo maneno yote.

Com. Lethome:   Irekebishwe

Mary Koiya: Irekebishwe, unajua Kiswahili, eeh hayo yote.

Com. Lethome:    Hiyo makaa ni biashara ya akina mama, si ndio?

Mary Koiya: Ni biashara ya akina mama.  Unajua wengine hawana ng’ombe, ng’ombe zao zishaenda na hawana shamba na

hakuna chochote wanafanya ni maskini tupu.  Hawana kitu wote kwa jumla.  Hayo tu ndio tunasema mbele yenu akina mama

wapatiwe  kiti yao.

Com. Lethome:  Ya council

Mary Koiya: Ya council, ya mjumbe,  kila kiti yoyote akina mama wapatiwe kwa maana tunalia sana

Com. Lethome:   Na masomo ya wasichana
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Mary  Koiya:  Masomo  ya  wasichana,  hata  mimi juzi  msichana  wangu  nilikosa  karo.   Ile  pesa  natapa  kwa  huyo  msichana

nilienda kwa Samburu kuwalilia halafu wakanipatia pesa ya kurudisha huyo msichana wangu shule.

Com. Lethome:   Sasa unataka sheria iseme nini kuhusu elimu ya watoto?

Mary Koiya:   Nataka  elimu ya watoto,  kama sisi  akina  mama  tunakosa  kitu  au  sisi  akina  mama  tufikirie  kile  kitatusimamia

mbele. Tuweke akiba kidogo. Kama mama mmoja nalia anachukulia hiyo pesa na kulipiwa.

Com. Lethome:   Zamani masomo ilikuwa inalipwa ama ilikuwa bure?

Mary Koiya:  Masomo kwa wakati  wangu, mkoloni hakuwa anataka tushike kalamu.  Mimi ni  mtoto  aliyetoka  kwa  upande

wa ukoloni na sasa walifunga mlango.  Yule mtoto wangu sasa ndiye anataka kusoma zaidi. Masomo zaidi.

Com. Lethome:  Ungependa elimu ya bure?  Masomo yakuwe bure yote?

Mary Koiya:  Hapana ya bure.  Hakuna kitu cha bure.   Sasa  kalamu utapata  wapi bure? Karatasi  ya kuandikia utapata  wapi

bure?  Tuweke katikati pande ingine wazazi watafute tu kitu kidogo na pia shule itafute kitu kidogo. Tuwekane nguvu pamoja.

Com. Lethome:  Mnasaidiana

Mary Koiya:  Tusaidiane pande zote.  Hiyo tu ndio sisi tunataka,  hakuna mengine tunataka.   Nataka  nyinyi yule anayeongoza

muweke nguvu hilo kwa maana tunalia. Akina mama wanalia na hayo yote hakuna ile tunaweza endeleza.  Ni hayo tu.

Com.  Lethome:   Asante.  Kuja  mama,  andikisha  jina  lako  hapo  hivyo.  Asante  mama  kwa  maoni  yako.   Tumpate  mama

mwingine sasa  ambaye anaitwa Rukia Jetani.  Rukia, mama Rukia.  Yuko  mama  Rukia?   Kama  hayuko  tuna  mama  mwingine

Lela Kinyaga kutoka kwa Lefarua Group.   Ala akina mama wako wapi ama watakuja baaadaye.  Haya tunaendelea,  Hussein

Jirma.

Hussein Jirma:  Ninaitwa Hussein Jirma. Maoni yangu ni machache.  Ningependa kuguza kuhusu livestock marketing, terminal

battle, access to foreign market of livestock. The second thing is that the state has to give allowances to over 18 of unemployed

youth by providing them 2,000  shillings monthly because  they belong to this state,they are  youth and one you have an Identity

Card, you belong to this state and the state has to take care of you ie. States like Korea

Com. Lethome:  Tafadhalini tukaeni kimya, we are recording everything. Sasa, Ngoja kidogo Jirma, we don’t want to go with
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a record  of Isiolo ambayo haisikiki vizuri kelele.   We  are  taping  everything.  Kwa  hiyvo  punguzeni  kelele  tusiende  na  record

mbaya ya Isiolo.

Hussein Jirma: States like Korea and Holland take care of their youth.  Solution to this problem; economically Kenya may be

has problems but still there is a solution to that.   The solution is we have undertaken oil exploitation in Isiolo district  already in

Rapian and I think that one can even undertake the set  of over 18’s,  the state  to take  care  economically. That’s a solution to

that.  The second thing is that the state  must take  care  of shelters of its citizens. The third is security personnels must be  given

high salaries, better salaries to tune of 30,000  shillings to avoid corruption.  Council chairmen or  municipalies be  elected by the

public and their allowances to go upto a hundered thousand.   That’ my nini.  MPs  to  have  only  two  sessions  as  not  per  this

moment onwards but even previous ones.  The other thing is about  Ewasonyiro.  Ewasonyiro River flows  upstream  Aberdares

Mountain  to  Lorain  Swamp.  Policies  must  be  produced  in  water  vanity  and  equitability  distribution  to  all  communities  and

districts. That’s all.

Com. Lethome:  Thanks very much. Hand over Hussein.  Mohammed Habi

Mohammed Happy:  Kwa  jina  mimi naitwa  Mohamed  Happy  Abkula   na  nataka  kutoa  maoni  yangu  kidogo  kwa  sheria.

Nataka county council chairman a-electiwe na wananchi sio coucnillors.   Tunataka hiyo iingie kwa sheria.  Ya pili, kwa vile hii

ardhi yetu ni Trust Land na inasimamiwa na councilors, tunataka hii ardhi yetu isimamiwe na wazee na locals kutoka kila division

wasimamie tujue na councilor akuwe chini ya wazee sio juu ya wazee.  Tafadhali weka kwa sheria.  Three,  primary education in

Kenya lazima iwe free of charge, bila kulipa hata dululu. Hata vitabu serikali inunue, wanatuchosha kununua. Ya nne, all district

heads must be  local.   Kama hapa Isiolo tuseme sisi ni Jaluo OCDP ni Kalenjin hajui mambo local  ya  hapa.  Tunataka  district

heads  wote  wakuwe  local.   Kama  ni  Metu  wakuwe  Wameru,  kama  ni  Kikuyu  wakuwe  wa  huko,  everywhere  in  Kenyan

districts.  Tunataka hiyo iwe kwa sheria tafadhali. Hii ni maoni yetu na wazee.

Com. Lethome:   Tafadhalini tulisikizana tangu mwanzo mtu akitoa maoni  yake  hapa  tuheshimu  maoni  yake.   Utapata  nafasi

yako utoe maoni.  So, hiyo grumbling huko hatutaki tafadhali. Nitatoa red card saa hizi hapa.

Mohammed Happy:  Haya, ya tano tunataka ofisi ya County Council or Local Authority ipewe mamlaka kamili katika district

sio ofisi ya DC.   Tafadhali ofisi ya county council or  Local  Authority  ipewe  madaraka  kubwa  ya  kusimamia  pesa  ya  serikali

yote na all district  heads wawe chini ya county council ili hata sisi watu wa Northern Kenya tuonje resource  zetu. Kama pesa

zinasimama  na  District  Water  Engineer  ambaye  ni  mtu  wa  kutoka  Kakamega  na  hata  hajafika  Marpi  or  anywhere,  na

anatembea hapa tu town, tafadhali tunataka sheria ibadilishe pesa  za serikali kutoka treasur  isikuje wa chief, ikuje kwa county

council.  Sisi wazee tunajua we are  also  involved  tujue  vile  tutafanya.  Okay.  Ya  saba,  tunataka  councilors  ambao  wamefika

form four wachaguliwe. Hata mimi sijafika form four na ukichaguliwa councilor lazima ufike form four sio councilor wa standard

7 or  6.   Tunataka sasa  form four-councilor achaguliwe.  Kwa hivyo tafadhali,  ya nane na ya mwisho pesa  ya  county  council,
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revenue yetu, collection iwekwe kwa sheria,  councilors asimamie wazee wa kila division. Ajue council  inaokota  nini  kwa  kila

mchanga,  anaokota  nini  kwa  game  reserves,  tujue  wazee  kama  ni  bursary  tukae  pamoja  kila  division  mzee  mmoja

anatoka,tunakaa pamoja  na  councilors  wetu  ndio  hiyo  resource  yetu  tusimamie  kwa  njia  nzuri  ambayo  tunasomesha  watoto

wetu, tunasaidia mama maskini kama yule aliongea hapa.  Council inaweza saidia,tunasaidia mama maskini kama yule  aliongea

hapa. Hii council inaweza saidia.   Kwa hiyvo, pesa  ya council ikiokotwa,  resource  yetu sisi wazee tujue.   Sio councilors peke

yao wajue.  Ni hayo tu.

Com.  Lethome:    Asante  sana  Bwana  Mohammed  Habi.   Hebu  tumpate  sasa  Deko  Wario.  Ngoja  ngoja  ndugu  yangu

utanisamehe.   Nilikuwa  nikifikiri  ni  jina  la  mama  hilo,  pole.   I  am  trying  to  look  for  ladies,  pole  utanisamehe.   Francis  K.

Rubucha, SDA church, karibu.

Francis Rubucha: Asante. Kwa jina ni Francis Rubucha pastor wa SDA Church Isiolo.  Problems that Seventh Day Adventist

experience in this country.  Number one;

Com. Lethome:  Karibia mic tafadhali Francis

Francis  Rubucha:   Religious  number  one  religious  persecution:  Adventists  students  in  schools,  colleges  and  institutions  of

higher learning are denied permission to worship on Saturday and are forced to do the following. Note that I am using the word

forces.

- Attend classes  on Sabbath,  that is Saturday,  sit  for  exams,  participate  in  games,  participate  in  work  programmes  on

Saturday mornings, also attend other functions like graduations, prize giving days, parent days etc.

Number two; the denial of minority rights in the name of democracy.   For  example,  our church  has  lost  it’s  case  through  the

court  of  law  to  prevent  a  bi-election  from  being  held  on  Sabbath  or  on  Saturday  as  you  saw  in  papers  and  television  just

because does  not forbid elections being held on Sabbath  or  being held on Saturday.  Kile  ambacho  nasema  hapa  ni  kwamba

kwa mfano kuna bi-election ambayo ilifanyika kule Coast  kule ambapo kulikuwa huyu mheshimiwa Bashir  Kriticos  na  kanisa

ikaomba kwamba uchaguzi usifanyike siku ya Sabatu ama siku ya Jumamosi lakini kwa sababu hiyo haiko katika Constitution,

kanisa iliweza kupoteza. Kwa hivyo kile ambacho tunaomba ni kwamba kama ni uchaguzi usifanyike siku yoyote ambayo ni ya

kanisa.  Kama ni Friday waIslamu wapate nafasi yao.   Kama ni Saturday wale ambao wanaenda Saturday wapate  nafasi yao,

wale ambao wanaenda Sunday pia wapate nafasi yao.  Kwa hivyo kama ni hizo siku tatu ambazo watu wanaenda kanisani hapa

Kenya, zisiwe ni siku za uchaguzi kama vile ambavyo ilivyo kula America. Hiyo ni proposal  moja.   Number three,  denial of job

opportunities both in public and private sector  to Seventh Day Adventist  members.   Unaweza kuona mtu amepewa kazi lakini

kwa sababu hatakuja siku ya Jumamosi basi anaambiwa hakuna kazi.  Hiyo tunataka pia iwe katika Katiba mpya kwamba mtu

ana uhuru kama ni mwanafunzi ako na uhuru, kama umekwenda darasani  kutoka Monday mpaka Friday,  ikifika basi  kama ni

Sabatu yule anaanchwa.  Naona wengine  wanaweka  tuition,  wanaweka  mambo  mengine  siku  nyingine  hata  nikienda  kanisani
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jumamosi asubuhi nakutana na mtoto anaenda kanisani.  Kwa nini iwe hivyo?  Kwa hivyo tunataka kama ni shule isifanyike siku

ya kanisa. Hiyo iingine katika Katiba kwamba hakuna kazi,  hakuna kanisa,  hakuna mambo yoyote ambayo yanaweza kuzuilia

mtu  ambaye  anaenda  kanisani  siku  ya  Jumamosi  aende  shuleni  ama  mambo  mengine  kama  yale.   Hiyo  ni  moja  ambayo

imetusumbua  sana  na  tunataka  iwe  katika  Katiba  mpya.   What  the  law  should  guarantee,  our  recommendation.   It  should

guarantee right to religiously party which is a right to  (inaudible) that is a unique right as  it provides for our relationship with our

God and our relationship with our people.  The freedom of worship is a God given right.  God created us to make our own free

choices, guarantee to make a day of worship of ones choice and not be  compelled to do any work on that day.  Hiyo ndio ile

nimesema.  Sabath of servants iwe provided in the Constitution because  freedom of worship is a God given right. Hakuna mtu

anastahili kuingilia pale.  Another thing is that ranger’s liberty.  We define ranges liberty as  a human right to have or  adopt  the

religion of ones choice to change religious belief according to conscious,  to manifest one’s religion individually or  in community

with fellow believers in worship of servants, practice, witness, teaching, subject respect of equivalent right of others.  Kwa hivyo

rangers ikipata uhuru wa dini, uhuru wa kuabudu tunachukulia kwamba mtu anaweza kuwa na dini yoyote anayotaka,  anaweza

kubadilisha anaweza kufanya imani kulingana na vile anavyo  anaamini  kutunza  ile  siku  ama  kufanya  yote  ambayo  imani  yake

inamuuliza  afanye  lakini  pamoja  na  pale,  akiheshimu  haki  za  wale  watu  wengine.   Le  t  me  touch  a  bit  on  disability.   Issue

touching on disabilities, recommendations:

- Sign language to be incinerated in the curriculum of teachers, training colleges, police training colleges and administrative

police training.

- Textural designers to consider  disabled people  when designing  buildings.   Kama  pengine  wanajenga,  wajue  kwamba

kuna watu walemavu wale ambao kama ni stairs ama nini wanajenga wakiwa wanaconsider the disabled people

- Special education teachers to be placed in their respective school of specialization

- A need for university of deaf students in the country

- A need to receive a representation in the National Assembly of the disabled.  This should also apply to Local Authority.

  Kwamba  wale  ambao  walemavu  waweze  kuwa  na  representation  katika  National  Assembly  tena  katika  Local

Authority.

- In every district,  there  is  need  for  institutions  catering  for  disabled.   Unaweza  enda  wilaya  zingine  kama  hapa  Isiolo

upate pengine hatuna chuo ambacho kina-deal  na mahitaji ya diasabled.   Kwa hivyo katika kila district  tuwe na vyuo,

tuwe na institutions ambazo zina-cater for the needs of the students.   A bright student or  a bright child who is disabled

and comes from a poor family should receive free education.   Kama kuna mtoto ambaye ni mwerevu na ametoka kwa

familia maskini ambayo haijiwezi ama familia ambayo ni disabled,  basi  aweze kupatiwa free education maana ndio hata

tunalilia kwamba kuweze kuwa na elimu ya  bure  hata  ingawa  mwingine  hapa  amesema  Kenya  hakuna  kitu  cha  bure

huwezi kupata  kitu cha bure.  Inspectors  qualified in areas  of church discipline should do inspection of  special  schools

for example hearing impaired and partially impaired. Waweze kusikizwa kuwe inspectors  ambao watakuja kukagua na

kusikiza  pengine  wale  ambao  wako  na  shida  ya  kusikia  ama  shida  ya  kuona.   Teachers  should  need  assessement

centers  with a degree in special  education.  Lastly,  need  to  set  a  special  fund  for  special  education.   Conclusion:  the

Government and Parliament should put laws specifically for Adventists. I have seen in other  countries of the world kwa
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mfano  kama  Polland,  Italy,  Colombia,  Hungary,  Spain  and  Peru.   Wakati  wananchi  walipofika  wakati  pengine  wa

kutengeneza Katiba,  walitoa maoni.  Kanisa  ilikuwa  haijatambulikana  na  serikali  lakini  iliweza  kutambulikana  na  tena

wakaweza  kupewa  haki  ya  kuabudu  jumamosi  na  ikalindwa  na  sheria.  Zaidi  kwa  mfano  kama  Polland,  Italy  na

Corumbia wakapitisha law specifically for Adventists.   Kwa hiyvo tungependa haki ya kuabudu ya kama ni wanafunzi

hawalazimishwi kuenda shule siku ya jumamosi.

Com. Lethome:  Pastor unarudia, unarudia sasa Pastor.

Francis Rubucha:  Kwa hivyo ndio nimesema hayo yote yaweze kuwa katika Katiba mpya.  Asante

Com. Lethome:   Okay asante pastor,  hand over you memorandum.  Can I have Joannina  Twamai  kutoka  Tumaini  Women

Group.

Joannina:  Yangu Mungu alinipatia sauti kushinda hii.

Com. Lethome:  Anza kwa jina mama.

Joanina Twamai:  Jina ni  Joanina  Twamai.  Ninatoka  kwa  kikundi  cha  Tumaini  Women  Group.   Pendekezo  langu  ninaona

wamama tunalaliwa sana na hawajali kuona kama ni watu.   la kwanza unaona mama akiwa  ameolewa  na  Bwanake  anafanya

kazi kama ya askari na Bwana afe, vile mama anateseka badala ya apatiwe ile pesa  ya Bwanake,  watoto  wake wanateseka na

kufukuzwa shule sababu hawezi kukimbisha ile pesa ya Bwanake. Mpaka inakaa anaambiwa atoe  hongo na mama hana hongo

ya kutoa,  yule anataka kumpeleka anataka ampleke.   Pendekezo langu  ni  kama  Bwana  anakufa  yule  mama  apatiwe  haki  ya

Bwanake apate kufundisha watoto wake na kuwaelimisha.  

Ya pili, wamama wamelaliwa sana. Mama anaweza kuwa ameolewa na wakati aliolewa walikuwa wanafanya kazi na Bwanake

na wakapata mali na hakuna mwingine alikuwa katikati  yao;  ni mama na Bwanake.  Mama akafa na wakaki  amekufa ndugu za

Bwana ya  yule  Bwana  wanaridhi  na  kunyang’anya  yule  mama  mali  yake  yote.   Sababu  hiyo  ni  mama  na  ndugu  wa  Bwana

wakachukua  ile  mali.  Mama  akateseka  na  watoto  wake  wanateseka  na  hataki  kupeleka  ile  kesi  kwa  koti  kwa  sababu

hatasikika  kwa  sababu  wale  ndugu  wa  Bwana  watachukua  pesa  wahonge  judge  na  mambo  yote  mama  apotelee  mbali  na

watoto wake.  Ombi langu ni huyo mama na watoto wake waangaliwe sana.  

La tatu, mama anaweza kuolewa na Bwana na apate watoto wa kike.   Kama Waafrika hawaoni mtoto msichana kama ni mtu.

Yule  mama  wakatafuta  mali  na  Bwana  na  wakatajirika  sana  na  mama  Mungu  akambariki  na  watoto  wa  kike  peke  yake.

mwanaume  akaangalia  akasema  huyu  mama  hafai  kwa  sababu  hii  mali  ni  nani  atakayeridhi  na  sina  kijana?  Mwanaume

akaondoka na kutupa yule mama na akaoa bibi mwingine ili azae mtoto mwanaume aridhi huo ufalme wa yule mzee. Yule mama

35



akateseka  na  watoto  wake  mpaka  akadhoofika,  akakosa  msaada,  akaenda  town  akashikwa  na  ukimwi.   Wale  watoto

wakaenda town wakashikwa na ukimwi.   Pendekezo  langu;  sheria  na  Katiba  ione  mtoto  ni  mtoto  aridhi  ule  ufalme,  mali  ya

Bwanake sababu ni baba yake na mama walitafuta.  Hilo pendekezo langu naona wamama hawaoni kama ni kitu.  

Lingine, kama hapa town wamama wanafanya kazi ya biashara na mahali kama soko ama marikiti ni mahali wananyeshewa na

ile mali na bali mama anakaa.   Pendekezo langu la council ni ifanye kama nchi zingine  ili  ijengwe  na  iwe  na  nyumba  ili  mama

akiweka mali yake anaifungia na anaenda atakuta  mali yake ikiwa safe.   Lingine, kama hapa Isiolo,  area  yetu ya Isiolo hakuna

mahali gari inaweza pitia.  Mama hata akiwa mzito akipelekwa hospitali,  anakufia njiani, mtoto anatokea  njiani  sababu  hakuna

njia ya kuenda kuchukua yule mama kumpeleka hospitali. Hiyo ni shida tunayo katika Isiolo.  Lingine, waangaliwe kama ni kitu.

 Kama  kuna  uchaguzi  wakati  MP  anachaguliwe  baada  ya  MP  ama  DC  pamoja  nayule  MP  anachaguliwa  wachukue

mwanaume, atafute mwanaume awe coucillor achukue mama aangalie wamama wale  wengine  sababu  aonekana  hata  yeye  ni

kutu cha maana. Hapa Isiolo tunadharauliwa sana sisi wamama.  Hatuonekani kama ni kitu.  Hata ukisimama wanauliza atasema

nini?  Ana kipawa cha kusema?  Kama anaendesha gari ana kipawa anaendesha hata gari.  Hapo tuangaliwe sana.

Lingine, hospitali ya Isiolo,  mbeleni nilikuwa  naona  wakati  hospitali  ilifunguliwa  ilikuwa  na  stima  kwa  barabara  na  ilikuw  ana

kengele kwa maternity.  Mama wakati wake ukifikia anafinya nurse anajua mama yuko tayari labour ward anakuja haraka.  Saa

hii hakuna.   Hata stima hakuna.   Mama akienda labour ward anaambiwa hakuna vyombo. Anataka upasuliwaji,  anakimbizwa

Meru  na  anakufia  njiani  kwa  sababu  hapa  hauna  vyombo.   Vilienda  wapi  kama  tuna  serikali,  hivyo  viti  vilienda  wapi  na

zilikuwako na serikali ilikuwako? Hiyo Katiba ibadilishwe ichunge mali ya serikali ili wamama waonekane. 

Lingine  mama  akishatafuta  mali  yake  na  Bwanake,  mimi  kama  tulipenda  na  Bwana  nikiwa  msichana  naye  kijana  tukaona,

tukazaa watoto  watanoau kumi hata ukituona kanisana wala msikitini ni upendo ulitukamba  tukashikanishwa.   Wakati  Bwana

anataka kunitenga na mali nikienda hata kwa wazee hata kwa Kadhi au kotini,  ninaambiwa jitambulishe uonekane uliolewa na

huyo Bwana ama mlifunga ndoa.  Nikasema hakuna.  Bwana akasema mimi sio bibi yake ni malaya tu nilichukua, ni rafiki.  Yule

mama anahaingaika na watoto wake.  Katiba iangalie iseme kama tulipendana tukazaa, mtoto wa ndoa ni mtoto na wa mapenzi

ni mtoto.  Wote waangaliwe sawa na mama aangaliwe sawa sababu hata kahaba anaweza zaa DC mzima au President. Kahaba

anaweza zaa,  Mungu ni wa njia nyingi. Mama aangaliwe akiwa mama.  Mapendekezo yangu ni hayo.   Ikiwa  sheria  itaangalia

mama, na akiangaliwa vile inawezekana na nitafurahia, mapenzi yangu yatafurahia hiyo Katiba.

Com. Lethome:  Maliza sasa mama, asante, asante mama kwa maoni yako.  Sheikh Abdi Nasir kutoka Jamia Mosque.

Sheikh Abdi Nasir:  Vernacular

Translator:  Basi Sheikh baada ya salamu anasema mapendekezo yake yatakuwa tano au sita kwa ufupi.  Atapendekeza juu

ya Katiba.

Abdi Nasir:  Vernacular

Translator:  Nawashukuru sana, Sheikh anasema, hawa Commissioner ambao wamekuja hapa leo ili kutuuliza sisi tutoe maoni
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yetu juu ya Katiba.  Tunawashukuru sana, anasema.

Abdi Nasir:  Vernacular

Translator: Basi sisi wale tunaishi Kenya nzima iwe Wakristo  ana WaIslamu tunataka waishi kwa amani bila matatizo yoyote,

bila kuzozana yoyote.

Abdi Nasir:  Vernacular

Translator:   La pili anasema ya kwamba sisi kama WaIslamu serikali ya Kenya haututambui sana ama haituchukulii  maanani

vile inavyochukulia maanani wenzetu Wakristo. Tungependa serikali itie maanani juu ya UIslamu pia ichukulie umuhimu ya kuwa

UIslamu ni watu muhimu pia.

Abdi Nasir:  Vernacular

Translator:  Lingine anasema basi kama raisi anachaguliwa na atakuwa Mkristo, basi Prime Minister wake awe ni MwIslamu.

Abdi Nasir:  Vernacular

Translator:   Pia Chief Kadhi apewe uwezo kamili wa  kuweza  kuhukumu  katika  kitabu  cha  KiIslamu  ktiabu  cha  Mwenyezi

Mungu awe na uwezo wa kuweza kutekeleza kila kitu kulingana na UIslamu.

Abdi Nasir:  Vernacular

Translator: Pia tupate Kadhi ambao watakaa katika province

Abdi Nasir:  Vernacular

Translator: Katika hii wilaya ya Isiolo majority ya watu ni WaIslamu

Abdi Nasir:  Vernacular

Translator:   Sisi  yale  yametutatiza  katika  wilaya  ni  kwamba  pombe  za  haramu  zinauzwa  mpaka  nyumbani  mahali  ambapo

WaIslamu  wako  kwa  majority,  mahali  ambapo  watoto  wa  WaIslamu  wanaishi.   Tungependa  Katiba  ilinde  mahali  ambapo

community fulani wako majority na pombe za haramu na video ambazo zinatatiza watoto  wanavuta bangi na wanafanya maovu

ili iweze kupotea iharamishwe hizo zote.

Abdi Nasir:  Vernacular

Translator: Pia anasema watoto wa shule wawe wavulana wawe wasichana wawe wanavaa mavazi ya KiIslamu katika shule

zote.

Abdi Nasir:  Vernacular
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Translator: pia, watoto wa KiIslamu wapewe ruhusa siku ya Ijumaa.  Ikifika saa  tano wawe wanauwezo,  wapewe ruhusa ya

kuenda kufanya maombi msikitini.

Abdi Nasir:  Vernacular

Translator:   Pia  tungependa  katika  wilaya  Kadhi  ambaye  yuko  katika  wilaya  apewe  uwezo  wa  kuweza  kutekeleza  yale

matatizo ya KiIslamu kikamilifu.  Sasa uwezo ule Kadhi anao ni mdogo sana na serikali haiwezi kuongeza uwezo kamili kupata

Kadhi ambaye ataweza kutekeleza hizo tatizo.

Abdi Nasir:  Vernacular

Translator:   Pia  tungeomba  katika  kila  sheria  ziwekwe  kila  division  katika  wilaya  iwe  na  persons  registrar  ambao  jambo

muhimu mtu angesafiri kutoka vijiji kuja mpaka wilaya, iwe katika vijijini pia.

Abdi Nasir:  Vernacular

Translator: Pia katika shule, kila shule iwe na mwalimu wa dini ambaye atakuwa kufundisha wanafunzi juu ya dini.

Abdi Nasir:  Yangu ni machache hayo Vernacular

Com. Lethome:  Asante sana Mzee Kitu moja umesema ya WaIslamu pombe haramu izuiliwe. Na  ile halali?  Unajua ukisema

pombe  haramu  unakusudia  chang’aa,  busaa  zile  ambazo  zinapikiwahuko.   Kulingana  na  tafsiri  ya  Sheikh,  ningependa  utoe

ufafanuzi unajua record inaenda Nairobi.  Umesema ile pombe haramu tu.

Abdi Nasir:  Vernacular. Vile Quran inasema sampuli zote ikiwa chang’aa, ikiwa ile ina pesa nyingi zote ni haramu.

Com. Lethome:  Asante mzee. Tumpate sasa huyu mama Sophia Salim.

Sophia Salim:  Asalaam Aleikum?   Jina  langu  naitwa   Sophia  Salim  na  yangu  si  mengi  wala  si  marefu  mbali  nitachangia  tu

mahali pale ambapo pameshatajwa na wenzangu.  Hasa nitataja juu ya haki za wanawake wa KiIslamu.  Katika mahali ambapo

Tumesikia kuna upungufu ni kuhusu public appointments.   Tumeona katika uchaguzi wa kazi muhimu huwa sisi wanawake wa

KiIslamu  hatupewi  fursa  sawa  na  wanawake  wengine  wanapochaguliwa  tuseme  kamaPM,  Electoral  Commission.   Tunaona

kama upande wa wanawake WaIslamu tunanyimwa mafasi hiyo.  Pia katika mahali kwingi tu,  hata  ukiangalia  wale  waliokuja

ukiangalia katika mwanamke MwIslamu hakuwakilishwa.  Kwa hivyo nimeona wanawake wa KiIslamu Tumetengwa sijui kwa

nini na tunaomba pia tufikiwe.  Kuhusu upande wa Kadhi, katika ofisi ya Kadhi tunataka Kadhi achaguliwe kulingana na misingi

ya kisheria ya UIslamu na kwa ofisi yake wanafanya kazi huko, ionekana kweli ni ofisi ya Kadhi,  Kadhi MwIslamu sio unakuta

Kadhi tu peke yake ndiye pale tu MwIslamu na unakuta secretary wake ni watu wengine, unakuta secretary amevaa mavazi ya

mini au amevaa mavazi mengine ya kiajabu ajabu ambayo hayambatani na UIslamu.  Kwa  hivyo  unapofika  katika  ile  ofisi  ya
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Kadhi,  unajina  kuho  katika  mazingara  mengine  ambayo  hata  haikuhusu,  haikai  kama  ofisi  ya  Kadhi.   Kuhusu  upande  wa

prisons,  pia  magereza  hayakutilia  maanani  wafungwa  wa  KiIslamu.   Nguo  zile  wanapewa  ni  nguo  ambazo  haziambatani  na

UIslamui kabisa.  Unakuta wanaume wanapewa nguo fupi, suruali na shati ni kama yuko nusu uchi.  Hawezi kufanya ibada zake

hata akiwa magerezani.  Mahali pale wanapelekwa ni najisi mahali ambapo MwIslamu hafai hata kukaa chini lakini utaambiwa

ukae hapo hapo kwa vile wewe  ni mfungwa. Kwa hivyo upande wa magereza pia iangalie haki za UIslamu katika sehemu hiyo.

Kuhusu uhuru wa kuabudu ningeomba pia serikali iangalie juu ya street  preaching. Kuna mahali kwingine inatakikana hao watu

wakitarget  mahali  waumini  wao  ambao  wako  kwa  wingi.  Saa  zingine  tunakerwa  sana,  saa  zingine  mahali  ambapo  sisi  ni

WaIslamu watupu unakuta mtaa wetu hakuna hata muumini wa dini zingine wamekuja na speakers zao, labda ni watu wanne tu,

anaanza kuongea na mdomo lakini analeta speaker  ili tu iwe ni mkero.  Ukisema  unaabiwa  ni  uhuru  wa  kuabudu.  Kwa  hivyo

ningeomba sana mahuburi yale ambayo yanahuburiwa barabarani  na sokoni na kila mahali, watu wengine tuiko na shida nyingi

tuko na maneno ya kufikiria lakini uhuru ya kufikiria mambo yako maanake unakerwa maanake ni fujo tu.   Kelele  kila  mahali

ukienda sokoni, ukienda wapi, manyumbani pia ni kelele hatulali usiku kwa maombi ya aina hii.  Kuhusu haki za wanawake kwa

ujumla tunaona pia land and property  rights, wanawake wawe pia na uwezo wa  kumiliki  mashamba  wawe  na  mali  pia.   Pia,

kuwe na elimination of violence against women.  Wale watu ambao wanachukua nafasi ya kuwanyanyasa wanawake matendo

kama hayo ya kupigwa nyumbani au na dhuluma za aina zozote kuhusu wanawake tunaomba serikali iangalie na iweke katika

sheria watu waweze kuchuliwa hatua kali wale watu ambao wananyanyasa wanawake.   There should be provision of adequate

security for both women in public and private                                                                                             (inaudible).   Kuwe

na uwezekano yaani kuwe na ulinzi katika wanawake ambapo ikiwa hadharani au mahali popote  pale.   Kama vile wanawake

ambao wanataka kufanya tuseme mikutano yao au wa campaign kwa sababu ya kura au nini, wapewe ulinzi in private and  in

public  places.  Consulting  of  family  before  their  children  for  defence  duty  once  agreed  upon  such  families  should  be

compensated. Yaani wawe watu wakiulizwa family  ambazo watoto wao wanafanya kazi za kijeshi kama mtu anataka kutumwa

ng’amo  iwe  katika  sheria  ya  Kenya,  yule  mtu  ambaye  anaweza  kutoa  mtoto  wake  atoke  aende  ng’ambo  iwe  mzazi  pia

amekubali na bibi amekubali na family imekubali kwa jumla sio kuuza watu au kuchukua mtu mara moja anapelekwa ng’ambo

bila watu kujua.  Kuwe na                                                                                                                         (inaudible) control

of resources. 

Citizenship, kuhusu uraia.  Dual citizenship for ladies who marry foreigners  and  for  their  spouses.   Kuwe  na  uraia  wa  kisawa

kuhusu wanawake wale ambao wanaolewa na wanaume wa nchi zingine na pia wanaume wa nchi zingine wapewe haki kama

hizo hizo wakioa wanawake wa nchii hii.

Com. Lethome:  Sophia malizia sasa

Sophia Salim:  Exemption of women  from  education  levies  and  registration  fees  paid  by  candindates.  Saa  zingine  unaweza

kupata wanawake hawana uwezo  sana  wa  kuweza  kugaramia  masomo  yao.   Kwa  hivyo  tunaomba  yaani  pesa  zile  ambazo

zinahitajika kwa kujiandikisha mtu afanye mtihani, kwa upande wa wanawake wapewe hiyo fursa bure.  Na  nikimalizia, mambo
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nilikuwa nayo mengi lakini wakati hauruhusu, ningependa kusema juu ya umiliki wa natural resources.   Kwa maoni yangu naona

ikiwa natural resources zitapatikana katika tuseme ni plot yako au ni nyumba yako,  hiyo iwe ni haki yako sio eti serikali iweze

kuja kukuhamisha ulipwe nahali pa  kuhamia halafu ichukuliwe. Hiyo mimi naona ni wizi ndani ya  wizi  mtu  aweze  kumiliki  kile

chochote kimetokana na ardhi yake.

Com.  Lethome:  Haya,  asante  Sophia,  asante  sana.  Nafikiri  sasa  nitampa  nafasi  hii  mheshimiwa  mbunge  wa  eneo  hili

Mheshimiwa Charafano Mokku, karibu.

Mheshimiwa  Charafano  Mokku:   Asante  sana  Commissioner  Ibrahim,  nachukua  nafasi  hii  kukukaribisha  wewe  na  team

yako katika wilaya hii.  Ningependa kuomba msahama kwanza sijaweza kuwa na nyinyi jana or  juzi wakati  mlikuwa Marsabit

hata ingawa hivyo bado tuko katika Isiolo North nachukua nafasi hii kusema karibu tena.  

Com. Lethome: Asante

Mheshimiwa  Charafano:  Mabibi  na  maBwana  nafikiri  wananchi  wa  wilaya  hii  hasa  mahali  tupo,  kwanza  ni  furaha  kwa

sababu nafikiri ni mara ya kwanza,  pengine wazee wa miaka ya juu zaidi lakini wale pengine chini ya miaka hamsini hafikiri  ni

nafasi ya kuanza tupate kusikizwa Naomi yetu juu ya Katiba.   Kwa hivyo, naomba tuweke maanani zaidi hoja ambazo tunatoa

leo.  Wakati  unatoa maoni utoe maoni mkifiria ya kwamba kama ni mambo juu ya  dini  pengine  juu  watu  wa  SDA  walikuwa

wakitoa maoni, hayo maoni hata kama yametolewa na pastor  wa hapa itasaidia pastor  akiwa hata Kisumu.  Kwa hivyo ukitoa

maoni usione ya kwamba maoni yako yanaguza mtu fulani hapa.   Yale tunaongea hapa ingawa tuko Isiolo North leo ni Katiba

ambayo kama itapita, kama itapitishwa itahusu Kenya nzima.  Kwa hivyo pengine ukitaka kusema mjumbe asirudi zaidi ya mara

mbili, usiogope kama pengine umenitaja, apana.   Hiyo unatoa Katiba ambayo itahusisha  Kenya  nzima.   Ukisema  raisi  asirudi

zaidi ya mara mbili ama term mbili usione kama pengine ukisema hivyo utashikwa na polisi hapa kwa  sababu  umetaja  jina  ya

raisi, hapana. Ni Katiba ambayo tutaangalia siku zijazo na hujatukana mtu yeyote kwa hivyo mkitoa maoni hapa muwe             

                               (inaudible) maoni ambayo yamepanuka.   Sio tuangalie hapa kama kijiji kimoja ama wilaya moja.   Katiba

ambayo  kama  ni  MwIslamu  nikisikia  Sheikh  Imam  akisema  pengine  WaIslamu  kwa  mambo  ya  dini  hawapatiwi  nafasi  na

Wakristo,  pengine  akisema  hivyo  hajasema  MwIslamu  aseme  peke  yake;  anatoa  maoni  kama  pengine  hata  wale  WaIslamu

wako  Mombasa.   Kwa  hivyo  ningependa  tutoe  maoni  haya  tukiangalia  hii  Katiba  ambayo  intuguza  nchi  nzima.   Bwana

Commissioner  sasa  nikirudi  kwa  maoni  yangu,  kwanza  nashukuru  vile  umepatia  kila  mmoja  nafasi  hata  kama  mtu  angetaka

kutoa  maonib  yoyote  ni  vizuri  tumsikize  because  ile  ni  maoni  ayke.  Amefikiria,  amepenga  tangu  jana  vile  atatoka  nyumbani

kwake.   Tumsikize ili kama haina point itatupwa katika National Referendum,  kama  itakuwa  na  point  ya  kufua  dafu  itakuwa

ikipita.  Kwa hivyo ningependa usione umetoka ukoo gani, umetoka kijiji gani, let’s go above that.  Bwana Commissioner,  mimi

kwanza  najiunga  na  watu  wangu  ambao  wameongea  hapa.   Nafikiri  katika  kila  sector  kama  ni  watu  wa  dini  wametoa

memorandum zao,  kama  ni  pengine  NGO,  councils  wametoa  memorandum  zao,  kama  ni  wafugaji  nafikiri  umesikiza  kutoka

sehemu  zote  wametoa  maoni  yao,  mimi  najiunga  nao.   Pengine  nikiongeza  kwa  yale  wamesema,  Bwana  Commissioner
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ningependa kusema ya kwamba sitapanda mlima ambao Katiba imeangalia.  Iweke maanani ni juu ya ardhi.   Sheria inasema hii

ardhi  kwa  act  fulani  kwa  jina  ya  Commissioner  fulani,  kuna  sehemu  ya  nchi  hii  ambayo  inatendekana  katika  Trust  Land

inaangaliwa na council.   Mimi maoni yangu, hata mimi hapa mahali nipo ninafollow sehemu inasema Trust Land.   Ningependa

hiyo act ibadilishwe. Badala isemekane Trust Land iwe katika account number.  Watu kumi tu na pengine kumi na tano kati  ya

wajamii wakifanya uamuzi juu ya ardi yetu yote.   Ningependa hii clause ibadilishwe iwe community  land.   Ardhi  ya  wananchi

badala ardhi iwe in Trust kwa mikono ya count council.  Ikiwa hivyo maskini mwananchi atachunga hiyo ardhi kama anachunga

ng’ombe zake.  Sasa leo pengine tukiachia ardhi mikono ya madiwani wetu kumi na watano au kumi na sita na pengine uamuzi

wafanye  vile  wanataka,  kuna  shida  juu  ya  ardhi.   Kwa  hivyo  ni  maoni  yangu  hii  mambo  ya  Trust  Land  itolewe.   Mtu  wa

kushikilia in trust, iwe mikono ya wenyewe na ninafiriki watachunga zaidi. Mambo ya watu kuru                                              

(inaudible) juu ya shamba, juu ya malisho, juu ya ardhi, juu ya ploti, itaenda chini.  Hiyo ndio proposal  yangu katika kikao chetu

siku ya leo.  

