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CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, MVITA CONSTITUENCY, ON TUESDAY, 30TH APRIL 2002 HELD
AT QUBAA  ACADEMY

Present 

1.  Com. Pastor Zablon Ayonga
2. Com. Salome Muigai
3. Com. Paul M. Wambua

Absent with Apologies

1. Com. Prof. H. W. O. Okoth - Ogendo

Secretariat in Attendance:

1. Eunice Gichangi                                -        Programme Officer
2. Phillip Mollo                                -        Asst. P/Officer
3. Regina Obara                                -        Verbatim Recorder
4. Milka Mahindu                                -        Sign Language Interpreter

The meeting started at 8.35 o’clock with Com. Pastor Zablon Ayonga in the Chair.    

Nachukua  nafasi  hii  kwanza  kuwashukuru  nyote  kwa  kufika  hapa  asubuhi  ya  leo.  Baridi  baridi  naona  tuko  nayo  kidogo

tumepata lakini tumejikakamua tukafika mapema.  Tutaanza na maombi kutoka kwa mtu moja halafu tutaendelea.

Prayer:  Inaudible.

Com. Ayonga:   Asante  sana  kwa  maombi.  Namshukuru  mungu  ametupatia  nafasi  ingine  siku  ya  leo  ili  tuanze  kazi  yetu  ya

kuchukua  maoni.  Nami,  kwa  niaba  ya  Commissioner  mwenzangu  Salome  Muigai  tunawakaribisha.  Na  tunatumaini  zote

tutashirikiana kwa kutoa maoni, si kutoa maswali, tunajua mmejitayarisha kwa kutoa maoni.  Leo ni siku ya maongeshi yote yale

ambayo mnataka kuona yamefanywe.  Na pia nataka kila mmoja wenu apate nafasi ya kuongea.   Na  kwa hivyo, ili kila mmoja

apate  nafasi ya kuongea ninapo kuambia kwamba  wakati  wako  umekwisha,  tafadhali  kubali  ili  kila  mmoja  apate  nafasi  kwa

sababu wakati  ni mdogo.  Kwa hivyo kwa orodha ambayo nimeshika hapa,  kuna wengine kati  yenu mmekuja kuongea na pia

wanamaandishi  katika  memorandum.   Lakini  ikiwa  huna  memorandum,  utakayoyasema  hiyo  ndiyo  tutachukua  kama

memoradum.  Lakini pia katika hii memorandum yako pengine ungetaka uzifupishe  sehemu  fulani  fulani  ili  uzimulike,  ni  vizuri,

nitakupa  nafasi  ya  kufanya  hivyo.   Na  pia  ikiwa  unamaoni  wewe  kibinafsi  pia  tutayachukua.   Sasa  nadhani  tuko  tayari

nanitamwita ndugu Abdulahi. 
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Huyo ni Abdulahi K.  Ndunga.  Na  tafadhali kabla  Bwana  Abdulahi  hajaanza  kuongea  wale  tulio  na  simu  za  mkono  tafadhali

simu hizo zizimwe, simu za mikono, zizimwe. Sababu ni nini?  Maneno mnayo ongea siku ya leo  tunayanasa  kwa  kanda  kwa

hivyo usije ukafikiri neno unalosema kwamba kunalo halitanaswa.  Hata ukikohoa wakati   unaposema,  kohozi  lako  linanasw.

Kwa hivyo kila mmoja azime simu yake.   Na  pia tuwe na ukimiya ili  mambo  itakayonaswa  yawe  ni  yale  ambayo  yanastahili.

Basi Bwana Abdulahi, nafasi ni yako na nimekupa dakika kumi. Unasema jina lako, kama unasimamia kikundi basi ukitaje jina. 

Abdulahi Ndunga:  Asante sana Bwana mwenyekiti wa Tume hii, na ndugu zetu walio hudhuria hapa.   Mimi kwa jina naitwa

Abdulahi  K.  Ndunga.  Mimi  ni  mwanakamati  wa  kamati  ya  waumini  wa  Msikiti  unaoitwa  Riadha  hapa  Majengo  ya  Lizard.

Kuhusu  maoni  yetu,  waumini  wa  Msikiti  wa  Riadha;  kwanza  kuhusu  ofisi  ya  Chief  Kadhi,  maanake  sisi  tunaonelea  kabla

hatujaanza  kutoka  nje,  tuangalie  yalioko  nje  kwanza,  tuanze  kuangalia  ndani  ya  nyumbani  kwetu  ndio  tutoke  kuangalia  yale

yalioko nje ya nyumbani mwetu.  Ofisi ya Chief Kadhi imetajwa katika kifungu  katika  Katiba.   Na  tunataka  katika  Tume  hii

tunasema kifungu hicho ambacho kimetajwa ofisi ya Chief Kadhi,  kibakie hivyo hivyo katika Katiba itakayokuja.   Tunatoa vile

vile maoni yetu tukitaka ofisi hii vile vile ipanuliwe.  Ofisi hii ya Chief Kadhi iwe na mahakama kuu ya Chief Kadhi.   Na  iwe na

mahakama ya appeal  ya Chief Kadhi.  Na tunataka kesi yoyote itakayo kuwa imefika mpaka kwenye mahakama ya appeal  ya

ofisi  ya  Kadhi,  iwe  hapo  ndio  mwisho  wa  kesi  ile.   Isiende  kupelekwa  katika  mahakama  nyingine  yeyote,  wala  kusiwe  na

mahakama nyingine yote ina uwezo wa kukosa kutambua ile judgement au hukumu iliotolewa na mahakama ya appeal.  

Maoni  yetu  ya  pili,  ni  kuhusu  Wakfu  Commission.   Wakfu   Commission  ni  mali  ya  Waislamu,  ambayo  kwamba  ni  haki

Waislamu wajifae na ile mali, lakini katika Kamati yetu tunaona Wakfu hizi hazina faida yeyote kwa Waislamu zinaolete,  na kwa

sababu yake ni nini?  Zinasimamiwa na PC ndio Chairman, na PC amesimamia ki Serikali hasimamii Ki-slamu.  Kwa hivyo sisi

tunakua hatuna faida yeyote Waiislamu tunayopata kwa ile Wakfu.   Kwa mfano tutaipa hii Tume mfano mzuri sana.   Utaenda

ukute jumba la gorofa tatu,  lile jumba liko na karibu room kumi na tano.  Lakini  Commission  hii  ltasikitika  kusikia  nyumba  ile

kodi yake ni shilingi mia nne.  Nyumba ya gorofa tatu,  room, zaidi ya kumi na tano,  kodi  yake ni shilingi mia nne ndio yalipwa.

Na isitoshe, hizo shilingi mia nne zikilipwa hiyo Commission ikichukua, kule zinakokwenda,  sisi Waislamu hatufahamu.  Hatuoni

faida yeyote.   Tunataka huu Wakfu usimamiwe na Waislamu wenyewe, iundwe Tume na ofisi ya Chief  Kadhi  ikishirikiana  na

Vyama vya Kislamu kama vile baraza la Maimamu, na Supreme Council na Chama kinachoitwa Kenya Koran Teachers  Union.

  Waunde Tume ambayo kwamba ndiyo itakayo kuwa inahusika na mipango ya Wakfu ya Waislamu.  Natunataka hicho kiwe

ni kifungu ndani ya Katiba itakayo kuja na iwe ni sheria.

Maoni yetu ya tatu ni kuhusu Madarasa yetu ya kusomesha Koran.  Madarasa yetu ya kusomesha Koran tunataka yatambuliwe

ki Katiba kwa kuwa ni elimu kama elimu zingine.  Kama  vile  zimetambuliwa  shule  zingine  zozote  tunataka  na  madarasa  zetu

zitabuliwe kuwa ni shule kama shule zingine.  Na waalimu wake wapate  misaada,  na madarasa  zipate misaada kutoka ndani ya

Kenya, na nje ya Kenya.  Tunataka pia Waalimu wa Madarasa  wawe na haki ya kwenda kufungua account  ya kwendesha ile

Madarasa,  kulipa waalimu na kutafuta mahitaji  mengine  kama  kutaka  kuongezea  madarasa  bila  kusumbuliwa,  kuambiwa  iko

wapi registar ya madarasa yako?  Natunaka hii iwe ni kifungu ndani ya Katiba, na iwe ni sheria. 
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Maoni yetu ya nne ni kuhusu kitambulisho, passport,  na birth certificate.   Tunapenda kuifahamisha tume hii, vitu  hivi,  hati  hizi,

ambazo ni haki mwananchi kuzipata;  sisi Waislamu tunanyanyaswa sana katika hali ya kupata  hivi vyeti.    Natunaipa hii Tume

mfano moja ambao kwamba unatosha na tunaoujua,  na ni wa haki.  Leo watoto  wawili ni wa baba  moja na mama moja,  huyu

wa kwanza anaitwa John Karanja,  na wapili anaitwa Suleiman Karanja.  John Karanja  atakapo  kwenda  kutaka  kitambulisho,

ataambiwa aende alete kadi ya ubatizo kutoka kanisani.   Na  akisha  kupeleka  ile  kadi  ya  ubatizo  itakua  kwake  yeye  hakuna

taabu,  atapata  kitambulisho.   Suleimanm  ndugu  yake,  mama  moja,  baba  moja,  atakapo  kwenda  kutaka  kupata  kitabulisho,

ataambiwa kwenda ukalete birth certificate ya baba yako na ya mama yako,  na ya babu yako,  itatoka wapi?  Itakua Suleiman

kwake  kupata  kitambulisho  au  hati  nyingine  ni  taabu  kwake.   Tunaiambia  hii  Tume  tunaona  sisi,  tunanyanyaswa  haswa

Waislamu.  Watoto wawili wa mtu moja hali ni hiyo.  

Tunataka Waislamu na sisi, tukienda kuomba hizi hati,  iwe kitambulisho cha baba  cha tosha mwanae apewe kitambulisho.  Na

kama si hivyo aambiwe aende akachukue barua kutoka kwa Imamu wa Msikiti wowote ulioko karibu,  na hiyo yatosha apewe

kitambulisho.  Na tunataka hiki kiwe ni kifungu ndani ya Katiba itakayo kuja,  na iwe ni sheria,  sio kitu cha kuondolewa kesho

kutwa.  

Maoni  yetu  ya  tano,  ambao  kwamba  Bwana  Chairman  ndio  itakayo  kua  ya  mwisho.   Ni  kuhusu  wanyama  wa  porini.

Tumetoka  kidogo  kwa  upande  wa  Waislamu  tunaingia  katika  taifa  nzima.   Wanyama  wa  porini  hapa  Kenya  wamepewa

dhamana  kuliko  mwananchi.  Wanadhamana  kubwa  kuliko  mwananchi,  kwa  mfano,  mwananchi  akienda  akikanyagwa  na

ndovu, au auwawe na nyati, au mnyama wowote,  ridhaa atakayolipwa ni shilingi elfe thelathini. Hata skuta  iko  na  pesa  nyingi

kuliko  mwananchi  hapa  Kenya.   Skuta  ukienda  kununua  dukani  utaipata  kwa  pesa  nyingi.   Mwananchi  alipwa  shilingi  elfu

thelathini  akiuwawa  na  ndovu.  Shilingi  elfu  thelathini  zinawezaje  kusaidia  familia  itakayo  bakia  ya  huyu  mtu?   Wanyama  wa

mwituni  wakiingia  ndani  ya  shamba  ya  mwananchi,  wakiharibu  mimea  yake  yote,  halipwi  hata  ndururu  moja,  anabakia

kuhangaika atakula nini, hana pesa hana chochote.  

Wanyama wa porini wana ardhi maeka na maeka, wanatembea vile watakavyo.  Wananchi wengi wa Kenya hapa hata hawana

pahala pa  kuweza kujenga kibanda cha nyumba.  Wakati   huu wananchi wengi hawana mahala hata pa  kuweka  mbawe  zao.

Tumechoka kuambiwa wanyama wanaleta pesa  Kenya;  hizo pesa  ziko wapi?  Bona  hatuzioni.  Mwananchi  alipwa  shilingi  elfu

thelathini.  Tunataka na tunatoa wito kwa hii Tume hii iwe kifungu kwa sheria.   Wanyama wa mwituni  wakimuua  mtu,  apewe

ridhaa, watu wake uchache uwe ni kuanzia million tano na kuendelea juu.  Na wanyama wa mwituni wakiingia ndani ya shamba

la mwananchi waharibu mimea yake,  serikali  iangaliwe  mimea  yake,  idhaminiwe,  alipwe  ridhaa.   Ikiwa  wanyama  twambiwa

waleta  pesa  nyingi  kutoka  nchi  za  nje,  hizo  pesa  zinaenda  wapi  basi?  wananchi  tunapata  taabu  namna  hii  wakati  ambao

wametuingililia.  Basi Bwana mwenye kiti kwa hayo machache tuliyoyazungumza hapa sisi wanakamati,  waumini wa msikiti wa

Riadha tunakwambia sasa mwenye kiti tuokoe katika haya mambo uone yameingia ndani ya Katiba itakayo kuja.   Asante sana

Bwana.
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Com.  Salome:  Mimi  swali  langu  ni  moja,  umezungumza  kuwa  wanyama  wana  shamba  kubwa  kuliko  wananchi,  hukutupa

pendekezo juu ya hilo?  Yale mengine mawili umetupa mapendekezo mazuri, je  unataka tufanye nini na hayo mashamba yenye

iko na wanyama? 

Abdullahi  Ndunga:   Asante  sana  Madam,  ambao  ni  mwanakamati  wa  hii  Tume.   Sisi  twapendekeza  hivi,  sababu  gani

wanyama  wawe  na  ardhi  ya  kutembea  vile  watakavyo  mwananchi  hana  mahala?   Hii  ardhi  ipunguzwe  wananchi  wapewe.

Ardhi hii yote,  T-sub East  and T-sub West  na kule kwingine kwenye buga zikatwe  nusu  zigawiwe  wananchi  waweze  kupata

mahala pa  kuweza  kujenga  vibanda  vyao  vya  kukaa.   Kuliko  wanyama  wakae  tu,  tunaabiwa  wana  pesa  na  hatuzioni  pesa;

twahangaika. Ipunguzwe wananchi wapewe ardhi.

Com. Ayonga:  Asante.  Je kuna yeyote hapa (inaudible) mzee unaweza kujiandikisha na utupe hiyo memorandum yako.

Com. Ayonga:  Next wakati anapo endelea, namtaka Athmani Mohamed Ahmed.  Unaweza kuanza.

Athmani Mohamed:  Salaam Aleikum,

Com. Ayonga:  Toa majina yako yote.

Athmani Mohamed:  Jina langu ni Athmani Mohamed Ahmed kutoka Majengo Liberty.   Niko katika kamati ya waumini wa

Msikiti wa Riadhi na ijapokua hatukujitayarisha  kuzungumza lakini naona  nimetajwa.  Basi  nilikuako na point yangu moja ndio

nataka kuelezea  tu.   Ok.  Point  inaeleza  hivi,  mimi kama  mwana  kamati  wa  waumini  wa  Riadhi  ningependelea  ile  Katiba  ya

kwanza iliowekwa Lancaster  House Uingereza irudishwe. Na  niko na  kipengee  juu  ya  maoni  hayo.   Katiba  hiyo  ya  kwanza

ilikuweko  inahusisha  sana  Majimbo,  na  katika  Majimbo  kwa  imani  yangu,  na  imani  ya  Wakenya  wengine,  hususan  ni

kizungumzia wa Pwani,  haki zetu zimetupwa katika kaburi  la sahau.   Wengi wa Wapwani haki  zao  zimekua  hawazitambui  na

wala  wakizitambua  hazifuatiziwi.   Mfano  wa  kugandamizwa  haki  za  Pwani  ni  kama  katika  mambo  ya  ardhi,  mambo  ya

employment na, kutengwa katika kazi za kiserikali na mengineyo. Yangu ni hayo tu, niliokua nayo.

Com.  Ayonga:   Asante  Bwana  Athmani,  yeyote  ana  jambo  basi  anaweza  kwenda  kule  ajiandikishe  na  pia  atwachie

memorandum.  Mwingine ni Said Karama.

Said  Karama:   Salaam  aleikum.  Mimi  memorandum  yangu  nimeiandika,  wajua  ziko  memorandum  namna  nyingi,  za

kuzungumza,  za  michezo  ya  kuigiza,  na  za  kuimba.  Mimi  nimeadika  kwa  sababu  ni  mshairi  nimeandika  kwa  mashairi.  Na

nimeandika mashairi kudai serikali iwe ya Majimbo.  Serikali ya Majimbo itatuondolea mambo mengi ya kunyanyaswa.  Yaani,

kwa mfano uwe uko hapa,  kazi imetokea percentage  kubwa  ya  wale  wafanyi  kazi  wachukuliwe  kutoka  katika  Jimbo  lile  na
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wale wengine, sio kwa kwamba  wasipewe, lakini percentage kubwa, kama themanini katika mia wawe wa Jimbo lile.   

Jambo la pili kimetokea cheo cha  kazi  na  kuna  mjuzi  hapa,  aletewa  mtu  kutoka  Kisumu,  hii  haifai.   Apewe  yule  haki  yake,

maadam  ana  ujuzi,  apewe.   Sasa  kwa  mfano  shairi  hili  limechanganya  mambo  yote  hayo  ya  kunyanyaswa  ambayo  halafu

tutayapiga  chapa  katika  gazeti  la  Majimbo.   Kila  moja  ataiona,  na  copy  moja  itakwenda  kwa  Commission:   Kusubiri

tushachoka, ngonja haiwezekani, bunga ashaerevuka, ametoka ujingani. Sasa Majimbo ataka,  mpingao samahani. Ukisha amua

wa  Pwani,  Kenya  iwe  ya  Majimbo.   Msiambiwe  twawabagua,  mkaingia  hasirani.  Sasa  au  sana  tuliwachukua,  mkatutoa

dhamani. Leo tusha amua kupiga about turn, tusha amua wa Pwani, Kenya iwe ya Majimbo.  Asanteni.

Com. Pastro Ayonga: Asante sana. Hii ni copy yetu.  Next Rajab Sumba, Hamisi Hassan, Elijah Miyogo.  Wewe ndiye nani?

Rajab Sumba:  Rajab Sumba

Com. Ayonga:  Tafadhali anza.

Rajab Suba:  Salaam Aleikum.

Com.  Ayonga:  Rajab  Sumba  ningependa  utoe  majina  yako  kamili  na  useme,  kama  ni  maoni  yako  wewe  mwenyewe,  au

unasimamia kikundi fulani.  Na pia kama unamaandishi unaweza kumulika kwa yale makubwa ambayo yako, badala  ya kusoma

maneno yote. 

Rajab  Sumba:  Mimi  jina  langu  ni  Rajab  Sumba.  Afisa  mkuu  wa  Kanu  katika  eneo  la  Mvita,  na  hapa  hivi  leo,  nimekuja

kuwasilisha  maoni  ya  Waziri  wa  Nchi  katika  Office  ya  Rais  Hon.  Sharrif  Nassir,  ambaye  kwa  masikitiko  yeye  hakuweza

kupatikana kwa sababu ya kazi za kiserikali zilizo mlazimisha kwenda Nairobi.  Kwa hivyo hapa mimi natoa mapendekezo haya

kwa  niaba  ya  Mheshimiwa  Sharrif  Nassir.   Na  vile  vile  tunamapendekezo  ambayo  tumeyaandika  na  tuta  yatoa  lakini  kama

ulivyo sema, kwa ufupi ni weze kupitia mambo haya, kuyafafanua ili muweze kuyasikia na kuyaweka katika records zenu.  Hon.

Kamishena wa Tume ya marekebisho ya Katiba, ndugu zangu waliohudhuria hapa, maneno ambayo nataka kuyasema, kwanza,

ni  kua  twa  shukuru  mmekuja  kutupa  nafasi  hii,  ili  kueleza  tuliyo  nayo.   Na  iwe  ndio  kinga  ya  kuzuia  matatizo  ambayo

yanaonekana yaweza kutokea mbeleni.   Kama  mnavyo  jua  kumetokea  umwagikaji  wa  damu  katika  Kenya  nzima,  kabla  ya

uchaguzi wa mwaka tisini na mbili, na wa mwaka wa tisini na saba.  Na haya yote hayawezi kutokea, bila ya sababu,  na sababu

zenyewe ambazo zimefanya mambo haya yatokee, kwanza ni sababu za ufisadi.

Pili, sababu za ugadamizaji wa haki za kimsingi, na vilevile kutotekeleza  sheria  zilizoko  katika  Katiba.   Sisi  twajua  kama  hivi

sasa kuna Katiba.  Lakini pia sisi twajua hivi sasa  Katiba ilioko, kuna vifungu vingi ambavyo havitekelezwi kisawasawa.   Kwa

hivyo tunavyoomba ni kwamba Kenya iwe ni nchi ya vyama vingi vya kisiasa.   Kenya iwe ni nchi ambayo ya heshimu dini  ya
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Mwenyezi Mungu mmoja.  Na Kenya vile vile iwe ni nchi ya amani na usawa kwa kila mmoja.  Usawa kwa matajiri na maskini,

usawa, kwa waume na wake,  vile vile uweko  usawa wa wazee  na  vijana,  usawa  wa  wazima  na  vilema  vile  vile.   Huo  ndio

utangulizi. Muundo wa serikali ambao tunautaka ni muundo wa serikali za Majimbo.  Hiyo tunaouna itakua ni kinga kubwa ya

kuondosha hatari ambayo tunaiyona mbele na tunampogeza ambaye amechagua Tume ili kila mtu atoe  maoni  yake,  na  maoni

haya yapelekee kutengenezwa Katiba nzuri ambayo itatizama mambo haya yote na kulinda hatari ilioko mbele.  Serikali ambayo

itakua ni serikali itakayo simamiwa na Rais,  iwe ni serikali ya kufuata muundo wa Majimbo.  Itakua ni serikali itakayo kua na

Makamu  wa  Rais  kila  Jimbo.   Na  hawa  Makamu  wa  Rais  wa  kila  Jimbo  ndio  watakao  simamia  serikali  za  Jimbo

wakiziendesha chini ya wale wajumbe ambao watakua wako katika Jimbo lile.  Ni  serikali  vile  vile  ambayo  itakua  na  Waziri

Mkuu atakae kua ndio kiongozi wa serikali.  Manaibu wawili wa Waziri Mkuu ambao watakua wakifanya kazi chini ya Waziri

Mkuu.   Baraza la Mawaziri litachaguliwa na Rais.  

Tukiondoka katika muundo wa serikali ambao utakua na mabaraza mawili Senate na Lower House.

Daraja  ya tatu ni bunge la Jimbo.  Sisi hapa tutaingia katika kifungu cha Uraia.   Uraia  tunaona  uwe  mtoto  akizaliwa  baba  na

mama ni Mkenya, awe Raia moja kwa moja.  Akizaliwa Kenya akizaliwa nje ya Kenya.  Vile vile ikiwa baba ni Mkenya, mama

si  Mkenya  mtoto  akizaliwa  awe  Mkenya.   Na  bila  ya  kufanya  ubaguzi  wa  jinsia  mama  vile  vile  akiwa  Mkenya  na  baba  si

Mkenya mtoto huyu vile vile awe Mkenya.   Yule ambaye ni mgeni lakini amekaa katika Kenya kwa tabia nzuri kati  ya miaka

mitano aweze kukubaliwa kama Mkenya iwapo ataomba kuwa Mkenya.   Nasikia  kama  saa  zinamalizika  lakini  nina  meneno

mengi ya kuzungumza.  Lakini nafikiri nitapata nafasi ya kuzungumza habari  ya Land Act.   Indian Land Act.   Kenya  baina  ya

kupata uhuru kwa miaka thelathini na nane, wameendelea kutupia colonial Land Act mpaka leo.   Yaani sheria ya ardhi ambayo

ilitoka India,  ndio ambayo tunatumia hapa mpaka leo,  na  mtasitaajabu Macommissioner  mlioko  hapa  ikiwa  mtaweza  kupata

nafasi ya  kutembea  hapa  Mombasa,  najua  Commissioner  mmoja  alikua  hapa  Mombasa,  alikulia  hapa.  Lakini  wale  wengine

watembee hapa Mombasa  waone  katika  Mvita  Constituency,  yaani  sehemu  za  Kisauni,  Changamwe  na  Likoni  ambako  pia

matatizo hayo yako.  Hapa Mombasa kuna Ward ya Bondeni, kuna Ward ya Tononoka,  Ward ya Mwembe Tayari,  Ward ya

Majengo,  Ward ya King’orani na kuna Ward ya Shimanzi.  Katika mitaa hiyo yote utakuta kwamba mtu anakodishwa  ardhi,

badala ya mtu kukodishwa nyumba akawa mpangaji wa nyumba, anakua mpangaji wa ardhi.   Mtu mpangaji wa nyumba awe

mpagaji  wa  ardhi?   Lakini  kwa  sababu  ya  kufuata  ile  Indian  Land  Act,  ndio  matatizo  haya  yote  yanatokea,  system  inayo

endelea,  watu  wanakua  na  nyumba  zao  kwa  miaka  mia,  miaka  mia  mbili  lakini  ardhi  siyake.   Leo  sisi  tunaona  vituko

vinavyofanyika katika ulimwengu kama kule Palestaine, ma-bulldozer yanaingia yanamaliza miji yote kwa sababu ya kua ni miji

ya refugees.  Sisi hapa ndani ya nchi yetu bulldozer vile vile huingia saa  nyingine zikamaliza kila kitu.  Kwa hivyo tunawaomba,

hii Indian Land Act ibadilishwe, ardhi yote iwe ni ardhi ya serikali na kila mwenye nyumba apewe kipande chake cha ardhi ya

ile nyumba yake mwenyewe alokaa.  

Unajua, sisi Waheshimiwa Makamishena,  sisi hapa Mombasa urban area,  hatuna mashamba.  Shamba lake mtu ni ile nyumba

anayo kaa,  kwa sababu hana tena communication na kule rural area  alipotoka,  pengine  yuko  hapa  miaka  mia,  pengine  yuko
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hapo miaka mia  mbili.   Yaani  babu  na  babu  na  baba  na  mama  na  watoto  na  wajukuu  wote  wazaliwa  hapa.   Lau  sasa  hivi

wavunja nyumba yake pale yeye hajui aende  wapi  kwa  sababu  hana,  Tiwi,  hana  Malindi,  yaani  hana  Mazera,  hana  popote,

yaani ile nyumba yake  ndio  shamba  lake,  ndio  mji  wake.  Kwa  hivyo  urban  areas  zichukuliwe  zingine  katika  Constitution  hii

ijulikane kama kuna permanent resident wa urban area.  Nasikitika nina mambo mengi lakini wakati ni mchache.  Na madhari hii

memorandum ninayo kwa sababu nilikua nataka kuzungumza habari ya basic rights, yaani haki za kimsingi lakini ninaona ni fuate

taratibu iliowekwa, yaani ningezugmza hapa labda mpaka saa sita lakini nawashukuru.

Com. Ayonga:  (Inaudible).

Rajab:  Nawashukuru sana.

Com. Solome:  Swali moja kwako umesema kua watu, (inaudible).

Rajab:   Kwa mwenye ardhi,  hapa tuna Landlord ambao nitofauti na the rest  of the country.   Yaani huko kuliko bakia katika

nchi  ardhi  ni  ya  serikali,  au  ardhi  ni  ya  community.  Hapa  kwetu  ni  tofauti,  ndio  sababu  ya  kuwaambia  hii  Indian  Land  Act

Itupwe.   Hapa  kwetu  mtu  ana  ardhi  yake  labda  eka  mia  moja,  na  ardhi  ile  anaikata  Swahili  layout.   Kujenga  Swahili  type

houses, kisha anaeka land tenancy ya yule anayejenga nyumba, anamlipa yeye shilingi mia tano kila mwezi, kwa ile nyumba aliyo

jenga.  Bali na rent ya houses; hii ndio system ambayo iko hapa peke yake hapa Pwani.  Kwa hivyo tuokoeni system ya Kenya,

na system ya Pwani iwe moja.  Nchi isiwe na system mbili.

Com. Ayonga:  Asante,  unajua sisi tumejifunza jambo ambayo tulikua hatujui asante,  sasa  peleka memo yako ujiandikisha na

utuachie hiyo memo.  Hamisi Ali. Abraham is here. Elijah Mindoko. Wewe ni Elijah?  Ali Amran.

Hamisi Ali: Salaam Aleikum.  Mimi kwa majina naitwa Hamisi Ali Abran,  niko hapa kwa niaba ya vijana wa Majengo,  mimi

ndio mweka hazina wao.  Nina mambo tofauti ambayo nitakayo ya zungumzia hapa,  kuhusu vijana wa Majengo,  au vijana wa

Pwani.  Kwanza nitazungumzia kuhusu Majimbo, elimu, michezo, kazi  na  kisiasa.   Nikianza  na  Majimbo,  natumai  serikali  ya

Majimbo ndio itakayokuwa suluhisho kwa vijana wa Pwani.  Kwanza,  tukiwa na serikali ya Majimbo, vijana tutapata  nafasi za

kazi kwenye mashirika yaliyokwenye maeneo yetu ya Pwani.  Nikitoa mfano, utakuta sisi vijana wa Pwani tunanyanyaswa sana

ki kazi.   Leo  zikitoka  nafasi  za  kazi  katika  mashirika  yalio  katika  Pwani,  mfano  kama  KPA,  Posta,  Railway  na  Power  and

Lighting,  utakuta ni vijana wanaotoka bara, ndio huletwa kufanya kazi hizo, hio 80% ya vijana wa Pwani inakua 80% ya vijana

kutoka bara.  Sasa sisi kama vijana wa Pwani tukiwa na Majimbo nafikiri haki zetu zitakua sawa. Kwa sababu tutaweza kupata

nafasi hizo za kazi. Pili nikizungumzia ki michezo sisi kama vijana wa Pwani.  Nafikiri michezo mingi Kenya ilianza hapa Pwani.

Lakini leo unakuta michezo mingi yote nafasi za michezo zinapotoka unakuta leo watu wa Bara ndio wanaifadhi hizo nyafidha.

Kwanza nikianza kama mchezo wa kadanda, utakuta huu mchezo wa Kandanda hasa histori yake ulianza hapa Pwani.   Lakini

leo utakuta mchezo wa Kandanda, Pwani umekufa, sio umekufa, umeuliwa.
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Tukiingia upande wa kisiasa,  vijana kisiasa hatuna haki.   Kwanza nitatoa mfano ya haki kisiasa kwa vijana.  Sisi  kama  vijana

tungependekeza kwenye bunge  la  Kenya,  vijana  wapewe  haki  yao  wawe  na  mwakilishi  wao  wa  vijana.  Kama  vile  tunavyo

chaguana vijana kutoka sub-location upto national level.  Leo utakuta tunaambiwa kuna vijana kwenya bunge, lakini vijana hao

hawajui haki za vijana walioko chini.  Tatoa mfano, utakuta kuna Wabunge vijana kama Uhuru  Kenyatta,  Mudavadi,  Katana

Ngala.    Vijana hao mimi ninapojua tangu wakizaliwa  hawajajua  shida  ya  vijana.   Wote  walizaliwa  katika  royal  family,  watu

hawa hawakujua shida ya ki-elimu, watu hawa hawakujua shida tunazo pata  sisi vijana, sasa  tungetaka sisi vijana tupewe haki

ya kuchagua vijana kuanzia chini sub-location upto National Level.   Tuwe na Mbunge wetu wa vijana.  Nitatoa mfano ya nchi

jirani kama Uganda.   Leo Uganda utakuta wana Mbunge wa kina mama, wana  Mbunge  wa  wasiojiweza,  wana  Mbunge  wa

vijana.  Ningependa mfumo huu ufuatwe katika bunge letu la Kenya ndio kila mtu atakua na haki yao. 

Pili, nikiingia kwa upande wa wazee wa mitaa, kutetea vijana, pia kwenye mtaa ule, haja mpata mzee wa mtaa akajua kua mimi

nimekuja mchukua kijana fulani, kusudi mzee wa mtaa yule na chifu atakapo jua kijana fulani amechukuliwa, ni rahisi yeye kujua

yule  kijana  atafanywa  nini  huko  alikokwenda.   Leo  unakuta  kijana  anakuja  anachukuliwa,  baadaye  hajulikani  alipokwenda.

Huwezijua  kijana  labda  alipatikana  na  makosi  fulani,  akapelekwa  kotini,  unakubali  ama  hukukubali,  sikukubali,  romande.

Kijana yule anaweza kuozea kwenye jela zaidi ya miaka mitano kwa kitu asicho kijua.  Ningetaka sana serikali iwape wazee wa

mitaa uwezo wakuweza kumiliki mitaa yao.  Kabla kijana hajakuja kuchukuliwa, askari  yule kwanza apitie kwa mzee wa mtaa

amueleze  mzee  wa  mtaa  nimekuja  kuchukua  kijana  kwa  makosa  fulani,  fulani,  mzee  wa  mtaa  aende  kwa  chifu,  kijana  yule

atolewe na mzee wa mtaa.  Hayo ndio yaliokua maoni yangu na sina mengine isipokua nataka Ma-commissioner swala la vijana

mlipeleke lisikilizwe sana katika bunge na kwa serikali nzima. Asante.

Com.  Salome:Asante  sana  Bwana  Hamis  Ali  nashukuru  kuwa  umepata  nafasi  yako  ya  kuzungumza.  Swali  langu  ni  moja

inaonekana  kuwa  watetea  vijana  wawe  na  mwakilishi  moja  katika  bunge,  na  tunasikia  kuwa  katika  Kenya  vijana  ni  karibu

sabini  kwa  mia  ya  watoto  wa  Kenya.  Ni  wengi  kweli,  basi  wewe  watetea  huyu  kijana  mmoja,  atastahimili  kazi  kubwa  ya

kuwakilisha sabini kwa mia ya watu. 

Hamisi:   Natumai,  Bi.Commissioner,  nataka  unielewe.   Sisi  kama  vijana  tuwe  na  uwezo  wa  kuchagua  kijana  kwanzia  chini

mpaka juu.  Kwa sababu tukipewa nafasi hiyo, leo kijana asimame kwanzia chini, tumchague kama mwakilishi wa vijana katika

bunge, watakwenda kwenya district level, mpaka kwenya national level. Sasa  yale yatakayozungumzwa juu yatakua yametoka

chini.  Kijana yule ataweza kuwakilisha maombi yetu.   Sio sisi twambiwe kuna kijana kwenye bunge.  Kijana yule nikama vile

nilivyotangulia kukuambia ni royal family.  Yeye atazungumzia maoni yake ambayo alikua nayo.

Com. Salome:  Je kijana unatakaje tafadhali, ni maombi gani uliojali?

Hamisi:  Kijana mwenye kuaanza miaka kumi na nane mpaka miaka thelathini na tano, huyo ndiye kijana.
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Com. Ayonga:  Lakini nataka pia ujue, kwamba sehemu zingine ikiwa baba yako yuko hai na wewe ni mzee ni kijana wa baba.

  Kwa hivyo kijana kwenu huwezi kusema umri wake ni huu, lakini unajua, unamaanisha watu wa umri huu wa dot.com.   Thank

you, ngoja kidogo.

Com. Wambua: Bwana Abran ulisema ya kwamba huu mchezo wa kandanda, (inaudible) wao lakini ningependelea ueleze jinsi

unaweza kuwasaidi vijana upande wa michezo, hatukupata specific proposals kutoka kwako ama pendekezo uko nazo?

Hamisi:   Pendekezo langu, natumai miaka ya nyuma. labda wakati  huu nilikuwako  sija  zaliwa,  lakini  historia  niliopata,  nafasi

ambazo  tulikua  tukipata  sisi  vijana  wa  Pwani,  palikua  na  mashindano  ya  kimichezo,  haswa  kama  kandanda.   Kulikua  na

inter-province.  Michezo ile itakapochezwa ya kila mkoa,  zile talent zilioko zitapatikana.   Lakini leo unakuta kocha ametolewa

uko mzungu anazugushwa Nairobi, Kisumu, Kakamega na maeneo mengine.  Hapa mkoani Pwani analetwa tu team inapokuja

kucheza, sasa vijana wetu hawapati nafasi hizo.  

Com.  Ayonga:  Tafadhali  naomba  uwende  kule  ujiandikishe  na  pia  utuachie  maandishi  hayo  kwa  maana  mambo  ya  vijana

lazima yaandikwe. Mohamed Shallow.  Tafadhali unaweza kuaanza.

