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The meeting started at 9.15 am with prayers and Com. Githu Muigai in chair.

Prayer:  We pray that you may guide us through out the course of this day  (inaudible) responsibility of taking our views so that

every thing we say as people of Timau  (inaudible) and then Lord, we pray that we may have a  good constitution that will guide

our nation upto the future generation.  We ask this through our Christ Lord.  Amen.

Com. Githu: Wananchi  wa  Timau  tunataka  kuwakaribisha  kwa  kikao  hiki  cha  Tume  ya  kurekebisha  Katiba  ya  jamhuri  ya

Kenya.   Mimi jina langu ni Githu Muigai  na  mimi ni  mmoja  wa  Macommissioners  wa  Tume  hii.   Pamoja  nami  hapa,  ni  Bw.

Ibrahim Lethome ambaye pia ni Commissioner wa Tume hii.  Kwa upande wangu wa kushoto kuna maofisa wa Tume ambao

wananakili yale yote tutakayosema hapa na kuirecodi kwa tape  ndipo  tukirundi  Nairobi,  hiyo  yote  iwekwe  kwa  maktaba  ya

Katiba, na zingine murudishiwe hapa ndiyo muangalie kama zinalingana na yale maoni ambayo mmetoa.  Pale tena kuna District

Coordinator wa Meru, ambaye amefanya kazi ya kukusanya na kuwaleta pamoja watu wa Meru ndiyo watoe maoni yao kwa

Tume.  Pia, na huyo hapo ni officer kutoka Nairobi  ambaye tumekuja naye na pia kazi yake ni kuwasaidia nyote kutoa maoni

yenu na kuchukua yale mumeandika na kuyapeleka kwa Tume, ndiyo yatumiwe kulingana na sheria iliyowekwa.
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Ningelipenda kabla hatujaanza niwaeleze vile kawaida yetu huwa tunaendesha kikao hiki.  Kwanza,  tungependelea sana  tuwe

na heshima ya maoni ya  wenzetu.   Mtu  akisimama  kusema  lolote  au  kuchangia  lolote  tusipige  makelele,  tuwe  tunashurutisha

kuketi chini au tunamwingilia kwa maoni yake.  Ningependelea sana tuheshimiane, kila mtu atapewa dakika zake tano  tano  na

tungalipenda sana mtu awachwe kusema lolote lile ambalo anapenda kwa maana hii tume ni tume ambayo ni huru.

Hii Tume si Tume ambayo imetumwa na Rais, au imetumwa na DO au imetumwa na DC,  au imetumwa na wabunge-hii ni tume

huru.  Kwa hivyo usifikirie ni lazima useme mambo mazuri ya serikali ndio usikilizwe au ni lazima useme mambo mabaya ndio

usikilizwe.  Hii ni  Tume  ya  kusema  yoyote  ungelipenda  hata  ukitaka  kusema  hii  Tume  inapoteza  wakati,  inapoteza  fedha  na

inasumbua  wananchi  ambao  wangekuwa  mashambani  wakilima,  useme  hivyo-  hakuna  shida  yoyote.   Hakuna  polisi  hapa

wengine  wamekuja  kusikiliza  kwa  lugha.   Ukipenda  kusema  kwa  kizungu  uendelee.   Ukipenda  kusema  kwa  Kiswahili

utaendelea hivyo hivyo, ukitaka kutumia Kikuyu utaendelea hivyo hivyo; na lugha ingine yoyote ile ya Kenya.   Ukitaka kutumia

lugha zingine za mbali pengine tutakuwa na shida kupata  yule mkalimani.  Tena tungependa  sana  tuheshimu  ule  muda  tutakao

pewa.  Tukisema dakika tano tano tafadhali chukua hizo tano na usizidhishe kwa sababu utaingilia muda ule ambao tungepatia

wenzako.

Ukiwa una  memorandum  ambayo  umeandika,  tafadhali  jaribu  usiisome  kwa  sababu  sisi  tutaisoma.   Itasomwa  kule  Nairobi,

itawekwa kwa rekodi  ya computer,  itakusanywa na zingine. Kwa hivyo, usisome utajaribu tu kufanya kwa mahtasari  wa  yale

maneno unayosikia ni ya maana  zaidi  na  ni  lazima  tuyasikie  hapa.   Ukiwa  umeandika  memorandum  na  hutaki  kusikilizwa  na

hutaki  kutoa  maoni,  utapeana  pale  halafu  itaandikwa  na  unaweza  kuketi  kuzikiliza  au  unaweza  kuondoka  tutaonana  siku

nyingine tutakapoleta ripoti.  

Wakati  mtu anazungumza jaribu sana kwa heshima tuwe kimia, kawa sababu ile kazi inafanywa  na  hawa  maafisa  ya  kuweka

hayo maoni yote kwa tape itaharibika kwa sababu, makelele yana haribu zile tapes zinapotapiwa.

Mwisho,  uketi  mahali  uliko  na  tutakuletea  microphone  (interjection:  voice  in  the  background)-  poleni  leo  hatuna  hiyo

microphone kwa hivyo tukikuita, na tuajaribu kuifuata list vile mlivyo ingia na mlivyo jiandikisha, tukikuita utakuja usimame hapa

mbele halafu uanze kutoa maoni yako.   Mwisho  kabisa,  tumetembea  sana  nchi  ya  Kenya,  tumesikiza  watu  wengi  sana,  hata

tumekuwa hapa tena na munajua hivyo.  Kwa hivyo mujaribu sana  utakapoanza  kutoa  maoni  yako  jaribu  sana  kupendekeza

yale unayotaka yawekwe kwa Katiba.   Kwa hivyo  ukisema  hapa  kwetu  Timau  barabara  ni  mbaya  usipoteze  wakati  mwingi

sana na kusema Kilometer 15 ni mbaya,  mbili ni nzuri na tatu ziko hapo katikati  huko kote  tuache tuende kwa mapendekezo.

Tuseme, tunapendekeza hapa kwetu Timau sheria ifanye hivi na hivi na hivi.   Ikiwa  ni  sheria  ya  mashamba,  tungetaka  useme

kwa maoni yangu sheria ya  mashamba  ifanywe  hivi  na  vile  na  vile.   Tukifanya  hivyo  tutafanya  vizuri.   Kuna  maswali  yoyote

kabla hatujaanza?  Asanteni sana.  Sasa tutaanza na ndugu mmoja Joseph Mwenda.  Hajafika?  Julius Gichuhi Maina.   (voice in

the background inaudible).   Asante sana Bw. Gichuhi Maina,  maoni yake yamechukuliwa na sasa  tutaenda  kwa  Bw.  Muriithi

Muthuri.  Bw. Joseph Karamuki.
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Joseph:  Macommissioners munaohusika na hii kazi, na wageni ambao tuko nao hapa,  yangu nimeandika memorandum.  Nina

memorandum kubwa kidogo,  na mambo ambayo tuliangalia zaidi ni yale yako kwa kile kijitabu tulipatiwa na  tuligusia  mambo

hayo yote  ambayo yako kwa hicho kitabu.  Kwa hivyo sitayarudia sana ni yale mambo ambayo tumeandika  na kazi yangu ni

kupeana hii report halafu mkienda mtaisoma. Asante.

Com. Githu:  Asante sana Bw. Joseph.  Tunasonga vizuri sana.  Livingstone Murai.  Bw. Livingstone Murai.

Murai:  Yale ambayo ningetoa kwa (interjection)

Com. Githu: Utaanza tafadhali kwa kusema jina lako ndiyo tuishike vizuri kwa tape halafu utoe maoni.  

Murai:   Naitwa Livingstone Karuim Murage.   Mimi si mkaaji wa hapa lakini nimekuja  juzi.  Ok,  yale  ambayo  ningetaka  iwe

kwa  Katiba  ni  Bunge  iwe  na  guvy  zaidi  kuliko  nguvu  zile  ziko  kwa  Rais.   Ya  pili,  the  Provincial  administration  should  be

abolished.  We don’t want PCs, DCs, DOs all  of them      (inaudible)   every Kenyan should own land, because  we are  living

as squatters in our own country, in our own land, others have big land that they don’t use.

The third one 8-4-4 system should be scrapped and be replaced with the old system.  Jobs  ziwe zinapeanwa bila tribalism ama

corruption -  kutumia pesa  ili mtu apatiwe kazi.   Halafu, councils should be decentralized.   Hatutaki  council  iwe  maneno  yake

yote inapelekwa Nairobi.  Halafu all political parties should be given money for the management of the party welfare and then all

civil servants salaries to be  reviewed; there are  others  that are  given poor  salaries than others.   Parliamentarians’  salaries  that

was added  I think, should be reviewed and reduced to  a  certain  amount  of  money.   Parlimentarians  also  should  be  recalled

whenever they don’t carry their duties well, before the term of 5 years  is gone -  may be they are  given 3 years  and then they

don’t do it, wananchi should be given powers to elect others. 

Com. Githu:  So?

Livingstone:  And then water: the government should provide water  in each and every place,  because  in our country water  is

too important.   Rent should be reviewed ie  housing  policy,  for  each  and  every  person  and  then  non-governmental  workers  

(inaudible) workers, their salaries should be reviewed and their working conditions should also be reviewed by the government.

 All retirees and people  who have worked for the government  may be for 50 years,  should  not  be  appointed  to  lead  others

because we have others who have not worked.  Thank you.

Com. Githu:  Thank you very much Livingstone.  Burunga Mwenda Duncan.
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Mwenda:  My names are Burunga Mwenda Duncan.  These are  my views.  Every Kenyan citizen should have a right to land.

Civic Education should be broadened in our schools syllabuses starting from Primary level.  The Constitution should provide an

Act for the electorate  to vote out an inefficient Member of Parliament.   MPs  should  set  up  offices  at  their  constituency  level

easily accessible  to local people  and at  least  attend twice in a week.   The provincial administration should be abolished.   Anti

corruption bodies should be empowered by the Constitution to carry out cases  independently.   The Constitution should set  up

an election calender.  The Constitution should stipulate the number of relevant government ministries.  Thank you.

Com. Githu:  Thank you very much.  You are keeping time very well.  Joseph Maina Thuo. Stanley Kirimi Machuguma.

Kirimi:  Mimi naitwa Stanley Kirimi Machuguma na niko hapa nikiwakilisha watu wa Timau Division.  Niko na maoni wawili

kuhusu kwanza, misitu yetu.  Tungependa kupendeza kwa misitu iwe na known acreage ili watu wasije kukata - whether it’s the

government of the day ili kwa Constitution, tuwe na acreage ambayo inajulikana na iwe  kama  tunataka  kugeuza  hiyo  mipaka

Parliament should pass a resolution by a vote of 2/3 of the House.

Ya  pili,  sisi  watu  wa  Timau  tumekuwa  kama  masquatters  tuko  kwetu,  wengi  wetu  ni  wale  ambao  wamepata  mashamba,

kupatiwa au kununua na sisi tumetaabika hapaTimau sana.   Sababu ya kutaabika ni kwa sababu sisi ni  aina  ya  watu  bali  bali

Wazungu - kila aina, kila tribe’s in Timau.  Walakini tuko na problem moja ambayo ni, tumechukuliwa kama satellite ya North

Imenti na hii imefanya mambo mengi ya kisiasa isiendelee vile inatakikana.   Mapendekezo yetu na niko na memorandum hapa,

ni Timau division iwe independent of Abothogosi  or  North Imenti.  Na  niko  na  map  hapa  ambayo  hata  inaonyesha  watu  wa

North Imenti wanavuka kutoka Meru town, wanavuka Ambothogosi halafu  wanachukua  Timau.   Na  hii  ilifanyika  wakati  wa

zamani for political reasons ili watu wawe wanapigia kiongozi mmoja kura.   Na  sisi tumetaabika kwa hiyo and I will leave this

memorandum here,  na  niko  na  hata  names  za  wale  wamependekeza  hiyo,  na  tungetaka  kuwa  huru  politically.   Hata  tukiwa

upande wa Meru administratively, we have no problem.  But politically we have been marginalised and we feel this is the right

time the Constitution should be able to look at  these people;  most of them are  squatters  most of them are  new settlers  and we

need to be looked at and our problems which we are very peculiar from Meru to be  looked at  independently.   Thank you very

much.

Com. Githu:   Thank you.  Major  Retired Mugambi.  You are  in the same  group?   Thank  you  very  much,  gentlemen.   Cllr.

Mugambi, you’re in the same group.  Cllr Asante sana.  Mutuma Mworia.

Mutuma:   Asante sana kwa Commissioners wale mumekuja kuchukua maoni yetu.  Mimi niko  na  maneno  ambayo  ….  Jina

yangu ni Mutuma Mworia.  Kwanza kabisa maoni yangu ningependelea kuwe na tume ambayo inaaminika kabisa ya uchaguzi.

Pili, ningependekeza kuwa wakati wa kutoa maoni ama matangazo kwa radio, kila chama ama kila mtu maoni yake yawe sawa

na  wale  wengine.  Pendekezo  lingine,  ningependelea  kuwe  na  serikali  ya  muungano,  ambayo  imechaguliwa  na  majority  ya

asilimia hamsini na moja.   Na  kila chama kiwe na uhuru wa kuweka mikutano na kutoa maoni.  Security iwe  inapeanwa  kwa
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kila mgombeaji wa uchaguzi hata awe ni wa chama gani.  Ningependekeza sheria hii mpya ambayo Kenya tunaandika,  iyandike

swara la mashamba kwa sababu Katiba ya zamani haihuziki ama hakuna sheria ambayo inasimamia ardhi.   Kama upande  wa

masquatters, Kenya tuko na squatters wengi na sheria hiyo iko na hakuna mahali ina, simamia squatters. 

Ingine  ni  unyakuaji  wa  ardhi.   Kenya  inaonekana  watu  wamenyakua  ardhi  sana  mahali  kumetengwa  kuwe  ni  kwa  kufanyia

maendeleo,  kumenyakuliwa  na  watu  wakubwa  wa  serikali.  Mimi  kwa  pendekezo  langu  ningependelea  hii  Commission

itengeneze Katiba ile itarudisha  hayo  mashamba  na  ile  itasimamia  yale  mashamba  ya  umma.   Pendekezo  langu  la  mwisho  ni

council ipewe uhuru iwe inasisimamia na iwe inatoza ushuru wake na ipangie katika wilaya zao.  Asante sana.

Com. Githu:  Asante sana Bw. Mutuma Mworia.  Silas Mwongera.

Mwongera:   Asante  sana  Bw.  Commissioner.   Jina  langu  ninatwa  Silas  Mwongera.   Na  sina  memorandum,  ningependa

kuongea hapa kwa Commission juu ya hongo.  Ningependa Katiba ile itatengenezwa iangalie sana mambo ya hongo -  rushwa.

In Kenya today,  ukitaka jambo lolote ni lazima uhongane.  Tumehongana kama ni wewe unauziwa kama ni ardhi mtu anakuja

anahonga  Commissioner  wale  wa  ardhi  anapewa  ardhi,  ambayo  ingetumika  na  public.   Sasa  hongo,  ukifika  hata  maofisi  ya

serikali tunahongana na hakuna hatua yoyote inachukuliwa.  Lastly kabisa,  tumefika  kiwango  ya  kuhongana  hata  madaktari  -

tuna  honga  daktari!   Ukienda  general  hospitals  unakuta  hakuna  daktari  unakuta  nurses  hapo,  wanakwambia  sasa  hakuna

daktari.   Wanakwambia  hata  ukitaka  daktari  toa  elfu  mbili,  elfu  moja  mambo  kama  hayo.  Sasa  inaonekana  serikali  yetu  ya

Kenya hakuna sheria ambayo inasimamia hongo.  Inaonekana ni uhuru kuhonga kila mtu na hiyo ningependekeza mimi ama all

Kenyans, ningependa hiyo sheria iangaliwe sana na irekebishwe ndiyo hongo ikome.  Asanteni, sina mengi.

Com.  Githu:   Asante  sana  Silas.   Gerishon  Wamae,  Bw.  Wamae.   Frank  Kinoti,  Simon  Katuruma  –  mko  pamoja  na

mumerithika na yale yamesemwa? Ok; William Kimondo.  Bw Kimongo yuko?  John Karanja,  Patrick Kirimi, Erastus Mwale,

Johannah Marangu Karibu, mzee. 

Marangu:   Asante mwenye kiti.   Mimi jina langu ni Johannah Marangu kutoka Ekisewa.   Nitasema maneno ya Katiba  vileni

nataka ikae.  Ningependekeza kwa Katiba, Mwanakenya yeyote yule ako chini sana,  awe na acre  25 na hiyo anaweza kukaa

mzuri.   Tena,  ningesema   kama  tulipigania  uhuru  kutoka  kwa  ukoloni,  ukoloni  wa  wazungu,  wazungu  hao  wafukuzwe  kwa

mashamba  hayo  wako  nayo  makubwa,  kwa  sababu  kuna  watu  masikini  katika  Kenya  hi  hawana  mashamba  kwa  sababu

imechukuliwa sana kama hata Ekisewa ah Timau. Wazungu wote walihamia hapa na wako na mashamba makubwa sana.   Sasa

wanachukua watoto  wote  bila  hata  masomo,  wanaandikwa  kuchuna  ‘michiri’,  kila  kitu  na  mshahara  ni  kidogo.   Kwa  hivyo

tuwe na sheria ili kila mtu  akianza  kazi  mshahara  iwe  kubwa  ya  kuweza  kurisaidia.   Kitu  kingine  ninaweza  kusema  ni  kama

kunawezekana,  kila mwanafunzi anayezaliwa Kenya hii awe anasoma shule ya serikali kwa sababu watu masikini  wanaachwa

nyumbani wakiwa ni watoto  werevu zaidi lakini wanashindwa kusoma kwa sababu ya pesa.   Kuwe na sheria,  kila mtu akizaa

mtoto achukuliwe na serikali na kujengwe shule kunaweza kuwa vizuri  sana  na  hiyo  umasikini  unaweza  kuisha.   (interjection:
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inaudible) masomo yawe ya bure kabisa, mtoto asaidiwe kwa sababu kuna shida hiyo ya kusomesha watoto.  

Kitu kingine ni maneno ya Chief, Assistant Chief wawe wanachaguliwa na wananchi kwa sababu akiandikwa anatandika watu

vile atakavyo.   Kwa hivyo achaguliwe akifanya  makosa,  wananchi  wachague  mwingine  haraka  iwezekanavyo.   Na  kuwe  na

uhuru  wa  kuabudu.   Mtu  asisumbuliwe  akiwa  kanisani  na  tujue  siku  ya  Mungu  ni  gani  ile  mwenyewe  alisema.   Kwa  hayo

machache Mungu awabariki.

Com. Githu:  Asante sana mzee.  Charles Muthura (interjection: Charles Mathira I am an observer)  You are  an observer,  Sir.

Ok Josphat Ngaku ni observer.  Osugo Evans.  Kuja hapa mzee.

Osugo:  Nashukuru  sana.   Eeh  Constitution  (interjection  not  clear).   Mimi  ni  Evans  Osugo  kutoka  Kanisa  la  Seventh  Day

Adventist Church.   Na  kulingana na mpangilio wa kanisa na serikali,  mambo huenda sawa ikiwa  wanashirikiana.   Kwa  hivyo

memorandum yangu nitiasema sehemu nne ama tano kuhusu hali ya maoni yetu kama kanisa,  mpangilio wetu kama kanisa,  na

hitaji  letu  kwa  ajili  ya  serikali.   Basi  ni  jambo  la  muhimu kuwa  na  Katiba  kwa  maana  inatetea  nchi  yeyote  ile.   Kwa  hivyo

tunapofanya marekebisho ni haki ya mwananchi kuhusu maisha yake ya kiroho  na  maisha  yake  ya  kawaida,  ili  aweze  kuona

mambo yanaenda kulingana na vile anavyojihisi yeye mwenywe.  Kwa hivyo sisi kama kanisa la  Adventso  Sabato  tumekuwa

kimia kwa muda mrefu, kwa sababu mara nyingi hatutaki kuingiliana ama kupigana na serikali ama mtu yeyote yule.  

Lakini wakati umefika ya kwamba tunahitaji kutumia haki yetu kama kuangalia Katiba mahali inahitaji kufanyiwa marekebisho.

Kazi  yetu  kama  wananchi  kwa  serikali  ni  mambo  kama  yafuatayo.   Tunahitaji  kutii  serikali,  kuiheshimu  katika  uongozi  na

kuilinda na kuitetea na kuendelea kuona ya kwamba mambo yote yameenda vizuri kulingana na neno la Mungu.  Kwa  hivyo,

hata wakati mwingine tunaiombea na tunahitaji kuona mahali ambao kuna makosa, tuweze kurekebisha.  Sasa, shida tunayopata

ambayo tunahitaji tuweze kufanyiwa marekebisho:  

Katika  nchi  hii  tuna  kitu  kinaitwa  uhuru  wa  kuabudu.   Kunakuwa  na  vita  mara  nyingi  katika  mambo  ya  elimu  katika  shule,

unapata kanisa letu halipatiwi nafasi kama inavyotakikana kwa ajili ya kuabudu  kwa  wanafunzi  katika  mashule.   Kwa  maana

unapata wakati mwingine wanafunzi madarasa wanahudhuria hata siku ya sabato ambayo ni jumamosi.  Unapata  kuna kuwa na

mafundisho ambayo yanaitwa coaching siku ya sabato.  Kwa hivyo, mtoto kama huyo hawezi kupata  uhuru wa kuabudu ikiwa

anaendelea na mambo kama haya.   Katika hali ya wanafunzi, kunakuwa hawana wakati  wa PPI,  wengine wanafanya  mitihani

siku ya sabato.

Michezo  mingi  inaingia  wakati  huo  wa  sabato  ambako  si  haki  ya  mtoto  kuenda  kwa  mchezo  wakati  anatakiwa  kuenda

kuabudu.  Kingine, kuna kitu kinaitwa work programme katika mashule: inapokuwako, unapata mwanafunzi anaendelea na kazi

asubuhi  kabla  ya  kuenda  kuabudu.   Kwa  hivyo  ingekuwa  watolewa  katika  mpangilio  wa  kazi  hiyo  ili  iweze  kuwekwa  siku

7



nyingine.  Hata wazazi katika mashule wanaigiliwa kwa njia hii.  Unapata  wakati  mwingine kunaitwa siku ya wazazi –  parents

day, fund raising na graduation ceremonies -  haya mambo yote hayaitajiki kufanywa siku hiyo yangefanyika siku ingine yoyote

isipokuwa hiyo siku kwa maana kulingana na amri ya Mwenyezi Mungu, ni kwamba hii ni kinyume cha mwananchi wa kawaida

kwani anahitaji kuwa na nafasi nzuri ya kuabudu kwa wakati wake.

Jambo la pili - hizo points zote nimesema ni kuhusu elimu kwa watoto wetu na wazazi.  Jambo la pili, democratic  rights; unapata

mahali pengi mikutano inafanywa on Saturdays.   Kwa hivyo Katiba ingerekebishwa iweze kuwa ya kwamba,  siku za kuabudu

siziwe ni siku za mikutano yeyote ile.

Mambo ya  siasa  -  ndiyo  naingia  katika  jambo  hilo.   Unapata  wakati  serikali  inataka  kuwachagua  wabunge  -  hata  wakristo

wako na haki ya kuchagua wabunge wao. Kwa hivyo sio vizuri na sio halali ya kwamba waweze kuweka siku za mwisho katika

wiki. Ingekuwa bora kama siku ya kuanza mambo ya election yanaanza jumatatu na kumalizika hapo katikati  kabla ya siku zile

zote za kuabudu, ingekuwa bora kuliko vile inavyofanywa mara nyingi inafanywa siku ya ijumaa na hiyo ni siku ya kuabudu kwa

watu wengine.  Kwa hivyo ingekuwa haki ikiwa itaanza siku ya Jumatatu ikiendelea hadi Jumatano ama zaidi  ya  hapo,  ikifika

Alhamisi iwe imemalizika, itakuwa hakuna yoyote ameingiliwa katika hali ya kuabudu.

Jambo la tatu,  katika hali  ya  kikazi  ukiangalia  katika  public  and  private  sectors  washiriki  wetu  wananyanyaswa  mara  nyingi.

Kwa maana anapata ya kwamba unapotaka kupata uhuru wake wa kuabudu siku hii ya Sabato kulingana na amri ya Mwenyezi

Mungu, anaambiwa aenda utafuta kazi mahali pengine kokote  kule.   Yeye hakuchaguliwa azaliwe mahali amezaliwa, hakutuma

application akae  mahali yeye yuko,  lakini kama mwananchi wa kawaida,  yeye pia anahitaji  kuangaliwa  kwa  masilahi  yake  na

kuonekana ya kwamba hiyo kazi anapofanya,  anafanya  kulingana  na  mawazo  yake  vile  imemwamuru  katika  siku  zile  sita  za

kazi, ili aweze kujihudumia vizuri katika kazi hiyo.

Jambo la nne ni mikutano ya social meetings and other development projects.   Hii unaona ya kwamba mambo kama harusi na

mambo kama mipangilio mingine ya mikutano ya Chifu na mingine inaingia siku  hii  ya  sabato  na  si  haki  ya  kwamba  mipango

inapofanywa ifanywe na siku hiyo, maana huyu mwananchi hawezi kuwa na nafasi ya kuenda kuabudu siku hiyo.

Kwa  hivyo  ingekuwa  bora  kama  yeye  angepatiwa  ruhusa  wa  kutoa  maoni  yake  hata  wanapochagua  watenda  kazi  katika

sehemu  hizo,  inakuwa  ni  vigumu waweze  kumchagua  na  yeye  hayuko  pale.   Kwa  mfano,  nchi  hii  yeu  ni  nchi  ya  ukulima,

inakuwa na uongozi katika mambo ya maua, inakuwa na viongozi katika majani chai na tunakuwa na viongozi katika kahawa na

mambo mengine.  Na haitakuwa haki, ikiwa Mkristo huyu ako kanisani na wengine wanaendelea na mipango katika upande ule

mwingine.   Kwa  hivyo  pendekezo  ni  ya  kwamba,  mikutano  hii  inapofanywa,  ama  wanapofanya  mikutano  ambayo  ni  social

kokote kule, iweze kutengwa siku ambayo si ya kuabudu ili kuweze kuwa na uhuru wa kuabudu.

Mambo ya ukulima nimesema mara nyingi unapata huyu mwananchi wa kawaida ana shida katika hali ya mipangilio yake kwa

maana mambo mengi yanafanywa siku ya sabato.   Ni haki ya  mwananchi  aweze  kuhudumiwa  katika  hali  ya  maisha  yake,  ni
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haki  aweze  kuwa  katika  uhuru  katika  mambo  yote,  na  aweze  kulindwa  na  sheria  kutokana  na  kunyanyashwa  kokote  kule.

Tunapoangalia tena mambo mengine kuhusu hali ya torture  unapata ikiwa katika familia hakuna sheria inayozuia mwananchi wa

kawaida, unapata watoto wengi wameteseka kwa sababu ya imani yao.  Unapata wanateswa na wazazi, unapata wanateswa na

watu wa kawaida wananyanyaswa kwa hivyo hawahudimii haki yao kama watoto.

Com. Lethome:         (inaudible) Pendekezo.

Osugo:  Mapendekezo yangu ni haya.  Jambo la kwanza Constitution iwe na sehemu,  katika mambo ya elections,  kama sheria

ya kwamba kusije kukafanywa elections mwisho mwisho wa juma.  Yanzie kama jumatatu na kuendelea.

Pendekezo la pili, kuwe na sheria inayo zuia, inayo linda na kukinga mwananachi katika hali ha kuabudu.  

Pendekezo lingine ni ya kwamba katika mambo ya judiciary, mwananchi ama  mshiriki  asije  akaambiwa  kufanya  kazi  siku  ya

sabato.

Pendekezo lingine kukiwa na ownership of property,  yeye mwananchi wa kawaida  aangaliwe  na  akingiwe  kulingana  na  vifaa

vile anavyo.  

Pendekezo lingine ni hali ya kuabudu.  Tunasema ya kwamba kuwe na uhuru wa kuwabudu.   Unapata  wakati  mwingine badala

ya  kuzuiwa  upatiwe  nafasi  uweze  kutoa  maoni  yako  kulingana  na  vile  Mwenyezi  Mungu  anavyokuongoza.   Kwa  mfano,

unapata mikutano mingine unanyimwa haki ya kuongea.   Kuna freedom of speech.   Kwa hivyo  mtu  aongee  kulingana  na  vile

anavyosema  na  ndivyo  wale  wanamsikiza  waweze  kusikia  maoni  yake  yako  namna  gani.   Sio  ya  kwamba  hata  unapataka

kufanya mkutano mahali, mshiriki wa kanisa anaambiwa ‘hapa huwezi kufanya mkutano’.   Kwa  maana  hakutuma  application

aweze kuwa mahali pale, azaliwe pale, aishi pale, ama akae  pale-ni Mwenyezi Mungu alipanga aweze kuwa pahali pale.   Kwa

hivyo, kuweze kuwa na uhuru wa kuongea.     (inaudible) kulingana na maandiko matakatifu, tunapoangalia.   Kutoka  ishirini na

tatu  fungu  la  nane,  inaelezea  kwamba  mambo  yote  yaweza  kutendeka  kulingana  na  haki  ya  kila  mmoja.   Kwa  hivyo,

ninapoendelea  kutoa pendekezo lingine, ni haki ya mwenye nchi yeyote …. End of tape 1 side A

…..  Kulingana,  ama  kutopata  mafundisho  kulingana  na  sehemu  ile  anayokaa.   Ni  haki  yake  yeye  kushiriki  katika  hali  ya

kuabudu.   Jambo  lingine;  wakati  mwingine  mtu  analazimishwa  kutoa  ushahidi  wakati  hangetoa.  Kwa  hivyo,  ni  haki  ya

mwananchi kutoa ama kukataa kutoa ushahidi kulingana na mawazo yake.  Kwa mfano mtu badala ya kusema vile ilivyofanyika

analazimishwa “fanya hivi, sema hivi” ili awe na uhuru.  Lakini harassment hii, isifanyike katika sehemu yeyote ile.  Maana ikiwa

ni conviction yangu not to give an oath. I say that as my personal conviction.

Com. Githu:  Asante sana.
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Usoga:  Jambo lingine ni kwamba, ku-express openly personal religious beliefs and maintain silence about that belief if possible.

  Lastly, to observe the day of worship as one’s choice is, and not to be compelled to do any other work on that particular day.

  It is our right to worship on the sabbath, and we respect equal rights of other faiths and beliefs of their choice.  May God bless

you.

Com. Githu:  Thank you very much.  Elias Kinoti, not in?  Daniel Miriti, Charles Mureithi.

Mureithi:   Asante Commissioners.   Kwa majina mimi naitwa Charles Mureithi, I  am a Councillor representing this ward,  the

Mara location.  Langu la kwanza nitaongea kuhusu mambo ya  land  Act.   Land  Act  of  late  tunaona  inatunyanyasa  sana  kwa

sababu mwananchi inaonekana kama hana haki.   Tuseme kama ni upande wa government land, the common man hana uwezo

wa kusema vile land ama mashamba yatakuwa utilized. Unakuta,  tuseme kama iko  mahali  kuna  public  land/government  land,

the local community wenyewe hawana haki, mashamba tunaenda kwa Commissioner of lands akiwa Nairobi,  ndiye anajua vile

itakuwa utilized kwa area kama hapa tuseme, Timau, na ni area ambaye hajui and there is no consultation kwa wananchi.   Kwa

hivyo  langu  nilikuwa  nataka  kupendekeza  hiyo  land  Act  ibadirishwe,  ili  the  common  man  ama  the  local  community  wawe

consulted on how the land wanataka iwe used.

Pili  ni  upande  wa  local  authorities.   Of  late,  local  authorities  zile  tuko  nazo  hazina  uwezo  kwa  sababu  powers  zao  za  local

authorities zimewekwa  kwa  Minister  of  Local  Government  na  kwa  hivyo  Central  Government  ndiyo  ina-dictate  to  the  local

authorities vile watafanya na tukiangalia, tunakuta hakuna effective services local authorities zinaweza kupea mwananchi mahali

ako  ama  pahali  hiyo  local  authority  iko  situated.   Kwa  hivyo  pendekezo  langu  ni,  local  authorities  zipewe  autonomy,  ziwe

zinajiongoza zenyewe na ku-consult the local people  vile wanataka kuwa managed, kama ni mambo ya resources  zile zinatoka

kwa  that  local  authority  ziweze  kufaidisha  mwananchi  wa  kawaida  lakini  sio  pesa  zikipatikana  zinakuwa  controlled  by  the

Minister of Local authority.  

La  tatu,  ni  kuhusu  uchaguzi  wa  President.   Tukiangalia  wakati  huu  Kenya  iko  kwa  multi-party  tunakuta  wakati  election

inafanywa, vile President ametangazwa yule ameshida, inakuwa saa ingine na matatizo. Na  ningependekeza kama iko President

atachaguliwa, awe amepitisha 51% vote.  Yule ambaye hajafikisha hiyo kiwango waende kwa run-off between number one and

two.  

La nne, ni kihusu appointment of judges and parastatal  heads.   Of late,  tumeona tukiangalia tunakuta vile majudges wanakuwa

appointed,  ni kama inafanywa saa  ingine  maendeleo  na  hakuna  utaratibu  mzuri  unafuatwa  unakuta  wale  wanachaguliwa  kwa

parastatals,  ni  watu  ambao  ni  incompetent  kwa  sababu  they  are  serving  a  certain  person  or  group  or  a  certain  community.

Pendekezo langu ni kuwe majudges na Parastatal Heads wawe selected by the parliament ndiyo tupate qualified people  to lead

those  parastatal  organizations  because,  hizo  parastatals  ni  za  wananchi  na  zinatakiwa  kuwe  na  competent  people  ambao
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watafanya hiyo kazi.

Ingine ni kuhusu ofisi kuu ya Head of State,  nataka kupendekeza kusiwe  na  overall,  yaani  mtu  asiwe  ni  above  the  law,  kwa

sababu mtu akiwa above the law anaweza kuwa ana abuse the office.  Kuwe hakuna “above the law” bali mtu akikosea,  iwe

sheria iko na anaweza kushtakiwa kwa yale maovu anaweza kuwa ametenda akiwa kwa ofisi - kusiwe na u-dictatorship.

Ingine ni kuhusu elimu na mambo  ya  afya.   Of  late  tumeona  mwananchi  wa  kawaida,  mwananchi  ndiye  analipa  taxes  to  the

central government.   Tukiangalia  mambo  ya  masomo  watoto  wetu  wanaenda  bila  masomo  na  kodi  inalipwa  na  mwananchi,

hospitali hakuna madawa, hakuna … iko shida nyingi kuhusu hospitali ama elimu.  Kwa hivyo pendekezo langu ni kuwe na free

education and free health facilities kwa sababu mwananchi ndiye analipa kodi inatakikana ahudumiwe.

