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Othoniel Munene:  Waheshimiwa mliofika hapa, Commissioner wa Tume hii ya kurekebisha Katiba yetu ya Kenya,  wananchi
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wa sehemu hii ambao mmefika kwa saa hii nzuri, mimi nawasalimu nyote, hamujambo?  Sasa tunataka tuanze shuguli hii na kwa

kwanza, hapa mbele yenu kuna maCommissioner hawa wawili. Huyu ako upande wangu hapa,  yeye anatoka sehemu za huko

Meru mbalilakini yuko hapa kwa kazi hiyo kuwasaidia ili  achukue  maoni  yenu.   Na  huyu  mwingine  anatoka  huko  Mombasa

huko yaani mbali; ingawa si mbali sana kuliko Meru, lakini yuko hapa kwa shuguli hiyo hiyo.

Na hapa pia kuna wale wanachama wa ile kamati iliyokuwa  ikizunguka  kuwaelezea  jinsi  ya  kutoa  maoni  yenu.   Wako  hapa

mbele yenu, wengine wako pale nyuma, kuna yule mama yule anaitwa Judith, tena kuna yule bwana mwenye kofia nyeupe kule,

yeye ni wakamati  ya……..na yule mwingine kule nyuma anasimamia upande wa vijana mambo ya vijana yeye ni na mwingine

pia tulikuwa naye nafikiri ametoka kidogo hapa.  Na mimi pia, na yule mama ako kule nje Dorothy,  wote hawa munawafahamu

kwa maana wamewazungukia sana.  

Sasa kabla hatujaanza mambo haya naomba kwanza tujikabidhi wenyewe na kazi hii, kwa Mwenyezi Mungu.  Ningemuomba

bwana Ibrahim pale nyuma atusaidie kwa maombi.

Ibrahim Chapcha:  Nina wasalimu, habari ya asubuhi, mmeamuka aje  wazee?  Tuombe.

Prayer:  Baba katika jina la Yesu Kristo, Mungu wetu, Mungu uishiye milele tunakuja mbele zako Mungu Baba asubuhi ya leo,

tukisema  ni  asante  mwokozi  kwa  mema  yote  umetutendea  Bwana.   Angalia  Mungu  umelinda  wapendwa  wetu  ndugu  zetu

kutoka  mbali,  wamekuja  hapa  kwa  ajili  Bwana  ya  kuweza  kurekebisha  Katiba.   Mungu  wetu  mambo  haya  yote  Baba

tunaomba Mungu wetu uwe pamoja nasi Bwana tunapoenda kuaanza kazi hii Baba; unajua kazi hii ni ngumu lakini Mungu wetu

ukiwa  pamoja  nasi  itakuwa  rahisi.   Tusaidie  Mungu  wetu,  tunakataa  hila  zote  za  mwovu.shetani  na  mipango  zake  ambazo

Bwana,  mara  nyingi  huvuruga  amani.   Mungu  wetu  tunaomba  Bwana  ukatutetee  ukatutangulie  ili  Bwana  kila  jambo  lolote

itakaloendelea  mahali  hapa,  ikawa  Bwana  ni  sawa  sawa  na  mapenzi  yako.   Bwana  tusaidie,  anza  pamjoa  nasi  Bwana  hata

ukimaliza pamoja nasi Bwana tutakushukuru.  Tunaomba Bwana tukijua umetusikia mwokozi.  Na yote tumeomba katika jina la

Yesu Kristo ahye na mwokozi wa maisha yetu,  Amen.  

Othoniel Munene:  Haya.  Mutajiandikisha majina kule,  wakati  ya kuanza tutaanza na yule amejiandikisha kwanza halafu wa

pili na kuendelea.  Ukiwa ndani ya hii hall, hii sheria .ile ambayo inafanya kazi hii iendelee, inakupa ulinzi wa kutosha.   Usiogope

kueleza maoni yako ukifikiri “oh naweza kutaja  hapa nikashtakiwa”, hapana.   Hata kama unona Rais anafanya  hivi  na  hivi  na

unataka Katiba hii irekebishe sema.  Hakuna mtu atakupeleka kortin ukisemea hapa ndani.  Kwa hivyo musiwe  na  wasiwasi.

Na wakati  mtu anatoa maoni yake ni kwanza atoe  yachukulwe na wewe muingine umeketi hukoo ikiwa  mwenzako  amesema

jambo amblo wewe unaona si sawa kwako, hapana kumupigia kelele wala kumuambia “hapana” wewe utangoj nafasi yako na

wewe useme yako.   Wacha aeleze mambo yake halafu yataandikwa  kila  mtu  mambo  yake.   Yule  ambaye  ameandika  tayari

anaweza kuja, atapewa dakika zake kidogo, kama anataka kuyasibiya kwa ufupi atasoma halafu atayapeana.
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Kama  anataka  kupeana  hiyo  bila  kuisoma  maana  ameshandika,  inakubaliwa.   Kama  hukuandika  unataka  kueleza,  utaeleza

kama umekaa hapo unaeleza mambo  yako  yote.   Kwa  hivyo  hakuna  shida,  usiwe  na  wasiwasi,  mambo  yako  yatachukiliwa

vizuri sana.  Kwa hayo machache ningerudisha ushukani kwa maCommissioner wetu ili waendeshe jambo hili.  Asanteni sana,

nimesau kuwambia majina yao.  Huyu bwana anaitwa Ratanya yule anayetoka Meru.   Yule mwingine  ni Professor  Idha Salim

kutoka  upande  wa  Mombasa.   Mimi  munanifahamu  naitwa  Othoniel  John  Munene  mwenyekiti  wa  hii  kamati,  iliokuwa

ikishugulikia mambo haya.

Com. Ratanya:  Sasa bila kupoteza wakati, kwa hayo mumeambiwa na bwana Chairman, sina mengi ya kuongeza isipokua tu

niwajulishe ule mpango tutakokuwa nao kutoa maoni.

Kwanza kama vile umesikia, kama umeandika-hii tunaita memorandum unandika maoni yako hapo,  unaweza kuja upeane pale

na ikiwa hutaki kuongea  chochote upeane,  halafu uende ama uketi usikilize wengine.  Ama kama  unataka  kueleza  machache

kwa yale ambayo umeandika utapewa dakika tatu,  utapewa dakika mbili hapo kueleza yale machache ambayo umesema kwa

hiyo memorandum.  Na tena hata ingawa hujaandika na hayo maneno yatoka kwa mdomo wako,   hujaandika pahali popote,  ni

maoni  yako,  utapewa  dakika  tatu  uketi  hapo  na  ueleze  maoni  yako  kwa  hizo  dakika  tatu.   Kwa  hivyo  ikiwa  umeandika,

utapewa dakika mbili kwa kueleza machachama upeane hata bila kusema, hutalazimishwa kuongea kama hutaki.  Lakini kama

unataka kuongea, kueleza machache utapewa dakika mbili.

Na  ukitaka  kuongea  bila  kuandika  utapewa  dakika  tatu.   Na  kwa  kuzungumza  utakuwa  unaketi  hapo  utakuwa  na

microphone-sijui kama microphone iko hapo, itakuwa hapo na yale yote ambayo utasema, yatanaswa katika hii recorder  yetu.

Hiyo ni kumahanisha wakati unamaliza kupeana mambo yako, tutachukua kwa ule mtambo na kuenda nayo Nairobi  pamoja na

maandishi yako.  Hata baadaye ukitaka kujua ulisema namna gani, hata hiyo nafasi pengine utapewakama ukishuku ukisema ya

kwamba hukusema hivyo, utajisikia hapo kwa hiyo machine, hiyo tape recorder.   Kwa hivyo wananchi ningetaka tuaanze sasa,

na useme mambo yako kwa uchache usiwe unarudia yale yamesemwa na wengine sana kwa sababu tunataka kuwa na nafasi ya

kuenda nyumbani mapema jioni.  Hata nyinyi najua munatoka mbali na tungetaka kumaliza mapema jioni na ningetaka tuaanze

na wa kwanza hapa anaitwa James Waweru.

James  Waweru:   Mimi  sikuweza  kuandika  na  nita  ongea  mambo  mawili.   Jina  langu  ni  James  Waweru,  mukaaji

wa……….location nimekaa hapo kwa muda wa miaka ishirini na tano.

Jambo langu la kwanza ningeanza nalo ni jambo la Wabunge.  Ingekuwa ni jambo la muhimu sana ya kwamba kama Wabunge,

kabla  hawajajiongeza  mishahara  yao,  wangekuwa  wanarudi  kwa  wananchi.   Napenda  kusisitiza  kwamba  wakati  Wabunge

wanajiongezea  half  a  million  wakati  hospitali  zetu  hata  asprin  hakuna,  wakati  wananchi  wa  kawaida  wanashindwa  kununua

chumvi hata ya shilingi tano, jambo hilo linaonyesha ya kwamba Wabunge wetu hawafikirii maana ya wananchi.
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La pili na ni hilo, hilo; imestahili wananchi wapewe uwezo wa kukataa  mjumbe au  kumurudisha  wakati  wanaona  ya  kwamba

mambo  hayaendi  sawa  sawa  kwa  upande  wa  uongozi  wake.   Nikitoka  hapo  kwa  sababu  dakika  nime  ambiwa  ni  kidogo,

ningeomba ya kwamba Kenya yetu vile iliviyo ni nchi ndogo na ni nchi ambayo haina mali nyingi, ni nchi ambayo ina umaskini

mwingi huwezi kuilinganisha na nchi zingine za dunia.  Ingestahili iwe ni Kenya  moja,  yenye  serikali  moja  na  serikali  ya  mitaa

ziwe  na  uwezo-I  mean  Local  government  ziwe  na  uwezo.   Sababu  ya  kusema  hivyo  ni  kuonyesha  kwamba  Kenya  tuko

makabila zaidi ya arubaini na kama ikigawanywa nusu nusu, ukabila utakuwa wa hali ya juu sana katika Kenya na ukabila ndiyo

adui ya maendeleo katika nchi  yeyote  ile.   Kwa  hivyo  maoni  yangu  ni  kwamba  Kenya  iwe  Kenya  moja  na  Kenya  ambayo

makabila yanaishi kwa  umoja  na  kwa  heshima,  na  kila  kabila  hata  kama  liko  mahali  gani,  linakuwa  na  uwezo  kuwaheshimu

kabila ile iliokuta.  Ukiwa uko Maasaini unaheshimu Maasai, ukiwa uko Nandi muheshimu Nandi,  ukiwa uko Embu muheshimu

Embu, ukiwa uko Ndia muheshimu muishi kwa…….moja na hiyo ndiyo kujenga Kenya moja.  Asante sana.

Com. Ratanya:  Okay.  Asante sana Bwana Waweru, na Waweru uende pale.   Waweru,  hebu keti  hapo,  utapata  swali moja

kutoka kwetu.

Com. Prof. Idha Salim:  Mzee Waweru labda ungenieleza kidogo wazi wazi, hasa ungependelea jambo gani lifanywe kuhusu

Wabunge?   Umesema  kwamba  wanapata  mishahara  mikubwa  na  hali  wananchi  hawana  hata  pesa  ya  kununua  chumvi.

Ungependelea ifanywe kitu gani?

James  Waweru:   Ningependelea  wakati  kuna  jambo  hawa  wanataka  kujiongezea  mishahara,  irudi  kwa  wananchi,  maana

wananchi ndio the stakeholders they are tax payers.

Com.  Ratanya:   Okay,  asante  Bwana  James  Waweru  kwa  hayo  maoni  yako,  na  sasa  tungetaka  kuenda  kwa  Ibrahim

Mukeremu.

Ibrahim Chapcha:  Mimi na shukuru kwa sababu mimi ni Ibrahim Chapcha na  maoni  mengi  tumeandika  kwa  pamoja  lakini

nataka tu niseme maneno mawili, matatu.

Ni kwamba wakati mwingi tunapokuwa katika hali tuseme ya-nilikuwa nasema tu kwamba wakati-yaani jambo ambalo ninaona

la muhimu sana kwa  serikali  yetu  ukiangalia  wakati  ule  kwa  mfano  tunapoenda  kuchagua,  labda  tunaweza  sema  tunachagua

Mbunge  tungetakikana,  katika  maoni  yangu,  ningeona  kwamba  kuna  umuhimu  wa  kuangalia  kwamba,  yaani  mara  nyingi

tunapochagua  Mbunge  tunashindwa  kuchagua,  labda  unakuta  pengine  tuko  wachache.  Labda  wale  wenyeji  wangepewa  ile

nafasi ya kwanza.  

 Kwa mfano inaweza kuwa kwamba ni Wabunge wanachaguliwa, unakuta tu mtu anakuja  labda  ametoka  mbali,  si  mwenyeji

lakini amekuja tu kwa kutafuta kile kiti.  Hajui mawazo, hajui ile shida ya ile sehemu.  Sasa  utakuta katika ile hali inakuwa watu
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hawasaidiki  kwa  sababu  yule  mtu  amekuja  tu  na  kupata  kwa  hila  tu  labda  kwa  kujinufahisha  kibanafsi  .  Lakini   ingekuwa

kwamba mwenyeji angepata,  angekaa pale,  ni mtu ambaye atajua eneo hilo na shida za wale watu walioko pale.   Kwa  hivyo

unaweza kusaidika vizuri zaidi. 

Najua  ni  mengi  ambayo  tayari  tumeandika  kwa  pamoja  lakini  nilikuwa  tu  nasema  kwa  maoni  yangu  kwamba,  kama

inawezekana basi,  kwa sababu  unakuta  sehemu  zingine  wale  wenyeji  unakauta  labda  ni  wapungufu,  hawatoshi.   Lakini  sasa

kutokana  na  ile  hali  ya  kwamba  ule  mlolongo,  basi  inakuwa  kwamba  yule  anachaguliwa  pale  anaingia  tu  kwa  sababu  ya

kibinafisi, Lakini ningeomba kwamba kama  inawezekana, wale Wabunge wanapenda kuchaguliwa, serikali yetu pia iangalie vile

wale wenyeji wa ile sehemu.

Lile lingine nilikuwa nasema ni kwa upande wa ardhi.  Wale wenyeji wa ile sehemu wapate nafasi ya kwanza katika kugawanya

ile sehemu:  Unakuta wakati mwingine kunapogawanywa ardhi, wale wenyeji ambao wamekaa huko kwa muda mrefu, unakuta

hawapati – ni wageni ndio wanapata nafasi hiyo.  Ingekuwa vizuri kama wenyeji wangepewa nafasi ya kwanza. 

Kwa hivyo nilikuwa naomba tu kwamba kama inawezekana serikali yetu iangilie hayo mambo mawili, matatu.   Hayo mengine

yote tumesha rekebisha kwa pamoja; lakini hayo ni yale ambayo nilikuwa naona kwamba kama kunawezekana,  kuyatia nguvu

yale ambayo tunaweza kuyaandika.

Com. Domizano Ratanya:  Bwana Ibrahim, unajua kikao hiki ni cha Tume ya Kurekebisha Katiba.  Hiki si kikao cha serikali

yenyewe huko; ni kikao cha kurekebisha Katiba ambako tunanasa maoni yenu,  pia itusaidie kurekebisha hii Katiba yetu.  Kwa

hivyo ungependekeza nini-maoni yako, kusaidia hii Tume kurekebisha Katiba?

Ibrahim Chapcha:  Ndiyo maana nimesema ya kwamba, katika maoni yangu vile ambavyo nilivyona, yaani katika kurekebisha

Katiba,  sasa  serikali  ile  mpya  ambayo  itaenda  kuwa,  katika  Katiba  hii  mpya,  kuwe  kuna  umuhimu  wa  kuangalia  mwenyeji

kupewa ule mstari wa kwanza.   Sio mtu tu anaweza kutoka  pale,  wengine  wametoka  Machakos  ama  labda  wametoka  kwa

mfano sehemu mbali anakuja tu tayari na kuingia katika Ubunge na kuchukua kile kiti-  hajui wenyeji ya  wakoje.   Lakini  kwa

sababu ana pesa, ame honga honga pesa, sasa anasimamiwa na wale watu, amepata wafuazi wa kumufuata.  Sasa  kwa sababu

ya ule mlolongo, inabidi achukue kile kiti-kwa sababu ana pesa  zake,  ama ana uwezo kwa hali yote lakini  nafasi  hiyo  ingefaa

ipewe wale wenyeji.  Halafu hawa nao ikija kwa wageni basi  iwe kwanza yule mwenyeji apate  ile kwa sababu inapokuwa mtu

ambaye humjui na yeye hakujui, hawezi kukusaidia chochote.  

Lakini kama amekuwa mtu ambaye ametoka pale pale,  basi  atajua shida yako,  na yale matatizo yako  na  hali  ya  pale  mahali;

kama ni barabara, kama ni nini, kama ni mashamba-kila kitu anajua wewe ukiwa na shida haina yeyote.

Com. Ratanya:   Point yako  tumepata-ilikuwa  kidogo  tu,  kueleza  kidogo.   Okay  sasa  uende  pale.   Na  sasa  tutaenda  kwa

6



Nguso Karitie.

Nguso  Karitie:   Ninashukuru  sana  kwa  ajili  ya  Katiba  hii.   Tungeliomba  serikali  yetu-ile  iliyoka  na  ile  itakayokuja  kuwa

ishuguhlikie  jambo  la  sehemu  ya  wanyama  pori  na  pale  wananchi  wanapoishi.   Tumefungiwa  sana  na  wanyama  pori  kwani

wamechukua sehemu kubwa kuliko ile mwananchi anaishi.  

Wanyama hao  wanazurura-zurura  kila  pahali.   Binadamu  wa  kawadia  hawawezi  kutembea  maili  nne  kwa  hali  ya  wanyama;

lakini mnyama yule anaruhusiwa na serikali atembee popote kusumbua mwananchi wa kawaida,  kuharibu chakula ya mwanachi

wa kawaida.  Pia nirudie mara ya pili, katika ardhi na ziwachiwe wakaaji kumiliki ardhi na makao.

Ya tatu, Misitu ya wananchi wa kawaida, serikali iangalie, wahudumu jinsi wanavyokaa kwa makao yao.  Sina mengi kwa hivyo

ninawachia hapo kwa haya Marekebisho ya Katiba ya Kenya.

Com. Prof.  Idha Salim:  Okay.   Mzee Nguso ungenieleza kidogo kiwazi-wazi hasa ungependa maeneo  hayo  ambapo  kuna

wanyama yafanywe nini, yapunguzwe? 

Nguso Karitie:  (inaudible)

Com. Ratanya:  Okay.  Asante Bwana Nguso.  Sasa tuende kwa Patrick Murisha.

Patrick Murisha:   Kwa majina naitwa Patrick Murisha, ningekuwa napanda miti hapa tangu(inaudible).   Kwanza  ni  eneo  la

Council  ama  ward  ya  Chala  ni  kwamba  wadi  hii,   katika  electoral  system  and  process  katika  specified  demarcation  of

Constituencies.  Sehemu hii ni kwamba ni ward lakini ni kubwa sawa sawa Constituency.  Ni kwamba Councillor ama diwani

anaye wakilisha sehemu hiyo, hawezi kutoa huduma sawa ama inavohitajika.  Ni sehemu  ambao  ina  idadi  ya  watu  wengi,  na

kwa kweli ilikuwa inalstahili igawanywe.

Pia kuna mambo ya operations za Local councils.  Tungependa kuwa, Central Government isiwe inaoperate ama ku-govern hizi

Local  Authorities  ama  hizi  Councils  zetu.   Kwani  kiasi  kile  ambacho  hupatikana  katika  hizi  Councils  zetu,  pesa  nyingi  sana

ikienda  huko  ni  kama  yote  inabaki  huko  na  sisi  hapa  tuna  matatizo.   Kwa  hivyo  tulikuwa  tunataka  kama  pesa  zile  ndogo

zinazopatikana katika Councils zetu, hizo pesa zibaki hapa na watu wenyewe wajipangilie vile zitakavyo saidia kwa maendeleo

yao.

Nilikuwa  na  kitu  cha  mwisho  kuhusu  rasilmali.   Ni  kwamba  mojawapo  ya  rasilmali-katika  kitengo  cha  rasilma  zile  rasilmali

zinazopatikana katika hiyo sehemu, kwa mfano hapa Taita Taveta ziweze kufaidi watu moja kwa moja; kwa mfano mapato ya

7



mbuga za wanyama.  Tungeomba  kitengo  fulani-certain  portion  inafaidi  locals  wa  hapa  na  ijulikane  ni  kiasi  fulani,  kiasi  gani.

Sina mengi kwa hayo.

Com. Ratanya:  Okay.  Asante sana Bwana Patrick Murisha na sasa tutaenda kwa Lesbulu Mushigati.

Lesabulu  Mushigati:   Thank  you  Commissioners.   My  names  are  Laban  Lesabulu  Mushigati,  I  am  a  teacher  and  I  am

presenting to you the opinions that were discussed by the teachers in Taveta Division.  I wish to bring to you as follows.

Preamble.   The Constitution of Kenya should have a vision on good governance and principles  of  state  policies.   Two;   The

Constitution that contains laws governing everybody- it should not be  for the poor  or  for the rich.  Directive Principles of state

policy;

Com.  Ratanya:   Na  kama  una  memorandum  Mr.  Lesabulu  tuambie  kwa  machache  yale  yako  hapo  halafu  utupatie

memorandum.

Lesabulu Mushigati:  Asante.  Okay, we went through these items and we discussed on directive principles and state  policy,

Constitution  supremacy  where  we  say  the  public  should  be  involved  in  Constitution  amendments  on  50%  votes.   And  on

citizenship, we said that a citizen of Kenya to be regarded as automatic one should be that one who has attained the citizenship

by birth or naturalization.

On political parties,  we  suggested  to  the  Commission  especially  in  this  Constitutional  Review  Committee  to  have  only  three

political  parties  in  Kenya  and  each  political  party  should  be  made  up  of  28%  of  the  total  population  of  Kenyan  voters.

Structure  and  System  of  Governance;   We  said  and  we  suggested  to  the  Constitutional  Review  Commission,  that  the

presidential system of governance should be retained.  The Legislature;  We agreed that we present  this as;  Contestants  should

have acquired a minimum pass  in O Levels and above and this should be  from  the  indigenous  citizens.   The  Executive;   The

Constitution should set limits on the Presidential powers-one being above the law, the appointment of Vice Presidents  and other

government  officials.   And  the  Local  government,  we  said  that  Councils  should  not  continue  to  operate  under  the  Central

government and that they should be independent.  Thank you.

Management and use of natural resources.   We also  have  environment  and  natural  resources  and  succession  and  transfer  of

power.   In  this  we  said  during  Presidential  elections,  the  Permanent  Secretary  in  the  Office  of  the  President  should  be  the

executive in charge.  Thank you for that much.

Com. Ratanya:  Okay.  Thank you very much Mr. Lesabulu.  Now we go to the next one.  Mwingine ni Margaret Leshamta.
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Margaret  Leshamta:   Translation:   Jina  ni  Margaret  Leshamta.   Mama  anasema,  hapa  Taveta  anaona  mambo  hayaendi

sawa  sawa;  Hata  kwa  upande  wa   mahospital,  ukienda  pale  hakuna  dawa  hakuna  chochote,  mpaka  ukanunue.   Anasema

upande  wa  urekebishaji  wa  mabarabara  haoni  kama  unafanyika  sawa  sawa  hata  kama  watu  wakipewa  ile  tender  ya

kutengeneza  barabara,  wanaweka  viraka-viraka  tu  na  njia  haipitiki.   Ninatoa  asante  kwa  hayo  machache  sina  zaidi,  hayo

yanatosha.

Com. Prof. Idha Salim:  Asante mama kwa maoni yako.  Kuhusu huduma za kidawa ungependelea tufanye kitu gani?

Margaret  Lashamta:   Translation:   Mama  anasema,  anaomba  kwamba  dawa  zipatikane  na  ziwe  ni  bure  na  madaktari

waletwe mpaka vijijini.

Com. Ratanya:  Asante sana Margaret.  Sasa tutaendelea kwa mwingine anayefuata ni Sisi Leshalta.

Sisi  Leshalta:   Translation:   Jina yangu ni Sisi Leshalta.   Nafurahi kwa  mpango  huu  wa  kurekebisha  Katiba  ya  kutusaidia

katika nchi yetu.  Shida ilioko hapa Taveta kwetu,  ni njia- communication.  Njia hakuna za kutusaidia kuenda mashambani na

kuenda popote pale.  Mvua ikinyesha hakuna namna yoyote ya usafiri.  

Shida  ya  pili,  usambazaji  wa  umeme  kwenye  vijiji.   Taveta  hii  hakuna,  iko  kwa  sehemu  ndogo  sana.   Naomba  hiyo  itiliwe

maanani.   Ingine  sijui  kama  nitamwinglia  mzee  Waweru,  ni  hii  mambo  ya  Wabunge  kuongeza  mshahara  wao  wenyewe,  na

mwananchi  wa  kawaida  hana  chochote,  hata  pesa  ya  kupeleka  mtoto  hospitalini.   Angalao  wangefuta  hiyo  pesa  tunayotoa

katika  hospitali-hospital  iwe  ya  bure  kama  zamani  hapo  ingekuwa  sawa.   Lakini  sasa  Wabunge  wamejiongeza  mshahara

wenyewe hata madaktari wanashindwa hata kununua madawa.  Yangu ni hayo.

Com.  Ratanya:   Asante  Mama.   Okay  Chairman  ningetaka  afafanue  kitu  kimoja.   Hapa  umesema  kuwa  hamuna  kama

communication-ni  kama  Radio  ama  kama  T.V.?   Kwanza  alisema  Roads,  lakini  kuna  mawasiliano  mengine.   Umeme-okay

simu.  Okay asante sana tumeipata.  Sasa tuende kwa Nahuru Nyatia.

Nahuru Nyatia:  Kwa majina naitwa NahuruNyatia.  Maoni yangu ni matatu tu, sina lingine la kuongezea.

Oni la kwanza.  Tunaomba kuhusu Katiba hii ya leo, kwamba watoto urithi kwa mji uwe sawa katika watoto   wa kiume na wa

kike.  Lingine, kuhusu mtoto wa miaka kumi na nne aki bakwa, huyo mtu afungwe miaka ishirini-kwa sababu awe na ugonjwa,

asiwe na ugonjwa asha potezea mtoto maisha yake.