Mohamed Shallow:  Salaama aleikum, Ma-commissioner,  mabibi na  Bwana.  Mimi  ni  Mohamed  Shaib  Shallo,  na  wakilisha

Muslim Civic Education Trust (MCET).   Tasisi  ya  Waislamu  wa  Kenya  hususan  hapa  Pwani.   Kuzugumzia  juu  ya  mada  ya

Katiba na kubadilishwa kwake, msingi wa mazugumzo yangu itakua ni yale maneno aliyoyasema yeye mwenyewe Rais wetu wa

Kenya,  Bwana  Moi,  alipokua  kule  Safari  Park  IV  katika  ukumbi  wa  kule,  ambao  ulikuwa  vile  vile  ni  ukumbi  wa  Katiba.

Kiongozi wangu kama Rais wa nchi yangu Kenya Bwana Moi alisema wazi wazi alipoulizwa, alijibu, “power za Rais ni nyingi

zafaa zipunguzwe zirudishiwe watu”. End of quote.  

Rais mwenyewe aliposema haya yalikua ni ya halali kwa sababu yeye mwenyewe ana experience kama Rais.  Yeye mwenyewe

vile vile alikua ni Mjumbe na mpaka leo ni Mjumbe kwa muda wa miaka mingi.  Na  yeye mwenyewe ni Mkenya halisi, na ana

jamaa zake hapa Kenya.   Kwa hivyo sidhani kama yeye mwenyewe Rais aitakia nchi hii matata  yoyote  hela  baraka.   Ndipo

aliposema  yale  kwa  minaajili  ya  watu  wa  Kenya.   Kwa  hivyo  tukiangalia  maneno  ya  Rais  aliyo  sema  ni  mambo  ya

kidemokrasia,  power  ya  watu,  yaani  warudishiwe  watu.   Utarudisha  vipi  power  ya  watu  kwa  watu,  hiyo  ni  greater

democratization. 

Kwa  mitindo  ya  kupiga  kura,  watu  wakupa  kura  uwatumikia  watu.   Kwa  hivyo  watu  lazima  warudishiwe  matokeo  fulani,

wapewe power  wajisimamie wao wenyewe ili wapate  maendeleo ya nchi nzima.  Greater  democratization.   Kwa  hivyo  basi,

kupitia hii greater democratization, ina maana gani?  Ina maana ya kwamba Katiba iwe ni mfumo wa kutoa nafasi zaidi kila mtu

ashiriki katika demokrasia ya Kenya.  

17



Na hii ni kwa upande wa Majimbo.  Kwa upande wa federalism, yaani tuweke tawala za kihaki ambazo zitatabulika na serikali

yao  wenyewe.   Zile  establishment  tutaziita  State.  State  with  authority  na  State  zile  zikipata  mamlaka  ndio  watu  wanapata

mamlaka yale.  Hivi sasa power zote zimefungwa, zimetiwa katika kifurushi kimoja zimetundikwa pale Nairobi.   Ukitoka pande

za Lamu au Lunga Lunga unaabiwa nenda Nairobi,  ukitoka pande za Homabay,  Kendu bay unaabiwa uende Nairobi,  ukitoka

pande za Elewak unaambiwa nenda Nairobi. Sasa hiyo Nairobi ndio Kenya peke yake?   Mabadiliko hayo lazima tuyalete kwa

sababu,  sera  za kizamani wale wazee wetu walikua  wakifanya  bila  Nairobi,  kulikua  hakuna  Nairobi.   Na  nchi  ilikuweko,  na

watu  walikuweko,  na  wakiishiana  vile  vile,  wakifanya  biashara  vile  vile,  na  wakiishi  salama  salamini,  imekuwaje  leo?   Hilo

liangalieni sana Bwana Commissioner.   Kwa hivyo utaratibu ambao sisi katika MCET tukishirikiana na  Waislamu  wenzetu,  ni

kupinga ile marginalization ambao Waislamu katika nchi hii waliletewa, tuliona tufanye tasisi hii natuwaelimishe Waislamu ndugu

zetu, wake kwa wanaume, na  matokeo  yao  yakawa  kupitia  katika  seminar  wakaunda  kitabu  hichi.   Kitabu  hichi,  Waislamu

Kenya Waitakayo, kimeundwa kwa sababu ya zile seminar  zao  walikua  wakija  katika  institute,  wakiangalia  maswala  tofauti,

tofauti.  Wakitoa rai zao, na sisi tukiwahudumia mpaka tukafika pahali tukaona kwamba lazima tutoe mapendekezo fulani fulani.

  Na  tukaona tukileta mapendekezo ya State  Federation,  hapo tutakua kila mtu wa Kenya,  sio Pwani  tu,  kila  mtu  wa  Kenya

twampa  mamlaka  kulingana  na  yale  alosema  Rais  Moi,  kwamba  power  za  Rais  zipelekwe  huko  kila  pahali.   Na  ndivyo

utaratibu  ambao  utafaa  kufuatwa,  ili  kila  mtu,  kila  pembe  ile  authority  inakwenda  kwake,  tuondoshe  ile  myth  ya  Nairobi

kwamba Nairobi ndio kila kitu.  Nairobi itabakia vile vile, itakua na maswala  fulani.  Maswali ya bendera kuu ya nchi, masahala

ya  wimbo  wa  taifa  sawa,  maswali  ya  ulinzi  Kenya  nzima,  sawa,  maswali  ya  mambo  ya  Foreign  Affairs  sawa.   Kwa  hivyo

nduguzanguni  tunaomba  ukumbi  huu  uniunge  mkono  mimi kupeleka  kitabu  hiki  kukieka  kwenye  meza  yenu  wa  kubwa,  na

Katiba hii itakua ni Katiba yetu zote na ndugu zenu na watoto wenu pia itawahusu.  

Vile  vile  katika  Katiba  lazima  tuwe  na  Preamble,  Preamble  itasema  hao  Wakenya  ni  watu  gani?   Leo  twasikia  Waswahili

wamo, mara hawamo, ni vivi hivi Bwana?  Twavutana  sisi  wenyewe  kwa  wenyewe,  haitufai.   Kabila  za  Kenya  zajulikaniwa

wazi wazi, kuna wale Elmolo ambao ni wachache, twawajua.  Na Waswahili wako vile vile. Na  kunawengine Wa-embu kabila

ndogo, ndogo watiwe nao.   Kwa hivyo katika Preamble tutaandika makabila ya Kenya taslim, yote yarekodiwe katika kitabu

ambacho sisi twasema ndio kitabu cha ujumuia katika Kenya nzima. Na  vile vile katika  Preamble,  zitiwe  conditions  maanake

twataka  Kenya  taifa  libakie  moja.   Itiwe  condition  kwamba  kila  state  ni  lazima  ibakie  kuwa  ni  sehemu  ya  Kenya.   Twajua

mipaka  ya  Kenya,  kama  Kenya,  na  Tanzania,  na  Uganda  yajua  mipaka  yao,  na  zile  State  vile  vitakua  by  the  Law  so

established.   Zitajua mipaka yake vile vile.  Na  lakini lazima kila State  ibakie ni State  ya  Kenya,  kama  vile  tunavyo  ona  kwa

mfano India ilipata uhuru katika 1940’s – 1947, in a State zake, ina Chief Ministers wao, na ina Parliament yao kubwa, na kuna

ma Prime Minister,  na kuna President  vile vile.  Utaratibu namna huu waweza kufanywa katika Kenya.   Basi  hakuna  haja  ya

kusema zote sisi ni wana Kenya huku wana Kenya wenzetu waumia.  

Katiba bora ni ile Katiba ambayo inaturidhisha sote katika nyoyo zetu. Ambayo twaweza kuilinda kwa afya zetu na damu yetu.

 Mmoja wetu akigongwa sisi tutasema kwa nini huyu mmoja  wetu  amegongwa.   Mmoja  wetu  akilala  na  njaa  tuweze  kuuliza
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kwa nini yule analala na njaa? Ndio katiba bora.  Kwa hivyo Preamble lazima iweko ya Katiba.  Na  mipaka yaani ino  ya  nchi

yote ambayo imepiwa yatiwe ndani ya Katiba, na mipaka ya State itiwe ndani ya Katiba.  Kwa hayo tu na washukuru na natoa

asante sana.

Com.  Ayonga:   Asante  sana  Bwana  Shallow,  kwa  ku-submit  hicho  kitabu.   Ngonja  kidogo.  Asante  unaweza  kwenda

ujiandikishe na unaweza kutwachia hicho kitabu.  Yusuf Abubakar.  Useme majina yako vizuri:

Yusuf Abubakar:  (Inaudible).

Com. Ayonga:  Naitana kulingana na vile majina yalivyo aandikwa. Ni kwa nini kuna shida?

Interjection:  (Inaudible).

Com.  Ayonga:  Ndugu  yangu  nataka  kama  unataka  uje  hapa  uakikishe,  uje  uhakikishe.  Ninafuata  orodha  ya  majina  jinsi

yalivyo kua.

Interjection:  (Inaudible),  mimi nilijiadikisha kusema, makarani katika gate pale walikua wakiandikisha list mbili,wanakuambia

kama una memorandum uandikishe hapa, kama huna memorandum jiandikishe hapa.   Sasa  hii list ambayo unatangaza ni ile list

ya watu ambao hawana memorandum.  

Com. Ayonga:  Basi mimi sina habari.

Interjection:  Sasa sijui hao watu walikua wakiandikisha walikua wametolewa wapi.

Com. Ayonga:  Hiyo habari  mimi sijui.  (Silence for some time).  Wakati  ambao  tunangoja  hii  list  ingine  badala  ya  kuharibu

wakati, wacha huyu kijana aendelee, sivyo?  Kijana endelea.

Yusuf Mahamud Abubakar:  Asante sana mzee wangu, kwanza kwa majina mimi naitwa Yusuf Mahamud Abubakar, na niko

hapa  kama  Secretary  General  wa  Shirikisho  Party  of  Kenya.   Kwa  hivyo  maoni  nitakayo  toa,  ni  maoni  ya  chama  cha

Shirikisho, kwa sababu maoni haya tumeyaandika nitagusia katika vile  vipengee  muhimi  ambavyo  nafikiri  nimuhimu kwa  sote

kuvijua.  Kwanza,

Com. Wambua:  Mimi nafikiri nilikuona huko Tononoko.

Yusuf:  Sikutoa ilikua ijakua tayari, sikutoa memorandum siku hiyo nilizungumza kuhusu kitu kimoja.
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Com. Wambua:  (Inaudible)

Yusuf:  Ni tofauti kidogo siku ile nilizugumzia kitu kimoja kwa sababu ya wakati ulikuwa ni ndogo.

Com. Wambua:  Inaudible

Yusuf:  Sawa sawa, asante sana

Com.  Ayonga:  Kulingana  na  maneno  ambayo  Com.  Wambua  amesema  ndugu  zangu  na  dada  zangu  ikiwa  kwa  wakati

mwingine umeshatoa maoni, yale maoni yalichukuliwa kwa kanda yako na  kwa  hivyo  uwachie  wengine  pia  nafasi  ili  waweze

kutoa maoni, tusiwe tuko kule leo, kesho tuko kule na ni wewe tu.  Kwa maana maoni hayana tofauti yeyote.   Kwa hivyo wale

ambao mmeshatoa maoni mapema mtusamehe, na msamehe wenzenu siku ya leo watoe maoni.   Na  ikiwa  unatakakutoa  kitu

mpya toa tu hiyo kitu mpya  badala ya kurudia mengine.  Endelea.

Yusuf: Asante sana Com. Wambua na Ma-commissioners wengine. Yangu ni ku-summarise ile document ambao sijaitoa kwa

Commission.   Kwanza  kama  inavyojulikana  Shirikisho  inataka  serikali  ya  Majimbo,  kitu  ambacho  hatukuelezea  ni  Majimbo

mangapi na ni Majimbo ya aina gani.  Shirikisho inasema Majimbo yawe manane kulingana na zile provinces ambazo tuko nazo.

  Na  vile  vile  inapendekeza  kuwe  na  Reginal  Assemblies  apart  from  the  Federal  Government  ambao  ile  Federal  Parliament

itakuwa ni Senate  na House of Representative.   Kuwe na Regional Assemblies halafu kuwe na local  authorities.   Na  vile  vile

Shirikisho  inapinga  kuweko  kwa  Waziri  Mkuu,  inataka  kuwe  na  Rais  ambaye  atasaidiwa  na  Makamu  wa  Rais  na  ichague

cabinet kutokana na watu ambao sio wabunge.   Kwa hivyo baraza la Mawaziri litakua liko katika mikono ya watu ambao sio

wabunge.  Na  twasema  tumependekeza  kwamba  zile  wizara  kumi  na  sita,  ambazo  zitakua  ziko  katika  Constitution  zimekua

katika Constituion na Rais atakua hana nguvu ya kutengeza wizara mpya ama kuondoa.   Ziwe ni zile zile kumi na sita,  na ikiwa

kuna haja ya kubadilisha, basi ni Constitution iwe amended kuongeza ama kupunguza.  

Tukija katika nguvu za Rais,  tunasema wenzangu walo tangulia kwamba nguvu za Rais zimekua nyingi na yote ni kwa  sababu

alipewa uwezo wa kuandika na kufuta baraza la ma Waziri,  kuandika na kufuta Constitional Office Holders.  Kwa hivyo ikiwa

kutakua na vipengee vya kuangalia power kama hii basi  itakua amepunguziwa.  Kwa hivyo Rais kazi yake atakua aki-appoint,

Ministers ama maofisa wakubwa wa serikali halafu wao wakiwa  vetted  na  Parliament.   Kwa  hivyo  Parliament  ikikubali  ndio

watakua wamekubalika kama wafanye kazi zao.  

Jambo lingine ambalo tumegusia ni kuhusu ardhi.  Tunasema ardhi iwe katika mikono ya wananchi,  kusiwe kama vile ilivyo, iwe

ardhi iko katika mikono ya serikali.   Na  wananchi  watawakilishwa  katika  kumiliki  ardhi  kupitia  Regional  Land  Commission,

ambazo wao ndio watakua na nguvu ya kuchagua zile kamati katika wards, ama location, ama katika vijiji vya kuweza kupeana
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na kugawa ile ardhi.  Na vile vile tumependekeza kwamba mtu atakae  pewa ardhi ikiwa ni ya ukulima aweze kuitumia ardhi ile

katika miaka mitano.  Ikiwa atashindwa kuitumia, basi  ardhi ile inaweza kugawanyiwa ile sehemu ambao ameshindwa kuitumia

igawanyiwe wengine ambao hawana ardhi.  Na ikiwa ni ardhi ya makazi waweze kujenga katika ardhi ile ndani ya miaka miwili

ikiwa mtu atashindwa kwa njia moja ama nyingine, basi ardhi ile iwe inaweza kupewa mtu mwenye kuweza,  lakini kupitia hapa

ni kwamba ikiwa mtu ni mnyonge na amepewa ardhi ile, kuweko na njia za kumsaidia,  ya kupitia local authorities kujenga zile

nyumba hata kama atakua akikatiwa kidogo kidogo.  Kuwe na loan ya kumsaidia kujenga nyumba  kupita  local  authority  awe

akikatiwa kidogo kidogo.  

Katika natural resources  tunasema hizi zitakua katika milki ya Local Authority ambao watamiliki tija yake asilimia thelathini na

tano na ile asilimia iliyobakia ya sitini na tano itabakia katika region.  Na  pesa  hizi zitakua zikiwa subjected tunasema 80% ya

zile pesa zitakazoweza kuwa collected katika region zitabaki,  20% zitakwenda katika Federal  Government.   Na  pia tunasema

kuna ardhi ambazo zimepewanwa kwa njia ambayo sio ya sawa.  Ardhi hizi tunasema zichukuliwe tena zigawiwe watu  ambao

wanastahiki kupewa ardhi hizi.  Ikiwa kuna ardhi ilichukuliwa kwa njia ambayo si ya sawa iregereshewe wale ambao walikua

wanastahili.na ikiwa kuna mtu alinunua ardhi kama hii bila kujua kwamba ilipewa kwa njia ambayo si ya sawa anaweza kulipwa

ridhaa kwa sababu yeye hakushiriki katika unyanganyifu ule halafu ardhi ile irudishiwe wale ambao wanastahiki  kupewa  ardhi

kama ile.  Halafu katika mambo ya koti  za kadhi.   Tumesema kwanza kuna area  nne ambazo ziangaliwe, kwanza ni shirikishe

ama ile nguvu ya zile koti  za Kadhi  Kulingana na sasa  ni kwamba koti  za kadhi zinaamua mambo yanayohusu personal  laws.

Tunasema jurisdiction hii iongezwe iwe ita include mikataba ya kibiashara ambayo Waislamu wenyewe watataka  kuifanya kwa

njia ya Kislamuu.  Ikiwa kuna mikataba ya biashara ambao wataka kuipeleka Kislamu basi  district  yeyote  ipelekwe  kwa  hizi

koti za Kadhi.   Na  vile vile mambo za nyafs ziwe  zitazungumziwa  katika  koti  za  kadhi.   Mambo  ya  gifts  ama  hiba  ipelekwe

katika koti za Kadhi. Na vile vile usimamizi wa Misikiti na Madarasa za Kislamu yawe yakiamulia katika koti  za Kadhi.   Jambo

la pili ni Structure.  Zile koti za kadhi ziwe namna gani?  Tunasema koti za Kadhi zile za chini kabisa  ziwe na uwezo sawa na ile

Chief Magistrate Courts.  Halafu kuwe na High Court Department ya Kadhi ambao wao watasikiza rufani ama appeals  kutoka

kwa koti  zile za chini za Kadhi,  na wale Ma-judge ambao watakao kuwa hapo wawe ni Makadhi ambao  wamepewa  uwezo

sawa na Majudge wale wengine wa High Court.  Halafu jambo la tatu ni appointment.

Com. Ayonga:  Wakati wako unakwenda.

Yusuf:  Asante  na  maliza  katika  appointment.    Ni  kwamba  hao  Makadhi  ama  Chief  Kadhi  na  Makadhi  wawe  watakua

appointed na Judicial Service Commission lakini kupitia ushauri wa vyama vya Kislamuu kama vile Supreme Council of Imams

na chama ambacho kitawakilisha Mawakili wa Kislamuu.  Nafikiri kulingana na wakati  mengi yako  katika  document  ambayo

tutapeana, hayo ndio maoni ya chama cha Shirikisho kuhusu Katiba tunayoizugumzia. Asanteni.

Com.  Wambua:  Kuna  ya  kwamba  yale  mashamba  yalioibiwa  halafu  yakauzwa  yachukuliwe  na  serikali  na  yapewe  wale

ambao  hawana  mashamba,  na  pia  ukasema  kwamba  kama  kuna  mtu  ambaye  alinunua  haya  mashamba  kutoka  ka  wale
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walionyakua,  serikali  iwalipe  ridhaa  wale  walinunua,  je  hayo  maono  si  una  sema  serikali  inunue  shamba  ambazo  zilikua

zimepewa watu kwa ki makosa?

Yusuf.  Maoni yangu nimesema ya kwamba ikiwa kuna shamba lilitolewa ki makosa,  halafu kuna mtu, bila yeye kujua shamba

lile limechukuliwa ki makosa  kwa sababu anataka kua na shamba ama na  nyumba,   akanunua  bila  kushiriki  katika   makosa

yale, yule hajafanya kosa lolote.  Kwa hivyo itakua si haki anyangangwe kwa makosa ya mtu fulani bila ya kupewa ridhaa. Kwa

hivyo mtu kama yule apewe ridhaa yake lakini lile shamba lichukuliwe wapewe wala wanastahili.

Com. Wambua:  Na mwenye makosa afanywaje?

Yusuf.  Mwenye makosa asipewe ridhaa kwa sababu ya makosa yake.

Com. Wambua:  (Inaudible).

Yusuf:  Ikiwa makosa yatadhibitika nafikiri kuna njia za kisheria ambazo zinaweza kuchukuliwa kwa mtu kama yule.

Com. Ayonga:  Asante, unaweza kujifikisha kule na toa memorandum yako.  Je katika list ya leo sioni mama yoyote katika list

ya wale ambao wanaongea?

Interjection:  Tuko hapa.

Com. Ayonga:  Mko? 

Interjection:  Ndio

Com. Ayonga:  Ni kwamba sijafikia pahali penu,  sawa,  sasa  wale ndugu mmefikia  karatasi  ambayo  yapo  majina  yenu  sasa,

sasa hapo ndipo nitaendeleza mpaka nifike kati kati.  Wa kwanza kufuatana ni hii ni Hassan Hamza.   Na  Hassan atafuatwa na

Musa.

Hassan Hamza: Salaam aleikum.  Mimi maoni yangu mimi ninavyotaka,  kwa jina naitwa Hassan Hamza Hassan ni mkazi wa

King’orani hapa.   Nimekuja na mapendekezo  na  moani.  Jambo  la  kwanza  ambalo  nataka  kuzungumzia  ni  kuhusu  Majimbo.

Kama  vile  wenzangu  wamezungumzia  mimi  ni  kutia  mkazo  tu.   Kama  walivyotangulia  kusema  mbeleni,  kuwa  tumekua

marginalised kwa muda mrefu, tumenyanyaswa, haki nyingi zetu zimekwenda.  Kwa hivyo kitu ambacho ninakisisitiza kwa sasa,

kwa kwanza naanza na upande wa employment kama  walivyo  gusia  hao  wamesema  80%  ya  kazi  ambazo  zinatoka  kwenye

mashirika zipewe wakazi wa Pwani.   Mimi nasema hata  80  ni  kidogo,  90%  ya  kazi  hizo  zipewe  wakazi  wa  Pwani,  sababu,
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tukiangalia  kama  shirika  la  Kenya  Power  and  Lighting,  jambo  la  kusikitisha  ni  kua  hata  meter  readers  pia,  mpaka  watoke

Kenya  waje  hapa,  waje  wafanye  kazi.   Hapa  hakuna  watu  wamefika  form  four  kuja  kufanya  kazi  ya  meter  reading  katika

Kenya Power and Lighting?   Kwa nini vitu kama hivyo viwe?  Kwa hivyo kitu nasisitiza, Katiba ibadilishwe tuwekewe Jimbo

letu, kazi zote shughuli zote za Pwani zifanywe na watu wa Pwani.  

Kitu  nataka  kuguzia  tumekuwa  na  taabu  kubwa  hapa  kwetu.   Kitu  chenyewe  kinaotusumbua  ni  drug  abuse.   Madawa  ya

kulevya, ningeomba kwenye Katiba iekewe mkakato mtu yeyote anayeleta madawa ya kulevya katika nchi yetu penalty yake

iwe  ni  kifo  moja  kwa  moja.   Jambo  la  kusikitisha  ni  kua,  mkitoka  hapa  hata  Bi.  Commissioner  Bwana  Macommissioners

msiende mbali, mvuke barabara  mtaa  wa  kwanza  ama  wa  pili.   Mtasikitika  kuona  vijana  wa  kwetu  wamegeuka  mazombie.

Kwa  madawa  ya  kulevya,  jambo  la  kusikitisha  kua  ni  vijana  hao  peke  yao  ndio  wanashikwa  na  kutiwa  kotini.  Wanaoleta

hakuna, middle men hawaonekani,  hao watu watatumia madawa ya kulevya namna gani ikiwa hao watu hawatashikwa.   Kwa

hivyo  tunataka  chain  ifuatwe.   Anaye  leta,  middlemen  na  hao  vijana  wetu  kuokoka  ni  hao  watu  wakuwe  punished  inavyo

wezekana.  

Point yangu ya pili ni kuhusu elimu.  Ningeomba  kwenye  mambo  ya  elimu  tuwe  na  system  ambayo  itanufaisha  jamii  yote  ya

Kenya.   Kusema vitu  kama  hivyo  tunasema  kuna  shule  ambazo  ziko  mashambani.   Facilities  za  kufanya  vitu  kama  Biology,

Chemistry,  Physics,  hakuna  na  watoto  wale  wale  wa  mashambani  anafanya  mtihani  ule  unaofanywa  na  mtoto  wa  Alliance.

Facilities na kila kitu kule kiko,  halafu mnasema kua Kenya watu wanasoma.   Mwambao  wa  Pwani  watu  hawasomi.   Ikiwa

hakuna facilities kama hizi mnatarajia performance zetu zitakua namna gani, definitely zitakua chini, kwa hivyo tunaomba zikue

facilitated, facilities zilizoko Alliance, Mang’u, Starehe,  ndio facilities zipelekwe shule zilizoko katika vijiji vya kwetu  ili  tuweze

kuboresha elimu yetu hapa katika Mkoa wa Pwani.  

Point yangu ya mwisho sitaki kuwachosha sana na muda ni mdogo ni Presidential powers tunataka zikue trimmed.  Kusema hivi

kua,,  Rais wa Kenya kwa wakati  huu akiwa na raha utafaidi, akikasirika na wewe  umeenda.   Kitu  cha  kwanza  ni  kwambie,

anachagua  Mawaziri,  ana  nguvu  zakufuta  kama  vile  ilivyo  semekana  hapa.  Tuchukulie  mfano  kitu  kimoja,  unamchukua  mtu

unampatia wizara ya afya.  Haja kanyanga darasa,  unaenda kumpatia Wizara very sensitive atai-run namna gani Wizara kama

ile  na  mambo  ya  utabibu  kwake  hakuna.   Definitely  ataharibu,  ndio  utakuta  kwa  wakati  kama  huu  Kenya  is  in  chaos  kwa

sababu hizi political appointees kwa sababu wewe unani favour mimi we Bwana chukua kazi kwa sababu unaninufaisha.  Kwa

hivyo  vitu  kama  hizi  tunaomba  presidential  powers  zikuwe  trimmed  kiasi  chakua  appointment  zote  zinazofanywa,  zifanywe

achague  watu,  parliament  ikisema  ndio  wale  watu  wapitishwe  ikikosekana,  ikisemekana  hakuna  ni  hakuna.   Tutoe  mfano

mwingine wako Mawaziri kwa wakati huu wako na kashfa hata kutembea kama ni watu binadamu za kisawa sawa wangekua

wanangalia chini hivi. Lakini ndio watu wako katika uongozi wa serikali hii yetu.   Kwa  hivyo  vitu  kama  hivi,  mtu  mwenyewe

kashfa aina yeyote asiwe na mamlaka ya kukaa ofisi yeyote ya serikali.  Kwa kumalizia, ningeomba kama vile kijana amesema,

tunataka vijana tupewe kipao mbele kwenye serikali yetu.  Kwa hayo nimesema asante.
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Com. Ayonga:  Ngonja kidogo kuna swali?

Com. Salome:  Asante sana kwa mazugumzo yako,  swali langu ni  moja.   Umezungumza  kua  ungetaka  kuona  kazi  zikipewa

wenyenji wa Mkoawa Pwani,  lakini hali hii imekua ni kua watu wanatoka Kenya kuja  kufanya  kazi  hapa,  je  Kenya  ni  ipi  na

Mkoa wa Pwani ni nchi gani hiyo?

Hassan:  Kutokana na Katiba ilioko kuwa Mkoa wa Pwani ulikua uko katika British Protectorate, ni mwambao wa Pwani,  na

walipo ingia serikali iliyotangulia waka-amend  sheria  lengine  mpaka  wakafanya  sisi  tukaingia  kwenye  Kenya  ndio  sababu  ya

chanzo ya taabu zote hizo tuliopata.

Com. Salome:  Je kwa wakati wa sasa,  bado  kuwa baada  ya uhuru manajizugumzia kuwa watu wa Kenya,  kama mkaazi wa

Pwani mnajichukua mko katika nchi gani?

Hassan:   Mimi  kama  mkaazi  wa  Pwani,  kwa  sasa  tuko  katika  Kenya  kwa  kupelekwa  kwa  lazima,  lakini  kwa  ukweli  wa

mambo, sisi bado ni wakaazi wa Pwani vile vile, Mkoa wa Pwani.

Mwambao wa Pwani.

Com. Ayonga:  Thank you, hayo  ni  maoni  pia,  na  kila  mmoja  ana  haki  ya  kutoa  maoni  yake,  na  tuyaheshimu  maoni  yake.

Next Musa Athmani.  Ningalipenda  tuokoe  wakati  na  wengine  pia  wapate  nafasi  kwa  hivyo  ndugu  zangu  mnapo  toa  maoni

ikiwa fulani amesema wewe wacha kusisitiza maneno ya mwingine toa maoni yako tu speak  to the point.   Unaweza kuendelea

ndugu.

Musa  Athmani:   Salaam  aleikum.  Jina  langu  Musa  Mwela  Athumani,  Secretary  wa  Majengo  House  Owners.   Mimi

nitazungumzia juu ya ploti  za  Majengo,  lakini  kabla  sijazungumzia  hiyo  nataka  kuonyesha  dalili  ambayo  inasababisha  nchi  hii

kuwa na matatizo.  Katika uwezo wa Rais,  ni mkubwa sana,  kiasi cha kwamba mtu mmoja amepewa uwezo wa kufanya kila

kitu katika nchi hii, na uwezo huo unadhuru watu wengi sana,  ningeomba upunguzwe ule uwezo wa Raisi ili kwamba kuwe na

mashirika  mengine  ambayo  yatakua  yanahudumia  sehemu  zile  ambazo  Rais  anachukua.   Kwa  mfano,  Rais  peke  yake  ndio

anauwezo wa kutoa ardhi kwa mtu yeyote katika Kenya.  Yeye ni binaadamu, anaweza kukosea,  halafu Rais anapeana uwezo

ule  kwa  Commissioner  wa  Land,  hakuna  mtu  mwingine  yeyote  ambaye  anauwezo  isipokua  Commissioner  Land,  na  yeye

anapewa uwezo na Rais.  

Kwa hivyo katika Majengo plots kuna matatizo ambayo  yanasababisha  watu  kuwa  na  huzuni  nyingi  sana.   Plot  za  Majengo

kama alivyotangulia kusema Bwana Sumba, ziko katika sehemu ambayo kuna landlords, ambao landlords hawa walizinunua zile

ardhi kutoka kwa watu binafsi.  Mzee Kenyatta alipokuja alikuta kwamba watu wako katika Majengo ni ma-squatters,  akatoa
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amri kwamba nyumba za Majengo watu wauziwe zile plots.  Zikauzwa zile plots baada  ya kuafikiana kwa jumla ya shilingi alfu

thelathini kwa residential  plots,  I  mean  commercial  plots.   Na  residential  plots  zikawa  ni  shilingi  kumi  na  tano  alfu.   Serikali

ikachukua udhamini wa kwamba watahakikisha pesa zile zinapewa wenye viwanja, yaani landlords.  Pesa  zile zililipwa kwa DC

lakini, ajabu ni kwamba hazijulikani pesa zile ziliwafikia wenye plots ama hazikuwafikia, kwa sababu ni watu nusu tu peke  yake

ambao walipewa title deeds.  Na  wengine mpaka leo wameshalipa elfu thelathini na alfu kumi na tano na hawajijui wako wapi.

Na baadhi ya wale wengine landlord walikataa kuuza zile ardhi,  ijapokua kulikua na directive za Rais lakini hawakufanya vile.

Mpaka sasa  bado  wanakusanya zile shilingi mia tatu za monthly rent.   Na  wengine wame charge zaidi ya  elfu  moja  mia  tano.

Na serikali iko na inaangalia na inajua kwamba watu wanapata  matatizo.  Kuna mwenyeji moja katika landlords ambaye yeye

ardhi kubwa katika Majengo ni zake yeye.  Yeye alipokwenda kwa Commissioner wa Lands akapewa title deeds  za majumba

yote ya Majengo badala ya kulipa shilingi alfu thelathini anakwambia tena utoe laki moja ama 50,000  ili ndio akupe title deed.

Haki iko wapi jamani?  Kwa hivyo tunasema ile Land Act inamruhusu Waziri wa Lands peke  yake kutoa  title  deed,  itakuaje

mtu binafsi apewe uwezo wa kuchukua title deeds za watu wote alafu yeye awagawia watu?  

Tunasema Commissioners ni lazima mwangalie mambo hayo kwa makini sana.   Baada  ya  miaka  kumi  na  tano  ya  kupitishwa

kununuliwa kwa ardhi hizi.  Huyu Landlord huyu huyu mmoja amechukua open space  zote na amepewa na road reserve zote

amechukua.  Na  hii  yote  amepewa  na  Councillors  ndio  wamempa  uwezo  wa  kuchukua  ardhi  hizo.   Sisi  tunasema,  ikiwa

Councillors wale ambao walihusika kupeana ardhi hizi kwa mtu kama yule, katika Katiba tunataka kiongozi yeyote wa aina hiyo

awe disqualified kusimama katika uchaguzi.

Tunasema kuna wananchi ambao ni maskini,  katika  ka  zile  alfu  kumi  na  tano  na  alfu  thelathini  hawana  uwezo  wa  kulipa,  na

serikali  wanasema  wana  ondoa  umaskini.  Watauondoa  umaskini  vipi  ikiwa  wao  wenyewe  wanasababisha  wananchi  kuwa

katika hali duni kama hii?  Tunauliza serikali ichukue jukumu la kuhakikisha ya kwamba zile alfu thelathini na alfu kumi na tano

wanazilipa ili kuondosha umaskini kama kweli wanaamini wataka kuondosha umaskini.  Vile vile tunasema, Njonjo Commission

of Inquiry, imezungumzia sana habari  ya ardhi.  Sisi tunapendekeza kwamba hiyo recommedation ya Tume ya Njonjo  iwekwe

katika Katiba. Na ionyeshe wazi kabisa kwamba recommendation hizo katika Pwani ardhi zake ni tofauti na katika Bara.   Kwa

hivyo wananchi wa Pwani wapewe haki katika zile nyumba zao zote walizo nazo wawe watauziwa zile ardhi na ile mali iwe ni

yao wenyewe.  Nikimalizia ninasema kwamba  zile  open  spaces  na  road  reserves  ambazo  zimechukuliwa  kwa  njia  isio  halali

ziwe revoked. Na wananchi waregeshwe ardhi zile wajenge nyumba zao ama wajenge sukuli, hosipitali na mambo kama hayo.

Kwa hayo na sema shukrani.  

Com. Ayonga:  Asante, Bwana Musa, unaweza kutoa hizo karatasi zako na ujiandikishe.  Next atakua Habib Haba.

Interjection:  Ashatoka huyu.

Com. Ayonga:  Abdala Amani, 
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Interjection:  Hapana usifuate orodha hiyo maanake watu wengi washakwenda.

Com. Ayonga:  Waziri  Muhamed,  Yusuf  Muhamed,  hayuko?  Mwinyi  Juma  Babu.   Chukua  nafasi.   Huyu  ni  Mwinyi  Juma

Babu.

Mwinyi Juma Babu:  Salaamu aleikum.  Kama mlivyosikia mimi ndiye Mwinyi Juma Babu na ni mkaazi wa Majengo Ward.

Natoa  maoni  yangu  mwenyewe,  sina  memorandum.   Nilikua  na  pendekeza  tuwe  na  serikali  ya  Majimbo.  Majimbo  hayo

yatakua na serikali kuu, yaani Central  Government.  Na  kuwe na vyama vingi kama  hivi  tulivyo  sasa.   Kuwe  na  Rais  mmoja,

halafu kuwe na Makamu wa Rais wawili, yaani first and second  Vice  President.   Huyu  first  Vice  President  awe  ni  Muislam,

halafu  tuwe  na  Prime  Minister  ambaye  ndio  atakua  na  uwezo  mkubwa  kuliko  wa  Rais.  Halafu  tuwe  na  Mawaziri  ambao

watachaguliwa na Rais.  Halafu kila Jimbo kuwe na Governor,  ambaye  Governor  huyu,  atachaguliwa  na  wananchi  au  wanati,

yaani wenyeji wa pale katika Jimbo lile na yeye pia awe ni mwanati. Na DO, DC na Chifu wote watafuata msururo huo huo wa

wanati.  Halafu hao hao kina DC, DO na Chifu watakua wao pia wamechaguliwa.

Tuje  katika  mali  ya  asili  sasa,  natural  resources.   Kila  Jimbo  lijaribu  kuchuma  ama  kuleta  uchumi  wao  iliwajifaidishe  wao

wenyewe katika Jimbo lao, halafu kupatikane kitu kidogo, mimi nimetoa maoni kama 10% ndio ziende kwa serikali kuu.  Lakini

90% ziwe wenyewe Jimbo letu.  Halafu katika hii mali asili watakao simamia hiyo mali, wawe ni wanati, sio mtu kutoka Eldoret,

ama kutoka wapi aje atusimamie. 