Langu la  mwisho,  itakuwa  ni  kuhusu  misitu.   Our  local  forests,  tunakuta   mwananchi-  the  local  common  man  hafaidiki  kwa

misitu ambayo iko area yake.  Tunakuta miti for example hii Mt.  Kenya forests  miti inatoka hapa,  kama ni timber miti inauzwa

inaenda mbali. Mtu wa kawaida ambaye ako karibu na hiyo misitu hafaidiki hata kupata  kuni ama  kitu  kingine  ambacho  ama

resources ambayo inatoka kwa msitu anatakizika.  Kwa hivyo pendekezo langu ni misitu iwe managed by the local community

wenyewe.  Ni hayo tu ningependa kupendekeza asanteni.

Com. Githu:  Cllr. Geoffrey Mureithi, Joseph Mwaura, Nguhi Hono, Samsom Rutere, Bw. Rutere.

Rutere:  Hamjamboni wananchi?  Mimi niliona nikuje kwa mambo jina yangu ni Samson Rutere.

Com. Lethome:  Je maoni…… (inaudible)

Rutere:   Maoni yangu kuhusu Katiba,  naona kama tunakaa vibaya sana sisi wananchi wa Kenya  kwa  sababu  kuna  huduma

nyingi naona serikali inatakiwa kuhudumia wananchi wa kawaida lakini hiyo iligoma kabisa.   Sasa  kama shule, hospitali,  makao

-  na  ndiyo  naona  watu  wengi  hata  nasikia  huko  Nairobi,  Mathare  wanasukumwa  tu.  Lakini,  inaonekana  huduma  ya  Kenya

wanahudumiwa watu wengine wa juu zaidi.   Wananchi  wa  kawaida  walisahaurika  na  hawa  ndiyo  nchi.   Sasa  ninauliza,  hata

tukirekebisha Katiba tutarekebisha namna gani? Au nchi zingine zinakaa hivi zile za democracy?  Hiyo  ni  kama  swali  naweza

kujibiwa na wale wameelewa na mambo ya Katiba ya nchi zingine za democracy,  kwa sababu mimi sielewi.

Com. Lethome:  inaudible

Rutere:  Mimi mwenyewe, vile naona ni kuwa Katiba ya ardhi ibadilishwe.  Kila mwananchi apate  makao ya kuishi.  Hi haki

inaitwa ya haki watoto,  naona  Katiba  mpya  iwe  inarekebisha  huduma  ya  watoto;   masomo  ni  ya  juu  sana  na  mtoto  hawezi

kuwa na uwezo wa kujisomesha mwenyewe na mtoto ndiye mwenye nchi, ndiye raia, ndiye mkubwa wa kesho. 
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Com. Lethome: 

Rutere:  Ihudumiwe na serikali.  Ifanywe budget na ijue hiyo budget itaenda vipi (interjection)

Com. Lethome: (inaudible)

Rutere:    Free education:  Na  hii ingine ya afya iwe ni free.   Hiyo ingine, ni hiyo juu ya ardhi;  wengine wana makao wengine

hawana ni kama wao sio wananchi wa Kenya (interruption)

Com. Lethome:  Wananchi  wapewe   (inaudible)

Rutere:  Wapewe makao.  Hiyo ndiyo nilikuwa naonelea.

Com. Githu:    Asante sana Bw. Samsono Rutere.  Pancras Gaita, Elias Babu, Leonard Mwai.  Bw. Leonard Mwai. Ok. 

Mwai:  Asante sana.  Yale mimi ningetaka kusema ni juu ya President.  Yaani tuwe na government ambapo  President  atakuwa

figure head, awe non-executive President halafu tuwe na government ya Prime Minister na katika Prime Minister,  (interjection,

Com  Lethome:  ….  Hiyo  memorandum  …)  tuseme  upande  wa  President,  hapo  tuwe  na  President  peke  yake  na  tusiwe  na

deputy President ama vice tusiwe na vice tuwe na Prime Ministers wawili.  President  awe tu kazi yake ni kuweka signature na

ku-confirm  mambo ambayo yanahusu State.

Mambo ya Judiciary judges wakiteuliwa wawe confirmed na Parliament.   Parliament to confirm mtu ambaye atateuliwa halafu

ndiyo iende kwa signatory otherwise yangu ni hayo tu machache.  Asante.

Com. Githu:  Asante sana Bw. Leonard Mwai.  Rudi hapa kidogo ndiyo tuandike majina yako yote kwa kitabu yetu.  Kujeni

kujeni.   Nani  atazungumza  kati  yenu?   Wewe  ndiye  Chairman?  Chukua  hii  mic  tafadhali.   Kuna  mtu  mwingine  ambaye

amepeana jina na  sijamuita?   Nani  huyo?   John  Karanja  wewe  uko  kwa  hiyo  group,  mtakuja  pamoja.   Mzee  unaitwa  aje?

Unaitwa aje mzee?  Kuja hapa mbele. Elezas.

Elezas: Mambo yangu ninayo (Com. Githu:  Sema jina )  Elezas M’irware.   Mimi nina shida na ile shida iko,  mimi nilifukuzwa

kwa shamba  na  shamba  nilikuwa  napewa.   Baba  akafukuzwa  hapo  tukaenda  kwa  korti  kukawa  na  mambo  niliyozungumza

hayawezi kusikizwa.  Baba akafukuzwa kama mbwa, sasa  tukatupwa barabarani  pamoja  na  watoto  wangu.   Sasa  nataabika

ninajaribu kuenda kwa DC ninajaribu kuenda wapi -  hatuna pahali pa  kutosha.   Hata  sasa  niko  na  shida.   Kwa  hivyo  ndiyo

nimesikia wacha niseme labda ninaweza kusikiwa huruma pahali popote serikali iko.

Com. Githu:  Mzee tumesikia, imandikwa chini asante sana.

Com. Lethome:  Nani mwingine anayezungumza?
12



Com. Githu:    Unaitwa aje Bwana?  Umeandikishwa jina.  Chukua mic, Mureithi.

Mureithi:   Mimi naitwa Muriethi Muthuri David kutoka Abaguthusi.   Mimi kile ningependelea kirekebishwe kwa katiba  yetu

ni maneno kuhusu ardhi or land tenureship.  Kwa sababu,  unaona kuna wananchi hawana mashamba wheareas  there are  other

individuals who own land as big as a location.  Kwa hivyo, the land Act should change and consider  each and every citizen of

Kenya.  Ya pili, local government:  Serikali za mitaa hasina uwezo an ningependelea zipewe uwezo wa kutosha ili ziwe na nguvu

kuhudumia  mwananchi.   Tatu,  kuna  hizi  organs  of  government;  Executive,  Legislature  na  Judiciary.   Hizo  organs  tatu

kunaonekana kuna ile imekalia zingine sana,  na ina-control  the other two where as  legislature and judiciary should be free and

fair.  

Ya tatu, ningependa tuwe na federal system of government where we have central  government na regional government  Central

government  will  look  after  internal  or  national  concerns  and  the  regional  govt.,  where  we  would  like  every  region  to  be

represented with the local community involved in this regional government.  

Four; in our country, the boundaries which we use today are  the boundaries which were fixed by the colonial government and

they were not  considering  some  certain  issues.  So,  I  would  like  the  Constitution  to  look  into  those  colonial  boundaries  and

re-set them considering the communities who live there and what those communities practice. 

Five; in my opinion, nobody should be above the law because,  we have seen here in our  country  some  people  mis-using  the

office because  they are  above the law. I would like everybody  to  be  the  same  so  that  if  you  misuse  the  office,  you  can  be

accused and even be removed from the office.

Also, the administration. I think the administration we have today should be elected by the community because  if it is appointed

by one person, then that person so appointed will not be free and fair in serving the community but will serve mostly his senior. 

Seven; The Vice President: I would like him to be elected by wananchi because  that is where the wananchi will elect  a person

who has the support of almost the whole nation.  He will have the support of all the citizen of the country.

Nine; the office of the Attorney General should be fully independent so that it will cater  for each  and  every  citizen  of  Kenya,

because  we  have  seen  like  now,  it  is  interfered  with  by  the  executive  and  the  legislature.   Also,  I  would  like  in  the  current

Constitution our children be protected  from child abuse,  labour and commercial sex.   You have  seen  many  of  our  young  are

suffering from all sorts of bad things, like commercial sex and the government or constitution has no power  (End of Tape 1) 
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(cont.)    ….  ok the laws protecting  our children are  not stiff to punish whoever has done that.   Also I would like  to  say  the

Constituion should cater for the natural disasters.  We have seen many of our Kenyans suffering from natural disasters  like here

in Meru in Giubu, where there was a landslide in Murang’a,  where there was a landslide but there were no funds set  aside to

cater for all those who were affected.  I would like in the Constitution, the government to set  a commission which will cater  for

and  fund those institutions so that when there is a disaster,  we  should  not  wait  for  outsiders  like  during  the  bomblast  in  our

capital city.  We had to get outsiders to come and assist  us while we have a government to whom we are  paying taxes,  which

can set aside money or some items to assist those who are affected.

Last, the internal security; we see the police force is the organ that protects the wananchi.  We have seen that our police force is

poorly  equipped.   They  are  not  paid  well,  they  are  not  catered  for  well  and  that  is  why  you  hear  there  is  a  lot  of

misunderstanding because,  if you have an issue and you run to the police station you find there is no vehicle.  How  will  those

organs serve you and they are not fully equipped to react immeadiately when you report the matter.  So, the police force should

be fully equipped.  A station can be given even 3, 4, 5 vehicles so that if you go there- they are not serving one person at  a time

they are serving many many issues.  Pengine unaenda unaambiwa gari imetoka na mkubwa, anaenda mahali fulani sasa  unaona

you wanted to be assisted immediately  but they are not able na tunawafahamu tukisema ni corrupt  lakini wakati  mwingine hata

serikali haiwaangali vizuri.  They should be protected equiped and paid well.  Thanks. 

Com. Githu:  Thank you very much.  Geoffrey Mureithi.

Mwenda:  Basi na mimi nasimama hapa kuchangia mambo kama haya na jina langu ni  Joseph Mwenda.

Com. Lethome:  (inaudible)

Mwenda:  Niliitwa nikiwa wa kwanza.  Mambo yangu ya kwanza ni haya;  Kwanza,  Katiba ya kwanza wakati  watu wa nchi

hii walipata uhuru. Katiba ya kwanza ilisahau kuingiza mambo ya mashujaa waliopigania uhuru katika Katiba hiyo iliyokuwa ya

kwanza.  Na wao ndiyo walikuwa waanzilishi wa nchi hii, na wakasahau na mambo mengi.

Ya  pili  ni  hii;  katika  nchi  hii  watu  wa  Kenya  walipigania  uhuru  na  mashamba.   Mashamba  ya  nchi  hii,  Katiba  ya  kwanza

haikuweka  kiwango  chochote  cha  mashamba  na  ikawabidi  watu  wachache  wanyakue  nchi  hii  karibu  yote.   Ikawabidi  hata

wananchi wa nchi hii kulima barabarani na wengine kuenda hivyo hivyo na wengine kuwa masquatter.   Wakawa masquatter  na

nchi hii ina ardhi!  Kwa hivyo ningeomba, Katiba ya sasa  iwe na kiwango cha mashamba ili nchi isimilikiwe na watu wachache

na wale wengine ambao wanasema nchi ni yao.  Ingine ya tatu nayo ni hii katika nchi hii, utajiri wa nchi hii, unaweza kukuta mtu

mmoja  amechukua  utajiri  nusu  ya  nchi  hii  na  ndipo  unaona  ufisadi  unakuwa  mwingi  kwa  sababu  kila  mtu  anataka  kupita

mwingine na utajiri.  Katiba yetu ya kwanza hakuna jambo ambayo ilipendezwa ya kwamba kuna kiwango ya utajiri mtu asiwe
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na billion au awe na trillion kama ya nchi hii yote.   Kwa sababu mtu moja anaweza kumiliki kama ana utajiri wa nchi hii yote -

anaweza kusimamia nchi hii na nchi yote iwe ni kama yake.  Kwa hivyo ningeomba Katiba ya sasa iwe na viwango ambako mtu

mmoja  anaweza  kuwa  na  kiwango  fulani  ili  naye  asiwe  na  nafasi  ya  kunyakua  utajiri  wa  nchi  hii  yote  umalizike  na  wengine

wakose mahali pa kwenda.

Jambo  la  nne,  ni  kama  kule  kama  kiongozi  wa  nchi,  tuseme  kama  Rais;  Rais  anaweza  kwenda  sehemu  zote  za  Kenya  -

anaweza kwenda kote  nchini  Kenya.  Ningeomba  Katiba  ya  sasa,  Rais  awe  akitoa  hotuba  yake  akiwa  Ikulu.   Kwa  sababu

wakati Rais anazunguka nchi anaenda na gari zote za wilaya, zote, na ni pesa nyingi za nchi hii zinatumika kwa njia moja.   Kwa

hivyo, tungeomba Katiba itilie maanani kwanza Rais atakaye kuja au yule atakeyekuja nyuma wawe na mahali pa  kutoa hotuba

kwa nchi hii au kama ni wakati  wa mkasa,  Rais anaweza kuenda kuona mambo  ya  mkasa.   Lakini  asizunguke  kama  daktari

katika nchi hii. Tunaomba kwa Katiba hu hiyo iondolewe na Rais awe na mahali ambako ni pa kutoa hotuba kwa watu wake.

Ya tano, ni kule kuwa na mambo kama yale ya ufisadi.  Ufisadi unaenea kwa kila mtu.  Unaanza huko juu mpaka chini.  Sasa

ukiuliza  mtu  ni  kwa  nini,  utasikia  ya  kwamba  hata  polisi  unaona  wa  kihongwa  njiani  huwezi  ukasema  kwa  sababu  mambo

yametoka kwa wakubwa mpaka kwa hawa wadogo.  Kwa hivyo tungeomba Katiba ya sasa ikataze mambo hayo kabisa.  

Ingine ningechangia ni kwamba, kuna mambo yanashanaaza kabisa watu wa nchi na tuko nchi yetu ya Kenya.    Tunayo mali ya

asili katika nchi hii.  Sisi wananchi hatujui kama haya mali yetu ni yetu kwa njia gani?  Kiwango cha mali ya asili tuna vitu vingi

vya mali ya asili lakini, sisi wananchi hatujui mali ya asili ni yetu kwa njia gani.  Kwa sababu tunaona hata watu wanauawa na

ndovu na ni kama ndovu ndiyo ina dhamana kushinda mtu.  Kwa hivyo tungetaka Katiba ya sasa  ionyeshe wazi kwamba mali

ya asili inasaidia wananchi wenyewe na njia gani, na ni vipi mambo hayo yanasaidia nchi hii na watu wake.

Ingine  ni  juu  ya  uwezo  wa  Rais.   Hebu  tuseme  kama  sasa  Bunge  yetu  imehairishwa,  mambo  yakitokea  makubwa,  ni  nani

angefaa-na Bunge inawezwa kuitwa namna gani kwa sababu bunge haina uwezo?  Tungeomba hivi bunge yetu ya kenya iwe na

uwezo mkubwa kwa sababu ndiyo wako karibu sana na wananchi.   Uwezo huo Mbunge akiona pale kumeleta  hatari  kubwa

kuwe na sheria ambayo mbunge anaweza kuwa na sheria ya kuita Bunge na watu wafaidike.

Ingine ni kule kuwa na mahakama ya kikatiba.  Tunaweza kuangamizwa tu na jambo moja kwa sababu hata sasa  ukienda kule

unaweza ukitaka kupeleka kesi yako kortini unakuta mambo yote yako kwa Mkuu wa sheria.   Na  kama yako kwa Mkuu wa

sheria  unaambiwa  bado  barua  haijatoka  kwa  Mkuu  wa  sheria,  unamaliza  miaka  mitano.   Kama  ni  mtu  wako   alikuwa

umeuwawa  ama  mambo  mengine  kama  hayo,  hiyo  mambo  inakwisha.   Inakwishia  hapo  kwa  sababu  imefika  mwisho.

Ningeomba Katiba ya sasa  kuwe na mahakama ya kikatiba.   Mwananchi akiona mambo yameleta shida kabisa anaenda kwa

mahakama ya kikatiba.  Iwe ndiyo ina nguvu kushinda mambo yote.

Kuchangia kwingine kwangu ni hii, watumishi wa umma kustaafu.  Mtumishi wa umma akistaafu, unasikia amechaguliwa tena na
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kupewa ile kazi kubwa tunashangaa.   Huyu mtu kweli na alistaafu amekuwa na akili nyingi tena kushinda ile miaka  amemaliza

kumi na tano?  Tunaomba Katiba ya sasa  mtu akistaafu,  amestaafu.   Kama anataka shule yake ya kushauri ajenge shule yake

ya  kushauri,  ashauri  watu  vile  alikuwa  akiendelea  lakini  sio  kupatiwa  kazi  kubwa  na  watu  wengine  wako  na  wamesoma

wameendelea kabisa.  Sasa nchi hii ni ya wale tu watu walianzisha, akitoka kazi hii anaenda kazi ingine.  Sasa  tunaomba Katiba

ya sasa iangalie vizuri sana na  iwe na kifungu kinachosema kwamba mtu akimaliza miaka yake na anastaafu,  hana haja kwenda

kurudishwa tena kwa serikali.

Ingine langu la kumaliza  ni  hii;  tunashaanga  sana  kuona  ya  kwamba  Katiba  yetu  imesahau   na  kila  kitu  -  mambo  ya  Katiba

ambayo ilikuweko.  Ni kuwa kuna  watu  ambao  wao  wako  kwa  serikali  na  wameajiriwa  na  serikali  kabisa,  na  ni  wakubwa

katika serikali, biashara ya nchi hii yote ni yao - ndio wanafanya kazi na biashara zote ni zao!  Kwa hivyo, wananchi wengi wa

nchi  hii  hawana  nafasi,  wale  wana  nafasi  ni  wale  tu  wako  serikalini.   Tunaomba  katika  Katiba  ya  sasa  wale  watu  ambao

wameajiriwa  wasiwe  ndiyo  wanaendea  na  biashara,  ndio  wanaendelea  na  kila  kitu  katika  nchi  hii.   Kwa  sababu,  yeye

amefanikiwa kuwa na kazi.   Na  kama amefanikiwa kuwa na kazi,  sijui kama itakuwa iwe  biashara  yote  ni  yake  kwa  sababu

ndiye ana nguvu, ndiye wakubwa.   Kama Waziri  anachoma  makaa  wale  wengine  watafanya  kazi  gani?   Kama  Waziri  ndiye

anauza mayai hawa wengine watafanya kazi gani?  Kuwe kwamba Katiba ya sasa  iwe ikilinda mali ya  nchi  hii,  na  wale  watu

wanayoiongoza, ili mtu anayeongoza watu awe ni watu anaongoza  sio kuongoza mali yote na watu na kuwa watu wa nchi hii,

hawana nafasi yoyote ile ya kufanya.  Asante kwa haya machache.

Com. Githu: Asante.  Bw. Paul Mutwara.

Paul:  Haya sawa sawa.   Na  mimi nataka kuchangia mambo machache.   Ya kwanza mimi ningetaka hivi. Katiba ya sasa  iwe

Judge Mkuu akichaguliwa na Wabunge kama vile wanachagua Speaker, ili aweze kujua amechaguliwa sio mtu mmoja.  Ya pili,

hata Mkuu wa sheria mwenyewe anastahili kuchaguliwa naWabunge asiwe anateuliwa na mtu mmoja kwa  sababu  wakati  wa

kuchaguliwa kwa kura ndio atajua mambo ya wananchi wote.

Ya  tatu,  Mheshimiwa  Mbunge  yule  anachaguliwa  na  wananchi  awe  na  uhuru  wa  kutembelea  wananchi  wale  wamemchagua

asiwe akifuatwa na polisi mahali  anaenda  -  polisi  wanamfuata.   Kwa  sababu  sasa  kuna  maneno  mengine  yanashikitiza  sana.

Unaweza  kukuta  Mheshimiwa  mbunge  yule  amechaguliwa  na  watu,  akikuta  watu  kama  ishirini  hivi  anaongea  na  wao,

anakamatwa, anapigwa hata ile heshima anapewa na wananchi imeshushwa kabisa anafanywa kama mharibifu.  Na  huyo ni mtu

amechaguliwa na wananchi wote, anastahili kuwa na uhuru wa kutembelea wale watu wamemchagua.  

Tena tatu iwe wakati ule Bunge inavunjwa kuwe kukiletwa mswaada katika Bunge ili Wabunge wakafadiliana kuhusu kuvunjwa

kwa Bunge.  Ili Bunge nayo isije ikavunjwa na  mtu  mmoja  kwa  sababu  wakati  mwingine  tunasikia  Bunge  imevunjwa  wakati

miswaada ile maalumu sana ya kusaidia wananchi imeingizwa kwa Bunge.  Ikifunguliwa tena ile mambo ya  kusaidia  wananchi

yakawa yale yamesahauliwa.  Hayo ndiyo mambo mimi nataka kuchangia kuwa mambo yote ya Kenya yawe katika mikono ya
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waheshimiwa Wabunge wale tunaowachagua.  Ni hayo tu. 

Com. Githu:  Asante sana Jeremiah Mwiti, David Mutembei uko?  Anzia na jina lako tafadhali.

David:   Jina langu ni David Mutembei I would like our Constitution  to  offer  free  and  compulsory  education  up  to  university

level.  For you can see that illeteracy has brought about poor status of living among our youth and also high crime rate.  

Another thing, our govt.  should ensure equal distribution of resources  and public  posts.  For  you  can  see  that  in  our  country,

someone may be holding six posts and at the same time he is the President.   Another thing, our government should respect  the

church,  for  you  find  that  in  most  cases  when  politicians  are  asked  to  come  to  church,  the  police  go  after  them  even  in  the

church.  So, our government should ensure the church is well respected.  Thank you.

Com. Githu:  Thank you Mtembei.  Daniel Njoka?   Ufuate uongozi wa Mtembei.   Kusema tu kwa mktasali yale mambo uko

nayo.

Njoka:  Jina langu ni Daniel  Njoka  na  niko  na  mambo  kama  manne  hivi  hata  ingawa  mengine  nitasema  yaliyosemwa  maana

kama nimeandika nitayasema tu.  Ya kwanza, kwa sheria ya wakati huu hii tunatafuta, ningetaka power  ya President  ipunguzwe

asije kuwa na power ile zote akisema kitu hakuna mtu mwingine anaweza kumuuliza.  

Ya pili, ningechangia kwa watu kama madaktari na waalimu wafikiriwe zaidi maana ni naona wamesahauliwa wanasubuliwa kila

wakati  na  wao  ndiyo  wanashikilia  kila  kitu  kwa  mwananchi.   Maana  mtu  akitoka  mahali  popote  atapitia  kwa  mwalimu  na

unaona  wao  kila  wakati  hawalipwi  vizuri,  na  kutolipwa  vizuri  inachangia  kuharibu  shule  maana  hawa   furahii  na  wanatisha

kugoma goma. Sasa ningetaka Katiba ya sasa iangalie mwalimu na daktari.  Hao ndiyo wanashikilia hawa wengine wanafuata.

Ya tatu,  Mkuu wa hesabu anayeitwa Auditor-General,  asiingiliwe  na  watu.   Watu  kama  President  tusema  au  watu  wengine.

Awe ako free kufanya kazi yake maana ndiye anachunga uchumi wa nchi hii ya Kenya.  

Ya nne, ningependekeza kuwa huyo Auditor General awe akichaguliwa na Commission au Parliament.  

Ya tano, ningependekeza maneno ya mashamba, kuwe na kiwango kama ilikuwa, ikisemekana zamani wakati  uhuru ulipeanwa,

kuna mjumbe  mmoja  alisema  kwa  parliament  akasema  kila  mtu  hata  kama  ni  millionare,  asizidi  50  acres,  ili  hizi  generations

zingine zitakazokuja ziwe  zinafaidika  na  mashamba.   Na  ndiyo  unaona  sasa  watu  wamenyakua  mashamba  kwa  sababu-sijui

kama iko na sheria kama hiyo!  Sasa ninafikiria sheria ibadilishwe namna hiyo.  

Ya sita,  hao watu  kama  administration  police  wamekuwa  -  sijui  kwa  nini  wamekuwa  namna  hiyo,  maana  wanaua  watu  bila
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sababu.   Kama juzi nilisikia kuna watu wawili waliowawa Nairobi  na mara nyingine inakuwa ni bila sababu,  ni watu wasio  na

makosa.   Kama ni uwezo umekuwa zaidi ningependekeza uwezo wao upunguzwe, ili waweze kufuatana na vile maneno yako

kwa maana wananchi ndiyo maneno yote na ndiyo wanachunga.  Sasa  kama wanaenda kuonyesha behaviour mbaya kua watu

watafundisha watu hata mikora wawe wakijua hawa ni watu wa kuuwawa.

Ya saba, ningependekeza, juu ya produce hizi zinalimwa na watu tuseme mambo kama ya kahawa isiingiliwe na serikali maana

yote imeharibika.  Sijui kama ni mtu anapiga simu anasema “niwekee hii” sijui namna gani. Hiyo sheria iangaliwe - ya kahawa na

hii ya majani.   Maana  ndiyo  ilikuwa  inatusomesha  zamani  na  sasa  wale  walikuwa  wanatumia  hiyo  kama  mali  ya  kusomesha

watu, wamekuwa nyuma.  Unaona  watu werevu wemerudi nyuma.  

Nyingine ni kuhusu maneno kama ya hizi pesa  zinazochukuliwa zikiambiwa ni za kuenda kusomesha watoto  werevu  lakini  wa

masikini.  Sheria iangalie huko maana,  tunakusanya pesa  inaenda kuwekwa na mtu, halafu hata wale walikuwa wanachangiwa

wanapotea.   Sheria  iangalie  huko  kama  mchango  unafanyika,  iangaliwe  kuwe  na  sheria  ya  kushtaki  mtu  akipitisha  kiwango

fulani.  Sio mchango unafanywa halafu unakaa miaka kumi hata wale walikuwa wanachangiwa pengine watakufa ama  watoke

kwa mashule.  Ni asante sana sina mengine.

Com. Githu:  Asante sana.  Bw. Jonh Karanja.

Karanja:  Asanteni.   Ninashuku Tume ya leo kwa kuwa wamekuja Timau. Mimi ningetaka kuchangia tu kidogo kwa siku ya

leo.  Nimesema ni asante  kwa kuwa Tume imetukaribia.  Tumekuwa  na  hamu  sana  kuchangia  kwa  hii  Katiba  na  muda  huu,

tungesema asante kwa muda huu tumepatiwa leo.  Tumetuma barua hapa na pale na sasa tumeona kama Mungu ametujibu kwa

sababu tutaongea tukiwa nyumbani.  Yangu sio mengi ya kusema ni machache tu, ninaonelea   (inaudible) tangu asubuhi.  Kwa

sababu tutoka asubuhi   (inaudible) ningetaka kuchangia kuhusu mashamba na kulingana vile tuko hapa Meru district,  tuko na

hiyo shida sana, kwa sababu  mashamba ya hapa yalikuwa yamenyakuliwa hapo zamani na Wazungu ama Waingereza na hata

wa leo, inaonekana iko katika mikono ya Waingereza.  Kwa sababu ile sheria inafanyika hapa si sheria ambayo iliundwa wakati

mababu  zetu  ama  mababa  zetu  walikuwa  na  uwezo  wa  kujua.  Hiyo  sheria  tunaona  inatufunya  sana  kama  wananchi  na

tungependa Constitution ibadirishe hiyo  sheria.   Kwa  sababu,  mpaka  wa  leo  tukiangalia  kwa  nchi  hii  yetu  kuna  mtu  ako  na

mashamba karibu mia moja kutoka area  ya kaskazini,  kusini na hata katikati  ya  nchi.   For  example,  ako  na  acre  karibu  mia

moja Nakuru,  pengine ako na acre  mia moja Kisumu, acre  mia moja Nairobi,  na kuingeneko kwingi.  Na  pengine  huyo  mtu,

hiyo shamba haitumii.  Inakuwa tu ni ya kufuga wanyama, na pengine inafugwa tu nyasi peke yake.  

Na katika Kenya tuko na maskini wengi sana ambao hawana mahali ya kuishi. Na  hiyo Katiba wakati  iliandikwa, haikuangalia

maskini ambao wangezaliwa badaye.   Ningependa Constitution  ama  Katiba  mnapoirekebisha,  tafadhali  mkumbuke  wananchi

wa  Kenya  wanazidi  kuwa  wengi,  na  mashamba  ambayo  ya  hapa,  inaonekana  yanaenda  kupungua  kwa  sababu  kuna  mtu

alichukua title zake zamani na hiyo shamba ni kubwa, na pengine hana watoto jamii yake pengine wameaga dunia, ama ni wawili
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watatu na katika Kenya kuna mwingine hata hana pa kuishi.  Ningetaka hiyo kazi,  katika Constituion ambayo tunaandika sasa,

masilahi ya wananchi yachungwe zaidi.

Jambo la pili, ningetaka ma plot ambazo zinafanyiwa na council ama  vile  Katiba  iliweka  ati  lazima  shamba  ipitie  kwa  council

ibadirishwe. Kwa sababu hayo mashamba inaonekana katika maofisi, inaweza kuwa kuna mwingine alifukuzwa pahali fulani an

ako na mashamba karibu kumi. Na  vile vile, masikini anapotoka  shamba pahali fulani akipatiwa,  yule mnyakuzi anaingia pahali

pale  na  ananyakua  tena  na  –  na  sio  ati  anafanyia  kazi,  mbali  ni  rasilimali  yake  ya  kuja  kuuza  baadaye.   Hiyo,  ningependa

Constitution inaporekebishwa tafadhali muangalie sana kuhusu kibali cha kutambulisha kiwango cha mashamba mtu ako nayo,

kama  vile  tuko   na  kitambulisho  inayonyesha  wewe  ni  mtu  wa  Kenya,  umezaliwa  pahali  fulani  na  kwenu  ni  fulani.   Lakini

mashamba nayo iwe ikionyeshana ya kwamba wewe umeishi pahali hii uko na shamba Timau na uko na shamba  kwingineko.

Kwa  hivyo  kuwe  na  kiwango  cha  serikali.  Kurithi  mashamba  kuwe  kuna  kiwango  kimewekwa  ndiyo  mashamba  yawe

hayanyakuliwi.  

Jambo  la  tatu,  iwe  kwamba  maskini  ndiye  anastahili  kuangaliwa  sana  kuliko  tajiri  kwa  sababu  katika  Kenya  wengi  watu  ni

vilema,  hawa  na  nguvu,  hawana  macho,  hawna  masikio  na  wengine  hata  hawasikii.   Lakini  huyo  mtu  katika  serikali

hakumbukwi; awe na nafasi yake ija kutenda kazi na kupata  shamba yake.   Vile vile, tungeomba  hata  serikali  iwe  inachangia

hawa maskini kwa usaidizi wowote ndiyo kama hawana ardhi wapate mahali pa kuishi kuliko kukaa katika mjini.  

Jambo la nne, ningeomba serikali iangalie masilahi ya korti  kwa sababu inaonekana korti  ambayo  iko  Kenya  ina  favour  watu

wengine na wengine wanakuwa hawana pahali pa  kuishi.  For  example,  tajiri akinunua shamba  pahali  fulani  awe  na  allotment

ama  awe  title  deed  maskini  anayeishi  pale,  itabidi  afukuzwe  pale  kwa  nguvu,  akikataa  anawekwa  kortini  na  anahukumiwa

kulingana na sheria iliyowekwa na mkoloni.  Kwa hivyo ningeomba katika Tume hii, tuangalie katika ile Katiba iliwekwa zamani

ya Muingereza kuhusu mashamba.  Vile vile, tuangalie maslahi ya mwananchi vile anaweza kukaa akiwa mwenye kurithi nchi ya

dunia  hii.   Sina  mengi  ya  kusema  isipokuwa  kushukuru  kwa  wakati  huu  mmekuja  hapa  kwetu  kuona  ile  shida  tuko  nayo.

Asanteni.

Com. Githu:   Asante  sana.   Regina  Karwira.   Regina  yuko?   Ok  kuja  Regina,  na  afuatwe  na  Florence  Wahito.   Florence

yuko?

Regina:     Asante.   Naitwa  Regina  Karwira.   Nimesema  asante  sana  kwa  vile  mmeweza  kufika  hapa  kwetu.   Ninasikia

mnataka kuchukua maoni kila mtu asema shid yake.   Huwa ninawasikia kwa radio  lakini  sisi  bado  hatu  chaonana.   Sasa  sisi

tumefurahi  sana  vile  mmekuja  kwetu.   Kusema  ukweli,  tuko  na  shida  sana  watu  wengi  hata  sehemu  hii  wanakaa  kama

wamewekelewa tu. Sasa, mtu kama mimi siwezi hata kueleza.  Mtu hana makao wala nini, anakaa tu na ni mtu wa Serikali.   Na

ni mtu wa serikali.   Yenyewe hata  mtu  akikufa  yule  hana  pahali  ya  kukaa,  akae  pale  kwa  barabara  serikali  ijue  itamrokota.

Lakini kurokota  haiwezi kusaidia lolote kwa vile  hatutajua  alikuwa  ametoka  wapi.   Angalieni  mijini  hata  watoto  wa  chokora
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wamejaa huko, tunauliza hawa watoto wanatoka wapi lakini wanatokana kuwa watu wengi hawana pahali ya kuishi.  

Na muangalie kama sisi tumekuwa na shida sana kuishi bila masomo, tuko na watoto  nyumbani na hawaja soma.  Tumejaribu,

kwa vile hata hatuna shamba ya kulima, mtoto anashidwa kuenda shule.  Unampatia tu chakula na unalipa nyumba pesa  inaisha.

 Muangalie sana tuko na shida  zaidi.   Mambo  mengine  muangalie  mambo  hata  ya  hospitali;  kumekuwa  shida  zaidi.  Ukienda

hospitali  ya  serikali  na  ni  hospitali  yetu  tukufu,    (inaudible)  Katiba  yetu  ni  kama  imetusahau.   Unaenda  hospitali  ya  pesa

unahudimiwa vizuri zaidi hata ikiwa hauna shilingi -  unaenda unatafuta unapeleka baadaye.   Lakini ukienda hospitali ya serikali

wanakuangalia tu.  Tunataka muangalie hiyo kitu sana.  Wanaangalia mtu tu anakufia hapo kwa sababu wewe hauna pesa.  

