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Present:
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The meeting was called to start at 9:30 am. 

Mr. Malasi:  Kuhusu ya kumwezesha kukilimu mahitaji yake ya kimsingi kama vile chakula, nguo na malazi. Halafu ya mwisho

ni kwamba pato ni gawanyo kwa kutoa asili mia mbili kwa ngazi nyingine kuanzia chini kwenda kitaifa, yaani kwanzia serikali za

mitaa ama kwanzia ngazi ya kijijini kwenda ngazi ya kitaifa kuwe kunatolewa asilimia mbili ya lile pato  ambalo limepatikana pale

ndio tunaenda kwa ngazi ile lingine ya juu kwa hivyo shukrani, nimeshukuru.

Com Salim:  Asante Bwana Malasi. Na sasa tunamwita Bwana Moses Mugo. 

Mr.  Moses  Mugo:  Bwana  Mwenyekiti  wa  makao  hii,   majina  yangu  ni  Moses  Mugo  mzee  kutoka  hapa  Werugha.

Mapendekezo yangu ni kuhusu haki za watoto.

Interjection: ……(inaudible)….

Mr. Mugo: Mapendekezo yangu kuhusu haki za watoto. Watoto hawapati  elimu sawa sawa.  Na  kutopata  elimu huko ni kwa

vile elimu ni ya pesa. Elimu inafaa iwe ya bure ili watoto  wote wapate elimu. 

Jambo la pili, ni watoto  wa kike kukosa  wajibu wao  wa  kufanya  vizuri  ama  wote.  Wanaponyimwa  haki  zao  wanajisimamia.

Vijana: Iwekwe sheria ya kuweza kuwalinda.

Ya tatu, mtoto anayezaliwa wa kike au kiume wanatoka kwa mtu mmoja lakini uridhi unaridhiwa na watoto wa kiume peke  yao
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ilhali watoto  wa kike wananyimwa. Kuwe na haki mtoto wa kike aweze kuridhi naye kama wale wa kiume wanaridhi mali ya

babake.  

Rasilmali za nchi kama tuseme tuna pesa  za wanyama, pesa  zile zinatoka kwa wanyama sehemu kubwa itumiwe  na  wananchi

wa  pale  kwa  sababu  hata  kama  kunatokea  na  madhara  yanaingia  kwa  wao,  wanaumizwa,  wanauwa  halafu  sehemu  chache

iende kwa serikali ili iweze kuwasaidia wale ambao wanahusika pale pale na kuuwa pale pale na madhara wanaopata pale pale.

 Hosipitali ziwe  za  bure,  watu  wapate  dawa  ya  bure.  Wakati  huu  tunapoteza  watu  wengi  sana,  wengine  hawana  uwezo  wa

kutoa  pesa  ya  kununua  madawa.  Kwa  hivyo,  watu  wote  wapate  madawa  hata  wakiwa  wanyonge,  wakiwa  nini  ili  tuwe  na

usalama kati ya watu. 

Natumaini yangu ni hayo machache.

Com Salim:  Asante sana mzee Moses Mugo kwa maoni yako. Tutaendelea mbele, tutamwita Bwana Sylvester Mwadime.

Mr.  Mwadime:  Jina  langu  ni  Sylvester  Mwadime  kutoka  Umingu  location.  Shukrani  Bwana  chairman  na  hata  wananchi

wenzangu wa taifa. Maoni yangu hasa ni kuhusu kutoka nyuma ya katiba hii iliyoko sasa.  Wakati  mimi nakuwa nazungumza juu

ya  wavulana  na  wasichana  na  mila  zetu  za  kitaita.  Nafikiri  mila  zetu  za  Kitaita  zilikuwa  kwanza  kabla  msichana  hajaolewa

asipate mimba. 

Na  kama  amepata  mimba,  ichukuliwe  kisheria  kama  ule  bwana  atapenda  bibi  yake  amchukue  wazungumze  na  wazazi  wa

msichana yule apate kumuoa. 

Basi kulikuwa na sheria ya kimila ambayo ilihusu mvulana aweze kulipa ule msichana ngombe moja dume na kike moja.  Hiyo ni

kwenye mimi nikikuwa hapa,  halafu anaweza kuwa free.  Baadaye sheria ilikuwa inasaidia yule  mtoto  wa  miaka  kumi  na  sita,

apelekwe kortini na amgharamie yule mtoto, maana yule mtoto haki yake iko kwa baba  yake aliyemzaa; haiko tena kwa babu

yake. 

Tulipoendelea kwenye 656 hii sheria iliondolewa na sijui iliondolewa kivipi. Na  hata  hivi  watoto  wengi  ama  wasichana  wengi

walio Kenya hata hii namba tulio nao sasa,  ambaye ni 30 million au 28 million,  inakuwezesha  na  hawa  wasichana  waliokuwa

hapa free kuwa kubwa namna hiyo.

Mimi naomba wakati  huu tunapoenda kufanya katiba  hii,  kwa  sababu  mimi ni   mzazi  na  nina  mababu  zangu  wengi  ndani  ya

nyumba; hiyo ichukuliwe maanani iweze kurekebishwa maanake tunarekebisha hizi sheria kila mara.  Badala ya miaka kumi na

sita iwekwe pengine 24 years kugharamia yule mtoto mpaka kiwango cha chuo kikuu. Hiyo ni oni langu la kwanza. Kama mzazi

yeyote atapenda sawa lakini haya ni maoni ambayo imesahauliwa sasa na Kenya hii inakwendaisha kwa sababu hiyo, hasa kwa

wakati  huu  kuna  magonjwa  tofauti  ambayo  iko  hii  jogoo  wakati  huu.  Sheria  hii  ikiundwa  nafikiri  itazuia  mambo  mengi  kwa

vijana. Hiyo ni maoni yangu ya kwanza.
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Com Salim: Endelea.

Mr. Mwadime: Oni langu la pili,  nafikiri wakati  wa uhuru kupatikana mimi nilikuwepo, na tumehaidiwa mambo mengi uhuru

ulipopatikana na hayajafanyika vile walivyoahidi. Sasa mimi ningelipendelea siku ile tunaanza na vyama viwili KANU na KADU

ilikuwepo,  wakati  tunapewa  uhuru  halafu  KANU  ikachukuwa  KADU  ikawa  bado  haijafaulu  ni  kwa  sababu  hii  watu  wengi

walikuwa hawaelewi mambo ya KADU ni nini, na serikali za utamaduni zinafanya kazi gani. 

Basi mimi naomba wakati  huu watu wameshaelewa wote katika Kenya vile serikali  ya  majimbo  inatakikana  ifanye.  Tumeona

saa hii katiba tunayotaka kufanya kama ni ukweli wa mambo iweze kurudisha serikali za kimikoa ama kimajimbo kwa sababu

serikali  nyingine  katika  ulimwengu  zinatumia  ukweli  magavana  wanapewa  nafasi  za  kupigania  urais.  Lakini  tukiendelea  vile

tulivyo mimi naona hata katika jimbo lolote katika Kenya hatutashirikisha haki zake.  Kwa hivyo, nchi itakapokuwa ikiongozwa

na vijana watakaokuja, maana sisi tunaenda hivi, Katiba ingehusisha kila mkoa kushiriki kupigania kiti cha urais.  Hiyo ni maoni

yangu binafsi. 

Oni lingine la tatu la muhimu; tangu nimeanza kupiga kura 1963, wakati tulianza kupiga kura kama kawaida lakini vile nilivyopiga

kwa mara ile ya kwanza 1963, upigaji kura wa miaka iliyofuata sio za halali kwa sababu hizi kura huchukuliwa kutoka kituo cha

kupiga na kwenda kuhesab iwa mahali pengine. Nitauliza hii Commission kama itawezekana kura ziwe zinahesabiwa katika kila

kituo chake, mahali kule zimepigiwa yaani kuhifadhi haki. Kwa hayo machache asante sana mwenyekiti wangu na wananchi wa

Commission kwa kunisikiza. 

Com  Salim:   Asante  sana  bwana  Mwadime  kwa  maoni  yako.  Labda  ningetaja  tu  kwamba  hili  pendekezo  lako  la  mwisho

kwamba kura zihesabiwe pale pale ambapo zitawekwa yani poll station,  jambo hili limeshatangaza na mwenyekiti wa Tume ya

Uchaguzi, Bwana Samuel Kivuitu kuwa litayekelezwa. Asante, tukiendelea mbele, Bwana Eric Mugahu Kiwinga.

Mr. Eric Mugahu: Kwa majina yangu naitwa Patrick Eric Mugahu Kiwinga. Bwana Chairman, pendekezo langu  la  kwanza

kwa hiki kikao ni juu ya sisi wale watu ambao tumestaafu.  Ningependelea katiba iangalie vile tunalipwa malipo ya uzeeni. 

Unakuta mtu aliyestaafu labda miaka ishirini iliyopita na Mungu amempatia nafasi ya kuishi, pension aliyokuwa akipewa haiwezi

kwenda juu. 

Wakati  wa review ya mishahara ya Civil Servants  inapochunguzwa,  hawa  watu  hawaangaliwi.  Kwa  hivyo  ningeomba  wakati

wowote mishahara inapochunguzwa wale watu wanaopokea malipo ya uzeeni waangaliwe. 

Jambo langu la pili ni juu ya mgao wa ardhi. Hapa sisi Taita Taveta tumeona ya kwamba mgao wa ardhi umekuwa ka kwamba

mashamba makubwa makubwa ambao yamechukuliwa na watu binafsi ama watu wawili watatu na huku sisi Wataita  tunaumia

kukosa shamba. Hapo ningeomba katiba hii iangalie na  ikiwezekana hapa Taita Taveta kila mtu awe na uwezo wa kupata  ekari

ishirini mwisho na hizo ambazo zinabaki zipatiwe hawa.
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Jambo lingine la tatu ni juu ya uhuru wa kuabudu.  Tumeona  tumepewa  uhuru  wa  kuabudu  na  serikali  yetu  ya  zamani  mpaka

ikawa  watu  wameenda  hata  kupita  kiasi  kuabudu  mashetani.  Hapa  ningeomba  jambo  hii  liangaliwe  na  sheria  ipite  kwamba

hakuna mwenye kuabudu mashetani tunamwabudu Mungu Mola peke yake. 

Pia, katika mambo ya utawala tuweze kuangalia wale watu ambao ni wazee wa kijiji tuwafikirie na kuwapea kitu kidogo kama

vile naibu wa Chief wanavyofanyiwa wanapopewa mshahara. 

Na hapo tukiendelea pia, kuwe na serikali ya majimbo. Naona maoni yangu ni hayo. Asanteni.

Com Salim: Asante sana Bwana Kiwinga kwa maoni yako na sasa namwita Bwana Harold Mgeni.

Mr. Harold Mgeni:  Majina yangu ni Harold Mgeni. Pendekezo langu katika  katiba  hii  ningeomba  sana  tuwe  na  serikali  ya

majimbo ambapo wananchi wa jimbo fulani wawe ndio wenye rasilmali; kama kukitokea nafasi ya kuandikwa kazi wafanyi kazi,

nafasi zipewe watu wa jimbo hilo. Hayo ndiyo mapendekezo yangu.

Com Salim: Naona Bwana Mgeni kwamba unawasamehea wenzako wengine. Ni chama, ni kitu gani, group yako inaitwaje?

Mr. Mgeni…(Inaudible)

Com Salim:  Pamoja. Asante, sasa namwita Bwana Ferdinand Mulamba.

Mr. Mulamba: Majina yangu ni Ferdinand Mulamba. Kwa maoni yetu tungependelea tuwe na Kenya huru kiuchumi, kisiasa,

kisheria na inayosimamiwa na kanuni na mwongozo wa katiba mpya. 

Utawala uwe wa majimbo. Viongozi wachaguliwe na wananchi wenyewe. Bunge lipewe uwezo wa kuteuwa jaji mkuu na mkuu

wa sheria.

Rasilimali zilizoko National Park iwe 25% halafu na hiyo nyingine ipatiwe mashamba iwe ya wananchi.  Wagombea viti wawe ni

wa kutoka eneo hilo wanapotoka. Soko  isiwe huru, biashara ndogo ndogo ifanywe na wananchi wale wadogo wadogo.  Ndizi

zozote ziondolewe na mashamba kuregeshwa wananchi wenyewe.

Haki za watoto zirudishwe na ajira kwa watoto iondolowe na baada ya masomo yao waajiriwe kazi.

Asante sana.

Com Salim: …(inaudible) memorandum tafadhali pita hapa kwa wenzetu hapo na ujisajili au uregister hapo. 

Sasa  namwita  Bwana  Sospeter  Shake…(inaudible)…Tutaendelea  mbele  Bwana  Kariuki  yupo…(inaudible)…Bwana

Masharu Maworia au Marora.

Mr. Masharu:  Mimi kwa majina  naitwa  Masharu  Mawora…(inaudible)….  nafikiria  ni  memorandum  lakini  siwezi  kukiuka

mkataba wetu na wale tulikuwa  tukichangia  katika  mtandao  huu;  kwa  hivyo  waliniambia  lazima  nisome  kwa  hivyo  nitajaribu
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kadiri ya uwezo wangu kwenda haraka haraka na iwapo kutakuwa na nafasi…

Interjection: Kurasa ngapi?

Mr. Masharu: Kidogo tu

Com Salim: Haya dakika tano.

Mr.Masharu: Haya nitajaribu kadiri ya uwezo wangu. Katiba inapasa iwe ikishirikisha wananchi kikamilifu, iwe inafundishwa

shuleni ili watoto waweze kujua kizao na majivuno zao. Katiba isiwe ni siri kwa hivyo jina la ‘serikali’ tunataka liondolewe kwa

vile kama katiba inashirikishwa shuleni ina maana ya kwamba hakuna siri tena kwani hiyo siri ilitungwa na wabeberu kunyanyasa

sisi na pia ndio ilitumiwa na kiongozi wetu wa kwanza kuongoza taifa hili kutunyanyasa sisi kama  vile  shamba  la  mkongwe  la

Mwatate ambao lilimilikiwa na Beth Mugo na Keria Shamba la Taveta ambao limemilikiwa na Muhoho na Basili Criticos-ikiwa

ni jamii moja hiyo ya huyo mtawala. 

Na  tungependelea  pia  kulease,  leaving  ya  mashamba  kama  hii  ya  makonge  wananchi  wawe  wakifahamishwa  na  muda  ule

utatakikana isiwe kwamba leasing inafanywa na wananchi waelewi hiyo, hawajui.

Tajiriba tunazoweza kuandika kwenye utangulizi hizi ni kama zifuatazo. Uchumi unaendelea kuzorota baadala  ya kustawi.  Kwa

hivyo, katiba itoe nguvu na uwezo wa kuchunguza kwa nini uchumi unazorota na kama kuna mtu, mashirika, makampuni au hiyo

serikali ambayo imechangia uzorotaji  wa uchumi ni sharti  washtakiwe.  Kwa mfano,  tulikuwa  katika  mshororo  mmoja  na  nchi

kama China na Japan lakini hivi leo hatuonani kamwe. Isitoshe, tunakaa chini tukiomba msaada kwao. Aibu ilioje?

Bunge lisiwe na mamlaka ya kubadilisha katiba kama vile linavyotaka. Hii ni kwa  mujibu  tunavyoona  vile  wanavyofanya  kwa

hiari  yao  wenyewe  sio  kwa  masilahi  ya  wananchi  waliowapeleka  kule.  Mfano,  hivi  majuzi  wabunge  walitaka  kupandishiwa

mishahara  yao,  wananchi  ndio  wanaofaa  kutoa  pendekezo  kama  hilo  kulingana  na  kuridhishwa  kwao  na  vile  kazi

wanavyoitekeleza.

 Uraia  utakuwa  ni  mzaliwa  yeyote  amezaliwa  Kenya.  Katiba  ikuruhusu  mtu  kuwa  na  uraia.  Vile  katiba  isiruhusu  raia  wake

kuweka pesa nje ya nchi yake; mtu ambaye si raia wa Kenya asiruhusiwe kumiliki ardhi ya nchi hii.

Katiba isiruhusu ununuzi wa uraia.  Katiba iruhusu raia wao  wasomi  kufanya  kazi  nje  ya  nchi  yao  kisha  10%  ya  mapato  yao

irudishwe kusaidia pahali raia huyo alipozaliwa yaani kwao,  ili maendeleo yaweze kuafikiwa hata vijijini na sio majiji peke  yao.

Iwapo haya yote yatajumuishwa kwa katiba basi ina maana ya kuondoa umasikini.

Ulinzi, rais asiwe juu ya sheria ama mkuu wa amiri jeshi na pia asipewe wadhifa wowote licha ya uongozi kama ni rais awe ni

rais tu. Bunge iwe na uwezo wa kuchagua rais na pia uwezo wa kumuondoa wakati wowote iwapo atapatikana na hatia.

 Kuwe  na  serikali  ya  mseto  yaani  vyama  vyote  vishirikiane  kwa  upande  wa  kupewa  kwa  waziri  kulingana  na  taaluma  zao.
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Katiba  isiruhusu  utumiaji  wa  pesa  katika  kampeni  na  iwapo  yeyote  yule  atafanya  hivyo  ni  kuvunja  sheria  na  adhabu  hiyo

itakuwa ni kuondolewa kwake kugombania kiti kwa muda wa miaka isiyopungua ishirini. Wagombeaji  wote yaani wapinzani na

wale  wako  katika  chama  tawala  wawe  kitu  kimoja;  kama  ni  kampeni,  watakuwa  wakizifanya  pamoja  na  kujieleza  kwa

wananchi  kinaga  ubaga.  Kwa  mfano,  kama  ni  mkutano,  wote  wanahudhuria  siku  hiyo  moja  kwa  pamoja  na  kujieleza  kwa

wananchi vile watakavyoshirikiana. 

Tunataka  serikali  ya  majimbo,  wazalendo  wakasema  tunataka  kodi  zile  wananchi  wanazolipa  ziwe  zikirudishwa  kufanya

maendeleo pale walipozaliwa na pia pesa inayoingia kutokana na rasilmali ya eneo hilo itumike kufanya maendeleo katika eneo

hilo. 

Serikali za mitaa ziwe na mamlaka za kusimamia pesa zinazoingia kutokana na rasilmali hiyo na pia kuwe na kamati kuu tekelezi

ya maendeleo ambayo imechaguliwa na wananchi kikamilifu ili ziweze kutumiwa kuimarisha maendeleo eneo hilo.

Haki za kimsingi, mtoto yeyote awe na haki ya kupata  elimu bila kujali uwezo ya kupata  elimu au dini. Kila mzalendo ana haki

ya kupata  matibabu bure.  Kila mzalendo awe ana haki  ya  kutetewa  kisheria  bila  kujali  mambo  ya  pesa.  Ni  haki  mwananchi

aliyedhulumiwa mali yake kortini kuregeshewa dhamani ya mali yake.  Kwa  mfano,  sasa  kama  mali  yangu  imeibiwa  na  mwizi

akapatikana ametumia basi mwizi hufungwa lakini mlalamishi huwa hafaidi kitu maana pesa  yote ya faini huenda na serikali.  Ni

haki serikali ichukuliwe hatua za kisheria iwapo  itamdhulumu  mwananchi  wake.  Kwa  mfano,  hivi  majuzi  mndopomoni  ndovu

walivamia shamba la Bwana James Wanjala na Bwana Mwanganga na kula nafaka zao zote na kuharibu mazingira  yao  lakini

mpaka sasa masikini wa Mungu watu wao wameachwa katika janga la njaa na hawajui fidia yoyote ahadi ni ya uwongo kama

kawaida. Maana ndovu ndio tunaambiwa ni serikali mwananchi si serikali. 

Mwananchi awe anashirikishwa katika mfumo wa elimu ili waweze kuchangia kwa kutoa maoni yao. 

Vyombo vyote vya habari  viwe huru na viwe na lugha ya kueleweka na kila mwananchi kuwa na  uhuru  wa  biashara.  Mfano,

pombe  za  kienyeji  Nairobi  Laini  Saba  hapo  karibu  na  Moi  Kabarnet  gardens  zinatengenezwa  kuuzwa  na  kulewa  na  watu

hawashiriki lakini ukija hapa mashambani unaambiwa na kushtakiwa na hatimaye kufainiwa au kufungwa iwapo hana uwezo wa

kutoa faini.

Haki ya ardhi,  katiba iwe na mamlaka ya kumpatia mwananchi yeyote ardhi ambaye amefikisha miaka kumi na nane.  Haki za

wanajami na tofauti ya kitamaduni. Kila jamii irusiwe kuhudumisha mila zake mradi isikiuke haki za mtu binafsi. Tuwe na lugha

moja ya kitaifa ambao ni lugha ya Kiswahili kwa vile kiswahili haki ya Agikuyu isiya kikabila.  Mazingira na mali asili yatumiwe

kwa manufaa ya mwananchi wa eneo hilo. Uhusiano wa kimataifa katiba isikubali  iwekewe  masharti  na  nchi  au  mashirika  ya

nje.

Tume za kikatiba, taasisi na afisi kuwe na tume ya kuhakikisha kwamba katiba hakiuki. Mkuu wa sheria awe anahidhirishwa na

bunge na sio kuchaguliwa na rais.

Interjection: ………(inaudible).
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Mr. Masharu: Mawaziri wawe wakichaguliwa na bunge kulingana na taaluma zao na pia bunge iwe na mamlaka kunyanganya

watu wadhifa huo kama atashindwa kutekeleza jukumu zake.  Wananchi pia wawe na uwezo wa kumwondoa mbunge ambaye

alishindwa kutekeleza majukumu yake. 

Kurisi na upokezanaji wa uwezo, mkuu wa sheria ndiye atakayekuwa na mamlaka ya nchi wakati  huo. Rais ataanza kazi yake

mara moja anapotangazwa mshindi na kuapishwa mkuu wa sheria baada  ya wiki moja yaani siku saba  ya kupewa pongezi na

marafiki  zake.  Na  mwisho  hatuna  la  ziada  ila  tu  Mwenyezi  Mungu  agiuze  mioyo  za  hawa  wanaochangia  ufisadi  na  kufanya

Kenya taifa la umasikini. Waliochangia katika mtandao huu wa katiba ni wengi wote kutoka Mwalampishi.

Asanteni sana kwa kusikia maoni yetu.

Com Salim: Asante sana bwana Marora  kwa maoni yako……(inaudible)……  na  sasa  tunamwita  bwana  Demeritus  Mwasi

karibu.

Mr.Mwasi:  Yangu  ni  machache  tu.  Nashukuru  Mungu  kwa  nafasi  hii  ya  kuweza  kuzungumza  machache.  Jina  langu  ni

Demeritus Mwasi nataka kuzungumza machache. Kumbuka ya kwamba, sisi Wataita ni nchi yenye milima na nafasi ya kulima ni

kidogo, na mashamba ni madogo na katiba ya nchi iheshimu nchi yetu na kila mwananchi. Na  pili, hali ya kuabudu iweze kuwa

vile  ilivyokuwa  huru  na  kuzuia  kabisa  wale  wanayoingilia  kuabaudu  mashetani  wasiweko  ili  kutesa  wananchi  na  kuzuia

maendeleo.

Nataka  hali  au  mila  za  kiafrika  desturi  ya  nchi  iheshimiwe  na  watu  wasiwe  na  ubaguzi  na  tena  wawe  wakipendana.  Na

tunaomba serikali yetu iwe ya majimbo yenye kupendana yaani kuangaliwa  na  mtu  mmoja  na  hao  majimbo  waweze  kutumia

mali zao wenyewe na pia kila mwananchi ambaye yuko na shamba yake atakayepatikana na mali ya asili asiondolowe bali awe

naye  wale  wenenipa  bali  hiyo  mali  yake  mwenyewe  na  kama  wanapatikana  watu  wa  kuitoa,  waweze  kushirikiana  na  huyo

mwenye shamba hiyo. 

Na pia katika hii ngazi iangaliwe ya kwamba kutoka msingi watoto wafunzwe lugha yao wenyewe mpaka waweze kufahamu na

wanapoendelea katika class cha kwanza na cha pili na cha tatu,  wajue lugha  yao  kulisoma  na  kuiandika  na  pia  wafundishwe

lugha nyingine kama inavyowezekana. Na pia kusiwe na ubaguzi wowote katika majimbo.

 Serikali  yetu  tunataka  iwe  ya  democracy,  yaani  majimbo  yote  yawe  hakuna  ukabila,  iwe  Kenya  moja.  Na  hapo  nazidi

kupendelea ya kwamba,  maoni yangu ni kwamba watu waheshimiane, na wakati  wanapochagua mtawala  achaguliwe  na  raia,

ama  kama  ni  mwenyekiti  wa  kijiji,  achaguliwe  na  raia,  kama  ni  chifu  achaguliwe  na  raia,  hata  kama  ni  mbunge  aweze

kuchaguliwa na raia wakimjua tabia yake. 

Na  pia  ningelipendelea  ya  kwamba,  elimu  ya  msingi  hata  ikiwezekana  mpaka  ile  ya  sekondari  iwe  bure  maana  mwananchi

anapotozwa  kodi,  hata  kama  kodi  za  VAT,  wale  wanaonunua  magari  huwa  imekwishatozwa  tayari  ile  VAT  wasiulize  tena

mambo ya VAT na kutoa kodi, maana kodi huwa imeshatolewa kwa ile kodi ya VAT au material unayetumia asiitishwe tena au
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kulipisha kodi nyingine.

Maoni yangu ingine ni ya kwamba hizi  isiwe  ya  kufanywa  kidogo  kidogo,  licence  hii  ndogo,  na  hii  nyingine  kama  licence  ya

soda, licence ya sukari, licence ya nguo, iwe mtu akishakata licence iwe ina-cover  kila biashara anayetaka kufanya iweze kuwa

anafanya kwa njia nzuri.  Na  hapo  pia  ile  ningelipendelea  ile  biashara  ndogo  ndogo  kama  zile  za  akina  mama  wanavyofanya

wasiwe  wanatozwa  pesa  nyingi,  iwe  ni  kama  pengine  shillingi  tano  tu,  akishinda  mahali  kiasi  yake  aweze  kuangalia  watoto

wake. Kwa hivyo sio wananchi wasihangaishwe katika miji yao,  yaani kwa nini nakaa hapa nakaa pale wawe wakiangaliwa tu

kwa njia ya heshima. 

Tunataka heshima idumu kwa wakubwa na wadogo.  Na  pia  ningelisema tuheshimiane, pawe baraza na mkutano, katiba yetu

itengenezwe wao wakikutana viongozi wote wa kidini watakwenda kupanga mambo wakaabudu kwa njia inayohitajika  kama

maandiko inavyotuongoza. 

Hayo ndio maoni yangu ambayo ningependelea katiba yetu iwe yenye haki, yenye kujali mtu yule wa chini na mambo ya bei iwe

ikiangaliwa kila wakati; ya kwamba mara nyingine sasa  ilikuwa ni soko  huru na watu walibandika bei vile wanavyotaka mpaka

inatatiza watu wa chini. 

Na  hali  ya  mshahara  isiwe  mishahara  ya  wakubwa  kunyanyasa  wale  wadogo,  na  wale  wanaopata  nafasi  kubwa  wasijaribu

kunyanyasa wadogo. Kuwe na uhuru wa kuandikwa mahali popote,  mtu anaweza kutafuta kazi kule anayejua,  na pia kuwe na

heshima  kati  ya  wasichana  na  wavulana  na  mahali  popote  wanapokwenda  kuandikwa  kazi  waseme  wakinyanyaswa,  yaani

kutaka hiki na kile ndio wapate  kazi.  Hilo kazi ikitolewa imetolewa kwa kila  mmoja  kwa  njia  halali.  Tena  hii  serikali  yetu  ya

majimbo isitoke kwenda kwa jimbo lingine. 

Na pia watu wanapoandikwa wasiletwe kwa jimbo lingine ama district ingine kuje kuandikwa kwa district  lingine maana pia sisi

tumepangiwa watu wake wale watakaoandikwa. Jaribu kuoletewa watu kama kiongozi tuko pale wa jimbo lingine ama district

nyingine  alete  watu  wa  kwao  na  kuweza  kuwaweka  hapa,  na  pia  mashamba  iweze  kuwa  isipeanwe  au  kuuzwa  bila  watu,

waridhi wale wanavyo bila idhini  yao na pia mali kama shamba itunzwe bali iwekwe kama rehani tu na ikitaka kukombolewa,

ikombolewe. 

Na pia isiuzwe nje ya jamii ijaribu kuuzwa ama kupeanwa kwa jamii ile ya wale wanaohusikana na uridhi huo. Kwa hivyo pia

ningegusia kidogo kati mengi mhesabu wasichana wawe wakipata  urithi kutoka kwa wazazi wao,  ikiwa ni sehemu ndogo au ni

sehemu  gani  akiwa  hajapata  nafasi  ya  kuenda  kuolewa  basi  awe  na  mahali  anaweza  kujenga  na  kustawisha  maisha  yake.

Nafikiri sitakuwa na mengi zaidi, hayo ndiyo ambayo nilikuwa nayo na Mungu awabariki.

Com Salim: Asante sana bwana Demeritus Mwasi kwa maoni yako, sasa namwita bwa Nicodemus Kududi.

Mr. Nicodemus Kududi:  Asante mwenyekiti, kwa majina naitwa Nicodemus Mgeni Kududi kutoka Ugazi location. Nimefika
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kuform hii memorandum  na  kwa  hivyo  nitaeleza  tu  kwa  muhtasari  kwa  sababu  nimeandika  kwa  kingereza  na  kiswahili  kwa

niaba  ya  mwenzangu.  Kwanza  nigelisema  ningependa  kusema  hivi,  katiba  mpya  ningetaka  iweze  kuwa  na  azma  ya  kusema

itaongozwa na kikundi  gani.  Ningependekeza  kwamba  iendelee  kuongozwa  kwenye  kipindi  ya  kidemokrasia  iweze  ikasema

kwamba tatuo liko na nia ya vyama vyote na siwazi kwamba itakuwa ni demokrasia inahakikisha hakuna watu. 

Pili, filosofia  ya  nchi  hii  iendelee  kuwa  ni  filosofia  ya  msingi  ya  kiujamaa  yaani  communalism  kama  ilivyopendekezwa  katika

Sessional  Paper  namba  10  ya  1965.  Na  ikiwa  ni  hivyo  basi,  ni  kwamba  filosofia  hii  iendelee  kutilia  mkazo   filosofia  ya

harambee.  Kwa hivyo, basi  harambee  ambazo  ni  kuungana  kijamii  tujiendelee  maanake  tusiendelee  kama  vilivyo  sasa.  Kwa

hivyo basi serikali isitumie harambee kama chombo ya kupata pesa kutoka kwa wananchi bali harambee ziweze kusaidia katika

mambo  mengine  katika  kusomesha  ama  kutoa  matibabu,  sivyo.  Umuhimu  wa  katiba  hii  kwamba  katiba  mpya

itakavyotengenezwa  kwa  vyovyote  viwayo  hivyo  isiweze  kugeuza  na  yeyote  yule  isipokuwa  na  wananchi  wenyewe.  Yaani

pawe na national referendum ikiwa hii katiba itataka kubadilishwa. 

Haya pili, je  tuwe na bunge aina gani? Ninapendekeza kwamba tuwe bunge aina  mbili.  Tuwe  na  house  of  representatives  na

tuwe na senators wao wawe wamechaguliwa na wananchi. 

Pili,  napendekeza  kwamba  aina  ya  serikali  tutakayokuwa  nayo  isikuwe  ya  majimbo.  Iwe  ni  serikali  ya  umoja  tu,  siyo  ya

majimbo. Maanake,  serikali  za  wilaya  ziweze  kupewa  uhuru  na  mamlaka  zaidi  ya  kujitawala.  Hivyo  basi  ikiwa  tutakuwa  na

serikali  moja  napendekeza  kuwe  na  makao  ya  rais  wanaishi  na  waziri  mkuu.  Pili,  wanaweza  kugawana  mamlaka,  kama

ilivyokuwa katika katiba ya 1965. 