La tatu.   Tunaomba katika Katiba hii ya leo,  mpange  walimu  wananyanyasika  sana  katika  mambo  ya  mshahara.   Wao  ndio

wako kiwango cha chini, tunaomba mtekeleze hilo jambo sababu bila mwalimu, hakuna maendelo duniani popote  pale.   Yangu
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ni hayo tu.

Com.  Ratanya:   Okay  asante  sana  kwa  hayo  maoni  yako  Nahuru,  kwa  hivyo  tutaenda  kwa  mwingine  this  is  Mrs.  Kenu

Lekilanu. Kwa hivyo huyu ameleta maandishi yake tutaenda kwa mwingine, Judith Leshamta.

Judith Leshampta:  Maoni yangu juu ya Katiba.   Jina langu ni Judith  Leonard  Leshampta.   Namba  ya  kitambulisho  ni  hiyo

0661489.

Kanuni  ya  kuongoza  sera  za  Dola;  Ni  lazima  maadili  yawe  yakutekeleza  kisheria.   Ukuu  wa  Katiba;   Wananchi  wahusike

kupitia mikutano ya maoni katika kubadilisha Katiba zile ambazo zinafinya wananchi wa kawaida.   Mikutano hiyo iongozwe na

Tume ambayo imeteuliwa ya marekebisho ya  Katiba.   Uraia;   Atakaye  pewa  uraia  bila  swali,  ni  yule  ambaye  ana  cheti  cha

kuzaliwa  na cheti cha ndoa na wazazi wake ni wa mahali pale.   Mtoto  aliyezaliwa na mzazi mwana mume wa Kenya ambaye

anacheti cha ndoa apewe uraia.

Vyama  vya  kisisasa;   Kuwe  na  idadi  maalum  ya  kyama  vya  kisiasa-viwe  tu  viwili.   Muundo  na  aina  za  serikali;   Tuwe  na

muuondo wa serikali ya majimbo ambapo mamlaka ya nchi na Bunge yame gawanywa baina ya serikali kuu na majimbo na pia

ni mipaka iheshimiwe.  Kazi ya Mbunge;  Kazi ya Mbunge iwe kila siku.  Mamlaka ya nchi;  Katiba itoe kibali ili Rais aweze

kuondolewa  mamlakani  kwa  kitendo  kisicho  halali.   Rais  awe  Mbunge  wa  jamii  aliotoka.   Serikali  za  mitaa;   Mayor  na

mwenyekiti wa baraza wachaguliwe na watu au wananchi.   Wananchi  wawe  na  haki  kurejesha  nyumbani  diwani  au  Mbunge

wao.  Madiwani wa ku tueliwa wateuliwe na watu kwa kupiga kura.   Muundo wa uchaguzi;  Tutafute muundo wa kura ya siri,

na aliye pata kura zaidi ndiye mshindi.  Tuwe na utaratibu wa kura za siri na tubadilishe utaratibu wa kura za mlolongo mwaka

huu wa elfu mbili na mbili. Haki za kimusingi;  masharti kuhusu kiKatiba ya kimsingi haitoshi.  Haki  za  jamii  kiuchumi,  kiafya,

kielimu, utamaduni---(interjection)

Sasa,  haki za makundi yanayo weza kudhuriwa; haki za wanawake zipewe kikao mbele  maana  wame  udhurika  miaka  mingi.

Haki za ardhi; jamii mahali pale, inafaa imiliki ardhi ya mahali pale.   Haki ya wanajamii tafauti za kitamaduni na kikabila.   Mimi

ndio mimi najichukulia kwamba ni mtu wa kikundi maalum cha jamii ambacho masilahi  yangu yanapaswa kulindwa na Katiba.  

Divorce;   Mali  yote  tuliochuma  na  yule  mume  igawanywe  sawa.   Mali  ya  family,  yaani  family  property;   Majina  ya  bibi  na

bwana  yaandikwe  yote  pamoja  katika  mali  ile  yote.   Maternity  leave;   Maternity  leave  iwe  miezi  mitatu  bila  kufanya  kazi.

Domestic  violence;   Serikali  ichukue  hatua  kwa  baba  aliempiga  bibi  yake.   Walemavu;   Walemavu  waangaliwe  maana

hawakupenda  kuwa  hivyo.   Ulawiti,  ama  sodomy;   Mtu  atakaye  mlawiti  mtoto  chini  ya  miaka  kumi  na  nne  afungwe

maisha-miaka kumi na tano kuenda juu; afungwe miaka kumi na tano kuenda juu.  Mbuga za wanyama wa pori;   Ranch ziwe

game reserve ili wananchi wafaidike. Ikiwa haitawezekana, asilimia arubaini  ingie kwa wilaya----(inaudible).
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Maji-ambayo ndio ya mwisho;  Wenyeji wa jamii wapate maji bure au kwa malipo kidogo wasifananishwe na watu wa miji ya

mbali kama Mombasa, Nairobi na Kisumu.  Asante kwa hayo machache.

Com. Ratanya:  Okay.   Asante sana Judith, sasa  tutaendelea kwa anayefuata,  ambaye ni Sophie Munene.  Sophie Munene.

Haya, amepeana Mandishi yake, sasa tuende kwa Francis C. Kimboi.

Francis Kimboi:  Asante.    Nina swali moja tu kuhusu-kwa jina naitwa  Francis  C.  Kimboi.   Nina  swali  moja  tu  ya  kuhusu

Njama.   Naomba  Katiba  ipatie  Njama  nguvu  za  kutosha  kama  zamani.   Maana  Njama  ndiyo  ilikuwa  serikali  yetu  kuu

ya……….   Asante.

Jumanne Saleh:  Kwanza ningetaka kwa sababu watu wengi wa sehemu hii ni wakulima-  Jina ni Jumanne Saleh.   Ya kwangu

ningetaka kwa sababu sehemu hii watu wengi ni wakulima, zaidi wao wanangaliwa haki zao haswa kwa masoko,  kwa sababu

masoko wanaopeleka si mazuri-kwa sababu wakienda pale hawapati  chochote.   Sasa  wakiangiliwa  kwa  vizuri,  kwa  sababu

wengi hapa ni wakulima, ingekuwa bora zaidi na umaskini ungepungua sana.

Iingine ni upande wa elimu.  Ningetaka hiki kiti kitiliwe maanani kwa sababu kuna watoto  wengi wako manyumbani hawaendi

shule.  Itiliwe maanani watoto hawa wapate  elimu, kata  wazazi wao ifulikane ni shida gani ili wapeleke watoto  shule.  Ingine ni

upande wa  secondary,  (inaudible)iteremshwe  kwa  sabubu  wazazi  wengi  wanashindwa  kuelimisha  watoto.   Yangu  ilikuwa  ni

hayo mawaili.

Com. Ratanya:  Asante sana Bwana Jumanne na tuende kwa mwingine ambaye ni Thomas J. Nguzo.

Thomas  J.  Nguzo:   Asante  sana.   Kwa  majina  najulikana  kama  Thomas  Jumanne  Nguzo.   Nafikiri  mimi  nimekuja  na

memorandum (inaudible)lakini nina machache pia ya kuongezea, na haya ni kama ya futayo.

Nigependa Katiba ya itilie maana ni kwanza upande wa Wabunge.   Mbunge anapochaguliwa kitu cha kwanza,  awe mwenyeji

asili wa sehemu ilie; kwani watu huwa wanakimbilia hicho cheo na sababu kubwa inakuwa  ni  ule  mshahara  wanaangalia  pale

lakini hawajui matatizo ya wenyeji ni vipi.    Vile vile inatakikana huyo Mbunge pia,  si ati apitishwe au amepita kwa kura mbili

peke yake anachukuliwa kama Mbunge; inatakikana awe na percentage-iwe ni over 50% of the population.   Awe amepitishwa

na wengi.  Mara utakuta Wabunge wengine  wamechaguliwa na wachache,  inakuwa wengi wa pale hawa mpendi.   Yuko pale

lakini hapendwi na wengi-lakini inasemekana  amepita.   Intakikana  at  least  kama  ni  runner-up  pia  kama  itakuwa  ile  kiwango

haijatoshea.   Wale runners-up warudi tena uwanjani wa-compete  hicho kiti ilo at  least  wengi wawe ndio walimpitisha-isiwe ni

wachache.

Jambo la pili, ningetaka kuongea about game reserves-hizi game parks, national game parks.  Kwa kweli hapa Taveta,  ni kama
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sisi ni kama tunagandamizwa sana na hawa wanyama wa pori.   Wametulalia, na serikali na Katiba ili iliyoko ni kwamba inajali

wanyama  kushinda  binadamu-maana  kwa  kweli  huwa  tunapitwa  tukiambiwa  ukiguza  tu-huyu  mnyama  anaitwa  ndovu,

ukimuguza tu, ndege watashuka hapa kama nyuki.  Na  kwa kweli huwa tunapita hapa kuwachunga tu kama mbuzi.  Wanapo

tuingilia kutuharibia mimea wetu huwa tunatakaa tu kuwafukuza tu, na ni hatari kwetu sisi.

Kwa hayo hata ningeomba kwanza iwe katika Katiba ni kwamba,  huyo munyoma wanaohusika na wanyama pori,  wawalinde

wakae  mbuganihuko.   Otherwise  wakipita  pia  na  sisi  tuwe  na  kuru  wakitukanyangia  pia  na  sisi  tukae  sambomba  na  wao.

Maana nafikiri  Katiba  inawaruhusu  wao,  tukikutwa  huko  kwa  misitu  zao  huko  pia  tuna  adhibiwa  vilivyo.   Pia  sisi  wakinigia

tuwadhisu vilivyo.

Jambo lingine ni kuhusu squatter issue.  Hii mambo ya squatter  issue huwa ninaona kama Katiba ya wakati  huu haisingatii sana

maana mimi ninavyoelewa ni kwamba squatter anatakikana awe mwenyeji-lakini hapa utakuta squatter  ni mtu mja-na sijui huyo

squatter  mja-kuja  anatokea  wapi  hapo  tangu  sijui----akiota  kama  ndege.   Nafikiri  kuna  mahali  alikuwepo,  kwa  hivyo  awe

squatter  mahali pake  pa  kuzaliwa-asiwe  squatter  mahali  ya  nchi  ya  mwingine-  sehemu  ya  mwingine.   Maana  tayari  ile  ardhi

labda ilikuwa budgeted na wenyewe halafu unakuta mwengine ametoka huko sijui ni mwizi, sijui ni nini, amekuja amekaa mahali

kama hapa Taveta, imekuwa ni dumping place ya watu waovu wote.  

Kwa hivyo tunataka kama ni squatter pia iwe at least Katiba inafuatilia na serikali inafuatilia kwamba huyu squatter alitoka wapi,

alianzia wapi, kitambo aitwe sqatter mahali fulani.  Na mambo ya settlement scheme.  Settlement scheme nafikiri ikitolewa kama

imetolewa tuseme mahali kama hapa Taveta,  ina-settle wale watu wenyeji wa pale-at  least  kama  kweli  shida  itakuwa  imezidi

nchini, at least  inatakana at  least  5% ndio wale wengine wangaliwe masilai yao lakini 95% iwe ni ku-settle  wale watu wa pale

pale, wenyeji wa ile sehemu.

Jambo lingine pia ningetaka kuongezea ni kuhusu  mambo  ya  land.   Unajua  kama  hapa  tuseme  hapa  Taveta  zamani  tulikuwa

tunajua kuna hawa local elders ambao walikuwa wamebansilia ratiba za ardhi.   Lakini nafikiri ilivurugwa na serikali na pia haya

mambo ya uongozi kuja- watu kuja kulet uongozi tofauti hapa-kuja kupigania viti hapa.   Lakini tunataka kabisa Katiba izingatie

hawa  local  elders  wapewe  nguvu  kamili;   Kama  hapa  kwetu   tuna  local  elders  ambao  tunaita  Njama.   Wale  ndio  wazee

waliokuwa  wanatuongoza  na  kutuelekeza  jinsi  watu  wanakaa  na  mipangilio-everything  kufuatana  na  serikali.   Kwa  hivyo

tunataka hawa local elders, Njama hiyo itpewe nguvu na Katiba ya leo.  Basi hapo tutajua kweli mambo yetu yatakuwa sawa.

Upande ya education,  kuna mambo ya education.   Unaona kwa kweli serikali  upande  mwingine  tunavyosikia,  kama  viongozi

wanaayongea  kwamba  wanajali  watu  ambao  hawajiwezi,  lakini  naona  sio  hivyo,  kwani  inatakikana  kama  kweli-kuna  watu

masikini kwa kweli na wanashindua kufundisha watoto wao, lakini sasa unakuta hata zile bursaries zinazotolewa, zinalenga wale

watu ambao wanajiweza tayari.   Kwa hivyo, at  least  hii  ingepita  kwa  mashule,  kama  ni  secondary  schools,  ipite  through  the

Headmasters waangalie nani ana shida kubwa. Hiyo bursary iwe inalipwa kutoka pale pale shuleni.  Iposiwe pale,  unangalia ile
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list, wanaangalia majina, nani ako na deni kubwa inalipiwa pale,  inakatiwa pale.   Lakini hii  mambo  mengine  kusema  kwamba

unajaza form-inakuwa mambo ya kujuana sasa.  Kama hujulikani, basi unabaki ukiangamia na mtoto wako hasomi.  Kwa hivyo

unakuta wale  ambao  hawajiwezi  wanzidi  kugandamizwa.   Kwa  hivyo  at  least  Katiba  ya  sasa  izingatie  maswala  kama  haya.

Mengine mengi ninafikiri yapo katika hii memorandum.

Com. Ratanya:   Asante sana.   Okay,  upeane hiyo memorandum yako Bwana Thomas. Na  sasa  tutaenda kwa  yule  anaitwa

Fredrick Leshamta.

Fredrick Leshamta Musuya:  Kwa majina ninaitwa Fredrick Leshamta Musuya, ni mkaji wa hapa.   Pendekezo langu katika

muundo ya Katiba, ni kwamba yafuatayo ningependelea yatiliwe maanani.

Kuhusu Executive, ningeonelea  kwamba  Rais  apewe  muda  wa  terms  mbili.   Terms  zeneyewe  ziwe  ni  miaka  mitano  mitano;

kuwe na Waziri Mukuu ambaye atakua mwendeshaji  wa  serikali,   Buge  lipewe  mamlaka  ya  kuchagua  maCommissioners  na

Board of Directors,  ama Directors  na Executives katika parastatals.   Ningeonelea kwamba Rais,  kwa  sababu  ya  kazi  nyingi,

asiwe Mbunge.  Mbunge wa sehemu ile ambako anatuka-jimbo lile hupata taabu  sana  kwa  sababu  Rais  utamukuta  kwamba

yeye  huja  kuvunja  Bunge,  ama  anapofungua  Bunge  na  wakazi  wa  pale  watakuta  kwamba  hakuna  anayewakilisha  ama

kuwapendekezea mapendekezo yao.

Pili, iwe wakati  wa uchaguzi, uchaguzi wa Rais usiwe siku moja na ya Wabunge na local Councillors-kuwe na utaratibu  kwa

uchaguzi wa Rais.   Siku yake iwe kando na  kuwe  na  taratibu  ya  Wabunge  na  councillors  wawe  pamoja.   Ya  pili  ni  kuhusu

ardhi.  Ardhi katika Kenya imetuletea shida sana.  Iwe kwamba kila mwananchi akubaliwe kupata  ardhi pahali pale anapotoka.

 Kwa sababu utakuta kwamba jamii kubwa ya Kenya sa hii hata wale wanaishi mwambao wa  pwani,  utakuta  kwamba  kuna

Mkataba  ulioundwa na serikali ya ucolony-kabla hatujapata uhuru, ambayo sehemu kubwa inaitwa sasa  ni ya Mazrui.   Lakini

ulikuwa mkataba wa mfalme ama Sultan wa Zanzibar na serikali ya Kenya.   Wakazi wa sehemu hiyo mwambao ya pwani,  ile

ten mile strip, utakuta sasa wao wengi walijikuta masquatter.  

Na kweli swali la squatter  katika nchi yako mwenyewe ni taabu kubwa.   Iangaliwe Katiba inapoundwa itie maanani.  Sehemu

zingine  ni  kuhusu  hizi  national  parks  ama  reserves.   Ikiwezekana,  Parks  ziangaliwe-Katiba  iangalie  ile  sehemu  kubwa  ya

wanyama ipunguzwe ili wale watu wa eneo hili  ambao  wanaitwa  squatters,  wagawanyiwe  sehemu  moja  wapo-ili  wapelekwe

kwa  makazi.   Wanapopelekewa,  wazingatiwe  kwamba  kitu  ya  kwanza  ni  maji.   Wapelekewe  mabarabara,  mashule  na

hospitali.

Ya  tatu  ni  kuhusu  mazingira  yetu.   Mazingira  yetu  utakuta  kwamba  yameharibiwa-hasa  sehemu  zinazoitwa  water  catchment

areas.  Katiba itie maanani kwamba hizi water  catchment areas,  zilindwe na zi-ifadhiwe pamoja na wale wenyeji wa pale,  ama

elders wa sehemu ile ambao wanajua sehemu zile za water  catchment areas.   Wapewe  uwezo  zaidi  kuzimiliki.   Kwa  sababu
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utakuta watu wanakata miti ovyo ovyo na ndio maana unakuta sehemu nyingi tunapata shida ya mvua.

Rasilimali za nchi, yaani pato la nchi ambalo linapatikana kutoka kwa ardhi ama wapi,  zigawanywe kitaratibu.   Inapugawabyua

ihakikishwe  kwamba  wenyeji  wa  pale  kama  kwa  mfano  mafuta  imepatikana  hapa  ardhi  ya  hapa,  wenye  mji  wa  hapa,

waambiwe  kwamba  ondokeni  serikali  imepata  mafuta.   Kwa  kweli,  kama  ni  mashini  ama  mafuta  ikipatikana  sehemu  ile,

mwenye  ardhi  ile  pia  awe  na  percentage  ya  share  pale  pahali-ama  wenyeji  wa  pale  pahali.   Kabla  serikali  kuu  kuchukua

majukum uhakikishe kwamba-kama serikali itakuwa imeundwa iwe na majimbo, serikali ya majimbo ijulishwe kuhusu sehumu

ile na serikali kuu ijulishwe ili ikuwe na percentage fulani hakayobaki pale. 

 Tatu,  pengine  ni  kuhusu  pensioners.   Utakuta  mtu  anapo-retire  serikali  inamunyanyasa  vilivyo.   Taratibu  za  watu  ambao

wana-retire, serikali iaanze kufikiria kwamba anapo fika umri ule, basi  iaanze kutengeneza marupuru yake yote hata siku ile ya

kuondoka iwe anaondoka akiwa na marupurupu  yake  mkononi.   Zaidi  ya  hapo  ni  kwamba  kuna  elimu,  kiwango  cha  elimu;

kiwe  kwamba  ni  compulsory  mtoto  anapofika  ule  muda  ya  kuenda  nursery,  miaka  minne  ama  mitano  aingizwe  nursery  na

mpaka  Standard  8  iwe  ni  bure.   Kama  ni  kulipa  fee  ianzie  secondary-lakini  iwe  katika  mapato  ambayo  watu  wanaweza

kujimudu.  Kiwango hichi kwa sasa hivi kiko juu zaidi.

Ingine ni kuhusu ugawanyaji wa madaktari.  Utakuta kwamba kweli kuna sehemu nyingi ambazo kuna madaktari  kuliko sehemu

zingine;  na  vifo  ama  nini  vinatokea  zaidi  kwa  sababu  ukienda  hakuna  madawa  hospitalini  na  madaktari  ama  wafanyikazi

wakutosha-wale  ambao  wamehilimu,  hawako.   Zaidi  ya  hayo,  ni  kwamba  ikiwa  watu  wataambiwa  kwamba  “wewe  ni

muja-kuja” na ume kuja pale, hii Chiefs Act, ipunguzwe nguvu.  Kwa sababu utakuta kwa Katiba iliyopita, Chief akija akikuta

State land ama akute trust  land, wakiwa na watu tisa ama kumi anaweza kugawanyia mtu sehemu ile akae.   Utakuta kwamba

kuna sehemu kubwa zimefanya kulidhiwa na serikali.  Utakuta lease ni ya 99 years  na kweli sehemu ile haidumiwa na wananchi

wanateseka.  Napendekeza kwamba sehemu ile, Katiba iunde kwamba sehemu ile kwamba wapewe nguvu ya kuchukua ama

kunyakua sehemu ambazo haziudumiwi, iili lease iwe cancelled, watu wagawanyiwe.  Nafikiri yangu ni hayo.

Com. Ratanya:  Asante sana Bwana Fredrick Leshamta, sasa ni Fredrick mwingine, anaitwa Pondo.  Fredrick Pondo

Fredrick Pondo:   Asante  sana  kamati,  mimi  kwa  jina  ni  Fredrick  Pondo  mkazi  wa(inaudible)   Maoni  yangu  kama  mwana

Kenya,  ni kwamba hapa Taveta asilimia kubwa-karibu wote ni wakulima.  Na  kama wakulima  tatizo  ambayo  nigependekeza

kwa Tume kwa Katiba ni kwamba wanyama wa pori  wanatuingilia sana sisi wananchi wa Taveta-hasa  zaidi katika location hii

ya Chale.  Na nikwamba wanyama walioko wengi hapa ambao wanatudhuru sana ni Elephants ama Ndovu.

Na  mimi  kama  mwananchi  wa  Kenya  ningependelea  hawa  Ndovu,  kuna  sehemu  zingine  za  dunia  ambao  hawajui  hata

hawajaona  Ndovu.   Ingewezekana,  kwa  kuwa  population  ya  hapa  ni  nyingi  ya  hizo  ndovu,  wangeuzwa  na  serikali

ikiwezekana-wauze hawa ndovu ili idadi yao ipungue; na sehemu ambayo wanatokea ikiwezekana,  izingiwe wire kabisa wasije
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wakatuingilie.  Hiyo ni point moja-hawa Ndovu.

Ya  pili  ni  upande  wa  political  parties.   Mimi  kama  mwana  Kenya  ningependelea,  mambo  ya  vyama  vingi  vinaleta  ukabila.

Ningefurahia kama tungekua na vyama viwili tu-ama ikizidi viwe vitatu-basi.

Ya tatu ni upande wa utawala.  Mimi maoni yangu naonelea kwamba hasa huyu mtawala tuko naye karibu na ambaye ni Chief,

awe akichaguliwa na raia na sio kuteuliwa.  Kwa upande wa Wabunge,  ningependelea mtu akingia Bungeni asifikiri kwamba ni

nymba yake; awe at least kwa miaka mitano mitano mara mbili-kama Rais vile imependekzwa na wengi.  Kwa hivyo Mbunge

akiingia  Bungeni,  ajue  atatawala  kama  miaka  mitano.   Akifauru  kupita  tena  hiyo   miaka  mitano  mingine,  iwe  ni  ya  mwisho

asitarajie tena ya miaka kumi na tano ingine.

Upande ya watoto ningependelea kwa kuwa wananchi wa Kenya wengi tunajua kwamba watoto ni jamii ya watu wote.   Lakini

tunapendelea sana watoto  wakiume na watoto  wa  kike  hatuwapendelei.   Ningependelea  wakati  wa  ugawanyi  wa  ardhi  ama

mali, watoto wote wapewe usawa.   Ya mwisho ni upande wa masomo.  Tunaona kwamba watoto  ambao sisi waKenya hasa

walioko Taveta hapa, tunashindwa na kulipia watoto school fees kwa sababu ya kiwango cha school fees.   Kwa saa  hii ni hali

ya juu sana.   Kwa  hivyo  wale  walioko  secondary-ama  ningependelea  wale  watoto,  tume  ijaribu  kubadilisha  ama  irekebishe

school  fees  kuwa  secondary  schools  ziwe  nafu  ili  mwananchi  yoyote  anaweza  kua  na  uwezo  wa  kupeleka  mtoto  shuleni.

Watoto  wengi  werevu  wanashindwa  kuenda  shule  kwa  sababu  wazazi  wao  hawana  uwezo  kwa  sababu  ya  hali  ya  maisha.

Asanteni sana.

Com. Ratanya:  Na ya Primary?

Fredrick Pondo:  Ya primary ningependelea iwe bure ingawaje si bure, lakini at least iwe bure.

Com. Ratanya:  Asante sana Bwana Fredrick.  Twende kwa Kassim Leshamta.

Kassim Leshamta:   Kwa jina naitwa Kassim Leshamta nashukuru kwa ajili ya Urekebishaji  wa Katiba mwaka huu.  Kama

mimi ninavyoelewa, Kenya ina makabila zaidi ya arubaini-na kuna makabila makubwa na madogo.  Nilikuwa naomba hii serikali

na hii Katiba ijali masilahi ya kabila ndogo kwa sababu kuna kabila  ndogo.   Kama  sisi  Wataveta  hapa,  sisi  ni  kabila  ndogo.

Wakati wa kuchagua Mbunge awe ni Mtaveta.  Taveta inaeleweka kwa(inaudible)na ukulima; Watu wengine wanakuja kufanya

kazi, wanafanya biashara-ni hapa; wakati wa kuchagua Mbunge hawatachagua Mtaveta wakisema kwamba ukichagua Mtaveta

atatufukuza hapa sisi masquatter.    Kwa hivyo nilikuwa naomba katika urekebishaji  wa Katiba hii, mwenye kupigania Ubunge

au uCouncillor awe ni mwenyeji, Mtaveta mwenyewe-sio mtu wa kutoka nje.  Hiyo ni moja.

Ya  pili  ni  mambo  ya  ardhi.   Utakuta  mtu  ametoka  mbali  hajulikani  ametoka  wapi;  Hii  mambo  ya  Chiefs  Act.  Anuruhusiwa
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MKenya  apewe  makao.   Sasa  Chief  atumie  ile  sheria  ya  kwamba,  huyu  mtu  ametoka  huko-mzee  mzima  kama  mimi  nina

watoto kumi, na ngombe na matingatinga ya kulima; Huko nilikozaliwa, mpaka miaka leo sitini nilikuwa ninakaa wapi? Na  kile

kilicho nitoa huko ni kitu ni gani-hawezi kuuliza kitu kama barua ya Chief kutoka kule kwake;  Na ukija kubebana na mtu kama

huyo  tena  anakunyanyasa-ana  mali  na  wewe  huna  mali.   Kwa  hivyo  pia,  hiyo  Chief’s  Act  ipunguzwe  na  hawa  wageni

wachunguzwe  kwa  sababu  wako  wengine  wamekuja  hapa  wanatusumbua  mpaka  wengine  wanuwa  watu  nyumbani  kwetu.