Lakini ukienda kwa mtu wa  pesa  ukimwambia  utamletea  na  hata  hajui  kwako,  anakusikiliza.  Kwa  nini  pesa  ndiyo  imekuwa

mambo yote na hatuwezi kuwa na pesa sisi wote.  Muangalie hayo mambo sana imekuwa shida zidi.  Na hawa watu wa private

kwani wanatoa madawa wapi na hawa wa serikali hakuna?  Imekuwa serikali ndiyo imekuwa maskini kabisa?   Sasa  muangalie

zaidi na muangalie watu wale hawana pahali pa  kukaa na masquatter.   Tuko  na  shida  zaidi  na  ndiyo  munaona  wezi,  wakora

wamekuwa wengi hata huko town Nairobi najua watu wanauwawa kila saa.  Sababu wengi wanaiba ni shida hakuzaliwa akiwa

mwizi.  Naomba serikali yetu ituangalilie sana.  Sina mambo mengi nimesema ni asante sana.

Com. Githu: Asante sana Regina, Florence.

Florence:   Kwa  majina  ni  Florence  Wahito  Macharia  kutoka  (inaudible)   Kile  kitu  nimeleta  katika  Tume  ya  kurekebisha

Katiba ni elimu ya bure, ya lazima na ya hali ya juu.  Kama sasa ukipeleka mtoto kwa shule wanahitaji pesa na sisi ni maskini na

hatuna  ile  pesa  wanatuhitaji.  Na  mtoto  ukifukuzwa  shule  amalize  siku  tano  nyumbani  tu  mwalimu   anakushtaki  kwa  kamati

anakwambia urudishe mtoto kwa shule haraka sana.

Ya pili, hali ya masomo katika shule za umma ni ya hali ya chini sana kwa ukosefu wa vitabu, maktaba na hali duni ya majengo.

 Kama sasa shule ya Timau tuko na ukosefu wa vitabu isipokuwa ni vile donors  wametutumia pesa  za vitabu na tukaona hapo

wametusaidia.  Lakini kwa maana hatupiti mzuri ama hawajaelimika vizuri vile wazazi hawana pesa  ya kununua hizo vitabu ama

kulipa karo vizuri ndiyowaingie shule.  

Tatu, Katiba inapaswa kuwapa watu haki sawa,   wanaume na wanawake.   Isiangalie kizazi, kiuchumi au kijamii.  Kama sasa,

hiyo Katiba kwa mume na mke; baba  amekufa,  mama ameachwa na hayo mali.  Hiyo  mali  ni  lazima  mama  awe  katika  korti

agawigwe mali yake.  Na kama Katiba ingetusaidia hapo, katika village ile baba na mama wanakaa, kuna kamati kwa area  hiyo

ama Chief.  Huyo mama angeenda kwa hawa kwani ndiyo wako karibu naye na anajua mali yake ndio agawanyiwe hapo.  

Katiba sehemu ya nne, sheria ya kurithi  mali  inafaa  kuwa  inawashugulikia  akina  mama  ili  mali  iwe  inaongozwa  na  inawekwa

katika jina la bibi na bwana bila kujali malalamiko ya utamaduni.  Katiba inafaa kutilia maanani elimu ya mtoto wa kike.  
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Ya  tano,  Katiba  inafaa  kuweka  sheria  inayohusu  watu  wawili,  kama  bibi  na  bwana  kukaa  pamoja  bila  ya  kufunga  ndoa

inayotumburiki ni kisheria.  Kunafaa ikuwe na  kifungu  cha  sheria  kinacho  mlinda  mtoto  wa  kike  anapopata  mimba  kabla   ya

kuolewa.  Aliyehusika na kumweka mimba afaa kumtunza huyo msichana.

Com. Githu:  Asante sana.  Sasa tutaenda kwa Florence Wahito. Florence umezungumza.  Asante sana.  Tutaenda kwa Susan

Warigia.

Susan:   Kwa jina ni Susan Warigia,  kutoka  Kitarage.   Ningetaka  Katiba  iangalie  masilahi  ya  vijana  ambao  wanazurura  bila

pahali  na  hawana  kazi.   Ningetaka  Katiba  iyangalie  pia  masilahi  ya  vijana;  tumesoma  tumefika  darasa  la  nane,  Form  4,

University na hata hakuna kazi na kuna watu ambao ni wazee wako na nayadhifa kama kumi na sisi hatuna kazi tunasumbuka.

Ningetaka pia,  Katiba iangalie masilahi ya  vijana  ambao  wanaenda  kazi  kwa  Wazungu  na  huko  tunaenda  tunafinyiliwa  sana.

Pesa ile tunapata ni kidogo sana na tuko na watu wakuu.  Ningetaka Katiba iangalie masilahi ya sisi wenyewe.  

Ningetaka tujue, ama Katiba iangalie kazi ya Chief ni nini.  Mimi nikienda hapa sasa niende kwa Chief sijui kazi yake ni nini kwa

sababu  simukuti  hapo,  nasikia  ako  kwao  ama  ako  kwake.  Kwani  tulimwandika  awe  analima  na  ni  sisi  tunamlipa  tukiwa  ni

serikali kwa sababu serikali ni mimi na wewe.  

Ningetaka vijana waangaliwe sana kwa masomo.  Na lazima kila kijana awe amesoma kwani kuna haki unisomeshe na ulinileta

hapa ili unisomeshe. Kwa hivyo ningetgaka tuanaaliwe sana.  Vijana kama vile wasichana hawasomeshwi na wazazi wao ni kwa

nini hawasomeshwi na  wazazi  wao,  na  kijana  mwanaume  na  mwanamke  hawana  tofauti?  Hapo  ningetaka  waangaliwe  sana.

Ningetaka Katiba iangalie mambo ya watoto  kwa sababu watu hawasomeshi watoto  wadogo.   Ningetaka iangalie hapo sana.

Kwa hivyo sina mengi ya kusema ni hayo tu nikiwa msichana.

Com. Githu:  Asante sana umesaidia zaidi.  Edward Mutweri.

Edward:  Majina yangu  ni  Edward  Mutweri  na  niko  na  machache  ya  kusema  kuhusiana  na  Presidential  powers.   First,  the

President wa Kenya anaonekana ni kama ako above the law.  Anapaswa kuwa anashtakiwa.   He should be prosecuted  in the

court of law incase of any offence.

Second, he should have no powers  to appoint  electoral  commissioners because  for one,  if he is the one who is appointing the

electoral commissioners he is the referee of that game between him and his oppontents.  For  doing so,  that will come automatic

that the electoral commission will favour him because he is the one who has appointed them.
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He should not also have the powers  to appoint  the Chief Justice or  any other Civil servant.   We can hear for instance,  that he

has appointed so and so to take a public office.  For example,  he might go there to seek-kama kuhudumiwa- you can imagine,

wewe umeajiri mtu fulani halafu uende pale ukahudimiwe atakupa huduma namna gani hata ile ya  mapendeleo  utapata.   Kwa

hivyo President asikuwe na powers kama hizo.  

Kuna hii ingine ya electoral  offences.   The President  has powers  to pardon  them.   I  wonder  how  he  should  have  powers  to

pardon any kind of mistake or offence.  The President should not have the power  to pardon any offence no matter what.   That

should be taken to the court of law.  The court of law should be independent, so that it will be able to offer good services to the

citizen.  

Nitaongea kidogo mambo ya uchaguzi. Kama sheria sasa  inasema,  Rais  kuwa  Rais  wa  nchi  awe  amepata  asilimia  ishirini  na

tano katika mikoa mitano ya nchi.  Hiyo itakuwa per  cent kidogo sana atakuwa akiwakilisha watu wachache sana;  25% of the

population of Kenya the voters  -  who are  registered voters  kwa 5 provinces only, hiyo  ni  minimum,  ni  kiwango  kidogo  sana

sana,  ya kufanya mtu aingie kama Rais.   Rais anapaswa kuwa na,  kwa maoni yangu -  65%  of  the  votes  ndio  awe  President

kama si hivyo, a re-run of the election should be held whereby him and the follower – mtu wa pili wawe sasa  wanapigania watu

wawili ili mwananchi aweze kuchagua Rais sio Rais apite kwa asilimia ishirini na tano katika mikoa mitano hiyo si mzuri.  

Kwa constituencies, sometimes we vote for our MPs and the moment they enter  Parliament,  that is the last time we see  them.

Kutoka  wakati  huo, hawaingii  kwetu  tena.   Tunataka,  endapo  tutamchagua  Mbunge  aingie  Bunge  aende  akae  miaka  mbili,

tuwe  na  uwezo  kumuita  tena,  sheria  huruhusu  sisi  wananchi  tumuite  tena  aje,  na  akija  tuweze  kuchagua  mtu  mwingine  –  si

kungojea  miaka  mitano.   Miaka  mitano  atakaa  huko,  alale  huko  hakuna  kitu  ametufanyia.   Kazi  yake  alienda  kununua

manyumba makubwa kubwa kama Karen na kwingineko, sisi hajali masilahi na sisi tulimchagua ili akatutetee.

Basi,  sheria  inapaswa  kuwako  ili,  after  2  1/2  years  or  2  years  exactly,  tukiona  hatufanyii  kazi  tunaweza  kumuita  tena.   We

withdraw aje akirudi hapa sasa wasimame na mwingine wapigane tena tumchague mwingine because  5 years  are  much and he

should have done something for those 5 years.   Ningetaka  kuongea  mambo  ya  kupata  pesa  kwa  njia  isiyo  halali  –  conning.

Kuna kisa ambacho kimetokea juzi may be last year but one ambapo prison warders  walipata  accident  wakafa.   Wale  watu

wao  walienda  wakastaki  serikali  wakaweza  kulipwa  pesa  nyingi  sana.   Ile  pesa  walilipwa  yote,  kuna  wakili  alikuwa

anawasimamia na alilalia ile pesa yote more than  50 million.  Sheria ya Kenya…..

(End of side A.  cont.)   inasema ya kwamba mtu anapaswa kupigwa fine ya 800,000/=  only!  You can imagine, mtu ali-con

mwananchi wa kawaida 50 million halafu apigwe fine ya 800,000/=  you can imagine that,  -  hiyo ni mbaya sana.   Kwa sababu

uta-con; I can also make myself a conman, I go and con 20 million and I am 100% sure that I will be fined 800,000/= only.  Hii

sheria inaruhusu conmen waweze ku-obtain money from  citizens  kwa  njia  isiyo  halali.   Hiyo  sheria  inapaswa  iangaliwe  sana.

Tena nitazungumzia maneno ya media.
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Com. Lethome:  Lakini umalize sasa.

Edward:  Ok.   Mambo  ya  media  kidogo  tu.  Tunaona  kama  KBC  ni  media  ambayo  inafikia  mwananchi  kila  mahali  pahali

popote  nchini lakini hii media imekuwa mouthpiece ya the ruling party  only  whereby,  ni  yangu  ni  yako  wewe  mwananchi  wa

kawaida   inapaswa  kuwa  inahudimia  vyama  vyote.   Chama  kitawalacho  na  vyama  vya  upinzani  kawaida  wote  wawe

wakipatiwa air-time ya kawaida.   Na  pesa  za uchaguzi nazo ziwe distributed,  za  campaign  -  sio  one  party  to  be  given  more

money than the others.  Thanks.

Com. Lethome:   Asante sana.   Kabla  sijamuita mtu mwingine, kuna ombi fulani. Najua wengi hapa ni  Wakristo  na  ninafikiri

mnapo ingia Kanisani, kuna heshima fulani kwa nyumba ya Mwenyezi Mungu ya kutoa kofia.  Kwa hivyo, tungeomba wanaume

wote  tafadhalini  isipokuwa  ule  amevaa  sababu  ya  dini  kama  Sheikh  ninajua  amevaa  sababu  ya  dini,  tuheshimu  nyumba  ya

Mwenyezi Mungu tutoe kofia tafadhali.   Tumeombwa  na  wasimamizi  wa  Kanisa  tuweze  kuwatangazia  hivyo.   Asanteni  kwa

kuheshimu nyumba ya Mwenyezi Mungu.  Haya, Davis Gatobu.

Gatobu:  Majina ni Davies Gatobu kutoka hii area  ya Timau.  Mine is just to air views on matters partaining to the Executive.

This is; let the presidential powers and all that he holds or all the titles he holds in the country,  be  constitutionally the govt.  itself.

For,  you  will  find  that  the  President  is  the  Head  of  State,  he  is  the  Head  of  the  Armed  Force,  Chancellor  of  all  the  public

universities, the farmer number one and so many other titles that he holds.  On these matters,  you find that the President  and all

these titles and the work that he does  is cumbersome or  it’s too much for him.  I don’t know how much he can make on the

matters partaining to these issues.  So, I would like the constitution to define the functions of the presidency itself.  

On the other hand,  is the President  being the main appointer  of every Minister in any ministry, he is the person to appoint  the

second-to-follow in the forces.  I  mean he is the commander in chief of armed forces -  he is the person to appoint  the person

behind him in this matter.  I think, the Constitution should not allow this.  On this issue, you will find that he will elect  the people

who will follow his suit and do what he says and on the same issue, when talking of the Ministers or  the people  he will appoint

to be the Head of Ministries, he’ll appoint people who do not have the knowledge of the same field.  For  example,  you will find

that he is appointing a person who is not familiar with a certain field lets say its agricultural field or  lets talk of this Power  and

Lighting  Company.   He  will  appoint  the  Minister  of  Energy,  who  is  familiar  with  Agriculture  more  than  Energy,  he  is  being

appointed to be the head of that ministry.  

On the other issue, the Constitution various of ministries.  On the same issue of the executive,  is the tenure of the President  or

the time he is to spend in the leadership.   I  think the time should be defined by the  Constitution  for,  you  find  a  president  has

been if we take  an example of this country,  you find that the President  has been in the office for the last 20 years  no  change.

Before Kenya came to multi-partism he had been elected for the last 10 years.  He will be  elected again for another 5 years.   I

think there should be a limit in the same issue.  
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Com. Lethome:  Why don’t you recommend… (inaudible)

Gatobu:  What I recommend I think, the period should not exceed 10 yeares.  He should be elected for the first five years,  the

second 5 years and then he should step down  for newcomers in the same field.  The other issue is on basic right.  I  think the

Constitution  should guarantee the right of life e.g.  In this regard,  therefore,  I think the death penalty  should  be  abolished,  for

you find that people  who have been victimised for some offences that they did not do,  will die for what they  do  not  deserve.

When we talk of this, I  think, it should be replaced by life sentence and may be in the process  of time  the  people  concerned

may come to get the person who participated in the offence and the person imprisoned and set  free.  So victimisation won’t be

an  issue  and  it  will  be  a  forgotten  issue.   On  basic  rights  is  that  the  Constitution  should  provide  for  compulsory  and  free

education from the starting point to form four level and if at all a person qualifies for that field he should be sponsored.   When I

talk of these,  I think that the non-governmental  organizations  may  support  him and  let  it  be  like  cost  sharing  when  a  person

reaches the level of form four being sponsored by the government.  Now from there, if a person is qualified to proceed,  let it be

a cost sharing between the government, the people or the community itself or the other parties willing to participate in general.  

Com. Lethome:  Sasa tumpatie mama.  Marion Mwendwa.

Marion:  My names are  Marion Mwendwa and I come from Kibirigwi and I am a student  in the wildlife department  of Moi

University.  What I wanted to pass  across  is about  human-  wildlife  conflict  in  this  region  -  the  Timau  region.   It  has  been  a

problem to the people  and we would like the Constitution to look into that.   We  as  conservatives,  we  are  getting  a  problem

from the people, the wildlife is destroying their property but this one is not looked into by the government.   The people’s farms

and crops are destroyed and that is where they get their livelihood.  So, we would like the Constitution to look into that to look

into the welfare of the people.  The wildlife is important to us,  we cannot deny that but also the people  need somewhere to get

their livelihood, so this one should be considered.

Com. Lethome:   Marion,  we want specific recommendations from  you.   It’s  clear  that  there  is  conflict  between  the  human

beings and the wildlife; for example when a human being is killed by a wild animal, what do you recommend?  What  specific

recommendations?

Marion:   There should be compensation.  They should consider  the person’s role in that family, may be he’s  the  head  of  the

family  so  they  should  consider  the  children  who  are  in  school  and  the  way  they  should  be  catered  for.  And  also,  for  the

destruction of crops, there should be benefit that are  extended to the community for this reason because  these people  benefits

from their crops so if they are destroyed, there is no way they can get their livelihood.

Com. Lethome:  Do the local people benefit from the wildlife that is conserved within the locality do they benefit?
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Marion:   They benefit yes – a nationally- everyone benefits but these people,  they have their farms. If the  wildlife  come  and

destroys their  crops  they  have  nowhere  to  get  their  food.   They  may  receive  relief  but  relief  cannot  help  them  especially  in

educating their children.

Com. Lethome:   Would you like  may  be  whatever  government  gets  from  the  wildlife  within  this  locality  also  to  benefit  the

people here a certain percentage to go to the local people or something like that?

Marion:  Yes, yes.  It’s very nice this will even be easy for those who are  conserving to be  convince the people  in conserving

the wildlife.

Com. Lethome:  Thank you register there. I think may be we call another lady.  Wamama wengi hapa wamejiandikisha kama

observers.  Lucy Muthoni ni observer pia? Hataki kuzungumza kwa hivyo tuendelee na list yetu.  Stephen Muriungi.

Muriungi:   Jina langu  naitwa  Stephen  Muriungi.  Rais  awe  na  kiti  kimoja  sio  viti  vingi.  Ukisika  Rais  ndiye  amri-jeshi-mkuu,

ukisika ni mkubwa wa universities zote za nchi.  Mimi vile napendelea tena,  hii hukumu ya kifo iondolewe kwa sababu ukiona

mtu anahukumiwa  kifo,  hiyo  familia  yake  nani  atakuwa  anashughulika  nayo?   Especially  ukihukumiwa  kama  uko  na  watoto

watano nani atakuwa anasimamia familia yako?  Ni hayo tu nilikuwa nataka kuchangia.

Com. Lethome:  Asante sana Muriungi.  Tumpate Silas Karafa.

Silas:  Tunashukuru sana kwa nyinyi kututembelea ndiyo mjue yale tulionayo.

Com.  Lethome:   Ngoja  kidogo;  Nimeabiwa  kwa  waandishi  wa  magazeti  wangependa  kupiga  picha  wale  watu  wako  na

placards.   Kwa  hivyo  mwende  nje  mukasimame  na  watu  wa  magazete  wawapige  picha  halafu  mtoke  au  mnaweza  kurudi

mkitaka.  Kwa hivyo wale wote wako na placards  na poster  muende watu wamagazette wanawangoja nje -  hata  wewe  uko

huko?  Enda nitakuita tena.   Kitambo hao waende,  Samuel Mwangi? Ama ako katika hao youth? Shadrack Njoroge?  Ngoja

nitakuita tu Lawrence Mariti Marete, Lawrence? Unaitwa nani wewe?  Ok, Shadrack Njoroge.  Haya zungumza.

Njoroge:     Mimi  naitwa  shadrack  Njoroge.   Lile  nilikuwa  nataka  kuzungumzia,  nilikuwa  nataka  kusema  Katiba  iangalie

masilahi ya watu disabled yawe yanachunguzwa juu unaona mtu ni disabled   lakini  masilahi  yake  hayangaliwe.   Akisema  kitu

watu hawawezi  wakamzikiliza juu yeye ni disabled.

Ya pili, mimi ningetaka tu kusema  kwa  mkhtasari  tu.  Rais  apunguziwe  mamlaka  juu  ako  na  mamlaka  nyingi  sana  unaona  ya

kwamba kama hii Tume ya uchaguzi ni yeye anawateua.   Na  hiyo ni obvious mtu akiteuliwa na mtu lazima atamfavour.   Yaani
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atafanya kazi akiwa kwa akili yake kwa sababu yeye ni mkubwa wake.   Kwa hivyo, ni lazima hii Tume ya uchaguzi ichaguliwe

na Wabunge juu hawa Wabunge kuna watu wa KANU na opposition.   Kwa hivyo hakuna yule ata  favour the President  ama

ata favour upande hii mwingine.

Pia,  vijana wawe empowered yaani wapatiwe  mamlaka  ya  kuongoza  nchi  juu  unaona  wazee  wanongoza  na  yale  mambo  ya

zamani  tu  ndiyo  wanaendeleza  kwa  Kenya  hii  yetu  mpya.   Kwa  hivyo,  vijana  wapatiwe  mamlaka  wawe  wanaongoza  juu

wanajua the current Kenya.  How the current Kenya is, so they should be empowered.

Ingine ni executives; hawa watu tunaita executive sijui tunawaita aje kwa kiswahili?

Com. Lethome:  Sema tu executive.

Njoroge:  Executive  wapunguziwe  mamlaka  yaani  madaraka.   Ukiangalia  wako  na  kazi  nyingi  sana  wanafanya,  wao  ndiyo

wamesimamia tuseme ukifanya kitu wao ndiyo wanaingilia mambo yako.   Unaona  mtu  anatoka  kwa  executive  anaingilia  kwa

judiciary ama pengine kwa Parliament. Kwa hivyo, iwe independent.

Mimi ningependelea tu kuongea juu ya hii Katiba iangalie masilahi ya wafanyi kazi, yaani hawa wananchi katika haya mashamba

ya Wazungu.  Juu ukienda kwa mashamba ya Wazungu, wanafinyiliwa sana.   Unaenda unakuta restriction and they are  doing

their job it’s not favourable for them. So the current Constitution should look upon their rights.  Ni hayo tu.

Com. Lethome:  Asante sana Shadrack.  Jiandikishe huko.  Haya tumpate sasa David Mbarire.

Mbarire:   Asante sana.   Mimi yangu  ni  machache  ile  ningetaka  ku-recommend  kwa  hii  Tume.   The  first  thing  ningetaka  hii

Tume  irecommend  ni  kuhusu  kilimo.   Unaona  ya  kwamba  mkulima  haangaliwi  vizuri  kwa  sababu,  serikali  inatakikana  iwe

inalinda mkulima kutoka kwa vitu kama hivi vinatoka nje.  Ikiwa ni wakati tunajua tuko na mafuno ya kutosha serikali inatakiwa

iwe inasimamisha bidhaa zote zinazotoka nje mpaka wakulima wetu wauze mali yao.   The other thing ningetaka ku-recommend

ni maneno ya citizenship.  Nafikiri sheria yetu inakubali tuseme ukiwa  msichana  kutoka  nje  anapewa  uatomatic  citizenship  ya

nchi hii.  Lakini msichana akiolewa na kijana kutoka nje huyo kijana hawezi  kuwa  automatic  citizen  wa  hii  nchi.   Kwa  hivyo

ningetaka  hiyo  sheria  iwekwe  ya  kuonyesha  kama  msichana  akiwa  meolewa  na  kijana  kutoka  nje,  huyo  kijana  anakuwa

automatic citizen.  

The other thing, sheria yetu haifafanui vizuri jinsi ya ku-handover  tuseme Rais wetu leo akishindwa.  Tungetaka kuwe na sheria

ile inaonyesha kwamba leo, tuseme ameshindwa, ata handover serikali kwa njia ya aina gani?  

The other thing, ni sheria iwe inaonyesha jinsi ya hizi religious organizations zinakuwa registered kwa sababu mbeleni tulikuwa
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tunasema ni churches lakini sasa  tunasema kwa  hii  nchi,  tumekuwa  ma-sects  na  ma-cults  nyingi  sana.   Kwa  hivyo,  ni  lazima

sheria ihimize kwamba wale wanakuwa registered, kuaangaliwe kwamba it’s a true church lakini sio cults and sects  zile zinakuja

ku-confuse watu.  Ningetaka pia, kuwe na sheria- ihimize kuwe na Accounting officers  kwa katika ministry zetu wale tunasema

ni ma PS.  Wasiwe ni political appointees, iwe ni jobs well advertised.  Kwa hivyo mtu akiajiriwa kuwa PS tunajua ni mtu very

important,  awe ni mtu wa a very well  advertised  jobs  asiwe  just  an  appointee.   Na  ndiyo  unaona  most  of  the  ministries  are

falling because, if you are a political appointee you have to serve those who have elected you.  Kitu ingine ningetaka kusema, ni

appointing  of  the  Chief  Justice,  Attorney  General  and  Auditor  General.   These  people  should  also  be  discussed  before  the

Parliament, before their appointment so that, we can know their behaviour and records are well analysed.   Also,  the Chancellor

should  not,  I  recommend,  should  not  be  the  President,  but  should  be  a  well  advertised  job  whose  occupant  should  be

somebody who will always in that university.  

The other thing I will recommend is the land issue which is a very serious issue in our government.   Unakuta kuna watu wengi

sana wana mashamba makubwa na huyo mtu hayatumii. Kwa hivyo, ningeonelea hata kama sio  kuwanyang’anya,  kuwe  na  a

heavy  tax  imposed.   Ikiwa  mtu  hatumii  hiyo  shamba  kuwe  kuna  ile  kodi  analipa  serikali.   Kwa  sababu  unakuta  kuna  watu

ambao who not using their shambas.  

Ya mwisho, ile ningetaka ku-recommend, ni maneno ya child labour.  Unakuta siku hizi mtu anaajiri  mtoto wa miaka mitatu, au

miaka minne.  Sheria iwe kali sana.   Mtu akishikwa anaajiri  watoto  ambao ni wachanga,  awe  ana-face  the  law.   Ya  mwisho

ninge-recommend uchaguzi wa Rais, tuwe tunaifanya separately na hizi zingine.  Asante.

Com. Lethome:  Asante sana Mbarire.  Stephen amerudi? Njoo sasa umalize.  Stephen Murungi.

Silas:  jina ni Silas Karafa  kutoka area  hii ya Timau.  Yangu  ni  machache  tu,  ni  yale  yana-  tuzingira  tu.   Unajua  chanzo  cha

maisha ni masomo na ndiposa sasa  siku hizi masomo yamekuwa ni ghali sana na ya juu sana na ndiyo unaona sasa  sisi  vijana

tumekosa elimu, tunakaa bure kwa maana serikali imetusahau.  Na imetusahau kwa njia moja; hakuna youth polytechnics kama

sisi  hatujaenda masecondary -  hizo hatuzipati,  ama maplot kamaza jua kali hatuna, na kazi zingine ambazo serikali ya nchi  hii

inaweza kuwa inasaidia vijana.  Na hivyo ndiyo naona dirty jobs zinaendelea kwa vijana kutokana na ukosefu wa hayo.   Ndiyo

sasa ningeona Katiba iangalie sana sana juu ya vijana kama hana masomo, hana pesa  ya kuenda mbele iangalie pahali akitoka

shule anaweza enda akajisaidia.  

 Jambo  lingine  ni  la  maisha  vile  sisi  tunakaa  kwa  mashamba  yetu;  sana  sana,  kuna  mashamba  mabaya  sana  ambayo  sisi

tunapewa.  Unaweza ukapewa mahali kuna baridi zaidi ama pahali kuna joto zaidi.  Na  sasa  pahali huko kote,  ni pahali kubaya

sana  na  hakuna  chochote  unaweza  ukapata.   Kwa  maana  sasa  pahali  kuna  baridi,  ni  karibu  na  mito  mibaya  ambako  kuna

wanyama  hatari,  ukipanda  kile  upependa  wanyama  wanaokota.   Vile  vile  hata  maisha  ya  mtu  wanaokota!   Hata  huko

majangwani kuna jua kali,  hakuna maji na kile utapata  wakati  mvua imenyesha kidogo,  wanyama pia wanaokota  huko.   Sasa
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haya maneno ya mashamba,  na tukiangalia, tuseme kama hapa Timau, ¾ ya Timau iko na Wazungu -   labda ni Wazungu kama

watano tu na sisi million yote  tuna ¼ tu tunafinyana na shida nyingi sana.  

Ile ingine ninaweza nikasema ni kwamba Katiba inaweza kuangalia vile inaweza kutulinda kutokana na wanyama hawa.   Kama

ni  serikali,  iangalie  mahali  kuna  wanyama,  tutengwe  tuwekwe  sisi  ama  waweke  vifaa  vile  vinaweza   kuzuia  wanyama

kutusumbua.

Ya tatu, hospitali.  Hospitali hapa kwetu zilituchokesha kabisa hata tukasahau kama tunakuwa na hospitali! Kwa maana ukiingia

kwa hospitali unaitishwa pesa ya kuandikisha na baadaye unaambiwa uende ukanunue dawa.  Sasa unaona hata hakuna haja ya

kuenda hiyo hospitali, unajipeleka pahali pengine ambako unaweza kujisaidia.  Sina mengi ni hayo, ninasema asante.

Com. Lethome:  Asante Stephen.  Tumpate sasa Lwarence Mariti Marete.  Yuko?  Kama hayuko tumapate Reuben Munene.

Munene:  Kwa majina yangu naitwa Reuben Munene.  Kwa Katiba kitu cha kwanza,  nobody must be  above the law.  Hiyo

ndiyo kitu ya kwanza.  Kwa sababu wakubwa wengine wakichaguliwa hawafuati sheria wanafuata fikira zao wenyewe.  Badala

ya  kuwa  wanafuata  sheria,  wanatumia  fikira  zao.   Na  kwa  viongozi  wote  wa  Kenya  -  we  as  Kenyans  kama  watakuwa

wakifuata sheria,  sheria iwe juu ya viongozi wote,  itakuwa ikienda vizuri.  Kwa sababu kama sheria itakuwa chini ya viongozi

wote, wote watakuwa wakitumia fikira zao badala ya sheria iwe ikiwaongoza na Katiba ya sasa  ikipitisha sheria,  viongozi wote

wawe wakifuata sheria.  Kwa sababu sheria kwa maskini kwa matajiri,  itakuwa ikitumika na wote watakuwa wakitumia sheria

kutoka yule ameandikwa na serikali, maskini, tajiri - wote.

The second thing, land grabbers; kitu ya kwanza, hii inakuja kwa tribalism.  Ni watu wengi sana wako na acre  kutoka mia, elfu,

elfu tano and at  the same time, tuko na freedom  tulipata  uhuru  na  tuko  na  squatters.  Squatters  wanatoka  wapi?   Kama  mtu

mmoja ako na acre elfu nne, na hayuko Kenya,  yuko ng’ambo ni sheria gani imepitshwa ya kufanya kazi kama hiyo?  Kitu ya

kwanza,  shamba  hiyo  iko  na  acre  karibu  elfu  nne.  Hata  squatter  wakigawiwa  squatter  elfu  nane,  itakuwa  afadhali.   Hata

mwenye shamba  hapatikanangi.  Squatter kama elfu nne, zikigawiwa hizo acre  elfu nane,  kutapatikana nafasi squatter  wataisha

kidogo.

The third point,  ukabila.   Ukabila nao unapitia kwa category ya  kutofuata  sheria.   Kwa  sababu  naweza  kuwa  nimesoma,  na

kuna illiterate na ndugu yake ama mwenzio hajasoma hata hajui kuandika.   Lakini kwa sababu ako kwa  ukubwa  wa  serikali,

mkienda kuuliza kazi tuko na vacancy ya watu kumi hivi  - hakuna vacancy today, tomorrow, the day after kila wakati  nikienda

hata nani akienda hawezi akapata kazi ndani ya serikali hivi tu sababu ya kukosa katiba ya kutengeneza sheria.   Kama kuko na

sheria,  hakungekuwa na illiterate kwa kazi.   Illiterate atakuongoza namna  gani  na  wewe  umesoma  unaelewa  hii  ndiyo  njia  ya

kunywa maji safi at the same time illiterate hajui maji safi na chafu akwambie hii ndiyo nzuri.  Atakwambia-  how can you accept
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such nonsense.  Huwezi ukakubali kitu kama hicho.

Ingine  ya  nne.   Katiba  ikitengenezwa,  ningeomba  ile  itatengenezwa  iwe  ikisimimia  human  needs.   Kwa  sababu  Katiba

ikitengenezwa ya kusimamia serikali,  serikali ni nani? Ni wewe na huyu na huyu nani atatengeneza Katiba?   Ni wewe na mimi

kwa sababu wewe na mimi ndiyo serikali.  Lakini tukiongoja polisi,  jeshi ama armed forces itengeneze Katiba,  it will be  out of

order,  completely   fantasizing.   Hakuna  kitu  utakuwa  ukisema.   Ukingojea  serikali  aje  kwako  akwambie  unafanya  makosa,

hakuna  kitu  utakuwa  ukifanya.   Ukubwa  wote  unatoka  huko  nyumbani.   Askari  ni  wewe  umemuandika.   Kama  sio  wewe

umemuandika, hangekuwa analinda nani?  Hakuna.  

Kwa hivyo ningeomba katika Katiba, kitu ya kwanza ianglie umaskini, utajiri, wajaribu ku-equalize kila mtu awe anatosheka na

rights  yake  kwa  sababu  tuko  na  freedom  Kenya.  Lakini  huwezi  kuwa  na  freedom  and  at  the  same  time,  unang’ang’ana  na

mwenzako.  Anakwambia “hapa ni kwangu”, ukienda pale unakuta mwingine anakwambia “hapa ni kwangu”.  Utakaa  wapi?

Utakaa juu mbinguni kama ndege?  Hakuna.  Katiba ndiyo itajua hayo maneno.  Kwa sababu huwezi ukaongoza Kenya yote,

ukaenda ukiambia kila mtu enda ukachote maji”, “enda ukavuje kuni”.  Inastahili kuwa na committee,  yule  mkubwa ana tuma

moja enda Mombasa, mwingine enda pahali anamletea repoti vile inaenda. 

Com. Githu:  Pendekeza, pendekeza sasa tafadhali.  Upendekeze-ungependa sheria ifanye nini?

Munene:  Sasa (interjection)

Com. Githu:  Umesema yale yote ambayo ni mabaya tumesikiliza tumeelewa sasa  tueleze ungependa sheria ifanye nini na nini

na nini?

Munene:   Haya,  kwa  upande  wangu  ningependa  ile  Katiba  itakayoundwa  iangalie  upande  wa  sheria  sana.   Sheria  kila

Mwanakenya, kila nani -  mkubwa, mdogo wawe chini ya sheria.   Hata viongozi.  Kwa upande wa grabbers,  na tribalism kila

kitu, itakuwa imepangwa na committee ya Bunge ile itachaguliwa.

Com. Githu:  Very good.  Endelea.

Munene:  Ok.  Another thing hospitali.  Kweli, mtu mmoja akiwa mgonjwa hapa, akienda kwa ile hospitali nani atapata  dawa?

  Asubuhi nilikuwa kwa hospitali,  nilikuwa  naumwa  na  kichwa.  Nilienda,  nilikosa  dawa  nikaandikwa  “enda  ukanunue  dawa”

Naenda kununua dawa wapi?  Na ile ndiyo hospitali nina-expect kupata dawa.  (interjection)

Com. Githu:   Pendekeza tu.  Tumekuelewa, tumejua hiyo shida yote,  sema  unataka  Katiba  isema  hospitali  iendeshwe  kwa

njia gani?
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Munene:   Ningetaka  ile  Katiba  itakayotengenezwa,  iangalie  upande  wa  mahospitali  kwa  sababu  dawa  inajulikana  kuwa

madaktari  wameandikwa  wa  kupeana  dawa  lakini  dawa  hakuna  na  wanapata  mshahara  tu  na  wagonjwa  hawapati  dawa.