 Nazungumza katika uajiri,  yaani employment.  Ningependekeza uajiri uwe angalau 75% iwe ni wanati,  75% watakao andikwa

kazi wawe wanatoka katika lile Jimbo, halafu 25% nyingine  watoke  kokote  kule  watakako.   Halafu  katika  idara  za  serikali,

yaani parastatals,  iwe wote wakubwa wale Commissioners ama wale head  of  department  wawe  ni  wanati;  isiwe  pia  ni  watu

wakutoka  sehemu  zingine  kuja  kuangalia  au  kusimamia  mambo  kama  haya  ya  parastatals,  ambao  vyengine  kutamka  jina  la

Mwinyi pia hawezi.  Halafu ofisi ya Chief Kadhi, ofisi ya Chief Kadhi yapendekezwa kua Kadhi apewe power zaidi, hata naona

ikie kiwango cha Judge maanake mpaka sasa nafikiri ni Chief Magistrate.  Halafu huyu Chief Kadhi achaguliwe Kiislamu.  Awe

elected, sio kuwa appointed na mtu ambaye hata si Muslim.

Elimu tuwe na free primary education,  lakini iwe ni free kweli.  Sio  kama  hii  inavyoendelea  mara  unasikia  kuna  building  fund,

kuna nini, afadhali ile ile tuliokua tukilipa sisi inaonekana ni free,   kulika hii ambayo ni free na sio free.   Na  kila Jimbo liwe  na

Chuo  kikuu  sio  Majimbo  yote  hivi  sasa  yana  University  lakini  nafikiri  Majimbo  mawili  moja  likiwa  ni  hili  Jimbo  letu  halina

University kabisa, wala halilifikiriwi kujengwa University.

Com. Ayonga:  Time inakwenda.
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Mwinyi:  Tukiangalia na afya, tunaabiwa kuwa kuna free health ama free medical care,  hatuioni. Kwa hivyo napendekeza pia

tupate free medical halafu tuwe na local government kama hizi Municipality, ziendelee hivi hivi, kwa hivyo kwa hayo yote ndio

niliokua nayo. Asanteni.

Com. Salome:  Swali tu kwako wewe peke  yako nafikiri ni kwa wewe vile ulivyo zungumza juu ya kuwa na uzalishaji Jimbo,

tisaini kwa mia ya uzalishaji  huo ukae umo  ubaki  kule  kwenye  hilo  Jimbo.   Hua  pia  umetupasha  kua  watu  wengi  wanataka

Kenya  ibaki  kama  ilivyo,  moja.   Kwa  hivyo  kuna  wajizaji  wauzalishaji  ingawa  sita  kwa  mia  kwa  Jimbo  katika  kusaidia  ile

serikali kuu, sasa tu tutajie kwa Majimbo yale utaita uzalishaji wa hali ya juu, una mwelekeo gani kwako hili tuweze kuyasaidia

Majimbo pia?

Mwinyi:   Katika  maoni  niliotoa,  yale  maoni  ya  asilimia  tisaini  ilikua  ni  maoni,  lakini  ikiwa  asilimia  kumi  haikutosha  serikali

itafikiria kitu cha kuongeza, lakini kuwe na kiwango kikubwa ambacho kitabaki katika Jimbo.

Com. Ayonga:  Asante ndugu kwa maoni yako, je una memo?

Mwinyi: Memo sina.

Com. Ayonga:  Basi uende kule ujiandikishe. Rashid Suleiman Galgalo. Wapi Rashid Suleiman?

Interjection: Ashazungumza.

Com. Ayonga:  Mzee unaweza kuendelea.

Rashid Suleiman Galgalo:  Okay, Hon. Commissioners, wananchi wenzangu, mabibi na maBwana salaam aleikum.

Com. Ayonga:  Tafadhali tuwe na kimia.

Rashid:  Jina langu  ni  Rashid  Suleiman  Bagadi  natoa  maombi  kwa  ukumbi.   Juu  ya  maoni  yangu  haya,  yote  mazuri  ni  yetu

pamoja, mabaya mtaniachia mwenyewe, asanteni.  Katiba tuitakayo Kenya: Katiba tunayoitaka watu wa Kenya ni Katiba inayo

jali maskini, ni Katiba inayojali walemavu, ni  Katiba  inayojali  wanawake,  ni  Katiba  inayojali  watoto.   Ni  Katiba  inayojali  na

kuheshimu  utawala  bora.   Ni  Katiba  inayeheshimu  uhuru  wa  dini  zote.  Ni  Katiba  inayowapa  motisha  wote  kwenye  vipawa

fulani vya kuletea manufaa ya taifa, ni Katiba inayo walinda na kuwapa motisha matajiri bila ya kuwadhulumu maskini ili waweze

kuweka raslimali zao hapa nchini.  Ni Katiba inayojali mahakama  uhuru  kwa  maana  ya  uhuru.   Ni  Katiba  inayojali  uhuru  na

nguvu za mahakama ya Chifu Kadhi.  Hapo hapo kufanya marekebisho katika mahakama ya Chifu Kadhi.  Ili isiwe tu inauwezo
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wa kuhukumu kesi za talaka na ndoa bali vile vile kesi za jinai.   Vile vile kuweko katika mahakama ya Chifu Kadhi, mwanamke

mwenye  uwezo  wa  kielimu  ya  dini  ya  Kislamuu  na  ya  kisheria  za  nchi  hii.   Ili  aweze  kuwahudumia  wananwake  wenzake

kutokana na baadhi ya mambo ambapo wanawake hao hawawezi moja kwa moja kumueleza Kadhi au Chifu Kadhi.   Na  hilo

litamwezesha Kadhi au Chifu Kadhi kujua kwa undani zaidi  matatizo ya kijamii na kutoa ukumu  muafak  kwa  wanao  husika,

yaani mwanamke na nyumba yake.  Vile vile Katiba inayojali haki kwa wote yaani kusiwe yaani kama navyosema mwenyewe

social inequality.  Kusiwe na raia wa daraja  tofauti tofauti,  kama vile katika  mfano  wa  kupata  kitambulisho.   Sio  kwa  mfano

Ramadhani  Salim  ambiwe  lazima  alete  birth  certificate  ya  nyanya  lakini  Kariuki  Johnson  ambiwe  tu  alete  kitambulisho  cha

ubatizo.  

Katiba tunayo itaka Kenyans ni Katiba inayojali zaidi mambo manne.  Nalo la kwanza ni dini, elimu, kilimo na afya.  Yaani pesa

nyingi  za  uma  zitumike  katika  mambo  hayo  manne  niliotaja  hapo  juu.  Kwa  sababu  ikiwa  kila  Raia  atakua  ametosheka  na

masilahi yake ya kila siku hatakua na haja tena ya kushutumu au kuitakia mabaya serikali.  Kwa  maana  hiyo  haitakua  na  haja

serikali kutumia mapesa mengi sana kwa jeshi.  Na hayo yote yatawezekana ikiwa serikali zitakua ni za Majimbo.  Asanteni.

Com. Ayonga:  Asante mzee, unaweza ukaenda huko, ukajiandikisha: Muhamed Saidi.

Muhamed Saidi:  Asante sana Ma-commissioner kwa kunipatia nafasi hii.

Com. Ayonga:  Tafadhali tumpe ukimia hili aweze kuendelea.  Kama tunaweza kusikiza tu.

Muhamed Saidi:  Salaam aleikum.  Makaratasi ni mengi lakini mimi nataka summarize kwa hiyo sehemu ulioniambia, na jambo

la  kwanza  nataka  lianzia,  ni  kuhusu  mahakama  ya  Kadhi.   Wajua  ijapokua  inatajwa  sana,  kila  mmoja  anajia  vile  ambavyo

anaipresent.  Katika mahakama ya kadhi,  tunapendekezo la Kadhi  Surbodinate  Court  ambacho  kiwango  chake  iwe  sawa  na

Chief Magistrate.   Na  daraja  nyingine iwe ya Kadhi High Court  ambayo kiwango chake iwe sawa  na  Judge  wa  High  Court.

Kisa  kiwango  cha  tatu,  iwe  ni  Kadhi  Court  of  Appeal.   Katika  haya  mahakama  haya  matatu,  kama  kesi  imetoka  kwa

Surbodinate Court inaweza kwenda appeal; ya kwanza kwa Kadhi’s High Court na appeal ya tatu iende kwa Kadhi’s Court  of

appeal  na hapo iwe mwisho wa kesi  hiyo.  Isiwe  kama  vile  inavyoifanyika  sasa,  inatolewa  katika  upande  wa  Kadhi’s  Court

kisha inapelekwa kwa mahakama ya High Court ambayo Ma-judge wenyewe sio Waislamu. 

Sasa narudi katika uchaguzi wa Kadhi’s Court, Surbodinate Court, Kadhi mwenyewe, Chifu Kadhi na Kadhi’s court of appeal.

  Uchaguzi  huu  wote  nilazima  kuweko  na  national  committee  ambayo  kwa  wakati  huu  hatuna  committee  hii,  ambayo

qualification  ya  hao  national  committee  itakua  in  machehe  na  wale  maulamaa,  maulamaa  ni  wale  ambao  ni  scholars  katika

Islamic religion ambao wana shahada kutoka viyuo vikuu mbali mbali kuhusu mambo ya dini.  Committee ile  ndio  itakua  kazi

yake  kuwafanyia  interview  wale  Makadhi  na  kupeana  recommendation  yao  ambayo  kule  inapokwenda  inakua  nikama

formality,  lakini  kila  kitu  washamaliza.   Na  Kadhi  Surbodinate  Court,  tuna  shida  nyingine  watu  wasafiri  kutoka  Kwale  au
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watoke Taita huko wawe wanakuja Mombasa kwa mambo ya ku-attend Kadhi’s Court,   Tunapendekeza  ya  kua   hii  Kadhi

Surbodinate Court,  iwekwe katika kila district.   Na  Kadhi’s High Court  ambayo itakua ndio Court  ya pili kutoka Subodinate

court  iwekwe katika kila Province.   Na  hii  Kadhi’s  Court  of  Appeal  ni  ile  ambayo  itakua  stationed  Mombasa  na  itakua  ina

move kama vile inavyo move ile Court  of Appeal  nyingine.   Na  mtu  kuwa  Kadhi  katika  ile  condition  nyingi  lazima  ziwekwe

kama  umri  wake  awe  baina  ya  35-60  years.   Na  awe  amesomea  sheria  za  Kislamu  kutoka  Chuo  Kikuu  cha  Kislamu

kinachotambuliwa, na yeye mwenyewe awe na tabia nzuri zaa Kislamu, na ambaye anakubaliwa na wengi katika  ile committee

ya Machahe na Maulamaa.  Na kama kawaida, hii nafikiri ni natural, lazima Makadhi hao wote wawe wenyewe wameoa.  

Sasa  nikitoka hapo narudi katika power  za President.   Kama vile mnavyo elewa  serikali  yetu  ina  mikono  mitatu,  Legislature,

Executive, na Judiciary, yaani wabunge, na cabinet, na kisha tuna mahakama.  Sasa  ukiangalia katika haya mambo yote matatu

kama ambayo  yote  yanaongozwa  na  mtu  mmoja.   Kwa  ile  power  aliopewa.   Sasa  pendekezo  langu  ni  kua,  upande  wa  hii

Executive,  kuweko  na  President,  Vice  President,  Ministers  kama  kawaida,  lakini  hawa  mawaziri,   wachaguliwe  na  bunge

lenyewe.   Kwa  sababu  yake  itakua  ile  nafasi  ya  mtu  mmoja  kuonelea  asubuhi  alikua  ni  Waziri,  saa  saba  anasikiza  news

anaambiwa  kama  umeaondolewa  itakua  hakuna  kusikia  hizo.   Na  kisha  vile  vile  mtu  mmoja  yule,  ndiye  ambaye  anachagua

kuanzia Ma-judge wote, sasa itakua kesi yeyote ambayo inapelekwa ule ukweli wake haipatikana shauri yule Judge alioko pale,

pia yeye anatakalinda hile post  yake aliyonayo.  Yule aliomchagua ndio ambaye amemweka pale kwa hivyo ni lazima vile vile

asikize pale.  

Tukipeana  mfano  mdogo  hapo  hatutaja  jina.  Lakini  kulikuako  na  Waziri  msaidizi  ambaye  alishtakiwa  tu  mambo  ya  sukari

kidogo kesi  ilopelekwa saa  nne  asubuhi  ya  ile  kukataa  kesi  ikatiwa  tarehe  saa  saba  ya  tangazwa  uwaziri  mdogo  hana  tena.

Lakini  kuna  Waziri  ambaye  alipelekwa  mahakamani  na  akienda  mahakamani  anaenda  na  bendera  na  ma-body  guard  wake

mpaka kesi  ile ikamalizika na kesi  ile ikatupiliwa mbali.  Hakuondelewa  Waziri.   Nafikiri  Ma-commissiner  kulikobakia  nyinyi

mtamaliza.  Sasa kwa sababu hiyo, powers za President mziangalie sana katika section hiyo.  Tukija upande wa nominated MP

ambaye President  tena anapewa  power  kuchagua.   Katika  Kenya  nafikiria  Waislamu  tuko  Karibu  12M,  12M  tumezidi  one

third of the Kenya Population. Ikiwa tumezidi one third of the Kenyan Population inamaanisha katika wale Wabunge12 ambao

nominated Waislamu lazima wangechaguliwa at least four of them.  Lakini hilo halifanyiki. 

Sasa  Judiciary  nayo;  rules  zenyewe  nikama  vile  mnavyojua  yaweza  kwambiwa  kesi  fulani  umfunge  mtu  kuanzia  one  day

umepewe maximum ten years.  Lakini sasa kwa vile kua kuna ile influence dani yake ya yule aloweka pale kwa mfano.  Inakua

sasa unaangalia hapana, hii kesi huyu anafaa kupata only three weeks kisha halafu aripoti  katika kifungo cha nje kwa miezi sita.

Kesi kama ile ile imepatikana na yule ambaye anakutwa yeye atakafungwa kabisa asizungumze  tena,  anapewa  maximum sijui

miaka tisa na nusu.  Sasa  nafikiria hapo kidogo naondoka na  rukia  mahali  pengine.   Katika  mambo  ya  elimu,  kama  mnavyo

elewa  maskuli  yetu  yameenea  kila  mahali,  elimu  ni  hiyo  ambayo  twambiwa  ni  ya  bure,  lakini  ni  hiyo  bure  ni  theoretically,

practically we are to pay.  Sasa kitu kimoja hapa kilichoko nikatika hii dini yetu ya Islamic Religious Education.  Hapo ni msibha

mkubwa sana,  skuli  ambazo  hata  katika  mkoa  wa  Pwani  wote  twaweza  kwambia,  ndani  ya  Mombasa  District  hapa  katika
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Mkoa wa Pwani na ndio headquarter ya Islamic religion katika Kenya nzima,  Wanafunzi wa Kislamuu wanalazimishwa, sio by

force,  lakini  indirectly.   Wajua  waweza  kulazimisha  mtu  –  directly  and  indirectly.   Indirectly  wanalazimishwa  paper  itakuja

katika standard eight ya exam afadhili mchukue CRE kwa sababu yake hakuna walimu  wa  IRE  na  sasa  kama  hamkuchukua

CRE itakua hii paper wewe uta-fail wakati wa exam.  Sasa inakua wanafunzi wa Kislamuu wanachagua CRE na Commissioner

ikiwa unataka majina ya skuli naweza kukuletea privately. 

Sasa  la mwisho, nataka summarize, katika kusummarize kwangu,  ningegusia  mambo  madogo  madogo  hayo.   Issue  kama  ya

National  Identity  Card.   Nafikiri  katika  hii  Katiba  ya  sasa  inatupa  sheria  ilioko  nikua  ni  sisi  tuende  tu-apply  kwa  National

Identity card  uwe nayo baada  ya 18 years.  Lakini hakuna  sheria  inayosema  ni  lazima  tubembe  tuzunguke  nayo.   Kwa  hivyo

ingekua hiyo iwe recorded  katika hii Katiba mpya ya kuwa tusisibuliwa na habari  ya ID.   Na  Ma-Commissioner  nikiwaeleza

hivyo  ni  kua,  polisi  wale  wale  ambao  wa  Kenya,  vile  ambavyo  wana-behave  hapa  Mombasa,  polisi  wale  wale  ni  tofauti

wakikuona  up  country  vile  wana  behave.   Nairobi  police  wanatuheshimu  kabisa,  lakini  nikitembea  hapa  Mombasa

hawaniheshimu.   Kwa  hivyo  kwa  hayo  machache,  napendelea  kidogo  kama  time  iko  ningeendelea  zaidi  lakini  na  kwenda

kujirekodi pale, lakini kidogo ningemuomba Com. Wambua, usije ukaniona Mikindani siku ya alhamisi ukasema nilikuako hapa.

  Hapa nimekuja in my capacity as  a leader  of the Mosque,  Mikindani nitakuja in my capacity as  a treasurer   wa Changamwe

Mosque. 

Com. Ayonga: Hebu kwanza endelea na hayo mtaongea na Com. Wambua baadaye.

Rashid:  Ndio.

Com. Ayonga:  Kama nilikusikia vizuri, umesema Mawaziri wachaguliwe na Bunge, vile nilivyosikia ni sawa?

Rashid:  Ndivyo

Com.  Ayonga: Lakini  sasa  nataka  kukuuliza,  hukutwambia  kule  Bunge  ni  nani  ambaye  angechagua  Mawaziri  kwa  maana

kwamza  tuelewe  kwamba  watu  wote  waliomo  katika  Bunge  wamechaguliwa.  Wamekuja  wote  ni  Wanabunge.   Sasa

unapofikiria hao Wanabunge kila mmoja angependa awe Waziri, sio?  Sasa nani angechagua Mawaziri kati ya hao wote ambao

wamefaa pia kuwa Wabunge kuwa Mawaziri?

Rashid:  Asante  sana  Commissioner,  kitu  kilichoko  system  nafikiri  unaelewa  vile  tunavyo  chagua  Mayor  katika  mabaraza.

Mayor  yule  anaingia  anaingia  kama  Diwani  pale  kisha  kutoka  Councillors  zinakua  vile  vile.   Kwa  hivyo  the  same  system

Wabunge wakishainga pale katika ka Parliament.

Com. Ayonga:  Wachaguane.
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Rashid:  Katika ambaye ni Mbunge yuko pale ana chance ya yeye kupigania ule u-president.

Com. Salome:  Asante sana kwa  maoni  yako  Bwana  Rashid,  kila  mahali  tumeonyesha  wadhifa  ule  unatumiwa  kuwachagua

Wabunge  wachague  Mawaziri.   Unajua  kila  mahali  tunaenda  tumeeleza  kuwa  Madiwani  wasimchague  mayor,  Madiwani

wasimchague chairmen, walimu wameingilia hiyo nafasi  vibaya  sana,  sasa  nawe  unasema  hiyo  taratibu  kwa  hivyo  haukukana

kwenye udiwani sasa tuupitishe kwenye bunge, je maoni yako ni nini?

Rashid:  Asante sana Madam, kitu kilichoko hapa ni lazima tuelewe ya kuwa hao waliotoa,  walitoa maoni yao,  no.  1.   No.  2

mabaraza  tulio  nayo  kama  kwanza   sasa,  baraza  tulionayo  katika  Mombasa  sasa,  utakuta  ya  kua  sio  kama  yale  mabaraza

yalikuwako zamani, wale walikua ni watu ambao walikua na exeperience,  wanaujuzi, lakini hao mabaraza tulionalo sasa  ni  lile

baraza kila mmoja alikua yuwakaa angalie lile tumbo lake.  Qualification za mtu kuchaguliwa kama Diwani zilikua pia hazifuatwi

namna hiyo. Umeinua  mkono  ku-support  the  motion  na  mimi na-support  wewe  umenielewa?   Na  Wabunge  wenyewe  wale

ambao watachaguliwa hawatachaguliwa Wabunge ambao sio watu  ambao  wana  paper  qualification  au  hawanaexperience  ya

kutosha.   Watachaguliwa  highly  learned  people  ambao  wana  integrity,  ambao  wana  personality,  ambao  wanajua  zile  shida

ambazo zinawafika Raia.  Na wale tuelewe kwamba wale ni indirect democracy kwa maana wale ndio wanawakilisha ile Uma.

 Uma hauwezi  kuchagua  mtu  ambaye  ni  bunga  wakampeleka  kule,  watamfuata  mtu  ambaye  nisawa,  sawa,ambaye  anaweza

kuwakilisha watu mpaka kuchagua kwa Rais ni jukumu lake.  Nafikiri nimejibu kwa kutosha.

Com. Ayonga:  Asante, ndugu Rashid, sasa kwa hayo maandishi yako uyatoe kule na ujiandikishe.  Next ni Muhamed Abedi.

Muhamed Suhed Abdil: Salaam aleikum.  Mimi ndiye mwenyeji wa hapa Headmaster  wa sukuli  hii,  sikupendelea  vile  watu

wanavyo kaa, pengine saa nane tutakuja badilisha wanaume wakae bali na wanawake wakae bali.   Kwa sababu shule hii ni ya

mfumo wa Kislamuu.  

Interjection:Jina lako?

Muhamed:   Muhamed  Suhed  Abdil.  Jambo  la  kwanza  ningependa  Katiba  ishughulikie  sana  juu  ya  kabila  la  Waswahili.

Waswahili hawatabuliwi katika Katiba tuliyo nayo sasa.   Waswahili ndio waliotoa lugha  ya  taifa  katika  Jamhuri  ya  Kenya  na

nastajabu mimi mwenyewe nilipokua Chuo Kikuu ndio nilijua kunawaswahili.   Lakini  upande  wa  primary,  secondary,  watoto

hawafundishiwikuwa kuna kabila la kiswahili. ambayo hii ni kinyume kabisa.  Ukiangalia map za Kenya waswahili wamewekwa

katika Indian Ocean.  Sijui wao ni samaki au ni binadamu.  Kwa hivyo twaomba litabuliwe  kirasmi Waswahili kwa ufupi wako

aina  tatu  lakini  sitaki  kutoa  tarehe  yao.  Kuna  kitabu  ambacho  kimeandikwa  na  Shahabudin  Sheragdin.   “Kiswahili  na

wenyewe”, katika dunia hii hakuna lugha isio kuwa na wenyewe kabisa,  na Waswahili wanautamaduni wao,  wana nyendo zao,

na kila kitu, kwa hivyo kwa nini wasitambuliwe kama kabila katika Kenya  hii.   Kwa  hivyo  twaomba  ma-commissioner  wetu

31



swala hili walizingatie vizuri sana.  

Na  twataka  pia  proportional  representation  katika  serikali  ya  mfumo  mpya  wa  Katiba  hii.  Sisi  twajua  Waislamu  hapa  tuko

thuludhi nzima katika jamhuri ya Kenya.  Leo ukiangalia mawaziri ikiwa ni thelathini basi Waziri mmoja ama wawili ni Waislamu.

  Kwa hivyo ikiwa ni thelathini kumi twataka wawe ni Waislamu.  Jambo jingine ni kua,  hapa jirani yetu Tanzania kuna Katiba

inayosema Rais akiwa anatoka Tanganyika basi Makamu wa Rais atoke Zanzibar, kwa hivyo Katiba mpya tulishugulikie jambo

hili, ikiwa President atakua Mkristo Vice President  awe Muislam.  Katika General Election itakayo kuja Muislam awe Rais na

Rais mdogo awe Mkristo, ikiwa Malawi wana Rais Muislam kwa nini na sisi tusiwe na Rais Muislamu katika nchi ya Kenya.  

ID  cards:   sisi  tunabaguliwa  vibaya  sana  tukienda  kuchukua  ID  cards,  sisi  ni  wenye  lugha  ya  taifa  lakini  tukienda  kule

twabaguliwa.  Mimi natoa ID card yangu ya the first generation ya Nyayo nataka kuchukua hii mpya naambiwa toa ushaidi zaidi

kuonyesha wewe ni mwananchi  wa Kenya.   Mimi  nishapata  hile  card  kuonyesha  tayari  mimi ni  mwananchi  halafu  nambiwa

nitoe ushahidi zaidi, ushahidi zaidi ya aina gani?   Maanake ukienda kule utambiwa ulete certificate ya babako,  ya nyanyako, ya

nyanyake nyanyako sijui na nani.  Kwa hivyo  ubaguzi   namna  hii  uondolewe  kabisa.  Mtu  akienda  akitoa  jina  lake,  ato  birth

certificate yake apewa kitabulisho kama hao watu wengine wanavyo fanya.  Ikiwa kama wewe  unaitwa  James,  unaitwa  Jane

ama nani unapatiwa kitabulisho chako bila tabu.  Lakini kama wewe ni Muislam jina lako Muislam, ikiwa basi utaonekana labda

unatoka Eskimoland,  Mars,  Jupiter, ama unatoka wapi?  

Na ningeomba kuwe na kifungu, kukataza  wanasiasa  wetu  hata  ikiwa  ni  Rais  kusema  nchi  hii  ni  ya  Kikristo.   Hii  nchi  si  ya

Kikristo hii nchi ni ya watu wote.  Na twataka mfumo mpya wa serikali hii iwe wa Majimbo, tuwe na Majimbo, kila moja awe

na Governor. Mimi sitaki ati Vice President. Tuwe na Governor ambaye ataweza kututawala.  Na Jimbo kama la Pwani ambao

majority  ni  Muslim,  North  Eastern  Province  tutawaliwe  na  sheria  ya  kidini  ya  Kislamu.  Wale  ambao  si  Waislamu

watashugulikiwa na Federal  Law.   Kwa  hivyo  twaomba  serikali  ya  Majimbo  kuwe  na  Rais  ambaye  ni  Executive  President,

ambaye  atakua  na  madaraka,  lakini  President  huyo  he  should  not  be  above  the  law.   Ikiwa  amefanya  makosa  aweza

kuteremsha cheo chake akaondolewa.  

Na vile vile twaomba wakfu, wakfu za Kislamu, mali ya Kislamu uisimamiwe na Waislamu wenyewe, sio aje  mtu kutoka Bara

aje asimamie wakfu za Kislamu, hiyo hatuwezi kukubali.   Twaomba serikali ambayo itasimamia wakfu za Kislamu.  Na  katika

census  ambao  tunafanya  za  kujua  idadi  za  wa  Waislamu,  ni  wangapi  katika  Kenya  hii?   Maanakae  haitolewi  hesabu  ya

Waislamu hata siku moja.  

Na Koech Commission imezunguka nchi yote ya Kenya na wananchi wa kasema hawataki 844  system lakini serikali ni lazima

kufuata mfumo huu.  Sisi twasema twataka mfumo wa zamani wa 7423,  kwa  sababu  844  haiwapi  watoto  wetu  wa  Kislamu

nafasi ya kusoma dini yao.  

Na Rais akiwa anachagua Mawaziri, anachagua Parastatal, anachagua permanent secretary wale wawe elected na MP’s katika
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bunge si mtu yeyote tu kama mtu rafiki yake anahusiana naye ama ni kabila lake anamchagua na hana uwezo au hana elimu ya

kutosha ya kuendesha idara ile.  

Com. Ayonga:  Nasikitika saa zimeenda.

Muhamed:   Nina mawili matatu na  ya  mwisho,  kwa  hivyo  twaomba  wale  watakaochaguliwa  wawe  vetted  na  MP’s  katika

bunge sio mtu yeyote tu yuwaweza kuchaguliwa.  Twaomba pia vile vile Idd ul Haj iwe ni public holiday katika Kenya.   Na  vile

vile twaomba ikiwa nchi kama  Japan  na  China  imeendelea  sana  katika  technology  kwa  nini  Kiswahili  kisifanywe  medium  of

instruction katika skuli zetu za Kenya?  Na Kiingereza kifundishwe kama somo tu la kawaida.  Na  time naambiwa hakuna lakini

twaomba vile vile Katiba mpya mtu akipewa kazi moja iwe  ni  kazi  moja,  sio  mtu  apewe  kazi  kumi  mtu  mmoja  na  wakenya

karibu million ngapi hawana kazi ya kufanya.  

Com.  Wambua:  Umesema  ni  maoni  yako  Rais  akiwa  ni  Mkristo  naibu  wake  awe  ni  Muslim,  lakini  hukasimamia  hapoa,

hukusema je Rais akiwa Muslim, Mkristo ndio atakua makam.  Maoni yako vipi?

Muhamed:  Ni hivyo hivyo maanake mwaka mmoja miaka mitatu ile ikiwa Mkristo ni Rais, Vice President awe Muslim.  Next

General Election Muslim awe Rais Vice President awe Mkristo.

Com. Ayonga:  Ndugu  unaweza  kwenda  kule  ukaeka  maandishi  yako  kule  na  pia  ujiandikishe  jina.   Ili  tufanye  mabadiliko

kidogo,  lazima  kuna  wamama  kati  yenu  ambao  wamejiandikisha  hapa  ambao  hatuwezi  kutabua  majina  yao,  nivingumu

kuyatambua, yanaweza kua kule chini, bona tusisikie sauti ya mama akiongea.  Kuna moja hapa ambaye aitwa Zubeda Suba.

Zubeda  Sumba:   Jina  langu  naitwa  Zubeda  Sumba.   Mimi  nawakilisha  District  Development  Committee  Mombasa.

Nazungumza hapa kama mwenye kiti.   Na  maoni  haya  ni  yetu  yote  ya  district  nzima.   Katiba  ya  Kenya  iangalie  masilahi  ya

wananchi bila ya mapendeleo.  Mfumo tunao sasa  ni wa Majimbo kila Jimbo lifanye mambo yake likisimamiwa na mwenyekiti

wa Jimbo lile.  Na  pia watu wa Jimbo wapewe sifa umbele kwa upande wa kuajiriwa  kazi,  kama  kuna,  university  ama  tasisi

zozote watu wa Pwani wafikiriwe kwanza, na kwa upande wa colleges na maskuli pia iwe ni hivyo hivyo.  Na  kwa upande wa

ardhi, watu wapale wafikiriwe kupewa ardhi kabla ya kupewa wageni.  Kila eneo la bunge, ama constituency wa pale kuwe na

kiti kimoja ambacho kitagombaniwa na kina mama.  Pia tunapendekeza wale ambao wako mahosipitalini amabo ni wa Kenya

na wanaweza kuongea wakachukuliwe maoni yao kwa sababu wao pia ni wa Kenya.  Pia tungeomba wale ambao niwafungwa,

yaani prisoners wao pia ni wakenya,  ningeomba Commissioners waende kule wakachukue maoni yao kwa sababu na hao pia

wanamatatizo yao. Pia ningeomba kwa upande wa polisi na Kadhi’s Court,  kuwe na women day,  kwa sababu ki maubile yetu

ama  kizalendo  hua  si  sana  mwanamke  kwenda  kwa  mwanaume  kumweleza  shida  zake  zote.   Kwa  vile  zile  women  dates

zatatusaidia kutoa maneno yetu bila ya hofu yeyote.  Kwa upande wa Kadhi na kwa upande wa polisi. Asante.
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Com. Ayonga:  Asante   mama  Zubeda  na  unaweza  kuchukua  hayo  maandishi  yako,  kabla  huja  chukua,  mama  mwenzako

ataka kukuuliza swali. Na yule mama mwingine ujiweke tayari.

Com. Salome:  Asante sana mama Zubeda nina swali moja kwako, umesema kwamba  kila kikao cha bunge ni vizuri kingekua

na kiti moja cha kina mama, sasa  unamaanisha kiti kile kiwe tofauti na cha kumpeleka mbunge kwa bunge au vipi?  Tena nina

swali lingine, umesema pia kwenye polisi na kwenye kikao cha Kadhi kuwe na desk  ya kina mama za kuwahudimia, ni huku tu

kwenye  akina  mama  wanapata  shida  ama   kungekua  (inaudible)  na  kina  baba  na  kina  mama   (inaudible)  tunasikia  zaidi  ya

wanaumi kumi ndio tusikia maoni ya kina mama, je unaona hata vifaa kama hivi  (inaudible).

Zubeda:   Ingekua  bora,  kama  akina  mama  wangekua  na  kikao  chao  kwa  sababu  sio  wengi  wetu  wanaweza  kuzungumza

mbele ya umati wa wanaume kama huu.  Ndio ukaona tumekuja wachache na si wengi ambao wanaweza kuongea lakini tukiwa

wanawake  peke  yetu  tutakua  na  uhuru  mzuri  wakusema  yale  matatizoyetu  tulionayo.   Na  kwa  upande  wa  kiti  cha  bunge.

Wanaume  ni  wenzetu  lakini  wanatungadamiza  sana,  kwanza  hutumia  pesa  nyingi  kung’ang’ania  zile  viti.   Ukiangalia  sio

wanawake  wengi  ambao  ni  matajiri  lakini  ikiwa  kile  kiti  kitatengewa  katika  kila  constituency  Kenya  nzima  hapo  tutapata

wanawake katika bunge.  Kwa sababu vyovyote vile watakavyo ng’ang’ana  lakini  lazima  mwanamke  mmoja  ataingia.   Kwa

hapo tutakua na wanawake lakini kama ni hivi tu wanatudang’anya.

Com. Ayonga: Asante mama Zubeda, yule mama mwingine jina lako ni nani kwanza ili nijue kama uko katika orodha.  

Mariam Sabit:  Jina langu ni Mariam Sabit

Com. Ayonga:  Okay unaweze kuendelea mama.

Mariam  Sabit:   Salaam  aleikum.  Natoka  Pambo  Women  Group,  mimi  naitwa  Mariam  Sabit  ambaye  ni  Chairlady  wa

Maendeleo ya Wanawake Mombasa District.  Leo nimekuja kuwakilisha  kikundi  changu  ambacho  chaitwa  Pambo.   Kikundi

cha akina mama ambacha kinafanya miradi ya kuweza kujipatia maisha na elimu ya watoto  wao.   Utangulizi: Kwenye utangulizi

katika  taifa  ni  muhimu kwa  sababu  hii  tutadumisha  heshima,  mapenzi  na  heshima  za  kuheshimu  haki  za  kibinadamu  ili  tuishi

pamoja kwa udugu na kuelewana kama one nation, yaani taifa moja, ni lazima tujitafutie kitu ambacho kitakua ndio nguzo yetu.

Na guzo yetu iwe ni Kiswahili maanake lugha zilizoko ni nyingi na tukianza kufuata hizi lugha tutaona tunabaguana.   Japo  lugha

ziwe ni za kinyumbani lakini Swahili iwe ni national language.  

Uraia : Uraia wanawake kidogo hapa wameonewa,  mke akija tolewa na mme kutoka nje yule mume hapati  uraia,  kwa  hivyo

tungependa, mume naye apate uraia.  Habari ya ID cards, black as I am, it took me three years kupata card ya ID just because

jina  langu  naitwa  Mariam  Sabit.   Nimeenda  Veto  mara  nyingi  sana  kwa  hivyo  haya  mambo  tunaona  kama  Waislamu  ndio

tunaonewa.  Vyama vya kisiasa; vyama vya kisiasa twataka viwe viwili maana vingi vinatuvuruga.  Ikiwa hutaki hichi utakwenda
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hichi. Watangulizi wa taifa hili walipoanza walianza na chama kimoja na wakati  wa chama kimoja mimi naweza kusema wakati

huo ulikua mzuri kuliko huu chama cha watu wengi.  Tumevurugwa ile kwenda mbele. 

Muundo wa serikali:  Muundo wa serikali hauja mpa mama haki yake. Tunataka affirmative action kwa sababu hatuna nguvu za

kupigana na kina baba na culture yetu haituruhusu wanawake siku zote ni watu wenye haya.  Kwa hivyo 20-30% tupatiwe kina

mama na wale wasiojiweza vile vile.  Nomination hizi zichaguliwe special  commission bila hizo nomination hizo zitakwenda kwa

wasio stahili.  Serikali za mitaa; tunataka ma-councillor waende kwenye practical  test  hajue standing orders  za local authority,

ajue kwa nini yuko pale, kwa sababu nasikitika lakini ni maoni yangu na ya wenzangu wanawake wengi hawajui kwa nini wako

pale.  Haki za ki msingi, maji, chakula, elimu, serikali lazima iangalie.  Kwa sababu mama leo akienda kuzaa ladigirigi hana maji

kuna mtu pale anauza maji kidebe shilingi tano cha maji ya moto.  Mama huyo kweli ataweza kujihifadhi?  It  is very devastating,

ni kitu cha kusikitisha.  Kwa hivyo mambo kama haya yataka tupawe nafasi tuangaliwe sisi kina mama.