Kwa hivyo hayo makao wapewe kihalali kwa sababu ni WaKenya-zile sehemu za serikali, sio sehemu za wenyeji.

Na.  Juu ya Ndovu,  watu wngine tunakaa njaa hapa kwa sababu ya hao ndovu.  Tunalima,  tunapanda  mahindi  ikishako  maa,

ndovu  wanakuja;  ukiua-utaenda  dunia  gani  ya  Mungu?   Sereikali  itupatie  ruhusa  na  sisi  tuwae  (grumbling  from  the

audience)------eeh  sasa  mimi nitakfa  kwa  njaa  na  huyo  ndovu-----na  serikali  haitupati  chakula.   Hatuo  ndovu  wapunguzwe

ama tupewe ruhusa na sisi tuwaue.  Yangu ni hayo.

Com. Ratanya:  Asante kwa hayo maoni yako, na tutaendelea kwa huyu Lavu Muthunu.

Lavu Muthunu: Mimi kwa jina naitwa Lavu Muthunu.  Yangu ni kusisitiza habari ya hawa Ndovu.   Wamesumbua watu miaka

mingi; mara unaambiwa ikiharibu mimea yetu utalipwa- hakuna kitu tumelipwa.  Yangu ni hayo. (Laughter from the audience)

Com. Ratanya:  Asante Bwana Lavu kwa hayo maoni.  Unataka ulipwe compensation?  Okay hiyo tumesikia.  Tuende kwa

Christine N. Keah.

Christine N. Keah:  Kwa jina naitwa Christine Keah. Maoni juu ya Katiba.   Kwanza msaada inapotolewa ipitie kwa Council

yetu na iwe ina kamati ya wenyenji wa hapa-msaada wowote kutoka nje ama kutoka kwa serikali.

Pili, Katiba iangalie wakina mama wapate viti vingi Bungeni.  Kwa upande wa nominated, wajazie-jazie wakina mama hapo na

kazi pia wasibaguliwe.  Tatu, kulingana na wizi wa sasa, Katiba ipitishe mtu atakaye ua anyongwe-bila kufungwa.  Nne,  watoto

wafanyie  interview  hapa  hapa  Taveta  na  iwe  ni  wenyeji  wa  hapa  bila  kubagiliwa  kwa  sababu,  watoto  wanatoka  hapa,

wanaenda wilaya ya Wundanyi, wame pita  wako  na  ma  B’s  wako  na  C+,  watoto  wanfika  pale,  unakuta  watoto  wanaenda

kama ni sitini na hakuna mtoto hata mmoja anapekelewa.  Kwa hivyo interviews zirudi nyumbani.

Com. Ratanya:  Za kazi ama gani?

Christine N. Keah:  Interviews za kazi.   Tano,  wakina mama wanapata  taabu sana wakati  wakizaa-hospitali  iko mbali, vifaa

vya kutosha pia hakuna na madaktari  ni wachache sana.   Sita-ya mwisho, Mbunge anayechaguliwa kama hapa Taveta tukiwa

na makabila mengi, tunaomba awe ni mwenyeji wa hapa hapa na awe Mtaveta”full stop”  (Laughter from the audience)
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Com. Ratanya:   Okay Christine hiyo kweli ni full stop,  na uandikishwe hapo.   Sasa,  tumesikia hiyo full stop  ya  Christine  na

tuendelea sasa tuone mwingine anaitwa Flora Sumaku.

Flora Sumaku:  Kwa majina yangu mimi ni Flora Mwanamiti Sumaku.  Maoni yangu ningemunga Christine mkono kwa ajili ya

Mbunge.

Kusema  cha  kweli  tunaomba  Mbunge  wakati  tuna  wakilishi  Bungeni  wakati  linapo  kaa  waangalie  Mbunge  achaguliwe  kwa

sehemu hiyo hiyo yao-kwa mfano hii yetu ya Taveta.

Ya pili, ninaomba wakina mama wakati wanapofiwa na waume wao wasirithiwe, kwa sababu magonjwa ya ukimwi yame kuwa

ni mengi.  Tatu, ninaomba kwa upande wa shule, kama shule za high school,  shule za primary-garama ya shule ipunguzwe kwa

sababu watoto  wengi wako manyumbani, wamekosa school fees na  ni  hapo  hapo  utakuta  watoto  wanakua  chokora.  Maoni

yangu ni hayo tu.

Com. Ratanya:  Asante kwa hayo machache Flora na mwingine anayofuata ni Rita Namche Rama.

Rita Namche Rama:  Kwa majina mimi ni Rita Namche Rama.  Mimi ningesisitiza sana habari ya ubakaji wa watoto  wa kike.

  Kwa kweli sisi wazazi huwa tunaona uchungu sana.  Mtu akibaka mtoto yoyote wa kike, afungwe maisha.

Na  lingine  ni  kama  mtu  akiharibu  mtoto  wa  kike  akiwa  shuleni,  huyo  mtu  alazimishwe  kuchukua  huyo  mtoto  na  fine

alipe-garama  yote  ya  school  fees  atoe.   La  si  hivyo,  akikataa  kumuoa,  afungwe  na  garama  alipe;  maanake  sisi  wazazi

tunasomesha watoto kwa shida sana.

Na jambo lingine la pili, ni mtu kama akiamua kuoa mke wake wa pili, ile mali ametafuta na yule mke wa kwanza,  apatiwe yule

mke wa kwanza-yule mwengine atamutafutia mali yake kando.  Yangu ni hayo.

Com. Ratanya:  Okay Rita hayo yanatosha twende kwa Crispus Ayelo Musuya, Crispus uko?

Crispus Keah Leshamta:   Kwa majina mimi naitwa Crispus Keah Leshampta Musuya.   Kwa  maoni  yangu  kuhusu  Katiba

tutakayounda, tuwe na Rais ambaye ana mamlaka, ambaye amechaguliwa na wananchi wote kwa asilimia hamsini na moja.   Na

kwamba huyo Rais awe na uwezo wa kuunda serikali ambayo itakuwa na Waziri Mkuu kutoka kwa chama kitakacho shinda

Wabunge wengi.

Uchaguzi wa Rais uwe siku tafauti na uchaguzi wa Waunge na wale wa macouncillors ili kama itakua ni kurudia uchaguzi kwa

kupata  asilimia  hamsini  na  moja,  pasiwe  na  kurudia  kwa  UBunge  tena,  ni  hawa  watu  wawili  watokao  gombania-yule  wa
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kwanza  na  wa  pili.   Katika  utengelezaji  wa  kazi  za  serikali  Rais  awe  ndiye  Executive  Officer-mkubwa  na  katika  baraza  la

mawaziri,  yeye  ndiye  atetua  baraza  lake  hadi  Attorney  General.   Kuwe  na  serikali  ya  majimbo,  kuwe  Chairman  wa  jimbo

atakaye chaguliwa na wananchi na yule mutekelezaji wa jimbo awe anateuhwa na Rais.

Tukija katika wilaya  vile  vile  pasiwe  na  serikali  mbili.   Kuwe  na  serikali  moja  ambayoni  ya  wilaya  ambaye  Chairman  wake

anachaguliwa na wananchi, mtekelezaji wake mkuu awe anateuliwa na serikali kuu na macouncillors wa sehemu hiyo.  Pasiwe

na DC ambaye ana council tafauti.   Iwe ni Council hiyo hiyo, ndio hiyo inakuwa na mtekelezaji mkuu.  Katika tarafa kuwe ni

hivyo hivyo-pawe na macouncillor wanatoka katika location na hawa macouncillors ndiyo watakuwa  Chairmen  wa  maendelo

ya ile location na wale machief wa sasa ni watekelezaji wakuu.

Kwa hivyo kutakuwa na baraza moja na  location  ambaye  Chairman  wao  ni  councillor  wao.   Katika  vijiji,  vigawanywe  kwa

sababu ya security,  pawe na wazee wa nyumba kumi kumi ambao wanapewa mamlaka kamili kulinda sehemu yao.   Utungaji

sheria uwe mkononi mwa wale ambao wamechaguliwa na wananchi-lakini katika wakati  wa emergency, Rais awe na mamlaka

ya kutanga sheria zake.   Na  vile vile  katika  kudhumisha  sheria  zingine  kama  upande  wa  police,  pasiwe  na  maCommissioner

wawili kama iliyo sasa  hivi.  Kuwe na Commissioner mmoja wa police ambaye-jeshi  ambalo linaitwa AP sasa  liunganishue na

Commissioner mmoja-huyo wa Kenya Police.  Ma-baraza na majimbo yanayo haki ya kuwa na uteuzi wao.

Kuhusu haki;  Kuna mikataba mingi ya kimataifa juu ya kulinda haki za watu binafsi.  Lakini kwa sababu fulani na fulani, hizo

sheria zinavunjwa hasa hata kwa upande  wa wandishi.  Pawe na uwezo wa Rais kutunga sheria za kuzuia uhalifu wa wandishi.

Kwa sababu hawa wandishi upotosha serikali nyingi.  Habari  ni haki ya kila mtu; kupata  habari  ni haki ya kila mtu lakini  hiyo

habari iwe na vikwao vyake isije ika(inaudible).   Upande wa uraia:  Hapa Taveta tunapakana na  makabila  ya  nchi  zingine  na

tunawafahamu. Wale wake watu tutakaowaoa wawe wakithibitisha kawamba wameolewa kihalali, wapewe kibali cha uraia bila

kupitia vikwazo vingi.

Tukija upande wa ardhi,  sehemu au ardhi yote iwe chini ya mamlaka ya wenyeji pale.   Tunasikia kuna mambo ya  State  land,

kuna Trust land, kuna Private land.  Sasa  Trust land ilikuwa ni ya wananchi lakini ilitwaliwa vibaya na watawala.   Kwa  hivyo

tunataka wananchi waruhusiwe kumiliki ardhi yao na ile ambayo ilipeanwa kimakosa,  waruhusiwe  kui-claim-  kudai  ardhi  yao

iliyo chukuliwa kimakosa.   Mashamba makubwa makubwa ambayo hayatumiki ipasavyo-Private land, Rais awe na jukumu la

kuchukua sehemu na kugawanyia wenyeji wa pale.   Ikiwa ardhi-mtu amechukua ardhi kwa nguvu bila idhini  ya  wenyeji  pale,

awe anaweza kushtakiwa na swala la squatter liondolewe kabisa.  Hakuna sababu ya mtu kuwa squatter-akivamia ardhi ya mtu

ashtakiwe  mara  moja.   Sio  mtu  awe  amehama  kwake  aje  kukaa  kwa  ardhi  ya  mtu  mwingine  aseme  ni  squatter-apelekwe

mahakamani.  Kuwe na sheria mahususi ya kuzuia watu kuhamia  ardhi ya watu.

Upande  wa  mila  na  desturi,  makabila  madogo  madogo  yamenyanyaswa  na  makabila  makubwa  kuvamia  sehemu  zao  na

kuukalia na kuchukua viti ya Ubunge, viti vya ucouncillor- sisi hapa tuko mpakani; watu wanafukuzwa katika  nchi  ingine  kule
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kwa  uhalifu  wao,  wanakuja  hapa  wakiwa  ni  Wakenya  walindwe-wanapatiwa  ardhi  ya  Taveta.   Watu  wanashindwa  kwao

kuania Ubunge huko kwao,  wanaleta watu wa kwao,  wale wameshindwa nao wanakuja hapa wanavamia sehemu  ambayo  ni

Private  land  wanaruhusiwa  kupiga  kura.    Jambo  la  kura  inafaa  kuhakikisha  kwamba  hakuna  mtu  anahamia  sehemu  ya

mwenzake-  kura isiwe ya kuhama-hama.  Kura iwe ni permanent issue-sio watu kuhamia ama kubadilisha wanavyotaka-kwa

sababu wengine wao wanashindwa kwao,  wanahamisha  watu  wao  na  kuleta  watu  wao  hapa.   Tunaomba  serikali  ihakikishe

kwamba makabila machache ama watu wandogo wandogo,  wamelinewa ki-Katiba   kuhusu  mila  zao  na  haki  zao  za  kimilika

ardhi yao.  

Upande  wa  elimu,  ni  kwamba  elimu  ya  sasa  haifunzi  wanafunzi  uwezo  wa  kujitawala  wenyewe  badaye.   Ninapendekeza

kwamba elimu, watoto  wafundishwe vafaa ambazo zinawaweza (inaudible) badayeawe na uwezo wa kutengeneza mwenyewe

kama vile ilivykuwa zamani-unafunzwa kujenga, unafunzwa kuchora.

Com. Ratanya:  Asante Crispus, umechukua muda lakini maoni mazuri.  Tuende kwa Nguruwi Karitei.

Nguruwi Karitei:  Hamujambo?  Mimi katika maoni yangu si mengi sana ni madogo.  Kusema  haki, hapa Taveta kitu kinacho

tuhusu  kabisa  kabisa  hapa  tunavyonea  kabisa  kabisa  ni  ndovu.   Ndovu  wametutia  njaa  katika  mwoka  wa  elfu  mbili  na

moja-kwa njaa iliyo kuwa mwaka wa elfu mbili na moja.  Kingine ni kwa mipango ya wananchi.   Hapa kwetu tunaambiwa kila

saa, kila mwaka, tutachagua Wabunge, tutaletewa lami kwa barabara-lami, lami, lami mpaka wa leo-hatujaiona.

Lengine, hapa Taveta majambazi wamezidi; kuua watu na kunyanganya watu vitu zao ndani ya nyumba.  Hio ingekuwa kwamba

serikali  ingekuwa  na  msaada,  watuletee  watu  wa  kuchungua  mambo  kama  hayo.   Mimi  kwa  hayo  sina  mengi  ni  hayo  tu,

iliondani ya kichwa yangu.

Com. Ratanya:   Sasa  nitaenda kwa Pascal  K.  Hussein.   Tumepita  mmoja,  hebu  tuende  kwa  Margaret  kwanza.   Nilikuwa

nimepitia Margaret N. Ngurini.

Margaret N. Ngurini:  Asante.  Mimi nasalimia kiTaveta.  Mnisamehe, nasalimia kiTaveta, mu-meamuk aje? 

Translation:  Huyu mama anasema hivi; kwamba kwanza mambo ya Ubunge:  Anasema  Taveta  watu  wanakuja  wanapewa

Ubunge, hata wenyeji hawa wajui wanatoka wapi.  Mambo kama hayo yanawatatiza wenyeji wa hapa-Ubunge upewe mtu wa

hapa hapa-mwenyeji wa hapa hapa.

Ya  pili  anasema  mashamba;   Mashamba  makubwa  yalichukuliwa  na  wazungu  na  sasa  wameondoka  bado  wenyeji

hawarudishiwi, wanambiwa wanunuwe.  Kwa nini  na  ni  ardhi  yao?  Anasema  maneno  yake  ni  hayo  hayo  amesema  na  zaidi,

anasisitiza tu jambo la mtu mgeni kuja kugombea uongozi wa sehemu hii-haoni kama ni sawa.
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Com. Ratanya:  Okay mwambie mama ni asante sana, tumesikia hayo.  Sasa tutaenda kwa Pascal K. Hussein.

Pascal K. Hussein:  Majina yangu ni Pascal Hussein na nina maoni kadha wa kadha.  Kwanza ningelipenda hasa kuzungumzia

kuhusu uchaguzi.  Ningelipendelea kwa maoni yangu kwamba,  uchaguzi wa Wabunge hasa watakao chaguliwa, waweze kuwa

wanapitishwa na asilimia zaidi ya hamsini ya wakaaji  wote wa eneo lile.  Na  ni kwamba pia katika Katiba,  kuwe na sheria ya

kwamba  kama  yule  Mbunge  aliyechaguliwa,  ama  Councillor  atakayechaguliwa,  kama  hataweza  kuhudumia  wale  wananchi

ipasavyo-kwa ile mifano ambayo tunaona hivi sasa  ambayo inaendelea katika Bunge letu, kuwe na sheria ya kwamba waweze

kuondolewa  kazi  ile  kwa  kupitia  public  opinion  polls  ili  ile  sehemu  iweze  kupata  Mbunge  mwingine  ambaye  ataweza

kushugulikia masilahi yao.

Katika community based  services kwa mfano, tuna National Youth Service,  tuna Armed Forces-katika  nchi zingine  ninaweza

kutoa mfano wa Ethiopia, National Youth Service hutumika kutengeneza mabarabara  ya nchi zile, Armed Forces  pia hutumika

kutengeneza  mabarabara  ama  hospitali  kwa  hivyo  hapa  kwetu  nigelionelea  pia  watu  kama  National  Youth  Service,  Armed

Forces, watumike katika construction ya mabarabara,  bridges hata hospitali kuliko serikali kutoa contract  kama zile kwa watu

ama macompany mbali mbali na kutumia pesa ama rasilmali za nchi kwa kuchukuliwa kuenda nje.

Kuna jambo lingine ambalo pia tunaweza kusema kama ya Foreign affairs policies.   Serikali  ama  Executive  hutoa  maoni  yao

ama  u-sign  policies  fulani  fulani  kwa  niamba  ya  nchi.   Kwa  mafano,  tuna-sign  mambo  ya  Comesa,  tuna-sign  mambo  ya

PTA-Preferential Trade Areas, East Africa Cooperation bila kuangalia masilahi ya wale wananchi ambao ile mikataba tutakayo

sign inawahusu.  Naweza kutoa mfano ambao ulitendeka  na  ambao  hivi  sasa  unauchumu  ama  unasumbua  wananchi  wadogo

wadogo.

Kama huu mkataba wa East  African Cooperation,  ambao ingekua ni free trade.   Kwa hivi sasa  wakulima ambao wanahusika

na  kilimo  cha  mazao  wanapata  matatizo  kwa  sababu  vitu  vya  kutoka  nje  vinakuja  vina-flood  market  na  vina-render  those

people financially bankrupt  kwa sababu,  mazao yao hayanunuliwi.   Vitu  vya  nje  vinauzwa  kwa  bei  raisi-na  umaskini  unazidi.

Kwa hivyo poverty eradication ni kama hakuna katika Kenya.

Kuna pia trade union representation-wafanyi kazi.  Katiba ingefaa kusema ya kwamba, ama iwekwe kwamba representation ya

wafanyi  kazi,  yaani  trade  union,  ziwe  ni  za  lazima.   Ili  iwe  mfanyi  kazi  asiweze  kunyanyaswa  na  matajiri  na  pia  pale,  wale

wastaafu ambao watastaafiswa baada  ya umri wao kufika, wawe enshirined katika ile Katiba kwamba watatewe mpaka  hata

wakati watakapo toka.  Kwa mfano, utakuta mzee labda alifanya kazi kwa miaka arubaini na tano katika serikali na aka-retire.

 Anapatiwa pension ambayo hivi sasa  hata kilo ya sukari  hawezi kununua nayo.   Kwa hivyo iweze  kuangaliwa  kwamba,  vile

miaka inavyoendela na hao pia wanaweza-masilai yao yanaweza kuangaliwa; Because they wasted a lot of their years  working

for the Government or for the country as a whole.

20



Yangu lingine-nafikiri ni la mwisho, ni kuhusu discrimination of small communities.  Kwa mfano, tuna makabila arubaini na tatu

katika Kenya na hayo makabila yana right ya kuwa katika Kenya.  El Molo ni kabila ambalo labda kwa kipindi cha miaka tisini

walikua mia mbili na arubaini.   Wale watu  pia  wana  haki  ya  kuweza  kuwakilishwa  katika  Bunge.   Kwa  hivyo  Katiba  iweze

kuundwa ya kwamba makabila yote katika Kenya,  yaweze  kuwa  equally  represented  at  a  national  level-decision  making  ya

nchi  ili  cultural  issues  zao  ziweze  kuwa  represented  equally.   Na  tuseme  kwamba  pia  hizo  small  communities,  ziwe  ziko

represented politically and administratively.  Administratively mimi na  sema  from  grassroots;  kwamba  kuanzia  mzee  wa  mtaa

kuja  kwa  ma-chief  Manaibu  wa  Chifu,  ma-Bunge-wote  waweze  kuingizwa  katika  hii-that  is  to  safeguard  those  small

communities.  Nafikiri yangu muhimu katika leo ni hayo.  Asanteni sana.

Com. Ratanya:  Okay, sasa tuende kwa anayefuata, ambaye tunamwita Hutesima M. Hamed.

Hutesima  M.  Hamed:   Kwa  jina  mimi naitwa  Hutesima  Muhamud  Hamed.   Maoni  yangu  ya  leo,  ya  kwanza  ni  elimu  ya

msingi.  Elimu ya msingi iwe bure.  Mtoto hasiitishwe kitabu,  mzazi asiambiwe ajenge jengo lolote,  mtoto hasiitshwe text book,

mzazi aitishwe school uniform peke yake na pencil kama zamani.

Ya pili ni matibabu yawe bure.  Mtu akienda hospitalini atibwe bure na tena kuwe na dawa hata damu.  Ya tatu ni mashamba.

Shida kubwa kubwa sana iliyoko hapa Taveta watu walipata ni kuwa up-country mashamba yakipimwa, watu wakipatiwa title

deeds  Taveta walikatazwa kupatiwa ndio unaona mashamba mengi Taveta  yamevamiwa.   Katika  hiyo  hiyo  mashamba,  wale

wamezaliwa na wamefikisha miaka kumi na minane na hawana mashamba wa pewe mashamba katika national parks  ambazo ni

kubwa kila mtu acre kumi bure.

Lingine ni pension:  Mzee aki staafu ama kabla kustaafu,pengine amefariki amemuacha mama na watoto  na watoto  wanasoma,

anasumbuliwa hapatiwa pesa za NSSF, hapatiwi pesa za pension, mama hajui yale maofisi na pengine ameolewa kimila-anazidi

kusumbuliwa.  Ingine ni Rais;  Katika maoni yangu mimi, naona Rais hafai kuwa above the law.  Inatakikana Rais akifanya kosa

lolote ashtakiwe na mahakama iwe na uwezo, Bunge liwe na uwezo wa kivyake na serikali iwe na uwezo wa kivyake.    Hivyo

ndivyo vitakvyokuwa pamoja.

Nominated MPS;  Katika maoni yangu mimi naona hawa nominated MPS tayari ni watu wame toka  kura wameanguka, halafu

serikali-mtu  anarudi  anawachagua  pamoja  na  ma-councillor,  sisi,  raia  ni  watu  tumewakataa,  wanarudi  wanachaguliwa  tena,

wanakuwa nominated-wanapatiwa tena mishahara mikubwa ambayo ingelipa watu wengine na lote wanapewa U-Minister.

Siku  ya  uchaguzi;   Siku  ya  uchaguzi  katika  maoni  yangu  ningependela  vyama.kama  cha  Kanu,  DP,  SDP,  uchaguzi  wote

ufanywe  kwa  siku  moja.   Kwa  kuwa  ni  wale  watu  wanakwenda  wanachagua  mtu  kwa  DP  wanarudi  tena-wale  wale  watu

wanarudi wanachagua mtu kwa kwenu ni wale wale watu kwa sababu siku ziko tafauti.  Unakuta mtu mmoja anachagua karibu
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watu watano hata yeye hajulikani ako katika chama gani.

Ya mwisho ni wafanyi  kazi  wa  serikali  na  masharika.   Wafanyi  kazi  kweli  wamenyanyaswa  sana  unakuta  umeandikwa  kwa

muda mrefu, hakuna promotion, hakuna ku-move job group, hata wewe mwenyewe unakatwa pesa zako za National Insurance

Fund hakuna usaidizi wowote unapata manake zile hospitali unaruhusiwa kwenda hazina dawa.  Nimemaliza.  Asanteni.

(Question from one of the Commissioners):  Una taka tufanye aje?  

Hutesima  Hamed:   Our  civil  servants?   Our  civil  servants  wanatakiwa  waongezwe  mshahara,  sio  walimu  peke  yao  na

kulingana  na  vile  mipangalio  iwe  pia  wanakuwa  promoted  si  ati  mtu  anafanya  kazi  miaka  ishirini  bado  ako  job  group  F.

Hawana promotion, hakuna mishahara haiongezwi, house allowance haiongezwi.

Com. Ratanya:  Okay, asante sana Mohamed kwa hayo maoni mazuri.  Sasa  tutaenda kwa,  anayofuata ni Fasigol Lelegeshu.

 Okay.

Fasigol Lelegeshu:  Mimi kwa majina ni Fasigol Lelegeshu.  Maoni yangu kuhusu kazi ya kurekebisha Katiba leo tarehe tatu,

mwezi wa tano, mwaka elfu mbili na mbili, ni kama ifuatavio.

Kwanza kuhusiana na Katiba,  Bunge ziwe na uwezo wa kubadilisha sehemu yoyote ya Katiba bila kuhusisha wananchi  kama

inavofanyika sasa.   Kuhusu uraia,  serikali isiruhusu uraia wa mtu katika nchi mbili tafauti.   Kuhusu usalama wa taifa,  uandikaji

wa  kazi  za  jeshi  na  askari  uzingatie  usawa  katika  kila  kabila  la  Kenya.    Kuhusu  utaratibu  wa  uchaguzi,  serikali  ihakikishe

kwamba makabila madogo yote ya Kenya yamepata uwakilishi Bungeni.  Kuhusu haki ya ardhi,  jamii na watu binafsi wenyeji

wa  eneo  hilo  wawe  na  haki  ya  kumililia  wa  ardhi  yote  mahali  hapo,  kando  na  ile  inayo  milikawa  na  serikali.   Kuhusu  ujira

sereikalini,  serikali  ihakikshe  kwamba  kila  kabila  la  Kenya  linangaliwa  katika  ajira  za   kazi  mbali  mbali  za  serikali  hasa  za

utawala.  Haki za utamaduni;  Tamaduni za wenyeji asili la eneo hili iheshimiwe.  Haki za kimusinigi; Serikali ihakikishe kwamba

kila mtu amepata elimu ya msingi kwa lazima na iwe ya bure.  Mali ya asili; mali asili iliyo katika eneo fulani, iwafaidi wenyeji wa

eneo hilo moja kwa moja kwa kiwango fulani nimekomea hapo, asante.