Kwani wameandikwa kufanya kazi gani?  Hiyo Katiba iangaliwe.

Com. Githu:  Asante.

Munene:  The other thing, my last point.   Kwa serikali,  ile Katiba itakayokuja iangalie kuwa kila mtu, mtu ambaye amesoma,

hajasoma  ako serikalini, tajiri,  mbunge ama nani iangalie kila mtu wajaribu ku-equalize kila mtu.  Ajue wewe umesoma, kuna

watu kumi wamesoma, katika serikali tuko na nafasi kumi ya watu wa experience fulani, Engineering iko hivi, hivi, lakini wewe

badala ya kuangalia wale wamesoma uwaweke hapo,  wanaenda kuleta ndugu zao,  rafiki zao-  hata kama ni illiterate hawataki

kujua wanawafix wapi?  Hapo.   Itatengenezwe namna gani?  Hiyo katiba iyangalie.  Haya.  Thanks.

Com. Githu:  Asante sana.   Sasa  tutamsikiza Bw.  Peter  Rutere.   Yuko  hapa  Rutere?   Peter  Rutere  atafuatwa  na  Lawrence

Marete dakika tatu tafadhali.  Kwa mukhtasari tu.

Rutere:   Mimi naitwa Peter  Rutere.   Mimi niko na mambo machache ambayo ningetaka Katiba irekebishe.   Serikali  itakayo

kuja, Katiba ibadilishwe.  Kwanza, ningetaka kama minister wa misitu, ako na powers nyingi ambazo hazifai, ako  na powers  za

kukata misitu na kugazette wala  ha-consult  wale wananchi walio karibu na misitu.  Ningeomba, Katiba itakayokuja,  ipunguze

hizo powers  za Minister.   Wananchi wa areas  hizo wawe consulted na community   yenyewe,  iwe  ikiangalia  masilahi  ya  watu

wasio na mashamba. 

Jambo  la  pili,  hapo  mbeleni  wakati  tulikuja  kwa  settlement  kama  hii,  tulikuwa  wa  tukiambiwa  na  Wazungu  wale  wako  na

mashamba  kubwa  kubwa,  wataachwa  na  acre  kama  mia  tano  ‘PI’  za  nyumba.   Sasa  kuna  Wazungu  ambao  wamekalia

mashamba  makubwa  kubwa,  tatu,  nne,  tano  tungeomba  Katiba  itakayo  kuja,  wale  wako  na  mashamba  makubwa  kubwa,

wawachwe na ‘PI’ wauze hayo mashamba mengine kwa wale watu maskini.  

Number tatu,  serikali itakayo kuja hatungetaka kuwe na  monuments  hizi  zinawekwa  za  kumaliza  pesa.   Ukienda  Meru  pale,

unakuta monument imenjengwa na wananchi wako na taabu;  monument hizo, ningeuliza  serikali  itakayo  kuja,  hizo  vitu  visiwe

vikiendelea  katika Kenya hii.  

Pia mambo ya pesa unaona President akija anabadilisha pesa kwa kichwa yake.  Tungetaka pesa zile tuko nazo, Kenya  wakati

mwingine serikali ingine ikija, pesa siziwe zikiwa na picha ya kichwa cha mtu.

Jambo lingine, DDC yetu ningeomba wakati mwingine wakati wa kubadirisha Katiba,  DDC zetu siziwe zikienda katika district,

zirudi katika division.  Maanake, wakati mwingine tunaenda, tunapatiwa mambo na donors, tukipatiwa na donors unasikia DDC
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inauliza ya district, “hii mambo  ilipitia katika district”?  Kwa hivyo tunauliza hayo mambo DDC zirudi katika division.  

La mwisho, ni hizi appointees za President.  Appointees za President  unasikia ana misuse pesa.   Anakuwa na powers  nyingi za

kuteua tume, mara unasikia tume yakufuata hiki, tume ya kufuata watu wamechomeka, na hizo tume ni za kukula pesa.   Serikali

ingine ikija, tunaomba Katiba ibadirishwe kusiwe na appointees nyingi za kuharibu pesa za umma.

Com. Githu:  Asante sana Bw. Rutere.  Lawrence Marete.

Marete:   Thank you everyone.   Well,  my name is Marete.   I  would  like  to  air  my  views  first  in  relationship  with  our  sitting

MPs,  the way they are  handling matters related to their salaries.   As  everyone  here  knows,  Kenya  is  running  on  a  very  bad

parallel economy  crisis.  

Our MPs are the ones who are supposed to look,  understand and direct  everyone in Kenya as  to how this and that should be

handled, per the economic stability.  Recently they awarded themselves a salary package of about half a million.  And when the

checks and balances are  looked upon,  you find that in their  salary,  the  percentage  which  is  taxed  is  only  10,000.   Now  the

question remains, really, those people  whom we have elected to go and represent  us,  to go and argue for us in Parliament so

that we can fight poverty, are they really doing it?  To me the answer is no.  And on this, I will suggest the government to create

an independent body, or an independent organ to look upon or rather to be reviewing the MP’s salaries.  In my view that group

or organ, or commisison should not elect an MP to be a member of the committee.

Another factor that I would like to look upon in relationship to our MPs is that once we elect them and they enter  Parliament,   I

am sure, none of them remembers who really made them or really who made there way to Parliament.   They go to Nairobi  and

they forget what really matters for them to be in Parliament.  I would like in every constituency, if it is possible, to have an organ

that will be balancing what they are  doing, where they are  assisting, where they are  not assisting and when if anything confirms

that everything is negative then, the government can create a means by which the MP can be questionable.  

Point two.  In Kenya today thuggery robbery broad  light robbery – banks,  individuals robbing,  beating by thugs has became a

daily occurrence.  You can’t figure whom to relate with thuggery either you, the police force or the government  because we are

all one.  But then, the person who is blamed for everything that goes wrong here is the police officer who is in the station or  who

is not in the station.  Who is in uniform or who is not in uniform.  What makes it happen?  Why is thuggery so rampant in Kenya

today?  

In my view, I believe its all related to poverty.   And when you talk of poverty you are  taking of so many factors  that relate to

one becoming poor  of which  the government,  is it assisting? Yes,  it is I can’t say it’s not -  it is.   The  little  the  government  is

doing to curb poverty is not adequate.   And that is why you find that because  of the poor  community  in  Kenya  today,  those

who are robbing others want to justify that the government is not doing this for us, the government is doing that for us, and at the
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end  of  the  day,  you  just  find  that  unangojewa  pale  njiani,  unanyang’anywa  vitu  vyako  unaenda  kwa  polisi  to  report

(interjection).

Com. Githu:  Conditions please Mr. Marete specific recommendations what do you want in the Constitution?

Marete:  I am coming to that, Sir.

Com. Githu:  But you understand that we have 160 people, Sir, so we need to move forward.

Marete:  Well, on that my point is, how can the government  assist  to minimize or  rather  to end these day light robberies  and

thuggery?  I believe it should start with the police force there.  The police officer in Kenya today is not fully equipped enough to

fight a thug who has a bigger gun, who has a bigger room because when a thug starts  shooting he doesn’t discriminate whom to

shoot.   So  my point is this, the government should equip the police force with  good  training.   They  should  be  equipped  with

good arms and the relationship between the police and the public should be brought to an upper  understanding.   That is,  the

public should be made not to fear  the  police  as  they  do  today.  And  that  is  why  mtu  anafanyiwa   makosa  hapa  anashindwa

kupiga report  kwa polisi.  

So the government should train the police officers in public relations so that the public could be able to give information  there

without  fearing  to  be  intimidated.  Education  in  Kenya  today,  I  believe,  is  what  everybody  believes  in  today.   And  to  my

understanding, it is as if, for one to secure a place in the university he should be above average-almost  to be  genius today,  for

one to secure a place in the university.  And we are not all genius.  The few universities we have in Kenya today are  catering or

rather, they are taking not even a quarter of those who have done the Form 4 examination.  I would like the government to give

each province if possible – on administration basis,  a room to  create  their  own  university  because  the  government  brought  a

quota  system  of  education  I  can’t  find  the  reason  why  the  government   can’t  even  bring  the  quota  system  of  university

education.  

So,  I  would  suggest  the  government  to  look  on  that  or  rather  the  coming  government  to  look  on  that  so  that  as  we  have

secondary schools from the locations, we have universities on provincial basis.

Agriculture:  As everybody knows here the backbone  of the Kenyan economy is agriculture.  Na  hivi  majuzi  the  government

liberalised through what you call COMESA, for countreis who are COMESA members to export (interjection).  

Com. Lethome…. (inaudible) just give recommendations.

Marete:  I’ll recommend that the coming government should not to liberalise anything related to agricultural sector  for a very

simple season that these days you find that we get foods from South Africa…..
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Com. Lethome:  Interjection.  (inaudible).

Marete:   Thank you.  Medical.   Kenyans are  poor  and I would like to recommend that the coming government that  since  it

promised since independence that it will cater  for education  and medical -  on medical,   very few Kenyans can attend to their

medical needs today.  That’s the field I would like the government to check and balance on.  Thank you very much.

Com. Githu:  Thank you very much Mr. Marete.  Reuben Munene.  Umezungumza tayari?  Uko wapi Bw. Munene?  Hayuko.

  Patrick Bundi, Koome Marangu.  Sema jina lako.

Com. Githu:  Endelea. Sema jina lako.

Marangu:  Jina langu ni Koome Marangu kutoka Timau.  Jambo ambalo  ningetaka  kuongea  kuhusu  Katiba  ni  ya  kwamba,

President asipewe powers, yaani asipewe powers za ku-appoint civil servants juu hapa tunaona akipewa hizo powers  anaenda

ku-appoint  watu wale ambao anajua wataenda kama-  favour.   Hapa tunasema civil servants kama ni kwa  kila  ministries,  iwe

head of departments  ama ministries wanakuwa elected na officials kutoka kwa sub-branch ama  kwa  grassroot  level.   Wawe

appointed na ma-delegate, members of the board na other agents.

Jambo lingine ningetaka kuongea kama mnavyojua huku tuna depend kwa kilimo.  Yaani kilimo ndicho uti wa mgongo.  Lakini

tunaona Katiba haihusisi mkulima “tewe wala sikio”.  Hatuoni Katiba mahali inasema hapa mkulima hafai kulipa kiwango namna

cha riba.   Unakuta vitu zote mkulima anatumia kama ni ferlizers, madawa hizi vitu zote analipa taxation nyingi.  Hapa  tunaona

katiba inafaa kumuhusisha mkulima.  Halafu hata soko,  Katiba iongee soko ya mkulima inaweza aje kupanuliwa.

Com. Githu:  (interjection)  Pendekeza ndugu.  Kwa hivyo unapendekeza nini?

Marangu:   Napendekeza,  Katiba  iwe  inahusihsa  mkulima.   Halafu  jambo  lingine  kuna  hapa  sisi  tuna-elect  Member  of

Parliament.  Tukisha mu-elect akienda huko Bunge, tutamwona after 5 years ndiyo anakuja kuomba kura tena.  Hatuoni service

yake.   Ndiyo naomba  Katiba  ipee  wananchi  nguvu  vile  wanaweza  kumtoa  huyu  mwana  bunge.   Halafu  awe  kwa  kila  wiki,

anakuja siku mbili kwa constituency yake.  Halafu siku tatu, ako kwa bunge.  Sio ati anaenda Nairobi  huko kuanzisha biashara

hatukumchagulia hilo jambo.  

Halafu jambo lingine, ni kutoajiriwa kwa vijana na Katiba ihusishe vijana kujenga nchi.  Halafu tunasikia vijana ndiyo  viongozi

wa kesho.  Tutaongoza je kesho kama katiba haituhusishi kwa uongozi tutaongoza aje?
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Com. Githu:    Pendekeza sasa.

Marangu:   Sasa  napendekeza  Katiba  iwe  na  kipengele  ambacho  kinatoa  kwa  ufafanusi  vijana  wanafaa  kuhusika  aje

kimaendeleo.

Jambo lingine kama mnavyo jua huku Timau kuna kampuni nyingi hizi za ukulima, hizi za multinational enterprises,  hizi za kilimo

tuseme matunda ama french beans.   Huku tunaona management, ama watu  wanaongoza  hizo  companies  ni  foreigners  -  watu

kutoka nje.  Na  sio ati huku Kenya hatuna watu wangefanya hiyo kazi.   Halafu wafanyi kazi wananyanyaswa na hakuna  good

working terms.  Hawalipwi mshahara vizuri.  Kwa hivyo, tunaonelea Katiba iangalie haya maswala.  

Halafu swala lingine, tunaonelea Rais asiwe  na  uwezo  wa  kuchagua  Electoral  commission.   Na  kuwe  parliamentarians  ndiyo

wawe wana elect hawa electoral commissioners.  Ni hayo tu niko nayo.

Com. Githu:    Asante sana.  Stanley Mburugo.

Mburugo:  Asante.  Maoni yangu kuhusu Katiba ni kama yafuatayo.  Mahali hapa tunakaa Timau, ni mahali pa  settlement area,

ambayo ilikuwa ya Wazungu.  Na  ikiwa ya Wazungu, half yake ni ile ile tu inakaliwa na Wazungu, na Wazungu wale wale,  ni

wale  walikuwa  retired  wakapewe  asante  na  serikali  zao.   Serikali  yetu  ya  Kenya,  katika  Katiba  tuliyo  nayo,  haijaingilia

mashamba  kama  haya.   Unaona  inasema   square  kilometers  ya  ma  acre  yake.   Katika  Katiba  ya  sasa,  tunaomba  hayo

mashamba yatambulikane kwa wananchi wa  Kenya,  wazungu  hawa  waachiwe  1/3,  2/3  ipewe  wananchi  wa  Kenya.   Tunao

wale retired kama hawa waliopigania uhuru wa Kenya na wale ambao ni landless  katika Kenya.   Na  hawa  ndiyo  serikali  ya

Kenya katika Katiba hii, iwatambue wapewe ili wasiwe hawana mashamba.  

Lingine, area  hii tuko ni  mchanganyiko  maalum  ya  tribes  zote  za  Kenya,  na  ikiwa  ni  mahali  ya  tribes  zote  za  Kenya,  katika

Katiba, tunaomba kuwa area ambao settlement zimeuwa ziwe zinapewa katika Katiba priority, wawe na Mbunge.  Kama hapa

tuko Timau division, tuko kama voters 20,000. Na katika constituency tuko, iko na 90,000.  Kwa hivyo 70,000 iko upande ule

mwingine  na  hapo  unakuta  tunaruka  inakuwa  hivyo.   Kama  Timau  hapa  iwe  sasa  ni  mahali  ikubaliwe  katika  Katiba  kama

settlement kama hizi ziwe na priority wakati  wa kutambulikana kwa sehemu ya ubunge Timau na area  zingine kama hizi katika

Katiba ionyeshe ya kwamba zimekubaliwa katika Katiba ziwe na Mbunge wao.

Kingine, kama hapa kuna njia zingine imekuwa introduction ya colonialism again.  Timau hapa tuko, kuna mahali pengine ambao

si Mwanakenya anauziwa  mashamba  -  kwa  sababu  watu  wana  pesa.   Kwa  njia  ya  “come  and  invest  in  Kenya”.   Ikiwa  ni

“come  and  invest  in  Kenya”,  hii  imeingiza  ukoloni  mwingine.   Katiba  iwe  inazuia  mtu  mwingine  asiye  Mwanakenya,  asipate

nafasi ya kuwa na shamba Kenya hii.  
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Mali ingine, ni kama area  ya  settlement.   Area  ya  settlement,  PS  amekuwa  na  nguvu  nyingi  sana  ambao  anaweza  kunyakua

shamba  ya  mtu,  inapewa  mtu  mwingine  regardless  ya  yale  maendeleo  amefanya  katika  shamba  hiyo.   Na  inakuwa  katika

settlement anabakisha kama shilingi kama hamsini na  development  amefanya  ni  millions  and  millions  za  pesa  ya  development

yake  asije  akatolewa.   Katika  Katiba  hii,  wale  wamekuwa  settled  wawe  wanaheshimiwa  hata  familia  hiyo  ipewe  nafasi  ya

kulipa hicho kimebaki.   Hii  imekuwa  kama  kampuni  ya  kuuza  magari  mtu  akiwa  na  elfu  mia  moja  ya  millioni  kumi,  inaenda

shamba ya mtu inaenda.  (interjection)

Com. Githu: Hapo tumeelewa tafadhali songa mbele.

Mburugo:  Ok.   Asante.  Mahali  ingine  ni  kwa  mashule  yetu.   Title  deed  iwe  ni  kitu  ya  mhimu shule  ambazo  ziko  area  au

institutions – public institutions ziwe zikipatiwa title deeds free of charge kwa sababu wakaaji  wa kule wamelipa huko.  Na  kwa

hivyo, title deeds  ziwe zinapeanwa mashule kusiwe na unyakuaji wa shule.  Mahali  ingine  ni  misitu  powers  inyimwe  Minister.

Kama  kuna  kupeana  mashamba  katika   misitu  iwe  through  Act  of  parliament  sio  minister  au  mtu  mwingine   awe  anapeana

misitu.  Mashamba iwe inaangaliwa kulingana na Act of Parliament.  Nchi hii tunaambiwa economy yetu ni mbaya, kile kilioko ni

Katiba haitambui maneno mengine mazuri kwa wananchi kama  maji  serikali  ikiangalia  ione  kila  mji  uko  na  maji  kwa  sababu

tuko na lakes,  na rivers,  tuko na boreholes.  Na  hii ingine katika Katiba yetu,  ikiwa serikali imetambua  umuhimu wa  maji,  na

maji  yawe  yanatambazwa  kila  mahali,  kutakuwa  economy  yetu  inasaidika.   Na  kwa  hivyo  tunataka  Katiba  hii  ionyeshe  ya

kwamba, maji ni kitu cha muhimu na kila Mwanakenya awe na maji, yule yuko katika rural areas.   Pia,  stima ni asset  mzuri na

Katiba  hii  isiwe  inaiwekwa  powers  and  lighting  kwa  private  sector,  iwe  ndani  ya  Katiba  kuwa  Kenya  Power  &  Lighting  -

mwangaza au stima iwe ni ya serikali na inapatia kila Mwanakenya stima, na stima hizi, ziwe ndiyo economy yetu itainuka-kama

hii imekuwa asset katika sheria zetu za Kenya. 

Communications-  Vile watu wana mawasiliano. Kama mawasiliano imefika kila kijiji, hata wizi na kila kitu haitakuwepo.  Kwa

hivyo, Katiba itambue mawasiliano - communications kwa kila pahali.

Registration of persons; tunasema katika Katiba mtu akiwa amezaliwa kuna kuwa na maneno mengi – unakuwa na certificate of

birth,  driving  licence,  PIN  na  maneno  mengine.   Hapo  ndiko  kunakuwa  na  maneno  mengi  na  magendo  nyingi.  Kama  mtu

amezaliwa inatakikana awe registered na akiwa registered,  hiyo registration ndio inatakikana iwe kama kitambulisho mtu huyu

akipata passport inaonyeshwa kwa hivyo registration kuwa amepata hiyo ama cheti chochote kile kwa maana huyu mtu ni huyu

huyu Mwanakenya na wengine kutoka nje hawatakuwa. Kwa hivyo registration of persons ianzie siku mtu amezaliwa.

Kingine ni kutambulikana kwa property ya kila mtu.  Mwanakenya mahala atapokuwa achungiwe vitu vyake katika jamhuri ya

Kenya  au  nje  ya  Kenya  hata  kama  ni  hizi  zingine  serikali  katika  Katiba  iwe  inachunga  mwanachi  wa  Kenya  mahali  popote

atakapokuwa na property  yake katika nchi yoyote kama ni mwananchi wa Kenya.   Katiba hii  iwe  inatambua  mwananchi  wa

Kenya na vitu vyake pahali popote aliko.
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Nyingine  ni  katika  local  authority:  Mayor  na  Chairman  wa  county  councils,  hawa  wawe  wanachaguliwa  na  wananchi.

Wananchi wawe ndiyo watakuwa wakiwachagua.   Na  hii itakuwa kitu  ya  muhimi.   Na  pia,  katika  counties  zinataka  vile  vile

zitambuliwe katika Katiba.  Vitu vile vinakuwa katika counties viwe vinatambulikana na wale watasimamia wawe wanasimamia

hizo vitu katika county zao, katiba iwe serious.  Isiwe kwamba mtu wa kahawa ndiye anaenda kule kwa samaki kusimamia na

hajui samaki iko namna gani.  Mtu wa kule kwa samaki anaingia katika county planning kusimamia kahawa na hajui maneno ta

kahawa ni nini.

Com. Githu:  Pendekezo, pendekeza tafadhali na wakati wako umekwisha, tafadhali Bw. Mburugo.  Fanya kwa mukhtasari.

Mburugo:  Niko karibu kumaliza, naingia kwa education.  Elimu iwe ya kila mtu. Kama Katiba hii, education inasemwa ni free

education,  iwe kutoka primary mapaka secondary ili mwananchi wa  Kenya  yoyote  awe  anasoma.   Akifika  university  apewe

soft loans ili awe anaendelea na masomo.  Kwa hivyo, masomo isije ikawa ni ya bure-  na vitu vile vinatakikana serikali lone ya

kwamba kama ni library, kama ni kitu kinahitajika kule mashule, ili watoto wetu wawe wanasoma..  Asante.  Nimefupisha tu.

Com. Githu:  Asante sana Bw. Mburugo Wilson Riungu.  Bw. Riungu ujaribu tafadhali, na utueleze kwa mukhtasari tu.

Riungu:    Asante jina  langu  ni  Wilson  Riungu.   Mimi  nitaingia  kwa  mapendekezo.   Siwezi  ku-expect   nitakuwa  na  county

council mzuri ikiwa sitamchagua Mayor na Clerk wake.   Na  si-expect  kuma nitakuwa na Mbunge mzuri kama mbunge wangu

atakaa miaka tano nikiwa sijamuona katika constituency.  Iwekwe kwamba ninaulizwa maoni yangu mkitaka nimuondue.  Kwa

hivyo, maoni yangu haikuwa mengi ni hayo tu. Asante.

Com. Githu:  Asante sana.  Tafadhali wananchi tufuate example ya huyo mzee.  Mwalimu Mrs.  Miriti. Ok  could we we have

Mr. Julius Gichuru, Martin Mugambi yuko hapa?  Asante Bw. Mugambi.

Mugambi:   Asanteni.   Majina  yangu  ni  Martin  Mugambi  kutoka  Timau.   Mambo  yangu  ni  mafupi.   Kwanza  ningependa

kusisitiza Katiba iyangalie elimu.  Elimu ya wasichana ni duni sana.   Kila wakati  tunasikia 50% ya wasichana drop  out.   Kwa

nini? Tunataka competition.  Sisi wanaume si eti sisi ni werevu kushinda hawa wasichana.   Tunataka pia watupatie competition.

 Kwa hivyo hii ina-render to inferiority of women, so ningetaka katiba iyangalie mambo ya wanawake.

Com. Githu:  Asante songa mbele.

Mugambi:  Jambo la pili.  Haduma ya afya.  Kila wakati  tunasikia madawa yameimbwa.  Ukienda pale hospitali unaandikiwa

dawa.   Pale  unaenda  kununua  hiyo  dawa  ni  chemist  ya  huyo  daktari  ambaye  amekwandikia  hiyo  danwa.   Kwa  hivyo,

ningependa Katiba iangalie mambo ya afya.
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Jambo la tatu, ni security.  Security ya Kenya imekuwa bure kabisa.  Kila wakati tunasikia, thugs, gangsters,  cattle rustlers.   Na

ukienda pale kwa police station,  unaambiwa “toa kitu kidogo”.   Kitu kidogo ya nini?  Why can’t we be good citizens to mind

about the welfare of others.

Com. Githu:  Pendekeza, pendekeza.

Mugambi:  Ningependa Katiba iangalie jambo hilo.  Jambo la nne, ni kumchagua mjumbe.  Tukimchagua mjumbe tunapitia njia

mrefu, ya  nini  hiyo  yote?   Kwa  hivyo  ningependa  Katiba  iangalie  jambo  ya  Rais  kumchagua  mjumbe.   Sisi  wananchi  ndiyo

tunamchagua huyo mjumbe si Rais.   Kwa hivyo, we need freedom and liberty to choose our leaders.  Asanteni.

Com. Githu:  Asante sana.  Kenneth Marete.  Sorry, Bw. Kithinji Marete.  Asante.

Kithinji:  Thank you so much wanakamati  wa Tume, wananchi wenzangu asanteni  kwa huu muda ambao  tumeona  tukutane

ndio tufanye hii kazi.  I  will be  very brief.   Defence and Security:  The disciplined forces should be established by Constitution

and  not  as  a  preserve  of  the  President  as  it  is  today.   Parliament  should  play  a  role  in  the  appointment  of  the

Commander-in-chief of the armed forces, and not where the President is the one who appoints in everything.  

Currently,  there  is  little  to  be  desired  from  the  operations  and  maintenance  of  the  security  in  country.  Especially  I  want  to

mention something to do with traffic department.   I  would propose  we have a separate  office that we can be reporting all our

grievances to unlike where we have everybody talking about kitu kidogo na kama you have any complaint una report  kwa yule

yule police ambaye amekufanyia haya madhara.   Pengine tukiwa na  serikali  ambayo  iko  established  in  our  new  Constitution,

ambayo inasema incase you have any complaint about any civil servant, any officer munaenda kurepoti kwa ofisi fulani.  Nafikiri

hilo litakuwa wazo nzuri.

We need also to have powers to invoke the powers of emergency, removed form the presidency and vested in parliament.  

Political parties.  The Constitution should regulate the formation and management of the political parties  in this country.  This can

be done by giving citizens an opportunity to register in the existing parties  and  then  we  zero  out  the  percentage  we  want  for

every political party to have,  then we face out the others.   By this I want to propose  that we can have a  maximum of  4  to  5

political parties that will be funded from tax got from the exchequer.  The other parties or the other members of the other parties

should dissolve and join those parties that will get those requirements.  

Ninaenda briefly because  I  have  put  all  recommendations  together.   Lakini  kwa  vyama  nimesema  tuwe  na  vyama  vya  siasa

vitatu  ama  vitano.   Wananchi  wapewe  nafasi  ya  ku-register  kwa  hizo  vyama.   Yule  anaona  hiki  hakifai  anaenda  kile.   Vile
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tutabaki navyo a percentage ipatikane then the others wa dissolve tuwe na 3 or 4 or 5 political parties.

Structure or  system of government in Kenya:  In Kenya,  we should have a system where the  head  of  government  is  a  Prime

Minister and we have a ceremonial President.   Currently  the  President  has  no  time  for  the  government  issues;  even  when  in

parliament, he performs only ceremonial functions.  Mostly we have ceremonies that end up taking most of his time as  a party

stalwart rather than the Head of the Government.   Powers  and functions of each should be enshrined in the Constitution.  This

shall also make our parliamentarians take their work seriously.  Currently,  parliament isn’t a proper  House of Legislature but it

has been watered down just to a rubber stamp.  

The  level  of  education  of  our  MPs  should  also  be  spelled  out  in  our  new  Constitution.   We  should  have  only  graduates  in

various  fields.   The  most  suitable  form  of  government  for  Kenya  today  -  I  have  mentioned  this,  we  should  have  a  federal

government.  What do I mean by a federal  government?  Serikali ya majimbo ambapo,  we should sit  down  as  a  people,  we

redefine our regions in a more palatable manner and not necessarily on tribal issues.

I am proposing we have seven jimbos or  regions,  each region will have its legislature, ama kila sehemu iwe na parliament yao.

We should also do away with provinces and replace them with autonomous regions with their legislature and executives.   Kama

ni jimbo ambayo tutaita Eastern,  iwe  iko  na  serikali  yake,  parliament  yake,  we  devolve  power  from  Nairobi  to  the  regions.

Local authorities should be maintained but with representatives in the Regional Assembly.  This shall make it more efficent for

resource allocation from the grassroots and also from the central government.

The Provincial Administration is  not  currently  playing  it’s  role  effectively  and  therefore,  this  I  mean,  they  are  busy  collecting

wealth from their various posting stations and especially now that they know they are passing by,, they don’t have the interest  of

the people they are serving - not all of them...

Com. Githu:    Recommendations.

Githinji:    Here I want to recommend people  electing their own people  to  represent  them  and  we  do  away  with  provincial

administration.  Because today one is in Kisumu, Meru and the other place so they are not serious with the work they are  doing

(interjection)        

Com. Githu:  Next? we have heard that recommendation next please.  

Kithinji:  Legislature:  We should maintain just one supreme law making body  in  Kenya.  What  we  urgently  need  today  is  to

change  our  appointing  stystem.   We  have  a  good  calibre  of  MPs,  by  this  I  mean  educated  ones,  and  there  is  room  for

everybody to climb the ladder today in education through the parallel education.  I am almost finishing.  
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People with charisma and appropriate educational background should be our leaders. University education today is available to

our old people  through parallel education so those who aspire to be  leaders  can have time to learn and also make themselves

good leaders fo rour country.  Currenlty Members of Parliament are mere rubber stamps because some othe them do not know

how to read and write.  By this, I am proposing we have mandatory  education for our sitting MPs.  

Parliament should not be a part-time job but a full time job we should have Members in session through out the year with their

offices in their constituencies with a spelt terms of service ambayo sisi kama wananchi tunatalajia -  wewe ukiingia huko hii kazi

utafanya hii utafanya.  Hiyo ni kazi ambayo utafanya throughout.   Appointing  and  sacking  of  various  key  positions  should  be

done through parliament, through vetting.

Com. Githu:    The last bit.

Kithinji:   The concept  of nominatied MPs should be retained  in  our  new  Constitution,  but  with  appointment  of  people  who

represent  special  groups.   Currently,  the President  appoints  those who suit him if he feel you are  here you are  just appointed.

But now I am  proposing  this;  we  have  people  -  the  disabled  being  one  of  the  groups,  labour  movements  we  have  the  civil

service, the TSC and the others.  Farmers – livestock farmers also have their interests,  so they need somebody to take  care  of

interests, wafanyi, biashara na wale wako na various industries should also have their representatives  in parliament.   So  these

are the only kind of nominations I want to propose for parliament in our new constitution.

Constituency boundaries should have a minimum population for them to be created.    Not  where one has 10 thousand people,

the other one has 150 members and all of them doing the same job,  paid the same amount of money -  the millions that we are

always talking about.  Political parties should appoint its presidential candidate and his running mate during election.  Hapa nina

propose  ya kwamba,  President  kama tunachagua wa chama  fulani  atuamie  “mimi  ndiye  nitakuwa  President,  Makamu  wangu

atakuwa huyu”.  Kwa hivyo tupigieni kura kama chama chetu not where the Vice President  is just a stooge just doing the work

he is given by somebody.  So iwe kwa Constitution namna hiyo.  

Tatu, concept of free education should be enacted in the Constitution.  Resources  to run schools should be allocated from the

budget,  issues  of  chalk,  textbooks,  exercise  books  watchmen,  school  development  should  all  be  taken  care  of  in  our  new

constitution.

Com. Githu:  We have got that mention; Please next.
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Kithinji:   Ok.  The  next  and  the  last  one,  Children  rights;  Children  rights  should  be  enshrined  in  our  Constitution.  As  we

encourage family planning,  we should also as a country think of if it is palatable,  we have a policy where we have a maximum

number of children. May be we shall propose,  if possible,  5 maximum (noise in the backgorund).   I  am proposing in our new

Constitution what we can have - a maximum may be of 5, despite the large number of resources that we have.  

And the  last  one,  Sir,  is  our  currency.   Our  currency  should  not  have  the  portrait  of  the  President   but  rather,  we  put  key

features like Mt. Kenya, Lake Nakuru, our wild animals which will make it more economical for our country. (interjection)

Com. Githu:  Point taken.

Kithinji:    Lastly, Sir,  we can do something in our Constitution; that is,  the process  of training Kenya to be  good learners  ili

tukitengeneza Katiba isiwe inawekwa tu kwa shelves.   I  propose  that in all the locations,  we have public libraries  that  will  be

manned by the government and this will take care of our people in keeping themselves abreast with what we have made.  Thank

you and may God bless you as you continue doing this work.

Com.Githu: Thank you very much; it looks like you took longer than the time you were allocated but that is ok for now.  Sall

we have Sheikh Ibrahim.

Sheikh:  Mimi naitwa Sheikh Ibrahim kutoka Makutano au Meru, na ni member ya 3Cs katika hii North Imenti.  Maoni yangu

ningezungumza juu ya freedom of worship nikisema hivi; kuna malalamishi mengi yanakuja kwamba kuna watu wanafanya kazi

ofisini au sehemu fulani na ikifika wakati wa maombi, labda ni kazi ya kubadilishana of duties imefika wakati  wake wa kufanya

ibaada  au maombi akitaka kufanya  maombi  yake,  anaambiwa  “wewe  uko  kwa  kazi”.   Kwa  hivyo  kwa  hii  Katiba  ambayo

inaendaelea kutengenezwa, iwe kuna uhuru wa zaidi.  

Halafu  kwa  upande  mwingine  mostly  Fridays,  students  should  be  having  freedom  of  worship  by  giving  them  time  to  go  to

Mosques.  On the other hand, girls in schools should be wearing long dresses  as  Muslims do or  teach.   Tukisema hivyo, kuna

wanafunzi wengine pia wanavaaa nguo zingine kama hizi wanaita miniskirts na hii hatujui upande mwingine, lakini katika Uislam

iko prohibated.   Hiyo kitu imekatazwa.  Na  katika mila ya Waafrika pia,  nafikiri hiyo haifai.  Kwa hivyo iwe ni kitu ya lazima

katika hiyo Katiba.  

Com. Githu:  Haya.

Sheikh: Ya pili, ni yaani uhuru au democracy.   Waislam iwe ni kufuata Koran,  the holy Koran na Hadith means,  the word of

Prophet - peace be upon him.  Iwe ni lazima.  Tukiangalia upande mwingine ni judiciary yaani Chief Kadhi.   Huyu Chief Kadhi

to have the same power with the Chief Justice.  If Chief Kadhi fails to have the same power with the Chief Justice, who will help
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us on our side we Muslims?  They do not have equal power.  So we would like equal power in all sides.  

Halafu  upande  mwingine  ni  upande  wa  national  holidays  au  hizi  likizo  Muslim  holidays  should  be  public,  yaani  holidays  za

Waisalm  iwe  public.   It  seems  that  there  are  some  holidays  here  in  Kenya  that  are  considered  most  beneficial  than  others.