Pia,  napendekeza kwamba wizara ziweze kuwekwa idadi yake na katiba,  sio tunaambiwa kila siku wizara hii  wizara  ile,  sasa

kuna wizara 18 sita zikae.

 Pia ninapendekeza ya kwamba rais atakayechaguliwa awe ametawala kwa vyama viwili basi.  Asipitishe na  rais  aliyomo  sasa

katiba hii mpya rais aliyoko sasa isimruhusu asimame kisha napendekeza kwamba mali ya umma ama natural resources  ambazo

tunazo hapa ni kwamba ikiwa tutakuwa na serikali yenye mamlaka, serikali za mkoa  zenye  mamlaka  ama  Local  Government

zenye mamlaka tosha basi mali zake zote zisimamiwe na serikali hiyo. Na ikiwa serikali kuu itasimama basi asilimia 35 ya ushuru

kunaotokana na mali gamu iweze kujenga eneo hilo.

Mr. Kududu: Thelathini na tano. Kisha pia napendekeza kwamba serikali hizi za mkoa ama provincial administration zitupiliwe

mbali  kwa  sababu  hazina  maana,  zinanyanyasa  watu.  Kwa  hivyo  baasi  ikiwa  tutakuwa  na  serikali  ya  wilaya  ambazo  zina

mamlaka tosha baraza za wilaya zinaweza kufanya kazi viongozi pana na Provincial Administration.

Haki za watoto  ni sovereign. Watoto  wawe wanaenda shule  bure  kuanzia  class  ya  kwanza  hadi  cha  saba,  wapate  matibabu

bure, watoto mashuleni wasitukanwe na walimu, ya pili, wasiwe physically, emotionally and sexually abused by teachers.  Hiyo

itiliwe mkazo kabisa. 

Pia,  ningependekeza ya kwamba maafisa watakaoteuliwa kama  Permanent  Secretaries,  Attorney  General  na  wengine  wengi,
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wakishateuliwa baada ya kufanya voting, basi waziri mkuu ama rais asiweze kuwatoa. 

Pia napendekeza kwamba uchaguzi wa rais wa nchi pamoja na makamu wake ufanywe wakati  mmoja lakini utenganishwe na

uchaguzi wa bunge. Kwa hivyo tunaweza kuwa na rais ambaye ni wa chama kingine ama ikawa ni serikali ya mseto. 

Ningependekeza mambo mengi lakini kwa sababu nataka niwapatie wenzangu pia nafasi waweze  wakatoa  maoni  yao  nipatie

nafasi nikakome hapa. Asanteni.

Com Salim: Tafadhali bwana Kudundu, mwenzangu ana maswali matatu kukuuliza kupata kufahamu zaidi mapendekezo yako.

Com  Ratanya:  Yes,  Bwana  Nicodemus  kuna  kitu  moja  ningetaka  ujaribu  kufafanua.  Najua  tunaposema  Provincial

Administration  tunaweka  hata  machifu  wapangane  hapa  na  assistant  chief.  Unafahamu  hivyo  Nicodemus  sasa  unaposema

provincial administration iondolewe kabisa unamaanisha hata machifu na manaibu wao?

Mr.  Kudundu:  Ninamaanisha  hivi,  ikiwa  tutakuwa  na  serikali  zenye  mamlaka  za  wilaya  maafisa  kutoka  baraza  za  wilaya

watakuwa waweza kufanya kazi ile ya chifu na assistant chief. 

Pia napendekeza kwamba utamaduni, desturi na mila zetu ziweze kuhifadhiwa. Kwa hivyo basi,  kuna mambo mengine ambayo

hayatakikani kwenda kortini, tuwe na korti za wazee ambazo pengine zingekuwa chini ya baraza la wilaya.  Pia nigependekeza

hapo  kwamba  ikiwa  kuna  ubaguzi  wa  aina  yeyote  ama  unyanyasaji  wa  aina  yoyote  basi  tuwe  na  ofisi  ya  ombudsman   iwe

ikisiliza malalamishi ya wananchi. Asanteni.

Com Ratanya:   Asante  bwana  Kudundu  ,  sasa  nitamwita  Bwana  Sospeter  Shake,  nafikiri  amefika,  headteacher  Nangawa

High school. Karibu.

Procedure is very simple; utakaa hapo utatupatia jina lako ili tunase jina na maoni yako pamoja na utaendelea kutupa maoni na

ikiwa huna memorandum, itakuwa ni dakika tano tu kutoa maoni.

Mr.Shake:  Asante sana mimi naitwa Sospeter Shake, headteacher Nangawa Secondary School. Nina mengi ya kusema lakini

nitaji-limit kwa mambo ya education tu kwa vile mimi ni mwalimu. 

Nina pointi tano ambazo nitaeleza kwa haraka.  Point ya kwanza,  district  ya Kenya tunasema kwamba zote tuko  sawa  katika

Kenya; tuna rights sawa as Kenyans but I think huu ni uwongo, especially in Coast  Province tunadanganywa mara nyingi kwa

upande wa education.

Policy  Council:  Politicians  wanazungumza  wanataka  University  Coast  Province  but  the  Coast  Province  by  then,  we  were

treated na lile Mbagathi College.

Ningetaka kusema this subject  kuhusu haki ya kuzungumza in public.  Secondary schools zinatangazwa in part  with  secondary

schools zinagawanya za district, Provincial and National, kwa nini our politicians are  talking about  a university when we do not

have a national school in Coast  Province? Because there is no National School in Coast  Province-  why are  we pretending to

talk about a University tunataka tufike hapo juu wakati hapa mbele chini hatujatembea? Asante.

Tunasema kwamba tupatiwe national school na tupatiwe university; every province in Kenya should get a university (clapping)
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hiyo ni pendekezo la kwanza.

Number  two,  nafikiri  nikitoa  mfano  labda  nitaenda  kando  against  modification.  Kuna  bomb  pale  pale  naitwa  T.T.C.

tulidanganywa ati tutapatiwa Teachers  Training College.  I am saying that it is criminal for a  government  to  be  saying  that  it  is

giving us TTC while in actual fact there is nothing that it has given us. 

Mr. Shake:  They cheated us that they are giving us the T.T.C. in Taita but actually it is supposed to be  starting. I recommend

that it is criminal to start a white elephant project. Kenya should not waste money on projects that are not viable. 

Number three is Natural  Resources:  A friend of mine said use what you have to get what yo don’t have.  Sasa  kama  62%  of

Taita ni wanyama tupu na wazungu wanakuja huku from abroad,  napendekeza kwamba ile  pesa  inatokana  na  tourism  isaidie

katika bursary to poor  students in Taita Taveta.  Nakaza  jembe maanake nitaambiwa oh! we paid those  people  oh!  sijui  nini.

Such kind of language ni ya watoto. 

Number four, tunasema kwamba elimu ya bure kwa watoto  wenu tutasaidia wavulana na wasichana kupata  elimu equally. For

example, watasema ya kwamba we are equal then university cut off points tunataka kureduce za wasichana.  What is that? Let

them be equal with the entry of points. Kwani nini tunasema mtoto msichana aende na  for example, sixty six points university na

mvulana aende na sixty nine? Tunawaambia hakika ya kwamba nyinyi mambo bado.  Tunawaasia mambo bado  (laughing). So

the cut off point should not be there. It is a wrong decision by the government.

Mr.  Shake:  Entry  points  for  university  entrants  should  be  equal  for  both  girls  and  boys.  The  Kenya  National  Examination

Council  Act  is  independent  just  as  the  Education  Act.  Lakini  kuna  marking  scheme  kwa  syllabus  na  kuna  haki  mwalimu

anaweza kumaliza syllabus akiwa tu mtoto ameketi  kwa sababu hawajui subject  hizo ni nini. Kwa mfano, English composition

unaweza  kuandika;  wanasema  English  composition  wanasema  350  mpaka  450  words  but  they  accept  even  150  words  in

English, Kiswahili ukiandika 250 tayari ni 25/50 total percent; but now imagine a teacher does not know that he is just going on

with the syllabus and the K.N.E.C Act wanasema kitu kama marking scheme. 

The Ministry of Education should come out with a booklet for every subject being taught. In fact, just like now this is a syllabus.

Vile tunajua hii ni syllabus basi but tunataka kujua vile hii subject  ina-mark-iwa hivi because  watoto  wana-fail  because  teachers

don’t know how to go about teaching the subject and the marking scheme.

Interjection: ……(inaudible).

Mr. Shake:  Marking scheme for every subject is different. Asanteni sana.

Com  Ratanya:  Thank  you  very  much  (clapping).  Asante  sana  Bwana  Sospeter  Shake  kwa  maoni  yako.  Akiwa  ni

headteacher  waona ya kwamba maoni yake yote yanahusu elimu na jinsi ambavyo elimu yaweza  kustawishwa  zaidi.  Na  sasa

namwita mwenzake bali ni Deputy wake,  Bwana  Kariuki.  Yuko?  Sijui  kama  maoni  ni  hayo  hayo  mengine  tutayasikia.  Haya

asante.
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Mr. Kariuki: Asante sana, Bwana Commissioner. Mimi ni Patrick Kariuki, Deputy wa Shake na Shake ameongea mambo ya

elimu kwa hivyo sitarudia. Kwanza ningetaka kukosoa hii tume kwa sababu tukipatiana maoni hapa kama common man sababu

katiba inatakikana itengenezwe na  common  man.  Tunasoma  katika  magazeti  kwamba  whenever  wanaandika  mambo  ya  vile

mnaendelea, mambo ya constitution the points of the common man are  not being highlighted. We are  just getting Mister so and

so, mbunge so and so amesema hivi kuhusu katiba. 

Kwa hivyo, we are wondering, will the common man have a true ownership of the final product  because  saa  hii hatusikiki; kwa

magazeti ya keshoitakuwa amesema hivi serikali yake inatakiwa kuwa hivi, anataka kuwa hivi. Tunaona tu kama vile nimesema

mbunge  fulani  amesema  hivi,  mbunge  mwingine  fulani  amesema  hivi.  Kwa  hivyo  tunataka  hii  tume  ikienda  pale  ipeleke  yale

maoni ya common man. Nikija kwa maoni na mependekezo yangu kwenye katiba,  I would say the constitution’s ammendment

should be a continous process, because like now they are talking of ‘we will not have elections before we finish the making of a

new constitution. I am wondering because we are a dynamic society, tunabadilika, the environment is changing. 

The year 2003 might not be the same year now because we are in   the process of development and may be the way we would

want to be  governed in the year 2003  is not the same as we would like now.  So  we  would  like  constitution  making  to  be  a

continuous process.  Serikali  iunde  commission  ambayo  itakuwa  permanent.  Tukipata  jambo  fulani  tunabadilisha  hiyo  katiba,

kwa hivyo isiwe static. 

Halafu ningependekeza kwamba uchaguzi, kwa sababu nimesema constitution making should be a continuous process,  so  the

elections should be held as  scheduled.  The elections should  not  be  changed  because  it  will  be  postponing  problems.  I  mean

tutakuwa tunapeleka matatizo mbele. 

 I would also like to say that we should have a Parliamentary system of government,  where MPs have the full authority of the

governement thus they should themselves elect  or  appoint  a Prime Minister who should come from the party with the majority

members of Parliament. 

So MPs should also serve for 4-year  terms,  not 5years  so that they should not stick in that seat  in particular because  we  are

giving them some work and mandate wafanye miaka minne tuone vile wanafanya. Lakini Prime Minister afanye miaka mitano ili

wale ambao tumewaondoa kulingana na vile anaofanya kazi yake waone kama watamrudisha ama hawatamrudisha.  Na  hawa

MPs lazima  wapate  consent  from  the  common  man.  The  President  should  be  there  but  ceremonial.  He/she  should  act  as  a

unifying factor who should come or rather should not be biased along tribal lines. 

The Provincial Administration and Local Authority  should  stay.  This  is  in  order  to  devolve  power  to  the  local  level  because

tukiwa  na  MPs,  Prime  Minister,  President  huko  juu  hapa  chini  hatutakuwa  na  kiongozi  kwa  hivyo  ningepekeza  kwamba

provincial administration and local authority should stay so that we have that power brought back to the people.

 Parliament should be given powers to appoint senior government officers like the Permanent Secretary,  Controller  and Auditor
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General and Chief Justice because MPs have been elected by the people. So if they elect themselves they should also elect  also

senior government officers. 

The government officers, because they are answerable to the people who are  taxed and are  financing the government,  will then

be said to have been appointed by the people themselves.

 Tukija upande wa elimu tunasema kwamba elimu katika primary level iwe free.  Hiyo ningetaka kusisitIza kwamba it should be

like that and once you talk of education you should also talk of medical attention for the school children. 

So I would say,  ningetaka kupendekeza kwamba watoto  wote kutoka mwenye amezaliwa, day-old  infant to six years,  wawe

wanaenda hospitali bure wasilipishwe pesa yoyote; wawe wanaenda pale bure. 

Halafu tungetaka mambo ya family planning, kila mzazi   awe anasaidiwa na serikali kuwasomesha mtoto wake wa wa kwanza

na  wa  pili  mpaka  university  level  or  mpaka  mahali  anataka  kufika;  wa  kwanza  na  wa  pili,  kwa  sababu  hawa  wazazi  ndio

wanafanya  kazi  huko  chini  wanakuwa  taxed,  the  money  is  going  there  but  they  are  not  getting  this  money  coming  back  to

develop the common man (clapping).

Com Ratanya: Thank you Bwana Kariuki. Samahani Bwana Kariuki jina lako la kwanza ni?

Mr. Kariuki: Patrick.

Com Ratanya: Patrick, asante. Sasa tunamwita Bwana Vermont Lubindi. Vermont Nyamu Lubindi.

Mr. Lubindi: Asante sana Bwana Commissioner. Kwa jina naitwa Vermont Nyamu Lubindi. Nimeandika memorandum, kwa

hivyo nitasema yale ambayo ni ya muhimu kwa vile mmesema kweli. 

Niaanzia na amri ya katiba tunayoitaka na majibu ambayo mmepewa mawili ambayo mmeuliza ya kwanza kwa mfano mambo

ya preamble. Mnasema ya kwamba the constitution of Kenya should have a preamble indicating that Kenya is an independent,

multi-ethnic, multiparty and multi-religious republic. 

In trying a constitutional supremacy of the people and the rule of law in which all the citizens are equal and in state policy, I have

said that the constitution should clearly state  that the people  of Kenya have the right to  choose  and  to  participate  individually

and collectively in the planning and implementation at all levels of their governance. 

Kumaliza  hapo  nitaenda  kwa  constitution.  Katiba  ya  1963  ya  uhuru  ilikuwa  ni  katiba  ya  majimbo.  Haukupewa  nafasi  ya

kufanya kazi kwa sababu kulikuwa na sababu,  chama ambacho kilikuwa  kinatawala  wakati  huo  hawakutaka  majimbo.  Mimi

napendekeza kwamba nafasi itolewe kwamba system ya serikali isiwe ile ya majimbo, federal  government,  na tuwe na system

zote za kidemokrasia kutoka juu mpaka sub-locational level. Tuwe na bunge mbili, Senate  na House of Representatives.  Tuwe

na local authorities ambazo zina nguvu zao, na zipatiwe usaidizi kutoka kwa serikali kuu. 
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System zote za Kenya ziwe ni za kidemokrasia na hapa tunamaanisha ya  kwamba  vyombo  vyote  vya  utawala  viwe  ni  v  vya

kusiwa na wananchi. Sasa mkoloni alipokuja Kenya aliunda vyombo ambavyo vilikuwa ni vya upingamizi. Chombo cha kwanza

ambacho mkoloni alileta ni Provincial Administration. Chombo hicho hakijui kwenda hand in hand na demokrasia.  Kwa hivyo

kama hatutakuwa na demokrasia  kutoka juu mpaka village level, system ya  provincial  administration  iondolewe.  Wawe  watu

wa  kuchaguliwa  na  kama  hata  watakuwa  na  wajibu  wawe  ni  watu  wa  kuchaguliwa  na  wawe  na  muda  karne  ambao

watahudumia sehemu zao, wasiwe ni watu wa civil service .Ili kuondoa utatanishi katika serikali,  napendekeza kuwe na afisi ya

ombudsman. 

Parliament iwe na time schedule itakayojulikana kabisa, tarehe ya uchaguzi itakuwa lini, uchaguzi usiwe ni siri ya mtu binafsi; na

Parliament iwe huru kutoka kwa executive.  Napendekeza  pia kuwe na President  ambaye anataka mamlaka yagawanywe kati

ya President na Prime Minister. Na Parliament iwe na power of impeachment. 

Civil  service  should  be  independent  of  political  patronage,  vyama  vya  kisiasa,  vile  na  mwandishi  maalum  ambaye  amepewa

uwezo wa katiba-  registrar  of political parties-  kwa sababu hivi sasa  vyama vya kisiasa vinaandikishwa kwa sheria ya society

Act.  Hiyo  ni  sheria  ambayo  inatawaliwa  na  serikali.  Kwani  kukiwa  na  mwandishi  ambaye  anatokana  na  katiba  yenyewe,

Registrar of political parties,  basi  vyama  vyote  vya  kisiasa  vitakuwa  hapo  viwe  vinatawala  viwe  havitawali  itakuwa  sawa  na

nyingine. Huyo Registrar of political parties  awe uhuru kwa sababu hivi sasa  tume hili inafanya civic education lakini ikiondoka

civic education itakuwa ni kazi ya nani? Napendekeza  kwamba hiyo ofisi ya Registrar of political parties  iwe responsible kwa

civic education.

Wakenya wote wanafaa wawe sawa mbele ya sheria.  All Kenyans should be equal before the law. Na  all party office holders

should declare their assets before they are appointed. 

Ardhi,  land  ownership  should  be  categorised.  Mtu  binafsi  asiwe  na  zaidi  ya  acre  30,  halafu  ziwe  ardhi  za  families,  ardhi  za

kampuni na kadhalika,  lakini  zote  ziwe  categorised  na  acreage  should  be  fixed.  Na  ardhi  ambayo  haidumiki  mtu  anachukua

ardhi nyingi, kubwa na haitumii, that land should be taxed.  The President  should be  non-partisan.  Mtu  akishachaguliwa  kuwa

President basi asiwe ni wa chama fulani and he should not be  a representative of any constituency, awe member wa senate  by

virtue of his office.

Judiciary, kwa sasa watu hawapati haki ya kutosha kwa sababu korti  ya vikosi.  Na  ninapendekeza kwamba kurudishwe kama

vile korti za zamani, the elders court, ili watu waweze kupata  haki right down to community level. Mwanachi asikose haki kwa

sababu hana pesa za kulipia wakili, serikali imsaidie.

 Security, the police should organise and provide security right down to community level.

 Sasa  tumefika haki za wanawake.  Wangaliwe so  that  they  can  die  in  dignity.  Mara  nyingi  nashangaa  kufika  mahali  ambapo

kunazungumzwa  habari  sana  za  haki  za  wanawake.  When  we  extend  that  it  appears  kuwa  kuzaliwa  mwanamke  ni  kuwa

disabled. Now, I think it is too much. Lakini mwanamke ni mwanadamu kama vile mwanaume. Mimi napendekeza ule usawa.
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Si maajabu tuwe sawa.  Sio ati mwanamke awe hivi kila  siku  aongozwe  vile.  Kwa  nini  hawawezi  kuwa  encouraged  wafanye

mambo  kama  wanaume?  Siku  hizi  wanaenda  skuli  sawa  sawa  wanapita  masomo  sawa  sawa,  ardhi  wanapewa  sawa  sawa.

Kwa hivyo, they should only be encouraged to work hard like men sababu najua wanawake kama Margaret  Thatcher I have

known  them  to  be  dependent.  They  have  always  competed  like  anybody  else.  Kwa  hivyo,  wanawake  wapewe  nafasi  ya

ku-compete na wanaume.

Interjection…(inaudible)

Mr. Vermont: Na ya mwisho ni kwamba kazi ziwe one man one woman one job.  Kuna mara nyingi watu wengine wanapewa

kazi nyingi na wengine hawana. So there should be one man, one woman job and such (clapping and laughing)

Com Salim: Huenda mwenzangu akawa na swali la kuuliza.

Com. Ratanya:  Hapo ulipoongea mambo ya mashamba, ukasema ya kwamba kuwe na ceiling ya 30 acres, unamaanisha hiyo

iwe general kwa sababu kuna  pahali  watu  wana  mashamba  mengi,  wengine  wangesema  ceiling  iwe  100,  iwe  1000  na  kuna

pahali kuna mashamba madogo.  Sasa  ile  30  acres  yako  ni  ya  kila  pahali  katika  Kenya  ama  sehemu  mbali  mbali  au  sehemu

fulani?

Mr. Vermont: Mimi nasema kama ni individual mtu mmoja iwe ni 30 acres kila mahali.

Com Ratanya: Asante sana na sasa tutamwita Bwana Peterson Mburu.

Mr. Mburu:  Asante Bwana commissioner.  Jina langu ni Peterson Mburu si subaru.  Nimeandika memorandum na nitaisoma.

Nimesema kwamba katiba isibadilishwe tu na watu wachache bali ibadilishwe kwa memorandum, watu wote wahusike wakati

mabadiliko inafanywa. Badala ya wananchi kugawa vitambulisho hivi I.D. card tuwe tunapatiwa, serikali iwe inatupatia passport

sababu imekuwa kila wakati mtu akitaka passport  mwingine amemaliza miaka miwili, miaka mitatu asipate  hiyo passort  na hali

alitafuta kihalali. Hii ni kibali anastahili kuwa nacho. 

Katika serikali yetu ya  Kenya  usikuwe  ngumu kwa  mfano  ina  mamlaka  zaidi  kuliko  zote.  Mashirika  ambayo  si  ya  kiserikali

yawe  yakichunguzwa  wakati  hayajaandikishwa  sababu  tuna  mengine  ya  kidini  na  mengine  ni  ya  kitofauti  kitofauti

yameandikishwa na tena yanaletea watu mambo kwa mfano, sasa  hivi tunasikia  kuna  devil  worshippers.  Tunashangaa  ni  nani

aliwaandikisha waendelee kufanya kazi kama hiyo. Rais akue chini ya miaka hamsini sababu yeye ni kama mzazi. Sasa  akiwa

chini ya miaka hamsini watu wengi watakuwa wako zaidi ya umri wake ataweza kuzungumza kama rais.

Pia  mawaziri  wasiwe  chini  ya  miaka  arobaini.  Kuna  watu  ambao  wanazaa  watoto  halafu  wakishazaa  watoto  hao  wanaume

wengine hupotea. Huenda pahali amehamia Tanzania ama Uganda halafu wanakaa tu na hawajui vile watoto wako wanaendelea
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halafu wakizeeka wanarudi Kenya wanakuja kutunzwa na hao watoto  wake.  Iwe ni lazima kwa mtu akiwa na watoto  kuwalea

na kuwafundisha. 

Halafu pia kuna tabia ingine ya wazazi, wengine hawana mahali pa  kwenda hata wakihama  hiyo  nyumba.  Kuwe  na  sheria  ya

kulazimisha wazazi kuwachunga na kuwapa watoto  haki zao.  Nafikiri hata hapa nime-suggest kuwe na mavazi ikiwezekana ya

kitaifa. 

Kuwe na chombo maalum cha kuangalia masilahi ya wabunge.  Wabunge hao wasiwe wajiangalie masilahi yao wenyewe  kwa

mfano majuzi wabunge walijiongeza mshahara  kupindukia kiasi.  Wakati  wafanyi kazi wengine na serikali wanakosa mishahara

ukiangalia wengine watu ambapo wanashughulikia watoto-walimu-wakipiga makelele wakitaka waongezewe mishahara ambao

ni  halali  walikuwa  wameahidiwa.  Lakini  wanakosa  kwa  sababu  serikali  haina  pesa  lakini  wabunge  wakajiongezea.  Sasa

unashangaa  hii  ni  Kenya  gani?  Ningalipenda  kuwe  na  chombo  maalum  ambacho  kinachunguza  mishahara  ya  wabunge

wasijiongezee wenyewe. 

Kila mwananchi atoe  kodi  asiweke udhaifu. Watoe  kodi hii itasadie kila mtu kulinda mali ya umma. Badala ya mwenyekiti wa

kijiji tuwe na wenye vijiji wa nyumba ishirini. Hii itasaidia sana kuangalia na kujua usalama wa wananchi zaidi kwa undani. Kwa

sababu  mwenyekiti  wa  kijiji  anaangalia  watu  wengi  sana.  Nyumba  ni  nyingi  sana  zinamficha  hata  hawezi  kujua  ni  wageni

wangapi  wako  hapa  ndani,  nyumba  ziko  na  matatizo  mangapi.  Ukimuuliza  hawezi  akajibu  lakini  tukiwa  na  wenye  vijiji  wa

nyumba  ishirini  nao  wanaweza  kuwa  na  uwezo  wa  kujua  zaidi  na  pia  wawe  wakilipwa  na  serikali  ya  mitaa.  Lakini  hao

wachaguliwe na wananchi. Asante bwana mwenyekiti.

Com Ratanya: Asante sana Bwana Peterson na sasa namwita bwana Gamalil Mwamidi.

Mr. Mwamide:  Mimi naitwa Gamalil M. Mwamidi kutoka Werugha.  Naanza na tatizo sugu sana ambalo limeharibu nchi  hii.

Rais asiwe mbunge, achaguliwe na wananchi wote kutoka  jamhuri  ya  Kenya.  Akuwe  na  mamlaka  kama  ipasavyo,  asiwe  na

mamlaka ya kuchagua mkuu wa sheria maanake haki huwa haitendeki maanake mkuu wa sheria lazima afuate rais. Jambo lolote

akitaka hata kwa uamuzi lazima angalie mtu ambaye amemteuwa kwa hivyo hatakuwa na independent mind. Asiwe na jukumu

la  kubuni  tume.Kwa  mfano,  Rais  Moi  amebuni  tume  nyingi;  wage  report,  tume  ya  clashes,  ya  mwabudu  wa  shetani,  lakini

akiona imetoa maamuzi na ikague wao that is it. Mwishowe inaenda katika dustbin na inawekwa huko na haitumiki. Kwa hivyo,

bunge iwe ina uwezo na mamlaka ya kuteuwa tume kama hizo. Na  pia rais asiwe na mamlaka ya kuteuwa kama amri jeshi na

asiwe  mkubwa  wa  jeshi  na  polisi  maanake  kwa  muda  mrefu  tumeona  wezi  wanaachiliwa,  wale  watu  wanapora  nchi

wanaachiliwa  lakini  mtu  ambaye  anavita  vya  mdomo  kuunda  kufanya  mkutano  tu.  Mkutano  unaenda  unazimwa  baada  ya

dakika tano. Lakini wale waporaji nchi wanaachiliwa. Kwa hivyo asiwe na hayo mamlaka. Halafu pia asiwe akiendesha nchi na

maazimio ama decrees. Anaweza amka asubuhi aseme kitu fulani ifanyike hivi, kwa mfano kama kujenga Eldoret  Airport  hii ni

pesa haikupitishwa na bunge. Yeye anaamka tu asubuhi anasema kuwe na kitu fulani kwa hivyo ziwe recorded hizo decrees. 

Halafu  kuwe  na  kura  ya  maoni.  Pakiwa  na  jambo  lolote  ambalo  linahitaji  national  referendum  wananchi  waulizwe  maoni  na
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watoe. 

Halafu  ma-County  Council  yapatiwe  ama  serikali  zipatiwe  mamlaka  kama  vile  ilikuwa  kabla  tume  ile  haijabuniwa  ya  kamli.

Maanake  wakati  ule  kulikuwa  na  barabara,  kulikuwa  na  ma-ambulance,  kulikuwa  na  trailor  ya  kutengeneza  barabara;  kwa

hivyo zirudishwe.

 Halafu pia kuwe na office ya ombudsman kama nchi zingine kama Sweden na Uganda maanake kuna shida polisi akikufanyia

kosa  leo akienda huko unaenda unaogopa.  Anatetewa na mkubwa, kukiwa na ofisi kama hiyo ama chief akikufanyia  makosa

anaenda anatetewa na D.O. ama D.C. kwa hivyo hakuna pahali pa  kwenda.  Kila pahali ni kitu kingine kukiwa na hiyo ofisi ya

mlizo au ya ombudsman hiyo itatetea. 

Halafu  kusiwe  na  Provincial  Administration;  machief,  ma-assistant  chief  na  wote  kuendelea  huko  juu,  maanake  hiyo  sheria

ilibuniwa Uingereza na hata wao hawana hiyo provincial administration ilikuwa hiyo tu njia ya kutugandamiza. Halafu wananchi

wapatiwe uhuru; mbunge kama hafanyi kazi sawasa  wamtoe  na  wachague  mwingine.  Asiwe  na  nguvu…  (clapping)…na  pia

awe anauliza wananchi maswali asiamke asubuhi anaenda kusoma tu; wananchi wamemtuma na hajatumwa. Anafaa aketi na sisi

wananchi tumpatie kazi ambayo ataenda kutufanyia. 

Halafu pia mbunge asiwe waziri na mawaziri pia wawe na taaluma maalum sio kama wakati  mwingine tunasikia Moi anaamka

asubuhi anasema tunataka, nimemchagua waziri fulani. Mtu wa ujuzi wa askari  unamweka kuwa waziri wa afya! Kama ni elimu

waziri awe ni educationist (clapping).

Na wakati wa kubadilisha mamlaka ama wakati  wa uchaguzi tunataka tuwe na national Calendar.  Mtu mmoja asiwe na siri ya

siku ya uchaguzi. Kuwe na national calendar kama nchi zingine kama America.  Ni sawa sawa na kwenda kucheza  mpira  iwe

uko  tayari,  wewe  ndiye  referee  na  unapiga  firimbi  hatujavaa  kanzu  unapiga  firimbi  tuanze  mpira;  hiyo  unayo  hatutaki.  Iwe

inawekwa kwa calendar.

 Halafu pia legal tender, pesa  ziwe na kichwa ya founding father kama America; pesa  iwekwe kichwa ya founding father tuwe

kama nchi zingine.

Halafu kuwe na sera  ya kilimo, National  Policy  ya  kilimo  maanake  kwa  wakati  huu  tutoe  mfano,  ukambani  magunia  sasa  la

mahindi ni shillingi mia mbili  na  Watanzania  watanunua.  Wanakuja  kununua  saa  hii  na  mwezi  wa  tisa  tutaanza  kuuziwa  Taita

Taveta.  Na  huko North Eastern watu wengine wanalala njaa;  ikiwa hivyo tuwe na hali kama hiyo ya kutetea wakulima na pia

tuwe na mikopo mashirika kama A.F.C na mengine yakupatia wananchi mikopo. 

Na  pia  vile  vile  serikali  iwe  na  pesa  ya  kununua  mahindi,  kama  ni  mahindi;  vifaa  vyote  vya  kilimo  hata  kama  mali  imefirika

wanunue. Kama ni maziwa yawe powdered.  Kama ni tomato halafu mali ukifurika mwananchi anakufa moyo kama vile Trans

Nzoia saa hii wananchi hatulimi mahindi. Maanake hakuna watu wakununua. Na  huko North Eastern watu wanakufa njaa kwa

hivyo kuwe na uhuru pale. 

Halafu katika katiba yetu kuwe na specific economic policy, tujue kama ni ya capitalism ama socialism na maana yake.  Hapa

Kenya utakuta mtu mwingine anaweka let  us  say  plots,  unakuta  ana  plots  hata  mia  moja  na  kitu  na  mwingine,  ukienda  hata
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Mathare, hana plot hata nyumba ya kulala kwenyewe ni ya box akilala akijinyorosha mguu, mguu inafika kwa jirani. Hali kama

hiyo hatutaki.