Watoto wetu machokara, wao pia wana haki ya kuishi na ni watoto wetu.  Je tuwaache barabarani?   Si sawa,  Local Authority,

Municipal Council lazima katika department  ya social welfare,  iwe na mpango ya hao watoto.  Kwa  sababu  maskini  ni  wengi

matajiri ni kidogo,  kesho watakungeukia.   Kwa hivyo haki zao ni lazima zitizamwe wafanyiwe hata kama ni center  ya kufanya

handcraft,  na  wao  wajipatie  namna.  Kina  mama  katika  hali  ya  kujidumisha  ki  fedha,  kina  mama  hawana  uwezo  wa  kutoa

mikopo  kutoka  katika  benki  kwa  sababu  interest  ni  kubwa  sana.  Kwa  hivyo  Katiba  inataka  iangalie  kina  mama  wale

wanatozwa 5% to 10% (inaudible) hili tuweze kuji-power economically, tuweze kua na kufanya kazi.   Tunajibidiisha sio wavivu

kama vile tunavyo sema ya kwamba tunaongoja maembe yanguke, la katika vikundi  vyetu  sisi  wenyewe  tunakopeshana  kwa

shilingi  tano  faida.  Kwa  hivyo  tunaomba  Katiba  itufikirie.  Kuna  wale  wanao  rape,  kumnaridhi  maBwana,  wale  wanao  rape

tunataka wakatwe au wafungwe milele.  It  is a very,  very bad  thing ni kitu kibaya sana jamani, kina mama wengine wanapata

tabu sana, ni jambo la aibu, lakini ni lazima tuliseme tuwalinde wale kina mama wenzetu na watoto wetu mitaani.  Serikali  lazima

iangalie.   Bibi  na  Bwana  wakiachana  ikiwa  walichuma  mali  lazima  wakati  anamwacha  yule  bibi  kidogo  amgayie  maanake

alipokua  yeye  akienda  kazini  kutafuta  zile  pesa  mama  alikua  anahangaika  kumuifadhia  chakula  kizuri  na  nyumba  safi.   Sina

mengi hila hayo.

Com. Ayonga:  Asante sana lakini ngoja kidogo.

Com.  Salome:   Asante  mama  Mariam,  (very  inaudible  but  just  to  summarize  the  question)  huja  tueleza  vile  tunaweza

kuwafanya hao watoto chokora wasiende mitaani.

Mariam:  Kwanza ningependa kusema tuwe na social workers,  ambao social  workers  watafanya  test  work.   Watawangalia

wale watoto individually wajaribu kuwa console mpaka waone wamekua kisawa sawa.   Na  zamani kulikua na social workers

lakini sasa  tumepoteza direction,  mambo haya hayako tena,  na vile vile, kitu kama affiliation  kwa  sababu  mama  ameshindwa,

baba amemtoroka hana uwezo anamwachilia mtoto anaenda barabarani.   Wakati  kulikua  na  affiliation  tulikua  hatuna  mambo
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kama haya.  Mambo haya yamekuja sasa kwa sababu ya shida hizi kama za affiliation kuondolewa.  Na  yote hii ni kwa sababu

bungeni kule hatuna kina mama wengi.

Com. Ayonga:  Asante mama unaweza kutoa maandishi yako kule naujiandikishe. Omari Babu Suleiman, Peter Mwasi,  Rashid

Muhamed, Julius Juma, Bahari Mang’ar.

Fadi Matano:  Salaam aleikum 

Com. Ayonga:  Unaweza kutupa juu ya memorandum yako, yale makubwa makubwa mengine utatwachia baanda ya kusoma.

Fadi  Matano:  Nimekuja  kama  mwakilishi  wa  Ridhwan  Mosque.  Majina  yangu  ni  Fadi  Matano,  lakini  shindano  kuu

yaliyokokwenye hino memorandum maanake nina yangu mwenyewe ambao mtaisoma mbeleni. Maoni yangu ni  kua  utangulizi

wa Katiba hii mpya ya Kenya iseme hivi lakini nita-state kizungu maanake iwe ni fasaha kwenu. The people of Kenya should be

sovereign than  the  Constitution.   The  Constitution  or  the  Legislature  should  overrule  policy  and  that  no  policy  overrules  the

Legislature or the Constitution.  Kwa mwananchi: mwananchi awe ni mwenye kulindwa kutokana na viongozi lakini si viongozi

kulindwa kutokana na wananchi.  Uakilishi bungeni- kuwe na muundo mwingine wa kuwakilisha maoni ya wananchi bunge, ila

tu  si  kwa  mbunge  pekee,  maanake  mbunge  anaweza  kukataa  maoni  ya  wananchi,  kwa  hivyo  kuwe  na  watu  kama  vile

representative wa youth, women au disabled kupeleka maoni ya watu tofauti bungeni.  

Kwa upande wa ardhi: Ardhi zilizochukuliwa kwa watu na kujengewa hifadhi zingine kama vile Airport,  Bamburi Cement,  Oil

Refinery, ziwe ni zenye kupewa wenyewe au wenyewe kupewa ridhaa ya kuwaridhisha.  Kwa upande wa mazingira: Mazingira

hua ni yenye kuchafuliwa na wanadamu na kwa serikali kuhakikisha kua mazingira ni  yenye  kua  masafi,  serikali  iwe  ni  yenye

kuwapatia  wananchi  vifaa  vya  kufanya  kazi  ili  watu  wawe  wenye  kukakaa  makwao,  sio  mtu  atoke  kwao  aje  huku  ajenge

kibanda au slums na kuleta uchafu mjini.  Na  viongozi au wakubwa wa serikali ningesisitiza kua serikali ihakikishe kua maafisa

wa serikali wako maofisini na endapo mkuu atatoka ofisini basi naibu wake awe ni mwenye kua ofisini.  Na la mwisho maanake

nazungumza shida yetu tulionayo hapa mtaani ni kwamba pia machifu wawe ni wenye kupawa AP, kwa tatizo lote litakalo tokea

la wananchi.  Sina mengi asante sana.

Com. Ayonga:  Asante ndugu Matano,  unaweza kutwachia hiyo  memorandum  kule  na  ujiandikishe.   Next.  Je  kuna  Mwinyi

kiBwana?  Endelea.

Mwinyi  KiBwana:   Salaam  aleikum.  Bwana  Commissioner  nikikuomba  radhi,  umezungumza  mazungumza  ambayo

yameshazungumzwa,  lakini  kuna  feething  problems  hapa,  watu  wa  Coast  wameketi  kama  watu  kwamba  hawako  Kenya.

Kama  alivyosemwa  yulei  kijana  ni  British  Protectorate.  Tatizo,  ukianza  Lunga  Lunga  mpaka  sehemu  za  Lamu,  hakuna

mwananchi au mwanati mwenye title deed.  Mkikuyu akiuziwa ardhi leo siku ya pili anapewa title deed.  Where are  we heading
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to?   Nimezunguka Kenya Bara kwote  huko lakini ni kifika hakuna problem ati mtu mwenye nyumba analipa rent,  ni sisi hapa

wajinga ambao twapiga kura Kanu bado tuko kwenye hiyo problem.  90% or 96% of the land is owned by the Asians here or

people who are not indigenous.  How did they acquire this land? Where did they get this land from?\.   Sisi tumerudi twatolewa

wapelekwa Mishomoroni,  wapelekwa Kwale wapelekwa wapi,  mpaka lini  tutaendelea  namna  hii?  When  we  go  back  to  my

point,  Commissioners nafikiri hivi sasa  mkisema mtafanya constitutional review it is a joke,  you are  going  to   make  Cosmetic

changes to  the  existing Constitution.  Kitu kilichoko wekeni election, wekeni presidential  powers  na vitu vichache mbadilishe.

Mngoje election imalizike muanze kuleta review ya kisawa sawa.  President mimi ningeomba awe na running mate, sio President

asimame Kamukuji amchague Vice President,  akichua kua yeye ni President,  Vice President  yake ni nani?   Asimfute asubuhi

wakati anakunywa chai wala asimchague kwenye radio.

Halafu upande wa election, watu wa Mombasa tumelala sisi, au watu wa Pwani.   Utakuta Mjaluo ametoka uko kwao amekuja

kusimamia Kongowea, Kongowea hakuna mwenyewe? Constitution igeuzwe ifanywe indigenous people wa pale wasimame sio

Mjaluo na Mkamba.  Hii hapana football team ama football ground mtu yeyote anaingia ndani anacheza.  

Halafu  tukienda  kwa  upande  wa  Chief  Kadhi,  Chief  Kadhi  ni  senior  Magistrate  but  it  is  a  shame  seeing  him  walking  from

Magistate’s Court  to Majengo ambapo the same  rank  with  him,  ako  na  gari,  Chauffeur  driven  anakaa  Nyali.   Kwa  nini  sisi

Waislamu tunadharauliwa? It  should be put in the Constitution, all the privileges wale wanapata  watu wengine na Chief Kadhi

apate.  Halafu system ya Kadhi’s Court, it is very peculiar, they is no court of appeal kwa Kadhi,  kadhi anamaliza kesi  mtu ana

appeal Muislam ana appeal  inaenda kusikizwa na Njoroge,  Kamau,  Njuguna ama Otieno who are  not conversant  with Quran

or Islamic sheria.  Our rights been taken away, kwa hivyo lets get our rights we as Muslim people in general.  

Halafu nauliza Ma-commissioners, mmeanza nyinyi kuanzia Turkana mpaka wapi wapi,  all these what you are  taking here,  will

they be considered ama mwisho mtakwenda kwenye Parliament ile inavyotaka Kanu iwe hivyo?  Maanake watu walikwenda

mbio  section  two  hile  kugeuza  Katiba  ya  vyama  vingi  Kanu  ilipokwenda  kule  Kasarani  siku  ya  tatu  ikabadilishwa  kwenya

Bunge.  Je haya mnayafanya will it be taken seriously?

Com. Ayonga:  Mimi ningalipenda utoe maoni kwa maana ukituuliza maswali sisi hatutakujibu, kitu amacho ningalipenda ufanye

ni kutuambia  tunataka  hii   ifanywe  namna  hii,  namna  hii  hayo  ndio  maoni.   Lakini  sasa  ukituuliza  maswali  sisi  tutatoka  bila

jawabu.

Mwinyi:  Sasa  ningeomba ikiwa Constitution itapendekezwa na Raia,  chama chochote kisitie mkono iwe ni mapendekezo ya

wananchi.  Halafu kitu tunacho omba,  katika Pwani kuwe na quota system, quota system on employment, kama waliotangulia

kusema wanasema katika employment utaona Mombasa hakuna maofisi ya kuandika watu kazi, watu wote wanaoandikwa kazi

wanatoka  Nairobi,  lazima  kuwe  na  autonomy  ya  KPA  mtu  wa  KPA  Managing  Director  aweze  kuandika  kazi  watu  hapa,

Customs iandike watu kazi na hata sections waandike watu kazi hapa hapa,  sio mtu anaandikwa kazi Nairobi  halafu analetwa
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Mombasa.  Watoto wetu wanabakia viwanjani kunyang’anya mama mkufu, kuuza bangi, kuuza unga, that is our problem now.  

Tungeomba Constitution ikibadilishwa sisi tupewe quota system yetu, ambapo watu wa Pwani ikiwa ni Managing Director  awe

ni wa hapa, personal officer awe ni wa hapa.  Leteni engineer kutoka Nairobi, atoke Engineer, wale vyeo vingine wapewe lakini

where there is a small bit,  hii kazi ya mkono ya kufagia, ama kama moja alivyo sema, meter reader,  ile kuzunguka na machine

ya kuangalia pale.  Hiyo itakua ni maonevu. Hiyo Constitution itakua haijapeleka  mambo  kisawa  sawa,  twaomba  itufikirie  sisi

watu wa Pwani.   Na  itie  mambo  mengi  ambao  kwamba  sisi  tunayaomba.   Kwa  hivyo  kwa  mkazo  zaidi,  hii  ninayo  yasema

nataka yawemo humo ndani.   

Indigenous  people  to  considered,  hakuna  mtu  wa  hapa  Mombasa  aweza  kwenda  Kikuyuni  wacha  kutaka  kusimama,

nomination hupati, hata ukisimama na chama cha DP ikiwa si Mkikuyu hupati. 

Ya  mwisho  na  omba  Waswahili  wafikiriwe,  hakuna  lugha  lisilo  kuwa  na  wenyewe.   Mjerumani  anazungumza  Kijerumani  ni

Mjerumani, Mkamba akizungumza Kikamba atambiwa ni Mkamba, Mswahili anaambiwa hana kabila ni vipi? Asante.

Com. Ayonga:  Asante,  unaweza  kutupa  hayomaandishi  na  nataka  nikuhakikishie,  kwamba  yote  ulio  sema  yako  hapa  kwa

hicho chombo, yote ulio sema yame kuwa recorded, kwa hivyo hakuna neno lako linapotea.

Mwinyi:  Asante sana.

Com. Ayonga:  Jana nilipata jina la Sole Adhumani, kuna lingine, we mzee siulimaliza nadhani jina lako limeandikwa mara mbili,

ningetaka kuhakikisha kama kuna mtu ambaye anajina kama wewe,asante, Sheikh Ali Shee. Mzee useme jina lako vizuri.

Sheikh  Ali  Shee:  Nisawa  ulivyo  taja,  Salaam  aleikum.  Waheshimiwa,  wanachama  wa  Commission  yetu  ya  kurekebisha

Katiba mimi Sheikh Ali Muhamed Shee, mimi ndiye Chairman wa baraza la ma Imamu na wahubiri nchi ni Kenya.   Nina mengi

ambao  tumeandika  sisi  kama  ma  Imamu  ambao  tumependekeza  kwenye  tume  hii  mambo  haya  yaje  yaingizwe  kwenye

mapendekezo ya kurekebisha Katiba ya nchi  yetu.  Kuna mambo karibu mambo kumi na moja lakini yote tumeandika,  lakini

nitaja kwa ufupi kila jambo katika mambo haya ambao tulioyaandika katika memorandum yetu.  Kitu cha kwanza ni utaratibu

wa utatawala, tumependekeza utaratibu wa utawala uwe ni utaratibu wa ki Majimbo.  Huu ndio utaratibu ambao wananchi wa

Kenya wote walopigania wakati  wa kupigania uhuru, na ndio  Katiba  ambao  iliotumika  wakati  wa  uhuru  wa  nchi  hii.  Ingawa

kulipita mabavu na manguvu ambao yalotumika kuondoa katiba hii.  

Na  tumeona  Katiba  hii  ya  Majimbo  namna  ilivyo  leta  uhusiano  mwema  katika  ulimwengu  mzima  hivi  sasa  tunavyo  endelea.

Katika utawala wa Kimajimbo tuliopendelea kila Jimbo liwe na mkubwa wake yaani Governor au Makamu wa  Rais  ambaye

atachaguliwa na Raia.  Jimbo ambalo lina Waislamu wengi basi  Rais awe Muslim na yale Majimbo ambao wa Kristo ni wengi
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basi  Majimbo  yale  yawe  Rais  wake  ni  Mkristo.  Vile  vile  tumependekeza  kua  wakuu  wa  wilaya  wawe  ni  watu  ambao

walochaguliwa na  Raia,  kama  vile  mkubwa  wa  Jimbo  anachaguliwa  na  Raia  moja  kwa  moja,  na  wakuu  wa  wilaya  vile  vile

wachaguliwe na raia.   Na  tumependekeza kua wakuu hawa wawe ni wanati wa lile Jimbo, ikiwa ni Jimbo la Pwani,  mkuu wa

Jimbo la Pwani awe Manati wa Pwani,  na wakuu wa wilaya vile vile wawe,  ni Wanati  wa Pwani yaani indigenous  people  sio

watu wakutoka nje,  makabila ambao yajulikani haya si makabila ya Pwani au si makabila ya Nyanza,  Mtu wa Pwani akienda

Nyanza asiwe na haki ya kua Governor  katika  Nyanza.  Na  mtu  wa  Nyanza  asiwe  na  haki  kuwa  Governor  katika  Jimbo  la

Pwani au Jimbo linginelo.  Yaani indigenous people  watu Wanati  wawe ndio wenyewe wa kushika madaraka katika ile Jimbo,

na mengine mengi kama hayo ambayo tumeeleza kwa wenye utawala wa kimajimbo,  kazi  zote  zishikiliwe  na  wenyewe  wale

ambao  ni  wanati  wa  Jimbo  lile.   Si  lazima  iwe  ni  Pwani  tu  yaani  kila  Jimbo  kama  ilivyo  sasa  kila  Jimbo  ukienda  hivi  sasa

utawaona kila wilaya walio shikilia madaraka ni wanati wa ile wilaya; ukienda Machakos,  ukienda Nyanza,  ukienda wapi,  hivi

sasa Majimbo inaendelea katika area hizi isipokua Jimbo letu la Pwani. Swala la pili.

Com. Ayonga:  Asante sana.  Next ni Ali Taabu.

Ali Taabu:  Hamjambo ndugu zangu, Commissioners na wananchi wenzangu.  Kwanza jina langu mimi naitwa Ali Taabu,  mimi

nimzaliwa wa hapa Kenya halisi, na hichi kiwanjwa ambacho tumekaa tunazungumzia ni kiwanja ndichonime somea mimi hapa.

Kwa hivyo, kuanzia ukoloni niliona serikali yake,  na sasa  kuanzia serikali yetu ya Kiafrika pia niliona.  Kwa hivyo uchungu wa

kwote kwote ninau ningependa kuzungumza juu ya Rais.  Ningependa kuzungumza juu ya wa kazi wa Mombasa.   Wa kazi wa

Mombasa wamekaa kwa muda wa miaka  mingi  sana  sana,  wakiwa  kama  ma-squater.   Kuanzia  babu,  zetu  hadi  baba  zetu,

mpaka  sisi  mpaka  watoto  wetu.   Ningeomba  hilitatizo  liondolewe  na  serikali  yenyewe  tukufu,  isigonjee  damu  kumwagika.

Ikimwagika damu hua ni mamlaka yale yako  mikononi  mwao  na  tumetumana  maombi  yetu  mara  nyingi  sana,  lakini  tumeona

hatuskizwi.   Jambo  kama  hili  liwepo  sheria  haswa  hakuna  squatter  hapa  Coast  Province.  Especially  Mombasa  hapa  sasa

imepawa ni jiji hatutaki kuona mambo kama haya yanaturudia mara kwa mara tunahangaishwa na wenye viwanja.  Tumeteseka

sana.

La pili; elimu iwe bure,  kulingana sisi tulikua twasoma,  elimu ilikua shilingi ishirini kwa mwaka.  Mpaka  dakika hii imekua elimu

ya watoto wetu ni maelfu, kazi sisi tume retire kabla ya miaka yetu.  Watoto  watasoma kivipi? Ikiwa kazi wazazi wame retire;

kina mama wamekua na mzigo mkubwa sana.   Kwa hivyo uchungu huu uko mara mbili, kwa wazazi wa kiume na wazazi  wa

kike.  Hasa kina mama sasa mzigo ule ulikua ukilemea baba, umelemea mama.  Mama achome mahamri, achome viazi, akauze

alishe  nyumba,  alishe  watoto,  alipe  school  fees,  anunue  vitabu,  anunue  uniform.  Hili  ni  jambo  la  kushangaza  kabisa  serikali

inaona inajifanya aioni.  Kwa hivyo tungependelea uzito kama huu uondolewe kabisa Kenya ikiwa aitakua na watu wenye elimu,

basi itakua madhambi yale yote yatahukumiwa juu ya serikali, si juu ya raia.   Na  jambo lingine ni maji, maji ni natural resource.

Ninaona ajabu nyingine za majirani hapa,  kama Tanzania, wanatumia maji bure.   Kenya mpaka leo tunanunua maji na tunalipa

gharama nyingi sana.   Ikiwa imebidi sana ingekua hayo maji iwe flat rated  kwa  shilingi  mia  mbili  kila  mwenzi  kwa  sababu  ya

kununu madawa,  lakini isiwe imepewa mtu binafsi anavuna kwa watu ambao ni wananchi wa Kenya,  hili ni jambo kwamba la
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kusikitisha sana.

Na la tatu ni taa,  umeme uwe ni juu ya serikali  kusambaza  kila  mtaa.   Isiwe  ni  raia;  hawezi  kuuchukua  ule  mzigo,  kuchukua

umeme afute mpaka nyumbani kwake; gogo moja utasikia karibu shilingi elfu arubaini.  Mtu yule ana watoto  anasomesha.  Kwa

hivyo umeme yale maguzo yasambazwe na wizara ya nguvu za umeme.  Iko pale for nothing haifanyi kazi yake.  Kwa hivyo kazi

yake iwe ni hiyo.  Watoto walemavu, watu wengi wamezungumza hapa lakini wamesahau wale watoto  tunao wazaa wengine ni

walemavu.   Ikiwa  mimi sikuzaa,  mwenzangu  amezaa,  watoto  walemavu  lazima  waangaliwe  vizuri  zaidi  kuliko  wale  wazima

wenye afya yao.  Yale ni maumbile ya Mwenyezi Mungu hakupenda hata yeye pia kuwa mlemavu angependa kua mzima kama

sisi.  Kwa hivyo watoto  kama wale wapatiwe huduma za kwanza.  Wale watoto.   Wajengewe nyumba za bure kabisa ziwe ni

mali yao wakae na wao wapangishe kama wale wengine.  

Na kadhalika,  mtu akitimia miaka kumi na minane, umri  wa  kuchukulia  kitambulisho,  ingefaa  apewe  kitambulisho  ikiwa  yeye

anakidhibitisho kamili kwamba ni mzaliwa wa hapa Kenya apatiwe  kitambulisho  chake,  apatiwe  card  yake  ya  kura,  apatiwe

passport  yake,  vitu vitatu kwa mara moja.   Kwa sababu  ameshaonyesha  kwamba  yeye  ni  mzaliwa  wa  hapa  haina  haja  tena

akimbizane tena mara ikingine atafute kitambulisho cha kura,  atafute kitambulisho cha kusafiri,  hii naona nikama kusumbua raia

na hili hali vitu vile vyote vinatoka mikononi mwa serikali.   Kwa hivyo vitu hivyo vitatu akitimia miaka kumi na  minane  apawe

kwa pamoja pap!, amalizane na hizo shida.  

Na kama wavuvi, wavuvi wa hapa pwani wameanza mababu na mababu,  mimi baba  mkubwa aliyezaa nyanyangu na babangu

walikua ni watu wa kuvua.  Zamani nyumbani walikua wanakuja samaki hata sisi hatuwajui samaki majina yao.  Mpaka  tunakula

wanatuchafua roho.  Siku hizi babu hawezi kwenda kuvua wala baba,  hawezi kwenda kuvua kila mahali pamewekewa mpaka

ukija huko wambiwa wewe hapo hapo, usivuke upande huu.  Sasa mzazi kama yule kazi hana, ikiwa ameenda baharini kujipatia

risiki pia anazuiwa, aelekee wapi?  Na  hiyo ni natural resouce ya mtu wa Pwani hata mtu wa Bara pia Lake Victoria pia kule

mimi nimefika.  Akifikiria nimezaliwa hapa, kule Bara pia nimepelekwa kwa minajili ya kikazi nimefanya huko kwote. 

Kadhi Mkuu ni mkuu wa Makadhi,  ni Administator na ni mkuu ya sheria ya Kislamu katika mahakama.   Hayo  mengine  yote

yaliyo tajwa, that is High Court, Kadhi’s Court of Appeal, yote tumeyataja sisi katika memorandum yetu, nafikiri tunakubaliana

na  wale  ambao  waliozungumza,  Chifu  Kadhi  awe  na  heshima  kama  vile  wenzetu  walivyo  zungumza  mbeleni  hatuna  haja  ya

kuregelea.   Jambo lingine nila Kadhi kuweko sheria maalum, kama tunavyojua hivi sasa  hakuna sheria iliyopitishwa  na  bunge,

kwamba hii ni sheria ambao lazima kadhi aitumie wakati  wa  kutoa  wamzi  wake  kwenye  mahakama.  Iwekwe  sheria  maalum

kama  kama  zile  nchi  zingine  za  Kislamu.   Kuna  ile  Islamic  family  Law,  ambayo  imekua  enacted  by  the  bunge  through

recommendation of Muslim organizations.  Kwa sababu mara nyingi utaona Kadhi wa Mombasa hukumu tofauti pengine afuate

sector  hii, na Kadhi mwingine wa Wajir  au Kadhi wa Nairobi  aweza akawa na tofauti katika swala lile lile moja  kwa  sababu

kuna Rai karibu ine au tatu ndio swala lile kutokea kwa wanavyoni.  Jambo la tano katika hayo tulo pendekeza ni uhuru wa dini,

uhuru wa dini kama ilivyozungumzwa hapa kuna ubaguzi. Mimi nazungumza wazi wazi kua Kenya tuna ubaguzi wa aina  mbili.
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Tuna ubaguzi wa kikabila,  tuna ubaguzi wa kidini, vitu vyote viwili hivi viko. Na  ni lazima viondolewe.  Moja  ni kile  ambacho

kimetajwa na wenzetu ukaenda wewe wataka kitabulisho wewe na ndugu yako John, baba  mmoja, mama mmoja wewe John

huna mambo mengi utapata  kitabulisho haraka,  lakini Abdala ndugu yako  baba  mmoja  mama  mmoja,  Abdala  atapata  taabu.

Huu ni ubaguzi wa dini, mtu yeyote anaweza niabia mimi niubaguzi gani?  Ikiwa siubaguzi wa kidini ni nini?  Passport  mambo ni

kama hayo.  Kazi vile vile, katika university vile vile,  utaona  namna  gani  ubaguzi  ulioko  katika  admission  katika  kuchuguliwa

wanafunzi wa Kislamu jina  likionekana  ni  Abdala  na  Mariam  utaona  namna  linavyo  fanyiwa  ubaguzi.  Ubaguzi  huo  wa  kidini

uondoke uweko na uhuru wa kidini wa kisawa sawa ule ambao tunakusudia.  

Nafikiri jambo lingine ambalo nakimbilia haraka naona Bwana Chairman, ananiangalia, naona unipe nafasi kidogo tu, ni malize

na namaliza.  Vile vile kuweko na uangalifu juu  ya  mambo  ya  wakuf  ambao  imezungumza,  wakfu  commissioner,  sheria  zake

zimewekwa 1951, alioweka ni mkoloni, utaona namna zilivyo na ubaguzi ndani yake, kuwa hayo ni mali wa Waislamu si mali ya

mtu mwingine wala si mali ya serikali,  wala si  mali  ya  uma,  wote  wakenya,  mbali  mali  ya  wenyewe  Waislamu  walo  weka  ili

yanufaisha  Waislamu  au  miradi  ya  Kislamu.  Mali  haya  haki  ilivyo  ikiwa  la  haki  yataka  ichungwe  yasimamiwe  na  wenyewe

Waislamu.   Sio  kusimamiwa  kama  sheria  ilivyo  sasa.   Kua  Waziri  ndio  amemuweka  Commissioner  wa  wakfu  kulingana  na

recommendation za Provincial Commissioner na aweza kuondolewa kulingana na recommendation za Commissioner wa yaani

PC.  Hii utaona ni kuingilia katika ile sehemu kwenye uhuru wa dini ya Waislamu na njia za unyanyasaji ambao unaendelea.  

Swala  la  mapendekezo  mengine;  swala  lingine  ambalo  ningependa  kulizungumzia  ni  umilikaji  wa  ardhi.   Nawaunga  mkono

wenzangu walo zungumza, na mimi nikiongeza ni kwa swala la kuweko ma-squatter katika nchi yetu. Ni swala la usalilifu, swala

duni,  ni  swala  ovu  ni,  marginaliazation  in  our  people  in  this  country.   Mambo  ya  ardhi  lazima  ya  zungumzwe  kwa  uwazi,

wananchi wa miliki ardhi yao,  na habari  ya ma-squartter  ikome na iondoke.   Serikali isitoe ardhi kuwa ni zawadi upeana kwa

wale ambao wenye kuunga mkono pande fulani. Kwa hivyo Commissioner ningependa ipendekeze katika Katiba kua mali ya

ardhi,  yawe  ni  mali  ya  uma,  na  wale  ambao  hivi  sasa  wamekua  ma-squartter  wakilipa  miaka  na  miaka  mali  kama  yale

wamilikishwa.  

Jambo lingine, ni la mwisho nafikiri, au kabla la mwisho ni mambo ya haki za wanawake.  Haki za wanawake, naona wanawake

wengi hapa  labda  ni  ile  walivosema  sister  wngu  kuona  haya.  Kuna  mila  nyingi  ambao  mpaka  sasa  inaendelea  kumnyanyasa

mwanamke.  Mila  kama  hizi  lazima  ziangaliwe  kama  umilikaji,  ingawa  katika  sheria  ya  Kislamu  mwanamke  kwa  uwezo  wa

Mwenyezi Mungu, hana matatizo ya umilikaji mwanamke  anamiliki  kama  anavyomiliki  mume  na  ana  ridhi  kama  anavyo  ridhi

mume,  hakuna  matatizo  katika  swala  hili.  Lakini  swala  la  wanawake  kuadhibiwa  kupigwa,  swala  la  wanawake  kwa  lazima

wachukue  majina  ya  waume  zao  hayo  maswala  ambao  yana  discredit  the  diginity  of  women.   Vile  vile  ubaguzi  ambao

alozungumza sister  kuhusu mume aliyemuoa mwanamke wa Kenya hapati  uraia haraka haraka kama anavyo pata  mwanamke

au mume aliomuoa mwanamke wa kigeni.  Hili ni swala ambalo laonyesha ubaguzi wa gender,  lazima lizungumzwe na mlielewe

na mliweke kwenya Katiba.  Ubaguzi wa aina hii uondolewe.  
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Vile vile swala la wanawake kupewa nafasi ya ubunge, nafasi za utawala ni swala ambalo ni nzuri.  Lakini sio wapewe bure tu,

wanawake nawao wajionyeshe ile ability yao na uwezo wao wakuweza kusimama na  kupigania  haki  na  wasingojee  kupewa,

waonyesha  ule  uwezo  wao  wasimame  imara.   Nafikiri   hayo  Bwana  Chairman,  mambo  ya  watoto  nafikiri  mtakwenda

kuyasoma mengine ambao tunaonyesha kua watoto lazima wapewe nidhamu swala kuwa mtoto akipigwa au asipigwe, asipewe

nidhamu ni swala ambalo mtalitizama kwa njia mzuri.  Nafikiri  Bwana Chairman nakuona ushakosa  subira  ya  kunisikiza  tena

nikomee hapo. Niwe tayari ikiwa kuna swala ni kujibu.

Com.  Ayonga:   Asante  sana  tumeshukuru  sana  kwa  yale  yote  ambayoumeyasema  mambo  mengi  ambayo  ni  makubwa

makubwa,  ila  ningependa  tu  kukuliza,  sehemu  zingine  umesema  ambazo  sikukuelewa  vizuri  ambazo  nataka  utwambie;  kwa

mfano, nimesikia kama nimesikia vizuri kwamba una recommend president  awe  ana  rotate  from  one  point  to  another.  Lakini

shida yangu ikawa wakati uliposema baada ya miaka mitano. Ndivyo ulivyo sema.?

Ali:  Nam, baada ya miaka mitano.

Com. Ayonga:  Hii inamaanisha kwamba katika Katiba tuwe na President  yaani, term of government ya Kenyan President,  ni

miaka mitano.

Ali:  Ikiwa hata miaka kumi hakuna tabu.

Com. Ayonga:  Sasa ikiwa kumi si wale wanangoja sana.

Ali:  Yaonyesha hivyo.  Ikiwa itapendekezwa iwe miaka mitano, lakini ikiwa ni kabila moja peke yake tukarudi kwa ule ukoloni

wa kingereza, iwe ni kabila moja inakua Rais au Jimbo moja peke yake.

Com. Ayonga:  Asante 

Com. Wambua:  Tafadhalini tusikilizane, hatusikii vile watu wanasema,  kuna kelele nyingi sana,  Sheikh  nilikua  nataka  kuuliza

juu ya Wakfu Commissioner,  huku ulisema, nataka wale  ambao  watakua  Commissioners  wawe  ni  Waislamu,  lakini  hukutaja

jinsi au taratibu itakayofuatwa kuhakikisha wale ni Waislamu.  Watakua appointed au elected?

Ali: Appointed

Com. Wambua:  By who?

Ali: By the people themselves, the Muslim community.
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Com. Salome: Asante sana, nitakuuliza swali moja kwako, kwa niaba ya watu wale wamezungumza mbele yako, (inaudible).

Ali:  Asante,  tunavyo  sema  sisi  ni  kua,  ki  sheria  na  kimaumbile,  ni  kwa  mwanamke  anayo  uwezo  wa  kuongoza  kazi  zote.

Isipokua  in  unyanyasaji  wa  waume  mara  nyingi  inawafanya  wanawake  wasiweze  kuongoza.   Psychologically,  wanawake

wamekua  traumatized;  yaani  psychologically,  ilikua  wanawake  kuambiwa  wewe  huwezi,  basi  imekua  siwezi  siwezi.   Lakini

wanawake  wanauwezo  wa  kuongoza  na  historia  yatuonyesha  namna  gani  wanawake  kadha  ambao  walikua  wakiongoza.

Hakika  mimi  na  wenzetu  twasema  kua  wanawake  wenyewe  waonyeshe  uwezo  wa  kuongoza,  isiwe  wanangojea  embe

literemke  wende  wakachukue.  Wao  wenyewe  waonyeshe  kwamba  wao  wenyewe  waweza  kuongoza  na  wajitokeze  watu

wawatambue  kwamba  huyu  anaweza   kutuongoza.   Wampe  kura  zao,  wamchague  kwa  sababu  ya  uwezo  wake.   Ama

kupelekwa tu ni show anakwenda  na marangi na manini peke  yake,  ile show mwanamke aweko tu, lazima mwanamke aweza

kweli kuongoza.  Akia anaweza kuongoza mwanamke afaa awe kiongozi. 

Jambo lingine, swala la ubaguzi, ni swala ambalo ni maradhi  tuko nayo bara  letu la Africa.  Ubaguzi wa kikabila,  ubaguzi wa

kidini, ingawa dini si sana, ukabila ni zaidi kuliko dini katika bara letu la Africa.  Lakini liko swala hili na limejitokeza kwa uwazi

katika nchi yetu ya Kenya.   Ubaguzi wa kidini tuko nao,  mimi nitakupa mfano, wakati  wa utawala miaka  kumi  na  mitano  wa

Kenya kua huru, hakuna hata Muslim moja kuwa Waziri au PC, mimi nikimuuliza mtu yeyote nanimuulize PC mmoja, sita mtaja

jina, nikamwambia ikiwa huu si ubaguzi wa dini ni ubaguzi wa nini?   Kwa  nini  tusiwekwe  Waziri  wakati  wa  Jomo  Kenyatta,

ambaye jina lake ni Muslim.  Kwa nini tusiwekwe? Kwa nini tusiwekwe PC,  ikiwa si ubaguzi wa dini ni ubaguzi wa nini?  Bila

shaka  akakosa  la  kujibu.   Kwa  hivyo  ubaguzi  wa  kidini  tuko  nao  na  nyinyi  mkienda  mkiandika  recommendation  zenu

muonyeshe kua Waislamu wana lia katika hii nchi kwa wao wanabaguliwa kwenye nchi yao,  ambao  wametoa  mchango  zaidi

kuliko  watu  wengine  katika  nchi  hii.   Ubaguzi  kama  huu  Bwana  Chairman,  mtakwenda  kwenye  record  kwenye  historia  ya

Kenya mkiwa hamkutaja wala hamkupendekeza kuondolewa ubaguzi kama huu ambao mimi nikikuuliza  maswala  kama  hayo

pia  na  wewe  unataniambia  sina  jawabu  la  kukujibu  ikawa  kwa,nini  kipindi  miaka  kumi  na  tano  bila  Waziri,  huu  ni  ubaguzi

ambao ni wa kidini.  

Kwa hivyo maswala ya ubaguzi wa kidini, na ubaguzi wa gender vile vile, wanawake,  ni maswala ambao tuko nao,  ubaguzi wa

wanawake na waume wote ulimwenguni.  Waume wote, hata uzunguni pia, usidangaywe na wazungu.  Wazungu pia wanabagua

wanawake,  tena  waovu  zaidi,  wanamtumia  mwanamke  kwa  malengo  yao.   Ubaguzi  huu  lazima  upigwe  vita  kwa  sababu

unamwadhiri  mwanamke  na  inadhiri  maendeleo  ya  nchi.   Kwa  hivyo  sisi  Kislamu,  katika  maongozi  ya  Kislamu  haitaki  mtu

abaguliwe  na  ubaguzi  ni  haramu  ni  kosa  kumbagua  mtu  kwa  sababu  ya  dini  yake.   Mambo  hayo  Bwana  chairman  lazima

yarekebishwe.