Holidays like Labour day, Moi day Kenyatta day (interjection).

Com. Githu:  Sheikh, umependekeza tumeelewa holiday za Kiislam ziwekwe kwa Katiba next?

Sheikh:  Holiday za Kiislam ziwekwe kwa Katiba kama hii Iddu-al-hur.  Yaani hiyo ni Idd kubwa,  iwe ni lazima kila Waislam

au wasio kuwa Waislam pia, washerekee na iwe siku hiyo ni public holiday ili ijulikane Kenya. 

Ya mwisho kabisa,  Muslims au Waislam lazima wawe na freedom  to  mobilize  their  religion  anywehre  in  Kenya,  without  any

permission or permit from any government office.  Thank you.

Com. Githu:  Thank you very much Sheikh.  Tumesikiliza Bw. Hudson Njuguna. Hayuko.  Wanafunzi wa shule ya our Lady of

Visitation.   Freda  Karimi,  Grace  Miriti,  Tabitha  Kagwiria  muko  tiyari?   Are  you  ready?   Ok  can  you  all  come  there  two

minutes, two minutes each of you.

Grace:  Thank you very much. My names are  Grace Miriti from Our Lady of Visitation.  I  am ready to represent  our school.

My first point, I would like to recommend about our home areas that is Timau. You find that we have no factories and Jua kali

industries and I recommend that we be …..End of tape 3 side A.

Grace Miriti:  The next point,  is about  the teachers  that are  in public schools or  even in  the  private  schools  should  be  given

house allowances apart from the  salaries they are paid.

Next  point  is  about  the  science  teachers.   For  example  the  chemistry  teachers,  biology  teachers  and  the  maths  teachers,  I

recommend that they be added  some allowances-that is, the salary they are paid be increased because  those subjects  are  very

hard  and  they  are  mostly  needed  in  our  country  for  the  development  of  our  country.   You  find  that,  a  subject  such  as

mathematics is very much needed in our country and most people can’t get a job without it.

Then I would also like to recommend about the road transport where you find that  the roads  have become very bad  and there

are many cases  of accidents.   For  example,  the road here from Mia Moja  to Komomero,  the road there is very bad  and  the

drivers there go competing with one another, each wanting to pass and road accidents can occur  there and people  can die.  So,

I recommend that the constitution should compel to concerned persons in this area, that is the Ministry of Works,  to at  least  do

something on our roads to reduce the accidents that are happening in our country.
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Then also on the traffic police.  You find that  most of the traffic police wake up very early in the morning to come and stand by

the roads and when they are there you will see  a car  will come then they will ask  for a bribe “wewe toa shillingi ishirini hakuna

kupita.  Kama hujatoa twenty bob wewe hupiti”. But then if the vehicle is not overloaded and may be by mistake the Makanga

after allowing passengers in is still hanging outside the vehicle, the traffic police will stop the vehicle and will book  the Makanga

and charge him in court.  So, I recommend that the traffic police should stop this habit and this has to be put in the constitution.  

Then also, I would like to talk about the schools.  For  example you find that most of the schools are  not having computers  and

you find that this is a country that is developing.  We need youth that know well what is going on in the world.   For  example,  if

you are  in a the school that does  not have computers   once you go outside you cant even  get  a  chance  to  compete  with  the

people who know much about  the computer.   So  I  recommend  that  the  government  to  at  least  do  something  like  giving  the

schools  some  computers  to  enhance  on  the  sciences  and  also  the  improvement  of  our  country  so  that  when  the  youths  go

outside they can get a chance at least to improve on some of these areas.

Then, I would also like to talk about the ID cards.  You find that most  students nowadays they get them in schools.  But when

outside you can’t get an ID card without passing through the sub-chief, the chief and other people.  And once you pass  through

those people  you have to pay some amount of money and even others  you have to bribe them so that at  least  you can get an

ID.  I recommend that we should get ID cards the way we get election. Those are my recommendations thank you.

Freda: Thank  you  very  much,  my name  is  Freda  Makena.   My  first  point  I  would  like  to  say  that  the  government  should

consider the payment of teachers.  This is because, I think that teachers are the most important people   in our country,  because

if it were not for teachers  we couldn’t even be having the President.   So,  the teachers’ salaries  should  be  looked  into  by  the

government.

My second  point,  soldiers  or  police  should  take  time  before  taking  actions.   This  is  for  instance  where  there  is  robbery

somewhere and the police go there even without thinking, they start  shooting people,  slapping them even the innocent people.

So the government should look into that.

Then my third point, government schools should reduce school fees.   This is because  in government schools,  teachers  are  paid

by the government so I don’t see the need of paying a lot of fees and most of the people in our country cannot afford that fees.

Then my fourth point, more colleges and universities should be set  up.   That is because  we have many secondary schools  and

pupils they are doing well, but after they complete their school,  they do not place in those universities or  those colleges and of

course,  if they fail to get places in those universities they cant go any further.   They become  useless  people.   So,  I  think,  the

government should check on that.

42



There is much bribery in our country and that is why people  are  not getting positions in jobs,  because  everywhere you go,  you

are just asked to give a little amount.  I think also that the government should check on that.  Thank you.

Doreen:   Thanks once more.   My names are  Doreen and I propose  that the Constitution should set  standards  for  children’s

wellbeing, e.g. survival rights.  Development rights that is the second point, the development right.  Children should have access

to education skills training, rest, recreation, informations, parental care and social security.

The third point, protection right.  Legal and social provision to protect  children from exploitation, drug abuse,  sexual abuse and

cruelty.  I  would give an example here.   You see  that most of the students or  the children in the cases  of employment aspect,

you see that some are just being exploited.  We see  that the kind of preparation in a family in case  of divorce,  the children will

just lose their education when the parents, separate – they are not able to continue with their education.

Onto my fourth point,  participation rights:  Children should be elected or  allowed to have that participation right, opportunities

and means given to children to express  their  opinion  on  matters  relating  to  their  life  such  as   freedom  to  worship,  access  to

information about oneself and freedom to give evidence where applicable.  

The other thing is that  I would like to propose that the Constitution should check on exploitation of children.  You see  that they

are children below  20  years  who  are  employed  either  as  housegirls,  shamba  boys  and  as  a  result  you  see  that  most  of  the

children end up not attending school.

The other thing is that,  I  would like the Constitution through this system of education -    you  see  that  in  some  families  where

there is one sick person - as you know, that the whole country is affected by AIDS and we all know that there is no cure. If one

parent dies the children are left lonely, there is no one to take care of them and we see  that as  a result of that they are  not able

to  get  the  little  education  -  that  of  primary!   Now,  I  would  like  to  emphasize  that  at  least  the  government  looks  into  their

education so that they could get primary education and for the secondary, they reduce the fees.  Thank you.

Com. Githu:  Thank you very much. Is Mr. Magachu from the same school?  Ooh there is another lady. Please

Tabitha:  Thank you.  My name is Tabitha Mungaria.   I  would like the Constitution of Kenya to look into these points and to

fulfill for us.  My first point; the concept of nominated MPs should be abolished.   This is why we find that our people  the ones

that finish school are  at  home.  Some have Bs,  As and yet  they  do  not  have  anywhere  to  go  and  work,  yet  there  are  some

people old men in the Parliament who are still doing that work. So, they are supposed to give those people   who are  at  home a

chance to practice their talent.
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Com. Lethome: What do you mean  .. (inaudible)

Tabitha:  I would recommend that the maximum age of an MP to be 55 years of age. Yes 55 and not more than 55 (clapping).

  My second point the  President’s  minimum age  should  be  50  years  maximum 55  years  no  more  no  less,  please.  (laughter)

(interjection)

Com. Lethome:   inaudible

Tabitha:  No, I am saying that if you are  nominated as  a Member of Parliament you will be  there only if you are  less than 55

years, then you to give the ones that are at home a chance to practice that talent.

Com. Lethome:  At what age should the youth be allowed to go the Parliament?

Tabitha:  35 years of age.

Com. Lethome: inaudible

Tabitha:  Yes, (laughter)  and my second point, the President should have the power to dissolve the Parliament.   This is where

by flashbacking, in 1983 there was this event that occurred due to 1982  coup de tat  which did not succeed.   That is why I am

saying that after 5 years, the President  should have the powers  to dissolve the parliament if the Members of Parliament pass  a

motion that there is no confidence in a certain member of  parliament.   For  instance if we can go back  to our places,  there  is

corruption, there is social segregation due to these Members.   Some of our MPs are  giving us fake promises.   They are  telling

us they are going to construct roads  when they know that they are  going to be  elected next year.   This promises are  as  old as

the republic of Kenya because  (interjection)

Com. Githu:  Recommendation, recommendations.  What would you recommend?

Tabitha  I would like the President to dissolve the Parliament after 5 years.

Com. Lethome:  You are saying that MPs give false promises when they go to the Parliament they don’t fulfil…?

Tabitha:  Yes, they don’t fulfill.  So they be giving us..

Com. Lethome:  Hold on a minute.  What would you do  (inaudible)

Tabitha:  They are supposed to be told to be transparent to their citizens, yes.
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Com. Githu:   And when should the President  dissolve the Parliament- may be each day he is unhappy? he wakes  up on  the

wrong side of the bed,  he says today “I have dissolved the parliament” Or  should  there  be  reasons  why  he  should   dissolve

parliament?

Tabitha:  There should be reasons.

Com. Githu:  Like?

Tabitha: Let’s say, like if the MPs are not transparent  to their citizens then the President can dissolve the Parliament.

Com. Lethome: Do you want to dissolve the Parliament because of one reason like this?

Tabitha:   Yes even that (laughter)  On my third point,  Mau  mau  fighters.   I  would  like  the  Constitution  to  check  on  this  -

please.   Wazee wale walitupigania uhuru.  I  would  like  the  President  to  check  on  them  because  some  of  them  they  are  not

considered at all.  Some of them are at home crying, they don’t have anywhere to go because they are exploited by people  who

didn’t fight for that independence. So ninataka wazee wale walitupigania uhuru waangaliwe tafadhali.  Thank you.  (clapping)

Com. Githu:  Thank you very much.  I think that is all from your school?  Thank you very much you are  not our future leaders,

you are  our leaders  already,  we will take  your views very seriously. Samuel Mwangi, wananchi sasa  Mr.  Mwangi  uko  hapa?

Na atafuatwa na Mr.  Marangu Mutwiri na Geoffrey Mutungi.  Kujeni  hapa  mbele  mketi  tayari.   Fanya  haraka  haraka  ndiyo

tumalize.

Mwangi:  Ok. Asante. Kwa majina ni Samuel Mwangi ningependa kuongea tu machache.  Kwanza,  mimi kile ningeomba kwa

Katiba, kuwe na equal distribution of resources  to all political parties.   Wapewe nafasi ama zile mechanism wakati  wanafanya

campaign.  Pia,  kuna hawa youth -  mimi kama  mmoja  wao  ambao  tumemaliza  masomo  hatuna  nafasi  ya  kazi,  hatuna  pahali

ambako  tunaweza  enda  kukaa  tuko  tu  manyumbani.   Ningeuliza  Constitution  iwekwe  pahali  ambapo  pengine,  watuambie

tutakuwa tukifanya nini wakati ule tumemaliza shule tutakuwa tunafanya kazi gani.

Pia  ningependa  kusema  Constitution  -  sisi  tuko  kwa  viwango  vingi;  kuna  wale  wamesoma  wengine  hawajasoma,  wengine

hawakuenda  shule  kwa  hivyo,  iandikwe  katika  lugha  zote  za  mama  ambazo  tuko  nazo  Kenya.   Pia,  tungependa  kwa

Constitution mimi nikiwa kijana mmoja tuwe na Ministry ambayo itashughulikia tu maneno ya vijana.  Asante. (clapping)

Com. Githu:  Asante. Songa mbele mzee.

Mutwiri:  Asante sana.   Mimi naitwa Mutwiri Marangu mimi ni mtetezi wa  haki za vijana -  Young peoples  rights. Ninafanya

kazi na international organization inayoitwa IPPF as a voluntary member.  Kwa hivyo, kwanza tuanze na hoja ya vijana.  Vijana
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as the future leaders - nyinyi wazee mumetundanganya sana.  Tuko na hii situation ya future leaders, future leaders ni lini?  Kuwe

na clause inasema specific time ya vijana kuongoza tuseme ni 18 years,  ndiyo kijana anaaza kuongoza.   Lakini future leaders  ni

nyinyi wazee.  Unaona mtu anashika fimbo at the age of 80 years  ndio anaambiwa wewe ni future leaders  pia.  Wewe ni future

leaders.  Kwa hivyo Katiba ishughulikie hii hoja kuwe na specific years vijana waaambiwe wanaanza kuongoza hapo.

Sasa tuangalie hii issue ingine ya democrasia.  Democrasia inasema  it’s a country of people -  democrasia ni nchi ama ni Katiba

imetengenezwa na watu kutetea haki za watu.   Sasa  kama kuna clauses ama visiki  vinazuia  democrasia  itekelezwe  itaendelea

aje?   Democrasia  itatekelezwa?   Sasa  kwa  Katiba  iwe  inashughulikia,  democrasia  iwe  inashughulikia  hoja  kusiwe  na  visiki

vinazozuia Katiba kutekelezwa.

Tukiangalia  hii  issue  ingine,  kuna  Constitution  Review  Commission  -ni  Commission  kama  zingine.  Kutoka  1994,  kuna

Commission zilikuwa set.  Kuna Commission ya kuchunguza juu  ya  kifo  cha  Ouko,  kuna  Commission  Inquiry  ya  Bombolulu,

kuna Constitutional Review Commission, sasa  ndiyo na muuliza, hizi commission zote huwanga na rights na huwa na ile repoti

wamepewa.  Sasa sisi, how are we certain that our views today,  zitafuka huu mto uko hapa?

Com. Githu:  Pendekeza. Pendekeza

Mutwiri:  Pendekezo ningesema, hii elect Constitutional Review Commission isiwe inachaguliwa na President.  It will favour the

President and the views of the President.   Sasa  kuwe hivi Tume ichaguliwe ya kuangaliwa kuwa kweli zile hoja nyinyi mmetoa

zimeangaliwa na zime, pendekezwa na zinafuatiliwa.  Asanteni sana.

Com. Githu:  Asante, Geff.

Geoffrey: Mimi naitwa Geoffrey Mutungi Kabutu (interjection)

Com. Githu:  Na ufanye tu mzee kwa mukhtasari, ndiyo utuachie maandishi.

Geoffrey:  What I would like the next government to do we should have a parliamentary system of government whereby,  the

President proposes the people to hold the office and the parliament should veto - if those people do not meet the criteria of that

job.  The president should not be above the law. The judiciary in Kenya is so corrupt, in Kenya we should have a local court  of

wazees,  based  in  locational  levels  to  determine  petty  cases   e.g.  land  disputes,  domestic  differences,  minor  thefts,  and  then

wazees should be the retired civil servants of good character and other wazees who are selected by that particular community.

The land issue we have many squatters and many unutilized land lying idle owned by a few.  I think this land should be at  least

shared by all.  We should have an office of the Ombudsman in every district.
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Sixth, Timau should be curved as a constituency because it can qualify on population and land mass.

Seven,  the case  of  the  farmer  should  be  looked  into  by  the  next  government.  We  should  have  the  farmers  bank  where  the

farmer may be awarded loan with low interest rates.

Eight, the local administration is so corrupt.   I  think it should be replaced by people  who are  selected of good character  from

that location instead of having chiefs and sub-chiefs who do nothing to the people.

We should have at  least  two political  parties  in  the  country  to  lower  the  tribal  sectionalism  in  Kenya.   At  least  two  political

parties because if we have two political parties,  we should not have the party for Wajaluo, Wakikuyu, Wameru.(interjection)

Com. Lethome:  We should have how many possibly?

Mutwiri:  I think we should have a maximum of three or four.  Ok. on the currency, we should have on our currency a portrait

of Mt. Kenya as a binding factor for our nation and at least, the founding father of our nation.  

In Timau in particular,   we have very big land masses owned by white people  whereas we have got so many squatters.   This

land I think should be halved to cater for the squatters that we have in our area.

Ten, is on the military.  I think since independence -  the armed forces are  employed to go to the war of which, we have never

had any war -  people  go in the military forces,  they stay in camps and they retire without doing anything to the nation.  These

people should be deployed because they have the machinery, to repair our roads, bridges and many other communal work that

we have.  

Lastly, we should have what we call, ‘the calling back  of the MPs’ some of the MPs just buy their way to the Parliament with

false promises to the Constituents and immediately they go to parliament, they do nothing to the people. That is why I am asking

the Constitution Commission Review, we get the clause of calling back  the MPs.   If the people  do not need the MP he should

be called back and the people should elect another MP who is going to cater for their needs.  Thank you very much.

Com. Githu:  Thank you very much, Sir. Mr. Julius Magaju.

Magaju:  My names are Magaju Julius and these are  my recommendations to be  incorporated in the new Constitution.  Mine

are mainly in the area  of  education,  employment   and  environment.   In  education,  I  propose  that  we  should  have   free  and

compulsory education up to form four.   This education should have a strong bias in  technology  especially  computer.   On  the
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same issue of education, I propose that government should take the responsibility to equip or to provide facilities particularly the

laboratories for our sciences.  

On  the  same  issue  on  education,  I  propose  that  the  Joint  Admission  Board  which  is  currently  responsible  for  admission  of

university  students  should  be  given  more  autonomy  to  recruit  students  for  degree  courses,  diploma  courses  and  certificate

courses.  You remember right now as we are  talking, if a student does  not qualify to go to a university, one is  tortured to go

and do other interviews which I feel is not really very necessary.   So,  specifically, I propose  that we should have -  we should

recruit this people purely on merit.  

On the same issue of education,  I propose  that once  somebody  has  finished  a  professional  course,  be  it  a  degree  course,  a

diploma or a certificate whether it is in medicine, nursing or whatever, they should be taken by the government for a compulsory

working programme so that they gain some experience.  You know right now as we are talking whenever you finish your course

and go for a job, the companies will tell you have no experience.  So I really wonder where can one get experience if he or  she

is not given an opportunity to practice?

On the area  of our economy, we know that our economy is agro-based  economy.  The economy that is basically and almost

entirely relying heavily on farming.  So, I propose that in our new constitution, the farmers must be  protected.   Particularly those

who grow cash crops, bring a lot of foreign exchange to our country.  Therefore,  I believe that if we are  to get more and more

income for our country, this is the high time that we should protect such farmers for example coffee farmers, tea farmers etc.  

On the area  of environment, we all know that our environment is being polluted day by day,  as  a  result  of  by-products  from

those industries.  So, I propose that any company that wants to set up an industry in this country must pay some specific amount

which  must  be  meant  specifically  to  fight  pollution.   Such  money  can  be  used  in  for  example  in  re-cycling  some  of  the

by-products.  

Another important area  where I want the Constitution to look at  is the mineral exploration.   I  believe that this country of ours

has a lot of minerals  and I believe they are not exploited to the maximum.  So I would urge the government to intensify mineral

exploration specifically giving more incentive to governments or  companies that may wish  to  do  some  mineral  activities.   The

other area  is on natural resources.  As we are  aware  the forest,  catchment areas  and  wetlands  all  of  them  are  almost  entirely

wiped out due to many human activities  and of course due to corruption.  It  is on this basis,  I  propose  that forests,   catchment

areas and wetlands  must be managed by one body which must have an autonomy to even recruit people  and even take  care  of

them and as they do this, I propose that the community where those resource are must be given more powers  in appointing and

managing those resources.
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Another area  is on the armed forces.  Well,  basically armed forces  were  really  set  up  to  protect  our  country  against  external

attack but as someone said I don’t really feel that these people  are  doing enough for our country.   These people  have the best

personnel interms of  - in the areas of medicine, in the areas of engineering and other areas.   So, I feel that we should give them

more work to do, particularly they should be able to repair our roads, also build hospitals, drill boreholes.  You know right now

as we are talking, very few boreholes are operating in this country and I believe it is not a very expensive thing.  So,  why can’t

we give them perhaps tenders to drill boreholes perhaps in every constituency and  by doing so, I believe that we will have a lot

of water  which we can use for irrigation purposes.

Another area that I want to talk about is something that is called ‘kitu kidogo’.  This has become a cancer in almost everyone of

us  because  every  where  you  go  whether  it  is  in  office  or  wherever  you  are  told  to  give  kitu  kidogo.   So  I  want  the  new

Constitution to be  very strict  on those people  who get kitu kidogo and also those who give  -  something  must  be  done  and  I

propose that there should be a very heavy fine for those who take kitu kidogo.

The other thing that I want to talk about  is the Parliament.   It  is true that the President  dissolves the Parliament after a certain

period  of  time,  but  as  we  all  know  actually  there  are  no  specific  dates  for  dissolving  Parliament.   So,  I  propose  that  the

Parliament should have its own calender, whereby each one of us be it MP, be  it President  or  whoever,  should know when the

Parliament is starting and when it is ending.  And I propose  that it is the Speaker  who should be given powers  to dissolve the

Parliament. Thank you.

Com. Githu:   Thank you very much.  Can we listen to Isaiah  Onditi.   He  is  not  here.   John  Gitonga,  is  not  here.   Cosmas

Mureithi, Joseph  Kimathi, not here either.  Tarsicio Muthiora.

Muthiora:    Asante,  Jina langu kama mlivyo sikia ni Tarsicio Muthiora.   Nazungumzia  juu  adabu  jema  -  discipline.   Maoni

yangu  naonelea,  hii  maneno  ingeruhusiwa  wazazi  wenyewe,  kama  vile  kulikuwa  kunakaa  mbeleni.   Kwa  sababu  kama

mnavyojua panapo wazee hapaharibiki neno.  Hii maneno ikianzia grassroot,  juu tunajua ni mtoto gani mbaya katika kijiji yetu,

hapo tunaweza kuchagua wazee wale wanaweza kusaidia maneno kama hayo.  Hii ni nasema kama adabu njema ikiingilia kwa

kijiji  au  jijini  kule  kwa  manyatta,  mambo  ireigeshewe  wazee  wa  area  hiyo  -  village  unit.   Halafu,  wakifanya  hivyo,  watoto

wataendelea kukaa kwa njia nzuri. Na  hawatakosa  adabu.   Hata  wizi  wenyewe,  hauwezi  ukaendelea  kwa  sababu  tunaweza

kujua maneno ya mtoto fulani, huyu ndiye analeta maovu katika kijiji hiki.  Halafu hapo tuna-cane,  tunakomesha hayo maneno,

tunakaa.

Kuongezea,  kazi ya hawa vijana wanawacha shule.  Ningeuliza serikali hiyo  ifanye  kwa  Constitution  wafanye  organization  ya

hawa vijana wawe wakifanya kazi pale kijijini bila kukaa idle sababu unaweza kukuta wengine jioni  jioni,  wanaungana  mahali

fulani ndiyo maovu ya inaongezeka.  Hivyo hawa wazee wale wanaopenda amani ndiyo wanaweza kushughulikia waone watoto

wao wanafanya kazi yao vizuri.  Kama organization ya kupanda mti, nursery trees,  na ingine kama ya kufuga kuku,  na serikali
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ikipata hawa wanaitwa NGOs, waelekeze hiyo mapesa kwa hao vijana badala ya kukaa idle.

Hii ingine nimesikia ikizungumzwa sana inaitwa “kitu kidogo”.   Hapa barabarani   hiyo ishazungumzwa.  Lakini wale wanaitisha

hongo hakuna yeye ambaye ni mzuri -  yule anatoa hongo ni mbaya,  yule anapokea  hongo ni mbaya.   Yeye atamwambia shika

kitu  sababu  anataka  amwambie  “mimi  napenda  Bwana”  tutoe  hii  maneno  ya  hongo  sisi  ni  Wakristo  wazuri.   Akitaka

kukupeleka mahali popote pale aje ajitete thereafter.  Hii ikomeswe. Hakuna hapa  (in vernacular) ndiyo wewe mbaya kupatia

ule nguvu.

Ingine, wewe Bw. Commissioner umefanya vizuri sana umekuja Timau.  Hapa viongozi kama hawa Chiefs -  wanaitwa Chief na

hakuna kazi wanafanya katika area  zao.   Wengine wanakaa idle tu,  lakini  wanatafuta  kitu  kidogo.   Wanafuata  watu  wengine

wanafanya biashara huko,  akina mama wakijisaidia kuchoma makaa kidogo,  angalau apate  chumvi, anakwenda kuitishwa kitu

kidogo.   Ndiyo tunasema hii yote izimwe kabisa.   Na  kuajiriwe mtu development conscious.  May he be  a  Chief  or  Assistant

chief,  ni  mtu  ana  haja  na  watu  wake.   Charity  begins  at  home.   Ndiyo  ninauliza  serikali  inayokuja  iandike  mtu  ambaye  ni

conscious of development.

Tape 4.

Muthiora (cont): Sio kuandika mtu anataka kazi pengine alitoka wapi akandikwa kazi.  Mwisho yangu na sema hali ya vikundi

hata vya akina mama ama wasichana wawe wakiwa na vikundi vyao wakati  wanatoka shule badala  ya kuenda hapa na pale ili

wawe wakijipatia pesa.  Asanteni.

Com. Lethome:   Asante sana Muthiora.  Jiandikishe  hapo  tumpate  sasa  Jeremy  Ndwiga.   Hayuko?  haya  tumpate  Jonathan

Kabui.

Jonathan:   Naona  kwa  vile  muda  umeenda,  nitatoa  tu  mapendekezo  yale  ninayo  kwa  ufupi.   Mimi  kama  mkaaji  wa  hapa

Timau na nimekaa hata mahali kwingine, kuna kitu ile Katiba inatengeneza ningetaka ishughulikie wakati  huu. Watu wengi sasa

Kenya hii yetu ni maskini watu wengi sasa tunaishi katika mitaa ama tunaishi katika hizi town ndogo ndogo na zingine zile kubwa

kubwa kama Nanyuki.  

Sasa  taabu  iliyoko,  ama  pendekezo  langu,  ni  kuhusu  hawa  watu  wapangaji  na  matajiri  ama  landlords.   Unakuta  landlord

wamejenga nyumba tayari na ni asante  kwao wamenjega hayo manyumba kwa sababu wanasaida wale  wasio  na  pesa  nyingi

zakujenga nyumba.  Lakini tabu iko sasa  hapa.   Ukiingia town kama Timau, unakuta kuna wengine wamejenga nyumba mzuri,

wamefanya mpangilio mzuri katika hiyo plot nyumba zenyewe ni mzuri tuseme niza mbao ama ni za mawe kuna bathroom, kuna

choo, kuna zile basic facilities ambazo mtu wa kawaida  anataka.  
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Lakini kwa wengine, wanajenga tu nyumba hawashughuliki watu watajisaidia wapi.   Hawashughuriki.  Unaona katika plot moja

kuna watu kama ishirini wanapangisha huko,  room moja moja.  Katika that same plot,  kuna video room, kuna watu wanakuja

kufasama video katika hiyo plot.  Still, in that same plot -  that particular plot,  kuna  bar  na  hoteli  na  choo  ni  moja  -   just  one

latrine hata urinal ni moja tu na  ni  kidogo  sana   hakuna  bathroom.   Sasa  unakuta  watu  wale  wanakaa  hapo  waki-complain,

landlord akija asikie wewe fulani wa fulani ndiye unasema hivi, hizi facilities zinatakikana anakupa notice.   “You either leave my

place wewe kama hutatekeleza, wewe kama hutakaa hapa ama kama hujisikii na kukaa hapa wewe hama”.  

Sasa  hiyo ningependa kwa ile Katiba itakayo kuja ningetaka ishughulikie hiyo neno.  Kuwe kuna kama  sheria  inashugulikia  ati

umejenga nyumba fulani, hiyo nyumba inatakikana kukombolezwa pesa fulani, na hizo nyumba zina angaliwa those basic facilites

zinaangaliwa.  Hiyo ni moja. 

Tukija upande wa masomo, wale walisoma hapo mbeleni kidogo ilikuwa akawaida yetu miaka ya 60’s, 70’s unasikia mtoto wa

fulani ameitwa na kwenda kusomea  shule Dar-es-Salaam, Makerere,  Malawi mambo kama hayo yalikuwako siku hizo.  Sasa

kuna mahali mambo yalienda murama kidogo,  kwa sababu tangu tulipouchukua  huu  mfumo  wa  masomo  ilio  hapa,  hii  8-4-4,

hakuna  mtoto  anaweza  kutoka  hapa  aende  university  Makerere,  ama  aende  Dar-es-salaam  ama  aende  Malawi  ama  aende

pahali popote in East and Central Africa.

Na mambo ya biashara tukiangalia kwa Comesa tunashirikiana sisi wote.   Sasa  inaonekana huu mtindo wetu wa 8-4-4  haufai.

Kwa  sababu,  tulikuwa  na  watu  kama  wale  wazee  wana  retire,  unasidia  mimi  nilisomea  Makerere”  “mimi  nilisomea

Dar-es-Salaam” “mimi nilosomea Malawi”.  Hawa watoto  wa 8-4-4  sasa  isipokuwa yule mtoto baba  ake  ni tajiri  ama  mama

ake ni tajiri ambaye atapata  kitu kinaitwa brigding courses,  yaani akimaliza form four kuna course zingine zinafanywa  ili  apate

mahali kam Makerere ama Dar-es-salaam.   Mtoto wa kawaida ama wa maskini wa hapa Timau hatapata!   Akimalizia form 4

anakwshia hapo. (interjection)

Com. Lethome:  Unapendekeza?

Jonathan:  Ninapendekeza,  ile  Katiba  itakayokuja  sasa,  ifanye  marekebisho  ili  masomo  yale  watoto  wanasoma  hapa,  hata

akikosa  mahali  hapa  Kenya  hii,  anapata  mahali  Makerere  ama  Dar-es-Salaam  ama  mahali  kwingine.   Ama  turudi  kwa  ile

system ya zamani ile inaendela nchi hizo zingine sasa.  Kwa sababu wale wanasoma hata nchi hii yetu kwa system ya zamani ….

Com. Lethome:  Hiyo nisawa.  Hiyo imesikika sasa.

Jonathan:     Asante;  Kitu  ya  mwisho,  ni  kuhusu  mashamba.   Wengi  wetu  hapa  hatuna  mashamba  hata  baba  zetu  wale

walipigania uhuru hawakupata mashamba….

Com. Lethome:   Unapendekeza nini?
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Jonathan:    Ninapendekeza kuwa ile Katiba itakayo kuja,  tukae chini, tufikirie sasa,  wanaoshikilia haya mashamba makubwa

hata  kama  ni  hawa  watu  wakubwa  kwenye  serikali  na  wana  mashamba  makubwa  na  haifanyi  kazi,  inawezekanaa  je  hayo

mashamba serikali iyanunue ama kufanyiwe kitu hayo mashamba wawachiwe kidogo tuseme ukiwa na shamba ekari  elfu moja

wewe ukiwa pekee  yako,  unaachiwa at  least  200.   Hiyo ingine mia  nane  itagawiwa  wale  watu  hawana  mashamba-squatters.

Tupunguze squatters wale wako nchi hii.  Asante sana Bw. Commissioner.

Com. Lethome:  Ok.  Anthony Mwangi? Antony Mwangi hayuko.  John Murungi, James Kimathi ni wewe?  Ok.

Kimathi:  Kwa maoni yangu ningependelea tuwe na Bunge ambalo liko na uwezo zaidi ya Rais ambalo litasimamia sheria zote

ambazo tutatengeneza wakati  huu.  Pia,  Bunge liwe lina uwezo wa kuteua majudge sio Rais.    Pia,  Bunge  liwe  na  uwezo  wa

kuchagua Makatibu Wakuu, kulingana na ujuzi wa mtu.  

Pia,  ningependa serikali itakayoundwa ya Bunge, iwe  ya  umoja,  government  of  national  unity.   Sio  serikali  ya  party  mbili  au

moja.  Kama party fulani imeshinda kila pahali fulani, wawe na uwezo wa  kuwa  hata  na  Waziri  ndiyo  tumalize  corruption  na

tribalism.  

Pia, ningependekeza kwa usalama wa nchi kuwe na kamati ambayo imechaguliwa na Bunge ambayo itateua Macommissioners

wa polisi, Kenya Army, Airforce majina yaende through Bunge yaenda kwa kamati ya Bunge.  

Pia, ningependekeza special branch - hicho kikosi kinaitwa special branch, hakina kazi sababu kinalinda mtu mmoja.  Kivunjwe

na tuwe hatuna special branch.  CID wafanye kazi ya criminals.  Pia upande wa Administration police pia ivunjwe haina kazi hii

ni kupoteza pesa  ya umma.  Kuwe na polisi wanaosimami traffic.  Upande wa GSU, wanalala  tu.   Pia  wawe  wanahusika  na

usalama wa nchi - ile kazi ilikuwa inafanywa na polisi.  Polisi wasimamie traffic peke yake.  

Pia, ningependekeza Bunge iwe na uwezo wa kukaa chini na kupanga maneno ya maendeleo.   Pesa  yote iwe inasimamiwa na

Bunge,  sio  chama  sio  nini.   Bunge  ipewe  uwezo  ipange  Meru  inapata  pesa  fulani,  pesa  fulani  inaenda  kwa  barabara,  kwa

mashamba.  

Pia,   ningependekeza serikali ya mtaa -  Local government iwe independent.   Kwa njia gani?  Kama ni Meru  County  Council

watu wa meru wanajua wanataka nini.  Income ya mashamba ya kahawa, viazi iwe utilised kwa barabara zile ziko sehemu hiyo.

  Kila sehemu isimamiwe kulingana na County Council.   Waziri wa Local government asiwe akifikiria kama amelala,  anasema

“Ninaesimamisha  mayor, nimesimamisha  chairman”, hapana.  

Pia,  ningependekeza  chairman  wa  Council,  County  Council  ama  Local  government  Chairman-Mayor  achaguliwe  moja  kwa
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moja  na  wananchi  ndiyo  tuwe  na  popular  leader.   Pia  ningependekeza  Rais  ambaye  atachaguliwa,  ahusike  na  maneno  ya

maendeleo sio kila wakati  tunahutibiwa chama – hapana! Rais awe anahusika -  Meru barabara  mzuri elimu mzuri. Wakati  wa

uchaguzi ningependekeza  yule ambaye ako na kura mingi - the majority votes atangazwe moja kwa moja ndiye mshindi.  

Pia, ningependekeza wanawake wasitengewe viti, sababu ni wengi Kenya.  Pia wang’ang’ane kama wanaume.   Wasimame na

wapigiwe kura if they are development conscious.  Kwa kuwa Rais wa nchi, napendekezo apate asilimia 35% kwa 5 provinces

ndiyo awe cleared kama Rais wa nchi.   Ningependekeza ndiyo kusiwe na uhamiaja wa chama defectors;  serikali ikiundwa ya

umoja wa taifa, mtu akifail kwa party yake asiende  kwa party ingine.  If you are  defeated you remain in that party.   Kwa hii,

ndiyo unaona watu wanahama leo sababu wamepewa pesa  na  hii  pesa  ndiyo  inaharibu  uchumi  wa  nchi,  badala  ya  kupeleka

kwa masomo ama kwa barabara.  