Bwana  Commissioner,  proposal  yangu  ya  pili,  ukiangalia  nchi  yetu  leo  hii,  mtu  anakaa  Nairobi  anagawanya  resource,

development  projects,  funds  katika  nchi  hii.   Pengine  kama  bahati  mbaya  katika  hii  ofisi  inaangalia  nchi  nzima  kugawanya

resource or natural cake.  Kijana au msichana kutoka sehemu ingine hajawakilishwa katika ofisi hiyo kwa mfano treasury katika

wizara fulani.  Kama pengine hakuna kijana yeyote kutoka wilaya ya siasa pengine, hakuna huko,  pengine yule anaangalia hiyo

resource anaweza pendelea sehemu  anapotoka  or  sehemu  ambapo  kuna  rafiki  yake  katika  ofisi  hiyo.   Mimi  na-propose  ya

kwamba badala  ya kusema hivyo, hasa katika huu mkoa  mahali  tupo,  Eastern  Province  kutoka  Mtito  Andei  mpaka  Moyale

wilaya  zaidi  ya  kumi  na  tatu  na  ingesemekana  nafasi  tatu  zikipeanwa  za  Director  zitoke  Nairobi,  zigawanywe  kutoka  Mtito

Andei  mpaka  Moyale.   Nafikiri  mbele  ya  kufika  hapa  junction  hii,  hiyo  nafasi  imezama.   Kwa  hivyo  wale  wanakaa  mbali

kuanzia Isiolo, Moyale, Marsabit, nafikiri hawasikii hata harufu waje kupata  nafasi.   Mimi na-propose,  tuwe na majimbo, tuwe

na federal system ambayo katika hiyo federal maslahi ya kila mtu yatasikizwa.  Pengine kulikuwa na kitu hata LEGICO zamani

at provincial and at  regional level, iende chini zaidi iwe katika district  level  ili,  maoni,  mahitaji  ya  kila  mmoja  atakuwa  anaishi

mbali na Nairobi anaangaliwa katika hiyo federal state.  Mimi na-propose tufikirie juu ya majimbo.  Kama sivyo, kati  ya kabila

arubaini  na  mbili  wanaoishi  nchi  hii  wengine  watakosekana.   Kuna  wengine  watapotea  kimaendeleo  na  wengine  watapotea

kiuchumi.  Nafikiri tukifikiria hivyo ile resource  ambayo inatoka headquarter  inagawanywa  vizuri,  sawa  hatika  hayo  majimbo.

Hiyo ndio proposal  yangu ya pili.  Chini  ya  hiyo  proposal  Bwana  Commissioner,  ningependa  kufikiria  ya  kwamba  hii  region

yote,  kwa  sasa  tuko  katika  province  nane  ambazo  ni  kama  pengine  watu  hawana  common  interests.   Kwa  mfano,  Eastern

Province kuna sehemu ambayo inakuza majani chai, kahawa na ng’ombe wa maziwa. Kuna sehemu watu wanategemea mifugo,

unalisha ngamia zako,  ng’ombe zako na kadhalika hasa province hii. Kwa hivyo kama pengine itaangaliwa tuseme ni kitu gani

nzuri kwa province hii, mahitaji ya central  tuseme hapa Meru,  Sourth Meru,  North,  Nyambene mahitaji yao ni tofauti sana  na

watu wa Isiolo, Moyale Marsabit.  Kule Southern Eastern, Ukambani ni tofauti na pengine hata kuliko Meru.  Mimi na-propose

iwe same kutoka wilaya ya Isiolo, Marsabit.   Hata tujiunge na Samburu kwa sababu tuna common features,  common interests

ili tuweke province separate  kutoka Eastern Province.  Hii zamani iliitwa Eastern Province mpaka Moyale.   Jina ibadilishwe na

ianze kuitwa Eastern iwe South Eastern ile ya zamani.  Hiyo ndio proposal yangu.
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Juu ya elimu; Bwana Commissioner nafikiri leo katika nchi hii elimu na matibabu ndio imekuwa na garama kubwa zaidi.  Kuna

wakati  unafika  mtoto  asiyetoka  kwa  jamii  tajiri  hatapata  elimu.   Policy  itengenezwe  ili  elimu  kutoka  darasa  la  kwanza  hadi

kidato cha nne iwe ya bure ili mtoto apate  basic education.   Ukiangalia leo pengine katika nchi hii kuna watoto  wamepita kwa

marks  za  juu  lakini  wazazi  hawawezi  kulipa  karo,  wengi  wako  katika  labi.   Pengine  ukisikia  leo  kuna  hali  ya  kutokuwa  na

usalama katika nchi hii, mtoto ameenda shule,  hapati  kazi,  hana  mahali  pa  kurundi  atarudi  kwa  kazi  ya  ukora.   Na-propose

elimu iwe kutoka darasa la kwanza hadi kidato cha nne serikali iangalie policy mtoto apate  ya bure ili akitoka huko awe ni mtu

anaweza kujisimamia.  Mr. Chairman, Mr. Commissioner, hasa sehemu hii kuna wakati katika historia 1965-1966 wananchi wa

sehemu walisanywa na serikali.  Walisanywa pamoja  na  mifugo  yao,  1965,1966,1967  mpaka  1968.  Wakati  walitolewa  kwa

hiyo boma 1968, watu waliachwa bila hata nguo, yaani hawakuwa na mali yoyote.  Unajua uchumi hutoka kule juu uende grass

uteremke chini uende square one huko kufufuka na kurudi mahali hapo wakati  sehemu zingine za Kenya zimeenda kilomita mia

moja, ndio sababu kuna umaskini katika sehemu hii ambayo ukiangalia na sehemu zingine itatuchukua miaka mia moja  kufikia

sehemu zile zingine.  Serikali haifikirii. Nafikiri wakati  huu ni kuwa policy ni mbaya.  Imelete watu kuwekwa pamoja wakatiwa

wakawa maskini.  Serikali i-compensate  watu wa sehemu hii ili hawa pia wafikie sehemu zingine za jamuhuri hii.  Hata ingawa

pengine haitakuwa in terms of cash pengine mtu apatiwe shillingi elfu tano au kumi, hata kama ni elimu.  

Juu ya matibabu or  afya: Bwana Commissioner nafikiri ukiangalia Kenya waleo,  Kenyans wanakufa na ugonjwa ndogo ndogo

kwa sababu ya kutopata matibabu ambayo wanastahili. Mr. Commissioner, matibabu leo ni kama elimu.  Mtu akiwa na uwezo

anapata  matibabu  na  wengi  wanakufa  kwa  sababu  ya  malaria  kwa  sababu  hataweza  kupata  hata  dawa  ya  maralia,  typhoid

ambayo siku hizi nafikiri ina bei kali sana na zingineko.  Ningefikiria serikali ione namna ya hospitali ya serikali ya                      

                       (inaudible). Iwe na madawa watu wakuwe na afya nzuri kwa sababu mtu akitegemea ile nyumba ya kuuza dawa

ya bei,  chemist or  mahali zingine clinic nafikiri ni wachache wanaweza ku-afford.   Mapato  ya mtu ya miezi mbili ni  dawa  siku

moja kuenda kule chemist.  Serikali ione policy watu wake wamepata matibabu sawa ili iwe nchi yenye afya ya watu.  

Juu ya dini: WaIslamu wametoa maoni yao hapa na Wakristo  wametoa maoni.  Mimi ningependa kusema hivi, Katiba iangalie

dini zingeangaliwa haki zao. Kwa mfano, kama mtu ni MwIslamu ile sharti MwIslamu dini hadithi inakubali ni apatiwe haki zake.

  Kama ni Mkristo apate  haki zake.   Nafikiri Imam aliyekuwa hapa ameguzia juu ya National Days.  Kuna  siku  ya  WaIslamu

National Day katika nchi hii na pia Christmas Day ambayo Wakristo  wanaamini.  Lakini kwa ufupi ningependa kusema Katiba

ipeane ruhusa mtu aabudu dini yake kulingana na vile yeye anaamini na vile vitabu vyake vinasema iwe.  Lakini, ningependa pia

kuweka caution hapa kidogo. Kuna dini zingine siku hizi hazina jina. Kuna ile inaitwa ‘Mungiki’.  Mtu anatoa nguo anavaa ngozi

na  anaimba  usiku  wote.   Dini  kama  hiyo  serikali  ipige  marufuku.   Nafikiri  itaharibu  dunia  hii  kama  tutaruhusu  mtu  aende

akatengeneze jina lake la dini.  Dini ambayo inajulikana katika ulimwengu mzima ni Wakristo  na WaIslamu.  Lakini kuna under

jina ya Kristo kuna yale madhehebu Anglican, Methodist, SDA na kadhalika lakini hizi za siku hizi za biashara ambazo zinafanya

mambo kinyume na sura yote ya dini zipigwe marufuku ili watu wasipotoshwe wa wasisumbuliwe vichwa na vitu havina maana.

Ya mwisho Bwama Commissioner.   Nilikuwa nimesema juu ya national cake  ambayo itasaidia kila mmoja ikigawanywa vizuri
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hasa sehemu imebaki ni elimu wakati  wa ukoloni na wakati  huu.  Bwana  Commissioner  ni  vizuri  Katiba  iangalie  kwa  mahini.

Katika  kila  sehemu  kuna  products  zake.   Kwa  mfano  hapa  mahali  tupo,  watu  wakiambiwa  leteni  mimea  yenu  wataleta  ng’

ombe, mbuzi, ngamia na kadhalika.  Lakini ukiangalia leo katika nchi hii yetu, hiyo mimea haina soko.   Utakuta sehemu inakuza

kahawa kuna Coffee Board.  Inakuwa marketed mpaka Brazil.  Utaona sehemu inakuza majani chai Kenya Tea Development

Authority  inaangalia  market  yake  mpaka  Britain.  Hapa  kulikuwa  na  KMC  moja  ambayo  ilikuwa  inaangalia  wafugaji  wote

nchini.  Factory ya pekee moja na hiyo zaidi ya miaka kumi na tano au miaka ishirini sasa hiyo sehemu pia                             

imefungwa.   Kama  binadamu  watategemea  mimea  yake  na  hawa  watu  mimea  yao  ni  hiyo  mifugo  na  hayana  soko,  watu

wataendelea  kuwa  maskini,  wengine  wataendelea  kuwa  na  mali.   Nafikiri  mtu  maskini  atakuwa  na  shida  nyingi.   Mimi

ningefikiria serikali iweke  kama  policy  kila  product  kutoka  sehemu  fulani  zote  iwe  na  marketing  system  ambayo  mtu  anajua

atauza ng’ombe zake ishirini anajua mahali pa kuenda kuuza.  Sio uweke ng’ombe juu ya lorry uende nayo Dagoretti  or  Nairobi

unaambiwa ukae wiki moja na kadhalika.  Hiyo nafikiri iwe policy na kama sivyo hii nchi tutakaa kama nchi tofauti kiuchumi na

kuna watu watabaki nyuma na kuna watasonga mbali na hiyo.  Pengine watu waliguzia juu ya terms ngapi, rais wa nchi na saa

hii ni kukaa. Wakati huu tuko Katiba ya Kenya inasema raisi anakaa terms mbili.  Kama ulikuwa umesema leo asubuhi Katiba

raisi akae  term moja au terms mbili kitambo ongezea.   Pengine kama uta-propose  iwekwe  miaka  mitano.   Pengine  ya  bunge

haikuwa imewekwa.  Una haki ya kusema kwamba hata wajumbe wawekwe terms mbili or term moja or terms tatu.

Com. Lethome:  Pendekeza wewe mwenyewe.  Unataka ngapi?

Mheshimiwa Charafano:  Pendekezo langu ya raisi ni ikae vile imekaa.

Com. Lethome:  Na ya MP?

Mheshimiwa Charafano:  Ya MP and I want to say that I want to declare  that one outright because  kama ni miaka kumi na

tano  nimepita  miaka  kumi  na  tano.   Uamuzi  uwe  kwa  wananchi  kwa  sababu  mjumbe  hata  akitaka  kukaa  miaka  ishirini,

mwananchi akisema ni miaka mitano that’s the end of the game. So, tukisema sheria inasema miaka kumi kwa mfano na pengine

wananchi katika sehemu hiyo wanataka mjumbe wao akae  miaka ishirini, umekataa democracy  ya  hawa  watu.   Uamuzi  uwe

kwa wananchi.

Com. Lethome:                                          Inaudible

Mheshimiwa Charafano:  The last point Mr.  Commissioner,  mama Sophia alikuwa kiguzia.  Sheria  imesema  kitu  chochote

ukipata chini ya ardhi,  futi ngapi, futi tano sita ni ya serikali.  Ni vibaya.  Kama kwa  mfano  katika  ploti  yangu  nikipata  mafuta

kesho nitaambiwa ondoka na hiyo ploti  ni yangu, iko na Title Deed and iko na Letter  of Allotment ya kwamba hicho kiwanja

nichangu. Pengine kwa bahati  nzuri, katika boma langu la mbuzi madini ipatikane,  Gold.   Another.  Ninge-propose  hiyo  sheria

ibadilishwe. Kama madini or mineral zozote zikipatikana katika sehemu fulani, ikiwa imepatikana katika boma la Commissioner
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Ibrahim hiyo iwe ni mali ya Commissioner Ibrahim.  Kama imepatikana katika kijiji tuseme kwa mfano Duse wakati huu           

                                                                                         mali                                      (inaudible) itakuwa imepatikana.

Com. Lethome:  Sikia.

Mheshimiwa  Charafano:   Kuna  mahali  saa  hii  watu  wanachimba.   Ilikuwa  ya  mwingine  zamani  akauzia  mwingine  zamani,

akauzia mwingine zamani though  ninafikiri  that  4th  party  wenyeji  huko  pengine  wapate  cutting  bora  wakati  huu.  Lakini  kama

ingekuwa ni ya watu wa Kina, maskini wa Kina watakwisha.  Hiyo Katiba ninge-propose ibadilishwe ya kwamba hiyo product

inayopatikana katika sehemu hiyo iwe ya wenye sehemu hizo. Bwana Commissioner,  kwa hayo machache ningependa kusema

asante kwa kunipatia nafasi kwa vile umenipatia zaidi ya dakika tano haribu na ningependa  kuuliza  watu  wangu  watoe  maoni

kwa roho okay.   Hujatukana,  pengine kuna mwananchi amenipatia note  hapa  niseme  juu  yake  juu  ya  usalama.   Ningependa

ku-propose  hivi.  Pengine hapa sisi  watu  wa  sehemu  hii  tunaona  tuna  shida  ya  usalama  hapa  na  pale.   Pengine  kwanza  kile

kimecontribute usalama mbaya ni system ya land  tenure.   Mtu  anaruhusiwa  atoke  hapa  vile  anataka  afike  mwisho  wa  boma

lako.  Wakati hii ardhi itakuwa kwa mikono ya wenyewe vile nimepropose iwe community land, tutakutana kwanza pale hivyo.

 Wenyewe  watasema  hapa  ni  pa  kazi  fulani  haturuhusu  any  trespass.   Ya  pili,  system  yetu  ya  sasa,  security  ya  wilaya

inaangaliwa na group au kundi la watu wanaitwa DEC 

(District  Equality  Committee).  Ni  kweli  watu  wamehitimu  katika  kazi  hizo  pengine.   Kwa  mfano,  pengine  kama  sehemu  hii

mkubwa  wa  polisi  ndiye  anaangalia  usalama  hapa  ni  mtu  amesomea  kazi  ya  polisi.   Pengine  mtu  amesomea  kazi  ya  polisi

kulingana na Police Act ya Kenya lakini nina hakika hajui security ya sehemu hiyo kuliko wenyewwe.  Nina hakika hiyo DEC

wakiwekwa pamoja wote hawawezi kujua usalama wa hii sehemu kuliko wenyewe.  Katika hii cnhi tuwe na security ambayo

inaangalia usalama wa nchi.  Wenyeji wahusishwe.  Wenyewe wapate  watu  wawili  au  watatu  katika  hiyo  system  ya  DEC  ili

maoni ya wananchi, interests za wananchi ziangaliwe pamoja na wale members of the DEC.  Nafikiri the system we are  having

now of the security is faulty.  Pengine hapa watu  wa  Isiolo  wana  shida  zao  kiusalama.   Lakini  jamani  nataka  kuwaambia  ya

kwamba Nairobi ni kubaya kuliko hapa. Nawahakikishia nyinyi Commissioners, jioni hapa lazima utembee na gari yako mpaka

saa tatu,  nne au tano usiku.  Nairobi  nina hakika ukichelewa upitishe saa  moja  ukifika  nyumbani  kwako  umesoma  na  kupata

mengi sana na nina hakika.  Nahakikisha Nairobi  ni  kubaya  kuliko  hapa.   Kwa  hivyo  msaada  wa  usalama  katika  nchi  nzima

nataka  uangaliwe  kwa  makini  hasa,  narudia,  wenyeji  wahusishwe.   Wenyeji  wahusishwe  na  ninafikiri  watafanya  zaidi  kwa

sababu wanapenda huo usalama  wao  wenyewe.   Ikiwa  mbaya  utaharibikia  hawa.  Mimi  leo  nikipelekwa  niwe  mkubwa   wa

polisi  Busia  pengine,  kama  ningekuwa  polisi,  nina  hakika  nikijaribu  usalama  wa  huko  kile  nitafanywa  ni  kupigwa  transfer

nipelekwe Kakamega.  I will not lose anything unless you are  patriotic.   Nitachukua vitu zangu niende Kakamega nitoke Busia.

Lakini kama                            (inaudible) anaambiwa achunge usalama wa hapa na akiharibu mbuzi wake wataenda na ng’

ombe wake wataenda,  atachunga vile atachunga pesa  zake za mfuko. Usalama wa hapa hata ingawa tuko  na  system  yetu  ya

sasa ionekane kuwa watu wa sehemu hizo wamehusishwa.  Wakihusishwa nafikiri tutakuwa na mabadiliko kuliko sasa.  Nafikiri

yule amenipatia note nimejaribu kusema.

Com.  Lethome:   Sasa  ufafanuzi  mdogo  tu  Mheshimiwa.   Kabla  hujakuja  kuna  mama  alizingumza  na  pia  sehemu  zingine
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ambazo Tumezunguka  Tumesikia  haya.   Ume-propose  kuwe  na  jimbo  ambalo  ni  la  Isiolo,  Moyale  na  Marsabi.   Sasa  kwa

mfano  mimi ni  Maasai  niwe  niko  na  land  yangu  hapa,  nimenunua  hapa,  nimedevelop  ndani  yake  na  nina  mali.   Baada  ya

kuundwa hilo jimbo na mimi si Mborana ni Mmasaai nifanyiwe nini sasa?

Mheshimiwa  Charafano:   Asante.   Nafikiri  ni  vizuri  umeuliza  swali  nzuri.  Nilisema  tuwe  na  system  ya  majimbo,  federal

system.  Ikiwa wewe ni Maasai umetoka Loitoktok na una Ng’ombe zako hapa na umeishi hapa wewe ni part  of that majimbo.

  Wewe ni part  of that majimbo, wewe ni mwenyeji kwa sababu system imekupata hapa.   Nafikiri nimekujibu Commissioner.

Swali lingine?

Com.  Lethome:   Nafikiri  ni  hilo  tu.   Sijui  kama  Commissioner  mwenzangu  ana  ufafanuzi  wowote.   Haya,  asante  sana

Mheshimiwa.

Mheshimiwa Charafano:  Huna swali?

Com. Lethome:  Yule hana ruhusa ya kuuliza maswali ni Programme Officer.

Mheshimiwa  Charafano:   Okay.   Kwa  hayo  machache  ningependa  kuuliza  watu  wangu  watupe  maoni  na  yale  maoni

yatatusaidia kuanzia leo mpaka wakati  tutaacha  dunia  hii  na  hata  tukiacha  wale  watabaki  iwafaidi.   Tusiangalie  hapa  kidogo

kidogo chini hapa.   Hii Katiba sio  yetu  ya  hapa  peke  yake  na  pia  wakati  huu  tukitoa  maoni,  tutpe  maoni  yana  uzito  ili  hata

yakienda Nairobi tuijumulishe na maoni ya Kenya nzima inaenda kupata nafasi ya kufaulu. Asante sana.

Com. Lethome:  Asante Mheshimiwa, asante sana. Kuna mama   nilimwita hakupatikana.  Lela Kenyaga amekuja? Lela.

Mheshimiwa Charafano:  Commissioner I think I will present my memorandum later.

Com. Lethome:  Ngoja Ngoja.Ebu ngoja, Lela ni mama ama ni wewe?

Speaker:  Hapana

Com. Lethome:  Pole ndugu yangu utanisamehe ndugu yangu, mimi si mtu wa hapa na majina sijayajua yananichanganya haya.

 Wajua Lela sehemu zingine ni mama.  Pole.   Nataka  kupatia akina mama nafasi kidogo.   Mumina Konso yuko hapa?  Njoo

Mumina halafu afuatwe na Muslima, Muslima  Gababo ni mama huyo?  Eeh. Halafu baada  ya hapo kuna mzee  hapa  anaitwa

Mokku W. Mariki kutoka CJPC ajitayarishe.

Mumina Konzu:  Thank you, the Chairman Commissioner and all the distinguished guests. My names are Mumina Konzo.
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Com. Lethome:   Karibia Mic Mumina.

Mumina Konzu:   My names are  Mumina Konzu.  This is going to be  my presentation and I am  sorry  for  those  who  don’t

understand English but those who are concerned are going to listen.

Com.  Lethome:  Tafadhalini  huko  nyuma  sasa  mimi nitatoa  red  card.   Saa  hii  nikimya  msikize  mama.  Mama  ataona  kama

mnadharao maoni yake.

Mumina Konzu: I have got a written memorandum which I am going to present now before even I give my speech and I have

a few issues to highlight on from my written memorandum. It’s already there.  Few of them are there and there are  others  which

I want to add. In my memorandum, we would wish to have a Constitution that every one of Kenyan,  every Kenyan has got a

right of protection. The law should protect everyone in Kenya and also there should be no discrimination in the terms of may be

gender  discrimination.  In  our  Constitution  we’ll  really  appreciate  if  there  should  be  no  discrimination  in  whatever  view  in

whatever sort.   So,  the things that I would like to highlight to you on is about  the Constitutional Commission.  Formation of a

few  Constitutional  Commissions  to  be  instituted  in  our  Constitution.  One  is  the  National  Gender  Commission  should  be

established and be infringed in our Constitution to streamline gender in development planning and implementation of our country.

  The  other  Commission  we  wanted,  I  wanted  to  propose  the  National  Food  Comission.   There  should  be  National  Food

Commission which should be intrigued in the  Constitution  with  50%  women  representatives.   The  next  Commission  we  also

wanted to be instituted in our Constitution is the ……………

The other Commission is the Constitutional Commission, Constitutional  Review  Commission  with  1/3  women  representatives

should  also  be  established  in  our  Constitution  and  all  these  Commissions  I  have  talked  about  should  be  appointed  by

Parliamentary  select  committee  not  any  other  body.   All  those  Commissions  should  be  appointed  by  special  Parliamentary

select  committee  to  look  on  it.   Also  there  should  be,  under  the  same,  we  all  want  we  keep  on  forming  a  Commission  of

inquiries in our country.  This Commission of inquiry is usually be established and then the results are  not revealed to wananchi.

So,  in the Constitution I propose  that the finding of the  Commission  of  enquries  and  also  other  Commissions  established  the

findings should be revealed to wananchi within six months of its completion. 

The other thing I wanted  to  talk  about  is  about  the  affirmative  action.  When  we  talk  of  affirmative  action,  people  think  it  is

something which should be put only for women as one gender,  no.   Affirmative action can help any marginalized group or  any

disadvantaged group to bring them to be in  the  same  level  group  with  the  rest.   So,  I  propose  that  affirmative  action  policy

should  be  instringed  in  our  Constitution  and  also  there  should  be  a  Parliamentary  gender  desk  provided  with  50%  women

representation.  The other thing also wanted to highlight about is on the natural resourses.                                                         

                   (inaudible) in our Constitution it says that when you dig down the land far even in your plot there are  some stages

where you reach that the land belongs to the  Government and also if you go up to the air there are  some spaces  which you are
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not allowed they also belong to the Government.   So,  I suggest that that should also be abolished from the Constitution and if

the land, let’s sasy if the land belongs to the local people  those who are  living on it,  for example,  if there  is  gold  or  any  mine

which has been found in area  75% of that resource  should belong to those local  people.   Also  there  must  be  a  formation  of

omission which starts from the grass root.  The Commission should be elected by the local people  and go to the national level.

Those coming from the national level have to go down.   Also on the same about  the land, I suggest that on our land today,  in

our laws if you look for a Title Deed if somebody is issued with a Title Deed it is issued in such a way that the plot is leased to

you.  You get only a Title Deed for 99 years  in our Constitution.  So,  I suggest that that should be abolished and if you would

be given a Title Deed you should be given free hold of that land forever so that your people,  the next generation of your family

will inherit that land from you.  That one has been put by the wazungus because  they know that one time they are  not going to

live in this country.  That is why they established that sheria of 99 years of lease of land.  So, that is what I propose. It should be

a policy and people should be given an ownership, free ownership of land if you are a citizen of this country.   I  also want to say

about property  rights. In this countrymen, women and children really suffered most in terms of  owning  property.   I  suggest  it

should be Constitutionalized that women and children should also own, assess  and control  property  and  I  also  suggest  that  it

should be contitutionalized that a family property, a family custody, a family’s property there is the mother and the father should

have the names on the Title Deed not only a matter of men writing the Title Deed in their name and forgetting that women have

alo contributed to that property.   So,  I suggest that the Title Deed  of  the  family  should  be  in  the  name  of  the  father  and  the

mother both spouses. I also suggest that, this is religion now.  One of the inter                (inaudible) both religions when it comes

to  marriages  there  are  several  types  of  marriages  in  our  which  are  legalized.  When  the  it’s  the  Muslim  marriage  which  is

legalized, Christian marriage is also legalized, customary and may be any other.   But when it comes to customary law ir is very

clearly written in  our  Constitution  Chapter  5  of  our  Constitution  that  it  is  also  legalized  but  when  it  comes  to  inheritance  or

suspection customary law is disadvantaged.   So,  I propose  that customary law should also be Constitutionalized and be given

registration certificates like Muslim law or any other marriage law. 

Com. Lethome:  Wide up now Mumina please.

Mumina Konzu:  About the Central Government. I also propose that Central Government should be constituted in our country

and if that one may be in seems to be  supported  by all Kenyans,  I suggest that this region which is called Isiolo,  Marsabit  and

Moyale which is marginalized already, it is put under Eastern Province this land, like somebody saying from I don’t know from

Mwingi or from where to where. When we usually go to the higher offices in this Government, people  do not even know where

Isiolo belongs.   People  ask  whether  Isiolo,  Marsabit  and  Moyale  belong  to  North  Eastern.  Infact  most  of  them  take  Isiolo,

Marsabti, Moyale for North Eastern.  So, I kindly want the Constitution to establish this region to be a province of its own.

Com. Lethome: And call it what?  What do we call it? That province.

Mumina Konzu: I  suggest that this can be called Borana Province like any other province because  Embu is called after their
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name and so on.  So, because from Marsabit, Moyale and Isiolo we talk one language.

Com. Lethome:  Okay, that’s enough now.  Let’s listen to her please.  That’s enough.

Mumina Konzu:  On education there is something I would like to suggest that this place has suffered a lot in terms of may be

people  going  for  higher  education.   So,  to  make  it  on  the  same  level  ground  with  other  Kenyans,  with  our  counterparts,  I

suggest that it should be Constitutionalized that the people of this area should be given free education.  The people  of this region

should be given free primary upto university education until they reach on the same level ground with the rest  of the Kenyans.

Also, I suggest because women have suffered double marginalization, they should be deliberately given scholarships. Those who

can be able to study even for further education anywhere.  Thank you.

Com. Lethome: Mumina maliza sasa, time time.  All this is in your memorandum I guess?

Mumina Konzu:  Yah, few of them.  May be just a few which are not in my memorandum.

Com. Lethome:  Okay I give you a minute to finish now.

Mumina Konzu:  The last thing I wanted to say is local communities to manage their local resources.   The local communities

should be given the mandate to manage their local resources here and also the local Government should be empowered in such

a way that they are not controlled from the higher authority but they should be empowered from the grassroots.  The mayor also

and the chairman of the county council and their jibute should be elected by people and not by councilors who are  just taken to

the college, to the what do we call,  I  don’t know which college. They should be just  brought  together  during  campaign,  they

should be put in a room until the last day of election and then they are  brought here to vote for one’s person’s choice.   So  to

avoid all that it should be Constitutionalized that the local Government, mayors of the deputy mayors or  the chairmen should be

elected by wananchi. Thank you.

Com. Lethome:  Thank you very much Mumina.  That is Mokku?  Naam.

Interjection: Inaudible

Com. Lethome:  Have I called your name?  Just wait.  You wait for me to call you.  Mokku W. Mariki halafu afuatwe na yule

mama nilikuwa nimemuita Muslima Gababo, should follow him.

Morris Mariki:  Okay, a bit of correction; my names are Morris Mariki.
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Com. Lethome: Oh okay ni vile imeandikwa hapa.

Mr. Mariki:  Okay we featured mostly on behalf of the Catholic Youth in Isiolo.  We featured mostly on separation of power

in the three Arms of the Government.   That is on the signature, until today members of Parliament have involved themselves in

after  private  business  as  lawyers,  medical  doctors,  businessmen  and  women  and  others.   A  factor  that  well  affects  the

participation and performance in Parliament.   We feel that the situation would be better  if an MP is full time occupation.   For

one to qualify as  an MP,  he should be of age 21 and above,  attained the level of secondary education and above all so as  to

avoid illiterate members from finding their way to Parliament.  Lack of quorum in the Parliament evidenced in the 8th  Parliament

is  a  concern  towards  development  conscious  youth.   This  is  because  most  of  the  MP’s  have  taken  the  advantage  of  the  7

sessions that are put there so that when you miss the seven that’s when your seat  is declared vacant.   So,  we suggest that this

should  be  reduced  from  seven  to  three  consecutive  sittings.   The  concept  of  nominated  MP’s  should  be  retained  but  the

nominees should be drawn from special  groups e.g youth, women, disabled people  and others  and not as  a way of rewarding

those who lost in the immediate elections.

Salaries and benefits of MP’s should be controlled and regulated by an independent Commission to avoid a situation where MP

’s edict themselves within a day.  The current Parliament is still seen as telebersum of the executive since it has limited powers  to

control  its  own  resource  procedures  through  standing  orders.   Changes  should  be  effected  if  Parliament  is  to  be  fully

independent. MPs should be involved in drawing major national and international policies e.g. budget and other donor issues etc

so  as  to  ensure  quality  service  delivery.   Parliament  should  have  its  own  calendar  to  avoid  an  ambush  by  members  of  the

executive.  In case  of a continous lack of quorum in Parliament,  Kenyans should be allowed to pass  a bote  of  no  confidence

with the whole Parliament.   On the executive side,  in the  current  Constitution  the  President  is  above  the  law.   We  call  for  a

change to this and have the subjected to the rule of law.  A President  should  be  of  35  and  above,  of  sound  mind,  a  degree

holder, married and of unquestionable intergrity.  MP’s rejected at the constituency level have been in the past  appointed in the

cabinet thus surpassing those elected ones an aspect we view as unfair.  The following misconduct should see  the removal of a

President: 

- Abuse of office e.g tribalism, nepotism, tribalism and others

- Abuse of power

- Corruption

- Abuse of human rights

Procedure: We should have all MP’s without external persuasion from external forces should pass a vote of no confidence with

the President.   People  should  be  empowered  to  vote  out  the  President  through  referendum  or  impeachment.  The  President

should decide the powers  of dissolving the Parliament and calling for  election  at  any  time  as  in  the  case  at  the  moment.  The

presisent  should  be  barred  from  being  chancellor  of  public  universities  and  other  universities.   We  should  have  university

chancellors  in  various  universities.   The  Provincial  Administration  should  be  de-linked  from  the  office  of  the  President  and
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headed  by  Commission  such  with  responsibility  of  hiring  discipline  and  sacking  discipline  Provincial  Administration  so  as  to

avoid the influence of the executive.  The Judiciary is slowly turning out to be a house of shame due to corruption,  incompetence

and  political  interferences  hence  affecting  delivery  of  justice.   We  therefore  recommend  an  independent  Judicial  Service

Commission to hire discipline and sack  indisciplined Judicial officials.   We  have  sitting  judges  who  are  of  unsound  academic

qualification.  Thus,  the  Chief  Justice  and  the  Judges  of  High  Court  should  be  degree  holders  and  men  and  women  of  high

integrity.   The  rule  of  law  should  apply  to  all  Kenyans.   Many  citizens  have  denied  others  of  justice.   Others  encurring

unnecessary  costs  in  pursuit  of  justice  due  to  unproportional  distribution  of  courts.   As  youth  we  feel  courts  should  be

distributed to the level of divisions and districts.  Enough Judicial officers should be recruited and all Judicial offices be  equipped

to  facilitate  good  record  keeping.   Every  Kenyans  should  have  a  right  of  legal  representation  in  court  so  as  to  ensure  fair

judgement.  

On other issues we feel that the youth at the moment have been locked and more attention has been given to other groups e.g.

women and special  groups.   It  is  that  time  that  we  considered  electing  youth  as  nominated  members  of  Parliament  so  as  to

involve them in the development and economic progress  of thecountry.   Participation of youth in politics depends  on  how  mu

they are informed hence registration and finances should be set  in place to ensure all Kenyans have a right to a continous civic

education exercise.  Isiolo district holding more than 3 army camps and a police station,  it is one of the insecurity prone areas.

So,  by  use  of  all  security  machinery  the  Government  should  be  compelled  to  the  Constitution  to  prioritize  Kenyan  security

before even being involved in the international peace  keeping.   A ministry should  be  created  to  oversee  youth  issues,  help  in

identifying, tapping and promote youth talents e.g in sports. National Identity Cards should be replace by something because we

are tired we are tired of always being told to identity ourselves.  I believe other documents like passports  can also do this well.

The youth in Isiolo are  prone to evils e.g.  abuse of drugs,  abortion and economic exploitation. Hence there is a  need  to  bear

forth to have a registration protecting Kenyan youth from above vices as the perpetrators of the same are known at  the moment

and few are  subjected  to  the  wrath  of  justice.   Many  Kenyans  have  died  in  the  hands  of  policemen  and  women  like  dogs.

Political meetings are  disrupted on security reasons and freedom of place tampered with. This should be checked by having a

Constitution that respects and recognizes human rights and freedom.  Many youths and Kenyans at large are jobless. Foreigners

of poor education background are being employed at the expense of well learned Kenyans.   This can be checked if the rule of

one man one job prevails a creation of more jobs  is done.   Youth have been at  the moment  locked  out  of  promotion  on  the

ground of lacking experience.  How will we gain experience tomorrow if learned youth are not given a chance.

Com.  Lethome:   Morris,  for  the  remaining  time  just  give  the  recommendation.  Don’t  elaborate  the  problem,  read  the

recommandation.

Mr.  Mariki:   Last  but  not  the  least,  Government  has  taken  pleasure  in  enslaving  youth  to  bad  debts  as  a  way  of  parring

domestic economies.  We view this as unfair and call for de-linking over development and prosperity to IMF and World Bank

and other donor funds.  We should have a way of creating a promotional economy ourselves.  Thank you.
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Com. Lethome:  Okay, hand over the memorandum.  Muslima, followed by Hama Bonaya halafu Fredrick Kinaro akae  tayari

na George Mbugua wafuatane hivyo.

Muslima Lovoba:  Jina langu ni Muslima Lovoba, sina                             (inaudible).

 

Com. Lethome: Oh, tayari eeh. Asante sana.  Kama kuna wengine ambao wana memorandum wanataka kupeana tu you just

hand over. You want to hand over your memorandum?

Interjection:  Inaudible

Com. Lethome: Okay, but let me tell you there is a proper  way of requesting.   I  am making a request.   We have Programme

Officer, we have  a District Coordinator.  You know when you stand up like that it’s like you are  not respecting the chair.  Yah,

have respect for the chair please.   You can come over and make that request.  I  will consider  you, I know you a teacher,  you

are a busy person but do it in the right way. Okay,  Hama  Bonaya.  I  will  call,  I  will  call  you.   You  can  see.  You  know  I’m

following the list.  Wacheni niwaambie vile ninafanya mimi nafuata list.  Watu wale napatia preference na nilisema tangu asubuhi

ni akina mama peke yao. Hiyo tulisikizana tangu asubuhi wale walikuwako.  For  the rest,  ninafuata list vile mliingia. First  come;

first served.  Akina mama peke yao ndio nimepatia priority.  Haya, endelea mzee.

Hama Bonaya:  Agenda ya leo

Com. Lethome: Jina, sema jina lako.

Hama Bonaya:  Sisi viwete hatuna haki hapa Kenya.  Tungetaka kama sheria ya Kenya inaangalia wananchi kama sisi, viwete

kama sisi, tunataka hii agenda ya Kenya iangalie viwete.  Sisi ni viwete na tuna watoto  ambao tunataka wasome,  sisi wenyewe

tuna ujuzi na hatuna haki katika hii Kenya yetu.  Tuko na ujuzi wa uzi sherahani, kushona viatu lakini hakuna mahali pa kukaa.

Com. Lethome:  Sasa unapendekeza sheria ifanye nini?

Mr. Bonaya:  Napendekeza  sheria itupatie nafasi ama mahali pa  kukaa tukishona ili tufanye ujuzi wetu.   Sisi viwete tupatiwe

ardhi na watoto  wetu wasomeshwe free.    Hatuna  nguvu  ya  kuto  karo.   Tena  agenda  kwa  upande  wa  hospitali  iangalie  sisi

hatuna pesa  ya kulipa hospitali tukipata magonjwa.  Watupatie  hospitali free kwa ajili sisi ni viwete na hatuna nguvu.  Watoto

wanataka  kusoma  na  tunataka  kula  na  hatuna  chochote.  Kwa  hiyvo  serikali  iangalie  iweke  kwa  sheria  vizuri  waangalie  sisi

viwete  kwa  sababu  hata  sisi  ni  binadamu.  Tunataka  serikali  ituangalie  sawasawa  ili  tusimame  kwa  councilor,  kwa  councilor

maalum, kwa chief, kwa bunge hata sisi tunataka kusimama.  Iwekwe kwa sheria iwezekanavyo kuwa tunataka kusimama kwa
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councilor, kwa chief na hata kwa hospitali hata kama ni msichana kiwete awe nurse.   Anaweza simama na kukaa juu ya kiti na

aandike kila kitu.  Hata sisi ni binadamu hata kama tu viwete.

Com. Lethome:  Ndio

Mr. Bonaya:  Kwa hivyo serikali ituangalie sisi viwete kama binadamu wengine kwa njia yoyote.

Com. Lethome: Asante

Mr. Bonaya:  Tena hapa Isiolo kwa hii district yetu hatuna haki sisi viwete.  Tunakosa haki kabisa  kwa sababu wananchi wale

wako  na  nguvu  wako  na  power  na  hakuna  mtu  anatuangalia.  Sisi  viwete  tuko  nyuma  kwa  kila  kitu  hapa  Isiolo.   Hakuna

chochote tunapata hapa.   Hata kama ni mahindi inakuja sisi hatupati  na  inatakikana  kila  kitu  kipelekwe  kwa  watu  wote  hata

walemavu kama sisi. 

Com. Lethome:   Sasa unaona sababu yake ni kwa sababu haijasimamiwa na watu ambao si walemavu ama ni nini?

Mr. Bonaya:  Ndio kwa sababu hatuko kwa idara hiyo.

Com. Lethome:   Sasa ungependa nini?

Mr. Bonaya:   Ningependa hata sisi tuwekwe kwa idara ya kugawa kila kitu.  Kiwete kama sisi apelekwe huko  ili  asimamie

viwete. Kwa hivyo Bwana Commissioner weka hiyo kwa sheria.