Com. Ayonga:  Huyo alikua Sheikh Ali Shee,  na ametoa maoni ya wa mama; lakini mkumbuke kwamba lazima mfanye  bidii

nyinyi wenyewe.  Hamtangojea embe lianguke mwekewe mkononi.  Hebu niwakumbushe, wamama wako katika nchi asilimia
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sitini  na  mbili,  nyinyi  ni  wengi  kuliko  wanaume.   Kwa  hivyo  mfanye  kazi  yenu.   Asante  sana  Sheikh  kwa  mambo  ambayo

umetupa na hicho kitabu utatwachia.   Now najua itakapo fika saa  sita unusu, itakua  wakati  wa  kwenda  kuswali,  lakini  kabla

sijatangaza  saa  hiyo,  ningalipenda  kuona  kama  kuna  mlemavu  yeyote  hapa  ambaye  angalipenda  kutoa  maoni,  mtu  mwenye

ulemavu wa njia yeyote ambaye alifika hapa leo asubuhi, at least tumepata wamama wametoa maoni lakini sija ona mtu mwenye

ulemavu hapa ambaye ametoa maoni.  Kuna yeyote?  Basi,  kuna mkono kule nyuma, what do you want to say?  Wewe kuja

mbele hatusikii hapa.  Hebu tumsikize huyo.

Interjection:        (Inaudible)

Com. Ayonga:  Endelea, Tafadhali tuwe kimia.

Bani  Shirao:  Asante  sana  mwenye  kiti  mimi  ni  mkaaji  wa  Tononoka  naitwa  Bani  Shirao.   Hamjambo  wananchi?   Yangu

ningependa kutoa mapendekezo kidogo, moja ni juu ya hiyo Katiba.  Hii Katiba tunayo hapa Kenya si mbaya.   Mengine yako

sawa lakini mengine yanaweza kubadilishwa ama tuongezee mengine.  Lakini lazima tutoe shukurani na asante kwa walio andika

hii Katiba. Walipoiandika waliandika kwa dhati wakiwa na upendo wa nchi yao.   Wakiwa wazalendo.   Sasa  lazima tuwapatie

heshima  na  yote  walio  andika  hawakuandika  mabaya.   Mengine  mabaya  ni  sisi  wenyewe  ambao  tumeyaharibu.   Sasa,  cha

kwanza walipokua wakiandika hii Katiba na wakipigania walikua wanapigania kuondoa ujinga, umaskini, na ardhi na chakula.

Sasa, upande wa ujinga tulikua tunatakikana tuwe na education ambao wakati huo ilikua sawa.  

Upande wa umaskini pia walijaribu.  Hatukuwako wakati  huo watu wengi wakinyakua maplot na kila kitu.  Upande wa ardhi

pia  mashamba  makubwa  mengi  yalikua  ni  ya  wazungu.   Ambako  tulikua  tunaona  tumenyanyaswa  tunapokonywa  nchi  zetu

ambazo zilikua na rutuba tukinyimwa sasa  tunakua maskini tunaomba chakula maanake hatuwezi kuwa na security ya chakula

nchi yetu.  Maanake nchi yetu sisi tumewai kula hii sima ya yellow, na Uganda wamekua na vita na shida nyingi na hakuna hata

siku mmoja wapewa chakula cha relief.  

Sasa upande wa education, tuna maskuli mengi ya serikali yamekufa, watu wengi wanafungua private schools,  walimu wakiwa

ni wazuri, wanapewa transfer kwenda kwa skuli zile  ambazo  zinafurahisha  wale  watu  ambao  wanaendelea  vizuri,  yaani  kuna

ubaguzi.  Wale walimu wazuri wanapelekwa kwa skuli ambazo watu wenye kujiweza, watoto  wao wanasoma huko.   Example

nzuri ni Mvita hapa, Mvita ilikua skuli kubwa ya wafrika.  Sasa tumeiua, ground yote imekua grabbed.  

Halafu  upande  wa  hiyo  maplot  kugrabiwa,  wame-grab  mpaka  kwa  milango  ya  watu,  watu  wanajenga  manyumba,

tunasumbuliwa  na  uchafu,  sewage.   Tunapata  malaria  mengi  ambayo  yanaua  watu,  hakuna  drainage  tunaruka  mavi  tukitaka

kupita.  Malaria imezidi.  Halafu watoto hawana pahali pa kucheza, imebaki kuwa sasa  watoto  wanakaa vikundi vikundi wakila

madawa halafu tunapata shida, watoto wameharibika tunaenda kuleta dunia hii sasa generation ambayo itakua ni mbaya kabisa.

Na hii pia ni kwa sababu ya pia sisi watu wazima, tumekosa nafasi kukaa na watoto  wetu.   Tuko mbioni twafuta pesa  hatuna
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time kuwa na urafiki na watoto.  Tukirudi nyumbani ni kuchelewa usiku, hatuna time ya kuzungumza na watoto,  hatujui tabia za

watoto wetu,  hatujui marafiki watoto  wanacheza nao ni aina  gani?.   Halafu  kitu  kingine  pia,  hiyo  mambo  ya  madawa  wenye

kuuza wanantakikana wakipatikaniwa wafungwe tuna example nzuri hapa Mombasa hii kesi  ambayo inaendelea.   Wanawekwa

ndani wanaachiliwa, wanaharibu watoto wetu.  

Upande  wa  ma-councillor,  ningalipenda  ma-councillor  wakichukuliwa  wawe  wana  kiwango  cha  O-level  yaani  form  four

wamepita vizuri sio watu wamefika Form Four na una E, ututawale na hiyo hatutaki.   Halafu ile watu  wakishachaguliwa  huko

kuwa Councillor ukionekana hauwezi ku perform kabla ya  miaka  mitano  kuwe  na  term  ipunguzwe  iweze  kuvunjwa,  election

ifanywe tuchague mtu mwingine.  Kama  you  cannot  perform  and  the  same  should  apply  to  parliamentarians.   Kama  huwezi

kufanya  kazi  unaenda  bunge  kulala  hatukutaki  maanake  tunakutuma  huko  kutuwakilisha,  si  kwenda  kula  hiyo  nusu  milioni,

hawapiganii haki za wananchi badala  wanapigania  haki  zao  wenyewe.   Hawajali  mishahara  ya  watu  kwa  hivyo  sisi  tunapata

taabu, watoto hatuwezi kufundisha tunajaa na mtu mwenye njaa hasikii, itabidi utakwenda huko na pesa  zako na itabidi uibiwe.

Utakua  huwezi  kulala  maanake  unawasiwasi   unaweka  ma-body  guard  wengi.   Wale  ma-body  guard  mtakua  nao  mtakua

mnatumikia  pesa  ya  raia  kuwalipa  mshahara.  Halafu  upande  wa  hizi  pesa  za  uma,  watu  kula  wanatakikana  wafungwe,  si

wachukuliwe wapelekwe parastatal nyinigine.  Apelekwe kotini ahukumiwe ili haki ipate kufanyika. 

Halafu kitu kingine pia watoto wetu ambao tunazaa tuwafundishe nidhamu, kuanzia nyumbani, wakienda masukulini, makanisani,

misikitini kwa sababu saa  hii katika  hiyo Katiba tuliyopigania tuna uhuru  wa  kuabudu,  hawakuchagua  Muslim  wala  Mkristo.

Muslim ana wake, Mkristo ana wake, hakuna mtu wakumsubua, kama tuna uhuru wa kuabudu,  sio haki mtu alalamike.  Lakini

upande wa education pia tumeumizwa kabisa,  maanake kuna skuli zingine  nzuri  ambazo  haziko  hapa  Coast,  zote  zimeelekea

upande wa Bara. 

Halafu haki za wajane.   Wajane  saa  ingine  Bwana  akisha  kufa  upande  wa  pesa  zake  na  mali  ambao  aliyo  nayo  pamoja  na

watoto  wakike.   Kama  hukuzaa  mtoto  wa  kiume  saa  ingine  unafika  kiwango  mpaka  unafukuzwa  kutoka  kwa  hivyo  bomo

ndugu zake Bwana wanachukua hiyo mashamba unabakia haunawezo chochote cha kufanya.  

Halafu  upande  wa  hizi  slums.   Watu  wamenyakua  mashamba  makubwa  makubwa  ambayo  hayawafai  na  haki  ya  mungu

aliyekuwekea  haki  yako  ya  shamba  kabisa  utazikwa  na  3,000ha.  ya  shamba,  unazikwa  4  x  6  ile  yako  ya  haki  mungu

amekuwekea.   Maanake utakua na shamba kubwa hauitumikii na  watu  huku  wanapata  shida  wewe  umejiekea  maeka  mengi

hata  huilimi  imebakia  kavu  maanake  kama  utachukua  hilo  mashamba  kubwa  ulime  tungekua  na  njaa  Kenya  hii?  Kama

tungekuwako  tunalima  tungekua  na  chakula  hapa  Kenya  saa  hizi.   Halafu  hiyo  umaskini  pia  tuna  magonjwa  mengi  saa  hizi,

twalipa ushuru, madawa hakuna mahosipitalini.  Madaktari  walio soma na ma-nurse wote watoroka  nje,  maanake pia hawana

haki zao wananyimwa inabidi watoroke  waende zao nje kufanya kazi.   Tunawasomesha  wanaenda  kujenga  nchi  za  watu  nje

hapa twabaki tukiumia.  Sasa hiyo pia lazima iangaliwe.
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Viwete wangaliwe pia,  wakati  wa kupiga kura wawe na makaratasi  yao special  mwanzo kipofu,  kuna  ile  kitu  inaitwa  Braille,

waweze kupiga kura, kuliko hile mambo ya kwambiwa wasimame mbele ya watu agent, achague na alikua anataka kufanya siri.

  Kukiwa na hiyo Braille atajua  kushika  na  amesoma  huyo  kiweta  ataweza  kujipigia  kura  yake  mwenyewe.   Sasa  wawe  na

facilities zao na kule mahali wata kwenda kupigia kura pia wangaliwe ili wawe na haki zao za kwenda kupata  haki zao na mtu

ambaye anajiweza.   Halafu upande wa ukulima pia,  hao wenye mashamba pia,  wananchi waweze kupewa begu zilizo sawa ili

tuwe  na  nguvu  ya  chakula  Kenya  hii  na  pia  begu  za  wanyama  ili  tuwe  na  vyakula  vizuri,  maanake  siku  hizi  tumeua  kabisa

viwanda vyote vya wananchi ambavyo vinaitwa ma-co-operative tukileta vitu ambavyo vimetoka nje ambavyo ni hafifu, zetu za

maana tunazitupa.  Importation na kila kitu .

Com. Ayonga:  Saa inakwisha.

Bani:  Sawa.

Com. Ayonga:  Hebu tuwe kimia ili mama amalizie.

Bani: Upande wa haki za watoto, hiyo haki ya watoto  sawa,  kuna point ambazo ziko sawa za kulea mtoto wako umsomeshe

na umpe matibabu na kila kitu.  Lakini kuna pande zingine ambazo azifurahishi mwananchi wa kawaida ni za mtu tajiri. Maanake

kuna watu wengi hawana TV na kila kitu mtoto atajidai ni haki, yake hawezi kukusaidia nyumbani kufanya kazi anadai ana right

zake.  Hiyo hatutaki, mambo mengine kama hayo yanatakikana yangaliwe yaondolewe katika hizo section zao.

Com. Ayonga:  Asante sana.  Sasa nataka Bwana Fesan Said.

Fesan Said:  Mimi kwa jina naitwa Fesan Said.  Ni naibu mwenyekiti wa Araba Welfare Society,  lakini hapa maneno ambayo

nitazungumza ni maoni yangu mwenyewe si ya chama.  (Arabic dialect) Pengine Bwana mwenyekiti ingawaje usomi wangu kuna

Masheikh ambao wamenishinda itakua si kisawa sawa kuitafsiri haya hii kwa sababu hatuko kwenye  kikao  cha  dini.   Lakini,

hiki kipande cha mwisho (Arabic Dialect) Muslim hafai kufanya uadui isipokua yule mtu anaye mdhulumu, naikiwa  utaninyima

haki  zangu  za  kimsingi  sidhani  kama  kuna  dhuluma  zaidi  ya  hiyo.   Kwa  hivyo  tukinyimwa  haki  zetu  za  kimsingi  hua  tayari

tushaanza kuleta ule uadui.  

Mimi simsemaji mzuri pengine, lakini tumezungumza mengi  ambayo  sitayarudia  na  ni  mambo  ambayo  yatukera  sana  sisi  kwa

jumla, ningependa kidogo kuzungumzia ule mwongozo alotoa Prof. Ghai, kwamba hii sheria amezungumza yeye ni kama (it is a

water  shape)  ni  kitu  ya  kugawanya  maji  na  kwa  hivyo  sisi  ule  mchoro  wa  maji  itakua  ni  shida  sana  kuigawanya.  Halafu

akatwambia hii ni hadhi, exortation,  I do not know if it is the right meaning. Sasa  hadhi  hii  tutailinda  vipi  sisi  wa  Kenya,  kwa

sababu ya kuuliza hivi ni  kwamba  wengi  wetu  twataka  Majimbo,  tumezungumza  habari  wa  Waislamu  kudharauliwa,  ukitaka

kitambulisho ulete kutabulisho cha nyanyako na hayo yote  Bwana  mwenyekiti  katika  sheria  ya  zamani  si  dhamani  kama  iko,
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maanake  sijui  katika  kifungu  gani  imeandikwa  mtu  akitaka  kitambulisho  aende  akapeleke  birth  certificate  ya  nyanyake

nyanyake.  Hii pengine ni kuwa sheria yetu pengine kama alivyosema yeye,  do we need a preamble?  Yes we need this, and it

should have a lot of barriers  to  say  most  probably,  kwamba  hii  sheria  ilivyo  tungwa  ni  lazima  watu  waichukue  kama  sheria.

Nikizungumza  pengine  habari  ya  Majimbo,  ingawaje  sina  ujuzi  huo  lakini  juzi  tulikua  tuna  kikao  na  nilikua  na  ndugu  Bwana

Shallow  amesema,  kwamba  Sessional  Paper  ya  1961,  madha  no.  tisa  kulikua  ni  tawala  ya  kila  mtu  apate  tawala  yake,  na

Nairobi iwe central.  Sasa ilibadilishwa vipi?  Ilikufa vipi? hiyo ni mambo ambayo pengine kwakua hakuna preamble kuifanya ile

Katiba iwe na hadhii yake ndio mambo hayo yakafanyika.  

Jambo ambalo pengine litanihusu zaidi ni kuhusu Chifu Kadhi na mambo yake, ingawaje pia nasema tena si msomi hivyo.  Lakini

mapendekezo yangu, ni kwamba Chifu Kadhi atakaye chaguliwa awe ni msomi wa dini sheria ya Kislamu, pengine ningefananua

neno sheria,  maanake mara nyingi tukizungumza sheria Waislamu watu kufikiria ni kukata  mkono peke  yake.   La sivyo hivyo,

sheria ni sheria itakavyo kua, sijui nitafsiri vipi, kwa hivyo atakae kutetea au kupigania au kuchaguliwa Chifu Kadhi,  awe ni mtu

ambaye amesoma sheria ya Kislamu sawasawa,  pengine apate  ile shaada ya mwisho kabisa.   Na  lugha ambaye itamfaa iwe ni

hiyo  sheria  ya  Kislamu  na  lugha  ya  Kiswahili.   Secular  education  hiyo  to  me  is  irrelevant.   Pengine  tutasema  he  will  be  the

administrator.   Twaweza  kumwandikia  administrator  akamfanyia  kazi  zake  zile  za  ku-communicate  na  wale  ambao  pengine

hawajui lugha atakayo izungumza yeye.  Secular  Education  should  not  be  a  course  or  a  reason  to  disqualify  somebody  from

being a Chief Kadhi, that is my opinion.  

Jambo la pili, tumeambiwa ya kwamba Islamic organizations, with due respect  to to  Supkem  and  other  registered  or  elected

offices, si dhani kwamba we have a system of doing  it  properly,  hii  itakua  katika  mambo  ya  kwamba  Waislamu  ile  misaada

inayokuja isiende kwa watu binafsi, kwa sababu Uislamu hautaki kugawanywa,  aliko  Muslim  kokote  msaada  lazima  umfikie.

Nikishapata kazi,  hii wakfu Kamisheni imezungumza sana,  la kusikitisha ni kwamba chairman wa Wakfu Kamisheni ni PC,  by

the virtue of him being a PC he is the Chairman of that work.   Hiyo si sawa sawa,  kimimi naona si sawa sawa,  awe  Muslim,

ambaye  ajua  zile  sheria  za  ile  wakfu,  kwa  sababu  wakfu  ni  aina  mbili,  kuna  wakfu  ya  mtu  amejitolea  haya  mambo  yaende

kusaidia mambo ya Kislamu na kuna Wakfu nyingine  ni  ya  mtu  amekufa  watoto  wake  ni  wadogo  zile  pesa  zitunzwe  mpaka

watoto wake  wakubwa; sasa ikiwa wewe si Muslim hujui kwamba mwanamke ana haki yake ingawa je ni mmoja kwa mbili na

mwanamme lakini iko haki yake.  Sasa wewe PC waijua vipi haki hiyo imewekwa katika Koran?  Utaamua vipi kesi  kama hiyo

ikija  kwako?   Kadhi  uamzi  wake  uwe  wa  mwisho,  ni  aibu  na  niharamu  Muslim  (Arab  dialect)  nafikiri  Waislamu  twajua

maanake nini.  Haiwezekani  wewe  Muslim  umekwenda  kwa  Kadhi  waomba  ardhi  kwa  portion  yako  ndogo  ki  haki  wenda

fanya appeal kwa Judge ambaye si Muslim.  Ushatoka kwenye uislamu ndugu yangu.  

Mwisho, ni mengi, lakini mimi nazungumza habari ya uraia.  Sisi kitu gani kinatufanya tusijulikane kama raia.  Kumepigwa mifano

mingi sana hapa.   Mfano pengine mdogo Bwana  mwenyekiti  ambao  tungeutoa,  na  pengine  ushasikika  kwa  watu  ni  kwamba

kisa  cha  Kamau  na  Hamau.   Hao  ni  watoto  twambiwa  wawili  walisoma  Lamu  pamoja  kutoka  primary  mpaka  walipofika

secondary.   Kamau  akaenda  akachukua  kitabulisho  bila  tabu,  ilipofika  wakati  Hamau  lahaula  (Arabic  dialect)   Aliulizwa

47



nyanyake nyanyake nyanyako passport yake unayo.  Kwa hayo machache Bwana mwenyekiti na shukuru na kama nimekosea

mimi ni mwanadamu. Salaam aleikum (Arabic dialect).

Com. Wambua: Yale umetoa ni maoni hakuna kukosea umekosea.  Tutamwita Salim Said Islam.  Yuko?

Salim Said Islam:  Salaam aleikum. Bwana mwenyekiti na ndugu zangu Waislamu na wasio Waislamu, ningeomba kamati hii

kitu  ya  kwanza  ibadilishe  sheria  ya  mkuu  wa  sheria.   Jina  langu  ni  Salim  Said  Islam,   Naomba  kikao  hiki,  mtu  akipelekwa

mahakamani, mkuu wa sheria analeta barua ya kuweza kesi  ile isikilizwe.  Inamaanisha ya kua serikali imetoa amri ya mtu yule

apigwe  sack,  na  kuna  kesi  nyingi  kama  hizi,  mimi  mwenyewe  ni  moja  ambaye  kwamba  nina  kesi  yangu  Mkuu  wa  Sheria

ameweka non-prosequi baada ya kupigwa search siku 36.  Tarehe saba January 1997, kwa hivyo naomba mahakama hii.

Com. Wambua:  Tafadhali tusikize yale anayosema mzee.

Salim:  Mahakama ibadilishe kifungo hicho na pia ibadilishe kifungu cha Mkuu wa Sheria wasting of time.  Mshtakiwa yeyote

akishtakiwa, kwa nini ipelekwe kwa Attornery General kuulizwa kama kibali hiki kinatoka kwa mkuu wa sheria kimekubaliwa.

 It  is a waste  of time.  Mtu anaugua ama anaumia na anaariki jela na Attornery General bado  ana mafile  tele.   Kunawafugwa

karibu miaka kumi wako jela na kesi  zao bado  mkuu wa sheria bado  haja toa kibali.   Naomba  sheria  ya  jela  ichunguzwe  na

kubadilishwa from A-Z.  Wafungwa hawafai kuwa  jela  isipokua  wafungwa  wa  sampuli  mbili  peke  yake.   Wakwanza  awe  ni

rapist,  wale wanaoshika wanawake kwa nguvu, na wafungwa wa kubaki jela ni wale watakao  kua  wameua.   Hii  itasalimisha

serikali more than 10 million per month.  Wafungwa waliobakia, kuwe na shamba la serikali litakalo zalisha mapato,  shamba hili

wafungwa wawe wakilala nyumbani kwao,  asubuhi saa  mbili  baada  ya  kula  kwao  chakula,  sio  kulishwa  na  serikali,  waende

shambani.  Mfungwa atakae  kaidi sheria ya kuwa asubuhi saa  moja,  kamili aweko katika jela aende shamba  akitoka  shamba

anarudishwa jela anapewa ruhusa ya kwenda zake nyumbani, akalale na bibi yake na watoto wake.  

Nasikitika  kuyambia  Tume  hii  na  ninafuraha  pia  kuijulisha  serikali  inatia  maanani  zaidi  kahawa  na  majani  ya  chai  ambako

kwamba hivi ni vitu vyote vya sehemu  za  Bara.   Sisi  watu  wa  pwani  tumewekwa  katika  map,  kama  ndugu  yangu  mwingine

anasema samaki, mimi nataka kuipa Pwani jina la heshima ya hali ya juu.  Pwani ni mahali Mwenyezi Mungu mwenye alikuweko

mwanzo katika maji.  Ni mahali pa  roho ya Mwenyezi Mungu ili kua katika  maji. Ina jina la heshima ya  hali  ya  juu.   Hivyo

ndivyo Pwani kuna watu wana vipawa vya powerful positive thinking, na wanakua ignored by the government.   Na  wanauliwa,

wanapigwa risasi.  Naomba Tume hii ichunguze kwa makini, mtu akiwa na busara na akili ya hali ya juu Mwafrika anamua, sasa

tuko katika  karne mpya, badala ya mtu aliye na akili hali ya juu na mawazo ya hali ya juu badala ya kuuliwa, naiomba kamati hii

iandike wachaguliwe wale watu wenye mabongo makali, wawe katika committee of advising council.  Iweke serikali katika hali

nzuri ya kiuchumi badala ya kuwaua.   Naiomba Tume hii ijue kwamba Pwani tuna vitu vitatu, amba kwamba vinne lau serikali

hii ingetilia mkazo katika mimea yote ilioko katika Kenya, Pwani inge-lead katika upande wa mimea.  Pwani inaudongo ambao

kwamba lau tutapanda tufaha tunazalisha ambaye kwamba dhamani yake nikubwa kuliko kahawa.    Pwani tunaudongo ambao
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kwamba  lau  tutapanda  zabibu  inamimea  ambaye  kwamba  inapesa  kushinda  kahawa.   Pwani  tuna  udongo  ambao  kwamba

inakorosho ambao kwamba korosho yenyewe ile yake nimafuta ambayo kwamba ni  dawa.   Tunda  lake  ni  fruits  na  korosho

yenyewe iliomo dani ni fruit tatu kwa kitu kimoja, ambao kwamba nilienda ua Rabuni safari mmoja nikawa challenged kwamba

Mwafrika atumia akili, lau Mwafrika hatumii akil,  korosho inazalisha rasimali kushinda petroli.   Lakini leo mitambo yote ilioko

katika Bara iko wazi, na mitambo yote ilioko katika Pwani imefungwa.   

Naomba kamati hii ichunguze kwa makini vita za kienyeji zinavyo endelea sasa hivi katika Tana River.  Vita hivi, vinavyoendelea

katika Tana River baina ya Pokomo na Oroma inasababishwa na Serikali.   Serikali inasababisha vita hivi kwa sababu serikali

ya lack Advisory Council. Minister leo ambaye kwamba ni advisor to the President  ndiye Minister yeye ni conductor,  Minister

yeye, ni passanger,  Minister yeye,  ni inspector,  Minister yeye,  ni bus,  na Minister ni manamba, sasa  hiyo inatakikana  Minister

awe na Committee Advisory Council ndio inaweza serikali yetu tukufu ya Kenya kuwekwa nyota tatu katika ramani ya Kenya

na nyota hizo tatu ziwekwe coast.  Lakini leo utaona Coast sisi tumefika hadi tunasema wazi na tunarekodiwa come what may. 

 Coast  sisi  tumefika  wakati  ya  kua  hatuna  imani  na  serikali.   tumekaa  kama  kwamba  sisi  watu  wa  Coast  hatuko  Kenya.

Tunajihisi sisi wat wa Coast  kama  kwamba  hatuko  Kenya,  basi  kama  hatuko  Kenya  tutengenezewe  Pwani  yetu.   Wangalie

tutatawali vipi? 

Natoa  maoni kuhusu vita vya kienyeji vilioko  dani  ya  Tana  River.   Vita  hivi  vinasikitisha  sana  na  vinachekesha,  kwa  serikali

ambaye kwamba ina watu wakubwa wakubwa  wenye  mabongo  makali,  lakini  yasikitisha  wanakaa  watoto  wadogo  wadogo

wachanga ambao kwamba tayari wameshawekwa tayari, na mzee mwenyewe anaona yeye bado  ni mdogo lakini ashazeeka na

bado anataka kukalia kiti.  Ikiwa ni kuchaguliwa watu wote na yule mzee aliezeeka zamani sana atoke.   Rais atoke  katika kiti

cha kusimamia sehemu zote.  Namna ya kuzitatua shida Tana River, ni wa Pokomo wamebahatika kupata  eneo la Tana River,

wamepata  bahati  wao  ni  watu  wa  kwanza  katika  historia  wameshika  sehemu  za  mto  wa  Tana  River.   Orma  na  Wasomali

wamepata bahati  mzuri ama mbaya  kwa  kupata  sehemu  za  nyasi  kwa  sababu  wao  wana  mifugo,  ng’ombe  na  mbuzi.   Sasa

tatizo hili suluhisho lake ni ndogo sana, serikali inunue sehemu ya ardhi ya Wapokomo na iwache barabara  ya ng’ombe kwenda

kupita kwenda kunywa maji vita zimekoma vya 1919 ambazo zitaendelea ama ikiwa haitafuata hivi navyosema.  Serikali inunue

ile ardhi ya Wapokomo, naitoe barabara ya wa Somali na wa Oroma kupita katika ardhi ile ya Pokomo serikali itakaponunua

naiede wakanywe maji ng’ombe zao sivyo watakatwa mikia na wa Pokomo watauliwa kila siku.  

Coast  tunataka kazi,  watoto  wetu wamefika hadhi, tafadhali Bwana kamati sisi tumeamua, na kulingana  na  sheria  ya  Kislamu

tunaweza  kupata  kuswali  baada  ya  alasili  katika  hii.   Nafasi  hii  Bwana  kamati,  Bwana  Chairman  nafasi  hii  itachukua  miaka

hamsini sisi zote  tulioko  hapa  tutakua  tumekufa.   Tumeamua  na  wewe  umeamua  kukaa  hapa  usikilize  maoni.  Maanake  nina

maaoni kwamba nisipozungumza maoni kama haya  mwingine  hawezi  kuja  kusimama  akazungumza  kama  vile  mimi nilivyo  na

maoni kama haya.  Pwani tuna watoto  wanavuta bangi.  Hawavuti bangi kwa sababu bangi ikopale yataka kuvutwa, hawavuti

bangi kwa sababu wanaona raha kuvuta bangi, wanavuta bangi kwa sababu kazi zote zimechukuliwa na watu wa Bara.   Kwa

hivyo  Bwana  Chairman  naomba  kamati  hii  ipitishe  mswada  ya  kwamba  Coast,  ni  watu  wa  Coast  na  kilicho  Coast  kibakie
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Coast, kwa sababu nicha watu wa Coast.  Rasilimali ambayo kwamba ya serikali inayotoka Coast,  ibakie Coast,  watoto  wetu

ambao  wamesoma,  tuna  watu  wamesoma  mpaka  fourth  form,  tunawatu  wamesoma  mpaka  University  na  wako  nyumbani

wamelala hawana kazi ni kwa sababu wanaitwa  Salim na Bakari  na Athumani.  Angekua ni John na Sir James angekua yuko

katika makao makuu.  

Naomba kifungo cha sheria kinacho sema criminal afungwe bila yule mtu kupata haki yake, jamani hii ni uchali gani huu?  Kisha

uambiwe tena wewe, utoke nenda kamshtaki kwa Civil Rule, it is a waste  of time and waste  of money.  Serikali imetuma mtu

kwenda kushika kesi imepelekwa mtu kotini amehukumiwa kufungwa.  Mtu yule aliyohukumiwa kufungwa, basi  itoke hukumu

ya kua afungwe na alipe deni hilo aliye  sababisha  kufungwa.   Sio  afungwe  kisha  yule  mtu  aliosababishwa  kufungwa  ambiwe

nenda kamshitaki Civil Court ndio upati haki yako.   Kudhibitisha Bwana Chairman, samahani namaliza sasa  hivi, sisi Waislamu

tunadharauriwa college mbili za  Kislamu  zilitaka  kufunguliwa  serikali  ikakataa  kufungua  mpaka  to  ka  threaten  serikali,  ndipo

serikali ikatoa kibali.   Ubaguzi zaidi ya hapo uko wapi?  Na  college yenyewe ingekuwa Mikindani,  na  moja  ingekua  Central,

Bara.  Sasa je, sisi watu wa Pwani tutapata university lini? 

Naomba kulingamana na kiti cha Urais,  naomba Tume hii ipitishe mswada wa kuhakikisha kwamba tutakua na wapiganiaji kiti

cha  Rais  watatu  peke  yake  ambaye  kwamba  moja  atajiona  ashakua  wa  mwisho  mtihani  ajiondowe  ili  kubakie  watu  wawili

ambao kwamba watakwenda kwenye debe, na hapo ndipo 50% itapatikana na ndio 50% itakua equal ya kuweza kumwezesha

yule mtu ameingia kwa 50%.  Lakini tukiona wagombeaji Urais watano ama sita hiyo 50% haitapatikana yule ambaye kwamba

aliyeshindwa na wote ndio anateguliwa anakua Rais.   Kwa hivyo tunataka Katiba ibadilishwe tupate wagombeaji  watatu peke

yake.  

Naomba  vile  vile  upande  wa  watu  wa  Pwani.   Kutoka  DO,  mpaka  DC,  mpaka   Deputy  PC,  mpaka  PPO,  Permanent

Secretary,  jamani kuna mfanyi hata mmoja?  Hakuna kwa hivyo tunataka serikali hii na serikali inayo kuja  itilie  maanani  vyeo

vyote hivi vinavyo pewa kabila nyingine na sisi watu wa Pwani tunavitaka.  

Namalizia  kusema  kwamba,  ikiwa  watu  wa  Pwani  wataendelea  kunyanyaswa  na  sisi  tumefika  miaka  hamsini  na  mbili

tunaendelea basi  hatuko tayari kugonjea watoto  wetu wafanye lile watakalo fanya, tutalianzisha sisi,   tutatafuta  Pwani  yetu  na

tunaiomba  kwa  njia  ya  amani,  tupewe  wenyewe  Pwani  yetu  kwa  sababu  hii  Pwani  ni  yetu  na  tuko  wenyewe  mkiwa

mnatudharau.

Com. Ayonga:  Mzee nataka uelewe, kwamba saa  pia zinakwenda, hakuna ulete siasa hapa,  wakati  wa  kuswali  umefika  na

jinsi nilivyo ahidi kwamba ikifika saa sita unusu tutafunga, tutakwenda vile ilivyo.  Na  asante sana kwa maoni yako dhabiti.   Na

kabla ya kwenda kunamaandishi ambayo utatuachia?

Salim:  Nitawachia:
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Com. Ayonga:  Asante kama unaweza kuweka  saini,  sasa  ninaenda  kufunga  na  hivi  ndivyo  tutafanya  tukirundi,  nataka  wao

wawe  tayari  tukianza  saa  nane  na  tunaanza  na  wao.   Muhamed  Abed,  Wycliff  Otieno,  Hussein  Nuru,  Brian  Mvita,

Abudlrahman  Ali,  hao  wawe  tayari  na  Abubakar  na  Abdulrahman,  kuna  jina  hapa  ambalo  limeandikwa  vigumu  nikilitamka

vibaya mwenyewe atajua initial ni M, sijui Mviti au Mvisu.

Interjection:  inaudible

Com. Ayonga:  Basi yeye amesikia amejijua na iko Elijah Ali, Ramadhan Omar Ethiopia, Lukas  Adams,  Ali  Taabu,  Shabidi

Omar,  Abdillahi,  tutafuata  order  hiyo  kwa  wakati  ambao  tutarudi  hapa  saa  nane.   Kwa  hivyo  sasa  tuna  break.   Nataka

kuwashukuru nyote jinsi mmetoa maoni na tumewasikiza.

Com. Ayonga:  Niwangapi wako kwa wale niliosoma, okay, Omar Said, Omari yuko? 

Interjection:Hajafika

Com. Ayonga:  Hajafika?  Wycliff Otieno, hebu kaa hapa.

Wycliff Otieno:  My names are Wycliff Otieno, and I am here to present my views as an individual.

Com. Ayonga:  Tafadhali wengine wote mnyamaze tumsikize Wycliff.

Wycliff Otieno: 1.  Whenever Parliament is dissolved in any General Election the President should cease  with immediate effect

to perform functions of the  Head  of  State  and  the  Government.   And  in  his  place  we  should  have  the  Speaker  of  National

Assembly, the Electoral Commission Chairman, or  the Chief of General Staff to perform functions of the President.  

2. Whenever mass rigging of elections is detected  like the one we realized in the year 1992,  whereby the ruling party

and the opposition rigged, then the public should be allowed to revolt to press  the incoming government to have a

neutral government.  To that I would suggest a military government.

3. The freedom of worship  should  have  some  amendment  done  on  it.   Because  we  see  so  many  have  abused  this

issue, so I would suggest that the freedom of worship should have amendment done on it in such a way that we cut

the mushrooming churches coming up today and there the issue of devil worshiping in our country today.  

4. Then lastly any vote cast  in any  General  Election,  should  be  counted  at  the  polling  station;  ballots  should  not  be

transported to the counting hall.

5. The gutter press should be allowed to operate in a free and fair atmosphere without intimidation or  any harassment
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from the government.  Thank you.

Com. Ayonga:  Asante Bwana Otieno. Unamaandishi yeyote?  Asante nenda huko ujiandikishe.  Hussein Nuru,  Rajab Mvita,

Abdrahman Ali.

Com.  Ayonga:  Shida  kidogo  tuliokua  nayo,  Nuru  alikua  ameongea  jana  na  anataka  aongee  tena.   Hiyo  tunaona  kwamba

wacha wale hawaja sema waseme kwanza.  Na kama ni maneno serious ndipo atasema.  Maureen.  Kuna anayeitwa Maureen.

  Thank you.  Abubakar Abdi Rahman, Ramadhani Omari Ethiopia.

Ramadhan Omar:  Kabla  sijaanza mambo yangu, ningependa sana kutoa mapendekezo.   Kijikaratasi  tulichopata cha  mikao

yenu  ya  sehemu  fulani  hapa  Mkoa  wa  Pwani  naona  bado  haitoshelezi..  Kwa  mfano,  Kisauni  Constituency,  mmesema  kua

mtafika Mlaleo skuli peke yake. Je zile sehemu zingine itakua vipi, kama sehemu za Mwakirunge, sehemu za Bamburi?

Com. Ayonga:  Ethiopia, umekuja hapa kutoa maoni, ndio wewe tupe maoni usituulize maswali, wewe toa maoni yako.

Ramadhan Omar:  Sawa,  Jambo langu la kwanza nilikua naguzia usalama wa nchi na nikuguzia usalama wa nchi nazugumzia

nguvu za kidola,  ambazo zinahusu jeshi,  polisi,  na askari  ambao kwamba wanafaa kueka usalama na kulinda raia  wao.   Sasa

unakuta  kuna  nguvu  za  Rais  ambazo  kwamba  zinatumika  katika  maskari  wetu,  ikiwa  kwa  mfano:  Watu  wametoka

mabarabarani  kufanya  maandamano  wanataka  kudai  haki  zao,  pale  kunatolewa  order,  wale  watu  wanatumiwa  maskari

wanakwenda wanapigwa, wanaumizwa, wengine wanashikwa wanafungwa na wakati wanatetea haki zao.   Sasa  ningependelea

sana jambo kama hilo, linapotokea ni vizuri sana kungekua na kamati ya usalama, katika lile jeshi la  dola  kuangalia  hao  watu

wanatetea haki zao kuvipi, badala ya kutolewa tu uamuzi kua watumiwe maskari na kupigwa bure. Ile haitafaa kabisa na si haki

kulingana na haki za binadamu.  