 Halafu ingine ambayo ninaona ni ya muhimu sana japo sijui watu wataichukuliaje,  katika pato  la taifa,  annual budget,  tuwe na

fungu la kumi, 10%, iwe inafanya kazi ya Mungu ndio nchi yainuka. Haiinuliwi na Mungu.

 Halafu katika uchaguzi usiwe unaunganishwa; ule wa wabunge na wa urais utengwe.  Maanake  watu  wengine  wanabebwa  tu

kama upepo. Mgombea kiti wa urais awe ametimiza asilimia hamsini; sio kama wakati  ule wa  1997  wakati  alipata 35% na the

rest walikuwa wanaongozwa na mtu ambaye alipata 34%. 

Halafu kuhusu ardhi,  Commissioner wa ardhi apatiwe mamlaka ya kugawa ardhi huko Nairobi;  asitupangie mambo  huko  juu.

County Council zipatiwe huo uamuzi wa kugawa na wananchi maanake wao ndio wako na wananchi. 

Halafu  kuna  hizi  District  Development  Committees.  Mimi  naona  ziondolewe  kabisa  maanake  DDC  si  mwananchi  ambaye

anaketi hata Councillor akichaguliwa mwisho yake ni sub-DDC; hana sauti huko; ni mwenyekiti peke  yake huenda.  Kwa hivyo

watu  ambao  wanaenda  kuketi  huko  pengine  mtu  ametoka  Meru  huko,  si  sehemu  za  hapa,  yeye  ndiye  anaenda  kupitisha

mambo. Kwa hivyo, hizo zote ziondolewe. 

Halafu mkaguzi mkuu ama mhasibu mkuu, Auditor  General,  asiwe  anachaguliwa  na  rais  bali  achaguliwe  na  bunge.  Maanake

ndiyo atafanya kazi vizuri.

 Halafu wale watu ambao wameharibu misitu unakuta kama Moi na watu  wake  wameharibu  misitu  yote  hizo  zote  zirudishwe

mwananchi. 

Halafu pia kuhusu hali ya usafiri, matatu,  I  think  we  should  borrow  a  leaf  from  Uganda,  matatu  ikijaa,  basi  hauwezi  kuingia.

Ikijaa basi  hata uisimamishe njiani haiwezi kusimama ili kuzuia ajali.   Pia kuwe na mbinu maalum za kuwacharge  watu  kodi.  I

mean  kama  nauli,  maanake  Kenya  kuna  tofauti  pahali  pengine  kwa  shilingi  ishirini  unaweza  enda  mpaka  uchoke  na  pahali

pengine hapo pahali ambapo utaenda pa shilingi ishirini utalipa sabini. Kwa hivyo tuwe na mpango maalum Kenya nzima. 

Na  mwisho  ni  kuhusu  mahakama  na  majudge  wawe  wanateuliwa  na  mbunge  sio  rais  maanake  hawatafanya  kazi.  Siku  ya

uchaguzi anapigiwa simu anaambiwa ‘wewe amua hii kesi sisi tunataka hivi’ sasa anaogopa. Kusiwe na mwingiliano.

 Nafikiri sina mengine isipokuwa nyinyi watu wa tume mimi kitu ambacho nitasema, siombi, mimi nadai haki yetu. Mkimaliza hii

hatutaki mwende State House mwende mle sima halafu mharibu hii maoni yetu maanake huo ndio umekuwa mtindo.

Com Ratanya :  Asante bwana Mwamidi kwa maoni yako. Nafikiri hayo ni maoni kwa niaba ya chama chako binafsi.

Mr. Mwamidi: Binafsi.

Com  Ratanya:   Nafikiri  mwenzangu  ana  swali  moja   ama  mawili;  Bwana  Mwamidi  ungejaribu?  Okay.  Bwana  Gamalil

Mwanamidi is it? Kuna swali moja tu lakini ni ya kufafanua na hii ni kuhusu annual budget.  Ulisema kwamba annual budget iwe

10%. Sasa unaweza kufafanua hiyo 10% ni ya kwenda wapi? Kwa wananchi ama wapi?
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Mr.  Mwanamidi:   Nilisema  10%  katika  annnual  budget  wawe  wanatenga  10%  ya  kufanyia  kazi  yoyote  ya  Mungu  au  ya

makanisa. Watakuwa na mpangilio iwe inafanya kazi gani ya Mungu maanake pesa ni za dhahabu na ni za Mungu. Malaki mbili

naninasema namna hivi fedha ni dhahabu na ni za Mungu. Kwa hivyo, taifa letu kama tunataka liinuke ni lazima tuhusishe Mungu

hata kwa pesa zetu ndio taifa litainuka. 

Com Ratanya:  Asante Bwana Mwamide na sasa namwita Irene Risambio. Risambio  ni dada  wa kwanza kutoa maoni yake;

tungependa kina mama wengi zaidi waje mbele ili tupate maoni yaliyo na balance kina mama na kina baba. Karibu.

Ms.  Irene  Risambio:  Jina  langu  ni  Irene  Risambio.   .  Nitasoma  kulingana  na  vile  tuliandika  tukiwa  wanawake  wa  group.

Kwanza, tunahitaji katiba iwe na mipangilio kamili ya demokrasia.

 Elimu iwe ni ya bure kuanzia nursery hadi darasa la nane.  Mambo ya kutoa gharama yaondolewe. 

Haki kwa wanawake, wanawake wajipangilie kwa njia yoyote na wapewe idhini sawa na wanaume, awe ameolewa ama bado.

Maana,  anayefanya kazi akipata  maternity leave ajibu. Mama  anapojitenga  na  bwana,  yapaswa  wagawanye  mali  sawa.  Mali

yeyote itakayotafutwa na bibi na bwana kwa kila kitu ya mama na bwana yuko karibu, kama school fees.

Kwa  mfano,  kunyima  watoto  school  fees  ni  kama  hata  title  deed  kwa  sababu  ingekuwa  na  shida  hapo  nitatoa  mfano  kwa

sababu imekuwa na shida mbali mbali. Labda huyo  bwana  ameachana  na  girlfriend  yake  akioa  bibi  mwingine  itakuwa  kama

ilikuwa ni Mr. and Mrs bibi mwingine na muhuri na itakuwa ni mahali ambapo hatuna mwelekeo mzuri. 

Halafu, watu ambao wanasambaza ukimwi makusudi wafungiwe mahali pao  na kuishi kwa hospitali.  Halafu kuna baba  ambao

wanafanya mapenzi na watoto  wao.Baba anayefanya mapenzi na mtoto wake  kifungo haswa anapaswa akatwe sehemu zake

za kisiri. Halafu muda wa msichana wa kuolewa.  Baba  akioa  msichana  mwenye  umri  wa  miaka  chini  ya  miaka  kumi  na  tisa

ahukumiwe. Halafu kuna wasichana wanaowekwa mimba wa shule. Msichana wa shule akiwekwa mimba  na  mwanafunzi  wa

shule wanafunzi hao wote wawili wafukuzwe shuleni halafu wazazi wa msichana au marafiki wachukue gharama ya yule mtoto

na elimu yake hadi atakapofikisha miaka kumi na nane. 

Halafu kuna mapenzi ya nguvu baina ya baba na mama. Baba akifanya mapenzi na mama kwa nguvu kwa njia isiyo halali yafaa

ashtakiwe  kunajisi.  Mtu  anajisiye  mwenzake,  awe  mwanaume  awe  mwanamke,  ahukumiwe  na  nchi  kifungo  cha  maisha.

Kunajisi sio ati mwanaume ananajisi mwanamke peke yake; hata wanawake hunajisi wanaume. 

Halafu haki za watoto, mtu akiajiri mtoto chini ya umri wa miaka 16 serikali iangalie sababu gani mtoto huyu anaajiriwa maana

yake ingekuwa mtoto hana wazazi ama yule mtoto ako na wazazi lakini wazazi wake hawajiwezi inabidi huyo mtoto aajiriwe ili

asaidie familia yake sawasawa. 

Halafu uongozi wa Councils, wanawake wawe na usawa na wanaume sehemu moja kwa kazi. 

Machifu wachaguliwe  na  wananchi  pamoja  na  wafanyikazi  wa  mitaa  kwa  vipindi  vya  miaka  miwili  na  mayor  na  mwenyekiti

nisawa tu. 

Halafu kwa mbuga, misitu na  madini.  Pesa  ambazo  zinaletwa  na  watalii,  mbuga  za  wanyama  na  misitu  pamoja  na  uuzaji  wa
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madini ziletwe na serikali za wilaya baadaye zipelekwe shuleni kama bursary ya kusomesha watoto.  Wabunge wasitoke katika

familia moja kwani imekuwa kwa mfano atoke katika kabila fulani. 

Rais awe akichaguliwa kutoka kabila tofauti tofauti si wenye kabila moja inayotawala kila wakati.  Halafu upokeaji  malalamishi,

afisi ikuwepo ya mpokeaji  malalamiko na uhusiano na kujua vile makao yanavyoendelea.  Kwa mfano kuwe na tume ya ardhi.

Hasa kwa upande wa Taita Taveta, sisi tumekuwa hatuna mpokeaji mlalamishi  hapa. Kwa hivyo asanteni kwa hayo machache.

Com Ratanya: Asante Irene Risambio kwa maoni yako na tutapokea memorandum yako. Sasa namwita Mary Njumwa.

Ms.  Mary Njumwa:  Kwa jina  mimi ni Mary Njumwa. Maoni yangu kwa katiba: Jambo  la  kwanza,  ningependelea  wakati

wote wa kufanyia marekebisho katiba mwananchi aweze kujihusisha. 

La pili, kutokana na ile katiba tulionayo sasa, kama wananchi wa Kenya inawaruhusu kwishi mahali popote  nchini Kenya.  Mimi

nasema  kuwa  kila  mtu  aishi  mahali  kwao.  Nikimaanisha  kuwa  kuweko  na  serikali  ya  majimbo  na  serikali  hizo  ziwe  za

kidemokrasia ya haki kwa wote. 

Fungu la tatu, mpunga zetu za wanyama wa pori zibadilishwe ziwe Game Reserve ya wataita baadala  za national park,  na pesa

hizo za national park au Game Reserve ziingizwe katika County Council zetu za taifa ili zifaidi taifa kwa mambo kama bursary za

shule, utengenezaji wa barabara  zetu za Taita Taveta,  kupata  maji  ya  kunyunyizia  mashamba  yetu  kwani  mvua  hapa  Taita  ni

haba sana.

Mashamba hayo ya mbuga ya wanyama ipatiwe wananchi wa Taita Taveta na robo moja itakayobaki  iwe ni Game Reserve na

mashamba hayo yatolewe pamoja na title deed.  

Ningependelea  kuongea  juu  ya  masomo  ama  elimu.  Huu  mfumo  wa  elimu  tulionao  sasa  uondolewe  na  kurudishwa  ule  wa

zamani, standard seven, form four, five and six na miaka miwili ya university. 

Pia shule zote za private zifungwe, zibaki shule za umma. Shule zote za umma zifanyiwe marekebisho ili zihudumie mtoto yeyote

yule wa Kenya.  Kuendelea kuwa na shule za private ni kusema kutakuwa na shule za matajiri na za  masikini.  Elimu yote  iwe

bure.

Hospitali zote za private zifungwe zibaki za umma. Hospitali za private zinasaidia sana ufisadi na kugawanya watu k

wa makundi mawili yaani matajiri na maskini. Ningependa kuwe na serikali ya Africanism na tuwe na ya Capitalism. Matibabu

yawe bure kabisa.

Haki za akina mama, kwa mfano kunajisiwa kwa watoto,  mama naye mtu akinajisi mtoto wa chini ya miaka kumi na nne basi

ahukumiwe  kifo,  kama  ni  mtoto  yule  wa  miaka  kumi  na  nne  kuendelea  basi  kifungo  chake  afungwe  kulingana  na  madhara
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amesababisha kwa huyo mtoto.  Kuachana kwa bwana  na  bibi;  kama  kutatokea  kutoelewana  kati  ya  watu  hao  wawili  yaani

bwana na bibi,  basi  malipo tu ikiwa mali ipo wakiwa pamoja igawanywe katikati  kwao,  pia watoto  waende na mama  yao  na

baba watoto awe akiwapatia mahitaji yote kama uhuru bora na elimu hadi watoto  hao watakapokuwa wakirudi kwa baba  yao

kumlinda.

Ulinzi wa  miji  kati  ya  bwana  na  bibi,  bibi  akiolewa  ni  lazima  ahakikishe  mahari  kama  mfano,  ilipwe  kama  ni  title  deed  liwe

likiandika majina yote ya bibi na bwana.  Mahakama irudishiwe  jukumu  la  uamuzi  wa  vita  za  nyumbani  kwani  bibi  au  bwana

wanapopigana wanachukulia hatua za kisheria sawa na mtu yeyote aliyevunja sheria yoyote ile ya Kenya. 

Lugha zitakazotumika kwa katiba yetu ningependelea ziwe za Kingereza,  Kiswahili na hata lugha zote za Kenya ili mwananchi

yeyote aweze kusoma na kuelewa vizuri.

Haki za vijana, Mkenya akifanya kazi na ku-retire lazima aondoke na kuachia vijana nafasi.

Asanteni kwa kunisikiliza.

Com Ratanya: Asante Mary Njumwa. Yeye ni member wa ile kamati iliyochaguliwa kuwausisha wananchi katika mambo ya

katiba na tukiendelea mbele tunamwita Bwana Nathaniel Mukombola.

Mr. Mukombola: Kwa jina naitwa Nathaniel Mukombola kutoka Werugha location na niko na memorandum yangu ya binafsi

kuhusu katiba iliyoko. 

Jambo  la  kwanza  ningependa  kugusia  ni  kuhusu  uraia.  Raia  lazima  awe  ni  mzaliwa  wa  Kenya  na  sio  mtu  kutoka  nje.  Pia

mwanaume awe ni mkenya. Mke akizaa na mtu kutoka nje huyo mtoto asipewe uraia wa Kenya. 

Kuwe na idadi ya vyama kama vinne kulingana na matokeo ya uchaguzi. Kuwe na muundo wa majimbo ambapo tutakuwa na

bunge katika mikoa, ili isiwe rahisi katiba kubadilishwa kwa minajili ya masilahi ya watu binafsi. 

Wabunge  wakishachaguliwa  wasiteuliwe  vyeo  vya  waziri  maana  idara  zinapewa  mawaziri  wasio  na  ujuzi.  Hii  inasababisha

kuanguka kwa uchumi, na maoni yangu muhimu ni kuwa mawaziri wateuliwe wenye taaluma au professionals.

Com Ratanya:  Samahani bwana Mukombola,  naona wasoma memorandum na wakati  ni mfupi  sana.  Huwezi  kutupa  points

zilizomo tu kwa ufupi tafadhali?

Mr. Mukombola:  Kuwe na wabunge wa kuteuliwa na taratibu za mishahara zilinganishwe. Kuna pango kubwa zaidi  kati  ya

wakubwa  na  wadogo.  Mwenyekiti  au  mayor  achaguliwe  na  waakilishi  kama  mia  maanake  wakichaguliwa  na  watu  wote

itakuwa kazi sana. Baraza ziwe bure na zisiwe chini ya serikali kuu. Madiwani lazima wawe wamehitimu kidato cha nne. Baraza

iwe na uwezo, haki,  maji, national parks  na pia uwezo kugharamia karo  la malipo yote ya watoto  wa primary. Hii ni kuondoa

mzozo kwa wazazi. 
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Watu  walioiba  pesa  au  mali  iliyo  zaidi  ya  shilingi  elfu  hamsini  wasipewe  dhamana;  matajiri  wanaweza  kuilipa  ilhali  maskini

wanawekwa ndani.

Com Ratanya: Asante Bwana Mukombola kwa maoni yako. Sasa namwita Elizabeth Mwatela.

Mr. Mwatela:   Jina  langu  ni  Elizabeth  Mwatela.Ninatoa  maoni  kwa  niaba  ya  akina  mama  wote.  Ikiwa  msichana  wa  shule

ametoa mimba akiwa shuleni asifukuzwe. Ikiwa mimba ni ya mwalimu basi mwalimu huyo achague kama amuoe msichana huyo

ama sivyo akikataa  msichana afutwe kazi.   Kama hataki mojawapo ya hayo mawili atoe  kulingana  na  mila  ng’ombe  moja  ya

kiume na ya kike kwa mamake nyumbani. 

Mama akilipiwa mali zote za nyumbani na wakiachana na bwana basi  mali hizo  lazima  zigawanywe  kati  ya  bwana  na  bibi  na

ikiwa mama ameachwa na bwana yaani mjane, basi  aachiwe mali zote za bwanake.  Wanawake kurithiwa hatutaki;  wanawake

kuridhiwa siku  hizi  ni  vibaya  sana.  Mama  ameachwa  na  yeye  hana  ukimwi  ataolewa  na  huyo  bwana  mwingine  ambaye  ana

ukimwi na huyu bwana pia amuambukize. Mwanaume akimtaka afunge ndoa na atambuliwe wazi na ikiwezekana pia apimwe

akiwa na hamu katika jamii yake.

 Mwanaume akilala na mtoto wake wa kike basi afungwe kifungo cha maisha na apewe kazi ngumu gerezani.

 Maoni ya uongozi baina ya wanaume na wanawake: Wanawake wawe uhuru kuchaguliwa mahali popote.  Kuwe na uchaguzi

sawa na chochote kila mwanamke awe huru kuchaguliwa. Maoni yangu ni hayo tu, asanteni.

Com  Salim:   Asante  sana  Elizabeth  Mwatela  kwa  maoni  kwa  niaba  ya  Kishushe  Women’s  group.  Sasa  namwita  Bwana

Granvile Chawana.

Mr.  Granvile  Chawana:  Majina  yangu  ni  Granvile  Chawana  na  ninatoka  Mlondu  Sublocation,  Werugha  Location,  Taita

Taveta. 

Yale ambayo nilikuwa nayo ni juu ya National Parks  na imeguswa na mtindo huo huo kwa  upande  wa  education  umeguswa.

Lakini kwa upande wa elimu nafikiri ya kwamba elimu iwe huru kutoka nursery hata kwa standard one mpaka form four. 

 Nitaongeza kwamba wale wanaume au wanawake ambao wanapachikwa  mimba  na  watoto  wanatambatambaa  hapa  nje  ya

kwamba, ile Affiliation Act irudishwe ndio wanaume nao wajue ya kwamba ile kazi wanafanya si nzuri sana. 

Kuna ingine kwa upande wa local brews. Hii mambo ya watu wa pombe imezidi sana kwa sababu hakuna a regulated period;

hamna njia ya kuzuia. Nilikuwa nafikiria ya kwamba pengine ingekuwa regulated kama vile pombe zinazouzwa kwa bars  kama

Tusker  na  nini  na  nini  na  iwe  regulated  kwa  njia  moja;  kuweko  na  clubs  at  several  places  ya  kwamba  wale  ambao

wametengeneza vitu vyao wavipeleke mahali pamoja iuzwe  huko  kama  vile  soko  ya  kuuza  vitunguu  na  mboga.  Viwe  mahali

pamoja hili yeyote apeleke mali yake pale na auzie pale pale. Serikali inaweza kuwa na njia moja ya kuzuia maafa kama hayo.

Jambo lingine ni kwa upande wa local Council; ziwe  local vile neno lenyewe linavyosema. 
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Ingine  ni  upande  wa  mashamba.  Vile  nilisema  ya  kwamba  hizi  mbuga  Taita  Taveta  iko  ¾  iko  kwa  National  Parks  na  hiyo

ingekuwa ni vizuri ipunguzwe ikiwezekana nusu, nusu  ipewe kwa wananchi wenyewe ambao ni Wataita  wapeleke maendeleo

huko. Ndio nilisema kwamba mapato yote ambayo yanapatikana yatumiwe hapo hapo. 

Wale  wanaofanya  kazi  ingekuwa  ni  muhima  katiba  hii  iwafanye  wao  pia  waandike  watu  ili  kupunguza  unemployment.  Kwa

hayo, nimefikia hapo. Asante. 

Com Salim:  Asante Bwana Chawana. Bwana George M. Mwanyungu.

Mr. George  Mwanyungu: Asante Bwana commissioner na watu ambao wamefanya kikao hiki ili tuweze kutoa maoni yetu.

Nina maoni hapa ya kibinafsi na mimi ni George Mwajungu. 

Pendekezo langu la kwanza ni kuhusu maeneo ya uchaguzi yaani constituencies.  Zinafaa zibuniwe na bunge na  sio  rais  maana

maeneo haya yamekuwa ya lengo la kujinufaisha kisiasa na sio kueneza maendeleo kama inavyodaiwa. 

Uchaguzi wa mawaziri uwe sawa kwa nchi nzima na sio ati majimbo au wa kikabila.  Makamu wa rais achaguliwe na ajulikane

wakati  wa kupiga kura.  Pendekezo langu lingine, wahusika wa ufisadi kwa wakati  uliopita na wakati  ujao  wachukuliwe  hatua

baada ya uchunguzi wa mambo ya ufisadi pamoja na mkaguzi mkuu wa mapato za pesa za serikali. 

Pendekezo langu lingine ni kuwa sheria za kulinda haki na uhuru wa vyama vya kisiasa zigusiwe na unyanyasaji wa chama cha

kutawala.

Tume  ya  uchaguzi  ipewe  uwezo  wa  kushtaki  wahusika  wowote  wale  watakaopatikana  wakitoa  hongo  au  wakitoa  vurugu

wakati wa uchaguzi. 

Pendekezo  langu  lingine  ni  kuwa  mapato  na  mali  za  wabunge,  mawaziri,  rais  na  wakuu  wa  taasisi  mbalimbali  za  serikali

zichunguzwe na tume ya kulinda ufisadi na matumizi mabaya yanayotokana na ufisadi huo yajulikane kwa uma.

Pendekezo langu lingine ni kuwa vikao lazima wabunge wawe wakihudhuria vikao vya bunge na iwapo mbunge atakosa  vikao

vitatu kwa mwezi mmoja mfululizo basi  apoteze kiti chake cha ubunge kwa maana wabunge wamekuwa sasa  wakihepa  hepa

vikao vya bunge.

Mr. Mwanyungu: Vikao vitatu mfulilizo kwa mwezi moja.  Mambo ya elimu ni kuwa rais asiwe chancellor wa vioo vikuu wala

tahasisi yoyote ya elimu.  Pendekezo langu lingine ni kuwa judge mkuu na mkuu wa sheria wachaguliwe na bunge na kuajibikia

wakiwa na mamlaka chini ya bunge. 

Pendekezo  langu  lingine  ni  kuwa  tume  ya  uchaguzi  wa  mambo  ya  ufisadi  iwe  ikitembelea  taarafa  hadi  mipaka  zote  za  nchi

kuelimisha umma juu ya mambo ya matumizi ya pesa za serikali kulingana na mipango iliyoko kwa matumizi.  Asanteni.

Com Salim: Asante sana Bwana George Mwanyungu kwa maoni yako na sasa namwita Bwana Benson Malugha.

Mr.  Benson  Mwalugha:  Asante  sana  Bwana  Mwenyekiti  mimi  ni  Benson  Patrick  Mwalugha,  mzaliwa  wa  Taita  Taveta

district sub-location ya Matuu. Hapa nawakilisha memorandum ambayo watu waliketi na wakaandika  na naomba niisome vile

walivyoandika maana nisiposoma watanilaumu.
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Com Ratanya: Lakini kwa dakika mbili tu Mwalugha.  Dakika mbili na nusu na nitajaribu.

Mr.  Mwalugha:  Asante  nitajaribu.  Kufuatana  na  marekebisho  ya  katiba  tulionelea  ya  kwamba  ile  katiba  ambayo  iliyoko

ilikuwa inatugandamisha hasa wataita wa Taita Taveta na tukapendekeza mambo yafuatayo:  

Kitu cha kwanza ni kuhusu hii mbuga ya wanyama wa pori Tsavo National Park. Tulionelea robo tatu ipatiwe wananchi wailime

na ile robo itakayobaki isiitwe national park iitwe Davida Game Reserve.  

Halafu hapo tukapendekeza kuhusu mambo ya  serikali tasisi. Tukaonelea ya kwamba kuwe na muungano wa vijiji halafu kuwe

na kata, wilaya na jimbo na taifa. 

 Katika kata, tunaolea ya kwamba tuwe na diwani, wilaya tuwe na serikali za mitaa, jimbo tuwe na wabunge halafu taifa tuwe

na rais.  Na hapo tukapendekeza kuwa tuwe na  Waziri mkuu yaani Prime Minister ambaye ataunda serikali.  

Halafu  tukapendekeza  mipaka  ya  wilaya  irudishwe  vile  ilikuwa  zamani  maana  tukiangalia,  kwa  mfano  hapa  majirani  wetu

wametusonga sana upande wa juu na upande wa chini.

]Tunapendekeza  mawaziri  wachaguliwe  nje  ya  wale  wabunge  ambao  wamechaguliwa  na  wananchi.Nitaeleza  kifupi  hapo.

Maana  ile  katiba  iliyoko  tunaona  ya  kwamba  kwa  mfano,  kama  hapa  Prime  kama   tumechagua  mbunge   na  akienda  pale

apatiwe kazi ya uwaziri hawezi kutetea masilahi ya watu wale ambao hawako katika upande wa serikali. 

Halafu napendekeza utawala wa mikoa uondolewe  kabisa.  

Halafu  hapo  kulingana  na  rasilmali  ikawa  tunapendekeza  ya  kwamba  kuna  mashamba  ambayo  yamepatiwa  lease,  nasikia

mbeleni ilikuwa miaka mia tisa tisaini na tisa ikakwisha  ikawa miaka tisaini na tisa ambayo sasa  yule ambaye anayepatiwa hiyo

lease anapata manufaa yeye peke yake.  Tukapendekeza ya kwamba hayo mambo ya  lease ikomeshwe kabisa.  

Upande  wa  elimu,  tulipendekeza  ya  kwamba  elimu  iwe  ya  bure  kuanzia  darasa  la  kwanza  hadi  kidato  cha  nne.   Pia  hapo

tukapendekeza  mfumo wa elimu urudi kama wa zamani yaani 7-4-2-2.

Ugawanyaji wa mamlaka, hapo tulionelea kwamba kuna watu ambao wamejibiza mamlaka. Kwa mfano,  tulikuwa  tunaangalia

upande wa shule kuna board  of governors  unakuta mtu mmoja anakuwa member wa zaidi ya  shule  mbili,  tatu  na  kadhalika,

tena hiyo iwe kama anakuta Board of Governors member awe wa shule moja na pia awe na mtoto katika hiyo shule. 

Na pia tunapendekeza na watu ambao wanastaafu tunajua kabisa kulingana na katiba iliyoko miaka hamsini na tano ukimaliza

wewe hufai kwa serikali. Hawa tunapendekeza ya kwamba akishastaafu asipatiwe nafasi ya kusimamia shirika lolote lile. Maana

hapa anawanyima wale vijana ambao ni chipukizi nafasi ya kazi. Halafu kuwe wale ambao walilazimika kustaafishwa na serikali

tunaonolea ya kwamba wale watu wengi ambao walistaafishwa na serikali walikuwa ni vijana wetu  wale  wadogo  wadogo  na

wazee wakaachwa. 

Tunapendekeza ya kwamba kama utakuwa unastaafishwa na serikali basi  iwe ni wazee ambao wamefanya kazi zaidi ya miaka

ishirini, sio vijana ambao wamefanya miaka miwili, minne wanastaafishwa.
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Halafu mawaziri tukapendekeza ya kwamba mawaziri wapewe kazi kulingana na taaluma zao.  Ile katiba iliyoko nafikiri unakuta

mtu ambaye amesomea Engineering anapatiwa waziri ya kusimamia mambo ya afya na mambo hayataenda sawasawa. 

Halafu hapo tukapendekeza ya  kwamba  mkenya  yeyote  yule  awe  chini  ya  mamlaka,  no  one  should  be  above  the  law.  Pia,

mbunge  akikosana  katika  vikao  vya  bunge  basi  waliomchagua  wapitishie  kura  ya  kutokuwa  na  imani,  maanake  kwenye

maredio  tunasikia  mjadala  haiendi  kwa  sababu  wale  wabunge  hawatoshi  na  hao  wabunge  wametumwa  na  wananchi

kuwakilisha huko. 

Halafu hapo hapo tena  tunapitisha  ya  kwamba  mbunge  aliyechaguliwa  kwenda  bungeni  awe  anarudishia  wale  waliomchagua

ripoti ya mijadala yake ya bunge baada ya miezi mitatu. Halafu tukapitisha ya kwamba wakati wa uchaguzi uwe wa kweli,  uhuru

na haki. 

Halafu  tuna  haki  za  watoto.  Hapo  kama  wengine  wameeleza,  kunajisiwa  kwa  watoto  labda  wa  miaka  mitatu,  labda  kumi

adhabu kali ichukuliwe kwa wanaohusika kulingana na yale madhara yale mtoto amepata maana amepata  kiu – psychologically,

physically  and  emotionally.  Kwa  hivyo,  mfanya  kitendo  hicho  achukuliwe  hatua  kali.  Halafu  tukapitisha  kwamba  utamaduni,

mila, madini, ziheshimiwe za kila kabila na hapo tukapitisha ya kwamba kama hapa wataita wana mila na tamaduni zao,  zamani

wazee walikuwa wanaketi  nje wanafoka moto  wakizungumza  na  kujadiliana  mambo  yao  vile  watayendesha  halafu  wanakuja

nyumbani na pia walikuwako na pombe yao ya kinywaji  ambayo  ilikuwa  inaitwa  ndeje.  Heri  waruhusiwe  kuendelea  kunywa

ndeje bila kutatizwa na mtu yeyote.

Com Salim: Asante bwana Benson Malugha kwa maoni yako. Anayefuata ni Bwana Danson Mwakima.

Mr. Mwakima: Asante sana. Jina langu ni Danson Mwakima; nimetayarisha mapendekezo yafuatayo: Katiba iwape wananchi

uwezo wa kutoa mapendekezo iwapo inarekebishwa yaani ammendment. Iweke rasilmali hizi, kwa mfano Tsavo National Park

iliyoko Taita, zifaidi wenyeji, na basi imilikiwe na County Council ya Taita Taveta,  katika kiwango cha Game Reserve ikiwa ni

robo ya mbuga hiyo na robo tatu igawanyiwe wananchi kwa ajili ya kulima. 

Katiba ionyeshe Kenya ni taifa huru kiuchumi, kisiasa na hata kisheria.  Mtindo wa kutawala uwe wa demokrasia  ya majimbo.

Katika ngazi ya vijiji kuwe na muungano wa vijiji. Kazi  ya  kanda  tuwe  na  diwani,  wilaya,  serikali  za  mitaa,  mkoa,  majimbo,

taifa, serikali kuu, ikuunda na serikali kuu, dola na rais. 

Mawaziri wote wateuliwa nje ya bunge kulingana na taaluma zao.  Kwa mfano,waziri wa Afya awe amesomea  udaktari.  Dola

iwe na bunge iliyo juu, serikali ya kipimo sio amurishi. Mahakama huru, ofisi ya mteteaji  wa haki za  umma  yaani  ombudsman

atakayeteuliwa na bunge baada ya uchaguzi. 

Kuwe na tume ya ufisadi na tume ya ukweli na marudiano yaani peace  and reconciliation.  Katiba  iwe  na  vyombo  vya  habari

yaani usawa kwa vyama vyote. 

Elimu  ya  uraia  iwe  ikifundishwa  katika  mashule  kwanzia  shule  ya  msingi.  Katika  shule  za  msingi  pia  watoto  wawe

wanafundishwa lugha ya mama yaani mother tongue  kwa  sababu  wengine  wameshika  lugha  ya  kujitungia  kama  ile  inayoitwa

sheng. 
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Katiba iwe na  huduma  za  bure  za  afya  mahosipitalini  na  hata  kwa  watoto  kuanzia  mwaka  moja  hadi  miaka  sita.  Pia  katiba

iruhusu kuweko kwa madaktari wa kienyeji wanaotibu magonjwa tofauti wakitumia jinsi ya kiasili kama vile Makini Clinic.