Com. Lethome:   Hiyo Tumeweka

Mr. Bonaya:   Nataka  nyinyi mweke kwa sheria.   Kwa upande wa ardhi tupatiwe ardhi kama workshop tufanyie kazi  humo

ndani.  Kuna nyumba hapa Isiolo.  Kwa hivyo weka kwa sheria. Hakuna haki yoyote tunapata hapa.

Com. Lethome:  Hiyo Tumesikia.

Mr. Bonaya: Kwa watoto watusomeshee, kwa upande wa kazi watuangalie.

Com. Lethome:   Na mijengo ya Isiolo.

Mr. Bonaya:  Hata kazi ya …………
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Com. Lethome:  Na mijengo ya Isiolo inaangalia watu ambao ni walemavu kweli?

Mr. Bonaya:  Hakuna hata mjengo mmoja unatuangalia sisi hapa.

Com. Lethome:  Iko ngazi ndefu ndefu ngazi?

Mr.  Bonaya:  Ndio.  Tena  agenda  yangu  ningetaka  mweke  kwa  sheria,  tuweke  kama  mtu  hana  nguvu  serikali  iangalie

aandikiwe  mshahara.  Nataka  namna  hiyo.   Ndio  watuandikie  mshahara  shauri  hatuna  nguvu,  hatuna  uwezo  wa  kulima

mashamba na tuna watoto, kama mimi sasa niko na watoto tisa hata bibi alizaa juzi na sina nguvu.  Kwa hivyo serikali itusaidie.

Kama ni mshahara kidogo naenda kuchukua kwa DC nakuja kusiadia mama.  Sasa  kama sina nguvu na sina shamba na mama

alizaa juzi nitamsaidia na nini? Sina nguvu. Kwa hivyo serikali iweke kwa sheria, Bwana Commissioner tafadhali sana.

Com. Lethome: Hiyo Tumeandika.

Mr. Bonaya:  Tupate kazi haki hata kama 

Com. Lethome: Tafadhalini tumsikizeni 

Mr. Bonaya:  Hata kama sisi ni walemavu sisi ni wananchi.  Tufanane na wananchi wengine namna hiyo.

Com. Lethome: Haya asante Hama.

Mr. Bonaya: Haya asante.

Com. Lethome:  Fredrick Kinaro

Fredrick Kinaro: Jina langu naitwa Fredrick Kinaro. Mimi hasa ningependa kuongea juu ya  vitengelea fulani katika sheria za

Kenya ambazo siridhiki nazo vile zinatumika.  Kwa upande mmoja tuseme kwa  upande  wa  traffick  cases,  mimi naona  kama

wakati ajali zinapatikana katika nchi yetu hii, zinapendelea upande mmoja. Wakati mwingine ajali zinawezapatikana kwa sababu

ya mnyama amekutokeza barabarana pengine mnyama wa pori  ambaye hakufifadhiwa na njia nzuri, wakati  mwingine barabara

mbaya  inaweza  kufanya  upate  ajali.   Lakini  unakuja  kukuta  yule  ambaye  anaadhiriwa  na  sheria,  analaliwa  na  sheria  ni  yule

mwenye  gari  na  yule  anaendesha  anaambiwa  yeye  ndiye  anaendesha  gari  vibaya.   Mimi  ningependekeza  kama  hiyo  sheria

haihusishi  hawa  wengine,  wahusishwe  katika  sheria  kwa  sababu  hata  wao  ni  moja  ambao  wanaweza  sababisha  ajali  na

wachukuliwe hatua kama nikugaramia wagamie hiyo gari na wagaramie wale jamaa ambao wameumia katika hiyo gari badala
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ya kuingizia mwenye gari.

Ya  pili  inahusu  mwizi  ambaye  amekuibia  kitu  chako.   Ninapendelea  serikali,  kwa  mfano,  mwizi  amekuibia  kitu  chako  cha

dhamana ya elfu kumi au ishirini na anafungwa miaka saba.   Mwizi ataenda jela na anatoka na course ya ufundi seremala ama

course ingine na wewe unaambiwa urudishe kesi umshtaki ati udai mali yako.  Huyo mwizi anaenda kuranyia serikali kazi, wewe

unabaki hivyo.  Mimi ningependekeza serikali igaramie wewe ikulipa garama yako baada  ya kupata  yule mwizi na hatia,  ulipwe

na mwizi aende afungwe.

Sehemu ingine ambayo ningependa kuongea ni juu ya wabunge.   Wabunge wanakuja wanatuhadaa wantudanganya, wanatupa

ahadi nyingi wanaingia bunge.  Halafu, akifika kule hauka kitu atatufanyia.  Inatubidi tumngojee mpaka siku ile miaka itaisha ndio

sasa arudi tena.  Mimi ningependekeza kuwe na nafasi ya mbunge kama hatufanyii kitu tutoe kura ya maoni kama aendelee ama

aache.  

Sehemu ingine ambayo ningependa kuzungumzia Bwana Commissioner,  kusema  ukweli  ingawa  tunapalumu  forces  zetu  kama

polisi na nini, hawa ni watoto wetu wametoka manyumbani kwetu.   Njia ya kujitetea kwa mtu anayeitwa askari,  askari  yeyote,

njia  anayotumia  kujitetea  akiwa  na  shida  zake  hasa  za  kunyanyaswa  sijifichi  nazo.   Askari  apewe  uhuru  wa  kujitetea  kwa

sababu anaambiwa  ajitetee  kwa  yule  afande  ambaye  anaogopa.  Mimi  ningependekeza  kuwe  na  kamati  mbali  na  kikosi  cha

polisi ambacho kinatetea askari wetu katika nchi hii.  Asante sana.

Com. Lethome:   Fredrick,  yule mwalimu aliyekuwa na haraka yuko wapi? Ameshaenda?  Haya asante  mwalimu.   Tumpate

George, ni Mbugua?  George Mbugua from Esep.   Kama hayuko Rev. Solomon Kimathi badala  ya Rev. Muriithi.  Nimepata

instructions nimuite Solomon badala ya Muriithi on behalf of NCCK.  Karibu Reverend.

Rev.  Solomon  Kimathi:   Okay,  thank  you  Bwana  Commissioner  and  members  of  this  house.   I’m Reverend  Solomon

Kimathi working with the Methodist here in Isiolo but I’m presenting to you views of the NCCK in Isiolo.

Preamble:  The Constitution should include the historical background of the people  of Kenya acknowledging the geographical

boundaries and the ethnic groups of the people.  It should also include people’s supremacy rights and power  and sovereignty of

the Constitution as the nation.  Being a God-fearing nation, the preamble should acknowledge on independence upon God and

should start this with “We people of Kenya” such that everybody feels that he or she is encompassed.

Social and economical cultural rights:  The Constitution should uphold the social economic cultural rights of the people  of Kenya

which will help them to strengthen the nation unity.  Such  rights  as  free  education  for  all,  employment,  free  medical  services,

personal protection and security in a nation with civil and political rights.

Citizenship:  Those who should be regarded as  automatic citizens of Kenya are  those born in Kenya by the Kenyans citizens,
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children born outside Kenya by Kenyans citizens, spouses  of Kenyan citizen regardless  of  gender,  all  children  of  the  parents

regardless of parents gender.

Documentation of the citizenship: The Identity Card  should be looked upon as  one of the documents,  then the passport,  birth

certificate, marriage certificate and baptism certificate should be regarded as legitimate certificate to show that people  belong to

this country.

Land and property rights and ownership:  The Government should have ultimate ownership of the private lands for the purpose

of development of social amenities like roads, schools, areas  with minerals and sports  grounds.   When this is done they should

be compensated. Compensation should be reviewed to be paid according to the current market  of lands both men and women

should have equal access to land and property.  Kenyans should have Constitutional rights to own land and property  and settle

in any part of the country without disturbance.

Succession and inheritance: The nuclear family should have equal rights in sharing the deceased’s property.

Political parties:  Kenyans should be discouraged to form political parties  on ethnic grounds.   Political parties  should portray a

national  outlook  so  that  they  can  be  funded  from  the  Consolidated  Bank  of  the  Government.   All  political  parties  should

participate in civic  development,  adult  education  and  revival  of  Kenyan  economy  to  alleviate  poverty  and  at  the  far  front  in

campaigning against HIV and Aids disaster.  The Constitution should allow all political parties to solicite funds from outside. The

Constitution should regulate the management and conduct of political parties.

Qualities of the President or the prime Minister:  He should be a university degree holder. He or she should be a Kenyan citizen

of 35 years  and above and not more than 65 years.  His or  her medical history must  be  investigated  by  a  competent  medical

doctor, he should be economically stable and should not have a criminal record.   He should declare  his wealth and should be

married with a stable family.  

Powers of the Executive:  The functions of the President should be confined in the Constitution. The Presidential  Tenure should

be  fit  into  two  tenure  years  of  five  years  each  and  should  not  seek  for  Presidential  elections  after  the  tenure  is  over.  The

Parliament should have powers to summon and sensor the ministers.

Structures and  systems  of  the  Government:  As  you  know,  we  have  the  three  arms  of  the  Government;  The  Executive,  The

Judiciary and the Legislature.  These arms should work independently.   The powers  of  the  executive  should  be  reduced  and

defined in the Constitution. Parliament should have the power  to control  the Government.   The  Parliament  should  control  the

expenditure of the office of the President  and the entire executive.  Also,  the Legislature in the  Government  we  should  have  a

coalition Government whereby ministers will be shared among the parties represented in the Parliament.
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Powers  of  the  Executive:   They  should  have  a  ceremonial  President  who  is  neutral  and  who  has  a  national  outlook.   The

Constitution therefore should have a provision  of  a  Prime  Minister  who  will  be  head  of  the  governement  and  answerable  to

Parliament.  The Parliament must approve all the Government expenditure,  determine the calendar and not the President.   The

exenditure by the President should be approved by Parliament.

Judiciary:   The  Judiciary,  Attorney  General  etc  should  be  appointed  by  the  Commission  and  should  be  answerable  to  the

Parliament and not the President.  The Judicial officers should have a tenure of service.   It  should be independent and  beyond

reproach.  

Electoral system process:  The Electoral Commissioner should be elected by the Parliament and they should be answerable to

the  Parliament.   They  should  retain  simple  majority  rule  as  the  basis  of  winning  an  election  at  the  constituency  at  the  local

Government sits.   That is in case  of electoral  posts.   The defectors  from one party to another should cease  to be  an MP of a

particular constituency, they should go back for fresh elections.  We should retain seats for specific interest  groups like different

abled persons in Parliament.  Civic and Parliamentary election to be done together at  different days and that of the President  to

be done on its own day.  There should be a limit in election expenditure by each candidate. The election day should be specified

by the Parliament and agree upon.  Election process should be through secret  ballot which needs to ensure that there is always

free  and  fair  elections.   Equal  paly  ground  for  all  candidates  should  be  provided.  These  include  funding,  use  of  media  and

security.  

Public finances:  The comptroller and the auditor general should be independent and have security.   There should be power  to

prosecute those who have misappropriated the public funds. All corruption offenders to be  required to pay all the money they

have acquired through corruption.

National resources: Irregular allocated public land to be  place under recovered.   Parliament has the power  to enforce laws on

the protection of environment.  National Resouces Commission to be established.

Law of civil servants: Creation of office where civil servants will take their grievances.  Appointments of civil servants should be

on merit and they also be non-partisan.  

Local Authority:  The Councillors should have O level education and those who are  elected mayors to be  at  least  a university

degree holde.   Mayors  and  council  chairman  to  be  elected  by  the  people  directly.   Where  the  Local  Authority  fails  to  give

efficient services 2/3 of the local ara residents may petition the Constitution court for resolution of the Local Authority and have

fresh elections.
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Freedom  of  worship:  Freedom  of  worship  should  be  defined  such  that  all  the  cultic  movements  are  abolished.   Religious

denominations or cults that bring disorder in the society should be de-registered.  

Areas of concern:  We identified these areas of concern: 

- Provision of health facilities to all citizens 

- During elections we are fearing whether there will be enough security and especially in our district.

Com. Lethome:  Just go into the recommendations.  Just go into the recommendations Reverend please.

Rev. Solomon Kimathi:  Also we identified insecurity as a major concern.

- The quality of education.

- Poverty.

- The rate of illiteracy in Isiolo is a major concern.

- Forced marriages of under aged children.

The other bit that I can handle is on land ownership. Kenyans should own land with a Title Deed or  lease.   Land Commissioner

should  be  stationed  in  every  district  headquarters  and  to  be  centralized  at  district  levels.  There  should  be  a  sealing  in  land

ownership.  One should own land anywhere in the country. 

Education:  Free primary education should be made compulsory in this country and also we have subsidized secondary school

education  which  is  really  affordable  by  every  ordinary  mwananchi.  We  also  feel  that  we  reverse  that  system  of  education

whereby we have got 7-4-2-3 system; 7 primary school, 4 is the junior secondary,  2 the higher secondary and 3 the university

so  that  it  can  be  tried  in  the  Constitution  and  be  followed.  University  entry  should  be  uniform  in  all  areas  and  know  in  the

Constitution.

Salary  renumeration  for  all  civil  servants,  teachers  and  forces  should  be  free  from  Government  interference.   Salary  review

should be done every two years.  Thank you. Those are the views fom the NCCK member churches in Isiolo.

Com. Lethome:  Thank you, hand over.  Now can I have mwalimu and them shoba, Shoba Liban.

Interjection:  Inaudible

Com. Lethome:  Just a minute. Please, I’m trying to take care of a situation.  Can you move a little mwalimu.

Mwalimu: Hii siasa ukiona mimi naenda round round, mimi si mwansiasa. Mimi I’m a teacher by profession.
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Com. Lethome:  Okay give us your name and give us your views.

Mwalimu: I’m born 

Com. Lethome: Go nearer karibu na mic.

Mwalimu:  I’m born                             (inaudible) and I’m a tutor of Central  division.  So  when I have here I have not come

here politically but I was a civic education provider  and I failed to conduct  civic  education  due  to  lack  of  funding  but  all  the

same,  this  is  the  time  of  colleting  views  and  we  should  go  ahead  with  the  Constitution  Review  Process.   The  Constitution

Review Process is a major thing in the country especially when you want transition from the colonial Government.   Colonialists

were terrorizing us and finish your house completely and that is when they left a bad Constitution to us but now we ought to ask

ourselves,  this is the time of democratization.   It  is a kind of democracy.   Now the time that this year  has  gone  to  two  come

former transition Government which will  take  over  from  the  old  generation  to  the  new  generation.   I  ask  myself,  is  the  new

people prepared to take over the Government?  I think it is ready to take  over the Government because  they computerized at

the age of dot.com and whatever the email. So,  what I want  is  this  one,  I  was  given  the  Constitution  and  I  am  not  teaching

democracazion but this Constitution is a document that governs this country and any member of Parliament is governed by the

Kenyan Constitution and dear  friends, ladies and gentlemen, we are  leaving the  Constitution  because  the  current  Constitution

has failed us compeletely.   Nasema Katiba ya sasa  imetumaliza na tukataka Katiba ingene mpya ambayo itaremsha madaraka

ya  ofisi  ya  riasi  lakini  hata  hivyo  civil  servants  wote  ingieni  OP,  ingieni  kaitka  ofisi  ya  raisi  ambayo  pia  itateremsha  mambo

madogo  madogo  kama  hapa  hivi.  Sasa  republic  of  Kenya,  structure  of  Government.   The  Constitution  to  establish  judicial

principle in powers of Government.  They can                                        (inaudible) that the legislature and the judiciary which is

big?  It  is the executive where the President  is the minister and the minister should be given sitting  power  to  man  the  ministry

efficiently.  Teachers  and the executives should  be  well  remunerated  and  I  propose  that  teachers  be  paid  their  salaries  from

200% and above.  This is because they are milking cows and you can’t milk a cow without finding a problem, something little.

So,  how do you expect  to give dear  sir when we cannot take  our children to school.   My  daughter  is  in  nursery  and  I  am  a

teacher of only APS 2 and I am supporting a wife and I am failing to cater  for them looking like a teacher  of sound when I am

suffering loosing like that. I can’t teach the children when I am suffeing.  So, please this money for teachers  was started  in 1994

the  time  when  I  was  sober  and  it  was,  it  was  yah  when  I  was  sober,  and  it  was  formed  under  Taita  Towett  and  also  the

Commissioner which gave us public say. The first days                                       (inaudible).   It  was like Kuindwa,Lesrima and

Lingera was there.  So,  Lingera and the late Ndungo went to Kabarak  and they were honoured and he was given PS 1  peke

yake that went to 45.  Sasa mimi natupa hiyo mbali. Ninasema hiyo tumepata hapana hiyo tusahau.  Tupatiwe 150% 120% na

hakuna mwalimu ataenda strike.  Walimu hawataenda strike,  kuleni pesa.   Pia hawa watu wa secondary school ambao nasikia

wako na puppet, wacha.  Form KNUT ndio tunajua. Pia mambo ya uraisi mimi nimesema kwamba sisi sichukii raisi Moi ni mtu

mzuri lakini sitaki kuongea mengi.  Pia mambo ya kumweka kwa Command tusimuweke.

58



Com. Lethome:  Ebu tumsikizeni mwalimu.

Mwalimu:  I am sorry, sorry I am not                                  (inaudible)

Com. Lethome:  No I am telling them to keep quiet.

Mwalimu:  The President is the Chief of forces of Kenya, I agree to that one. He is also the head of state, I agree and

Commander in Chief of the Armed Forces I refuse because kama ni process we should have a chief commander and I am

telling the truth.  Let me tell me the truth si commander.  He is immune, he is not immune.  He should be under the law. I don’t

care.  He should be under the law from                                                            (inaudible) or face prosecution while in office.

He is not immune and I not taking over as Government ombudsman (inaudible)

Com. Lethome:  One more minute please.

Mwalimu:  Now, this is just to touch on election of the President.   Someone to be  elected as  the President  of the Republic of

Kenya should be in job group K and above and should be a civil servant and a teacher  by profession.  Yes,  teachers  make the

best Presidents because we talk. Our work is talking, yah, he should be a secretary of Kenya.   He should be at  least  35 years

and above.  Those are the                          (inaudible) elections can take over.  30 years and above.  Also he should be           

                (inaudible) by a political party.  Political parties that are formed right now are formed on historical grounds.  We want

them to be spiritual, formed on spiritual lines.  Salvation Government whereby we don’t have history, KANU is historical,  DP,

SDP mimi napatia nyinyi sacred  development of Kenya  chagua moja,  salvation department  of Kenya ingia katika utakatifu na

wale ambao wanapigia Moi by Parliament ingia                 (inaudible) na apana chagua nchi.  Corruption imemaliza, nini nini nini,

apana stua mimi.

Com. Lethome:  Poor guy.  Mwalimu enda ukajiandishe  jina kule.  Yah register asante sana mwalimu.  Now George can we

have you now.  Haya tumsikizeni George halafu Shoba Bonaya, Shoba Liban, yuko karibu? Shoba Liban, utamfuata huyu.

Halafu Mzee Hadi utamfuata huyo mama.

George Peter Mberia:  Commissioner Honourable Government, ladies and gentlemen, my names are Peter mberia, George I

had been called in the class.  Recommendation to the Kenya Constitution Review Process  presented by NCCK and Catholic

Church. 

Preamble: We need a Preamble in our constitution which starts as follows.  The present one we don’t have a Preamble, it just

states Kenya is a sovereign state.  We the people of Kenya should live in peace without fear or favour; enjoy equal distribution
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of wealth, resources of our country. Have respect to our constitution and  subordinates and live as a God-fearing country. Our

(inaudible) our philosophy of Peace, Love and Unity Kenya.  Our country should be well defined with a brief history of its

resistance, boundaries and remarks. Nitaenda tu kwa recommendations zile tumeweka. Sitasoma yote kwa sababu nitapeana.

Citizenship: Everybody born in Kenya should be a Kenyan citizen.  There should be a Kenyan citizen through marriage and

national system through application for a given period of time. 

Note: All Kenyans regardless of their acquired institution should be treated equally.  All citizens should contribute to national

building but should have the welfare of the country attached.  ID cards and Birth Certificates and travel documents should be

the documents to identify Kenyans citizens.

Office of the President and Prime Minister:  The constitution should provide for the office of the Prime Minister who should

lead the Parliament and the Cabinet.  Though, the Prime Minister and the President should be elected. The President should be:

- Kenyan by birth

- In scene

- Be of age between 4 and 65.

- Ceremonial President.

- Be married and have a stable family.

- At least be a holder of a first degree.

Functions of the President:  The functions of the President should be defined in the constitution.  The appointment of the powers

of the President should be reduced to other appointed bodies.  The constitution should provide for a patchment if the President

does not work in accordance with the constitution.  This should be done in accordance with the constitution which shall provide

for the vote of no confidence passed by 2/3  majority in Parliament.   The President  should be voted out if he commits offences

such as immoral, misconduct, economic crimes.

Provincial Adminsitrations:  We need the Provincial Administration but the office should not be  under the office of the President

because of                                     (inaudible) might be exploited.  It should fall under the Provincial Service Commission. 

Judiciary:  The Chief Justice and other judges should be appointed through Parliament.  All judges to be  holders of a university

degree and holder of post graduate diploma in law.  Corrupt judges should be prosecuted  and then dismissed from the service.

 This should apply to the members of the bench.  The rule of law should be upheld and respected.

Parliament:  Members of Parliament should have at  leaset  O level of education.   Members of Parliament should be  people  of

high intergrity and good morals.   Service Commission should look into  terms  and  conditions  of  service  of  MPs.   Nominated

MPs should be nominated Cabinet Ministers.   Ministers should be appointed through Parliament approval.  Constitution should
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provide for a vote of no confidence on MPs by the constitution.  The constitution should not allow MPs to be  absent  for four

consecutive sittings else they should be declared vacant.  The MP should hold only one job as their salary allows it.   Separation

of powers between the Exectuive and the Legislature should be practiced.  

Languages: Kenyan languages should continue to be  Kiswahili and English.  Vernacular language should be used in translating

other businesses and also at the other local levels.

Property: Local property.  The constitution should provide local property  and Parliament should be the watchdog for the local

property.  All public land should be gazetted.   The gazetted should pass  through Parliament.   Land owners be  issued with title

deeds and in case of a government use,  they compensated at  a market  rate.   Land cases  and documents should be handled at

respective district headquarters.  All people who grab land and misuse public property  should be prosecuted  and made to pay

back.  All property  already grabbed  should  be  returned  to  the  government.   All  public  institutions  which  have  collapsed  and

given to private firms should be taken back by the government.

Security:  It  is  the  responsibility  of  the  government  to  provide  Kenyans  with  enough  security  who  are  peace-loving  citizens.

Constitution should provide for better  terms and service for security officers,  better  remuneration,  better  allowances,  housing,

equipment and training.  Discipline forces like Kenya Army and Kenya Police be called to help in  case  of  social  welfare  and

security.  Corruption in the recruitment should stop and should be an offense punishable by law.  Citizens should not be  allowed

to own weapons licensed or non licensed for the security to do their work.

Women:  Women should have a share to the title deed for the husband’s land or  parent’s land.  Women should as  well as  men

enjoy equal distribution of wealth of our nation.  Women as  men  should  enjoy  equal  citizenship.   Women  should  have  equal

rights of owning their child.  Women should do away with cultural practices that do not allow them to develop.

Children:  Our children should have free education upto primary level, free medical.  As in primary school they should also have

free  medical  attention  and  care.   Contitution  of  Kenya  should  continue  guiding  homes  the  number  of  street  children  whose

parents will be  focused in the streets  to be  punished in accordance  to the law. Constitution of more government institutions to

care for children.

Right of worship:  This should be in accordance to the constitution but should not be explained further.   Devilish practice  should

not be covered under the rights of worship and other cults that intervene the good worship of our God.

Thank you.  These are our recommendations from the NCCK and Catholic Church.

Com. Lethome: Thank you.  Shoba and then Mzee Hadi.  And then for the Muslims who would like to go for prayers,  I know

it’s time for dhuhur now, you just break,  go for dhuhur. We  will  be  sitting  here  up  to  6.00  p.m.  Kwa  hivyo  nenda  ukaswali

halafu urudi tutaendelea. Kikao kinaendelea, hatuvunji kikao.
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Shoba Liban:  Good afternoon all of you?

Com. Lethome: Good afternoon to you.

Shoba Liban:  These are my personal views on issues affecting women.

Com. Lethome: Liban, karibia.  Anza kwa jina.

Shoba Liban: Okay, mimi kwa jina naitwa Shoba Liban.

Com. Lethome:  Ngoja, ngoja. Bado hatujalipata vizuri.  Twataka lirecordiwe pale.  Nenda karibu na mic.

Shoba Liban:  Okay.  Naitwa Shoba  Liban.   Nafanya  kazi  na  ActionAid  lakini  kwa  sasa  si-represent  ActionAid.  Naongea

kwa………. 

Com. Lethome: Kimya huko nyuma.

Shoba Liban:  Kwa niaba yangu kama mama wa Isiolo na pengine kwa niaba ya  akina  mama  wengine  kama  tutakubaliana.

Nimeandika kwa lugha ya Kimombo kwa hivyo nitasoma vile nimeandika.  Nimeanzia kwa kusema issues affecting women in

Isiolo District.  

Ya  kwanza  nimesema  law  enrolement,  completion,  performance  of  girls  starting  from  primary  to  higher  level  of  education.

Ingine ni early marriage.  Ingine ni genital mutilation or female circumsicion. Ingine ni no loaning facilities in the district.  Nyingine

nimesema child abuse mostly girls working as  maids instead of going to school.   And then, this one affects all of us.   Most  of

essential services found outside Isiolo district and my recommendations are:

- Women should have right to best  opportunity in education,  economical,  political and social fields especially among the

pastoral  communities  where  when  resources  are  minimal  the  boy  child  is  given  preference  even  when  the  girl  has

performed very good.

- Then  the  other  recommendation  is  that  marriage  should  only  be  entered  into  with  the  free  consent  of  the  man  and

woman intending to marry. Not arranged marriage especially during this time of HIV and Aids pandemic. 

- Women and men shall have equal rights to inherit, access and control property.  These are  specifically saying on land or

any  other  property  the  woman  can  have  in  the  course  of  the  marriage.   Because  especially  in  some  of  the  pastoral

communities, if the woman gives birth only to baby girls, the inheritance should not be  extended to her and especially is

the father or  the mother is not alive.  So,  the policy should see  into  that.  As  much  as  we  said  we  are  guided  by  our

62



religion but some things still go to the custom which is still very biased towards women.

Com. Lethome:   So,  what would  you  recommend  when  there  is  a  conflict  between  custom  and  religion,  what  should  take

preference?

Shoba Liban:  At least they should be hearing on both sides. If custom does not favour the women especially if I give birth to a

baby girl, it’s not my fault that I should give birth to baby girls. What I worked  for  or  my husband  worked  for  should  go  to

those girls equally.  So they have to look for ways and means to balance.  And the n the othe rrecommendations is provision of

basic education to pastoralist.  This I say,  alternative education for patoralists  should be included in the Education Act.  Like in

some districts we have nomads school or shepherd school,  where there is mobile school going with the people  and helping the

nomad student to be able to have their time to herding and going for learning. So it should be formalized.

Loaning facilities in the district,  I  said it’s not there especially in Isiolo like Rural Development Fund.   This should  be  seen  by

government like they can bring about Commercial Banks, I believe it is done by government, National Banks should be in Isiolo

and should not be like the cause of insecurity. Some of the essential services should not be in Isiolo.  I also still say that essential

services should be brought to Isiolo district. Isiolo should not be seen as a division under another district. Like in Isiolo you have

to go even for renewal of license of Meru,  you have to go and pay bills like electrical and so  many  other  facilities.  So,  whey

should Isiolo should be division of another district? 

The  other  one  is  more  women  should  be  given  positions  in  leadership.   Like  there  should  be  nomination,  they  should  be

deliberate so as to bring about the change in so many forums like even this security committee or whatever it is.  In Isiolo district

you will find one woman or two and it doesn’t represent  the two women issue and it is the women who normally suffer during

insecurity or any other problem.  The man might run and leave the children with the mother but the woman will stick there and

die with whatever she has.

The other one,  when choosing leaders,  this is specifically during registration of voters.   In most cases,  everybody is entitled to

vote and especially in Isiolo, we have over 4 Army Barracks, we have Heads of Departments who are not from this district  and

they  will  come,  because  they  have  taken  their  votes  in  isiolo,  they  will  come  and  choose  our  leader  and  so  not  a  true

representative  of  the  people.   So,  there  should  be  some  control  especially  during  giving  of  voter  registration  to  curb  this

situation. This can be checked through how many years  somebody has stayed in the district,  what type of property  this person

holds in this district, what interest this person has for this district? You may cultivate a lot of power,  a lot of resources  from this

district and you are not ready to develop it.  So, we are saying it has to come starting from the voter registration.  Thanks.

Com. Lethome:  Thank you very much, Shoba.  Mzee Abdul Haji. Mzee Haji?
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Inaudible:  Inaudible

Mzee Abdul Haji: Jina langu ni Mohammed Haji Ali ambaye mimi ni MwIslamu na nitatoa maoni yangu kuhusu Katiba hiyo.

Mimi na-support  wale ambao wanazungumza na kusema kama President  atakuwa Mkristo na Vice-President  awe MuIslamu.

Kwa hiyvo, Bwana Commissioner,  sisi wakaaji  wa hapa Isiolo au tuseme Kenya nzima, wale wanaitwa Wasomali, tuna shida

kubwa  sana  ambayo  haihusiki  na  wananchi  wa  Kenya.   Wanatupatia  kitu  kinaitwa  screening  card.   Sisi  tunahudhiria  huu

mkutano kama wananchi wa Kenya na leo tuko kando kabisa.   Mimi nimechukua ID  card  1956,  siku  ambayo  Sudan  ilipata

uhuru nilichukulia hapa wilaya ya Nyeri  wakati  wa emergency ya maumau.  Kwa hakika nakwambia nikileta mtoto wangu, leo

hapa kipande.   Wanamwambia alete screening card  ya baba  yake.   Screening  ina  afisi  yake  na  leo  kama  registar  inatafutwa

haiwezi patikana, hakuna afisi ya screening. Namna ya kupiga kura sisi hatuna.  Labda wazee kama mimi wanaweza piga kura.

Lakini, Wasomali wa hapa wanaandika kipande hapa,  wanatumwa Nairobi.   Mtu  hata  maisha  yake  hajaona  Msomali  kabila

yake.   wanrudisha kipande na kusema lete barua ya screening card.  Serikali,  hiyo shida tunataka ioendolewe kabisa.  Afisi  ya

serikali, kitu kinaitwa screening card, mtu kama anakuuliza wewe kama ni mwananchi wa Kenya, si mwananchi wa Kenya.  Sisi

tuko kando  kwa  Wakenya.  Mimi  nimezaliwa  hapa  Habasuen,  Wajir  na  kipande  siku  ile  nilichukua  kipande,  labda  yule  mtu

alichukua wakati huo ana miaka arubaini na tano au hamsini na tano. Mpaka leo,  watoto  wangu tangu juzi wanahangaika.  Huyu

ndiye shahidi wangu hana kipande.   Mtoto  alikuwa anafanya kazi Saudia wakati  wa screening card,  akaambiwa alete kipande

ya baba yeke.  Mimi nimeshazeeka na kipande kimezeeka na nimetupa screening card. Sijui pahali iko kwa kuwa si karatasi  ya

maana.

Ya pili, kitu mimi na-support  ni pahali pa  prison vile naftari ile Asha alisema wale watu WaIslamu lazima  wakubaliwe  kuswali

kwa misikiti hiyo.  Mambo ya majimbo.  Watu bado  hawajajua maana yake lakini wanasikia tu majimbo.  Mimi ndio mtu wa

kuingia majimbo 1963  baada  ya  Garissa,  district  tatu.   Leo,  sisi  watu  wengi  wanaishi  averagely.   Majimbo  ni  ya  wale  watu

ambao wanajitosha kama doctrine. Majimbo lazima ihitaji serikali kuu kuwasaidia.  Majimbo ya taabu nyingi.

Com. Lethome:  Sasa wewe unapendekeza nini sasa?

Abdul Haji: Mimi nakataa.

Com. Lethome:  Unakataa majimbo, asante.

Abdul Haji:  Majimbo isiwe kwa sisi.  Sisi sio watu wa kutafuta majimbo, bado tunatafuta family relief. Majimbo itatoka wapi?

Com. Lethome: Mnatafuta nini?

Abdul Haji:   Chakula ambayo ni msaada  wa  serikali.   Tunaishi  kwa  msaada  wa  serikali.   Kesho  kama  tutafanya  majimbo,

serikali itasema wewe mwenyewe  ujitegemee.  Hayo  ndio  majimbo.   Hakuna  mtu  atakusaidia.   Kufanya  kazi  itakuwa  mwito
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wako.

Com. Lethome:  Hiyo tumefahamu sasa.

Abdul Haji:   Hakuna  mtu  mwingine.  Kwa  hivyo,  kitu  kingine  Bwana  Commissioner,  lazima  waangalie  mjumbe.  Wakati  wa

uchaguzi unafika, serikali iko macho.  Waangalie sifa ya yule mtu atakayesimama.  Huyu mtu anaweza kuongoza watu kwa njia

gani?  Sio mimi nisimame na mimi sio mtu kamili au mtu ambaye kuhudumia wananchi kwa njia ya haki.   Lazima serikali itume

watu  wanachunguza  kila  jambo.   Serikali  iwatume  wananchi  waangalie  maoni  yao  vile  huyu  mtu  anatafuta  barua  yake  ya

kusimama.  Recommendation itoke kwa wananchi.   sio serikali imesema Moi asimame Kanu au vipi.  Lazime awe mtu  msafi,

hana deni ya wananchi,  sio mtu ambaye kama sisi WaIslamu, haendi msikiti.  Hatutaki  mtu  ambaye  anachunga  haki  za  watu.

Kwa hivyo, mimi napendekeza huyo mtu awe ni mtu msafi lakini kitu ambacho tunataka alikuwa                         (inaudible)

tunapatana huko Nairobi. Ameletwa na serikali na sisi hatuna haja ya                         (inaudible).  Hata kipande,  kiletwe.  Kuna

committee side yao.  Kuna PC,  kuna watu wa kipande,  side yao  hawakimbii.   Karatasi  injazwa  wanatupa  Nairobi,  wanarudi

kesho.  Mtu anasimama mara kumi kutoka West,  hapa anasimama, anasema ngoja,  wiki ingine ile ambayo anaketi  committee,

wiki ingine na mtu yule tikiti yake inatoka upande wa Ukamba, ameshamaliza pesa yake na anahangaika hapa. Sisi tunataka kila

kitu kiletwe katika district yetu.  Hata birth, zamani sisi tulichukua                                   (inaudible) barua ya kuzaliwa na sasa

kuna afisi ya DC karibu.   Sisi hatukati  kuenda safari,  hata kipande yetu tupewe hapa.   Kwa  hivyo,  mimi natoa  shukrani  kwa

nyinyi. Vilevile karibu lakini lazima serikali iangalie haki za wananchi.  Kuna shida kubwa sana.   Kuna shida,  mtu ambaye hujui

ndiye anawekwa             (inaudible). Tunarudishwa katika wakati wa ukoloni na serikali haitupatii harambee ya msikiti, haiwezi

kusaidia shule, sisi bado hatujaona mtu wa kutumwa na serikali akisema msaada huu ni WaIslamu na wanafanya harambee kila

siku  za  kanisa.   Pesa  yake  kama  wanatutumia  ni  haramu?   Tunaweza  kujenga  msikiti,  waseme  hii  harambee  ni  WaIslamu

wajenge shule au madrassa.  Sisi hatuna harambee ni mdomo tu katika Kenya.  Lazima serikali iangalie haki zetu.  Asante sana.

Com. Lethome:  Asante Mzee Abdul Haji.  Tumpate J. Kithumbu.  Halafu kuna mtu anaenda Nairobi,  Kimaita Machunguma.

 Kithumbu yuko?

Interjection: Yes

Com. Lethome:  Haya

J.  Kithumbu:   Yes,  Bwana  Commissioner,  thank  you  very  much.  Sasa  mimi  nitatoa  maoni  kuhusu  Constitution  Review

Commission  nianze  na  upande  wa  Provincial  Administration.   Kenya  imegawanywa  katika  areas  pengine  zile  watu

wanazungumza  lugha  za  kikwao  tu.  Tuseme  kutoka  district  level  kuenda  chini,  watu  wanazungumza  lugha  ya  kikwa  hivi,

tumegwanywa kwa njia kama hiyo.  Kwa mfano, tuna  area  tunaita  subarea,  kuna  sub-location,  kuna  location,  kuna  division,

kuna district na kuna province pia.  Katika hiyo administration system, kuna wale watu wamewekwa katika hizo area.   Katika
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sub-area, kuna mtu ambaye anaongoza hapo lakini hajulikani.  Maoni yangu ningetaka huyo mtu wa sub area awe gazetted kwa

sababu sub-location iko na sub-chief ambaye ni gazetted na serikali, location kuna chief ambaye ni gazetted na serikali.   Katika

division tuna DO yule gazetted,  district  tuna DC na katika province tuna PC.   Sasa  katika maoni yangu, katika recruitment ya

serikali wamapo-recruit ma-offisa hao, sub-area ako, sub-chief ako, chiefs wako.  From the local community sasa  let the same

structure  of  administration  be  followed  to  recruit  the  following  officers  from  their  areas  and  intergrate  them  in

…………………………………………….

Katika kutoka DO tuwe kila division inatoa DO ambaye  atapelekwa  huko  kwa  serikali  wajue  watampeleka  huko.   Division

I-recruit  DO  apelekwe  huko.  Sio  lazima  afanye  kazi  kwao.  Kila  district  ito  DC  ambaye  si  lazima  afanye  kazi  huko.   Kila

province itoe PC na sio lazima afanye kazi katika province yake lakini hao maofisa hao wote kwa sababu division hizo zote ziko

na  area  za  watu  wako,  wachague  kila  district  iwe  na  disctrict  Commissioner,  kila  division,  kila  province.  Hata  hawa  katika

ma-OCPD, unawezaone ma-OCPD wanatoka area moja wote and districts ni nyingi sana.  Kwa hivyo, kila district  itoe OCPD

wake  apelekwe  huko  watajua  watamplekea  mahali  gani.  Kwa  hiyvo,  upande  uo,  every  community  concerned  will  free  to

sentence in the government of the day.   By doing  that  now  every  division,  district  and  provinces  will  be  represented  at  their

power represented in the areas by the chief and the rest. Hiyo ni katika Provincial Administration.  Katika area  ingine kama vile

watu wengine wanasema hapa kama Mzee Haji,  kwamba watu wanachoka sana kwa safari  ya  kuenda  Nairobi  kufanya  nini.

Katika pension department, kila district ina retired officers wake ambao mtu akikosa mshahara inakuwanga shida sana kujua ni

nani atafuata na ni nani atafanya nini.  Kwa hiyvo, ningeona kama every district needs the pension lists ziwe empty ziletwe katika

district.  Kila district level iwe na area  yake ya kufanyia hao pensioners kazi and the period in which the beneficiaries are  paid

for five years ni fupi sana. Inaweza kuongezwa iwe kama kumi ili wale beneficiaries pengine ni wadogo sana,  ikiwa miaka tano

tu hawataendeshwa na hiyo pesa  mahali wanatakiwa kuenda.   Again on the same, frequencyre-visit  of the pension  pay  roll  is

very important as  regard to the government workers.   Kuna wengine wanapata  shillingi tuseme kama ni mia tatu kutoka 1920

mpaka  wa  leo,  ni  kitu  ambacho  hakionekani  kitafanya  nini.   Katika  nchi  zingine,  tunakuta  hao  retired  officers  wanakuwa

honoured as senior citizens.  Pengine wanawekewa viti vya gari kama kutoka Isiolo kuenda Nairobi,  kila basi  au gari la moshi

linapewa 5 seats zile zitakaliwa na hao wazee.   Wakikutwa kwa barabara  wakifanya kazi yake akipeana atakuwa free kuenda

mahali anapotaka.  So, such recommendations can be there.  Kama, like the first hand debt are there to stay. Hakuna wakati  hii

nchi itakosa.   Therefore,  kila nchi lazima iguard kama  constitution  yetu  ya  Kenya,  iguard  these  officers  as  much  as  possible.