Com. Ratanya:   Okay, sasa tuendelee kwa anayefuata, ni Alexander Lelegesu.  Alexander uko karibu?  Ulikuwa hapa tena?

Okay endelea.

Alexander  Lelegesu:   Mimi  kwa  majina  yangu  naitwa  Alexander  Lelegesu  ni  Mtaveta,  na  yafuatayo  ndio  maoni  yangu

kuhusiana na urekebishaji wa Katiba.  Maoni yangu ni kwamba pensioners-wale wafanyikazi ambao walikuwa wanafanya kwa

serikali, walipwe marupurupu yao mara moja baada ya kuwacha ihazi.
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Maoni yangu mengine ni kuhusu utabibu.  Utabibu uwe wa bure si kama sasa  ambapo watu  wengi  wanafariki  nyumbani  kwa

sababu  ya  ukesefu  wa  pesa  za  kwenda  kwa  utibabu.   Linalofuata  ni  kwamba  ma-Chiefs,  Assistant  Chiefs,  Councillors

wachaguliwe  na  wazalendo  wa  sehemu  abayo  anatoka  na  pia  awe  ni  mzalendo.   Ubakaji;   Anaye  baka  .msichana-rape,

afungwe miaka kumi.  Urithi;  Urithi uwe sawa kwa watoto wote wa kiume na wa kike.   (inaudible)majadiliano ya Bunge yawe

moja kwa moja; si kama sasa ambapo inapitia kwa viombo vingine, halafu unaambiwa Mbunge wako amasema hivi na vile.  

Ya kufuata ni kwamba pahali pa kuabudu kiasili kama kule Lake Challa ambapo kwa jina lingine panaitwa Nakuruto,  Kidong,

Mukuni  pasichukuliwe  au  kuuzwa  kwa  mtu  au  kwa  kundi  la  watu  maana  pahali  pale  ni   pahali  patakatifu  kwa  jamii  ya

ki-Taveta.   Pahesimiwe na Katiba na patengwe kwa jaami hiyo.  Ya  kufuata  ni  kwamba  vagrant  Act  irudishwe  kama  beleni

kwa sababu kuna wengi ambao wanatangatanga huku na huku na hakuna chombo cha kuweza kuthibitisha.

La kufuata, kila kabila iwakilishwe Bungeni.  Sio kama hivi sasa  ambapo makabila mengine inatoka huo ina kuja kunyakua viti

za uBunge katika sehemu ambazo hawatoki.   Ya mwisho  ni  kwamba  mtu  anayetaka  UBunge  sharti  apitiae  katika  ile  Njama

katika Taveta.  Hayo ndio ninayo kwa sasa.  Asante.

Com. Ratanya:  Okay.  Asante Alexander na hapo tunaenda kwa Sophia K. Ngoi.

Sophia K. Ngoi:  Kwa majina naitwa Sophia Kimboi Ngoi.  Yangu ninayo sema kwa upande wa Katiba, nasema serikali ipige

marufuku soko uhuru kwa sababu inatuharibia biashara.

Ya  pili;   Kuhusu  shule  za  secondary,  fee  imekuwa  kubwa  mno,  Katiba  ipunguze  hii.   Tatu;   Mbunge  au  Councillor  awe

mwenyeji wa hapa-yaani  Mtaveta.   Nne;   College pia fee iko juu sana.   Unasomesha mtoto pia akimaliza college hapati  kazi,

huo ukabila tunaomba uishe kwa sababu ubaguzi uko mwingi sana.  Tano;  Mzazi anaye mpiga mtoto hadi afe,  afungwe maisha.

  Yangu ni hayo.

Com. Ratanya:  Asante sana kwa hayo machache Sophia na hapo tuende kwa Agnes K. Makuna.

Agnes  K. Makuna:   Mimi kwa jina naitwa Agnes Makuna.   Mimi kitu ninacho omba,  naomba kwa wazazi wote  wa  kiume

mpaka wa kike,  tunapo patiwa mtoto wa mtu, mtoto ameoa ameleta msichana wa watu kwangu mimi namufanya kama maid.

Hiyo pia tunaona inadhuru watoto  sana.     Na  pia  yule  msichana  ameolewa  katika  huo  mji  akapokelwa  kwa  furaha,  anazidi

kunyanyasa  ule  mji  na   pia  kunyanyasa  yule  mama  mzee.   Akiwa  bwana  wake  yuko  hapo  nyumbani,  ndio  anadanganya

ndanganya  huyo  mama  mzee.   Akiwa  bwana  wake  ametoka,  huyo  mama  huteseka  anaweza  kushinda  njaa  kutoka  ashubui

mpaka jua litue na matusi juu yake.   Sasa  naomba watoto  warudie kile kizamani-kuheshimu wazazi na  pia  wazazi  waheshimu

wale watoto wa watu wameolewa hapo katika huo mji.  Yangu ni hayo.

23



Com. Ratanya:  Okay.  Asante Agnes na kwa hivi sasa tutaenda kwa Leshamta Nguruwi.

Fredrick Leshamta Ngruwi:  Kwa majina najulikana kama  Fredrick  Leshamta  Nguruwi,  mimi ni  mkaaji  wa  hapa   Challa.

Upande wa Katiba, ambayo tunashukuru serikali ilivyo tupangilia iletwe kwa wananchi,  mimi ninanza na ardhi.

Upande  wangu  naonelea  ardhi  inatakikana  mwenyeji  ambaye  ni  asilia  wa  pale  awe  na  uwezo  wa  kumiliki  hayo  mashamba

makubwa makubwa kwa asilimia arubaini.   Mbuga na mali asili pia mwenyeji aruhusiwe moja kwa moja  kuamua  anochotaka

kifanyike pale. Hilo litatoa matatizio kama hayo tunakuta Ndovu wanaingia na kuharibu mimea ya wananchi.

Upande wa Mbunge;  Mbunge, ama tuseme mwanasiasa yote yule awe ni mwenyeji  asilia  wa  pale-asiwe  ni  wa  kutoka  nje.

Kizazi chake  kiangaliwe  kwamba  kuanzia  miake  sitini  na  tatu,  kiwe  kilikuweko  katika  eneo  lile.   Jambo  lingine  ambalo  liko

ndani ya serikali na linatatiza watu,  ni hii mambo ya cost-sharing.   Hili  ni  jambo  ambalo  limeumiza  wananchi  ambalo  limengia

mpaka mahospitaini, shuleni na unakuta shule ikisemekana kwa mfano primary schools ni free,  lakini  still  mzazi  ama  mwanchi

anazidi kuumia.  Kwa hivyo mzazi wa kiwango cha chini-maskini sio raisi na unawakuta machokora wamazidi kutokana na hali

hiyo.  Kwa hivyo hiyo cost-sharing iondolewe na elimu iwe ya bure,  Primary,  Secondary  iangaliwe  kile  kiwango  kipunguzwe

pamoja  na  colleges.   Na  kwa(inaudible)  Secondary  Schools-cost  sharing  schools  ziwe  leo,  Government  Secondary

Schools-isiwe pamoja kwa sababu unaweza kukuta private iko sawa sana na some of the Government schools.   Sasa  unakuta

mwananchi anaamua tu kutoa mtoto pale anampeleka shule za private ambazo pia saa ingine kiwango kiko chini----

Ningependelea  pia  kuwe  na  serikali  ya  majimbo.   Hii  upande  wangu  naonelealea  kwamba  hii  serikali  ya  majimbo,  itajaribu

kuleta  usawa  ndani  ya  mikoa  ambayo  itajaribu  kumifikia  ule  mwananchi  wa  kiwango  ya  chini  sana.   NGO’s  na  masharika

haya.ya serikali,  ningeonlea ya kwamba hayo mashirika sana sana tukichungaza hapa Kenya,  yanalemea upande mmoja  zaidi.

Unakuta kama hapa Taveta  mwaka  huu---   Utawala;   Upande  wa  utawala,  mimi ningeonelea  Rais  achaguliwe  na  wananchi

wote na asitoke katika chama chochote kile.  Asitoke katika chama chote kile.  Katika  utawala  huo,  pawe  na  Waziri  Mkuu

ambaye yeye ndiye atakayetaka katika chama na awe amepita katika asilimia isio pungua hamsini na moja katika nchi nzima.

Upande  wa  Mbunge;   pia  na  Councillors-ama  wacha  nisungumze  kabla  nirudi  pale  pale-  lakini  tukija  kwa  Chief,  mimi

ningeonelea kusema tuna muchagua Chief ni sawa na kuweka utwala katika siasa na ni vitu viwili tofauti.   Kwa hivyo  machief

wawe wanateliliwa, lakini, wateuliwa kutoka sehemu ile ile.  Hiyo ni pamoja na Sub-Chiefs.  Wanaweza kuteuliwa  kuungana na

area DO na wazee wale ambao walikuwa wamechaguliwa katika kijiji.

Local leaders-hawa wazee wa mtaa-hao ndio tunaona wachaguliwe na wananchi wa sehemu hiyo na katika hiyo local leaders,

pawe na wazee pia wa nyumba kumi kumi. Hii ni kwa sababu ya usalama wa nchi kwa sababu pame kuwa na wageni wengi na

ni hatari; mtu anaweza kuingia hiyo sehemu na hajulikani.  Sasa wale wazee wa nyumba kumi kumi ni rahisi kuelewa kwamba ni

nani  ameingia  katika  .kijiji  chake  na  akajulikana.   Uenezaji  wa  habari;   mara  nyingi  tumejaribu  kuyafikia  mambo  ya
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kizungumzwa  katika  radio,  magazeti-   kinyume  na  vile  yalivyo.   Patokee  sheria  itakayalinda  uenezaji  wa  habari  ili,  lile

lakuangusha hali ya pahali, mwenye kuandika hiyo report achukuliwe hatua mara moja.

Unyakuzi  wa  Ardhi;   sehemu  nyingi  katika  Kenya  watu  wamekua  wakililia  unyakuzi  wa  ardhi,  unakuta  public  areas

inachukuliwa-tafadhali hapa tulikuwa tunaomba sheria itoke kali sana ili sehemu hizo-hata kama ni nani alinyakuwa hiyo sehemu,

anyanganywe na afidie.  

Makabila  madogo  madogo;   Katika  hali  ya  Kenya   tungeliomba  haya  makabila  madogo  madogo,  ya  wakilishwe.   Hii  ni

kumanisha  kwamba  ikiwa  Wabunge  wa  teule-wanaoteuliwa-  inawabidi  wateuliwe,  watoke  katika  haya  makibila  madogo

madogo yasio kuwa na wakilishi ndani ya Bunge.

Wafanykazi  wa  serikali  na  mashirika;  hawa  wafanyakazi  wa  serikali  na  mashirika,  imeonekana  wanaendeleza  sana  ufisaidi

kutokana na kupelekwa pahali na kukaa muda mrefu. Kwa hivyo ingekuwa miaka kumi peke  yake inamtosha yule mtu kukaa

pale, ikisha ahamishwe aende pengine.  Hii itafanya ufisadi ndani ya ile sehemu ipungue.

La  mwisho,  ni  kuhusu  wanasiasa  wa  kuhama-hama.   Pawe  na  sheria  ya  kuwalinda.   Mwanasiasa  akiingia  kwenye  chama

asitoke pale baada ya uchaguzi mpaka mwaka uishe.  Hii inaleta usupuvu ule unatokea ndani yake.  Nashukuru.

Com. Ratanya:  Okay, hapo ni asante sana Leshamta na tunaenda sasa kwa mwingine na ni Eleizabeth N. Mbele.

Elizabeth  N.  Mbele:   Kwa  jina  mimi ni  Elizabeth  Mbele,  hiyo  “N”  inamanisha  Nashelengai  Mbele-Elizabeth  Nashelengai

Mbele, Mtaveta, mkaaji wa Challe.

Sasa  hapa  nina  memorandum  ya  kikundi,  lakini,  ningeongeza  yale  ambayo  yako  kwa  memorandum-sijui  kama  naruhusiwa

nisome memorandum yote, ama niongezea yale ambayo naongeza juu yake.  

Katika hii memorandum kuna jambo la kuhusu elimu kwa huu urekebishaje wa Katiba,  hili jambo la elimu ningependelea kuwa

elimu ya msingi iwe ni ya bure.  Elimu ya secondary kiwango chake kiwe cha chini ambacho mwananchi wa kawaida anaweza

kulipa.  Elimu ya chuo kikuu iwe kama zamani,  yaani  wanafunzi  wapatiwe  scholarship.   Malipo  ya  college  yapunguzwe  kwa

sababu,  sio  hakikisho  kuwa  ukipeleka  mwanafunzi  katika  college  atapata  kazi.   Wizara  ya  elimu  igaramikie  garama  za

mwanafunzi kama vile zamani; eg. Vitabu, kalamu, chalk na mengineyo.

Ajira; yaani kazi;  Kazi itolewe kwa usawa bila ubaguzi kwa kijinsia, kikabila  au  kielimu.   Kupandishwa  cheo  kazini  au  kwa

mashirika  kuwe  bila  ubaguzi  wa  kijinsia  au  kikabila  au  kielimu.   Kwenye  mahojiano  ya  kuchagua  wakufunzi  wa  kazi,

wachaguliwe kutoka ulayani- kila  wilaya  ipewe  haki  sawa-kwa  sababu  watoto  wetu  wanaweza  kutoka  hapa  waende  walya
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ingine, wakienda pale unakuta umemugaramikia nauli ama nyumba ya kukaa,  bada  ya  mahojiano  basi  anarudi  nyumbani  bure

hajachukuliwa.

Mtoto wa shule akipata  mimba  shuleni  aruhusiwe  kuendelea  na  masomo  lakini  kwa  shule  ingine-Hasirudi  kwa  shule  ile  kwa

sababu  wanafunzi  wale  alikuwa  anasoma  nao  tena  amepata  mimba  amerudi  pale  italeta  picha  mbaya.   Sheria  iliykuwako

irudishwe yaani ulipaji wa garama ya mimba nje ya ndoa.  Kwa sababu, zamani watoto wetu wakiwekwa mimba shuleni ilikuwa

yule ambye amemuweka mimba, anaambiwa agaramikie ile mimba na yule mtoto akizaliwa hadi miaka kumi na nane.

Kuhusu urithi, ni kuwa mwanamke aliyefiwa na mumewe,  alindwe  na  Katiba  dhidi  ya  kurithiwa  kwa  nguvu,  kusumbuliwa  na

jamaa za mumewe kwa mali alioachiwa na mumewe  na  kutenganishwa  na  watoto  wake.   Kuna  wengine  wakiwa  na  waume

zao-kama hajarithiwa, basi familia ile wanakuja juu hata kumpokonya watoto mujane yule anabaki peke yake.  Mjane akiolewa

na mwanamume mwingine, awachie watoto …….wote-kwa sababu kuna wajane wengine wakiachwa,  wanakuwa na shida ya

kuolewa, wanaolewa na mtu mwingine kando ya familia.  Basi,  urithi ambao alikuwa amechuma na yule bwana wake,  awachie

watoto wake kama ataondoka kufuata huyo mme ambaye amemuoa.

Urithi ugawanyiwe watoto sawa bila kuwabagua wa kike au wa kiume.  Wazazi wapewe urithi wa mtoto wao aliyefariki-yaani

kiwango kidogo; yaani wazazi wa yule mme aliyefariki pia nao wapatiwe percentage ya urithi ule ambao mtoto wao amewacha.

 Wajane walipwe pesa  zao haraka  bila  kusumbuliwa,  kwa  ajili  ya  kuelimisha  watoto  wao.   Tukija  katika  divorce,  mali  yote

mama alichuma na mumewe, igawe sawa kama wame-divorce.   Ndoa  yoyote ile ikubaliwe lakini  iwe  registered  kwa  ofisi  ya

Chief.   Mali  mke  aliyo  chuma  na  mumewe,  isingiliwe  na  mke  mwingine-pengine  huyo  mme  ataoa  mke  mwingine,  basi  mali

aliyochuma na mke wake wa kwanza isingiliwe-bali huyo ambaye amemuoa wa pili, watafute mali yao wenyewe.

Mwanamke akitafuta yake mwenyewe andikiwe jina lake kwa sababu,  utakuta wanawake wako ndani ya nyumba na waume

wao lakini mama ana mali  yake  na  baba  ana  mali  yake-  kuna  wengine  wako  pamoja,  lakini  ile  mama  ameshatafuta-alitafuta

mwenyewe, andikiwe jina lake.

Tukija  kwenye  biashara,  serikali  za  mtaa  ziruhusu  biashara  ndogo  ndogo  zifanyike  bila  ushuru.  Ziajiri  na  kulipa  walimu  wa

Nursery yaani hizi serikali za mtaa.  Kuliko wazazi walemeshwe mzigo wa kulipa walimu wa Nursery schools,  hizi serikali kama

vile tuna Urban Council yetu ya Municipal Council, basi hiyo ichukue jukumu la kulipa walimu wa nursery mishahara.

Tena, hizo hizo serikali ziajiri watu wao wa sehemu za utawala-yaani kama hapa Taveta,  wale watakao achiliwo hapa wawe ni

watoto wetu wa hapa hapa.   Hatutaki soko  huru kwa sababu haisaidii.  Tukija kwenye maternity, maternity leave iwe ni miezi

mitatu.  Iwe miezi mitatu ya kupumuzika na(inaudible)basi(inaudible)ya miezi mitatu.

Tukija kwenye mahari, ulipaji wa mahari uwe kati ya maelewano ya aliyeoa na wakwe zake-kijana akikataa  achukuliwe hatua.
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Tukija kwenye domestic violence, yaani vita vya nyumbani;  Hakuna kupiga mme au mke katika maisha ya ndoa;  atakayepiga,

achukuliwe hatua-mara tumesikia wanawake hupigwa  pia  waume  nao  hupigwa  wakati  mwingine.   Basi  atakaye  fanya  hivyo,

achukuliwe hatua.

 Katika Police station,  kuwe kuna officer maalum anayeshugulikia kesi  za akina mama ubakaji,  vita  nyumbani  na  unyanyasaji.

Atakaye mbata mtoto  chini  ya  miaka  kumi  na  nne,  afungwe  maisha,.   Atakaye  mwambukizia  mtu  mwingine  magonjwa  kwa

kusudi, ahukumiwe kifo.  Atakaye bata mtoto kwanzia miaka kumi na tano hadi kumi na saba afungwe miaka ishirini.

Walemevu;   Walemavu  wapewe  haki  sawa  kwa  uajiri,  urithi,  uraia,  elimu  na  matibabu.(inaudible)   Tukija  kwenye  uraia,

mwanamke  aliye  olewa  na  Mkenya  apewe  uraia  bila  malipo,  pia  mwanamume  aliyeo  Mkenya  apewe  uraia-yaani  marriage

certificate.   Ndoa ziwe ni wazi.

Waziri achaguliwe na Wabunge kulingana na ujuzi wake.  Tunaenda kumalizia.  Kuna kuadhibu; hapa kwenye adhabu tunasema

kuwa walimu wa-minimize adhabu kwa wanafunzi kwa sababu utakuta walimu nao,  wanapoadhibu wanafunzi shuleni wengine

wanawapiga  hadi  kuwaumiza,  huvunjwa  mikono  ama  wengine  huwadhibu  mpaka  wawauei  basi,  jambo  ilo  likitokea  kwa

mwalimu yoyote yule, adhibiwe.  Mzazi atakeye ua mtoto kwa kumpiga adhibiwe na Katiba.  Yangu ni hayo.

Com. Domiziano Ratanya:   Nina swali moja hapa Elizabeth- kufafanua tu; Unasema ya kwamba,  kama mtu akioa-Mzungu

akioa msichana Mkenya unasema ya kwamba hata yeye apewe uraia-awe raia ama hapo sikusikia vizuri?  

Elizabeth Mbele:  Mzungu akija kuoa hapa, mwanamume akija kuoa hapa, asipewe uraia.

Com. Domiziano Ratanya:  Mwanamume mzungu asipewe uraia?

Elizabeth Mbele:  Ndio, lakini mwanamke akiolewa hapa basi huyo ni wetu.

Com.  Ratanya:   Okay,  tunashukuru  sana  Elizabeth,  tutasoma  hayo  mandhishi  yako  katika  memorandum  vizuri.   Na  sasa

tutaenda kwa John Wambua Muluea.

John Wambua Muluea: Asanteni, mimi kwa majina yangu naitwa John Wambua(inaudible)maoni yangu.

Kwanza  ningeomba  Katiba  ambaye  tutaandika  kwa  wakati  huu,  iandikwe  kwa  lugha  mbili-Kingereza  na  Kiswahili.   Katiba

yenyewe  iwe  ina  haki  kwa  Wakenya  wote.   Katiba  itakayo  heshimu  mali  na  haki  za  watu  wote  wa  Kenya.   Viongozi

wachaguliwe na wananchi kuanzia mzee wa mtaa na wawe ni wenyeji-mpaka Rais(inaudible).  Katiba iwe na nakala ya kuweza

kufikia kila Mkenya.
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Sheria  ziwe  juu  ya  kila  mtu.   Kuwe  na  haki  kila  mtu  kurithi  mali  za  ardhi  watu(inaudible)  Kenya  hata  mahali  mtu  anatoka.

Vyombo  vya  habari  viwe  uhuru  kwa  kila  Mkenya.   Rais  achaguliwe  kwa  kura  Kenya  zima-sio  25%  kwa  mikoa  mune.

Ikiwezekana hata iwe 60% kwa kura zote ambazo zitakuwa zina chagua Rais.

Elimu ya msingi iwe ni bure na secondary iwe kwa bei nafuu.  Kuwe na vyama viwili vya kisiasa.   Vyama vya kisiasa vipewe

pesa ya campaign na serikali.  Raia halisi wa Kenya wajulikane na hata(inaudible)wawe ni Wakenya.   Vyama vya siasa vifanye

siasa peke yake.  Kuwe na Rais na Makamu wa Rais na Waziri Mkuu.  Bunge liwe na uwezo wa kukaa bila kuamurishwa na

Rais-pia aliwe na uwezo kujivunvunja wakati unaufaa.

Utawala wa mikoa uwepo na uwezo(inaudible) Wanawake  wapewe  nafasi  sawa  za  kugombea  viti  vya  uBunge.   Kusiwe  na

Wabunge  maalum.   Mahakama  ziwe  na  uwezo  wa  kuanikisha  statement  na  kusikiza  case-sio  police.   Kuwe  na  Court  ya

Katiba.   Mayor achaguliwe na watu.   Sio na madiwani.   Mgombea  atakaye  angushwa  kwa  asiruhisiwa  kuenda  kwa  chama

kingine.  Vikundi ambavyo havijasajiliwa, visiruhusiwe kufanya siasa.

Kuwe na lugha mbili za taifa.   Mtu ambaye si Mkenya asipewe haki ya kumilikia ardhi..  Mkenya awe na uwezo wa kumilikia

ardhi.  hata hiyo sehemu anayotokea na(inaudible)  Hayo ndio maoni yangu.

Com. Ratanya:   Okay,  asante John Wambua kwa hayo maoni  yako.   Sasa  tuende  kwa  John  Kilelu  Mbithi.  Are  you  John

kilelu?

John Kilelo  Mbithi:   Kwa  jina  ni  John  Kilelu  Mbithi,  mimi kwa  maoni  yangu(inaudible)   Mwananchi  wa  kawaida  awe  na

uwezo  wa  kuandika  barua  moja  kwa  moja  mpaka  kwa  Rais  ili,  mambo  haya  madogo  madogo  badala  ya  kuandika  barua

kupitia kwa Chief, DO, DC, ama mpaka kwa PC,  awe na uwezo wa kuandika barua moja kwa mojo mpaka kwa Rais kama

amefanyiwa unyanyasaji.

Kwa  vile  Kenya  kumekua  na  ujambazi  mwingi,  tungeomba  home  guards  wawkuweko.    Kuhusu  soko  huru  sisi  wakulima

wadogo sisi hatutaki.  Kuhusu majimbo, majimbo haya kama yatakuweko, yatatugawanya kwa misingi ya ukabila.  Asanteni.

Com. Ratanya:  Okay, asante sana kwa hayo machache na ningetaka kuwakumbusha hata wengine, wakati  unapeana maoni

yako sasa,  sikurudia yale yote yamesemwa.   Jaribu  kusema  yale  ya  muhimu ambayo  mi  mapya.   Kwa  hivyo  tuendele  kwa

mwingine, Issac G. Lesing.

Issac. G. Lesing:  Kwa majina naitwa Issac G. Lesing na mimi ni mkaji wa(inaudible)na ni Mtaveta.   Kwa upande wa maoni

yangu, naonelea kwamba Katiba iwe ikisikiza maoni ya watu wadogo na wakubwa.
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Na jambo linigine tena, ni kuhusiana na mambo ya upande wa maji.  Hilo ndilo kubwa.   Maji pale(inaudible)lakini kulingana na

ile bill ambayo inatokea pale,  huwa bill inakuwa juu zaidi.  Ni kama tuko sehemu za Mombasa ama Nairobi  ama nchi  yeyote

kubwa.  Ninaonelea kwamba Katiba hiyo irekebishwe kwa sababu ni raslimali yetu ya Taveta.

Jambo  lingine  ni  kwamba  wale  ambao  wanaenda  kwa-yaani  wakishapata  retirement,  wafikiriwe  serikali  ipeane  malipo  yao

mapema iwezekanavyo maana wakati  mwingine  watu  wengine  huwa  waneanda  retire,  wakishaenda  retire,  baada  ya  mwaka

mmoja au miwili unakuta yule mtu ameshakufa-na akisha fariki basi  inakuwa ni shida,  bibi  au  familia  ya  yule  bwana  huwa  na

shida kupata malipo.  Maoni yangu ni hayo.

Com. Ratanya:  Asante Issac, na sasa tunafika kwa Mary Muroki.

Mary Muroki:   Kwa jina ni Mary Muroki na sana sana  nilikuwa  nataka  kuongea  kuhusu  elimu  ya  wasichana.   Kwa  kweli

wasichana tukiangalia au wanawake, elimu yao iko chini sana zaidi ya wanaume.  Ningependelea wanaume na wanawake wote

wawe sawa kwa masomo, kikazi-yaani wachukuliwe sawa.