Tume ya uchaguzi iwe huru na iteuliwe na bunge. Tarehe ya uchaguzi ujao iwe imejulikana wazi baada  ya  uchaguzi  wa  awali.

Mtu  yeyote  awezaye  kupiga  kura  aweze  kupigiwa  kura.  Kuwe  na  ballot  box  za  kioo  yaani  transparent,  ndio  wakati  mtu

anaweka hiyo kura yake iwe inaonenkana na watu ambao wako pale. 

Na pia, ili kupunguza gharama na muda, kitambulisho cha kitaifa kitumiwe kwa kupiga kura.  Katiba pia ionyeshe vyoto vyote;

wachaguliwe na zaidi ya watu nusu. 

Rasilmali  na  lease  zote  za  mashamba  za  umma  ziondolewe  kabisa.  Mtu  yeyote  katika  nchi  ya  jimbo  asiruhusiwe  kumiliki

rasilmali na ni lazima kwanza utasaidiwa na mwenyeji. 

Bunge: Wabunge wawe wakifanya kazi mfululizo bila kuhepa  hapa  kikao  na  ikiwezekana  hawafanyi  kama  vile  waakilishi  wa

umma kwa sababu wote wanalipwa na rais.  Kila chama kiwe na chumba cha mikutano bungeni ili wajadiliane kama saa  moja

kabla ya bunge kukutana.

Tatu, magazeti yawe na vyombo vya fuatilizi na ofisi ya ndani ya bunge. 

Vyama vyote vya kisiasa viwe na usawa wa fedha kutoka hazina kuu. Sita,  anayeomba kura lazima awe ako katika chama sio

private yaani kibinafsi sasa. 

Bunge iwe na uwezo wa kumuondoa rais au waziri mkuu kwa hali ya kutisha, ajiuzulu ama kura ya kutokuwa na imani na yeye.

Kikao cha bunge kiwe moja kwa moja katika vyombo vya habari  hapana ati reporter  anaripoti.  Inakuja moja kwa moja kama

ni kwa T.V. ama radio na katika hali ya lugha ya kueleweka haswa kiswahili. 

Kuwe na kipengele cha kusimamia local liquor kwa sababu hii inatumika kitamaduni, kwa mfano, ngo’mbe za wajomba ambazo

hutolewa na pombe. Yangu ni hayo tu nashukuru.

Com Ratanya: Asante Bwana Danson Mwakima. Sasa namwita  Bwana Nelson Kanda. 

Mr. Nelson Kanda: Asante sana tume. Mimi niko na mapendekezo yangu machache.

Pendekezo langu la kwanza ni kuhusu forests. Ningependekeza kwamba forests zote ziliko mahali wananchi wanaishi na ziko na

labda wanyama wanaharibu mimea yao,  pesa  hizi zinatokana na ushuru na misitu hiyo zenyewe zitumike kwa kujenga shule za

kusaidia watoto ambao hawajiwezi. 

Pia, serikali ya wilaya ipewe mamlaka kama kusimamia; pesa nazo zitumiwe kwa minajili ya maendeleo. 

Serikali ziwe za majimbo kwa sababu pesa nyingi zinazotolewa kama misaada zinaishia miradi mingine bila kufikia na kupokewa

na wilaya zingine. 

Kwa hivyo, serikali zikiwa za majimbo wilaya zote zinaweza kufaidika na misaada hiyo. Asante sana,  yangu yalikuwa ni  hayo

machache.

Com Ratanya:  Asante na sasa namwita Bwana Benson Mwaboganda.
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Mr. Benson  Mwaboganda:  Kwa jina Mimi ni Benson Mwaboganda.  Nimetembea nchi nyingi  za  Kenya  nikiwa  diwani  na

nikawahi kuona ya kwamba watu wa nyanda za juu wana majani, kahawa,  pyrethrum, na hata ng’ombe za maziwa. Rasilimali

za Taita na Taveta basi hatuna hivyo vyote ambavyo nimetaja ila ni ardhi yao. 

Ardhi  imechukuliwa  na  serikali  kuu  ikapewa  jina  National  Park,  ikazuia  baraka  ya  wilaya  ya  Taita  Taveta  kuchukua  au

kukusanya mapatao ambayo yanapatikana kutokana na watalii ambao wanapita hapo kuona wanyama wa pori.

Kwa hivyo, napendekeza ile rasilmali hii itumike kwa watu wa Taita Taveta na hilo neno National Park  liondolewe na tuwe na

Game  Reserve;  hili  baraza  la  hawa  Taita  Taveta  liwe  na  uwezo  na  mamlaka  ya  kuchukua  mapato  ambayo  yanapatikana

kutokana na watalii wanaokuja. Iweze kusaidia maendeleo na elimu katika wilaya hii. 

Maji: Katika  wilaya  hii  mwenyezi  Mungu  ametunukia  kuwa  na  maji  mengi  sana  na  maji  hayo  yametolewa  katika  wilaya  hii

yakapelekwa hadi Mombasa.  Baraza la Taita Taveta limewasilisha  kwamba  wapatiwe  angaa  senti  tano  kwa  litre  moja  lakini

hawakuweza kukubaliwa kuchukuwa. Napendekeza kuwa rasilmali hiyo ya Taita na Taveta ambayo mwenyezi Mungu ametupa

vile wengine wamepewa makahawa na majani tutoze maji ambayo yanaenda  Mombasa  kuchukuliwa  na  watu  pale,  maana  ni

biashara unaundwa na haki Wataita na Wataveta kupata sesi ya maji hayo.

Madini: Utaona katika Kenya hii au baadhi ya Afrika madini mengi na mazuri yanapatikana katika wilaya hii. Tarehe ishirini na

sita  mwezi  huu,  tulizungukia  wilaya  hii  ya  Taita  Taveta  tukaenda  sehemu  ambayo  inajulikana  Mang’are  tukaona  madini

yakichimbwa  na  mashini  makubwa,  makubwa  na  madini  hayo  yote  yanapotolewa  basi  yanauziwa  watu  binafsi  wanakuwa

millionaires; mTaita na mTaveta ambaye ardhi alipewa na Mungu na rasilmali yote inafaidi watu wengine ilhali wao wanaachwa

mikono mitupu. Napendekeza  madini yote ambayo yatachimbwa katika wilaya hii basi  baraza za wilaya kama county council,

municipality  na  town  council  ziwe  na  mamlaka  kuona  kwamba  ni  kiasi  gani  cha  madini  ambayo  yamechimbwa  na  ambayo

yanataka kuuzwa nje watose sesi, ili pesa zipatikane za kutosha za kuendeleza wilaya hii. 

Misitu: Inaonokeana wazi misitu ya wilaya ya Taita Taveta ina viumbe ambavyo haviwezi kupatikana katika ulimwengu huu na

moja uko hapa kilometre mbili ambao unajulikana hapa kama Ngangao forest.  Msitu huo na mingineo ilioko  katika  wilaya  hii

inaleta watu wengi sana katika dunia hii kuja kuona vile vifaa na viumbe na miti lakini basi  pesa  ambazo zinapatikana kufuatana

na  hayo  yote  ambayo  yanapatikana  hapo  basi  baraza  la  wananchi  kwa  jumla  na  wanawake  wanapendekeza  misitu  yote  ya

wilaya hii ambayo imekuwa gazetted iwe chini ya mamlaka ya baraza ya wilaya ili iwe na nafasi ya kupeana ruhusa mtu kuingia

atoe pesa na akitoka awe ameacha ile mali msituni.

Mazingara: Kwa jumla, vile Mungu ameumba dunia hii yetu, wilaya hii ya TaitaTaveta ni tofauti sana na wilaya zingine. Kuna

milima mirefu na mabonde mengi na watu wote ambao wanaishi nyanda za chini wanategemea milima hiyo kwa njia ya kupata

maji lakini basi,  wazee wetu waliwahi kulinda misitu  hiyo  sana  kwa  sababu  maji  inatokana  na  misitu.  Wazee  wengi  walilinda
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misitu kukawa na maji mengi sana lakini saa hii misitu hiyo imeharibiwa; watu wamelima, wamefyeka kila mahali na maji imeanza

kupungua. 

Napendekeza kufuatana na mazingara kuwe na kipengele na kisiwe cha hivi hivi bali kitafutiwe lugha kamili ili mwananchi yeyote

atakayepatikana anaharibu mazingara ya wilaya hii basi achukuliwe hatua kikamilifu maana anahatarisha maisha ya watu wengi. 

Mabaraza ya wilaya yapewe mamlaka kuona kwamba misiti imelindwa na kuhifadhiwa kikamilifu. 

Bwana mwenyekiti nikiendela kumaliza nitaongea kuhusu mambo ya afya ya mwananchi wa Kenya.  Watu wengi katika nchi hii

ya  Kenya,  kwa  sababu  ya  ukosefu  wa  fedha  au  mali,  wamepoteza  maisha  yao  au  hata  hawana  nafasi  ya  kupeana  kupata

matibabu kikamilifu kwa sababu ya hili neno ambalo limeingia cost  sharing.  Mimi  ni  mgonjwa  sina  ndururu;  nikienda  hospitali

basi nikipimwa damu ni shilingi mia moja; nikipimwa malaria ni shilingi hamsini nami nyumbani nalala njaa,  sina kitu napendekeza

mambo ya afya yawekwe maanani.  Mwananchi  yeyote  akienda  hospitali  apate  matibabu  bure  la  sivyo  tutaendelea  kupoteza

watu wengi. 

 Namalizia mambo ya elimu bwana mwenyekiti.  Napendekeza  kuwe  na  elimu  ya  bure  kuanzia  shule  ya   msingi  hadi  ya  upili

maana yake tunapoteza talakwe nyingi sana ambazo zimewekwa kwa vichwa vya watoto ambao baba zao ni masikini. Basi yule

ambaye ana pesa anapata hiyo nafasi na yule ambaye hana fedha mtoto wake anaishia pale.  Kwa hivyo napendekeza elimu ya

msingi mpaka ya upili iwe bure ili tuweze kuchukua hizo talanta ambazo Mungu ameziweka kwa wana wetu.  Ni hayo tu Bwana

mwenyekiti. Nakoma hapo.

Com Salim: Asante Bwana Benson Mwaboganda. Kabla  haujandoka nikuulize swala moja kama hukufahamu uzuri. Ukisema

elimu ni bure tangu msingi mpaka.

Mr. Mwaboganda: Elimu ya msingi.

Com Salim: Yaani zote mbili ziwe…

Mr. Mwaboganda: Ziwe bure.

Com Salim: Bure kabisa. Jane Kisocho.

Ms. Jane Kisocho: Bwana mwenyekiti na kamati la kuunda hili la kutengeneza katiba. Naanza na  elimu. Taasisi za elimu.

Ms.  Kisocho:  Hizi  taasisi  za  elimu,  especially  secondary  schools  kuna  matatizo  katika  huu  uchaguo  wake  wa  Board  of

Governors.  Unakuta  watu  wa  BOG  ni  watu  ambao  wana  kazi  zao  na  wamechaguliwa  kusaidia  ukarabati.  Mara  kwa  mara

mkutano  ikiitwa  utamkuta  mtu  mara  ameenda  kwa  mkutano  fulani  mara  yuko  mahala  fulani.  Hili  limekuwa  tatizo  kwa
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headmaster pia na shule kwa uzima au kwa ujumla pamoja na walimu walioko katika shule hiyo. Pendekezo yangu ni hii BOG

members wachaguliwe na wazazi wa shule hizo zinazohusika. 

Tena asiwe ni mtu ameritaya ndio anachaguliwa BOG member; akue ni mtu yeyote yule ambaye anaweza kuendesha shule. 

La pili, serikali zetu zikae katika hali ya majimbo; watu wa Mkoa wa Pwani wajue mambo yao na shida zao,  tusijimaanishwe

shida zetu na wale wa a certain province. In fact, shida ziko tofauti. Natukae na serikali za majimbo. 

Pili, barabara za vijijini ninaomba Katiba iingilie kati  zizimwe na serikali kwa sababu kule vijiji ndio kuna mazao kama maziwa,

mahindi  na  kila  kitu  cha  kukula.  Hizo  barabara  ziko  katika  hali  mbaya  na  wananchi  wanagharamia.  Magari  hayafiki.

Ikiwezekana, zirudishwe kwa upande wa serikali na zilimwe. 

Tatu,  ma-Councillors  wapewe  mamlaka  ya  kusimamia  District  Development  Committee  meetings.  Ikiwezekana,  Councillor

kama amepewa maoni na wananchi wakienda pale akae chairman wa huo mkutano si D.C.   D.C ni mtu amekuja hatujui, lakini

Councillor akiwa chairman wa huo mkutano nafikiri hayo mapendekezo yetu yanaakilishwa vizuri. 

Ya nne, nazungumzia mambo ya watoto  wa university. Tunasikitishwa na neno moja,  mtoto  amepita  anaenda  university  lakini

barua yake kuasilia kuja imechelewa na anatakikana mwezi ujao aende.  Mzazi ni maskini  atoe  wapi  pesa  za  kupeleka  mtoto

huyu? Ikiwezekana, haya mamlaka yapewe ma-headmaster waangilie kazi; barua ziletwe mapema ili mzazi ajitayarishe kupeleka

mtoto wake university. 

La sita,  naomba taasisi  ya  elimu,  ikiwezekana,  wasimamie  walimu  kulingana  na  ahadi  waliopewa  wataongezwa  mshahara  na

hiyo ahadi itekelezwe. Kuna watu wengi wanaweza kuondolewa kazi na huo mshahara wote ukikusanywa walimu wapewe haki

zao ili waendelee kufundishia watoto wetu. Lisiwe tatizo kwa walimu na watoto kwa sababu watoto wanawategemea. 

Saba,  hawa ombudsman wakae katika wilaya au katika taarafa,  sub-location au  location  kwa  kutekeleza  mahitaji  na  kutetea

raia  waliokaribu  nao.  Unaweza  kuwa  na  tatizo  lako  na  ukapeleka  kwa  mzee  wa  kijiji,  mzee  wa  kijiji  anachukulia  mzaha

unachukua  mwenyewe  mpaka  kwa  chief,  ukifika  kule  ametanguliwa  tayari  anamwambia  huyu  tumemalizana  na  yeye  kijijini.

Ukienda kwa chief tayari subchief yuko pale anakwambia haya maneno wacha tumalize na ni maneno ambayo unataka uende

nayo upate mtu maneno. Tukae na watu watakaotetea haki za binadamu na watetee mtu kikamilifu. 

Na la mwisho, huu utaratibu wa wabunge wetu tunataka mbunge tumemchagua Taita aende kwa bunge na akae.  Mbunge asiwe

waziri, kwa sababu anapoapa waziri ametajishwa vyeo viwili anatumikia Kenya nzima na sisi hapa wilaya hapa tunamtaka.  Sasa

waziri achaguliwe kulingana na elimu yake; kama amesomea hesabu awekwe waziri wa Fedha lakini asiwe mtu ametoka bunge

hajui anaenda kuwekwa hesabu. Akikaa hapo hajui ni kitu gani anafanya awe ni mtu amesoma ile kazi hiyo kikamilifu. Nafikiri

yangu ni hayo tu. Nimemaliza.

Com Ratanya: Na sasa Bwana Vincent Mwazighe.
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Mr. Vincent Mwazighe:  Mimi ni Vincent Mwazighe kwa jina. Nina memorandum lakini nataka kuzungumza  kidogo  kuhusu

kwanza  rasilmali  zetu  za  kitaita.  Hapa  Taita  tuna  rasilmali  nyingi  sana  kama  maji,  Mgodi  Game  park,  hotels,  misitu  na  hata

mashamba yenyewe. Lakini hizi rasilimali zote ziko chini ya mikono ya watu ambao si wataita. 

Pendekezo langu ni kwamba ikiwezekana kwa  katiba  ijayo,  rasilimali  tunazo  zote  hizi  zimilikiwe  na  waTaita  chini  ya  County

Council ya serikali yetu ya wilaya. 

Pia,  mbuga  zetu  za  wanyama  zimechukua  sehemu  kubwa  sana  ya  nchi  yetu  ya  Taita.  Napendekeza  ipunguzwe  na  waTaita

wenyewe wapewe mashamba watumie kwa kulima na hiyo sehemu kidogo itakayobaki  iwe kwa wanyama. Nikija kwa tafrija,

yaani  starehe  kidogo,  wazee  wetu  wa  Taita  wanapata  shida  sana  kutokana  na  polisi  kwa  ajili  ya  kushikwashikwa  ovyo  ati

wametumia pombe inaitwa mubangara. Pombe hii tunaomba iwe ni halali. Tusker pia ufunjwe.

Com Ratanya: Ufunjwe vipi?

Mr. Mwazighe: Culture ya utamaduni tunaomba mila na desturi  zetu za waTaita zidhihirishwe kama zamani. Na  kwa upande

wa kazi imekuwa ni  tabia  mbaya  mtu  anastaafu  anaambiwa  arudi  nyumbani  akalime  kesho  unasikia  ni  General  Manager  wa

kampuni  fulani.  Watu  kama  hawa  wakipewa  kazi  tena,  kazi  iwe  ni  moja  kwa  mtu  moja;  yako  ikiisha  basi  imeisha  urudi

nyumbani. Asante sana.

Com Salim:  Bwana Edward  Mwaigo.

Mr. Edward Mwaigo: Asante sana Bwana mwenyekiti. Mimi ni Edward Mwaigo kutoka katika kata  ya Pwona.  Mimi naanza

na ardhi. Hili ndilo linawasha watu wengi sana. Ardhi yetu ilichukuliwa bure na tunaitaka. Asilimia tisini na mbili iko na mbuga za

wanyama,  kunakuja  11%  na  sisi  waTaita  hatutumii  nguvu  kama  makabila  mengine.  Tunaomba,  maana  hatutumii  nguvu  sisi

tunatumiwa kama ng’ombe na makabila mengine na sisi ni watulivu. 50% irudishwe huku pesa  zake ziwe zinaingia kwa County

Council na zisaidie elimu ya watoto masikini. 

Elimu na matibabu zisiwe mpango wa kugawanya gharama, iwe bure. Hazina ya fedha igawanywe kwa kata  baadala  ya wilaya.

Mabarabara  ziwachiwe  County  Council   kama  zamani.  Hakuna  malalamiko  iliyotokea  wakati  ule  lakini  sasa  tunayo   mengi.

Wanaokosea  umma wafutwe kazi baadala  ya kuhamishwa. Mara  wengine  wanakosea  wanapewa  ofisi  pahali  fulani  na  kikoa

kitu chochote cha kisiasa, cha mradi maana ni wafisadi. 

Bunge  lisiwe  na  mamlaka  ila  wananchi  kwa  mabadiliko  yote;  wananchi  tuwe  tunatoa  maoni  yetu  badala  ya  wao.  Mfano,

hawakuangalia mfumo wa nchi unaendela aje. Walijiongezea mshahara na zingine na huku mwalimu anapata  shilingi elfu kumi au

elfu nane. Wanasaidiaaje? Hicho ni kilio kikubwa hatutaacha maishani kulia. 

Urais: Wananchi wa Kenya na nitanena, ni haki yao kupatiwa uraia. Si uraia wa kununua hata tunashangaa mambo mengine ya
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system vile inavyofanywa hapa na hali sisi tuko. Mkenya yeyote amezaliwa hakika anasumbuliwa huku na huku. Mambo ya vita

imekuwa ni njia ya kutengeneza pesa  kwa watu wengine,  mfano ma-D.O.  na ma-D.C.  na ma-subchief,  mara imekuwa ni njia

ya kupata pesa. Yule asiyetoa pesa basi na hali wewe ni mtaita. 

Kitambulisho, haiwezekani kuomyesha mzalendo kamili wa Kenya.  Wasiwe wanabagua maana kuna watu wengine asili yao si

nyeusi, si waafrika lakini tunajua yamkini ni wazaliwa wa Kenya. Hawana mbele wala nyuma.

Usalama:  Mamlaka  ya  usalama  nafikiri  yasiwekwe  umri  kubwa  ya  urais.  Mamlaka  ya  usalama  na  ya  majanga  yaachiwe

President. Hilo ni jambo likigawanyia watu wengi wataleta shida Kenya hii. 

Uhuru wa vyama vya kisiasa: Kila chama kijigharamie na kiwe na muongozi wake. 

Muundo wa serikali uwe wa majimbo. Waziri mkuu na rais,  uongozi wa serikali na mikoa  itupiliwe  mbali.  Hata  waliounda  ile

katiba ya zamani ni wakoloni na kule kwao hakuna. 

Uwezo wa bunge:  Wabunge  wawe  wanachagua  makatibu,  wenyekiti  wa  umma,  mawaziri,  mahakimu  wa  umma  na  kazi  ya

mbunge ibakie vile vile. 

Umri wa rais uwe ni miaka 45 na kuenda mbele. Mbunge awe na miaka 25;  diwani, 25.  Wabunge wateule,  kwa maoni yangu,

waondolewe maana hawasaidii mtu, wanaenda tu kwa serikali kuunga mkono tufinywe. 

Rais asiwe na kura tu; awe na uwezo wa kulinda bunge lakini asiwe na mamlaka juu ya bunge. 

Uchaguzi: Kura zihesabiwe mahali zinapopigiwa, zihesabiwe hapo hapo mbele ya wananchi.  Mamlaka ya nchi, rais awe chini

ya sheria na awe mbunge kwa muda wa miaka kumi. 

Mahakama: Tuwe na mahakama ya chungu ndio waislamu nao wawe na sheria zao. 

Kukulinda na kuzozana na mambo ya elimu, serikali za mitaa, ma-mayor na wenyekiti wachaguliwe na wananchi.  Vipindi kama

vya  wabunge.  Elimu  ya  madiwani  na  ya  wabunge  iwe  sawa.  Wananchi  wana  haki  ya  kuwaregesha  nyumbani  wakiwa

wamekosa umma. Uchaguzi uwe wa siri na kura nyingi ziwe za mshindi. Aachwaye  kwa  chama  chake  kwa  mchujo  asihamie

chama kingine.

 Haki za kimsingi mahakamani zifanye haki kuhusu case. 

Mamlaka ya ardhi ni mali ya mkoa na wanawake wana haki ya kumiliki ardhi  na  mkuri  za  Kenya  zizimwe  na  kukaguliwa  na

bunge ili lisivunje utamaduni wa kitaifa. Msichanganywe na ujenzi wa taifa.  Serikali ilinde mazingira, maji, misitu na wanyama. 

Kimkoa, NGOs wawe uhuru kusaidia raia au umma bila kuingiliwa na serikali. 

Ya mwisho, serikali ikae chini iongezee walimu mishahara kwani wabunge wamejiongezea pesa  nyingi pamoja na mahakimu na

kusahau walimu. Asante sana.

Com Salim:  Asante sana Bwana Edward Mwaigo kwa maoni yako na memorandum yako.  Sasa  namwita  Bwana  Mutweta

Felix.

Mr. Felix  Mutweta:  Bwana mwenyekiti,  mimi nafikiri nilikuwa nimetumwa na wenzangu  kutoka  kwa  vijana.  Mambo  mengi
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yameandikwa  ambayo  nimesikia  yakitajwa  na  wenzangu  kwa  hivyo  basi  ningependa  tu  nigusie  jambo  moja  ama  mbili  ndio

nijaribu kufafanua sehemu moja ya haki ya wanadamu. 

Lakini kwanza ningependa nigusie haki za wakenya,  hasa ile haki ya  uhai  kwa  sababu  hatuwezi  kuumba  binadamu.  Wenzetu

wale walioketi walisema hukumu ya kifo itupiliwe mbali na badala yake aliyefanya kosa  kubwa kabisa aweze kufungwa kifungo

cha maisha lakini si kutoa uhai wake. 

Halafu nitagusia umri wa rais.  Umeguswa na wenzangu kutokea mbeleni lakini tulikuwa na kiwango cha juu ambacho tulifikiria

umri wa rais usipitishe. Nacho ni miaka 75. Rais asiwe ambaye amefikisha miaka 75. 

Elimu: Tukirudi kwa elimu imetajwa kwamba elimu iwe ya bure kutoka shule ya msingi hadi ya upili. Sisi  hapa  tulipendekeza

kuwe na mandatory universal primary and secondary education na iwe bure.  Iwe ni lazima elimu  hii   ipatiwe  watoto  wote  na

isichaguwe  mtoto  ana  ulemavu  ama  hana.  Iwe  ni  lazima  mtoto  yeyote  awe  shule  kama  hajaondolewa  na  kuanguka  mtihani.

Akipita  kidato  cha  nne  kuenda  chuo  kikuu  aweze  kupata  mkopo  ama  aweze  kupewa  usaidizi  na  serikali  kisha  baada  ya

kumaliza masomo yake akiajiriwa aweze kulipa mikopo ile alisaidiwa nayo. 

Tunaporudi katika haki za kimsingi, tuliangalia na mara nyingi tumesikia haki za akina  mama,  haki  za  wanawake  lakini  tuanze

kuondoa malalamishi haya na kuangalia watoto wetu wote ni sawa hivyo basi  wasichana wetu wawezeshwe kuhusishwa katika

kuridhi mali ya wazazi wao. 

Halafu  ndio  tuje  kwa  walemavu.  Bwana  mwenyekiti,  ni  bahati  mbaya  kwa  sisi  wakenya  kwa  sababu  tunapenda  sana

documentation  ya  curriculum  but  implementation  is  new,  kwa  mfano  tunaporudi  mwaka  wa  themanini  na  tano  tulikuwa  na

Eucharistic  Congress  na  mambo  ya  akina  mama.  Mabasi  Nairobi  yalikuwa  yamejaa  nafasi  za  walemavu  walikuwa  hata

wamenunua viti pengine viwili, vitatu ili waweze kuingia kwa mabasi hayo wakitumia magari yao ya kusafiria- wheelchair.  Lakini

baada ya hivyo vikao mabasi hayo na hivyo viti viliregeshwa. Kwa hivyo mara nyingi walemavu wetu hawawezi kutumia magari

yetu ya  umma  na  hata  manyumba  yetu  ambayo  hata  ni  ya  umma.  Kwa  mfano,  hata  tukiangalia  kanisa  hili  pengine  mlemavu

akikuja na kiti cha wheelchair atahitaji msaada kuingia. Ni kwa sababu pengine katiba yetu haijaingiza mlemavu katika mambo

haya;  haijaingiza  masilahi  ya  mlemavu.  Hata  tunapoangalia  katika  runinga  zetu,  mtoto  au  binadamu  ambaye  hasikii  hawezi

kupata  habari  zinazoendelea.  Wakati  mwingine  tunapata  katika  runinga,  yule  msomaji  anasoma  na  kuna  mtu  hapa  ambaye

anajaribu kuonyesha kwa vitendo, sign language. Kwa nini lisiwe ni jambo ambalo litaendelea kila wakati  ili yule ambaye hasikii

naye haweze kujumuika kwa kupata habari? 

Tunaporudi kwa huyo huyo mlemavu, huduma za afya katika hospitali zetu za wilaya hatupati  hizo huduma bure na kwa urahisi

kama physiotherapy,  occupational  therapy,  palmic attention  na  petharapy.  Kwanza  wengi  wetu   ambao  waemefanya  kazi  hii

wanatoka kwa sababu nafasi hizi hazijapewa katika katiba pia umuhimu wake haujatumiwa na katiba yetu. Hivyo basi  naomba

katiba iweze kulinda watu hawa na watoto kwa jumla na hasa haki kwa huduma ya afya, elimu, na kuangalia vikundi ama wengi

wetu ambao wanatengwa ama kunyanyaswa. 

Kwa hayo machache ningependa kuachia hapo na mtaweza kungualiwa yale muhimu yaapishwe  na  yale  pengine  hayatakuwa
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kwa sababu sehemu zote zinafaa kueleweka na sote.  Asanteni.

Com Salim: Asante Bwana Felix Mutueta kwa maoni yako.  Nilisahau jambo moja hapo asubuhi tulipoanza mkutano kusema

kwamba tunaye officer hapa moja wetu ambaye anaweza  kutafsiri  yote  yanayosemwa  hapa  kwa  wale  ambao  wanataabu  ya

kusikia vizuri. Sasa yuko hapa Lucy.  Sijui kama  yuko kati yetu jamaa yeyote ambaye ana taabu  ya kusikia vizuri kufuata hayo

yanayosemwa, yuko? Haya twamjua yeyote aliyoko hapa.  Sawa, sasa namwita Bwana Herman Mwaila.

Mr. Herman Mwaila: Kwa majina ni Herman Mwaila.  Mimi nitagusia tu kwanzia na post ya rais.  Rais mwenyewe asiwe juu

ya  sheria;  awe  kama  mkenya  yeyote.   Tukirudi  kwa  afisi  ya  rais,  mamlaka  yagawanywe.   Kuwe  na  waziri  mkuu  na

ma-department yaani yako pale yawe chini ya Commissioners.   Kwa mfano, kama Director  of Personnel Management apewe

mamlaka; asiwe chini ya rais, ili wakati anatekeleza wajibu wake asiwe anaamrishwa.  

Watumishi wote wa umma: Kama ni ujuzi kusiwe na provision kama ile yao Public Service Commission. Kwa maoni yangu,

napendekeza hii Public Service Commmision itupiliwe mbali na Director of Personnel Management apewe uwezo wa kuajiri na

kupandisha vyeo.

Tukirudia kwa upande wa  kama  polisi  Commissioner,  apewe  uwezo  asiwe  anaamrishwa  ama  anapata  maagizo  kutoka  kwa

rais.

Upande wa defence pia hivyo hivyo, au apewe uwezo asiwe anapata maagizo kutoka kwa rais. Mashirika yote ya serikali yawe

na kwa mfano, Commissioner wa kusimamia na awe na uwezo sio rais ndiyo anateuwa ma-directors.

Tuseme tume  iwe  inatuewa  madirectors  na  ukija  pengine  kwa  afya  hii  mambo  ya  cost  sharing  hiyo  ni  mbaya.  Haina  maana

sababu  hata  pesa  zinazokusanywa  hapo  hazijulikani  kamwe  zinawekwa  ama  haziweki  kwa  account.  Cost-sharing  itupiliwe

mbali; huduma zote za afya ziwe huru kwa mKenya yeyote. 

Nitagusia  Mathare  kidogo.  Kwa  barabara,  hapa  kwetu  taifa  tulisahaulika.  Nimetembea  sehemu  nyingi  ambazo  nikijaribu

kulinganisha na hapa kwetu ama mkoa wa Pwani kwa jumla tumesahaulika. 

Kama ni rasilmali za nchi zigawanywe sawa sawa; ikiwa ni barabara, afya na kazi zikitangazwa kila mkoa uwe na haki yake.

Lakini si labda mkoa fulani utasikia inaandikishwa ilhali  mikoa mingine hapana.  Kwa hivo napendekeza kama wakenya wote,

ikiwa ni upande wa kazi, kila mkoa upate wake na ninapendekeza kwamba kurudishwa kama ile ilikuwa ni labour office kama

ni kazi itangazwe katika district  level kulingana na ujuzi wa mtu. Isiwe siku hizi tunaona  mpaka  upewe  kitu  kidogo.  Hiyo  kitu

kidogo itolewe kabisa. 

Tukirudi kwa upande wa elimu, napendekeza ile system ya zamani ile ya 7-4-2-3  na  kuanzia  seven  mpaka  hii  form  four  iwe

free; serikali igharamie kwanzia primary. Hii mambo ya cost  sharing itupiliwe mbali sababu serikali inafaa igharamie  kama  vile

ilikuwa inafanya zamani. 