Nafikiri yangu ni hayo tu. 

Com. Lethome:  Asante sana.  Can we now have Mr. Mwachunguma?  Yuko hapa?  Karibu.  Halafu baada  ya hapo afuatwe

na mama mmoja kabla hatujaingila watu wa Aldonyiro.  I know you are a bit impatient but now I will give you a chance.  All the

Aldonyiro mfutane nyote pamoja.

Kimaita Mwachunguma: Asante Bwana Commissioner kwa kunipa nafasi hii. Yangu nitasoma kwa Kiingereza lakini because

of benefits,  mimi naitwa  Kimaita John Mwachunguma, sorry for that.   Hii  memorandum  nasoma  si  yangu  ni  ya  wazee  lakini

waliniambia  juu  hawajui  Kiingereza  niwasomee  na  nitasoma  na  nikimaliza  niko  na  yangu  tatu.   Utaniruhusu  Bwana

66



Commissioner.

Com. Lethome:  Sawa

Kimaita Mwachunguma:  Thank  you  very  much.  The  Kenyan  constitution  even  though  it  guarantees  freedom  of  worship,

investments                            (inaudible),  this has not been experience by people  in tribal clashes areas  like in Molo,  Isiolo,

Tana River, Kisii na Maasai border etc.  We ask for an additional clause in our reviewed constitution that will punish those who

fail  to  stop  and  enforce  the  rule  of  law  for  co-existence  of  all  Kenyans.  Both  the  majority  and  the  minority  require  to  be

guaranteed  for  co-existence  if  we  have  to  be  free  from  political  and  administrative  decisions  of  the  day.   Kile  nimesema  ni

kwamba wanakenya wanepewa mamlaka ya kukaa na kufanya kazi popote,  lakini tunajua akina DC,  akina  PC,  akina  askari

wakuu OCS na wengine wanashindwa ku-prevent au kuzuia mauaji.  Kwa hivyo, kuwe na clause ya constitution juu wanapata

mshahara wawe wanaadhibiwa na sheria.  Thank you.

We require the constitution to review Commissions, I will repreat.  We require the Constitution Review Commission to ensure

the  Kenyan  boundaries  are  recognized  by  the  constitution.  These  boundaries  set  plans  to  Kenya’s  independence  and

differentiate Electoral Commission from administrative boundaries.   We support  the High Court  decision on behalf of Michuki

versus the State  where the electoral  were permitted to be  re-drawn to satisfy the electoralate.   Kile nimesema  tuko  na  sheria

zilipitishwa 

Com. Lethome:  Aah, ndugu yangu sikiza. This memorandum is meant for the Commission.

Kimaita Mwachunguma:  Correct, not your,

Com. Lethome:  Not them. So, don’t bother about elaborating it in Kiswahili. It’s meant for us.

Kimaita  Mwachunguma:   Thank  you.  Establishement  of  police  stations.  We  suggest  that  the  current  order  of  establishing

police stations if overtaken by the very fast growth of urban settlements in Kenya.  There should be incorporated an additional

clause in the Police Act to ensure community policy. This will encourage investors and subsequent  guarantee life and investors

will create more jobs.   Number four,  public offices of national and regional importance should be elected by the public in that

area.   This  will  create  more  responsiveness  to  the  general  electoralate  and  not  to  a  catel  or  political.  This  will  help  create

transparency  and  eleminate  corruption  in  public  officers.   Example,  chairman  of  council,  urban  councils,  mayors,  President,

Prime Minister etc.

The  other  one,  we  have  noted  with  great  concern  that  the  current  Kenyan  currency  has  been  changing  format,  design  and

appearance an exercise considered to be expensive due to the frequent re-printing and designing costs.  We recommend that to

avoid the cost, Kenyan currency should be standardized and even avoid current heads of state portraits so as  not to necessitate
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re-printing of new currency even when other things happen.   And here,  we noted Kenya will change leadership at  the national

level and therefore this will demand a change of head of state  because  of the portrait.   We are  saying with multi-partyism, it is

only fair that a national element be inscribed in our currency like the Americans have done.   This will eliminate costs  and it will

ensure that there is no fraudulent work.  It will also encourage the wazees kujua hii pesa ni aina gani.

Coalition government is not there in Kenyan constitution and we are  recommending that it be  enshrined. The other  point,  it  is

noted that supreme law enacted in Kenya is done by Parliament.   It  is also regrettable to note that the project  and programme

passed  by the house have not  been  implemented  and  this  case  we  have  the  Nairobi-Moyale-Addis  Ababa  road  which  was

passed  by Parliament,  lakini  mpaka  sasa  haijawekwa  tarmack.   We  are  saying,  Parliament  ikipitisha  kitu,  hiyo  kitu  ifanywe.

Kama imesema Isiolo ikunywe maji, ikunywe maji sio mimi nije ni-change nikiwa government officer.  We are refusing that.  We

also  suggest  that  the  constitution  to  trim  the  powers  of  the  President  and  that  no  one  should  be  above  the  law.   This  will

guarantee accountability and responsibility.  We suggest that the current procedure  used in taxing Kenyans be reviewed.  Hiyo

nitasema  kwa  Kiswahili.  Tumejua  ya  kwanza  ukitumia  stima  una-chargiwa,  ukitumia  una-chargiwa  kulingana  na  bill  lakini

unaketi tu pale umeketi Bwana Commissioner, mimi ni assessor wa serikali nakuletea bill ya milioni tatu na siku hiyo nimekuletea

inaanza kuzaa mazao na labda hiyo pesa imekufa. We are talking and asking the governement and the constitution to guarantee.

You  are  charged  for  what  you  are  taxable  about.   Equity  of  taxation.  Sio  mtu  apewe  mamlaka  ya  corruption.   Vile  vile

tunaomba,  kama  kutakuwa  na  kitu  chochote  cha  kuwa  changed,  tuseme  ni  hii  elimu  ililetwa  ya  8-4-4,  wazee  na  wazazi

waulizwe kwa sababu sisi tunasema 7-4-2-3  was good.  Lakini iki-changiwa hivi huwa ina referendum. Sio mtu aketi  kwa afisi

yake,  aseme  ikuwe,  ikuwe.  Kenyans  should  have  a  way  through  referendum  for  national  important  events.  Thank  you  Mr.

Chairman.

Com. Lethome: Okay, thank you.

Kimaita Mwachunguma:  And the recommendation is that we revert  back  to 7-4-2-3  kwa sababu mtoto wa Form Six saa

hiyo  alikuwa  mwerevu  kushinda  wa  university  leo  na  hatutaki  kuwa  na  graduates  ambao  hawajui  ni  nini  kinaendelea.   Kitu

kingine  ni  mali  ya  uma  ambayo  imekuwa  ya  watu  wadogo.   Hata  State  House  yenyewe  unaweza  kukuta  mashuguma  leo

wamepewa.  Resident ya PC naweza kuwa nimepewa, county council pahali palipowachwa pa kutega maji unakuta nimepewa

nikiwa  chairman  wa  council.   We  have  said  no.   The  local  residents,  I  am  not  talking  of  local  people,  I’m talking  of  local

residents who are there, they should have a say in re-allocating natural resources and public utility land.  Thank you.  In order  to

offer competitive competition, tunasema Kameme, Radio yoyote iwe ni KBC,  iwe ni KTN,  iwe  ni  Citizen  wapewe  mamlaka

kwa  sababu  tunajua  sheria  iko  ya  kuwashika  kama  wameharibu  hiyo  sheria.  Lakini  hawa  raia  wasikini  ni  nini  inasemekana,

serikali ikijua kuna makosa itawashika. So frequency should be equal, all lines information iwe tayari.

Tunasema Katiba ya Kenya haisemi ni minister wangapi wako.   Kwa hivyo mimi nikiwa President  na wewe ni  Commissioner

ulinisikiliza Isiolo, nitakupa kiti cha constitution Review ingine, ingine hivi.  Tunasema no.  sheria Katiba iseme ni viti vingapi.  Sio
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uwe na minister  watano  under  one  PS;  hawana  mamlaka,  hawana  kazi.   Ni  kuwe  one  minister  na  assistant  ministers  wake,

zingine ziwe departments.  Pesa hatuna ya kutosha na isitumike vibaya. Lingine, all constitution offices to be voted by Parliament

for approval. Constitutional face yote holder awe ni mtu ambaye jina lake lingeingishwa Parliament na Parliament imesema la au

ndio.   Hatutaki  kuwa  na  mtu  kama  fulani  amekaa  siku  mbili  kama  Attorney-General,  hujui  hata  Kamere  alienda  wapi.

Mwingine ameingia hapa, hujui kama ako na cases. We don’t want that.  It  is Parliament to veto all constitutional office bearers

for accountability and responsibility.  Thank you Mr. Chairman.

Lingine na ni muhimu sana,  all Trust Land before being issued out by County Councils,  Urbans  Councils,  offices  and  the  like

should be discussed and approved by a referendum.  Hata  mheshimiwa  alisema  hivyo  na  watu  wengi  wanesema  hivyo.  Kwa

sababu  mimi nikiwa  chairman,  nitachukua  watu  na  kutumia  na  tumaharibu  mali  ya  uma.   Hatutaki  hivyo.   Thank  you  Mr.

Chairman.  Sasa ni yangu.

Com. Lethome:  Sasa kwa vile umechukua time ya watu wawili, yako utafanya haraka haraka. 

Kimaita Mwachunguma: Sana.

Com. Lethome:  Dakika tatu?

Kimaita Mwachunguma:  Moja.

Com. Lethome:  Haya.

Kimaita Mwachunguma:  Tunasema hauwezi kuendelea na investment bila kuwa na security.   Hii ni kitu kimeanguka Kenya.

This is,  hii ni yangu ya Kimaita Mwachunguma I can be quoted.   To ensure that there is investment and creating of new jobs,

there should be total security in this country. The constitution guarantees life.  Life should also be guaranteed by those who are

guaranteed to guarantee life.  Sio nikipigwa niende kwa police officer ananiuliza; ‘Unajua yule ame-rape  bibi yako?’.  Nitajuaje

na ni mtu alikuwa na bunduki?  Mama anaulizwa, ‘Unajua ni nai?’ Mama ataangalia kitendo kibaya akifanyiwa? So,  we require

those with authority to guarantee co-existence and life. Also to guaratee what they are employed to do, they do it and they do it

right.  In Kenya, na hii nataka usikilize vizuri sana Bwana Wakili, Kenya kuna makosa inatumika.  Wewe ukizaliwa mhindi hapa

Isiolo, inasemekana wewe ni local. Mimi nilizaliwa 1990, mhindi alizaliwa 1912. Nataka in the constitution we replace the word

local versus resident.  Permanent residence to replace local na hiyo ikitumika hivyo, watu hawatakuwa na chuki.  Kama wewe

umetoka Ukambani, babako kwa bahati mbaya alikuwa DC hapa miaka, ni milele. Thank you very much for your time.

Com. Lethome:  Haya, asante Bwana Mwachunguma. Amina, Amina, yuko wapi Amina?  Ama ameenda Amina?

Interjection:  Inaudible
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Com. Lethome:  Haya, njoo Amina, Amina Gamadid.   Baada yake watu wa Aldonyiro waanzao na Enriko, halafu Nicholas,

halafu Councillor, halafu Jana, halafu Paul.  Wafuatane hiyvo.

Amina Gamadid:  Okay. Mine is not much.  I just wanted to present  basic rights and basic needs to the Commission and this

basic rights chapter was developed by chairing committee…….

Com. Lethome:   Amina, we want to record your name please.

Amina Gamadid:  Oh, my names are Amina Gamadid. The basic rights chapter is written by a basic rights chairing committee.

 The committee constitutes and represents  12 organizations.  These  12  organizations  include  Action  Aid,  Association  for  the

Physical Disability of Kenya,  Citizens Conditional for Constitutional Change,  International Commission of Tourists,  Kenya Aid

NGOs Consentrum, Kenya Alliance for the Advancement of  Children,  Kenya  Pastralist  Forum,  National  Council  of  NGOs,

Network of Water  and Sanitation International,  Public Law Institution, Shelter  Forum, Strategic Public Relation and Research

Limited.  Points developed by these 12 organizations, the chapter  was a direct  outcome of a wide consultative process  which

brought many grassroot communities together.  The chapter captured majority of issues test by public in this forum.  Four,  I will

just  highlight  what  is  in  this  Chapter.  First  there  is  a  Preamble,  then  a  Statement  of  Economic  and  Social  Objectives  and

Principles to be provided for consideration of inclusion under the new constitution of Kenya,  article covering group rights. This

article reflects the interests  of  pastoralists,  people  with  disabilities,  people  with  Aids,  women,  children,  minorities  and  youth.

Article covering basic rights.  This article covers  right to food,  education,  health, water,  shelter,  information and security.   So,

allow me this to hand over this one you.

Com. Lethome:    Thank you very much  Amina.   We  receive  that.   Watu  wa  Aldonyiro  mko  hapa.   Haya  tuanza  na,  ama

tuanze na Councillor?  Ama mlikuwa mmejipanga ni nani ataanza?

Interjection:  Inaudible.

Com. Lethome:  Tutaanza na Councillor eh?.

Interjection:  Hapana.

Com. Lethome:  Enriko, wewe ndio Enriko?

Enriko: Ndio
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Com. Lethome:  Haya, Enriko anza.

Enriko Eminae:  Asante Bwana Commissioner na kidogo kabla ya kuanza kusoma tulichoandika ku-represent  kama watu wa

Aldonyiro,  kuna  ombi  ambalo  kundi  nzima  limesema  nifanye  hapa  kwamba  wakati  wa  kuchagua……………….,  okay,

nimekosa kuanza na jina, jina langu ni Enriko Eminae.  Wamesema kwamba tuombe kuwa wakati  wa kuchagua wale waakilishi

watatu wa wilaya ya Isiolo, jamii ndogo ndogo zisisahaulike hasa za sehemu za ufugaji kama zetu ili na pia mawazo yetu yaweze

kuchangia katika utengenezaji wa katika mpya ya Kenya.  Kwa upande wa views kutoka Aldonyiro, nitaendelea kusoma kama

tulivyotayarisha na wale wengine wataendelea kuchangia baadaye.  Na  nitasoma kwa lugha iliyoandikwa ya Kiingereza.  There

were 14 items of concern and the first is security and in security,  the new constitution should emphasize the following that  the

residents of a given geographical location be constitutionally empowered to enhance their  own  security  at  community  level  to

enable them expose wrongdoers  and curb insecurity.  The new constitution should also ensure that constitutionally ensure that

security personnel are fully equipped with means of transport, means of communitation and the necessary resources  to work on

insecurity issues urgently because  these are  issues that deserve urgency.  Transparency be observed from the  district  level  on

matters affecting security like the issuance of homeguards guns be dealt  with in a transparent  manner such that all communities

benefit and not only those whose people  are  working on the issue.   If a given community member or  members are  not legally

armed, security operations conducted on them and these people get hurt because of being disarmed for what they do not have,

the government should compensate those hurt or whose property  gets lost and the government should also be held responsible

on  attacks  on  innocent  people  when  they  occur.   On  boosting  security,  the  government  should  bring  the  Provincial

Administration agents like chiefs and sub-chiefs closer  to the people  especially in marginalized areas.   The  constitution  should

provide for a channel through which to compel security personnel to deliver justice to the wrongdoers  and also  to  those  who

have been wronged.  

The constitution should provide for compensation incase of lossfrom wildlife.  Where there is no compenstation then the wildlife

personnel  should  be  prosecuted  and  held  reliable  for  the  loss  incurred.   The  game  wardens  should  be  assigned  duties  at

community  levels  to  address  complaints  from  members  of  the  community.   The  constitution  should  provide  for  disciplinary

measures against unnecessary harassment directed at members of the community by security personnel especially when pursuing

wrong doers and they end up punishing people who are not the ones they are  looking for.  The constitution should also provide

for stiffer pernaltis for security personnel who harass members of the public in pursuance of justice and peace.

Second is land tenure system: The current land tenure system provided for in the constitution, that’s  the  Trust  Land  issue,  be

transformed to a free hold system to enable creation of group ranches at  pastoralists  areas  and this will  make  the  pastoralists

take care of their land and stop moving from here and there.

On district  boundaries,  the revised constitution should provide for the revision of all political boundaries in the  country  putting

into  consideration  individual  community  needs.  This  will  clear  the  present  confusion  and  conflicts  created  by  the  colonial
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boundaries that are currently in use.

Marginalization:  The communication system particularly in remote areas,  are  completely overlooked from the district  authority

levels due to marginalization. Full representation of all government ministries and departments  at  the divisional levels, the rights

of the minority tribes especially  in  Isiolo  be  protected  fully  and  be  grated  special  minority  status  in  the  constitution.   On  the

special  minority  status,  the  constitution  should  provide  for  automatic  nomination  of  special  representatives  in  different  social

categories and groups that form the minority in a particular area.

On  education:   The  constitution  should  provide  for  special  education  like  mobile  schools,  adult  teaching  units  and  sufficient

personnel to the pastoralist  communities.  The pastoralist  children should be given special  representation  and  consideration  at

higher  institutions  of  learning  and  even  at  provisional  level.   The  government  should  help  to  establish  more  local  boarding

primary and secondary schools in pastoralist’s areas  to  curb  the  dropout  from  schools  due  to  shifting  from  a  place  near  the

school to a further place.   The government,  if  possible,  all  pastoralists’  children  should  be  given  free  primary  and  secondary

education to compensate  for their hard way of life. The adult education department  be  merged with the Ministry of Education

for ease of co-ordination at divisional level.

Com. Lethome:  Enriko, I hope you are  not going to read  the  whole  memorandum.   Just  highlight  because  we  are  going  to

receive that document.  So, don’t read the whole of it. 

Enriko Eminae:  Okay.   On the economy, the Kenya Meat  Commission be revived at  its established branches and establish

even new branches at  divisional level to assist  in marketing pastoralist  products,  that is livestock,  just like there  are  marketing

boards  for  coffee  and  tea  and  there  also  other  factories  for  the  processing  of  the  same.  On  fundamental  human  rights,  the

constitution should establish the government responsibility as in the, okay. On fundamental human rights, the government should

be  constitutionally  held  responsible  to  educate  the  larger  Kenyan  community  on  their  rights  because  currently  we  have  a

constitution that speaks on basic human rights and we have so many people who do not even know what the constitution is. 

On employment, opportunities should be distributed equally and this can only be done if those in position to do the same stop

favouring their communities and distribute the national cake to the rest  of the communities equally.  On the court  systems, there

should be constitutional divisional courts to deal with cases at divisional levels to cut down on the suffering of those who have to

attend cases at district courts and are actually far from the district.

On  health,  the  government  should  ensure  that  drugs  and  medication  services  are  available  at  all  times,  at  all  levels  where

communities  require  health  and  medical  services.   On  culture,  the  government  should  recognize  the  different  cultures  of  the

people of Kenya and enhance them and enable the people expoloit their own cultures for the benefit of the communities whose

cultures form the bulk of the tourists’ attraction in Kenya. 
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Another item is on tribalism.  The new constitution should outlaw tribalism and nepotism and any of its levels or  practices  that

can be observed. On lodges and wildlife conservation, benefits from the same should accrue to the communities that live around

the areas  where lodges and wildlife conservancies are  established.  And lastly on national documents,  that’s the passports  and

the ID cards, offices should be established at divisional levels to ease the processing of the said documents and the issuing of the

same.  Ni hayo tulikuwa nayo kutoka Aldonyiro na wengine wataendelea kuchangia.  Asante.

Com. Lethome:  Asante sana Enriko.  Nicholas Lesokoyo.  Very briefly.

Nicholas  Lesokoyo:   Kwa jina naitwa Nichola Lesokoyo kutoka Oldonyiro na yale ambayo niko nayo  ya  kuchangia  hapa,

moja  ni  kuhusu  elimu.   Kawaida  kwa  seriklai  kuna  pesa  za  bursary,  national  bursary  education  fund  ambayo  huwa  wakati

inagawanywa zaidi zile sehemu zinapata pesa  nyingi ni zile sehemu zinaitwa down country,  areas  of  high  agricultural  potential.

Na  sisi  ambao  tuko  kwa  area  ya  low  agricultural  potential  ambazo  ni  sehemu  karme,  tunapewa  pesa  kidogo  na  ni  sisi

tungekuwa focused kwa sababu mpaka sasa hatujajua hata maana ya darasa ni nini.  Pili, yangu ni abolition of the 8-4-4  system

of education.   The 8-4-4  system of education has outlived its usefulness.   One  joins  nursery  school,  primary,  secondary  and

university and a disease by the name the diploma has cropped up. One goes to school for certification and qualification and for

us to bring that disease to an end of certification and qualification, we  better  go  back  to  the  old  system.   Two,  sorry,  three,

ninaposimama hapa ni kwamba kwa familia yangu  tu  mimi ndio  nimesoma.   Kwa  hivyo,  ningependekeza  serikali  iweke  kwa

Katiba wale watoto wa wafugaji ambao hawaendi shule, wanakuwa waharani na wasichana,  wakiona kwamba utamaduni wao

unaendelea wapate basic education through                               (inaudible).  Kuna programme siku hizi imeandishwa na NGO’

s; herds voice and girls education. Kwa hivyo wao wanaelemishwa jioni wakati wanarudisha mali yao malishoni.  Na  kwa hivyo

kwa kufanya hivyo, sisi wote tunaweza kupata elimu.  

Jambo lingine ningependa kuchangia ni culture na kwanza  kabisa  kwa  mila,  mimi ningependekeza  kwa  Katiba,  kuna  groups,

vikundi watu wanaenda wakitumia majina ya makabila ambayo yanavutia watalii kama jina  la  Msamburu.   Saa  hii  kuna  wale

wako  hapa  ambao  wanatumia  jina  Msamburu,  wanafaidika  na  wanakaa  vizuri  kuniliko  na  bado  mimi  niko  na  shida.

Ningependa katika Katiba hiyo isimamishwe kabisa.   Mtu  atumie  jina  la  kabila  lake  na  afanyie  biashara.   Nikisema  hivyo  ni

kama Samburu Serena Lodge.  Samburu Serena Lodge imeelimisha watoto wa Waborana  na ielimishe watoto  wa Wasamburu

na ndio inachangia pesa  nyingi sana katika wilaya hii ya Isiolo.  Na  mimi nikiwa  Msamburu,  hakuna  mmoja  kati  yetu  ambaye

amewahi pata bursary na kuna wanafunzi wachache wanasoma hapa.  Lakini ukienda huko ukiwa Borana, kwa sababu kila kitu

kiko chini yao,  wao wanachukua.   Jambo kama hilo lisimame.  Jambo la pili ningependa kuchangia kwa upande wa culture ni

kwamba nikiwa Msamburu nimezaliwa nikijua kwamba nikiondoka niwe nimefunga kisu changu.  Nimebebana na rungu yangu,

lakini hizo zote kwa sisi ni mere display. Yaani ni maonyesho tu.  Na  shiku hizi askari  polisi akiona Msamburu akiwa na hizo,

anakuja  kumtafuta  na  kumshika  kwa  sababu  ako  na  makosa  na  anafungwa.   Tafadhali  hiyo  kwa  Katiba  iwekwe  kabisa

kwamba Msamburu akitembea na kisu chake na rungu yake ni kawaida mradi asivunje sheria.  Tatu kwa mila yaani  culture  ni
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kwamba  sisi  Wasamburu  na  ninafikiri  kabila  zingine  ni  namna  hiyo,  kuna  sherehe  tunatanya  na  kwa  hizo  sherehe  tunatumia

trophy za wanyama.  Unakuta kwamba tunatumia ngozi ya chui, tunatumia meno ya ndovu, kiasi kidogo tu, tumatumia pembe

ya  malo,  na  hizo  polisi  wanakuja  wanatupata  nazo,  wengi  wetu  wamepata  shida  na  hatuwezi  kukaa  bila  hizo,  tafadhali

ningeomba hiyo iwekwe kwa sheria na kwamba sio makosa kwa mtu anaitwa Msamburu kuweka bidhaa hizo za mila ama kwa

Mkenya yeyote. 

Jambo lingine ningependa kuchangia ni juu ya council.   Kama kabisa Isiolo County Counci,  unakuta kwamba kwa upande wa

elimu, bursaries, sisi huwa hatufaidiki na sisi ni minorities.  Kwa hivyo mimi ningeomba kwamba minorities katika wilaya hii ama

sehemu zingine kila wakati wawe wakiangaliwa na iwekwe kwa sheria kwamba chochote kinachofanyika minorities waangaliwe

na kwa sababu mimi ni minority hapa Isiolo,  ninataka hiyo iangaliwe kabisa.   Halafu jambo lingine kwa upande wa councils,  ni

kwa councillors wakati wana-electiwa.  Councillors mpaka sasa unakuta katika Isiolo district  huwezi kupata  kazi hata yule ako

na  diploma.  Na  chief  officer  ambaye  ni  clerk  ni  msomi.  Kwa  hiyvo  yeye  mwenyewe  anatumia  hawa  councillors  ambao

hawajasoma  kuwanyanyasa  na  kumaliza  kila  kitu  kwa  council  kama  sasa  hizo  kesi  mnasikia  ziko  kortini.   Kwa  hivyo  hiyo

education  requirement  iwe  O  level  and  above  ana  iwekwe  kwa  Katiba.   Jambo  lingine  tena  kuhusu  councils  ni  kwamba,

ningeomba kama chairman  iwekwe  katika  Katiba  kwamba  chairman  wa  local  authority  ama  mayor  awe  professional  in  any

discipline na awe na minimum of 10 years experience ndio aweze kukabiliana na mtu anayeitwa clerk kwa sababu ni mtu ako na

ujuzi mwingi sana ndio asinyanyase wengine pia.

Ya mwisho kabisa,  ningependekeza katika katiba Provincial  Administration  iwe  scrapped  out.   Kwa  kusema  hivyo  kwangu,

Pronvial  Administration  is  a  colonial  mentality.  It  has  derived  from  us  na  mpaka  sasa  ndio  sisi  tunatumiwa,  provincial

administration ndio inatumika kutunyanyasa na kila kitu katika hii serikali kiwe kizuri kiwe kibaya ndio huwa wanatumiwa.  Kwa

hivyo  tafadhali  iondolewe  na  wawe  replaced  na  elected  leaders  kama  councillors  at  grassroot  level  kwa  sababu  councillor

anapochaguliwa hana nguvu yoyote. Nani amempokonya nguvu?  Ni Provincial Administration.  Asante.

Com. Lethome:  Ngoja kidogo ndugu yangu, swali moja tu.   Sijui una maoni gani kuhusu wildlife conservation.  Conservation

ya wanyama wa mwituni, una maoni gani?

Nicholas  Lesakoyo:   Maoni  yangu  juu  ya  wanyama  ni  kwamba,  moja  kwanza,  sisi  huwa  tunaishi  na  wanyama.  Nikiwa

Msamburu mimi mwenyewe naishi na wanyama na hatufaidiki na hao wanyama.  Kwa hiyvo, ingewekwa kwa katiba kwamba

sisi wafugaji ambao tunaishi na hawa wanyama kwa sababu ardhi yetu ni kama  buga  za  wanyama,  serikali  itusaidie  kuhifadhi

hawa wanyama na hizo ziwe conservantists ndio sisi tupate kufaidika.

Com. Lethome:  Kwa hivyo wanyama wahifadhiwe?

Nicholas  Lesakoyo:   Wanyama  wahifadhiwe  lakini  wahifadhiwe  wakati  wale  wanaopata  watafaidika  ni  wenyeji  kutoka

sehemu hiyo ambayo hao wanyama wako.
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Com. Lethome:  Sasa kama watahifadhiwa, Msamburu atapata wapi pembe ya Rhino na ngozi ya chui.

Nicholas  Lesakoyo:  Hawa  wanyama,  excuse  me,  hawa  wanyama  wakati  huo  ndio  nitakuwa  nikipata  kwa  sababu

nitawasilisha kwa serikali wakati iko kwa constitution kwamba hizo bidhaa nataka, mara moja napewa idhini ya kuenda kuua.

Com. Lethome:  Asante. Thank you very much.

Nicholas Lesakoyo:  Asante 

Com. Lethome:   Haya, Councillor John Lengirnas.

Councillor John Lengirnas:  Asante sana Bwana Commissioner na wale ambao wanaandamana naye.   Pia,  yangu ni maombi

kwanza.   Sisi  kama  jamii  ya  Oldonyiro  tumeomba  Commissioners  ya  kwamba  tunataka  nafasi  moja  ya  wale  watu  ambao

wataenda kufanya hiyo………….

Com. Lethome: National Conference.

Councillor  Lengirnas:   National  conference,  okay.  Hayo  ni  maombi.   Kwa  sababu  yale  yote  tulikiwa  tueongea,  mengi

mmesikia katika memoranda.  Yangu yatakuwa mafupi kwa sababu sheria ambayo tunaangalia saa  hii, sio ya Isiolo peke  yake,

ni ya  Kenya  nzima.   Tumeshukuru  sana  vile  serikali  ya  Kenya  imesema  kila  mwananchi  atoe  maoni  yake.  kwa  sababu  sisi

wafugaji hasa pastralists, sisi tunaongea kama tumeachwa nyuma. Tumeachwa nyuma kabisa na ukiangalia katika boundaries za

Kenya,  wale watu wanaochunga boundaries za Kenya ni pastralists.   Sababu ukienda upande wa Somali wafugaji ndio wako

mwisho wa boundary.  Ukienda upande wa Ethiopia, wafugaji ndio wako mwisho wa boundary.   Ukirudi pia Tanzania pande

ya Maasaini, wafugaji ndio wako mwisho wa boundary.   Kwa hivyo, sisi tunaomba serikali ya kwamba,  sisi pastralists  ambao

sijui ni kwa nini wametuweka mwisho mwisho wa country tuangaliwe hasa kielimu.  Sisi  tuko  nyumba  kielimu.   Tunaomba  ya

kwamba tupatiwe elimu ya  bure  kutoka  primary  mpaka  secondary.  Hayo  ni  maombi  makubwa  sana  kwa  wafugaji.   Jambo

lingine pia, sisi hapa tunalia sana juu ya land kwa sababu hilo jina Trust Land ambalo linatumika hapa,  wananchi hawana nguvu

kwa hilo jina. Na ukisikia hilo jina la Trust Land,  ukisikia vita vya wafugaji,  vinaletwa na hiyo Trust Land.   Kwa sababu gani?

Mtu anatoka kutoka district  ingine na wewe ni mkaaji wa Isiolo.  Ukimwambia, ‘tafadhali ndugu yangu mimi nakaa  hapa  kwa

hivyo usiingie’. Anakwambia sheria ya Kenya inasema mwananchi akae  mahali popote.  Sasa  wewe kama mzee ama  viongozi

wa huko unakosa hata namna ya kuambia huyu mtu usiingie hapa kwa sababu hapa ni kwa  watu  wengine.  Kwa  hivyo,  hapo

tunataka  iangaliwe  kabisa  katika  katiba  ya  Kenya  kwa  sababu  inatugonganisha  sisi  wafugaji.  Hatuwezi  sema  hatuwezi

kutembeleana kwa sababu sisi ni wafugaji na kesho mvua iko Isiolo,  kesho  iko  Laikipia;  tunatembeleana.   Hatuwezi  kusema

hivyo. Lakini sheria iwekwe ambayo inalinda area ya wafugaji, wazee waonane wagawanyane ardhi vile ilivyokuwa zamani.
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Jambo  la  pili  ambalo  ningependa  kuchangia,  sisi  wafugaji  pia,  na  nimeshukuru  viongozi  wengi  wameongea  namna  hiyo,

tumeachwa nyuma kibiashara ya mali yetu. Sisi tuko na mali ambayo katika dunia hakuna mtu hakuli  nyama.  Dunia  yote,  kila

mtu anakula nyama katika dunia na sisi ndio tunafuga hiyo nyama katika Kenya.  Wafugaji ndio wanafuga hiyo nyama  na  hiyo

nyama haina soko.  Tunakosa mahali pa kuuza hiyo nyama. KMC ambayo tulikuwa nayo ambayo tulikuwa tukijivuna nayo,  saa

hii hakuna.  Unakuta unatoa ng’ombe hapa unapeleka  mpaka  Nairobi.   Kufikisha  Nairobi,  unaangusha  chini  kutafuta  mtu  wa

kununua. Mahali unapolaisha hao ng’ombe unalipa, ile nyasi wanakula unalipa. Kwa hivyo tunaomba ingewezekana KMC irudi

kwa wafugaji tena. Tunaomba kabisa hiyo ya kwamba KMC irudi kwa wafugaji tena.

Jambo la nne ambalo nitamalizia ni biashara.  Tuna shida ya biashara katika patralists  wote tuko na shida ya biashara na saa  hii

tumeaza kujua kidogo kidogo.  Tunaomba  serikali,  huwezi  kufanya  biashara  kama  huna  barabara.   Huwezi  kufanya  biashara

kama huna elimu. Serikali ituangalie kwa mambo ya barabara  yote,  ituangalie kila location,  kila  division  ihakikishwe  barabara

imeingia na hiyo iingie kwa katiba ya Kenya. Barabara ziangaliwe katika Kenya yetu kwa sababu hakuna communication kama

hakuna barabara.

Nashukuru sana Bwana Commissioner kwa hayo machache, 

Com. Lethome:  Naam.

Councillor Lengirnas: Asante sana.

Com. Lethome:  Haya asante                                           (inaudible).  Jane Lemariwas.  Ametoka?  Ah yuko.   I  wish I knew

you are a lady, ningekuwa nimekupa priority lakini kwa kuangalia jina singejua.

Jane Biriwas:  Asante Bwana Chairman. Kwa majina ni Jana Biriwas, unfortunately Mr. Chairman haukunipa chance.

Com. Lethome:  Imeandikwa hapa Jana na unaona hapa ninachanganya majina ya wengine bila kujua. It was not deliberate.

Jane Biriwas:    Sawa.  Sasa nachangia kwa hiyo memorandum ya Oldonyiro na hata hivyo ningependa kuongea the issue of

the pastralists  especially inheritance.  Sana sana inheritance in pastralists  or  Samburu community.  For  example,  kama mimi in

our family we are four, let’s say three boys and 1 girl.  My parents will not give me any livestock.  They only consider  the boys.

So,  actually that one in the constitution should be taken care  of because  when we say  issue  of  gender  watoto  wote  ni  sawa.

Why do they have to neglect the girl? 

The other issue is the issue of marriage.  In pastralists area we find that especially in the Samburu community, we find that a girl

can be married off as from the age of 10 years.
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Com. Lethome:  Hebu sikia. Yaani hamtaki kusikiliza kwa sababu ni mwanamke.

Interjection:  Hapa.

Com. Lethome:  Hebu msikizeni vizuri.  Haya.

Jane Biriwas:  I am talking about the issue of marriage in Samburu communities.  For example, now you are 10 years  old,  you

can be married off. Na hakuna law yenye ina-guarantee that you should not get married.  So, I think the constitution should take

care of that one. At least they should have a certain age.  That may be a pastralists  should be may be 18 years  to get married.

As for now it should be the age of 10 years you get married off.

Com. Lethome: But there is an Act in place now.

Jane Biriwas: But they don’t follow it.

Com.  Lethome:   The  Children’s  Act.   Watashikwa  Wasamburu  kwa  sababu  kuna  sheria  imepita  sasa.   Children’s  Act

imepita.

Jane  Biriwas:   The  other  issue  is  the  issue  of  health  facilities.   Whenever  they  construct  a  health  centre,  they  should  give

priority to wards,  maternity wards  for women to avoid death rates  especially in those pastral  areas.  You  find  that  in  a  health

cetre  hakuna  facilities  kana  za  kuzalia  ama  medicine.   So  it  becomes  so  problematic  that  mama  anatolewa  anakimbishwa

Mwamba or Nanyuki.  So at least that one should be taken care of.

The other issue is national documents like IDs and Passports.   We request  that a passport  should be given at  the district  level

and the passport should not have an expirity date. It should be like an ID.  Thank you.

Com. Lethome:  One question.  What do you say about, what are your recommendations about FGM?

Jane Biriwas: About the FGM, it should be totally abolished.

Com. Lethome:  Good.  Thank you.  Paul Nachio.

Paul Nachio:  Kwa majina naitwa Paul Nachio.  Siju nianze na corner  gani kwa sababu naona watu wamechangia sana,  lakini

kwanza ningeanza kwa kusema kwamba sisi tumekuwa marginalized sana na hii marginalization imeanza kutoka kwa community

area mpaka inafika hata kwenye ile small area  still  marginalization  is  there.  Nikianza  nimekuwa  marginalized  from  down  root

there  in  Oldonyiro.   As  I  am  giving  my views  here,  Oldonyiro  has  never  seen  civic  education.  Even  your  Commission  has
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marginalized that we have never seen civic educaition.  So, it is very difficult for me then to give views here and I do not know

whether I’m in the frame or  I’m going outside the frame.  When we come to the district  level or  to the national level, you find

that we are  marginalized just because  they are  saying that we are  coming from low potential  areas  and I wonder  because  we

come from low potential  areas,  is  that  the  guarantee  for  us  to  be  marginalized?  You  find  that  all  the  resources  are  taken  to

where it’s producing.   Those people  are  capable  of making  the  infrastructure  and  the  rest.   Why  should  the  government  not

concentrate  to the places that it’s  low  potential  for  them  to  make  that  place  to  be  productive  and  infrastructure  to  be  more

better?  As we have been pushing you the Commissioner to call us here infront because  me I come from Oldonyiro but I have

to pass…………………….

Com. Lethome:   Excuse  me,  excuse  me  please.  Nobody  pushed  me  to  call  you.  I  was  following  the  list  please.  Can  you

correct that please?  I was following the list, you people were being impatient.

Paul Nachio:   Okay,  I withdraw. We were impatient because,  you find that we have to travel the whole  route  and  come  to

Isiolo.  The route is impassable just because of marginalization and that one should be taken care of in the new constitution.  We

go  to  economic  and  in  this  we  should  check  on  this  issue  of  pastralism  as  a  means  of  livelihoos.  The  constitution  should

recognize that pastralism is a way or  a means  of  biconomy  because  you  find  that  the  government  presently  is  trying  even  to

discourage pastralism in the essence that it is destroying the environment and the rest.  The government should create  research

centers to try and see whether they can improve these pastralists  lives like the cows whether they can improve it.  But you find

that we are  just concentrating to make  research  centers  for  coffee,  tea  but  no  research  centers  are  made  in  these  places  to

improve the livestock of this place. So, that one should be intensive in our constitution.

Going on the issue of employment and the rest,  you find that  the  government  presently  how  employment  is  done,  we  cannot

actually tell. But what I fee or  my recommendation is this, if any employment comes from a national level, it should be equally

divided in all districts that are  existing and when it comes to the district  level it should be  divided  equally  to  the  divisions  that

exist so that no place will be left aside from that.  

Going to education,  I feel that it’s the responsibility of the  government  to  give  education  to  all  its  citizens  and  therefore,  free

education should be given; primary education for all and in the pastralists  places,  at  least  two secondary schools must exist  in

each an every division because you find in the pastralist areas, you find in a whole district you can find one secondary school or

none.  And at the top we need at least even colleges and universities intake for pastralists the grades should be lowered because

you find a child in this pastralist area does not know what a computer is, does not know these other things. But you expect  him

and a child who is schooling in Nairobi to have the same passing grades for them to be in public universities or  other  institutions

of learning.  So, the pastralist child should be considered when it comes to this.  Still on education,  we feel the 8-4-4  system is

burdening the child too much and when it comes to this system, I feel the government should come into a system that develops

the potentiality of a child. You find that in this system you have to cram all these subjects for you to pass.
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Com. Lethome:  Please, recommend. Make recommendations.  Don’t go into the details of the system.

Paul Nachio:  Yeah, the recommendation is that the system should be developing the potentiality of a child.  If a child is able to

draw, let this drawing in this child be develop to a higher learning of education. You find that because this child’s potentiality will

not be developed he will be dropped in a primary level.

Com. Lethome:  You have made your point.  We want a system that will develop the potenatial  of the child. Another point.   I

will start pusing people because of time.  I have more than a hundred people who have not spoken and we have only up to 6.00

o’clock. So, I will start pushing people now.