Kitu kingine, hizi nguvu za Rais zingepunguzwa, uwezo wa Rais ungepunguzwa kabisa,  kwa sababu tunawatu ambao wadilifu,

watu ambao kwamba wamesoma, wanaujuzi fulani, mtu anaweza kujitokeza na maarifa fulani, ukakuta kwa sababu yeye anajua

zaidi pengine kuliko Rais,  Rais  anatumia  zile  nguvu  zake  na  kumtumia  yule  mtu  pengine  maskari,  CID,  aende  akasumbuliwe

bure. Na pengine angekua ni mtu bora  katika taifa letu la Kenya angetuletea mabadiliko pengine kiasiasa na pia kimaisha yetu

kama Wanakenya.  

Katika  sehemu  yangu  ya  pili  inahusu  mfumo  wa  serikali.   Vile  serikali  inavyo  takiwa  kua  katika  muundo.   Serikali  ambayo

tulioko nayo sasa,  ni serikali ya kuzingatia umoja tu,  nguvu zinakua katika dola mahali pamoja.  Ningependekeza sana tuwe na

serikali ya kugawanya hizo nguvu ili katika sehemu zingine nazo zipate kujitabulisha na pia kujulikana na pia kutumia pia nguvu

za dola ili nazo zipate kustawi.  Hivi sasa navyosema utakuta nguvu zilizokua zikitumiwa na serikali ambao iko katika madaraka

hivi sasa,  imefanya sehemu nyingi sana kua maskini na  pia  kutotambuliwa.   Madhana  ni  kama  vile  North  Eastern,  ni  sehemu

52



ambao kwamba imesahaulika na serikali sana.   Lau tungekua na serikali kama za Majimbo ungekuta hata uchumi, raslimali ya

taifa ingekua inatumika hata wale watu wanashida wakawa nao pia wanapata riziki yao pale pale.   Kuliko kua inatumika katika

serikali kuu peke yake.  

Jambo langu  la  tatu  ni  kuhusu  bunge,  kawaida  wabunge  tunapowachagua  hua  tungependekeza  kue  na  kisomo  cha  kiwango

fulani, si mtu aingie katika bunge akiwa  hajasoma,  ameingia tu pale  kwa  sababu  ya  mapendeleo  fulani,  ama  kwa  sababu  ya

kabila fulani, ama tabaka fulani; inakua pale nikutupotezea wakati,  na pia wananchi watapata  shida sana.   Tungepata wabunge

wadilifu, wako sawa sawa  kimasoma,  wanajua  matatizo  ya  wananchi,  na  akienda  bungeni  awe  ni  mbunge  ambaye  kwamba

yuko active,  very active si mtu  amekwenda  kulala  bunge  anakula  mshahara  wa  wananchi  ambao  ni  pesa  nyingi  sana  ambao

tunawalipa  hao  wabunge.  Na  kila  wakati  wanaongeza  pesa  zao.   Sasa  kwa  hivyo  mtu  yeyote  anayekwenda  bunge,  mimi

napendekeza awe na degree ya university kulingana na kiwango cha mshahara wanao pata hivi sasa.  

Kitu  kingine  bunge  likiwa  na  kamati  yake,  natumai  hivi  sasa  kuna  committee  ya  bunge  ambayo  kwamba  inaongozwa  na

Speaker,  ambao  kwamba  inaweza  kua  na  uwezo  wa  pengine  Speaker,  vile  navyo  jua  anaweza  akavunja  bunge  ama  Rais.

Mimi kulingana na kiwango cha kua Rais atavunja bunge sipendelei kabisa.   Ni Committee ingekaa na Bwana Speaker  wajue

wakati  gani  watavunja  bunge,  na  bunge  wakati  kabla  halijavunjwa  lazima  wahakikishe  kwanza  masilahi  muhimu  ya  kitaifa

yametimizwa katika bunge kabla ya  kulivunja.  Natumai kile kipindi walicho maliza, walipomaliza kuvunja bunge kabla hawaja

fungua  bunge  wakati  huu;   kulikua  na  miswada  fulani  fulani  ambayo  kwamba  kwangu  mimi kama  raia  wa  kawaida  ilikua  ni

muhimu sana.  Wangekalia katika bunge wakaijadili hili tupate manufaa.  Bunge lilipovunjwa tu, mimi mwenyewe nilibaki katika

taabu  zaidi,  nikawa  nasikitika  sana,  kwa  sababu  miswada  fulani  imesimamishwa  na  wakati  pengine  wangeitatua  ingekuja

ikatusaidia katika maisha yetu.  Kwa  sababu  miswada  ka  maile  ndio  inaangalia  masilahi  yetu  sisi  kama  Raia.   Ikiwa  wao  ni

wabunge wanakwenda pale kupoteza wakati na kua hawangalii mambo yetu, basi  Raia ndiye atakaye umia na umaskini utazidi

kuenea.  

Upande mwingine sehemu hiyo hiyo ya bunge kuna hii mambo ya kuchagua mbunge maalum, nominated MP,  mimi kulingana na

jambo  hilo  halijanifurahisha  kabisa.   Ningependa  sana  kabla  nominated  MP  hajachaguliwa,  bunge  likae  chini,  na  vile  vyama

vingine vya kisiasa,  wajadiliane nominated MP atachaguliwa wakati  gani?  Si wakati  wa  chama  kikubwa  kina  watu  wengi  na

bado  chahitaji  wabunge  wengine  maalum.   Ile  ni  kujipatia  manufaa  ambao  kwamba  wakitaka  kupisha  jambo  fulani  ambalo

linaumuhimu katika kuwasaidia  wananchi  wa  Kenya,  utakuta  wale  wenye  majority  katika  bunge  wananweza  wakalikanyagia

guu ikawa  jambo  lile  halitatatuka  wanaliblock;  ambao  sasa  wananchi  watakua  katika  matatizo  makubwa.   Sasa  kwa  hivyo

kulingana na mimi naona kusiwe na wabunge maalum ama tu kwa dharura ikiwezekana.

Com. Ayonga:  Umemaliza?

Ramadhani:  Bado naendelea

53



Com. Ayonga:  Tafadhali summarize.

Ramadhani:   Sawa  na  upande  mwingine  wabunge,  wanafaa  kuafikia  wananchi  kwa  njia  za  uraisi,  ningependa  sana  katika

constituency zao sehemu za grassroot kuwe na ofisi ambao wabunge watapata maoni tofauti tofauti,  ama pengine mapendekezo

ya Raia wao katika sehemu hizo ili wanapokwenda bunge,  mbunge  aelewe  wananchi  wake  wanata  kitu  gani,  ama  wanataka

vipi. 

Tukija upande ya nguvu za dola, hapa nazungumzia juu ya nguvu za Rais, mimi napendelea sana nguvu za Rais zipunguzwe, kwa

sababu,  mfumo ulioko sasa  ambapo kwamba,  kwa kweli Rais anawezakua  hana makosa ni ile katiba inamfanya yeye atumie

yale madaraka yake  vile  anavyotaka.   Sasa  akiwa  anatumia  yale  madaraka  yake  vile  anavyotaka  sasa  wananchi  wanaumia.

Kwa sababu ikiwa rais atamka leo ameota ni jambo hili lifanywe, yeye analipitisha linakua kama sheria,  sasa  pale ndio hua sisi

tunashangaa kwanini Rais akipitisha jambo liwe  kama  sheria?   Watu  wengi  sana  wanapata  shida.   Kwa  mfano  tuna  mambo

ambayo  yanaendelea  na  nasema  pengine  naomba  radhi  kuyataja,  lakini  naona  ni  mambo  ya  kusikitisha  katika  taifa.   Kuna

mzozo baina ya walimu na serikali ambayo walimu wanataka haki yao,  imependekezwa na serikali na imepitishwa kama sheria,

iko  katika  gazeti  la  serikali  kama  sheria.   Wabunge  walijiongezea  mishahara  na  pia  Ma-PS,  wakaongezewa  mshahara;  ya

walimu imedinda kuongozea mshahara.   Na  kwanini walimu wote wamegundua sasa  kua,  mpaka  Rais  mwenyewe  aseme  wa

patiwe pesa  zao ndio zitoke.   Sasa  nguvu kama hizi  tunaona  watu  wengine  wanaumia  wakimuongejea  Rais  hawe  kama  ndio

hatakaye tamka ili wapate ruzuku zao za kawaida.

Com. Ayonga:  Nataka utoe maoni, kwa maana yote yanajulikana, ungependa vitu vifanywe namna gani. Hayo ndio maoni.  

Ramadhani:  Sawa, kwa upande wangu, nguvu za Rais zipunguzwe ili matatizo ya watu wengine yapate  kutatuka kirahisi.   Na

matatizo  mengi  sana  yanahusiana  na  pengine  mambo  ya  kitaifa.   Majangwa  ama  matatizo  mengine,  kungekua  na  committee

maalum ya kushugulikia mambo hayo ikiwa Rais pengine yuko kando yeye atakua kama mwakilishi wa mambo mengine. 

Kipindi cha Rais mimi nilikua napendekeza kiwe cha miaka mitano, na ikiwa pengine kazi ya Rais ameifanya vizuri na wananchi

wameipendelea, anaweza kuongezewa kipindi kingine cha miaka mitano.  

Tukija upande wa  mahakama  zetu,  mimi kulingana  na  vile  haki  inavyofanyika  kule  mahakamani  naonelea  kua  kuna  matatizo

mengi.  Ufisadi kweli umeadhiri mahakama zetu.  Sasa  kuondoa ufisadi nilikua ningependekeza sana kabisa,  majudge walipwe

vizuri, halafu majudge tumewachagua wawe ni watu wadilifu watu wacha mungu, ambao kwamba watatimiza haki.   Watu wengi

sana  wamedhulumiwa,  haki  hazitendeki  katika  mahakama  zetu,  ufisadi  umekithiri  sana,  na  twaonelea  hapo  pengine  majudge

hawapati mshahara wakutosha.  
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Kitu kingine nikiguzia ofisi ya Chifu Kadhi na Makadhi.   Makadhi nilikua napendekeza wachaguliwe na Waislamu wote.   Kila

sehemu  itachagua  Chifu  Kadhi  wake  na  huyu  Chifu  Kadhi  awe  anamaadili  ya  Kislamu,  mtu  amesoma,  dini  ya  Kislamu

anaielewa, awe na shahada ya degree pia ya upande ya uwakili kutoka katika Chuo Kikuu either hapa Kenya ama huko nje.  

Mwisho kabisa katika Tume ya uchaguzi.  Tume ya uchaguzi ningependelea iwe yenyewe inashugulikia mambo yake badala  ya

kuhusika katika chini ya nguvu za dola.  Iwe yenyewe inafanya kazi zake kando ili haki ipate kutendeka.  

Mwisho  kabisa  hapo  ningependelea  sana  wale  wabunge  wanao  hama  vyama  vyao  kutoka  hichi  wanakwenda  hichi,  ama

kufanya ndoa ambazo kwamba sijui kama ni halali ama si halali wanatoka chama hichi wanakwenda kingine.  Zile sehemu zao

za uakilishi bungeni zifanywe kua ziko wazi kupiganiwa tena. Asanteni.

Com. Ayonga:  Asante sana Bwana Ethiopia, unakitu chote unatuachia?  

Ramadhani:  Sawa.

Com. Ayonga:  Kwenda uweke pale.  Sasa next, atakuwa, Elijah.

Interjection:  Hajaingia

Com. Ayonga:  Lukas Adams.

Lukas  Adams:  Kwa  jina  naitwa,  Lukas  Adams.  Mimi  nimeshawahi  kukaa  hapa  Pwani  kwa  sasa  miaka  kumi  na  tano  na

nimefanya siasa yangu hapa  vile vile na biashara yangu.  Jinsi ninavyo ona na nimeshakaa kwa hivi vikao sasa  karibu tatu,  one

of the strategies, today’s situation in our 

country is that the motive of the ruling class is being seriously questioned by majority of Kenyans.   For  example,  our  Muslim

brothers  have  essentially  opposed  the  unitary  government  due  to  the  bad  governance  that  has  brought  poverty  not  only  to

Muslims but to many Kenyans.   The same governance has brought inadequate education and,  of course,  the broken promises

that  the  government  promised  Kenyans  more  so  during  the  elections.   Indeed  the  new  Constitution,  should  address  the

institutional crisis, in particular state crisis.  The Constitution should address  the least  three important issues to promote peoples

self confidence, to enhance the respect  for life and property  both private and public property  by the government.   Subject  the

top leader to the rules about  the use of power  because  in our country today,  our leaders  behave as  if they are  above the law.

We have seen this during the elections whereseveral  Kenyans lose their lives after utterances that border  on criminal activities.

We should subject the top leaders more so the Head of State  to the rule of law and to respect  the use of power.   That power

should not be misused.  
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The  absence  of  an  intellectual  atmosphere  like  this  one  we  are  having  today,  to  discuss  national  concerns  tend  to  reduce

Kenyans to subservient beings always anxious to take the easy road to issues.  

Perhaps the Majimbo slogan could be one of these easy solutions to the complex problem we are  having in this country.   I  can

hardly be expected to take lightly those campaigning for the introduction of Majimbo type of government.   Neither am I against

any system that will bring peace,  prosperity and understanding among Kenyans.   But in my analysis,  the heads of democracy,

rest  on  self  discipline  not  on  threats  or  sanctions.   Those  who  discuss  Majimbo,  whether  unaware  or  aware,  are  actually

promoting (inaudible).   Almost every person who has talked most since yesterday it  is  very  bitter  with  the  present  system  of

government.   And this  has  caused  many  Kenyans  to  have  harbour  hatred  among  themselves,  thinking  that  perhaps  another

community or another group of persons is being favoured by this government.  

As a Christian I would  like  to  assure  Muslim  brothers  that  the  suffering  is  the  same,  this  system  of  government  may  not  be

wrong  but,  watawala  wanaye  tutawala  wanatufanyia  unafiki,  mpaka  sisi  wenyewe  wakenya  tumebaki  tukigawana  vipande

vipande. 

Tunaona ya kwamba,  shida kubwa katika Kenya wakati  huu  ni  ukabila.   Kuna  wengi  wenu  wamezungumza  hapa  wakisema

serikali inasema hakuna ukabila na huku sisi tunaona kuna ukabila kubwa.   Kuna wengine wametaja  kwamba  ukiangalia  sasa

kama Mombasa ama Pwani kwa jumla kuna PC kutoka  kabila  moja,  DC  ni  hivyo,  polisi  ni  hivyo,  kusema  kweli  ni  vigumu,

binadamu ni kama mnyama mwingine, hatuwezi kuweka  fisi  anatumikia  mbuzi.   Lazima  awe  ni  fisi  ama  ni  mbuzi  anayeelewa

shida  za  wale  mbuzi  wenzake.   Kwa  hivyo  tukiangalia  wale  ambao  wametuletea  hii  mtindo  wa  Majimbo  hawajatupatia

foundation ya kutuonyesha hii Majimbo ikiwa introduced itakua kwa njia gani?  Tusije tukachukua Majimbo ambaye itasaidia tu

wale ambao wanatunyanyasa hata wakati huu.  Unafiki hana ukabila,  unafiki hana rangi, unafiki hana dini.  Mtu kama nimnafiki

ni mnafiki, ikiwa anauzia wenzake bangi awe Muslim awe Mkristo atafanya hivyo hivyo.  Kwa hivyo mimi ningeomba wadugu

zangu,  mimi sitoki  Pwani  ijapokua  nimeshakaa  Pwani  kwa  muda  mrefu  na  vile  vile  napenda  Pwani,  muangalie  sana  wakati

tunazungumza  serikali  ya  aina  fulani,  mtindo  ya  hiyo  serikali  ndio  mbaya  au  ni  uongozi.   Na  kama  ni  uongozi  ni  njia  gani

tunaweza kubadilisha hiyo bila kurudisha wale wale ambao wametunyanyasa kwa muda mrefu hata kushinda wakoloni.  I would

like to say that I favour the supremacy of civilians over the rulers and over  the  army.    In  this  country  today  there  is  no  link

between the Kenyans and the ruler.  Today when you see  an ordinary Kenyan in discussion with the police or  PC he  is either

being harassed,  or  is being asked  for a bribe.   There is no mutual understanding between Kenyans and those  who  rule  them.

Ikiwa unaona mtu anazungumza na polisi si ati wanajadiliana kitu ya maana,  inaweza  kua  anataka  peana  polisi  pesa  au  polisi

huyu  anataka  kumdhulumu,  hakuna  anayeenda  polisi  station  leo  akatumikiwa  kama  raia  wa  kawaida  mpaka  kuwe

umesumbuliwa.   Certainly  our  present  training  and  practice  by  Armed  service  tends  to  promote  rigid  thinking  and  creating

officers  who  are  not  able  to  adopt  to  changing  situations.  Kwa  hivyo  training  ya  officers  wetu  lazima  iwe  inafuata  njia  ya

kuibadilisha na vile vile msingi uwe wa kutumikia watu hasa wale ambao hawana mali.  Wenye mali katika nchi hii  wanaweza

ingia popote, wanaweza lala kwa godoro hosipitalini, wanaweza kulala kwa ngodoro kwa jela,  wanaweza kunywa hata whisky
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huko kwa jela.  Lakini maskini ukienda jela leo uko taabani.  

The brocacy of services and the department  of defence itself tend to stfle constructive ideas,  these compound  the  problem  in

our  system  today,  both  the  army,  airforce  and  navy  are  put  into  one  seriously  impairing  the  intelectual  vitality  of  the  entire

officers. Ukiangalia katika njia yetu ya kulinda nchi hii Commander ama yule Chief Commander ni moja katika navy na ndiwe

mwenye Air Force  hapo yeye ndie ana report  kwa Rais.   Lazima kuwe na njia moja ya hayo  maneno  yote  kupitia  kwa  raia.

Kwa mfano kwa district  kama Mombasa tuwe na committee either ya raia wakisaidiana na yule walio mchagua na  hapa  tuna

chairman  ambaye  ni  DC  kitu  anajadiliana  na  polisi  huwezi  kujua  ni  nini.   Kwa  hivyo  kwa  maneno  hayo  machache  mimi

ningeuliza  hii  new  constitution  ichukue  power  zile  za  rais  zote  irudishie  Raia  ndio  tutaendelea  kwa  njia  mzuri  ndio  tutaanza

kupata maendeleo.

Shafket  Pervaiz:  Mimi  jina  langu  ni  Shafket  Pervaiz  na  represent  MEWA,  Muslim  Education  Workshop  Association  na

mtanisamehe ikiwa nitazungumza kwa lugha ya kizungu.  Am glad to take  this opportunity to thank you very much for giving us

the opportunity to speak to you today.  Can everybody hear me?

Interjection:  Ikiwa wanakusikii kwa nini wanajibu basi?

Shafket Pervaiz:  Okay sawa sawa,  anasema mnanisikia kwa nini mnajibu.  We were given this book  and we have followed

this book  to the letter and I would like to read  out  to  you  what  exactly  we  have  taken  in  this  book.   What  we  have  in  this

document is introduction, the Preamble,  Constitutional  supremacy,  citizenship,  defence  and  national  security,  political  parties,

structure and system of  government,  legislature,  the  executive,  the  Islamic  judiciary,  local  government,  basic  rights,  land  and

property rights, management and use of resources, environment and natural resources, and international relations.  Those are the

topics  we  felt  related  to  us  as  the  representatives  of  the  Muslim  Umma.   We  as  MEWA  for  your  information  sir,  Muslim

Education Work Association was formed in 1985, and officially registered in Kenya on 31st July.  The objectives of MEWA are

contained  in  the  constitution,  the  mission  statement  of  the  association  can  be  summarized  as  to:  promote,  encourage,  and

improve  the  standard  of  education  and  welfare  of  the  Umma.  In  the  context  of  the  state  of  MEWA  became  about,  the

association invited Muslims at  their offices in Mombasa to deliberate  and  agree  on  the  Constitution  Review  Process  now  on

going.    As  a  result,  the  following  has  agreed  and  we  hereby  present  it  to  the  Constituion  of  Kenya  Review  Commission.

Preamble:  we felt that the Preamble is important and the Kenyan constitution is being enacted in the name of Allah, as far as  am

concerned,  most gracious,  most merciful. To ensure that all Kenyans enjoy  the  same  rights  and  are  accountable  to  the  same

responsibilities  regardless.  Kenya  is  made  up  many  subnationality  that  have  the  common  experience  of  struggling  for  self

determination from time immemorial.  It is this common experience that  has continued to glue them together and enabled them

achieve a prosperous people independent and dependant of one another. 

On  the  topic  of  citizenship  Sir,  every  person  born  in  Kenya  shall  automatically  be  a  citizen  of  Kenya,  regardless  of  the
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citizenship status of their parents.   Kenya citizenship shall also be acquired through a  process  of  naturalization.   The  rights  of

citizens shall be  among others;  unhindered.  Obligation of the citizen shall be  among others  respect  of  rights  of  other  citizens.

The constitution should allow for dual-citizenship and consider  multi-citizenship.  Evidence of citizenship should primarily  be  a

birth certificate,  either  Identiy  Card  or  Passport,  should  be  carried  as  evidence  of  citizenship.   The  structure  and  system  of

government  we  recommend  a  federal  system  of  government,  I  think  that  has  been  said  by  many  of  my  brothers  twataka

Majimbo.   The  Legislature,  all  Cabinet  appointments  shall  be  vetted  by  Parliament,  some  of  the  most  important  points.

Parliament shall not have unlimited powers  to control   its  own  procedures  through  standing  orders.   Members  of  Parliament

duties shall be fulltime and they shall not actively engage in other occupation.  Voters shall have a right to recall the Members of

Parliament by a petition signed by 50% of the constituents in the constituency electors  to the Electoral Commission.  Members

of parliament shall act  on the basis  of conscious and conviction or  on the basis  of instruction from the mwananchi and not the

party.   Removal  of  the  President  shall  be  2/3  total  votes  cast.   The  Executive,  that  is  the  President.   Qualification  of  the

Presidential Candidate  should be age between 45 and 70 years.   Education,  KCSE  or  its  equivalent  with  a  pass.   Budgetry

capability Kenya Shillings 500M.  The President should serve two terms of five years each and the election date should be fixed

and known to all.  The President  should not be  a Member of Parliament and should be elected by popular  vote  of  the  entire

country.  

Now I touch on something which is very important to us as MEWA and my  other Muslim brothers.  The Islamic Judiciary, that

is  the  Kadhi’s  Court.   The  Islamic  Judiciary  Chief  Kadhi  and  the  Kadhi  shall  be  separated  from  the  mainstream  Judiciary,

funding shall be made as current as now.  The Islamic Judiciary shall comprise of a Chief Kadhi,  an Islamic Court  of Appeal,  at

list 16 provincial  Kenya Kadhis and 52 district Kadhis.  There shall be an Islamic Commission that would be required to set  up

and manage the terms of reference,  the process  of 5 election, the terms of service,  and the employer of the Islamic  Judiciary.

The Islamic Commission can also take over from the Wakfu Commission and mandate all work.   The Islamic Court  of Appeal

shall comprise Chief Kadhis,  two senior Kadhi,  two scholars and a senior Muslim lawyer conversant  with  both  common  and

Islamic Law.  The Islamic Commission shall establish an all Muslim law board to advice on all Islamic affairs.  The Chief  Kadhi

inconsultation with this board shall be the government’s advisor on Islamic affairs and shall be  consulted by the government on

all matters pertaining to Muslim affairs: Kiswahili, English and or  Arabic shall be  the languages of communication in the Islamic

Judiciary.   There  shall  be  a  Commencing  Judiciary,  a  Supreme  Court  and  Anti-corruption  Court  and  a  Constitution  Court.

Appointment of Judiciary Officers in the mainstream Judiciary shall by Judiciary Service Commission.  Judiciary powers  shall be

independent of the Executive and both main stream Judiciary and Islamic Judiciary shall review acts  of Parliament to ensure the

rights of citizens are maintained.  

We have also touched on Local Government among many points.  I think I do not have much time, I will clear with basic rights,

which is very important.   Fundamental rights need to be  clearly defined in the Constitution so as  to protect  the people  against

police  harassment,  hap  harassment,  bailing  of  religious  protection  etc.   In  case  of  murder,  death  penalty  shall  be  observed.

Otherwise the decision to pardon a murderer to remain with the family of the murdered person in exchange of compensation.  
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We have many cases now where people have murdered they are rotting in jail while they could be outside and doing murder by

default. 

Free  health  care  and  education  to  secondary  level.   Institution  that  benefit  of  public  funds  should  not  discriminate  on

employment and other issues.  An Islamic religious education to be  taught and examinable to all Muslim schools country wide.

There should be not a question of noteachers which is a government responsibility.  

On land and property  rights, all allocation of state  and trust  land should be handled by  the  local  community  in  that  area.   All

private land acquired by individual organizations on the pretext  of compulsory acquisition by government should be returned to

the lawful owners.   Any land allocated to the above, must be utilized for its intended purpose  and not for sale.   If not utilized it

can be repossed. With those few points Sir, I will represent this document and a CD to you and we hope this requirements shall

be taken seriously, and shall be part of the review Constitution of Kenya.  Thank you very much.

Com. Ayonga:  Please before you leave we have a question.

Com. Wambua:  You said an MP should serve on full time basis and if they who do not perform they should be recalled.  (Rest

of the question inaudible)

Shafket:  Thank you very much, that is a question we deliberated on at  length in that meeting we had and I call a team leader

who is our Vice Chairman and I would like him to say something on that. If you do not mind with your permission.

Chairman MEWA:  Members of Parliament who are  not performing ought to be  recalled.   The criteria to be  used would be,

(inaudible, not on microphone)

Com. Wambua:  Well let us not pursue it further we will think about it.

Shafket:  Thank you very much.

Com. Ayonga:  I want to thank you and if you are going to leave us a copy, go there and sign your name.  Now time is against

us. 

Swaleh Adinani:  Salaam aleikum. Mimi naitwa Swaleh Adnani.  Natoka hapa Mwembe Kuku, na mimi ni Monitor wa Kenya

Human  Right  Commission  hapa  Coast  Province.   Yangu  mimi yakuzungumza  hapa  ni  makubwa  nazungumza  nikiwa  Pwani,

mzalendo wa Jimbo hili la Pwani.   Kwanza kwa vile sisi watu wa Pwani ndio watu ambao kwamba tumekua marginalized and

discriminated among the Kenyan community we are  the most marginalized and  discriminated  people.   Taabu  ilioko  sasa  hivi,
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watu wetu wakija hapa kuzungumza mambo ya President,  mambo ya nini, nikukosa awareness,  watu wetu hawana awareness

yakutosha kuzungumza Katiba hii.  Na  makosa haya Bwana Commissioners yatokana na nyinyi.  Kwa  sababu  mnazungumza

haya na hakuna Civic Education iliyofanyiwa watu wetu kuelezwa kuhusu mambo Katiba iliyopita.  Mpaka sasa hivi nakwambia

Civic Education iliyofanywa hapa mostly ile inaitwa Kanu zone,  imekua ikisimamiwa na  watu  wa  Kanu.  Watu  wale  wanafika

kuambia watu katika Civic Education kwamba,  chukueni  kura maadui  wa  Moi  waja,  maadui  wa  Kanu  waja  watawanyang’

anya viti. Hiyo ndiyo Civic Education watu wengi waliopatiwa ninaushahidi wa kutosha.  Civic Education Providers,  kwa mfano

wa Mvita Constituency, hapa ni Bwana Msehu na Bwana Rajab Sumba ni Chairman na  Vice  Chairman  wa  Kanu.   Ukienda

Changamwe na Kadhalika Bwana  Mikidadi   ndio  masekretari  wa  Kanu  hao  ndio  Civic  Education  Providers,  kule  kwingine

hakukufanyika kabisa.  Twataka kujua kama Lamu, Tana River, na wapi hakuna kitu kama Civic Education iliyofanyika.  Watu

wetu hao, Bwana Commission kuna swali?  

Com. Ayonga:  Mimi nataka kukuuliza na kukuambia kwamba hapa tumekuja kutoa maoni na tungalipenda utoe maoni yako

kuhusiana  na  Katiba.    Lakini  si  kusahihisha  Civic  Education  ilifanywa  au  haikufanywa.   Kwa  maana  sisi  sote  tumekuweko

hapa,  jana  na  leo  watu  wametoa  maoni.   Yawe  ya  kutokana  na  Civic  Education,  yawe  yale  mawazo  ambao  walio  nayo,

experiences zao, watu wametupa maneno.  Kwa hivyo na wewe utupe yako.

Swaleh:  Asante Bwana Commissioners hii ilikua for information, kukujilisha kwamba mtakayoyafanya yoyote watu wetu wawe

aware.   Lakini sasa  tatizo kubwa linalo sisi tunataka  Katiba  ibadilishwe  kuhusu  mambo  ya  ardhi.   Ardhi  yetu  hapa  Pwani  ni

ardhi  ambayo  kwamba  babu  zetu  na  baba  zetu  wameishi  hapa  kutoka  kizazi  cha  kwanza.  Leo  Mpwani  halisi  hana  haki  ya

kumiliki ardhi.   Mimi nakwambia haya,  mimi wazazi wangu  wametoka  sehemu  za  Lamu.  mahali  panaitwa  Wito  ni  300  years

back  kijiji  chetu  kilichoundwa  mpaka  leo  hawana  haki  ya  kumiliki  ardhi.   Lakini  mtu  akitoka  Upcountry  kwa  vile  anajua

procedure,  anajua namna gani atafuata katika Ardhi House vile  atafute  hati.   Mimi  nitamuzia  kwa  sababu  nataka  kusomesha

mtoto wangu nina ekari  mia moja za kukodisha,  nitamuzia ekari  tano hili nipata school fees.   Eka tano zile yule atakaye nunua

just two months anakuja na hati ya kumiliki ardhi.  Mimi ardhi ile nimekaa nayo for 300 years, 400  years  hatuna hati ya kumiliki

ardhi kabisa.  Ardhi hatujui namna gani tutafuatilia kwa sababu the system is against us.  

Jambo lingine ambayo kwamba nataka kuzungumza ni kuhusu education, sisi education watu wa Pwani hatupewi usawa kabisa

katika serikali.  Kuna Vyuo vikuu vingi vya serikali, Polytechnic na nyingine, lakini watoto wetu wanapopita mitihani kwa bahati,

kama  skuli  ni  mbaya,  Parents  Teachers  Association  ni  mbaya  watu  hawana  awareness  ya  kujua  maana  ya  elimu  ni  nini,

hawapati nafasi ya kujiunga na college zile.  Nataka  serikali itengeze system ambayo kwamba kila college kwa mfano, Kenya

Polytechinic, Nairobi  ama Kenya  Science  Teachers  College,  ama  Utalii  college  iwe  ikichukua  wanafunzi  from  every  district.

Sikuangalia tu kwamba wanafunzi fulani ama Principal apewe nafasi ya kuchagua watu anaotaka.  Angalie Kwale district,  lazima

Utalii College ichukue wanafunzi watano kila mwaka.  Lamu district namna hiyo, iwe twachukuliwa katika zile colleges ili na sisi

tuweze kupata elimu.  

Jambo lingine nazungumza ni kuhusu mambo ya Uislamu.  Kwanza nazungumza Upwani maanake nafikiri Wapwani walikuweko
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kabla  huu  Uislamu  na  Ukristo  hujaja.   Uislamu  umekuja  kutukuta  baadaye.   Nazungumza  kuhusu  Uislamu  kwamba  sisi

Waislamu hii dini ni yetu na hatuna haki ya kuomba mtu kwamba mimi nataka kuabudu.  Hii nobody can deny us.   Hakuna mtu

anaweza kutukataza sisi kuabudu.   Tunapo katazwa kuabudu itakua ni jambo la makosa tunayofanyiwa ki sheria.  Lakini  kwa

sababu  ya  Kenya  nzuri  na  mambo  mazuri  nataka  tuwe  nayo  ni  kwamba  tunapotunga  Katiba  mfikirie  sana  kuhusu  Kadhi’s

Court.   Leo  Kadhi’s  Court  yeye  nikama  Magistrate,  Chief  Kadhi  mwenyewe  ni  kama  Magistrate  hana  uwezo  wowote.

Tunaomba katika Katiba hii Chief Kadhi awe ni sawa sawa na Hakimu Mkuu wa Kenya.   Hii ni kwamba  uamuzi  wake  uwe

final kama  ndugu  zangu  wengine  walipotangulia  kusema  na  mambo  mengine  yale  yanayohusu  Waislamu  sisi  yote  yakubalike

kulingana na wanavyuoni wetu, na Maimamu wetu walivyopendekeza kwenu.  

Haswa kuja hapa kwangu nilikua nataka tu kuwajulisha kwamba watu wa Pwani walipodhulumiwa kwao hii Hall haingekua hivi

ingefurika sana watu hawana awareness,  they do not know what is going on,  hawajui watakuja kuzungumza nini, ndio unaona

wamekuja  watu  wachache  sana  kuja  kuzungumza,  ijapokua  wao  ndio  waliodhulumiwa  sana,  ndio  walionyanyaswa  sana  na

Katiba iliotangulia, lakini they do not participate fully katika hii  Constitutional  Reform  ilioko  kwa  sababu  ya  wao  kutokua  na

awareness. Asanteni sana.

Com. Ayonga:  Na sasa nitakaye jambo moja linalo sema kwamba waliomo hapa hawana awareness.

Speaker:  Mambo ya kilimo ilitupunguze matatizo ya wafanyi, vijana ambao hawana kazi.  

Com. Ayonga:  Naona dakika zako zimekwisha.

Elisha Miogo:  Asante Bwana Commissioner, namalizia kabisa.

Com. Ayonga:  Summary hiyo ya mwisho.

Elisha Miogo:  Ndio ya  mwisho  hiyo,  naomba  tuzugumzie  kuhusu  mambo  ya  Majimbo,  kwa  kweli  Majimbo  ni  kitu  mzuri,

lakini inamatata chache, kwa sababu tukiangalia kama nchi zaWest Africa nyingi zimekumbwa na matatizo ya aina bali bali kwa

sababu  ya  Majimbo.  Walikimbilia  Majimbo  hawakuwa  na  mipangilio,  nchi  ikaingia  katika  misukosuko  zugu  ya  ghasia,  nchi

zikaingia katika kumwaga damu ya wananchi,  na mpaka sasa  wale  wanaosoma  kuhusu  nchi  za  West  Africa  wanajua.   Mimi

ningeliomba mipangilio tulioanza nayo ya district  focus,  ni nzuri, ililetwa  kwa  mfumo  mzuri  na  wananchi  wakaelewa,  haikuleta

shida katika Kenya.   Naomba watalamu hao wanaotilia mkazo Majimbo watuonyeshe,  watoe practice  ya kuridhisha kwamba

hii Majimbo ya kija maana yake ni hii na hii na hii.  Lakini ikiwa watashindwa mimi naomba wachane na mambo ya Majimbo

wataalam wa kisheria waweze kutafuta namna watakavyo leta policy ya Majimbo na ndio tuweze kuifanyia kazi.  

Com.  Ayonga:   Asante  hayo  ni  maoni,  kila  mtu  ana  uhuru  wa  kutoa  maoni  yake,  yeye  hapendi  Majimbo,  kuna  wale
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wanapenda Majimbo na mwingine anapenda kingine ni maoni yako.

Elisha Miogo:  Nitatoa sababu moja, kama jana nafikiri tulipokua pale mbele, wengi wameleta maoni yao, ambayo ni kawaida

anasema anataka kama ni Chief, atoke hapa hapa Majengo sawa, kama ni DO,  atoke  hapa hapa Majengo,  kama ni DC atoke

Majengo,  kama  ni  PC  atoke  Majengo  kweli  hiyo  itafanya  Kenya  kuwa  katika  hali  ya  shida  ninaomba  tu  kwamba  Mkenya

yeyote mahali alipo atambulike ni Mkenya .

Com. Ayonga:  Hayo ni maoni yako hapa hatuko katika debate.   Yule aliyeona  DC  atoke  Majengo,  PC  atoke  Majengo  ni

maoni  yake  na  kwa  hivyo  tusiingilie  maoni  ya  mtu  yeyote  hapa.   Kazi  yetu  tumekuja  hapa  kuchukua  maoni.  Ningalipenda

kuendelea tafadhali, ningalipenda tuwe na ukimia ili tuendelea.   Yusuf Nuru yuko? Hajaonekana.   Rashid Mvita,  Francis Gathu

Njenga,  James Mwangi, Mustafa Muhamed, ni wewe?  