Mijengo mzazi aachiwe vijenzi, na kwa upande wa ardhi napendekeza kwamba Taita ina ardhi kubwa sana ambayo iko chini ya
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wizara ya wanyama wa porini. kwa hivyo napendekeza ya kwamba hii County Council ipewe uwezo kama vile ilikuwa zamani,

Game Reserve.  County Council iwe na  uwezo  wa  kugawanya  kama  ni  rasilmali  ya  madini.  Watalii  wanaokuja  hapa  mapato

tuseme kama 60% iweze kuingia katika County Council kuhudumia wanafunzi wale wanaokosa  school fees.  Juu ya serikali na

huduma za barabara na zinginezo kwa vile wenzangu wamegusia mengine nafikiri nitamaliza hapo. Asanteni sana.

Com Ratanya: Asante Bwana Herman Mwaila. Sasa namwita bwana Harrison Mwaighe

Mr. Mwazighe: Mimi napenda kuwakaribisha.  Kwa jina naitwa Harrison Mwazighe na nina maswala kama matatu.  Swala la

kwanza ni kuhusu haki za kimsingi. Wafanyi kazi wananyanyaswa sana. 

Kwa mfano, kuna mbinu ambayo inatumika kwa sasa,  wafanyikazi walioajiriwa na mwajiri mmoja wawe na  vyama  viwili  vya

kuwatetea. Mfano mzuri ni chama cha walimu, KNUT na chama kingine ambacho kimeruhusiwa, Kenya Union of Post-Primary

Education  Teachers,  KUPPET.  Hii  imefanya  nguvu  za  walimu  kupigania  haki  zao  kupungua  na  hii  inafanya  mfungiwe.  Kwa

Kiingereza tunasema, “Divided We Fall and United We Stand.” 

Kwa  hivyo,  hii  ni  njia  ya  kuwapunguzia  walimu  nguvu  wasipate  haki  zao.  Ningependekeza,  katika  katiba  mpya  watu  wote

walioajiriwa na muajiri mmoja wawe na chama kimoja. 

La pili, inaonekana kwa sasa kuna mambo ambayo yanatanisha kwa hali ya wafanyakazi kwa kuwa hakuna uangavu na

uwajibikaji yaani transparency and accountability. Hii nikisema hivyo namaanisha kwamba unasikia uchumi wa taifa letu

umezoroteka sana lakini punde si punde unasikia katika section fulani watu wengine wameongezewa kitu fulani. Kama wengine

wanapigana na ukiwa na uchumi umeharibika. Kile kinachoeleweka ni kuwa kuna wakati hata wanaweza kwenda bila hata

mshahara kwa miezi kadha pengine ni wakati wa shida pengine wakati wa vita na kadhalika. Lakini hapa inaonekana hakuna

uangavu (transparency). Kwa hivyo, ile gap ya mishahara lazima katika katiba ijaayo iaangaliwe. Hilo ni pendekezo langu la

kwanza.                                              

La  pili,  nikigusia  tena  juu  ya  wafanyi  kazi  ningependekeza  mara  moja,  mimi ni  mwalimu,  tunafundisha  watoto  nao  baadaye

wajivunie elimu. Tunashikilia nyadhifa zetu pengine miaka hamsini, hamsini na tano na watoto  wetu wanaenda vyuo vya walimu,

vyuo vya afya, vyuo vikuu wanazunguka na hakuna kazi. Je, shida hii tutaipunguza kivipi? 

Ni pendekezo langu kuwa umri wa kustaafu upunguzwe ili kila mtu apate ile national cake.  Hii inafaa kuanzia miaka arobaini na

tano hadi hamsini ili wale wengine nao walioelimika wapate nafasi ya kula hii national cake; isiwe ni ya watu fulani tu. 

Hapo vile vile nimegusia swala la wazee waliostaafu. Mtu tuseme wa miaka hamsini na tano ambaye anafanya kwa serikali akili

uanza kupungua. Unakuta mtu kama huyu anachukuliwa anapelekwa shirika fulani, pengine refinery na kadhalika kizingizio ikiwa

ana ujuzi. Je, ningeuliza ni mtu gani anayezaliwa bila ujuzi? Kilele ninachoelewa ni kwamba unapofanya kazi ndio unapata ujuzi. 

Pendekezo langu ni kwamba mfanya kazi yeyote wa serikali akistaafu asipewe uenyekiti,  peana watu walioelimika kutoka vyoo

vikuu  na  wao  wapate  ujuzi  baadala  ya  kupatia  wazee  hawa  nyadhifa  kama  hizo.  Badala  yake  wawekwe  katika  baraza  la
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ushauri wawe wakishauri vijana hao kwa muda wa miaka fulani kisha vijana hao wanaendelea. Hilo ni pendekezo langu la pili. 

La tatu, tumesikia katika nchi fulani mtu mwenye mamlaka, waziri au mfanyikazi yeyote akitajwa tu katika kashfa inadhihirisha

kisheira hilo ni kosa inamlazimu ama ni lazima ajiuzulu. Ningependekeza katika katiba mpya ijaayo,  yeyote atakayetajwa katika

kashfa yoyote, iwe ni ufisadi ama nini, ajiuzulu mamlake yake mara moja, achukuliwe hatua za kisheria. 

Halafu pendekezo langu la mwisho ni kwamba tunaelewa ya kwamba kama ni mbunge mgombezi wa kiti cha ubunge au

Councillor tunasikia akitangazwa amefilisika anatakikana achukuliwe wadhifu wake. 

Vile vile tumerudi upande mwingine inatakikana kabla haruhusiwe kugombea ubunge au Councillor anatangaze mali aliyonayo

na amepata vipi ili apatiwe nafasi ya kugombea wadhifa huo. Kwa hayo, asanteni.

Com Ratanya: Bwana Harrison Mwazighe, sasa namwita Bwana John Mwazala.

Mr. John Mwazala:  Mimi ni John Mwazala.  Mimi ningependekeza kwamba katiba ambayo itakayotungwa hivi  sasa  iwe  na

demokrasia,  yaani  iwe  na  kipengele  kitakachomruhusu  mwananchi  awe  na  sauti.  Kwa  maana  tunaona  sheria  iliyokuweko

mbeleni ni ya kuweka mawazo mazuri ya mwananchi katika kaburi  la sahau.  Yaani  tunaweza  kuona  ya  kwamba  demokrasia

was just there in the papers but was not being practised. 

Pia ningependekeza natural resources  zilizopo karibu na mwananchi ziruhusiwe kutumiwa kikamilifu na mwananchi wa sehemu

hiyo katika sheria ya umiliki wa mashamba na ardhi. 

Sheria  iliyoko  hivi  sasa  ni  ya  kuazimu  mwananchi  kwa  kuwa  madini  ama  minerals  zigunduliwe  shambani  mwako  mwenye

shamba hupatiwa notice aondoke mara moja.Hii  humfanya  mwenye  shamba  kuwa  squatter  au  mtu  ambaye  hana  shamba  na

mahali pa kukaa.

Jambo  hili  linataka  libadilishwe  na  mwananchi  apewe  uwezo  wa  kumiliki  mali  hata  kama  ni  ya  dhamani  gani  iliyopatikana

shambani mwake.  Kupiga darubini tutaona ya  kwamba  nchi  ya  Taita  Taveta  iko  na  madini  mengi  lakini  wakaaji  wa  sehemu

hivyo  ni  maskini  sana.  Sheria  iliyoko  hivi  sasa  imewekwa  mawazo  ya  wenyeji  sehemu  hizo  katika  kaburi  la  sahau

naningependekeza sheria hii pia iangaliwe. 

Ukirudi upande  wa  mbuga  za  wanyama  sehemu  inayokaliwa  na  wanyama  ni  ¾  na  ilhali  ¼  ndio  inayokaliwa  na  watu.  Mimi

ningelipendekeza  watu  wafikiriwe  zaidi  kuliko  wanyama  na  watu  hawa  pia  waongezewe  sehemu  zaidi  ya  kukaa  kuliko  ile

ambayo  inayokabiliwa  na  wanyama.  Kiasi  kile  cha  pesa  ambacho  hupatikana  kutokana  na  wanyama  ambao  unaletwa  na

wanyama  hawa  wanaovugwa  ifikiriwe  kuinua  hali  za  wakaaji  wa  sehemu  hiyo  kama  vile  wale  wamaasai  wa  Maasai  Mara

wanavyofikiriwa. 

Ningependekeza  kwamba  pesa  hizi  zikiwa  zinapitia  katika  County  Council  zisaidie  sector  ya  idhara  ya  elimu  na  idara  ya

matibabu na pia kuinua hali za wakaaji wa eneo hili la Taita Taveta. Asanteni.
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Com Ratanya: Asante Bwana John Mwazala kwa maoni yako. Bwana Solomo Kilambo

Mr. Solomon Kilambo: Asante sana Bwana mwenyekiti. Maoni yangu ni kama ifuatayo:

•  Mtu yeyote ambaye si Mtaita asiruhusiwe kumiliki ardhi Taita. 

• Tsavo National Park igeuzwe kuwa Game Reserve na isimamiwe na Taita Taveta County Council. 

• Rais asiwe juu ya sheria. 

• Mtu yeyote atakayepora pesa za serikali mali yake inajiwe kisha afungwe. 

• Land lease ziondolewe wilayani Taita Taveta ili mashamba yafaidi wenyeji. 

• Maji ya Mzima Springs yagawanyiwe wenyeji ili waendelee na kilimo. 

•  Madini yachimbwe na kuwa na wenyeji ili yawafaidi wenyewe.

• Serikali ijayo iwe ya majimbo na iwe na rais na waziri mkuu. 

• Mtu yeyote atakayeuwa kwa kusudia naye auwawe bila kuwachiliwa. 

• Pombe za kienyeji ambazo hazidhuru wanywaji zihalalishwe na zisimamiwe na baraza la Taita Taveta. 

• Elimu ya shule za msingi, shule za upili hadi vyuo vikuu iwe ya bure na pia matibabu yawe ya bure. 

• Wanawake washirikishwe katika uongozi au utawala. 

• Mwanaume akifariki mali yake ichukuliwe na mjane na watoto wake na sio mtu wa marehemu kwa sababu kama nyinyi

mmestawi na mtu akifariki bibi anafukuzwa halafu mtu anaridhi hizo mali. 

• Uajiri wa kazi usiwe wa kuhongana. 

• Pesa za serikali zijulikane wazi wazi kwa Wananchi na vile zimetumiwa.  

• Chief achaguliwe na wananchi na sio serikali.  

• Ndoa za lazima zipigiwe marufuku na zikitokea wenyewe wachukuliwe hatua. 

• Mkopo na misaada ifaidii waliochukuliwa na sio walio na vyeo. 

• Wazee wa miaka sitini na zaidi wawe wakipata shilingi elfu mbili kwa mwezi  kwa sababu hawa ni watu ambao hawezi

kufanya kibarua. 

• Wabunge wasipewe uwezo wa kushambulia masomo mengine kama mishahara. 

• Mwisho, kusiwe na mwingiliano wa kazi. Kwa mfano, mtu akivunja sheria hatua ichukuliwe ipasavyo isiwe kwa sababu

mimi ni waziri fulani ndugu yangu hata ameua ni kupiga simu tu atolewe mara moja. Hayo ndiyo nilikuwa nasema.

Com Ratanya: Asante Bwana Solomon Kilambo na sasa Sylvester Mwandami.

Mr.  Mwandami:  Jina  langu  ni  Mwandani  na  nina  maoni  ya  group  ambayo  tuliketi  na  wakanituma  niyalete.  Tulikuwa

37



tunachangia juu ya serikali za mitaa kulingana na maswali yaliyoulizwa wale  ambao  tulikuwa  tunajadili.  Walisema  ya  kwamba

mayor ama diwani wasichaguliwe moja  kwa moja na wananchi. 

Jambo la pili,  miaka  miwili  kwa  mayor  na  wenyeviti  wa  County  Council  inatosha  lakini  ikiwa  kazi  yao  ni  nzuri  wataendelea

kugombea. 

Mabaraza yawe chini ya serikali za wilaya. Kiwango cha elimu kiwe kidato  cha  nne.  Halafu  mtihani  wanaofanyiwa  madiwani

iwe inatosha hicho kiwango cha elimu . 

Halafu, jambo la sita, kuwe na masharti ya kunadili kwa wanaochaguliwa kuwa madiwani. 

Jambo la saba, wananchi wawe na uwezo wa kumuita diwani ikiwa kazi yake ni mbaya kwa kuwandika barua ya kutokuwa na

imani naye. 

Mishahara ya madiwani ishuguliwe na meya. Halafu kusiwe na madiwani wateule. 

Jambo la mwisho,  rais au waziri wa local government  asiwe  na  uwezo  wa  kuvunja  mabaraza.  Kwa  kuongezea,  maafisa  wa

kilimo katika sehemu wanayohudumu wawe wakitafutia wananchi mahali pa kuuza mapato yao. 

Jambo la pili, pesa  zinazojengewa mradi wowote katika location wasimamizi wa wakati  huo wawe ni watu wa  kutoka  mahali

hapo na tender za kazi au za kufanyia kazi zitangazwe kutoka wilaya hiyo kwa sababu hiyo itarahisisha au itasaidia mwananchi

kwenda kujua  ya  kwamba  mradi  huu  ambao  unaendelea  katika  wilaya,  katika  location  hiyo,  umefanyika  kwa  njia  inayofaa.

Asanteni.

Com Ratanya:  Asante Bwana Sylvester Mwandami. Nahashon Mseri. Jina ni Msemi au  Mseri sawa.

Mr. Mseri:  Asante sana mwenyekiti.  Kwa jina naitwa Nahashon Mseri  na nina maoni ama nina majadiliano ya  kikundi  kwa

jumla na kwa niaba ya group. 

Kulingana na maoni ama mkataba huu ambapo sheria  itakapotenga  sasa  kimila  uzuri  inaangaliwa  kwa  upande  wa  serikali  au

mambo  zaidi  yawe  kwa  kupitia  kwa  wananchi  kuanzia  kwa  rais  mpaka  kushukia  kwa  wazee  wa  vijiji  na  pia  kwa  malipo

waangaliwe. 

Kuingilia kwa rasilmali, hata kwa wilaya hii ya Taita  Taveta  tuko  na  rasilmali  kuanzia  madini,  maji,  misitu  na  mashamba  ama

mawe.  Hiyo  sijui  ama  hiyo  rasilmali  ingetumika  pahali  hapa,  hapo  mwananchi  anayekaa  katika  hiyo  rasilmali  kama  madini

zinatokea  kwa  shamba  yako  nisiweze  kuondolewa  kwa  sababu  yoyote  ama  niitwe  squatter.  ingekuwa  hapo  inatokezea

mwananchi anufaike ama asaidike kwa hiyo hiyo rasilmali na isaidie wananchi wa hapo hapo. 

Kwa upande wa forest iwe hivyo hivyo yaani kila mradi unatokaea ambao unaweza kusaidia mwananchi wa sehemu hiyo uwe

unachangia kufanya maendeleo katika hiyo wilaya ama hiyo sub-location ama location kulingana  na  vile  wale  wanaowakilisha

watakavyo panga. 

Tukifikia  upande  wa  kazi,  kila  mtu  alipwe  kulingana  na  kazi  anayofanya.  Kusiwe  na  malumbukizo  ya  vyeo  ama  kazi.  Kwa
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mfano  mtu  mmoja  awe  na  kazi  tatu  ama  tano  wakati  wengine  wanakosa.  Na  kuhusu  elimu  kwanzia  darasa  la  kwanza  ama

kuanzia nursery mpaka form four,  iwe free kwa sababu ukichunguza sana tumeonelea ya kwamba watoto  wale ambao wazazi

wao  hawana  uwezo  ndio  hupita  zaidi  na  undani  ukifuata  ndio  wanatufaa  kwa  uongozi  ama  wana  maarifa  zaidi  lakini  shida

inakuwa ni pesa hakuna za kufanya waendelee mpaka wafike kama kulingana na akili yao vile itafikia. 

Na tukifuata kwa upande wa waziri, waziri awe ni waziri na mbunge awe ni mbunge, kwa sababu  ya  kumtumikia  mwananchi

kwa njia rahisi ama kwa sababu ya kuchaguliwa kwa ile kazi unahitaji ama amechaguliwa afanye. Na  kuhusu uteuzi mtu asiwe

kwa mfano amesomea ni kazi ya kushona nguo aende kupewa kazi ya kujenga nyumba, apewe kazi ya zile zile anayojua ndiyo

maana ataifanya kwa njia nzuri. Na kuhusu mbuga za wanyama, baadala ya kuitwa National Park  iitwe Game Reserve kama ni

hapa Taita iitwe Taita Game Reserve.  Na  Serikali pia iwe  ya  majimbo  kusudi  watawala  wawe  kila  moja  wanagawana  sawa

sawa kulingana na mkoa wake na mkoa wake anaotawala. Na pia kuwe na waziri mkuu na iitwe na serikali ya mkoa na serikali

kuu. Nafikiri yangu yameishia hapo. Asanteni.

Com Ratanya: Asante bwana Nahashon Mseri. Sasa namwita bwana Crispin Mwaisege.

Mr. Crispin Mwaisege:  Jina langu tena ni Crispin Mwaisege kutoka Ngandu.  Langu la kwanza nataka kuliangalia ni vyama

vya kisiasa.  Hawa watu wanaounda hivi vyama huwa na masilahi yao.  Kwa hivyo naona  maoni  yangu  kwamba  napendekeza

kwamba  ndivyo  hivyo  sasa  waendelee  kutimia  pesa  zao  zenyewe  kwa  kuendesha  vyama  vyao  isiwe  ya  kwamba  ni  serikali

maanake hiyo itakuwa kuencourage watu waendelee kuunda vyama zaidi ili waweze kutumia kama njia ya kupatia pesa.  Kwa

mbuga za wanyama, hasa tukiangalia hapa Taita ama zimepunguzwe mashamba hayo yarudishwe kwa mwananchi au  nusu  ya

hizo pesa zinazopatikana kutokana na hizo mbuga za wanyama basi  zipewe wananchi ambayo watu wa Taita kwa sasa.  Watu

wengi hawana mashamba hasa tukiangalia hapa Taita ni watu wachache sana walio na zaidi ya acre  moja lakini katika nchi yetu

kuna watu ambao wana hata maelfu ya acres za mashamba ambayo hayatumiwi. Naona ni kwa manufaa ya watu wote kwamba

nchi hii ni nchi yetu, mali yote iliyo hapa ni yetu sisi sote basi tusiwe na mtu yeyote ambaye ana zaidi ya acre  hamsini na ambazo

hazitumii  zote  zili  zinamzidi  na  zinazozidi  hapo  hizo  zigawanyiwe  watu  wengine  ambao  hata  wakiweza  kutumia  na  wasaidie

kuinua uchumi wa Kenya. 

Elimu ya nursery sasa ni kama ya lazima. Hasa ni base formation na ni ya muhimu lakini imekuwa ngumu sana kwa wazazi wengi

kwa sababu ni mahali ambapo watu wanalipa pesa  nyingi sana.  Na  kuna watu ambao hata hawana  hizo  pesa.  Mapendekezo

yangu  ni  kama  kwamba  elimu  hii  ya  nursery  ichukuliwe  na  serikali  na  walimu  wanaofundisha  hizi  shule  pia  wachukuliwe  na

serkali na hiyo itakuwa ni mzigo umepunguzwa sana kwa wale wazazi na pia itakuwa ina usawa kila mahali.

Wazee  wengi  ambao  wamefanya  kazi  kwa  muda  wa  miaka  mingi  miaka  30  miaka  35  wanaretire  lakini  ni  wachache  sana

wanaolipwa  kabla  hawajamaliza  mwaka  nje  bila  pesa  yeyote.  Naomba  katika  katiba  mpya  ihakikishe  ya  kwamba  angaa

maximum au  mwisho  kabisa  iwe  ya  kwamba  baada  ya  miezi  mitatu  baada  ya  kuretire  hao  wazee  wamelipwa  pesa  zao  na
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warudie maisha ya kinyumbani ya kuendelea vizuri na jamaa zao. Pamoja na hilo nakumbuka mzee moja ambaye aliretire miaki

mingi iliyopita okay wakati  huo pesa  zilikuwa mishahara ilikuwa  chini  lakini  anaendelea  kulipwa  shilingi  mia  moja  na  kumi  na

saba hivi sasa. Hiyo pesa inamsaidia namna gani kwa sasa? Wakati ule ilikuwa ni pesa lakini kwa sasa hakuna chochote. 

Naomba ya kwamba au napendekeza kwamba mishahara inapopandishwa juu juu kwa sababu ya hali basi  na hizi pension pia

ziongezwe ziweze kuwasaidia hawa watu kwa maisha ya wakati huu. Mambo ya hosipitali  yamesemwa maana lakini narudia ya

kwamba  haiwezekani  watu  kuendelea  kulipa  ndio  wapewe  madawa,  kuweza  kusaidia  wananchi  madawa  na  mambo  ya

hosipitali yawe ni ya bure.  Kuna wazee hapa ambao tunawaita wazee wa kijiji na hao  ni  watu  wa  muhimu sana  kulingana  na

mipango  yetu  ya  Kenya.  Ndiyo  hasa  wanaunganisha  watu  wa  kijijini  ndio  mambo  yote  ya  kutoka  serikali  yanaingia  kwao

yakitoka kwao yanaenda kwa serikali. Na hawa watu wana kazi ya muhimu sana na wanachaguliwa na watu wenywe kwamba

ni watu wenye nidhamu nzuri na ni watu wanaofaa.  Hawa watu naomba pendekezo langu ni kwamba  watambuliwe  ama  kwa

njia ya mishahara au kuna ma allowancess sio hata ikiwezekana yawe yanatolewa na County Councils.

Rais asiwe  juu  ya  sheria.  Ndio  awe  na  mamlaka  kadha  ya  kwenda  kuendesha   nchi  lakini  asiwe  chini  ajue  sheria  kama  ya

kwamba  lolote  atakalofanya  basi  yeye  hana  neno  napendekeza  pia  kwamba  mawaziri  na  permanent  secretaries  wawe

wakipewa hizo kazi kulingana na elimu ya ile kazi. Kama ni mtu ambaye amefanya ukulima basi apewe wizara ya ukulima, kama

ni mtu ni permanent secretary pia apewe wizara ya ukulima  kwa sababu anao ukulima na anao na anaweza kushauri watu pale.

Ni  mtu  ambaye  anatarajiwa  kushauri  watu  lakini  ikiwa  sasa  ni  mtu  ambaye  hata  hajafundisha  hata  sikumoja  kama  mwalimu

anapewa kusimami walimu itakuwa ni vigumu kuendesha hiyo  idara.  Kumekuwa  na  ukosefu  wa  kazi  kwa  muda  mrefu  sana,

lakini hata kazi zilikuwa zimeanza kukosekana pengine miaka kumi iliyopita na kila mwaka nafasi za kazi zinaendelea kupungua. 

Nipendekezo langu kama ya kwamba kukipatikana kazi tuanze kuandika wale watu wa miaka ya tisaini na mbili wakimalizika ili

wa tisaini na tatu mpaka tumalizie wa mwisho. Lakini si haki kama kwamba tuache hali ilivyo hivi sasa  kama kwamba sababu

unajulikana na mtufulani basi ijapokuwa umemaliza mwaka wa elfu mbili na mbili weewe ndio unaandikwa kazi na mtu ambaye

aliye  sawa  na  qualification  zake  ziko  sawa  na  zako  na  alimaliza  mwaka  wa  tisaini  na  mbili  yeye  sasa  anaachwa  wewe

unaandikwa. Kwa hivyo napendekeza kwamba watu wawe  wakimaliza  wakiandikwa  hiyo  lot  ikimaliza  nayo  tuanaangalia  lot

ingine mpaka hivyo hivyo tumalizane. Of course kutegemea elimu na huhitimu kwako.

Pia mambo ya colleges kwa mfano bado kuna watu wanaendelea colleges na colleges zinaendelea lakini bado  unakuta kwamba

college moja ina watu wengi wa kabila moja kuliko college ingine au kuliko watu wengine. Napendekeza  ya kwamba tuwe na

ile quota system kama ni watu wa  namna  hiyo,  tribe  hii  wawekwe  number  hii  yao  na  wao  wapate  haki  yao  hata  ikiwamoja

amefeli  kureport  basi  tupate  mwingine  kwa  ile  ile  kabila,  kwa  ajili  hiyo  tutakuwa  na  usawa  na  namna  hiyo  napendekeza

nikitambua  kazi  ya  madiwani  kama  ya  kwamba  baada  ya  miaka  kumi  sawa  na  MPs  wasiweze  kupewa  pension.  Kazi  yao

kwanza ni very taxing kama ya kwamba si haki wenzao MPs baada ya miaka kumi wanapewa pension na wao baada  ya miaka

kumi hata ishirini wengine. Benson Mabwange alikuwa hapa na wanataka hivi hivi na hawana njia ya kupata shukrani.  Hilo ndilo
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pendekezo langu kwamba na wao baada ya miaka kumi wapewe pension.

Com Ratanya:  Asante sana bwana  Crispin  Mwaisege  kwa  maoni  yako  na  nafikiri  atakayefuata  bwana  Gibson  Mwasongo

atakuwa ni mwisho kwa sasa  nafikiri baada  ya bwana Mwasango kutoa maoni yake tutapumzika kidogo na tutarudi baada  ya

nusu saa hivi kuendelea.

Mr.  Gibson  Mwasongo:   Asante  mwenyekiti  majina  kamili  ni  Gibson  Mwasongo  kutoka  Maundo  sublocation.  Nina

memorandum hapa nitasoma tu kwa muda mfupi. Rasilmali, wanyama, pori,  ardhi,  maji, utalii na misitu zirudishiwe wenyeji wa

Taita Taveta na hiyo mbuga ya wanyama ambayo ni asilimia sitini na mbili ningeomba robo tatu irudishiwe kama mwananchi na

hiyo robo moja  iwe  Game  Reserve.  Utawala  wa  mikoa  iondolewe  kwa  hivyo  tunataka  serikali  ya  demokrasia  ya  majimbo.

Tukiwa na serikali za mitaa. 

Tuwe na rais,  waziri mkuu, mbunge, diwani na muungano wa vijiji. Tatu tunadai vyuo vikuu katika mkoa wa  pwani.  Elimu ya

zamani iliofutiliwa 7-4-2-2  turudishiwe.  Tunadai  mipaka  ya  wilaya  ya  Taita  Taveta  irudishwe  wenyewe.  Waliostaafu  wasiwe

wanapewa  jukumu  ya  kusimamia  miradi  iliyoko  wilayani.  Zahanati  za  watu  binafsi  tungeomba  wakati  ujao  zifunguliwe  mbali

zibaki za serikali. Kufuatana na mila za Kitaita mahari kwa Wataita yarudishwe yale ya zamani na kodi za wazee ziwekwe. 

Tume ya uchaguzi uwe uhuru na haki. Kura itegemee maoni na walio wengi. Tukichagua, wakati tunachagua tukichagua mbunge

asiende akapewa kazi ingine huko mbele maana sisi huwa tunapeleka wabunge hatupeleki mawaziri kwa hivyo wangoje wawe

wanachaguliwa mbele ya bunge, nje ya bunge. Kwa upande wa uridhi, wa mali kila mtoto achukuliwe kama sawa.  Yaani kila

moja  apewe  right  yake  akiwa  ni  wa  kike  akiwa  ni  wa  kiume.  Kufuatana  na  yale  mashauri  ya  shule  ningependekeza  wawe

wanachaguliwa  wale  ambao  wako  na  watoto  kwa  mashule  hayo.  Nikimaliza  hii  landboard  ihusishe  wanawake  kwani  huwa

tunaona wakichaguliwa wanaume peke yake na mambo yetu ya ardhi yawe yanafuatiliwa hapa wilayani sio huko Nairobi.  Kwa

hayo machache asanteni.

Com Ratanya:  Asante  sana  bwana  Gibson  Mwasongo  kwa  maoni  yako.  Sasa  basi  tupatie  nafasi  ya  kupumzika  kunyosha

miguu na  turudi  hapa  kiasi  cha  saa  tisa  kasorobo  tafadhalini.  Wananchi  ni  heri  tuanze  sasa.  Wale  ambao  wako  nje  waingie

halafu tuendelee. Sasa tuna Peter Salai, Peter Salai yuko hapa?

Mr. Peter Salai:  Majina yangu mimi ni Peter Salai katika kata ndogo ya Taita Taveta. Kwa hivyo, Katiba ikiwa kwa kisheria.

Sehemu  zilizotengwa  zifadhiwe  sheria  kando  ya  vijito.  Kuna  viwango  ambayvo  havitakiwi  kulimwa  teremko  zaidi,  wananchi

wafanyiwe  mpango  sehemu  za  chini  sambarare  hasa  katika  pahali  palitengwa  pakuitwa  National  Park  na  mteremko  hiyo

upandwe miti zaidi ya kiasili hapa inayohusikana na madawa ya kienyeji. Kuhusu elimu ya msingi, wanafunzi wasomeshwe lugha

ya mama yao Kitaita kutoka darasa la standard one mpaka standard sita. 
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Elimu  igharamiwe  na  serikali  hadi  kidato  cha  nne  pia  welfare  yao  iangaliwe.  Taasisi  za  kidini  ziwe  zikipatiwa  kiasi  fulani

kutokana na mfuko wa government, kutokana na kodi itokayo kutoka kwa uma. Taasisi za kilimo na ufundi zipanuliwe kifedha

na kitaalamu. Rasilmali kutoka Jimbo hili sehemu  kubwa  igawiwe  jimbo  zilikotoka.  Mashamba  yaliyotoka  lease,  iliyoko  kwa

lease ya miaka elfu mia tisa na tisaini na tisa ziondolewe kufuatia katiba mpya. Asante.

Com Ratanya: Okay asante sana bwana Salai. Sasa tunaendelea kwa Ephraim M. Josiah. 

Mr. Josiah:  Asante sana mwenyekiti na maafisa wetu amabo mmefika hapa Werugha kanisani.  Majina yangu ni Ephraim M.

Josiah.  Mimi  ni  kama  mzee  wa  makao.  Jambo  langu  nazungumza  hivi  ni  ya  binafsi  mwenyewe.  Nataka  hivi  skuli  zetu  zote

zipatiwe nafasi kusije school fees kuondolewe kabisa. Kwa sababu kuna watoto ambao wamezaliwa wengine hawana baba zao

hawana ndugu zao wa kuwasaidia kwa hii wakufanya mtihani wakipita wanakosa na hivyo tunawatupa kabisa na ndio ambao

watakuwa ma D.C. na ma D.O ama P.C. hapo nimemaliza. 

Sasa  niende  ya  pili,  ya  pili  binafsi  nataka  hivi  kama  serikali  iko  na  uwezo  ituangalie  kwa  mambo  ya  matibabu.  Watu  wengi

wanakufa huko nje katika hosipitali.  Hajaangaliwa hana pesa,  au hana kitu chochote anazungushwa  zungushwa  huku  na  huku

anapimwa  anaambiwa  dawa  utanunua  ukuje  siku  fulani  na  hakuna  hana  pesa  atoe  wapi.  Hilo  jambo  napendekeza  serikali

ituangalie  gharama  za  madawa  ikiwa  kwa  wingi.  Sina  pendekezo  ingine,  hayo  ndiyo  mapendekezo  yangu  mawili  ambaye

ningetoa. Na ninakomea hapo sitaki kuendelea zaidi.

Com  Ratanya:   Okay  asante  sana  Ephraim  Josiah  kwa  hayo  maoni  yako  sasa  tunaendelea  kwa  mwingine  hapa  George

Sabonja, karibu hapa. 