Paul Nachio:  Okay.   The last thing that I may tackle is governance.   We wish so many people  we have the post  of a prime

minister but I feel the Kenyan economy is still very crumbling and making so many posts in the government that will take  a lot of

the tax payers money will be a lot of burden to the Kenyan economy.

Com. Lethome:  What do you recommend?

Paul Nachio:  So, I recommend we just have a President  but the three arms of the government should be checking and every

arm of the government.  Let the executive not have all the powers.  That is all that I have                          (inaudible).

Com. Lethome:   Thank you.  Can I have Bodana Doyo who is the lawyer here followed by Pastor  James Wambua.  Pastor

yuko? Hayuko eeh. Haya, afuatwe na Mohammed Hussein halafu na Paul, not Paul, Duncan Muthuri jitayarishe.

Godana Doyo:  My names are Godana Doyo, I’m chairman of Northern NGO Development Forum and at  the same time I’m

also national chairman of Pastralists  and  Hunter  Gatherers  Network  in  Kenya  which  consists  of  Northern  NGO  Forum,  the

Maka, Soi, Masaai land, Ogieka, Senguer in the North Rift.  I’m speaking here as a representative of the said organizations and

my paper or my memorandum will focus on the region. It’s a kind of a regional position paper  for Northern Kenya.  I wouldn’t

like to read the memorandum the way it is prepared  but I would just like to glance over some  of  the  major  issues  which  are

raised in the memorandum. Before that I would like to indulge may be Commissioner in my own pessimism although I wouldn’t

like to behave like that, that may be the constitutional process might not too some extent establish what we would have liked to

be ideal national state of Kenya because for the last 75 years when colonialists actually ruled this country they did it so illegally.

40 years  later,  I  think  the  government  of  Kenya  has  not  put  any  structure  place  legal  or  constitutional  or  institutional.  So,  I

believe the so-called Kenya has always existed illegally. So,  I wonder  whether we are  making or  rather  are  trying  to  make  a

constitution for a country which already exists.   It’s a major problem for me to actually eschue,  I always be in difficult to think

about this country because we have been made to understand and I think through some cohesion that we are  living as  a nation
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while actually we have never lived like a nation anytime in our history. So,  I would rather  start  with definition of what is Kenya

or how are  we going to have a geographical entity called Kenya within the continent or  within the global situation. So,  I  start

with  the suggestion that we change the name of this country in the first place so  that  we  depart  a  way  with  stigma  that  shall

always star it.  This is supposed to be  an entity of 42 nations and nationalities and that is how it should be looked at.   For  our

situation especially the pastoral  areas  of this region, I think even that slight impression that was created  about  Kenya  was  not

there  for  us  at  all.  As  you  all  remember,  and  most  of  us  especially  may  be  some  of  us  among  the  legal  fraternity  would

remember  as  soon  as  Kenya  got  independence,  a  fort  night  after  independece  25th  of  December  1965,  the  government  of

Kenya declared a state of emergency on this region, the pastral areas of Kenya. Declaration which meant that this is not part  of

Kenya from that particular date because  it clearly suspended the operation of the constitution on this particular region and that

was entrenched immediately after the majimbo constitution was scrapped.  So,  I think all these years  I could say we were not

part of this country and if we have to be  then, I believe we need to de-construct  Kenya and I never thought the constitutional

process  could be one of the instruments of deconstruction.  One time I remember one  of  the  newspaper  in  Uganda  carried  a

picture which said the Banyamunenge of Kenya waiting in the winds and shot about  a radicle a revolutionally way of changing

the way things are  done  in  this  country.   But,  God  forbid,  I  think  that  did  not  happen.   So,  I  think  we  will  think  about  the

constitution and when we think about it, I’m sorry may be I’m king of transgressing …………

Com. Lethome:  Yeah, Godana please, those are very important things you are saying but just give your recommendations I’m

sure we will read all that.

 

Godana  Doyo:   Yes.   Then  I  would  believe  that  if  we  have  to  reconstruct  after  deconstruction  of  course  I’m thinking  of

reconstruction and if you are thinking of reconstruction of this country I’m trying to address  some of the historical injustices that

were ………………………….

Com. Lethome:   Let’s begin at  something you  mentioned  by  you  did  not  complete.   You  said  we  change  the  name  of  the

country from                            (inaudible) to what?

Godana Doyo:    Oh, sorry. I think we change the name of Kenya to reflect the composition.

Com. Lethome:  What name do you have in mind now?

Godana Doyo:  I have what I could think as Bantu, Nilotes and Cushites and the short of that.

Com. Lethome:  Okay.

Godana Doyo:  Banikush, something like that. I think somebody can complete it for me.  So,  we have to change the name of
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this country so that we depart from the past.  The other thing may be general I will look at  an ideal constitution which has very

simple, which is supposed to be  in languages like Kiswahili, English and other predominant vernacular languages and  then  the

same constitution should be accessible like it should be in the school curriculum, it should be availed in the public institutions like

libraries.  I  am also thinking that it should be understable to all Kenyans in terms of simplicity, clarity and brevity and then the

question  of  inforcibility,  we  should  promote  constitutionalism  through  the  constitution  by  having  such  code  as  constitutional

codes  that  district  level  where  shoes  of  constitution  can  be  actually  enforced  by  the  code.   Then  I  think  such  as  issues  as

Preamble have been mentioned and I’m also saying that the historical injustices should be replaced and I’m giving the following

recommendations for the same:

- First  is  that  constitutional  recognition  of  minority  and  promention  of  the  identity  and  self-extremes  such  as  cultural

values, customary practices and social organizations.

- Special anti-discrimination constitutional provision. Any statutory or administration action that encourages discrimination

of minority should be expressely rendered null and void in the constitution.  

- An equality before the law should be entrenched. And then I was also thinking of established of an office of ombudsman

where it should have some responsibility in terms of investigating public compliane and collect evidence of discrimination

to be tabled before Parliament for necessary actions.

- I am also thinking of establishment of law enforcement machinery  designed  to  secure  equality  and  fairness  under  law

including independent criminals prostituting authority that is divorce from the police.  You can’t be  a police,  a judge and

a prosecutor at the same time. It is impossible.  

- A system  that  enhances  feedback  mechanism  that  make  Parliament  more  accountable  and  participatory  should  be

constitutionary entrenched.

- A constitutional civil servants Commission to supervise the recruitment of training, promotion and transfer of government

employees should be set up to ensure impartiality and equal opportunity.

Finally,  I  am  thinking  of  affirmative  action.  We  have  mentioned  of  this  historical  injustices  that  were  conducted  or  rather

undertaken by the government of Kenya and the colonial government which have made this section of the country to lag behind

and for that particular reason,  I think affirmative action should be introduced in  the  constitution  so  that  pesitive  discrimination

kind of should be metted out of this particular region in terms of development and provision of basic services. The other may be

major issues that I would like to look at is that the constitution of Kenya should also kind of recognize those historical injustices

that had happened among the Kenyan’s population and this is particularly for the region I’m talking  about,  the  pastoral  areas

and especially those North of the Equator.  And then  finally,  I  think  for  this  constitution  to  be  the  constitution  of  Kenya,  I’m

thinking at the National Conference Constitutional Conference,  a kind of a mechanism should be established so that all the 42

tribes in Kenya should sign that particular document for it to become a social contract,  for it to be  owned by all Kenyans and

for it to be said to be the constitution of Kenya, I think that should be manifested in that particular,  at  the end of this process  so

that we can now say this is the constitution of Kenya and that Kenya is now a national state.  Of course I cannot say that it is a

state  so that it can be a nation state.  And then I was also thinking that instead of using innovative  statements  like  Republic  of

Kenya, I think Kenya should be recognized as Union of Nations.
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Com. Lethome:  What do you say Godana about land, finally?  About land, people are talking about Trust Land changing it to

community land.

Godana Doyo:  Yes.

Com. Lethome:  You as a lawyer I don’t know what you would say.

Godana Doyo:   I think the question of Trust Land has been problematic especially in terms of its management of resources.  I

think Trust Land has never  been  trusted  to  anybody.   There  is  no  fiduciary  relationship  between  the  County  Council  or  the

community.

Com. Lethome: So what                                     (inaudible)

Godana Doyo:    And I believe it should not become a community land and  I  think  a  kind  of  district  resource  zones  should

come up so that every dision or location should take control of the resources  within its own environs and I think in the areas  of

land  and  other  natural  resources,  I  think  sovereignty  of  local  communities  should  be  recognized.   None  of  these  resources

should belong to the government.  Like I always say about these are the natural resources, minerals, water,  forests  and all these

belong to the state and I wonder how it should belong to any state. So it should belong to the community.

Com. Lethome:   Okat,  thank you Godana.   You have a very detailed  memorandum  and  I  promise  you  we  will  read  every

word in it. Thank you very much.

Godana Doyo:  Thank you very much.

Com. Lethome: There is a queation from Commissioner Githu.

Com. Githu Muigai:   I have two questions.   One is on  Trust  Land  and  community  land.   The  reason  why  historically  land

belonging  to  communities  was  vested  in  County  Council  is  because  County  Councils  were  the  most  important  organ  of

government that was closest  to the people.   You agree with me.  So that if you look  historically,  land  that  used  to  belong  to

what were called ‘Native Reserves’ were then vested in the county council for it to hold in trust  for the people,  right?   Now,

everywhere  we  have  been  in  Isiolo,  people  say  we  don’t  want  Trust  Land,  we  want  community  land.   Who  will  hold  the

community land for  the  people?  Shall  we  issue  one  Title  Deed  called  Boran  District?   Who  will  hold  it  because  we  cannot

individualize tenure in the game parks,  in  the  communal  grazing  areas,  the  watering  areas?   As  a  lawyer,  what  do  you  think

would be the mechanism for holding that land?

82



Godana Doyo:  Yeah, may be I start with the issue of the Native Reserves being vested in the local councils.   I  think that the

intention of the governement at that time was actually to vest this land into the county councils.   I  think the provisions of the law

were not very clear.   What was given in right hand  so  were  taken  away  with  the  left  hand  and  we  find  that  county  councils

actually had never had power to control these resource on behalf of the communities and you will find that the Commissioner of

Land, the President  had actually had powers  to alienate these lands.   I  think the laws were not well established in our current

situation and I believe that if this land had actually to be  benefit the local communities, that particular  institution  called  County

Councils are not useful because we find that local council is the still under the control of the local government. So, for us to have

an institution similar to that, first of all the central government should be devolved to the local government,  that is,  to community.

 I think we will have a model applied between a customary social organization and the current modern institution to have a kind

of expanded county council where we have elected councilors and at  the same time other second has to be  included into like

civil society, like women, like youth and all the other interested groups. I think we will have a model of the past  and the present

blended as one institution.

Com. Githu Muigai:                                              (inaudible)  about  resources.   You  said  and  we’ve  been  told  this

everywhere things under the land should be owned by the people  who own the land.  Now,  there are  shared resources  of the

people of Kenya.  Ewashonyiro for example, whose River is it?  

Godana Doyo:  For the whole country.

Com. Githu Muigai:  It is for all of us.

Godana Doyo:  Yeah.

Com. Githu Muigai:  Should we have a separate regime of law for shared resources and another regime for resources that we

can vest in communities and individuals?

Godana Doyo: Yeah, I think we can have that.  This should be based on a kind of negotiated settlement.  Like Rivers I’m sure

they are  repariants  life which is estranged in most of our law.  But if this is kind  of  extended,  a  kind  of  extension  is  made  to

include the communities living along the rivers or within environments where most of these resources  are  located,  I think in that

case we can have shared resources. Like if I may think about the resources within let’s say a district  like range lands and water

uses  within  a  district,  I  think  if  the  communities  within  certain  districts  are  empowered  to  control  these  resources  they  can

negotiate  with  the  neihbouring  districts  in  how  such  resources  should  be  used  across  the  border.   I  think  some  kind  of

sovereignty of the local communities should be established.
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Com. Lethome:  Thank you very much. Duncan Muthuri.  Duncan Muthuri Njihia.

Duncan Muthuri:  My name is Duncan Muthuri, Kilimani Children’s Home.  Well, much is talked about  and highlighted about

the  adults,  that  pertains  the  adults  but  now  much  I  will  highlight  on  the  plight  of  children.   It  has  been  quite  long  but  the

constitution has been so silent about  the children until late when  the  bill  has  been  passed.   It  is  now  an  Act,  but  what  will  it

entail?  The reviewed  constitution  now  should  entail  the  distinct  recognition  of  children  in  a  special  section  under  the  Bill  or

Rights.  The current one, if you read the chapter 5 of Kenyan Constitution where it talks about the bill of rights, there is nowhere

a child is mentioned.  Now, children need express constitutional identification and recognition as distinct category of citizens.

Number two; defination of a child. For  the purpose  of legal interpretation,  a child should be any person below  the  age  of  18

years;  meaning  every  boy  or  a  girl  and  children  with  disabilities  in  acknowledgement  of  enforcement  of  children’s  rights.

Number three in the reviewed constitution should be the nationality and citizenship of children.  Until they become 18 where are

they?  Are they not in Kenya?  Therefore, the reviewed constitution should highlight, should pick this to recognize the nationality

of children. It  should provide registration of birth as  fundamental rights for evey children.  Birth certificates  should  be  primary

evidence of citizenship of children.  Rights to life and basic rights; the state  should ensure basic needs like nutrition, health care,

shelter, water and sanitation, safety and security to children.  No child should be deprived of medical treatment, basic healthcare

or shelter and shall be the primary responsibility of the state to guarantee this right.

Right to education  Every child shold be entitled to free and compulsory basic education and affordable subsequent  education

both of which should be the state’s responsibility to guarantee.   Education is the key to development which involves body soul

and mind.  Also, the renewed constitution should entail the protection of children from abuses  and exploitation.  To protect  the

child  today  is  to  guaratee  a  secure  tomorrow.  Children  need  to  be  protected  from  abuse,  neglect,  discrimination,  cruelty,

cultural  practiced  like  Female  Genital  Mutilation,  early  marriages  that  have  negative  influence  on  the  lives  and  welfare  of

chilredn.  The girl child and the children with disabilities are  particularly vulnerable.  Children should  have  the  right  to  be  free

from the  copral  punishment  or  cruel  and  inhuman  treatment  in  homes,  schools  and  other  institutions  responsible  for  care  of

children.  The renewed constitution should entail the best  interest  principle.  The interns of state  and other persons  should  not

take  procedure  over  the  best  interest  of  children.  In  any  action  concerning  children  undertaken  by  public,  private  welfare

institutions, code of law administrative authorities or  registrative of this, the primary consideration should be the best  interest  of

the child.  The newly reviewed constitution should entail special constitutional office for protection of children. To guarantee the

effective protection of the child and to ensure full enjoyment of rights into all children, the constitution should establish a special

office. This would be an independent constitutional office tested  with full tenure an office  by  itself  to  govern  all  that  entails  to

children.  

Com. Githu Muigai: summarize, please summarize. We have                              (inaudible) two people waiting.

Duncan Mwaura:  Sorry,  I  assumarize  my precise  memorandum  like  the  justice  of  children.   There  should  a  constitutional

recognized superior court for children with original jurisdiction administered by officers trained on children’s issues and it should
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be observed that no child should be put in police remand for more that 24 hours.

Governance: The reviewed constitution should provide an avenue that enables children’s voices to be  heard and the Section 82

of  the  current  constitution  should  be  reviewed  to  ensure  that  provisions  do  not  exist  that  may  exploit  or  abuse  or  disinherit

children.  Two, to include the aged and disability on grounds upon which citizens may not be discriminated.  

Finally, taxation and community rights.  The office of public trustee should be reviewed within the constitutional framework  to

protect  children especially orphans,  girls and children with disabilities and children in need of special  protection.   Finally is the

freedom of movement according to the current constitution has been biased. Men in security force are  really biasing it like there

is no freedom of movement.  You walk out at 6.00, you have to answer some questions like where is the ID and things like that.

  The freedom of assembly should be allowed in every denomination that people to worship according to their free liberty. If I’m

a certain denomination, I’m schooling in a certain denomination institution, let me be given the liberty.  Thank you.

Com. Githu Muigai:  Thank you very much Mr. Muthuri.  Saprina              (inaudible).  Halifa Afiahmed .

Halifa Afiahmed:   Yangu ni machache kabisa.

Interjection:  Inaudible.

Mr. Halifa:  Nitaanzia na amri ya rias kwa sababu rais amechukua amri nyingi sana, amri kubwa sana na sasa  napendekeza ya

kwamba,

Com. Githu Muigai:  Zungumza karibu na mic.

Mr.  Halifa:  Napendekeza  kabisa  rias  awe  ceremonial  ………………………anachaguliwa  na  council  of  askaris  ambao

watakuwa pamoja.  Electoral Commissioners kwa sababu wengi wanachaguliwa kupitia wanasiasa na chama cha siasa,  chama

cha upinzani, mimi napendekeza ya kwamba hawa  Electoral  Commissioner  wawe  na  qualifications  ya  kwamba  chairman  wa

Electoral Commission aw na qualification ya Masters degree na clean record,  awe si mtu amehudumia kwa siasa,  awe na umri

wa miaka arubaini na tano na juu na awe na anashtakiwa akiwa atakuwa anahusika na chama chochote cha siasa.  Vyama vya

siasa kwa sababu zimekuwa nyingi sana,  mimi napendekeza hivi vyama viwe viwili peke  yake katika Kenya kwa sababu huyu

registrar anaandikisha kila mtu ambaye anafikiria kuandikisha wakati wowote.

Ingine  napendekeza  ni  kwamba  watu  kutoka  Northern  Frontier  District,  wako  na  shida  nyingi  sana  kuhusiana  wakati   wa

kutafuta  kipande  kwa  sababu  ya  lugha.  Wengi  hawajasoma,  illiteracy  is  very  high  na  unaona  wakati  hata  uko  na  kipande

ukishikwa  na  polisi,  unaambiwa  kwamba  umehonga  ndio  upate  kipande.  So,  lugha  isiwe,  Kiswahili  kisiwe  ni  lugha  ambayo

85



itatumiwa zaidi mpaka tuone ya kwamba elimu imefanywa iwe ni rahisi kwa hawa wote.  Hata wazee ambaoo wanaweza kama

inawezekana warudi kwa masomo wasome. Halfu napendekeza kwamba waziri wa mifugo, kwa sababu tulikuwa na waziri wa

mifugo wakati  wa  Kenyatta  awe  katika  wilaya  ya  Isiolo  na  asimamie  district  ya  Isiolo,  Moyale,  Marsabit,  Mandera,  Wajir,

Garissa, Turkana, Samburu kwa sababu wao ndio wenye mifugo na KMC badala  ya kuwa huko Athi River irudishwe hapa ili

ifaidi watu wa hapa wenyewe. Nominated MPs or  civic leaders  wawe nominated kutoka Women  Groups,  Youth  Groups  na

disabled na HIV people. Mimi napendekeza kabisa kwa sababu HIV, wale ambao wanaambukizwa ugonjwa huu wa ukimwi ni

kwa sababu wengi ambao wako katika Parliament wamepitisha ya kwamba kwa sababu wako na contract  na watu wa huko

nje,  wamepitisha  kutafuta  condoms  nje.   Tunapinga  hizo  condoms  kabisa,  tunasema  watu   wa-abstain  kutokana  na  sex  na

yeyote ako na HIV awe anaweza ku-representiwa katika civic na Parliament pia.  Na serikali ambayo ninapendekeza ni serikali

ambayo rais atakuwa ceremonial peke yake, awe chini ya Parliament, wabunge na 65% ya bunge kuweza kurekebisha sheria ni

kidogo kabisa kwa sababu wengi sheria ambayo haiwafai wanakuwa pamoja wanapendekeza. Mimi napendekeza iwe 85% so

that chochote ambacho wanataka kurekebisha,  wawe 85% in the Parliament.  Naona ya kwamba polisi na Jeshi na askari  wa

jela hawana haki zaidi kwa sababu unaona wako corrupt kabisa. Corruption inakuwa high kwa sababu mishahara yao ni ndogo

kabisa  na  hakuna  yeyote  ambaye  anawatetea.   Yeyote  ambaye  atateta  inasemekana  ni  firing  squad.  Wanapigwa  risasi  na

kuuwawa wakifanya mgomo wowote.   So,  naona hiyo sheria irekebishwe wawe na Commission ambayo  inaweza  kusimamia

askari wote na mishahara yao irekebishwe so that yeyote ambaye atapatikana na bill ya corruption ahukumiwe vilivyo na sheria.

Namalizia  ya  kwamba  judiciary,  wengi  ambao  wako  katika  judiciary  kwa  sasa  ni  watu  ambao  wamehudumu  katika  polisi.

Hakuna  watu  ambao  wamehitimu.  Sasa  utaona  ya  kwamba  wakati  ako  hapo  kutoa  hukumu  ya  sheria  ni  mtu  ambaye

amesimamia polisi zaidi.  Yeye  anatoa  tu  ile  amesomea  Kiganjo  kwa  sababu  hana  degree  ama  diploma  ya  sheria.  So,  mimi

napendekeza ya kwamba yeyote  ambaye  atapatiwa  jukumu  ya  kusimamia  sheria  awe  ni  mwenye  ambaye  amehitimu  na  ana

degree na anaweza.  Na yeyote ambaye atapatiwa ni forum ambayo wananchi wa-discuss yeye mwenyewe.  Asante.

Com. Githu Muigai:   Asante sana.   Nordman Lekapuli.   Basi huyo hayuko ameenda lunch.  Ibrahim  Ahid,  ameenda  lunch.

Reuben Kibori, pia ameenda.  Abdirazil Galgalo, Rev. Stepehen Maina,  ashaenda huyo.  Mohamed Abdi Kadir,  Peter  Kiaine,

pia simuoni huyo. Paul Kimathi.

Paul Kimathi:  Majina yangu yote ni Paul  Kimathi  Nabea.   Kwanza  kabisa  ningezungumzia  katiba  kama  haijageuzwa  ipate

kujua kulinda sheria kwa vile bila kulindwa kwa sheria hakuna  kitu  kitaendelea.  Mpaka  sasa,  Kenya  tuko  na  katiba  na  tuna

sheria lakini bahati  mbaya hizo zore hazitumiki.  Kwa hiyvo, kulinda sheria iwe ni kitu kitatiliwa maanani kabisa,  yule atavunja

sheria  anaadhibiwa  vilivyo.  Ya  pili,  ningeongea  kuhusu  kundi  ambalo  linasaidiana  na  wale  wanawakilisha  ama  wale

wanahudumia wananchi wakishirikiana  na  uongozi,  tuseme  kama  wazee  wa  area  ama  akina  mama  wale  wanahusika  kulinda

maslahi ya wengine. Hata wao waangaliwe na serikali, katiba mpya, wawe wakilipwa kitu kidogo.   Hayo yatakuwa ni manufaa

yao hata wao wapate  kufurahia. Upande mwingine ni upande  wa nchi ambazo zina  ukavu  kabisa,  ziangaliwe  kwanza  kabisa

katiba ikibadilishwa.  Wakati  wa mvua kuna maji mengi yanatiririka bure.   Kwa hivyo, katiba ikionelea kama ni sehemu  hizo,

86



maji  yatengenezewe  pahali  ambapo  inaweza  kutumika  na  wakaaji  ndio  wapate  kufaidika  kwa  vyovyote.   Hayo  ni  yangu

machache namna hiyo.

 Com. Githu Muigai:  Asante sana Paul. Mohammed Guyo, Mohammed Guyo, Mohammed Abdi Kadir,

Interjection:  Ameenda.

Com. Githu Muigai:  Gelson Chare, Lela.

Interjection:  Inaudible

Com. Githu Muigai:  Lela Kinyaga, halafu Ibrahim Kosi kuwa tayari.

Lela Kinyaga:   Asante sana Bwana Mheshimiwa. Nafikiri yangu yatakuwa…..  Oh Kwa jina naitwa Lela  Kinyaga  na  yangu

yatakuwa  madogo  sana.  Mimi  naomba  kwanza  wananchi  wenzangu  wale  wako  hapa  amani.  Kwanza,  kitu  cha  kwanza

nitasema ni juu ya amani sababu wilaya yetu ya Isiolo,  kile kinachoturudisha nyuma kabisa kwa  maendeleo  yoyote  ni  kukosa

amani.  Unajua amani ndio ngao ya kila kitu sababu ile  biashara  yote,  ile  mambo  mengi  wananchi  wameongea  kama  hakuna

amani hayo mambo yote hayaendelei.  Kwa hiyvo, nafikiri kitu ambacho kimelete hii amani isipatikane Isiolo ni kuwa mtu hana

mahali pake, hana kwake.  Kila mtu anasema nchi ni yangu na ndio inafanya hiyo amani ikosekane Isiolo.   Naomba wenzangu

wa Isiolo tuwe na amani halafu tupate kuendelea maendeleo yoyote mnayoomba.  Sababu,  ni maendeleo mengi yanazoroteka

Isiolo,  hata  shule  nyingi  zimefungwa  shauri  hakuna  amani.  Kwa  hiyvo,  mimi naomba  tuwe  na  amani  ndio  tupate  maendeleo

yoyote sisi tunaomba.  Na ninaomba katiba yetu, kile kitu inafanya amani ikosekane ni hao watu.  Kila mtu anasema hii nyumba

ni yangu.  Ikikosekana kuwa  kila  mtu  yuko  kwake,  nyumba  hizi  zote  sisi  wote  tunasema  ni  zangu,  hatuwezi  endelea  mpaka

tunakorogana.  Kila  mtu  anasema  hapa  ni  kwangu;  hapa  ni  kwangu  na  hiyo  ni  shauri  ya  serikali.  Hata  hawa  wameshindwa

kufanya wananchi kukatia group yao.  Mimi napenda kuambia katiba yetu, kila mtu anagawanyiwe  ardhi.  Kila  watu  wawe  na

group  yao  ili  iende  na  groups  sababu  ikienda  na  groups  biashara  nyingi  na  maendeleo  mengi  ya  kusaidia  taifa  letu  lote

tutaendelea.   Lakini ikisemekana kila mtu kuwa hapa ni kwangu hakuna maendeleo yataendelea.   Mwingine akijaribu kufanya

maendeleo  nitakuja  kumaharibia.  Mwingine  akijaribu  kufanya  maendeleo  fulani,  mwingine  atakuja  kumharibia.   Kwa  hivyo,

yangu, hiyo ni shauri  ya  serikali  wanashindwa  kuangalia  hayo  maneno  na  ni  vizuri  kuwa  ni  serikali  ya  county  council  ambao

wanasimamia ardhi hii na ndio wameshindwa ku-control  watu wapatiwe sehemu na groups.  Kwa hiyvo, yangu ni machache na

ninataka kuongeza kidogo. Maendeleo ya nchi hii ni mengi sana sababu sasa sisi ni watu wa nchi kavu.

Com. Githu Muigai:  Pendekeza, Lela pendekeza kile kitu unataka kiandikwe kwa katiba.

Lela Kinyaga: Kile napendekeza ni kuwa tunataka ardhi ikatakatiwe wananchi.
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Com. Githu Muigai:  Hiyo tumesikia.

Lela Kinyaga:  Iwe kila mtu ana juhudi yao.  Basi watu wanaendelea na maendeleo.

Com. Githu Muigai:  Asante sana.  Ibrahim Kosi.

Ibrahim Kosi Galgalo:  My names are Ibrahim Kosi Galgalo and my presentation will be on minority rights or the rights of the

vulnerable groups.  I would be very pleased, it’s just a one page document I hope I will be  allowed to read.  Some constitution

makes a special provision for the rights of groups of people who have suffered from marginalization due to historical,  social and

cultural or other reasons.  Our current constitution is silent about this important aspect.   Specifically I will talk of a group called

Waka  which  lives  within  Isiolo  district.  In  Isiolo,  there  is  a  small  community  referred  to  as  Waka  who  live  among  Boran

community.  Their population is estimated between  2,000  –  3,000.   This  community  is  a  minority  type  in  Isiolo  who  is  also

satied inside the line and marginalized by the rest of the communities. The main reason for being marginalized is due to historical

reasons of being hunter-gatherers  in the past.   There are  also the poorest  of the poor  in the district  and most of their  children

have not gone to school because they cannot afford the high cost of education. The Boran community is normally hunters and as

such  the  Waka  is  considered  is  considered  as  outcast  due  to  the  historical  reasons  of  being  hunters.   The  community  has

suffered socially and politically from time immemorial.  Many people do not like to intermarry with the same community and this

has  created  a  special  stigma  among  them  as  unwanted  or  people  of  low  caste,  worthlessness  and  down  trodden  feelings.

Politically  they  have  no  voice  in  the  district.  This  is  because  politics  is  place  by  numerial  number.   It  needs  it  or  resource

ownership all of which work against them.  They are  basically excluded in many of the decision making forum due to the  fact

that they are few and poor. The few who are learned are also segregated by the other communities in terms of employment and

job opportunities simply because they lack representation and as  such cannot influence decision.   A good example where they

are  segregated  is  in  Isiolo  County  Council  where  many  youngsters  are  employed  as  game  rangers  and  there  are  no  single

persons from the same community.  

So,  we  have  the  same  recommendation  which  we  are  asking  this  Review  Commission  to  take  very  seriously.   The  first

recommendation is there is need to recognize the Waka as one of the marginalized minority type in Kenya and given a code  as

any other tribe in Kenya.   Secondlay,  the new constitution should make provision for affirmative action in favour of the Waka

and other similar marginalized minority communities in Kenya for the purposes  of redressing imbalances created  by the reason

of history, tradition and ethnicity.  First, that the Waka community should have its space  in wildlife conservation and the income

from the same.  This is is because hunting which historically has been an income earner  to the community is an illegal practice  in

Kenya today.  Therefore,  the  new  constitution  should  make  an  alternative  income  for  this  community  who  live  in  poverished

conditions and sedentary conditions. The fourth recommendation; the politics in Kenya is influenced by numerical factor,  wealth

and ethnicity.  The Waka community being poor and minority do not have representation and influence any political arena in the

district.   We are  therefore demanding the new constitution to make a deliberate effort to reserve nomination seats  at  the  civic
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level exclusive for the marginalized minority tribes in Kenya,  the Waka being among them.  A similar provision for nomination

should  be  reserved  for  the  Parliamentary  level  for  the  marginalized  minority  tribes  of  groups  in  Kenya.  This  document  is

presented on behalf of the same community as I also come from the same community.  We are  asking the Review Commission

to take this issue as a matter of ugency and thanks a lot.  

Com. Githu Muigai:  Thank you very much.  Liban Gitonga. Yukodeko Wario.

Interjection:  I am there.

Com. Githu Muigai:  You are there.  Is that Gitonga or Wario? Deko Wario.  Endelea Bwana Wario, say your names.

Interjection:  Inaudible

Com. Githu Muigai:  Mmh?  Wewe ni?

Interjection:  Liban.

Com. Githu Muigai:  Wewe ni Liban.  Okay. Liban Endelea.

Liban Gitonga:   Kwa jina naitwa Liban Gitonga. Ningependa kurudisha shukrani kwa  Tume  kwa  sababu  ya  kuja  kusikiliza

maoni ya wananchi. Mimi natoka group ya Neparua  na maoni yangu na kwa niaba ya hiyo group ni ya kwamba kwa niaba ya

Neparua Group tumekuwa na shida ya wizi wa mali na vitu namna hiyo.

Com. Githu Muigai:  Pendekeza sasa.  Ungependa sheria gani?

Liban Gitonga:  Na mapendekezo yetu ni ya kwamba kwa group tume-experience groups nyingi ambazo ziko na  title  deeds

zao.  Tulikuwa tunaomba ya kwamba kama Isiolo ingekuwa na groups, kama ni Somali wawe na group yao,  kama ni Samburu

wawe  na  group  yao,  kama  ni  Maasai  wawe  na  group  yao,  itakuwa  kila  mtu  atachunga  ardhi  yake  na  itakuwa  hakuna  mtu

ambaye atavuka kuenda kwa mwingine. Ni kama vile tu mtu anajenga nyumba na anafence area  yake,  itakuwa ni gumu wewe

kupita kuenda kwa nyumba yake mpaka uombe ruhusa ama akubali.  Kwa hivyo  tulikuwa  tunaonelea  kitu  kama  hicho.   Kitu

kingine, kama group itachunga environment; kukatakatwa kwa miti ama kuharibiwa kwa ardhi itakuwa ni kila group inachunga

mali yake kama wakati huu watalii wanatembea kwa area na wanyama wamejaa,, watu watachunga mali yao.

Kitu kingine tukija upande wa uongozi. Kuna kama sub location hiyo yetu ambayo tumebaki nyuma na ni kwa sababu area  ni

kubwa  na  yule  sub  chief  yuko,  enyewe  itakuwa  ni  gumu  sana  kufikia  pande  hiyo.   Kwa  hivyo,  tungeomba  kama  serikali
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ingeongeza kama sub chief mmoja kwa pande hiyo ya hiyo location. Kitu kingine ni uongozi wa councillors.   Sisi tungependelea

wawe wanachaguliwa kama kawaida vile inafanyika kila wakati.

Com. Githu Muigai:  Na mayor na chairman wa County Council?

Laban  Gitonga:   Na  chairman  wa  County  Council  awe  anachaguliwa  na  wananchi  wote  katika  wilaya.   Faida  ingine  ama

sababu  ingine  ni  maendeleo.  Tukishapata  groups  na  hata  hiyo  group  iwe  na  title  deed  yake,  itakuwa  ni  rahisi  sana  kufanya

maendeleo.   Kitu kingine ni kama hiyo  group  iko  mbali  sana  na  town  kama  35  km  kutoka  Isiolo  hapa,  kwa  hivyo  tulikuwa

tuanaomba  kama  barabara  ingerekebishwa  kwa  kila  sub  locations  zote  ama  locations  zote  kwa  Kenya  nzima  sio  eti  kwa

Leparua peke yake; kwa locations zote zile ziko mbali na town.  Kitu kingine ni matibabu. Enyewe kama group yetu ama mahali

petu ni mbali sana na town. Kwa hivyo, kama mtu amekuwa mgonjwa itakuwa ni gumu sana kufika  kwa  town.   Kwa  hivyo,

kama tungepata kama dispensary huko karibu na wananchi ingekuwa ni ajabu kidogo.

Elimu: Sisi wafugaji tumekuwa tukibaki nyuma sana kwa elimu na ni kwa sababu hatukuona faida sana  ya  kusoma  isipokuwa

watu  wachache  wamesoma  na  saa  hii  elimu  imekuwa  na  juu  sana  na  kulipa  inakuwa  ni  gharama  kubwa.  Kama  tungepata

msaada  kutoka  kwa  serikali  ama  elimu  ya  bure,  ingekuwa  afadhali  kidogo.  Kwa  hayo,  enyewe  nimesikia  watu  wengi  sana

wamesema elimu ya bure,elimu ya bure; kidogo uulize labda hiyo pesa itapatikana wapi ama kitu namna hiyo?  Kwa akili yangu

nilikuwa  nafikiria  kama  wale  watu  wanafanya  kazi  Kenya  nzima  labda  unawezakuwa  ukifanya  kazi  na  kuna  kitu  kidogo

kinakatwa kwa kila mfanyi wa Kenya  hiyo pesa  yote inaweza kusaidi wanafunzi wasome halafu kila mwanafunzi akipata  kazi

hata  yeye  atakuwa  akilipa  kitu  kidogo  ndio  mwingine  asome.   Kwa  hivyo  hiyo  yenyewe  ni  njia  ingine  ya  kutafuta  kitu  cha

kusomesha. Nafikiri hayo tu ndio nilikuwa nayo kama tungepata huo msaada ama hiyo katiba ibadilishwe namna hiyo, enyewe

itasaidia watu. Nimeshukuru sana.

Com. Githu Muigai: Asante sana Liban.  Deko Wario.  Hassan Jima.  Mohammed Ahmed Dahir.

Interjection:  Inaudible

Com. Githu Muigai:  Ujaribu Mohammed usisome yote, huenda                   (inaudible).

Mohammed Ahmed Dahir:  My names are Mohammed Ahmed Dahir; I want to pass some memorandum which was passed

by my community. These are Somali community in Isiolo, 

the                                (inaudible).   This community are  the most marginalized and being here we are  the owners of Isiolo,  I

can’t  hesitate  to  say  that  and  everybody  knows  that.  The  following  are  our  memorandums;  the  right  of  ownership,  the

Commission should provide the laws that empower the rights of citizens to own land or  plots.  The said  land  should  be  in  the

hands  of  local  authorities.  If  the  said  have  been  acquired  in  the  wrong  way,  the  same  can  be  repossessed.  The  right  of
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compensation in 1964,  an ugly incidence happened in  Isiolo  and  its  environments  where  many  Somalis  were  killed  and  their

livestock confiscated by the state  hence rendering this community poor  and destitute.  This incidence happened in the following

areas:  Logovito,  Lowangiro,  Marti,,  Garbatura,  Blapesa  where  animals  were  detained  and  our  community  was  put  in

concentration  camps  by  the  state.   In  this  regard  we  are  asking  to  prosecute  an  act  for  compensation.  The  reparation  and

compensation  should  be  given  to  all  affected  communities  during  the  emergency  rule  of  1964-69  and  indefinate  act  to  be

abolished. The other issue is land tenure Isiolo holding ground which is leased hold area  for Hardhi and Esta community should

be given back  to them in terms of ownership and management not the current system of council  holding  as  a  trust.  This  is  to

avoid abuse of the trust by the council since the communities are not represented in the council. 

There are a lot of human rights abused by the state in these Northern parts of this country and thus this should stop especially in

police and administration police.  Boundaries should be redefined using the colonial boundaries visible marks like towers  should

be used to mark the same. In the even of elections of President if it happens that the President  elected is a non Muslim the vice

President should be a Muslim and vice versa. The other issue is also screeing cards should be abolished completely because this

is  segregating  the  Somali  community  and  marginalizing  them  further.   Because  in  this  case  we  have  the  Maasai  who  are  in

Tanzania and in Kenya.  Why didn’t they get the screening cards the Somalis were given?  

The community should be given the right to manage the resources  namely  parts,  wildlife,  natural  resources.  The  bursary  fund

which is being run the council should be given  to  the  community  based  organization  thus  should  not  be  in  the  hands  of  civic

bodies.  As it is in our case,  the Hardhi and the Esta we don’t have any representative in the country.   Decentralization of title

deeds,  passports,  Identity Cards,  boards  should  be  established  in  the  issuance  of  the  same.   The  minority  nitee,  nominated

councilors  and  members  of  Parliament  should  be  given  to  the  minority  e.g.  the  Ogiek,  Hardhi,  Esangs  and  Emollos  of  L.

Turkana. The Islamic sheria should be introduced to all Muslim dominated areas.  The government should establish banks which

offer interest  free loans in line with the teaching of the Holy Quran and the Hadir.   The post  of chief Kadhi should be elective

and  thus  the  minimu qualification  should  be  a  Bachelor  of  Law  Islamic  Sharia,  Bachelor  of  Law  in  the  Secular  Law  and  a

minimum of  15  years  experience.   The  faculty  of  Islamic  Sharia  shoud  be  introduced  in  the  universities  in  Kenya.   Local

authority should be created based on electoral constituency boundary unlike the current administrative boundaries.

Terms  of  MPs  and  councilors  should  be  limited  to  two  terms  only.   A  referendum  to  collect  views  of  township  municipals

should be put in place.  The government should locate some funds to cater for  marginalized communities in terms of education,

water and health.  

Com. Githu Muigai:  Thank you very much.  Mohammed Mahmud Mohid.  K. J. Mwachunguma.  Nicholas Luba.  Nicholas,

Nicholas Luba:  Yeah.
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Com. Githu Muigai:  Okay, Karibu. Na ujaribu kufanya kwa mukhtasari tu eeh?