Mustafa  Ahmed:   Commissioners,  kwa jina naitwa Mustafa Ahmed na niko hapa kuwakilisha Muslim  Youth  ya  Mombasa.

Bwana  Commissioners,  wazee,  na  viongozi  wa  sehemu  mbali  mbali  ambao  wako  hapa.   Kina  mama  na  kina  baba  salaam

aleikum.   Ni  furaha  kubwa  kwangu  mimi  kwa  niaba  ya  wenzagu  kuwa  hapa  leo  ingawaje  nilikua  hapo  jana  nikifuatiliza

mazugumzo haya kuhusu mambo ya Katiba na leo kuja hapa kueleza machache ambayo tumekaa chini tukafikiria  kuongezea.

Kwa  yale  ambayo  wenzetu  wengine  wamejaribu  kurekebisha  sehemu  baadhi.   Ningemshukuru  Mwenyezi  Mungu  kwa

kutuwezesha ste kua hapa kwa pamoja kwa hali mzuri na njema na ya afya na haya ambayo nitayasema hapa aniongoze niweze

kusema  mambo  ambayo  yatafaa,  jamii  yetu,  Kenya  yetu  na  kwa  watu  wote  kwa  jumla.   Na  wenye  kupokea  nawomba

Mwenyezi Mungu ajalie wayachukue maneno haya na wayadhibiti waende nayo na yawe yatakua ni ya manufaa kwa sisi sote.  

Kwanza  ningependelea  kuzungumza,  kutoa  maoni  kuhusu  upande  wa  Uraia  ambapo  iko  kulingana  na  kitabu  ambacho

tumepewa kama guideline zetu.  Mtoto  yeyote atakaye zaliwa hapa Kenya na awe ataishi hapa Kenya na asome hapa Kenya

basi anahaki ya kua raia wa  hapa  Kenya   pasipo  na  kizuizi  aina  yeyote.   Hiyo  ni  njia  moja  ambayo  tungependelea  iwe  bila

kutatizana  kuhusu  vizazi,  ingawaje  serikali  ina  njia  nyingi  ya  namna  ya  kupatia  mtu  citizenship  ambayo  kuna  by  birth,  by

registration and by naturalization.   Lakini nimeongea tu kuhusu kwa kuzaliwa tu.  Kijana yeyote atakaye zaliwa awe atakua ni

Mkenya  bila  ya  ubaguzi  wa  aina  yeyote.   Kama  ambaye  kuna  sehemu  za  matatizo  ambazo  zinatokea  hapa  kwetu  hizo

ziondoshwe.  

Kuhusu upande wa kupiga kura ni maoni ya kwamba kuanzia umri wa miaka kumi na sita mtu awe ataruhusiwa kuenda kupiga

kura umbali wa miaka kumi na nane.  Ikiwa tunaweza kuongezea itakua ni bora  zaidi kuanzia umri wa miaka kumi na sita watu

waruhusiwe kwenda kupiga kura.  

Kuhusu ugombeaji wa Urais ubakie kwenye umri wa   thelathini na tano lakini usizidi miaka sitini.  Kuhusu malipo ya mishahara

na  marupu  marupu  ya  wafanyi  kazi  wa  serikali  na  wabunge  wa  sehemu  za  councils.   Tungependelea  wananchi  wahusishwe
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katika mipango juu ya maongezeko ya zile pesa  zao na mishahara yao yawe yakijadiliwa na wananchi ili waweze  na  wao  pia

kushiriki kwa sehemu fulani iwe haki itaonenkana juu ya mishahara yao.  Sio wawe watu wanajibadika mishahara kwa kupenda

wao na kwa ajili ya manufaa yao wakiwaacha wenzao wengine kwa sehemu hizo hizo za serikali wakiwa wanapata taabu.  

Nguvu za Rais ningependa zigawanywe ili asiwe  na  nguvu  nyingi  sana  ili  kama  kila  jambo  ni  lazima  lipitie  kwake.   Ziwe  zile

nguvu zipunguzwe  na  kuwe  kuna  sehemu  ambayo  inahusika  katika  kumsaidia  kwa  kazi  kama  hizo.  Kwani  baadaye  zinaleta

matatizo na malalamiko yote yanateremka juu yake kama mtu mmoja. 

Tukija  kwenye  mfumo  wa  kadhi,  maoni  yetu  ni  kwamba,  idadi  ya  Makadhi  walioko  ni  ndogo  sana  kulingana  na  Waislamu

ambao wako hapa nchini.  Kwa hivyo Makadhi wawe wawe wataongezwa  kwa  idadi  kubwa  zaidi.   Tuko  Waislamu  karibu

million  nane,  na  tukiangalia  Makadhi  wanaowakilisha  sehemu  zao  ni  kidogo  sana,  ndio  maana  mara  unaona  Chief  Kadhi,

ukienda  ofisini  leo  humpati  yuko  Nairobi,  siku  ingine  Chief  Kadhi  yuko  Kisumu,  siku  ingine  Chief  Kadhi  yuko  Nakuru  na

sababu ni kwamba shughuli zimemzidi, na kazi zimekua ni nyingi na yeye ni mtu mmoja anaye shughulika hivi.  Kwa hivyo hao

Makadhi wawe watakua na Makadhi wa provincial level ambao kutakua na Kadhi mmoja mkuu  akiwahudumia  na  baada  ya

hiyo kutakua na Chief Kadhi ambaye yeye ndiye atakaye kua juu kabisa akishikirikiana na wale wa mikoa pamoja na wale wa

vijiji.  Hiyo itarahisisha kazi ya Kadhi na itakua ni ubora zaidi.  Na  sehemu ya Kadhi  za  Makadhi  na  Chief  Kadhi  ziongezwe

wasiwe tu watabakishwa kwenye nyanja za talaka na ndoa,  vitu ambavyo mpaka sasa  ndio ambao Makadhi wanasimamia.   

Kunashuguli nyingi na ambapo tungependelea wawe Makadhi watapewa nyadhifa kubwa zaidi kuliko zile ambazo wamepewa

hivi sasa.  Koti ya Kadhi iongezwe ikiwezekana iwe hasa ni koti kuu ili kesi  zote ziwe zitaanzia chini mpaka juu zimalizikie kwa

Kadhi,  sio ziwe zinaweza  kurukishwa  zitoke  kwa  Kadhi  ziende  kwa  sehemu  ya  koti  ingine  ambayo  hukumu  ile  itakua  ni  ya

kinyume na ile hukumu ambayo imeanzilishwa huko nyuma kupitia kwa Kadhi.   Makadhi wawe wanachaguliwa  na  vikao  vya

wana  vyuoni  halafu  Kadhi  mkuu  awe  anachaguliwa  na  taifa.   Wananchi  wote  wawe  wamemchagua.   Pia  Kadhi  awe  au

Makadhi watakua na elimu ya hali ya juu kwa uchache,  Kadhi awe ana degree ambao amesoma university  na  huku  awe  ana

elimu upande huu wa Islamic Students asichanganye kwa pamoja ili aweze kwenda sambamba na ufumo wa kimaisha wa ki leo.

  

Com. Ayonga:  Summarize please.

Mustafa:  Kwa  ufupi  ni  kwamba  sehemu  iliyobaki  ni  kuhusu  vijana  ambapo  Katiba  ipangwe  sehemu  ya  kusimamia  vijana

katika Recreation Centers,  na mipango mingine ya kuwahifadhi  katika  utamaduni  wao  ili  wawache  kuharibikiwa  na  kupotea.

Na ipangwe sehemu katika Katiba ambayo itakua inamlida Muislam awe anaweza kufuata sheria ya haki ya dini  yake  inavyo

paswa.   Ili aweze kufuata dini yake,  Muislam  asiwe  anaweza  kukwepa  maamrisho  ambayo  yamewekwa  kidini.   Kwa  hivyo

tunaiomba  Katiba  ipangwe  sehemu  ya  kua  Muislam  atakua  madhari  yeye  amekubali  ni  Muislam  amejifunga  katika  kifungu,

ambacho  ni  lazima  ile  dini  itakua  sheria  yake  inamfuatiliza  bila  ya  kutoka  kukimbilia  sheria  zingine.   Kwa  hayo  machache

ningetoa asante sana na washukuru nyote wasalam waleikum.
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Com.  Ayonga:   Asante  Bwana,  unaweza  kutoa  maandishi  yako.   Next  atakua  Josphine  Njeru,  Muhamed  Idrsspengine

ametoka, Sakina Mosque.

Imamu Muhamed:  Salaam aleikum.  Kama mlivyo sikia, jina langu kidogo limekatwa, sababu kazi yangu ni Imamu Muhamed

Idriss Msikiti Sakina Mombasa,  Msikiti ambao nimaarufu sana East  Africa au dunia mzima. Nam, lengo kubwa la  kuja  hapa,

nafikiri kutoa mawazo yetu kama wananchi wa Kenya,  kuhusu  Katiba  ya  Kenya,  inawahusu  wa  Kenya.   Na  lengo  ni  kutoa

maoni,  twataka  nini  katika  Katiba  hii  ambayo  kwamba  itakayo  kuja  sasa  si  hile  ambayo  ilikuako  haikupitia  mikononi  mwa

wananchi.  Na  kabla sijaendelea Bwana mwenye kiti  wa  Tume  lugha  ambayo  nitaizungumza  lugha  ya  kiswahili  sababu  lugha

yetu, na kama ilivyo ni Kiswahili.  Kwanza naomba kujua dakika zangu ni ngapi nizungumze hadi nikijua dakika zangu fulani.  

Com.  Ayonga:  Nikiangalia  wingi  wa  watu  waliomo  sasa  ningalipenda  maana  wewe  ni  mzee  kiongozi  wa  Msikiti  na  kupa

dakika tano.  Hebu niongee, unajua kama tuna democracia  hayo ni maoni yangu; na hebu nisikie aliyo nayo na kama anaweza

kupeana  within  5  minutes.   Maanake  ni  hii,  tumebaki  na  wakati  kidogo  na  nikiangalia  wakati  ambao  umebaki,  mimi  kama

mwenyekiti nina haki ya kuweza kuona wakati  nilionao  na  niwagawie  watu  wote  hata  kama  wanapata  kidogo  kidogo,  lakini

sasa mkianza kusema la, la,  hiyo haitatusaidia.   Ikiwa mama ana chapati  moja na ana watoto  kumi  hatampa  mtoto  mmoja  ile

chapati ataikata vipande vipande angalau kila moja apate,   kwa hivyo wacha niongee, huyu ni mtu mzima, na nitajua yale aliyo

nayo.  Je unayo memorandum?

Imamu Muhamed:  Ndio nata kuwajulisha wenzangu walioko hapa,  hapa nafikiri ni mahali pa  kuzungumza maneno mengi au

marefu,  muhimu ni  kuandika  memorandum  tukapeleka.   Natuliambiwa  siku  nyingi  sana  wapata  mwezi  wa  pili  huu  tupeleke

memorandum na ofisi ziko wazi.  Hapa ni kutoa maoni kidogo tu kwa uchache kwa hivyo hata  tukipewa  dakika  tano  nafikiri

tutosheke kua za tosha.  Lakini muhimu tupeleke memorandum.

Com. Ayonga:  Asante, lakini yale makubwa yote uliokua nayo, uyatoe.

Imamu Muhamed:  Sisi kwanza Waislamu tukianza kufanya jambo lolote ua twasema bisimilahi rahmani rahimu maanake, kwa

jina la Mwenyezi Mungu Mwingi rehema Mwenye  kurehemu.  Sasa  nami  nasema,  kabla  sijaendelea  na  hayo  ambayo  nataka

kuyasema,  kwanza  nasema  hivi,  kama  watu  Wapwani  wa  mkoa  huu,  jambo  la  kwanza  muhimu  twataka  ni  Majimbo.   Pili

nafikiri ndio kama bismilahi vile twasema kwanza Majimbo.  

Halafu sasa  naendelea,  katika vitabu tulivyopawa kuiangalia Katiba yetu  ya  Kenya  kuna  kifungu  inazungumzia  haki  za  lazima

kwa raia.   Na  raia  ndio  sisi.   Na  haki  zote  twajua  haki  ni  kitu  gani,  na  ikikosekana  haki  ndio  matatizo  utokea.   Sasa  mimi

nazungumzia kidogo tu haki ya raia, uhuru wa kuwabudu, yaani ibada ni  miogoni mwa haki za lazima kwa raia.  Hili linaeleweka

kwamba ibada ni kitu gani na watu wataka wafanye nini?  Sisi kama ni Waislamu, nafikiri twaweza kusema hapa Kenya ni dini

64



mbili ambazo ndizo maarufu na ndizo zinatuongoza, Uislamu na Ukristo.   Kama Waislamu twaweza kusema sisi tunayo Katiba

yetu ambayo ni Koran.  Lakini ni Waislamu lakini wa Kenya.  Katiba ni ya Wakenya ijapokua ni Waislamu lakini tutoeni maoni

yetu na tuzungumze yale ambayo yanayotuchoma sisi wa Kenya kama Waislamu.  

Uhuru wa kuabudu ni jambo ambalo ni muhimu sana na nihaki ya raia ya lazima.  Kuna haki nyingi, mfano haki ya elimu ya bure

ni lazima kwa raia.   Sasa  mimi nikirudi upande wa kuabudu,  kama sisi Waislamu ibada zetu  tumepangiwa  na  Mungu,  hakuna

anayeweza kutupangia yeye mwenyewe.  Mfano sisi tuna siku moja kubwa sana,  inaitwa siku ya Ijumaa.  Ijumaa ni siku  yetu

sisi moja ni kubwa sana, kama ilivyo wengine kuna siku ya Jumapili ni siku kubwa sana, na wengine pia siku ya jumamosi.  Sasa

sisi katika Katiba hii ambayo kwamba hivi sasa imekua vugu vugu la Kenya na Wakenya, kuunda Katiba ambayo itakwenda na

mwelekeo wa Kenya vile ulivyo hivi  sasa. Kwa hivyo ndani ya Katiba yetu itakayo kua kuwe na kifungu Waislamu ikifika saa

tano unusu siku ya Ijumaa hata wakiwa ofisi gani waruhusiwe waende wakafanye ibada.  Na jambo la pili, haya yote si kwamba

twapanga sisi hayo tumepangiwa na Mungu, na ni haki yetu na ikiwa haki,  ni lazima kila mmoja apewe haki yake.   Hii ni haki

yetu Waislamu lakini ni Wakenya, na vile vile sisi tuna Iddi ambazo tumepagiwa na Mungu.  Idi moja tumepata kwa serikali ya

Kenya ya Idi ya ramadhani kwamba inakua kwa wakenya wote,  Waislamu  na  wasio  kua  Waislamu  lakini  bado  mmoja,  iwe

ndani  ya  Katiba  yetu  Iddi  mbili  zote  Waislamu  wa  Kenya  zipatikane  hiwe  na  pumziko  kwa  Waislamu  wote  na  wasio  kua

Waislamu. Halafu tukirejea hii haki, sisi tukizungumzia kama Koran tumeikubali kwamba sisi ni Waislamu.  Naikiwa tumeikubali

ni haki yetu na zilivyo ndani ya Koran pia ni haki yetu.  

Ndugu zangu wamezugumzia ofisi  ya  Kadhi  hapa,  ofisi  ya  Kadhi  ndio  inayotaka  itumikie  zaidi  Koran.   Kuna  mambo  mengi

ndani ya Koran ambayo sisi ni lazima na zile kunakifungu kwamba ni lazima haki ya lazima, na sisi ile haki yetu tuipate.   Iwe ni

lazima tuipate ile haki yetu masalani ni mfano twasema,  kama vile uwezo wa Kadhi uwe ni mkubwa, na Kadhi asiwe kuangalia

ndoa  na  talaka  na  mirachi  peke  yake  angalie  na  masilahi  yote.   Na  kama  ilipozungumzwa  hapa  sitaki  kuzungumza,

tumezungumza sana kwenye memorandum ambayo itapelekwa.  

Halafu  nikirudia  pia,  ndugu  zangu  bado  walizungumza  habari  ya  nguvu  za  Rais.   Leo  tumesoma  katika  Katiba,  Rais  aweza

kumfuta  mtu  kua  hampendi  tu,  asiwe  na  kosa,  hasha,  hampendi  tu  pengine  ofisi  ameingia  ya  DC,  ya  DO  akaingia  Rais

akamuona mtu hakumpendeza pengine sura zake si nzuri au nini, basi  aweza  kumwambia  DC  mfute  kazi,  hana  makosa.  Hizi

nguvu ziko kwa Rais, sasa zile nguvu zimezidi sana kwa Rais mpaka ikawa hali imekua hivi ilivyo hivi sasa.   Kwa hivyo kwanza

twasema nguvu za Rais lazima zipunguzwe.  Na  isitoshe, bunge ndio iwe chombo mategemeo ya raia wa Kenya.   Mategemeo

ya raia iwe ni Kenya hata Rais masalam aweza kuchagua Mwaziri,  lakini  wasipitishe  Mawaziri  wake  kua  Rais  lazima  wafike

mbungeni  kwanza.   Mkuu  wa  sheria  achaguliwe  bungeni,  mkuu  wa  jeshi  achaguliwe  ndani  ya  bunge,  na  wengine  wote

wachaguliwe  ndani  ya  bunge,  si  Rais  peke  yake,  haya  yamekosekana  ndio  ile  haki  pia  Kenya  mpaka  sasa  ikawa  hakuna;

Yeyote utakaye mchagua kumfanya mkuu wa sheria au Judge na mwanaye wakaiba,  yule Judge afanyia mtoto wa,  nani, mtoto

wa fulani ndio amenipa kiti hiki nikumhukumu  sawa  sawa  mambo  yatakua  si  mazuri,  kwa  hivyo  hata  kama  kuna  kesi  itakua

hakuna kesi.  Na kama tunavyoona katika Katiba yetu ambao hii sasa  twataka kuibadilisha hata ikiwa mtu amehukumiwa kufa
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Rais ana haki ya kusema wewe huwezi  kufa  mwacheni   awe  huru.   Hata  Rais  akifanya  kosa  ambalo  kosa  lenyewe  pengine

amedhulumu au ni haki ya raia,  wale  waliompatia  kura  Rais  hawezi  kupelekwa  kotini.   Nguvu  hizi  zimekwenda  sana  mpaka

ikiwa nchi imefika hapa ilipofika leo. Lakini twasema nguvu kama hizi zipungue, natengemeo zaidi liwe ni bunge ndicho chombo

ambacho  chaweza  kutoa  mambo  mengi  au  mamlaka  mengi  ikiwa  mtu  leo  amechaguliwa  mkuu  wa  sheria.  mkuu  jeshi

alichaguliwa  ndani  ya  bunge,  nafikiri  sauti  ya  kumfuta  itakua  ndani  ya  bunge.  Hili  twaomba  liwe  hivyo  katika  Katiba  yetu

ambayo kwamba tunayoitaka hivi sasa.  Kwa hivyo nafikiri nachunga ile time dakika tano  zangu zimekwisha.

Com. Ayonga:  Nimekuongeza kidogo juu yake.

Imamu Muhamed: Umeniongeza ingine kidogo juu yake,  kwa hivyo nafikiri haya ndio ilikua  mambo  muhimu.   Sasa  nitarudi

kidogo basi, mzee mwenzangu ameniongeza wakati  nitarudi upande wa afya.  Afya twaweza kusema haki ya lazima kwa raia.

Leo tuangalie hosipitali zetu ambazo twaweza kusema hospitali ya Mkoa.   Bila ya shilingi mia huwezi kupata  hapa panadol  ya

shilingi tano.   Sasa  hebu tumwangalie mwananchi wa kawaida,  kuna mtu mwananchi wa kawaida anaweza kukaa wiki  mzima

hajui shilingi mia ni kitu gani,  naye  ni  mgonjwa  tutampeleka  wapi.   Kwa  hivyo  irudi  iwe  ni  Katiba,  kwamba  Wakenya  wote

wanahaki ya lazima, afya yao iwe bure serikali iweke mfuko maalum kuangalia raia wa Kenya matibabu ya hosipitali za serikali

zote iwe bure kwa sababu kuna watu hali zao mbaya hawajiwezi. Naikiwa hawajiwezi mtu aweza kukaa  nyumbani  afe  na  ile

haki yake ataikosa, hii ni mwongoni mwa haki za lazima kwa raia wa Kenya.  

Halafu turudi upande wa elimu, elimu pia vile vile huenda ikawa  haya  yamo  ndani  ya  Katiba,  lakini  tatizo  lenyewe  ile  Katiba

yenyewe kupata,  hata leo utaona na pia haya hayoko hapa watu wanasema ha,  hata mkienda mkitoa nini ha  hayo  tu.   Lakini

sivyo, sisi kazi yetu ni kutoa na kupeleka yawe,  yasiwe, yaweza kua wakati  mmoja.  Yawe hivi  sasa  au  yasiwe  lakini  wakati

fulani yaweza kua yale ambayo tuliotarajia.   Najua nazungumza kiswahili cha hali ya  juu  kama  cha  fahamika  au  hakifahamiki,

kwa sababu hiyo lugha yetu ni Kiswahili na sisi ni Waswahili.  Ijapokua watu wasema hakuna watu wanaoitwa Waswahili lakini

hakuna lugha isio na wenyewe. 

Twashukuru  pia  serikali  imeifanya  kiswahili  ni  lugha  ya  taifa  lakini  kiswahili  ni  lugha  ya  wenyewe  kutoka  mwambao  huu

Wapwani  wote  wenyewe  Waswahili  na  lugha  yao  ya  kiswahili.   Kwa  hivyo  lugha  in  aweneyewe,  kwa  hivyo  nafikiri  kwa

uchache  hayo  yatosha  na  mengi  ambayo  kwamba  tumeandika  halafu  twapeleka  nashukuru  mzee  mwenzangu  kwa  nafasi  hii

ulionipatia.  

Com.  Ayonga:   Asante  sana,  kwa  maneno  yako  brief  ambayo  umetoa  maneno  ya  maana  sana  na  je  utatupatia  hiyo

memoradum?

Imamu Muhamed:  (Inaudible).
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Com. Ayonga: Asante sasa next . Omari Muhamed, Evanson Kanyua.

Interjection:  Amesema ya kwamba leo hakuja.

Com. Ayonga:  Basi tumeelewa huyu ni ndugu wa ile lugha  ngumu lakini  tumeelewa,  Omar  Muhamed,  Janet  Miroki,  Mama

ambaye aitwa Janet Miroki.  Lakini siuliongea jana mama?

Janet:  Ndio.

Com.  Ayonga:  Na  nikwanini  leo  tena?  Ngoja  kwanza  wacha  wale  ambao  hawajakunywa  maji  hata  kutema  mate  wacha

niwapatie nafasi.  Sidio?  Hiyo ni haki, John Magawi. Mwinyi kombo, akae karibu baada  ya huyu mzee.  Mzee kuna kiti hapa,

endelea.

John Magawina :  Asante sana mwenye kiti, kina mama na wazee.

Com. Ayonga: Sema majina yako yaingie katika kanda.

John Magawi:  Jina langu ni John Magawi.  Katika mambo ambayo ningependa kuyazungumzia hapa leo,  ya kwanza kabisa ni

katika  sheria,  in  Law  Courts.   Katika  hizi  koti  zetu  utakuta  kwamba  haki  hua   haitimizwi  sana  kwa  sababu  mimi  kama

mwananchi wa kawaida, na kuna wananchi wa kawaida kama mimi ambao waniona hii.   Mtu anapo pelekwa kotini akiwa na

shida,  hua  tunasema  kwamba,  one  is  innocent  until  proven  guilty.   Sasa  utakuta  kwamba  wakati  unapelekwa  kotini  utakuta

umekataa mashtaka, kwa kua haukutenda, baadaye utapelekwa rumande sasa ile kitu ningependa serikali iangalie ni kwamba hii

duration ya kukaa rumande hua ni kama 14 days.   Sasa  wakati  mtu yuko rumande yuko for 14 days na yeye is not guilty until

he will be  proved guilty, hua anaumia.  Sasa  ile kitu serikali iangalie ni kwamba  haki  ya  mtu  wa  kawaida  hata  kama  hajakua

proved guilty hua twangalie hile muda wa kukaa pale  rumande iwe kidogo kwa sababu hana hatia pengine.  Kwa hivyo muda

huo wangaliwe.  Hiyo ni point no. one. 

Point  no.  two,  katika  nchi  tunaona  aslimia  zaidi  ya  hamsini  vijana  hatuna  kazi,  na  serikali  imejaribu  sana  ku-promote  yaani

kutengeneza  hii  sector  ya  Jua  Kali,  sasa  katika  sector  ya  Jua  Kali  unakuta  kwamba  serikali  yenyewe  haijatupa  uhuru  wa

kufanya kazi katika Jua Kali.  Ijapokua am very sorry to mention this kua just in recent  time tumeona intimidation kwa watu wa

Jua Kali kua umeambiwa ufanye kazi yako, ama umeanzisha kazi yako kufanya lakini serikali inajaribu kukata  mikono yako.  Ile

kazi yako ambayo ungejipatia chakula, kulisha watoto na wasome, sasa inaharibiwa  by the same same arm of the government.

 Sasa  hiyo ndio sisi kitu naangalia kwamba serikali iangalie sana mtu wa kawaida huyu ambaye asilimia ni more than  50,  they

are jobless na wanatafuta njia ya kupata  kazi.   Hizo kazi zao zinaharibiwa na serikali.   Serikali iangalie and this should respect

the will of the public.  Hiyo ni point no. two. 
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Point  no.  three,  kuna  sheria  ambayo  inasema  kila  mwanakenya  ambaye  ametimiza  miaka  kumi  na  nane  awe  amepata

kitambulisho.   Katika  hali  ya  kitambulisho  siku  hizi  naona  ni  nzuri  watu  wanaipata  lakini  police  hawaielewei  maana  ya

kitambulisho wakati na wapi kuibeba kitabulisho.  Unakuta wewe mwananchi unatembea wakati  wowote unashikwa na police

unaulizwa wapi kitabulisho.  Sasa kama hauna unaona kwamba unashikwa pengine unaenda kufanyiwa mambo ambayo pengine

utatoa pesa  ama utaumia.  So  the Constitution, I think inatakikana iseme, once any Kenyan is from 18  years  and  above  they

should  own  a  National  Identity  card  and  not  to  carry  a  National  Identity  card,  all  the  time  so  there  should  be  a  difference

between kubeba kitambulisho wakati  wowote na kua na kitabulisho.  Kwa  hivyo  wananchi  wanaumia  sana  hiyo  ni  point  no.

three.  

Point  no.  four,  katika  institutions  za  serikali,  the  government  institutions  tunaona  kwamba  kuna  public  offices  ambazo

zinamilikiwa na watu,  na hao watu pengine wamechaguliwa na wamekua appointed by the president,  sasa  kile kitu ningeomba

kwanza, kwa sababu tumeona mara nyingi kwamba mtu, kwa mfano anakua retired  general,  akishatoka  pale  after  retirement

anapewa  kazi  ingine  after  all  unaona  kwamba  kuna  some  other  people  ambao  wangepata  hizi  kazi,  kwa  sababu  hatusemi

kwamba all retired people are experts, it we also have some experts  who are  not posted  anywhere.   So  they should also have

to be posted.  Kwa hivyo hii mambo ya pengine President kua na ile nguvu ya kuchagua mtu yeyote kuweka katika post  fulani

ni vibaya  kwa mfano unaweza kuona kitu kama vile nimesema retired general be  the Minister for health.  Sasa  huyu  unakuta

hana idea ya udakitari  ama hakusomea  udakitari  yeye  alisomea  kama  mambo  ya  forces  ama  arms.  Sasa  anapelekwa  katika

health.  Sasa  mtu  hapo  unakuta  kwamba  kuna  incompetence  and  inconvinience.   Kwa  hivyo  hii  pia  serikali  iangalie  na  hizo

nguvu za President pia ziwe limited.  

Point  no.  five,  mtu  yeyote  ambaye  atakua  anagombea  Urais,  akigombea   kwa  mara  ya  kwanza  hakufaulu,  ya  pili  hajafaulu

asigombee kwa mara ya tatu kwa sababu hiyo ni dhibitisho kwamba wananchi hawamtaki.   Sasa  hapa utakuta mtu ana vie for

Presidency for more than two times, na bado anataka kuendelea for the third time knowing very kwamba yeye ashakataliwa na

wananchi.  Ni hayo tu ninayo kwa leo asanteni.  

Com. Ayonga: Asante, kuna kitu ambacho utatuachia? Enda uweke kidole.   Sasa  ni mzee Kasim Mwinyi Kombo,  sijui kama

nimepata majina yake sawa sawa.  Na je unamaandishi yeyote?

Kassim Mwinyi:  Nitakupatia baadaye.

Com. Ayonga:  Okay endelea.

Kassim Mwinyi:  Salaam aleikum.  Mimi nimekuja kwa niaba ya Najaha Muslim School.

Interjection: Com. Ayonga:  Sema jina lako.
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Kassim Mwinyi:  Jina langu ni maarufu na julikana  Maaalim Kassim Mwinyi Kombo,  ambaye ni mdhiri  wa  Najaha  Muslim

school,  majengo  ya  Roka.  Nimesimama  hapa  au  nimeketi  kwa  niaba  ya  wanafunzi  na  wazazi  wa  Najaha  ili  kutoa  maoni,

kwanza  na  muunga  ndugu  yangu  aliyosema  aliposema  kua  sisi  twataka  Majimbo.   Majimbo  ni  muhimu  sana  kwa  sababu

wenzetu wa Bara wao wana Majimbo.  Bara uweze Mdigo  au  Mjomvu  kuweza  kusimama  kwa  mfano  kama  Councillor,  au

Mayor,  au Mbunge, kwa hivyo Bara yako Majimbo.  Isipokua Pwani ndio hiki twaimba  tu  lakini  hakijakua  twataraji  inshalla

Tume itakubaliana na sisi nasi tuwe na uwezo kama wenzetu wa bara walivyo.  

Sisi watu wa Pwani hakika hatuna haki jambo lolote,  watoto  wetu wanasoma wakimaliza hawapati  kazi,  waweza  kuketi,  mtu

yuwaja,  yuakuuliza  Kilidini  ni  wapi?  kumbe  ameagiziwa,  ashaadikwa  kazi  na  hiyo  Kilidilini  haijui,  watoto  wazaliwa  hapa  na

hakuna kazi.   Sisi watu wa Pwani watoto  wetu leo washikwa bure,  mtoto akishikwa lazima  atoe  kitu,  kama  hatoi  kitu  atolea

bangi kua ashikwa na bangi.  Kwa hivyo ni unyonge, juu ya  unyonge.    Twaiomba  Tume  iambie  serikali  ya  Kenya  watu  wa

Pwani wamechoka kunyanyaswa na sisi Waislamu simagaidi wala si wakora  sisi. Waislamu  kwa  sababu  taabu   wanazo  pata

ndio zimefika hadi sasa vipao vyao vimechafuka. Vipao vyao vimechafuka, kwa hivyo nyuma kulikua kuna amani sababu ilikua

haki yatekelezwa. Sasa haki haitekelezwi mtaona watoto wanafujo na nini kwa sababu ya nini?  Haki zao hawapati.   Twaomba

Tume ifikirie maswala haya kwa makini sana na iambie serikali yetu.  

Jambo la  pili  Madrassa  za  Kislamu  hizi  mtoto  wa  Kislamu  ukiwa  katika  Madrassa  zetu  asiye  jua  Koran  mtoto  yule  atakua

muovu, atakua mwizi, atakua jambazi pengine, pengine atakua rabu za kamwe, sababu ya nini? Hana mbele hana nyuma. Lakini

ndini  itamfudisha  kujua  Mungu  wake,  ajua  serikali  yake,  hata  wazazi  wake,  na  hata  haki  za  binadamu.   Kwa  hivyo  wale

wafanya vituko vituko wale, sio Uislamu ule, ule uko nje ya Uislamu. Kwa hivyo sasa twaomba Katiba iwe sisi walimu wa vyuo

katika Kislamu ni Vyuo ambavyo vina faida kubwa kwa vijana wa Kislamu na umma wa Kenya pia.  

Na jambo lingine kuhusu Chief Kadhi;  sisi Waislamu  Koran  ndio  Katiba  yetu.   Kwa  upande  wa  dini  sisi  hatuna  hiari  lazima

tufuate Koran.  Sheria za nchi twaziandama lakini Koran ndio roho yetu sisi.  Muislamu yoyote mfano lau ahukumiwe ni Chief

Kadhi.  Akakose lahaka aitakayo, akienda mahakama isiyokua ya Kiislamu moja kwa moja yule si Muislamu tena.   Kwa hivyo

sisi twasema huu uwezo walompa Chief Kadhi wetu usiwe ni ndoa na talaka na miradhi.  Chief Kadhi atambuliwe kama Judge

Mkuu wa Kiislamu.  Akipitisha yeye hukumu yake hakuna nyingine, hivi maanake Muislam ndio.  Hataka hajitaganze kua mimi

si Muislam kwa hivyo nasonga mbele.  

Na mwisho nikimaliza ni habari ya wakfu Commissioner.  Sisi Waislamu tuna mali chungu nzima hapa yetu. Lakini mali hino ya

simamiwa  na  wasio  kua  Waislamu.   Wasio  kua  Waislamu  waitumia  kwa  haja  zao.   Umefika  wakati  sasa  wale  watangulia

wanasuni  waisimamie  hile  Commissioner  pamoja  na  Chief  Kadhi,  na  Chama  Kikuu  cha  Maimamu  na  Supreme  Council  na

ikiwezekania chama cha Walimu pia nacho kisishirikishwe kiwe kitaangalia  maswala  haya  ili  Wakfu  Commissioner  Waislamu

wawe wamefaidi.  Maanake lau watapata haki zao Waislamu unyonge ukiondoka wataweza kujenga maskuli yao,  watoto  wao
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wataweza kusoma wakapata tabia nzuri bila taabu yeyote.  

Na mwisho  ni  kwa  serikali  isidhamini  wanyama  kuliko  wanadamu.   Maanake  wanyama  wanaua  ndugu  zetu  kwale,  kulipwa

kwao ni shilingi thelathini alfu ndio malipo yao. Munyama leo Kenya ana dhamani kuliko mwanadamu.  Kwa hivyo serikali ifikiri

mwanadamu  ni  bora  kuliko  munyama  kwa  hivyo  munyama  akiua  wale  waliokufiwa  na  mtoto  wao  wapatiwe  kitu  kizuri  cha

kuwaliwaza katika  maisha  yao.   Kwa  hayo  machache  na  shukuru  Tume  hii  na  Mwenyezi  Mungu  atajalia  tulio  yasema  haya

mtayapeleka na yatafikiriwa kwa makini asante shukurani na salaam aleikum. 

Com. Ayonga:  Asante na tafadhali ikiwa unaweza kujiandikisha kule.  Mwakoma Mwadoe.  Sema majina yako na uendelee.

Mwakoma Mwadoe:  Namwamkua, Prof. Ghai na wananchi hamjambo?  Jina langu ni Mwakoma Mwadoe kutoka nyumbani

ni Taita, na kaa Majengo Liberty.  Na shukuru kwa kunipatia nafasi kitu nitazungumzia ni kupitia mpango wa kazi; Mpango wa

kazi mimi nimeketi tangu ukoloni nimeona serikali ya ukoloni, nikaona serikali ya Kenyatta,  na hii ya Moi,  hizo serikali zote tatu

nimeziona, lakini shida ambayo tulikua tukipata wakati wa ukoloni ilikua ni kubwa lakini kwa wakati huu.

Interjection: Com. Ayonga:  Hebu tunyamaze tumsike huyu mzee.

Mwakoma:   Kupitia  ilipochukuliwa  nafasi  ya  Rais  Moi  tukafikiria  sasa  ndio  hiyo  mipango  waliiweka  wataitekeleza  tupate

manufaa, lakini mipango ikawa inazidi kudidimia.  Kenyatta  alitawala vizuri lakini kufika kwa Moi pia akatawala  vizuri, kidogo

sijui  ilitokea  aje  ikawa  sasa  mambo  inazidi  kudidimia,  hata  wananchi  wote  wengi  wakanza  kushangaa.   Tulisema  tutapata

matunda matunda ikawa imedidimia.

Com. Ayonga:  Sasa toa maoni.