Mr. George  Sabonja: Honourable Commissioners na wananchi.  Niko na machache hapa ningependa kupendekeza  lakini  ni

ajabu mambo mengi nimeandika hapa watu wameshaandikisha katika memorandum zao. Lakini hiyo hata hivyo hawezi kunizuia

kupeleka mbele mambo yangu niliyo nayo. Jambo la kwanza, kwa jina ni George Sabonja. Jambo la kwanza katika nchi yoyote

na  katika  kimila  za  kiafrika  si  vizuri  in  future,  kuwe  na  maPresident  ama  President  wa  baadaye  kuwa  bila  bibi.  They  are

supposed to have wives. Msimamo na utawala wa maisha unaanzia  hapo.  Ukiwa  kama  namna  hiyo  unakuwa  kama  cowboy

sasa mambo haiwezi kuwa mzuri. La pili ni kwamba sisi watu wa pwani kabla sijapendekeza tumetatizika vya kutosha kulingana

na mpango ilivyokuwa inaendelea tangu wakati wa uhuru. Utaona matatizo mengi yameonekana hapa pwani,  umasikini umezidi

ukiwa pwani yenyewe iko na resources  nyingi na watu hata kuna matajiri,  lakini utaona ya  kwamba mambo imekuwa  ngumu

hasa sababu ya kuwa na huo uchungu wa aina hiyo. 

Mimi napendekeza a federal  system of government other  than this Presidential  one.  Na  watu wanaanza kuuliza federal  system

maana yake ni nini? Leo nasema kwa ufupi ni majimbo na ninapendekeza wakati  huo huo ya kwamba katika hii nchi ya Kenya

tuko na majimbo nane.  Isipokuwa moja ambae zimezidi kipimo ya Rift Valley sijui lengo la kuwa na  hiyo  area  kubwa  namna

hiyo karibu thirteen districts while  other  provinces  ziko  na  five  si  vizuri  sana  kwa  macho  ya  wananchi.  Ningependekeza  Rift
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Valley Province iwe divided into two areas North Rift Valley and South. Nikiwa hapo hapo kwa majimbo ni kwamba sisi watu

wa pwani ama sehemu zingine za Kenya kwa hayo majimbo tisa hiyo ingine ikagawanywa kila watu watakuwa na mamlaka yao

ya kujitawala na kujimudu na kusimamia mambo yao ya kiuchumi, ya kisiasa hata ya kijamii. 

Nanitapendekeza  ya  kwamba  kutakuwa  na  President  huyo  central  government  mpaka  ikuweko,  tukiwa  na  hiyo  Central

Government, hawa wa central government zitagwanywa katika region ambapo itaweza kuwekwa katika kila region iwe pengine

ina governor whatever they might call them lakini nafikiri njia nzuri ni kuwa na wale magovernor halafu katika wale magovernor

kutakuwa na regional assembly Mombasa kama hapa in case of war na other areas  namna hiyo. Tutakuwa na bunge letu hapa,

tutakuwa na wote watachaguliwa hapa kwa wabunge kutoka district  tano ziko hapa  pwani  wawe  na  bunge  huko  Mombasa.

Coast province ina resources nyingi lilo lingine wamelisema. 

Tuna  wildlife  and  tourism,  tuko  na  hali  ya  maforest,  minerals  ziko   nyingi  na  nitasema  ya  kwamba  katika  hii  province  ya

Mombasa ukuwe headed na governor huko Mombasa rasilmali kama kwa mfano, kama ni minerals, natural resources  zozote

zikipatikana waretain 75% of those resources 25% wapeleke kwa central government.  Hiyo 75% kutakuwa hizi local authority

kama County Council watoe 25% wapeleke kwa mwananchi hapa the remaining afanye administration ya serikali ya pwani. 

Na kabla sijaenda mbele pia ningetaka kupay tribute  kubwa  kwa  R.G.  Ngala  wakati  wa  independence  day,  tukupata  uhuru

hata  ile  katiba  ilitoka  Lancaster  ile  ya  mwisho  ilikuja  na  majimbo.  Kile  kipengele  kilikuwa  ndani  wale  ambao  hawajui  lakini

ilifanya kazi kwa muda wa mwaka moja kidogo wenzetu wa kutoka juu wakaona ya kwamba ah hata hii serikali za namna hii

tutaweza  kujenga  Mombasa  kweli,  tunaweza  kuishi  Mombasa  kweli?  Wakatupilia  mbali  lakini  tulijua  ilitupuliwa  mbali  kwa

manufaa ya watu binafsi ambao hatuwezi kuwataja hapa lakini haikuwa vizuri. Kitu kama namna hiyo ninapendekeza nikizingatia

juu  ya  majimbo  ni  kwamba  katika  ule  utawala  wa  rais  ambao  nimesema  nitarudia  wawe  na  mabibi  the  future  government

powers  zio  ziwe  more  ceremonial  na  kazi  yao  kubwa  ya  kiserikali  iendeshwe  na  waziri  mkuu.  Katika  hiyo  hiyo  Central

Government tuwe na Upper  and Lower House,  Senate  and Lower House hii ya House  of  Representatives  ambao  ni  present

members  of  Parliament.  Wakilishi  Kenya  nzima  hata  hapa  tuchaguwe  house  of  representatives  ja  wabunge  wetu  tutapeleka

huko. Si ati tukiwa na hizi serikali za region hatutakuwa na wabunge huko, watakuwepo, investors bwana commissioner.

Com Ratanya: Hebu jaribu kumaliza

Mr.  Sabonja:  Namaliza  nikisema  investors,  kama  serikali  za  namna  hiyo  za  majimbo  itabuniwa  watakubaliwa  wazungu,

wa-Asia kutoka wapi, other regional governments zitakuja ili ziweke rasilimali zao hapa.  Wale already ambao wanaproperty  si

ati watapokonywa watacalculate kwa sababi halipi tax katika hizi manyumba na utakuta mtu mmoja ako na estate  kutoka hapa

mpaka hapo barabara. Zingine ziko Eldoret,  zingine ziko Nyeri,  zingine ziko wapi.  Sasa  utakuta hakina tax hata moja inakuwa

kufanya namna  hiyo  commissioner  utakuta  ya  kwamba  rasilimali  nyingi  zilitengwa.  Na  tutapunguza  hii  eradication  of  poverty

katika Kenya. Itaweza kufanya kitu gani kama mambo kama hayo hayafuatwi. People  don’t pay tax hawalipi wanaishia namna
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hiyo na kuendesha magari yale makubwa, makubwa na mambo kama hayo. Nafikiri nimepata neno hapa, nafikiri nitafikia hapo.

Com Ratanya:  Na una memorandum

Mr. Sabonja: No.

Com  Ratanya:  Okay  asante  sana  kwa  hayo  maoni  yako  George.  Sasa  tutaendelea  kwa  mwingine  anayefuata  Abednego

Kitambo

Mr. Kitambo: Asante bwana chairman. Niko na mapendekezo hapa na  mapendekezo  haya  ni  ya  vijana  wa  kata  ndogo  ya

Sagasa.

Com Ratanya:  Wambie jina lako kwanza.

Mr. Kitambo:  Jina langu naitwa Abednego Mwarenge natoka Werugha.

Com Ratanya:  Mwarenge au Mwarege

Mr. Kitambo: Mwarenge

Interjection:  Zala

Mr. Kitambo: Natoka kata ndogo ya Werugha ambayo iko kwa kata ya Werugha yenyewe. Mapendekezo hapa ni ya vijana

wa  sagasa  waliopata  elimu  kuhusiana  na  katiba  na  basi  wanakaa  kujadiliana  na  katiba  basi  wakasema  na  wakapendekeza,

wakapendekeza  kama  wapasavyo.  Pendekezo  la  kwanza  vijana  hawa  walipendekeza  ya  kwamba  katiba  mpya  itungwe  na

wananchi na iwe ni yetu ieleze lengo, ndoto na shabaha za wananchi hii inamaanisha ardhi yetu, na rasilmali zetu  zote  ambazo

tulipokonywa siku za ukoloni mamboleo.

 Mwananchi awe na haki ya kuwa na nakala ya katiba ambapo apewe kitambulisho ya katiba kwa wakati  huu. Hii inamaanisha

kwamba kila mwananchi anapokuwa mtu mzima aweze kupewa nakala ya ile katiba ili aweze kusoma na kujua katiba inasema

namna gani. Kitambulisho iwe lazima pia,  iwe na kadi za kura.  Kitambulisho hicho kitakachokuweko  kitaamanisha  kitatumika

hata kupiga kura na hivyo basi hakutakuwa na kadi za kupiga kura bali kila kitambulisho mwananchi atakachopewa kitatumika

hata kupiga kura.

Pendekezo lingine katiba iwe na haki za wananchi za binadamu. Kizazi cha kwanza, cha pili na cha tatu. Hii inamaanisha haki za

kimsingi, haki za kiuchumi na haki za kidemokrasia. Pendekezo la nne, utawala wa demokrasia wa majimbo ambapo serikali za
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mitaa,  County  Council  ziwe  na  uwezo  zaidi  kusimamia  rasilmali  zote  katika  wilaya  kwa  manufaa  ya  watu.  Hii  inamaanisha

rasilimali ardhi, mashamba, madini, maji, misitu, wanyama wa pori na kadhalika. 

Tano,  utawala  wa  amirisha  ndani  ya  administration  na  afisi  zake  ziondolewe.  Yaani  chief,  diwani,  D.O.,  D.C.,  na  P.C.,

ziondolewe  kabisa.  Ni  wa  kikoloni  na  ukoloni  mamboleo  ambapo  hatutaki  ukoloni  wa  wale  administrators.  Vijana  wetu

wanapendekezo zaidi kuwa na viongozi wakuchaguliwa nitarudia. Kuwe na viongozi wa kuchaguliwa ambao watakuwa ni wa

viongozi wakilishi, Diwani, Mbunge, Waziri Mkuu na wote wawe na mishahara.

Pendekezeo lingine kuwa na msimamizi wa dola ambaye  si  msimamizi  wa  serikali.  Msimamizi  wa  dola  ni  yule  msimamizi  wa

state kama rais. Lakini sio serikali bandikwe awe anasimamia state  na maswala ambayo yanamhusu. Pendekezo lingine kusiwe

na uelekezaji  wa mamlaka na kuwe na utawala  wa  sheria  ambako  watu  wote  nchini  wako  chini  ya  sheria  na  wanashitakiwa

hapo kwa kila mtu chini ya sheria iwe ni rais iwe ni nani. Na  yote  ambaye  ataenda  kinyume  cha  sheria  aweze  kukabiliwa  na

sheria  ipasavyo  kuwe  na  uwazi  na  uwabizaji  wa  kila  kiwango  kwa  kila  kiwango  ama  kila  kazi.  Maswala  yote  ambayo

yanawahusu wananchi yaweze kuelezwa kiwazi na kila mwananchi aweze kuelewa.  Kuhusu serikali mawaziri  wachaguliwe  na

waziri mkuu.

Pendekezo  lingine  mawaziri  wachaguliwe  nje  ya  bunge  kulingana  na  taaluma  zao,  kulingana  na  taaluma.   Na  serikali  iwe

imehitimu. Waziri mkuu achaguliwe kwa wengin wa kura. Vijana walipendekeza awe na percentage ya 55 ama asilimia sitini na

tano ya kura zote zilizopigwa kutoka majimbo halafu awe na percentage ya kura zote nchini kuwe na bunge, bunge iwe juu ya

kila mtu ameteuliwa. Bunge hiyo ichaguwe tume ya kuajiri nchini ambaye itaajiri wabunge katika afisi zote za uma. Pendekezo

lingine bunge iwe ya kutoa kauli ya mwisho isipokuwa na maswala yanapatiliwa kwa kura ya watu wote kwa mfano kubadilisha

katiba.  Hapa inamaanisha ya kwamba bunge haitakuwa na mamlaka, kusiwe na kuchaguliwa kwa  watu  ofisi.  Bunge  ikiteuwa

imeteuwa na serikali iundwe mara moja na mahakama yawe huru katika kazi. 

Waziri wote na watu wote waweze kushitakiwa katika mali kama na uhuru na haki kuondolewa.  Either waziri na waziri mkuu

pamoja na rais wawe wanashitakiwa wanapokosa.  Majudge nao waweze kushitakiwa wakosapo. Rasilmali zote za kumiliki za

wenyeji za wilaya zinahusika sehemu hizo, County Council. County Council zote ziwe katika katiba na maelezi yenyeye chini ya

Local Authority, mapato yote yanapatikana kupitia wanyama wa pori  yaingia County Council ya Taita Taveta kwa manufaa ya

wenyeji. Kuwe na haki ya ajira ya vijana. Vijana wapewe ajira wawe wakipata  mshahara ili waendelee kihali ya kiuchumi jinsi

ya kupata chakula, pia ya msingi ya kuongoza na kuongeza nafasi za kazi.  Katiba iandikiwe kwa lugha ya kiswahili na wenyeji

kama lugha ya kitaita,  Giriama, Kikuyu,  Kiluyha.  Vyombo  vya  habari  vyote  viwe  vya  kutoa  habari  sahihi  kusema  kweli  bila

vitisho wala kuingiliwa hii inamaanisha  radio, magazeti, runinga na njia zote zile tunapata habari. Bunge iwe inasikiliza moja kwa

moja kupitia radio na runinga. Ishirini na nane mbuga za wanyama wa pori  na masako ambapo  inachukuwa  asilimia  ishirin  na

mbili ya ardhi ya Taita Taveta iwe na malipio ya ujenzi wa Taita Taveta. 

45



Game Reserve na iwe na 95% yaani iko percent  ya ardhi ya Taita Taveta ambayo iko na national park  waweze kukata  25%

iwe Game Reserve na 75% or 62% uwezwe kugawanywa na wale wananchi wenyewe itumiwe kwa kazi zitakazowafaa kwa

ujenzi wa taifa,  sheria za madini zibadilishwe ziwe zikichimbwa na wenyeji.  Number three mfumo wa elimu ubadilishwe, kuwe

na darasa  la saba,  kidato cha nne, kidato cha sita na chuo kikuu yaani system ya zamani ya 7-4-2-3.  Inaonekana  mfumo  wa

siku  hizi  una  maneno  mengi,  halafu  ninamalizia  hapo  ndio  kumaliza   namaliza  hapo  kwa  kuwa  nina  mapendekezo  ingine  ya

individual.

Com Ratanya.: Tutasoma memorandum

Mr. Kitambo:  Haya ni mapendekezo ya mtu binafsi

Com Ratanya: Okay you have been registered twice here so one is for the group and one is yours.

Mr. Kitambo: Individual

Com Ratanya: Okay

Mr. Kitambo: Mapendekezo hayo nimepatiwa kwa niaba ya mtu binafsi. Sawa nikiweza kuwa na mzee huyu na alikuwa aketi

hapa  lakini  kwa  sababu  ambazo  hazikukamilika  kabla  hii  mkutano  akasema  mimi nitakutuma  wewe  ikiwa  muhimu nikutume

wewe kama vile unaweza kufanya ili kuyafikisha mapendekezo. Mzee huyu amependekeza kwamba

Com Ratanya:  Sasa jina lake

Mr. Kitambo: Jina lake anaitwa Jefferson Mwakio Kisaka ndilo jina lake. 

Com Ratanya: Si jina yako tu nimeandika.

Mr. Kitambo: Ni yangu imeandikwa lakini mapendekezo haya si yangu

Com Ratanya:  Kwa hivyo unataka jina yako iwe chini tu kwa list yetu iandikwe huyo mwingine.

Mr. Kitambo: Fine, fine.

Com Ratanya:  Kwa hivyo huyu anaitwaje

Mr. Kitambo: Jefferson
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Com Ratanya: Jefferson

Mr. Kitambo: Jefferson M. Kisaka

Com Ratanya: Kisaka okay, endelea sasa.

Mr. Kisaka:  Huyu anaweza kunituma  hangeweza  kufika  hapa  lakini  amenisihi  jana  chochote  kile  amependekeza  nikiandike

hivyo na niweze kusoma hivyo kabisa. Ameomba sana kusikilizwa kwamba chief manaibu wa machief hata ma-DO pamoja na

maCouncillors waweze kuunda mamlaka ya kiasi ama  kwa  kizungu  tunasema  powers.  Sababu  wengine  wanatumia  mamlaka

haya yao hata kwenda kudhulumu wengine ambako wanaishi. Pendekezo la pili  amesema  ya  kwamba  sheria  ya  ardhi  uweze

kusimamiwa na tume unayoihusu na sio wale watawala. 

Mambo ya ardhi yapewe watu wa ardhi kama ni watu wa lands or whatever  but the other leaders like D.O., chiefs, they should

not engage in such affairs.  Pendekezo la tatu mwananchi awe na haki ya kujieleza ama ya kujieleza shida yake kusiwe na kitu

chochote. Njia yoyote iwezwe kubuniwa ama kutafutiwa ili kwamba mwananchi yeyote hata yule ako mashambani kule aweze

kusaidiwa, kupendekeza ama kupeleka tabu yake.   Kuna  wengine  wana  maswala  yao  ya  taabu  lakini  akipeleka  ifike  mahali

yanazuiliwa.  Pendekezo  lingine  amesema  ni  ya  kwamba  tunajua  ya  kwamba  katika  Kenya  hii  mwananchi  yule  ana  cheo

chochote  katika  serikali  pengine  ni  wa  kujiendeleza  kabisa  na  kadhalika.  Kuna  mahali  atakapoingia  na  akitaka  kufanya

maendeleo  yote  zaidi  kuna  vita  hata  utapata  hata  akiingia  mahali  atabidi  pengine  aambiwe  atoe  hongo  ama  kulingana  na

mamlaka ya mwingine aweze kuzuia mambo ama mlango yake.  Kwa hivyo anapendekeza ya kwamba kutafutiwe namna ama

njia ni kama hii ya kwanza ambapo malalamiko ya mwananchi kama hivyo yanawezwa kusikizwa. 

Mwananchi ambaye yuko kule interior hata pengine  hajawahi  kutoka  njia  ifanywe  ana  namna  hata  kama  ni  tume  ibuniwe  ya

kutumikia mwananchi kama hivyo aulizwe ana taabu gani na aweze kuelezea.  Pendekezo lingine amesema ni kwamba swala la

rasimali liweze kuangaliwa kuna watu kando na yeye  ambao wana mashamba yao na yana rasilmali nafikiri wamefikiwa mahali

na  ikabidi  pengine  kulingana  na  mamlaka  kama  ni  machief  kama  ni  ma  Councillor  ama  whoever,  ujumbe  huu  wanatumia

mamlaka hayo wakifinya au kupokonywa rasilmali hizo ama kuzuiwa asichimbe mali na hiyo mali au madini yako kwa shamba

yake.

Pendekezo,  amependekeza  ni  kwamba  njia  ziweze  kufanyika  ili  waweze  kusaidia   wananchi  kama  hao  kwa  njia  yeyote

mwananchi  ambaye  ana  shamba  kubwa  ama  ana  rasilimali  yake  iweze  kuhifadhiwa  na  yeye  mwenyewe  aweze  kufaidika.

Asanteni.

Com Ratanya:   Okay asante sana Bwana Munau kwa hayo maoni yako  ya  group  pamoja  na  hayo  mengine  ya  huyo  mzee

mwingine. Okay sasa tutaenda kwa mwingine anayefuata ni Ronald Mulawi. Ronald yuko? 
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Mr. Ronald Mulawi: Matume ya uchaguzi na wananchi maoni ya Werugha ni maoni yetu Werugha kutoa maoni ya kutokana

na tume ya katiba ya Kenya. Majina yangu ni Ronald Mulawi ni maoni yetu ya Werugha kutoa maoni ya tume ya marekebisho

ya  katiba  ya  Kenya.  Kenya  tulipigania  uhuru  na  tulupata  uhuru  kitambo  lakini  sasa  tunagandamizwa  na  serikali  ilioko  sasa

mamlakani natulipata uhuru. Kwa hivyo tunadai haki  zetu  kama  vile  ardhi,  rasilimali  turudishwe  na  tupatiwe  title  deeds  na  hii

mbuga ya kitaifa ambayo ni national park iwe ni ya Wataita, imilikiwe na Wataita kwa manufaa yao wala si ya kitaifa.

Rasilmali kama vile maji na madini inatakikana iwe huru. Watu wawe na ofisi ambao unasimamia kiti hiyo, kwa sababu hiyo ya

kulemewa wa unyakuzwi wa ardhi na rasilmali kunyakuliwa unaitisha serikali ya majimbo. Kutokana na yayo tunaitisha serikali

ya majimbo ambayo itafuatiliwa katiba hii mpya na muongozo mpya. Utawala huuu utakuwa na ngazi kwa tawi.  Kijiji wakilishi

na divisheni na D.C., mbunge wa zote. Kura zitakuwa kwa uamuzi. Waziri atachaguliwa kulingana na taaluma zake.  Awe ni raia

wa Kenya kwa usomi, form four leaver, afya nzuri na kipindi cha miaka kumi. Miaka mitano halafu akifanya vizuri iwe ni kumi. 

Na mgombania kiti cha bunge au rais awe ni miaka 30.  Na  mwisho wa kugombania awe miaka sitini, apate  kura nusu na awe

chini ya sheria, asiwe na mamlaka kama ya hivi sasa serikali ilivyo. Awe chini ya sheria na wananchi.

Aina ya uchaguzi hivi nafikiri huru na ya kidemokrasia na akikosa  adhibiwe. Kumtoa kiongozi kwa uongozi kama vile akikosa

akipigiwe kura ya kutokuwa na maoni. Utawala wa mikoa viondolowe na kuweka majimbo ili rasilmali zikamilifu kwa dola ya

Kenya  itakuwa  wa  mahakama,  serikali  ya  bunge,  kuna  senate  na  representative,  kuwe  na  mahakama  na  sheria  naiwe

ombudsman.

Com Ratanya: Ebu jaribu kumaliza dakika zako ziko karibu kwisha una dakika moja. 

Mr. Mulawi:  Elimu, kielimu tumeachwa nyuma kwa sababu ya unyanyasaji, hatujakuwa na chuo kikuu, na inapaswa tupatiwe

huduma za serikali bure na barabara  ya jina wa watu kwa sababu ya rasilmali na mfumo wa elimu ubadilike kwanzia standard

one mpake seven halafu form four, form six halafu chuo kikuu. Na  masomo ya standard one na four ifundishwe zaidi. Na  wale

wameretire wasikubaliwe kuhudumu tena ofisini wapatie vijana.

Com  Ratanya:   Naona  kama  masaa  yako  yamekwisha,  peana  memorandum  yako  kama  unayo.  Na  asante  sana  bwana

Ronald sasa  nitaenda kwa mwingine.  Mwanyanje  Nyambu  yuko?  Mwingine  ni,  kama  huyo  hayuko  tuna  mwingine  Ludorick

Mwanandime.

Mr.  Ludorick  Mwanandime:  Kamati  yote  kwa  jumla  hamjambo?  Mimi  kwa  majina  ni  Ludorick  Mwanandime.  Langu  ni

kwamba niko hapa  kwa  group  ya  FEP  inamaanisha  Frier  Environmental  Project.  Kama  vile  tumesikia  kwamba  ikitangazwa

katika  maredio  kuwa  kuna  misitu  ya  watu  binafsi  huko  kwetu  ambako  ni  Frier  kuna  msitu  ambao  ni  msitu  wa  wazee  wetu

ambao waliuhifadhi tangu hapo zamani  lakini  baadaye  ilikuja  ingeliwa  na  wale  walioingilia,  walichaguliwa  sana,  wakikata  miti

yaana  bila  kujali  hivi  ndipo  sasa  tunaomba  kwamba  wakati  huu  mashamba  hizo  au  msitu  huo  ipitishwe  katika  katiba  mpya
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kwamba  wenye  msitu  huo  wausimamie  wenyewe.  Waendelee  kusimamia  msitu  huo  wenyewe  kama  walivyokuwa

wakiusimamia hapo awali. Maana kwa kweli mtu anaposimamia haki yake hawezi kuharibu. Lakini inapoingilia na watu wengine

wataharibu na ikiwa kila mahali inasemekana ya kwamba kila mtu ana haki na mwenye haki yake huwa chini yake tunashindwa

hapa kwetu kwa nini haki zetu zinataka kunyanyaswa na watu wengine. Zikifanyiwa mpango ili zikapatwe kuchukuliwa na watu

wengine, kwa hivyo tunaomba kwamba ikapate  kusimamiwa na wenyewe. Tupewe ruhusa ama iandikwe kabisa katika katiba

hii mpya. 

Mali ya Mwandime iwe ni mali ya Mwandime na  mali  ya  Mwakio  iwe  mali  ya  Mwakio  bila  kuingiliwa.  Lingine  nililo  nalo  ni

kwamba mambo juu ya imani. Watu wawache kila mtu awachiwe uhuru wa kuabudu kwa sababu utakuta wengine wanaenda

kwa  waganga.  Mtu  anapoenda  kwa  mganga  hakuna  mtu  anyemwingilia  ama  anayemfuata  na  kumuliza  kwa  nini  mtu  huyu

amekuganga  kwa  muda  mrefu.  Lakini  mtu  mwingine  anayeamini  kama  hapa  mahali  tumekuwa,  tumekaa  kanisani  na  humo

kanisani hapa hapa kwa Bibilia ya katibu.  Bibilia ndiyo kitabu cha Zaburi mia na tatu inasema akusabeba  umri yako yote ako

pamoja na magonjwa yako yote,  sasa  katika hiyo utakuta mtu mwingine anawekea anapangia kiwango cha kuabudu.  Inabudu

kidogo unamwambia hivi wacha hivyo usiendelee sana.  Kwa hivyo tungeomba kwa katiba mpya iweke tu uhuru wa kuabudu.

Tungali  tusiwe  ya  kwamba  ati  mtu  anaua  mtu  mwingine  pengine  kama  ni  kuamini  ni  amini  na  nina  siku  takatifu.  Kwa  nini

niingiliwe? Kwa hayo machache Mungu awabariki.

Com Ratanya:  Okay asante sana bwana Mwandime kwa hayo maoni yako na tena tutanenda kwa mwingine. Tumeamaliza.

Asante  sana,  maoni  mazuri  sasa  twende  kwa  Eleston  Mwakio,  Malazi  Ulura,  na  sasa  mumeona  kumekuwa  usiku  kabisa

mjaribu kuleta mapendekezo tu, maoni yako na halafu yachukuliwe si useme mambo mengi yale unaweza kuwa unarudia.  Kwa

hivyo  kama  Malasa  hayuko,  Malazi  Uhura  yuko?  Twende  kwa  Reuben  Mogenga.  Kuja  utawambie  kwa  ufupi  kama  una

memorandum utaweka pale na tutakuwa na nafasi ya kuisoma. Kwa hivyo useme kwa ufupi. Just give the highlights.

Mr. Reuben Mogenga:  Kwa jina ni Reuben Mogenga na ninawakilisha kati  ndogo ya Mavunge. Mengi yamekwisha semwa

na  waliotangulia.  Nami  nitasema  mawili  au  moja  tu.  Moja  mkazo  ambayo  ni  ya  mbuga  hizi  za  wanyama.  Tangu  hapo

ilisemekana kwamba 62% ndiyo inatawaliwa na wanyama kwa hivyo sisi tunatia mkazo ipunguzwe iwe 40% na 22% irudishwe

kwa wananchi iongezewe na wananchi wapewe hiyo mahali iyo shamba na ile ingine ichukuliwe na County Council kwa sababu

sisi tungelikuwa  hata  tuweze  kupata  pesa  kutoka  huko  lakini  serikali  imekuwa  ikipokea  hizo  sasa  tunakaza  mkazo  kwamba

County Council ipewe senti kutoka hapo zaidi ili iweze kusaidia Taita Taveta districts. Nafikiri kwa ufupi. 

Com Ratanya:   Asante sana bwana Reuben peana memorandum yako na sasa  tuenda kwa Holiness M. Ndumwa, hayuko?

Kama Holiness hayuko twende kwa Luciana wachienye upande wa akina mama sasa,  sasa  hata kama huyo hayuko tuendelee

kwa  mwingine.  Victoria  Lavela,  Victoria  Lavela  hata  huyo  hayuko,  Clement  Mwamburi,  Nicholas  Wandogo.  Ni  wewe

Nicholas uje useme kwa ufupi naona  hata  mvua  inatufuata.  Sema  kwa  ufupi  na  kama  una  memorandum  yako  upeleke  pale.

Wambie kwa ufupi yale unayo. 
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Mr. Wandogo:  Asante bwana mwenyekiti. Maoni yangu ni juu ya urekebishaji katiba. 

Com Ratanya: Aanza na kusema jina lako.

Mr. Wandogo:  Jina langu naitwa Nicholas Wandogo. 

Com Ratanya: Endelea.

Mr. Wandogo: Maoni ni urekebishaji  katiba ile ya kwanza.  Elimu iwekwe  juu  ya  katiba  ili  kila  mtu  aweza  kupata  elimu  ya

msingi mpaka chuo kikuu bila kutatizwa na mambo  ya  karo.  Kwa  sababu  watu  wengi  au  watoto  wetu  wengi  wameshindwa

kwenda  mbele  kwa  sababu  ya  ukosefu  wa  elimu  na  ninaweza  kusema  ya  kwamba  hapa  karibu  nusu  ya  watoto  wetu

hawajapata  elimu ya kutosha kwa sababu ya karo.Number  two,  katiba ihakikishwe ya kwamba wananchi hawakosi  madawa

au matibabu yoyote yale kwa sababu ya ukosefu wa pesa katika hospitali . 

Com Ratanya: Kwa hivyo unatakaje? 

Mr. Wandogo:  Nataka wananchi wawe wanapata matibabu ya bure kama vile wakati wa ukoloni. Katika katiba mpya iweke

wazi kwamba polisi waheshimu watu ambao wamezaliwa wana makosa kwa sababu wakati mwingine polisi wanawadhani watu

wanamakosa wanawachukuwa kama maadui zao. Hawachukui kama watu ambao wanaoishi nao pamoja.   Kuhusu mambo ya

mashamba, kuna watu walio na mashamba makubwa makubwa na hawayatumii. Mtu yeyote asije asiruhusiwe kuwa na zaidi ya

acre ishirini maana hiyo haiwezi, itakuwa zaidi kushinda wenzake wengine. Kuhusu uridhi wasichana wawe wakipatiwa uridhi na

wazazi wao au na serikali sawa na watoto wa kiume. Asanteni nimefika hapo.

Com Ratanya:  Okay asante sana bwana Nicholas kwa hayo maoni yako mazuri uende pale upeane maandishi yako na sasa

tunaenda kwa Moka Chorongo ni wakati wake sasa. Kama hayuko twende kwa mwingine, Patrick Mwakula.

Com Ratanya:  Useme tu kwa jina

Mr.  Patrick  Mwakula  Kinyambura:   Namwamkuwa  hamjambo?  Kwa  jina  langu  mimi  naitwa  Patrick  Mwakula

Kinyambura. Tuseme maoni yangu nasema kwa kuhusu mambo  inahusiana  na  elimu.  Tuseme  elimu  hii  ya  Kenya  mtu  yeyote

amepitia  kupitia  kwa  elimu  kutoka  kwa  daktari,  hata  kutoka  kwa  mbunge  hata  kutoka  kwa  rais.  Mimi  napendekeza  kama

inawezekana elimu iwe msitari wa mbele kutengwa pesa za kutosha hata watu kusoma elimu ya bure kutoka kwanzia standard

one au nursery mpaka university kwa sababu hapo ndio tunaanza kupata  daktari,  tunaweza kupata  hata  judge,  hata  rais  kwa

sababu  amepitia  kwa  elimu.  Na  wa  elimu   wenyewe  sababu  ndiyo  chombo  cha  kwanza  kuendekeza  nchi  yetu  ya  Kenya

wapatiwe mshahara wa kutosha ambao wapate kutelimisha vizuri.
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Yes,  jambo la pili kuhusiana na maneno hii ya afya, hii afya inatakikana naye akiwezekana itengewe pesa  za kutosha ambapo

hizo pesa zinaweza kusaidia mwananchi yeyote katika Kenya apate kupata matibabu ya bure. Sasa ikija sikia tena jambo lingine

la  tatu  katika  Kenya  ni  wizara  hii  ya  kilimo  ni  wizara  muhimu ambayo  nayo  inatakikana  iangaliwe  ipatiwe  pesa  za  kutosha

kuangalia masilahi ya mwananchi saa  ile sisi tutakuwa tunakosa chakula.  Iwe inajua ni ardhi gani ambayo inaweza kupaa  kwa

kilimo na tupate chakula cha kutosha. 