Pili,  ni  kuhusu  elimu  ya  wakina  mama,  yaani  elimu  ya  ugumbaro.   Kwa  kweli  hii  nayo  tukiangalia  wamama  wengi  siku  hizi

hawajui  kusoma,  hawajui  kuandika-wale  wa  zamani  hawakufundishwa.   Pia  Katiba  iangalie  upande   huo  wa  elimu  ya  watu

wazima.  Yangu ni hayo tu.(interjection).  Yaani serikali iangalie-iandike walimu wa kufundisha hawa watu wazee ili wote wawe

sawa, wajue kuandika na kusoma.

Com. Ratanya:  Okay, asante sana kwa hayo maoni Mary na sasa tutaenda kwa Norman Ochola Daniel.

Norman Ocholo Daniel:  Jina langu naitwa Norman Daniel na mimi ni mkaaji wa sehemu ya Chale.   Maoni yangu niliyo nayo,

ni kwa habari  ya Chief.   Akichaguliwa,  achaguliwe  Chifu  wa  sehemu  hii  ya  Taveta  kwa  sababu  yeye  ndiye  anajua  shida  ya

wanachama ama watu walioko katika sehemu ya Taveta.   Na  Mbunge  akichaguliwa,  achaguliwe  Mbunge  anayejua  shida  za

Taveta; kwa sababu ikiwa patachaguliwa Mbunge ambaye hajui shida za Taveta, tunaona Taveta itazidi kufadhaika zaidi.  Tena,

nikikumbuka katika hawa watoto  ambao-  hawa machokora  vile  wanavyoisha  katika  sehemu  hii  au  sehemu  ya  Kenya  ni  vile

hawana baba zao.  Na ikiwa walikuwa na baba  zao,  hawa watoto  wangefaidika zaidi.   Tungeomba jambo hili liangaliwe sana

kwa sababu linazidi kuendelea katika hawa watoto.  Na tena jambo linigne ni kama sehemu hii ya Taveta vile ilivyo.  Imekuwa

na  shida  sasa  zaidi  kwa  sababu  ilikuwa-ilirudi  kuwa  ndogo  kwa  hali  ya  ufanishi  ilivyo  sasa,  watoto  hawa  wanazaliwa  sasa,

haijulikani wazazi watawapeleka wapi.  Kwa sababu sehemu imekuwa ndogo.   Kwa habari  ya sehemu hii ya Taveta-  yangu ni

kama hayo.

Com. Ratanya:  Unasema imekuwa ndogo, sasa unapendekeza nini?
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Norman Ochola  Daniel:   Napendekeza  kwamba  hii  nchi-unajua  wale  watu  waliotuvamia,  waonekane  kwamba  itapangwa

namna gani kama nikupunguzwa wapugunzwe kwa sababu sehemu walikutoka, walitoka nchi yao au sehemu yao.

Lakini  sasa  watoto  ambao  wako  sasa  nina  hakika  kabisa  tutakuwa  na  shida-----Wanaweza  kupangia  kwa  mpango  kwa

sababu, ikiwa kwamba wale waliokuja lazima wajulikane kwamba wametoka katika sehemu gani na kama kwao kuna nafasi,

warudishwe serikali inawajua.

Com. Ratanya:  Okay, asante Norman na hapo tuende kwa Joseph Lepuku Makiata-unajua haya majina mengine ni mapya.

(Laughter).

Joseph Lepuku Makiata:  Asanteni sana, kwa majina naitwa Joseph Lepuku Makiata.   Kuhusu maoni yangu tuu ya Katiba,

ningeomba Katiba iangalie hasa kuhusu Ubunge na Udiwani.

Ningeomba katika uchaguzi wa kuchagua Mbunge, pamoja na Diwani, wawe ni wa eneo hilo huyo apewe kikao mbele katika

uchaguzi wake  Ya pili, ni kuhusu ardhi na mali ya asili.  Kuhusu ardhi na mali ya asili ningeliomba Katiba iangalie kuwa katika

ugawanyaji ya ardhi  hasa  sehemu  ya  Taveta,  wapewe  nafasi  wazee  wetu  wa  Njama  waweze  kupatiana  ardhi  kwa  wenyeji.

Asanteni sana yangu ni hayo machache.

Com. Ratanya:  Okay, asante Bwana Lepuku Makiata na sasa tunaenda kwa Matthews Savingo.

Mathews  Savingo  Mutawa:   Majina  yangu  ni  Mathews  Savingo  Mutawa,  nina  maoni  machache  kuhusu  Katiba.   Mimi,

ningependelea-upande wa utawala,  ningependelea  Rais  asiwe  wa  chama  chochote  na  pia  achaguliwe  na  wananchi  kwa  siku

tafauti na ile ya Wabunge na awe amepita kwa asilimia hamsini kuenda mbele.

Upande  wa  police;  police  wa  utawala  kama  vile  AP,  police  hawa  wa  kawaida-wawekwe  kwa  Mkubwa  mmoja

wasigawanyishwe hiyo ni kuharibu pesa.

Com. Ratanya:  Wawekwe pamoja?

Mathews  Savingo  Muawa:   Wawe  under  one  Commissioner.   Upande  wa  Ubunge;   Ubunge  wa  eneo  lolote  lile  kama

tunavyojua,  kuna  makabila  arubaini  na  mawili  Kenya,  yaweze  kuwakilishwa  Bungeni-isiwe  kuna  makabila  madogo

“yanamezwa”  na  yale  makubwa.   Na  ikiwa  “yatamezwa”  wale  nominated  MP’s  watoke  kwa  hizo  kabila  ndogo  ambazo

zitakuwa hazijawakilishwa na wawe wazaliwa na wenyeji wa sehemu watakayo gombea Ubunge.
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Upande wa shule-elimu, shule za msingi ziwe bure na iwe ni lazima watoto  wote wapelekwe shule.  Security;   Serikali,  Katiba

ningeomba kama ingewezekana ipitishe, wafanyi bisahara waweze kupewa-wapunguze ile nafasi ya kupatia watu bundiki ama

security yao waweze kupewa wafanya biashara wapewe bunduki za kuwalinda.  

Na upande wa serikali, ningependa iwe ya majimbo.  Jambo la mwisho, ile vagrant Act irudishwe kama zamani.  Asanteni.

Com.  Ratanya:   Okay  Mathews,  na  sasa  tunaenda  kwa  Handol  Omondi,  yuko  karibu?  Kama  hayuko  tutaendelea  kwa

mwingine  anaitwa  Othniel  Munene.   Okay,  Bwana  Othoniel  Munene  ambaye  ni  Chairman  wa  hii  kamiti  ya  hapa  ndiye

anaendele sasa.  Mheshimiwa endelea.

Othoniel  John  Munene:    Jina  ni  kama  mulivyosikia,  Otheniel  John  Munene.   Yangu  nime  andika  nitaguzia  pia(inaudible)

Utengamano na umoja (national integration and unity).  Ili taifa liwe taifa kweli kweli,  ambalo  limeshikana  sawa  sawa,  Katiba

inayokuja lazima kuwe  vipengele vya kusema kwamba kila kabila lipewe haki sawa  na lile lingine kwa kila jambo-kwa elimu

kwa uongozi-haki zote ziwe sawa.  Paziwe kuna kabila kubwa na ndogo wakati  haki hizi zina peanwa.   Jambo la pili, ninapitia

juu juu tu, ni mamabo ya vyama vya siasa.   Kuwe na vyama ambavyo havita zidi vitatu Kenya hii itapunguza mambo ambayo

yana ukabila mwingi ndani-katika vyama vilivyoko sasa.

Jambo  la  tatu;  wakati  vyama  hivyo  vinateua   wagombia  viti,  iwekwe  siku  moja  kwa  vyama  vyote.  Hiyo  itazuia  wale

wanayoanguka-wanakosa kula kwa vyama vyao, kuhamia vyama vingine na ku chafua uchaguzi.

Jambo linigine ni mambo haya ya wanyama wa porini yaani National Park.   Hawa  wanyama  kwa  vile  wametengewa  sehemu

yao,  basi  wahakikishe  wanakaa  huko  tu-ikiwa  mnyama  hasa  atatoka  kule  kwake,  aende  huko  kwa  wanadamu  basi  huyo

mnyama awe mali ya wanadamu siku hiyo.  Kama ni mnyama ambaye ana-tuseme mali fulani kama  pembe,  ngozi  za  thamani

basi hizo zirudishwe kwa serekali lakini nyama wajishindie wenyewe. 

Jambo  linigine,  ni  hizi  kuraupigaji  kura;  Ili  kupunguza  mambo  ya  makesi  ya  kura,  kura  zikisha  pigwa  zihesabiwe  pale  pale

kwenye hicho kituo, halafu jumla yake ndio ipelekwe ikaunganishwe na hesabu ya kura kutoka vituo vingine na yule Returning

Officer na atangaze aliyeshinda. Hii Katiba tunayotengeza ni Katiba ambayo tunataka idumu kwa miaka mingi kwa visazi vingi.

Kwa hivyo ili Kenya badaye  iweze  kuwa  na  umoja  wa  kitaifa  ki-kweli  kweli,  mambo  ya  ukabila  ukabila  yaishe  kwa  miaka

ijayo, ni lazima watu waanze kuishi pamoja na kuheshimiana.  Kwa hivyo kutengwe sehemu ya majaribio sehemu hata kama ni

huko kwenye National Park, au mahali popote, ambako kutafanywa settlement scheme-mahali popote Kenya, kwenye ardhi ya

kutosha na maji ya kutosha watu wa makabila yote wapelekwe huko wahishi pamoja ili watu wajue jinsi ya kuishi pamoja na

kuheshimiana.   Ukabila  utakuja  kuisha  baada  ya  miaka  fulani  tukitumia  njia  hii.   Nchi  zingine  zimefanya-----   Wale  ambao

hawana mashamba  na hiyo pia itasaidia kupunguza kule kukosa kazi-unemployment.
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Na jambo la mwisho, nafikiri ili  nipeane nafasi kwa wengine kwa maana nimeye andika,  ni kwamba  mambo  fulani  kama  zile

haki za msingi na haki za binadamu ,  kila mtu ajue haki zake.   Askari,  Police asianze kunyanyasa watu na kuingia mjini, vijijini

kushika watu na ku-search mahali ya watu bila warrant kutoka kortin.  Shule za primary ziwe free kabisa na pia,  kwenye shule

hizo  kuwe  na  vile  vifaa  ambazo  zinaweza  kutumiwa  na  wale  ambao  ni  walemavu-wasitengwe  na  shule  zao  special-wawe

wanaenda shule na watoto wenzao.  Kama ni zile za kusoma kwa mkono-braille,  iwe kwa kila shule.  Na  walimu wale ambao

wanajua kufundisha na kuongea kwa kutumia ishara za mkono kwa wale ambao wana ulemavu wa kutosikia waajiriwe kwenye

shule-kama primary zote.   Hiyo itasaidia sana.   Kwa  maana  wakati  mwingine  mwanafunzi  ana-fail  mtihani,  kumbe  ana  hakili

lakini hasikii vile mwalimu anasema.

Sasa  upande wa serikali-muundo wa serikali,  tuwe na serikali ambayo ni ya  kibunge  sio  ya  ki-Rais-serikali  ya  kiBunge  ni  ile

ambayo tutakuwa na Prime Minster-Waziri Mkuu halafu yeye awe na uwezo wake, pamoja na Rais ambaye atakuwa na uwezo

uliopunguzwa-sio kama sasa ambapo Rais anafanya mambo yote anakuwa kama Mfalme.

Jambo la mwisho, ni kuhusu usalama wa wananchi na mali zao.   Siku hizi Kenya hii, watu hawalali-kupata usingizi kwa sababu

ya uhalifu; mtu ako kwake lakini analala na wasi wasi, sasa ili kupunguza uhalifu wale wazee wa mtaa,  kwanza wachaguliwe na

wananchi wenyewe, halafu kila mtu ambaye atatembelea sehemu hiyo amuone; kama amenda  kwa  mtu  rafiki  na  atalala  hapo

lazima  mwenye  huyo  mwenyeji  wake  amuone  huyo  mzee  wa  mtaa  na  amueleze  “kwangu  leo  nina  mgeni  na  atakaa  siku

kadhaa”.   Mtu  yeyote  atakaye  tubutu  ambaye  hana  mwenyeji,  hana  huyo  ashikwe  apelekwe  mahakamani  aondelewe

(inaudible)hapo pengine watu wata kuwa na nafuu kidogo.  Kwa hayo machache memorandum nitapeana.  Asante.

Com. Ratanya:  Okay, asante sana Bwana Chairman kwa hayo machache, ambayo ni mengi kidogo na upeane memorandum.

   Na sasa, huyu Adol Omondi amekuja?  Kwa hivyo Adol Omondi hayuko nitaita hapo Fredrick Ndunda.

Fredrick Ndunda:  Mimi kwa jina naitwa Fredrick Ndunda mkaajii wa hapa Chale.   Mimi katika maoni yangu ningependelea

majimbo. (end of tape)---  Kwani hapo mbeleni tulikuwa tunaishi hapa. Taveta hii kulikuwako hakuna fujo yoyote.   Istahili kwa

wakati huu(inaudible)pia ningeliomba ya kwamba serikali ya kienyeiji irudi-iwe pale ambapo(inaudible)

Com. Ratanya:   Okay,  asante sana kwa hayo mafupi kabisa  huyu Bwana  Fredrick,  andikisha  majina  yako  hapo  na  tuende

kwa Josephat Leshamta.

Joseph  Leshamta:   Kwa  majina  naitwa  Josephat  Leshamta.   Maoni  yangu  ni  kwamba  Rais  asiwe  juu  ya  sheria  na  pia

achaguliwe  na  wananchi  wote  pia  kuwe  na  muundo  wa  kisiasa  wa  Rais  na  Makamu  wake  na  Waziri  Mkuu  ambaye  ndie

atakaye ongoza  Bunge.
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Rais,  ningependelea  awe  Amri-Jeshi-Mukuu  kwa  ajili  ya  kuzuia  mizozo  mibaya  kama  mapinduzi.   Ningependelea  wajumbe

watakao chaguliwa wawe wenyeji halisi wa eneo ambalo wanalo wanagombania.  Kusiwe na mtu mwingine mgeni kutoka kwa

jimbo lingine anakuja kugombania katikati sehemu za watu wengine-hiyo inaleta mgogoro na  michafuko ya kisiasa.  

Uchaguzi uwe wa wenyeji pekee.   Ningependelea tena hata wale ambao wanaenda kupiga kura wawe pia ni wenyeji  wa  zile

sehemu kwa  sababu,  huwa  tunaona  kwamba  kuna  transfer  za  watu  kutoka  sehemu  zingine  kuja  kuchafua  sisasa  za  sehemu

zingine.  Ningependelea katika uraia mtu yoyote aliyezaliwa katika sehemu yoyote katika Kenya na ni mwenyeji wa kenya awe

ni raia halisi.  Pia mwanamke yoyote aliye olewa na mwenyeji wa  Kenya  kwa  ndoa-  kwa  stakabadhi  ya  ndoa,  apewe  moja

kwa moja uraia wa Kenya-kwa sababu tumeona sehemu zingine katika Kenya,  ni mpakani ambapo watu wanaishi wengine ni

kilometer moja kutoka kwa mpaka wanacheza pamoja, wanaishi pamoja wanapendana; sasa nigependelea wapewe uraia moja

kwa moja bila maswali mengi-kwa sababu ya ile haki ya ndoa.

Nikija kwa ardhi,  iwe ardhi ni ya  wenyeji  halis  wa  sehemu  hiyo  ambayo  wanatoka  au  eneo  hilo  kusiwe  kuna  watu  wengine

ambao wanakuja kuvamia wengine, kuchukua ardhi yao.   Nikija kwa mboga za wanyama wa pori,  ni muhimu wenyeji wapate

faida kubwa katika mapatio yatakayo patikana katika mbog za wanyama wa pori.

Lingine  ni,  Katiba  ihakikishe  kwamba  wanachama  wa  vyoma  vya  kisiasa,  wasiwe  kama  popo-yaani  wasiruhusiwe  kutoka

chama kingine kuenda kingine ovyo ovyo.   Kwa hivyo, mimi nigependelea kwamba wale ambao  ni   wanachama,  kuwe  kuna

uchaguzi wa vyama kwa siku moja ili kuzuia watu kutangatanga.  Ningependelea sereikali hii iwe ina muundo pia wa kimajimbo

ili katika economy ya nchi, kuwe wale ambao wanaweza kufanya maendeleo katika sehemu zao ama katika jimbo lao waweze

kufanya maendeleo-hata  kama watazidi zile sehemu zingine-lakini kuwe kuna sehemu fulani inaenda kwa  Central  Government

ama Serikali Kuu.

Mimi ningependa  Katiba  hii  iruhusu  mahakama  ya  kienyeji  au  zile  sheria  za  kimila,  zike  fanye  kazi  kwa  makosa  madogo

madogo, kama vile vita za nyumbani, vita za watoto na ya wazee wao na kadhalika.   Kwanza waanzie hapo kabla hawajaingia

mahakamani.  Na kila kabila liwe na haki ya eneo lao lisiwe ya haki la eneo la mwingine(inaudible).

Com. Ratanya:  Una meorandum ama huna?

Joseph Leshamta: Sina isipokua tu ni point .  (interjection—told to sum up)Sasa niko karibu.

Kusiwe na uhuru kuwa kuabudu, isipokuwa kwa ruhusa ya wenyeji halisi wa hapo.   Viongozi au wazee waliochaguliwa kimila,

wapewe nguvu na uwezo wa kuamua maswala ya ardhi na maswala ya usalama wa nchi katika yale maeneo.   Wafanyakazi wa

serikali wafanye katika eneo leo lao la nyumubani ili wasije kuwa masikini na vile vile kwa sababu wanajua shida za ile sehemu,
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wanaweza kuitatua vizuri zaidi.  Na wafungwa wa makosa madogo madogo wawe wanafanyia kazi katika zile sehemu za umma

kama mashule, mahospitali na (inaudible)  Yangu ni hayo.  Asanteni.

Com. Prof. Idha Salim:  Umesema kwamba kusiwe na uhuru wa dini-ungeweza kufafanua zaidi, kwa nini kusiwe na uhuru wa

dini?

Josephat Leshamta:  Kwa sababu siku hizi watu  wengine wanaleta(inaudible)wakitoka mbali ambazo(inaudible) 

Com.  Idha  Salim:   Yaani  ni  general  worshiping  peke  yake  ambayo  unapinga  au  kuna  dini  zingine  ambayo  unapinga

pia(inaudible)

Joseph Leshamta:  (He answers but his answer is inaudible)

Com. Idha Salim:  Yaani wapendelea dini za kienyeji tu peke  yake na hiyo dini tuseme  kama  Hinduism  ikiwapo,  mabaniani

wasiwe na haki ya kuabudu?  Na  ikiwa ni wananchi?(answer inaudible)  Pia unasema kwamba wananchi au citizenship upewe

mke wa Mkenya?

Josephat  Leshamta:   Katika  mila  za  Mwafrika  mwanaume  ndiye  anaoa.   Sasa  kama  mwamamume  ameoa  mwanamke

kutoka sehemu ya Tanzania ama Uganda kwa ndoa takatifu ama ndoa ya serikali apewe uraia…….

Com. Idha Salim:  Na ikiwa ni mwamamke Mkenya hawezi kumuoa mtu wa nje na yule  mume akepewa pia uananchi?

Josephat  Leshamta:   Kwa  maoni  yangu,  kwa  sababu(inaudible)  wanawake  hawaoi  wanaume  mimi  sioni  kwamba  ni  ya

maana.  Asante.

Com. Prof. Idha Salim:  Yaani hapa huamini kwamba kila Mkenya ana haki zake sawa na mwenzake akiwa wa kike au wa

kiume?

Josephat Leshamta:  Wanatakiwa wawe na haki zao(inaudible)

Com. Prof. Idha Salim:  Moani yako, asante.

Com. Domiziano Ratanya:   Hapo ningependa kupata  kitu kidogo  tu.   Kwa  upande  wa  dini,  unasema  lazima  ikubaliwe  na

mwananchi.  Kama ya Hindi, ni kama hii ya zamani kama ya Catholic ama zingine?  Wananchi wakikataa,  sasa  ungesema aje

hapo kwa maoni yako?
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Josephat  Leshamta:   Kama  wananchi  wamekataa(inaudible)utajua  pia  kwa  maoni  ya  wananchi  kwa  njia  gani(inaudible)

unajua  kwenda  kwa  wananchi  wenyewe  hawawezi  (inaudible)maoni  yapelekwe  kwanza  kwa  panel  of  elders  halafu

wale(inaudible).

Com. Ratanya: Na hii panel of elders ni ile ile mnaita Njama ama ni wengine wamechaguliwa kwa njia nyingine?

Josephat Leshamta:  Kwa hapa kwetu ni Njama ndio yetu hapa kwetu(inaudible)

Com.  Ratanya:   Okay,  asante  sana  huyu  alikuwa  Bwana  Josephat;  uandikishe  pale.   Wewe  ni  Josephat?   Okay  asante,

tuende kwa mwingine Julius Mekwenchi.  Wapi Julius?  Okay.

Julius  Mekwenchi:   Asanteni  sana  ma-Commissioner  wetu.  Kwa  jina  langu  naitwa  Julius  Mwanzia  Mekwenchi-Mtaveta

kuzaliwa  na  kukulia.   Sina  mengi  mimi  ya  kuweza  kuzungumzia;   Hapa  kwetu  Taveta,  hii  Katiba  ambayo  iko  sasa  hivi,

imenyanganya serikali yetu ambao ilikuwa na mamlaka makubwa ambayo inaitwa  Njama.   Hiyo  Njama  ni  wazee  waliokuwa

wanateuliwa  kutoka  kila  pembe  ya  Taveta  wanaketi  kwa  pamoja  wanapitisha  kila  kitu-wanalinda  kila  kitu  ukubwa  hata

unyonge; mpaka rasilmali zote.   Hata wanawake waliolewa wakinyanyaswa walikuwa wanalindwa  na  hiyo  serikali  ya  wazee.

Kwa hivyo, mimi katika maoni yangu naona hiyo serikali yetu ya Njama irudishwe, ipewe nguvu kabisa iweze kulinda mwenyeji

wake  wa  Taveta  kuliko  kuchukuliwa  ma-case  madogo  madogo  ambayo  yalikua  yanaweza  kupitia  kwa  hawa  wazee,

inapelekwa mahakamani ambayo inachelewa.

Lingine; mimi nafikiri kila Mkenya nafikiri alijumulishwa kuwa na haki.  Sisi Wataveta ni watu ambaoni kabila ndogo. 

Hata tukijikakamua nama gani, tunaona bado  tunamezwa katika mambo mengi ya siasa-  tunamezwa.  Kwa  hivyo  tungeomba

Katiba  ilioko  imulinde-ilinde  hili  kabila  ndogo  ambalo  ni  Mtaveta.   Tumejaribu  kuweka  makabila  mbali  mbali

wanatoroka-wanatuwacha hapa.  Tukimchagua huyu, anatoroka anatuwacha hapa sasa  tunakuwa kama hatuna uongozi-hatuna

kiongozi.  Hiyo ndio maoni yangu kwamba,  kutoka Mbunge, kutoka Diwani, Chief mpaka na wazee wa mtaa wawe wakipitia

kwa hilo baraza letu la wazee wa Njama waidhinishwe basi ndio waendelee.  Mimi yangu ni hayo machache tu.

Com. Domiziano Ratanya:   Nina swali  hapa  Bwana  Julius;   Unasema  hii  serikali  ya  Njama  ambayo  ilikuwa  zamani-irudi?

Ipewe mamlaka?

Julius Mekwenchi:  Ndio, ipewe mamlaka.

Com. Domizano Ratanya:  Hapo unataka watawale kwa kiwango gani; kwa sababu kuna President  na kuna wengine kama

hawa wanapendekezwa,  na Ma-Ministers  na ma MP; Sasa  Njama unataka waingie  kwa  kiwango  gani?   Kama  serikali  kwa
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sababu unasema hata wao ni serikali.

Julius  Mekwenchi:   Mimi  ninasema  kutoka  kwa  UBunge,  ma-Chief  na  wazee  wa  mtaa  wawe  ni  wenyeji  wa  pale,

wanachaguliwa ni lile baraza la Njama, ili wajue kwamba wanan guvu ya kuweza kutusaidia sisi Wataveta.  Wakikataliwa na lilo

Bunge-hiyo serikali ya Njama basi.  Upande wa majimbo, mimi ningependekeza majimbo yawepo.

Com. Domizano Ratanya:   Okay,  asante  kwa  hayo  maoni  yako  Bwana  Julius,  tumeyasikia  sawa  sawa  na  tungetaka  sasa

kwenda kwa Wilfred R. Leshamta.

Wilfred Rama Leshamta:  Mimi kwa majina ni kama mliyo sikia, naitwa Wilfred Rama Leshamta.   Mimi nina maoni madogo

katika  mambo  ya  Katiba.   Nilikuwa  naomba  kwamba  katika  Katiba  yetu  wale  wanaohusika  na  kutengeneza  wards  katika

Local Authorities, ziwe zinakubaliana na location-isitoke nje ya Location.   Ikiwa ni Location,  ndio iwe wazi lakini ward isitoke

nje.  Vile vile katika mambo ya Local Authority, ushuru ambao unapatikana katika ile ward, huduma itolewe na Local Authority

katika hiyo ward na kama hawawezi kutoa hiyo uduma, then wasichukue ushuru.  Katiba ni chombo muhimu sana;  na Katiba

hatuwezi  kuwa  tunaibadilisha  kama  nguo-kwa  hivyo  Katiba  ikitengenezwa,  iwe  inaweza  kudumu  kwa  miaka  ishirini  ndipo

ifanyiwe marekibisho;  Lakini isiwe kila wakati  Wabunge wakikutana ni kufanya marekebisho ya Katiba.   Ikiwezekana idumu

kwa miaka ishirini.

Colleges za serikali, yaani viuo vya serikali;  Wakati serikali imechukua wanafunzi katika viuo vyao, ni lazima iwe inajua inaweza

ikawajiri.   Kwa  hivyo  wanapo  maliza  colleges  iwe  kupata  kazi  ni  automatic  isiwe  kwamba  wamejifunza  kazi  na  wanabaki

hawana kazi.   Upande wa elimu, ni maoni yangu ya kwamba elimu iwe bure kwanzia nursery mpaka class cha nane  na  ikiwa

bure  basi,  ni  kwamba  hata  majengo,  madawati  iwe  inahudumiwa  na  Local  Authority  ili  isiwe  ni  sababu  ya  kuambia  wazazi

watoe hiki ama watoe kile-Local Authorities ziwe zinaweza kuweka vifaa vile vinatakikana katika hizo shule; na  elimu  iwe  ya

8-6-2 isiwe ya 8-4-4(interjection)to Standard eight.  Elimu iwe 8-6-2 yani primary iwe miaka minane, secondary iwe Form one

to  Form  four  na  Form  five  na  six  ziwe  kama  zamani,  halafu  secondary  kuweza(inaudible)kwa  miaka  miwili  na  kuchukuwa

degree zake.