Ningependelea kwa Bunge kuwe na wawakilishi wafuatao.   Kiti kimoja,  kuwe na nominated leaders  -  sio kuwe na nominated

MPs only.  Kuwe na mwakilishi wa wanawake,  mwakilishi wa  retired  officers  watu  wa  serikali  wanaenda  retire  hakuna  mtu

anawashughulikia - wapewe kiti kimoja.   Pia ningependekeza, wasiojiweza, disabled and handicapped wapewe kiti kimoja. Pia

ningependekeza,  vijana  wapewe  kiti  kimoja,  ndiyo  maswala  yao  -  hawapiganii  kwa  uchaguzi,  indirect:  Na  hizo  viti

kipendekezwe na  kamati  ya  Bunge  sio  Rais.  Ningependekeza  pia,  press  wawe  independent.   Tunasikia  kuna  Bill  ilipitishwa

ambayo kuna masharti fulani ndiyo utoe habari fulani.  

Pia,  KBC isiwe na favour  upande  mmoja;  tunataka  pia  iwe  neutral  sababu  ni  corporation  ya  mwananchi  sio  ya  mtu  binafsi.

Kwa upande wa mashamba, kuna areas, kama sehemu ya Timau there was a white highland. Ningependekeza,  yale mashamba

ambayo yanasimamiwa na Wazungu yapewe wale hawana mashamba - kama Kisima, Mbole na sehemu zingine.  Hakuna haja

ya kukata msitu na tuko na areas kama hizi za chini (interjection).

Com. Lethome: Hiyo tumeandika, point nyingine umalize.

Kithinji:  Pia ningependekeza kamati ya DDC ichaguliwe na Wananchi sio Chief wala DC -  wachague kulingana na wananchi

vile  wanapenda.   Pia  kuna  plots  -  kuwe  na  kamati  imeundwa  na  Bunge  la  kusimamia  mashamba.   Kama  plot  yangu

imenyakuliwa ninaenda kwa hiyo kamati na inashugulikia ambayo itakuwa imechaguliwa na Bunge na sio administration.  

Pia  kuna  kupeana  towns.   Town  zingine  hatujajua  vile  zilipeanwa  na  hii  kamati  ya  wazee  itakayochaguliwa  na  wabunge

tunawezapeleka kama hii Timau hatujui vile ilikuja Timau.  Pia kwa sababu tunasikia tunapata elimu ya bure -  hatupati  elimu ya

bure-  ningependekeza huu mwito wa harambee uwe abolished,  ndiyo kiongozi  akichaguliwa  asiseme  atajenga  shule,  atajenga

barabara.   Serikali  kuu  ile  itakayoundwa  ya  umoja  wa  taifa,  isimamie  pesa  yote,  shule  zijengwe  kila  kitu  kijegwe,  tusahau

maneno ya harambee tukae kama nchi zingine.  Asante.
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Com.  Lethome:   Haya,  Asante  sana.   Hatujasikia  akina  mama  kwa  muda  mrefu.   Charity  Kimathi  uko  hapa?   Ameenda.

Wamama wengi wa Timau wamejiandikisha kama observers  tu -  wamekuja kuangalia tu hawana maoni?   Yaani  akina  mama

wa Timau hamna kitu ya kusema?  “Mutinakindu” ya kusema hata moja?   Haya.   Mtabaki  nyuma.   Wazee  wanaendelea  tu.

Tupate Daniel Kinoti.  Afuatwe na Nelson Mbogori yuko?  Ok you will follow him.

Kinoti:  My names are Daniel Kinoti.  First I would like to take into consideration trust lands.  Concerning trust  lands,  currently

in Kenya we have so many people who are landless and in this case, we have so many with big tracts  of land.  Why should the

government itself decide for the squatter  so that they will give them the  land  which  is  sold  by  the  powerful  and  the  rich  who

owned large tracts of land.

Secondly,  our  Constitution  is  “unmoving”  it  is  an  “unmoving”  Constitution.   By  the  time  it  was  made,  it  did  not  take  into

consideration  the  people  with  disability.   Now,  I  would  like  the  Constitution  itself,  to  put  a  Bill  whereby  the  people  with

disabilities will be considered.

Thirdly, citizenship.  Regardless of gender if a spouse;  concerning spouses  if a woman is married out of Kenya,  she should be

given a chance if she wants to retain the Kenyan 

citizenship again, she should be given that chance.

In the ammendment Act No.  34,  of 1964,  the president  is allowed to appoint  the Chief Judge and other Judges.   This should

not be done by the President but it should be done by the parliament.

Fourth; Act 1 of 1975 - power to pardon people with electoral offences.  This one should be done away with.  For  this reason,

the President himself will be eager to pardon the people in KANU or the ruling party itself who have electoral offences.  

Fifth, President should not elect the electoral commissioners, for in this, it will favour him during polling.  Act 6 of 1985,  which

says 25% of votes cast in 5 provinces and the majority votes.  This should not be done unless the president  gets ¾ of votes  so

as to be declared President.

Concerning current geographical constituencies;  This one must be considered on the basis  the people in the area.    Right to life

should be guaranteed by the Constitution  so death penalty should be abolished.  Thank you.

Com. Lethome:  Thank you very much.  Mzee   nilikuwa  nafikiri  ulikuwa  unataka  kuzungumza?   Mzee,  unataka  kuzungumza

ama kupeana tu?  Haya hebu sema jina lako na usomee watu - isipokuwa sijakuita, lakini tumeheshimu umri wako.   Haya sema

jina.
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Mugo:   Jina  langu  ni  Dedan  Mugo  Njeru.   Hapa  tuko  watu  watano  ambao  wameandika  kwa  Tume  ya  Marekebisho  ya

Katiba.  Tumesema hospitali na shule zote ziwe zinasimamiwa na serikali.   Two, sheria zote za “kanyaga” katika mashamba ya

Wazungu zifutiliwe mbali.  Zimetuangaisha sana.

Number three,  umaskini; serikali iwe imesimamia wote ambao hawana kazi,  ili umasikini ukwishe Kenya.   Pesa,  yaani  sarafu:

Pesa zote za Kenya, ziwe  kama za America  Kiongozi aliyeanzisha taifa la Kenya awe ndiye ako kwa pesa  zote,  ama tuwe na

namna  ingine  ya kuonyesha pesa  ni za serikali ya Kenya,  kama mlima Kenya,  chai,  kahawa,  wanyama- sio ati yule President

anaingia apigwe picha kwa hizo pesa zetu.

Five, viwanja vyote ambavyo vimepeanwa na Commissioner of lands,  siziingiliwe na County Council  kwa  vyovyote.   Hiyo  ni

maoni ya watu watano.

Com. Lethome:  Maoni mazuri kabisa hayo.  Nelson sasa endelea.  Nelson Mbogori.

Nelson:  Kwa majina  najulikana kama Nelson Mbogori. Kwanza kabisa, nazungumzia  (interjection)

Com.  Lethome:   Hebu,  hebu,  ngoja.  Hebu  ngonjeni.   Tuna  rekodi  proceedings,  mkipiga  makelele  itarekodi  makelele

tafadhalini.  Kwa hivyo kaeni kimya.  Thank you.  Haya endelea.

Nelson:  Kwanza kabisa ningependeza  Rais  ambaye  anachaguliwa  Kenya  awe  na  ¾  of  the  votes  and  it  should  be  a  must.

Halafu  kama  itawezekana,  kuwe  na  coalition  government,  DP,  Ford  K,  na  vyama  vyote  viwe  na  Cabinet  representatives.

Halafu  kama  itawezekana  tusiwe  na  political  failures  ambao  wanakuwa  nominated.   For  instance  kama  vile  tunaona,  Local

government  minister,  he  is  a  political  failure  na  sasa  ni  Minister.   Hawezi  akawakilisha  watu  with  sincerity.   Administration

interferance  with  police  cases  inakuwa  common  sana  hapa  Kenya.   Unaona  Chief  tunapigana  na  yeye  nikimpeleka  police

anaenda police anasema the “case is mine”.   Kama  hawana  elimu,  watofautishe  between  criminal  and  civil  cases.   It  is  very

common here.  Ikiwezekana, hapo waonyeshwe mipaka  yao.  (interjection not clear) May I repeat  it.   Inakuwa very common,

watu kama ni criminal  assaults  tukikosana  ni-repoti  kesi  kwa  police,  kama  wewe  unajua  mambo  ya  hongo  unaenda  unaona

Sub-chief, in your sub-area   for instance unampea kitu kidogo anaenda police station anatoa kesi  huko -   that is not his case.

Atofautishe between administration and crime.

Com. Lethome:   (inaudible)

Nelson:  Wawe wanatofautisha; hata kama ni illiterate awe na know how (interjection not clear)  ajue boundary ya kazi yake.

Ok.  Kenya ikiwezekana iwe na Prime Minister to minimize Presidential powers, please.  Prime Minister hiyo nimesema.  
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Land equality.  Watu wengi hatuna mashamba tuna request this serikali iwe inasaidia watu wale hawana mashamba for instance

either financially ama kwa chakula.   Its  upon the  government  to  sponsor  them.   True  statements,  hiyo  hatuna  Kenya  kabisa.

Mfano,  DC  akikosa  tunaambiwa  ni  disciplinary  transfer.   Kusiwe  na  disciplinary  transfer.  Instead  kuwe  na  sacking  or  jail.

Government civil servants should not be  assisted to educate  their children.   Kwa  mfano  nasikia  Permanent  Secretary  watoto

wake watatu wanasomeshwa na serikali, watoto watatu wa DC, wanasomeshwa na serikali. Na  wakati  huo huo yeye analipwa

over a hundred thousand.  Hiyo ni kutuumiza.  That should be cancelled immediately if possible.   President  asiwe na excessive

power.  He should be under the law not above the law.  Kwa sababu anatumia ofisi vibaya kwa vile anajua  sheria haimuhusu

he is above the law.  Kwa hivyo, ili awe na uwoga afanye kazi mzuri he should be under the law.

Armed forces interviews ikiwezekana,  iwe inafanywa kwa location  level  kwa  vile  vijana  wengi  wanashidwa  ku-travel  mpaka

district  headquaters  na  tena  hatuku  na  fair  representation.   Kwa  hivyo,  wakati  kuna  interview  tunafanyiwa  locational  level

Wakirimara wawili, Wabaguthusi wawili na mambo kama hayo.

Upande wa mahakama, kama itawezekana,  mlalamishi na mshtakiwa wote wawe na wakili na hao wakili wawe wakilipwa na

serikali ili ukweli upatikane.   Kwa sababu matajiri wamezoea kututupa ndani, akinitupa ndani analipa wakili mimi nashidwa na

hata nikitoka nashindwa kurudisha appeal.   Kwa hivyo serikali iconsider  tuwe  na  advocate  both  for  complainant  and  for  the

accused.   Assault  cases  sio  lazima  vile  sheria  ya  sasa  inasema,  kama  umenipiga  naambiwa  niwe  na  mashahidi  watatu  ama

watano kuonyesha ukweli kama nimepigwa.  Moja akubaliwe na sheria ikiwezekana. 

Pia  iko  shida  ingine;  Period  of  appeal  ya  Kenya  inakuwa  siku  chache  sana,  kwa  hivyo  wananchi  wa  kawaida  wanashidwa

kufanya appeal ya kesi zao wakati wameambiwa kwa sababu they are  given only 14 days.   That period should be extended if

possible.  To avoid congestion in courts, ikiwezekana, serikali  iwe na court mbili.  Civil case  iwe na court  tofauti,  criminal case

iwe na court tofauti, ili tusiwe tunaenda Nanyuki miaka miwili ama mitatu because of a small case.  

Na tena,  criminal cases  kama itawezekana inaweza kuwa directly registered in court  of law instead of being registered by  the

police.  Kwa sababu police wanaitisha pesa kabla kupeleka mtu kortini.  Kwa hivyo, kama itawezekana kazi yao iwe arresting

and remanding  not charging -the  police.   Mahakama nazo pia zitofautishe kati  ya ushahidi na ukweli.   Kwa  sababu  tukienda

kortini hatufuati ukweli wa mambo  tunafuata  ushahidi.   Kwa  hivyo  judges  wawe  na  special  training  ya  kutofautisha  between

evidence and the truth kwa sababu hizo ni vitu viwili tofauti na criminal ndiyo wanachukua advantage ya kutufinya.

Point nyingine, President wa Kenya anatumia pesa nyingi sana ya kusafiri kwa ndege.  His travels should be limited ikiwezekana

kwa  sababu  hiyo  yote  ni  pesa  yetu.   Tena,  ningeomba  watu  wa  Timau  kwa  niaba,  yao  tusiwe  na  adopted  constituencies.

Sidhani kuna mahali nyingine Kenya kuna adopted constituency.  Is there any other place?
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Com. Lethome: (inaudible)

Nelson:  Kwa sababu sisi watu wa Timau hatukuwi na Mbunge.  Tunawakilishwa na Mbunge wa North Imenti.

Com. Lethome:  Wewe sema unataka nini?  Watu wa Timau mnataka nini?

Nelson:  Wapewe Mbunge wao.

Com. Lethome:  Sawa

Nelson:  Issuance of passport  iwe easy and free if itawezekana.  Na kwa hayo machache, mimi nasema thanks very much.

Com. Lethome:  Asante sana Nelson Mbogori.  Stanley Manyara.  Afuatwe na Martin Kinoti.  Haya endelea.

Manyara:  Asante sana kwa Commission hii ambayo iko Timau.  Na  kwa majina, naitwa Stanley Manyara.   Maoni yangu ni

mafupi sana.   Ya  kwanza  ningezungumzia  power  ya  Rais.   Power  ya  Rais  inafaa  ipunguzwe.   Maana  yake,  hawa  wajumbe

tunachagua ndiyo wana sheria ile wanatunga kule parliament,  ya kuchagua tuseme kama Chief Justice,  Attorney General,  PSs,

hawa  wote  wawe  wakichaguliwa  na  Bunge.   Sababu  inaonekana  Rais,  hata  kama  yeye  ako  above  the  law   sisi  ambao

tunawachagua wajumbe hatuna hata nguvu.  Yaani hatujulikani huko.   Hata  ule  mjumbe  tunachagua  hapa,  hana  uwezo  huko.

Kwa hivyo power za President zipunguzwe.  Hiyo ni moja.

Jambo la pili, MPs,  wale MPs tunaochagua hawana uhuru kama vile tunafikiria ndiyo tunawachagua waende wakafanye.   MP

akitembelea  constituency  yake  aone  watu  wake,  police  wako  nyuma  hapa,  “unaweka  mkutano  usio  halali”.   Kwa  hivyo,

naomba MP wapewe uhuru wa kutembelea constituencies zao, wawe free.

Kuna  kitu  kingine  hapa  ambacho  kilisahaulika  kitambo  na  nimesikia  mwanafunzi  moja  hapa  akitaja  hayo  maneno,  hata

nimejiuliza ametoa wapi hayo maneno.  Kwanza,  chama cha Maumau, kijulikane kwa serikali kama vile  CCM  Tanzania  kwa

sababu ni chama ambacho kilileta uhuru  Kenya.   Kama  si  hicho  chama,  hata  President  hangekuwa  President  sasa.   Hiyo  ni

ingine.  

Mwisho, sio mwisho tulizungumzia hapo kwa  pahali ya wajumbe. Naomba Timau tupewe constituency.  Uchaguzi ujao tuwe na

Mjumbe  wetu  wa  Timau.  Kwa  sababu,  yule  mjumbe  anayetuwakilisha  hapa,  sijui  tulimuona  siku  ile  alichaguliwa  hapa  kwa

sababu ana constituency kubwa sana.  Kwa hivyo naomba Timau tuwe na constituency yetu, tuwe na Mjumbe wetu.

Com. Lethome:  Je hiyo constituency iitwe aje?

Manyara:  Timau  Constituency  (clapping).   Jambo  langu  la  mwisho,  kuna  tatizo  sana  kwa  wazazi  nyumbani.   Na  hii  tatizo
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linatokana  na  watoto  wetu  ambao  tuna  wazaa.   Hapo  nazungumzia  mambo  ya  urithi.   Naomba,  Commission  hii,  ipitishe

ikiwezekana urithi wa mambo ya nyumbani isiwe ya vijana wavutana peke  yao.   Hata hawa wasichana ni wewe umezaa. Ikiwa

ni shamba unagawa gawa yote ukiwa unajua mtoto wa kike na wa kiume ni wako.  Hata hao wasichana wahusiswe katika urithi

wa mali.  Hayo ndiyo maoni yangu, asante.

Com Lethome:  Asante sana Stanley.   Martin Kinoti.  Hayuko?  Mimi mpaka sasa  nashangaa kuhusu wanawake wa sehemu

hii ya Timau.  Mmenishangaza. Bernard Mugambi.  Kuna mtu anaweza kuwambia hawa wamama kwa Kimeru eh?  Tell them I

am surprised  kuwa  sehemu  zote  tumeenda  wamama  wamezungumza  wamesema  shida  zao  -   ngoja   District  Coordinator

atawambia -   isipokuwa Timau peke  yake,  wamama wote wanajiandikisha observers.   Hiyo maana ya observer  ni mtu kimya

anaangalia tu kwa macho vile kunaendela.  Ni kama kuwa hii constituency haiwahusu wamama wa Timau!

District Coordinator: Kabukurua eekuru ba Timau ri, naangi kunthe twitite uti nao eekuru batiraria bauga matatatizo yao jaria

bakwenda jatonya ndene ya katiba.   Eekuru ba  Timau  bwinthe  kabwijite  kuthikiira  utwee  ukwenda  kwaria  auga  matatizo  ja

eekuru  jaria  bukweenda  jatonya  katibeene  na  babwi  ibwi  bwi  thiina  inyingi  kinya  nkuruki  ya  baa  bangi   ibwiji  njira  ira

bwinyiritue  nachio  inyingi  mono.   Tontu  buu  eekuru  ba  Timau  buriurua   ukireeni  nandi,   amkeni,  sawa?   Twigue  thiina  chia

eekuru nacio beendaga atia.   Arume bakwaria  tukwariria mantu aa nthiguru  eekuru  nabo  ibatwire,  bukwigua  aritwa  bakiaria,

butiraigua aaritwa bakiaria, akuru baakwaria na nthaka ikwaria,  eekuru nabwi tubwigue, ibwega.

Com. Lethome: Ok Kwa sababu hakuna mtu amezuiwa  kuzungumza. Haya tumsikize mzee, Bernard Mugambi.

Mugambi:   Asante  sana.   Kwa  majina  naitwa  Bernard  Mugambi,  kwetu  ni  hapa  Timau.   Kitu  ya  kwanza  ningezungumzia

Asante sana nitarudia.  Kwa majina naitwa Bernard Mugambi. Kitu ninataka kuzungumza  mambo  yake,  ama  maoni  yangu  ni

kidogo sana.   Katika katiba ile inaenda kuundwa mimi mwenyewe ningependelea kusema ya kwamba  waliopigania  uhuru  wa

Kenya,  kusema ukweli wamesahaulika kidogo.   Ikiwezekana Katiba ikiundwa iwahusishe wale waliopigania uhuru wa Kenya

katika Katiba yetu  ili waweze kukubukwa kwa njia yote ile.

Ya pili, nitagusia upande wa misitu ama ile tunaita ownland forest ambaye ni miti ya watu kujipandia wenyewe.  Kwanza tuseme

umepanda msitu wako mwenyewe na ulipanda ili ukusaidie.   Lakini, wakati  wa kuomba permit inakuwa ni vigumu kukata  miti

kulingana na vile wewe unataka.   Kitu ya kwanza,  ingekuwa ni vizuri ili tuweze kupanda ama kuweka misitu kwa wingi,  tuwe

tukikubaliwa kupanda miti halafu tukubaliwe kukata kulingana na vile mtu mwenyewe anataka.

Ya tatu,  upande  wa  security  inaonekana  imeenda  kwa  corner  sana.   Mimi  kwa  maoni  yangu  tangu  zamani  wakati  mbeberu

alikuwako, ili security iwezekane tulikuwa na kitu inaitwa movement permit.   Sasa  inaonekana siku hizi tuko free sana na ndiyo

unaona mambo yote imeharibika upande  wa  security.   Ikiwezekana  upande  mwingine,  ikiwa  ni  within  the  Province,  ukienda

ingine uwe umekubaliwa ili ukiwa pale mambo yako itajulikana hapo katikati.
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Hiyo  ingine,  turudi  upande  wa  crown  land  na  forest.   Hii  inaonekana  imemalizwa  na  individuals.   Na  hawa  individuals  ni

kuonyesa -  unajua forest  ni kama pesa  ya serikali ama ya taifa.   Ni vizuri sana ikichukuliwa hatua kwa maana karibu forest  ni

sawa sawa na kuiba pesa ya serikali ili tuweze kulinda misitu yetu.

Hiyo  ingine  tuko  upande  wa  administration.   Tuseme  kutoka  President  mpaka  sub-area  wote  hao  ni  administration  tuseme.

Lakini tukirudi pale chini watu wanaitwa sub-areas hawa watu wanafanya kazi hata zaidi ya chief, lakini hakuna kitu wanalipwa.

 Sasa ningeuliza kama itawezekana hawa watu wanaitwa sub-areas waandikwe ama wapatiwe kazi mtu ambaye  ana uwezo wa

kusoma na kuandika na awe akipata mshahara.

Ya  mwisho,  ni  upande  wa  Councils.   Macouncil  ndio  wamepatiwa  uwezo  kabisa  wa  kumaliza  taifa.   Kwa  njia  gani?

Wanatumia vile vitu tunaita-tuseme maplot kwa njia zao wenyewe vile  hata  kuhusisha  wananchi  kwa  sababu  kama  wananchi

wangekuwa tuseme ni plots zinataka kupewanwa hapa,  wajulishwe na waitwe mikutano  waonyeshwe tuko na plot number hii

na hii ili iwe advertised kwa kila mtu.  Nafikiri hiyo ingekuwa vizuri kwa sababu yule angeweza kiasi kidogo anaitishwa atalipa

bila  taabu  yoyote  na  mambo  yote  itaendelea  vizuri.   Kwa  hivyo  mimi  mwenyewe  sina  mengi,  yangu  ni  hayo  machache  tu,

asanteni.

Com.  Lethome:  Asante  sana.   Akina  mama  nafikiri  wameshtuka  kidogo  nimewashtua  wakashtuka.   Jacinta  tunaanza  na

Harriet ufuatwe na Jacinta Ntere.

Harriet:  Kwa majina mimi naitwa Harriet  Ndereba  na nimesema nitaongea kwa maana wakati  niliingia hapa,  niliulizwa kama

nitaongea nikasema kwanza niangalie vile mkutano unaendelea.   Ya kweli nimekuta mkutano ni mwingine nimesoma na nikajua

katiba ni nini.  Sasa,  nimekuja kugundua kuwa  sisi  wanawake  wa  Timau  tunaweza  komea  maneno  yetu  na  tuende  na  shida.

Tuko na mashida mingi wanawake, na tuko na mashida mingi ya watoto wetu, hata ya wanaume wetu na hatuwezi tukanyamaza

kwa maana saa hii ni ya kuongea ukweli. Na kama unaongea ukweli utafaidika.

Kile  kitu  kimenileta  hapa,  ya  kwanza  nataka  kujua  kama  human  rights  ile  ya  mtu  kitu  yake  kuwa  naye  hawezi  kugombea.

Unanyang’anywa kabisa kwa maana huna pesa.  Wakati mwingi unakuwa na vitu vyako kama mnang’ang’ana na mtu wa area

yako  anakwambia  “hii  ni  yangu”  na  ataenda  hayo  kwa  sababu  yeye  amefanya  ile  “mfukumo”?.   Anapatiana  pesa  na  wewe

hauna nguvu.  Unanyang’anywa ukweli ukweli hata sub-chief anaangalia lakini hataki kusema ukweli.  Ndiyo nauliza hii Katiba,

sub-chief wanachaguliwa na nani?  Ni watu wa area ama ni wazee wa area  ama ni nani kwa maana ukiangalia, vitendo za huyo

subchief hata hashughuliki na wewe na anaona kitu yako kimeenda bule kabisa.

Com. Lethome:  Wewe unataka achaguliwe na nani?
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Harriet:  Mimi nataka achaguliwe na watu kwa uwaja kwa maana ndiyo tutajua yule anaweza kwanza amelinda nyumba yake

tuone kazi yake ile amefanya (clapping).  Tuchague sisi wenyewe.

Ingine ni kama mimi nimeolewa na bwana yangu na nimefanya  na  yeye  arusi,  nimepiga  sign  mimi ni  bibi  yake.   Wakati  mimi

tutagombana na tuweke divorce, sitagombea hizo vitu hiyo miaka yote nimekaa nitalipwa na nani?

Com. Lethome:  Wewe unataka.. (inuadible)

Harriet:   Mimi  nataka  tukigombana  na  amenikataa  kabisa,  ile  mali  tumetafuta  yote  sheria  iwekwe  tugawane  kwa  maana

nimemwacha  na  vitu  vingi  sana  (clapping)  na  anaoa  bibi  wa  pili  akuje  kulala  kwa  vile  vitu  vyangu  eeh  nataka  tujue  ni  nini

inaendelea hapo kama hakuna sheria.

Ya tatu ni  hii;  watoto  wetu  tumesomesha,  na  tumesomesha  ukweli  unaona  mtoto  amepata  number  mzuri.   Lakini  hakuna  ile

barua ya kuita yule mtoto ndiyo aende kwa university.  Kama mimi sina pesa,  atakaa  nyumbani.  Lakini mzee yule ako na mali,

anapeleka wake university.  Kwa nini?

Com. Lethome:  Sasa wewe ungependa namna gani?

Harriet:    Mimi  ningependa  tufuatilie  hii.  Kama  ni  government   ifuate-  kwa  maana  huyo  mtoto  ndiye  atatusaidia  kesho  na

amefanya  mzuri  na  ako  na  akili,  aitwe  kwanza,  wewe  uko  na  pesa  utakuja  nyumaye.  (clapping)  Kwa  nini  hayo  mambo

inaendelea na iko kwa serikali?  Nataka wafuatilie hayo maneno.

Ya nne ni hii, wale watoto wengine wamezaliwa na mama na mzee wasiojiweza na amepita mtihani kama ni ya std.  8.   Ukweli

kabisa, amepita na kuna ile pesa wanasema ni msaada ya serikali.  Ilikuwa inapeanwa mbeleni na mtoto akachukua,  sasa  iliisha

ama ilienda wapi na niwakina nani wanachukua?

Com. Lethome: (inaudible)

Harriet:  Na serikali sasa nakuuliza hii swali wanapeana huo msaada ama iliisha?

Com. Lethome:  Sasa wewe unataka aje mama?

Harriet:   Mimi,  nataka  ule  msaada  kwa  maana  mbeleni  ulikuwa  unaanzia  kwa  sub-chief  na  sub-area  kwa  maana  sub-area

ndiye anajua ule  mji,  ikaenda  kwa  sub-chief  ndio  apatiane  maneno  ya  mama  hii  ama  mzee  hii,  sasa  haipatiwani.  Kama  iko,
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iletwe kama vile mbeleni…. End of  side  A cont….  Nyingine ni ya kuchunga kondoo  sasa  ingine  tunafanya  hata   (inaudible)

tunaendelea namna hii.  Hakuna pesa tunaweza saidiwa ili tuweze kuendelea mbele kuliko hivyo?

Com. Lethome:  Wewe unataka nini?

Harriet:   Mimi ni nataka tuwe tukisaidiwa kwa maana  wakina  mama  ndiyo  wenye  nyumba,  tusaidiwe  ili  tuweze  kusomesha

watoto (interjection: not clear). Niulize.

Com. Lethome:   Tumepata habari  kwamba kuna wakina mama ambao wanapiga wazee wao nyumbani wamama  kama  hao

wachukuliwe hatua gani?

Harriet: (laughing)  Wamama kama hao mimi nimeshindwa vile nitakwambia lakini nitakuelezea kwa kifupi

Com. Lethome:…(inaudible) hii maneno ya bibi …….

Harriet:   Saa  ingine  wanapigana  kwa  vile  walikuwa  wametafuta  mali  wao  wawili  naye  bwana  anakula  yeye  mwenyewe  na

watoto wananisukumia.

Com. Lethome: Unaona je wewe - ule mama yule anapiga mume wake.. (inaudible).

Harriet:   Mama yule anapiga bwana yake kwa nyumba anakosa  heshima kwa bwana ake  (interjection:  not clear)   ile sheria

anaweza fanyiwa (laughter)  eeh nitajibu hiyo.

Yule mzee anapiga bibi yake nyumbani kwanza, aitwe aseme kama hataki bibi yake.  Ya pili, waheshimiane

Com. Lethome:  (inaudible)

Harriet: Nitachukua kwa maana bibi atakufa.

Com. Lethome: Asante

Harriet: Afanywe nini?

Com. Lethome:  Apelekwe kortini, ama ashtakiwe?
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Harriet:  Sasa akishtakiwa na hujui vile wanapendana utamshtaki aende wapi?

Com. Lethome:  Haya

Harriet:   Hapo  sijui,  siwezi  nikasema  upendo  wao  labda  ni  wa  siku  hiyo  wamepigana  kesho  wanapendana  huwezi

ukawatenganisha watu wawili Mungu akiwa amewaweka. 

Com. Lethome:  Haya asante. Jacinta  Ntere. Jacinta.

Jacinta:    Hamjamboni?   Mimi  naitwa  Jacinta  Ntere.   Nilikuja  hapa,  nilipitia  hapa  nikienda  kwa  hospitali  nikakuta  kuna

mkutano hapa. Nikasema hebu nisikie vile wanasema.  Sasa, wakina mama tuko na shida sana.   Shida kwa watoto  wetu,  shida

kwa shamba, hata kwa magari tuko na shida.  Tuko na shida hata tukivuna kitu tuko na shida kwa sababu tunakaa kwa shamba

tunalima, hata Timau kuna viazi, hakuna watu wa kushugulika na hiyo.  Wakati  tunavuna inaenda chini, na unasomesha mtoto.

Sasa hayo mambo ya shamba yaangaliwe na bei ya mavuno yale ipande kwa maana bei ya vitu vingine pia inapanda kwa maana

hayo ndio matumishi yetu hapa Timau. 

Com. Lethome:  Ungetaka … (inaudible)

Jacinta:   Iende  juu.   Ingine,  sisi  akina  mama  hatawezi  kuenda  kununua  kitu  kama  meza,  mbuzi  ama  kitu  ingine  uje  nayo

nyumbani ….

Com. Lethome: Kwa nini?

Jacinta:   Kwa sababu hiyo ukinunua hiyo upeleke kwa nyumba,  bwana  ataona  kama   hicho  kitu  ni  ya  bure.   Hashughuliki.

Sasa  akina mama wanataka wakinunua shamba ama hata  kitu  ya  nyumbani  hiyo  iwe  ni  yao,  ya  mama  na  ajue  hiyo  ni  yake.

Hata yeye anafanya kitu hapo aonekane amefanya kitu hapo. (discussions in the background)

Ingine, hata magari tunapanda haya ya matatu makanga pale,  mwanamke akibeba  mtoto  na  mzigo  anasumbuliwa  akaambiwa

ingia hii enda kule – hajui anaenda wapi. 

Com. Lethome:  Sasa ungependa nini?

Jacinta:   Sheria ya abiria iangaliwe vizuri kwa akina mama wazee.   Kuna wale wanapotea  hawajui  wanaenda  wapi.   Ingine,

tuko na watoto  nyumbani, sheria ichukue hivi: mwanamke nyumbani asiachiliwe watoto  wote.  Kuna wale wanawake au akina
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mama wako na watoto  nyumbani akienda kwa chief akiwa na shida,  chief anaongea vile  anataka.   Akienda  kuomba  msaada

kwa MP anaambiwa arudi kwa chief na huyo Chief hata hashughuliki na mambo yako.

Com. Lethome: (inaudible)

Jacinta:  Ni baba

Com. Lethome:    Sasa na hao wamama wasio na watoto… (not clear)

Jacinta:   Ukienda kusema hiyo iangaliwe (interjection)

Com. Lethome:  Sasa umesema nini hapo wakati … huyo mzee utafanya aje? (not clear)

Jacinta:  Huyo mzee, ukienda kusema mambo ya mzee akuje aangalie nyumbani anonekane ako nyumbani na kuwe na sheria

ako kwa nyumba si nje. 

Com. Lethome: inaudible

Jacinta:   Akae nyumbani  na  achunge  watoto.   Ingine,  tunaambiwa  sisi  akina  mama  -  wakati  wa  uchaguzi  tunaambiwa  hivi.

“Mimi mkinipigia kura nitafanya hivi na hivi kwa akina mama hata barabara  nitafanya barabara  muwe mkienda vizuri, gari ziwe

zinakuja  nyumbani”.   Akina  mama  wanapiga  kura  kwa  wingi  lakini  yule  anasema  namna  hiyo  akienda  kwa   Bunge   hata

kumuona hatujui ni njia gani … (interjection)

Com. Lethome:   Sasa ungetaka Mbunge kama huyu afanywe nini?

 Jacinta:   Mbunge  kama  huyo,  akichaguliwa  aangaliwe  mpaka  nyumbani   kwake  si  kwa  bunge  akiongea  vile  anafanya.

(interjection)

Com. Lethome:  (inaudible)

Jacinta:   Hata kutolewa atolewe kwa miaka miwili  hivi  tuambiwe  tuchague  mwingine.  Chief  na  “sub-  area”,  watu  wawe  na

nafasi  ya  kuchagua  wenyewe  kwa  sababu  ni  wao  wanajua  ni  nana  anajua  mambo  ya  watu  kwa  sababu,  kuna  wale  hata

wanatenganisha  manyumba.   Ukienda  ukiongea  kwa  sub-area  ama  sub-chief   atatenganisha  kwa  sababu  hajui.   Lakini

tukiambiwa tuchague sub-area hata chief, tutachagua ule tunajua hana taabu kwa shida ya manyumba.
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Com. Lethome:  Hawa  sub-area wawe wamesoma ama hawajasoma?

Jacinta:  Wamesoma.  Wale wamesoma kwa sababu hata sub-area  awe amesoma kwa sababu kuna hata wale hawajui hata

kuandika

Com.  Lethome:  Sasa unataka wafikishe kiasi gani ya elimu?  

Jacinta:  Ya elimu?

Com. Lethome:   Wawe wamefika std gani?

Jacinta: Ni yule mwerevu - kuna wale wamesoma, wanajua kuandika - hata tukichagua tuchague sisi tunajua ni nani.