Com Ratanya: Jaribu kumaliza

Mr.  Kinyambura:  Halafu  sasa  tukija  tukifikia  kama  sehemu  ya  mkoa  wa  pwani  tunaona  tena  matatizo  ya  kutosha.  Kwa

sababu ukiangalia hata kuanzia sehemu za Mombasa,  kwanzia sehemu hata Lunga Lunga mpakani na Somalia ukiangalia watu

wengi  sana  ni  wasquatter.  Hawana  ardhi  za  mwananchi  ambaye  wanaweza  kumlinda  hata  ukapata  Title  deed.  Na  sisi

tunaomba, kama inawezekana hiyo mambo ichunguzwe kwa vizuri na wananchi hawa wapatiwe haki zao.  Wapatiwe title deed.

Na sehemu za wanyama wa pori, Coast nzima wanasema hata sehemu za Tanga mimi najua huko kuna wanyama na wale watu

wanaoishi sehemu hizo pia nao wananyanyaswa  kama hapa kwetu Taita. 

Sehemu hizo nasema zirudishwe kwa wananchi iwe Game Reserve.  Ikishakuwa Game resereve iwe chini ya  County  Council.

Kisha ikisha kuwa hivyo, kama ni ardhi inataka kutolewa kwa wananchi wahame ikiwa ni kwa kilimo, ikiwa ni kwa nini hiyo ni

manufaa kupitia kwa mkono wa County Council. Yangu ndio hayo.

Com  Ratanya:  Asante  sana  bwana  Patrick  unaweza  kwenda  pale  uandikishe.  Sasa  tuna  mwingine  anayefuata  ni  Ahariel

Mwandime. Mwandime tuambie point zako kwa ufupi.

Mr. Ahariel  Mwandime: Nitajaribu,  kwa majina yangu naitwa Ahariel Mwandime. Mimi ni Mtaita halisi kutoka sublocation

ya  Wundanyi.  Kwa  mpango  wa  katiba  mpya  nataka  kusema  kwanza  mipaka  yetu  ya  Taita  iangaliwe  sana  kwa  sababu

tunasukumwa huku na huku na tunazidi kubali.  Jambo la pili, taifa yetu iondolewe kule mkande iloko kule Taveta isiitwe Taita

Taveta ni Taita moja kwa moja. 

Jambo la tatu, ma President watakaochaguliwa watawale miaka kumi bado  na ikiwezekana iwe kicity. City hii ikitawala miaka

kumi na city ile itawale miaka kumi. Jambo la nne  ni  huduma  kwa  vijana,  vijana  wakati  wanaitwa  kwa  kazi  kuduma,  wakati

mwingine wale wachukuzi  wakija  wa  huchukua  vijana  kwa  kazi  za  huduma  ningependelea  kutolewe  mwenyeji  wa  kule  awe

akiangalia lugha kwa sababu wakati  mwingine huduma itakuja,  watu watakuja kuchukuliwa kwa kazi ya huduma halafu wawe

wenye  kuchukuwa  Wataita  wenzao  kutoka  kwao  halafu  watakuja  kuandikisha  kama  Taita  halafu  wanaitwa  Wataita,  lakini

kumbe si Wataita.

Jambo la mwisho, pia ni la tano, hospitali za district  zinataka zikawe heshima kwa sababu zinataka kuwa na ma doctors  kamili
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ndani ya hospitali ya district. Si Clinical Medical Officers tu awe hata ni doctor kabisa. Jambo la mwisho, wasichana wakiwa na

bahati  mbaya  apate  mimba  na  amzae  mtoto  na  awe  bahati  hajapata  bwana  wa  kumwoa  baba  yake  amridhishe  mali  yake.

Mambo yangu imefika hapo mwisho.

Com  Ratanya:  Okay  asante  sana  Mwandabime.  Sasa  tutaneda  kwa  Anderson  Koronge,  yuko?  Mwingine  ni  Mwasae

Mwarange. Yata hayuko, John Mwandime yuko karibu. 

Mr.  Mwarange:  Wakenya  wote  mimi kwa  majina  ni  Donald  Mwasai  Mwarange.natoka  mjadala,  Werugha,  Taita  Taveta,

pwani. Niko na mapendekezo ambaye wanatokana na mjadala kidogo kidogo mmefanya na wananchi hapa na pale.  Na  katika

sehemu ya kwanza kutokana na mambo ya katiba napendekeza kuwa katiba iweke watu juu ya mambo mengine yote.  

Madili,  mila  na  desturi  zao  ziheshimiwe  na  ndizo  zinakuwa  msingi  wa  katiba  ya  taifa.  Katiba  hiyo  iandikwe  kwa  lugha  za

wenyeji, lugha ya kitaifa kiswahili na iwe rahisi  kueleweka kwa kila mtu. Pia katika katiba shabaha na lengo la watu zielezwe

zikizingatia hali ya kuingia kwa mapambano ya kuondoa ukoloni mamboleo kwa kuondoa utawala wa mkoa wa machief, ma –

D.O., ma – P.C., ma – D.C., ambalo twaliona ndilo lilokuwa lengo kuu la wapiganaji uhuru kama ilivyo tangazwa katika sabaha

na maongozi ya chama cha Kanu mwaka wa elfu moja mia tisa na sitini. 

Tawala zitakazopishwa baada  ya kung’oa ukoloni mamboleo  ni  tawala  shirikishi  za  demokrasia  kila  ngazi  kuanzia  nyumbani,

vijijini na miradi yote,  kata  na miungano yote ya kundi katika ngazi hiyo ambapo tutakuwa tukichagua kiongozi  wa  siasa  kwa

jina la diwani. Kwa ngazi ya constituency, tuwe na mbunge na tuwe na mkao wa wilaya ambao utakuwa ni mkao wa serikali za

mitaa  ambao  utaunganisha  viongozi  wote,  madiwani  wote  katika  hiyo  ngazi  ambayo  itasimamia  rasilimali  zote  na  mkuu  wao

ambaye atakuwa ni mwenyekiti awe ni mwenyeji wa kuchaguliwa kupitia kwa kura.

Com Ratanya: Mwarange kama una memoranudm utatupatia baadaye tutasoma lakini tuambie kwa ufupi yale unayo.

Mr.  Mwarange:   Kwa  bahati  mbaya  memorandum  yako  haikuwa  haiko  tayari  kwa  hivyo  nilikuwa  nagusia  vile  nilikuwa

nikitayarisha maana haijachapishwa bado.

Com Ratanya: Okay tuambie yale unayo kwa ufupi masaa iko kombo.

Mr. Mwarange:  Kwa hivyo katika kiwango cha taifa tutakuwa, nafikiri nitawatumia memorandum baadaye kupitia either kwa

posta ama kupitia kwa District Co-ordinator,  kupita kwa District Co-ordinator  ni sawa zaidi. Kuzingatia tuwe na rais ambaye

atakuwa ni mkuu wa  dola  tuwe  na  waziri  mkuu  ambaye  atawateuwa  mawaziri  kutoka  nje  ya  bunge  na  zilingane  na  taaluma

halafu tuwe na bunge kuuu ambalo litakuwa na masenator  na bunge la wakilishi. Pia katika bunge napendekeza kuwa mambo

yote yatakayopitishwa katika bunge yawe yanatiwa sahihi sio na mkuu wa  dola  wala  waziri  mkuu  bali  na  speaker  wa  bunge
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kuonyesha  ya  kuwa  yamepitishwa  na  yamekuwa  ya  sheria  kabisa  na  kipindi  cha  kuhudumu  cha  wabunge  kiwe  cha  miaka

mitano. 

Jeshi liwe linasimamia chini ya wizara mpya ya ulinzi na likuwe chini ya bunge ya waziri mkuu au ya rais tuwe na tume ya uajiri

ambayo  itachaguliwa  na  bunge  na  wajiriwa  au  wafanyikazi  waajiriwe  kulingana  na  elimu.  Katika  hali  ya  uchaguzi  tuwe  na

uchaguzi wa wazi na wa siri halafu iliyo na uhuru na haki.  Wagombeaji  wote wawe wa eneo hilo kuburudika kama kwa mfano

wilaya  bunge  au  jimbo  na  kwa  kulinda  makabila  madogo,  madogo  tunazingatia  kwamba  nyadhifa  za  kisiasa  zisiwe

zinagombewa na watu wa nje ya jimbo hilo.

Com Ratanya:  Okay jaribu kumaliza.

Mr. Mwarange:  Ardhi, lease ziondolewe na hata nikitoa mfano wa Taita Taveta ambapo tunakuta kwamba asilimia kumi na

nane  nukta  sita  zinachukuliwa  kwa  lease  ambazo  ziko  kwa  muundo  wa  kikoloni.  Kama  Taveta,  ziwani,  Voi  na  hata  Kidai

zipokonywe wale watu wako nazo na zirudishiwe wenyewe, hiyo ni pamoja na sheria za madini zibadilishwe na muundo yote ya

kikoloni iondolewe, legal tender  katika sarafu yetu  ya  Kenya  tusiwe  na  kichwa  cha  Rais  ambaye  atakuwa.  Vile  tunaendelea

kubadilisha marais au waziri mkuu tusiwe na kichwa chake kwa tender  ya pesa  yetu bali kuwe na kichwa cha mpiganiaji uhuru

ambaye  alikuwa  kiongozi  mashuhuri  Dedan  Kimathi  kwa  heshima  yake.  Nafikiri  mengine  yatakuwa  kwa  hiyo  memorandum

ambayo nimeahidi nitatumana.

Com Ratanya:  Okay asante sana bwana Mwasai Mwarange.  Sasa  ni  John  Mwandime  inaonekana  hayuko.  Julius  Teka  na

wananchi  ningetaka  kuwakumbusha  kwamba  mambo  mengine  tunarudia  yale  ambayo  yamesemwa.  Ukija  ni  heri  uwe  na

mambo  mapya  ili  tujaribu  kufanya  haraka.  Tusiwe  tunarudia  yale  ambayo  yamesemwa  uwe  na  mambo  mpya  kama

inavyowezekana.

Mr. Teka:  Asante mwenyekiti mimi kwa  majina  ni  Julius  Teka  nimetoka  Kishushe.  Naongea  kuhusu  mauaji  ya  ndovu  kwa

wanadamu ambaye mtu ameuwawa shambani au machungani na hataweza kulipwa. Tunaomba kwa maoni yangu mtu akiuawa

na ndovu au mnyama yeyote ana haki ya kulipwa hapo kwa hapo, kwa hivyo maoni yangu ndiyo hayo. Yaliopo mtasoma.

Com  Ratanya:  Asante  sana,  Julius  ameleta  mambo  mapya  kabisa  kwa  hivyo  inatakikana  namna  hiyo.  Usirudie  yale

yamesemwa yote (clapping). Amekuwa number one kwa hayo. Okay sasa hebu twende kwa Kefa Kabuta.

Mr. Kabuta: Kwa majina yangu ni Keffa Kabuta  na maoni yangu ni haya.  Tume  zote  zinochaguliwa  kisheria  katika  Jamhuri

letu la kenya liwe linatoa usafiri na kama kutakuwa na allowance zozote siziwe zimepangwa kiusawa.  Halafu kulingana na kazi

mshahara iwe tofauti lakini  allowances kwa mfano night out allowances  alfau  na  travelling  allowances  ziwe  kiusawa.   Maoni

yangu ni hayo na asanteni.
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Com Ratanya:  Okey asante sana Bwana Keffa inaonekana kweli tunaleta maoni mpya.  Kwa hivyo nenda kama mtindo huo

huo ili tumalize haraka tusiwe tutakaa hapa mapaka usiku.  Na sasa nengetaka kumwita Luka A.C. Mjala.  Mlete mambo mpya

si kurudia yale ya zamani, zamani.

Mr. Lucas  Leujama:  Asante sana mwenyekiti mimi jina  langu  ni  Lucas  Leujama.   Basi  jambo  la  kwanza  ni  kwamba  mimi

naomba kumchuja.

Com Ratanya: Waambie jina lako

Mr. Luca  Leujama:  Jina  langu  ni  Lucas  Leujama.  Mimi  nilikuwa  naomba  computer  ziondolelwe  kwa  sababu  wizi  umezidi

Kenya sana lakini kwa sababu kazi yote unayofanyiwa inafanywa na ushupavu.  Ni computer tano nazinafanya kazi ya watu mia

tano au elfu moja.   Na  ukilinganisha  gharama  utakuta  wale  watu  wangefanya  kazi  ya  mikono  bila  shaka  zingelingana.   Kwa

hivyo computer ziondoke ili uwizi upungue.  

Jambo la pili, computer sizitaki nataka sisi wenyewe tufanye kazi kwa sababu they are so many in kenya na wamelala tu mbona

wanaimba.  Kazi iongeweze kwetu lakini sio computer tunanunua .  Halafu cha pili ni kwamba sisi tuna mipaka  kwanzia mtito

hadi taru wataita tahuna sauti ni shamba zetu.  Tunataka  watu  wale  waondolewe  mipaka  inyoshwe  vizuri  tuchukuwe  sehemu

zetu ili tuweze kupata mashamba ya kutosha.  Jambo la tatu tuna maji hapa mzima spring haya maji baba  yetu amenyang’anywa

nguo ambaye ni Council.  

Tunasikia  mwenyekiti  wa  Council  sikitakazwa  hana  kitu.   Kwa  sababu  gani  mwenyekiti  wa  Council  haokoti  chochote  maji

yanatoka mzima kwa pipe kubwa yanaelekea Mombasa mimi niende tena Mombasa na nilipie maji.  Lakini hayo maji imetoka

kwa Council yangu.  Council yangu haikoti chochote inatoka tupu.  Kwa hivyo hakika maji yetu Council ipewe sehemu fulani ili

nayo ipande kwa sababu maji yametoka kwake.  

Pia kuna jambo lingine hapa sisi hatuna shule.  Shule zetu mara tunadanganywa shule ni bure mare ni pesa  hatuelewi maanake ni

nini.  Haya tukienda sasa  tunakuta inapouliza sana unaambiwa wewe mbaya hicho kitu kiondolewe.   Walimu  nao  kwa  mfano

walimu wa nursery mishahara yao ni midogo sana na vile wanafanya kazi kubwa kuondoa watoto  mavi.   Unamkuta  analipwa

shilingi  mia  nane  ama  elfu  moja  niambie  huu  mshahara  kweli.   Makosa,  inafaa  wale  walimu  wa  nursery  walipwe  vizuri  kwa

sababu wenye kutafuta watu wasome.  Hivyo mnavyo andika mwalimu wa nursery kama si nursery usingeandika hapo mezani.  

Jambo la mwisho kumetokea kitu cha uhuni, uhuni imetuzidi.  Wizi kidogo,  bangi, chang’aa,  pombe.   Mimi maoni yangu naona

afadhali pombe ya muratina urudishwe na iwe kilabu maallum.  Kwa sababu zile nyumba ndogo ndogo zinazouza pombe ndipo

vijana wanaunda  njia ya kuunda bangi, ndipo itapata njia ya chang’aa  askari naye anapata kupewa kitu kidogo kila siku askari
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mbaya.  Kumbe ni tabu na pombeni the main agenda ni kutoa  kitu kidogo haya wacha sinichukuwe.  Mwenye kilabu hakuna

kitu kama hiyo atapoteza.

Ningependekeza kilabu kiweke kisimamia na Council, kisiwe ni mimi ninacho nyumbani eti niuze. Council isimamie kama zamani

maanake sisi tulikuwa tunapata nice  Council  tangu  walikuwa  wanalipia  hizo  pesa  kwa  Council.  Tangu  waguze  hizo  pesa  sisi

hatuna kitu na Council imekuwa ni Council tu hata magari  haina  sasa,  hata  la  kubeba  takataka  haina  kwa  sababu  imenyang’

anywa kila kitu na serikali. Sasa Council imebaki ni Council jina tu, imevuliwa nguo. 

Com Ratanya:  Naona kwamba umemaliza bwana Leujama.

Mr. Leujama:  La mwisho ni kwamba 

Com Ratanya:  Mwisho

Mr. Leujama: La mwisho kuna wanawake wengi na wasichana waliozaliwa nje ambao hawana nini. Wanawake  walioelewa

nje,  walikuwa  ambao  hawana  ndoa  wananyimwa  kitambulisho  mpaka   bwana  atoe  pesa.  Ndipo  jina  liwekwe  la  bwana  na

wakati nikifa mimi amo ukifa yule mwanamke hasumbuliwi na ndugu zake kwamba hana kitambulisho cha bwana.  Kwa  hivyo

majina ya  mabibi  yaandikwe  mabwana,  na  wasichana  wameozaliwa  nje  wao  bila  wanaume  wangaliwe  mtu  alimpatia  mimba

achukuliwe hata kali ili yule mtu amwoe ama amulipe. Si mwalimu mtoto wa  mtu  kutoka  shuleni  halafu  akae  hivyo.  Yangu  ni

hayo asante.

Com Ratanya: Okay tunashukuru sana Lucas. Na sasa tunaenda kwa David Nyambu.

Mr. David Nyambu:  Kwa mabwana commissioner na wananchi hamjambo. Mimi bwana commissioner ingawake

ninayosema sigusii kidogo wacha nigusie maanake sikupanga mengine nimeona yamefanana wacha niende speed.

Com Ratanya: Okay bwana David naona kwamba una memorandum, kwa hivyo itasema kwa ufupo kabisa na utupatie hiyo

memorandum tutasoma.

Mr.  Nyambu:  Okay  bwana  Commissioner,  mimi  naonja  onja  kidogo  kulingana  na  vile  nimeandika.  Jambo  la  kwanza  ni

kutetea hii national park  hii ya Taita Taveta.  Hii national park  ni kubwa zaidi na inaonyesha ni kubwa zaidi na  wananchi  hapa

hawana mashamba kabisa.  Kwa hivyo tunaonelea igawanywe ¾ ibaki ¼,  na hii ¼ iitwe Taita Taveta Game Reserve hii ingine

imebaki igawanywe wananchi watumiwe kwa kulima mashamba. La pili ni hii hali ya maji, Taita na maji mengi sana hasa kama

kuwa spring. Maspring iko na maji mengi sana inaenda Mombasa,  Voi lakini Wataita  hawatumiii hata hapo chini wanakufa na

maji. Unaona mtu moja anaanza kumaliza mwezi, wiki mbili bila kujiosha hapo hapo karibu na mfereji unapitia hapo karibu.
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Tunataka hawa wajamaa watumie haya maji kwa kunywa. Wapewe maji kwa kunywa, wakipewa maji kwa kunywa na wale

wanoitumia Mombasa au Voi walipe County Council ya Taita Taveta kulingana na  madini.  Tuingie  madini  yalioko  hapa  pesa

zinazoingia katika Kenya tunataka ziingie katika Taita Taveta ambapo ni County Council ya Taita Taveta mzazi. Tulipe hapo si

kulipiwa na Nairobi yaani kuwa office kuu. Hili lingine nasema naingia mambo ya kuendeleza mambo ya serikali. 

Serikali tunayotaka sasa  tunataka serikali ya majimbo. Serikali ya majimbo ambayo itakuwa na mkoa bora  ambaye  tunaweza

kumwita ni rais na waziri mkuu wa majimbo na wa mabaraza na wanavijiji.  Wote  hawa watakuwa wakichaguliwa na wananchi,

na  wawe  miaka  yao  iwe  thelathini  hadi  sitini.  Na  kipindi  chao  chote  cha  kihudumu  hao  wote  wanaochaguliwa  kuwe  miaka

mitano, mitano. 

Tuingie mpango wa hospitali,  hosipitali tunataka ziwe bure.  Hizi cost-sharing ziondolewe maana watu wanakufa njiani wengine

wanakufa kukosa pesa. Madaktari nao tunapendekeza walipwe pesa  nyingi. Wasije wakatoroka  nje maana wengine wako nje

na hawawezi kuhudumi katika hizi hospitalai zetu za hapa nyumbani. Kwa upande ya elimu tunataka elimu kutokea msingi hadi

ya upili iwe bure. Na vifaa vyote vya watoto vilipwe na serikali. Huu mfumo wa elimu kuanzia nursery ama standard one iwe ule

wa zamani, 7-4-2-2 mpaka university. 

Kulingana na kimila wananchi  huwa  hiona  wanajilazimisha  ama  kuna  mila  zingine  vile  unaona  mvua  inanyesha  sasa.  Zilikuwa

zinafanywa na wazee kutoka zamani. Walikuwa wanajiona,  wanafundisha ama matandiko fulani. Haya matandiko wanayfanya

na pombe zao za kienyeji. Tumeona siku hizi pombe za kienyeji hazipo zile ziko ni za kigeni. Hizo za kigeni hazifanye matekezo

kama  hayo.  Tunaomba  hii  sasa  ingizwe  katiba.  Mkenya  yeyote  nataka  awe  chini  ya  sheria  na  mkuu  wa  sheria  tunataka  na

mahakama achaguliwe na wananchi.

Com Ratanya: Okay David jaribu kumaliza.

Mr. Nyambu: Wacha nikatie shortcut.

Com Ratanya: Usirudie yale umesema

Mr. Nyambu: Nimegusia mara ulipanga

Com Ratanya: Sasa jaribu kumaliza

Mr. Nyambu: Sasa namaliza bwana Commissioner. Uchaguzi tunataka uwe wa siri na uwe wa haki.  Na  tunataka ikiwezekana

kutoka  area  ya  udiwani,  area  ya  ubunge  watu  wachaguliwe  wa  area  ile  ile.  Ikiwezekana  kulinda  uporaji  na  kulinda  ufisadi.

Yangu ni hayo bwana Commissioner. Nashukuru sana.
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Com  Ratanya:   Okay  asante  sana  bwana  David  Nyambu.  Jiandikishe  hapo.  Tuna  Mercy  Mushila,  inaonekana  kwamba

hayuko.  Samuel  Isupirio,  Samuel  yuko  karibu?  Okay  na  tena  ningetaka  kuwakumbusha  wananchi  mjaribu  kufanya

mapendekezo  yenu  mafupi.  Yawe  mafupi.  Usirudie  yale  yote  tumeambiwa  kutoka  asubuhi.  Tumeambiwa  mengi  kwa  hivyo

usirudie tuambie mambo mpya. Ulipeana memorandum unatosheka. Okay asante sana. okay that give a memorandum and he is

satisfied. That is Samuel.  Now Eda MuchiGame yuko,  that one hayuko, this is Albert  Mugange.  Mugange  usirudie  na  kama

uko na memorandum utatuachia lakini sema mafupi tu.   Hebert  Mugange. Mimi kwa jina ni Hebert  Mugange. Kwa hivyo yale

ambayo unaongeza nimekupatia dakika moja uongeze mapya.

Mr.Hebert  Mugange:  Nitagusia tu yale ambayo nasikia wenzangu hawajagusia.   Na  nitaanze na hili la kwanza kulingana na

umuhimu  katiba  inapendekeza  uchaguzi  wa  mwaka  elfu  mbili  na  mbili  usifanyike  kabla  katiba  haijarekebishwa.   Hili  la  pili

ninapendekeza  kulingana  na  haki  ya  mwananchi  katiba  ijayo  igusie  kipengele  fulani  ambacho  kitakachoeleza  ya  kwamba

mgonjwa  yeyote  anayeugua  ugonjwa  wa  ukimwi  ama  yeyote  yule  katika  nchi  ya  Kenya  itolewe  amri  wapimwe  na  yeyote

atakayepatikana na virusi basi jina lake litangazwe ki wazi wazi Kenya nzima.  

Nchini Kenya uhuru wa kuabudu imekukwa yaani kuwa abused.   Katiba inapasa kuweka mashariti katika kusajili madhehebu

kwa sababu baadhi ya viongozi wa madhehebu fulani wanautumia nguvu ilivyowekwa ya kuabudu kwa manufaa yao wenyewe.

 Watu wasitumie jina la mungu au maandiko matakatifu katika kujinufaisha au katika biashara.   Kuhusu wagombea viti.  Katiba

isiruhusu mtu mgombeaji yeyote kiti awe ni mbunge au mdiwani kuahonga wananchi  wakati  wa  campaign.   Iwe  ni  hatia  kwa

mgombea kiti yeyote kuanunua wananchi wampigie kura.  

Kwa  sababu  hali  hii  inafanya  mwananchi  kuwa  kama  mtumwa  na  sio  mwajiri  na  hali  kama  hii  Kenya,  haki  ya  mnyonge  ni

mwenye nguvu apende.   Majukumu ya viongozi katika ngazi mbalimbali yaelezwe katika katiba  hii  ambayo  tunairekebisha  na

zaidi  zaidi  wabunge  na  madiwani  ili  kusiendelee  kuwa  na  kupewanwa  ahadi  nyingi  na  hao  wagombea  viti  hata  kusieleweke

iwapo ahadi hizo ni za kweli au ni zaudanganyifu ndani yake.

Com Ratanya: Inaonekana hiyo tutasoma.  Fupisha hayo atutayasoma hata ukitaka tena.

Mr.  Mugange:  Yamebaki  machache.   Lingine  ambalo  nitakalo  ligusia  nu  kuhusu  vitambulisho.  Inaonekana  kunatokea

malalmishi katika vitambulisho ambavyo vimetolewa vipya, picha zilizoko katika vitambulisho hivyo havilingani, ama hazilingani

na sura za wenyewe.  Hivyo basi  tunapendekeza ikiwezekana vitambulisho vya hapo awali  virudishwe  kwa  sababu  vienyewe

vilikuwa na picha rasmi za wenyewe.  Ingine ni kwamba ardhi imilikiwe na wananchi wazalendo.   La mwisho kuwe na serekali

za majimbo.  Lakini majimbo haya yagawanywe kimkoa ili kusije kukawa na ukabila.  Yangu ndio hayo.  Asanteni.

Com Ratanya: Okay asante sana hapa. Twende kwa mwingine anaitwa Sebestian Sogona,  Sebestian hayuko? Okay twende
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kwa mwingine naitwa Syreton Mwamburi ndie anaingia.  Kwa hivyo Mwamburi twambie kwa ufupi yale  mapya  ili  tusipoteze

wakati mwingi.

Mr. Syreton Mwamburi: Asante sana chairman .   Mimi ni Syreton Mwamburi na ninatoka hapa  hapa werugha.   Yangu  ni

machache maanake mengi yamezungumzwa na wenzangu.  Mimi  langu  ni  kuomba  hii  tume  ambaye  tunaipigania  sasa  iangalie

masilahi ya wazee na vikongwe.  Maanake  mengi  yamezungumzwa  kwa  vijana,  watoto  na  akina  mama  lakini  inaonekana  ya

kwamba temesahau hao wazee.  Maanake mtu akisha kuwa mzee kwa hakika hawezi kufanya kazi hata kama anapenda huwa

hawezi.  Kwa hivyo napendekeza kwamba iweko ufungo maalum ya kuangalia hao wazee na hao vikongwe ni nino hao viwete.

 Maanake ni watu wanaishi na wana mahitaji yote lakini hawajiwezi kwa kujipatia mapato ilo ni la kwanza.  

La pili hapa sasa kuna hao watu tunaingilia kwa hii retirement benefits.   Hii retirement  benefits kwa hakika naona pengine huu

mtindo uliopo tuseme pengine imepitwa na wakati.  Kwa  sababu  unaona  pengine  mtu  ali-retire  pengine  mwaka  wa  sitini  ama

hamsini inaona bado mpaka sasa mungu amemweka maisha anishi na ukiangalia maisha yake yamekuwa duni sana kwa sababu

unaweza kumuona ile retirement benefit haipandi.   Zile job groups zinasopandishwa kila  wakati  huyu  mtu  ambaye  ange-retire

zamani anabaki  hapo hapo.   Na  ni ajabu na ni kweli kwamba kuna watu  mpaka  sasa  unaweza  kuona  wanapata  shilingi  mia

mbili ati ni retirement benefit.  Hiyo naomba hii katiba ya sasa iangalie jambo hilo na irekebishe ikiwezekana tafadhali.  Maanake

hilo watu wanapewa maisha lakini ukimwangalia mtu hana la kuishi maanake pesa  kidogo sana.   Yangu  na  fikiria  yalikuwa  ni

hayo machache mengi yamezungumwa.  Asanteni sana kwa kunisikiliza.

Com Ratanya: Okay asante sana Mwamburi.  Twende kwa Chris Nyange.

Mr. Chris Nyange:  Asante Bwana mwenyekiti.  Majina yangu kamili  naitwa  Chris  Nyange  na  ninaenda  kwa  mchango  kwa

sababu nina memorandum nitafupisha fupisha.  Katika katiba hii ambayo tunataka iangaliwe ningependekeza katiba yetu sisi wa

kenya si chombo kuvunja dola yaani inachukuliwa kihivi kwa maana ya uzito. Na muundo wa dola,  kuwe na executive ambapo

ni ya  kutekeleza.   Kuwa  na  bunge,  bunge  ziwe  mbili,bunge  ya  kwanza  iwe  ni  bunge  waakilishi  na  bunge  tekelezi.   Bunge

waakilishi  iwe  ni  bunge  ya  kuchaguliwa  na  wananchi  na  katika  mbunge  wanaochaguliwa  na  wananchi  wasiteuliwe  kuwa

mawaziri.  

Katika zile bunge zingine ambazo nimelitaja kama bunge tekelezi hapo ndio mawaziri watoke ambapo  atachaguliwa  na  bunge

baada  ya kupitia katika huo  ukaguzi ndio  wawe  appointed.   Hao  watakua  mawaziri.   Ma-professionals  ambapo  watakuwa

wanahudumu  kwa,  watapangiwa  mawizara  kulingana  na  taaluma  walizonazo.   Halafu  katika  bunge  tekelezi  liwe  linakagua

na-officer wote wakuu wa serekali.   Wasiwe appointed  bila  kukaguliwa.   Wakaguliwe  baada  ya  mapendekezo  wakaguliwe

waonekane  kwamba  wanafaa  kinidhamu  na  kwa  hali  zote  na  qualifications  halafu  ndio  sasa  wawe  appointed  au  wanaweza

kuwe Permanent Secretaries na wengine ma-officer wakuu.

Mahakama yaweko, yawe huru na yasiwe yakuweza kuinigiliwa.  Katika mikono hii ambayo nimesema ya kwamba katika dola.
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  Ya Ku-form dola mikono hii mitatu yatumike bila migongano wa  kuinigiana  kushuhuri.  Bunge  ifanye  kazi  yake  kama  bunge

hata sana, bunge tutakayo kuwa tunaitegemea sana ni bunge waakilishi.  Halafu mahakama yafanye kazi zake bila pia wawe na

muda  wa  kuhudumu  ambao  ni  taratiabu.  Na  katika  mahakama  wawe  wanafanya  kazi  yao  huru  na  muda  waliopewa  na  pia

wawe wakiwa vetted.

Local authority, kuhusiana na  hali  iliyoko  mabaraza  ya  wilaya  na  miji  yameshindwa  na  kutekeleza  majukumu  mbali  mbali  na

muhimu ijapokuwa  hao  ndio  walioko  karibu  na  wananchi  kwa  sababu  hayo  mamulaka  waliokuwa  nayo  kupitia  mwaka  wa

nineteen sabwini (1970)  yalinyakuliwa yakapelekwa kwa central  governement.   Hiyo basi  wakanyang’anyw’a mapato na kazi

zao muhimu zikawa zimeenda  wa  kiambiwa  ya  kuwa  pesa  zitakuwa  zikitoka  huko  zikija  lakini  pesa  hizo  zimeendelea  haziji.

Hivyo basi tunaomba mamlaka yapanuliwe. 

Com Ratanya: Jaribu kumaliza, try to sum up.