Mwakoma:  Maoni ni hii, maoni kitu mzuri kupitia kwa upande wa Rais,  ingekua Raias apunguzwe nguvu.  Kupita kwa Rais

kupunguzwa nguvu iwe ikiwa, Rais pale awe  akiruhusu  watu  wakiwa  wabunge  tuliowachagua  siku  hizi  waenda  kinyume  cha

sheria.   Tunapo wachagua waende bunge hua siku ingine unasikia wabunge wamekua ishirini au thelathini, na  wabunge  ni  mia

mbili na kitu, hiyo kitu iondolewe.  Ikiwa ni siku zote tumewaandika wawe wakifika katika bunge tuone wakifika katika bunge.

Ikiwa siku ambao watakua hawatafika hata hiyo siku mshahara wasipate.   Itakuaje  sisi tunachagua watuhudumie halafu wao ni

kwenda na kuchezea kazi na sisi watu wengine tunatafuta kazi.  Hiyo ni point ya kwanza.  

Point ya pili mishahara walio jiongezea wamejiongezia kinyume, itakuaje watoto  bado  ujawafanyia chakula halafu unajiongezea,

je watoto hao watakula nini.  Hiyo point yangu.  Mswada ya habari ya arusi au habari ya kuoa.  Siku hizi wanawake wanalia ati

wamenyimwa haki yao.   Ni kweli hiyo haki wanaosema wamenyimwa haki yao ni kama haki gani?  Ikiwa ni habari  ya uridhi,

mwanamke anaolewa labda kutoka Kikuyuni ameolewa Taita.  Haki yake itakua kwao au itakua kwangu?  Kwa hivyo ni vizuri
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nimeona haki ya mwanamke mahali ambao ameolewa ndio haki yake iko sasa  ikiwa atakua atapata  sehemu mbili kule ambako

ameolewa na kule kwao je ule mwanamme ataridhi sehemu mbili namna gani?  Hao atapata haki gani?  Kwa hivyo maoni yangu

ni kua wanawake wakijua riziki yake ni kwa mume wake,  na uridhi ni kwa mme wake na kichwani pa  ndugu yake ataridhi  si

wataleta ugovi?  Ni upande wa hiyo maneno wataiyangalia.

Com. Ayonga: Mzee neno la mwisho?

Mwakoma:  Neno la mwisho ni hili, habari ya mshahara, mshahara Raia tumeteseka, mshahara tumeteseka ikiwa wewe ni tajiri

umeajiri watu wako hivi leo kufanya kazi ni kufa na kupona; haki hawapati kulingana na ile kazi yao wanafanya, unawanyanyasa

je wafikiria  wale  watu  wataangalia  nyumba  zao  namna  gani  ikiwa  utawanyanyasa?   Hiyo  jambo  iondolewe  ikiwa  ni  kazi  ya

kampuni, ikiwa ni kazi ya mtu binafsi ameajiri watu wake,  imekua kama kampuni kulingana na elimu yake na kulingana na kazi

yake awe akilipa mshahara yake kulingana na yeye pia angalie maisha yake mwenyewe.  Yangu hayo ni ya mwisho machache

tu.  

Com. Ayonga:  Haya basi enda kule ujiandikishe.  Next ni Nehema Khoka, mama yale utakayotoa ni mapya au ni yale yale tu.

Nehema Khoka:  Mimi? Ni mapya.

Com. Ayonga:  Ikiwa ni mapya, endelea.

Nehema  Khoka:  Salaam  aleikum  maBwana  na  mabibi.   Mimi  jina  langu  ni  Nehema  Khoka  ni  mzee  wa  mtaa  wa  hapa

Majengo  ya  Musa.   Mimi  nina  mambo  matatu  lakini  katika  haya  matatu  nitashika  hilo  la  tatu  ambalo  ni  muhimu  kwetu  sisi

Waislamu.  Hilo la tatu laanza hivi, huku kotini tunako kwenda sisi Waislamu huenda tukaapishwa kwa msahafu, hule msahafu

mwenyewe unaambiwa au umesema usinishike kabla ujawa na udhu.  Leo tunakuta kwamba mtu anapewa ule msahafu ambapo

hayuko tohara ambapo hana udhu.  Hilo ni ukumu la Chief Kadhi, lazima alitilie mkazo neno hili.  

Jambo lingine ni kuhusu hawa chokora.  Chokara Mombasa yetu mimi nilipokua leo sasa  na miaka arubaini na nane,  Mombasa

ilikua haina chokora  tumeshangaa hivi sasa  ukitembea  kuanzia  majengo  mpaka  kokote  chokora  wako  wengi,  je  Machokora

hawa  wametoka  wapi?   Hili  ni  jukumu  la  serikali  yetu  pamoja  na  police  pia  ni  serikali,  waanze  kushika  hao  watoto  na

wawapeleke makwao, ni urongo kua hawana makwao,  na hao waomba omba pia washikwe wanatutia aibu.  Leo hii unakuta

kila kabila inaomba, ikifikia hile alhamisi watu wameanza kuzunguka na kuomba,  ni jukumu la serikali kushika chokora  na hao

omba omba waondoke kabisha.  Na ikiwa chokora ameshikwa, ama omba omba atiwe ndani nafikiri watapungua.  

Kazi twanyimwa, lakini omba omba ndio tumeletewa kwa wingi pamoja na chokora.   Sasa  ni jukumu la serikali watafute hao

watu kwao si hapa kwetu.  Chifu na wazee wa mitaa wanawajua watu wao walio wazuri na wabaya, sio mtu kutoka nje yuwaja
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mtaani  na  jina  ni  chokora  ama  Omba  Omba.   Mfano  mwingine  ni  hao  traffic  wetu.   Wanawanyanyasa  madereva  wetu  wa

matatu bure, kudai hongo na hali mshahara wanapewa,  nao wachukuliwe hatua wakichukua ile mia moja kila trip sisi wamama

tutakula nini.  Sisi ikiwa ndio uchumi wetu; 

Mombasa  ilikua  haina  wezi  kama  hao  wakisasa.   Swaleh  ama  Omar  alikua  hajui  kuiba  benki,  leo  hii  amefundishwa  na

mabingwa wa mabingwa nao wakajiunga pamoja sasa utamkuta Swaleh ameekwa, wewe twende tukaibe mahali fulani, atakaye

kufa wakwanza ni Swaleh,  yule fulani na  fulani  wao  utasikia  hao  wamekimbia.   Kwa  hiyo  jamaa  tuwe  macho  na  yatizamwe

hayo maneno.  Badala ya polisi kuchunga usalama leo anachunga hongo, methali ya kiswahili yasema, paka  akiwa judge panya

hawezi kushinda kesi, hata wakili akiwa ni mama.  Sina mengi hela ni hayo.

Com. Ayonga:  Unaweza kutoa maandishi yako kule na ujiandikishe.  Muhamed Sheiba. Wakati  Muhamed anaendelea nataka

Halima Muhamed pia awe tayari.  Halima kama yuko. 

Muhamed Sheiba:  Kwa jina ni Muhamed Sheiba,   natoka katika mtaa wa Minazini, na tunawalikisha baadhi ya walimu  wa

Madrasa, na pia Nyota Njema na vijana  katika mtaa wetu.   Mengi yamezungumzwa ambao ningependa kuzungumza na natilia

mkazo na nafurahia kua wenzangu wametaja habari  ya stakibadhi au uraia.   Uraia  katika  nchi  ya  Kenya  ni  jambo  ambalo  ni

muhimu sana  na  sina  haja  ya  kufafanua  zaidi,  lakini  ningependa  tu  kukueleza  kua  kila  Raia  inatakikana  awe  anapata  birth

certificate, Identity card na passport bila ya kusubuliwa.  

Tukienda  katika  point  ya  ubunge  na  wabunge  ningemuunga  mkono  mwenzangu  aliyesema  kua  ikiwa  mbunge  hakuhudhuria

kikao,  basi  zile siku ambazo hakuhudhulia akatiwe allowance yake.   Na  mbunge yeyote ambaye  atatumia  cheo  chake  vibaya

basi achukuliwe hatua.   Tukija katika sehemu ya utawala,  sote  twapendelea Majimbo, na kila mtawala  kuanzia  ngazi  ya  chini

mpaka  ngazi  ya  juu  awe  ni  mzaliwa  wa  sehemu  ile  ambayo  anayoitawala,  ili  aweze  kuwaelewa  watu  wake  na  aweze

kuwatumikia vilivyo.  Kwa mfano baraza la mji wa Mombasa wakati wa nyuma, kulikuako asilimia kubwa si ya watu wa hapa,

ndio unakuta barabara  nyingine zimetiwa majina ambayo hayaeleweki,  barabara  yaitwa Nyoka,  barabara  sijui  yaitwa  mambo

ambayo hayaeleweki,  lakini kama ilikuako wenyeji wale wanaongoza baraza ni watu wa hapa,  basi  majina labda ya  kihistoria

ambao  wenyeji  wa  hapa  wanastahili  kupata  majina  kama  yale  wangepewa  lakini  kwa  vile  ni  kinyume  basi  nenda  kinyume.

Majina ambayo hayaeleweki.  

Na nikija upande wa polisi, tungependa wasishike watu bila hatia, na ikiwa watashika watu basi wasiwapige wala kuwasumbua.

  Wawachukue  tu  mpaka  kituo  cha  polisi  wawandikie  zile  hatua  ambazo  nizakisawa  lakini  wasiwapige.   Kwa  hivyo

twapendekeza kua polisi wasiadhibu wananchi bila ya sababu.  Na katika msako raia akitoa kitambulisho au barua ya kazi ama

kadi  basi  iwe  inatosha  kua  inamtabulisha  kua  yeye  ni  nani.   Lakini  asisumbuliwe,  na  ikiwa  atapelekwa  cell  basi  mshukiwa

aruhusiwe kuasiliana na watu wake wa nyumbani ili apeleke mawasiliana maanake wale wasije wakamtafuata  haijulikani  yuku

wapi kumbe polisi wamemzuia.  Na  katika vile vituo vya polisi tunaomba wenyeji wa Pwani au watakao  simamia  wasimamizi
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wa kituo wawe ni wenyeji wa area  ile maana kutakuwako heshima  fulani  ambao  itapewana.   Lakini  ikiwa  mtu  ni  mgeni  basi

mambo kama hayo yataharibika.  

Katika mambo ya rasmali yamesemwa mengi, lakini tungependa kwa mfano KPA iko hapa tungependa courses  ya KPA  iwe

Mombasa isiwe Nairobi kwa nini KPA iwe hapa na kazi zote hapa halafu tunapelekwa Nairobi.   Mambo ya utalii pia ofisi iko

Nairobi, mambo kama hayo si sawa.  

Ardhi, masquater  utakuta watu wengine wamekaa katika ardhi wao,  babu zao,  nyanya zao wao wamezaa hapo,  wanavitukuu

wajukuu,  vitukuu,  na  bado  ni  masquater,  mambo  kama  haya  hayaridhishi.   Na  viongozi  wakichukua  ardhi  za  umma  basi

wachukuliwe  hatua  iwezekanavyo,  maanake  ardhi  za  umma  zizuchukuliwe  na  zikapewa  watu  binafsi,  isipokua  zipawe  wale

wanaohusika katika miradi ya maendeleo lakini wasipewe watu ovyo ovyo.  

Katika huru wa  kuabudu  Muislamu  anaongozwa  na  Koran  tukufu  na  hadithi  yaani  mafunzo  ya  mtume.   Hivyo  basi  kwenda

kinyume na mafunzo ya Allah ni kwenda kinyume na imani yake,  mfano ni kua wakati  mtoto wa kike anapobalehe yeye tayari

huwa na sheria ya Kiislamu inambana katika sheria,  inambana  maanake  katika  mambo  fulani.   Inamaanisha  kua,  kwa  mfano

mavazi  yake,  yanatakikana  ya  msitiri  mwili  mzima,  kwa  hivyo  kuna  baadhi  ya  shule  hairuhusu  watoto  wa  Kiislamu  wa  kike

kujistiri na hii inakiuka mipaka ambao sheria za Mwenyeji Mungu zinaweka.  Kwa hivyo twaomba ule uhuru wa kuabudu usiwe

ni kwenda Msikitini peke yake,  ni kila pahali.   Muislam sheria inamfuata kwanzia na kwamka mpaka anapo kwenda lala na ni

kila siku, kwa hivyo twaomba zile shule wawaruhusu watoto  wa  Kiislam  ku-practice  their  religion  wherever  there  are,  kama

wakati  wa  kufunga  waruhusiwe  kufunga,  kuna  shule  zingine  hawaruhusu  watoto  wa  Kiislam  kufunga,  kwa  vile  wasema  ni

boarding school, au mambo kama hayo, hakuna, kwa hivyo ningeomba sheria za Kiislam zitumika mpaka katika shule.  

Na  kuna  hivi  karibuni  viongozi  walisema  kua  msichana  asiolewa  akiwa  na  miaka  kumi  na  tatu,  sasa  watoto  wetu  hawa

tunavyowajua jamani ikiwa mtu atakuja atamsiri atamuoa mtoto kama yule itakua ni bora  kuolewa ama aachwe warange range

azae ovyo nje.   Sheria ya Kiislamu inasema mtoto wa kike akisha vunja ungo akiwa amekuja  mto  amemposa  aolewe.   Kwa

hivyo sisi tutakataa  kusema tutamzuia kumwoza mtoto kama yule itakua ni hasara  kwetu,  maanake mambo ya friendship haya

tunayaona tumeona  the  Bold  and  the  Beautiful  na  mengineyo,  mambo  kama  haya  yanawatatiza  watoto  wetu  na  nijukumu  la

serikali kuona vipindi ambavyo wanavileta katika runinga zetu wanazi censor,  wasilete vitu vyote maanake mambo kama haya

yanachangia katika watoto wetu kuharibika.

Com. Ayonga:  Hebu malizia malizia.

Mohamed  Sheiba:  Kuhusu  mambo  ya  Ukimwi,  hivi  karibu  tulikuwako  na  workshop,  tukasema  kua  kwa  nini  hao  watalii

wakija hawafanyiwi blood test  kabla hawajaruhusiwa kuingia hapa.   Wao wanakuja hapa wanaeneza ukimwi, halafu wanarudi

makwao salama salamini halafu huku serikali inapoteza mamilion ya pesa  tukisema sisi tunachunga mambo ya ukimwi usienee.  
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Vipi usienee na wao ikiwa tutaruhusu ma-bar,  turuhusu watoto  wa kike  wanafaa  mavazi  na  mambo  ya  kisherati  yanaendelea

bila ya kuchukua hatua na serikali ndio inatoa leseni, kwa hivyo wazuie leseni katika mambo kama haya ya madisco na mambo

kama  haya  hili  watoto  wetu  wasalimikie,  lau  kama  sivyo  mambo  yataendelea.   Point  yangu  ya  mwisho  Bwana  mwenye  kiti

kusema la kweli,  mwanamke katika sheria za  Kiislamu  analindwa  sana,  mwanamke  katika  sheria  ya  Kiislam  hapiki  hapakui,

hafui wala hana ruhusa ya kupigwa, kwa hivyo tunapendekeza sisi wanawake wetu wa Kiislam na hasa wengine pia tunaweza

kuwatia hapo not to be  ruled na sheria nyingine waruhusiwe katika mada ile ya Kiislam.  Na  mwisho kabisa kabla sijaondoka

tungepende kua mambo kama haya yanatekelezwa vilivyo.  Hii memoramdum nitaitoa kule.  Ningependa kusema mambo mengi

lakini wakati ndio hakuna.

Com. Ayonga.  Tafhadali enda kule ujiandikishe.    

Salim Abdirishak Badamana:  Mimi kwa jina naitwa Salim Abdirishak Badamana,  mimi nimekuja kutoa  maoni  wala  sikuja

kubadilisha sheria,  katika maoni yangu mimi naona Katiba yetu ya Kenya iliotuongoza kwa miaka thelathini na nane au  miaka

thelathini  na  saba  ni  Katiba  ambayo  ni  nzuri  sana.   Na  tena,  katika  Afrika  hakuna  Katiba  ambayo  ilitungwa  sawa  sawa  na

viongozi  wetu  na  wale  ambao  wakoloni  wetu  ambao  wametupangia  na  nawanasiasa  wetu  isipokua  kwa  bahati  mbaya

tuliingiliwa na pepo mbaya.  

Pepo  mbaya  hao  ni  mahasidi  ambao  walifuja  mali  ya  umma,  wakajitungia  masheria  ya  juu  juu  kulingana  na  matakwa  yao,

kulingana  na  haja  zao,  hadi  leo  Kenya  tumefungiwa  milango  ya  kigeni,  hatupati  misaada,  mahosipitali  yetu  yamefungwa  mtu

amefika katika university amesomeshwa na pesa za umma ushakua na degree, umesomeshwa ni account  ya serikali,  umeshidwa

kuendesha  huduma  za  wananchi.   Lawama  inakuja  baadaye  tunasema  serikali,  serikali,  kwa  hivyo  Bwana  mwenyekiti,  kile

ambacho mimi nataka kutao maoni hapa,  ni kua mwananchi apewe uwezo,  ambao  akiona  dalili  yoyote  ambayo  inazorotesha

ama  inadhoofisha  uwezo  wa  yule  mtu  ambaye  ameapishwa  kuhudumia;  kiapo  ambacho  amekula  katika  utumishi  ambao

amepewa madaraka katika serikali iwe ataweza kuhukumiwa, na kama hakuna hukumu ya kumhukumu yule mtu, Tume yetu na

wala  si  sheria  yetu  itungwe  sheria  ambayo  anaweza  kufungwa  commissioner  wa  polisi  ikiwa  barabara  ya  Makadara  watu

wanakojoa, na sheria ya  kukojoa naambiwa si sheria, na polisi wakipiga patrol, na mtu ana pita pale anakutwa mikojo na mavi

tele, yule Commissioner ambae anahusika pale iwe anaweza kuhukumiwa kwa nini uchafu huu umetokea.   Nimetaja kitu kama

mkojo kwa sababu ndio kitu ambao ni kidogo, lakini natoa mfano kwa wale ambao wameapishwa kuchukua daraka  la serikali

kuhudumia wananchi.   Vile wanaifanya kashfa Katiba yetu na haki mwisho wamekua  ni  mahasidi  wataka  kuangamiza  Katiba

ambayo inatuongoza kwa miaka yote.  

Pili  sisi  tumebahatika  kuona  Katiba  kwa  sababu  Katiba  yetu  peke  yake  imetuongoza  sisi  tuonaongozwa  na  Mungu.  Hata

bendera  yetu inasema “eh Mungu nguvu yetu, ilete baraka  kwetu”.   Sasa  ikiwa  sisi  wenyewe  kwa  wenyewe  ni  mahasidi,  wa

Kenya ni mahasidi Mkikuyu akimwo Mkamba kesho   atapigwa  na  panga  kwa  sababu  ya  ardhi,  umoja  uko  wapi?   Mungu

yuko  wapi  Muislamu,  Mkristo  kesho  imekua  fujo,  kwa  sababu  ya  urasmi,  siyo  taifa  hiyo  nataka  tuongoze  tuwe  na  umoja
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tutaipata wapi?  Kwa hivyo naomba Kamisheni hii mchunguze haya mambo mashehe, na pastor, na padri  waitwa ili watoe sauti

yao  yao  kwa  nini  kue  na  mgawanyiko  badala  tuwe  na  taifa  moja  tumekua  mahasidi  wenyewe  kwa  wenyewe.   Hiyo  ndio

ituongoza tuwe na taifa la kudumu, taifa ambao Muislamu ataabudu ijapokua taifa letu umetupa uhuru wa kuabudu.  

Leo Muislamu anashindwa kujua uhuru wake wa kuabudu,  hakuna mtu alienyimwa  asifanye  maendeleo,  hakuna  mtu  asiyejua

bustani yake asiogelea na nguo tupu, kaogelea na nguo refu, na mwingine akawa ameogelea akavua saa  ni bahati  yake.  Kwa

hivyo tushikane, na Bwana Kamishena nakuomba Katiba yetu ni  nzuri,  isipokua  zile  sehemu  ambazo  zimekua  stilted  muende

mkaziambue, kwa sababu vifungu vingi ambao vinatupa haki sisi wananchi,  na wale ambao wameapishwa kulingana na degree

zao na diploma zao na  wamepewa  ofisi  kwa  manufaa  yao,  na  ikiwa  wao  na  uhasidi  wao  na  mapepo  yao  ya  kutaka  anasa,

walienda wakazibadika cellotape kua hii sasa  imepitishwa na bunge kwa hivyo si sheria.   Kwa mfano wewe mtu kiongozi una

mali yako unachukua msichana wa mtu unakwenda kumtia mimba huko, kisha ule mtu unamwambia mtoto si wangu mimi, kwa

sababu, na sisi tunasema mtoto yeyote mzaliwa Kenya ni wa Kenya, kisha tunasema huyu mtoto hana baba,  hakuna aliyezaliwa

ambaye hana baba  duniani.  Kwa hivyo utaona mtu kama yule ni mheshimiwa vile anaweza kupitisha bunge sheria ile kua mtu

ambaye amezaliwa ikiwa hajaolewa ni out of wedlock kwa hivyo hana haki kwangu mimi ni Waziri niko na  mashamba  yangu

mtu amepita njiani amchukue mara moja lakini hajui madhara ambayo ameletea taifa.

Com. Ayonga:  Kwa hayo machache naomba mturekebishie Katiba ambayo tutakaa kwa upendo na amani na ustawi.  Asante.

Com. Ayonga, (inaudible) uende kule ujiandikishe.

Com. Ayonga:  Kuja hapa mzee.

Salim: Ndugu Makamishena na waliohudhuria hapa nyote, asalamu aleikum, nimepata dakika mbili peke yake, kwa heshima ya

Kameshina,  kwa  hivyo  sitaweza  kuzunguza  yote  ambayo  ningependa  kuyazungmza  leo  ambayo  nilikua  nimebakisha  lakini

nitajaribu mawili au matatu tu, na yale mengine nitafanya bidii nitafute angaa shilingi mia tano nipate typist atengeze niwa-postie

kule Nairobi.  

Sasa  naomba  Kamisheni  hii  ikubali  kuweka  page  moja,  pande  mbele  kabla  ya  Katiba  yao,  waeleze  kwa  nini  tumepata  hii

Constitution Review Commission, tulikua na bunge letu term saba  kwa miaka mitano, wabunge  hawakutuletea  kitu  kama  hiki

tunacho kipata leo Kenya.   Kuna sababu iliyo sababisha tukapata  hii Constitution Review Commission, sijui ni Saba  Saba,  ni

nani, wengine walikua Matyrs walikufa wakapigania mpaka ikatoka hii.  Naomba historically itolewe hata kama ni page  moja

kuonyesha kitu gani kimesababisha mpaka ikapatikana hii.  Iwe kama  kumbu  kumbu  ya  wale  walitoa  roho  zao  ili  hii  tuweze

kupata fursa hii Kenya leo.  
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La pili, napenda kuzungumzia habari yenu Commission nyinyi kwa heshima, kumetokea maneno mengi kua mnapata pesa  nyingi

sana labda wanasema 4 billion na kumekua na complain hapa na pale. Lakini kwa hesabu ninaona kwamba mbunge anapata, na

naweza kua nimekosea,  laki nne, wengine wanasema laki sita kwa mwezi, kwa bunge mmjoja  anapata  million  saba  laki  mbili

kwa mwaka,  wabunge mia mbili wanapata  karibu billion moja na million mia nne kwa mwaka.   Kwa miaka mitano  wanapata

billion saba  point mbili, vipindi vitano wamepata pesa  kama hizo ingawaje kule  nyuma  zilikua  ndogo,  lakini  kwa  ile  exchange

factor wamepata billion nyingi sana.   Kwa hivyo wale wameshindwa kutuletea kitu Kenya kama hiki leo,  ambacho tunakipata

Review  Commission  kutengeza  Kenya  mpya,  katiba  mpya,  ni  na  hisi  kwamba  billioni  nne  mlizopewa,  ingawaje  zaonekana

nyingi, ni ndogo kulingana na yale mabillion mengi yanayotumiwa na bunge ambao hawakutufanyia kazi yoyote Kenya isipokua

kutuharibia uchumi na kuharibu jamii yetu.  Ningeomba kama wananchi wenzangu wataishidikiza bunge iwapatie angaa,  billion

moja ama mbili zaidi ili Civc Education ifanyike hata kama si nyinyi watakao kuja baada  yenu, waweze kuendelea na continous

Civic Education mpaka kila mwananchi wa Kenya aelewe haki zake kikamilifu.  

Jambo  la  mwisho,  napenda  kusema,  mwisho  wa  hii  Katiba  ni  nini,  utakua  vipi?   Je  leo  tunaweza  kuangalia  mwisho  wake,

tunaweza kua na vision tukaangalia mwisho itakua vipi?  Katiba tunayo Kenya,  kwingine kunaupungufu lakini ina sehemu nyingi

zilikua nzuri, shida ilikua utekelezaji  wa ile Katiba,  tuna guarantee gani, kwamba yale  mamba  ambao  wananchi  ya  Kenya  leo

wanayaoyasema kweli  yatafanyika.   Enforcement  ya  ile  Constitution  Mpya  kama  itapatikana,  kutoka  leo  haijajulikana  kama

itakua,  tunaweza  kusikia  kesho  radio  KBC  imevunja  wote  rudini  nyumbani.   Inaweza  kufanyika.  Lakini  ikiwa  itafanyika,

enforcement methodology, ili mwananchi wa kawaida aweze kupata  haki yake kulingana na hiyo Katiba itakayo kuja;  On the

spot asiwekwe miaka kumi, anangonja kotini kutafuta haki yake ya Katiba, iwe explicit,  watu waifahamu, iwe rahisi,  iwe cheap

sina  haja  kutafua  wakili  elfu  hamsini  kwenda  kutafuta  constitutional  court  iwe  constituted.   Tena  naomba  Katiba  hii  iweke,

hatuna haja ya kwenda kwa Chief Justice atuletee constitution of the constitutional  court;  kuwe na full time constitutional court

in every province and every district nikiwa na shida ya constitution saa hiyo hiyo napata  haki yangu.  Kwa hayo machache kwa

sababu nauona pale muda wangu ni mchache, asanteni.

Com.  Ayonga:   Twashukuru,  tafadhali  hayo  maadishi  yatoe  kule  na  uende  uweke  sahihi  yako.    Sasa  wa  mwisho  na

nitamwomba atuwie radhi kwa sababu wakati ni mchache, ni Mzee Mwinyi Kombo Salim.

Mwinyi Kombo Salim:  Salaam aleikum, nitaanza kwa jina la  Mwenyezi  Mungu  kwa  sababu  sisi  Waislamu  lazima  tufikishe

kwanza  Mwenyezi  Mungu  mbele.   Nataka  kuunga  mkono  kidogo  sheria  ya  Kadhi.   Kwa  upande  wa  Kadhi,  Makadhi  ni

wachache,  vile  vile  kuna  Kadhi  na  Chief  Kadhi  na  huyu  Chief  Kadhi  anachukuliwa  kihivi  hivi,  lakini  kunatakiwa  yule  Chief

Kadhi awe ndio Kadhi mkuu yaani ni kama Chief  Justice,  kwa  sababu  hiyo  ikiwa  mtu  anaona  anaonewa  kwa  mfano  katika

rufaa, hii  koti  ya  kanuni  kuingilia  mambo  ya  Kislamu  si  haki  kwa  sababu  haiwezi  kabisa  kusubutisha  mambo  ya  noradhi  ya

Kislamu.  
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Yengine, ni upande wa sheria.   Sheria Bwana mwenyekiti ilioko kwa sasa   haitufai:   Sheria  ilioko  kwa  sababu  sasa  hivi  hata

mbunge pia wametutupa, mimi ninavyo kubuka bunge ikiwa kunataka kupitishwa msaada wowote,  yeye anarudi kwa raia kuja

kuwazungumzia yale mambo ambayo yatakiwa yapitishwe kule  bunge.   Lakini  mbunge  utamwona  kwa  jambo  kama  hilo  zile

siku  anazozitaka  kura,  basi  tu,  utamwona  tena  mpaka  siku  nyingine  ambao  tena  anataka  kura.  Kwa  hivyo  wabunge

wanatukosea,  mimi mwenyewe nilikua nikifanya kazi Port  nika-retire,  kwa sababu ya kusema sheria  haziridhishi,  kuna  wakati

tulikuja  tukaunganisha  baina  ya  cargo  na  KPA,  wakati  huo  sisi  hatukushauriwa,  order  ilitoka  tu  moja  kwa  moja  kwamba

atakaye  kua  mwandishi  hapa  bandarini  ni  fulani.   Hili  jambo  tuliendelea  nalo  lakini  kwa  shingo  upande,  mambo  kama  hayo

Bwana  mwenyekiti  yanavunja  watu  moyo  sana,  kwa  sababu  lazima  raia  wa  nchi  hii  apewe  haki  yake  yakuchagua  yule

anayemtaka.  

Na  watu  wengi  wa  Pwani  tukija  hapa  sisi  twalalamika  kwa  sababu  ya  Majimbo,  watu  wengi  wafahamu  swala  la  Majimbo

kimakosa wanaona labda ni kufukuza watu wa Bara, au pengine Majimbo yatakua ni ya watu wa Pwani peke  yake,  la si hivyo,

Jimbo tunalolitaka ni lile lilokubaliwa kutoka Lancaster  house kwa sababu vyama vilivyo kuja na uhuru hapa Kenya  ni  vyama

ilikua  nafikiri  ni  viwili,  baina  ya  Kanu  na  Kadu,  na  wakati  huo  Kadu  ilikua  nikama  iliruka  sakafu  kwa  maelewano  baina  ya

Chama cha Kanu na Kadu.   Maeleano  yao  kwamba  hawa  waingereza  au  tuseme  wakoloni  walikuja  wakatutenganisha  kwa

hivyo sasa  afadhali sisi tuwe na chama kimoja na tukakubaliana tukawa na chama kimoja,  lakini ukiangalia chama kimoja  hiki

kinamanufaa kwa upande mmoja.  Chama kimoja kinamanufaa kwa upande moja,  na manufaa ya upande mmoja ninayosema,

tukija  upande  wamashirika   utaona  watu  wakibara  watupu,  hii  si  ukabila,  maanake  ndivyo  ilivyo.   Hatuwezi  kusema  kua  ni

ukabila watu wa Kibara watupu wameanza kutoka juu mpaka chini kwa sasa, mimi nikitoka Port, ilikua tuko karibu sawa sawa

hamsini, kwa hamsini lakini hivi sasa hivi nafikiri watu wa Pwani waweza kuwapata labda ni kama watu watano tu kwa mia. Hii

ndio sababu sisi tunapigania Majimbo, na Jimbo lenyewe liwe na uwezo wa kujitegemea, iwe kuwe tutakua tuna asilimia kama

thamanini kwa mia, tuwe tukimiliki sisi wenyewe ardhi. 

Na tatizo lingine ambalo linasumbua watu wa Pwani, ni la Uraia, huu Uraia, mimi sioni kama unasumbua sana isipokua watu wa

Pwani wanatabia za kuficha ficha zile asili zao, huu ndio ukweli.  Mtu hataki kujitaja yeye kua mimi, Mwinyi Kombo Salim  jina

langu aona shame. Na ikiwa utajitaja tu Ali Athumani Omar, lazima uonekane na una asili ya kiarabu,  sasa  ukioneka una asili ya

kiarabu ukiulizwa ulizwa, mwarabu lazima asili yake atoka  nje,  namna itakavyo kua,  ni watu ambao tumeoana nao,  ndugu  sisi

sote  kwa sababu tuliowana nao,  lakini lazima mtu ajitakase katika kujieleza ile asili yake,  sijue kwa nini watu wanaongopa  na

huu utumwa ulishaondoka kitambo Bwana.  Sijui kwa nini wata wana haya na jambo kama hilo.  Kwa hayo machache Bwana

Mwenye kiti naona nikomee hapo.

Com. Ayonga:  Nashukuru kwa maoni ulio toa tafadhali uende kule ujiandikishe.  Ndugu na dada  ambao tumekua nao  hapa

leo,  na  jana,  tumekua  na  siku  ambazo  ni  mzuri  sana  za  kuchukua  maoni  ambayo  mmetupa.  Ni  maoni  ambayo  ni  ya  watu

wazima.  Maoni yanayotaka kurekebisha na kutengenezwa Kenya yetu hii, iwe Kenya iliobora,  si Kenya ya ukabila,  si Kenya

ya kuweka watu wengine kando na kufanya mambo mengine kando ambayo wote hawahusiki.   Tunataka Kenya ambayo kila
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mmoja  anajisikia  yuko  kwao  Kenya,  na  pahali  popote  ambapo  mtu  yuko,  yuko  katika  ya  ndugu  na  dada  na  yuko  katika

Kenya.   Na  katika uchumi, uchumi wote ulioko, mali ya asili iliomo ni yenu tusiwe  na  maskini,  tusiwe  na  tajiri  ambao  hawezi

kugawa mali yote;  tuwe tukitumia sote  ambavyo Mungu  ametubariki  nayo.   Na  kwa  hayo  nataka  kuwashukuru  tena.   Bado

tungali hapa Pwani,  na tutaendelea kuona watu ambao wako,  (inaudible) na kuja  kwenu  kumekua  vizuri  sana  kwa  maana  hii

nyumba inaenda inakajaa kama mawingu, unaona hayo, hayo, nyumba imejaa.  Halafu tukienda kumaliza wengine wakaenda na

wengine tena wakarudi na tunaona tuko hapo baada  ya saa  kumi ni  moja  hii  inaonyesha  moyo  tulio  nayo  na  jukumu  ambalo

tutataka  kuona  kwamba  Katiba  yetu  imerekebishwa.  Asubuhi  tulipoaanza  mkutano  tulianza  kwa  kuomba  baraka  ya

Mwenywezi Mungu, nilisikia vizuri sana mzee moja alipo sema kwamba nchi yetu hii tunasema kwanza “eh Mungu nguvu yetu.”

 na kama mungu ndio  alitupatia  nguvu  zetu  asubuhi  na  akatuleta  salama  salamini  Mungu  huyo  huyo  tutafunga  naye  mkutano,

tumshukuru  kwa  wema  wake  na  pia  nguvu  hizo  ziende  pamoja  nasi  na  atulinde.  Unajua  badiliko  la  mtu  linatoka  moyoni,  si

badiliko la nje; kwamba kitu ambacho tuliombea.  Je  Katiba hii kweli itakwisha hau  itaenda  itafikia  hapo  na  tukaanza  kusika

kwa radio kwamba Katiba ilisimamishwa? Yote hayo tumweleze Mwenyezi Mungu yeye anajua yaliyo mbele,  na anajua yalimo

ambao sisi hatujui. Mambo yalio mbele ya watu  sisi  hatuwezi  kujua,  lakini  nia  zetu  na  nyoyo  zetu  ni  kurudia  yule  ambaye  ni

Mwenyezi, ili mapenzi yake yatendeke na jina lake litukuzwe kwa kila kitu. Kwa hivyo nawaomba zote tusimame kwa maombi

ya kumaliza huu mkutano hebu na tuombe. 

Prayer:  Com. Ayonga:  Mungu Baba wetu ulie juu mbinguni, Mungu Mwenyezi, ulituumba, na ulitupa nchi hii nzuri, twaomba

fahari na vyote vilivyoko, tuko hapa katika mwambao wa Kenya hapa katika Coast  Province,  tumekua na wana na binti zako

ambao wamekuja kutoa maoni yao,  Mungu tumeona  tuna  shida,  lakini  shida  zingine  nizile  ambazo  binadamu  tumezijenga  sisi

wenyewe, tumejenga shida zingine kupitia choyo tulio nayo,  choyo ambayo hatufikiri zetu, choyo ambayo hatufikiri masilahi ya

wengine, tunaomba kwamba utupe moyo ule wa utu ili tuweze kuhurumiana, tuweze  kutendeana  vizuri  kwa  maana  tukipenda

mwenzetu na pia kutaka mwenzetu atendewe tunavyo taka sisi tutendewe. Tunaomba tukiamini kwamba yote haya yatafanyika.

  Hebu  tuombeni  na  wale  wanao  tuongoza  wabariki  na  pia  uwape  hekima  ya  kuweza  kutatua  yale  ambayo  ni  magumu,  na

uwape macho ya kuona yale ambao hawayaoni,  ili tunapofanya kazi ya kutengeneza Katiba na kuirekebisha Mungu tunaomba

kwamba jina lako lionekane katika hii Katiba.   Kwa maana jina lako likionekana, Katiba itakayotengenezwa na kurekebishwa

itakua ile ambayo italeta utukufu na wote mtapata nehema na rehema zako kupitia kwa hii Katiba; kwani tunaomba tukikuamini.

  Amen.

Meeting ended at 5.30 p.m.
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