Land;   kuna  neno  ambalo  linaitwa  squatter;  ukiliangalia  kwa  dictionary,  unaona  ni  mtu  ambaye  amechuchumaa  na  anataka

kukimbia.   Kwa  hivyo,  neno  la  squatter  lisiweko-  liondolewe,  iwe  ni  watu  ambayo  ni  landless.   Serikali  iwe  inafikiria

landless-sio  squatter  kwa  sababu,  squatter  ni  mtu  anawacha  ardhi  yake,  anakuja  kuvamia  ya  wengine;  lakini  landless

inaonekana  kwamba  huyu  mtu  ikichunguzwa  katika  Republic  hana  ardhi  popote  kwa  hivyo  huyo  ndiye  mtu  atapewa

shamba-especially mashamba ya settlement schemes.  Nna hizi settlement schemes zinapotokea katika jamuhuri ya Kenya,  kila

wilaya iwe inapata share yake.

Kazi;   Kazi  kwa  upande  wa  serikali,  watumishi  wa  kwenda  hadi  kiwango  cha  job  group  F,  wawe  ni  waakaji  wa  ile
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district-wasitoke nje ya hiyo disrtict  Mipaka ya utawala; mipaka ya utawala inapotaka kubadilishwa na zile tume zinazohusika,

uamuzi  usiwe  wao  pekee  yao  bila  kuhusisha  zile  tarafa  zinazo  husika.   Yani  ikiwa  mpaka  wa  tarafa  fulani,  na  fulani  unaitiji

kubadilishwa, basi jambo lile lizungumziwe na viongozi wa zile tarafa.   Tukiangalia mipaka yetu ile iliwachwa na Mkoloni na ile

ambayo iko sasa, zina question mark kubwa sana.  Wananchi hawajui ime kuwa vipi na ikawa vipi.

Aina ya serikali;  aina ya serikali ni maoni yangu ya kwamba,  kuwe na Mzee wa mtaa katika  utawala,  naibu  wa  Chief,  Chief,

DO na DC.   Hao DO na DC,  wawe ni watumishi wa serikali  wanaoteuliwa  direct  katika  kazi  zao,  lakini  naibu  wa  Chief  na

Chief, wananchi wa sehemu ile ama hilo tarafa inyaahusika, wapewe mamlaka ya kuwachagua kwa kura  ya  siri  watu  watatu,

ndio majina yapelekwe kwa serikali,  serikali ikachukue  jina  moja  pale.   Assistant  Chiefs  and  Chiefs,  iwe  kwamba  wananchi

wanachagua kwa kura ya siri, majina matatu wapeleke serikali-na kama mumesikia nimesema DO na DC-sikusema PC.   Kwa

hivyo  PC  katika  Kenya  wawe  ma-Governor-wawe  ma-Governor  ambao  ndio  watakuwa  wanateua  wafanyakazi  kama

ma-Chief katika lilo eneo lao.

Com. Domizano Ratanya:  Na hao wachaguliwe na nani hao ma-PC?

Wilfred  Rama  Leshamta:   PC  na  DC  watachaguliwa  na  Rais-pamoja.   DO  awe  ni  mtu  ametoka  katika  course  yake

anachaguliwa na ile wizara inayohusika.  Lakini DC na Governor,  wawe wanachaguliwa na Rais wa nchi.  Bunge;   Wabunge

wawe  na  miaka  thalathini  mpaka  sabini  na  tano-umri  wao  uwe  miaka  thalathini  mpaka  sabini  na  tano.   Wabunge  wasiwe

wakijipangia mishahara; wawe kama wafanyikazi-hakuna mtu anaweza kuingia kazini na ajipangie mshahara mwenyewe.  Kwa

hivyo mshahara ule wa Wabunge,  uwe kwamba unakuwa ni mshahara kutoka Parliamentary Service Commission, ipange  hali

yao ya mshahara-lakini wasijipangie wenyewe wala wasiwe na Commission ya Wabunge peke  yao.   Kusiwe  na  Commission

kama ile iliyoko sasa, isiwe ya Wabunge peke yao.  Iwe hiyo Commission ni ile ya serikali na inapanga kesi zao.

Rais  awe  wa  umri  ya  miaka  thalathini  na  tano  mpaka  sabini  na  tano  na  apate  kura,  three  quarter  ya  quota  ya  mikoa  ama

majimbo  yalioko  Kenya.(interjection)   Nimesema  ya  kwamba  Rais  apate  three  quarter  ya  kura  ya  mikoa.   Kama  mikoa  ni

minane, basi  apate  kura kutoka mikoa three quarter  ya hiyo mikoa.  Isiwe  tu kwamba ni mkoa mmoja tu  umechagua  maana

mkoa mwingine unaweza kuwa na watu wengi kuliko wengine.  Kwa hivyo Rais iangaliwe kimukoa alivyopata kura.   Kama si

hivyo kura itakuwa ikirudiwa (interjection)ni zote-yaani vile ilikuwa kama (inaudible)ni nane,  tukipata kwamba three quarter  ya

hiyo mikoa ni sita, then awe anapita provinces sita.  Sijui kama hapo nimeleweka?

Kila mkoa awe amepita over 51%-isiwe chini ya  hapo.   Local  Government;  Councillors  wasijipangie  mshahara.   Councilors

wasiwe wakichukua loan katika pesa  zetu ambazo zinapatikana katika hiyo Local Authority.  Wakitaka loan, wa-apply kama

raia wanavyo-apply katika bank-lakini wasijilipe loan.(interjection)  Mshahara wao utakuwa umepangwa kwa scale na serikali

kwamba  councillor  atakuwa  anapata  kiwango  fulani  cha  mshahara;  kwa  hivyo  aishi  kwa  mshahara  wake.   Mayor  na

ma-Chairmen wawe wakichaguliwa kwa kura.  Mtu yoyote ambaye ni Mayor, ama ni Chairman, awe anachaguliwa kwa kura. 
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Mali ya asili;  mali ya asili, two thirds ya mali ya asili, ibaki katika ile wilaya ama mkoa.   National Park;   mali ya National Park

inayopatikana katika National Park, one third ya ile inayopatikana pale ibaki katika ile wilaya.  

Wanyama wa pori;  wanyama wa pori wakae katika National Park, ndani ya National Park  na ikiwa watatoka  nje na kuharibu

mimea, basi  mwenye  shamba  alipwe  kufuatana  na  jinsi  mkuu  wa  kilimo  atasema-garama  ya  ile  chakula  alipwe.   Kusiwe  na

kiwango  maalum  tunafidiwa..   Wanyama  wa  pori  wakiua  binadamu  nje  ya  National  Park,  family  yake  ilipwe  million  tatu.

Maana hivi sasa wanalipwa elfu thalathini lakini walipwe million tatu.

Upande wa uchaguzi, ningeonelea kwamba uchaguzi uwe siku moja katika Wabunge na Madiwani lakini uchaguzi wa Rais uwe

tarehe tafauti.  Barabara yoyote katika jamhuri ambayo ni class-A iwe ni lazima iwekwe lami si kwamba pesa  zikipatikana; iwe

kwamba ikishakuwa hiyo class, ni wajibu wa serikali iweke ile barabara lami.

Maji;  maji chemchemi na mito pamoja na kingo za mito, zihaifadhiwe na serikali na kulindwa na serikali.   Nafikiri yangu ndio

hayo.  Asanteni.

Com. Domizano Ratanya:  Okay, asante Bwana Wilfred.  Tutaenda kwa mwingine anayofuata, ni Juma Menevu.

Juma Menevu:  Kwa majina mimi ni Juma Menevu na Mtaveta natoka (inaudible)location.  Kuchangia Katiba na maoni yangu

ni kwamba kwanza nataka kusema elimu iwe ya bure kwanzia shule ya msingi na  irudi ile system ya zamani ya 7-4-2-3.

Kuhusu hospitali,  Wizara ya afya, hospital ziwe zinapea matibabu bure hii ipitishwe na Wabunge Wabunge  wetu  kwa  sababu

raia wote wa Kenya hawana pesa zakugaramikia matibabu ya hospitali.  Kuhusu Bunge, Mbunge awe amatoka sehemu hiyo na

kabila hilo, ambaye (inaudible)kitu na pia afanyiwe interview ya lugha ya kabila hilo.

Maoni yangu kuhusu utawala, ni kurudisha sheria ya Chief’s Act Chapter  128(interjection)  Utawala;   Chief,  irudi ile sheria ya

128, irudi ile sheria ya Chief’s Act Chapter 128 na iwe na kikufungu cha kurudisha wageni kwao.  Ardhi na makao;  mashamba

yalhakikishwe kwote Kenya, ili wenyeji wa sehemu hiyo wasiwe wakavamiwa na makabila makubwa na kunyanyaswa kwa kila

njia ya mashamba kwa kuuimia pesa.  

Katiba  ikiandikwa  tungeomba  ipelekwe  kwa  kila  shule  ili  watoto  wadogo  wanaposoma  wawe  wameelwa  Katiba  kuliko

kuwacha Katiba katika Bunge peke yake.  Yangu maoni ni hayo, asanteni.

Com. Domiziano Ratanya:  Okay Juma, asante kwa hayo machache, na hapo tutaenda kwa Noel Mekingare.
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Noel Mekingare:  Kwa majina ni Noel Mekingare. Kwanza kwa maoni yangu nilivyo ona ni mambo ya chama(inaudible)  pia

ningependa katika mtoto wa kike na wa kiume naomba kuweko usawa kama pengine ni wakike,  hajakuwa amepotea bwana.

Ya tatu,  utawala;  iwekwe Chief na sub-Chief  awe ni mzaliwa na mwenyeji wa sehemu hiyo.  Pia katika utawala,  kuna  huyu

Chief na sub-Chief; Unakuta Chief anapata mshahara,  sub-Chief anapata  mushahara na kuna huyu village elder-mzee wa mtaa

anafanya kazi ngumu na halipwi chochote hii ingewekwa kwa Katiba wapatiwe haki yao.  Asanteni.

Com.  Domiziano  Ratanya:   Okay  asante  Noel;  sasa  tutaenda  kwa  huyu  Agustino  Nguruwi.(interjection)   Peleka  pale  na

uandikishe.   Haya,  mnakumbuka  mbeleni  nilisema  kama  mtu  ana  memorandum  na  hataki  kuendelea  kuongea  anaweza  tu

kupeleka pale iandikwe na atosheke.  Na kama anataka kuitetea kidogo,  nitampatia nakika mbili.  Pia unaweza tu kupeana na

unyamaze.  

Alfred Metiaki:  Majina najulikana kama Alfred Metiaki,  maoni yangu kuhusu ardhi;   Tunavyojua nikwamba ardhi ya Taveta

ina  asilimia  hisani  ya  watu  watatu;   Bagizi,  Muhoho  na  National  Park  Ningependa  ya  kwamba,  wanao  miliki  ardhi  hiyo

(interjection)   ningependa  wamiliki  10%  pekeyake  ya  ardhi  hiyo.   Na  kama  itazidi  zaidi  ya  10%  idhini  hiyo  wapatiwe  na

community elders-yaani wazee wa njama.  Ningependa pia Katiba ilinde mila na desturi  na tamaduni za jamii ndogo.   Hii ni ya

kwamba misitu na maziwa ambako kunafanyiwa tambiko visitumiwe na watu binafsi.

Maji:  Ningependa  mito  na  chemchemi  zote  zisiwe  zikitumiwa  na  mtu  binafsi.   Kwa  mfano,  utakuta  kuna  mfereji  mmoja

(inaudible)ambao mtu anaweza kukata  bila idhini ya serikali ama ya jamii.  Ningependa kuwe  na  mpangilio  kutoka  kwa  jamii

kutumia maji hayo.  

Tatu, ningependa maji ya Mzima Springs-  ambayo ni maji ya Taveta-  lakini hainufaishi watu ama jamii ya Taveta,  ningependa

mapato yote yanayopatikana  itolewe 10% ili wafanye maendeleo ya jamii hapa Taveta.

Siasa: Ningependa kuwe na siku moja ya vyama vyote kuteuwa wakilishi wao wa Bunge.  Pili, ningependa Katiba ihakikishe ya

kwamba ma-Chief na ma-Sub-Chief   wamepatiwa bunduki za kuwalinda wananchi.  Kwani hivi sasa  wananchi hawako katika

usalama.   Pia  ningependa  Rais  asiwe  ana  uwezo  wa  kutoa   ama  kufungulia  wafungwa-yaani  Presidential  Amnesty.   Kwani

kufanya hivyo, ndipo hualifu unazidi.  Pia ningependa magereza wasiwe wakitoa remission  kwa wafungua kwani wanapopatiwa

remission hiyo wahatifu hao hawatumii fursa hiyo vizuri.  Asanteni.

Com. Domizano Ratanya Ok Bwana Wilfred na asante sana kwa hayo machache na sasa tunaenda kwa Peter Gori Ntimiru.

Peter  Gori Ntimiru: Kwa majina naitwa Peter  Gori Ntimiru.  Maoni yangu  kuhusu  Katiba  hii  mpya  tunayo  rekebisha  sasa,

ningependekeza  kwanza  kuhusu  Administration.   Wazee  wa  mitaa  wawe  wakichaguliwa  na  wananchi  wenyewe.   Assistant

39



Chiefs na Chiefs wawe wakiteuliwa na idala ya utawala.  Kama inavyofanyika sasa.

Madiwani:  I  mean, hapo hapo kwa ma Chiefs,  ile  sheria  yao  ya  CAP  128,  warudishiwe.   Kuhusu  Madiwani  na  Wabunge;

Uchaguzi wa Diwani au Mbunge anyetaka kuchaguliwa mahali pale awe ni mwenyeji na mzaliwa wa eneo hilo.  Recruitment za

Police na pia hudumu ya vijana kwa taifa kila  kabila lipewe haki  sawa na lile kabila lingine.  

Baraza la mawaziri: mawaziri wawe wakichaguliwa na Rais mwenyewe, lakini pawe na kifungu kinacho muezesha kuwachagua

ki-mikoa.  Kila mkoa uwe na mawaziri sawa na mkoa mwingine.  Pasiwe na mkoa wenye mawaziri wengi kushinda mwingine.  

Upande  wa  ardhi,  ningependelea  ardhi-ugawanyaji  wa  ardhi  uhusishwe  wazee  halisi  wa  maeneo  hayo.   Kuhusu  shule,

nigelipendekeza shule ziwe za bure kuanzia nursery hadi darasa la nane.  Ni hayo.  

Com. Ratanya: Tunashukuru.  Kwa sasa ni Eric Muramba.  Yuko?   Nafasi ni yako.

Eric Harrison Muramba: Asante.  Kwa majina naitwa Eric Harrison Muramba na maoni yangu ni haya machache.   Kwanza

nilikuwa  na  maoni  juu  ya  Mbuga  za  wanyama.   Naona  kama  kuna  ulalamishi  mkubwa.   Watu  wanaona  kama  wanyama

wangechukua  sehemu  nyingi  ya  ardhi  na  wananchi  wanalalamika  hawana  mashamba.   Naona  ingekuwa  ni  haki  wananchi

wahusishwe  ili  kufua  ni  eneo  gani  ipewe  wanyama  na  lipi  lipewe  wananchi.   Lakini  kwa  sasa  kuna  hali  ya  kuona  kwamba

wanyama wanapendelewa zaidi.  Halafu kuhusu mtu kuwa na ardhi, kuna watu ambao wana maelfu ya ma acre  ya ardhi wakati

wengine hawana ardhi.  Naona ingekuwa ni sawa kuwe na kiwango cha juu-yaani kipimo ambacho mtu hawezi kuwa na ardhi

kiasi hicho.  Kama ni acre  mia moja,  kama ni acre  ngapi lakini-isiwe mtu anaweza kuwa  na  maelfu  ya  acre  wakati  mwingine

anatafuta hata nusu acre.  

Kuhusu urithi, ni haki kabisa  kwamba wanawake wawe na haki  ya  kurithi    mali.   Wanawake  kwa  wanaume  wote  waweze

kurithi  mali.  Isipokuwa tujaribu  tuende njia ambayo haitapendelea upande wowote kwa sababu inawezekana tukitoa usawa

hivi hivi bila kuangalia, mwingine hapo atakuwa na haki mbili za urithi.  Kwa sababu mtoto wangu wa kike nitarithisha kwangu,

halafu ataolewa halafu  kule  kwa  mme  wake  pia  vile  vile  atadai  arithi.   Sasa  itakuwa  hailaweki  lakini  mwanamke  arithi  watu

alikozaliwa ama alikoolewa.  Kwa hiyo kuna haja tu warithishe  lakini tuwe na njia ambayo haitapendelea upande mmoja. 

Kuhusu mishahara kwa jumla hasa ya Wabunge,  si sawa kabisa Wabunge wajipangie mishahara yao.  Kuwe na kama ni tume,

kama  ni-namna  ya  serikali  kupanga  mishahara  watu  wote  Kenya.   Kama  ni  Wabunge,  kama  ni  madiwani  lakini  isiwe  kuna

kikundi ambacho kinajipangia mishahara yenyewe kwani hiyo hali italeta hali ya kupora  pesa  za wananchi.  Halafu kuna haja ya

kuwa  na  office  ya  yule  mtu  wa  kupokea  malalamishi  ya  wananchi-yule  ambayo  kwa  kingereza  anaitwa  Ombusman.   Yaani

Ombudsman ni officer, ama ni mkuu ambaye ana haki ya kusikiliza vilao za wananchi za kila aina.  Kama ni mambo ya ufisadi,

kama ni mambo ya utawala jinsi tunavyo endelea-lakini iwe ni offici ambayo inakubali mtu yoyote kuingia na kueleza malalamiko
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yake bila kuwa na wasisi kwamba yuko katika  hatari ya kukamatwa.   Napendekeza  kuwe na office ya Ombusman na iweze

kupokea malalamishi yale ambayo wananchi hawawezi kuyatoa kwa ma offici mengine-hasa ufisadi-ufisadi hivyo.  

Halafu kuhusu Rais, Rais asiwe Mbunge.  Kwa sababu Rais anapokuwa Mbunge atajitahidi sana ili achaguliwe tena katika eneo

lake la uBunge.  Najitihada  hiyo.   Hasababisha  yeye  kumwaga  pesa  nyingi  katika  eneo  lake,  ajenge  kama  ni  vitu-yaani  vitu

vingi-atengeneze pale kwenye eneo lake ili achaguliwe tena Bungeni.  Ingekuwa bora yeye awe ni mtu ambaye hawakilishi eneo

la uBunge.  Na hata vile vile mawaziri wake wanaweza kuwa Wabunge ama wasiwe Wabunge.   Hata wale sio Wabunge kuna

wengine wako na uwezo wa kuongoza nyadhifa ambazo wana uwezo nazo bila kuwa Wabunge.   Mfano  wa  America  nafikiri

kama ingekuwa si hivyo tusingepata labda mtu----

Com.  Ratanya:   ….kuwaongoza  ali  (inaudible)  fulani.   Halafu,  kuhusu  majimbo,  mimi  ningependekeza  serikali  ya

majimbo-isipokuwa isichukuliwe kuwa majimbo ni ukabila.   Inaonekana inonekana hiyo ndiyo  hali  ambayo  tunaichukua  sana.

Tunaposema kuwe na jimbo  fulani  kwa  eneo  la  Pwani  si  kwamba  ati  iwe  jimbo  la  Pwani  ni  la  makabila  fulani  pekee  yake.

Uhuru  wa  kukaa  mahali  popote  Kenya  uweko,  lakini  haya  majimbo  ni  kwa  ajili  ya  kurahishiza  utawala-sio  kwakutenga

makabila fulani-kabila hili, jimbo lao ni hili-hapana.  Ni kurahisisha utawala si kwa kueneza ukabila.

Nita  maliza  kuhusiana  na  walemavu.   Nafikiri  malalamishi  ya  walemavu  ni  mengi  sana,  yame  sikika.   ihi  Katiba  inapaswa

izungumuze wazi kwamba walemavu wawe na haki ya kupata kazi sawa na wengine-kazi za aina yeyote ambayo mtu ana ujuzi

nazo na anaweza kufanya, apewe bila kuangalia ulemavu wake.

Halafu, katika usafiri vile vile walemavu wanateseka  sana  hat  vile  tunavyoingia  katika  matatu,  unaona  mlemavu  ana  taabu  ya

kupanda kule na hata akingia gari kule kunakuwa kuna taabu. Kwa hivyo sijui kama kuna namna labda hizi gari ziundwe katika

hali ya kuwa kuna eneo ambalo mlemavu anaweza kuenda akaketi hapo na mti wake-tuseme kama ni mkongojo.

Kwa kumaliza nitasema pia vile vile,  kuhusu hawa walemavu ni kwamba kunaweza kuwa kuna interview imeitwa mahali na hii

interview iko juu ya gorofa.  Halau namna ya yeye kufikia kule juu ya gorofa inakuwa ni vigumu.  Kwa hivyo either nyumba zetu

zijengwe katika hala ambayo kwamba mlemavu anaweza kufika  juu,  ama  interview  ifanywe  chini  ambapo  mlemavu  anaweza

akafikia.  Na kwa hayo machache nimeshukuru.

Com. Domiziano Ratanya:  Okay,  nimesema asantei  Eric,  peana memorandum yako hapo;  Na  kwa sababu tunakaribia saa

saba hata ingawa naona kama imefika, tutakuwa na break  na tutarudi tena saa  nane-lakini  tungetaka  kumaliza  hawa-watumie

dakika moja moja; huyu Alfred Munene na Thomas Nzali,  tukimaliza  hawa  wawili,  tutajitarishe  kwenda  break  kidogo  halafu

tutarudi  tena  saa  nane  kamili.   Hebu  tuende  kwa  haraka  kwa  Alfred  Munene-dakika  yake  na  halafu  Thomas  ajitayarishe.

Alfred Munene, inaonekana Alfred hayuko, na Thomas Nzau?
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Hata Thomas Nzau hayuko.  Kwa hivyo  wananchi  sasa  tumekubaliana  tuende  break  mupate  lunch  haraka  haraka  ili  tuweze

kurudi saa nane.  Asanteni sana.

Com. Domiziano Ratanya:  Julius Kimondo.

Benson:   Kwa  majina  naitwa  Benson  (inaudible)  Kuna  hawa  tunaweza  kuwaita  chokora,  naomba  serikali  (inaudible)kwa

sababu  wanapata  shida  (inaudible)wazazi  wao  wachunguzwe  kama  wapo  au  wamekufa  kwa  sababu  ikiwa  wako  hai

(inaudible)wanapata shida nyumbani.  Tukija kwa upande wa kina mama (inaudible) voters;  Serikali ijaribu kuangalia shida za

akina  mama  pia  (inaudible)  ili  waweze  kupiga  kura  ambazo  (inaudible)ardhi  pia  ina(inaudible)   Kwanza….pia  tuna  shida.  

(inadudible) 

Naomba pia serikali (inaudible) shule kwa sababu kuna shida.  Fees imekuwa(inaudible)

Com.  Domiziano  Ratanya:   Tutaenda  kwa  Julius.   Julius  hayuko  karibu,  tutaenda  kwa  Alfred  Mwakange,  Saleh  Misila.

Endelea Saleh.

Saleh Misila:  (inaudible)shida ya ngombe ukienda kununua (inaudible)wakati  tulikuwa na wazungu,  walikuwa  wakituruhusu

(inaudible) hiyo kitu Katiba iangalie.

Kuna shida ingine ni ya ugonjwa.  Ukienda hospitali unambiwa hakuna madawa na dawa iko.   Sasa  hii dawa ya  serikali  kwa

nini watu wanauziwa?  Kukiwa pesa mtu ananunua dawa kama huna pesa unambiwa dawa hakuna.(inaudible)  

Kuna mambo ingine Katiba, (inaudible) barabara  zimekuwa mbaya magari hakuna unakuta ni kwa sababu barabara  ni mbaya.

Muangalie kama hii barabara itatengenezwa namna gani.  Wakati wa ukoloni barabara zilikuwa nzuri.  Wale watu ambao ni wa

barabara  hawatengenezi na wanzlipwa mshahara na barabara  zimekua mbovu.  Magari yananguka ovyo ovyo kwa  ajli  njia  ni

mbaya.

Kitu kingine ni mjue kuna watu maskini na matajiri.  Watoto walioko nyumbani wamekosa pesa  ya kusoma niwengi-wamekosa

wazazi(inaudible)kwa ajili ya kukosa pesa.  Kwa nini serikali isiteremshe pesa ziwe kidogo ndio watoto  wote wasome?  Mtoto

mmoja analipiwa elfu kumi-na huyo ni ntoto mmoja-kuna wengine.  Kulipia watoto  wote na wewe huna kazi unafanya-umekaa

nyumbani tu.(interjection)

Nataka kupendekeza fees iwe ndogo, maana hata kupeleka mtoto nursery, ni shillingi elfu kumi.  Haya ukitaka kupeleka mtoto

darasa  ya kwanza ni shillingi elfu kumi(inaudible)na mwenye kulipa  ni  mmoja  na  hana  kazi  (inaudible)   hiyo  kitu  inatuma  sisi

wazee na tombee hapa tuwe tunachunga ngombe hapa.  Wakati wa mkoloni tulikuwa tanaruhusiwa---(inaudible)
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Kuchunga  majani  ikiwa  (inaudible)  (interjection)  shamba  ni  lake  lakini  ame  lima  huko  pengine  ameacha  (inaudible)  na  yule

ngombe  anakunyanganya  na  shamba  (inaudible)hata  wanapigwa  risasi.(inaudible)  anachija  anauza  nyama  ile  pesa  ni

yake(inaudible)

Hilo jambo mwangalie sana.  (inaudible)

Ya mwisho, hapa hatujapata land (inaudible)mashamba yetu.  Mashamba yetu  tunaomba  land  (inaudible)  hiyo  mashamba  sio

yetu ni pori ya wanyama na wanyama hakuna (inaudible)

Lakini kuna neno lingine nimesahau. Hapa tuna chama chetu hapa kinaitwa Society (inaudible)na DO anajua hii report  na Chief

anajua hii report (inaudible)

Com.  Domiziano  Ratanya:   Okay  Mzee  Msilah  tunashukuru  kwa  hayo  maoni  yako  asante.   Na  kwa  sasa  tutaenda  kwa

Richard M. Leshamta.  Richard yuko?  Christopher Metaiso, Christopher yuko?