Com. Lethome: (inaudible)

Jacinta:  Ingine ndiyo hiyo nilikuwa ni nataka kusema.  Sisi tunaambiwa sasa,  baba  anapatia watoto  wake mali yake.   Lakini

upande wa wasichana sisi akina mama tunaachwa nyumbani tukilia kwa sababu huyo mtoto mvulana anacukua yote.  Ikiwa  ni

kijana mvulana mmoja atachukua mali yote.  Ukiwa una wasichana watano au sita hawana -  ni glass utampatia ama blanketi  ile

unaweka kwa nyumba?  Mambo ya shamba watoto wote wawe the same.

Com. Lethome:  Hata kama ameolewa

Jacinta:   Hata  kama  ameolewa  hata  kama  ako  hivi,  hata  akiwa  kiwete,  akiwa  mwanamke  apatiwe  mali  ya  babaake.

(discussions in the background) Hii ingine mambo ya kupigana manyumba (interjection)

Com. Lethome:  Wazee bona mmeanza kulalamika nyamazeni tusikie maneno hapa.   Iko maneno hapa.   Zikizeni vijana huko

nyuma.

Jacinta:   Mambo ya kupigana sisi kwa sisi nyumbani.  Kuna  vile  ningefanya  kwa  sababu  watu  wanaenda  kortini  hata  mzee

akafungwa mama akaachwa na shida ni watu wa nyumbani.  Hiyo iyangaliwe kutoka kwa chief halafu  isiende  kortini  straight.

Kwa sababu kuna  mambo  hata  kukata  mtu  ni  rahisi  lakini  au  sijui  nitasema  nini.   Zamani  watu  walikuwa  wakipewa  kitu  ya

kusameheana mambo ya zamani.

Com. Lethome:  Kwa hivyo mzee akipiga mama amtoe macho moja, amfunje mguu, anatoa kitu hii maneno inaisha nyumbani?

Jacinta:  Apana si kama hiyo ni iwe kwanzia chini eh lakini akikata  mtu, kukata  mtu  hiyo  ni  ya  kortini  straight,  ukiumiza  mtu

lakini ukipigana hivi hivi apana hiyo si straight kwa kortini lakini kuumiza mtu ni vibaya.

Com. Lethome:  Asante. 

Jacinta: Hata mimi mama nikimumiza nichukuliwe hatua kwa sababu nimemkata, nimemuumiza.
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Com. Lethome:  Haya, thank you.

Jacinta:  Sasa hayo ndiyo mambo niliyokuwa nafikiria.  Lingine ni kwamba sisi akina mama tuko na shida na akina mama wale

wameajiriwa  kwa  kazi  waongaliwe  vizuri  kwa  sababu,  kuna  umri  wanawake  wanakaa  kwa  kazi  hatatu  wanatolewa.   Kuna

mahali hata serikali iangalie mambo  ya  private-  hii  kazi  ya  private  washughulikie  watu.   Kwa  sababu  mimi nikiandikwa  kwa

private na nitoke bila sababu nikienda kwa serikali hakuna hata (inaudible).   Nitaambiwa hiyo ni ya private.  Kwa  nini  serikali

haishugulike nini kwa hiyo? Waangalie hata kwa private sector kina wale wanaumiza watu. Asante.

Com. Lethome:   Asante Jacinta: Unaona wakina mama mlikuwa mumenyamazana mambo mazuri mko nayo.   Sasa  tumpate

Roba Mburu, huyuko?  Tumpate Isaiah Murungi, SDA.

Isaiah:  Jamboni?  Kwa majina mimi naitwa Isaiah Murungi vile mnasikia.  Langu la kwanza,  ni kuhusu kanisa.   Mimi nasema

katiba  ikianza,  kanisa  iheshimiwe  sana  na  zipewe  heshima.   Kwa  maana  kanisa  ni  kitu  muhimu  kulika  mwanadamu  maana

mwanadamu ni mwanadamu na Mungu ni Mungu. Na  Mungu ndiye aliumba yote akiwa Rais akiwa nani akiwa mkuu wa aina

gani, Mungu ndiye amemumba kwa hivyo ninaomba kanisa iheshimiwe sana.  

Tuseme kama mimi, kanisa langu ni lile linaitwa SDA- ile inasoma ama ile inaomba Mungu siku ya Jumamosi.  Tuseme wakati

tunaenda kanisani, mtoto wangu naye pia anatakikana aende shule.  Kwa hivyo ninaona ni shida na ni vigumu sana mtoto wakati

anaenda shule, na mimi naenda Kanisani (interjections)

Com. Lethome:  Wewe unapendekeza nini sasa? Unapendekeza nini kuhusu..

Isaiah:   Ninapendekeza,  mtoto asiende shule siku ya  Sabato.   Kwa  maana  akienda  kule,  sio  vizuri.   (interjection  inaudible)

Basi ingine, ni  mtu ambaye tunaita “sub-area”.  Katiba ikianza ishugulikie mtu anaitwa “sub-area”.   “Sub-area” ni mtu anafanya

kazi muhimu sana.   Kwa  hivyo  serikali  iyangalie  ile  itakuweko  wakati  wa  Katiba  hii,  sub-area  apatiwe  kitu  kama  mshahara

kulingana na kazi yake ile anafanya.  Na kwa hayo machache, Mungu awabariki.

Com. Lethome:  Asante sana Bw. Muriungi. John Ntari.  Hayuko.  Karani,  Albert  Karani,  Geoffrey Mutongi, George Kithure

afuatwe na Kennedy Mutia.  Kennedy yuko?

George:  Asante sana.  Kwa jina mimi naitwa George Kithure, kutoka hapa Timau.  Yangu ni mafupi  na nitatoa mapendekezo

yangu  kuhusu  education.   Ningeomba,  Katiba  ile  ambayo  inaenda  kutengenezwa  iwe  ikihusisha  masomo  kwa  mwananchi

yeyote wa Kenya kuanzia mashinani  up to primary 8 iwe ni masomo ya bure.  

Pia hapo kwa upande wa masomo, ningeomba Katiba ambayo inatengenezwa ihusishe hata wasio jiweza, kwa sababu tayari,
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tuko na wasio jiweza wengi ambao pia hajaweza kufika hapa, hawajaweza kutoa maoni yao sababu hawajiwezi.  Pia wakati wa

constitution ikifanywa, iwe na njia ya kuwafikia wale wasiojiweza ambao wako mbali na sisi hapa.  

Ningeomba pia upande wa administration iwe katika division, DO, Chief na Assistant Chief wawe wakijua katika area  fulani ni

watoto wangapi hawaendi shuleni na ni kwa sababu gani ndiyo serikali iwe ikiweza kusaidia kwa upande finances.

Upande  mwingine  ningetaka  kuzungumzia  kuhusu  ni  land  ownership:   Imekuwa  ni  ajaabu  kuwa    (inaudible)  mtu  akifikisha

miaka kumi na nane anapewa kitambulisho na ana uwezo wa kupiga kura lakini, huyo mtu hana  pa  kuenda.   Ingekuwa  ombi

langu ukipata  identity  card,  na  upate  kura  yako  uwe  unauwezo  wa  kupata  at  least  5  acres  of  land  pahali  fulani  iwe  serikali

imekutengea kiasi cha – sio mahali hata umezaliwa pahali popote ndani ya Kenya uwe una uwezo wa kupata  at  least  5 acres  of

land. Na limit kwa yule ana shamba kubwa zaidi, serikali iangalie ama Constitution hii inatengenezwa hasa mtu anatakiwa awe

na kiwango cha shamba ambacho ata utilize vile inatakikana.

Com. Lethome: (inaudible)

George:   Mimi ningependekeza ceiling, iwe not more than 50 acres.   Yule ako na zaidi ya  50  acres,  anyang’anywe  apatiwe

yule ambaye hana.  Na yule ana, awe na kitambulisho na kura huyu ndiye atakuwa mwananchi anayetabulika.

Ingine ni Constituencies.  Ningeomba sana upande wangu wa area  hii, wapatiwe Constitutency kwa sababu wana qualify.  Na

kwa  upande  wa  Constituency  ningeomba  Parliament,  wakati  inakaa  sababu  inajua  mwaka  wa  Budget,  na  wakati  inafanya

budget ifanyie Budget kila constituency hata iwe  ni  wa  upinzani,  hata  iwe  ni  ya  serikali  inayongoza  wawe  wakitengewa  kiasi

fulani cha maendeleo katika Constituency hiyo.

Ingine  ni  political  parties.  Ningeomba  Constitution  ile  inatengenezwa  iwe  na  limit.   Sio  mtu  akiamka  asubuhi  akifikiria

kutengeneza chama halafu anaingia na chama kingine, ndio tunasikia sasa tuko nazo arubaini.   Kunatakikana vyama kama vitatu

– tuwe na vyama vitata vya upinzani.

Ya mwisho ni equality -   equality ya sheria.   Nikisema equality ya sheria nitatoa mfano. Saa  hii mimi George nikitoka hapa na

simi, na nitoke na rungu, nipitie Timau pale utanikuta ndani.  Maasai akipitia hapo saa hii utasikia ‘Ero Pita’. Hiyo sheria,  hatuko

pamoja.  Tutengenezewe law ambayo inachunga mwananchi wa Kenya equally. Asante.

Com.  Lethome:    Swali  moja  tu.  Katika  mila  ya  watu  wa  Timau,  huwa  wanabeba  nini   wazee  wa  zamani  ni  kitu  gani

wanabeba?
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George:   Ningesema,  hakuna  mila  ya  Timau  kwa  sababu  tumechanganya.   Utakuta  Mjaluo,  utakuta  Mhindi,  Utakuta

Mchuka…

Com. Lethome:  Mila ya Mmeru ni gani?

George:  Mila ya Mmeru kawaida ni fimbo kama ile iko na yule mzee.

Com. Lethome:  Na mila anabeba nini?

George:  Maasai anabeba rungu pengine na simi na mimi nikibeba hiyo nipitie pahali kama town hapo  nitawekwa ndani.

Com. Lethome:  Sasa ungependa sheria iheshimu mila za watu ama isiheshimu mila za watu?

George:  Ningetaka mila ziheshimiwe zaidi, lakini ziwe na areas zao ziko.  Pengine kama mimi ni Maasai  sina haja nibebana na

rungu hadi Meru town.  Kwa nini?  Mila yangu iko pale pale kwa  wale wanajua mila yangu.  Asante.

Com. Lethome:  Judy Karoki yuko hapa?  Judy Karoki.  Mama unaitwa nani wewe?  Hebu kuja hapa.  Wewe tuambie tu kile

kitu unataka kusema kuhusu mambo ya sheria.  Sema jina halafu useme vile unataka.

Beatrice:  Mimi naitwa Beatrice Kanyua na nkaria Kimiru  

Translator:    Nitazungumza na Kimeru.  

Beatrice:   Na ni untu bura nkwigua bumpinyite kana bura mbikuaga bumpinyite.

Translator:    Na ile jambo inanifinya.

Beatrice:    Imbiguaga ta rimwe rira tugitanagia mashambene nau kea achunku.

Translator:   wakati tunapitia kwa mashamba ya Wazungu.

Beatrice:     Rimwe nitugwatagwa “kanyanga”.

Translator:   tunashikwa na kanyanga.

Beatrice:      na tugaikua kwa borithi.

Translator:   na tunapelekwa kwa polisi.

Beatrice:      Na tukaingirwa

Translator:       na tunafungiwa, 

Beatrice:       Na rukiiri muntu agaikua kotini

Translator:      Asubuhi mtu anapelekwa kortini.
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Beatrice:        na agatuirwa.

Translator:    na anahukumiwa.  

Beatrice:       Nandi irio nkugaa atiri, katiba igikurukua untu buu burekebishwe ni untu untu buu tijuo muturire.

Translator:   Katiba ikirekebishwa hiyo jambo irekebishwe.

Beatrice:       na riu ta batwi twi eene uhuru, na nitwi twarwirire uhuru.

Translator:     sisi ndiyo wenye uhuru na tulipigania uhuru. 

Beatrice:      Nkinya murimi rira eetaga kurima muundene nikurima arimaga na nikenda muunda jwoona gia kuria.

Translator:      Mkulima akienda kwa shamba ni kulima analima apate chakula

Beatrice:   Na kwou riria twarwiire uhuru tucoke tugwatawe kanyanga tukiringawa…

Translator:    Na kama tulipigania uhuru na sasa tunashikwa  kwa “kanyaga”, si jambo mzuri kwa Mkenya.  

Beatrice:      Nandi irio nkugaga kinya achunku bau butugwata kanyanga no mwanka kinya bo miuunda iu yao inyiigue ieewe

antu baria bati na miuunda.

Translator:    Pendekezo langu ni, haya mashamba makubwa yagawanywe yapewe wale hawana shamba. 

Beatrice:       Miuunda iu inyigue ieewe antu baria bati  na miunda nuntu inya guku Timau kwina aathini babaingi mono bati  na

mashamba.

Translator:     Kuna maskini wengi sana hapa Timau wale hawana mashamba

Beatrice:      Kwou nitukwenda miuunda iu inyigue baria bati na miuunda baewe.

Translator:    wale hawana mashamba wapewe hayo mashamba ya Wazungu.

Beatrice:      Untu bura buungi nkugaga

Translator:    Jambo la pili, 

Beatrice:      antu bau batibwiiri kinya  bo  kwithirwa  beena  uhuru  nuntu  nitwi  twarwiriire  uhuru  na  nibo  bakwoonania  beena

uhuru zaidi.

Translator:     hawa Wazungu ndiyo wanaonekana wako na uhuru zaidi ya Wafrika na sisi ndio tulipigania uhuru. 

Beatrice:       Na  riu  itwi  twarwirire  uhuru  baritugwaata  baatwikia  ndene  tukaingirwa  na  tukathiinua  mono,  na  nitwi  tubwiri

kwithirwa twi na uhuru zaidi.

Translator:   Mwafrika ndiye anatakikana awe na uhuru zaidi ya huyo Mzungu.  

Beatrice:     Kwou uuni nika nkuugaa katiba igikirukwa katiba untu buu burekebishwe achunku baria bari  na miuunda iminene

igitwee ieewe …………

Translator:       Uko na jambo lingine, wiina untu buungi bwa kuuga.

Beatrice:      ii.

Translator:      uuga buungi lakini ugachookera buu, buria itugiire na bwatonya.

Beatrice:     Nandi  kinya  inkugaga  antu  baria  bati  na  ikaro  bashughulikirwe  mono,  ii  nandi  irio  nkugaga  ati  untu  buu  nibuo
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kwigua buntuurite mono nuntu nintegaga kaingi mono nkoona antu bau ni gutunyanyasa batunyanyasite batwi             ?             

 nikunyanyaswa niuntu uhuru ni bwetu.

        Untu buungi nabuo ni mantu jamaingi mono jakurukaa guku Timau antu bamwe batikumenya.

Translator:    Yako mambo mengi sana yanafanyika hapa Timau na watu hawajui.

Batrice:       ta  iwanja  bibingi  kana  guntu  gukwingi  kura  kwejanagwa  ndiuga  katiba  igikurukua  antu  ba  itura  riu  bageetwa

bakeerwa nitukweenda kuthithia untu buna.

Translator:    Wakati viwanja vinapeanwa, watu wa Timau wawe consulted, 

Beatrice:       Baakeerwa nitukwenda kuthithia untu buna, nibugwitikania na untu buu bakauga ii kana ari.

Translator:   waulizwe kama watakubaliana na hilo jambo kama ni ya kugawanya maplot, ili wakubali ama wakatae.

Beatrice:    Niuntu guntu kuu nikwao na muntu agitaira guntu kwawe.

Translator:     Kwa sababu hapo ni kwao.  Sasa unapendekeza nini?

Beatrice:       uuni ndirienda katiba  igikeruka  antu  bau  ba  itura  riu  kithira  ii  Timau  kana  Gutithi  bageetwa  bakeerwa  baatwi

nitukweenda kuthithia untu buna na niu tukweenda uu bakauga ii kana ari na boona ni untu bubweega bakauga ii na boona buti

bubweega bakauga ari.

Translator:     Wakati jambo lolote linataka kufanyika hapa Timau, watu wa Timau wote wanaitwa wanazungumzia hilo neno.
Wakikubaliana wanakubaliana, wakikataa wanakataa.  

Beatrice:       Nti na jamaingi ibubweega mwathani abuthaarime.

Translator:      Sina mengi asante sana na Bwana awabariki.

Com. Lethome:  ………. Samson Kimathi utafutwa na  (inaudible)

Esther:  Kwa jina langu naitwa Esther Wanjiru Nderitu na watu wengi wananijua hapa.   Mimi nimeishi Timau miaka thelathini

na mitano. Na kwa hivyo, ninaweza ulizwa na watu habari ya Timau.  Wengi hapa wamezaliwa kama niko hapa Timau na mimi

ninaweza kuzungumza mambo ya Timau.  Timau ni nchi kavu, na Timau ni nchi iko na taabu na mimi nimeishi huku mpaka sasa.

Kwa hivyo habari ya Timau yote ni pesa hata wensi wa wamepata wale wanapata  mashamba hapa wamepata kama mimi niko

hapa Timau.

Kitu kile inanisubua hapa Timau ni vile watu wanaishi wana taabu zaidi.  Watu wale wako hapa Timau wako taabu nyingi zaidi

hata kushinda watu wote.  Labda watu wale wako town ya Timau labda ni Wakamba peke  yao.   Hapa  Timau ni   (inaudible)

wanapata chakula.  Hapa ni nchi kavu hakunyeshi mvua na kwa hivyo kuna taabu sana.  Kwa hivyo mnavyosungumza habari  ya

vile tunaishi ninajua siku moja -  kulikuwa 1963  siku ile tulipata uhuru, Wazungu wale wako hapa Timau walisitikika sana.   Na

wengi walisema ‘mnataka hiyo jogoo yote; - mtu yule ako na jogoo aende akachinje.  Wakasema hawataki kuona jogoo Timau

au kwa shamba yao.  Walinyonga hizo jogoo zote na hiyo jogoo sasa  ndiyo inatawala hapa.   Kwa nini munakubali wao wakae

pamoja na sisi?  Walinyonga jogoo zote hapa Timau.  Wakaambia watu wale wako kwa shamba zao,  wakate  jogoo  zote  na
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hao ndiyo wanakalia sisi hapa.  

Watu wengi wamekuwa maskini kwa sababu ya hawa wazungu ambao wako hapo.   Nataka  uende  useme  hivyo.   Tunapata

umaskini wengi na Wazungu ndiyo wanakula uhuru.  Walinyonga  jogoo  wote  wakasema  wanyongwe  kwa  maana  wamepata

uhuru.  Na uhuru umekuja kwa njia ya jogoo kwa hivyo wakakata  jogoo wote vichwa.  Na  sasa  nauliza, nyinyi mlisikia hivyo?

Ama ninasema uongo?  Kwa hivyo, mimi ni nasema ile shamba iko  hapa,  muende  mseme  Katiba  ikipitishwa,  ile  shamba  iko

hapa ndani ya Timau irudishiwe wenyewe waache kupata taabu.  

Ukienda hapa utaona vile watu wanazungushwa hivyo.  Wanapatiwa nyumba na hakuna mahali wanaweza hata kwenda choo.  

Wanapatia mtu tu mahali pa  kulala na hawa ndiyo wameishi  hata  miaka  thelathini,  wamezaa  watoto  na  mtu  anapatiwa  pahali

kidogo tu akae.  Na mashamba iko ya kukaa watu.  Yako Kisima, Bole yako kila pahali - hakuna pahali watu wamekataa.   Na

watu wanarundikwa hivyo kama kondoo.   Kwa hivyo, uende useme Timau tulipata uhuru lakini sisi tunasitikika sana kwa  vile

tunavyokaa.  Makao yetu si mazuri. Hiyo ni ya kwanza.

Ya pili, tunasitikika kwa vile hata ukiona akina mama hawako hapa,  wana taabu sana na  ndiyo  wanakataa  hata  kuzungumza.

Wacha nizungumze tu hata nikiwa sijui Kiswahili wacha nizungumze tu.  Hapa iko taabu -  wamewachiwa watoto  wengi -  wale

akina  mama  wamekuja,  wazee  wamekuja,  watoto  wamebaki  hivyo  wengi  sana.  Mama  anasumbuka  sana  vile  atafanya  hao

watoto na vile atapata chakula; kwanza sasa unaona ni kavu sana.  Uende useme Timau, kuna watoto  wengi na hawana mama,

hawana baba.   Hata tunaona vizuri kidogo kwa hawa Padri  walikuja hapa wanatusaidia sana.   Amerokota  hao  watoto  ndiye

anasaidia wao kidogo kidogo kwa chakula.

Ukumbuke Padri alitusaidia  na yeye hana shamba hapa na mashamba imejaa hapa yale yanafaa kupewa watu kama hawa huo

ni ungwana sasa?  Niseme kama vile Leonard Mambo anasema.   Shamba  iko,  watu  hawajashidwa  na  kulima  na  padri  ndiye

anapatia watu chakula.  Hiyo ni kuonyesha sisi tuko nyuma zaidi.  Kwa hivyo, enda useme Timau hakuna usalama hata kidogo

Sasa  ngoja iko mambo kidogo.   Sasa  hasa  kwa  hospitali  ukienda,  huwezi  kupata  dawa  kwa  hospitali.  Ukienda  ati  ni  dawa

unataka,  unaandikiwa  tu  kwa  karatasi  uende  ukanunue.   Kwa  nini  sisi  hatupatiwi  dawa?   Mama  anasumbuka  na  watoto,

anaenda juu hakuna pesa.  Iko taabu ya kila aina Timau-kuna masumbuko  ya  kila  aina.   Kwa  hivyo  watu  kama  hawa  wewe

unaona, ni watu wa scheme wako mbali kidogo huko laini ya mwisho.

Na sisi tuko hapa,  mtu hawezi kuchunga hata ngombe moja inayoweza kupatia mtoto  maziwa.   Ukifuga  ngombe  lazima  ulale

ukiwa chonjo na uwe ukitazama kama bado yuko.  Hapa watu walikimbizwa  mpaka mguu ikafunjika hata wengine wakapigwa

risasi miguu.  Timau kuna mambo; mambo iko Timau  yale mambo machafu yote (interjection)
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Haya, polisi?  Hakuna polisi  Timau.   Hatujaona  polisi  Timau  huo  na  uongo  -  polisi  hakuna  (interjection:  Com.  Lethome  not

audible) labda Chief ndiye anasaidia sisi kidogo kidogo.   Ukienda kuwambia polisi mambo yako yameharibika ng’ombe yako

ameenda,  anakwambia “leta kitu kidogo,  halafu nipate kuenda huko kuangalia ngo’mbe”.  Sasa  kama hakuna kitu kidogo ng’

ombe inaenda.  Eeh?

Com. Lethome:  Unataka sheria ifanye nini?

Esther: Ninataka sheria ishikwe kamili na ishikwe kanuni kwa njia ya huruma na njia ya Kimungu-mujue  sisi ni watu tu -  hata

kama sisi Timau tuna tabu.  Sasa ile ingine.(interjection)

Com. Lethome:  Maliza sasa.

Esther:   Wacha niseme moja.   Kuna wengine hapa kuna wazee wa mau mau.  Wazee wale walipigania  uhuru.   Wana  shida

pahali  moja,  na  hawa  wanalia  tu  wanauliza,  “sababu  gani  serikali  ilisahau  sisi”.  Sababu  gani  serikali  ilisahau  na  sisi  na  sisi

tuliwapigania uhuru na kila mtu, kila kabila ikapata matunda.  Na sisi walituchukua aje?

Com Lethome:  Sasa unataka aje?

Esther:  Kwa hivyo, nataka serikali ikumbuke mau mau  ndiyo wenye dunia na ndiyo walianza  mwanzo.   Mtu  hawazi  kusau

baba yake.  Hata wewe ukisahau baba yako huwezi kuwa mzuri.

Com. Lethome:  Ni kweli.

Esther:   Utapata  kile sisi tunaita kuu Kikuyu “Keumi”.  Sasa  walisahau na mau mau na ndiyo wenye  nchi na ndiyo  walipata

taabu  na  ndiyo  watoto  wao  -  hata  watoto  wale  walibaki  hakuna  hata  mmoja  anaulizwa  yeye  ako  na  kazi,  ako  na  nini  -

wanafanywa tu temporary halafu wanawekwa na wengine.

Com. Lethome:  Asante, mama asante.

Esther:     Sasa  kwenda  usema  mau  mau  -  na  ndiyo  walikuwa  wa  Mt.  Kenya  wanalala  msituni  huko  miaka  kumi  na  tatu,

hakuna hata mmoja anajulikana hapa Timau. (interjection)

Com. Lethome:  Haya Asante.

Esther:   Kwa hivyo, uende salama sisi tuko na mambo mengi tunaweza kukupatia wewe lakini -  sawa sawa enda salama  na
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ukumbuke hiyo ya mau mau vile walifanya; uende useme hakuna mtu wa mau mau hata mmoja  anajulikana na ndiyo wenyewe.

Com. Lethome:  Tumechukua hiyo.

Esther:  Hata wao wamepatiwa madaraka – freedom hata wao wapatiwe madaraka  na watoto  wao wapatiwe makao kama

vitu vingine vile inafanywa.

Com. Lethome:  Asante mama, asante.  Jiandikishe hapo. Samson Kimathi, halafu George Mwenda utafuata

Samson:    Ok.  Asante.  Kwa majina kamili ni Kimathi Samson.   Ningetaka kuchangia hivi.  Katiba inapobadilishwa kila mtu

ambaye  ni  Mwanakenya  awe  na  uhuru  wa  kuabudu,  ikiwa  ni  masaa  yoyote  yale,  siku  yoyote  ile,  na  wakati  wowote  ule.

Maana,  kunatokea  mambo  mengi  ambapo  mtu  anapoajiriwa   ananyimwa  ruhusa  ya  kuabudu.   Kwa  hivyo  Katiba

inaporekebishwa, hilo jambo litiliwe manani juu ya kumwabudu Mungu.

Jingine ni kura zinapoenda kupigwa, Katiba ihakikishe kwamba kura hasipigui au  kuhesabiwa  siku  zile  watu  wako  hospitalini

kama siku za ijumaa, jumamosi au jumapili.  Siku hizo ziangaliwe sana   kura  sisije  zikalingana  na  siku  hizo.  Kwa  hivyo  hayo

nayo yatiliwe maanani Katiba inaporekebishwa.   Jambo lingine ni kuhusu shule.  Kama nikiwa Msabato,  shule zinapoendelea,

nanyimwa  ruhusa  ya  kumwabudu  Mungu,  siku  hiyo  ya  Jumamosi  na  inatengwa  kama  ni  holiday.   Kwa  hivyo,  sio  holiday,  

(inaudible) sawa.

Basi wanafunzi nao wawe na haki,  wawe  na  uhuru  hata  wakiwa  mashuleni  wakiwa  wanamabudu  Mungu  siku  ya  Jumamosi,

Jumaa, wapewe uhuru na waalimu wasiwaonee watoto kama hao.   Kwa hivyo sheria iwekwe,  mwanafunzi naye pia,  awe huru

wa kumabudu Mungu anapokuwa shuleni.

Lingine, hali ya dini nayo, watu wasije - tuseme nikiwa niko kazini -  kazi isisemekane hii ni ya dini fulani ndiyo inaajiri watu hivi,

au ni dhehebu fulani ndiyo inatakiwa watu wa dhehebu hilo wawe na nafasi  hiyo.   Tafadhali  sheria  inapowekwa,  watu  wawe

kwa kazi yoyote ile wawe ni wa dini fulani, au ile ile itakayokuwa,  awe  na  uhuru  wa  kufanya  kazi  pale  mradi  anajenga  nchi.

Asante.

Com.  Githu:  Asante  sana.   Tungetaka  sasa  kumsikiza  Beatrice  Kinyua.   Yuko  Beatrice  Kinyua?  Felix  Maina,  hawako?

Duncan Mathai, Peter Mwangi, yuko?  Kuja mzee.

72



Mwangi: Mimi naitwa Peter  Mwangi. .   Asante sana Bw. Commissioner.  Kile kitu nitasema, serikali ya Kenya tangu tupewe

uhuru  -  watu  wengine  walipewa  mashamba  na  wengine  hawana.   Kwa  hivyo,  ningeuliza  serikali  ya  Kenya  iulize  Queen

Elizabeth, arekebishe mashamba ya wale Wazungu waliokuja  hapa,  hawakuzaliwa  hapa.   Mashamba  mengine  watoe  kidogo

ipewe wananchi (interjection)

Com. Githu:   Bw. Mwangi tungependa sana utuambie yale mambo ambayo  unataka  tuandike  kwa  Katiba.   Ukiwa  unataka

Katiba iandike watu wasio na mashamba wapewe mashamba na serikali, useme hivyo.

Mwangi: Ningesema watu ambao hawana mashamba,  wapewe na serikali.

Com. Githu: Hiyo tumesikia.  Songa mbele

Mwangi:  Ya pili, ile jina mau mau ibadilishwe wasiitwe magaidi  waitwe wapiganiaji uhuru na iwekwe kwa Katiba.

Com. Githu: Ok.

Mwangi:   Ningeuliza serikali ya Kenya ijenge factory  nyingi  ili  watoto  wetu  wapate  nafasi  ya  kazi.   Ningeuliza  wale  ambao

wanachukua  silaha,  kama  mabunduki,  serikali  iwambie  wasichukue  silaha  bila  kukubaliwa  na  serikali.   Wengine  wanaua

wengine ovyo ovyo kwa kuwa wengine wana bunduki,  wengine hawana,  anakukuta wewe huna chochote na anakupiga risasi.

Kwa  hivyo,  ningeuliza  serikali  ijaribu  kuwanyang’nya  ama  kurekebisha  hiyo  sheria,  mtu  asiwe  na  bunduki  bila  kibali.   Na,

ningeuliza kila Province iwe na university ndio watoto  wetu ama nchi yetu isiwe chini sana katika Afrika. Tujaribu kidogo hata

tukiwa hatuna chances tuwe tuna watu wana elimu.  Ningeuliza Assitant Chiefs  na  Chiefs  wawe  wakichaguliwa  na  wananchi.

Ningeuliza serikali ya Kenya ipunguze Waarabu na Wahindi wale wako hapa kwa biashara zingine kwa sababu sisi  wananchi

hatujui vile inaendelea kwa biashara.  Kwa hivyo  tuko nyuma sana na serikali ijaribu kuwapunguza hao na ifundishe wananchi

maneno ya biashara - hiyo ndiyo ina faida.

Com. Githu:  Asante sana.  Esther Wanjiru yuko?  Nyamu, Kibaire yuko,  na George Okatchi  yuko?  Na  Peter  Mwangi? Ok

endelea na maoni yako.

Nyamu:   Jina  langu  ni  Nyamu  Ntaibari.  Mapendekezo  yangu  ni  kuhusu  katiba.   Ningependekeza  katika  Katiba,  Rais  yule

atakuwa awe hana madaraka zaidi ya Bunge.  Bunge iwe na madaraka zaidi.

Nyingine ni kuhusu mambo ya polisi.   Ningependekeza hii kikosi ya -  kama hii CID,  wakifanya kazi wawe hawafanyi kazi  ya

mtu mmoja.  Kwa sababu saa ile wameona makosa yamefanyika na polisi, wanaenda wanaficha ukweli.  Ningependekeza hayo
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mambo yawe wazi iwe sio ya kuficha mtu yule ako na haki yake.  Na hii ofisi yao ya kutoka kwa CID kuenda kwa OCPD iwe

wazi, isiwe ikifichwa au kuingiliwa vile inaingiliwa na watu hawa wako na pesa.  Kwa sababu wakiona wewe uko na haki yako,

wanaingia  huko,  wakiingia  huko,  wanasema  hayo  maneno  wanapeleleza  na  hayo  maneno  ni  wazi  kuhusu  kitu  ambacho

kimetendeka.  Nikisema hivyo, ni kitu ambacho kilitendeka hata kwangu mwenyewe.  (interjection).

Com. Githu:   Unapendekeza aje?

Nyamu:  Ninapendekeza,  hao  wasiwe  na  mambo  ya  kupendelea  -  kuficha  ukweli;  iwe  kitu  kikitendeka  wanachukua  hatua

mara moja kulingana na sheria ya Kenya vile iko au kama sheria haitoshi, Wabunge watunge sheria ile ambayo itakuwa ikitetea

mwananchi wa kawaida.

Com. Githu:  Songa mbele hiyo tumeelewa

Nyamu:   Na  tena,  kuhusu  Human  Rights;  wenye  kuhusika  na  hii,  wana  maofisi  mengi  -  ya  ukweli  na  uongo.   Saa  ile  mtu

anapeleka maneno yake,  inakuwa ni kama ya familia moja inapita.   Hiki kitu kinatuumiza sisi roho sana.   Kuna kingine juu  ya

Chief.  Chief  amepewa madaraka makubwa zaidi kupita kiasi na nimependekeza hiyo yake iwe ya kiasi kulingana na wananchi

vile wako (interjection).

Com. Githu:Katiba ipunguze nguvu za chief.

Nyamu:  Katiba ipunguze madaraka ya Chief kabisa  awe kama raia -  awe akisikizana na raia.   Na  huyu assistant  Chief,  awe

akichaguliwa na raia.  Sio kuenda kwa ofisi kuhongana huko,  akiandikwa huko ukimwambia maneno, hasikii.  Hiyo tunakataa.

Nimependekeza  hiyo  ipelekwe  kwa  yule  atakayekuwa  madarakani.   Kuhusu  kudhurumiwa  kwa  watoto   hiyo  kitu  iwe

ikiangaliwa sana.   Hawa polisi wawe wazi, mtu  akipeleka  ripoti  wasiwe  wakitaka  hongo  ili  wamfanyie  hiyo  kesi.   Iwe  wazi,

nimependekeza hivyo.

Com. Githu:  Ingine Bwana Nyamu?

Nyamu:  Kuna ingine ningetaka kutuma hii Tume.  Ningependelea hivi; kuwe ofisi hii ya Mkuu wa sheria iwe wazi isiwe kama

kitu ya mtu binafsi.  Iwe ikipeanwa   (inaudible) nikiwa nimefinywa sana, nitume ripoti yangu mwenyewe huko.   Ninapendekeza

hivyo kwa sababu  hiyo inakuwa kama siri na receipt yake haipatikani

Com. Githu:  Ok endelea mbele.

Nyamu:    Ingine ni juu ya CID Headquaters tuwe tukipata address yake ….. 
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Com. Githu:  Bw. Nyamu, Umetueleza kwamba CID na Polisi wote ungependa wafanye kazi kulingana na Katiba na sheria na

wakikosea wadhibiwe;  hiyo tumeandika.  Kuna ingine?

Nyamu:  Rais naye atakayechaguliwa asiwe na mamlaka kushinda Bunge. 