Nicholas  Luba:  Nitajaribu.  My  names  are  Nicholas  Luba.  I  am  just  going  to  touch  on  a  few  things  mainly  regarding  the

pastralist  communities and  the  Island  resources  in  this  particular  area.   I  just  want  to  touch  a  few  areas  one  is  water,  land,

minerals and livestock. As I do that I will just make recommendations towards  these areas,  I’ll not go into problems related to

these  areas  in  this  particular  regions.   One,  on  water,  I  just  want  to  recommend  that  there  is  need  for  us  to  get  water  for

development projects.  As per this we request  the constitution to consider  supplying water  from any sources  of potential  areas

like Aberdare and from main rivers from other regions of the country to this areas.  I equate  this to the supply of things like oil

and millet which are being supplied from lets say like Eldoret to Nairobi, oil brought from Mombasa to Nairobi.  This same thing

can be applied to our areas  whereby areas  which need  a  lot  of  water  can  also  get  supply  of  water  from  other  areas  to  our

region and this entails to areas  like Turkana,  Samburu,  Marsabit,  Moyale,  Wajir  and Garissa just the hazard areas.   As at  this

again, I feel that we need to harvest water. I can see that there is a lot of water flowing particularly during the rainy seasons.  We

need to install  structures in place like the storing tanks, dams whereby this water  can be harvested during rainy moments when

it is in plenty to be  used  when  it  is  dry  in  the  particular  areas.  I  request  that  committees  could  be  established  particularly  in

district levels whereby such resources can be maximumly utilized.

As per  land, I will just touch on areas  whereby the Trust Land issue should be taken back  to the communities.  Communities

should own land and it should not be  to  the  Trust  Land.  So,  I  just  concurred  with  the  suggestion  made  as  per  this  with  my

colleagues in the previous presentations.   As per  the natural resources,  there  are  certain  resources  in  this  area  which  are  not

maximly used and this entails resources  like gums, razis and particular in this vercular there are  gums like Gum Hagar,  Gumar

and they are not constituted anywhere in the Kenyan constitution and these resources  are  lying idly in these areas  and they are

not  maximumly  used.   I  suggest  that  a  constitution  should  be  put  in  place  whereby  these  resources  should  be  constituted

somewhere and they should be used maximumly to the benefit of the people coming from these particular areas.  

The  last  aspect  is  on  livestock.  As  I  touch  on  livestock,  it  is  entailed  as  one  major  economic  activity  being  undertaken  by

pastralists in this particular region. I suggest that a very competitive market  situation should be created  whereby animals gotten

from these hazard areas are getting market  outlets and the KMC which collapsed sometimes back  should be brought to Isiolo

because  many  of  the  animals  are  gotten  from  this  Northern  region.   Animals  coming  from  Marsabit,  coming  from  Moyale,

coming from Garissa, all over pass through this route to Isiolo.   We suggest that KMC should be installed in Isiolo and as  per

this I suggest that a co-operative  would be formed particulary a co-operative  related to livestock keepers  whereby it will take

those people who are livestock benefits into consideration and even animals could be taken to ……………………(inaudible)

fees  for  this  particular  co-operative  so  that  people  can  get  one  body  whereby  their  views  and  their  products  are  being

developed  together.   As  in  the  same  region,  I  focus  that  atleast  something  like  Livestock  Board  of  Kenya  similar  to  other

boards  like  Coffee  Board  of  Kenya,  Tea  Board  of  Kenya,  should  establish  in  the  current  process  of  constitution  making

whereby  the  Livestock  Board  of  Kenya  will  be  responsible  of  handling  all  aspects  related  to  livestock.   Marketing,
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establishement  of  such  sections  like  KMC  and  many  others.  In  the  same  line  as  well,  I  suggest  that  a  bank  particularly  on

livestock should be established whereby we could call it a livestock bank whereby people,  when there is  surplus  of  livestock

they can sell and bank their money in the bank and when there is deficit they can as well withdraw the money to supplement the

deficit.  So, in these areas that resources  in these areas  should be maximumly developed.   So,  as  per  this constitutional review

process  I  also  suggest  that  when  the  constitution  will  be  fully  favourable,  I  suggest  that  the  ideas  passed  by  various  areas,

various districts, various regions should be approved back to this area so that the law which is supposed to be related to people

of upcountry should not also be related to us.  We should also be handled by the law which we have made ourselves.  So  the

suggestions, the views, the memorandums passed  in various constitutional sittings in this district  should be accrued up to Isiolo

district and other related districts so that we will know that what we shall be  handling as  a  constitution in future is entirely our

views.  Thank you very much.

Com.  Githu  Muigai:   Thank  you.   Guyo  Ali  Guyo.   Guyo  Dura,  okay  wote  wawili  wameondoka.   Abdul  Wario,

Abdirahaman Tori, Omar Godana, Fransischa Kaburu, Okay, Joshua Mutia Mukindia.  Katama Guraj, Abdilahi Abdi,  Godana

Doyo?

Interjection:  Ashazungumza? Asante.  Buka, Oh, Abdilahi Hassan Abdi, Okay.

Abdilahi Hassan Abdi:  Ya kwanza nasema Salaam Aleikum?

Com. Githu Muigai:  Aleikum Salaam.

Hassan Abdi:  Nashukuru kwa Tume kufika na kuchukua maoni yetu ya wananchi leo.  Nafikiri tuna bahati ya kwanza na

yaliyopita ni mengi hatuwezi kusema lakini tunataka kutoa maoni kwa yale yanakuja. Kwa ukweli sisi kitu cha kwanza huduma

ya afya, ingawa tuna ujenzi tu hapa hatuna madawa ndani yake na sijui hizo dawa zinaenda wapi na kuna kitu kinaitwa cost

sharing, mtu maskini mama pengine ana yatima mahali fulani ataleta shilling thelathini ama ishirini kuchangia na hatimaye kukosa

matibabu yanayofaa.

Com. Githu Muigai:  Pendekeza.

Hassan Abdi: Napendekeza hii sheria mpya inayoundwa sasa iweze kuangalia ni manma gani hiyo mali ya wananchi wenyewe

wale wanahitaji.  Pili, sisi hatujui kulima; tunajua kufuga na ufugaji ni kama umetengwa ikawa ni kitu  haipo  kulingana  na  sheria

iliyokuwa ya kwanza. Napendekeza kwamba ukulima wetu ni mifugo yetu.  Kwa hiyvo tuangaliwe haki yetu kwa kuwa mifugo

hii ina nyama, maziwa na pia ngozi ambazo zinatumika kwatika viwanda kutengeneza  hata  kama  ni  viatu,  zitoke  kwetu  Isiolo

ikiwa ndio iko karibu kuliko kwingine kote NFD.  

Ya tatu, nasema ni usalama wetu.  Sisi tumevumilia kwa muda mrefu na ikawa wale tunaona kama ni maadui ni serikali ambayo
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imevaa combat ya green ambao tunawaona mchana tu.  Usiku sisi mahali tunakaa na mazingira yetu, chochote kikitembendeka

ni mpaka ipambazuke hakuna usaidizi unatufikia.  Nataka hiyo pia ikiwezekana irekebishwe ili tuangaliwe masaa yote ishirini na

manne ili tujione pia tu wananchi wa Kenya hii vile inavyokaa na mchoro wake.  

Kwa hayo machache asante kwa Tume.  

Com. Githu Muigai:  Asante sana.  Galfana Guyo Mokku. Guyo Mokku.  Huka Kanu.

Huka Kanu: Jina langu ni Huka Kanu.

Com. Githu Muigai:  Endelea.

Huka Kanu:  Nashukuru Mwenyezi Mungu kwanza                                             (inaudible) sisi hapa Ishalla kwa Mungu.

Shukrani ya pili, jambo kama hili hatujapata tangu uhuru ama wala mbele ya uhuru. Leo tumefurahi kabisa kwa sababu kwetu ni

kitu kigeni kabisa  lakini  inaonekana  ni  kitu  muhimu kabisa.   Mimi  siwezi  kuongea  jambo  ya  Kenya  nzima  kwa  sababu  hata

mbeleni jambo la Kenya nzima sisi hatujafika.   Nitaongea  juu  ya  nyumbani  kwangu;  yaani  kama  Isiolo.   Kwa  sababu  sheria

imekuwaw mara tatu; sheria ya koloni,  sheria ya Kenya wakati  ilipata uhuru tangu sasa,  na sheria ambayo  pia  inawadia,  sasa

mimi nitalilia kwa sheria mpya kwa sababu zile zingine zote hazijatuhisisha. Kwa hivyo, sisi watu wa district ya Isiolo tunapakana

na district  sita kwanzia Meru,  Garissa,  Wajir,  Moyale,  Samburu district  na Laikipia.  Mbeleni wakati  wa utawala wa ukoloni,

mkoloni  aliweka  boundary  ya  district  ili  kila  mmoja  ake  katika  district  yake  hata  ingawa  haikutufaidi  sisi  lakini  ninapita  huo

mpaka na hakuna mtu anakuja kuguza mpaka mwingine lakini tangu tunyakue uhuru na kujitawala,  nchi  yetu  ya  Isiolo  district

imekwenda. Meru inakatwa ambao ni jirani wetu bila kutuhusisha, Garissa wamekata, Wajir wamekata, Samburu wamekata na

Laikipia  wamekata  bila  kutuhusisha  na  hii  nchi  tangu  mababu  zetu  ni  yetu.   Maomba  katiba  mpya  irudishe  hiyo  nchi  kwa

wenyewe.  Hayo ni maombi.

Ya pili,

Com. Githu Muigai:  Ya pili?

Huka Kanu:  Ya pili, sisi watu wa Isiolo district  tunakaa kama wanyama. Hakuna mtu ana makao yake eti hapa ni pahali pa

mtu fulani. Hata baba yangu hana mahali pake na mimi pia sina mahali pangu.  Hakuna mtu hapa inasemekana hapa ni mahali pa

mtu fulani kuanzia hapa mpaka Habasuen. Labda juzi kama wewe hujafika pale, waweza kutoka Kenya bila kuona mtu anafika

Garo, katikati panakaa kichaka pakilishwa Trust Land.  Ilikuwa lota voluteer. Kwa wakati huu Trust Land,  hakuna nchi ya mtu

ama hakuna ardhi ya mtu. Ardhi inasemekana iko chini ya council.  Kwetu upande wa                         (inaudible) hata kabila

zetu pamoja na watoto wetu ambao tunakaa pamoja na Turkana na watu wengine, hakuna mtu inasemekana hapa ndio mahali

pa  mtu  fulani,  usiguze.   Unaweza  kupiga  bunduki  vile  unataka  ama  unakanyanga  na  miguu  yako  vile  unataka.  Hata  wewe
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unaweza kuja kuchukua nchi yetu, wewe mwenyewe.  Unaweza kuja kujenga vile unataka kwa sababu hakuna  mtu  anasema

wacha hapa ni kwangu.

Interjection:  Inaudible

Huka Kanu:  Eeh, hiyo uliza hawa watu wamekaa mbele yako ni nani hana na title deed katika sehemu zake.                          

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

          

 

Com. Githu Muigai:  Ungependekeza nini?

Huka Kanu:  Ninapendekeza vile watu wa nchi ingine ya Kenya yetu ambao kila mtu anapata  mahali pake,  hata  sehemu  hizi

kila mtu apate mahali pake.

Com. Githu Muigai:  Okay. 

Interjection:  Ndio  …………………..(inaudible)

Huka  Kanu:   Wanyama  wa  pori:  Serikali  yetu  inafuga  wanyama  pori  katika  sehemu  zetu  lakini  hawawezi  kuchunga  nyinyi

……………………………….(inaudible).  Wanyama pori  huwa watuwanalipa shillingi thelathini.  Lakini  ukiuwa  ndovu  moja

unafungwa miaka kumi na mitano.

Com. Githu Muigai:  Pendekeza.

Huka Kanu:  Ninapendekeza hao wanyama ambao wanatunzwa, watunzwe katika mahali pake.   Usikutane  na  mali  zetu  na

watu wetu katika katiba yako mpya.

Com. Githu Muigai:  Okay.

Interjection:  Inaudible

Huka Kanu:  Halafu, ingine ni hospitali,  afya.  Serikali inasikika katika Radio eti  ufisadi  uko  katika  upande  wa  serikali  kwa

sababu hospitali ya government imejengwa ; ni moja.   Lakini mtu binafsi ametoa                    (inaudible) mia moja ya kuuza
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dawa.

Interjection:  Applause from the crowd.

Huka Kanu:  Saa hii wewe ukipata malaria na uende hosptiali ya Isiolo District                  (inaudible)  wanasema  uende

ununue.  Kumbe serikali inaingiza dawa pale, wamepita njia za badia na kuenda kwa watu binafsi.

Com. Githu Muigai:  Pendekeza.

Huka Kanu:  Ninapendekeza serikali katika katiba mpya ipunge hiyo license ya kumpa mtu binafsi.

Com. Githu Muigai:  Okay. Tuendelee.

Huka Kanu:  Wizara ya mifugo.  Sisi tuko kwa wizara ya mifugo, kuna waziri wake, kuna Permanent Secretary,  kuna mjumbe

wake, sasa vetinary yuko ambayo anahusika na ugonjwa wa mifugo; sasa  wewe unaenda kununua dawa ya vetinary kwa mtu

binafsi  kuliko  kuitana  kwa  vetinary  anayesimamia  mifugo  ya  wananchi.  Wananchi  hawajui  kusoma,  wanachunga  ng’ombe,

mbuzi  na  ngamia.  Sasa  dawa  ambayo  wanauziwa  tangu  ilipokuja  ina  mwaka  mmoja  na  imekuwa  sumu.   Kwa  sababu  hii,

unanunua na kuenda kudunga ng’ombe yako na inakufa.

Com. Githu Muigai:  Okay, pendekeza.

Huka Kanu:  Kwa hiyvo, wizara ya vetinary isimamie vile ilikuwa wakati wa wazungu walivyosimamia mali ya wananchi.

Com. Githu Muigai:  Okay.

Huka Kanu:  Katika katiba mpya.  Ingine tena?

Com. Githu Muigai:  Mwisho.

Interjection: Inaudible

Huka Kanu:  Mawasiliano.  Mawasiliano ni ya aina nyingi; stima ni mawasiliano, barabara ni mawasiliano,

Com. Githu Muigai:  Simu,
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Huka  Kanu:  Gari  ni  mawasiliano,  simu  ni  mawasiliano.   Sisi  hatuweze  toka  hapa  Isiolo  ikiwa  nyumbani  kwetu  ni  Mardi.

Hatuweze  enda  kwa  sababu  hakuna  barabara.  Hii  nchi  ya,  haidhuru,  yaani  hapa  ndipo  njia  mbili  zinaingia  Kenya  kutoka

Mogadishu na kutoka mpaka wa Ethiopia wanaopakana nasi.  Barabara hii ya Moyale ilipitishwa miaka ishirini na tano iliyopita

kuweka lami.

Interjection: Kweli, (applause).

Huka Kanu:  Wakati ilipokuwa akina Haille Sellasie na Jomo Kenyatta.  Hadi leo inakaa tu vile vile na wananchi wako pande

inaitwa Kenya. Tunataka katika katiba mpya ipitishwe, hii barabara  iwekwe lami ili matatu kutoka hapa ziende Woria.   Wewe

ukitoka  hapa  kuenda  njia  katika  town  ya  Isiolo,  mama  anabeba  ………………………(inaudible)  kutoka  Moyale  hadi

Nairobi.  Akifika pale anatupa mtoto kwa sababu hakuna basi na hakuna matatu.  Afadhali wakati ule wazungu walikuwako.

Com. Githu Muigai:  Pendekeza, pendekeza Mzee.

Huka Kanu: Ninapendekeza hii njia iwekwe lami kuna wananchi pande hii.

Com. Githu Muigai:  Njia iwekwe lami, tumesikia hiyo. Okay.  Tumeelewa hiyo mzee.  Endelea.

Huka Kanu: Uchaguzi: Uchaguzi ni right ya jamhuri nzima na mkiweka hata miaka kumi ni sawa.  Mjumbe na councilor katika

maoni  yangu,  sikiza  bwana,  yeye  mwenyewe  mjumbe  na  councillor  ni  kama  msichana.  Waswahili  wanasema  uzuri  unajiuza.

Uzuri  unajiuza.   Kama  ni  miaka  mitano  wewe  unakaa  ambayo  amefanyia  wananchi  kitu  ambacho  mbeleni  hakikuwa

anachaguliwa na wananchi kwa uzuri wake, kama hapana hata miaka mitano haitakwisha. Akijua yeye ametoshelesha wananchi

wake akae hata miaka kumi.

Interjection: Inaudible.

Huka Kanu: Katika dini ya KiIslamu:  Sisi ni WaIslamu na tuna desturi  ya KiIslamu na tuna  fikira  zetu  wenyewe   na  wewe

pengine                               (inaudible) na kuna desturi  na dini tofauti.   Kidesturi  ya KiIslamu, mwanaume aingie kwa bibi

mwingine ni haramu kwetu hasa mwanaume mtu mzima aende kutongoza msichana ni aibu kupatana kwa               (inaudible).

Ni haramu kabisa. Mimi napendekeza mtu akiweka msichana miba afungwe miaka ishirini.

Interjection: Applause.

Com. Githu Muigai:  Okay.

97



Huka  Kanu:  Na  mwanamke  MwIslamu  kama  bwanake  amekufa  itakuwa  KiIslamu  kwa  kuomboleza  sisi  tunaweka  miezi

minne ili kuheshimu mambo yake. tunataka katika katiba mpya mwanamke akiwa kazini kama bwanake amefariki,  kwa huruma

kwa upande wa Mwenyezi Mungu, huyo bibi atulize kwa miezi minne bila kumfukuza ……………………………..(inaudible)

apoe kwanza.  Serikali iweke kama huruma kulingana na katiba mpya.

Com. Githu Muigai:  Okay

Huka Kanu:  Kwa hivyo ………………………….(inaudible) umewadia.

Com. Githu Muigai:  La kumaliza. La kumaliza Bwana Kanu.

Huka Kanu: Elimu.

Com. Githu Muigai:  Elimu.

Huka  Kanu:  Wewe  juzi  labda  umeshafika  Kericho.   Sijui  kama  umefika  lakini  tumepata  habari  kwamba  fundi  wenu

amekwenda  huko.   Mwalimu  anakaa  Kericho  na  hakuna  hata  nyumba  moja  ya  serikali  isipokuwa  mabati  mabati  watu

residential  wanajenga  jenga.   Sasa  walimu  hawana  mahali  pa  kukaa.  Wanakaa  katika  nyasia,  nyumba  ya  kinyesi.  Yeye

mwenyewe ana shida na hawezi kusomesha hao watoto  na akiwa anakula mshahara kwa siku thelathini. Sasa  ikifika mshahara

ya kula hakuna hata Posta wacha Benki, anakuja hapa Isiolo na miguu.  Nitakaa hapa miezi mitatu bila kurudi Kericho.

Interjection: Inaudible.

Huka Kanu:  Kwa macabre ingine yeye ameshomesha miezi mitatu au minne kwa  sababu  ya  barabara.  Vile  wewe  unatoka

hapa leo jioni unaingia Kisumu,

Interjection: Meru.

Huka Kanu:  Kisumu.   Ukitoka  hapa  leo  jioni,  leo  usiku  uko  Mombasa.   Mimi  siwezi  fika  hata  Bunawawe  maili  arubaini.

Siwezi fika kwa sababu barabara hazina gari.

Com.  Githu  Muigai:   Asante  sana.   Asante  sana  Bwana  Kanu.   Ali  Halake.   Ali  Halake.  Hassan  Wako.   Wewe  ni  Ali

Halake? Okay Karibu.  Ali jaribu uzungumze kwa kifupi kwa sababu tuna watu wengie wanangojea.

Ali Halake:  Kwanza ningependa kuchukua wasaa huu kushukuru Tume hii ya Kurekebisha Katiba kufika hapa Isiolo,  nasema

asanteni sana.   Kwanza sisi tumasema kwamba ile katiba ambayo mpya inayokuja kwanza twaomba kwanza iangalie masilahi
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ya watoto ambao wametoka katika sehemu za wilaya kame; iwe ni katika wilaya ya Samburu, tuseme wilaya ya Garissa,  wilaya

ya Wajiir or wilaya ya Tana River, wilaya ya Ijara, Mandera kule, twaomba iangalie hii ama wale watoto  wanaopita mtihani wa

kidato  cha  nne  iwe  alama  izingatie  kulingana  na  vile  walivyofanya  katika  maeneo  walikotoka  wanafunzi  wale.   Iwe  katika

Samburu, Wajir ama kama vile nimetaja hapo awali.  Sheria ya chief twaona ndio hivyo msharekebisha.  Twaona sheria ya chief

baradhuri yule mshaanza kutoa toa.   Kwa hivyo alama hiyo iangaliwe ya sehemu karme.   Iwe  mwanafunzi  tuseme  labda  hata

awe amepata  alama iwe C hata kama ni /c ambayo ni duni ni sawa aangaliwe apate  kujiunga na vyuo hata kama ni  vyuo  vya

walimu, hata kama ni vyuo vya kutoa mafunzo ya kidini, mafunzo ya ualimu, yaani ile alama iangaliwe.  Ile alama hata kama C

duni ile C- iangaliwe.  Sasa nasema iangaliwe hapo.

Ya  pili  nasema  ya  kwamba  ufisadi  uangaliwe  kabisa  na  uondolewe.   Watu  wamesema  ufisadi,ufisadi,  umeimbwa.   Hiyo

iangaliwe katika recordi zenu Bwana maofficers ama mchapishe katika katiba inayokuja muitie mkazo.  Ufisadi mwangalie.

Interjection:  Inaudible

Ali Halake:  Tuseme pia kuingilia maswala ya sheria za utawala,  mambo ya kiongozi  wa  nchi  ipate  kuangaliwa  kwamba  ana

mamlaka zaidi apate  kutafitiwa msaidizi  ambaye  atapata  kubeba  ile  mizigo  anamkabidhi  maanake  rais  ana  iwezo  zaidi.  Kwa

hivyo PM aangaliwe. Nadhani unafahamu PM ni kusema nini. PM?

Com. Githu Muigai:  Tunaelewa. Endelea tu.

Ali Halake:  Mmh.  Pia sheria za madini twaomba dini ni vile vile tu.  Mtu akiwa Mkatoliki akae na ukatoliki wake,  MwIslamu

akae  na  …………………………….(inaudible)  sheria  zake  zile  zile  ziangaliwe  sawasawa,  Seventh  Day  Adventist  pia

aangaliwe pia kivyake pale.  Kwa hivyo dini iheshimiwe pia pale kwa hivyo muweke katika orodha hiyo.

Com. Githu Muigai:  Okay Bwana Ali.

Ali Halake:  Bado naendelea Bwana Mheshimiwa.  Tafadhali naendelea tu.   Kila Mkenya ana mahali popote  pa  kukaa pale.

Iwe ni wewe waweza kaa Isiolo hata mimi naweza toka  hapa nikae hata Meru naweza keti  tu Bwana Mheshimiwa, kwa hivyo

Mkenya ni Mkenya tu.  Ule mkondo wa zamani pia urekebishwe kidogo lakini uwe pale pale tu.  Mkondo wa zamani uwe pale

pale.

Com. Githu Muigai:  Okay Bwana Ali, jaribu.

Ali Halake:   Bado ngoja nimalizie Bwana Officer,  wacha niendelee  tu.  Nitatoka  nikimalizia  mara  moja.   Mimi  nasema  kwa

sheria hatutaki majimbo. Tukae pale pale tu.  Wewe kama unaweza kaa Samburu unaweza Samburu.  Mimi nikiwa naweza kaa
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Meru naweza kaa Meru.  Yaani ile sheria ikae  vile vile tu pasiwe na ubaguzi, eeh.

Interjection:  Inaudible.

Ali Halake:   Kwa hivyo  majimbo  nikipima  inalingana  na  vile  watu  ambao  nimesikia  wakisema  inalingana  na  makazi  na  vile

eneo fulani linavyokaa na kujizatiti na kuweza kujiinua katika maendeleo yake.  Kwa hivyo utawala uliopo uweze kuwasirishwa

bado pale pale kwa ile katiba itakayokuja tu.  Kwa hivyo, asanteni.

Com. Githu Muigai:  Asante sana Bwana Ali.  Asante sana.  Hassan Wako, Hassan Wako.  Josho Isaak, Isiolo Youth Affair;

Josho Issak, Adam Jai, Dahabo Bonaya.

Interjection:  Niko.

Com. Githu Muigai:  Dhabo Bonaya, okay karibu.

Interjection:  Ah ah kwa sababu tunataka kuchukua kwa tape.

Dahabo  Bonaya:    Mimi  ni  Dahabo  Bonaya.   Ya  kwanza  mimi nasema,  every  Kenya  citizen  should  have  access  to  land

ownership.  A leader  or  an able persons  owns  20  plots  and  the  rest  of  the  residents  are  squatters.  Sasa  yeye  ndiye  mtu  wa

lands, ana-supply lands.  Anakuwa na ploti  nyingi  zaidi  kama  100  plots,  state  plots,  leaders  wanakuwa  ni  hao  matajiri.  Sasa

wale  maskini  wale  wangefaa  kupewa  maploti  wote  wana  shida,  hata  kama  wanashika  pahali  moja  shamba  lao  wananyang’

anywa. Leaders ndio sasa wanakuwa wholesaler wa plots.  Anakuuzia ploti na kama wewe hu-alighn na line yake anakunyang’

anya na kupatia mtu mwingine.  Such things the governement should look for ways to deal  with such criminals.  The law should

be put.

Com. Githu Muigai:  Yes.

Dahabo Bonaya:  Halafu nyingine ni council.  Council should be given more powers  to develop from central  government and

councilors should be empowered to run their own affairs and not individuals to lead the affairs.   This will lead to the abuse of

power and dublication of roles.  Mambo mengine on the same point, wafanya siasa lazima wajue if it a councillor or  a leader  or

an MP or  a Cabinet  Minister,  he should know his role what he is supposed to do not to trust  people  not  to  kunyanyasa  civil

service.   He  is  taking  that  kazi  yake  anafikiri  ameandikwa  kunyanyasa  wafanyi  kazi  wa  seriklai  ama  kunyanyasa  wale

employees.   Tender  ikija  sasa  yeye  ndiye  anakuwa  mkubwa  wa  tender;  bila  yeye  Commissioner  ama  the  Chairman  of  the

Board of Tenders hawawezi kuwapatia peke yao vile wanataka.   Yeye ndiye sasa  ana-dictate  vile itaranywa. Na  sasa  mambo

kama hayo na ni leader  umechagua wale watu wengine wa civil service wakikataa hayo maneno they will be  transferred.  If he
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doesn’t  use  that  resources  he  will  be  against  you  and  he  will  be  transfer  you  or  do  something  against  or  you  will  be  even

interdicted or  something of that sort.   So,  people  are  living  in  fear.   So,  the  government  should  find  a  way  to  strealine  such

leaders.   What  are  we  supposed  to  do  it  we  are  living  under  threat?   We  can’t  work  comfortably  with  the  government  or

anything  unless  you  are  lining  his  line.   Mtu  anataka  kutumia  resource  ya  government  kama  his  own  property.   Such  things

should be put in the constitution to streamline how civil service should live comfortably and work with the government.

Parliament:  We wanted Parliament not to serve more than two terms.   Otherwise wakipatiwa more than two terms wanajiona

kama  wao  ndio  Mungu  basi  sasa  mwisho  wamepata  pesa.   Mashahara  ni  mnono  na  hawatoka  hapo  na  wanakunyanyasa

mpaka  siku  ya  mwisho  hawatatoka.   Mshahara  ni  mwingi  zaidi.  Wananyanyasa  wale  maskini.   Leadership  should  be  share

between gender balances.   Decision making development running kama  kuna  councilors  ishirini  wanawake  tunagiwe  kumi  na

wamaume wachuku kumi hata kama kuna MP mmoja  ndani  ya  district  hii  hata  sisi  tutafute  tupate  na  moja  tupatie  wanaume

halafu tuwe na equal share.  

Mambo  ya  Meat  Commission  watu  wameongea  zaidi.  Isiolo  tunataka  Meat  Commission  to  be  established  to  create

employment for our children.  Watoto  wetu wamekosa  kazi,  tu-tackle  that  problem  ya  unemployment.  Some  institutions  like

Meat Commission could be better here. this is a central place so if the factory is built here itatusaidia watoto  wetu wapate  kazi

because there are lots of unemployed youth in this district.  Tunataka serikali iangalie hayo maneno.  Thank you very much.

Com. Githu Muigai:  Thank you very much. Roba Ali.

Roba Ali:   Basi jina langu ni Roba Ali. Mimi nataka maneno madogo tu ambayo naweza kupendekeza kwa hii  constitutional

reviews. Kuna mambo ya security.   Mambo ya security  ni  jukumu  ya  serikali  kutoka  ukoloni  mpaka  sasa  na  ninapendekeza

kama serikali ina-neglect mambo ya security kwa sababu kama mimi ninanunua bunduki ya kujilinda hiyo sasa  serikali inasema

ni illegal  gun.  Na  yeye  ina-neglect  kuchunga  raia.   Napendekeza  kwa  katiba  hii  seriklai  ikishindwa  kulinda  raia  ishtakiwe.

Serikali ishtakiwe kwa ku-neglect  sheria ya kulinda raia na raia wanauwawa ovyo ovyo  kwa  sababu  hiyo  jukumu  iko  juu  ya

serikali na haishughuliki.  Kwa hivyo napendekeza serikali ikishindwa kulinda raia ishtakiwe.

Neno lingine na pili ni msichana akiwekwa miiba na kijana,  sheria ya sasa  ambayo coloners waliacha, kijana peke  yake ndiye

anashtakiwa.  Kwa hivyo hata msichana ashtakiwe kwa kukubali.  Yeye ndiye anapeana consent.  Iingizwe kwa sheria ya sasa.

Hayo  ni  mapendekezo  yangu.   Kijana  ashtakiwe  na  msichana  pia  ashtakiwe.   Neno  lingine  la  tatu,  kuna  sheria  ya  Kenya

ambayo iliachwa na mzungu.  Negligence of children; wazazi wakiacha watoto kulinda, baba  anashtakiwa ,  mama anashtakiwa.

Hakuna sheria ambayo iko kijana akiwacha mzee mkongwe, mama mkongwe ambaye amemzaa, yeye aki-neglectiwa hakuna

sheria inamshtaki. Kwa hivyo, sheria hiyo iingizwe.  Kijana lazima alinde mama yake,  baba  yake  akiwa  amekosa  nguvu  asije

kuachwa ovyo ovyo bila kulindwa.  Kuna watu wengi wanaacha wazazi; baba na mama ambao waliwasomesha na kuna higher

positions, kazi kubwa kubwa mama anateseka na baba anateseka. Kwa hivyo sheria iwekwe  huyo kijana ashtakiwe.  
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Jambo la nne ni juu ya land. Land ambayo iko chini ya  County Counci, Trust Land, iwe community land board  control  ambayo

ina-consist kwa county council.   Iwe chini ya county council ili wazee kama Meru ambayo inaitwa Njuuri Njeke,  wazee yaani

elders wawe na sauti hapo ya land katika County Counci.   Land  iwe  community  land  board  control  chini  ya  county  council.

Hiyo ndiyo mimi napendekeza. Asateni sana.

Com. Githu Muigai:  Asante sana Mzee.  Abdi Jenge. Laurencia Odinga.

Interjection: Inaudible

Laurenius  Odinga:  Nashukuru  sana  kwa  kupata  hii  nafasi,  Bwana  Commissioner  mimi  naitwa  Laurenius  Odinga,  mimi  ni

police officer na ningependa kutoa maoni yangu kuhusu kazi yetu ya police kwa vile hata wale wako hapa wengi ni ndugu zetu,

dada  zetu,  mama  zetu  na  hata  hao  wengine  wanatupenda  kulingana  na  hali  ya  kazi  wengine  hawatupendi.  Kwa  hivyo

ningependa kusoma kidogo yale machache niliandika hapa.  I hereby submit this opinions relating to the police force and other

general civil views for your consideration.  A police service Commission should be set up to rule the constitution of Kenya so as

to look into the conditions of service of police officers and also to be  able to change some of the sections of the force standing

orders or the force standing orders  as  a whole because  some of the rules in this part  of the law are  draconian therefore allow

senior police officer to sack junior ones thereby forcing the scandal  elements who later on engage in crime after they lack what

to do.  Sacking police officers should not be used as a means of discipline.  The police service Commission shall be  shouldered

with the duties of seeing to it how duties with intervals shall be  delivered so that the police who work in busy areas  for  many

hours should be properly remunerated for the extra hours they work and the Commission will invent a way for police of claiming

for such  money.   Just  to  add  to  this  point,  policemen  work  in  very  hard  conditions;  whether  in  rain,  touching  dead  bodies,

resuming dead  bodies,  removing  accident  victims,  fighting  hardcore  criminals  and  working  overtime.   Thus  the  need  for  this

Commission to see  to the plight of the men in blue.  This Commission will also look into the  disciplinary  appeals  for  offences

charged to avoid impartiality.  Upon  considering  the  above  views,  a  personal  risk  insurance  should  be  set  up  for  all  serving

police officers because  the current workman’s compensation which covers  all  civil  servants  is  so  bureaucratic  and  non  of  us

actually know how to claim after an injury on duty. Other injured officers have never paid; living  with disabilities and only being

promised to be paid at retirement.  A time not easy to focus and whereby the employee will be  long dead  or  payment has lost

value while the same employee would have been earning from the government doing almost no work.

Also in the police force is a very bad  system  of  handling  issues  of  development  i.e.  building  schools,  contributing  money  for

health care.  Such forums do not reach the bottom man.  He is only informed that such and such amount of money is going to be

deducted from your salary for  such  developments.  The  money  is  deducted  to  which  account  God  know.  No  breakdown  is

brought  back  to  show  how  the  money  was  spent  thus  causing  satisfaction  on  the  contributors  about  the  legality  of  such

contributions. One of such issue is the Kenya Police Medical Fund.  This money as  we were told as  an insurance health kit for

the officers whereby if an officers fall sick and spends upto 50,000  shillings, he would be repaid from this kit.   But as  for now
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nothing  has  been  said  over  the  accounting  or  expenditure  of  this  kit.   Such  issues  should  not  be  handled  within  the  police

headquarters thus the need to stop them.  The Police Service Commission will therefore look into such matters informed. There

should also be provisioin of continued learning whereby members who are  interested in continuing with education will have an

opportunity to do so.  You may learn that most of the men who joined the force just do it after completing their ordinary level

education  and  having  attended  no  other  courses.  The  government  should  therefore  sponsor  interested  individuals  at  the

particular time to be able to further their studies just like the men in the army. This will therefore enable the police to go with the

current fast developing world of ideas and be able to deal fairly and well with educated members of the society.  To be changed

in the essence so are those sections which also deal with transfers from one department to another i.e. police officers should not

work in one operational area for long while others are in places like traffic where it’s very blamed on all to be corrupt.  Changes

should be made from time to time as provided by the force standing orders.

Provision for passports:  Passports should be given to Kenyans as ID are  given to Kenyans.   Like in the police force one goes

to serve in the peacekeeping mission in the UN, the same same person goes again for the second or third time as  if it is an issue

of money making.  That one should be avoided and should be looked into seriously. 

Increment of salary should be seen according to how long somebody has worked.   Hiring of police officers: There  should  be

provision for police officers to be hired for personal issues i.e. if a police officer has worked for the normal 8 hours in a day,  he

should again be paid for the extra hours that he is going to work and he is going to be  hired by a private person,  that  private

person should pay to the police officer himself and not the government.   This one is going to avoid corruption whereby police

officers have to move here and there trying to get little little money from members of the public.

I will also talk about land policy.  This is an area let me say i.e. agriculture. People who do not utilize their lands properly should

be disciplined by the law.  Somebody who does not make use of his land properly,  somebody who does  not avoid soil erosion

on  his  land,  somebody  who  does  not  develop  his  land  agriculturally  that  one  should  be  put  in  the  constitution  that  such  a

particular person should be dealt with by the law or that land should be given to another person who is interested in developing.

I  would  also  like  to  talk  about  the  sugar  industry.   While  we  are  having  a  lot  of  sugar  in  areas  of  Western  provice,  the

government should not provide for any sugar to be imported until that one on the local market has been utilized. Thank you.

Com. Lethome: A minute. Some elaboration please.  First of all ningependa kuwashuru watu wa Isiolo. Isiolo has been unique

kwa  sababu  ndio  peke  yake  tumeweza  kuwasikia  watu  kutoka  disciplined  forces  wakizungumza.   Merti  pia  walijitokeza

wakazungumza  na  leo  tunampata  officer  mwingine  wa  polisi  anazungumza.   Asanteni  sana.  That  is  the  spirit.   Number  one;

nafikiri unakubali wewe mwenyewe kuwa uhusiano baina ya polisi,  kikosi cha polisi na raia sio mzuri.   Infact,  sehemu  zingine

kama  kule  mimi  natoka  polisi  akifa  watu  husherehekea,  meaning  relationship  between  the  police  and  the  people  they  are

supposed to serve is not good.   In your opinion as  an officer  who  is  serving,  what  can  be  done  to  improve  that  relationship

because it has to be improved for us to live in a better society?  That’s one.   Number two,  sijui kama polisi ni members of any
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Trade Union, are you allowed to be members of any Trade Union?

Laurensius Odinga:  We are not allowed. 

Com. Lethome:  So I don’t know what you would say about that in the new constitution.  Then, about  the training that police

undergo, do you think the current system of training is adequate to produce the kind of police that Kenyans need today after 39

years of independence?  Thank you.

Laurensius Odinga:  First on police public relations.  When officers join the force they are  posted  to different areas  whereby

they just start working using the same same law that has been existing.  The Sorce  Standing Orders  is a very old kind of law.

So, it must be changed to come to the normal times.  Also there must be  courses  for police officers to go to attain so that they

can be,  you know, when you leave college you are  given an opportunity to go  on  a  certain  training  so  that  you  may  attain  a

certain level.  Because,  if a police officer is let me say passes  out from college and is take  to an  operation  area  and  he  stays

there for five years and then you take this particular person who have come from that place you take him to Nairobi.  When you

take him to Nairobi, there will a communication breakdown between him and other members of the society because  there are

so many things that would have happened between these five  years.   So,  there  is  need  to  go  on,  say  somebody  goes  to  an

operation area for three years and then during that time he is then changed to another place so that he cannot be  overtaken by

time.  So,  that one will improve the kind of relationship that we must have.   Also,  if a police officer is paid well,  say  a  police

officer is paid those extra hours he works he will not need to go and harass  the public trying to look for some money here and

there.   That is one of the reasons why the relation between police officers is broken down.   I can’t  remember  the  other  one,

what is the third one?  

Intejection:  Inaudible.

Laurensius Odinga:  We are not allowed to join Trade Unions and anybody who is working, there must be  some labour laws

to govern him.  As police officers you are  not supposed to join any labour unions.  So,  a  police  can  be  sacked  at  any  time,

senior police officers sack junior ones at their own will at  their own wish, so there is need for a trade  union to be  there so that

those officers who have complains their complaints have to be  reviewed.   When a police officer  is  sacked,  it  is  causes  some

members to be disgrated and because they handle arms they go into crimes like robbery causing insecurity in the country. Thank

you.

Com. Lethome:  Thank you very much.  Kuno David.

Kuno David:   Mr.  Chairman,  my names  are  Daudi  Kuno  Agudo,  I’m the  headmaster  of  this  institution.   Niwie  radhi  kwa

sababu  pengine  pahali  mmekaa  sio  pazuri  vile  mngetaka  lakini  hii  ninyumba  mbayo  ilijengwa  1969  and  since  then  no  much
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renovation has been done because  the community seem to have neglected the institution. That  is  why  some  of  the  institutions

that have been built after this institution have falled like Garbatura but this one is still standing and we are  actually offering all the

services  to  most  of  the  forums  that  are  taking  place.   Since  we   are  contributing  to  constitution  review  40  years  after

independence, we would like to be a bit imaginative. So,  if we somehow go out of some of your expectations we are  trying to

be  imaginative  as  possible  so  that  some  changes  can  happen.   I’m talking  of  education,  regulation  concerning  awards  of

scholarships abroad  be equitably drawn because  40 years  down the line, those  regions  like  ours  here  have  been  left  behind.

The Northern Frontier district has been neglected.  You remember when the colony was actually going out,  there was what we

call ‘Air Mist’.  Airmists were people who were learned by then, they were sent abroad  for training so that they can take  over

the  government.   But,  we  from  this  region  never  benefited  from  airmist.   Therefore,  our  share  of  scholarship  abroad  is

accumulated.  Therefore,  I am proposing that those accumulated scholarships be  given to us in the Northern Frontier  districts

and let it be later on such shares be written equitably in every district so that all of us benefit equally.