Christopher Metaiso:   Mimi kwa jina naitwa Christopher Metaiso na ni  Mtaveta.   Katika  Katiba   ningeomba  ya  kwamba

walimu wa nursery kuwa  serikali  haiwangalii.    Sasa  ningeomba  katika  Katiba  iwe  ni  mojawapo  walimu  wa  nursery  serikali

itasimamia kuwalipa mshahara.  

Ingine ni kuhusu Mbuga za wanyama.  Katika Mbuga ya wanyama, ni kwamba kuna pesa  ambayo inapatikana ya kigeni katika

mbuga  hizo  za  wanyama.   Lakini  tunaona  ya  kwamba  haisaidii  hizi  sehemu  ambazo  hizo  mbuga  ya  wanyama  ziko  haisaidii

wakaaji.  Kwa hivyo katika Katiba ninaomba ya kwamba kuwe kunatoka asilimia hamsini iweze kufaidi wakaaji wa eneo hilo la

mbuga.  

Kuhusu rasilmali kama vile sehemu za maji; ningependekeza katika Katiba kabla labda kama maji kutoka nje la eneo  ambalo

hilo chem chem iko (inaudible)  kutumika kwa sehemu iko.   Kwanza kuangaliwe kwanza wale wenyeji wenyewe je,  hiyo maji

inawatosheleza?   Na  kama  haijawatosheleza  basi  wao  iwe  nafasi  ya  kwanza  wao  kupata.   Na  wakati  yale  maji   yanatoka

yakienda, katika Katiba kuwe kwamba kuna asilimia fulani itakayokuwa inabaki kwabajili ya kusaidia eneo hilo.  

Katika hali ya uchaguzi ningependa kwa Katiba kuwe na  kipengele ambacho kitaruhusu ya kwamba wakaaji,  au wenyeji ndio

watakao  gombea  nafasi  za  kutawala-kuanzia  ma-Councillors,  Wabunge  (inaudible)  Katika  utawala,  wazee  wa  mitaa  wawe

wanachaguliwa  na  wananchi.   Isiwe  kwamba  ni  Assistant  Chief  atawachagua  au  kuwapendekeza;  lakini  iwe  ni  wananchi

wanafanya hiyo kazi.  Na pia kuhusu ma-Assistant Chief , kuwe kwamba wananchi ndio watakao pendekeza wale watu ambao

wanawataka waweze kuwa Assistant Chief na hata ma-Chief, halafu ndipo watume hayo majina yaende mbele ndipoza serikali

ipendekeze  kama  watu  tuseme  watatu  ambao  watakgombea  (inaudible)  serikali  itakapo  pokea  hayo  majina,  iamue  ni  yupi
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itakaye mchagua.

Na,  jambo lingine ni kuhusu rasilmali kama vile tuseme mashamba.  Kuna sehemu ambazo zilikuwa hapo tangu wakati  ule wa

Ukoloni  kulikuwa  mipaka  imewekwa.   Lakini  tunaona  wakati  huu  kwa  sababu  Bunge  linarekebisha  Katiba  lenyewe  bila

wananchi kuhusishwa kuna sehemu  zingine  zimenyakuliwa  zikapelekwa  katika  mikoa  mingine-ambayo  ni  rasilmali  ya  sehemu

nyingine.

Katika  Katiba  ningeomba  ya  kwamba  hizo  sehemu  ambazo  zilinyakuliwa  ziweze  kurudishwa  yaani  ile  mipaka  ya  zamani

irudishwe.       

 

Jambo lingine ni kwamba katika uajiri tuseme recruitment wakati  inafanyiwa, ifanyiwe katika location; ifanywe katika location.

Na wale watakao chukuliwa wawe ni wenyeji wa sehemu hiyo na kuwe na nafasi sawa wakati  wakuchukua-si  kwamba kabila

fulani wako wengi wawe wanachukuliwe wengi na hapo kwengine wako wachache wanachukuliwa wachache  lakini  kuwe  na

nafasi sawa.

Katika kuajiriwa kazi,  kuwe pia na nafasi sawa-iwe ni mwanamke, iwe ni mwanamume, nafasi itolewe sawa.   Katika  kielimu

pia  kusiwe  kunapangiliwa  kiwango  cha  elimu-labda  (inaudible)  wanawake  au  pengine  masomo  ya  pangiliwe  kwamba

mwanamke hastahili kusomea somo hili au mwanaume yeye ndio anastahili.  Kusiwe na hali kama hiyo lakini kuwe na usawa.

Jambo lingine ni kwamba katika shule, darasa  kwanzia nursery mpaka darasa  nane vile  ilivyo  sasa,  ningeomba  katika  Katiba

kuwe na sheria ya kwamba  watoto  wasome  bure-na  hii  bure  ni  kwamba  mzazi  labda  agaramikie  kununulia  mtoto  kitabu  na

kalamu  na  uniform  peke  yake.   Lakini  kitu  kama  majengo  na  mambo  yoyote  mengine  yanayohitajika,  hatijika  iwe  kwamba

serikali ndio itakayo weza kugaramikia.

La  mwisho,  mimi ningependekeza  ya  kwamba  katika  upande  wa  Rais,  Rais  asitoke  katika  chama  chochote  achaguliwe  na

wananchi.  Asante.

Com. Domiziano Ratanya:  Okay, asante sana Bwana Christopher.  Mateus yuko?  Issac M. Kimboi?  Robiana Makingare.

Robiana Makingare:  Mimi kwa majina ninaitwa Robiana Makingare, mimi natoka (inaudible) location.  Kwa maoni yangu ya

Katiba-kwa niaba ya waKenya ningeliomba kwamba sereikali  iwe ya majimbo.  Na  serikali hiyo, iwe na Waziri Mkuu na pia

kufikia kwa Mikoa kuwe na ma-Governor.(interjection)  Majimbo-si mikoa; Majimbo.

Na ningependa kusema-nikiingia kwenye Katiba Waziri Mukuu awe na mamlaka ya kuunda  serikali.   Kutoka  hapo  tunakuja

kwenye ardhi.   Mipaka ambayo ilikuwa imetengwa na waKoloni kutoka mwanzo mwa makabila  yaliokutwa-yote  arubaini  na

sita- Katiba isimamie mipaka hiyo irudishwe iliyokuwa.

44



Tukienda kwa utawala wa chini, tukiingia kwa Ma-Chief  pia ma-Chief wapewe ule uwezo ambao walikuwa wamepewa awali

na Mkoloni.   Hiyo ina maana kwamba hakutakuwa na (inaudible)  katika  makabila  mengine.   Tukienda  kwenye  shule,  maoni

yangu ningeliomba, kuanzia nursery mpaka darasa la nane,  isimamiwe na serikali kwa kila hali.  Na  kufikia kwenye secondary,

pia Katiba iangalie kiwango kinachamwesheza mtu wa kila nafasi aweze kushiriki ili elimu ipatikane kote nchini.

Tukirudi kwenye Bunge, maoni yangu kwa waKenya wote, ningeliomba Katiba isimamie kwamba kila Mbunge anaye omba kiti

cha Ubunge  kwanza  awe  ame  idhinizwa  na  wazee  wa  kabila  lile  na  pia  awe  ni  mzaliwa  wa  sehemu  hiyo  na  anajua  mila  na

desturi za sehemu hiyo.

Tukija kwenye wanyama, katika Katiba hii ningeliomba kwamba wanyama walioko sasa hivi nchini, kwa vile wana sehemu zao

ikiwa  watakuja  kuharibu  mali  ya  mwananchi  au  kumdhuru  mwananchi  ama  kumua  mwananchi  basi  mwananchi  huyo  alipwe

ridhao ambayo inaweza kutosheleza kuangalia familia yake kwa maisha yake yote.

Com. Domiziano Ratanya:   Una maandishi, una barua?  Unaweza kupeana.   Kuna Reverend Stephen Norman?  Reverend

yuko karibu?  Ngonea R. Mukirimu?

Ngonea Robert Mukirimu:  Kwa majina mimi naitwa Ngonea Robert Mukirumu na mimi ni mkaaji wa Challa na ni Mtaveta.

(inaudible)Katiba ya Kenya ningeomba kwa maoni yangu, kwamba Rais awe anachaguliwa na wananchi na asitoke kwa chama

chochote.

Kwa upande wa elimu, ningeomba Katiba ambayo itakua na serikali wakati  ujao,  ituangalie  sana  sisi  wazazi  wa  hali  ya  chini

kuhusu elimu kwa sababu,  elimu imekuwa ghali mno kwa watu wa hali ya chini.  Kuanzia  nursery  mpaka  primary  ningeomba

Katiba itusimamie itusaidie kwa kutufundishia watoto hasa kutoka nursery mpaka standard eight.

Na kwa habari ya uchaguzie wa Bunge, Wabunge na wa Councillors, Mbunge lazima awe ametoka kwa eneo ambalo anaenda

kuombea kiti Bungeni na asiwe ni mgeni wa kuja-pamoja na ma Coucillors-wote wawe wa hapa nchini.

Na  kwa  upande  wa  wanyama  mwitu  ambao  ni  National  Parks,  kwa  kweli  (inaudible)  sisi,  watu  wa  hapa  ni  wakulima  na

tunategemea kilimo.  Na  baada  ya  kulima,  wanyama  huja  sana  kutoka  kwa  National  Park,  wanakuja  kuharibu  mimea  yetu.

Ningeomba Katiba ambayo hakuwa katika serikali iangalie sana jambo hilo la wildlife kwa sababu wanatuharibia sana mimea.

Ninatumaini yangu ni hayo.

Com. Domiziano Ratanya:  Okay, asante Bwana Mukirimu.  Kithuka Munyoki, ako karibu?
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Kithuka Munyoki:   Kwa majina ni KithukaMunyoki.    Maoni yangu ni kuhusu elimu.  Elimu ningelipendelia  serikali  iangalie

mambo ya elimu kuanzia nursery mpaka standard eight-iwe ni bure.

Pili, matibabu serikali iweke bure.   Katika uchaguzi ningelipendelea kuwe na uhuru kwa Mkenya kuchaguliwa  mahali  popote.

Nne,  wanyama  wamekuwa  na  uwezo  mukubwa  kuliko  wanadamu.   Wamekua  na  maeneo  makubwa  kuliko  watu.

Ningelipendelea serikali ijali watu kuliko wanyama.  Ni hayo tu.

Com.  Domiziano  Ratanya:   Okay,  asante  Bwana  Kithuka  kwa  hayo  machache  na  kwa  hivyo  tutaendelea  kwa  mwingine

ambaye anaitwa Julius Nyaki, ako  karibu?  Okay Julius Nyaki inaonekana hayuko.  Charles Kanene?  Kama Charles hayuko

tutaendelea  kwa  huyu  mwingine  ambaye  anaitwa  Clementina.   Clementina  yuko?   Then  tuna  Eusta  Leshamta-eh  nimejua

sasa-Leshamta.  Eusta Leshamta yuko karibu?

Eusta Leshamta:   Kwa majina ni hayo mumesikia, mimi ni mkaaji wa hapa Challe,  Taveta.   Mimi  nigependelea  mwanamke

yoyote awe na urithi-awe na uhaki katika boma ya baba yake sawa na mwanmume.  

Pia,  ningependelea  kama  baba  ana  wanawake  wengi  wote  wawe  na  haki-  awaangalie  wote,  kama  mtoto  akiwa  ni  wake,

(inaudible) na aangalie hawa wanawake wote katika uhaki, katika (inaudible) na katika uhaki.  Asiwe anangalia upande mmoja.

Kwa upande wa elimu, ningeomba elimu kuanzia nursery mpaka eight iwe bure.   Na  kwa upande  wa  mashamba,  ningeomba

Chief ama wazee wa mtaa waangalie haki ya mnyonge wasiangalie unyanyasi.  Mtu akiwa ana kesi  asiwe anaangalia yule ako

na pesa  ndie anaangalia mambo yake.   Kuwe kila mtu awe na haki na wazungumze hiyo case  ikiwa kwa  uhaki,  nani  ambaye

ananyanganya mwenzake wasiwe wanazungumuza kupendelea au  kuangalia mambo ya pesa.

Com.  Domiziano  Ratanya:   Asante  Eusta  Leshamta  na  sasa  tutaenda  kwa  Ndululu  Linda,  Ndululu  yuko?   Okay,  kama

Ndululu hayuko  kuna  huyu  mwingine  anaitwa  Sukuti  Muthongo,  Muthongo  yuko?   Hajaingia?   Hebu  sikilezeni  majina  sasa;

Kama kuna yeyote ameandikishwa na  hakupeana  maoni  yake.   Julius  K.  Kimondio,  amekuja?   amepeana  makaratasi?   Na

huyu mwingine Alfred Makange,  hata yeye alipeana?  All right.  Then Richard Leshamta alipeana  makaratasi  ama  haja  ingia?

Matheaus  M.  Kamosu?   Issac  M.  Kemboi,  hayuko?   Tena  Reverend  Stephen  Norman?   Julius  Nyati?   Charles  Kanene?

Clementina Metuo?  Ndululu Linda?  Ikuti Muthongo?  Rose Milongi?  Josephine Mwendwa?  Agnes Nyingi?  Robin Lesen?

Okay kuja kama ni wewe.  Endelea.

Robin  Lesen:   Mimi  kwa  majina  ni  Robin  Lesen,  mimi  nimezaliwa  Challa,  Taveta,  mimi  Mtaveta.   Katika  maoni  yangu

ningependelea kuangaliwe katika Katiba ya Kenya kuwa,  je,  kuna haki mnyama kukula mimea ya mwanadamu?  Mimi nauliza

kwa  nini  mnyama  ale  mimea  kwa  shamba  ya  wanadamu?   Singependa  mnyama  ale  mimea  ya  mawanademu.   Kama

ingewezekana  huyo  mnyama  azuiwe  asile  mimea  hiyo.   Akila-serikali  iangalie  kama  itawezekana  kuzuiwa.(interjection)
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Ingewezekana hiyo mimea iweze kulipwa gharama ya juu.

Ingine ni katika upande wa wakaaji  wa Taveta.   Sisi  wakaaji  wa  Taveta,  wengi  wao  hawana  mashamba.   Ingelistahili  kuwa

wale wengine ambao waliokuja  wageni  kuchukua  mashamba  ya  wa  Taveta,  kama  wana  shamba  kubwa  kiasi  ambapo  wale

wenyeji hawana shamba hiyo, igawanywe.

Na  kuna  neno  moja,  ambalo  wanasema-squatters.   Hilo  neno  squatter,  sisi  Wtaveta  tuna-  ona  ajabu-kuona  kwamba  sisi

Wtaveta wazaliwa wa Taveta tutakuaje ma-squatter?  Hatungependelea kuwa ma-squatter-tungependelea sisi ardhi hiyo iwe ni

yetu wazaliwa wa Taveta.  Bado sija-maliza;

Pia, kuna maji ya kutoka Mzima Springs.   Hayo maji ya Mzima Springs ya Taveta,  ni wazaliwa wa Taveta.   Ni kwa nini maji

hayo yatoke hapa Taveta yaende Mombasa?  Ningependelea maji hayo yatumikeTaveta-wa Taveta wote watumie maji hayo.

Ninaongea neno moja la mwisho kuhusiana  na  maji  hayo;  hayo  maji  ya  Mzima  Spring.   Kama  ingewezekana  serikali  katika

Katiba  ya  Kenya,  kutoa  pipe  pale  ya  kuweza  kunyunyuzia  mashamba  huku-kwa  sababu  mashamba  mengi  hayana  maji  ya

kunyunyzia.   Yangu ni hayo, si na mengi.

Com. Domiziano Ratanya:  Tulikuwa tumeita Reverend Stephen Norman, kama yuko around anaweza kuendelea.

Rev. Stephen Norman:  Asante, ninashukuru sana.  Maoni yangu kwanza nitaanza na power za Rais.  Rais power zake zile za

kusema ya kwamba ndie atakuwa amri mkuu kwa jeshi la Kenya zipunguzwe-kwa jumla nina sema power za Rais zipunguzwe.

Pili, kuhusiana na Bunge.  Tuwe na Bunge mara pili.  Bunge la Senate  la Bunge ya Wakilishi ambapo tutakuwa na uongozi pia

wa Waziri Mkuu.  Na  hapo hapo,  huenda kukawa labda  kifo  cha  Rais  kimetokea,  Speaker  wa  Bunge  awe  na  mamlaka  ya

kushikilia nchi mpaka uchaguzi ufanyike.

Kwa upande wa ardhi,   Serikali ama Katiba,  isiruhusu ile hali ambayo watu hupewa wakae na mashamba zaidi ya miaka  mia

moja.

Com. Domiziano Ratanya:  (interjection, inaudible)

Rev.  Stephen Norman:  Isiwe zaidi ya  miaka  mia  moja-lease,  yaani  iteremuke  kama  miaka  kumi-mwisho  kabisa  ni  miaka

ishirini lease.   Na  pia umilikaji wa ardhi (interjection)  Hiyo lease iondolewe, itupiliwe mbali.  Umilikaji wa ardhi;   Mtu yeyote

asiruhusiwe kumiliki ardhi zaidi ya acre hamsini.  Kwa mfano, kama sehemu ya Taveta,  sehemu kubwa ya ardhi iko kwa watu

wawili.  Ni Uhuru, ni Muhoho pamoja na Criticos pamoja na mbuga la Wanyama.

47



Kuhusu upande wa kuabudu, ama upande wa dini,  Serikali kwa mfano, Rais asiwe na mamlaka ya kuchagua kiongozi wa dini.

 Kwa  mfano  nikija  katika  ndugu  zetu  wa  Islam,  Kadhi  wao  mara  nyingi  Rais  ndiye  anamchagua,  lilo  jambo  isiruhuswe  na

liondolewe- waachiwe wenyewe(interjection) Chief Kadhi wao wenyewe.

Kugombea kiti cha Ubunge.  Kugombea kiti  cha  Ubunge,  asiruhusiwe  mtu  kugombea  wa  kutoka  sehemu  nyingine.   Awe  ni

mwananchi  wa  kuzaliwa  sehemu  ile-maana  atakua  na  uwezo  wakuelewa  matatizo  na  kujua  shida  ya  wananchi  wa  pale.

Makabila  madogo  yapewe  pia  sauti,  yasikike  katika  (inaudible)  (interjection)   Kama  ni  Bunge  wahakikishe  kwamba  wana

mwakilishi  Bungeni,  yaani  hivi  ni  kusema  kila  kabila  ambalo  liko  Kenya,  wapate  nafasi  ya  Mbunge  wao  katika  Bunge.

Nimemaliza.

Com.  Domiziano  Ratanya:   Stephen  enda  pale  na  asante  sana  Rev.  Stephen.   Na  sasa  tunaenda  kwa  Philomena  C.

Mushingati.  Ameingia?

Philomena C. Mushingati:   Mimi kwa  majina  ni  kama  vile  mumesikia,  ni  mzaliwa  wa  Kwale  lakini  nimeolewa  Taveta   na

nimeishi Taveta kabisa.

Kitu ambacho ningesisitiza zaidi ni kuhusu akina Mama.  Wakina mama wapate  haki zao sawa na  wakina  baba.   At  least  na

wao wawe wanajisikia kuwa wana nafasi katika nchi hii na wasichana wao waweze kulindwa.   Kama  kwa  mfano  ubakji  wa

wasichana uweze kuchukuliwa hatua kali.  Vile munavyojua, kuna maradi ya ukimwi ambayo yana adhiri sana maendeleo.  Kwa

hivyo nilikuwa naomba hiyo iangaliwe zaidi.  Mimi sina maneno mengi.  Ninashukuru.

Com. Domiziano Ratanya:   Okay,  asante sana Madam Philomena kwa hayo machache na ni machache kabisa ya muhimu.

Na tunataka sasa kuenda kwa Nimrod Mutangaoru.  Yuko karibu?

Nimrod Mutangaoru:  Asante sana Bwana Commissioner, mimi nina maswala hapa,  pengine ni mengi kidogo lakini nitajaribu

kuyapitia kwa ufupi-nikieleza tu yale ambayo ni ya muhimu zaidi.

Nina swala kuhusu Bunge na ningeanza na kule bungeni.  Pendekezo langu juu ya kuwachagua ama kupata  Wabunge ipasavyo;

hapa  ningependa  tu  kuongeza  kwamba,  mijadala  na  ya  Bunge  itangazwe  moja  kwa  moja  ili  wananchi  wapate  kusikia

wenyewe-kwa masikio yao-isiwe kwamba ni mambo ya kupata  report  kwa magazeti na vyombo vingine ambavyo mara nyingi

tunasikia malalamshi kwamba vinatia chumvi.

Kuhusu Wanyama wa Pori  na mbuga, nina mapendekezo haya;  Wanyama wa pori  wanapoingia  na  kuharibu  mimea,  serikali

igaramikie fidia za mazao hayo na ikiwa wanyama hawa pengine watakuwa wameingia tu kijijini na hawajafika mashambani-na

ni hatari wengine kuwa wanapigiwa report  na kama tunavyo ona  mara  nyingi,  huwa  hakuna  hatua  za  haraka  kuchukuliwa  na
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inakuwa kwamba hatari inaishi na wenyeji kijijini. Kama muda wa masaa ishirini na nanne itapita kabla serikali kuchukua hatua

basi iwe tayari kuhakikisha kwamba imemaanisha kwamba inawatoa wanyama hao kama sadaka  kwa wenyeji,  kama anaweza

kuliwa kama Nyati na Tembo, hiyo mboga ya wananchi.  Kama ni simba ambaye hawezi kuliwa, basi  atauawa na kama serikali

(inaudible).

Kuna kitu ambacho kinaitwa withholding tax.  Serikali ninaona imekuwa na rai kidogo kwa sababu pengine mtu ana madai yake

ambayo anataka kulipwa, pengine kama mshahara na kwa ajili ya tatizo ambalo huyu muhusika ambaye atalipwa hawezi kujua,

ikatokea kwamba serikali haikuweza kumulipa kiasi chote kile kwa pamoja-kimepunguzwa na kile ambacho kimesalia, inakuwa

tena kwamba hakipati hicho chote-kuna kila kitu tunaita withholding tax ulikuwa umepanga budget yako,  pesa  imekuja nusu na

hiyo inayobaki uki dai unapewa  sio yote; unaambiwa nyingine imekatwa (inaudible).

Wageni wanoapokua wameenda sehemu za watu wengine,  ni  vizuri  wajitambulishe  kwa  vyombo  vya  utawala  vinavyohusika.

Kwanza iwe ni  sheria  kwamba  yule  mwenyeji  ambaye  ametembelewa  na  mgeni  atapiga  report  kwa  mzee  wa  mtaa  ambaye

atawakilisha report hiyo kwa mwenzake wa juu na itaenda hivyo-kiasi cha kuweza kuthibitisha usalama kwa kujua mtu huyu ni

nani, kutoka wapi, amekuja kwa nani, kwa ajili ya nini, kwa siku ngapi-mambo yawe  sawa sawa.

Kuna  mambo  muhimu  ambayo  hutangazwa.   Serikali  inasema  kwamba  ina  Gazeti  lake  maalum  ambalo  ndilo  inahakikisha

kwamba linasema kweli, ambapo tangazo likitoka pale hilo ndilo limethibitishwa kwamba kweli limetoka kwa serikali ni Kenya

Gazette.   Kama  kuta  kuwa  na  kitu  ambacho  imechapishwa  kwa  Kenya  Gazette,  watu  ninaamini  kwamba  kinakuwa  ni  kitu

muhimu sana, mimi sijawai kuona Kenya Gazette-naisikia.  Ninafikiri ni vizuri serikali ifikirie kwamba ni sawa wananchi waweze

kufikiwa na Kenya Gazette.

Nikimalizia,  ni  hii  Katiba  ambayo  sasa  tunangangana  kuirekebisha.   Ikiwa  ndio  uti  wa  mgongo  wa  maswala  yote-maana

imebeba sheria ndani na jinisi ya kutekeleza mambo, nafikiri imefika wakati  ambapo pia serikali itabidi iweze kuchapisha vitabu

vya  sheria  na  ihakikishe  kwamba  wananchi  wanaweza  kuvipata  kwa  urahisi  na  kuweza  kujisomea  ili  kujifahamisha  kuhusu

sheria.  Na hii nina amini itaweza kupunguza uvunjaji sheria kwa sababu,  watu wengine wanavunja sheria pasipokujua kwamba

wanaivunja-na pia itasaidia watu kujitetea-dhidi ya kunyanyaswa kwa sababu mtu mwingine anakosa  haki yake kwa sababu ya

kutojua sheria inayomlinda.  Asante sana.

Com. Domiziano Ratanya:   Ningetaka kuuliza swali moja hapa.   Kenya Gazette unsema wananchi wapewe  ama  wapatiwe

waweze kununua?

Nimrod Mutangaoru:  Nilikuwa nimekusudia kwamba  pengine  kama  ninakala,  inaweza  kuja  pengine  kama  ni  kwa  ma-DO

kama kwa ma-Chief ambapo hawa watu wako na wenyeji wataweza kuwaeleza kile ambacho kimetokea (inaudible).
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Com. Domiziano Ratanya:   Tena ningetaka kukujulisha kuwa katika Government Press,  hiyo gazetti inauzwa  n  asioni  watu

wakinunua.

Nimrod Mutangaoru:  Sasa kuja kuuzwa (inaudible) kwa sababu unaona kwamba ndio pengine kumnyima haki maana kuna

wale  wasioweza  kununua  kama  hata  hakuwa  ameiona  na  anataka  kuinunua  ama  amesikia,  hana  uwezo  pale  (interjection)

kwamba  ihakikishwe  kwamba  pengine  vyombo  ambayo  viko  karibu  na  wananchi  kama  DO’s,  Chiefs  na  Assistant   Chiefs

wapate hizo a waweze kuwambia wananchi wa pale.