Mr. Nyange: Okay sasa kulipa madiwani.  Walipwe kutoka kwa mfuko wa mamlaka.  Hiyo ni moja,  uchaguzi wa ma-mayor

n a wenye viti kwa sababu ya  upango  wa  gharama  vile  ninavyopendekeza   kwamba  wachaguliwe   yaani  wafanye  campaign

kana ni district nzima inakuwa kama hilo si jambo la sio kama linawezekana.  Ninaona kwamba kama kitakuwa na uwajibikaji

na uhaki na kutokuchukua hongo  au  kuhongana  midiwani  wanaweza  kuendelea  kuchaguwana  kwa  sababu  ya  kuzuia  vyama

vingi.  Huduma muhimu ambazo zinahitaji ziwe zinalipwa na pesa  za kodi  ni ya kwanza  iwe  ni  elimu,  madawa  ya  hospitali  na

yaani elimu iwe ya bure kutokea nursery hadi ukiwezekana chuo chingine kikuu.  

Madawa  katika  hospitali  ya  uma  yawe  bure  na  pia  hazina  kama  nini  inakuwa,  watu   wanakuwa  retrenched  na  baada  ya

retrenchment inakuwa ni vigumu watu kupatiwa pesa zao za NSSF ati mpaka apite umri wa miaka hamsini na inakua ngumu tu

hawezi kuachiliwa.  Kipengele hicho ningeeomba kiondolewe .  Mtu anapokuwa retrenched aweze kulipa pesa  zake  ili  aweze

kujiendeleza.  Mila , mila zetu sa wataita ni kama vile hazina tofauti kama  na mambo yalivyo katika bibilia.  Hivyo basi  ni ombi

langu mila hizi zidumishwe ambapo tunaweza kuondoa mambo kama vile ilivokuwa wasichana wetu walikuwa hawawezi kupata

mimba kabla hawajaolewa.  Lakini mila hizo kufunziwa ziwe open.

Okay  recommendation  ni  kwamba  zihifadhiwe  na  yaani  zikubalike  na  katiba  kwamba  maanake  tu  taratibu  sisi  wenyewe.

Kuchukuliwa  bila  idhini  na  bila  malipo  aama  compensation.  Mashamba  yetu  makubwa  makubwa  kama  hii  yaliyochukuliwa

yanayomilikiwa yanapanda makonge ambaye ni ziwani, mwatate hapa na poi.   Yenyewe hawasitahili kuwa na title deed  badala

yake  wangekodisha  na  wawe  wanalipa  County  Council  ama  kulipa  mwananchi  kupita  kwa  County  Council.  Na  ifadhi  za

wanyama pia ardhi hiyo tunataka  irudi.  Ni haki yetu yote 100%  halafu kama kutakuwa kwa sababu serekali  huwa inajiri watu

tukuwe na percentage ambapo tutakubaliana.

Com Ratanya: Okay jaribu kumaliza national park tumesikia mara nyingi .
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Mr. Nyange:Naam

Com Ratanya: Kwa hivyo jatibu tu kufanya ufupi

Mr. Nyange: Madini pia yaregeshwe

Com Ratanya: Hata madini  tumesikia.  Memorandum si tunaweza kuiweka na tusome baadaye.

Mr. Nyange: Okay hiyo tunaweza kuiweka.  Sasa nipatie  nafasi ya moja.  Kuhusu umaskini nchini Kenya nafikiri njia ambazo

kuweza kuwangalia ya kuondoa kupigana na umaskini ni kwamba kila mtu yaani tuajibike  tufanye  kazi  kwa  bidii  na  tuajibike

sana.  Ya pili mtu moja afanye kazi moja. Tatu wafanye biashara wa wholesale wasipatiwe nafasi ya kuendesha biashara za reja

reja.  Ya nne, kuwe na control  kwa bei ya vitu vya kawaida,  maanake kulingana na haki zetu na tofauti za matajiri na maskini

tunakuwa ni vigumu kushindania  masoko ya vitu.  Hivyo basi  ningependekeza kwamba kuwe na  control  irudi  kwa  bei  vyetu

vyakula.

Com Ratanya: Bwana Nyange jaribu kumaliza kuna wengine wanangoja.

Mr.Nyange: Okay

Com Ratanya: Tupatie memorandum yako 

Mr. Nyange: Na kuhusu mipaka pia ningependa yaadhibitiwe na yaheshimiwe.

Com Ratanya:  Okay mipaka yes.   Namwita Ibrahim Mwaruta,  huyo  Ibrahim  hayuko.   Samason  Mwawasi.   Na  ningetaka

kuakumbusha ya kwamba kama una mambo mapya tutapitia  hayo usiwe ukirudia.  Sababu  tumesikia  mengi  na  kunaendelea

kuwa usiku.

Mr.  Samson  Mwawasi:  Kwa  majina  Samson  Mwawasi.   Maoni  yangu  ni  kuhusu  biashara  yetu  ndogo  ndogo.   Kuhusu

biashara  ndogo  ndogo  watu  wengi   ambao  wanafanya   biashara  zile  ndogo  ndogo  wanapata  shida   kwa  vibanda  vyao

kubomolewa huko ndio njia ya kujitafutia familia zao ili zipate kushiba.   Kwa  hivyo  kwa  mapendekezo  yangu  naona  vibanda

hivyo visibomolewe.  Vibanda hivo visibomolewe, County Council isibomowe na County Council.

Com Ratanya: Tangu nini ibomolewe?
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Mr.Mwawasi: Zibomolewe sababu familia nyingi zinategemea hizo vibanda.

Com Ratanya: Unasema viondolewe viwanda?

Mr. Mwawasi: Visiondolewe

Com Ratanya: Visiondelewe, Okay

Mr. Mwawasi: Nani ni hayo tu.  Asante sana.

Com  Ratanya:  Okay  asante  sana.  Kama  ukiwa  na  jambo  hata  moja  ambalo  halikusemwa  ukisema  hapa  itakuwa  ni  mzuri

sana.   Kwa   hivyo  usiwe  unarudia  rudia.   Kama  huyu  amefanya  mzuri.Twende  kwa  mwingine  hapa  anaitwa  Ebrahim

Mwanagachi.  Inaonekana  hayuko.  Na  tena  tuna  Dorothy  Mwapili  vile  vile  hayuko,  Joyce  Mwaruma,  Mushila  Mwangeka.

Okay bwana Mushila tuambie yale mapya mapya na usipoteze wakati kwa yale tumesikia mara nyingi. 

Mr. Mshila Mwangeka:  Asante sana bwana mwenyekiti.  Majina yangu ni Mushila Mwangeka.  Langu la kwanza ni kuhusu

mahakama  ama  uamuzi  wa  mahakama  ni  kwamba  ningependekeza  mahakama  yawekwa  uhuru  halafu  linalofuata  polisi

ipunguziwe nguvu za kudhuru wananchi pasipo haki ila iwe tayari kusaidia wananchi mahali kokote  wakati  wowote waitajiapo

msaada. 

Linalofuata  ni  kwamba  biashara  ndogo  ndogo  zitunzwe  na  serikali  na  wachunge  kuwakata  kodi  ya  hali  ya  juu  that  is

overtaxation.  Ama  ikiwezekana  hata  kabisa  kiosks  wasikatwe  chochote  wasiombe  kodi.  Biashara  zao  ziendeleshwe  bila

kuitishiwa kodi na kodi  zitishwe wale  watu  wako  na  biashara  kubwa  kubwa  kama  supermarkets  na  kadhalika.  Halafu  kuna

ukeukaji  wa  haki  za  wafanyikazi,  mishahara  midogo,  ningeomba  katiba  mpya  itazame  kwamba  kitu  cha  kwanza  waongeze

wafanyi kazi wote mishahara kwa maana wanaishi hivyo duni  kwa  ajili  ya  hiyo  kitu.  Halafu  linalofuata  ni  kwamba  wanyonge

ambao hawana haki ya kimapeni ama kifedha wanadhulumiwa. Kwa hivyo ni jambo liangiliwe  tusije  tukadhulumiwa  saana  ati

kwa  sababu  hatuna  pesa  na  wale  wako  na  haki  za  pesa  wanaenda  kotini  na  wale  ambao  hawana  wanabaki  huku

wakidhulumiwa  kwa  maana  hawana  hata  pesa  za  kushitaki  huko  kotini.  Na  ingewezekana  huko  kotini  serikali  ikurudishiwe

washitakiwa fidia iwalipe wanapo kutwa kwamba hawana hatia kwa maana ni nyingi sana wanapoteza pesa za na kadhalika. 

Tukiendelea hapo kidogo ningeomba kwamba wale wote ambao hawana ardhi na wako nchini ya Kenya serikali ihakikishe ya

kwamba kila mwananchi wake anapata sehemu ya ardhi. Tukiongeza kidogo hapo mtapata kwamba uhuru wa kutoa maoni pia

uwekwe  kwenye  kipengele  hiki  cha  katiba  mpya  kila  mtu  aweze  kuzungumza  yale  ambayo  anayo  njia  ya  uhuru  bila

kudhulumiwa vibaya na serikali.  Halafu pamoja na hivyo tuna mawasiliano mabaya  kama  barabara  hatuna  ningeomba  serikali

iweze katika kipengele kipya cha katiba iweze kugawanya haki za kimapeni ama pesa  kwa kila  division  ili  sote  tuwe  na  haki
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sawa kwa maana huwa tunalipa kodi nchini hii. 

Halafu  ningeomba  bunge  la  katiba  mpya  iwe  ikisomwa  moja  kwa  moja  kwa  mwananchi  badaala  ya  kusomewa  baada  ya

mambo mengine kuondolewa baadaye.  Iwe ikisomwa moja kwa moja tukipata habari  iliyotunafuatilisha  huko  bungeni.  Halafu

kuendelea hapo

Com Ratanya: Karibu ya mwisho sasa 

Mr. Mwangeka:   Mwisho nitaomba  kwamba  watoto  waangaliwe  na  wasiweze  kuajiriwa  hiyo  iweko  ikuwe  ni  hatia  kuajiri

mtoto  ambaye  hajafika  miaka  kumi  na  nane.  Halafu  kwa  upande  wa  kupiga  kura  ningeomba  zipigiwe  kisiri.  Watoto

wakizururazurura mitaani pia watunzwe na serikali naitafute njia ya kuondoa tatizo hilo halafu vyama vya wafanyikazi. Vipewe

uhuru wa kutetewa na wafanyikazi wao bila  vitisho  vyovyote.  Tukiendelea  ningeomba  kwamba  universities  ziweze  kuwekwa

kwa kila jambo.

Com Ratanya: Hebu jaribu ya mwisho kabisa.

Mr.Mwangeka: Ya mwisho kabisa.

Com Ratanya: Kwa sababu tuna memorandum yako tuambie ya mwisho sasa.

Mr.Mwangeka: Asante sawa basi nitatoa la mwisho kwa kusema kwamba mazingira pia yatunzwe katika kipengele hicho cha

katiba mpya. Ukiwezekana kila mwananchi alazimishwe kupanda mti kwenye shamba lake.

Com  Ratanya:  Nashukuru  bwana  Mushila  kwa  hivyo  twende  kwa  Jefferson  Mchalongo.  Na  hapo  kwa  sababu  naona

Mchalongo ana memorandum tuambie machache halafu utupatie memorandum yako. Dakika moja na nusu hivi. Kidogo tu kwa

sababu kunaendelea kuwa usiku.

Mr. Jefferson  Mchalango:  Asante bwana mwenyekiti katika  katiba  mpya  ningetaka  wale  ambao  hawana  mashamba  kwa

sasa na kuna hizo Game Reserve sehemu nyingine igawanywe hao watu na zigawanywe  kulingana  na  vipimo  kwa  mfano  kila

mtu asiwe na zaidi ya acre ishirini. 

Kuhusu wasichana wale ambao wanapata  mimba nje ningependekeza kwamba mwanaume anayehusika na mimba hiyo aweze

kupoteza nusu ya sehemu ya shamba lake ambaye atagawanywa na baba yake ama alilonunua kwa huyo msichana ambaye ana

mimba  ya  huyo  bwana.  Mtu  yeyote  ambaye  anataka  kuuza  shamba  katika  hii  katiba  mpya  ningependekeza  kwamba  ikiwa

anauza awe na sababu nzuri na sababu hizo zijulikane kwa familia yake na kwa watu wa ukoo wake. Na watu hawa wawe zaidi
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ya watu ishirini. Kuhusiana na mambo ya koti napendekeza kwamba kila taarafu iwe na koti ambayo inaongozwa na magistrate.

Com Ratanya:  Okay inaonekana kwamba amemaliza. Tupatie memorandum  sasa.  Okay  nashukuru  sana  na  sasa  ningetaka

kujua  ni  wangapi  ambao  tunao  hapa  ili  tuweze  kujua  tunaendelea  namna  gani.  Francis  Mwacholi,  yuko?  Francis  Mwacholi

kama yuko inua mkono ili  tujue  kama  yuko  hapa  okay.  Ayo  Ondimo,  Willy  Mwakulomba,Obura  Zange,  Stanley  Kindonyi,

hata Stanley yuko, Patrick Shuma, Amos Mutigo, keti  tukakwita tena,  Elizabeth Chao,  Elizabeth yuko,  Emmanuel Mwambula,

Emmanuel hayuko, Gilbert Mwamburi,  yah this one I have read him. Zaphati  Maigacho,  yuko,  Benson Mwakachola,  Benson

yuko,  Petternice  Musiko  okay,  nitamwita  mmoja  mmoja  na  mjaribu  kufupisha  na  sasa  nawapatie  dakika  mbili  na  ukiwa  na

memorandum nitakupatia dakika moja ili tuondoke hapa twende tukajenge nchi njia ingine. 

Ms.  Hogla  Zangi:  Jina  langu  mimi  ni  Hogla  Zangi.  Maoni  yangu  ni  yale  yamesemwa  lakini  nitataja  yale  ambayo

hayajasemwa.okay ya kwanza kuzoroteka kwa uchumi wa Kenya.  Ningeonelea kama Kenya imepata pesa  iwe ikitoa fungu la

kumi kwa mwenyezi Mungu ili pesa ibarikiwe kuondoa ndio ziende zijae. Lingine ni kuangaliwa wale ambao hawajiwezi vilema.

Na watoto  yatima kutolewa elimu bure.  Na  la pili watoto  wale wanazaliwa nje ya ndoa akiwa  hata  kama  amezaliwa  ni  vizuri

lakini  awe  yule  ambaye  amemzaa  wazazi  wawili  watumilikiwa  na  wale  mume  na  mama.  Au  kama  kuna  lingine  tofauti  yaani

Kitaita tunasema (translator).  Hii maana (translator)  ni kulindwa ng’ombe ndume na ng’ombe jike na  kywa  msichana  ambaye

aliye  shule  na  kijana  wako  shule  wamewekana  mimba.  Yule  msichana  anarudi  nyumbani  na  mvulana  anaendelea  na  shule

ningeonelea wote wawe nyumbani. Msichana akiwa anangojea mtoto mvulana awe akifanya kibarua ya kuja kulea ule mtoto au

kumuelimisha. Na  kuwa  na  viboko  vikali  kwa  wanaonajisi  wanaofanya  kazi  ya  unajisi  au  wanaotumiwa  nguvu  kwa  kufanya

mapenzi. Kuwe na kifunzo kutoka miaka saba na kuendelea na viboko vikali.

Com Ratanya: Kwa hivyo ni kama amemaliza wazo hili.

Ms. Hogla Zangi: Kuna lingine katika hospitali ambazo halikuguzwa. 

Com Ratanya: Sema ya mwisho. 

Ms. Zangi: Katika mahosipitali zetu kuwe na kamati ambayo inaweza kuwangalia shida za wagonjwa na hata za wafanyikazi.

Na hii kamati inawezwa na ikiongozwa na district kuna sababu hii. Ni vizuri kuwa na kila hosipitali ya district  iwe na daktari  hilo

liisemwa. Na  ninaguza lingine katika koti  au kule,  koti  zetu. Koti  zetu tunaona ziko katika kwa umbali  sana  hazifikii  wananchi

kwa mfano hapa tukiwa hapa Wundanyi tunaenda Voi tunataka kila mahali au districts iwe na magistrates hapo ili kusafiri kuwe

rahisi.  Na  ndipo  wakati  mwingine  uhalifu  unazidi  kwa  sababu  tunashindwa  kuenda  Voi.  Na  kwa  mitengo  au  common  land

limesemwa lakini sikusikia kwamba hii mitengo usipewe mtu binafsi upewe wananchi wote. Asanteni.

Com Ratanya:  Okay nashukuru  sana  madam  kwa  hayo  maoni  yao  mazuri  kabisa.  Twende  sasa  kwa  Amos  Mtigo.  Amos
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usirudie kwa sababu una dakika moja.

Mr. Amos Mtigo:  Mimi naitwa Amos Mtigo. Mengi  yamezungumzwa  siwezi  nikarudia.  Langu  ni  moja.  Naona  sisi  Wataita

tumeachwa nyuma kimila. Kwa mfano Wamasai wantumia mikuki.

Com Ratanya: Tuambiwe mapendekezo mnataka kutumia mishale ama la. Toa mapendekezo yako.

Mr.  Mtigo:  Hata  sisi  tunataka  tuwe  na  uhuru  wa  kutumia  uta  kwa  kujikinga.  Kwa  mfano  yaani  kama  tuko  tumeijiwa  na

wakora  siwezi tembea bila  silaha.  Mshale  kama  silaha  au  baadala  ya  kutegemea  watu  kama  vile  anategemea  kutumia  kama

mawe. Sasa hilo ndiko pendekezo langu kwa vile mengi yamesemwa.

Com  Ratanya:  Kwa  hivyo  tumeshukuru  sana  umetuletea  pendekezo  nzuri  kabisa.  Tuende  kwa  Elizabeth  Chao.  Nawe

Elizabeth tupatie mapendekezo yako kwa dakika moja na nusu.

Ms. Elizabeth Chao: Kwa majina naitwa Elizabeth Chao. Kwa mapendekezo yangu ningependa wanawake walitishe haki zao

kama wanaume. Shule zetu za zamani zirudishwe za standard seven. Pia kama mwanamke ameolewa na bwana,  bibi na bwana

kama wamenunua plot kwa mfano wawe wametoa pamoja na yote bwana waandikishe kuhusu majina yao yote wawili . Bibi na

bwana kwa maoni yangu watoto wajane pia wasome bure. Yangu ni hayo.

Com Ratanya: Okay asante sana Elizabeth maoni ni mazuri kabisa. Twende kwa Gilbert M. Mwamburi. 

Mr. Gilbert Mwamburi: Jina langu ni Gilbert Mwamburi natoka Mrungi, Werugha location. Maoni yangu ni kwamba masilahi

ya Mkenya yatekelezwe kwanza kabla ya mgeni. Pendekezo la pili sheria itekelezwe sawa kwa mgeni na kwa mwenyeji kwa

mfano kukiwa msako kama vile town  mwafrika  anaposimamishwa  na  mhindi,  mwarabu,  au  mzungu  asimamishwe.  Maoni  ya

tatu sheria itumike sawa kwa maskini na kwa tajiri. Maoni ya nne Mkenya awe tajiri au masikini awekwe kiwango maalum cha

ardhi.

Com  Ratanya:  Asante  sana  Gilbert  na  mwingine  ni  Sephat  Mwangacho.  Hata  wewe  Mwangacho  ufuate  huu  mtindo.

Utuambie mapendekezo tu yale ya muhimu. 

Mr.  Sephat  Mwangacho:  Mimi  kwa  majina  yangu  naitwa  Sephat  Mwangacho  na  kwa  jumla  yale  mengi  yangu  na  yale

machache niliyonayo ni yale yamezungumzwa lakini kwa uchache naomba niruhusiwe kusema kidogo.

Maoni yangu ya kwanza ni kwamba kuwe na serikali ya majimbo. Ya pili sheria kuhusu madini ichunguzwe na ya tatu ambayo

ni ya mwisho ni sheria idumu ya mbinu za upangaji ya uzazi ambazo ni za kisasa ziondolewe na badala  yake kutumia mbinu za

kizamani.

64



Com Ratanya: Okay ni hayo tu ama? Asante sana bwana Mwangacho. Na tutaenda sasa kwa Benson Mwakacha

Interjection:  Mwakochola

Mr. Mwakochola:  Mimi nitaomba mnipatie muda kidogo vile nimetumwa na wenzangu na hawatafurahishia nikipeleka hivi.

Com Ratanya: Okay nitakupatia mingi zaidi kwa hivyo ni dakika mbili

Mr. Mwakochola: Aha saa hiyo itamaliza hii karatasi mingi. Hio mapendekezo ya katiba imetoka kwa vijana wa Marumange.

Na wanataka katiba ya Kenya iwe ni ya Wakenya halisi na wajifiche kwa katiba na sheria walioweka.  Mkataba  huu wa katiba

ukuwe  ni  wa  jamii  ya  Wakenya.  Wahusika  wakuu  wawe  wananchi  wa  Kenya  na  mkataba  huu  ulenge  kufanya  wananchi

Wakenya kuwa na sauti katika nchi yao. Kwa upande wa rasilmali, rasilimali zilizoko kama ardhi.

Com Ratanya: Kwa hivyo Benson wewe una dakika mbili. Kwa hivyo jaribu kumaliza kusoma kwa hiyo dakika mbili.

Mr. Mwakochola:  Na hizi karatasi  zitakwisha kwa hiyo dakika mbili kweli.  Rasilmali hizo  ambazo  zimetolewa  na  Mungu  ili

watu wazitumie kuhoresha maisha yao tunaweza kuzilinda, tuhifadhi bila msaada kutoka nje. Rasilimali hizi zinatoka Kenya na ni

za wakenya na ziko kwa manufaa ya Kenya.  Zikisikiwa kuhifadhiwa na wenyewe kama mbuga ya Tsavo iwe  Game  Reserve

baadala ya national park ili ifaidi wenyeji Mtaita. 

Mashamba yaliyonyang’anywa mababu zetu na  masettler  wazungu  kwa  mfano  Taveta,  Mwatate,  Voi  na  Kidhai  yarudishiwe

wenyeji na lease ziondolewe. Sheria za umilikaji na uasidi wa madini zigeuzwe ili wenyeji wao waweze kufaidi na  serikali  yao

wilayani iwe na wakati  wa kuendesha ili kuwapa wakazi huduma ya mjini.  Sheria  za  lenga  nazo  zigeuzwe  ili  wajiriria  waanze

kulipa kwa haki kwa maana dhamana kamili ya jasho lao. Mishahara ya wafanyikazi upandishiwe. 

Wafanyakazi walioajiriwa wasikubaliwe kuendesha biashara  ili  uwape  nafasi  wasiwe  na  kazi.  Wakenya  wanalenga  wawe  na

Kenya ya kujitegemea kiuchumi na yenye kufuata sheria.  Kenya inayosimamiwa kulingana na kanuni zilizotungwa na wananchi

wenyewe na katiba yetu. Mtindo wa serikali tunataka tuwe na majimbo na dola ya Kenya iwe na ya sauti  tatu  tu.  Ya  bunge,

serikali halafu na ya mahakama ambapo hakina iliyo juu ya katiba na sheria ya Kenya. Halafu loyalty pledge iondolewe. 

Kiongozi wa taifa awe ni rais ambaye atagombea  urais  peke  yake  si  pamoja  na  ubunge  na  achaguliwe  pamoja  na  wananchi

cheo na mali ya mtu aliyonayo. Ahakikishe miradi yote inayopitishwa bungeni yatekelezwe na kutembelea kila mahali nchini.

Com Ratanya:  Naam, yale yamebaki tutayasoma.
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Mr. Mwakochola: Na hao wengine niwaambie nini?

Com Ratanya: Naona unarudia yale yamesomwa, lakini mimi nitasoma. Tume itasoma hiyo vizuri sana.

Mr. Mwakochola: Itakuwa ngumu.

Com Ratanya: No tutasoma, haitakuwa ngumu tena nyingi.

Mr. Mwakochola: Lakini nasoma hili

Com Ratanya: Haya sema ya mwisho

Mr.  Mwakochola:  Haya  rasilmali  zilizopo  nchini.  Wananchi  wa  Kenya  vitu  hivi  vimilikiwe  na  wenyeji  kwa  manufaa  ya

wananchi walioko katika sehemu vitu hivo vinapatikna. Taasisi katika kila chombo cha kusimamia rasilimali ardhi,  kwa  mfano

ardhi.  Tuwe na ofisi  za  ardhi  katika  kila  kiwango.  Tasisi  hizi  zichaguliwe  na  wananchi  kwa  mfano  ofisi  ya  kama  tusema  hivi

survey,  kama  Game  Reserve  tuwe  na  ofisi  yetu  ambaye  itachaguliwa  na  Wataita  na  ndiyo  hiyo  wataibuni,  rekodi  za  ardhi

ziwekwe katika kiwango cha locational kwa sababu zitakuwa zikipatikana kwa njia rahisi na record  hizi zitahifadhiwa na watu

ambao watakuwa  wakifanya  kazi  hapo.  Uwikizaji  wa  ardhi  usiweko  kwa  sababu  ardhi  ni  ya  wananchi  na  wenye  walikuwa

wamepewa miliki hizo mfano wa hawa watu wa Taveta wazirudishe. 

Com Ratanya:  Okay sasa  utamalizia  yako  hapa  na  twende  kwa  Peter  Misiko,  kwa  Peter  tuambie  kwa  ufupi  usirudie  yale

yamesemwa na wengine. Dakika moja.

Mr. Peter Misiko: Hamjambo. Mimi hapa nakuja kwa officer,  nimefika kwa sababu ya kazi yangu. Kazi yangu nafanya kazi

ya ufundi. 

Com Ratanya:  Bwana Misiko tungetaka utuambie yale ungetaka yaingie kwa kutengeneza katiba.

Mr. Misiko:  Kutengeneza katiba

Com Ratanya: Mapendekezo yako yale unataka tume itumie kwa kuingiza kwa katiba mpya.

Mr. Misiko: Mpya

Com Ratanya: Ndiyo mapendekezo 

Mr. Misiko: Mapendekezo yangu nataka kwa kazi yangu ya ufundi ya kufunga mawe ya kufanya matafari ya Mawa.
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Com Salim: Ungependa kusema nini hapa matafari yako.

Mr. Misiko:   Nataka  kazi  yangu  nataka  wale  watoto  wanazurura  zurura   mnisaidie  kwa  serekali  ile  kufundisha  kazi  ile  ya

ufundi.  Yangu nimefanya.  Nimefanya kwa miaka nyingi sasa nataka kuachia kazi yao yakupata pesa.

Com Ratanya: Kwa hivyo Bwana Misiko una mengine unayo tuambie ingine moja.

Mr. Misiko: Ingine moja.  Nikusaidiwa na serekali kuisadiwa na serekali kuletwa kazi yangu.

Com Ratanya: Asante sana.  Kwa hivyo nenda hapo.  Misiko niandikie hapa.

Com Salim: Na sasa umefika wakati wa kufunga kikao chetu hiki.Tumemsikia mwananchi wa mwisho.  Kuna maoni yake kwa

leo iliyobaki kwa hakika ni kuashukuru nyote wale memutoa maoni  wakaondoka  na  wale  ambao  mamebakia  kusikia  mpaka

dakika ya mwisho twawashukuru sana kwa subira yenu uwezekano wenu kikuwa nasi mpaka dakika ya mwisho.  Kwa hivyo

twashukuru na twawakikishia kwamba maoni yenu tumeandika pia tumeyanasa kwenye tape na tukirudi tutasikiza tapes  sote  na

memeoranda  zote  tulizopewa  na  kuakikisha  kwamba  maoni  hayo  yakuwemo  katika  katiba.   Kwa  hivyo  namshukuru  sana

Reverend kwa ukarimu wako wa kutuwezesha  kukutana katika kanisa hili na tungependa utumalizie.  Kama vile utuanzia kwa

maombi .  Karibu.

Reverend  Skever  Shuma:  Basi tungeomba tungesimama halafu tumshukuru mungu  kwa nafasi hii ambayo ametupatia siku

wa leo kwa ajili ya kazi hii ambayo ilikuwa mbele zetu. Natuombe. Mungu wetu baba yetu wa mbinguni tunashukuru kwa kuwa

bwana  ulikubali  sisi  kutuwezesha  kuona  siku  ya  leo  na  tena  mungu  tunakushukuru  kwa  ajili  ya  siku  hii  ambayo  bwana

tuliandaliwa kikao hiki cha kukusanya maoni kwa watu wako wa sehemu hii.  Kwa ajili ya katiba mpya ya nchi yetu ya kenya.

Tunakushukuru kwa wageni wetu ambao bwana uliwaleta mahali hapa na akaweza kufanya kazi hii bwana ambayo waliipangia

kuifanya mahali hapa.

Tunakushukuru Mungu wetu hata kwa wananchi wa sehemu hii ambao bwana wamekuja mahali hapa na wakatoa  maoni  yao

kuhusu  katiba  wanayoitarajia  ambayo  bwana  utakua  ndiyo  mwongozo  katika  nchiyetu  ya  kenya  katika  siku  zijazo.

Tunashukuru mungu wetu kwa vile umewezesha shughuli hii kufanyika kwa njia nzuri kama vile bwana ilivyo tarajiwa na hawa

wageni ambao wamekuja hapa ili kuweza kufanya shughuli hii ya kukusanya maoni ya watu wako. 

Mungu tunashukuru kwa  yote ambayo umetufanyia tangu asubuhi na hata kufikia sasa.Na  sasa  Mungu imefikia wakati  ambapo

sisi tutafumuka, tunaomba Mungu wetu tufumukane tukiwa mikononi mwako.   Tunaomba wageni wetu wanaposafiri   kutumia

magari  bwana  uweze  kuwapa  safarini  njema.   Uwalinde  mahala  popote  watakopopitia  na  tunaomba  uwezo  wako  upate
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kuandamana pamoja na wao ili bwana waende kwa njia nzuri hata wafike mahala hapo wataenda kulala usiku wa leo.  

Na sisi ambao tulikuja mahala hapa  bwana  tunapoondoka  tukitumia  miguu  tunaomba  Mungu  wetu  uwepo  wako  uandamane

nasi  na  utulinde  na  utupe  safari  njema  na  kila  moja  wetu  aweze  kurudi  nyumbani  mwake  akiwa  mkononi  mwako  Bwana

tunakushukuru kwa yote tunaomba sasa baraka zako zindamane pamoja nasi na tuendelee kuziona tunapoondoka mahala hapa

na  mahali  popote  tutakapopita  tangu  sasa  Mungu  tunaomba  tuendelee  kuona  wewe  na  baraka  zako  tuweze  kuzishuhudia.

Tunaomba kazi hii ambayo tunaendelea  kufanyika  siku  hii  ya  leo  Mungu  naomba  na  mahali  popote  ambapo  kazi  inaendelea

kufanyika  bwana  tunaomba  wewe  mwenyewe  usaidie  watu  wako  ili  kazi  hii  ifanyike  kwa  njia  mzuri  na  mwishoni  ituzalie

matunda mema ambayo itakuwa ni katiba mpya ambaye itakuwa na  katiba  ambaye,  kila  moja  wetu  anayeishi  katika  nchi  ya

Kenya ataikubali na utaweza wa kuishi kulingana na hiyo. 

Tunaamini  kwamba  Mungu  wetu  umetusikia  na  unatenda  hayo  kwa  kuwa  tunaomba  tukiamini  katika  jina  la  Yesu  Kristo

mwokozi wetu. Amen.

Tushikiriane tukisema neema ya bwana wetu Yesu Kristo na mapenzi ya mwenyezi Mungu baba  na ushirika wa roho mtakatifu

uwe pamoja nasi sote na hata milele. Amen

Asante sana wageni kuwa pamoja nasi tunaomba Mungu amufikishe katika kazi yenu.

Meeting ended at 5.00 p.m.
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