Two, I’m talking on regulations on marketing and livestock which many people  have talked about.   I  want to say that in 1963

when the constitution was beingmade, it stated that we cannot export live animal out of this country.  Therefore, those of us who

are keeping live animals because we rear animals and that  is our economic manstead.   If we cannot export  live animal and the

other  crop  productions  are  being  exported,  we  are  never  going  to  be  on  equal  fotting  with  those  in  this  part  of  Kenya.

Therefore, we are asking this review constitution let us be allowed so that live animals can also be exported.

Three,  more  of  the  marginalized  tribes  be  appointed  to  higher  positions  in  the  country.  We  have  very  few  of  them;  District

Commissioners, Provincial Commissioners.  The administrative parents has not been passed  at  all.  Those of us who are  in this

region, we are not corrupt officers. Therefore, the corrupt profile of the 60’s which are now in the country may be it’s the result

of these people who are in this side are not being promoted to these positions.  That may be the solution.

Four, the national examination on education;  excuse me Mr.  Chairman, I’m talking as  the representative of Heads  Association

of Isiolo District so I can be a bit political.  National examinations is an area  where all students in this country are  compared on

the  same  examination  but  with  total  unequal  resources  and  preparations.  A  child  in  Mandera  lacks  all  the  facilities,  the  lab

facilities that they are supposed to get, lighting facilities for preps during the nights. That is a right to children in other parts  of this

country  but  they  are  being  given  the  same  examination.  I  think,  this  has  really  affected  out  educational  standards  and  those

people from the marginalized communities have been disadvantaged and the gap of resources  between those who are  here and

those who are  there is widening. So,  there is a need to lessen the gap by holding a sort  of a measure of constraints so that at

least they are able to be compared on this                   (inaudible) under certain measured criterias.

On health:  Medical officers should not be offered with certificates to operate  private clinics. In my opinion, instead they should

be paid better salaries to continue giving services to people who cannot afford to go to private clinics.  

On local government:  40 years after independence we are  electing people  who hold public office but without basic education.
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I think this is  illegal.  Therefore,  I  am  proposing  that  let  us  have  the  minimum qualification  for  a  councilor  to  be  Form  Four.

Finally, emergency laws was listed  in  1992  during  the  routine  of  the  famous  section  2A  on  multiparty  democracy.  Northern

Frontier was under the emegerncy laws  for  30  years.   As  a  result  most  of  our  life  and                 (inaudible)  have  been

marginalized. I am callingfor reparation, let it be shrined in this constitution.  Thank you.

Com. Githu Muigai: Thank you Mwalimu. Shall we now have Roba Kotile.  Roba.

Roba Kotile:   Asante sana na kupata  hii nafasi ndogo na mimi nafikiri nitaongea kidogo tu kwa sababu yale nilikuwa  nataka

kuongea wengine wameongea lakini nitasisitiza kidogo kusema nimeunga huyo mtu mkono.  Halafu mimi                                   

       (inaudible).  Jina ni Roba Kotile.   Kwa hii sheria ya hapo awali tumeumia sana;  utawala ama viongozi. Sheria mpya, mimi

nakata haya maneno kichwa iende tu kidogo nisikavunje nafasi  ya  wengine.   Sheria  mpya  itufanyie  ili  tusinyanyaswe  sana  na

wale  wanaongoza.   Nakupa  mfano  mmoja,  kama  mambo  ya  elimu  ya  watoto,  mimi  nafikiri  kuna  kitu  serikali  inalipia  wale

watoto wa maskini.  Lakini kifika hapa ndugu yangu, watoto  wa maskini hawapati;  wa tajiri ndio wanasomea.  Tumeumia kwa

hiyo kabisa.

Lingine;

Com. Githu Muigai:  Endelea, endelea.

Roba Kotile:  Hiyo nikikata kwa ufupi sababu nimesema hayo maneno nafupisha,  kitu  kama  hicho  serikali  kwa  sheria  mpya

nimeomba serikali ikituma ili ihakikishe watoto wa maskini ndio wanasomea hiyo kitu wakitumia kupitia kwa wazee kuwa huyu

mtoto ni maskini ama tahiri ihakikishwe.  Sababu, kunatumia njia ya kupitia kujuana ama kwa ukupa.   Mambo ya waajiri,  kuna

kitu tunaumia. Mimi nafikiri kama tungekuwa na sheria nzuri hapo awali tungekuwa kazi kidokia kama hii ya askari.  Kila mtoto

hata wa maskini angepata kazi.   Hata saa  ingine babake  ni maskini lakini huyo mtoto akipata  kazi atalisha babake  na huwa ni

kazi pande hiyo. Lakini kitu cha ajabu,  mtoto wa tajiri ndiye anaandikwa wa maskini hapati  kazi,  baba  yake anamuona wapi?

Kitu kama hicho, tena vile nimesema nikikata kidogo, hayo maneno nimependekeza, kazi ikitokea kama hiyo ya jeshi, ipitie kwa

wazee wa area kama yule mtoto wa maskini apate haki kama ya wengine.

Com. Githu Muigai:  Ndio.

Roba Kotile:  Hiyo mimi nimefika sasa iko stage ya basi mimi naenda job job.  

Com. Githu Muigai:  Haya.

Roba Kotile:  Ingine, mambo ya kimila, wengine walipitia  na mimi nasahihisha vile nilisema.
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Com. Lethome:  Msikizeni, msikizeni, kaeni kimya.

Roba Kotile:  Tuna taabu sana kwa hayo mambo tumepotea kimila,  mimi nafikiri hata wengi wa Africa sio Borana peke  yake

ama Somali peke  yake.  Watoto  wetu leo wanapata  miiba ovyo ovyo.  Watoto  wanajaa kwa nyumba na hawana  baba.   Sasa

wanarudi kusumbua baba yake, yeye alikuwa anasimamiwa na baba yake.  Sasa huyo mtoto atasimamiwa na baba mgani?

Com. Lethome:  Unapendekeza nini?

Roba Kotile:   Napendekeza  hao watu vile mzee mwingine alisema adhabu yao ikuwe ni ile huyo  mzee  alisema  mimi naunga

mkono.

Com. Lethome:  Haya.

Interjection: Inaudible.

Com. Lethome:  Basi ameshasema ile mzee alisema wote wawili waadhibiwe. Msichana aadhibiwe na mvulana aadhibiwe ndio

adhabu yao. Haya, endelea.

Roba Kotile:  Kuhusu elimu nafikiri nimepita.  Halafu kuna kitu kimoja tu nataka kupitia, mimi naenda mbi mbio.

Interjection: Inaudible.

Roba Kotile: Mimi naona…………….

Com. Lethome:   Tafadhali, just a minute, excuse me please.   I  think we are  having disorder  behind there.  We are  recording

the proceedings of this meeting; we shall carry noise in that cassette  for Isiolo.  So,  please boys from Isiolo Boys can we have

some order please.  Okay?

Roba Kotile:   Basi nikimalizia ya mwisho, kuna kimoja tunaongea na sijui kama watu hawajajua.   Hiyo  ni  gani?  Kama  sasa

wewe umetoka pande ingine umetumwa na serikali na umetumia allowance ya serikali.  Ukija hapa umeona wakubwa wengine

kwa  ofisi  na  yule  mkubwa  hasemi  shida  yangu  ya  nyumba  yangu  kwa  sababu  haijui  haingi  nyumba  yangu.   Wewe  sasa

umechukua yake na unapelekea serikali.  Huyo maskini anaendelea kuumia.  Mapendekezo yangu kuhusu hii wakati  mtu kama

PC anatoka mahali pengine aje  afanye mkutano hapa,  tupewe nafasi kidogo ili hata sisi tujitete,  kila kijiji  mzee  mmoja  apewe

nafasi apeane ile shida ya kijiji chao.  Wakubwa hawatajua shida zetu.
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Com. Lethome: Kweli kweli.

Roba Kotile:  Eeh. Pendekezo langu ni hilo. Kwa hiyvo, sitaendelea ile inabaki wenza wangu watamaliza.   Asante  sana  kwa

kupata hii nafasi.  Mimi nafikiri watu leo wamefurahi kwa kuwa  hii  ni  mara  ya  kwanza.   Watu  wengi  walikuw  ana  akili  lakini

hawapewi nafasi ya kuongea.  Tumefungwa na wale walipewa madaraka.                                                (inaudible) tukiwa na

nafasi kama hii  ya kijiji.  Itakuwa Vizuri.  Asante.

Com. Lethome:   Haya asante,  sasa  tumefungua.  Is  your name Godana?  Mohammed I called your name.  Just  come  over.

Mohammed Hussein, nilikuwa nimekuita ukawa hauko.

Mohammed Hussein:  Naitwa Mohammed Hussein.  About supremacy of constitution to change the constitution  average  to

require 75% majority vote.   The public should  be  allowed  through  referendum  to  change  some  parts  of  the  constitution  and

process  should  be  spearheaded  by  the  people’s  choic.  About  citizenship,the  constitution  should  allow  dual  citizenship.  ID

should  be  given  free  of  charge  and  without  discrimination  provided  the  applicant  meets  the  requirements.   About  political

parties, they should be reduced to three to make them competitive and have a national outlook thus nurturing true democracy,

to discourage tribal and regional affiliations in the name of political parties.  For   a party to be  formed it should have a minimum

of 1 million signatures and be government friendly.  Political parties  with national outlook depending on their strength should be

funded by the government and should be accountable to the public failure to that provincial administration should be abolished

and replaced by local authority.

Parliament:   It  should  be  empowered  to  approve  senior  governement  officials  appointment  and  be  independent  of  the

government.  MPs should be Form Four leavers and have passed  in languages and have good records  i.e.  should not  have  a

record of misappropriation of funds or corrupt.  And then voters should be given powers  to summon and even recall their MPs

if they are not delivering.  Parliamentary accounts committee should be allowed to prosecute  those people  who have mentioned

in their  report.   About  the  President,  he  should  only  serve  for  two  terms  and  his  executive  powers  should  be  reduced  and

limited and he should not be above law.  The judiciary should be independent and appointment should be on merit and            

(inaudible) record.  Corrupt  judges and magistrates should not be  allowed to hold pulbic office.  All Kenyans should be given

constitutional rights to legal A. 

Local  government:   Councillors  should  have  a  minimum  of  Form  Four  education.   President  or  minister  incharge  od  local

government should not  have  power  to  dissolve  council  as  it  is  happening  right  now  we  don’t  have  a  clerk  just  because  the

minister has got the power.   He can sack  or  he can transfer the clerk.   So,  we  want  that  in  the  constitution  to  be  abolished.

When  we  come  to  health,  the  government  should  provide  free  health  and  scrap  cost-sharing.   Health  committee  should  be

formed comprising of local communities at  the district  level. those  people  who  are  working  in  the  government  should  not  do

private businesses.  If I’m                (inaudible)
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 MOH,  I should not be  allowed  to  operate  a  clinic  because  of  conflict  of  interest.   I  will  go  the  the  hospital  and  don’t  find

anything.  And for your information, Isiolo Hosptial  is built a copy right of Eastern                        (inaudible) hospital.   Ten

years ago, it was very nice, good with all the facilities but now there is none just because people are operating clinics.  

About drugs: You find that Isiolo,  even you Mr.  Commissioner,  I’m sure that may be you’ve been  in  Isiolo.   If  you  continue

staying here for three days when you to hospital and then they take  your blood sample,  you will be  malaria positive.  To  curb

this, I’m proposing that mosquito nets should be provided  free  of  charge  or  at  affordable  rates.   Then  drugs                 

(inaudible)  malaria  Isiolo  being  an  endemic  area  but  in  paper  work.   In  reality  it  is  an  endemic  area  but  because  of  poor

coverage that we have been given you find that we don’t benefit lit other districts.

About state security, the government machinery e.g. GSU, Police and Prison should be reconstituted to be  public friendlier and

act only according to law. Failure to comply an  officer  should  be  disciplined  accordingly.  Security  should  be  provided  to  all

Kenyans without discrimination.  You find that what is happening here in Isiolo in terms of security somebody is brought here,

may be I’m the OCPD and I’m sorry to say,  and then two clans because  there is no demarcation and there no boundaries,  a

Samburu attacks a Somali. Then what happens is that that Samburu instead of police doing justice to them all, I’ll go the OCS

or the OCPD then what I’m going to do, I will give him 20 heads of cattle and then the police are not going to go there.

Com. Lithome:  Okay, recommend. Recommend the way forward please.

Mohammed Hussein:  Okay.  Then to discourage that in the security committee, the law courts should be involved.  Torturing

to  extract  information  by  police  should  be  abolished.   State  corporations  should  be  managed  by  competent  people.   Loss

making  corporation  such  as  Kenya  Power  and  Lighting  management  should  be  sacked.   Services  like  Kenya  Power  &

Lightining should be figurized and be closer to people.  You find most of us, electricity is something new to us because……

Com. Lethome: Just recommend Hussein.

Mohammed Hussein:  Okay, I need those services.  We need those services and I apply for electricity services I should not

go to Nyeri.  The services should be brought closer to the people.

Com. Lethome:  Okay, point made. Wind up please.

Mohammed Hussein: Sorry.

Com. Lethome:  Wind up.

Mohammed  Hussein:  Okay.   Foreign  military                         (inaudible)  should  be  imposed  on  to  the  locals  and
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environmentalists. You find that the British Army come and train here and when they leave you find the livestock  people  they

go,  homes  explode  and  the  government  is  not  paying  them.  So,  before  any  training  has  to  be  done,  the  locals  should  be

involved. To discourage cattle rustling and insecurity in the pastral  areas,  there should be proper  demarcation of land. Kenyans

should  not   be  over-taxed.   Isiolo,  Marsabit  and  Moyale  should  be  separated  from  Eastern  Province.  Foreign  government

should not interefere with internal security of our country  i.e.  our  people  should  not  be  subjected  to  what  happened  like  the

bomb blast that happened in this country just because  the President  wants some money from the foreigners,  the super  powers,

then if I am a Muslim I am just harassed by the security.  Muslims should not be harassed and considered 2nd  class citizens.  If I

go to Nairobi  I’ll be  asked  ‘ Where do you come from?’ Even if I produce the ID which shows that I am a kenyan  because

they see that may be I’m                            (inaudible),  they just think otherwise and you are  told,  ‘come here.  Where do you

from?, what is your clan, where do you come from? Such things should be abolished.   Civil servants should be answerable to

the public and an individual has a right to  see even the highest authority without getting assistance through proxy.   Nowadays  in

Kenya you find that if I want to see somebody big I have to go through a proxy.   May be even coughing some money and yet

this is a civil servant.   We don’y want such a thing.  Registration of voters  for non residents should be abolished because  you

find may be I’ve got a                               (inaudible) I’m not staying here but because  I want to come and may be disrupt

something then I’m forced to come and register here.

Lastly, you find that as the Greed Philosopher put it Aristroto,  the fate of the empire depends  upon the education of the youth.

Here  we  have  been  subjected  to  marginalization  as  far  as  education  is  concerned.  So,  we  want  education  to  be  free  and

compulsory and we be given a quota system.  If for instance I have to qualify……………………

Com. Lethome: It’s understood quota system, yah.

Mohammed Hussein:  To university and may be I’ve  got  a  C+  then  they  require  B-,  I  should  be  given  because  you  can’t

compare a student of Isiolo and a place like Kisumu or even Alliance because even facilities we don’t have.

Com. Lithome: Okay. Thank you.

Mohammed Hussein:  Thank you.

Com. Lithome:   Thank you Hussein.  Lawrence Kamaru,  yuko.   Yuko  Kamaru?   Hayuko.   Twende  kwa  Yusuf  Ali  kama

hayuko  twende  kwa  Mohammed  Mwiraria.   Kama  hayuko  twende  kwa  Bishop  Joseph  Michuki,  Adam  Galgalo,  Esther

Muchuki,  Sebastian  Muthuri.   Haya  karibu.   Sebastian  afuatwe  na  Abdirazak  Kala.   Abdirazak  Kala  yuko?   Hayuko  basi

Mohammed Noor ajitayarishe. Noor Yuko? Haya Endelea.

Sebastian Muthuri:  The Commissioner Sir, ladies and gentlemen  hamjambo?
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Com. Lithome: Hatujambo.

Sebastian Muthuri:  Yangu sio mengi, ningetaka tu kutoa maoni madogo.

Com. Lithome:  Jina?

Sebastian Muthuri:  Naitwa Sebastian Muthuri.  Kwanza ningetaka kuongea juu ya separation of powers.   Unkuta kwamba

kwa three arms of the government,  executive,  judiciary na  legislature,  executive  inajaribu  ku-assert  powers  zote  za  judiciary.

Kwa hiyvo ninge-recommend kuwe na independent body kama, I mean Parliament iwe independent,  judiciary iwe independent

na executive nao wawe independent.   Jambo la pili, ningetaka  ku-recommend  kuwe  na  independent  body  ya  ku-make  watu

kama  viongozi  wa  parastatals  tuseme  kama  watu  wa  Power,  watu  wa  Posta,  watu  wa  Railways  tuwe  ma  body  ya  ku-vet

organizations kama hizo, I mean chairman wa hizo bodies au managing directors.  Pia kuwe na body ya an organized institution

ya kuchagua watu kama PS, watu kama Attorney General, Managing Directors, Judges ma Vice-chancellors wa universities, na

watu kama  DC  and  PC  kwa  sababu  unaweza  kunaona  out  of  736  for  example  that  we  have,  almost  60  wanatoka  from  a

certain ethnic community. Kwa  hivyo  hiyo  tungetaka  kuwe  na  njia  ya  kugawa  hawa  watu.  Kuwe  na  njia  ya  kuchagua  watu

kama hao.  

Jambo la tatu, ningetaka kuwe na kazi kama ya wale watu tunachagua kuenda Parliament,  kazi ya MPs.   MPs tunawachagua,

wanaenda  huko,  kama  ni  maneno  ya  salaries  wanajitipishia  salary  wenyewe.   Halafu  hakuna  consultation  kwa  wananchi.

wananchi wawe consulted kwanza kitambo MPs wajipitishie chochote kama mshahara.   Tena ukiangalia vile wanafanya kwazi,

MP wetu hapa Kenya wanafanya kazi siku tatu peke  yake na in most cases,  MP anaweza ku-attend wiki moja siku moja  na

mshahara wanalipwa mkubwa sana.  Ukiangalia kama nchi yetu hapa Tanzania, wanafanya kazi tukota jumatatu  mpaka  jumaa

na mshahara wao ni chini ya MPs wa hapa kwtu. Kwa hiyvo, ninge-recommend wawe wakifanya kazi from Monday to Friday

na kama ni mshahara, mshahara wao upitie through wananchi. 

Kitu  kingine  ni  equal  distribution  of  natural  resources.  Saa  ile  tunaongea  juu  ya  distribution  of  natural   resources,  hata

employment  is  our  natural  resources.  Tusiangalie  natural  resources  kama  ni  kitu  kama  minerals,  hata  employment.   Human

beings are also natural resources.  So,  kitu kama employment, kama ni kuandika watu unaweza kuona watu,  wakati  mwingine

nilienda  some  places  sitaki  kitaja,  unaona  askari  kama  wa  army  wanaandikwa  watu  wengi  watu  mia  mbili,  watu  mia  tano.

Lakini ukija hapa Isiolo unasikia tunataka watoto watatu tu peke yake.   sasa  mtu ametoka Marti,  meingine Garbatura,  wengine

wanatoka  huko  Oldonyiro,  wengine  hapa  Central,  hapa  ndio  tunagawa  hao  watoto  watatu  .  tutatoa  tu  watoto  watatu;

hatupatiwi nafasi kama mahali pengine.  Kwa hivyo hapo kuna…………..

Com. Lithome:  Ningependekeza kuwe na even distribution of natural resources kama employment au pesa  zikipatikana kuwe
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kuna usawa wa kugawa hizo pesa kwa kila sehemu yote ya Kenya.  Kitu kingine, ningetaka serikali,  I  mean constitution ipitishe

kuwe  na  proper  mechanism  ya  ku-discipline  watu  wale  corrupt  kwa  sababu  in  most  cases,  watu  wale  wanakuwa  corrupt

wanashikwa halafu all of a sudden unasikia huyo mtu ameachiliwa na kuna evidence inaweza kufunga huyo mtu.  Iwe kama ni

pesa  ya uma alikuwa ameiba,  hizo  pesa  zinapotea  bure  na  hizo  pesa  ni  za  ku-benefit  kila  mtu.  Kwa  hivyo  ningerecommend

kuwe na proper,  njia proper  ya ku-punish hawa watu na ikiwezekana  kama  pesa  zile  wameiba  kama  zinaweza  kuwa  traced

kama mtu ame-invest kwa njia fulani kama kujenga, hiyo nyumba inaweza kuuzwa na hizo pesa zirudishe.  

Kitu  kingine,  ningetaka  kuwe  na  tenure  of  office  kwa  watu  kama  MPs.   Isizidi  na  terms  mbili,,  tuseme  miaka  kumi.   MPs

wakichaguliwa, wao wakae,  kama ni mtu mzuri sana anaweza kuwa re-elected  asiende more than two terms.  Kwa hiyvo MP

awe na miaka kumi na President  pia  miaka  kumi.  Kwa  hiyvo,  haya  maneno  ya  MP  kukaa  mpaka  anafanya  mahali  kama  ni

kingdom yake,  hiyo ndio inatumaliza kabisa.   We need a  change.  Kwa  hivyo  tuwe  na  tenure  of  office  kwa  upand  wa  MPs.

Kitu kingine, ningetaka to empower the farmers.  Ninge-recommend kitu nafikiri Bwana Commissioners mtakubaliana na mimi,

farming ndio backbone  ya economy ya nchi yetu. Kwa hivyo yule mkulima amastabilize economy ya nchi  yetu  ndiye  anaumia

zaidi. Mkulima analima………………………….

Com. Lithome:   Pendekeza afanywe nini mkulima?

Sebastian Muthuri:  Mkulima awe na access ya credit facilities.  Kama ameenda kwa banki apatiwe pesa  na hizo pesa  alipe

kwa interest nafuu sio apewe pesa ile manager wa bank awe na interest ya kichaka chake halafu aje auze the next day.

Com. Lithome: Haya.

Sebastian  Muthuri:  Kwa hivyo apatiwe na alipe kwa  njia  ya  pole  pole.   Kama  ni  wa  mifugo  pia  wafanyiwe  hivyo.   Kitu

kingine,  ningetaka  Electoral  Commission  iwe  an  independent  body.  Kuwe  na  institution,  an  organized  institution  kama

Commission  ya  ku-elect  either  through  Parliament,  ku-elect  Commissioner  wa  Electoral  Commission  sio  eti  ni  President

anasema eti so and so ndiye atakuwa Electoral Commissioner.  Kwa hivyo huyo Electoral Commissioner atakuwa akifanya kazi

ni kama anafanya ya yule mkubwa  aliyemu-appoint.  Kwa hivyo, Electoral Commission iwe an independent body.

Kitu kingine, 

Com. Lithome: Wind up now.

Sebastian Muthuri:  Eeh?

Com. Lithome: Wind up.
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Sebastian  Muthuri:   Ningetaka  kuwe  na  scrapping  off  of  these  nominated  MPs.   MPs  wastaafu  for  the  seat  kuenda

Parliament kusiwe ati President anatoka ana-nominate so and so kwa sababu anapendelea so and so.  Hakuna kitu kama hicho,

mtu astaafu  kuenda  Parliament  sio  ku-nominate.   Kitu  kingine  ningetaka  kiondolewe  kabisa  ni  hii  Provincial  Administration.

Hatuoni maana ya  Provincial  Administration.   Kuwe  na  system  ingine  lakini  sio  hii  ya  Provincial  Administration  kwa  sababu

tukiingalia hata tukiangalia kama DC hakuna project yoyote amewahi ku-initiate hapa, si ya maji si ya nini.  Kwa hivyo, maneno

ya Provincial Administration inaweza kuondolewe.

Com. Lithome: Kitu kingine?

Sebatian Muthuri:  Kitu kingine ni ya registration of voters. Ninge-recommend registration of voters  iwe ni continous process

si eti registation iwe ni ya wakati wa mda fulani, mwezi mmoja. Wengine wanang’ang’ana kupata  kipande,  wakati  huo unaisha.

Hasa  wakati  kama  huu  hatat  tukiangalia  kama  sasa  wengine  wangetaka  ku-registar  lakini  hawajapata  nafasi.  Kwa  hivyo

ninge-recommend registration of voters iwe a continous exercise.  

Com. Lithome: Maliza sasa tafadhali.

Sebastian  Muthuri:  Kitu kingine ningetaka government ile iko in power  iwe ina-finance  all  the  political  parties  si  eti  kama

government ile iko kwa power  wakati  huu ita-finance chama chake peke  yake.  government in power  ifanance  all  the  political

parties kwa sababu hiyo political party ingine inaweza kuja next time na iwe a better  government than the previous government

which was there before.  Kwa hiyvo, kuwe na equal distribution for our political kwa upande  wa  finance.  Kitu  kingine  ni  kitu

kama auditor general angepatiwa more power, angepatiwa more keys to fight kwa sababu in most cases  akipeleka repoti  yake

aki-analyze watu wale wameonekana wame-embezzle pesa  za  serikali,  anapeana  tu  list  tunaona  kwa  gazetti  lakini  ukiangalia

hawa watu hakua  hata  mmoja  umesikia  amepelekwa  kotini.   Kwa  hivyo,  ninge-recommend  auditor  general  awe  kwanza  na

tenure of office asije akababaishwa na mtu yeyote.   Halafu apatiwe meno ya ku-bite  so that he can be able to prosecute  wale

watu ambao wame-embezzle pesa ya serikali.

Com. Lithome:  Lawrence muda wako umepita.

Sebastian  Muthuri: Kidogo.   Tena ningetaka councilors kama vile wengine wamesema, ningetaka also to hammer the same

point.  Councilor awe na minimum education ya Form Four,  O level na MP ikiwezekana awe graduate kwa sababu tungetaka

proper  representation.   Mtu yule tutapeleka huko awe  akitu-represent  vizuri.   Kitu  kingine,  ningeuliza  kuwe  na  free  airways.

Kusiwe na                             (inaudible) ya airways. Kuwe na citizens wanapewa the same same chance.  Kukiwa kuna Nation

wapewe the same chance.  Watu wa nje nao kama wa magazeti wale wanaandika magazeti kuwe they are not intimidated every

now and then.  Harassment kwa watu wa magazeti iachwe.  Ninge-recommend ni  serikali  ile  itakuja  iwe  ni  government  kwa
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national unity, serikali ile itaunganisha watu wote, serikali ile haitajua kwa mfano kama hapa Isiolo,  this is a cosmopolitan town.

Hapa kuna tribes zote.  Kwa hivyo sasa  tungetaka serikali ile ita-preach unity sio ile itasema maneno ya national unity lakini in

the real sense vile wanafanya wana-separate  watu.   Kwa hiyvo tungetaka a government of  national  unity  wale  wataunganisha

watu kwa sababu hapa watu they are consistent.

Com. Lithome:  You have made you point.

Sebastian Muthuri:  Okay. Kwa hivyo, kwa hayo machache, labda point moja.

Com. Lithome:  Hapana please, now please.

Sebastian Muthuri: Kwa hayo machache nimesema asante.

Com. Lithome:  Elizabeth Ibrahim yuko hapa.   Elizabeth Ibrahim.  Haya kama hayuko tuna Mohammed Hassan Isiolo Boys

halafu afuatwe na…………. Are you Elizabeth?  

Interjection:  I’m Elizabeth  ……………………………………..(inaudible).

Com. Lithome: Imeandikwa Elizabeth, okay, zungumza zungumza. Halafu Tari, Abdirahman Tari.

Elizabeth:  Okay asanteni sana kwa nafasi hii mmenipa.  Mimi nilikuwa nataka kupendekeza.

Com. Lithome: Sema majina yako?

Elizabeth:  Elizabeth Maitima.

Com. Lithome: Sema kwenye mic ndio I-recordiwe.

Elizabeth:  Elizabeth Maitima.  Nilikuwa nataka kupendekeza haya mambo ya insecurity kwa sababu tunaona nchi yetu imejaa

bunduki na tunaona serikali hii yetu ya Kenya,  tunaona jeshi letu ndio linaenda ku-keep  peace  outside our country  lakini  kwa

nchi  yetu  yenyewe  hawawezi  ku-keep  peace.  Kwa  hiyvo  nilikuwa  nataka  kupendekeza  kuhusu  tuseme  kama  ni  kuokota

bunduki kwa sababu they are able. Serikali ya Kenya wako able kuokota tuseme kama hizi bunduki kwa sababu tukisema hasa

kwa mahali tunapokaa kama Isiolo, hizi bunduki ndizo zimeleta umaskini.  Otherwise,  hatukuwa maskini vile tuko kama tuseme

for example,  Isiolo  ni  kwa  sababu  ya  hizi  bunduki.   Ndio  tunalia  ili  kama  serikali  yetu  inaweza  kuchukua  hatua  ya  kama  ni

bunduki  ziokotwe  zote  kwa  sababu  they  are  able.   Kama  wanaenda  nchi  zingine  na  wana-keep  peace,  mbona  wasi-keep
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katika nchi yao?  Kwa hiyvo ………………

Com. Lethome: Point please, another point.

Elizabeth Maitima:  Ile ingine nilikuwa nataka kusema ni kuhusu raping ya wamama na wasichana wadogo.  Tuseme, nilikuwa

nataka kupendekeza  yule  mtu  atapatwa  akiwa  anafanya  raping,  iwe  hata  kama  ni  kukatiwa  kinyonga  akatiwe   kwa  sababu

hawa ndio wamerudisha nchi yetu nyuma.  Kwa mfano, mtu akijua ako na ugonjwa anaenda akikamata wasichana wadogo a

wamama.  Kwa hivyo, hawa ndio wanatuletea haya magonjwa mengi kwa sababu sasa  mtu ako na bunduki  yake,  akija  kwa

boma nzima anafanya raping na anaacha kila mtu kwa hiyo boma ameisha.  Kwa hivyo, nilikuwa napendekeza mtu kama huyo

kaikamatwa hata kama ni kinyonga afanyiwe ana afungwe maisha kwa sababu hiyo ndio ile shida tuko nayo.   Ingine  nilikuwa

nataka kupendekeza hasa tuseme kama Isiolo mambo ya land.  Kama ni plot zikatakatwe kila mtu awe na right yake akijua hili

shamba ni langu sio eti mtu anatoka anapotoka  anaingia kwa shamba  la  mwingine  bila  ruhusa  yoyote.  Tufanyiwe  kama  huko

Meru ama mahali pengine kama vile mashamba yanafanywa ndio kila mtu awe na right ya kukaa mahali pake akiwa na amani.

Ingine ningependa ni kuhusu upande wa serikali,tuseme kama civil servants.  Unakuta wengine kama ni hii pesa  ya hospitali,  ni

civil servant na anapewa pesa  nyingi,  mwingine  anapewa  pesa  kidogo.   Hiyo  ni  sawa  ningesema  kulingana  na  elimu  ya  mtu.

Lakini, pamoja ya hiyo education ya mtu, wakati  nitakuwa mgonjwa nikienda chemist nitasema mimi ni  mdogo  kazini  niuziwe

dawa  bei  nafuu?   Vile  yule  anauziwa  ndivyo  nitauziwa.  Kwa  hivyo  ningependekeza  serikali  mpya  iki-consider  mambo  ya

madawa kuhusu pesa  ya  medical  wana-consider  watu  wote  sawa  kwa  sababu  ule  ugonjwa  yule  mtu  atapata  hata  mgonjwa

mdogo ndio anapata.  Kwa hayo machache, asanteni.

Com. Lethome:  Haya asante Elizabeth. Jiandikishe hapa.   Tari,  Adbirahman Tari,  afuatwe na huyu kijana Mohammed Noor

Hassan, he is a student here.  Yuko?

Abdirahman  Tari:   Asante  sana.   Kwa  majina  naitwa  Abdirahman  Tari,  ningependa  kuongea  machache  or  rather  to

recommend some few things on how the new constitution should look like. On the presidency,  I think the current  constitution

invent a lot of powers  to the President  which is not checked and is subject  to abuse.   So,  the next constitution should instead

invest all those powers in Parliament.  I’m suggesting that tungetaka kuwa na supreme Parliament ambayo ita-act  kama macho

ya wananchi.   That is where we have a  full  representation  na  iwe  ina-overlook  all  issues  appertaining  in  this  country  both  at

national and local issues.  

On registration of political parties, the country is not yet cohesive enough.  We are forming political based on tribes and regions.

I think we should put a strong legislative in place in the forthcoming constitution to control the number of political parties  we are

supposed to have.  I suggest, the government should only legalie three political parties and those who might not agree with those

three political parties,  we should have a clause in the constitution that allows  independent  candidates  to  vie  for  Parliamentary
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and local authority seats.  Then those political parties should be funded by the state so as to have equal footing during campaign

period.  

Appointment  to  national  offices.  For  example,  Ambassadors,  High  Commissioners,  Permanent  Secretaries,  Constitutional

Office holders, Chief Justice, Member of the Electoral Commission; all these can be proposed  by the President  but exclusively

vetted by the Parliament only after approval  by Parliament that such bodies  can work effectively.  Otherwise,  you can  hear  a

Commissioner of Police appointed by the President  without consulting any other authority;  I’m sorry  your  Commissioner  Sir.

Appoint  of  Constitutional  officer  holders  must  be  vetted  by  Parliament  and  all  constitutional  officer  holders  should  be  given

tenure of office for them to deliver effectively.  Provision of services should be decentralized.  For  example,  it’s hurting and very

cost effective to go for a passport in Nairobi and ID cards. All those services should be decentralized at  least  upto district  level

for efficiency and time consumption.  During the transition period,  when the tenure of the existing government expires after five

years, I think in my view, the next constitution should clearly spell who will take  over between the electioneering period and the

formation of the subsequent government.  I’m suggesting the Electoral Commission chairman should be the acting President  so

that an effective non-biased electioneering can be conducted.   In our  current  scenario,  you  can  see  a  President  still  after  the

government term has expired is still in the office. Then when he is campaigning, he campaigns using the government resources.

Therefore,  vying of presidency with the existing President  who is already in office I  think  it’s  not  going  to  be  fair.  I  think  it’s

good that the President  who has been in office and his term is expired and he is seeking for the second  term  may  be,  should

relinguish all the powers of the presidency, vacate the State House then contest as an independent candidate  independent of the

government resources.   If  the  party  he  is  contesting  on  has  resources  he  can  use  the  political  parties  resources.   If  not,  the

constitution should empower political parties  to be  funded from the consolidated fund and then given equal amount of money,

security, logistic support and all others together with other Presidential candidates also.  Like in Kenyan case now, if a President

’s term is expired he still acts as a President and then contest for the same presidency again with others  also.   Therefore,  I think

the playground is not fair.  For it to be seen to be fair, the President should fully relinguish…………………

Com. Lethome:  Point made Abdirahman.

Abdirahman Tari:  On separation of powers, I’m suggesting that members of the cabinet should not have constituencies as  the

case is now. For example, for you to be a cabinet minister you must a member of Parliament.   There is a lot of contradiction in

our  current  constitution  because  it  says  that  we  have  three  arms  of  the  government;  the  Judiciary,  the  Executive  and  the

Legislature.  The Legislature is independent of the Executive.  The  Executive  is  independent  of  the  Judiciary,  the  Judiciary  is

independent of the  Legislature.  Then  who  checks  whom?   It  seems  either  one  is  absorbing  the  powers  of  the  other  one  or

nobody  is  answerable  to  the  other  one.  I  think  the  next  constitution  should  be  very  clear  that  all  powers  of  checking  the

executive powers  of the others  should  be  vested  in  Parliament.  Parliament  should  be  the  supreme  authority  to  check  on  the

powers  of the Executive.  Parliament should be the supreme authority to check on the powers  of the Judiciary.  The  Judiciary

might end up abusing their powers. Then now, if they are independent of one another, it they are  independent of the Parliament,
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who will check the powers of the judiciary. I think Parliament should be given the teeth to bite.

On appointment  of  the  Chief  Justice,  Parliament  should  be  consulted  by  the  President.   The  President  can  nominate  I  have

appointed Mr. So and so to be the Chief Justice.  It is subject to approval by Parliament after discussion at own expense of that

person.   What is he,  what has he done for the country,  what does  intend to do,  what  is  his  social  life?   All  this  is  subject  to

discussion by Parliament and then the nominee gets approval.

On the liberalization of the airways.  I think our airways are  just too limited.  It’s only Nairobi  area  where you are  accessed  to

communication.  I don’t know, there might be a political reason to do this but in the next constitution, I think airways should be

liberalized.  The government should be legally bound to do that.  Liberalization of the airways so that somebody in Mantagalla

can have free access  to any tune  of  the  Radio  he  feels  like  listening  to.  He  should  not  only  be  subjected  to  propaganda  by

KBC.  

One  thing,  economic  lifeline  here  in  Northern  Kenya  is  livestock  industry.  The  current  constitution  does  not  talk  on

empowerment of the livestock industry at  all.  As  earlier  said  in  the  morning  by  people  who  presented  their  views  here,  you

know of Kenya Tea Development Authority, Coffee Board of Kenya,  Sisal Board,  Pyrethrum  Board  etc  but  we  have  never

heard of Livestock Board and we were independent for the last 40 years, 20% of the population of this country is depending on

livestock.

Com. Lethome:  Recommend Tari.

Abdirahman Tari:  I recommend that the government should put in place a policy mechanism that will savour to economically

empower the livestock users.  The government should put policies in place, the government should invest in it,  should an interest

in economically empowering the pastral community. In line with livestock industry again, there is veterinariar in the current laws.

 That ventrinariar when it was put in placei think it did not look at  the interest  of the livestock users.   Could be there is an out

break of a disease that can be controlled. Like for example, may be two weeks ago there was an outvbreak of rinderpest within

the district.  All our animals were put under quarantine.  No  notices were given.  The government officers there were using the

Vetinary Act to do that.  I think the Act may be will help us in controlling the outbreak of the disease but at  the same time it is

punishing use.  Somebody comes with his animals all the way from Kericho hoping that he will market  it in Isiolo town, all of a

suddent to learn that the town is under quarantine.  Now the livestock we are  carrying that is ready for eating.  We  are  selling

these  animals  to  pay  school  fees,  to  pay  hospital  fees  and  the  like.  Now  when  you  are  told  that  these  animals  are  under

quarantine, you have nothing else to do.  I think the same constitution should put a measure in place incase of such an outbreak,

what will the alternative source of maintenance as long as those animals are  under quarantine?  Because these animals to us are

ready meat, ready milk to eat. We don’t keep  them for future, we sell them today we buy clothes and eat  food but if they are

put on quarantine, we have nothing else to go for.  So, there must be a constitutional provision as a supplement measure as  long
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as the quarantine is still in place.

On the resource management at the local authority level, I  think there is a lot of contradition in the current constitution. We are

told to elect  councillors,  we  use  all  our  time,  all  our  resources,  everything  is  put  on  hold,  we  go  and  elect  councillors.   But

unfortunately, the same council can be dissolved by a local government minister who is an appointee of the executive.   It’s very

unfortunate.  Therefore,  the  powers  of  the  minister  for  local  authority  should  only  be  supervisory.   He  should  not  have  the

powers to dissolve authorities elected by the people.  

Thank you very much.

Com. Lethome:  Thank you vey much Abdirahman.  Please sign our register.  David Lokorobi,  yuko? Has that boy from this

school come?  Amefika?  There is a student who had registered here to speak or he has developed cold feet?  Stephen Karani?

Julius Kibuti? Thomas Matumbi, Jackson Kiogora, francis Nagidia,  John Mweka,  Elijah?  Ngoja  tuangalie, ni akina nani wako

hapa na wameandika majina yao hapa?  Just tell me your name. 

Interjection:  Inaudible.

Com.  Lethome:   Wacha  niite  majina  basi.  John  Mweka,  Elijah  Mwenda,  Maria  Gacheri,  Moses  Kanyele,  Kulo  ah  huyo

amezungumza.  Daniel Talami.

Interjection:  Ni mimi.