Com. Githu:   Kushinda Bunge  tumeweka hiyo pia.  Umesema  Chief  and  Assistant  wake  wachaguliwe  na   na  wananchi  na

wafanye kazi (interjection)

Nyamu:  Kuna kitu kingine kama miradi.  Hii  tumekuwa tukifanya sisi wenyewe.  Naye Chief anaingilia anavunja hiyo miradi,

wanasikizana na wale wamechaguliwa na wananchi, wanaweka kwa mfuko wanaharibu hiyo pesa yote.  Ninapendekeza Katiba

iangalie hiyo  (inaudible) inatuumiza sana.  Wanaweka pipe mzee na pesa imetolewa na serikali. Hiyo iangaliwe sana.

Com. Githu:  Asante sana Bw. Nyamu.  Kuna lingine limebakia? Ukikumbuka ukiwa umeketi chini, hitarudi tena.  George?

Nyamu:  Kuna ingine nimekumbuka; kama 1991  mtoto wangu alishikwa akaibiwa …

Com. Githu:  Yote ya kulingana na polisi, umetueleza kwamba kwa maoni yako, polisi wote na CID na maafisa wa aina hiyo ni

lazima wafanye kazi yao kulingana na sheria.   Na  wasipofanya hivyo Katiba itoe maamuzi ya  vile  wataadhibiwa.   Kwa  hivyo

usirudie vile wewe mwenyewe uliona kitu, kwa sababu hiyo tumechukua na tumeandika  na itawekwa kwa Katiba.

Nyamu:  Kama hiyo ile iko haifanyi kazi hata kidogo kabisa inajulikana wazi.

Com. Githu:  Hiyo tumeelewa.  Ukikumbuka lingine utueleze yote.

George:  Asante sana.  Maoni yangu mimi nataka kuomba Tume ya kurekebisha Katiba  idhimishe kwamba Wakenya hatutaki

kusikia  kwamba kuna wananchi wanaitwa squatters na kuna Wazungu wanaitwa settlers.

Com. Githu:  Pendekeza.

George:   Mimi  ninapendekeza  kuwe  na  wananchi   kusiwe  na  squatters.   Napendekeza  kwamba,  kwa  Katiba  ya  Kenya

Wazungu wa submit yale mashamba wako nayo igawanyiwe wananchi wale wasio na mashamba.

Com. Githu:  Unapendekeza serikali ya Kenya kwa Katiba, ipatie wananchi wasio na mashamba, mashamba?
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George:  Ndio.

Com. Githu: Basi songa mbele.

George:   Tena,  mimi nachangia   kwamba  Katiba  ya  Kenya  iidhinishe  budget  iwe  inatayarishwa   na  Bunge  -  sio  serikali

Naomba tena, Katiba ya hii nchi ya Kenya imuzuie rais kuhusika na nchi zingine, kutatua mizozo ya nchi hizo akitumia pesa  ya

serikali.   Naomba  tena,  Katiba  ya  Kenya  iwaruhusu  wanajeshi  wawe  wakienda  kusaidia  mahali  kumetokea  mkasa   na  sio

lazima wangojee mpaka  waamrishwe – kama ile ilitokea Abathugusi pale.

Tena naomba Katiba iidhinishe kwamba walioharibu misitu ama kuhusika kunyakua mali ya serikali  wayasalamishe  bila  kung’

ang’ana na serikali.  Naomba tena Katiba iidhinishe ma MPs wale wanaotaka kugombea viti vya ubunge wawe wakitendea vile

wameahidi wananchi kufanya.  Sio kusema kwa midomo halafu wanaenda kukaa huko.  

Naomba tena, Katiba iidhinishe ya kwamba raia wa Kenya kutoka miaka kumi na nane awe akilipwa na serikali  kiasi fulani cha

pesa kama elfu mbili kwa mwezi.  Kwa sababu umaskini umezidi sana na mwananchi mwenyewe hana kitu  na yeye tayari ako

na course fulani  na hapati mahali ya kufanya hiyo course yake.  Kwa hivyo naomba serikali iwe inalipa mwananchi wa kawaida

akiwa amefikisha miana kumi na nane.

Naomba tena Katiba iondolee haya mambo ya kuri-new hii licence ya ma-drivers, wawe wanapigiwa stamp bila malipo yoyote.

  Kwa sababu unaona driver amejitahidi akapata license, kama mwalimu ama daktari, lakini yeye analazimizwa  kulipa mia tano

kwa mwaka ati ndiyo a-renew hiyo barua yake na ujuzi wake kuhakikishwa.  

Com. Githu:  Pendekeza

George:  Sasa naomba hiyo pesa inaitishwa  Katiba izuie.  Tena,  naomba Katiba ya Kenya iwazuie hawa watu wanaoingia na

ma-companies  kama ya madrink ama kutengeneza masabuni ama  vitu vingine wale  wanatengeneza  vitu  ambavyo  vinaharibu

maisha ya watu. Kama vinyuaji vingine vinatengenezwa Kenya, watu wakikunyua unasikia wameshikwa na ugonjwa kama vile –

kuna vinyuaji vingine vinatengenezwa hapa  (inaudible) na hizo makampuni.

Mimi naomba Katiba iwe inalinda masilahi ya wafanyi kazi wa mashamba ya Wazungu nchini Kenya.   Wananyanyaswa  sana.

Wengine  wanatumia  ma-chemicals   ya  hali  ya  juu  sana   wanaumia,  halafu  hao  Wazungu  wakipata  faida  wanaenda  zao,

wanaacha wananchi wa Kenya wakiwa wanataabika.  Kwa hivyo naomba Katiba iwe inawasimamia wananchi wa kawaida na

inamzuia, na kuwe na kiwango fulani ambacho huyu Mzungu atanyanyasha huyu Mwafrika,   mwafrika alalamike.  Na  ile sheria

ya “kanyanga” itolewe hakuna  kuwa na Mzungu au Mwafrika sote tuko Kenya.
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Com. Githu:  Hapo ndipo ulipoanzia…..

George:   Ya mwisho naomba   kwa  traffic-askari  wa  traffic:   Mwafrika  akiwa  na  gari   lazima  asimamishwe  lakini   Mzungu

akipita na gari  lazima apite.  Kwa hivyo, Mwafrika na Mzungu wote wawe sawa.  Kama ni hongo watoe wote …

Com. Githu:  Pendekeza pendekeza. Ndugu.

George: Napendekeza,  Katiba iweke kuwa Mwafrika na Mzungu wote ni raia wa Kenya kama wako Kenya.

Com. Githu:  Unataka sheria iseme nini au Katiba iseme nini juu ya askarii wote mpaka wa traffic?

George:  Wafuate sheria ya barabara.

Com. Githu:  Asante George.   Mama sema jina lako na  pahali  unatoka  halafu  upendekeze  yale  mambo  unataka  yaandikwe

kwa Katiba.

Mama: Mimi naitwa (inaudible)  kwetu ni hapa Timau.  Mimi nataka kuuliza au kusema  kuwa wakati  mwingine hao wabunge

wetu   wanakuwa  na  harambee  ama  mchango  wa  mtoto  wako  akiwa  mgonjwa  ama  mambo  mengine.   Halafu  wakati  huo

unamwita Mbunge wa kwenu. Sasa  ikifika siku ile ya kwenda Nairobi  kwa  Mbunge,  yeye  anasema  anaenda  Bunge.   Lakini

njioni  hiyo  utasikia  kwa  mswaanda  fulani  hakupitizwa  kwa  kuwa  Wabunge  hawa  kutosha.  Hapo  nauliza,  kwa  nini?   Yeye

alienda kufanyia nini? Na tena  anakwenda kwenye ile inaitwa tembo anakwenda kunyua halafu analewa huko ama….

Com.  Githu:   Hapo  mama  tumesikia.   Unataka  Katiba   imshurutishe  Mbunge  kwenda  Nairobi  na  kufanya  kazi  yake

aliyopewa  na  wananchi  na  asipoifanya,  wananchi  wamuondoe  -  sana  sana  asiposaidia  wale  wananchi  waliomchagua.   Hiyo

tumesikia,  tumeandika asante sana.  Kuna Peter Mwangi? Hayuko, twende kwa Joseph Kaumbu, Stevenson Wahome, asante,

afuatwe na Domiciano Gatara yuko? Afutwe na Samuel Mungania.

Wahome:  Iam Stevenson Wahome …. 

Com. Githu:  Na afuatwe na Stevenson Riungu. Go ahead.

Wahome:  This are the things I would like to talk about.  The first one is insecurity.  In most cases – I am describing this place-

you will find some people  carrying some weapons for there are  no restrictions.   Again on the other hand,   if others  are  found

carrying then … Ok nitarudia tena.  I am going to talk about  insecurity. Sometimes you find that some people  -  not particularly

in this place -  are  allowed to carry some weapons like  simis, rungus and  so  on   while  some  members  of  other  communities
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within, are not allowed to do so  I believe that if we should have a new Consititution it should take  into consideration this fact

and therefore restrict  the carrying of dangerous weapons that are run against…. 

Com. Githu:  So  you recommend -  what is your recommendation,  Sir? That all  dangerous  weapons  should  be  restricted  by

law?

Wahome: Yes; and if it is a custom, it should operate within the area of that community.

Com. Githu:  Go ahead, Sir.

Wahome:   The second thing that I would like to talk about  is labour.   And I am drawing my example within  the  same  place

again.  Here, we have many people who call themselves settlers and have employed people  within this place and those people,

I feel are  normally exploited by way of the  salaries  they  get.   They  get  very  minimal  amount   and  once  may  be  an  accident

happens  there  is  no  compensation  and  should  they  be  sick  then  they  are  made  to  meet  the  bills  and  so  on,  whereas  their

employees keep on dodging very well making a living out of whatever  output they get from the labour.

Com. Githu:  Your recommendation Sir is?

Wahome:   That,  a law should be passed  whereby those people  should be  fully  responsible  for  whatever  happens  to  such  a

person.

Com.  Githu:   That  is  to  say  all  employers  should  be  required  by  the  Consititution   to  take  care  of  their  employees   in

accordance to the law.

Wahome:  You are right.

Com. Githu:   Ok, Sir move on.

Wahome:  The third thing I would like to talk about is about MPs and Councillors.  Infact,  the common man is the person who

gives these people the duties they are supposed to perfom for them. Once elected,   they actually have to take  whatever course

they  were  supposed  to  carry  out  for  the  constituency  and  so  on..  Therefore,  I  believe,  that  a  law  should  be  enacted  in

Parliament  whereby if these people   in  one  way  or  the  other,  do  not  help  the  consitutency  then,  the  people  should  be  in  a

position to do away with them mid-course.  That is half way of that 5 year term.
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Freedom of worship:  In our Constitution or the current Constitution there is a lot of freedom of worship that is why we get that

many many churches are cropping up every other day and in particular – I am not against the Muslims.  Though I am a christian,

I feel that christians are misusing this freedom and therefore, I think, something should be done so that at  least,  if somebody has

come up  with  his  own  church,  then  he  has  to  give  details  and  what  he  intends  and  therefore   there  should  be  a  little  bit  of

restriction on this thing.  

Then,  I would like to talk about   (inaudible)squatters  and again,  I am referring to this place, in respect to what  (inaudible).  In

this place in particular - not because  there are  many  (inaudible)  but there are  some few people  who assume that they have a

right to availability of this resources.  I believe that  in the next Constitution such a thing, or such resources - or there should be a

law that should be enacted to make sure that all resources are equitably distributed  and accesible to each and every person.

Lastly, I would like to talk about   the President.   As  much  as  I  respect  that   office  or  the  person,   I  would  like  to  say  that

sometimes we see the President making-  often visits to other countries and I think this is,  or  whatever cost  this is,  comes from

the tax payers money.  I believe there should be a minimum of such visits and such visits should only happen if and only when it

is necessary.  Thank you.

Com. Githu:   Thank you very much for being very brief and precise.   Wilson Migwi. Joseph Kaaria.   Mzee  unaitwa  Wilson

Migwi? Ok.  Joseph Kaaria, Karibia hapa Bw. Kaaria, Joseph Kihato,  Mary Kirigo, Mwangi Muriithi.  Karibieni hapa mbele.

 Ok. Tuanze na wewe Bw. Wilson Mwigwi.

Migwi:   Asante sana.  Jina langu  ni  Wilson  Migwi  kutoka  hapa  timau.  Mimi  ningeomba   Katiba  ikitengenezwa  neno  hongo

lichunguzwe sana sana sana sababu hongo ni kitu kibaya sana.  Ukiangalia kama tumeseme kama hii barabara  yetu; hata kama

mtu akikataa kutengeneza gari yake sawa sawa na anabeba watu atatoa hongo.  Atakubaliwa apite.

Com. Githu:  Ok pendekeza mzee, pendeza. Kwa hivyo ungependa Katiba ifanye nini? 

Migwi:  Kwa  hivyo,  kitu  ama  tuseme  hiyo  gari  inaweza  kuna  watu  na  kitu  ingine  kama  hiyo.   Kwa  hivyo,  ningeomba  neno

“hongo”  lichukuliwe  hatua  kali  sana  sana  ambayo  mtu  akishikwa  na  hiyo  hongo  hata  kunyongwa  anyongwe  kwa  sababu

anaweza  kufanya  kitu  kibaya  sana  kama  kuua  watu  na  akihongana   atakubaliwa.   Kwa  hivyo,  mimi  naomba  neno  hongo

lichukuliwe hatua kali sana sana. Asante.

Com.Githu:  Asante sana Bw. Migwi.  Joseph Yuko Ok Bw. Kaaria ufuate vile Bw. Migwi ametuonyesha.  Useme tu kwa

Muhktasari.
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Joseph: Mimi ni Joseph Kaaria kutoka hapa Timau.  Ningependekeza -  mimi naongea kuhusu mali ya asili.  Mimi ningependa

Katiba ijayo, hiyo inatengenezwa sasa,  mali ya  asili  kama  vile  maji  yaangaliwe  vizuri  sababu  maji  ni  uhai.   Maji  na  damu  na

upepo ni uhai na ninasema hivyo kwa sababu, maji-kuna watu wengine ama wakati mwingine unakuta kama vile tunasema watu

wa hapa Timau, ni watu wanakuja kwa mashamba yale yalikuwa ya Wazungu.  Na maji yanatoka kutoka  msitu wa Mt. Kenya.

  Na kuna watu wana mashamba ile unasikia watu wakisema kuna mashamba makubwa.  Wakati  wa kuenda kutoa maji kama

tulikuja hapa, wakati wa kutaka ile maji tukaomba serikali maji ikatupatia maji.  Kufika tu kwa yule tajiri mwenye shamba,  maji

yetu yakaishia hapo ….

Com. Githu:  Pendekeza:  

Joseph:  Akasema maji haipitii hapa kwa sababu hilo shamba ni lake.   Sasa  tunataka  serikali  iangalie  mambo  ya  maji  ili  mtu

mmoja asizuie maji kutumiwa na wale walio wengi na ni maskini.  Na  yeye mwenye shamba hilo kubwa ni  tajiri.   Kwa  hivyo

mambo ya maji, yagawanywe  kwa usawa sababu maji ni uhai (interjection)

Com. Githu:  Hiyo tumeshika.

Joseph:   Kwa  upande  mwingine  -  niko  kwa  upande  wa  msitu;  mali  ya  asili  ya  hapa  kwetu  -  hiyo  maji  na  msitu  mawe  na

mambo  mengine.   Ningependekeza   kwa  mambo  ya  misitu  kama  wananchi  wale  wako  kwa  hiyo  area  hiyo,  ama  kwa  hiyo

environment, hiyo wawe na uwezo wa kulinda hayo mali ya asili yao.  Wahusishwe katika kulinda hayo mali yao.   Kwa mfano,

sisi tuko katika mteremko wa Mt. Kenya sasa tuhusiswe katika kulinda mali yetu ya asili na ndiyo kulinda hata environment.

Na kwa upande wa elimu, ningependekeza upande wa elimu, iangaliwe sana  na  serikali  isikae  kama  imeachiliwa  watu  fulani

kama kitu ya kibinafsi.  Serikali isimamie ili iwahusishe waalimu wetu kuzungumza katika mambo kama haya ya sasa.  Waalimu

wetu wafanyiwe vizuri ili waweze kuendesha  elimu  mbele.   Kwa  sababu  mwalimu  ndiye  chanzo   cha  kila  kitu  cha  elimu,  na

mwalimu ndiye anafundisha hata President  na  hawa  wengine.   Kwa  hivyo  mwalimu  afurahishwe  hata  kama  maofisa  wengine

aendeshe gari kama ofisa wengine, ili elimu iweze kuenda mbele. Kwangu ni hayo tu ninasema asante.

Com. Githu:Asante sana Samuel Mungania.

Samuel:   Hamjamboni?   Jina  langu  ni  Samuel  Mungania  kutoka  settlement  scheme  Timau.   Yangu  ni  moja  tu.   Ndani  ya

Katiba,  hakuna Katiba inaweza kufuatwa  kama watu wako na njaa.   Kitu kinacholeta umaskini  ni  njaa.   Mimi  napendekeza

kwa wakubwa walio mbele yetu tunaowachagua, ndiyo hawafanyi kazi kwa watu wao waliowatuma.  Kitu cha kwanza Mungu

alitupa nchi hii, ni maji yanayoteremka bure hayatumiki.  Mimi napendekeza, katika nchi ile iko kavu,  maji itolewe inayoteremka

bure, ipelekwe nchi kavu watu wapate makao na pahali pa kuishi pazuri.  Na  kama Katiba hiyo inatengenezwa na kushirikiana,

maji yanapelekwa kutoka hapa katika kuzunguka mlima huu wa Kenya, ni maili tano tu watu wanazunguka nchi nzima.  Na  nchi
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inabaki kubwa yenye rutuba na haina watu.   Maji yapelekwe huko watu waweze kuishi mahali pazuri.   Wanatumia pesa  bure

haifanyi kazi kwa watu.

Com. Githu:  Kwa hivyo unapendekeza aje Mzee - unapendekeza nini?

Samuel: Napendekeza (interjection)

Com. Githu:  Katiba ifanye nini?

Samuel:  Katiba, itengenezwe ya kuweka  kutafuta makao kwa maji- irrigation ili watu wapate  kukaa na kuishi bila njaa.   Na

hiyo, Katiba ichukuliwe kama kitu mhimu. Hakuna mtu anaweza kuheshimu sheria kama ako na njaa.

Com. Githu:  Asante sana Mzee. Tumesikia hayo. Mzee kuja mbele utwambie jina na pahali umetoka.

Kihato:  Asante:  Jina yangu ni Kihato.  Joseph Kihato.  Nimetoka hapa Timau. Yangu ningeuliza Katiba ya jamuhuri ya Kenya

izuie kitu kinaitwa, “hongo”.  Hongo ni kitu moja mbaya sana kwa maana hongo -  mtu  akihongana  anaweza  hata  kuuza  hata

nchi, hata anaweza kumaliza korti, kwa hivyo, ningeuliza hongo imalizwe kwa kila kitu na kwa njia yoyote.  Asante.

Com.  Githu:   Ndiyo  Bw.  Kihato.  Tumesikia  asante  sana.   Nani  mwenzangu  pale?   Tueleze  jina  lako  na  pahali  unapotoka

halafu utupatie maoni yako.

Mureithi:  Mimi kwa jina naitwa Mwangi Mureithi kutoka hapa Timau. Mimi kwa maoni yangu ninataka tu kutumia wakati  huu

kutetea mambo matatu yenye ni muhimu zaidi katika maisha ya binadamu.   Hata  wakati  tulikuwa  shule  tulifundishwa  maneno

haya matatu: chakula,  makao,  na  mavasi  ndiyo  vitu  vile  mhimu sana  katika  maisha  ya  binadamu.   Na  isipokuwa  ni  hizi  tatu,

hakuna nyingine unaweza fanya.  Sasa kile kitu ningetetea,  ni hizi vitu vitatu.  Chakula na makao katika sheria ya Kenya iwe ni

bure.  

Shamba,  hapa  katika  nchi  yetu  isiuzwe.  Kwa  sababu   katika  America  tunasikia  mtu  akifikisha  umri  wa  18  years,  anapata

mshahara hata kama hajaajiriwa.   Kwa  hivyo  hapa  sisi  Kenya  hatuna  Mshahara  watu  over   18  and  still  we  are  paying  tax.

Sasa, tunalipa tax and we are not employed, hatuna makao, tunakomboa manyumba …..

Com. Githu:  What do you recommend Sir?  Recommend something, recommend.

Mureithi:   Nataka  shamba  hapa  Kenya  mtu  akifikisha  miaka  kumi  na  nane  akipewa  kitambulisho   hiyo  ndiyo  number  ya

shamba yake. (interjection)
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Com.Githu:  Anapewa shamba?

Mureithi:   Anapewa shamba.   Jambo  la  pili,  kutenganisha  siasa  na  administration.   Watu  wa  siasa  wawe  ndiyo  wanalipwa

mshahara lakini administration tuwe ni watu wa kujitolea.   Kama ni askari  police,  irudishwe kwa administration kwa wazee na

vijana watu wasiolipwa.  Kama ni wanasiasa, iwe Rais aongoze jeshi letu la kututetea mipakani.  Security yetu turudishiwe hapa

manyumbani iwe ni ya wazee na vijana wale hawahitaji malipo yoyote.

Com.  Githu:   Kuna  watu  wawili  nitaita  hapa  mbele;  Joseph  Kimathi,  yuko?   Abinul.  Ok.   Wacha  niulize  hivi;  wananchi

wenzangu, kuna mtu hapa ambaye angependa kuzungumza na hajaitwa?  Ikiwa kuna mtu kama huyo  kuja  hapa  mbele.   Mtu

ambaye amekuja kutoa maoni  yake lakini jina lake halijatajwa.  Basi kunaoneka ..  ah kuna jamaa mmoja.  Kuja hapa ndugu.

Tuambie jina lako na utwambie pahali unapotoka na utupatie maoni yako.

Moses:   Majina yangu naitwa Moses  Mureithi   kutoka  hapa  Timau.  Mimi  ningependelea  upande  wa  hawa  investors  wawe

wanaruhusiwa kukaa - wale wame invest, waruhusiwe kujenga kitu kama njia pahali wanafanyia kazi.  Ni hiyo tu nilikuwa nayo.

Com. Githu:  Asante sana. Karibu Mzee, tueleze jina.  Kuna mwingine pale nyuma?  Kuja hapa mbele mzee.

Abdi:  Jina  langu  ni  Abdi  Noor.   Nina  maoni  madogo  kuhusu  serikali.   Ningependa  kusema,  nataka  serikali  iundwe  iwe  ni

serikali ya majimbo.  Kwa sababu  tunataka  nchi  yetu  iendelee  kila  sehemu  iwe  inaendelea.   Kwa  wakati  huu,  kuna  sehemu

zingine inaendelea na zingine zinabaki nyuma.  Kwa hivyo ningependa serikali iwe ni ya majimbo.

Com. Githu: Asante sana Bw. Noor. Kuna mwenzangu pale, ni nani?

Clement:  Mimi naitwa Clement Wambugu Kariuki.   Mimi maoni yangu ni kuhusu maji  hata ingawa watu wengi wameongea

juu ya maji.  Kama sisi wakaaji  wa hapa Timau tuko na taabu ya maji sababu  kuna  Wazungu  wako  hapa  juu  karibu  na  Mt.

Kenya.   Hao  Wazungu,  ni  matajiri   kutoka  nchi  za  ng’ambo.   Wanafunga  maji  saa  ingine  -   hii  mito  inakauka  kabisa  hata

inamaliza  karibu  week  mbili  week  tatu.   Watu  wa  chini  wanakosa  maji.   Hiyo  sasa  mimi nataka  Katiba   iweke  hiyo  nguvu

kabisa hali ya maji kwani maji ni uhai.

Tena  ya  pili  -  kuhusu  maji  tu  -  wakati  maji  tukipata  kutoka  juu,  sasa  watu  wengi  wamejaa  hapa  area  hii  ya  Timau  na

wamejenga maplot. Saa ingine, unaeza kwenda kwa mto unakuta wanawake wanafua nguo na hayo maji machafu yote yanarudi

kwa mto yanateremka.   Sasa,  inaonekana,  Katiba ikikosa kuweka nguvu,  hii mito yote hakuna mtu atakuwa akikunywa maji

miaka ijayo.  Asante.
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Com. Githu:  Basi, Asante sana.  Kuna Mwananchi yoyote? Ok ndugu, sema jina.

Kinoti:  Elias Kinoti.  My contribution first is on gender and I wish that our new Constitution states  that the nomination of MPs

and  Councillors  should  be  done  half-half  -   that’s  half  the  number  of  women  nominated  as  that  of  men.   Then,  the  land

distribution: I wish the new Constitution could distribute land in terms of need and not capacity.   So,  those who have no  land

first are given, those with much should have some taken from them.  

Then MPs; before one is allowed to sit in Parliament, to declare his wealth, where he has got what he has.   I  wish also the new

Constitution to give Parliament power to form any commission when need arises.  You know the difficult we had in forming the

one  we  have  presently.    And  the  first  commission  to  be  formed  under  the  new  Constitution,  I  wish  it  a  lot  of  peace  and

reconciliation.  Kenyans have great pains in many things they have experienced.  They wish to release that psychological pain so

that we can live in harmony.

Then, I wish that the new Constitution recognizes food,  shelter,  education health and water  -  not just as  human needs,  but  as

human rights;  so that the government has responsibility to give those rights.  Recognizing them as human needs is not  enough

but as human rights.  Thank you.

Com. Githu:  Asante sana.  Wananchi watukufu, kuna mwananchi  ambaye angependa kuzungumza?  Mama tuambie jina lako.

Wangare:   Naitwa  Milka  Wangare.   Ningetaka  wakati  Katiba  inarekebishwa,  kuna  miradi  mingine  hapa  ni  yetu  imejaribu

kusaidia Wakenya wetu,  hata machokara wamewasaidia kwa kuwajengea  shule.   Ningependekeza  serikali  wakati  hii  Katiba

imerekebishwa, wapewe kama ni mashamba ama mradi kama pesa, halafu wanaendelea kusaidia Kenya yetu. 

Ya  pili,  ningependekeza  wakati  Katiba  inabadilishwa,  sana  sana  haya  mashamba  ya  Wazungu  yako  hapa,  Katiba  itoe  amri

kiwango  ya  pesa  employees  kwa  hayo  mashamba  wangelipwa  kwa  maana  hawa  employee  wanafinyiliwa  sana  kipesa.

Asanteni.  

Com. Githu: Asante sana. Akina mama hapo nje, kuna mtu  angependa kuzungumza? Tumemaliza sasa.   Tungelipenda kusikia

watu  wengine,  kuna  mtu  angelipenda  kuzungumza?   Ulizungumza  asubuhi  mzee,  sasa  hatutarudia  tunataka  mara  moja  moja.

Wewe ndugu ndiye utakuwa wa mwisho, tueleze jina  na kwenu nyumbani na utupatie mawaidha.

Mwangi:   Kwa  jina  naitwa  Johnson  Mwangi.  Nina  furaha  sana  kujua  ya  kwamba  Katiba  itabadirishwa.   Kulingana  vile

nimeona na kwamba,  hizi sheria zinatumika  ni za wakati  wa ukoloni kama mambo ya masquatter.   Jambo  linashangaza  sana,

mwananchi wa Kenya ako na kitambulisho, ni citizen, anaitwa squatter  anafukuzwa hapa mara  anafukuzwa  huko  anafukuzwa
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huku.   Ningependelea  Katiba  ibadilishe  na  kuwe  ya  kwamba,  mtu  akifikisha  miaka  kumi  na  nane,  na  ni  mwananchi  wa

Kenya-citizen  of  Kenya  asiitwe  squatter.   Kwa  sababu  hilo  ni  jina  la  aibu  sana  kuita  mtu  squatter  na  ni  mtu  mwenye  nchi.

Apatiwe kama acre moja ya shamba pahali, au alipe pahali fulani pengine yule hajiwezi, alipe pesa kidogo,  yule anajiweza  alipe

nyingi.  

Kuna wengine wako na ma acre elfu moja, elfu mbili, elfu tatu na unasikia mtu ako na elfu saba na kuna Wanakenya masquatter

hawana kitu, ni maskini  hana kazi, ako na nguo matambara, na tajiri kuna tajiri mmoja ako na ma-acre  -  district  nzima inakuwa

yake.   Kama  for  example  upande  huu  wa  Meru,  kuna  mashamba  yako  kule  makubwa  makubwa  mtu  anatembea  na  ndege

ndiyo afike mwisho.   Na huku kwingine kuna maskini hohahae, yeye ni squatter katika nchi yake!  

Ningependelea ya kwamba kuwe na kiwango fulani.  Ikiwa mtu ako na acre elfu moja,  kutoke sheria ya kwamba,   hakuna mtu

atapitisha acre kama hamsini hivi au sitini.  Na wale wananchi hawana shamba, wanapatiwa acre moja, acre mbili hivyo hivyo.

Jambo lingine ni power za President  ziwe reduced.  Kwa sababu ile Katiba ilikuwa kule Lancaster  House,  ilipatia Rais powers

nyingi sana.  Kwa  sababu  kuna  watu  walikuwa  wanataka  kujipendekeza  kwa  Rais  ndiyo  wakampatia  powers  nyingi,  nyingi,

nyingi mpaka sasa Rais akisema kitu fulani inafanyika.  Powers za President ziwe reduced na ziwe distributed equally.  Ikiwa ni

Executive iwe imesimama upande wake,  Judiciary upande wake  bila interferance. 

Na hii ingine ya powers kama za  Parliament,  iwe na powers  za  kusema kwamba serikali haiendi vizuri.  Inasema ya kwamba

hatuna imani - kama nchi fulani sijui ni nchi ya Philippines.  Philippines walimuondoa Rais mmoja aliyekuwa kule, kwa sababu ya

ufisadi.  Wakasema ya kwamba,  huyo Rais amefuja  pesa  ya  serikali  na  kwa  hivyo  alisimamishwe  kazi,  na  sasa  yuko  kortini

anaendelea  na  mashtaka.   Kuwe  na  powers  kama  zile   zimepatiwa  pengine  kama  Judiciary  au  Parliament.   Na  kusiwe  na

ma-godfathers au nini au nini.  Upande  mwingine, wa civil service, kama civil servants – sijui kama hiyo ni muhimu? 

Upande wa civil servants;   Ikiwa ni civil  servants,  wawe  na  ruhusa  au  kuwe  katika  Katiba,   ikiwa  wamefinyiliwa  wanasema

wamefinyiliwa.  For  example,  kama kazini, pengine kuna boss  pale mkubwa  anapiga  mtu  transfer  tu  hivi  hivi  kwa  sababu  ya

kumchukia. Kuwe na Katiba ya kusema ya kwamba,  “mimi nimefinyiliwa  kama civil servant”.   Kama mimi nilikuwa ninafanya

kazi Tana river, nilifanya kazi huko 6 years, na sheria ya civil service inasema ya kwamba mtu akifanya kazi about  2 years  in a

hardship  area,  anapaswa  kupewa  automatic  transfer.   Lakini  nilifanya  6  years  nikaitisha  transfer  sikupatiwa,  naona  wengine

wanakuja  wanatoka  college,  wanatumwa  huko  wanafanya  kazi  one  year  wanapigwa  transfer  mara  moja,  lakini  mimi  nilikaa

huko  6 years.  Hiyo ingekuwa sheria ya kwamba,  mtu akipitisha 2 years  anaandika barua automatically na anapatiwa transfer.

Na analipwa hasara kwa sababu amewekwa kule kinyume cha Katiba. (interjection)

Com. Githu: …. Umezungumza sana ndugu
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Mwangi:  Ok sawa sawa.

Com. Githu:  Kuna swali moja  utaulizwa ngoja kidogo

Com. Lethome:    Ulikuwa civil servant wewe? Are you a civil servant?

Mwangi:  But now I am not a civil servant.  Nilikuwa depressed sana kukaa hardship area huko Tana River.

Com Lethome:  Ok. Were you a police officer?

Mwangi:  No. Nilikuwa ninafanya kwa ministry of health.

Com. Lethome:  Ok.  Then I will not ask you the question I wanted to ask.

Mwangi:  Ok.   Kitu  ingine  ni  wakati  watu  wanafinyiliwa  na  watu  wako  na  nguvu.  Ningeona  ya  kwamba,  tuwe  na  ofisi  ya

Ombudsman.  Ya kwamba,  ikiwa ni mtu amefinyiliwa anaweza enda pale,  na apate  mtu wa kumtetea.   Kwa sababu,  siku hizi

mtu ambaye hana chake, yeye anafutiliwa mbali - tu anafinyiliwa. Sina mengine ya kuongeza.

Com. Githu:   Asanteni sana.   Wananchi wa Timau kwa niaba ya Tume  ya  Kurekebisha  Katiba   nataka  kuwashukuru  sana.

Tuliingia hapa leo asubuhi mapema na mlitulaki vizuri sana na tumefanya kazi mchana wote vizuri.  Ningetaka kuwahakikishia ya

kwamba, yale mambo yote ambayo mumesema, na yale maandishi yote mumetupatia tutarudisha Nairobi  na yatatiliwa maanani.

  Ile  Katiba  ikitengenezwa,  itatubidi  kurudi  kusikilize  vile  mlisema  na  tutarudisha  repoti  hapa  hapa.  Na  nyinyi  wenyewe

mtaangalia, mtajiuliza mambo tulisema juu ya shamba yako wapi,  mambo tulisema juu ya dini yako wapi,  mambo tulisema juu

ya watoto  wetu na mengineo.  Kwa hivyo, tutakoma hapo Mungu awabariki  sana na mzidi kuwa na moyo kwa  sababu  hii  ni

nchi yetu  na hii ni Katiba yetu.  Asanteni.

Com. Githu:  Sister, would you be very kind as to help us with a short prayer.

Sister: Ok. Tusimameni wote.  Kwa jina la Baba na la Mwana na la Roho Mtakatifu.  Mungu tunakushukuru kwa kutupa uhai,

kwa kutuwezesha  kufika hapa siku ya  leo,   kwa  yale  yote  tumependekeza  kwa  Katiba  yetu,  Mungu  tunakuomba  uendelee

kutusaidia  ili maisha ya baadaye tuweze kuishi vizuri.  Kila mwanadamu akiwa anasikia ako na furaha, akiwa nyumbani akiwa

mahali popote.  Tunakuomba sasa Baba, wakati huu tunapoachana, tunakuomba utulinde katika njia tutakazoenda, kwa magari,

kwa miguu uwe nasi na uendelee kuwa nasi siku zote.   Tunaomba hayo kwa jina la Kristo Bwana wetu.  Amina.  Kwa jina la

Baba na la Roho Mtakatifu.  Amina
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Meeting ended at 5.30 p.m.
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