Com. Domiziano Ratanya:  Lakini tena unajua ma-DO wana hizo copies-DC’s na ma-DO’s.

Nimrod Matangoru:  Kama ituakuwa (inaudible)lakini (inaudible).

Com.  Domiziano  Ratanya:   Kwa  hivyo  wewe  maoni  yako  unaomba  kwamba  ziweze  kufanyiwa  nini  ziwe  kufika

wananchi?(inaudible answer)  Pengine hayo ni maoni yako?  Kwa hivyo tunashukuru sana Nimrod.  Na  tuende kwa Gregon K.

Nyalo,  Gregon hayuko?  Julius Matheka?  Francis Ndogaine?  Councilor Penina?   Amepeana  memorandum?  na  hata  naona

hata Francis alikuwa na memorandum, amepeana huko?  Godfrey Jumamosi?

Godfrey Jumamosi:  Kwa majina yangu ni kama hivyo-Godfrey Jumamosi.  Nina maoni machache kuhusu Katiba hii ambayo

tunarekebisha hivi sasa,  ambayo tumepewa nafasi tutoe maoni yetu.  …..ningetaka tu (inaudible) kwamba kuhusu muundo wa

serikali ambayo tunaitamani ije kwa wakati huu ambao tunaendea.

Kwa maoni yangu nilikuwa napendelea kwamba tuwe na serikali ya majimbo na majimbo haya yagawanywe kulingana na vile

yalivyo hivi sasa-mkoa wa Pwani, kwa mko wa kati na zingenezo na mipaka ya iwe hiyo hiyo.  Katika majimbo hayo, nilikuwa

na  mambo  fulani  nilikuwa  na  pendandikeza,  na  niyaweke  wazi  kama  maoni  yangu  vile  ingeweza  kusaidia  katika  uongozi.

Kuanzia chini kabisa pawe na wazee waa mitaa ambao watakuwa wanachaguliwa na wananchi wa sehemu hiyo.

Pili,  kuwe  na  kata  ndogo  kama  zilivyo  na  hizo  kata  ziwe  pia  na  Sub-Chief  ambaye  atakuwa  pia  anachaguliwa  lakini  katika

uchaguzi  ambayo  ninapendekeza  kuwe  kuna  kama  tume  ama  njama,  kama  Wataveta  walinyakuwa  zamani  hapa,  walikuwa

wana njama kama vile Wakikuyu walivyokuwa na Gema; Basi hao watu wawe ndio watu wanaweza  kupendekeza  hao  watu

ambao watatawala hizo kata  ndogo maana watakuwa wanawajua na pia watakuwa  wana  hakikisha  kwamba  ni  watu  ambao

wanaweza kuongoza watu katika njia inayofa kuliko kuajiriwa straight na serikali.   Pili, katika location pawe na Chief ambaye

pia  atachaguliwa  na  hao  hao  watu  wa  njama  ambao  watakua  wanamujua  mtu  hule  mzuri  na  katika  maongozi  yake  kama

ilivyokuwa hapo zamani.

Pia, katika ngazi za u-division, kuwe na DO ambaye atakuwa ameajiriwa na serikali hiyo ya majimbo na pia napendekeza pawe
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na tume maalum ambaye itakuwa anaajiri wale ambao watkuwa wanaanzia katika division.  Pia pawe na DC kama ilivyo, lakini

awe wamechaguliwa na hiyo hiyo serikali ya majimbo kupitia kwa hiyo tume.  Pia pawe na PC ambaye atakuwa ni Governor

wa kusimamia jimbo hilo na yeye pia atakuwa ameajiriwa na hiyo tume.

Na vile vile, nilikuwa napendelea  kwamba  pawe  na  Bunge  la  majimbo.   Kila  jimbo  liwe  na  Bunge  lake,  ambalo  Bunge  hilo

litakuwa linasimamia maswala yanayohusu jimbo hilo na  kutazama  maswala  yote  yanayohusu  shida  za  watu  wale.   Na  hawa

Wabunge  wawe  wanatoka  katika  zile  kabila  zinazotoka  katika  jimbo  hilo-kama  Wataveta  wawe  na  Mbunge  wao,  Wataita

wawe na Mbunge wao,  Wagiriama………..  ata  hawa watakuwa na kikao wakijadili maswala yote yanayohusu sehemu zao.

Hapo  hapo  ningelipendelea  pia  pawe  na  Bunge  la  Taifa  ambapo  wale  Wabunge-wakilishi  katika  majimbo,  watakuwa

wanachaguliwa  wengine  kuenda  kuwakilisha  katika  serikali  kuu  na  watakuwa  na  Rais  mmoja  ambaye  atakuwa  pia

amechaguliwa kutoka katika majimbo yote na  jia  ya  kumchagua  awe  amepata  asilimia  ishirini  na  tano  katika  mikoa-inaweza

kuwa tano ama sita.  Huyo ndiye atakuwa Rais wa Taifa  lote ndiye atachukua jukumu la taifa nzima.

Na  pia  nilikuwa  nimeonelea  kuwa,  kuna  maswala  yanayohusu  mambo  kama  rasilmali  za  jimbo.   Nilikuwa  napendekeza

kwamba, kuhusu matatizo kama ardhi,  ardhi hii iwe inamilikiwa na wenyeji wa sehemu hiyo-katika hilo jimbo na wageni kama

watakuja, wawe ni watu wa kufanya biashara na shuguli zingine.  Kama atataka kulima awe anafanya kukondeshwa kwa msimu

kama kutokuwa kuna ardhi iliyoko wazi.  Na vile vile, matatizo  yatakayo kuwa yanatokea,  kuziwe kuntengenzwa-labda kama

vile kunavyfanyika sasa-kuna watu wanatoka katika wilaya kuja kutatua matatizo ya sehemu zingine na hawajui hali ya matatizo

ya ardhi ya mahali pale.  Kuwe hawa hawa wazee wa njama ndio wanatatua matatizo, maana wanajua shida ya sehemu lile.

Kuhusu misitu, mara nyingi nimeona misitu mingi imeharibiwa na viongozi wa serikali wale wanaotumwa kwa sehemu ile.  Sasa

kwa kulinda mali hizi maana chemchemi nyingi za maji inaanzia  mistuni,  ningependekeza  kwamba,  pia  maswala  ya  misitu  iwe

chini ya hizo njama na wawe wakishirikiana na baraza la-yaani  Municipal  Councils  ambazo  zitakuwa  kwa  sehemu  hiyo.   Pia

pawe  na  Councils  ambazo  zitakuwa  ..madiwani  na  pia  kutakuwa  hata  na  kama  ni  Town  council;  hawa  watakuwa

wanashirikiana na hii njama kwa kuona kwamba maongozi ya sehemu ile yanaenda sawa sawa.

Pia nilikuwa napendekeza kwamba elimu iwekwe  wazi  kuanzia  Standard  1  mpaka  8;  Watoto  wasomeshwe  bure  na  serikali

hiyo ya majimbo.  Kwanzia kidato cha kwanza na  kuendelea  wazazi  wagharamie.   Vile  vile,  nilikuwa  napendekeza  kwamba

vyombo vya umma tuseme kama Usalama na mambo mengine, visimamiwe ni serikali kuu ambapo Rais,  atakuwa na mamalaka

ya kusimamia mambo ya jeshi na mambo mengine ambayo yatahusu usalama katika nchi.

Rasilmali ambazo  zitakuwa zinatoka katika sehemu ile ya jimbo-katika sehemu wale watu wanatoka,  sehemu ya sabini na tano

asilimia  iwe  inaachiwa  watu  wa  mahali  pale  na  ile  ishirini  na  tano  sasa  ichukuliwe  katika  serikali  kuu  kwa  ajili  ya  matumizi

mengine.   Vile  vile,  nilikuwa  ninapendekeza  kwamba  Rais  anapokuwa  katika  hali  labda  pengine  ya  kuenda  kugombea  kiti,

muhala wake unapokwisha,  basi akabidhi madaraka hayo kwa Speaker.  Ni yeye atakuwa na jukumu la kusimamia Serikali-na
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afanye handing-over kabla hajaenda kugombenea kiti-kwa Speaker kuhakikisha kwamba mali za umma ziko sawa sawa kabla

hajaenda kugombea kiti tena-maana anaweza akashindwa na pia (inaudible)patikana.

Vile vile nilikuwa napendekeza kwamba Rais asiwe ni  mtu  mtoto  awe  ni  mtu  kuanzia  umri  wa  miaka  arubaini  na  kuendelea.

Naam,  kama  amehusika  na  kashfa  ya  aina  yoyote  ile,  asiruhisiwe  tena  kuongoza-kama  ufujaji  wa  mali  ya  umma,  ufisadi  na

mambo  mengine machafu, asiweze kuchaguliwa.

Com.  Domiziano  Ratanya:   Okay  Bwana  Godfrey  kama  una  memorandum  unaweza  kupeana.   Asante  sana.   Jacob

Norman?

Jacob Norman:  Mimi kwa majina naitwa Jacob Norman nimezaliwa Chale Location.  Kwanza, ninaanza kuhusiana na uadhifa

wa Rais.  Madaraka ambayo Rais ako nayo kama ya kusimamia jeshi yapunguzwe.  Pili, Rais awe akikaa katika mamlaka kwa

vipindi vitatu vya miaka mitano mitano-vipindi vitatu vya miaka mitano mitano.

Bunge;  Katika Bunge ya Kenya,  tungeomba wale wanaogombania  viti  katika  Bunge  wawe  ni  wazaliwa  wa  hiyo  sehemu  na

wawe ni kabila la kutoka hilo sehemu.  Hii hi kulinda makabila madogo ili nayo yawakilishiwe katika Bunge la Kenya.   Vile vile

katika  Bunge  la  Kenya,  wakina  mama  waakilishwe  hasa  hiki  chama  cha  maendelo  ya  wakina  mama  wawakilishwe  katika

Bunge la Kenya.

Kuhusiana  na  ma-Chief,  ma-Chief  wateuliwe  na  wawe  wamezaliwa  katika  hilo  eneo  na  wawe  ni  wakaaji  wa  hiyo  sehemu.

Upande  wa  ardhi,  ardhi  zote  ambazo  ziko  na  wageni  ambazo  zilinyakuliwa  wakati  wa  UKoloni  zichukiliwe  na  serikali,

zigawanyiwe wale wananchi wa sehemu hiyo.  Kwa mfano, shamba hili ya Ziwani pamoja na la Taveta.  Wenyewe warudishiwe

mashamba yao.

Swala  lingine  ambalo  ningetaka  liwakilishwe  katika  Katiba  hii  mpya  ambayo  tunatengeneza,  ni  kuhusiana  na  ulimaji  wa

mashamba.   Tume  ihakikishe  kumeteuliwa  tume  ambao  itakuwa  ikisimamia  ugawajie  wa  mashamba.   Na  hayo  mashamba

yagawanyiwe wale wenyeji wa hizo sehemu ikiwa watakuwa na uwezo wakupimiwa hayo mashamba na kupewa title deed.

Kwa upande wa serikali, vile vile tungelitaka tuwe na Waziri Mkuu ambaye atakuwa na mamlaka ya kuteua Baraza la Mawaziri

ama kuunda Serikali.   Swala lingine ni kuhusu Tume ya uchaguzi.  Kuna kipengele ambacho kinatumiwa na Tume ya uchaguzi

kwamba kupiga kura mahali popote pale twaomba Katiba igeuze, mtu achukue kura pale mahali amechukulia kitambulisho.  Hii

nikuwezesha kuzuia ulagai ambao utakuwa unaendelea katika sehemu zingine.

Com. Domiziano Ratanya:  Okay, asante Norman.   Sasa  tunaenda kwa huyu mwingine anaitwa Peter  Mutua.   Peter  Mutua

yuko karibu?
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Peter Mutua:  Asante sana.  Kwa majina mimi ni Peter Mutua na niko hapa kutoa maoni yangu kulingana na Katiba yetu.

Kwanza ninaanza na mambo ya ardhi.   Katika nchi yetu ardhi imetumiwa  vibaya  na  kumilikiwa  tu  na  watu  wachache  wakati

watu  wengi  wanakosa  mashamba  na  kuitwa  ma-  squatter  katika  nchi  hii.   Kwa  hivyo  mapendekezo  yangu  yangekuwa  ni

kwamba ardhi iwe ni mali ya taifa na itumiwe kwa ajili ya watu wote wa nchi hii.  Kila mtu akipata  fungu sawa,  na kuitumia tu

sehemu anayoweza kutumia na ile ingine, asimilki shamba haina kazi.  Kwa hivyo ni mali ya taifa kwa watu wote.

Ya pili, nazungumzia juu ya  mali asili.  Nchi yetu ina mali nyingi sana ya asili kama maji ambayo yankitumiwa vizuri, watu wata

irrigate nchi nzima na kutoa mazao na mali ya kutosha.  Kwa hivyo, mali ya asili kama maji yatumiwe (inaudible) wote kwa nchi

na wananchi wasaidike na hayo maji kwa irrigation na kunywa maji masafi ili waweze (inaudible) nzuri.  Pia kuna mali zingine za

asili kama matumishi ya jua,  kama solar  energy, ambayo inaweza kutumika kwa kupunguza  garama  ya  mahitaji  ya  maisha  ya

watu ya nyumbani na kutengeneza mahitaji ya kuleta moto-vitu vya kutumia nyumbani kama kupikia  na  watu  wakapunguziwe

gharama za matumishi yao ya (inaudible) ama ya vitu kama hizo.

Pia kuna mali zingine za asili kama madini.  Ningependelea madini yatumike kwa nchi lakini sehemu yanayotoka, watu wapatiwe

percentage fulani wakibaki nayo, kwa sababu ni sehemu hiyo hiyo mali inapatikana.   Kwa mfano, wapate  hamsini kwa mia ya

ile mali inatoka pale- wale wenyeji wa sehemu madini imetoka na mali zingine kama hizo.  

Sehemu ninayoelekea ni ya elimu-education; ningeomba elimu iwe ya bure kuanzia  nursery  mpaka  darasa  ya  nane  lakini  siyo

bure  ambayo  tunasema  kuna  kugawana  garama.   Iwe  ni  bure  kabisa  watoto  wasome  bila  kuangaika.   Sehemu  ingine

ningezungumzia ni kuhusu mambo ya kazi-ukosefu ya kazi.  Ningeomba watu wote ambao wamemaliza kusoma na hawana kazi

serikali  iwalipe  kiwango  fulani  ya  kuhudhumia  maisha  yao  ili  wasije  wakawa  wezi  na  kuharibu  nchi  yetu  kwa  kuibia  watu

wengine;  Lakini  walipwe  mapato  fulani  ya  nchi  ili  wajiweke  katika  maisha  kama  watu  wengine  wakikojea  wakati  ule  kazi

itatokea.  Na kwa hivyo hawatajiunga na genge za wizi na kutumia mabavu kunyanganya wengine.

Jambo lingine ningezungumzia ni kuhusu makabila ya Kenya.   Katika nchi yetu bado  ukabila  unaonekana  unaenda  hali  ya  juu

sana na utaifa unafifia.  Kwa hivyo ningeomba hali ya kuhusika ukabila wa Kenya,  watu waendelee kuinuliwa kuwa taifa moja

na makabila ikiwezekana,  yanze kufifia na kupotea.   Kwa mfano makabila kwa majina yasiwe yanajulikana sana,  lakini  labda

ikiwezekana, kuwe na number za makabila tu kujua hii ni community fulani-lakini kusiwe na makabila ya kutambulisha watu kwa

misingi ya kikabila- lakini utaifa uchukue nafasi ya kwanza.

Ninazungumzia  tena  haki  za  watu.   Haki  za  watu  ninangalia  upande  wa  wanawake,  katika  haki  za  watu,  wanawake

wamenyanyawa kwa mambo mengi.  Kwa mfano, tunaona siku hizi wanawake wanatumiwa kama vyombo tu vya kuzaa watoto

na  mara  akizaa  anaweza  kutupwa  na  bwana  na  akaachwa  na  labda  bwana  akamilikia  wale  watoto  kama  mali  yake  na
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kumufukuza  mama.   Ningeuliza  Katiba  isimamie  wanawake  kwamba,  mtu  yoyote  akikaa  na  mwanamke,  awe  ni  lazima

amuweke kama bibi yake hata kama kunatokea shida gani, kwa sababu amemuharibia maisha na hawezi kumutupa.  Tunaona

pia  wengine  wawatung  mimba  washichana  akizaa  naye  watoto  wawili,  anamutupa  pamoja  na  watoto  na  hawa  watoto  ndio

wanaenda kuwa street children-ama watoto wanaozurura mtaani.  Hali hiyo pia ingewekwa   kwa yoyote anayezaa na msichana

alazimishwe kukaa naye kama bibi yake bila kumuwacha kwa vyovyote, ili kusitokee watoto  wanazurura mitaani na wanawake

waliochanganyikiwa kwende kufanya mambo ya umalaya bila kufuata maisha ya kujiudumia.

Hali ingine ningeangalia ni hii unyanyasaji wa watoto  kufanya kazi kwa sababu ya shida.   Itolewe sheria kali ili watoto  wadogo

wasifanye kwa vyovyote kazi ya kuandikwa-kuajiliwa; la hivyo, mtu yoyote akipatikana apadhibiwe ili watoto  wapate  haki yao

ya kusoma.

Upande mwingine ni hali ya kunyanyasa ile gender ya akina mama kama  wanawake  kwa  kunajisi  ubakaji  na  vitu  kama  hizo.

Mambo hayo yangechukuliwa kwa hali ya juu sana na kutolewa hukumu ya juu, ili wanawake wapate  uhuru kwa kuwa na haki

katika maisha yao.   Lingine ningezungumzia ni upande wa dini.  Kutolewe sheria kwamba sio kila mtu  anayetaka  kuandikisha

dini bila kujulikana ni ya aina gani, anaruhusiwa na anapewa kibali.   Lakini  dini  ziwe  na  mikataba.   Kusitokee  dini  kama  vile

unaona uabudu wa shetani unaendelea katika nchi hii na ni watu ambao  wamejiandikisha  kisheria  na  wanajulikana.   Wengine

wanafungua hatamakanisa unakuta ni waabundu wa shetani.  Kwa hivyo hali hiyo ithibithishwe kwamba dini ijulikane ni aina gani

na inafunza mielekeo gani ya imani na kama ni mibaya iweze kuzuiwa.  Kwa hivyo kusiwe na haki tu ya kuabudu bila kuwa na

mipaka(interjection)  Kidogo nilikuwa na mengine machache.

Nilikuwa nasungumzia kuhusu uchaguzi wa Rais.  Rais angekuwa mtu asiye jiunga na chama chochote,  awe mtu independent na

asiwe juu ya sheria.   Awe Rais anaweza kushtakiwa kama mikosa akiwa kazini.   Lingine ambalo ningezungmizia ni Members

wa  Parliament.   Katiba  ingelinda  wananchi  kama  yoyote  aliyechaguliwa  kama  Member  wa  Parliament  hawatumikii  vizuri,

aondelewe na wachague mwingine ili aweze kuwatumikia.

Kwa upande wa vyama vya kisiasa, maoni yangu ni kwamba tungekuwa tu na vyama viwili vya kisiasa-yaani kinachotawala ni

cha  upisani  kimoja.  Na  serikali  ikivunjwa,  Speaker  aweze  kushikilia  mpaka  itakapochaguliwa  nyingine.   Jambo  lingine

ningeomba uchumi wa nchi ugawanywe sawa kwa nchi nzima kulingana vile watu wanatoa kodi ili mali ya nchi igawe sawa kwa

watu wote.

Security; ningeomba wananchi waruhusiwe kumiliki silaha ya kujilinda kama bunduki kwa sababu security ya nchi hii imekuwa

hatari,  watu wanauwawa ovyo na kwa hivyo wakiwa  na  shilaha  pia  watajikinga  na  watajua  namna  ya  kujikinga  na  ujambazi

wanao wasjambulia.  Asante sana.

Com. Domiziano Ratanya:  Okay, asante sana Peter  Mutua kwa hayo mengi-ulisema ni machache lakini ni mengi kidogo na
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ni mazuri lakini nikiangalia, tunaende kumaliza na huyu anitwa Josephat Ritimiru.  Josephat yuko?

Josephat  Ritimiru:   Majina  yangu  ni  hayo  mumeyasikia  Josephat  Ritimiru,  mimi ni  mkaaji  wa  hapa  Taveta,  Chale.   Kwa

maoni yangu-mimi sina kisomo (inaudible)  mimi ni  Mukulima  lakini  hinavyona  wanyama  wa  kutoka  Porini  waningia  ndani  ya

shamba (inaudible) hata watoto wangu hata shule wanashindwa kuenda kwa sababu ya njaa.  Hilo jambo kwa kweli wazazi tun

kilio kikubwa.  Basi tungeomba ikiwezekana kabisa, serikali ambao itakayo kuja ijaribu kutunza wanyama hawa wasilngilie dani

ya  mashamba  za  watu.   Hawa  wanyama  zamani  wakati  wa  ukoloni  walikuwa,  wakila  namna  hizo  na  ilikuwa  inarudisha

nguvu-kwa sababu kukiwa huna chakula unatafuna nyama na watoto  wanalala-siku hizi hairusiwi.  Tuna madai mengi tuna dai

mashamba, ………hayajalipwa mpaka wa leo hii kwa hivyo huo ni unyanyasaji kwa upande wa wakulima.

La pili, narudi hapa kwa upande wa ufugaji.  Ufuzaji mifugo tunashindwa kuona sehemu za kukula na mifugo wameanza kuwa

wachache hapa Taveta kwa sababu sehemu zilizotengwa za kuchunga-kufugia nyuki, zote zimeshapata wananchi wameingia na

hata  kama  ni  watu  wa  Kenya-MKenya  ni  MKenya  wakati  ameingiea  mahali  kihalali.(inaudible)  Nauziwa  shamba  nimetoka

sehemu nyingine huko, ninaishi hapo kama mwenyeji kwa sababu hii ardhi ni ya halali, nimeinunua.  Lakini kama utaingia mbuga

za wanyama zilizotengwa na ukiambiwa “bwana hapa mahali pa  kuishi hapa ni pangea” unasema mimi ni MKenya utanipeleka

wapi? na unazidi kuendelea na kuishi.  Na  wakati  unampeleka kwa sheria,  unakuta ile sheria milango zote zimefungwa.  Kwa

hivyo  tunazidi  kuendelea  na  kupambana  miaka  na  huko  bado  mambo  hatuelewani  dani  ya  ile  sehemu.   Napendekeza  ya

kwamba,  kweli sisi tu  wananchi  wa  Kenya  na  popote  tunaweza  kuishi,  lakini  kama  nikija  kwako  nikingia  mahali  umevamia,

nikilalamika ni sikizwe-na sheria iangalie kwamba nani mkosefu pale ili tuweze kudhumishwa undugu.   Tuweze  kugawanyiwa.

Kama si hivyo mimi sina haki niondoke-ama yule ana haki apate  haki ili tuweze kuishi usalama.  (inaudible) imejaa (inaudible)

hapa Taveta na kwa sababu malalamizini mengi sana hapa.

Ile jambo ni kwamba sheria itengwe na iwekwe wazi kwamba wataangalie haki.   Wale  ambao  hawana  mali  mengi  wanakufa

(inaudible)  gharama zimepanda ndani ya mahospitali  Kiasi  cha  kwamba  unaweza  kuangalia  hata  mtoto  akikufa  kwa  sababu

hauna uwezo.  Serikali iangalie hapo.   Serikaliile ambayo itatawala,  tafadhali iongahe mahali hapo.   Napedekeza  hizo gharama

zipunguzwe na pawe pana mtu ambaye anaweza kutembelea mahospitali kupea hizo dawa serikali iwa inaleta zinaenda wapi?

Ya pili, shule kama hivi sasa tunasikia watoto wanasoma (inaudible) kusoma bure; Kama ni kweli,  iendelee hivyo maana wazazi

wengi hawana uwezo wa kusomesha watoto.   Pia gharama ni kubwa.   Pendekezo;  waruhusiwe  kusoma  bure  (inaudible)  zile

ambazo zitaonekana kwamba ni (inaudible) kwa wazazi na kuhakikisha watoto  wanaenda bila wazazi kusumbuliwa. (inaudible)

Pia  naye  aangaliwe  maana  gharama  ukiweka  juu  zaidi  yule  ana  mtoto  wake  hatasoma.   Kwa  hivyo,  ningeomba  kwamba

tuangaliwe upande wa masomo.  Ya pili, kutiwe wazi kwamba kuna njia ya kupita-tuandikishe uelewano..   Unajua mtu  kama

mimi na wewe tunayonganyana, mimi ninakunyanganya (inaudible) tupatiwe njia ya kuangaliwa sheria iwekwe wazi-----  

Halafu  ya  pili,  ni  hii  kitu  kinaitwa  Bunge.   Bunge,  ukiangalia  kila  nchi  mwananchi  wa  nchi  hiyo  ndiye  Mbunge  nidye
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mutawala(inaudible)  Tunaomba, kuwekwe wazi sisi kuwe na nafasi kujitawala (inaudible)--   anatoka  huko  kuja  kutusimamia

hapa----  Nimemaliza.

Com.  Domiziano  Ratanya:   Kuna  yeyote  amejiadikisha  na  haja-peana  maoni  yake?   Imeisha?   Mumekubali  mumeisha?

Asante sana.(inaudible)  Pastor hebu utubarikie hayo yote tume fanya leo.

Pastor:  (Prayers):  Haya, simama tumalize kwa maombi.

Baba katika jina la Yesu hatuna budi kukushukuru kwa ajili ya siku ya jana na pia ya leo; jinsi umeendelea  kuwa  mwaminifu,

ukaendelea kupatia ma-Commissioner wetu nguvu, Secretary pamoja na Programming Officer, asante  kwa ajili ya uwepowako

na  ushindi  wako.   Sasa  watumishi  wako  wanarudi  nyumbani,  Mungu  uendelee  kuandamana  nao  wanaporudi  nyumbani,  na

ma-Commissioner  wetu  wanapo  safiri  kuenda  sehemu  za  Mombasa,  ukaendelee  kuwabariki  na  pia  ukasimame  nao  kwa

jukumu kubwa ulio wapa Bwana la kurekebisha Katiba hii yetu ya Kenya.   Asante Bwana kwa uwepo wako na ni katika jina

lako Baba tunaomba haya na kuamini,  Amen.

The hearing ended at 3.30 p.m.
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