Com. Lethome:   Haya njoo uzungumze na Paul,  njoo  usimame  tu  hapa  niangalie  ni  akina  nani  wako  hapa.   Paul  Kailemia,

Michael  Esingiran,  Michael,  Ambrose  Muthaura,  Murungi  Mariani,  aha  utamfuta  huyo.   Ahmed  Ibrahim,  utamfuata  huyo.

Ahmed Jama, jama hayuko?  Mitiri  Charles  haya  mtafuatana  hivyo.   Jarso  Galgalo,  Hussein  Guled,  Mzee  ameenda?   Julius

Gituma,  Elizabeth  Maitima,she  spoke,  Elizabeth  has  spoken.   Mohammed  Hussein,  Abdulahi  Halgano,  hadija  Halake

mtafuatana hivyo na mama wote watatu.   Lakin kabla ya akina mama you will also speak.   Haya,  hivyo na hiyo order,  in that

order.  Njoo njoo, chukua dakika tatu chap chap, recommend story nyingi usilete.  Sema jina.

Daniel  Talami:  Majina yangu kama kawaida  ni  Daniel  Talami.   Nashukuru  hii  team  ya  elections  ya  kupendekeza  hali  ya

sheria,

Com. Lethome: Hii ni ya katiba si ya elections.

Daniel Talami:  Hali ya katiba, kwa vile mimi sijakuwa kwa kitu kama hiki ilikuwa 1963 na mimi sikuwa na akili lakini waleo

nimeshukuru hata Mwenyezi Mungu kunionyesha hawa.   Nasema kwa timu hii rais kama vile  walivyo  mimi nitaanza  na  rais.
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Rais wa nchi yetu wawe  kama  vile  walivyo  wawe  wawili,  vyama  viwili  kwa  sababu  isiwe  ni  rais  mmoja  awe  akiamua  kile

anataka  ama  akisema  huyu  ndiye  atatuongoza  sasa  akatuongoza.   Hapan,  kama  kuna  huyu  rais  mwingine,  atakuwa  pia

akichunguza mwenendo wahuyo rias  mwingine.   Ya  pili  ningependa  timu  ya  electry  iangalie  sheria  ile  inasimamia  kama  vile

wazee  walisema  mambo  ya  barabara.   Tulioina  kama  majeshi  mengine  ya  British  walitengeza  stima  hapa  Isiolo,  wengine

wakajenga  hata  dormitory   za  mashule  hapa.   Je,  hii  yetu  na  wako  na  vile  vitu,  matinga  tinga  na  vitu  vingine,  kama  wao

wangepewa huo mzigo hawawezo kufanya hiyo? Hiyo  ingefaa  timu  hii  ya  electry  ikienda  kuangalia  habari  ya  katiba  waone

hiyo katiba imeingia ya kutengeneza mambo ya barabara  kwa upande wa jeshi.   Ingine, wakati  kunatakiwa watu waangikwe,

timu hii ya kutengeneza katiba,  ingetoa mtu wao wa kuwa macho sio kusema eti itakuwa ya kuamuriwa kwa sababu timu hii

tunajua  haiko  kushoto  wala  kulia,  wako  kati  kati.  Kwa  hivyo  hao  ndio  wangetoa  mtu  mmoja  ama  watoe  officer  wao

achunguze wale watoto wanaandikwa kazi.

Ya tatu, timu hii ingechukua mzigo mkubwa na kuangalia vile serikali ile inatawala inaendelea kuangalia vile ministry za serikali

zinafanya kazi kwa maana kuna ministry zingine kama zile za agriculture mimi naweza sema tayari ni kama imerudisha milango.

 Na  hiyo ndio sababu unaona nchi inakuwa maskini kwa sababu watu wanapewa relief. Hii ni kama kulea watu kama kuku.

Hii ni makosa kabisa hata mbele ya Mwenyezi Mungu.  Sisi tukiangalia mito, nataka kuambia Commissioner wa timu hii kama

Mombasa achunguze ile maji iko Mombasa imetolea Kilomita ngapi kuenda kuteremka Mombasa town.  Je,  hapa isiolo tuko

na mito hapa Nyambene, mito kubwa kubwa mingi sana inapotea bure.   Hata kana ingesemekana tu ni watu wa Isiolo na wa

Meru  hiyo  mito  ingeingia  na  kama  ingeingia  hakuna  haja  ya  kupatia  watu  chakula  style  ya  kuku.  Wangepatiwa  hiyo  maji

wafundishwe njia ya kujilisha wenyewe, watobolewe visima na yale majeshi wafundishwe njia  ya  kujitegemea  wenyewe.  Je,

huyu mtu utampatia chakula miaka mingapi?

Com. Lethome:  Haya pointi ingine, hiyo ushamaliza.

Daniel Talami:  Haya ingine ya pili…

Com. Lethome:  Ya tano,

Daniel  Talami:   Ya  tano  nasema  pande  ya  ulinzi,  upande  wa  polisi.   Mimi  naunga  yule  mzee  mwenzangu  alikuwa  hapa

mkono nikisema mtu aliye chini ya miaka arubaini na tano  asipewe  OCS.   Huyo  mtu  asifanywe  OCS  kwa  sababu  hatoshi.

Hiyo kazi ni kubwa sana kumshinda.  Ingine, watu wanaitwa chiefs ama assistant  chiefs, kuna mtu mmoja hapa anafanya kazi

gumu sana lakini hajulikani anaitwa sub area.  Mtu huyu sub area anafanya kazi.

Com. Lethome:  Unataka afanywe nini sasa?

Daniel  Talami:  Hata huyo mtu aangaliwe na election katika sheria ya Kenya aonekane ni kazi  anafanya  kata  yeye  apewe
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kiinua mgongo kidogo.

Com. Lethome:  Asante

Interjection:  Kweli.

Daniel Talami:  Halafu, kuna huyu mtu anayeitwa chief.  Huyu chief aende nyumbani.  Huyu anatumia pesa  ya serikali bure

na  anasumbua  wananchi  bure.  Coucillors  wa  local  government  ama  hii  inaitwa  county  council,  councilor  anatosha  kupewa

pendekezo na assistant chief yule mwananchi anataka.  Chief anafanya nini?  Hakuna haja ya chief kwa hivyo hakuna kazi.

Com. Lethome:  Hiyo tushasikia. Ingine.

Daniel Talami:  Ingine.

Com. Lethome:  Ya mwisho sasa

Daniel Talami:  Hii ni ya mwisho sasa.  Ingine ni mambo haya ya kuridhi ni lazima mwanaume aridhi mali ya baba bwana.

Com. Lethome:  Na mwanamke?

Daniel Talami:  Mwanamke ikiwa mzee hana mtoto wa kiume itategemea vile ukoo utasema. Sina mengine.

Com. Lethome:  Njoo njoo ujiandikishe. Peana majina halafu uendelee. Dakika tatu tafadhali recommend.

Murungi Mariende:  Thank you Bwana Commissioners.   Majina  yangu  ni  Murungi  Mariende  na  ya  kwanza  I  propose  the

President and the vice President to be directly elected by the people.  We should have an executive President without the Prime

Minister’s post.  The government should establish health service Commission which should take  care  of all health workers  from

the subordinates to the higher ones so that they can all serve the people  and any allowances that are  there can be given to all.

We should also abolish costsharinng in hospital and establish a scheme of insurance that the taxes that are  collected  can  take

care of the patient, the drugs can be supplied and the private clinics and the chemists should not get patients even the most poor

ones being sent to the private clinics and the chemists.  So,  I think the government with all the taxes that we collect,  I  propose

that our patients can be well catered for through abolishing the costsharing.  

Another  one,  the  government  should  also  abolish  through  the  Kenya  Revenue  Authority  taxes  of  all  vehicles  that  are  not

measuring upto 1 tonne such a pick-ups,  1200  and all those other vehicles that are  categorized as  commercial vehicles and in

actual  fact  they  cannot  do  any  commercial  work  they  are  just  less  than  1  tonne.   In  that  capacity  I  also  propose  that  the
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inspection team and also the TLB should be abolished for all vehicles that are  less that one tonne.   Also,  I recommend that this

region should establish a meat  Commission  preferably  around  Hasas  so  that  all  the  animals  coming  from  North  Eastern  and

Isiolo, Samburu and all other areas can be processed there and the government to help the people here to just take  the product

to all areas even if it means outside the country.

Also, I propose  the log  books  of  all  vehicles  which  are  not  more  than  one  tonne  should  not  read  commercial.  Instead  they

should read private cars.  Also to finish, I propose that the word local should be replaced or  substituted by the word residence

so that those people from all races in any part of the country can have or can feel free that they are residents and can participate

in all aspects and developments within that area because they own property and some have even stayed for more years  than the

locals or  the word local can be to  avoid  tribalism  and  so  forth.  The  word  local  should  be  substituted  by  the  word  resident.

Thank you Commissioners.

Com. Lethome:  Thank you very much.  Juho amefika?  Go and register there.  Mfuatane vile vile tulikuwa tumewaita.

Ahmed  Ibrahim:   Asante  sana.  Kwa  majina  najulikana  kama  Ahmed  Ibrahim.  Kwanza  kabisa  kuhusu  katiba  ningesema

kwamba  sisi  watu  wa  sehemu  hii  ama  watu  wa  Northern  Region  tuwe  na  katiba  yetu  tofauti  na  watu  wengine  kwa  maana

mahitaji yetu ni tofauti na ya watu kama pengine wa upande wa Central,  upande wa Mombasa tuko tofauit sana.   Kwa hivyo,

tuwe na katiba ambayo inatulinda na maisha yetu na hapa hivi.  Upande mwingine ningependa kuguzia wadhifa  wa  rais.  Kwa

hiyvo ningesema  rais  awe  ni  Head  of  State  na  pia  tuwe  na  Prime  Minister  ambaye  ndiye  Head  of  the  Government.  Na  hai

kadhalika pia tuwe na distribution ya resources.   Wakati  tutakuwa na hivyo Head of the Government,  headquarters  ziwe hapo

kwa sababu gani?  Headquarters  zote za serikali ziko Nairobi  na kazi nyingi sana zinapatikana Nairobi.   Kwa hivyo sisi  hapa

sisi watu wa Isiolo ama watu wa sehemu hii hatuna resources za kutosha.  Kwa hivyo maofisi ya Prime Minister yawe hapa hivi.

Upande  mwingine,  bunge,  upande  wa  bunge  pia,  tuwe  na  bunge  ndogo  na  bunge  kubea.  Na  pia  ningependekeza  kama

ikiwezekana pia tuwe na bunge ndogo hapa hivi na bunge kubwa iwe huko kwa sababu gani pia?  Hapa hivi watu wa sehemu

hizi tutapata  faida,  tutapata  kazi na hali kadhalika.   Pia,  imeguziwa upande wa resource  zingine kama ufugaji.  Sisi watu kama

pastral  communities tunategemea ufugaji sana na utaona nchi kama Botswana ni  tajiri  kwa  sababu  ya  resources  ya  wanyama

lakini sisi watu wa hapa hivi tumenyanyaswa. Kwa hivyo ningependekeza tuwe na kiwanda cha kusagia nyama hapa hivi katika

sehemu ya Isiolo ndio pia watu wetu wafaidike.

Upande  mwingine  ningependa  kuguzia  upande  wa  walemavu.   Hapa  walemavu  wamebaguliwa  kwa  kila  namna  yote.  Hata

ukiangalia  mabarabara,  walemavu  hawana  nafasi  ya  kutembea  na  magurudumu  za  zile  magari  zao  na  pia  katika  kikazi  pia

wamebaguliwa kwa maana huwezi pata mlemavu mmoja pengine akiwa kama DC ama PC,  huwezi kuona.   Bahati tu tumepata

mlemavu  mmoja  katika  bunge  na  hiyo  nayo  ninaoa  ni  unyanyasaji  wa  hali  ya  juu.   Upande  mwingine  kikazi  pia,  walemavu

wakati  wa  kuacha  kazi  awe  na  miaka  sitini  na  tano  ama  retirement  age  yake  awe  na  miaka  sitini  na  tano  na  hali  kadhalika
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walemavu wapate disability allowance ya kitu kama 20% ya salary yake na walemavu pia wawe tax free asilipe ada  zingine za

ziada  za  serikali  na  hali  kadhalika  walemavu  wengine  ambao  hawana  kazi  pia  wapate  free  medical  care  na  hali  kadhalika

wapate free education.  Hali kadhalika walemavu wenyewe watumiwe katika institutions zao waweze kusimamia hao walemavu

wenyewe.

Upande wa ardhi, sehemu hii tunasikia ni Trust Land na ikiwa Trust Land sisi wenyeji wa hapa hivi nafikiri hatuwezi kuendelea

kwa sababu gani?  Hatuna ma-title deed  ya kuweza kuaomba hata loan  kwa  maana  tukipata  ma-title  deed  tunaweza  kupata

loan.  Ni aibu sana baada ya miaka thelathini ama arubaini kuita mtu squatter  kwa sababu hana mahali pa  kukaa.   Je  miaka hii

yote huyo mtu alikuwa anaishi wapi?  Upande wa, nafikiri nitamalizia hapo kwa sababu ya wakati.

Com. Lethome:  Asante, asante sana. Okey, nani alikuwa anamfuata?  Okay,  let him begin halafu utakuja,  just give him time.

Mzee utazungumza baadaye.  Ni wewe utatufungia.

Abdikadir Rakata:  My names are Abdikadir Rakata. I’m here to present a memorandum for Isiolo Central which was drawn

from a consultative workshop.   I’ll be  bried presenting some issues and to begin with I  will  start  with  the  dublication  of  laws

between the three arms of government.   Here the appointment of all civil servants to be  regulated by an independent body so

that this independent body will have the autonomy to decide on the fate of the civil service,  the remuneration and the rest.   The

roles of the President is too much and needs to be reduced, shared and regulated by other bodies.  For example, the Parliament

or other Commissions. The form of government that we today recommend is a regionalized kind of government or  majimbo for

that  sake.   Here  the  essence  of  deciding  on  this  is  to  decentralize  the  services  from  central  level  and  the  powers  through

strengthening the local authority.

On education and distribution of resource, the allocation of natural resources have not been equitably allocated and thus we are

calling for equitable allocation of national resources.   People  must  be  involved  in  all  matters  affecting  their  lives  for  example,

insecurity, national planning on development,  people  must be  involved.  The position of council chairman mayors should be an

elective position. The tenure of office should be considered for example the MPs,  the Councillors,  the President  should have a

tenure of office and not live just blankedly.  

The DC being the chairman of all the forums in the district  should be,  that position should be reviwed and given to a common

person especially call person that is a local. And then just like the others have said, livestock industries should be developed and

a network of marketing established just like the agricultural bodies have been put in place.   The public utilities and infrastructure

are only focused in the high potential  areas  and thus need in the new constitution to focus on availing infrastracture and public

utility  services  in  pastral  areas  too.   The  MPs  and  councilors  tenure  of  office  should  be  two  terms  of  five  years  each.  The

President’s tenure should also be two terms of five years.  And then just like the others  have said,  the Provincial Administration

should be completely abolished and the local authority to be  strengthened to cater  for all the departments.  The chief’s position
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should also………………………………

People have cited the new constitution should look into establishment of an AP’s office within the constituency.  The Parliament

service Commission to be given all the independency required to look into the regalization package of the APs.

Com. Lethome:   Don’t read the whole memorandum please because  we are  going  to  read  it  ourselves.  Yeah,  just  highlight

what you think has not been mentioned and then hand it over.

Abdikadir  Rakata:   Okay.   On  land  and  property  right,  people  should  be  consulted  and  given  the  power,  should  be

empowered to reside on their land. And then the decision of the role of the Commissioner of land and the registrar  of land and

the Presidential power over the land to be abolished and given the mandate to the local.  On the rights of vulnerable groups,  it is

said the right of Muslims to be  entrenched in the constitution and affirmative action  to  be  enforced  and  special  references  be

given  to  pastralists  and  neglected  minority  groups.   Pastral  economy  to  be  recognized  in  the  constitution.   Widows  right  of

inheritance of wealth should be streamlined in the new  constitution.  Also recognition of youth and  establishement  of  national

youth policies as a matter of interest in the new constitution.  On the electoral systems, the elections of councilors,  MPs and the

council  chairman of mayors, the day should differ that elections should not be  conducted on one day or  together.   It  has to be

separate days so as to avoid rigging and conflicts.  And then on basic rights, here the new constitution should expand the current

provision of the rights to include all the agreed upon rights in International Conventions.  Also, all the basic needs, the health, the

education free, water provision and the right to environment.  We also suggest that the new constitution should recognize these

as not basic needs but recognize them as basic rights.  Then the government should also commit itself in provision of these basic

rights.

Com. Lethome:  If you just wind up now please.

Abdikadir  Rakata:  And  then  on  local  authority,  the  community  based  land  control  boards  to  be  put  in  place  for  use  and

management of land and its resource.  Here the board must constitute majority of local leaders.  Okay.

Com.  Lethome:   Thank  you.   Just  hand  over  the  memorandum,  we  will  read  every  word  in  that  memorandum.   Mama

utazungumza, naona una moto sana, nafasi yako, huyu mzee akizungumza ni wewe sasa. Hakuna wasi wasi.  Haya.

Miriti Charles:  The name is Miriti Charles.

Com. Lethome:  Basi sikiliza ndio uzungumze sasa.

Miriti Charles:  And I’m sorry if I become repetitious                           (inaudible).
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Com. Lethome:  No problem.

Miriti Charles: First of all Mr. Commissioner can you clarify this for me.  Are parents part of the Kenyans government?

Com. Lethome:  Parent?

Miriti Charles: Parents, the school parents as that be, are they part of the Kenya government?

Com. Lethome: You tell me.

Miriti Charles:  I think so.

Com. Lethome:  Okay.

Miriti  Charles:  And  if  I’m right   that  the  parents  form  part  of  the  Kenyan  government,  I  was  tryingto  pursue  a  small

controversial point in my mind.  Are parents really part of the Kenyan government?  And my answer to my question is that these

parents are part of the Kenyan government and if that is true then, it is absolutely wrong to adapt  the term free education.   To

me, the word free education is rather  meaningless and impractical.  It  is absolutely true that it is the parents  who provide for at

least everything that takes place in the school. They provide the pysical facilities, they build the classrooms,  they paste  and buy

the blackboard, they make the desks,

Com. Lethome:  What do you recommend now?

Miriti Charles:  I recommend that the next constitution should seek to introduce a simple education levy so that they address a

meaningful and proper  management and running of the school institutition.   Under  the  current  economic  constraits  we  cannot

cheat ourselves that the government will provide anything.

Com. Lethome:  Point made.

Miriti  Charles:  Point number two, I am not very much please with the term ‘above the law’ because this term ‘above the law

’ is a source of pollution to the judiciary currently.  Very many good people  have been polluted simply because  of that term ‘

above the  law’.   Two  it  promotes  and  it  uses  stratification  among  the  society  such  that  many  people  belong  to  a  particular

calibre because somebody belongs  above the law.  And finally, I believe that the laws were made by God and in the current

constitution I propose that that word above the law should be completely eradicated from the Kenyan society and can we leave

to the term                      (inaudible).   Third point,  may be the last one,  people  have already talked about  resource  allocation
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and I have one small point to note from that word.  When we talk about  resource,  we  have  alredy  forgotten  that  there  is  the

distribution  and  allocation.  It  is  very  true  that  by  nature  Kenya  is  an  agricultural  country  and  it  very  much  depends  on  the

agricultural products.  For example, there is lot of the tea zone, the coffee zone, the pastralists and so one.  Through the fact that

all those places that earn the Kenyan government a lot of revenue are totally inaccessible.  You can perceive that one by sighting

one or two examples.

Com. Lethome:  No, don’t site the examples.  Just recommend for the purposes of the constitution.

Miriti charles:   I wanted to contest the facts.  I recommend that the next constitution should come up with a well streamlined

and laid down modality of resource  allocation and distribution so that we do not  entertain  the  current  wastage  of  capital  and

human resources.

Com. Lethome:     Thank you.  Hadija.  Na  hao wamama  wengine  wote  sasa  wapange  line  hapa  wazungumze  dakika  moja

moja.  Njoo Hadija Halake na wewe Hoyoo ufuate.

Interjection:  Sisi tuko pamoja tu.

Com. Lethome:   Oh, yeye anaongea kwa niaba yenu.

Interjection:  Eeh.

Com. Lethome:  Haya, sema jina uanze.

Hadija Halake:   Jina langu naitw  Hadija  Halake.  Mimi  natoka  karibu  pande  hii  ya  karibu  na  sewage.   Pahali  mimi natoka

panaitwa Kambi Vule, Kambi Vule ni huko karibu na sewage.  Leo, sisi tumetoa shukrani kubwa sana kwa sababu sisi tulisema

mbeleni tuliona kama sisi tuko nje ya Kenya sababu tulikuwa tunasikia katiba ya Kenya ilisema hivi na hivi na hivi. Hata ni ajabu

sana kama akina mama kama mimi tunakaa mbele kuongea ile shida tuliyo nayo.   Sasa  Mungu amelete.   Maskini anasema haki

ya maskini itaangaliwa na Mwenyezi Mungu.  Leo Mwenyezi Mungu ametuangalia.  Sasa  ile shida tuko nayo,  sisi hufikiri sisi ni

wanakenya lakini sisi sio wanakenya.   Wanakenya wetu ni siku ya kura  tu  ndio  tunakuwa  wanakenya  sababu  sisi  kwa  lugha

yetu kama  mtu  anatoka  Mardhi  tunasema  mtu  akitaka  kuenda  Nairobi,  tunasema  tunaenda  Kenya.   Hata  Mardhi  ni  Kenya

isipokuwa  kama  ni  barabara  huko  inatoka  Nairobi  inaishia  Isiolo  na  watu  wa  Mardhi  wanasema  kuna  vijana  wa  university

walikuja  wakati  mwingine  kutembea  mpaka  wa  Ethiopia  na  Kenya  wakasema  hapa  ndio  mwisho  wa  Ethiopia?  Tukasema

hapana.  Hapa ni Kenya.  Tukaona sisi watu wa Isiolo tuko nyuma sana ya Kenya sababu ile lami inatengenezwa Nairobi lazima

ifike hapa kwetu mpaka huko Mardhi, Moyale iende kila mahali, iende mpaka Ethiopia kwa sababu gari inatoka Isiolo inaenda

mpaka Ethiopia na lami inaishia Isiolo.  Je,  wakati  wa  kura  tunatakatupige  kura  sisi  wanakenya  wote?   Kwa  nini  sisi  ile  haki
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wananchi wengine kama wa Nairobi wanapata lami mbona sisi hatupoti? Leo tumetoa shida yetu ya kwanza hiyo.  Tuangaliwe

hiyo barabara iende mpaka Moyale.

Shida ya pili.  Nitarudi kuonge juuya maskini ikiwa mimi ni mmoja mpaka wengine.  Hapa kuna watu wakubwa wakubwa na

wengine wanaitwa local.   Local ni watu kama sisi.  Na  hawa watu wanaitwa local hatuna benefit hata moja kwa kila idara ya

serikali wala ya council na hata kama watoto wetu wa local wanasoma, sisi hatuna benefits. Watoto wetu wanaitwa chokora wa

local.  Iwe watu wa local wasiitwe chokora,  waitwe wananchi wa Kenya.   Tena  kuna  kisa  cha  kusikitisha  kila  mtu  anaweza

kutoa machozi.  Mnaona sisi akina mama hapa, sisi ni watu wa kutoka 1963 wakati Kenya ilipat uhuru mimi nikiwa mtoto labda

kiasi hii, babangu amenizaa huko,  mama amenizaa  huko,  tunakaa  mahali  panaitwa  Kambi  Vule.  Hiyo  Kambi  Vule,  watu  wa

council walikuja kuejenga sewage huko.  Sewage kama inajengwa, inajengwa juu ya mwananchi au inapelekwa nje?  Sewage ni

chafu.

Com. Lethome:  Sasa Mama Hadija unataka ipelekwe wapi hiyo sewage?

Hadija  Halake:   Sawa.  Ngoja  nitakutatia  sina  mengi.  walituambia  tuende  tuhamie  huko  misituni  Kambi  Garba  isipokuwa

hakuna watu huko; wengine walihama na kuna shamba tunakata upande wa ng’ambo ya  sewage  huko.   Wengine  walitoroka

kwa  shamba  wakakaa.   Tukabakishiwa  piece  ndogo.   Sasa  sisi  tunapakana  na  sewage.   Ile  mbu  inatoka  kwa  sewage

inatudunga usiku. Tukawa na imani na tukanyamaza,tunasema haki ya  maskini  Mwenyezi  Mungu  ataangalia.  Aliye  juu  atalipa

tulisema.  Sasa,  kwa watu hao wa council hawajatosheka na sewage.   Ile  shamba  tunakaa  tagnu  1900  to  2002  sasa.   Mimi

nilikuwa nakaa hata Nairobi tunasikia basi ya Nairobi ikienda Murang’a kuna stage ya Murang’a, ikienda Nyahururu kuna stage

ya Nyahururu. Tunajua watu wa pande hii Isiolo tangu zamani ni watu wa ufugaji.  Sasa  wanatutisha na  soko  ya  ng’ombe  na

hao watu wanakaa hapa tangu 1963  ilikuwa  hapa,  kwani  hii  soko  ya  ng’ombe  itakosa  kuwa  pale  gari  yenyewe  inawekewa

stage?  Bona soko ya ng’ombe haina stage?  Sasa  badala  ya kuenda kukata  soko ya ng’ombe mistuni wanakuja kwa shamba

letu.   Wanatumia  force  na  kuja  kujenga  boma  hapo,  wanakuja  kuweka  pipes.  Sisi  tulifurahi  kwa  sababu  wamama  wengine

watoto wetu wengine ni yatima.   Wale  wazee  wamekufa  hapa,  wengine  ni  wale  waliuliwa  na  shifter  na  sisi  tulisema  pengine

mwaka huo mwingine kama hatujapanda, mwaka huu Mungu akifanya usalama tutapanda.  Sasa sisi tumetumiwa kama            

               (inaudible).   Badala ya kusema soko ya ng’ombe, walianza soko ya ng’ombe town.  Wanaweka soko ya ng’ombe

hapo na baadaye kesho tunakuta ni nyumba ya gorofa.   Tajiri ametoka  Nairobi  amejenga  gorofa  yake  na  ingali  yule  maskini

anakaa msituni. Kwa hiyvo sasa  Mungu ni mzima. Ametuonea akalete  watu wa katiba leo ndio hata sisi akina  mama  tulisema

Mungu  atatuona.   Jana  kwa  bahati  mbaya  sisi  akina  mama  tunaokaa  hapa  wote  pamoja  na  watoto  wetu  tulisema  damu

tunakwishia  hapa  na  tuzikwe  na  hata  serikali  ijue  sisi  tunakufia  ardhi  yetu  kwa  sababu  tunaambiwa  tutapatiwa  ardhi  ingine.

Ardhi ile sisi tumekufia na tulilima zamani, hakuna misitu inakaa ndani ya manyatta.   Mistuni ni huko.   Kama wanataka kujenga

gorofa,  wacha  hao  matajiri  waende  kujitia  sio  pahali  sisi  tunajikatia  halafu  wanakuja  kutuuzia  na  kutwambia  ni  Trust  Land.

Kama ni Trust Land,  Isiolo nzima tunajua ni Trust Land.   Yaani tajiri anapata  title deed  na sisi tunakosa  title  deed.  Tafadhali,

nyinyi muangalie hata sisi maskini tunaumia.  Jana sisi pamoja  na  watoto  wetu  tulipigwana  polisi.   Walienda  kutuitia  ofisa  wa
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polisi  na  hatulaumu  huyo  ofisa  wa  polisi.  Sisi  tunalaumu  wa-council  sababu  hiyo  council  hatuna  imani  nao.   Wamama  wote

tulipigwa pamoja na watoto  wetu.  Wangapi wantaka kutoa watoto  wetu wapelekwe kwa jela?  Sisi tuling’ang’ana juu  juu  ya

watoto wetu sabau tunajua tumesomesha hawa watoto na hii ardhi na tukafa na watoto  wetu wakafa.  Hata hayo tulisema badili

mnakuja kutupiga tupigeni risasi na wakaona hakua haja ya kutupiga risasi.  Kama huyu mama mweusi kwanza amekaa katikati

alishikwa  na  polisi  na  huyo  na  huyo  polisi  ni  rika  wa  kijana  wake.  Alimvuruta  mguu  mpaka  hata  suruali  ya  ndani  ya  mama

inaonekana.  Na hiyo sio haki.  Kama sisi tutaamua tutapiga kura hakuna haja tunajulikana tu kwa kupiga kura.   Kwanza akina

mama tunyanyaswa sana kwa sababu sisi  hatutaki  council  ikikaa  inasemekana  ni  local  government.   Local  government  ni  ya

wananchi.  hawa walichukua kama ni mali yao wamerithi.

Com. Lethome:  Mama Hadija, mama Hadija?

Mama Hadija: Eeh

Com. Lethome:   Tumeshakusikia sasa.

Mama Hadija: Ndio.

Com. Lethome:  Sasa fanya hivi unataka hawa watu wa local government tuwafanye nini?

Mama Hadija:  Irudi kwa mwananchi, mkono wa mwananchi. Wasiseme hii ni Trust Land.  

Com. Lethome:    Haya,  asante  sana,  asante  Mama  Hadija.  Enda  ukajiandikishe  pale.  Sasa  mtu  wa  mwisho  kabisa  ni  yule

Mzee. Auwowo, chukua hii. Eeh ni wewe. Sema jina,sema jina lako Mzee.

Jilo Tajo:  Jina langu ni Jilo Tajo.

Com. Lethome: Haya.

Jilo Tajo:  Jilo watu watu wa kula mawe.

Com. Lethome:  Oh, ile njia ya kuenda Garbartula.

Jilo Tajo:  Garbatura, ndio.  Sasa kila mtu anatoa maoni yake.

Com. Lethome:  Mzee anajua Kiswahili wewe kaa huko, mzee anajua Kiswahili.
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Jilo Tajo:  Wonni annin bekhu yossi, mooni tiyy baass naalen natoa mooni.

Com. Lethome:  Sema kwa Kiborana halafu yeye atasema kwa Kiswahili.

Jilo Tajo:  Ann naam loon tissu gaanni kiyy torbaathami took.

Translator:  Yeye anasema ni mchungaji wa ng’ombe. 

Jilo Tajo:  Gani kiyy torbaathami took

Translator:  Anasema miaka yake ni sabini na moja.

Jilo Tajo:  Shamba inqaamn

Translator: Anasema hana shamba ya kulima.

Jilo Tajo:  Shambaan teen loon

Translator:  Anasema shamba yake ni ng’ombe.

Jilo Tajo:  Loon keena haaqi itti inqaamn

Translator:  Anasema katika hao ng’ombe wake hana haki ya kutumia.

Jilo Tajo:  Beesse inqaamn

Translator: Anasema hapati pesa na hao ng’ombe anachunga                        (inaudible).

Jilo Tajo:  Annan issani beesse inqaabban

Translatro: Anasema hata ile maziwa anakamua haoni soko ya kuuzia.

Jilo Tajo:  Soko siilla aarmma nuhu toolcani, kaa sookon teen siilla aarma, Nairobi toolcaan

Translator:  Kwa hivyo mzee anasema anahitaji soko ya kuuza hao wanyama wake au maziwa ya ng’ombe wake.
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Jilo Tajo:  Dhuubbin tiyy dhiiqo

Translator:  Anasema maneno yake ni kidogo.

Jilo Tajo:  Loon keen kaa sooko aarmma nuuhu toolcaan feed.

Translator: Anasema haja yake tu ni kupata soko ya maziwa na nyama ya ng’ombe wake.

Jilo Tajo:  Dhiibbi took taa reefu dhuubbathaamte, dhiiqo daathu baani jirr.

Translator:  Anasema kuna maneno kuna maneno aliendelea lakini watu walilipa kando.

Jilo Tajo:  Laaf taan shiifta baalless.

Translator: Anasema hapo aliharibiwa na watu wanaitwa shifter.

Jilo Tajo:  Shiifta taan waan aann seehu, woorr ciifa nuhu guurggurrath.

Translator:  Anasema hiyo labda mambo ya chief tu lakini analaumu hawa.

Jilo Tajo:  Kaara kaan cuuf yoo aath baatuyyu naama raawath.

Translator:  Anasema kila njia watu wanakufa, kama wangetuangalia vizuri hatungekufa.

Jilo Tajo:  Shiiftaan naam fiith

Translator:  Anasema wanamalizika pahali wanajiunga wamejiunga na mambo ya shifter wanawamaliza.

Jilo Tajo:  Shiiftaan tuun qaawe guurggurathe kaara kaan gaadh yaath

Translator:  Anasema hao shifter wanakuja bunduki upande huu.

Jilo Tajo:  Qaawe taan nuuth hiin guurgguraan.
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Translator:  Anasema hata hiyo bunduki walinyang’anywa ng’ombe lakini hawauziwi.

Com. Lethome: Ebu mpatie mic azungumze amalize halafu utafsiri.  Maliza yote. Maliza.

Jilo Tajo:  Qaawe taan nuuth inguurggurani, kaarum kaan yaani, qaawe shiiftaan kaara kaanaan gaadh yaathi,  kaara

kaan  gaadh  inyaadh  shiiftaan  tuun  nuhu  fiith.  Yoo issiin  nuu  fiith,  nuhu  laaf  teen  keessa  nuu  fiithi.   Naam  laaf  teen

hinthaahin,  kaa  laaf  teen  suun  injirr,  kaa  laafti  teessan  hintaahin  qubbathe  laaf  teen  kee  jirra,  yoo  katiba  Kenya

beedhelaan, kina woolth naam cuuf kaa fuula iffi gaalcaan feen. Kaa naami suhun woorri  suhun  fuula  uffi  nuura  gaal.

 Yoo woorri  suhun  nuura  gaalle,  nuhu  naaggaan  teen,  merule  qaarra  woolumaan  teen,  Oolkin  injirth.   Turkan  sulle

wooluman teen, oolkin injirth, woorr diibbi goodhane kaa nuhu quubbath jirr, ibbidh woor  kaana  duufen,  diibbi  woorr

kaana  guul  duuf,  aann  dhuubbi  tiyy  keessa  baaha,  loon keen  beetha  kaa  assi  gaadhiith  beesse  (inaudible)  worr  kaan

kaa hoojja katiba Kenya beedhelaan nuurra gaalcaan feen.

Translator: Mzee anesema hata ingawa amesema maneno marefu sijui mengine nitasahau lakini amesema tu.  Anasema hawa

watu yeye analaumu anasema watu wa kutoka mahali pengine ambayo hawajui mambo ya hiyo kitu lakini wanapita nayo na saa

zingine wanawapiga piga.  Hawana furaha.

Com. Lethome: Kitu gani?

Translator: Eeh?

Com. Lethome:  Kitu gani wanapita pita nayo.

Translator:  Anasema bunduki.

Com. Lethome:  Sasa unaona? Si tulisema asubuhi usiogope kusema? Sema bunduki, kitu gani?

Translator:  Eeh. Anasema wanapiga hawa na bunduki na hawakui na maisha mazuri ya kuchunga wanyama wao na hizo

bunduki hawawauzii lakini wanapeleka mahali pengine na wafurahii. Halafu, anasema hao watu wa kuleta hiyo kitu mbaya,

wakae na hiyo kitu kwao, serikali iangalie vizuri wasiingie na hiyo kitu kugonganishia hawa furaha. Kumalizia maneno yake

anasema hao wanyama wako  wao wapate soko ya maziwa na nyama ndio wafurahi kama wakulima wengine.

Com. Lethome:  Naam.

Translator:  Hapo ndio mwisho wa meneno yake.
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Com. Lethome:  Asante sana, asante sana mzee.  Aah, nafikiri sasa  tumefika mwisho wa kikao chetu na tungependa kuchuka

fursa hii kuwashukuru watu wa Isiolo sana.   Tumeanza kupata  tangu  tulipanza  Isiolo  district  leo  ndio  tumepata  memorandum

nyingi  zaidi  na  pia  wale  waliozungumza  tumepata  watu  wengi  zaidi  na  maoni  yeni  ni  ya  hali  ya  juu  sana.   Kwa  hivyo

tunawashukuru sana na kama tulivyosema asubuhi leo sio siku ya mwisho ya kuchukua maoni.  Ukiwa na maoni yoyote kama

wale wanafunzi walijiandikisha halafu wakaogopa kuzungumza.  Write  your  memorandum.  Ilikuwaje  ukatoroka  Mohammed?

Ni wewe Mohammed Hassan?

Interjection:  Inaudible.

Com. Lethome:  No, no. there is somebody who had given his name. No,  I know you want to enjoy the club, forget it now.

This is not the forum for that.   Kwa hiyvo, ikiwa una maoni yako unaweza kuandika mahali tuna ofisi ya district  co-ordinator,

iko  hapa  Isiolo  unaweza  kuwasirisha.   Tunawashukuru  sana  na  maoni  yenu  haya  tunawahakikishia  yatafikishwa  na  sheria

ambayo imebuni tume hii ya marekebisho ya katiba,  imeweka utaratibu ambao utakuhakikishia wewe mwananchi kuwa maoni

yako  hayatapotea.  Nimesikia  baadhi  ya  watu  wana  wasiwasi.  Wanasema  pengine  haya  maoni  tukitoa  yatapotea.

Tunakuhakikishia kuwa sheria imetulazimisha sisi baada ya kuyachukua haya maoni tuweze kuya-publish yaani kuyachapisha na

kuyarudisha kwenu kwa muda ya miezi miwili. So you will have another opportunity of going through the report and ascertaining

whether your views have been taken on board or not.  Pia lazima mjue mtawakilishwa katika National Conference.   Kutakuwa

na  kongamano  ya  kitaifa  kuhusu  katiba  ambayo  itakuwa  Nairobi  na  kila  district  itatoa  watu  watatu  wajumbe  wenu  wote

watakuwa huko,  tunakuwa na viongozi wengine wa vyama, viongozi wa dini, viongozi wa youth, watakutana  Nairobi  na  wao

pia  wahatakikisha  kuwa  maoni  yenu  yamefika  huko.   Kwa  hiyvo,  kwa  hayo  machache  tunengependa  kuwashurkuru  wale

walisosubiri tangu asubuhi na tungependa mzee huyu  wa  Kiborana  atufungie  kwa  dwa.   Maombi  Mzee,  ndwa  halafu  tuende

hata kama ni ya Kiborana tufungie nayo.  Chukua mic.

Interjection:  Inaudible.

Com. Lethome:  Ngoja, ngoja chukua hii mic.  

Jilo  Tajo:   Prayers  (Boobban  naagayy.  Naagge,  Gaalcumi  naagayy.   Naagge,  Waare  naaggayy.  Naagge,  Waarri

naaggay. Naagge, Nuhu dhuurri naaggay. Naagge, Nuhu dhuubbi naaggay.  Naagge,Kaarra  fuullon  naaggay.  Naagge,

fuullan boorani keen naaggay. Naagge, Keessa keeno keen  naaggay.  Naagge,  Keena  oollaan  naaggay.  Naagge,  foorri

keen naaggayy. Naagge, Foollen teen naaggay. Naagge, Foorr goossen naaggayy. Naagge, Goosthi teen  saabbo  gooni

naaggayy. Naagge, Yaayubbi naaggayy. Naagge, Raabba goothin naaggayy. Naagge, Gaadhaa  gaadhamoji  naaggayy.

Naagge,  Gaadhamoji  roobba  naaggayy.  Naagge,  Boorri  oodhaa  yaahe  wool  guul  roobba  naaggayy.  Naagge,

Boobbaan  maarra  qaajeelth.  Naagge,  Maaroon  maarra  qaajelth.  Naagge,  Koormaath  annaanth  qaajeel.  Naagge,
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Gaadhuuth illmaa qaajel.  Naagge,  Killa  moona  qaajel.  Naagge,  Kiloth  hoofo  qaajel.  Naagge,  Dhiidhi  dhiidha  qaajel.

Naagge, Illmaath aabba qaajel. Naagge, Arrabba nuhu qaajel.  Naagge,  Horraa buulla  worraanaan  gaalla  eegga  faan

buulla.

Meeting ended at 5.30 p.m.
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